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HABARI KITAIFA

Miezi sita kuamua hatima
bosi mpya wa TANESCO

NESCO, Mhandisi Gissima Nyamo-
Hanga, kumaliza changamoto ya
kukatika kwa umeme nchini.

Jenifer Gilla na Salama Ringo
(DSJ)

RAIS Samia Suluhu Hassan
ameweka hadharani uamuzi wake
wa kumhamisha aliyekuwa Mku-
rugenzi Mtendaji wa Shirika la
Umeme Tanzania (TANESCO),
Maharage Chande kutoka Shirika
la Mawasiliano Tanzania (TTCL)
kwenda kuwa Posta Masta Mkuu wa
Shirika la Posta Tanzania (TTCL).

Maharage aliondolewa TANESCO
Septemba 23 mwaka huu akapele-
kwa TTCL, lakini juzi usiku alion-
dolewa huko na kupelekwa kuwa
Posta Masta Mkuu, ikiwa ni siku
tatu tangu kuteuliwa kushika nafasi
hiyo.

Kiongozi huyo baada ya ku-
teuliwa katika nyadhifa mpya, al-
iripoti kazini siku hiyohiyo, lakini
aliondolewa jioni yake. Alipokewa
ofisini na Waziri wa Habari, Ma-
wasiliano na Teknolojia ya Habari,
Nape Nnauye.

“Kipekee kabisa nikukaribishe
ndugu yangu, kaka yangu, rafiki
yangu Maharage Chande, karibu
rasmi kwenye familia ya wana ma-
wasiliano, Ninajua umetokea huku,
ni mshale umerudi nyumbani.
Ninamshukuru Rais kwa uteuzi
wako, karibu sana!” alisema Nape.

Jana, Rais Samia, akiwaapisha
viongozi aliowateua hivi karibuni,
alitaja sababu ya kumwondoa Ma-
harage TTCL. Aligundua ana bi-
ashara katika kampuni hiyo, hivyo
kuwa na maslahi binafsi.

“Na kwa sababu kampuni ile ina-
fanya vizuri, na ndio maana imem-
wezesha kijana yule kufanya vizuri,
nikasema hapana! Usiende mahali
ambako una biashara, itakuwa ni
mgongano wa maslahi,” alifafanua
Rais Samia.

Alimwelekeza Maharage kuende-
leza kazi iliyoachwa na mtangulizi
wake, ili kuliletea maendeleo shiri-
ka hasa ya kidigitali.

BOSI TANESCO

Rais Samia alitoa miezi sita kwa
Mkurugenzi Mtendaji mpya wa TA-

Mkuu wa Nchi alimwelekeza
mkurugenzi mpya  TANESCO
kuongeza ufanisi alipoishia mtan-
gulizi wake ikiwamo kufanyia
marekebisho ya mitambo ya kuzal-
ishia umeme ambayo haikufanyiwa
kwa muda mrefu ili kuondoa kelele
za kukatika kwa umeme kutoka
kwa wananchi.

“Lakini baada ya hiyo miezi sita
nisisikie kelele za kukatika kwa
umeme. Kwahiyo, tutasaidiana lak-
ini nenda, ninajua utaweza,” aliele-
keza Rais.

Alisema tatizo la mgawo wa
umeme si la mtu mmoja, bali la ki-
taifa na linasababishwa na mambo
mbalimbali, ikiwamo kupungua
maji kutokana na ukame unao-
chochewa na mabadiliko ya tabi-
anchi.

“Maana yake mtu mwingine
anaweza kusema Maharage kaon-
dolewa kwa sababu ya kukatika
kwa umeme, hapana! Mitambo ile
kwa muda mrefu haikufanyiwa
matengenezo,” alifafanua.

Aliwaelekeza mabalozi wapya
John Ulanga na Saidi Yakubu kum-
saidia Waziri wa Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashariki,
January Makamba kukijenga kiten-
go cha diplomasia ya uchumi ili
kukuza uchumi wa nchi kupitia
sekta hiyo.

“Tupo  katika  kutengeneza
sera yetu ya mambo ya nje, im-
efika mbali lakini ninawataka mka-
iangalie kwenye eneo la diplomasia
ya uchumi na uzoefu wenu vitu
gani viongezwe na vipi mnajipanga
kwenda nayo diplomasia ya uchu-
mi,” aliagiza.

UTEUZI MTWARA

Alielekeza Katibu Mkuu mpya wa
Mkoa wa Mtwara, Bahati Geuzye,
kusimamie utendaji katika mkoa
huo hasa miradi ya maendeleo ili
kuchochea maendeleo ya eneo
hilo.

Alisema alitengua uteuzi wa ka-

tibu tawala aliyekuwapo Mtwara
baada ya kuona hana nguvu ya
kutosha kwenda na kasi ya serikali
ya kugeuza mkoa huo kuwa kitovu
cha biashara kusini mwa Tanzania.
Pia alimtaka Katibu Tawala mpya
wa Mkoa wa Geita, Mohamed Gom-
bati, kushirikiana na mkuu wa
mkoa huo kuchochea maendeleo.
Rais Samia pia aliwaelekeza
wakuu wa taasisi kumpelekea taar-
ifa za watendaji katika maeneo yao
ya kazi ili pale anapofanya mabadi-
liko, asiwaondoe watendaji wazuri
na kuwapeleka sehemu nyingine.

“Huyo  kijana  niliyemwon-
doa TTCL (Peter Ulanga) kumbe
alishafanya kazi nzuri sana,

baadaye mwenyekiti wake wa bodi
anasema ‘angalia alichokifanya’,”
Rais alisema.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa
aliwaelekeza wateule hao kwenda
kuunganisha nguvu za kiutendaji
katika maeneo yao ya kazi ili kuka-
milisha utekelekezaji wa shughuli
za kiserikali na Ilani ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM).

Pia aliwataka mabalozi kwenda
kuitekeleza dhamira ya Rais ya
kuimarisha diplomasia ya kisiasa,
kiuchumi na kiutamaduni ili kuen-
deleza uhusiano uliopo kati ya Tan-
zania na nchi nyingine.

“Mheshimiwa Rais ameweka
nguvu sana katika diplomasia ya
uchumi. Tunahitaji kutumia fursa
za uhusiano tulionayo na maeneo
mnayokwenda katika kuimarisha
uchumi wetu pia,” alisema.

Waziri wa Mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki, Janu-
ary Makamba, alimshukuru Rais
Samia kwa kuwekeza katika nguvu
kazi na kumwahidi kuangaza diplo-
masia na kuongeza hadhi, sifa na
heshima ya nchi ulimwenguni.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais - Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), Mohamed Mchenger-
wa, alisema watafanya kazi usiku
na mchana kutumikia Watanzania
kwa kusikiliza kero zao na kuzi-
tatua.

