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MsaMi wee acha, Mapenzi kitu kingine!
Uk.13

V
ITA imepamba moto kati ya mke wa mwana-muziki wa Bongo Fleva, Harmonize na mpambaji wa video ya wimbo wake mpya wa Bedroom, kiasi ambacho sasa wanaviziana kuonyeshana ubabe.

Mrembo Nicole Joy, am-baye amefanya vizuri katika video hiyo, amemkabili mke wa msanii huyo, Sarah, akim-wambia awe makini vinginevyo atamng’oa pua.
Akitumia ukurasa wake wa In-stagram, Nikole, aliweka ujumbe ambao unasomeka “We sanamu la Michellin nitang’oa hiyo pua’”Tukio hilo limekuja baada ya kuwapo na msuguano mkali kati ya warembo hao wawili, wakati Harmonize, akiongea na 

JOTO HASIRA

mashabiki wake zaidi ya 5000, kupitia Instagram mubashara.Wakati msanii huyo akiwa mubashara, aliamua kuwaalika baadhi ya wasanii wengine kuzungumza na mashabiki, aki-wamo Nicole Joy na nwigizaji Jacqueline Wolper. Mashabiki hao walifurahi jambo hilo, wengi wao walitoa maoni kwamba Harmonize na Wolper, wanapendeza na ikiwezekana warudishe map-enzi yao.
Hata hivyo, mashabiki wen-gine walionekana kushangaa tukio hilo, huku wakihoji kwa nini msanii huyo awasiliane na mpenzi wake wa zamani wakati ana mke wake Sarah.Harmonize akiwa katika 

mchezo huo wa hatari, alimpi-gia simu mrembo Nicole Joy Berry, na kuruka naye hewani huku mashabiki wakipata mi-hemuko ya kutaka kujua kuna nini kitatokea.
Wakati Nicole na Harmonize wakiwa mubashara, ghafla mkewe Sarah aliibuka na kutuma ujumbe wenye utata akimtaka hapo haitoshi, bali aende nyumbani kwa Nicole akamsalimie.

“Baby nenda salimia Nicole nyumbani” ujumbe huo ulisema na kusababisha mashabiki kushtuka.
Baada ya ujumbe huo, Nicole alijibu kwa haraka kwamba kwamba amuache kwani hana haja ya Harmonize

“Sasa Sarah anaanza kuongea maneno mabaya, unaona com-ment yake eti nenda salimia Nicole nyumbani, simuhitaji Harmonize nyumbani kwangu na sijampigia mwanamume wako, yeye ndiyo amenipigia, mimi sipendi haya mambo anaanza kuleta habari gani, kwaheri nikibaki hapa mambo yatakuwa mengi”.Baada ya Nicole kusema ma-neno hayo, mashabiki walizidi kujadili suala hilo na wen-gine wakimlaumu Hamonize wakisema joto hilo amelitaka mwenyewe kwanini awasiliane na watu ambao wanaonekana ni hatari katika ndoa yake.

Nicole, Sarah 
sasa vita kamili

Kigwangalla: Wageni 
wasiwekwe karantini 

                     MICHEZO MAONI, KATUNI UK.6Yanga yaanzisha mpango kazi    Uk.24

nipasheTZ nipasheTZ nipasheTZ 0745 700710The Guardian digital

ukurasa 11

Kujifukiza kulivyopandisha 
bei limao, vitunguu swaumu

U
sifanye mazoezi kama 
una homa, kikohozi au 
matatizo ya kupumua. 

Kaa nyumbani upumzike. 
WHO
n	 Epuka mikusanyiko ya 

watu
n	 Nawa mikono kwa 

sabuni na maji 
yanayotiririka

n	 Epuka kusalimiana kwa 
kushikana mikono na 
kukumbatiana

n	 Ukipiga chafya au 
kukohoa, ziba mdomo  

BAA LA CORONA 

UDSM 
kuunda 

mashine ya 
kupumulia 
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Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Prof. Palamagamba Kabudi (kulia), akionyesha sehemu ya shehena 
ya dawa ya kutibu ugonjwa wa Corona, baada ya kukabidhiwa msaada na Serikali ya nchi ya Madagascar, nchini humo jana. 
PICHA: MTANDAO.  

 Serikali yataja sababu kutotangaza wagonjwa 
wapya, yasisitiza corona inaendelea kuua... UK. 2, 3
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Waziri: Wageni wasiwekwe karantini 
 Na Salome Kitomari, DODOMA

WAZIRI wa Maliasili na Utalii, Dk. Hamisi 
Kigwangalla, ameiomba serikali kuondoa 
utaratibu wa wageni kujitenga kwa lazima 
kwa siku 14 baada ya kuingia nchini, ili ku-
vutia watalii.

Akijibu hoja mbalimbali za wabunge 
waliotaka kusikia mpango wa serikali ka-
tika kuokoa utalii unaoendelea kudidimia 
kutokana na janga la corona, alisema ombi 
jingine ni kufungua mipaka na kuruhusu 
ndege za kimataifa kuanzia Juni, mwaka 
huu.

Bunge hili lilijadili makadirio ya mapato 
na matumizi ya Wizara ya Maliasili na Utalii 
kwa mwaka 2020/21 na kuyapitishwa.

Kwa mujibu wa Kigwangalla, tathmini ili-
yofanywa inaonyesha sekta ambayo itawahi 
kukua haraka baada ya milango ya biashara 
kufunguliwa ni ya utalii.

“Pamoja na habari mbaya tulizonazo, 
kuna habari njema, itakuwa sekta ya kwan-
za kuanza kurejea katika hali yake kuliko 
nyingine,” alisema na kuongeza;

“Tumeamua kujipanga vizuri mwezi huu 
wa Mei, na tumeanza kuomba vibali kwa 
viongozi wakuu waturuhusu kufanya hau-
eni kwa kuondoa ulazima wa wageni ku-
jitenga (mandatory quarantene) ya siku 14.”

“Mtu akija na ndege akatua Uwanja wa 
Kimataifa wa Mwalimu Nyerere au KIA 
anatakiwa kujitenga kwa gharama zake, 
mtu hawezi kuja kutalii kwamba kwanini 
aje ajitenge kwa siku 14 kwa gharama zake 
halafu ndiyo akatalii,” alisema.

“Unaona ni sharti ambalo kwa sasa si 
sawa, tuliliweka wakati tunazuia maam-
bukizo kutoka nje, lakini sasa tuna maam-

bukizo ya ndani na corona tunaishi nayo 
bungeni na kila sehemu.”

Alisema lazima kujifunza kuishi na co-
rona na haiwezekani kuikwepa bali watu 
warudi kwenye shughuli zao wazalishe 
na kukuza uchumi kwa sababu hadi sasa 
vifo vya corona havijafika 100, lakini watu 
wakikosa chakula kwa miezi mitatu kutaku-
wa na vingi kuliko vya ugonjwa huo.

“Ni vyema tukatafakari sana jambo hili 
nasi kwenye sekta ya utalii tunaona nchi zi-
takapofungua mipaka watu watataka kwen-
da kupumzika hivyo watataka kusafiri na 
kwamba Tanzania ianze kuwapokea, ndani 
ya serikali tunazungumza kuondoa siku za 
lazima za kujitenga 14 ili iwe rahisi ndege 
kuja nchini,” alisema.

Alisema pia watafungulia ndege za ki-
mataifa kuja nchini na kuanzia Aprili 3, 
mwaka huu Shirika la Ndege la Emirate, lil-
ianza kufanya safari muhimu kwa malengo 
fulani ikiwamo kurudisha watu kwao.

Waziri Kigwangalla alisema Mei 3, mwaka 
huu, Shirika la Ndege la KLM lilianza safari 
zake, na leo (Mei 8) Shirika la Ndege la Swiss 
linafungua safari zake na wamesha gundua 
corona ipo ni lazima kuishi nayo.

KIKAO CHA WADAU
Alisema Wizara imeitisha kikao Jumatatu 

cha wadau wa utalii kujadili namna ya kue-
ndelea na biashara hiyo wakati huu wa co-
rona kuanzia Juni, mwaka huu.

“Kama mashirika makubwa ya ndege ya-
meanza safari, hoteli ni lazima tukae tayari 
kuanza biashara mwezi Juni, tutatengen-
eza mwongozo wa usalama kwa ujumla na 
kuweka masharti ya lazima kwenye kuvaa 
barakoa, usafi, namna ya kusafisha vyumba 
na usafiri ili kuwahakikshia wakija kutalii 

wawe salama,” alisema.
AOMBA AHUENI YA KODI
Alisema amewasilisha serikalini maombi 

ya kuwapa ahueni ya kodi, riba za mikopo 
na kodi za kisheria kwa wafanyabiashara 
wa sekta hiyo.

Waziri Kigwangalla alisema wameweka 
mapendekezo ya kikodi kwa kuwa makadi-
rio hufanyika Januari kwa robo zote nne na 
wanatakiwa kulipa robo ya kwanza Machi 
31. “Wakati anakadiriwa kodi kulikuwa 
hakuna vikwazo vya kusafiri wala zuio 
lolote, alikuwa na uhakika wa wageni la-
kini leo wageni wameahirisha na makadirio 
aliyoyafanya hayatapatikana,”alisema na 
kuongeza;

“Tukiendelea kumbana alipe kodi maana 
yake atafunga biashara na kutangaza ku-
filisika na kuondoa wafanyakazi na mad-
hara ya kiuchumi na kijamii, ndiyo maana 
tumeona ni jambo muhimu tulipendekeze 
kwa wenzetu (Wizara ya Fedha) waone 
namna ya kufanya ili tupate ridhaa ya seri-
kali ili wafanyabiashara wa utalii wapate 
ahueni,” alisema.

Alisema corona itakapoisha na kufun-
guliwa kwa biashara ya utalii ni lazima 
kutoa msamaha wa kodi za kutua, uegeshaji 
wa ndege na kutakuwa na ushindani wa 
mashirika ya ndege, hivyo inatakiwa ku-
tangaza mapema ahueni ya kodi kwa watu 
wa usafirishaji wa anga.

 “Mapendekezo mengine ni riba za 
mikopo kwa wafanyabiashara wenye 
mikopo kwa Hazina kutoa ahueni kwa kua-
hirisha baadhi ya riba za mikopo na malipo 
ya kisheria kama kodi ya mshahara (PAYE) 
na nyinginezo ili mtu asidaiwe wakati huu 
ambao hatengenezi fedha,” alisema.  

Malimao, vitunguu swaumu bei juu 

Mstahiki Meya wa Jiji la Dar es Salaam, Abdallah Mtinika (katikati), akikagua vifaa maalumu vya kunawia mikono, vinavyotengenezwa 
na Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, alipotembelea chuoni hapo jana, kuangalia utengenezaji wa barakoa na vitakasa mikono. PICHA: 
JOSEPH MWENDAPOLE 

 Na Augusta Njoji, DODOMA

OFISI ya Taifa ya Takwimu (NBS), imese-
ma mabadiliko ya fahirisi za bei ndani ya 
miezi miwili yameongezeka kutokana na 
kupanda kwa bei ya baadhi ya bidhaa iki-
wamo malimao na vitunguu swaumu am-
bazo zinatumika kujifukiza kukabiliana na 
ugonjwa wa corona.

Hata hivyo, alisema mfumuko wa bei 
kwa mwezi Aprili 2020, umepungua hadi 
asilimia 3.3 kutoka asilimia 3.4 kwa mwaka 
ulioishia mwezi Machi, 2020.

Hayo yalibainishwa jana na Kaimu Mku-
rugenzi wa Sensa ya watu na takwimu za 
jamii wa ofisi hiyo, Ruth Minja, alipokuwa 

akizungumza na waandishi wa habari 
kuhusu hali ya mfumuko wa bei nchini.

Alisema kwa kipindi kati ya Machi na 
Aprili, 2020, fahirisi za bei zimeongezeka 
asilimia 0.4 kutokana na uhitaji mkubwa 
wa bidhaa hizo kuongezeka ikilinganishwa 
na miezi 12 iliyopita.

“Kama mnavyofahamu hivi sasa malimao 
na vitunguu swaumu vinatumika sana, in-
awezekana mahitaji yameongezeka zaidi 
na kuchangia kuongezeka kwa bei kuliko 
ilivyokuwa awali, kwa kipindi cha mwezi 
mmoja huu,” alisema.

Alifafanua kuwa fahirisi hizo zimeongeze-
ka kwa asilimia 0.4 ikilinganishwa na 
ongezeko asilimia 1.1 lililokuwapo mwezi 

Februari na Machi, 2020.
“Fahirisi za bei zimeongezeka hadi 

120.67 kutoka 120.20 mwezi Machi 2020, 
kuongezeka kwa fahirisi kumechangiwa na 
kuongezeka bei kwa baadhi ya bidhaa za 
vyakula na visivyo vya vyakula, samaki kwa 
asilimia 1.4, malimao 5.7, vitunguu swaumu 
3.4, njegere 4.0, viazi asilimia 4.9 na mihogo 
asilimia 5.9,” alisema.

Alieleza kuwa kwa upande wa bidhaa 
zisizo za vyakula zilizochangia kuongezeka 
kwa fahirisi Machi na Aprili 2020, ni pamo-
ja na mavazi ya wanawake kama vitenge 
asilimia 1.5, cherehani asilimia 2.3 na mkaa 
kwa asilimia 1.6.

 

 Na Joseph Mwendapole

CHUO Kikuu cha Dar es Salaam 
(UDSM), kimeanza usanifu wa 
kuunda mashine za kupumulia 
ya kiotomatiki inayowasaidia 
wagonjwa waliozidiwa 
kupumua na kufanya utafiti wa 
tiba mbadala zinazoonyesha 
uwezekano wa kuzuia au 
kupunguza makali ya ugonjwa wa 
corona.

Hayo yamo kwenye taarifa 
iliyotolewa jana na Ofisi ya 
Makamu Mkuu wa Chuo hicho 
(Utafii), ikielezea mipango 
mbalimbali ambayo chuo 
kimejiwekea kusaidia jitihada za 
serikali kupambana na ugonjwa 
huo.

Ilisema UDSM pia imejiandaa 
kutoa fedha za utafiti kuhusu 
ugonjwa wa corona na 
imewahimiza watafiti wake 
kuendelea kufanya utafiti kwa 
kasi zaidi ili kupata tiba, kinga 
au njia nyingine ya kudhibiti 
maambukizo ya ugonjwa wa 
corona.

“Kupitia Ofisi ya Makamu Mkuu 
wa Chuo-Utafiti, Chuo kimetenga 
fedha za utafiti na uvumbuzi 
kiasi cha Sh. 1,500,000,000 katika 
mwaka wa fedha wa 2020/2021 
kwa ajili ya mapendekezo 
yanayohusu athari za maradhi 
ya Covid-19 na mada nyingine za 
utafiti,” ilisema.

Ilisema UDSM, kupitia Kituo 
cha Maendeleo na Uhawilishaji 
wa Teknolojia (TDTC), kimebuni 
aina mbili za mashine za kunawia 
mikono za kiotomatiki na 
zinazotumia miguu.

Taarifa hiyo ilisema mashine 
hizo zina tangi la lita 250 na 
zimeandaliwa maalumu kwa ajili 
ya taasisi zinazohudumia idadi 
kubwa ya watu kama vile maeneo 
ya hospitali, viwanda na masoko.

Ilisema mashine hizo zinatoa 
sabuni ya maji na maji baada ya 
mtu kusogeza mikono karibu na 
sensa kwa upande wa mashine 
za kiotomatiki na kukanyaga 
pedeli kwa upande wa mashine 
zinazoendeshwa kwa kutumia 
miguu.

“Mashine hizi ni nzuri na 
hazihitaji kufunguliwa kwa 
mikono hivyo kupunguza 
uwezekano wa kuambukizana 
kwa kushika mabomba ya maji, 
aidha, Chuo tayari kimeshauza 
mashine hizi katika taasisi kadhaa 
zikiwamo, Amref, BoT, NHIF, TAA, 
WFP, TOL, Tamisemi, Halmashauri 
ya Jiji la Dar es Salaam na 
Tanesco,” ilisema taarifa hiyo.

Ilisema kama mchango wake 
kwa jamii, UDSM, kupitia TDTC, 
kinatengeneza mashine 20 za 
kunawia mikono zitakazotolewa 
kama msaada kwa hospitali za 
serikali zilizoandaliwa kwa ajili 
ya kuwahudumia wagonjwa wa 
Covid-19 jijini Dar es Salaam na 
mashine zingine zitapelekwa 
katika vituo vikuu vya mabasi na 
daladala.

