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Diwani amvimbia RC Mwanri CCM sasa vawaombea

_msamaha waliopotoka

kituo cha polisi asubuhi ya siku iliyo- :

Na Mwandishi Wetu

DIWANI wa Kata ya Mabama wilayani
Uyui, Renatus Byagala, amemtunishia
misuli Mkuu wa Mkoa wa Tabora ,
Agrey Mwanri, baada ya kutajwa katika
kura za siri zilizopigwa na wananchi ak-
idaiwa kujihusisha na utapeli.

Kura tisa zilimwangukia diwani huyo
pamoja na mtu aliyedaiwa kuwa Mchun-
gaji wa Kanisa wa FPTC, wote wakituhu-
miwa kujihusisha na utapeli wakati wa
mkutano wa hadhara wa Mwanri na
wananchi uliofanyika katika Kata ya Ma-
bama wilayani Uyui.

Mkutano huo ulianza kwa mkuu wa
mkoa huyo kuzungumza na wananchi
juuya operesheni fukuafukua aliyoianzi-
sha kwa lengo la kukabiliana na changa-
moto ya ujambazi na uhalifu mkoani
mwake.

Baada ya kutangaza kuanza kwa op-
eresheni hiyo, Mwanri aligawa karatasi
na kalamu kwa wananchi ili waandike
majina ya watu wanaohisi kujihusisha
na ujambazi na uhalifu mwingine.

Baada ya kura hizo, Mkuu wa Wilaya
ya Uyui, Gift Msuya, alitangaza matokeo
na kumtaja aliyeongoza kwa kutajwa na

wananchi wengi kuwa ni mtu aliyetajwa
kwa jina la Mchungaji Abel, aliyetajwa na
wananchi 19.

Msuya alisoma jina moja moja kwa
waliopigiwa kura na idadi ya kura, ak-
ibanisha kuwa waliotajwa ni 32 na wote
watahojiwa na Jeshi la Polisi.

“Tutafanya kwa kata zote, tupate idadi
ya watu wanaotusumbua, Jeshi la Polisi
wana utaalamu wa kumuhoji mtu na
kujua ukweli na uhalisia wa maisha yake
na nini anafanya. Ninyi kutuandikia hivi
inatupa ufahamu wapi tuanzie,” Msuya
alisema.

Baada ya tangazo hilo, Mwanri alise-
ma wote waliotajwa wanatakiwa kwen-
da kuripoti kituo cha polisi, vinginevyo
wangesakwa “kama panya” kama inge-
fika saa 12 jioni hawajatii agizo hilo.

Kutokana na agizo hilo la Mwanri, By-
agala alisimama na kusema: “Nimetajwa
kwa kura tisa kwa umaarufu wa utapeli,
nashukuru sana lakini naamini zoezi hili
na majukumu makubwa niliyonayo na
afya yangu, uwezekano wa leo kufika kit-
uo cha polisi kujitetea na kujieleza hilo
suala la kura tisa utanisamehe kwa kuwa
wewe ndiye kamanda wa polisi ngazi ya
mkoa.”

Jana, Nipashe ilimtafuta Katibu wa
Mwanri kujua hatma ya diwani huyo
na kuelezwa kuwa alikwenda kuripoti

fuata.
Alisema  diwani

ikidaiwa ni takriban km 40.

“Nguvu ya umma ni nguvu inay- :
otokana na Mungu, safari tuliyosa- :
firi na majambazi imefika mwisho, leo :
tumekuja na operesheni fukuafukua,” :
Mwanri alisema wakati anatangaza :

operesheni hiyo.

Alisema alitembelea Hospitali ya
Kitete na wengi wa wagonjwa aliozun- :
gumza nao walidai kukatwa panga na :
majambazi jioni na wengine alfajiri :
wakati wakiwa kwenye kwenye bi- :

ashara zao.

“Hakuna aliyesema saa sita usikuau :
saa nane, wote ni saa 12, saa moja na :
saa mbili usiku, hakuna atakayekuja :
kuiba hapa bila kumshirikisha mwe- :

nyeji,” alisema.
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Mabaki ya boti inayojulikana kwa jina Lulimbe, ikiwa imetia nanga baada ya kupata ajali ya moto juzi, wakati ikiwa
safarini kutoka Kemondo wilayani Bukoba kuelekea Rushonga Bumbire wilayani Muleba Mkoa wa Kagera juzi,
ambapo abiria 56 walinusurika kifo. PICHA: RESTITUTA DAMIAN

huyo aliomba :
aende siku iliyofuata kutokana na :
matatizo ya kiafya na umbali wa ku- :
toka nyumbani kwake hadi kituoni,

Na Mwandishi Wetu

KATIBU wa Itikadi na Uenezi wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM), Hamprey Polepole, ameomba
radhi kutokana na waziri, wakuu wa mikoa
na wilaya kutoa kauli za ukiukwaji wa haki za
binadamu na utawala wa sheria.

Amesema msahama huo ni kwa niaba ya
Mwenyekiti wa chama hicho kwa kuwa wali-
otoa kauli hizo wakiulizwa kwa sasa hawawezi
kuzifafanua kwa kuwa walizungumza kwa
hisia.

Viongozi hao kwa nyakati tofauti walitoa
kauli za kuelekeza majambazi, vibaka, majang-
ili na watenda makosa mengine kuuawa, hivyo
kusukuma watu kujichukulia sheria mkononi.

Akihojiwa na moja ya vituo vya redio jana,
Polepole alisema: “Tunachukizwa na wezi, ma-
jambazi, wabadhirifu wa mali ya umma, wala
rushwa, majangili wanaoharibu urithi ambao
Mungu wa mbinguni ametupatia Watanzania
kwa kuchoma moto au kuua wanyama, tuna-
chukizwa mno.”

Alisema wakati kiongozi anachukizwa na
mambo hayo ndiyo wakati ambao anapaswa
kuzui hisia ili kuepuka lugha ambazo zitasaba-
bisha matatizo.

“Wakati unapochukizwa ndipo kiongozi
unatakiwa uzuie hisia, kuchukizwa na watu
wabaya kunakuja hisia, niwaombee msamaha
wale viongozi ambao wana haki ya kuchuki-
zwa, lakini chuki yao ya kutusaidia Watanzania
dhidi ya watu wabaya ilipitiliza wakawa na
hisia,” alisema na kuongeza:

“Kama viongozi, hawa hawakupaswa kusema
vile, lakini ilikuwa kwa sababu ya chuki dhidi
ya watu wabaya wanaotuhujumu, Tanzania ni
namba tatu kwa utalii duniani halafu unasikia
mtu anakuja kuua twiga, unapata hasira.

“Niwaombe samahani kwa niaba yao, dhami-
ra yao ilikuwa njema, lakini mtu akikufanyia
kitu kibaya, unaweza kufanya kitu kikubwa na
baadaye ukajutia,” alisema.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa Kipolisi
Kinondoni, Musa Taibu, ni miongoni mwa wali-
olengwa na ombi hilo la msamaha. Kiongozi
huyo wa Jeshi la Polisi aliwataka wananchi
wanaomiliki silaha wanapokutana na majam-
bazi, wawaue.

“Ndugu zangu wananchi, pale inapotokea
kwamba kuna jambazi na wewe una bunduki,
tumia akili za kuona ni namna gani unaweza
kukabiliana na jambazi huyo, mtandike risasi,
hakuna atakayekulaumu,” alisema.

“Na bunduki yake ichukue tuikute, tukikuta
na mwili, hakuna tatizo lolote, huyo ni jambazi
na alichokitaka kufanyiwa ndiyo hicho alichos-
tahili kupewa.”

Hivi Karibuni, Waziri Maliasili na Utalii, Dk.
Khamis Kigwangalla, alisema angekutana na
mmoja wa majangili waliokamatwa Septemba
3, angempiga risasi na kumuua.

Dk. Kigwangalla alitoa kauli hiyo baada

Coco Beach yafungwa miezi sita

Na Romana Mallya

SIKU moja baada ya Rais John Magu-
fuli kueleza kukerwa na baadhi vion-
gozi ambao hawasimamii na kuchukua
ni Dar es Salaam, uongozi wa Manispaa
ya Kinondoni umetangaza kuufunga
Ufukwe wa Coco ili kupisha ujenzi.

Juzi Rais Magufuli wakati akizindua
kiwanda cha kutengeneza mabomba
Vingunguti jijini Dar es Salaam, alisema
baadhi ya miradi inayocheleweshwa
ni pamoja na Kiwanda cha Machinjio
Vingunguti na ufukwe huo ulioko Oys-

Jana, Meya wa Kinondoni, Benjamin
Sitta, akiwa na Mkurugenzi wa Man-
ispaa hiyo, Aron Kagurumjuli, wali-

fika kwenye ufukwe huo na kutangaza
rasmi unafungwa kwa muda kupisha
ujenzi uliolenga kuuendeleza ili uwe
wa kisasa.

Akizungumza na waandishi wa
habari, Sitta alisema ufukwe huo ume-
fungwa kwa muda kupisha ujenzi
ambao utachukua muda wa miezi sita
kuanzia sasa na utagharimu Sh. bilioni
136.

“Tutafunga mpaka kule wanakouza
mihogo, wanaouza mihogo wame-
shapewa notisi ili watafute sehemu
nyingine, tutafunga eneo hili lote kwa
mabati ili wakandarasi wafanye kazi
bila kuleta matatizo, mkiona ufukwe
umefungwa ni kwa maslahi mapana ya
manispaa na mkoa wetu,” alisema.

Alibainisha kuwa awali waliomba Sh.

bilioni 14 kwa ajili ya ujenzi huo lakini
baada ya mazungumzo na mkandarasi,
imeshuka hadi Sh. bilioni 13.6.

“Ninaishukuru timu ya watalaamu
na wakandarasi wameonyesha uzalen-
do, tutahakikisha tunapata ufukwe wa
kimataifa ili watu wakija kupumzika,
wapate mandhari kama ya Afrika Kusi-
ni au Uingereza na kwingine,” alisema.

Aliongeza kuwa manispaa pia inaen-
delea na mchakato wa utekelezaji wa
mradi wa ujenzi wa soko la Tandale
ambao taratibu za kisheria zimeende-
lea kufuatwa.

Mkurugenzi wa Manispaa hiyo
(Kagurumjuli) alisema kwa upande wa
ununuzi katika mradi wa Coco Beach
hawakuruka hata kipengele kimoja
hivyo kwenye eneo hilo wapo salama.

ya vipande 339 vya meno ya tembo vyenye
thamani ya Sh. bilioni 4.4 kukamatwa maeneo
ya Chamazi. Idadi hiyo ya vipande vya meno
sawa na tembo 117.

Kauli nyingine zenye viashiria vya uvunjifu
wa sheria zilizomwibua Polepole kuomba radhi
ni pamoja na iliyotolewa na Mkuu wa Mkoa wa
Mbeya, Albert Chalamila, alipoagiza anayeingia
nyumbani kwa mtu kwa nguvu, auawe kwa
sababu “amechagua kifo".

Pia, Mkuu wa Wilaya ya Kigamboni, Sarah
Msafiri, alisema anajua kuna watu wanaishi
kwa kutegemea wizi huku wakiamini kuwa
wakipelekwa mahakamani wanapewa dha-
mana.

“Sasa nawaambia siku zao zinahesabika,
watapigwa na kupewa ulemavu kwa kuvunjwa
miguu,” alisema.
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Fatma Karume amshtaki
Musiba Korti Kuu Zenji

Na Enock Charles

RAIS mstaafu wa Chama cha Wa-
nasheria Tanganyika (TLS), Fatma
Karume, amemshtaki Cyprian
Musiba katika Mahakama Kuu ya
Zanzibar kwa madai ya kukashifiwa
na mwanaharakati huyo.

Baada ya kuona nakala ya wito
wa mahakama ikisambazwa kwe-
nye mitandao ya kijamii, Nipashe
jana ilimtafuta Fatma kuuzungum-
zia, na alidai kuwa wanatakiwa ku-
fika katika mahakama hiyo iliyoko
Vuga mjini Zanzibar Oktoba 3,
mwaka kwa ajili ya kutajwa kwa
kesi hiyo Na. 39 ya mwaka 2019.

“Ninamshtaki kwa kunikashfu

kwa kusema kwamba eti nimetiwa
mimba na muuza unga, na kwamba
sina staha, mimi nina mume na
watoto, sasa siwezi kukubali ujinga
huu,” Fatma alidai.

Fatma ambaye pia ni wakili wa
kujitegemea, anaungana na Wa-
ziri wa zamani Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Kimataifa, Bernard
Membe, kufungua mashtaka kwa
madai ya kushushwa hadhi na
Musiba.

Mwanaharakati huyo ambaye
amekuwa akijipambanua kuitetea
serikali, amekuwa akiingia katika
migogoro na watu mbalimbali iki-
wamo hivi karibuni kuingia ka-
tika vita ya maneno na Waziri wa

Mambo ya Ndani na Nchi, Kangi
Lugola, baada ya waziri huyo kum-
taka kutofautisha harakati zake na
serikali.

Mwanaharakati huyo pia aliin-

gia katika mgogoro na viongozi
wastaafu wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) wakiwamo makatibu
wakuu wastaafu, Yusuph Makamba
na Abdulrahman Kinana, aliodai ni
wasaliti ndani ya chama hicho na
kushauri wafukuzwe uanachama.

Membe amefungua kesi katika

Mahakama Kuu ya Tanzania Kanda
ya Dar es Salaam akitaka kulipwa
fidia ya Sh. bilioni moja na mwa-
naharakati huyo kwa kuzushiwa
uongo.

Wa-

ziri Mkuu
Kassim
Majaliwa,
akiwa na
Daktari
Mkuu

wa Kituo
cha Afya
Kibaoni,
Happi-
ness Ndosi
(kushoto),
akikagua

kilichopo
katika
Wilaya ya

mkoani
Morogoro,
jana. PI-

Kina Mbowe Kujitetea kwa siku saba mfululizo

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
epiga kalenda kusikiliza ushahidi
wa upande wa utetezi wa kesi ya
uchochezi inayowakabili vigogo
tisa wa Chama Cha Demokrasia na
Maendeleo (Chadema), akiwamo
Mwenyekiti Taifa, Freeman Mbowe,
baada ya mawakili wa utetezi kuwa
na udhuru wa kikazi.

Mahakama hiyo imesema itaanza
kusikiliza ushahidi huo mfululizo
Septemba 24, 25, 26, 27 na Oktoba
Mosi, 2 na 3, mwaka huu.

Hata hivyo, Hakimu Mkazi Mkuu,
Thomas Simba anayesikiliza kesi
hiyo, kabla ya kupiga kalenda alise-
ma haridhishwi na kuahirishwa
mara kwa mara na kwamba ni la-
zima isikilizwe na imalizike.

Alisema kesi hiyo tangu ianze ina
migogoro japo imepitia kwa ma-
hakimu tofauti kwamba inatakiwa

kumalizika.

Awali, upande wa utetezi uliwak-
ilishwa na Wakili Gaston Shundog-
alumbindi kwa niaba ya jopo la
mawakili wote, alidai kuwa wanaud-
huru wa kikazi katika Mahakama
Kuu tofauti ikiwamo Kanda ya Shin-
yanga.

Pia, mshtakiwa Peter Msigwa na
John Heche, wamefiwa na kuomba
ruhusa ya kusafiri kwenda kuwazika
wapendwa wao.

Upande wa Jamhuri uliongozwa
na jopo la Mawakili wa Serikali
Wakuu, Dk. Zainabu Mango, Faraja
Nchimbi, Wakili wa Serikali Mwan-
damizi, Wankyo Simon na Mawak-
ili wa Serikali Jagline Nyantori na
Salim Msemo.

Nchimbi alidai kuwa sababu za
mawakili wa utetezi hazina mashiko
na kwamba wapo mawakili wengine
walitakiwa kufika kuendelea na kesi
hiyo.

Alisema kesi hiyo lazima imal-

izike na kwamba itaanza kusikilizwa
utetezi Septemba 24, mwaka huu.

Alisema kwa kuwa washtakiwa
wamefiwa mahakama yake imeri-
dhia kwenda kuwazika wapendwa
Wwao.

Mbali ya Mbowe washtakiwa wen-
gine katika kesi hiyo ni, Katibu Mkuu
Taifa, Dk. Vincent Mashinji , Naibu
Katibu Mkuu Taifa, Zanzibar, Salum
Mwalimu, Mbunge wa Kibamba,
John Mnyika, Katibu Mkuu Taifa, Vi-
cent Mashinji na Mbunge wa Kawe,
Halima Mdee.

Wengine ni, Mbunge wa Tarime
Mjini, Ester Matiko na Mbunge wa
Bunda, Ester Bulaya.

Washtakiwa wanakabiliwa na
mashtaka 13 likiwamo la kula njama
na wote wanadaiwa kuwa, Februari
Salaam waliku a njama ya kutenda
kosa la kufanya mkusanyiko usio
halali na kukiuka tamko la kuta-
wanyika.

kituo hicho,

Kilombero,

CHA: OWM

NACTE wafungua
udahili wa mwisho

Na Mary Geofrey

BARAZA la Taifa la Elimu ya
Ufundi (Nacte) limesema linaen-
delea na udahili kwenye taasisi na
Vyuo vyote vilivyosajiliwa au kuwa
na programu zinazotambuliwa na
baraza kutoa mafunzo ngazi ya
astashahada na stashahada.

Mkuu wa Kitengo cha Udahili wa
baraza hilo, Twaha Twaha, akizun-
gumza na waandishi wa habari jana
wanaendelea kufanya uhakiki wa
majina 58,193 ya waliochaguliwa na
taasisi na vyuo mbalimbali vinavy-
otoa elimu ya ufundi na mafunzo.

Alisema majibu ya uhakiki yata-
tolewa Oktoba 4, mwaka huu, kama
ilivyo kwenye kalenda ya baraza
inayoongoza shughuli za kitaalu-
ma. “Kwa kuzingatia kuwa bado
kuna vyuo vyenye nafasi wazi na
kwamba wapo wanafunzi ambao
hawajadahiliwa kwenye chuo na
taasisi yoyote lakini wanayo nia ya
kufanya hivyo, Nacte ilifungua diri-
sha la udahili kwa awamu ya pili na
ya mwisho kwenye vyuo na taasisi
Zinazotoa programu za astashahada
na stashahada nchini kuanzia Sep-
temba 7, mwaka huu na litafungwa
Septemba 25,” Twaha alisema.

Aliongeza kuwa nafasi za kujiunga
na vyuo vya ualimu na uuguzi vya
serikali zimejaa na hivyo wanaende-
lea kudahiliwa kwa vyuo vingine.

Twaha pia aliwataka wahitimu wa
kidato cha nne na sita na walio na
sifa za kujiunga na programu mbal-
imbali, kutumia fursa hiyo kutuma
maombi ya udahili kwenye taasisi
na vyuo vyenye nafasi na ambavyo
bado vinapokea maombi au uda-
hili katika ngazi ya astashahada na
stashahada. Alisema majina ya wa-
takaochaguliwa na taasisi na vyuo
mbalimbali yatawasilishwa Nacte
kuanzia Septemba 25 hadi Septemba
27, mwaka huu kwa ajili ya uhakiki.

Mbali na hilo, Jumuiya ya Wa-
nafunzi wa Taasisi za Elimu ya Juu
(Tahliso), ilifanya ziara ya mafunzo
Nacte kwa lengo la kupata elimu na
uelewa wa kutosha kuhusu taasisi
hiyo na namna inavyofanya kazi.

Mwenyekiti Tahliso, Peter Niboye,
akizungumza na waandishi wa
habari baada ya ziara hiyo, aliwa-
taka wanafunzi kutimiza wajibu wao
ikiwamo kutembelea tovuti ya Nacte
yenye mifumbo mbalimbali itakay-
owawezesha kutatua changamoto
zao kwa wakati bila kufika ofisini.

“Pia kama Tahliso tunavitaka vyuo
kudahili kwa kufuata kanuni na
vigezo walivyoelekezwa na Nacte
na hii ikiwa ni pamoja na kufuata
mitaala kama inavyoelekezwa ili
kuzalisha wataalamu walio bora,”
Niboye alisema. Kiongozi huyo wa
Tahliso pia aliitaka serikali na vyuo
kuimarishe ulinzi na usalama katika
vyuo ili wanafunzi waishi kwenye
mazingira salama.

TAIFA STARS = SUDAN

SEPTEMBA 22, 2019 - UWANJA WA TAIFA
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V10ng0z1 wanahabari wamlilia Dilunga

Na Mwandishi wetu

VIONGOZI mbalimbali na wa-
nataaluma ya habari wamemlilia
aliyekuwa Mhariri wa Gazeti la Jam-
huri, Godfrey Dilunga (43) (pichani),
aliyefariki dunia jana alfajiri.

Katika ukurasa wake wa Twiter,
Kiongozi wa ACT-Wazalendo, Zitto

Kabwe, alisema “Godfrey Dilunga,
Mhariri wa Gazeti la Jamhuri na kwa
muda mrefu sana Mhariri Mkuu wa
Gazeti la Raia Mwema ametangulia
mbele ya haki.

“Salaam zangu za pole kwa familia
yake, Jukwaa la Wahariri na waandi-
shi wote nchini. Mmoja wa waha-
riri mahiri kabisa wa magazeti katika
nchi yetu.”

Mbunge wa Chalinze, Ri-
dhiwani  Kikwete, aliandika
“Nimepokea kwa masikitiko na
mtetemo mkubwa msiba wa
rafiki yangu Godfrey Dilunga ali-
yekuwa akifanya kazi za kupasha
habari umma. Mwenyezi Mungu
muweza akuhifadhi unapostahili

INAENDELEA UK.8

POPOTE ULIPO SIKILIZA RADIO ONE
KATIKA MASAFA YAFUATAYO

Mkuu wa Mkoa wa
Dar es Salaam, Paul
Makonda (wa pili

kushoto), akizun-
gumza na wanafunzi
wa shule mbalim-
bali katika hafla ya
kukabidhi msaada wa
kimasomo kwa wa-
nafunzi wa kike 100
waliofaulu masomo
ya sayansi na ku-
changuliwa kujiunga
kidato cha tano kwa
mwaka 2019 iliyo-
fanyika jiji
jana. Kushoto ni Ba-
Iozi wa Umoja Falme
za Kiarabu hapa
nchini, Khalifa Abdul-
rahman Mohammed
Al Marzooqi. PICHA:
MIRAJI MSALA
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- Wasichana 100 wasio ha uwezo
- wapata ufadhili kidato cha tano

Na Mariam Magili, TUDARCO

MKUU wa Mkoa wa Dar es Salaam, Paul Makonda kwa
kushirikiana na Balozi wa Falme za Kiarabu, Khalifa Ab-
dul-Ragman Al-Marzoo, wametoa ufadhili wa masomo
kwa wasichana 100 wasio na uwezo waliochaguliwa kuji-
unga na kidato cha tano.

Kati ya wanafunzi hao 75 ni waliofaulu masomo ya Say-
ansi na 25 ya Sanaa kutoka katika manispaa zote za Jiji
la Dar es Salaam. Akizungumza na waandishi wa habari
jana, Makonda aliomba msaada kwa balozi huyo ambaye
alikubaliana na wazo lake la kuwasomesha wanafunzi hao
100 wa mkoa huo. “Rais Magufuli amejitahidi kutoa elimu
bure kwa wanafunzi hawa wa shule za msingi hadi se-
kondari kwa kutambua mchango wanafunzi wa kike am-
bao wanafaulu vizuri, lakini wazazi au ndugu zao hawana
uwezo wa kuwasomesha, nimejitolea kuwatafutia ufadhili
wa masomo,” Makonda alisema.

Aliahidi kuwa wanafunzi hao atawasomesha hadi kida-
to cha sita na kila mwaka ataendelea kujitolea kuwatafutia
ufadhili wanafunzi wengine.

Kwa upande wake, Balozi Al-Marzoo, alimpongeza Ma-
konda kwa juhudi zake za kusaidia watoto wa kike wa mas-
omo ya Sayansi ili kupata elimu. Alisema Falme za Kiarabu
zinashirikiana na Tanzania katika masuala mbalimbali ya
kusaidia jamii ikiwamo ufadhili wa masomo. Alisema ame-
penda kusaidia wasichana hao 100 ambao wamefaulu ki-
dato cha nne na hawana uwezo wa kuendelea na masomo
kwa sababu anaamini wakipata elimu watakuja kusaidia
jamii. Alisema pia ameandaa ripoti kwa ajili ya kuomba
miradi ikabidhiwe ofisini kwake badala ya kuwa chini ya
madiwani kama ilivyo sasa. Alisema madiwani wamekuwa
wakikwamisha miradi ya maendeleo bila sababu.

“Wapo watendaji ambao wamekaa muda mrefu na
kuchelewesha miradi mbalimbali kwa makusudi tu hayo
majina yao tunayo na tunawafahamu na wengine wapo
humu ndani,” Makonda alisema. Makonda pia alisema
kabla ya kukubaliwa kwa ombi lake la miradi kupitishwa
katika ofisi yake, hataacha kuwachukulia hatua watend-
aji watakaokuwa vikwazo katika kukwamisha miradi ya
serikali. “Tunaiandaa kamati ambayo itafuatilia mienendo
ya miradi kila hatua ili tupate kujua nani anayekwamisha
maendeleo na miradi ya serikali kwa sababu zake binafsi,”
alisema.

6 mbaroni tuhuma
kutakatisha bil. 4/-

Na Hellen Mwango

WATU sita wakazi wa
fikishwa katika Mahakama
ya Hakimu Mkazi Kisutu,
wakikabiliwa na kesi ya
uhujumu uchumi ikiwamo
kuratibu genge la ujangili,
kukutwa na nyara za seri-
kali na kutakatisha zaidi
ya Sh. bilioni nne.

Washtakiwa hao ni Has-
san Likwena (39) maarufu
Nyoni, Bushiri Likwena,
Oliver Mchuwa (35),
Salama Mshamu (21), Haid-
ary Sharifu (44), maarufu
White na Joyce Thomas
(33).

Washtakiwa hao wote
walisomewa mashtaka yao
mbele ya Hakimu Mkazi,
Vick Mwaikambo.

Upande wa Jamhuri
uliongozwa na Wakili
wa Serikali Mwandamizi,
Wankyo Simon, Mawakili
wa Serikali Salim Msemo,
Tully Helela na Elizabeth
Mkunde. Wankyo alidai sh-
taka la kwanza, washtak-
iwa wote wanatuhumiwa
kwa kushiriki genge la
uhalifu kati ya Januari
Mosi, 2017 na Septemba 3,
mwaka huu katika mikoa
ya Mtwara, Pwani na Dar
es Salaam, kupanga uhalifu
wa kupokea vipande vya
meno ya tembo na kiboko.

Shtaka la pili, ilidaiwa
kuwa Septemba 3, mwaka
huu eneo la Saku, Chamazi,
walikutwa na meno ya
tembo 413 yenye tham-
ani ya Dola za Marekani
1,755,000 bila kibali cha
Mkurugenzi wa Wany-
amapori.

Shtaka la tatu, ilidaiwa
kuwa siku na eneo la
tukio la pili, washtakiwa
walikutwa na vipande
viwili vya meno ya kiboko
vikiwa na thamani ya Dola
za Marekani, 1,500 bila
kuwa na kibali cha Mkuru-
genzi wa Wanyamapori.

Shtaka la nne, ilidaiwa
kuwa kati ya Januari
Mosi, 2017 na Septemba
3,mwaka huu, washtak-
iwa walitakatisha Sh.
4,043,463,000 na kukutwa
na nyara hizo za serikali
wakati wakijua ni zao la
kosa tangulizi la ujangili.

Hata hivyo, kwa kuwa
mahakama hiyo haina
mamlaka ya kusikiliza
kesi za uhujumu uchumi,
washtakiwa hawakutakiwa
kujibu chochote mpaka
upelelezi utakapokamilika
na kuhamishiwa Mahaka-
ma Kuu Divisheni ya Uhu-
jumu Uchumi na Rushwa.

Hakimu alisema kesi
hiyo itatajwa Oktoba Mosi,
mwaka huu na washtakiwa
watarudishwa mahabusu.
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policy forum

A. UTANGULIZI

Mtandao wa Uangalizi wa Uchaguzi Tanzania (TACCEO) na Jukwaa la Sera (Policy
Forum) tumeendelea kufuatilia mchakato wa utayarishaji wa Kanuni za Uchaguzi wa
Serikali za Mitaa,2019 nchini Tanzania kwa kutoa maoni kwenye rasimu ya kanuni
husika ambapo maoni na mapendekezo yetu yaliwasilishwa Ofisi ya Rais-TAMISEMI
mnamo mwezi Aprili, 2019. Baada ya kuchapishwa na kutangazwa kwa kanuni husika
na waziri mwenye dhamana, tumefanya uchambuzi wa kina wa kanuni hizo ili kubaini
kuzingatiwa kwa maoni na mapendekezo tuliyowasilisha.

Imekua desturi kwa mashirika na mitandao ya AZAKI kufanya uchambuzi kuhusu
masuala ya Sera, Kanuni, Sheria na Miongozo mbalimbali inayohusu michakato ya
maendeleo nchini. Uchambuzi huu wa kanuni umelenga kubaini mambo mazuri,
mapungufu na changamoto zake kuelekea Uchaguzi wa Serikali za Mitaa, tukiamini
kuwa uchaguzi huo ni sehemu muhimu na msingi wa demokrasia shirikishi na mfumo
wa uwakilishi hapa nchini.

Tukiwa Asasi za Kiraia ambazo haziungi mkono mgombea yeyote wala chama
chochote cha kisiasa, tunatimiza wajibu wetu kama raia wazalendo kwa mujibu wa
ibara ya 8 ya Katiba ya Tanzania.

Kutokana na uchambuzi wetu, Policy Forum na TACCEO tumebaini mambo kadhaa
katika maeneo makuu mawili ya kimchakato na kimaudhui. Kwanza, Mchakato
umekua wa uwazi na shirikishi kwa kiasi kikubwa, jambo ambalo ni zuri na la
kuipongeza serikali ya awamu ya tano.

Pili, masuala mengi katika kanuni yamezingatiwa na kufanyiwa maboresho kama
tulivyopendekeza. Policy Forum, TACCEO na wadau wengine tunaipongeza serikali
kwa kuzingatia takribani asilimia 70 ya maoni na mapendekezo yetu kama
tulivyowasilisha. Hata hivyo, pamoja na maboresho makubwa yaliyofanyika katika
kanuni hizo, bado tumeona kuna masuala ya msingi ambayo hayakuzingatiwa katika
utungaji wa kanuni hizo. Hivyo basi, tumeona ni muhimu umma na mamlaka husika
kujua na kuangalia namna ya kuyazingatia wakati wa uchaguzi.

l. Masuala Ambayo Hayakuzingatiwa

1.1 Masuala ya Jumla

I.I.I Ushiriki wa Watu Wenye Ulemavu na Mwenye Mahitaji maalum
32(1) na mamlaka za wilaya (vitongoji) Kifungu cha 31(1) kinasema kutakuwa na
sanduku maalumu la kupiga kura lililotengenezwa kwa namna itakavyomwezesha
mpiga kura kutumbukiza karatasi ya kura kwa urahisi, pia kifungu cha 36(1) (Mamlaka

kinaelezea juu ya usaidizi kwa wenye mahitaji maalumu kusaidiwa kupiga kura. Maoni
yamezingatiwa ingawa kanuni hizo hazibainishi namna ambavyo watu wenye ulemavu
na wenye mahitaji maalum watafikia sanduku la kupigia kura kwa urahisi.

jambo lolote litakalozuia upigaji kura kuendelea kufanyika,msimamizi msaidizi wa
uchaguzi baada ya kuwasiliana na msimamizi wa uchaguzi atahairisha uchaguzi. Hivyo
basi, ni vyema kanuni hizo ziwe bayana juu ya sababu za msingi ambazo zitapelekea
kuhairisha zoezi la uchaguzi. Kwa mfano, kufariki kwa mgombea, kutokea kwa janga
la asilia na kutokea kwa magonjwa ya mlipuko.

1.1.3 Sifa za Msimamizi wa Uchaguzi

Kwa mujibu wa Kanuni za Uchaguzi wa Serikali za Mitaa 2019, tafsiri ya msimamizi
wa uchaguzi ni mtumishi wa umma tu, jambo ambalo linamnyima nafasi raia mwingine
asie mtumishi wa umma kuwa msimamizi wa uchaguzi.

1.1.4 Mkanganyiko wa Majina ya Kanuni

Katika Kanuni za uchaguzi wa Serikali za Mitaa (mamlaka za Miji) Sura 288, inaonesha

TAMKO LA POLICY FORUM NA TACCEO KUHUSU
KANUNI ZA UCHAGUZI WA SERIKALI ZA MITAA, 2019

za Miji hakuna Kitongoji, badala yake ingesomeka Kanuni za uchaguzi wa mwenyekiti
wa kitongoji katika Mamlaka Ya Miji Midogo Za Mwaka 2019(sura ya 288).

I1.1.5. Kinga kwa Msimamizi wa Uchaguzi

Kwa mujibu wa Kanuni za Uchaguzi wa Serikali za Mitaa 2019, kifungu cha 49(Mtaa
Msaidizi wa Uchaguzi, Msimamizi wa Kituo, Wajumbe wa Kamati ya Rufaa au
Mtumishi yeyote wa Umma aliyehusika na Usimamizi wa Uchaguzi hatowajibika kwa
jinai au madai au kuchukuliwa hatua za kinadhamu au kiutawala kwa jambo lolote
alilolifanya au kuacha kufanya kwa nia njema wakati wa kutekeleza majukumu yake
chini ya kanuni hizi.

Changamoto ya kifungu hiki ni uwezekano wa mhusika kutumia vibaya madaraka
yake kwa kisingizio cha “nia njema”. Kwa kuwawekea kinga wasimamizi wa uchaguzi,
kunazuia vyombo vya kutoa haki kutimiza wajibu wake na raia yoyote kukosa haki ya
kudai katika vyombo hivyo.

