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Rais Samia Suluhu Hassan, akipatiwa chanjo ya Covid-19, baada ya kuizindua ka-

Shahidi aangua kilio, adai Sabaya alitishia kumuua

Mhandisi Mkazi wa Mradi wa Uzalishaji Umeme wa Maji wa Julius Nyerere, John Mageni (kushoto), akitoa
maelezo ya utekelezaji wa mradi kwa Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi Benki ya CRDB, Dk. Ally Laay
(wapili kulia) na Mkurugenzi Mtendaji wa Benki hiyo, Abdulmajid Nsekela (wanne kulia), wakati wajumbe
wa bodi hiyo, walipoutembelea katika bonde Ia Mto Rufiji, mkoani Pwani juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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CHANJO NYOKA
NYINGINE ASABABISHA

MWALIMU MKUU
NNE CORONA

KUIKIMBIA
ZAJANCHINI | NyUMBA
SERIKALI inatarajia MWALIMU Mkuu wa
kuingiza aina nyingine Shule ya Sekondari ya Dk.
nne za chanjo ya John Magufuli katika Kata
UVIKO-19 ili kukabili- ya Kamsekwa, wilayani
ana na maambukizi ya Kaliua mkoani Tabora,
ugonjwa huo nchini. amekimbia nyumba ali-
Waziri wa Afya, yojengewa na shule kwa
Maendeleo ya Jamii, Jin-| hofu ya kuwapo nyoka
sia, Wazee na Watoto, aina ya kobogo.
Dk. Dorothy Gwajima... Mwenyekiti wa Serikali...
Makundi hatarishi
homa ya ini yata'!wa
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Chanjo nyingine nne
corona zaja nchini

Na Waandishi Wetu

SERIKALI inatarajia kuingiza aina nyingine nne za
chanjo ya UVIKO-19 ili kukabiliana na maambukizi ya
ugonjwa huo nchini.

Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto, Dk. Dorothy Gwajima, alibainisha hayo jana
Ikulu jijini Dar es Salaam wakati wa uzinduzi wa chanjo
ya corona kitaifa. Dk. Dorothy alitaja aina za chanjo hizo
zitakazoletwa nchini baada ya kuingizwa kwa chanjo
aina ya Johnson &Johnson, ni Moderna, Pfizer-BioN-
tech, Sinopharm na Sinovac.

Alisema serikali imeamua kuleta aina nyingi za
chanjo ili kila mwananchi apate chanjo inayoendana na
afya yake. “Hakuna dawa isiyokuwa na madhara lakini
kuna faida zake, ndiyo dawa ziko hivyo na jinsi ya ‘ku-
manage’ na daktari kukuona wewe nisikupe hii, nikupe
mbadala. “Ndiyo maana chanjo zitakuja nyingi, aina
tano ili wananchi wafanye uamuzi na nyingine nyingi
ambazo kamati yangu itaendelea kuzipitia, wazisome
tuone huyu ana-fit hapa.

“Ili kufikia malengo tuliojiwekea, tumejipanga
na wataalamu wetu kujibu hoja zote zinazotolewa
mitandaoni, tunajibu kisayansi hoja kwa hoja na watu
waulize maswali tuyajibu,” alisema.

Akizungumzia taarifa za upotashaji kuwa chanjo
hiyo ya Johnson & Johnson ilisitishwa kutolewa kwa
wananchi wa Marekani, alisema walisitisha Aprili kwa
sababu za kujiridhisha na upungufu uliojitokeza lakini
zinaendelea kutumiwa na kwamba watu zaidi ya mil-
ioni nane wameshachanja.

Alisema suala la kutia saini makubaliano ya kuchanja
ni kawaida kwa operesheni za chanjo duniani kote.
“Kwenye nchi zilizochanja vizuri, zinaonyesha kuwa
wagonjwa wanaolazwa wamepungua kwa kiasi ki-
kubwa na zile ambazo watu wake wamechanja wach-
ache, mfano nchi za Afrika uchanjaji upo asilimia mbili
maambukizi yanaendelea kuongezeka, lazima tupigwe
tu,” alisema.

Waziri huyo alisema wakati wa kuchanja kuna mad-
hara madogo kama ilivyo kwa dawa zote za binadamu
zilivyo na madhara. “Kuna madhara kama kusikia ki-
zunguzungu, kichefuchefu unatakiwa kupumzika na
kunywa maji mengi na kazi iendelee,” alisema.

Alisema chanjo bilioni 3.6 zimeshatolewa kwa wa-
nanchi duniani kote na zimesaidia kupunguza makali
ya ugonjwa huo, kupunguza wagonjwa wanaolazwa,
vifo na ufanisi wa kudhibiti virusi.

Alisema Rais Samia ameapa kutumikia taifa na yeye
ameapa, hivyo haiwezekani kuleta chanjo ambayo in-
awadhuru Watanzania.

Katika hatua nyingine, Chama cha ACT-Wazalendo
kimeitaka serikali kutoa elimu ya kina juu ya umuhimu
wa chanjo ya corona iliyoletwa nchini ili kuepusha upo-
toshaji kuhusu chanjo hiyo unaoenezwa na baadhi ya
watu nchini na kusababisha hofu miongoni mwa wa-
nanchi. Naibu Katibu Idara ya Habari na Mawasiliano
ya Ngome ya Vijana wa ACT-Wazalendo, Julius Masabo,
aliwaambia waandishi wa habari mkoani Dar es Sa-
laam jana kuwa ni muhimu serikali kutoa elimu kuhusu
chanjo ya corona ili kuepusha upotoshaji.

“Hizi kauli za kawapotosha watu wasiende kuchanja
zinatokana na ukosefu wa elimu kuhusu njia za kisay-
ansi za kupambana na ugonjwa huu,” alisema.

Aliongeza kuwa serikali inapaswa kuhakikisha upa-
tikanaji wa chanjo unakuwa wa uhakika nchini ili ku-
wafikia wananchi wengi zaidi. Alisema chama chao
pia kinaona kuna haja serikali kuwekeza katika utafiti
wa chanjo ili ijjitegemee katika chanjo yake binafsi kwa
kushirikiana na nchi zenye ujuzi na utaalamu wa juu
katika masuala ya utafiti ili kupunguza utegemezi kwa
mataifa mengine. Julai 24, mwaka huu, serikali ilipokea
dozi 1,058,400 za chanjo ya UVIKO-19 kutoka Serikali ya
Marekani kupitia mpango wa Covax, unaolenga kusaid-
ia nchi zinazoendelea katika kukabiliana na janga hilo.

EImendaliwa na Mary Geofrey, Haika Christo-
pher na Sechellah Nakamba (SJMC).

Samia asema ni uamuzi mgumu

Na Mary Geofrey

RAIS Samia Suluhu Hassan, ame-
waongoza viongozi mbalimbali wa
serikali, vyombo vya ulinzi na usalama
na dini kupata chanjo ya UVIKO-19
huku akiweka bayana kuwa amefikia
uamuzi mgumu kwake kupata chanjo
hiyo.

Mkuu wa nchi huyo ametaja vig-
ezo sita alivyovizingatia kufikia uamuzi
wake wa kuchanja.

Amesema hawezi kuhatarisha mai-
sha yake huku akijua anaongoza kundi
kubwa la watu wanaomtegemea akiwa
kama Rais, Amiri Jeshi Mkuu, mchun-
gaji wa Watanzania, mama wa watoto
wanne, mke na bibi wa wajukuu kad-
haa.

Rais Samia alichoma chanjo hiyo
aina ya Johnson & Johnson kwenye
bega lake la kushoto jana majira ya

laam mbele ya viongozi mbalimbali
wa serikali, huku tukio hilo likirushwa
mubashara na vyombo vya habari.

“Nategemewa kama mama wa wato-
to wanne, kama bibi wa wajukuu kad-
haa, kama mke, kama Rais, kama Amiri
Jeshi Mkuu lakini nimetoka kuonyesha
umma wanaonifuata nyuma na nikijua
kwamba Rais ni mchungaji, nina watu
wengi ninaowachunga na wao wanani-
tizama nyuma, kwa hiyo nisingetoka
kujihatarishia kifo,” alisema Rais Sa-
mia.

Alisisitiza kuwa amekubali kwa hi-
ari yake kuchanja, akitambua kuwa
alishachanja chanjo tano ndani ya
mwili ambazo ameendelea kuishi nazo
kwa miaka 61 bila madhara yoyote.

“Tanzania hatuishi peke yetu, tunai-
shi na mataifa mengine, hivyo hatuwe-
zi kuishi kwa kujitenga na dunia inavy-
oenda,” alisema Rais Samia.

Alisema haoni hatari ya kuchanja il-
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hali wanasayansi wa nje na ndani ya nchi wame-
shajiridhisha kuwa chanjo hiyo ni salama.

Hata hivyo, Rais Samia aliwataka Watanzania
watakaochanja, wasijiachie kwa sababu wako
karibu na watu ambao hawajachanja.

“Lakini niwahakikishieni Watanzania tuta-
fanya jitthada na wale wote ambao wapo tayari
kuchanja tutahakikisha chanjo zinapatikana,”
alisema Rais Samia.

Alisema kwa Watanzania ambao familia zao
hazijakumbwa na ugonjwa huo, ni rahisi kup-
inga chanjo hiyo lakini kwa wale walioguswa
wanatamani kuchanjwa haraka.

“Nenda Kilimanjaro, Arusha, Mwanza na Kag-
era ukakutane na koo za walioguswa na janga
hili, wanatamani hata leo hii wangechanja,” ali-
sisitiza.

Rais Samia aliwaomba Watanzania wasivun-
jane moyo bali waendelee kutiana moyo katika
kukabiliana na janga hilo lililoikumba dunia.

Alisema mbali na kuanza uchanjaji rasmi jana
nchini, lipo kundi la watu wengi ambao wame-
shachanja katika nchi mbalimbali duniani kwa
sababu wangeshindwa kuendelea na biashara
zao na ndiyo sababu serikali imeamua kuleta
chanjo hiyo.

Alisema zipo jumuiya za mataifa mbalim-
bali ziliomba kuleta chanjo za nchi zao na wa-
liruhusiwa kuzileta na ndiyo sababu serikali im-
eona umuhimu wa kuleta chanjo hiyo.

Alisema kwa kushirikiana na Umoja wa Af-
rika (AU), nchi wanachama wanajipanga kuka-
biliana na janga hilo na kununua chanjo zao na
kuuzia nchi nyingine.

Alisema tayari serikali imeshaagiza chanjo
tangu juzi kutoka AU ambazo zinazalishwa Af-
rika Kusini.

“Naendelea kusisitiza kuwa chanjo ni hiari ya
mtu lakini pia ni imani ya mtu,” alisisitiza Rais
Samia.

Alisema wakati akiwa mdogo, wazee wali-
kuwa wanapinga watoto kuchanja kwa madai
watapata madhara lakini walichanja kwa lazima
na ingawa madhara yalikuwapo, lakini walibaki
salama.

Rais Samia pia alilitaka Shirika la Utangazaji
(TBC) kuendelea kuucheza wimbo wa uhama-
sishaji ulioimbwa na wasanii jana mbele yake
ili kuendelea kutoa elimu kwa jamii kuhusu
chanjo.

Mbali na Rais Samia, viongozi wengine wali-
ochanjwa jana ni pamoja na Waziri Mkuu Kas-
sim Majaliwa, Jaji Mkuu, Prof. Ibrahim Juma, Ka-
tibu Mkuu Kiongozi, Hussen Katanga, viongozi
wa vyombo vya ulinzi na usalama na viongozi
wa dini.

Askofu awakemea wanaopinga chanjo

Na Hamisi Nasri, MASASI

ASKOFU wa Kanisa la An-
glikana Dayosisi ya Masasi
mkoani Mtwara, Dk. James
Almasi, amekemea baadhi ya
viongozi wa dini wanaotoa
kauli za kupinga chanjo ya co-
rona.

Licha ya kukemea, amese-
ma wamekosa ajenda ya
msingi kuhusu maendeleo ya
taifa lao na kwamba watu hao
wana dhamira ya kuhujumu
mipango ya maendeleo inay-
otekelezwa na serikali.

Aliyasema hayo jana myjini
hapa alipokuwa akizungumza
na Nipashe katika mahojiano
maalumu ofisi kwake juu ya

hatua za kujikinga na virusi
vya ugonjwa wa corona sam-
bamba na kutekeleza mwon-
gozo wa serikali uliotolewa
hivi karibuni.

Dk. Almasi alisema corona
ni ugonjwa hatari ambao
umeendelea kuathiri mataifa
mengi duniani ikiwa ni pamo-
jana kushusha uchumi wa du-
nia, hivyo mpango wa serikali
ya Tanzania kuleta chanjo mil-
ioni moja na kuwahamasisha
wananchi kujitokeza kuchan-
jwa kwa hiari ni jambo jema
linalolenga kuokoa maisha ya
wananchi.

Alisema Tanzania ni kama
nchi zingine, hivyo inapaswa
kuchukua hatua mbalimbali
za kujikinga na corona ili ku-

nusuru wananchi wake na ku-
hakikisha wanakuwa na afya
bora.

Kiongozi huyo wa kiroho
alisema baadhi ya viongozi wa
dini ambao wamejitokeza na
kauli za kupinga chanjo pamo-
ja na kushawishi wananchi
wasijitokeze kuchanjwa kwa
madai kuwa chanjo hizo hazi-
na uhakika kama zimefanyiwa
utafiti wa kutosha, wana nia
ya kuhujumu maendeleo ya
nchi.

Alisema Watanzania wasi-
kubali kupoteza muda wao wa
kufanya kazi za maendeleo na
kukaa kuanza kujadili suala
la chanjo kuwa hazijafanyiwa
utafiti wa kutosha na kwamba
hakuna sababu ya kuchanja

hadi pale watakapohakikishi-
wa kuwa zimefanyiwa utafiti
na hazitakuwa na madhara.

Dk. Almasi aliwaonya baa-
dhi ya viongozi wa dini nchini
wanaotumia sehemu ya ibada
kugeuza kuwa uwanja wa
mkutano wa adhara na ku-
zungumza na siasa au kupinga
maendeleo ya nchi badala ya
kutumia sehemu hizo kum-
womba Mungu aendelee
kuliokoa taifa.

Askofu Almasi alisema Wa-
tanzania wajitokeza kwa wingi
kuchanja na kuondoa hofu
ambayo wanapewa na baa-
dhi ya watu kuwa chanjo hizo
huenda zikawa na madhara
makubwa baadaye baada ya
mtu kuchanja.
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Shahidi adai Sabaya alitishia kumuua

Na Allan Isack, ARUSHA

SHAHIDI wa sita wa upande wa
Jamhuri, Bakari Raibu Msangi(38),
ameangua kilio mahakamani wakati
akiendelea kutoa ushahidi wake,
akidai kuwa aliyekuwa Mkuu wa
Wilaya ya Hai, Lengai Ole Sabaya
(34), alimpa kipigo kizito na kum-
shikia bastola akitishia kumuua.

Shahidi huyo, ambaye ni Diwani
Chama Cha Mapinduzi (CCM), alitoa
madai hayo jana mbele ya Hakimu
Mkazi Mwandamizi, Odira Amworo.

Pia alieleza alivyowekwa chini ya
ulinzi, kuteswa, kupigwa na kupor-
wa simu na Sh.390,000 na Ole Sa-
baya akishirikiana na walinzi wake.

Mbali na Ole Sabaya washtakiwa
wenzake ni Sylvester Nyegu (26) na
Daniel Mbura (38) ambao wote wa-
nakabiliwa na mashtaka matatu ya
unyang’anyi wa kutumia silaha.

Akihojiwa na Wakili Mkuu wa
Serikali, Tumaini Kweka, shahidi
huyo alidai kuwa baada ya kipigo
kizito alitolewa dukani na kupelek-
wa kwenye gari la Sabaya na alipon-
gia ndani ya gari, alifungwa pingu
mikononi na miguuni.

“Niliingizwa kwenye gari la Sa-
baya nikiwa chini ya ulinzi nime-
fungwa pingu. Nilikuwa mimi, dere-
va wa gari hilo na mlinzi mmoja,”
alidai na kuongeza kuwa mmoja wa

walinzi wa Sabaya alimwuliza anafa-
hamu ni kitu gani alichokosea.

“Nilimwambia mnachokifanya ni
kama utekaji nyara na huyo mlinzi
aliniambia kwa nini nimekwenda
kuingilia dili ya General Sabaya na
alisema salama yangu ni hadi hapo
nitakapomwonyesha alipokuwa
mmiliki wa duka, Mohamed Saad.

“Mlinzi aliniambia kwamba hata
udiwani wangu utakuwa matatani
huku akisema hata Mkuu wa Wilaya
ya Arusha, Kenani Kihongosi pia
aliniambia kwamba alishawahi
kumweka ndani ndugu yangu Meya
wa Manispaa ya Moshi,” alidai.

Shahidi huyo pia alidai kwamba
Sabaya alitoa bastola tena kumtishia
kwa madai kwamba alikuwa anafua-
tilia mambo yake,

“Nilimwambia Sabaya umesha-
nitesha vya kutosha na kunidhal-
ilisha naomba niache. Aliniambia
kwa nini nafuatilia mambo yake na
alisema bila kumwonyesha alipoku-
wa Mohamed Saad na Ally Saad
na sehemu wanapobadilishia dola
hawezi kuniachia.

“Baada ya hapo, Sabaya alifun-
gua sanduku dogo la kuweka vitu
kwenye gari akanionyesha koleo,
pingu na vitu vingine akaniambia
vitu hivyo vitaniishia kwenye mwili
wangu.

“Sabaya alimwambia dereva wake
mwambie huyu, katika nchi mimi

pekee ndiye kiongozi naweza kuzun-
gumza na Hayati Rais John Magufu-
li huku akijipiga kifua,alidai.

Baada ya hapo, alidai kuwa
magari yaliondoka eneo hilo na al-
imwambia kuna baadhi ya nyumba
za Mohamed Saad na Ally Saad ana-
zifahamu, hivyo zile ambazo hazifa-
hamu akamwonyeshe.

“Baada ya kufika kwenye duka la
Hajirini, gari liliwashwa tukaondoka
eneo la Kwa Benson na tulipofika
eneo la Amana Bank akaniuliza
nafahamu nyumba yao inayoitwa
Mubhajirin iliyoko karibu na standi
kuu ya mabasi ya Arusha nilimjibu
ndiyo.

“Tulipotoka hapo, tulielekea eneo
la Kaloleni na aliniuliza tena jengo
la Said Kondo ni la kina Mohamed
Saad na Ally Saad nikamwambia
hapana na baada ya hapo aliniam-
bia niwapeleke anapoishi Ally Saad
na tulipofika walipaki gari.”

Msangi alidai walipofika sehemu
anapoishi Ally Saad, Sabaya aliagi-
za walinzi wake wamfugue pingu ya
miguuni na walimshusha kwenye
gari wakaenda getini kwa mhusika.

“Walinishusha kwenye gari Sa-
baya aliniambia niende kwenye
geti la Ally na nifanye niwezavyo ili
wafungue mlango lakini niligonga
sana hawakufungua na mmoja wa
walinzi walisogea karibu yangu
baada ya kuona mlango haufunguli-

wi akaanza kusukuma geti hilo.

“Aliniambia nikishindwa kuhakik-
isha geti linafunguliwa bahati yangu
itakuwa mbaya kwa kuwa watani-
fanya kitu mbaya na wakati tukio
hilo likiendelea ilikuwa majira ya
saa nne usiku,” alidai.

Baada ya mizunguko ya kutafuta
nyumba za watu hao kukamilika,
alidai kuwa Sabaya aliagiza gari
kuwashwa walipofika eneo la Kalo-
leni, Sabaya aliangalia simu yake na
kuanza kufurahia.

“Alianza kushangilia kwa
kusema safi sana huyu Salumu
Hamduni, RPC Arusha sasa ame-
hamishwa aende makao makuu
akapumzike pamoja na askari
polisi wengine aliohamishwa nao
akiwamo Wambura. Sabaya pale
ndani ya gari alisema kwamba yeye
ndiye alitoa maelekezo hayo kwa
Rais Magufuli watu hao wahamish-
we,” alidai.

Shahidi huyo alidai baada ya ku-
toka eneo la Kaloleni, walielekea
pembeni ya geti la kuingilia Hos-
pitali ya Mount, Sabaya na mlinzi
wake mmoja walishuka kwenda
kuonana na mtu mmoja waliokuwa
wakimsubiri.

“Baada ya sisi kufika polisi nil-
iona gari lingine likiingia hapo, wal-
ishushwa watu wawili Hajirini na
Numan, mimi nikiwa kwenye gari
la Sabaya aliniambia hawawezi kun-

ishusha kituoni watacheza na mimi
hadi hapo nitakapowaonyesha watu
wanaowahitaji. “Baada ya kutoka
kituoni hapo aliniambia niwapeleke
hadi nyumbani kwa Mohamed Saad
Hajirini na walipofike eneo hilo,
waliwakuta walinzi wawili na akam-
wita mmoja akajitambulisha kuwa
ni DC wa Hai na alimueleza kwamba
alikwenda hapo kwa kazi maalumu
aliyotumwa na Rais John Magufuli,
hivyo aliowaomba kumpa ushiriki-
ano kwa kuwa anataka kumuona
Mohamed Saad Hajirini,

“Walinzi waliwapeleka hadi ny-
umbani kwa mhusika. Walipofika
huko nilisikia kama mlango uki-
vunjwa na wanawake waliokuwa
wanaishi eneo hilo walianza kupiga
ukunga na baada ya muda Sabaya
na walinzi wake, walishuka ngazi za
ghorofa kuondoka eneo hilo.

“Tulipotoka hapo tulielekea eneo
la Sakina Tulia Lodge, kwa kuwa
kuna watu Sabaya alikuwa anak-
wenda kuwaona. General alipokuwa
anazungumza na watu hao, Mkuu
wa Kituo cha Polisi Wilaya ya Hai pia
nikiwa ndani ya gari nilimwona yule
dada aliyekwenda dukani kununua
bidhaa alizotaka kulipia kwa dola
akienda kuonana na Sabaya. Mmo-
ja wa walinzi(Andrew), na dereva
walinipa simu yangu nikampigia
simu mke wangu kumueleza juu ya
tukio hilo,
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Dhima za Wateja Zilizokubalika - - 6 Mapato Yasiyo ya Riba: 143 126 260 209 L2 el Sono Rt
S Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 19.271 19.846 6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za 45 52 s 109 ey e e o0
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine - - 6.2 Ada na Kamisheni 98 74 175 190 - - - -
11 Mikopo Halisi lliyopo 71.137 72,504 6.3 Gawio - , . . jewa (silizotumika) kwa shughull za 4890 3338 8228 2420
12 Mali Nyingine 1,976 3,024 6.4 Mapato Mengine N N N ~ n: 'a Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
13 Uwekezaji wa Hisa - - 7 Gharama Zisizo za Riba: 1,322 1,024 2,408 2188 wen & o ©
14 Akaunti za udhamini - - 7.1 Mishahara na Mafao 504 430 9291 861 - - - g -
15 _Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 1717 2,081 T A e e ot ” ) ? >
16 JUMLA YA MALI 162,613 162,826 7.3 Gharama Nyingine 818 594 1,507 1,327
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaiji (167) 600 593 1,142 B B - -
B.  B.DHIMA 9 Tengo la Kodi ya Mapato 219 269 438 537 (167 @ aro ©
17  Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 52,673 53,146 10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (386) 331 155 605 "
18 Amana za Wateja 70,042 69,231 11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) - - - -
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - 12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa robo ya (386) 331 155 605
20 Amana Maalumu - - 13 Idadi ya Waajiriwa 30 29 30 29
21 izo ya ip za Ku i 65 89 14 Mapato kwa Hisa (72) 62 14 56
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 25 25 15 Idadi ya Matawi 2 2 2 2 o (oainianay
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 2,543 2,340 Foana Halisi Zilzotolowa (zillzotumiks) kwa Shughull za
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya - - BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI : |Fodna Tastis Mali i - Fodha Taslimu:
Benki na Mteja T Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mall 041% T55% 073% T49% " |Ongeseko ! Panguzo Halist Katika Fedna tastima na Matl
25  Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - () Wanahisa a25% 260% 0.84% 238% T - o e e
26 L";ﬁ;}‘:g;'i‘é?::g‘:ﬁgi:g’:;‘:;a';““h" na Tozo - - (iii)  Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 49.49% 31.72% 42.61% 33.62% Robo Mwaka | " iy Mwanzontmes 3 8
27 Dhina Nymgine 1,119 1,477 (v) _Zinazozalisha 4.04% 5.83% 4.70% 571% Robo Mwaka 40,595 35872 40,595 25,856
28 Madeni - -
T ALAYADHMA Kb 14 KB BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 JUNI 2021
30 MALI(DHIMA) HALIST (76 kutoa 29) ELALD) 36518 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 JUNI 2021
i S S ——— Katika kuandaa taarifa za hizi za fedha, sera za vandaaiji ni zilezile zilizotumika wakati wa vandadiji wa Taarifa za Fedha
c. FEDHA ZA WANAHISA meai Mapato Ziada ya engh zilizokaguliwa za mwaka uliopita.
31 Mtaji wa Hisa Uliclipwa 21,500 21,500 ) v - o Meneners Sumia
32 Akiba ya Mtaji 2,222 2,570 wa Hisa aliyobakizwa  Kisheria Tamia Jina na Cheo Saini Tarehe
33 Mapato Yaliyobakizwa 12,269 11,908 " N
Mr. Ash Ki N
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 155 540 - Ashwant Bumar Negt
pd 0042021 21500 - 12407 2 - E st Mkurugenzi Mkuu 20.07.2021
Akaunti Nyingine za Mtaji - - i va Mapato E @0y E @00y
36  Stahiki ya Wenyehisa Chache - - ) ! Mr. Heriabdiel Ayoh
- - Meneja Usimamizi 20.07.2021
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 56,146 56,518 - ey
38 “Dhima Zisizo Dhahin 7 754 E ! Mr. Allen Richard
39  Mikopo Chechefu 2.607 2.609 = - - - 15— Mkaguzi Mkuu wa Ndani 20.07.2021
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 586 220 robo mwaka 30082021 21500 , T2a24 2022 , , Setas)
41 Mali Nyingine Chechefu - - sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka
kwamba tumezitathmini faarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya
b BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALL YA KIPEDHA 1012021 21800 - 12012 2479 - - 300 Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa yﬁ Sheria ya Benki na Taasisi za ?edhﬂ ya mwul?u zayos na
()  Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 22.23% 22.43% odi ya Mapato - 540 - 540 N ha hali halisi. . S
(i)) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo 3.63% 3.59% - - zinacnesha hali halisi. IS
Ghafi - Jina saini Tarehe 4
(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 58.45% 59.43% - - N
(iv)  Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali 43.75% 44.53% "’"f "‘i N 1. Mr. Suitbert Kageuka - Mkurugenzi 20.07.2021 “e
) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 84.97% 86.82% - N N |
(vi) Ongezeko la Amana 0.28% 0.71% . (13) N a3 2.Dr. Paul Kato - Mkurugenzi 20.07.2021
(i) Ongeseke la Mall _0.13% 0.60% wishe wa robe mwaka 31032071 Zie0 - Toaar o 5 - Soss)
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TANGAZO

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA AC
Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za