Mwanafunzi

: Elizabeth Seleman,

: SENGEREMA

MWALIMU wa Shule

¢ ya Sekondari Tamabu,

: Stanford Magaya, ame-
¢ jeruhiwa kichwani kwa
: kukatwa na panga na

: mwanafunzi, Alex Buta-
¢ wantemi.

Mwanafunzi huyo am-

: emjeruhi mwalimu huyo
: kwa kumkata na panga
: kisogoni akiwa ofisini,

: baada ya kumrejesha

: nyumbani kwa ajili ya

: kwenda kunyoa ndevu

¢ na kuvaa viatu.

Baada ya kurejea kuto-

: ka nyumbani, mwanafun-
. zi huyo wa kidato cha
¢ tatu katika shule hiyo ili-
: yoko Sengerema mkoani
: Mwanza, aliamuriwa ku-
: rudi nyumbani kwenda

: kunyoa na kuvaa viatu,

: kama ilivyo utaratibu,

: baada ya kuwa amevaa

: kandambili.

Makamu Mkuu wa Shule

¢ hiyo, Samwel Edward,

: alithibitisha kutokea kwa
: tukio hilo juzi kwamba

¢ baada ya mwanafunzi

¢ huyo kurejeshwa ny-

: umbani ili arudi na sare
: kamili ya shule, alirejea

¢ akiwa ameficha panga

¢ katika shati la shule.

“Alifika na kuingia

+ ofisini kwa mwalimu

: huyo na kumkuta ak-

: iendelea kuandaa no-

: tisi ndipo mwanafunzi

: huyo alipomwita na

¢ kuitika akamweleza

¢ kuwa nimekuja tumali-

: zane ile adhabu ambayo
i umenipatia,”alisema.

Aliendelea kusim-

* ulia kuwa mwalimu

* huyo baada ya kuinua

¢ kichwa, aliona kijana

: amenyanyua panga ili

¢ amkate na katika hali

* ya kujinusuru, mwal-

: Imu alijikuta ameachia

: mikono ya mwanafunzi

: na mwanafunzi akam-

: kata kichwani upande wa

Rais Samia
Suluhu
Hassan
akimwapi-
sha Gerson
Msigwa
kuwa
Katibu
Mkuu wa
Wizara ya
Utamaduni,
Sanaa na
Michezo,
Dar es Sa-
[aam jana.
PICHA:
IKULU

amjeruhi

mwalimu kwa panga kwa
kumtaka akanyoe ndevu

kisogoni.

Edward alisema baada
ya kutekeleza tukio hilo,
alitaka kukimbia ndipo
walimu walipofika na
kumkamata kisha kutoa
taarifa kwa Jeshi la
Polisi wilayani Senger-
ema ambao walifika na
kumkamata.

Wakati mwanafunzi
huyo akiwekwa mikon-
oni mwa polisi, alisema
mwalimu huyo alipelek-
wa katika Hospitali Teule
va Wilaya ya Sengerema
ambako anaendelea ku-
patiwa matibabu huku
hali yake ikiendelea vi-
Zuri.

Mmoja wa walimu shu-
leni hapo, Omary Hus-
sein, alilaani tukio hilo
na kuimba vyombo vya
sheria na serikali kum-
chukulia hatua stahiki
mwanafunzi huyo ili iwe
fundisho kwa wengine
kwa kuwa alikuwa amed-
hamiria kufanya hivyo.

Diwani wa Tabaruka,
Sospeter Busumabu,
alisema tukio hilo ni la
kusikitisha na vijana
wamekuwa hawana nid-
hamu kwa kuwa mwal-
imu ni mzazi wa mwa-
nafunzi na anatakiwa
kumheshimu kama am-
bavyo anawaheshimu
wazazi.

Akizungumzia tukio
hilo, Ofisa Elimu Sekond-
ari wa Halmashauri ya
Wilaya ya Sengerema,
Genoviva Chuchuba, ali-
waomba walimu kutoku-
katishwa tamaa katika
utekelezaji wa majukumu
yao na kuwataka kutimi-
za wajibu wao kwa mu-
jibu wa sheria.

Chuchuba pia aliwataka
wazazi na walezi kuwa
makini na watoto wao
na kuwafundisha maadili
mema pindi wanapoku-
wa nao nyumbani na si
kuwaachia walimu pekee
jukumu hilo.
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Jela miezi
sita kwa
kumjeruhi
mwanawe
kwa fyekeo

Na Jumbe Ismailly, SINGIDA

MAHAKAMA ya Hakimu Mka-
Zi ya Mkoa wa Singida, imem-
hukumu Yahya Sungi, Mkazi
cha Irisya, wilayani Ikung|
kutumikia adhabu ya kifungo
cha miaka sita jela baada ya
kupatikana na hatia ya kum-
kata mtoto wake, Selemani
Sungi, kwa fyekeo shingoni,
begani na mguuni.

Mwendesha Mashtaka wa
Serikali, Nuru Chiwalo, alidai
kuwa mshtakiwa alitenda kosa
hilo Novemba, 13, 2022 katika
Kitongoji cha Munyu, kwa
kumfanyia kitendo hicho na
hivyo kumsababishia maumi-
vu makali.

Aidha, Chiwalo alidai kwam-
ba baada ya kutenda tukio
hilo, mshtakiwa alikamatwa
na kupelekwa kwenye ofisi ya
cha polisi cha Sepuka ambako
alikaa kwa siku nane kabla
va kufikishwa Mahakama ya
Hakimu Mkazi ya Mkoa.

Chiwalo alidai kwamba
mshtakiwa baada ya ku-
somewa mashtaka, alikana ku-
tenda kosa hilo ndipo upande
wa Jamhuri ulipowasilisha
mashahidi saba. Masha-
hidi wote walithibitisha bila
kuacha shaka yoyote kuwa
mshtakiwa ndiye aliyetenda
kosa hilo ndipo mahakama
ilipomkuta kuwa na kesi ya
kujibu.

Kwa mujibu wa mwendesha
mashtaka, mshtakiwa hakuwa
na mashahidi na alijitetea bin-
afsi kuwa hakumpiga mlalami-
kaji bali majirani zake ambao
ana Mgogoro nao kwa upande
wa ardhi.

Alidai kuwa kutokana na
ugomvi baina yao, walichang-
ia kuchochea mgogoro huo
hadi kufikishwa kwake katika
mahakama hiyo.

