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HABARI KITAIFA

Meneja wa Mawasiliano na Uhusiano kwa Umma wa Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa
Mazingira (NEMC), Irene John (wa tatu kushoto), akikabidhi mfuko mbadala kwa mmoja wa wageni
waliotembelea banda la NEMC katika maonyesho ya kimataifa ya kilimo na mazingira nchini Qatar
mapema wiki hii na kupewa elimu jinsi Tanzania ilivyofanikiwa kutokomeza matumizi ya mifuko ya

plastiki. Wengine (kushoto) ni maofisa wa baraza hilo. PICHA: NEMC

Samia: Uagizaji sukari,
mafuta kufikia mwisho

Na Halfani Chusi

RAIS Dk. Samia Suluhu Hassan
amesema serikali imejipanga kuziba
pengo la uagizaji nje ya nchi bidhaa
zikiwamo mafuta ya kula na sukari
pamoja na kutatua vikwazo vinavy-
oikabili sekta ya kilimo ili kumnufai-
sha moja kwa moja mkulima.

Samia aliyasema hayo jana jijini
Dar es Salaam wakati wa uzinduzi
wa Jukwaa la Mfumo wa Chakula
ambalo mkutano wake unatarajiwa
kufanyika nchini kwa siku nne kuan-
zia Septemba 5, mwaka huu.

Uzinduzi huo ulihudhuriwa na
viongozi mbalimbali wakiwamo Rais
Mstaafu wa Awamu ya Nne, Dk. Ja-
kaya Kikwete, ambaye ni Mwenyeki-
ti wa Kamati ya Tuzo ya Chakula Af-
rika, Waziri Mkuu Kasimu Majaliwa,
Rais wa Zanzibar, Hussein Mwinyi,
Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson,
mawaziri na naibu mawaziri.

Alisema Tanzania imejitosheleza
kwa chakula lakini ziko baadhi ya
bidhaa hulazimika kuziagiza nje ya
nchi na kwamba pengo hilo kwa sasa
linatafutiwa ufumbuzi .

“Tuna mpango wa kufufua
mashamba yote ya ndani na kulima
kisasa zaidi kwenye mafuta ya kula.
Sukari pengo letu ni tani 30,000.
Kuna viwanda vinajengwa ambavyo
vitakamilika mwakani. Kukamilika
kwake kutapunguza pengo hili na
tutafanikiwa kuzalisha sukari itakay-
otosha kwa matumizi yetu.

“Hadi kufikia mwaka 2030, tut-
afikia lengo la kuifanya sekta ya kili-
mo ichangie asilimia 30 kwenye pato
la taifa na kulisha nchi jirani na bara
la Afrika,” alisema.

Pia alisema lengo lingine ni kuifan-

ya Tanzania kuwa ghala la chakula
Afrika na duniani kwa kuongeza tija
katika uzalishaji kwa kuhakikisha
wakulima wanapata mbolea na viua-
tilifu kwa wakati.

Rais alisema serikali itahakikisha
vijana wanakuwa kipaumbele cha
uwekezaji na kuwekeza kwenye
utafiti, kufungua masoko mapya ya
kimataifa pamoja na kujenga miun-
dombinu imara na kuweka mazin-
gira jumuishi sekta binafsi.

“Kwenye mnyororo wa thamani,
wadau wa kilimo zaidi ya 30,000
watapata nafasi ya kujadiliana kuhu-
su kilimo hatua hii itaongeza uwezo
kuzalisha chakula kupitia mpango
wetu tuliouanzisha wa BBT (Be Bet-
ter Tomorrow).

“Mikakati iliyowekwa kwenye kili-
mo tangu nchi ipate uhuru, imefanya
nchi kujitegemea kwa chakula kile
kinachozalishwa ndani ya nchi na
wakulima wenyewe,” alisema.

Rais Samia alitaja mafanikio mbal-
imbali yaliyopatikana hadi sasa kuwa
ni pamoja na kuanzishwa kwa taasisi
za utafiti, kuundwa kwa bodi za usi-
mamizi mazao na mbegu, korido
ya kilimo kusini mwa Tanzania, ku-
wapo kwa mazingira wezeshi kwa
sekta binafsi yenye mnyororo wa
thamani.

“Kwa upande wa kilimo cha mazao
tumeanza kutenga maeneo ya kilimo
kwa vijana na tarehe 20 (Jumatatu)
nitakwenda kuzindua mpango Do-
doma,” alisema.

KUONGEZA AJIRA
Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali

Mwinyi alisema uwekezaji kwenye
sekta ya kilimo utasaidia kupunguza

tatizo la ajira nchini.

“Kuna vijana wengi nchini wali-
omaliza vyuo na wako mtaani, njia
pekee ya kumaliza tatizo la ajira ni
sekta ya kilimo, ninakushukuru Rais
Samia, kwa wazo zuri la kuinua kili-
mo.
“Sisi kule Zanzibar watu wengi
wamejiajiri kwenye eneo la uvuvi na
ukulima wa mwani. Kwa hiyo tutaku-
wa tayari kuja kuwaonyesha namna
shughuli hizo zinavyofanyika ili ku-
hamasisha watu wapende kilimo,”
alisema.

Rais mstaafu Kikwete alisema uz-
induzi wa mifumo ya bei ya chakula
Afrika ni mafanikio makubwa katika
kutatua changamoto barani humo.

“Nina uhakika kwamba suluhu za
chakula Afrika zinaweza kufanywa
kutoka kwenye kongamano hili na
Tanzania inaweza kuchukua nafasi
muhimu katika kufanya kazi hiyo,”
alisema.

Mwenyekiti wa Taasisi ya Mapin-
duzi ya Kijani barani Afrika (AGRA)
ambaye ni Waziri Mkuu wa zamani
wa Ethiopia, Hailemariam De-
salegn, alisemamiakamiwiliiliyopita
imeonyesha haja ya Afrika kubadili-
sha mifumo yake ya kilimo.

Rais wa AGRA, Dk. Agnes Kalibata,
alisema taasisi hiyo inaamini nguvu
ya Tanzania katika kulisha Afrika
huku akibainisha kuwa ina uwezo
wa kubeba mipango hiyo.

Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe
alisema Tanzania inatamani ku-
jilisha na kulisha nchi zingine huku
mipango mbalimbali ikiwekwa ili ku-
hakikisha malengo hayo yanafikiwa
na kuongeza kuwa serikali iko tayari
kushirikiana na sekta binafsi katika
kufanikisha hilo.

]
CWT yakwepa kihunzi
cha mahakama

Na Oscar Assenga, TANGA

CHAMA cha Walimu nchini (CWT), kimeruka ki-
hunzi cha mahakama, baada ya kufanya mkutano
mkuu wa dharura wa uchaguzi huku kikiacha nafasi
za waliofungua kesi mahakamani.

Katika uchaguzi huo, CWT imejaza nafasi za Maka-
mu wa Rais na Naibu Katibu Mkuu, huku kikikwepa
kujaza nafasi za Mweka Hazina na Katibu Mkuu zilizo-
zuiwa na mahakama.

Jana, CWT ilifanya mkutano huo jijini Tanga, huku
kikitii amri ya kutozigusa nafasi hizo mbili ili kuepuka
mkono wa sheria.

Akifungua mkutano huo, Mkuu wa Mkoa wa Tanga,
Waziri Kindamba, aliipongeza CWT kwa kutii katazo
hilo la mahakama.

Kindamba alisema kufanyika kwa mkutano wa
dharura na kuepuka kutovunja amri ya mahakama ni

: jambo jema ambalo linaonyesha ukomavu wao katika

kutii sheria zilizowekwa.

“Kwa kweli niwapongeze kwa kutii katazo lililowek-
wa na mahakama ambalo limeweka zuio la nafasi
hizo mbili za Mweka Hazina na Katibu Mkuu. Mme-
lithibitishia taifa kiwa mna ukomavu na kuna uimara
CWT, chama imara na ngangari. Nawapongeza kwa
ukomavu huo endeleeni hivyo hivyo kuwa walinzi wa

watoto na wakufunzi wetu,” alisema.

Awali, Rais wa CWT, Leah Ulaya, alisema chama
hicho kinafuata sheria na taratibu zote za nchi kwa
kuwa kinatambua kwamba walimu ni tegemeo la
nchi, hivyo ni kundi ambalo linahitaji kuonyesha njia
ya kuigwa katika kutii sheria za nchi.

“Ninaimani kwamba wajumbe wa uchaguzi wa-
takuwa watulivu wataheshimu taratibu kwa Lengo
la kuhakikisha uchaguzi unafanyika kwa utulivu na
amani ili tuweze kupata viongozi wetu,” alisema.

AMRI YA MAHAKAMA

Juzi, Mahakama Kuu Divisheni ya Kazi Dodoma ili-
zuia mkutano huo baada ya kufunguliwa kwa kesi ya
msingi kupinga kufutwa uanachama kwa waliokuwa
viongozi wa chama hicho.

Viongozi hao ni aliyekuwa Katibu Mkuu, Deus Seif
na Mtunza Hazina, Abubakar Allawi, ambao Desem-

: ba, mwaka jana, mkutano mkuu wa chama hicho ulia-

zimia kuwavua uanachama huku wakiwa wanasubiri
uamuzi wa Mahakama Kuu Kanda ya Dar es Salaam
kuhusu rufani ya kesi ya jinai.

Zuio la mkutano huo lilitolewa na Jaji Gerson Mde-
mu baada ya Seif na Allawi kuwasilisha maombi ya
kuzuia uchaguzi wa nafasi hizo.

Akizungumza nje ya mahakama baada ya uamuzi
huo, wakili upande wa waleta maombi, Nashon Nkun-

¢ gu, alidai uamuzi huo unatoa nafasi ya kusikilizwa

kwa kesi ya msingi ya waleta maombi ya kuiomba Ma-
hakama Kuu kutoa tafsiri ya mkutano mkuu wa nusu
muhula wa CWT kuwajadili na kuwafuta uanachama
wakati wakiwa na kesi mahakamani.

“Sababu iliyofanya waombe zuio la mahakama na
kupewa ni uwapo wa kesi ya kujadili uhalali wa wao
kuondolewa kama wanachama na kuondolewa kwe-
nye nafasi za uongozi walizokuwa wakizitumikia,”
alisema.

Mkutano mkuu huo wa nusu muhula, uliazimia
kuwafuta uanachama Seif na Allawi kutokana na
kuhukumiwa kifungo cha miezi sita jela na Mahaka-
ma ya Hakimu Mkazi Kisutu, Dar es Salaam, baada ya
kupatikana na hatia ya kutumia vibaya madaraka kwa
kuchepusha Sh. milioni 13.9 ambazo ni mali ya CWT,
hivyo kukosa sifa ya kuwa viongozi na wanachama.

Hata hivyo, wakati mkutano huo ukiazimia hayo,

watuhumiwa hao walikuwa wamekata rufani wak-

isubiri hukumu kutoka Mahakama Kuu Kanda ya Dar
es Salaam.

Mahakama Kuu Kanda ya Dar es Salaam ilitoa ua-
muzi kuhusu rufani hiyo ambayo Seif na mwenzake

walishinda baada ya ushahidi uliotolewa kutowatia

hatiani.



Jumamosi Machi 18, 2023 NipaShe 3

HABARI KITAIFA

Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Felchesmi Mramba (watatu kushoto), akikata utepe kuzindua

wa chama hicho, akiwamo Mwenyekiti Benoit Araman (wa tatu kulia). PICHA: MPIGAPICHA WETU

Shangwe zatawala Mchungaji
Kimaro kurejea Kijitonyama

Na Mary Geofrey

MCHUNGAJI wa Kanisa la
Kiinjili la Kilutheri (KKKT)
Usharika wa Kijitonyama,
Dk. Eliona Kimaro, jana
alipokewa kwa shangwe
usharikani hapo baada ya
kumaliza likizo ya siku 60 ali-
yokuwa amepewa na uongo-
zi wa juu wa kanisa hilo Day-
osisi ya Mashariki na Pwani.

Mchungaji Kimaro jana
alishiriki ibada ya masifu
ya asubuhi (Morning Glory)
baada ya kuwa 1 ikizo ali-
yopewa kuanzia Januari 16,
mwaka huu. Awali, aliambiwa
baada ya kumaliza likizo hiyo,
anatakiwa kuripoti makao
makuu ya dayosisi, Luther
House, Dar es Salaam, ili ku-
pangiwa majukumu men-
gine.

Akisalimia waumini wa
ibada hiyo, Mchungaji Kima-
ro alimshukuru Askofu wa
KKKT Dayosisi ya Mashariki
na Pwani, Dk. Alex Malasusa,
kwa msamaha aliompatia wa
kurejea katika usharika huo.

“Nimshukuru Baba Askofu
kwa huruma na utashi wake
kunirudisha tena kwenye
usharika huu kwa sababu
mimi ni mchungaji mwenye
nadhiri za kichungaji. Nime-
apa kutumwa na kuhudumu
popote pale ambapo kanisa
litaona nafaa kutumwa,”
alisema huku akishangiliwa
na waumini hao.

“Kwa hiyo mimi si mali ya

Kijitonyama mimi ni mali ya
dayosisi na ingeweza kunitu-
ma mahali popote pale nami
nikatii lakini bado nimerud-
ishwa hapa kutumikia tena.

“Nawakumbusha tu kuwa
kwa utaratibu wa Kanisa la
Kiinjili la Kilutheri Tanza-
nia, mchungaji anaweza ku-
tumwa mahali popote kwa
hiyo naweza kuwa hapa au
mahali popote pale na ninge-
pokea kwa  unyenyekevu,”
alisema.

Kabla ya kurejea kazini jana
Mchungaji Kimaro, alitan-
gaziwa msamaha wa adhabu
ya likizo yake ya siku 60 na
Askofu Malasusa akiwa katika
Usharika wa Kinyerezi katika
ibada ya shukrani iliyofanyi-
ka Februari 19, mwaka huu.

Akiwa  ibadani  hapo,
Mchungaji Kimaro alitaja
sababu ya kupewa adhabu
hiyo kuwa ni kusifia vijana wa
dini ya Kiislamu kuwa wana
nidhamu ya kazi tofauti na
vijana wa Kikristo.

Alikumbushia kuwa No-
vemba 13, mwaka jana, akiwa
kwenye ibada ya mavuno ka-
tika usharika huo, aliongoza
ibada na kuhubiri, kuwaom-
bea wanafunzi wa kidato cha
nne na vijana wasio na ajira.

“Mwishoni  nilisukumwa
kuwaombea wale vijana
wasiyo na ajira na nilisisitiza
suala la nidhamu ‘Seif Disci-
pline’ na ‘life Discipline’ (nid-
hamu ya maisha) na katika
kusisitiza, nilitoa mfano wa

vijana wa usharika wangu wa
Kijitonyama na wale wa dhe-
hebu lingine, labda nitamke
wazi wale wa Kiislamu.

“Baada ya hapo yale ma-
neno ‘yaliklipiwa’ huko du-
niani na watu nisio wajua na
kutengenezwa klipu’ (video
fupi) ambayo ilikuwa inao-
nyesha ulinganifu kati ya
vijana wa kiislam na wakristo
katika suala la uaminifu hasa
vijana . Jambo hilo limeleta
mtafaruku mkubwa ndani ya
jamii na sintofahamu, wapo
waliopekea  ‘Positive’ na
waliopokea ‘negative’ (hasi),”
alisema Kimaro.

Mchungaji Kimaro alisema
amepokea uamuzi wa Askofu
Malasusa kama mchungaji
mwenye kiapo na nadhiri
ya daima za uchungaji, kutii
maelekezo ya Askofu.

Naye Askofu Malasusa
alitangaza kwa niaba ya
washarika Mchungaji Kima-
ro, amesamehewa na aen-
delee, kutafakari na kukaa
karibu na Mungu ili shetani
asiwaondoe katika mstari.

Bila kutaja Mchungaji Kima-
ro kurejea lini kazini, waumi-
ni na wafuasi wa mchungaji
huyo waliendelea kujiuliza
maana ya msamaha huo hadi
hapo jana aliporejea rasmi
kuendelea na kazi.

Akiwa ibadani hapo Ki-
maro alitangaza jana jioni
kwenye ibada ya masifu ya
jioni angeendesha maombi
ya toba na kuanzia Jumatatu

ya wiki ijayo ataongoza ibada
ya asubuhi na jioni kwa somo
la kipindi cha kwaresma.

Itakumbukwa kuwa Febru-
ari 18, mwaka huu waumini
na wafuasi wa Mchungaji
huyo, walichanga zaidi ya
Sh. milioni 10 kupitia kundi
la WhatsApp na kubandika
bango lenye picha yake eneo
la Morocco wilayani Kinon-
doni.

Bango hilo ambalo hadi
sasa lipo na picha yake lina
maandishi  yanayosomeka
‘But The Greatest Of This
Love’ 1 Cor. 13: 13 na kichwa
cha habari kikubwa kina-
chosema ‘Let There Be Light’
ikiwa na maana ‘Na iwe
Nuru’, na ujumbe unaosema,
‘Washarika na waumini wa
Kijitonyama tunakupenda’.

Kusimamishwa kwa
Mchungaji Kimaro, kulianza
kufahamika, usiku wa Januari
16, kupitia video iliyokuwa
ikisambaa kumwonyesha ak-
iwaaga waumini wa ibada ya
masifu ya jioni kuwa amepe-
wa likizo ya siku 60 baada ya
kuitwa katika ofisi ya msaidizi
wa askofu na kufanya kikao
na mkuu wa jimbo.

Katika video hiyo, Mchun-
gaji Kimaro alitangaza ku-
maliza likizo yake Machi
17, mwaka huu, na baada
ya likizo atatakiwa kuripoti
Makao Makuu ya Dayosisi na
si usharikani hapo tena, huku
akiacha sintofahamu kwa
waumini.

]
Kanisa latangaza
rasmi Machi 17
kumbukumbu ya
kifo cha Magufuli

Na Daniel Limbe, Chato

KANISA Katoliki Jimbo la Rulenge
Ngara, limetangaza rasmi kuadhimisha
kila mwaka, Machi 17 ambayo ni siku
aliyofariki dunia aliyekuwa Rais wa
Tanzania, Hayati Dk. John Magufuli.

Magufuli alifariki dunia Machi 17, 2021
wakati akipatiwa matibabu ya moyo
katika Hospitali ya Emilio Mzena, Dar
es Salaam, hali ambayo ilitikisa nchi na
kuibua simanzi kwa wananchi.

Hali hiyo ilitokana na ukweli kwamba
ilikuwa mara ya kwanza kwa taifa
kushuhudia kifo cha Rais akiwa ma-
darakani tangu kupatikana kwa uhuru
wa Tanganyika mwaka 1961.

Ikiwa imetimia miaka miwili tangu
kifo cha Dk. Magufuli, jana Kanisa Kato-
liki Jimbo la Rulenge Ngara, lilitangaza
rasmi kuitambua na kuiadhimisha kila
mwaka Machi 17 ikiwa ni kumwombea
toba kwa Mwenyezi Mungu na ku-
tambua mchango wake mkubwa kwa
kanisa na jamii kwa ujumla.

Askofu wa Jimbo la Rulenge Ngara,
Severine Niwemugizi, alisema Kanisa
Katoliki jimbo hilo limeipitisha rasmi
siku hiyo ambayo itaanza kuadhimish-
wa kila mwaka na kwamba waumini wa
kikatoliki wanapaswa kuitambua kwa
kumwombea heri Hayati Magufuli.

Askofu Niwemugizi alikuwa kwenye
ibada ya misa takatifu ya kumwombea
toba kwa Mungu, iliyofanyika jana kwe-
nye Kanisa Katoliki Parokia ya Mlimani
Rubambangwe, Chato, takribani mita
100 kutoka nyumbani kwao Hayati
Magufuli. “Siku hii sasa ni rasmi kuia-
dhimisha kila mwaka. Mimi nitakuja
hapa kila Machi 17 hata kama nitakuta
waamini wawili. Hata kama nikiwa pe-
kee yangu nitasali maana popote alipo
askofu na kanisa liko hapo,” alisema.

Askofu Niwemugizi alitumia fursa
hiyo kumwombea Hayati Magufuli msa-
maha kwa yeyote aliyemkwaza enzi za
uhai wake na kwamba huenda aliwa-
kosea baadhi ya watu kwa kuwa naye
alikuwa binadamu kama wengine.

Akizungumza kwa niaba ya Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, Waziri wa Ulinzi na
Jeshi la Kujenga Taifa, Inocent Bashun-
gwa, mbali na kushukuru kwa utumishi
mwema wa Hayati Magufuli, amesema
serikali itaendelea kuenzi mambo
yote mazuri aliyotamani watanzania
kuyapata.

“Ni miaka miwili imepita tangu
tumempoteza aliyekuwa Rais wetu wa
awamu ya tano, Hayati Dk. Magufuli. Ni
ukweli usiopingika kuwa atakumbukwa
sana na serikali na jamii kutokana na
maono na alama zake za kimaendeleo
alizozifanya kwa Watanzania,” alisema
Bashungwa.

Mjane wa kiongozi huyo, Mama
Janeth Magufuli, aliwashukuru Wa-
tanzania kwa kuendelea kumwombea
mema Hayati Magufuli sambamba na
kulishukuru Kanisa Katoliki kwa kuen-
delea kumuenzi.
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Kampioni mpya teksi mtandaoni vatinga nchini

Na Joseph Mwendapole

KAMPUNI ya SUKA ambayo inatoa
huduma ya teksi mtandaoni imezin-
duliwa jijini Dar es Salaam na imeele-
zwa kujibu changamoto za madereva
na kutoa huduma bora kwa abiria.

Uzinduzi huo ulifanyika jana mae-
Mkurugenzi wa kampuni hiyo, God-
frey Daniel, alisema SUKA ni mfumo
unaounganisha madereva na abiria
kwa njia ya mtandao na teknolojia
zingine.

“Katika lugha ya Kiswahili neno
“Usukani” ni kifaa cha kuongozea
chombo cha usafiri kama gari, piki
piki, meli, ndege na kadhalika. Sasa
kutokana na neno hilo, kukazaliwa
au kuibuka neno lingine lisilo rasmi
“SUKA” ikiwa ni mshika usukani au
anayesuka njia yaani dereva,” alisema.

Daniel alisema tangu awali kuanzia
kwenye wazo na katika shughuli zote
za ujenzi na ukamilisho wa mfumo wa
SUKA, lengo limekuwa kuboresha na
kujaribu kupunguza kama si kuondoa
kero na changamoto anazopata dere-
va wa mtandao.

Alisema watayarishaji wa SUKA
wanaamini kuwa ikiwa dereva ataku-
wa mwenye furaha na mafanikio
kwenye kazi yake, hata viwango vya
huduma yake vitakuwa bora zaidi na
hivyo kuboresha huduma kwa mteja
wake ambaye ni abiria.

“Baada ya utafiti tulioufanya, tu-
ligundua na kutafuta suluhisho la

changamoto ambazo dereva ameku-
wa akikumbana nazo ikiwemo maka-
to ya juu, upatikanaji wa cheniji, kuto-
heshimika katika kazi, kutokuwa na
uhakika wa ajira mtandaoni kutokana
na wenye mifumo kuizima au kum-
fungia dereva ama mabadiliko ya bei
na mengineyo bila taarifa,” alisema.

