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Gwajima: Nitasema ukweli

Na Elizabeth Zaya

MBUNGE wa Kawe (CCM),
Askofu Josephat Gwajima,
amesema leo atafika katika
Kamati ya Haki, Maadili na
Madaraka ya Bunge kuitikia
wito wa Ofisi ya Bunge uliom-
taka kufika mbele ya kamati
hiyo.

Amesema ataitikia wito huo
na kwamba atakwenda kue-
leza kila kitu kwa kusimamia
ukweli kama imani ya Chama
Cha Mapinduzi (CCM) ina-
vyoeleza kwamba ‘nitasema
ukweli daima fitina kwangu
mwiko’.

Askofu Gwajima aliyase-
ma hayo jana Dar es Salaam
wakati akiendesha ibada ka-
tika kanisa lake la Ufufuo na
Uzima lililoko Ubungo.

Kwenye ibada hiyo, Askofu
Gwajima alisema amejiandaa
kusema ukweli mtupu mbele
ya kamati hiyo na kwamba
atakwenda kueleza mbele
ya kamati hiyo, masuala men-
gineyo ambayo hajayasema
sehemu yoyote.

“Kama mlivyoona kwenye
mitandao, nilipata barua ku-
toka ofisi ya Spika kwamba
Jumatatu ya kesho (leo),
ninaitwa kwenye Kamati ya
Maadili na Uongozi wa Bunge.
Kwa hiyo kesho (leo) nitak-
wenda, wategemee kusikia
ukweli. Mojawapo ya imani
ya CCM inasema ‘nitasema
kweli daima, fitina kwangu
ni mwiko,” alisema Askofu
Gwajima.

Aliongeza: “Na nitaongezea
na mengine ambayo sijayase-

ma, nitayasema yale ambayo
mmeyasikia ni kweli, na kuna
mambo mengine ambayo
hamjayasikia, nayo nitawaja-
zia kwa sababu ndiyo mtu wa
Mungu anatakiwa kuwa hivyo
na ndiyo maisha yanatakiwa
kuwa hivyo, lazima tusimamie
nchi na watoto wetu.”

Kadhalika, Askofu Gwajima
alisema hapingani na Rais
Samia Suluhu Hassan kama
watu wanavyojaribu kuten-
geneza na kupindisha na
kwamba ukweli wake (yeye)
anamkubali, anamheshimu,
anampenda na ni kiongozi
mzuri.

“Nimekuwa nikirudia ma-
neno haya mara nyingi kwa
sababu kuna baadhi ya watu
wanapindisha maneno kwam-
ba Askofu Gwajima anamp-

£

inga Rais aaa.wapi, ukweli
ni kwamba namkubali Rais
Samia, ni kiongozi mzuri, ana
upendo sana na ana huruma,
” alisema Askofu Gwajima.

Agosti 21, mwaka huu Ofisi
ya Bunge kupitia Kitengo cha
Mawasiliano na Uhusiano wa
Kimataifa ya ofisi hiyo, ilitoa
taarifa ya wito kwa wabunge
wawili wa CCM, Askofu
Gwajima pamoja na Mbunge
wa Ukonga, Jerry Silaa, ku-
fika mbele ya kamati hiyo ku-
jibu tuhuma mbalimbali zina-
zowakabili.

Miongoni mwa tuhuma zi-
nazowakabili wabunge hao
wa CCM zilizoelezwa na ofisi
hiyo ya Bunge ni pamoja na
kudaiwa kusema uongo na
kushusha hadhi na heshima
ya Bunge.

Baadhi ya wanafunzi wa Shule ya Sekondari Mugango, wilayani Musoma, mkoani Mara, wakijifunza somo la Kemia kwa
vitendo katika maabara ya shule hiyo, mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wanaodaiwa kuwa
wahamiaji haramu
wanaswa kwenye
gari lililobeba kabichi

Na Hamida Kamchalla, HANDENI

WAHAMIAJI haramu 38 raia wa
Ethiopia wamekamatwa na Idara va
Uhamiaji wilayani Handeni mkoani

Tanga, wakiwa wamejificha ndani ya

gari lililobeba kabichi wakielekea Afrika
Kusini.

Ofisa Uhamiaji wilayani Handeni,
Joan Ndumbati, amethibitisha kutokea
kwa tukio hilo na kusema kuwa, lil-
itokea Agosti 19, mwaka huu.

Ndumbati alisema awali walipata
taarifa kutoka kwa wananchi kuhusiana
na Kuwapo gari la mizigo pembeni va
barabara ya shule, kuna watu wanashu-
ka na hawaelewi wanatokea wapi na
lengo lao ni nini.

Alisema askari wa uhamiaji kwa
Kata ya Komkonga walifika eneo la
tukio na kubaini uwapo wa raia hao wa
Ethiopia, ambao idadi yao ilikuwa ni 50,
lakini waliokamatwa ni 38 huku wen-
gine 12 wakikimbilia katika shamba la
katani lililokuwapo kwenye eneo hilo.

“Katika mahojiano na raia hao mmoja
anaweza kuongea Kiswahili na kueleza
kuwa wapo 50 wanatoka Ethiopia na
kuelekea Afrika Kusini, ila tumebaini
12 wametoroka na kuingia kwenye
shamba la katani la eneo hilo na juhudi
za kuwatafuta na kuwakamata ili ku-
fikishwa kwenye vyombo vingine vya
kisheria zinaendelea,” alisema Ndum-
bati.

Mkuu wa Wilaya ya Handeni, Siriel
Mchembe, alisema kwa mwaka mmoja
sasa raia wa kigeni 110 wamekamatwa
kwenye vizuizi mbalimbali vya baraba-
rani wilayani humo, awali walikamatwa
72 na leo 38 huku wengine 12 wakien-
delea kutafutwa baada ya kutoroka.

Mchembe aliongeza kuwa haipendezi
viongozi kukosa taarifa muhimu kama
hizo, hata kama ni raia wametoa taarifa
ila ilipaswa ngazi husika kwenye vizuizi
ndiyo wakamate watu hao, siyo mpaka
gari liharibike au kuisha mafuta.

Waumini KKKT wamshusha Askofu madhabauni

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MGOGORO unaofukuta ndani
ya Kanisa La Kiinjili la Kilutheli
Tanzania (KKKT) Dayosisi ya
Konde, umechukua sura mpya,
baada ya waumini wa Kanisa hilo
Ushirika wa Tukuyu Mjini kum-
kataa Askofu wa Dayosisi hiyo, Dk.
Edward Mwaikali.

Mgogoro huo unatokana na
Askofu Mwaikali pamoja na baa-
dhi ya viongozi wa kanisa hilo
kuhamisha Makao Makuu ya Day-
osisi kutoka Tukuyu Mjini kwenda
Mbeya Mjini jambo amblo baadhi
ya waumini hawataki.

Kutokana na mgogoro huo, hivi
karibuni Askofu Mwaikali pamoja
na viongozi wengine wanaounga
mkono kuhamishwa kwa makao
makuu hayo, walianza kuwafuku-
za kazi wachungaji wanaopinga

kuhamishwa kwa Dayosisi na
kuwahamisha hamisha baadhi
yao.

Taarifa zinadai kuwa zaidi ya
wachungaji 20 wameshafukuzwa
tangu mgogoro huo ulipoanza
huku wengine kadhaa wakiham-
ishwa kwenda katika maeneo to-
fauti tofauti.

Jana asubuhi, Askofu Mwai-
kali alifika katika Kanisa Kuu la
Tukuyu wilayani Rungwe kwa
lengo la kuendesha ibada na ndipo
waumini wa kanisa hili wakakataa
na kuanza kumzomea akiwa mad-
habauni, huku baadhi wakitoka
nje ya kanisa.

Kutokana na hali hiyo, Askofu
huyo anadaiwa kupiga simu polisi
ndipo baadhi ya maofisa wa Jeshi
la Polisi walipofika kanisani hapo
na kuamua kumwondoa askofu
huyo kanisani kwa ajili ya kureje-

sha hali ya usalama.

Baada ya askofu huo kuon-
dolewa waumini hao walirejea
kanisani na kuendelea na ibada
huku wakiazimia kutomtambua
Askofu Mwaikali kama kiongozi
wao na kutopeleka sadaka jimboni
pamoja na kuwarejesha kazini wa-
chungaji wote waliofukuzwa.

Mmoja wa waumini wa kani-
sa hilo, Wasto Ngala, alisema
wauminu kwa umoja wao wa-
likataa Askofu Mwaikali kuende-
sha ibada kwa sababu hawamtam-

bui kama kiongozi wao.
Alisema baada ya askofu
huyo kuondoka wamekubali-

ana mambo manne, likiwamo la
kutomtambua Askofu Mwaikali
kama kiongozi wao na kutopeleka
sadaka kwenye jimbo na dayosisi
inayoshirikiana na Askofu Mwai-
kali.

Pia alisema walikubaliana ku-
warejesha wachungaji wote zaidi
ya 20 ambao waliandikiwa ba-
rua za kufukuzwa kazi na Askofu
Mwaikali na washirika wake
pamoja na kutompeleka mchun-
gaji yeyote anayehamishiwa kwe-
nye makanisa yao au kuruhusu
mchungaji yeyote kuhamishwa.

KAULI YA POLISI

Akizungumza na Nipashe kwa
njia ya simu, Kamanda wa Polisi
wa Mkoa wa Mbeya Kamishna
Msaidizi wa Polisi, Ulrich Matei,
alisema kilichotokea sio vurugu
bali ilikuwa ni kutoelewana kati
ya waumini wa kanisa hilo na
askofu.

Alisema Askofu wa Kanisa hilo
Dayosisi ya Konde pamoja na baa-
dhi ya viongozi wanataka kuhami-
sha Makao Makuu ya Dayosisi ku-

toka Tukuyu kwenda Mbeya Mjini,
jambo ambalo baadhi ya waumini
hawakubali na kwamba ndicho
chanzo cha kutoelewana.

Alisema katika eneo la kanisa
hilo maofisa wa Jeshi la Polisi wali-
kuwa wanafanya doria za kawaida
kama ilivyo kwenye maeneo men-
gine, lakini hawakwenda kwa ajili
ya kutuliza fujo kama ilivyoripoti-
wa na baadhi ya watu.

“Pale kanisani hakuna vu-
rugu zilizotokea isipokuwa ni
kutoelewana kati ya askofu na
waumini ambao hawataki kuham-
isha Makao Makuu ya Dayosisi ya
Konde kuyapeleka Mbeya Mjini,”
alisema Kamanda Matei.

Alisema Jeshi la Polisi linaen-
delea kufuatilia mgogoro uliopo
ndani ya kanisa hilo ili kuhakiki-
sha havitokei vitendo vya uvunjifu
wa amani ndani ya mkoa huo.
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]
Uamuzi
mdogo leo
kesi ya Kina
Sabaya

Na Allan Isack, ARUSHA

MAHAKAMA ya Hakimu
Mkazi Mkoa wa Arusha,

leo inatarajia kutoa uamuzi :

mdogo wa kukubali au
kukataa maelezo yanayo-
daiwa kuandikwa kituo
cha polisi na shahidi wa
pili wa utetezi Silvester
Nyegu (26), kutumiwa na
Wakili wa Serikali kumhoji
shahidi huyo.

Silvester Nyegu (26),
Daniel Mbura na aliyeku-

wa Mkuu wa Wilaya va Hai :
mkoani Kilimanjaro, Lengai :

Ole Sabaya, wanakabiliwa
na kesi ya jinai namba 105

yenye mashtaka matatu ya

unyang'anyi wa kutumia
silaha.

Agosti 20, mwaka huu
hakimu mwandamizi wa
mahakama hiyo, Odira
aliahirisha kusikiliza kesi
hiyo baada ya mawakili
wa utetezi kupinga uha-
lali wa wakili wa Jamhuri
kumhoji shahidi huyo
kupitia maelezo yanayo-
daiwa aliandika kituo cha
polisi.

Awali kabla ya kua-
hirishwa kwa shauri hilo,
kulitokea mvutano wa
kisheria kwa mawakili
wa pande zote mbili hali
iliyomlazimu hakimu

kuahirisha kesi kwa dakika

15 kwenda kupitia hoja za
mawakili hao.
Hakimu mwandamizi wa

mahakama hiyo, alidai ma- :

hakamani kwamba baada
va kupitia hoja hizo, na
kufanya uchunguzi wake
hakufikia mwisho kwa
kuwa jambo hilo halikuwa
dogo kama mawakili hao
walivyodhani.

“Katika kupekuwa na
kupitia hoja zenu nimeona
kuna maswali mengi
yamejitokeza, hivyo tu-

naahirisha kusikiliza shauri :

hili hadi Agosti 23, mwaka

huu nitatoa uamuzi mdogo
kwa kuwa pande zote zipo :

kwa ajili ya kutafuta haki,”
alisema Hakimu Odira.

Akihojiwa na Wakili wa
Serikali Mkuu, Tumaini
Kweka, shahidi huyo wa
utetezi alidai mahakamani
huko, kwamba hakuwahi
kuandika maelezo yoyote
jiwa na Taasisi ya Kuzuia
na Kupata na Rushwa
(TAKUKURU).

Katika hatua nyingine
Wakili Kweka, aliiomba
mahakama hiyo, kutumia
kifungu namba 154 cha

sheria ya ushahidi kutumia

maelekezo ya shahidi ali-
yoandika kituo cha polisi
kumhoji.

kituo cha polisi wala kuho-

Na Gwamaka Alipipi

KIONGOZI Mkuu wa Chama
cha ACT-Wazalendo, Zitto Kabwe,
ameweka wazi kuwa ikitokea aka-
pata uteuzi wa wadhifa wowote
serikalini, hataukubali, kwani kwa
sasa ameweka nguvu na maono
yake kwenye kujenga chama.

Alitoa kauli hiyo juzi kwenye
mahojiano na kituo kimoja cha
luninga baada ya kuulizwa kama
ataafiki uteuzi wowote kama ili-
vyokuwa kwa aliyekuwa mshauri
wa chama hicho, Prof. Kitila
Mkumbo.

Akifafanua hoja hiyo, Zitto alise-
ma: “Hapana nataka nijenge cha-

ma, huwezi kujenga taifa ukiwa
na vyama goigoi, lazima uimarishe
vyama vya siasa ili uwe na vyama
madhubuti, vizae serikali mad-
hubuti, kwa sasa hivi naona utume
wangu siyo kuwa serikalini.”

Aliongeza: “Utume wangu ni
kuijenga ACT-Wazalendo kiweze
kuwa chama imara, ambacho
kinaweza kudhibiti mapigo ya aina
yoyote na kinachoweza kuzalisha
serikali itayoweza kuhudumia Wa-
tanzania vizuri.

Nitamshukuru Rais kwa imani
yake kwangu, ila nitamwomba
atafute mtu mwingine ata-
kayeweza kuifanya kazi ambayo
mimi ningeweza kuifanya, ili mimi

nipate nafasi ya kujenga Chama
cha ACT-Wazalendo.”
Akizungumzia Uchaguzi Mkuu
wa 2020, ambao ripoti yake ilikabi-
dhiwa juzi kwa Rais Samia Suluhu
Hassan kutoka Tume ya Taifa ya
Uchaguzi (NEC), Zitto alidai katika
hali halisi hapakuwa na uchaguzi,
bali operesheni ya kuturudisha
kwenye mfumo wa chama kimoja.
“Binafsi sikushindwa uchaguzi
wowote, nimefanya kazi kubwa
sana Kigoma kipindi chote nili-
chokuwa kwenye siasa na nime-
pandisha hadhi ya Mkoa wa Kigo-
ma, Siyo kwamba wanaKigoma
walinikataa. Ninaamini wapo
wanaCCM wenye uwezo mkubwa

Zitto asema hatokubali uteuzi serikalini

ambao wangeshinda kihalali vi-
levile kama uchaguzi usingevu-
rugwa,” alisema Zitto.

Akijibu swali kuhusu tofauti ya
utawala wa Rais Samia Suluhu
Hassan na utawala uliopita, Zitto
alisema kuna baadhi ya mambo
Rais a Samia mebadilisha, alitolea
mfano uhuru wa vyombo vya
habari. Zitto aliongeza kuwa kuna
baadhi ya mambo ambayo taifa li-
litegemea yabadilike ila bado yako
vilevile.

Aliongeza kuwa kuna umuhimu
wa vyama vya siasa kukutana
na Rais Samia kujadili namna ya
kufanya siasa za hoja ili kuwe na
mwelekeo mzuri.

Meva Dar awafun

MEYA wa Jiji la Dar es Salaam,
Omary Kumbilamoto, amewataka
mamalishe walioibuka washindi
katika msimu wa pili wa kampeni
ya mamalishe ya kuwaongezea
thamani inayoendeshwa na kip-
indi cha MamaMia kupitia East
Africa Radio na EATV kuhakikisha
vifaa walivyokabidhiwa vinakwen-
da kubadilisha maisha yao na ya
wengine.

Meya Kumbilamoto aliyasema
hayo juzi jioni wakati wa hafla
ya kuwakabidhi wanawake nane
kati ya 400 waliopendekezwa
na wananchi katika maeneo yao
kuwania katika msimu wa pili wa
kampeni hiyo.

Kipindi hicho kinaendeshwa na
watangazaji watatu ambao ni Mar-
yam Kitosi ambaye ndiye kinara na
msemaji wa masuala ya wanawake
East Africa Radio na EATV, Ritha
Chuwalo na Yusta Msowoya.

Katika msimu huu, mshindi ni
Magreth Swai maarufu mama Nee-
ma anayefanya shughuli zake za
mama lishe eneo la Tegeta ambaye
amekabidhiwa pikipiki, jiko la gesi,
unga, sukari, mchele, mafuta ya
kupikia, kizimia moto pamoja na
fedha Sh. 50,000.

Akizungumza  katika  hafla
hiyo meya ambaye naye alitoa
Sh. 200,000 kama zawadi kwa
wanawake hao nane aliwataka
washindi hao wakabadilishe mai-
sha yao.

“Nilipata bahati ya kukutana na

-

Mwenyekiti Mtendaji wa IPP, Dk.
Reginald Mengi, wakati wa hafla ya
kupokea ndege, akaniambia ‘Msta-
hiki Meya, ukatae umaskini siyo
vazi zuri la kulivaa, unaweza uka-
pambana na kutoka katika maisha’
maana yake ni nini? Ukiangalia
hizi bidhaa peke yake ukizitumia
vizuri maana yake mmerahisishi-
wa maisha yenu,” aliwaeleza.

Aliwatolea mfano wa kikundi
cha wanawake watano ambao
walifika ofisi kwake wakiomba
kusaidiwa na walipewa fedha za
mkopo ambazo baada ya mwaka
walirudi lakini kila mmoja akiwa
na kisingizio chake na hakuna ali-
yeweza kurejesha.

Alisema mnufaika wa kwanza
wa mkopo alimpa mwenza wake
fedha akamtolee mahari, mwing-
ine akalipa madeni na wa tatu alik-
wenda kujenga chumba kimoja
kwa sababu alikuwa anaishi ny-
umba ya kupanga.

Alisema mnufaika wa nne alik-
wenda kununua simu janja ya
macho matatu na wa mwisho wa-
likwenda kufanya dogori ikiwa ni
agizo la baba yao aliyelitoa kabla
hajafariki. Aliwaambia wanawake
hao kuwa katika halmashauri
mbalimbali zipo fursa za mikopo
iliyotolewa na serikali kwa wa-
nawake hivyo waangalie namna
ya kuichangamkia ili kuzikuza
biashara zao zaidi lakini kwa kue-
puka kuwa kama hao wanawake
watano.

“Ninawapongeza  watangazaji
wa kipindi hiki cha MamaMia

da

'Da mamalishe
washindi wa kampeni ya EATV

Na Romana Mallya

na uongozi wa East Afrika Radio
na EATV kwa kuligusa kundi hili
muhimu la wanawake,” alisema.

Kitosi alisema katika kipindi cha
MamaMia hujadili masuala ya wa-
nawake katika maeneo ya kisiasa,
kijamii, kiuchumi na kiuongozi.

“Kundi la wanawake ni muhimu
lakini linakabiliwa na matatizo
mengi lazima kwa pamoja tush-
irikiane kuzungumza na kutatua
matatizo yao, mbali ya elimu tu-
nayotoa, tumesema hatutaki kuba-
ki ndani ya boksi, tunawafikia wa-
nawake maeneo yao kwa kuandaa
makongamano, matamasha, na
mafunzo ya kuwainua kiuchumi,”
alisema.

Kitosi alisema ndipo walioibuka
na wazo la kuanzisha kampeni
hiyo ya mama lishe ambao kwao
wanawaona ni wapambanaji na
asilimia kubwa ya watu wanaok-
wenda kila siku kwenye mizun-
guko yao hawaachi kula chakula
chao kinachopikwa kwa gharama
nafuu na kikiwa na ladha.

“Tukasema tuwafikie kupitia
wadau, msimu wa kwanza tulianza
mwaka jana tukiwa na mdhamini
Jaden Home Store, ambaye walitoa
vifaa mbalimbali zikiwamo jokofu,
brenda, na mixer,” alisema.

Alisema katika msimu wa pili
wadau mbalimbali wamejitokeza
na wamechangia vitu mbalimbali
vikiwamo vyakula na vipodozi.

Aliwataja washindi wengine ka-
tika msimu huu na maeneo yao ya
biashara kwenye mabano ni Lisa
Haurelia (Mbezi Makabe) aliye-

Meya wa Jiji la Dar
es Salaam, Omari
Kumbilamoto (kulia),
akikabidhi

zawadi kwa mmoja
wa wanawake nane
kati ya 400, wal-
ioibuka washindi
katika msimu wa
pili wa kampeni ya
mamalishe ya ku-
waongezea thamani
inayoendeshwa na
kipindi cha Mama-
Mia kupitia East
Africa Radio na
EATV, mkoani Dar es
Salaam juzi. PICHA:
JUMANNE JUMA

patiwa  brenda, jiko chapchap,
unga, sukari, mchele, mafuta ya
kupikia na kizimia moto.

“Amina  Mvungi (Goba) jiko
chapchap, brenda, unga, sukari,
mchele, mafuta ya kupikia na
kizimia moto.Maryland Junior
(Tabata), jiko chapchap, fire blan-
ket, unga, sukari, mchele, mafuta
ya kupikia na kizimia moto,” alise-
ma. Kitosi aliwataka wengine ni
Mariam Kisenga (Temeke Sterio)
aliyepewa stand mixer, na jiko la
chapchap, unga, sukari, mchele,
mafuta ya kupikia na kizimia moto
na shera (Kimara) aliyezawadiwa
kipashia chakula (Oven), jiko la
chapchap, unga, sukari, mchele,
mafuta ya kupikia na kizimia moto.

Pia Theopista Stanslaus (Kinon-
doni B) amepewa brenda, jiko la
chapchap, unga, sukari, mchele,
mafuta ya kupikia na kizimia moto.

Mshindi wa kwanza, Magreth
alisema jirani yake anakofanya
biashara ndiye aliyepiga simu
wakati kipindi cha MamaMia kiki-
tafuta mamalishe wa msimu huu
bila yeye kujua na siku ambayo
watangazaji walipotaka kwenda
kumtembelea ndipo alipompele-
kea simu aongee nao kwa ajili
ya maandalizi hayo na baada ya
kutembelewa ndipo siku mbele
akapigiwa simu afike juzi kwenye
hafla hiyo bila kujua ni mshindi.

