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Utata kufutwa ada kidato cha 5na 6 = E———
- Utenganishaji wa

Na Waandishi Wetu

UTATA umeibuka kuhusu kufutwa
kwa ada ya shule kwa wanafunzi wa
kidato cha tano na sita nchini, wazazi
wakilipa ada hiyo kwa mwaka huu wa
masomo huku serikali ikisema itatoa
tamko ikiwa watarejeshewa fedha au
la.

Akiwasilisha bungeni mwezi uliopi-
ta mapendekezo ya bajeti ya serikali
kwa mwaka wa fedha 2022/23, Wa-
ziri wa Fedha na Mipango, Dk. Mwig-
ulu Nchemba, alipendekeza kufuta
ada kwa kidato cha tano na cha sita
ili kuwapunguzia gharama wanafun-
Zi.

Hatua hiyo ina maana kwamba
ada sasa haitakuwapo kwa shule
za serikali kuanzia elimu ya awali
hadi kidato cha sita baada ya seri-
kali kuanza kutekeleza Mpan-
go wa Utoaji Elimumsingi Bila
Malipo, maarufu Elimu Bure, mwaka
2016.

Waziri Nchemba alibainisha kuwa
kwa sasa wanafunzi wa kidato cha
tano ni 90,825 na kidato cha sita ni
56,880 na mahitaji ya fedha ni Sh. bil-
ioni 10.339.

“Kwa hatua hii, elimu bila ada ni

kuanzia shule za msingi mpaka kidato
cha sita. Serikali itajipanga kuangalia
namna ya kusaidia vyuo vya kati kadri
hali ya uchumi itakavyotengemaa,”
Dk. Mwigulu alisema.

Waziri huyo alibainisha kuwa seri-
kali imeendelea kugharamia progra-
mu ya elimumsingi bila ada ambapo
hadi Aprili mwaka huu, Sh. bilioni
2445 zilitolewa.

Licha ya Bunge kuridhia mapende-
kezo hayo, Nipashe imebaini katika
shule kadhaa ilizofuatilia utekelezaji
wa uamuzi huo, zikiwamo za Mara,
Dodoma, Dar es Salaam na Kiliman-
jaro, ada hiyo imelipwa na wazazi wa
wanafunzi waliojiounga na kidato cha
tano mwaka huu, pia walioingia ki-
dato cha sita kwenye shule zinazomi-
likiwa na serikali.

KKAULI YA SERIKALI

Alipoulizwa na Nipashe jana kuhu-
su utata huo wa ada ya kidato cha
tano na sita kulipwa licha ya serikali
kutoa tamko la kuifuta, Kamishna
wa Elimu nchini, Dk. Lyabwene Mta-
habwa, alisema suala hilo watalitolea
tamko baadaye.

“Mwanafunzi yeye akae aendelee
na shule, hilo suala tutatoa tamko

baadaye. Tunataka tukae tuone tamko
la kufutwa ada utekelezaji wake un-
aanza lini na kuamua waliolipa kama
wanapaswa kurejeshewa ili ziandikwe
barua.

“Kwa hiyo, inahitaji kukaa kuamua
hilo jambo litekelezwe vipi, tutasema
baadaye,” Dk. Lyabwene alisema ka-
tika ufafanuzi wake kwa Nipashe.

Wakati wa kuahirisha mkutano wa
Bunge juzi, Waziri Mkuu Kassim Ma-
jaliwa, pamoja na mambo mengine,
alitoa ufafanuzi kuhusu ugharamiaji
wa elimu unavyotekelezwa na serikali
kupitia Mpango wa Utoaji Elimumsin-
gi Bila Malipo.

Alisema kuwa serikali kupitia Wara-
ka wa Elimu Na. 5 wa mwaka 2015 na
Waraka wa Elimu Na. 6 wa mwaka
2015, umetoa maelekezo bayana
kuhusu utekelezaji wa elimumsingi
bila ada.

Waziri Mkuu alisema maekezo hayo
ni pamoja na matumizi ya fedha za
utawala ambazo hutolewa Hazina
na kupelekwa moja kwa moja ka-
tika akaunti za shule za msingi na se-
kondari nchini kwa ajili ya vifaa vya
kufundishia na kujifunzia, ukarabati,
uendeshaji wa mitihani ya ndani na
utawala.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa k|pol|5| llala ACP, Debora I\/Iag|l|g|mba PICHA: MIRAJI MSALA

Madiwani 9, klgogo wa CCM Kkizimbani

Na Allan Isaack, ARUSHA

WAKAZI 25 wa Tarafa ya Loliondo
katika Wilaya ya Ngorongoro mkoani
Arusha wamefikishwa mahakamani,
wakikabiliwa na shtaka la mauaji ya
askari wa Jeshi la Polisi, G 4200 Koplo
Garlus Mwita.

Washtakiwa hao, akiwamo Mwe-
nyekiti wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM) wa Wilaya ya Ngorongoro,
Ndirango Laizer na madiwani tisa,
walifikishwa jana katika Mahakama ya
Hakimu Mkazi Arusha wakiwa chini ya
ulinzi mkali wa Jeshi la Polisi.

Akisoma hati ya mashtaka mbele ya
Hakimu Mkazi, Herieth Mhenga, Wakili
wa Serikali, Upendo Shembkole, alidai
mahakamani huko kuwa, washtakiwa
hao walitenda kosa hilo Juni 10 mwaka
huu kwa kusababisha kifo cha Koplo
Garlus.

Katika kesi hiyo, upande wa Jamhuri
unaongozwa na Wakili wa Serikali, Up-
endo Shemkole, huku jopo la utetezi
likiongozwa na Wakili, Jeremia Mtobe-

Mawaklh wengine wa utetezi ni
Jebra Kambole, Joseph Ole Shangai,
Peter Madeleka, Denis Mosses, Adolf
Temba, William Ernest, Yonas Masiaya,
Nicholous Ole Senteu, Samaito Mollel,
Julius Lukumay, Ngeeyan Laizer, De-
ogratias Njau na John Lairumbe.

Wakili Upendo alidai shauri hilo
limepangwa kwa ajili ya kutajwa, lakini
waliomba kubadilisha hati ya mash-
taka ili waongeze shtaka moja.

Kutokana na ombi hilo, Mawakili wa
Utetezi, Mtobesya na Madeleka, walip-
inga ombi hilo na wakidai limepelekwa
kwa hatua ambayo siyo sahihi.

Akijibu hoja hiyo, Wakili Upendo
alidai mahakamani huko kuwa ma-
hakama hiyo haina mamlaka ya kusiki-
liza kesi hiyo, hivyo ipo kwenye hatua
za upelelezi na walichowasilisha ma-
hakamani ni kubadili hati na kuongeza
kosa na kimsingi sheria haizuii mahali
popote kubadili hati ya mashtaka.

Baada ya hoja hizo mahakama ilia-
hirisha kwa muda kesi hiyo na baadaye

ilirejea kwa ajili ya kutoa uamuzi mdo-
go.

Hakimu huyo alisema baada ya
kupitia hoja za pande zote mbili, ma-
hakama inaruhusu kubadilisha hati ya
mashtaka kwa kuwa hakuondoi haki
yoyote ya washtakiwa hao.

Akiwasomea hati hiyo mpya ya
mashtaka, Wakili Upendo alidai kosa
la kwanza ni njama ya mauaji kwamba
tarehe na sehemu isiyofahamika huko
Ngorongoro, walipanga njama ya kuua
maofisa wa serikali na maofisa wa poli-
si watakaoshiriki kuweka mipaka Pori
Tengefu la Loliondo.

Alidai kosa la pili ni la mauaji kwam-
ba Juni 10 mwaka huu, eneo la Olo-
losokwan, Wilaya ya Ngorongoro, kwa
nia ovu, walisababisha kifo cha G 4200
Koplo Garlus Mwita.

Hakimu huyo aliwataka washtakiwa
hao kutokujibu lolote kutokana na ma-
hakama hiyo kutokuwa na mamlaka
kisheria kusikiliza shauri hilo na kesi
hiyo iliahirishwa hadi Julai 14, 2022
itakapotajwa.

watoto

pacha

wafanikiwa MNH

Na Romana Mallya

HOSPITALI ya Taifa
Muhimbili (MNH) imefani-
kiwa kuwatenganisha
watoto pacha walioun-
gana baada ya kufanya
operesheni iliyochukua
takriban saa saba ikihu-
sisha kutenganisha ini,
mishipa mikubwa iliyomo
humo pamoja na kuiten-
ganisha ngozi iliyopo
kwenye moyo.

\Watoto hao ni Neema
na Rehema ambao wali-
zaliwa Septemba 21, 2021
kwa njia ya upasuau
wakwva na Kilo 4.9 wote
kwa pamoja katika Hospi-
tali ya Wilaya ya Maswa
mkoani Simiyu, ambao
walipewa rufani kwenda
Hospitali ya Rufani ya
Kanda ya Ziwa (Bungan-
do) na baadaye Hospitali
ya Taifa Muhimbili.

Akizungumza na
waandishi wa habari
jana jioni mara baada
va jopo la wataalam 31
kufanikisha operesheni
hiyo, Daktari Bingwa wa
Upasuaji wa Watoto Hos-
pitali ya Taifa Muhimbili,
Zaitun Bokhary, alisema
walianza kazi hiyo saa
tatu asubuhi na kumal-
izika saa tisa alasiri.

“Katika operesheni hii,
ugumu ulikuwa ni katika
kutenganisha ini, watoto
hawa walikuwa ini lao
[imeungana kabisa na
kuwa kama kitu kimoja
na kuna baadhi ya mi-
shipa mikubwa katika ini
ilikuwa imeungana kwa
hiyo ilikuwa ni vigumu
kutenganisha ini.

“Pia kwenye ngozi
ambayo inafunika moyo
ilikuwa imeungana na
kufanya kitu kimoja
wakati wa kutenganisha
ilibidi ngozi ichanwe au
ifumuliwe ili iweze kuten-
ganishwa.

“Tunamshukuru Mungu
tumeweza kutenganisha
watoto hawa, kutengani-
sha ini na hatimaye kila
mtoto akabaki na ini lake
na mishipa mikubwa ya
damu inayokwenda kwe-
nye ini kila mtoto
amebaki nayo,” alifafan-

va.
Dk. Bokhary alisema
wameweza kufunika
sehemu ya ngozi inayotu-
mika kufunika moyo na
sehemu ya mapafu.
“Watoto hawa walikuwa
wameungana chini ya ki-
fua kwa kiasi kikubwa pia
ilituchukua muda kidogo
kuweza kuzitenganisha
sehemu za kifua na tum-
bo mwisho wa siku tume-
fanikiwa kuwatenganisha
watoto hawa.
“Operesheni hii imehu-
sisha madaktari wa upas-
uaji wa watoto wadogo
(12), timu ya madaktari
wa usingizi (6), madaktari

wa kutengeneza uzuri (4),
madaktari ambao kazi
vao ilikuwa kushughulika
na kuangalia mfumo
mzima wa mtoto unak-
wenda vizuri (2), wauguzi
(6), tulikuwa na timu ya
kutosha iliyofanikisha
upasuaji huu,” alisema.

Mtaalamu huyo alisema
Kupitia upasuaji huo timu
hiyo kwa ujumla imeji-
funza vitu vingi.

“Kama nilivyoeleza
awali , changamoto kub-
wa ilikuwa ni ini kuwa
kama moja katika ku-
litenganisha tunashukuru
tulikuwa na mtaalamu
kutoka Bahrain, Profesa
Martin Corbally, ambaye
ni daktari bingwa anayes-
hughulika na masuala
ya mfumo mzima wa ini
alikuwapo pale amesaidia
sana.

“Hii imetupa changamo-
to zaidi kwa vijana wetu
ambao sasa hivi wapo
masomoni tuweze kuwa-
pata wa kutosha kwa ajili
va kusomea upande huu,”
alisema.

Kuhusu kuungana, alise-
ma hakuna sababu maal-
um wanayoweza kueleza
kuwa imesababisha
watoto kuungana ingawa
kinadharia, wanapotaka
kuungana kunakuwa na
vai limerutubishwa lakini
linashindwa kugawanyika
kama kawaida na ma-
tokeo yake wanatoka
wakiwa hivyo.

“Mzazi mwenye watoto
walioungana tumboni
hawezi kugundua, wito
wajawazito wote ni vizuri
waende Kliniki kule wata-
fanyiwa vipimo wakati
wakiwa bado wajawa-
zito, wanawake wengi
tunaowapokea katika
hospitali yetu, wanatoka
pembezoni mwa Tanzania
sehemu ambako, mama
hajawahi kuhudhuria
kliniki hata mara moja,
anajifungua anapata
watoto wameungana,”
alisema.

Profesa Corbally
alishukuru kwa kushiriki
katika operesheni hiyo
ambayo imefanikiwa kwa
kiwango kikubwa kwa
kuwatenganisha pacha
hao waliokuwa wame-
ungana na kueleza kuwa
itawachukua siku kadhaa
kupata nafuu.

Upasuaji kama huo
ni mara ya tatu ku-
fanyika nchini ambapo
wa kwanza ulifanyika
mwaka 1994 ukihusisha
watoto wawili wa kiume
waliokuwa wameungana
kwenye tumbo.

“Upasuaji wa pili
ulifanyika mwaka 2018
ukihusisha watoto wawili
wa kiume wanaoishi
Kisarawe ambao wana
miaka mitatu na miezi
tisa sasa na wanaendelea
vizuri.
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Mfanyakazi wa TANESCO
afariki dunia akiwa ‘gesti’

Na Neema Hussein, KATAVI

MFANYAKAZI wa Shirika la
Umeme Tanzania (TANESCO)
Mkoa wa Katavi, amekutwa ame-
fariki katika nyumba ya kulala wa-
geni iliyoko Manispaa ya Mpanda
mkoani humo.

Akizungumza na Nipashe jana,
mfanyausafi wa nyumba hiyo, Tedi
Moses, alidai kuwa mfanyakazi
huyo alifika kwenye nyumba hiyo
juzi jioni akiwa anaendesha pikipi-
ki na kupewa chumba.

Alisema baada ya kupewa chum-

o,
AN T

ba, kuna mwanamke alikuja na
kuingia kwenye chumba chake am-
baye inadaiwa walikuwa na uhu-
siano wa kimapenzi na kwamba
baada ya muda, mwanamke huyo
aliondoka na kumuacha mfan-
yakazi huyo chumbani huko.
“Huyo mwanamke alitoka aka-
niaga kuwa anaondoka, atarudi
baadaye lakini hiyo baadaye haku-
rudi badala yake alirudi asubuhi.
Sasa na mimi ilipofika saa tatu
usiku niliondoka, nikaenda kulala,
nimerudi asubuhi, nakuta watu
wengi hapa, nilipouliza wakasema

< RN RS I
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‘yule baba wa chumba namba nne
(4) amefariki humu ndani,” Tedi
alisimulia.

Mjumbe wa Serikali ya Mtaa wa
Ikulu, George Gadasi, alisema al-
ipita asubuhi mtaa huo baada ya
kuona watu wamejaa na alipohoji,
aliambiwa kulikuwa na tukio la
mtu kufia ndani ya nyumba hiyo.

Alisema baada ya kupata taarifa
hizo, walimpigia simu mwenyekiti
wa mtaa huo huku akidai chanzo
cha kifo bado hakijafahamika.

Ofisa Uhusiano wa Hospitali ya
Rufani Mkoa wa Katavi, Emma-

nuel Tinda, alikiri kuupokea mwili
huo na kudai mfanyakazi huyo
anakadiriwa kuwa na umri wa mi-
aka kati ya 30 na 35.

Alisema waliupokea mwili huo
ambao uliwasilishwa kwao na Jeshi
la Polisi waliodai kuutoa nyumba
ya kulala wageni inayofahamika
kwa jina la Lake View na bado wa-
naendelea na uchunguzi ili kubaini
chanzo cha kifo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Katavi, Ali Makame, alithibitisha
kutokea kwa tukio hilo na kudai
kuwa mfanyakazi huyo alikuwa na

Mmoja wa wanachama wa Kituo cha Taarifa na Maarifa Kipunguni, jijini Dar es Salaam, Mary Mwita (aliyesimama), akitoa elimu ya ujasiriamali
kwa baadhi ya wakazi wa eneo hilo mapema wiki hii, kwa lengo la kupunguza tatizo la ajira na ukatili unaosababishwa na umaskini wa kiuchumi
katika jamii. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Waliohusika upotevu mamilioni kikaangoni

Na Neema Hussein, KATAV/I

MKUU wa Mkoa wa Katavi,
Mwanamvua Mrindoko, ameiagiza
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (TAKUKURU) kuwa-
chukulia hatua watumishi wali-
ohusika na upotevu wa fedha za
mapato ya Halmashauri ya Wilaya
ya Mlele Sh. milion 378.

Mrindoko alitoa maagizo hayo
jana kwenye kikao cha baraza

la madiwani wa halmashauri ya
wilaya hiyo kilichojadili hoja za
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hes-
abu za Serikali (CAG), akikabidhi
orodha ya watu 18.

Hata hivyo, kati yao wawili
wameshafariki dunia, hivyo kubaki
na watuhumiwa 16 wanaopaswa
kuchukuliwa hatua. Alisema fedha
hizo zilikusanywa na watumishi
mbalimbali pamoja na mawakala
na baada ya kukusanya fedha hizo,
hazikuwasilishwa sehemu yoyote

wala kuingizwa kwenye mfumo
wa serikali pamoja na muda ku-
tolewa wa kuwasilisha fedha hizo.
“Kama fedha hazijaingizwa kwenye
mfumo wa serikali, hazijaingizwa
kwenye akaunti yoyote serikalini,
maana yake fedha hizo zimeibwa
na kwa kweli hatuwezi kuvumilia
walioiba fedha za umma.

“Kwa hiyo, Kamanda wa TAKUK-
URU uje hapa mbele nikukabidhi
orodha ili muwatafute, muwaka-
mate na mfungule mashtaka ma-

hakamani dhidi yao,” aliagiza.

Naibu Mkuu wa TAKUKURU
Mkoa wa Katavi, Faustine Maijo,
aliahidi kulifanyia kazi agizo hilo
huku Mkaguzi Mkuu wa Nje wa
Hesabu za Serikali Mkoa wa Katavi,
Hassan Khalil, akisema halmashau-
ri hiyo ilikuwa na hoja 79 zilizotole-
wa kwa mwaka 2020/21.

Khalil alisema halmashauri hiyo
ilipata hati yenye shaka kutokana
na mapato yaliyokusanywa kwa
njia ya POS kutowasilishwa benki.

I
Mapokezi
vagarila
Royal Tour
yafunika

Na Waandishi Wetu

MAPOKEZI ya gari al-
iloendesha Rais Samia
Suluhu Hassan kwenye
uandaaji wa filamu ya Tan-
zania The Royal Tour, ya-
mesimamisha shughuli kwa
muda kwenye Viwanja vya
Sabasaba, Dar es Salaam
yanapoendelea maonyesho
ya 46 ya kimataifa ya bi-
ashara, maarufu Sabasaba.

Gari hilo ambalo lilipele-
kwa jana kwenye banda la
Maliasili na Utalii, lilikuwa
kivutio kwa mamia ya watu
waliojitokeza kwenye mao-
nyesho hayo, baadhi wak-
ilipiga picha na video na
wengine kupiga nalo picha.

Baada ya kuwasili kwe-
nye viwanja hivyo majira ya
saa 4:45 asubuhi, lilipokele-
wa kwa gwaride maalum la
askari wa Shirika la Hifadhi
za Taifa (TANAPA) na kuon-
gozwa kwa gwaride hadi
kwenye banda la Maliasili
na Utalii.

Kaimu Kamishna Msaidi-
zi wa TANAPA Kituo cha Dar
es Salaam, Hassan Ngaluma,
alisema wananchi watapata
fursa ya kupiga picha na
gari hilo ambalo lilitumiwa
na Rais Samia kwenye pro-
gramu ya Royal Tour.

“Gari hili liliendeshwa na
Rais kwenye programu ya
Royal Tour, litakuwa kwe-
nye banda letu kama moja
ya vivutio na wananchi
watapata fursa ya kupiga
nalo picha bure,” alisema.

Aliongeza kuwa baada ya
maonyesho ya Sabasaba,
gari hilo litapelekwa Hifa-
dhi ya Taifa Serengeti am-
bako litaendelea kutumika
kwenye masuala ya utalii.

Kaimu Mkurugenzi wa
Bodi ya Utalii, Felix John,
alisema lengo ni kuende-
leza utalii nchini akisisitiza
kuwa tangu filamu ya Royal
Tour imefanyika sekta hiyo
imepiga hatua.

“Wakati wa Covid ni
kama sekta ya utalii il-
ishuka, lakini sasa imerudi
kwenye kiwango kikubwa
na filamu ya Royal Tour im-
echangia kwa kiasi kikubwa
kukuza sekta ya utalii nchi,”
alisema.

Mapema jana, gari hilo
lilitembezwa katika mae-
neo kadhaa ya Jiji la Dar es
Salaam kabla ya kufika kwe-
nye Viwanja vya Sabasaba.

Lilipita Daraja la Tanzan-
ite, Morocco, Magomeni,
Kariakoo, Kurasini hadi Vi-
wanja vya Sabasaba.
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TRA vajizatiti
elimu

ya kodi
Sabasaba

Na Elizabeth Zaya

MAMLAKA ya Mapato Tanza-
nia (TRA) imesema imejipanga
kutoa elimu ya masuala mbal-
imbali kwa wananchi watakaok-
wenda kutembelea banda lao lil-
iloko katika maonyesho ya 46 ya
Biashara ya Kimataifa ya Dar es
Salaam (DITF).

Akizungumza na waandishi wa
habari jana Dar es Salaam kwe-
nye banda la taasisi hiyo, Mkuru-
genzi wa Huduma na Elimu kwa
Mlipakodi, Richard Kayombo,
alisema elimu wanayoitoa inaju-
muisha namna ambavyo walipa-
kodi hunufaika na misamaha ya
kodi.

Alisema katika maonyesho
hayo, wananchi pia watapata
fursa ya kufahamu mambo mbal-
imbali ambayo yamefanyiwa ma-
boresho na Bunge la bajeti la seri-
kali kwa mwaka 2022/23, hasa
kuhusu masuala ya kodi.