Kwa mujibu wa Daniel, SUKA ni
mfumo unaofanya kazi na pia kutu-
mika kwenye simu janja za Android
na Apple na kwamba kama ilivyo mi-
fumo ya namna hiyo, kuna App kwa
ajili ya dereva na pia ya abiria.

“Tunajua kuwa madereva wako
tayari na wamekuwa wakifanya shu-
ghuli zao kama kawaida na kupitia mi-
fumo mbali mbali iliyopo. Dhumuni la
kuleta SUKA na kinachotutofautisha
na mifumo mingine ni kuwa sisi dere-
va ndiyo mteja wetu wa kwanza hivyo
tumezingatia na tutaendelea kubore-
sha na kushirikiana na madereva wal-
io na nia na utayari,” alisema.

Alitaja vigezo vya kujiunga na mfu-
mo wa SUKA na kuanza kutoa au ku-
tumia huduma za usafiri kuwa kama
ifuatavyo. Dereva wa SUKA anahita-
jika kuwa na leseni ya udereva halali
iliyohai, Bima ya chombo husika iliyo
hai, cheti cha LATRA (mamlaka ya
Udhibiti Usafiri wa Ardhini) kilicho
hai, simu janja na namba iliyosajil-
iwa.

“Abiria anapaswa kupakua app ya
SUKA (ya blue kwa abiria) toka google
play (android) au app store (iphone)
tovutiyetuya sukaride.com,” alisema.

Mwalimu Mkuu mbaroni kwa madai kifo cha mwanafunzi

Na Vitus Audax, |LEMELA

JESHI la Polisi mkoani Mwanza, linamshi-
kilia Mwalimu Mkuu wa Shule ya Sekondari
Mwinuko iliyopo Kata ya Kitangiri wilayani
Ilemela, Mwalu Steven, kwa madai ya kutoa
adhabu kwa wanafunzi 30 na mmoja aki-
fariki dunia baada ya kuzungumza lugha ya
Kiswahili tofauti na utaratibu wa shule.

Mwanafunzi aliyefariki dunia ni wa Glory
Faustine (14) wa kidato cha kwanza huku Em-
manuel Liatu (13) akivunjika mguu, baada ya
kudondokewa na jiwe wakati wakitekeleza
adhabu ya Mwalimu Mkuu ya kuchimba
changarawe. Adhabu hiyo ilitolewa jana shu-
leni hapo.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa Mwanza,
Kamishna Msaidizi Mwandamizi (SACP)
Wilbroad Mutafungwa, alisema wanamshikil-
ia mwalimu mkuu huyo pamoja na mwalimu
wa zamu, ambaye jina lake hakulitaja.

Alisema wanamshikilia mwalimu wa zamu
kwa kuwa ndiye mwenye jukumu la kujua
ratiba zote za wiki ikiwa ni pamoja na adhabu
zinazotolewa na usalama wa wanafunzi wa-
naozitekeleza.

Kamanda Mutafungwa alisema kutokana
na kifo cha mwanafunzi huyo, shule hiyo
imefungwa kwa muda ili kuzuia taharuki
ambayo imejitokeza na kuwataka wananchi
kuwa watulivu wakati taratibu za kisheria
zikiendelea kufanyika dhidi ya wahusika wal-
iosababisha jambo hilo.

Alisema tukio hilo lilitokea siku hiyo majira
ya saa 3:00 asubuhi wakati wanafunzi wak-
ichimba changarawe na ghafla waliangukiwa
na jiwe lililosababisha kifo na kujeruhi mwa-
nafunzi mmoja. Kutokana na tukio hilo, wa-
nanchi wa maeneo hayo waliandamana ili

kupata mwafaka na kuitaka serikali kuondoa
adhabu kali dhidi ya wanafunzi. Mwanafunzi
Jackline Jovin, ambaye ni miongoni mwa
wanafunzi waliokuwa wakitekeleza adhabu
hiyo, aliiambia Nipashe kwamba wakati wa-
naendelea na kazi hiyo waliona mawe mado-
go yakidondoka kwenye shimo walilokuwa
wakichimba kwa ajili ya kupata changarawe.

“Tulitoka shimoni, mwenzetu alikataa
kutoka akidai atatoka pindi atakapomaliza.
Wakati tunatoka ndipo jiwe likaporomoka
na kumwangukia kichwani Glory na jiwe hilo
lilimkandamiza mguu Emmanuel wakati aki-
toka,” alisimulia.

Getrude Michael, mzazi wa moja ya mtoto
aliyekuwa akishiriki katika adhabu hiyo,
alisema shule hiyo imekuwa ikitoa adhabu
kali zinazopita uwezo wa wanafunzi na kui-
omba serikali kuweka utaratibu mzuri wa
utoaji adhabu kwa wanafunzi ili kuondoa
matukio yanayosababisha madhara dhidi
yao. “Hii sio mara ya kwanza kwa shule hii
kutoa adhabu kali. Zimekuwa zikitolewa ad-
habu kubwa ikiwa ni pamoja na kubebeshwa
matofali, kuchimba na kuhamisha vifusi na
kuwaathiri kisaikolojia wanafunzi,” alisema.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Kitangiri, Reuben
John, alisema kutokana na jiografia ya mtaa
huo wenye miamba mikubwa, hivi karibuni
walifariki dunia watu baada ya kuangukiwa
na mwamba wakati wakiendelea na shughuli
za uchimbaji wa mawe. Alisema ajali za nam-
na hiyo mpaka sasa katika mtaa huo zimesha-
tokea nne.

Muda mfupi baada ya tukio hilo, Jeshi la
Polisi kwa kushirikiana na Jeshi la Zimamoto
na Uokoaji walifika na kuchukua mwili wa
mwanafunzi huyo pamoja majeruhi na ku-
wapeleka katika Hospitali ya Rufani ya Mkoa
ya Sekou Toure.

NOTISI/TANGAZO

hadhara kama ratiba inavyoonyesha.

LEGENDS AUCTION MART LTD, DESTENI COMPANY LIMITED, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD ,SALEI AUCTION MART LTD,HEDANE ENTERPRISES
LTD, MASE INTERNATIONAL LTD,TAUSI AUCTION MART,MASETO AUCTIONEER AND DEBT COLLECTORS, JY AUCTIONEERS CO.LTD, NGOMENI AUCTION MART, REAL
MASTER LTD,DRM AUCTIONEERS & CO.LTD, MAS AND ASSOCIATES CO.LTD,MELVA INTERNATIONAL LTD ,YONO AUCTION MART &CO.LTD ,YARDLEY RECOVERIES AUCTION
LTD, SUMA JKT AUCTION MART COMPANY LTD,MAJEMBE AUCTION MART LTD, MABUNDA AUCTIONEER MART CO.LTD kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuriya Muunganowa
Tanzania, chini ya Benki ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa notisi ya kulipa deni kwa mdaiwa ndani ya siku 14 kuanzia tangazo hili, Vinginevyo, tutafanya Minada ya

ALILOKOPA JINA LA MTEJA AINA YA DHAMANA JINA LA MWENYE DHAMANA MAHALI DHAMANA ILIPO TAREHE YA MNADA

1.NYUMBA YENYE HATI NA. 43118 LR MWANZA KIWANJA NAMBA 1535,

KITALU 'A' NORTH BUSWELU ,KWA JINA LA JOSEPH LWIZA KASHEKU.

2.NYUMBA YENYE HATI NA. 52751 LR MWANZA KIWANJA NA. 9731, KITALU

'B'NYEGEZI KWA JINA LA SAMSON JOSEPH KASHEKU 3NYUMBA YENYE

HATINA. 52750LR MWANZA ILIYOPO KWENYE KIWANJA NA. 974/1, KITALU

'B'NYEGEZIKWA JINA LA JOSEPH LWIZA KASHEKU 4. NYUMBA YENYE  [1.JOSEPH LWIZA KASHEKU 2.SAMSON JOSEPH

HATINA. 50140 LR MWANZA ILIYOPO KWENYE KIWANJA NA. 164, KITALU ' J' [KASHEKU 3.JOSEPH LWIZA KASHEKU 4.ZACHARIA | 1.NORTH BUSWELU -MWANZA 2NYEGEZI MWANZA
MWANZA SAMSON JOSEPH KASHEKU NORTH BUSWELU KWA JINA LA ZACHARIA MABULA KISUMO MABULA KISUMO 3NYEGEZI MWANZA 4NORTH BUSWELU-MWANZA  |12/04/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
AGGREY MPOKI BROWN MWAIPASI NYUMBA MPOKI BROWN MWAIPASI KILUVYA 6/04/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
MBEYA ROGIMWA AGRO COMPANY LIMITED [KIWANJA CHENYE HATI NAMBA 083KYL/1204 SANGA ROGGERS GIDION MWAMENGO NA ANNA DANIEL | [TETE KYELA MBEYA 5/04/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

UBUNGO UYACODE VICOBA PROGRAM NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI KNDO 29299-KND/MBRMWZ/10/2 UYACODE VICOBA PROGRAM HQ MAKUBURI UBUNGO 20/03/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
KARIAKOO RAMADHANI KITWANA IBRAHIM NYUMBA MARIAM KITWANA IBRAHIM TABATALIWITI 5/04/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
KARIAKOO THOMAS REMI MARKUS NYUMBA THOMAS REMIMARKUS TABATAKINYEREZI 6/04/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEMEKE PAULINA SAMSON PAULO NYUMBA SHUKURU HAMISI MADENGE KIMBANGULILE-CHARAMBE 12/04/2023 SAA 05:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEMEKE DADI SALUM HAMRI NYUMBA DADI SALUM HAMRI KICHANGANI-KISARAWE Il 13/04/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
TEGETA EDSON MAKALA DAUDI NYUMBA EDSON MAKALA DAUDI KIROMO-BAGAMOYO 06/04/2023 SAA 4:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
BUGURUNI ARIEL JOHN MNGEREJA NYUMBA ARIEL JOHN MNGEREJA ZINGIZIWA 06/04/2023 SAA 4:30 ASUBUHI NA KUENDELEA
BUGURUNI HAMISIMESHACK NGINYANYI NYUMBA HAMISI MESHACK NGINYANY! TABATA-LIWITI 12/04/2023 SAA 05:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
BUGURUNI AMANI OMARI NOMBWANI NYUMBA AMANI OMARI NOMBWANI KIGOGO KISARAWE Il -KIGAMBONI 13/04/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
BUGURUNI MINIHAJI HUSSENI MSHALE NYUMBA MINIHAJI HUSSENI MSHALE GONGOLAMBOTO ULONGONI 14/04/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA
BUGURUNI SHARIFA SAIDI HAMISI NYUMBA SHARIFA SAIDI HAMISI PUGU BOMBANI, ILALA 14/04/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

MASHARTI YA MNADA

ndani ya siku 14.

1 Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya Nyumba, Kiwanja,Gari au Shamba ,papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki italazimika kulipwa

2 |kiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali,hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwisha ilipa.
3 Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no.0715868000/0714939933/0718038313/0787129539/076599900
4 lwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba Benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi Benki bila gharama yeyote.




Jumamosi Machi 18, 2023

Nipashe 5

HABARI KITAIFA

Serikali yapata dawa
kampuni za bima
kushindwa kulipa fidia

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Katibu  Mkuu
Wizara ya Fedha na Mi-
pango, Lawrence Mafuru,
ameipongeza Mamlaka ya
Usimamizi wa Sekta ya Bima
Tanzania (TIRA) na Benki
ya CRDB kwa kutekeleza
mchakato wa uanzishwaji
wa Akaunti ya Dhamana ya
Bima (Trust Account), aki-
itaja suluhisho kwa tatizo la
kampuni za bima kushindwa
kuwalipa wateja wake.

Mafuru alipongeza hat-
ua hiyo juzi wakati wa
uzinduzi wa mafunzo ya
utekelezaji wa akaunti hiyo
kwa Wakurugenzi Watendaji
na maofisa wakuu wa fedha
wa kampuni za bima nchini
yaliyofanyika Makao Makuu

Mafuru alisema uanzish-
waji wa akaunti hiyo ni hatua
nzuri ambayo itasaidia kui-
marisha usimamizi wa sekta
ya bima kuendana na ma-
takwa ya kisheria na udhibiti
yaliyowekwa na TIRA.

Akifafanua vikwazo vya
awali, Mafuru alisema uta-
ratibu uliokuwa unatumika
mwanzoni katika usimamizi
wa dhamana ya bima, hauku-
wa mzuri jambo ambalo
lilichangia TIRA kushindwa
kusimamia vizuri amana
hizo pindi ziliporejeshwa
kwa kampuni kutoka Benki
Kuu ya Tanzania (BoT) baada
ya kuiva. Alisema kampuni
nyingi za bima zilikuwa zi-
natumia fedha za amana ya
akiba katika matumizi men-
gine, pasipo kupata idhini
ya TIRA, hivyo kuingia katika
changamoto ya ukwasi na
wakati mwingine kushindwa
kulipa fidia kwa wateja ku-
tokana na fedha kuwekezwa
katika miradi mingine.

Mafuru alibainisha kuwa
uamuzi wa kufungua Akaun-
ti ya Dhamana ya Bima
katika benki za biashara
ni mwarobaini wa changa-
moto hiyo kwa kuwa sasa
TIRA itasimamia moja kwa
moja fedha hizo za amana
za akiba, jambo ambalo si tu
litaimarisha usimamizi, bali
pia kuboresha maendeleo ya
sekta ya fedha.

“Niwapongeze CRDB kwa
kuwa benki ya kwanza kuun-
gana na TIRA katika uanzish-
waji wa Akaunti ya Dhamana
ya Akiba. Lakini nimevutiwa
na namna ambavyo mmeona
kuna umuhimu wa kuandaa
mafunzo haya ambayo yana-
lenga kuwajengea uelewa
kampuni za bima juu ya
uendeshaji wa akaunti hiyo,”
alisema.

Mafuru alimtaka Kam-

ishna wa TIRA kuhakikisha :
kampuni zote za bima zin- :
afuata sheria kwa kuweka :
dhamana ya amana. Alisema :
kwa kufanya hivyo kutasaid- :
ia kuchochea mafanikio ya :
sekta ndogo ya bima kama :
ilivyoainishwa katika Mpan- :
gO wa Taifa wa Miaka 10 wa —
Kuendeleza Sekta ya Fedha :
nchini, ‘Financial Sector De- :

velopment Master Plan’.
Akizungumza

ka ya bima.

Dk. Sagware alisema mwa- :
ka jana mamlaka kwa kush- :
irikiana na Chama cha Watoa :
Huduma za Bima (ATT), wali- :
kubaliana kuandaa Mwongo- :
7o wa Uwekazaji wa Usimam- :
izi wa Ukwasi ambao pia :
ulielekeza uanzishwaji wa :
Akaunti ya Dhamana ya Aki- :
ba kupitia benki za biashara :
ili kuondokana na tatizo la :
changamoto ya kimtaji au :
kushindwa kulipa fidia za :

madai ya wateja wake.
“Mfumo

kutumika katika

pita.

kufikia Sh. trilioni 1.5.

Mkurugenzi Mtendaji wa :
Benki ya CRDB, Abdulmajid :
aliishukuru TIRA kwa kuipa :
fursa ya kushiriki katika uan- :
zishwaji wa Akaunti ya Dha- :

mana ya Bima.

Nsekela alipongeza uamu- :
zi wa uanzishwaji wa akaunti :
hiyo na kusisitiza kuwa ina- :
chukua jukumu muhimu :
katika kukuza uwazi zaidi na :
uwajibikaji katika sekta ya :
bima na itakwenda kusaidia :
pia kujenga imani kwa wa- :

dau wa sekta hiyo.

katika :
warsha hiyo, Kamishna wa
TIRA, Dk. Baghayo Sagware, :
alisema chimbuko la Akaunti :
hiyo ya Dhamana ya Bima ni :
Kanuni ya Bima ya Mwaka :
2009 inayozitaka kampuni :
za bima kuweka amana za :
usalama angalau asilimia :
50 ya kiwango cha chini cha :
mtaji halisi wa kampuni husi- :

unaokwenda :
akaunti :
hii mbali na kuboresha usi- :
mamizi, lakini pia ni rafiki :
na unaleta uwazi zaidi kwa :
wadau kwa maana ya kam- :
puni za bima. Kampuni zita- :
pata taarifa ya dhamana kwa :
wakati na kufanya uwekezaji :
kulingana na makubaliano :
na mamlaka,” alisema DK. :
Sagware. Akitoa taarifa za :
utendaji wa sekta ya bima, :
kamishna huyo alimjulisha :
Naibu Katibu Mkuu kuwa :
sekta hiyo imeendelea kukua :
kulinganisha na miaka iliyo- :

Alibaimisha kuwa mwaka :
jana mauzo ya bima yal- :
iongezeka kwa asilimia 25 :
kufikia Sh. trilioni 1.146 kul- :
inganisha na mauzo ya 2021, :
malengo ya mwaka huu ni :

Mgonjwa afarikidumia ka

Na Romana Mallya

MGONJWA aliyekuwa akikimbi-
zwa na gari la kubeba wagonjwa
(ambulance) kwenda Hospitali ya
Taifa Muhimbili (MNH) akitokea
Morogoro, amefariki dunia na
abiria watano kujeruhiwa baada
ya ajali kutokea eneo la Magomeni
Mataa, mkoani Dar es Salaam.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa
wa Kipolisi Kinondoni, Kamishna
msaidizi (ACP) Mtatiro Kitink-

wi, alilambia Nipashe jana kuwa
ajali hiyo ilitokea juzi majira ya
asubuhi wakati’ ambulance’
ikimpeleka mgonjwa huyo Muhim-
bili ikiwa na watu sita, akiwamo
dereva.

“Ajali hii ilitokea leo (juzi) Ma-
gomeni mataa na imehusisha am-
bulance T 730 BKD Landcruiser
mali ya Hospitali ya Turiani iliyoko
Morogoro ambayo imegongana
na Coaster inayofanya safari zake
Buza - Kawe yenye namba T 501

ika ajali akiwa kwenye ambulance

ATT.

“Ambulance ilikuwa kwenye
mwendo wa haraka ikimuwahisha
mgonjwa hospitali na Coaster ili-
kuwa kwenye haki kwa maana taa
zilikuwa zinamruhusu kupita kue-
ndelea na safari ya Buza alikokuwa
anakwenda, matokeo yake ika-
tokea ajali,” alisema.

Alisema ndani ya ambulance
kulikuwa na watu sita ambao ni
mgonjwa Iyan Kimei (53), aliyefari-
ki dunia katika ajali hii.

TANGAZO KWA UMMA

Utaratibu wa Kushughulikia Uingizaji wa Mizigo Nchini kwa Utaratibu wa Ku-
changia Makasha “Cargo Consolidation & De-Consolidation”

kifungu Na. 4 (1) (b), (c) na (m).

kufanya naye biashara,

Ushuru wa Bidhaa,

kila mchangiaji,

kuwasili bandarini,

tarehe ya tangazo hili.

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) inapenda kuwakumbusha wananchi kwa ujumla na waagizaji wa mizigo
kutoka nje ya nchi kupitia utaratibu wa kuchangia Makasha (Containers) ujulikanao kama “Cargo consolidation &
De-consolidation” kwa kutumia mawakala wanaofanya shughuli hizi, juu ya umuhimu wa kuzingatia Sheria,
Kanuni na Taratibu zinazosimamia utaratibu huo kama zilivyoainishwa kwenye sheria na kanuni; The Tanzania
Shipping Agencies (Cargo Consolidator and De-Consolidator Regulation), G.N. No. 337 of 2018” hususani

Ni takwa la kisheria kwa mwagizaji wa mzigo anayetumia utaratibu huu kuhakikisha yafuatayo:-
(i) Wakala atakayemtumia kusafirisha mzigo wake ana leseni hai ya uendeshaji wa shughuli za “Cargo
Consolidation & De-consolidation” inayotolewa na Shirika la Wakala wa Meli Tanzania (TASAC) kabla ya kuanza

(ii) Anatumia Wakala wa Forodha mwenye Leseni hai inayotolewa na TRA kupitia kwa Kamishna wa Forodha na

(iii) Wakala wa Usafirishaji (Consolidator) anatoa nyaraka za kusafirisha mizigo kwa kila mchangiaji kwenye Kasha
husika. Nyaraka hizi ambazo zinajulikana kama House Bill of Lading ndizo zitakazotumika kugomboa mizigo ya

(iv) Anapata risiti sahihi ya huduma ya kusafirisha mizigo (EFD) kutoka kwa Wakala wa Usafirishaji pamoja na risiti
ya huduma ya kugomboa mizigo bandarini ambayo inatolewa na Wakala wa Forodha.

Kwa upande wa Consolidators na De-Consolidators, wazingatie yafuatayo:-

(i) Kuhakikisha anafuata matakwa ya sheria tajwa hapo juu ambayo ni pamoja na kuwasilisha leseni yake ya
uwakala wa usafirishaji (Consolidation & De-consolidation) kwa Kamishna wa Forodha na Ushuru wa Bidhaa ili
kukamilisha taratibu za kiforodha,

(ii) Kuhakikisha anakuwa na nyaraka kuu ya kusafirishia mizigo husika (Master Bill of Lading),

(i) Anawapatia wamiliki wa mizigo nyaraka husika ili waweze kugomboa mizigo yao bila usumbufu baada ya

(iv) Kutimiza wajibu mwingine wowote kwa mujibu wa sheria za kodi nchini zikiwemo kuwasilisha ritani za VAT,
ritani za kodi ya mapato na kutoa risiti sahihi za EFD,

(v) Kuwa ni kosa la kisheria kwa Consolidator au De-consolidator kugomboa na kulipia kodi mizigo ya watu
wengine inayoingia nchini kwa kutumia jina la Consolidator au De-consolidator badala ya jina la mwenye mzigo.

Wafanyabiashara na Umma kwa ujumla unajulishwa juu ya kuzingatia tangazo hili ili kuisaidia TRA kutimiza wajibu
wake ikiwa ni pamoja na kutunza taarifa sahihi za walipakodi nchini. Katika hatua nyingine tutafanya ukaguzi
maeneo ya biashara ikiwa ni muendelezo wa ukaguzi wa kawaida kufuatilia namna wafanyabiashara
wanavyoingiza mizigo yao nchini pamoja na kuhakiki nyaraka husika.

Utekelezaji wa maagizo yaliyoko kwenye tangazo hili unaanza mara moja kwa mizigo inayoagizwa kuanzia

Aidha kwa wale ambao mizigo yao ipo njiani, wanapewa siku tisini (90) kuanzia tarehe ya tangazo hili
wakamilishe taratibu za ugomboayji ikijumuisha ulipaji wa kodi stahiki.

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”

Imetolewa na:

IDARA YA HUDUMA NA ELIMU KWA MLIPA KODI

TRA MAKAO MAKUU

217327202
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MWANGA WA JAMII

Simba, Yanga wakati n hu kuweka historia CAF

SIMBA na Yanga zote za jijini, Dar es Salaam ndio klabu pekee za Tan-
zania zilizobakia katika mashindano ya kimataifa ambayo huandaliwa
na kusimamiwa na Shirikisho la Soka Afrika (CAF).

