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ISIKUPITE
Mshambuliaji wa Manchester 
City, Erling Haaland, amekuwa mchezaji wa kwanza kufunga bao katika msimu mpya wa Ligi Kuu England ulioanza Ijumaa iliyopita wakati timu yake ikipata ushindi wa ugenini wa magoli 3-0 dhidi ya Burnley.

NIPASHE JUMATATU AGOSTI 14, 2023

BARCELONA, Hispania

B
AADA ya ripoti ya Fabrizio Ro-
mano kumhusisha Ousmane 
Dembele na Paris Saint-Ger-
main, wababe hao wa Ufaransa walifanikisha rasmi usajili wake kwa ada ya euro milioni 50 kutoka Barcelona msimu huu wa joto. 

Agosti 12, 2023, Dembele alitangazwa rasmi kurudi Ufaransa na kujiunga na mabingwa mara 10 wa Ligi Kuu nchini humo Paris Saint-Germain kuelekea msimu wa 2023–24.
Dembele mwenye umri wa miaka 26 amekuwa mmoja wa mawinga wenye uwezo na angavu zaidi wa Barcelona katika nyakati za kisasa, licha ya mzozo wake usioisha na utimamu wake wa mwili. 

Dembele anafahamika zaidi kwa kasi na ustadi wake wa kuwapiga chenga wal-inzi mfululizo.
Dembele alifunga mabao 40 na kutoa asisti 43 katika michezo 185 kwa upande wa wababe hao wa Hispania. Kadhalika ana uwezo wa kukimbia na mpira ku-toka pembeni hadi kwenye sanduku la penalti la mpinzani.

Wakati wowote anapokuwa katika kiwango bora zaidi uwanjani, Dembele anakuwa mgumu kuzuilika. 

Anajua jinsi ya kumhadaa mpinzani wake na hii inamruhusu kuchukua fursa ya makosa ya wapinzani kuweza kuwaa-dhibu kwa mabao.
Makala haya inawaangalia wachezaji watatu ambao wanaweza kuchukua na-fasi ya Dembele pale Barcelona baada ya yeye kuondoka.

#3 Joao Felix (Manchester United)
Mchezaji ambaye ameonyesha hadha-rani nia yake ya kujiunga na Barcelona ni Joao Felix.
Ni mshambuliaji bora ambaye mtaza-mo na uamuzi wake katika shambulio ni wa kushangaza. Vile vile, uwezo wake wa kumaliza ni wa ajabu. Wakati msimu wa 2022-23 ulikuwa mgumu kwa chipukizi huyo, alifunga mabao manne katika mechi 20 kwenye kipindi chake cha mkopo akiwa Chelsea.

Hata hivyo, baada ya kusajili michango 52 ya mabao kwa Atletico Madrid, Diego Simeone, anaweza kusita kumuuza ikiwa pendekezo hilo si la mdomoni pekee. Hii inaweza kusimama kama kizuizi kikub-wa katika mpango huu.

#2 Kingsley Coman (Bayern Mu-nich)
Kumbadilisha Mfaransa na kuchukua mshirika mwenzake huenda lisiwe wazo 

baya, Coman ni mmoja wa walengwa kwenye orodha ya Barcelona. Nyota huyo anajulikana sana kwa umahiri wake na ubunifu katika kushambulia.
Coman amefunga mabao 58 na kusajili mabao 63 katika mechi 267 alizoichezea Bayern Munich.
Hatimaye, baada ya kucheza pamoja hapo awali na Robert Lewandowski, wawili hao wanaweza kufanya kazi tena pamoja kwa ufanisi kule Camp Nou.

#1 Bernardo Silva (Manchester City)
Unapozungumzia washambuliaji hodari na wenye tija, mmoja wa wa-husika wanaokuja akilini ni Bernardo Silva. Fowadi huyo wa Ureno ana nguvu na uwezo wake wa kushambulia ni wa kustaajabisha.

Kinachomfanya aonekane bora zaidi ni uelekevu wake pamoja na hekima yake katika theluthi ya mwisho ya uwanja. Ingawa hakuna shaka kusajiliwa kwake kutaboresha safu ya ushambu-liaji ya Barcelona, Manchester City wa-naweza kulazimika kutaka fedha nyingi ikiwa watamruhusu mchezaji huyo wa kimataifa wa Ureno kuondoka katika klabu hiyo.
Kwa mujibu wa Barca Times, Silva amekuwa akihusishwa na Barcelona, na 

kuna tetesi anatamani kujiunga na timu hiyo ya Hispania. 
Silva amefunga mabao 55 na kutoa asisti 59 katika michezo 306 aliyoichezea Manchester City. Itakuwa ya kuvutia kuona kama atajiunga na wababe hao wa Katalunya msimu huu wa joto.
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JK ahimiza amani 
kwa maendeleo 
ya SADC
RUANDA, Angola

RAIS mstaafu wa awamu ya 
nne, Jakaya Kikwete, amezitaka 
nchi za Jumuiya ya Maende-
leo Kusini mwa Afrika (SADC), 
kuhimiza amani ambayo ndio 
ngao ya maendeleo na kichocheo 
cha kuinua uchumi.

Kikwete aliyasema hayo juzi jiji-
ni Ruanda, Angola alipowasilisha 
mada kuhusu amani na usalama 
kama kigezo cha msingi cha ku-
fikia maendeleo ya kweli kusini 
mwa Afrika.

Alisema amani na usalama ni 
maneno yenye dhana pana, to-
fauti na watu wengi wanavyoe-
lewa ni kuwa huru na migogoro 
inayotumia silaha.

“Amani na usalama ni dhana 
pana inayojumuisha mambo 
mengi kama vile elimu, afya na 
ustawi wa jamii,” alisema Kik-
wete.

Pia alitoa hadhari kwamba 
amani na usalama ni msingi wa 
maendeleo kwa SADC, na itaka-
pokosekana mahali popote pale, 
watu wasitarajie kupata maende-
leo.

Katika mkutano huo, alitolea 
mfano wa nchi zilizokuwa na 
migogoro ya kisiasa kwa muda 
mrefu kama Angola na Msumbiji 
namna zilivyoathirika kiuchumi 
hadi hapo ufumbuzi ulipopati-
kana.

Alisema utatuzi wa migogoro 
kwa njia ya amani na mazingira 
tulivu yaliyopo hivi sasa, ime-
shuhudiwa mataifa mengi ya 
kusini mwa Afrika yanapiga hat-
ua za maendeleo ya kiuchumi na 
kijamii.

“Taifa lisilokuwa na amani hali-
wezi kufanya mambo mengi ya 
kiuchumi na kuiletea nchi yake 
maendeleo kama vile biashara, 
kuvutia uwekezaji kutoka nje na 
hata ndani ya nchi, kujenga miun-
dombinu kama barabara, shule 
na vituo vya afya kwa sababu fed-
ha zote ambazo serikali inazipata, 
zinatumika kununua silaha kwa 
ajili ya kujilinda.

“Nchi za SADC zishirikiane ku-
hamasisha amani katika nchi zao, 
amani itaziwezesha serikali zao 
kujiamini na hatimaye kuwa na 
utawala bora, utawala wa sheria 
na kutoa haki kwa watu wote,” 
alisema Kikwete, ambaye pia ni 
Mwenyekiti wa Jopo la Wazee wa 
SADC.

Viongozi wengine walioun-
gana naye kuwasilisha mada ka-
tika mkutano huo ni Waziri Mkuu 
mstaafu wa Msumbiji, Luisa Di-
ogo na Waziri wa Mambo ya Nje 
wa zamani wa Angola, Balozi Joao 
Bernardo de Miranda ambao wal-
iwasilisha mada kuhusu miun-
dombinu inayohitajika kuungani-
sha SADC na hali ya sasa ya dunia 
na athari zake kwa jumuiya hiyo.

Slaa akamatwa akiwa nyumbani kwake
Na Enock Charles

ALIYEKUWA Balozi wa Tanza-
nia huko Sweden, Dk. Wilbroad 
Slaa, anadaiwa kukamatwa na 
Jeshi la Polisi nyumbani kwake 
Mbweni, Dar es Salaam jana ku-
tokana na tuhuma ambazo hazi-
jawekwa wazi.

Kiongozi huyo amekamatwa 
ikiwa ni siku moja tangu ku-
kamatwa kwa Wakili Boniface 
Mwabukusi na Nyagali Mpaluka, 
maarufu Mdude, ambao waliti-
wa mbaroni walipofika Mikumi 
mkoani Morogoro, wakielekea 
Dar es Salaam.

Dickson Matata, Wakili wa Dk. 
Slaa, aliiambia Nipashe jana kwa 
simu kuwa mteja wake alikamat-
wa nyumbani na watu walioji-
tambulisha kuwa ni askari polisi.

Alisema wanaendelea kufua-
tilia kituo cha polisi alikopelekwa 
na kufahamu makosa yaliyosaba-
bisha kukamatwa.

“Ni kweli amekamatwa na watu 
waliojitambulisha kuwa ni polisi 
waliofika nyumbani kwake na 
hapa sasa hivi tunafuatilia kujua 
kituo alichopelekwa na makosa 
yake ni nini,” Wakili Matata ali-
fafanua.

Juzi Wakili Mwabukusi akiwa na 
Katibu wa Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADEMA) 
Kanda ya Kusini, Emmanuel Ma-
songa na Mdude, walikamatwa 
na Jeshi la Polisi wakiwa Mikumi, 
mkoani Morogoro saa nane na 

nusu usiku kwa kile kilichoelezwa 
baadaye na jeshi hilo kuwa ni ku-
toa maneno ya uchochezi.

Kukamatwa huko kwa Dk. Slaa 
na wenzake kumekuja ikiwa ni 
siku chache tangu Mkuu wa Jeshi 
la Polisi nchini, IGP Camillus 
Wambura kuonya kuhusu watu 
aliodai wanaandaa maandamano 
ya kuipindua Serikali ya Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, akiwataka 
kusitisha mpango huo kwa kuwa 
jeshi hilo halitowafumbia macho 
kwa kitendo hicho.

Kamanda wa Jeshi la Polisi Kan-
da Maalum ya Dar es Salaam, Ju-
manne Muliro alipopigiwa simu 
na Nipashe jana kuzungumzia 
taarifa za kukamatwa Balozi Dk. 
Slaa, alisema: “Kama kuna taarifa 
kama hiyo, tutawaambia, si huwa 
tunawaita? Basi tutawapatia.”

Katika siku za karibuni, Dk. 
Slaa na Wakili Mwabukusi wame-
kuwa mstari wa mbele kukosoa 
serikali kuhusu mkataba wa ush-
irikiano wa kiuchumi kati ya Seri-
kali ya Tanzania na Dubai kupitia 
uwekezaji wa Bandari za Tanza-
nia ambao ulikwishajadiliwa na 
kupitishwa na Bunge, wakidai 
mkataba huo hauna maslahi kwa 
wananchi.

Wiki iliyopita majaji watatu; Jaji 
Danstan Ndunguru ambaye aliku-
wa kiongozi wa jopo, Jaji Mustafa 
Ismail na Jaji Abdi Kagomba, wali-
osikiliza kesi kuhusu mkataba 
huo Mahakama Kuu Kanda ya 
Mbeya, walisema hoja tano kati 

*   Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani na waweza kukaguliwa
*   Marehemu hakuacha wosia  *Futa isiyohusika
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POPOTE ULIPO
Unajulishwa kwamba shauri lililotajwa hapo juu 
litasikilizwa siku ya IJUMAA Tarehe 18 Mwezi 
08 Mwaka 2023 Saa 3:30 Asubuhi katika ofisi 
ya MOSEM karibu na Shule ya Msingi KUELA 
hivyo unatakiwa kuwepo kwa ajili ya OMBI LA 
KUACHANA (TALAKA) baada ya kutelekezwa 
bila huduma na Watoto Wnne zaidi ya miaka 
kumi (10) Wakati wa kusikiliza shauri hilo katika 
tarehe iliyotajwa.
Hati hii imetolewa kwa amri na Muhuri wa 
Baraza la kata hii leo Tarehe 07 mwezi 08 
Mwaka 2023   

ya sita zilizowasilishwa ma-
hakamani kupinga Mkataba 
wa Ushirikiano wa Kiuchumi 
na Kijamii kati ya Tanzania na 
Dubai (IGA) wa Bandari, hazi-
kuwa vinahusu ukiukwaji wa 
katiba.

Walisema mkataba huo un-
aolenga kuendesha, kuwekeza 
na kuendeleza bandari nchini, 
haukukiuka vifungu vya katiba, 
hivyo shauri halina mashiko. Li-

natupiliwa mbali.
Baada ya uamuzi huo, Wakili 

Mwabukusi alisema watafun-
gua shauri katika Mahakama ya 
Rufani na wanapanga kuhama-
sisha maandamano yasiyo na 
kikomo.

Mkataba wa DP World na 
Tanzania ulitiwa saini Oktoba 
mwaka jana. Juni 5 mwaka huu, 
azimio la mkataba huo lilipit-
ishwa na Bunge.

Waziri Mkuu: Watakaobainika 
kuiba pembejeo washughulikiwe
Na Mwandishi Wetu,        
TANDAHIMBA

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, ameagiza watendaji wote 
watakaobainika kuiba pem-
bejeo za kilimo wachukuliwe 
hatua za kisheria kwa kuwa wa-
naihujumu serikali.

Pia amemwagiza Mkuu wa 
Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU) 
wilayani Tandahimba, Deogra-
tius Mbowe, amhoji Ofisa Kilimo 
wa Kata ya Kitama, Sharaf Man-
javila kwa tuhuma za kuchukua 
pembejeo za wakulima.

Waziri Mkuu alitoa maagizo 
hayo jana alipozungumza na 
wananchi baada ya kukagua 
mradi wa ujenzi wa Kituo cha 
Afya Kitama, wilayani Tanda-
himba.

Baadhi ya wananchi walim-
womba Waziri Mkuu ‘aondoke’ 
na Ofisa Kilimo huyo kutokana 
na kutoridhishwa na utendaji 
wake ikiwamo kumtuhumu 
kuiba pembejeo za wakulima 
wa korosho.

Wakulima hao walidai kuwa 
walifanyiwa uhakiki na kupewa 
namba, lakini wanapokwenda 
kuchukua pembejeo wanaam-
biwa hawajasajiliwa na majina 
yao hayajarudi, hivyo hawapewi 
dawa.

“Mashamba tulihakiki na 
namba tulipewa, tukifuata dawa 
tunaambiwa jina halijarudi na 
ukipeleka malalamiko yako 
makao makuu, unaambiwa ul-

ishachukua dawa, tatizo letu 
ni bwana shamba hafai,” alidai 
mmoja wa wananchi hao.

Waziri Mkuu aliwahakikishia 
wananchi hao kuwa serikali ita-
hakikisha suala hilo linasimami-
wa vizuri, hivyo waendelee kui-
amini na kushirikiana nayo.

Majaliwa pia alimwagiza 
Mkuu wa Wilaya ya Tandahim-
ba kwa kushirikiana na Ofisa Kil-
imo Wilaya wasimamie ugawaji 
pembejeo katika wilaya hiyo.

Awali Waziri Mkuu alikagua 
uongezaji thamani korosho ka-
tika Kiwanda Organic Growth 
Limited (OGL) kilichoko wilaya-
ni Tandahimba.

Alisema kiwanda hicho kitaka-
pokamilika, kitaongeza thamani 
ya zao hilo kwa kuwa wakuli-
ma watapata fursa ya kwenda 
kubangua korosho zao na kuuza 
ikiwa imeongezwa thamani.

Waziri Mkuu alimpongeza 
mwekezaji huyo mzawa kwa ua-
muzi wake huo kwa kuwa ujenzi 
wa kiwanda hicho unakwenda 
kuwapa wakulima soko la uhaki-
ka wa korosho zao.

Mkurugenzi wa Kiwanda hi-
cho, Aldina Fakiri, alisema ki-
takuwa na uwezo wa kubangua 
tani 3,000 za korosho ikiwa ni 
sawa tani 720 za korosho zi-
lizobanguliwa kwa mwaka.

Alisema kiwanda ambacho 
kipo katika hatua za majaribio, 
ujenzi wake umegharimu Sh. 
bilioni 3.5. Kinatarajiwa kutoa 
ajira 200. Kati yake, 50 ni za ku-
dumu na 150 zitakuwa za muda.

Mkurugenzi wa Bodi ya Su-
kari, Prof. Kenneth Bengesi 
(katikati), akishirikiana 
na Balozi wa India nchini, 
Binaya Srikanta Pradhan 
(wa pili kulia) pamoja 
Meneja Mkuu wa Kitengo 
cha Uendeshaji Afrika na 
Kimataifa wa Mahindra, 
Sandresh Parab (wa pili 
kushoto), kukata utepe 
kuzindua kituo cha mashine  
za kilimo (matrekta) jijini 
Dar es Salaam jana. Kushoto 
ni Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
Sarga Motocorp, Sandeep 
Singh. PICHA: MPIGAPICHA 
WETU
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Rais mstaafu, Dk. Jakaya Kikwete, akiwasilisha mada kuhusu amani na usalama katika nchi 
za Kusini mwa Afrika juzi, nchini Angola kwenye Mkutano wa Wakuu wa Nchi na Serikali 
wa Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC).  Wengine ni Waziri Mkuu mstaafu wa 
Msumbiji, Luisa Diogo (kulia) na Katibu Mtendaji wa zamani wa SADC, Tomaz Salomão. PI-
CHA: MPIGAPICHA WETU

Machinga washtukia jambo ugawaji 
maduka mapya ya biashara Mwenge
Na Waandishi Wetu

WAFANYABIASHARA wadogo, 
maarufu machinga, waliokuwa 
wanafanya biashara eneo linalo-
jengwa stendi mpya ya Mwenge, 
wilayani Kinondoni, wameikum-
busha serikali kutimiza  ahadi 
iliyoitoa ya kuwapa kipaumbele 
wakati wa kugawa maduka kwa 
ajili ya biashara baada ya ujenzi 
kukamilika.

Pia wamedai wanaona dalili 
serikali kuwatenga na kuwapa 
vibanda hivyo wafanyabiashara 
wakubwa, jambo wanalodai ni 
kinyume cha makubaliano ya 
awali wakati ujenzi unaanza 
mwaka 2018.

Katika mazungumzo na Ni-
pashe wiki iliyopita, wafanya-
biashara hao waliomba serikali 
kutowadharau kutokana na bi-
ashara wanazofanya kwa kuwa 
uwezo wa kulipia vibanda hivyo 
wanao kama wakipewa nafasi.

Mwenyekiti wa Umoja wa Wa-
fanyabiashara hao, Salvatory 
Apolnary, alikumbusha kuwa 
mwaka wa fedha 2018/19, serikali 
kupitia Halmashauri ya Wilaya ya 
Kinondoni iliwaomba kupisha 
ujenzi wa mradi wa kituo cha 
magari katika eneo hilo na ku-
waahidi kupewa kipaumbele ku-
pata majengo ya biashara mradi 
ukikamilika.

Nipashe iliona nakala ya barua 
kutoka Halmashauri ya Kinon-
doni ambayo baadhi ya maneno 
yake yanaeleza “unatakiwa kupi-
sha mradi wa ujenzi na baada ya 
kukamilika utatakiwa kufika na 
barua hii Halmashauri ya Manis-
paa ya Kinondoni ili uweze kuka-
bidhiwa eneo lako la biashara.”

Apolnaty alisema kuwa ahadi 
hiyo pia ilisisitizwa na Waziri 
Mkuu Kassim Majaliwa Aprili 
mwaka jana alipokwenda ku-
kagua maendeleo ya mradi huo, 
hivyo kuwapa matumaini kuwa 

watapata eneo lenye hadhi la ku-
fanyia biashara zao.

Alisema kuwa baada ya 
kubaini ukimya, Juni mwaka 
huu waliandikia barua  kwenda 
halmashauri kukumbusha uzin-
gatiaji wa kupewa maduka kama 
walivyoahidiwa, lakini walijibiwa 
kuwa hawatambuliki na kutakiwa 
kujisajili katika mfumo wa TAUSI 
na kufuata utaratibu wa kuomba 
vibanda kama watu wengine.

Alisema pia walishangazwa na 
kauli ya Mkuu wa Mkoa, Albert 
Chalamila alipokwenda kukagua 
mradi huo akiongozana na uon-
gozi wa halmashauri mwezi uli-
opita, kuwa barua walizopewa 
zenye taarifa ya kupewa kipaum-
bele ni za kisiasa, hivyo wanataki-
wa kufuata utaratibu wa kuomba 
nafasi pamoja na wafanyabiasha-
ra wengine.

“Kwa kweli kauli ile ilitukatisha 
tamaa, kwamba inakuwaje wen-
gine wanatoa ahadi ya wao kupe-
wa kipaumbele lakini mwingine 
anakuja kusema ni maneno ya 
kisiasa. Piga picha vibanda vipo 
takribani 144 tu tukiomba wa-
fanyabiashara wote hapa Dar es 
Salaam sisi tutapata nafasi kweli?

“Ni kama vile wametudharau 
kutokana na biashara zetu tuna-
zofanya, wanaona hatuna uwezo 
wa kulipia kodi katika vibanda 
hivyo, wanataka kuwapa,” 
alisema.    Mmoja wa wafanya-
biashara hao anayeuza viatu vya 
kike, Mabinduzi Wilson, alisema 
kitendo cha serikali kuwaambia 
wakajiandikishe katika mfumo 
wa kielekroniki wa TAUSI bila 
kuwapa elimu yoyote ya kutumia 
mfumo huo, kinalenga kuwany-
ima vibanda hivyo na kuwapa 
watu wengine.

Mfanyabiashara wa nguo za 
kike, Farida Helman, alisema seri-
kali itakuwa haijawatenda haki 
kuwanyima vibanda hivyo kwa 
kuwa walishirikiana vyema na 

serikali ikiwamo kulinda miun-
dombinu wakati wote wa ujenzi.

Frida ambaye awali alikuwa 
na kibanda alichokodishwa na 
Chama cha Mapinduzi (CCM), 
alisema amefanya biashara tangu 
miaka ya 1980 katika eneo hilo na 
kuitaka serikali iwaangalie kwa 
jicho la kipekee.

Akizungumzia madai hayo, 
Mkuu wa Kitengo cha Mawasi-
liano Serikalini Manispaa ya 
Kinondoni, Aquilinus Shinduki, 
alisema manispaa imebadilisha 
utaratibu wa upangishaji wa 
vibanda vyake na sasa unafanyi-
ka kwa njia ya mnada.

Alisema mpango huo ni maele-
kezo ya Ofisi ya Rais - TAMISEMI 
kwa hamashauri zote nchini na 
uliridhiwa na vikao vya madiwani 
na kutangazwa kupitia vyombo 
vya habari Mei mwaka huu.

Alisema lengo la utaratibu huo 
mpya ni kuwapa nafasi sawa wa-
fanyabiashara wote nchini wenye 
nia ya kukodisha vibanda hivyo 
na kuondoa malalamiko ya upen-
deleo na mazingira ya rushwa.

“Kwahiyo, hapo wafanyabi-
ashara wenyewe watashindana, 
na mfumo ndiyo utaochagua 
mwenye dau kubwa. Kwahiyo, 
tunaendelea kuwasisitiza wafan-
yabishara wote nchini wanao-
taka kukodisha vibanda hivyo ku-
jisajili katika mfumo wa TAUSI,” 
alisema. Kuhusu elimu ya namna 
ya kujisajili kwenye mfumo huo, 
Mkurugenzi wa Manispaa ya 
Kinondoni, Hanifa Hamza, alise-
ma walimekuwa wakiitoa kwa 
wafanyabiashara hao mara kwa 
mara.

“Elimu imetolewa vya kutosha 
na wengi wanapiga simu wa-
naelekezwa namna ya kutumia 
mfumo,” alisema.

Imeandaliwa na Jenifer Gil-
la, Emmaloveness Gaston na 
Mwanahamisi Mussa (TUDAR-
Co)

.

Rais Dk. Mwinyi 
aipongeza CRDB 
kuimarisha afya
Na Maria Semi 

RAIS wa Zanzibar na Mwe-
nyekiti wa Baraza la Mapin-
duzi, Dk. Hussein Ali Mwinyi, 
ameipongeza Benki ya CRDB 
kwa mikakati yake katika 
kuboresha afya nchini, akizi-
taka kampuni zingine binafsi 
kujitoa ili kuongeza nguvu kwa 
kuwa mahitaji ni makubwa.

Alitoa pongezi hizo jana ka-
tika kilele cha CRDB Bank Mar-
athon kilichofanyika Agosti 13 
katika viwanja vya The Green 
vilivyoko Oysterbay jijini Dar 
es Salaam na kuwashuhudia 
washindi wakiondoka na zawa-
di nono baada ya kuonyesha 
kasi kubwa kuliko wakimbiza 
upepo wengine zaidi ya 7,000 
waliojitokeza na kushiriki.