Fedha (Uoneshaiji) ya Mwaka 2014 AKIBA COMMERCIAL BANK PLC

AKIBA COMMERCIAL BANK PLC TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30.06.2021 KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30.06.20
(Kiasi kwa s (Kiasi kwa s gi milioni)
Robo Mwaka Limbikizo la
Mwaka wa sasa Mwaka uliopita Robo Mwaka ya | Robo Mwaka | Mwakawa | Limbikizo la
30-Jun-21 31-Mar-21 sasa iliyopita sasa Mwaka Linganishi
A. MALI 30-Jun-21 31-Mar-21 30-Jun-21 30-Jun-20
1 Fedha Taslimu 13,251 9,949 I Mtirisiko wa Fedha Kufok Shughuli za Uendeshaii
. . . . 4 1] 0 wa Fedha Kutokana na ughuli za Uendeshaji:
2 Salio Katl}(a Bgnkl Kuu ya Tanza.nlaA 21,904 29,636 Mapatoy (Hasara) Halisi (1694) @604) (4298) (3,704)
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 29,000 25,850 Marekebisho kwa Ajli ya: 0 0 0 0
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 3,999 84 - Hasara Katika Mali 59 630 1,226 1,468
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 88 46 - Badiliko Halisi Katika Mikopo 465 4132 4,597 9,350
6 Miamala Baina ya Matawi 18 17 - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali 0 0 0 0
7 Bili Zilizoafikiwa 0 0 - Mabadiliko Halisi Katika Amana 3,344 (581) 2,763 1,152
. . . - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa (3,150) (3,080) (6,230) 3,670
8  Dhimaza Wateja Zilizokubalika 0 0 - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 1,337 (960) 3,967 (10,932)
9 Mikopo Iliyotolewa kwa Benki Nyingine 0 0 Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (1,060) (535) (1,595) (1,688)
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine 0 0 - Kodi Iliyolipwa (124) 0 (124) (416)
11 Mikopo Halisi lliyopo 73,106 73,572 - Mengineyo (bainisha) (222) (127) (349) 149
12 Mali Nyingine 4 12,905 11,844 Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji (509) (3,125) (43) 396
13 UWEkEZ,all wa Hlsa‘ . 39 39 II: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
14 Akaunti za udhamini 0 0 Gawio Lililopokewa 0 0 0 0
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 18,135 18,766 Ununuzi wa Mali za Kudumu (121) (76) (198) (69)
16 JUMLA YA MALI 172,443 169,803 Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu 0 0
Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala 0 0 0 0
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala 0 0 0 0
B. DHIMA L - Mengineyo (bainisha) 0 0 0 0)
17 Amana za Benkinyingine na Taasisi za Fedha 606 909 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (121) (76) (198) (©9)
18 Amana za Wateja 121,946 118,324
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu 0 0 III: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
20 Amana Maalumu 25 0 Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu 0 0 0 0
. . f Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu 0 0 0 0
21 Maagllzo ya Malipo/ Feldha Zf"i K}{hamlsha 0 0 Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa 0 0 0 0
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 1 1 Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu ©) 0 ©) %)
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 3,757 3,047 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine 0 0 0 0
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja 0 0 Mengineyo (bainisha) (65) (390) (455) (1,701)
25  Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi 0 0 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa i za Kifedha (65) (390) (455) (1,703)
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazol] 8,500 8,220 . . .
27 Dhima Nyingine 12.750 12,748 1V: Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
X ymg| v v Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu (696) (3,591) (696) (1,376)
28 Madeni 690 679 Fedha na Mali Zir na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 32,668 36,259 32,668 18,624
29 JUMLA YA DHIMA 148,276 143,928 Fedha na Mali Zi na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwak 31,972 32,668 31,972 17,248
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 24,167 25,875
C FEDHA ZA WANAHISA
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 2411 2,543 AKIBA COMMERCIAL BANK PLC
32 Akib. Mtaji 0
ayentl 0 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPIND OISHIA 30.06.2021
33  Mapato Yaliyobakizwa (6,852) (5,634) el .
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika (4,298) (2,604) R o PRy
35  Akaunti Nyingine za Mtaji 12,906 11,571 Hisa hisa wa Kisheria Jumla Jumla
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache 0 0 Mwaka wa sasa
Salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2021 10,984,416 2,431,917 (5,626,989) 3,683,694 [ 16,992,072 28,465,109
37 ]UMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 21 25,875 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 0 0 (4,298,492) 0 0 0 (4,298,492)
Mapato mengine yaliyojumuishwa 0 0 0 0 0 0 0
38  Dhima Zisizo Dhahiri 61 83 Miamala na wanahisa 11,426,798 5,565,274 0 0 0| (16,992,072) (0)|
o Gawio lililolipwa 0 0 0 0 0 0 0
39 Mikopo Chechefu 1599 15488 Ziada ya Kisheria 0 o (1,225352) 1,225,352 0 0 )
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 8,904 8,352 Tengo la Ziada ya Jumla 0 0 0 0 0 0 0
41 Mali Nyingine Chechefu 73 73 Mengineyo 0 0 0 0 0 0 0
Salio la mwisho wa mwaka 30.06.2021 22,411,214 7,997,190 | (11,150,833) 4,909,046 0 ) 24166617
D.  BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Mwaka Uliopita
(i)  Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 14.0% 15.2% Salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2020 10,084,416 | 2,431,917 | 4,687,639 3,286,044 0 0 21,390,916
(ii) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 19.0% 18.6% Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapa 0 0 (3,703,790) 0 0 0 (3,703,790)
(iii)  Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 66.8% 68.5% M?ﬂ";;‘;a't‘ea“g'::a{il‘ay°]um“’Shwa g g g g g g g
(iv)  Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 48.7% 49.1% Gawio lililolipwa 0 0 0 0 0 0 0
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 61.5% 58.6% Ziada ya Kisheria 0 0 (1,514,439) 1,514,439 0 0 ©0)
(vi)  Ongezeko la Amana 2.8% -0.5% I/eIngo_ la Ziada ya Jumla 8 g g g g g g
! . engineyo
(vi) Ongezeko la Mali 16% 0.0% Salio la mwisho wa mwaka 30.06.2020 10,984,416 2,431,917 (530,589) 4,801,382 0 0 | 17,687,126
AKIBA COMMERCIAL BANK PLC BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30.06.2021
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30.06.2021 za mwaka }{hoplta. Kwa robo mwaka ﬂ1y01sh1%1 Juni 30, 2021 Bank iliadhibiwa kwa kiasi cha shilling Milioni 10 kwa kutotekeleza
miongozo iliyowekwa na Bank kuu ya Tanzania.
(Kiasi kwa shilingi milioni)
Jina na Cheo Saini Tarehe
Cmbiizg Juliana Swai
Robo ya Robo yamwaka |laMwaka |Limbikizo la . .
Mwaka sasa |Li ishi 'wa sasa Mwaka Li; ishi (Kaimu Mtendall Mkuu)
30-Jun-21 30-Jun-20 30-Jun-21 30-Jun-20
1 Mapato ya Riba 5,796 5,835 11,815 12,385 Bertha Simon
2 Gharama za Riba @177) (2,026) (4349) (3,709) (Mkuu wa Fedha)
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 3,619 3,809 7,467 8,677
4 Madeni Viza Yaliyofutwa 0 0 0 0 Ch Mi a
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (552) (2,251) (1,989) (2,374) D _“tam X
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 1,401 1,153 2,553 2470 (Mkaguzi Mkuu wa Ndani)
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 89 61 153 134
6.2 Ada na Kamisheni 924 803 1693 1801 Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba
6.3 Gawio ) 0 0 v 0 tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji
6.4 Mapato Mengine 388 289 708 535 . . . s . S pes
7 Gharama Zisizo za Riba: 6,163) (6,037) (12,329) (12.476) wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.
7.1 Mishahara na Mafao (3,052) (3,267) (6,155) (6,5%2)
7.2 Ada na Kamisheni 0 0 0 0 Jina Saini Tarehe
7.3 Gharama Nyingine (3,111) (2,769) (6,174) (5,894)
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji (1,694) (3,326) (4,298) (3,704) 1. Ernest Massawe
9 Tengo la Kodi ya Mapato . 0 0 0 0 2. Dr.Josephat Daniel Lotto
10 Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (1,694) (3,326) (4,298) (3,704)
11 Mapato Mengine Yaliyojumui bainisk 0 0 0 0
12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka (1,694) (3,326) (4,298) (3,704) VING!AMUZI
y
13 Idadi ya Waajiriwa 414 420 414 450
14 Mapato kwa Hisa (76) (303) (192) (337) MALIPO YA SERIKALI (GePG)
15 Idadi ya Matawi 18 18 18 18 BILA GHARAMA YA Z|ADA
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI - A Piga *150"10#
0} Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 40% 8% 5.0% 5% ) € A KWA KUTUMIA AKIBA m
(ii) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa -27.1% -69% -34.4% -39% s Pakua Akiba Mobile App
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 122.8% 122% 123.0% 112% MOBILE .
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 14.1% 15% 14.5% 17% -

216380201
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| TANGAZO

TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA - NMB BANK PLC

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

Karibu yako

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 JUNI 2021 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Trilioni

4.2

Mikopo

Limbikizo

Limbikizo

bikizo la
Mwaka wa
sasa

Robo Mwaka
yasasa
30.06.2021

Robo Mwaka
iliyopita
31.03.2021

Robo Mwaka
yasasa
30.06.2021

Robo Mwaka
opita
31.03.2021

yasasa

30.06.2021 31.03.2021 30.06.2021 31.03.2021 _ 30.06.2021 _30.06.2020 _30.06.2021 30.06.2020

Halisi | Iyopo A. mau " Fedha Kutok hughuli za
o 1 FedhaTaslimu 405,346 470,009 405,346 470,009 Mapator(Hasara) Halis
= 1 1 /OYDY 2 SalioKatika Benki Kuu ya Tanzania 1,008,328 529,551 1,008,328 529,551 [C0253 93,693 B2 92,990 R 135,942 [R2082 133667
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 1,345,548 1,207,987 1,345,548 1,207,987 Marekebisho kwa Ajili ya:
4 salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 157,223 142,592 157,223 142,592 - Hasara Katika Mali 10038 9,869 9,545 0,377 19,907 24,019 18922 23,034
5 HundinaMiamalaya Kushughulikiwa D 3956 A 3956 - Badiliko Halisi Katika Mikopo (100,386)  (67.773)  (100386) (67,702) (68159)  (232,580)  (168,088) (229,950
6 Miamala Baina ya Matawi 1,045 2,384 1,045 2384 .
Tri A i ’ ' : ' - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali . . . . . . . .
rifion 8  Dhimaza Wateja Zilizokubalika 5 - 5 - - Mabadiliko Halisi Katika Amana 710037 (173,379) 708502 (169,795) 536,658 617,723 538797 614,873
9  Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 47,642 46,514 47,642 46,514 - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi - - - - - N ~ N
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine = - = - Zilizoafikiwa
11 Mikopo Halisi lliyopo 4,229,306 4,130,048 4,229,706 4,130,448 - Mabadilike Halisi Katlka Dhima Nyingine 5434 (36,762) 12,074 (38,675) (31,328) 14,758 (26,601) 1,477
- 12 MaliNyingine 205,543 200,389 283,074 274,379 -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (11,876) 3,728 (15,417) 3,181 (8,148) (52,876) (12,236) (46,124)
13 Uwekezaji wa Hisa 2320 2920 2220 2920 - Kodi lliyolipwa (29,475) (26,436) (29,475) (26,436) (55,911) (62,111) (55,911) (62,111)
14 Akauntiza udhamini - - E - .
Amana - Mengineyo (bainisha) (31,866) 9,296 (31,866) 9,296 (22,570) 32,037 (22,570) 32,037
Watej 15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 198,949 207,893 165,781 174,232 Fedha Halisi ilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli
Za Vvateja 16 JUMLAYAMALL 7,612,109 6,944,243 7,656,872 6,984,972 za uendeshaji 652159  (187,764) 652,159  (187,764) 264,395 476,903 464,395 476,903
+8%YOY 5 oHma Il. Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
17 Amanaza Benkinyingine na Taasisi za Fedha 57,203 57,131 57,203 57,131 Gawio Lililopokewa - - - - - - - -
18 AmanazaWateja 5,843,527 5,188,089 5,845,671 5192,578 Ununuzi wa Mali za Kudumu (1,756) (3.919) (1,756) (3919) 5.675) ©.011) (5.675) ©011)
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu 80,489 30874 80,489 30,874 Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu . . . i . . . .
20 AmanaMaalumu 12113 6301 1213 6301
31 Mosgivo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha . . ! . Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - . - . - - - -
Jumlaya 22 Hundina Hawala za Kibenki Zilizotolewa 218 2121 2m8 211 Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa . . . . . . . .
M I 23 Limbiko laKodi na Gharama Zitakazolipwa 61,277 57,879 60,663 57,723 na Mawakala
all 24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - - - Mengineyo (bainisha) (137,499) 95934 (137499) 95,934 @1565)  (206986) @1565)  (206,986)
25 Miamalalsiyoshughulikiwe Baina ya Matawi . . . . Fedha Halisi 139,255 92,015 (139,255 92,015 47,240)  (215,997) (47,240) (215,997
Trilioni 26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadaye 37,994 37,470 37,994 37,470 za Uwekezaji (132.258) ! (132:255) 3 “7,240)  (215,997) (47,240)  (215,997)
27 Dhima Nyingine 66175 64,660 12,482 103,870
28 Madeni 253,337 302,620 253,337 302,620 " Fedha Kifedha:
29 JUMLA YA DHIMA 6,414,233 5,748,045 6,462,070 5,790,688 Ulipaji wa Madeniya Muda Mrefu - - - - - - - -
] Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - . - B - B
30 MALIDHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 1,197,876 1,196,198 1,194,802 1,194,284 Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - - - - - - - -
o Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu (68,500) - (68,500 - (68,500) (48,000) (68,5000 (48,000)
I' (o] C.  FEDHAZA WANAHISA Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine (49,283) (21,120) (49,283) 21,120) (70,403) 27997 (70,403) 27997
YoY 31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 20,000 20,000 20,000 20,000 Me‘;‘g'“:y:’_ (bainisha) - - - - - - - -
o 32 Akibaya Mtaj - - - - hevirbings (117,783) (211200  (117,783) (21,1200  (138,903)  (20,003)  (138,903)  (20,003)
33 Mapato Yaliyobakizwa 1,037,941 1,106,441 1,040,642 1,109,142
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 135,503 65,387 133,640 64,684 | |v: Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
35  Akaunti Nyingine za Mtaji 520 458 520 458 Ongezeko/Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali
36 Stahikiya Wenyehisa Chache 3912 as12 . - P A o Fodha Tastims 395121 (116,869) 395121  (116,869) 278,252 240,903 278,252 240,903
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 1,197,876 1,196,198 1,194,802 1,194,284
Uwiano wa Fedha na Mall Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni 790160 907029 790160 907,029 907020 1213370 907029 1213370
Mikopo 38 Dhima Zisizo Dhahiri 770,686 654,587 770,686 654,587 mwa Robo Mwaka/Mwaka
39 Mikopo Chechefu 191,412 216,506 191,412 216,506 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni
Chechefu na 40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 214,660 209,527 214,660 209,527 ‘mwa Robo Mwaka/Mwaka 1,185,281 790,160 1,185,281 790,160 1,185,281 1,454,273 1,185,281 1,454,273
n 41 MaliNyingine Chechefu 12974 9,058 12974 9,058
Jumla ya Mikopo
Ghafi BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 16% 7% 16% 17% TAARIFA YA KUNDI YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 JUNI 2021
o Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 43% 5.0% 43% 5.0% (Kiasi kwa shilingi milioni)
Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 74% 82% 74% 82% "
y engineyo
] (0] Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Hals 56% 59% 55% 599% . Ziadaya TengolaZiada (Uthamapiohan
Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 75% 79% 75% 79% Yaliyobakizwa Kisheria yajumla Amana za
Ongezeko la Amana 13% 3% 13% 3% Kuuzwa)
Ongezeko la Mali 10% 2% 10% 2% Mwaka wa sasa 2021
Salio la mwanzo wa mwaka 20,000 - 1,106,441 - - 4,704 1,131,145
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 JUNI 2021 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 135,503 - - - 135,503
= " e Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - @) @72)
= (Kiasi kwa shilingi milioni) ©
Miamala na wanahisa - - - - - - -
O Gawiolililolipwa - - (68,500) - - - (68,500)
6 Ziada ya Kisheria - - - - - - -
A Tengo la Ziada ya Jumla - - - - - - -
Li . . . . B . .
Fa I d a " R:bnya " lemblklxnla e . lemblklxnla R R Tigas Met\gmeyu )
. Mwaka Mwakasasa wakawasasa (Ul ol bl Mwakawasasa g ) Salio la mwisho wa mwaka 20,000 - 1,173,444 - - 2,432 1,197,876
kabla ya Kodi Uliopita) Uliopita)
Mwaka Uliopita 2020
ya Mapato 30.06.2021  30.06.2020  30.06.2021  30.06.2020 30.06.2021 30.06.2020 30.06.2021 30.06.2020
- - 1 MapatoyaRiba 196,030 168,635 196,030 168,735 386,799 334,657 386,799 334,888 salio la mwanzo wa mwaka 20,000 - 944,473 - - 4,630 969,103
Bilioni 2 Gharamaza Riba (30,497) 34317) (30,497) (34,317) (63,356) (66914) (63,356) (66,914)
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 95,844 - - - 95,844
3 MapatoHalisiyaRiba 165,533 134,318 165,533 134,418 323,443 267,743 323,443 267,974 (Hasara) Hallst ” v e
(1kutoa 2) Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - (©32) ©32)
4 MadeniViza Yaliyofutwa - - - - - - - - mala na wanahisa - - - - - - -
5 pungusoOngezekolatengo (30,169) (26,598) (30,169) (26,598) (53,039) (48,445) (53,039) (48,445) Gawio lililolipwa - - (48,000 - - . e.o00)
atika Mikopo Ziada ya Kisheria - - - - - - -
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 74,228 59,274 74,228 59,274 139,915 119,046 139,915 Tengo la Ziada ya Jumla . . . . . . .
+ 0, 6.1 Faida /(Hasara) Mengineyo . . . . . . .
o Zitokanazo na Miamala ya 7.293 5,655 7,293 5,655 12,867 11,472 12,867 1,472 - -
Fedha za Kigeni Salio la mwisho wa mwaka 20,000 - 992,317 - - 3,608 1,016,015
YoY 6.2 Ada na Kamisheni 60,166 51116 60,166 51116 115,987 101,287 115,987 101,287
6.3 Gawio - 7 - 7 - 7 - 7
6.4 Mapato Mengine 6,769 2,486 6,769 2,486 1,061 6270 11,061 6,270
7 GharamaZisizo za Riba: (109,339)  (101,944)  (110,500)  (103,028) (216,373) (202,400) (218,236) (204,907) (Kiasi kwa shilingi milioni)
71 Mishahara na Mafao (57127) (50,834) (57127) (50,834) (113,590) (101,351) (113,590) (101,351) engineyo
BEllol pato TengolaZiada (Uthamanishaji
7.2 Ada na Kamish 61 1,002) 61 1,002) 7161 571 7161 571 i
da na Kamisheni (3,613 (1,092) 3613) (1,092) @261 G571 @261 3,571) Mesjiwatisa yabelya  yoi otk Ao mantsb)f
7.3 Gharama Nyingine (48,599) (50,018) 49,760 (51102) 95,622) (97,478) (97,485) (99,985) Kuuzwa)
i Mwaka wa sasa 2021
g Faida/Hasara)ya 100,253 65,050 99,092 64,066 193,946 135,944 192,083 133,668
Uendesha
[ ] . 9 TengolaKodiya Mapato (30137) (19,220) (30137) (19,220) (58,443) (40,100) (58,443) (40,100) Saliola mwanzo wa mwaka 20,000 - 1109142 - - 792 WEEED
- 10 ::I;t:'l(gida‘;:v:;;l:snl Baa- 70,116 45,830 68,955 44,836 135,503 95,844 133,640 93,568 Fakda/ (Hasara) Halli Baadla ya Kodlya Mapato . . 133,640 . . . 133,640
Fa I d a N Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - 272) (272)
" muishw Miamala na wanahisa - - - - - - E
i Faida/(Hasara) uthaman- 62 (955) 62 (955) (272) (932) (272) (932) Gawio lillolipwa - - (68,500) - - - (68,500)
aada ya Kodli
a Mapato ishaji Dhamana za Kuuzwa Zind ya Kisherin . . ) : : J
y P Jumla ya Faida (Hasara) 70,178 44,875 69,017 43,891 135,231 94,912 133,368 92,636 Tengo la Ziada ya Jumla . . . . . -
iliyojumuishwa kwa mwaka
Bilioni 2 Id:d:’ a Waajiriwa 3473 3,445 3473 3,445 3473 3,445 3,473 3445 Mengineyo . : N : . =
4 g g g g g g g g Salio lamwisho wa mwaka 20,000 - 1,174,282 - 520 1,194,802
13 Mapato kwa Hisa 140 92 138 % n 192 267 187
14 Idadiya Matawi 225 226 226 226 226 226 226 226 Mwaka Uliopita 2020
BAADHI YA VIASHIRIO VYA
UFANISI salio la mwanzo wa mwaka 20,000 - 951,341 - ,049 972,390
+ 4 3 % ) ::;?f;:m::a‘:‘ax:%aaza 4% 39 4% 3% 4% 30 4% 3% Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 93,568 - - 93,568
Unianawa Faida baadaya Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - ©32) ©32)
YoY Kodi na Wastani wa Fedha za 23% 18% 23% 7% 23% 19% 22% 18% Miamala na wanahisa - - - - - -
Wanahisa Gawio lililolipwa - - (48,000) - - (48,000)
i) UW:I;‘“ WEA:"““""ZLV;"V” 6% 53% 6% 53% a7% 52% 7% 53% Ziada ya Kisheria - - - - -
vaRiba na Mapato Gha Tengo la Ziada ya Jumla - - - - - -
Uwiano wa Mapato Halisi Mengineyo - - - - - -
(V) yaRiba na Wastani wa Mali 1% 1% 12% 1% 1% 1% 12% 1%
! salio la mwisho wa mwaka 20,000 - 996,909 - 17 1,017,026
Uwiano wa
Matumizi yasiyo BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA JUNI 2021
: " d i . : daaii 8 sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na
ya Ribana ka k"a.'.'daaz':;"':f:k: za fedha, seraza wakati wa wa Taarifa za Fedha imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2014, na
i iwa na per:

zinaonesha hali halisi. Taarifa hizi za fedha

Certified Public Accountants (T), na kupokea taarifa huru ya uhakiki wa ukaguzi.

Mapato Ghafi

Jinana Cheo saini Tarehe
i Jinana Cheo Saini Tarehe
o) Ruth Zaipuna m . 2310772021

o Afisa Mtendaji Mkuu Dr. Edwin P. Mhede M 230712021 ~
~ Mwenyekiti wa Bodi o
Juma Kimori — . 23/07/2021 O
i N
Afisa Mkuu wa Fedha Leonard Mususa An 23/07/2021 R~
Mkurugenzi ™M
*YoY - Linganishi mwaka kwa mwaka Benedicto Baragomwa % \ 234072021 el
Kaimu Mkaguzi Mkuu wa Ndani ~

www.nmbbank.co.tz
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MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Tumuunge mkono Samia
kupata chanjo ya corona

HATIMAYE Tanzania imeingia rasmi katika orodha ya mataifa
duniani yaliyoanza kuchukua hatua ya kuwapa chanjo raia wake
kuwakinga dhidi ya maambukizi ya ugonjwa wa Covid-19 una-
osababishwa na virusi vya corona.

Jana, Samia Suluhu Hassan, aliwaongoza viongozi mbalimbali
wa serikali, vyombo vya ulinzi na usalama na dini kupata chanjo
hiyo, huku akitaja vigezo sita vilivyomfanya achanje.

Amesema hawezi kuhatarisha maisha yake, huku akijua
anaongoza kundi kubwa la watu wanaomtegemea akiwa kama
Rais, Amiri Jeshi Mkuu , mama, bibi, mke na mchungaji wa Wa-
tanzania.

Rais Samia alichoma chanjo aina ya Johnson & Johnson kwe-
nye bega la kushoto saa 5:56 asubuhi Ikulu jijini Dar es Salaam,
mbele ya viongozi mbalimbali wa serikali, huku tukio hilo liki-
rushwa mubashara na vyombo mbalimbali vya habari.

Rais alisema Tanzania haiwezi kupuuza chanjo hiyo kwa kuwa
hatuishi peke yetu, tunaishi na mataifa mengine hivyo hatuwezi
kuishi kwa kujitenga na dunia inavyoenda, na kwamba haoni
hatari ya kuchanja ilihali wanasayansi wa nje na ndani ya nchi
wameshajiridhisha kuwa chanjo hiyo ni salama.

m Muungwana Lazima Nilonge

Hakika Rais Samia yu ‘Mchungaji Mwema’
kwa vitendo, jamani tufuate aliyonena

Tukio hilo sasa limefungua milango kwa Watanzania kuitumia
fursa hiyo kuchanjwa, lengo likiwa ni kujilinda dhidi ya gonjwa
hilo hatari, ambalo hadi sasa limeua mamilioni ya watu duniani
na wengine wakiugua.

Aidha, gonjwa hilo limeathiri uchumi wa kila taifa, kutokana
na shughuli za uzalishaji zikiwamo za viwandani kusimama au
kupungua kwa kiwango kikubwa.

Sababu alizozieleza Rais Samia hapo juu kwamba ndizo zili-
zomsukuma achukue uamuzi wa kuchanja unamshawishi kila
Mtanzania mwenye akili timamu na mzalendo kwa nchi yake ku-
uelewa na kumuunga mkono.

Kumuunga mkono maana yake ni kukubali kwenda kupata
chanjo hiyo katika vituo vya huduma za afya ambavyo mamlaka
husika zitavitolea maelekezo.

Tunawahimiza na kuwasisitiza wananchi wote wabadili mi-
tazamo yao kwa kukubali kupewa chanjo hiyo kwa lengo la ku-
jilinda na kuwalinda wengine, huku pia wakiendelea kuchukua
hatua za tahadhari dhidi ya maambukizi ya corona.

Tunasema hivyo kwa kuwa kuna baadhi ya watu wamekuwa
wakitoa kauli za upotoshaji kuhusu chanzo za Covid-19 kwamba
zina madhara kwa binadamu, hivyo kuwajaza hofu ya kuchan-
jwa.

Maelezo yanayoendelea kutolewa na wataalamu wa afya, yaki-
wamo yaliyotolewa naja wakati wa hafla ya uzinduzi wa chanjo
hiyo yanadhihirisha bila kuacha shaka yoyote kuhusu usalama,
ubora na umuhimu wa chanjo.

Ushauri wetu ni kwamba wananchi wawapuuze wale wote
wanaotoa kauli za kuwapotosha kwa kuwa madhara ya corona
yanaonekana katika maeneo kadhaa ya nchi.

Kadhalika, tunawahimiza kuzingatia wito wa Rais Samia wa
kuwataka Watanzania watakaochanja wasijiachie kwa sababu
wapo watu ambao hawajachanja.

Tunatarajia kuona shughuli za kutoa elimu ya corona na uha-
masishaji wananchi kuchanja zikifanyika kwa kasi kubwa kupitia
uratibu wa Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto. Itakuwa vyema kama viongozi wa dini nao wataelimisha
waumini wao na kuwahimiza kupata chanjo.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Mashaka

Mgeta

ALIPOKUWA anazindua
Mpango wa Chanjo ya Uviko
19 kwa Watanzania jana, Rais
Samia Suluhu, amezungumzia
mambo kadhaa yanayouamin-
isha umma kuhusu usalama
uliopo kwenye chanjo hiyo.

Kauli ya Rais Samia, imekuja
kutokana na kauli za baadhi
ya watu, wanaoonyesha wasi-
wasi juu ya usalama wa chan-
jo hiyo, pengine kutokana na
ama ukosefu au upungufu
wa taarifa sahihi, walizo nazo
hasa zinazotokana na kuen-
ezwa kupitia mitandao ya ki-
Jjamii.

Ni uzinduzi uliofanyika
Tkulu ya Magogoni, jijini Dar
es Salaam, Rais Samia akiweka
wazi kwamba ana majukumu
makuu yanayomkabili akiwa
mama wa familia, mke, mlezi
wa wajukuu.

Pia kiserikali ana wasifu wa
Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, akiwa na dha-
mana ya Amiri Jeshi Mkuu wa
Majeshi ya Ulinzi na Usalama.

Anajitambulisha kuwa na
watoto na wajukuu anaowap-
enda sana, kama vile nao wa-
navyompenda na kumtege-
mea katika maisha yao.
Ameyasema hayo huku ‘lugha
ya picha’ ikionyesha jinsi Rais
Samia anamaanisha kuhusu
jambo hilo.

Upande mwingine, Rais Sa-
mia akasema anayatambua
majukumu yake katika ngazi
hizo, ikiwamo ya urais am-
bayo inamfanya kuwa mfano
wa mchungaji anayewaongo-
za Watanzania, hivyo hawezi
kuruhusu jambo lisilokuwa na
tija liwafikie Watanzania.