Hata hivyo, mwendesha
mashtaka alidai kwamba
mshtakiwa alimhoji daktari
aliyempokea mlalamikaji ili
mahakama ifahamu sababu
Zipi zilizochangia tarehe za
fomu ya matibabu ya polisi
(PF 3) kuwa tofauti na maele-
z0 yaliyotolewa, hivyo kuiom-
ba mahakama imwachie huru
ili akawalee watoto wake.

Kutokana na kutokuwapo
kwa kumbukumbu zozote za
mshtakiwa kutenda makosa
ya nyuma zinazoonyesha
mashtaka dhidi yake, Chi-
walo aliiomba mahakama
hiyo kutoa adhabu kali kwa
kuangalia silaha iliyotumika.

Hata hivyo, wakili wa
mshtakiwa aliiomba ma-
hakama impunguzie adhabu
kutokana na kutokuwa na
wazazi na pia alikuwa amekaa
rumande kwa miezi 11.

Akitoa hukumu, Hakimu
Mkuu Robert Oguda alisema
kwa kuzingatia yote yali-
yoelezwa kwenye shauri hilo,
anamhukumu kwenda jela
kutumikia adhabu ya kifungo
cha miaka sita jela.

TAMISEMI yamaliza utata
-sakatala mwanafunz1 ‘feki’

Na Godfrey Mushi, SIHA

OFISI ya Rais, Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), imemaliza ubishi
kuhusu sakata la mwanafunzi
‘feki’ wa kidato cha tano, aliye-
jiita Sifika Daniel Ruben, am-
baye ameiteka mitandao ya ki-
jamii kwa siku mbili mfululizo,
akidai ameporwa haki ya
kujiunga na tahasusi ya PCM
katika Shule ya Sekondari ya
Kitaifa ya Namwai, Wilaya ya
Siha, mkoani Kilimanjaro.

Mwanafunzi huyo aliyekim-
bilia kutafuta kazi za ndani
gumzo, baada ya shule husika
kudai anawahadaa watanzania
ili atumie jina hilo ambalo si
lake.

Taarifa iliyotolewa Sep-
temba 25, 2023 na Mkuu wa
Kitengo cha Mawasiliano Seri-
kalini, Ofisi ya Rais TAMISEMI,
Nteghenjwa Hosseah, ilisema
wizara hiyo imebaini kuwa
binti anayelalamika mtandao-

ni anaitwa Sifael Tawel Elire-
hema na sio Sifika Daniel Ru-
ben.

Sehemu ya taarifa hiyo
inaelezwa kuwa, Sifael ali-
soma Shule moja na Sifika
Daniel Urassa, na namba
yake ya mtihani ilikuwa ni S
850/135 na alipata Daraja la IV.
34 (zero) na alisoma masomo
ya sanaa.

Sifika Daniel Ruben, mwe-
nye namba yake ya mtiha-
ni ni S 850/136
alisoma mas-
omo ya Say-
ansi na alipata
Darajalal.10.

“Binti
anayelalami-
ka mitandao-
ni alifikishwa
shuleni hapo
na  wazazi/
walezi akiwa
hana vitam-
bulisho vyovyote (result slip),
na alipohojiwa alibainika
aliwadanganya wazazi/walezi

~4

wake hao walimchukua kama
msaidizi wa kazi wa nyum-
bani hawakufahamu ukweli

Wake kuan-
. > zia  jina
" mpaka
matokeo

. yake
na kwa
sababu

" walezi

wa taarifa walizopewa na binti
huyo.”

Aidha, Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
Mohamed Mchengerwa, ame-
wataka wazazi/walezi na wan-
aharakati kutokusambaza taar-
ifa ambazo hawajajiridhisha na
usajili wake ili kuepuka kuzua
taharuki kwenye jamii.

Miaka mitatu iliyopita tukio
kama lilitokea mkoani Mara
ambako mwanafunzi wa ki-
dato cha tatu katika Shule ya
Sekondari Kiagata, wilayani
Butiama Mkoa wa Mara, Mwita
Juma Machango, alimjeruhi
kwa panga mkononi mwalimu
wake Majogoro John, baada ya
kupewa adhabu kutokana na
utoro.

Mwalimu huyo awali alim-
wita mwanafunzi wake ili am-

| patie barua ya kumwita mzazi

wake kutokana na tabia yake
ya utoro jambo ambalo ali-
likaidi.

Ahukumiwa kunyongwa hadi kufa kwa kumuua mke wake

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu Kanda ya
Dar es Salaam imemhukumu
Ally Balanda kunyongwa hadi
kufa kwa kosa la kumuua
kwa kukusudia mkewe, Sela
Kondo.

Mahakama hiyo iliyoketi
katika Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu mbele ya
Hakimu Mkazi Mkuu, Franko
Kiswaga, aliyepewa mamlaka
ya nyongeza, ilifikia hatua
hiyo baada ya kujiridhisha
kwamba upande wa mash-
taka umethibitisha kosa bila
kuacha shaka.

Upande wa Jamhuri ka-
tika kesi hiyo uliwakilishwa
na Wakili wa Serikali Mkuu,
Grace Mwanga na upande wa
utetezi uliwakilishwa na Wak-
ili Roman Lamwai.

Mshtakiwa anadaiwa Mei 6,
2019 maeneo ya Tabata Liwiti,
kwa makusudi alimuua Sela
Kondo. Mshtakiwa alikana
mashtaka na kwamba yeye na
marehemu waliishi pamoja
kwa miaka saba kama mke na
mume. Katika ushahidi, ilid-
aiwa walikuwa hawana maele-
wano kwa muda mrefu ndipo
Kondo alipoamua kuhama na
kwenda kupanga.

Siku ya tukio, inadaiwa
Kondo alitoka na mwanawe,
Ashura Shabani (8), kwenda
kukutana na mshtakiwa na
walipokutana naye, mshtak-
iwa alimwambia mtoto aka-
nunue juisi dukani anamazun-
gumzo na mama yake.

Mtoto huyo ambaye ni sha-
hidi wa pili, alikwenda dukani
lakini alimsikia baba yake wa
kambo akiwa anamwomba
msamaha mama yake.

Alidai kuwa alipokuwa
anarudi alisikia kuna msugua-

no mama yake alikuwa anaon-
doka kwenda nyumbani, baba
yake alifuata nyuma ya mama
yake na alimwona baba akitoa
kisu na kumchoma mama
yake katika bega la kushoto
kisha kukimbia.

Mtoto aliomba msaada watu
walisogea, polisi walifika eneo
la tukio na kukuta mwili wa
Kondo ukiwa unavuja damu
maeneo ya shingoni.