Akieleza mchango wa CRDB 
Bank Marathon katika sekta ya 
afya, Rais Dk. Mwinyi alisema 
ni mkubwa na unagusa pande 
zote za Muungano kwa ku-
wawezesha wasio na uwezo 
wa kugharimia matibabu yao 
pamoja na kuimarisha miun-
dombinu.

“Fedha zinazokusanywa ku-
toka kwa washiriki wa mbio 
hizi za hisani, zinaelekezwa 
kwenye matibabu ya watoto 
wenye matatizo ya moyo 
pamoja na wanawake wenye 
ujauzito hatarishi. 

“Mwaka huu fedha hizi zita-
jenga kituo cha afya kule Zan-
zibar. Huu ni mchango mkub-
wa unaowagusa Watanzania 
wengi. Ninawaomba wadau 
wengine nao waone namna 
wanavyoweza kushirikiana na 
serikali kuboresha huduma za 
afya,” Rais Dk. Mwinyi alisema.

Hata kuratibu mbio hizi zi-
lizokusanya Sh. bilioni moja zi-
takazoelekezwa kwa walengwa 
waliokusudiwa mwaka huu, 
Rais Dk. Mwinyi alisema kulihi-
taji ushiriki wa watu wenye nia 
moja na akaipongeza kampuni 
ya Sanlam Insurance ambayo 
ndio mdhamini mkuu wa mwa-
ka huu.

“Benki ya CRDB inashirikiana 
na washirika wake kufanikisha 
mbio hizi. Niwapongeze kam-
puni ya Sanlam ambao nili-
waona Ikulu kule Migombani, 
Zanzibar. Hongereni Sanlam 
kwa kuwa sehemu ya mchango 
huu mkubwa kwa jamii,” al-
ipongeza.

Akieleza namna mbio za 
CRDB Bank Marathon zinavyoi-
gusa jamii, Mkurugenzi Mtend-
aji wa Benki ya CRDB, Abdul-
majid Nsekela, alisema kwa 

misimu mitatu iliyotangulia, 
fedha zilizokusanywa kutokana 
na usajili wa washiriki na zile 
zilizochangwa na washirika, 
zimewagusa watu wengi.

“Mwaka 2020 wakati tu-
naanza, zaidi ya watu 4,000 
walishiriki na kufanikisha 
kukusanya Sh. milioni 200 zi-
lizofanikisha upasuaji wa moyo 
kwa watoto 100 katika Taasisi 
ya Moyo ya Jakaya Kikwete 
( JKCI) pamoja na programu ya 
utunzaji mazingira ya Pendez-
esha Tanzania,” alisema. 

Aliongeza kuwa mwaka 2021 
kulikuwa na washiriki 5,000 
na jumla ya Sh. milioni 350 zi-
likusanywa ambazo zilitumika 
katika upasuaji wa moyo kwa 
watoto wengine 100 na kujenga 
Kituo cha Mawasiliano katika 
Taasisi ya Saratani Ocean Road 
(ORCI).

Alifafanua kuwa mwaka jana, 
jumla ya Sh. milioni 470 ziliku-
sanywa kutoka kwa washiriki 
6,000 ambazo zilitumika ka-
tika gharama za matibabu ya 
wagonjwa watoto 100 JKCI na 
wanawake wenye ujauzito ha-
tarishi na walio na maradhi 
ya fistula katika Hospitali ya 
CCBRT. 

Kutokana na mafanikio hayo, 
Nsekela alisema msimu huu wa 
nne wa CRDB Bank Marathon 
una malengo makuu manne 
ambayo ni kujenga kituo cha 
afya ya mama na mtoto visi-
wani Zanzibar, kuchangia 
matibabu ya watoto wenye 
matatizo ya moyo, kuchangia 
matibabu ya wanawake wenye 
ujauzito hatarishi na wanaou-
gua fistula pamoja na kuen-
delea programu ya Pendez-
esha Tanzania kwa kuimarisha 
bustani za Zanzibar ikiwamo 
Bustani ya Jamhuri, Bustani ya 
Migombani-Botanic Garden, 
Bustani ya Tenga-Mnazi Mmo-
ja, Bustani ya Mbele ya Ikulu 
Migombani pamoja na Njia Nne 
za Michenzani.

Mwenyekiti wa Bodi ya 
Wakurugenzi wa CRDB Bank 
Foundation, Martin Warioba, 
alisema mafanikio ya mbio 
wanazoziratibu waliyoyapata 
ndani ya miaka mitatu iliyopita, 
yamevuka mipaka kwa kuwa 
katika mwaka wa pili tu mbio 
hizo zilitambulika kimataifa na 
Chama cha Usajili na Upimaji 
wa Mbio za Kimataifa (AIMS) na 
Shirikisho la Kimataifa la Mche-
zo wa Riadha (World Athletics). 

“Hii si tu imekuwa ni heshima 
kwa benki yetu, bali pia ni hes-
hima kwa nchi yetu. 
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MAONI & UCHAMBUZI

PAZIA la Ligi Kuu Tanzania Bara kwa msimu wa mwaka 
2023/2024, linatarajia kufunguliwa rasmi kesho kwa timu sita 
kushuka kwenye viwanja mbalimbali nchini ili kusaka ubingwa 
wa ligi hiyo unaoshikiliwa na Yanga ya Dar es Salaam.

Mechi za ufunguzi zitakuwa ni Ihefu dhidi ya Geita Gold, 
Namungo watawakaribisha JKT Tanzania na Coastal Union ya 
Tanga wataifuata Dodoma Jiji FC.

Msimu mpya unaanza huku kila timu ikijinasibu imesajili 
kikosi kizuri na ziko tayari kwa safari ya miezi nane kusaka 
mfalme mpya wa soka lakini kusaka nafasi ya kushiriki mi-
chuano ya kimataifa inayoandaliwa na Shirikisho la Soka Afrika 
(CAF).

Kwa mashabiki wa soka hapa nchini kipindi cha kufuatilia bu-
rudani kimefika, lakini kipindi cha utani na maneno ya kukera 
kwa upande wa wapinzani kitaanza kukoleza kasi yake.

Lakini kuelekea kwenye msimu mpya utakaoanza kesho, la-
zima tugusie mambo kadhaa ambayo mashabiki wa soka na 
wapenzi wa kila timu inayoshiriki Ligi Kuu Bara wanatarajia 
kuona.

Klabu zote zinazoshiriki Ligi Kuu zilipata nafasi ya kufanya 
usajili na kuimarisha vikosi vyao kuelekea msimu mpya na tu-
naamini makocha walifanya usajili kulingana na mahitaji yao.

Lakini mbali na kupata muda wa usajili, pia kila timu ilipata 
muda wa kujiandaa, zipo zilizoenda kuweka kambi ya ‘Pre-sea-
son’ nje ya nchi, zipo zilizohama mikoa yao na kwenda mikoa 
mingine, lakini zipo zilizoweka kambi ndani ya mikoa yao, yote 
hii ni kutafuta maandalizi bora na kuvijenga vikosi.

Tunaamini sasa mashabiki na wadau wa soka wataona ligi 
bora, ligi yenye ushindani na kuleta msisimko mkubwa.

Tayari ligi yetu imeanza kupata umaaarufu mkubwa na ku-
panda katika viwango vya ubora, hivi karibuni ligi yetu imeta-
jwa kuwa ligi ya tano kwa ubora Afrika, sasa vilabu vyetu vio-
nyeshe kweli ubora huo kwa kuongeza ushindani katika mbio 
za ubingwa msimu huu.

Tunazisihi timu zetu, wachezaji, makocha na viongozi kuzi-
andaa timu zao kuonyesha  ushindani wa kweli,  si tu kusaka 
ubingwa na timu zinazosaka tiketi ya  kucheza michuano ya 
kimataifa kuwa na sifa stahili, lakini kuendelea kuipa ubora 
ligi yetu ili itoke kwenye nafasi ya tano iliyotangazwa na kupaa 
hadi ‘top three’ ya Afrika.

Hata hivyo kuifanya ligi yetu kuwa bora na yenye ushindani si 
jukumu la klabu peke yake, pia mashabiki wana nafasi yake na 
Shirikisho la Soka Nchini (TFF).

Kwa mashabiki wanatakiwa kuendelea kujitokeza kwa wingi 
viwanjani kushangilia timu zao na kuwapa hamasa wachezaji 
wao waweze kufanya vizuri, lakini TFF, kusimamia kanuni na 
haki kupitia kamati zake mbalimbali zinazosimamia ligi hiyo 
pamoja na ligi nyingine zilizoko chini yake.

Hatutarajii kuona makosa ya mchezaji au kiongozi yanafanyi-
ka wiki hii na uamuzi wake kutolewa baada ya miezi mitatu 
kwa waliofanya makosa kuendelea kuhudumia timu zao.

Kwa muda sasa suala la uamuzi taratibu baadhi ya makosa 
ya wazi yaliyokuwa yanafanywa na waamuzi yameanza kupun-
gua, hata hivyo ni lazima tuweke mkazo, waamuzi wahakikishe 
wanatenda haki na kupunguza makosa yanayoitwa ya kibi-
nadamu kwa upande wa timu ‘ndogo’ huku wakiwafaidisha 
‘vigogo’.

Mwisho, tunazitakia klabu zote za ligi kila la heri kwenye sa-
fari ya kusaka bingwa mpya wa msimu wa 2023/2024, lakini 
tunazitakia msimu bora zaidi ya uliopita.

Mashabiki, klabu zijiandae 
na ligi, si kulalamikia ratiba

Pazia Bara linapofunguliwa 
kesho, ‘Fair Play’ muhimu
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 		      www.epaper.ippmedia.com

BAADA ya ratiba ya Ligi Kuu Tanzania Bara 
kutolewa, baadhi ya mashabiki wanaojiita 
kindakindaki au ‘wafia timu’ wa klabu mbal-
imbali wamejitokeza kuanza kulalamikia.

Mashabiki hao kila mmoja kwa upande 
wake wanadai ratiba haiibebi timu yake, 
badala yake inaikandamiza na kuwapende-
lea wenzake.

Sitowataja majina, lakini mmoja wa Simba 
alilalamika Yanga kuanzia mechi tatu mfu-
lulizo nyumbani, akadai ratiba hiyo inai-
beba Yanga kwa sababu itaanza kukusanya 
pointi za mapema kabla ya kwenda ugenini.

Yanga itaanza dhidi ya KMC nyumbani 
halafu itakutana na JKT Tanzania na mch-
ezo wake wa tatu itawakaribisha Namungo, 
michezo yote ikipigwa kwenye Uwanja wa 
Azam Complex, Dar es Salaam.

Mwingine wa Yanga akalalamika watani 
zao Simba wanaanza kwa kukutana na timu 
‘mchekea’ ili wakusanye pointi za mapema, 
wao wakiwa wamepangiwa wapinzani 
wagumu.

Akaenda mbali zaidi na kudai wenzao 
Simba watamaliza mechi tatu za mwisho 
nyumbani, hivyo kama wakikusanya pointi 
kadhaa itakuwa rahisi kumaliza vizuri na 
kupata ubingwa ikiwa wanahitaji pointi 
chache. Simba itamaliza mechi tatu za 
mwisho nyumbani dhidi ya Geita Gold, 
KMC na JKT Tanzania kwenye Uwanja wa 
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Haya ndiyo malalamiko ya mashabiki 
wa soka wa timu hizi, lakini inawezekana 
kabisa wakawa wametumwa na klabu ku-
wasemea kwa sababu viongozi wanaogopa 
kujitokeza hadharani kulalamikia jambo 
kama hilo.

Dunia nzima huwa hakuna ratiba rafiki 
au adui kwa timu, badala yake zinapangwa 
kutokana na kamati kwa mpangilio maalum 
utakaoziwezesha timu zote kucheza mechi 
sawa za nyumbani na ugenini.

Timu zote zitacheza na timu zile zina-
zoitwa ngumu na mchekelea, hivyo sioni 
sababu ya kupigizana kelele.

Yule anayeona timu yake inaanza na timu 
ngumu hajiulizi kuwa baada ya kuzimaliza 

hizo ngumu ataanza kupata mechi nyepesi 
na wenzake sasa wataanza kucheza ana-
zoziita ngumu.

Halafu ukiangalia ratiba hiyo, kama Yanga 
inaanza mechi tatu nyumbani, halafu Simba 
nayo mwisho wa msimu inamaliza tatu ny-
umbani kuna ubaya gani?

Hizi ni dalili tu za kujihami na woga, kwa 
sababu kama timu ina kikosi kizuri sidhani 
kama itashindwa kushinda mechi zake za 
ugenini.

Tumeona msimu kwenye ligi timu nyingi 
zikipata ushindi ugenini, tena hata zile zi-
lizokuwa zikiitwa vibonde nazo zilishinda 
sana mechi zao za ugenini.

Malalamiko haya yakamsukuma Ofisa 
Habari wa Bodi ya Ligi, Karim Boimanda, 
kueleza akizitaka timu kujiandaa kisawa-
sawa kwa ajili ya Ligi Kuu msimu ujao kwani 
utakuwa mgumu.

“Nimesikia kuna watu wanalalamikia rat-
iba wamepangiwa mechi ngumu, wenzao 
rahisi, niwaambie tu kuelekea msimu ujao 
wa Ligi unaoanza Agosti 15, mwaka huu, 
timu zinazotakiwa kujiandaa kisawasawa 
kwa sababu hakutakuwa na mechi rahisi, 
timu zote zimesajili wachezaji wazuri, hivyo 
maandalizi mazuri ndiyo wanaweza kuipa 
timu ushindi,” alisema Boimanda.

Akaongeza hakuna timu ambayo itacheza 
mechi zote nyumbani au ugenini, hivyo ku-
jiandaa kucheza popote pale.

“Wengine wanasema wao wanaanzia ny-
umbani halafu baadaye watakuja kucheza 
ugenini, niseme tu ratiba imeshapangwa, 
timu zote haziwezi kucheza nyumbani, wala 
zote kwenda kucheza ugenini, baadhi zita-
baki na zingine zitaondoka, kinachotakiwa 
ni kujipanga ili kucheza mechi zote, hakuna 
mchekea, ligi yenye ubora namba tano Af-
rika huwezi kupata timu dhaifu tena,” aka-
pigilia msumari.

Na mimi nashindilia hapo hapo kuwa 
watu wasianze kutafuta mchawi mapema ili 
timu zao zisipofanya vizuri wapate sababu.

Ligi haijaanza, kinachotakiwa ni kujipan-
ga kukabiliana nayo, kila mechi kucheza 
kwa uzito sawa, iwe nyumbani au ugenini.

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Adam 
Fungamwango
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HABARI KITAIFA

KABWELA                                        Na Fadhili Mohammed                                  

Na Robert Hokororo, KISHAPU

NAIBU Katibu Mkuu (Mazingira) 
Ofisi ya Makamu wa Rais, Dk. Switbert 
Mkama, ameridhishwa na usimamizi 
na utekelezaji wa Mradi ya Kuhimili 
Mabadiliko ya Tabianchi kwa Kutumia 
Mfumo Ikolojia Vijijini (EBARR) ka-
tika Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu 
mkoani Shinyanga.

Alibainisha hayo alipozuru na kuka-
gua mradi wa mashine za kukoboa na 
kusaga nafaka, madume ya ng‘ombe 
aina ya borani na uchimbaji wa malam-
bo katika vijiji vya Kiloleli na Muguda, 
wilayani Kishapu juzi.

Akizungumza kwa nyakati tofauti 
wakati wa ziara hiyo, Dk. Mkama alitoa 
wito kwa wananchi wilayani humo 
kuitunza miradi hiyo ambayo inakele-
zwa kwa lengo la kusaidia utunzaji wa 
mazingira na kukabiliana na ukame 
kutokana na athari za mabadiliko ya 
tabianchi.

“Ndugu zangu, ninaomba niwaam-
bie miradi hii inayoletwa hapa kwenu 
na maeneo mbalimbali, itawasaidia 
katika kujipatia kipato kwa kufanya 
shughuli mbalimbali zikiwamo ufu-
gaji nyuki zitakazowasaidia kuacha 
shughuli zinazoharibu mazingira uki-
wamo ukataji miti na kuchoma mkaa 
na mkipata fedha mtanunua majiko 
banifu na ya gesi,” alisema.

Dk. Mkama aliwahimiza viongozi na 
wananchi wilayani Kishapu kuhakiki-
sha shughuli zote za mradi zinakami-
lika Desemba mwaka huu wakati mra-
di huo utakapofikia ukingoni pamoja 
na kuufanya kuwa endelevu ili kunu-
faisha vizazi vijavyo.

Mbunge wa Kishapu, Boniphace Bu-
tondo, aliishukuru serikali kupitia Ofisi 
ya Makamu wa Rais kwa kutekeleza 
mradi wa EBARR. Umekuwa msaada 
mkubwa kwa wananchi wilayani 
Kishapu.

Alisema miradi mbalimbali ikiwamo 
malambo, mifugo, kiwanda kidogo cha 
uchakataji wa ngozi ambacho kinahu-
sisha kikundi cha ushonaji wa viatu na 
unenepeshaji wa mifugo, unakwenda 
kuinua ufugaji wilayani hapa.

Mbunge huyo pia alisema mashine 
za kukamua alizeti zinazotarajiwa ku-
tolewa kupitia mradi huo, zitawasaidia 
wakulima wa zao hilo kupata fursa 
ya kukamua mafuta na hivyo kuinua 
uchumi wa wilaya.

Shughuli hizo zinazotekelezwa kupi-
tia mradi wa EBARR wilayani Kishapu, 
zinagharimu     Sh. bilioni 1.6 ambapo 
unatekelezwa    katika       Kata ya Kilo-
leli inayohusisha vijiji      vya Kiloleli na 
Muguda na Kata ya Lagana katika vijiji 
vya Mihama na Beledi.

Mradi huo unaofadhiliwa na Mfuko 
wa Nchi zinazoendelea kupitia Mfuko 
wa Dunia wa Mazingira (GEF), un-
atekelezwa pia katika wilaya za Siman-
jiro (Manyara), Mvomero (Morogoro) 
na Kaskazini ‘A’ Unguja (Zanzibar).

Katibu Mkuu asifu 
utekelezaji mradi 
wa kuhimili 
mabadiliko ya 
tabianchi

Mbowe akosoa mfumo wa elimu nchini
Na Vitus Audax, MWANZA

MWENYEKITI wa Chama 
Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), Freeman Mbowe 
ameitaka serikali kufanya ma-
boresho ya mifumo ya elimu 
nchini ili vijana wanufaike na 
elimu hiyo kwa kupata fursa.

Mbowe alitoa rai hiyo mwis-
honi mwa wiki katika Maa-
dhimisho ya Siku ya Vijana Du-
niani yaliyokwenda sambamba 
na kufungwa kwa kampeni ya 
+255 Katiba Mpya awamu ya 
pili iliyokuwa inafanyika katika 
mikoa ya Kanda ya Ziwa.

Licha ya kutambua mikakati 
mbalimbali inayofanywa na 
serikali kubadili mfumo wa 
elimu nchini, Mbowe alidai 
mfumo wa elimu nchini ume-
kuwa wa kipaguzi na usio-
waandaa vijana kama sehemu 
ya uzalishaji na elimu hiyo, 
hivyo kubaki kudharauliwa na 
majirani.

Alisema elimu inayotakiwa 
ni ile itakayozingatia mabadi-

liko ya sayansi na teknolojia na 
kuwafanya vijana kushindan-
ishwa katika soko la ajira ki-
mataifa wala. Alisema mitaala 
ya zamani haina faida katika 
mustakabali wa ajira.

“Lugha za kimataifa zitu-
mike kuwatayarisha vijana 
katika soko la kimataifa ikiwa 
ni pamoja na kutumia nyenzo 
mbalimbali za taifa ikiwamo 
Kiswahili ili kuhakikisha vijana 
wanapata fursa ndani na nje ya 
nchi ili waache kutegemea vy-
anzo vya ajira vilivyozoeleka.

“Kama Taifa hatuwezi ku-
jifungia kwa kutaka kutumia 
lugha ya Kiswahili katika ngazi 
zote za elimu, bali lazima tu-
toke kimataifa na kuhakikisha 
tunatumia fursa ya Kiswahili 
kuwainua vijana na kuwapa 
mwanga wa ajira kimataifa.

“Na hii siyo soko tu la ajira 
bali hata katika mashindano 
ya fursa za kimawasiliano kwa 
kutumia lugha mbalimbali 
za kimataifa na tunawaomba 
watanzania wote wanaoona 

umuhimu wa kuwapeleka vi-
jana wao katika shule za Kiin-
gereza wafanye hivyo.

“Kama serikali itashindwa 
kufanya hivyo, sisi CHADEMA 
tukiingia madarakani tuta-
hakikisha tunabadilisha mitaa-
la yote ya elimu na kukifanya 
Kiingereza kufundishwa katika 
mifumo yote ya elimu ikiwa ni 
pamoja na elimu ya awali ili 
kuwapa fursa vijana kuajirika,” 
alisisitiza.

Awali baadhi ya vijana wa 
chama hicho waliomba uon-
gozi wa chama hicho kuhakiki-
sha wanaendelea kuwapigania 
vijana dhidi ya tatizo la uhaba 
wa ajira na fursa muhimu za 
kujiajiri.

Mwakilishi wa Baraza la Vi-
jana wa CHADEMA (BAVICHA) 
Kanda ya Nyansa ambaye ni 
Mwenyekiti wa Baraza hilo 
Mkoa wa Iringa, Necto Kitiga, 
alisema ongezeko la vijana wa-
naomaliza vyuo vikuu, vyuo 
vya kati na masomo ya sekond-
ari limeendelea kuwa kubwa 

zaidi nchini.
Aliitaja ni hali inayoongeza 

idadi ya vijana wasio na ajira 
ajira ndani ya serikali na sekta 
binafsi. 

Mazingira ya kujiajiri yame-
kuwa siyo rafiki kutokana na 
miongozo waliyoiita siyo rafiki 
inayowekwa na serikali.

Alisema fedha zilizotakiwa 
kutumika kama sehemu ya 
mitaji ya vijana kutokana na 
asilimia 10 ya mapato ya Hal-
mashauri imekuwa haiwafikia 
vijana lengwa, hivyo kuomba 
kuwe na mkakati madhubiti 
kuhakikisha sheria mbalimbali 
na kanuni za mikopo hiyo zi-
nafanyiwa marekebisho ili ku-
wanufaisha vijana wote.

“Na sisi vijana wakati tukia-
dhimisha siku yetu ulimwen-
guni, tunatuma ujumbe wetu 
kwa vijana wenzetu kuhakiki-
sha wanashiriki katika kuomba 
katiba mpya inakayoleta mab-
adiliko katika mifumo ya kiuta-
wala na kutoa fursa kwa vijana 
wa taifa hili,” alisema Kitiga.

UHABA WA AJIRA

Waziri Mkuu, 
Kassim Ma-
jaliwa, akian-
galia korosho 
zilizobanguli-
wa kwa ajili 
ya kuuzwa 
alipokagua na 
kuona juhudi 
za uongezaji 
thamani wa 
zao la korosho 
katika Kiwan-
da cha Organic 
Growth Lim-
ited wilayani 
Tandahimba 
mkoani 
Mtwara jana. 
Kushoto ni 
Mkurugenzi 
wa kiwanda 
hicho, Aldina 
Azizi. PICHA: 
OWM
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Kesi anayeshtakiwa kumwunguza 
mwanawe yaanza kusikilizwa

Watumishi 
halmashauri 
mbaroni tuhuma 
uhujumu Mfuko 
wa Jimbo 
Na Joctan Ngelly, GEITA

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU) Mkoa wa Geita 
inarajia kuwafikisha mahakamani wa-
tumishi wa Halmashauri ya Mji wa Geita 
kwa tuhuma za kuhujumu fedha za Mfu-
ko wa Jimbo la Geita Mjini.

Akizungumza na waandishi wa habari 
ofisini kwake mwishoni mwa wiki, 
Mkuu wa TAKUKURU Mkoa wa Geita, 
Leonidas Felix, aliwataja watuhumiwa 
hao ni Dorini Mushi ambaye ni Ofisa 
Ugavi wa Halmashauri ya Mji wa Geita, 
Salima Amri - Ofisa Mtendaji wa Kijiji 
cha Butundwe na Joseph Lefa - mzabuni 
wote kwa pamoja wanadaiwa kuhu-
jumu fedha za Mfuko wa Jimbo la Geita 
Mjini. 

Felix alidai kuwa kwa njia za udan-
ganyifu, walidai kwamba walipeleka 
matofali 3,000 kwa ajili ya ujenzi wa 
madarasa katika Shule ya Msingi Nyak-
agwe huku wakijua wamepeleka mato-
fali 1,973, hivyo walikuwa na nia ovu.