Hotuba fupi ya Rais Samia
kuhusu chanjo hiyo, imebeba
ujumbe mzito unaopaswa ku-
watoa hofu wananchi, badala

yake wanapaswa kuunga mko-
no ili Tanzania iwe sehemu ya
dunia inayolenga kudhibiti
kasi ya maambukizi ya virusi
vya corona.

Rais Samia akijitaja kuwa
‘Mchungaji’ wa Watanzania,
nami ninawiwa kumtaja kuwa
‘Mchungaji Mwema’. Kwanini?
Niseme, anatimiza vyema
wajibu wake katika kutambua
‘kiv’ ya watu anaowachunga,
kisha akawaonea huruma
wasiendelee kuteseka katika
kadhia inayowakabili. Hapa
inamaanisha madhara ya
Uviko 19.

Ni wazi kwamba, Watanza-
nia wengi wameguswa kwa
namna tofauti kutokana na
athari za Uviko 19. Lakini, kwa
walioguswa moja kwa moja,
wanatambua umuhimu wa
kulidhibiti janga hilo. Udhibiti
wa Uviko 19 ni miongoni mwa
ki ya Watanzania ambayo
Rais Samia aliye ‘Mchungaji
Mwema’ ameitambua.

Utambuzi huo ndio un-
amsukuma Rais Samia, ku-
waonea huruma Watanzania
kwa kadhia zinazotokana na
athari za Uviko 19, na hivyo
kuruhusu matumizi ya chanjo
hiyo, huku akiongoza uzin-
duzi wake uliofanyika Ikulu ya
Magogoni jijini Dar es Salaam
jana.

Hiyo inachukua nafasi kui-
dhihirishia dunia kwamba,
chanjo hiyo haina madhara
pasipo shaka yoyote. Rais Sa-
mia kachanjwa hadharani,
huku akiungwa mkono na
watu mashuhuri, wakiwamo
viongozi wakuu wa dini,
wakuu wa vyombo vya ulinzi
na usalama, viongozi waan-
damizi, wa kiserikali hadi nga-
zi ya wilaya, wasanii na engine
wenye mapenzi mema.

Kwa namna yoyote ile, Wa-
tanzania wanapaswa kuondo-
kana na taarifa potofu, badala
yake wazipate na kuzitumia
taarifa sahihi zitakazowawez-
esha kufanya uamuzi sahihi
kwa maisha yao.

Taarifa sahihi ni zinazotoka
kwenye vyanzo sahihi, kama
zilivyotolewa kwenye hotuba
ya Rais Samia kuhusu ukweli
wa chanjo yenye kudhibiti
maambukizi ya Uviko 19.

Kwa mukhtadha huo, Rais
Samia ametimiza wajibu wake
akiwa Rais na Amiri Jeshi
Mkuu; ametimiza wajibu wake
akiwa mama wa familia;. am-
etimiza wajibu wake akiwa
mlezi wa wajukuu; ametimiza
wajibu wake akiwa mke; na
ametimiza wajibu wake kama
Mchungaji aliyeshika fimbo
mkononi, akiwaongoza Wa-
tanzania.

Ni hiari kwa kila Mtanzania
kutumia akili na utashi kufan-
ya uamuzi sahihi katika kush-
iriki mpango wa kupata chan-
jo ya Uviko 19, na kwa namna
iwayo yote, uamuzi sahihi ni
kushiriki chanjo hiyo pasipo
hofu ama hisia hasi.

Wakati hamasa ikiwa ka-
tika kushiriki chanjo hiyo,
Watanzania wanapaswa kue-
ndelea kuchukua hatua zote
zinazoshauriwa na watalaamu
katia kudhibiti maambukizi
ya Uviko 19, ikiwamo kuvaa
barakoa, kunawa mikono kwa
maji tiririka, kutumia vitakasa
mikono na kadhalika. Kwa
pamoja tutashinda dhidi ya
Uviko 19!

u Mwandishi ni Ka-
tibu Tawala wa Wilaya ya
Handeni mkoani Tanga
na anapatikana kwa simu:
0754691540 au barua pepe:
mgeta2000@yahoo.com.
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Watoto Kortini tuhuma kughushi saini ya baba

Na Kulwa Mzee

WATOTO watano wa familia moja,
wamefikishwa katika Mahakama ya
Hakimu Mkazi Kisutu kwa tuhuma
za kughushi saini ya baba yao katika
kuhamisha umiliki wa ardhi.

Washtakiwa hao walifikishwa
mbele ya Hakimu Mkazi Mwandam-
izi, Joseph Lwambano, na kusome-
wa mashtaka na Wakili Neema
Mushi.

Akisoma mashtaka hayo, Wakili
Mushi aliwataja washtakiwa kuwa
ni Saidi Athumani, Tufaa Athumani,
Fatuma Athumani, Amal Athumani
na Nimiit Athumani.

Washtakiwa wanadaiwa kula
njama kutenda kosa Agosti mwaka
2016, Mtaa wa Lumumba wilayani
Tala.

Inadaiwa katika kipindi hicho,
kwa nia ya kudanganya, walighushi
saini ya Ally Athumani wakionyesha
ilikuwa halali na ilitolewa na Ally
Athumani wakati siyo kweli.

Wakili Mushi alidai katika kipindi
hicho washtakiwa walighushi saini
ya baba yao katika uhamisho wa
umiliki wa ardhi wakionyesha hayo
yalifanywa na Ally Athumani wakati
siyo kweli.

Upande wa Jamhuri ulidai upele-
lezi wa kesi hiyo haujakamilika,

hivyo kesi kuahirishwa hadi Agosti
11, mwaka huu kwa kutajwa. 1

Mahakama ilitoa mashartiya dha-
mana ambapo kila mshtakiwa ali- |
takiwa kuwa na wadhamini wawili
wa kuaminika, wanne wakifanikiwa |
kupata dhamana huku mshtakiwa
wa kwanza aliyeshindwa kutimiza |
masharti ya kuwa na wadhamini
wawili. '

Katika hatua nyingine, mbele ya
Hakimu Ritha Tarimo, mshtakiwa |
Frank Mahelela alisomewa mash-
taka ya wizi akiwa mtumishi. |

Inadaiwa kati ya Mei 28, mwaka :
2019 na Septemba 30, 2019, maeneo !
ya Ofisi ya Kimataifa ya Wahamiaji
iliyoko Masaki, akiwa mhasibu, ali- !
iba Dola za Marekani 156,000 sawa
na Sh. milioni 358.8, mali ya mwajiri !
wake, fedha zilizokuja kwenye umi-
liki wake kupitia ajira yake. !

Mshtakiwa anadaiwa kughushi |
kadi ya mpigakura yenye jina la Airi
Asa Salaam kwa kujifanya ilikuwa |
halali na ilitolewa na Tume ya Taifa
ya Uchaguzi (NEC). ]

Inadaiwa kuwa Mei 28, 2019, ka-
tika Benki ya Azania, Tawi la Masdo, |
kwa nia ya kudanganya, aliwasili-
sha kitambulisho hicho kwa Waida |
Abubakar ambaye ni mtoa huduma
wa benki hiyo kwa kudai ni nyaraka |
halali wakati siyo kweli. ;

Makundi hatarishi homa ya ini yatajwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

WIZARA ya Afya, Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
imetaja makundi hatarishi saba
kwenye maambukizi ya homa ya
ini aina ya B na C nchini.

Makundi hayo ni pamoja na
watumishi wa afya, wanaume
wanaofanya ngono na wanaume
wenzao, watu wanaojidunga dawa
za kulevya, watu wenye wapenzi
wengi na wenye magonjwa sugu
ya ini na figo.

Wengine ni wazee kuanzia
miaka 60 wenye kisukari na watu
wanaosafiri kwenda kwenye nchi
zenye maambukizi makubwa ya
‘Hepatitis B’.

Kutokana na hali hiyo, wizara
inakamilisha mwongozo wa mat-
ibabu ya homa hiyo ambao utatu-
mikia nchi nzima na kupunguza
gharama kwa wananchi wanao-
fuata huduma katika Hospitali ya
Taifa Muhimbili, Dar es Salaam.

Waziri wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Dk. Dorothy Gwajima, alibainisha
hayo jana kupitia tamko la maa-
dhimisho ya Siku ya Homa ya Ini
Duniani alilotoa kwa vyombo vya
habari.

Katika tamko hilo, Dk. Gwajima
alisema ugonjwa huo umetajwa

kuwa hatari na unaua idadi kub-
wa ya watu pole pole.

Aidha, alisema utafiti mahususi
ujulikanao kama ‘THIS’ unaorati-
biwa na Ofisi ya Taifa ya Takwimu,
unaonyesha kuwa maambukizi ya
homa ya ini aina ya B ni asilimia
nne miongoni mwa Watanzania
wenye umri kati ya miaka 15-49
kwa mwaka 2017.

Hata hivyo, alisema takwimu
kutoka Mpango wa Taifa wa Damu
Salama (NBTS) zinaonyesha kuwa
maambukizi ya ini aina ya B kwa
wachangiaji damu kwa miaka
mitatu mfululizo yanaongezeka.
Mwaka 2018 kati ya wachangi-
aji damu 307,835 takribani watu
13,613 sawa na asilimia 4.4 wali-
kuwa na maambukizi.

“Mwaka 2019, kati ya wachangi-
aji damu 258,779 takribani 14,123
sawa na asilimia 5.5 walikuwa
na maambukizi na mwaka 2020
kati ya wachangiaji damu 263,119
takribani watu 15,923 sawa na asil-
imia 6.1 walikuwa na maambuki-
zi,” alisema.

Alitaja mikoa iliyokuwa na
maambukizi makubwa ya homa
ya ini kwa mwaka 2020 kwenye
kundi la watu wanaochangia
damu ni Mara asilimia 9.3, Geita
asilimia 8.7, Morogoro asilimia 7.7,
Rukwa asilimia 7.6 na Shinyanga
ni asilimia 74.

FIRST HOUSING FINANCE (TANZANIA) LIMITED
UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA 30.06.2021

Kwa upande wa homa ya ini in-
ayosababishwa na virusi aina ya
C, kwa mwaka 2019 maambukizi
yalikuwa kati ya wachangiaji wa
damu 258,779 takribani watu
5,344 sawa na asilimia 2.1 waliku-
wa na maambukizi huku mwaka
2020, kati ya wachangiaji damu
263,119, takribani watu 6,914 sawa
asilimia 2.6 walikuwa na maam-
bukizi.

“Mikoa iliyoongoza kwa maam-
bukizi ya homa ya ini ya C kwa
mwaka 2020, kwenye kundi la
wachangiaji damu ni Mtwara asil-
imia 5.5, Ruvuma asilimia 4.6, Kili-
manjaro na Geita asilimia 4.6 na
Lindi asilimia 4.5,” alisema.

Aliwahimiza wananchi kufanya
uchunguzi wa homa hiyo na wa-
takaobainika kuwa na maambuki-
zi watapatiwa chanjo hiyo kwa
gharama nafuu kwenye hospitali
za serikali.

Waziri aliagiza hospitali binafsi
na za mashirika ya kidini kushu-
sha gharama za upimaji na utoaji
wa chanjo ili kuwafikia wananchi
wote.

Akitoa semina kwa waandishi
kuhusu ugonjwa huo, Mratibu wa
Homa ya Ini wa Wizara hiyo, Dk.
Baraza Nzobo, alisema uchangiaji
vitu vya ncha kali ikiwamo vitu
vya kutoga masikio pia unasababi-
sha maambukizi ya ugonjwa huo.

THousing

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30.06.2021 TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30.06.2021 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30.06.2021
(Kiasi kwa shifinai effu) i /i 'Kiasi kwa shilingi elfu,
[ Robo Mwaka ya sasa | Robo Mwaka fliyopita | (Kiasi kwa shilingi elfu) < 9! )
| __30th Jun. 2021 | 31st Mar. 2021 Limbikizo Ia Mwaka
B WALT Matoro Robo ya Mwaka | RoP0YAINAKS | Limbikizo ta Maka |, TEO 1 Robo ya Mwaka sasa [ ROPGYaMwaka | Limbikizo laMuaka | =\ inganishi (Wwaka
1 Fedha Taslimu 229 92 sasa (Mwaka Uliopita) (Mwaka Uliopita) tyopt Uliopita)
2 [Salio Kallka Benki Kuu ya Tanzania - -
3 |Uwekezaji Kallka Amana za Serikall 3600276 3657426 30th Jun. 2021 | 30thJum. 2020 | 30thJum. 2021 | 30th Jun. 2020 30 Jun. 2021 StstMar. 2021 | 30th Jun. 2021 30th Jun. 2020
4 |Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 5,435,568 6,386,865 7 [Mapato ya Riba 550,860 362059 T082,651 Ta3625
5 |Hundi na Miamala ya - - 2[Ghararma za Riba 130.987) ©5602) T59.543) 114.228) 232 13,59 48219 11371
6 [Miamala Baina ya Matawi 3[Mapato Hallsl ya Riba (Tkutoa 21 529,881 375427 7.023,108 725,357 e e . - - -
7 [Bizieostiove e v s ; ; ; ; ot orS o armees i
8 |Dhima za Waleja Zilizokubalika - - 5 3235 20%) 72506 @67 acllko Halh) Katka Mikopo = § i) (i ) (@775 i )
5 [Mikopo Myololewa kwa_Berki Nyingine oot Yoy yo b = LA ey W o -
70 [Uwekezaji Katika Amana Nyingine - - 2 s o e S Lt AT o TVGa TGPy ZEoaTiwa AL 5279 8729 -
T [Mikopo Halisi liyopo 5,029,473 7,961,296 Mg - il - e Dhima N T2 573233 TBT05T 9287
2| Mall Nyingine 680,536 549,167 6.4 Wapato Wiengine e 5570 = 5570 Vel Nyngne 737,369 590 (0] 85.103]
13| Uwekezaji wa Hisa 1,622,000 1,622,000 arama Zisizo 7a Ribar (525,356 (3T,400) (054524 (7:059.236] - Kodi Tyolpwa - -
14 Akaunti za udhamini - - 7.1 Mishahara na Mafao (260,866) (238,798) (494,354) (475,963) - Menpineyo e 3037 B 16.100)
15 Mali Mitambo na Vifaa 545,353 587,637 72 Ada na Kamisheni - - - | Fedha Halisi 3ji (850,081) (2,085,899 (3,018,864), (1,351,079)
16 [JUMLA YA MALI 20,913,434 20,764,484 7.3 Gharama Nyingine (268,530) (292,601) (560,170) (583.273) i: [Witiririko wa Fedha Kutokana na Shughul za Uwekezaj:
2575 (138,678) w5270 (S Gawio Lilopokewa - - T
B AT T 9] Tengo la Kodi ya Mapato 2.947) [ Uza; ®.737) - (1.033) Ununuzi wa Wiall za Kudumu ©O70] 76007 @H.77)] LEZ)
d ya Kodi ya Mapato 29,376 (139,651 30,482 (312,405} Wl Koo = = = -
17 |Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha - |- T Wapate Werging Y2 Mapat - (139,55 “ ) [Mapato ¥a Mall 2 Kud
76 [Amana za Wateja 420471 418,073 T2[Jumia ya ) ® = 75376 (D) w452 [GEXIE) Wapa ELEEEn
79 [Dhamana ya Malipo kwa Fedha Tasimu - e = = = ™ Wengineyo (amsha) - - - -
20 [Amana Maalumu |- T {Wapato ra Fisa 55 ) oo [ES) F 07707 75007 Lz 7T
21 |Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - 75 |Tdadi ya Matawl 7 T T T T Witirirko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha
22 [Hundi na Hawala za Kibenki Ziizotolewa - el wa Wadentya Moda Wrefa
23 Limbiko la Kodi_na Gharama Zitakazolipwa 784,855 801,510 [BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANIST [Mapato Kutokana na
27 {Dhima 1a Tozo kwa AfiT ya Usuiunishi Baia ya Benki na Misia T [Uwiano wa Faida Kabia ya Kodl i Wastan wa Wal T 7] 0% 07} Wapato Kutokana na Uloaj wa Wiaj va Fsa
|25 {Wiamala Tsyoshughuliws Baina ya Viatar - - 07| Uwiano wa Faida baada ya Kod na Wastan wa Fodha 2a Waraisa 6% 77| 2% R4 Gavio LToipwa kia Fedha Tasimi - -
Fa 37236 EPINZE] ) [Uwiano wa Watumiz Vasiyo ya Riba va Wapato Ghar aT9% TI522% T 3522 (Wabadivo Falss Kalka Haden Vongin m ) 7%
Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae ) [Unfano wa Mapato Hais ya Riba na Wastani wa al Zinazozalkha 2557 234%, 550% 326%) Mongieo (bamsha) [GE) (G @) 7525
27— {hima Nyaine — — 7 (R 5555 9,495 Xl
28 [Madent 7,010,685 1010274 W [Fedna T Fedha TasTme
25 [JUMLA YA DRIMA 2,886,762 3,769,786 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30.06.2021 = T Fedha Tasiima o T e AT AT
30 18,024,673 17,995,297 o ei P [Fedh na Fedha 6,386,957 8921408 8,921,408 74,965,937
MALI(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) (Kiasi kwa shilingi elfu) i Pl Res WiKops ya b T T T Ty
3 FEDHA ZA WANAHISA el 5435797 5,380,957 5435797 13,472,060
31 |Miaji wa Hisa Uliolipwa 21,800,000 21,800,000 Migjiwa bisa | MaliPojuuyabel Mapato Zadaya | TengolaZiadaya | Mengineyo Jumla izkz
ya hisa Yaliyobakizwa Kisheria Jumla (Bainisha)
32 [Malipo juu ya bei ya hisa e
33 [Akiba ya Mia) 55837 95,837 Robo ya mwak ya saea TR0 062021] MINIMUM DISCLOSURES OF CHARGES AND FEES
) iyobakiz: 3,924,009 3.971640) Sallola mwanzo wa robo ya mwaka (01042071 AN E905% K] ALY
WMapato Yallyobakizwa C Y C ) s ¥ [ ] S0000] G L] N </No ITEMS <HARGES/FEES
35 [Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 70482 77,106 Faida (Hesara)Halis Baata ya Kodi ya Magelo _ _
Vapalo mengine yalyoumuishva ] T g g ] g Prime Lending Rate (PLR) 16% p.a
36| Akaunti Nyingine za Nitaj 12369 - palo mengne yaly Mo S
amala na wanaisa ] ] g ] ] aximum spread above PLR % p.a.
37 [Stahiki ya Wenyehisa Chache N - (PR T7359] ] ] ] = ] ion Fee (Non-refundable) TZS 200,000/-
38 |JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 8,024,673 17,995,297 [Zada ya Kisheria 7 = 5 = 2 Processing Fee 5 % of the loan value
39 Dhima Zisizo Dhahiri - - |Tengo la Ziada ya Jumla B 5 Facility Fee 1.5 % of the loan value
40 Mikopo Chechefu 132,898 133,564 [Mengineyo | - | -] | -] 6 Valuation Fee Paid by the client as per the invoice
41 |Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 25,802 79,465 Salio la mwisho wa robo ya mwaka (30.06.2021) 21,800,000 (3,883,528) 12,369 R 95,831 18,024,673 Paid by the client to FHF account and
7 Legal Fee Y
42 [Mal Nyingine Chechefu - - FHF will pay law firm
ita (31.03.2021] - —
5. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Sallola mwanzo va mwaka (OT.012021] Z800.00] [EEIED) EX] QA 3 Early Repayment 5% of the amount to be prepaid
¥ 106} ] 0] £ Annual Review Fee NIL
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 86.19%| 86.66%| Faida | (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato i . 10 Cheque returned Unpaid (Outward & TZS 50,000/
M |Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumia ya Mikopo Ghafi Ta7% Too%| [Mapato mengine yalyojumuishwa | E - Inward) ’ -
) [Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumia ya Amana 216829 1557.01% 11 Loan Statement TZS 20,000/~
(v) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 43.18%| 38.34%|
)_[Uwiano wa Mall Zinazozalisha_na Jumia ya Mali a8.20%) o0.35%) =
T [Ongoeko T Amana o] ) g g ] ; ] . —Housin g
(vil) _|Ongezeko la Mali 0.72%| 2.93%| Salio la mwisho wa robo ya mwaka (31.03.2021) 21,800,000] (3.900,534)) R | 95,831 17,995,297|
Homes within your reach
Katika kuanda taarifa hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba
zilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaji taarifa za fedha katika kipindi cha tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji
robo mwaka ya/mwaka wa sasa, mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8). wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi). Unlike banks we aren't limited to
Jina na Cheo : saini Tarehe Jinas saini Tarehe options when if comes to Home Loans.
Being o dwdicuted mat l)nq- rovider, we hew ety of produrts
Sasa M. Chonza . . . ory hrme g iieh 6 e aherry pirked for wuaty indbidhia)
(Ofisa Mtendaji Mkuu) (Imesainiwa) 20.07.2021 Sanjay Suchak (Imesainiwa) 20.07.2021
Amulike Kamwela Mwenyekiti
(Mkuu wa Fedha) (Imesainiwa) 20.07.2021 THE MORTCAGE FINANCIAL INSTITUTION
Charles Itembe (Imesainiwa) 20.07.2021

216378301

Ally Kimbulaga

dedress 11990 | +255 22 2113456 |
(Kaimu Mkaguzi Mkuu wa Ndani)

Mkurugenzi i
g werw firsthousing.cotx

Plot Ma. 19, Barac
20.07.2021 in

(Imesainiwa)
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Nyoka
asababisha
Mwalimu

Mkuu kuikimbia
nyumba

Na Halima Ikunji, KALIUA

MWALIMU Mkuu wa Shule ya Se-
kondari ya DK. John Magufuli katika
Kata ya Kamsekwa, wilayani Kaliua
mkoani Tabora, amekimbia nyumba
aliyojengewa na shule kwa hofu ya
kuwapo nyoka aina ya kobogo.
cha Kamsekwa, Ramadhan Juma,
alibainisha hayo mbele ya Mbunge
wa Jimbo la Kaliua, Aloyce Kwezi,
alipokuwa katika ziara ya kukagua
utekelezaji miradi ya maendeleo
wilayani humo.

Mwenyekiti huyo alimweleza
mbunge na Kamati ya Mfuko wa
Jimbo kuwa nyumba hiyo licha ya
kukamilika tangu mwaka 2015 hai-
kaliwi na mtu kwa sababu ya nyoka
huyo aliyeko ndani.

Alisema licha ya mwenyewe Ku-
tomuona, lakini waliomuona walidai
ni nyoka aina ya kobogo na tangu
alipoonekana katika nyumba hiyo,
Mwalimu Mkuu hakuingia tena.

Alisema walileta wazee wa kimila
wakafanya tambiko baadaye akaja
mchungaji kuombea nyumba hiyo,
lakini wanaogopa kwenda kufungua
mlango kujiridhisha kama bado yupo
au alishaondoka.

Mwalimu Mkuu Leonard Assenga,
alisema walimu na wanafunzi wana
hofu kubwa na nyoka huyo na
kushindwa kufundisha.

Hata hivyo, alisema hakuna mad-
hara yaliyosababishwa na nyoka
huyo, lakini ni hofu miongoni mwa
walimu na wanafunzi na kuomba
juhudi zifanyike ili kumwondoa na
kumwezesha kurudi katika nyumba
yvake.

Kaka Mkuu wa shule hiyo, Joseph
Jackson, alisema hawana raha na
wanashindwa kusoma kwa amani
kutokana na hofu.

Kwa upande wake mbunge wa
jimbo hilo, Aloyce Kwezi, aliwataka
kutafuta mtaalamu wa kukamata
nyoka ili awasaidie kumwondoa kwa
kuwa uwapo wake katika eneo hilo
ni hatari na unawapa hofu walimu na
wanafunzi.

Aliwataka viongozi wasitegemee
maombi bali wawatafute wataalamu
wa kukamata nyoka waje wamwon-
doe ili wanafunzi wasome kwa amani
na utulivu.

“Shughulikieni suala hilo haraka
iwezekanavyo ili maendeleo ya shule
hiyo kitaaluma na miradi inayoen-
delea kutekelezwa isije kuathirika
kutokana na hofu iliyopo,” alisema.

Kaimu Meneja wa Benki ya Exim tawi la Shinyanga, Sarah Paul Tito (kulia) akieleza huduma zinazotolewa na benki hiyo, kwa Naibu
Waziri wa Madini, Prof. Shukrani Manya (kushoto), katika maonyesho ya pili ya biashara na teknolojia ya madini mjini Shinyanga
jana. Wengine ni Mkuu wa mkoa wa Shinyanga, Dk. Philemon Sengeti (wa tatu kushoto) na Mkuu wa mkoa wa Mara, Ally Hapi (wa

pili kushoto). PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mwanamke auawa Kikatili
madai ya ugomvi wa mali

Na Elizabeth John, NJOMBE

MKAZI wa Lunguya wilayani
Njombe, Emma Mfikwa (43), ameuawa
kikatili kwa kukatwa na vitu vyenye
ncha kali kutokana na kile kinachodai-
wa migogoro ya kifamilia iliyotokana
na kugombania mali.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa
Njombe, Hamisi Issah, alitoa taarifa
hiyo wakati alipokuwa akizungumza
na waandishi wa habari kuwa tukio
hilo lilitokea Julai 24, majira ya saa
mbili asubuhi.

Alisema jeshi hilo linawashikilia
watuhumiwa wanne wa familia moja
ambao wametajwa kuhusika na tukio
hilo.

Kamanda Issah alisema, awali mwa-
namke huyo aliolewa na mume wake
ambaye kwasasa ni marehemu na

kuamua kujenga nyumba kwenye
kiwanja chao baada ya mumewe
kufariki kitendo ambacho familia

ya mume wa mwanamke huyo hai-
kupenda na Kkutengeneza mgogoro
mkubwa.

“Kesi ipo mahakamani inayohusi-
ana na umiliki wa hiyo nyumba lakini
haijafikia mwishoni mwanamke huyo
ameuawa,” alisema Issah.

Pia, alisemajambo la kushangaza ka-
tika tukio hilo miongoni mwa watuhu-
miwa waliokamatwa yupo mtoto wa
marehemu ambaye amehusika katika
tukio hilo la kikatili la mauaji.

Alisema jeshi hilo linaendelea na
uchunguzi ili kuwasaka watuhumiwa
wengine waliohusika na mauaji hayo
ambao wataunganishwa na kupele-
kwa mahakamani baada ya upelelezi
kukamilika.

“Napenda kuwaambia ~ wana
Njombe haki ya mwanamke ipo pale
pale ya kuishi na kumiliki mali katika
familia na hata ya kutofanyiwa ukatili
wa aina yoyote,” alisema Issah.

Katika hatua nyingine jeshi hilo li-

namtafuta mtu aliyehusika kumtupa mtoto
majira ya usiku mwenye umri wa miezi tisa
katika bonde la mto wa maji karibu na chuo
cha maendeleo ya jamii mjini hapa na ku-
sababisha kifo chake.

Alisema chanzo cha kifo cha mtoto huyo ni
baridi kali licha kuwa aliokotwa akiwa ame-
funikwa nguo na inaonyesha kuwa mzazi
wa mtoto huyu alimtelekeza akiamini kuwa
watu watamkuta akiwa hai na kumchukua.

TANZANIA FOREST CONSERVATION GROUP

Msits ya Asili Tanzania

STATEMENT OF RECEIPTS AND EXPENDITURE FOR THE YEAR ENDED 31 DEC 2020

This publication of the Statement of Receipts and Expenditure is made in accordance with
regulation 13(a) of the Non-Government Organization Act (Amendments), Regulation 2018
which requires Non-Government Organizations receiving funds exceeding TZS 20 Million to
publish bi annually the funds received and its expenditure.

DETAILS
RECEIPTS

Opening fund balance

ACTUAL - TZS

1,935,771,321.00

4,528,004,561.00
6,463,775,882.00

Disbursement from Donors
TOTAL RECEIPTS FROM DONORS

PROGRAMMES EXPENDITURE
Participatory Forest Management

1,054,774,100.00
127,704,167.00
223,046,125.00
1,177,146,183.00
225,176,525.00

Research

Environmental Education

Community Development (Poverty reduction in rural communities)

Communication and Advocacy
OTHER PROGRAMME EXPENDITURE
Institution Development and Resources Mobilization

348,109,885.00

Personnel 1,602,378,392.00
TOTAL PROGRAMMES EXENDITURES 4,758,335,377.00
FUND BALANCE** 1,705,440,505.00

**Fund balance represents an obligation to conduct donor funded activities per contractual commitments
made between donor/development partners and the organisation/recipient, where funds have not been
transferred and such activities have not yet occurred.