Alisema pikipiki yake ataiingiza
kwenye biashara na pia itamsaidia
kusambaza chakula kwa sababu
amekuwa akipata wateja wa mbali
wanaotaka huduma yake.
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World Food Programme SAVING
Programme Alimentaire Mondial LIVES
Programa Mundial de Alimentos CHANGING
etlall e paliyy LIVES
The United Nations World Food Programme office in Dar es Salaam have used vehicles, Motorcycles, Generators, IT Equipment, office furniture & equipment for sale on an “as-is-where-is” basis to the highest
bidder. Prospective buyers will be responsible for payment of duty, VAT and other related charges as established under Government rules and regulations. Only bids with precise prices will be accepted. WFP
reserves the right to reject the bid. Bids should be quoted in Tanzanian Shillings.
All items can be viewed at the following sites below and on the indicated dates and time.
Viewing Sites Date Time
WFP Dar es Salaam, Dodoma. Kibondo& Kasulu Office 24.08.2021 - 26.08.2021 0800hrs-1400 hrs
Sealed bids should be addressed to the WFP Representative & Country Director, P.O. Box 77778, Plot No. 133 Mwindu Lane Street, Kinondoni, Dar es Salaam and marked “BID FOR PURCHASE OF USED
VEHICLE, MOTORCYCLES, EQUIPMENT & FURNITURE 01/2021” and should reach the UNWFP Dar es Salaam Office before Wednesday 03 September 2021. The bids for used vehicles, motorcycles and
generators should be enclosed with banker’s cheque amounting 10% of the value of quoted on the bid. Successful bidder will be required to pay the balance within 7 working days after being notified of their
successful bid, failure to which the 10% deposit will be forfeited, and the item will be offered to the next highest bidder.
USED VEHICLES AND MOTORCYCLES WITH DETAILS FOR DISPOSAL
LOT ASSET ID PLATE No. Make Model Model Code Inventory No. Chassis number Engine Number Manufacture Year Odometer (Km) L "
ocation Status
1 GVLP2740 T257CD229 TOYOTA LANDCRUISER HZJ76R-RKMRS 00239428 JTEEB71J107027744 1HZ0814410 2015 103629 bar Es Salaam Good
2 GVLP2742 T257CD232 TOYOTA LANDCRUISER HZJ76R-RKMRS 00239430 JTEEB71J707027750 1HZ0814430 2015 93803 Dar Es Salaam Good
3 GVLP2743 T257CD236 | TOYOTA LANDCRUISER HZJ76R-RKMRS 00239431 JTEEB71J907027751 1HZ0814432 2015 197191 Dar Es Salaam Good
4 GVLP2744 T257CD238 TOYOTA LANDCRUISER HZJ76R-RKMRS 00239432 JTEEB71J707027778 1HZ0814616 2015 132910 Dar Es Salaam Good
5 GVLP2737 T257CD227 | TOYOTA LANDCRUISER HZJ76R-RKMRS 00239425 JTEEB71J807027725 1HZ0814242 2015 156816 Dar Es Salaam Good
6 GVLP2732 T257CD223 TOYOTA LANDCRUISER HZJ76R-RKMRS 00239420 JTEEB71J307027664 1HZ0813699 2014 161917 Dar Es Salaam Good
7 GVLP2032 T257CD217 TOYOTA LANDCRUISER HZJ76R-RKMRS 00238720 JTEEB71J307020164 1HZ0744981 2013 153239 Dar Es Salaam Good
Kasulu
8 T257CD228 MOTORCYCLE HONDA XL 125 00471254 LTMJD2191F5305976 JD21E2224640 2015 14305 Good
Kibondo
° T257CD235 MOTORCYCLE HONDA XL 125 00471232 LTMJD2199F5306034 JD21E2224508 2015 1300 Good
Dodoma
10 T257CD189 MOTORCYCLE HONDA XL 125 00694553 L125S5757553 L12555611784 201 42247 Good
Dar Es Salaam
n T257CD182 MOTORCYCLE HONDA XL 125 00329070 L125S5757573 L125S55611716 201 48693 Good
12 Dar Es Salaam
T257CD188 MOTORCYCLE HONDA XL 125 00694615 L12555757638 L12555611813 201 41740 Good
s T257CD185 MOTORCYCLE HONDA XL 125 00694614 L12555757635 L125S5611779 201 36313 Dar Es Salaam Good
OFFICE FURNITURE, EQUIPMENT & GENERATORS
37 00329790 LAPTOP MACBOOK AIR / PRO WORKING DAR ES SALAAM
Lot DESCRIPTION OF ITEM TAT LOCATION
o INVENTORY NO SC ONO S us OCATIO 00471493 PHOTOCOPIER KYOCERA NOT WORKING DAR ES SALAAM
DAR ES SALAAM 38 00248911 PRINTER NOT WORKING DAR ES SALAAM
00885781 CHEST OF DRAWERS GOOD 00375678 PRINTER NOT WORKING DAR ES SALAAM
14 00885588 MOBILE DRAWER GOoD DARES SALAAM 39 00248662 PRINTER NOT WORKING DAR ES SALAAM
00248108 | CHEST OF DRAWERS BROKEN DAR ES SALAAM 00329985 | MONITOR WORKING DAR ES SALAAM
00885590 FILING CABINET GOOD DAR ES SALAAM 00375645 MONITOR WORKING DAR ES SALAAM
00885589 FILING CABINET GOOD DAR ES SALAAM 40 '00329786 MONITOR - HP COMPAQ FLAT SCREEN WORKING DAR ES SALAAM
15 00885624 | FILING CABINET GOOD DAR ES SALAAM 00329024 | PRINTER WORKING DAR ES SALAAM
00885626 | CABINET FILE (IRON) GOOD DAR ES SALAAM 00329164 MONITOR WORKING DAR ES SALAAM
16 00885627 CABINET FILE (RON GooD DARES SALAAM 4 00885523 LAPTOP WORKING DAR ES SALAAM
( ) 00375643 MONITOR WORKING DAR ES SALAAM
00885628 | CABINET FILE (IRON) GOOD DAR ES SALAAM P 00471766 cPU NOT WORKING DARES SALAAM
17 00885629 | FILLING CABINET GOOD DAR ES SALAAM 00329176 MONITOR WORKING DAR ES SALAAM
00169589 BOOKSHELF BROKEN DAR ES SALAAM 43 00471291 LAPTOP HP ELITEBOOK 850 G2 WORKING DAR ES SALAAM
18 00169591 BOOKSHELF BROKEN DAR ES SALAAM 00471312 LAPTOP HP ELITEBOOK 850 G2 WORKING DAR ES SALAAM
44 00329856 MONITOR WORKING DAR ES SALAAM
00885400 BOOKSHELF GOOD DAR ES SALAAM 00471314 LAPTOP HP ELITEBOOK 850 G2 WORKING DAR ES SALAAM
00885481 | SECURITY GUARDS MOBILE HUTS BROKEN DAR ES SALAAM 5 50335178 VONITOR WORKING DARES SALAAM
19 00885482 SECURITY GUARDS MOBILE HUTS BROKEN DAR ES SALAAM 00329912 MONITOR WORKING DAR ES SALAAM
00885823 DESK BEECH 0D302 GOOD DAR ES SALAAM 46 00169723 PHOTOCOPIER WORKING DAR ES SALAAM
20 00169516 BOOKSHELF LV-HC-180 BEECH BROKEN DAR ES SALAAM 00375037 | MONITOR WORKING DAR ES SALAAM
00169518 BOOKSHELF LV-HC-180 BEECH BROKEN DAR ES SALAAM a7 00885454 CPU WORKING DAR ES SALAAM
00885824 | DESK HOD 5050 BROKEN DAR ES SALAAM us gggggi kg,:ﬁgsp ELITEBOOK 850 G2 wgm:g gﬁz E: zﬁtxm
00885829 DESK BROKEN DARES SALAAM 00471523 LAPTOP HP ELITEBOOK 850 G2 WORKING DAR ES SALAAM
21 00248087 FILING CABINET GOOD DAR ES SALAAM 49 00471585 MONTOR WORKING DARES SALAAM
00885587 DESK BROKEN DAR ES SALAAM 00885445 LAPTOP HP ELITEBOOK 850 G2 WORKING DAR ES SALAAM
00169750 | PAPER SHREDDING MACHINE NOT WORKING DAR ES SALAAM 50 00471586 MONITOR WORKING DAR ES SALAAM
22 00375589 BOOKSHELF BROKEN DAR ES SALAAM 00471525 LAPTOP HP ELITEBOOK 850 G2 WORKING DAR ES SALAAM
23 00537180 | GENERATOR 4.5KW AKSA AAP5500E WORKING DAR ES SALAAM 51 ‘00471587 | MONITOR WORKING DAR ES SALAAM
24 00885464 | Water Pump ROBIN BROKEN DAR ES SALAAM o ggﬂg;g kﬂ’g’ ,II?ZRHP ELITEBOOK 850 G2 aggi::g BQE E: :ﬁtxm
25 00885567 | GAS ELECTRICAL COOKER OVENER WORKING DAR ES SALAAM = e T TR T
00248363 | TABLE GOOD DAR ES SALAAM 57 00471590 MONITOR WORKING DAR ES SALAAM
26 00329276 AIRCONDITIONER NOT WORKING DAR ES SALAAM 00885458 LAPTOP HP ELITEBOOK 850 G2 WORKING DAR ES SALAAM
00248261 | AIRCONDITIONER NOT WORKING DAR ES SALAAM 55 00471591 MONITOR WORKING DAR ES SALAAM
27 00885467 AIR CONDITIONER NOT WORKING DAR ES SALAAM 00471546 LAPTOP HP ELITEBOOK 850 G2 WORKING DAR ES SALAAM
QOg85661 | AIR CONDITION NOT WORKING DARES SALAAM ST TPTOPTET TTITIDE ST FORNG DA ST
28 00329408 | AIR CONDTIONER SANYO NOT WORKING DAR ES SALAAM o S TONEEE e s
00885565 | AIR CONDITIONERLG NOT WORKING DAR ES SALAAM 00537005 | LAPTOP DELL LATITUDE E5470 WORKING DAR E5 SALAAM
00885599 BOOKSHELF BROKEN DAR ES SALAAM 58 00471572 MONITOR WORKING DAR ES SALAAM
00329889 | WEIGHTING SCALE MACHINE BROKEN DAR ES SALAAM 59 00471573 MONITOR WORKING DAR ES SALAAM
00329893 WEIGHTING SCALE MACHINE BROKEN DAR ES SALAAM 00537899 LAPTOP-DELL INSPIRON 5767 WORKING DAR ES SALAAM
29 00329026 SCANNER NOT WORKING DAR ES SALAAM 60 00471575 MONITOR WORKING DAR ES SALAAM
00885871 | WOODEN CUPBOARD BROKEN DAR ES SALAAM o 20%307?_;’3; kAAg ,I.?Z}E’ELL CATITUDE 7490 wgzi:zg g’;g E: zﬁtiﬁm
30 00329917 | GENERATOR OLYMPIAN 20 KVA WORKING DAR ES SALAAM = P e ONTOR HORKING DAR = SALAAM
31 00694060 | WATER DISPENSER WORKING DAR ES SALAAM 00171298 HP Dosiiop WORKING DARES SALAAM
00329898 | WEIGHTING SCALE MACHINE BROKEN DAR ES SALAAM 63 00471578 MONITOR WORKING DARES SALAAM
32 00885595 TELEVISION NOT WORKING DAR ES SALAAM 64 00471579 MONITOR WORKING DAR ES SALAAM
00375501 | AIR CONDITIONER - WALL MOUNTED NOT WORKING DAR ES SALAAM 65 00471581 MONITOR WORKING DAR ES SALAAM
33 00248728 SCANNER NOT WORKING DAR ES SALAAM 00537002 LAPTOP DELL LATITUDE E5470 BROKEN DAR ES SALAAM
00329311 AIR CONDITIONER DAIKIN NOT WORKING DAR ES SALAAM 66 g’g’;‘;ggg EA/S:NTE(:EELL CTOSEESTS ‘E’!VF:’C:‘EE':G 822 E: iﬁtﬁm
34 00375063 | WATER DISPENSER WORKING DAR ES SALAAM o YR ONTOR ORKING AR Eo SALAAM
00375064 | WATER DISPENSER MP SHED WORKING DARES SALAAM 20002963 | LAPTOP DELL LATITUDE 7280 BROKEN DAR ES SALAAM
35 00694091 DIGITAL WEIGHING SCALE NOT WORKING DAR ES SALAAM 68 00471592 MONITOR WORKING DAR ES SALAAM
00329295 MONITOR WORKING DAR ES SALAAM 00537898 LAPTOP-DELL INSPIRON 5767 BROKEN DAR ES SALAAM
36 00471545 LAPTOP HP ELITEBOOK 850 G2 WORKING DAR ES SALAAM 69 [ 00477593 MONITOR WORKING DAR ES SALAAM
20008507 LAPTOP-DELL LATITUDE 7490 BROKEN DAR ES SALAAM
00329334 PRINTER WORKING DARES SALAAM 70 00471594 MONITOR WORKING DAR ES SALAAM
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SALE OF USED VEHICLES e
00885508 | IPAD 2 64GB BROKEN DAR ES SALAAM
vl 00471596 MONITOR WORKING DAR ES SALAAM
00885515 | IPAD 2 64GB BROKEN DAR ES SALAAM
00471597 MONITOR WORKING DAR ES SALAAM
72 00471600 MONITOR WORKING DAR ES SALAAM
00471602 MONITOR WORKING DAR ES SALAAM
73 00471605 | MONITOR WORKING DAR ES SALAAM
00471606 MONITOR WORKING DAR ES SALAAM
00471620 | MONITOR WORKING DAR ES SALAAM
74 00375914 | APC SMART UPS 1500 VA FOR PORT OFFICE BROKEN DAR ES SALAAM
00471629 MONITOR WORKING DAR ES SALAAM
00375915 | APC SMART UPS 1500 VA FOR PORT OFFICE BROKEN DAR ES SALAAM
75 00471634 MONITOR WORKING DAR ES SALAAM
00694221 | UPS- BROKEN DAR ES SALAAM
00471487 UPS BROK DAR ES SALAAM
76 00471638 MONITOR WORKING DAR ES SALAAM
00471299 DESKTOP WORKING DAR ES SALAAM
77 00471639 MONITOR WORKING DAR ES SALAAM 2 0 2 1 /2 0 2 2
00885514 | UPS APS SMART 1500 BROKEN DAR ES SALAAM
00885893 | PRINTER BROKEN DAR ES SALAAM
78 00471478 MONITOR WORKING DAR ES SALAAM
00885675 DOCKING STATION DELL BROKEN DAR ES SALAAM
79 00537011 MONITOR DELL PROFESSIONAL P2016 WORKING DAR ES SALAAM
00885978 | DOCK STATION BROKEN DAR ES SALAAM . . L. . . .
80 00537012 MONITOR DELL PROFESSIONAL P2016 WORKING DAR ES SALAAM
00537013 MONITOR DELL PROFESSIONAL P2016 WORKING DAR ES SALAAM Serl ka I I kU p |t Ia Wa ka I a wa Ta |fa wa H |fa d h I ya
00537014 | MONITOR DELL PROFESSIONAL P2016 WORKING DAR ES SALAAM
81 00537015 | _MONITOR DELL PROFESSIONAL P2016 WORKING DAR ES SALAAM H
00537018 MONITOR DELL PROFESSIONAL P2016 WORKING DAR ES SALAAM C h a ku I a (N F RA) h ununua n afa ka kl I a Mmwa ka
82 00471491 MONITOR WORKING DAR ES SALAAM
00537724 | _PRINTER ZEBRA BARCODE WORKING DAR ES SALAAM T . .
83 00537632 | PRINTER-BARCODE WORKING DAR ES SALAAM kwa aJ | I | ya a kl ba ya C h a ku I a ya Ta | fa . Wa ka I a
00885457 HP MONITOR WORKING DAR ES SALAAM
84 00375039 | MONITOR WORKING DAR ES SALAAM . . .
umeanza rasmi ununuzi kwa msimu wa
85 00169875 HP FLAT SCREEN - MONOTOR BROKEN DAR ES SALAAM
00026039 | DELL MONITOR BROKEN DAR ES SALAAM -
86 00329830 | MONITOR LCD WIDE SCREEN BROKEN DAR ES SALAAM 2021 /2022 t h 1 5 Ag t 202 1 K
00471756 MONITOR - MACBOOK APPLE THURNDERBOLT BROKEN DAR ES SALAAM a re e os I' - Wa
87 00885470 | _HP MONITOR BROKEN DAR ES SALAAM . . .
88 N/A BATTERIES 12V 24 PCs DAR ES SALAAM k W k I f g t y
00694247 LAPTOP NOT WORKING DAR ES SALAAM u a n Z I a’ a a a u m e u n u a VI u 0 V a u n u n u ZI
89 00885473 | MONITOR BROKEN DAR ES SALAAM . . . .
00471350 LAPTOP NOT WORKING DAR ES SALAAM h d k k d I h
s0 | 0033516 | Wity VORKING DAR £S SALAN Wa mahnindl Kwenye Kanda zenye uzaliSha)l
00694248 | LAPTOP NOT WORKING DAR ES SALAAM . . . . . .
o1 00537783 | MONITOR BROKEN DAR ES SALAAM k b h d h M k
00329983 | LAPTOP NOT WORKING DAR ES SALAAM MKUbwa wa mahnindal ZInaZOJumUIS d IKOa ya
92 00375041 MONITOR HP WORKING DAR ES SALAAM .
00248706 | LAPTOP NOT WORKING DAR ES SALAAM
ORI Ruvuma, Njombe, Songwe, Mbeya, Rukwa na
93 00471257 LAPTOP HP ELITEBOOK 850 G2 WORKING KIBONDO
00694671 MONITOR WORKING KIBONDO K H
00471258 LAPTOP HP ELITEBOOK 850 G2 WORKING KIBONDO ataV| .
94 00694664 MONITOR WORKING KIBONDO
00471564 | Laptop (HP) WORKING KIBONDO
95 00471223 MONITOR WORKING KIBONDO
00694663 Laptop (HP EliteBook) WORKING KIBONDO . . .
96 00375974 | DOCKING STATION WORKING KIBONDO
omine Kutokana na maelekezo ya Serikali, Wizara ya
97 00471283 MONITOR WORKING KIBONDO
00471261 LAPTOP HP ELITEBOOK 850 G2 NOT WORKING KIBONDO HH Y i 1 :
I T MR Womne Kilimo kupitia Wakala unanunua mahindi kwa
00471262 LAPTOP HP ELITEBOOK 850 G2 NOT WORKING KIBONDO
99 00471224 | MONITOR WORKING KIBONDO H HH H H : : H
NoT WoRKITS bei ya shilingi 500 kwa kilo katika vituo vikuu vya
100 00329161 MONITOR WORKING KIBONDO
101 00471318 LAPTOP HP ELITEBOOK 850 G2 NOT WORKING KIBONDO Wa kala (VItUO Vyenye g hala kuu 73 Wa kala)
.
SPARE PARTS - (Dar Es Salaam)
PART
NUMBER DESCRIPTION TYPE QUANTITY
48510-69365 | UNIT ASSY HEAD LAMP- V8 200 HEAD LAMP 2
102 48510-69535 | UNIT ASSY HEAD LAMP- V8 200 HEAD LAMP 1 H H . H . H .
2 Aidha, bei ya kununulia mahindi katika vituo
[}
103 285/65R17 | TYRE MICHELIN 7

CARTRIDGES AND TONERS - (Dar Es Salaa) ambavyo vipo nje ya vituo vikuu itakuwa chini ya

Q2612A CARTRIDGES HP LASERJET PELIKAN CARTRIDGES 3
Q1338A CARTRIDGES HP LASER _JET 4200 Pelikan CARTRIDGES 2 e . . Tt
CB324EE | CARTRIDGES HP PHOTOSMART PREMIUM CARTRIDGES - for Camera 5 Sh|||ng| 500 kwa klIO’ amba po Wa kala kup|t|a
CB323EE CARTRIDGES HP PHOTOSMART PREMIUM CARTRIDGES - for Camera 5
CNGBAEE CARTRIDGES HP PHOTOSMART PREMIUM CARTRIDGES - for Camera 5 . . . s . .
104 CB325EE CARTRIDGES HP PHOTOSMART PREMIUM CARTRIDGES - for Camera 5 kanda Zlnazonunua mahlndl utabalnlSha bel ha||S|
TK100 TONER KYOCERA MITA KM1500 CARTRIDGES 2
C8727AE,

: itakayotumika katika vituo husika. Bei hizo

CARTRIDGES HP COLOUR LASERJET 2550~

Q3960A 2820-2840 CARTRIDGES 4 . . . . . .
2 zitapangwa kwa kuzingatia umbali kati ya vituo
Q6003A CARTRIDGES HP LASERJET CARTRIDGES 1
C80GIA CARTRIDGES HP LASERJET 4100 CARTRIDGES 2 . . . . . . .

CANON NPG-1 | TONER CANON NP2020,6320 - DRUM UNIT CARTRIDGES 2 V|dogo na V|tu0 V|kuu na m|undomb|nu m|ng|ne ya
OKI 9PIN RIBBON CARTRIDGE, OKI CARTRIDGES 2
KX-FA136A TONER-FAX MACHINE, PANASONIC TONER 7 .. X} . .

FSC 26 MFP TONER Kit Colored FSC 26 MFP TK 590 TONER 1 usaf”"ShaJ' Wa Shehena ya nafaka |nay0nunu||wa

105 | 1620-TK 410 | TONER Photocopier 1620 - TK 410 TONER 25

BALL PEN BALL PEN 7313

katika vituo vidogo kwenda vituo vikuu.

FURNITURE & EQUIPMENT - (Dar Es Salaam)
ALUMINIUM DOOR

;
106 OFFICE CHAIR 9
JUICE MIXER 1 .
107 METAL PIPE 1
HAND FUEL PUMP BROKEN 1 ImetOIewa na. X
108 FUEL DRUM 200 LTS 1 s
109 FUEL TANK 3000 LTS 1 - - §
RIMS 75016 FOR L76 LANDCRUISER 3 Aflsa Mtendajl Mkuu
10 BANNERS FROM PI 25
PLASTIC TABLE 5 - - -
WOODER PARTITOR 1 Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA)
METAL BOX 1
FABRICATED METALS FOR THE SHADE ONE
12 Lot 1

|




6 Nipashe ...

MAONI & UCHAMBUZI

MWANCA WA JA

Klabu kutegemea udhamini
Azam, TFF ni kujimaliza kisoka

KIPENGA cha Ligi Kuu Tanzania Bara tayari kimepulizwa
baada kutangazwa tarehe ya kuanza ligi hiyo, inayotarajiwa
kujumuisha timu 16 tofauti na 18 za msimu huu uliomaliza
kwa Simba kutwaa ubingwa huo kwa mara ya nne mfululizo.

Kwa sasa timu zinaendelea kujiimarisha kuelekea msimu
huo mpya unaotarajiwa kuanza Septemba 29, mwaka huu
ikiwa ni siku nne baada ya pazia la ligi hiyo kufunguliwa kwa
mechi ya Ngao ya Jamii kati ya Simba na Yanga itakayopigwa

Msimu huuligi hiyo inatarajiwa kuwa na ushindani mkubwa
zaidi kutokana na kuongezeka kwa dau la udhamini baada ya
Shirikisho la Soka nchini (TFF) na Kampuni ya Azam Media
Limited Mei mwaka huu kuingia mkataba mpya wa haki za
matangazo ya televisheni wenye thamani ya Sh. bilioni 225.6
kwa kipindi cha miaka 10.

Ushindani huo unatarajiwa kuongezeka zaidi kwani kwa
mujibu wa mkataba huo, zawadi za kifedha kwa mshindi wa
kwanza kwenye msimu ujao itakuwa Sh. milioni 500, mshindi
wa pili Sh. milioni 250, watatu Sh. milioni 225, mshindi wa
nne Sh. milioni 200 na zitakwenda zikipungua hadi timu ya
mwisho na zile zitakazocheza mechi ya mtoano zikilamba Sh.
milioni 20 kila moja.

Kiasi hicho cha zawadi ni mbali na fedha ambazo zitatolewa
kwa kila klabu katika kuzisaidia kwenye masuala ya fedha za
usafiri pamoja na mishahara ya wachezaji, jambo ambalo
lilikuwa changamoto kubwa kwa baadhi ya klabu kwenye ligi
hiyo na kusababisha ushindani kuporomoka.

Kwa ujumla, TFF inastahili pongezi kubwa sana katika
kufanikisha udhamini huo, lakini Kampuni ya Azam Media
na mshirika mwenza Benki ya KCB ambayo nayo imeingia
mkataba wa mwaka mmoja na TFF wa kuwa mdhamini
mwenza kwa kutoa Sh. milioni 495.6, baada ya kuona fursa
hiyo ya kujitangaza kupitia soka la Tanzania ambalo linazidi
kukua kila uchao.

Hata hivyo, huu si wakati wa klabu shiriki kwenye ligi hiyo
kubweteka na mkataba huo wa TFF na Azam Media, na badala
yake zinapaswa sasa kuingia sokoni kusaka wadhamini wao
binafsi kupitia jezi na vifaa vingine vya michezo ili kujiingizia
kipato zaidi.

Tunatambua uendesha wa klabu ya soka unahitaji fedha
nyingi, hivyo kuishia kuridhika na kiasi kidogo ambacho
kitatolewa na wadhamini hao, Azam Media na washirika
wake, ni sawa na kujimaliza kisoka kwani hakitatosha
kuwalipa vizuri wachezaji ili kuweza kwenda kutoa ushindani
Ligi Kuu.

Ni wazi kwa klabu zilizopiga hatua kisoka, mapato yake
makubwa hutokana na wadhamini wao binafsi na si wale
wanaotafutwa na shirikisho la soka husika, hivyo kuna haja
ya wamiliki wa klabu zetu kutoa kipaumbele katika kujitafutia
wadhamini wao na si kutegemea hao wa TFF.