1.1.6 Kibali cha Waangalizi wa ndani wa Uchaguzi

na kifungu cha 47(1) cha mamlaka za wilaya — vitongoji, waangalizi wa ndani wa
uchaguzi wataweza kuangalia uchaguzi baada ya kupata kibali kutoka kwa Katibu
Mkuu wa Wizara yenye dhamana ya Serikali za Mitaa tu. Kifungu hiki kinaleta urasimu
usiowalazima wa kupata vibali hasa kwa vikundi amabavo viko mbali na Ofisi ya
Katibu Mkuu wa Wizara.

1.1.7 Tafsiri ya Mkazi

Kwa mujibu wa kanuni hizi tafsiri ya mkazi ni raia wa Tanzania anayeishi kwenye eneo

kwa raia yeyote mwenye nia ovu au wahamiaji haramu kujiandikisha na kupiga kura.

I.1.8 Mapungufu ya kiuchapaji kwenye Majedwali na Fomu

Tumebaini mapungufu ya kiuchapaji kwenye majina ya kanuni ambayo pia yameathiri

fomu zilizoambatanishwa, tunatambua kwamba baadhi ya fomu zitarekebishwa katika

Halmashauri husika;

»  Fomu za matokeo hazina nafasi ya kutaja jina la kituo cha kupigia kura.

»  Fomu za uteuzi hazibainishi /kutambua watu wenye ulemavu walioonesha nia ya
kugombea nafasi za uongozi.

+  Fomu za Mpiga kura hazina picha ya Mgombea, hali hii inaweza kuleta ugumu wa
utambuzi wa mpiga kura kuchagua mgombea anaemtaka hasa kwa mpiga kura
asiejua kusoma na kuandika.

Mapendekezo

I. Tunapendekeza Waziri mwenye dhamana kuzielekeza mamlaka husika kufanya
maboresho katika fomu za uteuzi, upigaji kura, na matokeo ya uchaguzi. Hususan
Fomu ya matokeo ya uchaguzi kutaja jina la kituo la kupiga kura.

2. Wadau wa uchaguzi wa serikali za mitaa watoe msaada na ushirikiano ili
kuhahikisha watu wenye ulemavu wanashiriki kikamilifu katika uchaguzi.

3. Mamlaka ya uchaguzi, Msimamizi wa uchaguzi, Msimamizi msaidizi wa uchaguzi
na Msimamizi wa kituo watoe msaada na ushirikiano ili kuhakikisha watu wenye
ulemavu wanashiriki kikamilifu katika uchaguzi.

4. Katibu Mkuu ofisi ya Rais TAMISEMI akasimu mamlaka ya kutoa vibali ya
kuangalia uchaguzi na kuendesha elimu ya mpiga kura kwa Msimamizi wa
uchaguzi ngazi ya Halmashauri.

5. Baada ya uchaguzi, Waziri mwenye dhamana azielekeze Halmashauri zote nchini
kuandaa na kutoa taarifa ya uchaguzi ya serikali za mitaa kwa umma ikiainisha
pamoja na masuala mengine upigaji kura, matokeo, ushiriki wa makundi maalum
(vijana, wanawake na walemavu).

6. Sanduku la kupigia kura liwekwe mahali ambapo watu wenye mabhitaji maalum
wanaweza kulifikia kwa urahisi.

215422802
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Ukaguzi huu wa asubuhi unakera

UKAGUZI wa mabasi ya daladala asubuhi na mapema unaofany-
wa na trafiki kwenye barabara zote jijini Dar es Salaam, wakati
mwingine unawakera abiria.

Wakati trafiki ni haki na wajibu wao kufanya ukaguzi huo, tu-
naona kama kufanyakazi hizo asubuhi pamoja na foleni zilizoko
barabarani kunawatatiza abiria.

Wanatatizika kwa sababu wanawahi kazini, shuleni, safarini
na hata hospitalini na wakati mwingine inatokea kusimamisha
magari kwa utaratibu wa kuyapiga mkono kukasababisha foleni
zaidi.

Usumbufu huu unaozuia magari pande zote mbili za bara-
bara kwa mfano yanayokwenda na yanayorudi, hukwamisha
vyombo vingine vya usafiri kama pikipiki, bajaji na mabasi ya
mikoani.

Ndiyo sababu tunaona pengine ni vizuri kuwa na programu
maalumu ya kufanya kazi hiyo ambayo haiukwazi muda wa
asubuhi wakati watu wengi wakikimbilia kazini na watoto waki-
wahi shuleni.

Tunasema hivi kwa sababu ukaguzi huo mara nyingi unafany-
wa mapema asubuhi kuanzia saa 1:00 na kusababisha malala-
miko miongoni mwa abiria na hata mabishano na trafiki.

Abiria, hawakatai ukaguzi huo lakini, muda unaofanyika un-
awachelewesha na pia unazidi kuwapotezea wakati kwa kuwa
barabara nyingi kuu zinakuwa na foleni.

Licha ya kwamba ukaguzi wa magari ni muhimu kwa ajili ya
usalama wa wasafiri na vyombo vya moto, lakini suala la muda
mwingi kupotea wakati dereva, kondakta wanapojadiliana na
polisi unawafanya watu kuona kuwa hatua hiyo inawakwaza.

Tunashauri polisi kuwa na programu ya ukaguzi inayowez-
esha kufanya ukaguzi hiyo, wakati ambao magari hayo hayana
abiria wengi na bila msongamano barabarani, pengine kuanzia
saa 4:00 asubuhi.

Lakini, pia ukaguzi ufanyike kwa uwazi na kosa la wahusika
mathalani dereva na kondakta lifahamike. Ukaguzi unapo-
chukua dakika nyingi aidha, ukifanyika mbali kama mita 20 ku-
toka liliposimama basi unawafanya wasafiri kuwa na hasira na
malalamiko zaidi.

Wakati wa ukaguzi huo, polisi analisimamisha basi na mara
linapoegeshwa kondakta hushuka kuzungumza na wakaguzi.

Jambo jingine ambalo ni vizuri likafahamika ni utaratibu wa
kukaguliwa. Hivi iwapo trafiki amelikamata gari Mbezi na kulik-
agua kuna haja tena ya kuendelea kulipiga mkono na kulikagua
likifika Mwenge au eneo jingine njiani?

Iwapo kila kituo au sehemu daladala inasimamishwa na ku-
kaguliwa, abiria wanaweza kuwaza kuwa huenda hakuna uk-
aguzi bali jambo jingine.

Hii ni kwasababu kama kuna tatizo kwanini, trafiki waliofanya
ukaguzi mwanzo wasiligundue? Kama hitilafu zimeendelea ku-
wapo walikagua nini basi? Hivi sheria nazo zinasemaje?

Aidha, tunashauri ukaguzi barabarani uende mbali si ku-
kamata daladala pekee bali pia kuyaondoa magari mabovu ya-
nayofuka moshi na kuleta kero njiani nzima.

Ukumbukwe ni zama za sayansi na teknolojia polisi hawana
sababu ya kuendelea na ukaguzi wa kizamani wa kusimamisha
magari njiani na kupoteza muda wanaweza kutafuta njia bora
zenye ufanisi zaidi.

Tunaamini kuwa zama hizi kazi hufanyika kwa utaratibu wa
kiteknolojia na popote gari linaweza kupata maelekezo ya uk-
aguzi bila kujali kama lipo barabarani au lina abiria.

Tunasema hayo kwa sababu ni ukweli kuwa baadhi ya ma-
dereva wenye magari mabovu wakishapata habari kuwa polisi
wako barabarani hawatafanya kazi siku hiyo.

Ndiyo maana tunasema ni vyema kubuni mbinu nyingine za
kisasa ili kufanya ukakuzi wa kweli badala ya kuwindana bara-
barani.
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Demokrasia ianzie ndani ya vyama vya siasa

MWAKA 1992 ni wa kukum-
bukwa na wadau wa vyama
vya siasa, kwa vile ndio am-
bao mfumo wa vyama vingi
vya siasa uliruhusiwa rasmi
nchini na kuwafanya baadhi
ya Watanzania kuanzisha vy-
ama hivyo.

Baadaye mwaka 1995, uli-
fanyika uchaguzi wa kwanza
ndani ya mfumo huo na ku-
lifanya Bunge la Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania kuwa
na wabunge mchanganyiko
wakiwamo kutoka chama ta-
wala na upinzani.

Hatua hiyo ya kuruhusiwa
kwa mfumo wa vyama vingi
ilikuja baada ya kukusanywa
kwa maoni kutoka kwa wa-
nanchi waliotakiwa kucha-
gua aidha vyama vya siasa
viruhusiwe au visiruhusiwe.

Baada ya hoja hiyo kufik-
ishwa kwa wananchi, ma-
tokeo yake ni kwamba asil-
imia 80 walitaka mfumo wa
chama kimoja uendelee na
asilimia 20 walitaka mfumo
wa vyama vingi.

Pamoja na matokeo hayo,
Baba wa Taifa Mwalimu
Julius Nyerere alishawishi
kurejeshwa kwa mfumo wa
vyama vingi nchini.

Sasa Tanzania ni miongoni
mwa nchi zinazofuata mfumo
wa vyama vingi, lakini moja ya
changamoto ambayo imeku-
wa ikitajwa kuvikabili baadhi
ya vyama vya siasa ni ukosefu
wa demokrasia.

Hali hiyo imesababisha
migogoro kwenye vyama
hivyo, baadhi ya wanachama
wakivihama, sababu inay-
opelekea wananchi kutokuwa
na imani navyo.

Migogoro hii inaacha ma-
kovu, pia inaibua makundi ya-
nayohasimiana na hatimaye

kuchangia vyama vyenyewe
viporomoke.

Mfano ni kile kilichotokea
ndani ya Chama cha Wa-
nanchi (CUF) chanzo cha ali-
yekuwa Katibu Mkuu wa cha-
ma hicho, Maalim Seif Sharif
Hamad kujiondoa na kuhamia
ACT-Wazalendo.

Watanzania wameshuhudia
hamahama ya baadhi ya wa-
nachama wa vyama vya up-
inzani wakiwamo wabunge,
madiwani na wenyeviti wa
halmashauri, wengi wakikim-
bilia CCM.

Ukosefu wa demokrasia
ndani ya vyama hivyo ni mion-
goni mwa sababu zinazotajwa
kuhamisha wanaohama, isha-
ra ya ombwe la demokrasia.

Umefika wakati sasa kwa
vyama vya siasa kuzingatia
ujumbe ambao umekuwa
ikitolewa kwenye Siku ya Ki-
mataifa ya Demokrasia, inay-
oadhimishwa Septemba 15 ya
kila mwaka.

Viongozi wa vyama vya sia-
sa wazingatie kuwa demokra-
sia inajengwa na ni jumuishi,
kutenda usawa na ushiriki ni
msingi muhimu kwa ujenzi
wa amani ndani ya vyama
Vyao.

Kwa maana hiyo ni vyema
wanasiasa wakatumia siku
hii kuimarisha demokrasia
ndani ya vyama vyao bada-
la ya kulalamika kuonewa
wakati wana changamoto ya
demokrasia kwenye nyumba
7ao0.

Moja ya viashiria vya
demokrasia ni maridhiano au
kukaa pamoja kwa kutumia
vikao halali kumaliza tofauti
zinazojitokeza, kwa kutambua
kwamba kutofautiana kwa
hoja ni jambo la kawaida.

Lakini bahati mbaya baa-

dhi ya wanasiasa wanaohama
vyama huwa wanadai wa-
napotofautiana na wakubwa
wao au kuhoji jambo fulani
ambalo wanadhani haliko
sawa  wanatishiwa kutim-
uliwa.

Katika mfumo wa vyama
vingi, hasa vikubwa vyenye
ushawishi kwa jamii, migon-
gano na malumbano ya ndani
kwa ndani ni jambo la kawai-
da, lakini ukweli hukwamisha
ukuaji wa demokrasia.

Vinapoibuka vikundi vya
wanachama wachache wenye
mawazo mbadala na kupaza
sauti zao kwamba baadhi ya
mambo hayaendi sawa, ni
muhimu viongozi kukaa na-
vyo ili kupata muafaka.

Lakini viongozi wanapoz-
iba masikio, matokeo yake
ni kuviathiri vyama vyao na
kuvifanya vipoteze ushawishi
mbele ya jamii kwa kukimbi-
wa na baadhi ya wanachama
na kuwafukuza.

Kwa ujumla suala la
demokrasia lina umuhimu
ndani ya vyama, kwani
lisipozingatiwa, baadhi ya vy-
ama vinaathirika kwa kukim-
biwa na wanachama na kuwa
aupande mwingine vingine
vikifaidika kwa kupata wana-
chama wapya.

Lakini pia migogoro ndani
ya vyama ina faida katika
ustawi wa demokrasia kwani
kundi la wanachama lin-
apoondoka katika chama na
kuanzisha chama kingine
Jhutoa ushindani wa kisiasa.

Vyama hivyo vinaweza
kuwa na mawazo mbadala ka-
tika maendeleo ya demokra-
sia na taifa kwa ujumla, lakini
jambo la msingi ni kwamba
demokrasia ni muhimu ndani
ya vyama vya siasa.
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Crafisamaits i

Baba aua mtoto kikatili kwa kupoteza ng ombe

Na Gurian Adolf, KATAVI

MTOTO Lusambaja Bundala
(7), mkazi wa Kitongoji cha Lu-
hafwe, Kata ya Ntongwe Wilaya
ya Tanganyika mkoani Katavi,
ameuawa kikatili kwa kukatwa
kichwani na kitu chenye ncha kali
na baba yake mdogo, baada ya
mtoto huyo kupoteza ngombe
aliokuwa akiwachunga.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa
wa Katavi, Benjamin Kuzaga,
alisema mauaji hayo yaligunduli-
wa jana asubuhi katika kiton-

goji hicho.

Alisema mtoto huyo alikuwa
akiishi nyumbani kwa baba yake
mdogo, Juma Lusambaje (28),
ambaye ndio mtuhumiwa wa
mauaji hayo.

Kabla ya kuuawa kwa Bun-
dala, Septemba 12, alikuwa na
mtoto mwenzake, Ibrahimu
Lusambaja (13), walipotumwa na
mtuhumiwa kwenda kuchunga
ngombe.

Kwa mujibu wa Kamanda
Kuzaga, tangu siku hiyo alipok-
wenda kuchunga mtoto huyo

hakuonekana tena hadi jana saa
nne asubuhi mwili alipokutwa
amekufa kwa kuuawa kikatili kwa
kukatwa na kitu chenye ncha kali
kichwani na kuchomwa na kisu

chini ya kidevu.
Kamanda Kuzaga alisema
upelezi ulibaini  chanzo cha

mauaji ya mtoto huyo ni hasira
za baba yake mdogo kuchukia
baada ya Bundala kupoteza
ngombe alizokuwa akizichunga.

“Baada ya marehemu kupoteza
ngombe ndipo mtuhumiwa
alipoamua kuchukua sheria

mikononi na kuamua kumpiga
mtoto hiyo kwa kutumia chuma
chenyenchakali na kumchoma
na kisu hadi kumuua, na kuwa
hakutoa taarifa kwa mtu yeyoye,”
alisema Kamanda Kuzaga.

Alisema mtuhumiwa anaen-
delea kushikiliwa na Polisi kwa
mahojiano, na anatarajiwa kufik-
ishwa mahakamani.

Mwili wa Bundala ulikabidhi-
wa kwa ndugu kwa ajili ya mazi-
shi baada ya kufanyiwa uchun-
guzi wa kitabibu.

Wabunge waunganisha nguvu kudhibiti malaria

Na Mwandishi Wetu

UMOJA wa wabunge wanaopa-
mbana na malaria na magonjwa
yasiyopewa kipaumbele (Ta-
pama), ukanda wa joto umeanza
juhudi ya utekelezaji wa mpan-
go wa kusaidia na kuwezesha
ongezeko la utashi wa kisiasa ka-
tika mapambano hayo.

Mwenyekiti wa Tapama, Riziki
Lulida, alisema Lengo ni ku-
tokomeza ugonjwa wa malaria
nchini Tanzania ifikapo mwaka
2030, ikiwa ni utekelezaji wa
Malengo ya Milenia.

Mradi huo utasaidia kuende-
leza programu ya kadi ya ALMA
ya tathmini ya uwajibikaji na

utendaji wa malaria kwa kuiweka
katika mfumo mtandao kuwez-
esha taarifa za takwimu kupati-
kana katika simujanja.

Mradi huo unadhamiria ku-
jenga uwezo na kuimarisha zaidi
ushiriki wa kisiasa na uwajibikaji
unaotokana na kuhamasisha
upatikanaji wa takwimu sahihi za
malaria kuanzia ngazi ya majim-
bo hadi taifa.

Lulida alisema mradi huo pia
utaongeza na kujenga uwezo
wa wabunge wanachama wa Ta-
pama na wabunge wengine wa
Bunge la Tanzania kushiriki ka-
tika wajibu wao wa kusaidia ku-
pambana na kutokomeza malaria
katika majimbo yao.

Alisema lengo ni kusaidia
taasisi zinazotekeleza harakati
mbalimbali na uwajibikaji katika
utekelezaji kwa kupitia mfumo
huo.

“Takwimu zinavyoonyesha ku-
pungua kwa kiwango cha maam-
bukizi kimepungua kwa zaidi ya
nusu kutoka asilimia 14.4 mnamo
mwaka 2016 hadi asilimia 7.3
mwaka 2018,” alisema.

Naye, Katibu Mkuu wa Tapa-
ma, Dk. Raphael Chegeni, alisema
zinahitajika jitihada za kuongeza
rasilimali, ushiriki wa wadau
mbalimbali na sekta mbalimbali
kwa kuona suala hilo ni mtam-
buka na kuongeza uwajibikaji.

“Kama wabunge tuna jukumu

kubwa katika kuunga mkono
maono na malengo ya serikali
kuelekea kufikia lengo la ku-
tokomeza ugonjwa wa malaria
kufika sifuri ifikapo 2030,” alise-
ma.

Katika mradi huo wabunge
watapatiwa mafunzo jinsi ya ku-
tumia Kadi ya ALMA ya tathmini
ya uwajibikaji na utendaji wa
malaria, kuendesha mikutano ya
mara kwa mara ya kukagua na
kutathimini taarifa ya kadi hizo.

Mpango huo utalenga zaidi
kusaidia utendaji wa haraka wa
kupunguza maambukizi kwenye
mikoa ya Kigoma, Geita, Kagera,
Lindi na Mtwara yenye mzigo
mkubwa wa ugonjwa wa malaria.

Kesi kupinga ukomo
- Wwa urais, Sept. 24

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA Kuu Kanda va
Dar es Salaam imepanga kuanza
kuisikiliza kesi ya kupinga ukomo
wa urais iliyofunguliwa na mkulima
Dezydelius Mgoya dhidi ya Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali (AG),
Septemba 24, mwaka huu.

Kesi hiyo ilipangwa kutajwa jana
mbele ya jopo la majaji watatu
likiongozwa na Mwenyekiti wake,
Jaji Kiongozi, Eliezer Feleshi, Ben-
hajj Masoud na Seif Kulita.

Mgoya alijitambulisha mbele ya

§ jopo hilo kwamba yeye ni mkulima

wa mihogo, matikiti na mboga
mboga na kwamba katika kesi hiyo
hana wakili.

Wakili wa Serikali, Daniel Nyak-
iha, alidai mahakamani kuwa wal-
ipeleka majibu yao na mapingamizi
nane na kwamba kutokana na
kukosa anauani ya mlalamikaji
Mgoya, walimpatia nyaraka hizo

jana asubuhi.

Mgoya kwa upande wake aliiom-
ba mahakama, kwa sababu alipewa
nyaraka hizo muda mchache kabla
ya kuingia mahakamani hapo,
apewe nafasi ndani ya siku saba ili
aweze kuzipitia na kuzijibu.

Hata hivyo, kutokana na ku-
tokuwapo kwa pingamizi kutoka
upande wa walalamikiwa, jopo hilo
lilikubali hoja za mlalamikaji.

Jaji Feleshi alisema kesi hiyo
itaanza kusikilizwa Septemba 24,
mwaka huu na kumtaka Mgoya
iwapo atakuwa na majibu ya
nyongeza juu ya hati ya kiapo
kinzani, ayawasilishe kabla ya siku
hiyo kwa walalamikiwa.

Jaji Feleshi alimuhoji Mgoya
sababu za kutotoa anauani yake,
lakini Mgoya alidai kuwa alitoa
anauani yake na namba ya simu
zaidi ya wiki mbili zilizopita.

Kwa mujibu wa hati ya pingam-
izi la walalamikiwa ni pamoja na
kwamba mahakama hiyo haina
mamlaka ya kusikiliza shauri hilo,
mlalamikaji hana mamlaka ya
kupinga kifungu cha 3,4,5,6 na 8(3)
vya Sheria ya haki za binadamu.

Awali, Mgoya alifungua kesi hiyo
chini ya kifungu cha nne cha sheria
ya utekelezaji haki na wajibu,
sura ya 3 ya 1994 chini ya Ibara
va 30(3) ya Katiba ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania ya 1977.

Kwa mujibu wa hati ya madai ya
kesi hiyo, Mgoya anahoji Ibara ya
40(20) ya Katiba ambayo imeweka
ukomo wa mihula miwili peke ya
miaka mitano mitano (10) ya uon-
gozi katika nafasi hiyo ya urais.

Anaiomba mahakama hiyo itoe
tamko na tafsiri ya maana sahihi
na athari za masharti ya ibara
hiyo.

Pia anaiomba mahakama itoe
tafsiri ya maana dhahiri ya
masharti ya Ibara ya 42(2) ya Kat-
iba kwa kuhusianisha na masharti
va Ibara za 13, 21 na 22 za Katiba
hiyo. Vilevile anaiomba mahakama
itoe tafsiri ya maana va Ibara hiyo
va 40(2) kwa kuhusianisha na Ibara
va 39 ya Katiba.
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Afya ya Askofu Ruwa'ichi yaendelea kuimarika

Na Mary Geofrey

HALI ya Askofu Mkuu
wa Jimbo Kuu Katoliki la
Dar es Salaam, Yuda Tha-
deus Ruwa’ichi, aliyefany-
iwa upasuaji wa kuondoa
damu iliyokuwa imevimbia
kwenye ubongo, imeende-
lea kuimarika. Juzi Askofu
Ruwa’ichi alitolewa katika
chumba cha uangalizi maal-
um (ICU) baada ya afya yake
kuimarika na kuhamishi-
wa katika wodi ya kawaida.

Daktari Bingwa wa Upas-
uaji wa Ubongo, Uti wa
Mgongo na Mishipa ya Fa-
hamu wa Tasisi ya Tiba ya
Mifupa (MOI), Prof. Joseph
Kahamba, alisema jana hali
ya kiongozi huyo inazidi
kuimarika. “Afya ya Askofu
Ruwa’ichi inaendelea kuima-
rika kila siku, alianza kutem-
belea tangu wiki iliyopita
akiwa ICU kwa hatua chache
lakini sasa aneweza kutem-
bea kwa hatua nyingi zaidi,”
Prof. Kahamba alisema.

Aidha, alisema Askofu
Ruwa’ichi anaendelea kufan-
ya mazoezi kwa muongozo
wa madaktari bingwa wa-
naomuangalia kwa karibu.

“Hali yake inaendelea vi-
zuri sana, anazidi kufanya
mazoezi kwa kusaidiwa na
watalaam kwa sababu hawe-
zi kufanya mwenywe bila
kupewa maelekezo,” Prof.
Kahamba alisema.

Jopo la wataalam hao saba
wanaomfanyia uchunguzi

na mazoezi kiongozi huyo

wa kanisa nchini ni pamoja
na madaktari bingwa watatu
wa magonjwa Ubongo, Dawa
za Usingizi na Magonjwa
ya ndani, wataalam wa
lishe, wauguzi wabobezi na
wataalam wa mazoezi tiba.

Septemba 9, mwaka huu,
Askofu Ruwa’ichi alifany-
iwa upasuaji wa kuondoa
damu iliyokuwa imevimbia
kwenye ubongo, ugonjwa
unaotambulika kwa jina la
‘Chronic Subdural Haema-
toma’.

Watuhumiwa wanaokabiliwa na kesi ya uhujumu uchumi ikiwamo, kuratibu genge la ujangili, kukutwa na nyara za
serikali na kutakatisha zaidi ya Sh. Bilioni 4 wakiwa chini ya ulinzi wa Askari Polisi katika Mahakama ya Hakimu

Wazawa wapigiwa debe zabuni kampuni madini

Na Alphonce Kabi-
londo, GEITA

SERIKALI imeziagiza kam-
puni za uchimbaji madini
nchini kuwapa kipaumbele
wafanyabiashara wazawa,
badala ya kutoa zabuni ya
kutoa huduma migodini kwa

kampuni za kigeni.
Imesema kuwa wapo
wafanyabiashara  wazawa

wenye uwezo wa kutoa hu-
duma hizo.

Waziri wa Madini, Dotto
Biteko, alitoa agizo hilo juzi
mbkoani hapa wakati akifun-
gua warsha ya siku mbili kwa
wafanyabiashara wa mkoani
Geita iliyoandaliwa na Mgodi
wa Geita Gold Mine (GGM) .

Pia aliipa angalizo GGM
kuyapa zabuni ya kutoa hu-
duma mgodini humo kam-
puni ya kigeni badala ya ku-
wapa kipaumbele wazawa,
hivyo kuwataka kufuata

mabadiliko ya sheria ya
madini namba 8 ya mwaka
2017 inayowataka kuwapa
kipaumbe wafanyabiashara
wazawa.

Waziri huyo alisema
kuwa mgodi wa GGM unaon-
goza kwa kulipa kodi kubwa
serikali kuliko kampuni zote
za uchimbaji wa madini
nchini, lakini upande wa
kitengo cha biashara ndani
ya Mgodi huo bado kuna
changamoto kubwa Wafan-
yabiashara wazawa hawape-
wi fursa hiyo.

Kwamujibu wa Waziri
huyo, upo udanganyifu
mkubwa kwa baadhi ya
kampuni za uchimbaji ma-
dini kwenye ukaguzi waliou-
fanya hivi karibuni baada ya
kukuta kampuni moja ina
kampuni ndogo 54, hivyo
kuutaka mgodi wa GGM ku-
wapa kipaumbele wafanya-
biashara wa Geita na ajira.

Mkurugenzi wa Mgodi wa
GGM, Richard Jordinson,
akitoa taarifa ya mafunzo ya
warsha hiyo mbele ya Waziri
huyo, alisema kuwa lengo
ni kuongeza ufanisi kwa na
kuboresha mawasiliano kwa
watoa huduma waliopo na
watarajiwa sambamba na
kuwaelimisha mnyororo wa
thamani na mchakato kufan-
ya kazi na GGML zikiwa ni
jitthada za kuiunga mkono
serikali kuhimiza manunuzi
ya bidhaa za ndani.

Makamu wa Rais wa Mi-
godi ya Ashanti Gold Mine
(GGML), Simon Shayo,
alisema lengo ni kuhakiki-
sha jamii inayozunguka Mji
wa Geita inanufaika na ku-
tokana na ushirikiano wa
pamoja kati yake na Anglo
Gold Ashant.

Aliongeza kuwa mwaka
2018 mtandao wa utoaji
huduma ndani ya Mgodi

wa GGML uliongezeka na
kufikia Watanzania 305 wa-
naomiliki biashara ambao
ni asilimia 76 ya manunuzi
yanafanyika wapa nchini .

Awali Naibu Waziri wa
Maliasili na Utalii ambae pia
ni Mbunge wa Geita Mjini,
Constantine Kanyasu, alise-
ma hali ya sasa ya Mji wa
Geita ni tofauti na mwaka
2015 wageni waliokuwa
wakifika ilikuwa ni vigumu
kutambua kuwa kuna utajiri
wa dhahabu na kuongeza
kuwa anaipongeza serikali
kwa kubadlilisha Sheria ya
Madini .

Mwenyekiti wa Chemba
ya Wafanyabiashara wa Vi-
wanda na Kilimo Tanzania
(TCCIA ) Mkoa wa Geita,
Chacha Mwita Wambura,
alisema warsha hiyo ikitumi-
ka vizuri itafungua milango
ya fursa kwa wafanyabi-
ashara.

B e e T e TR

Viongozi, wanahabari
wamlilia Dilunga

INATOKA UK. 4

rafiki yangu.”

Naibu Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe, aliandika
“Innalilah Wainnailayhii Rajiuun, RIP brother (kaka)
Dilunga, Allah akujaalie makazi mema peponi.”

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana na Kampuni
ya Jamhuri, na Mkurugenzi Mtendaji, Deodatus Balile,
Dilunga alilazwa Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH)
Septemba 9, mwaka huu, akitokea Hospitali ya Mwa-
nanyamala iliyompa rufani, akikabiliwa na maumivu
ya tumbo.

“Madaktari na wauguzi wa Muhimbili wamejitahidi
kwa kila hali, ila Mungu amempenda zaidi,” ilielezwa
katika taarifa hiyo.

Kwa mujibu wa Balile, kampuni kwa kushirikiana
na familia ya Dilunga wanaandaa taratibu za kuaga
mwili jijini Dar es Salaam na maziko yanatarajiwa ku-
fanyika mkoani Morogoro alikozaliwa katika siku ita-
kayotangazwa na familia.

Alisema mwili utasafirishwa kesho kwenda Moro-
goro na kwa sasa msiba uko Kimara Stop Over kwa
dada yake.

Mkurugenzi huyo ambaye pia ni Kaimu Mwenyekiti
wa Jukwaa la Wahariri Tanzania (TEF), alisema Dilun-
ga aliajiriwa kwa nafasi ya mhariri na kampuni hiyo
Februari Mosi, mwaka huu, na kabla ya hapo aliwahi
kufanya katika magazeti la Raia Mwema na Mtanzania.

“Kwa muda mfupi aliofanya kazi Gazeti la Jamhuri,
Dilunga amekuwa mtu wa msaada na ametoa mchan-
go mkubwa katika kuboresha maudhui ya gazeti la
uchunguzi. Hakika pengo lake ni vigumu kuzibika,”
alisema.

Alisema kampuni hiyo iliwashukuru wauguzi wa
Hospitali ya Mwananyamala na Muhimbili, wahariri,
waandishi wa habari, maofisa uhusiano, wanasiasa
na watu mbalimbali ambao walifika kumjulia hali na
kuomba mshikamano katika kipindi hiki cha kuhifa-
dhi mwili wake.

Dilunga alizaliwa Oktoba 26, mwaka 1976, ameacha
mjane na watoto watatu.

Msemaji wa serikali kupitia ukurasa wa Tweeter ya
Msemaji Mkuu wa Serikali, alisema “Kwa niaba ya
serikali nimepokea kwa masikitiko kifo cha mwana-
habari Godfrey Dilunga. Nilimfahamu Dilunga kuwa
mmoja wa wanahabari vijana, lakini aliyeipenda sana
kazi yake na alijituma kuifanya kwa ukamilifu.”

Diwani amvimbia RC Mwanri

INATOKA UK. 2

“Hivi mkuu wa mkoa nimekaakaaje hasa? Yaani huu
mkoa umenipwayapwaya, unanishindashinda, kama
siuweziwezi hivi, wee! Hapa nitakuja na fukuafukua.

“Leo tutapiga kura hapa mtu akitajwa na watu
40, swali letu, ooh! Nimeonewa swali letu litakuwa
ilikaakaaje ukatajwa na watu 40 wanaotoka maeneo
tofauti? Tunataka mtutajie watu wote, siyo mliowaona,
mnaowahisi tu.”

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Tabora, Barnabas
Mwakalukwa, akizungumza kwenye mkutano huo,
alisema waliotajwa ni lazima wachukulie hatua za kishe-
ria kwa kuwa kuna watu wananufaika na uhalifu.

“Kuna kina mama wanakula chakula cha uhalifu,
anaweza kunenepa na akipata matatizo, anaacha ku-
kumbuka mwanaye na kukumbuka vyakula alivyokuwa
anakula,” alisema.

Akiwa katika eneo la Bukene, Mwanri alisema atatem-
bea nyumba kwa nyumba kukagua wageni wanaolala
kwenye nyumba mbalimbali kwa kuwa uhalifu huanza
kwa wenyeji kushirikiana na wageni.

“Katika maana ya amani na utulivu, kama hujitambu-
lishi na kuorodhesha mgeni aliyekuja kwako, utaingia
matatizoni,”alisema.

Mwanri alisema watatembelea nyumba za wageni na
kuangalia majina yaliyoandikwa kwenye madaftari ya
wageni kama yanaoana na majina ya vitambulisho vyao
na maeneo wanayotoka.
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Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano, Mhandisi Isack Kamwelwe (kushoto), akifanya usajili upya wa laini ya simu kwa mfumo wa
alama za vidole vvakati alipotembelea banda la Tigo wakati wa mkutano wa mawaziri (Tehama) wa nchi Wanachama wa SADC, unaoendelea

Kimbunga cha Majallwa
chakumba watumishi wanane

Na Mwandishi Wetu

AZIRI Mkuu Kas-
sim Majaliwa,
amewasimami-
sha kazi watumi-
shi nane  wa Halmashauri ya
Wilaya ya Ulanga mkoani Mo-
rogoro na kuagiza wafikishwe
mahakamani kujibu tuhuma za
ubadhirifu wa zaidi ya Sh. bilioni
tatu za mapato ya ndani.
Amesema watumishi wa
umma wanawajibu wa kufanya
kazi kwa bidii, maarifa na ubuni-
fu. “Nawasihi nyote muache

kufanya kazi kwa mazoea,
mbadilike na kuenenda sawa na
matakwa na maelekezo ya Seri-
kali ya Awamu ya Tano na anaye-
jiona hatoshi ajiondoe.”  Wa-
ziri Mkuu amewasimamisha
kazi watumishi hao juzi wakati
akizungumza na watumishi na
madiwani wa Halmashauri ya
wilaya ya Ulanga kwenye mkuta-
no uliofanyika katika ukumbi wa
halmashauri hiyo uliopo mijini
Mahenge.