Executive Director
Tanzania Forest Conservation Group

Plot 323, Msasani Village, Mwaikibaki Rd
P.0. Box. 23410, Dar es Salaam, Tanzania

216379202
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Waziri azitaka
kaya maskini
kubadilika

Na Julieth MKireri, KIBAHA

NAIBU Waziri Ofisi ya Rais
(Utumishi na Utawala Bora),
Deogratius Ndejembi, amesema
kaya maskini ambazo ni wanufaika
wa Mfuko wa Maendeleo ya Jamii
(TASAF) zinatakiwa kutumia fursa
hiyo kuleta mabadiliko ya kimaen-
deleo.

Ndejembi ametoa maagizo hayo
alipofanya ziara ya siku moja
katika Wilaya va Kibaha ambapo
to kuona kaya zinazopokea fedha
za TASAF.

Wanufaika hao walieleza kik-
wazo cha ucheleweshaji wa fedha
ambapo alisema pamoja na hali
hiyo, lakini bado wapo wanufaika
wa muda mrefu ambao hawajao-
nyesha mabadiliko ya kimaendeleo
kupitia fedha wanazowezeshwa na
TASAF.

Alisema pamoja na juhudu za
serikali kusaidia kaya maskini,
lakini kuna baadhi yao hali zao
zimeendelea kubaki kama zamani
kwa kutokuwa na mabadiliko.

“Ni jukumu lenu kuamka kubadi-
lika kimaendeleo, lazima tujitath-
mini tumefanya nini tangu tuanze
kupata hizi fedha, ni miradi gani ya
kujikwamua na umaskini tumei-
fanya tubadilike,” alisema.

Nyumba za
wadaiwa SUgU
Pemba zafungwa

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

MPAKA Juni mwaka huu, Ofisi ya
Shirika la Nyumba Pemba linadai
fedha shilingi 269,310,000 ambazo ni
madeni ya kodi za wapangaji.

Nyumba hizo zinatumika kwa
makazi pamoja na maduka ya bi-
ashara.

Akizungumza katika zoezi la
kuzifunga nyumba za wadaiwa
sugu, Kaimu Mkurugenzi wa Ofisi ya
Shirika la Nyumba Pemba, Ali Mgau
Kombo, alisema madeni ya baa-
dhi ya wakazi hao ni mengi, hivyo
wameamua kuzifunga kwa kuweka
kufuli.

Alisema wapangaji wamekuwa
wagumu kulipa licha ya kuwahamasi-
sha, kuwaonya na hata kuwaita kwa
barua.

Alieleza kuwa wamekuwa waki-
kataa na kupuuza wito wa shirika
hilo kila wanapoitwa kwenda kulipa
madeni wanayodaiwa, jambo ambalo
limewafanya wachukue hatua ya
kuzifunga nyumba hizo.

“Hatua hii ya kuzifungia nyumba,
tunaamini kwamba tutaamsha ari na
hamasa ya wakazi hao kulipa madeni
kwa haraka pamoja na kulipa kodi
kwa wakati, ili kuiletea nchi maende-
leo,” alisema.

Wenye ulemavu walia
kero huduma za afya

Na Lilian Lugakingira,
MULEBA

ATU wenye ulema-

vu mbalimbali kati-

ka Mkoa wa Kagera

wameiomba  seri-
kali kuwatengenezea vitambul-
isho maalumu ambavyo vitawa-
saidia kupata huduma haraka na
bila usumbufu wanapokwenda
kutibiwa katika vituo vya kutolea
huduma.

Wakizungumza wakati wa tath-
mini ya mradi wa kuondoa vikwa-
zo vya kiafya kwa watu wenye ule-
mavu unaofadhiliwa na Shirika la
The Foundation For Civil Society,
walisema baadhi yao wamekuwa
Wakiﬁka hospitali na kurudishwa

””” ili wapewe

kuwa wanastahili kutibiwa bure,

bila kujali kuwa ni wagonjwa.
Aleckseda Masilingi, alisema
kuwa kutokana na aina tofauti za
ulemavu walionao, wengi wao ha-
wana shughuli za kuwaingizia kip-
ato, hali inayowafanya kushindwa
kupata fedha za matibabu.
“Tunaishukuru serikali kwa
kuliona hilo na kutuwekea utarat-
ibu wa kutibiwa bure, lakini waka-
ti mwingine tukienda hospitali
wahusika wakiona umevaa vizuri
wanakwambia wewe una uwezo
uende ulete hela... kwa hiyo tu-
naomba angalau tupewe vitam-
bulisho ambavyo vitaturahisishia
kupata huduma bila usumbufu,”
alisema. Akizungumzia changa-
moto za kiafya kwa watu wenye
ulemavu, Makamu Mwenyekiti
wa Halmashauri ya Wilaya ya
Muleba, Muhaji Bushako, aliwata-
ka viongozi na watendaji kuwaka-

rlblsha kwenye v11<ao vya v1tong0-
v1navy0wakab111 vikiwamo vya
kiafya, kwa lengo la kutafutiwa
ufumbuzi wa kudumu.

“Watu wenye ulemavu viongozi
wenu kuanzia ngazi za kitongoji
wasikae tu kwa sababu wao ni
viongozi waende Wawatafute
pia na uongozi wa kata ili wazun—
gumze nao juu ya umuhimu wa
kuwakaribisha katika vikao vyote,
ili wawasilishe matatizo yanay-
owakabili,” alisema.

Bushako alisema changamoto
kuhusu matibabu bure kwa watu
wenye ulemavu zitapungua
maana miongozo iliyotolewa
imeshapelekwa mpaka ngazi ya
zahanati, vituo vya afya na hospi-
tali, kwa hiyo ni rahisi kutetea na
kufuatilia kama watu wanapatiwa

haki zao.

Naye mratibu wa mradi huo
wa kuondoa vikwazo vya kiafya
kwa watu wenye ulemavu, Lau-
rian Pankras, alisema baada ya
serikali kudai kupeleka miongozo
katika maeneo ya kutolea hu-
duma za afya, wataunda kamati
katika kila kata ambazo zitakuwa
zikiwasiliana na kamati za afya za
halmashauri, ili kubaini changa-
moto zinazowakabili watu wa
kundi hilo.

Katibu wa Shirikisho la Vy-
ama vya Watu wenye Ulemavu
(SHIVYAWATA) mkoa wa Kagera,
Sweetbert Mushanga, aliwataka
watu wenye ulemavu kutokata
tamaa na kuendelea kuwa wavu-
miliva wakati hatua zikichuku-
liwa kupunguza changamoto
zinazowakabili, zikiwamo za mat-
ibabu.

o
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MKkuu wa Kitengo
cha Bima wa
Benki ya NMB,
Martine Mas-
sawe (katikati),
akikabidhi mfano
wa hundi va zaidi
ya Sh. milioni 400
kwa wafanyabi-
ashara waliokuwa
na bima walioung-
uliwa katika Soko
la Kuu la Kariakoo,
Sajida Kagasheki
na Emmanuel
Kabadi (kushoto),
Iaam uzi. Kulia ni
Meneja wa Bima
wa Benki ya NMB,
Adam Nsenga na
(wapili kulia) ni
Meneja wa Kam-
puni ya Reliance,
Joel Mwakalebela.
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Gekul ataka matumizi sahihi fursa zilizopo mtandaoni

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI  imehimiza
matumizi bora na salama
ya mfumo wa mtandao

kuhakikisha maudhui
mtandaoni yanasalia
kuwa yenye manufaa

kwa watumiaji wote na
kuhakikisha makosa ya
uvunjifu wa sheria za
mtandao yanapungua.

Aidha, watumiaji
wamekumbushwa ku-
tumia vema huduma
hizo ili kuchagiza ukuaji
wa uchumi na kuepuka
matumizi ya mitandao ya-
nayokiuka sheria za nchi,
kanuni na maadili.

Naibu Waziri wa Habari,
Sanaa, Utamaduni na
Michezo, Pauline Gekul,
alibainisha hayo jana ali-
potembelea Mamlaka ya
Mawasiliano Tanzania

Alisema matumizi sahl-
hi na salama ya mitandao
yatawezesha kufikiwa
kwa malengo ya maen-
deleo kwa watumiaji bi-
nafsi na kuiwezesha seri-
kali kuongeza tija katika
maendeleo ya uchumi.

Katika ziara hiyo am-
bayo Naibu Waziri pia
alipata fursa ya kujifunza
namna mamlaka hiyo ina-
vyofanya kazi, alitoa wito

kwa vituo vya utangazaji
wa redio na televisheni
kuhakikisha  vinarusha
maudhui yanayozingatia
maadili ya kitaifa badala
ya kuweka kipaumbele
urushaji maudhui yasiyo-
faa yanayoweza kubomoa
maadili na utamaduni wa
jamii.

“TCRA tunashiriki-
ana nao kwa upande wa
wizara yetu kuhakikisha
kwamba maudhui am-
bayo yanapelekwa na vy-
ombo vya habari kwa wa-
nanchi yanakuwa sahihi,
lakini yanaangalia maadili
ya Taifa letu. Nitoe tu rai
kwa jamii, tunapotumia

mitandao hii tuitumie kwa
namna ya kujenga na si
kubomoa,” alisisitiza.

Naibu  Waziri  pia,
alihimiza umuhimu wa
kuzingatia Sheria na Ka-
nuni kwenye Sekta ya
Utangazaji wa Redio na
Televisheni, kwa ajili ya
umoja, mshikamano na
maendeleo ya nchi.

Katika ziara hiyo, Gekul
alipata fursa ya kupokea
wasilisho juu ya utendaji
kazi wa TCRA na kushau-
riana na Menejimenti
ya TCRA juu ya masu-
ala mtambuka yanayoan-
gukia katika Wizara ya
Habari, Utamaduni, Sanaa

na Michezo ambapo Nai-
bu Waziri alipokea mael-
ezo na kupata ufafanuzi
namna mamlaka hiyo ina-
vyosimamia huduma za
maudhui ya utangazaji na
mtandaoni.

Mkurugenzi Mkuu wa
TCRA, Dk. Jabiri Kuwe
Bakari, alibainisha kuwa
katika mitandao ya ki-
jamii zimo fursa nyingi
za maendeleo kwa ajili
ya wananchi na Taifa na
kuwatolea wito wananchi
kuzitumia vilivyo fursa
hizo ili kujinufaisha kiu-
chumi badala ya kutumia
mitandao isivyopasa kiny-
ume cha sheria za nchi.
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Machinga waeleza corona ilivyowaathiri

Na Christina Haule, MOROGORO

AFANYABIASHARA
wadogo maarufu
wamachinga  katika
Manispaa ya Moro-
goro, wamesema wanakumbana
na ugumu wa biashara na wengine
kuelemewa na mikopo kwa sababu
wateja wa bidhaa zao wameanza ku-
pungua tangu kuibuka kwa wimbi
la tatu la ugonjwa wa corona (UVI-
CO-19).

Wakizungumza kwa nyakati to-
fauti wafanyabiashara hao akiwamo
mfanyabiashara wa nguo za mi-
tumba Mustapha Chande, alisema
biashara zao huwa zinachangamka

msimu huu wa kiangazi kuanzia
Juni na kuendelea, lakini mwaka
huu imekuwa tofauti, hali ambayo
wanaihusisha na kuzuka kwa wimbi
la tatu.

“Huwa ninakwenda kwenye
magulio yaliyo ndani na nje ya Man-
ispaa kwa ajili ya kuuza nguo za kike
na za watoto, hali huwa nzuri katika
msimu wa kiangazi, lakini msimu
wa kiangazi wa mwaka huu hali ni
tofauti na ilivyokuwa nyuma,” alise-
ma.

Chande alisema amekuwa aki-
fanya biashara kwa mauzo yasi-
yokuwa na faida kwa sababu ya
kuuza mzigo mmoja katika magulio
mawili au matatu tofauti na miezi

mingine kama hiyo, hivyo kuwa na
ugumu katika kurejesha mkopo ali-
yokopa.

Naye muuza madafu Manispaa ya
Morogoro, Juma Mpili, alisema bi-
ashara yake imekuwa ngumu, kwani
awali alikuwa akiuza kati ya 50
mpaka 60 kwa siku, lakini kwa sasa
anauza kati ya 15 mpaka 25.

“Biashara imekuwa ngumu,
ninazunguka kwa baiskeli nikiwa
nimebeba mzigo wa madafu kutwa
nzima, lakini naambulia kuuza ki-
dogo mengi yanabaki. Biashara im-
ezorota sana, huenda ni corona,”
alisema Mpili.

Kwa upande wa kinababa na
mamalishe wa Manispaa ya Moro-

goro na wauzaji wa mboga na ma-
tunda walisema wanakumbwa na
changamoto ya ugumu wa biashara
kutokana na ugonjwa huo.

Yasinta Salumu, anayefanya shu-
ghuli zake kwenye Soko la Kuu la
Chifu Kingalu, alisema anakum-
bana na ugumu wa biashara yake
ya chakula, na kwamba kwa sasa
anapika kilo tano za mchele na bado
zikabaki wakati awali alikuwa anapi-
ka mpaka kilo 10 kwa siku na wote
ulikuwa unaisha.

Mwenyekiti wa Chama cha Wa-
fanyabiashara Ndogo Mkoa wa Mo-
rogoro, Faustine Francis, aliwaasa
wafanyabiashara hao kuzingatia

juu ya kuepuka misongamano
isiyo ya lazima licha ya kuwa wa-
teja wamepungua kwenye masoko
mengi.

Naye Msimamizi wa Miradi wa
Shirika la Tanganyika la Kuhu-
dumia Wakimbizi (TCRS) Mkoa wa
Morogoro, Rehema Samweli, aliwa-
taka wafanyabiashara hao kuongeza
juhudi katika kazi na kukumbuka
kujiwekea akiba ambayo wataitumia
kipindi biashara zao zitakapokwa-
ma kama sasa.

Alisema TCRS itaendelea kuwapa
elimu ya kumudu kufanya biashara
kwa tija na kupambana na changa-
moto mbalimbali wanazokutana
nazo.

i

Kaimu Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Sengerema, Donati Bunonosi (katikati), akikata utepe kupokea mchango wa madawati
90 kwa ajili ya shule za msingi za Kaningu, Nyashimba na Sotta pamoja na vyoo vipya nane kwa watoto wa kike wa shule ya sekond-
ari Ngoma vyote vikiwa na thamani ya Sh. milioni 26 kutoka kampuni ya OreCorp Tanzania Ltd, katika hafla iliyofanyika wilayani

humo, mkoani Mwanza. Kushoto ni Ofisa Uhusiano wa OreCorp, John Bwana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Maboresho mitaala elimu ya juu yatakiwa

Na Romana Mallya

KATIBU Mkuu Kiongozi na

Katibu Mkuu wa Baraza la Map-
induzi Zanzibar, Mhandisi Zena
Ahmed Said, amesema ni wakati
mwafaka wa taasisi za elimu ya
juu kuangalia ni namna gani
mitaala yake inaboreshwa ili ien-
dane na mabhitaji ya sasa ya soko
la gjira.
Salaam wakati akifungua Mao-
nyesho ya 16 ya Elimu ya Juu
Sayansi na Teknolojia yaliyoan-
daliwa na Tume ya Vyuo Vikuu
Tanzania (TCU) na kuhudhuriwa
na taasisi za elimu ya juu 73.

Alisema Wizara ya Elimu,
Sayansi na Teknolojia imeanza
mjadala wa kuona namna ya
kuboresha mitaala ya elimu
msingi.

“Tume ya vyuo vikuu ina
wajibu kisheria kusimamia ithi-
bati na udhibiti wa ubora wa
elimu ya juu na kuishauri serikali
mwelekeo wa utolewaji wake.

“Nashauri msimamie, upitiaji
na uboreshaji wa mitaala ili itoe
wahitimu bora wenye kukidhi vi-
gezo kitaifa na kimataifa, ninatoa
wito kwa TCU kuongeza jitihada
katika uthibiti wa ubora wa
vyuo vikuu ili kuhakikisha vin-
afuata taratibu zilizojiwekea na
kutoa elimu iliyokusudiwa,”
alisema.

Pia aliwataka wajikite pia kwe-
nye kusimamia masuala ya utafi-
ti na ushauri katika vyuo vikuu.

Mhandisi Zena alivitaka vyuo
vikuu viongeze ushirikiano na
vyuo vya kati hata vya chini ka-
tika mfumo wa kukuza ujuzi na
maarifa ikiwa ni pamoja na kuvi-
jengea uwezo vyuo vya ufundi.

Alisema serikali imepanga kui-
marisha mfumo mzima wa kura-
tibu shughuli za sayansi, teknolo-
jia na ubunifu sambamba na
kujenga uwezo wa rasilimali
watu kwa kuyaimarisha mafun-
70 ya walimu katika eneo hilo.

Pia alizitaka taasisi za elimu
ya juu kuendelea kufanya utafiti

unaojikita katika kutatua mata-
tizo ya jamii na kuwezesha kujik-
wamua kiuchumi na kuchangia
pato la taifa.

“Taasisi za elimu ya juu na zile
za utafiti zishirikiane kwa karibu
na sekta binafsi hususan ya vi-
wanda na ziweke utaratibu wa
kuendeleza teknolojia zinazo-
zalishwa nchini na kuhamaisha
matumizi yake ili kuongeza kasi
ya kijamii na kiuchumi,” alisema.

Katibbu Mkuu TCU, Prof.
Charles Kihampa, alisema lengo
la maonyesho hayo ni kutoa
fursa kwa taasisi mbalimbali za
vyuo vikuu kuonyesha kazi wa-
nazozifanya vyuoni na kwa kwa
wale wanaotaka kujiunga elimu
ya juu kufanya uchaguzi sahihi.

Alisema kwa mwaka huu
maonyesho hayo yamebebwa na
kauli mbiu isemayo, “Kuendelea
kukuza na kudumisha uchumi
wa kati kupitia elimu ya juu, say-
ansi na teknolojia.”

Alisema kwa mwaka huu
jumla ya taasisi za elimu ya juu

73 zimeshiriki maonyesho hayo
ikilinganishwa na taasisi 67 za
mwaka jana.

Mkuu wa Wilaya ya Ila-
la, Ng'wilaguzu Ludigija, aki-
zungumza kwa niaba ya Mkuu
wa Mkoa wa Dar es Salaam,
alivipongeza vyuo nchini kwa
kuzalisha wahitimu wenye elimu
bora na kueleza kuwa maonye-
sho hayo ni fursa kwa vijana wa-
naotaka kupata elimu ndani na
nje ya nchi.

Makamu Mwenyekiti wa Bodi
ya TCU, Charles Mgone, alisema
tume itabaki kuwa taasisi imara
na dhabiti Tanzania kikanda na
kimataifa kwa kuzalisha wabhit-
imu wabunifu ambao wanaka-
biliana na matatizo la ajira.

Naibu Katibu Mkuu Wizara
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia,
Prof. James Mdoe, aliwaeleza
wanafunzi wa sekondari na wale
wanaotarajia kujiunga na taasisi
elimu ya juu, kuwa maonyesho
hayo ni muhimu kwao hivyo
wachangamkie fursa hiyo.

elimu wanayopewa mara kwa mara

Shule Sengerema
-Zapewa msaada
madawati, vyoo

© Na Mwandishi Wetu, SENGEREMA

KAMPUNI ya uchimbaji madini ya

: OreCorp Tanzania Ltd, imepiga ‘jeki’ ya
: madawati 90 pamoja na vyoo Vipya nane
¢ vya wanafunzi wa kike.

Msaada huo una thamani ya Sh. milioni

: 26, na imetolewa kwa shule nne za Wilaya
: ya Sengerema, mkoani Mwanza.

Shule zilizonufaika na msaada huo ni za

: msingi za Kaningu, Nyashimba na Sotta,

: ambazo zimepata madawati na sekondari
: ya Ngoma iliyopata vyoo vipya nane kwa
: ajili ya watoto wa kike.

Akipokea msaada huo kutoka kwa Ofisa

: Uhusiano wa OreCorp, John Bwana, Kaimu
: Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya
Wilaya ya Sengerema, Donati Bunonosi,

: aliishukuru kampuni hiyo na kusema:

“Mradi wa madini ya dhahabu wa

: Nyanzaga unaungwa mkono na wakazi wa
wilaya hiyo pamoja na mkoa wa Mwanza,
: ambao wanakaribisha fursa ambazo

1 uwekezaji huu mkubwa utaleta mkoani

* humo.”

Mssada huo, sehemu ya miradi wezeshi

va kijamii ya hivi karibuni iliyokamilishwa
: na kampuni hiyo tangu ilipochukua uongozi
¢ wa mradi huo mwaka 2015.

Aprili mwaka huu, kampuni ya OreCorp

¢ ilitoa shilingi milioni 45 kwa ajili ya ujenzi
: wa kituo cha polisi cha Ngoma. Miradi

: mingine iliyotekelezwa na kampuni hiyo

: ni ujenzi wa madarasa kwa ajili ya shule

¢ mbalimbali zilizopo wilayani humo, ujenzi
! wa mashimo ya vyoo, ukarabati na usam-
: bazaji wa maji ya visima.

Mingine ni ukarabati na uimarishwaji

wa barabara za mitaa, kuongeza kina cha
: bwawa la Sotta, usambazaji wa vifaa vya
: ujenzi ikiwemo saruji, mabati na mchanga
: kwa ajili ya ujenzi wa zahanati na ofisi

: za halmashauri ya wilaya, na kukuza na

: kusambaza miche ya miti zaidi ya 11,000
. kwenye maeneo ya shule na makazi ya

* wanajamii.

Mchango wa ujenzi wa vyoo na madawa-

ti uliungwa mkono na Mkurugenzi Mtendaji
: wa Wilaya ya Sengerema Desemba 2020,
i na ujenzi ulianza rasmi Juni 2021.

Meneja Mkuu wa OreCorp Tanzania,

: Damien Valente, alisema kuwa “OreCorp

¢ inajivunia kuendelea kutoa mchango kwa

: watoto ili kuwa na mazingira salama na

¢ tulivu va kujifunzia na kuendeleza masomo
: yao.
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Simulizi ‘msimameo’ na ‘vwazi’ zilivyo
silaha kuishinda rushwa ngono kazini
«Uamuzi menejimenti ni sheria tosha kumaliza

Na Mary Geofrey

UMAMOSI iliyopita,

ilikuwa na sehemu ya

kwanza ya simulizi ya

rushwa ya ngono ka-
tika sehemu ya kazi, vyombo
vya habari, endelea na sim-
ulizi halisi:

LICHA ya sehemu muhimu kwa
umma, vyumba vya habari vimo
katika orodha ya kugubikwa na
matukio ya ukatili kijinsia, wa-
nawake.

Inafahamika, ukatili wa kijin-
sia unaangukia chochote kina-
chosababisha madhara ya mwili,
kingono, kisaikolojia au mateso
kwa wana jamii, kama kutishiwa
maisha, kunyimwa uhuru hadha-
rani au kwa kificho, kupigwa na
madhara zaidi.

Karaha inaangukia mtu
kushikwa maumbile, anataniwa,
kuchekwa kulingana na maum-
bile katika hali ya kumdhalilisha.

Chama cha Wanahabari Wa-
nawake Tanzania (TAMWA) chini
ya mradi wa Wanawake katika
Vyombo vya Habari, imeanzi-
sha mpango mkakati kupunguza
ukatili wa kijinsia katika vyombo
hivyo.

‘KILICHOMO SEBULENI’

Utafiti wa Nipashe umeibua
uhalisia wa matukio katika vyum-
ba vya habari. Mwanahabari ku-
toka Radio Wapo, Mwanahamisi
(jina la pili tunalo), anaeleza saka-
ta alipoanza kazi ya uanahabari,
alivyokutana na madhila ya kijin-
sia kutoka kwa mhariri anayemsi-

Kinamama wanahabari wakiwa kazini. PICHA: MTANDAO.

mamia.

Anasimulia magumu ya ku-
pigiwa simu usiku wa manane
na mhariri aliyekuwa na jukumu
kumpangia kazi, (jina tunalo)
kumshawishi kimapenzi., akien-
deleza simulizi:

“Ananiuliza maswali ya karaha
tena anazungumza zaidi ya saa
tatu akilazimisha nizungumze
yale masuala ya mapenzi.”

Mwanahamisi anaendelea:
“Nilipoacha kupokea simu ndipo
tatizo lilipoanza kuwa kubwa, kwa
sababu nilikuwa nikifika ofisini
ananitukana mbele ya kikao cha
waandishi wa habari wenzangu
kwa madai kuwa namdharau na
simu zake sipokei.

“Alikuwa hasemi mbele za
watu kuwa ananishinikiza kuon-
gea naye mambo ya mapenzi.
Alikuwa anadai sikupokea simu
wakati alitaka kunipa majukumu
ya kazi.”

Mwanahamisi anakumbushaa
nukuu za kufokewa: “..mwandi-
shi wa habari unazimaje simu
yako, unaachaje kupokea simu?
Unajua nilitaka nikuambie nini?
Unajua nilitaka nikupangie kazi
gani? Kama huwezi kupokea simu
huna sifa ya kuwa mwandishi wa
habari!”

Anasimulia namna kero ilivy-
oendelea kumuumiza na baada
ya bosi wake kuacha kutoa kazi
zake, ilimuingiza Mwanahamisi

katika mazingira magumu.

“Kwa sababu nilikuwa mdogo
na nilihofia angenifukuza kazi
kama ningemsemea kwa viongozi
wakuu wa ofisi, niliendelea kuvu-
milia huku nikishikilia msimamo
wangu kuwa sitaruhusu lengo
lake litimie,”anasema.

Mwanahamisi anasema, ika-
bainika ni tabia yake kwa wana-
habari wengi wanawake ofisini,
huku kati yao ilifanikisha lengo,
huku waliokataa walipitia ukatili
mkubwa.

Anasema mwisho wa tabia hiyo
ulifika baada ya wao kuanza ku-
lalamika na ndipo walibaini wote
walisumbuliwa.

“Bosi wetu, Mkurugenzi alisikia
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akatuita na kutuhoji mbele yake,
kila mmoja alieleza alichofanyi-
wa na huo ndio ulikuwa mwisho
wake wa kufanya kazi, kwani
alifukuzwa,” anasimulia Mwana-
hamisi.

Mama huyo anasema, siyo wa-
nawake wote wanaomudu kuvu-
milia kama yeye, maana wabishi
wengi wameangukia kunyanyasi-
ka kimapenzi.

Flora (jina la pili tunalo) anaye-
fanya kazi Radio EFM, naye ana
simulizi kwamba kabla ya kuajiri-
wa aliko sasa, safari yake ilipitia
chombo kimojwapo nako anaka-
kutana na ukatili kijinsia kutoka
kwa mhariri aliyemsimamia.

Anasimulia alipomkatalia uhu-
siano, alianza kukutana na visa
vilivyomkarahisha ashindwe ku-
fanyakazi zake kwa weledi.

Flora anasema, bosi huyo alijen-
ga tabia ya kufika mapema na hata
kama muda wa kuripoti haujapita,
alichora mstari kwenye daftari ili
mama huyo aonekane kachelewa.

Anasema, pia bosi huyo alienda
mbali kuanza kumkosoa wakati
akifanya kipindi ‘mubashara’
kinyume na taratibu za kitaaluma.

“Nikiwa studio natangaza
anaingia kudai nimekosea na kua-
cha mlango wazi ili tu anitoe kwe-
nye lengo na kunifanya nionekane
sijui kazi yangu,” anasema Flora,
akidokeza kwamba, hakuweza
kumripOti, akihofia kufukuzwa.
Mkataba wake wa kazi ulipoisha
alienguliwa.

“Nilishindwa kuendelea na ajira
yangu kwa sababu nilionekana
ni mchelewaji, sijui kutangaza na
sipo makini katika utekelezaji wa
majukumu yangu, hivi vyote vili-
sababishwa na yule bosi wangu,”
anasema Flora.

Beatrice Munisi, mwanahabari
wa kujitegemea, ana simulizi al-
ivyotumikia gazeti moja, akikum-
buka ukatili wa bosi wake. Naye
anangukia sumulizi za awali: “Ni-
likuwa sijaajiriwa, nafanya kazi na
kulipwa kulingana na kazi. Kwa
hiyo, kwa sababu alikuwa hazitoi
nilikuwa nakosa malipo.”

