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Lissu ataja aliko dereva wake

Na Elizabeth Zaya

MAKAMU Mwenyekiti wa
Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA) Bara,
Tundu Lissu, amesema dereva
wake anafanya kazi na kutun-
zwa na Serikali ya Ubelgiji.

Lissu alitoa kauli hiyo katika
mahojiano maalum na kituo
cha runinga cha ITV kupitia
kipindi chake cha Dakika 45
kilichorushwa usiku wa kuam-
kia leo.

Amesema kama Jeshi la Polisi
linamtaka, ni lazima liwasiliane
na Shirikisho la Polisi la Ki-
mataifa (Interpol) au kuandika
barua kwa Serikali ya Ubel-
giji ya kumbhitaji kuja kusaidia

kutoa ushahidi.

“Dereva wangu amekwenda
Ubelgiji kwa sababu alipatiwa
VISA ya kwenda huko na seri-
kali hiyo, hakuwa hata na pasi
ya kusafiria, lakini kwa sababu
ya hali ilivyokuwa wakati ule,
kwamba mimi nimeshambu-
liwa na waliofanya hivyo ha-
wajatafutwa, maisha yake yako
hatarini, kulikuwa na mambo
mengi.

“Mimi nilipewa VISA ya mat-
ibabu, dereva wangu alipewa
ya kibinadamu ili kuhakikisha
kwamba anakwenda kukaa
mahali salama. Mimi sijawahi
kutunzwa na Serikali ya Ubel-
giji, yeye anatunzwa na serikali
hiyo, angalau mpaka amesoma

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe:@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

]

TAARIFA KWA UMMA

1. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu
umma kuwa siku ya Alhamisi tarehe 09-02-2023 kampuni ya
Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mizigo yenye vipimo vikubwa
kutoka Dar-Es-Salaam Port kuelekea Kilombero kupitia
Mikumi, gari hizo zina namba za usajili:

T203DYJ/T321DDH/ T 204 DYJ / T 310 DDH

2. Gari hizo zina vipimo vifuatavyo:

Urefu - mita 23.00
Upana - mita5.10
Kimo - mita 4.80

3. Njia itakayotumika: Dar-Es-Salaam, hadi Kilombero kupitia
Mikumi, gari itasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30
Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

Mtaa wa Mtumba,
S.L.P. 2888,
DODOMA,
06.02.2023

217267202

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe:@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

T578BDZ /T 416 AYQ

Urefu -
Upana -
Kimo -

mita 5.20
mita 5.00

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

]

1. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu
umma kuwa siku ya Alhamisi tarehe 09-02-2023 kampuni ya
Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mizigo yenye vipimo vikubwa
kutoka Dar-Es-Salaam Port kuelekea Rufiji, gari hizo zina
namba za usajili: T645DFA /T 393 DVS / T 402 DFE / T 394 DVS

2. Gari hizo zina vipimo vifuatavyo:
mita 23.00

3. Njia itakayotumika: Dar-Es-Salaam, Pwani hadi Rufiji kupitia
Kibiti, gari zitasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30
Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

Mtaa wa Mtumba,
S.L.P. 2888,
DODOMA,
06.02.2023

217267202

lugha, ufundi, ameanza kazi sasa
anaweza akajitegemea, lakini
bila serikali hiyo asingeenda,”
Lissu alifafanua.

ALIPWA MISHAHARA
Lissu pia alisema anamshuk-

¢ uru Rais Samia Suluhu Hassan
: kutokana na serikali yake kum-
: lipa kiinua mgongo chake cha
¢ ubunge cha miezi 24 kati ya
44 aliyotakiwa kulipwa na sasa
: anasubiri kulipwa gharama za
: matibabu.

“Mimi nilikuwa mbunge, nili-

¢ fanya kazi hiyo miezi 44, takrib-
: ani miaka minne. Nilipaswa
¢ nilipwe kiinua mgongo cha hiyo
¢ miezi, lakini hadi mwaka jana
. sijalipwa fedha yoyote ya kiinua
¢ mgongo,” alisema.

“Rais  alipokuja  (Ubelgiji)

: akasema atashughulikia kiinua
: mgongo changu,
: cha miezi 24, siyo 44 na hicho
¢ walicholipa sijaona hata senti
: kwa kweli kwa sababu nilikuwa
: namadeni. Nimerudi ili waniam-
¢ bie fedha zangu za miezi 20 ziko
: wapi.

wamenilipa

“Sheria ya Tanzania inasema

: mbunge akiugua nje ya nchi, an-
: agharamiwa na Bunge na ghara-

ma zote zimewekwa kwenye

: nyaraka mbalimbali za serikali
: nazaBunge.

“Nilimwambia Rais kwamba

: ‘wewe peke yako ndiye ulikuja
¢ Nairobi kuniangalia hospitalini,
¢ ulinionaje? Unajisikiaje kwamba
: nimehangaika hivi
: na serikali kwa fedha ya umma
¢ kama inavyosema kisheria.

sijatibiwa

“Rais akaniambia ‘andika ba-

¢ rua uniambie ni kiasi gani am-
¢ bacho umetumia,
: fedha zako.
: barua imekwenda na nimeam-
: batanisha kila kitu, bado ninasu-
¢ biri atekeleze ahadi yake,” Lissu
: alisema.

tutakulipa
Nimemwandikia,

DEMOKRASIA
Lissu alidai kulikuwa na jiti-

: hada za kuua demokrasia nchini,
: lakini Rais Samia amerejesha na
: ‘sasa watu wanaongea’.

“Kulikuwa na jitihada kubwa

¢ za kuua demokrasia, hizo jiti-
¢ hada
: ambayo anayafanya Rais Samia
: sasa hivi ni uthibitisho kwamba

zimeshindikana. Haya

hizo jitihada za kuua demokrasia

nchini zimeshindikana.

“Lakini ukiangalia kwa miaka
30, hali ya kisiasa imebadilika.
Tanzania sasa ni nchi ya vyama
vingi. Pamoja na jitihada zote za
kukanusha hili, lakini demokra-
sia yetu imekua,” Lissu alifafan-
ua.

URAIS 2025

Lissu pia alionyesha nia ya
kugombea tena nafasi ya urais
katika uchaguzi mkuu ujao, la-
kini akaweka angalizo kuwa hilo
atalifanya ikiwa Katiba Mpya ita-
patikana.

“Tunataka Katiba Mpya kwan-
za itakayohakikisha kwamba
tuna Tume Huru ya Uchaguzi,
tuna sheria mpya ya uchaguzi,
tuna majimbo mapya ya uch-
aguzi. Haya yote yakikamilika,
tuzungumze 2025. Yasipokami-
lika maana yake hali ya nchi hii
itakuwa mbaya sana,” alidai.

Alipoulizwa kama ana ndoto
ya kugombea nafasi hiyo ya
urais, Lissu alisema: “Ndoto
ipo, ndoto ni ndoto tu. Lazima
tuhakikishe kuna mazingira ya-
takayohakikisha hizo ndoto zi-
nakuwa za kweli, bila Tume huru
ya uchaguzi, tutakuwa watu wa
ajabu sana kwenda kwenye uch-
aguzi”.

KATIBA MPYA

Lissu pia alisema hoja kuu ya
chama hicho bado itabaki kuwa
ni Katiba Mpya mpaka itakapo-
patikana.

“Tukimpatia Rais muda ha-
tutapata Katiba Mpya. Mara ya
kwanza kwa nchi yetu kusema
Katiba Mpya inahitajika ilikuwa
ni mwaka 1991, miaka 32 iliyopita
ambapo tume ya Rais ya mfumo
wa chama kimoja au mfumo wa
vyama vingi vya siasa iliyoongo-
zwa na Jaji Mkuu Francis Nyalali
ilipendekeza kwamba kama
sehemu ya kuirudisha nchi ka-
tika mfumo wa vyama vingi, ni
lazima kuwe na Katiba Mpya ya
kidemokrasia.

“Na Tume ya Nyalali ilisema
hivyo kwa sababu Katiba ya sasa
kwa misingi na maudhui yake ni
ya chama kimoja. Tusubiri mpa-
ka lini? Mpaka wote walioku-
wapo mwaka 1991 waondoke
duniani?” Lissu alihoji.

Lissu alisema cha kwanza am-
bacho wanataka kianze katika
mchakato huo wa Katiba Mpya

ni kutungwa kwa sheria ya kurudi-
sha mchakato.

Mtaalamu huyo wa sheria alidai
kuwa sheria mbili zilizotungwa
katika uongozi wa awamu ya nne
zimekwisha muda wake.

“Hiyo sheria mpya lazima iseme
tunaanzia wapi kwa sababu kuna
kazi kubwa ilishafanyika tayari.
Tuna rasimu ya (Jaji Joseph) War-
ioba na Katiba inayopendekezwa
lakini mapendekezo yaliyomo
kwenye zote hizo mbili ni tofauti,”
Lissu alisema.

RASIMU YA WARIOBA

Lissu alisema mapendekezo
ya rasimu ya Jaji Warioba ndio
yanatakiwa kuchukuliwa japo
yanaweza kufanyiwa mabore-
sho madogo kuliko Katiba inay-
opendekezwa.

“Katiba inayopendekezwa tuki-
anza nayo maana yake ni Katiba
ya sasa imepakwa rangi hivi na
kuwekewa mwaka tofauti. Maana
yake tutakuwa na Katiba Mpya
kwa jina tu.

“Mapendekezo ya Warioba yana
upungufu kidogo kama ilivyo kazi
yoyote ya mikono ya binadamu,
lakini yanaweza yakaboreshwa
kwa sababu misingi yake ni tofauti
na Katiba ya sasa.

“Kwa hiyo, sisi CHADEMA tu-
nasema tuanze na alikoishia War-
ioba na tume yake, twende mbele.
Kuna mambo mengi ambayo
yametokea tangu mwaka 2013
rasimu ilipotolewa ambayo tuki-
angalia tunaweza kuboresha zaidi.

“Wapo watu ambao wanasema
tuangalie na Katiba inayopende-
kezwa, hiyo inafanyiwa kazi kwa
kushirikiana CHADEMA na CCM
hivi tunavyozungumza, kuanga-
lia tunafanya utaratibu gani wa
kuhakikisha tunakuwa na waraka
mmoja utakaokubaliwa na nchi
nzima, kuangalia namna ya kureje-
sha mchakato relini,” alisema.

NDANI YA CHADEMA

Alipoulizwa kuhusu kinachodai-
wa kuwapo mpasuko ndani ya
CHADEMA, Lissu alisema hakuna
mpasuko, akidai kuwa hayo ni
mambo yanayotengenezwa na
baadhi ya watu.

“Kwenye Katiba yetu, hakuna
mahali ambapo inasema mgom-
bea wa nafasi ya uenyekiti anaku-
wa mgombea pekee halafu ndiye
lazima awe Rais wa nchi, hakuna.
Mwenyekiti anachaguliwa, anap-
ingwa kama ilivyo kwa Makamu
Mwenyekiti na viongozi wengine
wote.

“Ni kweli hatuna ukomo wa
madaraka katika nafasi za kuch-
aguliwa, miaka ya nyuma tulikuwa
na ukomo wa madaraka, lakini
kuna kipindi ilikuwa ni shida ku-
pata viongozi wa kujaza nafasi
mbalimbali. Lakini pia tuligundua
kwamba ni vigumu watu kupata
uzoefu katika nafasi hizo kwa ku-
weka ukomo, tukaondoa,” Lissu
alikumbusha.
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Wakazi Magomeni Kota wagomea
kununua nyumba kwa Mil. 56/-

Na Waandishi Wetu

KAYA 644 za Magomeni Kota zimego-
ma kutia saini mkataba wa kuanza ku-
nunua nyumba hizo kuanzia Februari 8,
mwaka huu kwa kile zinachodai sio rafiki

kutokana na hali zao kiuchumi.

Wakazi hao pia wamemwomba Rais Sa-

mia Suluhu Hassan asikie kilio chao, wak-
idai bei ya serikali ya kati ya Sh. milioni
48 na Sh. milioni 56 haiendani na hali ya
uchumi wao na maisha waliyonayo sasa.
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Mwenyekiti wa wakazi wa Magomeni Kota, Geogre Abel, akizungumza
na wakazi wa nyumba hizo kusikiliza malalamiko yao ya kupinga bei ya

kununua nyumba hizo ambayo ni Sh. milioni 56 juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Wanaokeketwa wadai
kunaswa na zawadi

Na Kulwa Mzee

WANAFUNZI wa shule za se-
kondari na msingi wameibua
hoja mpya kuhusu ukeketaji,
wakidai zawadi wanazopewa na
wazazi wakati wa sherehe za
ukeketaji zikiwamo fedha ndizo
zinazowashawishi baadhi ya
mabinti kukubali kukeketwa.

Hayo yalibainika jana wakati
wa mdahalo wa kupinga uke-
ketaji uliohusisha shule mbili
za sekondari na shule moja ya
msingi wilayani Ilala.

Shule zilizoshiriki mdahalo huo
ni Shule za Sekondari Misitu na
Kerezange na Shule ya Msingi
Misitu.

Akiongoza mdahalo huo, Mwe-
nyekiti wa Kituo cha Taarifa na
Maarifa, Zahara Omary alisema
matukio ya ukeketaji yanaen-
delea na kwa Desemba mwaka
jana walifanikiwa kuokoa wa-
toto watatu maeneo ya Kivule.

“Tulipata taarifa mzazi ali-
taka kuwakeketa watoto wake
watatu, tulifanikiwa kuwatoro-
sha watoto hao ambapo mmoja
alikuwa katika hatua ya mwisho
va kuandaliwa ili ngariba aanze
kumkeketa,” alisema.

Aliongeza kuwa waliwaweka
chini ya uvangalizi na baadaye

waliwasiliana na wazazi na tara-
tibu zilifuatwa watoto wakarud-
ishwa nyumbani.

Wanafunzi, wakichangia kwa
nyakati tofauti na kwa masharti
ya kutoandikwa majina yao,
walisema wapo baadhi ya ma-
binti wanafanyiwa ukeketaji
kwa lengo la kupata zawadi,
zikiwamo fedha.

“Nilimwambia jirani yetu
‘toroka usikeketwe’, akanijibu
‘weeeee siwezi kutoroka, mama
ameniandalia zawadi nyingi na
fedha nitatunzwa,” alidai binti
huyo.

Alisema kuna wazazi wana-
hitaji kupewa elimu ili waache
kudumisha mila hizo kwa kuwa
inaonyesha elimu inayotolewa
haijawafikia.

Wanafunzi wengine walidai
wapo wenzao waliokeketwa na
waliamua kuacha shule na baa-
dhi walipata ujauzito kwa kuwa
baada ya matukio hayo, hua-
minishwa kwamba wamekuwa
wakubwa na wanaweza kufanya
jambo lolote.

Katika maombi ya jumla, wa-
nafunzi hao walisisitiza elimu
zaidi itolewe, ikiwezekana ny-
umba kwa nyumba kwa kuwa
katika familia zao, wanaona hizo
mila bado zipo na kuziacha in-
aonekana ni kama kosa kubwa.

Mwanasheria wa wakazi
hao, Twaha Taslima, aki-
soma barua iliyoandikwa na
Mtendaji Mkuu wa Wakala
wa Majengo Tanzania (TBA),
Daud Kandoro kwenda kwa
wakazi hao juzi kwenye
eneo la mradi huo mkoani
Dar es Salaam, alisema mka-
taba huo umeeleza masu-
ala kadhaa. Alisema barua
hiyo inaeleza kwamba bei
iliyopendekezwa na serikali
awali ilikuwa ni Sh. milioni
12 hadi 17, ikitolewa Juni
mwaka jana, haikukidhi
thamani ya eneo, haikuju-
muisha faida wala huduma
7a maeneo yanayozunguka
makazi hayo ambayo ni ju-
muishi.

“Njia mojawapo ya ku-
chukua ni kuiomba serikali
au kwenda mahakamani.
Bei ya chumba na sebule
kwa Sh. milioni 48 na vyum-
ba viwili na sebule Sh. mil-
ioni 56.8 inaweza isiwe rafiki
na mnunuzu asimudu,” alid-

ai Taslima.

Mwenyekiti wa Wakazi
wa Magomeni Kota, George
Abel, alidai bei zilizokoko-
tolewa sio rafiki kwa wakazi
hao licha ya serikali ku-
waongeza mkataba wa kuli-
pa na kuishi kutoka miaka
10 hadi 15.

Alisema kwa bei hiyo
inatakiwa kila mkazi alipie
Sh. 300,000 kwa mwezi,
hivyo kwa mwaka ni Sh.
3,600,000 (milioni 3.6), ak-
idai kiasi hicho ni kikubwa,
ikizingatiwa  baadhi ya
wakazi tayari ni wazee na
wastaafu.

“Tumepokea barua hii
ikiwa zimebaki siku mbili tu
- kwamba tusaini mkataba
wa ununuzi, tukutane tu-
jadiliane kabla ya Februari
8 mwaka huu. Hizi bei sio
rafiki, haziendani na hali za
wakazi walio wengi,” alidai
Abel.

Mmoja wa wakazi wa ny-
umba hizo, Salama Goronga

(65) alisema barua hiyo il-
iyosomwa kwao ikionyesha
bei hiyo, imewahuzunisha
kwa kuwa haiendani na hali
zao kimaisha.

“Mimi nina wajukuu na
iliposomwa barua, machozi
tu yameanza kunitoka, hiyo
fedha nitatoa wapi? Nitaon-
doka hapa niende wapi?”
Salama alihoji.

Mkazi mwingine, Mwaju-
ma Hamisi (82) alisema ana
watoto wawili walioolewa
na ndio wanaomtunza kwa
kumnunulia chakula na
mabhitaji mengine, hivyo
itawawia ugumu kumtafutia
malipo kwa ajili ya ununuzi
wa nyumba hizo, hivyo ni
wazi ataondolewa kwenye
makazi hayo kutokana na
kushindwa kulipa.

“TBA wanaotaka hizo ny-
umba, leo bei hii, kesho hii,
tutalipaje? Mimi mzee, wan-
itoe hapa ni aibu kwangu,
mamilioni hayo nitayatoa
wapi?” alihoji Mwajuma.

yalipitishwa:

e

PRICEWATERHOUSECOOPERS SERVICES LIMITED

Cheticha usaiili namba 34477
Sheria ya makampuni, 2002
(KIFUNGU 334 (1)

MAAMUZIYA HIARI YA WANAHISA KUFUNGA KAMPUNI
Umma unafahamishwa kuwa katika kikao cha PricewaterhouseCoopers Services Limted (kampun),
yenye usajii namba 34477, Kilichofanyika tarehe 18 Januari 2023 mazimio maalumu yafuatayo
1, Kufuatana na kifungu 331 1) (b) cha Sheria ya Makampuni ya 2002, kuwa
Kampuni ifutwe kwa hiarf; na

2, Wanahisa wamemteua Joseph Lyimo wa Pemba House, 369 Toure Drive, Oyster
Bay, S.L.P 45, Dar es Salaam, Tanzania kuwa mfilisiwa kampuni,

Umma na wahusika wanafahamishwa kupeleka madai yao kwa usaili ndan ya siku telathini (30),
Maombi yote yatayopelekwa baada ya sikn 30 kuish

E@andikishwa.

JOSEPHLYTNO

MFILIST wa PRICEWATERHOUSECOOPERS SERVICES LIMITED

217266202
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Samia aridhia eneo Magereza
kumegwa ili wapewe wananchi

Na Jenifer Gilla

RAIS Samia Suluhu Has-
san amemaliza mgogoro wa
ardhi yenye ukubwa wa ekari
7495 74 uliodumu kwa zaidi ya
Kata ya Kingale, Halmashauri ya
Wilaya ya Kondoa na Gereza la
King'anga.

Mgogoro huo umetatuliwa
baada ya kiongozi huyo kuagiza
eneo lenye ukubwa wa ekari
3,2724 libaki kwa wananchi
kwa shughuli za kilimo, mifugo
na kiuchumi na eneo lililobaki
lichukuliwe na Magereza.

o
Naibu Spika na Mbunge wa Jimbo la llala, Mussa Zungu (kushoto), akiwa na viongozi wa CCM Kata ya Kivukoni jijini
Dar-es-Salaam wakikata keki baada ya matembezi ya kuadhimisha miaka 46 ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) juzi.
Wengine ni Mwenyekiti wa CCM Dar es Salaam, Abbas Mtemvu, Mwenyekiti wa CCM Wilaya va llala, Said Side na
Diwani wa Kata ya Kivukoni, Sharik Choughule na wadau wengine. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,
Rosemary Senyamule, ali-
wasilisha jana taarifa hiyo kwa
niaba ya Rais Samia mbele
ya wananchi na viongozi wa
kata hiyo ambayo ardhi yake
inasifika kuwa na rutuba
inayofaa kwa shughuli za uzal-
ishaji.

“Ardhi yote ni mali ya serikali,
Waziri wa Mambo ya Ndani ya
Nchi alipofika hapa alifikisha
hili jambo kwa Mheshimiwa
Rais aamue na Rais Samia am-
etoa suluhu kwa Wanakingale,”
alisema Senyamule.

Alisema Rais Samiaameagi-

zandani ya mwezi mmoja, watu
wa ardhi waonyeshe utaratibu
wa maeneo yaliyogawanywa,
yapimwe na kuweka alama zi-
nazoonekana kwa kila mmoja.

Vilevile, aliwasihi wanavi-
jiji na Magereza kutunza mi-
paka na kuzuia mwingiliano wa
matumizi kwa kuwa wananchi
wapo upande wa Bonde linalo-
faa kwa umwagiliaji.

“Wizara ya Kilimo mfanye
utaratibu wa kujenga mab-
wawa kwa gjili ya umwagiliaji
na mifugo pia, mjenge majosho
kwa ajili ya kuosha mifugo ya
wananchi,” aliagiza Senyamule.

e —

Mkuu wa Mkoa aliwataka wa-
nanchi na Magereza kutumia
fursa hiyo na miundombinu ita-
kayojengwa kufanya shughuli
zenye kuleta maendeleo.

Mbunge wa Kondoa Mjini,
Ally Makoa, alimshukuru Rais
Samia kwa uamuzi alioufanya
kuwa umefuata mapendekezo
waliyoyatoa kwake ya kupati-
wa eneo kutoka kwenye mpaka
wa Magereza.

Vilevile, Ally alimshukuru
Rais Samia kwa kuwapele-
kea wataalamu kutoka wiza-
rani kwa ajili ya kujenga miun-
dombinu kwenye eneo hilo.

Katibu TUICO: Nilijengewa nyumba na chama kama zawadi

Na Grace Gurisha

KATIBU Mkuu wa Chama
cha Wafanyakazi wa Viwanda,
Biashara na Taasisi za Fedha
na Huduma (TUICO), Boniface
Nkakatisi, ameieleza mahakama
kuwa alijengewa nyumba na
chama hicho kama zawadi ku-
tokana na utendaji bora wa kazi
tangu mwaka 1996.

Pia amedai aliitwa Taasisi
ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU) kwa ajili
ya kuhojiwa kuhusu nyumba
aliyojengewa na TUICO eneo
la Mwanagati, Wilaya ya Ilala,
Dar es Salaam kwa madai kuwa
kuna ubadhirifu umefanyika.