Alisema kuwa katika kipindi cha Aprili 
hadi Juni mwaka huu, TAKUKURU im-
efuatilia utekelezaji wa wa miradi ya 
maendeleo 33 yenye thamani ya Sh. bil-
ioni 16.8 inayotekelezwa katika sekta za 
elimu, afya, miundombinu ya barabara, 
utawala na maji.

Alisema kati ya miradi hiyo iliyofua-
tiliwa utekelezaji wake, miradi 12 yenye 
thamani ya Sh. bilioni 5.6 ilibainika kuwa 
na upungufu na viashiria vya rushwa na 
hatua zilichukuliwa.

Felix pia alisema elimu ilitolewa kwa 
watendaji juu ya usimamizi wa matumi-
zi ya fedha na uzingatiaji wa Sheria ya 
Ununuzi katika matumizi ya fedha za 
elimu bila malipo kwa kumshirikisha 
Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Geita na ufuatiliaji wa 
utekelezaji wa maazimio unaendelea.

Alisema halmashauri pamoja na 
wanufaika wa mikopo pia wamepewa 
elimu ya matumizi sahihi ya mikopo 
kwa        kuzingatia sheria na ufuatiliaji 
wa utekelezaji wa maazimio unaende-
lea.

Alisema wasiokuwa na leseni za bi-
ashara wamepigwa faini na kutakiwa 
kukata leseni na wamiliki wa nyumba za 
kulala wageni maelekezo yalitolewa kwa 
kufuata taratibu na sheria za uendeshaji 
wa biashara husika.

Felix alisema katika kipindi cha Aprili 
hadi Juni mwaka huu, walipokea malala-
miko 51 na yaliyohusu rushwa ni 41 na 
uchunguzi wake umeanza. Malalamiko 
yasiyohusu rushwa ni 10 na malalamiko 
ambayo uchunguzi wake umekamilika 
ni sita. Yameombewa vibali vya mashta-
ka kutoka Ofisi ya Taifa ya Mashtaka na 
malalamiko manne yamerudi na kibali 
cha mashtaka.

Alisema malalamiko 35 yanaendelea 
na uchunguzi, kesi mpya sita zilifunguli-
wa, kesi zinazoendelea mahakamani ni 
10 na kesi walizoshinda ni tatu.

Na Joctan Ngelly, GEITA

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi 
Mkoa wa Geita imeanza kusiki-
liza kesi inayomkabili mkazi wa 
Nyarugusu, Mathias Daudi (31) 
anayeshtakiwa kwa kumchoma 
mikono na maji ya moto mtoto 
wake - msichana mwenye umri 
wa miaka tisa na kumsababishia 
maumivu makali mwilini.

Mshtakiwa huyo alipandishwa 
kizimbani mwishoni mwa wiki 
mbele ya Hakimu Mkazi Mwan-
damizi wa Mahakama hiyo, Johari 
Kijuwile na aliposomewa shtaka 
lake, alikana kuhusika na kosa 
hilo na yuko nje kwa dhamana.

Upande wa Mashtaka ukion-
gozwa na Wakili wa Serikali 
Venance Mkonongo, ulidai ma-
hakamani huko kuwa kesi hiyo 
ilikuja kwa ajili ya kusikilizwa 
na una mashahidi wawili na uko 
tayari kuwasikiliza.

Hakimu Mkazi Mwandamizi Ki-
juwile alikubaliana na ombi hilo 
na kumwuliza mshtakiwa kama 
yuko tayari kuwasikiliza mashahi-
di wawili wa Upande wa Jamhuri. 
Alidai yuko tayari.

Shahidi wa kwanza wa Upande 
wa Jamhuri, Andrea Lazaro (49) 
- Ofisa Usitawi wa Jamii Kata ya 
Nyarugusu, akiongozwa na Wak-
ili wa Serikali Mkonongo, alidai 
kuwa Aprili Mosi 2023, alipata 
taarifa kutoka kwa Mwenyekiji wa 
Kijiji, Musa Siyote na kumwambia 
kuwa mtoto msichana mwenye 
umri wa miaka tisa amechomwa 
mikono na baba yake mzazi ait-
waye Mathias Daudi.

Lazaro alidai mahakamani 
kuwa baada ya kupata taarifa 
hizo, alikwenda nyumbani kwa 
Daudi na alipofika, alimkuta Dau-
di na kumwuliza ‘ni kweli wewe 
umemchoma mikono mtoto 
wako?’ Daudi alijibu ‘ni kweli nil-
imchoma mtoto wangu mikono 
kwa kumwagia maji ya moto’.

Shahidi huyo alidai kuwa baada 
ya Daudi kukiri kumchoma moto 
mwanawe huyo, alimwuliza 
‘huyo mtoto yuko wapi?’ Alidai 
Daudi alimwambia kuwa baada 
ya kumchoma moto mwanawe, 
alichukuliwa na mama mdogo 
wake aitwaye Debora Abdallah.

Shahidi huyo alidai alimwam-
bia Daudi ampeleke huko kwa 

Mjumbe wa Hal-
mashauri Kuu ya 
Chama Cha Mapinduzi 
Mkoa wa Iringa, Salim 
Asas, akiongea na 
wanachama kwe-
nye kikao maalumu 
kilichowakutanisha 
wajumbe 700 wa 
Halmashauri Kuu zote 
za CCM za wilaya na 
mkoa kuhusu hali ya 
siasa katika mkoa huo.
PICHA: MPIGAPICHA 
WETU

Mshtakiwa Mathias Daudi, 
akitoka katika Mahakama 
ya Hakimu Mkazi Mkoa wa 
Geita baada ya kesi inayom-
kabili kuahirishwa.
PICHA: JOCTAM NGELLY

Debora ili akamwone huyo mtoto 
na kwamba mshtakiwa huyo ali-
kubali kumpeleka hadi nyumbani 
kwa Debora.

Alidai kuwa walipofika nyum-
bani kwa Debora, alimkuta mtoto 
amechomwa kwenye viganja vya 
mikono yote miwili na hali yake 
ilikuwa mbaya. 

Alidai kuwa kutokana na 
hali hiyo, aliwaambia wazazi 
wampeleke mtoto huyo hospi-
talini na badaye aliondoka na ku-
rudi nyumbani kwake.  

Aliendelea kudai mahakamani 
kuwa Aprili 3 mwaka huu, alik-
wenda kumwangalia mtoto huyo 
kama alipelekwa hospitalini. Al-
ipofika nyumbani kwa Debora, 
alimkuta mtoto huyo akiwa ka-
tika hali mbaya na hakupelekwa 
hospitalini.

Shahidi huyo alidai kuwa Aprili 
4, mwaka huu, alikwenda Kituo 
cha Polisi Nyarugusu kutoa taar-
ifa na polisi walimwambia aende 
akamchukuwe mtoto huyo, 
ndipo alikwenda nyumbani kwa 
Debora na kumchukua mtoto 
huyo, akampeleka Kituo cha Poli-
si Nyarugusu ambako alipewa 
Fomu Na. 3 ya Polisi (PF3) kisha 
kumpeleka mtoto huyo Kituo cha 
Afya Nyarugusu.

Shahidi huyo alidai kuwa al-
ipofika Kituo cha Afya Nyaru-
gusu walikataa kumpokea mtoto 
huyo kutokana na hali yake kuwa 
mbaya, hivyo alimpeleka katika 
Hospitali ya Wilaya ya Geita am-
bako alipokewa na kulazwa kwa 
ajili ya matibabu.

Alidai kuwa Aprili 17, 2023, 
mtoto huyo alipatiwa rukhsa ya 
kutoka hospitalini na kupelekwa  

nyumbani kwa bibi yake 
(bibi wa mtoto) ambaye ali-
kubali kukaa na mtoto huyo 
kwa kuwa nyumbani kwa 
baba yake alikuwa anaishi 
na mama wa kambo.

Shahidi wa pili wa 
Upande wa Jamhuri ni Deb-
ora Abdallah (31) - mama 
mdogo wa mtoto huyo. Ak-
iongozwa na Wakili wa Seri-
kali Venance Mkonongo, 
alidai kuwa Aprili 3, 2023, 
saa 12 jioni, wakati akitoka 
kanisani, alimkuta mtoto 
huyo nyumbani kwake ak-
iwa analia na amechomwa 
viganja vya mikono yote 
miwili na alipomwuliza 
mhusika wa ukatili huo, 
alidai ni baba yake mzazi - 
Daudi.

Debora alidai alimwuliza 
mwanawe huyo sababu za 
baba yake kumchoma kwa 
maji ya moto, mtoto huyo 
alidai aliokota Sh 5,000 
na kumpelekea baba yake 
mzazi, Daudi na baada ya 
kukabidhi noti hiyo kwa 
baba yake, alifika nyumbani 
kwao mtu ambaye alikuwa 
amepoteza fedha, ndipo 
baba yake aliingia jikoni na 
kuchukua maji ya moto na 
kumchoma mtoto wake vi-
ganja vya mikono.

Shahidi huyo alidai kuwa 
baada ya mtoto huyo kum-
weleza kilichotokea, alik-
wenda hadi nyumbani 
kwa shemeji yake aitwaye 
Mathias Daudi na alipofika 
alimwuliza kama kweli 
ni yeye aliyemwunguza 
mtoto. Alidai alijibu ‘ndiyo 
lakini nimeghafirika tu, ni-
kamchoma mikono kwa 
kumwagia maji ya moto’.

Alidai kuwa Aprili 4, 2023, 
Ofisa Ustawi wa Jamii Kata 
ya Nyarugusu, alifika nyum-
bani kwake na kumwomba 
amchukuwe mtoto kwa 
madai kuwa anampeleka 
hospitalini. Akampatia.

“Nilimpatia mtoto na aka-
ondoka naye na ilipofika 
Aprili 17, 2023, mtoto huyo 
alipelekwa kwa bibi yake 
akiwa amepona majeraha 
yake ya mikononi,” alidai.

Baada ya shahidi huyo 
kumaliza kutoa ushahidi 
wake, Hakimu Mkazi Mwan-
damizi Kijuwile alimwuliza 
mshtakiwa kama alikuwa 
na maswali ya kumwuliza 
shahidi huyo. Mshtakiwa 
huyo alidai kuwa na mas-
wali kama ifuatavyo:

Mshtakiwa: Shahidi ul-
imkuta mtoto ameishapata 
matibabu?

Shahidi: Hapana.
Mshtakiwa: Shahidi ul-

inikuta nimeishachukua 
PF3?

Shahidi: Hiyo PF3 mimi 
siijui.

Mshtakiwa: Unaamini 
vipi kama mtoto nimem-
choma mimi kwa maji ya 
moto?

Shahidi: Wewe mwe-
nyewe ndiye uliyeniambia 
kuwa umemchoma mtoto 
wako kwa maji ya moto 
kwenye viganja vya mikono 
yote miwili.

Baada ya mshtakiwa ku-
maliza kumwuliza maswali 
shahidi wa pili wa upande 
wa Jamhuri, Wakili wa Seri-
kali Mkonongo alidai kuwa 
kwa siku hiyo alikuwa na 
mashahidi wawili na kuom-
ba tarehe nyingine kwa 
ajili ya kuendelea kusikiliza 
mashahidi wengine wal-
iobaki.

Hakimu Mkazi Mwan-
damizi Kijuwile alikubali-
ana na ombi hilo na kuahiri-
sha kesi hiyo hadi Agosti 28 
mwaka huu kwa ajili ya kue-
ndelea kuwasikiliza masha-
hidi wengine waliyobaki.

Awali akisoma hati ya 
mashtaka, Wakili wa Seri-
kali Mkonongo alidai ma-
hakamani kuwa Aprili 
Mosi mwaka huu, maeneo 
ya Nyarugusu, Mkoa wa 
Geita, mshtakiwa alim-
wunguza mtoto wake msi-
chana mwenye umri wa 
miaka tisa kwa kumwagia 
maji ya moto katika viganja 
vya mikono yote miwili na 
kumsababishia maumivu 
makali mwilini mwake. Ki-
tendo hicho ni kinyume cha 
sheria.
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Wananchi wazima jaribio la binti kutoa ujauzito
Na Mwandishi Wetu, 
MOSHI

K
AMATI ya wa-
nanchi wa Kata ya 
Kahe Magharibi, 
Wilaya ya Moshi 

mkoani Kilimanjaro, inayo-
pambana na vitendo vya 
ukatili dhidi ya wanawake 
na watoto imefanikiwa ku-
zima jaribio la msichana 
mwenye umri wa miaka 17 
kutaka kumshawishi dak-
tari amsaidie kuutoa ujauz-
ito alionao.

Mshichana huyo ( jina 
limehifadhiwa) alikwenda 
katika Kituo cha Afya Kahe, 
akitaka kuitoa mimba hiyo 
baada ya kudai kukata 
tamaa kutokana na mwa-
naume aliyempa ujauzito 
kumsaliti na kisha kum-
kana.

Akizungumzia jaribio 
hilo, Katibu wa Kamati ya 
Mpango Kazi wa Taifa wa 

Kutokomeza Ukatili dhidi 
ya Wanawake na Watoto 
(MTAKUWWA), ambaye ni 
Ofisa Maendeleo ya Jamii 
wa Kata ya Kahe Magharibi, 
Ruth Arega, alisema yeye 
na wenzake, wamefanikiwa 
kukaa na mtoto huyo na 
kumjenga kisaikolojia na 
kisha kukubali kuachana 
na mpango huo.

Kamati hiyo imepata 
mafanikio hayo baada ya 
kupatiwa mafunzo maalum 
na Shirika la Kiraia la TU-
SONGE CDO, linalotekeleza 
Mradi wa Kupinga Ukatili 
dhidi ya Wanawake na Wa-
toto, chini ya ufadhili wa 
Shirika la The Foundation 
For Civil Society.

“Mtoto  huyu aliona 
kama amefikia mwisho 
wa maisha yake, akawa 
mnyonge sana na mwa-
naume aliyempa ujauzito 
hakuwa tayari kumtunza 
msichana na kutunza ule 

ujauzito.
Baada ya kufikiri sana 

akaamua kwenda kituo cha 
afya, akiomba msaada atoe 
ujauzito alionao. Bahati 
nzuri pale tuna mjumbe wa 
MTAKUWWA, ambaye ni 
muuguzi, akatushirikisha 
jambo hilo na tukashiriki-
ana nae kumpa elimu ya 
ushauri na kusitisha uamu-
zi wake”.

Jonas Mlay, Mkazi wa Ki-
jiji cha Ngaseni na Katibu 
wa dawati la kupinga uka-
tili Kata ya Kahe Magharibi, 
alisema moja ya mafanikio 
waliyoyapata kutokana 
na mradi wa kupinga vi-
tendo vya ukatili dhidi ya 
wanawake na watoto, ni 
mwanaume aliyeigomea 
Kamati ya MTAKUWWA ku-
fungwa kifungo cha miezi 
sita jela na kuamriwa kuli-
pa Sh.80,000 kila mwezi 
baada ya kumaliza adhabu 
hiyo.

Mwanaume huyo, al-
imtelekeza mke wake na 
watoto wawili na kuacha 
kuhudumia matunzo.

Ofisa Mtendaji wa ki-
jiji hicho, Monica Kikwati, 
akielezea changamoto za 
mapambano ya ukatili dhi-
di ya wanawake na watoto 
kupitia mradi huo, alisema 
tatizo kubwa la wakazi wa 
Kahe Magharibi ni uelewa 
mdogo kuhusu ukatili wa 
kijinsia na wengi wao wan-
apofanyiwa vitendo hivyo, 
hawako tayari kuviweka 
wazi ili kupata msaada.

Mratibu wa mradi huo 
wa Kupinga Ukatili dhidi 
ya Wanawake na Watoto 
kutoka Shirika la TUSONGE 
CDO, Eva Minja, alisema 
kamati hiyo baada ya ku-
jengewa uwezo imepewa 
jukumu la kufuatilia na ku-
pambana na vitendo hivyo 
katika Kata ya Kahe Ma-
gharibi.

DC awapa somo walimu 
mikopo kausha damu
Na Oscar Assenga, TANGA

MKUU wa Wilaya ya Tanga, James Kaji, amewata-
ka walimu mkoani humo kuacha kujiingiza kwenye 
mikopo kandamizi ambayo imekuwa ikiwapa wakati 
mgumu.

Amesema hatua hiyo inawasababisha kushindwa 
kutimiza wajibu wao wa kufundisha kutokana na ku-
tumia muda mwingi kufikiria namna ya kuirejesha.

Badala yake amewataka  kuhakikisha wanaitumia 
Benki ya NMB kutokana na bidhaa zao wanazotoa za 
mikopo ambazo zimeweza kuwainua kimapato na ha-
timaye kuwakwamua kiuchumi badala ya kujiingiza 
kwenye mikopo kandamizi.

Kaji aliyasema hayo juzi wakati alipomwakilisha 
Katibu Tawala wa Mkoa wa Tanga, Pili Mnyema ka-
tika kongamano la siku ya walimu wa Mkoa wa Tanga 
lililoandaliwa na Benki ya NMB.

Ambapo alisema kwamba hilo ni kutokana na 
kwamba benki hiyo kusheheni huduma mbalimbali 
ambazo wanaweza kuzitumia katikaa kujikwamua 
kiuchumi na kuondokana na mikopo kandamizi.

Alisema: “Niwapongeza NMB kwa kuandaa kon-
gamano hili kwa walimu ni ya kipekee kwani nime-
toa msisitizo kwa kutumia nguvu nyingi kuwezesha 
walimu kwenye shule za msingi na sekondari kwani 
wamekuwa wakiishi kwenye mazingira magumu  ku-
tokana na kujiuingiza kwenye mikopo umiza,” alise-
ma. Aidha, alisema mikopo hiyo imekuwa ikiwaumiza 
na hivyo kusababisha kushindwa kutekeleza majuku-
mu yao ya kuweza kufundisha kutokana na kutumia 
muda mwingi kufikiria namna ya kuirejesha.

“Warsha hii imekuja wakati muafaka na niipongeza 
NMB nitoa wito kwa walimu kuweza kutumia NMB 
kutokana na bidhaa zao wanazotoa za mikopo am-
bapo lakini tumeshuhudia jinsi benki ilivyoweza ku-
wainua kimapato na kuweza kuboresha maisha yao 
hali inayoongeza uwezo kwenye utumishi wa kazi zao 
za kila siku,” alisema.

Mkuu wa Kitengo cha Bima wa Benki ya NMB, Mar-
tin Massawe alisema kwamba wamezindua mpango 
maalumu kwa ajili ya walimu ambao waliuita “Spe-
cho” na wamekuja Tanga kutoa elimu zaidi na ku-
sisitiza juu ya huo mpango unaomwezesha mwalimu 
kupata mikopo yenye riba nafuu ikiwemo ya kujien-
deleza kielimu wao na watoto wao.

Alisema pia wanatoa mikopo ya biashara ndogo, 
ujenzi, vyombo vya moto kama bodaboda na pikipiki 
za miguu mitatu ikiwemo kupata mkopo wa bima 
ambayo inawezesha walimu kulipa bima kujikinga na 
majanga mbalimbali.

“Lakini pia tunatoa mikopo ya pembejeo na 
mashine za kilimo fursa za kushiriki promosheni na 
kujishindia zawadi mbalimbali ikiwamo elimu ya 
kifedha kwa walimu na kadhalika,” alisema.

Hata hivyo alisema kwamba utafiti unaonyesha kati 
ya Watanzania milioni 60 ni asilimia 22 tu ndio wenye 
akaunti za benki pia zaidi ya asilimia 70 ya Watan-
zania wanaamiliki simu za mkononi na wana uwezo 
wa kufanya malipo na miamala kupitia simu zao za 
mkononi.

Hata hivyo alisema hivi karibuni wamezindua hu-
duma kubwa tatu ambazo zinaendelea kuleta mapin-
duzi makubwa katika sekta hya kibenki Tanzania am-
bazo ni mikopo kidigitali, NMB Pesa Wakala na NMB 
Lipa Mkononi.

Alisemna kupitia mifumo hiyo wameweza ku-
wafikia Watanzania wengi zaidi na hivyo kuchangia 
kuongeza idadi ya wanaotumia huduma za kibenki 
na pia hata kuwasaidia walimu ambao wanaweza 
wakawa mbali na matawi ya benki.

Meneja wa Benki ya NMB Kanda ya Kaskazini, Ladi-
slaus Baraka alisema siku ya mwalimu kwa Benki 
ya   NMB ilianzia Mkoa wa Tanga miaka ya nyuma 
Wilaya ya Korogwe kwa zaidi ya miaka saba iliyopita 
na wameendelea kuboresha huduma zao.

Mratibu wa 
Elimu Kata 
ya Masu-
guru wilay-
ani Muheza 
mkoani Tanga, 
Njingo Bu-
zuka (kushoto), 
akimsaidia 
mtoto kufunga 
mkanda  waka-
ti akizungumza 
na wanafunzi 
wa Shule ya 
Msingi Muheza 
katika kata 
ya Masuguru, 
alimpongeza 
Mwalimu Mkuu 
wa Shule  hiyo, 
Benard Luanda, 
kwa kusimamia 
ukarabati wa 
madarasa kwa 
fedha za jimbo 
juzi. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

TSB yajipanga kuzalisha tani 60,000 za mkonge
Na Hamida Kam-
challa, TANGA 

MKURUGENZI Mkuu wa 
Bodi ya Mkonge Tanzania 
(TSB), Saddy Kambona, 
amesema kuwa moja ya 
malengo ya bodi hiyo kwa 
mwaka huu 2023 ni kuzali-
sha tani 60,000 kutoka tani 
48,000 mwaka 2022.

Kambona alisema mwa-
ka 2020 wakati TSB in-
apewa jukumu na serikali 
la kuhakikisha uzalishaji 
unapanda hadi kufikia tani 
120,000 mwaka 2025, iliku-
wa inazalisha tani 36,000 

kwa mwaka na sasa hivi 
wamefunga mwaka 2022 
kwa kuzalisha tani 48,000.

“Lengo letu ni kufikisha 
tani 60,000 na tayari hadi 
kufikia Juni mwaka huu tu-
likuwa tumeshazalisha tani 
34,000. Kwa hiyo tunajiona 
kabisa tutamaliza mwaka 
2023 kwa kuzalisha tani 
60,000 bila wasiwasi. “Jiti-
hada zimeshafanyika am-
bapo serikali imeongeza ba-
jeti ya maendeleo ya Bodi 
ya Mkonge kwa kuiwezesha 
kupata vyombo vya usafiri 
kwa ajili ya kushughulikia 
upatikanaji wa takwimu 

ambao ulikuwa kikwazo, 
“Na ndiyo maana utaona 

sasa hivi takwimu zimepan-
da siyo kwamba mkonge 
haukuwepo lakini takwimu 
zilikuwa hazikusanywi 
ipasavyo, kimsingi mab-
adiliko ni makubwa sana,” 
alisema. 

Akizungumzia takwimu 
za mapato Kambona ali-
fafanua kwamba tangu 
serikali imechukua juhudi 
za kufufua mkonge mwaka 
2019 na kutambulishwa 
kuwa zao la kimkakati, 
mauzo ya nje yameongeze-
ka ambapo pekee yamefikia 

Dola za Marekani milioni 56 
kutoka Dola milioni 42 kwa 
kipindi cha miaka miwili.

“Lakini mauzo ya ndani 
pia yaliongezeka kutoka 
Sh. bilioni 41 hadi sasa 
Sh. bilioni 43 kwa soko la 
ndani, kwa hiyo soko la nje 
limefanya vizuri zaidi yaani 
mkonge mwingi umeuzwa 
zaidi nje kuliko ndani lakini 
mwisho wa siku takwimu 
zimepanda,” alisema.

Pia alibainisha kwamba 
pamoja na hayo wastani wa 
mauzo ya singa za mkonge 
tani moja ni Sh. milioni 3.5 
kwa madaraja ya juu.

HABARI KANDA KASKAZINI
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Wenye ualbino wapewa mafunzo ya kareti wajilinde
Na Neema Charles, SAUT

V
IJANA wenye ulemavu 
wa ngozi 240 kutoka 
mikoa mbalimbali 
wamepatiwa mafunzo 

ya kareti kwa ajili ya kujihami 
na kujilinda na uvamizi wa watu 
wasiokuwa na nia njema kwao.

Hatua hiyo itawasaidia kuji-
amini wakati wote wanapokuwa 
katika mazingira ya nyumbani 
hata masomoni.

Wakizungumza baada ya 
mafunzo hayo yaliyodhaminiwa 
na Shirika la Under The Same 
Sun (UTSS) kwa siku saba wal-
isema mafunzo hayo yatawa-
saidia kujilinda katika kipindi 
chote cha maisha yao.