Watumishi hao ni aliyekuwa
Mkurugenzi wa Halmashauri
hiyo, Yusuph Semguruka am-

baye kwa sasa amehamishiwa
TAMISEMI,  Rajabu  Siriwa
(mwekahazina), Stanley Nyange,
Jonson Mwenyembole, Isack
Mwansokope, Said Majaliwa,
Charles Steven na Hezron Lopa.
Pia, Waziri Mkuu alitumia ki-
kao hicho kumrejesha kazini na
kumpandisha kuwa mkuu wa
Idara ya Ukaguzi wa Ndani, Agus-
tine Mwaria, ambaye awali ali-
kuwa akikaimu nafasi na kuibua
ubadhirifu huo. Baada ya kuibua
ubadhirifu huyo mtumishi huyo
alisimamishwa kazi.
Majaliwa aliwataka watumi-

shi hao wazingatie sheria, kanuni
na taratibu za kiutumishi pamoja
na kujiepusha na vitendo vya
wizi kwa sababu wanaoathirika
baada ya wao kuchukuliwa hat-
ua za kisheria ni wenza wao na
watoto. Awali, Mkuu wa wilaya
ya Ulanga, Ngollo Malenya, alise-
ma wilaya hiyo inakabiliwa na
changamoto ya ubadhilifu wa
fedha za umma hali inayosaba-
bisha kuwapo kwa mpasuko
kati ya watumishi na Baraza na
Madiwani. Alisema watumishi
wanaotekeleza majukumu yao
ipasavyo wanaandamwa.

Kesi uhujumu uchumi dhidi ya hakimu yapigwa kalenda

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

KESI ya utakatishaji fedha na
uhujumu uchumi inayowakabili
washtakiwa watano akiwamo
Hakimu Mkazi wa Mahakama
ya Wilaya ya Arusha, Bernad
Nganga, Mwanasheria wa hifa-
dhi za Taifa (TANAPA), Maneno
Mbunda na Mwanasheria wa
Serikali, Fortunatus Mhalila, im-
epigwa kalenda kwa sababu ya
kusubiri jalada kwa Mkurugenzi
wa Mashitaka (DPP).

Akiomba kuahirishwa kesi

hiyo mbele ya Hakimu Rose
Ngoka wa Mahakama ya Wilaya
ya Arusha, Wakili wa Serikali Eli-
ainenyi Njiro, alisema kesi hiyo
imekuja kwa ajili ya kutajwa japo
upelelezi umekamilika.

“Mheshimiwa kesi  hizi tu-
naomba tarehe nyingine sababu
jalada bado lipo kwa DPP na
upelelezi umekamilika,” alisema.

Hakimu Ngoka alisema kesi
hiyo anaiahirisha hadi Oktoba
mosi, mwaka huu itakapotajwa
tena.

Washitakiwa hao na wenzao
Nelson Kangero na Tumaini

Mdee mbali na mashtaka hayo,
pia wanakabiliwa na mashtaka
mengine tisa.

Awali, washitakiwa hao wali-
fikishwa mahakamani hapo Mei
6, mwaka huu na kusomewa
mashtaka yao 11 na Mwanasheria
Mkuu wa Serikali, Javelin Ruga-
huruza, yalikiwamo ya kuji-
husisha na rushwa,kughushi na
kujipatia mali kwa njia ya rushwa
kati ya Juni mosi, 2018 na Aprili
15, mwaka huu katika maeneo
mbalimbali.

Mashtaka mengine  wali-
osomewa waliyotenda katika kip-

indi hicho ni kuchukua rushwa
ya Sh. milioni 31.5 toka kwa Kan-
gero, utakatishaji fedha ya Sh.
milioni 31.5, kughushi nyaraka za
uwongo za nyara ya Serikali za
kilo 15 za meno ya tembo ya Sh.
milioni 9.8.

Huku mshtakiwa Kangero
akikabiliwa na shtaka la uhu-
jumu uchumi kwa kukutwa na
meno ya tembo vipande 15 vya
thamani  ya dola za Marekani
milioni 15000  (sawa na zaidi
ya Sh. milioni 108) bila kuwa na
kibali cha Mkurugenzi wa Wany-
amapori.

]
Agizo kutembelea
wanufaika Tasaf

Na Elizabeth Zaya, KIBAHA

NAIBU Katibu Mkuu, Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (Tamisemi) anayes-
hughulikia Afya, Dk. Dorothy
Gwajima, amewataka vion-
g0zi wa halmashauri zote nchini
kuanza kutembelea wanufaika
wa mpango wa kunusuru kaya
masikini unaosimamiwa na Mfu-
ko wa Maendeleo ya Jamii (TAS-
AF). Alisema TASAF ni mpango
wa serikali wa kunyanyua hali
ya maisha ya wananchi wa hali
ya chini kama lilivyo lengo la
serikali ya awamu ya tano la
kuwakomboa wanyonge, hivyo
kunahitajika nguvu ya pamoja ya
viongozi wote wa Halmashauri
zote kuanzia Wakurugenzi na
wataalam mbalimbali kuwatem-
belea wanufaika hao kuangalia
miradi yao na kuwawezesha
kielimu Dk. Gwajima alisema
kumekuwa na kasumba ya vion-
gozi wengi kuwaachia kazi peke
yao TASAF makao makuu wakati
lengo mahsusi la mfuko ni kui-
saidia nchi na jitihada yake ya
kupambana na umasikini

“TASAF ni kitu kimoja kikubwa
na muhimu ambacho ni shiriki-
shi, tumeshuhudia imefanya kazi
kubwa ya kuwatoa Watanzania
wengi katika hali ya chini kabisa
ya umasikini na kuwafikisha
katika hatua nzuri, kwa hiyo
tunatakiwa kufanya kazi kama
timu, bila hivyo tutakuwa tunak-
wamisha juhudi za Rais za kuwa-
komboa wanyonge,” alisema DKk.
Dorothy na kuongeza:

“Tunataka kila kiongozi ka-
tika kila eneo panapotekelezwa
mradi, hususani wataalam katika
nyanja mbalimbali za kilimo,
ufugaji afya na nyinginezo
kuwatembelea walengwa na
kuwapatia elimu inayoendana na
shughuli mbalimbali wanazozi-
fanya katika maeneo yao.”

“Tumeshuhudia wapo wanaoli-
ma, wanaofuga na wanafanya
miradi mbalimbali kupitia kwe-
nye vikundi vyao, na kwa kuwa
lengo letu ni kutaka watoke
katika hali ya umasikini, kwa nini
tusishirikiane kwa kuwashika
mkono, twende tukawape elimu
ya mifugo vao isife, tuwape
elimu ya kilimo, tusiwaachie
TASAF makao makuu peke yao,
kila mtu ajipangie ratiba ya ku-
wasaidia,” Dk. Gwajima alimuagi-
za Katibu Tawala wa Mkoa wa
Pwani, Teresia Mbando, kum-
patia ratiba ya viongozi katika
eneo lake ambayo itaonyesha
namna watakavyoanza kujipanga
kuwatembelea walengwa wa
TASAF kuwapatia elimu kuhu-
siana na shughuli mbalimbali
wanazozifanya Mbando alisema
mpaka sasa TASAF, imesaidia
kwa kiwango kikubwa kunusuru
kaya maskini, na kwamba ni
vema kutanua mpango huo kwa
kaya maskini ambazo zina hali
mbaya kimaisha na ambazo hazi-
japata fursa ya kuingizwa katika
mpango.



10 Nipashe ...z

HABARI KITAIFA

Wajenga
vyumba
vya
madarasa
450

Na Sabato Kasika,
aliyekuwa MUSOMA

WAKAZI wa jimbo la
ni Mara, kwa kush-
irikiana na serikali na
wadau wa maendeleo
jimboni humo, wame-
fanikiwa kujenga vy-
umba vipya 450 vya
madarasa ya shule za
msingi na sekondari.

Wakati vyumba
hivyo vimekamilika,
ujenzi wa vingine 70
unaendelea, lengo
likiwa ni kuhakikisha
hakuna wanafunzi ku-
somea chini ya miti.

Kwa mujibu wa
MwenyekKiti wa Hal-
mashauri ya Musoma
goma, vyumba 350 ni
vya shule za msingi
na 100 vya sekondari.

“Shule za msingi
zipo 111 za serikali
na tatu za binafsi na
pia zipo shule shikizi
mpya 10 zinajeng-
wa ili kuhakikisha
kwamba watoto wote
wanapata elimu,”
alisema Magoma.

Alifafanua kuwa
kuna sekondari 18 za
kata na mbili za bin-
afsi, huku sekondari
mpya nane zikien-
delea kujengwa kwa
NgUVU za wananchi
na wadau wengine wa
maendeleo ya elimu.

“Kwa ujumla ni
kwamba kampeni ya
kuondoa madarasa ya
chini ya miti imekuwa
na mafanikio makub-
wa, kwani tumed-
hamiria wanafunzi
wote wanasomea
katika madarasa,
siyo chini ya miti, *
alisema.

Alisema mafanikio
hayo yanatokana na
juhudi za Mkuu wa
Wilaya ya Musoma,
Dk. Vicent Anney
kwa kushirikiana
na mkurugenzi wa
halmashauri, John
Kayombo.

Profesa Sospeter
Muhongo na wadau
wengine wa maende-
leo, wanashirikiana
na serikali kubore-
sha miundombinu ya
elimu katika kata 21,
374 vya jimbo letu,”
alisema.

Mhudumu afya apekekwa jela
mwaka mmoja Kwa rushwa

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

MHUDUMU wa afya wa Hospi-
tali ya Wilaya ya Kahama mkoani
Shinyanga, Lucia Thomas Mihayo,
amehukumiwa kufungwa jela

mwaka mmoja au kulipa faini ya Sh.
500,000, baada ya kukutwa na hatia
ya kupokea rushwa ya Sh. 50,000, ili
ampatie matibabu mgonjwa.

Kaimu Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia

na Kupambana na Rushwa (Takuk-
uru) Mkoa wa Shinyanga, Huss-
eni Mussa, alisema hukumu hiyo
ilitolewa Septemba 12, mwaka huu
na Hakimu Mkazi wa Mahakama ya
Wilaya ya Kahama, Ushindi Swallo,
baada ya kumkuta mhudumu huyo
ana kosa la kuomba na kupokea
rushwa. Alisema hukumu hiyo ili-
somwa mbele ya Mwendesha Mash-
taka wa Takukuru wilayani Kahama,
Winfed Komba, ambapo mshtakiwa

huyo alihukumiwa kwenda mwaka
mmoja jela au kulipa faini ya Sh.
500,000 pamoja na kurudisha fed-
ha za rushwa Sh. 50,000 ambazo
alizipokea. “Mshtakiwa huyu tulim-
fikisha mahakamani Mei 16, mwaka
huu kwa kosa la kuomba na kupokea
rushwa kutoka kwa Silas John Si-
mon, ambaye alikuwa anamuuguza
baba yake mzazi kwenye Hospitali
ya Wilaya ya Kahama, ili kumpatia
matibabu ndipo ukawekwa mtego

na kufanikiwa kumkamata,” alisema
Mussa. “Baada ya kesi kuendelea
kusikilizwa ndipo Mahakama ikam-
kuta ana hatia ya kosa la kuomba
na kupokea Rushwa Sh. 50,000
kinyume na kifungu cha 15 (1)(a) na
(2) cha Sheria ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa Na 11/2007 katika
kesi ya jinai namba 186 ya mwaka
2019, na kuhumkumu kufungwa
jela mwaka mmoja au kutoa faini ya
Sh.500,000,” aliongeza.

Mafundi wakijiandaa kwaajili ya kukarabati taa za barabarani zinazotumia nishati ya jua, katika Barabara ya Cameroon, eneo la Makumbusho, Kata

va Kijitonyama, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JOHN BADI

Taboa yaipa jukumu Latra kutatua kero za wasafirishaji

Na Yuster Prudence, TUDArCO

CHAMA cha wamiliki wa Magari
(Taboa), kimesema ni vyema Mam-
laka ya Udhibiti wa Usafiri Ardhini
(Latra), kujikita kutatua kero za
wasafirishaji na usafirishaji kwa
ujumla kabla ya kuongeza jukumu
la kukusanya mapato.

Katibu Mkuu wa Taboa, Enea
Mrutu, aliyasema hayo hivi kar-
ibuni wakati wa mkutano kati ya
wadau hao kujadili kanuni za she-
ria ya usafirishaji.

Alisema kuna kero nyingi ka-
tika sekta ya usafirishaji ikiwemo
tozo mbalimbali ambazo siyo
rafiki kwao hivyo aliwaomba Latra
wafute tozo hizo ili kodi ibaki kuku-
sanywa na Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA).

“Tunawaomba Latra wabaki
kwenye jukumu lao la kutoa
leseni na siyo kukusanya mapato
ya faini mbalimbali kama wanavyo-
taka kufanya. Hatuna mgogoro na
ukataji tiketi kwa mtandao wana-
chohitaji ni utaratibu kufuatwa,”
alisema.

Naye, Mwakilishi wa Mkurugenzi
Mkuu wa Latra, Johansen Kahata-
no, aliwatoa wasiwasi wamiliki wa
mabasi kwa kuahidi kutatua kero
mbalimbali zinazowakabili katika
shughuli zao za usafirishaji.

Aidha, wamiliki wa mabasi
kupokea sheria mpya zilizowekwa
wakati jitihada za kupata utaratibu
mpya ukiendelea.

Kwa mujibu wa Kahatano, Bunge
ndio chombo chenye mamlaka
ya kufanyia kazi maoni waliyotoa
pamoja na wizara husika ambayo
ndiyo yenye maamuzi ya mwisho,
hivyo kero zao zitafika moja kwa
moja kwa wahusika na baada ya
mapendekezo hayo kutolewa
maamuzi watajulishwa.

“Kero zote zitawafikia wahusi-
ka hasa Bunge ambacho ndicho
chombo chenye mamlaka ya ku-
fanyia kazi maoni yenu, lakini
pia katika wizara husika ambayo
ndiyo yenye maamuzi ya mwisho
na baada ya mapendekezo yenu
kutolewa maamuzi mtajulishwa,”
alisema Kahatano.

Aidha, alithibitisha kuwapo na

malalamiko ya wadau wa sekta ya
usafirishaji juu ya kutumika kwa
mfumo wa ufatiliaji wa magari
(VTS) unaosemekana kuwa siyo
rafiki kwa wamiliki hao na kudai
kuwa mfumo huo ni sehemu ya
gari kama sehemu nyingine na kazi
ya kifaa hicho ni kudhibiti mwen-
dokasi.

“Mfumo wa VTS ni sehemu ya
gari kama sehemu nyingine kazi
yake ni kudhibiti mwendo wa gari
na ndio maana madereva wengi
hawakubaliani nao kwasababu
wanavunja baadhi ya kanuni za
usalama barabarani, ifike wakati
tukubaliane kuwa sote tuna lengo
moja hivyo tushirikiane katika
kutoa huduma bora na salama kwa
wananchi,” alisema Kahatano.

Aidha alieleza kwa kile kilichose-
mekana kuwa wanashirikiana na
kituo cha Taifa cha Utunzaji wa
kumbukumbu (NIDC) ili kutoa
tozo kwa wamiliki wa mabasi na
kusema kuwa wadau waliotafutwa
na LATRA ni Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA) na siyo NIDC wao
wamepewa maagizo na Waziri wa

Uchukuzi.

Naye, Mtaalam wa mifumo ya
kutunza kumbukumbu, Cathbeth
Simalengo, alieleza baadhi ya
faida za mfumo wa kielektroniki
ambao utakua unatumika kukata
tiketi kwa njia ya mtandao kuwa
ni pamoja na kuongeza kipato
kwa wamiliki, kuweza kukata tiketi
kokote utakapokuwa.

Alisema pia itasaidia mmiliki
kujua wakina nani wamepanda
gari lake na pia mfumo huo utara-
hisisha ukusanyaji wa mapato.

Kwa mujibu wa mtaalamu huyo,
mpaka sasa mfumo uko tayari
kiufundi na mfumo wao utakua ni
wa gharama nafuu kuliko mifumo
mingine yote ambapo hela za watu
watakao kata tiketi zitaingia moja
kwa moja katika akaunti za wami-
liki wa magari hayo na hivyo usajili
wa wamiliki utaanza hivi karibuni.

Naye Kamishna Msaidizi wa Jeshi
la Polisi, Mkada Mkada, aliishukuru
Taboa kwa mkutano huo na kuwa-
taka watekeleze yale yote yaliyo-
jadiliwa kwa ushirikiano.
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HABARI ARUSHA a8
H/shauri yafagiliwa utekelezaji miradi

Na Allan Isack, ARUSHA

p

Mbunge ashauri
kumtolea Mungu

Na Zanura, ARUMERU

vifaa tiba kwa kutumia fedha za
ndani,” alisema Nyamhanga.

Katika ziara hiyo Mkurugenzi
wa Jiji hilo, alisema kupitia ma-
pato ya ndani wamefanikiwa
kujenga hospitali ya wilaya eneo
la kata ya Engutoto, Njiro na im-
eanza kutoa huduma ya chanjo
na wanatarajia kufunga mashine
za kisasa hivi karibuni kwa ajili ya
kutoa huduma za matabibu.

Alisema wataendelea kusima-
mia na ukukusanya mapato ya
ndani na kukamilisha ujenzi wa
vituo katika kata mbalimbali za
Jiji 1a Arusha kikiwapo Kituo cha
Afya Moshoni kilichokuwa hatua
ya mwisho kukamilika.

Meya wa Jiji la Arusha, Cal-
ist Lazaro, alisema halmashauri
hiyo inaunga mkono jitihada za
serikali kuhakikisha kila kata in-

apata kituo cha afya kwa lengo la
kupunguza na kuondoa changa-
moto kwa wananchi kufuata hu-
duma hizo kwa kutembea um-
bali mrefu.

Hata hivyo, alisema hospital
mpya za Kata ya Engutoto, Mu-
riet na Moshono zinakabiliwa na
uhaba wa watumishi hivyo amei-
omba wizara ya afya kufanya
utaratibu wa kuwapatia watumi-
shi wapya kwani wastani wa kila
hospital ya wilaya na vituo vya
afya ni watumishi 50, na vituo
hivyo hadi sasa vina watumishi
25, tu wanaotoka kwenye vituo
mbalimbali jijini Arusha kwenda
kutoka huduma ya matibabu.

Bado mahitaji ni makubwa
kwani vituo hivyo vina watumi-
shi wapatao 25 tu wanaotoka vi-
tuo mbalimbali vya Jiji la Arusha.

kuwa mfano kwa halmashauri
nyingine hapa nchini.

Aliongeza kuwa Jiji la Aru-
sha limekuwa la kwanza nchini
kutekeleza miradi mikubwa
kwa kutumia fedha za ndani,
pia limepiga hatua kubwa
ya kutekeleza agizo la Rais John
Magufuli la  kujenga vituo vya
afya na zahanati kwenye kila
kata na wilaya. Alimpongeza
Mkurugenzi wa Jiji, DKk. Maulid
Madeni, na Meya Kalisti Lazaro,
kwa usimamizi wao makini na
kuwa mstari wa mbele katika ku-
unga mkono juhudi za Serikali za
huhakikisha wananchi wanapata
huduma

“Kwa hatua hii naagiza majiji
na halmashauri zote nchini kuiga
Jiji la Arusha katika ujenzi wa
miradi ya afya na ununuzi wa

ATIBU Mkuu Ofisi ya

Rais Tawala za Mikoa

na Serikali za Mitaa-

Tamisemi, Mhandisi
Joseph Nyamhanga, ameri-
dhishwa na utekelezaji wa mi-
radi ya maendeleo katika Jiji la
Arusha.

Akizungumza na waandishi
wa habari, baada ya kutembe-
lea miradi ya vituo vya afya na
hospitali ya wilaya, Nyamhanga
alisema ameridhishwa na ujenzi
wa miradi hiyo iliyokidhi ubora
na viwango vinavyotakiwa.

Alisema halmashauri hiyo,
imesimamia na kutekeleza mi-
radi hiyo kwa kutumia fedha
za makusanyo ya ndani, jambo
ambalo linapaswa kuigwa na

WANANCHIi Mkoani Aru-
sha, wametakiwa kujitolea
kwa mali na vitu walivyo-
navyo kwa ajili ya kumtu-
mikia Mungu ili waendelee
kubarikiwa.

Rai hiyo, ilitolewa na
Mbunge viti Maalum wa
Jimbo la Arumeru Maghari-
bi, Amina Mollel, wakati wa
harambee ya umaliziaji wa
jengo la Ibada katika Kanisa
Katoliki Kigango cha Lengi-
jave wilayani Arumeru,
mkoani hapa.

Katika harambee hiyo
jumla ya Sh. milioni 100,
zilikuwa zinahitajika ili ku-
kamilisha ujenzi wa nyumba
hiyo ya ibada.

Viongozi wengine wali-
oshiriki katika harambee
hiyo ni Naibu Waziri wa
Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia, William Ole Nasha na
baadhi ya viongozi wa dini
kutoka maeneo mbalimbali
ya Mkoa wa Arusha.

Katika harambe hiyo,
Jumla ya Sh. milioni 14 zili-
patikana ahadi ikiwa ni Sh.
millioni 7 .

Kundi la mtandao wa
kijamii la “Watsap” la Masai
Famili Tanzania na duniani
kote, pia walijitokeza katika
harambee hiyo na kutoa
michango yao.

Alimuomba Nasha
mchango wake kwa ajili ya
kutatua changamoto katika
shule mbili ya Lengijave na
Olback zilizopo wilayani
humo.

Alizitaja changamoto
hizo ni uhaba wa vyumba
vya madarasa, mabati
kuchakaa, uchakavu wa
sakafu pamoja na uhaba wa
matundu ya vyoo vya wasi-
chana na wavulana.

Nasha aliahidi Sh. mil-
ioni 42 kwa ajili ya kujenga
darasa moja kwa kila shule
na choo kimoja kwa kila
shule.

e
Mjumbe wa Halmashauri Kuu ya CCM Taifa wa Wilaya ya Simanjiro, mkoani Manyara, Daniel Ole Materi, akizungumza kwenye kikao cha vion-
gozi wa tarafa ya Terrat, juzi. PICHA: GIFT THADEY
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Watumishi Umma watakiwa Kuzingatia sheria na kKanuni

Na Allan Isack, ARUSHA

MKURUGENZI wa Halmashau-
ri ya Arusha DC, Wilayani Aru-
meru mkoani hapa, Dk. Wilson
Mahera, amewataka watumishi
wa halmashauri hiyo, kufanya
kazi kwa bidii, ushirikiano na
kuzingatia sheria kanuni na
taratibu ili kufikia malengo yali-
yooanishwa kwenye mpango
mkakati wa halmashauri hiyo.

Rai hiyo, aliitoa jana alipo-
kutana na watumishi wa sekta
zote za halmashauri hiyo, katika
kikao kazi cha kawaida, kilicho-
fanyika kwenye ukumbi wa mi-

kutano wa halmashauri hiyo.
Alisema lengo la kikao hi-
cho ni kuwakumbusha watumi-
shi wajibu na majukumu yao ya
kila siku pamojana kuwajengea
uwezo na uwajibikaji na kutatua
changamoto zinazowakabili ili
kufikia malengo ya serikali ya ku-
wahudumia wananchi.

Alisema  watunishi hao wa-
napaswa kutambua kuwa
utumishi wa umma ni dhamana
waliyopewa na serikali, hivyo
aliwataka kufanya kazi, kwa kuz-
ingatia kanuni, sheria, taratibu
za utumishi wa umma pamoja
na miongozo ya serikali, kwa

taaluma zao katika kutekeleza
majukumu yao. “Serikali ime-
waamini na kuwapa dhamana ya
kuwatumikia wananchi, tumieni
taaluma zenu kutekeleza maju-
kumu yenu, tushirikiane kama
timu ili kuijenga Arusha DC na
Serikali yetu kwa ujumla,” alise-
ma Mahera.

Aliwaagiza maofisa watend-
aji wa kata kusimamia suala la
usafi wa mazingira na kuhakiki-
sha wananchi wanatozwa tozo
stahiki za taka na kupewa risiti
za fedha walizolipia, sambamba
na kuwachukulia hatua za kishe-
ria, wananchi ambao wanakaidi

maagizo na miongozo ya serikali.
Mkuu wa Idara ya Utumi-
shi, Halmashauri ya Arusha
DC, Hamis Mpume, aliwaahidi
watumishi hao kuendelea kusi-
mamia haki zao, wajibu na
usawa, lakini aliwakumbusha
watumishi hao kuhakikisha wa-
natekeleza majukumu yao kwa
kuzingatia maadili ya utumishi
wa Umma ikiwa ni pamoja na
kutekeleza wajibu wao.

“Nina imani kila mtumishi
anafahamu vizuri majukumu
yake, natoa wito kila mtumi-
shi atekeleze kazi zake kwa
ufanisi, naahidi kutenda haki

kwa kila mtumishi, sitamuonea
mtu yeyote lakini sitasita kum-
chukulia hatua stahiki mtumishi
asiyetekeleza majukumu yake,”
alisema Mpume. Ofisa Mtend-
aji Kata ya Mateves, Muyai Ki-
vuyo, alimshukuru Mkurugenzi
wa halmashauri hiyo kwa kukaa
pamoja na watumishi kujadili
changamoto zinazowakabili.

Hata hivyo, walimuomba
mkurugenzi huyo kuwapa taari-
fa za shughuli za miradi ambayo
inaendelea katika kata zao ili
wafahamu na waweze  kush-
irikiana kufuatilia utekelezaji wa
miradi hiyo.
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HABARI KILIMANJARO

Wazururaji
100 wajipatia
ajira

Na Mary Mosha, SAME

ZAIDI ya vijana 100 wa
kata ya Saweni wilayani
Same mkoani Kiliman-
jaro waliokuwa wazururaji ,
wameachana na ‘shida’ hiyo
baada ya kuajiriwa na ki-
wanda Kipya kilichoanzishwa
wilayani humo.

Walinufaika na neema
ya ajira baada ya mfanya-
biashara mmoja kujenga
kiwanda cha kutengeneza
bidhaa za nyumbani.

Kiwanda hicho kinacho-
tengeneza bidhaa mbalimbali
ikiwamo sabuni na mishu-
maa, kimeajiri idadi kubwa
va Vijana.

Taarifa ya menejimenti ili-
yowasilishwa kwa Waziri wa
Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu,
anayeshughulikia uwekezaji,
Angellah Kairuki, inaeleza
kuwa kuanzishwa kwa
kiwanda hicho ni sehemu ya
utekelezaji wa sera ya seri-
kali ya kuipeleka Tanzania
katika uchumi wa kati wa vi-
wanda ifikapo mwaka 2025.

Mkuu wa Wilaya ya
Same, Rosemary Senyamule,
alithibitisha kuwa vijana hao
walikuwa wakitumia vibaya
muda kwa kucheza kamari,
kuzurura na kukaa vijiweni,
kwa sasa wamepata ajira na
wanaweza kukabiliana na
gharama za maisha.

Katika taarifa hiyo, iliele-
zwa Kuwa vijana hao wam-
emweleza Waziri Kairuki
kwamba kutokana na ma-
zoea ya familia za Kiafrika,
walikuwa wakisubiri ajira
serikalini na walijua ajira za
sekta binafsi haziwafai, kwa
sababu kuna urasimu katika
kupata kazi.

“Pamoja na fursa ya ajira
tuliyoipata katika kiwanda
hiki bado tunakabiliwa na
changamoto ya ukosemu
ya umeme katika kiwanda
hicho, tunaomba serikali ku-
tutazama kwa jicho la pekee
ili tuweze kuzalisha bidhaa
zinazohitaji umeme,” alisema
Eva Mbwambo

Akiwa Wilaya ya Same,
Waziri Kairuki aliahidi
kuwasiliana na Waziri wa
Nishati, Dk. Medard Kalemani
(REA) aweze kuharakisha
upelekaji wa nishati hiyo
katika kata ya Saweni.

Alisema kukosekana
kwa umeme katika eneo
hilo la mradi, ni sawa na
kufifisha juhudi za serikali
katika sekta ya viwanda.

Aidha, Waziri Kairuki alii-
taka menejimenti ya kiwanda
hicho kuhakikisha bidhaa
zinazozalishwa zinakuwa na
ubora unaozingatia viwango
vya Shirika la Viwango nchini
(TBS) ili ziweze kumudu
ushindani wa soko huru.

Aficha sare Kuzuia mwanawe asisome

Na Godfrey Mushi, MOSHI

WANAFUNZI wa

darasa la kwanza ka-

tika Shule ya Msingi

Sumaye iliyoko Ma-
bogini mkoani Kilimanjaro, ana-
daiwa kukatishwa masomo kwa
miezi nane baada ya mzazi wake
kuficha sare zake.

Mwanafunzi huyo wa miaka
saba (jina tunalo) ambaye shule
yake iko katika kata ya Mabogini,
anadaiwa kukatisha masomo
yake kwa miezi zaidi ya nane,
baada ya baba yake mzazi kuficha
sare zake.

Inaelezwa kuwa baba wa mtoto
huyo (jina tunalo), alificha nguo
za shule za mwanae akitaka asien-
delee na masomo ili amsafirishe

Lushoto, mkoani Tanga kumsaid-
ia bibi yake kazi za nyumbani.

Kufuatia kisa hicho, wawez-
eshaji ndani ya jamii wanaofanya
kazi chini ya shirika la kirai la Tu-
songe, wamemuokoa mtoto huyo
na kumrejesha shuleni.

Hatua hiyo ilifikiwa baada ya
kumbana baba mzazi na kukubali
kuzitoa sare za shule alizozificha
tangu mwezi Januari mwaka huu.

Akizungumzia mkasa huo jana,
mwezeshaji wa ndani ya jamii wa
Tusonge, Anna Karonge, alisema
mtoto huyo aliandikishwa darasa
la kwanza mwezi Januari mwaka
huu, lakini hakuwahi kwenda
shule hata siku moja.

“Tulimuuliza mtoto kwa nini
haendi shuleni, akajibu baba yake

alificha nguo zake za shule na ku-
mueleza kuwa anataka kumpele-
ka Tanga akamsadie bibi yake
kazi za nyumbani na kuchunga
mifugo,”alisema Karonge

Zaidi aliongeza: “Huyo baba ali-
ficha nguo za shule kuanzia Janu-
ari hadi juzi, tulipokwenda kufua-
tilia kesi na kupata sare za mtoto
huyo na akarejea shuleni kuende-
lea na masomo. Ingawa atakuwa
ameachwa nyuma na wenzake.”

Aidha, Mratibu wa Mradi wa
Paza Sauti, Tokomeza Ukatili
unaotekelezwa na Shirika la Tu-
songe, kwa kushirikiana na Foun-
dation For Civil Society, Joyce
Kessy, alisema jitihada zote hizo
zilifanywa na Tusonge.

Alisema walifanya kwa kuwa
ndiyo waliotoa elimu kuhusu

kuacha ukatili ndani ya jamii na
ikaunda kundi la watu ambalo
lina jukumu la kufuatilia kesi za
aina hiyo. Mradi huo wa Paza Sau-
ti, Tokomeza Ukatili unatekele-
zwa kwa kipindi cha miezi nane,
kuanzia Julai 2019 na Machi 2020.

“Mtoto huyo sasa anapata haki
yake ya elimu na anafurahi na
wenzake, hata hivyo bado ufua-
tiliaji wa karibu unaendelea, kwa
sababu tunaamini baba anaweza
kuzua jambo jingine ili kumzuia
mtoto asiende shule.

Kwa vile anaweza akamsafiri-
sha kimya kimya kwenda Tanga,
ingawa tunawasiliana na Mtend-
ili wampe onyo kali na ataka-
porudia tena, basi sheria ichukue
mkondo wake,”alisisitiza Joyce

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Hai, Yohana Sintoo (katikati), akisaini mkataba wa utendaji kazi na usimamizi wa shughuli
za lishe ngazi ya jamii, wilayani humo, mkoani Kilimanjaro jana. Kushoto ni Ofisa Mtendaji wa Kata ya Masama Mashariki, Eliwario Munuo na
Katibu Tawala wa wilaya hiyo, Upendo Wella. PICHA: GODFREY MUSHI

Milioni 30 kutumiwa kukabili udumavu

Na Godfrey Mushi, HA|

KATIKA jitihada za kupambana
na udumavu miongoni mwa wa-
toto wa Wilaya ya Hai mkoani Kil-
imanjaro, halmashauri, imetenga
Sh. milioni 30 kukabili tatizo hilo.

Hatua hiyo inachukuliwa
wakati takwimu za afya zikionye-
sha udumavu wa watoto Hai un-
afikia asilimia 29.

Katika kupambana na tatizo
hilo, zaidi ya Sh. milioni 30 zitat-
umiwa kuboresha utendaji kazi
na usimamizi wa lishe katika nga-
Zi ya jamii.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Hai, Yoha-
na Sintoo, alisema wataanza kwa
kutoa elimu kwa jamii, kupitia
taa yote.

Alikuwa akizungumza jana na
watendaji wa kata 17, watendaji

duma za afya ya wilaya na wakuu
wa idara, wakati wa kusaini mka-
taba wa utendaji kazi na usimam-
izi wa shughuli za lishe ngazi ya
jamii.

“Naomba tusifanye mchezo na
jambo hili , tupambane kwa ngu-
vu zetu zote, kwa sababu hili ni
agizo la Makamu wa Rais, Samia
Suluhu Hassan na Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa, Selemani Jafo.

“Hizo fedha zimetengwa ka-
tika bajeti ya 2019/2020 kwa ajili
ya kusaidia ufuatiliaji na utoaji
wa elimu ya lishe. Tunataka
jamii nzima ya wilaya yetu iwe
na afya njema na iondokane na
magonjwa yanayosababishwa na
ukosefu wa lishe bora.” Alisema
Sintoo.