Nkakatisi alidai hayo mbele
ya Hakimu Mkazi Rehema Liana

wa Mahakama ya Wilaya Ilala
iliyoko Kinyerezi, Dar es Salaam
wakati akitoa ushahidi wake ka-
tika kesi ya madai aliyofungua
dhidi ya alikuwa Mwenyekiti TU-
ICO Tawi la TANESCO, Mambo
Mkufu. Nkakatisi alidai Baraza
Kuu la Taifa la TUICO lilifikia
uamuzi wa kumjengea nyumba
na sio kwa sababu ya kustaafu
kama alivyodai Mkufu kwa
kuwa yeye hajawahi kustaafu,
hivyo alijengewa kama zawadi.
“Kujengewa nyumba hii ni
kama zawadi kwa sababu niliki-
inua chama kutoka chini kabisa
hadi kilipofikia sasa. Hakuna
ubadhirifu wowote kwenye hii
nyumba, TAKUKURU walini-
ita mara nyingi kunihoji, lakini
hawakuletewa taarifa hizo, wal-

ipewa na nani?” Nkakatisi alidai.

Nkakatisi alidai alijua kama
Mkufu ndiye alipeleka taarifa za
nyumba TAKUKURU kwa kuwa
wakati anazungumza na vyom-
bo vya habari, alidai taarifa hizo
atazipeleka huko na pia tangu
mwaka 1996 hajawahi kupata
tatizo lolote kazini.

Alidai aliomba alipwe fidia
kwa sababu alikashifiwa, ali-
vunjiwa heshima, wanachama
wamekuwa na hofu juu yake ku-
tokana na fedha zao na pia hata
familia yake imekuwa ikimuuli-
za maswali juu ya tukio hilo.

Pia alidai Mkufu alipeleka
taarifa hizo Wizara ya Kazi,
Shirika la Umeme (TANESCO)
na Shirikisho la Vyama vya Wa-
fanyakazi Tanzania (TUCTA),

akidai kuwa kuna ubadhirifu
amefanya ikiwamo kuvunja
katiba ya chama hicho.

Akijibu maswali ya upande
wa mdaiwa (Mkufu), Nkaka-
tisi alidai amefika mahakamani
kwa gari la ofisi kwa kuwa yeye
ni Katibu Mkuu wa chama hicho
na pia shauri hilo sio lake bin-
afsi, bali pia la chama hicho.

Shauri hilo limeahirishwa
hadi Februari 13, 2023 kwa
ajili ya kuendelea kusikilizwa
kwa mashahidi wa upande wa
Nkakatisi.

Nkakatisi alifungua kesi ya
madai namba 79, 2021 dhidi ya
Mkufu, akiomba mahakama im-
wamuru alimpe fidia ya Sh. mil-
ioni 200 na pia amwombe radhi
kwa kumkashifu.

- Kamati
ya Bunge

- yashtuka
matumizi

wahamiaji
haramu

Na Romana Mallya, DODOMA

KAMATI ya Kudumu ya
Bunge ya Mambo va Nje, Ul-
inzi na Usalama imesema Kila
mwaka serikali inatumia Sh.
bilioni 5.67 kuwatunza waha-
miaji haramu magerezani kiasi
ambacho kingeweza kununua
madawati 81,030.

Mwenyekiti wake, Vita
Kawawa, akisoma taarifa ya
mwaka ya shughuli za kamati
hiyo jana bungeni jijini hapo,
alisema taarifa za wizara
inaonyesha katika kipindi
cha Septemba hadi Desemba
2022, jJumla ya wahamiaji
haramu 7,493 walikamatwa
maeneo mbalimbali.

“Uchambuzi uliofanywa na
kamati, ulibaini kuwa katika
kipindi cha Septemba hadi
Desemba mwaka 2022, ka-
tika magereza mbalimbali
kulikuwa na wafungwa na
mahabusu wahamiaji haramu
wapatao 3,108.

“Idadi hii |meongezeka kwa
asilimia 93 kulinganishwa na
wahamiaji haramu 1,608 wal-
jokuwapo magerezani katika
kipindi kama hicho mwaka
2021.

“Kuwapo kwao magerezani
kunaigharimu serikali wastani
wa Sh. 15,540,000 kwa siku
katika kuvvapa huduma mbal-
imbali za msingi,” alifafanua.

Alisema ikiwa hali hiyo
itabaki kama ilivyo, serikali
itakuwa inatumia Sh. bilioni
5.67 kwa mwaka kuwatunza
wafungwa na mahabusu hao.

“Kiasi hiki kingeweza ku-
nunua madawati 81,030
kwa kila dawati Sh. 70,000,
Bunge linaazimia serikali
ije na mpango mkakati wa
muda mrefu unaotekelezeka
kuhakikisha nchi haiendelei
kuwa na wahamiaji haramu,”
alisema.

Akichangia hoja hiyo,
Mbunge wa Viti Maalum, Felis-
ter Njau alisema waliomba
kuwapo mkakati wa kuondoa
wahamiaji haramu nchini.

Mbunge wa Viti Maalum
(CCM), Fakharia Shomar
Khamis alisema suala la wa-
hamiaji haramu ni zito kwa
kuwa linaongeza msongamano
magerezani.

“Kuna mtazamo wa Wizara
ya Mambo ya Ndani ya Nchi
kwamba kama wameingia
kisheria wanawagongea wap-
ite waende zao au amekuja
kinyume cha kisheria anaam-
biwa arejee kwao, kuwalisha
magerezani mtu kakaa akion-
doka kama alikuja na lishe
duni, anaondoka ametenge-
maa Tanzania,” alisema.
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HABARI KITAIFA

Ilivyozikwa miili ya ndugu 12 wa ajali

Na Waandishi Wetu

SIMANZI ilitawala jana
kwa mamia ya wakazi na
Kurungu, Kata ya Kelamfua
Mokala wilayani Rombo
mkoani Kilimanjaro wakati
miili 12 ya ndugu wa ukoo
wa Mrema ilipofikishwa
kwenye makaburi ya familia
hiyo kwa ajili ya maziko.
gawana maeneo ya ku-
wapumzisha ndugu hao,
ibada ya pamoja ya maziko
yao ilifanyika kuanzia saa
2:47 asubuhi kwenye vi-
wanja vya Hospitali Teule ya
Huruma inayomilikiwa na
Kanisa Katoliki.

Ukimya ulitawala kwa
wakati wote huku baadhi
ya watu wakipoteza fahamu
wakati miili hiyo ikiterem-
shwa kwenye magari na ku-
wekwa kwenye eneo la wazi.

Katika familia ya Athanas
Mrema, ambako kulikuwa
na makaburi matatu ya
baba na wanawe, hali ili-
kuwa mbaya zaidi kwa watu
kuzimia kwa kukosa hewa
kutokana na msongamano
mkubwa wa watu walioji-

tokeza kushuhudia maziko
hayo.

Hata hivyo, mwili wa
Athanas Mrema haukuingi-
zwa eneo la ibada na ulion-
dolewa haraka kupelekwa
nyumbani, kukiwa na mael-
ezo kuwa ulikuwa umehar-
ibika.

Misa takatifu kwa ajili ya
kuwaombea ndugu hao wa
familia ya ukoo wa Mrema,
iliongozwa na Msaidizi wa
Askofu wa Jimbo Katoliki
Moshi, Padri Deogratias
Matiika, aliyewataka wa-
nafamilia wa ukoo wa Mre-
ma waliobaki kuendelea
kumtegemea Mungu, huku
akiwataka kuacha kusafiri
wakiwa pamoja au kutumia
chombo kimoja.

SERIKALI YATOA UBANI

Mkuu wa Mkoa wa Tanga,
Omari Mgumba alisema
serikali imetoa Sh. milioni
nne kama ‘ubani’ kwa fa-
milia za ndugu waliopoteza
maisha katika ajali hiyo.

Alisema licha ya serikali
kugharamia msiba huo kwa
kusafirisha miili kufika kwe-
nye familia zao mkoani Kili-
manjaro, pia imetoa fedha

hizo kama sehemu ya kuwa-
fariji wafiwa.

MADEREVA WAKOROFI

Mkuu wa Mkoa wa Kili-
manjaro, Nurdin Babu, ak-
itoa salamu za serikali ka-
tika maziko hayo, alisema:
“Madereva, kazi ya udereva
ni taaluma kama zilivyo taal-
uma zingine. Mnapobeba
watu au mizigo, ni lazima
mfuate sheria, tumeweka
vibao lakini hamwelewi.
Mnatupa shida sana na ma-
tokeo yake ni haya ya ku-
poteza maisha ya watu wa-
sio na hatia.”

MAJERUHI
KA

Majeruhi watano kati ya
10 waliokuwa wamelazwa
Hospitali ya Rufani ya Mkoa
wa Tanga (Bombo) wa-
naendelea kuimarika tara-
tibu baada ya kufanyiwa
upasuaji.

Akizungumzia maendeleo
ya majeruhi hao, Mganga
Mfawidhi wa Hospitali ya
Bombo, Dk. Naima Yusuph,
alisema wagonjwa hao wal-
iobakia kwenye hospitali
hiyo, wanaendelea vizuri
kiafya.

Ajali

WAIMARI-

hiyo iliyopoteza

el A

EERREN-E -

Majeneza yenye miili ya waliopata ajali eneo la Korogwe mkoani

Tanga. PICHA: MPIGAPICHA WETU

ndugu 16 wa familia moja, ilitokea usiku
wa Februari 3 mwaka huu eneo la Ma-
gira Gereza, Wilaya ya Korogwe mkoani
Tanga barabara ya Segera/Buiko.

Tlitokea baada ya lori la mizigo aina ya
Mitsubishi Fusso lenye namba za usajili
T 673 CUC kugongana uso kwa uso na
basi dogo aina ya Toyota Coaster lenye
namba T 863 DXN (Special Hire).

Basi hilo lilikuwa limebeba mwili wa
marehemu Athanas uliokuwa unasa-
firishwa kutoka Dar es Salaam kwenda
Rombo kwa ajili ya maziko, likiwa na
waombolezaji 26.

Ndugu wa familia moja waliofariki

NOTISI / TANGAZO

dunia kwenye ajali hiyo ni Nestory
Athanas, Doris Mrema, Tony Mrema,
Athanas Mrema, Augustino Mrema na
Eveline Mrema.

Wengine ni Kennedy Mrema, Godwin
Mrema, Zawadi Mrema, Elizabeth Mre-
ma, Julieth Mrema, Cosmas Mrema na
Rajab Mrema.

Wengine ni Rozina Lamosa, Festo
Ndunguru, Yussuf Saimon, Eluminata
Silayo na Festo Mwambungu.

*Imeandikwa: Mary Mosha na God-
frey Mushi (ROMBO) na Oscar Assen-
ga (TANGA)

LEGENDS AUCTION MART LTD, DESTENI COMPANY LIMITED, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD ,SALEI AUCTION MART LTD,HEDANE ENTERPRISES LTD, MASE
INTERNATIONAL LTD,TAUSI AUCTION MART,MASETO AUCTIONEER AND DEBT COLLECTORS, JY AUCTIONEERS CO.LTD, NGOMENI AUCTION MART, REAL MASTER LTD,DRM AUCTIONEERS &
CO.LTD, MAS AND ASSOCIATES CO.LTD,MELVA INTERNATIONAL LTD ,YONO AUCTION MART &CO.LTD ,YARDLEY RECOVERIES AUCTION LTD, SUMA JKT AUCTION MART COMPANY
LTD,MAJEMBE AUCTION MART LTD, MABUNDA AUCTIONEER MART CO.LTD kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muunganowa Tanzania, chini ya Benki ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC,
tunatoa notisi ya kulipa deni kwa mdaiwa ndani ya siku 14 kuanzia tangazo hili, Vinginevyo, tutafanya Minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.
TAWI ALILOKOPA JINALA MTEJA AINA YA DHAMANA JINA LA MWENYE DHAMANA MAHALI DHAMANA ILIPO TAREHE YA MNADA
T.NYUMBA YENYE HATI NA. 43118 LR MWANZA KIWANJA NAMBA 1535, KITALU ‘A’
NORTH BUSWELU ,KWA JINA LA JOSEPH LWIZA KASHEKU. 2.NYUMBA YENYE HATI
MWANZA SAMSON JOSEPH KASHEKU g:MSSZUﬁLIEJF;E:‘:—IAEAZSAHKEI:L’JAA;JNAVTJAP'IBQI?Y/;NK\lEAHLAUT?NZVEZEBZU‘L';V::I‘;JAI:Q:\AUYDPD 1-JOSEPH LWIZAKASHEKU 2.SAMSON JOSEPH KASHEKU 1} 1.NORTH BUSWELU -MWANZA 2.NYEGEZI MWANZA 3.NYECEZI 21/02/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
KWENYE KIWANJA NA. 971/1, KITALU ‘B NYEGEZI KWA JINA LA JOSEPH LWIZA 3.JOSEPH LWIZA KASHEKU 4.ZACHARIA MABULA KISUMO | MWANZA 4 NORTH BUSWELU-MWANZA
KASHEKU 4. NYUMBA YENYE HATI NA. 50140 LR MWANZA ILIYOPO KWENYE KIWANJA
NA. 164, KITALU'J'NORTH BUSWELU KWA JINA LA ZACHARIA MABULA KISUMO
UBUNGO SAIDI AKILIMALI KALILWA NYUMBA SAIDI AKILIMALI KALILWA MWASONGA KIGAMBONI 14/02/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MAIN CHEX ENGINEERING LTD NYUMBA ILIYOPO KWENYE KIWANJA NAMBA 110 KITALU "15' NA HATI NAMBA 63065 CHEDIEL GASPER MSHANA BUNJU-KINONDONI 11/02/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
AGGREY MPOKI BROWN MWAIPASI NYUMBA(2) MPOKI BROWN MWAIPASI 1.GONGOLAMBOTO 2. KILUVYA 22/02/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
HEAD OFFICE EVELYNE KASHUSHURA MHINA GARITOYOTA SPACIO NO.T973 CKU EVELYNE KASHUSHURA MHINA CHANG'OMBE TEMEKE 10/02/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
TEMEKE FAISAL SALUM HASSAN GARI T396 DJR HINO RAINBOW FAISAL SALUM HASSAN TEMEKE 15/02/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MWANZA FELISTAMATOKE NYANGWE NYUMBA YENYE HATINA.45634 KIWANJA NA.183 KITALU 'B" SOPHIA KIBOKO CHACHA KISEKE-MWANZA 15/02/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MAIN JOYCE GENES SHIRIMA NYUMBA FRIDA ELIESKIA FUE HONDOGO KIBAMBA 21/02/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
TANDALE MARYAN GENERAL SUPPLIES NYUMBA MARYAN KAPAMA KIMARA 16/02/2023 SAA 12:00 MCHANA NA KUENDELEA (MARUDIO)
UBUNGO FAUSTIN JOSEPH MWACHA NYUMBA FAUSTIN JOSEPH MWACHA GOBA MATOSA 15/02/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
TANDALE HAMAD ABDALLA MNEMBWE NYUMBA HAMAD ABDALLA MNEMBWE TANDALE 14/02/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
TEMEKE HAJIHARAMBE BIBOZE NYUMBA HAJIHARAMBE BIBOZE VIKINDU MASHARIKI 17/02/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
AGGREY LILIAN CLAUDY KANJE NYUMBA YENYE HATI NAMBA 145001 LILIAN CLAUDY KANJE KIGOGO- MANISPAA YA KINONDONI 22/02/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MAIN KWANZA KILWAMINING & PRODUCTS LTD NYUMBA YENYE HATI NA.94894, KIWANJA NA.460 KITALU ‘47 MWALIMU ALLY ZUBERY KIJITONYAMA 24/02/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
MBEYA KIVAULA MLIMKA LUHANGA NYUMBA (2) ZENYE HATI MILIKI KIVAULA MLIMKA LUHANGA 1.MBEYA MJINI 2. TUNDUMA 16/02/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MBEYA VENANCE JISKAKA MWAKYABALA NYUMBA YENYE HATI MILIKI VENANCE JISKAKA MWAKYABALA MWANJELWA , MBEYA MJINI 17/02/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MBEYA ROGIMWA AGRO COMPANY LIMITED KIWANJA CHENYE HATI NAMBA 083KYL/1204 ROGGERS GIDION MWAMENGO NA ANNA DANIEL SANGA ITETE KYELA MBEYA 21/02/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
UBUNGO UYACODE VICOBA PROGRAM NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI KNDO 29299-KND/MBR/MWZ/10/2 UYACODE VICOBA PROGRAM HQ MAKUBURI UBUNGO 21/02/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
MWANZA JUMANNE MOHAMED KAPOLI NYUMBA YENYE HATI MILIKI MATHIAS CHARLES NDETTO KISESA-MWANZA 16/02/2023 SAA 12:00 MCHANA NA KUENDELEA (MARUDIO)
MWANZA HASSAN BUGANDA KAPOJONGO NYUMBA HASSAN BUGANDA KAPOJONGO USTAWI-MWANZA 15/02/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MWANZA MARTINA CORRONATUS RYOBA 1.NYUMBA 2. KIWANJA MARTINA CORRONATUS RYOBA IGELEGELE BUGARIKA NA BUJINGWA-MWANZA 14/02/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MWANZA DICKSON ANICETH GREEN NYUMBA DICKSON ANICETH GREEN LUKOBE-MWANZA 21/02/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
MWANZA JOSEPH KIGONGO IBAMBASI NYUMBA JOSEPH IGONGO IBAMBASI NYAKATO-MWANZA 16/02/2023 SAA 12:00 MCHANA NA KUENDELEA (MARUDIO)
MWANZA MANGWE EMMAUEL WAMBURA VIWANJA VIWILI VYENYE HATI MILIKI MANGWE EMMANUEL WAMBURA ILALILA-MWANZA 15/02/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MWANZA CHRISTOPHER MANGARAYA WAMBURA KIWANJA CHRISTOPHER MANGARAYA WAMBURA BUJINGWA-MWANZA 14/02/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MWANZA KIPEJA TIMBER AND GENERAL SUPPLIES NYUMBA YENYE HATI MILIKI JOHN TIMOTH PANGANI IGOMA-MWANZA 17/02/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
MWANZA ABAS HAMAD ISSA NYUMBA YENYE HATIMILIKI PETER NDULU MAHARAGE MISUNGWI-MWANZA 16/02/2023 SAA 12:00 MCHANA NA KUENDELEA (MARUDIO)
ILALA NICKSON LUDOVIC MTALEMWA NYUMBA YENYE HATI MILIKI NA.84704 NICKSON LUDOVIC MTALEMWA MAJOHE 21/02/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
ILALA BIAGATI SEA FOODS CO. LTD NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI NAMBA TMK033735 DAVID ABEL MLAU CHARAMBE -MBAGALA 21/02/2023 SAA 5:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
DODOMA BENEDICTO WILSON MAGAYA NYUMBA BENEDICTO WILSON MAGAYA NZUGUNI -DODOMA 22/02/2023 SAA 5:00 ASUBUHINA KUENDELEA
UBUNGO LEAH JOHN MPAPALIKA NYUMBA LEAH JOHN MPAPALIKA KIMARA-STOPOVER 21/02/2023 SAA 5:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
MASHARTI YA MNADA
1 Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya Nyumba, Kiwanja,Gari au Shamba ,papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14
2 Ikiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali,hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwisha ilipa.
3 Kwamawasiliano zaidi; tupigie simu no.0715868000/0765999000/0714939933/0655715138/0714208208/0719351040
4 lwapo ndaniya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba Benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi Benki bila gharama yeyote.
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MWANGA WA JAMII

Hili la ajali, kila

mmoja sasa awajibike #

kwa nafasi yake

NI kila wakati umma haupumziki, simulizi za kuumiza, ajali kila
wakati. Kwa mpito wa wikiendi hii simanzi zinatawala mkoani
Tanga, hata kitaifa wanafamilia waliokuwa safarini kumpumzisha
mpendwa wao mkoani Kilimanjaro, wakitokea Dar es Salaam, nao
yamewakuta kwa pamoja.

Kinachoumiza sana ni pale wanandugu hao waliokuwa wanam-
sindikiza mzee wao wakampumzishe, nao wakaangukia wasifu
huo wa kuitwa marehemu; wote wana unasaba wa karibu sana.

Unapowauliza wenye dhamana kuu wa Polisi Kitengo cha Usala-
ma Barabarani, maarufu kwa jina la Trafiki, nao wana malalamiko
yao kuhusiana na hizo ajali zinavyowaweka kuwajibika na ulingo
huo wa huzuni.

Wanakadiria asilimia 75 za ajali nchini zinatokana na uzembe
wa madereva barabarani. Taarifa ya awali ni hata kilichojiri kwa
wapendwa wa Tanga na baadhi yao waliwekwa kwenye nyumba
ya milele, huko wilayani Rombo, Kilimanjaro jana, kisa ni nidhamu
ya udereva.

Hasara ya ajali hizo ni zaidi ya madhara binafsi kiafya kwa wa-
husika ikiwamo ulemavu wa kudumu na mengine. Hapo hapo
watu hao wanahudumiwa, hata kuangukia gharama kubwa
maradufu.

Upo wakati mhusika anagharamia, pia anapokosa wa kumghara-
mia, hospitali husika hubeba mzigo kwa sura pana. Kama ilivyo
kawaida ya matibabu hospitali nyingi na hasa za umma, huwajibi-
ka na kumhudumia mgonjwa kwanza na suala la malipo huwa li-
nafuata.

Maana yake ni kwamba, hospitali inakuwa sehemu ya dhamana
kumhudumia mgonjwa atakapokwama gharama, awe hai au ina-
potokea katangulia mbele ya haki.

Ni hivi karibuni tulifahamishwa kwamba ili kufanyia uchungu-
zi mwili wa aliyefariki dunia katika Hospitali ya Taifa Muhimbili
(MNH), inagharimu Sh. 250,000 kwa kila mwili.

Sasa katika mikasa ya vifo pale hospitali inapatiwa miili mingi
ya kufanyia uchunguzi wa kutolea ripoti na pale haitagunduliwa
ndugu na jamaa, dhamana ya gharama inabaki kwa mamlaka ya
hospitali.

Kwa ujumla kuna hali ya kwamba kule barabarani kuna shida
inayobeba sura zote, nidhamu na uwezo mdogo wa kumudu njia.

Tunajua kuna mengi sana yamefanyika kukabili hali hiyo kwa
muda sasa, hata mamlaka husika na hasa polisi trafiki wako katika
wakati mgumu.

Ulianzishwa utaratibu wa mafunzo kwa madereva katika Vyuo
vya Elimu ya Ufundi (VETA) nchini, pia Chuo cha Taifa cha Usa-
firishaji (NIT), Dar es Salaam, madereva wananolewa, lakini bado
ni mtihani, ajali mbaya tunazidi kuzisikia.

Tuseme kuanzia usimamizi wa juu kiserikali, wakala wao bara-
barani polisi, madereva, abiria, wapitanjia na kila mtu anawajibika
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Na Jenifer Gilla
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TANZANIA na mataifa men-
gine inapiga kampeni ya ‘ziro
kwa ukeketaji’ na inaungana
na nchi nyingine kuadhimi-
sha Siku ya Kimataifa ya Ku-
tovumilia Ukeketaji.

Mwaka huu kauli mbiu
inakumbusha  ushirikiano
na wanaume na wavulana
kubadilisha mifumo ya ki-
jamii na jinsia ili kutokomeza
ukeketaji.