Maneno Lukas mwanafunzi 
kutoka Chuo Kikuu cha Dodoma 
alisema mafunzo waliyopatiwa 
yamekuwa muhimu katika ku-
hakikisha wanajilinda, kuwa 
watii na wenye nidhamu kwa 
wakati wote katika maisha.

Naye Daniel Maduya mwa-
nafunzi wa kidato cha sita alise-
ma: “Licha ya mafunzo haya ya 
kareti kumefunzwa pia maarifa 
ya jamii, ujasiriamali, uchaguzi 
ya taaluma, kazi pamoja na 
namna    ya kutafuta kazi na 
kufanya usaili kwa ufanisi ili tu-
weze      kupata  ajira na kuwa 
wafanyakazi      bora na sio 
kuonewa huruma katika kupati-
wa ajira.”

Diana Bonephace, mwa-

nafunzi wa Chuo Kikuu cha 
Sayansi na Teknolojia Mbeya 
(MUST) alieleza kuwa mafunzo 
hayo yameendelea kuwaimari-
sha na kuwapa nguvu za kuji-
hami wakati wote wanapokuwa 
katika shughuli zao za kila siku.

Makamu Mwenyekiti wa Cha-
ma cha Watu wenye Ulemavu 
Tanzania, Alfred Kapole, alise-
ma kuwa mafunzo ya namna 
hiyo    yanatakiwa kuwa endel-
evu kwa    vijana hao pamoja na 
wengine ambao hawajapata na-
fasi ya kujiunga katika ufadhili 
huo.

Aliiomba serikali pamoja 
na wadau mbalimbali kuweka 
mfumo rafiki utakaowawezesha 
vijana wenye ualbino kupata na-

fasi ya kukutana na kubadilisha 
mawazo na fursa mbalimbali 
zilizopo.

“Vijana hawa wana uwezo 
wa kikazi na wanaajirika lakini 
kuna umuhimu wa elimu kue-
ndelea kutolewa kwa waajiri 
ambao bado wana imani kuwa 
watu wenye ualbino ni mzigo 
kazini ili waweze kuwapa fursa 
za ajira,” alisema.

Mfadhili wa vijana hao ku-
toka UTTS, Peter Ash aliwa-
taka vijana hao kuhakikisha 
wanakuwa na nidhamu wakati 
wote wawapo katika shughuli 
na masomo yao huku wakizitu-
mikia vyema nguzo za    shirika 
hilo ikiwa ni pamoja na kuwa na 
imani katika dini.

Wachimbaji madini waomba elimu ya kujikinga na majanga
Na Marco Maduhu,           
SHINYANGA

WACHIMBAJI wadogo wa 
dhahabu katika machimbo ya 
Ntambalale wilayani Kahama 
mkoani Shinyanga, wameiomba 
serikali pamoja na wadau kutoa 
mafunzo ya kujilinda na majan-
ga katika maeneo yao.

Walitoa ombi hilo kwa nyakati 
tofauti wakati Taasisi ya Kuen-
deleza Wachimbaji wadogo wa 
Madini nchini (FADev) lilipotoa 
msaada wa vifaa vya kujikinga 
dhidi ya majanga wanapokuwa 

mgodini. Mmoja wa wachimbaji 
hao wadogo, Anthony Thomas, 
alisema wachimbaji wengi ha-
wana elimu ya usalama wao na 
wamekuwa wakifanya shuguli 
hizo kimazoea na hupata mad-
hara ya mara kwa mara kuto-
kana na kutovaa vifaa kinga.

“Vifaa kinga ni muhimu sana 
katika shughuli zetu hizi za 
uchimbaji madini, ukiangalia 
mikono yangu nimejibonda 
sana na hata chembechembe za 
miamba huingia kwenye macho 
yetu, tunashukuru kupata elimu 
ya usalama na vifaa kinga,” alise-

ma Thomas.
Mwenyekiti wa Isanja Ndugu 

Gold Mine, Hamis Mabubu, 
alisema upatikanaji wa elimu 
pamoja na vifaa kinga vitasaidia 
kuwakinga walichimbaji hao 
katika shughuli za uchimbaji 
salama.

“Vifaa hivi vitatumika kwa 
madhumuni yaliyotarajiwa na 
vikichakaa watanunua vingine 
kwa ajili ya kuwalinda wachim-
baji sababu wameshapata elimu 
ya afya na usalama kazini,” alise-
ma. Katibu Mtendaji wa taasisi 
hiyo, Mhandisi Theonistina 

Mwasha, alisema wamekuwa 
wakitoa mafunzo kwa wachim-
baji wadogo wa madini juu ya 
kuzingatia fya na usalama wao 
kazini, hivyo wakaona ni vyema 
kuwapatia na vifaa kinga am-
bavyo vitawakinga na madhara 
mbalimbali katika uchimbaji 
huo wa madini.

“Vifaa kinga ambavyo tumevi-
toa ni viatu vya usalama, kofia 
ngumu, maski, miwano, gloves, 
koti za kuakisi mwanga hasa wa-
napokuwa chini ya mashimo na 
vifaa vya kuziba masikio,” alise-
ma Mhandisi Mwasha.

Meya akagua 
miradi, atoa 
maagizo kwa 
wasimamizi
Na Vitus Audax, MWANZA

MSTAHIKI Meya wa Halmashau-
ri ya Jiji la Mwanza, Sima Constan-
tine, amefanya ukaguzi wa miradi 
ya elimu inayotekelezwa katika Jiji 
hilo na kuwataka wasimamizi wa 
miradi hiyo kusimamia kikamilifu 
ili iweze kutoa huduma kama ili-
vyotarajiwa.

Sima alikagua miradi ya mi-
wili ya Boost ambayo ni Shule ya 
Msingi Kanenwa ujenzi wake uki-
wa umefikia asilimia 90 na Shule 
ya Msingi Ng’wanghalanga pia 
utekelezaji wake umefikia asilimia 
96 yote ikiwa na thamani ya zaidi 
ya Sh.bilioni 1.8.

Alisema miradi hiyo imelenga 
kuondoa adha ya watoto kutembea 
umbali mrefu na kuwapa nafasi ya 
kusoma katika mazingira mazuri 
lengo likiwa ni kupata wanafunzi 
wenye uwezo mzuri kielimu.

“Na miradi yote ambayo hai-
jakamilika niwaombe hakikisheni 
inakamilika kwa wakati ili ianze 
kufanya kazi kama ilivyokusudiwa 
ili kiwango cha elimu kiendelee 
kuinuka siku hadi siku,” alisisitiza.

Vilevile alitembelea na kukagua 
ujenzi wa miundombinu katika 
Shule ya Nsumba ambayo ni bweni 
moja, vyumba vinne vya madarasa 
na matundu ya vyoo vyote vikigha-
rimu zaidi ya Sh. milioni 240 na 
kuonesha kufurahishwa na kuen-
delea kupanda kwa kiwango cha 
ufaulu katika shule hiyo ya kidato 
cha tano na sita.

Inaelezwa kuwa katika mwaka 
wa masomo 2023 shule hiyo ime-
pata wastani wa juu zaidi wa alama 
ya jumla (GPA) ya 2.4 ambayo hai-
jawahi kufikiwa na shule hiyo tan-
gu kuanzishwa kwake mwaka 1952 
huku wanafunzi wenye ufaulu wa 
daraja la kwanza wakiwa 264.

Akiwasilisha taarifa ya ujenzi wa 
mbele ya Mstahiki Meya, Mkuu wa 
Shule ya Sekondari ya Nsumba, 
Denis Mwakisimba, alieleza kuwa 
ongezeko la ufaulu katika shule 
hiyo limesababishwa na uwepo 
wa miundombinu ya kutosha sam-
bamba na walimu kufanya kazi ka-
tika mazingira rafiki.

Alisema mwaka huu imefaulisha 
wanafunzi kwa daraja la kwanza 
264 daraja la pili 141, daraja la tatu 
23 ikiwa haina daraja la nne wala 
sifuri, kwamba kati ya shule zote zi-
lizopo katika Halmashauri ya Jiji la 
Mwanza shule hiyo imeendelea ku-
shika nafasi ya kwanza kwa miaka 
miwili.

Alisema: “Haya ni matunda 
ya fedha ambazo tumeendelea 
kupatiwa na Rais Samia Suluhu 
Hassani ikiwa ni pamoja na hizi 
Sh.milioni 800 za ujenzi wa miun-
dombinu pamoja na walimu ku-
pandishwa madaraja na kufanya 
kazi kwa kujituma.

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, Amos Makalla (katikati), akipokea zawadi kutoka kwa Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Maen-
deleo (TIB), Lilian Mbassy (kulia), baada ya kufungua mkutano wa wadau wa benki hiyo jijini Mwanza. Kushoto ni Meneja wa benki 
Kanda ya Mwanza, Widson Swalala. PICHA: MPIGAPICHA WETU



ISIKUPITE
Mshambuliaji wa Manchester 
City, Erling Haaland, amekuwa 
mchezaji wa kwanza kufunga bao 
katika msimu mpya wa Ligi Kuu 
England ulioanza Ijumaa iliyopita 
wakati timu yake ikipata ushindi 
wa ugenini wa magoli 3-0 dhidi 
ya Burnley.
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BARCELONA, Hispania

B
AADA ya ripoti ya Fabrizio Ro-
mano kumhusisha Ousmane 
Dembele na Paris Saint-Ger-
main, wababe hao wa Ufaransa 

walifanikisha rasmi usajili wake kwa 
ada ya euro milioni 50 kutoka Barcelona 
msimu huu wa joto. 

Agosti 12, 2023, Dembele alitangazwa 
rasmi kurudi Ufaransa na kujiunga na 
mabingwa mara 10 wa Ligi Kuu nchini 
humo Paris Saint-Germain kuelekea 
msimu wa 2023–24.

Dembele mwenye umri wa miaka 26 
amekuwa mmoja wa mawinga wenye 
uwezo na angavu zaidi wa Barcelona 
katika nyakati za kisasa, licha ya mzozo 
wake usioisha na utimamu wake wa 
mwili. 

Dembele anafahamika zaidi kwa kasi 
na ustadi wake wa kuwapiga chenga wal-
inzi mfululizo.

Dembele alifunga mabao 40 na kutoa 
asisti 43 katika michezo 185 kwa upande 
wa wababe hao wa Hispania. Kadhalika 
ana uwezo wa kukimbia na mpira ku-
toka pembeni hadi kwenye sanduku la 
penalti la mpinzani.

Wakati wowote anapokuwa katika 
kiwango bora zaidi uwanjani, Dembele 
anakuwa mgumu kuzuilika. 

Anajua jinsi ya kumhadaa mpinzani 
wake na hii inamruhusu kuchukua fursa 
ya makosa ya wapinzani kuweza kuwaa-
dhibu kwa mabao.

Makala haya inawaangalia wachezaji 
watatu ambao wanaweza kuchukua na-
fasi ya Dembele pale Barcelona baada ya 
yeye kuondoka.

#3 Joao Felix (Manchester United)
Mchezaji ambaye ameonyesha hadha-

rani nia yake ya kujiunga na Barcelona ni 
Joao Felix.

Ni mshambuliaji bora ambaye mtaza-
mo na uamuzi wake katika shambulio ni 
wa kushangaza. Vile vile, uwezo wake wa 
kumaliza ni wa ajabu. Wakati msimu wa 
2022-23 ulikuwa mgumu kwa chipukizi 
huyo, alifunga mabao manne katika 
mechi 20 kwenye kipindi chake cha 
mkopo akiwa Chelsea.

Hata hivyo, baada ya kusajili michango 
52 ya mabao kwa Atletico Madrid, Diego 
Simeone, anaweza kusita kumuuza ikiwa 
pendekezo hilo si la mdomoni pekee. Hii 
inaweza kusimama kama kizuizi kikub-
wa katika mpango huu.

#2 Kingsley Coman (Bayern Mu-
nich)

Kumbadilisha Mfaransa na kuchukua 
mshirika mwenzake huenda lisiwe wazo 

baya, Coman ni mmoja wa walengwa 
kwenye orodha ya Barcelona. Nyota 
huyo anajulikana sana kwa umahiri 
wake na ubunifu katika kushambulia.

Coman amefunga mabao 58 na kusajili 
mabao 63 katika mechi 267 alizoichezea 
Bayern Munich.

Hatimaye, baada ya kucheza pamoja 
hapo awali na Robert Lewandowski, 
wawili hao wanaweza kufanya kazi tena 
pamoja kwa ufanisi kule Camp Nou.

#1 Bernardo Silva (Manchester 
City)

Unapozungumzia washambuliaji 
hodari na wenye tija, mmoja wa wa-
husika wanaokuja akilini ni Bernardo 
Silva. Fowadi huyo wa Ureno ana nguvu 
na uwezo wake wa kushambulia ni wa 
kustaajabisha.

Kinachomfanya aonekane bora zaidi 
ni uelekevu wake pamoja na hekima 
yake katika theluthi ya mwisho ya 
uwanja. Ingawa hakuna shaka kusajiliwa 
kwake kutaboresha safu ya ushambu-
liaji ya Barcelona, Manchester City wa-
naweza kulazimika kutaka fedha nyingi 
ikiwa watamruhusu mchezaji huyo wa 
kimataifa wa Ureno kuondoka katika 
klabu hiyo.

Kwa mujibu wa Barca Times, Silva 
amekuwa akihusishwa na Barcelona, na 

kuna tetesi anatamani kujiunga na timu 
hiyo ya Hispania. 

Silva amefunga mabao 55 na kutoa 
asisti 59 katika michezo 306 aliyoichezea 
Manchester City. Itakuwa ya kuvutia 
kuona kama atajiunga na wababe hao wa 
Katalunya msimu huu wa joto.

DEMBELE

VIUNGO WAKABAJI WA5 BORA ZAIDI DUNIANI KWA HIVI SASA  UK. 12-13

WACHEZAJI 3 
WANAOWEZA 

KUZIBA PENGO 
LA DEMBELE
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Extra Time

“Nina furaha sasa kuwa sehemu ya 
wachezaji wa Bayern Munich. Bay-
ern ni moja ya klabu kubwa duniani 
na kila siku nimekuwa nikisema 
ninahitaji kuendelea kushindana 
na kuthibitisha ubora wangu katika 
muda wote ninayocheza,” Harry 
Kane, ambaye atavaa jezi namba 
tisa alisema hayo baada ya kusaini 
mkataba mpya na Bayern utaka-
omweka klabuni hapo hadi mwaka 
2027.

“Sidhani kama tutakuwa bora 
kama msimu uliopita. Ni lazima ki-
dogo. Tutajaribu kuizuia iwezeka-
navyo. Halafu, katika miezi minne, 
tutajaribu kufanya kile ambacho 
tumefanya kila msimu,” Kocha wa 
Manchester City, Pep Guardiola, 
alisema kuelekea msimu mpya wa 
Ligi Kuu England ulioanza Ijumaa 
iliyopita.

“Udhamini huu utanufaisha ligi yetu 
ya Championship, Ligi ya vijana 
ya U-20 ambayo zamani ilikuwa 
inaitwa Uhai, sasa itapewa jina 
jipya kutoka kwa mdhamini wetu 
kwa sababu ana bidhaa nyingi na 
hatutaweza kutumia tena neno 
NBC, watatupa jina jingine na rasmi 
litakuwa linatumika hillo kwe-
nye ligi hizi,” Wallace Karia, Rais 
wa Shirikisho la Soka Tanzania 
akizungumza wakati wa kusaini 
mkataba mpya wa benchi hilo.

Nukuu“

LONDON, England 

V
IUNGO wakabaji au walinzi mara 
nyingi ndio mashujaa wasiojulika-
na wa timu yoyote ya soka yenye 
mafanikio. Wanachukua jukumu 

muhimu katika mchezo mzuri wa mpira wa 
miguu, kulinda na kuanzisha mashambulizi 
kutoka kwenye nafasi za kina.
Viungo wa ulinzi wanajiweka

 mbele kidogo ya safu ya
 ulinzi na jukumu lao kuu ni

 kuzuia au kuvunja masham-
bulizi ya wapinzani. Kukaba
 kwa nguvu, akili ya mchezo

 na ufahamu wa nafasi na
 sifa zinazohitajika.

Zaidi ya hayo, viungo wa ulinzi mara 
nyingi hufanya kama vifaa vya kuzindua 
mashambulizi. Zaidi ya kuvunja mchezo, 
viungo wa ulinzi husaidia kubadilisha kasi 
kwa upande wa timu yao kwa kusambaza 
mpira kwa usahihi kwa wenzao wa juu zaidi.

Viungo wa ulinzi au wakabaki wa kati hua-
muru presha ya mchezo, kudhibiti vita vya 
kati na kujaribu kupata faida kwa upande 
wao katikati ya uwanja.

Hapa tunawatazama viungo wakabaji 
bora zaidi katika soka la dunia ya hivi sasa.

#5 AURELIEN TCHOUAMENI (REAL 
MADRID)

Aurelien Tchouameni alihamia Real Ma-
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VIUNGO WAKABAJI 
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ZAIDI DUNIANI 
KWA HIVI SASA

upande wa timu yake. Sasa kwa kuwa Rice 
amejiunga na Arsenal, ni wakati wa kupele-
ka mchezo wake kwenye kiwango cha juu na 
kuongeza uwezo wake.

#3 CASEMIRO (MANCHESTER 
UNITED)

Mshindi mara tano wa taji la Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya, Casemiro alihamia Manches-
ter United ili kutoa nafasi kwa wachezaji 
wachanga kwenye kikosi cha Real Madrid. 
Hata hivyo, hiyo haimaanishi ubora wake 
ulikuwa umeshuka au miaka yake bora ili-
kuwa nyuma yake.

Mbrazil huyo alikuwa sehemu muhimu ya 
kikosi cha kwanza cha Manchester United 
katika kipindi cha kampeni yake ya kwanza 
nchini England. Aliongeza chuma kwenye 
safu ya kiungo ya United na huku yeye ak-
ilinda safu ya ulinzi.

Sio tu Casemiro amekuwa mzuri katika 
kuvunja mchezo na kuonyesha ujuzi wake 
kama mharibifu wa safu ya kati, lakini pia 
amekuwa bora kwenye kufunga. Alifunga 
mabao saba na kutoa pasi saba za mabao 
kwa Mashetani Wekundu hao kwenye mechi 
53 katika mashindano yote msimu uliopita.

#2 JOSHUA KIMMICH (BAYERN 
MUNICH)

Joshua Kimmich ndiye moyo wa Bayern 
Munich. Mpiganaji mshindani na shupavu 

wa kiungo, Kimmich ni mmoja wa viungo 
bora wa kizazi chake. Mchezaji huyo wa 
kimataifa wa Ujerumani pia ni mmoja wa 
wachezaji wa kati wenye vipaji vya hali ya 
juu kwenye sayari hii hivi sasa.

Kwa sababu ya uwezo wake bora wa ku-
soma mchezo na ustadi wa ulinzi aliopata 
wakati wa siku zake za mwanzo kama beki 
wa kulia, Kimmich ni ukuta wa ulinzi kabisa 
peke yake. Zaidi ya hayo, ustadi wake wa 
uchezaji ni wa kiwango cha kimataifa.

#1 RODRI (MANCHESTER CITY)
Rodri amekuwa mzuri kabisa kwa Man-

chester City kwenye safu ya kiungo. Ameto-
ka msimu mmoja uliojaa mataji kwa klabu 
na nchi na amejidhihirisha ni kiungo mka-
baji bora zaidi duniani.

Rodri ni mtu asiyechoka katika safu ya ki-
ungo, anaweza kufanya kazi ya watu wawili 
katikati ya uwanja. Ukabaji wake ni mzuri na 
uwezo wake wa kukaba pasi ni wa kiwango 
cha juu pia. Rodri alifunga bao la ushindi 
kwa Man City katika fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya dhidi ya Inter Milan msimu 
uliopita.

Alishinda taji la Ligi Kuu England, Ligi ya 
Mabingwa Ulaya na Kombe la FA akiwa na 
City msimu uliopita. Pia alishinda taji la Ligi 
ya Mataifa ya Uefa akiwa na Hispania msimu 
huu wa joto.

drid kutoka AS Monaco msimu wa joto wa 
mwaka 2022. Los Blancos hao walikuwa 
wakimfuatilia kwa muda mrefu na ulikuwa 
ni wakati wa kuanza mchakato wa kurekebi-
sha muundo wao.

Tchouameni ni mkabaji mgumu na mhar-
ibifu wa safu ya kati. Mchezaji huyo wa 
zamani wa AS Monaco pia ni mkali na mso-
maji mzuri wa mchezo huo. Tchouameni ni 
hodari wa kuingilia kati na kuwa tishio ka-
bisa katikati ya uwanja kwa upande wa timu 
pinzani. Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 23 pia amethibitika ni nadhifu katika 
kumiliki mpira.

Atahitaji kufanya makubwa zaidi ili 
kuthibitisha thamani yake ya euro milioni 
80 alizonunuliwa. Ishara za mapema zime-
kuwa nzuri. Mfaransa huyo alifanya kazi 
nzuri kwenye safu ya kiungo ya Real Madrid 
msimu uliopita licha ya kupewa kazi kubwa 
ya kuchukua jukumu la Casemiro aliyeon-
doka.

#4 DECLAN RICE (ARSENAL)
Ukweli wachezaji kama Aurelien Tchoua-

meni na Declan Rice walisajiliwa kwa ada 
kubwa za uhamisho ni uthibitisho tosha wa 
jinsi viungo wa ulinzi wamekuwa muhimu 
katika mchezo wa kisasa. Rice alijiunga na 
Arsenal kutoka West Ham msimu huu kwa 
kitita cha euro milioni 116.

Raia huyo wa Uingereza ana uwezo mkub-
wa wa kusoma mchezo, sio tu ni bora katika 
kuvunja mashambulizi lakini katika kuende-
leza mpira na hata kutengeneza nafasi kwa 

CASEMIRO



Mshambuliaji wa Paris Saint-
Germain,  Kylian Mbappe, huenda 
akaondolewa moja kwa moja 
katika kikosi cha kwanza cha timu 
hiyo endapo ataendelea na msi-
mamo wake wa kukataa kuongeza 
mkataba mpya na vigogo hao wa 
Ligi Kuu Ufaransa. Mbappe ana-
taka aondoke klabuni hapo kama 
mchezaji huru.JE

, W
A

JU
A

?

MECHI 10 KALI KUTAZAMWAMECHI 10 KALI KUTAZAMWA
LIGI KUU BARA 2023/2014LIGI KUU BARA 2023/2014
Uwanja wa Sokoine, Mbeya.

Simba imekuwa ikipata shida sana in-
apocheza dhidi ya Prisons kwenye uwanja 
huo na mara kadhaa hupoteza au sare am-
bazo humweka kwenye hali ngumu katika 
msimamo wa ligi. Pamoja na msimu uli-
opita Simba ilipata ushindi wa bao 1-0 liki-
fungwa na Jonas Mkude ambaye kwa sasa 
hayupo kwenye kikosi hicho, bado mechi 
hii inatarajiwa kuwa ngumu.

SINGIDA FG vs Simba- (TBA Liti, 
Singida)

Bado mechi hii haijapangiwa tarehe ras-
mi, lakini ni moja kati ya pambano linalo-
subiriwa kwa hamu na mashabiki wengi 
wa soka nchini.

Singida Fountain Gate ‘kutoa macho’ 
zaidi inapocheza na Simba kama ilivyo-
fanya kwenye Ngao ya Jamii na timu hizo 
kwenda hadi mikwaju ya penalti.

Itachezwa kwenye Uwanja wa CCM, Liti 
Singida ambako msimu uliopita timu hizo 
zilitoka sare ya bao 1-1, hivyo inatabiriwa 
haitokuwa mechi ya kitoto.

YANGA vs AZAM (Oktoba 25, 
2023- Mkapa)

Siku hiyo kutakuwa patashika nguo 
kuchanika kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, Yanga itakapopambana na Azam 
FC. 

Kwa sasa inaonekana Azam kuwa mteja 
wa Yanga kwani imekuwa ikipoteza katika 
michuano mbalimbali, ikiwamo Ligi Kuu.

Kwa sasa ushindi mkubwa wa Azam kwa 
Yanga ni sare na tayari imeshafungwa kwe-
nye Ngao ya Jamii, hivyo mashabiki wata-
taka kuona kama uteja utaendelea au la.

SIMBA vs YANGA- (TBA-Mkapa)
Awali ikipangwa kucheza Novemba 5, 

2023 lakini Bodi ya Ligi ikapata barua ku-
toka Shirikisho la Soka Afrika (CAF), kuion-
doa Simba kwenye ratiba kuanzia Oktoba 
20 hadi Novemba 21, mwaka huu kutoka-
na itakuwa kwenye michuano ya African 
Football League.