Ilisema kitengo cha 
vitambaa na nguo cha Idara ya 
Uhandisi Mitambo na Viwanda 
kikishirikiana na Kituo cha (TDTC) 
cha UDSM kimeanza uzalishaji wa 
barakoa za kiwango cha hali ya 
juu zenye matabaka matatu.

UDSM kuunda 
mashine za 
kupumulia
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Bunge laitaka serikali 
ihifadhi mafuta 
Na Salome Kitomari, 
DODOMA

KAMATI ya Kudumu ya Bunge 
ya Nishati, imeishauri serikali ku-
tumia vyema mdororo wa bei ya 
mafuta duniani, ili kupata mafu-
ta kwa masharti nafuu na kuanzi-
sha hifadhi ya mafuta kimkakati 
kwa ajili ya siku zijazo.

Akiwasilisha maoni ya kamati 
hiyo bungeni jana, Mwenyeki-
ti wa kamati hiyo, Dunstun 
Kitandula, alisema ni vyema kwa 
wakati huu serikali ikazungumza 
na nchi rafiki zinazozalisha 
mafuta ili kupata mafuta hayo.

Alisema katika kutekeleza hilo 
ni vyema Shirika la Maendeleo 
ya Petroli nchini (TPDC) liwez-
eshwe ili kupokea akiba hiyo ya 
mafuta.

Alisema tayari ulimwengu 

umeanza kushuhudia Sekta za 
Usafiri wa Anga na Utalii ziki-
simama, biashara na uzalishaji 
viwandani kushuka na hivyo 
kushuka kwa kiasi kikubwa kwa 
matumizi ya mafuta na bei yake 
kuporomoka.

“Kufuatia mkanganyiko huu 
na mwenendo usiotabirika wa 
soko la mafuta ulimwenguni, 
ipo haja kwa nchi yetu kuweka 
mikakati thabiti ya kuhakikisha 
nchi inakuwa na akiba ya mafuta 
ya kutosha wakati wote,” alisema.

Kitandula alisema kamati pia 
ilichambua taarifa kuhusu hali 
ya upatikanaji wa mafuta nchini 
na kubaini kuwa, kwa kipindi 
chote cha Julai 2019 hadi Febru-
ari 2020, hali ya upatikanaji wa 
nishati hiyo ilikuwa nzuri na nchi 
ilikuwa na akiba ya mafuta ya 
kutosha kwa wastani wa zaidi ya 

siku 40 kwa kila aina ya mafuta.
“Hii ni ongezeko la asilimia 55 

kulinganishwa na siku 15 za akiba 
ya mafuta zinazotakiwa kwa mu-
jibu wa kanuni,” alibainisha. 

Alisema mfumo wa BPS (Bulk 
procurement System) umewez-
esha kupungua kwa gharama za 
meli kusubiri kupakua mafuta 
kutokana na upangaji na usi-
mamizi mzuri wa uletaji meli 
za mafuta (laycan) ambao ume-
pelekea muda wa meli kusubiri 
kupungua kutoka wastani wa 
siku 45 kwa siku za nyuma hadi 
wastani wa siku tano kwa sasa. 

“Kamati ilibaini kuwa, kwa kip-
indi cha Julai 2019 hadi Februari 
2020, gharama za meli kusubiri 
imepungua kwa asilimia 18.4 
ikilinganishwa na kipindi kama 
hicho kwa mwaka 2018/2019,”ali-
fafanua.

Alisema jumla ya lita 
4,161,067,814.92 za mafuta ya 
dizeli, petroli, ndege na taa zili-
ingizwa kwa matumizi ya ndani 
ya nchi (local) na nchi za jirani 
(transit) kwa kipindi cha Julai 
2019 hadi Februari 2020.

Kitandula ambaye ni Mbunge 
wa Mkinga, alisema katika kiasi 
hicho cha mafuta, jumla ya lita 
2,398,969,342.12 sawa na asilimia 
58 kilikuwa kwa ajili ya matumizi 
ya ndani, na lita 1,762,098,472.80 
sawa na asilimia 42 kwa ajili ya 
nchi za jirani.

Vilevile, alisema kamati imeri-
dhishwa na hali ya upatikanaji 
wa mafuta nchini pamoja na 
usimamizi mzuri wa uagizaji wa 
mafuta unaofanywa na wakala 
wa uagizaji wa mafuta kwa 
pamoja (PBPA) kwa kushirikiana 
na mamlaka nyingine. 

Mbunge CCM 
kortini 
makosa 12 
uhujumu
 Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MBUNGE wa Kishapu, Sulei-
man Nchambi (CCM), jana ali-
pandishwa kizimbani katika Ma-
hakama ya Wilaya ya Shinyanga 
na kusomewa mashitaka 12.

Katika kesi hiyo, Upande 
wa Mashitaka uliongozwa na 
mawakili watatu wa serikali; Ma-
greth Mdaweka, Jukael Jairo na 
Nestory Mwenda, ambao walidai 
mahakamani kwamba mbunge 
huyo anakabiliwa na makosa 12 
ya uhujumi uchumi.

Mshitakiwa anatetewa na 
Wakili Frank Mwalongo ambaye 
jana hakupata nafasi ya ku-
zungumza kortini kutokana na 
mahakama hiyo kutokuwa na 
mamlaka ya kusikiliza kesi za 
uhujumu uchumi.

Hakimu Mkazi Mwandamizi 
wa Mahakama hiyo, Ushindi 
Swalo, aliahirisha kesi hiyo hadi 
itakapotajwa tena Jumatatu 
ijayo na mshtakiwa alirudishwa 
mahabusu.

Mei 3, mwaka huu, mbunge 
huyo alikamatwa na Jeshi la 
Polisi mkoani Shinyanga kwa 
tuhuma za ujangili na kumiliki 
silaha kinyume cha taratibu za 
nchi.

Jeshi hilo lilidai kunasa nyum-
bani kwa mbunge huyo bunduki 
16, risasi 536 na nyama inayod-
haniwa kuwa ni ya wanyamapori 
yenye uzito wa kilogramu 35.

Taarifa ya jeshi hilo kwa 
vyombo vya habari ilibainisha 
kuwa mbunge huyo anatuhu-
miwa kujihusisha na uwindaji 
haramu katika eneo la Negezi 
wilayani Kishapu mkoani Shin-
yanga. 

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, John Mongella (wa pili kulia), akizungumza baada ya Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU), Mkoa wa Mwanza, kwa kushirikiana na Bodi ya Pamba, kumshikilia Mhasibu wa AMCOS ya MHEDI iliyopo wilayani 
Kishapu mkoani Shinyanga, Paul Nkuba, wafanyabiashara 13 na madalali watatu kwa kosa la kukutwa na mali iliyopatikana kwa 
njia isiyo halali, kujihusisha na vitendo vya rushwa ya ubadhirifu wa pembejeo za kilimo zenye thamani ya Sh. milion 12.6. PICHA: 
NEEMA EMMANUEL 

 Na Romana Mallya

WAZIRI wa Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu, 
amesema serikali haijatoa taarifa kuhusu 
mwenendo wa corona nchini kutokana na 
sababu ya maboresho ya kiufundi kwenye 
Maabara ya Taifa ya Afya ya Jamii.

Ummy aliyasema hayo jana jijini Dar es 
Salaam na kubainisha kuwa mpaka sasa, 
zipo kazi za kiufundi ambazo zinaendelea.

Alisema ndani ya siku chache, kazi hiyo 
itakuwa imekamilika na hivyo serikali 

itaendelea kutoa taarifa kwa umma mara 
kwa mara kuhusu mwenendo wa ugonjwa 
huo nchini.

“Wakati hatutoi taarifa za maabara, 
nitumie fursa hii kuwataka wananchi 
kuzingatia kuwa ugonjwa wa corona 
bado upo nchini na ugonjwa huu ni wa 
hatari na unasambaa kwa haraka. Vilevile, 
wagonjwa wapo na vifo vinavyotokana na 
corona vipo.

“Ninawasihi wananchi waendelee 
kuzingatia maelekezo ya wataalamu wa 
afya na tuondoe hofu, na ni muhimu 

kutambua kuwa ugonjwa huu tutaendelea 
kuwa nao kwa miezi kadhaa,” alisisitiza.

Waziri huyo alisema wananchi 
wanapaswa kujifunza kuishi nao huku 
wakichukua tahadhari ya kujikinga kama 
yalivyo magonjwa mengine ya kuambukiza.

“Corona ipo, muhimu ni kuondoa hofu 
na kuchukua tahadhari ya kujikinga dhidi 
ya ugonjwa huu. “Kwa hiyo, tuendelee na 
shughuli zetu za ujenzi wa taifa; shughuli 
za kilimo ziendelee, biashara ziendelee, 
uvuvi uendelee, uzalishaji mali uendelee, 
ujenzi uendelee. Kikubwa ni kuchukua 

tahadhari kila mtu kwa nafasi yake.
“Hili jambo nimeona niliseme kwa 

sababu tunaweza kujenga hofu kubwa 
wakati ugonjwa huu tutakuwa nao kwa 
miezi kadhaa.

“Tuchukue tahadhari kwa kunawa 
mikono kwa sabuni na kwa maji tiririka, 
kuzingatia umbali usiopungua mita 
moja kati ya mtu na mtu, ingawa hapa 
(mkutanoni) sioni kwa waandishi wa 
habari na mara nyingi huwa ninawaambia,” 
alionya. 

Serikali yafafanua kutotangaza wagonjwa wapya wa corona



Na Sanula Athanas, 

ALIYEKUWA DODOMA 

W
AZIRI wa Kilimo, 
Japhet Hasunga, 
jana alifichua 
siri ya Mkoa wa 

Morogoro kuipiku ‘The Big 
Four’ (Ruvuma, Mbeya, Iringa 
na Rukwa) katika uzalishaji 
wa nafaka nchini na mzizi wa 
unaommaliza mkulima.

Hatua inayofuata katika 
mwendelezo wa ripoti leo 
inajikita katika kilimo cha 
mboga kinavyoweza kuteka 
tatizo la ajira kwa vijana na 
mwajiri huyo, bustani na 
shamba wanavyoandaliwa 
ulinzi wa kisheria unaotarajiwa 
kuwasilishwa mapema katika 
Bunge lijalo. Endelea na 
ufafanuzi wa wiziri huyo: 

SWALI: Kilimo Kwanza kipo 
au hakipo?

HASUNGA: Kilimo kwanza 
ipo na tangu mimi ninazaliwa 
nimekuwa ninasikia. Wakati 
tunapata uhuru, utakumbuka 

tulikuwa tunasema kilimo cha 
kufa na kupona. Baba wa Taifa 
alikuwa anasema ni kufa na 
kupona.

Baadaye tukaja siasa ni kilimo, 
tukaja kilimo ni uti wa mgongo, 
tukaja na kilimo kwanza, sasa hivi 
tunasema kwamba programu ya 
Kwa hiyo, ninachotaka niseme ni 
kwamba kwa kuwa Watanzania 
walio wengi wanaishi vijijini na 
wanategemea ajira zao kwenye 
kilimo, bado kilimo kitaendelaea 
kuwa ni kilimo kwanza mpaka 
hapo baadaye sana.

Na ikumbukwe kwamba 
hakuna nchi yoyote duniani 
inayoweza kuendelea kiuchumi, 
ikawa ni nchi ya viwanda bila 
kuendeleza kwanza sekta ya 
kilimo.

Kwa hiyo, sisi tunategemea 
kwamba kilimo ndicho 
kitakachotoa nafasi ya 
kuendeleza ujenzi wa viwanda 
na viwanda vingi vitakuwa ni 
kwa ajili ya kuongeza thamani ya 
mazao.

Katika hili, kilimo kitaendelea 
kuwa ni kilimo kwanza na 
viwanda vitachukua nafasi ya 
kuongeza thamani na hivyo 

ukiviunganisha pamoja, unapata 
uchumi imara kwa sababu hivyo 
vinategemeana.

Ili uende kulima, unahitaji 
zana za kisasa, unahitaji dawa. 
Kwa hiyo, lazima ukatengeneze 
viwandani, lakini ili navyo 
viwanda vifanye kazi, vinahitaji 
malighafi kutoka kwenye kilimo 
na vinahitaji watu walioshiba.

Unahitaji watu waliokula vizuri, 
wenye afya kwenda kufanya kazi 
kwenye viwanda. Kwa hiyo, hivi 
vitu viwili vinategemeana na 
kilimo kitaendelea kuwa ni kilimo 
kwanza hata kama tutabadilisha 
majina.

SWALI: Ni mambo yapi 
ambayo sasa yanatiliwa 
mkazo na wizara yako ili sekta 
ya kilimo iwe na mchango 
mkubwa zaidi nchini?

HASUNGA: Kwanza, tupo 
kwenye mkakati wa kubadilisha 
sera na sheria za kilimo ili tuwe 
na sheria moja na kuhakikisha 
kwamba inasimamia kilimo 
chote.

Lakini pia tunataka tuwe na 
sheria itakayolinda ardhi ya 

“Ili uende 
kulima, unahitaji 
zana za kisasa, 
unahitaji dawa. 
Kwa hiyo, lazima 
ukatengeneze 
viwandani, lakini 
ili navyo viwanda 
vifanye kazi, 
vinahitaji malighafi 
kutoka kwenye 
kilimo na vinahitaji 
watu walioshiba.
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Hasunga: Pesa iko katika 
shamba la mboga, maua

 	Sheria kulinda ardhi ya kilimo yanukia 
Kilimo Kwanza, Kufa Kupona zote ndugu

kilimo. Sasa hivi sehemu zote 
watu wanabadilisha mashamba 
na kwenda kupima viwanja.

Sisi tunaona kwamba kama 
Wizara ya Kilimo kuna shida 
katika utaratibu ho. Tutahakisha 
tunatimiza wajibu wetu wa 
kwanza wa kuhakikisha kwamba 
kunakuwa na upatikanaji wa 
chakula, chakula kinakuwapo 
ndiyo mambo mengine 
yanafuata.

Lakini sasa hivi kumekuwa na 
utaratibu huu niliodokeza wa 
watu wengi wanabadilisha ardhi 
ya kilimo, wanaenda kujenga 
nyumba na viwanda. Lazima 
ardhi ya kilimo ilindwe kisheria 
na ndiyo maana tuko kwenye 
mchakato wa kuandaa muswada 
wa sheria hiyo.

Jambo la lingine, tunataka sasa 
hivi twende kwenye kilimo cha 
kisasa, kilimo cha kibiashara. 
Sasa hivi ukitoka hapa (Dodoma) 
mpaka Dar es Salaam, huwezi 
kuona shamba la mfano, utaona 
vishamba vidogo vidogo vipo 
ovyo ovyo. Hili sisi tunahesabu ni 
kama matumizi mabaya ya ardhi.

Lazima sasa twende 
kutengeneza vishamba vidogo 
vidogo, lakini vya mfano kwa 
kuzingatia ikolojia. Tutalima kwa 
kuzingatia korosho inastawi zaidi 
Mtwara na wapi na wapi, kahawa 
inastawi zaidi wapi, mkonge wapi.

Tunataka tusimamie zaidi 
ikolojia kwamba mkoa unastawi 
kitu hiki na hiki na ukitaka kitu 
fulani, nenda mkoa fulani na 
tuisimamie. Tunaamini inaweza 
ikatusaidia kwamba tuwe na 
uzalishaji unaokwenda kwa 
mfumo huo.

Jambo lingine tunataka 
tuwaambie Watanzania, vijana 
wote ambao wapo nchini 
wanatafuta ajira. Ni kwenye 
kilimo tu ambako kumebaki na 
ajira ambazo hazihitaji utembee 
na bahasha, utembee na vyeti 
mtaani unatafuta ajira.

Kwenye kilimo nafasi ziko 
wazi, ardhi tuliyonayo, bado 
ni kubwa. Sasa hivi mahitaji ya 
mbogamboga ni makubwa sana, 
mahitaji ya matunda ni makubwa 
sana, mahitaji ya maua duniani ni 
makubwa.

Kenya wanapata zaidi ya 
Dola za Marekani bilioni sita 
kwa mwaka, sisi tunapta chini 
ya Dola milioni 500 kwa kuuza 
maua. Tunataka vijana wote 
tuwahamasishe waende kwenye 
kilimo cha uhakika, kilimo cha 
kibiashara.