Hakimu Kiswaga alisema
uchunguzi ulibainisha kwam-
ba Kondo alichomwa na kitu
chenye ncha kali.

“Kuna mambo hayabishani-
wi, mshtakiwa alikiri aliishi na
marehemu kwa miaka saba.
Kutokana na msuguano mare-
hemu aliondoka nyumbani
akaenda kupanga, walipoku-
tana kulitokea kutoelewana
mshtakiwa akamfuata kwa
nyuma marehemu.

“Mshtakiwa alikana kuhusi-
ka na mauaji hayo na katika
utetezi alijitetea mwenyewe
hakuwa na shahidi,” alisema
Hakimu na kuongeza kuwa
upande wa Jamhuri ulikuwa
na mashahidi wanane na
kielelezo kimoja.

Katika utetezi wake, mshtak-
iwa alidai hakuwa akijua kama
Kondo alifariki dunia hadi Mei
8, 2019 alipofikishwa polisi.
Alidai alipofikishwa mbele
ya mlinzi wa amani haku-
zungumza kitu na alikuwa na
uvimbe katika jicho.

Akisoma hukumu, alisema
hakuna ubishi kwamba Kon-
do alifariki dunia, kifo chake
kilisababishwa na kuchomwa
na kitu chenye ncha kali na
mashahidi walieleza walivy-
ofika eneo la tukio na walim-
wona anavuja damu kwenye
bega.

“Swali la kujiuliza ni iwapo

mshtakiwa alimchoma kisu
marehemu na kusababisha kifo
chake, “Ushahidi wa mtoto am-
baye ni shahidi wa pili unaungwa
mkono na mashahidi wengine
wote, ushahidi wa shahidi wa pili
ni ushahidi wa moja kwa moja.

“Kitendo cha mshtakiwa kuwa
na kisu kabla ya mauaji inaone-
kana alikuwa na dhamira ya ku-
muua marehemu. Mahakama
imejiridhisha kwamba upande
wa mashtaka umeweza kuthibit-
isha kosa bila kuacha shaka,
shtaka limethibika, Mahakama
inamtia hatiani mshtakiwa kwa
kosa aliloshtakiwa nalo,” alisema
Hakimu Kiswaga.

Wakili Mwanga akitoa taarifa
za mshtakiwa kabla ya kupewa
adhabu alidai hana kumbukum-

bu ya makosa mengine lakini
anaiomba mahakama itoe adha-
bu kwa mujibu wa sheria.

Wakili Lamwai aliomba mteja
wake apunguziwe adhabu kwa
kuwa ni mkosaji kwa mara ya
kwanza na familia inamtegemea.

Akitoa adhabu hiyo, Hakimu
Kiswaga alisema mahakama
iimezingatia kwamba mshtakiwa
ni mkosaji wa mara ya kwanza,
anategemewa, amekaa gerezani
zaidi ya miaka minne lakini
hakuna nafuu iliyotolewa kwe-
nye kosa la mauaji zaidi ya ad-
habu ya kunyongwa hadi kufa.

“Mahakama kwa kutumia ki-
fungu namba 322(2) cha Sheria
ya Makosa ya Jinai, inamhukumu
mshtakiwa kunyongwa hadi
kufa,” alisema.

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe: ps@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

(9

Mtaa wa Moshi,
S.L.P. 2888,
40470 DODOMA,
26.09.2023

TAARIFA KWA UMMA

1. Ndugu Wananchi mnatangaziwa kua siku ya tarehe 30.09.2023 hadi
06.10.2023 kampuni ya CEVA Interfreight itasafirisha mzigo wenye
vipimo vikubwa kutoka Bandari ya Dar Es Salaam kuelekea Mzenga,
gari hilo lenye namba za usajili
NRB97300 / NRB15200 DSO0TG GP / NRB43293

2. Garihilo lina vipimo vifuatavyo:

217619402

Urefu - Mita 36.50
Upana - Mita 7.40
Kimo - Mita 4.70

3. Njia itakayotumika: Bandari ya Dar Es Salaam hadi Mzenga kupitia
Barabara ya Mandela, Barabara ya Morogoro mpaka Mlandizi, magari
yatasafiri muda wa usiku (Kuanzia saa 08:00 Usiku mpaka saa 11:00
Alfajiri). Kutoka Mlandizi kwenda Mzenga magari yatasafiri muda wa
mchana (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni).

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.
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UNFPA, Uingereza zasaidia
bil. 23.8/- uzazi wa mpango

Na Halfani Chusi

SHIRIKA la Umoja wa
Mataifa la Idadi ya Watu
(UNFPA) kwa kushirikiana na
serikali ya Uingereza, limetoa
vifaa tiba na dawa za uzazi wa
mpango vyenye thamani ya
Dola za Marekani 9,519,235
(sawa na Sh. 23,845,683,675),
kwa lengo la kuokoa vifo vito-
kanavyo na uzazi.

Vifaa hivyo vilikabidhiwa
jana na Mwakilishi Mkuu wa
UNFPA nchini, Mark Schrein-
er, kwa Mkurugenzi wa Afya
ya Uzazi na Mtoto kutoka
Wizara ya Afya, Dk. Ahmed
Makuwani, katika hafla iliyo-
fanyika makao makuu ya Bo-
hari Kuu ya Dawa (MSD).

Hafla hiyo ilihudhuriwa na

viongozi mbalimbali wa seri-
kali ya Tanzania, Uingereza
na UNFPA.

Schreiner alisema
wameamua  kusherehekea
Siku ya Uzazi wa Mpango Du-
niani iliyofanyika jana kwa
kutoa msaada huo kama isha-
ra ya kuunga mkono juhudi
za Wizara ya Afya kuhamasi-
sha uzazi wa mpango na ku-
punguza vifo vitokanavyo na
uzazi.

Alisema uzazi wa mpango
ni muhimu kwa taifa lolote
lile kwa sababu unampa
nafasi mwanamke kucha-
gua ni lini azae mtoto na
apate watoto wangapi kwa
nafasi.

Uzazi wa mpango, alisema
pia unahusisha usawa wa

kijinsia, pamoja na kumwez-
esha mzazi kupata nafasi ya
kumsomesha vizuri mtoto
wake na kupunguza gharama
7a maisha.

Mkurugenzi wa Maendeleo
Ubalozi wa Uingereza nchini,
Kemi Williams, alisema uzazi
wa mpango ni haki za binad-
amu na hivyo kila Mtanzania
anapaswa kuzingatia ili ku-
pata kizazi salama.