Leo Simba inatarajia kuwakaribisha Horoya AC kutoka Guinea katika
mechi ya Kundi C ya Ligi ya Mabingwa Afrika na kesho watani zao, Yan-
ga watawaalika US Monastir ya Tunisia kwenye michuano ya Kombe la
Shirikisho Afrika.

Simba na Yanga zilianza vibaya michuano hiyo kwa kupoteza ugeni-
ni, lakini baadaye zikaamka na kuanza kuvuna pointi.

Vigogo hao wa soka nchini, leo na kesho wanahitaji kupata ushindi
wa aina yoyote ili kujihakikishia kusonga mbele katika michuano
hiyo inayofanyika kila mwaka hapa Afrika kabla ya kusubiri mechi za
mwisho zilizobakia ambazo watacheza ugenini.

Simba itamalizia kibarua chake Morocco kwa kuwakabili Raja
Casablanca wakati TP Mazembe ya mjini Lumbumbashi, Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC) itawakaribisha mabingwa na vinara wa
Ligi Kuu Tanzania Bara, Yanga.

Katika kuhakikisha timu hizo zinafanya vyema mechi zake za hatua
ya makundi, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dk. Samia
Suluhu Hassan alitangaza kununua kila goli litakalofungwa katika mi-
chuano hiyo kwa gharama ya Sh. milioni tano.

Lengo kubwa la Rais Samia ni kuchagiza timu hizo kupata ushindi na
hatimaye kusonga mbele katika mashindano hayo makubwa kwa ngazi
ya klabu barani Afrika.

Ahadi ya kiongozi huyo mkuu wa nchi bado inaendelea kwa timu
hizo kongwe, hivyo mbali na furaha wanayoitafuta ya kutinga hatua ya
robo fainali, lakini Rais Samia amefanya hivyo kuhakikisha heshima ya
Tanzania inaendelea kuwekwa kwa askari wake hao.

Hamasa au motisha hiyo, imekuwa na maana kubwa kwa sababu
mbali na wachezaji kuvuna fedha hizo, Rais Samia ameonyesha kush-
iriki katika mchakato wa kupata matokeo chanya kuanzia kwenye hat-
ua ya maandalizi.

Tunawakumbusha wachezaji na viongozi wa Simba na Yanga, kuen-
delea kupambana kusaka ushindi na kuweka rekodi mpya ya timu hizo
mbili kutinga robo fainali kwa pamoja, ndani ya msimu mmoja.

Huu ni wakati muhimu wa kila mhusika kufanya na kutekeleza vy-
ema majukumu yake wakati vigogo hao watakapokuwa wanapeperu-
sha bendera ya Tanzania kwenye ardhi ya nyumbani, kwa kuhakikisha
pointi tatu za leo na kesho hazichukuliwi na wageni.

Kauli mbiu maarufu iliyokuwa inatumiwa na Simba isemayo Kwa
Mkapa Hatoki Mtu’ inatakiwa idumishwe na timu zote mbili pamoja na
‘Full Shangwe kwa Mkapa’ iliyotambulishwa na Yanga, zote zitendewe
haki kwa kutoruhusu wageni kuvuna pointi.

Tunajua katika soka la sasa timu inaweza kupata ushindi hata katika
uwanja wa ugenini, lakini tunaziombea Simba na Yanga kutoruhusu
hilo wakiwa hapa nyumbani.

Wafahamu kusonga mbele katika michuano hiyo, si kutawapatia
zawadi za fedha kutoka CAF, lakini kutaendeleza hatua ya Tanzania
Bara kutoa wawakilishi wanne katika mashindano hayo ya Afrika.

Matokeo ya ushindi katika mechi hizi mbili za nyumbani kutawapa
raha mashabiki na wanachama wa soka nchini ambao kwa muda mre-
fu wamekuwa wakiumizwa na klabu zetu kuwa wasindikizaji kwenye
michuano hiyo ya kimataifa.

Kama ambavyo Rais wa Heshima wa Simba, Mohammed Dewji ‘Mo’
aliwahi kusema ndoto yake ni kuona siku moja Mnyama anatwaa ub-
ingwa wa Afrika na Rais wa Yanga, Hersi Said, amekaririwa akisema
timu yao itakuwa ya kwanza kuleta kombe la Afrika Tanzania, kauli
hizo ziwe za kweli kwa kufanya kila linalowezekana kuileta furaha hiyo
wakati huu ambao Rais Samia akiwa bega kwa bega na wanamichezo.

Kila la heri Wekundu wa Msimbazi, Kila la heri Yanga. Mungu ibariki
Tanzania katika michuano ya Afrika.
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Kongole TFF, TWEA kwa Ligi Bora ya Wanawake msimu huu

Na Adam
Fungamwango

WAKATI Ligi Kuu ya Sokala
Wanawake inaanza kuche-
zwa hapa nchini, ilioneka-
na kabisa kuna timu zime-
jitenga kwa ubora, baadhi
zikiwa na uwezo mkubwa
huku nyingine zikionekana
kabisa zinasindikiza kuto-
kana na udhaifu.

Timu zilizoonekana kuwa
na uwezo ni ile inayomiliki-
wa na Jeshi la Kujenga Taifa
(JKT), iitwayo JKT Queens.

Kutokana na ubora wake,
iliweza kushinda taji la ligi
hiyo mara mbili mfululizo
tena bila kupoteza mechi,
ikiwavua ubingwa Mlandizi
Queens, ambao waliweka
rekodi ya kuwa timu ya
kwanza kutwaa ubingwa
wa soka wanawake nchini
katika msimu wa mwaka
2016/17 Baadaye kulianza
kuwa na mwamko wa baa-
dhi ya klabu hata za Ligi
Kuu hususan kubwa za
Simba na Yanga kuanzisha
timu za wanawake.

Simba ilianzisha timu
yake ya iliyoitwa Simba
Queens na baadaye wa-
tani zao wa jadi, Yanga nao
walianzisha ya kwao, inay-
oitwa Yanga Princess.

Mwanzoni hazikuoneka-
na kuleta ushindani sana,
lakini baadaye Simba il-
ianza kukusanya wachezaji
bora kutoka  Mlandizi
Queens na JKT Queens ku-
unda kikosi bora ambacho
kilitengeneza timu imara.

Ilichanganya na wacheza-
ji wachache kutoka nje ya
nchi kama Asha Djafar na
Joelle Bukuru, wote raia
wa Burundi ambao ni moja
ya wachezaji wa kigeni wa
mwanzo kabisa kwenye
kikosi hicho.

Uwekezaji wa klabu ya
Simba katika kikosi chao
cha wanawake (Simba
Queens), kiliifanya kuwa
tishio, na mpaka sasa ni
mabingwa mara tatu mfu-
lulizo wa ligi hiyo.

Utawala wa kikosi hicho

kimekuwa chachu kwa
wapinzani wao Yanga Prin-
cess nao kukitengeneza
kikosi chao, ambapo msimu
uliopita walianza kusajili
wachezaji bora, wakiwamo
kutoka nje ya Tanzania.
Msimu huu ndiyo kabisa,
huenda ikawa ndiyo timu

yenye wachezaji wengi
wageni kuliko timu yoyote
kwenye Ligi Kuu.

Siyo Yanga Princess tu,
timu kama Fountain Gate
Princess, Baobab Queens,
Alliance Queens, The Tigers
Queens siyo tu kama zime-
sajili baadhi ya wachezaji
kutoka nje, lakini pia zina
makocha wageni pia.

Nitoe pongezi wa Shirik-
isho la Mpira wa Miguu
Nchini (TFF) na Chama cha
Mpira wa Miguu Wanawake
Tanzania (TWFA) kwa ku-
weka mazingira rafiki kiasi
soka la wanawake lime-
anza kuwa na ubora, hasa
msimu huu wa ligi.

Kuruhusu klabu kusa-
jili wachezaji wa kigeni
kwa ajili ya kuleta chachu,
pamoja na makocha wa
kigeni kumesababisha ligi
hiyo sasa kuwa ngumu na
yenye ushindani kama Ligi
Kuu Tanzania Bara.

Zamani timu zilikuwa zi-
nafungana zaidi ya mabao
10 na hata ukiangalia uwan-
jani unaona kabisa utofauti
kati ya timu moja na ny-
ingine, lakini kwa sasa hili
linaanza kufutika kuanzia
msimu huu.

TFF na TWFA hawaku-
weka kanuni nyingi za ku-
walinda wazawa, badala
yake wameaacha wageni
walete chachu na kweli,
imewafanya hata wachezaji
wa Kitanzania kuwa na vi-
wango vikubwa wakigom-
bania namba na wenzao.

Hilo limesababisha ligi
kuwa na upinzani, kiasi
tumeona Simba Queens
ikifungwa na JKT Queens
mabao 2-1 katika mechi

ya ufunguzi, Yanga Prin-
cess ikichapwa bao 1-0
dhidi ya Fountain Gate
Princess na hata timu ya
mwisho, Mkwawa Queens
ikaing’ang’ania Yanga Prin-
cess na kutoka nayo suluhu
hivi karibuni.

Mipango madhubuti ya
kuendeleza na kupandi-
sha kiwango cha Ligi Kuu
ya Wanawake kwa ujumla,
matunda yake yanaone-
kana mpaka kwenye msi-
mamo wa ligi hiyo ambapo
kwa mara ya kwanza timu
zimekuwa zikifungana
na kuachana kwa pointi
chache, kuliko hata Ligi
Kuu Tanzania Bara ya wa-
naume. Mpaka sasa Simba
Queens na Fountain Gate
zote zina pointi 26, zinato-
fautiana tu mabao ya ku-
funga, mabingwa watetezi
wakiwa wanaongoza.

Tofauti na zamani am-
bapo timu bingwa ikuwa
ikionekana tangu mwanzo,
msimu huu timu moja kati
ya nne zilizoko katika na-
fasi ya juu, inaweza kuwa
bingwa kwa sababu hazi-
jaachana sana pointi.

Hata kwenye orodha ya
ufungaji bora wachezaji
wamefungana, wanne
wakiwa na mabao tisa kila
mmoja, nao ni Donisia Min-
ja wa JKT Queens, Cynthia
Musungu wa Fountain Gate
Princess, Opa Clement na
Jentrix Shikangwa wote wa
Simba Queens.

Musungu na Shikangwa
ni Wakenya, Donisia na
Opa ambaye amekwenda
kucheza soka la kulipwa
Uturuki ni Watanzania.

Kwangu mimi hii ndiyo
Ligi Kuu bora zaidi ya wa-
nawake kuwahi kutokea,
na naamini TFF na TWFA
wanaendelea kuweka maz-
ingira rafiki, pamoja na ku-
saka wadhamini ili msimu
ujao ubora zaidi uonekane
kwa maslahi ya kukuza
soka.
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Mkuu wa Chuo cha
Kumbukumbu ya
Mwalimu Nyerere,
Prof. Shedrack
Mwakalila akizun-
gumza na waandishi
wa habari jijini Dar
es Salaam jana,
kuhusu mafanikio ya
chuo hicho, kwa Kip-
indi cha miaka miwili
ya Awamuya sita
inayoongozwa na Rais
Samia Suluhu Hassan,
ambapo imefanikiwa
kuanzisha miradi
mbalimbali katika
kampasi zake za
Karume, Pemba. PI-
CHA: SELEMANI MPOCHI

Mwalimu Nyerere yageukia utafiti kutatua kero uchumi

Na Romana Mallya

CHUO cha Kumbukumbu
ya Mwalimu Nyerere (MNMA),
kimesema  kulingana na
taaluma za wahadhiri kilio
nao, kimejipanga kutoishia
kufundisha darasani pekee,
bali kufanyia utafiti changa-
moto zikiwamo za kiuchumi
na kuzitoa ili zisaidie kupata
ufumbuzi wa matatizo.

Mkuu wa Chuo hicho, Prof.
Shadrack Mwakalila, aliyase-
laam, wakati akizungumza na
wahariri kuhusu mafanikio ya
miaka miwili katika kampasi
zake za Kivukoni, Zanzibar
na Pemba, tangu Rais Samia
Suluhu Hassan aingie madara-
kani. “Tunataka utafiti un-
apofikia mwisho utolewe kwa
idara au wizara husika badala
ya kufungiwa kwenye maka-
bati. Tunataka matokeo ya
utafiti yaende kuleta suluhu
ya nini kifanyike,” alisema.

Kuhusu mafanikio ya chuo,
Prof. Mwakalila  alisema
wamefanikiwa kuongeza wa-
nataaluma wenye Shahada
ya Uzamivu (Ph.D) kutoka 37

hadi 46. Alisema wamefaniki-
wa kutoa mafunzo ya uongozi
na maadili kwa viongozi na
watendaji kutoka taasisi mbal-
imbali na wanafunzi kwa zaidi
ya watu 4,000.

“Tumefanikiwa kuongeza
idadi ya walimu na wahadhiri
wenye PhD kutoka 37 mwaka
2020 hadi kufikia 46 mwaka
huu,” alisema na kuongeza
kuwa udahili wa wanafunzi
umeongezeka kutoka 11,413
mwaka 2020/21 hadi kufikia
14,457 mwaka 2022/23.

Alisema katika Kampasi ya
Kivukoni wameboresha miun-
dombinu katika mabweni ya
wanafunzi, madarasa na ofisi
za wafanyakazi na kuweka
umeme jua kwenye mabweni
na barabara chuoni hapo.

Pia alisema wamekarabati
nyumba za wafanyakazi na
kanteeni na kuboresha mfu-
mo wa majitaka.

“Tuna ujenzi wa maktaba
unaoendelea hapa umefikia
asilimia 30, ikikamilika itaku-
wa na uwezo wa kuchukua
wanafunzi 2,500 kujisomea
kwa mara moja na kutakuwa
na kumbi za mihadhara zenye

uwezo wa kuchukua wanafun-
7i 1,000,” alisema.

Prof. Mwakalila alisema ka-
tika Kampasi ya Karume, kuna
ujenzi wa mabweni unaende-
lea yenye uwezo wa kulaza
wanafunzi 1,536 kupitia fedha
Sh. bilioni mbili zilizotolewa
na serikali.

Katika Kampasi ya Pemba,
Prof. Mwakalila alisema wana-
tarajia mwanzoni mwa mwezi
ujao kujenga madarasa na jen-
go la utawala kwa Sh. bilioni
2.6 zilizotengwa.

“Tumehuisha Sera ya Uthibi-
ti Ubora ili kuhakikisha kuwa,
mafunzo tunayotoa yawe ni
bora na yenye viwango vinavy-
okubalika kitaifa na kimataifa.

“Mchakato wa kuandaa mi-
taala mipya na kuhuisha mi-
taala ya zamani umekamilika
ili kuwa na mitaala inayozin-
gatia mabhitaji halisi ya kitaifa
na kimataifa,” alisema.

Kiongozi huyo alisema ka-
tika maboresho hayo somo la
uongozi, maadili, na uzalendo
limeingizwa katika mitaala
yote ili kila mwanafunzi awe
na ufahamu wa kutosha
kuhusu uongozi, maadili na

uzalendo.

Alisema chuo kimetenga ba-
jeti kwa ajili ya kuwawezesha
wahadhiri kufanya tafiti mbal-
imbali zenye maslahi chuoni
na kwa taifa na tayari waha-
dhiri wamejengewa uwezo wa
kuandika maandiko ya utafiti
na machapisho.

Prof. Mwakalila alisema
chuo kimewezesha wahadhiri
56 kwenda kwenye mafunzo
kwa ngazi mbalimbali za
masomo ikiwamo Shahada ya
Uzamivu, Shahada ya Umabhi-
ri, Shahada ya Awali na Stasha-
hada.

Alisema idadi ya watumishi
imeongezeka baada ya kupata
kibali cha ajira za wahadhiri
86 na kufanya jumla ya wa-
tumishi wa kudumu kwa sasa
kuwa ni 305.

Pia alisema chuo kimekuwa
na bunifu zaidi ya 22 ambazo
zimeshindanishwa  kwenye
maonesho mbalimbali, huku
moja ikishika nafasi ya pili
kitaifa katika mashindano ya
maonesho ya Kitaifa ya Say-
ansi Teknolojia na Ubunifu
(MAKISATU) na nyingine na-
fasi ya nne kitaifa.

Kamati yaundwa kupata suluhu migogoro ya wakulima, wafugaji

Na Christina Haule,
MOROGORO

mambira, Mvomero mkoani
Morogoro, imeunda kamati
ya wafugaji na wakulima ili
kuondoa migogoro na ugomvi
baina yao ambayo husababi-
sha uvunjifu wa amani licha
ya kuwekwa sheria ndogo za
kuwabana wafugaji kulinda
vyema mifugo yao.

Kaimu Mwenyekiti wa Ki-
jiji, Hassan Mbega, alisema
hayo juzi kwenye shamba la
mkulima aliyelishiwa mazao
yake huku akibainisha kuwa
migogoro baina ya wafugaji
na wakulima ni tatizo linalo-
kwa miaka mingi na mpaka
sasa bado hawajapata majibu

kamili licha ya kuanza kuya-
dhibiti.

Mbega alisema kamati hiyo
ina lengo la kujenga umoja wa
kirafiki kwa kumfanya mfugaji
kuelewa mipaka yake ya ku-
chungia na mkulima awe na
haki ya kulima.

Alisema wataalamu wa sekta
ya mifugo kutoka halmashauri
ya wilaya, walishatembelea
maeneo hayo na kutoa maele-
kezo ya sheria ndogo za hal-
mashauri kwamba ngombe
mmoja akiingia shambani kwa
kila hatua anayokanyaga, ana-
lipishwa Sh. 15,000.
kina wakazi 1,200 ambao
wengi wao ni wafugaji na
wakulima na mara kwa mara
wamekuwa wakipokea kesi
kutoka kwa wakulima kuhusu

wafugaji kuingiza mifugo ka-
tika mashamba yao.

hicho walisema wanaiomba
serikali kuangalia uwezekano
wa kuelimisha wafugaji ku-
chunga katika maeneo maal-
um waliyotenga ili kuepusha
kero ya kuruhusu mifugo
kula mazao mashambani na
kuwasababishia hasara na
uharibifu wa mali sambamba
na kuwaingiza kwenye baa la
njaa bila kutarajia.

Mmoja wa wakulima hao,
Kasilima Kampuni, alisema
akiwa mkulima wa miaka min-
akikumbana na tatizo la wafu-
gaji kulisha mifugo kwenye
shamba lake lenye ukubwa wa
ekari 12 na baadaye kushind-
wa kulipa.

“Kwa mwaka huu, hii ni
mara ya nne wafugaji hawa
wanaingiza mifugo kwenye
shamba langu. Nimerudia
tena kupanda lakini wamein-
giza tena mifugo na nikisema
nao bado wanasumbua kwa
kubadili wachungaji  kwe-
nye ngombe wa mtu mmoja
anayejulikana kwa jina la Tai-
yei na wanakataa kulipa. Sasa
sisi wakulima tufanyeje?” ali-
hoji.

Alisema amekuwa akivuna
magunia 13 hadi 14 kwa ekari
hizo 12 kutokana na mifugo
hiyo kula mazao shambani na
kumfanya kutofikia malengo
yake ya kilimo anayokusudia
licha ya kupoteza fedha nyingi
kwa ajili ya kununua pembe-
jeo za kilimo, kuandaa sham-
ba, mbegu, kupanda na palizi.

Mkandarasi
abanwa
Kususasua
kwa mradi

Na Neema Emmanuel, MWANZA

SERIKALI imemwagiza mkandarasi
wa ujenzi wa Kituo Jumuishi cha Taasisi
za Kisheria za Serikali Mkoa wa Mwanza,
SUMA JKT, kukamilisha ifikapo Oktoba
23, mwaka huu, ili wananchi waanze ku-
pata huduma.

Agizo hilo lilitolewa juzi na Waziri wa
Katiba na Sheria, Dk. Damas Ndumbaro,
wakati Kamati ya kudumu ya Bunge ya
Utawala Bora, Katiba na Sheria ilipotem-
belea kituo hicho na kufanya ukaguzi.

Mradi huo wa miezi 18 unaogharimu
Sh. bilioni 3.8 unatakiwa ukamilike Okto-
ba 23, mwaka huu, na hadi sasa umefikia
asilimia 45 badala ya asilimia 55 kama
ilivyotarajiwa.

“Serikali haidaiwi na haijachelew-
esha malipo kwani tuliwapa kazi hiyo
tukifahamu mna uwezo wa kufanya
kazi saa 24. Hatutegemei ucheleweshaji
wowote na hatutaongeza muda. Hakik-
isheni mnakamilisha ifikapo Oktoba 23
ili wananchi waanze kupata huduma,”
alisema.

Mbunge wa Kishapu, Boniface Bu-
tondo, alionyesha wasiwasi huenda
mkandarasi akashindwa kutekeleza
mradi huo ndani ya miezi minane
iliyobaki kwa kuwa walitegemea uwe
umefikia asilimia 65 badala ya 45 sasa.

Mbunge wa Singida Kaskazini, Rama-
dhan Ighondo, alimtaka mkandar-
asi aongeze kasi ya utendaji nguvu
kazi na muda afanye kazi usiku na
mchana,asitegemee kuongezwa muda
maana gharama zitaongezeka na anap-
opata changamoto ya malipo aiambie
serikali pia ilipe kwa wakati mradi usik-
wame.

Aidha, Mbunge wa Viti Maalum Kundi
la Wenye Walemavu, Khadija Kaaya
‘Keisha’, alisema matatizo ya miradi
kuchelewa ni yale yale na yanajirudia,
hivyo itafutwe tiba ili kazi zifanyike kwa
ufasaha.

Makamu Mwenyekiti wa Kamati ya
Bunge ya Utawala Bora, Katiba na She-
ria, Florent Kyombo, alisema licha ya
ucheleweshaji kidogo wa mradi, mam-
bo yaliyochangia au kurudisha nyuma
utekelezaji yafanyiwe kazi ili kuendana
na kasi inayotakiwa na kuukamilisha.

“Tumeubariki mradi huu na tu-
nauhitaji sana ili kuwapunguzia wa-
nanchi gharama na umbali wa kufuata
huduma,mradi ni mzuri hivyo ongezeni
kasi kama tulivyokubaliana ukamilike
kwa muda uliopangwa,” alisema.

Awali, akitoa taarifa ya maendeleo ya
ujenzi wa mradi huo, Kapteni Ferdinand
Sira, alisema mradi huo una changamo-
to mbalimbali zilizochangia uchelewe
kwa miezi miwili lakini wameandaa
mpangokazi utakaoendana na muda wa
kukamilika kwa mradi.

Kapteni Sira aliahidi kufanya kazi
usiku na mchana kutekeleza mradi huo
kwa weledi na juhudi ili ukamilike kwa
wakati na ubora unaotakiwa na kuishuk-
uru Kamati hiyo ya Bunge kuwatembe-
lea kuona maendeleo ya mradi huo.
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Mkurugenzi Mkuu wa Sotta Mining Ltd, Dk. Joas Kabete (kulia), akijadiliana jambo na Kamishna wa Tume ya Madini, Prof.
Abdulkarim Mruma (katikati) na Mjumbe wa Kamati ya Maudhui ya Ndani anaeiwakilisha Taasisi ya Sekta Binafsi Tanza-
nia (TPSF), Ringo Ringo, wakati wa jukwaa la pili la ushirikishwaji wa watanzania kwenye sekta ya madini, jijini Arusha

mapema wiki hii. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Majaliwa: Fichueni wanaoharibu vyanzo vya maji

Na Joseph Mwendapole

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, ametoa wito kwa wa-
nanchi kutunza na kuhifadhi
mazingira na kuwafichua watu
wanaohujumu mazingira na
vyanzo vya maji.