Vijana wetu wajikite kwenye 
kilimo cha mbogamboga, 
kilimo cha matunda, kilimo 
cha mazao mbalimbali, kila 
mtu atakavyoweza, lakini 
tuwawezeshe. Tunaimani uchumi 
wetu unaweza ukabadilika kwa 
kiwango kikubwa sana. 

 Waziri wa Kilimo, Japhet Hasunga, akikagua mazao mbalimbali katika banda la maonyesho la Jeshi la Kujenga Taifa (JKT) kwenye Viwanja 
vya Nyakabindi, Bariadi mkoani Simiyu Julai 29 mwaka jana.   PICHA: WIZARA YA KILIMO. 
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Watoto 2 familia moja wafariki 
dunia kwa kuangukiwa ukuta
 Na Robinson Wangaso, 
MARA

WATOTO wawili Joyce Malima 
(6) na Christopher Malima (3), 
wamefariki dunia baada ya kuan-
gukiwa na ukuta wa nyumba wal-
imokuwa wamelala.

Watoto hao walikuwa wamela-
la na mama yao mzazi Moshi Si-
mon (29), ambaye amejeruhiwa 
na kulazwa katika Hospitali ya 
Rufani Mkoa wa Mara.

Mwenyekiti wa Serikali ya 
Mtaa wa  Nyakato Mlimali, Ma-
linde Mahamba, alisema tukio 

hilo lilitokea saa tano usiku 
Mei 6. Alisema nyumba hiyo il-
ianguka ukuta upande mmoja 
na kuwafunika ndipo majirani 
waliposhtuka baada ya kusikia 
kishindo na kwenda kuwaokoa 
na kuwakimbiza hospitali.

Mwenyekiti huyo alisema 
mtoto mmoja, Joyce alifariki 
dunia baada ya kufika hospitali 
na Malima (3), alifariki kabla ya 
kupatiwa matibabu huku mama 
yao akilazwa kwa matibabu.

“Ilikuwa muda wa saa tano 
usiku, huku mvua zikiendelea 
kunyesha nilipata taarifa kuwa 

nyumba imeanguka na watu 
wakiwamo ndani, nilikimbia 
mpaka eneo la tukio na kukuta 
mama akiwa ameangukiwa ny-
umba na watoto wake, tuliomba 
msaada kwa majirani tulishiriki-
ana na kuwatoa wakiwa hai na 
kuwakimbiza hospitalini, lakini 
watoto wote walifariki dunia 
kabla ya kupata matibabu,” alise-
ma.

Alisema nyumba nyingi katika 
mtaa huo zimejengwa kwa tofali 
za udongo na kutokana na mvua 
inayonyesha mkoani hapo inasa-
babisha kuibuka kwa chemchem 

za maji katika makazi ya watu na 
nyumba kubomoka.

Mkuu wa Wilaya ya Musoma, 
Dk. Vicent Anano, alitembelea 
Kata ya Nyakato kukagua hali 
ya usalama wa wananchi hao na 
kuwataka viongozi wa serikali za 
mitaa kuhakiki na kubaini nyum-
ba zilizo katika hatari ya kuangu-
ka ili wanaoishi katika nyumba 
hizo wahame kuepuka maafa.

Vifo vya watoto hao vime-
thibitishwa na Kamanda wa 
Polisi mkoani Mara na miili yao 
imehifadhiwa katika Hospitali ya 
Rufani Musoma ikisubiri maziko. 

Wasiojulikana 
wachoma 
kanisa KKKT

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

WATU wasiojulikana wa-
mechoma Kanisa la Kiinjili 
la Kilutheri Tanzania (KKKT) 
Mtaa wa Ng’ong’ona, Dayosisi 
ya Dodoma, jijini hapa.

Kwa mujibu wa Askofu wa 
Kanisa hilo, Amon Kinyunyu, 
tukio hilo lilitokea juzi jioni.

Kinyunyu alisema watu 
hao wasiojulikana walichoma 
kanisa hilo na kuteketeza kila 
kitu kilichokuwa ndani iki-
wamo vifaa vya sakaramenti 
takatifu.

“Ni kweli jana majira ya 
saa 11 jioni kanisa letu la 
Ng’ong’ona lilichomwa moto 
na watu wasijulikana, lakini 
hayo yote tunawaachia wen-
zetu Jeshi la polisi wanalishu-
ghulikia kuwabaini wahusika 
kwa sababu ndio wenye 
uwezo wa kuwabaini wahalifu 
hao,”alisema.

Alisema kanisa hilo hali-
kuwa na mgogoro wowote 
wa eneo hilo na ndio maana 
hawawezi kujua chanzo cha 
kuchomwa moto.

Nipashe ilizungumza na 
baadhi shuhuda wa tukio 
hilo ambaye pia ni Katibu wa 
Kanisa hilo, Emanuel Idabu, 
ambaye alisema mali zingine 
zilizokuwa ndani ya kanisa 
hilo ilikuwa ni viti, meza 
moja, jenereta kubwa na tangi 
la kuhifadhia maji.

Alisema walipofika eneo 
hilo wakati moto unawaka 
hapakuwa na viti hata kimoja 
jambo ambao linaonyesha 
wahusika wameiba viti na 
kuamua kuchoma kanisa ili 
kupoteza ushahidi.

“Kwa kweli katika hili 
hatuwezi kusingizia kuwa ni 
mgogoro wa kidini, hapana 
hawa ni watu wenye nia 
mbaya baada ya kuiba viti 
wakaona wateketeze kanisa 
letu ili kupoteza ushahidi,” 
alisema.

Mchungaji wa kanisa hilo, 
Elineema Mcharo, alisema 
lilijengwa mwaka jana na lili-
kuwa bado halijaunganishwa 
umeme.

Hata hivyo alisema baraza 
la wazee wa kanisa hilo 
litakaa ili kuona namna ya 
kuendelea kutoa huduma kwa 
waumini wa mtaa huo.

Nipashe ilipomtafuta Ka-
manda wa Polisi Mkoa wa Do-
doma, Gilles Muroto alikikiri 
kuwapo kwa tukio hilo na 
kwamba ametuma askari 
wake kwenda eneo la tukio na 
kuahidi kutoa ufafanuzi. 

 Na Maulid Mmbaga

KATIKA jitihada za kupambana 
na ugonjwa wa homa ya mapafu 
unaosababishwa na virusi vya 
corona, Hospitali ya Wilaya 
ya Kisarawe, imefanikiwa 
kutengeneza mavazi ya kujikinga 

na marazi hayo (PPE).
Hayo yameelezwa jana na Mkuu 

wa Wilaya wa Kisarawe, Jokate 
Mwegelo, kupitia ukurasa wake 
wa instagram kuwa hospitali 
hiyo imefikia hatua hiyo ikiwa ni 
jitihada za kuwakinga wauguzi 
wake dhidi ya maambukizo ya 

corona.
Alisema, pia kwa kushirikiana 

na hospitali hiyo walianza 
kutengeneza barakoa na 
vitakasa mikono ambavyo tayari 
vimekamilika na vinapatikana 
katika duka la dawa la wilayani 
hapo.

“Kuhusiana na ubora wa vazi 
letu la PPE, quality (ubora) ni 
kama ile ya Muhimbili kwa 
maana ya material iliyotumika 
lakini pia kwa maana ya uimara 
yetu imeongezwa uimara wa 
ndani kuzuia isichanike/kutatuka 
haraka wakati wa kuitumia,” 

alisema.
Alipongeza timu ya dharura 

ya hospitali hiyo kwa hatua hiyo 
kwa kuwa itasaidia kuwakinga 
madaktari na kuwafanya 
watimize majukumu yao kwa 
ufanisi. 

Hospitali Kisarawe kutengeneza vazi corona 

Mchungaji Kiongozi wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT), Dayosisi ya Dodoma, Usharika wa Betheli, Mtaa wa Ng’ong’ona, 
Elineema Mcharo (kulia), akiwa na Katibu wa Kanisa hilo, Emanuel Yesaya, wakiangalia mabaki ya vifaa vilivyokuwa vikitumika kwa 
ajili ya kubatizia na sakramenti takatifu vilivyoungua baada ya kanisa hilo, kuteketea kwa moto jijini Dodoma juzi. PICHA: IBRAHIM 
JOSEPH  
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MAONI & UCHAMBUZI

 WAKATI hatima ya Ligi Kuu Tanzania Bara bado ikiwa 
haijajulikana kutokana na kuwapo kwa maambukizo ya 
ugonjwa wa corona, tayari msimu wa 2019/20 wa ligi hiyo 
ulikuwa unaelekea ukingoni.

Mbali na Ligi Kuu Tanzania Bara, pia Ligi Daraja la Kwan-
za, Ligi Daraja la Pili, Ligi Kuu ya Wanawake na mashinda-
no ya Kombe la FA, yaliguswa na agizo la serikali la kuzuia 
mikusanyiko.

Kumalizika kwa msimu huu, maana yake ni kuanza kwa 
maandalizi ya msimu mpya wa 2020/21.

Kuna kauli inayosemwa kuwa, unaweza kupotea wakati 
wa kwenda, lakini kamwe huwezi kupotea wakati wa ku-
rudi.

Nipashe limekumbusha kauli hii kwa maana ya kuwa-
taka wadau wote wa soka nchini, wakiongozwa na wasi-
mamizi, Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), kuhakikisha 
wanaboresha kanuni zake.

Kipengele ambacho leo hii Nipashe inakikumbusha ni 
kuweka kanuni inayoelekeza uamuzi utakaochukuliwa en-
dapo kutatokea janga la aina yoyote ambalo litasababisha 
ligi hizo kushindwa kuendelea.

Leo hii TFF imekuwa na kigugumizi kuhusiana na ku-
maliza kwa msimu huu, kwa sababu kanuni zake zilikuwa 
hazielezi lolote endapo janga la corona litatokea. Hii im-
esababisha shirikisho hilo pamoja na viongozi wa serikali 
kufanya vikao mbalimbali kwa ajili ya kupata ufumbuzi wa 
suala hili.

Kama vile imejidhihrisha kuwa kanuni zake zilikuwa 
na upungufu, kwa kushindwa kuweka tahadhari, TFF 
imeshindwa kutangaza kama baadhi ya mataifa yalivyo-
fanya kwa kuhofia lawama kutoka kwa klabu ambazo zi-
taathirika na uamuzi hasa wa kuutambua msimamo uli-
opo.

Kwa upande wa timu inayoongoza kwenye msimamo 
inaweza kufurahia kwa kutangaza mabingwa wapya hali 
ya kuwa hawakumaliza mechi, lakini timu zinazofuata zi-
talalamika kwa sababu huenda wangefanya vizuri katika 
michezo iliyobakia na hatimaye kuwaondoa kileleni wal-
iokuwa wanaamini tayari wamemaliza kazi.

Pia kwa klabu ambazo zilikuwa zinaburuza mkia pia 
zingeona hazijatendewa haki ya kushushwa daraja kwa 
sababu huenda zingefanya ‘maajabu’ katika michezo yake 
iliyobakia na hatimaye kujinasua na janga la kushuka dara-
ja.

Nipashe tunawakumbusha TFF na wanachama wake 
ambao ni vilabu, kuweka kanuni ambayo itasaidia kutoa 
uamuzi utakaopokelewa na timu zote bila ya kuwapo kwa 
malalamiko yoyote na maandalizi ya msimu mpya ya-
karuhusiwa kuanza.

Lazima tujifunze majanga ni sehemu ya maisha ya mwa-
nadamu na kwa kutambua hilo, kanuni za msimu ujao zi-
angalie suala hili kama ambavyo ilikubaliana pale mechi 
zinapovunjika kwa sababu ya janga la mvua au sababu ny-
ingine ya kiusalama iliyoelezwa katika kanuni hizo.

Kilichotokea msimu huu, kiwe fundisho kwa viongozi 
wetu wa soka nchini na michezo mingine kujiandaa kuka-
biliana na changamoto mbalimbali na hatimaye kuruhusu 
maisha mengine yaendelee.

Hakuna jambo lisilokuwa na suluhisho, endapo viongozi 
wetu watalijadili kwa ‘uzito’ na kuacha kuchagua vipengele 
vya kuboreshwa kwenye kanuni za ligi. 

ENDAPO kusudio la Rais John Pombe Magu-
fuli litatekelezwa baada ya mawasiliano ya hapa 
na pale, bila shaka timu 19 za Ligi Kuu ya msimu 
huu wenye utata wa corona, zitafurahia isipoku-
wa moja ndio itakayosononeka kwa kuchelew-
eshewa kombe lao.

Hiyo ni timu ya Simba, maarufu ‘Wekundu 
wa Msimbazi.’ Sipendi kuiita ‘mnyama’ kama 
walivyozoea waandishi wa michezo, kwani 
‘mnyama’ ni hayawani yaani mnyama wa miguu 
minne ilhali wachezaji wa Simba ni binadamu 
kama wengine wenye miguu miwili.

Napata ukakasi wa kutumia jina hilo kwa 
wachezaji wa klabu ya Simba kwani maana ny-
ingine ya mnyama ni tamko la kumtusi mtu. Na-
sisitiza kuwa ni ‘watani wetu wa jadi’ kwa mane-
no lakini si kwa vitendo. Watani hawadhuriani 
bali husaidiana kwa kila hali lakini si kwa Simba 
na Yanga! Kila moja inaiombea nyingine ma-
baya. Huo si ‘utani wa jadi’ bali ni ‘chuki za jadi!’

Mpaka Ligi Kuu iliposimamishwa kutokana 
na ugonjwa mpya unaoitwa corona ukiendelea 
kuitikisa dunia, bingwa mtetezi, Simba ilikuwa 
ikiongoza kwa alama 71 baada ya kucheza mechi 
28 ikifuatiwa na Azam FC pia iliyocheza mechi 
28 lakini ikiwa na alama 54 na Yanga ikiwa nafasi 
ya tatu kutoka juu imecheza mechi 27 na kuam-
bulia alama 51.

Tukirudi chini, timu ya mwisho inayolemewa 
kwa uzito wa kuzibeba timu 19 zilizo juu yake, ni 
Singida United yenye alama 15 baada ya michezo 
29 ikiwa na mabao 16 ya kufunga na kufungwa 
49. Ni timu pekee iliyofungwa mabao mengi 
zaidi ya zingine. Juu ya kichwa chake ni timu ya 
Mbao yenye alama 22 kwa kukubali kufungwa 
mabao 33.

Kwa mwenendo huo huo wa kwenda juu, kuna 
timu ya Alliance FC yenye alama 29 na kufungwa 
mabao 36 ilhali Mbeya City ikiwa kichwani mwa 
Alliance kwa alama 30 na kuambulia mabao 35 
ya kufunga. Timu zote hizi zipo hatarini kush-
ushwa daraja endapo hazitapanda juu kama ligi 
ikiendelea.

Ikumbukwe pia kwamba wakati mwingine 
kandanda ni mchezo unaoshangaza kwani um-
dhaniaye siye aweza kuwa ndiye na adhaniwaye 
ndiye akawa siye!

Katika hali hii, kila timu itacheza kwa bidii ili 
zile zinazoifuatia Simba, yaani Azam, Yanga, Na-
mungo na Coastal Union zisishuke chini ya hapo 
zilipo bali zisalie kwenye nafasi za juu katika 
msimamo wa ligi hiyo.

Wakati hali ikiwa hivyo, kuna manung’uniko 

ya chini kwa chini yanayotolewa na wapenzi, 
mashabiki na hata viongozi wa Simba wakitaka 
wakabidhiwe kombe kwani hata ligi ikiendelea 
haiwezi kukosa kombe iwe jua iwe mvua. Maana 
yake ni kwamba hakuna timu itakayofikia idadi 
ya alama ilizo nazo.

Ni kweli kwamba timu zilizo chini ya Simba 
hakuna itakayoweza kuipiku kwani ipo kwenye 
nafasi nzuri zaidi ya zingine. Husemwa kandan-
da ni mchezo wa bahati. Sawa, lakini mpaka Ligi 
iliposimamishwa, Simba ilikuwa na alama nyingi 
(71) zaidi na mabao 63 ikifungwa mabao 15. Pia 
imetoka sare mara mbili na kupoteza michezo 
mitatu.