Tunaamini kama kila klabu itakuwa na wadhamini wake
wakubwa watakaoziwezesha kupata kipato kikubwa mara
dufu kuliko mgao watakaopata TFF, kutasaidia kuinua kipato
cha wachezaji na zote zitakuwa na msuli mkubwa kuanzia
kushindana katika usajili wa wachezaji wenye ubora kama
Simba, Yanga na Azam FC, na hatimaye ushindani kuongezeka
Ligi Kuu.
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B Muungwana Lazima Nilonge

Shangaa ya Miquissone, Chama,
Kisinda uyaone ya Ronaldo, Messi

Na Adam
Fungamwango

CRISTIANO Ronaldo mwaka 2002, alikuwa
kwenye klabu ya Sporting Lisbon ya Ureno.
Mwaka 2003 akajiunga na Manchester United
ya England na kukipiga hapo hadi mwaka
2009, aliondoka na kwenda kujiunga na Real
Madrid ya Hispania. Hapo napo akikaa hadi
mwaka 2018, akahama na kwenda kwenye kla-
bu ya Juventus ya Italia.

Mwanasoka mwingine maarufu sana duni-
ani, Lionel Messi, huyu alikuwa kwenye klabu
ya Barcelona tangu mwaka 2004 na alidumu
hapo kwa miaka yote kiasi kwamba kuna
mashabiki walidhani kuwa anaweza kustaafia
hapo. Lakini wapi bwana! Mwaka huu, Messi
amehama na kwenda kujiunga na klabu ya
Paris Saint-Germain.

Kwa mifano hii miwili tu, inaonyesha kuwa
hakuna mchezaji yeyote yule duniani atakaa
kwenye klabu moja kuanzia ujanani hadi aka-
zeekea hapo. Na kama atakuwapo basi ataku-
wa ni mchezaji wa kawaida tu asiye na uwezo
wowote na msaada kwenye timu. Na hata kama
mchezaji huyo yupo, basi kitakachofanyika ni
kutemwa tu na klabu yake, akatafute klabu ny-
ingine kwa sababu hana msaada.

Hakuna mchezaji yeyote mzuri ambaye
hamezewi mate na klabu nyingine. Na hapo
ndipo linapokuja suala ya kuuza wachezaji.
Kwa siku za karibuni hapa nchini kumezuka
malalamiko na mijadala kwa mashabiki wa
soka kutokana na klabu za Simba na Yanga
kuuza wachezaji wake.

Imeonekana kama ni kosa kubwa kwa klabu
hizo kufanya hivyo. Simba ilimuuza Clatous
Chama kwenda klabu ya RS Berkane ya Moroc-
co, pia Luis Miquissone akitajwa kutua klabu
ya Al Ahly ya Misri. Klabu ya Yanga nayo ikam-
piga bei winga wake machachari mwenye mbio
kama swala, Tuisila Kisinda kwenda klabu ya
RS Berkane.

Hiyo ikasababisha baadhi ya mashabiki
kuanza kulaumu ni kwa nini wachezaji hao
wameuzwa na ni muhimu kwenye klabu hizo.
Tatizo la mashabiki wa soka nchini hasa wa
Simba na Yanga, hutaka klabu hizo ziishi kama
vile zipo kwenye dunia ya peke yao.

Klabu za Ulaya zikiuza wachezaji wao kuto-
ka huku kwenda kule hata kama ni wachezaji
muhimu, wanaona kawaida tu. Lakini Simba na
Yanga wakiuza wanaona ajabu na kuibua mi-
jadala ambayo wakati mwingine ukiisoka kwe-

nye mitandao ya kijamii na hata kwenye vipindi
mbalimbali vya michezo, unaishia kucheka tu.

Manchester United, Arsenal, Chelsea, Juven-
tus, AS Roma zikiuza mchezaji hata kama ni
muhimu ni sawa tu, lakini Simba na Yanga ni
nongwa.

Simba na Yanga ni kama klabu zingine tu du-
niani, zinahitaji kununua wachezaji na kuuza
pia. Haiwezekani zenyewe ziwe zinanunua tu.
Tena zikinunua wanachama na mashabiki wao
wanafurahi kweli kweli. Furaha moyoni na
wimbo mdomoni. Ikumbukwe kuwa wanapo-
wasajili wanakuwa wanatoka kwenye klabu
zingine ambazo nazo pia zina mashabiki. Nao
wanaumia pia, lakini wanajua mchezaji wao
anakwenda kutafuta maisha na atakuja mwing-
ine.

Vipi kwa klabu hizo inakuwa nongwa? Na-
jua tatizo ni kwamba mashabiki wengi wa
soka kwa sasa ni vijana, wanadhani wachezaji
wao vipenzi wakiondoka inaweza ikawa ndiyo
mwisho wa ubora wa klabu zao. Sivyo hivyo.

Klabu hizi zimeshaondokewa na mamia ya
wachezaji na zimebaki kuwa hivyo hivyo na
kuzidi kuongezeka ubora na umaarufu kila ku-
kicha. Yanga imeondokewa na wachezaji wengi
mno wazuri na huwezi kuwahesabu. Kwa ku-
wauza, kuondoka wenyewe au kustaafu, lakini
imeendelea kuwa vile vile hadi leo hii.

Kwa Simba inatoa mfano tu kuwa miaka
michache iliyopita ilikuwa ni kina Juuko Mush-
id, Emmanuel Okwi na James Kotei ambao wali-
kuwa tegemeo kubwa kwenye klabu hiyo.

Walipoondoka mashabiki hawa hawa wali-
piga kelele na baadhi kudhani kuwa Simba in-
geathirika kwa kushuka kiwango. Wakati huo
ndiyo ilikuwa imemsajili Chama ambaye haku-
wa na jina kubwa kama ilivyo sasa. Kilichotokea
kila mtu anafahamu.

Kwa hiyo, walikuja kina Constantine Kiman-
da, Nonda Shaaban kwenye klabu ya Yanga
wameondoka, lakini hakuna anayewakumbu-
ka tena. Walikuwapo kila William Fuhnbulleh,
Damian Kimti, Zamoyoni Mogella, Okwi, Cha-
ma, Miquissone, wote wameondoka na wa-
takuja wengine ambao watatamba na wao pia
wataondoka.

Hayo ndiyo maisha ya mpira na klabu zote
duniani. Hakuna atakayeichezea klabu moja
milele.
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Mrema
awashangaa
Wwanaopinga
chanjo corona

Na Thobias Mwanakatwe

MWENYEKITI wa Taifa wa Cha-
ma cha Tanzania Labour (TLP),
Augustino Mrema, amewataka wa-
nanchi kuwapuuza baadhi ya watu
wakiwamo wanasiasa wanaopinga
chanjo ya corona, akidai kila mtu
anawajibika kwa afya yake.

Aidha, amesema kuchanja ni
sawa na polisi anapokwambia
funga mkanda unapokuwa kwenye
gari, anakusaidia ili ukipata ajali usi-
pate madhara zaidi.

Akizungumza jana katika maho-
Dar es Salaam, alisema kuendelea
kuwasikiliza wanaopinga chanjo
hiyo ni kupoteza muda, kwani kila
mtu anatakiwa kujali afya yake
mwenyewe.

Alisema ameshapata chanjo na
hawezi huchezea afya yake. Alihoji
kuwa watu wote wakiugua corona,
mitungi ya gesi ya oksijeni utapati-
kana wapi na kwamba watafia ma-
jumbani.

Mrema alisema siyo mara ya
kwanza kwa wananchi wa Tanzania
kupata chanjo, lakini inashangaza
chanjo hii ya corona imekuwa na
upinzani mkali sana, na cha kush-
angaza miongoni mwa wanaopinga
ni viongozi wa kisiasa.

“Kuchanja sawa na polisi anapok-
wambia funga mkanda unapokuwa
kwenye gari, anakusaidia ili hata
ukipata ajali huwezi kuumia sana,
kwa sababu mkanda utakuzuia,”
alisema Mrema.

Mrema alisema hofu kwamba
waliochanjwa baada ya muda wa-
takuwa mazombi, hizo ni kauli za
kuwatia hofu kwani wataalamu wal-
iobobea wa masuala ya afya wame-
shathibitisha kuwa chanjo hiyo ni
salama.

Alisema hakuna sababu ya ku-
ingiwa na hofu katika suala hili,
kwani bahati nzuri hata Rais Samia
Suluhu Hassan ameonyesha njia
kwa kupata chanjo hiyo, ambayo
inaendelea kutolewa katika nchi
mbalimbali duniani.

Baadhi ya wanasiasa wameku-
wa wakiikosoa chanjo hiyo, hivyo
kuibua malumbano na baadhi ya
viongozi wa serikali.

Mpaka Agosti 14, mwaka huu
idadi ya wanaume waliochanjwa
ni asilimia 58.3 sawa na 121,002 na
86,389 ni wanawake sawa na asil-
imia 41.7.

Na Jumbe Ismailly, IGUNGA

AHAKAMA ya Hakimu Mfawi-

dhi Wilaya ya Igunga, mkoani

Tabora imemhukumu muugu-

zi wa hospitali ya wilaya hiyo,
Wallace Kaziri (53), kutumikia kifungo cha
miaka mitatu jela au kulipa faini ya Sh.
500,000 baada ya kumtia hatiani kwa ma-
kosa ya kuomba na kupokea rushwa ya Sh.
200,000 kwa mgonjwa.

Mwendesha Mashtaka wa Taasisi ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa (TAKUK-
URU), Wilaya ya Igunga, Mazengo Joseph,
alidai kuwa mshtakiwa huyo alikuwa akika-
biliwa na mashtaka matatu ya rushwa.

Mbele ya Hakimu wa Wilaya, Godfrey
Rwekit, mwendesha mashtaka alidai shtaka
la kwanza la kuomba rushwa, Oktoba 30,
mwaka 2019, mshtakiwa akiwa muuguzi

wa zamu katika hospitali ya wilaya hiyo,
aliomba rushwa ya Sh. 200,000 kutoka
kwa Kasemba Bundala, ili aweze kumpatia
dawa ya ugonjwa wa kifua kikuu aliyekuwa
amelazwa katika hospitali hiyo, Bugumba
Luhende, ambaye ni mama wa Bundala.

Pia katika shtaka la pili la kupokea rushwa
ya Sh. 50,000, Oktoba 30, 2019, mshtakiwa
huyo alipokea kwa njia ya simu ya mkono-
ni Sh. 50,000 kama malipo ya awali ya Sh.
200,000 alizoomba.

Mwendesha mashtaka huyo alidai kwam-
ba katika shtaka la tatu la kupokea rushwa
ya Sh. 50,000, Novemba 1, 2019, mshtakiwa
alipokea kiasi hicho kama malipo mengine
ya awali ya Sh. 200,000 na kufanya jumla ya
fedha alizopokea kuwa Sh. 100,000.

Kwa mujibu wa Mazengo mshtakiwa
huyo alitenda makosa hayo kinyume na ki-
fungu cha 15 (a) na (2) cha Sheria ya Kuzuia

jela kuomba rushwa
200,000/- kwa mgonjwa

na Kupambana na Rushwa Na. 11/2007.

Hata hivyo, baada ya kusomewa mash-
taka yote, mshtakiwa alikana na upande wa
jamhuri ulipopeleka mahakamani jumla ya
mashahidi tisa pamoja na vielelezo 12, usha-
hidi ulimtambua mshtakiwa huyo.

Mwendesha mashtaka huyo alidai kuwa
baada ya mahakama kusikiliza ushahidi wa
pande zote mbili, Hakimu Rwekiti alisema
ushahidi uliotolewa na upande wa Jam-
huri umethibitisha bila kuacha shaka yoy-
ote kwamba mshtakiwa ametenda makosa
hayo.

Mazengo alisema kwamba kutokana na
ushahidi huo mahakama hiyo ilimwona
mshtakiwa, Wallace Kaziri, ana hatia na
kumhukumu adhabu ya kutumikia kifungo
cha miaka mitatu jela au kulipa faini ya Sh.
500,000. Mshtakiwa alifanikiwa kulipa faini
hiyo na kuachiwa huru.

2 |

Mkuu wa Jeshi la Polisi nchini (IGP), Simon Sirro (kushoto) na Mkurugenzi wa Fedha wa Hoteli ya Ramada Resort by Wyndham, Saleem
Aboonhi, wakifungua pazia kuzindua kituo kipya cha Polisi Jangwani Beach, kilichojengwa na hoteli hiyo kwa thamani ya Sh. milioni
25 katika Mtaa wa Kilongawima, Kata ya Kunduchi, mkoani Dar es Salaam juzi. Watatu kulia ni Kamanda wa Polisi Kanda Maalum ya
Dar es Salaam, ACP Muliro Jumanne. PICHA: JOHN BADI

EWURA kupunguza masharti uanzishaji vituo vya mafuta

Na Richard Makore, MWANZA

MAMLAKA ya Udhibiti wa Huduma za
Maji na Nishati (EWURA), inatarajia kuan-
zisha mpango maalum wa kupunguza
masharti ya kuanzisha vituo vya mafuta ka-
tika maeneo ya vijijini ili kupunguza tatizo
la wananchi kuuza kiholela petroli katika
makazi ya watu.

Kadhalika, EWURA imesema hivi sasa
haitoi leseni mpya kwa kampuni kubwa ya
mafuta mpaka ionyeshe mpango wake wa
kujenga vituo vya kuuza mafuta ya petroli

Meneja wa EWURA Kanda ya Ziwa,
George Mhina, aliyasema hayo jana alipo-
zungumza na Nipashe kuhusu mikakati
mbalimbali wanayofanya ili kumaliza tatizo
la watu kuuza mafuta makazi ya watu husu-
sani vijijini.

Mhina alisema bado kuna tatizo kubwa
vituo vya mafuta na kusababisha wananchi
kununua petroli na dizeli vituo holela.

Alisema hilo ni tatizo na kwamba hivi
sasa wamepunguza masharti kwa mtu anay-
etaka kufungua kituo cha mafuta sehemu za

Mhina alisema mtu anaweza kufungua
kituo cha kawaida ambacho kinagharimu
Sh. milioni 50 na hatakiwi kuwa na hati ya
kumiliki ardhi katika eneo hilo.

Aliongeza kuwa masharti ya kufungua kit-
uo cha mafuta maeneo ya mijini lazima ar-
dhi iwe na hati na mmiliki anaweza kutumia
zaidi ya Sh. milioni 200 kwa ajili ya ujenzi na
maandalizi mengine.

“Kwa sasa tuna mpango huo wa kuwaha-
masisha wananchi wa kawaida kufungua

nasimamia masuala yote yanayohusu usala-
ma kwa kuwa nishati hiyo ni hatari kuuzwa
kiholela bila tahadhari,” alisema.

Alisema EWURA inatoa elimu katika
maeneo mbalimbali Kanda ya Ziwa kuhusu
umuhimu wa watu kufuata sheria za ki-
usalama ili kujilinda na ajali ya moto.

Aidha, alisema katika kupunguza tatizo la
watu kuuza nishati hiyo majumbani, EWU-
RA ina mpango wa kutumia vituo vya mafu-
ta vinavyotembea kupitia kwenye magari
maalum.

Kuhusu utoaji wa leseni mpya kwa kam-
puni kubwa, Mhina alisema sharti la sasa
lazima mfanyabiashara aonyeshe mpango

pata petroli na dizeli kwa gharama nafuu na
mazingira yenye usalama.
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CCM vaiagiza TAKUKURU
kuchunguza ufisadi mil. 50/-

Na Thobias Mwanakatwe

KAMATT ya Siasa ya Chama
Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa
wa Songwe, imeiagiza Taasisi
ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (TAKUKURU) ku-
fanya uchunguzi katika mradi
cha Msungwe, wilayani Mom-
ba, baada ya kushtukia ufisadi
wa Sh. milioni 50.

Kamati hiyo chini ya Mwe-
nyekiti wa CCM Mkoa, Hen-
riko Mkola, ilibaini uwapo wa
ubadhirifu wa fedha hizo zi-
lizotolewa na serikali, baada
ya kukagua mradi huo.

Mkola baada ya kupokea

taarifa ya maendeleo ya
ujenzi wa zahanati hiyo iliyo-
tolewa na Kaimu Mhandisi
wa Halmashauri ya Wilaya ya
Momba, Maria Nsonga, alim-
taka Mganga Mkuu wa Wilaya
ya Momba, Dk. Benedect
Ngaiza, kutoa maelezo kama
mkuu wa idara ya afya kama
mradi uko sawa.

Katika majibu yake Dk.
Ngaiza alisema yeye kama
mtaalamu wa idara hiyo
anaona ujenzi huo ulikuwa
unaendelea sawa na taratibu
zimefuatwa.

“Nafikiri kamati iliyound-
wa ije ichunguze ili kujiri-
dhishwa, lakini mimi naona

kama taratibu zilifuatwa bila
shida yeyote, ila kamati na
TAKUKURU wao pia wataku-
ja na majibu,” alisema DKk.
Ngaiza.

Majibu hayo yalionekana
kumkera Mwenyekiti wa CCM
Mkola na kutoa maagizo kwa
TAKUKURU kuanza uchun-
guzi mara moja kwa kuwa Sh.
milioni 50 ni nyingi ukilingan-
isha na kazi iliyofanyika.

“Fedha hizi ni za wananchi...
sisi kama kamati hatujari-
dhishwa na mradi huu, hivyo
Mkuu wa Mkoa unatakiwa
kuiagiza TAKUKURU kuanza
kazi mara moja, kwani fedha
hizi zilitakiwa kukamilisha

mradi na wananchi waanze
kupata huduma za afya”
alisema Mkola.

Aidha, Mkola alimtaka
Mkuu wa Mkoa wa Songwe,
Omary Mgumba, kuhakikisha
anasimamia mradi huo na
kukamilika haraka, ikiwamo
kupeleka mganga na muuguzi
waanze kupata huduma za
afya.

Mkuu wa Wilaya ya Mom-
ba, Fackh Lulandala, alisema
tayari ofisi yake imeanza ku-
chukua hatua na kwamba
ameagiza wahandisi wote wa
halmashauri hiyo kuripoti
ofisini kwake.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Mkamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Selemani Jafo (kushoto), akishirikiana na wadau
akiwamo Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya NBC, Theobald Sabi (katikati) na Mwenyekiti wa Kamati ya Mazingira Taifa,
Seif Ali Seif (kulia), kufanya usafi wa mazingira kwenye ufukwe wa Msasani, Mikocheni jijini Dar es Salaam jana. PICHA:

MPIGAPICHA WETU

. Mfumo wakwamisha
ununuzi wa dengu

Na Shaban Njia, SHINYANGA

MADIWANI wa Halmashauri ya Shin-
yanga, wameishauri serikali kubadilisha
mfumo wa ununuzi wa zao la dengu
kutoka katika mfumo wa stakabadhi
ghalani na kuwa soko huria, ili kuwanu-
faisha wakulima wa zao hilo kupata bei
nzuri.

Diwani wa Kata va llola, Amos
Mshandete, aliyabainisha hayo wakati
wa kikao cha baraza la madiwani na
kwamba msimu wa Kkilimo uliopita,
baadhi ya vyama vya msingi (Amcos)
mpaka sasa havijawalipa wakulima.

Alisema ufumo wa sasa wa stakaba-
dhi ghalani unaonekana hauwanufaishi
wakulima wa zao hilo, ambapo Amcos
zimekuwa zikinunua kilo moja ya dengu
Sh. 900 wakati wafanyabiashara wana-
nunua kwa Sh.1,200 kwa kilo moja.

“Mwenyekiti wa mfumo huu wa
stakabadhi ghalani fedha haitoki kwa
wakati, jambo ambalo limeleta malala-
miko mengi kutoka kwa wakulima wa
zao hili katika msimu uliopita, mfumo
huru wa soko huria utasaidia kuleta
ushindani wa bei,” alisema Mshandete.

Naye Diwani wa Didia, Paulo Masele,
alisema, msimu uliopita wakati wa
ununuzi wa choroko na dengu kwa
kutumia mfumo wa stakabadhi ghalani,
kuna baadhi ya vyama ya msingi mpa-
ka sasa havijawalipa wakulima fedha
Zao, jambo ambalo linawakatisha tamaa
wakulima kuendelea na mfumo huo.

Akijibu malalamiko hayo, Ka-
tibu Tawala wa Wilaya ya Shinyanga,
Boniphace Chambi, alisema serikali im-
ekuwa na mpango kabambe wa kuima-
risha ushirika, ndio maana kumekuwa
na mfumo wa stakabadhi ghalani, am-
bao unalengo la kumkomboa mkulima.

Aidha, alisema kuwa katika mfumo
huo kuna malipo ya kwanza kwa
wakulima wanaouza mazao yao katika
vyama vya msingi na malipo ya pili
yatafuatia baada ya mnada, na kwamba
kuuza mazao kwa mfumo wa stakaba-
dhi gharani ni utekelezaji wa ilani ya
uchaguzi.

Mwenyekiti wa Halmashauri hiyo,
Ngasa Mboje, alisema ni vyema seri-
kali ikasikia kauli za madiwani ambao
ni wawakilishi wa wananchi, ambao
wamekuwa wakilalamika kuhusu mfu-
mo huo na itasaidia kuongeza ushindani
wa bei kati ya Amcos na wafanyabi-
ashara.

Waziri Jafo aongoza usafi kwenye fukwe Dar

Na Mwandishi Wetu wapongeza wadau hao kwa jiti-
hada hizo pia aliagiza manispaa
WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya za Kinondoni, Ilala, Temeke na

Makamu wa Rais (Muungano na
Mazingira), Selemani Jafo, ameon-
goza wadau mbalimbali kufanya
usafi wa mazingira kwenye fukwe
mkoani Dar es Salaam.

Waziri Jafo jana aliwaomboza
wafanyakazi wa Benki ya NBC
wakiongozwa na Mkurugenzi
Mtendaji wa Benki hiyo, Theobald,
Klabu ya Rotary Dar es Salaam
Peninsula  pamoja na wakazi
wengine wa jiji hilo katika kufanya
usafi kwenye ufukwe wa Msasani
uliopo Mikocheni.

Akizungumza wakati wa zoezi
hilo, Waziri Jafo pamoja na ku-

Kigamboni kuhakikisha zinatatua
changamoto mbalimbali zina-
zokabili fukwe zilizoko kwenye
manispaa hizo ikiwamo ukosefu
wa vyoo.

“Suala la kuboresha huduma
muhimu kwenye fukwe zetu si tu
kwamba ni jukumu la manispaa
husika, bali pia ni mojawapo ya
chanzo cha mapato na ajira kwao.
Manispaa zinapoboresha huduma
hizi muhimu pia hata wananchi
watajitokeza kwa wingi kwenye
maeneo haya na pia watatumia
huduma hizi kwa kuchangia kiasi
cha fedha ambazo zitaongeza

makusanyo kwa manispaa husi-
ka,” alisema.

Jafo aliongeza kuwa bado seri-
kali hairidhishwi sana na usafi wa
mazingira kwenye fukwe nyingi
hususani Dar es Salaam na jitiha-
da za kukabiliana na changamoto
hiyo zinaendelea kupitia wataala-
mu pamoja na wadau mbalimbali
wanaoshirikiana na serikali kutat-
ua changamoto hiyo.

“Ndio maana nawapongeza
sana Klabu ya Rotary kwa namna
wanavyojitoa kushirikiana na
serikali kutatua changamoto
kama hizi kwa kushirikiana na
wadau wengine kama vyuo vya
elimu ya juu, kampuni binafsi na
taasisi za kifedha ikiwamo Benki

ya NBC...huu ni mfano wa kuigwa,”
alisema.

Kwa upande wake Sabi alisema
ushiriki wa benki hiyo kwenye
zoezi hilo muhimu ni mwendel-
ezo wa utaratibu wa kawaida wa
benki hiyo kujitolea ama msaada
au kushiriki moja kwa moja ka-
tika shughuli za kijamii ili kujenga
ushirikiano kwa jamii wanayoihu-
dumia.

Alisema fukwe hizo zinatumiwa
na wananchi mbalimbali ambao
pia ni wateja wa benki hiyo hivyo
wana kila sababu kusaidia kubore-
sha usafi wake ili kutoa fursa kwa
watumiaji kupumzika katika maz-
ingira safi na salama kwao wakati
wakijipumzisha huku wakifikiria

mambo muhimu ikiwamo maen-
deleo ya shughuli zao.

Mwenyekiti wa Kamati ya Maz-
ingira Taifa, Seif Ali Seif, alitoa
wito kwa jamii kwa ujumla ku-
hakikisha kwamba kila mmoja
anakuwa askari wa kulinda usafi
wa mazingira na uharibu wa mi-
undombinu ya mazingira.