INAENDELEA UK.14
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MAZINGIRA

ULIVYO UTAJIRI WA MAJI MWANZA...

Mtafiti aanika Ziwa Victoria limejaa

tani 150 za plastiki, nywele za saluni
« Samaki asilimia 20 wamemeza plastiki

Na Anthony Gervas, Mwanza

IWA Victoria ni moja ya
vyanzo muhimu kiuchumi

na biashara katika jiji la
Mwanza. Pia, ni kituo nyeti

cha uwekezaji katika Kanda ya Ziwa.
Unapotaja utalii, ziwa hilo ni ki-
vutio kikubwa cha wageni wanaoin-
kipekee kuanzia yanayotajwa kila
siku; milima yenye miamba ya mawe
makubwa, visiwa mbalimbali vina-
vyotumika kwa makazi ya watu na

shughuli za uvuvi.
Humohumo ziwani, kuna utajiri
mwingine unaobeba mazingira

na uchumi. Hao ni samaki wa aina
mbalimbali wakiwamo sangara na
sato, wanyama kama kiboko na
mamba, wenye sifa kuishi majini na
nchi kavu.

Ziwa hilo hadi sasa linakabiliwa
na uchafuzi mkubwa wa mazingira
ndani ya ya maji, kutoka watumiaji
wakuu walioko jirani na Ziwa.

MWANAZUONI WA UDSM

Mhadhiri Msaidizi wa Chuo Kikuu
cha Dar-es salaam,(UDSM) Bahati
Mayoma, anaeleza uchafuzi wa maz-
ingira uliopo sasa kuwa mkubwa un-
aoweza kuhatarisha afya na maisha
ya watu wanaotumia maji hayo au
huduma zake, ikiwamo kupata ma-
gonjwa kama vile kansa, kwa kurejea
utafiti uliofanywa.

Mayoma anayefanya utafiti, ana-
taja kubaini kuwa chini ya ziwa hilo
kumegubikwa na vipande vidogo
vya chupa za plastiki zilizozama
majini na kusambaa ziwani kote,
hata zikatengeneza sakafu ya taka
hizo, pamoja na nyavu za kuvua sa-
maki, kama vile makokolo.

Mwanazuoni huyo, anasema utafi-
ti wake wa uchafuzi wa mazingira
ya ziwa hilo unaokadiriwa ifikapo
mwaka 2050 kama hakuna hatua ya
udhibiti, uzalishaji taka za plasitiki
utaongezeka zaidi.

Anasema, utafiti unaonyesha hivi
sasa kuwa taka za vipande vya plasti-
ki vilivyozama na zilizosambaa chini
ya maji ni zaidi ya tani 150, ambazo
madhara yake ni makubwa kwa afya
na maisha ya binadamu wanaotumia
huduma ya maji hayo na viumbe vili-
vyomo kama samaki.

Mayoma anasimulia kuwa, nyavu
za kuvulia samaki na makokolo zina-
zotelekezwa na wavuvi zinapokuwa
chakavu baada ya kutumika, hu-
zama chini ya maji na kuungana na
taka za vipande vya chupa za plastiki
na kutengeneza sakafu ya taka hata-
rishi kwa afya na maisha ya watu.

“Kuna taka za vipande vidogo vi-
dogo vya plastiki vimezama chini
ya ziwa victoria na kusambaa na
zingine kuelea juu ya maji, nyavu
za kuvulia samaki na makokolo zi-
nazotelekezwa na wavuvi baada ya
kuchakaa na kuzama chini, hivyo
vyote vimegeuza chini ya ziwa
(Victoria) kuwamo sakafu ya taka,”
anaeleza Mayoma.

Kiuchumi, inaelezwa zaidi ya watu
milioni 30 wananufaika moja kwa

moja na vyanzo vya maji, zikiwamo
maziwa makuu.

Anasema, utafiti uliofanyika mwa-
ka 2014 iligundua asilimia 95 katika
Ziwa Victoria kuna taka za aina hizo
na mwaka 2015 utafiti mwingine nao
uligundua samaki waliomo wastani
wa mmoja kati ya watano wana-
bainika kumeza vipande hivyo vya
plastiki.

Mayoma anasema, ni uchafuzi
wa mazingira unaosababishwa pia
na wingi wa kazi Kanda ya Ziwa,
akitahadharisha madhara ya plas-
tiki huwa hayashi na zina uwezo wa
kudumu miaka 100, iwapo ziatasam-
bazwa ovyo.

Hadi sasa kuna mkakati kitaifa wa
kupunguza matumizi yasiyokuwa
endelevu katika bidhaa za plastiki.
Ni hali inayotajwa kupunguza zaidi
uchafuzi wa mazingira.

Nchini, utafiti unaonyesha bidhaa
nyingi za plastiki na nyavu za kuvua
samaki na makokolo hazielei juu ya
maji Ziwa Victoria, bali zinazama.

Katika utafiti mwingine uliofany-
wa na mtaalamu huyo, umegundua
samaki aina ya sangara kila siku wa-
nameza samaki wadogo saba aina ya
furu, ambao ni jamii ya sato na ku-
sababisha upungufu wa samaki aina
hiyo kwa watumiaji wake.

MBINU MBADALA ZILIVYO
Mtafiti Mayoma anataja mbinu
mbadala au teknolojia inayoweza

« Wakubwa na wadogo wa

“Kuna taka za
vipande vidogo
vidogo vya plasti-
ki vimezama chini
ya ziwa victoria
na kusambaa na
zingine kuelea juu
ya maji, nyavu za
kuvulia samaki na
makokolo zina-
zotelekezwa na
wavuvi baada ya
kuchakaa na ku-
zama chini, hivyo
vyote vimegeuza
chini ya ziwa
(Victoria) ku-
wamo sakafu ya
taka,” anaeleza
Mayoma.

Loty

i

kutumika kupunguza uchafuzi wa
mazingira ziwani humo au usam-
baaji wa taka hizo, ni pale wenye
viwanda vikubwa na vidogo wanao-
fanya ubunifu wa kuzalisha upya
bidhaa zingine za plastiki zinazotu-
mika mbadala wa kuzitupa.

Anatoa mfano, viwanda vina-
vyozalisha chupa za maji na juisi za
plastiki Kanda ya Ziwa ni vingi na vi-
natakiwa kuwa na ubunifu mbadala
wa kutengeneza malighafi mpya
pindi zinapomaliza matumizi ya
awali, ili kuongeza uchumi na faida
kwa umma.

Mbinu nyingine ni watoto ku-
fundishwa wusafi wa mazingira,
waweze kuepuka utupaji ovyo wa
taka, kupitia wadau wa mazingira
wanaposhirikiana na serikali na
taasisi za kiraia, wameshaanzisha
kampeni ya usafi wa mazingira
nchini.

Anataja njia nyingine ni kuelimi-
sha wananchi kuhusu madhara ya
utupaji ovyo taka na kusimamia
sheria; miongozo ya kudhibiti hali
uchafuzi huo; na Ziwa Victoria linat-
egemewa kiuchumi, kibiashara kwa
karibu hasa na majirani wa Afrika
Mashariki wanaopakana nao.

Mayoma anasema Tanzania ina-
jaribu kuzuia taka kuingizwa katika
ziwa hilo kupitia mito, hali kadhalika
kuna uchafuzi unaotokea kwa maji-
rani wanaopakana na Ziwa Victoria.

Hadi sasa Tanzania inamiliki

mezana balaa

asilimia 51 ya Ziwa Victoria, katika
ukanda wake ulioko katika Afirika
Mashariki na kwamba jamii ndiyo
kinara wa rekodi ya utupaji taka.

UCHAFU NYWELE

Hali kadhalika, wadau wa mazin-
gira na uvuvi wanadai nywele ban-
dia za wanawake maarufu rasta, au
wigi zinapomaliza muda wa kutu-
mika hutupwa ovyo katika maeneo
mbalimbali kisha kusafirishwa na
vyanzo vya maji hadi ziwani.

Nywele za kawada watu wanapo-
nyolewa hupelekwa dampo au ku-
tupwa kwenye vyanzo vya maji na
baadaye husafirishwa na maji hadi
ziwani humo, zinazodaiwa siyo ra-
hisi kuoza, pia ni hatari kwa afya ya
binadamu anayetumia huduma za
maji hayo.

Mkazi Juvenali Matagili, anaitaka
mamlaka ya usafi wa mazingira,
kuhakikisha taratibu za kisheria
zinafuatwa kudhibiti utupaji ovyo
nywele za binadamu ziwani, ilhali ni
vitu visivyooza kirahisi.

“Nywele zinazonyolewa kwa bin-
adamu hutupwa ovyo kwenye vyan-
70 vya maji, kama vile kwenye mito
ambazo haziwezi kuoza kwa miongo
mingi, husambaa kisha kusafirishwa
na maji hadi ziwani,” anasema.

Mdau huyo wa uvuvi anakiri ku-
wapo zana za nyavu na makokolo
kutumika vibaya katika uvuvi, pamo-
ja na kutelekezwa na wavuvi majini,
pale nyenzo hizo zinapochakaa.
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MIAKA MITATU YA EWURA KATIKA VITA

DHIDI YA ADUI WACHAKACHUAJIMAFUTA
-Ushindi? Umepungua kutoka 80% hadi 4%

Kituo cha kujaza mafuta ya petroli.

Na Augusta Njoji, DODOMA

WA muda mrefu kumeku-
wapo kilio cha uchaka-
chuaji mafuta ya petro-
lii, hivyo kuhatarisha
vyombo vya moto, hususani magari.

Baada ya tatizo hilo kuwa sugu,
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma
za Nishati na Maji (EWURA), jicho
la kiserikali katika eneo hilo iliamua
kuingilia kati kwa kuchukulia hatua
jambo hilo litowekwe kabisa.

Meneja wa Mawasiliano na Uhusi-
ano wa EWURA, Titus Kaguo, anase-
ma suala hilo limetatuliwa kwa kiasi
kikubwa, baada ya EWURA kuja
na programu ya kuweka vinasaba
kwenye mafuta hayo, iliyowezesha
kupunguza athari hizi kwa kiasi ki-
kubwa.

Kaguo anasema, ni hatua iliyo-
fanikisha kupunguza uchakachuaji
mafuta kutoka asilimia 80 za mwaka
2017 hadi asilimia nne za mwaka
jana.

Akizungumza na wadau wa Taasi-
si ya Maendeleo ya Viziwi Tanzania
(TAWAVITA), Kauo anasema EWURA
ilianzisha programu hiyo, mnamo
Septemba mwaka 2010, ikiweka vi-
nasaba kwenye mafuta yanayotu-
mika nchini.

Katika mjumuiko huo akimwak-
ilisha Mhandisi Godfrey Chibulunje,
Kaimu Mkurugenzi wa EWURA,
Kaguo, anasema lengo kuu la ku-
chukuliwa hatua hiyo ni baada ya
kuona kuwa uchakachuaji na uk-
wepaji unafanywa na wajanja wach-
ache, hali yenye athari kufikia maz-
ingira ya ushindani na haki.

“Uchakachuaji wa mafu-
ta ni changamoto kubwa hapa
nchini, EWURA kwa kuliona hilo,
imepambana na kufanikiwa kupun-
guza uchakachuaji kutoka asilimia

80 hadi kufikia asilimia nne mwaka
2020,“anasema.

Kagua anafafanua kuwa mbinu
zilizotumika ni pamoja na mwaka
2010, Chuo Kikuu Cha Dar es Salaam
(UDSM), kilifanya utafiti kuhusu
matumizi ya vinasaba na kubaini
kati ya mwaka 2010 hadi 2013 kuli-
kuwapo ongezeko la mapato ya seri-
kali kupitia kodi, ziada ya Sh. bilioni
468.50, manufaa yanayoendelea ku-
patikana.

UCHAKACHUAJI MPYA

Kaguo anaeleza kuwa pamoja na
jitihada hizo za EWURA, bado ili-
baini uchakachuaji mpya wa mafu-
ta, ambao katika namna hiyo mpya
unachangia kuipotezea mapato seri-
kali.

Anasema, katika kupambana na
uchakachuaji mafuta, wamebaini
baadhi ya wafanyabiashara wasio
waaminifu wanachanganya mafuta
yaliyolipiwa kodi na yasiyolipiwa
kodi.

“Moja ya jukumu la EWURA ni
kudhibiti ubora na usalama na tija
ya watoa huduma na uchakachuaji
wa mafuta, ni changamoto kubwa
nchini katika sekta ndogo ya mafu-
ta,” anafafanua.

“Kazi kubwa imefanyika ya ku-
dhibiti uchakachuaji wa kuchangan-
ya petroli au dizeli na mafuta ya taa,
lakini sasa kumeibuka uchakachuaji
wa kuchanganya mafuta yaliyolipi-
wa kodi na yasiyolipiwa,” anabaini-
sha Kaguo.

Mwana- mawasiliano huyo wa
EWURA, anasema ni takribani nusu
ya mafuta yanayoingizwa nchini ni
mafuta yanayoenda nchi jirani, vi-
levile kuna mafuta yenye msamaha
wa kodi na uwezekano wa mafuta ya
magendo kuingia nchini.

“Vitendo vya kuingiza mafuta

kwenye soko ambayo hayajalipiwa
kodi pia vilikithiri. Mafuta hayo
ni yale ya kwenda nchi jirani yal-
iyosamehewa kodi na ya magendo
kutoka nchi jirani, hasa kwa mikoa
ya Kanda ya Ziwa na Kanda ya
Kaskazini,”anasema.

Kaguo anasema, ni hali iliyosaba-
bisha kuwapo ushindani usio sawa
kwa wauzaji mafuta nchini, hata
kuikosesha serikali mapato.

HATUA ZILIZOCHUKULIWA
Anasema mwaka 2007 EWURA
ilianza kuchukua sampuli za mafuta
kutoka maghala ya mafuta na vituo
vyake kupima ubora uliopo, kwa
ajili ya kukagua hali ya uchakachuaji
na imeshachukua hatua za kisheria
dhidi ya wahusika waliokosa.
Hata hivyo, Kaguo anakiri kwam-
ba pamoja na hatua zilizochuku-
-y

liwa, hazijaweza kumaliza tatizo la
uchakachuaji, kwani wapo wafan-
yabiashara wasio waaminifu wa-
naitrumia mbinu za ziada na kisha
wakakidhi viwango vya Shirika la
Viwango Tazanznia (TBS).

“EWURA iliona suluhisho ilikuwa
ni kutafuta teknolojia ambayo in-
aweza kungamua uchakachuaji
na uingizwaji wa mafuta ambayo
hayajalipiwa kodi hata ukifanyika
kwa kiwango kidogo, ndipo ikaone-
kana kuwa teknolojia sahihi ilikuwa
kuweka vinasaba kwenye mafuta
inayotumika na nchi mbalimbali
duniani,”anaeleza

Hata hivyo, msemaji huyu wa wa-
dhibiti na wasimamizi wa mafuta
hayo, anasema teknolojia ya kuweka
vinasaba imesaidia kwa kiasi kikub-
wa kudhibiti uingizaji mafuta hayo
yasiyolipiwa kodi.

HALI YA USHINDANI

Pia, anasema matumizi ya
teknolojia hiyo yamechangia ku-
leta ushindani sawa katika soko na
mapato ya serikali yakaongezeka,
kwani sasa kuna kiasi kikubwa cha
mafuta kinacholipiwa kodi.

Kaguo anatoa mfano wa Kkiasi
cha mafuta ya dizeli kinachotu-
mika nchini na kulipiwa kodi, sasa
kimeongezeka kutoka wastani wa
lita milioni 80 kwa mwezi mwaka
2010 hadi kufikia ita milioni 184 kwa
sasa.

Vilevile, kiasi cha mafuta ya petro-
li kinachotumika nchini na kulipiwa
kodi kimeongezeka kutoka wa lita
milioni 40 za mafuta kwa mwezi
mwaka 2010 hadi lita milioni 136
kwa sasa.

TEKNOLQJIA VINASABA

Kaguo anaieleza teknolojia ya vi-
nasaba, kwamba inahusisha kuweka
kemikali maalumu kwenye mafuta,
inayoweza kutofautisha nishati husi-
ka na mafuta, ambayo hayajaweke-
wa kemikali husika.

Pia, anasema teknolojia hiyo ina-

takiwa kuwa na vifaa maalumu vya
kupima na kung’amua kwa usahihi
mkubwa mafuta yenye kiwango sta-
hiki cha vinasaba, pia yale yamekosa
au yana kiwango pungufu.

UAGIZAJI MAFUTA

Kuhusu namna EWURA ilivy-
ookoa fedha kwa kushirikiana na
Wizara ya Nishati na Madini, ni
kwamba aliandaa Mfumo wa Uagi-
zaji wa Pamoja (BPS) wa Mafu-
ta nchini.

Kwa mujibu wa utafiti uliofanywa
na UDSM Aprili 2014, ulibaini BPS
imesaidia kupunguza gharama
Sh. bilioni 121.57 kwa mwaka. Ana-
fafanua ni kupungua gharama za
usafirishaji kwa kiasi cha mabilioni
kila mwaka.

Kaguo anaendelea: “Kupungua
kwa gharama za demurrage kwa Sh.
Bilioni 25.7, kupungua kwa gharama
za uagizaji mafuta kutokana na ma-
boresho ya mikataba kwa Sh.bilioni
13.95 kwa mwaka.”

Anaweka bayana faida iliyopa-
tikana kwa kutumia mfumo wa
pamoja wa BPS kuwa ni kupatikana
kwa taarifa sahihi za kiwango cha
mafuta kinachoingizwa nchini na
hivyo kuongeza mapato ya kodi ya
serikali kwa kiwango cha asilimia 24
kwa mwaka 2012.

“Kuongeza ufanisi katika udhibiti
wa bei za mafuta kwa kuwa na
gharama halisi za mafuta yanayo-
ingia nchini. Kurahisisha udhibiti
wa ubora wa mafuta yanayoin-
gizwa nchini chini ya mfumo
huu,”anasema Kaguo.

Anasema EWURA itaendelea kusi-
mamia taasisi na mfumo kwa ujum-
la, kutokana na kuwa EWURA ina
utaalamu mpana zaidi na taarifa za
mwenendo wa soko la mafuta ndani
na nje ya nchi.

“Kutokana na ubora wa mfumo
huu, taasisi nyingi za hapa nchini
zimeitembelea EWURA kujifunza
namna ya kuanzisha na kutekeleza
mfumo wa uagizaji wa bidhaa kwa
pamoja (mfano mbolea na Dawa,
Bodi ya Sukari na ununuaji wa dawa
7a maji MSD).”anasema.

Polisi wa Usalama Barabarani, akikagua lori la kusafirisha mafuta. PICHA ZOTE: MTANDAO.
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WAKATI KUNA UZINDUZI WA CHANJO;

Siasa za barakoa, kukubalika zi

Na Michael Eneza

UALA la kuvaa barakoa bado

halijaanza kutambuliwa

katika tafsiri ya lazima kwa

wakazi wajijila Dar es Salaam
na kwingineko nchini.

Wakati kuna tafsiri hiyo, jana hatua
ya mapambano ilifika mbali kwa ku-
tolewa chanjo rasmi, ikiongozwa na
Rais Samia Suluhu Hassan.

Katika maeneo hayo, baadhi ya
wakazi wanaanza tena kuchukua
umakini tangu linaloitwa wimbi la
tatu kuanza kwa kasi.

Kunatajwa muundo tofauti na vili-
vyotangulia, ingawa haieleweki sana.
Kwa jumla, kumekuwapo mawimbi
mawili, ikianzia mwezi Machi, halafu
mwanzoni mwa mwaka huu.

Nchi za nje kuna wimbi la nne.
La kwanza likiwa la mwishoni mwa
mwaka 2019 huko Wuhan, China
halafu likasambaa Ulaya, kasha Mare-
kani Kakazini na Kusini, hadi Bara
Asia, kulikowaka moto.

Katika ujumla, kumekuwapo
mawimbi tofauti na historia za kue-
nea corona kati ya nchi moja na ny-
ingine. Ndio namna imesikika nchini
jana Rais Samia Suluhu katika uzin-
duzi, akitaja mikoa kadhaa kama Dar
es Salaam, Kagera na Kilimanjaro, ili-
vyofikiwa.

Wimbi la kwanza limeitwa Covid-19
na ugonjwa ukifahamika kutokana na
virusi vya corona, vikimaanisha, “ki-
rusi mviringo chenye sura ya kupat-
wa jua, ambako seli za ncha ya kirusi
hicho ni ‘mkuki’ unaolenga kokote
mwilini mwa binadamu|

Dawa na chanjo zilizotengenezwa

o~

Pl

Mhamasishaji Waziri Dk. Dorothy Gwajima, akiwa amevaa barakoa. PICHA: MTANDAO.

zimeulenga muundo wa kirusi hicho;
“‘u-protini’ wake na jinsi ya kuulemaza.
Ni ‘mkuki’ wa kudhibiti ncha yake
kuwa butu.

Rais Samia alipoingia madarakani,
tayari wimbi la tatu duniani lilishaan-
za. Mawimbi hayo yana kawaida yan-
apogundulika eneo fulani, haichukua
muda kufikia kwingine, hata unazuka
ubishi kirusi hicho kilianzia wapi.

Septemba mwaka jana, Uingereza
ilipambana nayo ikiita ni ‘kirusi cha
Afrika Kusini” huku wanaotajwa waki-
kanusha vikali.

Kirusi cha pili kilianza na mazin-
gira tatanishi zaidi, kati ya Marekani

na Uingereza, lakini kama ilivyokuwa
cha Afrika Kusini au na Uingereza, hai-
kuwa na nguvu sana, licha ya kutofau-
tiana katika maeneo kadhaa na cha
awali kutoka Wuhan, China.

Serikali ya China imekanusha uvu-
mi na tafsiri, ila inabaki na kigugumizi
kueleza amna kirusi cha mnyama
kama popo, kilivyobadilika kuwa cha
binadamu ikikiwa na kasi kubwa ya
kuambukiza.

Hadi mwanzo wa mwezi huu,
inakadiriwa takriban watu 400,000
wameshakufa nchini humo. Pia licha
ya kuwa virusi vya awali na vya sasa
kuleta maafa makubwa duniani, Af

rika bado maafa yapo kiwango cha
chini zaidi.

Maeneo mengi duniani, mtu kuto-
ka nje ni kujiweka karibu na madhara
ya corona na mara nyingine virusi
vinapenya mianya kuzunguka bara-
koa, mathalani juu ya pua.

Ndiyo sababu za msingi za Tock-
down’ (kufungia watu ndani wasitoke
nje ila kwa dharura maalum) ambazo
sasa kuna maeneo wanabishia au
kuzikataa, barakoa, pia chanjo katika
mazingira tofauti.

Wakati Rais Samia, jana alitoa vige-
70 kadhaa kukubali kuchanja dhidi ya
madhara virusi corona, naye Waziri

ko hivi...

wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, Dk. Dorothy Gwaji-
ma, alifafanua nafasi na umuhimu wa
dawa hizo, akitumia utaalamu wake
kwa kina.

Yako majadiliano yaliyofika ka-
tika magazeti na mitandao ya kijamii
kuhusu njama za kutengeneza bara-
koa na hata chanjo, na baadhi wal-
itoa hoja za kutengenezwa virusi vya
Covid-19, kwamba ni

mkakati wa kupunguza watu duni-
ani.

Hata hivyo, ni kama darasa limean-
za kuwa bayana, nchini Marekani, se-
hemu kubwa ya maambukizi mapya
ni kwa waliokwepa chanjo, kwa visin-
gizio kadhaa.

Tofauti kuu iliyopo sasa, ni chanjo
zilizoandaliwa kirusi cha awali cha
Covid-19, zimepungua uwezo kuzuia
badilika cha tatu, ambacho kiligun-
duliwa nchini India kwa jina Delta
(herufiD).

Israel inasema, chanjo yenye nguvu
zaidi ya ‘Pfizer/BioNTech’ ya kampuni
za Marekani na Ujerumani, ina uwezo
wa asilimia 40 kuzuia maambukizi ya
‘Delta’

USHUHUDA WA DK. MSHANA

Kuna ushuhuda wa Dk. Rogate
Mshana, Mkurugenzi Mstaafu wa
Fedha katika makao makuu ya Funga-
mano la Makanisa ya Kilutheri, Gene-
va amepona hospitalini KCMC, akikiri
kutovaa barakoa kulimponza.

Askofu Mkuu wa Jimbo Kuu Kato-
liki 1a Dar es Salaam, Jude Ruwaichi,
mnamo mwezi Aprili, alitoa angalizo
la kuwapo tatizo la kutovaa, licha ya
kutolewa wito.

Simulizi ‘msimamo’ na ‘uwazi’ zilivyo silaha kuishinda rushwa ngono

INATOKA UK.11

Anaeleza bosi alimuongezea
adhabu, ya kumpangia kufanya
kazi za mahakamani pekee na li-
cha ya yeye kutii, kazi zake hazi-
kutumiwa, hadi pale alipojisikia.

“Niliteseka sana kisaikolojia,
pia kiuchumi niliyumba kiasi
kwamba nilitamani kuacha kazi
nifanye shughuli nyingine. Lakini,
niliendelea kujipa moyo kwa kue-
ndelea kuvumilia zaidi ya mwaka
mmoja,” anaseme Beatrice.

Baada ya mwaka mmoja, anase-
ma bosi huyo alihamishwa kikazi
kwenda kituo cha mbali na ndio
ukawa mwanzo wa uhuru wake
kufanya kazi kwa ufanisi kiuchu-
mi na uhuru binafsi.

Katika kipindi chote cha mpito
anataja ‘alibebwa’ na biashara
ndogo aizofanya.

WAHARIRI WANASEMAJE

Mhariri, Isaac Kijoti, anakiri ku-
wapo mambo ya aina hiyo, akiwa
na ushuhuda wa malalamiko na
siyo taarifa rasmi.

“Kama yupo anayefika hatua
ya kusema au kuripoti ngazi za
utawala basi ujue huyo amefikia
hatua ya kuacha kazi. Vinginevyo
vitendo kama hivi haviripotiwi
moja kwa moja,” anasema Kijoti.

Anasema kukosekana uthubutu
wa kuripoti mikasa uanchangiwa
na kuhofia ajira, kwa maana wa-
naweza kufukuzwa kazi.

Pia, anasema kinamama wa-
nashindwa kuripoti kwa sababu
wahariri wana mamlaka makub-
wa kwenye chombo cha habari.

“Utaona kabisa aliyemshtaki
ataendelea vipi kufanya naye
kazi, ndio maana wanaamua ku-
nyamaza na kuvumilia,” anasema
Kijoti.

Mhariri wa Habari wa gazeti la
Majira, Stellah Arron, anakiri uka-
tili kijinsia kwenye vyumba vya
habari hayaripotiwi, kwa sababu
wanaofanyiwa wanahofia ku-
poteza ajira zao.

Pia anadokeza, pia kuwapo dha-
na wanawake kuripoti matukio
hayo ni kujidhalilisha, hivyo wa-
naamua kubaki wakimya.

“Mfano ukiripoti mhariri fulani
amekutaka kimapenzi, akachuku-
liwa hatua, ukienda ofisi nyingine
kufanya kazi, yule bosi atamuam-
bia bosi mwingine kuwa una tabia
mbaya na huna uwezo wa kufan-
ya kazi.

“Sasa inategemea mapokezi
ya huyo bosi mpya, lakini hasara
inakuwa kwa mwandishi anaen-
delea kupitia ukatili,” anasema
Stellah.

Anasema katika kipindi chake
cha kuwa mhariri anayewapa ma-
jukumu wanawake, amekutana
na matukio hayo na amewasihi
kuwapuuza wanaowafuata, waen-
delee kutekeleza majukumu yao.

Anashauri elimu utolewe kwe-
nye vyombo vya habari kudhibiti
matukio hayo.

SERA/ MUONGOZO MCT

Sera ya Jinsia Kwenye Vyombo
vya Habari ya Baraza la Habari
Tanzania (MCT), mwaka 2019,
inataja baadhi ya unyanyasaji ka-
zini uliokithiri kazini ni wa ngono,
kinamama wanaishia kutishiwa,
kufedheheshwa na kutukanwa.