Wakati Azam FC iliyo nafasi ya pili ikiwa na 
mabao 37 ya kufunga na kufungwa 20, imecheza 
michezo 28 kama Simba lakini meshinda mich-
ezo 16 na kupoteza 6. Yanga nayo imecheza 
michezo 27, imeshinda 14, imetoka sare mara 
9, kufungwa mara 4 ikiwa na mabao 31 na ku-
fungwa 20.

Namungo imecheza mechi 28 ikishinda mechi 
14 kama Yanga, sare mara 8 na kupoteza mich-
ezo 6, mabao 34 ya kufunga na kufungwa mabao 
25. Coastal Union ambayo ipo kwenye hatari ya 
kumpoteza mchezaji wao Bakari Mwamnyeto 
kusajiliwa na Azam, Simba au Yanga msimu ujao 
imecheza mechi 28, imeshinda mara 13, imepata 
sare 7 na kupoteza mechi 8 na kupata mabao 27, 
dhidi ya mabao 19 waliyofungwa na kupata ala-
ma 46. Husemwa kandanda ni mchezo usiota-
birika lakini kwa hali yoyote itakavyokuwa kwa 
Ligi ya mwaka huu, itakuwa ni ajabu Simba ku-
poteza mechi nyingi zitakazoifanya ipokonywe 
kombe ililotwaa mara mbili mfululizo misimu 
miwili iliyopita hata ishindwe kulitwaa moja 
kwa moja mwaka huu. 

Kama Ligi itasimamishwa na Simba kupewa 
ushindi, italeta shida kwa timu zinazowania 
nafasi za pili, tatu na nne na mbaya zaidi timu 
zitakazojitahidi kuepuka kushuka daraja kwa 
sababu nazo zitalalamika kwa kutopewa nafasi 
ya kukwepa kadhia hiyo.

Kwa maana hiyo, viongozi wa Simba wanapas-
wa kuwa waungwana kwa kukubali Ligi Kuu ien-
delee badala ya kukabidhiwa kombe ilhali ligi 
hiyo haijamalizika. Sisemi wachezaji wa Simba 
waingie uwanjani kwa dharau, La hasha. Wana-
takiwa kudhihirisha ubingwa wao wa mara ya 
tatu mfululizo, vinginevyo watapoteza heshima 
yao kama watacheza kwa dharau na kusababi-
sha wakose kombe!

marobarnabas@yahoo.com 0784 334 096   

Mwisho wa malalamiko ya Ligi Kuu?

 Muungwana Lazima Nilonge

Kanuni mpya Ligi Kuu
Bara zisisahau majanga

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED
Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:       0745 700710
Matangazo:    0782 253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      epaper.ippmedia.com
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Msami wee acha, 
mapenzi kitu kingine!

Uk.13

V
ITA imepamba moto 
kati ya mke wa mwana-
muziki wa Bongo Fleva, 
Harmonize na mpambaji 

wa video ya wimbo wake mpya 
wa Bedroom, kiasi ambacho 
sasa wanaviziana kuonyeshana 
ubabe.

Mrembo Nicole Joy, am-
baye amefanya vizuri katika 
video hiyo, amemkabili mke 
wa msanii huyo, Sarah, akim-
wambia awe makini vinginevyo 
atamng’oa pua.

Akitumia ukurasa wake wa In-
stagram, Nikole, aliweka ujumbe 
ambao unasomeka “We sanamu 
la Michellin nitang’oa hiyo pua’”

Tukio hilo limekuja baada ya 
kuwapo na msuguano mkali 
kati ya warembo hao wawili, 
wakati Harmonize, akiongea na 

JOTO HASIRA

mashabiki wake zaidi ya 5000, 
kupitia Instagram mubashara.

Wakati msanii huyo akiwa 
mubashara, aliamua kuwaalika 
baadhi ya wasanii wengine 
kuzungumza na mashabiki, aki-
wamo Nicole Joy na nwigizaji 
Jacqueline Wolper. 

Mashabiki hao walifurahi 
jambo hilo, wengi wao walitoa 
maoni kwamba Harmonize 
na Wolper, wanapendeza na 
ikiwezekana warudishe map-
enzi yao.

Hata hivyo, mashabiki wen-
gine walionekana kushangaa 
tukio hilo, huku wakihoji kwa 
nini msanii huyo awasiliane 
na mpenzi wake wa zamani 
wakati ana mke wake Sarah.

Harmonize akiwa katika 

mchezo huo wa hatari, alimpi-
gia simu mrembo Nicole Joy 
Berry, na kuruka naye hewani 
huku mashabiki wakipata mi-
hemuko ya kutaka kujua kuna 
nini kitatokea.

Wakati Nicole na Harmonize 
wakiwa mubashara, ghafla 
mkewe Sarah aliibuka na 
kutuma ujumbe wenye utata 
akimtaka hapo haitoshi, bali 
aende nyumbani kwa Nicole 
akamsalimie.

“Baby nenda salimia Nicole 
nyumbani” ujumbe huo ulisema 
na kusababisha mashabiki 
kushtuka.

Baada ya ujumbe huo, Nicole 
alijibu kwa haraka kwamba 
kwamba amuache kwani hana 
haja ya Harmonize

“Sasa Sarah anaanza kuongea 
maneno mabaya, unaona com-
ment yake eti nenda salimia 
Nicole nyumbani, simuhitaji 
Harmonize nyumbani kwangu 
na sijampigia mwanamume 
wako, yeye ndiyo amenipigia, 
mimi sipendi haya mambo 
anaanza kuleta habari gani, 
kwaheri nikibaki hapa mambo 
yatakuwa mengi”.

Baada ya Nicole kusema ma-
neno hayo, mashabiki walizidi 
kujadili suala hilo na wen-
gine wakimlaumu Hamonize 
wakisema joto hilo amelitaka 
mwenyewe kwanini awasiliane 
na watu ambao wanaonekana 
ni hatari katika ndoa yake.

Nicole, Sarah 

sasa vita kamili
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MSANII wa Bongo Fleva, Msami Baby, 
amesema ameamua kuachana na mapen-
zi na kwamba mpenzi wake wa zamani 
Jacky Cliff, aliachana naye muda mrefu.

Akizungumza na EATV, Msami alisema 
malalamiko ya mwanamke huyo ni kama 
njia ya kutafuta kiki na hawezi kusum-
buka nayo.

“Yule mdada kiukweli namfahamu ila 
alikuwa anatafuta engo tu kwa sababu 
yeye ndiyo alifanya ile interview, 
kulitokea kukosa maelewano kati yetu 
kwa hiyo ndiyo akaamua kuja na ishu 
ile lakini sikupita naye” amesema Msami 
Baby.

BASI SAWA

MTANGAZAJI wa shoo ya 5Selekt ya EATV, TBway 360, 
amesema anahitaji tuzo za kumvumilia mpenzi wake Kim 
Nana kipindi cha ujauzito wake, kwani alikutana na changa-
moto nyingi na aliweza kuzishinda. 

“Kim Nana siyo Slay Queen, nilianza naye uhusiano muda 
mrefu sana kama miaka mitano au sita iliyopita, kabla hata 
ya Instagram haijapamba moto au kuwa na kiki, tulipanga 
kuwa na mtoto, muda ulipofika tulifanya hivyo japo mwan-
zoni tulikuwa tunaogopa” amesema T-Bway.

Aidha ameendelea kusema “Kama kuna mwamba aliyevu-
milia kipindi cha ujauzito basi ni mimi, kuna usiku mmoja 
alinipigia simu anataka Pizza nikamwambia namtuma mtu 
au watu wa “Delivery” walete akakataa hadi nikampele-
kea mwenyewe ila cha ajabu naamka asubuhi hakula hata 
moja”.

MREMBO Najdattani, amemkingia kifua mpenzi wake 
ambaye ni mwanamuziki Barakah The Prince, akisema sasa 
amebadilika na hawezi kuwajibu vibaya katika mtandao ya 
kijamii.

Najdattani amesema hayo baada ya mashabiki kulala-
mika kuhusu tabia ya Barakah, kuwa ndiye msanii anayeo-
ngoza  kuwajibu mbovu mashabiki mitandaoni.

“Ukweli amelifanyia kazi hilo jambo, sidhani kama kip-
indi cha hapa karibuni amemjibu mtu vibaya, kuna muda 
inatokea kama binadamu, kuna ujumbe unakukwaza sana 
hadi ukapoteza muelekeo, huyu sio Barakah yule ambaye 
mmemzoea kwamba kila kitu kinamkasirisha ndiyo maana 
amejitafuta kwenye hiyo miaka miwili”. Amesema.

TBway ulionja chungu 
ya mama kijacho

Najma kweli mapenzi 
sawa na tiba

SUALA la wasanii mbalimbali duni-
ani kutangaza kuachana na mambo ya 
kidunia na kuamua kumrudia Muumba 
wao si geni masikioni mwa watu.

Mastaa wengi baada ya kupata 
umaarufu kwenye fani zao, baadhi yao 
wanaamua kuachana na mambo hayo 
na kuokoka, au kumrudia Mungu na 
kubadili tabia zao.

Wakati mwingine husababisha 
majonzi kwa mashabiki wake, lakini 
furaha kwa watu wanaotaka watu 
wamfuate Mungu, lakini hili linabaki 
suala binafsi la mtu mwenyewe.

Hapa nchini kuna baadhi ya wasanii 
na wanamuziki waliokuwa mastaa, 
kabla ya kuachana na fani yao na kua-
mua kumrudia Mungu.

   

MKALI wa muziki wa taratibu 
wa RnB, Jux, ametoa siri kwam-
ba kumbe alikuwa na uhusiano 
wa kimapenzi na mwigizaji 
Jacqueline Wolper.

Akizungumza na eNewz ya 
ETV, Jux amesema kitendo cha 

kuachana vibaya kuliwafanya 
kila mtu awe na mambo yake.

 “Kipindi cha nyuma nilikuwa 
naye, inategemea uhusiano un-
apoishiaga kutokana na mazoea, 
kwa upande wangu haikuwa 
sawa sana, lakini nilielewa ku-

tokana na maisha baadaye kila 
kitu kikawa sawa. Sasa hivi tuko 
poa, yeye ana maisha yake na 
mimi nina maisha yangu, hatuna 
tatizo lolote ni vya muda sana 
hivi”. Amesema Jux

Hee! Kumbe Jux, Wolper 
walitoka kimapenzi

Msami wee 
acha, mapenzi 
kitu kingine!

waliomrudia Mungu

Usiku wa Jumanne
Mapenzi na ushirikina 
ni vitu tofauti

Na Adam Fungamwango

USIKU wa Jumanne ni 
filamu safi yenye mafunzo 
ambayo yako kwenye dhana 
za kishirikina. Filamu hii 
inaonyesha jinsi mapenzi na 
ushirikina ni vitu viwili tofauti. 

Huwezi kuvichanganya kwa 
wakati mmoja. Dada mmoja 
anayeitwa Shija, anaolewa na 
jamaa, lakini  ana kitu kingine 
tofauti na ndoa ambacho 
anatakiwa kufanya kwa 
maagizo ya mama yake.

Usiku mmoja, Mapunda 
anafiwa na baba yake. Wiki 
moja baadaye, Jumanne 
iliyofuata, anafiwa na mama 
yake. Hii inamchanganya yeye 
na dada zake wawili, akiwamo 
Annie.

Annie anajiongeza. Kwa 
nini baba alifariki Jumanne, 
mama Jumanne, lakini pia 
kwenye uchunguzi wake mdogo 
akagundua kuwa wifi yake Shija 
huwa halali nyumbani pale siku 
ya Jumanne.

Anamdokeza kaka yake 
Mapunda. Naye anakwenda 
ukweni kwenda kushitaki kuwa 
mkewe huwa anaondoka siku 
ya Jumanne, akidai anakwenda 
kwao. 

Mama mkwe anamwambia ni 
kweli huwa anakwenda kulala 
pale na si kwamba anachepuka.

Akadai kuwa kuna vitu fulani 
kwenye mila zao walikiuka, 
hivyo Shija kila Jumanne 
anatakiwa kuendelea kuja kulala 

kwao na si kwa mumewe.
Hali inaendelea kuwa mbaya, 

kwani Annie anadokezwa kuwa 
wifi yake Shija ni mshirikina 
akishirikiana na mama yake na 
hao ndiyo waliowaua wazazi 
wao na huko mbele watawaua 
wote waliobaki ili wachukue 
mali na hilo ndilo lengo lao.

Annie anaipata siri hiyo 
kwa mmoja wa ndugu ya 
Shija ambaye hapendi mambo 
yanayofanywa na ndugu zake 
hao.

Lakini pia anampa mbinu 
za kukabiliana na hilo, kwani 
wakichelewa wataanza kufa 
madada wawili wa Mapunda na 
yeye awe na mwisho.

Annie kila anapomwambia 
kaka yake Mapunda kuhusu 
ubaya ya mkewe, anaambulia 
lawama na vitisho.

Annie anapewa dawa ya 
kuwanasa washirikina hao. Za 
mwizi arobaini. Mama yake 
Shija ananasa kwenye nyumba 
ya mkwewe. Hapo ndipo 
Mapunda na watu wengine 
wanamuamini Annie ambaye 
awali alionekana ni kama 
wanawasingizia,

mama na  binti yake Shija 
wanafukuzwa kwa aibu kwenye 
nyumba ya kina Mapunda, 
ambapo pamoja na kuonekana 
kuwa walikuwa wanafanya 
ushirikina, lakini pia kuhusishwa 
na vifo vya wazazi wa Mapunda 
vilivyotokea usiku ya Jumanne, 
kwenye wiki zinazofuatana.

===================

============================
=======================

Mastaa
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UTATA umeibuka baada ya 
kukamatwa kwa muongozaji wa 
video wa Nigeria, Clarence Peter, 
kufuatia vifo vya ghafla vya 
mnenguaji na mpambaji wa video 
za muziki.

Kulingana na msemaji wa polisi 
wa Logos, msanii huyo bado ana-
chunguzwa kutokana na tukio hilo 
la kushangaza.

Polisi walimkamata muongo-
zaji wa video wa mwanamuziki 
huyo,Clarence Peters, kwa ajili  
kuchunguza vifo vya mnenguaji 
maarufu,Kodak.

RAPA mkali kutoka Marekani, 
Rick Ross, amefunguliwa mashi-
taka ya kushindwa kuwatunza 
watoto wake wawili.

Mama wa watoto hao, Briana 
Camille, aliamua kukimbilia ma-
hakamani kudai matunzo ya wa-
toto hao baada ya mwanamuziki 
huyo kudaiwa kuwatelekeza.

Kulingana na mtandao wa Hot-
NewHipHop, rapa  huyo anatak-
iwa kumlipa mamilioni ya pesa 
mwanamke huyo kama gharama 
ya matunzo ya watoto hao.

Rick Ross 
hukujua 
kulea ni kazi?

HATIMAYE mwanamitindo wa 
kimataifa, 

Gigi Hadid, ameondoa ukimya 
baada ya kuthibitisha  ana 
ujauzito.

Gigi amekua kimya baada ya 
kuibuka fununu kuwa anatarajia 
kupata mtoto na mchumba wake, 
Zayn Malik.

“Hakika tungependa kueleza 
hili tukiwa wote, lakini sote tuna 
furaha na kusaidiana kwa kila 
jambo katika muda huu unaohi-
taji usaidizi,” amesema Gigi.

Gigi umekuwa 
mama kijacho

Clarence 
ukijinasua 
chinja kuku

RAPA mkali kutoka Marekani, 
DJ Khaled, amewapiga marufuku 
wanawake kuacha kujipitisha 
kwake na nguo zinazoshawishi 
mapenzi.

Akizungumza na mashabiki 
wake kupitia Instagram Live, DJ 
Khaled, ambaye baba wa watoto 
wawili   HYPERLINK “https://
www.pulse.com.gh/entertain-
ment/celebrities/dj-khaled-
welcomes-another-one-as-wife-
gives-birth-to-their-second-child/
k630zjg” \t “_blank” Asahd 
na  Aalam, haraka aliwatahad-
harisha mashabiki wake kwamba 
yeye ameshakuwa baba, hivyo 
lazima kuwe na staha heshima.

Ombi hilo alilitoa baada ya 
shabiki mmoja kumtumia picha 
yenye utata ambayo msanii huyo 
anaeleza haifai na inaleta hisia 
kali za kimahaba.

DJ Khaled 
kumbe muoga

MWANAMUZIKI Olajuwonlo 
James, maarufu kama Jay-
won, amekamatwa na polisi 
kwa tuhuma ya kukiuka amri 
ya kukaa ndani kujikinga na 
COVID-19.