Rais wa Klabu ya Rotary Dar es
Salaam Peninsula, Dk. Edmund
Issae ambaye klabu yake ndio ili-
ratibu zoezi hilo, alisema wameji-
panga kuhakikisha washirikiana
vema na wadau muhimu ikiwamo
serikali ili kutatua changamoto
zinazoikabili jamii ikiwamo suala
zima la mazingira.



Jumatatu Agosti 23, 2021 NipaShe 9

HABARI KITAIFA

Benki sasa
zaonyeshwa
fursa uvuvi

Na Beatrice Moses

BENKI na taasisi za kifedha zime-
himizwa kuikopesha mitaji katika
miradi ya sekta ya uvuvi ili kucho-
chea uzalishaji wa mazao ya uvuvi
na kuchangia kuinua uchumi. ;

Akieleza matarajio yake baada ya :
kutembelea Makao Makuu ya Benki :
yva Maendeleo ya Kilimo Tanzania
(TADB), Katibu Mkuu Wizara ya ;
Mifugo na Uvuvi, anayeshughulikia :
uvuvi, Dk. Rashid Tamatama, alisema:
kuwa sekta ya uvuvi ina nafasi
kubwa ya kutengeneza ajira kwa
vijana kwani mahitaji ni mkubwa :
kulinganisha na uzalishaji wa mazao :
ya UVUVI. :

Mahitaji ya mazao ya uvuvi ni tani :
750,000 kwa mwaka, lakini mavuno :
kwa sasa ni tani 483,000 tu. Alisema :
kuna pengo kubwa kufikia mahitaji
na kufafanua kwamba pengo hilo ni
fursa kwa taasisi za fedha kucho-
chea uwekezaji katika sekta hiyo ili
kuzalisha ajira.

Alieleza kuwa jiografia ya Tanza-
nia inaruhusu kufanya shughuli za
uvuvi kwani ina eneo kubwa la ba-
hari, maziwa na mito. Alisema mae- :
neo hayo yakitumiwa inavyostahili
taifa litapiga hatua kubwa ya uzal-
ishaji katika sekta hii na kuifanya
itoe mchango mkubwa zaidi katika
pato la taifa.

“TADB ndiyo yenye dhamana
ya kuendeleza na kukuza sekta za
kilimo, mifugo na uvuvi, hivyo benki :
hii ihamasishe benki nyingine za
Kibiashara ili mitaji ipatikane na
uwekezaji ufanywe kwenye sekta
hii,” alisema Dk. Tamatama. :

Alieleza kuwa changamoto kubwa :
inayowakabili wavuvi wengi ni
upatikanaji wa vifaa vya kufanya
uvuvi wa kisasa na endelevu, na :
kuziomba benki na taasisi za kifedha:
kuwekeza nguvu kwenye uvuvi ili
kuongeza uvunaji wa samaki nchini. :

Mkurugenzi Mtendaji wa TADB,
Frank Nyabundege, alisema benki
yake inaunga mkono juhudi za
serikali katika kuendelea sekta ya
uvuvi nchini na kwamba ni busara  :
wavuvi wakapewa mikopo ili kukuza :
uzalishaji. :

“Sekta ya uvuvi inaajiri watu
wengi. Kuboresha mazingira ya :
uvuvi kutakuza kipato cha wananchi :
wengi ambao wanategemea sekta
hii,” alisema Nyabundege.

Aliongeza kuwa kupitia bajeti ya
mwaka 2021/2022 serikali imeiten- :
gea TADB fedha kwa lengo la kukuza:
na kuendelea sekta ya kilimo,
mifugo na uvuvi na kueleza kwamba :
kwa sababu hiyo benki itaendelea
kutekeleza wajibu wake na kuhakiki- :
sha sekta ya uvuvi inapata msuku-
mo mpya ili kuongeza uzalishaji.

Bajeti ya Wizara ya Mifugo na ]
Uvuvi ya mwaka huu wa 2021/2022 :
inaonyesha kuwa watu 225,000
wameajiriwa na sekta ya uvuvi na
watu zaidi ya milioni 4.5 wanapata
Kipato kupitia shughuli za uvuvi.

¢ unuzi
. etoa mafunzo

Taasisi za fedha zatakiwa

Na Gwamaka Alipipi

SISI za kifedha nchini
zimetakiwa kuongeza
kasi ya utoaji wa mikopo
pamoja na kutoa

masharti rafiki hususani ya dha-
mana kwa wakulima wadogo ili
kuwapa nafuu wakati huu wa mli-
puko wa ugonjwa wa virusi vya
corona.

Pendekezo hilo lilitolewa mwis-
honi mwa wiki na wadau wa masu-
ala ya kilimo, wabunge pamoja na
wataalamu wa masuala ya kifedha
wakati wakijadili mabadiliko ya
sera ya fedha yaliyofanywa na
Benki Kuu ya Tanzania (BoT) ka-
tika kupunguza athari za ugonjwa
wa virusi vya corona kwenye sekta
ya kilimo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Juk-
waa Huru la Wadau wa Kilimo
(ANSAF), Audax Lukonge, alisema
ugonjwa wa virusi vya corona
umeathiri sekta ya kilimo kwa ki-

wango kikubwa, kwamba makun-
di mbalimbali yameathirika kwa
viwango tofauti.

Lukonge alisema kundi kubwa
lililoathiriwa na ugonjwa huo ni
pamoja na wazalishaji wadogo
kwenye kilimo.

“Uzoefu wa ANSAF ni kwamba
idadi kubwa ya wahitaji huduma
wako ngazi ya uzalilishaji kama
wafugaji, wavuvi na wakulima.
Maamuzi ya BoT kuleta kichochea
uchumi ni mzuri sana kwa wakati
huu, hata hivyo suala kubwa ni
namna nzuri ya kutafsiri tamko
lake kuja kwenye utekelezaji hali-
si,” alisema Lukonge.

Aliongeza: “Ni wakati muafaka
kuona benki nyingine zinaleta
mikopo mingi ya kutosha. Zaidi
sana kuja na masharti rafiki hasa
ya dhamana kwa wakopaji wa
mwanzo na wadogo.”

Profesa Andrew Temu, ku-
toka Chuo Kikuu cha Kilimo cha
Sokoine (SUA), alisema ugonjwa

wa virusi vya corona umeathiri
kwa kiwango kikubwa sekta ya
kilimo kwamba zaidi ya asilimia 67
ya wakulima wameathirika.

Alisema mazao yaliyokuwa ya-
nasafirishwa kwenda nje ya nchi
kama vile kahawa, tumbaku am-
bayo yalikuwa yanailetea nchi
fedha za kigeni kwa sasa hayasa-
firishwi tena.

Profesa Temu alisema benki
kwa sasa zinapaswa kuchukua na-
fasi kubwa katika kusaidia kuinua
sekta ya kilimo, kwa kuweka dha-
mana nafuu, riba ndogo.

“Benki  zimekuwa  zikitoa
mikopo kwenye sekta zingine na
kuikimbia sekta ya kilimo kuto-
kana na majanga yanayoikumba
sekta hiyo, kwa mfano kwa miaka
sita iliyopita benki zilikuwa zikitoa
mikopo asilimia 16.6 kwa sekta bi-
nafsi, asilimia 23 kwa wafanyabi-
ashara, asilimia 11 kwenye kilimo.
Lakini kwa miaka ya sasa sekta bin-
afsi imeongezeka hadi asilimia 36,

gkulegeza masharti mikopo

lakini kilimo kimebaki palepale,”
alisema Profesa Temu.

Mbunge wa Vunjo, Dk. Charles
Kimei, alisema: “Asilimia 40 ya
mikopo inayokwenda kwenye sek-
ta ya kilimo inatolewa na Benki ya
CRDB, hii inaonyesha benki hazi-
jawekeza kwenye kilimo.”

Alisema benki zinaogopa ku-
wekeza kwenye kilimo kutokana
na hatari zilizopo kama vile mab-
adiliko ya tabia nchi, kutokuwapo
kwa pembejeo za kutosha.

Mbunge wa Viti Maalum, Neema
Lugangira, alisema ugonjwa wa
virusi vya corona umeathiri kwa
asilimia kubwa biashara ya nchi
kwa nchi, hususani mazao ya bi-
ashara.

Aliushauri Wakala wa Taifa
wa Hifadhi ya Chakula (NFRA)
kuongeza uhifadhi wa chakula
kutoka tani 500,000 za sasa hadi
tani milioni moja, ili kuisaidia nchi
kuondokana na baa la njaa miaka
ya baadaye.

Mkazi wa Mwan-
za, Monica An-
drew (katikati),
akifurahia Power
Tiller aliyojishin-
dia wakati wa
droo ya tano ya
promosheni ya
Shinda na Balimi
Extra Lager inay-
oendeshwa na
kampuni ya TBL,
katika mikoa ya
kanda ya ziwa,
iliyofanyika
Kisesa mwis-
honi mwa wiki.
Kulia ni Mkuu wa
Mauzo wa TBL
Kanda ya Ziwa,
Issa Makani.
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Wazabuni mikoa 18 wanolewa kutumia TANePS

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Kudhibiti Un-
wa Umma (PPRA) im-
kwa wazabuni
kuhusu jinsi ya kushiriki fursa za

: zabuni za serikali kupitia Mfumo
: wa Ununuzi kwa Njia ya Mtandao
: (TANePS).

Akizungumza wakati wa mafun-
7o yaliyofanyika mkoani Kagera,

¢ Ofisa Msimamizi wa Mifumo ya

Habari Mkuu, Mapinduzi Muhochi,

alisema kuwa mafunzo hayo ya-

metolewa katika mikoa 18 nchini

¢ kuanzia Julai hadi Agosti mwaka
¢ huu, katika kipindi cha mwezi
¢ huu ikiwa ni awamu ya pili, lakini

lengo ni kuwafikia wazabuni katika

* mikoa yote ya Tanzania Bara.

Muhochi alisema kwa kuzinga-

¢ tia mafunzo yaliyotolewa katika
: mikoa ya Simiyu, Mara, Geita na

* Kagera ambapo jumla ya washiriki

225 wa mikoa hiyo walipatiwa
mafunzo hayo, Mamlaka ime-
shushudia mwitikio mzuri wa wa-
zabuni wenye nia ya kupata elimu
kuhusu jinsi ya kutumia TANePS
kwa usahihi.

“Tumeamua kutoa mafunzo
haya kwa wazabuni katika mikoa
ya Tanzania Bara, ambapo wa-
shiriki hawachangii gharama yoy-
ote. Hii ni kutokana na umuhimu
wa TANePS na kwa kuzingatia
uzoefu tuliopata tangu mfumo huu
ulipoanza kufanya kazi,” alisema
Muhochi.

“Kama tunavyofahamu, hivi sasa
michakato yote ya zabuni inafanyi-
ka kwa njia ya TANePS. Kwa hiyo,
ni muhimu kwa wazabuni kupata
uelewa sahihi na wa kutosha wa
jinsi ya kutumia mfumo huu ku-
pata fursa za zabuni. Tunashukuru
mwitikio ni mzuri na kila mwisho
wa mafunzo wazabuni wanasema

wamepata uwezo zaidi wa kush-
iriki kwa ufanisi na wameshuhudia
faida za TANePS ukilinganisha na
hali ilivyokuwa kabla ya mfumo,”
aliongeza.

Naye mshiriki wa mafunzo hayo
ambaye ni mfanyabiashara wa miji-
ni Bukoba mkoani Kagera, Ibrahim
Chikwara, aliishukuru PPRA kwa
kutoa mafunzo hayo kwa kuwa
yamewaondolea changamoto za
uelewa ambazo zilikuwa kikwazo
katika kutumia TANePS.

“Kabla ya TANePS tulikuwa tuna
changamoto, kwanza kufahamu
fursa za zabuni ilibidi ufuatilie sana
vyombo vya habari hususan maga-
zeti, usome sana kutafuta fursa za
zabuni. Lakini ilipokuja TANePS
tukishajisajili tunaingia kwenye
mfumo tunaona fursa zote za
zabuni,” alisema Chikwara.

Alisema awali walipata changa-
moto ya kutumia mfumo kuto-

kana na kukosa elimu ya kutosha
kuhuu mfumo huo, lakini baada ya
mafunzo wako tayari kuchangam-
kia fursa kwa ufasaha kwani wame-
baini mianya ya rushwa na kujuana
imefungwa.

Awali, wakati wa mafunzo yali-
yotolewa mjini Musoma mkoani
Mara, mzabuni aliyejikita ka-
tika utoaji wa huduma za bidhaa
mtambuka, Josephine Marwa, ali-
ishukuru PPRA kwa kushirikiana
na Wakala wa Huduma za Ununuzi
Serikalini (GPSA) kutoa elimu ya
jinsi ya kutumia TANePS kupata
fursa hizo.

Pamoja na mikoa ya Kanda
ya Ziwa, mikoa mingine ambayo
PPRA imetoa mafunzo kwa kipindi
cha mwezi huu ni Tabora, Kigoma,
Katavi na Rukwa. Mingine ni Mt-
wara, Lindi, Ruvuma, Njombe,
Songwe, Manyara, Kilimanjaro,
Tanga, Pwani na Morogoro.
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HABARI KITAIFA

MKumbo aiongezea
majukumu TANTRADE

Na Mwandishi Wetu

AZIRI wa Viwanda
na Biashara, Prof.
Kitila Mkumbo,
ameitaka Mamlaka
ya Maendeleo ya Biashara Tan-
zania (TANTRADE) kuwa kituo
cha kibiashara kinachotoa taarifa,
takwimu sahihi na huduma bora
za kibiashara ndani na nje ya nchi
ili kukuza na kuendeleza biashara
nchini.

Alitoa agizo hilo juzi jijini Dar
es Salaam katika hafla ya uzinduzi
wa Bodi ya Wakurugenzi ya TAN-

TRADE.

Prof. Mkumbo aliitaka bodi
hiyo kusimamia ipasavyo maju-
kumu muhimu ya TANTRADE iki-
wamo kuanzisha kanzi data yenye
taarifa za kibiashara na kufanya
utafiti, ili kujua ni bidhaa gani zi-
nazalishwa kwa wingi nchini.

“Nataka kuona TANTRADE
inakuwa kimbilio kwa wanya-
biashara katika kuwaunganisha
wazalishaji, wasindikaji wafanya-
biashara kutoka maeneo ya uzal-
ishaji na walipo wateja wa bidhaa
zao ndani na nje ya nchi kwa
kutoa taarifa na takwimu sahihi

pamoja na huduma bora za kibi-
ashara,” alisema Prof. Mkumbo.

Pia, aliitaka bodi hiyo ku-
hakikisha TANTRADE inaongeza
ubunifu katika matumizi ya mi-
fumo mbalimbali ya kimtandao
ya biashara inayolenga kuongeza
upatikanaji wa taarifa mbalim-
bali za kibiashara kwa urahisi, ili
kuwezesha  upatikanaji ~ wa
masoko ndani na nje ya nchi kwa
bidhaa na huduma zinazozal-
ishwa nchini.

“Bodi hii pia inatakiwa kush-
irikiana na taasisi mbalimbali
pamoja na sekta binafsi katika

kuelimisha na

zalishwa nchini,
masoko, uendeshaji wa biashara,

la ndani, kikanda na kimataifa,”
alisema Prof. Mkumbo.

kutoa ushauri ndani na nje ya vi-
kao vya bodi.

Waziri wa Viwanda na Biashara, Prof. Kitila Mkumbo (kushoto), akikabidhi tuzo ya kumbukumbu ya Bodi ya Wakurugenzi ya Mamlaka ya
Maendeleo ya Biashara Tanzania (TANTRADE), iliyomaliza muda wake kwa aliyekuwa Mkurugenzi wa mamlaka hiyo Balozi Mteule Edwin

Rutageruka, wakati wa hafla ya uzinduzi wa Bodi mpya ya Wakurugenzi ya Mamlaka hiyo, ji

Waliokosa masomo kwa ujauzito wapewa fursa

Na Mwandishi Wetu, MBEYA

WIZARA ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia imetoa fursa kwa wa-
nafunzi waliokatishwa masomo
kutokana na sababu mbalimbali
ikiwamo ujauzito kupitia Progra-
mu ya Elimu Haina Mwisho inayo-
tolewa kwenye Vyuo vya Maende-
leo ya Wananchi nchini.

Mkuu wa Chuo cha Maendeleo
ya Wananchi Katumba wilayani ya
Rungwe, Mussa Mturuki, aliyase-
ma hayo katika ziara ya waandishi
wa habari ya kuangalia miradi
mbalimbali ya elimu iliyotekele-
zwa na serikali iliyoandaliwa na

Wizara hiyo.

Alisema kupitia maboresho
yaliyofanywa, serikaliimeanzisha
masomo ya elimu haina mwisho
na kupelekea wanafunzi hao
kutimiza ndoto ambazo awali zi-
likatishwa kutokana na sababu za
kupata ujauzito, utoro na ugumu
wa maisha.

“Mpango huu wa elimu haina
mwisho ulianzishwa na Serikali
kupitia Wizara ya Elimu ili ku-
maliza changamoto ya kushindwa
kupata elimu iliyokuwa ikiwaka-
bili wanafunzi wa kike ambao
wamekuwa wakiacha shule au
kufukuzwa kwa sababu mbalim-

bali ikiwamo ya kupata ujauzito,
kukosa sapoti ya mabhitaji ya
msingi, jambo linalosababisha
wengi kuacha shule kwa kuona ni
mzigo,”alisema.

Alibainisha kupitia mradi huo,
wanafunzi hao wanapata elimu ya
sekondari kwa kusoma kidato cha
kwanza hadi cha nne kwa miaka
miwili, huku pia wakipewa fursa
ya kuchagua fani mojawapo ya
kusoma.

Alisema mpaka sasa kuna
wanafunzi 30 wa elimu haina
mwisho ambapo pia wanapata
fursa ya watoto wao pia kusoma
na kulelewa kwenye vituo hivi

awali ya mtoto.

Akizungumzia ukarabati uli- :
ofanyika chuoni hapo, Mturuki :
alisema wamepokea Sh. milioni :
606 kwa ajili ya maboresho am- :
* wa baiolojia wilayani wanafunzi wan-

bapo walitumia fedha hizo kujen-

ga majengo mapya na kukarabati

ya zamani.

Naye, Mwanafunzi Sada Amani :
: ya sayansi kwa ujumla yanaonekana

aliishukuru Serikali kwa kufufua

ndoto zao hasa baada ya kukaa :
nyumbani muda mrefu ambapo
ameahidi kufanya vizuri kwenye :
masomo yake ili kufikia ndoto :
¢ jukwaa hilo.

zake.

o [ ]

kuhamasisha 3 h
uboreshaji wa bidhaa zinazo- : ]U mu I s I
upatikanaji wa :
: Na Christina Mwakangale
kujenga uelewa juu ya usafirishaji :
wa bidhaa hizo kwa wajasiriamali
wadogo na wa kati ili kufikia soko :
¢ tion (VTF), uitwao E-Fahamu wa-
: menufaika na elimu jumuishi inay-

Aidha, aliielekeza bodi hiyo :
kutekeleza jukumu la msingi la :
bodi katika kutengeneza mkakati :
wa kufikia malengo ya taasisi na :
kusimamia utekelezaji wake kwa :
¢ ga kutoa usawa katika upatikanaji wa
¢ elimu bora kwa wanafunzi na kuwa-
: patia walimu vifaa stahiki na kujenga
: upokeaji wa madarasa mtandaoni.

Maelfu ya

‘wanafunzi
‘wapata elimu

ZAIDI ya wanafunzi 100,000 kupitia
mradi wa Vodacom Tanzania Founda-

oendeshwa kwa teknolojia kwenye
madarasa mtandaoni.

Mkurugenzi wa Vodacom Foun-
dation Tanzania Rosalynn Mworia,
amesema mradi wa E-Fahamu unalen-

Rosalynn aliyasema hayo jana

: mkoani Dar es Salaam, akisema tovuti
: zote zenye maudhui ya elimu hiyo

i hayatozwi gharama kwa watumiaji

¢ ili kuwawezesha kufikia shule na

* vyuo na kwamba lengo ni kuwafikia

: wanafunzi milioni moja ifikapo mwaka
: 2025.

“Tunajivunia kupokea heshima kub-

: wa kama hii kutoka serikalini. Heshima
: hii inaongeza azma yetu kuendelea

¢ kushirikiana na serikali kuleta elimu

: bure kwa wote,” alisema Rosalynn.

“E-Fahanu ni jukwaa linalowapatia

: walimu vifaa vinavyoboresha utoaji

¢ wa masomo na kuwapa wanafunzi

¢ maudhui, kujifunza kwa kasi, kuelewa
: vizuri zaidi yanayofundishwa dar-

i asani.”

Alisema kupitia huduma hiyo,

¢ Foundation VTF, inasaidia lengo kuu

¢ la Mamlaka ya Elimu ya Tanzania

¢ (TEA), kutoa elimu bora iliyoanzishwa

: mwaka 2001 na kuyafikia malengo ya

¢ kielimu ya taifa na kuendeleza kasi

| : ya ufikiaji wa Malengo ya Maendeleo
¢ Endelevu (SDGs) hususan namba nne,

¢ linalolenga elimu bora.

Aidha, TEA ilitoa cheti cha kutam-

¢ bua mchango endelevu wa Vodacom

¢ Tanzania Foundation (VTF) kwa ukuaji
: wa sekta ya elimu nchini, kutokana na
: dhamira ya kampuni kutumia mtandao
¢ kutimiza ahadi yake ya kutomwacha

¢ mtu yeyote nyuma katika elimu kupi-
: tia teknolojia.

Mwalimu Damian Mtono ku-

: toka Shule ya Sekondari ya Mtakuja

¢ alisema: Nilikuwa napitia vitabu kuan-
i daa namna ya kufundisha wanafunzi

: wangu, inachukua muda, juhudi nyingi
¢ na wengi wetu tumekuwa tukipata

¢ wakati mgumu kwa sababu kwanza
vya serikali vinavyotoa elimu ya :
malezi, makuzi na maendeleo ya :
* Mwalimu Damian.

inabidi kuvipata vitabu vyenyewe
ambavyo Vviko vichache,” alisema

“Instant Schools ilibadilisha kila kitu.
Niliweza kupata maudhui kwa haraka
na urahisi zaidi kutokana na kutumia
mpango huu nimekuwa mwalimu bora

gu asilimia 71 wakipasi,” aliongezea.
Happiness Juma, mwanafunzi wa
shule ya Mtakuja, alisema masomo

kuwa magumu kuelewa, na kwamba
valiyoko kwenye jukwaa la ‘Instant
Schools’ ni rahisi kusoma na kuelewa
huku zaidi ya shule 190 zikitumia
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LONDON, England

OKA ni mchezo wa timu na timu
imejengwa juu ya kemia na uele-
wano kati ya wachezaji. Wakati
mwingine mchezaji anaweza
kuja ambaye anaweza kuleta ubora kwa
wachezaji wenzake. Tumeona mengi.

Luis Suarez-Lionel Messi, Wayne
Rooney-Cristiano Ronaldo na Fernando
Torres-Steven Gerrard, ni mifano mich-
ache ya ushirikiano mzuri wa kusham-
bulia. Katika nyakati za hivi karibuni,
tumeona kuibuka kwa ‘washikaji’ kad-
haa wenye ufanisi wa kushambulia.

Lakini ushirikiano wa kushambulia
bado ni maarufu sana. Inasikitisha sana
kwamba ushirikiano kati ya wachezaji
wawili wa kushambulia kutoka msimu
wa 2020-21, umevunjwa. Erling Haaland
na Jadon Sancho ulikuwa ushirikiano wa
kutisha, lakini sasa amejiunga na Man-
chester United.

Ndivyo ilivyo kwa Romelu Lukaku na
Lautaro Martinez. Wawili hao waliongo-
za katika ushindi wa Inter Milan msimu
uliopita, lakini Lukaku sasa amejiunga
na Chelsea kwa ada ya euro milioni 115.

Bila kuchelewesha zaidi, wacha tu-
angalie ushirikiano mzuri wa kushambu-
lia katika mpira wa miguu kwa sasa...

#5. CRISTIANO RONALDO-FEDERICO
CHIESA (JUVENTUS)

Hata akiwa na umri wa miaka 36,
Cristiano Ronaldo anaendelea kuwa na
nguvu. Anaendelea kutushangaza na
mchezo wake wa riadha na uwezo wa
kufunga mabao. Ronaldo alishinda Kia-
tu cha Dhahabu cha Serie A msimu wa
2020-21 baada ya kufunga mabao 29 ka-
tika mechi 33.