Aliwaambia watendaji wa kata
wasikae na nyaraka za kazi ofisini,
wazisome na kutekeleza mka-
taba huo.

Awali, mwenyekiti wa kamati
ya uendeshaji wa huduma za afya
ya wilaya ambaye pia ni Mganga
Mkuu wa Wilaya, Dk. Irene Haule,
akitoa taarifa kwa Katibu Tawala
wa Wilaya ya Hai (DAS), Upendo
Wella, kuhusu kutia saini mka-
taba huo alisema vipo vigezo vya
upimaji.

Alisema vimewekwa vigezo
vya upimaji kati ya Mkurugenzi
Mtendaji (DED) na maofisa wa-
tendaji wa kata (WEQ’s).

Wakati Ofisa Lishe wa Wilaya
hiyo, Silvania Kullaya, akiwasili-
sha mada kuhusu mkataba wa
utendaji kazi na usimamizi wa
shughuli za lishe ngazi ya jamii
alisema pia ukondefu wa watoto
chini ya miaka mitano katika
wilaya hiyo ni asilimia 3.1 na ki-
taifa ni asilimia tano.

Kwa mujibu wa Kullaya, uzito
pungufu kwa watoto wachanga
wilayani humo kwa sasa ni asilim-

ia 10 na upungufu wa damu kwa
wanawake walio katika umri wa
kuzaa (15-49) ni asilimia 29.1 na
uzito uliozidi ni asilimia 22.

Hata hivyo, kabla ya kutia saini
mkataba huo, Katibu Tawala wa
Wilaya , Upendo Wella, aliwasihi
watendaji hao kuzingatia maele-
kezo yaliyomo katika mkataba
pamoja na maelekezo ya Maka-
mu wa Rais aliyoyatoa Agosti 2017
katika mkutano wa kimataifa wa
urutubishaji vyakula.

“Kutokana na hali ya lishe
kuwa mbaya na udumavu kufikia
asilimia 34 kitaifa kwa watoto
walio na umri chini ya miaka mi-
tano, Makamu wa Rais aliagiza
kuwapo na mkataba wa usimami-
aji wa shughuli za lishe kati yake
na wakuu wa mikoa yote 26 ya
Tanzania Bara, hivyo mpambane
kwa sababu mkuu wetu wa mkoa
naye atapimwa kwa maelekezo
haya,”alisisitiza Wella.
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‘Chadema: Upinzani
kurejesha wabunge
‘wengi uchaguzi ujao

 Ubabe unaoendelea ni sehemu ya siasa
.« Sifa mgombea Chadema serikali za mitaa ni uadilifu
.« Kesi ya Lissu imeonyesha Mahakama haziko huru

JumaTANO sepTEMBA 18,2019 HABARI BORA NA KAMILIFU
Nipashe

{
Ukurasa 20 /‘- "h
Mahakama Uingereza "
zasutana majaji kuzuia

Brexit Oktoba 31 \

' Na Enock Charles

' siasa viko katika maandal-
i izikwaajiliya kuibukana £

NZANIA inatarajiwa ku-
: fanya uchaguzi wake wa
Serikali za Mitaa, Novem-

ba mwaka huu na uch-

i aguzi mkuu wa rais, wabunge na
i madiwani mwaka ujao.

Kwa hivi sasa vyama vya

ushindi kwenye ngazi mbalimbali
za chaguzi hizo.

Nipashe kupitia kwa Mwandi-
shi wake ilifanya mahojiano
na Katibu Mkuu wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(Chadema), Dk. Vicent Mashinji

kuhusiana na mambo mbal-

imbali lakini zaidi chaguzi
zijazo nchini. Fuatilia se-
hemu ya kwanza ya ma-

Katibu Mkuu wa Chadema, Dk. Vicent Mashinji. PICHA: MTANDAO

hojiano hayo:

SWALIL: Mmejipanga vipi
kuhusiana na uchaguzi wa
Serikali za Mitaa?

JIBU: Uchaguzi wa Serikali za
Mitaa huwa ni local election na
unahusika sana na wenyeji wa
eneo husika mahalia. Sisi kama
chama cha siasa kwa ngazi ya

INAENDELEA UK.16

Rais Magufuli na mapambano ya ukombozi wa pili kiuchumi Ukurasa 18
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JPM ameshinda mtihani
kivitendo na kuliishi ‘neno’

« Nape na wenzake ni darasa

Rais John Magufuli (kushoto), January Makamba (katikati na William Ngeleja. PICHA: MTANDAO

Joseph Muhozi

INADAMU  ameumbiwa
mitihani mingi, lakini moja
kati ya mitihani hiyo ni

kupewa uwezo wa kuhisi
maumivu na hasira huku akiagi-
zwa na Muumba wake kumsame-
he anayemkosea na kumuombea
mema adui anayepanga kumdhuru.

Huenda mtihani huu ndio uli-
osababisha mpigania uhuru wa
India aliyefanikiwa, mmoja kati ya
wanafalsafa ambao fikra zao zinai-
shi ingawa miili yao imelala, Mahat-
ma Gandhi kusema, “watu dhaifu
hawawezi kusamehe, kusamehe ni
kielelezo cha tabia ya watu imara”.

Lakini falsafa hiyo ya Gandhi
itaongezwa nguvu kwa mtu am-
baye anasamehe si kwa sababu
hana namna ya kumuadhibu aliy-
emkosea, bali ana mamlaka yote na
nguvu za kumuadhibu lakini amey-
avumilia maumivu na kumsamehe
aliyemuumiza.

Hivi karibuni, Rais John Magufuli
ameonyesha uimara wa hali ya juu,
akiwasamehe watu ambao wame-
onekana au kusikika hadharani,
wakimkashfu au kumtukana.

Licha ya kuwa na nguvu kubwa
anayopewa na Katiba ya Nchi kama
Rais na Amiri Jeshi Mkuu, amejishu-
sha akawakumbatia waliomtukana
na kuwasamehe, ingawa amekiri
kweli ‘inauma’.

Septemba 4, 2019, Rais Magufuli
alipokuwa akifungua mkutano wa
mwaka wa pamoja wa wahandisi
na wasanifu majenzi jijini Dar es
Salaam, aliweka wazi kuwa ame-
wasamehe Januari Makamba na
William Ngeleja ambao walimtu-

Katika Quran
Takatifu pia,
inaeleza jin-
S ambavyo
Mwenyezi
MUngu an-
ampen-

da mtu
anayeweza
kudhibiti ha-
Sira zake na
kKuwasamehe
wenzake
(Quran: Su-
rah Al-e-
Imran, Ayat
133-134).

kana na akajiridhisha kwa asilimia
zaidi ya 100 kuwa walitenda kosa
hilo.

Kumbuka mmoja alikuwa Waziri
katika awamu yake na mwingine
amewahi kuwa waziri katika seri-
kali zilizopita.

Kama hiyo haitoshi, Mbunge wa
Mtama, Nape Nnauye naye alipokea
msamaha wa Rais Magufuli kwa
kosa hilo hilo, kumtukana.

Alimualika Tkulu, akamsikiliza,
akamsamehe hadharani na zaidi
akampa ushauri wa namna ya ku-
piga hatua kwenye maisha yake ya
kisiasa.

Akamtia moyo na kumuondoa
wasiwasi! Hii ni ishara kuwa Rais
Magufuli amefanikiwa kuushinda
mtihani ule wa binadamu, ameo-
nyesha uimara na kuishi maandiko
ya Mungu anayoyasoma, ingawa
anakiri inauma.

“Inauma, kusamehe kunaumiza
lakini ninasema kwa dhati kabisa
kwamba nimemsamehe,” alisema
Rais Magufuli alipokuwa akitangaza
msamaha wake.

Katika Biblia Takatifu, neno ‘msa-
maha’ kwa lugha ya Kigiriki limean-
dikwa zaidi ya mara 146, na kwenye
Quran Takatifu msamaha umeta-
jwa zaidi ya mara 100 na rehema

takriban mara 200.
Hii inaonyesha jinsi ambavyo
Mwenyezi  Mungu  anasisitiza

kusameheana. Ni maneno matatu
makuu yanaweza kuiokoa dunia
nzima, ‘msamaha, upendo na re-
hema’.

“Unisamehe makosa yangu, kama
ninavyowasamehe walionikosea.”
Huu ndio mstari wa Biblia Takatifu,
unaopatikana kwenye sala maarufu

ya ‘Baba Yetu' aliyoifundisha Yesu
Kristo kwa wanafunzi wake, mstari
ambao Rais Magufuli alieleza kuwa
aliutafakari alipokuwa anausema
anaposali na akaamua kuwasame-
he Makamba na Ngeleja.

Je, kukasirika ni dhambi? La ha-
sha, kukasirika si dhambi kwani
hata Mwenyezi Mungu hukasirika.

Watu humuudhi Mungu, na
watu huudhi watu, lakini Mungu
aliyesema hata kama dhambi zako
ni nyekundu kama bendera zi-
takuwa nyeupe kama theruji ataka-
pokusamehe, anatutaka tuishi
hivyo katikati ya maudhi na hasira.

Lakini matunda ya hasira
yanaweza kuwa dhambi. Biblia
inasema, “kuweni na hasira lakini
msitende dhambi, jua silichwe na
uchungu wenu bado haujatoka
(Waefeso 4:26).”

Katika Quran Takatifu pia,
inaeleza jinsi ambavyo Mwenyezi
Mungu anampenda mtu anayeweza
kudhibiti hasira zake na kuwasame-
he wenzake (Quran: Surah Al-e-Im-
ran, Ayat 133-134).

Ni dhahiri Rais Magufuli alika-
sirika sana kusikia sauti za wal-
ivyokuwa wakimsema kwa lugha
za ukakasi, lakini ameamua fua
lisichwe akiwa hajatoa uchungu wa
maumivu’.

Ukiacha mbali kusamehe saba
mara sabini kama alivyoeleza Bwa-
na Yesu Kristo, Mwenyezi Mungu
anatuagiza kusamehe na kusahau.

Rais Magufuli ameonyesha hilo,
amewasamehe Nape, Makamba na
Ngeleja, amesahau na amemuele-
keza aliyekuwa amemkosea njia
bora zaidi ya kufanikiwa.

Ameonyesha kuwa hajabaki na

chembe ya kinyongo, tena am-
emualika Tkulu kwa heshima kama
mgeni wake wa heshima na sio mtu
anayetaka kumpigia goti.

Mwanafalsafa mmoja alisema,
“dunia ingekuwa sehemu salama
zaidi ya kuishi kama watu wangeku-
wa wanasameheana.”

Hata hivyo, Nape, Makamba na
Ngeleja ambao walikosea wametu-
fundisha somo kubwa la wazi.

Kwanza, kukosea tumeumbiwa
binadamu. Hata Petro ambaye al-
ipewa hadhi na Yesu kuwa ndiye
Jiwe’ ambalo juu yake atajenga
kanisa lake, alimkosea Yesu lakini
alipojuta na kutubu alisamehewa.

Marehemu Bluce Lee, Mfalme wa
Karate, aliwahi kusema, “Makosa
husamehewa daima, kama mkosaji
atakuwa na ujasiri wa kuyakiri.”

Makamba, Ngeleja na Nape wa-
likuwa na ujasiri wa kuyakiri ma-
kosa yao na kuomba msamaha kwa
dhati.

Nape amekuwa funzo zuri, ni
kama Mungu amemtumia pia kutu-
kumbusha binadamu sio tu kuom-
ba msamaha, kuitafuta kwa dhati
nafasi adhimu ya kuomba msama-
ha kwa tuliowakosea.

“Nape amekuwa akiomba msa-
maha, akiandika messages (jumbe)
hata usiku wa manane, alikuwa
anaomba anione... anione. Hata wa-
saidizi wangu wamekuwa wakiliona
hili,” amesema Rais Magufuli.

“Amehangaika sana, ameenda
hadi kwa Mzee Mangula [Philip
Mangula], amefika mpaka kwa
Mama Nyerere, amehangaika kweli
lakini baadaye... ni katika hiyohiyo
kwamba sisi tumeumbwa katika
kusamehe. Na leo umemuona asu-
buhi amekuja hapa, nikaona siwezi
kumzuia kuniona, kikubwa ana-
chozungumza ni ‘naomba Baba
unisamehe’,”  ameongeza  Rais
Magufuli.

Wengine wasio na busara wa-
meeleza utetezi wa kufunika mako-
sa kuwa eti makosa yale yalifanywa
kwenye faragha hivyo aliyeyafichua
ndiye mkosaji!!

Wanasahau kuwa hata Mungu
wetu anajua kuna faragha, na Mun-
gu pia yuko sirini. Lakini kuwa sirini
hakumpi mtu yeyote ruhusa ya ku-
fanya makosa.

Kosa ni kosa haijalishi umelifanya
kwa mazingira yapi, muhimu ni
kukiri, kujuta na kuomba msamaha
kama walivyofanya.

Kufanya kosa hakukuondolei
hadhi yako endapo utakiri, kujuta
na kuomba msamaha bali litabaki
kuwa fundisho kwa wengine.

Mfano, katika Biblia, Mungu
alimfanya Mfalme Daudi kuandika
makosa yake mwenyewe na hadi
leo tunayasoma. Aliyafanya, alikiri,
akajuta, akatubu na akasamehewa
na akabaki kuwa ni mteule wa
Mungu.

Kwa haya yaliyotokea ni dhahiri
Rais Magufuli ameyaishi maandiko
matakatifu na ameongoza kwa mfa-
no. Tuendelee kumuombea.

Tupo wengine huku mtaani,
mbavu mbili tu na hata uongozi
wa darasa hatujawahi kupata lakini
tunavyopania kulipa visasi ni kama
tuna mkataba na shetani.

Tujifunze kwa rais wetu, vi-
tabu vyote vitakatifu vinaelekeza
kusamehe na kuepuka visasi.

Mwandishi anapatikana kwa
namba 0754-999541
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Waingereza wachekelea uwanja
mtupu |bada mazishi ya Mugabe

Na Michael Eneza

OMBO vya habari nchini
Uingereza na kwenye
mitandao kwa jumla vi-
likenua kwa uwazi na

raha zao kutokana na uhaba wa
waombolezaji Uwanja wa Taifa jiji-
ni Harare ambako ibada ya kuuaga
mwili wa kiongozi mkuu wa Zim-
babwe, Robert Mugabe ilifanyika
Jumamosi.

Gazeti la Daily Telegraph am-
balo kimsingi linaendana na hisia
za chama tawala cha kihafidhina,
Conservative liliandika “viti vitupu
vyampa Robert Mugabe heshima
za mwisho alizostahili” ibada ya
mazishi kitaifa.

Likasema walikuja kwa maelfu,
lakini siyo kama ilivyotazami-
wa kwa makumi ya maelfu, na
kuongeza kuwa ndege za kijeshi
zilipita juu kwa heshima yake, ila
zilikuwa sita tu. Yote ni kuainisha
umaskini na kutopendwa Mugabe.

Waandishi wa gazeti hilo Lon-
don na Harare walisema kuwa
ibada hiyo ilikosa hamasa, ya msu-
kumo hafifu ukionyesha hisia kin-
zani zinazomzunguka mgomban-
ishaji huyo mkuu miongoni mwa
viongozi wa Afrika.

Ilikuwa ni ‘nenda salama’ stahili
kwa mtu ambaye mafanikio yake
kama shujaa wa ukombozi wa
Afrika na baba wa taifa la Zimba-
bwe milele yatakuwa na doa kwa
urithi wa kukwama kwa uchumi,
kutengwa kimataifa na utumiaji
mabavu kisiasa.

Ni kielelezo cha upande wa
pili wa utawala wa Mugabe hadi
kuelekea mwisho wa 2017, ila ku-
kosekana watu ilikuwa vile vile
kumpuuza mrithi wake, Emmer-
son Mnangagwa ambaye alishiriki-
ana na jeshi kumpindua Mugabe,
mkewe Grace akiwa anajiandaa
kumrithi.

Waandishi walisema kuwa
uwanja huo wenye uwezo wa
kuketi watu 60,000 ulifikia takrib-
an theluthi moja ya uwezo wake,
ikiwa zaidi ni viongozi wa kisiasa
na makamanda wa jeshi la nchi
hiyo, kundi dogo kiasi la wageni
kutoka nje na wanafamilia wa
marehemu ambao walitoa heshi-
ma za mwisho kwa Mugabe.

Ilikuwa ni hafla iliyochukua
saa tano, huku Rais Mnangagwa
akionekana kupata tabu kidogo
akimsifia mtu ambaye alimsaliti na
kumpindua kama “tunu ya map-
induzi, kiongozi, kamanda wa vita
vya ukombozi na rais aliyepita,”
kwa mujibu wa gazeti hilo.

Alijitahidi pia kuonyesha hisia
ya shukrani na heshima kwa Grace
Mugabe, mjane wa kiongozi huyo
ambaye ni adui yake wa kwanza
kisiasa, na ambaye alikaa kimya
katika hadhara hiyo, asiseme neno
lolote mwanzo hadi mwisho, ana
shela nyeusi usoni.

Waliofika kumuaga Mugabe
kutoka nchi kadhaa za Afrika pia
walionyesha mchanganyiko huo
wa hisia kama si mkanganyiko, iwe
ni kwa watu waliokuwapo hapo au
waliokuwa wakifuatilia hadhara
hiyo nchini humo, kwingineko Af-
rika na maeneo mengine duniani.

Mmoja ni Teodoro Obiang Ngue-
ma Mbasago, dikteta wa Equato-
rial Guinea anayeendesha utawala
wa mafisadi tangu 1979, alikuwa
wa kwanza kutoa heshima kwa

Mzee Robert Mugabe akiwa na alivekuwa Waziri Mkuu wa Uingereza, Margaret Thatcher. PICHA: MTANDAO

Yuko mwan-
amke mmoja
allyetajwa
kwa jina la
Fadza| MuU-
tasa, mkazi
Wa Harare
mwenye Umri
wa miaka 42
allyesema
Kuwa waka-
tl Mugabe

anaondolewa,

mikate iliku-
Wa Inauzwa

dola mbili (za
Marekani) na
chakula, usa-
firi watu wa-
lIkuwa wana-
mudu.

Mugabe kama ‘tunu halisi ya Af-
rika katika ukombozi wa bara hili
kutoka ukoloni.’

Jerry Rawlings, mtawala wa
kijeshi wa zamani nchini Ghana
aliyeikubali demokrasia, alisema
Mugabe ‘alionyesha dhamira isiyo-
tetereka kutetea taswira ya Afrika
tunayoitaka.’

Serikali za China na Russia
ziliwapa mabalozi wao jukumu la
kutoa wasifu wa kiongozi hiyo, siyo
kupeleka viongozi wa juu.

Kundi la watazamaji, licha ya
kutokujaza uwanja lilipaza sauti
zao kwa nguvu zaidi dhidi ya Rais
Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini
ambaye alizomewa muda wote wa
hotuba yake hadi alipoomba radhi
kwa mashambulizi na mauaji ya
wafanyakazi kutoka nje ya Afrika
Kusini.

Maelfu ya raia wa Zimbabwe
walihamia huko miaka iliyopita
kutafuta kazi, na wamekuwa wak-
ishambuliwa kwa nguvu pamoja
na wahamiaji kutoka Malawi, So-
malia na Nigeria, na wengine kad-
haa. Alipoomba radhi, watazamaji
wakabadilika wakaanza kushang-
ilia, hatua iliyoonekana kuridhisha
umati huo, kuondokana na ma-
baya.

Kulikuwa na kupigwa mizinga
21 ya heshima na askari wa miz-
inga wa jeshi hilo. Na ndege sita za
kijeshi zilisisimua kwa kupita kwa
kasi angani, kabla ya hafla hiyo ku-
malizika.

Hapakuwa na maelezo kuhusu
kupigwa kwa wapinzani katika
maandamano, au maelfu ya wal-
iokufa katika Operesheni Gukura-
hundi.

Waandishi wa Telegraph pia
waligusia kuwa hakuna kilicho-
zungumzwa kuhusu operesheni
hiyo ya miaka ya 1980 au jinsi ili-

vyoanza, kugunduliwa kwa silaha
katika shamba la kiongozi wa up-
inzani, mkongwe Joshua Nkomo
aliyekuwa na muungano dhaifu
wa vyama vya ZANU na Patriotic
Front, na Mugabe.

Pia walikumbusha kuwa mi-
aka iliyofuatia kunyanganywa
mashamba Wazungu na kuharibi-
ka uchumi wa Zimbabwe, familia
ya Mugabe ilijikusanyia utajiri
mkubwa huku wananchi wana-
hangaika.

Wakizungumzia hisia za wa-
nanchi wakati wa kuagwa rasmi
mwili wa kiongozi huyo, walisema
kuwa kusema kweli, wananchi
wa Zimbabwe wanapata shida na
kuishi siku hadi siku ‘kutoa na-
fasi kubwa kwa mtu ambaye ali-
kuwa anapenda kujifikiria kuwa
yeye ndiye mkombozi wao,” kuwa
alishapoteza hadhi hiyo.

Wachunguzi hao wa habari
walieleza kuwa hali ya kuzorota
kwa uchumi bado inaendelea
nchini humo, maji yakiwa haya-
toki ila kwa nadra, umeme unapa-
tikana kwa saa chache kila siku, bei
za bidhaa muhimu kuanzia mikate
hadi petroli ikiwa imevuka uwezo
wa watu wa kawaida kumudu.

Walimhoji  kinyozi mwenye
umri wa miaka 45 anayeishi mtaa
wa kawaida wa Harare na ambaye
hakuhudhuria sherehe hiyo ya
kuagwa, aliyesema kuwa hakuwa
anampenda Mugabe ‘lakini hataki
kusema mabaya juu ya wafu.’

Alisisitiza wananchi wa Zim-
babwe hawakupata chochote ila
walifukarika zaidi’Hakuwa kion-
gozi mzuri.

Wakichambua hisia zilizokuwe-
po katika kuagwa mwili wa mare-
hemu na maeneo mengine, wal-
isema kuwa hata waliohudhuria
sherehe ya kuagwa Mugabe wali-

kuwa wana mawazo kibao kuhusu
mahitaji yao ya kila siku, ‘licha ya
kuwa walikuwa wanailaumu seri-
kali ya Mnangagwa na siyo mtan-
gulizi wake.

Yuko mwanamke mmoja ali-
yetajwa kwa jina la Fadzai Mutasa,
mkazi wa Harare mwenye umri wa
miaka 42 aliyesema kuwa wakati
Mugabe anaondolewa, mikate ili-
kuwa inauzwa dola mbili (za Mare-
kani) na chakula, usafiri watu wali-
kuwa wanamudu.

Alipinga wazo  (walilompa
waandishi hao) kuwa alihudhuria
kuagwa Mugabe kama kuelezea
upinzani wake kwa Mnangagwa,
akisema ‘amekuja tu kutoa ush-
uhuda wa kazi nzuri za Mugabe.

Wengi tayari wanamtofautisha
Mugabe na waliochukua serikali
mwaka 2017.

Alitaja alichosema ni tofauti kati
ya Mugabe na utawala wa sasa,
kuwa watu wakipata tabu Mugabe
alikuwa anaelewa, ‘lakini watawala
wa sasa haielekei kuwa wanasikili-
za kilio cha watu kama alivyokuwa
akifanya.’

Yuko mwanamke mwingine
aliyehojiwa, akamsifu Mugabe kwa
kuinua haki za wanawake, akataja
kuwa mkate sasa unanunuliwa
dola 10 (za Marekani) na kuwa an-
gekuwa Mugabe angekomesha hali
hiyo, atoe amri ya kupunguzwa bei
za bidhaa muhimu au vyakula.

Ni hisia zinazoonyesha mvutano
kati ya wananchi kuhudhuria au
kutohudhuria sherehe ya kuagwa
Mugabe, kwani kilichowatatiza
siyo tu yale Mugabe aliyotenda ka-
tika utawala wake, ila endapo pia
wanataka kujiunga na utawala wa
sasa katika adhimisho hilo, kuo-
nyesha mshikamano na serikali
ya Mnangagwa kuhusu Mugabe na
serikali hiyo pia.
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kitaifa, tutaendelea kutoa mion-
gozo mbalimbali na kutafsiri kanu-
ni pia za uchaguzi ili kuhakikisha
kwamba tunakwenda sambamba
na kanuni mbalimbali na miongo-
70. Ila kwa ngazi za chini, zitaende-
lea kutafsiri kuhakikisha kwam-
ba tuna wagombea wa kupiga
kampeni na kuhakikisha ushindi
kwa wagombea. Kwahiyo tumeg-
awa kazi katika makundi makuu
mawili.

SWALI: Sifa za wagombea
wenu katika uchaguzi wa Seri-
kali za Mitaa ni zipi?

JIBU: Sifa ni nyingi, zipo zimeain-
ishwa kisheria na kikatiba lakini sifa
moja kubwa kabisa ni kwamba awe
mtu mwadilifu na anayekubalika
katika jamii inayohusika, kwenye
sifa za ndani ya chama ni kuwa awe
mtu ambaye amekuwa active (hai)
na ameshiriki katika shughuli za
ujenzi wa chama, either (ama) kwa
kuonekana au kwa kutokuonekana,
ambaye yupo tayari kutetea wa-
nanchi, kupigania haki na kuhakik-
sha kwamba haruhusu udhalilishaji
au ukandamizaji wa binadamu ma-
hali popote.

SWALI: Upinzani umesikika
ukilalamikia kanuni za uch-
aguzi wa serikali za mitaa. Je
mkakati wenu ni upi katika ku-
kabiliana na kanuni hizo mna-
zozilalamikia?

JIBU: Kimsingi ni kweli kuwa ka-
nuni zilizopo si rafiki tu kwa vyama
vya upinzani, hata kwa Chama cha
Mapinduzi (CCM). Na tukiweka
kwenye mizania sawa ya sheria,
maana yake tutakwenda wote
sawa, kwamba hizi kanuni si rafiki
katika kuhakikisha tunakuwa na
uchaguzi huru na wa haki.

Na kimsingi, kwa chaguzi hizi za
serikali za mitaa inakuwa ni ngumu
zaidi kwa wananchi mabhalia, kwa
sababu saa nyingine zinaweza zika-
tumika hizi kanuni vibaya kuwa-
zuia kupata viongozi wanaowafaa
kwa kipindi hicho, kwa sababu ni
uchaguzi ambao watu wanacha-
guana kwa kufahamiana na kujua-
na. Lakini inapokuwa imeingiliana
sana inakuwa ni ngumu kufanya.
Kanuni zinapokuwa zinawabana
sana ni rahisi watu kuenguliwa na
michezo ya rushwa na rafu zingine
ni rahisi kufanyika kwa kanuni hizi
zilizopo.

Kwa hiyo kimsingi tuta-base (tut-
ajikita) sana kwenye moral support
(uungwaji mkono kimaadili) na wa-
nanchi kuliko kanuni, kwa sababu
si rafiki tu kwa vyama vya upinzani,
hata kwa chama tawala, hata kwa
wasimamizi wenyewe wa uchaguzi
kanuni si rafiki sana.

SWALI: Ni vipengele gani am-
bavyo vinabana sana katika ka-
nuni hizo?

JIBU: Aah kwa mfano unapose-
ma kwamba mgombea lazima awe
amedhaminiwa na ngazi ya chini
kabisa ya chama, sasa vyama vina
tafsiri mbalimbali ngazi ya chini
kabisa ya Chadema, si ya CCM, si
ya ACT, si ya NLD unaona. Sasa
katika hizi tafsiri zinapoleta mkan-
ganyiko inawezekana msimamizi
msaidizi wa uchaguzi, akatumia
tafsiri hii mbovu kuengua wag-
ombea, unaona mpaka tukija ku-
recover (kubaini) kwamba huyu
wamemuonea, inawezekana ikawa
muda umepita na tumeshachelewa
uchaguzi.

SWALI: Tukiacha uchaguzi
wa Serikali za mitaa, ni ipi mi-

Kwa hiyo,
DOIISI Na
WEeNnzao wWa
usalama
wana ju-
kumu la ku-
hakiksha kila
rala yupo
salama in-
cluding (ak-
lwemo) Tun-
du LIssu.

e

pango ya Chadema kuelekea
Uchaguzi Mkuu wa mwakani?

JIBU: Ni jana tu tumemaliza ku-
weka taratibu za namna gani tuta-
fanya hizo document (nyaraka).
Kwa hiyo si kitu cha ajabu sana,
ilani tulishaanza kukusanya data
na government plan (mpango wa
serikali), sera tayari tunazo ambazo
nadhani zimeshafika hata ofisini
kwenu... lakini this time (wakati
huu) ilani ambayo tutakuja nayo
kwa Watanzania, lazima waelewe
ni ilani ambayo inayokuja kujibu
masuala ya muhimu ya kimaende-
leo ya Taifa letu na ni ilani inayolen-
ga kukuza uchumi na kuiwezesha
sekta binafsi kukua.

SWALIL: Kwa sasa Chadema
inajiamini kiasi gani kuingia
kwenye uchaguzi, ikizingatiwa
kwamba kuna idadi kubwa ya
Wabunge na Madiwani wame-
hamia chama tawala?

JIBU: Aah kila uchaguzi una
matukio yake na chaguzi hazifa-
nani. Uchaguzi wa mwaka 2010, li-
likuwa ni tukio la aina yake na uch-
aguzi wa mwaka 2015, ni tukio la
aina yake. Uchaguzi wa 2020, nalo
litakuwa ni tukio la aina yake na
huwezi ukategemea kuwa uch-
aguzi mmoja ufanane na mwing-
ine, kwa sababu uchaguzi huwa ni
kutatua tatizo lililopo mbele. Sasa,
tatizo lililopo mbele ndio linalo
define (tafsiri), mfumo wa uchagu-
Zi uweje.

Kwa mfano kama sasa hivi
tumekuwa na kiongozi ambaye
ni populist (maarufu), anayejina-
sibu kwamba yeye anakubalika
na anaweza kushinda, na ni kind
of messiah (aina fulani ya masiya),
Kwa hiyo nature ya approach (asili
ya kushughulikia) yake ya uchagu-
zi ni tofauti na ambayo tulikuwa
nayo na Jakaya Kikwete ambaye
alikuwa anatoa demokrasia na
uhuru wa watu kushindana. Kwa

=y

hiyo approach ya uchaguzi ujao, ni
tofauti, si sawa na za nyuma.

SWALI: Uchaguzi uliopita ku-
likuwa na changamoto mbal-
imbali katika ushirikiano wa
Umoja wa Katiba ya Wananchi
(ukawa), ikiwemo baadhi ya
majimbo na kata kusimama
wagombea wawili kutoka vy-
ama vya ukawa badala ya mmo-
ja. Je safari hii, Chadema im-
ejipanga vipi kukabiliana na
changamoto hii?

JIBU: Sehemu yoyote panapoku-
wa na makubaliano, changamoto
huwa hazikosekani na tunaamini
kabisa katika sehemu ambapo kuna
watu wengi, asilimia 25 ya watu wa-

naweza wasikubaliane na kila kitu
wakati wote. Kwa hiyo, kimsingi
ukiangalia ni kwamba nchi ni kub-
wa sana, watu ni wengi na wagom-
bea wa nafasi mbalimbali ni wen-
gi sana. Kwa hiyo kupata sehemu
chache ambazo panakuwa na mtan-
ziko huo, inakuwa si shida sana. Se-
hemu ambazo zilikuwa na conflict
(mgongano), zilikuwa ni chini ya
asilimia moja ya maeneo yote. Kwa
hiyo, halikuwa tatizo kubwa, kitu
ambacho ni cha kawaida.

Na yalitegemewa hasa kwa se-
hemu yenye watu wengi, palikuwa
na maandalizi ya ghafla... kwa hiyo,
hatutakiwi kuliona kama ni tatizo
kubwa sana la kufanya kutuondoa

U__pinzani kurejesha wabunge

kwenye mstari.

SWALL: Kwa aina ya siasa
za sasa hivi, Je unafikiri kuna
mbunge yeyote wa upinzani ata-
kayerejea bungeni?

JIBU: Ni wabunge wengi tu wa-
takaorejea bungeni kwa sababu
ubabe unaoendelea na hizi hali za
kutumia nguvu ni sehemu tu ya sia-
sa. Kwa hiyo kwa wanasiasa wana-
jua kwamba siasa ina hizo element
tatu za ushawishi, propaganda na
ubabe. Kwa hiyo ni sehemu ya siasa
na katika utaratibu wa kawaida wa
siasa, ni rahisi kukabiliana na hali
kama hiyo. Kikubwa tu ni kwamba
mtu ajulikane kwa wananchi, na wa-
nanchi baada ya kuwa wamemjua

Wanachama
na wafuasi
wa Chade-
ma, wakiwa
kwenye
mkutano

wa hadhara.
PICHA ZOTE:
MTANDAO

wengi

na ajenda zake na nini anasimamia,
watamchagua na watamsimamia.

Kwa hiyo wanaoweza kuwa
wababe wazuri zaidi wanategeme-
wa kuwa ni wananchi na si vyombo
vya dola.

SWALI: Tundu Lissu ameku-
wa akijinasibu kuwa akipewa
nafasi na Chama ya kugombea
ataweza kuipeperusha vyema
bendera ya chama. Je hiyo ni
dalili pia kuwa chama kimean-
za kumfikiria Lissu katika sua-
la la urais?

JIBU: Kwa mfumo wetu wa ku-
gombea, wanapewa nafasi watu
walioomba. Kama tutakosa mtu
aliyeomba, basi tutatafuta mtu
ambaye hajaomba. Tuna mfumo
wa kuomba kugombea nafasi ka-
tika serikali. Kuna mwongozo am-
bao upo ndani ya Katiba yetu, upo
wazi kabisa... mtu anayetaka nafasi
ya kugombea cheo cha kiserikali,
anatakiwa aandike barua kwa ka-
tibu wa ngazi yake. Kwa hiyo, kwa
urais anatakiwa aandike barua
kwa Katibu Mkuu, akiambatanisha
na vyeti vyake pamoja na wasifu
wake. Baada ya hapo, Katibu Mkuu
atachukua hayo majina na kuanga-
lia kama huyo mtu anakidhi vigezo
vya kikatiba na sheria za nchi.