Kulingana na mtandao 
wa Punch, mwimbaji huyo 
alikamatwa na polisi walioku-
wa doria baada ya kuonekana 
yupo nje ya nyumba yake 
kinyume na kizuizi kili-
chowekwa na serikali.

Jaywon alifunguliwa mashi-
taka na idara ya polisi ya 
makosa ya jinai na anataraji-
wa kufikishwa mahakamani 
kujibu tuhuma zake.

JUMAMOSI mei 9, 2020

Jaywon hukujua 

kutoka nje ni kosa?
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Afrika inahangaika kupima, 
kutibu, kuzika waathirika
 Na Mwandishi wetu

S
UALA la unyanyapaa, limekuwa kik-
wazo katika kukabiliana na ugonjwa 
wa homa kali ya mapafu, unaosaba-
bishwa na virusi vya corona katika 

nchi mbalimbali duniani.
Kutokana na hali hiyo, inaelezwa in-

aweza kuwa vigumu kupata takwimu sahihi 
ya watu wanaougua au kufa kutokana na 
ugonjwa huo.

Katika nchi za kiafrika, matukio ya un-
yanyapaa umekithiri kiasi ambacho watu 
wanaogopa kwenda hospitali wakihofia ku-
wekwa karantini.

Hata kwa wale wanaokufa, mazishi yake 
yanaleta hofu baada ya kuonekana wana-
zikwa bila kuzingatia utu wa binadamu, 
hivyo husababisha watu kuwa na wasiwasi 
kupimwa Covid-19.

Baadhi ya nchi kama Kenya, serikali im-
ekuwa ikilazimisha watu kupimwa kwa la-
zima na kuleta malalamiko kwa wananchi 
wake wengi.

Serikali za kaunti nchini humo, zinaele-
zwa hazitumii busara kukabiliana na wag-
onjwa wa Covid-19 na familia zao, bali nguvu 
zinatumia kuwapima watu.

Utumiaji wa nguvu ni chanzo cha kush-
amiri kwa unyanyapaa na kuleta changa-
moto za kijamii katika serikali barani Afrika 
wakati zinapokabiliana na covid-19.

Kutokana na watu kuficha taarifa za afya 
zao, ni vigumu kufahamu takwimu sahihi za 
maambukizo mapya, waliokufa au bado wa-
naogua wakiwa nyumbani.

Wakati kisa cha kwanza cha Covid-19 kili-
pothibitishwa nchini China, katika baadhi 
ya sehemu Afrika vitendo vya chuki dhidi 
ya raia wa China na wenye asili ya Asia vili-
jitokeza. 

Kenya na Ethiopia zilikosolewa kwa kue-
ndelea kutoa huduma za ndege hadi nchini 
China. 

Raia wa Nigeria waliandamana dhidi ya 
uamuzi wa serikali kuwakaribisha madak-
tari kutoka China kutoa huduma nchini 
humo.

Radio Biafra, kituo cha redio cha siri kina-
chopigania kujitenga kwa eneo la kusini 
mashariki mwa Nigeria, kilisema China 
imedhamiria kusambaza ugonjwa huo kote 
ulimwenguni. 

Pia Afrika Kusini ilikosolewa kwa ku-
warudisha raia wake zaidi ya 100 kutoka mji 
wa Wuhan, ambako ni kitovu cha ugonjwa 
wa Covid-19

Wakati ugonjwa huo unazidi kusambaa 
katika nchi za Afrika, mgawanyiko umeji-
tokeza kuhusu uhalali wa kutaja majina ya 
wagonjwa wa corona ili kurahisisha ufuatil-
iaji wake.

Chama cha wandishi wa habari nchini 
Ghana, kimeonya kwamba kuweka wazi 

taarifa za walioathirika kutafanya wawe kati-
ka hatari ya kuchukiwa na kunyanyapaliwa. 

Nchini Liberia, hoja hiyo ilisababisha mta-
faruku kati ya maofisa waandamizi, baada 
ya mwanamke aliyepatikana na virusi vya 
corona kujificha kwa hofu ya kunyanyapal-
iwa. 

Mgonjwa mmoja aliyepona ugonjwa wa 
Covid-19, nchini kenya alianza kudhalilishwa 
mitandaoni, licha ya vyombo vya habari ku-
muona kama shujaa. 

Wagonjwa na wahudumu wa afya wa Af-
rika Kusini, wamesema suala la unyanyapaa 
limeathiri sekta ya afya. 

“Wakati huu kama mtu akipona ugonjwa 
wa Covid-19, bado anapata mfadhaiko, tu-
nahitaji kuwa na washauri ili kupona. Licha 
ya kunusurika na ugonjwa wenyewe, bado 
tuna tatizika kiakili,” anasema mgonjwa 
kupitia mtandao wa ENCA. 

Mwanamke mmoja alijiua akiwa katika 
karantini kwenye kituo kimoja cha matiba-
bu magharibi mwa Kenya. Kituo cha habari 
cha Citizen, kilisema kwamba mwanamke 
huyo alikuwa akilalamikia mazingira magu-
mu katika kituo cha karantini.

Mwanamuziki mmoja nchini Gabon alise-
mekana kutoroka kutoka kituo cha afya ka-
tika mji huo kwasababu ya kukosa matibabu 
bora. 

“Nimekuwa hopitali kwa siku 10, siku-
wahi kupata matibabu yoyote, sikuona haja 

ya kuendelea kukaa kwenye hospitali hiyo. 
Hakuna aliyenipa hata dawa ya maumivu.” 
Anasema mwandishi mmoja katika video 
aliyoisambaza katika mitandao ya kijamii.

Suala la kukosa huduma katika vituo vya 
afya, limeikumba familia moja nchini Kenya, 
ambayo inadai kijana wao ambaye alipati-
kana hana virusi vya corona, alikufa kwa 
kukosa matibabu katika hospitali moja mjini 
Mombasa. 

Hata hivyo, serikali bado hazijapata su-
luhisho la namna ya kuzika watu waliofariki 
kwa corona kalingana na imani za kidini 
kama inavyotakiwa.

Huko Nigeria, waumini wa Kiislamu 
wamepokea miongozo kutoka chombo kin-
achowasimamia, kuhusu namna ya kuzika 
wapendwa wao bila ya kuathiri wengine,

Hali ni tofauti nchini Ghana, ambako vy-
umba vya kuhifadhi maiti vimejaa, huku 
familia zikisubiri ushauri wa serikali kama 
inawezekana watu kuruhusiwa kuzika wap-
endwa wao. 

“Kawaida mazishi huwa ni jambo kub-
wa na mara nyingi hufanyika mwishoni 
mwa wiki. Mazishi hujumuisha kuimba 
na kucheza, na inaweza kuwa ya gharama 
kama harusi. Lakini familia haziwezi ku-
chukua miili ya ndugu zao hadi kanuni ya 
kutokaribiana itakapolegezwa,” Tovuti ya 
Joy imesema.

Mmoja wa wagonjwa wa corona akipatiwa matibabu katika hospitali moja nchini China.  PICHA: maktaba

UNYANYAPAA COVID 19
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UNHCR na mzigo usioisha 
wakimbizi nchini Tanzania

 Na Mwandishi Wetu

I
LIPOTOKEA watu wasiojulikana wali-
vamia kambi ya wakimbizi Kaskazini 
mwa Burundi mwaka 1995, jumla ya 
wakimbizi 50,000 kutoka Rwanda wa-

likimbilia nchi jirani ya Tanzania.
Kilichotokea baada ya hapo ni mkan-

ganyiko. Badala ya kuwapokea kama ili-
vyozoeleka kwa Tanzania, ilichukua hatua 
haraka ya kutunga miaka yake chini ya ul-
inzi wa askari, wakimbizi hawakukubaliwa 
kuingia.

Ni zama ambazo nchi tayari ilikuwa na 
kundi la wakimbizi nusu milioni, ikisema 
hawa wanatosha. Ilikuwa katika mateso 
makubwa ya kubeba mzigo huo.

Uamuzi huo ulizua mkanganyiko kuhu-
siana na ulimwengu wa haki za binadamu. 
Tanzania inawezekana kuwa miongoni 
mwa nchi masikini sana kiuchumi na hata 
kwa kipindi chote kabla kufikia uamuzi huo 
wa mpakani utokanao na kutoridhishwa, 
imekuwa ikikubalika sana kimataifa kwa 
mwelekeo wake.

Aliyekuwa Rais wa Kwanza wa Tanzania, 
Mwalimu Julius Nyerere, mwaka 1983 alitu-
nukiwa medali maalum na Shirika la Umoja 
wa Matatifa la Kuhudumia Wakimbizi (UN-
HCR), kutokana na nchi yake kuwapa uraia 
wakimbizi wote wa kudumu, pamoja na ar-
dhi. Maelfu walipokea.

Sera ya kuwapokea na kuwalinda wakim-
bizi tangu ilipopata uhuru wake, iliundwa 
na mjumuiko wa maslahi ya nyumbani 
na kimataifa, ikiwamo suala la ukombozi 
Kusini mwa Afrika; mshikamano wa bara 
(Afrika) na sera ya nyumbani Ujamaa na Ku-
jitegemea nchini Tanzania.

Wakati wakimbizi wa Burundi na Rwan-
da walipokewa kwa misingi ya ubinadamu, 
wale waliokimbia harakati za ukombozi 
walijikita zaidi katika mtazamo wa kuhika-
mana kisiasa na wanaoonewa.  

UKARIMU & KERO
Ilipotimu wakati harakati za ukom-

bozi Kusini mwa Afrika na vita vya we-
nyewe nchini Msumbiji, zimefikia mwisho 
wake, Tanzania ilijiona sasa wema wake 
umezawadiwa. 

Hata hivyo, katika upande mwingine su-
luhisho la kinachojiri katika nchi za Rwanda 
na Burundi, ikawa ngumu kudhibiti, pale 
inapoona wimbi la wakimbizi wanazidi na 
kuchochea kero isiyoisha nchini.

Itikadi ya kijamaa iliwajengea Watanza-
nia wema wa kiasili walinao Waafrika, ku-
waopokea waliokimbizwa makwao, waishi 
kujisikia kwa misingi ya haki kamili.

Mtumishi wa UNHCR, Yefime Zarje-
vski, ameandika katika kitabu chake 
kinachojadili Ujamaa kiitwacho ‘Future 
Preserved’(baadaye umehifadhiwa) aki-
fafanua kwamba imani iliyopo, utajiri wa 
nchi uko katika watu wake, kauli aliyomre-
jea Nyerere hata ilipotolewa alipewa tunu 
ya UNHRC.

Hii ilianza kubadilika katika miaka ya 
1990, pale siasa za vyama vingi na uchumi 
wa soko na mambo huria, ziliikandamiza 
Ujamaa na siasa ya chama kimoja.

Viongozi wa kisiasa na vikundi vya upin-
zani walianza kuongezeka nchini Tanzania, 
wakipinga sera za kuwafungulia milango 
wakimbizi nchini, huku ardhi ya nchi nayo 
ikipanda thamani maradufu.

Hapo hapo, mwaka 1994 kuna wastani 
wa wakimbizi 500,000 walioingia Tanzania 
wakitokea Rwanda, walikokimbia mauaji ya 
kimbari.

Tanzania ilielemewa na mzigo wa wakim-
bizi, huku majasusi na wauaji wakijichang-

anya na wakimbizi hao halali. Amri na she-
ria katika kambi za wakimbizi kwa haraka 
zilipungua nguvu .

Idadi ya wakimbizi nchini nayo iliongeze-
ka mna kuwaelemea wenyeji, kwa wastani 
katika kila raia watatu wa Kitanzania (wa-
liko wakimbizi), alikuwepo mkimbizi mmo-
ja. Wananchi walishuhudia kero za misitu 
kuteketezwa, pia mito na ardhi nzuri kuhar-
ibiwa.

Kimsingi, kuwasili wakimbizi wa Rwanda 
kulibadili maisha ya kisiasa, kiuchumi na 
kijamii, hata ikashinikiza mageuzi ya kisera 
nchini Tanzania, ilichofanya katika mpaka 
wake, kama ishara wazi ya mageuzi rasmi 
mwaka 1995.

Aliyekuwa Naibu Waziri wa Mambo ya 
Ndani wakati huo, Emmanuel Mwambu-
lukutu, alieleza mwelekeo mpya wa nchi 
kwamba:”Kuhifadhi wakimbizi kumekuwa 
mzigo mzito na unaouma, kuliko zama zi-

lizopita kwa nchi zinazohifadhi wakimbizi 
kama Tanzania.

“Kuwalinda na kuwasaidia wakimbizi, 
imeleta hatari mpya kwa usalama wa taifa, 
kuibua mvutano kati ya mataifa na uhar-
ibifu mkubwa wa mazingira.”

Alibainisha kwamba mvutano uliibuka 
kati ya Tanzania na Burundi kuhusu suala 
la wakimbizi na namna Tanzania haiko 
tayari kuruhusu kuzorota usalama wake, 
kwa sababu  kuna mabaya yaliyofanyika 
Mashariki ya Zaire ( Jamhuri ya Kidemokrasi 
ya Congo-DRC), kwa chanzo cha wakimbizi.

Nyumbani (Naibu Waziri Mwambulu-
kutu) alisema, Watanzania wametawaliwa 
na hofu kwa sababu ya kuwapo wakimbizi 
wengi na hata kuna hatari ya raia kuingia 
katika msuguano na wenyeji, au wasikubali-
ane kutafuta majibu sahihi’

Wakati sera kama hizo zikionyesha ishara 
‘kuchoshwa kwa nchi mwenyeji’, hata hivyo 

Tanzania iliendelea kutamka itaendelea 
kuheshimu wajibu wa kibinadamu. Hadi 
sasa (1997) Tanzania ina wastani wa wakim-
bizi 330,000, kiwango kikubwa kuliko nchi 
nyingine za  Afrika Mashariki.

Ni muhimu kwamba, wajibu wa nchi 
usiachwe ukatelekezwa, kwa sababu ya 
ukosefu wa rasilimali za kusaidia nchi hizo 
zinazowahifadhi na kudhibiti madhara ya-
tokanayo na wakimbizi.

Jumuiya za kimataifa zinapaswa kujihusi-
sha zaidi na mataifa ya kikanda, katika kush-
ughulikia mzizi wa matatizo ya kuwapo 
wakimbizi, hata kama  inahusisha juhudi za 
kutatua vita vya wenyewe.

Sera ya UNHCR ni kukusanya rasilimali 
kwa ajili ya kusaidia maeneo wanakoathiri-
ka wakimbizi na raia wenyeji wanapaswa 
kuhusishwa katika mipango yote, kwa cho-
chote kipya kinachoibuka.

Katika Tanzania, hii imegharimu Dola za 
Marekani milioni saba (zaidi ya Sh.bilioni 
16) na nchi nyingine na UNHCR inahimiza 
usaidizi wa pamoja, katika kupanua mipa-
ngo ya haki za binadamu.

Ni muhimu kuonyeshwa kwamba, kanuni 
za haki za binadamu zinaendana na maslahi 
rasmi ya nchi. Pia, ni mambo yanayoenda 
mbali zaidi ya ukusanyaji rasilimali, ikiju-
muisha mashauriano ya kila mara kati ya 
serikali na mashirika ya haki za binadamu.

Mchakato wa mabadiliko ya kidemokra-
sia katika nchi kama Tanzania, inapaswa 
kutoa fursa ya ujenzi wa misingi ya haki za 
binadamu, ikiwamo hifadhi ya wakimbizi.

Hata hivyo, hotuba ya Waziri Mwambu-
lukutu na utashi wake, unapaswa kutambu-
liwa hata kwa nchi nyinginezo zinazohifa-
dhi idadi kubwa ya wakimbizi kwa kiwango 
kinachofanana.

Ulikuwa mshale, kati ya upinde wa jumui-
ya za kimataifa, zikikumbushwa kwamba, 
uongozi umebadilika na hakuna mbadala 
rahisi uliobaki.

l	 Ni tafsiri isiyo rasmi ya makala 
iliyochapishwa kutoka jarida la 
UNHCR liitwalo ‘Refugee Magazine’ 
Desemba, mwaka 1997, wakati huo 
Marehemu Augustine Mahiga, aliku-
wa Naibu Mkurugenzi wa UNHCR, 
anayeshughulikia Maziwa Makuu, 
kutoka ofisi ya Geneva, Uswisi. 

makala

Augustine Mahiga(kushoto), akiwa katika ziara ya kikazi katika kambi ya wakimbizi, 
alipokuwa mtumishi wa UNHCR.