“Tunawaomba wawekezaji
na wafanyabiashara wafike ka-
tika banda letu ili wapate elimu,
mambo ni mengi sana ambayo
tumepanga kuwaelimisha, kwa
hiyo tunawaomba wasikose fursa
hii,” alisema Kayombo.

Pia aliwataka walipakodi na
wananchi kwa ujumla waendelee
kuwaunga mkono TRA ili waku-
sanye mapato kwa faida ya Taifa.

“Taifa linategemea ulipaji wa
kodi wa wananchi ili liweze ku-
fanya shughuli zake mbalimbali
kwa ajili ya kuwahudumia wa-
nanchi, hivyo unapolipa kodi,
unakuwa umelisaidia Taifa lako,”
alisema Kayombo.

Alisema tayari timu maalumu
ya wataalam ipo kwa ajili ya
kupokea maoni ya wananchi
sambamba na uwapo wa hudu-
ma ya kujisajili kwa mtandao.

“Katika maonyesho haya ya 46,
TRA imekuwa ikitekeleza kaulim-
biu inayosema ‘mahali sahihi pa
biashara na uwekezaji,” alisema
Kayombo.

Wahofiwa kufa maji wakivusha ng'ombe

Na Futuna Seleman, RUFIJI

WATU watatu wanadaiwa ku-
fariki dunia baada ya kuzama maji
kwenye Mto Rufiji wakati wakijar-
ibu kuvusha ngombe wa mfugaji
kutoka Kitongoji cha Shaurimoyo,

ange Aik.

Kaimu Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Kipolisi Rufiji, Kamishna
Msaidizi Protas Mutayoba, jana
alithibitisha kutokea kwa tukio
hilo lililotokea juzi majira ya saa
tisa alasiri.

Aliwataja watu wanaodaiwa
kupoteza maisha ni Mohamed
Shamete, Juma Rwambo na Msafi-
ri Makiyao waliokuwa wakishiriki
kuvusha ng'ombe hao kupitia mto
Rufiji ili wafike Ikwiriri kwa kusa-
Mkuranga mkoani Pwani.

“Walipofika katikati ya maji,
yakawa mengi wakaanza kusu-

kumwa hao ngombe na vijana
wakakumbwa na mkondo huo
wakapotea na ngombe wakaenda
katika mkondo ambao siyo we-
nyewe.

“Ngombe 25 walipotea na
ng'ombe 170 walioingizwa kwe-
nye maji waliokolewa na wa-
nanchi na kwenda kuhifadhiwa
sehemu maalum kwa ajili ya
hatua zaidi kufanyika,” alisema
Kamanda Mutayoba.

Aliongeza kuwa jitihada zi-
naendelea kwa kushirikiana na
wananchi na kamati ya ulinzi na
usalama wilaya hiyo kwa pamoja
katika eneo la tukio wakianga-
lia mbinu za  kupata miili ya
watu hao na  maeneo ya mto
unapoelekea wananchi wame-
pewa taarifa kama wataona miili
imekwama ama inaelea majini,
watoe taarifa ili taratibu zingine
zikiwamo za kuiopoa na maziko
zifanyike.

Mkuu wa Wilaya ya Rufiji, Meja

Edward Gowelle, akizungumzia
tukio hilo, aliwasisitiza wananchi
kuacha tabia ya kushirikiana na
wafugaji kuvusha mifugo yao kwa
kuwa jambo hilo ni hatari na wa-
nanchi wengi wanaliwa na mam-
ba kutokana na wingi wa mamba
kwenye Mto Rufiji.

“Ninawapa pole mliopoteza
ndugu zenu, ninajua ni mi-
pango ya Mungu lakini ninajua
mnaweza kuepuka, nilishatoa
maelekezo ng'ombe kutoka pointi
moja kwenda nyingine wasiswag-
we, magari yatumike kuwabebea
kwani vifo vya kuliwa na mamba
ni vingi hasa katika harakati za
wananchi kuvusha mifugo bila
kuzingatia taratibu,” alionya.

Aliwataka wananchi kutoji-
amini kuogelea kwenye Mto Rufiji
wenye mamba wengi kwa kuwa
wanahatarisha maisha yao.

“Leo tumepoteza nguvu kazi,
wameacha watoto, wameacha fa-
milia, nalikemea mara kwa mara

jambo hili, tufike sehemu tuache
kutafuta matatizo, usalama ni
mdogo, sote tunajua kuna mam-
ba,” alionya.

Mmiliki wa ngombe hao na
mkazi wa Handeni mkoani Tanga,
John Mollela, alisema alikuwa
akitokea Nangurukuru mkoani
Mkuranga mkoani Pwani na al-
ipoka Rufiji, alikosa gari la kuwas-
afirisha ndipo alipofanya utafiti
kutafuta njia za panya ili kuwavu-
sha ngombe hao ili awahi kufika.

“Ngombe wawili waliliwa na
mamba, mmoja kafa, ishirini wali-
zama, nikalazimika kuwapa wa-
nanchi ngombe mmoja wachinje
ili wanisaidie kuokoa ngombe
waliokuwa wamenasa kwenye
matope.

“Nilitozwa kila ngombe Sh.
300 kwa ajili ya kuvusha, walin-
ieleza kuwa ipo sehemu inaitwa
Mtanange ndipo wanakovushia
ngombe,” alisema.

Kaimu
Naibu
Mkurugen-
zi Mtendaji
wa Shirika
la Uzalishaji
Mali la
Jeshi la Ku-
jenga Taifa
(SUMAJKT),
Kanali

Shija Lupi
(kushoto),
akiangalia
bidhaa
zinazozal-
ishwa na
shirika hilo,
alipotembe-
lea banda
la shirika
hilo, katika
maonyesho
va 46 ya
Biashara ya
Kimataifa
Dar es
Salaam juzi.
Habari Uk.
7. PICHA:
ROMANA
MALLYA

Vigogo TPA kizimbani kwa mashtaka uhujumu uchumi

Na Grace Gurisha

VIGOGO wanne wa Mamlaka
ya Bandari Tanzania (TPA) wame-
pandishwa kizimbani katika Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Kisutu
wakikabiliwa na mashtaka ya kui-
sababishia mamlaka hiyo hasara ya
Dola za Marekani milioni 1.8, sawa
na Sh. bilioni 4.2.

Washtakiwa hao ni: Peter Gawile
(58), Ofisa Rasilimali Watu wa TPA
na Mkazi wa Mianzini; Casmily Lu-
jegi (65), mkazi wa Mbezi Juu na
Mwenyekiti wa Bodi ya Ununuzi
wa TPA; Mashaka Kisanta (59),
Mkurugenzi wa Idara ya Ununuzi;
na Kilian Chale (51), Kaimu Mkuru-

genzi Idara ya Teknolojia ya Habari
na Mawasiliano na Mkazi wa Mbezi
Makabe.

Akisoma mashtaka hayo juzi
mbele ya Hakimu Mkazi Mwan-
damizi Ramadhan  Rugema-
lira, Wakili wa Serikali, Timotheo
Mmari, alidai kuwa washtakiwa
wanakabiliwa na mashtaka matatu
katika kesi ya uhujumu uchumi
namba 38 ya mwaka 2022.

Mmari alidai katika shtaka la
kwanza kuwa washtakiwa hao kati
ya Oktoba Mosi, 2014 na Oktoba
Mosi 2020 mkoani Dar es Salaam,
walikula njama na kuisababishia
TPA hasara.

Alidai kuwa kati ya Januari

Mosi, 2015 hadi Februari 17,2015,
washtakiwa wakiwa maofisa wa
TPA, walitumia madaraka yao
vibaya kwa kutangaza zabuni nam-
ba AE/016/2014-15/CTB/G/39 kwa
nia ya kujipatia dola za Marekani
1,857,908.04.

Ilidaiwa kati ya Oktoba Mosi 2014
na Oktoba Mosi, 2020 maeneo ya
TPA na maeneo mengine ya Dar es
Salaam, washtakiwa kwa makusudi
walitangaza zabuni ya Enterprises
Planning Resources (ERP).

Inadaiwa walitangaza zabuni
hiyo bila kupata kibali cha Bodi
ya Zabuni ya TPA na kushindwa
kufuata kanuni za zabuni, hivyo
kutoa malipo ya awali ya asilimia

40 bila idhini ya bodi hiyo, jambo
lililosababisha TPA hasara ya Dola
za Marekani milioni 1.8.

Hata hivyo, mshtakiwa Madeni
Kipande ambaye alikuwa Mkuru-
genzi wa TPA, hakusomewa mash-
taka hayo kwa kuwa amefanyiwa
upasuaji wa mgongo Muhimbili ka-
tika Kitengo cha Mifupa (MOI).

Upande wa Jamhuri ulidai upele-
lezi wa kesi hiyo, bado haujakamili-
ka na kuomba tarehe nyingine kwa
ajili ya kutajwa.

Washtakiwa hao hawakutakiwa
kujibu chochote kwa kuwa ma-
hakama hiyo haina mamlaka ya
kusikiliza kesi ya uhujumu uchumi
hadi itakapopata kibali kutoka kwa

Mkurugenzi wa Mashtaka nchi
(DPP).

Hakimu Rugemalira pia alihoji
sababu za kuwaleta washtakiwa
hao mahakamani wakati upele-
lezi hujakamilika. Alisema kesi ili-
paswa kukamilika upelelezi ndipo
washtakiwa wafikishwe mahakam-
ani kwa lengo la kuanza kusikiliza.

Pia aliwataka washtakiwa ku-
fanya maombi Mahakama Kuu
kwa sababu kiasi cha fedha wana-
chodaiwa kusababisha hasara ni
kikubwa na kwamba mahakama
yake hiyo haiwezi kutoa dhamana
kwao. Hakimu Rugemalira aliahiri-
sha kesi hiyo hadi Julai 14 mwaka
huu kwa ajili ya kutajwa.



Jumamosi Julai 2, 2022

Nipashe 5

HABARI KITAIFA

Mkurugenzi aingia matatani kukacha ziara ya mkuu mkoa

Na Thobias Mwanakatwe,
IRAMBA

MKUU wa Mkoa wa Singida,
Dk. Binilith Mahenge, amepiga
marufuku  Wakurugenzi wa
Halmashauri za Wilaya na Man-
ispaa zilizopo mkoani humo
kutuma wawakilishi wao kama
hakuna ulazima anapofanya
ziara zake za kusikiliza kero za
wananchi.

Alitoa agizo hilo jana baada
ya kupata taarifa kuwa Mku-
rugenzi wa Halmashauri ya
Wilaya ya Iramba, Michael
Matomora, hakuwapo kwenye
mkutano wa hadhara wakati
akizungumza na wananchi wa
emo wilayani Iramba kwa ajili
ya kusikiliza kero zao.

“Mkurugenzi yuko wapi?
Hawa wananchi wakitoa kero,
nani atazitatua? Ninamwele-
keza RAS (Katibu Tawala wa
Mkoa), RC (Mkuu wa Mkoa)
ninapofanya ziara, wakuru-
genzi wawapo na kama kuna

ruhusa, nijulishwe nafasi yake
itawakilishwa na mtumishi
mwingine.

“Hapa nina Meneja wa
Wakala wa Barabara Tanza-
nia ( TANROADS) ana kazi ny-
ingi sana, nina Meneja Wakala
(TARURA), nina watu wa maji,
Wakala wa Maji na Usafi wa
Mazingira (RUWASA)  wapo
hapa, ni kwa sababu tunataka
kero zao wazisikilize moja kwa
moja kutoka kwa wananchi,”
alisema.

Dk. Mahenge alisema yeye ni
mwakilishi wa Rais, hivyo kero
za wananchi Rais atazipata
moja kwa moja kwa sababu
wananchi wana haki ya kum-
weleza kero zao.

Alihoji kulikuwa na ulazima
gani kwa Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ua Iramba
kwenda kuhudhuria mkutano
wa Tume ya Taifa ya Kudhibiti
Ukimwi Tanzania (TACAIDS)
na kwanini asingetuma mwak-
ilishi kwenda huko ili yeye

ashiriki ziara.

“Marufuku DC (Mkuu wa Wilaya)
na nipate maelezo kama hakukuwa
na mtu mwingine wa kwenda huko
mpaka aende yeye tu, hata aliyem-
wita alipaswa anieleze mimi Mkuu
wa Mkoa kwamba tunajua una ziara
lakini tunamwitaji DED tuone kama
ni yeye tu ndo anatakiwa aende
maana halmashauri ni taasisi,” alise-
ma.

Akizungumzia kero ya maji iliyo-
tolewa na wananchi, aliiagiza RU-

WASA kwamba wiki ijayo wananchi
mara baada ya Shirika la Umeme
Tanzania (TANESCO) kukamilisha
kufunga transfoma ili mota za kusu-
kumia maji zianze kufanya kazi.
Kuhusu elimu, aliwapongeza wa-
nanchi wa Wilaya ya Iramba kwa
kuchangia fedha za chakula kwa ajili
ya wanafunzi wa shule za msingi 76
na za sekondari 25, hatua ambayo
imesaidia wilaya hiyo kufanya vizuri
katika matokeo ya mtihani wa taifa

wa darasa la saba na kidato cha nne.

“Msingi wa mwanafunzi kufanya
vizuri ni pale tu anapokuwa hana
njaa akiwa darasani, ninawashukru
wananchi wa Iramba kwa kuende-
lea kuchangia fedha za chakula,”
alisema.

Mkuu wa Mkoa aliwahidi wa-
nanchi hao kuwa kero zote wal-
izoziwasilisha, serikali itazifanyia
kazi. Katika ziara yake hiyo, kiongozi
huyo aliongozana na wataalamu wa
idara zote za serikali.

Serikali yamwaga
ajira zingine 1,600

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imeajiri watumi-
shi wapya 1,605 wa kada za
afya zilizo chini ya usimamizi
wa moja kwa moja wa Wiz-
ara ya Afya huku nafasi 16 za
madaktari bingwa zikikosa
waombaji.

Watumishi hao walioajiri-
wa ni madaktari, wafama-
sia, wateknolojia wa dawa,
wateknolojia wa maabara,
wateknolojia wa mionzi, wa-
teknolojia wa macho, maofisa
uuguzi, watoa tiba kwa viten-
do, wazoeza viungo kwa vi-
tendo, maofisa afya mazingira
pamoja na wasaidizi wa afya.

Kwa mujibu taarifa iliyotole-
wa kwa umma juzi na Katibu
Mkuu wa Wizara hiyo, Prof.
Abel Makubi, nafasi zilizokosa
waombaji, zitajazwa kwa muji-
bu wa kanuni na sheria za ajira
katika utumishi wa umma.

Alisema  waajiriwa  hao
wanatakiwa kuripoti katika
ukumbi wa chuo cha uuguzi
na ukunga Mirembe mkoani
Dodoma ndani ya siku 14
kuanzia juzi wakiwa na vyeti
halisi vinavyohitajika.

Alisema kwa yeyote ata-
kayeripoti akiwa na nakala
pungufu zinazohitajika,
hatapokewa.

Alisema watumishi hao
wapya wamepangiwa vituo
vya kazi kwa kuzingatia uan-
zishwaji wa Hospitali mpya
za Kanda Mtwara na Chato,
Ujenzi wa Hospitali za Rufani

za Mikoa.

“Pia upanuzi wa majen-
go mapya katika Hospitali
za zamani (Sekou Toure
(Mwanza),Mawenzi (Kili-
manjaro), Maweni (Kigoma),
Mbeya Mkoa na Kanda, Ki-
bongoto, Mirembe (Dodoma).
Mabhitaji ya watumishi wanao-
hitajika katika Hospitali mbal-
imbali za Kanda, Maalumu na
Mikoa ukilinganisha na wag-
onjwa wanaopata huduma,”
alisema.

Awali, alibainisha kuwa
ajira hizo zilitangazwa mwezi
Aprili, 2022 ambapo wizara
hiyo ilipata kibali cha kuajiri
wataalamu 1,650 wa kada
mbalimbali ambapo kati ya
hizo, nafasi 29 ambazo hazi-
husiani na afya moja kwa moja
zitatangazwa na Sekretarieti
ya Ajira.

Alisema katika nafasi 1,621
zilizobaki chini ya wizara hiyo,
waombaji 19,464 ndiyo walika-
milisha taratibu za uombaji
kwenye mfumo huku waom-
baji 8,404 wakishindwa kuka-
milisha taratibu za uombaji.

“Kati ya waombaji 19,464
waliofanyiwa uchambuzi,
waombaji 7,897 walikidhi vig-
ezo vya awali kama vile kuzin-
gatia miundo ya utumishi kwa
kada za afya, waombaji wali-
ohitimu masomo yao kuanzia
mwaka 2020 kurudi nyuma
isipokuwa madaktari bingwa,
wahandisi vifaa tiba, fundi
sanifu vifaa tiba, wateknolojia
na walemavu,” alisema.

MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA

Imethibitishwa na ISO 9001: 2015

TAARIFA KWA UMMA

USAJILI WA NAMBA YA UTAMBULISHO WA MLIPAKODI (TIN) NA MATUMIZI YA

MASHINE ZA KIELEKTRONIKI (EFDs) KWA WAFANYABIASHARA WOTE KATIKA
ENEO LA MKOA WA KODI KARIAKOO

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) inapenda kuwataarifu wafanyabiashara wote katika eneo la mkoa wa
kodi Kariakoo kuwa wanapaswa kusajiliwa na kupewa namba ya Utambulisho wa Mlipakodi (TIN) kwa
mujibu wa kifungu cha 22 cha Sheria ya Usimamizi wa Kodi ya Mwaka 2015. Wafanyabiashara wote
wanatakiwa kujisajili na kupatiwa TIN ndani ya siku kumi na tano (15) tangu tarehe ya kuanza kwa

biashara husika.

Sambamba na hatua hiyo napenda kuwajulisha wafanyabiashara wote katika eneo la mkoa wa Kodi
Kariakoo kuwa wanatakiwa kumiliki na kutumia mashine za kielektroniki za kutolea risiti (EFDs).
Maelekezo haya yanatolewa kwa mujibu wa kifungu cha 36 cha Sheria ya Usimamizi wa Kodi na yanalenga
kuboresha usimamizi wa kodi katika eneo hilo ambalo ndio kitovu kikuu cha biashara nchini.

Kuanzia tarehe ya tangazo hili, mfanyabiashara atakayeendesha biashara yoyote katika eneo la Kariakoo
bila kuwa na TIN na kutumia mashine ya kieleketroniki ya kutolea risiti (EFD) atakuwa ametenda kosa
kisheria linalopelekea adhabu, kifungo au vyote kwa pamoja. TRA itaendesha zoezi maalum katika eneo la
Mkoa wa Kodi Kariakoo kuhakikisha kuwa sheria na taratibu za uendeshaji biashara kama ilivyoelezwa

katika Tangazo hili zinafuatwa.

Wafanyabiashara wote katika eneo la Mkoa wa Kodi Kariakoo wanahimizwa pamoja na maeneo yote nchini
kuendelea kuzingatia sheria na taratibu za kodi ili kujiepusha na usumbufu usio wa lazima. Uzingatiaji wa
sheria na taratibu za kodi ni msingi wa kujenga jamii ya walipakodi wazalendo wenye mchango mkubwa
katika makusanyo ya Mapato nchini na hivyo kuchangia kwa vitendo jitihada za Serikali katika kuwaletea

wananchi wake maendeleo endelevu.

Kwa maswali, maoni, ushauri au taarifa zaidi tafadhali usisite kutembelea ofisi ya TRA iliyopo karibu nawe
au wasiliana nasi kupitia: Tovuti: www.tra.go.tz WhatsApp: 0744 23 33 33 Namba za Bure: 0800 750075,
0800 780 078 na 0800-110 016 Barua pepe: huduma@tra.go.tz services@tra.go.tz

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”

Imetolewa na;

A. J. Kidata
Kamishna Mkuu

216928801
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Klabu zisajili kwa malengo

DIRISHA la usajili kwa klabu za Ligi Kuu Tanzania, Championship, daraja
la kwanza na Ligi Kuu ya Wanawake msimu wa 2022/2023 limefunguliwa
rasmi jana na litafungwa Agosti 31.

Kikubwa kwa sasa ni kuanza kupitia yale mapendekezo ya mwalimu
ambayo alitoa kuna yale majalada ya wakati ule wa usajili wa dirisha dogo
mahali ambapo hapakukamilishwa basi pafanyiwe kazi.

Pia kwa mwendo ambavyo umekwenda tunaamini kwamba, kila baada
ya mechi huwa kunakuwa na vikao vya kamati ya ufundi wanajua tatizo
lipo wapi.

Zipo timu ambazo zimeanza kusajili wachezaji wapya na zipo ambazo
zimeanza kuwaongezea mikataba wachezaji wao basi iwe ni kwa map-
endekezo ya benchi la ufundi.

Yale masuala ya nina mchezaji wangu anajua sijui huyu atatusaidia
muda wake umekwisha ni zamu ya benchi la ufundi kufanya kazi.

Ikumbukwe timu nne za juu zina tiketi mkononi ya kuipeperusha ben-
dera ya Tanzania kwenye michuano ya Ligi ya Mabingwa msimu ujao, mi-
chuano ambayo huandaliwa na Shirikisho la Soka Afrika, CAF.

Yanga ambayo ni bingwa wa Ligi Kuu ikifuatiwa na Simba ambazo zita-
wakilisha nchi kwenye michuano la Ligi ya Mabingwa Afrika, zinapaswa
kuzingatia ukweli kwamba zisajili kwa mapendekezo ya mabenchi yao ya
ufundi.

Hivyo, kutokana na wakongwe hao wa soka nchini, Simba na Yanga
kuwa na uhakika wa kushiriki Ligi ya Mabingwa, zimekuwa zikihusishwa
na wachezaji wengi.

Presha imekuwa kubwa kuanzia kwa mashabiki hadi viongozi wa klabu
hiyo, kila mmoja akitaka kuona wanafanya usajili mkubwa wakuvutia kue-
lekea msimu ujao ambao miamba hiyo inaeleza kupania kufanya vizuri
kimataifa.