Hata hivyo hii ni mechi inayosubiriwa 
kwa hamu zaidi kwani ndiyo ‘dabi’ kubwa 
na namba moja nchini Tanzania na ina-
beba hisia za mashabiki wa soka ndani na 
nje ya nchi.

SIMBA vs AZAM (Novemba 28, 
2023 Mkapa)

Ni mechi ambayo mashabiki wanataka 
kuona kama Simba inaweza kujikwamua 
kwenye uteja kutoka kwa Azam FC.

Kwa misimu ya hivi karibuni Simba im-
ekuwa haipindui kwa Azam, ikipoteza kila 
inapokutana nayo katika michuano mbal-
imbali, Ligi Kuu mpaka Kombe la FA.

Kwa usajili wa Simba uliofanyika msimu 
huu, wengi watataka kuona kama watazika 
uteja huo au wataendelea kuwa vibonde 
kwa Wanalambalamba.

IHEFU vs PRISONS (Desemba 4, 
2023 Highland Estates)

Hii itakuwa ni ‘dabi’ ya Mbeya msimu 
huu, baada ya Mbeya City kushuka daraja.

Ihefu na Prisons zote ni timu za Mbeya, 
hivyo mashabiki wa soka, hasa wa jiji hilo 
watakuwa na hamu ya kuitazama ‘dabi’ 
yao itakayochezwa kwenye Uwanja wa 
Highland Estates, Mbarali.

DODOMA JIJI vs SINGIDA FG (TBA 
Jamhuri)

Mechi hii haijapangiwa tarehe kwa saba-

bu Singida Fountain Gate itakuwa na maju-
kumu ya kimataifa, ikicheza michuano ya 
Kombe la Shirikisho Afrika.

Mashabiki wa soka, hususan wa Singida 
na Dodoma wanaisubiri kwa hamu mechi 
hii ambayo ni ‘dabi’ ya kanda ya kati na 
kuwa moja ya pambano litakalotazamwa 
sana.

JKT TANZANIA vs MASHUJAA (Ok-
toba 20, 2023 Black Rhino)

Oktoba 20 kutakuwa na mechi ambayo 
itazikutanisha timu ambazo za majeshi zi-
lizopanda daraja msimu huu.

JKT Tanzania inayomilikiwa na Jeshi la 
Kujenga Taifa ( JKT), itapambana na wen-
zao kutoka Jeshi la Wananchi ( JWTZ), 
Mashujaa FC katika mechi kali ya kutazam-
wa ‘dabi’ ya majeshi itakayochezwa Kara-
tu, jijini Arusha.

MASHUJAA vs TABORA UNITED 
(Desemba 3, 2023 -Lake Tanganyi-
ka)

Desemba 3, mwaka huu kutakuwa na 
mechi ambayo itazikutanisha timu zilizo-
panda daraja msimu huu.

Tabora United na Mashujaa zote 
zimepanda daraja msimu huu na itakuwa 
ni mechi yao ya kwanza kukutana zikiwa 
Ligi Kuu, ingawa zimeshawahi kucheza 
wakati zipo Ligi ya Championship.

IHEFU vs YANGA (Desemba 4, 
2023- Highland Estates)

Itakumbukwa msimu uliopita Yanga ili-
chafua rekodi yake ya kutofungwa mechi 
50 ilipopoteza dhidi ya Ihefu kwenye 
Uwanja wa Highland Estates, Mbarali.

Ilicheza mechi 49 mfululizo bila ku-
poteza lakini ilipokwenda huko ikakutana 
na kipigo cha mabao 2-1.

Msimu huu mashabiki wa soka wana-
taka kuona kama Ihefu inaweza kufanya 
tena kwa kuifunga Yanga kama ilivyoifun-
ga Novemba 29, mwaka jana.

Mabingwa watetezi Ligi Kuu Bara, Yanga’. MPIGAPICHA WETUNa Adam Fungamwango

M
SIMU mpya wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara unatarajiwa kuan-
za rasmi kesho kwa mechi 
tatu, Ihefu ikicheza dhidi ya 

Geita Gold kwenye Uwanja wa Highland 
Estates, Mbeya wakati Namungo itawa-
karibisha JKT Tanzania kwenye Uwanja 
wa Majaliwa, mkoani Lindi na Coastal 
Union itakuwa mgeni wa Dodoma Jiji, 
Uwanja wa Jamhuri jijini Dodoma.

Ligi hiyo itaendelea
 tena keshokutwa kwa

 Mashujaa FC ikiivaa
 Kagera Sugar kwe-

nye Uwanja wa Lake
 Tanganyika, Kigoma 

huku Azam Complex, Dar 
es Salaam wenyeji Azam

 watawakaribisha Tabora
 United.

Simba itacheza mechi yake Agosti 
17, mwaka huu dhidi ya Mtibwa Sugar 
na  mabingwa watetezi, Yanga wataan-
za kampeni za kutetea taji Agosti 23, 
mwaka huu kwa kucheza dhidi ya KMC, 
Azam Complex. 

Ukiachana na mechi hizo za raundi 
ya kwanza kuna mechi kati ambazo 
mashabiki wa soka nchini watakuwa na 
hamu nazo kutokana na ushindani na 
mvuto kwa sababu mbalimbali.

Mwandishi wa makala haya ame-
kusanya mechi 10 ambazo zitavutia 
mashabiki wengi kwenda uwanjani au 
kuzitazama kupitia luninga.

PRISONS vs SIMBA (Oktoba 3, 
2023- Sokoine Mbeya)

Mara nyingi mechi kati ya timu hizi 
mbili huwa ni ngumu, hasa zinapocheza 
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Wafanyakazi wengi ofisini wanakabiliwa uzito mkubwa
Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

T
AKWIMU za Wakala wa 
Usalama na Afya Ma-
hali pa Kazi (OSHA) kwa 
mwaka 2022/23, zinaone-

sha wafanyakazi 316,000 wali-
opimwa afya kati yao asilimia 40 
wanakabiliwa na uzito uliozidi.

Mtendaji Mkuu wa OSHA, 
Khadija Mwenda, aliyasema hayo 
mwishoni mwa wiki kwenye bo-
nanza la Shirikisho la Michezo 
la Wizara na Idara za Serikali 
(SHIMIWI) ambalo mgeni rasmi 
alikuwa Katibu Mkuu, Ofisi ya 
Rais, Ikulu, Majura Mahendeka 
kwa niaba ya Katibu Mkuu Kion-
gozi, Balozi Dk. Moses Kusiluka.

Alisema takwimu zilizoku-
sanywa na OSHA katika 
maeneo mbalimbali ya kazi 
nchini kwa mwaka huo, wafan-
yakazi 316,000 walipimwa afya 
na madaktari wa OSHA ambapo 
kati yao, wafanyakazi 126,400 
sawa na asilimia 40 walikuwa na 

uzito uliozidi wastani na 15,800 
sawa na asilimia tano walikuwa 
na shinikizo la juu la damu.

“Takwimu hizi ni kiashiria 
kuwa wafanyakazi wengi wapo 
katika hatari ya kupata ma-
gonjwa yasiyoambukiza ambayo 
madhara yake hayaishii tu kwa 
mfanyakazi mwathirika bali 
hupelekea hasara kwa familia 
na taifa zima kwa ujumla kwa 
kupoteza nguvukazi,” alisema 
Khadija. Alitoa rai kwa waajiri na 
wafanyakazi kuendelea kuzinga-
tia ushauri ambao umekuwa uki-
tolewa na wataalamu wa OSHA 
baada ya kufanya ukaguzi na 
kuchunguza afya za wafanyakazi 
kwenye maeneo ya kazi ikiwamo 
kuanzisha programu za michezo 
mahali pa kazi.

Alisema OSHA imedhamini 
bonanza hilo ikiwa sehemu ya 
kampeni ya OSHA ya kuhama-
sisha uwapo wa programu za 
michezo kwenye maeneo ya 
kazi zinazolenga kushughulikia 
vihatarishi vya kisaikolojia kina-

choyakumba maeneo mengi ya 
kazi duniani kote.

Akifungua bonanza hilo, Ka-
tibu Mkuu Mahendeka, alitoa 
wito kwa watumishi wa umma 
kubadili mtindo wa maisha 
kwa kujihusisha na michezo ili 
kulinda afya zao na hivyo kutoa 
mchango wao kikamilifu katika 
kuwahudumia wananchi. 

Alisema: “Watumishi wa 
umma tutambue kwamba sisi 
ndio chachu ya maendeleo ya 
taifa kwakuwa ndio tunahusika 
na kupanga mipango yote ya 
maendeleo ya nchi pamoja na 
utekelezaji wake. 

“Ili kutekeleza haya yote, wa-
tumishi wa umma hatuna budi 
kuwa na afya njema na akili 
timamu na mambo haya yana-
patikana kupitia kuwa na mtindo 
bora wa maisha na mtindo bora 
wa maisha ni ule unaozingatia 
ulaji unaofaa, kufanya mazoezi 
na kuepuka matumizi ya vyakula 
na vinywaji vinavyoweza kuathi-
ri afya.”

Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

Watumishi afya wapewa jukumu kupunguza kero
Na Elisante John, SINGIDA

SERIKALI imewataka viongozi 
na watumishi wa sekta ya afya 
nchini kuwajibika kwenye ma-
jukumu yao ili kupunguza kero 
zinazojitokeza katika utoaji wa 
huduma.

Mkurugenzi wa Afya, Ustawi 
wa Jamii na Lishe, Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa, Dk. Ntuli Kapologwe, al-
itoa kauli hiyo mjini hapa kwe-
nye kikao cha majumuisho cha 

masuala ya kwa halmashauri 
saba za mkoa huo.

Alisema ni muhimu kuwapo 
na uwajibikaji ili kubaini mapun-
gufu, kuboresha kwa kuweka 
mazingira bora ya upatikanaji 
kwa huduma ya afya kwa jamii.
Mkurugenzi huyo alisema Rais 
Samia Suluhu Hassan, amefan-
ya kazi kubwa katika kuwajali 
wananchi wake, kwa kuwajen-
gea vituo vya afya, zahanati na 
hospitali na kuhakikisha kuna 
kuwapo na dawa, vifaa tiba na 

watumishi.
Kutokana na hali hiyo, Dk. 

Kapologwe aliwaasa watumishi 
kufanya kazi kwa weledi na ush-
irikiano, ili kufanikisha kusudio 
la serikali.

Naye Mkurugenzi wa Manis-
paa ya Singida, Jeshi Lupembe, 
aliahidi kusimamia kwa dhati 
nidhamu na uwajibikaji kwa wa-
tumishi wa halmashauri hiyo, ili 
kuhakikisha huduma za afya zi-
napatikana na kwa kiwango kili-
chokusudiwa.

SIDO yawakumbusha wajasiriamali 
kuchangamkia mikopo
Na Augusta Njoji, DODOMA

SHIRIKA la Kuhudumia Vi-
wanda Vidogo (SIDO), limewa-
taka wajasiriamali wadogo na 
wa kati kuchangamkia fursa ya 
mikopo ikiwamo inayotolewa na 
Mfuko wa Taifa wa Kuendeleza 
Wajasiriamali (NEDF).

Mkurugenzi   Mkuu wa shirika 
hilo, Prof. Sylvester Mpanduji, 
aliyasema hayo jana alipokuwa 
akizungumza na waandishi 
wa habari jijini hapa kuhusu 
utekelezaji    wa majukumu 
yao na mwelekeo wa mwaka 
2023/24.

Alisema mfuko wa NEDF una-
toa mikopo kwa kiwango cha juu 
cha Sh. milioni tano kwa riba ya 
asilimia tisa kwa  miradi ya uzal-
ishaji.

“Pia tumekuwa tukiwaungani-
sha katika Benki ya CRDB kupi-
tia Wadhamani wa Mikopo wa 
Serikali (CGS). Jumla ya mikopo 
5,006 yenye thamani ya Sh. bil-
ioni 12.075 ilitolewa,” alisema.

Alifafanua kuwa asilimia 45.3 

ya mikopo ilitolewa kwa wa-
nawake na asilimia 35 ilitolewa 
kwa miradi ya vijijini huku ureje-
shaji ni asilimia 91.

“Vile vile shirika limeungani-
sha wajasiriamali na Benki ya 
CRDB kupata mikopo ya kiwan-
go cha hadi Sh. milioni 50, jumla 
ya mikopo 19 yenye thamani 
ya Sh. milioni 452 imetolewa,” 
alisema.

    Kadhalika, alisema kupitia 
karakana saba za SIDO mashine 
na vipuri 3,452 vilitengenezwa 
na kuuzwa kwa wajasiriamali.

Alisema katika awamu ya sita 
ya serikali shirika limewezesha 
kuanzishwa viwanda 678 vyenye 
ajira 2,686 mikoa yote na vina-
jishughulisha na uchakataji wa 
mazao ya kilimo, mifugo, misitu, 
uchomeleaji, useremala, ufumaji 
au useketaji.

Alibainisha shirika limejipan-
ga kupanua wigo wa huduma 
kwa kufikia wananchi wengi 
kwenye ngazí za wilaya na ku-
toa huduma kupitia mafunzo 
mtandao.

Baadhi ya wajumbe wa Bodi ya Maji na wa Bodi ya Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mkoa 
wa Dodoma (DUWASA) walipotembelea chanzo cha maji Mzakwe jijini Dodoma jana kuangalia uzal-
ishaji wa huduma hiyo. PICH:  IBRAHIM JOSEPH

Mgogoro CWT, Baraza la 
Madiwani wachukua sura mpya
Na Paul Mabeja, DODOMA

SAKATA la wanachama wa 
Chama cha Walimu Tanzania 
(CWT) dhidi ya Baraza la Madi-
wani la Halmashauri ya Wilaya 
ya Karatu la kupokea na kuridhia 
kwa asilimia 100 ombi baadhi 
ya walimu kusitisha malipo ya 
makato ya ada za chama hicho 
katika mishahara yao lime-
chukua sura mpya.

Rais wa Shirikisho la la Vyama 
vya Wafanyakazi Tanzania (TUC-
TA), Tumaini Nyamhokya, jana 
alitoa tamko dhidi ya kitendo 
hicho   alichokiita kuwa ni uki-
ukwaji wa sheria uliofanywa na 
kikao    cha baraza hilo la madi-
wani.

“Leo tarehe 12 Agosti  ( juzi), 
2023 TUCTA tumepokea taarifa 
kupitia wanachama wa CWT 
Halmashauri ya Wilaya ya Kara-
tu wakionyesha kushangazwa 
na tukio la baraza la madiwani 
kupokea na kuridhia kwa asil-
imia 100 ombi la baadhi ya wal-
imu kusitisha malipo ya makato 
ya ada za chama cha walimu toka 
katika mishahara yao na badala 
yake malipo hayo yalipwe chama 
walichokitambulisha kwa jina la 
Chama cha Kutetea na Kulinda 
Haki za Walimu Tanzania,” alise-
ma.

Alisema kitendo hicho cha 
baraza la madiwani siyo tu kime-
kiuka Sheria ya Ajira na Mahusi-
ano Kazini Sura ya 366 Marejeo 
ya Mwaka 2019, pia kimekinzana 

na utamaduni wa kiungwana na 
utawala bora wa mamlaka mbal-
imbali nchini kutoingilia taratibu 
na kanuni halali za mamlaka ny-
ingine.

“TUCTA tunasema kitendo hiki 
kinastahili kukemewa kwa nguvu 
zote kwani sio jambo la kiugwa-
na,” alisema.

Alisema TUCTA kwa kauli 
moja wanapinga azimio la Baraza 
la Madiwani la Halmashauri ya 
Wilaya ya Karatu ya kukubali 
kwa kauli moja na kutekeleza 
maombi batili ya kusitishwa kwa 
malipo ya ada za uanachama wa 
baadhi ya walimu kwa Chama 
cha Walimu Tanzania (CWT).

“Kupitia tamko hili TUCTA, 
tunaiomba serikali isifumbie ma-
cho jambo hili, wizara zenye dha-
mana ya serikali za mitaa pamoja 
na Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, 
Vijana, Ajira na Wenye ulemavu 
walikemee jambo hili na kuele-
keza baraza la madiwani pamoja 
na Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Karatu kusitisha mara moja 
azimio hilo na kuelekeza sheria 
izingatiwe katika masuala yote 
yanayohusu haki za wanachama 
na vyama vya wafanyakazi nchi-
ni,” alisisitiza.

 Hata hivyo, alisema kwa mu-
jibu wa taarifa walizozipokea 
ambazo zimesambaa katika 
mitandao ya kijami kupitia video 
fupi inayoeleza tukio la kikao cha 
baraza la madiwani, Mwenyekiti 
wa Halmashauri, John Mahu 
alipokea na kuridhia kwa kauli 
moja maombi hayo.
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Serikali yaipiga ‘stop’ MUST kuongeza kozi kiholela

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI imeongeza Sh. bilioni 14.5 
kwenye ujenzi wa mradi wa maji wa 
chanzo cha Mto Kiwira ili ukamilike 
mapema na wananchi wa maeneo 
mbalimbali ya Jiji la Mbeya waanze 
kunufaika.

Mkataba wa ujenzi wa mradi huo 
ulisainiwa Februari mwaka huu am-
bapo mkandarasi alilipwa Sh. bilioni 
119 kama malipo ya awali.

Mkuregenzi Mtendaji wa Mamlaka 
ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Mbeya (Mbeya-WSSA), CPA Gilbert 
Kayange, aliyasema hayo mwishoni 
mwa wiki alipokuwa anawasilisha 
taarifa ya utekelezaji wa miradi ya 
maji kwenye kikao cha Kamati ya Sia-
sa ya Mkoa wa Mbeya.

Alisema mkandarasi wa mradi huo 
alishaanza kazi na amefikia hatua 
nzuri na hivyo akauhakikishia uongo-
zi wa Mkoa wa Mbeya kwamba wata-
simamia kwa umakini ili kuhakikisha 
mradi huo unakamilika kwa muda.

“Mkandarasi alishapewa malipo ya 
awali lakini kwa sasa ameongezewa 
fedha ili kuongeza kasi zaidi, huu ni 
miongoni mwa miradi ya kimkakati 
ambayo sisi tunaisimamia,” alisema 
Kayange.

Alisema mradi huo ukikamilika 
utakuwa ndio suluhisho la tatizo la 
maji katika maeneo mbalimbali ya Jiji 
la Mbeya pamoja na maeneo ya wilaya 
zingine.

Mwenyekiti wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) Mkoa wa Mbeya, Dk. Ste-
phene Mwakajumilo, aliagiza viongozi 
wa Mbeya-WSSA kumsimamia vizuri 
mkandarasi huyo ili atekeleze mradi 
huo kwa viwango vinavyostahili.

Alisema serikali imetoa fedha nyin-
gi kwa ajili ya utekelezaji na hivyo usi-
mamizi unatakiwa kuwa wa kiwango 
kikubwa ili kusiwe na uhujumu. 

Bil.14.5/- 
zaongezwa 
kukamilisha 
mradi wa maji 

TANAPA yaanza utekelezaji agizo la Waziri Mkuu

Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

S
ERIKALI imeuagiza 
uongozi wa Chuo Ki-
kuu cha Sayansi na 
Teknolojia cha Mbeya 

(MUST) kuacha kuongeza kozi 
za fani zingine zisizohusiana 
na sayansi na teknolojia kwa 
maelezo kuwa wanaharibu 
lengo la uanzishwaji wake.

Waziri wa Elimu, Sayansi 
na Teknolojia, Prof. Adolph 
Mkenda, alitoa angalizo hilo 
alipofanya ziara ya kukagua 
ujenzi wa miundombinu 
mbalimbali chuoni hapo am-
bapo alisema chuo hicho kil-
ianzishwa kwa ajili ya kuzali-
sha wataalamu wa sayansi na 
teknolojia.

Vilevile alisema chuo hi-
cho kazi yake ni kufanya 
utafiti mbalimbali za kisayansi 
pamoja na kufundisha wa-
nafunzi masuala ya sayansi na 
teknolojia kwa ajili ya maen-
deleo ya taifa.

Alisema kitendo cha kuan-

zisha kozi zingine zikiwamo 
za uchumi kinaweza kikasa-
babisha lengo la kuanzishwa 
kwake likapotea hasa endapo 
atatokea kiongozi ambaye 
anapendelea fani zisizokuwa 
za sayansi.

“Tukijidanganya kwamba 
tumekuwa imara sana kwe-
nye sayansi na teknolojia, kilio 
kitatukuta muda sio mrefu, 
mimi sina uwezo wa kuingilia 
‘chapter’ lakini kauli yangu 
ni kwamba acheni hizo fani 
zingine mwekeze zaidi ku-
zalisha wanasayansi,” alisema 
Prof. Mkenda.

Alisema kwa Tanzania 
iliofikia inahitaji tafiti nyingi 
pamoja na kuzalisha wana-
sayansi wengi ili kufanikisha 
utekelezaji wa miradi mbalim-
bali na kuliletea taifa maende-
leo. Makamu Mkuu wa Chuo 
cha MUST, Prof. Aloyce Mvu-
ma, alisema chuo hicho kime-
kuwa kikishirikiana na wadau 
mbalimbali kufanya utafiti za 
kisayansi ambazo zinalenga 
kutatua matatizo mbalimbali 

ya wananchi. Alisema kwa 
mwaka uliopita walizalisha 
zaidi ya machapisho 120 am-
bayo yalikuwa yanahusu mas-
uala mbalimbali ya kimaende-
leo na yanayohusu matatizo 
mbalimbali.

Alisema kwa mwaka huu 
wanaendelea na utafiti 17 am-
bazo wamefikia katika hatua 
mbalimbali na kwamba wa-
nawashirikisha wadau mbal-
imbali wanaohusika kwenye 
shughuli husika.

Vilevile alisema wanafunzi 
wa chuo hicho pamoja na 
wafanyakazi wanashirikiana 
kutatua matatizo mbalimbali 
kwa kushirikiana na taasisi za 
serikali.

Alisema kwa sasa chuo hi-
cho kinashirikiana na Wakala 
wa Majisafi na Usafi wa Mazin-
gira Vijijini (RUWASA) kutatua 
kero ya matumizi ya maji kwa 
kuzalisha mita za malipo ya 
kabla (LUKU).

“Mita hizi ni za kisasa na 
ni za kidijitali ambazo zime-
buniwa na wanafunzi wa 

chuo chetu wakishirikiana 
na wataalamu wetu, mpaka 
sasa zimeshafungwa mita 38 
nchini kwa ajili ya majaribio,” 
alisema Prof. Mvuma.

Alisema ubunifu huo ume-
fanikiwa kutokana na ush-
irikiano walioupata kutoka 
RUWASA kwa maelezo kuwa 
fedha zinatolewa na wakala 
huo kwa ajili ya uzalishaji.

Kwa upande wake Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi, Prof. Car-
olyne Nombo, aliutaka uon-
gozi wa chuo hicho kuwekeza 
nguvu kubwa kuwashawishi 
wanafunzi wa kike kujiunga 
na fani za sayansi.

Alisema uwiano kati ya wa-
naume na wanawake wanao-
soma kwenye chuo hicho hau-
endani kutokana na idadi ya 
wanawake kuwa wachache.

Alisema chanzo cha uwiano 
huo ni wanawake kuogopa 
masomo ya sayansi wakiamini 
kwamba ni magumu hali am-
bayo inasababisha wasijiunge 
nayo.

Na Nebarty Msokwa, MBEYA

SHIRIKA la Usimamizi wa Hifa-
dhi za Taifa (TANAPA), limeanza 
kutekeleza agizo la Waziri Mkuu, 
Kassim Majaliwa, kutangaza vi-
vutio vya utalii vilivyopo ukanda 
wa Nyanda za Juu Kusini ili kuvu-
tia watalii wengi kutembelea.

Agosti 3, mwaka huu akiwa 
kwenye maonyesho ya kimataifa 
ya  wakulima (Nanenane), Wazi-
ri Mkuu Majaliwa alisema watalii 
wengi wanatembelea hifadhi 
zilizoko Ukanda wa Kaskazini 
pekee kutokana na kutokuwapo 
kwa usawa wa kutangaza.

Waziri Mkuu Majaliwa aliutaka 
uongozi wa TANAPA kutangaza 
vivutio vilivyopo ukanda huo wa 
Nyanda za Juu Kusini ili kupun-

guza msongamano wa watalii 
katika hifadhi ya kaskazini hasa 
Serengeti.

Akizungumza na waandishi 
wa habari mkoani Mbeya mwis-
honi mwa wiki, Mkurugenzi 
Mkuu wa TANAPA, Kamishna wa 
Uhifadhi, William Mwakilema, 
alisema kwa sasa wameanza ku-
wekeza nguvu kutangaza vivutio 
vya Nyanda za Juu Kusini.

Alisema hifadhi zilizoko ukan-
da huo ikiwamo Mikumi, Hifadhi 
ya Taifa ya Ruaha, Hifadhi ya 
Taifa ya Nyerere na Udizungwa 
ni miongoni mwa hifadhi zina-
zonufaika na mradi wa ubore-
shaji wa mazingira ya utalii.