Kwa mujibu wa Shirika la
Afya la Umoja wa Mataifa
(WHO) zaidi ya wanawake
na wasichana milioni 200
wamefanyiwa ukeketaji jam-
bo ambalo halikubaliki kwa
kuwa ni kinyume na haki za
binadamu.

Ingawa kumefanyika juhu-
di kubwa kupunguza uka-
tili huo, bado inakadiriwa
wasichana na wanawake
3,000,000 wako katika ha-
tari ya kukeketwa kila mwa-
ka na Tanzania imo kwenye
hatari.

Kwa mujibu wa utafiti wa
Kidemografia na Afya Tan-
zania wa mwaka 2015/16
Manyara ndio mkoa unaoon-
goza kwa ukeketaji nchini
kwa asilimia 58 ikifuatiwa na
Arusha yenye asilimia 47 na
Mara 41.

Aidha, utafiti huo pia un-
aonyesha kuwa mwanamke
mmoja kati ya 10 nchini
amekeketwa  ukiongezeka
kulingana na umri. Asilimia
19 ya wanawake wenye umri
wa miaka kati ya 45 hadi 49
walikuwa wamekeketwa
ukilinganisha na asilimia 5 ya
wanawake wenye umri kati

-—

Msamba

Ziro ukeketaiji ikate
mila zinazochochea

ya miaka 15 hadi 19.

Utafiti huo unadhihirisha
kuwa bado kuna kazi kubwa
ya kufanya ili kutokomeza
vitendo hivyo ikiwamo ku-
wekeza zaidi kwenye elimu
kwa kuwa unaonyesha wa-
nawake wenye elimu ya
sekondari wana uelewa
mkubwa zaidi kuhusu athari
za ukatili kwa asilimia 97
ukilinganisha na wanawake
ambao hawakufikia ngazi ya
elimu ya sekondari kwa asil-
imia 71.

Kwa mantiki hiyo kuna
haja ya serikali pamoja na
wadau wa haki za wanawake
na binadamu kwa ujumla
kuangalia ni wapi wame-
kosea katika suala zima la
kutoa elimu kwa jamii kwa
kuwa linaonekana bado hali-
jazaa matunda.

Katika maadhimisho ya
siku hiyo WHO inatoa rai
kwa wadau wanaohusika
katika kukomesha ukeketaji
kusherehekea  mafanikio,
kutetea kuachana na mila
na desturi hiyo na kuongeza
uelewa.

Kuna haja ya kutoa elimu
kwenye jamii zinazoshamiri
vitendo hivyo, ili wazitam-
bue mila na desturi mbaya
zinazochangia kuwapo kwa
vitendo hivyo kwa kuwa uke-
ketaji kwa baadhi ya maka-
bila ni sehemu ya utamaduni
hivyo si rahisi kuumaliza bila
jamii yenyewe kwa hiyari
yao kuamua kuachana nao.

Lakini kuwaelimisha wale
ambao wamepitia kadhia
hiyo ili wawe mstari wa

mbele kukemea kwa kue-
lezea madhara wanayoya-
pata baada ya kufanyiwa
ukatili huo kwa kuwa ripoti
inaonyesha asilimia 86 ya
wanawake  waliokeketwa
hawakubaliani na kitendo hi-
cho na wanatamani kisiwepo
kabisa.

Kuna haja ya kuongeza
nguvu katika kuwasaka na
kuwaelimisha ~ mangariba
ambao kuwapo kwao kuna-
shawishi kuendelea kush-
amiri kwa vitendo hivyo,
wapewe elimu pamoja na
kuwawezesha kiuchumi ili
waachane na vitendo hivyo.

Vilevile kuna haja ya seri-
kali kuyaunga mkono ma-
shirika yasiyo ya kiserikali
yanayofanya kazi kubwa ya
kukemea vitendo ili ku-
waongezea nguvu ya kupam-
bana kwa kuwa peke yao ha-
wawezi, watu hawa wanafika
maeneo ambayo wakati
mwingine serikali haiwezi
kufika.

Pia kuwapo na sheria kali
inayojitegemea inayoke-
mea vitendo vya ukeketaji
ili kuongeza wuzito katika
suala hilo kwa kuwa inaone-
kana kuwa sheria zilizopo
misumeno yake sio mikali
sana ndio maana vitendo
vinaendelea kufanyika licha
ya maonyo ya serikali.

Moja ya madhara wanayo-
pata wanawake waliokeket-
wa ni vifo vinavyotokana
na kutokwa na damu muda
mrefu, maambukizi, maumi-
vu ya muda mrefu, huzuni na
utasa.
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Wafanyabiashara
walalama kuKithiri
majitaka sokoni

Na Beatrice Shayo

WAFANYABIASHARA wa Soko la
Bombom, Kiwalani wilayani llala
kufanya shughuli zao kwenye mazin-
gira magumu kutokana na kusambaa
kwa maji machafu ya chooni licha ya
kwamba wanalipa ushuruku Kila siku.

Wakizungumza na Nipashe kwa
nyakati tofauti, wafanyabiashara hao,
akiwamo Mashaka Mgugule, walidai
majitaka yanapojaa huingia kwenye
maeneo wanakofanyia biashara na
hivyo kuweka hatarini usalama wa
afya yao.

“Hili soko baada ya kulalamika
tukawekewa sehemu ya kuoshea
bidhaa, lakini hazina ubora maana
chemba ya kuoshea vitu vya kula
inaingia katika chemba ya choo. Hii
mawezekana kweli?

“Haya ndiyo valiyofanyika katika
ujenzi wa hili soko ambalo mwone-
kano wake ni mzuri. Tunaosha bi-
ashara zetu za kula halafu paipu yake
inaenda kuungana na chemba ya
chooni, ikijaa maji yote yenye kinyesi
yanarudl huku tunapofanyia biasha-
ra,” alilalamika.

Al|paza sauti serikali iangalie
uwezekano wa kuboresha mazingira
vao ili yafanane na kodi na tozo
mbalimbali wanazolipa.

Mbegu Bakari, mfanyabiashara
sokoni huko, alisema soko la awali
halikuwa na ubora, lakini waliliten-
geneza mpangilio mzuri kwa kuweka
vizimba vyenye marumaru kwa Kila
mmoja na wakaombwa kuhama ili
léulboreshvva zaidi mazingira ya soko

ilo

“Tulivyoambiwa turudi, tulihoji
mbona hatUJaboreshevva meza zetu
kama tulivyoahidiwa? Tunaouza sam-
aki, tukaambiwa ‘kama hamtaki tuta-
vvaleta watu wengine kutoka sehemu
nyingine,” alidai.

Alisema iliwalazimu kurejea kwenye
soko hilo na baada ya miezi miwili
wakaambiwa walipe ushuru kwa
mwezi yaani wale ambao wamet-
engenezewa wanalipa Sh. 9,000 na
wao ambao hawajatengenezevva hata
meza, wanalipa Sh. 15,000.

“Tuliuliza ‘sisi na wale tuna tofauti
gani? Wenzetu wameboreshewa sisi
hamjatuboreshea, tukaambiwa kama
hamtaki ondokeni hamlazimishwi
kufanya biashara, sisi tumeshaamua,”
alidai Bakari.

Bakari alisema viongozi wamekuwa
wakitumia kauli za vitisho, jambo
ambalo linawaumiza licha ya kufanya
biashara zao kwenye mazingira
magumu.

Mwenyekiti wa soko hilo, Mwidini
Ndoranga, alisema mazingira va bi-
ashara ni magumu kwa kuwa kuna
mifereji ambayo hurejesha kinyesi
kwenye maeneo ya biashara na kuzi-
weka hatarini afya zao.

“Wakiosha vyombo, yale maji
yanakwenda kwenye chemba ya
choo, kule ikijaa yale maji yanarudi
kwa vvaIaJ| ambayo yanakuwa na
kinyesi, hii ni changamoto kubwa
inayowatesa hawa wafanyabiashara,
ndio maana wanalalamika,” alisema
Ndoranga.

Alisema mkuu wa masoko hajaku-
tana na wafanyabiashara hao ili ku-
jua changamoto ambazo zinawakabili
na kuzitatua.

CHANJA
KIJANJA

Mkuu wa Kitengo
cha Wateja Binafsi
na Biashara za Kati
wa Benki ya Exim,
Andrew Lyimo (wa
pili kulia), akizun-
gumza na waandi-
shi wa habari
(hawapo pichani)
kuhusu hitimisho
la kampeni maalum
ya benki hiyo inay-
ofahamika ‘Chanja
Kijanja, Kimasta
Zaidi’ iliyolenga ku-
washawishi wateja
wake wanaomiliki
kadi za MasterCard
kufanya miamala
zaidi kwa kutumia
es Salaam jana.
PICHA: MPIGAPICHA
WETU

‘Mtoto asiporipoti shuleni,
mzazi avishwe sare ya shule’

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

CHAMA Cha Mapinduzi
(CCM) Mkoa wa Singida kime-
wataka wakuu wa wilaya
mkoani hapo  kuchukua
hatua ya kuwavisha sare wa-
zazi na kuwapeleka shuleni
wakasome kwa niaba ya wa-
toto wao ambao hawajaripoti
sekondari kuanza kidato cha
kwanza hadi sasa.

Mwenyekiti wa  CCM
Mkoa wa Singida, Martha
Mlata, aliyasema hayo juzi
alipozungumza na mamia
ya wananchi waliohudhuria
maadhimisho ya miaka 46
ya kuzaliwa kwa CCM yaliyo-
fanyika kimkoa kwenye Kata
ya Minyughe wilayani Ikungi.

Martha alisema kuwa hivi
karibuni alimweleza Mkuu
wa Wilaya ya Singida, Paskas
Mulagiri, kwamba akiona
mtoto hajaripoti  shuleni,
aende akamchukue baba au
mama.

“DC (Mkuu wa Wilaya)
Ikungi na mwenyekiti wa
chama kama kuna watoto ha-
wajaenda darasani, wewe ka-
chukue wazazi, valisha ‘uni-
form’ (sare) peleka darasani
ili watoto wabaki nyumbani,”

KABWELA

aliagiza.

Akizungumzia  uchaguzi
uliofanyika ndani ya chama,
aliwataka wanachama wa
chama hicho kuvunja makun-
di yaliyokuwapo wakati wa
uchaguzi kwa kuwa sasa ni
nyakati za kufanya kazi na
kukijenga chama.

“Uchaguzi umekwisha nda-
ni ya chama, ninaomba kama
kuna makundi yoyote yame-
baki ndani ya chama kuanzia
shina yaishe, hizi ni nyakati
za kufanya kazi na kukijenga
chama,” alisema.

Kuhusu suala la mi-
gawanyiko, Martha alisema
katika kipindi chake cha uon-
gozi atahakikisha haruhusu
migawanyiko yoyote itokee
kwa kuwa kuwapo kwayo ku-
narudisha nyuma maendeleo
ya mkoa.

“Yeyote atakayeonekana
analeta mitafaruku na mi-
gawanyiko CCM, tuna kanuni,
nitatumia kanuni kuhakiki-
sha migawanyiko haitokei,”
alisema.

Mwenyekiti huyo pia alim-
shukuru Rais Samia Suluhu
Hassan kwa kuruhusu miku-
tano ya hadhara ya vyama
vya siasa, akisema CCM itai-
tumia kufanya shughuli za

maendeleo na kuelekezana
palipo na dosari.

“Ninaomba mikutano
ifanyike lakini kuwe na lugha
za staha za kumheshimu mtu
mwingine, tutumie fursa hii
vizuri kulinda amani iliyopo
ambayo imelindwa kwa muda
mrefu na CCM,” alisema.

Mwenyekiti huyo pia ali-
waonya wanachama walio-
anza kampeni mapema kwa
kuwataka waache mara moja
kuwasumbua wabunge na
madiwani, akiwataka wasubi-
ri kipindi cha uchaguzi mkuu
2025. Mbunge wa Singida
Magharibi, Elibariki Kingu,
alisema serikali ya CCM ka-
tika kipindi cha miaka 46 tan-
gu kuzaliwa kwake, imeleta
maendeleo mengi jimboni
kwake.

Mkuu wa Mkoa wa Singida,
Peter Serukamba, akiwasili-
sha taarifa ya utekelezaji
wa ilani ya uchaguzi kwe-
nye maadhimisho hayo,
alisema serikali imefanikiwa
kutekeleza ilani hiyo kwa ki-
wango kikubwa kutokana na
kujengwa kwa miradi mbal-
imbali iliyogharimu mabilioni
ya shilingi.

Serukamba alitoa mchan-
ganuo kuwa katika sekta ya

afya mkoa wa Singida ume-
pokea Sh. bilioni 23.3 ambazo
zimetumika kujenga hospi-
tali, vituo vya afya na zahan-
ati. Serukamba alisema kwa
sekta ya elimu, katika kukabil-
iana na ongezeko la idadi ya
wanafunzi, Mkoa wa Singida
ulipokea Sh. bilioni 134 za
mapambano dhidi ya UVIKO
19 ambazo zimetumika ku-
jenga madarasa 330, vyumba
332 kwenye shule shikizi na
mabweni.

Kuhusu hali ya upatikanaji
wa maji safi na salama, kwa
vijijini imefikia asilimia 61.4
na asilimia 78 kwa maeneo ya
mjini, miradi yenye thamani
ya Sh. bilioni 61.9 inatekele-
zwa, hadi sasa fedha zilizo-
pokewa ni Sh. bilioni 27.169.

Mwenyekiti wa CCM Wilaya
ya Ikungi, Mika Likapakapa,
alisema mikutano ya hadhara
itumike kuzungumzia mafan-
ikio na maendeleo yaliyopati-
kana nchini.

Mkuu wa Wilaya ya Ikungi,
Thom Apson, alisema CCM
ina kila sababu ya kushere-
hekea miaka 46 tangu ku-
zaliwa kwake kutokana na
mafanikio makubwa yaliyo-
patikana ndani ya kipindi hi-
cho.

FADHILI MOHAMED

| cpen mzee meona L
HUSHAURIKI NA UMEKUUA \
—| UOMBA USHAURT? [ [[
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KWANI KUNA UBAYA
KUKUSHAURI JINSI YA
KUNISHAURI?
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Wizara yaanika maficho
manane ya mauaji nchini

WIZARA ya Mambo ya
Ndani ya Nchi imesema
matukio ya mauaji na uka-
tili yanachangiwa kwa kiasi
kikubwa na mambo manane,
ukiwamo wivu wa mapenzi.

Naibu Waziri wake, Ju-
manne Sagini alibainisha
hayo bungeni jana alipojibu
swali la Mbunge wa Viti Maal-
um (CCM), Fatuma Toufiq,
aliyetaka kujua mkakati wa
serikali kuzuia matukio ya
mauaji, kujiua na ukatili ul-

iokithiri hasa kwa wanawake
na watoto, ikizingatiwa baa-
dhi ya watendaji wa makosa
hayo wanatoka ndani ya fa-
milia.

Sagini, akijibu swali hilo,
alisema serikali kupitia Jeshi la
Polisi itaendelea kuwakamata
watu wanaotenda makosa
ya jinai, yakiwamo ya mauaji
na ukatili na kuwafikisha ma-
hakamani ili sheria ichukue
mkondo wake.

“Uchunguzi wa Jeshi la Poli-

si unaonyesha kuwa matukio
haya kwa kiasi kikubwa ya-
nasababishwa na watu ku-
jichukulia sheria mkononi,
imani za ushirikina, wivu wa
mapenzi, migogoro ya ardhi,
migogoro kwenye ndoa, ku-
gombania mirathi, ulevi na
mmomonyoko wa maadili,”
alisema.

Naibu Waziri huyo alisema
serikali kupitia Jeshi la Polisi
itaendelea kutekeleza mkaka-
ti wa kutoa elimu na mafunzo

kwa jamii ili wananchi wafuate
sheria za nchi katika kutatua
migogoro inayojitokeza au
wanapodai haki zao.

“Aidha, wananchi  wa-
naombwa kuwashirikisha
viongozi wa kijamii, kimila,
kisiasa na kiserikali, wazee
au watu maarufu wanaotam-
bulika na kuheshimika ili ku-
waasa ipasavyo na hivyo kue-
puka kuvunja sheria za nchi,”
alisema.

Mbunge wa Jimbo la Kilindi, Omari Kigua, akiuliza swali bungeni Dodoma jana kuhusu lini serikali itajenga
kituo cha polisi katika Wilaya ya Kilindi. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Mbunge: Hali ya upatikanaji
samaki Ziwa Victoria mbaya

MBUNGE wa Muleba Kusi-
ni (CCM), Dk. Oscar Kikoyo,
amesema hali ya Ziwa Victo-
ria hususan upatikanaji wa
mazao ya samaki ni mbaya
huku samaki wazazi wakiwa
chini ya asilimia 0.85.

Akiuliza  maswali ya
nyongeza bungeni jana,
mbunge huyo alisema kulin-
gana na viwango takiwa, kwe-
nye ziwa lolote samaki wazazi
wanapaswa kuwa kati ya asil-
imia tatu hadi tano lakini kwa
takwimu zilizotolewa na seri-
kali kwenye ziwa hilo, samaki
wazazi wapo chini ya asilimia
0.85.

“Upungufu huo hauhusiani
na uvuvi haramu? Task forces
(vikosi kazi) zipo Ziwa Victo-
ria, hawa wanaotumwa kwen-
da kufanya kazi ni wasomi lak-

ini hawana weledi wowote na
masuala ya uvuvi na matokeo
yake wamekuwa wakikamata
hizo zana haramu wanawa-
piga faini zisizo na kanuni
wala sheria, baada ya kuwap-
iga faini wanawarudishia zana
haramu, sasa serikali haioni
inaendekeza uvuvi haramu?”
Alihoji.

Akijibu  maswali  hayo,
Naibu Waziri wa Mifugo na
Uvuvi, Abdallah Ulega, alise-
ma upungufu wa samaki
wazazi unahusiana na uvuvi
haramu.

“Tumeweka mkakati shirik-
ishi kupitia vyombo vyetu am-
bao utakwenda kunusuru hali
ile kwanza kulinda samaki
wazazi na rasilimali nzima, ili
kuwa na uendelevu wa rasili-
mali hii muhimu kwa nchi

yetu,” alisema.

Naibu Waziri huyo alisema
inawezekana kuna maofisa
wanaofanya kazi kinyume cha
maelekezo ya serikali na wa-
tachukua hatua madhubuti
kwa wale wanaoharibu op-
eresheni za kulinda rasilimali
za nchi.

Awali, katika swali la msin-
gi, mbunge huyo alihoji ni
kwa kiwango gani vikosi kazi
vimepunguza tatizo la uvuvi
haramu kwenye Ziwa Victoria
kwa kipindi cha miaka mitatu
iliyopita.

Ulega, akijibu swali hilo,
alisema katika kipindi cha mi-
aka mitatu kuanzia 2017/2018
hadi 2019/2020, Kikosi Kazi
kilifanya doria na operesheni
kwenye maeneo mbalimbali
ya ukanda wa Ziwa Victoria.

“Utekelezaji wa doria hizo
uliwezesha kukamatwa kwa
zana haramu zilizokuwa ziki-
tumika katika shughuli za
uvuvi ikiwamo nyavu za mak-
ila, makokoro, nyavu za timba
(Monofilament) na nyavu za
dagaa.

“Pia, vifaa vilivyokuwa
vinatumika kwenye uvuvi
haramu na utoroshaji wa
mazao ya uvuvi ikiwamo injini
za boti pamoja na gari,” alise-
ma.

Aliongeza kuwa utekelezaji
wa doria hizo kwenye mae-
neo ya ukanda wa Ziwa Victo-
ria uliwezesha kupungua kwa
vitendo vya uvuvi haramu,
biashara ya samaki wachanga
na utoroshaji wa mazao ya
uvuvi kwenda nje ya nchi kwa
asilimia 80.

SERIKALI imesema katika mwa-
ka huu wa fedha imetenga Sh.
bilioni 10 ili kuwalipa waliokuwa
wafanyakazi wa Kampuni ya
Ndege nchini (ATCL) waliokuwa
wanadai kabla ya mwaka 2016,
kampuni hiyo ilipofufuliwa.

Naibu Waziri wa Ujenzi na
Uchukuzi, Atupele Mwakibete,
aliyasema hayo jana bungeni
jijini hapo alipojibu maswali ya
nyongeza ya Mbunge wa Viti
Maalum (CCM), Angelina Malem-
beka, aliyetaka kujua mpango wa
serikali kuzuia kuzalisha madeni
mapya kwa ATCL na idadi ya
marubani wazawa kwenye ndege
za ATCL. . _

Akijibu maswali hayo, Naibu
Waziri huyo alisema tangu
mwaka 2016, wafanyakazi wote
wamekuwa wakilipwa na hakuna
denijipya. )

Alisema idadi ya marubani wa
ATCL ni 106. Kati yao, 11 ni wa-
nawake na 95 ni wanaume.

“Hawa wanawake wanarusha
ndege za aina zote zilizoko
nchini na kati ya hao marubani
106, mmoja tu sio Mtanzania,”
alibainisha.

Katika swali la msingi, mbunge
huyo alihoji ni lini wastaafu wa
ATCL watalipwa mafao yao.

Mwakibete, akijibu swali hilo,
alisema kabla ya kuanza kwa
juhudi za ufufuaji wa ATCL
Septemba 2016, kampuni hiyo
ilikuwa inakabiliwa na matatizo
ya uendeshaji kwa kukosa mtaji,
kuwa na ndege mbovu, kushind-
wa kulipa madeni ya wazabuni
na kutowasilisha michango ya
wafanyakazi kwa mifuko ya hifa-
dhi ya jamii.

Alisema kuwa baada ya mwaka
2016, ATCL imekuwa inawasilisha
michango ya wafanyakazi kwe-
nye mifuko hiyo.

“Kwa kuzingatia uhakiki uli-
ofanyika, ATCL ina madeni ya Sh.
bilioni 4.8 yanayotokana na ku-
towasilisha michango ya wafan-
yakazi kwenye mifuko ya hifadhi
ya jamii. ) )

“Fedha za kulipa madeni hayo
zimetengwa katika bajeti ya
mwaka 2022/23, hivyo madeni
hayo ya michango va wafan-
yakazi kwenye mifuko ya jamii
yatalipwa katika mwaka huu wa
fedha,” aliahidi.

Habari zote na Augusta Njoji
Dodoma
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Ujenzi mahakama
wakwama Kisa
hati milki

Na Steven William, MUHEZA

Watoa tahadhari matumizi
‘headphones’, visafisha sikio

Na Godfrey Mushi, SIHA

MRADI wa ujenzi wa mahakama
va kisasa katika eneo la Bwem-
bwera, Wilaya ya Muheza mkoa-
ni Tanga, ambao unafadhiliwa
na Benki ya Dunia (WB), umesi-
mama kutokana na kile kinach-
oelezwa ni kukosekana kwa hati
yva umiliki wa kiwanja hicho.

Kwa mujibu wa Hakimu Mfawi-
dhi wa Mahakama ya Wilaya
hiyo, Lusajo Mutua, ili mradi huo
uruhusiwe kuendelea na kupata
fedha ni lazima hati hiyo ipati-
kane.