Ni sera inayoanika namna ya
kuukabili, ikiwamo kulifikisha su-
ala kwa msimamizi wao au Idara
Rasilimali Watu.

TAMWA JE?

Mkurugenzi wa Chama cha
Waandishi wa Habari Wanawake
(TAMWA), Rose Reuben, anasema
wanatekeleza mradi huo wakifa-
hamu kuwapo tafiti zinazoonye-
sha zipo rushwa ya ngono katika
vyumba vya habari.

“Wakati huo huo, wanahabari
wameonekana kuwa  kimya
kuhusu matukio hayo, aidha kwa
kuogopa kupoteza ajira zao au

pengine wakichelea kuaibika,”
Reuben anasema.

Anasema ni hali inayoshusha
utu, kudhalilisha waathirika, ku-
wapa msongo wa mawazo na ku-
tojiamini kazini, huku matukio
mengi hayaripotiwi.

Rose anakiri TAMWA inatam-
bua Sheria ya Rushwa ya Ngo-
no inayosimamiwa na Taasisi
ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa(TAKUKURU).

“Tunataka wanahabari wa-
paze sauti zao, tuvunje ukimya,
wayazungumze yanayowasibu na
kuondoa kabisa ukatili wa kijinsia
aina hii,” anasema Rose.

Anarejea watafiti kimataifa,
Barton A na Storm, (2014) wali-
baini asilimia 48 ya wanahabari
wanawake waliohojiwa walikiri
kukumbana na rushwa ya ngono
ofisini na asilimia 83 kati ya hao,
hawakuyaripoti matukio hayo.

Anaeleza haja ya waathirika ku-
jengewa uwezo wa kukusanya vi-
dhibiti vya uhakika vinavyosaidia
vyombo kusimamia udhibiti ea
mikasa hiyo, kupitia ushirikiano
na serikali, taasisi za habari, pia
jinsia.

TAKUKURU
TAKUKURU katika kudhibiti
rushwa ya ngono kazini, ilisaidia

kutafiti kwa lengo kuwezesha
upatikanaji taarifa za kisayansi
kusaidia kukabili vitendo hivyo
katika taasisi za elimu ya juu
nchini.

Kurejea Sheria ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa ya Mwa-
ka 2007, TAKUKURU ina wajibu
wa kuzuia rushwa katika taasisi
za umma na binafsi kwa kufanya
chambuzi za mifumo katika taasi-
si ili kubaini mianya ya rushwa
na kisha kutoa ushauri wa namna
bora ya udhibiti.

Aliyekuwa Mkurugenzi wa
TAKUKURU, Brigedia Jenerali,
John Mbungo, katika uzinduzi wa
ripoti hiyo, Juni mwaka jana, alise-
ma vita ya rushwa nchini, bado ya
ngono ina malalamiko.

Anatoa sababu ya kuwapo huko
kunachangiwa na sababu nyingi,
ikiwamo matumizi mabaya ya
madaraka; mikakati dhaifu ya
kutekeleza sheria za rushwa ya
ngono; uelewa duni; kutotambua
kina na athari za tatizo rushwa
ngono; na jamii kuionea aibu.

Hapo inatajwa zao lake ni
waathiriwa wa rushwa ngono wa-
naendelea kuumia kimya kimya
na wanaotenda wanaendelea na
vitendo hivyo, bila kuchukuliwa
hatua stahiki kisheria.

Mwisho
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‘Walimu msiwe

kikwazo elimu’

Na Peter Mkwavila, DODOMA

MAKAMU Mwenyekiti wa Hal-

mashauri ya Chamwino, Keneth Yindi,

amewataka walimu wakuu wa shule
za sekondari na msingi kutokuwa
kikwazo cha ufaulu kwa watoto walio
katika madarasa ya mitihani ya taifa.

Yindi alitoa rai hiyo jana alipozun-
gumza na watumishi wa idara mbal-
imbali kwenye kikao cha dharura cha
maendeleo Kilichofanyika Kata ya
Buigiri wilayani Chamwino.

Akizungumza kwenye kikao hicho,
alisema baadhi ya walimu wakuu
hawana ushirikiano na wazazi, jambo
linalosababisha kukwamisha ufaulu
wa watoto kwenye wilaya hiyo.

“Ninasema haya mimi kama kion-
gozi wa halmashauri hii ya Chamwi-
no, kuna baadhi ya walimu wakuu wa
sekondari wanawafukuza wanafunzi
kwa vigezo vya kukosa michango isi-
yokuwa na tija, hali ambayo inaweza
kutupatia alama ya zero (sifuri),”
alisema.

Yindi ambaye ni Diwani wa Buigiri,
aliwataka wazazi kutoa ushirikiano
kwa watoto wao kwa ufuatiliaji
wa masomo badala ya kuwaachia
walimu.

Alisema ushirikiano huo ukifanywa
kati ya pande zote, halmashauri
itapanda katika ufaulu na hatimaye
kufanya vizuri kwenye sekta hiyo ya
elimu.

Mwenyekiti wa Chama Cha Map-
induzi (CCM) katika kata hiyo, Elisha
Mtamwa, aliwaomba viongozi wa
idara mbalimbali kushikamana kuleta
maendeleo katika Sekta ya Elimu.

Mtamwa alisema suala la elimu
siyo la upande mmoja wa wakuu wa
walimu, bali linahitaji ushirikiano
kuanzia ngazi ya familia hadi kwa
wanasiasa.

Mmoja wa wazazi, Joyce Nyaman-
ga, aliiomba serikali kutowafumbia
walimu wakuu ambao wamekuwa
wakikaidi maelekezo yanayotolewa
na viongozi wa ngazi za kuu kuhusu
suala la kuwafukuza wanafunzi
shuleni.

Alisema bado kuna baadhi ya shule
za sekondari wanafunzi wanaendelea
kunyanyasika kwa kufukuzwa na
walimu bila kujali athari zitakazoji-
tokeza.

RC aagiza uchunguzi

vifo wanafunzi watatu

Na Ibrahim Joseph, MP-
WAPWA

KUU wa Mkoa wa
Dodoma ameliagiza
Jeshi la Polisi mkoa-
ni humo kufanya
uchunguzi wa kina kuhusu tukio
la vifo vya wanafunzi watatu wa
Shule ya Msingi Mbori wilayani
Mpwapwa.

Wanafunzi hao walifariki dunia
juzi baada ya kufukiwa na kifusi
walipokwenda kuchota mchanga
waliodaiwa kuagizwa na walimu
wao. Miili yao ilizikwa jana.

Anthony Mtaka alisema jana
kuwa polisi wanatakiwa kufanya
uchunguzi wa kina kubaini ukweli
wa madai ya kuwapo kwa uzembe

wowote uliofanywa na walimu
wanaodaiwa kuwatuma wanafun-
zi hao mchanga.

Alipiga marufuku shughuli za
kuchimba mchanga eneo hilo,
huku akiwataka wananchi kuwa
watulivu wakati serikali ikichukua
hatua kuhusu tukio hilo.

Juzi, Mkuu wa Wilaya ya Mp-
wapwa, Josephat Maganga, alise-
ma katika tukio hilo wanafunzi
wengine watano walijeruhiwa.

Maganga alisema tukio hilo lil-
itokea saa tatu asubuhi na limea-
cha maswali mengi ya kujiuliza.

Aliwataja wanafunzi waliofariki
kuwa ni Rehema Alex aliyekuwa
anasoma darasa la nne; Daudi
Machea wa darasa la tano; na Ezla
Lucas wa darasa la sita. Walioje-

ruhiwa ni: Arafa Athumani (10);
Nelly Daudi (12); Wilsoni Amosi;
Yunis Mussa (12); na Mwijuma
Machimo (13).

“Kuna maswali ya kujiuliza
walienda peke yao? Nani aliwa-
tuma? Je, ilikuwa ni wakati wa
vipindi vya darasani? Kuwatuma
mchanga kwenye mto na kokoto
tumepiga marufuku,” alisema.

Alibainisha kuwa kazi za maen-
deleo kwa maelekezo ya serikali
zimeachwa kwa wazazi ndiyo wa-
takaa na kupanga wenyewe.

Alisema uchunguzi unafanyika
na wote waliosababisha tukio hilo
watachukuliwa hatua.

Wakizungumzia tukio hilo,
Mkazi wa Mbori, Daudi Ngumbi,
alisema wazazi wamekuwa waki-

itwa kwenye shughuli mbalimbali
za maendeleo ya shule na wiki
mbili zilizopita shule hiyo ina-
sadikiwa kupokea fedha za mradi
wa ujenzi vyoo.

“Kama kulikuwa na changamo-
to ya kutotosha vifaa vya ujenzi,
wazazi tulipaswa kushirikishwa
ili kukamilisha sehemu pungufu
lakini kama kuna shughuli za aina
hiyo, walimu walipaswa kwenda
na wanafunzi kwa ajili ya uangal-
izi,” alisema.

Mariam Isaya, mkazi mwingine
wa eneo hilo, alisema wazazi wa-
naamini walimu ni walezi na wa-
napotoa majukumu, wajiridhishe
usalama wa eneo ili yasitokee
madhara ya aina hiyo.
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ziara ya kutembelea eneo litakapojengwa mradi wa kupoza umeme. Kulia ni Mbunge wa jimbo hilo na Spika wa Bunge, Job Ndugai. PICHA:
IBRAHIM JOSEPH

KiTANESCO Dodoma.

Na Ibrahim Joseph, KONGWA

SERIKALI  inatarajia ~ kuanza
ujenzi wa mradi wa kituo cha
kupooza umeme katika eneo
la Kongwa ili kuongeza umeme
kwenye miji iliyo jirani na eneo hilo.

Waziri wa Nishati, Dk. Medard
Kalemani, aliyasema hayo wakati wa
ziara yake juzi kukagua eneo litaka-
pojengwa na kuwekwa mitambo
humo.

Dk. Kalemani alisema lengo la seri-
kali ni kuongeza nguvu ya umeme

kwenye miji iliyopo jirani na eneo
hilo na ujenzi utagharimu zaidi
ya Sh. bilioni 41.2 na unatarajiwa
kuanza mwanzoni mwa Septemba
mwaka huu.

Alisema serikali imesikia kilio cha
wananchi kulalamika kuhusu tatizo
la kukatika katika kwa umeme kwe-
hivyo ujenzi huo utaondoa tatizo
hilo. Aliyataja maeneo yatakayonu-
faika na mradi huo kuwa ni Wilaya
ya Gairo, Kiteto, Mpwapwa na Kong-
wa ambayo kwa utaratibu wa Shirika
la Umeme (TANESCO) yako Mkoa wa

Alisema ili kutatua tatizo hilo kwa
haraka, serikali itafunga kifaa kiitwa-
cho AVR ambacho kimehamishwa
kutoka mkoani Ruvuma na kupele-
kwa wilayani Kongwa kwenye miji
mdogo wa Mbande.

Aliongeza kuwa serikali ime-
shaandaa eneo la ekari 130 kwa ajili
ya ujenzi wa mradi huo na fedha ki-
asi cha Sh. milioni 36.4 zimetengwa
kwa ajili ya kulipa fidia kwa wa-
nanchi waliochukuliwa maeneo yao.

Waziri huyo alisema katika ku-
kabiliana na ongezeko la watu ka-

tika Mji wa Dodoma, TANESCO
wameongeza umeme  kutoka
megawati 48 za awali hadi 448 na
mwisho wa mwaka huu wanatarajia
kuongeza megawati 200 ambazo zi-
tafikisha jumla ya megawati 648.
Spika wa Bunge na Mbunge wa
Kongwa, Job Ndugai, alisema wilaya
hiyo inakabiliwa na tatizo la kukatika
kwa umeme mara kwa mara kuna-
kokwamisha shughuli za uzalishaji.
Ndugai alisema uwapo la tatizo
hilo umesababisha wenye viwanda
kushindwa kuzalisha kwa malengo
yaliyokudiwa na kuwakosesha we-

Ahadi ya Rais Samia kutekelezwa Kongwa

nyeji ajira.

“Na hapa niseme Mheshimiwa
Waziri, siyo kwamba Kongwa haku-
na wasichana wazuri wanaoweza
kushinda mashindano ya urembo
nchini, hapana!

“Inawezekana kukosekana kwa
umeme kumechangia Kongwa kuko-
sa taji la washindi wa Miss Tanzania,”
alisema.

Upatikanaji wa umeme wa uhaki-
ka wilayani Kongwa ni ahadi iliyo-
tolewa na Rais Samia Suluhu Hassan
hivi karibuni alipokuwa njiani kwa
ziara ya kikazi mkoani Morogoro.
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Wastaafu wapewa mbinu
matumizi va mafao vao

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ASTAAFU  mkoani

Mbeya wameshauri-

wa kuzitumia fedha

za mafao kuanzisha
biashara zenye tija ikiwamo kufun-
gua viwanda vidogo badala ya kuzi-
tumia kuhonga, vitendo ambavyo
vinadaiwa kuwafilisi na kugharimu
maisha yao.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera alitoa ushauri huo juzi
mafunzo maalum kwa watumishi
wa umma wanaotarajiwa kustaafu
ambayo yaliandaliwa na Mfuko wa
Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa
Umma (PSSSF).

Mafunzo hayo yalilenga kutoa
elimu ya uwekezaji kwa wastaafu
watarajiwa ambayo pia yalihud-
huriwa na maofisa kutoka katika
taasisi mbalimbali zikiwamo taasisi
za kifedha pamoja na wataalamu
wa elimu ya ujasiriamali.

Homera alisema baadhi ya
wastaafu wamekuwa wakizitumia
fedha za mafao kuhonga mabinti
wadogo, hali ambayo inawasaba-
bishai kuibiwa fedha zao na wakati
mwingine kuuawa na mabinti hao
kwenye nyumba za kulala wageni.

“Nawaomba sana wazee wangu
hizi fedha ni kwa ajili yako na fa-
milia yako, sasa kuna mabinti huko
nje akijua umepata mafao anaanza
kujipitisha akiwa amevaa sketi fupi
ili uingiwe na tamaa na ukithubutu
ndio umekwisha, anakufanya vya
kukufanya halafu unapokoroma
anahamisha fedha zao zote,” alise-
ma Homera na kuongeza:

“Lakini mama zangu nanyi jita-
hidini sana, wapo wengine wak-
ishapata fedha wanatafuta kijana
mdogo na unakuta asubuhi kijana
anasalimia ‘shikamoo’ kumbe wali-
lala wote, nawaomba sana hayo
mambo yapo ila jiepusheni nayo.”

Aliwataka kusikiliza vizuri mael-
ezo ya uwekezaji wanayopewa na

wataalamu ili wakawekeze fedha
hizo kwa tija badala ya kuzitawan-
ya kwenye vitu visivyokuwa na
maana.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa
PSSSF, Fortunatus Magambo, alise-
ma wameandaa mafunzo hayo
kwa ajili ya wastaafu watarajiwa
nchi nzima ili kuwaandaa wasizitu-
mie vibaya fedha zao za mafao na
badala yake wawe wanazitumia
kwenye maendeleo.

Alisema kwa kuanzia wanatoa
mafunzo hayo katika mikoa 11, na
kwamba Mbeya umekuwa mkoa
wa tano ambako alisema wata-
wafikia wastaafu watarajiwa 8,000
na kwamba zoezi hilo ni endelevu
na litakuwa linafanyika kila mwa-
ka.

Alisema ni jukumu la mfuko
huo kushirikiana na serikali ku-
waandaa wastaafu hao ili kuhakiki-
sha wanakuwa na maisha mazuri,
baada ya kustaafu kwa kuwa na mi-
radi endelevu badala ya kuanzisha

biashara ambazo hazina tija.
“Hawa

Magambo.

Baadhi ya wastaafu watarajiwa :
waliushukuru uongozi wa PSSSF :
kwa kuanzisha mafunzo hayo wak- :
idai kuwa yatawasaidia kuzitumia :
fedha zao kwa usahihi ili ziwasai- :

die kwa muda mrefu.

Thomas Urembo ambaye ni :
mfanyakazi wa Chuo cha Ufundi :
Stadi (VETA) tawi la Mbeya, alise- :
ma amebakiza miezi minne kustaa- :
fu na hivyo akadai mafunzo hayo :

yamekuja muda mwafaka.

Alisema  wanafundishwa vitu :
vingi vya ujasiriamali ili kila mmoja :
akachague mwenyewe kitu cha :
kwenda kufanya kulingana na fed- :

ha atakazokuwa amepata.

Naibu Spika, Dk. Tulia Ackson (kulia), akimkabidhi mmoja wa viongozi wa serikali za mitaa wa Jiji la Mbeya, vifaa kwa ajili ya ulinzi shirikishi am-

bavyo ni tochi 400, filimbi 400 na betri 800, vilivyotolewa na mdau wa maendeleo, Raphael Ndelwa (kushoto), |

MSOKWA

watu  wamelitumikia
taifa kwa muda mrefu na kwa :
mafanikio makubwa, kwa hiyo la- :
zima tuwaandae maana unakuta :
mtu anastaafu hajui cha kutumia :
fedha zake, anaishia kutapeliwa na :
kupata presha anakufa,” alisema

]
. Wachimbaji

walalamikia
gharama kubwa
za vibali

Na Grace Mwakalinga, CHU-
NYA

WACHIMBAJI wa ma-
dini katika Wilaya ya Chu-
nya, wamelalamikia gharama
kubwa va upatikanaji wa vibali
vya matumizi va vilipuzi,
wakidai hulazimika kufuata
kuwagharimu fedha nyingi.

Kutokana na adha ya kusa-
firi hadi jijini Dodoma kufuata
kibali kwa ajili ya matumizi
ya Vilipuzi maarufu kama
baruti kwa ajili ya shughuli za
uchimbaji wa madini wilayani
Chunya, wameiomba serikali
Kuwasogezea huduma hiyo
karibu.

Thomas Munis, alisema
hutumia gharama hadi shilingi
240,000 kwa ajili ya kupata
leseni ya vilipuzi, na kwamba
hutumia muda hadi wa wiki
mbili kupata kibali.

“Tunatumia gharama kubwa
hadi kwenda ofisi za madini
makao makuu Dodoma kupata
kibali cha vilipuzi kwa ajili ya
shughuli zetu za madini... licha
ya kutumia fedha nyingi, pia
tunatumia zaidi ya wiki moja,
huku shughuli za uchimbaji
zikisimama tunaomba msaada
serikali itusaidia kusogeza hu-
duma karibu,” alisema Munis.

Mbunge wa Lupa,

Masache Kasaka, alisema mara
kadhaa amekuwa akizungumza
na wachimbaji hao na kwamba
kilio chao ni kusogeza huduma
ya utoaji leseni ya Vvilipu-

zi wilayani humo.

Alisema amelifikisha suala
hilo kwa Waziri wa Madini,
Dotto Biteko, na kwamba kina-
chosubiriwa ni utekelezaji.

Aidha Mkuu wa Wilaya
ya Chunya, Mayeka Simon,
alieleza hatua zilizochukuliwa
kuwa ni pamoja na kuandika
mapendekezo kwa ofisi ya
Mkuu wa Mkoa wa Mbevya ili
kusogeza huduma hiyo karibu
na wachimbaji.

Wakulima pareto waonywa mawakala vishoka

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WAKULIMA wa zao la pareto kati-
ka Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya
wametahadharishwa  kujiepusha
na mawakala feki ‘vishoka’ ambao
wananunua zao hilo kwa wakulima
kisha kuliuza bila kujali ubora hivyo
kusababisha kushuka thamani ki-
wandani.

Tahadhari hiyo ilitolewa jana na
mratibu wa huduma za ugani kuto-
ka Kampuni ya Pareto nchini (PCT),
Michael Bishubo, wakati kampuni
hiyo ilipotembelea baadhi ya mi-

radi ya ujenzi wa shule, zahanati
na daraja na kutoa msaada wa vitu
mbalimbali katika Halmashauri ya
Wilaya ya Mbeya.

Bishubo alisema wapo baadhi ya
watu ‘vishoka’ ambao wanawafuata
wakulima shambani kisha kununua
zao la pareto kwa Sh. 2,700 kwa kilo
na kisha wao kwenda kuiuza kwa
wakala bei hiyo hiyo.

“Vishoka wananunua bei hiyo
hiyo na wao wanaenda kwa
mawakala wetu kuuza bei hiyo kwa
kilo sasa unajiuliza kuwa wanapata
faida gani, lakini ukiangalia wanau-

za pareto ambayo haina ubora, ina
mawe na takataka nyingine ambazo
zinaongeza uzito kwenye mizani.”

“Lakini kwa kuwa mawakala wetu
wanalipwa kwa kamisheni wakisha-
pekelewa kwenye vituo vyao wa-
nachukua mzigo kama ulivyo bila
kujua kuwa umechakachuliwa hali
ambayo inaleta usumbufu kiwan-
dani,” alisema.

Akizungumzia msaada, alisema
kampuni ya PCT ni sehemu ya
jamii kwa kuwa inafanya kazi na
watu, hivyo imeamua kushirikiana

vya Shule ya Msingi Itaga, Zahati
ya Pashungu na ujenzi wa daraja la
Izumbwe Two kwa kutoa mifuko ya
saruji, mabati na fedha tasilimu.
Mkurugenzi wa PCT, John Power,
alisema kampuni hiyo itaendelea
kushirikiana na jamii katika masu-
ala mbalimbali ya maendeleo husu-
sani katika maeneo zinakofanyika
shughuli za kilimo cha pareto.
Power alisema kampuni yake
iko tayari kuongeza bei ya pareto
kutoka Sh. 2,700 hadi kufikia Sh.
3,000 ikiwa wakulima wataongeza
thamani ya zao hilo kuzalisha lenye

ubora na linalofuata hatua muhimu
za kilimo hicho.

Diwani wa Itawa, Elia Mwam-
pamba, alisema PCT imekuwa
ikishirikiana na jamii katika
maeneo yote wanayozalisha zao
la pareto na kwamba wataendelea
kushirikiana nao katika masuala
mbalimbali.

Msaada huo utasaidia kukamili-
sha ujenzi wa vyoo vya shule ya
msingi Itaga, Zahanati ya Pashungu
na ujenzi wa daraja la Mzumbwe
Two lillobomoka kutokana na
mvua za msimu uliopita.
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Wauguzi, wakunga wamkwaza waziri

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AZIRI wa Afya, Ustawi

wa Jamii, Wazee, Jin-

sia na Watoto, Nas-

sor Ahmed Mazrui,
amesema bado haridhishwi na hu-
duma zinazotolewa na baadhi ya
wakunga na wauguzi katika hospi-
tali za serikali.

Alisema baadhi yao wamekuwa
na kauli zisizoridhisha kwa wag-
onjwa wanaofika hospitalini kupata
huduma za afya hasa wajawazito
wanaosubiri kujifungua.

Aliyasema hayo juzi mbele ya
wauguzi na wakunga katika konga-
mano la kutathmini kazi za wataal-
amu wa fani hizo Zanzibar, lililo-
fanyika katika ukumbi wa Sheikh

Idrisa Abdulwakil, Kikwajuni mjini
Unguja.

Mazrui alisema ameshapokea
malalamiko mengi kutoka kwa
wajawazito wanaofika kujifungua
katika Hospitali ya Mnazimmoja na
Mwembe Ladu kuwa hutolewa ma-
neno ya kashfa na kejeli.

“Mimi mwenyewe nilifanya utafiti
mdogo wa kuwahoji wajawazito
kama wanapendelea kuzalishwa
na wakunga wa kiume au wa kike.
Nilishangazwa sana kuwasikia
wakisema wanapenda kuzalishwa
na wakunga wanaume kuliko wa-
nawake kwa sababu wakunga wa-
nawake huwanyanyasa na kuwa-
tolea maneno ya kashfa lakini wa
kiume huwahudumia vizuri huku
wakiwabembeleza,” alisema.

Waziri huyo alisema zipo kesi
za udhalilishaji zinazofanywa na
baadhi ya wakunga wakati wa ki-
namama wanapojifungua hasa
kwa watoto wenye uzito mkubwa
ambao huwavuta viungo vyao ili
watoke haraka na kuwasababishia
ulemavu. “Ninazo kesi hizo za wa-
toto wachanga kusababishiwa ul-
emavu wa makusudi kwa kuwavuta
mikono wakati wanapozaliwa na
wengine kuvuja damu katika vitovu
vyao kutokana na kuvutwa. Huu ni
udhalilishaji,” aliongeza.

Waziri Mazrui alitumia fursa hiyo
kuwataka wahudumu na wakunga
kutumia lugha nzuri na kuacha ku-
tumia lugha zisizofaa kwa wajawazi-
to wanaofika hospitalini kujifungua.

Alisisitiza kuwa ni lazima tath-

mini ifanyike juu ya njia bora ya
kuokoa maisha ya watoto na si ku-
wasababishia vifo au ulemavu.

Waziri huyo aliwataka wauguzi
na wakunga kufuata maadili na she-
ria za kazi zao katika kutekeleza
majukumu yao ili kutoa huduma
bora kwa wananchi wanaofuata
matibabu. Alisema ni vyema kila
muuguzi na mkunga kutathmini
utendaji wake ili kwenda sam-
bamba na maadili ya kazi yake na
mafunzo aliyopewa chuoni.

Mazrui alisema ni lazima kila
mwanajamii apewe huduma zina-
zostahiki anapofika hospitalini na
kuacha kumtendea kinyume cha
maadili ili kuepusha malalamiko
kwa wananchi.

“Muuguzi anatakiwa kufanya kazi

kwa moyo wa huruma na upendo
na anatakiwa aipende kazi yake ili
kuokoa maisha ya watu. Tuwe wau-
guzi bora. Rais wetu ni daktari, hivyo
ni lazima na sisi twende kidaktari
kwa manufaa ya wananchi,” alisema
waziri.

Nao wauguzi na wakunga wali-
oshiriki kongamano hilo, walisema
watayafanyia kazi maelezo aliyoy-
atoa waziri lakini wakaomba ku-
tatuliwa changamoto zinazowabili
na kupewa nafasi ya kujieleza pale
wanapotuhumiwa kufanya makosa
na si kuchukuliwa hatua za kusi-
mamishwa kazi bila kusikilizwa.

Kongamano hilo pia lilihud-
huriwa na viongozi mbalimbali wa
hospitali binafsi pamoja na walimu
mbalimbali wa vyuo vikuu nchini.

Kampuni
kujenga
nyumba za
makazi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KUTOKANA na mwingiliano
mkubwa wa uhusiano wa kindugu
: kati ya Oman na Zanzibar, kampuni
ya Muriya yenye makao makuu yake
¢ Oman inakusudia kujenga majengo
: ya makazi ambayo yatawawez-
¢ esha wananchi na wafanyabiashara
kutoka Zanzibar kuishi na kufanya
shughuli zao wanapokuwa huko.

Meneja wa kampuni hiyo, Ghiziane
El Gouchi, alisema hayo jana alipo-
Zungumza na waandishi wa habari
katika Hoteli ya Verde akiutambuli-
sha mradi huo Zanzibar.

Alisema hizo ni fursa zinazopatika-
na na kampuni hiyo ambazo zitasaid-
ia shughuli za kiuchumi na uwekezaji
kwa wafanyabiashara wa Zanzibar
wanapokuwa Omna kwa shughuli za
Kibiashara.

Kampuni ya Muriya, alisema im-
ekamilisha mradi wa maendeleo ya
majengo ya makazi katika miji ya Je-

: bel Sifah na Hawana Salala ambayo
: yamezinduliwa yakiwa miongoni
: mwa sehemu za kivutio kwa wageni.

Alisema kuwapo kwa nyumba za
makazi katika miji hiyo inatoa fursa
kwa wageni katika nchi mbalimbali
kuishi Oman na kufanya shughuli za
kibiashara bila matatizo.

: “Ndiyo maana hizi fursa tumezileta

¢ Tanzania ikiwamo Zanzibar kwa kuz-

: ingatia uhusiano wa kindugu uliopo
na mwingiliano wa wananchi wa
pande mbili za kutembeleana mara
kwa mara na kufanya biashara,”
alisema.

El Gouchi alisema bayana kwamba
serikali ya Oman nia yake ni kufun-
gua milango va fursa za uwekezaji
wa aina mbalimbali zikiwamo
biashara na utalii.