Licha ya viungo wa Juventus kuwa na
msimu mzuri, timu hiyo iliweza kufuzu
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kwa Ligi ya Mabingwa Ulaya na kushinda
pia Coppa Italia. Sifa nyingi kwa hiyo ina-
paswa kwenda kwa ushirikiano ambao
Ronaldo aliweza kuuweka na Federico
Chiesa.

Winga wa zamani wa Fiorentina ali-
funga mabao 15 na kutoa pasi za mwisho
11 katika mechi 46 kwenye mashindano
yote ya Juventus. Chiesa amemsaidia
Ronaldo vizuri sana na wawili hao wana-
shiriki uhusiano mzuri kwenye uwanja
wa mpira. Inaonekana kama tutaona
mpira mzuri zaidi kutoka kwa wawili hao.

#4. MOHAMED SALAH - SADIO MANE
(LIVERPOOL)

Ikiwa tungeweka orodha hii pamoja
mwaka mmoja nyuma, wawili hawa
wa Liverpool, Mohamed Salah na Sa-
dio Mane wangekuwa juu zaidi kwenye
orodha. Lakini, Mane alikuwa na msimu
duni wa 2020-21 na bado alionyesha
ubora wa kutosha kupata nafasi kwenye
orodha hii.

Kabla ya msimu wa 2020-21, Salah na
Mane walionekana kuwa hawawezi ku-
zuiwa. Wawili hao, pamoja na Firmino
ambaye alikuwa na msimu mbaya wa
2020-21, walifanya ‘fujo’ huko Ulaya na
kwenye Ligi Kuu ya England. Ushujaa
wao ulikuwa muhimu kwa ushindi wa
Liverpool wa Ligi a Mabingwa Ulaya
msimu wa 2018-19 na ushindi wao wa
Ligi Kuu mwaka 2019-20.

Salah alimaliza wa pili katika mbio za
Kiatu cha Dhahabu cha Ligi Kuu msimu
wa 2020-21. Alifunga mabao 22 katika
mechi 37 za Ligi Kuu. Katika mechi 51
kwenye mashindano yote msimu wa
2020-21, alifunga jumla ya mabao 31.

Mane alifunga mabao 16 na kutoa pasi
za mwisho tisa katika mechi 48 kwe-
nye mashindano yote msimu uliopita.
Wawili hao walishiriki ushindi wa Kiatu

cha Dhahabu cha Ligi Kuu msimu wa
2018-19 na Pierre-Emerick Aubameyang.
Wachezaji wote watatu walifunga mabao
22 kila mmoja kwenye ligi msimu huo.

#3. HARRY KANE-SON HEUNG-MIN
(TOTTENHAM HOTSPUR)

Yote yalianza vizuri kwa Tottenham
Hotspur katika msimu wa 2020-21. II-
ionekana kama mambo yalikuwa yakiin-
gia sawa kwa kikosi cha kocha Jose Mour-
inho wakati Son na Kane walipoanza
Spurs kwa kasi kwenye Ligi Kuu. Wawili
hao walishiriki uunganisho wa aina yake
uwanjani na walionekana kufunga na ku-
saidia kujifurahisha.

Lakini kiwango cha wawili hao katikati
ya msimu kuliharibu kampeni ya Spurs.
Kushoto na upande ambao haukuonye-
sha sifa za ukombozi, hatimaye Mour-
inho alifutwa kazi pia. Lakini ushirikiano
wa Harry Kane-Son Heun Min uko hapa.

Muingereza huyo alifunga mabao 33
na kutoa pasi za mwisho 17 katika mechi
49 kwenye mashindano yote. Alishinda
pia Kiatu cha Dhahabu.

Son alifunga mabao 22 na kutoa pasi
za mwisho 17 katika mechi 51 kwenye
mashindano yote ya Tottenham Hot-
spur msimu wa 2020-21. Wanapokuwa
kwenye mbio, zao ni kati ya wachezaji
wagumu sana kuwadhibiti.

#2. KYLIAN MBAPPE / LIONEL MESSI-
NEYMAR JR. (PARIS SAINT-GERMAIN)

Tumeamua kujumuisha wote watatu
kwa sababu hatujui ni yupi atakayepanda
msimu huu. Inaweza kuwa wote, lakini
tunafahamu vizuri ni nini Lionel Messi
na Neymar wanaweza kufanya pamoja.
Tumeona mengi kule Barcelona.

Kando ya Luis Suarez, Messi na Neymar
waliunda bila shaka upatina mkubwa zai-
di wa ushambuliaji katika mpira wa kisa-

ISIKUPITE

KIPA wa Paris Saint-Germain,
Keylor Navas ndiye aliyeokoa
michomo mingi ya mabao (54)
kwenye michuano ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya msimu uliopita,
akifuatiwa na Manuel Neuer wa
Bayern Munich (35), Edouard
Mendy wa Chelsea (31), Agustin
Marchesin wa Porto (29) na
(TzheisgjaUt Courtois wa Real Madri

sa. PSG, watakuwa na waziri mkuu Kylian
Mbappe badala ya Suarez. Neymar alikosa
sehemu ya msimu wa 2020-21 kutokana
na jeraha lake. Bado aliweza kufunga ma-
bao 17 na kutoa pasi za mwisho 11 katika
mechi 31 kwenye mashindano yote.

Ushirikiano wake na Mbappe ulikuwa
muhimu kwa PSG kuwaua miamba ya
Ulaya kama Barcelona na Bayern Munich
wakiwa njiani kuelekea nusu fainali ya
Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Mbappe alikuwa na msimu bora wa
2020-21. Alifunga mabao 42 na kutoa pasi
za mwisho 11 katika mechi 47 kwenye
mashindano yote.

#1. ROBERT LEWANDOWSKI-THOM-
AS MULLER (BAYERN MUNICH)

Robert Lewandowski bila shaka ni
mmoja wa washambuliaji wakubwa wa
enzi ya kisasa. Amekuwa hodari sana
mbele ya lango katika misimu michache
iliyopita na haingekuwa sawa bila mwen-
zake Thomas Muller.

Muller, anayejiita ‘mkalimani’ wa nafa-
si, anacheza kama mshambuliaji wa pili
au kiungo mkabaji wa ‘Bavaria’ hao. Yeye
ni mmoja wa wachezaji wenye akili zaidi
duniani na harakati zake ni za hali ya juu.

Lewandowski aliifikia rekodi ya Gerd
Muller ya mabao mengi zaidi katika
msimu mmoja kwa mabao 40 ya Bundes-
liga kwa kufunga mabao 41 katika mechi
27. Alimaliza msimu akiwa na jumla ya
mabao 48 na pasi za mwisho tisa kutoka
mechi 40 kwenye mashindano yote.

Wakati huo huo, Muller alifunga ma-
bao 15 na kutoa pasi za mwisho 24 katika
mechi 46 kwenye mashindano yote ya
Bayern Munich mnamo 2020-21.
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\WAKOKOTAJI™®
MPIRA 10 BORA WA

VWAKAT

LONDON, England

ITU vichache sana kwenye mpira wa

miguu vinatoa raha kama vile kokota

mpira kuliko tekelezwa kikamilifu.

Wanasoka ambao wana vipaji na uw-

ezo wa kuwakimbia wapinzani kwa kasi na

ujanja wakiwa na mpira mguuni wanapewa
sifa sana na kuabudiwa na watazamaji.

Ni ustadi mgumu, na wachezaji

wachache wana uwezo kamili

juu ya hili katika kukokota

mpira, udhibiti kamili wa

mpira unahitajika.

Makala haya yanawaangalia wachezaji 10

wa wakati wote katika ukokotaji wa mpira

duniani, twende sasa...

#10. ZINEDINE ZIDANE

Mmoja wa wachezaji wakubwa wakati
wote na sasa ni mmoja wa makocha bora
katika mpira wa miguu duniani, Zinedine Zi-
dane amefanikiwa sana katika soka.

Kipaji kizuri, Zidane alikuwa kiungo
wa kifahari, mwenye kipaji cha kitaalamu
anayeweza kufanya maajabu mara kwa
mara. Mchezaji mbunifu, Zidane alikuwa
mmoja wa wanasoka wanaouzwa sana
wakati wa ukuu wake, na aliwakilisha klabu
kubwa zaidi duniani kama Juventus na Real
Madrid.

Mshindi wa Kombe la Dunia na aliwaongo-
za mara tatu mfululizo Real Madrid kutwaa
Ligi ya Mabingwa Ulaya wakati wa msimu
wake wa kwanza klabuni hapo. Alirudi
mnamo mwaka 2019, na akashinda taji la La-
Liga wakati wa awamu yake ya pili.

#9. ROBERTO BAGGIO

Roberto Baggio ni mmoja wa wachezaji
wakubwa zaidi nchini Italia.

Baggio alianza kucheza soka kule Vicenza,
lakini akatengeneza jina lake pale Fioren-
tina. Kwa kuonekana na wengi kama mmoja
wa wachezaji bora zaidi wa klabu, Baggio
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alipata shida kubwa za kuumia wakati wa
kuanza kwa kipindi chake cha Fiorentina.
Juventus walimtaka na Baggio alijiunga na
klabu hiyo chini ya mazingira ya kutatanisha.
Alishinda Serie A mara moja na ‘Kibibi Kizee’
hicho cha Turin. Wakati wote wa kazi yake,
mchezaji huyo wa kimataifa wa Italia ali-
kuwa maarufu kama mtaalam wa mipi-
ra iliokufa na mpiga mkokotaji mpira
wa kiwango cha juu dunia, ambaye
aliweka ulinzi wa upinzani kwenye /-' i
miguu yake. R

#8. RONALDO NAZARIO =/

Mtu huyu anayesifika kwa
kubadilisha msimamo wa nam- (i
ba tisa, Ronaldo Nazario, anata-
jwa kama chanzo cha msukumo
na wanasoka wa hali ya juu
kama Zlatan Ibrahimovic, Karim
Benzema na Kylian Mbappe.

Aliitwa jina la “O Fenomeno”, Ron-
aldo alikuwa mshambuliaji wa kuti-
sha wakati wa uchezaji wake. Nyota wa
kimataifa wa Brazil alijumuisha kasi ya
haraka na nguvu ya mwili, kudhibiti mpira
na akili. Mfungaji bora, Ronaldo anakum-
bukwa vizuri kwa malengo yake ya kush-
angaza na chenga za kushangaza.

Ronaldo alishinda Ballon d’Or mara mbili
wakati wa uchezaji wake na alishinda Kombe
la Dunia mara mbili pia. Lakini mshambuliaji
huyu alikuwa na bahati mbaya na majeraha
na alipata wakati mbaya ambao ulipunguza
kazi yake nzuri.

#7. RIVELLINO

Rivellino, mkokotaji mpira wa ajabu, alitu-
mia sehemu kubwa ya kazi yake ya kucheza
huko Brazil, akiwakilisha klabu za Corinthi-
ans na Fluminense wakati huo.

Mchezaji mzuri wa mpira wa miguu, Riv-
ellino alikuwa fundi wa kiwango cha juu
duniani ambaye alikuwa hodari wa kucheze-
wa faulo. Kiungo huyo alikuwa mmoja wa

wachezaji muhimu zaidi wa Brazil wakati wak-

WOTER

itwaa Kombe la Dunia mwaka 1970.

Rivellino aliondoka Brazil mnamo mwaka
1978 na kuichezea Al-Hilal ya Saudi Arabia.
Baada ya misimu michache huko, alistaafu
soka mwaka 1981. Alicheza na kustaafu soka
katika klabu ya nchini Japan, Shimizu S-Pulse
mwaka 1994.

#6. JOHAN CRUYFF

Bila ushawishi wa Johan Cruyff, kama
mchezaji na kama kocha, ni ngumu kufikiria
mpira wa miguu ungekuwa wapi leo.

Cruyff alibadilisha mpira wa miguu na mtin-
do wake wa uchezaji na mchakato wake wa ku-
fikiria. Zao la akademi ya Ajax, Cruyff alikuwa
mchezaji bora duniani wakati wa ukuu wake
na alikuwa mchezaji mbunifu sana na mfun-
gaji mzuri.

Cruyff aliondoka Ajax mwaka 1973 na
¥ . kujiunga na Barcelona. Hapa, kwa mara
nyingine tena, aliweka urithi wa ku-
dumu. Ajax na Barcelona sasa zimeun-
| ganishwa kwa shukrani kwa mtu huyo
& mkubwa, na alama za vidole za Cruyff

&8 bado zinaonekana kwa jinsi klabu zi-
navyoendeshwa, kutoka chuo cha vi-
jana hadi timu ya wakubwa. Mshindi
mara tatu wa Ballon d'Or alifanikiwa
Ajax na Barcelona pia, kwa mafani-
kio makubwa.

#5. PELE
Kuonekana na wengi kama mchezaji
mkubwa aliyecheza mchezo huo, Pele
ni moja ya majina yanayotambulika sana
katika ulimwengu wa mpira wa miguu.
Mchezaji huyu wa kimataifa wa Brazil
alitumia sana kipindi chake cha kucheza
katika klabu akiwa na Santos, ambapo ndiye
mfungaji bora wa muda wote wa klabu. Laki-
ni, ilikuwa ni kazi yake nzuri Brazil, ambayo il-
impeleka kwa kipindi kirefu. Alishinda Kombe
la Dunia mara tatu na timu ya Taifa, na alivutia
kila mtu na uwezo wake wa kufunga mabao,
ustadi wake wa kupiga chenga na bidii yake.
Pele ndiye mfungaji bora wa muda wote wa

Brazil. Mshambuliaji huyo aliondoka Santos
mwaka 1974 na kujiunga na New York Cosmos
ya Marekani na alistaafu mchezo huo mnamo
mwaka 1977.

#4. RONALDINHO

Brazil ina nia ya kuzalisha vipaji vya kitaala-
mu, mbele ya ubunifu, na Ronaldinho hakuwa
tofauti. Anasifika kwa uwezo wake wa kiwango
cha dunia kwenye mpira wa miguu, Ronald-
inho alikuwa mchezaji bora zaidi dunia wakati
akiwa pale Barcelona. Mchezaji huyu wa ki-

mataifa wa Brazil, alikuwa mjuzi na mjuzi wa
hali ya juu, na aliwafanya watu wakae pem-
beni ya viti vyao kila alipokuwa kwenye mpira.

Ronaldinho alishinda Ballon d’Or mwaka
2005, na alichukua jukumu muhimu katika
kumkuza Lionel Messi. Ustadi wa uchezaji wa
Ronaldinho na mtindo wake wa uchezaji uli-
leta shangwe nyingi kwa mashabiki wa mpira
kote ulimwenguni.

#3. LIONEL MESSI

Mtu wa klabu moja, Lionel Messi ni Barce-
lona. Tangu aanze kuichezea kwa mara ya
kwanza mwaka 2004, mchezaji huyu wa ki-
mataifa wa Argentina hajaangalia nyuma, na
sasa anachukuliwa kama mchezaji bora zaidi
wa klabu moja. Mchezaji wa kiwango cha du-
nia, muundaji na mfungaji wa mabao, Messi
mara nyingi amekuwa tofauti kati ya ushindi
wa Barcelona na upotezaji wa Barcelona.

Kwa nchi yake, Messi ndiye anayetengeneza
mwonekano bora zaidi na mfungaji bora wa
muda wote. Kijana huyu mwenye umri wa
miaka 34, hivi karibuni aliongoza nchi yake
kutwaa taji la Copa America na sasa ndiye
anayeongoza katika mbio za kushinda tuzo
yake ya saba ya Ballon d’Or.

#2. DIEGO MARADONA

Kulikuwa na shinikizo kubwa kwa Marado-
na kufanikiwa katika soka na aliufanya mpira
wa miguu kuonekana rahisi sana kutokana na
udhibiti wake wa ajabu.

Maradona alishinda Kombe la Dunia na Ar-
gentina mwaka 1986, na akafurahia kazi nzuri
kwa kiwango cha juu. Mbali ya uwanja, ingawa
alikuwa mtoto kipenzi wa ubishani. Mchezaji
huyo wa kimataifa wa Argentina alikuwa
mhusika mkuu wa mafanikio, lakini fikra zake
zilikuwa kwamba anachukuliwa kwa heshima
kote duniani.

#1. GARRINCHA

Garrincha alitumia karibu muda wake wote
wa uchezaji akiwa Botafogo ya Brazil. Kwa
timu ya kitaifa, winga huyo alikuwa kama hi-
rizi. Mpiga chenga wa kiwango cha dunia, Gar-
rincha alishinda Kombe la Dunia mara mbili
na Brazil, na alikuwa mchezaji bora kwenye
Kombe la Dunia mwaka 1962.

Garrincha alishinda tuzo ya mpira wa
dhahabu wa Kombe la Dunia na Kiatu cha
Dhahabu cha Kombe la Dunia mwaka 1962.
Mshambuliaji huyo alivumilia maisha ya shida
nje ya uwanja. Lakini anakumbukwa sana na
mashabiki wa mpira wa miguu wa Brazil kwa
uwezo wake mzuri wa kupiga chenga. Garrin-
cha bila shaka ni mmoja wa wachezaji wakub-
wa wa wakati wote wa Brazil.

“ Nukuu/

/

“Tunahitaji kuendelea kuimarika
na naamini kikosi hiki kinaweza
kufanya vizuri zaidi. Tunapaswa
kuwa wavumilivu, bado tuna
mwezi mmoja wa kujiandaa na
nina uhakika timu itakuwa to-
fauti kabisa baada ya wiki mbili,
naiamini timu yangu,” Kocha Mkuu
wa Simba, Didier Gomes baada ya
timu yake kutoka sare ya mabao
2-2 kwenye mechi ya kirafiki dhidi
ya FAR Rabat juzi.

“Nimejaribu kupambana sehemu
nyingi, lakini sasa najiona ni
mchezajl niliyekamilika zaidi na
naamini nitakuwa na wakati bora
zaidi hapa. Si kwamba ni mchezaji
mpya, himekuja sehemu ambayo
nilikuwapo na nilikwenda sehemu
nyingine kwa ajili ya kukamilika,
naijua ligi hii na nimefunga mabao
mengi hapa,” mshambuliaji wa
Chelsea, Romelu Lukaku.

“Nimeiona Simba yenye mabadiliko
kwenye kikosi, wachezaji wenye
umri mdogo na wenye morali ya
kuipambania timu, kuna mfun-
gajl wa bao la pili (Papa Ousmane
Sakho) ni mchezaji bora sana, nad-
hani atakuwa na mchango mkubwa
kwenye timu,” kocha wa zamani wa
Simba (kwa sasa FAR Rabat), Sven
Vandenbroeck, baada ya timu
yake juzi kutoka sare ya mabao
2-2 na Wekundu wa Msimbazi hao.
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Na Adam Fungamwango

ANGU Shirikisho la Soka
Afrika (CAF), lilipotoa ratiba
yake ya Ligi ya Mabingwa na
Kombe la Shirikisho, klabu
za Tanzania zipo kwenye maandal-
izi mazito kujiandaa na mechi hizo.

Simba, Yanga, Azam na Biashara
United, ndizo zitakazoiwakilisha
nchi kwenye michuano ya ki-
mataifa kwa msimu ujao. Simba na
Yanga zitaiwakilisha Tanzania kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Afrika, huku
Azam na Biashara United zenyewe
zitacheza michuano ya Kombe la
Shirikisho Afrika.

Maandalizi kwa timu hizo ya-
naendelea. Simba na Yanga zime-
fanya usajili mkubwa, huku timu
zote mbili kwa sasa zikiwa nchini
Morocco kujiandaa na michuano
hiyo.

Azam pia imefanya usajili wa
maana, huku leo ikitarajia kuele-
kea nchini Zambia kuweka kambi
kujiandaa na Kombe la Shirikisho.

L0,

Biashara United nayo imesajili
wachezaji kadhaa. Ni timu ambayo
kwa mara ya kwanza itashiriki mi-
chuano ya kimataifa, hivyo nayo iko
kwenye maandalizi.

Ratiba ya CAF, inaonyesha kuwa
Yanga itaanza mechi yake ya Ligi
ya Mabingwa nchini Septemba 10
dhidi ya River United ya Nigeria na
marudiano ya Septemba 17, mwaka
huu.

Simba kutokana na kufanya vi-
zuri kwa miaka ya karibuni kwenye
michuano ya Ligi ya Mabingwa,
yenyewe imekwenda moja kwa
moja kwenye raundi ya kwanza,
hivyo itazisubiri timu za Jwaneng
Galaxy ya Botswana na Diplomates
FC ya Afrika ya Kati zitoane kwan-
za, ndipo iipokee timu moja kati ya
hiyo Oktoba 15 ugenini na Oktoba
22, mwaka huu marudiano nchini
Tanzania.

Azam itacheza na Horseed FC ya
Somalia Septemba 10 ikianzia ny-
umbani na marudiano Septemba
17, huku Biashara yenyewe ikianzia

SHIRIKISHO la Soka la Kimataifa

(Fifa), limeandika barua kwa seri-
kali kadhaa ambazo mashirikisho

yao ni wanachama wake kuomba
uhamishaji wa dharura wa

wachezaji wa kike kutoka Afghan-
istan kutokana na kupokea vitisho
vya kuuliwa na wanamgambo wa

Taliban ambao hawataki kuona
wanawake wakicheza mpira.
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Wapinzani wa Yanga,

Rivers United ya Nigeria.

PICHA: MTANDAO

ugenini dhidi ya Dikhil FC ya nchini
Djibouti.

Kwenye makala haya, tutazitaza-
ma timu zote ambazo klabu za Tan-
zania zitacheza nazo.

RIVERS UNITED - NIGERIA

Yanga itacheza na timu hii kwe-
nye mechi ya awali ya michuano
ya Ligi ya Mabingwa Afrika. Si timu
ya muda mrefu sana. Ilianzishwa
mwaka 1916. Ilianzishwa kwa
muunganiko wa timu za Sharks FC
na Dolphins FC.

Makao makuu ya klabu hii ni Port
Harcout nchini Nigeria. Msimu huu
imeshika nafasi ya sita kwenye Ligi
Kuu nchini Nigeria, ikicheza mechi
38 na kupata pointi 63. Imeshinda
mechi 18, sare tisa na imepoteza
michezo 11.

Tiketi ya kucheza Ligi ya Ma-
bingwa Afrika, imeipata kutokana
na Ligi Kuu msimu wa 2019/20 ili-
poshika nafasi ya pili kwa pointi 45
chini ya Plateau ambao ndiyo walit-
waa ubingwa.

Hata hivyo, Rivers ilicheza mechi
25 tu na Ligi Kuu ikasimamishwa
kutokana na ugonjwa wa Covid-19
na timu mbili za kwanza zikateuli-
wa kuiwakilisha nchi.

JWANENG GALAXY - BOT-
SWANA

Itacheza na Simba kama itafani-
kiwa kupita kwenye raundi ya awali
dhidi ya Diplomates ya Afrika ya

Kati. Timu hii ya Botswana, ilian-
zishwa mwaka 2015 kwa muungan-
iko wa timu za Jwaneng Comets na
Debswana Toungsters.

Timu hiyo imepata tiketi ya
kucheza michuano hiyo msimu
huu baada ya kuongoza ligi hadi ili-
posimama msimu mmoja uliopita
uliopita kutokana na janga la vi-
rusi vya corona, ikiwa na pointi 41,
ikicheza mechi 20, ikishinda mechi
12, sare tano na kufungwa tatu.

DIPLOMATES FC - AFRIKA YA
KATI

Ni timu ambayo haina historia
kubwa sana kwenye soka la Afrika.
Ni moja kati ya timu mpya ambazo
hazijafanya makubwa sana kwe-
nye soka la Afrika, lakini imesajili
wachezaji wazuri na yenye mat-
egemeo ya kuleta upinzani kwenye
Ligi ya Mabingwa Afrika.

Timu hii itacheza na Simba kama
itafanikiwa kuitoa Jwaneng Galaxy
ya Botswana.

HORSEED FC - SOMALIA

Hii ni klabu kongwe, iliyoan-
zishwa mwaka 1971, tofauti na
Azam ambayo ilianzishwa mwaka
2004. Makao makuu yake ni Moga-
dishu. Ndiyo iliyopangwa kucheza
na Azam kwenye mechi ya awali ya
michuano hiyo.

Ni mabingwa kwenye nchi hiyo
ikiwa imecheza mechi 18, ikishinda
11, ikitoka sare tano na kupoteza
mechi mbili. Kumbuka kuwa nchi
hiyo Ligi Kuu ina timu 10 tu.