“Kuna mradi mkubwa wa ku-
jenga mahakama ya kisasa eneo
la Bwembwera unaofadhiliwa na
Benki ya Dunia umesimama kwa
sababu ya kukosekana hati.

“Tunaomba mamlaka husika
(Kamishna Msaidizi wa Ardhi na
Msajili wa Hati wa Wizara ya
Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya
Makazi), kuondoa gharama zote
na kubaki gharama za hati pe-
kee,” alisema.

Kutokana na mkwamo huo,
hakimu huyo aliiomba vion-
gozi husika wa Halmashauri
ya Wilaya ya Muheza kusaidia
kufanikisha upatikanaji wa hati
za viwanja vya Mahakama ili
waweze kupata miradi mikubwa
ya majengo ya kisasa ya ma-
hakama mpya.

Mbali na tatizo hilo, Lusajo,
alisema hivi sasa shughuli za
mahakama zinaendelea kupitia
‘video conference' hata kama
mahabusu hawakuletwa ma-
hakamani, ambapo kwa mwaka
2022, walifanikiwa kusikiliza
mashauri 80.

Alisema kwa mwaka 2022, kesi
zilizosikilizwa katika Mahakama
va Wilaya zilikuwa 257, mahaka-
ma za mwanzo 1,132 na hivyo
kufanya jumla ya kesi 1,389.

“Kuna mradi mkub-
wa wa kujenga ma-
hakama ya kisasa
eneo la Bwembw-
era unaofadhiliwa
na Benki ya Du-

nia umesimama kwa
sababu ya kukose-
kana hati.

ATAALAMU  wa

elimu  maalum

wanaotekeleza

mpango wa
taifa wa elimu jumuishi kwa
wanafunzi wa shule za msin-
gi na sekondari, wametoa
hadhari kuhusu matumizi ma-
baya ya ‘headphones’ na visafi-
sha sikio kama njiti za viberiti,
kwamba yanaliweka kundi hilo
katika hatari kubwa ya kupata
Uziwi.

Matumizi ya muda mrefu
ya vifaa hivyo yanaelezwa ku-
sababisha madhara makubwa
ya usikivu hafifu au kutosikia
kabisa.

Mkufunzi Mwandamizi ku-
toka Chuo Cha Elimu Maal-
um Patandi, Stanfod Magan-
za, aliyasema hayo Kkatika
Kata ya Kirua, Wilaya ya Siha,
mkoani Kilimanjaro, wakati
wa utekelezaji wa programu ya
ubainishaji wa watu wenye ul-
emavu shuleni.

Alisema utafiti unaonyesha
kuwa waliko kwenye hatari zai-

di ni wanafunzi wa sekondari.

Programu ya ubainishaji wa
watu wenye ulemavu shuleni
na masuala ya ujumuishaji,
inaendeshwa na Shirika la
Connects Autism Tanzania
(CAT).

“Kuna baadhi ya visababishi
vinaweza kusababisha mtu
kupata tatizo la ulemavu wa
uziwi (kusikia); kwa mfano,
kama unavyojua wengine wa-
nazaliwa nao na wengine wa-
napata kulingana na mazingira
na mitindo ya maisha ambayo
wanaishi nayo.

“Tumekuwa na vijana wengi
wanatumia head phones (spika
za masikioni) wanaweka mziki
mkubwa na kusikiliza asubuhi
mpaka jioni. Matumizi ya head
phones au ear phones, kwa
muda mrefu yanaweza yakasa-
babisha mtu akapata tatizo la
usikivu.

Zaidi aliongeza: “Nimewaam-
bia tu walimu mwelewe kwa
sababu vijana wetu wengi wa
elimu ya sekondari, ndiyo wa-
natumia sana vifaa hivyo. Tu-
anze kuwaelimisha kwamba

wako hatarini.”

Mbali na vifaa hivyo vya
kielektroniki, Maganza alisisiti-
za kuwa pia matumizi ya visafi-
sha masikio, vinaweza kuathiri
ngoma ya sikio na mwisho wa
siku mtu kupata uziwi.

Alisema wanaopata ulema-
vu ambao siyo wa kuzaliwa
wanaongezeka kwa kasi kila
uchao.

Akiitambulisha  programu
hiyo, Ofisa Mipango wa Con-
nects Autism Tanzania, Grace
James, alisema programu hiyo
inalenga kuongeza uwezo wa
walimu kuwabaini wanafunzi
wenye ulemavu wanapokuwa
darasani.

“Wanafunzi wenye ulemavu
wako shuleni na walimu wen-
gi wanashindwa kuwabaini.
Tunawafundisha wakiona
kuna wanafunzi wengine am-
bao wana tabia ambazo haz-
ieleweki, waache kutumia ad-
habu kama kigezo cha kutatua
tatizo.

“Pia tumewafundisha juu ya
ujumuishi, kwamba anapoku-
wa na mwanafunzi mwenye ul-

emavu shuleni asimtenge kwa
sababu ukiwa na ulemavu siyo
kwamba hauwezi, bali una uw-
ezo tofauti.

“Wanafunzi  wenye  ul-
emavu wana uwezo tofauti,
wanafundishika na kama ha-
wafundishiki basi kuna kitu
wanachokiweza kwa umahiri
zaidi. Mwalimu akimtambua
mapema itasaidia kile kipaji
chake kikaendelezwa na ku-
saidia uzalishaji mali wa taifa
letu, alisisitiza.

Aidha, Ofisa Elimu, Elimu
Maalum wa Wilaya ya Siha,
Joyce Lukiko, alisema walimu
wa sekondari hasa wa wilaya
hiyo hawana uelewa wa masu-
ala ya wenye ulemavu.

Kutokana na tatizo hilo kwa
walimu kushindwa kuwabaini
watoto wenye matatizo ya
ulemavu, Lukiko ameiomba
Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia na Ofisi ya Rais,
TAMISEMI (Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa), kuwa-
jengea uwezo zaidi walimu
wa sekondari, kupata uelewa
kuhusu tatizo hilo shuleni.
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Mkurugenzi Mkuu wa TEMDO, Prof. Frederick Kahimba, akitoa maelezo ya mtambo wa kuzalisha sukari uliobuniwa

na kutengenezwa na TEMDO kwa Naibu Waziri wa Kilimo, Mifugo na Uvuvi, Antony Mavunde, alipotembelea Shirika
la Uhandisi na Usanifu Mitambo Tanzania (TEMDO). Waziri aliambatana na Mkurugenzi Mkuu wa Bodi ya Sukari, Prof.
Kenneth Bengusi. PICHA: WOINDE SHIZZA

Aitabiria CCM ushindi wa Kishindo uchaguzi serikali za mitaa

Na Mwandishi Wetu, HAI

MWENYEKITI wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM), Wilaya ya Hai,
mkoani Kilimanjaro, Maganda
Wang'uba, ametabiri kuwa cha-
ma hicho kitashinda tena uch-
aguzi wa serikali za mitaa mwaka
ujao. Amesema ushindi huo
utasababishwa na Rais Samia
Suluhu Hassan kucheza vizuri
karata ya kuruhusu mikutano ya
vyama vya siasa.

Akizungumza jana katika Ki-
jiji cha Mtakuja kilichoko Kata

ya Kia, wakati wa maadhimisho
ya miaka 46 ya kuzaliwa CCM,
alisema ushindi huo utachagi-
zwa na kazi maalum ya kutafuta
na kufanya uchambuzi makini
wa wagombea waaminifu wasio
na chembe ya usaliti.
“Tujiimarishe kwa kutafuta
wanachama  wengi  wapya,
waaminifu na ambao watagom-
bea uongozi katika uchaguzi wa
serikali za mitaa mwaka 2024.
“Naagiza, viongozi wa ngazi
ya wilaya, anzeni sasa kutafuta
ufumbuzi wa matatizo mbalim-

bali yanayoikabili Kata ya Kia, iki-
wamo kero ya miundombinu ya
barabara. CCM hii ina kazi kubwa
ya kusimamia maendeleo kwa
ajili ya wananchi.

“Naomba niwaambie wana
CCM wenzangu, uchaguzi wa
mwakani tutashinda kwa mshi-
kamano na ushirikiano huu. Kila
anayetaka kuwa kiongozi, ajitath-
mini katika uadilifu na uaminifu
wa kuwahudumia wananchi,”
alisema Maganda.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Wilaya ya Hai, Edmund Rutaraka,

akizungumza na wananchi wa
Kia, alisema serikali imetekeleza
miradi mbalimbali ikiwamo mi-
radi ya barabara, afya, elimu na
maji kwa ufanisi katika kata hiyo.

Alisema kwa mwaka uliopita
jumla ya vyumba saba vya ma-
darasa vimejengwa katika kata
hiyo ili kupunguza msongamano
darasani pamoja na kuwapun-
guzia makali wanafunzi kutem-
bea zaidi ya kilomita 10 kufuata
masomo shule jirani. Aidha,
Mkuu wa Wilaya ya Hai, Amiri
Mkalipa, alisema kwa sasa kip-

aumbele chake ni kutekeleza ag-
izo 1a Makamu wa Rais, Dk. Philip
Mpango, alilotaka ushirikishwaji
wa sekta binafsi na wafanyabi-
ashara katika upandaji, utunzaji
miti pamoja na kuzisihi familia
kuongeza juhudi katika upandaji
miti na usafi wa mazingira.

Pia alisisitiza kuwa suala la
upandaji miti katika maeneo yote
ya wilaya hiyo sio la hiari, bali ni
la lazima, huku akizihimiza kaya
zote, kujiandaa na upandaji miti
wakati wa msimu wa mvua za
masika.
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Wanne mbaroni tuhuma

wizi wa mafuta mradi SGR

Na Richard Makore,
MWANZA

ESHI la Polisi mkoani
Mwanza linawashikilia
watu wanne kwa tuhu-
ma za kuiba vifaa mbal-
imbali vya mradi wa ujenzi wa
reli ya kisasa (SGR), yakiwamo
mafuta ya dizeli lita 850.
Kamanda wa Jeshi la Polisi
mkoani Mwanza, Wlibroad
Mutafungwa aliyaserna hayo
na waandishi wa habari ofisini
kwake.
Mutafungwa alisema watu
hao walikamatwa katika op-

eresheni iliyoanza Januari 11,
mwaka huu hadi juzi walipo-
fanikiwa kuwakamata watu
hao.

Alisema katika operesheni
hiyo Walimkamata Wilbert Con-
Mantare wilayani Magu akiwa
na madumu 55 yenye ujazo
wa lita 20 kila moja yakiwa ya-
mefichwa kwenye kibanda ny-
umbani kwake.

Aliongeza kuwa katika kiban-
da hicho pia yalikutwa mapipa
matatu matupu, mipira ya ku-
vutia mafuta na keni za kupimia
mafuta.

Aidha, alisema juzi katika Ki-

jiji cha Mantale wilayani Kwim-
ba polisi walifanya msako na
kukamata madumu 16 yenye
mafuta aina ya dizeli lita 320
yaliyokuwa yamefichwa sham-
bani.

Aliongeza kuwa polisi wan-
amshikilia Pascal Abadala (20)
mkazi wa Salawi wilayani Shin-
yanga kwa tuhuma za kubeba
mafuta ya dizeli lita 190 kwe-
nye pikipiki, huku mwingine
akikimbia na kutelekeza ma-
dumu ya mafuta lita 200.

Alisema mkazi mwingine Mi-
hambo Elias alikamatwa baada
ya kukutwa na madumu matu-
pu 10.

Katika msako huo pia polisi
walimkamata Stephano Jacob
(35), mkazi wa Salawi mkoani
Shinyanga kwa kutajwa kwam-
ba ndiye mwenye mzigo al-
iokamatwa nao Pascal Abdalah.

Kamanda Mutafungwa
alisema operesheni hiyo bado
inaendelea katika maeneo
yote yanayozunguka mradi wa
SGR.

Hivyo, Kamanda Mutafung-
wa aliwaomba wananchi katika
maeneo hayo ya mradi kutoa
taarifa kuhusu wahalifu wanao-
iba vifaa vya SGR ili wakamatwe
na kukomesha wizi unaofany-
wa na watu hao.

Kamanda wa Jeshi la Polisi mkoani Shinyanga, Janeth Magomi, akionyesha madumu yenye mafuta ya dizeli yaliyoib-
wa kwenye ujenzi wa mradi wa reli ya kisasa (SGR) jana. PICHA: MARCO MADUHU

RC awataka
- wananchi,

. viongozi

. kuwalinda
wawekezaji

Na Titus Mwombeki,
KAGERA

VIONGOZ| pamoja na
wananchi mkoani Kag-
era wameaswa kuwalinda
wawekezaji mkoani humo
kwa lengo la kuinua uchumi
wa mkoa huo. )

Rai hiyo ilitolewa jana na
Mkuu wa Mkoa wa Kagera,
Albert Chalamila alipotem-
belea kiwanda cha kukoboa
kahawa cha Source of The
Nile Commodities kilichoko
wilayani Misenyi mkoani
Kagera.

Chalamila alisema kumeku-
wapo na tabia ambazo siyo
nzuri zinazofanywa na baa-
dhi ya viongozi pamoja na
wananchi wasio waadilifu
zenye nia ya kuwakwami-
sha wawewekezaji mkoani
humo.

Hivyo, aliwataka kuachana
na tabia hizo kwani zinak-
wamisha uchumi na maen-
deleo ya mkoa huo.

“Ukiona unakuwa na
wawekezaji wa namna
hii katika wilaya zetu ni
kiashiria kuwa mkoa wetu
umeanza kuendelea kuna
watu wamekuwa na tabia za
kukwamisha wawekezaji

Chalamila alieleza baadhi
va faida za kuwapo kwa
wawekezaji katika Wilaya
va Misenyi ikiwamo watu
kuanzisha miradi itakayosa-
idia kupata kipato.

“Wapo watu katika wilaya
hii walikuwa wanatamani
kulima kahawa ila wanaji-
uliza watapata wapi masoko
na ujio wa kiwanda hiki
tayari kumefungua milango
ya watu kupata soko lao.

Mkurugenzi wa Kiwan-
da hicho, Leonard Kache-
bonaho, aliishukuru serikali
kwa ushirikiano wao kwani
imekuwa bega kwa bega
naye ili kuhakikisha ana-
fanya kazi katika mazingira
rafiki.

Alisema kiwanda hicho
kimetoa ajira kwa vijana 45
kutoka wilaya mbalimbali
mkoani Kagera.

Wananchi waiangukia serikali matukio ya mauaji

Na Restuta Damian,
BUKOBA

BAADHI ya wakazi wa Manis-
paa ya Bukoba mkoani Kagera
wameiomba serikali kuchukua
hatua ikiwamo kuweka mpango
wa ulinzi shirikishi kwa ajili ya
kuzuia matukio ya mauaji.

Maombi ya wananchi hao
yamekuja ikiwa ni siku chache
baada ya kutokea mauaji ya watu
watatu katika maeneo tofauti ya
Manispaa ya Bukoba.

Wakizungumza na Nipashe
baadhi ya wananchi hao walise-
ma watu wawili wa familia moja
katika Mtaa wa Kyaya, Kata ya
Kahororo Manispaa ya Bukoba
Waliuawa na mwingine aliokot
Kata ya Kalabagaine Wilaya ya
Bukoba.

Mkazi wa Kata ya Kagon-
do, Audax Kailembo, alisema
kwa sasa jamii imeingiwa na hofu
kutokana na matukio ya mauaji.

“Nasikitika sana tukio kama hili

mtu ameamka asubuhi akafanya
shughuli za familia, alimaliza
kupandisha watoto kwenye gari
waende shule anarudi ndani
anauliwa,” alisema Kailembo.

“Tena mauaji yenyewe ya ku-
katwakatwa mwili watu wawili
ndani ya familia moja yaani ha-
waoni huruma ya mama yule
kuacha mtoto wa miezi mita-
no,” alisema Kailembo.

Mkazi mwingine wa Kata ya
Kashai, Respicus Bwanashamba,
alisema matukio ya mauaji ya-

nayoendelea yatawafanya watu
kushindwa kufanya shughuli za
uzalishaji nyakati za jioni.

Hivyo, aliiomba serikali kuima-
risha ulinzi unaoshirikisha jamii
nzima ili kufichua na kukomesha
vitendo hivyo ambavyo alisema
vinaleta picha mbaya kwa Mkoa
wa Kagera. Mganga Mfawidhi wa
Hospitali ya Rufani mkoani Kag-
era, Dk. Museleta Nyakiloto alise-
ma majira ya saa 7200 mchana
alipokea miili ya wanawake
wawili ambayo ilipelekwa na

Jeshi la Polisi. “Miili yao ilikuwa
inatoka eneo la Kata ya Kahororo
na ilionekana kuwa na majeraha
sehemu za shingoni na usoni
na ilipokelewa na kuhifadhiwa
chumba cha kuhifadhi maiti,”
alisema Nyakiloto.

Aliongeza kuwa baada ya
muda mfupi alipokea mwili
mwingine wa mwanambke mtu
Kata ya Kalabagaine wilayani Bu-
koba ambao uliokotwa karibu na
mto ukiwa na jeraha usoni.
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Mabegi makubwa, mazito kwa
mwanafunzi ni kuUmwandaa...

« Kusagika pingili mgongoni, ubovu Wa mabega shingo, k|uno na Miguu

I mwanzo wa mwaka wa
masomo, shule zimefun-
guliwa mwezi mmoja
sasa. Mambo mengi ya-
nayowasumbua wanafunzi wana-
okwenda shuleni kutembea um-
bali mrefu kuifikia shule na kurudi
nyumbani, njaa shuleni hakuna
chakula hata maji ya kunywa.

Wanaoishi mijini tatizo la usafiri
kwenye mabasi ya daladala na
mwendokasi ni changamoto.
Lakini pamoja na hayo upo
mzigo mgongoni unaowasumbua
wanafunzi wa msingi na sekond-
ari ni mabegi makubwa na mazito
wanayokukuruka nayo kila siku
waendapo shuleni.

Ni mazito na makubwa kama vile
wamebeba mawe au vyuma vizito.
Tukumbuke bado ni watoto hasa
wa shule za msingi ambao wana
umri wa chini ya miaka 15, kwa
umri wao bado miili yao haijawa
imara na kuwa na uwezo wa kuny-
umbuka na kuhimili mizigo mizito
ya kiasi hicho cha kilo hata 15.

Hivyo suala hili linawafanya
baadhi ya wanafunzi hao kupata
madhara ya kiafya muda mwing-
ine pengine bila hata wao kujua,
kwa sababu madhara yake haya-
tokei kwa siku moja ila baada ya
muda mrefu wa kuendelea kubeba
mizigo hiyo mikubwa kuliko umri
na uwezo wa mwili.

Jamii imekuwa ikishuhudia hayo
yote yakitokea katika maeneo
mbalimbali ikiwa ni pamoja njiani,
barabarani, stendi za mabasi, ya
daladala na mwendo Kkasi jijini Dar
Es Salaam lakini bila kuchukua

Wanafunzi wakiwa wamebeba
PICHA: MTANDAO

hatua kukabili na changamoto hiyo
hasa kwenye mikutano ya wazazi,
walezi na uongozi wa shule.

MADHARA WANAYOPATA

Mabegi hayo yanabeba daftari
zote, karatasi, vitabu, kalamu,
mikebe, rangi za kuchorea na kwa
baadhi ya wanafunzi yana vyakula
na vinywaji. Wengine huweka
nguo hasa sweta na viatu na sare
za michezo.

Nini madhara ya watoto wadogo
kubeba mabegi makubwa na
mazito kila siku? Athari zipo nyingi
hasa kwa watoto wadogo wenye
miaka chini ya 18. Baadhi ya athari

b A |
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mizigo mizito ya vitabu na madaftari wanayoibeba kila siku.

ni pamoja na kuleta matatizo
mbalimbali ya kiafya yanazoweza
kujitokeza na kuanza kuonekana
katika kipindi kifupi japo nyingi ni
baada ya muda mrefu.

Kwa mfano, kupata uchovu
wa mwili mzima, kuumwa na
mgongo, kusagika kwa pingili
za uti wa mgongo, maumivu ya
mabega, shingo, kiuno na miguu,
kushindwa kusimama vizuri na
kupinda mgongo, tatizo la mfumo
wa upumuaji, mishipa ya fahamu
na kupata matatizo ya msongo wa
mawazo.

Madhara haya makubwa ya
kiafya yanayotokana na kubeba

mizigo mizito mara nyingi si rahisi
kutibika.

Pia hutumia muda mwingi
sana kuyatibu na fedha nyingi na
kuongeza mzigo kwa familia na
serikali katika kutoa huduma za
kiafya kwa wananchi.

Aidha, watoto hawa hupata
usumbufu mkubwa kutokana
na kuwa na mizigo mizito muda
wote kuanzia nyumbani, kwenye
daladala mpaka darasani. Wote ni
mashahidi jinsi wanafunzi wenye
mabegi makubwa wanavyopata
shida kwenye nyombo vya usafiri.
Iwe ni kwenye daladala au magari
ya mwendo kasi ya lifti na hata

kwenye pikipiki. Wakienda dar-
asani nako bado wanaendelea
kuteseka na mabegi yao makubwa
na mazito.

Zaidi ya hayo yote, utafiti uli-
ofanywa na daktari Muhammad
Mushtag mwaka 2012 kuhusu
madhara ya ubebaji wa mabegi
mazito kwa wanafunzi wa shule
za msingi nchini Pakistani, unao-
nyesha athari hizo na unataja
wanafunzi kufanya vibaya kwenye
masomo yao.

Anasema ni kutokana na
kushindwa kusikiliza na kufua-
tilia masomo vizuri darasani kwa
sababu za uchovu, kuumwa na
mgongo na mabega na msongo wa
mawazo ambavyo hufanya mwa-
nafunzi washindwe kutulia.

UFUMBUZI

Kwanza anashauri kuwa jamii
lazima ikubali kuwa mabegi
makubwa na mazito kwa watoto
ni hatari kwa afya zao sasa na
baadaye. Baada ya kulitambua
hilo lazima wazazi, jamii, walezi
na shule zichukue hatua ya
kusaidia watoto hawa dhidi ya
changamoto hiyo.

Jamii iwasaidie kwa kuongea na
walimu waweke ratiba za masomo
ya kila siku ili wanafunzi wachukue
daftari chache kulingana na
masomo ya siku hiyo. Aidha, ujenzi
wa madarasa uangalie kuweka
vyumba vya kutunza daftari za
wanafunzi kwa kila darasa jipya.

Hili litasaidia wanafunzi
kuchukua daftari chache kila siku
kuliko iliyo sasa kubeba daftari
nyingi kuliko yale yanayohitajika
kutumiwa kwa siku hiyo.

Pili wazazi, walezi na familia
waongee na watoto wao ambao
wanasoma wawafahamishe
madhara ya kiafya ya kubeba
mizigo kila siku.

INAENDELEA UK.14
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Enzi hizo mzazi akienda benki kuweka au kutoa pesa basi ilikuwa ni
lazima ujue. Maandalizi ya kwenda ‘mjini’ yalikuwa yanaanza usiku
mmoja kabla. Kama ni mama basi atakoleza mkaa huku akiimba
wimbo wa Bi Kidude kwa sauti ya chini. Atachukua pasi yake ya mkaa
na kwenda kunyoosha gauni lake la chui chui halafu atamalizia kwa
kufuta vumbi skuna zake nyeusi.

llikuwa ni kawaida kuamka asubuhi na mapema kabla ya jogoo la
kwanza ili kuwahi siti ya pembeni ya dereva kwenye stendi ya mabasi
ambayo ipo takribani kilometa moja kutoka nyumbani na kurudi
kwake ni usiku huku akiwa amebeba vifurushi kadha wa kadha.
Hakika siku zinaenda!