Ofisa Mwandamizi katika
Programu za UNFPA ya Afya
ya Uzazi Mtoto na Kijana,
Felister Mayala, alisema dawa
hizo zikitumika vizuri kwa
mwaka, zinaweza kuzuia vifo
1,900 vitokanavyo na mimba
zisizotarajiwa, kuepusha vifo
vitokanavyo na utoaji mimba
usio salama kwa watu zaidi ya

400,000.

Akizungumza baada ya
kupokea vifaa hivyo, Dk.
Makuwani alishukuru kwa
msaada huo huku akisisitiza
kuwa utasaidia juhudi za
serikali kupunguza vifo vito-
kanavyo na uzazi hadi kufika
sifuri.

Alisema uzazi wa mpango
unamsaidia mama kunyonye-
sha mtoto kwa ukamilifu, ku-
pata taifa lenye watoto wenye
akili waliozaliwa kwa nafasi
na afya njema.

“Takwimu zilizopo zinao-
nyesha tumepiga hatua sana
kwenye eneo hilo, uzazi wa
mpango ni muhimu kuhakik-
isha mama anakuwa na afya
bora,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Pwani, Aboubakar Kunenge (kushoto), akifurahia jambo na Mwenyekiti wa Bodi ya Wadhamini
Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF), Emmanuel Humba (wapili kushoto), Mkurugenzi Mkuu wa WCF, Dk. John
Mduma (watatu kushoto), Mkuu wa Polisi Kikosi cha Usalama Barabarani nchini, SACP Ramadhani Ng'anzi (kulia)
na Kamanda wa Kikosi hicho Kanda Maalum ya Dar es Salaam, ACP William Mkonda baada ya ufunguzi wa kikao
kazi baina ya mfuko na wakuu na wakaguzi wa polisi usalama barabarani wa vv||aya za mikoa ya Dar es Salaam na
Pwani, mjini Kibaha, jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

- Tovuti ya nyaraka za
. DK. Salim kuzinduliwa

Na Mwandishi Wetu

TOVUTI ya hifadhi ya nyaraka za
Dk. Salim Ahmed Salim, mwanadi-
plomasia mashuhuri aliyekuwa Wa-
ziri Mkuu wa Tano na Katibu Mkuu
wa Nane wa Jumuiya ya Muungano
wa Nchi za Afrika (OAU) kuanzia
mwaka 1989 - 2001, inatarajiwa
kuzinduliwa Jumamosi jijini Dar es
Salaam.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
jana na familia ya Dk. Salim, mgeni
rasmi wa tukio hilo anatarajia
kuwa Rais wa Samia Suluhu Has-
san.

Viongozi wengine wanaotarajiwa
kushiriki ni Rais wa Zanzibar na
Mwenyekiti wa Baraza la Mapin-
duzi, Dk. Hussein Ali Mwinyi.

Wengine ni viongozi waandamizi
kutoka sekta za umma na binafsi,
Vviongozi wastaafu na wawakilishi
wa washirika wa maendeleo, asasi
za Kiraia na taasisi za elimu ya juu.

“Tovuti hii (www.salimahmed-
salim.com) inajumuisha video, pi-
cha na nyaraka mbalimbali (kama
vile hotuba, nakala za mawasiliano
va kimaandishi na machapisho ya
kitafiti) za Dk. Salim.

“Inatoa ujuzi wa kipekee kuhusu
safari yake ya utumishi wa umma,
na mchango wake katika mahu-
siano ya kimataifa na jitihada za
ukombozi barani Afrika. Inaangazia
mchango wa nchi za Afrika katika
siasa za kimataifa katika kipindi
cha mwaka 1960 hadi 2000," ili-
ba_imshwa katia taarifa hiyo ya fa-
milia.

Taarifa hiyo ilibainisha kuwa to-
vuti hiyo imeandaliwa na familia
yva Dk. Salim kwa kushirikiana na
Serikali ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania pamoja na ndugu,
jamaa na marafiki.

Pia, ilibainisha kuwa tovuti hiyo
ambayo ni hifadhi ya matukio yali-
yotengeneza maisha ya Dk. Salim
na muhimu zaidi hifadhi ya nukuu
na nyaraka zake mwenyewe, ina-
lenga kuimarisha historia ya Tanza-
nia na ile ya Afrika.

“Nyaraka za tovuti hii zitawavutia
wale wanaotaka kuelewa mchango
wa Tanzania na wa nchi nyingine
barani Afrika katika historia ya
dunia na siasa za kimataifa,” ili-
bainishwa katika taarifa hiyo ya
familia.

Wachimbaji: BoT kununua dhahabu kutaongeza wigo

Na Pilly Kigome, GEITA

BAADHI ya wachimbaji wa
madini wamesema uamuzi wa
Benki Kuu ya Tanzania (BoT) ku-
nunua dhahabu utaongeza wigo
wa soko la madini hayo nchini.

Awali benki hiyo ilikuwa ikihi-
fadhi na kutunza akiba ya nchi
kupitia fedha za kigeni (dola),
lakini hivi karibuni ilitangaza
kuanza kununua dhahabu na
kuhifadhi kwenye mfuko wa dha-
mana za hifadhi za nchi.

Wakizungumza kwa nyakati
tofauti kwenye Maonyesho ya Ki-
mataifa ya Teknolojia ya Madini
yanayoendelea Kkatika viwanja
vya EPZA mkoani Geita, walise-
ma sasa wana uhakika wa kupata
soko.

Mmoja wa wachimbaji hao am-
baye ni Mwenyekiti wa Chama
cha Wachimbaji Wanawake Tan-
zania (TAWOMA), Semeni Malale,
alisema hatua hiyo itawezesha

kuwa na soko la uhakika la dha-
habu.

“Kuna wachimbaji wengi wa-
nawake ambao wanajishughuli-
sha na uchimbaji dhahabu katika
maeneo mbalimbali ya Tanzania,
hiki walichofanya BoT kitaleta
manufaa makubwa kwetu. Tut-
akuwa na uhakika wa soko la
dhahabu, lakini pia kupata bei
nzuri,” alisema Malale.

Mchimbaji mwingine kutoka
Nyankumbu mkoani Geita, Mus-
sa Kisoke, aliyeanza shughuli za
uchimbaji mwaka 2010, alisema
ana matumaini hatua hiyo ya
BoT itaongeza ufanisi katika shu-
ghuli zao.

Kwa mujibu wa Gavana wa
BoT, Emmanuel Tutuba, walian-
za kununua dhahabu Septemba
21, mwaka huu hatua itakayoi-
wezesha nchi kuongeza mapato
ya fedha za kigeni.