Kambi mojawapo la wakimbizi iliyoko Kigoma, Tanzania na pilika zake. PICHA ZOTE: MTANDAO.
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Miaka 15 jela kwa kumuua ndugu yake
 Na Joctan Ngelly, KIGOMA

M
AHAKAMA Kuu Tanzania, 
Kanda ya Kigoma imemhu-
kumu mkazi wa Kijiji cha 
Kajana, Wilaya ya Buhigwe, 

Doto Simoni (21), kifungo cha miaka 15 jela 
baada ya kukiri kumuua bila kukusudia 
ndugu yake Manase Ezekieli kwa kumpiga 
na mti usoni na kufariki dunia papo hapo.

Hukumu hiyo ilitolewa na Jaji wa 
Mahakama hiyo, Athumani Matuma baada 
ya mshitakiwa huyo kukiri kosa.

Matuma alisema mahakama hiyo inatoa 
adhabu kali kwa mshitakiwa huyo ili iwe 
fundisho kwake na kwa vijana wengine 
wenye tabia za kikatili kama yake.

Alisema mshitakiwa alimuita Manase 
ambaye kwa sasa ni marehemu aliyekuwa 
akiishi Wilaya ya Kasulu amfuate kwa ajili 
ya kumpa dawa ili asilogwe na wachawi.

Jaji Matuma alisema alipofika, 
mshitakiwa alimchukua ndugu yake 

huyo na kumpeleka kando ya mto Chai 
na kumwambia akae chini na kufumba 
macho na kisha anyanyue uso juu, ndipo 
alipochukua mti na kumpiga usoni kitendo 
kilichomfanya aanguke chini na kufariki 
dunia papo hapo.

Vile vile, alisema mshitakiwa alirudi 
nyumbani kwake na kunyamaza kimya na 
kudai kuwa hajui ndugu yake alipo.

Alisema ndugu wengine wa marehemu 
walienda kutoa taarifa polisi za kupotea 
kwa ndugu yao na walianza kumtafuta 
sehemu mbali mbali.

Alisema ndugu wengine wa marehemu 
pamoja na polisi walimshuku mshitakiwa 
na kumkamata na kumbana ndipo alipokiri 
kumuua.

Jaji Matuma alisema baada ya kufika 
eneo la tukio, walikuta mifupa ya binadamu 
za nguo za marehemu ambazo ni shati, 
suruali, bukta na mti, ambazo ndugu 
wa marehemu walizitambua kuwa ni za 
marehemu  Ezekiel.

Jaji Matuma alisema kitendo alichokifanya 
mshitakiwa huyu ni cha kikatili pamoja 
na kukiri kosa lake mahakama inamtia 
hatiani kwa kosa la kuua ndugu yake bila 
kukusudia.

Alisema upande wa mashitaka ulikuwa 
ukiongozwa na Wakili wa Serikali, Benedict 
Kivuma.

Upande wa utetezi ukiongozwa na Wakili 
wa kujitegemea Diana Damson, uliiomba 
mahakama kumpunguzia adhabu kwa 
kuwa bado mdogo na amekaa mahabusu 
kwa miaka miwili.

Hata hivyo, Jaji Matuma alitupilia mbali 
utetezi huo.

Awali akisoma hati ya Mashitaka 
Wakili wa Serikali Kivuma alidai hapo 
mahakamani kuwa Januari 15, mwaka 2018 
majira ya mchana katika Kijiji cha Kajana, 
mshitakiwa alimuua ndugu yake kwa 
kumpiga na mti usoni na kuanguka chini na 
kufariki dunia. 

 Na Hellen Mwango

UPANDE wa utetezi katika kesi ya 
uhujumu uchumi inayomkabili rais wa 
zamani wa migodi ya Pangea, North Mara, 
Exploration na Bulyanhulu, Deogratius 
Mwanyika na wenzake, umedai kuiandikia 
mahakama barua kulalamikia upelelezi 
kuchukua siku 526 bila kukamilika.

Kadhalika utetezi uliomba mahakama 
imweleze Mkurugenzi wa Mashitaka 
Nchini (DPP), arejeshe majibu kiofisi 
kuhusu malalamiko ya upelelezi kuchelewa 
kukamilika.

Wakili wa utetezi, Hudson Ndusyepo, 

alitoa madai hayo jana mbele ya Hakimu 
Mkazi Mwandamizi, Godfrey Isaya, katika 
Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu, jijini 
Dar es Salaam.

Awali, Wakili wa Serikali, Esther 
Martin, alidai upelelezi wa kesi hiyo 
bado haujakamilika na kwamba kesi hiyo 
ilipangwa kwa ajili ya kutajwa.

Mbali na kumlalamikia upelelezi 
washtakiwa kupitia Mahakama ya  Mtandao, 
waliomba kuonana na mawakili wao ili 
wajadiliane kuhusu mwenendo wa kesi yao.

Mahakama ilikubali ombi la washitakiwa 
na imeamuru washitakiwa waletwe 
mahakamani Mei 22, mwaka huu.

 Pia, mahakamani imeagiza Wakili wa 
Serikali kuwasiliana na mamlaka ya juu ili 
tarehe iliyopangwa wawasilishe majibu.

Mwanyika na wenzake wanakabiliwa na 
mashitaka 39, likiwamo la kutakatisha fedha 
na kukwepa kodi zaidi ya Dola za Marekani 
milioni 112.

Washitakiwa wengine ni Meneja 
Uhusiano wa Mgodi wa Bulyanhulu, Alex 
Lugendo, Mkurugenzi Mtendaji wa Pongea, 
North Mara na Bulyanhulu Assa Mwaipopo, 
kampuni ya Mgodi ya Pangea, North Mara, 
Exploration na Bulyanhulu.

Washitakiwa hao walifikishwa 
mahakamani hapo kwa mara ya kwanza 

Oktoba 17, 2018.
Katika kesi ya msingi, washitakiwa 

wanakabiliwa na mashitaka matatu ya kula 
njama, mashitaka saba ya kughushi, 17 ya 
utakatishaji wa fedha, kuwasilisha nyaraka 
za uongo kwa  Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA), kuongoza uhalifu wa kupangwa, 
mashitaka nane ya kukwepa kodi na moja la 
kutoa rushwa.

Washitakiwa wanadaiwa, kutenda makosa 
hayo kati ya Aprili 11, 2008 na Juni 30, 2007 
katika sehemu tofauti za jiji la Dar es Salaam, 
Kahama mkoani Shinyanga, Tarime Mara, 
Biharamulo Kagera maeneo ambayo yapo 
katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

Walalamika upelelezi kuchukua siku 526

 Na Mwandishi Wetu, DODOMA

MBUNGE wa Viti Maalumu, Al-
fredina Kahigi (CUF), ameitaka 
serikali kuangalia upya mgawan-
yo wa walimu unaofanywa kwe-
nye shule za msingi na sekondari 
kwa kuwa baadhi ya shule za mi-
jini zinakuwa na walimu wengi 
huku za vijijini zikitelekezwa na 
kuwa na upungufu mkubwa wa 
wataalamu hao.

Amesema hali hiyo imekuwa 
ikichangia kuzorota kwa utoaji 
elimu hasa kwa shule za vijijini, 
akitolea mfano katika mkoa wa 
Kagera ambao una upungufu 
mkubwa wa walimu wa masomo 
ya sayansi kwa shule za sekond-
ari na upungufu wa walimu wa 
masomo karibu yote kwa shule 
za msingi.

Akizungumza jijini Dodoma 
jana, Kahigi alisema wakati wa 
mjadala wa makadirio ya ma-
pato na matumizi ya Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa 
mwaka ujao wa fedha, alifikisha 
kilio hicho bungeni kwa kutaka 
hatua za haraka zichukuliwe kwa 
kuwa hali ni mbaya hasa katika 
mkoa huo.

Kahigi aliitaka serikali kuingilia 
kati ili kulipatia ufumbuzi tatizo 
hilo, akibainisha kuwa Mkoa wa 
Kagera pekee, una upungufu wa 
walimu wa sekondari wa sayansi 
435 huku msingi kukiwa na up-
ungufu wa walimu 6,925.

Mbunge huyo pia alishauri wa-
jenge nyuma za walimu, walimu 
waongezewe shahiki zao, aki-
sisitiza kuna haja mwalimu wa 
kijijini akumbukwe kwa fedha za 
kumwezesha kufuatilia huduma 
makao makuu ya wilaya, ana-
tumia fedha nyingi muda mwingi 
safarini.

Hivyo, aliiomba serikali 
kuboresha mazingira ya utoaji 
huduma za elimu nchini kwa 
kuongeza nyumba za walimu 
pamoja na kuboresha maslahi 
yao ili waendelee kutoa huduma 
bora ya elimu kwa watoto.

Mbunge huyo pia aliitaka 
serikali kuongeza mishahara 
kwa walimu, akibainisha kuwa 
wako baadhi ya walimu wame-
fundisha kwa muda mrefu bila 
kupandishwa madaraja na bila 
kuongezwa mishahara. 

Mbunge alia 
uhaba wa walimu 

HABARI kitaifa

Mbunge wa Liwale mkoani Lindi, Zuberi Kuchauka (kulia), akisalimiana na Katibu wa Afya wa Wilaya ya Liwale, Maneno Kitinde, 
kwa staili ya kujikinga na maambukizo ya virusi vya corona, mjini humo juzi, kabla ya kumkabidhi gari la kubebea wagonjwa 
ambalo ni miongoni mwa magari 50 ambayo Waziri Mkuu KassimMajaliwa, aliyekabidhi kwa baadhi ya wabunge hivi karibuni. 
PICHA: MPIGA PICHA WETU 
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sha namtioa mbaroni yoyote yule 
aliye nyuma ya mpango huu na wen-
zake pia.” Alijisemea kimoyomoyo. 

Kilikuwa kiapo. Kiapo alichokiwe-
ka Eddy mbele ya kaburi la shangazi 
yake Grace.

Aligeuka kichwa chake kulia. Ma-
cho yake yalikutana na kiumbe. Kwa 
mara ya kwanza baada ya miaka 
mingi, Eddy alihisi kusisimkwa na 
kitu mwilini.

Alijihisi kama ndani ya moyo na 
mwili wake haukuwa kawaida kwa 
muda huo.

Aliyemuona ni msichana. Kwa 
kumkadiria hakuwa amevuka hata 
miaka 25. Alikuwa amepiga magoti 
kwenye kaburi ambalo nalo lilione-
kana lina umri kama la shangazi yake 
Patiyo.

Cha kushangaza zaidi ni kwamba 
rangi na staili ya ujenzi wa kaburi 
alilokuwa yule msichana lilifanana 
sana na la shangazi yake.

Alikuwa amevaa gauni jeusi, lakini 
nje akiwa amevaa khanga, juu akiwa 
amefunga pia kilemba cheusi.

Alionekana na majonzi. Ingawa 
yeye tayari alikuwa amemaliza tara-
tibu zote. Lakini akili yake yote ika-
muangazia msichana na kaburi al-
ilokuwa anasali.

Ilipita kama dakika 10 hivi, msi-

chana akawa amemaliza sala yake. 
Alijizoazoa akiwa peke yake na kuan-
za kuondoka taratibu. Hakufikisha 
hatua tano, Eddy alikuwa ameshafika 
karibu naye.

“Habari yako bibie.” Eddy alim-
salimia huku macho yake yakifanya 
ziara fupi kwenye sura ya msichana 
huyo aliyeonekana mrembo, licha 
ya kwamba alikuwa amevaa kimsiba 
zaidi.

Sekunde kadhaa zilipita, msichana 
huyo akimkodolea macho Eddy. Ni 
kama vile alikuwa anafikiria kama 
alishawahi kumuona hata siku moja, 
lakini hakupata jibu.

“Sijambo.” Alijibu kwa kifupi.
“Vipi, mbona uko peke yako hapa. 

Msichana mdogo kama wewe, uli-
takiwa uwe hata na ndugu zako au 
watu wa kukuleta sehemu kama hii, 
huogopi?”

Msichana alimtazama tena Eddy, 
akamjibu “Mimi leo ndiyo nimepata 
nafasi, ndugu zangu walikuja jana.”

“Ni kaburi la nani yako?”
“Baba mzazi.”
“Pole sana mama.” Eddy alimpa 

pole na kumgusa begani.
“Ahsante nishapoa.” Alijibu msi-

chana huyo ambaye naye sauti yake 
ilianza kuwa ya chini na upole zaidi.

“Mbona naona kama siku aliyo-

fariki baba yako ndiyo na mimi siku 
aliyofariki ndugu yangu kwenye ka-
buri lake hapa.”

Msichana aliinua macho na 
kumtazama kwa makini Eddy, huku 
akitazama kidole chake kilipoeleke-
zwa.

Ndipo msichana huyo aliposhtuka, 
kwani kaburi alilolionyesha jamaa 
aliyekuwa naye hapo ni la mke wa 
baba yake, ambao waliuawa pamoja, 
masaa machache tu baada ya harusi.

Alichoona Eddy ni machozi ya 
msichana huyo kutiririka badala ya 
jibu. Kama mwanaume alijua juku-
mu lake.

Alimkumbatia na kuanza 
kumbembeleza. “Usilie mama, au 
kuna kitu nimekosea?”

“Kwani we hujui? Kwani we hujui?” 
Alilia kwa kwikwi mtoto wa watu.

“Sijui. Mimi ninachojua hilo nil-
ilokuonyesha ni kaburi la shangazi 
yangu.”

“Hawezi kuwa shangazi yako, 
wakati hujui nini kilitokea.” Msichana 
alizidi kulia.

“Najua. Ila kuna mengine siwezi 
kujua kwa sababu sikuwepo nchini.”

Jibu hilo lilimfanya msichana huyo 
anyamaze kidogo na kumuangalia 
kwa makini mwanaume aliyemkum-
batia kimbembeleza wakiwa wawili 

tu kaburini, majira ya saa nne asu-
buhi.

“Ni kwamba, mimi nilikuwa nchini 
Marekani. Nikiwa huko nilipata taar-
ifa kuwa shangazi yangu ameuawa. 
Lakini kuuawa kwake aliuawa pamo-
ja na mwanaume mmoja aliyefunga 
naye ndoa. Mimi huyo mwanaume 
simjui, sijawahi kumuona, lakini 
nimeambiwa kuwa waliuawa waki-
wa wametoka kufunga ndoa.” Eddy 
alijibu, jibu ambalo kidogo lilioneka-
na kama kumfariji msichana huyo.

“Basi huyu baba yangu ndiye ali-
kuwa mume wa huyo aliyekuwa 
kwenye kaburi hilo ulilonionyesha.” 
Msichana alijibu na kuanza kulia 
tena.

“Baba yako ndiyo mume wa 
shangazi yangu?” Eddy aliuliza.

“Kama ndiyo unayemsema huyo 
aliyezikwa kwenye kaburi hilo 
Grace Maumba ni shangazi yako, 
basi ndiye aliyekuwa mke wa baba 
yangu mzazi na ndiyo waliouawa 
wote wakitoka kufunga ndoa.” Bado 
Msichana huyo alikuwa akielezea 
akilia kwa kwikwi.

“Wewe mwenyewe unaitwa 
nani?”

“Naitwa Shani.”
 
Itaendelea Jumamosi

Na Adam Fungamwango, (0716 
350534)

Baada ya ziara ya nyumba yake aliyoi-
acha mwaka mmoja uliopita na kuona 
kila kitu kiko sawa, aliamua ajipumzishe 
kutokana na safari ndefu ya zaidi ya 
masaa 24.

Alijua siku tatu baada ya kutua nchini 
anatakiwa kwenda kuripoti ofisini.  Ali-
taka kuzitumia siku tatu hizi kuwasiali-
ana na kukutana na ndugu zake, kabla 
hajaanza kazi.  Anajua kabisa kuwa kazi 
zao huwa haziaminiki.

Kingine kilichomjia kichwani ni 
kwenda kuzuru kaburi la shangazi yake.

“Ndiyo. Kabla ya kuanza kazi ni-
takwenda kuzuru kwenye kaburi la 
shangazi.” Aliwaza.

Kifo cha shangazi yake kilimkuta 
wakati akiwa nchini Marekani akimali-
zia mitihani yake.