Miaka takribani 15 baadae baba au mama yule yule akiwa na mvi zake
kichwani ana uwezo wa kukaa sebuleni na wajukuu zake wakiangalia
taarifa ya habari huku akituma mchango kwenye kikundi chao cha
Nia Moja. Umeme ukikatika hata hakasiriki tena kwa nini umeme
haujanunuliwa kwa wakati. Ukiwa gizani utamuona akibonyeza simu
yake ‘twi, twi twi’ dakika moja nyingi umeme huooo.

Siku hizi kukatiwa maji bombani utake wewe tu kwa sababu kulipia
bili hakuna stress tena. Wale ndugu zangu wapenda mpira au
tamthilia hawalalamiki tena kukatiwa matangazo kwa sababu
kingamuzi kipo ‘full muda wote. Dada akienda gengeni kuhemea
wala habebi bulungutu kwenye kapochi kake ka kijani tena, unaweza
kudhani anaenda kumkopa Mangi! Siku hizi kila mtu ameamua kuwa
wa kisasa, kwasababu wanatembea na benki mfukoni.

SimBanking imetufikiria!

Februari 2021, watanzania walipata ahueni ya maisha baada ya benki ya CRDB
kuzindua App ya SimBanking iliyoboreshwa zaidi. Bila shaka ubunifu ule
ulibadilisha mitazamo ya watu wengi jinsi walivyokuwa wakiichukulia benki.

Eti ilikuwa ni lazima uoge, unyooshe suruali yako halafu ujipulizie na
kapafyumu kidogo ndio uende benki. Tumeshatoka huko!

Baada ya Februari 21, watanzania walianza kulipia bili za serikali, tiketi za
ndege na mabasi, vingdmuzi, bima ya gari na huduma nyingine kadha wa
kadha ambazo kwa miaka ya nyuma ilibidi wafunge safari ya kilometa kadhaa.

Sasa tutaendesha ndinga!

Jumamosi hii baada ya miaka miwili kupita tangu tuanze kulipia bili zetu
tukiwa tumejilaza sebuleni kwenye makochi yatu, ghafla tulipigwa na
‘surprise’ nyingine ya kukata na shoka baada ya kusikia benki yetu ya CRDB
imetuandalia zawadi kibao tena kwa mwaka mzima.

Kilicho tuacha hoi ni baada ya kuambiwa kwamba tukiendelea kutumia
App yetu pendwa ya SimBanking kufanya miamala tunaweza kuwa
miongoni mwa washindi 155,000 wa mkwanja au kuchomoka na moja ya
smartphones 200. Kubwa kuliko ni vile ambayo tutaweza kujishindia
ndinga mpya aina ya Toyota Crown kila baada ya miezi miwili au Toyota
Vanguard ambayo ni zawadi kubwa mwisho wa mwaka. Na si hivyo tu,
magari hayo yanakuja yakiwa yamelipiwa bima ya mwaka mzima, mafuta
full tanki.

Ni kama watanzania hawakuamini vile mpaka pale walipowaona CRDB
wakiwa viwanja wa Zakhiem Mbagala Jumamosi iliyopita wakizindua
promosheni ya Benki ni SimBanking huku wakiwashuhudia wasanii wao
wapendwa, Nandy, RayVanny, Juma Nature, Sholo Mwamba, MC Kinata,
Mzee wa Bwax na Kusah wakilishambulia jukwaa.

Hizi ni Habari njema kwetu sote watanzania ambao tumeamua kubenkika
kwenye simu zetu za mkononi kupitia SimBanking App. Wanasema kizuri
kula na nduguyo, hivyo ili kuweza kushinda vyote hivi, ni lazima kufungua
akaunti kwanza na kisha kujisajili SimBanking.

Tunakusikiliza

Toyota Vanguard Toyota Crown Smartphone

QB
s

Benki ni Sim\);anking
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ELIMU

NA DK. FELICIAN

B.KILAHAMA

lundwe mitaala kufundisha
mazmglra shulem na vyuoni

WA miaka takribani 40

iliyopita ~ kumekuwapo

na mabadiliko makubwa

duniani kutokana na ‘vi-
tendo hatarishi’ hasa katika nchi
zilizoendelea.

Pamoja na maendeleo makubwa
waliyoyapata shughuli za kiuchumi
zimechangia kuiweka dunia ‘njia-
panda’ kutokana na athari zilizoji-
tokeza na kusababisha mabadiliko
ya tabianchi.

Kabla ya ‘nchi’ kuathirika ilikuwa
na ‘tabia nzuri’, watu waliishi
maisha bora na ya amani. Math-
alani, mvua ya kutosha ilikuwa
inanyesha kwa wakati, kulikuwapo
vijito, mito midogo na mikubwa
ikitiririsha maji mwaka mzima.
Uhakika wa kupata mavuno mengi
na chakula cha kutosha ulikuwapo.

Tlikuwa nadra kuwapo mafuriko
au kusikia madaraja yamezolewa
na maji ya mvua au sehemu za
makazi ya watu kujaa maji mpaka
kuharibu maisha, nyumba na mali.

Hali ya hewa ya sasa inayoju-
likana kuwa ni mabadiliko ya
tabianchi imesababisha kuwapo
na ‘tabia mbaya’ kiasi cha kufanya
maisha hasa katika mataifa yanay-
oinukia kimaendeleo kuwa ya
mihangaiko makubwa kila kukicha.

Ingawa kanuni ya maisha
inataka ‘kuacha kulaza-damu’ bali
kuhangaikie maslahi kwa bidii ili
kula chakula, kiuhalisia hali ya maz-
ingira imekuwa ngumu kiasi cha
binadamu katika mataifa yanay-
oendelea, kutokwa jasho kiasi cha
kupindukia.

Ukame umezidi zaidi hasa kwa
miongo miwili iliyopita. Kadhalika,
mvua ikinyesha ni hatari kutokana
na mafuriko na kusababisha maafa.

Hali imekuwa ngumu hata wany-
amapori nao wanahangaika mno
kutafuta chakula na maji mpaka

Mwalimu ak|fund|sha wanafunzi kuhusu mazingira. PICHA. MTANDAO

kuvamia makazi ya watu na kusaba-
bisha taharuki kubwa.

Haya yote maana yake nini au
yanaashiria kitu gani? Ni matokeo
ya uharibifu mkubwa wa mazingira
unaofanyika bila kujali athari zake
kwa viumbe wengine. Hii ndiyo hali
tunayoishuhudia sasa. Kimsingi
hayo ni matokeo ya kutoitii sauti
na maagizo ya Muumba na kukosa
hekima na maarifa katika kuita-
wala ‘dunia na vyote vilivyomo'’.
Sasa binadamu wanahangaika
sana kutokana na kufanya mambo
kinyume na mapenzi ya Mungu.

Tujiulize iweje tuangamizwe kwa
ugonjwa usioeleweka au maradhi
yanayozuka bila kujua chanzo
chake? Wakati mwingine kutokana
na mahangaiko ya binadamu huwa
nasikia watu wakisema “akili nyingi
maarifa kidogo”.

Kauli hizo zinaashiria kwamba

binadamu tunajiletea hali ya
‘kuangamizwa’ kutokana na athari
za mabadiliko ya tabianchi kwa
kukosa maarifa ya kutosha au kwa
kupuuzia ukweli.

Maendeleo-endelevu tunayahi-
taji lakini inatakiwa tutumie mbinu
za kisayansi na teknolojia zisizo-
hatarishi kwa maisha yetu na kwa
kuzingatia maisha ya vizazi vijavyo.
Tusiwe na roho za uchoyo na ubi-
nafsi uliokithiri kiasi cha kujilim-
bikizia mali na fedha nyingi wakati
rasilimali hizo zingetumika kwa
faida ya wengi bila kuathiri maz-
ingira.

Mojawapo ya mipango-mikakati
ni kuingiza “Elimu ya Mazingira”
katika mitaala ya shule na vyuo
hapa Tanzania ili kuwajengea
uwezo vijana waweze kupambana
na hali ya hewa isiyotabirika kira-
hisi lakini pia inayoathiri mihimili

ya uhai kutokana na uharibifu
mkubwa wa mazingira.

Natambua kuna mikakati inay-
oendelea kufanikisha suala hili
muhimu mfano, elimu ya misitu
katika shule za sekondari na vyuo.
Hata hivyo vyombo husika ikiwamo
Wizara ya Elimu, TAMISEMI, Mali-
asili na Utalii, Ofisi ya Makamu wa
Rais-Mazingira, vyuo kama Chuo
Kikuu cha Kilimo cha Sokoine
(SUA), Chuo Kikuu cha Dar-es-
Salaam (UDSM).

Aidha, Chuo Kikuu Huria Taasisi
za Elimu, mfano Elimu ya Watu
Wazima, taasisi za utafiti mbalim-
bali kama TAFORI, TAWIRI, TAFIRI,
pamoja na kilimo na mifugo na
wadau wengine washirikishwe
kikamilifu.

CHA KUFANYA
Elimu ya mazingira katika shule

ianzie ngazi ya chini kabisa mfano,
shule za awali na za msingi, watoto
wazoeshwe picha mbalimbali au
mifano halisi kama mimea na
miti, misitu, wanyama, ili waanze
kuuelewa uhusiano uliopo kati
ya misitu, mvua na maji yanay-
otiririka kutoka katika maeneo
yenye misitu kupitia chemichemi
hadi mito.

Kadhalika, katika shule za msingi
wanafunzi wazoezwe kuyatambua
mazao mbalimbali na uhusiano
wake katika matumizi bora ya
ardhi, misitu na wanyamapori.

Katika shule za sekondari na
vyuo mitaala iwawezeshe kujua
namna ya kukabiliana na mab-
adiliko ya tabianchi kwa kuwapa
maarifa zaidi kuhusu hatua za
kuchukua ili kupambana na
changamoto zitokanazo na ‘mab-
adiliko husika’.

Elimu na maarifa watakavyo-
vipata vizingatie uwezo Wwao
dhi ardhi na maliasili zilizoko pia
namna ya kuzitumia kwa misingi
endelevu ikiwa ni pamoja na kupit-
isha na kusimamia matumizi bora
ya ardhi.

Wakulima na wafugaji wazinga-
tie kilimo na ufugaji kijani, misitu
ya asili itunzwe na kutumiwa kwa
misingi endelevu. Wataalamu wa
misitu, ufugaji nyuki, kilimo na
afya wapunguze muda wa kukaa
ofisini ili watumie zaidi wakiwae-
limisha na kuwasaidia wakulima
na wafugaji namna bora ya kuka-
biliana na mabadiliko hayo.

Wanafunzi waanze kufahamu
na kuelewa vizuri nini maana ya
vyanzo vya maji kama, misitu lindi
maji, mito, mabwawa, maziwa na
ukanda wa bahari. Wakifahamu
tangu ujana jinsi ya kuvitunza
na kuviendeleza tutapiga hatua
kubwa katika kutunza mazingira.

Katika maeneo ya shule na
vyuo kuwepo sehemu ambazo
wanafunzi wanaweza kufanya
mazoezi ya namna ya kuhifadhi
udongo kupitia shughuli za kilimo
au ufugaji pamoja na kupanda miti
ya matunda ya mbao na nguzo.

Mabegi makubwa, mazito kwa mwanafunzi ni kumwandaa...

INATOKA UK.11

Na kukagua mabegi ya
watoto wao ili kuona nini
wamebeba na kama kina-
takiwa kubebwa kwa muda
au siku hiyo.

Pia kuwasaidia watoto
wao kwa kufuatilia ratiba
Za masomo ili waweze
kuchukua daftari zitazotu-
mika kwa siku hiyo pekee.

Daftari nyingine zisizo-
tumika kwa siku ziachwe
nyumbani mpaka siku ya
somo itakapofika na kuhi-
tajika, pengine, utaratibu
huu unaweza kuwa mgeni

na mgumu kwa watoto kuu-
fuata kutokana na mazoea.
va hapo awali ila ufuatiliaji
wa wazazi na walezi ukien-
delea kwa muda mrefu basi
wanafunzi watauzoea na
kuutekeleza bila shida.
Watoto hawa wanatakiwa
kujifunza mambo mema ya
kubeba daftari na vitabu
vichache hasa vile vina-
vyohitajika kwa siku ili
kuepuka kubeba kila kitu
na wakati mwingine vitabu
huchanika na kuharibika.
Hivyo kuwa na mabegi
makubwa na mazito kila
siku waendapo shuleni am-

bayo huathiri afya zao sasa
au hapo baadaye si jambo
jema.

ANGALIZO MUHIMU

Wito wangu kwa jamii ni
kuwa ianze sasa kuwasaidia
watoto wanaokwenda shu-
leni kuachana na mizigo kila
siku kulinda afya zao.

Hii itasaidia sana kuwalin-
da watoto na wanafunzi
dhidi ya matatizo ya kiafya
yanayoweza kuwapata
mfano, upumuaji, kuumwa
mgongo na tatizo la kus-
agika kwa pingili za uti
Wwa Mgongo, maumivu va

mabega, shingo, kiuno na
miguu na matatizo mengine
mengi.

Na mwisho watoto hawa
hushindwa kufanya vizuri
katika masomo yao kwa
kuwa inakuwa vigumu kuwa
na utulivu na kusikiliza
walimu. Kwa mfano, kama
ratiba ya masomo inaonye-
sha kutakuwa na vipindi
vinne kwa siku basi mtoto
achukue daftari za masomo
manne na sio zote 12 na
vitabu ambayo havitumika
kwa siku husika. )

Jamii nzima kuanzia
walimu, wazazi na walezi,

wanasiasa Wizara ya Elimu
na ya Afya zijitahidi ku-
waelekeza na kuwasaidia
watoto ili kuachana na
mazoea hayo.

Tukumbuke watoto ambao
ni wanafunzi wa leo ni
taifa la kesho hivyo lazima
tujitahidi kuwaandaa na pia
kuwalinda kiafya ili waweze
kuja kutoa mchango wao
katika ujenzi wa taifa muda
wao ukifika.

Mwandishi ni mhadhiri
msaidizi katika fani ya Usi-
mamizi, Ufuatiliaji na Tath-
mini Miradi ya Afya, MUHAS.

MAONI: 0757-645746
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Wabunge
watakiwa kuwa
vinara matumizi
va dijitali

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

WABUNGE wametakiwa kuwa
vinara wa matumizi ya kidijitali
ili kusaidia kutunga sheria zenye
matumizi sahihi ya kimitandao.

Aidha wameombwa kusaidia ku-
peleka elimu ya matumizi ya kidiji-
tali kwa mikoa ya pembezoni pamo-
ja na maeneo vya Vijijini.

Mbunge wa Viti Maalum na Mku-
rugenzi wa Shirika la Omuka Hub,
Neema Lugakingira, alisema hayo
wakati wa ufunguzi wa mafunzo ya
masuala ya kidijitali kwa wabunge
yaliyofanyika mwisho wa wiki jijini
hapo.

Mafunzo hayo vyalitolewa na shirika
hilo kwa kushirikiana na Shirika la
Small Media la London la nchini Uin-
gereza.

Lugakingira alisema wabunge
wanatakiwa kuwa vinara katika
matumizi ya kidijitali ili kusaidia
jamii wakati wa kutunga sheria
mbalimbali za kimitandao.

“Mimi ni mbunge kupitia asasi za
kiraia na mwanzilishi wa Shirika
la Omuka Hub lenye makao makuu
yake Mkoa wa Kagera lakini kwa
kushirikiana na Shirika la Small
Media kuwajengea uwezo wabunge
wenzangu, alisema.

Alibainisha kuwa dunia ya sasa
inakwenda Kidijitali na fursa ny-
ingi na maendeleo yanapatikana
kupitia njia hiyo inayounganisha
watu wengi.

Kadhalika alisema kutokana na
mwenendo huo shirika hilo liliandaa
mafunzo hayo ya siku moja kwa
ajili ya kuwajengea uwezo wabunge
kuhusu masuala ya Kidijitali.

Aliongeza kuwa wabunge wana-
takiwa kuyajua matumizi sahihi ya
mitandao ili kusaidia kutunga sheria
za kuwalinda watumiaji wa njia hizo
za kidijitali.

Mwakilishi wa Shirika la Small
Media kutoka London Uingereza,
Catherin Anite, alisema shirika hilo
limekuwa na jukumu la kuwajengea
\r/]\(ananchi haki ya kupata huduma

izO.

Alisema kuwa kuna baadhi ya nchi
duniani wamekuwa wakinyima haki
ya Kkidijitali wananchi hasa nyakati
Za uchaguzi.

Alisema nchi zote zinatakiwa kuwa
na sheria za kuwalinda watumiaji ili
kupata za kiuchumi.

Aliongeza kuwa mifumo hiyo ime-
kuwa ikiwasaidia wananchi kufanya
biashara kwa kuwasiliana ndani na
nje ya nchi husika.

Mwenvyekiti wa Bunge, Najma Mur-
taza Giga, alisema Tanzania imeingia
kwenye mikataba mingi ya haki za
binadamu, kwamba Katiba ya nchi
pia imetoa uhuru wa kila mwananchi
kupata haki ya kupata na kutoa
habari na sheria za kulinda haki za
watumiaji wa mitandao.

Alibainisha kuwa Mamlaka ya Ma-
wasiliano Tanzania( TCRA) wameka-
bidhiwa jukumu la kusimamia maud-
hui na matumizi ya mitandao nchini.

Alisema kuna sheria ya kuruhusu
matumizi ya huduma hizo la-
kini kuna sheria inayozuia aina
ya matumizi mabaya ya mitandao
hivyo wananchi wazingatie.

‘Vijana 97,000 wapata
‘elimu va vuanagenazi

Na Paul Mabeja, DODOMA

JANA 97,000 nchini

wamepata mafunzo

ya uanagenzi yanay-

otolewa kupitia pro-
gramu ya kukuza ujuzi iliyopo
chini ya Ofisi ya Waziri Mkuu,
Kazi, Vijana, Ajira na Watu
wenye Ulemavu inayolenga
kufungua fursa nyingi za ajira
kwa vijana.

Mkurugenzi wa Ajira na
Ukuzaji Ujuzi wa ofisi hiyo,
Ally Msaki, alisema mafun-
zo hayo yalianza kutolewa
mwaka 2017 kwenye vyuo
vya ufundi 92 nchini na yana-
gharamiwa kwa asilimia 100

na serikali.
Alisema mwaka 2017
Tanzania iliandaa mwon-

gozo wa mafunzo ya uana-
genzi ili vijana wapate ujuzi
utakaowasaidia kujiajiri na
kuajiriwa.

“Mwaka 2022 Tanzania il-
ishiriki mkutano mkuu wa
Shirika la Kazi Duniani (ILO)
na kuandaa mwongozo wa
mafunzo ya uanagenzi ki-
mataifa.

Hii ilitokana na kuwa nchi
ya mfano kwenye uanagenzi
na Tanzania ilitakiwa kutoa
uzoefu wake wa mafunzo
haya ambayo asilimia 60 ya
muda wa mafunzo mtu ana-

takiwa kufanya akiwa eneo la
kazi,” alisema.

Alibainisha kuwa mafunzo
hayo ni ya miezi sita na fani zi-
nazotolewa ni ufundi umeme
wa majumbani na viwandani,
umeme wa jua, useremala,
ufundi magari, umeme wa
magari na uchomeleaji na
uungaji vyuma.

Zingine ni utengenezaji wa
vifaa vya aluminium, upishi,
uhudumu wa hoteli na viny-
waji, ushonaji, uchenjuaji wa
madini, ufundi bomba, ufun-
di uashi, uwekaji wa terazo na
marumaru, ufundi viyoyozi
na majokofu.

Alifafanua kuwa kwa mwa-

ka 2022/23 vijana 11,975 wa-
natarajia kupata mafunzo na
hadi kufikia Januari mwaka
huu vijana 7,760 wamepatiwa
ujuzi, huku wengine 4,215
wakitarajiwa kuanza mafun-
7Z0 mwanzoni mwa mwezi
ujao.

“Kwa mwaka huu wa fedha
tayari Sh. bilioni 1.5 zimesha-
kopwa na vijana waliomaliza
mafunzo,” alisema.

Hata hivyo alisema ili ku-
wapatia vijana ujuzi wa ki-
taalaamu zaidi wameamua
kufungua vituo atamizi ka-
tika mikoa minne ya Dar es
Salaam, Lindi, Singida na
Kigoma.

Baadhi ya wabunge wakiingia bungeni jana kushiriki kikao cha tano mkutano wa 10 baada ya mapumziko ya

mwisho wa wiki.

PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Kesi Katibu Anglikana, Baraza
la Wadhamini Februari 22

Na Paul Mabeja, DODOMA

KESI ya aliyekuwa Katibu
Mkuu wa Kanisa Aglikana
Tanzania, Dk. Mecka Ogunde
dhidi ya Baraza la Wadhamini
wa kanisa hilo iliyofunguliwa
katika Tume ya Usuluhishi
na Uamuzi (CMA) Dodoma
kuanza kusikilizwa Februari
22, mwaka huu.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jana baada ya
kuahirishwa kwa shauri hilo,
Wakili wa mlalamikaji, God-
frey Wasonga, alisema shauri
lao la mgogoro wa kikazi
baina ya Dk. Ogunde dhidi

ya Baraza la Wadhamini wa
Kanisa Aglikana Tanzania lili-
tajwa jana.

“Leo ndiyo ilikuwa siku ya
kutajwa kwa shauri letu la-
kini wenzetu wa upande wa
pili walikuwa wanadai kuwa
wanataka shauri hili lisima-
me kusikilizwa ili kupisha
maamuzi ya Mahakama ya
Rufani. Wakili wa mlalamiki-
wa, Denis Malamba alisema
jana ilikuwa siku ya kutajwa
kwa shauri hilo lakini tayari
wameshapeleka maombi yao
ya kupeleka shauri hilo Ma-
hakama ya Rufani.

“Leo tulikuja kwa ajili ya

kutajwa kwa shauri hili na
kuangalia kama shauri hili
linaweza kusubiri kwanza
maamuzi ya Mahakama ya
Rufani ndipo kuendelea au
vinginevyo kwa kuwa rufani
ni haki yetu na wakati wow-
ote ambapo tunaona kuwa
ipo haja ya sisi kufanya hivyo
tunafanya hivyo,” alisema.

Desemba 27, mwaka jana
chini ya Jaji Masaju Mahaka-
ma Kuu Kanda ya Dodoma
ilitupilia mbali maombi ya
marejeo yaliyowasilishwa na
wadhamini wa Kanisa Aglika-
na Tanzania kuhusu shauri
hilo.