Kutokana na presha hiyo, Nipashe tunaona kuna uwezekano ikawa-
poteza viongozi wa klabu na wote waliopewa jukumu la kufanya usajili,
wakajikuta wakisajili kwa ushindani wa nani zaidi badala ya kufuata
maoni na mapendekezo ya mabenchi yao ya ufundi ili mwisho wa siku
waweze kutimiza malengo waliowekewa.

Tumelazimika kukumbusha hilo hasa kutokana na uzoefu mkubwa
tulionao katika kipindi cha usajili hususan kwa klabu hizo mbili, amba-
70 huishia kushindana katika mbio za usajili na mwisho wa siku kujiku-
tana zikisajili wachezaji wengi wa nafasi moja na kusahau mapendekezo
muhimu kutoka kwa makocha wao.

Ikumbukwe pia nafasi za kusajili wachezaji kutoka nje ya nchi ni 12 tu,
ambazo ni chache sana, hivyo viongozi wa Simba na Yanga hawana budi
kuwa makini kwa kusajili wachezaji katika nafasi muhimu ambao wanao-
na ni nadra kupata wazawa wakukidhi viwango wanavyohitaji.

Tunataka kuona wachezaji wanaosajiliwa kutoka nje wanakuja kutoa
mchango mkubwa kwa klabu hizo na si kusajili wakuja kukaa benchi ku-
tokana na kuzidiwa ama kuwa na ubora sawa na wazawa.

Hivyo, hiki si kipindi cha Simba na Yanga kuanza kukimbizana katika
kuonyeshana jeuri ya fedha kuelekea dirisha la usajili, badala yake tuna-
taka kuona kila klabu ikisajili kutokana na mapendekezo ya mabenchi yao
ya ufundi ikiwa ni pamoja na wachezaji waliowafuatilia kwa muda mrefu.

Aidha, viongozi wa klabu hizo hawana budi kutumia vema nafasi hizo
12 kwa umakini mkubwa kwa kusajili wachezaji wenye viwango vya juu
huku wakimulika kwa umakini historia yao ya majeraha ili kuepuka wale
wakucheza mechi moja inayofuata wanakuwa nje ya uwanja wakijiuguza
kwa kipindi kirefu.

Tunaamini kama klabu hizo kongwe nchini, zitaacha mashindano kati-
ka mbio za usajili na kufuata kile ambacho mabenchi yao ya ufundi yame-
pendekeza, zinaweza kupata wachezaji wazuri watakaowasaidia kwenye
michuano ijayo ya kimataifa na kufika mbali.

Lakini lengo letu ni kuona usajili unaofanywa unakuwa wa tija na kuzaa
matunda kwa angalau msimu huu tushuhudie timu zaidi ya moja zikitinga
hatua ya robo fainali, nusu na hatimaye fainali kwenye michuano hiyo ya
CAF, na hilo litawezekana tu kama zitatuliza kichwa kuelekea kipindi hiki
cha usajili na si kusajili kwa mashindano.
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Na Adam
Fungamwango

KATIKATI ya mwezi uliopita
niliandika kwenye safu hii
kulitaka Shirikisho la Soka
Nchini (TFF) kupitia Bodi ya
Ligi kuanza ligi ya msimu
ujao mapema.

Niliandika hivyo kutokana
na kuwa na wasiwasi kuwa
msimu ujao huenda Ligi Kuu
ikachelewa kuanza.

Kwa sababu ya msimu
huu ilichelewa kuanza na
imechelewa pia kumalizika.
Ilianza Septemba 27 na ku-
malizika Juni 29.

Nilitoa sababu za kutaka
TFF kupitia Bodi ya Ligi
kwanza kabisa kuisaidia
timu ya taifa, Taifa Stars ili
iwe sawa kwa ajili ya mechi
ya kusaka tiketi ya kufuzu
fainali AFCON zinazota-
rajiwa kufanyika mwakani
nchini, Ivory Coast.

Ndiyo, kuisaidia  kwa
sababu baada ya kufungwa
mabao 2-0 dhidi ya Algeria
na sare ya bao 1-1 dhidi ya Ni-
ger, Taifa Stars itacheza tena
mechi yake ya tatu dhidi ya
Uganda, Septemba 19 mwaka
huu.

Sasa kama ligi ya msimu
uliomalizika ilianza Sep-
temba 27, basi mechi hiyo
ingeweza kuikuta Stars ikiwa
na wachezaji ambao hawa-
jaanza ligi.

Ni  kipindi ambacho
wachezaji watakuwa bado
hawako fiti, kwani wengi
watakuwa wanajitafuta kwa
sababu ya kutoka kwenye
mapumziko marefu. Hata
kocha jinsi ya kuchagua
itakuwa shida.

Nikashauri tu angalau ligi
ianze katikati ya mwezi Ago-
sti, ili mpaka mechi ya Ugan-
da inafika, tayari wachezaji
wameshaanza kuchanganya,
na hata unaweza kuwapata
wachezaji wapya ambao
wameonyesha viwango bora.

Kwa sababu hizi na zingine
nitakazoziandika, nikaitaka
TFF na Bodi yake kuangalia
uwezekano wa ligi msimu
ujao kuanza mapema kabla

ya Septemba, vinginevyo
tutakuwa tumeumia kwenye
maandalizi ya kwenda AF-
CON.

Inawezekana kabisa kuwa
mawazo niliyoandika kwe-
nye safu ile yameonekana
na majuzi Bodi ya Ligi ime-
tangaza msimu mpya wa Ligi
Kuu Tanzania Bara 2022/23
utaanza Agosti 17 na kumal-
izika Mei 27 mwakani.

Ofisa Mtendaji Mkuu, Al-
masi Kasongo akabainisha
kuwa ligi ilichelewa kumal-
izika kutokana na janga la
virusi vya corona.

Lakini nimkumbushe Ka-
songo kuwa siyo kuchelewa
kumalizika, hata kuanza
ilichelewa kwani si mara
nyingi Ligi Kuu inaanza Sep-
temba 27, badala yake huan-
za Agosti.

Na hii yote kama alivy-
osema ilisababishwa na
ugonjwa wa COVID-19, una-
osababishwa na virusi vya
corona.

Niwapongeze TFF na Bodi
ya Ligi kwa kuwa wasikivu
na kufanyia kazi mawazo au
ushauri wote unaotolewa na
wadau mbalimbali wa soka,
wakiwemo waandishi wa
habari, watangazaji na wa-
chambuzi pia.

Kwa kuanza Agosti 17
mpaka kufika Septemba 19
ni mwezi mzima, hivyo an-
galau wachezaji watakuwa
wameshajiunga na timu
zao, wameshafanya mazoezi
magumu ya kujenga miili yao
kwa ajili ya purukushani za
msimu mzima, lakini kizuri
zaidi watakuwa wamesh-
acheza angalau mechi mbili
au tatu za Ligi Kuu. Hii inato-
sha sana kuwaweka vema na
kwenye hali ya utimamu wa-
takapokwenda  kuitumikia
timu ya taifa.

Pia kuanza kwa ligi mape-
ma kutazisaidia timu nne za
Tanzania zitakazokwenda
kucheza mechi za Ligi ya
Mabingwa Afrika na Kombe
la Shirikisho.

@MSAMBA

Najua timu ya Simba itaan-
za kucheza Oktoba raundi ya
kwanza na yenyewe ndiyo
itakayonufaika zaidi kwa
sababu itacheza mechi ny-
ingi za Ligi Kuu hadi mwezi
huo itakapoanza kampeni
zake, lakini angalau timu za
Yanga, Azam na nyingine
itakayopatikana  zitakuwa
zimecheza mechi kadhaa za
ligi kabla ya kuanza hatua ya
awali.

Hii itazisaidia  kwani
wachezaji wao watakuwa
wameshaanza kuzoeana na
kupata mikiki ya ligi kabla ya
kwenda kwenye michuano

hiyo migumu.
Tuliona misimu kadhaa
nyuma, ligi ilipochelewa

kuanza na timu kuanza mi-
chuano ya kimataifa kabla ya
ligi zikatolewa.

Simba ilitolewa na UD
Songo ya Msumbiji kwa
sababu ilicheza mechi hiyo
ya Ligi ya Mabingwa ligi ya
Tanzania ikiwa bado hai-
jaanza, hivyo kuwa na tatizo
la muunganiko na wachezaji
kutozoeana.

Simba ilianza kucheza mi-
chuano hiyo, ikiwa ugenini
Agosti 10, 2019, zikatoka su-
luhu na mechi ya marudi-
ano ikapigwa Agosti 25, 2019
na kutoka sare ya bao 1-1, ika-
tolewa kwa goli la ugenini.

Ligi ya msimu huo ilianza
siku ya pili baada ya Simba
kucheza mechi ya marudi-
ano Agosti 26, yenyewe iki-
anza kucheza Agosti 29 dhidi
ya JKT Tanzania.

Ni mechi iliyowaumi-
za mno wanachama na
mashabiki wa Simba, lakini
ukiiangalia kiundani timu
hiyo ilicheza bila kuwa na
mechi sahihi ya ushindani
kwa sababu ya kuchelewa
kwa ligi.

Kwa hili ni lazima nitoe
pongezi kwani Bodi ya Ligi
na TFF si tu inaongoza soka,
lakini inajali maendeleo
yake, mawazo na maoni ya
wadau pia.
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Raia wa Congo
waadhimisha uhuru
wakichangia damu

Na Halfani Chusi

KATIKA kusherehekea miaka
62 ya Uhuru wa Jamhuri va
Kidemokrasia ya Congo (DRQ), raia
wa nchi hiyo wanaoishi nchini,
wameamua kusherehekea sikukuu
hiyo kwa kuchangia damu katika
Hospitali ya Rufani ya Mkoa Mwa-
nanyamala.

Katibu wa Jumuiya ya Wakongo
Wanaoishi Tanzania, Patriki Mbuy-
anzi, akizungumza na waandishi wa
habari mkoani hapa juzi, alisema
wamefanya hivyo ili damu iliyo-
patikana, isaidie kuokoa wagonjwa
walioko hospitalini huko.

Alisema wameamua kufanya
hivyo ili kuonyesha mapenzi wali-
yonayo kwa Tanzania, akisisitiza
wamekuwa wakiishi vizuri nchini
bila bugudha yoyote na kujiona
kama wako Congo.

“Leo (juzi) tunasherehekea
kutimiza miaka 62 ya uhuru wetu
lakini Tanzania kuna watu wengi
wanafariki dunia kwa kukosa damu
(hospitalini), hivyo tumeamua
kusherehekea kwa kuchangia damu
ili ikawe msaada kwa wenzetu na
hata kwetu pia pindi tutakapopatwa
na changamoto ya kupungukiwa
damu,” alisema.

Katibu huyo alifafanua kuwa hiyo
haikuwa mara yao ya kwanza ku-
fanya hivyo, akikumbusha kuwa ili-
kuwa mara ya tatu kwao kuchangia
damu katika hospitali hiyo kongwe.

Mjumbe wa jumiya hiyo, Maua
Faidha, aliishukuru Serikali ya
Tanzania kwa kuboresha amani na
mshikamano, hali inayofanya Wa-
kongo wengi waliopo nchini kujihu-
sisha katika biashara na kujiingizia
kipato bila tatizo.

“Kuna Kitu ninapenda kusema,
siyo Wakongomani wote wanapen-
da muziki, siyo Wakongomani wote
wanapenda vita, lakini nimshukuru
Rais Samia kwa kutupatia vile
vibali, tunadunda muda wote na
tunaishi kwa amani sana tofauti na
wale wasio na vitambulisho, ndio
maaana wanashindwa hata kufanya
biashara wakihofiwa kukamatwa,”
alisifu. Mwanajumuiya mwingine,
Diom Bambeya, aliwaomba Watan-
zania kuendelea kuishi kwa amani
na Wakongo waliopo nchini, aki-
kumbusha kuwa hata Congo kuna
Watanzania wanaoishi huko.

Daktari katika Kitengo cha Utoaji
Damu cha hospitali hiyo, Ekinala
Christopha, alisema wamefanikiwa
kupata chupa 15 za damu katika
harambee hiyo na kushauri watu
wengine kuiga mfano huo mzuri.

“Tulikuwa na upungufu wa damu
katika stoo yetu lakini leo (juzi)
tumepata chupa 15 na bado wa-
naendelea kumiminika kutoa damu,
hili ni jambo zuri.

“Damu hii itasaidia sana hasa
kwa kinamama wanapojifungua,
wanatumia damu nyingi sana, hivyo
ninashauri Watanznaia na watu ku-
toka nchi zingine kuiga mfano huu,”
alihimiza daktari huyo.

Mkuu wa Wilaya va llala, Ndatwa Ngwilabuzu (wa tatu kushoto), akipokea sehemu ya madawati, viti na meza vyenye thamani ya
Sh. milioni 20, kutoka kwa Meneja wa Benki ya NMB Kanda ya Dar es Salaam, Pwani na Zanzibar, Donatus Richard, katika viwanja

Umoja, Wengine ni Meya wa Jiji hilo, Omary Kumbilamoto (kushoto), Diwani wa Kata ya Buguruni, Bosoro Pazi (wa pili kushoto),
na (wa nne kulia) ni Mkurugenzi wa Jiji, Jumanne Shauri. PICHA: MPIGAPICHA WETU

RAS ataka uadilifu fedha za TASAF

Na Maulid Mmbaga

KATIBU Tawala Mkoa wa
Pwani, Mwanasha Tumbo,
amewataka waratibu na wasi-
mamizi wa fedha za Mfuko
wa Maendeleo ya Jamii (TAS-
AF) kuhakikisha wanakuwa
waaminifu katika kusimamia
fedha zinazotolewa kwa ajili
ya Mpango wa Kunusuru Kaya
Maskini.

Akizungumza jana wakati
wa kikao kilicholenga kujadili
shughuli za mpango huo, ali-

bainisha yapo malalamiko ku-
toka kwa wanufaika kwamba
wakati mwingine fedha hizo
haziwafikii, akisisitiza kuwa
jambo hilo linachafua mpan-
20 mzima wa utekelezaji
wake.

“Malalamiko hayo yanaji-
tokeza kutokana na kuwaachia
watendaji na wenyeviti wa vi-
jiji fedha na kusababisha fedha
husika kuchelewa kuwafikia
walengwa, ni lazima zisimami-
we ili kutimiza azma ya serikali
na kujiepusha na migongano.

“Utaratibu wa sasa mnawa-

tumia wanufaika fedha kwa
njia ya simu, changamoto
iliyopo walengwa wengine ha-
wajui matumizi ya mitandao
ya simu, anamwagiza mjukuu
wake, jirani au jamaa hadi fed-
ha ikitoka unakuta mlengwa
anapata pungufu ama kunufai-
sha wasiostahili,” alisema.
Mwanasha alisisitiza wara-
tibu na wasimamizi wa fedha
hizo kuangalia namna bora ya
kutoa elimu inayoelekeza juu
ya utaratibu huo ili wahusika
wapate uelewa wa kutosha.
Mratibu wa TASAF mkoani

Pwani, Roselyn Kimaro, alise-
ma katika mwaka wa fedha
2021/22, zaidi ya Sh. bilioni 5.6
zimepokewa, eneo lao likiwa
na kaya 29,683 zinazonufaika
na mfuko huo kupitia mpango
huo wa kunusuru kaya mas-
kini.

“Tutahakikisha tunasi-
mamia fedha hizo za mfuko
kwa kuimarisha ukaguzi na
tunaweka mikakati ya kubore-
sha usimamizi katika miradi
inayoanzishwa na wanufaika
ili ifikie malengo,” aliahidi
Roselyn.

Wanafunzi waanzilishi wa Baobab wavutiwa mafanikio

Na Joseph Mwendapole

WANAFUNZI waanzilishi wa
Shule ya Sekondari Baobab
iliyoko Mapinga, Bagamoyo
mkoani Pwani, wameshanga-
zwa na maendeleo ya miun-
dombinu ya kisasa iliyojengwa

katika shule hiyo.
Walibainisha hayo siku
walipotembelea shule hiyo

iliyoanzishwa mwaka 2005
kwa wanafunzi wa kidato cha
kwanza na cha tano na wao
kuwa wanafunzi wa kwanza
kabisa katika shule hiyo.

Mmoja wa wanafunzi hao
waanzilishi, Irene Kamugisha,
alisema wameshangazwa na
mazingira mazuri ya shule
pamoja na miundombinu wal-
iyoikuta tangu walipohitimu
masomo miaka 14 iliyopita.

Alisema walianza masomo
wakati shule haikuwa na mi-
undombinu bora kulinganisha
na ilivyo sasa.

“Kwa kweli tulipofika hapa
tumeduwaa sana kwa sababu
haya majengo hayakuwapo
wakati sisi tunasoma. Nina-
washukuru walimu na uongo-
zi wa shule kwa kunipa elimu
nzuri iliyoniwezesha kujiende-
leza hadi kuwa mhasibu.

“Sasa  hivi ninafundisha
masuala ya usimamizi wa
fedha kwa watu na kampuni
mbalimbali,” Irene alipongeza.

Mwanafunzi mwingine
mwanzilishi, Lucyana Muro,
alisema ameshangazwa na
namna uongozi wa shule hiyo
ulivyopiga hatua na kufani-
kiwa kujipanua kwa kujenga
majengo mengi ikiwamo za-
hanati ya shule, maktaba ya
kisasa, maabara, jengo jipya
la utawala, kuanzisha mkondo
wa wavulana na Shule ya Awali
na Msingi Baobab.

Wanafunzi hao waanzili-
shi waliishukuru shule kwa
kuwalea vizuri kimaadili na

kuwapatia elimu bora iliyo-
wasaidia kuendelea vyema na
masomo ya elimu ya juu na
hatimaye kuwa wataalamu ka-
tika nyanja mbalimbali kama
vile uhasibu, uchumi, biasha-
ra, udaktari, nishati na gesi.

Pia walipeleka salamu kwa
uongozi wa shule kutoka kwa
mwanafunzi mwanzilishi
mwenzao aitwaye Kissa Ka-
songwa ambaye kwa sasa ni
Mkuu wa Wilaya ya Njombe
kwamba ameshindwa kufika
kutokana na mwingiliano wa
ratiba.

Meneja wa Shule hiyo, So-
phia Mawenya, alisema shule
ilianza ikiwa na wanafunzi 25
wa kidato cha kwanza lakini
kadri muda ulivyokwenda,
kasi ya wanafunzi ilizidi
kuongezeka kutokana na ufau-
lu wa wanafunzi kuwa mzuri,
hata kuweza kutoa wanafunzi
bora kitaifa kwenye Mitihani
ya Taifa ya Kidato cha Nne na

Sita. Alisema Dk. Jakaya Kik-
wete ndiye aliyeizindua rasmi
shule mwaka 2007 akiwa
Rais wa Tanzania na baada ya
hapo, idadi ya wanafunzi il-
izidi kuongezeka.

Aliwataka wanafunzi wa
shule hiyo kusoma kwa bidii
na kuwa na nidhamu nzuri
kwa kuwa hakuna mafanikio
yanayoweza kuja bila mhusika
kujituma na kuwa na nia thabi-
ti ya kufanikiwa.

Aliwaeleza wanafunzi wana-
osoma sasa shuleni hapo kuwa
wanapaswa kujifunza kutoka
kwa wenzao waliosoma hapo
na kupata mafanikio.

Aliendelea kueleza kuwa
wanafunzi hao waanzilishi
wana maisha mazuri kwa
sababu  walikuwa  wanaji-
tuma katika kusoma na kuwa
na nidhamu nzuri. Aliwaasa
kuacha kuiga mambo wanay-
oyaona kwenye mitandao na
runinga.
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Wabuni mfumo kulinda
usalama abiria wa basi

Na Elizabeth Zaya

CHUO cha Mafunzo ya Ufundi
Stadi (VETA) Songea, kimebuni
mfumo wa kuimarisha usalama
kwa gari za abiria.

Akizungumza na Nipashe ka-
tika banda la VETA kwenye Mao-
nyesho ya 46 ya Biashara ya Ki-
mataifa ya Dar es Salaam (DITF),
mwalimu wa umeme wa magari
kutoka katika chuo hicho, Andrea
Shayo, alisema mfumo huo una

uwezo wa kutambua abiria am-
baye hajafunga mkanda.

Alisema endapo kuna abiria
hajafunga mkanda wakati gari
limeanza kutembea, mfumo huo
hutoa taarifa kwa dereva na nam-
ba ya kiti alichokalia.

“Mfumo huu husaidia kutoa
taarifa kwa dereva na unaonye-
sha namba ya seat (kiti). Kwa hiyo
inakuwa rahisi kumwelekeza
abiria afunge halafu ndiyo safari
iendelee,” alisema Shayo.

“Tunaona mfumo huu ni
mzuri kwa sababu endapo utatu-
mika vizuri utasaidia kupunguza
usumbufu kwa askari wa us-
alama barabarani ambao hulazi-
mika kusimamisha gari za abiria
hususani zinazokwenda masafa
marefu kuingia ndani na kukagua
ambao hawajafunga mikanda.”

Pia, alisema utasaidia kupun-
guza idadi ya vifo ambavyo hu-
sababishwa na kutokufunga mi-
kanda kunapotokea ajali.

“Badala ya askari kufanyakazi
hiyo ya ukaguzi wa mikanda, kazi
hiyo itafanywa na madereva we-
nyewe na kuokoa muda ambao
hupotea barabarani kwa ajili hiyo
ya ukaguzi,” alisema Shayo.

Alisema lengo la kutengeneza
mfumo huo ni kutaka ufundish-
we kwenye vyuo vya VETA nchi
nzima ili wanafunzi wanaohitimu
wakasaidie kuelimisha wengine
kwenye jamii.

ni sehemu ya msaada wa viti 100, meza 100, vifaa vya kuzalisha umeme jua (solar power) 20 na vitabu 388, uli-
otolewa na wafanyakazi wa kampum hiyo shuleni hapo, juzi. Wengine ni Mkurugenzi wa Udhibiti wa Hatari na Utii wa
Sheria, Agapinus Tax (pili kulia) na baadhi ya wanafunzi wa Shule hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

TARI yahamasisha

mbegu mpya miwa

Na Elizabeth Zaya

TAASISI ya Utafiti wa Kilimo

Tanzania (TARI), Kanda ya

Kibaha, imetoa wito kwa
wakulima wa miwa wa-
naoendesha kilimo hicho
kwa kutegemea mvua, ku-
tumia mbegu mpya zilizo-
fanyiwa utafiti na taasisi
hiyo kwa ajili ya kuongeza
tija.