Alisema serikali ilipokea 
mkopo kutoka Benki ya Dunia 
(WB) kwa ajili ya kuboresha mi-

undombinu ndani ya hifadhi 
hizo pamoja na kupanua shu-
ghuli za uhifadhi.

Alisema miundombinu in-
ayoboreshwa ndani ya hifadhi 
hizo ni barabara na viwanja vya 
ndege vilivyomo ndani ya hifa-
dhi ambayo ni muhimu kwa ajili 
ya kuvutia watalii.

“Tunaamini kwamba miun-
dombinu hii itasaidia kuvutia 
watalii wengi kuja kutembelea 
hifadhi hizi zilizoko ukanda huu, 
lakini pia tutaendelea kutangaza 
kupitia njia mbalimbali ili zifaha-
mike zaidi,” alisema Kamishna 
Mwakilema.

Aidha alisema uwepo wa 
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa 
wa Songwe (SIA) ambao 
umewekewa miundombinu in-

ayowezesha ndege za aina mbal-
imbali kutua ndani ya saa 24 ni 
kichocheo kingine cha utalii ka-
tika ukanda huo.

Alisema uwanja huo utasaidia 
watalii kufika kirahisi katika hifa-
dhi za     Kitulo, Ruaha na Katavi 
ambapo     watakuwa wanak-
wenda      kwenye maeneo hayo 
baada ya kutua kwenye uwanja 
huo.

Vilevile alisema vipo vivutio 
vingine ambavyo watalii waki-
fika kwenye uwanja huo wa-
naweza kuvifikia kikiwamo Ki-
mondo kilichoko katika Kijiji cha 
Ndolezi Wilaya ya Mbozi mkoani 
Songwe.

Pia alisema watatembelea 
misitu ya asili ya Mlima Rungwe, 
fukwe za Ziwa Nyasa zilizoko 

Kyela pamoja na Ziwa Ngozi lil-
ilopo wilayani Rungwe ambalo 
ni miongoni mwa maziwa ya 
kivolikano pamoja na kutembe-
lea maporomoko ya maji ya Kal-
ambo mkoani Rukwa.

Hata hivyo Mwakilema ali-
wataka Watanzania pia kutem-
belea vivutio vilivyopo kwenye 
maeneo yao ili kujifunza mambo 
mbalimbali yaliyomo.

Aliwataka pia kuzalisha bidhaa 
mbalimbali kwa ajili ya kuwauzia 
watalii ili wajipatie kipato cha 
kuendeshea maisha yao.

Mikoa ya Nyanda za Juu Kusini 
ina vivutio mbalimbali vya asili 
zikiwamo tamaduni, hifadhi za 
taifa, milima na fukwe ambazo 
watalii wanaweza kutembelea 
na kujifunza.

HABARI MBEYA

Mkuu wa Idara 
ya Kilimo wa 
Benki ya Azania, 
Augustino 
Matutu, akitoa 
maelezo kwa 
Rais Samia 
Suluhu Has-
san alipotem-
belea banda 
la benki hiyo 
katika kilele cha 
maonesho ya 
Nanenane jijini 
Mbeya wiki ili-
yopita. Katikati 
ni Mkurugenzi 
Mtendaji wa 
Benki ya Aza-
nia, Esther 
Mang’enya. PI-
CHA: MPIGAPI-
CHA WETU
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Na Mwandishi Wetu

MJUMBE wa Kamati Kuu 
ya Halmashauri Kuu ya CCM 
Taifa, Hemed Suleiman Ab-
dulla, amesema kuongezeka 
kwa ufaulu wa wanafunzi 
katika mitihani yao ya taifa 
ya kidato cha nne Mkoa wa 
Kusini Unguja kumetokana 
na juhudi zinazochukuliwa 
na viongozi wa mkoa huo.

Aliyasema hayo wakati 
akizungumza na wanachama 
wa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) Paje na Makunduchi 
katika mwendelezo wa ziara 
yake ya kukagua uhai wa 
chama mkoani humo.

Alisema kwa mwaka wa 
masomo 2022 Mkoa wa 
kusini Unguja umeongeza 
ufaulu kutokana na juhudi zi-
lizochukuliwa na Jumuiya ya 
Mwanamke Initiative Foun-
dation (MIF) kwa kushiriki-
ana na Jumuiya ya Umoja wa 
Vijana wa Chama Cha Mapin-
duzi (UVCCM).

Mjumbe huyo ambaye ni 
Makamu wa Pili wa Rais wa 
Zanzibar, alisema Serikali ya 
Zanzibar imefanya jitihada 
za kuanzisha masomo ya ki-
dato cha tano na sita katika 
Shule ya Hasnuu Makame 
ili kupunguza umbali mre-
fu kwa wanafunzi kufuata 
elimu hiyo katika mkoa huo.

Aidha, alimpongeza Rais 
Samia Suluhu Hassan kwa 
kuelekeza zaidi ya Sh. bilioni 
230 kwenye miradi mingi ya 
maendeleo ikiwemo ujenzi 
wa hospital za wilaya, mkoa 
na ujenzi wa shule za kisasa 
za ghorofa.

  Katibu wa Siasa na Uhu-
siano wa Kimataifa, Khadija 
Ali Salum, alisema wanacha-
ma wa CCM Mkoa wa Kusini 
Unguja wana kila sababu ya 
kumuunga mkono Rais Dk. 
Mwinyi na Rais Samia Su-
luhu Hassan kwa kuelekeza 
miradi mingi ya maendeleo 
mkoani humo.

Mjumbe wa Kamati ya Sia-
sa Mkoa wa Kusini Unguja, 
Rashid Hadid, alieleza kuwa 
serikali imeelekeza miradi 
mingi ya maendeleo Mkoa 
wa Kusini Unguja na tayari 
serikali imeahidi kujenga 
tangi kubwa la maji mkoani 
humo ambalo litamaliza 
changamoto ya upatikanaji 
wa huduma hiyo.

Mjumbe CCM 
ataja siri 
ufaulu 
wanafunzi 
kidato cha nne

Kusitishwa mradi wa ufugaji vipepeo waathiri vijiji 2
Na Rahma Suleiman, ali-
yekuwa MUHEZA

W
AFUGAJI wa vi-
pepeo kutoka Ki-
jiji cha Kwezitu na 
Msasa IBC Wilaya 

ya Muheza mkoani Tanga, 
wamesema kusitishwa kwa 
mradi wa ufugaji wa vipepeo 
kumewaathiri kiuchumi.

Wamesema mradi huo ni 
mkombozi katika kukuza kipato 
na shughuli zingine za maende-
leo vijijini humo.

Wakizungumza na waandishi 
wa Chama cha Waandishi wa 
Habari za Mazingira Tanzania 
( JETI), waliotembelea Hifadhi 
ya Msitu wa Asili wa Amani 
wilayani humo, chini ya ufadhili 
wa USAID Tuhifadhi Maliasili, 
walisema mradi huo unawa-
saidia kupata kipato na kusome-
sha watoto wao shule.

Jestina Gakara Ndeisaba, ni 
miongoni mwa wafugaji wa 
vipepeo wa Kijiji cha Kwezitu, 
alisema mradi huo umewatoa 
katika umaskini lakini hali sasa 
imekuwa ngumu baada ya mra-
di huo kusitishwa.

Alisema mradi huo ni mzuri 
na walikuwa na uhakika wa 
kupata kipato cha Sh. 300,000 
kwa mwezi na kuwa na uhakika 
wa kuwaendeleza watoto wao 
kielimu pamoja na mahitaji 

mingine muhimu. 
Mwanakijiji huyo alisema 

wakati wanafanya biashara 
hiyo, walikuwa wakiaminika 
kwa wafanyabiashara na wa-
likuwa na uwezo wa kukopa 
vyakula dukani na kuaminiwa 
kwa sababu walikuwa na uhaki-
ka wa kupata fedha katika kip-
indi kifupi. 

“Ulikuwa ni mradi mzuri sana 
mfano kama sasa sio msimu 
wa mavuno wa vyakula lakini 
tungekuwa na mradi wa vipep-
eo tungekuwa hatuna wasiwasi 
wa kupata fedha ya kujikimu 
kimaisha lakini sasa maisha ni 
magumu mno,” alisema.

Aloyce Kibiriti Mwenyekiti 
wa Kijiji cha Msasa IBC, alisema 
mradi wa vipepeo ni rafiki mzuri 
wa mazingira na uliwafanya wa-
nanchi kutougusa msitu kwa 
shughuli za kijamii kwasababu 
ya kupata fedha zinazotokana 
na biashara ya vipepeo.

“Mradi wa vipepeo umewez-
esha kuwa na ofisi hii mnay-
oiona ambayo ni ofisi ya Ofisa 
Mtendaji wa kijiji hiki, hii inato-
kana na ile asilimia saba inayo-
patikana katika mradi huo ka-
tika huduma za    maendeleo 
vijijini,” alisema mwenyekiti 
huyo ambaye alikuwa mfugaji 
wa vipepeo.

Aidha, alieleza mradi huo 
umesaidia maendeleo ya kijiji 

hasa kwa vijiji saba vilivyozun-
guka ushoroba wa Delema am-
bao umesaidia pia kipato cha 
mtu.

Alisema kusitishwa kwa mra-
di huo umeleta masikitiko kwa 
wananchi wa vijiji vilivyozun-
gukwa na ushoroba wa Delema 
kwa sababu kuna wanakijiji 
wamefanikiwa kujenga nyumba 
na kununua pikipiki za biasha-
ra.

Meneja Mradi wa Ufugaji wa 
Vipepeo, Amiri Said Sheghem-
be, alisema mradi huo ulikuwa 
chini ya kikundi cha kuhifadhi 
misitu na ni mradi wa kiuchumi 
na kijamii uliozishwa mwaka 
2004 na malengo makuu ni 
kuikwamua jamii kiuchumi in-
ayoishi kando ya misitu ya hi-
fadhi.

Alisema mradi huo ni wa 
kwanza kwa Tanzania na asilim-
ia 50 ya wanufaika ni wanawake 
na soko kubwa la vipepeo ni 
Bara la Ulaya na Amerika am-
bapo asilimia 65 ya mradi huo 
ukirudi kwa wafugaji wa vi-
pepeo, asilimia 28 ni ya mradi 
ili ujiendeshe na asilimia saba 
kwa maendeleo ya jamii na vi-
jiji husika huamua wenyewe itu-
mike katika mradi gani.

Akitaja miongoni mwa ma-
fanikio yaliopatikana kupitia 
mradi huo, alisema baadhi ya 
vijiji kama Kisiwani waliten-

geneza mradi mkubwa wa maji 
safi ya bomba, Kijiij cha Kwezitu 
na Msasa IBC walitumia kwa 
ujenzi wa madarasa ya shule 
na vijiji vingine walitumia kwa 
kutengeneza madaraja ambayo 
yanaunganisha wananchi kuto-
ka kitongoji kimoja na kingine.

Alisema mradi huo pia ulien-
eza elimu ya ufugaji huo hadi 
visiwani Zanzibar kwa ajili ya 
kulinda Msitu wa Hifadhi ya 
Taifa ya Jozani lakini pia ni ki-
vutio kizuri kwa watalii visiwani 
humo.

Alisema ufugaji huo 
unaendana na uhifadhi wa 
misitu ambapo Msitu wa Amani 
kuna misitu mikubwa ambayo 
ni chanzo cha maji na jamii ya 
Mkoa wa Tanga wanatumia maji 
yanayotoka katika msitu huo.

“Jamii inayozunguka misitu 
kama hawatopata shughuli 
mbadala za kipato zitakazosaid-
ia katika uhifadhi wataendelea 
kila siku kufanya uharibifu wa 
mazingira, ufugaji wa vipepeo 
unategemea uwepo wa misitu,” 
alisema.

 Aidha, alisema mradi huo uli-
kuwa na mauzo mazuri ambapo 
mauzo ya chini mwaka 2004 
yalikuwa Sh.milioni 20, lakini 
kadri miaka inavyoenda mradi 
ulifikia thamani ya Sh.milioni 
120 kwa mwaka hadi uliposit-
ishwa na serikali mwaka 2006.

HABARI ZANZIBAR

Mkurugenzi Mtendaji wa NCBA, Claver Serumaga (kulia), akim-
kabidhi zawadi ya heshima Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Fedha 
na Mipango, Zanzibar, Dk. Saada Mkuya (kushoto), katika hafla 
ya wateja iliyoandaliwa na Benki ya NCBA kutangaza azma yao 
ya kuendelea kuwekeza katika sekta ya utalii Zanzibar. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU

Vijana walioshindwa kufika 
chuo kikuu watengewa bajeti 
Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Zanzibar, imese-
ma itaendelea kutenga bajeti 
ya mikopo kuwasaidia vijana 
wanaokosa fursa ya kujiunga 
na elimu ya juu ili wafanikishe 
ndoto zao kwa ustawi wa maen-
deleo yao.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, aliyasema hayo 
kwenye maadhimisho ya Siku 
ya Vijana Kimataifa, viwanja vya 
Maisara Mkoa wa Mjini Maghar-
ibi Unguja.

Alisema serikali imejipanga 
kufanikisha lengo lake hilo licha 
ya ongezeko la kila mwaka la vi-
jana wanaopata sifa za kujiunga 
na elimu ya juu.

Alisema, serikali imechukua 
jitihada mbali mbali kuimari-
sha ustawi wa vijana kwa ku-
washirikisha kwenye sekta zote 
za maendeleo ikiwamo afya, 
elimu, kilimo, uvuvi, TEHAMA, 
ujasiriamali na michezo kwa ku-
wawezesha kujiajiri na kuajiri-
wa. Aidha, Dk. Mwinyi alieleza 
Serikali za SMZ na SMT zimewe-
ka utaratibu maalum wa ajira, 
chini ya Sheria ya Utumishi 
wa Umma Namba 2 ya Mwaka 
2008 ambayo imetoa asilimia 21 
ya ajira kwa vijana wa Zanzibar 
kwenye sekta za muungano. 

Alisema kwa mujibu wa taari-
fa ya mwelekeo wa kiuchumi ya 
mwaka 2022 kupitia miradi ya 
fedha za ahueni za UVIKO- 19, 
vijana 13,870 walifanikiwa kupa-
ta ajira za muda kupitia miradi 
iliyowekezwa na serikali kupitia 
sekta mbalimbali za maendeleo.

Hata hivyo, Rais Dk. Mwinyi 
aliahidi kuanzishwa kwa sera 
mpya ya maendeleo ya vijana 
itakayozingatia mahitaji ya 
wakati wa sasa na ujao.

Pia alitoa wito kwa taasisi zote 
za umma na binafsi, washirika 
wa maendeleo, mabaraza ya 
vijana na asasi za maendeleo 
ya vijana, kushiriki kikamilifu 
kwenye utekelezaji wa sera hiyo 
kwa vitendo ili kufikia lengo lil-
ilokusudiwa.

Akizungumza kwenye hafla 
hiyo, Waziri wa Habari, Vijana 
Utamaduni na Michezo, Tabia 
Maulid Mwita, aliiahidi serikali 
kuendeleza fursa kwa vijana, 
kuwasimamia, kuratibu na ku-
punguza changamoto zina-
zowakabili. 

Naye Mwenyekiti wa Baraza 
la Vijana, Yunus Juma Ali aliwa-
taka vijana kuendeleza heshima 
kwenye jamii, kuvumiliana na 
kuyasema mambo yenye uhaki-
ka kwa kufanyia utafiti na kujiri-
dhisha kabla ya kuzungumza.
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HABARI KITAIFA

Serikali kuchukua hatua kwa 
watakaojaribu kuiba mitihani LATRA yatoa 

kifungoni 
mabasi 9 ruti 
za usiku
Na Pilly Kigome

MAMLAKA ya Udhibiti Usafiri Ar-
dhrini (LATRA) imerudisha ratiba za 
ruti za saa tisa usiku kwa mabasi 
tisa ya kampuni ya Ally’s Star na 
Katarama Luxury.

Juni 19, mwaka huu LATRA wali-
fungia mabasi ya kampuni hizo 
ratiba zinazoanza safari zake majira 
hayo kutokana na ukiukwaji wa 
sheria.

Ilidaiwa kutokana na kifungu cha 
5(1)(b) na 6(b) cha sheria, Mamlaka 
ya Udhibiti Usafiri Ardhini, sura ya 
413 LATRA ina mamlaka na jukumu 
la kuuhisha na kufuta vibali na 
leseni za usafirishaji kwa kukuza 
usalama wa sekta zinazodhibitiwa 
kwa watumiaji wa huduma. 

Akiongea na vyombo vya habari, 
Kaimu Mkuu wa kitengo cha Uhusi-
ano, Salum Pazi, alisema wamekuwa 
wakifuatilia utoaji wa huduma wa 
mabasi hayo kwa ukaribu ikiwa na 
uzingatiaji ratiba zao za kuanza 
safari, utumiaji wa taarifa katika 
mfumo wa kufuatilia mwenendo wa 
magari, mwendokasi wa magari na 
matumizi ya kutufe cha uchambuzi 
wa dereva (I-Button).

LATRA pia imetoa onyo kali kwa 
kampuni saba za mabasi ya abiria 
kutokana na ukiukwaji wa sheria, 
kanuni na taratibu ikiwamo na 
mwendokasi uliopitiliza wakiwa 
safarini. Kampuni hizo ni New Force, 
Capricorn, Frosterley, Abood, Baraka 
Classic, Nyahunge Express na Kili-
manjaro.

LATRA iligongea msumari zaidi 
kwa kuwapa onyo ya mwisho kwa 
kampuni ya New force kutokana na 
historia ya kupata matukio mengi ya 
ajali.

“Agosti 7, mwaka huu moja ya 
basi lake lilisababisha ajali kuto-
kana na uzembe wa dereva, vitendo 
hivyo havivumiliki,” alisema Pazzy.

Alisema LATRA inataka kampuni 
zote za mabasi ya abiria kufuata 
sheria na taratibu ili waweze kutoa 
huduma bora na kuhakikisha us-
alama wa abiria na mali zao.

Mtendaji Mkuu wa Kampuni Ally’s 
Star, alishukuru kwa kurejesha 
ratiba hizo na kuahidi kujirekebisha 
kutokana na makosa ga awali.

Meneja wa kampuni Katarama 
Luxury, Elimboto Mtatuu, alikiri kuli-
kuwa na udhaifu katika uendeshaji 
wa kampuni hizo.

“Tunaishukuru LATRA kwa kurud-
ishiwa ruti hizo kwani tumejifunza 
kutokana na makosa,” alisema.

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya huduma za ulinzi 
na usalama ya Nguvu Moja jijini 
Dar es Salaam imetwaa tuzo ya 
ubora wa huduma za ulinzi, us-
alama na uokoaji kwa kampuni 
za kiwango cha kati katika utafiti 
wa kupata kampuni bora 100 za 
huduma ya ulinzi, usalama na 
uokoaj barani Afrika.

Utafiti huo uliofanywa na Kam-
puni ya Eastern Star Consulting 
Group Limited (ESCGL) ya jijini 

Dar es Salaam na kujumuisha 
zingine za ulinzi, usalama na 
uokoaji barani Afrika, umeonye-
sha Nguvu Moja kuongoza katika 
ubora wa huduma kwa kujali 
maslahi ya wateja kwa mujibu 
wa mikataba yao.

“Rekodi zinaonyesha katika 
kampuni za ulinzi ngazi ya kati 
kampuni ya Nguvu Moja im-
ewekeza vyema katika vitendea 
kazi, mafunzo na motisha kwa 
wafanyakazi wake. Hii imeifanya 
kampuni kuweza kutoa huduma 

kwa mujibu wa mikataba yake 
na wateja na kuwa na ubora wa 
hali ya juu,” alisema Deogratius 
Killawe, Mkurugenzi Mtendaji 
wa African Company of the Year 
Award.

Meneja Uratibu wa Kampuni 
hiyo, Camil Joseph, ambaye ni 
Mkuu wa Kanda ya Dar es Sa-
laam, alisema kampuni yake ina 
zaidi ya miaka 10 katika utoaji 
wa huduma za ulinzi na usalama 
hasa katika uchimbaji madini 
Kanda ya Ziwa, inastahili tuzo 

hiyo kwa kutekeleza majukumu 
yake kwa weledi mkubwa.

“...Tumekuwa tunatoa huduma 
za ulinzi, usalama na uokoaji kwa 
ufanisi mkubwa kwa kampuni 
za madini kama Tanzanite One 
huko Mirerani, Barrick Gold 
Mine Limited yenye ubia na Seri-
kali ya Tanzania,” alisema.

Kampuni ya Nguvu Moja Se-
curity Services licha ya kuhu-
dumia migodi pia huduma zake 
zinagusa nyumba za ibada na 
sasa inatoa huduma za ulinzi, 

usalama na uokoaji kwa Kanisa 
Katoliki St. Peters Oysterbay na 
Ubalozi wa Vatican jijini Dar es 
salaam.

Uongozi wa kampuni ya Nguvu 
Moja umetoa shukrani kwa Mku-
rugenzi Mtendaji na timu yake 
katika ‘African Company of the 
Year Award’ kwa mwaka 2022/23 
kwa kufanya utafiti ulioiibua 
kampuni hiyo na kuihamasisha 
kulenga kufanya vyema zaidi ka-
tika utendaji wa majukumu yake 
kwa wateja kwa miaka ijayo.

Nguvu Moja yatwaa tuzo ubora kimataifa barani Afrika

Mratibu na Mkuu wa Kanda ya Dar es Salaam wa Kampuni ya Ulinzi, Usalama na Uokoaji ya Nguvu Moja, Camil Al-
phonce (katikati) akiwa na maofisa ulinzi wa kampuni hiyo, Irine Henry (kushoto) na Eugine Alex, wakifurahia tuzo 
ya ushindi jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Joseph Mwendapole

SERIKALI imeahidi kuchukua 
hatua kali zaidi kwa mtu yey-
ote atakayejaribu kuiba miti-
hani ya darasa la saba inay-
otarajiwa kufanyika katikati 
ya mwezi ujao.

Ofisa Elimu Mkoa wa Dar es 
Salaam, Alhaji Abdul Maulid, 
alitoa onyo hilo wakati wa 
mahafali ya 19 ya Shule ya 
Msingi Tusiime ya Tabata, 
mwishoni mwa wiki.

Alisema mtu yeyote ata-
kayefanya udanganyifu kwe-
nye mitihani hiyo au kuiba 
hataachwa salama, hatua 
kadhaa zimeshachukuliwa 
kama mfano kwa waliojaribu 
kufanya udanganyifu kama 
huo.

“Awe mwanafunzi, awe 
mzazi, mwenye shule au 
mwalimu sisi hatutamwa-

cha salama kwa hiyo watu 
wafuate utaratibu waache 
ujanja ujanja wawaandae  
wanafunzi wafanye miti-
hani yao wenyewe,” alisema 
Maulid.

Alimsifu Mkurugenzi wa 
shule hiyo, Dk. Albert Kata-
gira kwa uwekezaji mkubwa 
alioufanya kwenye elimu, hali 
aliyosema inaisaidia serikali 
kwenye maendeleo ya sekta 
ya elimu.

Alisema matokeo mazuri 
ya kitaaluma ya shule hiyo 
yamekuwa kivutio kikubwa 
kwa wazazi wengi kupeleka 
watoto wao, lakini aliwa-
taka kulipa ada kwa wakati 
ili kumwezesha mwekezaji 
huyo kulipa walimu.

Vile vile, aliwataka wazazi 
kuchangia chakula shuleni 
ili kuwawezesha wanafunzi 
kusoma kwa utulivu na ha-

timaye kupata matokeo ma-
zuri kwenye mitihani yao ya 
kitaifa.

Alhaji Maulid aliipongeza 
Shule ya Tusiime kwa ku-
hakikisha wanafunzi wana-
pata chakula kwa wakati hali 
ambayo inasaidia maendeleo 
mazuri kitaaluma na kufanya 
vizuri kwenye matokeo ya 
mitihani ya ndani ya shule na 
ya kitaifa.

Alizitaka shule zote nchi-
ni kuajiri maofisa ushauri 
nasaha ili kuwapa ushauri 
wanafunzi wanaofanyiwa vi-
tendo vya ukatili wa kijinsia 
majumbani.

“Nawapongeza hapa 
Tusiime mnaye ofisa ushauri 
nasaha mmemwajiri na wen-
gine kote nchini waige mfano 
huu kwasababu watoto wa-
naotendewa vitendo vya uka-
tili ni wengi ingawa matukio 

hayo huwa hayaripotiwi,” 
alisema Maulid.

Alisema ameshangazwa 
na wanafunzi wa shule hiyo 
ya msingi wanavyomudu ku-
zungumza Kiingereza kama 
wako kwenye vyuo vikuu.