Aliumia mno, kwa sababu alikuwa 
ni wa mwisho kuzaliwa kutoka kwenye 
ukoo wa baba yake.

Alikuwa mmoja wa shangazi zake 
ambaye anaelewana naye sana. Labda 
kwa sababu wote walikuwa vijana.

Hata hivyo kilichomuuma zaidi ni 
jinsi alivyokufa. Pamoja na kwamba kifo 
ni lazima binadamu na mwanadamu 
aliyezaliwa ipo siku atakufa, lakini kifo 
cha shangazi yake kilimshangaza na 
kumshtusha kwa wakati mmoja.

Kitu kimoja tu ambacho kilikuwa 
kwenye akili yake ni kwamba shangazi 
yake hakufa kifo cha kawaida. Haikuwa 
mapenzi ya Mungu.

********************************

Gari aina ya Toyota Brevis ilisimama 
kwenye mti mkubwa, kando tu ya bara-
bara ya Kinondoni, inayounganisha 
barabara ya Salenda na barabara ya 
Kawawa.

Ilikuwa sehemu za Kinondoni Maka-
burini. Eddy Kamal aliteremka ndani ya 
gari hilo akiwa peke yake. Alivaa seruali 
nyeusi na shati jeusi, viatu pia vyeusi 
kuashiria msiba. Ramani aliyopewa hai-
kukosewa, alikwenda moja kwa moja 
kwenye kaburi lililokusudiwa.

Macho yake yalielea kwenye msal-
aba uliokuwa umewekwa nakshi, huku 
kukiwa na jina Grace Maumba.

Naam. Hilo ndilo kaburi alikuwa akili-
hitaji. Lilikuwa ni la shangazi yake. 

Alifika na kupiga magoti. Akafumba 
macho. Kaomba na kusali kwa dakika 
kadhaa. Alipomaliza akasimama.

“Shangazi umekufa kifo cha kika-
tili. Umekufa kifo ambacho hukusta-
hili. Ucheshi wako, tabia yako jinsi ilivyo 
haikustahiki ufe kifo kibaya kama hiki. 
Pamoja na mambo mengine, nitahakiki-

Mauaji Harusini-11

hadithi
ILISEMWA hapo zamani kuwa dunia inaharibiwa na vitu viwili tu. Mapenzi na mali. Vitu hivi 
vinaweza kumfanya binadamu aende popote. Afanye chochote kile ili awe navyo, wengine 
wanakwenda mbali zaidi mpaka ikiwezekana hata kutoa uhai wa wenzao. 
Shani, binti wa kitajiri anapitia kwenye mikasa mikubwa mizito ya kupotezwa kwa wazazi wake na 
kumsababishia ukiwa na mawazo tele.

Wakati ikionekana binti huyo pekee kwa wazazi wake akielekea 
kurithi utajiri wa wazazi wake, kiu ya damu inaanza  kuwaingia 
baadhi ya ndugu za wazazi wake ili apoteze maisha, wao waweze 
kumiliki mali hizo.
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Rakitic hafikirii kuondoka Barcelona

mfungaji bora Ligue 1
Mbappe

PARIS, Ufaransa

KYLIAN Mbappe amethibitishwa kuwa 
mshindi wa kiatu cha dhahabu kwenye Ligi 

Kuu Ufaransa, Ligue 1, kwa msimu 2019-20 
kwa kuibuka mfungaji bora baada ya 

ligi hiyo kufutwa.
Wiki iliyopita, Ligi Kuu Ufar-

ansa ilifutwa rasmi kwa 
msimu huu baada ya 

mamlaka ya serikali 
kusema kwamba 

h a k u t a k u w a 
na matukio 

yoyote ya 
m i c h -

e z o 
h ad i 

Septemba mwaka huu kutokana na mlipuko wa 
virusi vya corona.

Klabu ya Paris Saint-Germain ilipewa ubing-
wa kwa sababu ilikuwa ikiongoza kwa pointi 12 
kileleni mwa msimamo dhidi ya Marseille am-
bao wamemaliza nafasi ya pili.

Mbappe alikuwa akiongoza kwa mabao 18 
sawa na mshambuliaji wa Monaco, Wissam Ben 
Yedder.

Hata hivyo, Ligue 1 imethibitisha kupitia to-
vuti yake kwamba, Mbappe atatambulika kama 
mfungaji bora kwa sababu mabao yote alifunga 
kutokana na uchezaji dimbani, huku Ben Yed-
der mabao yake matatu yalitokana na penalti.

Uwiano wa mabao wa Mbappe kwa mchezo 
pia ulikuwa bora, kwani mabao hayo 18 alifun-
ga katika mechi 20, huku Ben Yedder alifunga 
katika mechi 25.

Mshambuliaji wa Lyon, Moussa Dembele, 
amemaliza nafasi ya tatu akiwa na mabao 16.

BARCELONA, Hispania 

IVAN Rakitic amesisitiza “anafuraha 
sana” pale Barcelona na haupi uzito 
uvumi kwamba anataka kuondoka, 
wakati huu akijiandaa kumaliza mka-
taba wake hapo Camp Nou.

Kiungo Rakitic mkataba wake wa 

sasa unamalizika Juni mwaka 2021, 
lakini amekuwa akihisishwa na kuon-
doka kwa Blaugrana hao.

Nyota huyo wa kimataifa wa Croa-
tia alikuwa akitajwa kwamba anaweza 
kutumika kama chambo kwa Neymar 
kuondoka Paris Saint-Germain, huku 
pia klabu ya Sevilla ikiripotiwa kum-

wania.
Lakini Rakitic mwenyewe amesema 

anapenda kucheza hapo Barca na mai-
sha yake ameyatoa kwa vinara hao wa 
Ligi Kuu Hispania, LaLiga.

“Napenda maisha ya hapa,” alisema 
akiiambia Sky Sport. “Nimekuwa hapa 
kwa miaka sita sasa, hivyo nipo hapa 

na napapenda.
Rakitic alijiunga na Barca akitokea 

Sevilla katika msimu wa 2014-15 na 
alimaliza msimu huo kwa bao kwenye 
fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi 
ya Juventus na aliisaidia Barca kutwaa 
mataji manne ya LaLiga.

TURIN, Italia

PAULO Dybala ana matumaini 

ya kucheza tena pamoja na 

mchezaji mwenzake wa zam-

ani wa Juventus, Paul Pogba 

kwa siku za usoni.
Fowadi huyo wa Argentina, 

Dybala, alicheza pamoja na 

Pogba kwa msimu mmoja 

kabla ya kiungo huyo kuon-

doka kwa Bianconeri hao na 

kurudi Manchester United 

mwaka 2016.
Pogba amekuwa akihusishwa 

na mpango wa kuondoka kwa 

mara ya pili pale Old Trafford kwa misimu ya 

hivi karibuni.
Real Madrid imekuwa ikimtaka mshindi 

huyo wa Kombe la Dunia, huku nayo Juve pia 

ikionyesha nia ya kutaka kumrudisha.

Dybala angependa kuona usajili huo unaka-

milia wakati akielezea uhusiano wake mzuri 

na Pogba katika mahojiano na Uefa.com.

“Ningependa kucheza naye tena,” amesema 

Dybala.
“Paul ni rafiki yangu, ambaye napenda 

kucheza nae kwa sababu ni mchezaji mzuri 

na anayenivutia.
“Nina matumaini siku zijazo nitacheza nae 

tena hapa, nina uhakika atarudi kuja hapa na 

tutacheza tena wote.”

Dybala atamani Pogba arudi Juve

***

***

----------------------



HABARI MICHEZO

21Jumamosi Mei 9, 2020

Klose atajwa 
kocha
msaidizi wa 
Bayern 
MUNICH, Ujerumani

MIROSLAV Klose ametajwa kuwa ko-
cha mpya msaidizi wa Bayern Munich 
inayonolewana Hansi Flick.

Mshambuliaji huyo wa zamani wa 
Ujerumani amesaini mkataba wa 
mwaka mmoja na ataanza kazi rasmi 
Julai Mosi, mwaka huu.

Msaidizi wa sasa wa Flick, Danny 
Rohl mkataba wake unamalizika Juni 
30, mwaka 2023.

“Hansi Flick na mimi tunajuana 
vizuri tangu tukiwa pamoja kwenye 
Timu ya Taifa ya Ujerumani, tunaamin-
iana na tunaelewana,” amesema Klose, 
ambaye amekuwa kocha wa kikosi cha 
Bayern cha umri chini ya miaka 17 kwa 
miaka miwili.

“Kwa upande wangu, hii ni hatua 
nzuri katika maisha yangu ya ukocha. 
Natumaini kwa uzoefu wangu naweza 
kutoa mchango muhimu kwa Bayern 
kutimiza malengo yake.”

Klose, ambaye alistaafu soka mwaka 
2016, alishinda mataji mawili ya Bun-
desliga na mawili ya DFB-Pokal kwa 
miaka minne aliyokaa na Bayern.

Amecheza mechi 137 kwa Timu ya 
Taifa na kufunga mabao 71, ambapo 
alitinga fainali ya Kombe la Dunia, 
mwaka 2002 na Euro 2008, kabla ya 
kushinda Kombe la Dunia mwaka 2014.

PARIS, Ufaransa 

NEYMAR bado atabakia Paris Saint-
Germain msimu ujao, kwa mujibu wa 
mchezaji mwenzake, Leandro Paredes.

Nyota huyo wa kimataifa wa Brazil 
ameripotiwa kuwaniwa na Barcelona, 
ambapo aliondoka kule na kutua PSG 
kwa ada iliyoweka rekodi ya dunia ya 
euro milioni 222 Agosti, mwaka 2017, 

na ameripotiwa kuwa tayari kupunguz-
iwa mshahara ili arudi pale Camp Nou.

Neymar amefunga mabao 69 ka-
tika mechi 80 alizocheza kwenye 
mashindano yote kwa PSG msimu huu.

Msimu wa Ligi Kuu Ufaransa, Ligue 1, 
umefutwa kutokana na mlipuko wa vi-
rusi vya corona, huku timu hiyo ya ko-
cha, Thomas Tuchel ikipewa ubingwa 
ikiwa ni kwa mara ya nne mfululizo, na 

Paredes anatarajia kuona Neymar ana-
bakia kwenye klabu hiyo kwa msimu 
wa 2020/21.

“Neymar atabakia na sisi,” amesema 
Paredes akiiambia FOX Sports Argen-
tina.

“Naamini atakuwa hapa na ataende-
lea kucheza hapa PSG, ingawa anaweza 
kufanya uamuzi wake.”

ROME, Italia

HENRIKH Mkhitaryan haja-
tuma ujumbe kwa Arsenal kuwa-
julisha kwamba ana mpango wa 
kubakia Roma moja kwa moja, 
wakala wake, Mino Raiola amese-
ma.

Mkhitaryan, raia wa Armenia, 
alijiunga na Roma kwa mkopo na 
amechangia mabao sita na asisti 
nne katika mechi 17 alizocheza.

Kwa mujibu wa ripoti ya gazeti 

la Corriere dello Sport la Jumata-
no, mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 31, ameiambia Arsenal 
anataka kubakia nchini Italia na 
ana matumaini kwamba watafikia 
makubaliano na Giallorossi hao.

Hata hivyo, Raiola amekanusha 
madai hayo kwa kusema kwamba 
mteja wake hajasema hivyo.

“Mkhitaryan hajatuma ujumbe 
kwa Arsenal,” Raiola aliandika 
kwenye ukurasa wake wa Twitter.

“Kwa hakika kabisa hizi ni taar-

ifa za uzushi kabisa na hazikuba-
liki.”

Kocha wa Roma, Paulo Fonseca 
na nahodha Edin Dzeko awali 
walibainisha kwamba wangepen-
da Mkhitaryan apewe mkataba 
wa kudumu.

Mkhitaryan alijiunga na Arse-
nal kutoka Manchester United 
kwa dili lililomhusisha Alexis 
Sanchez kwenda upande mwing-
ine Januari 2018.

Mkhitaryan hataki kubakia Roma

Neymar
sasa atabakia PSG 

mfungaji bora Ligue 1
Mbappe
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  Kiungo huyo Mfaransa asema anasubiri kwa hamu 
kurejea dimbani baada ya...

KWA UFUPI

MANCHESTER, England 

KIUNGO wa Manchester Unit-
ed, Paul Pogba, anafurahia kurudi 
kucheza soka baada ya kuwa nje ya 
dimba tangu Desemba kutokana na 
majeruhi na kusimama kwa msimu 
kwa sababu ya mlipuko wa virusi vya 
ugonjwa wa corona.

Ligi Kuu England bado imesimama 
kutokana na mlipuko wa ugonjwa wa 
COVID-19.

Wakati Ligi Kuu Ujerumani, Bun-
desliga, inatarajia kuanza Mei 16, 
mwaka huu, majadiliano kuhusu ku-
rudi kwa Ligi Kuu England bado ya-
naendelea, huku Ligi Kuu Ufaransa 

maarufu Ligue 1, na ile ya Uholanzi, 
Eredivisie, tayari zikiwa zimefutwa.

Pogba alikaribia kurudi dimbani 
wakati msimu uliposimamishwa 
Machi, mwaka huu akiwa amecheza 
mechi sita tu kwa United msimu huu, 
na mshindi huyo wa Kombe la Dunia 
anasubiria kwa hamu kurudi dim-
bani.

“Kwa hakika nimelikumbuka soka,” 
amesema Pogba akimwambia mbuni-
fu wa mavazi, Stella McCartney katika 
mahojiano kwenye makala ya kampu-
ni ya vifaa vya michezo ya Adidas.

“Niliumia, hivyo nilikuwa nafanya 
mazoezi peke yangu kwa zaidi ya 
miezi saba, wakati najiandaa kurudi 

uwanjani ukatokea mlipuko wa virusi 
vya corona, hivyo tukaacha kila kitu.

“Nataka kurudi tena uwanjani. 
Nimekosa mechi nyingi, na nataka 
kuwa bora kabisa. Hivyo wakati ni-
takaporudi uwanjani natakiwa kuwa 
kwenye ubora wangu.”

Pogba amemwambia McCartney 
amekuwa akijifua mwenyewe kipindi 
hiki ambacho wamezuiliwa kutoka 
ndani.

“Nimekuwa nyumbani na nikijifua 
mwenyewe. Nimetengeneza uwanja 
mdogo nyumbani, uwanja wa soka na 
naweza kufanya mazoezi nikicheza 
na mwanangu wa kiume, tunacheza 
wote,” amesema.