Rai hiyo ilitolewa jana na
Mratibu wa utafiti wa miwa
taifa TARI Kanda ya Kibaha,
Minza Masunga, wakati
akizungumza na Nipashe
kwenye maonyesho ya 46

: ya Kitaifa ya Dar es Salaam

(DITF), yanayoendelea katika
Vviwanja vya Sabasaba.

Alisema mbegu hizo mpya
zimefanyiwa utafiti kwa ajili
va wanaoendesha kilimo
kwa kutegemea mvua ni nne
na ulifanyika kwa zaidi ya
miaka 17.

Alisema tayari zimesajil-
iwa kwa ajili ya kutumika
japokuwa wanatarajia kuz-
isambaza zaidi kwa wakuli-
ma kuanzia mwaka wa fedha
ujao.

Alisema mbegu hizo zina
uwezo wa kuhimili ukame na
kutoa mavuno zaidi kuliko
inayotumika sasa.

Pia, alisema zina uwezo wa
kuhimili mashambulizi na in-
aweza kuvunwa mara nyingi.

“Tunawashauri wakulima
watumie hizi mbegu mpya
kwa sababu zina tija zadi,”
alisema.

“Kwa mfano kwa ekari 2.5
unaweza kuvuna tani 55
hadi 123, endapo shamba
litahudumiwa vizuri kwa
kufuata vizuri masharti ya-
nayotakiwa.”

“Tunawashauri wakuli-
ma watumie hizi mbegu
mpya kwa sababu zina

tija zadi,” alisema.

Wakulima wa mahindi kunufaika bilioni 20/-

Na Faustine Feliciane

WAKULIMA wa zao la mahindi
nchini wanatarajia kunufaika na
fedha Dola milioni tisa (zaidi ya
Sh. bilioni 20) zilizotolewa na
Serikali ya Marekani kwa ajili ya
kununulia chakula kwenye kam-
bi za wakimbizi zilizoko mkoani
Kigoma.

Serikali ya Marekani kupitia
Shirika lake la Msaada (USAID),
limetoa fedha hizo kwa Shirika
la Umoja wa Mataifa la Mpango
wa Chakula Duniani (WFP) kwa
gjili ya kununua mahindi na
mazao mengine kwa wakulima
wa ndani kutoka mikoa mbalim-
bali.

Akizungumza kwenye hafla

fupi ya makabidhiano ya msaada
Salaam jana, Balozi wa Mare-
kani nchini Tanzania, Dk. Don-
ald Wright, alisema msaada
huo mpya utaifanya WFP kutoa
msaada wa chakula kwenye
makambi ili kuokoa maisha ya
wakimbizi 204,000 walioko kwe-
nye kambi mbili za wakimbizi
mkoani Kigoma.

Aidha, Balozi Wright ameitaka
Serikali ya Tanzania kuhakikisha
mabhitaji yote ya kibinadamu ya
wahamiaji wote wanaoishi ka-
tika mazingira magumu nchini
yanafikiwa.

“Fedha hizi zinazotolewa kwa
WFP zitatumika pia kuwanufai-
sha wakulima wa Tanzania kwa

kuwa mazao yote yatanunuliwa
na WFP kwa wakulima wa ndani,
tunaipongeza sana Serikali ya
Tanzania kwa kuendelea kuwa-
hifadhi wakimbizi hapa nchini
na kutoa ushirikiano mzuri kwa
taasisi za kimataifa,” alisema Dk.
Wright.

Mkurugenzi Mkazi na Mwak-
ilishi wa WFP nchini Tanzania,
Sarah Gordon-Gibson, alisema
WFP imekabiliwa na upungufu
mkubwa wa fedha tangu mwaka
2020 uliosababisha kupunguza
mgao wa chakula hadi asilimia
68 chini ya mahitaji, hali iliyo-
sababisha uhatarishi wa ulaji wa
vyakula, lishe na afya ya wakim-
bizi.

“Mchango huu ni muhimu sio

tu kwa sababu ya thamani ya
chakula kwenda kwa wakimbizi,
lakini kwa sababu ya matokeo
chanya yatakayotokana na un-
unuzi wa chakula ndani ya nchi,”
alisema Sarah.

Alisema fedha hizo zilizotolewa
zitatumika kununua tani 12,000
za mahindi ambayo yatasagwa na
kuingizwa kwenye mzunguko wa
ugawaji wa chakula kwa wakim-
bizi walioko kwenye makambi
Mkoa wa Kigoma.

Akizungumza kwa niaba ya
Serikali ya Tanzania, Mkurugenzi
wa Idara ya Wakimbizi Wizara ya
Mambo ya Ndani, Sudi Mwakiba-
si, alisema serikali inaridhishwa
na juhudi zinazofanywa na ma-
shirika ya kimataifa kusaidia

wakimbizi, Tanzania kufanikisha
makubaliano ya kimataifa.

Alisema juhudi pia zinapaswa
zielekezwe mahali wanapotoka
wakimbizi ili kuweka ushawishi
na mazingira mazuri kwa wakim-
bizi watakaotaka kurejea mak-
wao kwa hiari.

“Serikali ya Tanzania itaende-
lea kushirikiana na nchi nyingine
na mashirika ya kimataifa katika
kufikia makubaliano ya kimataifa
hususani kwa wakimbizi,” alise-
ma Mwakibasi.

Mkuu wa WFP mkoani Kigoma,
Nyanzobe Malimi, alisema Tanza-
nia ina wakimbizi 270,000 huku
walioko kwenye makambi waki-
fikia 204,000.
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Ataka hatua miradi
chechefu, uchafuzi
Wa vyanzo vya maji

Na Renatha Msungu, DODOMA

WAZIRI wa Maji, Jumaa Aweso,
amesema wizara yake imefani-
kiwa kuikwamua miradi chechefu
yva maji 126, huku akiziagiza bodi
za taifa za maji kuhakikisha zina-
fanya kazi kwa weledi ili kudhibi-
ti uchafuzi wa vyanzo vya maji.

Pia ameziagiza bodi za ma-
bonde ya maji kudhibiti uchafuzi
wa vyanzo vya maji ili kuongeza
tija katika usimamizi wa rasili-
mali maji.

Dodoma wakati wa uzinduzi wa
bodi ya nne ya taifa ya maji inay-
oongozwa na Mwenyekiti Mbogo
Mfutakamba.

Alisema kwa sasa wizara in-
ajivunia mafanikio makubwa
katika sekta ya maji, hivyo ange-
penda kuona bodi hiyo inakuja na
ubunifu ikiwamo kuishauri wizara
maboresho zaidi ya utekelezaji
wa miradi mbalimbali ya maji.

Waziri huyo alisema wame-
fanikiwa kubadilisha wizara hiyo
kutoka kuwa ya lawama na kuwa
wizara yenye kutatua kero za
upatikanaji wa maji, hivyo jitiha-
da hizo zinapaswa kuendelezwa
kwa utendaji kazi wa ushirikiano.

“Ni aibu na fedheha kuwa wiz-
ara ya lawama. Bajeti yetu im-
epitishwa kwa asilimia 100, hivyo
tuchape kazi ionekane na kuleta
tija kwa wananchi,” aliagiza.

Alibainisha kuwa sasa ni muda
mwafaka wa kuwa na mpango
mkuu wa rasilimali za maji kwa
wizara ambapo baada ya sensa
va watu na makazi kukamilika,
watakaa na kupitia mipango
mbalimbali ili kufanya mabore-
sho.

Akizungumzia bodi za mabonde,
Aweso alisema wanapaswa Ku-
hakikisha wanaendelea na utend-
aji kazi wao vizuri ili kuongeza
tija katika usimamizi wa raslimali
Za maji.

“Ninaziagiza bodi za maji za
mabonde kufanya udhibiti wa
uchafuzi wa vyanzo vya maji,
mchakato wa sheria uko mbioni
kukamilika,” alisema.

Alifafanua kuwa mipango va
matumizi ya maji ni muhimu
katika ukuaji wa uchumi ili kuwa
na rasilimali za maji endelevu na
ndiyo maana anasisitiza udhibiti
wa uchafuzi wa vyanzo vya maz-
ingira.

Aliipongeza bodi ya tatu ku-
tokana kuwa imefanya kazi ya
mfano na kuwafikisha walipo.

Naibu Waziri wa Maji,
Maryprisca Mahundi, alisema
lengo kubwa ni kumtua mama
ndoo kichwani, hivyo bodi hiyo
inapaswa kuvaa viatu vya bodi
iliyopita kuhakikisha inafanya
kazi kwa weledi ili wizara ya maji
isonge mbele.

Katibu Mkuu Wizara ya Maji,
Antony Sanga, alisema lengo la
yote wanayofanya ni kuwapa-
tia wananchi maji safi, bora na
salama.

NBS yéﬁewa jukumu

taarifa hali ulemavu

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

ERIKALIimeiagiza Ofisi ya
Taifa ya Takwimu (NBS)
kuangalia uwezekano
wa kuanzisha mfumo wa
kiutawala wa kukusanya taarifa
za hali ya ulemavu nchini kama
inavyofanyika kwa takwimu za
vifo vya watoto wachanga na vifo
vinavyotokana na uzazi.

Pia imewataka watu wenye
ulemavu kujitokeza kwa wingi
kushiriki Sensa ya Watu na
Makazi ili serikali ipate takwimu
zinazoakisi uhalisia na ambazo
zitatumika katika kutunga sera
na kupanga mipango na pro-
gramu mbalimbali za maendeleo
ambazo zitazingatia mahitaji ya
watu wenye ulemavu.

Jijini hapa juzi, Waziri Mkuu
Kasimu Majaliwa, alitoa maagizo
hayo wakati wa kongamano la
watu wenye ulemavu lililoan-
daliwa na Ofisi ya Mkuu wa Mkoa
wa Dodoma kwa kushirikiana na
Ofisi ya Waziri Mkuu na NBS.

Akizungumza kwa niaba ya
Waziri Mkuu, Waziri wa Nchi Ofi-
si ya Waziri Mkuu Sera, Bunge na
Uratibu, George Simbachawene,
alisema serikali inaendelea
kuyapa kipaumbele na nafasi
kubwa masuala ya watu wenye
ulemavu kwa kuwajali na ku-
wathamini.

Alisema serikali imezingatia
ushiriki wao katika hatua zote
za utekelezaji wa zoezi hilo la ki-
taifa na ushiriki wa Shirikisho la
Vyama vya Watu Wenye Ulemavu
(SHIVYAWATA).

Waziri Simbachawene alisema
katika kutekeleza azma ya ku-
watumikia watu wenye ulemavu
kama sehemu ya Watanzania,
serikali imeendelea kufufua
vyuo vya ufundi stadi na mareke-
bisho kwa watu wenye ulemavu
ambavyo kwa muda mrefu vili-
kuwa vimefungwa kutokana na
changamoto mbalimbali, uki-
wamo uchakavu wa miundom-
binu.

“Serikali kwa  kutambua
umuhimu wa mafunzo ya ufundi

stadi kwa watu wenye ulemavu,
imekarabati Chuo cha Luanzari,
Tabora ambacho kilifunguliwa
na kuanza kufanya kazi mnamo
Julai 2021 chenye uwezo wa ku-
chukua jumla ya wanafunzi 120,”
alisema Naibu Waziri Ofisi ya
Waziri Mkuu Sera, Bunge na Ura-
tibu, Ummy Nderiananga, alim-
pongeza Rais Samia Suluhu Has-
san kwa kuendelea kuwajali watu
wenye ulemavu na kuwaamini
katika nafasi mbalimbali za uon-
g07i.

Alisema watahakikisha wale
waliopata nafasi mbalimbali za
uongozi, wanafanya kazi kwa bi-
dii ili wasimwangushe na waen-
delee kuwaamini wengi zaidi
kwani wanaweza.

“Ninampongeza Rais Samia
kwa kutujali sisi wenye ulemavu,
ameonyesha kutupenda na tu-
namhakikishia kuwa tutaendelea
kumpa ushirikiano, tunaomba
aendelee kutuamini na kutoa
nafasi mbalimbali za uongozi na
sisi tunamhakikishia kuwa hatut-
amwangusha, tutafanya kazi kwa

bidii,” alisema.

Mtakwimu Mkuu wa Serikali,
Dk. Albina Chuwa, alisema lengo
la kuandaa kongamano hilo ni
kupeana misingi na faida ya zoezi
la sensa ya watu na makazi kwa
watu wenye ulemavu.

Alisema tangu maandalizi ya
sensa yalipoanza mwaka 2018,
serikali ilianza kushirikisha kun-
di la watu wenye ulemavu katika
hatua mbalimbali kwa lengo la
kuhakikisha nao wanahesabiwa
na Taifa linakuwa na takwimu
sahihi za kundi hilo.

“Katika ya sensa ya watu na
makazi ya itakayofanyika Agosti
23 mwaka huu, tumeweka mas-
wali ya kutosha ambayo yata-
saidia kupata takwimu sahihi
zitakazosaidia serikali kupanga
mipango mbalimbali ya maende-
leo ya nchi na Taifa kwa ujumla.

“Hii ni sensa ya sita kufanyika
nchini lakini chini ya uongozi wa
serikali Rais Samia Suluhu Has-
san, itahusisha kwa kiasi kikubwa
watu wenye ulemavu kuliko sen-
sa zilizopita,” alisema
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Meneja Mwandamizi wa masuala ya ubia kutoka GGML, Manace Ndoroma, (kushoto), akizungumza na waandishi wa
habari, jijini Dodoma juzi, kuhusu uzinduzi wa kampeni ya GGM Kili Chalenge 2022, inayolenga kukusanya fedha kwa ajili
ya mapambano dhidi ya VVU/Ukimwi. Kushoto ni Mkurugenzi wa TACAIDS, DK. Leonard Maboko. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wajasiriamali wahimizwa Kushiriki sensa mwezi ujao

Na Paul Mabeja, DODOMA

UKIWA umebaki mwezi mmo-
ja kufanyika kwa Sensa ya Watu
na Makazi nchini, uongozi wa
wajasiriamali mkoani Dodoma
umewahimiza wajasiriamali
kushiriki kikamilifu ili kuiwez-
esha serikali kupata takwimu
sahihi zitakazosaidia kuweka mi-
kakati, ikiwamo ya kuwezesha
kundi hilo kwa mitaji na maeneo
ya kufanyia biashara.

Katibu wa Wajasiriamali Mkoa
wa Dodoma, Christopher Dion-
iz, alitoa rai hiyo jana alipozun-
gumza na waandishi wa habari
kuhusu ushiriki wa kundi hilo
katika Sensa ya Watu na Makazi
itakayofanyika Agosti 23 mwaka
huu

Alisema wajasiriamali wa-
napaswa kujitokeza kwa wingi
kushiriki sensa hiyo ili kuiwez-
esha serikali kupata takwimu
itakazozitumia kuweka mikakati
ya kuliinua kiuchumi kundi hilo.

“Wajasiriamali tunapaswa
kushiriki kikamilifu ili kuhesa-
biwa na kuiwezesha serikali
kupata takwimu sahihi am-
bazo zitaiwezesha kutuwekea
mazingira wezeshi ya kufanyia
kazi kama vile kututengea mae-
neo ya kufanyia biashara zetu
kulingana na idadi yetu,” alise-
ma.

Dioniz alisema kama waja-
siriamali hawatashiriki kwenye
sensa hiyo, itakuwa vigumu
kwa serikali kupanga mikakati
ya kulisaidia kundi hilo kupata

fursa za mitaji na kutengewa
maeneo ya kufanya biashara kul-
ingana na mabhitaji yao.

“Takwimu za makundi haya
yataiwezesha serikali yetu hata
inapopanga bajeti zake, kuzinga-
tia idadi yetu kama vile mikopo
ya asilimia 10 kutoka halmashau-
ri lakini pia ile inayotoka katika
mifuko ya kuwezesha wananchi
kiuchumi, itatolewa kulingana
na mabhitaji yetu bila kumwacha
mtu.

“Lakini kama tutashindwa
kupata takwimu hali itakuwa
ngumu kwa kuwa wale ambao
hawatahesabiwa watatumia ra-
sirimali zilizopangwa kwa ajili ya
watu wengine,” alisema Dioniz.

Kadhalika, alilitaka kundi hilo
la wajasiriamali nchini kujiunga

katika vikundi ili kupata fursa za
mikopo kutoka taasisi za fedha
na mifuko ya kuwezesha wa-
nanchi kiuchumi iliyopo chini ya
serikali.

Vilevile, aliipongeza serikali
kwa kuendelea kuboresha maz-
ingira ya wajasirimali nchini
pamoja na maslahi ya watumishi
wa umma.

“Tunampongeza Mheshimiwa
Rais Samia Suluhu Hassan kwa
kuendelea kufanya kazi vizuri
ikiwamo kuandaa bajeti inayoji-
bu kero za wananchi wanyonge
lakini pia kwa kuboresha masla-
hi ya watumishi wa umma kwa
kutoa nyongeza ya mishahara
kwa asilimia 23.3 na kutoa ajira
nyingi za kada ya afya na walimu
nchini,” alisema.
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Majaji wapeana uzoefu
kutekeleza haki Afrika

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ONGAMANO la Majaji
wa Mahakama za ki-
kanda lililojadili masu-
la mbalimbali ya ki-
mahakama, kisheria na haki za
binadamu barani Afrika, lime-
hitimishwa na Waziri wa Nchi
Ofisi ya Rais - Katiba na Sheria,
Haroun Ali Suleiman.
Akizungumza wakati akifun-
ga kongamano hilo la siku tatu
lilofanyika Hoteli ya Verde mjini
Zanzibar juzi, Waziri Haroun
alisema washiriki wa konga-
mano wamejadili namna bora
ya kutekeleza haki za binadamu
katika nchi za Afrika.

Waziri huyo alisema anaim-
ani kuwa baada ya majadiliano
hayo, hakuna mtu atakaedhu-
lumiwa na haki itatendeka ka-
tika huduma zote zikiwamo za
kijamii, kisiasa na kiuchumi bila
kuwapo ubaguzi.

Alisema kongamano hilo ni
sehemu mojawapo ya kuima-
risha utalii ambapo washiriki
wake ni kutoka nchi mbalimbali
za Bara la Afrika ambao baadhi
yao ni kwa mara ya kwanza
wamefika Zanzibar na kujionea
vivutio mbalimbali vya utalii.

Rais wa Mahakama ya Afrika
ya Haki za Binadamu, Imani
Daud Aboud, alisema majadil-
iano katika ngazi za majaji
katika mahakama za kikanda

na kimataifa katika Afrika ni
muhimu kwa ajili ya kubadilis-
hana uzoefu wa kazi na kufua-
tilia mabadiliko mengi yanayoi-
kabili dunia hivi sasa.

Alisema maendeleo ya jamii
hayawezi kupatikana bila ya ku-
wapo kwa misingi imara ya haki
za binadamu na utawala bora
ambayo yanatakiwa kutekele-
zwa na viongozi wa nchi za Kia-
frika.

“Katika kongamano hili tu-
mefaidika sana, tumebadilis-
hana uzoefu namna ya kutatua
changamoto na kuweka mi-
kakati ya kuhakikisha uhusiano
huo unajengeka na kuwa na
kanzidata ya uamuzi ambayo
itatumika katika mahakama

zote,” alisema.

Rais huyo pia alisema ush-
irikiano huo unatakiwa kuwa
na msingi wa kisera na kupata
bajeti kutoka serikalini na wa-
fadhili ili kuendeleza mazun-
gumzo na mijadala kama hiyo
kwa ustawi wa mahakama na
masuala ya haki za binadamu
Afrika.

Rais wa Mahakama ya Haki
ya Afrika ya Mashariki, Nestor
Kayobera, alisema misingi
ya sheria na utawala bora ni
mambo ambayo yanatawala
maisha ya binadamu ambayo
yanatakiwa kuwekewa misingi
madhubuti ili jamii kuwa huru
na hakuna ukiukwaji wa haki za
binadamu.
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Rais wa Mahakama ya Afrika ya Haki za Binadamu na Watu, Jaji Imani Daud Aboud (katikati), akizungumza na waandi-
shi wa habari, baada ya kumalizika kwa kongamano la majaji wa Mahakama za kikanda, lilojadili masuala ya kima-

Karafuu kupimwa Kidijitali Zanzibar

Na Mwandishi Wetu

WIZARA ya Biashara na
Maendeleo ya Viwanda
imesema karafuu yote itakay-
onunuliwa na Shirika la Taifa la
Biashara (ZSTC) itapimwa kwa
kutumia mashine ya kielektron-
iki ili kuepusha udanganyifu na
kushusha ubora wake katika
soko la dunia.

Waziri wake, Omar Said
Shaaban, alibainisha hayo jana
alipozungumza na watendaji
wa huko Pemba pamoja na wa-
fanyanyakazi na wakulima wa
karafuu.

Alisema ZSTC mwaka jana
katika msimu wa mavuno ya
karafuu, ilipata hasara ya zaidi
ya Sh. bilioni tatu baada ya
karafuu iliyonunuliwa kuwa
na mchanganyiko wa taka ny-
ingi.

Alisisitiza kuwa kuwapo
mashine hizo kwa kiasi ki-
kubwa kutasaidia kubainisha
uchafu pamoja na karafuu am-
bazo hazina sifa na ubora unao-
takiwa kuingia sokoni.

“Kuanzia sasa karafuu yote
itakayonunuliwa na shirika
itapimwa kwa kutumia mashine
za kielektroniki ili kujua ubora

wake na sifa na kuepuka udan-
ganyifu unaofanywa na wakuli-
ma,” aliagiza.

Alisema serikali itaendelea
kununuwa karafuu  kutoka
kwa wakulima na kamwe zao
hilo halitoingizwa katika soko
huria.

Baadhi ya wakulima wali-
oshiriki katika mkutano huo,
walifurahishwa na uamuzi
wa serikali kununua mashine
za kielektroniki kwa ajili ya
kuangalia ubora wa thamani,
hatua ambayo itasaidia ku-
dhibiti na kupambana na udan-
ganyifu unaofanywa na baa-

dhi ya wakulima ambao siyo
waaminifu.