Na kwa kupitia Sekretarieti ya
chama, baada ya hapo atawasilisha
hayo majina yote kwenye Kamati
Kuu na kuelezea kwamba, ni wapi
wamekidhi vigezo na wapi ha-
wajakidhi vigezo. Baada ya hapo,
Kamati Kuu itatoa idhini sasa hayo
majina yatangazwe na kuanza kuy-
atafiti kwamba, ni jina lipi ambalo
linastahili na linafaa kupewa hiyo
fursa ya kugombea.

SWALI: Ukweli ni upi kuhusu
Kkurejea kwa Tundu Lissu, kwa
kuwa alipanga kurejea na sasa
ameahirisha na vipi kuhusu us-
alama wake?

JIBU: Atarudi, na chombo pe-
kee kinachoweza kuhakikisha us-
alama wake ni vyombo vya dola
na sisi wengine tuna supplement
(ongezea). Kwa hiyo, polisi na wen-
zao wa usalama wana jukumu la
kuhakiksha kila raia yupo salama
including (akiwemo) Tundu Lissu.
Kwa hiyo sisi hatuna hofu ya us-
alama wa mtu yoyote kwa sababu
ni wajibu wa mamlaka za seri-
kali kuwalinda watu wake. Sisi tu-
takachokifanya ni ku- compliment
(ongezea).

SWALI: Uamuzi wa Jaji katika
kesi ya ubunge ya Tundu Lis-
su, umeleta mjadala. Je wewe
kama Katibu Mkuu wa chama,
una lipi la kusema?

JIBU: Aah kwa kesi ya Lissu, Jaji
mwenyewe alieleza pale... sisi wen-
gine hatuwezi kuwa na comment
(maoni) nyingi. Jaji ameeleza ka-
bisa kwamba hawezi kumpa Lissu
haki yake kwa sababu anaogopa
mihimili kugongana, Mahakama
ooh na Bunge. Ukitafsiri maana
yake na yeye mwenyewe alikiri ka-
bisa kwamba Lissu atashinda hii
kesi. Sasa kama ameshakiri Lissu
atashinda hii kesi, amemnyima
haki. Kwa hiyo kwa lugha rahisi
tu, ni kwamba Mahakama hazipo
huru.

SWALIL: Ni kwanini chama
hakikuwasiliana na Spika wa
Bunge kuhusiana na hali ya
afya yake, kitu Kilichopele-
kea Lissu kupoteza ubunge?

JIBU: Sasa inategemea hiyo ni
matter ya local stand (msimamo
wa ndani) kwamba kwa nafasi
yako unawasiliana naye kwa capac-
ity (nafasi) ipi kwa sababu suala la
Tundu Lissu kutokuwa bungeni li-

MAWAKILI wa aliyekuwa
waziri wa Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo
(DRQ), Oly llunga, wamelala-
mikia hatua ya kutoruhusiwa
kukutana na mteja wao

Ilunga alikamatwa Juma-
mosi iliyopita na kuwekwa
rumande akituhumiwa kujar-
ibu kutoroka kwenda nje ya
nchi wakati uchunguzi ukien-
delea dhidi yake, kuhusiana
na matumizi mabaya ya dola
milioni 4.4 za kupambana na
ugonjwa wa Ebola Mashariki
mwa DRC.

Polisi walizuia mawakili
hao kukutana na mteja wao,
kwa kile walichoeleza
kuwa ni amri ya viongozi
wa Mahakama. Hatua hiyo
ililalamikiwa na Guy Kabeya,
kiongozi wa jopo la mawakili
wa llunga akisema waliambi-
wa na polisi kwamba hawana
haki ya kukutana na mteja
wao.

Kibeya amesema alipotaka
maelezo zaidi, Ofisa mwing-
ine wa polisi alimwambia
kwamba mawakili wame-
pigwa marufuku kukutana na
llunga.

Hata hivyo, taarifa ya poli-
si imeeleza kwamba baada
va kuhojiwa na mwendesha
mashataka, llunga alipigwa
marufuku kutosafiri kwenda
nje ya nchi.

Lakini Polisi wamesema
kwa wiki kadhaa sasa, ha-
wakufahamu mahali alipoku-
wa akiishi, na walimkamata
akijaribu kwenda jimbo la
Kongo-Central ili kuvuka
mpaka wa Congo-Brazzaville.

Taarifa hiyo imetupiliwa
mbali na mawakili wa llunga
ambao wamesema kwamba
mteja wao alikamatwa akiwa
nyumbani kwake.

Ilunga ambaye alikuwa
waziri wa afya, amehojiwa

najulikana, wala si suala la kuanza
kufanyia mikutano kwamba aliku-
wepo au hakuwepo. Yaani halibis-
haniwi, inajulikana kwamba yupo
matibabuni na dhana tu ambazo
zimefanywa ni hila, chuki ndio
zinapelekea kufanya kitu kama
hicho. Kuna watu wengi tu ambao
hawapo bungeni, mfano mara ya
mwisho umemsikia Nimrod Mkono
lini? Yuko bungeni? Lakini hamna
aliyemuongelea.

Kwa hiyo inaonyesha kabisa hizi
ni siasa za chuki na figisufigisu zi-
nazoendelea na hakuna chochote
cha maana ambacho mtu anaweza
akasimamia kwamba alikuwa hajui
eti Lissu yupo wapi.

SWALIL: Pamekuwa na maa-
zimio mbalimbali ya kupinga
zuio la mikutano ya hadhara,
lakini utekelezaji wake ume-
kuwa wa kusuasua. Je kama
chama mnakwama wapi?

JIBU: Haujawa wa kusuasua na
sielewi tafsiri ya wengine ya kupin-
ganinini. Lakini kwaupande wetu,
tumeshapeleka kesi mahakamani,
tukaondolewa mahakamani kwa
technicalities(ufundi), na amba-
cho tulikuja kuamua ni kuwaandaa
wananchi sasa kuja kufanya miku-
tano kwa nguvu. Kwa hiyo, lazima
kuwe na maandalizi...hivyo bado
tupo kwenye process (michakato)
ya maandalizi.

Aliyekuwa Waziri wa Afya
MTANDAO

na mwendesha mashtaka
kuhusu matumizi ya dola
milioni 4.4 za serikali
zilizotolewa kwa ajili ya
kupambana na ugonjwa wa
Ebola.

Waziri huyo wa zamani
anatuhumiwa kutumia
vibaya fedha hizo, huku
msaidizi wake na dereva
wake pia wakiwa bado
wanashikiliwa na polisi ku-
toka mwishoni mwa mwezi
wa Agosti kwa sababu za
uchunguzi.

Toka kujivzulu kwake
mwezi Julai, llunga alieleza
kwamba amepata vitisho
na shinikizo kutoka kwa
watu ambao hakuwataja.

Familia yake inaeleza
kwamba ameandamwa
kutokana na hatua yake ya
kujiunga na rais mstaafu
Joseph Kabila mwishoni

Kwa hiyo
Inaonyesha
kabisa hizi ni
Siasa za chuki
na figisufigisy
Zinazoende-
lea na hakuna
chochote cha
maana am-
bacho mtu
anaweza
akasimamia
kwamba ali-
kKuwa hajul
et Lissu yupo
wapi.

Mawakili walalamika kutoruhusiwa
kumuona Waziri llunga huko DRC

RC, Oly llunga. PICHA:

mwa mwaka 2016.

llunga ambaye alikuwa
Daktari binafsi wa Etienne
Tshisekedi, baba wa Rais
wa sasa Felix Tshisekedi,
alikihama chama chake
cha UDPS na kujiunga na
serikali ya rais wa wakati
huo Kabila.

Alipochaguliwa kuwa
Rais, Felix Tshisekedi
hakuwa na uhusiano
mzuri na Waziri wake
wa afya wakati am-
bapo ugonjwa wa Ebola
umeenea katika majimbo
va Kivu ya Kasazini na
[turi, hali ambayo iliathiri
juhudi za kupambana na
ugonjwa huo.

Polisi inasema llunga
atafikishwa mbele ya
Mahakama Kuu ya Taifa,
ambako kesi yake itafun-
guliwa. DW

SWALL: Mahakama ilishatoa
uamuzi kuhusu suala la umbali
wa mita 100 kutoka kwenye vit-
uo vya kupigia kura, huoni kuwa
hiyo pia itaathiri ushindi wenu?

JIBU: Unajuani concept (maoni)
tu ya watu ambao wanataka kuwa
frustrate (changanya) wenzao na
kuwafanya wauogope uchaguzi. La-
kini kimsingi katika uchaguzi am-
bao unaendeshwa vizuri, hakuna
hata sababu ya watu kukaa pale na
kulinda, kwa sababu ndani tayari
kuna mawakala. Pia katika kuhakik-
isha kuwa kuna mifumo ambayo ni
sahihi ya upigaji kura, hamna saba-
bu ya watu kulinda kura. Kinacho-
takiwa kulindwa ni ushindi, ushindi
ndio huwa unalindwa na si kura.

Na ushindi unaanzia toka ume-
kiandaa chama kwenda kwenye
uchaguzi, sasa kama watu umesha-
waandaa kwenda kwenye uchagu-
zi, huhitaji kuwa na mita 100. Ni-
takupa mfano, unaweza ukaamua
kuandaa timu yako ya ulinzi, kila
baada ya watu tisa, wa kumi ni wa
kwako, si tayari unalinda. So you
don’t need a hundred metres (huh-
itaji mita 100), unaweza ukawa
upo palepale kwenye mstari kuji-
panga na lisiwape watu confusion
(kuchanganyikiwa).

ITAENDELEA WIKI IJAYO
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Rais Magufuli na mapambano
va ukombozi wa pili Kiuchumi

-

Makamu wa Rais Samia Suluhu Hassan (kulia), akizindua mradi mkubwa wa maji v

tika wilaya saba za Mkoa wa Tabora. PICHA: MTANDAO

Na Reubeni Lumbagala

ESEMBA 9, 1961, Tanza-
nia ilipata uhuru wake
kutoka katika mikono ya
wakoloni.

Huu ulikuwa ni ukombozi wa
kwanza wa kisiasa ambao ulileta
furaha na matumaini mapya kwa
Watanganyika walioishi kwa mia-
ka mingi katika utumwa na man-
yanyaso ya wakoloni.

Baada ya Tanzania kujitoa kati-
ka minyororo ya ukoloni na kupa-
ta ukombozi wa kwanza, jitihada
za kuleta ukombozi wa kiuchumi
(ukombozi wa pili) zilichukua na-
fasi yake.

Serikali ya Awamu ya Tano chini
ya Jemedari wa vita vya uchumi
Rais John Magufuli imepania kwa
vitendo kuhakikisha mapambano
ya ukombozi wa pili wa kiuchumi
yanafanikiwa, kwani ndiyo malen-
go na dira ya nchi katika kuleta
ustawi na ukuaji wa maendeleo ya
kweli.

DIRA YA MAENDELEO YA
UCHUMI WA VIWANDA

Rais Magufuli amesimama
imara katika kuhakikisha dira ya
maendeleo ya nchi yetu ya kuifan-
ya Tanzania kuwa nchi ya viwanda

Mwelekeo
wa kuifiki-
sha Tanza-
nia katika
nchi ya Vvi-
wanda na va
uchumi wa
kati unaenda
ViZuri, na
hakika tut-
afika kama
nchi.

r:':',bn-é ,I: [ .-:l'

na ya uchumi wa kati ifikapo mwa-
ka 2025 inafanikiwa.

Ndiyo maana serikali ikaweka
mazingira mazuri kwa ajili ya
wawekezaji wa ndani na wa nje ya
nchi kuwekeza nchini kwa kujenga
na kuendeleza viwanda vikubwa,
vya kati na vidogo ili kufikia dira
hii.

Ujenzi wa viwanda zaidi ya
3000 kote nchini umefanyika am-
bapo vijana wengi wamepata ajira
za kudumu na za muda, hali iliyob-
oresha maisha yao.

Wakulima na wafugaji wadogo
na wakubwa wameweza kupata
masoko kwa ajili ya kuuza mazao
yao ambayo hutumika kama ma-
lighafi za kulisha viwanda hivyo.
Hii imesaidia kukuza sekta ya
kilimo na mifugo kwa kiwango ki-
kubwa.

Pia, serikali imeweza kukusanya
kodi kupitia viwanda hivi, hali in-
ayochagiza ongezeko la mapato
ya nchi na hivyo mapato hayo
kutumika katika ukuzaji wa sekta
zingine kama elimu, nishati, afya,
maji, miundombinu, mawasiliano,
kilimo nk.

Mwelekeo wa kuifikisha Tanza-
nia katika nchi ya viwanda na ya
uchumi wa kati unaenda vizuri, na
hakika tutafika kama nchi.
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UJENZI WA MIUNDOMBINU
YA USAFIRISHAJI

Ukombozi wa pili wa kiuchumi
unakwenda sambamba na ujenzi
na uboreshaji wa miundo mbinu
ya barabara, reli, madaraja na vi-
vuko.

Kumekuwa na kasi kubwa ya
ujenzi wa miundombinu hii kote
nchini ili kuchochea maendeleo
ya kiuchumi.

Wakulima, wafanyabiashara
na wajasiriamali wamewekewa
mazingira rafiki kwa ajili ya usa-
firishaji wa mazao na bidhaa zao
ili kupunguza gharama kubwa za
usafirishaji.

Wakala wa Barabara nchini
(Tanroads) na Wakala wa Barabara
kubwa katika usimamizi wa ujenzi
na uboreshaji wa barabara.

Aidha, ujenzi wa reli ya mwen-
dokasi (SGR) unaendelea ambapo
wananchi wa mikoa ya Dar es Sa-
laam na Morogoro wataweza kusa-
firi kwa urahisi na kuokoa muda
wa safari muda si mrefu ujao.

Pia, reli katika mikoa ya Tanga
hadi Kilimanjaro imekamilika am-
bapo wafanyabiashara wanaweza
kusafirisha bidhaa zao kwa bei
nafuu.

Ujenzi wa meli katika mikoa ya
kanda ya ziwa na maeneo men-
gine ya nchi yetu unaendelea ili
kuwarahisishia wananchi usafiri
huo.

Usafiri wa anga nao ume-
boreshwa kwa kiwango kikubwa,
ambapo serikali imeboresha na
kujenga viwanja vingi vya ndege
katika mikoa mbalimbali.

Aidha, serikali imenunua ndege
kwa ajili ya kuwahudumia abiria
wa ndani na wa nje ya nchi katika
safari zao za kikazi, kibiashara,
kiutalii na za kimapumziko.

Mapato yanayopatikana katika
usafiri wa anga yanachangia ukuaji
wa uchumi na hatimaye kuchagiza
ukombozi wa pili.

MRADI WA UMEME WA
JULIUS NYERERE

Kutokana na ongezeko la ma-
hitaji ya nishati ya umeme katika
kuendesha shughuli mbalimbali
za kijamii na za kiuchumi, Rais
Magufuli aliamua kutimiza ndoto
za Mwalimu Nyerere za kujenga
Bwawa kubwa kwa ajili ya kufua
umeme wa maji katika Mto Rufiji.

Mradi huu utagharimu dola za
Marekani bilioni 2.9 sawa na Sh.
trilioni 6.5 za Kitanzania na kufani-
kisha uzalishaji wa Megawati 2115.

Megawati 2115 ni kiasi kikubwa
kuliko kinachotumika sasa kwa
nchi nzima.

Umeme huu utamaliza kabisa
mabhitaji ya nishati ya umeme.
Kama hiyo haitoshi, kukamilika
kwa mradi huu kutaiwezesha Tan-
zania kuuza umeme kwa Watanza-
nia kwa bei nafuu na kuziuzia nchi
nyingine.

Hivyo basi, mradi huu ni
utekelezaji wa dira ya maendeleo
ya kuhakikisha shughuli za kiuchu-
mi hasa za viwandani na huduma
nyingine za kijamii kama afya na
elimu zinapata nishati ya umeme
ili kuongeza uzalishaji.

KUONGEZA MAKUSANYO
NA MATUMIZI BORA YA
MAPATO

Ili kufikia maendeleo na ukom-
bozi wa kiuchumi, ni lazima kodi
ikusanywe kutoka kwa wananchi.

Tangu serikali ya Awamu ya
Tano iingie madarakani, kume-
kuwa na ongezeko la makusanyo
ya kodi kutoka Sh. bilioni 800 hadi
trilioni 1.43.

Mafanikio haya yametokana na
nia njema ya Rais Magufuli katika
kuhakikisha kodi inakusanywa na
kutumika katika uwekezaji wa mi-
radi mikubwa na midogo ya maen-
deleo kwa ajili ya ustawi wa wa-
nanchi na nchi kwa ujumla wake.

Kutokana na mafanikio ya maku-
sanyo ya kodi, serikali imeongeza
uwezo wake wa utekelezaji wa
shughuli za kimaendeleo.

Ukombozi wa pili wa kiuchumi
ndiyo agenda ambayo wananchi
wanaitaka kuisikia na kuona seri-
kali yao ikiisimamia kwa vitendo
kwani ni katika ukombozi huu
ndipo yalipo maendeleo ya kweli
ambayo yanawagusa wananchi
moja kwa moja. Tafakari.

Mwandishi ni Mwalimu wa
Shule ya Sekondari Mlali iliyoko
wilaya ya Kongwa mkoani Do-
doma.

Maoni: (+255) 764 666349
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Mzee Mugabe; Mpigania uhuru
aliyekumbukwa kabla hajafa

Na Mashaka Mgeta

ABARI zake bado zinaen-

delea kuandikwa, historia

yake inaelezewa kabla ya

mwili wake kuzikwa ka-
tika siku ambayo haijatangazwa
rasmi.

Mpigania uhuru wa Afrika ali-
yeiongoza Zimbabwe tangu mwa-
ka 1987 hadi 2017, Robert Gabriel
Mugabe, alifariki dunia Septemba
6, mwaka huu kwenye Hospitali
ya Gleneagles nchini Singapore,
alikokuwa akitibiwa.

Mugabe amefariki akiwa na
miaka 95 huku akikumbukwa kwa
ujasiri wake dhidi ya ukoloni ku-
tokana na misimamo yake nchini
Zimbabwe.

Wanaofuatilia na ‘kuziishi’ fikra
za  ki-Magharibi, wanamuona
Mugabe kama kiongozi mwenye
hulka ya udikteta, kwa namna al-
ivyoitawala nchi hiyo kwa takriba-
ni miaka 37.

Lakini barani Afrika na hasa wa-
naojua na kuifuatilia historia ya
ukombozi uliojikita katika kudai
uhuru, haki, usawa na hadhi ya
‘mtu, Mugabe anaangaziwa kama
jemedari wa vita aliyevishinda
vikosi vyenye silaha kubwa na
nguvu za kijeshi, akabaki kuwa
mshindi.

Kwa sababu ya wigo mpana wa
mawasiliano, mikakati ya kueneza
propaganda, japo kutaja kwa uch-
ache, sifa hasi dhidi ya Mugabe zil-
ienea kwa kasi na hivyo kuyafanya
mambo mema aliyolitendea taifa
lake na raia wa Zimbabwe kutoju-
likana.

KUTETEA UHURU WA ZIM-
BABWE

Mugabe aliuamini na kuutetea
uhuru wa Zimbabwe uliopatikana
18 Aprili 1980, na mara kadhaa
alipenda kuweka bayana kwamba
uhuru huo na ule wa raia wake ni
mambo yanayopaswa kuheshimi-
wa daima.

Aliyasema hayo wakati akijibu
mashambulizi ya propaganda zi-
lizoenezwa na mahasimu wake
wa kisiasa na utawala, hasa nchi za
Magharibi.

Mugabe alisimamia msingi wa
kuzirejesha rasilimali za raia wa
Zimbabwe na hasa ardhi kuwa
milki ya Wazimbabwe, akisisitiza
kwamba si raia wa nchi hiyo tu,
bali hakuna mwafrika aliyewahi
kwenda kudai na kumiliki ardhi
kwa nguvu kwenye mataifa hayo
(Magharibi) kama wanavyofanya
baadhi ya raia wao kwa Afrika.

Moja ya kauli yake iliyowahi ku-
zua mjadala mkubwa ni pale alip-
owahi kutamka, “Sisi sio watu wa
Ulaya, hatujawahi kuomba hata
sehemu ndogo ya Ulaya, Blair, kaa
na Uingereza yako na mimi niache
nibaki na Zimbabwe yangu.”

Tony Blair alikuwa Waziri Mkuu
wa Uingereza kuanzia mwaka 1997
to 2007. Pia Blair alikuwa kion-
gozi wa chama cha Labour kuan-
zia 1994 hadi 2007. Aliwahi kuwa
kiongozi wa upinzani kuanzia
1994 mpaka 1997 na kati ya 1983
na 2007, Blair alikuwa mbunge wa
jimbo la Sedgefield.

Historia inamuangazia Mugabe
hasa yanapotajwa masuala ya ar-
dhi yaliyosababisha kuporomoka
kwa uhusiano kati yake na wakuli-

i P e

Harare nchini Zimbabwe. PICHA: MTANDAO

Kwa upande
mwingine,
vVapo mafani-
kio kadhaa
aliyoyafikia
Mugabe ka-
tika kipindi
Cha utawala
wake.

ma wakubwa wa kizungu.

Wakati wa mzozo wa ardhi uli-
osababisha ghasia nchini humo,
Mugabe aliwahi kutamka, “Hii ni
ardhi ya mtu mweusi, hivyo ni mtu
mweusi ndio ana haki ya kuamua
nani akae na nani asikae. Tuna ar-
dhi yetu na katika ardhi yetu ndio

tutapata fedha.”
Kwa upande mwingine, yapo
mafanikio kadhaa aliyoyafikia

Mugabe katika kipindi cha utawala
wake.

Miongoni mwa sekta zilizob-
oreka, kukua na kuwa mfano bora
kwa kiongozi huyo alipokuwapo
madarakani ni afya na elimu kwa
weusi walio wengi dhidi ya wazun-
gu wachache waliokuwa wanufai-
ka wakubwa baada ya uhuru.
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KUMINYA UPINZANI

Licha ya mafanikio yake ka-
tika maendeleo ya nchi na ustawi
wa raia wa Zimbabwe, Mugabe
alikosolewa kwa namna alivyowa-
dhibiti wapinzani na shughuli zao
za Kisiasa, akitumia zaidi majeshi
ya taifa hilo lililopo Kusini mwa
Afrika.

Majeshi hayo yalionekana tena
katika utekelezaji wa kunyaku-
wa ardhi kutoka kwa wakulima
wachache wa kizungu, hatua ili-
yomfanya kuzidi kuungwa mkono
na wapigakura wa nchi hiyo huku
akichukiwa na washirika wa maen-
deleo kimataifa.

SAFARI YA KUONDOKA
MADARAKANI
Dalili za Mugabe kuelewa na

‘mzigo’ wa urais zilianza kuone-
kana baada ya kuibuka kwa mzozo
kati yake na aliyekuwa Makamu
wa Rais, Emmerson Mnangagwa
ambaye kwa sasa ndiye Rais wa
nchi hiyo.

Ingawa mzozo huo ulikua kiasi
cha kusababisha Mugabe ‘kuwek-
wa kizuizini’ na baadaye kuon-
dolewa madarakani, wahusika wa
mpango huo wakitajwa kuwa wa-
shirika wa Mnangagwa, Rais huyo
wa sasa wa Zimbabwe akafunguka
kusifu na kupongeza utawala wa
Mugabe, baada ya habari za kifo
chake kuenea kuanzia nchini
humo hadi pande zote za dunia.

Kwa Mnangagwa, hadi kuwa
shujaa wa taifa kama alivyokabi-
dhiwa na chama chake cha Zanu
-PF, ilimstahili Mugabe.

KUKUMBUKWA KWAKE

Ingawa Mugabe anatajwa kwa
mema mengi baada ya kufariki
dunia, lakini zipo taarifa kuwa raia
wa Zimbabwe walianza kumtaja
kwa utawala wenye mafanikio,
siku kadhaa baada ya kuondolewa
madarakani, yaani kabla ya kifo
chake.

Raia kadhaa wa Zimbabwe wa-
likaririwa wakisema licha ya ugu-
mu wa maisha waliyokuwa nayo
wakati wa utawala wa Mugabe,
lakini uongozi wa Mnangagwa uli-
sababisha hali kuwa ngumu zaidi.

Miongoni mwa wananchi wal-
iokaririwa wakilalamikia ugumu
wa maisha baada ya Mugabe kuon-
dolewa madarakani ni pamoja na
Fadzayi Mahere wa chama kikuu
cha upinzani cha Movement for
Democratic Change (MDC).

Chama cha MDC kikiongozwa
na Morgan Tsvangirai aliyefariki
Februari 14, mwaka jana huko
Johannesburg, Afrika Kusini kili-
gawana mamlaka ya utawala na
Mugabe baada ya Uchaguzi Mkuu
wa mwaka 2008, ulioghubikwa na
vurugu na madai ya wizi wa kura
uliofanywa na watawala.

Ili kurejesha hali ya utulivu na
amani nchini humo, iliundwa seri-
kali ya Umoja wa Kitaifa iliyosaba-
bisha kuwapo mgawanyo wa ma-
daraka, Tsvangerai wa MDC akawa
Waziri Mkuu.

Ni kutokana na hali ngumu ya
maisha, upinzani nchini humo
ukikihusisha chama cha MDC, ki-
katoa rai kwa Wazimbabwe kuan-
damana, ikiwa ni ishara ya kupinga
hali ngumu ya maisha kiuchumi.

Hali hiyo ilijitokeza baada ya
Mugabe kundolewa madarakani
2017 na taifa hilo kuwa chini ya
uongozi wa Mnangagwa.

Kigezo kikubwa kilichotumiwa
kutathmini hali ya maisha ya watu
ni viashiria vya uchumi vilivyoya-
gusa maisha ya raia wa Zimbabwe,
miongoni mwao vikiwa ni ufinyu
wa ajira, kushuka kwa kipato iki-
wamo mishahara na kudorora
kwa biashara.

HISTORIA FUPI

Mwaka 1980, Mugabe alishinda
uchaguzi na kuwa Waziri Mkuu.

Mwaka 1982 aliushutumu upin-
zani kwa kupanga njama za kutaka
kuipindua serikali yake.

Mwaka 1987, utawala wa Mugabe
ulibadilisha Katiba ili imruhusu
kuwa Rais na kuongeza mamlaka
yake.
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Mahakama Uingereza zasutana
majaji kuzuia BreXxit Oktoba 31

Waziri Mkuu wa Uingereza, Boris Johnson. PICHA: MTANDAO

Na Ani Jozeni

IASA nchini Uingereza in-

aanza kuwa kichekesho

kutokana na Bunge na wa-

shikadau tofauti kupania
kuzuia Uingereza kuondoka katika
uanachama wa Umoja wa Ulaya
(EU) mwishoni mwa mwezi ujao
bila mkataba.

Wanamlaumu Waziri Mkuu Bo-
ris Johnson kwa hali hiyo kuwa
bayana kutokana na utayari wake
kusimamia Uingereza kuondoka
umoja huo siku hiyo ikifika, kama
ambavyo EU pia umeeleza bayana
kuwa hakuna majadiliano ya kina
kuhusu vipengele vya kujitoa, nje
ya kile kilichoafikiwa na aliyekuwa
waziri mkuu, Theresa May.

Bunge la Uingereza linaamini
linaweza kuendelea kuchelewesha
kujitoa hadi mkataba ufikiwe.

Ili kufanikisha mkakati wa ku-
jitoa bila mkataba na kupunguza
usumbufu bungeni wakati serikali
inajipanga kwa hatma hiyo kiba-
jeti na mahusiano mengine ya kiu-
chumi kimataifa, Johnson alifikia
uamuzi wa kuahirisha shughuli za
Bunge kwa wiki tano, hadi katikati
ya mwezi Oktoba.

Ni hatua ambayo iliwagawa
wabunge wa chama tawala cha
Conservative na mawaziri wawili
wakajiuzulu akiwamo mdogo wa
kuzaliwa wa Johnson, akisema
mvutano wa utii kifamilia na ku-
zozana kisiasa umemzidi nguvu,
abwage manyanga.

Johnson aliomba na kupata
idhini ya Malkia Elisabeth II kuhu-
su hatua hiyo, halafu wapinzani
wakacharuka kuwa ‘alimdang-
anya.” Upinzani huo kuhusu kua-
hirishwa shughuli za Bunge wakati
kujitoa bila mkataba kunaiva
punde, ukaleta sura nyingine, am-
bako ubishi katika siasa ukahamia

Alifikia va-
muzi huo
kwani ka-
nuni haz-
Imrunusuy
kumkoromea
Waziri Mkuu
Johnson
Kuhusu sera
va kusima-
mia Kujitoa
bila mkataba
na anajua
suala hilo
linamegusa
MNo Nisia
7ake hawezi
kubaki kitini
huku linapita
tu.

mahakamani.
Kwanza wabunge (Commons)

wakapitisha sheria (muswada)
kuzuia kuondoka kwa Uingereza
bila mkataba EU, kana kwamba ni
uamuzi wa waziri mkuu peke yake.

Wanachotaka ni yeye aombe
muda zaidi wa kujiandaa kujitoa
kwa kupata mkataba, licha ya mi-
kataba takriban mitatu na mifumo
mingine ya kujitoa iliyowahi kufik-
ishwa mbele ya Bunge kupigiwa
kura kukwama.

Ndiyo hapo ‘hesabu’ za upinzani
zinachanganya; Johnson hataom-
ba muda wa nyongeza na huu uli-
opo unaisha Oktoba 31.

Siyo rahisi kuona jinsi Bunge li-
navyoweza kutimiza azma hiyo ya
kuzuia kujitoa bila mkataba, kwani
kinachotakiwa ni kupitisha sheria
(yaani azimio la Bunge) kuwa Uin-
gereza sasa inasitisha mchakato
wa kujitoa, ipuuze matokeo ya
kura ya maoni kitaifa mwaka 2016.

Hali hiyo haijawahi kufikiwa
hata wakati wa kujadili mikataba
aliyofikia May awali, na iliposhindi-
kana kukubaliana akapewa na EU
muda wa nyongeza, halafu ikabidi
aombe tena mwezi mmoja, ila aka-
pewa sita.

Ndiyo hiyo inakatika Oktoba
31 na Bunge liko katika azma ya
kujitoa, ila linalazimisha iwe ni
kwa mkataba, wakati imeshindwa
kuafiki kila mkataba ulioletwa
mbele yake tangu Machi 2019.

Cha kushangaza ni jinsi mvu-
tano huo ndani ya Bunge ulivyosa-
mbaa na kuanza kuathiri hisia za
vyombo muhimu vya dola nchini
humo, kuanzia Baraza Shauri la
Bunge (House of Lords) ambalo
lilipiga kura kukazia ‘sheria’ ya ku-
tokujitoa bila mkataba.

Ni sheria ya upande wa Uin-
gereza ambayo haiungwi mkono
na serikali ya nchi hiyo na pia

haitambuliwi na EU.

Hivyo haiibani Tume ya Ulaya
kuendelea kuitambua Uingereza
kuwa ni mwanachama ifikapo saa
sita usiku Oktoba 31.

Ikiishia kuwa sheria, hiyo haita-
zuia Uingereza kuondoka EU li-
cha ya kuwa Bunge lilikataa pia
pendekezo la Johnson la kufanya
uchaguzi mkuu wa haraka Oktoba
15 ili kuamua ‘ni nani atahudhuria
kikao muhimu EU Oktoba 17 kama
waziri mkuu wa Uingereza.

Kukataa pendekezo la kufanyika
uchaguzi mkuu kunatokana na
uhalisia kuwa upinzani unajua ku-
jitoa EU hata bila mkataba ni ‘dili’
katika hisia za makundi ya sera za
kizalendo, au tuseme za ki-Trump.

Ni makundi tofauti yanayopinga,
ikiwa ni pamoja na wenye viwanda
na hata bidhaa nyingi za kilimo
ambao soko lao kuu ni barani Ul-
aya, wanahofia ongezeko kubwa la
ushuru wa forodha.

Pia kuna aina tofauti za vyakula
vinaagizwa kutoka barani humo,
na aliyekuwa waziri mkuu wa
mwisho kutoka upinzani, yaani
Labor, Gordon Brown, ‘akatishia
nyau, akadai kujitoa bila mka-
taba kutaleta uhaba mkubwa wa
chakula, kana kwamba Uingereza
inawekewa vikwazo.

Cha kushangaza ni jinsi vyombo
kadhaa vya juu vya sheria vilivyo-
jitosa katika sakata hilo, kuanzia
na House of Lords ilipopiga kura
kukazia uvamuzi wa House of
Commons wa kutojitoa bila mka-
taba, huku wanajua kuwa uamuzi
huo hauko mikononi mwa waziri
mkuu.

Wanasisitiza alete mapendek-
ezo ya mkataba wakati eneo moja
tu ambalo Johnson angalau anaji-
tahidi kupata muafaka ni suala la
kuendelea kuwapo ‘mpaka laini’
kati ya Ireland ya Kaskazini (jimbo

tengefu la Uingereza) na Jamhuri
ya Ireland.

Ni ndugu zao wa dhehebu tofau-
ti na hao wa Kaskazini, ila mpaka
huo ukiwa mgumu kuvuka itarudi-
sha chokochoko za kujitenga kika-
milifu, ugaidi urudi.

Baada ya Lords kupitisha ‘sheria
mkazo’ kutojitoa EU bila mkataba,
wapinzani wakapeleka kesi Ma-
hakama Kuu ya Scotland, jimbo
lingine tengefu la Uingereza, am-
bako chama chake cha siasa kiko
karibu na Labor kupinga mkakati
wa Brexit kwa jumla, na siyo tu ku-
jitoa bila mkataba.

Kama ilivyotazamiwa kesi hiyo
ilishinda na ikatolewa rai ya kishe-
ria kuwa kuahirishwa kwa shu-
ghuli zote za Bunge kwa wiki tano
ilikuwa kinyume cha sheria.