DIKHIL - DJIBOUTI

Inawezekana ikawa ni habari
nzuri kwa Biashara United, kwani
Dikhil si klabu yenye rekodi nzuri
au historia kubwa kwenye soka la
Afrika.

Kama Biashara United ikijipanga
vema, inaweza kuweka historia
nzuri kwa klabu hiyo na soka la
Tanzania kwa ujumla.
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Bunge lakataa taarifa ya TAMISEMI

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

AMATI ya Bunge ya Uta-
wala na Serikali za Mitaa
imekataa kujadili taarifa
ya Ofisi ya Rais, Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), kuhusu utendaji, utoaji na
urejeshaji wa fedha za mikopo ya
asilimia 10 ya mapato ya ndani kwe-

nye halmashauri nchini.

Akizungumza sababu za kuikataa
taarifa hiyo, Mwenyekiti wa Kamati
hiyo, Humphrey Polepole, alisema
kamati hiyo haijaridhishwa na taari-
fa yaMkoa wa Dar es Salaam ambayo
ilitakiwa kuwasilishwa kwa kina ili
kusaidia Bunge kuelekeza serikali
kwenye utoaji wa mikopo hiyo.

“Ni dhamira njema ya Rais Samia

Suluhu Hassan kuhakikisha fedha
hizo zinakwenda na ni nyingi mno
zaidi ya Sh. bilioni 68, lakini taarifa
iliyokuja inashindwa kutusaidia,”
alisema.

Polepole aliagiza taarifa hiyo ian-
daliwe vizuri zaidi na kuwasilishwa
kwa wakati mwingine kama ratiba
itaruhusu.

“Kamati inatoa wito kwa Ofisi ya

Rais, TAMISEMI na kuzielekeza hal-
mashauri zote 184 nchini kuzingatia
maelekezo ya serikali ya kutoa fedha
za makusanyo ya ndani asilimia 10
kwa ajili ya vijana, wanawake na
watu wenye ulemavu, katika kuzi-
simamia na kuzitoa fedha hizo na
kuwe na mchakato wa wazi,” alise-
ma.

Kwa upande wake, Naibu Waziri

wa Ofisi hiyo, David Silinde, aliziagiza
halmashuari hizo kutekeleza agizo la
kamati na kuhakikisha mchakato wa
utoaji wa mikopo unakuwa wa wazi
ili watu wote wawe na haki sawa.
“Fedha zinazotakiwa kutolewa
zitolewe maana kutotoa mkopo ni
kwenda kinyume na kukiuka Sheria
ya Bunge na kosa la jinai,” alisema.

Maofisa
biashara
wapewa
Jukumu

Na Renatha Msungu, DODOMA

WIZARA ya Viwanda na Biashara imewataka
maofisa biashara kukusanya maoni ya mapi-
tio ya sheria ya leseni za biashara, ili serikali
jangalie namna ya kurekebisha ili ikidhi mahi-
taji ya sasa.

Aidha, imeahidi kuwasilisha malalamiko
sehemu husika ya kuchelewa kutolewa kwa
vitambulisho vya wajasiriamali.

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, Dotto James,
aliyasema hayo juzi alipokuwa akifunga
mafunzo ya maofisa biashara kutoka mikoa ya
Dodoma, Singida na Morogoro.

“Ni muhimu sana na kama mnaona

sheria hii imepitwa na wakati basi nawashau-
ri mkusanye maoni, myachambue na baadaye
muyawasilishe serikalini ili kuona namna ya
kutatua changamoto hiyo,” alisema.

Alibainisha maofisa hao wanadai sheria hiyo
imepitwa na wakati na kusababisha kushindwa
kufanya kazi kwa ufanisi.

“Nawashauri suala hilo mlifanyie kazi, kaku-
sanyeni maoni myachambue na kuyawasilisha
serikalini ili liliweze kufanyiwa kazi," alisema
James.

Katibu Mkuu alisema sheria sio msaafu inahu-

ishwa na suala hilo limekuwa likifanyika mara
nyingi kama sheria ni ya zamani sana ili kue-
ndana wakati wa sasa.

“Hivi sasa mambo yanaenda yakibadilika kila

wakati kulingana na teknolojia kubadilika, hivyo

hata sheria hiyo inatakiwa kwenda na wakati
na msikae kimya kama mnaona kuna kitu
kinamanufaa mnapaswa mkisemee,” alisema
James.

Akizungumzia ombi la maofisa hao kuiomba
wizara hiyo kuwa mlezi wa chama chao amba-
cho kipo katika hatua za mwisho kukamilika,
James alisema wanapaswa kuliandikia hilo kwa
kina ikiwamo kuchambua hoja za msingi na
kuliwasilisha sehemu husika, ambayo wanaona
inafaa kupata mlezi.

“Mnaweza kusema sisi tumekuwa wahanga
hatuna mlezi mwenye taaluma yetu tumeona
Wizara ya Viwanda na Biashara ambayo ndio
inasimamia sheria zote ikiwamo sera na mi-
kakati,” alisema James.

“Naomba mhangaikeni na suala hilo na
mlipitishe kwa mkurugenzi wa maendeleo ya
biashara, ofisi ya Rais TAMISEMI ili kujadiliwa,
hata la maofisa biashara kwenda kukusanya
ushuru nalo kaeni chini mlijadili,” alisema.

Naye katibu wa muda wa Chama cha Maofisa
Biashara, Alo Fred, alisema yote aliyowashauri
watayafanyia kazi ili kufikia malengo.

bali wa mkoa huo. PICHA IBRAHIM JOSEPH

RUWASA yapewa miezi 3 miradi ya maji

Na Ibrahim Joseph,
DODOMA

WAKALA wa Majisafi na
Mazingira Vijijini (RUWASA)
Mkoa wa Dodoma, umepewa
miezi mitatu  kuhakikisha
unakamilisha ujenzi wa miradi
ya maji ili wananchi wapate
huduma.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,
Anthony Mtaka, alitoa agizo
hilo mwishoni mwa wiki kwe-
nye hafla ya kupokea mabom-
ba kwa ajili ya utekelezaji wa
mpango wa malipo kwa ma-
tokea awamu ya nne kimkoa

Aliutaka wakala huo ku-
hakikisha  unawaunganishia
maji wananchi wa maeneo
yote yaliyopo kwenye mpango
huo ndani ya muda wa miezi
mitatu, vinginevyo watawaji-

bishwa kisheria.

“TAKUKURU wapo hapa na
Jeshi la Polisi wapo hapa, sisi
tumealikwa kwa nia njema
kabisa kuja kushuhudia kazi
hii nzuri, sasa baada ya miezi
mitatu hawa ambao umewaka-
ribisha kuja kushuhudia hafla
hii watageuka sasa kuanza
kuwashughulikia ninyi kama
mkishindwa, sijui  kama
ninaeleweka,” alisema.

Alibainisha kuwa lengo la
serikali kutoa vifaa hivyo ni
kuondoa tatizo la maji mae-
neo hayo ambalo limekuwa la
muda mrefu, hivyo kutaka nia
hiyo isiharibiwe na watendaji
wachache wazembe.

Kadhalika, aliutaka wakala
huo kuhakikisha vifaa vyote
vilivyotolewa kwa ajili ya mra-
di huo vipelekwa wilaya husika
pamoja na vijiji ili kuwafikishia

walengwa huduma ya maji
kwa haraka.

Naye, Mbunge wa Dodoma
Mjini, Anthony Mavunde,
alisema kuna baadhi ya mi-
radi iliyokuwa ikitekelezwa na
Wizara ya Maji kupitia mradi
wa DDCA haikufanya vizuri
na haikukamilishwa kwenye
jimbo lake.

Alisema kuna miradi 13 ya
maji ambayo inatekelezwa,
lakini kuna baadhi imekwama
kutokana na rasilimali fedha.

Mavunde alitaja  tatizo
cha Chididimo kumezwa na
maji ya bwawa kutokana na
kujengwa karibu na bwawa
jambo ambalo limesababisha
wananchi kukosa huduma
hiyo.

Awali, akitoa maelezo ya
utekelezaji wa mradi huo, Me-

neja wa RUWASA Mkoa wa Do-
doma, Dk. Godfrey Mbabaye,
alisema mabomba hayo yana
urefu wa mita 35,232 yenye
vipenyo mbalimbali.

Dk. Mbabaye alisema ma-
bomba hayo yatagawiwa ka-
tika wilaya zote saba za mkoa
wa huo ambapo Kongwa ita-
pata mita 7,100, Bahi mita 600,
Chemba mita 2,550, Mpwapwa
mita 4,691, Kondoa mita 7,500,
Chwamwino mita 5,58Ina Do-
doma Jiji mita 7,210.

Aidha, alisema mpango
huo utarejesha huduma ya
maji katika vituo 2,059  vi-
sivyotoa huduma hiyo katika
wilaya hizo na utawanufai-
sha wananchi 1,324,255 sawa
na asilimia 619 ya wakazi
2,139,450 waishio maeneo ya
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Marekani yaipiga jeki
Tanzania huduma afy

Na Nebart Msokwa, KYELA

ERIKALI ya Marekani kupi-

tia Taasisi yake ya Utafiti

ya Jeshi ya Walter Reed

imeikabidhi Serikali ya
Tanzania vituo viwili vya kutolea
huduma na matibabu kwa watu
wanaoishi na Virusi vya Ukimwi
(VVU) katika mikoa miwili ya
Nyanda za Juu Kusini.

Vituo hivyo vitasaidia kuongeza
mapambano dhidi ya maambukizi
mapya ya virusi hivyo.

Aidha, imeikabidhi kliniki moja
ya afya ya uzazi na afya ya mtoto
ili kuwasaidia wananchi kupata
huduma bora za afya ya uzazi
na matibabu sahihi kwa watoto
ili kupunguza vifo vya watoto
wachanga nchini.

Mikoa iliyonufaika na msaada
huo ni Mbeya na Songwe ambapo
Mbeya imepata kituo kimoja cha
kutolea huduma na matibabu kwa
watu wanaoishi na VVU na kliniki
ya afya ya uzazi na afya ya mtoto,

huku Mkoa wa Songwe ukipata
kituo cha matibabu kwa watu wa-
naoishi na VVU.

Katika Mkoa wa Mbeya, kituo
cha huduma na matibabu kwa
watu wanaoishi na VVU kimejeng-
wa katika hospitali inayomilikiwa
na Kanisa la Kiinjili la Kilutheri
Tanzania (KKKT) Dayosisi ya
Konde kilichopo Matema wilayani
Kyela na kliniki ya afya ya uzazi na
afya ya mtoto kimejengwa katika
kituo cha afya cha Ipinda wilayani
Kyela. Katika Mkoa wa Songwe kit-
uo cha huduma na matibabu kwa
watu wanaoishi na maambukizi ya
VVU kimejengwa katika Hospitali
ya Mwambani wilayani Songwe.

Balozi wa Marekani nchini, Don-
ald Wright, alikabidhi vituo hivyo
kwa pamoja mwishoni mwa wiki
katika hafla iliyofanyikia kwenye
Hospitali ya Lutheran Matema
wilayani Kyela, ambapo alisema
msaada huo ni sehemu ya malen-
go ya Serikali ya Marekani kusaidi-
ana na Tanzania kuboresha mai-

sha ya wananchi.

“Tanzania na Marekani tume-
kuwa na ushirikiano kwa zaidi ya
miaka 60 sasa, hivyo mwaka huu
wakati mtakapokuwa mmnashere-
hekea miaka 60 ya Uhuru nasi
tutashirikiana nayi kusherehekea
ushirikiano wetu, hivyo msaada
wa vituo hivi ni sehemu ya kui-
marisha ushirikiano huu,” alisema
Balozi Wright.

Alisema wataendelea kushiriki-
ana na serikali pamoja na wadau
wengine kuhakikisha huduma
bora za kiafya zinawafikia Watan-
zania wote bila kubaguliwa kwa
namna yoyote.

Mkurugenzi wa Walter Reed
Tanzania, Mark Breda, alisema
alisema vituo hivyo vitawasaidia
watu wanaoishi na VVU kupata
huduma kwenye maeneo yenye
nafasi ya kutosha, faragha zaidi na
huduma zilizoboreshwa.

Alisema vituo hivyo vitasaidia
pia kukabiliana na maambukizi ya
VVU kwa maelezo kuwa wananchi

watapata ushauri na elimu ya VVU

bila kuogopa kutokana na kutole-

wa kwenye maeneo ya siri.
Mwenyekiti wa Kamati ya Ku-

gonjwa yasiyo ya kuambukizwa, :
Fatuma Taufiki, aliomba huduma :
za Shirika la Walter Reed zisambae :

maeneo mengi zaidi nchini.

“Shirika hili linafanya kazi nzuri :
sana, lakini tunaomba hizi hu- :
duma zisambae na katika mikoa :
mingine, tunajua hii mikoa ya :
Nyanda za Juu Kusini maambukizi :
ni makubwa lakini hata mikoa
mingine tunaamini tabia zinafa- :
nana hivyo nayo ifikiwe,” alisema :

Taufiki.

Akipokea vituo hivyo kwa niaba :
ya Wizara ya Afya, Maendeleo ya :
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, :
Mkuu wa Wilaya ya Kyela, Ismail :
Mlawa, aliishukuru Serikali ya :
Marekani kwa msaada huo huku :
akiwataka Watanzania kujipanga :

kujitegemea.

Baadhi ya vi-
jana wakipa-
kia madawati
kwenye gari
yanayodaiwa
kununuliwa
na Hal-
mashauri ya
Jiji 1a Mbeya,
katika eneo
la Sokoine,
mwishoni
mwa wiki,
kwa ajili ya
kukabiliana
na tatizo la
uhaba wa
samani hizo

za msingi
na sekond-
ari. PICHA:
NEBART
MSOKWA

DC apiga

Q 'stop’ watoto
_maeneo

yamachimbo

dumu ya Bunge ya Ukimwi, Kifua :
Kikuu, Dawa za Kulevya na Ma- :

Na Nebart Msokwa, MBARALI

kwenye shule :

MKUU wa Wilaya ya Mbarali,
Reuben Mfune, amepiga maru-
fuku watoto wenye umri wa
chini ya miaka 18 kuonekana
kwenye maeneo yote yanayoji-
husisha na shughuli za uchimaji
wa madini.

Aidha, alisema atawachukulia
hatua za kisheria watakaobaini-
ka kuwatumikisha watoto.

Mfune aliyasema hayo
kwenye mkutano wa hadhara
uliofanyika katika kata za Mapo-
goro na Lugelele yaliko machim-
bo ya dhahabu, ambapo alisema
maeneo hayo siyo salama kwa
watoto na ni kinyume kwa
mujibu wa sheria kuwatumikisha
watoto.

Vilevile, aliwataka wananchi
wanaofanya kazi kwenye mae-
neo hayo kuhakikisha wanafuata
taratibu zote za usalama ili kue-
puka madhara yanayoweza ku-
wakuta, endapo hawatachukua
tahadhari ikiwamo migodi hiyo
kuporomoka na kuwadhuru.

“Marufuku kuleta watoto
kwenye maeneo ya machimbo,
tukija tena na tukakuta watoto
huku, utakachokipata utasim-
ulia, kwanza hairuhusiwi kuajiri
watoto wadogo, ukimleta mtoto
hapa unamweka kwenye mazin-
gira hatarishi,” alisema Mfune.

Alisema kwa wale wenye
watoto wanatakiwa kuwaacha
watoto nyumbani wanapoenda
kwenye machimbo na kwa wale
watoto wenye umri wa kwenda
shuleni wanatakiwa wawe shu-
leni na sio vinginevyo.

Alisema walienda katika eneo
hilo kwa lengo la kutoa elimu,
lakini hatua zitaanza kuchukuli-
wa watakapobaini kuwa vitendo
hivyo vinaendelea kufanyika.

Mbevya vapewa bil. 1/- ujenzi wa vituo afya

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MKOA wa Mbeya umepokea Sh.
bilioni moja kutoka Serikali Kuu
kwa ajili ya ujenzi wa vituo vya afya
vya kata ambazo zinapatikana kwe-
nye tarafa ambazo hazijawahi kuwa
na vituo hivyo, ili kuwapunguzia
wananchi adha ya kutembea umbali
mrefu kufuata huduma za afya.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera, aliyasema hayo juzi al-
ipokuwa anawasilisha taarifa ya
utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi ya
Chama Cha Mapinduzi (CCM) kwe-
nye kikao cha Kamati ya Siasa ya
chama hicho Mkoa kilichofanyika

Alisema fedha hizo zimetokana
na makato ya miamala ya simu
ambayo yalianza hivi karibuni, na
kwamba pamoja na kwamba maka-
to hayo yamekuwa yakitafsiriwa na
baadhi ya watanzania kuwa yana
maumivu, lakini yameanza kuleta
matunda.

Alisema vituo hivyo vitajengwa
katika Halmashauri nne za Mkoa
huo ambazo ni Kyela, Chunya, Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbeya na
Jiji la Mbeya na kwamba kila Hal-
mashauri itapatiwa Sh. milioni 250
kwa ajili ya kuanza ujenzi wa vituo
hivyo.

“Kwa mara ya kwanza Tarafa ya
Unyakyusa wilayani Kyela na Tarafa

ya Kipembawe wilayani Chunya zi-
naenda kupata vituo vya afya, kwa
hiyo nawaomba Watanzania tuvum-
ilie na tukubali kukatwa, maana ma-
tunda yake yanaonekana,” alisema
Homera. Alisema hata yeye pamoja
na viongozi wengine wa serikali wa-
nakatwa makato hayo, hivyo aliwa-
taka wananchi wa Mkoa wa Mbeya
kuendelea kuwa wazalendo kwa
kukubali kukatwa fedha hizo ili zi-
lete maendeleo.

Homera alisema mbali na ujenzi
wa vituo vya afya katika Mkoa
huo, pia Serikali imefanya mambo
makubwa kwenye ujenzi wa miun-
dombinu ya elimu, maji na barabara
vitu ambavyo alisema vinawasaidia

wananchi kupata maendeleo.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa
Mbeya, Mchungaji Jacob Mwaka-
sole, aliipongeza serikali kwa
kutekeleza vizuri vipaombele vya
ilani ya uchaguzi na kwamba chama
hicho kimeridhika na kitaendelea
kuisimamia serikali.

Alisema katika Kamati ya Siasa
ya Chama hicho imezunguka katika
wilaya zote za Mkoa huo kwa ajili ya
kukagua utekelezaji wa Ilani na ime-
jiridhisha kwamba miradi inatekele-
zwa ipasavyo huku wananchi pia
wakishiriki.

Alisema kinachotatanisha kwe-
nye tozo za kwenye miamala ya
simu ni wananchi kukosa elimu ya

kutosha kabla ya kuanza kutumika
na kwamba ndiyo sababu iliyowa-
fanya Watanzania waone kama wa-
naibiwa.

Alisema endapo Watanzania
wangeelimishwa vizuri hakuna hata
mmoja ambaye angepinga jambo
hilo la kimaendeleo, hivyo aliwaom-
ba Watanzania kuendelea kuwa wa-
vumilivu wakati serikali ikiendelea
na michakato ya kuboresha.

Meneja wa Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA) Mkoa wa Mbeya,
Matrida Kunenge, alisema katika
Mwaka wa Fedha wa 2020/2021,
mkoa huo ulikusanya Sh. bilioni 70
kati ya Sh. bilioni 74 walizokuwa
wamepanga kukusanya.
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‘Sekta ya
sheria ni
muhimu
kwa haki za
binadamu’

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MRATIBU wa Kitaifa wa
Mtandao wa Watetezi wa Haki
za Binadamu Tanzania (THRDCQ),
Onesmo Olengurumwa, alisema
sekta ya sheria ni pana na ina

mchango mkubwa katika kutetea :

haki za wananchi.

Akizungumza juzi wakati
akifunga mafunzo ya mawakili
na wanasheria Mjini Zanzibar
yaliyoandaliwa na THRDC, Olen-
gurumwa alisema kuna baadhi
va kesi zinahitaji kufanyiwa
kazi kubwa na mawakili wana-

paswa kuzisimamia hasa ambazo :

zinajumuisha watu wengi katika

masuala ya haki za binadamu.
Alisema njia za kwenda

mahakamani zinazotumiwa

na mawakili zikitumika vizuri,

wananchi watapunguza kwa kiasi :

kikubwa kudai haki zao kwa
kuandamana.

Naye Meneja Programu
wa American Bar Association
Rule of Law Initiatives, Afrika
Mashariki, Violah Ajok, alisema
amefurahishwa kufika Zanzibar
na kushuhudia mawakili wenye
uwezo mkubwa kuhusiana na
kuendesha kesi zenye maslahi
kwa umma, huku akiwahimiza
kuendelea kujifunza ili kui-
tumikia jamii katika kujua na
kutetea haki zao.

Rais wa Chama cha Wa-
nasheria Zanzibar (ZLS), Hassan
Kijogoo, alisema kwa Zanzibar
mawakili wanaoshughulikia kesi
Za umma ni wachache sana,
hivyo mafunzo hayo yataongea
wingi wa mawakili kwa kuwa
wananchi wameanza kujua haki
za0 na kuzidai kupitia mahaka-
ma.

Mwakilishi wa Kituo cha Hu-
duma na Sheria Zanzibar (ZLSC),
Jamila Masoud Khamis, alisema
mafunzo hayo kwa mawakili
yatasaidia kuwapa nguvu na

ujasiri katika upatikanaji wa haki :

zenye za wananchi.
Mawakili na wanasheria wali-

opatiwa mafunzo hayo, walisema :

yatasaidia kuwajengea uwezo

kwa sababu wana kazi kubwa ya :
kwenda kuwawakilisha wananchi :

mahakamani katika kesi zenye

mtazamo wa kuwajumuisha watu :

wengi katika jamii.

Zahran Muhammed Yus-
suf, Wakili wa Mahakama Kuu
Zanzibar, alisema mafunzo hayo
yamewafikia muda mwafaka
kwa sababu kipindi hiki haki
nyingi za binadamu zinavunjwa

na waovunja ni kwa maslahi yao :

bila kuangalia athari kwa jamii.

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ATUMISHI wawili wa
Serikali ya Mapin-
duzi ya Zanzibar wa
Wizara ya Elimu na
Mafunzo ya Amali wanashikiliwa
na Jeshi la Polisi Mkoa wa Mjini Ma-
gharibi kwa tuhuma za utapeli.

Kamanda wa Polisi Mkoa huo,
Awadh Juma Haji, aliwataja
watuhumiwa hao ni Biubwa Sudi
Mohammed (48), mkazi wa Mwera
(mwalimu wa Shule ya Msingi Fuo-
ni) na Haji Ali Amour (45) mkazi wa
Kisauni ambaye ni Ofisa Takwimu
Idara ya Elimu Wilaya ya Mjini Un-
guja.

Alisema watuhumiwa ni watatu,
lakini mmoja wao, Ali Khamis
Rashid (42) mkazi wa Tomondo ali-
kuwa mtumishi wa serikali, lakini
alishafukuzwa kazi kwa tuhuma za
utapeli.

Aidha alisema watuhumiwa wa-

natuhumiwa kwa kosa la kujipatia
fedha kwa njia ya udanganyifu, na
kwamba Julai mwaka 2020 katika
siku tofauti na maeneo tofauti ya
Mkoa wa Mjini Magharibi, walijipa-
tia fedha kwa njia ya udanganyifu
kutoka kwa watu 20.

Kamanda Awadh, alisema
watuhumiwa hao waliwalaghai
watu hao kuwasaidia kupata ajira
serikalini katika kazi ya ualimu na
uhudumu ifikapo Septemba mwa-
ka jana.

Alisema waliwataka kila mmoja
kutoa Sh.1,000,000 na kufanikiwa
kujipatia fedha Sh. 19,000,000.

“Watuhumiwa hawa ilipofika
Septemba mwaka jana waliende-
lea kuwadanganya kuendea kuwa
na subira mpaka utakapomal-
izika uchaguzi mkuu wa Oktoba
na baada ya uchaguzi kumalizika
wakaendelea  kuwalaghai  na
baadaye walibaini kuwa wam-
etapeliwa ndipo walipofika polisi
kuripoti,” alisema Kamanda Awa-

dhi.

Alieleza kuwa watuhumiwa
wapo chini ya ulinzi na upelelezi
utakapokamilika watafikishwa ma-
hakamani.

Hata hivyo aliwataka wananchi
kuwa makini na watu wanaotumia
mbinu mbalimbali za kiutapeli kwa
kuwalaghai kuwa watawasaidia
kupata ajira na badala yake kutoa
taarifa katika kituo cha polisi ili ku-
kamatwa mara moja.

Pia Kamanda Awadh alisema
jeshi hilo linawashikilia watu 10
ambao ni miongoni mwa wahalifu
wanaojishughulisha na vitendo
mbalimbali vya uhalifu ikiwamo
Wizi.