Alisema hayo juzi wakati aki-
zungumza na wadau mbalim-
bali wa sekta ya maji na mamia
ya wananchi waliohudhuria
uzinduzi wa mradi wa ujenzi
wa Mfumo wa Usambazaji Maji
kati ya Makongo na Mji wa Bag-
amoyo. Uzinduzi huo ulifanyi-
ka sambamba na uzinduzi wa
Wiki ya Maji kwenye viwanja
vya Shule ya Msingi Tegeta A,
Dar es Salaam.

Majaliwa alisema licha ya
juhudi kubwa zinazofanywa

na Serikali za kuboresha miun-
dombinu ya ukusanyaji na us-
ambazaji wa maji, ni jukumu la
kila Mtanzania kutunza vyanzo
vya maji. “Tuna jukumu kubwa
nalo ni la kutunza na kuhifadhi
vyanzo vya maji na eneo hili
tuna mgogoro mkubwa kwani
vyanzo vyetu vya maji vinaha-
ribiwa, ni wajibu wetu kutunza
vyanzo hivi,” alisema,

Waziri Mkuu alisema Maka-
mu wa Rais, Dk. Philip Mpango,
alishatoa mwongozo wa uhifa-
dhi wa vyanzo vya maji na kila
Mtanzania anapaswa kuzinga-
tia hilo.

“Sualalauhifadhinimuhimu
sana, DAWASA isimamie suala
hili kwa karibu na kutoa taarifa
mapema, wakurugenzi wa Ma-
bonde ya Maji nchini kama vile

Ruvuma, Rufiji, Malagarasi na
mabonde mengine yote hakik-
isheni mnafanya ukaguzi wa
mara kwa mara ili vyanzo hivi
visiharibiwe,” aliagiza

Aidha, alisema wananchi wa-
nawajibu wa kulinda vyanzo
hivi na iwapo mtu ataonekana
akiharibu kisima au chanzo
kingine wachukue hatua ya
kuzitaarifu mamlaka husika
kwa kuwa huo ni sawa na uhu-
jumu uchumi.

Akimkaribisha Waziri Mkuu
kuzungumza na hadhara hiyo,
Waziri wa Maji, Jumaa Aweso,
alimwagiza Kaimu Mkurugenzi
Mtendaji wa mamlaka ya Ma-
jisafi na Usafi wa Mazingira
Dar es Salaam (DAWASA), Kiula
Kingu, ahakikishe wananchi
wote walioomba maji wafungi-

we mita ndani ya siku saba
kama Mkataba wa Huduma
kwa wateja unavyosema.

Kuhusu utekelezaji wa mira-
di ya maji kwenye wizara yake,
Waziri Aweso alisema Rais
Samia Suluhu Hassan ametoa
fedha nyingi kwenye wizara
hiyo ambazo ni mahsusi kwa
utekelezaji wa miradi ya maji.

“Mheshimiwa Rais kwa
sasa ametoa asilimia 90 ya fed-
ha za utekelezseeaji wa miradi
ya maji, wakati awali utekeleza-
ji ulikuwa ni kati ya asilimia 50
hadi 60 tu,” alisema.

Alisema Serikali bado inafan-
ya jitihada kubwa zaidi katika
kuhakikisha kila maeneo yana-
pata maji hivyo kila mmoja
anapaswa kulinda vyanzo vya
maji.

Mjadala

ujenzi sanamu
Mwalimu
Nyerere waiva

Na Halfani Chusi

NAIBU Katibu Mkuu Wizara ya
Fedha na Mipango, Amina Sha-
bani, amesema miongoni mwa
hoja zitakazowasilishwa kwenye
mkutano wa Jumuiya ya Maen-
deleo Kusini mwa Afrika (SADC),
Ni pamoja Na ujenzi wa sanamu
va Baba wa Taifa, Hayati Mwal-
Imu Julius Nyerere, kwenye
Makao Makuu ya Umoja wa Af-
rika (AU).

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa na Wizara ya Mambo ya
Nje na Ushirikiano wa Afrika
Mashariki, kauli hiyo aliitoa juzi,
kwenye ufunguzi wa mkutano
wa kamati ya kudumu makatibu
wakuu wa SADC, unaofanyika
Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo (DRQ). )

Alisema pamoja na kujadili
kuhusu sanamu hilo, pia wata-
kumbushia Tafsiri ya Nyaraka
muhimu za SADC, kuwekwa ka-
tika lugha ya Kiswahili ambayo
ni hatua muhimu ya utekelezaji
wa matumizi ya lugha hiyo kwe-
nye jumuiya.

Mengine ni Mpango wa kanda
wa ununuzi wa pamoja wa bid-
haa za afya unaoratibiwa na
Bohari Kuu ya Dawa (MSD) na
mkakati wa pamoja wa Kanda
wa Kusimamia Sekta ya Mbolea.

Mwenyekiti wa mkutano huo
ambaye ni Katibu Mkuu wa
Wizara ya Mtangamano wa Ki-
kanda wa DRC, Balozi Songhu
Kayumba, aliwasihi wajumbe
kushiriki kikamilifu kwa kutoa
maoni yatakayolenga kufaniki-
sha utekelezaji wa agenda zi-
takazojadiliwa.

Alisema makatibu wakuu na
wajumbe watajadili agenda
mbalimbali ambazo ni pamoja
na hatua zilizofikiwa katika
utekelezaji wa maamuzi ya
wakuu wa nchi na serikali wali-
yotoa katika mikutano iliyopita.

Kamati Bunge yapongeza programu ya KKK

Na Munir Shemweta, MERU

Kamati ya Kudumu ya Bunge
ya Ardhi Maliasili na Utalii im-
epongeza Program ya Kupanga,
Kupima na Kumilikisha Ardhi
(KKK) inayotekelezwa na Hal-
mashauri ya Meru katika shamba
la Valeska lililokuwa linamilikiwa
na Chama cha Ushirika cha Mkoa
wa Arusha (ACU).

ACU ilishindwa kuendeleza
shamba hilo na kusababisha ku-
futwa na Rais Mei 22, 2018 kwa
mujibu wa kifungu namba 45 cha
Sheria ya Ardhi na ufutwaji huo
kusajiliwa Septemba 27, 2018.

Maelekezo ya Waziri wa Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya Makazi
kuhusiana na eneo la shamba

hilo ni vijiji

vinavyozunguka

na hasa Rais Dk. Samia Suluhu

halmashauri ya kipekee kati ya

mkopo usio na riba wa program

shamba la Valeska ambavyo ni
Kwaugoro, Maroroni na Valeska
kama mpango wa mgawanyo wa
shamba ulivyopendekeza.
Akizungumza wakati wa uk-
aguzi utekelezaji mradi wa KKK
kwenye shamba hilo juzi, Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Kudumu ya
Bunge ya Ardhi, Maliasili na Utalii
Timotheo Mnzava, aliipongeza
halmashauri ya Meru kwa kazi
kubwa na nzuri waliyoifanya ya
kupanga, kupima na kumilikisha
ardhi. Alisema halmashauri hiyo
ni ya mfano kati ya halmashauri
mbalimbali nchini zilizokopesh-
wa fedha na wizara ya ardhi.
“Hapa niipongeze sana serikali

Hassan kwa kazi anayoifanya iki-
wamo kutoa fedha za kupanga,
kupima na kumilikisha ardhi.
Meru imekuwa mfano kwa kazi
nzuri waliyoifanya,” alisema.

Mbunge wa Makete, Festo
Sanga, alitoa pongezi kwa hal-
mashauri ya Meru kwa utekeleza-
jimzuriwa program hiyo na kue-
lezakuwa kilichofanyika ni moja
ya vitu vikubwa vilivyofanywa
na halmashauri nchini. Alisema
halmashauri zingine nchini zina
cha kujifunza kupitia mradi huo
wa KKK na Meru ni kielelezo na
mfano.

Waziri wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Dk. An-
geline Mabula, alisema Meru ni

halmashauri zilizopatiwa mkopo
usio na riba na wizara yake na ku-
fanikiwa kuurejesha mkopo huo
kwa asilimia mia moja.

“Sisi kama serikali tunaichuku-
lia halmashauri ya Meru kama
halmashauri ya kipekee kwa ku-
kopa na kurejesha mkopo kwa
asilimia 100,” alisema.

Dk. Mabula pia alimpongeza
Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Meru, Mwalimu Zainabu Mak-
winya, kwa kuijali na kuihudumia
vyema idara ya ardhi kwa kuipa-
tia vifaa sambamba na kujali wa-
tumishi tofauti na halmashauri
nyingi zinazoifanya idara ya ardhi
kuwa kama mtoto yatima.

Halmashauri ya Meru ilipatiwa

ya kupanga, kupima na kumiliki-
sha (KKK) wa Sh. bilioni 1.655 ku-
toka Wizara ya Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi .
Hadi kufikia mwisho wa mra-
di, mkopo huo umesaidia hal-
mashauri kulipa fidia, kupanga,
kupima, kufungua baadhi ya
miundombinu ya barabara na
kumilikisha kama mwongozo wa
mkopo ulivyotolewa.
Halmashauri ya Meru inatarajia
kupata mapato kutokana na mra-
di wa KKK ya Sh. 8466,795,725
na faida ya mradi baada ya kutoa
gharama za mradi na gharama za
viwanja vya fidia 418 yenye tham-
ani ya Sh. 598,231,950 inatarajiwa
kuwa Sh 6, 213,563,775.
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HABARI DODOMA

TANROADS,
TARURA zapewa
maagizo mazito

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

WAKALA wa Barabara Tanza-
nia (Tanroads) na Wakala wa
(TARURA) zimeagizwa kufikisha
miundombinu ya barabara kwe-
nye maeneo ya uwekezaji ili
kuwavutia wawekezaji.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,
Rosemary Senyamule, alitoa
agizo hilo jana wakati wa kikao
cha Bodi ya Barabara Mkoa wa
Dodoma.

Senyamule alisema taasisi
hizo zinapaswa kuhakikisha
maeneo yote yaliyotengwa kwa
ajili ya uwekezaji yanajengewa
miundombinu ya barabara ili
kuwavutia wawekezaji.

Kadhalika, alisema TARURA na
TANROADS zinatakiwa kuanga-
lia uwezekano wa kuingia mka-
taba na sekta binafsi kwa ajili
va ujenzi wa miundombinu hiyo
Ili kufanikisha lengo la kuwavu-
tia wawekezaji.

Alisema ucheleweshaji wa
ujenzi wa barabara hizo unawa-
fanya wawekezaji kukata tamaa
va kuwekeza huko kutokana
na maeneo husika kufikika kwa
shida.

Kwa mujibu wa Senyamule,
wawekezaji wanakuwa na mi-
tambo va kuingiza kwa ajili ya
kazi zao lakini wakikutana na
miundombinu mibovu hawawe-
Zi kwenda huko.

Pia alisema serikali im-
ewekeza fedha nyingi kwenye
miundombinu ya Mkoa huo
kwa kuanza ujenzi wa barabara
za mzunguko na viwanja vya
ndege.

Alisema mkoa huo umekuwa
na miundombinu ya barabara
zinazopitika muda wote hivyo
wawekezaji wanakaribishwa
kuwekeza kwenye mae-
neo wilaya zote za Mkoa huo.

Aidha alisema alitaka taasisi
hizo kutoa elimu kwa watumiaji
wa barabara nchini ili kuepu-
ka uharibifu wa miundombinu
hiyo inayojengwa kwa gharama
kubwa.

Awali, Mkuu wa Matengenezo
TANROADS Mkoa wa Dodoma,
Mhandisi Salome Kabunda,
alisema wanakusudia kujenga
barabara ya Kongwa Mpwapwa
kwa kiwango cha lami na zabu-
m |||tangazvva Machi 9, mwaka

Mhand|5| Kabunda aliyataja
maeneo mengine ambayo ujenzi
wa lami unaendelea kuwa ni
Ntyuka iliyopo halmashauri
va Jiji la Dodoma hadi Mvumi
Makulu wilaya ya Chamwino
yvenye urefu wa kilometa 25.

Barabara zingine kubwa
ambazo wanakusudia kuzi-
jenga kwa kiwango cha lami
ni Kongwa Simanjiro am-
bayo itaunganisha Mkoa wa
Dodoma,Manyara hadi Arusha.

Alisema katika mwaka wa
fedha 2022/23 TANROADS im-
ejenga na kukarabati baadhi
|ya barabara kwa kiwango cha
ami.

Na Paul Mabeja, DODOMA

HIRIKA la Hifadhi za

Taifa Tanzania (TANA-

PA) limeweka mikakati

ya kutoa elimu kwa
umma ili kuongeza idadi ya
watalii wa ndani na kufikia
azma ya kupata watalii mil-
ioni tano kwa mwaka ifikapo
2025.

Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi wa Hifadhi wa TAN-
APA wa Ofisi ya Kiunganishi
Dodoma, Dk. Noelia Myonga,
alisema hayo jana alipokuwa
akizungumza na waandishi
wa habari kuhusu utekelezaji
wa shughuli mbalimbali za
taasisi hiyo.

Alisema mikakati mbalim-
bali ambayo imewekwa na

TANAPA, itasaidia kuongeza
idadi ya watalii na kuongeza
pato la taifa ikiwa ni pamoja
na kupitia vivutio mbalimbali
vilivyopo nchini.

“Sekta ya utalii nchini kwa
hivi sasa inachangia pato la
taifa kwa asilimia 17 na in-
achangia fedha za kigeni kwa
asilimia 24,” alisema.

Dk. Myonga alisema Tan-
zania imebarikiwa kuwa na
vivutio vingi ambavyo ni
muhimu kuvitembelea lakini
bado kuna tatizo la Watan-
zania wengi kutokuwa na
mwamko wa kutembelea
kwa kisingizio cha gharama
kubwa.

Alisema Tanzania ina hifa-
dhi 22 na kila moja ina mvuto
wake na maajabu yake am-

bayo hayapatikani kwingine-
ko duniani.

“Gharama si kisingizio
kwani kwa watalii wa ndani
kwa kuwa serikali imewapen-
delea wazawa ambao wanap-
enda kutembelea hifadhi zetu
kwa kuweka gharama ya Sh.
11,800 kwa hifadhi kubwa na
zile zingine ni Sh. 5,000 kiasi
ambacho mtanzania anaweza
kukimudu,” alisema.

Alizitaja hifadhi hizo kuwa
ni Arusha, Burigi -Chato,
Gombe, Ibanda -Kyerwa,
Katavi, Kigosi, Kilimanjaro,
Kisiwa cha Rubondo, Kisiwa
cha Saanane, Kitulo, Manyara,
Mikumi, Mhale, Udzungwa,
Mkomazi, Mto Ugala, Nyerere,
Ruhaha, Rumanyika Karagwe,
Saadani, Serengeti na Taran-

- TANAPA yaja kivingine kuvutia watalii

gire.

“Kila hifadhi imekuwa na
mvuto wake tofauti kabisa.
Mfano Hifadhi ya Manyara
kuna Simba ambao wana-
panda miti na ndege wazuri
na waajabu na hifadhi ya
Tarangire kuna tembo wengi
na mibuyu mikubwa ambayo
inavutia zaidi. Hifadhi ya
Saadani kuna kasa wakubwa
na wa kijani na vivutio vingi
katika hifadhi mbalimbali,”
alisema Dk. Myonga.

Pamoja na kuhamasisha
watu kutembelea hifadhi za
taifa, alisema kuna haja ya
Watanzania kujenga tabia ya
kutembelea maeneo ya ki-
historia ikiwamo michoro ya
Kondoa Irangi, Kongwa mae-
neo ya wapigania uhuru.

Wahudumu wa afya wa Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Dodoma, kitengo cha damu salama, wakiwahudumia watu walioamua
kujitolea damu kwa ajili ya kuwasaidia wagonjwa, wakati wa maadhimisho ya miaka 70 ya Baraza la Uuguzi na Ukunga Tanza-
nia, jijini Dodoma jana. PICHA: PETER MKWAVILA

Kairuki aonya walimu ukiukwaji maadili

Na Renatha Msungu,
DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI),
Angellah Kairuki, amesema
serikali haitasita kuwachuku-
lia hatua kali walimu wataka-
obainika kwenda kinyume na
maadili ya kazi.

Waziri Kairuki aliyasema
hayo juzi wakati wa ufunguzi
wa mkutano wa Baraza la
Wafanyakazi wa Tume ya
Utumishi wa Walimu (TSC) ul-
wenda sambamba na uzmdu
zi wa mfumo wa kielektroniki
unaojulikana kama ‘Teachers
Service commission System

(TSCMIS)'.

Alisema TSC ina wajibu
wa kuwasimamia walimu
ili watimize majukumu yao
na kwamba walimu wa-
naitegemea tume hiyo, hivyo
inapaswa kufanya kazi kwa
weledi ili kuhakikisha walimu
wanapata haki zao za msingi
katika utendaji kazi wao wa
kila siku. “Serikali haitakuwa
tayari kuwavumilia walimu
ambao wataenda kinyume
cha maadili ya kazi. Nasisitiza
TSC simamieni walimu ku-
hakikisha wanafanya kazi ka-
tika mazingira bora,” alisema.

Kairuki pia aliagiza wal-
imu kuhakikisha wanasima-
mia uendelezaji mradi wa
kuboresha elimu ya sekond-

ari nchini (SEQUIP) na ule wa
Boost wa kuboresha elimu ya
awali na msingi.

Alisema katika mradi wa
SEQUIP serikali imeridhia ku-
tumia Sh. trilioni 1.2 kwa ajili
ya ujenzi wa shule mpya za
sekondari 1026.

“Mradi wa BOOST serikali
imeridhia kutumia Sh. trilioni
1.15 katika kipindi cha

miaka mitano kwenye
mwaka wa fedha 2022/23 zi-
tumike kwa ajili ya kuboresha
upatikanaji wa elimu na suala
zima la miundombinu iki-
wamo kuhakikisha mazingira
ya ujifunzaji na kufundishia
yanakuwa mazuri,” alisema.

Alisema kupitia mradi wa
BOOST, serikali itaendelea

kuhakikisha walimu wa-
nafundishwa kuzingatia ujuzi,
lakini pia waendelee kubore-
sha mitaala na walimu ili
kuendana na wakati ikiwemo
kuhakikisha wanakuwa na
uendelevu wa kuwapatia wal-
imu mafunzo kazini.

Kuhusu mfumo wa TSCMIS,
aliwataka TSC kutumia mfu-
mo huo vizuri ili kurahisisha
utatuzi wa kero mbalimbali
za walimu, ikiwemo kupata
taarifa sahihi za walimu.

Katibu wa TSC, Paulina
Nkwama, aliishukuru seri-
kali kutokana na kuajiri
walimu,kupandisha madaraja
walimu, vyeo, pamoja na kuli-
pa madeni ya malimbikizo ya
mishahara.
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HABARI ZANZIBAR

SMZ
yajivunia
mabadiliko
elimu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WIZARA ya Elimu na
Mafunzo ya Amali, imese-
ma imeingia katika ma-
geuzi makubwa ya sekta
hiyo ili elimu inayotolewa
kwenda na wakati wa ma-
hitaji yakiwamo sayansi
na teknolojia.

Hayo yalisemwa jana na
Waziri wa wizara hiyo,
Lela Mohamed Mussa,
wakati akifungua mkutano
wa wadau wa elimu na
kuwashirikisha washiriki
wa maendeleo.

Alisema mabadiliko ka-
tika sekta ya elimu haya-
paswi kuwekwa nyuma
na yanatakiwa kwenda na
wakati ili kuleta matokeo
mazuri ikiwamo ufaulu wa
wanafunzi.

Pia alisema katika uon-
g0zi wa sasa wa serikali
ya Zanzibar chini ya Rais
Dk. Hussein Ali Mwinyi,
mabadiliko makubwa ya-
mefanyika kwa lengo la
kuleta mageuzi ya sekta
va elimu kwa kushirikiana
na wadau mbalimbali.

Waziri huyo alisema
miongoni mwa juhudi hizo
ni serikali kuunda tume
va kuchunguza muundo
wa elimu na mfumo
wake, ambayo ripoti
yake tayari imekabidhiwa
serikali kuu na wadau
wameanza kutoa maoni
yao kwa ajili ya kuifanyia
kazi.

Alizitaja juhudi zingine
kuwa ni ujenzi wa shule
za Kisasa za ghorofa ka-
tika ngazi ya msingi na
sekondari ambazo zime-
pUNgUZa MSONgamano wa
wanafunzi.

Kwa mujibu wa Waziri
Lela, awali katika baa-
dhi ya shule, wanafunzi
darasa moja wanasoma
zaidi ya 150 lakini sasa
mikakati ni kuona darasa
moja lina wanafunzi 45.

Naibu Katibu Mkuu wa
wizara hiyo, Mwanakheir
Adam Ameir, alisema
wizara inatekeleza
Vvipaumbele vya sekta
hiyo ikiwamo kuimarisha
elimu mjumuisho ambayo
itawawezesha wanafunzi
wa makundi tofauti waki-
wamo wenye ulemavu
kupata haki ya msingi ya
elimu.

Mkurugenzi wa Shirika
la Umoja wa Mataifa la
Elimu, Sayansi na Utama-
duni (UNESCO), Michael
Toto, alipongeza juhudi zi-
nazochukuliwa na serikali
katika sekta ya elimu.

Siri wanawake kuwa nyuma Kiuongozi zatajwa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KURUGENZI wa Ju-

muiya ya Wanashe-

ria Wanawake Zanzi-

bar (ZAFELA), Jamila
Mahmoud, amesema kwa miaka
mingi wanawake wameachwa
nyuma katika maendeleo na
hakuna usawa kati yao na wa-
naume Zanzibar.

Amesema mradi wa kumwez-
esha mwanamke kuingia katika
nafasi za uongozi na kuwa na
uongozi wa kidemokrasia, uta-
saidia kupaza sauti za wanawake
na kujikomboa katika maende-
leo, mradi huo unatekelezwa na
ZAFELA.

Jamila aliyasema hayo jana
wakati akizungumza na wa-

hamasishaji jamii wa nafasi ya
mwanamke katika uongozi na
waratibu wa kutetea haki za wa-
nawake katika ngazi za shehia
katika Chuo cha Elimu ya Watu
wazima Rahaleo, mjini hapa.

Mkurugenzi huyo alisema ili
kumpa fursa mwanamke kuwa
kiongozi lazima awe na muda
mwafaka, hivyo lazima kurahi-
sishiwa majukumu ya kila siku na
si kuachiwa kazi ya kuhudumia
familia pekee.

“Mzigo wa mwanamke anao-
bebeshwa ndio unaomfanya
ashindwe kuingia katika nafasi
za uongozi kwa sababu asilimia
80 ya kazi za nyumbani, ikiwamo
kuhudumia familia huachiwa
mwanamke pekee na muda wake
wote hupoteza huko,” alisema.