“Nimefurahishwa na uamuzi
wa serikali kununua mashine
kwa ajili ya kuangalia ubora na
mchanganyiko wa taka ambao
unaweza kushusha thamani ya
karafuu katika soko la dunia,”
alipongeza Juma Hamad, mkuli-
ma wa karafuu.

Mfanyakazi wa ZSTC, Hamadi
Ali, alisema tayari wameanza
kuzifanyia majaribio mashine
hizo na kubaini ubora wake
katika kutofautisha karafuu na
taka ambazo hazistahiki.

]
Makamu

Rais asifu
mchango
wa BBC

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Kwanza wa Rais,
Othman Masoud Othman, amese-
ma kuanzishwa kwa Idhaa ya
Kiswahili ya Shirika la Utangazaji
la Uingereza (BBC) mwaka
1957, kulichangia nchi za Afrika
Mashariki kuunganishwa pamoja
katika kuendeleza jitihada za
kudai na hatimaye kufanikiwa
kupata uhuru. o

Othman aliyasema hayo juzi al-
ipozungumza katika uzinduzi wa
Kongamano la Sherehe za Miaka
65 tangu kuanzishwa Idhaa ya
Kiswahili ya BBC alipokuwa
hoteli ya Golden Tulip mjini Zan-
zZibar.

Alisema nchi ya Uingereza.
kupitia matangazo yake vya idhaa
hiyo ya Kiswahili, ilitengeneza
jukwaa muhimu kwa wakazi wa
Afrika Mashariki ambalo lilisaidia
kuwaunganisha vyema wananchi
katika jitihada zilizozaa uhuru
katika nchi mbalimbali.

Makamu wa Rais alisema ku-
tokana na hatua hiyo, jukwaa
hilo limetoa somo kubwa katika
kukuza uhuru kwa kuwaeleza
wananchi masuala mbalimbali
yakiwamo ya siasa, uchumi, jamii
na maendeleo kwa jum|a.

Alisema kuwa kupitia idhaa ya
Kiswahili, wanapashana habari
na kuwapa uwezo wananchi wa-
zungumzaji wa lugha ya Kiswahili
na hatimaye kuchangia wananchi
kuwa mahiri na wenye weledi
mkubwa na wanaofahamu dunia
inavyokwenda kuliko nchi nyingi
za Afrika. )

Othman alisema wazungumzaji
wa Kiswahili kupitia idhaa hiyo,
walipata faida kadhaa za kue-
limishwa, kufundishwa na hivyo
mchango wao kuwa mkubwa
na muhimu na ni fahari kubwa
kwamba waliosimamia mafani-
kio hayo ni wananchi wa Afrika
Mashariki wenyewe.

Alisema Umoja wa Mataifa
umeipa heshima kubwa lugha ya
Kiswahili kwa kuitangaza Julai
7 ya kila mwaka kuwa siku ya
Kiswahili duniani na kwamba
jambo hilo ni heshima kubwa
Iliyotokana na wadau pamoja na
mchango mkubwa wa matangazo
ya BBC.

Mkuu wa Idhaa ya Kiswahili ya
BBC, Caroline Karobia, alisema
licha ya vikwazo kadhaa vina-
vyovikabili vyombo vya habari,
wamefanikiwa kuipasha jamii
tarifa mbalimbali zinazohusiana
na masuala ya uchumi, siasa na
maendeleo. -

Rai yake ni kuwapo ushirikiano
zaidi na uungwaji mkono kati
ya wadau, zikiwamo mamlaka
mbalimbali katika kufanikisha
utekelezaji wa majukumu ya vy-
ombo vya habari.
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WANAMUZIKI Omari
Mwanga, maarufu kama
Marioo, amekuwa kama
alama ya Muziki wa

Bongo, nje ya mipaka ya Tanzania.

Marioo amebeba umaarufu
mkubwa kutokana na nyimbo
tamu na aina ya uimbaji wake
ambao uko tofauti na wasanii
wengine.

Je Marioo metoka wapi?

Kwa wasiomjua kiundani, mwa-

e

uwepo hadi sasa

za TMA kama wimbo
‘Wasiku- bora wa mwaka 2021/2022.
danganye’ iliyoimbwa na HY- Kwa upande wake, Marioo -
namuziki huyo ni miongoni PERLINK “https://sw.wikipedia. alianza kutoa wimbo wake wa ‘
mwa wasanii wachache wanao- org/wiki/Nandy” \o “Nandy” kwanza “Dar Kugumu” mwaka
toka ukanda wa Pwani, kwani Nandy, ‘Unaniweza’ ulioimbwa na HYPERLINK “https://sw.wikipedia. -
amezaliwa eneo la Kibiti Mkoa wa  HYPERLINK “https://sw.wikipedia. org/wiki/2017" \o “2017" 2017. Ki-
Pwani. org/wiki/Jux” \o “Jux” Jux. sha aliendelea kuangusha vigongo
Kwa upande wa elimu, Marioo Pia ameandika ‘Banana’ ya Jan- kama ‘Inatosha, Unanionea, AYA,
aliishia kidato cha pili kutokana na jaro, ‘Nampa Papa’ ya Gigy Money, Raha, Chibonge na Mama Aminah.
wazazi wake kushindwa kumlipia ‘Nabembea' ya Ditto, ‘Pambe ya Kwa ujumla Marioo ni msanii .
ada. Hata hivyo alihamia Dar es Christian’ Bella, ‘Mchakamchaka’ pekee nchini ambaye ameubeba .
Salaam na kuishi eneo la Kigogo. va Shilole, ‘Bado’ ya Mwasiti na muziki wa Bongo Fleva, kutokana ‘
Marioo alianza safari yake ya Billinas. Wimbo wake wa bia ‘Bia na kazi yake ya uvandishi kuwa |
muziki kama mtunzi wa nyimbo tamu’ umekuwa kama bendera na nyimbo nyingi kali ambazo
akitunga nyimbo mbalimbali kwa ya ushindi, kutokana na kuimbwa zinaendelea kutamba.
mastaa wa muziki nchini kama na Kila mtu, huku ikishinda tuzo

-
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BASI SAWA

Lydia Mwanza
imemtendea

MWANAMUZIKI
wa Injili anayekuja
kwa kasi kutoka jiji
la Mwanza, Lydia
Onesmo, amerudi
Kivingine na wimbo
wake mpya, Ameni-
tendea.

Lydia, ameliambia
BT kuwa anaendelea
kuliwakilisha vizuri
jiji hilo kutokana na
huduma yake ya uim-
baji kuvuka mipaka
na kuenea nchini
kote.

“Wimbo huu ni-
memshirikisha Derick
Ndoge na ninashuk-
uru mashabiki
wameupokea vizuri
na kufanya nizidi
kuwakilisha Mwanza,
nimeachia audio
na video itafuata
baadaye kidogo,”
amesema Lydia.

Dorah awaumbua
wauza sura

MWIGIZAJI wa filamu
za Bongo Muvi, Dorah,
amesema sekta ya filamu
ni ngumu kwa watu wa-
naoingia kwa nia ya kutaka
kuonyesha sura.

Msanii huyo amesema
kama msanii atakuwa
imara, mvumilivu na anaye-
jitambua, kila kitu kwake
kitakuwa rahisi pamoja na
kuaminiwa na kila mtu.

“Hakuna kitu kigumu
katika sanaa ya filamu
kama mtu atajitambua na
kuelewa nini anatakiwa
kufanya, kama utaingia kwa
nia ya kuuza sura Kila kitu
utashindwa na kuona sanaa
mbaya,” amesema Dorah.

kama King

heshimu wazazi.

Akizungumza na BT, Junior

Junior, ametambulisha wimbo
wake mpya Usijifanye Taahira’
kama funzo kwa vijana wasio-

ngoma hiyo ya kuelimisha.

za kusifu mapenzi na badala
yvake ameegemea nyimbo za

amesema baada ya kuwa kimya
kwa muda mrefu ameamua ku-
rudi katika jukwaa la muziki na

Amesema yeye kama msanii
msomi, hapendi kuimba nyimbo

AWAONYA ‘WANAOJIFANYA TAAHIRA'

WANAMUZIKI wa
hip hop, Junior
Mlowo, maarufu

hawafanyi.

“Usijifanye taahira ni wimbo
unaowaonya Vijana wasiokuwa
na heshima kwa wazazi na jamii
kwa ujumla kwa makusudi tu. Ni
lazima sisi wasanii turudi katika
nyimbo za aina hii ili kurudisha
maadili yaliyopotea,” amesema.

kuelimisha pekee ambazo wengi

Amaria: Anayeua Kwa upanga atauawa nao

Na Adam Fungamwango

‘AMARIA’, ni filamu inayoonyesha
jinsi jamii zetu zinavyoweza kuingia
kwenye mzozo au ugomvi na jamii,
familia au jirani.

Ugomvi huo unaweza kutokana na

vitu vilivyo dhahiri au vilivyojificha

vinafanyika bila wenyewe kufahamu.

Wapo watu wanaongizwa kwenye
mgogoro bila wao kujijua.
Imechezwa na baadhi ya wasanii

ambao ni Shukurani John, Hans Popa,

Abdul Khalfan, Kassim Mbwembwe,
Elizabeth Kombe, Mrs Ngokwe, Sweet
Balih, Lucy Habaru, Jasmine Waziri na
wengineo.

Inaanza kwa kuonyesha kuwa kijana
Nyayo ana uhusiano wa kimapenzi na
hivi.

Inavyoonekana ni kama wazazi wa
pande zote mbili walikuwa hawap-
endi uhusiano wa watoto wao. Ikawa
ni kupigana mikwara tu. Kila mzazi

wa mmoja anapokutana na mkwewe
anampiga mkwara kuwa na uhusiano na
mwanaye.

Amaria anapata ujauzito. Anapoupata
tu, Nyayo anabadilika. Hamtaki tena
Amaria. Amaria anaumia na kuteseka,
kwani ana kiumbe tumboni, lakini pia
mpenzi wake amemkataa.

Mama Amaria, Bi. Ndoza anakasirika
sana juu ya binti yake kupewa ujauzito
na kutelekezwa. Anaahidi kulipa kisasi.

Nyayo anatangaza ndoa na mwan-

amke mwingine. Siku ya ndoa ndiyo
inakuwa siku ya maafa, kwani mama
yvake anakufa kwa kurogwa na mama
Amaria.

Halafu bwana harusi naye anakufa
kutokana na husuda ya mama Amaria
anayelipiza Kisasi.

anayefanya matukio hayo. Anakuja

mama mmoja ambaye anakuja kumaliza

utata.
Mama huyo ndiye mkuu wa uchawi
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Marel@ni

NYOTA wa muziki wa Bongo Fleva na
CEO wa King Music Records, Ali Kiba,
sasa rasmi ataanza ziara yake ya kutan-
gaza albam yake ya Only One King.

Akieleza kupitia Instagram, Kiba
amesema mwaka wake wa nne hajawa-
hi kufanya shoo Marekani, hivyo imem-

mama Amaria alifika kwake zamani
kusaka uchawi, akapewa masharti uzao

fanya kuona umuhimu wa kwenda huko
kutoa burudani.

Ameongeza kuwa tour hiyo itakuwa
maalumu kwa ajili ya album yake,
itawafanya mashabiki wake kufurahia
kutokana na kazi atakayoionyesha.

wake wa kwanza aupeleke
huko, lakini hakutekeleza,
kwani baada ya kumzaa Ama-
ria hakufanya hivyo.

Na kama haitoshi uchawi
huo akautumia kwa manufaa
yvake, hivyo anafaa kuadhibi-
wa na Amaria akijifungua
mtoto atachukuliwa kufidia
masharti yaliyowekwa.

Habari nzuri ni kwamba
Nyayo na mama yake hawak-
ufa, ila walichuliwa Kiuchawi,
hivyo wakarudishwa, Bi. Ndoza alia-
dhibiwa hapo hapo kwa kuchomwa
moto akiwa hai.

WA 5 HUKU MSONDO,
HUKU SIKINDE

Na Adam Fungamwango

MSONDO na Sikinde ni bendi zenye mashabiki wengi nchini
waliogawanyika pande mbili kama zilivyo timu za mpira wa
Miguu za Simba na Yanga.

Kila upinzani una historia yake. Msondo ilianzishwa mwaka
1964 na Chama cha Wafanyakazi Tanzania na kuiita NUTA Jazz
Band, ikitumia mitindo mbalimbali na baadaye Msondo Ngoma.

[likuwa ikibadilisha majina ya bendi kulingana na siasa za nchi,
hasa Chama Cha Wafanyakazi kilivyokuwa kikijibadilisha majina.

Ndiyo maana baadaye ikaitwa JUWATA Jazz Band, OTTU Jazz
Band, TFTU Jazz Band na baadaye wakachukua jina la mtindo
na Msondo Ngoma ndiyo ikawa jina la band na hii ni baada ya
wanamuziki kujitoa kwenye Muungano wa Vyama Vya Wafan-
yakazi na kujitegemea wenyewe.

Upinzani wao na Sikinde ulioanza mwaka 1978, baada ya
baadhi ya wanamuziki wa Msondo wakiongozwa na Muhidini
Mwalimu Gurumo na kwenda kuanzisha Mlimani Park Orchestra,
hapo ndipo ukaanza upinzani kati ya bendi hizo mbili.

Leo tunawaangazia baadhi ya wanamuziki nyota ambao
wamewahi kupigia bendi zote mbili hasimu.

Muhidini Mwalimu Gurumo

Alikuwa mmoja wa viongozi wa Juwata Jazz, lakini alion-
doka mwaka 1978 na kwenda kuunda Sikinde. Na ni mmoja wa
wanamuziki waliosababisha upinzani mkubwa kati ya bendi hizo
mbili.

Gurumo aliyefariki 2014, ni nembo ya bendi zote hizo mbili
kwani hata majina ya Msondo na Sikinde ni yeye ndiye aliyey-
abuni.

Hassan Rehani Bitchuka

Alikuwa mwimbaji tegemeo wa sauti ya kwanza kwenye bendi
ya Msondo Ngoma.

Hata alipohama Gurumo mwaka 1978, Msondo ilionekana
kutotetereka kwa kutoa vibao vingine vikali kama ‘Sogea Karibu'
na ‘Uzuri si Shani'.

Hata hivyo, Sikinde iliwapa pigo Msondo mwaka 1979, ilipom-
chukua Bitchuka na kuacha kilio kikubwa.

Baada ya miaka 11, Bitchuka alirejea tena Msondo akiwa
pamoja na swahiba wake Gurumo.

Shaaban Dede

Baada ya kuhangaika kwa muda mrefu kumpata mtu ata-
kayeweza kufanana sauti na Bitchuka, hatimaye Msondo wal-
impata mwimbaji wa aina hiyo kutoka Dodoma International,
Shaaban Dede.

Huyu alituliza kidogo mizuka ya mashabiki wa Msondo Ngoma
kutokana na sauti yake kuwa na mfanano na Bitchuka.

Hiyo ilikuwa mwaka 1979. Lakini kama kawaida ya Sikinde.
Huenda ilikuwa ina mikakati ya kuidhoofisha Msondo, kwani
mwaka 1982 ilimchukua pia Dede na kuwaacha viongozi na
mashabiki wa Msondo wasijue la kufanya. Ni mwanamuziki
aliyerudi Msondo mara mbili, hivyo kuipigia kwa vipindi vitatu
hadi alipofariki Julai 2017.

Fresh Jumbe

Akitokea Tanga, alichukuliwa na Marijani Rajab kwenye bendi
ya Dar International, lakini muda mfupi tu akanyakuliwa na
Msondo Ngoma. Hiyo ilikuwa ni miaka ya ‘80.

Akaingia na vibao kama ‘Ama Zake Ama zangu’' na ‘Pamela’
zilizompa umaarufu mkubwa.

Mwishoni mwa miaka ya ‘80 alichukuliwa na Sikinde na kutoka
vibao kama ‘MV Mapenzi no 2', ‘Ramadhani’, na nyingine nyingi
ambazo aliimba kwa ustadi mkubwa.

Huyu naye anaingia kwenye orodha ya wanamuziki waliowahi
kupigia bendi hizo mbili hasimu.

Kwa sasa yuko nchini Japan akiendelea na mambo ya muziki.

Suleiman Mwanyiro

Ni mpiga besi ambaye awali alikuwa akipiga kwenye bendi
maarufu za taarabu Tanga, Black Star na Lucky Star.

Alichukuliwa na Msondo miaka ya 70 na kufanya kazi kwa
umahiri mkubwa hadi alipokuwa mmoja wa wanamuziki walioi-
hama bendi hiyo na kwenda Sikinde.

Naye pia alikuwa mmoja wa mlolongo wa wanamuziki wal-
jokuwa wakihama na kurejea tena, kwani miaka ya 2000 alirejea
tena Msondo na kutunga vibao vikali kama ‘Kauka Nikuvae',
‘Sekuntoza Kigudi Chauma’, ‘Tuelewane Mke wangu' na nyingine
nyingi, kabla ya kuelekea tena Sikinde. Alifariki mwaka 2004.



MWANAMUZIKI mkongwe Marekani
R.Kelly, amehukumiwa kifungo cha miaka
30 jela baada ya kupatikana na hatia ya
kujihusisha na unyanyasaji wa kingono.

Mwimbaji huyo alipatikana na hatia
va shtaka moja la ulaghai na makosa
manane vya kukiuka Sheria ya Mann,
ambayo inakataza usafirishaji wa mwa-
namke au msichana yeyote kwa madhu-
muni ya uasherati. A
Kulingana na mtandao wa PageSiX,
ilichukua walalamikaji wanaume saba na
wanawake watano saa tisa kupata haki
katika siku mbili za kutoa uamuzi huo.
Waendesha mashtaka wa kesi hiyo
walikuwa wamemtaka hakimu huyo atoe
kifungo cha zaidi ya miaka 25. )
Waendesha mashtaka pia walisema ali-
tumia hadhi yake kama mtu mashuhuri
na mali, kuwarubuni wanawake, pamoja
na wasichana na wavulana wenye umri
mdogo kushiriki ngono.

- e

s G LR s o s,
Funke, JJ Skillz
Kkisicho riziki hakiliki

MWIGIZAJI nyota kutoka
Nollywood Funke Akindele na
mume wake Abdul Bello, maaru-
fu JJC Skillz wamevunja rasmi
ndoa yao.

JJC Skillz alifahamisha wafua-
si wake kupitia ukurasa wa
Instagram, akisema yeye na mke
wake Funke wametengana.

“Wapendwa marafiki na fa-
milia nahitaji kuwajulisha kuwa
mimi na Funke tumetengana.
Tulishiriki mambo mengi pamoja
na tumepata watoto wawili
wazuri. Miaka miwili iliyopita
imekuwa migumu sana kwetu,”
aliandika.

Mali ya Chadwick
yagawanywa

MKE na wazazi wa mwigizaji
wa filamu ya Fallen Black Pan-
ther, Chadwick Boseman, wame-
fikia makubaliano ya mgawanyo
wa mali zake baada ya kufariki
dunia.

Taylor Simone na wakwe zake
Leroy na Carolyn Boseman,
watagawana sawa mali ya nyota
huyo iliyofikia dola milioni 2.3.

Muigizaji huyo alifariki baada
ya kuugua saratani iliyomuanza
2020, na kifo chake kimeleta
majonzi kwa wapenzi wa filamu
hiyo.

Prince Harry,
Meghani wateta
kwa Oprah

MWANAMFALME wa Uin-
gereza Prince Harry na mke
wake, Meghan wamemtembelea
mtangazaji mkongwe wa Mare-
kani, Oprah Winfrey.

Wawili hao walionekana wak-
iingia kwenye jumba la kifahari
la Oprah Jumamosi iliyopita na
kutumia saa moja. Jumba hilo
lina thamani ya dola milioni
100 za kimarekani.

Prince Harry na Meghan
Markle walifunga ndoa mnamo
2018 kwenye harusi iliyojaa
nyota mbalimbali, hata hivyo
haijajulikana ni kwanini wanan-
doa hao walitembelea mtan-
gazaji huyo.

Osinachi sasa
ni historia

HATIMAYE mwili wa mwim-
baji wa nyimbo za Injili nchini
Nigeria, Osinachi Nwachukwu,
umezikwa.

Mwili wa mwimbaji huyo uli-
wasili katika mji wa nyumbani
kwao wa jamii ya Amakpoke
Umuaku, katika Jimbo la Abia
na kuzikwa.

Nwachukwu aliaga dunia
katika hali ya utata Aprili 2022
na kusababisha mume wake
kufunguliwa mashtaka ya
mauaji.

Kifo chake kilisababisha
ndugu, wafanyakazi wenzake
na rafiki zake kumnyooshea
vidole mumewe, Peter Nwa-
chukwu, huku wakimtuhumu
kuhusika na kifo cha nyota
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UVCCM wanapontosa kampeni za sensa 2022

Na Sabato Kasika

MOJA wa Vijana wa Cha-

ma Cha Mapinduzi (UVC-

CM), umezindua rasmi

kampeni za kuhamasi-
sha watu kujiandaa kuhesabiwa
katika Sensa ya Watu na Makazi,
inayotarajiwa kufanyika Agosti 23
mwaka huu.

Mkoa wa Dar es Salaam umeku-
wa wa kwanza kwa Katibu Mkuu
wa Taifa, Kenani Kihongosi, ku-
fanya ziara ya kuhamasisha watu
kujitokeza kuhesabiwa.

Katika ujumbe wake alioutoa
katika viwanja vya Mwembe Yan-
ga, Katibu huyo anawataka UVC-
CM kuingia mitaani kuelimisha
vijana wenzao na jamii kwa ujum-
la kuhusu umuhimu wa sensa, ili
kila mtu ajiandae kuhesabiwa.

“Tumezindua kampeni hizi
mkoani Dar es Salaam, tutak-
wenda mikoa yote ya Bara na
Visiwani, hivyo vijana watakuwa
na kazi ya kuhamasisha na kutoa
elimu ili watu wajiandae kuhesa-
biwa,” anasema Kihongosi.

Anasema, kwa sasa wanaji-
panga kwenda mikoa ya kanda ya
ziwa na kisha wataendelea kwing-
ine ili kuhakikisha kampeni hizo
zinafanyika nchi nzima .