Sasa wachunguzi wa habari
wakaanza kujiuliza, kama waziri
mkuu Johnson anaweza kuchukua
hatua ambayo anajua ana mam-
laka nayo, halafu akaomba kibali
kwa suala hilo kwa Malkia, wote
wawili wasiijue sheria?

1li kukoleza sukari katika mkan-
ganyiko huo wa Mahakama, kesi
tofauti ikafunguliwa Ireland ya
Kaskazini, kuhusu suala hilo,
wakijua kuwa hisia jimboni humo
kuhusu Brexit ni tofauti na Scot-
land, kwani wanajali zaidi suala
la mpaka, na yaliyobaki si hoja
muhimu kwao.

Kesi hiyo iliundwa ili kuto-
kutegemea tu rufani ya uamuzi
wa Mahakama Kuu ya Scotland
kuhusu hali ya Bunge kutokuwa na
vikao, ambayo serikali ya Johnson
imepeleka Mahakama ya Juu zaidi
nchini humo, Supreme Court.

Mahakama Kuu ya Ireland ya
Kaskazini ilikanusha maamuzi ya
hiyo Mahakama Kuu ya Scotland,
na ‘kulainisha koo’ kwa mjadala wa
suala hilo ‘Supreme Court.

Kulikuwa na kimalizio cha aina
yake katika mjadala huo, jinsi ul-
ivyopita bungeni na pia jinsi una-
vyoonekana kukwama mbele ya
safari, pale Spika wa Bunge (Com-
mons) John Bercow akitangaza ku-
jiuzulu (labda tuseme ni kustaafu
mapema).

Alifikia uamuzi huo kwani ka-
nuni hazimruhusu kumkoromea
Waziri Mkuu Johnson kuhusu sera
ya kusimamia kujitoa bila mkataba
na anajua suala hilo linamgusa
mno hisia zake hawezi kubaki ki-
tini huku linapita tu.

Hatua yake inafanana na ile ya
aliyekuwa waziri mkuu, Theresa
May kuwa aliahidi kuifikisha Uin-
gereza kujitoa Umoja wa Ulaya
kwa mkataba. Hakuweza kusima-
mia kujitoa bila mkataba.

Kinachoonekana ni  kuwa
sarakasi hizo za kisheria hazitab-
adilisha lolote kwani uamuzi wa
kuahirisha kwa muda unaostahili
au unaofaa shughuli za Bunge si
jambo la ajabu Uingereza licha ya
kuwa wengi walishtuka.

Halafu ni wazi kujitoa bila mka-
taba kunahitaji Bunge la Uingereza
(Commons) liridhie mkataba wa
May na siyo litafute mwingine nda-
ni ya wiki sita au pungufu, jambo
ambalo limeshindikana.

Suala la kuendelea kuomba
muda halipo mezani EU na John-
son hana mpango huo, sasa sheria
gani itazuia Uingereza isitoke bila
mkataba Oktoba 31?



HABARI MBEYA

wimosomnss oo INIPASIIE 21

Familia kadhaa zanusurika kifo

Na Nebart Msokwa, MBEYA

AMILIA tisa zimenusuri-

ya moto ambao chanzo

chake  hakikujulikana
kuteketeza makazi yao.

Nyumba pamoja na mali zili-
ungua kabla ya zimamoto na wa-
nanchi kushirikiana kuudhibiti
moto huo.

Tukio hilo lilitokea juzi jioni
Mbeya ambako baadhi ya familia
zilikuwa zimezingirwa na moto

huo na kuanza kukimbia ho-
Vyo.
Akizungumzia tukio hilo,

mmoja wa wapangaji wa ny-

umba hiyo, Firimina Ibrahim,
alisema kuwa akiwa ndani na
wenzake walianza kuona moshi
mzito ukiingia ndani ya chumba
chao lakini hawakujua unatokea
wapi.

Alisema kuwa baadaye wal-
isikia kelele za moto ndipo wali-
potoka nje na kushuhudia nyum-
ba hiyo ikiteketea kwa kasi.

“Tulipotoka nje tukaona moto
mkubwa ukiwaka juu ya nyumba
yetu ulituogopesha hata kurudi
ndani kuokoa baadhi ya vitu,
hivyo tukaanza kukimbia kunus-
uru maisha yetu,” alisema Firimi-
na. Mmiliki wa nyumba hiyo,
Joseph Mpanji, alisema kuwa
moto huo umesababisha hasara

kubwa kwake yeye mwenyewe
na wapangaji wake kwa vile mali
nyingi ziliteketea.

“Katika nyumba hiyo upande
wa uwani ninao wapangaji saba
na huku nyumba kubwa nina
mpangaji mmoja, mali zote za
wapangaji wa uwani zimeteket-
ea. Tumeokoa gari lililokuwa
limeegeshwa jirani na nyumba,”
alisema Mpaniji

Alisema chanzo cha moto
hakijafahika kwa vile mita ya
umeme inayotumika katika ny-
umba nzima ni moja na ipo ma-
hali anapoishi yeye na imebaki
salama.

Ofisa Habari Msaidizi wa
Kikosi cha Zimamoto na Uokoaji

Mkoa wa Mbeya, Ester Kinyaga,
alisema kuwa walipata taarifa
za moto kupitia simu ya dharura
ya 114 baada ya kupigiwa na wa-
nanchi.

Alisema  walifanikiwa kuu-
dhibiti moto na hakuna madhara
yoyote kwa binadamu isipokuwa
mali nyingi ndani ya nyumba
zimeteketea.

Kinyaga alitoa wito kwa wa-
nanchi wanapoona matukio ya
moto, ajali au hata janga lolote
kwenye jamii kutoa taarifa mara
moja kwenye Jeshi hilo ili wapate
msaada badala ya kuanza ku-
jiokoa wenyewe kwa vile wakati
mwingine hawana mbinu wala
ujuzi huo.

Mkuu wa Mkoa
wa Mbevya, Al-
bert Chalamila
akizungumza
na wananchi
wa Kata ya
Maendeleo,
jana, ikiwa ni
mwendelezo
wa ziara zake
za kutembe-
lea kata za

Jiji hilo na
kusikiliza kero
za wananchi.
PICHA: NEBART
MSOKWA

HESLB lawamani kuangamiza vipaji

Na Nebart Msokwa, MBEYA

BODI ya Mikopo ya Wanafunzi
wa Elimu ya Juu (HESLB), im-
elaumiwa kuua vipaji vya vijana
nchini kutokana na utaratibu wa
kuweka vipaumbele kwa baadhi
ya kozi zinazopewa mikopo huku
nyingine zikiachwa.

Hali hiyo inawalazimisha wa-

nafunzi kusoma kozi hizo na
kuachana na ndoto zao ili wapate
mikopo.
Mbeya na Mkuu wa Mkoa, Albert
Chalamila wakati wa ufunguzi
wa mafunzo ya ujasiriamali kwa
wahitimu wa vyuo vikuu yanayo-
tolewa na Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam, kuwasaidia kujiajiri.

Chalamila alisema kitendo
cha bodi kuweka utaratibu wa
vipaumbele hivyo unasababisha
wanafunzi kuacha kusoma kozi
ambazo zinaendana na ndoto
zao na kujilazimisha kusoma zile
zenye mikopo hivyo vipaji vyao

kufa.

Alisema ni vyema bodi hiyo
ingetoa mikopo kulingana na
ufaulu wa mwanafunzi bila ku-
jali kozi anayosomea badala ya
utaratibu huo mpya wa kutoa ku-
weka vipaumbele kwa kozi.

“Wanachokifanya sasa ni ku-
wahamisha kutoka kwenye kile
wanachokipenda kwenda kwe-
nye wasichokipenda kwa sababu
kipo kwenye kipaumbele cha
mikopo.

“Hapo tunaua kipaji ambavyo
vijana walikuwa wanavitaka tan-
gu walipokuwa wadogo,” alisema
Chalamila.

Hata hivyo, alikipongeza Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam kwa
kuanzisha mafunzo hayo am-
bayo alidai yatawasaidia vijana
hao kuanzisha miradi yao badala
ya kusubiri kuajiriwa serikalini
au kwenye sekta binafsi.

Mwakilishi wa wakufunzi wa
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam,
Dk. Issack Allan, alisema vijana

wengi ambao wamehitimu elimu
ya juu wapo mitaani wakiwa
hawajui cha kufanya huku waki-
ilaumu serikali kwa kutotoa fursa
Za ajira.

Alisema hali hiyo inaichelew-
esha Tanzania kuingia katika
nchi zenye uchumi wa kati na
kwamba baadhi yao wamejaribu
kuanzisha biashara lakini zi-
nashindwa kuendelea kutokana
na vijana hao kukosa maarifa.

Alisema baada ya chuo hicho
kubaini hali hiyo ndiyo maana
kinatoa mafunzo hayo ambayo
yameanzishwa kupitia kitengo
chake cha ubunifu na ujasiri-
amali ili kuwasaidia vijana hao
kujiajiri badala ya kuendelea ku-
lalamika.

“Vijana wengi wanashindwa
kubadili changamoto zao kwe-
nye jamii kuwa fursa ndiyo
maana tunatoa mafunzo haya.
Tunawapa mambo ya ujasiri-
amali na uanzishaji wa biashara,”
alisema Dk. Allan.

Aliwaeleza kuwa chuo hicho
kinatoa mafunzo hayo kwa ku-
tumia fedha zinazotokana na vy-
anzo vyake vya ndani na kwam-
ba mafunzo hayo yatafanyika
kwa muda wa siku tisa.

Alisema mafunzo hayo kwa
mwaka huu yanafanyika katika
mikoa 10 ambayo nane ni ya Tan-
zania Bara na miwili ni ya Zanzi-
bar.

Aliitaja mikoa hiyo kuwa ni
Dar es Salaam, Arusha, Mbeya,
Mwanza, Dodoma, Iringa, Lindi
na Katavi, Unguja Kusini na Pem-
ba Kasikazini kwa Zanzibar.

Kwa upande wake Kaimu Mku-
rugenzi wa Halmashauri ya Jiji la
Mbeya, Vincent Msolla, alisema
serikaliimeandaa mazingira bora
kwa vijana wenye ujuzi na nia ya
kuwa wajasiriamali ikiwamo ku-
wapatia mikopo kupitia asilimia
10 ya mapato ya halmashauri
inayotolewa kwa vikundi vya wa-
jasiriamali vya vijana, kinamama
na wenye ulemavu.

I
Vijana
wafundwa
mbinu za
utafutaji

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

VIJANA 36 kutoka kata za
wamefunzwa mbinu za ujasiria-
mali na mafunzo ya fani nyingine
mbalimbali ikiwamo teknolojia.

Walionufaika ni wale wenye
umri wa kati ya miaka 18 hadi
25 ambao pamoja na ujasiri-
amali wamefundishwa uongozi,
Tehama, huduma za hotelini
ili kuwasaidia kupata ajira na
kujiajiri.

Mafunzo hayo yanaratibiwa na
shirika lisilokuwa la kiserikali la
Catholic Relief Service (CRS) chini
ya Mradi wa Youthbuild ambao
ulianzishwa April 16 mwaka 2018.

Akizungumza juzi wakati wa
mahafali ya kuhitimu mafunzo
ya fani mbalimbali kwa vijana
36 kutoka kata za Mabatini na
wa Youthbuild Marilyn Chottah,
alisema umelenga kuwajengea
UWezo.

Uwezo huo unawasaidia
kuzitambua fursa mbalimbali za
Kiuchumi ambazo zitawasaidia
kujikimu na kujimudu kimaisha.

Chottah alisema wakati mradi
unaanzishwa ulisajili vijana 158
wenye umri kati ya miaka 18 hadi
25 kutoka kata ya Mabatini na
kuchagua vijana 60 kwa ajili ya
hatua za awali za mpango huo.

Alisema katika mchakato huo
waliendelea kuwachuja kwa
kupitia mashindano na mafunzo
kadhaa ili kuwapata wenye sifa
stahiki.

Alisema miongoni mwa vigezo
walivyovitumia kupima uwezo
wa Vijana kujitoa kushiriki katika
program ya Youthbuild ni kuanzi-
sha biashara yenye mtaji usiozidi
Sh. 2,000 kwa siku.

“Kaimu Katibu Tawala Mkoa
wa Mbeya, anayeshughulikia
mipango Conrad Millinga, aliwa-
sisitiza vijana kutumia vyema
ujuzi walioupata kwa kuanzisha
shughuli za miradi ya maendeleo
katika jamii.

Alisema ujuzi walioupata uwe
dira kwao kwa kufungua na kuan-
zisha shughuli za ujasiriamali kwa
kutumia teknolojia za kisasa ili
kuingia kwenye soko la ushindani.

Aliwashauri vijana hao kujiunga
kwenye vikundi ili wanufaike
na fursa mbalimbali za mikopo
ikiwamo ile inayotolewa na
halmashauri kupitia mapato yake
ya ndani.

Katika risala yao vijana wali-
ohitimu mafunzo ya fani mbal-
imbali ileleza umuhimu wa mradi
wa Youthbuild kuwa daraja la
kuwatoa sehemu moja kwenda
nyingine kwani imewaongezea
Ujuzi na maarifa ambayo yanawa-
saidia kupambana na umaskini.
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Askofu akemea kugeuza
watoto kitega uchumi

Na Peter Mkwavila, KONGWA

ASKOFU wa Kanda ya Kati
Kanisa la PHAM (T), Julius Bun-
dala, amewataka wazazi na
walezi kuhakikisha wanawaen-
deleza kielimu watoto wali-
ohitimu elimu ya msingi mwaka
huu badala ya kuwafanya vitega
uchumi vya familia.

Askofu Bundala alitoa kauli
hiyo jana alipokuwa akizun-
gumza na waumini wa madhe-
hebu mbalimbali ya dini kwenye
Kongamano la Wanawake Kan-
da ya Kati wa kanisa hilo lililo-
fanyika Mlali wilayani Kongwa.

Alisema kwa sasa watoto hao
wamehitimu elimu ya msingi

na wanasubiri matokeo, lakini
imekuwa ni tabia kwa baadhi ya
wazazi kuwafanya kitega uchu-
mi badala ya kuwaendeleza kie-
limu.

“Unakuta mzazi au mlezi yeye
anawaza tu mtoto wake wa kike
aolewe au kuwatafutia kazi za
ndani huku anawaza mtoto
wakiume achunge mifugo, hili
jambo halikubaliki, huku ni ku-
wafanya watoto vitega uchumi
vya familia,” alisema.

Askofu huyo alisema wazazi
wana wajibu wa kuhakikisha
watoto hao wanapata haki za
msingi za kuwaendeleza kielimu
pamoja na elimu ya kiroho ili
watimize ndoto zao.

Alisema badala ya wazazi ku-
waza kupata fedha kupitia wato-
to hao na kuwapa majukumu ya
kutunza familia, ni wajibu wao
kuwapa haki zote za msingi zi-
takazowasaidia kutimiza ndoto
Zao.

Alisema kutoendeleza watoto
kielimu kumekuwa kukisaba-
bisha umaskini miongoni mwa
familia nyingi. “Ninawaomba
wazazi wenzangu, tusiwaka-
tili watoto wetu hawa kwa
kutowaendeleza kimasomo,
wapeni haki zao kwa kuwa hao
ndiyo viongozi wetu tunaowa-
tengemea kushika nafasi
mbalimbali zikiwamo za Kkiseri-
kali, kidini na hata za kisiasa,”

alisema.

Askofu huyo alisema serikali
ya awamu ya tano chini ya Rais
John Magufuli imeondoa mzigo
mkubwa kwa upande wa wazazi
kwenye ada na michango am-
bayo ilikuwa ikilalamikiwa.

Mwenyekiti wa kina mama
wa kanisa hilon (WIHA) Kanda
ya Kati, Matilda Mwakibete,
aliwataka wanawake kuacha-
na na mfumo wa utegemezi,
badala yake watumie fursa zi-
lizopo kufanya kazi za mikono ili
wajikomboe kiuchumi.

Pia, aliwataka wanawake wa
kanisa hilo kuliombea taifa kue-
lekea uchaguzi wa serikali za mi-
taa ili lipate viongozi bora.

wakati wa tamasha la utamadum wa ngoma za asili wakati allpokuwa aklhama5|sha umuhimu wa kujiunga na bima ya afya |||yob—
oreshwa (CHF). PICHA: PETER MKWAVILA.

Klabu zaundwa kudhibiti mimba utotoni Dodoma

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

KUTOKANA na Mkoa wa Do-
doma kukabiliwa na changamo-
to ya mimba za utotoni kwa asil-
imia 39, Taasisi ya Maendeleo ya
Vijana mkoani humo (Doyodo)
imeanzisha klabu 118 kupamba-
na na changamoto hiyo.

Mkurungenzi Mtendaji wa
Doyodo, Rajabu  Nhunga,
alieleza mkakati huo alipozun-
gumza na waandishi wa habari
kuhusu mapambano dhidi ya

mimba za utotoni.

Nhunga alisema klabu hizo
zinalenga kuhakikisha elimu
kuhusu madhara ya mimba za
utoto inatolewa kwenye shule
na jamii. Alisema klabu za wa-
nafunzi wa shule za msingi na
sekondari zilizoundwa ni 78 na
klabu za makundi mbalimbali ya
kijamii 40.

Alizitaja shule ambazo zitaku-
wa na klabu hizo kuwa ni Shule
za Sekondari ya Chinangali,
Lukundo, Miyuji, Nzuguni, Ki-

wanja cha Ndege na Shule ya
Msingi Mlimwa C.

Nhunga alisema wameunda
klabu katika maeneo ya Kata za
Changombe, Miyuji, Nzuguni
na Mnadani kwa kushirikisha
makundi rika mbalimbali.

Alisema  wanafunzi 3,025
wamefikiwa kwa kupewa elimu
ya kujikinga na mimba.

Meneja Mradi wa Doyodo,
Charles Ruben, aliitaja mipango
mikakati ya taasisi hiyo kuwa ni
pamoja na kuboresha huduma

za afya kwa vijana katika mae-
neo ya mradi na kuwaunganisha
wadau mbalimbali wanaohusi-
ka na huduma za afya ili ku-
tokomeza mimba za utotoni.

Ruben alisema taasisi hiyo ina-
fanya kazi kwa kushirikiana na
waratibu elimu kata, walimu wa
shule husika, Ofisi ya Jiji, wilaya
na mkoa,Waratibu wa afya Kata
hadi Mkoa,waratibu wa huduma
rafiki kwa vijana pamoja na
maofisa Maendeeleo ya Jamii
ngazi ya kata hadi Mkoa.

I
Wataka
mgombea
binafsi

Na Paul Mabeja, DODOMA

BAADHI ya vijana
wameishauri serikali ku-
ruhusu mgombea binafsi
katika uchaguzi mkuu ujao
ili kuwapa fursa watu wengi
kuwania nafasi mbalimbali
za kisiasa.

Vijana hao walitoa rai
poshiriki majadiliano juu ya
changamoto zinazowakabili
vijana wakati wa uchaguzi
yaliyoandaliwa na Shirika
la Maendeleo ya Vijana
Kibaha (YPC).

Mmoja wa vijana hao,
Adolphus Mushumbusi,
alisema uwapo wa nafasi
ya mgombea binafsi katika
uchaguzi nchini utawasaidia
vijana wasio kwenye vy-
ama Vvya siasa kupata fursa
ya kugombea.

Alidai hivi sasa ndani ya
vyama vya siasa kumekuwa
na changamoto ya vijana
kutopewa fursa za kugom-
bea nafasi za udiwani na
ubunge.

“Vyama vingi hivi sasa
bado haviwaamini vijana,
nafasi nyingi bado zina-
chukuliwa na wazee, hivyo
vijana wengi kushindwa
kupata nafasi na kutimiza
ndoto zao,” Mushumbusi
alisema.

Aliongeza kuwa kukiwa
na mgombea binafsi,
kutawasaidia vijana kupata
fursa ya kugombea na ku-
penya katika nafasi mbal-
imbali zitakazowasaidia
kutimiza ndoto zao.

Mtoa mada katika mjada-
la huo ambaye ni Mkuru-
genzi Mtendaji wa Jukwaa
la Katiba (Jukata,) Hebron
Mwakagenda, alisema
kuna haja siku ya kupiga
kura kusiwe na shughuli
nyingine, yaani iwe kama
sikukuu.

“Nchi kama Kenya na
Zambia, Rais wao ndiyo
huwa anatangaza siku ya
kupiga kura na katika siku
hiyo hakuna shughuli ny-
ingine zaidi ya kupiga kura
ili kuwapa watu wengi fursa
ya kuchagua viongozi wao,”
Mwakagenda alisema.

Aliongeza kuwa utaratibu
unaotumia nchini wa kupiga
kura Jumapili umekuwa ni
moja ya changamoto kwa
watu wengi kushindwa ku-
piga kura kutokana na kuwa
kamsam

“Kama mnavyofahamu,
kuna baadhi ya makanisa
yanaongozwa na roho
mtakatifu, mkiingia, kutoka
ni majaliwa, hivyo ule muda
wa kupiga kura ambao
unaishia saa 10 jioni, wengi
hawawezi kuwahi vituoni
kupiga kura na kut|m|za
haki yao ya msingi,’
alisema.
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Wanawake
Zanzibar
hawafaidiki
matumizi
ya ardhi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

LICHA ya kuwapo zaidi
ya sheria 10 za umiliki
wa ardhi na usimamizi
wake, bado ni asilimia 27
pekee ya wanawake wa-
naomiliki ardhi Zanzibar.

Kwa mujibu wa utafiti
uliofanywa na Chama
cha Wanahabari Wa-
nawake (Tamwa) Zanzi-
bar unaonyesha kwamba
wanawake bado hawa-
jafaidika na matumizi ya
ardhi kwa shughuli za
makazi, kiuchumi pamoja
na uwekezaji.

Akitoa taarifa kwa
waandishi wa habari,
Kaimu Mkurugenzi wa
Tamwa Zanzibar, Asha
Abdi Makame, alisema
Sheria za Ardhi hazimba-
gui mwanamke kumi-
liki ardhi na zimeweka
bayana umuhimu wa
kila mwananchi kumiliki
ardhi kwa matumizi yake
ikiwamo makazi.

Alisema hata sheria za
dini ya Kiislamu im-
eweka bayana umuhimu
wa mwanamke kumiliki
ardhi ikiwamo kwa njia
kurithi.

"Utafiti tuliofanya
katika mradi wa umiliki
ardhi kwa wanawake un-
aonyesha kwamba bado
wanawake wapo nyuma
katika kumiliki ardhi
kwa shughuli mbalimbali
ikiwamo za kiuchumi na
uwekezaji,” alisema.

Naye Dawa Hassan,
mkazi wa Kikungwi,
Wilaya ya Kati Un-
guja, alisema amefuatilia
uhaulishaji wa ardhi kwa
muda wa miaka mitatu
bila ya mafanikio na sasa
amekata tamaa.

“Fomu yangu tayari
ipo katika uhaulishaji
wa ardhi, lakini kila
ukienda utaambiwa bado
tunaifanyia kazi na sasa
nimekata tamaa kwa
sababu natumia nauli ku-
alisema.

Kwa upande wake
Cisilia Simon, mkazi wa
Bungi, alisema mchakato
wa kupata hati miliki
pamoja na uhaulishaji wa
ardhi haufahamiki vizuri,
mtu hulazimika kutumia
fedha nyingi bila risiti.

"Zipo gharama am-
bazo unalazimika kutoa
risiti zinazokwenda
moja kwa moja serika-
lini, lakini zipo gharama
za kuchukua gari na
kutoa mafuta zaidi ya
Sh. 30,000 ambazo hizo
hazina risiti,” alisema.
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Wahimizwa utamaduni wa usafi kwenye fukwe

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MKUU wa Mkoa wa Mjini Ma-
gharibi, Ayoub Mohammed Ma-
hamoud, amewataka wamiliki wa
hoteli za kitalii katika mkoa huo
kujenga utamaduni wa kusafisha
fukwe za bahari zilizopo karibu na
hoteli zao ili kulinda na kuhifadhi
mazingira ya maeneo hayo.

Alisema endapo wenye ho-
teli watakuwa na utaratibu huo
iliyojijengea hoteli ya Protea wa
kusafisha fukwe na kuondosha
taka ngumu za plastiki, kutafanya
fukwe hizo kuwa safi na kuwavu-
tia wageni na kufikia malengo ya
serikali ya kuimarisha sekta ya
utalii.

Ayoub alitoa kauli hiyo wakati
wa kufanya usafi katika hoteli hiyo
iliyopo Mbweni, Wilaya ya Ma-
gharibi B Unguja na kulishirikisha
Baraza la Manispaa ya Magharibi
B.

Alisema usafi wa mazingira uta-
tunza uoto wa asili kama miti ya
mikoko.

Alisema utamaduni walioji-
wekea katika hoteli hiyo unafaa
kuigwa na hoteli nyingine za ki-
talii na kuondoa taka ngumu pia
kupunguza athari kwa viumbe
vinavyoishi baharini.

Ayoub alisema sekta ya utalii
imekuwa ikiingiza fedha nyingi za
kigeni na kukuza uchumi wa nchi,
hivyo fukwe za bahari ndio moja
ya kivutio kikubwa kwa wageni

wengi wanaokwenda kutembea
Zanzibar.

Aliupongeza uongozi wa ho-
teli hiyo kwa utaratibu mzuri wa
kufanya usafi kwenye fukwe kila
mwaka hatua inayohifadhi na ku-
tunza mazingira ya bahari.

“Nimeridhishwa na utaratibu
huu kwa kweli niupongeze kwa
dhati uongozi wa Protea, Serikali
ya Mkoa kupitia Baraza la Man-
ispaa tutaendelea kufanya kazi
kwa karibu na hoteli hii ili kuona
utaratibu huu wa usafi unaende-
lea kwa kuwa pia ni jukumu letu
la msingi kupitia manispaa zetu,”
alisema Ayoub.

Meneja wa hoteli hiyo, Nico
Balinda, alisema uongozi wa ho-
teli hiyo umekuwa na utaratibu

wa kawaida ya kufanya usafi kila
mwaka kwa kuwa wanatambua
umuhimu wa fukwe na utunzaji
wa mazingira kulingana na hudu-
ma wanazozitoa kwa wageni.

“Sisi kama watoa huduma hu-
susani kwa wageni kwa maana ya
watalii wanaoingia nchini suala la
usafi ni kipaumbele chetu pamoja
na utunzaji wa mazingira maana
biashara tunayoifanya usafi ni
jambo la msingi na tutaendelea na
utaratibu huu,” alisema Balinda.

Mkurugenzi wa Manispaa ya
Magharibi B, Ali Abdallah Natepe,
alitoa wito kwa jamii kuendelea
kushirikiana na baraza lake la
manispaa katika suala la usafi wa
mazingira na fukwe kwa walio ka-
ribu na maeneo ya bahari.

Rais wa
Zanzibar na
Mwenyekiti
wa Baraza la
Mapinduzi, Dk.
Ali Mohamed
Shein, akisalimi-
ana na Waziri
anayeshuhu-
likia mashirika
yanayomilikiwa
na Serikali

va Indonesia,
Rini M. Soe-
marno, wakati
alipofika Ikulu
Mjini Zanzibar
jana, akiwa na
ujumbe wake.
PICHA: IKULU
ZANZIBAR

Mswada Sheria ya Utawala wa Baraza kujadiliwa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKUTANO wa 15 Baraza la tisa
la Wawakilishi unatarajiwa kuan-
za leo kwa Miswada ya kisheria
mitatu kusomwa kwa mara ya pili.

Wajumbe wa Baraza la Wawak-
ilishi wanatarajia kujadili Mswada
wa Sheria ya Utawala wa Baraza la
Wawakilishi na mambo mengine
yatakayohusiana na hayo.

Akizungumza na waandishi
wa habari, Katibu wa Baraza la
Wawakilishi, Raya Issa Msellem,
alisema miswaada hiyo ni miongo-
ni mwa iliyosomwa kwa mara ya
kwanza katika mkutano wa mwezi
Mei mwaka huu na utasomwa kwa
mara ya pili na kujadiliwa.

Alisema, malengo na madhu-
muni ya Mswada huo ni kuwa na
sheria inayohusiana na Baraza la
Wawakilishi.

“Kama taasisi nyingine zilizo-
anzishwa na kuwekwa kwa she-
ria basi na sisi tunataka nguvu ya
kisheria uwapo wa baraza hili,
mbali ya nguvu ambayo ipo kishe-
ria zaidi ya kikatiba tunaithamini

na kuikubali, lakini pia kuna tara-
tibu za ndani na mambo mengine
ambayo yanahusu uendeshaji,
uongozi wa baraza hili hivyo ku-
wapo kwa sheria yake ni muhimu
sana.

Katibu Raya, alisema Mswada
mwingine ni kufuta sheria ya
viongozi wa kitaifa namba 10 ya
mwaka 2002 na kutunga sheria
inayoweka utaratibu wa kuwae-
nzi viongozi wa kitaifa na mambo
mengine yanayohusiana na hayo.

Mswada mwingine ni sheria
ya kuanzisha Jumuiya ya Mawak-
ili Zanzibar, kuweka malengo,
utekelezaji wa shughuli za jumui-
ya na mambo mengine.

Kwa upande wake Mkuu wa
Idara ya Shughuli za Baraza la
Wawakilishi, Mussa Kombo Ba-
kari, alisema mambo mengine
yalikuwa yakifanywa kwa mujibu
wa sheria na mengine yakifanywa
kwa mujibu wa kanuni.

Alisema, mswada huo umet-
ambua uongozi wa Baraza ambao
hivi sasa utawekwa kwa mujibu
wa sheria.

“Uongozi wa Baraza hata kama
haukutajwa katika sheria, lakini
umetajwa katika maeneo men-
gine ikiwamo kwenye Katiba na
Kanuni za Baraza la Wawakilishi,
lakini sasa imewekwa kwa mujibu
wa sheria,” alisema.

“Kwa mfano atatajwa Spika,
Naibu Spika Katibu wa Baraza na
Wenyeviti wa Baraza basi, mswa-
da unaeleza kuhusu viongozi hao,
lakini viongozi hao wameshatajwa
katika Katiba na pia katika Kanuni
za Baraza kwa sababu hatukua
na sheria huko nyuma, sasa tu-
naelekea kuwa na sheria na im-
ewaeleza,” alisema.

Hata hivyo, alisema yapo mam-
bo ambayo hayakuwapo katika
Sheria, Katiba wala Kanuni iki-
wamo kutunza misingi ya historia
ya Baraza la Wawakilishi jambo
ambalo halikuwa likitajwa katika
Katiba na maeneo mengine ya
Kanuni za Baraza. “Mswada huu
unajaribu kuweka na kutunza his-
toria ya shughuli za Baraza zina-
zofanywa katika vipindi mbalim-
bali vilivyopita,” alisema. Alisema

eneo lingine ni kuwaenzi viongozi
mbalimbali waliolitumikia Baraza
la Wawakilishi jambo ambalo ha-
likuwamo katika Katiba wala ka-
nuni za Baraza, lakini sheria hiyo
itaweka utaratibu huo na kutam-
bua mchango wao.

Akizungumzia kuhusu nafasi
na michango ya wadau katika
miswada ya sheria, alisema wana
mchango mkubwa pamoja na
kutofikia katika kiwango cha juu.

“Wadau wanatusaidia sana
kwa kuwa Baraza linaalika wadau
kwa mfano sheria inahusu sekta
ya mifugo basi tasisi mbalimbali
zinazoshughulikia mambo hayo
zinatoa michango yao na ina-
saidia kwa kiasi kikubwa kuiweka
miswada yetu katika hali nzuri,”
alisema.

Katika mkutano huo pia jumla
ya maswali 137 yataulizwa na ku-
jibiwa, kuwasilishwa ripoti za wiz-
ara zote za Serikali ya Mapinduzi
Zanzibar kuhusu utekelezaji wa
maagizo ya kamati za kudumu za
Baraza kwa mwaka 2018/2019 na
mengineyo kwa ruhusa ya Spika.
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Waziri MKuu aagiza gari la
wagonjwa Kupelekwa Ifakara

Na Mwandishi Wetu

AZIRI Mkuu Kassim
Majaliwa, ameiagiza
Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto kupeleka
gari la kubebea wagonjwa katika
kituo cha Afya cha Kibaoni kili-
chopo Halmashauri ya Mji wa Ifa-
kara ili kuwapunguzia wananchi
gharama ya kukodi gari kwa Sh.
800,000 pale wagonjwa wao wa-
napopata rufaa.

Wananchi wa Mji wa Ifakara
wameiomba Serikali iwasai-
die kuwapatia gari la wagonjwa
kwani kituo chao hakina gari na
wagonjwa wao wanapopata rufaa
ya kwenda hospitali ya Rufaa ya
Mkoa wa Morogoro wanalazimika
kukodi gari kutoka hospitali ya
Mtakatifu Francis kwa gharama
ya Sh. 80,000 ambazo baadhi yao
wanashindwa kuzimudi.

Waziri Mkuu alitoa agizo hilo
jana wakati akizungumza na wa-
nanchi wa Mji wa Ifakara katika
mkutano wa hadhara uliofanyika

kwenye uwanja wa kituo cha ma-
basi cha mji huo. Amesema iwapo
fedha za makusanyo ya mapato
ya ndani katika halmashauri
husika zingekuwa zinatumika vi-
zuri kusingekuwa na changamo-
to kama hizo.

Alisema Serikali imedhamiria
kuboresha huduma za afya kwa
wananchi, hivyo amewataka wa-
nanchi hao kuendelea kuwa na
imani na Serikali yao. “Nitampigia
simu Waziri Ummy (Wizara ya
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto) katika mgawo
ujao alete gari la wagonjwa hapa.”

Pia, Waziri Mkuu aliielekeza
Ofisi ya Rais-TAMISEMI ihakikishe
katika mgawo wa ujenzi wa hospi-
tali za wilaya, Halmashauri ya Mji
wa Ifakara ipewe kipaumbele kwa
sababu eneo hilo ni kubwa na lina
watu wengi lakini hakuna hospitali
ya wilaya hivyo kusababisha mson-
gamano mkubwa katika kituo cha
Afya cha Kibaoni.