Aidha, Mahakama Kuu
Kanda ya Dodoma, ilitupilia
mbali maombi ya Baraza la
Wadhamini wa Kanisa hilo
kupinga Tume ya Usuluhishi
na Uamuzi (CMA) Mkoa wa
Dodoma kuendelea kusikiliza
mgogoro huo wa kikazi nje ya
muda.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari Julai 27, mwaka
jana, wakili wa mlalamikaji
Willison Ogunde, alisema
wameamua kufunga shauri
hilo baada ya Baraza la Wad-
hamini wa Kanisa Anglikana
Tanzania, kushindwa kufika
makubaliano na mteja wake.
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H’shauri yakwama kukamilisha

ujenzi maboma 14 ya zahanati

Na Nebart Msokwa, KYELA

ALMASHAURI ya
Wilaya ya Kyela mkoa-
ni Mbeya imeshindwa
kukamilisha ujenzi wa
maboma 14 ya zahanati yaliyo-
jengwa kwa nguvu za wananchi
kana na uhaba wa fedha.
Kutokana na hali hiyo, madi-
wani wa halmashauri hiyo
wameiomba serikali kusaidia
kukamilisha maboma hayo ili
wananchi waanze kupata hu-
duma mapema.
Wakizungumza kwenye ki-
kao cha baraza hilo cha kupiti-
sha Bajeti ya Halmashauri ya
Wilaya ya Kyela ya mwaka
2023/2024, madiwani hao wal-
isema walidai kuwa wakitumia
mapato ya ndani itachukua
muda mrefu kukamilisha.
Diwani wa Viti Maalum,
Tumaini Mwakatika, alisema
kuwa bajeti iliyotengwa na hal-
mashauri hiyo kwa mwaka wa
fedha wa 2023/2024 inaonye-

sha kuwa maboma mengi yali-
yojengwa na wananchi hayawe-
zi kukamilishwa kutokana na
uhaba wa fedha.

Alisema kuwa maboma hayo
yasipokamilishwa kwa wakati,
yatasababisha wananchi ku-
kata tamaa ya kufanya shughuli
za maendeleo au nguvu zao ku-
potea ikiwa majengo hayo yata-
haribika.

“Wananchi walijitolea ku-
jenga maboma hayo kwa nguvu
zao wenyewe wakiamini kuwa
wakimaliza kuyajenga serikali
itayapaua na kuyafanyia umali-
ziaji kama ambavyo sera ya
serikali inavyosema ili yaanza
kutoa huduma, ikiwa serikali
itayaacha basi wananchi wa-
takata tamaa na pengine nguvu
zao zitakuwa zimepotea,” alise-
ma Tumaini.

Aliiomba serikali kupitia Ofisi
ya Rais, Tawala za Mikoa (TAMI-
SEMI) kuangalia uwezekano wa
kutoa fungu maalum la fedha ili
kukamilisha maboma hayo.

Mwenyekiti wa Halmashau-

ri ya Wilaya ya Kyela, Katule
Kingamkono, alisema kuwa
halmashauri hiyo inayo ma-
boma 14 ya zahanati ambayo
ujenzi wake umekamilika kwa
kutumia nguvu za wananchi na
sasa yanasubiri serikali iyaka-
milishe.

Alisema kuwa zaidi ya shilin-
gi bilioni moja zinahitajika ili
kukamilisha ujenzi wa maboma
hayo, lakini halmashauri yake
haina uwezo wa kupata kiwan-
go hicho cha fedha katika kipin-
di cha mwaka mmoja wa bajeti.

Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kyela,
Kenneth Izirano, alisema kuwa
katika bajeti ya mwaka wa
fedha wa 2023/2024, ambayo
ilipitishwa juzi na Baraza la
Madiwani la Halmashauri hiyo,
zimetengwa fedha kwa ajili ya
kukamilisha maboma sita kati
ya 14 yaliyoko.

Alisema ombi la madiwani la
kuitaka serikali kusaidia uka-
milishwaji wa maboma hayo
lina mashiko kwa kuwa ni kweli

halmashauri hiyo haina uwezo
wa kuyakamilisha kwa kutumia
fedha za ndani katika kipindi

cha mwaka mmoja.
Alisema ili maboma hayo
yote yakamilike yanahitaji

kutengewa fedha kwenye ba-
jeti za miaka mitatu mfululizo,
jambo ambalo litasababisha
maboma mengi yakae muda
mrefu bila kukamilika.

“Wakati sisi kama halmashau-
ri tukiendelea kutenga fedha za
kukamilisha maboma ya zahan-
ati yaliyoko, wananchi katika
kujenga maboma mengine,
hivyo kama tutategemea vyan-
70 vyetu vya ndani itatuchukua
muda mrefu kuyamaliza, ndiyo
maana madiwani wameona
waiombe serikali kuu iingilie
kati,” alisema Izrano.

Kwa mujibu wa sera ya ujenzi
wa zahanati ni kwamba wa-
nanchi wanatakiwa kujenga
maboma na kisha halmashau-
ri kukamilisha ili wananchi
waanze kupata huduma.

Mkuu wa Wilaya
ya Kinondoni,
Saad Mtambule
(kushoto) na
Mkuu wa Shule
va Msingi Minazi-
ni, Mariam Adam
(kulia), wak-
ipokea msaada
wa madawati ku-
toka kwa Rais wa
Klabu ya Rotary
ya Dar es Salaam,
Nikki Aggarwal
(katikati), katika
hafla ya kukabi-
dhi msaada wa
madawati 200
kwa shule hiyo
hivi karibuni.
Klabu ya Rotary
tayari imeshatoa
madawati zaidi
va 2,000 kwa
shule mbalimbali
yenye thamani
ya Sh. milioni
300. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

Maambukizi
VVU Tunduma
yaongezeka

Na Nebart Msokwa,
TUNDUMA

HALMASHAURI ya Mji wa
Tunduma mkoani Songwe
imesema takwimu za
maambukizi ya Virusi vya
Ukimwi katika mji huo
zimeongezeka kutokana na
kukithiri kwa biashara ya
NgoNo na mwingilino wa
shughuli za kiuchumi baina
va Tanzania nchi jirani.

Takwimu za mwaka
2016/2017 zinaonyesha
Mkoa wa Songwe maam-
bukizi kuwa juu kuliko tak-
wimu za kitaifa kwa kuwa
na asilimia 5.8 huku tak-
wimu za kitaifa za maam-
bukizi yakiwa asilimia 4.7.

Mratibu wa Tume ya Ku-
dhibiti Ukimwi Mkoa wa
Songwe, (TACAIDS), Emma-
nuel Petro, aliyasema hayo
baada ya Shirika la HJFMRI
kuzindua mradi wa Dreams
utakaolenga kuwawezesha
Vvijana na mabinti kutambua
hali zao na kuanzisha mi-
radi ya kiuchumi.

Petro alisema hali ya
maambukizi inakuwa siku
hadi siku kutokana na
jamii kutokubali kubadi-
lika na kutumia eneo la
mpakani kama sehemu ya
kitega uchumi kwa ‘madada
poa’ kutoka mikoa mbalim-
bali nchini.

“Mwingiliano wa shu-
ghuli za kiuchumi baina ya
nchi mbili ya Tanzania na
Zambia ndio unachochea
kasi ya watu kutoka mikoa
mbalimbali kuja kutafuta
fedha au kwa kufanya
NgONO Zisizo salama na
hivyo kuchochea ongezeko
la maambukizi mapya va
UKIMWI," alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa
Shirika la HJFMRI, Dk.
David Maganga, alisema
wamelazimika kuleta
mradi huo kutokana na hali
ilivyo na kwamba watu
watano kati ya 100 wana-
pata maambukizi mapya ya
UKIMWI kwa siku.

TAHLISO vaipa kongole serikali bima ya afya kwa wote

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SHIRIKISHO la Vyuo Vikuu
nchini (TAHLISO), limeipongeza
serikali kwa kuanzisha mchakato
wa bima ya afya kwa wote kwa
maelezo kuwa utaratibu huo uta-
saidia kupunguza tatizo la watu
kukosa matibabu kutokana na
hali ngumu ya kiuchumi.

Walitoa pongezi
Mbeya mwishoni mwa wiki
wakati wa mkutano mkuu wa
seneti ambao unawashirikisha
marais na viongozi mbalimbali
wa vyuo hivyo uliofanyika kwa
siku mbili.

Viongozi hao walisema bima
ya afya kwa wote itasaidia wa-
nanchi wa madaraja yote kupata
huduma za matibabu bila kuwa
na vikwazo na hivyo kusaidia ku-
punguza vifo.

Rais wa Chuo cha Elimu ya
Biashara Dodoma, Hoseni Ab-
dallah, alisema Watanzania
wamekuwa wakitumia gharama
kubwa kwenye matibabu hasa
wanapougua kwa muda mrefu.

Alisema magonjwa huwa haya-
pigi hodi na hivyo kusababisha
baadhi ya watu kupoteza maisha
kwa sababu ya kukosa fedha kwa
ajili ya matibabu.

Alisema utaratibu huo ulio-
anzishwa na serikali wa bima
ya afya kwa wote ukifanikiwa
utawasaidia Watanzania kupun-
guza gharama za matibabu na
hivyo kuwa na uhakika wa mat-
ibabu.

Kamishna wa Afya na Mazingi-
ra wa Shirikisho hilo, Yolanda Ki-
tama, alisema bima ya afya kwa
wote itawasaidia Watanzania
kupata matibabu bila kubaguana
kulingana na kipato cha mtu ama
namna nyingine yoyote.

Alisema viongozi wa shirikisho
hilo watashirikiana na serikali
kuhamasisha Watanzania na ku-

hakikisha utaratibu huo unafani-
kiwa kwa manufaa ya taifa.

Alisema Tanzania haitakuwa
nchi ya kwanza kutekeleza uta-
ratibu huo kwa maelezo kuwa
baadhi ya mataifa yalishafanya
hivyo ikiwamo Rwanda na ikaf-
anikiwa.

Mwakilishi wa Wizara ya Afya,
Jackline Tarimo, alisema Tanza-
nia kuna mwamko mdogo wa
wananchi kujiunga na bima ya
afya na hivyo inahitajika hamasa
kubwa ili wajiunge zaidi.

Alisema mpaka sasa ni asilimia
15 pekee ya Watanzania wenye
bima za afya, hivyo kusababisha

asilimia 85 kuwa katika hatari ya
kukosa matibabu ya uhakika en-
dapo wataugua.

Alisema watu ambao hawana
bima ya afya huwa wanatumia
fedha nyingi kwenye matibabu
kuliko wale wanaotumia bima
hizo akisisitiza kuwa hali hiyo
inatokana na wenye bima ku-
changiana.

Alisema Watanzania ambao
hawana bima ya afya wako ha-
tarini kuwa masikini kutokana na
kutumia gharama kubwa kwenye
matibabu na wengine huwa wa-
nalazimika kuuza mali ili wapate
fedha za matibabu.
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watakiwa
kuwachagua
viongozi
watakaotatua
kero zao

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAVUVI katika Kisiwa cha
Unguja wametakiwa kuchagua
viongozi sahihi watakaosima-
mia kamati ya uvuvi za mkoa.

Pia wametakiwa kuchagua
viongozi ambao watatatua
matatizo yao ili waendelee
na uvuvi endelevu wenye tija
kwa taifa.

Rai hiyo ilitolewa na Mkuru-
genzi wa ldara ya Maendeleo
ya Uvuvi na Mazao va Baha-
rini Zanzibar, Dk. Salum Suod
Hammed, wakati wa uchaguzi
wa kuwachagua wenyeviti wa
mikoa mitatu ya Unguja

Dk. Salum alisema lengo Ia
serikali kuunda kamati ya
uUvuVvi ya mkoa ni kuweka usi-
mamizi wa pamoja baina ya
serikali na wananchi husika
katika ngazi ya mkoa.

Alisema kuwapo kwa kamati
va mkoa kutasaidia kuwaun-
ganisha, kuwawakilisha wa-
vuvi ili kuwa na sauti moja juu
ya matumizi na usimamizi wa
UvuVi unaokubalika kisheria
nchini.

Ofisa Uvuvi wa Wilaya ya
Kusini Unguja, Omar Mpango,
aliwataka wenyeviti wa mikoa
waliochaguliwa katika uchagu-
Zi huo kuwa na ushirikiano
na taasisi za serikali katika
kusimamia rasilimali za bahari
ili kuwa na uvuvi endelevu
katika maeneo ya bahari.

Wenyeviti wa mikoa wamei-
taka ldara ya Maendeleo ya
Uvuvi na mazao ya baharini
kuwafanyia vikao vya mara
kwa mara ili kutatua matatizo
yanayowakabili wavuvi.

Ameri Talib ni miongoni wa
wenyeviti hao aliiomba taasisi
husika kuwapatia majukumu
vao kwa haraka ili kufanyaka-
Zi zao kwa ufanisi zaidi.

Qe

Mlezi wa Chama Cha Mapinduzi Mkoa wa Kaskazini Unguja, Dk. Tulia Ackson, akimkabidhi mwanaushirika wa ki-
kundi cha Yajayo Yanapendeza hati ya boti ya uvuvi wakati akiwa katika ziara yva mkoa huo, Mahonda kwenye ofisi
za CCM. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Baadhi

Na Mwandishi Wetu

KUU wa Mkoa wa

Kusini Pemba, Ma-

tar Zahor Massoud,

amesema pamo-
ja na juhudi zinazofanywa na
Serikali ya Zanzibar ya uha-
masishaji wa ulipaji kodi kwa
kutumia mashine maalumu
za kutolea risiti za elektroniki,
lakini kuna baadhi ya wafan-
yabiashara hawapo tayari kue-
ndana na mfumo huo.

Alisema ni wajibu wa kishe-
ria kwa kila mfanyabiashara
kuwa na mashine ya kutolea
risiti za elektroniki na kuitumia
ili serikali kupata mapato yake
inayostahili na kwa ukamilifu
wake.

Matar aliyaeleza hayo jana
katika ukumbi wa Mamlaka
ya Mapato Zanzibar (ZRA)

va wafanyabiashara
wakaidi kulipa kodi kwa EFD

Gombani  Pemba  wakati
akizungumza na wafanyabi-
ashara wa Mkoa wa Kusini
kisiwani humo ikiwa ni mwen-
delezo wa mikutano yake ya
kusikiliza kero kupitia makun-
di tofauti.

Alisema kuwa kila mmoja
anawajibu  wa kutambuwa
kuwa hakuna serikali yoyote
inayokwenda bila ya kuwa na
kodi na ndiyo inayoiwezesha
kupanga mipango ya maende-
leo ya sekta mbalimbali kwa
wananchi wake.

Aidha, alisema kuwa serikali
ya mkoa huo haitomwonea
haya na wala haitomvumil-
ia mfanyabiashara yoyote am-
baye hatokwenda kwa majibu
wa sheria za nchi wakati aki-
fanya shughuli zake za biasha-
ra na nchi inakwenda kwa mu-
jibu wa sheria.

Alisema kumekuwa na visin-
gizio vingi kutoka kwa wafan-
yabiashara ambayo wanadai
kupandisha bei ya bidhaa hiyo
jambo ambalo vyingine havi-
na ukweli.

Kamishna Mkuu wa Mamla-
ka ya Mapato (ZRA) Zanzibar,
Yusuph Juma Mwenda, alise-
ma Zanzibar ndiyo nchi pekee
kwa nchi za Afrika Mashariki
ambayo inatoza kodi ndogo
kwa wafanyabiashara wake na
imewafanya wafanyabiashara
wakubwa wanaoingiza bidhaa
Zanzibar kutolipa ushuru wa
VAT wala Stamp.

Alieleza kuwa serikali ikitoa
mchango wa kupunguza ush-
uru ili wananchi kufaidika na
mahitaji yao mbalimbali ya
chakula kutokana na hali zao
kimaisha na pale kunapokuwa
na matatizo milango ya ofisi

zao iko wazi wafanyabiashara
waende kuzieleza.

Alisema ZRA siyo maadui
kwa  wafanyabiashara na
wala isijengeke dhana hiyo
isipokuwa kila anayestahiki
kulipa kodi alipe hata kama ni
kidogo.

Mkurugenzi wa Tume ya
Ushindani wa Biashara Zanzi-
bar, Moh’d Sijaamini Moh’d, ali-
wataka wafanyabiashara kuwa
wakweli na kuteremsha bei ya
bidhaa na kutoa taharuki kwa
wananchi.

Alisema kuwa taasisi yake
itapita ~ kwenye  maduka
kuangalia hali ya bei iliyoko
lakini serikali haitomwonea
huruma wala  haitomwo-
nea mfanyabiashara anayeu-
za mchele kwa kilo Sh.3,000
na badala yake kuuza kwa
Sh. 1,700 kwa kilo.

Waziri akemea tabia kinamama kutupa watoto

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Riziki Pembe Juma, amekemea
kitendo cha baadhi ya wazazi
kuwatupa watoto.

Aliyasema hayo jana wakati
alipomtembelea mtoto wa siku
mbili aliyetupwa juzi katika
maeneo ya Fuoni nje ya Mji wa
Zanzibar ambapo mtoto huyo
anaendelea kupata matibabu

katika Hospitali ya Mnazi Mmo-
ja. Alisema kitendo hicho siyo
cha kibinadamu na haipendezi
mwanamke kuwa katili kwa ku-
tupa mtoto ambacho alikuwa
nacho tumboni kwa muda wa
miezi tisa wakati wa ujauzito
wake.

“Haipendezi kuona mwan-
amke anakuwa katili na mwan-
amke kama huyo anaweza kum-
dhuru mtu yoyote,”alisema.

Hivyo, aliwataka wanawake
na wazazi kukomesha vitendo

hivyo vya kutupa watoto na
kulitaka Jeshi la Polisi kufanya
uchunguzi ili kumjua mama wa
mtoto huyo aliyefanya ukatili
huo na sheria kuchukua mkon-
do wake.

Alisema serikali itamlea
mtoto huyo kama taratibu
na sheria zinavyoelekeza ka-
tika kupata haki zake stahiki na
kuomba mtoto huyo kupewa
jina la Riziki.

Aidha, aliwataka madaktari
kutochoka kutoa huduma bora

kwa wagonjwa wanaofika hos-
pitalini hapo na kuwapongeza
kwa kazi ya kuokoa maisha ya
mtoto huyo.

Zubeda Mohammed Hus-
sein kutoka kitengo cha watoto
hospitalini hapo alisema kuwa
afya ya mtoto huyo inaendelea
vizuri.

Aliwataka wazazi ambao
hawahitaji watoto ni bora ku-
tumia uzazi wa mpango kuliko
kuwatupa watoto ambao ha-
wana hatia yoyote.
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Abiria wa mabasi ya mwendokasi wakisubiri kupanda mabasi hayo kwenye kituo cha
daladala Mbezi Mwisho Manispaa ya Ubungo Dar es Salaam jana. Wakati mwingine

yanachelewa kufika kituoni hapo kutokana na foleni za magari barabarani na kusaba-
bisha usumbufu kwa abiria. PICHA: SABATO KASIKA

Bunge latoa angalizo mfumo
wa utoaji leseni za udereva

Na Romana Mallya, DODOMA

BUNGE limesema mfumo wa
sasa unaotumika kutoa leseni
za udereva unatoa mwanya kwa
baadhi ya madereva ambao ha-
wana sifa wala vigezo, kuzipata
na hivyo kuchangia ajali za bara-
barani.

Kutokana na hali hiyo, Bunge
limeazimia serikali ianze
mchakato wa kuutazama upya
mfumo huo ili kuwa na ulio ima-
ra ambao utatoa fursa kwa ma-

dereva waliokidhi vigezo pekee
kupata leseni.

Hayo yamo kwenye taarifa ya
mwaka ya shughuli za Kamati ya
Kudumu ya Bunge ya Mambo ya
Nje, Ulinzi na Usalama iliyosom-
wa jana bungeni jijini hapa na
Mwenyekiti wake, Vita Kawawa.

Mwenyekiti huyo alisema kwa
kipindi cha mwezi Oktoba hadi
Desemba 2022, matukio ya ajali
yaliyosababisha vifo ni 281 kul-
inganishwa na matukio 273 yali-
yoripotiwa katika kipindi kama

Wabunge walia ukusanyaji
mapato, ahadi ‘ambulance’

Na Romana Mallya

BAADHI ya wabunge wamehoji
kuhusu mfumo wa ukusanyaji
mapato na yaliko magari ya
kubeba wagonjwa (ambulance)
yaliyotakiwa kununuliwa kuto-
kana na fedha za UVIKO-19.
W\Nahhou hayo jana bungeni
Wakat| wanachangia taarifa ya
mwaka ya shughuli za Kamati
ya Bunge ya Bajeti.
Akizungumzia mwenendo
wa ukusanyaji wa mapato,
Mbunge wa Viti Maalum,
Esther Matiko alisema kama
wataweza kuudhibiti, nchi
itakusanya zaidi ya Sh. trilioni
40 na kuifanya isiwe tegemezi
kwa washirika wa maendeleo.
Alisema taarifa zilizoain-
ishwa kwenye kamati zinazo-
sababisha upotevu wa mapato
ni pamoja na mashine za EFD
ambapo utafiti wa kina uli-
ofanyika unaonyesha wafan-
yabiashara hawazitumii.
“Pamoja na kwamba wali-
pakodi ni wachache, wapo
milioni nne lakini kati yao
wanaolipa ni milioni mbili tu
na kufikia Sh. trilioni 24 au 25,
tukiziba mianya yote hata hiyo
trilioni 40 ni chache sana,”
alisema.
Alitaja jambo lingine lin-
alopoteza mapato, akijerea
taarifa ya Mkaguzi na Mdhibiti

Mkuu wa Hesabu za Serikali
(CAG) 2020/21, kuwa kuna
malimbikizo ya madeni ya
kodi ambayo hayakusanywi.

“2019/20 madeni ambayo
yalikuwa hayakusanywi ni Sh.
trilioni 3.86, mwaka 2020/21
yakaongezeka kwa asilimia
96 na kufikia trilioni 7.54,
yangekusanywa yangeongeze-
ka sehemu kubwa sana,
alisema. , o

Mjumbe wa Kamati ya Bajeti
na Mbunge wa Kibamba, Issa
Mtemvu, akichangia kuhusu
mikopo, alisema mkopo wa
ECF kutoka IMF wa dola bilioni
1.046 sawa na Sh. trilioni 2.4
umetiliwa shaka na kamati
kama malengo yanafikiwa.

“Lengo kubwa kwenye
mkopo huu wa Sh. trilionj
2.4 ambao ni dirisha la pili,
tulichukua kwa lengo kubwa
likiwa ni kupunguza uagi-
zaji urari wa nchi badala ya
kuagiza tukazalisha.

“Kinachotokea ni changa-
moto kubwa, ukiangalia ufanisi
wa mkopo huu mpaka sasa,
ulitolewa mwezi Agosti na
masharti yake utatolewa kwa
awamu saba kwa vipindi vya
miezi 40, lakini mpaka sasa
maeneo yote ya kipaumbele
kilimo, uvuvi, nishati maji,
nishati ya umeme hakuna hata
moja iliyofika asilimia 30,"
ahhadhansha

hicho mwaka 2021.

“Hili ni ongezeko la makosa
manane sawa na asilimia 2.9.
Kwa kipindi hicho, idadi ya watu
waliopoteza maisha kutokana
na ajali ni 382 kulinganishwa na
idadi ya watu 367 waliopoteza
maisha kwa kipindi kama hicho
mwaka 2021. Hili ni ongezeko
la watu 15 sawa na asilimia 4.1,
alisema.