Kihongosi anasema, ni muhimu
vijana wa CCM kushirikiana na
serikali yao kufanikisha zoezi
hilo, kwa sababu hakuna tija kue-
ndelea na idadi ya watu inayoto-
kana na kukisia.

“Tutakanyaga maeneo yote
yanayohusu umuhimu wa sensa,
ili kuhakikisha kila Mtanzania
anakuwa tayari kuhesabiwa siku
ikifika, “ anasisitiza

NINI MAANA YA SENSA?

Mtakwimu Mkuu wa Serikali
Dk. Albina Chuwa anasema, Sen-
sa ya Watu na Makazi ni moja
ya zoezi muhimu linalokusanya
taarifa za kila mtu aliyelala ndani
ya mipaka ya nchi, usiku wa kua-
mkia sensa.

“Sensa ya mwaka 2022 kama
zilivyo sensa zilizopita, itahusi-
sha makarani wa sensa ambao
watatembelea kaya zote nchini
na kufanya mahojiano ya ana kwa
ana na kati ya karani wa sensa
na mkuu wa kaya,” anasema Dk.
Chuwa.

Anaongeza kuwa, ikiwa mkuu
wa kaya hatakuwapo, karani
wa sensa atafanya mahojiano
na mtu mzima yeyote katika
kaya ambaye ana taarifa za ku-
tosha kuhusu kaya na wanakaya
wenzake waliolala katika kaya
husika usiku wa kuamkia siku ya
sensa.

Anafafanua kuwa lengo la sen-
sa ni kupata taarifa za kidemogra-
fia, kijamii na hali ya mazingira ili
kupata takwimu sahihi zitakazoi-
wezesha serikali na wadau wen-
gine kupanga kwa usahihi mipa-
ngo ya maendeleo ya watu wake.

Kwamba hatua hiyo itasaidia
katika sekta mbalimbali za elimu,
afya, hali ya ajira, miundombinu
kama barabara, nishati na maji
safi, ambapo kwa msingi huo,
sensa ni zoezi muhimu ambalo
kila mtu anatakiwa kushiriki.

TUTIAND,
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Baadhi ya vijana wa UVCCM Mkoa wa Dar es Salaam wakiwa kwenye uzinduzi wa kampeni za
kuhamasisha sensa. PICHA ZOTE: SABATO KASIKA

“Iwapo kila mtu atashiriki,
sensa itakuwa ya mafanikio na
itaisaidia serikali kutimiza wajibu
wake kwa wananchi kulingana na
idadi ya watu ya eneo husika ikiwa
kama msingi mkubwa wa ugawaji
wa keki ya taifa kwa kila eneo la
utawala hapa nchini,” anasema.

ANAYETAKIWA KUHESABIWA

Dk. Chuwa anawataja waleng-
wa wa sensa hiyo kuwa ni watu
wote watakaolala ndani ya mi-
paka ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania kuanzia ndani ya kaya
na kaya za jumuiya kama vile ho-
telini, nyumba za kulala wageni
na hospitalini.

Anataja maeneo mengine am-
bayo watu watahesabiwa usiku

wa kuamkia sensa ni gerezani,
katika mabweni ya wanafunzi,
kambi za jeshi, vituo vya kulelea
watoto wenye mahitaji maalum
kama yatima na wazee.

“Maeneo mengine ni kambi za
wavuvi, watu wasio na makazi
maalum na vituo vya usafiri wa
umma kama stendi za mabasi,
viwanja vya ndege na bandari
ambapo watahesabiwa kwa uta-
ratibu maalum utakaoandaliwa
na Kamati ya Sensa katika ngazi
ya mtaa, kitongoji na shehia,”
anasema.

Alibainisha kuwa, taarifa za
kidemografia (umri, jinsi, hali ya
ndoa), taarifa za ulemavu (aina ya
ulemavu na chanzo cha ulemavu).
Taarifa za uhamaji, taarifa za vi-

tambulisho vya utaifa na uhai wa
wazazi.

Anaongeza kuwa kuna taarifa
za elimu, shughuli za kiuchumi,
umiliki wa ardhi na TEHAMA, hali
ya uzazi, vifo na vifo vitokanavyo
na uzazi, nyumba ikiwa ni hali
ya umiliki wa nyumba, vifaa na
rasilimali na udhibiti wa mazin-
gira.

Anasema, kutakuwa na taarifa
za kilimo, mifugo, uvuvi na misitu,
mipango ya TASAF, majengo, anu-
ani za makazi, huduma za jamii
katika ngazi ya kitongoji na mtaa,
na kwamba taarifa zitakuwa ni za
Siri.

“Kama ambavyo hufanyika ka-
tika sensa na utafiti mwingine wa
takwimu, kwa mujibu wa Sheria

Katibu wa UVCCM Taifa, Kenani Kihongosi akizungumza alipozindua kampeni za kuhamasisha

ya Takwimu sura ya 351, taarifa
zitakazotolewa kwa karani wa
sensa zitakuwa ni siri,” anasema.

Anafafanua kuwa zitatumika
kwa madhumuni ya kitakwimu
pekee, na kwamba kwa mujibu
wa sheria hiyo, kila karani wa sen-
sa atasaini kiapo cha kutunza siri
za taarifa zote atakazokusanya.

“Chini ya kiapo hicho, hatakiwi
kutoa taarifa alizotumwa kuku-
sanya kwa mtu yeyote zaidi ya
kuziwasilisha kama zilivyo katika
Ofisi ya Taifa ya Takwimu na Ofisi
ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali,
Zanzibar,” anasema.

Kwamba, karani yeyote akith-
ibitika kwenda kinyume na kiapo
cha kutunza siri, atashtakiwa na
kuadhibiwa kwa mujibu wa she-
ria hiyo.

UNACHOTAKIWA KUFANYA

Katika  kufanikisha  sensa,
Mtakwimu huyo anasema, ni kila
Mtanzania kumpa ushirikiano ka-
rani wa sensa atakapotembelea
katika kaya, kwa kujibu maswali
yote kwa usahihi atakayoulizwa.

“Ukiulizwa swali hujalielewa
au hujalisikia vizuri, unayo haki
ya kumuomba karani arudie ku-
uliza au kutoa ufafanuzi ili uweze
kutoa jibu kwa usahihi kulingana
na swali lililoulizwa,” anasema.

Anasema, kujibu maswali ya
sensa ni matakwa ya kisheria, kwa
mujibu wa Sheria ya Takwimu
sura Namba 351, na kwamba ni
kwa mkuu wa kaya kuhakikisha
anachukua taarifa zote muhimu
kama umri, jinsi na hali ya ndoa.

Dk. Chuwa anasema, hatua
hiyo inahusisha umiliki wa vitam-
bulisho vya taifa, shughuli za kiu-
chumi za watu wote waliolala ka-
tika kaya usiku wa kuamkia siku
ya sensa ili aweze kukumbuka
wakati karani atakapomtembe-
lea.

“Karani wa sensa akiongozana
na Mwenyekiti au kiongozi wa
serikali ya mtaa/shehia, atafika
katika kaya akiwa na kitam-
bulisho cha karani wa sensa na
dodoso la sensa lililowekwa ki-
faa cha kielektroniki kiitwacho
kishikwambi, (Tablet), na kuuliza
maswali ambayo yatajibiwa na
mkuu wa kaya,” anasema.

Anafafanua kuwa, ikiwa mkuu
wa kaya hayupo, mtu mwing-
ine yeyote mzima katika kaya
ambaye ana taarifa za kutosha
kuhusiana na kaya na watu wote
waliolala ndani ya kaya husika
usiku wa kuamkia siku ya sensa,
anaweza kujibu maswali ya sensa
kwa niaba yake.

Mtakwimu huyo anagusia
ugonjwa wa UVIKO-19 siyo kik-
wazo kwa yeyote kushiriki kwa
nafasi yake, katika sensa ya
mwaka huu, kwa kuwa kulingana
na maendeleo ya ugonjwa huo,
makarani na watendaji wote wa
sensa watazingatia tahadhari zote
zinazoelekezwa na wataalum wa
afya.

“Lengo ni kuhakikisha ha-
waambukizi wananchi au wao
kuambukizwa na  wananchi
wakati wa zoezi la sensa. Sensa
kwa Maendeleo, kila Mtanzania
ajiandae kuhesabiwa,” anasema.
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TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA...

Enzi za unga wa Yanga, maduka ya kaya

eChenga zinapikwa wali, zinasagwa tena
eSukari guru, chai majani humo humo

Na Adam Fungamwango

IKI iliyopita kwenye
makala iliyohusu
majiko ya zamani,
kuni, mkaa, mchina
na stovu, nilipokea simu na
meseji nyingi kutoka kwa watu
mbalimbali wakikumbuka jinsi
walivyoyatumia.

Mmoja akaaongeza kuwa jiko
la stovu kwenye kupampu kama
mafuta hayapandi juu, basi kuna
sindano iliyotumika kuzibu-
lia. Akaongeza kama huna, basi
walitumia waya nyembamba ku-
fanyia kazi hiyo.

Mwingine akasema mjomba
wake alikuwa anamiliki lingo la
miti ambalo pia alikuwa anauza
kuni.

Yupo aliyezaliwa makala hii ya
leo, ambaye alisema majiko hayo
yalitumika kupikia vyakula mbal-
imbali, ikiwemo ugali wa unga wa
njano. Yeye hakuwa na tatizo la
kuweka jina lake. Anaitwa Lawia
Makubi mkazi wa Mapinga, Baga-
moyo mkoani Pwani. Akandika
hivi.

“Kama utakumbuka unga wa
njano tuliouita wa Yanga, kabla
ya kupika ugali ulikuwa unachek-
echwa na zile chenga ziliwekwa
akiba. Baadaye zinapelekwa tena
mashineni kusagwa tena unga
ili upikiwe ugali. Mambo yakiwa
magumu tena zile chenga ki-
namama huzipika tena, tuliziita
wali wa chenga.”

Anachokisema Makubi ni kweli
kabisa, miaka ya 1980 wakati wa
unga wa Yanga na hata sembe,
akinamama walikuwa wanachek-
echa kwenye chekeche. Unaoan-
guka chini kwenye ungo ambao
ni unga laini ndiyo hupikwa
ugali. Unaobaki kwenye chek-
eche huhifadhiwa kwa ajili ya
matumizi ya baadaye, kama ku-
pelekwa mashineni ili kupatika-
na unga mwingine. Na mwingine
unaweza kutumika kwa kupikia
wali ambao hupikwa kama vile
ule wa mchele.

Tena huwa mtamu zaidi mbo-
ga yake ikiwa ni maharage. Ki-
namama wa Pwani chenga hizo
huziunga na nazi na wali huo
mara nyingi ulitumika asubuhi
kunywea chai, na hata wanafunzi
wa wakati huo wakitoka shule
wanakuta chai na wali wa chenga
kwa maharage.

Ni wakati huo ambao hata
mashine zenyewe zilikuwa za
mikoani vilikuwa na mashine,
tena zinazotumia dizeli.

Kwenye miji mikuu kama Dar
es Salaam, zilikuwepo za umeme,
lakini chache sana, mfano watu
wengi Wilaya ya Temeke, wa-
likuwa wanasagia mahindi, au
chenga zao maeneo ya karibu na
Gerezani, maeneo ya stendi za
zamani ya Kamata.

Tukiingia kwa undani sana
kuhusu unga wa njano au wa
Yanga. Ni unga ulioletwa kutoka
nchini Marekani ili kupoza maka-
li ya uhaba wa chakula, ulioto-
kana na uchumi kuyumba, ikiwa

Unga wa njano, maarufu kama ‘unga wa Yanga' na mahindi yake, yaliyoletwa nchini mwan-
zoni mwa miaka ya 1980 hadi katikati kupunguza uhaba wa chakula, uliotokana na athari za

Vita ya Kagera.

Ugali wa njano, au ‘ugali wa Yanga' ambacho kilikuwa ndiyo
chakula kikuu kwa Watanzania wengi mwanzoni mwa miaka
ya 1980 hadi 1985.

ni athari ya Vita ya Kagera. Na
baadaye hata mahindi yake nayo
yakaletwa, wananchi wakaanza
kusaga wenyewe.

Vita kati ya Tanzania kuan-
zia Oktoba 30 mwaka 1978 hadi

Aprili 11, 1979, kugombea mkoa
wa Kagera ambao Rais wa Uganda
wakati huo, Idd Amin Dada alidai,
mto Kagera na baadhi ya ardhi ya
mkoa huo ni mali yake.

Tanzania iliibuka kidedea kwe-

Mwingine
akasema
mjomba wake
alikuwa ana-
miliki lingo la
miti ambalo
pia alikuwa
anauza kuni.

nye vita hiyo kwa kuichakaza
Uganda. Hata hivyo vita ni vita. Ili-
acha makovu pamoja na uchumi
kuyumba, kiasi cha Wabongo ku-
tangaziwa ‘kufunga mikanda’.

Hali ya chakula ikaanza kuwa
mbaya, kiasi cha kupata msaada
wa unga na mahindi ya rangi ya
njano kutoka nchini Marekani
ambao kwa kiasi kikubwa uli-
wasukuma Watanzania na kutibu
njaa, hadi hali iliporejea kwenye
hali yake ya kawaida miaka kad-
haa baadaye.

Unga huo siyo kama huu ambao
tunaouona hivi sasa mweupe. Uli-
kuwa wa rangi ya njano. Na hata
mahindi yake yalikuwa na rangi
hiyo. Ukipika ugali unakuwa wa
rangi ya njano. Wabongo wakau-
pachika jina, wakauita ‘unga wa
Yanga'. Kisa tu kwa sababu ya ran-
gi yake ya njano, ambayo ni moja

ya rangi zinazotumiwa na klabu
hiyo ya mpira wa miguu Tan-
zania. Na huu ulikuwa maarufu
sana nchini kuanzia mwaka 1980
hadi 1985.

Mbali na uhaba wa chakula.
Kulikuwa pia na uhaba wa ma-
hitaji mengine kama sabuni,
dawa za meno, miswaki na vitu
vingine vingi ambavyo nitakuja
kuvielezea siku nyingine kwenye
safu hii.

Ukawekwa utaratibu ili wa-
nanchi wote wapate, unga huo
ukawa  haupelekwi  kwenye
maduka ya kawaida ya watu bi-
nafsi. Yakaundwa maduka ya
ushirika. Kila wananchi wa eneo
fulani walikuwa wakijiorodhe-
sha majina chini ya viongozi wao
ambao ni wajumbe wa nyumba
kumi na kufungua duka. Haya
ndiyo yaliyokuwa yakiitwa madu-
ka ya kaya. Nia ilikuwa nzuri, lak-
ini tatizo utelekezaji wake ukawa
mbovu kiasi yakafa kifo cha asili.

Kila mtu anaandikisha kama
ana mke na idadi ya watoto alion-
a0. Wenye watoto wengi walipata
kilo nyingi za unga kuliko we-
nye watoto wachache. Na unga,
pamoja na bidhaa zingine kama
mchele au sukari, mafuta ya taa,
siku vikija, vinauzwa kwa kufuata
leja iliyopo. Kama ulipata wiki hii,
basi mpaka wiki ijayo. Ukimaliza
chakula chako mapema utajua
mwenyewe.

Wakati huo huo kulikuwa na
magari yaliyokuwa yakisambaza
chakula, kama unga, mchele,
sukari yaliyoitwa Magari ya
Ugawaji, siku yakipeleka kwe-
nye maduka binafsi ambapo
inakuwa ni kwa nadra sana, fo-
leni yake inakuwa si ya kawaida.
Kuna watu wanaweka mawe, ma-
kopo kama foleni kuanzia alfar-
iji. Wakati mwingine kunakuwa
na ugomvi, patashika nguo ku-
chanika ili mradi tu kila mmoja
anataka yeye awe wa kwanza ku-
pata.

Magari ya Ugawaji yakioneka-
na tu, basi watu wanayafukuza ili
kuona wataishia duka gani. Watu
waliwahi kufukuza hadi gari la
maiti wakidhani ni la ugawaji.

Kutokana na uhaba wa sukari,
kulikuwa na sukari guru ambayo
wengi waliitumia kama sukari ya
kunywea chai.

Kutokana na rangi yake, un-
aiweka tu kwenye sufuria inaan-
za kuyeyuka pamoja na maji, basi
haina haja tena ya majani ya chai,
sukari inakuwa ni hiyo hiyo na
majani ni hayo hayo.

Haya ni matukio yaliyotokea
huko nyuma hapa nchini ambayo
hayatafutika na kubaki kama
kumbukumbu kwa vizazi vingi vi-
javyo kuona Tanzania ilipokuwa
wakati mwingine inapitia vipindi
vigumu.

Tuma meseji 0716 350534
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Korea Kaskazini
yadai Covid-19
iliingizwa na
vitu vigeni
mpakani

PYONGYUNG, KOREA KASKAZINI

IMEELEZWA mlipuko wa
ugonjwa wa Covid 19 nchini
Korea Kaskazini, ulianza kwa
raia wawili kugusa vitu vigeni
vilivyoanguka karibu na
mpaka wake na Korea Kusini.

Vyombo vya habari vya
serikali vya Korea Kaskazini,
vilihimiza wananchi kuwa
waangalifu kuzunguka vitu
ambavyo vinaweza kuwa
vimepuliziwa corona kutoka
Kusini.

Kwa miaka mingi wanaha-
rakati wa Korea Kusini wana
tabia ya kurusha maputo ya-
nayovuka mpaka kwa lengo
la kutuma vipeperushi na
misaada ya kibinadamu.

Katika kujibu tuhuma hizo,
Korea Kusini ilisema hakuna
uwezekano Covid kuvuka
mpaka kwa njia hiyo.

Kwa mujibu wa vyombo
vya habari vya serikali ya
Korea Kaskazini, uchunguzi
rasmi uligundua watu wawili
ambao waliambukizwa virusi
vya Covid 19 mapema katika
mlipuko huo baada ya kugusa
Vitu visivyojulikana karibu na
mpaka wa Korea Kusini.

Mwanajeshi mwenye umri
wa miaka 18 na mtoto wa
miaka 5 walipimwa na kuku-
twa na virusi hivyo mapema
Aprili baada ya kuvipata vitu
hivyo kwenye kilima huko
Ipho-ri, iliripotiwa.

Tangu wakati huo, vy-
ombo vya habari vya serikali
vilisema Virusi vibaya vya
Covid-19 vimeenea kwa kasi
katika nchini hiyo.

Kutokana na uchunguzi
huo, watu wametakiwa kuwa
waangalifu na vitu vigeni
vinavyokuja na upepo na
matukio mengine ya hali ya
hewa na maputo katika mae-
neo ya mpaka.

Yeyote anayegundua Kitu
kisicho cha kawaida anaagi-
zwa kuripoti mara moja ili
kiweze kuondolewa haraka
na timu ya dharura ya ku-
pambana na janga la corona.

BBC

Putin awadhihaki viongozi wa Ulaya,

KIONGOZI wa Russia, Vladimir
Putin, amewajibu viongozi wa

. nchi za Magharibi ambao walike-

jeli picha zake zinazomuonyesha

+ akiwa kifua wazi, akisema itaku-

wa kitu cha kuchukiza kuwaona

' 'wao kuvua nguo zao kama yeye.

Matamshi hayo yametolewa
baada ya viongozi wa kundi la G7,
kukejeli tabia ya rais huyo kuji-

i weka bila shati katika baadhi ya
1 picha zake.

Putin alitoa wito kwa viongozi
wenzake akiwataka kuacha kuny-

' wa pombe, badala yake washiriki
i kwenye michezo.

“Lakini ili kila kitu kiwe sawa,
lazima uache kutumia pombe

+ vibaya na maovu mengine, kufan-
i yamazoezi, kucheza michezo.”

Pia alikemea maoni ya Waziri
Mkuu wa Uingereza Boris John-
son, ambaye alisema kuwa Putin

i asingeivamia Ukraine kama an-
- gekuwa mwanamke.

Wakati wa mkutano na waandi-
shi wa habari, Putin alisema kuwa

» tathmini hiyo si sahihi na alitolea
+ mfano Margaret Thatcher am-

baye aliamua kuanzisha uhasa-

ma katika vita vya Falklands na
Malvinas.

Wakati Rais Putin akisema
hayo, mashambulizi ya makom-
bora ya Russia yalifanyika kwe-
nye maeneo ya makazi katika
mji mmoja karibu na bandari ya
Odesa nchini Ukraine.

Mashambulizi hayo yamesaba-
bisha vifo vya watu 18 wakiwemo
watoto wawili .

Video ya shambulio hilo la
alfajiri ya Tjumaa, ilionyesha
mabaki ya majengo yaliyoteket-
ea kwa moto katika mji mdogo
wa Serhiivka, ulioko kilomita 50
kusini magharibi mwa Odesa.

Taarifa za vyombo vya habari
vya Ukraine zimesema makomb-
ora yalilenga majengo ya ghorofa
katika eneo moja la mapumziko.

Andriy Yermak, mkuu wa ofisi
ya rais wa Ukraine Volodymyr
Zelensky, alisema kuwa taifa la ki-
gaidi linawauwa watu wao baada
kushindwa katika uwanja wa ma-
pigano.

Naibu wa ofisi hiyo ya rais Kirill
Tymoshenko, amethibitisha ku-
fariki kwa watu hao 18 na watoto
wawili. Katika ujumbe kupitia
mtandao wa telegram, msemaji

wa serikali katika eneola Odesa,
Serhiy Bartchuk, alisema kuwa
watu wengine 30 wameje-
ruhiwa.

Shambulio hilo lin-
afuatia kuondoka kwa §
vikosi vya Russia ku-
toka kisiwa cha Nyo- 7
ka siku ya Alhamisi, /
hatua ambayo S
ilitarajiwa
kupunguza
tishio katika
eneo karibu
na Odesa.
Kisiwa hi-
cho kiko
kando ya njia ya meli yenye shu-
ghuli nyingi.

Russia ilichukuwa udhibi-
ti wa kisiwa hicho katika
siku za mwanzo za uvamizi
nchini Ukraine kwa matarajio
ya kukitumia kama eneo la
kufanya mashambulizi dhidi ya
Odesa.