Jamila alisema ili mwanamke

awezeshwe katika kuitumia
vizuri teknolojia lazima apun-
guziwe mzigo wa majukumu na
kurahisishiwa huduma za kijamii
kama vile hospitali na miuon-
dombinu ya maji safi na salama
badala ya kwenda kutafuta maji
masafa marefu. Ahlam Abdallah,
mmoja wa wahamasishaji jamii
katika masuala ya wanawake na
uongozi, alisema wamefanya mi-
kutano ya kijamii ndani ya shehia
ili kuongeza ushajihishaji katika
masuala ya wanawake, uongozi
na demokrasia na kuwatumia
wanawake vinara kama mfano
wa kuigwa akiwamo Rais Samia
Suluhu Hassan ambaye kwa sasa
anaongoza nchi vizuri.

Katika mikutano, alisema
changamoto mbalimbali ziliibu-
liwa na kuonekana kuwa rushwa

hapo baada ya kurudi katika shughuli zao za uvuvi jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Waandishi idhaa za Kiswahili kukutana Zanzibar

Na Rahma Suleiman

WAANDISHI wa habari wa
lugha ya Kiswahili kutoka nchi
saba duniani, wanakutana visi-
wani Zanzibar katika kongamano
la Idhaa za Kiswahili Duniani
na matumizi ya lugha hiyo lin-
alotarajiwa kufanyika siku mbili.

Kongamano hilo litafunguliwa
kesho na Rais wa Zanzibar, Dk.
Hussein Ali Mwinyi, na kufungwa
na Waziri Mkuu Kassim Majaliwa

katika ukumbi wa Sheikh Idrisa
Abdulwakil, Kikwajuni, Zanzibar.

Katibu Mtendaji wa Baraza la
Kiswahili Zanzibar (BAKIZA), Dk.
Mwanahija Juma, alizitaja nchi
hizo kuwa ni Uingereza, China,
Uganda, Kenya, Burundi na we-
nyeji Tanzania.

Alisema katika kongamano
hilo, mada mbalimbali zitawasil-
ishwa ikiwamo changamoto za
matumizi ya lugha katika idhaa
za Kiswahili.

Waziri wa Habari, Vijana,
Utamaduni na Michezo, Tabia
Maulid Mwita, alisema licha ya
mada mbalimbali zitakazowasil-
ishwa, pia kutakuwa na uwasil-
ishwaji wa makala na mijadala na
utoaji wa tuzo kwa waandishi wa
habari.

Alisema pia kutakuwa na ziara
ya kitalii kwa washiriki wa konga-
mano hilo kutembelea kisiwa cha
Perison na kutakuwa na maonye-
sho ya vitabu na wajasiriamali.

ni kikwazo kikubwa ambacho
kinamkwamisha mwanamke ka-
tika uongozi.

“Pia changamoto nyingine ni
hali duni ya kiuchumi kwa wa-
nawake ambapo uongozi katika
demokrasia unahitaji gharama”
alisema.

Mratibu wa Miradi kutoka
ZAFELA, Khamis Ali Rashid,
alisema mradi huo umewafikia
zaidi ya wananchi 5000 kuwa-
hamasisha kuwaunga mkono
wanawake katika uongozi na
demokrasia.

Alisema wananchi hao wame-
wafikia kwa kufanya mikutano
katika shehia zao pamoja na ku-
wapatia mafunzo viongozi wa
vyama vya kisiasa ili kuwaunga
mkono wanawake katika uon-
g0zi.

Waziri Tabia alisema kutakuwa
na tuzo za umahiri wa uandi-

shi wa Kiswahili na kushaji-
hisha matumizi  fasaha na
sanifu ya Kiswahili katika vyom-
bovyahabari vya kitaifa na
kimataifa.

“Aina ya tuzo hizo ni chombo
bora cha habari cha runinga,
radio, magazeti, mitandao ya ki-
jamii na mwandishi bora anae-
tumia lugha sanifu na fasaha,”
alisema.
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JADALA mkali kwa sasa
M katika mitandao ya
kijamii ni namna wasanii
maarufu nchini Marekani, wanavy-
ojizolea mabilioni ya pesa kwa ajili
va nyimbo wanazotakiwa kushirik-
ishwa na wanamuziki wengine.
Suala hilo limeleta mitazamo
tofauti, baadhi ya watu wanaunga
mkono kwa kueleza ni moja ya
Vyanzo vya mapato, na wengine
wanapinga kwa kueleza linad-
umaza sekta ya muziki kutokana
na wasanii wengi wachanga kukosa
fursa ya kuimba na wanamuziki

HARMONIZE

wakubwa.

Kulingana na orodha mpya, inao-
nyesha mkongwe Marshall Bruce
Mathers Ill, maarufu kama Eminem,
anaongoza kwa dola milioni 3,
sawa na shilingi bilioni saba.

Drake anashika nafasi ya pili kwa
kutoza kiasi cha dola milioni 1, am-
bazo ni sawa na shilingi bil. 2.34.

Hata hivyo, wasanii wa bongo
wanatakiwa kujifunza kwa wa-
kongwe wawili Jay Z na Kanye
West, ambao wao hawatozi cho-
chote pale wanapotakiwa kufanya
kolabo, bali wanaangalia heshima,

Nipashe

NI NA HIL

mahusiano na ubora wa nyimbo.

Jay Z kweye mahojiano yake na
Kevin Heart kwenye Kipindi cha
‘Hart to Heart aliibua swali hilo
na kusema yeye hatozi hata senti
moja kwa msanii yeyote akitaka
kumshirikisha bali anachozingatia
ni heshima na msanii husika lakini
pia aina ya wimbo anaoshirik-
ishwa.

Wasanii maarufu wa hapa nchini
wanatakiwa kujifunza hili, kwani
licha ya rapa hawa kuwa maarufu
na tena wenye pesa nyingi, lakini
hawatozi pesa yeyote wanapotak-

iwa kushirikishwa, badala yake wa-
naangalia ubora wa nyimbo pekee.

Kuwatoza pesa wasanii
wachanga wanaotaka kuinuka ni
sawa na kuwaumiza kutokana na
kutakiwa kutoa kiasi kikubwa cha
pesa, pia kubebeshwa mzigo wa
kutengeneza video na gharama za
mavazi.

Pamoja na kulinda majina yao,
lakini kuwe na utu pale wan-
apoombwa kufanya kolabo na
msanii mchanga ikiwamo kuangalia
ubora wa kazi yenyewe.
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BASI SAWA

Gigy Money kahemewa

MWANAMUZIKI mwe-
nye kauli tata, Gigy Money,
amesema kwa mara vya
kwanza anaangalia jibu la

kumpa Zari, baada ya
kumwambia zamani ali-
kuwa mchafu.

Zari alimwandikia
ujumbe Gigy Money, kupi-
tia Instagram akimwambia
wakati akiwa na mimba va
Tiffa alikuwa anaonekana
mchafu na alionekana
kama hakuwa na kawaida
ya Kuoga.

Lakini sasa amesafika
muonekano wake, anaone-
kana kuwajibika zaidi na
wa Viwango.

Hata hivyo, Gigy Money
amekuwa kimya tangu
kutolewa kauli hiyo na
ameeleza anatafakari nini
cha kuongea kumwambia
mama huyo wa watoto
wawili wa Diamond Plat-
numz.

Kadinda atupa dongo gizani

FILAMU

MBUNIFU wa mitindo
na meneja wa mwigizaji,
Martin Kadinda, amefun-
guka kwamba mrembo
huyo aliwahi sana kuwa
na uhusiano wa kimapenzi
na Diamond Platnumz.

Amesema Wema alikosa
mapenzi kama alivyokuwa
nayo kwa sasa kwa Who-
ZU, na kwamba maisha
yake yamejaa furaha na
sio karaha kama ilivyoku-
wa Kipindi cha nyuma.

Kadinda ameeleza kuwa
yeye anachojua Wema na
Whozu_ wanapendana na
yeye anawatakia kila la
kheri katika maisha yao
va mahaba.

HARMONIZE MAISHA

YAMEMFUNZA

MWANAMUZIKI wa Bongo
Fleva, Harmonize, amempigia goti
mama wa mtoto wake, akisema
dunia imemfundisha kiasi amba-
cho kila siku anamkumbuka.

Mwimbaji huyo wa kibao ‘Single

wake maisha mazuri pamoja

Zulekha.

Again” amemuahidi Mama mtoto

na kumnunulia nyumba na gari
kwa kumzalia mtoto wa pekee,

Na Adam Fungamwango

DHULUMA ni mbaya sana kwe-
nye hii dunia. Ukitaka mambo yako
yaende kombo, basi uwe na tabia
va kudhulumu watu. Ukitaka kuishi
vema na kuwa na mwisho mzuri
duniani, fanya kazi yako halali na
ule kutokana na mali yake au kipato
ulichonacho.

Wengi yamewakuta makubwa hapa
duniani kutokana na tabia ya kutaka
kudhulumu wenzao.

Halafu yeyote mwenye tabia hiyo
pia hujiingiza kwenye mambo men-
gine mabaya zaidi kwa ajili ya kulin-

da dhuluma yake au kujikinga kwa
sababu anajijua ana tabia mbaya.
Leo tuiangalie filamu inayoitwa
‘Shamba la Mnyonge'. Ni filamu
yvenye mafunzo kwa jamii juu ya
tabia mbaya ya udhulumati.
Imechezwa na kina Adili Add,

Hawa Ramadhani, Said Ndibwa,

Samuel Siwale, Hansdat, Said Mkima,

Salim Katembo na wengine wengi.
Kijana Hassan aliyetokea Dar es
kimoja hapa nchini kutaka kununua

shamba kwa ajili ya kilimo.
Anakutana na kijana mwingine

anayemfahamu anaitwa Said na ku-
mueleza azma yake hiyo.

Shamba linaloonekana kumvutia
wa hapo. Wanakwenda nyumbani
kwake. Hata hivyo Dati anakataa
kuuza shamba lake akidai kuwa ni la
urithi kutoka kwa baba yake na ar-
dhi kwenye maisha ya sasa ni mali,
hivyo na yeye anawawekea watoto
wake warithi.

Akamshauri kuwa kama anapenda
eneo lile, basi aende kwenye sham-
ba la jirani yake, huenda anaweza
kumuuzia.

wa yatima bali wana mapenzi ya
muda mrefu, lakini thamani ali-
yompa va kuitwa baba ni wajibu
wake wa kumbadilishia maisha
kwa muda wa miezi miwili pekee.

Amesema maisha yao hawaku-

Shamba la Mnhyonge halivunwi magugu

Said anampeleka Hassan kwa
Mandevu. Huyu jamaa shamba lake
linapakana na la Dati. Mandevu
alivyosikia hivyo, tamaa ikamu-
ingia. Akamwambia Hassan kuwa
hata shamba |a Dati ni lake, hivyo
amuuzie yote mawili, lake na la Dati,
kwani eneo lote ni la kwake.

Said akapinga, kwa sababu alijua si
kweli. Kutokana na tukio hilo, Has-
san akasitisha ununuzi kwanza, ak-
isema suala hilo liwekwe sawa kabla
va kununua.

Uhasama ukaanza kati ya Mandevu
na Dati. Mandevu akadai eneo lote
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Wimbi
Malkini hilol

RAPA mkali nchini, Joh Makini, ame-
fanya mapinduzi ya muziki baada ya
kuachia EP yake kupitia mtandao wa
Kijamii.

Joh Makini ametambulisha EP hiyo
inayoitwa ‘Wave' ambayo ndani yake

lile ni la kwake. Kesi ikafika hadi

bia Mandevu hakuna hata hatua
moja ya shamba la Dati ambalo
atanyang’anywa.

Akitaka auze shamba lake tu. Hali
hiyo ilimkasirisha Mandevu, aka-
tangaza vita kwa wote waliosaba-
bisha washindwe kumdhulumu Dati
shamba lake na kuliuza kwa Hassan.

Kumbe jamaa alikuwa mchawi.
Akaanza kumpoteza Said kimazin-
gara, halafu akaja Siwatu ambaye ni
dada wa Dati. Akataka kummalizia

kuna ngoma kali sita.

“Mwenyezi Mungu ni mwaminifu
wimbi hili zito lenye mikwaju sita
litatua rasmi duniani kote, ameandika
Joh Makini katika ukurasa wake wa
Instagram.

na Dati kabisa. Akaenda nyumbani
kwake kwa ajili ya kumfanyia Kitu
kibaya. Akanasa kimazingara.

Dati akamkuta hapo hapo amenasa.
Akamwita mkewe aje amuone. Akait-
ni aibu kubwa. Mwenyewe akakiri
kuwa alikuwa na mpango wa kumuua
Dati pamoja na familia yake ili apate
shamba kirahisi, lakini ameshindwa
na kuahidi kubadilika kuwa mtu
mzuri kwa jamii, huku akiwarudisha
Said na Siwatu ambao waliwaficha
nyumbani kwake kimazingara.

INGEKUWA VIPI MWANA FA
ANGETEULIWA BAKITA?

Na Adam Fungamwango

HIVI karibuni Tanzania iliweka historia mpya, ilipompata
Naibu Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo ambaye ni
mwanamuziki, akichaguliwa na Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, Rais Samia Suluhu Hassan.

Si mwingine ila ni Hamisi Mwinjuma, ambaye ni mwa-
namuziki, msanii mwimbaji wa muziki aina ya hip hop. Ni
mmoja wa waanzilishi wa muziki wa bongo fleva ambao
ulianza mwishoni mwa miaka ya 1990, na kuvuma zaidi
mwanzoni mwa miaka ya 2000.

Naibu Waziri huyo ambaye anajulikana kwa jina la kisan-
it Mwana FA, ni mmoja wa wasanii wakubwa nchini, ambao
waliamua kujiingiza kwenye siasa, ambapo pia ni Mbunge
wa Jimbo la Muheza.

Jina la Mwana FA limetokana na jina la Mwanafalsafa
alilokuwa akilitumia mwanzo kabla ya kulifupisha.

Hakuitwa Mwanafalsafa kwa bahati mbaya, ukizisikiliza
ngoma zake nyingi zina baadhi ya maneno ambayo mtu
anapoyasikia inabidi akae na kutafakari.

Ngoma zake nyingi pamoja na kupendwa na mashabiki,
lakini zikageuka kuwa misemo au misamiati hapa Bongo
kila ukipita sehemu, hasa uswahilini.

Leo tunajikumbusha baadhi ya ngoma za Waziri Mwana
FA, ambazo ziligeuka misamiati ‘uswazi'.

Ingekuwa Vipi

Ngoma hii ilitoka mwanzoni mwa miaka ya 2000. Il-
iteka mashabiki wengi kutokana na maudhui ya ngoma
venyewe. Katika ngoma hii, Mwana FA alijaribu kueleza
kuwa mara nyingi vitu vinakuwepo duniani kwa kutege-
meana na ndiyo maana hiki kipo na hiki kipo. ‘Angeimba
nini Sister P kama asingekuwa Zay B, ingekuwa vipi miti,
ingekuwa vipi Bongo mitumba isingehalalishwa, ingekuwa
vipi ingekuwa ulipe buku tu kwa kila pumzi...?" ni baadhi
ya maneno yaliyomo kwenye ngoma hiyo.

Jina la ngoma hiyo likageuka msemo hapa Bongo, kwani
yeyote akitaka kuelezea jambo linalotegemeana na lingine
basi atasema ‘Ingekuwa Vipi.'

Habari Ndiyo Hiyo

Katika ngoma hii aliyomshirikisha AY, Mwana FA
anaelezea vitu mbalimbali vinavyotokea ndani ya jamii,
kuna vinavyowezekana na visivyowezekana na vya la-
zima na Vvisivyo vya lazima. Anasema ‘ndiyo maana kwe-
nye kaburi hawaweki AC'. Ngoma hii ilitoka 2007 ilitamba
kinoma na kutengeneza pia msemo kwa Wabongo.

Akikutana na mtu yeyote na kumweleza jambo ambalo
anayeelezwa atashangaa, au ni jipya kwake, atamwambia
‘habari ndiyo hiyo.’

Hata wale wenye tabia ya kusutana na kuzodoana,
atakwenda kwa mgomvi wake na kumpasha, akishamaliza
atamwambia tu ‘habari ndiyo hiyo.’

Unanitega?

Hapa Mwana FA alikuwa akiwalenga akinadada wenye
tabia ya kuvaa nguo zisizokuwa na staha, zile ambazo
zinaonyesha asilimia kubwa ya maungo yao.

Baadhi wanavaa kwa sababu ya mazoea na malezi, wen-
gine ni sababu ya kuwavutia wanaume.

‘Mbona miguu iko wazi unanitega?, mbona kifua kiko
wazi unanipenda?’ Ni baadhi ya maneno yaliyomo kwenye
ngoma hiyo.

Hii ilitoka mwaka 2009 ilitokea kupendwa mno na
mashabiki wa bongo fleva.

Mitaani sasa ikawa shida. Ngoma ikazaa msemo kwa aki-
nakaka. Akipita demu tu akiwa na kanguo kafupi utasikia
‘Unanitega?’

Alitoa ngoma mwaka 2008 ambayo maudhui yake yalia-
cha wengi hoi na baadhi midomo wazi. Akasema kuwa
yeye kuoa bado sana kwa sababu kila anapoona madhila
wanayoyapata watu waliooa, kama vile kusalitiwa na
vituko vingine vya ndani ya ndoa, hashawishiki kufanya
hivyo.

Akasema anasubiri kwanza azeeke na siyo sasa, kwani
bado yupo yupo tu.



Davido hana
kitu Insta

MWANAMUZIKI wa Nigeria, Davido
amewashangaza mashabiki wake
baada ya kufuta karibu posti zake
zote za Instagram. ,

Msanii huyo, ambaye kurejea kwake
kwenye mitandao ya kijamii kul-
itarajiwa na wengi, ameondoa picha
yake ya wasifu na kufuta zaidi ya
machapisho 4,000 ya matukio.

Davido aliacha picha tatu pekee,
moja ya mtoto wake wa kiume,
Ifeanyi Adeleke, aliyefariki Novemba
2022, mke wake, Chioma na moja ya
onyesho lake kwenye Kombe la Dunia
huko Qatar.

»

Portable kawa
bondia?

MWANAMUZIKI maarufu
kutoka mtaani, Portable
ameamua kujiandaa na ma-
zoezi ya ndondi kwa lengo la
kujilinda.

Msanii huyo amechukua
hatua hiyo baada ya watu wa-
siojulikana kumshambulia kwa
kipigo yeye na dada yake.

Katika video inayozunguka
mitandaoni, inamuonyesha
mwanamuziki huyo akifanya
mazoezi ya ngumi bila kuvaa
shati.

Yaya
apambana
na jinamizi

ALIYEKUWA mshiriki wa Big
Brother Titans, Yaya, amefun-
guka akisema kufukuzwa kwake
na mpenzi wake, Marvin, ndani
va jumba hilo hakukuwa kiten-
do cha haki.

Mshiriki huyo amesema yeye
na mwenzake kutoka Afrika
Kusini, waliondolewa kimakosa.

“Hapana, sidhani kama iliku-
wa sawa, nilifikiri bado tuliku-
wa na wiki mbili nzuri ndani ya
nyumba kabla hatujafukuzwa.”
Amesema.

Seyi kuolewa
gani kimya
kimya

MSANII wa muziki kutoka
Nigeria Seyi Shay, amesema
tayari amefunga ndoa.

Kujibu swali kutoka kwa
shabiki wake, Seyi amesema
harusi yake ilifanyika kitam-
bo, licha ya yeye hakuwahi

kuwa na mipango ya kuolewa,

bali alitaka kupata watoto
pekee.

“Harusi yangu tavyari ili-
fanyika. Mimi ni mwanamke
niliyeolewa, nimefungwa,”
amesema

Halima ahofia
waume za watu

MWIGIZAJI mkongwe wa
Nollywood, Halima Abubakar,
amewashauri wanawake wajie-
pushe na tabia za kujihusisha
kimapenzi na waume za watu.

Aliongeza kuwa wanawake
wanapaswa kutengeneza
biashara ya kando na kuacha
waume za watu na kuwashauri
waepuke wanaume walioolewa
na kukataa kuwa vifaranga wa
pembeni.

Mwaka jana, mwigizaji huyo
alidaiwa kutoka kimapenzi
na Mtume Johnson Suleman
wakati hali yake ya kiafya
ilipokuwa mbaya.
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HABARI KASKAZINI

Mradi kunufaisha
wakulima 8,000

Na Tumaini Mafie, ARUSHA

WANAWAKE na watoto
26,943 mkoani Arusha, wa-
nadaiwa kufanyiwa vitendo
vya ukatili wa kijinsia kwa
mwaka 2022, jambo ambalo
limefanya kuwapo kwa
ongezeko kubwa la vitendo
hivyo.

Akizungumza jana kwa
niaba ya Mkuu wa Mkoa wa
Arusha, katika maadhimisho
ya wanawake, Mkuu wa
Wilaya va Arusha, Felician
Mtahengerwa, alisema idadi
hiyo ni kubwa kutokana na
namna ambavyo vitendo
hivyo vimekuwa Vikip-
ingwa.

“Bado kuna tatizo la ukatili
wa Kijinsia ukilinganisha
na namna tunavyopinga
na kuukataa ukatili huo na
vitendo hivi vinahitaji ku-
pigwa vita kwa hali ya juu
na ikiwezekana kusiwapo
kabisa hata kama idadi
itakuwa ndogo,"alisema.

Akisoma hotuba hiyo
iliyoandaliwa na mkuu wa
mkoa alisema kati ya watu
hao 26,943 waliofanyiwa
ukatili wa kimwili na kuri-
potiwa ni 8,647, huku wali-
ofanyiwa unyanyasaji wa
kisaikolojia ni 12515 na
5781 wamefanyiwa ukatili
wa kingono.

Hata hivyo, aliwataka
wanawake kuvalia njuga
suala la maadili alisema
kuiga utamaduni wa nje
umewaathiri wazazi katika
malezi na watoto kwa ujum-
la jambo ambalo alilikemea
kwa nguvu zote huku aki-
wataka kuwa na kiasi katika
mambo ya kuiga.

Mkuu wa Wilaya ya
Monduli, Joshua Nassari,
alisema wanawake hawana
jambo dogo, hivyo wakia-
mua kuvalia njuga suala la
ukatili, linaweza kwisha ka-
bisa na aliwataka kuungana
kupinga vitendo hivyo.

“Wanawake hawanaga shu-
ghuli ndogo ndugu zangu
wakiamua jambo lao wata-
hakikisha mpaka limekami-
lika hapo ndiko wataridhika
kwa kuwa limefanikiwa "
alisema Nassari.

Mwenyekiti wa Umoja wa
Wanawake Tanzania (UWT)
Mkoa wa Arusha, Flora
Zelothe, alisema wanaume
wameacha majukumu yao
na kuwaachia wanawake
mzigo wa malezi.

“Ndugu zangu tushirikiane
katika suala la malezi ili ku-
leta usawa wa kijinsia ,wa-
naume acheni kukimbia ma-
jukumu yenu na kuwaachia
wanawake pekee,” alisema
Zelothe.