NEWCASTLE KUMSAJILI COUTINHO
NEWCASTLE United itatumia kiasi cha pauni 

milioni 70 ili kumsajili kiungo wa Barcelona na 
Timu ya Taifa ya Brazil, Philippe Coutinho, 
kama wamiliki wapya watafanikiwa kuinunua 
klabu hiyo. Nyota huyo mwenye umri wa mia-
ka 27 yuko kwa mkopo Bayern Munich. (Mun-
do Deportivo - in Spanish)

KOULIBALY KUTUA NEWCASTLE
MABOSI wapya wa Newcastle wameweka 

wazi nia ya kumsajili beki wa kati wa Napoli, 
Kalidou Koulibaly. Beki huyo mwenye umri 
wa miaka 28 anatarajia kuondoka katika klabu 
hiyo ya Italia katika majira ya joto kwa dau la 
pauni milioni 69.8. (Sky Sports via Star)

DORTMUND YAJIAMINI
BORUSSIA Dortmund inatarajia kuona win-

ga wa Timu ya Taifa ya England, Jadon San-
cho, ambaye ana umri wa miaka 20, anabakia 
klabuni hapo licha ya kutakiwa na Manchester 
United. (Sky Sports)

ICARDI ANUKIA ARSENAL
ARSENAL inapewa nafasi ya kumsajili 

mshambuliaji wa Inter Milan, Mauro Icardi 
(27), kama mrithi wa straika wake raia wa Ga-
bon, Pierre-Emerick Aubameyang. Aubamey-
ang (30), anamaliza mkataba wake mwakani 
wakati Icardi yeye yuko kwa mkopo Paris St-
Germain. (Tuttosport, via Teamtalk)

LEWIS MAMBO SAFI
ARSENAL inakaribia kukamilisha mchaka-

to wa kumsajili, George Lewis ambaye ni 
mchezaji huru. Winga huyo wa Timu ya Taifa 
ya Norway ambaye ana umri wa miaka 19, kwa 
sasa yuko katika klabu ya Tromso. (Goal, via 
Metro)

GREALISH AKARIBIA UNITED
MANCHESTER United inaendelea na 

mchakato wake wa kuwania saini ya kiungo wa 
Aston Villa, Jack Grealish (24), ambaye tham-
ani yake kumwondoa klabuni hapo imetajwa 
kuwa ni pauni milioni 50. (Sun)

JURADO AITOSA BARCA
BEKI chipukizi wa Barcelona, Marc Jurado 

(16), amekataa kusaini mkataba wa vigogo hao 
wa Hispania na sasa anajiandaa kujiunga na 
Manchester United katika kipindi cha majira 
ya joto. (ESPN)

CHILWELL ATAJWA SPURS
BEKI wa kushoto wa Leicester City na Timu 

ya Taifa ya England, Ben Chilwell (23), ni 
mmoja wa wachezaji muhimu wanaotakiwa na 
Tottenham Hotspur ambayo Kocha wake Jose 
Mourinho anajipanga kusuka upya safu yake 
ya ulinzi. (Foot Mercato)

MERTENS, NAPOLI SAFI
NYOTA anayewindwa na Chelsea, Dries 

Mertens, tayari amefikia makubaliano ya ku-
saini mkataba mpya na klabu yake ya Napoli. 
Mshambuliaji huyo Mbelgiji mwenye umri wa 
miaka 33, anamaliza mkataba wake ifikapo 
kipindi cha majira ya joto. (Calciomercato - in 
Italian)

LIVERPOOL YAMTAKA RASHICA
 WINGA wa Timu ya Taifa ya Kosovo na 

Wolfsburg, Milot Rashica (23), anatajwa ku-
windwa na Liverpool, Rais wa Shirikisho la 
Soka Kosovo (KFF), amesema.(Standard)

ALLEN KUTUA LEEDS
VINARA wa Ligi ya Championship, Leeds 

United, wanapewa nafasi kubwa ya kumsajili 
kiungo wa Linfield, Charlie Allen (17). Nyota 
huyo raia wa Ireland Kaskazini pia anawindwa 
na Chelsea, Tottenham na Liverpool. (York-
shire Post)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

Pogba afunguka
‘alivyolimisi’ soka
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Na Shufaa Lyimo

MSHAMBULIAJI wa Yanga, Tariq Seif, 
amesema kukosekana kwa uwanja wa ma-
zoezi unaomilikiwa na klabu hiyo, ni moja ya 
changamoto inayowakabili wachezaji wa timu 
hiyo tofauti na wenzao walioko katika kikosi 
cha Simba na Azam FC.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar es 
Salaam jana, Tariq alisema endapo Yanga 
itafanikiwa kupata uwanja wake, wachezaji 
watasikia furaha na programu zao za mazoezi 
zitafanyika kikamilifu.

“Kitendo cha kutokuwa na uwanja binafsi 
wa mazoezi au kuchezea mechi ni changa-

moto kwetu, lakini tukiwa na uwanja wetu 
tutafarijika,” alisema Tariq.

Mshambuliaji huyo alisema kwa sasa anaen-
delea vizuri na mazoezi kwa kufuata maelek-
ezo waliyopewa na Kocha Mkuu, Luc Eymael 
ili kuwaweka sawa tayari kumazilia msimu wa 
2019/20 wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Alisema kwa upande wake ametumia vema 
kipindi cha mapumziko kujiimarisha ili Ligi 
Kuu itakaporejea atimize malengo ya kuisaidia 
timu yao kupata mafanikio.

“Lengo langu ni kuipa mafanikio Yanga, ni-
tajituma kwa nguvu zangu zote nitakapokuwa 
uwanjani, nitafurahi kuona tunamaliza ligi 
tukiwa kwenye nafasi za juu kwenye msi-

mamo,” Tariq alisema.
Nyota huyo amewataka wachezaji wenzake 

kuendelea kufanya mazoezi kwa bidii huku 
wakijikinga na maambukizo ya virusi vya 
ugonjwa wa corona kama inavyoshauriwa na 
wataalamu wa afya.

“Nafanya mazoezi huku nakijikinga na 
ugonjwa wa corona, kila mmoja asiupuuze, 
ni ugonjwa wa kuogopwa na watu wote,” 
mshambuliaji huyo alisema.

Hadi Ligi Kuu Bara inasimama, Yanga yenye 
pointi 51 baada ya kucheza mechi 27, iko katika 
nafasi ya tatu kwenye msimamo nyuma ya 
Azam FC yenye pointi 54 huku vinara wakiwa 
ni Simba wenye pointi 71.

Tariq aanika kikwazo 
kinachowatesa Yanga

Mshambuliaji wa Barcelona, Lionel Messi akifanya mazoezi kwa mara ya kwanza jana akijiandaa 
na mechi za LaLiga ambayo inatarajiwa kurejea hivi karibuni. PICHA: MAIL

Judo 
yaandaa 
katiba 
mpya
Na Shufaa Lyimo

CHAMA cha Mchezo wa Judo 
Tanzania (JATA), kimesema 
kimeanza kupokea maoni 
kutoka kwa wadau mbalimbali 
wa mchezo huo, kwa ajili ya 
kurekebisha katiba ya chama 
hicho, imeelezwa.

Katibu Mkuu wa JATA, In-
nocent Mallya aliliambia 
gazeti hili jijini Dar es Salaam 
jana mchakato huo utasaidia 
kuandaa katiba mpya na wa-
naamini hautachukua muda 
kwa sababu ya kushirikisha 
wadau wao.

Mallya alisema wadau hao 
ndio walioanzisha mchakato 
huo na wanaamini wataki-
tendea haki chama hicho kwa 
kushiriki kikamilifu kwenye 
zoezi hilo.

“Chama chetu kilian
zishwa tangu mwaka

 2002, tumekuwa tuki
tumia katiba ambayo 

iliandaliwa wakati huo 
hadi sasa, tumeona ni 

muda sahihi wa kui
fanyia marekebisho, 

haikuwahi kufanyiwa
 mabadiliko ya aina 

yoyote,” Mallya alise
ma.

Kiongozi huyo alisema 
viongozi wa ngazi ya 
mikoa watapokea maoni na 
kuyawasilisha kwenye uon-
gozi wa Taifa na baada ya 
hapo watayafanyia kazi kama 
malengo yao yalivyowekwa.

“Kama michezo ikiruhusiwa, 
basi tutakuwa na kikao mwezi 
ujao, kikao ambacho kitakuwa 
na mjadala mkubwa kuhusiana 
na katiba na tutawashirikisha 
wadau mbalimbali,” alisema 
Mallya.

Aliwataka wadau hao ku-
tumia muda huu wa karantini 
kuwasilisha maoni ya katiba 
ili viongozi wa juu wayafanyie 
kazi na michezo itakaporejea 
waendelee na maandalizi ya 
mashindano mbalimbali.

“Kwa sasa mchezo wetu 
umekuwa na mvuto wa aina 
yake baada ya watu wengi 
kujiunga, imekuwa tofauti na 
miaka mingine,” aliongeza.

Na Mwandishi Wetu

BONDIA maarufu wa ngumi 
za kulipwa nchini, Francis Che-
ka, ametangaza kuwania nafasi 
ya Urais katika uchaguzi mdogo 
wa Chama cha Ngumi za Kulip-
wa Tanzania (TPBRC).

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Cheka, alisema ame-
chukua uamuzi wa kuwania 
uongozi kwa sababu anaufa-
hamu vema mchezo huo ambao 
umewahi kulitangaza vizuri jina 
la Tanzania.

Cheka alisema anaona anafaa 
kuchaguliwa katika nafasi hiyo 
kutokana na kuzijua changa-
moto wanazokutana nazo ma-
bondia wanapokuwa katika ma-
pambano mbalimbali ndani na 
nje ya nchi.

“Ninaujua vema mchezo wa 
ngumi, fitina zake, changamoto 
zake, mazuri yake na maumivu 
yake kama bondia ambaye ni-
mecheza ngumi kwa muda mre-
fu,” alisema Cheka.

Bondia huyo aliongeza yuko 
katika mchezo huo tangu mwa-
ka 1999, hivyo hakuna jambo 
asilolijua linalohusiana na ngu-
mi.

TPBC inalazimika kufanya 
uchaguzi mwingine kutokana 
na viongozi waliochaguliwa ka-
tika uchaguzi uliofanyika mwa-
ka jana kujiuzulu kwa sababu 
mbalimbali.

Cheka 
kugombea
Urais wa 
ngumi

Na Mwandishi Wetu

BODI ya Ligi Kuu Tanzania (TPLB), imezitaka 
klabu zote nchini kuendelea kusaka wadhami-
ni na kujipanga ili kukamilisha msimu wa Ligi 
Kuu Bara 2019/20, endapo utarejea.

Ligi Kuu Tanzania Bara, Ligi Daraja la Kwan-
za, Ligi Daraja la Pili, Ligi Kuu ya Wanawake na 
mashindano ya Kombe la FA, yalisimamishwa 
na serikali ili kujikinga na maambukizo ya virusi 
vya ugonjwa wa corona.

Mwenyekiti wa TPLB, Stephen Mguto, alise-

ma bodi hiyo fedha wanazopokea kutoka kwa 
wadhamini hazitoshi, hivyo hawana uwezo wa 
kuzipatia klabu hizo kama zinavyowaomba.

“Tungependa kuona tunazisaidia klabu zetu, 
lakini hali haituruhusu, tunachopokea kutoka 
kwa wadhamini hakitoshi, hapa tulipo tunama-

deni ya waamuzi hatujawalipa, kusema kweli 
bado udhamini ni mdogo,” alisema Mguto.

Aliongeza hata kabla ya janga la corona, kla-
bu zilikuwa na bajeti finyu, lakini zilipambana 
kuhakikisha zinaandaa timu na zinamaliza 
msimu.

Klabu Ligi Kuu mambo magumu



Na Saada Akida 

ILI kurejea kwenye ushindani katika mechi 
za Ligi Kuu Tanzania Bara na mashindano 
ya kimataifa msimu ujao, uongozi wa Yanga 
umesema umeandaa ‘mpango kazi’ utaka-
ohakikisha wanakamilisha kwa asilimia 100 
usajili wa wachezaji wenye viwango vya juu.

Akizungumza na gazeti hili jana, Makamu 
Mwenyekiti wa Yanga, Frederick Mwakaleb-
ela, alisema klabu hiyo iko katika hatua nzuri 
ya kukamilisha mazungumzo ya kumsajili 
mchezaji nyota ambaye ataisaidia timu yao 
kutimiza malengo yake kwenye msimu ujao.

Mwakalebela alisema ujio wa mchezaji 
utachangia kuleta mabadiliko na mapinduzi 
kwenye soka la Tanzania na uongozi wa 
Yanga unataka kuona wanafanikiwa kuka-
milisha mpango hiyo.

“Tumepanga kufanya usajili mkubwa kwa 
ajili ya msimu ujao, mchezaji ambaye ata-

saini ‘dili’ jipya na Yanga atakuwa ni mwenye 
hadhi ambayo haijawahi kutokea kwenye 
Ligi Kuu, lengo ni kuwa na kikosi tishio,” 
alisema Mwakalebela.

Kiongozi huyo alisema wameongeza uma-
kini baada ya kubaini changamoto walizo-
kumbana nao katika msimu huu na wanajua 
kufanya vema kwa timu hiyo, ndiyo furaha 
pekee inayosubiriwa na wanachama na 
mashabiki wao.

 “Mwaka huu kutakuwa na tofauti kubwa 
ya mwaka jana, tutakuja na mpango tofauti 
kabisa kuhakikisha tunashusha majembe, 
na hii itasaidia jezi zetu kuuzika sana, hasa 
za wachezaji wapya ambao tutakuwa tume-
waleta,” Mwakalebela alisema.

Aliongeza deni walilonalo viongozi wa 
Yanga ni kufanya usajili mzuri na hiyo ni 
ahadi yao kwa mashabiki na wapenzi wa kla-
bu yao baada ya kutokuwa na msimu mzuri 
mwaka huu.

“Katika jambo ambalo limejenga hasira 
kichwani mwetu ni kukosa ubingwa misimu 
mitatu, hivyo tumeona upungufu wetu, na 
kuhakikisha tunayafanyia kazi ikiwamo us-
ajili,” alisema Mwakalebela.

Baadhi ya wachezaji ambao wanatajwa 
kuwindwa na Yanga ni pamoja na kiungo 
wa Timu ya Taifa ya Rwanda (Amavubi) na 
Rayon Sports, Ally Niyonzima, Yidah Sven, 
Reliants Lusajo na Bakari Mwamnyeto.

Wakati huo huo mabosi wa Mtibwa Sugar, 
wamesema hawana mpango wa kuwaruhu-
su nyota wao wawili, Abdulhalim Humoud 
na Salim Kihimbwa, ambao wanatajwa ku-
windwa na Yanga kwa ajili ya msimu ujao.

Msemaji wa Mtibwa Sugar, Thobias Kifaru 
alisema uamuzi wa kutowauza wachezaji 
hao unatokana na nyota hao kuhitajika ka-
tika kikosi cha timu hiyo.

“Nyota hao ni miongoni mwa moyo wa 
timu yetu, hivyo hatujafikiria kwa sasa ku-

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042
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Na Somoe Ng’itu 

ALIYEKUWA Mwenyekiti wa Baraza la Mich-
ezo Tanzania (BMT), Kanali Mstaafu Iddi Kipin-
gu amesema kutokuwapo kwa taasisi mahususi 
zilizoundwa kwa ajili ya kuendeleza vipaji vya 
wanamichezo hapa nchini ni sababu mojawapo 
ya kushindwa kutoa wachezaji nyota.

Kipingu aliliambia gazeti hili jana  kuwa, 
wachezaji chipukizi na wenye vipaji wa hapa 
nchini wameshindwa kutimiza ndoto zao kwa 
sababu ya kukosa ushirikiano kutoka katika 
jamii inayowazunguka.

Alisema baadhi ya wachezaji
 waliolelewa  katika Shule ya 

Sekondari Makongo akiwamo
 Boniface Pawasa na Juma Kaseja,

 walipata nafasi ya kuendelezwa 
baada ya kusajiliwa na Simba na 
kuitwa kwenye kikosi cha Timu 

ya Taifa (Taifa Stars).
“Tukitaka kufanya haki iliyo haki, kila mtu, 

kila kikundi kinatakiwa kujua wajibu wake 
katika kuendeleza vipaji, katika kuendeleza 
watoto hawa,” alisema Kipingu.

Alisema Tanzania haina sera ambayo in-
amlazimisha kila mmoja kutekeleza wajibu 
wake na sera ambayo ilikuwapo miaka ya 
nyuma haikutendewa haki.

Alisema hapo awali wazazi walikuwa waki-
fuatilia zaidi maendeleo ya darasani na kuto-
taka kufahamu maendeleo yake kwa upande 
wa michezo au sanaa tofauti na baadhi ambao 
wameanza kufuatilia.

Kipingu aelezea
inapokwama Stars
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Yanga yaanzisha mpango kazi

Pogba afunguka ‘alivyolimisi’ soka

Makamu Mwenyekiti wa Yanga, Frederick Mwakalebela ambaye amezungumzia mipango ya klabu hiyo ya jijini Dar es 
Salaam kuelekea msimu ujao wa Ligi Kuu Tanzania Bara. PICHA: MAKTABA

  Lengo ni kukamilisha mikakati ya usajili wa wachezaji nyota Afrika ambao wanatarajia... 
waruhusu kirahisi rahisi, licha ya kujivunia 
klabu yetu ni chuo cha kuibua vipaji,” alise-
ma Kifaru.

Aliongeza Homud na Kihimbwa wana mka-
taba ya kuitumikia Mtibwa Sugar hadi mwaka 
2022 na wanaamini msimu ujao wataisaidia 
timu hiyo kurejea kwenye ushindani.

“Ukiangalia kwa upande wa Humoud, 
bado yuko katika mipango yetu kwa ajili ya 
msimu ujao, hatuna mpango wa kumwacha, 
wanapambana kuhakikisha wanaendelea 
kusaidia timu yetu,” alisema msemaji huyo.

Licha ya kutokuwa na msimu mzuri mwa-
ka huu, mapema Januari timu hiyo ilitwaa 
ubingwa wa mashindano ya Kombe la Map-
induzi Zanzibar baada ya kuifunga Simba 
bao 1-0.


	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12-13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