Rais wa Halmashauri kuu ya
Umoja wa Ulaya, Ursula von der
Leyen, ameliambia bunge la
Ukraine kwamba uanachama wa
umoja huo unaweza kuafikiwa
lakini akalitaka kushinikiza ma-

‘wakati akiendelea kuipiga Ukraine

! MOSCOW, RUSSIA

geuzi ya kupambana na ufisadi.
Akiwahutubia wabunge hao kwa
njia ya video, Von der Leyen ali-
- waambia kuwa wameanzisha

 taasisi za kuridhisha za ku-

~ pambana na ufisadi lakini zi-
' nahitaji kuwa na mamlaka na

_- watu wanaofaa katika nyadhifa

kuu.

Hata hivyo, Von
der Leyen ililimwa-
gia sifa bunge na
serikali ya rais Vo-
lodymr Zelensky
kwa msukumo
wao wa haraka
na wenye ma-
fanikio wa kuwa wagombea wa
uanachama wa Umoja wa Ulaya.

Alisisitiza kwamba makao
makuu ya umoja huo na mataifa
wanachama wanaiunga mkono
Ukraine katika mapambano yake
dhidi ya Russia.

Von der Leyen pia alisisitiza
kuhusu haja ya kuendeleza ma-
geuzi ambayo yalianzishwa tangu
uasi wa Ukraine wa mwaka 2014
dhidi ya serikali yake ya awali ili
kupambana na ufisadi na ube-
pari katika uchumi wake.

DW

Mwanamke akipita karibu na jengo la Imam Al Abbas wakati kimbunga cha mchanga kikipiga mji wa Karbala nchini Irag
juzi. PICHA: REUTERS

Maandamano yaendelea Sudan

KHARTOUM, SUDAN

VIKOSI vya usalama nchini
Sudan vimefyatua mabomu ya
kutoa machozi kuvunja maan-
damano yaliyodumu kwa siku
mbili. Waandamanaji waliingia
katika mitaa ya mji Mkuu wa

Khartoum, wakipinga mapinduzi
ya kijeshi ya mwaka uliopita.
Kulingana na walioshuhudia,
walisema waandamanaji waliku-
sanyika tena katika kasri la rais,
siku moja tu baada ya karibu
watu tisa kuuwawa katika maan-
damano makubwa ya kulipinga

jeshi.

Idadi ya waliofariki kutokana
na maandamano nchini humo
tangu mapinduzi yalipofanyika
imefikia watu 113.

Kifo kimoja zaidi kimeripotiwa
jana baada ya mwandamanaji ku-
fariki kutokana na jeraha la risasi

alilopata katika maandamano ya
Juni 24.

Polisi waliwalaumu  waan-
damanaji hao kwa kuwajeruhi
maofisa 96 wa jeshi hilo na wen-
gine 129 waliojeruhiwa pamoja
na kuharibu magari na kuwasha
moto. DW
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KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

JAMBO FREIGHT LTD,
Inatangaza kupotelewa na Kadi
ya pikipiki Ainaya BAJAJ
BOXER yenye usajilinamba
MC 585AAC, Chassis Namba:
MD2PFPFZZVWAG64891
Engine Namba: PFMBVA02576
Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA:
DAR/KIM/RB/235428/2022

KUPOTEA
KWA CHETI

FRED ERASTO KINUBI anatangaza kupotea kwa
cheti cha kidato cha nne chenye index namba
$.3674-0069 kilichotolewa na baraza la mitihani
la taifa kupitia ST. JOSEPH MILLENIUM
SECONDARY SCHOOL mwaka 2011. Kwa yeyote
atakaekiona atoe taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA: DOD/DOD/RB/259233/2022

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

ALEXANDER RECHSTEINER
anatangaza kupotelewa na
kadiya gariainaya
LANDROVER yenye namba
za usajili T559 ACY yeyote
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa
ARU/ARU/RB/260953/2022

KUPOTEA
KWA CHETI

JOSIA SAYIKAPALE Anatangaza kupotelewa na
cheti cha kuhitimu mafunzo ya Astashahada
index No SN 2244/0137/2015 Mwaka 2018 Chuo
cha St.Gaspar School of Nursing kilichotolewa
na The National Council for Technical Education
(NACTE) .Yeyote atakayeviona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.

Taarifa polisi: DOD/DOD/RB/256257/2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo Wilaya ya MOROGORO
Kituo cha MJINI Mkoa Wa MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi Na......34 /2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: ABDALLAH SWALEHE MHANDO WA
AREA SIXB
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA: SWALEHE ABDALLAH MHANDO

TANGAZO
(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka
kufanya hivyo mnamo tahehe 18 Mwezi 07 Mwaka 2022 kabla
huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi
hiyo.
Zingatia;
« Endapo kuna yoyote mwenye wosia na marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
« Wosia ya narehemu huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa.
« Marehemu hakuacha wosia
« Futaisiyohusika.
Imetolewa Tarehe 01 Mwezi 07 Mwaka 2022

ol

HAKIMU MORUGORE

Kwa Habari Motomoto

usikose Gazeti lako Ia

Nipashe Kkila siku

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.

KWA HABARI MOTOMOTO
USIKOSE GAZETI
LAKO LA NIPASHE KILA SIKU

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharasma yoyote kati yake na mtangazaiji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

waliachwa njia panda.
Wengine waliamini na
wengine hawakuamini.

“Yaani kweli yule ni mpenzi wake,
wamekaa hapa chini ya paa moja
miezi mitatu, halafu kweli aje kum-
baka kweli akiwa amejifunika man-
guo kweli?” Akahoji mama mmoja
wakati wakirejea na wenzake mku-
tanoni.

“Mwenyekiti leo katufunga kam-
ba, mtu atambakaje mpenzi wake?.
Halafu kaondoka miezi kibao sasa
aje usiku kumbaka? Hivi wale wana-
vyopendana, hasa Siwatu alivyoku-
wa anampenda Bakari angekuja
tu hivi hivyo angechinjiwa mpaka
kuku, leo aje vile, afanye vile, ili iwe
nini?” Kijana mmoja akawaambia
wenzie, mmoja akajibu.

“Mimi nawaambia wale wameo-
na aibu. wiki ngapi sasa hawajam-
pata aliyefanya kitendo hicho. Ki-
jiji kinapiga kelele, wakaona wakae
wamtafute mtu ambaye hayupo
wambambikie kesi ili wao wawe
salama, waondokane na lawama.”
Wengi wakakubaliana na hilo.

“Jamani, lakini mimi taarifa za
ndani nilipata kusikia, wale ha-
wakuwa wapenzi, walikuwa wa-
naishi nyumba moja, lakini mmoja
analala chini, Siwatu kitandani hadi
alipoondoka, na hilo ameshawahi
kuniambia mwenyewe Siwatu, in-
awezekana akapatwa na tamaa,
akaja kwa njia ile.” Msichana mmoja

alitoa siri ambayo haikukubaliwa
kwa asilimia tisini. Wengine
wakacheka.

“Yaani wale hawakuwa mtu na
mpenzi wake kweli? Kawadanganye
watoto wadogo. Jinsi walivyokuwa
wakiongozana mtaani tu kama kum-
bikumbi walionyesha kabisa kama
ni mtu na mpenzi wake. Mimi nase-
ma hivi, mbakaji hapa hajapatikana,
mwenyekiti na kamati yake wametu-
danganya.”

Ilikuwa ni mitazamo ya wanaki-
jiji baada ya mwenyekiti kusema
kwamba mbakaji ni Bakari aliyeo-
nekana kuwa ni mpenzi wa Siwatu,
mitatu, baada ya kuokotwa porini
akiwa na majeraha, akinusurika kifo.

Na yeye aliyemuokoa, ndiye aliy-
embaka.

“Mwenyekiti ana wazimu, yaani
Bakari anibake mimi? Hivi anam-
fahamu au anamsikia? Hakunibaka
wakati tunalala wote humu ndani,
anibake wakati ameondoka? Kama

HADITHI

Is

Anakotoka hakujulikani. Watu wote wanamwogopa. Ni kwa sababu hawamjui.
Msichana Siwatu anajitolea kumsaidia mgeni huyo. Kwa kufanya hivyo, anabezwa
kwa maneno mengi ya kejeli kwa kumsaidia mtu asiyemjua ambaye anaweza

wa kumsaidia kwa sababu alikuwa na shida kubwa. Matokeo ya haya, yanamuingiza
Siwatu kwenye msukosuko mkubwa ambao hajawahi kuupata kwenye maisha yake
kiasi cha kumkatisha tamaa. Fuatilia kisa hiki.

PO TU-12

' Hivyo
‘ndivyo
'babana

' mama Sam
rwalivy-
romfahamu
 mtoto wao.
Baada ya

» kujidhihiri-
' sha kuwa
 hana tatizo
' la kiafya,
‘walimuacha
' tu na tabia
ryake, in-

' gawa Kuna
' wakati

: walikuwa
 wakimuuli-
: za kimtego.

@MSAMBA
0656122770

ya kitendo hicho kingekaa kimya tu,
mimi sina tatizo na mtu kuliko kum-
singizia mtu mwingine ambaye kwan-
za hapa hata hayupo ameshaondoka
na sidhani kama atarudi tena.” Siwatu
alisema akiwa amekaa chini ya mkeka
akiwa na Mpaje na Mage ambao wa-
likuja kumtembelea na kumpa yote
yaliyojiri kwenye mkutano.

“Kwani nini shoga yangu, yatafaha-
mika tu, kama ni Bakari kama ni nani
yatafahamika tu, hakuna chochote
kitakachofichika chini ya jua wifi
yangu.” Mpaje alimliwaza na kumpa
moyo.

Anaitwa Samson Dau. Ni kijana ali-
yezaliwa Kinondoni, Dar es Salaam
kwenye familia ya kitajiri. Baba yake
alikuwa na mabasi manne ya kusafiria
pamoja na malori matano.

Baada ya miaka kadhaa baba yake
alifariki dunia na kuwaacha yeye ak-
iwa na dada zake wawili, pamoja na
mama yao aliyekuwa tayari mkongwe.

Alisimamia vema mali za baba yake
iasi cha mali hizo kuanza kuongeze-
a. Sam hakuwa mmoja kati ya wale
vijana wa kujikweza kutokana na mali
a baba zao, kuzaliwa kwenye familia
ajiri. Ndiyo maana pamoja na kuen-
eleza utajiri wa baba yake aliendelea
a maisha yake ya kawaida tu. Ni na-
ra sana kumuona akiwa disco. Haku-
a anakunywa kilevi chochote kile.
ha ajabu ni kwamba hata hakuwa
penzi wa wanawake.

Kila mmoja alimshangaa. Hata baba

~ =

sasagy

=N

na mama yake walimshangaa. Tangu !

mdogo mpaka anakua alikuwa hivyo
hivyo.

“Hivi huyu mwanao si ameshakuwa !

mkubwa, mbona hata siku moja sija-

muona kwenye harakati za kutafuta |

wasichana?” Baba yake mzee Dau al-
imuuliza mama yake.
“Mhh, hata mi sijui mwenzangu,

mwanao akitoka shuleni, ndani, ndani |

na yeye. Akitoka ujue kaenda kuanga-
lia mpira, akirudi ndani.” Alijibu
mama yake Bi. Tausi.

“Vipi, mzima lakini?”

“Mzima na uzima wake, basi tu

mwanao ana tabia ya aibu. Ana aibu |

huyu mtoto utafikiri mtoto wa kike.”
Alijibu Bi. Tausi.

Hivyo ndivyo baba na mama Sam |
walivyomfahamu mtoto wao. Baada |

ya kujidhihirisha kuwa hana tatizo

la kiafya, walimuacha tu na tabia
yake, ingawa kuna wakati walikuwa

wakimuuliza kimtego.

“Hivi una mpango lini wewe?” Baba !
yake alimuuliza. Sam anacheka kwa :
aibu na kuondoa macho kwenye sura

ya baba yake.

“Mhh, bado baba?”

“Unasubiri nini wewe wakati ume-
shamaliza shule, chuo, baba yako uw-
ezo ninao, inakuwaje wewe?”

“Nitaoa baba, ila bado.”

“Au huwezi kutafuta nikutafutie.
Rafiki yangu Kitau ana binti pale,
mrembo kweli na hajaolewa.”

“Hapana baba, nitatafuta mwe-
nyewe, nitaoa tu.” Alizidi kujibu, la-

kini kila maswali yanapozidi aibu kwa

baba yake inaongezeka.
“Hebu niambie, sasa hivi unae, au

huna ndiyo unatafuta?”

“Wala sina, ila nitatafuta.”

Wakati mwingine akikaa na
mama yake humuuliza.

“Mwenzetu mkwe ni
sasa?”

“Mkwe gani?”

“Mchumba, nataka nimuone
mkwe wangu kabla sijafa.”

Ni maneno ambayo huwa
yanamfanya Sam kucheka na
kumjibu.

“Naogopa kukuletea, usije
ukafa bure mama yangu.” Akaji-
bu kwa mzaha.

“Yaani we mtoto wewe, hawa
dada zako wataolewa, lakini
wewe ndiyo mtoto wetu pekee
wa kiume, mimi na baba yako
tungependa sana kukuona una
mtu. Siyo kwamba uoe, hata ku-
muona tu umekuja naye, ume-
fanya hivi, ili mradi tu mama
yako nifurahi na baba yako.”

Sam anacheka tena. Mama
yake huwa hamuonei aibu
kama wengine.

“Kwani wewe mama una
wasiwasi gani? Nikimpata ni-
tamleta tu, ila bado sijampata.”

“Au una tabia ya kuchaguach-
agua, shauri yako, kuchagua
kwingi...”

Hayo yalikuwa maisha ya
Sam na wazazi wake, hadi pale
baba yake alipofariki dunia mi-
aka miwili iliyopita.

Tangu baba yake afariki,
ameweza kutengeneza faida
kubwa kwenye biashara ali-
yoachiwa na baba yake, hivyo
utajiri kuongezeka na kuwa-
fanya mama na dada zake
kushusha presha kwamba
huenda utajiri wao unaweza
kuporomoka.

Wakati dada zake ambao ni
wadogo zaidi yake walikuwa
wameshaolewa, yeye alikuwa
bado.

Safari hii hakuna aliyekuwa
akimuuliza, si dada zake wala
mama yake, walichoangalia
wao na kumkubali ni jinsi alivy-
ozibeba biashara za baba yake
na kuziendeleza, tena kisomi
zaidi kuliko mwanzo.

Akiwa na miaka 27 sasa,
akiwa kijana tajiri aliendelea
na tabia ile ile ya kutokuwa
mlevi, mpenda anasa, badala
yake aliendelea kuwa mchapa-
kazi, huruma, upendo, upole na
ucheshi.

nani

ITAENDELEA JUMAMOSI
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Na Shufaa Lyimo

HERIETIER Makambo amesema ame-
jipanga vizuri kuhakikisha Yanga inai-
buka na ushindi kwenye mchezo wao
wa leo wa fainali ya Kombe la FA dhidi
ya timu ya Coastal Union unaopigwa
uwanja wa Sheikh Amri Abeid, Arusha.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Makambo amesema mchezo huo
utakuwa mgumu na wa ushindani,

lakini amejipanga kuiwezesha Yanga
kuibuka na ushindi.

“Mchezo utakuwa mgumu kila timu
inataka wushindi, nitashirikiana na
wachezaji wenzangu tuipe ushindi
timu yetu,” alisema Makambo.

Makambo alisema mchezo huo hau-
takuwa rahisi kwani timu ya Coastal
Union ina wachezaji wazuri na wenye
uzoefu.

“Tunauheahimu mchezo huo kwani

MAKAMBO: LAZIMA
TUBEBE FA LEO

tunafahamu mpinzani wetu ana kikosi
chenye wachezaji wazuri, hivyo tutain-
gia tukiwa na tahadhari.”

Aliomba mashabiki wao waendelee
kuwaombea ili wapate Kombe hilo
kwani bila wao hakuna kinachoweze-
kana.

Vile vile aliwataka wajitokeze kwa
wingi uwanjani hapo kuwapa sapoti ili
wazidi kuwa na morali ya kufanya vi-
Zuri.

- -

Waogeleaji wakikata maji katika mashindano tofauti. PICHA: MPIGA PICHA WETU

Ligi ya Netiboli kuanza Julai 9

Na Shufaa Lyimo

MASHINDANO ya Ligi Daraja la kwan-
za ya mchezo wa netiboli yanatarajiwa
kuanza kutimua vumbi Julai 9 hadi 19
mwaka huu kwenye uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana,
Mwenyekiti wa Chama cha Netiboli Tan-
zania (Chaneta), Devota Marwa alisema
mashindano hayo yatashirikisha timu
29 ambapo timu 23 ni za wanawake na

timu 6 ni za wanaume.

“Mashindano hayo yatashirikisha Kla-
bu za Ligi daraja la kwanza mikoa yote
ya Tanzania Bara pamoja na Zanzibar,”
alisema.

Mwenyekiti huyo alisema lengo la
mashindano hayo ni kupata bingwa am-
baye atashiriki mashindano ya Klabu
Bingwa Afrika Mashariki, mshiriki wa
mashindano ya Muungano pamoja na
wachezaji watakaoiunda timu ya Taifa.

Alisema kwa upande wa Klabu za

mkoa wa Dar es Salaam zinaendelea ku-
jinoa kwa ajili ya kuiweka sawa miili yao.

Alisema Klabu ambazo zitashinda
zitapata zawadi ya makombe, ikiwa ni
pamoja na fedha ili kuwapa ari wacheza-
ji kujituma zaidi.

Aliwataka watanzania pamoja na wa-
dau mbali mbali wa mchezo huo waji-
tokeze kwa wingi siku ya mashindano
waone vipaji vitakavyooneshwa na
wachezaji hao.

‘Mashindano ya
taifa ya kuogelea
kumalizika leo

Na Mwandishi wetu

WAOGELEAJI 200 chipukizi kutoka
klabu tisa jana walianza kushindania
medali na vikombe katika mashinda-
no yanayofanyika kwenye bwawa la
kuogelewa la shule ya sekondari ya
Shaaban Robert, Dar es Salaam.

Mashindano hayo ya siku mbili ya-
meandaliwa na Chama cha Kuogelea
Tanzania (TSA) chini ya mwenyekiti
wa kamati ya maandalizi, Hadija
Shebe na yanamalizika leo.

Hadija amezitaja timu ambazo
zinazowania taji hilo kuwa ni Blue-
fins, Champion Rise, FK Blue Marlins,
Lake swimming club, MIS Piranhas,
Mwanza Swim Club, Pigec, Dar es
Salaam Swimming Club na Taliss-IST .

Alisema kuwa timu hizo zimekuwa
katika maandalizi makali kwa takrib-
ani mwezi mmoja na wanatarajia
kuwa na ushindani mkubwa kutoka
kila klabu na muogeleaji.

Mashindano hayo yamedhaminiwa
na kampuni ya Kilombero Sugar
Company Limited ambao ndiyo
wadhamini wakuu huku Burger 53,
Rap & Roll, Pepsi na F & L Juice ni
wadhamini wasaidizi.

Kwa mujibu wa Hadija, mashinda-
no hayo yameshirikisha waogeleaji
chipukizi kuanzia miaka 12 kushuka
chini na yana lengo la kuibua vipaji
vya waogeleaji kwa ajili ya kush-
iriki mashindano makubwa na ya
kimataifa.

Shamsa atoa neno
kwa wasanii

Na Sabato Kasika

MSANII nyota wa Bongo Movie,
Shamsa Ford, amewataka wasanii
wenzake kuishi maisha ya uhalisia
kulingana na kipato chao badala ya
kutaka sifa kwa watu kwa kujionye-
sha wana pesa huku wakiumia.

Amesema, baada ya kuuza gari
yake kutokana na changamoto za
maisha, alikaa miaka miwili bila
kuwa na gari, huku akitumia usafiri
wa taksi na bajaji na kwamba haku-
sononeka kwa kuwa maisha ndivyo
yalivyokuwa.

“Sikulazimisha kukodi magari
kwa ajili ya kujionyesha kwa watu
kuwa niko vizuri, nilibeba matatizo
yangu na kupambana nayo mwe-
nyewe kwani huo ndiyo ulikuwa
uhalisia,"amesema Shamsa.

Katika mtandao wake wa kijamii,
ameandika kuwa, kuna wakati ali-
kuwa na mtoto wake kwenye bajaji,
huku mtoto huyo akimuuliza kuwa
atapata lini gari, na pia akawa ana-
muomba apige picha akiwa katika
magari ya watu wengine.

“Siku nyingine nilimsikia akisali
akisema Mungu mpe gari mama
yangu, ambapo Mungu amenisaidia

nimepata gari ambayo inawezekana
isiwe ya thamani, lakini ninaithamini
sana,” amesema.
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RAPHINHA ATAKIWA

BARCELONA ipo tayari kutoa ofa yenye thamani
ya hadi pauni milioni 60 kwa winga wa Leeds, United
Raphinha mwenye umri wa miaka 25, katika jitthada
za kuwapiku Chelsea kumsajili mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Brazil. (Mirror)

DE LIGT AWANIWA

KLABU ya Chelsea inaendelea na mazungumzo yao
ya kutaka kumsajili, Matthijs de Ligt mwenye umri wa
miaka 22, lakini Juventus wanataka pauni milioni 102.
(Telegraph)

KIMPEMBE AITAKA CHELSEA

MLINZI wa PSG na Ufaransa, Presnel Kimpembe
mwenye umri wa miaka 26, bado anaivutia Chelsea
huku timu hiyo ya Ligue 1 ikiwa kwenye soko la kum-
nunua beki mpya wa kati. (Sun)

AKE KUUZWA

KLABU ya Manchester City imesema itamuuza beki
wake, Nathan Ake mwenye umri wa miaka 27, iwapo
watakuwa na mbadala wake, huku mchezaji huyo wa
kimataifa wa Uholanzi akihusishwa na kurejea katika
klabu yake ya zamani ya Chelsea. (Manchester Even-
ing News)

SPENCE ATAKIWA

KLABU ya Tottenham Hotspur ipo kwenye mazun-
gumzo ya kutaka kumsajili beki wa kulia wa England,
Djed Spence mwenye umri wa miaka 21, kutoka Mid-
dlesbrough kwa dau la pauni milioni 15. (Sky Sports)

FIRMINO AWINDWA JUVE

JUVENTUS inamtaka mshambuliaji wa Liverpool na
Brazil, Roberto Firmino mwenye umri wa miaka 30, ka-
tika mkataba wa kubadilishana na kiungo wao, Adrien
Rabiot mwenye umri wa miaka 27. (Calciomercato).