- Mfumo ushirikishwaji madini wazinduliwa

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

AIBU Waziri wa Madi-

ni, Dk. Steven Kiruswa,

amezindua mfumo wa

ushirikishwaji wa Wa-
tanzania katika sekta ya madini
na wa utoaji wa huduma kwe-
nye jamii unaofanywa na migodi
ya madini.

Dk. Kiruswa alifanya uzinduzi
huo jana kwenye jukwaa la pili
la utekelezaji wa ushirikishwaji
wa Watanzania katika sekta ya
sha, lililokutanisha kampum
za uchimbaji wa madini, wa-
toa huduma kwenye migodi na
taasisi za kifedha.

Alisema mfumo huo utawez-
esha kampuni za uchimbaji wa
madini na watoa huduma kwe-

nye migodi ya madini kuwasili-
sha nyaraka mbalimbali kwe-
nye uwasilishaji wa mipango ya
ushirikishwaji wa Watanzania
katika sekta hiyo, utoaji wa hu-
duma kwa jamii kwenye migodi
kwa njia ya kielektroniki badala
ya kutumia nakala ngumu kama
ilivyokuwa awali.

Pia alisema mfumo pia uta-
rahisisha shughuli ya uchakataji
wa maombi yanayowasilishwa
tume ya madini na majibu ya
maombi kutolewa kwa wakati
na wataalam kutoka kwenye
tume hiyo.

Kuhusu mafanikio ya ma-
boresho ya sheria ya madini
yaliyochangia kutungwa kwa
kanuni za ushirikishwaji ~ wa
Watanzania katika sekta ya
madini, alisema pamoja na ma-
badiliko kufanyika imesaidia

kuchochea ongezeko la fursa
mbalimbali ikiwamo kutoa ajira
na nafasi za mafunzo.

“Ajira kwa Watanzania katika
migodi mikubwa zimeongeze-
ka kutoka 6,668 mwaka 2018
hadi 15,341 mwaka 2022 na
wananchi wamepata mafunzo
mbalimbali ya kujengewa uw-
ezo wa kufanya kazi kwa kuwa
baadhi ya shughuli zilikuwa
zinafanywa na wageni. Mwaka
2022, wananchi 8,066 walipati-
wa mafunzo katika sekta ya ma-
dini na kujengewa uwezo katika
utendaji kazi na Sh. bilioni 3.4
zilitumika,” alisema.

Naibu Waziri alitaja mafanikio
mengine yaliyopatikana kuwa ni
ongezeko la ununuzi wa ndani
ya nchi na kwamba mwaka 2022
Dola za Kimarekani bilioni 2.22
sawa na asilimia 97.4 ya ununuzi

wa kampuni za madini ulifanyi-
ka kwa kutumia kampuni za Wa-
tanzania kulinganisha na Dola
za Kimarekani milioni 238.71
sawa na asilimia 46 kwa mwaka
2018.

Pia alisema kumekuwapo
na ongezeko la watoa huduma
kwenye migodi ya madini kwa
mwaka 2022 hadi kufikia 1,386
sawa na asilimia 81 kulinganisha
na mwaka 2018 ambapo kuliku-
wa na watoa huduma 623.

Kamishna wa Tume ya Ma-
dini, Janet Lekashingo, alisema
serikali kupitia tume hiyo, bado
inaendelea kutoa elimu katika
mikoa kuhusu ushirikishwaji
wa Watanzania katika sekta hiyo
ili wananchi wengi washiriki
kwenye shughuli za utoaji wa
huduma kwenye migodi ya ma-
dini.

Meneja wa Kiwanda cha chai Mponde, Sane Kwilabya (kulia), akitoa maelezo kwa wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya
Bunge ya Ustawi na Maendeleo ya Jamii, kuhusu kazi ya uchakataji wa chai, walipotembelea kiwandani hapo, wilayani
Lushoto, mkoani Tanga juzi, ili kuona uvvekezau uliofanywa na Serikali kupma taasisi zake za PSSSF kwa ushirikiano na
wabia Wengine. Kushoto ni Mkurugenzi Mkuu wa PSSSF, CPA Hosea Kashimba. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Bil. 2.2/ - za UVIKO- 19 zapaisha utalii

Na Tumaini Mafie, ARUSHA

NAIBU Waziri wa Maliasili na
Utalii, Mary Masanja, amesema
Sh. bilioni 2.2 za mapambano
dhidi ya ugonjwa wa UVIKO-19
zilizotolewa na serikali kwa ajili
ya maboresho ya makumbusho
ya malikale zimefanya kazi
nzuri, hivyo kusaidia kuutan-
gaza utalii kwa kiwango cha juu.

Masanya aliyasema hayo jana
Kamati ya
Kudumu ya Bunge ya Ardhi, Ma-

liasili na  Utalii ilipotembelea
miradi ya UVIKO- 19 katika
makumbusho ya Azimio la

Arusha na elimu viumbe Aru-
sha.

Alisema bado kunahitajika
maboresho zaidi ili kuweka his-
toria vizuri ya uhifadhi kwa njia

ya malikale kupitia majumba ya
makumbusho yaliyoko nchini.

Hata hivyo, alisema makum-
busho yanaendeshwa kwa ku-
suasua kutokana na ufinyu wa
bajeti ambapo kwa sasa wame-
jipanga kuweka kipaumbele
kufanya maboresho mbalimbali
kuhakikisha makumbusho hayo
yanavutia na kuleta watalii
wengi zaidi.

“Serikali imeweka mikaka-
ti mbalimbali kuhakikisha
maeneo yote yaliyosahau-
lika yanaboreshwa yawe na
mwonekano  wa kisasa kwa
kuwa itakuwa moja ya njia ya
kuongeza mapato na idadi ya
watalii wanaotembelea maeneo
hayo,” alisema.

Mwenyekiti wa Bodi ya

Wakurugenzi ya Makumbusho
ya Taifa, Dk. Oswald Masebo,
alisema alitoa shukrani kwa Rais
Samia Suluhu Hassan kwa ku-
wekeza katika sekta hiyo.

Pia alisema wamepokea
maelekezo na mapendekezo na
watakwenda kufanyia kazi kwa
kujipanga wenyewe na kufanya
mazoezi makubwa.

Aidha, aliiomba kamati hiyo
kuongeza bajeti ya kutosha
kwa ajili ya shirika kwa lengo la
kuboresha zaidi miundombinu
mbalimbali na kufanya mareke-
bisho makubwa.

Mkurugenzi wa Makum-
busho ya Azimio la Arusha, Dk.
Gwakisa Kamatula, alisema
Sh. milioni 112 zilitengwa kwa
ajili ya maboresho na ukarabati
wa Azimio la Arusha na mradi

umekamilika kwa asilimia 100.

Mkurugenzi wa Makumbusho
ya Elimu Viumbe, Arusha, Chris-
tina Ngereza, alisema Sh. milioni
272 zilitolewa na serikali kupitia
fedha za UVIKO-19 kwa ajili ya
miradi minne ya makumbusho
ya elimu viumbe Arusha.

Alisema miradi hiyo ni onye-
sho la tembo na wanyama
watano  wakubwa ,onyesho
la  wanyama aina ya rep-
tilia, uboreshaji wa maabara ya
baiolojia2 na uboreshaji wa
stoo ya baiolojia.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo,
Timothy Mnzava, alisema kama-
ti iko tayari kutoa fedha endapo
Wizara na Makumbusho wata-
toa maombi kwa kuwa wameo-
nyesha uzalendo katika kufany-
ia kazi fedha walizopewa.
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Vituko vya timu za mitaani zamani

-Kiwango kikubwa kuliko Ligi Kuu
ya sasa, usela mwingi, ngumi nje nje

Na Adam Fungamwango

WA sasa timu za mi-

taani hazina nguvu sana

kama zile za miaka ya

1980, hadi mwishoni
mwa miaka ya 1990.

Ni miaka ambayo soka la Tan-
zania lilikuwa juu sana, ambalo
lilipamba moto miaka ya 1960,
kiasi cha nchi hii kuwa juu sana
kimichezo.

Leo tutaziangalia klabu na timu
7a0 za mitaani, ambazo mashabi-
ki wake mara nyingi huwa ni ma-
jirani na wakazi wa maeneo ya-
nayozunguka hizo timu. Hufanya
kila njia kuzisaidia ili kufanya
vizuri. Na zilikuwa na mashabiki
wengi waliokuwa wakiambatana
na timu hizo kwenda uwanjani.
Wapo waliokuwa mashabiki wa
kawaida na wengine hawakuwa
wa kawaida.

Moja ya timu maarufu sana Dar
es Salaam miaka ya 1980, hadi ka-
tikati ya miaka ya 1990, ni ‘Kiboko
Msheli’ Klabu hii ya mpira makao
makuu yake yalikuwa Magomeni
Makuti.

Ilikuwa maarufu siyo kwa
ajili ya mpira tu uwanjani. Ila ili-
kuwa na mashabiki wakorofi na
wababe.

Walikuwa na uwezo wa kufan-
ya kitu chochote na wakati wow-
ote ule, sehemu yoyote ile.

Kwa wakazi waliokuwa wa-
naishi maeneo ya kuzunguka
Magomeni, kama Tandale, Manz-
ese, Mwananyamala, Sinza,
Kigogo, Mburahati, hata kama
siyo mashabiki wa soka walila-
zimika kujua ratiba ya mechi
za mchangani ambazo Kiboko
Msheli watacheza.

Siyo kwa sababu walikuwa ni
mashabiki wa timu hiyo, ila kuji-
hami kiusalama na mali zao.

Ikifika saa nane mchana, basi
wafanyabiashara watafunga
maduka, na sehemu zote za bi-
ashara zitafungwa, kuwapisha
mashabiki wa timu hiyo ambao
walikuwa wakitoka kwa maan-
damano kutoka klabuni, kwenda
kucheza mechi zao, za vikombe
mitaani, na kurudi.

Ubabe wa mashabiki hao
haukuwa mitaani tu, bali hata
uwanjani. Si mara zote mechi
zao zinamalizika kwa dakika 90.
Mashabiki wao wako tayari ku-
fanya chochote wanapoona mwa-
muzi anawaonea.

Timu zingine zilizovuma ni
Boom FC na Ashanti zote za Ilala.
Ashanti ni timu maarufu kuliko
Boom kwa sasa kwa sababu ime-
shacheza Ligi Kuu.

Timu hizi ni hasimu na upin-
zani wao ni kama Simba na Yanga
miaka hiyo, mechi ikichezwa
Uwanja wa Karume kunakuwa
na ulinzi mkali sawa na ‘dabi’ ya
Kariakoo.

Ukiachana na Kiboko Msheli,
Boom na Ashanti timu zilizoon-
goza kuwa na mashabiki wababe,
timu nyingi za mitaani zamani
zilikuwa na wababe wao ambao
walikuwa wakiwalinda wachezaji
na mashabiki wao wanapoenda
kucheza mechi dhidi ya fujo zo-
zote zitakazotokea dhidi yao, iwe
nyumbani au popote watakapok-
wenda kucheza.

Ndiyo maana utaona kila timu
wakati huo ilikuwa wa watemi
wao maarufu, japo hata mmoja.
Naweza nikasema kuwa soka
lililokuwa likipigwa mitaani au
viwanja mbalimbali nchini, ni la
kiwango cha juu kuliko hata baa-
dhi ya mechi za Ligi Kuu kwa sasa.

Hizi ni baadhi ya timu zilizovu-
ma sana miaka hiyo ya 1980, hadi
katikati ya 1990 Dar es Salaam na
mikoani mbalimbali nchini.

Tunaanza na, Abajalo na Sinza
Stars zote za Sinza, Milambo ya
Mabibo, Sifa Politan ya Mtoni,
Six Battalian, Black Septemba ya

Tandika, Faru Dume na Las Vegas
za Manzese, Gerezani Star ya Kar-
iakoo, na Bongoyo FC ya Msasani.

Zingine ni Sea Breeze, Future
ya Manzese, National ya Tan-
dale, Chafosi Chaigoda ya Baga-
moyo, Wacheche ya Ilala, Nevada
ya Tandale, Kagera Rangers ya
Manzese, Magomeni Kondoa FC,
Les Leopard, Nzige Army, Sakra-
mento ya Temeke, halafu kuna
Batafongo ya Temeke Kota.

Halafu kulikuwa na timu za
Shavee, Briston City, Vive Style,
Polisalio, Black Six, Palestine,
Uruguay, Great Olympic, Super
Mzamba, Seven Blue Star, Opec,
Berlin ya Tandika, Kitintale ya
Bombom Kijiwe Samli, Santiago
Chile ya Buguruni, African Te-
meke na Good Hope zote za Te-
meke, Avengers ya Mwenge, Keko
Staff.

Kulikuwa na timu za Black Peo-
ple ya Majumba Sita Ukonga, TP
Ibo au maarufu kwa jina la ‘Kum-
komanyani Giladi’, TP Vita ya

Kipawa, Msikate Tamaa na Mogo
FC.

Kawe kulikuwa na timu za Uk-
wamani FC na Kawe Rangers,
Mwananyamala kulikuwa na timu
za Flamingo FC na Bonde FC, pia
kulikuwa na timu za Santos, Pool
England, Shangwe ya Ilala, Evar-
ton, Ajax, Maputo, Osibisa, Bun-
goni Fresh, Shekilango DC, New
Kenda ambayo ni timu ya Jeshi la
Wananchi, Sifa United iliyowatoa
Madaraka Selemani na mdogo
wake Idd Selemani hadi kuja
kuichezea klabu ya Simba.

Care Boys ilikuwa ni timu ya
eneo ya Kinondoni Biafra, lakini
kulikuwa na timu za Eleven Kill-
ers na Ugimbi United zote za
Kurasini, Ngurumo na Ukombozi
zote za Kigogo Luhanga, Machava
FC, Nondo, TP Nyundo, Shoka
Afrika zote za Mwananyamala,
Batafongo ya Tandaka na Asanta
Tololo ya Kariakoo na Al Aswan
pia ya Kariakoo.

Mikoani nako hakukuwa ny-

uma, kulikuwa na Jamaica ya
Morogoro, Mau Mau ya Chumba-
geni Tanga, Sungura FC ya Kyela
Mbeya, Ombwezi ya Singida,
Waya Mkali, Home Boys, Esso
Arusha na Ololo Rangers zote za
Arusha.

Pia kulikuwa na timu za Kilo-
leni Rangers, Ibadan na Torabora,
zote za Tanga.

Hizi ni chache tu zilizokuwa
zikisababisha mashabiki kujaa
viwanjani kwenda kuzishangilia
timu zao. Mbali na baadhi ya ma-
tatizo na changamoto za hapa na
pale, lakini kulikuwa na burudani
kubwa kuangalia timu hizo, vitu-
ko na mbwembwe za mashabiki
Wao.

Hapa umeikumbuka timu gani?
na tuorodheshee timu maarufu
ya mtaani kwako iliyotamba enzi
hizo ambayo haikuorodheshwa
na watemi wao.

Tuma meseji 0716 350534
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Raia wazidi
kuandamana
Israel

TEL AVIV, ISRAEL

MAANDAMANO makubwa
yanaendelea kufanyika nchini
Israel, wakati Waziri Mkuu,
Benjamin Netanyahu anafanya
ziara nchini Ujerumani.

Watu wameingia barabarani
kuandamana kupinga mageuzi
yenye utata ya mahakama.

Maandamano hayo yana-
fanyika kwenye sehemu mbal-
imbali za mji wa pwani wa Tel
AViV.

Waandamanaji walipambana
na polisi, baadhi yao walizuia
njia inayoelekea kwenye mji
wa Jerusalem.

Watu wengine wamepanga
kufanya maandamano, wakati
wengine wamejikusanya mbele
ya ubalozi wa Ujerumani mjini
Tel Aviv.

Rais wa Israel, Isaac Herzog,
alipendekeza kuwepo mwafaka
ili kuleta suluhisho la mgogoro
huo.

Hata hivyo, Netanyahu alilip-
inga pendekezo hilo kabla ya
kuanza ziara ya kwenda nchini

Raia wampa
shiniKizo rais
Macron

PARIS, UFARANSA

RAIS wa Ufaransa, Emmanuel
Macron, anakabiliwa na shini-
kizo la maandamano yanayom-
taka kufuta uamuzi unaotajwa
kuwa usio wa kidemokrasia
baada ya kuidhinisha mageuzi
tata ya pensheni bila ya kura
va bunge.

Hatua ya kutumia mamlaka
maalum ya kikatiba kupitisha
sheria bila kura ya bunge,
iliashiria kuwa serikali haina
wingi wa kura.

Sheria hiyo imeongeza umri
wa kustaafu kutoka miaka 62
hadi 64, mabadiliko ambayo
yamekumbwa na upinzani
mkali nchini kote.

Baraza la Seneti liliidhinisha
mswada huo mapema jana,
lakini kusitasita kwa wabunge
wa upinzani wenye siasa za
mrengo wa kulia kumuunga
mkono Macron, kulionyesha
kushindwa kwa serikali kuupit-
isha mswada huo bungeni.

Huduma ya usafiri wa treni,
masomo shuleni, huduma
Za umma na bandarini zilisi-
mama tangu Januari baada ya
kuathiriwa na migomo ya kup-
inga mageuzi hayo.

DW :

KYIV, UKRAINE

KAMANDA wa kikosi cha
jeshi la Ukraine Anatoly,
maarufu kwa jina la “Kupol”,
ameshushwa cheo baada ya
kutoa siri ya kushindwa vita ka-
tika mji wa Bakhmut.

Gazeti la Marekani la Wash-
ington Post, lilipata taarifa hizo
kutoka kwa Kupol, ambaye
alisema vikosi vya Ukraine
vimeshindwa vibaya katika vita
hiyo.

Taarifa za kushushwa cheo
kwa mwanajeshi huyo zime-
tolewa na gazeti la Ukraine, lin-
aloitwa Ukrainian Pravda.

Taarifa ya mwanajeshi huyo
ilichapishwa baada ya ku-
fanya mazungumzo na kundi
la waandishi wa habari wa
Marekani, ambao walichapisha
taarifa hiyo tarehe 13 Machi,

kuhusu hali halisi katika eneo
la Bakhmut, ambako mapigano
yanaendelea dhidi ya vikosi vya
Russia.

Alidai kuwa  kushindwa
kwa jeshi la Ukraine katika
mapigano ya Bakhmut kulito-
kana na kupungua kwa idadi
ya wanajeshi, jambo ambalo
awali liliangaliwa kama faida
ya Ukraine ikilinganishwa na
Russia.

Matokeo yake , baadhi ya
maofisa wa jeshi walianza
kuhoji utayari wa nchi hiyo
kukabiliana na vita hiyo siku
Zijazo.

Miongoni mwa mambo men-
gine , kamanda huyo alisema
kuwa takriban wanajeshi 100
kati ya 500 katika kikosi chake
waliuawa na wengine 400 wali-
jeruhiwa katika mashambulio
ya Bakhmut.

Mwakilishi rasmi wa kikosi
cha anga cha Ukraine, Valentin
Shevchenko, katika mahojiano
na gazeti la Ukraine la Ukrayin-
ska Pravda, alisema taarifa zili-
zotolewa na mwanajeshi huyo
zilizidi makadirio na sio za kua-
minika na alisema watafanya
uchunguzi zaidi kuhusu taarifa
alizozitoa.

Wakati huo huo, Poland
imesema itatuma ndege nne za
kivita za aina ya Mig jetza, zili-
zotongenezwa enzi ya Usovieti.
Endapo itatuma ndege hizo,
itakuwa nchi ya kwanza kutoka
mwanachama wa Nato kupele-
ka ndege zake nchini Ukraine,
tangu Russia ianze uvamizi
wake.

Rais wa Poland Andrzej
Duda, alisema kwamba ndege
hizo zitapelekwa katika siku
zijazo, na nyingine zitapelekwa

- Kamanda aliyetoa siri Ukraine,
~apata adhabu kushushwa cheo

baadaye.

Ingawa msada huo
utapokelewa vizuri, ndege hizo
hazitarajii kuleta mabadiliko
yoyote katika vita.

Naibu spika wa bunge la
Ukraine Olena Kondratyuk,
alisema kuwa anatumaini nchi
zingine zitafuata mfano wa Po-
land.

Nchi nyingine za Nato zi-
naangalia uwezekano wa ku-
tuma ndege zilizotengenezwa
enzi hizo ambazo marubani wa
Ukraine wamefunzwa kuzitu-
mia . Awali Ukraine, iliyaomba
mataifa ya Magharibi kuipatia
ndege za Kkisasa za aina ya jeti
kama vile F-16.

Uingereza inawapatia
mafunzo marubani wa Ukraine
kuhusu uendeshwaji wa ndege
zenye viwango vya NATO.

BBC

Raia wakiandamana katika mitaa va jiji la Paris kupinga sheria ya kuongeza umri wa kustaafu nchini Ufaransa jana.

PICHA: AFP.

Ruto ateua manaibu waziri 50

NAIROBI, KENYA

RAIS wa Kenya William Ruto,
amewateua manaibu waziri 50
ambao wamepewa kusimamia
wizara 22.

Kwenye orodha hiyo iliyotan-
gazwa kupitia taarifa ya Mkuu
wa Utumishi wa Umma, Felix
Koskei, idadi kubwa ya manai-
bu mawaziri hao ni wanasiasa
wa Muungano wa Chama tawa-
la Kenya Kwanza walioshinda
kwenye uchaguzi mkuu uliopi-
ta. Miongoni mwao ni aliyeku-

wa Gavana wa Kaunti ya Nairo-
bi Evans Kidero, Seneta mteule
wa zamani Millicent Omanga,
aliyekuwa mbunge wa Starehe
Margaret Wanjiru na mbunge
wa zamani wa Rarieda Mhandi-
si Nicholas Gumbo.

Uteuzi huo ulioidhinishwa na
Tume ya Utumishi wa Umma,
umepokelewa kwa hisia tofauti
na Wakenya.

Watu wengi katika mitandao
ya kijamii wamehoji utashi wa
Rais Ruto wa kutimiza ahadi
yake aliyoitoa kwenye kampeni

ya kuwateua wananchi wa
tabaka la chini ambao aliwaita
‘Mama Mboga na Boda Boda'.

Serikali inakosolewa pia kwa
kushindwa kupunguza mzigo
wa kuajiri maofisa wengi seri-
kalini wanaolipwa fedha nyingi
za walipa kodi.

Baadhi ya wizara zimet-
engewa manaibu waziri zaidi
ya wawili. Serikali iliyopita ya
Rais Uhuru Kenyatta, ambayo
Rais wa sasa William Ruto al-
iikosoa vikali kwa teuzi nyingi
alizozitaja mzigo, kulikuwa na

mawaziri 23.

Katika ukurasa wake wa
Twitter,Naibu wa Rais Rigathi
Gachagua, ametetea uteuzi huo
akisema wizara zina masuala
mengi ambayo yanahitaji kush-
ughulikiwa.

Walioteuliwa kuchukua wa-
dhifa huo wa manaibu waziri
haujaanishwa kama inavyotaka
Katiba ya Kenya, lakini, wata-
pigwa msasa na bunge kabla ya
kuanza rasmi kutekeleza maju-
kumu yao.