“Nimetembelea mwenyewe kit-
uo cha Afya cha Kibaoni na nime-
shuhudia msongamano wa wag-

onjwa, mgawo wa pili wa ujenzi wa
hospitali za wilaya Mji wa Ifakara
lazima upewe kipaumbele. Suala
la huduma za afya ni suala nyeti,
hivyo ujenzi wa hospitali hiyo ni
muhimu kwa ajili ya maendeleo ya
wananchi.”

Awali, Mganga Mfawidhi wa
Halmashauri ya Mji wa Ifakara,
Dkt. Happyness Ndosi alisema
Kituo cha Afya cha Kibaoni ki-
napokea na kuwahudumia wag-
onjwa wa nje 225 hadi 250 kwa
siku na wagonjwa wanaolazwa ni
kati ya 50 hadi 80 kwa siku. Waki-
namama wanaojifungulia kituoni
hapo ni 400 kwa mwezi.

Akizungumzia changamoto
zinazikabili kituo hicho, alisema
kina upungufu wa watumishi 92,
kwani kina jumla ya watumishi 83
huku mahitaji yakiwa ni watumishi
175, ukosefu wa gari la wagonjwa
na pia hakina gari lolote la kutolea
huduma zikiwemo za chanjo, na
usambazaji, uchakavu kwa baadhi
ya majengo kama la wagonjwa wa
nje.

Pia, kituo kinakabiliwa na uko-

sefu wa jengo la kutunzia watoto
njiti, watoto wachanga na wale
wanaohitaji uangalizi maalumu
baada ya kuzaliwa (neonatal
unit), ufinyu wa chumba cha ku-
jifungulia pamoja na ukosefu wa
mashine ya kutolea dawa za usin-
gizi (anesthesia machine).

Katika hatua nyingine, Waziri
Mkuu amesema Serikali haitoku-
wa na msamaha na watendaji
wa halmashauri watakaobainika
kutafuna fedha za makusanyo ya
mapato ya ndani pamoja na fedha
zinazotolewa kwa ajili ya kughara-
mia ujenzi wa miradi mbalimbali
ya maendeleo kwenye maeneo
yao.

“Fedha za mapato ya ndani
hazitumiki vizuri watu wanadukua
mifumo, wanapaswa watambue
kwamba Serikali ipo makini waka-
ti wote. Watumishi wote watakao-
bainika kujihusisha na vitendo
hivyo vya ubadhilifu hatua kali za
kinidhamu zitachukuliwa dhidi
yao. Watumishi wa umma mnatak-
iwa kutekeleza majukumu yenu
kwa weledi.”

Mjumbe wa
Baraza la Jumuiya
va Wazazi ya
CCM Taifa, Mkoa
wa Mara, Julius
Masubo, akizun-
gumza katika
kikao cha Baraza
la Wazazi la
Wilaya ya Musoma
cha kukabidhi

hati ya heshima
kwa Mbunge wa
Musoma Viji-

jini, Prof. Sospeter
Muhongo (hayupo
pichani), kwa ku-
tambua mchango
na utendaji wake
katika kutekeleza
Ilani ya Uchaguzi
ya CCM ya mwaka
2015 hadi 2020
Chumwi, jimboni
humo juzi. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Jamii yalaumiwa malezi ya watoto

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

WANANCHI wa Shehia ya Chon-
ga Wilaya ya Chake Chake, Pemba,
wamesema jamii bado haijawa
tayari kurejesha malezi ya zamani
ya kushirikiana kwa lengo la ku-
dhibiti udhalilishaji.

Wakizungumza na Nipashe,
walisema bado jamii haijaona
umuhimu wa malezi ya pamoja,

jambo ambalo linasababisha
ongezeko la vitendo vya ukatili na
udhalilishaji.

Walisema ipo haja kwa wazazi
na walezi kurejesha malezi ya kale
ya kushirikiana pamoja kuwalea
watoto wao, ili wawe watoto bora

na wenye maadili mema, jambo
ambalo litasaidia kuondosha ud-
halilishaji ndani ya jamii.

“Kila siku tunasema tu mdomo-
ni kuwa, ili tudhibiti janga la udhal-
ilishaji tuwe na malezi ya pamoja,
lakini bado hatujawa tayari katika
nafsi zetu,” alisema Ali Juma Nte
mkaazi wa shehia hiyo.

Aidha Ali aliwashauri wazazi
wa shehia hiyo kutowapa fursa vi-
jana wa kiume kuweka magenge
mtaani, kwani ndio chanzo ki-
kubwa cha kuzalisha uhalifu na
baadae kuwadhalilisha watoto wa
kike.

Hidaya Yussuf Salim, alisema ka-
tika shehia yao kumekuwa na ma-

danguro, ambapo vijana wa kiume
huwachukua watoto wa kike na
kuwaingiza humo na kuwadhalili-
sha, jambo ambalo linawatia hofu
siku hadi siku.

“Kwa kweli muda wote tuna wasi
wasi na watoto wetu maana kuna
nyumba maalumu ambazo watoto
wetu wa kike huingizwa na kubak-
wa, tunahitaji kusaidiwa jamani,”
alisema.

Rahia Mohamed Haji, alisema,
kitu kingine kinachochangia ud-
halilishaji ni kuwapa uhuru mkub-
wa watoto, kwani wamekuwa na
fursa kubwa ya kufanya wanaloli-
taka bila kuogopa wazazi wao.

Afisa Wanawake na Watoto

Wilaya ya Chake Chake, Salma
Khamis Haji, aliwataka wazazi ku-
washughulikia watoto wao kwa
kila hatua, ili kujua matatizo ya-
nayowakabili na kuweza kupatiwa
ufumbuzi kwa haraka.

Mkuu wa Idara ya Maendeleo
ya Wanawake Pemba, Mwanaisha
Ali Massoud, aliwataka wazazi ku-
fuatilia mienendo za watoto wao,
ili kujua na kutambua mabadiliko
yao ya tabia.

Kuanzia Januari hadi Julai mwa-
ka huu, jumla ya kesi 45 za udhal-
ilishaji zimeripotiwa katika Ofisi
ya Wilaya Chake Chake, ambapo
mwaka jana kuanzia julai hadi Dis-
emba ziliripotiwa kesi 30.

BancABC
yazindua
akaunti
inayonufaisha
mteja mwezi
kwa mwezi

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya BancABC
Tanzania ambayo ni kam-
puni tanzu ya Atlas Mara,
imeendelea kudhihirisha
ubunifu wake katika
huduma zinazowanufaisha
wateja wake baada ya ku-
tangaza kuzindua akaunti
mpya va IZZE ambayo ni
rahisi kufungua na haina
makato yeyote ya mwezi.

Kwa kupitia akaunti
va |ZZE ya Bancabc,
mteja anahitaji kuwa na
kitambulisho cha taifa tu
kilichotolewa na NIDA ili
kufungua akaunti hiyo, na
atapata riba hata akiwa na
kianzio cha Sh. 10,000.
Dar es Salaam wakati wa
kuzindua akaunti hiyo,
Mkurugenzi wa Biashara
na Wateja wadogo na
wakati wa benki BancABC,
Joyce Malai, alisema: ‘Leo
kwenye soko la biashara
watu wengi wanaangalia
sehemu watakayo nufaika
kuwekeza fedha zao na
yenye uhakika wa kupata
faida/manufaa kadhaa.
Uhakika wa kupata faida
au manufaa ni moja ya
malengo muhimu kwa kila
Mtanzania.

“Vile vile, kufungua
akaunti ya benki kwa siku
hizi imekuwa ikichukuliwa
kama hatua ngumu yenye
kuhitaji muda na zaidi
inaonekana kama ina-
lenga watu wenye kipato
kikubwa. Sisi BancABC tu-
melifanyia kazi suala hilo
na ndio sababu tumekuja
na akaunti ya IZZE ambayo
ni rahisi kufungua kwani
mteja anaweza kufungua
akaunti hii hata kupitia
mawakala wetu popote
nchini.”

Malai aliongeza kuwa
akaunti ya IZZE ni rahisi
kufungua kama ilivyo jina
lake. Mteja anahitajika
kuwa na kitambulisho cha
taifa tu na haina kiasi cho-
chote cha kuanzia, haina
makato ya mwezi, na
muhimu zaidi ni kwamba
mteja anapata riba kila
mwezi ikiwa ana salio
kuanzia shilingi 10, 000 au
zaidi kwenye akaunti yake.

Meneja wa huduma za
uwakala wa benki hiyo,
Mwita Rhobi, alisema kuwa
BancABC imewawezesha
mawakala ambao wanapa-
tikana nchini kote kusaidia
zoezi la ufunguaji wa
akaunti ya IZZE.
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Mwalimu
bora duniani
kutoa hotuba

WASHINGTON, Marekani

PETER Tabichi kutoka Kenya,
aliyetuzwa Mwalimu bora duniani
mapema mwaka huu, amekutana
na Rais wa Marekani, Donald
Trump katika ikulu ya White House
huku akitarajiwa kutoa hotuba
katika Baraza kuu la Umoja wa
Mataifa.

Tabichi, ni mtawa wa Shirika la
kikatoliki la Mtakatifu Fransisco
wa kapuchini na alishinda tuzo
ya mwalimu bora duniani Machi,
2019.

Tabichi anafundisha masomo
ya sayansi katika shule ya mseto
ya upili ya Keriko katika Jimbo la
Nakuru, Kaskazini Magharibi mwa
Mji Mkuu, Nairobi.

Picha ya Tabichi akikutana na
Rais Trump iliwekwa na ofisa wa
mawasiliano kutoka ikulu kwenye
mtandao wa kijamii waTwitter am-
baye alisema: “Tabichi alitoa “ 80%
ya mshahara wake kwa mwezi
kuwasaida masikini nchini mwake
Kenya”

“Uwajibikaji wake na kazi yake
ngumu na imani kwa talanta ya
wanafunzi, imeifanya shule anay-
ofunza kuibuka kidedea baada ya
kushindana na shule zilizo bora
nchini katika mashindano ya ki-
taifa ya sayansi”.

“Peter, unatutia moyo sisi sote!
Asante kwa uwajibikaji wako kwa
wanafunzi wako”.

Tabichi anatarajiwa kutoa
maombi kabla ya kuanza kwa
kikao cha Baraza kuu la Umoja wa
Mataifa mjini New York.

Pia anatarajiwa kuzungumzia
kuhusu namna alivyofanikiwa
kufika alipofika katika taaluma ya
uwalimu.

Tabichi amenukuliwa kusema
kwamba: “Hii ni heshima kubwa
kwa watawa wa St. Franciscan. In-
aonyesha kuwa Umoja wa Mataifa
unatutambua kutokana na kwamba
ina jukumu kuu katika kuendeleza
utu.”

Katika tuzo hiyo iliotolewa
katika shindano lililoandaliwa na
Wakfu wa Varkey, Peter aliwapiku
washiriki wengine 10,000 walioch-
aguliwa kutoka nchi 179.

Peter anasema: “kuna changa-
moto ya ukosefu wa vifaa katika
shule yake ukiwamo uhaba wa
vitabu na walimu”.

Madarasa yenye uwezo wa
kuwa na wanafunzi kati ya 35 hadi
40 hulazimika kuwa na wanafunzi
70 na 80, jambo analosema lin-
amaanisha kuwa darasa linakuwa
na wanafunzi wengi kupita kiasi,
na ni tatizo kwa walimu.

Ukosefu wa mtandao wa kua-
minika unamlazimisha kusafiri
hadi kwenye ‘Cyber-café’ kwa ajili
va kupakua maelezo ya masomo
yake ya sayansi.

Na wanafunzi wengi hutembea
zaidi ya maili nne kwenye bara-
bara mbovu kufika shuleni. Lakini
Peter anasema ameazimia kuwa-
patia fursa ya kusoma na kufikia
ndoto zao. BBC

‘Waisraeli waamua hatma
‘'ya Netanyahu kwa kura

YERUSALEMU, Israel

KATIKA kinyanganyiro cha uchagu-
zi nchini Israel, Waziri Mkuu Benja-
min Netanyahu anawania kwa mara
nyingine kiti chake, ikiwa ni muhula
wake wa nne.

Wananchi nchini Israel wameanza
kupiga kura katika uchaguzi utaka-
oamua iwapo Waziri Mkuu wa sasa,
Netanyahu ataendelea kuwamo ma-
darakani, huku akiwa katika wasiwasi
wa kufikishwa mahakamani kujibu
tuhuma za kuhusika na ufisadi.

Waziri Mkuu huyo ambaye ame-
kuwamo madarakani kwa muda
mrefu zaidi kuliko mwengine yeyote
anakabiliwa na upinzani mkali kutoka
kwa Jenerali mstaafu, Benny Gantz.

Chama cha Jenerali huyo mstaafu
cha Bluu na Nyeupe kiko sambamba
nachama cha Netanyahu cha Likud.

Hata hivyo, vyama hivyo vitalazi-
mika kuunda mseto na vyama vidogo
itakapotakiwa kuunda serikali.

Jana asubuhi Rais wa Israel, Reuven
Rivlin alipiga kura katika Mji wa Jerusa-
lem na kusema kuwa: “Leo israel inash-
erehekea demokrasia”.

Waziri Mkuu Netanyahau amejinadi
kuwa yeye ni kiongozi mwenye sifa
za kipekee za kuiongoza nchi katika

nyakati za changamoto.
Chama Lakini mshindani wake Jenerali
cha mstaafu, Gantz anamzungumzia
Lieber- Netanyahu kama Waziri Mkuu
mann anayeigawanya nchi na  pia
ndicho mwanasiasa  anayeandamwa  na
kinachot-  yashfa. Gantz anajinadi kama mtu
arajiwa mtulivu na mwadilifu.
:::m?mu Wakati anapiga kura, Gantz alisema:
kabisa “Waisraeli leo hii wanapiga kura ya
katika mabadiliko”
hesabu Kiongozi huyo wa chama cha Bluu
za ku- na Nyeupe, alisema chama chake
unda seri- kitafanikiwa kuleta matumaini, bila
kali. rushwa na bila kuwapo misimamo

mikali.

Netanyahu na Jenerali huyo mstaafu
wanapambana kwa mara ya pili kwa
mwaka huu baada ya kutoka sare ka-
tika uchaguzi uliofanyika Aprili.

Hata hivyo, Waziri Mkuu Netanyahu
alionesha matumaini ya kuendelea
kuwamo madarakani kutokana na
kuungwa mkono na washirika wake
wa jadi wa vyama vya mrengo mkali
wa kiyahudi vinavyodhibiti viti vingi

bungeni.

Lakini mshirika wake wa awali am-
baye kwa sasa amekuwa hasimu wake,
Avigdor Lieberman alikataa kujiunga
na serikali mpya ya mseto na hivyo
kupunguza viti vya serikali ya Netan-
yahu bungeni.

Waziri mkuu huyo alilazimika kuli-
vunja bunge na kuitisha uchaguzi
mpya.

Uchunguzi wa maoni umebainisha
kwamba matokeo ya uchaguzi yanata-
rajiwa kuwa kama ya hapo awali.

Chama cha Liebermann ndicho
kinachotarajiwa kuwa muhimu kabisa
katika hesabu za kuunda serikali.

Baada ya kupiga kura Lieberman
alisisitiza ahadi ya kuwezeshwa ku-
undwa kwa serikali ya umoja baina ya
chama cha Bluu na Nyeupe na chama
cha Likud. Alisema haitafanyika duru
ya tatu ya uchaguzi.

Katika uchaguzi huo mfungamano
wa vyama vinavyowawakilisha waara-
bu wa Israel pia vinatarajiwa kuwa
muhimu kama iliyvokuwa katika uch-
aguzi wa mwaka wa 2015 ambapo vil-
ishika nafasi ya tatu kwa idadi ya viti
bungeni. DW

Raia wa Israel akipiga kura huku ‘aki-self' kwenye uchaguzi wa kumtafuta Waziri Mkuu na wabunge. PICHA: REUTERS

Rwanda, Uganda zakubaliana usalama

KIGALI, Rwanda

WAJUMBE wa serikali za Rwanda na
Uganda ambao wamekutana mjini Kigali,
wamekubaliana mambo kadhaa ikiwamo
kujiepusha na harakati za kuyumbisha
usalama katika nchi mojawapo.

Katika taarifa ya pamoja iliyokamilisha
kikao hicho, Rwanda imetoa orodha ya
raia wake wanaozuiliwa nchini Uganda,
na serikali ya Uganda imekubali kuchun-
guza kwa kina taarifa hiyo, na kuhakiki-
sha wale ambao watakutwa hawana hatia
kuachiliwa huru.

Pande hizo zimekubaliana pia kusahi-
hisha mkataba wa kuwarudisha makwao

watuhumiwa wa uhalifu.

Wajumbe kwenye mkutano huo wa mji-
ni Kigali wamekubaliana pia kuachana na
tabia ya kutumia vyombo vya habari au
mitandao ya kijamii, kwa kufanya propa-
ganda ambayo inaweza kuhatarisha us-
alama wa nchi zao.

Aidha pande zote zimesema suala la
uhuru wa usafiri wa watu na vitu kwenye
mpaka wa nchi zao, litajadiliwa katika
kikao kingine ambacho kitafanyika mjini
Kampala, baada ya kipindi cha siku 30.

Ujumbe wa Uganda kwenye mkutano
huo wa Kigali ulikuwa unaongozwa na
Waziri wa Mambo ya Nje, Sam Kutesa, nao
ujumbe wa serikali ya Rwanda ulikuwa

unaongozwa na Waziri wa mashauri ya
kigeni, Olivier Nduhungirehe.

Waziri wa Mambo ya Nje wa Angola,
Manuel Domingos Augusto, na Naibu Wa-
ziri Mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo, DRC, Waziri wa Mambo ya Ndani
na Usalama, Gilbert Kankonde Malamba,
walishiriki kwenye mkutano huo kama
wawakilishi wa wasuluhishi ambao ni
marais wa Angola na DRC.

Walipokutana mijini Luanda, Angola,
mwezi uliopita, marais Paul Kagame wa
Rwanda na Yoweri Museveni wa Uganda
walikubaliana kumaliza mzozo wa kisiasa
kati ya nchi zao kupitia mazungumzo.
VOA
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Boti yasababisha tafrani
abiria Ziwa Victoria

Na Restuta Damian, BUKOBA

ABIRIA 56 wamenusurika kifo baada
ya boti waliyokuwa wakisafiria kutoka
Bandari ya Kemondo katika Ziwa Victo-
ria wilayani Bukoba kuelekea Rushon-
ga Bumbire wilayani Muleba mkoani
Kagera kuwaka moto na kubadili uele-
keo, na kusababisha tafrani kubwa kwa
abiria.

Shuhuda wa tukio hilo aliyekuwa ka-
tika boti hiyo, Michael Dominick mkazi
wa Isamilo Mwanza, alisema umbali mfu-
pi baada ya kuanza gafla ulitokea mlipuko
mkubwa eneo la nyuma ya boti kwenye
injini .

Alisema mlipuko huo ulisababisha
moto mkubwa uliogeuza mwelekeo wa
boti kwa sababu ya upepo na kurudi
bandarini ilikotoka, huku abiria wakipiga

kelele kuomba msaada na wengine ku-
rukia majini kuogelea ili kujiokoa.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kag-
era, Revocatus Malimi, alisema boti
hiyo ilijulikana kwa jina la Lulimbe ikiwa
imebeba abiria 56 pamoja na mizigo, il-
ianza safarisaa 8:00 mchana Septemba
Jumatatu.

Kamanda Malimi alisema boti hiyo
ilikuwa na uwezo wa kubeba abiria 84,
aliki ilikuwa na abiria 56 waliookolewa na
wananchi waliokuwa nchi kavu, na kuwa
wengine waliweza kujiokoa kwa kuogelea
majini.

Aliongeza kuwa katika tukio hilo wali-
bainika majeruhi watatu Elizabeth

Msiwa (28), Agnes Wiliam(42) mkazi wa
Katoro Busesere wilayani Chato mkoani
Geita na Mariam Deus (30) ambao wa-
likimbizwa katika hospitali ya Mtakatifu

Joseph Kagondo ili kupatiwa matibabu.

Mkuu wa Mkoa wa Kagera, Brigedia
Jenerali Marco  Gaguti, aliwapa pole
manusura wa ajali hiyo na kuzungumza
na wananchi katika eneo la tukio pamo-
ja na kuwasisitiza kuhakikisha wanazin-
gatia usalama wao wakati wa kusafiri kwa
kuvaa majaketi ya kujiokoa.

“Pia na nyinyi wananchi mtusaidie sisi
Serikali kwa kuhakikisha mnavikagua
vyombo hivi kabla ya safari.. mkivitilia
shaka toeni taarifa kwa mamlaka husika
ili tuweze kudhibiti ajali hizi kabla ya ku-
tokea,” alisitiza Gaguti.

Aliwataka wakaguzi wa vyombo vya
usafiri majini kuhakikisha wanavika-
gua kikamilifu kabla ya kuanza safari na
pamoja na kutolea taarifa kwa vyombo
husika ili kuweza kudhibiti kabla ya ku-
subilia kutoka.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB, Abdulmajid Nsekela (wa pili kushoto), na Mkurugenzi wa Manispaa ya Kigam-
boni, Ng'ilabuzu Ludigija, wakisaini mkataba ya makubaliano wa mikopo ya uwezeshaji kwa wajasiriamali wamachinga,
katika hafla iliyofanyika wilayani Kigamboni, jijini Dar es Salaam jana. Katikati ni Mkuu wa Wilaya hiyo, Sarah Msafiri.

NA MPIGAPICHA WETU

Adaiwa
kujirusha Mlima
Kilimanjaro na
kufariki

Na Mwandishi Wetu, MOSH|

MUONGOZA watalii Thomas Meela
(58), mkazi wa Marangu katika Wilaya
ya Moshi, anadaiwa kusababisha kifo
chake kwa kujirusha kwenye kilele cha
Mlima Kilimanjaro.

Jana, Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Kilimanjaro, Kamishna Msaidizi, Hamisi
Issah, alithibitisha kuwa Meela alifariki
dunia kutokana na kujirusha mlimani
baada ya kufikisha wageni katika kilele
cha Uhuru.

Wakati Jeshi la Polisi likieleza
kwamba uvamuzi wa Meela wa kujiua
huenda ulitokana na homa ya mlima,
kuna taarifa zisizo rasmi kutoka kwa
baadhi ya waongoza watalii wenzake,
kwamba marehemu alikuwa katika
mMsongo wa mawazo kutokana na
masuala ya kimapenzi baina yake na
mzazi mwenzie ambaye hawakutaka
kutaja jina lake.

Katika taarifa ya Polisi, Kamanda Is-
sah ameeleza kuwa Meela kabla ya ku-
fariki dunia alikuwa ana safari ya siku
sita ya kipanda mlimani na wageni.

Alisema alipofika katika kilele cha
Uhuru, aliwaacha wageni na kuwaeleza
wapagazi aliokuwa nao kwamba yeye
hatarudi chini.

Baada ya dakika chache aliwaacha
akielekea kama anaenda kuvuta sigara,
lakini hawakumuona tena hadi alipo-
patikana akiwa amefariki dunia.

Mwili wa muongoza watalii hao una-
daiwa kuopolewa Septemba 15, mwaka
huu na kuhifadhiwa katika Hospitali ya
Misheni ya Kilema.

Kwa mujibu wa Kamanda Issah
uchunguzi wa kina kuhusiana na tukio
hilo bado unaendelea.

Alipofika katika kilele
cha Uhuru, aliwaacha
wageni na kuwaeleza
wapagazi aliokuwa nao
kwamba yeye hatarudi
chini.

MCF, NMB kukopesha wamiliki hospitali binafsi

Na Mwandishi Wetu

KATIKA kutanua wigo wa wadau
wa Sekta ya Afya nchini kukabili-
ana na changamoto zinazoikabili
nyanja hiyo, Benki ya NMB kwa
kushirikia na Shirika la Medical
Credit Fund (MCF), imezindua hu-
duma maalum ya mikopo nafuu
kwa wamiliki wa hospitali binafsi,
vituo vya afya na zahanati.

Uzinduzi wa huduma hiyo ya
‘NMB Afya Loan,” ulifanyika jana
katika Hospitali ya Heameda Medi-
es Salaam, ambapo NMB itatoa
mikopo kuanzia Sh. milioni 2 hadi
Sh. bil. 5, wakati MCF inatoa dha-
mana ya asilimia 50 katika mikopo
yote.

Kwa mujibu wa Kaimu Mkuru-
genzi Mtendaji wa NMB, Filbert
Mponzi, wanufaika wakuu wa
Mkopo wa Afya ni hospitali bin-
afsi, vituo vya afya na zahanati,
maduka ya dawa na wasambazaji
wa dawa ili kuwezesha, kuiinua na
kuboresha biashara za huduma za
afya nchini.

Mponzi alibainisha kuwa, ush-
irikiano baina ya NMB na MCF
(aliowataja kama wabobevu wa
Sekta ya Afya), unaihakikishia
jamii ya Watanzania huduma bora
za afya kutoka katika vituo, zahan-
ati na hospitali zote zitakazoamua
kufanya aina hiyo ya uwekezaji.

Aliongeza kuwa hadi uzinduzi
unapofanyika, zaidi ya vituo vya
afya, zahanati na hospitali 200

zimeshachukua mikopo ya afya,
huku akiwataka wadau walioamua
kuwekeza katika sekta ya afya, ku-
changamkia Afya Loan ili kujenga
misingi ya huduma bora za kita-
bibu.

“Kuna fursa nyingi katika Sekta
ya Afya nchini na NMB, tume-
liona hili na tumejikita kuwapa
nafasi hospitali, vituo vya afya
wasambazaji wa vifaa tiba kujien-
deleza. Tuna imani huduma
hii itachangia kwa kiasi kikubwa
utoaji wa huduma kwa afya za bei
nafuu,” alisema Mponzi.

Naye Rais wa Chama cha Madak-
tari Tanzania (MAT), Elisha Osati
(ambaye alikuwa mgeni rasmi
katika uzinduzi huo), aliwataka
madaktari na wadau wa sekta hiyo

kuchangamkia Huduma ya Afya
Loan, ili kutanua wigo wa ajira ili
kukabiliana na ongezeko la madak-
tari wapya katika soko la ajira.

Osati alisema kumekuwa na
madaktari wengi wapya wanao-
tokea vyuoni, ambao wanapata
wakati mgumu katika soko la ajira
na kwamba Afya Loan inaenda ku-
wapa fursa ya kuajiriwa na wadau
watakaotumia mikopo hiyo kuan-
zisha hospitali, zahanati na vituo
vya afya.

Aliitaka NMB kufanya mazin-
gatio makubwa katika riba ya
mikopo hiyo, ili kutoa nafasi kwa
wadau wengi kujitokeza kukopa
na kuboresha sekta ya afya na
kujenga Tanzania yenye jamii in-
ayomudu kukabiliana na changa-

moto za afya kwa maendeleo ya
mtu mmoja mmoja na taifa kwa
ujumla.

Mkurugenzi Mkazi wa MCF, Dk.
Heri Marwa, alisema Afya Loan
imeboresha Sekta ya Afya katika
nchi za Afrika zinazohudumiwa
na shirika hilo lenye Makao Makuu
nchini Uholanzi, akizitaja kuwa ni
Liberia, Nigeria, Ghana, Kenya,
Uganda na sasa Tanzania.

Alisema MCF ni shirika linalo-
jiendesha kwa kutotegemea faida,
bali kujali afya na ustawi wa jamii
na kwamba hiyo ndio siri ya kutoa
dhamana ya asilimia 50 ya mikopo
yote itakayotolewa na NMB kupitia
Afya Loan, ili kwenda kupunguza
kama sio kumaliza changamoto za
kitiba.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

VIWANJA / MASHAMBA

SHAMBA LENYE NYUMBA NDANI
LINAUZWA, Liko eneo la Lumumba
Pangani mkoa wa pwani. Lina ukubwa
wa heka mbili. Kwa Mawasiliano
0767332830, 0686137871,
0686807366

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA YAKO KWA BEI NAFUU SANA
Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz,
au piga simu: 0767 223311

TANGAZO LA KUPOTELEWA
NA KADI YA PIKIPIKI
WILBART STANSLAUS NKUBA
MKAZIWA KITANGILI
SHINYANGA MJINI
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA
KADIYAKE YA PIKIPIKIYENYE
NAMBA ZA USAJILIT 777 BVK
AMBAYO ILIPOTEA MWAKA JANA
MAENEO YA KISHAPU MKOANI
SHINYANGA

KWAYEYOTE ATAKAE IONA ATOE
ATOE TAARIFA KITUO CHA POLISI
KILICHOPO KARIBU AU
AWASILIANE NA WILBART
STANSLAUS NKUBA

KWA SIMU NAMBA 0762672028
RB NAMBA SHY/RB/TR/3642/ 2018

215422402

IN THE DISTRICT DELEGATE OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE No. 64 OF 2019

In the matter of the Estate of the late DAUDI
YOHANA NG’OLO
AND
In the matter of A for letters of A
by MARIAM LAMECK MASUNGA

GENERAL CITATION.

ALL PERSONS claiming to have any interest in the Estate of
the above named deceased’s estate are hereby invited to
come and witness the proceedings if they think fit before the
grant of petition for letters of administration is made to the
above named petitioner.

Objections (if any) to the grant should be filled on or before
Day of 25th September, 2019.

The will if any of the said deceased to be deposited and open
for inspection of the Court.

Dated 4th THIS day of September, 2019.

Bl msam e

215423002

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA YA
DODOMA
MAHALI DODOMA
MAOMBI NA. 237 YA 2019
BAINAYA

PASCAL DANIEL MUOMBAJI

DHIDI YA
YOHANA NKOBOCHE
TABU AUGUSTINO MJIMBU

KWA:-YOHANA NKOBOCHE
TABU AUGUSTINO MJIMBU
POPOTE MLIPO

YAH: KUITWA SHAURINI

cenvenneseens WADAIWA

Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo maelezo yake

yameelezwa katika Nakala ya Maombi ambayo inapatikana katika

Baraza hili.

Kwa hiyo mnatakiwa kuhudhuria katika Baraza hili Wewe

binafsi,Wakili au Mwakilishi yeyote ambaye anaruhusiwa kisheria

tarehe 03.10.2019 saa 3.00 asubuhi. Kwa mujibu wa maombi hayo

mnatakiwa kuleta utetezi wenu kwa maandishi.

ANGALIZO:-Kama hamkuhudhuria tarehe iliyotajwa hapo

juu,Baraza likithibitisha kuwa mmepokea Hati ya Wito,Baraza

linaweza kutoa Hukumu dhidi yenu.

Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na Lakiri/Muhuri wa Baraza hili

leo tarehe 5 ya Mwezi wa Septemba,2019.
.1 al
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IN THE DISTRICT DELEGATE OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE No. 63 OF 2019
In the matter of the Estate of the late EDWARD
PASPANOFU MBIDUKA
AND
In the matter of A for letters of Administration by
VICTORIA BOYSAFI MBEDUKA

GENERAL CITATION

ALL PERSONS claiming to have any interest in the Estate of
the above named deceased’s estate are hereby invited to
come and witness the proceedings if they think fit before the
grant of petition for letters of administration is made to the
above named petitioner.

Objections (if any) to the grant should be filled on or before
Day of 25th September, 2019.

The will if any of the said deceased to be deposited and open
for inspection of the Court.

Dated 4th THIS day of September, 2019.
ki e
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SHERIA YA UMILIKI WA ARDHI YA MWAKA 1999
KUPOTEA KWA BARUA YA TOLEO YA KUMILIKI ARDHI
KUMB.NA.TMC/LD/MBG/L/399

MMILIKI ALIYEANDIKISHWA:MARIAM ABDALLAH
ARDHI:KIWANJA NA.399 KITALU ‘L’
ENEO LA MBAGALA MANISPAA YA TEMEKE JIJINI
DAR ES SALAAM

Taarifa imetolewa Kwamba BARUA YA TOLEO YA
KUMILIKI ARDHI iliyotajwa hapo juu imepotea na
ninakusudia kutoa NAKALA HALISI YA BARUA YA
TOLEO YA KUMILIKI ARDHI iwapo hakuna pingamizi
litakalotolewa kwa muda wa mwezi mmoja tangu
tarehe ya taarifa hii itakapotangazwa katika gazeti.

BARUA HALISI YA TOLEO ikipatikana,irudishwe kwa :
MKURUGENZI WA  MANISPAA YA TEMEKE
S.L.P.46343

DAR ES SALAAM.

AFSA ARDHI MTELLE
MAMNISFAR YA TEMEKE

215423102

KUPOTEA KWA VYETI

115422202

Amanyisye Kabuje anatangaza kupotea kwa
vyeti vifuatavyo cheto cha kidato cha nne chenye
index namba S0153-0010 kilichotolewa na Baraza
la Mithihani la Taifa mwaka 2007, katika shule ya
Sekondari Songea Boys, Cheti cha kidato cha Sita
chenye index namba $0134-0505 kilichotolewa na
Baraza la Mithihani la Taifa mwaka 2010 katika
shule ya Sekondari Moshi . yeyote atakaeviona
watoe taarifa kituo chchote cha Polisi.

Polisi Taarifa: PWA/KIB/RB/303147/2019

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu: +255 26 2324455 Mtaa wa Moshi,
Fax: +255 26 2323233 m S.L.P 2888,
Barua Pepe: ps@mow.go.tz 40470 DODOMA,

Tovuti: - wwwmwte.go.z 17/09/2019

Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya JUMATANO
tarehe 18-09-2019 kampuni ya BUSINESS TRUST
TANZANIA LIMITED itasafirisha Mzigo wake wenye vipimo
vikubwa kutoka DAR ES SALAAM kuelekea MTWARA kupitia
NANGURUKURU.