Alisema

watuhumiwa  hao

wlikamatwa Agosti 11 mwaka huu
majira ya asubuhi maeneo ya Zi-
watuwe na Mboriborini Wilaya ya
Mjini Unguja katika muendelezo
wa operesheni yao ya kubambana
na uhalifu.

Aliwataja ni Sadamu Khamis

Watumishi matatani kwa
tuhuma za utapeli

Makame (25), Mkaazi wa Kilima-
hewa Bondeni, Husein Ali Nina-
mia (22), Amour Zahor Said (22),
wote wakazi wa Ziwatuwe, Has-
sani Rashid Ame (18), Mohamed
Hussein Mohamed (18) na Ibrahim
Hamadi Kitunda (19) wakazi wa Mi-
kunguni.

Wengine ni Ramadhani Kombo
Juma (35) mkazi wa Kwahani, Ab-
dalla Juma Abdalla (35), mkazi wa
Amani, Mtumwa Khamis Faki (26),
mkazi wa Shaurimoyo na Ibrahimu
Salum Juma (25) mkazi wa Kwam-
tipura.

Aidha alisema watuhumiwa hao
wanatoka maeneo tofauti na wa-
likuwa wanakwenda katika mae-
neo mbalimbali kwa ajili ya ku-
fanya uhalifu ikiwamo kupiga watu
mapanga, wizi, uvunjaji na kuwa
kero kwa wananchi wa maeneo
hayo.

Alielezea  watafikishwa  ma-
hakamani upelelezi utakapokami-
lika.

Muuzaji wa viungo akionyesha bidhaa zake kwa watalii katika eneo la Darajani, Mjini Unguja jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Jamii yatakiwa kuelewa umuhimu uongozi bora

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MKURUGENZI wa Jumuiya ya
Wanasheria Wanawake Zanzibar
(ZAFELA), Jamila Mahmoud Juma,
amesema ipo haja kwa jamii kufa-
hamu umuhimu wa uongozi bora
na demokrasia katika maeneo yao
wanayoishi ili kujenga jamii yenye
usawa. Aliyasema hayo Mjini Zan-
zibar wakati akifungua mafunzo
ya siku tatu kwa vijana 60 kutoka
wilaya zote za Unguja, ambao wa-
takuwa na kazi ya uhamasishaji

katika jamii kuhusu umuhimu wa
wanawake kushiriki kwenye uon-
gozi na demokrasia.

Alisema vijana watakuwa na kazi
ya kuwaelimisha wengine kwenye
jamii sambamba na kuhamasisha
wanawake kushiriki kwenye nafasi
Za uongozi.

Alieleza kuwa kupitia elimu hiyo,
anaamini wanawake wengi wataji-
tokeza kuwania nafasi za uongozi
au hata kuhakikisha wanachagua
viongozi wazuri na wenye manufaa
kwa maslahi yao.

Baadhi ya washiriki wa mafunzo

hayo walisema mafunzo hayo ya-
mekuja wakati mwafaka na wa-
naamini watayafanyia kazi.

Fransiska Camilius Clement,
alisema uwapo wa nafasi maalum
za uongozi kwa wanawake ni kitu
ambacho hakipaswi kuondolewa
kwa kuwa kunatoa fursa kwa wa-
nawake wengi kujiadaa.

Naye Mratibu wa mradi wa ush-
irikishaji wanawake katika uongozi
kutoka Chama cha Waandishi wa
Habari Wanawake Tanzania (TAM-
WA), ofisi ya Zanzibar, Salma Amir
Lusangi, alisema mradi huo un-

alenga kuwafikia wanawake 6,000
ili kudai haki zao katika uongozi.
Aliwataka washiriki wa mafunzo
hayo waelewe kwamba wana ju-
kumu kubwa la kuwahamasisha
wanawake kudai haki zao za uon-
gozi, zikiwamo za kisiasa, kiuchumi

na kijamii.
Alisema kuna haja ya jamii
kuwaunga mkono wanawake

wanaojitokeza kugombea nafasi
mbalimbali za uongozi, kwa saba-
bu ni watu waliojaaliwa huruma
kuliko wanaume, hivyo ni rahisi
kutekeleza majukumu yao.
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Wananchi watakiwa kuhoji
matumizi ya kodi zao

Na Shaban Njia, KAHAMA

MKURUGENZI wa Halmashauri ya Manis-
paa ya Kahama, Anderson Msumba, ame-
wataka wananchi kulipa kodi kwa wakati
pamoja na kuhoji matumizi ya fedha zao
zinazotengwa kwa shughuli za maende-
leo.

Msumba aliyabainisha hayo jana wakati
akizungumza na vyombo vya habari kuwa
wananchi wanatakiwa kuwa huru na
kuhoji kodi zao zinavyotumika ikiwamo

kwenye sekta ya afya, elimu, kilimo na mi-
undombinu ya barabara.

Alisema kwa sasa wameanzisha uta-
ratibu wa kubandika kwenye mbao za
matangazo mapato yanayokusanywa
kila mwezi kwa kata 20 zinazounda hal-
mashauri hiyo lengo likiwa ni kwa kila
mwananchi aweze kuona kiasi gani kili-
chokusanywa na kilichotumika ili kuon-
doa maneno.

Aidha, Msumba alisema mwaka wa
fedha uliopita walipanga kukusanya Sh.

bilioni 8.9, lakini walivuka lengo na kuku-
sanya Sh. biilioni 9.6.

Alisema moja ya sababu ya kufanya
vizuri kwenye mapato ni ushuru wa hu-
duma kutoka mgodi wa Barrick Buzwagi.

“Utaratibu tulioanzisha kwa sasa ni
kubandika kwenye mbao za matangazo
zilizopo kwenye kata zetu na hapa ofisini
kwangu kiasi tulichokusanya na tulicho-
tumia, lengo letu tunataka wananchi
watambue kile wanachotoa kinatumika
vipi,” alisema Msumba.

naventure Mwambaja
(kushoto), akimsikiliza mmoja wa wanafunzi wa Shule ya Msingi Joyland akielezea kuhusu namna ya kuzalisha umeme
kwa kutumia upepo, wakati wa mahafali ya shule ya awali, msingi na sekondari ya Joyland, eneo la Toangoma Kigambo-
ni, mkoani Dar es Salaam. Kushoto kwake ni Mkurugenzi wa shule hiyo, Fredrick Otieno. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

NMB vawakopesha vijana bajaji, bodaboda

Na Mwandishi Wetu

VIJANA wa mikoa ya kusini wamewez-
eshwa kwa kupatiwa mikopo ya bajaji na
bodaboba.

Uwezeshaji huo umefanywa na Benki
ya NMB Kanda ya Kusini kwa kuzindua
huduma ya mikopo ya pikipiki ya miguu
miwili na mitatu maalum kwa vijana wa-
naojishughulisha na usafirishaji wa abiria
kupitia vyombo hivyo vya usafiri katika
mikoa ya Mtwara, Ruvuma na Lindi.

Huduma hiyo ijulikanayo kama ‘NMB
master loan’, ilizinduliwa mkoani Mtwara
na Katibu Tawala wa Mkoa huo, Abdal-
laha Malela, kwa niaba ya Mkuu wa Mkoa,
Brigadia Jeneral Marco Gaguti.

Mkoa wa Mtwara unakuwa mkoa wa
sita kuzindua hiyo huduma ya ‘NMB mas-
ter loan’ baada ya kuzinduliwa katika
mkoa wa Dar es Salaam na kupelekwa
katika mikoa mingine.

Akizungumza wakati wa hafla ya uzin-
duzi, Meneja wa NMB Kanda ya Kusini, Ja-
net Shango, alisema uzinduzi wa mikopo
hiyo ni utekelezaji wa maelezo ya serikali

yaliyotolewa na Waziri wa Nchi Ofisi ya
Waziri Mkuu (Sera, Bimge, Ajira, Vijana
na Watu wenye ulemavu), Jenista Mhaga-
ma, Oktoba mwaka 2019.

“Wakati tunazindua mfumo wa NMB
Mastercard serikali ilitupa changa-
moto hiyo ya kuhakikisha kwamba tu-
natekeleza uwezekano wa kuanza ku-
wakopesha vijana walio katika sekta ya
kutumia chombo cha pikipiki ya miguu
miwili na mitatu,” alisema.

Shango alisema kabla ya kuzindua
huduma hiyo kwa mkoa wa Mtwara,
benki hiyo ilianza kwa kutoa mafunzo
kwa viongozi wa madereva wa vyombo
vya ‘bodaboda na Bajaji’ wilaya na mkoa
wakiwamo baadhi ya wafanyakazi wa
benki hiyo namna ya kusimamia mikopo
hiyo ambayo inaenda kutolewa.

Alisema lengo la kutoa elimu ni
kuwezesha walengwa kujua ni nini
wanatakiwa kufanya ili watakapochukua
mkopo huo wa bodaboda au bajaji
waweze kupata mafanikio ambayo
yamekusudiwa.

Katibu Tawala wa Mkoa Abdallah Male-

la, alisema huduma ya NMB master loan
itasaidia serikali katika kufanya sekta ya
usafirishaji kutumia chombo cha boda-
boda na bajaji inakuwa rasmi na kufanya
vijana ambao walioko kwenye sekta hiyo
kutambulika na kuendelea kupata hu-
duma mbalimbali zikiwemo huduma za
kifedha.

Malela aliwataka walengwa wataka-
opata mikopo hiyo kuhakikisha wana-
timiza masharti yote ambayo wanatakiwa
kufuata na kuwa waaminifu katika ku-
chukua hiyo mikopo huku akitaka waitu-
mie kuwekeza ili wajiletee maendeleo
yaliyokusudiwa.

Ofisa Mkuu Kitengo cha Mikopo NMB,
Lola Lema, alisema mkopo wa master
boda una riba nafuu na kwamba hauna
dhamana na kinachotakiwa ni mlengwa
kuonyesha umuhimu wa mkopo huo.

Benki hiyo ya NMB imetenga zaidi ya
shilingi bilioni tano kwa ajili ya vijana
kwenye sekta ya uendeshaji wa boda-
boda na bajaji kwa mwaka wa kwanza
na kwamba zaidi ya vijana elfu sabini na
tano nchi nzima.

Wateule tuzo
EJAT kutajwa
wakati wowote

Na Elizabeth Zaya

WATEULE wa umahiri wa uan-
dishi wa habari Tanzania (EJAT)
mwaka 2020 wanatarajiwa ku-
julikana wakati wowote baada
va majaji waliokuwa wameji-
fungia kwa siku nane kwa ajili
va kupitia kazi zilizowasilishwa
na waandishi wa habari kumali-
za kazi yao.

Kwa mujibu wa Baraza la
Habari Tanzania (MCT), majaji
hao walimaliza kazi yao Agosti
19, wilayani Bagamoyo mkoani
Pwani.

“Majaji walimaliza kazi hiyo
Agosti 19 mjini Bagamoyo
walikojichimbia kupitia kazi
395 zilizowasilishwa na wana-
habari 147 kuwania tuzo hizo
zinazotolewa kuwatambua kwa
kazi nzuri kwa mwaka husika,”
ilieleza taarifa ya MCT.

“Majaji hao wakiwa chini ya
Mwenyekiti wao Dk. Joyce
Bazira, walifanya kazi hiyo
kuanzia Agosti 12 baada va
kuapishwa rasmi na Mwenyekiti
wa Kamati ya Maadili ya MCT,
Jaji mstaafu wa Mahakama
Kuu, Robert Makaramba Agosti
11, mwaka huu.”

Kwa mujibu wa baraza hilo,
washindi wa tuzo hizo wata-
tangazwa katika kilele cha
mashindano hayo Septemba 10,
mwaka huu.

Ataka vikundi
ujasiriamali
vitembelewe

Na Restuta Damian, BUKOBA

NAIBU Katibu Mkuu Ofisi ya
Waziri Mkuu, Kaspar Mmuya,
amewataka viongozi wa kata,
wilaya na mkoa kutembelea
vikundi vya ujasiriamali vina-
vyofanya shughuli za uzalishaji
wa kujipatia kipato.

Alitoa kauli hiyo jana wakati
akikagua miradi ya vikundi
vinne vya watu waishio na
maambukizi ya Virusi Vya
Ukimwi (VVU).

Vikundi hivyo vinasimamiwa
na Baraza la Taifa la Watu
Waishio na Ugonjwa wa Ukimwi
(NACOPHA), vilivyopo katika
kata ya Kashai, Buhembe Manis-
paa ya Bukoba, mkoani Kagera.

Mmuya alisema viongozi
hawapaswi kupewa maagizo ya
kutembelea vikundi ambavyo
vinahitaji uboreshaji wa maisha
yao.

Vile vile, Mmuya alisema
vikundi vimeonyesha uwezo wa
kuanzisha shughuli za ufugaji,
kilimo, biashara pamoja na
kuchangiana pesa za kusaidia
nyakati za shida.
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IS Washindwa kubaini sababu mtoto
kuzaliwa na sehemu tatu za uume

Mchakato
kuhamisha raia
Afghanistan
bado mgumu

Kabul, AFGHANISTAN

MAREKANI na washirika wake
wakati wanaendelea na juhudi za
kuwaondoa watu kutoka Afghani-
stan, mchakato umezidi kuwa
mgumu huku tahadhari zikiendelea
kutolewa.

Umoja wa Ulaya (EU), umeelezea
kwamba huenda itakuwa vigumu
kuwasafirisha watu wote kwa
wakati uliokusudiwa.

Marekani inalenga Agosti 31,
mwaka huu, kuwa siku ya mwisho
va kuwahamisha watu kutoka
Afghanistan ingawa mkuu wa sera
za nje wa EU Josep Borell alisema,
mipango ya kuwahamisha watu
60,000 katika kipindi hicho kifupi
haiwezekani.

Siku sita tangu kundi la wan-
amgambo wa Taliban lilipochukua
udhibiti wa Afghanistan, maelfu ya
watu wanajaribu kuondoka ku-
toka katika operesheni ngumu ya
kuwahamisha watu katika historia
va miaka ya karibuni.

Picha na mikanda ya video
zaonyesha misongamano ya watu
kwenye viunga vya uwanja wa
ndege mjini Kabul, kitovu cha
operesheni hiyo ya kuwaondoa
watu inayoendeshwa kwa sehemu
kubwa chini ya usimamizi wa
Marekani.

Kutokana na hali hiyo va
misongamano mikubwa Marekani
na Ujerumani, zimewataka raia
wake kuepuka eneo hilo la uwanja
wa ndege kwa hofu kwamba
hali ya usalama inaweza kuwa
hatarishi.

Wakati huo huo, lawama zina-
tolewa kutoka pande mbalimbali
kuhusiana na hali ya Afghanistan.

Rais wa Marekani, Joe Biden,
anakabiliwa na ukosoaji un-
aoongezeka kutokana na video zi-
nazoonyesha vUrugu za mara kwa
mara, nje ya uwanja wa ndege wa
Kabul na pia Waafghanistan, wal-
iojawa na hofu ya kushambuliwa
na Taliban wakiomba wasiachwe
nyuma. DW

Duhok, IRAQ

WANASAYANSI  wamezidi  kush-
angazwa na kilichosababisha mtoto
wa kiume, aliyezaliwa na sehemu
tatu za uume, Iraq, miezi kadhaa
baada ya kumfanyia operesheni ya
kuondoa sehemu mbili.

Tukio hilo wataalamu wanasema
ndilo lilikuwa la kwanza kwa bin-
adamu kuzaliwa na sehemu tatu za
siri, kitaalamu likiitwa triphallia.

Mtoto huyo alizaliwa akiwa na se-
hemu tatu za uume katika eneo la
Duhok na mara ya kwanza madak-
tari walimwona akiwa na miezi mi-
tatu.

Tangu kipindi hicho, wanasayan-
si wamekuwa wakiendelea na utafi-
ti wa kung’amua kwanini alizaliwa
na sehemu hizo tatu, ingawa hadi

Uume wa
ziada, au
usio wa
kawaida ni
hali nadra
ya ku-
zaliwa, in-
ayotokea
mara moja
tu katika
kila wato-
to milioni
tano hadi
milioni
sita.

sasa hawajapata majibu.

Alifanyiwa upasuaji kuondoa se-
hemu mbili kati ya hizo tatu, am-
bazo zilikuwa zimeanza kujitokeza
katika shina la eneo la korodani.

Sehemu ya tatu ilikuwa katika
eneo la kawaida, uume wa mwan-
amme unapotakiwa kuwapo.

Uchunguzi wa kisa hicho uli-
ochapishwa katika Jarida la Ki-
mataifa la Upasuaji la Novemba
mwaka jana, kijana huyo alikuwa
akiendelea vizuri katika ziara ya
ufuatiliaji mwaka mmoja, baada ya
upasuaji.

Uume wa ziada, au usio wa
kawaida ni hali nadra ya kuzaliwa,
inayotokea mara moja tu katika
kila watoto milioni tano hadi mil-
ioni sita, wanaozaliwa kulingana
na watafiti.

Kiwango cha ukuaji wa sehemu
hizo, hutofautiana kutoka mtu
mmoja hadi mwingine.

Katika tukio la mtoto huyo wa
Iraq, sehemu hizo mbili za ziada
zilikuwa na tishu za ‘erectile’, ziit-
wayo ‘corpus cavernosum’ amba-
70 hujaa damu wakati wa kuamka,
na vile vile tishu inayoitwa ‘corpus

spongiosum’ ambayo inasaidia
mrija unaotumiwa kupitisha mko-
jo.

Sehemu hizo za uume wa ziada
hazikuwa na mirija ya kupitisha
mkojo yaani urethra na ilifanya
kuondolewa kwa upasuaji.

“Haijulikani sana juu ya kwanini
uume wa ziada huibuka,” alisema
John Martin, profesa wa anatomia
katika Shule ya Tiba ya Chuo Ki-
kuu cha St. Louis. BBC
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Msururu wa magari ulishuhudiwa Katika vituo vya mafuta katika mji wa Beirut, nchini Lebanon, juzi, baada ya
nchi hiyo kukumbwa na uhaba wa nishati hiyo kutokana na kuporomoka kwa uchumi. PICHA: XINHUA

UN: Kuna ongezeko la chuki, kutovumiliana

New York, MAREKANI

UMOJA wa Mataifa (UN), umese-
ma kuna ongezeko la kauli za
chuki, kutovumiliana na hata
mashambulio ya mwili kwa watu
na vikundi, duniani.

Katibu Mkuu wa Umoja wa
Mataifa (UN), Anténio Guterres,
ameyasema hayo jana katika
taarifa ya maadhimisho siku
ya kimataifa ya kuwakumbuka
waathirika wa vitendo vya vuru-
gu zilizotokana na dini au imani

duniani.

Alisema vitendo vya vurugu
mara nyingi huambatana na
uvunjifu wa haki za kimsingi, iki-
wamo haki ya uhuru wa mawazo
au dhamira fulani, vinapaswa
kubadilika na kuheshimiana.

“Uhuru wa dini au imani ni
haki ya binadamu, iliyowekwa
katika Hati ya Umoja wa Mataifa
na katika Azimio la Ulimwengu la
Haki za Binadamu. “Leo, haki hii
inajaribiwa. Kwa pamoja tujitolee
kuweka ahadi ya kubadili tabia hii

na kujenga jamii zinazojumuisha
zaidi na zenye amani, ambapo
pamoja na utofauti wetu lakini
tunatakiwa kusherehekea utajiri
ambao unatuimarisha sisi sote.”

Guterres alisema janga la
Covid-19, limeongeza ubaguzi,
kuwatenga na kuwanyima taarifa
na mara nyingi walengwa wame-
kuwa ni vikundi vidogo vya jamii
ndogo zenye imani tofauti na in-
aongeza zaidi muunganiko wa
hatari.

“Licha ya hatari, waathirika

wanaendelea kupaza sauti zao
kwa ujasiri mkubwa kutetea haki
zao. Nasimama nao na kuwa na
mshikamano nao kamili na kwa
juhudi zinazofanywa na asasi za
kiraia, jamii na viongozi wa dini
katika kuhamasisha kupinga aina
yeyote ya kitendo cha vurugu au
ubaguzi,” alisema Guterres
Akitaja juhudi alizofanya Gu-
terres alisema “Nimefanya jambo
hili kuwa moja ya vipaumbele
vyangu kwa kufanya mambo
kadhaa ikiwamo kupitia mipango

mbalimbali kama wito wa kuten-
da haki za binadamu, mkakati wa
Umoja wa Mataifa wa mpango wa
utekelezaji juu ya kauli za chuki
na Mpango wa Umoja wa Mataifa
wa Kulinda Maeneo ya dini.”
“Nchi zinajukumu la msingi
kwa kuzuia ubaguzi na vurugu na
kulinda haki za binadamu na haki
ya kuabudu ya jamii ndogo na
kuhakikisha wanaotenda vitendo
viovu vya uhalifu wanafikishwa
katika vyombo vya sheria na ku-
chukuliwa hatua stahiki.” UN
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MILAN, Italia

NTER Milan inatarajia Lautaro

Martinez, kubaki hapo San Siro

baada ya kukataa “ofa nzuri” ku-

toka kwa klabu wapinzani wao,
kwa mujibu wa Ofisa Mtendaji Mkuu,
Beppe Marotta.

Nerazzurri hao walianza kutetea
taji lao la Ligi Kuu ya Italia, Serie A,
kwenye ushindi wa mabao 4-0 Juma-
mosi dhidi ya Genoa.

Usajili mpya wa Hakan Calhanoglu
na Edin Dzeko walikuwa miongoni
mwa wafungaji, huku kocha, Simone
Inzaghi akifurahia ushindi wake wa
kwanza.

Antonio Conte, Romelu Lukaku
na Achraf Hakimi wote waliondoka
hapo Inter, na Martinez pia alikuwa
akihusishwa na mpango wa kuon-
doka, huku Tottenham ikihusishwa
naye. Hata hivyo, raia huyo wa Ar-
gentina hakuwa kwenye mchezo huo
dhidi ya Genoa, akitoka kushinda
Copa America, anaonekana kuwa
atabakia hapo Inter.

Akizungumza baada ya mchezo
huo, Marotta alibainisha kuwa Mar-
tinez alipata ofa kutoka sehemu ny-
ingine, lakini akaamua kubakia hapo.

“Lautaro ni mchezaji mwenye
uelewa ambaye ameamua kubakia
Inter licha ya kupata ofa nzuri kuto-
ka klabu nyingine,” alisema Marotta
akiiambia DAZN.

sana Real Madrid

MADRID, Hispania

NAHODHA wa klabu ya Real Ma-
drid, Karim Benzema ametia saini
kuongeza mkataba wa mwaka
mmoja utakaombakiza hapo kwe-
nye dimba la Bernabeu hadi mwaka
2023.

Dili hilo litamfikisha mwaka wa 14
tangu ajiunge na klabu hiyo.

Benzema mwenye umri wa miaka

33, aliwasili Bernabeu mwaka 2009
na amefunga mabao 281 katika kip-
indi cha miaka 11 yakiwamo zaidi ya
20 katika kila misimu mitatu iliyopi-
ta ya Ligi Kuu Hispania, LaLiga.

Hatua hiyo ya Benzema kutia
saini mkataba mpya inatokana na
golikipa Thibaut Courtois kutia saini
mkataba mpya wa miaka mitano
Real Madrid mapema wiki hii kubaki
Bernabeu hadi Juni 2026.
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OCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp,
amethibitisha kuwa klabu hiyo ime-
fungua mazungumzo na Mohamed
alah juu ya mkataba mpya wa
muda mrefu.

Mkataba wa sasa wa Salah uliosainiwa
mwaka 2018, umebaki chini ya miaka mi-
wili, lakini vyanzo vya Liverpool vina hakika
makubaliano yatafikiwa.

Nyota huyo wa Misri mwenye umri wa
miaka 29, anatarajia kusaini mkataba mpya,
baada ya wachezaji wenzake, Trent Alexan-
der-Arnold, Fabinho, Alisson Becker na Vir-
gil van Dijk kufanya hivyo.

Akizungumza baada ya mchezo wa ush-
indi dhidi ya Burnley Jumamosi, Klopp
alisema: “Ninahusika katika kila kitu
kinachotokea kwenye klabu.

“Labda mazungumzo mengine hufanyika
bila mimi, hiyo inawezekana lakini sina
uhakika. Mbali na hayo najua juu ya vitu
vyote. “Ni jinsi ilivyo siku zote, hatuzung-
umzii juu ya vitu hivi. Najua tulibadilisha
hilo kidogo na Hendo (Jordan Henderson),
lakini hiyo haimaanishi kwamba kuanzia
sasa tutawaambia juu ya kila hatua ndogo
na mazungumzo.