“Ununuzi wa dhahabu utawez-
esha kukua kwa shughuli za

kiuchumi, lakini pia itakuwa
njia mbadala kuweka akiba ya
nchi badala ya kutunza fedha ta-
slimu,” alisema Tutuba.

Kadhalika, alisema BoT ilis-
hanunua kilo 418 za dhahabu
kutoka kwa wachimbaji wa
ndani na kuipeleka Uingereza
kwa ajii ya kuisajili kwenye soko
la dunia na kuhifadhi dhamana
kimataifa.

Alisema wana dhamana ya
kusimamia masuala ya ukuaji
wa uchumi na uhimilivu wa bei
pamoja na mzunguko wa fedha
na kwa mara ya kwanza toka
nchi ipate uhuru walikuwa waki-
tunza akiba ya nchi kwa mfumo
wa fedha za nje.

Gavana huyo alisema dhahabu
hiyo itanunuliwa kutoka kwa
wachimbaji wadogo, wa kati na
wakubwa nchi nzima ikiwamo
na wauzaji wengine.

Alisema kabla ya kuhifadhiwa
itapelekwa kusafishwa kwenye

viwanda vilivyopo nchini kiki-
wamo GGR cha mjini Geita che-
nye uwezo wa kusafisha dhaha-
bu kwa asilimia 99.999 ambayo
ni sawa na kutoa dhahabu kwa
asilimia 100.

“Hatuwezi kupata hasara ka-
bisa kwani kabla ya kuhifadhi
tunaisafisha na tunapata dha-
habu kwa kiwango hicho, hivyo
ondoeni dhana ya kuwa benki
itapata hasara kama ilivyokuwa
kwa benki zingine,” alisema.

Alisema BoT inatumia mao-
nyesho hayo kutoa elimu kwa
wachimbaji na wadau wengine
ili waweze kupata utambuzi wa
namna watakavyouza dhahabu
hizo kwenye benki hiyo.

Alifafanua  BoT  itanunua
dhahabu kulingana na bei ya
soko kwa siku husika tofauti na
wanunuzi wengine ambao in-
awezekana haziwanufaishi wau-
Zaji.

Aliwashauri wachimbaji na

wafanyabiashara kutumia mi-
fumo ya kielektroniki kupokea
na kutoa fedha badala ya kutuma
fedha taslimu kuepuka ubadhiri-
fu wa kitapeli.

Vilevile, wameanzisha mfumo
wa TIPS ambao unaunganisha
benki zote na kampuni za simu
kwa lengo la kuepuka fedha
bandia na kupata malipo papo
kwa papo na kwa gharama
nafuu.

Aliwashauri wachimbaji  ku-
wekeza kwenye benki hiyo kwa
hati fungani na dhamana za seri-
kali kisha watapewa mkataba
ambao una thamani sawa na ki-
wango walichoweka na kuende-
lea kupata faida.

Naibu Waziri Mkuu na Waziri
wa Nishati, Dk. Doto Biteko, ali-
ipongeza BoT kwa uamuzi huo
na kuitaka kuendelea kuwaunga
mkono wachimbaji ili kuleta tija
na kuongeza mchango Kkatika
sekta ya madini.
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HATIFUNGANI YA KIJANI CRDB: Njia sahihi ya uwekezaji |
kukuza ujumuishi wa kifedha na uendelevu

Na Mwandishi Wetu

KWA uwekezaji wa kuanzia Sh.
500,000, Mtanzania yeyote au asiye
Mtanzania anaweza kuwekeza katika
Hatifungani ya Kijani ya Benki ya CRDB.

Kupitia hati fungani hiyo, Benki ya
CRDB inalenga kukusanya Sh. bilioni 780
katika miaka mitano ijayo, ambazo
zitawekezwa katika miradi ya uhimilivu
na kukabiliana na athari za mabadiliko ya
tabianchi.

Kwa mujibu wa makadirio ya Benki
ya Maendeleo ya Afrika (AfDB), bara la
Afrika linahitaji kati ya dola za Marekani
bilioni 20 na 30 kila mwaka ili kufadhili
upunguzaji wa athari za mabadiliko ya
tabianchi.

Na hili lilibainishwa na Waziri wa
Nchi Ofisi ya Rais - Mipango na Uwekeza-
ji, Prof. Kitila Mkumbo wakati wa
ufunguzi wa awamu ya kwanza ya
hatifungani hiyo ya miaka mitano
mapema mwezi huu.

Katika awamu ya kwanza, Benki ya
CRDB ambayo imeorodheshwa kwenye
Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) na ni
benki kubwa kwa upande wa rasilimali,
inatarajia  kukusanya Sh. bilioni 55
ambazo zitatumika kufadhili miradi ya
kijani mipya na inayoendelea.

Hadi sasa, jumla ya nchi 19 duniani
zimetoa hatifungani za kijani, huku nchi
mbili tu za Afrika; Misri na Tanzania

zikifanya hivyo.

"Serikali itachukua hatua muhimu
ikiwa ni pamoja na kutunga sera, sheria
na kanuni ili kuhakikisha nchi inanufaika
na fursa hii ya Hatifungani ya Kijani,"
alisema Waziri Mkumbo, akisisitiza
hatifungani hiyo ni muhimu kwa ukuaji
wa uchumi.

Waziri huyo alisema malengo ya Dira
ijayo ya Taifa ya Maendeleo ya 2050 ni
kukuza uchumi, ajira na kutengeneza
mali, kuongea mauzo ya nje na kukuza
maendeleo endelevu.

Alisema utoaji wa Hatifungani ya
Kijani ya Muda wa Kati (MTN) ambayo ni
sehemu ya Programu ya Dola za
Marekani milioni 300, unaashiria hatua
kubwa ya utekelezaji wa Mpango wa
Taifa wa Maendeleo ya Sekta ya Fedha
2020/21 - 2029/30, ambao ni mwongozo
wa kimkakati kuwezesha ujumuishi wa
kifedha na ukuaji wa sekta za umma na
binafsi.

Akizungumzia mauzo ya hatifungani
hiyo, Mkuu wa Masoko ya Kimataifa wa
Benki ya CRDB, Burton Mwasamengo,
alisema hatifungani hiyo ya bilioni 780
itatolewa kwa awamu. Kiwango cha bei
ya mauzo na matumizi ya fedha kitatole-
wa kulingana na miongozo inayozingati-
wa katika utoaji hatifungani.

Anasema awamu ya kwanza itakuwa
ya Sh. bilioni 40 na nyongeza (green shoe
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option) ya Sh. bilioni 15.

Anasema awamu ya kwanza itakuwa
ya Sh. bilioni 40 na nyongeza (green shoe
option) ya Sh. bilioni 15. lianza kutolewa
Agosti mwaka huu na itafungwa Oktoba 6
mwaka huu kabla ya kuorodheshwa
katika DSE Oktoba 27 mwaka huu.