Kawawa alisema uchambuzi
wa kamati unaonyesha ajali
zimekuwa zikichangiwa na baa-

dhi ya askari barabarani ku-
jihusisha na rushwa na hivyo
kushindwa kutimiza wajibu wao
katika kushughulikia makosa ya
barabarani.

Pia alisema uhaba wa viten-
dea kazi kama vile magari ya
doria kwenye barabara kuu, taa
za kuongozea magari, upungufu
wa tochi za kupima mwendo,
upungufu wa kamera na vipima
ulevi.

“Kukosekana kwa utashi wa
kisiasa kwa baadhi ya wanasiasa

KUPOTEA KWA CHETI

JULIANA MUSHI, anatangaza kupotelewa
cheti cha kidato cha nne chenye Index
namba S0320/0066 cha mwaka 1990
katika shule ya sekondari ya LAKE,
kilichotolewa na Baraza la Mitihani, yeyote
atakayekiona atoe taarifa kituo cha polisi
RB:MWA/NYA/RB44549/2023 ama simu
namba 0769444462

HALMASHAURI YA MANISPAA YA MOROGORO
SHERIA YA UMILIKISHAJI
WA ARDHI YA MWAKA 1939
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MMILIKI ALIOANDIKISHWA: JUMA MAULIDI WA
S.L.P 853, MOROGORO.
ARDHI: KIWANJA NA. 103 KITALU “BB" MOROGORO
MJINI-MANISPAA YA MOROGORO
MUOMBAJI: JUMA MAULIDI S.L.P 853, MOROGORO.

Taarifa inatolewa kwamba BARUA YA TOLEO YA KUMILIKI
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iwapo hakuna pingamizi litakalo tolewa kwa muda wa mwezi
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KADI YA GARI
RASHID IDDY RASHID
anatangaza kupotea kwa kadi ya
gari yenye namba za usajili T 209
ARV - TOYOTA CORSA. Chassis
namba EL510026205. Engine
namba 4E1330848. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo

cha Polisi. Taarifa ya Polisi:

DAR/URA/RB/433214/2022

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI.

ROSEE MAKENGE
PHARMACY LIMITED
inatangaza kupotea kwa
kadiya gari ainaya TOYOYA
SUCCED yenye usajili namba
T469DPD. Kwa yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chchote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
SIM/MAS/RB/39769/2023.

na hivyo utekelezaji wa sheria za
usalama barabarani. Mathalani,
kuwazuia askari kuwakamata
bodaboda au madereva bajaji
waliofanya uvunjifu wa sheria.

“Ubovu wa baadhi ya bara-
bara wakati mwingine husaba-
bisha ajali, hulka za kibinadamu
kuamini kuwa ajali hazizuiliki
na hivyo kuendesha pasipo kuz-
ingatia sheria, kuwa na madere-
va wengi wasio na sifa ya udere-
va unaochangiwa na hali ya
mfumo kutoa leseni kwa watu
wasio na sifa,” alibainisha.

Pia alisema kamati imebaini
kuwa katika siku za karibuni
kumeibuka wimbi la magari ya
watu binafsi, taasisi binafsi na
ya umma, kufungwa vingora
kinyume cha utaratibu ilhali
wakiwa hawana uelewa kuhusu
matumizi yake.

Alisema hali hiyo inahatari-
sha usalama kwa watumiaji
wengine wa barabara.

Alisema Bunge linaazimia
serikali kudhibiti matumizi
holela ya vingora kwenye
magari na kuhakikisha vin-
afungwa kwenye magari yanay-
ostahili.

Pia Bunge limeazimia serikali
iendelee kudhibiti uendeshaji
mbovu wa madereva bodaboda
kwa kusimamia ipasavyo She-
ria ya Usalama Barabarani kwa
kuwa uendeshaji wao umekuwa
moja ya vyanzo vya ajali.
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IS TEF yawatoa hofu wadau mchakato
Kkuifumua Sheria ya Habari 2016

DC apiga
marufuku
kamari kwa
wanafunzi

Na Elisante John, SINGIDA

MKUU wa Wilaya va Sin-

gida, Paskasi Muragili, amepiga
marufuku watoto na wanafunzi
kuingia kwenye maeneo ina-
kochezeshwa michezo ya kamari
ili kuwaokoa na hatari ya kula-
witiwa na vijana wenye ushawi-
shi wa kifedha.

Muragili alitangaza zuio hilo
mwishoni mwa wiki alipozun-
gumza na madiwani kupitia
mkutano maalum wa bajeti wa
Baraza la Madiwani Manispaa ya
Singida.

Alisema sambamba na maru-
fuku hiyo, wanaosimamia na
kuendesha michezo hiyo wa-
hakikishe wana leseni halali
kutoka Manispaa ya Singida ili
wajulikane mahali walipo kwa
ajill ya kurahisisha upatikanaji
Wao.

“Kuanzia leo ni marufuku kwa
watoto na wanafunzi kuingia
na kucheza ‘play station’... Ofisa
biashara upo! Hakikisha kuan-
Zia sasa wote wanaoendesha
michezo hii, wanakata leseni,”
aliagiza.

Wakichangia mjadala huo,
baadhi ya madiwani wak|wamo

Margreth Malecela, Saidati Mzirai

na Geofrey l\/ldama, waliitaka
jamii kushirikiana na viongozi
kutokomeza vitendo vya ulawiti
vinavyoenea kwa kasi nchini.
Walisema wazazi, walezi na
jamii kwa ujumla vvasmotoa ush-
irikiano wa kutosha kwa viongo-
zi na serikali kwa ujumla, tatizo

hilo litaendelea kuwapo na hivyo

kuwaathiri watoto, vijana na
hata kizazi cha sasa na kijacho.
Margreth Malecela alitoa
angalizo kwa jamii kuwalinda
watoto bila ya kuwabagua, aki-
itaka serikali iwachukulie hatua

kali za kisheria, watakaojihusisha

na ulawiti dhidi ya watoto.
Katika mkutano huo wa

baraza, yalipitishwa makadirio

ya bajeti ya zaidi ya Sh. bil-

ioni 33.4 kwa mwaka wa fedha

2023/2024 kulinganishwa na Sh.

Rilioni 37.8 za bajeti ya mwaka
uu

Na Mwandishi Wetu

JUKWAA la Wahariri Tanzania
(TEF) limewataka wadau wa
habari nchini kuwa na subira
kwa kuwa Muswada wa Mab-
adiliko ya Sheria ya Huduma
za Vyombo vya Habari ya 2016,
utawasilishwa bungeni wakati
wowote kabla mkutano wa
10 wa Bunge unaoendelea ji-
jini Daodoma, haujaahirishwa
mwishoni mwa wiki hii.

Kauli hiyo ilitolewa juzi na
Mwenyekiti wa TEF, Deoda-
tus Balile alipozungumza na
waandishi wa habari jijini Dar
es Salaam.

Balile alikuwa  akitolea
ufafanuzi kuhusu baadhi ya
maswali aliyokuwa akiulizwa
na wadau wa habari nchini
walihoji hatima ya muswada
huo kwa kuwa ratiba ya vikao
vya Bunge haionyeshi ni lini
muswada huo utawasilishwa
bungeni kama serikali ilivyo-

ahidi.

Kwa mujibu wa Balile,
muswada huo haukuwekwa
kwenye ratiba ya vikao vya
Bunge moja kwa moja kama
ilivyozoeleka kwa kuwa uta-
wasilishwa bungeni kupitia
marekebisho madogo ya she-
ria mbalimbali.

“Muswada wa Sheria ya Hu-
duma za Vyombo vya Habari
utaingia bungeni kwenye vi-
kao vya mkutano wa Bunge
vinavyoendelea hivi sasa jijini
Dodoma.

“Nimeona watu wengi walio-
angalia ratiba ya Bunge wana-
nipigia simu, wanasema ‘sasa
mbona huo muswada haumo
kwenye mawasilisho ya sheria
zitakazowasilishwa?”  Wadau
wanasema wameona tarehe 9
na 10 kuna Muswada wa Bima
ya Afya, lakini hawaoni sheria
ya masuala ya kihabari.

“Lakini, hakika mimi ninazo
taarifa za uhakika, kwamba

tusiwe na wasiwasi, muswada
utaingizwa bungeni isipokuwa
kitakachobadilika nadhani
hatutatoa muswada huo kwa
njia ya kawaida kama utakavy-
okuwa Muswada wa Bima ya
Afya.

“Kitakachotokea ni kwamba
muswada huo utaingizwa ka-
tika utaratibu wa marekebisho
madogo ya sheria mbalimbali.

“Kwa hiyo, tuendelee kusub-
iria huku tukiendelea kuwasi-
liana na mamlaka husika, tuki-
wasiliana na serikali pamoja
na watunga sera ili kuona ni
kwa namna gani huo muswa-
da utawasilishwa bungeni,”
alisema Balile katika ufafanuzi
huo.

Kwa kipindi kirefu sasa, wa-
dau wa habari nchini wame-
kuwa wakilalamikia Sheria
ya Huduma za Vyombo vya
Habari ya Mwaka 2016 kwa
kile wanachodai ina baadhi
ya vifungu vinavyokandamiza

Na Mwandishi Wetu, GEITA

KATIKA kuunga mkono juhudi
za serikali za kuboresha elimu na
kulea kizazi kijacho ambacho ki-
tasaidia taifa kufikia malengo ya
kiuchumi na kimaendeleo, Kam-
puni ya Geita Gold Mining Lim-
ited (GGML) imejenga na kukabi-
dhi vyumba viwili vya madarasa
kwa Shule ya Msingi Kiziba ili-
ya Nyakagomba wilayani Gelta
mkoani Geita.

Madarasa hayo mawili yenye
thamani ya Sh. milioni 42, yana-
lenga kusaidia kutoa mazin-
gira mazuri ya kujifunzia kwa
wanafunzi ambao ufaulu wao
umeathiriwa na  mazingira

uhuru wa habari nchini.

Kutokana na hali hiyo, wa-
dau hao wamekuwa waki-
ishauri serikali ifanyie mareke-
bisho sheria hiyo kwa kuondoa
vifungu vinavyolalamikiwa ili
Tanzania iwe ni moja ya nchi
zinazothamini taaluma ya
habari duniani.

Wakati mijadala hiyo ik-
iendelea katika majukwaa
mbalimbali, mwishoni mwa
mwaka jana, Waziri wa Habari,
Mawasiliano na Teknolojia ya
Habari, Nape Nnauye, alisema
serikali inathamini taaluma
ya habari kwa kuwa inajua
umuhimu wa taaluma hiyo.

Katika kuthibitisha kauli
yake, alisema serikali itawasili-
sha bungeni muswada wa
marekebisho ya sheria hiyo
wakati wa Bunge la Januari
mwaka huu ili Bunge liijadili
sheria hiyo na kuiboresha kwa
kadri itakavyowezekana.

vv||ayam Geita. Dorine a||mvvak|||sha Mkurugenzi Mkuu wa GGML, Terry Strong. Kushoto ni Ofisa Mtendaj| wa Kata ya
Nyakagomba, Christopha Amos. PICHA: MPIGAPICHA WETU

GGML yakabldhl madarasa Shule ya Msingi Kiziba

magumu ya kujifunzia.

Akizungumza katika hafla ya
kukabidhi madarasa hayo mwis-
honi mwa wiki mjini Geita kwa
niaba ya Mkurugenzi Mkuu wa
GGML, Terry Strong, Ofisa Uhu-
siano wa kampuni hiyo, Dorine
Denis, alisema elimu ni nguzo
muhimu ya jamii, hivyo bila
elimu ni vigumu kupata maen-
deleo.

Alisema  elimu  inaweza
kubadilisha maisha ya watu na
ni mwelekeo wa miradi yao ya
uwekezaji wa jamii.

“GGML inaamini kuwa wa-
nanchi wa Tanzania ndio mtaji
mkubwa wa kampuni hii na siku
zote imekuwa ikiunga mkono
juhudi za serikali za kuboresha

elimu na kujenga kizazi kija-
cho ambacho kitasaidia Taifa la
Tanzania kufikia malengo yake
makubwa ya kiuchumi na ki-
maendeleo.

“GGML imedhamiria kucho-
chea maendeleo endelevu ya
jamii zinazozunguka mgodi na
imedhihirisha hilo mara kwa
mara kwa kushirikiana kikamili-
fu na serikali katika kuboresha
huduma za jamii ikiwamo elimu,
afya, maji na barabara pamoja na
shughuli nyingine za kiuchumi
kwa jamii zinazozunguka mgodi
huo.

“Tunakusudia kuwa na urithi
uliojengwa na uchumi endelevu
wa ndani unaoweza kukaa muda
mrefu, hata baada ya shughuli za

uchimbaji madini mkoani Geita
kumalizika,” alisema.

Aliongeza kuwa GGML ina-
fanya kazi ya kuunga mkono
malengo ya Serikali ya Tanzania
ya ukuaji thabiti wa uchumi na
maboresho ya miundombinu ya
kijamii.

“Hii inaendana na thamani
yetu ya msingi ya kusaidia seri-
kali katika kukuza ukuaji wa
uchumi wa muda mrefu kwenye
jamii tunakofanyia kazi.

“Kwa hiyo, nimefurahishwa
kwamba ujenzi wa madarasa
haya umetokana na juhudi za
ushirikiano kati ya serikali, jamii
mwenyeji na GGML,” alisema.

Vilevile, aliahidi kuwa GGML
itaendelea kushirikiana na Seri-

kali ya Tanzania na wadau wen-
gine ili kufikia lengo la sekta ya
madini la kuchangia asilimia 10
kwa Pato la Taifa ifikapo mwaka
2025.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya
Msingi Kiziba, Beatus Mwandu,
aliishukuru GGML kwa ujenzi
wa madarasa hayo, ikizingatiwa
shule hiyo bado inakabiliwa na
uhaba wa madarasa huku men-
gine yakiwa yamechakaa.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya
Nyakagomba, Christopha
Amos, aliishukuru GGML kwa
msaada huo na kuahidi kufiki-
sha kilio cha changamoto ny-
ingine kwa Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Geita ili
azifanyie kazi.
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AZAM FC,
NI VITA NAFASI

Na Saada Akida

AKATI kila moja
ikiwa imebakiza
mechi nane kab-
la ya kuhitimisha
msimu wa Ligi Kuu Bara,
Azam FC na Singida Big Stars,
zimeingia katika vita mpya ya
kuwania kumaliza nafasi tatu
baada ya kulingana kila kitu
kasoro tofauti ya mabao ya
kufunga na kufungwa.
Nafasi ya tatu kwe-
nye msimamo wa
Ligi Kuu Bara kwa
sasa ni lulu kuto-
kana na kuwapo kwa
uwezekano mkubwa
wa kupata tiketi ya
kushiriki Kombe la
Shirikisho Afrika en-
dapo Tanzania itaen-
delea kutetea nafasi
yake ya kuin-
giza timu nne kwe-
nye michuano hiyo
ya CAF.
Katika msimamo wa ligi
hiyo, Yanga ipo kileleni iki-
wa na pointi 59 ikifuatiwa

na Simba kwa alama zake 53,
jambo ambalo linazikatisha
tamaa Azam FC na Singida
Big Stars kuweza kufurukuta
na kuishusha miamba hiyo
miwili kutokana na tofauti
kubwa ya pointi kwa sasa.

Kwa sasa Azam FC ipo na-
fasi ya tatu ikiwa na alama
43 sawa na Singida Big Stars
baada ya timu hizo kila moja
kushuka kushinda mechi 13,
sare nne na kupoteza mich-
ezo mitano baada ya kushu-
ka dimbani mara 22.

Hata hivyo, Azam FC
yenyewe imefunga mabao 37
huku ikiruhusu nyavu zake
kutikiswa mara 23, wakati
Singida Big Stars yenyewe
ikicheka na nyavu mara 25
na ya kufungwa 18, hivyo
‘Wanalambalamba”  wana
tofauti kubwa ya mabao ya
kufunga na kufungwa.

Wakizungumza na gazeti
hili kwa nyakati tofauti
jana, makocha wa timu
hizo, Kaimu Kocha Mkuu
wa Azam FC, Kali Ongala na
Kocha Mkuu wa Singida Big
Stars, Hans Van Pluijm, kila
mmoja alikiri hali kuwa ngu-

BIG STARS

mu ya kumaliza katika nafasi
hiyo ya tatu.

Ongala alisema wana kazi
ngumu mbele yao ya ku-
hakikisha wanashinda mich-
ezo iliyosalia kipindi hiki cha
lala salama ili kufikia malen-
£0 yao.

Alisema ligi imekuwa
ya ushindani na kila timu
inahitaji kupata matokeo
ili kujiweka salama katika
msimamo huku wakihi-
taji kupambana kila mechi
kutafuta matokeo mazuri ili
kumaliza msimu huu waki-
wa nafasi ya tatu.

“Tumejiondoa katika mbio
za ubingwa na hata nafasi ya
pili, akili na nguvu zetu tuna-
zielekeza kutafuta matokeo
mazuri katika michezo il-
iyosalia kutafuta pointi tatu
muhimu ili tumalize msimu
kwenye nafasi ya tatu katika
msimamo.

“Ligi imekuwa na ushinda-
ni mkubwa kwa sababu kila
timu unayokutana nayo hasa
zilizopo chini ya msimamo
zinahitaji kutoka zilipo na
kujiweka salama mwishoni
mwa msimu kufikia malengo

yao,” alisema Kali.

Kwa upande wa Pluijm,
alisema wanafanyia kazi
madhaifu yao na kujiweka
imara kwa ajili ya kusaka
pointi muhimu  katika
michezo iliyoko mbele yao
kufika malengo yao ikiwa-
mo kumaliza msimu nafasi
ya tatu.

Alisema baada ya ku-
poteza mechi dhidi ya
Simba, wamerudi uwanjani
kufanyia kazi makosa yao
ili kujiimarisha kwa mechi
zijazo kupambana kusaka
pointi muhimu.

“Tunahitaji kumaliza ligi
tukiwa nafasi ya tatu, ha-
tutaangalia waliopo juu
yetu, tunafanya maandalizi
mazuri kujiandaa na mich-
ezo ijayo kufanya vizuri na
kutafuta ushindi kila mechi
kwa sababu ya kuhitaji na-
fasi ya tatu,” alisema Pluijm.

Alisema anaimani na
kikosi chake kufanya vizuri
kwa sababu ya uwezo na
ubora wa wachezaji alikuwa
nao ndani ya kikosi chake
kuweza kumpa matokeo
chanya.

KVZ FC: Bado |
tumo mbio N
ubingwa
Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya KVZ FC imesema licha
ya kupoteza michezo miwili mfu-
lulizo, bado wanaendelea na nia
yao ya kutwaa ubingwa wa Ligi
Kuu Zanzibar.

KVZ ambao walikaa kileleni
mwa msimamo wa Ligi Kuu Zan-
zibar kwa muda mrefu, kwa sasa
wametupwa nafasi ya tatu wakiwa
na alama 37 baada ya kufungwa
mechi mbili za mzunguko wa 18
na 19 dhidi ya KMKM na JKU.

Kwa sasa Mabaharia KMKM
ndio vinara wa ligi hiyo wakiwa
na alama 41 wakifuatiwa na
Mlandege FC yenye pointi 38.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha Msaidizi wa KVZ FC, Ali
Khalid, alisema bado wapo katika
mbio za ubingwa wa ligi hiyo kwa
kuwa wanaamini kwa michezo
iliyobaki wanayo nafasi kubwa ya
kutimiza lengo lao.

Alisema michezo miwili wali-
yoipoteza haijawaondoa katika
malengo yao, bali imewapa ngu-
vu na hamasa ya kufanya vizuri
michezo 11 iliyosalia.

Alisema wachezaji wote bado
wanahamasa na kiu ya ubing-
wa kwa msimu huu, hivyo hata
benchi la ufundi nalo linaende- T
lea na jitihada zake kuhakikisha %h
wanashinda mchezo wao wa 20 '
dhidi ya Jamhuri FC utakaopigwa
Uwanja wa Amaan Jumamosi wiki
hii. JUMANNE JUMA

Ruvu

yashinda
baada ya
mechi 13

Na Adam Fungamwango

HATIMAYE baada ya mechi 13
kupita, timu ya Ruvu Shooting
imeonja ushindi wake wa kwanza
baada ya kuhamia kwenye Uwanja
wa Jamhuri Morogoro na kuichapa
KMC mabao 2-1.

Ruvu iliamua kukimbilia kwe-
nye uwanja huo badala ya Uhuru
Dar es Salaam ambao ulikuwa
wake wa nyumbani kutokana na
kufungwa kwa uwanja wao halisi,
Mabatini Mlandizi mkoani Pwani.

Msemaji wa Ruvu Shooting,
Masau Bwire (pichani), alidai ha-
wakuukimbia Uhuru kwa sababu
hawafanyi vizuri, ila Jamhuri Mo-
rogoro ulikuwa ndiyo kipaumbele
chao hapo awali, lakini wakaam-
biwa nao haukidhi vigezo ndipo
waliporudi Uhuru, lakini kwa sasa
wameruhusiwa kutumia Jamhuri
baada ya kukidhi vigezo.

Ikiwa ni mechi yake ya kwanza
kwenye uwanja huo, Ruvu iliin-
gia na mguu mzuri kwani ilipata
ushindi wake wa
kwanza tangu
Septemba 29,
mwaka jana
ilipoifunga
Coastal Union
mabao 2-1.

Baada va
hapo haikushin-
da mechi 13
mfululizo, ikiwa
imepoteza
jumla ya mechi
tisa na sare nne, kati ya hizo tatu
zikiwa ni suluhu, hivyo kuifanya
kushika nafasi ya pili kutoka mki-
ani ikiwa na alama 17 katika mechi
22 ilizocheza hadi sasa.

Yalikuwa ni mabao ya William
Patrick dakika ya 28 na Samson
Joseph dakika ya 78, huku KMC
ikipata bao kwa mkwaju wa pen-
alti iliyopigwa na Nzigamasabo
Steve dakika tano kabla ya mechi
kumalizika.

Kocha Msaidizi wa KMC, Ahmad
Ally, alisema walicheza vema na
kutawala mchezo, lakini makosa
madogo madogo ndiyo yaliyowa-
fanya kupoteza mechi hiyo.

“Tumecheza vema, ukiangalia
hata bao lao la pili lilikuwa ni la
shambulizi la kushtukiza, hata
hivyo nafasi bado tunayo kuhakik-
isha tunabaki Ligi Kuu kwa saba-
bu, tuna nafasi ya kurekebisha
mapungufu na sasa zinahitajika
zaidi pointi kuliko kucheza vizuri,”
alisema kocha huyo.