TAREHE  GAMEID

Bucheon vs Anyang

Busan | Park vs Sangju Sangmu

Alashkert Martuni vs Junior Sevan

Miercurea Ciuc vs Concordia Chiajnaj

Rosenborg BK 2 vs Kjelsaas

Bkma Yerevan vs Urartu

Montana vs Hebar Pazardzhik

Radnicki Nis vs Proleter
Hobro vs Nykobing FC
CS Mioveni vs U Craiova SA

Lahti vs HJK Helsinki
Fredrikstad vs Stjordals-Blink
OKS Odra Opole vs Chrobry Glogow

Strommen vs Aalesunds

Trabzonspor vs Sivasspor

FK CSKA 1948 Il vs Maritsa Plovdiv

Fortuna Hjorring W vs Aalborg BK

FK Lviv vs FC Ingulets

Cagliari vs Spezia

Chateauroux vs Le Mans

Ismaily SC vs Talaea El Gaish

Nordsjalland vs Vejle BK

Vilafranquense vs Covilha

Ostersunds vs Kalmar

Helsingborg vs Vasalunds IF

Norrby IF vs Akropolis IF

Djurgardens IF vs Mjallby

Pfk Botev Plovdiv Il vs Yantra Gabrovo

IFK Goteborg vs Varbergs Bois

Mbappe aongoza
wanaotakiwa United

PARIS, Ufaransa

Leiknir vs HK Kopavogs
Jong AZ Alkmaar vs FC Oss
UMF Selfoss W vs IBV Vestmannaeyjar W

Ranheim vs Ham-Kam

Excursionistas vs El Porvenir

huku maofisa wanasemekana
kuwa tayari kutimiza matarajio

Getafe vs Sevilla FC

Pacos Ferreira vs GD Estoril

NYOTA Kylian Mbappe, Erling
Haaland na Harry Kane wako
kwenye orodha ya malengo ya mi-
amba Manchester United wakati
klabu hiyo inataka kufanya usajili
mkubwa msimu ujao wa kiangazi.
Tovuti ya michezo, ESPN imeri-
poti kwamba, Mbappe anafikiri-
wa kuwa kipaumbele namba
moja kule Real Madrid katika
uhamisho unaoweza kukamilish-
wa kabla ya mwisho wa dirisha
la usajili Septemba Mosi, mwaka
huu, lakini United inafuatilia kwa
karibu hatma ya mchezaji huyo.
United inatambua nia ya muda
mrefu ya Madrid kwa Mbappe

ya Mfaransa huyo mwenye umri
wa miaka 22 ya mshahara mkub-
wa atakaposajiliwa bila ada ya
uhamisho mwaka 2022.

Naye Erling Haaland anaoneka-
na kubaki Borussia Dortmund
msimu huu licha ya wakala wake
Mino Raiola kufanya mazung-
umzo na Real Madrid na Barcelo-
na nchini Hispania Aprili mwaka
huu.

United pia inatupia jicho
uwezekano wa uhamisho wa Har-
ry Kane wa Tottenham Hotspur
ambaye hatima yake haijulikani
baada ya kuomba kuhamia Man-
chester City.

Mirandes vs Amorebieta

CS Petange vs FC Rodange 91

Jong PSV vs FC Eindhoven

Podbeskidzie Bie vs Skra Czestochowa

Sampdoria vs AC Milan

Galatasaray vs Hatayspor

AJ Auxerre vs Guingamp

West Ham vs Leicester

Al Masry Club vs Enppi Club

Njarovik vs Haukar

Leganes vs Burgos

Osasuna vs Celta Vigo

Boavista vs Santa Clara

Alianza Lima vs Sport Huancayo

CHEZA KWA WAJIBU. KINANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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® ® ® Anafuraha kucheza kushoto, kulia au kati-
kati, hana tabia ya kulalamika, akicheza dakika...

MANCHESTER, England

EP Guardiola amesifia ki-
wango cha Gabriel Jesus
wakati Manchester City iki-
ibuka na ushindi wa mabao

5-0 dhidi ya Norwich City na amese-

ma anajisikia mtu mwenye bahati

kufanya kazi na mchezaji huyo wa

Brazil.

Jesus alianza kwa City ka-
tika mchezo huo wakati
kulikuwa na mabadiliko

matatu kutoka kwenye
mchezo uliopita wali-
opoteza dhidi ya Totten-
ham.

Jesus alianza pamoja na Ferran
Torres naJack Grealish kwenye mch-
ezo huo wa Jumamosi pale katika
dimba la Etihad.

Licha ya Jesus kutofunga kwenye
mchezo huo, lakini alitoa mchango
mkubwa kwenye mabao matatu, iki-
wamo pasi za mwisho kwa Jack Gre-
alish na Raheem Sterling. Na Guar-
diola baada ya mchezo huo, alimsifia
Jesus na kusema kwamba ameonye-
sha kiwango cha juu zaidi.

“Kama mtu anastahili heshima na
kuwa nyota wa mchezo, yeye ndio
anafaa kwa zawadi hiyo. Mama na
baba yake wanatakiwa kujisikia faha-
ri kuwa na mtoto kama yeye,” alise-
ma Guardiola akiiambia BBC Sport.

Akizungumza na waandishi wa
habari baada ya mchezo huo, kocha
huyo kutoka Catalunya, alisema:
“Yeye ni mchezaji ambaye anapenda
kujitafutia nafasi nzuri.

“Moja ya sababu ya mimi kuwa
kocha ni kufanya kazi na watu wa-
zuri kama Gabriel. Kamwe hajawahi
kulalamika, akicheza dakika tano zi-
nakuwa bora zaidi.

“Anafuraha kucheza kushoto,
kulia au katikati na leo (juzi) alikuwa
na wakati mzuri zaidi kwa ushiriki-
ano na Kyle (Walker).

“Nimefurahishwa na kiwango
chake alihusika katika mabao yetu
matatu ni mchezaji muhimu sana
kwetu.”

BECKHAM NA MESSI MIAMI

DAVID Beckham amefanya mazungumzo na
Lionel Messi juu ya kujiunga na Inter Miami
wakati mkataba wa mshambuliaji huyo wa Ar-
gentina na PSG utakapomalizika mwaka 2023.
(Mirror)

RICE HANA FURAHA WEST HAM

KIUNGO wa kati wa West Ham na England,
Declan Rice, 22, hafurahia gharama ya pauni
milioni 100 ambayo klabu imemuwekea, ikimfanya
asiweze kuondoka katika msimu huu wa majira ya
joto. (Sunday Telegraph)

SILVA ATAKIWA AC MILAN

KLABU ya AC Milan inataka kumsajili kiungo wa
Manchester City na Ureno, Bernardo Silva, 27, kwa
dau la pauni milioni 45. (Star on Sunday)

VLAHOVIC ATEGWA SPURS

MSHAMBULIAJI wa Fiorentina na Serbia, Dusan
Vlahovic analengwa sana na Tottenham ikiwa
Harry Kane ataondoka msimu huu wa majira ya
joto. (La Repubblica)

BAKAYOKO AKARIBIA MILAN

AC Milan wanakaribia kukamilisha mpango wa
kumnunua kiungo wa kati wa Chelsea Mfaransa
Tiemoue Bakayoko, 27. (Calciomercato)

AZIITA MADRID, BARCA

TANGUY Ndombele anataka kuhamia Real Ma-
drid, Barcelona au Bayern Munich kama akiondoka
Tottenham. (AS)

JUVENTUS, SPURS WATETA

MKURUGENZI wa Soka wa Tottenham, Fabio
Paratici amefungua mazungumzo na Juventus
juu ya uhamisho wa Tanguy Ndombele, katika
makubaliano ya kubadilishana ambayo yatafanya
kiungo wa Marekani, Weston McKennie mwenye
umri wa miaka 22, ajiunge na klabu hiyo ya Lon-
don kaskazini. (Tuttosport)

SARR KUNG'OLEWA CHELSEA

KLABU ya Everton imejiunga na Bologna na
Eintracht Frankfurt katika harakati za kuwania
saini ya mlinzi wa Ufaransa, Malang Sarr mwenye
umri wa miaka 22, kutoka Chelsea. (Gianluca Di
Marzo)

NEVES BADO LULU UNITED

KLABU ya Manchester United bado inavutiwa na
mchezaji wa Wolves na kiungo wa kati wa Ureno,
Ruben Neves. (Sunday Express)

ANUKIA NEWCASTLE

NEWCASTLE itafanya mazungumzo na
Everton juu ya uhamisho wa kiungo wa Colom-
bia, James Rodriguez mwenye umri wa miaka
30, kwa ombi la kocha, Steve Bruce. (Calcio In
Pillole, via Star)
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Azam yafuata
nne za Kirafiki
Zambia

Na Saada Akida

KIKOSI Cha Azam FC kinaondoka
leo kuelekea Ndola nchini Zambia
kwa ajili ya kambi ya wiki moja
na nusu na kucheza mechi nne za
kirafiki kujiandaa na mchezo wao
wa Kombe la Shirikisho Afrika
dhidi ya Horseed SC.

Akizungumza na gazeti hili
jijini jana, Ofisa Habari wa timu
hiyo, Zakaria Thabiti ‘Zaka za
Kazi’, alisema lengo la kuhamishia
kambia hiyo Zambia ni ili kucheza
mechi hizo nne za kirafiki kwa
ajili ya kujiandaa na michuano
hiyo inayotarajiwa kuanza Sep-
temba 10, mwaka huu.

Alisema maandalizi ya safari
hiyo yamekamilika na leo wa-
natarajia kuondoka na wachezaji
wote walioingia kambini, isipoku-
wa Prince Dube ambaye alikuwa
katika matibabu na anatarajia
kuungana na wenzake nchini
Zambia Jumatano wiki hii.

“Dube alikuwa majeruhi na
alipewa mapumziko ya wiki nne,
tunatarajia kuwa naye Zambia ka-
tika maandalizi yetu ya michuano
hiyo ya kimataifa pamoja na Ligi
Kuu Tanzania Bara,” alisema.

Stars kambini
kesho kuiwinda
DR Congo

Na Saada Akida

TIMU vya Taifa ya Tanzania Taifa
Stars’ inatarajia kuingia kambini
kesho na Jumatano kuanza ma-
zoezi rasmi kujiandaa na michezo
miwili ya kuwania kufuzu Kombe
la Dunia dhidi ya DR Congo na
Madagascar.

Akizungumza na gazeti hili jijini
Dar es Salaam jana, Kocha Mkuu
wa Taifa Stars, Kim Poulsen,
wakati wakiendelea na mazoezi,
Shirikisho la Soka nchini (TFF),
litakuwa likipambana kutafuta
timu ya kucheza nayo mechi
va kirafiki kabla ya kwenda DR
Congo.

Alisema wana muda mfupi wa
maandalizi, lakini kulingana na
kikosi cha wachezaji aliowaita,
ana matarajio makubwa ya ku-
fanya vizuri katika michezo hiyo
miwili dhidi ya DR Congo wataka-
ocheza ugenini na Madagascar
ambao utapigwa kwenye dimba
Salaam.

“Muda ni mfupi tunalazimika
kujiandaa vizuri, TFF wanapam-
bana kutafuta, nchi za jirani ku-
weza kupata ‘match fitness' kabla
va kwenda DR Congo, ninamata-
rajio makubwa ya kufanya vizuri
katika mchezo huo na hata wa
hapa nyumbani,” alisema Poulsen.

WATATUTU

Na Adam Fungamwango

AIS wa Jamhuri ya Muungano

wa Tanzania, Samia Suhulu Has-

san, ameonyesha kusikitishwa na

chi kuwakilishwa na wachezaji

watatu pekee kwenye michuano ya Ol-

impiki iliyomalizika hivi karibuni, Tokyo
nchini Japan.

Kwenye halfa iliyofanyika

jana Ikulu, Dar es Salaam ya

kuwapongeza wanariadha

hao watatu walioiwakilisha

nchi kwenye michuano hiyo,

pamoja na timu ya Taifa ya

Vijana chini ya miaka 23, ili-

iyvotwaa Kombe la CECAFA

nchini Ethiopia mwishoni

mwa mwezi uliopita.

Rais pia alishangaa idadi ya viongozi
kuwa kubwa zaidi kuliko wachezaji.

AIBU - SAMIA

“Tunaenda na wachezaji watatu
na viongozi 11. Tutaenda kushiriki au
tunaenda kutembea? Angalau basi
viongozi 11, wachezaji sita. Naomba
turekebishe. Siwalaumu, lakini naomba
tujirekebishe.”

Rais Samia, alianza kuwapongeza wa-
namichezo wote kwa hatua waliofikia
na kuitangaza nchi kimataifa.

“Lakini pamoja na pongezi hizo,
ukweli ni kwamba kwa taifa kubwa
kama letu, kuwakilishwa na wachezaji
watatu au wachache kwenye michezo
mbalimbali duniani ni aibu kubwa.
Tanzania tunaweza kuzalisha wachezaji
wengi.

Kwa mfano kwenye Olimpiki wali-
otuwakilisha ni majeshi. Kuna na wen-
gine, twendeni tufanye kazi na maeneo
ya sekta ambazo tunahisi huko tutatoa
wanamichezo wengi wazuri watakaotu-
wakilisha,” alisema Rais akitoa mfano
majeshini mbali na Simbu, lakini wa-
naweza kuibuliwa wanamichezo wen-

gine wakaiwakilisha nchi hapo baadaye
ili kuepukana na kupeleka wachezaji
wachache.

“ Tufanye kazi na jeshi letu kwenye
sekta ya michezo, tuwaibue wanam-
ichezo walioko kule, tuwawatengeneze
waende wakatuwakilishe.

“Lakini kuna mikoa ambayo tunai-
jua tunaweza kutoa wenye mbio ny-
ingi, Manyara na Arusha. Kina Simbu
wangekuwa wanne, mmoja angechukua
ya tatu, mwingine ya pili na mwing-
ine. Tuwaangalie wenzetu Ethiopia na
Kenya, mchezo mmoja wanashindana
wanne, wanasaidiana,” alisema Rais.

Aliongeza kuwa wanapokuwa
wachezaji wengi kwenye mchezo mmo-
ja husaidiana kwa namna moja ama ny-
ingine, angalau mmoja awe wa kwanza,
lakini anapokuwa mmoja kunakuwa
hakuna wa kumsaidia wala kumpa
moyo mwenzake.

Mbali na Simbu, Tanzania iliwakil-
ishwa na Gabriel Geah na Failuna Abdi.

Mkuu wa Kitengo cha Biashara na Masoko wa Zantel, Aneth Muga,
akizungumza na waandishi wa habari wakati wa ufunguzi wa tama-
sha la Zuchu Home Coming na Zantel juzi katika Uwanja wa Amaan

Zanzibar. Tamasha hilo lilihusisha wasanii mbalimbali wakiwamo wa
Zenjifleva na Bongo Fleva. NA MPIGAPICHA WETU

. Tamasha

la Zuchu
w  lapagawisha
| Zanzibar

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

MCHEZA kwao hutuzwa! Hivyo ndivyo unavy-
oweza kueleza jinsi tamasha la Zuchu Home Com-
ing na Zantel, lilivyokonga nyoyo za watu wengi
katika Uwanja wa Amaan mjini Zanzibar juzi usiku.

Tamasha hilo lililofanyika jana lilipambwa na
wasanii wa muziki kutoka Zanzibar “Zenjifleva’ aki-
wamo Sultan King, Berry black, Cholo na Malkia
wa Mipasho, Khadija Kopa, pia lilishuhudiwa na
wasanii wa Bongo Fleva akiwamo Mr. Blue, Lava-
lava, Mbosso, Chege, Jux, Luludiva na Queen Dar-
leen wakitoa burudani.

Moja ya wasanii walioonekana kukonga nyoyo
7a wengi ni pamoja na mama mzazi wa Zuchu,
Khadija Kopa ambaye alitumbuiza kwa miondoko
ya Taarabu na kupata shangwe kubwa kutoka kwa
watu waliokuwapo uwanjani hapo.

Zuchu alianza kwa kutumbuiza nyimbo zake
maarufu ikiwamo wimbo wa Itawachoma, Ni-
samehe na baadaye kuhitimisha kwa shangwe
kubwa alipoimba wimbo wake wa Sukari.

Awali, Mkuu wa Kitengo cha Biashara na Masoko
wa Zantel, Aneth Muga, alisema tamasha hilo
pamoja na mambo mengine lililenga kutambua
vipaji mbalimbali vya muziki kwa kuwapa wasanii
hasa wachanga nafasi ya kuonyesha vipaji vyao.

Huu ni mwendelezo wa Kampeni yetu ya Pasua
Anga Ki-Zantel 4G, ambayo inalenga kutoa elimu
juu ya umuhimu wa mtandao wa 4G katika kuleta
manufaa ya kijamii na kiuchumi.

“Sote tunafahamu kwamba Zuchu ni mtoto na
kipaji wa nyumbani kwetu Zanzibar, na kupitia
tamasha hili Zuchu anarudi nyumbani kwa kutoa
burudani ya aina yake hapa Uwanja wa Amani.
Pia, kupitia tamasha hili, wanamuziki wa Zenjifle-
va watapata nafasi ya kuonyesha vipaji vyao ili na
wao waweze Kupasua Anga kama ambavyo Zuchu
amefanya,” alisema.
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Sven amtaja

Sakho, ubora
kikosi Stmba

® ® ® Akunwa pia na nyota
wapya vijana, Gomes naye...

Na Mwandishi Wetu

ICHA ya kumshuhudia
kiungo mpya wa Simba,
Msenegal Pape Ousmane
Sakho, akiichezea timu
yake ya Simba kwa mara ya kwan-
za katika mechi ya kirafiki dhidi ya
FAR Rabat juzi, Kocha Mkuu wa
miamba hiyo ya Morocco, Sven
Vandenbroeck, amesifu ubora
wa mchezaji huyo na kumtabiria
makubwa ndani ya kikosi hicho.
FAR Rabat, inayonolewa
na kocha huyo wa zamani
wa Simba, ilicheza mechi
ya kirafiki ya kujiandaa
na msimu mpya dhidi ya
mabingwa hao wa Ligi Kuu
Bara na kulazimishwa sare
ya mabao 2-2 juzi nchini
Morocco.

Simba ambayo imeweka kambi
nchini humo ikijiandaa na msimu
mpya, kwa sasa kikosi chake
kimeongeza nyota 10 wapya ka-
tika dirisha hili la usajili na wote
wapo kambini nchini Morocco
wakiendelea kujifua na kikosi hi-
cho kitakachopeperusha bendera
ya Tanzania kwenye michuano ya
Ligi ya Mabingwa Afrika.

Tayari Simba ambayo imewa-
poteza viungo wake wawili, Luis
Miquissone anayetarajiwa kutua Al
Ahly ya Misri na Clatous Chama ali-
yejiunga na RS Berkane ya Morocco,
imesajili wachezaji wapya watano
wakigeni ambao ni viungo Wama-
lawi wawili, Peter Banda na Daucan
Nyoni, kiungo raia wa Mali, Sadio
Kanoute, Sakho na beki Mkongoma-
ni Henock Inonga Baka “Varane'.

Wachezaji wengine  wapya
waliosajiliwa katika kikosi hicho
ni Watanzania; mshambuliaji Yu-
suph Mhilu, beki wa pembeni Is-
rael Mwenda, kiungo Jimmyson
Mwanuke na Abdulsamad Rabiu.

Akizungumzia mchezo huo
baada ya mechi hiyo ya kirafiki,
Sven ambaye ni raia wa Ubelgiji,
alisifu ubora wa wachezaji wapya

uwanjani.

“Nimeiona Simba yenye
mabadiliko kwenye kiko-
si, wachezaji wenye umri
mdogo na wenye morali ya ku-
pambania timu, kuna mfungaji wa
bao la pili (Papa Ousmane Sakho)
ni mchezaji bora sana, nadhani
atakuwa na mchango mkubwa
kwenye timu,” alisema Sven.

Kwa upande wa Kocha Mkuu wa
Simba, Mfaransa Didier Gomes, al-
iwataka mashabiki wa klabu hiyo
kuwa wavumilivu kwa kuwa bado
kikosi chake kinahitaji kuendelea
kuimarika na anaamini kinaweza
kufanya vizuri zaidi kadri ana-
vyokiandaa.

“Tunahitaji kuendelea  kui-
marika na naamini kikosi hiki
kinaweza kufanya vizuri zaidi. Tu-
napaswa kuwa wavumilivu, bado
tuna mwezi mmoja wa kujiandaa
na nina uhakika timu itakuwa to-
fauti kabisa baada ya wiki mbili,
naiamini timu yangu,” alisema.

Kwa upande wa Meneja wa
timu hiyo, Patrick Rweyemamu,
alisema wanafanya mazoezi mara
mbili kwa siku na katika mchezo
wao wa kirafiki wa juzi ulikuwa ni
kama mechi ya kujifua kwa saba-
bu haukuhusisha sana mashabiki.

Alisema walichotaka kukiona
katika mchezo huo ni kutazama
zaidi  kile  wachowafundisha
wachezaji mazoezini kama wa-
naweza kukifanyia kazi uwanjani.

Aidha, Rweyemamu alisema
mazoezi yanaendelea vizuri na
kumeanza kuwa na mabadiliko
makubwa kikosini ingawa sasa
kumeanza kujitokeza changamoto
ya kuwakosa baadhi ya wachezaji
wao walioitwa timu zao za taifa.

“Kwa sasa changamoto kubwa
tunayoendelea nayo ni kikosi ku-
pungua, timu yetu ina wachezaji
wengi wa timu ya taifa, tayari
wameanza kupungua kurudi timu
zao za taifa, lakini tunaendelea
kujipanga kuona tunaweza vipi
kulihimili hilo ili tuweze kuende-
lea na mazoezi na kila kitu kiende

Kiungo mpya wa Simba, Sadio Kanoute,

“Rais Samia
kudhamini

A\ CECAFA
“% | Wanawake

Na Adam Fungamwango

RAIS wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, Samia Suluhu Has-
san, amekubali kuwa mdhamini
wa michuano ya Kombe la CE-

CAFA Wanawake, linalozishirik-

isha timu za nchi za Ukanda wa

Afrika Mashariki na Kati, zilizo
chini ya Baraza la Vyama vya
Soka vya ukanda huu.

Akizungumza jana Ikulu, Dar es
Salaam kwenye halfa ya kuipongeza
timu ya Taifa ya Vijana chini ya
miaka 23 iliyotwaa Kombe la CE-
CACA kwa umri huo Julai 30, mwaka
huu nchini Ethiopia, pamoja na
wanariadha walioiwakilisha Tanza-
nia kwenye michuano ya Olimpiki
hivi karibuni, Tokyo nchini Japan,
Rais Samia alisema amekubali kuwa
mdhamini baada ya ombi la Rais wa
Shirikishisho la Soka nchini ambaye
ni Rais wa sasa wa CECAFA, Wallace
Karia kutaka kufanya hivyo, kama
ambayo Rais Paul Kagame amekuwa
akidhamini michuano ya Kombe
la CECAFA kwa Klabu Bingwa za
Ukanda huu, na kupachikwa jina la
Kombe la Kagame.

“Kuna ombi tulinong’ona na
Mheshimiwa Rais wa TFF, wanataka
kuanzisha CECAFA ya Wanawake,
l[akini mashindano haya wanataka
udhamini, akanitolea mfano mwen-
zako Kagame anadhamini michuano
fulani huko, sasa itakuwa vema na
wewe ukadhamini haya,” alisema
Samia na kuongeza.

“Nikamuuliza hebu niambie kiasi
gani niangalie misuli yangu, akani-
tajia hicho kiasi ambacho sitaki
kukisema hapa, lakini nimepima
misuli yangu, nikaona mwenyewe
sitaweza, lakini nitajua nitakapozi-
pata.

Kwa hiyo niwatangazie kuwa nita-
dhamini haya mashindano,” alisema
na kusababisha waliohudhuria hafla
hiyo kupiga makofi kuonyesha ku-
furahi kwa kukubali ombi hilo.

Mbali na hilo, Rais aliipongeza
timu ya Taifa ya Vijana U-23 kwa
kuchukua Kombe la CECAFA, pamoja
na wanariadha wa Tanzania walioi-
wakilisha nchini kwenye michuano
va Olimpiki mwaka huu huko Tokyo
nchini Japan.

ba ni wenye morali ya kupambana  baye kitaaluma ni kocha. rocco. PICHA: SIMBA
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waliosajiliwa na timu hiyo kwam-  vizuri,” alisema Rweyemamu am-  akiwa mazoezini na timu hiyo nchini Mo- ||‘ |”| ‘l
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