Hatifungani hiyo itauzwa Kkatika
matawi yote ya Benki ya CRDB yaliyo-
sambaa nchi nzima na fomu za maombi
zinapatikana katika tovuti ya benki hiyo.

Kiwango cha riba cha asilimia 10.25,
ambacho kitalipwa kila mwaka, kimesa-
mehewa Kodi ya Zuio, kitalipwa mwezi
Aprili mwakani. Tarehe ya mwisho ya
hatifungani hii kuiva itakuwa Oktoba
2028.

Anataja maeneo ya uwekezaji ni
kilimo, majengo, miradi ya majisafi na
majitaka, nishati jadidifu na usafirishaji.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya
CRDB, Abdulmajid Nsekela, anasema
kwa kuanzia Sh. 500,000, mtu au taasisi
anaweza kununua hatifungani hiyo.

Anasema uamuzi wa kutoa hatifun-
gani hiyo umetokana na mahitaji makub-
wa ya mikopo pamoja na mwelekeo wa
dunia katika kukabiliana na athari za
mabadiliko ya tabianchi.

“Athari za mabadiliko ya tabianchi
zimezigusa jamii nyingi duniani hivyo
kulazimu kuunganisha nguvu za kukabil-
iana nazo. Mafuriko, ukame na mlipuko
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wa magonjwa ni baadhi ya matokeo ya
mabadiliko haya ya hali ya hewa ambayo
hatifungani ya kijani inakusudia kuweze-
sha miradi ya kukabiliana nayo. Nchi
nyingi duniani zinatoa hatifungani hizi na
sasa ni zamu yetu hivyo namwomba kila
Mtanzania kujitokeza kuwekeza ili kwa
pamoja tuyalinde mazingira yetu.

“Benki ya CRDB imeweka rekodi ya
kuwa taasisi kubwa ya fedha nchini
kupata kibali cha kuuza Hatifungani ya
Kijani, lakini hili si jipya kwa benki yetu
katika uwezeshaji miradi ya utunzaji wa
mazingira kwa sababu Novemba 2019,
ilitambuliwa na kuingia mkataba na
Mfuko wa Mazingira wa Umoja wa Matai-
fa (GCF) ili kufanikisha miradi ya kulinda
mazingira,” Nsekela anasema.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Mamlaka ya
Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA),
Nicodemus Mkama, anaipongeza Benki
ya CRDB kwa kufanikiwa kuitoa na
kuiuza hatifungani hiyo inayokidhi
vigezo vya kimataifa vya hatifungani za
kijani.

“Ni matumaini yangu kwamba miradi
mingi ya kimazingira itanufaika na fedha
zitakazotokana na mauzo ya hatifungani
hii. Nitumie fursa hii kuzihamasisha
taasisi nyingine za fedha, mashirika ya
umma na kampuni binafsi kutoa hatifun-
gani zitakazosaidia kufanikisha maende-
leo ya taifa letu,” anasema Mkama
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Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Uwekezaji na Mipango Prof Kitila Mkumbo (katikati), Afisa Mtendaji Mkuu na Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya
CRDB Abdulmajid Nsekela (kulia) na Afisa Mtendaji Mikuu wa Soko la Mitaji na Dhamana Nicodemus Mkama (kushoto) wakiwasili katika sherehe
ya uzinduzi wa Kijani Bond jijini Dar es Salaam katika hoteli ya Serena

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Uwekezaji na Mipango Prof Kitila Mkumbo wakijadili jambo na Afisa Mtendaji Mkuu na
Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB Abdulmajid Nsekela wakati wa uzinduzi wa Kijani Bond katika uzinduzi

daji Mkuu wa Soko

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Uwekezaji na Mipango Prof Kitila Mlkumbo (
la Mitaji na Dhamana Nicodemus Mkama, Afisa Mtendaji Mkuu na Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB Abdulma-
jid Nsekela (watano kulia) wakiwa katika picha ya pamoja na Mwenyekiti wa Bodi ya CRDB Benki Dk Ali Laay (watatu
kushoto), Mwenyekiti wa CRDB Bank Foundation Martin Warioba (kulia) na Mjumbe wa Bodi ya CRDB Benki Dk
Fred Msemwa (wapili kushoto), Boniface Mhegi (watatu kulia), Miranda Naiman (wapili kulia) na Katibu wa
CRDB Benki John Rugabo (kulia)

Afisa M

Mkurugenzi wa Mawasiliano ambaye pia ni Mkurugenzi Mtendaji wa CRDB Bank Foundation Tully Esther Mwambapa

katika uzind;

i wa Kijani Bond

CROB

The hank that listens
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MWANGA WA JAMII

Kauli ya Mtaka
kuhusu unyonyeshaji
ni mwafaka

WIKI iliyopita, Kanisa la Waadventista Wasabato liliadhimisha Si-
kukuu ya Vibanda ambayo ilihitimishwa mwishoni mwa wiki.

Sikukuu hiyo ilifanyika mkoani Njombe na Mkuu wa Mkoa, An-
thony Mtaka, ndiye alifungua na kufunga.

Mkuu huyo wa Mkoa, wakati akifunga sikukuu hiyo, alizungumza
mambo kadhaa lakini kubwa alikemea tabia ya baadhi ya kinama-
ma kukwepa jukumu la kuwanyonyesha watoto wao kwa kisin-
gizio cha kufanya kazi za kujiongezea kipato. Kutokana na kuwapo
kwa tabia hiyo, alilitaka kanisa kutoa elimu kuhusu umuhimu wa
kunyonyesha kwa ajili ya afya bora ya mtoto.

Mtaka alitoa mfano wa Mkoa wa Njombe kwamba wanawake
ndio wanaoongoza katika kumiliki uchumi, lakini wamekuwa
na shida katika kuwanyonyesha watoto wao kwa muda unao-
takiwa. Baadhi ya wanawake katika mkoa huo, alisema baada ya
kujifungua hupika makande na kuyaacha ndani wiki nzima na
watoto, wakiwamo wanaotakiwa kunyonya maziwa ya mama,
kula chakula hicho kuanzia asubuhi mpaka jioni, aidha Mtaka
alikemea vitendo hivyo kwa kuwa matokeo ya hayo yote ni watoto
kukumbana na matatizo kiafya yakiwamo ya udumavu na utapi-
amlo.