Aliwakumbusha wazazi 
kuwa karibu na kuzungumza 
na watoto wao kuhusu ma-
dhira wanayopata wakiwa 
nyumbani kwa kuwa uzoefu 
unaonyesha kuwa wazazi 
wengi hawana muda wa ku-
kaa na watoto.

Alisema kuna matukio 
mengi ya watoto kufanyiwa 
ukatili wa kijinsia tena na 
ndugu wa karibu na familia 
husika, lakini kwa kuwa 
wazazi hawana muda wa 
kukaa na watoto wao waka-
zungumza matukio hayo ya-
naendelea kutokea watoto 
hawasemi.
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WANANCHI KUPISHA HIFADHI

HABARI KITAIFA/ KIMATAIFA

Jumatatu Agosti 14, 2023

Fidia bil. 26/- yaibua shangwe Mbarali
Na Halfani Chusi

BAADA ya kuwapo mvutano wa 
muda mrefu kati ya askari wa 
Shirika la Hifadhi za Taifa (TAN-
APA) na wakazi wa Wilaya ya 
Mbarali, hususan wanaopakana 
na Mbuga ya Ruaha, serikali im-
eamua kuwalipa fidia, waondoke.

Uamuzi huo uliotangazwa na 
Rais Samia Suluhu Hassan Ago-
sti 8, mwaka huu wakati wa ku-
funga maonesho ya kimataifa ya 
wakulima, wafugaji na wavuvi, 
maarufu Nanenane jijini Mbeya, 
umepokewa kwa mikono miwili 
na wakazi wa Mbarali wanaopas-
wa kupisha shughuli za uhifadhi 
kutokana na vijiji vyao kuingilia 
mipaka ya Hifadhi ya Taifa Rua-
ha.

Katika hotuba yake siku hiyo, 
Rais Samia aliahidi serikali itatoa 
Sh. bilioni 26 kwa ajili ya fidia 
kwa wanakijiji hao ili kupisha 
eneo la hifadhi.

“Nimepokea maombi kadhaa 
ya Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 
Juma Homera. La kwanza, ali-
kuwa anaomba fidia kule Mbarali 
na mshauri wangu wa siasa na 
mambo ya jamii kwa sababu 
aliwahi kuwa Waziri wa Ardhi, 
akaniletea tathmini ya fidia inay-
otakiwa pale.

“Nikateta na Waziri wa Ardhi 
wa sasa (Dk. Angelina Mabula). 
Idadi ni hiyohiyo, Sh. bilioni 
26. Sasa mkuu wa mkoa, mimi 

ninakwenda kutafuta hizi bilioni 
na pengine mapema mwezi ujao 
(Septemba 2023) tunaweza tu-
kaanza kulipa hizi fidia.

“Kwahiyo, Waziri wa Ardhi (Dk. 
Mabula) na timu yako mjipange 
ili tuweze kwenda kufanya hiyo 
kazi pale. Kwahiyo, fidia Mbarali 
zinakwenda kulipwa. Nitak-
wenda kuingia kwenye vikapu 
nichange huko mpaka zipati-
kane,” Rais Samia aliahidi.

Ni hatua zilizochukuliwa na 
serikali ikiwa ni miezi miwili tan-
gu Nipashe ilipochapisha ripoti 
kuhusu madhila wanayotendwa 
wakazi wa Kijiji cha Mwanavala, 
wilayani Mbarali na askari wa 
TANAPA, yakijumuisha kuchuku-
liwa mifugo yao na kuteswa kwa 
vipigo na kuunguzwa kwa ma-
panga ambayo askari hao walid-
aiwa kuyapasha katika injini ya 
chopa.

Ni ukatili uliomlazimu aliyeku-
wa Mbunge wa Mbarali, Francis 
Mtega (marehemu) kutaka kauli 
ya serikali bungeni Mei 11 mwaka 
huu dhidi ya madai yake kuhusu 
wananchi wanaoteswa.

Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa aliunda timu ikiongozwa 
na Waziri wa Maliasili na Utalii, 
Mohamed Mchengerwa, kuchun-
guza na kurejesha taarifa kwa 
hatua zaidi, huku watetezi wa 
haki za binadamu wakishinikiza 
serikali kuchukua hatua kutatua 
mgogoro huo wa muda mrefu.

Katika mazungumzo na 
mwandishi wa habari hizi mwis-
honi mwa wiki, Mkuu wa Mkoa 
wa Mbeya, Homera, alisema, “...
zitakapotolewa fedha hizo ndipo 
tutajua ni kata ngapi zinapaswa 
kuhamishwa. Kwa kuwa sasa (su-
ala hili) linafanyiwa kazi, ngoja 
tusubiri jambo likamilike, tutaka-
poanza huo mchakato tutatoa 
taarifa.

“Tutawatangazia watu watajua 
ni maeneo gani wanapewa fidia 
na wapi wanahamishiwa. Kila 
kitu kitakuwa hadharani, lakini 
kwa sasa tuliache, tusubiri mwezi 
ujao ambao serikali imeahidi. 
Baada ya hapo tutakuja na taarifa 
rasmi.”

MWITIKIO KIJIJINI
Muda mfupi baada ya Rais 

Samia kutoa ahadi ya kulipa 
fidia kwa wananchi wa Mbarali 
watakaohamishwa hifadhini, 
mwandishi wa habari hizi alizun-
gumza na wakazi wa Kijiji cha 
Mwanavala, akiwamo Lekake 
Luopashe aliyesema uamuzi huo 
wa serikali ni mzuri na unaleta 
amani kwao.

“Tumefurahi baada ya kum-
sikia Rais kwenye Maonesho ya 
Nanenane akitangaza kwamba 
Septemba tutalipwa. Amani im-
etawala. Tunasubiri muda ufike 
tuambiwe wapi pa kwenda tu-
kaanze makazi mapya.

“Inatia faraja sana kwa seri-

kali inapokuwa na usikivu wa 
namna hii. Watu walikuwa wa-
nashindwa kuhama kwa sababu 
hawajalipwa na hawajajua wapi 
pa kuelekea,” alisema Loupashe.

Naye Anna Seba - mkazi wa 
kijiji hicho, aliomba serikali ku-
kamilisha huduma za kijamii na 
mazingira mazuri kwa ajili ya 
malisho ya mifugo yao huko wa-
takakohamishiwa.

“Tumesikia, ni uamuzi mzuri, 
tena kaongea Rais mwenyewe. 
Ina maana hapo sasa mchakato 
umeiva kuliko wangeamua ku-
tutimua bila kutuambia wapi 
pa kwenda bila kutulipa fidia 
zetu. Tunasubiri utekelezaji ili 
tuhamie huko tuendelee na mai-
sha yetu,” alisema.

KAULI YA LHRC
Kituo cha Sheria na Haki za 

Binadamu (LHRC) kimekuwa 
kikifuatilia mvutano huo kati ya 
wananchi na askari wa TANA-
PA, hata kuwa miongoni mwa 
watetezi wa haki za binadamu 
waliotoa kauli ya kuitaka serikali 
ichukue hatua Mei mwaka huu.

Hatua ya kuwalipa fidia wa-
nanchi iliyochukuliwa na seri-
kali, Mkurugenzi Mtendaji wa 
LHRC, Dk. Anna Henga, an-
apongeza ni uamuzi mzuri ka-
tika kutatua migogoro kati ya 
wananchi na mamlaka za hifadhi 
nchini.

“Nimepokea vizuri na kwa 

mtazamo chanya umuzi wa seri-
kali kwa sababu yaliwahi kutokea 
mateso na mauaji kule (Mbarali). 
Watu walipigwa na kuteswa ku-
tokana na mgogoro wa ardhi kati 
ya askari wa wanyamapori   na 
wanakijiji.

“Lakini kuelekea kwenye hat-
ua hiyo ya kutoa fidia, ninashauri 
kuwe na vikao vya awali, wawa-
shirikishe wananchi hatua kwa 
hatua, vifanyike vikao vya mara 
kwa mara ngazi ya kijiji na kata.

“Kuwe na mashauriano ili 
baadaye yasije yakatokea tena 
kama masuala ya Ngorongoro na 
Loliondo. Watu waambiwe wa-
tahamishiwa wapi na watalipwa 
shilingi ngapi, wakae wanajua na 
kwa kuridhia, wasiwalazimishe 
tu,” Dk. Anna alitoa angalizo ka-
tika mazungumzo na mwandishi 
mwishoni mwa wiki.

Alisema utaratibu huo wa vi-
kao na wanakijiji utasaidia kue-
pusha kuibuka tena migogoro... 
“mara huyu hataki kuhama, 
huyu amegoma kupokea malipo 
kwa sababu kaona hayamtoshi”.

Mkurugenzi huyo pia aliunga 
mkono hoja ya mwanakijiji wa 
Mwanavala, Anna Seba, kwamba 
wanakohamishiwa wananchi 
hao kuwe rafiki kwao kuishi 
- makazi yawe na huduma za 
kijamii zinazojumuisha maji, 
umeme, shule, kituo cha afya na 
kuzingatia uendelevu wa mifugo 
yao na shughuli zao za kilimo.

Utawala wa kijeshi 
Niger watishia 
kumuua Bazoum

Moto ulivyoteketeza kisiwa cha Maui, Hawaii nchini Marekani huku miti ikionekana kuathiriwa zaidi. 
Idadi ya waliofariki katika moto huo yafikia watu 80. PICHA: MTANDAO

NIAMEY, Niger

UTAWALA wa kijeshi umetishia kumuua Rais 
aliyeondolewa madarakani, Mohamed Ba-
zoum, endapo Jumuiya ya Ukanda wa Afrika 
Magharibi (ECOWAS) utaiingilia Niger kijeshi.

Inaelezwa kuwa mvutano unazidi kuongeze-
ka kati ya utawala mpya wa kijeshi wa Niger 
na ECOWAS ambayo imeamuru kutumwa kwa 
wanajeshi kurejesha demokrasia nchini humo. 

Jumuiya ya ECOWAS ilisema kuwa imeamua 
kupeleka kikosi cha kukaa tayari kinacholenga 
kurejesha utaratibu wa kikatiba nchini Niger, 
baada ya muda wa masharti yake ya kum-
rejesha madarakani kumalizika siku chache 
zilizopita.

Maofisa wawili wa nchi za Magharibi wal-
iliambia shirika la habari la Associated Press 
kwamba utawala wa Niger ulimwambia mwa-
nadiplomasia mkuu wa Marekani kwamba 
wangemuua Bazoum ikiwa nchi jirani zita-
jaribu kuingilia kati kijeshi kurejesha utawala 
wake. Haijulikani ni lini au wapi kikosi cha 
ECOWAS kingetumwa, na jinsi ripoti za vitisho 
dhidi ya Bazoum zingeathiri uamuzi wa jumui-
ya hiyo yenye wanachama 15 kuingilia kati. 

Wataalamu wa mizozo wanasema kikosi 
hicho kinaweza kuwa na wanajeshi 5,000 
wakiongozwa na Nigeria na kinaweza kuwa 
tayari ndani ya wiki chache.

Baada ya mkutano wa ECOWAS, Rais wa 
nchi jirani ya Ivory Coast, Alassane Ouattara, 
alisema nchi yake itashiriki katika operesheni 
hiyo ya kijeshi pamoja na Nigeria na Benin. 
VOA
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HABARI MICHEZO

Jumatatu Agosti 14, 2023

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imeipongeza Shule ya 
Tusiime ya Tabata, Dar es Salaam kwa 
kuibua vipaji na kuzitaka shule ny-
ingine nchini kutenga muda wa michezo 
kwa wanafunzi ili iwe rahisi kubaini na 
kuibua vipaji vipya, imeelezwa.

Wito huo ulitolewa mwishoni mwa 
wiki na Ofisa Elimu Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Alhaji Abdul Maulid, katika ma-
hafali ya 19 ya Shule ya Msingi Tusiime 
jijini.

Maulid alisema amefurahishwa na 
vipaji mbalimbali alivyoona katika shule 
hiyo na kuagiza shule nyingine kuiga 
mfano huo kwa kutenga muda wa wa-
nafunzi kushiriki michezo na sanaa.

“Nawaagiza wamiliki wa shule za msin-
gi na sekondari waige mfano wa shule za 
Tusiime kwa kuweka kipaumbele katika 
kuibua vipaji mbalimbali vya wanafunzi 
kwenye michezo na muziki,” alisema.

Aliongeza wanafunzi wenye vipaji 
mbalimbali wameonekana kupitia ma-
hafali hayo na endapo vitaendelezwa 

wanaweza kupatikana wasanii wakubwa 
nchini.

“Siku za kusoma kwa mtoto zinaju-
likana kwa hiyo muda mwingine mtoto 
aachwe acheze na watengewe muda wa 
kucheza na viongozi watambue kucheza 
ni sehemu ya masomo siyo kupoteza 
muda,” aliongeza ofisa huyo.

Mwanafunzi mmoja wa darasa la saba 
alionyesha kipaji chake kwa kufanya 
uchambuzi wa masuala mbalimbali ya 
yanayohusu michezo nchini na Ligi Kuu 
England.

NAMUNGO YAPANIA KUREJEA
MICHUANO YA CAF MWAKANI

Na Adam Fungamwango

UONGOZI wa Mbeya City umezi-
onya baadhi ya timu zinazoshiriki 
Ligi Kuu Tanzania Bara kusajili 
wachezaji wao bila kufuata tara-
tibu zilizowekwa na mamlaka za 
mpira wa miguu.

Klabu hiyo ambayo imeshuka 
daraja imesema haina tatizo 
na wachezaji wake wanaotaka 
kuondoka na wanasisitiza taratibu 
zilizowekwa zifuatwe kabla ya 
wao hawajawachukulia hatua za 
kisheria.

Mwenyekiti wa Mbeya City, Em-
manuel Kimbe, alisema kuna klabu 
zimekiuka kanuni kwa makusudi 
kwa kuwasajili wachezaji wao 
waliokuwa na mikataba halali.

“Klabu ya Mbeya City inapenda 
kuwajulisha wadau wote wa mich-
ezo wa mpira wa miguu kumeibu-
ka mtindo wa baadhi ya timu 
kusajili wachezaji wetu wenye 
mikataba bila maridhiano na klabu 
husika kama takwa la kanuni ya 
2021 inavyohitaji.

Ikumbukwe kuwa wachezaji 
walisaini mikataba yao na klabu 
yetu bila kujali timu inacheza ligi 
daraja gani,” alisema Kimbe katika 
taarifa yake rasmi iliyotolewa 
jana.

Mbeya City FC yalia 
kuporwa wachezaji

ACT yakumbushia
maslahi wanawake 

Na Saada Akida, TANGA 

MABOSI wa Namungo FC wamesema 
kikosi chao kipo tayari kuanza msimu 
mpya mwaka 2023/24 baada ya kufanya 
maandalizi mazuri kwa ajili ya kuwania 
taji hilo linalosakwa na klabu 16 kutoka 
mikoa mbalimbali hapa nchini.

Namungo FC inayoongozwa na kocha 
msaidizi wa zamani wa Yanga, Cedric 
Kaze, itafungua pazia la Ligi Kuu Bara kes-
ho kwa kuvaana na Maafande wa JKT Tan-
zania kwenye Uwanja wa Majaliwa ulioko, 
Ruangwa mkoani Lindi.

Akizungumza na Nipashe jana, Kocha 
Msaidizi wa Namungo FC, Denis Kitambi, 
alisema wamekuwa na maandalizi ma-
zuri ambayo yamewasaidia kutengeneza 
muunganiko mzuri wa nyota wa zamani 

na wapya.
Kitambi alisema kwa kushirikiana na 

bosi mpya (Kaze), wameendelea kujiima-
risha na wanaamini wako imara kwa ajili 
ya kupambana kusaka matokeo chanya 
katika kila mechi watakayocheza.

Alisema malengo yao ni kuona timu ina-
fanya vyema kwa kukata tiketi ya kushiriki 
kwenye mashindano ya kimataifa mwa-
kani.

“Tumefanya maandalizi mazuri, tu-
mecheza michezo ya kirafiki ambayo im-
etupa mwanga wa kuona ubora wetu na 
kuongeza pale penye madhaifu ili tuwe 
imara, kila kitu muhimu kimefanyika kue-
lekea mchezo wetu dhidi ya JKT Tanza-
nia,” alisema Kitambi. 

Aliongeza wanafahamu ligi itakuwa na 
ushindani mkubwa kwa sababu kila timu 

imejiandaa vizuri na kufanya usajili wa 
kuboresha vikosi vyao.

Alisema wanawaheshimu JKT Tanzania 
kwa sababu wana uzoefu na hii inatokana 
na wao kuwahi kucheza Ligi Kuu Bara mi-
simu ya nyuma.

“Hatutaichukulia kama timu ndogo kwa 
sababu walikuwapo muda mrefu kwenye 
ligi, walishuka na kupanda tena, imefanya 
usajili mzuri na wana benchi la ufundi 
imara, tumejiandaa vizuri kuhakikisha 
tunabakiza alama tatu nyumbani,” alise-
ma kocha huyo.

Mechi nyingine za Ligi Kuu Tanzania 
Bara zitakazochezwa kesho ni kati ya 
Ihefu dhidi ya Geita Gold wakati Dodoma 
Jiji itawakaribisha Coastal Union kwenye 
Uwanja wa Jamhuri.

Tusiime yapongezwa kuibua vipaji 

Wanafunzi wa Shule ya Msingi Tusiime iliyoko Tabata wakitumbuiza katika mahafali ya 19 ya wenzao wanaomaliza darasa la 
saba mwaka huu yaliyofanyika mwishoni mwa wiki, Dar es Salaam. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Emmaloveness Gaston na Mwana-
hamisi Mussa

MAKAMU Mwenyekiti wa Cha-
ma cha ACT-Wazalendo, Dorothy 
Semu, ameomba  kuboreshwa kwa 
maslahi ya wachezaji wanawake 
ili kuongeza ushiriki wao katika 
michezo mbalimbali ni mdogo 
ukilinganisha na wanaume iki-
wamo mpira wa miguu.

Akizungumza katika mahojiano 
maalum na gazeti hili mwishoni 
mwa wiki, Semu alisema bado 
inahitajika hamasa ili kuongeza 
ushiriki wa wanawake katika 
michezo kwa kuwapa maslahi 
yanayoendana na wanaume.

“Bado hatuna utaratibu endel-
evu wa kuwatambua na kuwaen-
deleza wanasoka wanawake, kuna 
mwitikio mdogo na maslahi duni 
kwa wachezaji wanawake tofauti 
na wenzao wanaume, hili tuna-
takiwa kuliangalia zaidi,” alisema 
Semu.

Aliongeza kwa kuitaka serikali 
kuanzisha shule za michezo anga-
lau moja kwa kila kanda ili kuwez-
esha vijana kupata mafunzo sahihi 
kuanzia ngazi ya awali pamoja na 
kuboresha miundombinu.

“Upungufu wa viwanja vyeye 
ubora na hadhi ya kimataifa 
unashusha thamani ya mchezo 
wa mpira wa miguu pamoja na 
kupoteza fursa mbalimbali za 
kuandaa mashindano ya kimataifa, 
“ alisema kiongozi huyo ambaye 
alijitambulisha kama shabiki wa 
Simba.



CAICEDO NJIA MOJA
CHELSEA iko mbioni kumsajili kiungo wa kati wa 

Brighton, Moises Caicedo, mwenye umri wa miaka 21 
kwa mkataba wa thamani ya pauni milioni 115 huku 
mchezaji huyo wa kimataifa wa Ecuador akijiandaa kui-
tosa Liverpool. (Sunday Telegraph)

CAICEDO KUZEEKEA CHELSEA
MAKUBALIANO kati ya Moises Caicedo na Chelsea ni 

ya mkataba hadi Juni 2031 pamoja na chaguo la mwaka 
wa ziada na maslahi binafsi yalikubaliwa Mei. (Fab-
rizio Romano)

LIVERPOOL, CHELSEA VITANI
LIVERPOOL inatarajiwa kushindwa na Chelsea ka-

tika harakati za kumnunua kiungo wa kati wa Ubelgiji, 
Romeo Lavia, mwenye umri wa miaka 19, ambaye ana-
tazamiwa kuondoka Southampton kwenda Stamford 
Bridge kwa ada ya pauni milioni 55. (Mail)

SCHMEICHEL KUMRITHI KEPA
GOLIKIPA wa Denmark, Kasper Schmeichel, mwe-

nye umri wa miaka 36 anatazamiwa kujiunga na Chel-
sea kutoka Nice kuchukua nafasi ya Kepa Arrizabalaga 
(28), ambaye atajiunga na Real Madrid kwa mkopo wa 
msimu mzima. (Guardian)

ADAMS ATAKIWA BRIGHTON
KLABU ya Brighton inavutiwa na Tyler Adams mwe-

nye umri wa miaka 24 kutoka Leeds United baada ya 
Chelsea kuachana na mpango wao wa kumnunua 
mchezaji huyo wa kimataifa wa Marekani, pamoja na 
nyota wa Ajax na Ghana, Mohammed Kudus (23). (In-
dependent)

CITY YAMFUATA PAQUETA
KOCHA wa Manchester City, Pep Guardiola ameweka 

usajili wa kiungo wa kati wa West Ham na Brazil, Lucas 
Paqueta, mwenye umri wa miaka 25 kuwa kipaumbele 
chake cha juu baada ya Kevin de Bruyne kuumia katika 
ushindi wa mabao 3-0 dhidi ya Burnley. (Mchezo)

WAHI ANUKIA WEST HAM
KLABU ya West Ham iko tayari kuwasilisha ombi la 

kumnunua mshambuliaji wa Montpellier, Elye Wahi, 
mwenye umri wa miaka 20, ambaye analengwa na 
Chelsea na Eintracht Frankfurt. (L’Equipe)

KANE KUITAJIRISHA BAYERN
BAYERN Munich ina imani itapata fedha nyingi ku-

tokana na mauzo ya jezi zenye jina la Harry Kane, na 
kuwasaidia kurejesha ada kubwa ya uhamisho wali-
yolipa kwa Tottenham Hotspur kwa nahodha huyo wa 
England mwenye umri wa miaka 30. (Sunday Mirror)

SPURS YASAKA STRAIKA
KLABU ya Tottenham Hotspur itavunja rekodi yao 

ya ada ya uhamisho ya pauni milioni 55 ili kumsajili 
mshambuliaji wa kiwango cha juu kuchukua nafasi ya 
Harry Kane baada ya straika huyo kuuzwa Bayern Mu-
nich. (Football Insider)

EVERTON YAMTAKA IWOBI
KLABU ya Everton bado inaendelea na mazungumzo 

na kiungo wa kati wa Timu ya Taifa ya Nigeria, Alex Iwo-
bi, mwenye umri wa miaka 27 kuhusu mkataba mpya 
huku akiingia mwaka wa mwisho wa mkataba wake wa 
sasa. (Liverpool Echo)

ZISIKUPITE
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LONDON, England 

MIKEL Arteta ametetea uamuzi 
wake wa kutomtoa, Jurrien Tim-
ber mapema katika ushindi wa 
mabao 2-1 ambao Arsenal ilipata 
dhidi ya Nottingham Forest baada 
ya Mholanzi huyo kupata jeraha la 
goti, Jumamosi.

Pambano lake na Brennan John-
son katika kipindi cha kwanza lilim-
fanya Timber achechemee, lakini 
aliendelea hadi dakika ya 50 kabla 
ya kutolewa nje, huku mchezaji wa 
kimataifa wa Japan, Takehiro Tomi-
yasu, akichukua nafasi yake.

Baada ya mchezo huo, Arteta 
aliulizwa kama alipaswa kumtoa 
Timber mapema, lakini akasisitiza 
beki huyo aliruhusiwa kuendelea 

na madaktari.
“Madaktari walimtazama na 

walifurahi kwa yeye kuendelea,” 
alisema bosi huyo wa Arsenal.

“Mara moja katika hatua ya 
kwanza ya kipindi cha pili alifanya 
harakati na ilikuwa ya kuchekesha. 
Tulimtoa nje moja kwa moja na 
sasa inabidi tumtathmini na kuona 
ana nini.”

Tomiyasu aliingia akitokea 
benchi kuchukua nafasi ya Tim-
ber, huku Arteta akiamua kutom-
wita beki wa kati wa Brazil, Gabriel 
Magalhaes, ambaye kwa mshangao 
alianzia kwenye benchi.

Arteta alithibitisha Gabriel haku-
wa majeruhi na aliachwa tu kama 
uamuzi wa busara.

“Ndio, tulitarajia mchezo ambao 

ulifanyika na tulihitaji mtu mwing-
ine katika safu ya kati kufanya kile 
tulichofanya vyema zaidi,” alisema.