: “Oman kuna wananchi wengi ku-

: toka Tanzania hasa Zanzibar, hivyo

. mradi huu utakuwa nafuu kwao
kununua nyumba kwa ajili ya makazi
au biashara,” alisema.
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Meneja wa Kampuni ya Muriya Estate ya Oman, Ghiziane El Gouchi (kushoto), akizungumza na waandishi wa habari jijini Zanzibar jana,
wakati akitambulisha mradi wa ujenzi wa nyumba za makazi ambazo zitajengwa Oman, kwa ajili ya kuwasaidia wananchi mbalimbali
ikiwamo Wazanzibari ambao wengi wao wapo nchini humo. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Masoud aahidi kuirejeshea hadhi Zanzibar

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

MAKAMU wa Kwanza wa Rais
wa Zanzibar, Masoud Othman
Masoud, amesema ofisi yake iko
tayari kushirikiana na Ofisi ya
Meya wa Jiji la Zanzibar ili kuir-
udishia Zanzibar hadhi yake.

Aliyasema hayo jana alipoku-
tana na Meya wa Jiji, Mahmoud
Mohamed Mussa, pamoja na
ujumbe wake uliofika ofisini
kwake, Migombani mjini Unguja.

Othman alisema watu kutoka
maeneo mbalimbali yakiwamo
ya Afrika ya Magharibi walikuwa
wakija Zanzibar kwa lengo la ku-

jifunza namna ya kupanga miji,
lakini kwa bahati mbaya sana
kwa sasa Zanzibar imepoteza
sifa hiyo. “Tuko tayari na tutaun-
gana nanyi si tu katika kuweka
mazingira ya Jiji la Zanzibar kuwa
safi bali tutatoa msaada zaidi
hata kuirudisha Zanzibar katika
uzuri na haiba yake,” alisema.
Naye Meya wa Jiji la Zanzibar,
Mahmoud Mohamed, alimshuk-
uru Makamu wa Kwanza kwa na-
saha zake pamoja na kuahidi kui-
tumia vyema fursa ya ushirikiano
kutoka katika ofisi ya Makamu
wa Kwanza ili kufikia malengo
ya Rais wa Zanzibar, Dk. Husein
Ali Mwinyi, ya kuufanya mji wa

Zanzibar kuwa safi kwa kiwango
kinachotakiwa.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Maka-
mu wa Kwanza wa Rais, Dk.
Saada Mkuya, alisema ujio wa
meya huyo umeonyesha mustak-
bali mwema kuelekea katika ush-
irikiano na idara zake jambo am-
balo litaifanya Zanzibar kuwapo
katika mwenokano bora.

Mkuya aliwataka watendaji
wa masuala ya mazingira na ma-
baraza ya miji kukaa pamoja na
kuandaa mpango utakaowawez-
esha kupata fedha wa kutafuta
nyenzo za kufanyia kazi ili miji
kuwa katika hali ya usafi.

Akizungumza na watendaji

hao pamoja na ujumbe wa wa-
kutafuta namna bora ya kuimari-
sha usafi wa mji, alisema mpango
huo uhusishe zaidi upatikanaji
wa vitendea kazi pamoja na ku-
wajengea uwezo kitaaluma.

Alisema kwa sasa kuna
umuhimu wa wadau hao kufanya
kazi kwa pamoja ili kuona maa-
gizo ya viongozi juu ya kuweka
mazingira safi katika maeneo
yote ya miji yanaimarika hivyo
katika kufikia hatua hiyo kuna-
hitajika mipango mbalimbali iki-
wamo fedha na vitendea kazi sta-
hiki kwa ajili ya kuimarisha eneo
kuu la kutupia taka.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI
INDUSTIAL AREA, PO.BOX 31042,
DAR ES SALAAM. MOB:

+255 - 0782253676

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA WILAYA
KINONDONI

SHAURI LA MIRATHI NA. 143 LA 2021

Maombi ya barua ya usimamizi wa mirathi ya marehemu
MAREHEMU

NA

ANASTASIA VALENT MMUNIL...
FARAJA ALOIS KON

TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya marehemu aliyetajwa
hapo juu wanafahamishwa kufika na kuangalia shauri hili
katika jalada kama wanaona inafaa kabla ya kutolewa kwa
uthibitisho wa barua ya usimamizi wa mirathi kwa mwombaji
hapo juu.

Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe 19 Mwezi wa 8
mwaka 2021.

Hati hii imetgled ehe 16 Mwezi wa 7 Mwaka 2021.
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KUPOTEA KWA KADI
YA GARI

BONIPHACE ANYABWILE
KAMBAGA ANATANGAZA
KUPOTEA KWA KADI YAKE YA
GARI YENYE NAMBA ZA
USAJILIT 222 DMU - TOYOTA
ALPHARD. CHASSIS NAMBA
MNH100018486. ENGINE
NAMBA 1MZ1505311. YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE TAARIFA
KITUO CHA POLISI. TAARIFA
YA POLISI:
DAR/MSI/RB/371257/2021.

116377702

KUPOTEA KWA KADI
YA GARI
NGUSSA SANANGA
MAKUNDE Anatangaza
kupotelewa na kadi ya
Bajaji yenye namba za
usajiliMC.664 CHJ.
Yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
kilichopo jirani yake.Taarifa
ya jeshi la polisi,
KAH/RB/TR/4752/2021.

116379802

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

HATI YA KIAPO

Mimi SAA MBWANA ZUMO wa S.L.P TANGA, nikiwa na akili
timamu nimefika mbele ya Hakimu/Wakili na kutamka
yafuatayo:-

1. Kwamba mimi ni mwanafunzi ambaye nimemaliza Elimu
yangu ya Sekondari mnamo 2007, katika shule ya
Sekondari Japan-Tanga.

. Kwamba baada ya kumaliza nilipewa cheti cha taaluma
cha kidato cha Nne ambacho kina namba ya Mtahiniwa
$.01323/0043.

. Kwamba CHETI hicho kimepotea nimefanya jitihada
kukitafuta bila ya mafanikio.

4. Kwamba kwa kiapo hiki ifahamike kwa mtu/taasisi yeyote

kuwa cheti change kimepotea.

5. Kwamba nawasilisha taarifa hii ya upotevu kwenye

mamlaka ya Jeshi la Polisi nikiomba hati ya upotevu wake
Loss Report TAN/RB/461639/2020.
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UTHIBITISHO:
Ninathibitisha kuwa yote niliyotamka hapo juu ni kweli tupu
kadri nijuavyo kwa sheria ya viapo.
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SHERIA YA UMILIKI WA ARDHI YA MWAKA 1999
(SURA YA 113)

KUHAMISHA KWA BARUA YA TOLEO YA
KUMILIKI ARDHI

MMILIKI ALIYEANDIKISHWA :HAMADI KULELE
KWENDA KWA :MICHAEL MASOTA

ARDHI:KIWANJA NA(4) KWA SASA NI NAMBA
434 KITALU J ENEO LA MBAGALA
MANISPAA YA TEMEKE JIJINI
DAR ES SALAAM

116378002

Taarifa inatolewa kwamba AFISA ARDHI
MTEULE anakusudia kuhamisha BARUA YA
TOLEO TAJWA YA KUMILIKI ARDHI kwenda
kwa MICHAEL MASOTA aliyewasilisha barua ya
toleo pamoja na mkataba wa manunuzi kwamba
ameuziwa kiwanja  hicho,ikiwva kwa jina la
HAMADI KULELE. NINAKUSUDIA KUTOA hati
miliki IWAPO HAKUNA PINGAMIZI
LITAKALOTOLEWA KWA MUDA WA SIKU 30
TANGU TAREHE YA TAARIFA HIl
ITAKAPOTANGAZWA KATIKA GAZETI.

MNADA WA HADHARA

Kwa idhini tuliyopewa na TUJIJENGE TANZANIA
LTD, MM Auctionees & Debt Collectors Co. Ltd
tutauza kwa mnada wa hadhara Mali za wadaiwa
Sugu kama ilivyotangazwa kwenye gazeti

Mthamini/ Dhamana | Mahali | Tarehe ya
Mdaiwa llipo mnada
Waven Esron Kiwanja/Ny | Mtaa wa | 13/08/2021
Mrikaria/Marco | umba Ndofe -
Esrom Mrikaria | haijaisha Igoma
Julieth Sifuel Kiwanja/Ny | Mtaa wa | 14/08/2021
Kowelo umba Majengo

haijaisha Nyegezi

Masharti ya mnada
Minada itafanyika mahali dhamana zilipo
kuanzia saa nne asubuhi.
Mteja atalipa 25% siku ya mnada, 75% atalipa
ndani ya siku 14 akishindwa kulipa 25%
hairudishwi. Gharama za kubadili umiliki ni juu
ya mnunuzi.
Mawasiliano pig
MM Auctioneers —

116379002

0710784784456/0768990064

IMARA BRAKE LININGS
TABATA DAMPO

MALI MPYA IMEWASILI.

Gundi (Bostik) kwa
Sh. 130,000/-
Kwa ujazo wa lita 5.

116367002

Wasiliana nasi kwa simu
namba 0783 277 909;

0714 475 898.

NJOO
UTANGAZE
BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU
SANA

MNADA WA HADHARA

Kwa idhini tuliyopewa na TUJIJENGE TANZANIA
LTD, Dalali tajwa hapo chini tutauza kwa mnada
wa hadhara Mali za mdaiwa Sugu Ismail Abdallah
Magari kama ilivyotangazwa kwenye gazeti;-

Mdaiwa/ Dalali Ainaya Tarehe ya
mdhamini Mali mnada -
Mahali

Ismail MM Toyota 12.08.2021
Abdallah AUCTIONEER | Coaster T | Mwanza Yard
Magari & DEBT 915 BXN

COLLECTOR
Ismail MM Toyota 12/08/2021
Abdallah AUCTIONEER | Coaster T | Mwanza Yard
Magari AND DEBT 628 DRU

COLLECTOR

Minada yote itafanyika mahali dhamana zilipo
kuanzia saa nne asubuhi. Mteja atalipa 25%
siku ya mnada, 75% atalipa ndani ya siku 14
akishindwa kulipa 25% hairudishwi. Gharama
za kubadili umiliki ni juu ya mnunuzi.

Mawasiliano piga:
MM A/MART:-
0710784784456/0768990064

116379002

Nipa.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA

WILAYA YA MOROGORO
LILILOPO MOROGORO

MAOMBI NO 45 YA 2021

ABRAHAMU TERRY MJEMA ..........covvvrernend MWOMBAJI
DHIDI YA

BENEDICT JOSEPH

PETER REUBENI RITE .......ccooovnrvnnnnensd WAJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI KWA
PETER REUBENI RITE

Popote ulipo unaarifiwa ufike katika Baraza la Ardhi na
Nyumba la Wilaya ya Morogoro tarehe 23/08/2021 mbele ya
M wenyekiti E. Mogasa wewe mwenyewe binafsi au utume
muwakilishi wako bila kukosa ambapo maombi yamepangwa
kutajwa. Endapo hautahudhuria maombi yatatajwa na
kusikilizwa upande mmoja dhidi yako na kutolewa uamuzi.
Imetolewa kwa mkono wangu na muhuri wa Baraza leo
tarehe 27 mwezi Julai 2021.

B %ﬁy
MWENYERITE

BARALA LA ARDHI NA NYUMBA (W)

1183798603

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA WILAYA
KINONDONI

SHAURI LA MIRATHI NA. 142 LA 2021

Maombi ya barua ya usimamizi wa mirathi ya

ASSUMPTA CHINGUWILE...........oo.. MAREHEMU
NA
FARAJA ALOIS KONRAD MMUNI
ALLICE CHINGUWILE........rrrrrrrrrrrrrrrnnnnn WAOMBAJI

TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya marehemu aliyetajwa
hapo juu wanafahamishwa kufika na kuangalia shauri hili
katika jalada kama wanaona inafaa kabla ya kutolewa kwa
uthibitisho wa barua ya usimamizi wa mirathi kwa mwombaji
hapo juu.

Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe 05 Mwezi wa 08
mwaka 2021.

Hati hii mg)gje_wgéghe 27 Mwezi wa 07 Mwaka 2021.
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JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
HATI YA KIAPO

Mimi RAMADHANI ALMASI JUMA WA S.L.P 178
TANGA NIKIWA MTU MZIMA NA AKILI ZANGU
TIMAMU NAAPA NA KUTHIBITISHA MBELE YA
HAKIMU MAHAKAMANI KAMA IFUATAVYO

1 KWAMBA MIMI RAMADHANI ALMASI JUMA NI
MMILIKI WA GARI YENYE NAMBA T.243
BJG

2 KWAMBA KADI YA GARI HILO IMEPOTEA NA
NIMEITAFUTA PASIPO MAFANIKIO YA KUIPATA
TENA NIMEFIKA POLISI NA KUTOA TAARIFA
TNG/RB/636/2021

3 KWAMBA KWA KIAPO HIKI NADHIBITISHA
KUWA MIMI NI MMILIKI HALALI WA GARI
NAMBA T .243 BJG ABAYO KADI YAKE
IMEPOTEA

UTHIBITISHO

MIMI RAMADHANI AL MASI JUMA NATHIBITISHA
KUWA YOTE NILIYO SEMA HAPA JUU KUANZIA AYA
YA 1-3 NI KWELI TUPU KWA JINSI NIJUAVYO NA
KWA MUJIBU WA SHERIA YA VIAPO (THE OATH AND

A 0 maasal

116380502

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

Tupigie

he

MWANGA WA JAMIT

0782253676

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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‘Samaki waliozagaa
Bahari ya Hindi
hawakufa kwa sumu’

Na Elizabeth Zaya

UCHUNGUZI umebaini vifo vya samaki
vilivyotokea katika ufukwe wa Bahari ya
laam, havikutokana na sumu.

Kwa mujibu wa taarifa ya matokeo ya
uchunguzi wa vifo vya samaki hao iliyo-
tolewa jana na Wizara ya Mifugo na Uvu-
vi, walikufa kwa kukosa hewa.

“Julai 21, mwaka huu, kulikuwa na
tukio la vifo vya samaki ambao walione-
kana wakiwa wamezagaa katika ufukwe
uliopo kati ya hospitali ya Ocean Road na
Aghakhan, Dar es Salaam.”

“Pamoja na hatua zilizochukuliwa za
kuzuia wananchi kuchukua samaki hao
kama kitoweo na kuzuia uingizaji wake
katika soko la Magogoni Feri, sampuli
za samaki hao zilichukuliwa kwa ajili ya
uchunguzi wa kimaabara na kilogramu
156 zilibaki kuteketezwa na Ofisa Uvuvi
Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam ili
kubaini chanzo cha vifo vya samaki hao.”

Taarifa ya uchunguzi huo kwa vyombo
vya habari ilitolewa na Mkuu wa Kitengo
cha Mawasiliano wa Wizara hiyo, Edward
Kondela.

“Uchunguzi ulifanyika katika maeneo
makuu matatu. Moja ni katika utambuzi
wa aina za samaki waliokufa, ukubwa
wao, aina ya vyakula ndani ya matumbo
na muonekano wa hali ya nje ya samaki
ambao ulifanyika kwenye maabara ya
Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania
(TAFIRI),” alisema Kondela katika taarifa
yake hiyo.

“Uchunguzi wa pili ulikuwa ni wa maji
kuangalia vimelea vyenye sumu ambao
ulifanywa kwenye Maabara ya Taifa ya
Uvuvi, Dar es Salaam na uchunguzi wa
tatu ulikuwa kuangalia viuatilifu, sumu zi-
tokanazo na mimea na kemikali nyingine
za viwandani ambao ulifanyika katika
Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali.”

Alisema uchuguzi huo ulihusisha aina

tisa za samaki ikiwamo kui, mkizi, janja,
tambanji, chaa, kuku bahari, kolekole
pandu, kaa, kambamiti na kambakochi.

Alisema samaki jamii ya kui ilichukua
sehemu kubwa ya samaki hao kwa asil-
imia 36 ikifuatiwa na jamii ya mkizi
iliyokuwa na asilimia 29 ambao hupa-
tikana kwenye kina kifupi cha maji na
kwamba wengi wa samaki hao walikuwa
wachanga. Alisema uchunguzi umebaini
kwamba sehemu kubwa ya matumbo ya
samaki hayakuwa na chakula, japokuwa
samaki aina ya kui, mkizi na tambanji
ndio walikutwa na dagaa, kaa na uduvi
katika matumbo yao.

“Samaki waliochunguzwa walikuwa
na hali nzuri, ngozi haikutatuka na ili-
kuwa na rangi angavu, huku macho yao
yalionekana meusi na angavu, na mapezi
yalikuwa angavu bila utelezi, walikuwa
na nyama imara na hakukuwa na harufu
mbaya,” alisema Kondela.

“Hali hii inaondoa uwezekano kuwa
vifo hivi vinaweza kuwa vimetokana na
sumu au vilipuzi. Hata hivyo, samaki
wengi walionekana kuwa na midomo
wazi kuashiria kuwa walikosa hewa au
walikufa wakitafuta hewa. Uchunguzi wa
sampuli za maji yaliyochukuliwa katika
eneo haukubaini vimeamaji vinavyohu-
sishwa na sumu.”

“Uchunguzi wa matumbo ya samaki
haukubaini uwapo wa vimeamaji hivi hali
inayoondoa uwezekano wa kuwa samaki
hao walikufa kutokana na sumu itoka-
nayo na vimeamaji hivyo.”

Pia, alisema kwamba uchunguzi wa
kitaalamu kuhusu uwapo wa viuatilifu,
sumu zitokanazo na mimea na kemikali
nyingine za viwandani uliofanywa na
Mkemia Mkuu wa Serikali umeonyesha
kuwa hakukuwa na sumu katika samaki
hao na hivyo kuhitimisha kuwa vifo vya
samaki hao havikutokana na uwapo wa
sumu ya aina yoyote ile kwenye maji eneo
la tukio.

CUF yataka usawa zuio mikusanyiko

Na Romana Mallya

CHAMA cha Wananchi (CUF), kimese-
ma kwa kuwa mikutano ya hadhara im-
ezuiliwa kwa sababu ya janga la corona,
serikali ihakikishe inazingatia usawa ka-
tika utekelezaji wa zuio hilo.

Mkurugenzi wa Habari, Uenezi na Uhu-
siano na Umma wa CUF, Mhandisi Mo-
hamed Ngulangwa, aliyasema hayo jana
na waandishi wa habari.

Alisema CUF inakubaliana na mpango
wote wa serikali wa kupambana na co-
rona na huo ndio msimamo wa chama hi-
cho tangu janga hilo liingie nchini mwaka
jana. Mhandisi Ngulangwa alisema wa-
naunga mkono kutumika kwa njia zote za
kitaalam ikiwa ni pamoja na kuzuia miku-
sanyiko isiyo ya lazima.

“Mwenyekiti wa Taifa CUF, Prof. Ibra-
himu Lipumba, alijitokeza kupata chan-
jo dhidi ya corona ikiwa ni kuonyesha
kwamba anapambana kuhakikisha tara-
tibu na kanuni zinazotumika,” alisema.

Hata hivyo, alisema janga la corona lisi-
tumike kukandamiza demokrasia nchini
kwa kuzuia mikusanyiko kwa wapinzani
na kuacha inayohusu CCM inayoendelea.

“Hii ni kuishangaza jamii popote duni-
ani. Je, virusi vya corona vinabagua aina
ya mikusanyiko? Tunasisitiza haya ya-
fanyike haraka,” alisema.

Mhandisi Ngulangwa alimuomba Rais
Samia Suluhu Hassan, akutane na vion-
gozi wa siasa ili kuzungumzia muhktaka-
bali wa taifa kisiasa na kidemokrasia na
kueleza kuwa kikao hicho ni muhimu
kwa wakati huu. Pia wamemwomba Rais
Samia kuliagiza Jeshi la Polisi liache kitu
walichokiita uonevu kwa viongozi wa
upinzani na wanaharakati wengine wa-
naotumia uhuru wa kikatiba na kisheria
katika kuendesha harakati zao.

Kadhalika alisema wale wote wana-
oshikiliwa magerezani kwa sababu za
kisiasa ama zinazotokana na Uchaguzi
Mkuu mwaka 2020 au baada, Rais ain-
gilie kati ili haki itendeke ikiwezekana
waachiwe.

\’Air Tanzania

The Wings of Kilimanjaro

EXCITING CAREER OPPORTUNITY

Air Tanzania Company Limited (ATCL) is implementing its five years Corporate Strategic Plan
(2017/2018-2020-2021) which includes the network expansion in local, regional and international
destinations as well as improvement of its internal operations and human capital management.
Therefore, applications are invited from qualified Tanzanians to fill the position of Senior Human
Resources Officer in Human Resources and Administration Unit.

1. POSITION: Senior Human Resource Officer (Counselling & Employees Welfare) 1 (ATCL HQ)
2. REPORTING LINE: Head of Human Resource and Administration

3. QUALIFICATIONS:
The following are qualifications for aspired candidates: -

* Must have Bachelor Degree in Human Resources Management/Public Administration/Political
Science and Public administration or Degree in Commerce/Business Administration Majoring
in Human Resource Management or its equivalent from recognized University/Institution.

+ Must have a formal training in counselling at least to certificate level

+ Must have at least 5 years' experience in service as Human Resource Officer in a competitive
business environment.

+ Must have a proven background in provision of counselling services in a multicultural and
multidisciplinary business environment

4. COMPETENCIES:
+ High levels of empathy
+ Mental health, counseling methods and techniques.
+ Organizational and time-management skills
Excellent communication, interpersonal and facilitation skills
Critical thinking
+ Problem-solving and flexibility
+ Strong ethical standards

.

.

5. DUTIES AND RESPONSIBILITIES.

The holder of the position will perform the following duties and responsibilities:
+ Develop and oversee implementation of cost-effective staff engagement, team building and
change management strategies;
+ Develop, oversee and monitor the implementation of the work-life balance guidelines
To oversee the implementation of leadership development programmes
Develop and oversee implementation of strategies that will attract employees to open up about
their mental health
Coordinate interdepartmental and intradepartmental communication strategies
+ Listen to employees’ concerns, seeking ways to address them
Initiate and implement interdepartmental, departmental, sections and units stress manage-
ment activities that will also to promote team work
+ Plan, implement and manage the overall Talent Acquisition Strategy
Prepare periodic reports
+ Perform any other official duties that may be assigned by supervisor

.

.

.

.

6. TERMS AND CONDITIONS:
Five 5) years contract with remuneration and fringe benefits as per ATCL Scales and Incentive
Scheme

7. MODE OF APPLICATION FOR ALL APPLICANTS:
Interested applicants must submit a dully signed letter for consideration of the application
attached with the following:

i.  Adetailed curriculum vitae (CV),

ii. Certified copies of all certificates (including secondary school), other relevant certificates,
Applicants who have studied outside Tanzania should have their certificates approved by
relevant authorities Tanzania Commission for University (TCU) or National Examination
Council- NECTA)

ii. Two recent passport size photographs

iv. Name and address of at least two reputable referees;

v. Applicant’s reliable contact address, email address and telephone number.

Note: Misrepresentation of qualifications or any other information on application shall warrant legal
consequences

8. CLOSING DATES:
Applicants should consider the following closing dates for each post as follows:
Within Fourteen (14) days from the first date of this announcement

The application letters should be directed to the following address: -

Managing Director and CEO,
Air Tanzania Company Limited,
P.0. Box 543,

DAR ES SALAAM

216380002
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'FERNANDES: UNITED

IMEJIPANGA KUSHINDA MATAJI
mﬂ\p

MANCHESTER, England

MANCHESTER United imeimarika na
ipo tayari kushinda mataji, kwa mujibu wa
kiungo, Bruno Fernandes.

Mashetani wekundu hao walishika na-
fasi ya pili kwenye Ligi Kuu, wakiwa wam-
emaliza kwenye nne bora mfululizo kwa
mara ya kwanza tangu mwaka 2013, lakini
walifungwa kwenye fainali ya Ligi ya Eu-
ropa na Villarreal.

Ole Gunnar Solskjaer amekiimarisha
kikosi chake kueleka kuanza kwa msimu
mpya, akipata huduma ya Jadon Sancho
kutoka Borussia Dortmund na kukubali
uhamisho wa Raphael Varane kutoka Real
Madrid.

Na sasa Fernandes, ambaye alifunga ma-
bao 18 na kutoa pasi za mwisho 12 kwenye
Ligi msimu uliopita, anaamini United in-
aweza kuwa bora zaidi.

“Kwa kawaida mara zote nafikiri tuna
nafasi ya kushinda chochote tunachoki-
taka, au pale tunapojaribu kushinda, kwa
sababu nafikiri msimu uliopita hatukuwa
na bahati na hatukushinda mataji,” alisema
Fernandes, ambaye aliongoza kwa kuten-
geneza nafasi nyingi 95 kwenye Ligi Kuu
msimu wa 2020-21.

“Tulifuzu kucheza fainali ya Ligi ya Eu-
ropa, lakini bahati mbaya hatukushinda.

Lakini bado tukiwa na usajili au bila us-
ajili, Manchester United mara zote ni mp-
inzani mgumu, tutajaribu kushinda kila
mashindano tutakayoingia.”

Fernandes alifunga mabao 28 kwa Unit-
ed katika mashindano yote, ikiwa ni idadi
kubwa zaidi kwa kiungo kwenye msimu
mmoja wa Ligi Kuu England, akiizima ile ya
Frank Lampard aliyofunga mabao 27 kwa
Chelsea msimu wa 2009-10.

MANCHESTER, England

PEP Guardiola amesema Manchester City inaweza
kuchezesha kikosi cha wachezaji wasio na uzoefu kwe-
nye mechi ya Ngao ya Jamiii, ili wakubwa wapate muda
wa kupumzika kutokana na uchovu wa msimu uliopita na
michuano ya Euro 2020.

Man City ilianza maandalizi ya msimu mpya kwa ushin-
di wa 2-0 dhidi ya Preston North End, Jumanne.

Guardiola aliwapanga Joao Cancelo, Nathan Ake, Ru-
ben Dias na Benjamin Mendy kwenye safu ya ulinzi pamo-
ja na golikipa chipukizi wa Marekani, Zack Steffen, huku
Fernandinho na Riyad Mahrez walikuwa wachezaji pekee
kutoka kikosi cha kwanza.

City ilitwaa taji la Ligi Kuu kutoka Liverpool msimu uli- )

Allegri alikataa kuinoa Real Madrid

itachezesha vijanajNgao)yaamii

. Wembley, AgOSti 7. -~ = —~meer~ -~~~

opita pia wakishinda kombe la EFL na kufika fainali ya Ligi
ya mabingwa Ulaya, ambako walifungwa na Chelsea.
Huku wachezaji wake wengi wakiwa wameshiriki mi-
chuano ya Ulaya, Guardiola anaona kwamba ni muda wa
kuwapumzisha nyota wake Wakubwa, s
Jumamosi watacheza na Barnsley kwenye uwanja wao
wa akademi ukiwa ni mchezo wa mwisho kabla ya mechi
ya Ngao ya Jamii dhidi ya Leicester City kwenye dimba la

Akizungumza kupitia tovuti rasmi ya klabu hiyo baada
ya ushindi dhidi ya Preston, Guardiola alisema: “Tuna-
takiwa kuzoea kuwa na wachezaji watatu au wanne wa
kikosi cha kwanza, kila wiki na wachezaji wengi watarudi
kuendelea kucheza na sisi.”

TURIN, Italia

KOCHA Massimiliano Allegri amebainisha
kwamba, alikataa nafasi ya kuinoa Real Ma-
drid ili aweze kurudi kwa mara ya pili kui-
fundisha Juventus.

Allegri aliteuliwa kuwa kocha wa Biancon-
eri hao Mei, mwaka huu baada ya Andrea
Pirio kufungashiwa virago vyake baada ya
msimu mbaya, akimaliza nafasi ya nne kwe-
nye Ligi Kuu ya Italia, Serie A.

Allegri aliwaoongoza miamba hao wa Tu-
rin kushinda taji la Ligi Kuu la Serie A mara
tano mfululizo, mataji manne ya Coppa Italia
na mara mbili kutinga fainali ya Ligi ya ma-
bingwa Ulaya.

Allegri mwenye umri wa miaka 53, Ju-
manne alibainisha kuwa angeweza kuchukua
nafasi ya kuinoa Madrid kabla ya Carlo Ance-
lotti kuchaguliwa kama kocha mkuu.

“Natakiwa kuishukuru Real Madrid na rais
kwa nafasi waliyonipa mimi (kuwa kocha wa
Real Madrid). Halafu nilifikiria kuhusu hilo na
nikachagua Juventus,” alisema Allegri wakati
akizungumza na waandishi wa habari.