BBC
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KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

SULTAN MBWANA KUSAGE
anatangaza kupotea kwa kadi
usajilinamba: MC 122 DMG,
CHASSIS NAMBA:
MD625AF4XN1D05948 na
ENGINE NAMBA:
DF4DN1X05550. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi
POLISI TAARIFA:
DAR/CEN/RB/87707/20232.

KUPOTEA KWA KADI ZA
BAJAJI NA PIKIPIKI
SAIDY SHWAHIBU MBWAMBO
anatangaza kupotea kwa kadi
za bajaji aina ya WANHOO
zenye usajilinamba
MC 393 BVZ, MC 995 na aina ya
TVS yenye usajilinamba
MC 788CYD na kadi ya pikipiki
aina ya BOXER yenye usajili
namba MC 818 AZK. Kwa
yeyote atakaeziona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi. POLISI TAARIFA:
DAR/KIM/RB/99295/2023

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

SHAMIM A KADEGHE ANATANGAZA
kupotelewa na kadi ZA PIKIPIKI

(BOXER) Zenye namba za usajili

MC 387 BJG, MC 416 BJG na MC 323 BOG.

Chasis Namba:
MD2A21BZ8GWC97913 na
MD2A21B24GWC97889
Engine Namba:
PFZWGC21957, PFZWGC21879
Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi
taarifa ya polisi RB namba
IRI/IRI/RB/96711/2023.

3FORM58

IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE
AT ONE STOP CENTRE

PROBATE AND ADMNISTRATION CAUSE NO, 252 OF 2023
In the Matter of the Estate of the Late OMUNDA
ANTONY GAMA

And

In the matter of Application for letter of
administration by
FELIX EDWARD GAMA

GENERAL CITATION
(Rule 75)

All persons claiming to have any interest in the estate
of the above-named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of probate (or letters of administration) is
made to the above -named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
3 day of May 2023.

Dated at DAR ES SALAAM this 16*" day of March 2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA YA DARES SALAAM
SHAURI LA RUFAA NA. 332 YA MWAKA 2022
NYANYA MOHAMED...........MWOMBAJI
DHIDI YA
MUDRI A. MBELEKO
ABDALLAH JUMA SEIF .............WAJIBU MAOMBI

KWA:
MUDRIA A. MBELEKO
ABDALLAH JUMA SEIF
DARES SALAAM

KUITWA SHAURINI
Kwa kuwa mwombaji aliyetajwa hapo juu amefungua shauri dhidi
yako, shauri ambalo maelezo yake yameelezwa katika nakala za hati
ya madai zinazopatikana katika mahakama hii, unatakiwa
kuhudhuria katika mahakama hii, wewe mwenyewe au wakili au
mwakilishi wako ambaye anaruhusiwa kisheria siku ya tarehe
4/4/2023 saa tatu (3:00) asubuhi mbele ya Mhe. Jaji E.Y. Mkwizu
kujibu madai hayo dhidi yako. Unaagizwa kuleta vielelzo vyote
ambavyo unatarajia kuvitumia katika utetezi wako siku hiyo.
ANGALIA:
Kama usipohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na mahakama
ikathibitisha kuwa umepokea taarifa hii ya kuitwa shaurini, basi
shauri linaweza kusikilizwa na kuamuliwa bila uwepo wako.
HATI hii imetolewa kwa MKONO wangu na CHAPA ya mahakama leo
hii tarehe 10th mwezi March, 2023.

MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA YA MBEYA
SHAURI LA RUFAA JINAI NA. 61/2022
Asilia Shauri la jinai 158/2021, Mahakama ya
Wilaya Chunya

JAMHURL.......crorreennned MRUFAA
DHIDI YA
OBEDI MWANI JEMBE LAZARO.....MJIBU RUFAA

KWA BWANA: JUMA TANGANYIKA
POPOTE ULIPO........... TANZANIA

KUITWA SHAURINI
Unaamuliwa na mahakama hii kuhudhuria hapa
Mahakamani tarehe 20/03/2023 siku ya Jumatatu
saa 3:00 asubuhi bila kukosa
ELEWA KWAMBA, ukikosa siku hiyo, shauri
litasikilizwa upande mmoja bila wewe kuwepo na
uamuzi kutolewa
Hati hii imetolewa na Amri yangu na Muhuri wa
Mahakama leo hii tarehe 20/02/2022

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

ANTONY LUKALA NICHOLAUS
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI YENYE
NAMBA ZA USAJILI T.834 DSK.
KWA YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFAKITUO
CHOCHOTE CHA POLISI
KWA RB NAMBA
DAR/PHQ/RB/98767/2023

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

ANTHONY MASHENENE
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA PIKIPIKI YENYE
NAMBA ZA USAJILI MC.365
DBF. KWA YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE TAARIFA
KITUO CHOCHOTE CHA POLISI
KWA RB NAMBA
KIS/RB/27/2023

OFISI ZA MATANGAZO

Mikocheni Industial Area,

Po.Box 31042, Dar es Salaam.
Mobile: +255 -745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz,

Website: www.ippmedia.com

Uza, Chenye Thamani

Kubwa Kwa Kutangaza

Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie 0677020701

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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MAWENI ni moja kati ya vijiji nchini ambavyo vipo mbali na makao makuu

ya mkoa. Kutokana na kuwa vipo kilometa nyingl, miundombinu yake na

mawasiliano yamekuwa hafifu,

kitu ambacho kimewapa baadhi ya viongozi

wa Kijiji kiburi cha kufanya wanavyotaka. Wameingia mkataba wa kitapeli
na kinyonyaji na tajiri aliyejifanya mwekezaji, kuwanyang'anya mashamba

wanakiljiji na kumuuzia. Badala yake wanakijiji wanalima kwenye ardhi
aliyouziwa mwekezaji huyo. Mazao yaliyopatikana anayachukua na kuwalipa

wanakijiji hao pesa kidogo ambayo haiwatoshi kujikimu kwa msimu

mzima. Tajiri, watoto wake na viongozi wa Kijiji pia wamekuwa na tabia ya
kunyanyasa kijinsia watoto wa kike. Mary, mmoja wa wasichana warembo
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K
pa

ijiji hapo ni mmoja ya waliopata shida hiyo. Hawana
upeleka malalamiko, wala wa kumlilia, isipokuwa
Mungu tu. Fuatana na mtiririko wa kisa hiki.

Ni kweli, kuanzia leo nawa-
tangazia rasmi kuwa mimi
ni mchumba wa Mary. Nil-
ianza kumpenda tangu siku
ya kwanza nilipomuona kwenye

¢

yokutana naye mara ya pili na ku-
muokoa kwenye ajali ya pikipiki.
Ingawa ni msiri, alianza kwa kuni-
kataa, akaniambia kweli unanipen-
da, lakini nina mchumba anaitwa
Enock. Kitu ambacho kilimfanya
kuniambia siri yake kuwa Enock
hakuwa mchumba halisi ni pale al-
ipoona pamoja na kukataliwa, bado
niliendelea kumpenda, kuwasiliana
naye na sikuonyesha kukasirishwa
kwa namna yoyote ile, au kumua-
cha na kuanza kufuata wanawake
wengine ambao hawana wapenzi.
Akanikutanisha na Enock. Kumbe
ulikuwa ni mpango wao tu wa
kuniweka karibu. Niliposikia kuwa
hakuwa mpenzi wake kwanza si-
kuamini, halafu Enock mwenyewe
akasema yeye anajivua, kwani
Mary sasa amepata mpenzi halisi
na yeye akarejea kwa mpenzi wake
Amina. Nikamwambia kwanza en-
delea kwa sababu kuna mpango
nataka kuufanya. Tkawa ni timu ya
watu watatu. Nikawaambia na mimi
hicho, hapo ndipo tulipotengen-
eza mkakati huu uliofanikiwa kwa
asiliamia 100.”

Wengine sasa hawakutaka kusikia
chochote walikuwa na shangwe tu
ya kuwa huru, ardhi yao imerudi,
kumbe Adel si kipofu, kumbe Adel
ni mpelelezi aliyekuja kukirudisha
fu pia Enock si mchumba wa Mary
na sasa kumbe Adel ndiye anakuwa
mchumba halisi wa Mary.

“Naomba Mary usimame uje kwe-
nye jukwaa hapa, uongee mawili
matatu, halafu nikupe zawadi yako,
ambayo itawatambulisha watu
wote hapa kuwa mimi na wewe ni
wachumba na nahitaji uwe mke
wangu.”

Maneno hayo yalifuatiwa na kele-
le za shangwe na vigelegele kutoka
kwa kinamama.

Wakati Adel anakwenda juk-
waani akiwa na miwani yake aki-
igiza upofu, Mary alionekana kama
mtuhumiwa, lakini sasa amekuwa
mtu mwingine kabisa. Mpenzi wa
Adel, kama minongono iliyokuwa
awali wakati ikiaminika ni mpenzi
wa Enock.

Mkutano
ukabaki
wa wal-
inzi wawili
tu, wote
walikuwa
wame-
shaondo-
ka baada
ya kuona
usalama
upo wa
kutosha.

Alipofika, akakumbatiana na Adel

 kwa nusu dakika, huku watu wote :

ambao walikuwa wakipiga shangwe,

+ wakaanza pia kupiga makofi, na mi-
: luzi juu. Tayari wameshakuwa ni wa-

i nilishaanza kumpenda...”

kombozi wao.

Akapewa maiki na MC ambaye ali-
kuwa ameichukua kutoka kwa Adel.
Akaichukua akiwa kwenye tabasamu
moja pana.

mama, kaka na wadogo zangu. Mimi !

mnanijua si mzungumzaji sana. Ila
naomba tu niwaambie kitu.”

“Sema mama.” Zilisikika sauti

zikimhimiza. “Kusema kweli wakati :
huu mpango tunaupanga na Adel nil- !
: iogopa sana. Nilijiona kama ni mipa-

ngo mikubwa sana na huenda isifani-
kiwe, na nilijichukulia kama mtoto
wa kike ingekuwa ngumu kwangu.
Adel alinibembeleza sana.

Lakini aliponiambia kwamba yeye

ni Ofisa Usalama wa Taifa na yote :
anayoyafanya ni kwa sababu ame- !

hapa kuna usalama.

Na hiki anachofanya na mimi ni-
kimuunga mkono na mimi nitakuwa
mmoja kati ya watakaotoa msaada.
Haiwezekani mtu atoke mbali atake

kutusaidia, halafu mimi nikatae. La- :
kini vile vile tayari mimi mwenyewe :

Hakuen-
delea, kwani zilizuka kelele zingine
kubwa zaidi za kushangilia, halafu
baadaye zikapoa. “Ila tu hapa mwis-

Na Adam Fungamwango : (0716 350534)

na mimi.
Nilimkatalia na kumwambia nina
mchumba wangu Enock. Alikuwa ha-

kuwasiliana na mimi tukiendelea na
urafiki wetu tu wa kawaida.

wasichana wengine. Hili lilinivutia
sana na kuamini kweli huyu kaka
ananipenda.

Nilivyoona hivyo nikaongea na
Enock kumfahamisha kuwa sasa nad-

hivi karibuni nitamuweka hadharani.

mtu na mume mwenzake ni marafiki.

nikamwambia Adel kinachoendelea.

ya kumhadaa Usonzo.

i likiwemo
! watuhumiwa Usonzo na mwe-
! nyekiti Chale yalianza kuon-
. doka na likabaki moja tu.

{ilikuwa ni kumuweka Adel ka-
i ribu naye kwa ajili ya kumpele-
i leza na kweli akaingia mkenge.
i Mwisho wa yote nasema mimi
! mwenyewe nimekubali kuwa
i mchumba
! mume wa Adel.” Vigelegele vi-
i kasikika kwa kinamama.

Mungu alijalia

Wakati huo magari ,

liliwawachukua

Mkutano ukabaki wa wal-

! inzi wawili tu, wote walikuwa
i wameshaondoka baada ya
i kuona usalama upo wa kuto-
: sha.

| namalizia kwa kufanya tukio
i kubwa sana ambalo wote nap-
! enda
. kumpa zawadi kubwa sana

mlishuhudie. Nataka

i yenu, dada yenu, mdogo wenu,
{ mrembo Mary.”
honi nilipata matatizo sana, maana |
kila mtu aliniona mbaya kwa kum-
wagia mtoto wa watu tindikali, lakini |
nilivumilia tu. Aliponisaidia kwenye |
ajali ya bodaboda ambayo ilitaka ku-
nipata, wiki moja baadaye aliniambia
kuwa ananipenda na angetaka kuwa
i na kukivisha, tukio lililofuati-
. wa na shangwe ambazo zili-
i chukua dakika tano kukoma.
+ jui kama uchumba wangu mimi na |
Enock ulikuwa feki kwa ajili ya kumk-
wepa Usonzo asinifuatefuate. Alison-
oneka na kuumia, lakini hakuacha
! wazazi wako kuwa nitakuoa.”
i Akiwa amepagawa kwa furaha
Hakuonekana kunikwepa au ku-
taka mawasiliano na mimi na kufuata |

Aliingia  kwenye mko-
no wa shati na kutoa kitu
kinachong’aa hivi. Ni pete.
Watu walipagawa kwa ‘saprai-
zi’ zinazoendelea kuonyeshwa
pale.

Alikishika kidole cha Mary

“Mary, umefanya kazi kubwa
sana. Wewe ni shujaa pia. Na-
kuvisha hii pete na nakuahidi

isiyo kifani kwa maneno ya .
“Sijui niseme nini bwana

wangu, mfalme wangu, mkom-
i bozi wangu na shujaa na ki-
i jiji kizima. Umekuwa mwokozi
i wetu. Kwangu mimi wewe ni
i mfalme, nakuahidi nitakuwa
hani nimepata mpenzi halisi ambaye
i penda sana.”

Nikawakutanisha, wakawa marafi- |
ki, watu wakawa wanashangaa, eti ;

ubavuni kwako milele, naku-

Baada ya maneno ya Mary,
shangwe  ziliibuka  upya,

i mambo yakawa yamekwisha.
Kumbe sisi tulikuwa na yetu. Rasmi
i Sasa ziligeuka kama sherehe
Mapenzi yangu mimi na yeye yakaan-
za na akaanza kunipa mipango yake
i Adel kabla ya kwenda kuishi

Kuanzia ya kujifanya nimemwagi- |
wa tindikali, hadi kwenda kujipende-
keza kwa Usonzo yeye akadhani kwe- |
li sasa nimembkubali, lakini kumbe :

Sherehe ni kama zilianza upya.

za ‘send off” ya Mary ambaye
sasa siku si nyingi ataolewa na

Dar es Salaam.

MWISHO

Bl
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VILLA FC

Na Hawa Abdallah,
ZANZIBAR

ABINGWA watetezi

wa mashindano ya

Kombe la Shirikisho

Zanzibar (FA CUP),

Kipanga FC wameondolewa

katika hatua ya 32 bora ya mi-

chuano hiyo baada ya kupokea

kichapo cha mabao 2-1 kutoka

kwa Villa FC inayoshiriki Ligi ya
Mkoa wa Mjini Magharibi.

Mchezo huo ulioacha majonzi

na maumivu kwa mashabiki wa

Maafande wa Kipanga uliche-

KIPANGA

WA FA

zwa kwenye Uwanja wa Amaan,
juzi.
Akizungumza na gazeti
hili jana, Kocha Msaidizi
wa Kipanga, Khamis
Hassan, alisema ma
tokeo hayo yame
wasikitisha na kuwapa
huzuni kwa sababu hai
kuwa malengo yao.

Hassan alisema baada ya
kushindwa kufanya vizuri ka-
tika Ligi Kuu Zanzibar msimu
huu, mipango yao mikubwa
ilikuwa ni kutetea ubingwa wa

michuano hiyo, lakini sasa ndo-
to hizo zimeyeyuka mapema.
Kocha huyo alisema hay-
akuwa matokeo mazuri kwa
upande wao kutokana na
maandalizi waliyofanya na kili-
chobakia ni kuhakikisha wana-
fanya vizuri katika michezo ya
Ligi Kuu Zanzibar iliyobakia.
“Tuseme kama malengo yetu
yamezimika ghafla, haikuwa
matarajio yetu kabisa, lakini
pengine haikuwa rizki yetu sisi
kufanya vizuri katika msimu
huu, hivyo tutajipanga kwa ajili
ya msimu ujao,”Hassan alisema.

Kuhusu mchezo huo, Hassan,
alisema wachezaji walicheza
vizuri lakini siku zote timu
za Ligi kuu zinapokutana na
timu za madaraja ya chini,hali
ya mchezo hubadilika. “Timu
za madaraja ya chini hucheza
kwa kukamia ili kupata ma-
tokeo mazuri dhidi ya timu za
madaraja ya juu (Ligi Kuu), tut-
asema tumeumia, lakini tume-
kubali matokeo,” aliongeza.

Timu nyingine iliyoaga
mashindanao hayo ni Kiembe
Samaki ambayo ilifungwa pen-
alti 3-2 na Kundemba FC.

Mashabiki wa Yanga wakishiriki zoezi la kuchangia damu katika Hospitali ya Mloganzila kwa ajili ya kupata tiketi za
bure ili kushuhudia mechi ya Kimataifa ya Kombe la Shirikisho Afrika dhidi ya US Monastir kutoka Tunisia itakayoche-
zwa kesho kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam. PICHA: MTANDAO

Yanga Princess yaizindua Mkwawa

Na Adam Fungamwango

WAKATI Kocha Msaidizi wa
Yanga Princess, Fred Mbuna,
akisema timu yake ilishindwa
kufuata maelekezo vyema na
kuambulia sare, Kocha Mkuu
wa Mkwawa Queens, Damian
Mussa, ametamba kikosi chake
kimeamka na anatarajia kupata
matokeo mazuri kwenye mechi
zinazofuata.

Yanga Princess iliambulia su-

luhu dhidi ya Mkwawa Queens
inayoburuza mkia katika Ligi
Kuu ya Wanawake Tanzania.
Mbuna alisema matokeo hayo
yalitokana na wachezaji wake
kushindwa kufuata maelekezo
waliyowapa na kupoteza nafasi
za kufunga mabao walizozipata.
“Tatizo ni wachezaji, wa-
mecheza walivyoweza, tume-
poteza nafasi nyingi ambazo
tulizifanyia kazi mazoezini, hata
hivyo hatujapoteza, tumepata

suluhu, tutaenda kujipanga kwa
ajili ya mechi nyingine. Hii ni ligi
na mechi bado zipo nyingi, hu-
wezi kusema tumepoteza matu-
maini ya kutwaa taji, bado tu-
naukimbiza ubingwa,” alisema
Mbuna.

Naye Mussa alisema kwa sasa
wachezaji wake wameanza kue-
lewana na anaamini mchezo
unaofuata watapata ushindi.

“Tumetoa sare na timu kub-
wa, nzuri inayocheza vizuri,

sasa tumeanza ligi, kila timu
itakayokuja mbele yetu, Foun-
tain Gate Princess wanaosum-
bua tutakaocheza nao mechi
ijayo wajiandae,” alisema kocha
huyo.

Simba Queens ndio vinara
wa ligi hiyo wakiwa na pointi
26 sawa na Fountain Gate Prin-
cess, nafasi ya tatu inashikiliwa
na JKT Queens yenye pointi 25
na Yanga Princess ipo kwenye
nafasi ya nne ikiwa na pointi 21.

Prisons yaitisha
Ruvu Shooting

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Prisons imesema
mechi dhidi ya Ruvu Shooting
itakayochezwa Aprili 16, mwa-
ka huu kwenye Uwanja wa
Sokoine, Mbeya ndiyo itaanza
kuamua hatima yao ya kubaki
katika Ligi Kuu au kushuka
daraja, imeelezwa.

Ofisa Habari wa Prisons,
Jackson Mwafulango, alisema
jana wameandaa mikakati
kabambe ya kuhakikisha wa-
nashinda mechi hiyo.

Mwafulango alisema wanajua
Ruvu Shooting haipo katika
nafasi nzuri kwenye msimamo
wa ligi, lakini watawasamehe
kwa sababu nao wapo kwenye
mkakati wa kuhakikisha timu
yao inabaki Ligi Kuu.

“Prisons ni moja ya timu
nzuri, lakini upepo mbaya
ulipita kati na sasa timu in-
aonekana imekaa vyema,
tunamheshimu Kocha Mb-
wana Makata na benchi lake
la ufundi, tunaiheshimu Ruvu
Shooting kama timu nzuri
iliyokamilika ndani ya nje ya
uwanja, lakini watatusamehe
kwa sababu tunajua tukishinda
mechi hiyo, itaturahisishia
kazi kuelekea mechi zinazo-
fuata,” alisema kiongozi huyo.

Hata hivyo alimsifu Kocha,
Abdallah Mohamed ‘Bares’
kwa kuibadilisha timu hiyo
ambayo sasa imerejesha
matumaini ya kusalia katika
Ligi Kuu Bara.

Wachezaji waitwa
Lugalo Open 2023

Na Shufaa Lyimo

WANAMICHEZO zaidi ya
100 kutoka sehemu mbalim-
bali wamejiandikisha kush-
iriki mashindano ya wazi ya
gofu (NBC Lugalo Open ),
yatakayofanyika Machi 25 na
26, mwaka huu hapa Dar es
Salaam.

Nahodha wa klabu ya gofu
va Lugalo, (TPDF), Japhet Ma-
sai, aliliambia gazeti hili maan-
dalizi kuelekea mashindano
hayo yanaendelea vyema.

“Mpaka sasa tumepokea
maombi kutoka kwa zaidi ya
washiriki 100 ambao wameji-
andikisha ili kushiriki, tunaom-
ba kila mwanachama wa klabu
yoyote aliyesajiliwa aje kuji-
andikisha, hakuna kiingilio,”
alisema Masai.

Nahodha huyo alisema
mashindano ya mwaka huu
yanasimamiwa na Chama cha
Gofu Tanzania (TGU), na wana-
wataka wazazi na walezi ku-
wapeleka watoto wao kujiunga
na klabu hiyo.