LINGARD NA WEST HAM

KLABU ya West Ham imeongeza juhudi zao za kum-
sajili mchezaji wa kimataifa wa England, Jesse Lingard
mwenye umri wa miaka 29. (Mirror)

NEVES ABAKI

KLABU ya Wolves imeshinda vita vya kumbakisha
kiungo wa kimataifa wa Ureno, Ruben Neves mwenye
umri wa miaka 25. (Sun)

PHILLIPS NA CITY

KIUNGO wa kati wa Leeds United na England, Kalvin
Phillips mwenye umri wa miaka 26, amefanyiwa vipimo
vya afya pale Manchester City jana kabla ya kukamilisha
uhamisho wa pauni milioni 45 kwa mabingwa hao wa
Ligi Kuu England. (Sky Sports)

BADIASHILE ATAKIWA

KLABU ya Manchester United imeungana na New-
castle katika vita ya kutaka kumsajili beki wa Ufaransa,
Benoit Badiashile mwenye umri wa miaka 21 kutoka Mo-
naco. (Sky Sport)

ROMERO AITAKA MAN

GOLIKIPA wa Argentina, Sergio Romero mwenye
umri wa miaka 35, ana nia ya kurejea Manchester Unit-
ed - mwaka mmoja tu baada ya kuondoka katika klabu
hiyo na kuichezea klabu ya Serie A, Venezia. (Evening
news Manchester)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA

MAHREZ MKATABA
MPYA MAN CITY

® ® ®Mwenyewe ataka kubakia hapo na klabu ipo tayari

kumuongezea kama...

MANCHESTER, England

RIYAD Mahrez ameiambia Man-
chester City anataka kubaki na kla-
bu hiyo na yuko tayari kusaini mka-
taba mpya, kwa mujibu wa 90min.

City walianza mazungumzo na
Mahrez kuhusu mkataba mpya
mwishoni mwa msimu huu, pamo-
ja na Gabriel Jesus na Raheem Ster-
ling - ambao mikataba yao pia inai-
sha 2023.

Lakini ingawa Jesus, ambaye hivi
karibuni atatambulishwa na Ar-
senal kwa dau la pauni milioni 45,
alikataa masharti mapya na huenda
Sterling akaondoka, Mahrez yuko
tayari kujitolea kwa mustakabali

wake kwa mabingwa hao wa Ligi
Kuu England.

Raia huyo wa Algeria alikuwa
katika kiwango kizuri msimu wa
2021/22 na alifunga mabao mengi
zaidi katika maisha yake ya miaka
minne akiwa City.

Alifunga mabao 24 katika mich-
ezo 47 katika mashindano yote,
na kuyazidi mabao yake ya awali
hapo Etihad - mabao 14 msimu wa
2020/21.

Mahrez anaongoza kuwindwa na
klabu mbalimbali za Ulaya, huku
Real Madrid, Bayern Munich na
Paris Saint Germain zikiwa mion-
goni mwa timu zilizoonyesha nia.

ULAYA

Lakini 90min inaelewa kuwa
mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 31 ametulia hapo Man City na
anataka kuweka mustakabali wake
katika timu hiyo inayonolewa na
kocha, Pep Guardiola.

Tayari City imewaongeza Erling
Haaland na Julian Alvarez kwenye
safu yao ya ushambuliaji.

Inaaminika kuwa mazungumzo
yanaendelea na City wako tayari
kumpa Mahrez mkataba wa miaka
mitatu na chaguo la nyongeza ya
mwaka mmoja, na wanatumaini
kuwa na jambo lililokubaliwa kabla
ya kuanza kwa msimu huu.
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KLABU ya Tottenham Hotspur
imemsajili mshambuliaji wa Brazil,
Richarlison kutoka Everton kwa mka-
taba wa miaka mitano unaoaminika
kuwa wa thamani ya pauni milioni 60.

Mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 25 alifunga mabao 10 na kutoa pasi
tano za mabao huku akiisaidia Ever-
ton kuepuka kushuka daraja msimu
uliopita.

Alifunga mabao 43 katika mechi 135
za ligi Kuu akiwa na Toffees hao baada
ya kujiunga kutoka Watford Julai 2018.

Walimsajili Richarlison kwa pauni
milioni 11.5 kutoka Fluminense ya Bra-

cer.02as HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

0764115588, 0677115588
0685115588

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

RSENAL wanafuatilia kwa karibu mka-
taba wa Serge Gnabry kule Bayern Mu-
nich na wanaweza kujaribu kumrejesha
kwenye Uwanja wa Emirates, kwa mu-

Mkataba wa mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 26 pale kwenye dimba la Allianz Arena
unamalizika msimu wa 2022/23, na mabingwa
hao wa Ligi Kuu ya Ujerumani, Bundesliga,
wamedokeza kwamba anaweza kuondoka kwe-

Kwa mujibu wa 90min Arsenal wanafuatilia
kwa uangalifu hali hiyo, huku wakimtaka winga

Mkurugenzi wa Bayern, Hasan Salihamidzic
wiki iliyopita alifichua kwamba, Gnabry anawe-
za kuuzwa ikiwa klabu hiyo haiwezi kukubali-
ana kuhusu masuala ya kuongeza mkataba ka-

“Tunatamani sana kumbakisha. Ninatumaini
kwamba, atachagua Bayern. Ikiwa mchezaji
hataki kuamua kwa klabu, basi tunaweza kuta-
futa suluhu ambayo itamfurahisha kila mtu,”

Gnabry alijiunga na Washikabunduki akiwa
na umri wa miaka 16 na alicheza 18 chini ya
kocha Arsenal Wenger, ingawa alitumia mwaka
wake wa mwisho nchini England kwa mkopo
katika klabu ya West Bromwich Albion iliyoku-

Alijiunga na Werder Bremen kwa pauni mil-
ioni 5 mwaka wa 2016 na akasaini Bayern Mu-
nich muda mfupi baadaye, akitumia msimu wa
2017/18 huko Hoffenheim kabla ya kujiunga na

zil mwaka 2017.

Akicheza kama mshambuliaji wa
kati, Richarlison alimaliza kama mfun-
gaji bora Everton katika michuano
yote katika misimu yake miwili.

Alianza mechi yake ya kwanza ya
kimataifa akiwa na Brazil Septemba
2018 akiingia kipindi cha pili katika
ushindi wao wa 2-0 dhidi ya Marekani
na amefanikiwa kucheza mechi 36,
akifunga mabao 14.

Mwaka 2019, alijumuishwa katika
kikosi cha wachezaji 23 kwenye mich-
uano ya Copa America na akafunga ka-
tika fainali huku Brazil ikitwaa taji hilo
kwa mara ya kwanza tangu 2007.

Alicheza pia katika michezo ya

1,010,6

Richarlison atua rasmi Tottenham

Olimpiki ya majira ya joto ya mwaka
2020 kule Tokyo, akimaliza kama
mfungaji bora wa mashindano hayo
akiwa na mabao matano huku timu
yake ikishinda dhahabu.

Tottenham wamemleta fowadi huyo
huku wakijiandaa kwa msimu ambao
wamefuzu kwenye Ligi ya mabingwa
Ulaya.

Tayari wamemsajili mlinda mlan-
go wa England, Fraser Forster kwa
uhamisho huru baada ya mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 34 kuon-
doka Southampton, pamoja na winga
wa Croatia, Ivan Perisic kwa uhamisho
wa bure kutoka Inter Milan na mlinzi
wa Brighton na Mali, Yves Bissouma.
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AZAM YAANZA KUSHUSHA VIFAA

Na Adam Fungamwango

SIKU chache tu baada ya Ligi Kuu
Tanzania Bara kumalizika, klabu ya
Azam imeonekana haitaki mchezo
kwani imeamua kujiandaa na mich-
uano ya Kombe la Shirikisho barani Af-
rika na maandalizi ya msimu ujao kwa
kusajili wachezaji wawili kutoka nchini
Ivory Coast.

Klabu hiyo juzi jioni iliwatambuli-
sha wachezaji Kipre Junior ambaye ni
mshambuliaji na kiungo mshambu-
liaji Tape Edinho, kila mmoja akisajiliwa
kwa mkataba wa miaka mitatu.

Taarifa zinasema kuwa mmiliki wa
klabu hiyo, Yusuph Bakharesa ame-
amua kuingia mwenyewe mstari wa
mbele kwenye usajili, kuhakikisha timu
hiyo inarejesha makali na heshima yake
kama miaka ya nyuma.

ih

Mkuu wa Wilaya ya Magu, Salim Kali (Mwenye jezi ya Tanzania) akiongoza mamia ya wakazi na viongozi katika
mbio za kuuzunguka mji huo kwa lengo la kuhamasisha wananchi kushiriki kikamilifu katika zoezi la sensa ya

“Mashabiki zangu na mashabiki wa
Azam FC, nimeamua, sasa mtafurahi
sana.” Ni kauli ya mmiliki huyo aliyoitoa
wakati wa utambulisho wa wachezaji
Wwao.

Klabu hiyo imewatambulisha rasmi
wachezaji hao na kuandika kwenye
mtandao wao rasmi wa instagram.

“Tunayo furaha kuwataarifu kuwa
tumeingia mkataba wa miaka mitatu na
kiungo mshambuliaji wa kimataifa wa
Ivory Coast, Kipre Junior.”

Nyota huyo aliyekuwemo kwenye
kikosi bora cha msimu huu wa Ligi Kuu
ya Ivory Coast, amewahi kusajiliwa
na miamba ya Ufaransa, Strarsbourg
msimu wa 2017/2018. Aliwahi kuwatu-
mikia vigogo wa Ivory Coast, Asec Mi-
mosas, 2018-2020.

“Tunayo furaha kuwataarifu kuwa tu-
meinasa saini ya kiungo mshambuliaji

kutoka Ivory Coast, Tape Edinho, kwa
mkataba wa miaka mitatu.

“Edinho tumemnunua kutoka timu
ya ES Bafing ya kwao, ambapo mkataba
huo utamfanya kuhudumu ndani ya vi-
unga vya Azam Complex hadi mwaka
2025.”

Nyota huyo mwenye uwezo mkubwa,
amesaini mkataba huo mbele ya mmi-
liki wa timu hii, Yusuf Bakhresa na
Ofisa Mtendaji Mkuu, Abdulkarim Amin
‘Popat’.

Mkali huyo amechaguliwa kwenye
kikosi bora cha Ligi Kuu ya Ivory Coast
msimu huu kutokana na ubora wake wa
kuhenyesha wachezaji wa timu pinzani.

Msimu uliomalizika, amefanikiwa
kufunga jumla ya mabao matano na
kuchangia pasi tisa zilizozaa mabao.”
ilimaliza taarifa hiyo.

watu na makazi litakalofanyika Agosti 23 mwaka huu. PICHA:VITUS AUDAX

Mpole: Thamani yangu imeongezeka

Na Mwandishi Wetu

MFUNGAJI bora wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara, msimu wa 2021/22, George
Mpole amesema tuzo hiyo itamuon-
gezea heshima na kumpa thamani
kubwa katika dirisha la usajili lililofun-
guliwa jana.

Mshambuliaji huyo wa Geita Gold
amesema haikuwa rahisi kwake ku-
fikia mafanikio hayo na ilimbidi kujitoa
ili kaweka rekodi hiyo.

“Bado sijajua msimu ujao nitacheza
wapi lakini tuzo hii ya ufungaji bora

imeongeza thamani yangu kuelekea
dirisha kubwa la usajili, sababu huu ni
muda wa kuvuna kile nilichopanda,”
amesema Mpole.

Mshambuliaji huyo aliyefunga ma-
bao 17, amewashukuru wachezaji wen-
zake na benchi la ufundi chini ya Ko-
cha Fred Minziro kwa kumwamini na
kumpa nafasi.

Mpole pia amempongeza mpinzani
wake Fiston Mayele wa Yanga kwa ush-
indani aliomwonesha kipindi chote.

Klabu za Azam, Simba na Yanga
zinatajwa kumwania mshambuliaji

huyo kutokana na uwezo aliouonesha
msimu huu katika umaliziaji.

Rekodi hiyo ya Mpole inamfanya
kuwa mshambuliaji wa pili mzawa
kuibuka kinara wa mabao katika mi-
simu ya hivi karibuni ambapo msimu
uliopita alikuwa John Bocco aliyefunga
mabao 16.

Dirisha la usajili kwa klabu za Ligi
Kuu, Championship, daraja la kwanza
na Ligi Kuu ya Wanawake msimu wa
2022/2023 limefungliwa jana na lita-
fungwa Agosti 31, 2022.

SUPA JACKPOT

MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE
2.7.2022

MUDA MICHEZO

Ituano SP vs Criciuma SC

1

2.7.2022

Fluminense vs Corinthians

3.7.2022

Santos vs Flamengo

3.7.2022

Ceara CE vs Internacional

3.7.2022

Toronto vs Seattle Sounders

3.7.2022

CRB AL vs Guarani SP

3.7.2022

Gimnasia y Esgrima vs Defensa Justicia

3.7.2022

Suwon Samsung vs Incheon Utd

3.7.2022

Varbergs Bois vs IFK Varnamo

3.7.2022

Djurgardens IF vs Hammarby

3.7.2022

Danubio FC vs River Plate (URU)

3.7.2022

BK Hacken vs Elfsborg

3.7.2022

Union Santa Fe vs Lanus

3.7.2022

Aalesunds vs Stromsgodset

3.7.2022

Barracas Central vs San Lorenzo

3.7.2022

Atletico GO vs Sao Paulo

3.7.2022

Bahia BA vs Gremio

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

MUDA GAMEID

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MICHEZO

Igilik vs FC Zhetysu

1

SARE

X

JUMAMOSI - 02/07/2022

NYUMBANI

UGENINI

2

Okzhetpes vs Kyran Shymkent

Seongnam llhwa vs Gangwon

Toten vs Floro

Brann 2 vs Sola

Fyllingsdalen vs Ready

Shandong Luneng vs Guangzhou RF

Flekkeroy vs Arendal

Stord vs Fana

Grorud IL 2 vs Os TF

Skiliebo SK vs Orebro Syrianskal

Skeid Fotball 2 vs Sandviken

Shakhter Karagandy vs Aktobe

Vmfd Zalgiris-3 vs FK Ekranas

IK Gauthiod vs Grebbestads IF

Honka vs IFK Mariehamr)

Narpes Kraft vs Vifk Vaasa

Oppsal IF vs Nordstrand

Dalkurd FF vs Landskrona Bois

Lyn Oslo vs Lokomotiv Oslo FK

Akra vs Bjarg

Ostersunds vs Utsiktens BK

Melaka vs Johor Darul Takzim

AIK Football vs Mjallby

Albion FC vs Torque

HJS Akatemia vs Salpa Salo

Trans Narva vs Paide Linnameeskond

Atyrau vs Taraz

AC Oulu vs VPS Vaasa

Kerho 07 vs FF Jaro

HJK Helsinki vs KuPS Kuopio

Jerv vs Haugesund

Kaisar Kyzylorda vs FK Ekibastuz

Pepo Lappeenranta vs EIF Ekenas

Lahti vs Inter Turku

Osters IF vs Skovde Aik

Helsingborg vs Kalmar

Dinamo Minsk vs Isloch

Odd Ballklubb vs Bodo Glimt

Vestmannaeyjar vs Breidablik

Tallinna JK Legion vs Flora Tallinn

Parnu JK Vaprus vs Tammeka Tartu

Vilniaus Riteriai vs Zalgiris Kaunas|

CA Tigre vs Talleres

Sligo Rovers vs Shelbourne

CD Palestino vs Union Espanola

Juventude RS vs Atletico Mineiro

Fluminense vs Corinthians

Imbabura Sporting Club vs Guayaquil City

Club Cienciano vs Univ San Martin

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.




Wachezaji na viongozi wa timu ya Yanga wakiwa na Mkuu wa Wilaya ya Arusha, Said Mohamed mara baada ya
kutoa msaada kwenye kituo cha kupambana na matumizi ya dawa za kulevya cha Njiro Recovery Sober House,

jana. PICHA: YANGA

YANGA, COASTAL
KAZIMOJA TULEO

@ ® ONi katika fainali ya kombe la Shirikisho, kila
moja yapania kulibeba taji hilo kwa sababu...

Na Adam Fungamwango

LEO kwenye Uwanja wa Sheikh Amri
Tanzania Bara, Yanga huenda ikaweka
rekodi iliyowekwa na watani zao Sim-
ba iwapo itapata ushindi na kutwaa
Kombe la Shirikisho la soka Tanzania,
TFF, FA, dhidi ya Coastal Union.

Yanga imepania kuchukua kombe
hilo na kuweka rekodi iliyowekwa na
wa ikitwaa Ubingwa wa Tanzania Bara
pamoja na Kombe la FA.

Tayari Yanga imeshatawazwa kuwa
mabingwa wapya, hivyo kilichobaki ni
kuchukua kombe hilo ili kuwa kama
Simba ilivyofanya msimu uliopita.

Yanga ilifungwa fainali msimu uli-
opita na Simba bao 1-0 kwenye Uwanja
wa Lake Tanganyika, Kigoma, mechi
ikichezwa Julai 25 mwaka jana, pia
Wekundu wa Msimbazi walichukua

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

msimu mmoja kabla ya huo kwenye
Uwanja wa Nelson Mandela, mjini
Sumbawanga walipoitwanga Namun-
go mabao 2-1, Agosti 2, 2020.

Kocha msaidizi wa Yanga, Cedric
Kaze amewataka wachezaji wake ku-
sahau kila kitu kilichopita, badala yake
akili na nguvu zote wazielekeze kwe-
nye mchezo huo muhimu.

“Kikosi kiko vizuri, hatuna maje-
ruhi, badala yake ni yule yule Yacouba
Songne ambaye ni majeruhi wa muda
mrefu. Tunakwenda fainali muhimu
kwetu, wanachama na mashabiki
wetu. Wachezaji na kila mtu anapaswa
kusahau yaliyotokea kwenye ligi na
sherehe, tujiandae na mechi hiyo,”
alisema kocha huyo raia wa Burundi.

Kwa upande wa Kocha Mkuu, Juma
Mgunda amesema kila kitu kimek-
wenda kama kilivyopangwa na sasa
wanaisubiri mechi hiyo.

“Vijana wako vizuri, tuko tayari

kucheza na Yanga. Tumejipanga na
tumekuja kushindana. Tunajua huu
ni mchezo wa fainali ambao hauhitaji
pointi wala sare, zaidi ya matokeo ya
ushindi tu, yanatakiwa matokeo ma-
zuri tu. Hatuna majeruhi, tunajua
Yanga ni timu nzuri, ndiyo mabingwa
na tunawaheshimu, lakini na sisi tume-
jipanga na nimewaambia wachezaji
wangu wakatekeleze yale niliyowaam-
bia, wakitekeleza wajibu wao vema,
nina uhakika tutapata ushindi,” alise-
ma Mgunda.

Mara ya mwisho Yanga kutwaa
Kombe la FA ilikuwa ni msimu wa
2015/16 ilipoichapa Azam FC mabao
3-1 kwenye mechi ya fainali iliyoche-
zwa Mei 26, 2016 kwenye Uwanja
wa Benjamin Mkapa, yakifungwa na
Amissi Tambwe alipachika mawili na
Deus Kaseke, bao ya kufutia machozi
la Azam likifungwa na Didier Kavum-
bagu.

Mahrez mkataba mpya|

1a

Vit ¥

Man City

Simba SC
vamshangaa
Morrison

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Simba imedai kush-
angazwa na Benard Morrison kutoa
shutuma kwa viongozi kupitia vy-
ombo vya habari badala ya kufuata
taratibu zinazohusika kama anaona
hakutendewa haki.

Mwenyekiti wa klabu hiyo, Mur-
taza Mangungu amesema kuwa
anamshangaa mchezaji huyo kudai
alilazimishwa kwenda mapumziko
ya lazima wakati hakuwa na mata-
tizo ya kifamilia, lakini alishindwa
kulalamika au kukataa wakati huo
hadi kuibuka sasa, hivyo kuonesha
huenda analishwa maneno.

Murtaza alisema hayo juzi, ikiwa
ni siku moja baada ya mchezaji
huyo ambaye anamaliza mkataba
wake na klabu hiyo Agosti 14, kutoa
maelezo kadhaa, ikiwemo shutuma
kwa baadhi ya viongozi, akidai hata
alipoandikiwa barua ikidai kuwa ali-
kuwa na matatizo ya kifamilia, hivyo
aende kwao akayatatue, haikuwa
kweli kwamba alikuwa na matatizo.

Alisema hayo alipokuwa akihojiwa
na chombo kimoja cha habari.

“Alisaini mkataba wa ajira na
Simba kwa ridhaa yake, kama ali-
kuwa hajaridhishwa na kitu chochote
mbona hakusema au kufuata tara-
tibu zilizopo kwa sababu kwenye
mkataba kumeainishwa haki zake na
za klabu, kwa nini hakufanya hivyo?
Yeye ndiye aliyetaka ruhusa kwenda
kutatua matatizo ya kifamilia, klabu
ikampa, akakubali kwa nini leo
amegeuka ghafla baada ya kurejea
kutoka huko alikotoka? Na kama ali-
kuwa hana la kufanya huko kwa nini
alikwenda kwao?.” Alihoji Mangungu.

Alisema Morrison bado ni mchezaji
wa Simba na kuachwa au kubaki itat-
egemea benchi la ufundi litakavy-
oamua.

Kuhusu kukataliwa barua ya kuon-
doka kwenye klabu hiyo, mwenyekiti
huo alisema wapo wachezaji ambao
wao na klabu zinazowataka zimeom-
ba na wamepata, ila yeye ameamua
kuomba kwa kupitia mitandao ya
kijamii, kitu ambacho si utaratibu.

“Yeye ameamua kujadiliana kwe-
nye vyombo vya habari badala ya
kuiambia klabu inayomtaka kuomba
barua rasmi, anaomba kupitia
mitandao ya kijamii, basi aendelee,”
alisema.

|
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