“Ilikuwa nafasi ya mapenzi kwa klabu na
kwa hakika nilifurahia nafasi ya kuinoa kla-
bu”

Inter Milan ilitwaa taji la Ligi Kuu msimu
wa 2020-21 na kumaliza umwamba wa Juven-
tus wa kulitwaa taji hilo mara tisa mfululizo.
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Chelsea wana nafasi kubwa | no Kounde utakaomuweka
ya kumsajili Kounde na ata- | hapo hadi mwaka 2026.

LONDON, England

CHELSEA M imefikia | Saini mkataba wa miaka mi- Imeripotiwa kuwa ka-
makubaliano ya kumpa { tano hapo Stamford Bridge. § tika mpango huo, Chelsea
mkataba wa miaka mitano Iliripotiwa wes Jumanne , watamtoa pia mlinzi wake

les Kounde katika diliamba- | Chelsea na Kounde yame- Zouma hakuwa na na-
lo litamhusisha Kurt Zouma.¢ shafikia makubaliano na | fasiya kudumu katika kikosi

Kounde amekuwa kwe- | nyota huyo mwenye umri I cha Chelsea chini ya kocha,
nye rada za klabu nyingi ) wa miaka 22 atasaini wakati | Thomas Tuchel katikati ya
kubwa, zikiwemo Real Ma- , wowote. —‘-v-* msimu uliopita, wakati awa-
drid na Manchester United, Mwandishi wa Sky Sport | li alikuwa chaguo la kwanza
tangu aliposhinda taji la Ligi | Italia na habari za usajili, ¥ chini ya kocha, Frank Lam-
ya Europa akiwa na Sevilla | Fabrizio Romano, sasa ame- pard kabla ya Krismas.
mwaka 2020. bainisha kuwa Chelsea itam-
Kwa mujibu wa Daily Mail, | pa mkataba wa miaka mita-

mlinzi wa kati wa Sevilla, Ju- | kwamba, mazungumzo ya Fva kati, Zouma.

e
S

LIVERPOOL KUTOA PAUNI MIL 30 KWA TRAORE

LIVERPOOL, England Jota kutoka Wolves kipindi cha liwa na Jose Sa, huku Ruben Neves

majira ya joto kilichopita na sasa  yupo tayari kuuzwa kama Wolves
LIVERPOOL inafikiria kutoa kiasi ~ wanajaribu kumleta Traore ili kui- watapata fedha wanayohitaji ya

cha pauni milioni 30 kwa Wolves = marisha ushindani. pauni milioni 30.

ili kumsajili winga wake, Adama Wolves wanajiandaa kumuuza Traore pia yupo tayari kuondo-

Traore wakati wekundu hao waki-  Traore kipindi hiki cha majira ya  ka, licha ya kufikia makubaliano ya

wa kwenye harakati za kuimarisha joto, huku mtandao wa 90 uliripoti ~ kusaini mkataba mpya Novemba

kikosi chao kuelekea msimu wa mwezi uliopita kwamba, mauzo mwaka jana.

2021/22. ya mchezaji huyo ni kwa ajili ya Liverpool awali walikuwa wana-
Mohamed Salah, Sadio Mane kutafuta fedha za kusajili wachezaji  husishwa na Traore mwaka 2020

na Roberto Firmino wamebakiwa wapya chini ya kocha mpya, Bruno  wakati Wolves walipoweka wazi H

kuwa ndio nyota watatu muhimu  Lage. kwamba thamani ya winga huyo '
r wa mbele pale Anfield lakini Liv- Golikipa Rui Patricio tayariame- wa Hispania ni kati ya pauni mil- Sy
erpool walipata huduma ya Diogo  ondoka na nafasi yake imechuku- ioni 60 na milioni 80. Wi o

MANCHESTER, England Tayari uhamisho wa Jodon Sancho aki-
tokea Borussia Dortmund kwa pauni milioni
MANCHESTER inatarajia kuwauza baa- 73 umekamilika wiki iliyopita.
dhi ya wachezaji ili kujiimarisha msimu huu Na hivi karibuni United itatangaza kuka-
huku ikijiandaa kutumia pauni milioni 75 milisha usajili wa beki wa Real Madrid Raph-
hadi 100, kwa mujibu Daily Mail. ael, Varane kwa pauni milioni 42.
Katika mpango huo United inataka ku- Kiungo mpya na beki wa kulia wa Athletico

muuza Pogba kwa pauni milioni 50 na Lin- Madrid, Trippier anatarajiwa kusajiliwa na
gard kwa pauni milioni 30 na mauzo hayo  United wiki kadhaa zijazo, lakini usajili huo
kutumika kumsajili kiungo na kupatasainiya  utategemea kwa kiasi kikubwa iwapo Pogba
beki Kieran Trippier. na Lingard wataruhusiwa kuondoka.




22 Nipashe ...........
TANGAZO

UNITED BANK FOR AFRICA (TANZANIA)LIMITED [ /B A "

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA 30.06.2021

uni ya 32 kifungu namba 3

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 JUNI 2021
KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30 JUNI 2021

(Kiasi kwa shilingi milioni)

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo Robo Robo ya Robo ya Limbikizo la Limbikizo la
Mwaka ya Mwaka ya Mwaka ya sasa Mwaka linganishi Mwaka wa sasa - Mwaka linganishi|
30-Jun-21 31-Mar-21 __ _ _ 30-Jun-21 31-Mar-21 30-Jun-21 30-Jun-20
A MAL I: Miiririko wa Fedha Kulqkuna na Shughuli za Uendeshaiji:
1|Fedha Tasimu 4260 4929 m""‘;"’é ,[Hh‘“f"” :f",”s‘ 1910 754 3438 204 )
. . . : arekebisho kwa Ajii yo:
g i“"OkKO"f“K B?Ck‘:uu ya T“”SZO’_EO‘_ 22'3;:; 2“:':22 ~Hasara Kafika Mo 276 133 276 256
W.e eZO.jI ati O» mgnf] za Serikal l. . : ' - Badiliko Halisi Katika Mikopo (3.599) (11.883) (3,599) (7.785)
4|Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 5,967 4,285 - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali . - R .
5|Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 0 0 - Mabadiliko Halisi Katika Amana 19,825 (15,361) 19,825 (38.761)
6|Miamala Baina ya Matawi = = - Mabadiiko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa 1,896 (5.960) 1,896 10,701
7 |Bili Zilizoafikiwa S S - Mabadiiko Halisi Katika Dhima Nyingine 1,086 17 1,086 (540)
8|Dhima za Wateja Zilizokubalika ° ° -Mobadilko Halisi Kafika Mali Nyingine (2657) 1,657) (2657) 1342
9|Mikopo liiyotolewa kwa  Benki Nyingine 46,300 32,006 -Kodiliyolipwa 2 (28) o 2
10 |Uwekezaji Katika Amana Nyingine = = -Mengineyo (oainisha) = = o =
11 |Mikopo Halisi liyopo 71,445 67,846 Fedha Halisi zilizotolewa (ziizotumika) kwa shughuli za vendeshaji IL,737 32,885 gm (31,842
12|Maii Nyingine 10271 7,615 ) )
13| Uwekezaji wa Hisa ~ _ . Mhm‘lko‘ Tna Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
14| Akaunti za udhamini . = S"W‘O _L“"°pb‘A’kT?W°K ; " . " né]
nunuzi wa Mali zo Kudumu
15 |Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 1,853 1,334 Mapato KuTokulnu naMauzo ya Maliza kudumy ( 7’ { 7) ( 7’ [ A
16|JUMLA YA MALI 176’642 154,439 Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - - -
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - - - -
B. DHIMA Mengineyo (bainisha) - - -
17|Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 48,196 36,970 Feaha Holis Ziizotolewa (dlizofumika) kwa Shughuli za Uwekezcii (661) 51) (661) (225)
18| Amana za Wateja 85,136 75,781
19 |Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - Ill. Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
20|Amana Maalumu 8,263 9,020 Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - -
21 |Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni yo Muda Mrefu = = = =
22 |Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa B s Mapato Kutokana na Utoaj wa Midj wa Hisa - - - -
23| Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 1314 917 Gawio Lilloipwa kwa FedhaTasimu : : : -
24|Dhima Ia Tozo kwa Ajili va Usuluhishi Bai Benki na Mtei ~ ~ Mabadilko Halisi Kafika Madeni Mengine > > = 2918
jili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja Mengineyo [bainihal ) ) ) i
25|Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matowi ) - - Fedha Halis Zfzotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha - - - 29,916
26 |Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 1,814 2,829
27 |Dhima Nyingine 4811 3,725 . - .
28| Madeni ~ ~ IV. Fedha Tasimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
20| JUMLA YA DHIMA T 5980 Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha tasimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu 18,076 (32,936) 19,803 (2,151)
L ———— Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka 86,138 1 1954 1 19,54 107,794
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka 104,214 86,138 138,877 105,644
30 |MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 27,108 25,197 = = —
C. FEDHA ZA WANAHISA TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 JUNI 2021
31 |Mtaiji wa Hisa Uliolipwa 31,420 31,420 (Kiasi kwa shilingi millioni)
32| Akiba ya Miaiji 29,104 29,104 m . . " .
33| Mapato Yaliyobakizwa (37,053 (37,083) Mta]l wa Mah;')n juu Mapato . Zl'ada ya T'engo la | Mengineyo | Jumla
34|Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 3,636 1727 Hisa yabeiya |yaliyobaki |Kisheria ziadaya
35| Akaunti Nyingine za Mtaji = = hisa wa jumla
36 |Stahiki ya Wenyehisa Chache - -
37|JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 27,107 25,197 Wiwakarwa sasa 2021
e — Salio l]a mwanzo wa mwaka 31,420 29,104 (37,053) - - - 23471
38| Dhima Zisizo Dhahiri 951,915 869,874 Faida/ (Hasarz.i) Hah§1 blaada ya kodi ya mapato - - 3,636 - - - 3,636
39 [Mikopo Chechefu 4,029 3,873 Mgpato mengine yefhyolumulshwa - - - - o B .
40|Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 354 390 Miamala na wanahisa - - 5 - - - -
41 |Mali Nyingine Chechefu - - Gawio lililolipwa - - - - - - -
Ziada ya kisheria - - - - - - -
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Tengo la ziada ya jumla . . . . . . .
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 15% 16% Mengineyo ) B ~ ~ ~ B R B
(i) |Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 5.60% 6.19% .
. ; ! Share issued - -
(i) |Uwiano wa Mikopo Ghafina Jumla ya Amana 77% 74% Saliol ish k a0 P10 B TR
(iv)  |Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 40% 44% 210 12 mwisho wa mwaika : - (3417 - 2 - ¢
(v)  |Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 83% 84%
(vi)  |Ongezeko la Amana 10% -25% Mwaka uliopita 2020
(vii) |Ongezeko la Mali 14% -10% Salio la mwanzo wa mwaka 31,420 29104 | (40,498) - - - 20,026
Faida/ (Hasara) Halisi baada ya kodi ya mapato - - 3445 - - - 3445
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI Mapato mengine yaliyojumuishwa - - a - . . .
KWA ROBO MWAKA ULIOISHIA 30 JUNI 2021 Miamalz na wanahisa : : : : : : :
(Kiasi kwa shilingi milioni) Gawio lilolipwa - - - - . . -
Ziada ya kisheria - - - - - - -
Robo ya Robo ya Limbikizo la Li la . .
Mwakasosa  Mwaka linganishi  Mwakawasasa  Mwaka linganishi | | 16160 [4Ziada yajumla - - - - - ) -
30-Jun-21 31-Mar-21 30-Jun-21 30-Jun-20 Mengineyo - - - - - - -
1 |Mapato ya Riva 3109 2803 5912 7855 | [Shareissued . ' _ . . : :
2 |Gharama za Riba (1,040) (765) (1,805) (2855 |Salio la mwisho wa mwaka 31,420 29,104 (37,053) - - - 23471
3 |Mapato Halisi ya Riba (1 kutoa 2) 2,069 2,038 4,107 4,998
4 |Madeni Viza Yaliyofutwa > = = = Jina na Cheo Saini Tarehe
5 |Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo - - - -
& |Mapato Yasiyo ya Riba: m,, ﬁ’“ 647:2 4,9& 1 Kingsley U\irjfun ) Imesainiwa 29th July 2021
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo  na Miamala ya Fedha za Kigeni 257 312 569 597 Mkurugenzi Mtendaiji
6.2 Ada na Kamisheni 3.355 2719 6,073 4329
6.3 Gawio ) - - - - 2| Chomete Hussein Imesainiwa 29th July 2021
6.4 Mapato Mengine 52 38 90 36 Mkuu wa Fedha
7 |Gharama Zisizo za Riba: (3,796) (3,352) (7,148) (6,979) . =
7.1 Mishahara na Mafoo UGE] 0 ?5% (3,5% (3,37'9{' 3| JosephRinga Imesainiwa 29th July 2021
7.2 Ada na Kamisheni (413) (305) (718) (301) Mkaguzi Mkuu wa Ndani
7.3 Gharama Nyingine (1.768) (1.431) (3.199) (3299) |
8 |Foida /(Hasara) ya Uendeshaii LIS L5 3892 2581 Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaii ni zilizile ziizotumika wakati wa uandaaii wa Taarifa za
‘Z l:f: /‘G(::::X; :; 0"':'[’;:“ da ya Kodi ya Mapato 1'9(12—21 ”%] B £—2] 2'9(3—:]- feqhg zilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama kuh’kuqv na mabadiliko kotikoﬂsero za vandagiji taarifa za fedha katika
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) N - - - kipindi cha robo mwaka ya/mwaka wa sasa, mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8).
12 |Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 1,910 1,727 3,6_35 2,945
13 |idadi ya Wadjiiwa 121 114 121 17
14 |Mapato kwa Hisa 304 275 579 469 Jina na Cheo Saini Tarehe
15 |Idadi ya Matawi 6 5 6 4
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANIS! 1 Ameuvok‘o Manongi Imesainiwa 29th July 2021
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 1.15% 1.06% 2.20% 097% Mkurugenzi
(i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 7.30% 7.10% 13.90% 8.77%
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 56.04% 57.09% 56.53% 9.71% 2| Oliver Alawuba Imesainiwa 29th July 2021
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 1.50% 1.50% 2.98% 1.45% i
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HABARI MICHEZO

SIMBA SC YAIFANYIA
KAZIRIPOTI YA GOMES

Na Saada Akida

ONGOZI wa Simba
umesema baada ya
mapumziko ya wiki
mbili kwa wachezaji
wao wanatarajia kurejea kwa
kishindo kwa kusajili kikosi
imara ‘Unbeaten’ kuelekea
msimu ujao wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara na michuano ya
Ligi ya Mabingwa Afrika.
Akizungumza na gazeti
hili jijini Dar es Salaam jana,

Makamu Mwenyekiti wa Bodi
ya Wakurugenzi wa Simba,
Salim Abdallah, ‘Try Again’
alisema wanaendelea vizuri
na mipango yao ya mabore-
sho ya kikosi ikiwamo kusajili

wachezaji wenye uwezo
mkubwa.
Alisema viongozi wana

uhakika na wachokifanya, iki-
wamo kuwa makini katika us-
ajili wao kuhakikisha msimu
ujao wanakuwa na kikosi
imara zaidi.

“Kila kitu kinaenda vizuri,
Wanasimba wanatakiwa ku-
tulia na kusubiri waone kazi
yetu inayofanywa na viongozi
wao, baada ya kupokea ripoti
ya Kocha Gomes (Didier) na
kufanyia kazi mapendek-
ezo yake ikiwamo usajili wa
wachezaji wenye kiwango ki-
zuri na kuwa na kikosi imara
ambacho ni ‘Unbeaten’,”
alisema Try Again.

“Tumejipanga vizuri ka-
tika usajili wetu, mashabiki,

wanachama na wapenzi wa
Simba wanatakiwa kuwa
watulivu kwa sababu wana-
fanya maboresho kwenye
mapungufu yao kulingana na
mahitaji.”

Alisema watafanya mareke-
bisho madogo kulingana na
mahitaji ya benchi la ufundi
kuelekea katika mipango yao
ya msimu ujao wa Ligi Kuu
pamoja na kutaka kufanya
vizuri na kutawala soka la
Afrika.

Wakazi wa Temeke Dar es Salaam wakicheza mchezo wa drafti katika eneo la kituo cha mabasi Temeke Mwisho hivi karibuni.

PICHA: JUMANNE JUMA

‘Katapila’ adai hajachuja kwenye dansi

Na Sabato Kasika

MWIMBAJI mkongwe
wa muziki wa dansi Ro-
gart Hegga ‘Katapila’
amesema, bado yuko vi-
zuri kwenye muziki huo
ingawa baadhi ya watu wame-
kuwa wakidhani kuwa ame-
potea.

‘Katapila® amesema, ku-
tosikika kwake kama zamani
kunatokana na muziki wa
dansi kukosa nafasi ya ku-
tosha kwenye baadhi ya vy-

ombo vya habari hali ambayo
inasababisha  wanamuziki
wengi kutosikika.

“Bado niko imara nikiwa
na bendi ya Sayari inayoon-
gozwa na Badi Bakule, in-
gawa sisikiki kama zamani
kutokana na dansi kukosa
nafasi kwenye baadhi ya vy-
ombo vya habari,” amesema
‘Katapila’.

Mwanamuziki huyo ali-
yepitia bendi mbalimbali
zikiwamo za Twanga Pep-
eta, Mchinga Sound, TOT

-Plus, Extra Bongo na Ruvu
Stars, amesema anaamini
bado muziki wa dansi una
nguvu.

“Ninaamini watu wa dansi,
wanajua niko wapi, lakini
tatizo ni kukosa nafasi ya ku-
tosha kwenye vyombo vya
habari ambayo ingesaidia
kutufanya wanamuziki wote
kutamba kama zamani,”
amesema.

Amesema, yeye Badi
Bakule ni miongoni mwa
waimbaji waliotamba katika

muziki wa dansi, lakini sasa
hawasikiki, lakini wanaamini
mashabiki wanaofika kwe-
nye maonyesho ya bendi ya
Sayari wanajua kile kinacho-
fanywa huko.

‘Katapila’ amesema, ingawa
muziki umekosa nafasi ya
kusikika kwenye baadhi ya
vyombo vya habari, anaamini
ipo siku utarudi katika chati
kama zamani, na kuwataka
mashabiki waendelee kuvu-
milia.

]
Yanga SC yaahidi
kisasi Ngao ya Jamii

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kuchapwa bao 1-0 kwenye
mechi ya fainali ya Kombe la FA dhidi ya
Simba, klabu ya Yanga imewaahidi wana-
chama na mashabiki wake kuwa italipiza
kisasi kwenye mechi ya ufunguzi wa
msimu mpya wa Ligi Kuu Tanzania Bara
2021/22.

Nahodha wa timu hiyo, Bakari Mwam-
nyeto, amesema kuwa baada ya kupoteza
mechi ya fainali dhidi ya Simba na ku-
malizika kwa msimu bila kupata ubingwa,
wanajipanga vema kwa msimu ujao ili
kulipiza kisasi cha kufungwa kwenye
Uwanja wa Lake Tanganyika na kulikosa
kombe la FA.

“Tunashukuru Mungu ligi imeisha sala-
ma. Lakini tunajipanga vizuri kwa msimu
utakaoanza. Tuko vizuri, tunawaahidi
wanachama na mashabiki wa Yanga kuwa
hatutowaangusha kwenye mechi ya Ngao
ya Jamii,” alisema nahodha huyo.

Simba na Yanga zitafungua msimu mpya
wa Ligi Kuu 2021/22 kwenye mechi ya
Ngao ya Jamii.

“Tutalipiza kisasi na pia tutachukua ub-
ingwa. Hata msimu huu lengo letu lilikuwa
ni hilo, lakini ilishindikana, kwa hiyo tu-
najipanga tena kwa msimu ujao,” alisema
Mwamnyeto ambaye alisajiliwa kabla ya
msimu huu, akitokea Coastal Union.

Kwenye Ligi ya Mabingwa, Mwamnyeto
alisema kuwa watajipanga vema ili ku-
fanya vizuri kwenye michuano hiyo pia.

“Hata kwenye mechi za kimataifa, pia
tunakwenda kujiandaa kisawasawa ili
kuiwakilisha vizuri nchi na naamini tuta-
fanya vema,” alisema.

Yanga imemaliza msimu huu ikiwa na
Kombe la Mapinduzi pekee ililolitwaa
Zanzibar Janauri 13, mwaka huu, baada
va kuichapa Simba kwa mikwaju 4-3 va
penalti, zikitoka suluhu bila kufungana
dakika 90 za mchezo.

Coastal Union
Kuwaongezea
mikataba nyota wake

Na Saada Akida

KATIBU Mkuu wa Coastal Union, Rashid
Mgweno, amesema wamejipanga na ku-
waongezea mikataba baadhi ya wachezaji
wao wa kikosi cha kwanza kwa kuhofia
valiyotokea msimu uliopita.

Akizungumza na gazeti hili, Mgweno
alisema kuondoka kwa wachezaji saba
msimu uliopita huku wakiwa huru imewa-
pa fundisho na sasa wako katika mchaka-
to wa kuwaongezea mikataba nyota wao
akiwamo Hance Masoud na wengine.

Alisema mbali na nyota hao tayari
kamati ya usajili imeingia kazini kwa ajili
va kufanya mazungumzo na wachezaji
wapya kwa lengo la kuimarisha kikosi cha
timu hiyo kwa ajili ya msimu ujao wa Ligi
Kuu Tanzania Bara.

“Ni kweli msimu ulioisha hatukuwa na
kikosi imara, hasa baada ya wachezaji
wetu wengi kuondoka bure kasoro, Bakari
Mwamnyeto, hatukufanya vizuri, lakini
tumepata bahati ya kubaki kwenye Ligi
Kuu,” alisema Mgweno.

Aliongeza; “Na sasa hatutaki kurudia
makosa yaliyopita tunawaongeza mika-
taba wachezaji ambao ni hitaji la kocha
wetu, Mgunda (Juma), pamoja na kuanza
mazungumzo na wachezaji wapya.”
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Mchezaji wa Zambia, Ireen Lungu (chini), akiwania mpira dhidi ya Andressa wa Brazil katika mchezo wa michuano ya Soka la Wa-
nawake Olimpiki baina ya timu hizo juzi, mjini Saitama, Japan. Brazil ilishinda 1-0 na kutinga Robo Fainali. PICHA: MTANDAO

SIMBA, MANARA

WAACHANA RASMI

@ ® OKlabu yamshukuru kwa kazi aliyoifanya, huku nafasi

yake ikipewa mwandishi wa habari...

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Simba imetangaza kuachana
na Mkuu wa Idara ya Habari na Mawasiliano
ya Klabu hiyo, Haji Manara, baada ya kuto-
taka kuendelea kuhudumu klabu hiyo, na
hapo hapo imemteua Ezekiel Kamwaga
kuwa Kaimu Mkuu wa idara hiyo kwa muda
wa miezi miwili.

Kwa mujibu ya taarifa iliyotolewa na kla-
bu hiyo jana, ikitoka kwenye Bodi ya Waku-
rugenzi imesema kuwa imeridhia matakwa
ya Manara kutoendelea kuhudumu katika
nafasi hiyo kama Msemaji wa Klabu, hivyo
imemshuruku na kumtakia kila la kheri ka-
tika shughuli zake.

Taarifa hiyo iliyochapishwa kwenye
mtandao rasmi wa klabu hiyo, ilisema in-
amshukuru kwa maneno aliyoyatumia ku-

waaga Wanasimba katika kundi la viongozi
wa Simba (Simba HQ) na kwa kazi kubwa
aliyoifanya kwenye klabu hiyo kwa kipindi
chote alichoshika nafasi hiyo.

Katika taarifa hiyo, pia klabu hiyo imem-
teua Kamwaga kuwa kaimu kwa kipindi cha
miezi miwili, ambacho atashiriki mabore-
sho ya muundo na utendaji wa idara hiyo.

Ilisema kuwa kaimu huyo ni mwandi-
shi wa habari mwenye uzoefu wa zaidi ya
miaka 15 kwenye tasnia ya habari, akifanya
kazi kwenye vyombo vya habari vya ndani
na kimataifa.

Pia, ilisema kuwa mkuu huyo anaijua vi-
zuri klabu ya Simba na historia yake, kwani
ameshawahi kuitumikia katika nafasi ya
Msemaji na Kaimu Katibu Mkuu wa Simba.

Vile vile, taarifa hiyo ilisema mara baada
ya maboresho ya Idara ya Habari na Ma-

wasiliano, pamoja na idara zingine klabu
itatangaza fursa mbalimbali za ajira katika
kipindi cha wiki chache zijazo.

Manara aliteuliwa na klabu hiyo kuwa
msemaji wa klabu 2015, akichukua nafasi
ya Asha Muhaji aliyefariki mwaka 2020, na
kuhudumu kwa miaka sita.

Kamwaga alishawahi kuwa Katibu Mkuu
wa klabu hiyo 2014, kazi ambayo aliihu-
dumu kwa muda wa miezi sita tu, chini ya
aliyekuwa Mwenyekiti wa wakati huo, Ismail
Aden Rage.

Ikumbukwe Kamwaga alichaguliwa kuwa
Kaimu Katibu Mkuu akichukua nafasi ya
Mwanasheria Evodius Mtawala, akitoka
kuwa Ofisa Habari wa klabu hiyo, na baada
ya kuteuliwa, ndipo marehemu Muhaji naye
akateuliwa kuchukua nafasi ya Kamwaga.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Yanga kukamilisha
usajili wiki mbili

Na Saada Akida

UONGOZI wa Yanga sasa umeele-
keza nguvu zake katika kuimarisha
kikosi na wanatarajia ndani ya wiki
mbili watakuwa wamekamilisha
usajili wa kikosi cha timu hiyo,
kuelekea msimu ujao wa Ligi Kuu
Tanzania Bara na michuano ya
kimataifa.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Mshauri wa Yanga, Senzo Maz-
ingiza alisema baada ya kurejea
kutoka Kigoma walikuwa na kikao
viongozi wote wa kamati ya utend-
aji kwa lengo la kukamilisha usajili
wa wachezaji wapya.

Alisema uongozi umejipanga
Vizuri na ndani ya wiki ijayo kikosi
cha Yanga kitakuwa imara kul-
ingana na kukamilisha usajili wa
wachezaji wapya na kuungana na
wenzao kurejea kambini mapema.

“Uongozi umejipanga vizuri, nda-
ni ya siku hizi chache tutakamilisha
usajili wa wachezaji wapya, zoezi
la usajili linaendelea ili kuhakikisha
nyota wapya wanakuwa sehemu
va kikosi kuelekea michuano ya
Kagame,” alisema mshauri huyo.

Alisema wako makini katika
usajili wa ndani na nje, kulingana
na mahitaji yao kuelekea msimu
ujao kwa kufanya vizuri katika
michezo ya Ligi Kuu na michuano
va Kimataifa.

“Muda ni mchache tunatakiwa,
kukamilisha usajili mapema kabla
va Agosti 15, tuna kazi ya kufanya
na tuko makini hadi wiki ijayo
tukamilishe usajili kwa asilimia
kubwa,” alisema Senzo.

Alisema kuwa na kikosi imara
kwa msimu ujao kulingana na jinsi
ya mapendekezo ya benchi lao la
ufundi chini ya kocha wao Nesred-
dine Nabi kwa ajili kuboresha
kikosi chao kulingana na mahitaji
ya Msimu ujao.

Mshauri huyo alisema wa-
natarajia wachezaji wapya kuanza
kuonekana katika michuano ya
Kombe la Kagame itakayoanza
kutimua vumbi Agosti Mosi mwaka

Katika michuano hiyo Yanga
imethibitisha kushiriki ikiwa ni
miongoni mwa timu za nchi sita
ambazo zitacheza michuano hiyo
huku ikiwa imepangwa kundi C am-
balo kuna Yanga, Nyasa Big Bullets
(Malawi) na Express FC (Uganda).

Kundi B kuna AZAM FC (Tanza-
nia), Atlabara (Sudan Kusini), Tusker
(Kenya) na Kundi A kutakuwa
na KCCA (Uganda), Le Messanger

Ngozi FC (Burundi) na KMKM FC
(Zanzibar)
g 770856"541002">
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