“Tunashauri wazazi
walete watoto wao hapa ili
wafundishwe jinsi ya kucheza
mchezo huu, tangu tumeanza
kufundisha watoto wadogo
tumepata idadi kubwa ya vi-
jana ambao miaka ijayo wa-
taunda Timu ya Taifa,” Masai
aliongeza.
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UNITED YAMTAKA JUDE

KLABU ya Manchester United iko tayari ku-
wasilisha dau la kumsajili kiungo wa kati wa
Timu ya Taifa ya England, Jude Bellingham,
mwenye umri wa miaka 19 kutoka Borussia
Dortmund. (Telegraph)

MADDISON NA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United inataka kumpa
kipaumbele kiungo wa Leicester City, James
Maddison, katika msimu huu wa joto huku
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 26 ak-
isemekana kutaka kucheza Ligi ya Mabingwa
Ulaya. (Thel)

DELE MAMBO MAGUMU

MUDA wa mkopo wa Dele Alli katika klabu ya
Besiktas hautafanywa kuwa wa kudumu msimu
wa joto, huku Everton wakitarajiwa kusitisha
mkataba wa kiungo huyo mwenye umri wa mi-
aka 26. (Football Insider)

HENRY AIKATAA UFARANSA

THIERRY Henry amekataa nafasi ya kuwa ko-
cha mkuu wa timu ya wanawake ya Ufaransa.
(Le Figaro)

VEIGA AGEUKA LULU

MANCHESTER United, Newcastle United,
Brighton na Brentford zimeonyesha nia ya
kumnunua kiungo wa kati wa Hispania, Celta
Vigo, Gabri Veiga, mwenye umri wa miaka 20
pamoja na klabu nyingine za Ligi Kuu England.
(90 Min)

MARCH KITAELEWEKA

WINGA wa Brighton, Solly March, mwenye
umri wa miaka 28 anatazamiwa kusaini mka-
taba mpya na klabu hiyo wakati mkataba wake
wa sasa ukitarajiwa kumalizika msimu huu wa
joto. (The Athletic)

NEVES MAMBO MAZURI

KLABU ya Wolves iko tayari kumpa mkataba
mpya nahodha na kiungo wa kati wa Timu ya
Taifa ya Ureno, Ruben Neves, mwenye umri wa
miaka 26. (90 Min)

COUFAL ANUKIA LEVERKUSEN

KLABU ya Bayer Leverkusen imeonyesha
nia ya kumsajili beki wa West Ham na Timu vya
Jamhuri ya Czech, Vladimir Coufal, mwenye
umri wa miaka 30. (Football Insider)

ROSE AJIFUA MAREKANI

MLINZI wa zamani wa Tottenham na Timu ya
Taifa ya England, Danny Rose, mwenye umri
wa miaka 32, anafanya mazoezi na klabu ya
York City inayoshiriki Ligi Kuu Marekani. (Sun)

VIEIRA ATIMULIWA PALACE

CRYSTAL Palace imetangaza kumfukuza kazi
kocha wake, Patrick Vieira baada ya kushind-
wa kupata ushindi katika michezo 12. Palace
haijapata ushindi wowote tangu mwaka 2023
ulivyoingia. Katika mechi ya Ligi Kuu England
illyochezwa juzi ilichapwa bao 1-0 na Brighton.

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

ODEGAARD
TAJILAEPL

® ® ® Asema nguvu zote sasa
zielekezwe katika mbio za
kuwania kombe hilo ambalo...

LONDON, England

ARTIN Odegaard amei-
taka Arsenal “kurejea
kwa nguvu zaidi” baada
ya kuondolewa katika

mashindano ya Ligi ya Europa na
Sporting CP hapo juzi, imeelezwa.

Penalti iliyokoswa na Gabriel
Martinelli ilipelekea washikabun-
duki hao kutolewa katika mechi ya
mkondo wa pili ya hatua ya 16 bora
kwenye Uwanja wa Emirates, baada
ya kutoka ya mabao 2-2 katika mch-
ezo wa kwanza.

Matokeo hayo yanamaanisha Ar-
senal sasa wameshindwa kushinda
mechi yoyote kati ya tano za mwisho
za mtoano wakiwa nyumbani kwe-
nye Ligi ya Europa tangu walipoi-
funga Valencia Mei, mwaka 2019.

Macho yote sasa yatakuwa katika
kampeni ya Ligi Kuu England, am-
bapo Arsenal wanaogoza kwa pointi
tano dhidi ya Manchester City ziki-

wa zimesalia mechi 11 kuchezwa,
na Odegaard anataka timu yake ku-
jibu mapigo dhidi ya Crystal Palace
hapo kesho.
‘Nadhani tulifanya vya ku
tosha katika baadhi ya
vipindi vya mchezo lakini
mechi nyingi hatukuwa ka
tika kiwango ambacho tu
napaswa kuwa,” alisema
akiiambia BT Sport.
“Sehemu ya mchezo tulifanya vi-
zuri, katika mchezo mzima, hatuku-
cheza soka letu bora zaidi. Ulikuwa
mchezo mgumu mwishoni.
“Ni timu nzuri, tulijua hilo, tulijua
sifa zao, na tulijiandaa, lakini nad-
hani ilikuwa zaidi juu yetu leo (juzi).

“Hatukucheza jinsi tunavyofanya
kawaida, na labda hatukuweka
nguvu kama kawaida. Hiyo inakati-
sha tamaa lakini sasa tunapaswa
kuangalia mbele na kuwa tayari
kwa Jumapili.

“Lazima tukumbuke umekuwa
msimu mzuri sana, tumefanya
mambo ya ajabu mwaka huu, bila
shaka ni pigo kubwa kutoka kwenye
mashindano haya, lilikuwa ni lengo
kubwa kwetu, lakini tunatakiwa
kutazama mbele.

“Lazima tuangalie Jumapili, turu-
di kwa nguvu zaidi na kuhakikisha
tunamaliza vizuri kwenye ligi, hilo
ndilo jambo pekee tunaloweza ku-
fanya kwa sasa.”
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SIMBA KIWANGO[CHA'UN

VERSUS
MANCHESTER, England

HUROYA AC RIK ten Hag alisifu uimara wa kikosi cha

Manchester United baada ya kushinda bao
1-0 ugenini dhidi ya Real Betis na akatania ali-
furahi hakuna mchezaji wake
aliyetolewa nje kwa kadi nyekundu.
Bao la Marcus Rashford mapema
katika kipindi cha pili lilithibitisha
tofauti katika mchezo huo wa
mkondo wa pili uliochezwa juzi
wakati United ilipofuzu hatua ya
robo fainali ya Ligi ya Europa kwa
jumla ya mabao 5-1.
“Nadhani wachezaji wote walifanya
vizuri sana,” alisema akiiambia BT
Sport.
“Wale walioingia walifanya vizuri.
Hatuna wachezaji 11 pekee, tuna
kikosi.”
Hata hivyo, licha ya kuzung-
umzia uimara wa kikosi chake,

KUWEKA PESA: T A o kot

hatua ya robo fainali.
* * Alipoulizwa kuhusu kipengele
- PIGA 150 87# ’ cha kilichompendeza zaidi cha
ushindi huo, Mholanzi huyo alisema: “Haku-
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- W E KA P E S A, kil‘fgli)r\l);af,l’lraha lakini tunapenda changamoto,” Ten

Hag alisema. “Tulijua hapo awali kwamba Betis ni
- timu nzuri sana. Tumeiona dhidi ya Real Madrid na
ticopesa yp (6 dhidi ya Barcelona.
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Alvarez aongeza mkataba hadi 2028

MANCHESTER, England

JULIAN Alvarez amesaini mkataba mpya na Man-
chester City hapo juzi ambao utamweka hapo kwenye
dimba la Etihad kwa msimu mmoja zaidi.

Mshindi huyo wa Kombe la Dunia na Argentina ali-
jitolea kuongezewa mwaka mmoja, na kumaanisha
amesajiliwa na City hadi mwisho wa msimu wa 2027-
28.

Mchezaji wa zamani wa River Plate, Alvarez ame-
fanikiwa kufunga mabao 10 katika mechi 33 alizoiche-
zea City hadi sasa, akianza mara 14.

Anafanya kazi katika kivuli cha Erling Haaland,
kwani Mnorway huyo anafurahia msimu wa kwanza
uliovunja rekodi nchini England

Hata hivyo, City wana imani Alvarez mwenye umri
wa miaka 23 tayari ana uwezo wa kung’ara zaidi katika
kiwango cha juu zaidi.

Alvarez alisema baada ya kusaini mkataba huo:
“Nimefurahishwa sana na msimu wangu wa kwanza
hapa, lakini nina mengi zaidi ninaweza kufanya. Najua
ninaweza kuwa bora zaidi, na City wananipa kila nina-
chohitaji ili kutimiza uwezo wangu. Sasa nina umakini
mkubwa katika kuwa bora na kusaidia City kushinda
mataji.”

Txiki Begiristain, Mkurugenzi wa Soka wa City, alim-
uelezea Alvarez kama “mchezaji mchanga bora zaidi.”
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HABARI MICHEZO

83,531/-

CHAMA ASHIKILIA FUNGUO
SIMBA ROBO FAINALI CAF

Na Hadija Mngwai

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X 2

TAREHE

01.18/03/23
02.18/03/23
03.18/03/23
04.18/03/23
05.18/03/23
06.18/03/23
07.18/03/23
08.18/03/23
09.18/03/23
10.19/03/23
11.19/03/23
12.19/03/23
13.19/03/23
14.19/03/23
15.19/03/23
16.19/03/23
17.19/03/23

MECHI| ZA USHINDI

MUDA
Aberdeen FC vs Heart of Midlothian FC
Rotherham United vs Cardiff City
Stoke City vs Norwich City

Albacete Balompie vs Granada CF

Portimonense SC vs FC Vizela

Espanyol Barcelona vs RC Celta de Vigo

FC Emmen vs Sparta Rotterdam

Quevilly-Rouen Metropole vs FC Metz
Chamois Niort FC vs Stade Lavallois MFC

FC Groningen vs SC Heerenveen

mechi kama hii dhidi ya AS
Vita (DRC), na tukaingia hat-
ua inayofuata, ile ya Nkana
(Zambia), ilikuwa ya hatua ya
makundi, na tulifanikiwa ku-
watoa, hii ni ya kwenda robo
fainali, tulihitaji ushindi na tu-
liupata, Chama na Shabalala
(Mohammed Hussein),

Sampdoria Genoa vs Hellas Verona

KIUNGO wa kimataifa wa
Simba kutoka Zambia, Cla-
tous Chama, amekabidhiwa
‘mikoba’ ya kuhakikisha timu
yake inapata ushindi dhidi ya
Horoya AC na kutinga hatua
ya robo fainali ya mashinda-

Eintracht Braunschweig vs Hannover 96

Excelsior Rotterdam vs SC Cambuur
ESTAC Troyes vs Stade Brest 29
CA Osasuna vs Villarreal CF
FK Austria Wien vs SK Rapid Wien
Lazio Rome vs AS Roma

no ya Ligi ya Mabingwa Afrika ~ wakatupeleka robo
yanayoendelea barani hapa.  fainali. “1 NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X" NI TIMU KUTOKA SARE
Simba inatarajia  kuwa- Na mazingira “2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.
karibisha Horoya AC kutoka kama haya e S S Sy
Guinea katika mechiya Kundi  yalijitokeza JUMAMOS' - 18/03/2023
C itakayochezwa leo kwenye msimu ulio- _—
Uwanja wa Benjamini Mkapa, pita katika GAME ID MICHEZO 1 X >
Dar es Salaam. Kombe la Vothorwell ve R
Meneja Habari na Ma- Shirikisho O erE e P98
wasiliano wa Simba, Ahmed tukafani- AS Vita Club vs Wydad Casablanca
Ally, aliliambia gazeti hilijana kiwa  ku- AL Hilal vs Mamelodi Sundowns|
klabu hiyo ina imani kubwa vuka, safari Almeria vs Cadiz CF

Monza vs Cremonese

na kikosi chake kitapambana
kusaka ushindi na hatimaye
kusonga mbele katika mash-
indano hayo.

Ahmed alisema maandalizi
kuelekea mechi hiyo yame-
kamilika na wanawaomba
mashabiki na wanachama ku-
jitokeza kwa wingi kwa ajili ya
kuchagiza ushindi.

Aliongeza ubora wa sasa wa
Chama unawaongezea matu-
maini ya kuivusha timu hiyo
kama alivyowahi kufanya
katika misimu mingine pale
timu ilipokuwa kwenye kip-

hii kwenye Ligi

ya Mabingwa, hivyo tunak-
wenda kuandika historia Ju-
mamosi,” alisema Ahmed.

Aliongeza wachezaji wote
wanatambua ili wavuke
hatua hii, ni lazima watimize
wajibu wao kwa asilimia 100
na hawana mashaka kikosi
chao.

“Tuna beki bora Inonga
(Henock), na kama haitoshi
tuna mchezaji bora wa CAF
wa wiki, Chama (mwam-
ba), hivyo hatuna wasiwasi
na tunaamini kupitia wao

Hoffenheim vs Hertha BSC
Augsburg vs Schalke 04

VfL Bochum vs RB Leipzig
Stuttgart vs VfL Wolfsburg
Watford vs Wigan

Brentford vs Leicester

Celtic vs Hibernian

QPR vs Birmingham

Reading vs Hull City
Millwall vs Huddersfield

Stoke City vs Norwich City

Wolverhampton vs Leeds

Aston Villa vs Bournemouth

Livingston vs Ross County

indi kigumu.

“Tulipata ushindi katika

tutafanya  vizuri,”
alisema.

Ahmed

Simba SC katika dakika 90 hatari
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wachezaji wangu hasa katika mipira
ya kona na faulo, ili kutowapa nafasi
wapinzani wetu kupata matokeo,”
alisema Robertinho.

Nahodha Msaidizi wa Simba,
Shomari Kapombe, alisema wameji-
andaa vizuri na wako tayari kiakili na
kinguvu kupambana kusaka ushindi
ili kufuzu hatua ya robo fainali ya mi-
chuano hiyo.

Kapombe alisema benchi la ufundi
limefanya kazi kubwa na sasa ma-
jukumu yamebaki kwao wachezaji
kupambana wanapeperusha vyema
bendera ya Taifa na kuendeleza kui-
tangaza Tanzania zaidi ya walivyo-
fanya misimu iliyopita.

“Mazungumzo yetu tunapokuwa
kambini hakuna zaidi ya kutafuta
ushindi, tumefanya maandalizi ma-
zuri , mwalimu amemaliza kila kitu
katika uwanja wa mazoezi, tume-
pokea mbinu za kiufundi kutoka kwa
benchi la ufundi na tunaenda kusaka

pointi tatu dhidi ya Horoya AC,” alise-
ma Kapombe.

Naye Kocha Mkuu wa Horoya AC,
Sekou Soumaah Diego, alisema timu
yake imejiandaa vizuri kwa ajili ya
kusaka ushindi dhidi ya Simba licha
ya kutambua utakuwa mchezo mgu-
mu na wenye ushindani mkubwa.

Diego alisema amejiandaa kuku-
tana na ushindani kwa sababu wa-
takuwa wanacheza ugenini na hiyo
ni hali ya kawaida.

Alongeza hawezi kuweka mbinu
zake hadharani ila ataingia na na
mfumo tofauti na walivyocheza ka-
tika mechi iliyopita ili kujihakikisha
kuondoka na alama tatu muhimu.

“Tuko fiti kimwili na kiakili kwa
sababu tunafahamu Simba wan-
apocheza mechi kwenye Uwanja
wa Benjamin Mkapa, ni ngumu ku-
pata matokeo, lakini sisi tuko tayari
kusaka matokeo mazuri na kuahidi
mambo mazuri yataonekana uwan-
jani,” alisema kocha huyo.

Daouda Camara, nahodha wa
Horoya AC alisema wamepata maan-

dalizi mazuri na wamekuja Tanzania
kutafufa matokeo mazuri na si kutal-
ii. “Tumekuja kutafuta matokeo ma-
zuri, mchezo utakuwa wa ushindani
mkubwa kwa sababu tunahitaji
ushindi na Simba nao wanabhitaji ku-
tumia vizuri uwanja wao wa nyum-
bani. Akili na nguvu zetu zinafikiria
kucheza robo fainali,” alisema Cama-
ra. Wakati huo huo katika kuongeza
hamasa, viongozi wa Simba wamea-
hidi kuwapatia wachezaji wap ki-
tita cha Sh. milioni 200 endapo
watashinda mechi ya leo.

Katika hatua nyingine, Kundi la
Simba HQ linaloongozwa na Mwe-
nyekiti wake, Farough Baghozah,
jana jioni lilikabidhi kiasi cha Sh. mil-
ioni 10 kwa wachezaji wa timu hiyo ili
kuwahamasisha kupambana kupata
ushindi.

Baghozah alisema msimu huu
wameamua kuja tofauti kwa kukabi-
dhi kwanza fedha kabla ya mchezo
na mambo mengine mazuri yatafua-
ta baada ya kumalizika kwa mechi
hiyo.

Aberdeen vs Hearts

Rotherham vs Cardiff

Middlesbrough vs Preston

Blackpool vs Coventry

Southampton vs Tottenham

Dinamo Minsk vs Isloch

Sunderland vs Luton Town

Rayo Vallecano vs Girona

Bodo Glimt vs Viking

Utrecht vs GO Ahead Eagles

Portimonense vs FC Vizela

Orlando Pirates vs SuperSport Utd

Toulouse vs Lille

Simba vs Horoya AC

Vipers SC vs Raja Casablanca

NK Celje vs Domzale

FC Zurich vs FC Luzern

Salernitana vs Bologna

Chelsea vs Everton

Espanyol vs Celta Vigo

Borussia Dortmund vs FC Koln

Manchester City vs Burnley

Emmen vs Sparta Rotterdam

Maritzburg Utd vs Kaizer Chiefs

Benfica vs Vitoria Guimaraes

FC Arouca vs Pacos Ferreira

Udinese vs AC Milan

Waalwick vs NEC Nijmegen

Lens vs Angers

Atletico Madrid vs Valencia

GD Estoril vs GD Chaves

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Odegaard afunguka kufikiria tajilla EPL

Wachezaji wa Simba kutoka kushoto ni Erasto Nyoni, Pape Sakho, Aishi Manula na Shomary Kapombe waki-
fanya mazoezi ya mwisho ili kujiandaa kuwavaa Horoya AC kutoka Guinea kwa ajili ya mechi ya mashindano
va kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika itakayochezwa leo kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es

Salaam. PICHA: JUMANNE JUMA

Simba SC katika

dakika 90 hatari

Na Saada Akida

UNATAKA ushindi, hayo ni
maneno yanayotamkwa na ko-
cha, wachezaji, mashabiki na

viongozi wa Simba kuelekea
mechi ya Kundi C ya mashindano ya
kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika
dhidi ya Horoya AC itakayochezwa leo
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam.
Simba na Horoya AC kutoka
Guinea, kila upande unahitaji
ushindi ili kujiweka katika
mazingira mazuri ya kutinga
hatua ya robo fainali ya
mashindano hayo, kabla ya
kusubiri mechi moja ya
mwisho.

Katika kujiandaa na mechi hiyo,
kikosi cha Wekundu hao wa Msimbazi
kilifanya mazoezi yake ya mwisho jana
asubuhi wakati wageni, Horoya AC
wao walijifua jioni kwenye Uwanja

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

® ® ® Mnyama anahitaji ushindi ili
kumaliza kazi, Sakho aitwa Segenal kwa...

huo wa Benjamin Mkapa.

Simba inashuka dimbani ikiwa na poin-
ti sita mkononi na matokeo ya ushindi
yataifanya kufikisha alama tisa ambazo
hazitafikiwa na timu nyingine kwenye
kundi lao linaloongozwa na Raja Casa-
blanca ambayo tayari imeshatinga robo
fainali kutokana na kujikusanyia pointi
12.

Kocha wa Simba, Roberto Oliviera
‘Robertinho’ amesema anaingia katika
mchezo huo akiwa na mpango mkakati
wa kufanya mashambulizi ya mapema
ili kusaka ushindi na dhamana hiyo aki-
wapa washambuliaji wake, Mosses Phiri,
Jean Baleke, John Bocco, Kibu Denis na
Pape Sakho ambaye jana aliitwa katika
kikosi cha Timu ya Taifa ya Senegal kwa
mara ya kwanza.

Robertinho alisema amekamilisha

kuwaandaa wachezaji wake kiufundi,
kimbinu na kuwajenga vizuri kiakili kwa
lengo la kumiliki mpira kwa muda mrefu
na kuwakabili vyema wapinzani wao
Horoya AC yenye nyota warefu na wenye
nguvu.

Kocha huyo alisema hatakuwa na ma-
badiliko makubwa ya kikosi na atatumia
pia mbinu za ushindi zilizowasaidia kati-
ka mechi zilizopita ambazo walifanikiwa
kupata matokeo mazuri.

“Ushirikiano uliopo ndani ya kikosi ni
chachu ya ushindi, mashindano haya sio
rahisi, anaimani wachezaji wakicheza
kitimu watapata matokeo mazuri na
ushindi.

Ni kweli Horoya AC ina wachezaji ware-

fu na wenye nguvu, nimewaandaa vizuri
INAENDELEA UK 23

Yanga Sc
yaonyesha
ramani ya
ushindi

Na Adam Fungamwango

WAKATI Kocha Mkuu wa US Mo-
nastir, Darko Novic, akisema mechi
va kesho itakuwa ngumu zaidi kuliko
iliyochezwa nchini Tunisia, Yanga
imesema ina sababu tatu muhimu za
kushinda mchezo huo wa Kombe la
Shirikisho Afrika utakaochezwa kuan-
Zia saa 1:00 usiku kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Ofisa Habari wa Yanga, Ali Kamwe,
alitaja sababu ya kwanza ya kupata
ushindi dhidi ya US Monastir ni wao
wanataka kufuzu tiketi ya kucheza
hatua ya robo fainali kabla ya mechi
ya mwisho, lakini pia wanahitaji kulipa
deni la kufungwa katika mechi ya
kwanza iliyochezwa Tunis.

Kamwe alisema pia Yanga imeji-
panga kutibua rekodi ya timu hiyo
va kutopoteza mechi yoyote kwenye
kundi lao.

“Nilitegemea kwa sababu wamefuzu
watakuja wachache, lakini wamekuja
watu wengi, hadi rais wa klabu, in-
aonyesha kabisa wamepania, lakini
sisi tuko vizuri na wachezaji wetu
wamesema wanautaka mchezo, lakini
mabao yao lazima yalipwe, yaani
lazima tumalizane nao, tatu Monastir
anataka kujifanya kama Raja Casa-
blanca ya kutaka kumaliza mechi zake
za makundi bila kupoteza, tunataka
Dar es Salaam kuwe kwa moto kwake,”
alisema Kamwe.

Aliongeza wanataka Waarabu hao
waione mechi hiyo si rahisi na wafa-
hamu katika kundi lao, watakutana
na ushindani kutoka kwa Yanga na TP
Mazembe ya Jamhuri ya Kidemokrasia
ya Congo (DRCQ).

Naye Darko aliliambia gazeti hili
hii ni- mara ya kwanza kwa timu yao
kucheza hatua ya makundi ya mi-
chuano hiyo mikubwa na mwanzoni
wachezaji wake walicheza na pesha.

“Kwa sasa wameshazoea, japo tume-
shafuzu lakini tunacheza kwa nguvu
ile ile, ila hatutokuwa na pesha tena,
nadhani mechi itakuwa ngumu kuliko
hata iliyochezwa Tunisia,” alisema
kocha huyo wa US Monastir.

Kikosi cha US Monastir kiliwasili
nchini alfajiri wa kuamkia jana, kocha
wao Mserbia alitabiri mchezo huo
utakuwa mgumu zaidi kwa sababu
unafanyika kwenye ardhi ya Tanzania.

Aliongeza sasa hivi wachezaji wake
hawatacheza kwa pesha sana kwa
sababu wameshapata uzoefu na mechi
za hatua ya makundi.

Mechi nyingine ya kundi hilo itaku-
wa ni kati ya AS Real Bamako ya Mali
ambayo itawakaribisha TP Mazembe
kwenye Uwanja wa 26 Mars ulioko
katika jiji la Bamako.

.

7708567541002
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