. Gari hizo zenye namba za usajili zenye vipimo vyake:

T821BTA/ T 143 CBY UREFU 20.0
UPANA4.0  KIMO4.8
T908DGB/T 854 CLY UREFU 20.0
UPANA4.0  KIMO4.8
T900DFZ /T 509 CCB UREFU 20.0
UPANA4.0  KIMO4.8
T505DNJ /T 653 CAE UREFU 20.0

115423902

UPANA4.0  KIMO 4.8

~

. Gari hizo zinatoka DAR ES SALAAM kuelekea MTWARA
kupitia NANGURUKURU.

Gari zitasafiri muda wa mchana tu (kuanzia saa 12:30
Asubuhi mpaka saa 12.00 jioni)

radhi kwa

Nipashe

usikose Gazeti

lako

la Nipashe Kila

Siku

Tupigie
0767 223 311

MWANGA WA JAMII

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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AMSTERDAM, Uholanzi

JAX itawakosa Frenkie de Jong na
Matthijs de Ligt, lakini hawataku-
wa na huzuni baada ya wawili

ao kuondoka, kwa mujibu wa
Dusan Tadic.

Mabingwa hao wa Uholanzi waliachana
na nyota hao wawili wakati wa kukaribia
kufungwa kwa dirisha la usajili wa msimu
uliopita, wakati kiungo De Jong akihamia
Barcelona na beki De Ligt akijiunga na Ju-
ventus.

Wawili hao walikuwa nguzo kubwa kwa
Ajax kuweza kufika nusu fainali ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya msimu uliopita, wakian-
za kwenye mechi 17. Vijana hao wa Erik ten
Hag jana walirudi kwenye michuano hiyo
ya Ulaya na walicheza dhidi ya miamba
ya Ligi Kuu ya Ufaransa, Ligue 1, Lille na
winga Tadic anaamini kwamba bado wana
uwezo wa kufikia mafanikio.

“Hatuna huzuni kwa De Jong na De
Ligt kuondoka,” alisema Tadic akiliambia
Gazeti la Telegraph.

“Tutawakosa wao, lakini ni hatua ny-
ingine kwa upande wao na Ajax inapenda
kuwapa sapoti wachezaji ambao wanaona
kwamba muda wa kuondoka umefika.

“Wote wamekwenda kwenye klabu kub-
wa, hakuna aliyeshangazwa. Kitu kizuri ni
kwamba, kulikuwa na wachezaji wengine
ambao wangeweza kuondoka na kuamua
kubaki kwa sababu wana wakati mzuri
zaidi hapa. Hilo ndio muhimu.

“Ttakuwa ngumu kuwa bila wao wawili,
lakini si kwamba haitawezekana. Bado
tuna timu nzuri, bado tunaweza kushinda
mataji, tunaweza kufanya vizuri Ulaya na
kuna wachezaji vijana wanakuja na watao-
nyesha umuhimu wao.

‘Firmino bora zaidi
ya Messi, Ronaldo’

LONDON, England

GIWJI Jermaine Jenas anaami-

ni  Liverpool hawatakubali
kubadilishana Roberto Fir-
mino na mchezaji yeyote
yule.

Anaamini Firmino
yupo kwenye daraja la
juu zaidi kuliko hata
nyota wawili wakali
duniani, Lionel Messi
" na Cristiano Ron-
aldo.

Nyota huyo wa Bra-
zil alionyesha ubora
wake Jumamosi wakati
alipotoa pasi za mwisho
mbili kuisaidia Liverpool
kuibuka na ushindi wa mabao 3-1
dhidi ya Newcastle United kwenye

mchezo wa Ligi Kuu England.

Na sasa Jenas ameibuka na
kusema Firmino amefanya vitu
ambavyo hakika hata Messi na
Ronaldo hawawezi kuvifanya kwa
sasa.

“Vitu ambavyo unaviona ku-
toka kwake ni vikubwa, vinavutia
kuvitazama,” alisema Jenas aki-
nukuliwa na Gazeti la Daily Mail.

Kiungo wa zamani wa
Tottenham na Newcastle
aliongeza: “Kwa miaka mingi
amekuwa akiheshimika, lakini
sasa nadhani ameifanya heshima
yake kuwa juu zaidi.

“Tofauti yake na wakali wengine
kama Mane au Salah au Origi ha-
wana ule uchawi uliopo kwenye
miguu yake. Kuna wachezaji ma-
hiri, lakini huyo Firmino ni zaidi.”

Lukaku kazuia
Aubameyang
kutua United

LONDON, England

IMEBAINISHWA kwamba, kuchelewa
kwa Romelu Lukaku kuondoka katika
Klabu ya Manchester United, ndiko ku-
likosababisha Pierre-Emerick Aubamey-
ang kushindwa kutua kwa Mashetani
Wekundu hao, kwa mjibu wa Daily Mail.

Kocha Ole Gunnar Solskjaer alikuwa
na mpango wa kumsajili raia huyo wa
Gabon, lakini Lukaku ndiye alikuwa
kikwazo kwa kuchelewa kwenda kule
Inter Milan.

Man ilikuwa ikimhitaji mshambuliaji
wa kati na jina la Aubameyang ndilo
lilionekana kukaa zaidi kichwani kwake
na anaweza kujaribu kumsajili wakati
\liva dirisha dogo la usajili Januari mwa-

ani.

Kuwapo kwa uwezekano wa kutokea
kwa jambo hilo kunawapa wasiwasi
mkubwa mashabiki wa Arsenal, hasa
baada ya matokeo ya Jumamosi iliyopi-
ta dhidi ya Watford, kwamba yanaweza
kumchochea fowadi wao huyo matata
kabisa akaamua kuachana na maisha ya
kuitumikia timu hiyo.

Mashabiki hao wa Arsenal walimtaza-
ma Aubameyang na mwili wake ulione-
kana kuchoshwa na kile kilichokuwa
kikifanywa na wachezaji wenzake,
kuruhusu mabao waliyofungwa kurud-
ishwa tu kuzembe.

Arsenal ilipoteza utangulizi wake wa
mabao mawili na hivyo kuambulia sare
katika mchezo wa Ligi Kuu England
uliofanyika juzi Jumapili, huku kukiwa
na makosa mengi kwenye safu yao ya
mabeki iliyoongozwa na David Luiz
yakiwagharimu zaidi.

Aubameyang aliwashutumu wachezaji
wenzake kwamba wanafungwa kira-
hisi sana, kitu ambacho kimewatisha
mashabiki na kuona kwamba anaweza
kuondoka, huku wakiwaza itakuwaje
kama atanyakuliwa na Man United

Baada ya mechi hiyo, Aubameyang,
ambaye alifunga mara mbili, alisema:
“Naona kama vile tumeamua kuwapa
gﬁ_abao wapinzani kwa makusudi ka-

isa.”
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Klopp: Man
City ni timu
bora duniani

LIVERPOOPL, England

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp,
amesema Manchester City ni timu bora

duniani.

Liverpool inaongoza msimamo wa
Ligi Kuu ya England baada ya kuanza
Vizuri msimu huu na inaongoza kwa
pointi tano kileleni dhidi ya City.

Lakini Klopp anaamini City ambayo
imekuwa na wastani wa kubeba pointi
99 katika misimu miwili iliyopita,
bado ni bora zaidi ya kikosi chake cha

Liverpool.

“Hatuwezi kuwa timu bora Ulaya
kwa sababu Manchester City ni timu
bora duniani na hiyo ni sayari moja
nilivyosikia,” amesema Klopp kabla ya
mchezo wake wa jana Jumanne wa Ligi
ya Mabingwa Ulaya dhidi ya Napoli.

“Kuna timu nyingi nzuri na ;
unatakiwa kujithibitishia wewe '
mwenyewe kwamba ni bora kuliko

mwenzako.

“Mwaka jana, tulikuwa wazuri
haswa. Nina uhakika tulikuwa bora
Ulaya, lakini sisi ni wazuri zaidi
kwa wakati huu na ndio maana ni
mabingwa wa Ligi ya Mabingwa

Ulaya.”

Liverpool iliifunga Tottenham
mabao 2-0 kwenye fainali ya
Ligi ya Mabingwa Ulaya mjini

Madrid na kushinda taji la
Ulaya ambalo ni kwa mara
va sita kwao, lakini Klopp

amesema timu yake haitahisi

mzigo wakati wa michuano

ya msimu huu kwa sababu ni

mabingwa.
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PSG kuivaa Madrid bla ya
Mbappe, Edinson Cavani

PARIS, Ufaransa

WASHAMBULIAJI Kylian Mbappe
na Edinson Cavani hawatokuwa
sehemu ya kikosi cha Paris Saint-
Germain, ambacho leo Jumatano
kitaanza mshikemshike wa ku-
wania taji la Ulaya kwa kupambana
na mabingwa wa kihistoria, Real
Madrid.

Mbappe anaendelea kusumbu-
liwa na maumivu ya misuli ya paja
aliyoyapata wakati wa mchezo wa
Ligi Kuu Ufaransa mwezi uliopita

dhidi ya Toulouse, huku Cavani
ambaye ni raia wa Uruguay, aki-
sumbuliwa na maumivu ya paja.
Taarifa za wawili hao kuendelea
kukaa nje ya uwanja, zimethibit-
ishwa na Kocha wa PSG, Thomas
Tuchel na kuchapishwa kwenye to-
vuti ya klabu hiyo tajiri jijini Paris.
PSG pia watamkosa mshambu-
liaji wao kutoka nchini Brazil Ney-
mar, ambaye anatumikia adhabu
ya kufungiwa michezo mitatu na
Shirikisho la Soka barani Ulaya
(Uefa), baada ya kumtusi mwamuzi

msaidizi, wakati wa mchezo wa
hatua ya 16-bora dhidi ya Manches-
ter United, msimu uliopita.

Mbappe, Neymar na Cavani kwa
pamoja waliifungia PSG mabao 11
miongoni mwa mabao 20 katika
michuano ya Ligi ya Mabingwa ba-
rani Ulaya msimu uliopita, huku
msimu huu wakitarajiwa huenda
wakafunga zaidi, kutokana na mis-
ingi na malengo yaliyowekwa na
uongozi wa klabu hiyo ya kuhakiki-
sha wanafika mbali na ikiwezekana
kutwaa taji hilo la Ulaya.

8 AJIFUNGA
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DE GEA

UNITED

MANCHESTER, England

OLIKIPA wa Manchester United, David
de Gea, amesaini mkataba mpya ambao
utamfanya kubakia na klabu hiyo hadi
mwaka 2023.

De Gea mwenye umri wa miaka 28, amecheza
mechi 367 kwa United tangu Sir Alex Ferguson
alipomleta klabuni hapo kutoka Atletico Madrid
kwa pauni milioni 18.9 Juni mwaka 2011.

“Sasa majaliwa yamefikiwa, ninachotaka ni
kuisaidia timu hii kupata matokeo kitu amba-
cho naamini tunaweza na kushinda mataji tena,
pamoja,” alisema kipa huyo raia wa Hispania.

“Umekuwa ni wakati mzuri wa kukaa miaka
nane na klabu hii.”

De Gea, ameichezea nchi yake ya Hispania
mechi 40, pia aliisaidia United kushinda taji la
Ligi Kuu msimu wa 2012-13, Kombe la FA mara

tatu na Kombe la Ligi na lile la Europa msimu

wa 2016-17.
Mhispania huyo ambaye mara kwa
mara alikuwa akihusishwa na mpan-
go wa kuhamia Real Madrid katika
misimu ya hivi karibuni, ali-
kuwa kwenye mwaka wake
wa mwisho wa mkataba
wake na alikuwa na uwezo
wa kuanza mazungumzo
na klabu nyingine nje ya
Ulaya kwa ajili ya uhamisho
wa Januari.
Alikaribia kujiunga na
[ Real kwa pauni milioni 29
-3 Septemba mwaka 2015, la-
kini mpango huo ulikwama
dakika za mwisho.
United na De Gea walikuwa kwe-
nye makubaliano kwa zaidi ya miaka mi-
wili kwa ajili ya kusaini mkataba mpya na klabu
hiyo iliongeza ofa yake Julai mwaka huu.

“Nafasi ya kuendelea kucheza soka hapa Man-
chester United ni nzuri na heshima kwangu,”
alisema De Gea, ambaye mkataba wake una kip-
engele cha kuongeza mkataba wake kwa siku za
usoni.

b
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HAZARD: CHELSEA, REAL
ZINATOFAUTIANA HAPA

® ® ® England hamna mashabiki wengi,
watu pale wanapenda soka na Kkila...

MADRID, Hispania

AADA ya mshambuliaji Eden

Hazard Jumamosi kuichezea

Real Madrid kwenye La Liga

kwa mara ya kwanza tangu

asajiliwe majira haya ya joto akitokea

Chelsea, amezichambua klabu hizo

mbili za Ligi Kuu Hispania na Eng-
land.

Hazard amekiri kwamba

amegundua mashabiki

wa Real Madrid

wamewekeza zaidi ku-

liko wale wa klabu yake

ya zamani, Chelsea.

Mshambuliaji huyo wa kimataifa
wa Ubelgiji mwenye umri wa miaka
28, alitua Real Madrid akitokea Chel-
sea kwa pauni milioni 130 majira haya

ya joto baada ya kuitumikia miamba
hiyo ya Stamford Bridge kwa miaka
saba.

“Nadhani mashabiki hapa ni
mashabiki wa kweli zaidi,” alisema
Hazard jana kuelekea mechi yao ya
leo ya Ligi ya Mabingwa Ulaya hatua
ya makundi dhidi ya Paris Saint-Ger-
main.

“England hamna mashabiki wengi,
watu pale wanapenda soka na kila
mmoja, watu wadogo, wakubwa,
makinda, wanavutiwa kweli na soka,
lakini hawashangazi juu ya timu zao.

“Wakati huo nilikuwa Chelsea na
tulipoteza, tulikatishwa tamaa kama
walivyokuwa mashabiki, lakini siku-
wahi kuhisi ni janga.

“Wakati unapokuwa Real Madrid,
hata kama ni mwaka wangu wa kwan-
za, kuzungumzia mashabiki, mara
zote wanakutarajia kushinda Ligi ya

Mabingwa Ulaya,” aliendelea.

“Hiyo ndiyo maana nadhani kuna
matarajio makubwa yaliyowekwa
kwenye michuano hii na ndiyo
maana klabu imetwaa taji hili mara
nyingi zaidi ya timu nyingine.”

Hazard alingojea kwa uvumilivu
kuondoka Chelsea - kwanza alisema
inaweza kuwa wakati wa kuendelea
mbele baada ya Kombe la Dunia 2018
- lakini hiyo haikumzuia kusema juu
ya hamu yake ya kwenda kuichezea
Real wakati bado akiwa ‘Bluu’.

“Wakati nilipokuwa Chelsea, tayari
nilijua ndoto zangu ilikuwa kuichezea
[Real Madrid] siku moja,” alisema.

“Sikutarajia kucheza kwa miaka
saba Chelsea, lakini mwishowe kila
kitu kilienda vizuri na nilikuwa na na-
fasi ya kushinda kila kitu kila mwaka.
Nadhani ndiyo maana nilibaki pale
kwa muda mrefu.”

SOLSKJAER BADO ANAYE SANCHO

KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar Solsk-
jaer, ataendelea kumuwinda mchezaji wa Kiingereza
anayeichezea Borussia Dortmund, winga Jadon San-
cho, 19, na kiungo wa Leicester City, James Maddison,
22, kama kipaumbele chake majira ya joto yajayo.
(ESPN)

MATIC AGOMBEWA ITALIA

AC Milan, Inter Milan, Juventus na Borussia Dortmund
zote zinavutiwa na saini ya kiungo wa Manchester
United, Nemanja Matic, 31, wakati mkataba wa kiungo
huyo Mserbia utakapomalizika mwishoni mwa msimu.
(Calcio Mercato - in Italian)

WANYAMA AWINDWA CELTIC

CELTIC inaweza kumfuata kiungo wa kimataifa wa
Kenya asiyehitajika tena Tottenham, Victor Wanyama, 28,
katika dirisha la Januari, amesema kocha wa klabu hiyo,
Neil Lennon. (Team Talk)

WILLIAN NJIA PANDA CHELSEA

WINGA wa Chelsea na Brazil, Willian anataka kubaki
Stamford Bridge, lakini klabu hiyo bado haijampa ofa ya
mkataba mpya. (Express)

LENO ATETEA MFUMO ARSENAL

KIPA wa Arsenal, Bernd Leno amesema ‘Gunners’
wataendelea kujaribu kuanzia mpira nyuma, licha ya ku-
fanya makosa na kuiruhusu Watford kupata bao wakati
wakiongoza 2-0 Jumapili iliyopita. (Mirror)

AC MILAN KUPIGWA BEI

TAJIRI wa pili duniani, Bernard Arnault, anaandaa dau
la pauni milioni 890 la kuinunua miamba ya Serie A, AC
Milan. (Mail)

KOULIBALY ATAJWA LIVERPOOL

LIVERPOOL ingeweza kumsajili beki wa Napoli, Msen-
egal Kalidou Koulibaly kama wangeshindwa kumnunua
beki wa kati wa Uholanzi Virgil van Dijk, katika dirisha la
Januari 2018. (Goal)

AZIVUTA ARSENAL, CHELSEA

BOURNEMOUTH inajiandaa kumpa mkataba mpya
Ryan Fraser wenye thamani ya pauni 100,000 kwa wiki,
na Arsenal, Everton, Chelsea na Wolves zote zinavutiwa
na huduma ya winga huyo Mscotland mwenye miaka 25.
(90min.com)

KABASELE KUJIFUNGA WATFORD

BEKI wa Watford na Ubelgiji Christian Kabasele, 28,
amefunguka kuwa yupo mbioni kutia saini mkataba
mpya na wakali hao wa Vicarage Road. (Sport Witness)

VELTMAN AITAJA WEST HAM

BEKI wa Ajax na Uholanzi, Joel Veltman, 27, amesema
anataka kusaini kuichezea West Ham United majira haya
ya joto, lakini mabingwa hao wa Uholanzi hawakutaka
kumwachia. (NOS - in Dutch)

SCOTT SASA LULU ENGLAND

EVERTON, Southampton, Bournemouth, Sheffield
United, Bristol City, Barnsley na Sunderland zote zimem-
tupia jicho winga wa Motherwell na Scotland U-21, James
Scott, 19. (Team Talk)
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Kisiwani mabingwa
wapya Kairuki Cup

Na Mary Mosha, SAME

MASHINDANO ya Angela Kairuki Cup
2019, yamemalizika rasmi mwishoni mwa
wiki kwa timu ya soka ya Kisiwani United
kuibuka na zawadi ya Ng'ombe, pikipiki
na Sh. milioni 1.5 baada ya kutwaa ub-
ingwa huo kwa kuichapa Ujamaa FC kwa
mabao 2-1.

Katika mechi hiyo ya fainali iliyopigwa
kwenye Uwanja wa Shule ya Msingi
Hedaru, mabao ya washindi yalipachikwa
nyavuni na Ally Rajab kunako dakika 35
na Juma Makumbi akipigilia msumari wa
pili ulicibebesha timu yake ubingwa.

Kwa upande wa Ujamaa FC iliyokuwa
imesheheni wakongwe, bao lao pekee
lilitiwa kambani na Ezekiel Ombeni katika
dakika ya 40.

Katika mchezo huo uliohudhuriwa na
mashabiki lukuki wakiongozwa na Waziri
wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Uwekezaji,
Angela Kairuki ilishuhudiwa mchezaji
Ally Mbaga akitolewa nje ya uwanja
kwa kadi nyekundu baada ya kumpiga
kichwa mwamuzi wa pembeni wakati
akilalamikia maamuzi yake dhidi ya bao
lililofungwa na timu ya Ujamaa FC.

Kutokana na kutwaa ubingwa huo,
Mgeni Rasmi, Waziri Kairuki aliikabidhi
Kisiwani United zawadi ya Ng'ombe, pesa
taslimu Sh. milioni 1.5, pikipiki moja, na
medali 25 kwa wachezaji hao.

Kwa upande wa mshindi wa pili,
Ujamaa fc, walijinyakulia kitita cha Sh.
milioni moja, medali na pikipiki huku
mshindi wa tatu akiambulia kiasi cha
pesa tasilimu shilingi laki tano pamoja na
medali. Mashindano hayo yanayofanyika
kwa mwaka wa pili sasa na kudhaminiwa
na Waziri Kairuki yameshirikisha timu 54
kutoka majimbo mawili ya Same Mashari-
ki na Same Magharibi.

JKU waanza
kujifutua Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

USHINDI wa mabao 2-0 walioupata dhidi
ya Selem View katika mechi yao ya
ufunguzi wa Ligi Kuu Zanzibar, umeifun-
gua mdomo JKU baada ya kueleza moto
huo hautazimika na kwamba wataende-
lea kutoa vipigo msimu huu.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Katibu wa JKU, Saadu Ujudi alisema
matumaini hayo yanatokana na timu
vake kucheza vizuri na kwamba imempa
matumaini ya hata ya kushika nafasi za
juu katika msimamo wa Ligi Kuu Zanzi-
bar ambayo hadi sasa haina mdhamini.

Alisema kikosi chake kinaendelea
na mazoezi na amekuwa akirekebisha
makosa yanayojitokeza ili kuweza kutoa
changamoto katika ligi hiyo yenye
ushindani wa hali ya juu.

“Wachezaji wanajituma na hadi sasa
nashukuru hakuna aliyepata majeraha,
wote wapo vizuri, na hawana hofu mch-
€z0 mmoja ambao nilipata ushindi wa
mabao 2-0 umenipa matumaini makub-
wa va timu yangu kufanya vizuri zaidi
endapo wachezaji wataendelea hivi hadi
mwisho,” alisema.

Katika ligi hiyo inayojumuisha timu
16, tayari michezo saba imeshachezwa
ambayo ilianza kutimua vumbi Sep-
temba 13, mwaka huu katika viwanja
vitatu ambavyo ni Mau, Amaan, pamoja
na Gombani.

AZAM KUIWAHI MAPEMA
TRIANGLE KWA MAFUNGU

Na Mwandishi Wetu

UKU wakiwa na deni la bao 1-0
waliloruhusu katika mechi yao
ya awali ya Kombe la Shirik-
isho Afrika, wawakilishi wa
Tanzania kwenye michuano hiyo, Azam
FC wataifuata mapema Triangle FC la-
kini kwa mafungu.
Katika mechi ya kwanza ya mi-
chuano hiyo iliyopigwa Uwanja
wa Chamazi jijini Dar es Salaam,
Azam ilikubali kipigo hicho
licha ya kumiliki mpira kwa
kipindi chote, hivyo inahitaji
kushinda kuanzia mabao mawi-
li ili kuweza kusonga mbele.
Akizungumza jijini Dar es Salaam, juzi,
Ofisa Habari wa Azam FC, Jafari Magan-

ga, alisema Kocha Mkuu wa kikosi hicho,
Mrundi Etienne Ndayiragije, ameshauri
waende Zimbabwe mapema ili kuweza
kuzoea hali ya hewa na mazingira ya wa-
takapocheza mechi hiyo.

“Kutokana na ushauri huo wa kocha,
tutaelekea Zimbabwe Septemba 22
kabla ya mechi hiyo ambayo imepangwa
kuchezwa Septemba 28, mwaka huu,”
alisema.

Aidha, alisema kutokana na baadhi ya
wachezaji wa kikosi hicho kukabiliwa na
majukumu ya timu ya Taifa, Taifa Stars
ambayo ipo kambini kujiandaa na mechi
ya kuwania kufuzu fainali za Mataifa ya
Afrika kwa Wachezaji wa Ndani (CHAN)
dhidi ya Sudan, wataondoka kwa mafun-
gu mawili.

“Kundi la kwanza litaelekea Zimba-
bwe Septemba 22 kabla ya wachezaji

waliopo Stars pamoja na kocha mkuu
kuungana na wenzao nchini humo siku
moja baadaye,” alieleza.

Hata hivyo, Ndayiragije ambaye
anakaimu nafasi ya kocha mkuu katika
kikosi cha Stars, ameeleza Azam FC in-
aweza kupindua matokeo hayo kwa
kuwa ameshafahamu uchezaji wa wap-
inzani wao na kuanza kufanyia mareke-
bisho makosa yaliyojitokeza awali.

“Tatizo kubwa wapinzani wetu [Tri-
angle FC], walicheza bila kufunguka na
kufanikiwa kupata bao ambalo wali-
weza kulilinda hadi mpira unamalizika,”
Ndayiragije alisema.

“Wengi wanaamini kwamba ushindi
ni nyumbani, lakini hata ugenini un-
aweza kupata matokeo kama ilivyokuwa
wao na nimewaeleza wachezaji wangu
tunaweza kushinda ugenini.”
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Mshindi wa Jackpot ya Sh. milioni 825, Magabe Marwa, akiwa na familia yake. Kulia ni baba yake, Marwa

Maratho, wapili kushoto ni mama yake Wisiko Warioba akifuatiwa na mke wa mshindi, Elizabeth Wambura.
PICHA: SPORTPESA

Wazazi mshindi mil. 825/- wafunguka

Na Mwandishi Wetu

BAADA ya mwanawe kuwa mmoja kati
ya washindi wawili waliojishindia jumla
ya Sh. milioni 825.9 kupitia Jackpot ya
Sportpesa mwezi uliopita, baba mzazi
wa Magabe Marwa, Marwa Maratho,
amefunguka kuhusu ushindi huo.

Magabe na mwenzake Kingsley Pascal
kutoka Biharamuro, Kagera mwezi ulio-
pita walifanikiwa kushinda kwa pamoja
mamilioni hayo kabla ya kugawana na
kila mmoja kuibuka na Sh. milioni 412
kufuatia kutabiri kwa usahihi mechi 13
za Jackpot.

Akifungukia ushindi huo wa mwa-
nawe, Maratho alisema  hakuamini
wakati anampigia simu akimtaarifu
ushindi wake akiwa anachunga mifugo
yake.

“Wakati ananipigia simu kunitaarifu

sikuamini, nilikuwa nachunga lakini
alipokuja kunipigia binamu yake am-
baye ni mkuu wa wilaya na kunitaarifu
kwamba kijana wangu ameshinda na
SportPesa, hapo ndio moyo ukaanza
kufarijika kwamba na mimi nimeingia
kwenye utajiri usiotarajiwa.

“Nilijisikia vizuri kabisa na jasho lilini-
toka sehemu zote, ushauri wangu kama
baba yake asikurupukie kufanya vitu.
Aendelee na kazi yake, hizo hela aziweke
na baada ya hapo tutakaa baadaye mimi
na mama yake tutatafuta ushauri.

“Mimi sifa ambayo napenda aendelee
nayo ni utanashati na upendo kwa watu
maana bila upendo hata uwe na pesa ni
bure, napenda kuwashukuru SportPesa,
pia namuombea kijana wangu aitumie
hiyo pesa vizuri na imsaidie yeye na
ukoo wetu wote bila ubinafsi.

Bl

HUYU HAPA MAMA YAKE

Wisiko Waryoba ambaye ni mama wa
Magabe, alisema: “Nilikuwa nyumbani
nakamua maziwa ndio nikapata simu
ya Magabe kuwa ameshinda mamilioni.
Kwa kweli nilijisikia vizuri kwa sababu
mtoto ameshinda na atanikomboa na
maisha yangu magumu niliyoanza nayo.

“Awe ni mtoto mwenye imani na
ningemshauri akae kwanza atulie ki-
dogo na ndipo baadaye apange jinsi ya
kuzitumia fedha hizo ambazo ni nyingi
kwa kweli.

“Kwa ujumla fedha hizo zitatumika ki-
familia kwa sababu hiyo hela aliyoshinda
itasaidia kutatua changamoto ya maisha
tuliyoanza nayo yasiweze kujirudia.

“Nilikuwa sina nyumba ya kuishi kwa
hiyo mtoto wangu ameshinda hela hivyo
nitapata nyumba ya kuishi na pia nitaen-
delea kuishi maisha mazuri.”
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Hazard: Chelsea, Real zinatofa

Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Dk. Harrison Mwakyembe, akimkabidhi zawadi ya Ngao
nahodha wa timu ya Taifa ya Wanawake ya umri chini ya miaka 20 (Tanzanite), Enekia Kasonga, kama
kumbukumbu ya timu hiyo kutwaa ubingwa wa COSAFA mwaka huu. NA MPIGAPICHA WETU

Vita Simba vyaanza,
Mexime macho kodo

® ® ® Apania kubeba tena pointi zote msimu huu

huku Aussems akieleza ugumu uliopo wakati...

Na Mwandishi Wetu

AKATI Kocha wa Kagera
Sugar, Mecky Mexime
akiendelea kutolea tena
‘macho kodo’ pointi sita za
Simba, mabingwa hao watetezi wa Ligi
Kuu Bara, safu yake ya ushambuliaji
imezidi kunoga baada ya vita vya
ushindani wa namba kuongezeka
kufuatia kurejea kwa Mbrazil Wilker da
Silva aliyekuwa majeruhi.
Msimu uliopita, Kagera Sugar
ikiwa katika Uwanja wake
wa Kaitaba mjini Bukoba,
iliichapa Simba kwa mabao
2-1 kabla ya kuja Uwanja wa
Taifa na kuondoka tena na
pointi tatu kufuatia
kuitandika bao 1-0.
Hata hivyo, kama ilivyo kwa Simba
ambayo ipo kileleni mwa msimamo wa
Ligi Kuu ikiwa na pointi sita baada ya
kushinda mechi zake mbili dhidi ya JKT
Tanzania mabao 3-1 na kisha kuichapa

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042 9

Mtibwa Sugar 2-1, Kagera Sugar nayo
mambo ni moto.

‘Wakulima wa Miwa hao, nao
wameshinda mechi mbili huku milango
yake ikiwa migumu hadi sasa kufuatia
kushinda 2-0 dhidi ya Biashara United
na kisha kuichapa Alliance FC bao 1-0,
jambo ambalo Mexime anaamini kikosi
chake ni bora msimu huu na kinaweza
kuendeleza rekodi yake ya kuifunga
Simba.

Mexime amesema anaamini Septem-
ba 26, mwaka huu watakapokutana na
Simba katika Uwanja wa Kaitaba, wa-
naweza kuwafunga tena mabingwa hao
watetezi licha ya kuundwa na mastaa
wengi wa kigeni.

Hata hivyo, kwa upande wa Simba in-
azidi kuimarika kufuatia winga wao Mi-
raji Athumani kuandaliwa kuwa ‘supa
sab’ na tayari amefunga katika mechi
zote mbili akitokea benchi.

Lakini mbali na Miraji, kurejea kwa
mshambuliaji Mbrazil Da Silva kumer-
ejesha matumaini makubwa katika
kikosi hicho ambacho bado kina hazina

ya wachezaji wengi kwenye benchi
lake, akiwamo Ibrahim Ajibu, suala am-
balo linaelezwa litaamsha ushindani
mkubwa wa namba.

Kocha Mkuu wa Simba, Mbelgiji Pat-
rick Aussems, akizungumza na Nipashe
jana baada ya mazoezi yanayoende-
lea kwenye viwanja vya Gymkhana
wachezaji wake kwa ujumla sasa ni
nzuri na kikosi kinazidi kuimarika kila
uchao licha ya nahodha wao, John Boc-
co kuwa mchezaji pekee aliyeko nje ak-
iendelea kuuguza majeraha ya mguu.

“Wachezaji wanaendelea vizuri ma-
kosa machache ambayo nimeyaona
kwenye mchezo uliopita naendelea
kuyafanyia kazi ili yasijirudie tena,”
alisema Aussems ambaye anatambua
vema ugumu wa mechi ijayo dhidi ya
Kagera Sugar.

Alisema mchezo ujao unatarajiwa
kuwa mgumu na wenye ushindani na
kuahidi kutumia nguvu nyingi kwa
wachezaji kuhakikisha wanatetea ub-
ingwa wao.
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Yanga
wajichimbia Dar
kuijadili Zesco

Na Shufaa Lyimo

YANGA imeanza mpango mkakati wa kuhakikisha
inaitoa Zesco na kutinga hatua ya makundi ya Ligi ya
Mabingwa baada ya mwishoni mwa wiki kulazimishwa
sare ya bao 1-1 Uwanja wa Taifa hivyo kuwa na deni
kubwa la kulipa bao hilo la ugenini.

Na ili kuhakikisha wanafanya kama ilivyokuwa dhidi
ya Township Rollers ugenini Botswana, leo uongozi wa
klabu hiyo umepanga kujichimbia katika kikao kizito
cha kuandaa mkakati wa ushindi.

Tayari Yanga ilishaeleza kuwa itawasili nchini
Zambia wiki moja kabla ya mechi ili kuyasoma vema
mazingira na kuzoea hali ya hewa ya huko, lakini leo
watajadili mkakati mzito wa kuhakikisha kila kitu ki-
nakwenda vizuri na hatimaye kupata ushindi.

"Hicho kikao kitakuwa na mikakati binafsi ambayo
watu hawatakiwi kuifahamu kwa sababu kwenye mpi-
ra kuna mambo mengi ambayo mengine yanafanywa
ambacho kiliomba hifadhi ya jina lake.

Kwa upande wake Mjumbe wa Kamati ya Mashinda-
no ya Yanga, Hamad Islam aliwataka Watanzania wasi-
katishwe tamaa na matokeo yaliyopita na badala yake
wazidi kushikamana mpaka mwisho.

Mjumbe huyo alisema, lengo lao ni kuhakikisha
timu yao inakwenda kufanya vizuri ugenini na kurudi
na matokeo mazuri nyumbani na suala la kuitupa nje
Zesco United linawezekana kama walivyoifanyia Town-
ship Rollers mjini Gaborone.

Katika mechi ya raundi ya awali ya michuano hiyo,
Yanga ilitoka sare ya bao 1-1 Uwanja wa Taifa dhidi
ya Township Rollers kabla ya kwenda Botswana na
kushinda bao 1-O, matokeo ambayo pia wiki iliyopita
waliyapata dhidi ya Zesco Uwanja wa Taifa.
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