Ushindi wa mechi hiyo umewa-
fanya Ruvu Shooting kupanda na-
fasi moja juu hadi ya 15 ikiwa na
pointi 17, ikiwa kwenye harakati
za kujinasua kushuka daraja, KMC
ikiwa kwenye nafasi va 12 na
pointi zake 23.
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MATIP KUPIGWA BEI LIVER

KLABU ya Liverpool itasikiliza ofa msimu huu wa
majira ya joto kwa beki wao wa kati wa zamani wa
Kimataifa wa Cameroon, Joel Matip, mwenye umri
wa miaka 31, ambaye mkataba wake hapo Anfield
unamalizika mwaka 2024. (Football Insider)

CANCELO NGUMU KUUZIKA

MKURUGENZI wa Michezo wa Bayern Munich,
Hasan Salihamidzic, amesema ada ya euro milioni
70 iliyowekwa katika mkataba wa mkopo wa beki wa
pembeni wa Manchester City na Ureno, Joao Cancelo
mwenye miaka 28 itakuwa “ngumu” kwa klabu hiyo.
(Mirror)

COUTINHO KWA MKOPO

KIUNGO wa kati wa Brazil, Philippe Coutinho, mwe-
nye umri wa miaka 30, anahusishwa na uhamisho wa
mkopo kwenda Galatasaray baada ya msimu mgumu
akiwa na Aston Villa. (Sun)

MESSI MKATABA MPYA

MKURUGENZI wa michezo wa Paris St-Germain,
Luis Campos, amethibitisha kuwa klabu hiyo iko
kwenye mazungumzo na mshindi wa Kombe la Dunia
na Argentina, Lionel Messi mwenye umri wa miaka 35,
kuhusu mkataba mpya. (Mail)

CORBERAN KUINOA BROM

KOCHA Mkuu wa West Brom, Carlos Corberan,
mwenye umri wa miaka 39, anawania kuchukua
nafasi ya Jesse Marsch iwapo Leeds United itaamua
kumtimua kocha huyo. (Mail)

MOURINHO KUREJEA CHELSEA

KOCHA wa zamani wa Chelsea, Jose Mourinho, ana-
taka ‘kurejea’ Stamford Bridge kwa kipindi cha tatu
na Mreno huyo mwenye umri wa miaka 60, ‘alijiweka
karibu’ na wanunuzi wapya wakati klabu ilipoanza
kuuzwa. (Mesport)

ENRIQUE ATAJWA DARAJANI

CHELSEA pia ipo tayari kumwajiri kocha wa zamani
wa Hispania, Luis Enrique, mwenye umri wa miaka
52, kama kocha mpya ikiwa watamtimua, Graham
Potter. (Fichajes)

AUBAMEYANG KURUDI BARCA

BARCELONA inafuatilia hali ya mshambuliaji wa
Gabon, Pierre-Emerick Aubameyang katika Klabu
ya Chelsea huku wakipanga kumrejesha Camp Nou
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 33. (Football
transfers)

GALLAGHER AFUATILIWA

KLABU ya Newcastle United itaendelea kumfuatilia
kiungo wa kati wa England, Conor Gallagher, mwenye
umri wa miaka 22, baada ya kufanya mazungumzo
na Chelsea kuhusu uhamisho wa Januari. (Football
Insider)

WILLIAMS AWANIWA LIVER

LIVERPOOL na Aston Villa zimeripotiwa kuwa
tayari ‘kuijaribu Athletic Bilbao katika dirisha la
msimu ujao wa majira ya joto kwa kupeleka ofa kwa
ajili ya winga wao wa Hispania, Nico Williams mwenye
umri wa miaka 20 na kiungo wa kati wa Hispania
Oihan Sancet, 22. (AS via Teamtalk)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

USTAKABALI wa Mason

Mount katika Klabu ya

Chelsea uko mashakani

kutokana na pande hizo
mbili kutofautiana kwenye mkataba
mpya.

Mazungumzo kati ya
Chelsea na Mount yalisit-
ishwa baada ya mchezaji

huyo mwenye umri wa
miaka 24, kukataa ofa
akihisi kuwa inamfanya
kuwa chini ya kile amba-
cho wachezaji wengine
waandamizi na usajili
mpya wanalipwa zaidi
hapo Stanford Bridge.

MOUNT

® ® ® Hana uhakika Chelsea

|

ETE

~

baada ya ujio wa Enzo Fernandez
aliyesajiliwa kwa...

Mount amebakiza miezi 18 ka-
tika mkataba wake wa sasa na ana-
taka kurudisha mshahara wake wa
paundi 80,000 kwa wiki, lakini kla-
bu hiyo inatoa kiasi kidogo kuliko
inavyowalipa wachezaji ghali kama
Raheem Sterling.

Mazungumzo yanatarajiwa kuan-
za tena katika jaribio la kuvutia chi-
ni ya utawala mpya wa Todd Boehly.
Baada ya kutumia zaidi ya paundi
milioni 300 kununua wachezaji
Januari pekee, wachezaji kutoka

akademi ya Chelsea kama Mount
wanatamani kuonekana kama se-
hemu muhimu ya siku zijazo na si
kuchukuliwa kawaida.

Mount alifuzu kupitia akademi
ya Chelsea na kufanikiwa kushinda
Ligi ya Mabingwa Ulaya akiwa na
klabu hiyo na kuichezea England
katika michuano miwili mikubwa.

Lakini sasa hana uhakika na ha-
dhi yake katika klabu hiyo baada
ya ujio wa Enzo Fernandez aliyesa-
jiliwa kwa ada ya pauni milioni 107.
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scaviae | SUPA
KUPAKUA | JACKPOT
APPYETU! | KwA1000/- m=ilu @
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TAREHE: 08,09 NA 10 FEBRUARI 2023
BASHIRI KWA USAHIHIMECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X 2

TAREHE MUDA

01.08/02/23 | 20:00
02.08/02/23 | 20:15

03.08/02/23 | 20:15

04.09/02/23 | 01:30 | Bragantino SP vs Sao Paulo
05.09/02/23 | 02:30| Botafogo SP vs Ituano SP
06.09/02/23|03:00| Nacional Potosi vs El Nacional Quito| 2.
07.09/02/23 | 04:05| Pumas De Tabasco vs Correcaminos Uat
08.09/02/23 | 11:30 Aizawl FC vs Rajasthan United | 2.
09.09/02/23 | 14:00 | Gokulam Kerala FC vs Minerva FC
10.09/02/23 | 20:00 Nea Salamis vs Anorthosis Famagusta | 2.
11.10/02/23 00:00[ Santo Andre SP vs EC Agua Santa SP| 2.
12.10/02/23 | 04:05| Queretaro FC vs Club Leon
13.10/02/23 |11:45

Nurnberg vs Fortuna Dusseldorf | 2.

Angers vs Nantes

Toulouse vs Reims

MANCHESTER, England

OCHA wa Manches-

ter, Erik Ten Hag, ana

mpango wa kuwa- \

ondoa wachezaji sita
klabuni hapo kwenye dirisha
kubwa la usajili linalofuata ka-
tika majira ya joto.

Ten Hag katika harakati zake
za kutaka kuijenga timu hiyo na
kurudisha ubora wa Man United,
ana mpango wa kuwaondoa wa-
chezaji ambao anaona hawatamfaa
katika mpango wake wa kuirejesha
klabu hiyo katika zama zake.

Wachezaji ambao inaelezwa kocha
huyo ataachana nao mwishoni mwa
msimu huu ni pamoja na nahodha wa
sasa, Harry Maguire, Eric Baily, Phil
Jones, Alex Telles, Anthony Martial,
pamoja na Aaron Wan Bissaka.

Hag ana mpango wa kukisuka kikosi

CHAGUA 4
chake kwa namna yake kwani anahi-

- WEKA PESA.
taji wachezaji wanaoweza kuendana

(6) ‘ I na mfumo wake zaidi. Pia Man United
~ $ vodacom | m-pesa wanabhitaji kuondoa baadhi ya wachez-
. aji ili wapate fedha za kuweza kununua

2 airtel nyota wengine.

Klabu hiyo inaepuka hasara ya ku-
ongeza wachezaji kwenye timu wakati
wengine wapo na hawana nafasi ndani
ya kikosi.

Brisbane Roar vs Central Coast Mariners | 2.

KUWEKA PESA:
-PIGA *150*87#,

Xavi akunwa na kiwango Barca

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

"“*150*87#

esro240 HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

0764115588, 0677115588

0685115588

, @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

BARCELONA, Hispania

XAVI amewasifu wache-
zaji wake wa Barcelona
kwa kuendelea kuwa wa-
vumilivu katika ushindi
wao wa mabao 3-0 dhidi
ya Sevilla huku viongozi
hao wa LaLiga wakisonga

Gavi aliongeza la pili da-
kika 12 baadaye na Raph-
inha, aliyesaidia bao hilo,
aliongeza jina lake kwe-
nye ukurasa wa mabao
huku Barca wakifikisha
ushindi wa 10 mfululizo
mwaka huu.

Sevilla walilenga zaidi

“Tulizungumza wakati
wa mapumziko. Siku zote
ni ngumu kushambulia
wakati mpinzani ana wa-
chezaji 11 nyuma ya mpira.

“Lakini tulifanya vizuri
sana na nimeridhika sana
na matokeo haya.”

Barca walichukua fursa

mbele kwa pointi nane kulinda, wakisimamia kamili ya mshangao wa
zaidi ya Real Madrid. mikwaju mitatu pekee Real Madrid kupoteza 1-O
Barca walitawala mechi  kwa jumla ya mabao 16 dhidi ya Real Mallorca

ya Jumapili pale Camp
Nou kabla ya kupata bao
lao kupitia kwa beki wa
pembeni, Jordi Alba da-
kika ya 58.

ya Barca, na Xavi amefu-
rahishwa na kikosi chake.

“Hii ilikuwa siku ya
kuthubutu,” aliiambia
DAZN.

mapema siku hiyo na
kuendeleza uongozi wao
kileleni huku wakikaribia
kutwaa taji la kwanza ka-
tika misimu minne.
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41,067/ -

Na Christina Mwakangale

LI Tanzania iweze kupata ma-

tokeo bora na kupiga hatua kwe-

nye michezo ikiwamo mpira wa

miguu, hakuna njia ya mkato
zaidi ya kufanyika uwekezaji mkubwa
kuanzia kwa watoto wadogo ambao ni
rahisi kuvikuza vipaji vyao kwa manu-
faa ya baadaye, imeelezwa.

Balozi wa Morocco nchini, Zaka-
ria El Goumiri (pichani), ndiye alitoa
kauli hiyo Dar es Salaam jana, wakati
akizungumza na waandishi wa habari
kuhusu masuala mbalimbali, ikiwamo
michezo.

Alisema kama ilivyo nchi nyingine
barani Afrika, awali Morocco ambayo
ilimaliza nafasi ya nne kwenye Kombe
la Dunia nchini Qatar 2022, haikufanya
vizuri kwenye michezo aina mbalim-
bali na kwamba tangu miundombinu,

Yanga na
jambo

lao kwa
Watunisia

fara wa kikosi cha timu hiyo,
lakini furaha yao ni kurejea
kwa Salum Abubakari ‘Sure
Boy’ na Khalid Aucho ambao
wamepona na wapo fiti kwa
mchezo huo.

“Baada ya mechi yetu dhidi
ya Namungo FC, tumerudi
uwanjani na kuendelea ku-
fanyia kazi mapungufu yali-
yojitokeza ikiwamo sehemu
va kiungo kuiimarisha kuwa
bora kutokana na kurejea
kikosini kwa Aucho na Sure
Boy.

“Tumefanya maandalizi ma-
zuri kwa kuwa tunatambua
mchezo utakuwa wa ushinda-
ni mkubwa kutokana na sisi
kuwa ugenini, tunahitaji
kupata alama katika mchezo
wetu huo wa kwanza katika
hatua ya makundi,” alisema
kocha huyo.

Tayari Yanga wametan-
guliza mapema maofisa wao
kwenda nchini Tunisia kwa
lengo la kuweka mazin-
gira mazuri ya timu kufikia
pamoja na sehemu ya Ku-
fanyia mazoezi watakapotua
nchini humo.

MOROCCO

KUTOKA

vituo vya ufundishaji michezo vilipoi-
marika ndipo mafanikio yalipofikiwa.
“Mpira wa miguu ndio mch-
ezo mkubwa nchini Mo-
rocco na kwa kutoa uzoefu
ni kwamba kunahitajika
uwekezaji na kuwaandaa
watoto, vijana kupitia vi-
tuo vya mafunzo ya mich-
ezo. Utakuwa na uhakika
wa mafanikio ukiwekeza
mbali na hapo utakuwa un-
abahatisha,” alisema Balozi
Zakaria.

“Morocco itaendelea kutoa ush-
irikiano kwa nchi za Afrika ambazo
zinapenda kuinuka kwenye soka, kwa
sababu kipaumbele chetu cha kwan-
za ni Afrika, sote ni kitu kimoja licha
ya tofauti zetu za kijiografia,” alisema

-,
e

balozi huyo.

Alisema wakati nchi hiyo inapoji-
andaa kuwa mwenyeji wa mashinda-
no ya Kombe la Mataifa ya Afrika
(CAN), mwaka 2025, maandalizi ya-
naendelea vizuri ikiwamo uboreshaji
wa miundombinu na hoteli.

Kocha Mkuu wa Simba, Robertinho Oliveira.

Sakho, Baleke fiti kuivaa Horoya
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ezo baada ya kupata maumivu hayo
hali iliyozua hofu kwa mashabiki na
wapenzi wa timu hiyo, lakini nyota
huyo raia wa Mali hakupata madha-
ra makubwa.

Kwa mujibu wa Daktari wa Simba,
Kagabo, Kanoute aliangukia nyonga
na kupata maumivu yaliyofanya
ashindwe kuendelea na mchezo, la-
kini halikuwa tatizo kubwa.

Wakati huo huo, Mwenyekiti wa
Bodi ya Wakurugenzi wa Simba,

Salim Abdallah “Try Again’ yupo mji-
ni Tangier nchini Morocco akishiriki
kozi ya Diploma ya Uongozi wa Kla-
bu (Diploma in Club Management)
inayotolewa na Fifa.

“Hii ni fursa kubwa ambayo Simba
tumepata na itatusaidia kuboresha
uendeshaji wa klabu yetu, tutakuwa
moja ya timu bora ambayo itakuwa
mfano kwa timu zingine, wakati hili
linaendelea tukumbuke pia Fifa na
CAF wanaendelea na maandalizi ya
Super Cup ambayo Simba tutashiri-
ki, sisi tunaanza wengine watafuata,”
alisema Try Again.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HiIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE
01.11/02/23

MUDA MICHEZO

Southampton FC vs Wolverhampton Wanderers

1 X 2

02.11/02/23

KVC Westerlo vs KAA Gent

03.11/02/23

UD Almeria vs Real Betis Seville

04.11/02/23

Lazio Rome vs Atalanta BC

05.11/02/23

Valencia CF vs Athletic Bilbao

06.12/02/23

Macarthur FC vs Wellington Phoenix FC

07.12/02/23

Toulouse FC vs Stade Rennes

08.12/02/23

Getafe CF vs Rayo Vallecano

09.12/02/23

Vitesse Arnhem vs FC Utrecht

10.12/02/23

Angers SCO vs AJ Auxerre

1.12/02/23

Montpellier HSC vs Stade Brest 29

12.12/02/23

Hertha BSC vs Borussia Monchengladbach

13.12/02/23

RC Celta de Vigo vs Atletico Madrid

14.12/02/23

1. FC Cologne vs Eintracht Frankfurt

15.12/02/23

Real Valladolid vs CA Osasuna

16.12/02/23

Sporting Lisbon vs FC Porto

17.12/02/23

Olympique Lyon vs RC Lens

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMANNE - 07/02/2023

GAME ID

NYUMBANI

MICHEZO

Bhayangkara Surabaya Utd vs PS Tni

SARE  UGENINI

1 X 2

Mohammedan SC vs Churchill Brothers

Persita Tangerang vs Persija Jakarta

Hajer Club vs Al Faisaly (KSA)

Smouha Club vs Al Masry Club

Najran SC vs AL Hazm

Kerala Blasters FC vs Chennaiyin FC

AL Khalidiyah vs Al Shabbab

AL Badii vs Al Hala Muharrag

Talaea El Gaish vs Pyramids

AL Khlood vs Al Ahli Jeddah

Sandhausen vs SC Freiburg

Coca Cola vs National Bank

AZ Alkmaar vs Utrecht

Bnei Sakhnin vs Hapoel Beer Sheva

Deportivo Municipal vs Carlos Mannucci

Vasas SC vs Budapest Honved

De Graafschap vs De Treffers

Flamengo vs Al Hilal Riyadh

Maidenhead U vs Southend

Grimsby vs Luton Town

Eintracht Frankfurt vs SV Darmstadt

Sheffield Utd vs Wrexham

Salernitana vs Juventus

Bath City vs Hampton and Richmond

Alloa Athletic vs Falkirk FC

Alfreton vs Curzon

Fleetwood Town vs Sheffield Wed

Halifax vs Barnet

Crewe vs Leyton Orient

Hungerford Town vs St.Albans

Hamilton vs Queen of South

Port Vale vs Accrington

Spennymoor Town vs Kings Lynn

Oldham vs Dagenham and Redbridge

Taunton Town vs Dulwich Hamlet

Utd of Manchester vs Guiseley

Weymouth vs Concord Rangers

Chesterfield vs Woking

Burnley vs Ipswich

Radcliffe Borough vs Belper Town

Cheshunt vs Welling

Tamworth vs Stourbridge

Doncaster vs Tranmere

York City vs Solihull Moors

Leamington vs Buxton FC

Hereford United vs Southport

Poole Town vs Swindon Supermarine

Blackpool vs Huddersfield

NAC Breda vs Heerenveen

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Jean Baleke (kushoto) na Pape Sakho, ambao walizua hofu baada ya kuumia juzi kvvenye mechi dhidi
va Al Hilal Uwanja wa Benjamin Mkapa, imeelezwa watarejea leo mazoezini. Nyuma yao ni Joash On-
yango wakati wakipasha katika mechi dhidi ya Singida Big Stars ljumaa iliyopita ambayo walishinda

3-1. MPIGAPICHA WETU

Yanga na jambo
kwa Watunisia

Na Saada Akida

KIKOSI cha Yanga kinaondoka leo na
Shirika la Ndege |la Emirates kuelekea Tuni-
sia tayari kwa mchezo wao wa kwanza wa
hatua ya makundi wa Kombe la Shirikisho
Afrika utakaopigwa Jumapili wiki hii nchini
humo.

Yanga itapitia Dubai na kisha kuungani-
sha ndege ya kwenda katika mji wa Sousse
Tunisia uliopo umbali wa kilometa 140
kutoka mji watakocheza mechi hiyo dhidi
yva US Monastir.

Sousse ndio mji wa nyumbani kwa Kocha
Mkuu wa Yanga, Nasreddine Nabi na ndipo
ilipokuwa imeweka kambi wakati ikienda
kucheza mechi ya marudiano ya mchujo
kuwania kufuzu hatua ya makundi ya
michuano hiyo dhidi ya Club Africain na
kushinda bao 1-0.

Lakini Sousse ndio mji wa nyumbani kwa
Klabu ya US Monastir watakayokutana
nayo Jumapili wiki hii jijini Tunis, Tunisia.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha
Msaidizi wa Yanga, Cedric Kaze, alisema
wana kibarua kigumu cha kuhakikisha
wanashinda mchezo huo ili kupata pointi
zitazowaweka katika nafasi nzuri kwenye
kundi lao.

Alisema wanatarajia kumkosa nyota wao,
Bernard Morrison, ambaye alimsema ni
majeruhi, hivyo hatukuwapo katika msa-
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Sakho, Baleke fiti kuivaa Horoya

® ® ® Okrah bado shida, Robertinho atoa neno kuwavaa
Waguinea hao, Fifa yamwingiza darasani Try Again...

Saada Akida na Hadija Mnhgwai

LABU ya Simba imewashusha
pumzi mashabiki na wapenzi wa
timu hiyo, kuhusu hofu ya kuwa-

kosa nyota wawili wa kikosi cha
kwanza Pape Sakho na Jean Baleke, kue-
lekea mchezo wao wa kwanza wa hatua
ya makundi ya Ligi ya Mabingwa Afrika
baada ya juzi kushindwa kumaliza mechi
dhidi ya Al Hilal ya Sudan.

Katika mchezo huo wa
kirafiki wa Kimataifa uli-
opigwa Uwanja wa Benja-
min MKkapa, Dar es Salaam
na kumalizika kwa sare
ya bao 1-1 juzi, Sakho
alishindwa kuendelea na
mchezo baada ya kupata
maumivu ya mguu wakati
Baleke alitolewa uwanjani
kwa machela hali iliyo-
zua hofu kwa mashabiki
wa Simba kuelekea mechi
dhidi ya Horoya AC nchini
Guinea Jumamosi wiki hii.

Hata hivyo, Daktari wa Simba, Edwin
Kagabo, amesema nyota hao hawakupata
madhara makubwa na wanaendelea vi-
zuri, hivyo wataanza mazoezi na wenzao
leo baada ya mchezo wa juzi dhidi ya Al
Hilal wachezaji wote kupewa mapumziko
ya siku moja na leo kutakiwa kuanza kure-
jeamazoezi.

“Sakho na Baleke walipata maumivu
katika mchezo wa jana (juzi), lakini ha-
wakupata madhara makubwa, wanaende-
lea vizuri na kesho (leo) wataendelea na
programu ya mazoezi,” alisema Dk. Edwin
na kuongeza:

“Kuhusu Okrah (Agustine), uwezekano
wa kuanza mazoezi hivi karibuni ni mdo-
go kwa sababu bado anasikia maumivu ya
mguu, tunasubiri vipimo vya CT Scan ili
kujua ukubwa wa jeraha lake.”

Kwa upande wa Kocha Mkuu wa Simba,
Robertinho Oliveira, ameweka wazi kuwa
mechi hiyo ya kirafiki dhidi ya Al Hilal
imemsaidia kupata mwanga mzuri wa
kikosi chake kuelekea mchezo wa hatua
ya makundi ya Ligi ya Mabingwa Afrika

dhidi ya Horoya.

Akizungumza na gazeti hili jana, Rob-
ertinho alisema mchezo huo ameutumia
kwa ajili ya kuwapa nafasi wachezaji
ambao hawakupata kuonekana katika
michezo iliyopita ili kujiandaa kwa mechi
kubwa zijazo.

Alisema kama benchi la ufundi im-
ewasaidia kuona madhaifu na ubora wao
kabla ya kwenda nchini Guinea kuanza
kampeni yao ya kutafuta pointi muhimu
katika michuano hiyo ya Ligi ya Mabing-
wa.

“Mechi ilikuwa nzuri na kipimo kizuri
kwetu kuna wachezaji nimewaona ambao
hawajacheza mara kwa mara katika ligi,
tupo kwenye maandalizi ya mchezo wetu
wa kimataifa dhidi ya Horoya AC, tunahi-
taji kupata matokeo mazuri.

“Nimeona madhaifu na ubora wetu
baada ya kuona vijana wangu hao na
baadaye kuwapa nafasi wachezaji wa
kikosi cha kwanza ili kuona kile ambacho
nimekielekeza mazoezini kinafanyiwa
kazi,” alisema Robertinho.

GAZETI HIL HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Alisema alifurahi kuona nyota wake wa
kikosi cha kwanza wakiingia na kubadili-
sha mchezo hadi kusawazisha bao katika
mchezo huo wa kirafiki, hivyo anatarajia
makubwa kutoka kwao katika mchezo
ujao.

Katika hatua nyingine kiungo Sadio
Kanoute naye atarejea uwanjani baada ya
kupewa mapumziko ya siku mbili baada
ya kuumia katika mchezo wa Ligi Kuu
Tanzania Bara dhidi ya Singida Big Stars,
uliopigwa Ijumaa iliyopita.

Kanoute alitolewa dakika ya 83 ya mch-
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