Mchezaji mmoja wa kwanza 
ambaye alifurahia mechi bora ya 
kwanza ya ligi akiwa na rangi za 
Arsenal alikuwa kiungo, Declan 
Rice, ambaye alimvutia sana kocha 
wake.

“Umemwona leo ( juzi), sijui iliku-
wa baada ya dakika mbili au baada 
ya kumi, lakini jinsi anavyosonga, 
jinsi anavyocheza na kujumuika 
kwenye chumba cha kubadilishia 
nguo nadhani anafurahia nafasi 
hiyo,” alieleza Arteta. 

“Labda angefunga mabao mawili 
leo ( juzi), na alikuwa na furaha 
kubwa sana kwa kile alichokuwa 
akikifanya uwanjani.”

   Kocha huyo asema uamuzi wake ulitokana na ruhusa ya 
madaktari na...
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ARTETA ATOA SABABU
KUMBAKISHA TIMBER
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JUMATATU - 14/08/2023

“1” - NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA 
“X” - NI TIMU KUTOKA SARE

“2” -  NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa

2. Michezo zaidi
3. JACKPOT

4. Weka Pesa
5. Akaunti yangu

6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi

00. Toka

MANCHESTER UTD

WOLVERHAMPTON

1|1.36
x|5.08
2|8.47

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

11:00 1869 Dewa United vs Psis Semarang 2.08 3.39 2.98

13:00 5286 Bucheon vs Gyeongnam 2.32 3.37 2.61

13:30 2558 Cheonan City FC vs Gimpo Citizen 3.54 3.08 1.99

15:00 1448 Arema vs Rans Nusantara 2.35 3.38 2.57

15:00 2561 Crystal Palace U21 vs Manchester United U21 2.33 3.92 2.40

15:00 4597 Lamphun Warrior vs Sukhothai FC 1.79 3.43 3.83

16:00 2350 Alashkert Martuni vs Van Yerevan 1.52 3.93 5.31

16:00 3644 Negeri Sembilan vs Selangor FC 5.85 4.44 1.40

16:00 4198 Birmingham U21 vs Watford U21 2.60 3.92 2.17

16:00 4632 Kelantan FA vs Terengganu 11.12 6.27 1.16

16:00 5084 FC Samtredia vs Torpedo Kutaisi 5.91 3.87 1.49

17:00 3667 Shakhtar Donetsk vs Oleksandria 1.31 4.65 7.48

18:00 2955 Abha vs Al Hilal Riyadh 5.21 4.27 1.55

18:00 5467 Al Raed Club vs Al Ittihad Jeddah 8.59 5.45 1.30

18:00 5492 Ararat Armenia vs Pyunik Yerevan 2.08 3.31 3.16

18:45 1735 Cremonese vs Crotone 1.46 4.37 6.25

19:00 1833 Sampdoria vs Sudtirol 1.82 3.44 4.28

19:00 2041 VfB Lubeck vs Ho�enheim 6.16 4.88 1.44

19:00 2374 Novi Pazar vs FK Imt Novi Beograd 1.76 3.08 4.64

19:00 5521 Jahn Regensburg vs Magdeburg 3.97 3.65 1.87

19:00 5994 Homburg vs SV Darmstadt 6.30 4.73 1.45

19:30 3044 Nimes vs FC Martigues 2.40 3.30 2.73

19:30 3849 Nizhny Novgorod vs Akhmat Grozny 2.53 3.07 2.71

20:00 1719 Mjallby vs Malmo 4.25 3.54 1.69

20:00 1741 IFK Varnamo vs Degerfors 1.76 3.58 3.83

20:00 1788 Orebro SK vs Jonkopings Sodra 1.90 3.56 3.82

20:00 3435 Warta Poznan vs Ruch Chorzow 1.88 3.28 3.68

20:00 4601 Mirandes vs Alcorcon 2.49 2.93 2.88

20:00 4874 Viborg FF vs Hvidovre IF 1.53 4.21 5.41

20:00 5573 Orgryte IS vs Skovde Aik 1.76 3.78 4.20

20:30 1365 Dinamo Bucuresti vs Botosani 2.44 3.02 2.87

20:30 3732 Cadiz CF vs Alaves 2.19 3.03 3.80

20:45 4389 Moreirense vs Porto 7.75 4.87 1.33

21:00 3126 Deportivo Municipal vs Atletico Grau 2.52 3.18 2.51

21:00 3460 Jong PSV vs Telstar 2.38 3.27 2.71

21:00 4170 Jong AZ Alkmaar vs Jong Utrecht 1.58 4.00 4.72

21:00 4273 Liverpool U21 vs Everton U21 1.33 5.40 5.60

21:00 4342 Al-Ettifaq vs Al Nasr Riyadh 3.23 3.49 2.11

21:00 5253 Fatih Karagumruk vs Besiktas 2.90 3.61 2.16

21:00 5583 Alanyaspor vs Basaksehir 2.69 3.42 2.37

21:00 5887 Al Shabab Riyadh vs AL Akhdood 1.53 4.30 5.45

21:15 4880 Luka Koper vs NK Mura 2.02 3.32 3.17

21:45 1326 Osnabruck vs FC Koln 3.85 3.91 1.84

21:45 5192 Bordeaux vs Concarneau 1.57 3.66 5.54

22:00 1458 Manchester Utd vs Wolverhampton 1.36 5.08 8.47

22:00 4452 Spezia vs Venezia 1.72 3.76 4.38

22:15 4905 Torino vs Feralpisalo 1.25 5.63 10.22

22:30 2824 Tenerife vs Real Oviedo 2.18 3.02 3.32

22:30 4308 Atletico Madrid vs Granada 1.37 4.91 8.50

22:45 1331 Boavista vs Benfica 9.35 5.37 1.26

MUNICH, Ujerumani

H
ARRY Kane alikosa taji la 
kwanza lililokuwa likisubiri-
wa kwa muda mrefu katika 
mchezo wake wa kwanza 

akiwa na Bayern Munich baada ya timu 
yake mpya kufungwa mabao 3-0 na 
RB Leipzig katika mechi ya kuwania 
Kombe la Super Cup la Ujerumani iliyo-
chezwa juzi nchini humo

Nahodha huyo wa England amesaini 
mkataba wa miaka minne huku kukiwa 
na wasiwasi wa vyombo vya habari saa 
chache mapema na akatokea benchi 
kipindi cha pili, lakini hakuweza ku-
zuia kushindwa kwa mechi ya ufunguzi 
wa msimu dhidi ya washindi hao wa 
Kombe la Ujerumani.

Badala yake alikuwa, Dani Olmo wa 
RB Leipzig ambaye alifunga hat trick na 
kuipa Leipzig ushindi wa kwanza wa 
Super Cup.

Matokeo hayo yalimwacha Kocha wa 

Bayern, Thomas Tuchel, akiwa ame-
fura kwa hasira, akisema inaonekana 
timu hiyo haikufanya lolote katika kip-
indi chao cha wiki nne cha maandalizi 
ya msimu mpya.

“Ni shida kubwa kwa sababu nahisi 
kama hatujafanya chochote katika wiki 
nne zilizopita,” alisema Tuchel.

“Siwezi kuielezea. Haikutosha ka-
tika kila idara. Sijui ni kwa nini. Hakuna 
uhusiano kati ya hali yetu na mtazamo 
wetu kuelekea mchezo na uchezaji 
wetu uwanjani.

“Sio vizuri. Ni jambo baya zaidi kwa 
sababu kuna tofauti kubwa.”

Huku Bayern wakipoteza nafasi, ko-
cha Thomas Tuchel alimleta Kane, am-
baye uhamisho wake uligharimu reko-
di ya Bundesliga yaeuro milioni 100, na 
alipoingizwa dakika ya 64 alishangiliwa 
kwa nguvu na mashabiki wa Bayern.

Lakini hakuweza kufanya chochote 
na aligusa mpira mara tatu pekee, na 
ni Olmo ndiye aliyefunga tena, safari 
hii kwa mkwaju wa penalti dakika nne 
tu baadaye, na kuihakikishia timu yake 
taji la kwanza la msimu huu.

Bayern wataanza msimu wao wa 
Bundesliga dhidi ya Werder Bremen, 
mechi itakayochezwa Ijumaa.

BILBAO, Hispania

CARLO Ancelotti alimsifu Jude Bell-
ingham ana kiwango “bora” baada 
ya kiungo huyo wa kati wa England 
kufunga na kumfanya kuwa mchezaji 
bora kwenye mechi yake ya kwanza ya 
ushindani akiwa na Real Madrid katika 
ushindi wa mabao 2-0 ugenini dhidi ya 
Athletic Club hapo juzi.

Rodrygo aliifungia Madrid bao la ku-
ongoza dakika ya 28 mjini Bilbao kabla 
ya Bellingham kuongeza bao la pili da-
kika nane baadaye.

Mabao hayo yaliipa Madrid pointi 
zote tatu katika mchezo wao wa ufun-
guzi wa msimu mpya wa Ligi Kuu His-
pania, LaLiga, huku mlinzi Éder Militão 
akichechemea kwa kilio kipindi cha pili 
kutokana na jeraha la goti.

“Bellingham ni bora,” alisema Ance-
lotti katika mkutano wake na waandi-
shi wa habari baada ya mechi. 

“Ni mchezaji mzuri na mwenye haiba 
kubwa, ni mchezaji mwenye ubora. Ni 
usajili muhimu sana... Ana tabia dhabi-
ti, anahisi kama amekuwa hapa kwa 
muda mrefu.”

Madrid ililipa euro milioni 103 za 
awali, na uwezekano mwingine wa 

euro milioni 30 katika vigezo kumsajili 
Bellingham mwenye umri wa miaka 20 
kutoka Borussia Dortmund msimu huu 
wa joto, akiwa nyongeza yao kwenye 
kikosi pamoja na Arda Güler, Joselu, 
Fran García na Brahim Díaz.

“Siku zote nimefundishwa kuwa uki-

jaribu kugonga shabaha basi unajipa 
nafasi,” Bellingham aliiambia Real Ma-
drid TV alipoulizwa kuhusu bao lake la 
kwanza. 

“Sikuwa na mawasiliano mazuri, 
nilipata bahati kidogo, lakini nilifikia 
lengo.”

Ancelotti amsifu Bellingham

***

------------------------

HARRY KANE HARRY KANE 
APOKELEWA APOKELEWA 
NA KIPIGO NA KIPIGO 
BAYERNBAYERN
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JUMATATU - 14/08/2023

“1” - NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA 
“X” - NI TIMU KUTOKA SARE

“2” -  NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa

2. Michezo zaidi
3. JACKPOT

4. Weka Pesa
5. Akaunti yangu

6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi

00. Toka

MANCHESTER UTD

WOLVERHAMPTON

1|1.36
x|5.08
2|8.47

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

11:00 1869 Dewa United vs Psis Semarang 2.08 3.39 2.98

13:00 5286 Bucheon vs Gyeongnam 2.32 3.37 2.61

13:30 2558 Cheonan City FC vs Gimpo Citizen 3.54 3.08 1.99

15:00 1448 Arema vs Rans Nusantara 2.35 3.38 2.57

15:00 2561 Crystal Palace U21 vs Manchester United U21 2.33 3.92 2.40

15:00 4597 Lamphun Warrior vs Sukhothai FC 1.79 3.43 3.83

16:00 2350 Alashkert Martuni vs Van Yerevan 1.52 3.93 5.31

16:00 3644 Negeri Sembilan vs Selangor FC 5.85 4.44 1.40

16:00 4198 Birmingham U21 vs Watford U21 2.60 3.92 2.17

16:00 4632 Kelantan FA vs Terengganu 11.12 6.27 1.16

16:00 5084 FC Samtredia vs Torpedo Kutaisi 5.91 3.87 1.49

17:00 3667 Shakhtar Donetsk vs Oleksandria 1.31 4.65 7.48

18:00 2955 Abha vs Al Hilal Riyadh 5.21 4.27 1.55

18:00 5467 Al Raed Club vs Al Ittihad Jeddah 8.59 5.45 1.30

18:00 5492 Ararat Armenia vs Pyunik Yerevan 2.08 3.31 3.16

18:45 1735 Cremonese vs Crotone 1.46 4.37 6.25

19:00 1833 Sampdoria vs Sudtirol 1.82 3.44 4.28

19:00 2041 VfB Lubeck vs Ho�enheim 6.16 4.88 1.44

19:00 2374 Novi Pazar vs FK Imt Novi Beograd 1.76 3.08 4.64

19:00 5521 Jahn Regensburg vs Magdeburg 3.97 3.65 1.87

19:00 5994 Homburg vs SV Darmstadt 6.30 4.73 1.45

19:30 3044 Nimes vs FC Martigues 2.40 3.30 2.73

19:30 3849 Nizhny Novgorod vs Akhmat Grozny 2.53 3.07 2.71

20:00 1719 Mjallby vs Malmo 4.25 3.54 1.69

20:00 1741 IFK Varnamo vs Degerfors 1.76 3.58 3.83

20:00 1788 Orebro SK vs Jonkopings Sodra 1.90 3.56 3.82

20:00 3435 Warta Poznan vs Ruch Chorzow 1.88 3.28 3.68

20:00 4601 Mirandes vs Alcorcon 2.49 2.93 2.88

20:00 4874 Viborg FF vs Hvidovre IF 1.53 4.21 5.41

20:00 5573 Orgryte IS vs Skovde Aik 1.76 3.78 4.20

20:30 1365 Dinamo Bucuresti vs Botosani 2.44 3.02 2.87

20:30 3732 Cadiz CF vs Alaves 2.19 3.03 3.80

20:45 4389 Moreirense vs Porto 7.75 4.87 1.33

21:00 3126 Deportivo Municipal vs Atletico Grau 2.52 3.18 2.51

21:00 3460 Jong PSV vs Telstar 2.38 3.27 2.71

21:00 4170 Jong AZ Alkmaar vs Jong Utrecht 1.58 4.00 4.72

21:00 4273 Liverpool U21 vs Everton U21 1.33 5.40 5.60

21:00 4342 Al-Ettifaq vs Al Nasr Riyadh 3.23 3.49 2.11

21:00 5253 Fatih Karagumruk vs Besiktas 2.90 3.61 2.16

21:00 5583 Alanyaspor vs Basaksehir 2.69 3.42 2.37

21:00 5887 Al Shabab Riyadh vs AL Akhdood 1.53 4.30 5.45

21:15 4880 Luka Koper vs NK Mura 2.02 3.32 3.17

21:45 1326 Osnabruck vs FC Koln 3.85 3.91 1.84

21:45 5192 Bordeaux vs Concarneau 1.57 3.66 5.54

22:00 1458 Manchester Utd vs Wolverhampton 1.36 5.08 8.47

22:00 4452 Spezia vs Venezia 1.72 3.76 4.38

22:15 4905 Torino vs Feralpisalo 1.25 5.63 10.22

22:30 2824 Tenerife vs Real Oviedo 2.18 3.02 3.32

22:30 4308 Atletico Madrid vs Granada 1.37 4.91 8.50

22:45 1331 Boavista vs Benfica 9.35 5.37 1.26

Na Saada Akida, TANGA 

MKURUGENZI wa Ufundi wa Sim-
ba, Juma Mgunda, inaelezwa sasa 
amepewa jukumu jipya la kuiongoza 
Simba Queens, akichukua mikoba ili-
yoachwa na Mganda, Charles Lukula, 
imefahamika.

Mgunda alikuwa Kocha Msaidizi wa 
Wekundu wa Msimbazi, lakini mabosi 
wa klabu hiyo wameamua kumpa 
majukumu mapya.

“Ni kweli kwa sasa kikosi cha timu 
ya wanawake amekabidhiwa maju-
kumu Mgunda, atakuwa akifundisha 

timu hiyo huku akiendelea na maju-
kumu yake mengine ya ufundi kwa 
timu zote za Simba,” kilisema chanzo 
chetu.

Simba Queens ilicheza mechi ya 
kirafiki dhidi ya Masala Princess kati-
ka Tamasha la Simba Day ikiwa chini 
ya Kocha Msaidizi, Sophia Mwasikili.

Hata hivyo Nipashe ilipomtafuta 
Meneja wa timu hiyo, Selemani Ma-
kanya, alisema bado hawajapewa 
taarifa rasmi kuhusu kocha anaye-
chukua mikoba ya Lukula.

“Suala hili bado liko katika mikono 

ya viongozi, wameniambia tayari ko-
cha ameshapatikana na ataanza ma-
jukumu yake baada ya kuanza kambi 
hivi karibuni,” alisema meneja huyo.

Aliongeza wamefanya usajili mzuri 
kwa kuongeza nguvu katika kikosi 
chao kwa kuzingatia mapungufu wal-
iyoyabaini katika msimu uliomalizika.

Aliwataja wachezaji wapya wali-
osajiliwa ni Isabelle Diakiese kutoka 
Bikira FC ya DRC, Ritticia Nabbosa 
wa Fountain Gate Princess na Joani-
tha Ainembabazi aliyekuwa Ceasiaa 
Queens.

MGUNDA KUINOA SIMBA
QUEENS, IKINASA WATATU

Mashujaa yazidi kuimarika

Mchezaji wa Timu ya Sekondari ya Majani ya Chai, Frida Gabriel (kulia), akiwania mpira dhidi ya mpinzani 
wake kutoka Shule ya Buza, Leila Shomari, katika mashindano ya mchezo wa magongo kwa shule za 
sekondari yanayofanyika kwenye viwanja vya JMK Park, Dar es Salaam. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Mashujaa FC imelazimish-
wa sare ya bao 1-1 dhidi ya Inter Star 
kutoka Burundi katika mechi ya kirafi-
ki ya kimataifa iliyochezwa kwenye 
Uwanja wa Lake Tanganyika, ikiwa ni 
kilele cha Tamasha la Mashujaa Day.

Ni siku ambayo mashabiki wa Kigo-

ma, viongozi mbalimbali wakiongozwa 
na Mkuu wa Mkoa, Thobias Andenge-
nye, walipokusanyika kuifahamu timu 
yao kabla ya kuanza kwa msimu mpya 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Pia timu hiyo ilifanya uzinduzi rasmi 
wa jezi watakazozitumia katika mechi 
za nyumbani na ugenini.

Mashujaa FC ilikuwa ya kwanza ku-

pata bao dakika ya 29 kupitia kwa Id-
rissa Stambuli ‘Banka’ na wageni wali-
sawazisha kipindi cha pili.

Kabla ya mechi hiyo kulikuwa na 
pambano la awali ambapo mabingwa 
wa soka wa mkoa kwa wanawake, 
Mwanga City Queens waliwafunga 
Mkongolo Queens mabao 2-0.



GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Jumatatu Agosti 14, 2023

UKURASA    21

Na Faustine Feliciane, TANGA

VITA ya kuwania ufalme wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara kwa msimu mpya 
wa mwaka 2023/2024 inatarajia 
kuanza rasmi kesho katika viwanja 
vitatu tofauti hapa nchini.

Mechi za ufunguzi wa ligi hiyo 
ni kati ya Ihefu SC dhidi ya Geita 
Gold FC wakati Namungo wakiwa 
nyumbani kwao kwenye Uwanja wa 
Majaliwa, Lindi wataikaribisha JKT 
Tanzania iliyorejea tena Ligi Kuu 
wakati Dodoma Jiji nao watawavaa 
‘Wagosi wa Kaya’, Coastal Union.

Kocha Mkuu wa Yanga, Miguel 
Gamondi, aliliambia gazeti hili kikosi 
chake kiko tayari kuanza msimu 
mpya na anafahamu utakuwa mgu-
mu, wenye ushindani, lakini anaipa 
nafasi timu yake kufanya vizuri kuto-
kana na aina ya kikosi walichonacho.

“Itakuwa ngumu, naweza kutabiri 
nani atakuwa bingwa mwanzo tu wa 
msimu, lakini natarajia ligi ngumu na 
yenye ushindani, nikizungumza kuto-
kana na kikosi changu, tuna nafasi ya 
kufanya vizuri na kutetea ubingwa 
wetu,” alisema Gamondi.

Gamondi alisema pamoja ya kuwa 
na kikosi kizuri, hii ni mara yake ya 
kwanza kufundisha katika Ligi ya 
Tanzania, amejipanga kukabiliana na 
changamoto zote ili kufikia malengo.

Kwa upande wa Kocha Mkuu wa 
Simba, Roberto Oliviera ‘Robertinho’ 
alisema timu yake imejiandaa 
kucheza soka safi kwa kuwa ndio 
utamaduni wa klabu yao pamoja na 
yeye amekuwa muumini wa ‘samba’.

“Kama timu tumejiwekea malengo 
yetu, tumefanya usajili mzuri wa 
kutufikisha kwenye malengo, tume-
jipanga kuchukua ubingwa lakini 
tukicheza soka kama ilivyo utama-
duni wa klabu yetu, tuko tayari kwa 
Ligi Kuu,” alisema Robertinho.

Kocha wa Singida Fountain Gate, 
Hans van der Pluijm, alisema hatarajii 
michezo rahisi  msimu huu kwa saba-
bu timu nyingi zimefanya maboresho 
ya vikosi vyao kwa kusajili wachezaji 
wenye ubora.

“Itakuwa ligi yenye ushindani, 
kila timu imepata muda mwingi wa 
maandalizi na zimesajili wachezaji 
kuimarisha vikosi vyao, kwangu mimi 
kikubwa ni kuwafanya wachezaji 
wangu waendelee kucheza katika 
ubora wa hali ya juu katika kila mch-
ezo,” alisema Pluijm.

Caique Luiz Santos da Purificacao

   Adaka penalti tatu na kurejesha furaha Msimbazi 
baada ya...

SALIM SHUJAA SIMBA 
IKIBEBA NGAO TANGA

Safari ya ubingwa 
2023/24 imewadia

Na Faustine Feliciane, TANGA

HUKU ikionekana inaanza msimu 
mpya bila ya mlinda mlango mzoefu, 
Ally Salim, amefanikiwa kuipa Simba taji 
la kwanza baada ya kudaka penalti tatu 
katika mechi ya fainali ya kuwania Ngao 
ya Jamii iliyochezwa kwenye Uwanja wa 
CCM Mkwakwani jijini hapa jana usiku.

Simba imetwaa ngao hiyo kwa kuwa-
funga waliokuwa mabingwa watetezi, 
Yanga penalti 3-1 baada ya timu hizo 
kumaliza dakika 90 kwa sare ya bila ku-
fungana.

“ Sijui nisemeje, kwa namna nilivyo na 
furaha kuisaidia timu yangu kushinda 
mchezo huu wa Ngao ya Jamii, nawashu-
kuru sana wachezaji wenzangu, makocha 
na mashabiki, hii kwangu ni historia” hiyo 
ni kauli ya Salim baada ya kuiongoza vy-
ema timu yake hapo jana.

Salim aliibuka pia shujaa katika mche-
zo wa hatua ya nusu fainali kwa kudaka 
penalti moja walipokutana na Singida 
Fountain Gate FC.

Wachezaji wa Simba waliofunga pen-
alti ni Mzamiru Yassin, Willy Onana na 
Jean Baleke huku aliyepata kwa upande 
wa Yanga ni Aziz Ki peke yake.

Upande wa Yanga waliokosa ni Khalid 
Aucho, Patrice Zouzou na beki wa pem-
beni Yaoyao huku kwa Simba ni Saido 
Ntibazonkiza na Moses Phiri.

Wakati huo huo, mabao yaliyofungwa 
na Prince Dube na  Abdul Sopu yalitosha 
kuipa Azam FC ushindi wa magoli 2-0 
dhidi ya Singida Fountain Gate FC katika 
mechi ya kusaka nafasi ya tatu ya mashin-
dano ya kuwania Ngao ya Jamii iliyoche-
zwa mapema kwenye Uwanja wa CCM, 
Mkwakwani jana mchana.

Singida FG ambayo ilionyesha upinzani 
mkubwa katika mchezo wa hatua ya nusu 
fainali ya pili dhidi ya Simba ilikuwa ikip-
ewa nafasi kupata matokeo chanya katika 
mechi ya jana, lakini hali ilikuwa tofauti.

Azam iliwachukua dakika moja tu 
kuandika bao la kwanza kupitia kwa 
Dube baada ya makosa ya safu ya ulinzi 
ya Singida Fountain Gate iliyojichangan-
ya kutoa mpira ambao haukuwa na mad-
hara yoyote kwao.

Kuingia kwa goli hilo la mapema kuli-
fanya mchezo kuchangamka zaidi huku 
Singida Fountain Gate wakitaka kurudis-
ha bao hilo na Azam wakipambana kuon-
geza goli lingine ili kuulinda ushindi wao. 

Hata hivyo walikuwa Azam waliofaniki-
sha mipango yao katika kipindi cha kwan-
za baada ya kufanikiwa kupata bao la pili 
kupitia kwa mwenyeji wa Tanga, Sopu.

Arteta atoa sababu kumbakisha Timber
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