Kutokana na kuwapo kwa hali hiyo, aliwaomba viongozi wa
kanisa hilo, kuwaelimisha wanawake kuhusu umuhimu na faida
za maziwa ya mama kwa mtoto ikiwamo kuwaandaa wakati wa
ujauzito na miaka mitano ya kwanza. Kauli hiyo ya Mtaka inasa-
difu hali halisi ya sasa kuhusu udumavu na utapiamlo kwamba
pamoja na mikoa kama Iringa na Njombe kuwa vinara katika uzal-
ishaji wa chakula, bado inaongoza kwa tatizo hilo.

Kila mwaka Tanzania imekuwa ikiungana na nchi zingine du-
niani kuadhimisha Wiki ya Kimataifa ya Unyonyeshaji ambayo
pamoja na mambo mengine hutumika kuwahimiza na kuwa-
kumbusha kinamama umuhimu wa kuwanyonyesha watoto ka-
tika miezi O hadi sita bila kuwalisha chakula chochote. Hali hiyo
inatokana na takwimu za Shirika la Afya Duniani (WHO) kwamba
takriban asilimia 40 ya watoto wachanga wenye umri huo pekee ni
wanaonyonyeshwa kikamilifu.

Pamoja na hayo ijulikane kwamba maziwa ya mama yana manu-
faa makubwa kwa afya na ukuaji wa mtoto na kwamba kama wa-
toto walio chini ya miaka mitano watanyonyeshwa kikamilifu wa-
naweza kunusurika dhidi ya maradhi mbalimbali kwa kuwa miili
yao inakuwa imejengeka vyema kutokana na maziwa na vitamini
nyingi ambazo ni kinga dhidi ya maradhi hasa yanayowakumba
watoto.

Unyonyeshaji maziwa ya mama kwa mtoto unatiliwa mkazo
kwa sababu pamoja na mambo mengine, yanachangia kwa kiasi
kikubwa katika ukuaji wa mtoto na kuongeza uzito wa mwili unao-
takiwa lakini kubwa zaidi humsaidia mtoto kuboresha uwezo wa
utambuzi wa akili (IQ), mahudhurio ya shule na pia huhusishwa
na mapato ya juu katika maisha yake ya utu uzima.

Hata hivyo, faida ya unyonyeshaji si kwa mtoto pekee bali
hata kwa mama kwa kuwa kufanya hivyo kwa muda mrefu
pia huchangia afya na maisha bora ya mama kwa kuwa humpun-
guzia hatari ya kupata saratani ya mfuko wa mayai ya uzazi na ma-
titi.

Ni vyema kama alivyosema Mtaka, wadau mbalimbali wakiwamo
viongozi wa dini wasaidie kutoa elimu kuhusu unyonyeshaji kwa
ajili ya afya na makuzi bora ya watoto kwa ustawi wao wa baadaye.
Kwa kufanya hivyo kutaepusha matatizo mbalimbali kwa watoto
kama ilivyobainishwa na Shirika la Save the Children kuwa mata-
tizo mengi ya watoto ukiwamo utapiamlo, husababishwa na ku-
tonyonyeshwa ipasavyo na inakadiriwa kuwa vifo vya watoto mil-
ioni 2.7 kwa mwaka duniani hutokana na tatizo hilo.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Na Mwandishi
Wetu

chi )

“Z'Kurs

Wabongo acheni
kuchezea umeme

KILIO cha mgawo wa umeme
kinachotikisa kila kona ya
nchi, pamoja na serikali na TA-
NESCO kupasua kichwa jinsi
ya kupata nishati ya uhakika,
walaji tunapaswa kubadilika
kimatumizi.

Ninachosema, baadhi ya
wateja wanaotumia umeme
kana kwamba ni kitu kisi-
chokuwa na mwenyewe au
gharama mfano joto au mwan-
ga wa jua.

Wengine huwasha umeme
saa 24, tena wanatumia taa
au balbu zinazokula umeme
mwingi bila kujali kuwa ni-
shati hiyo si jua inagharama
ikihitaji uwekezaji na fedha
nyingi mno.

Ni ukweli usiopingika kuwa
makundi yenye matumizi
kuanzia kampuni, wazalishaji
bidhaa viwandani na masham-
bani mfano wazalisha vifaran-
ga na wafugaji.

Wengine ni wafanyabiashara
wa maji kwenye visima ambao
hutumia pampu kuyapandis-
ha maji katika ardhi na kuyain-
giza matangini.

Pia lipo kundi lingine la wa-
fanyabiashara wa  maduka
maeneo ya mijini, ambao
wamekuwa wakiwasha taa
muda wote kwa mwaka mzi-
ma bila kuzima kutokana na
maelezo kuwa wanaishi mbali
na biashara zao, wanaamini
ulinzi ni taa kuwaka mchana
na usiku.

Wafanyabiashara  wengine
wanachojali ni kuweka pesa ili
LUKU iwe na umeme wakiwa-
sha taa majira yote.

Sio hao tu bado kuna kundi
jingine ambalo hutumia vi-
faa vilivyochakaa kama ma-
jokofu na hata mifumo ya

waya iliyochakaa inayopoteza
umeme.

Vifaa hivyo hutumika kwa
muda wote wa saa 24 hata
mwaka bila kujali kuwa ulaji
wake wa umeme unakuwa
mkubwa na unaathiri gridi ya
taifa.

Pamoja na kwamba ni wa-
teja wa TANESCO wanao-
nunua umeme kulingana na
matumizi yao lakini mbali na
hilo, wakumbuke wanatumia
fedha nyingi kwa matumizi
hayo pia umeme huo mwingi
wanaotumia unazalishwa kwa
kutumia maji kwenye mab-
wawa, gesi na mafuta kwenye
vinu hivyo kukausha gridi ya
taifa na matokeo yake ni mga-
Wwo.

Athari za mgawo huo ni kub-
wa, kwanza zinaongeza ghara-
ma za uzalishaji viwandani na
ndani ya kampuni.

Tkumbukwe kuwa kubwa
zaidi ni kukosekana maji licha
ya ukweli kuwa jamii haioni
haraka maji ya uhakika ma-
jumbani yatakuwa kazi kuto-
kana na mitambo ya kuyasu-
kuma kutoka kwenye vyanzo
kutegemea umeme

Wawekezaji wakumbuke
kuwa kama kampuni haiku-
wa na bajeti ya tahadhari ya
umeme na kuweka akiba ya
kununua mafuta kuendesha
jenereta, ni tatizo.

Wafanyakazi watakosa
mishahahara na mambo men-
gine yatakwama.

Kwenye saluni  vinyozi
watalazimika kufunga kuto-
kana na mashine kutegemea
umeme, kwenye maduka ya
kitoweo ya nyama, samaki na
kuku zinazohifadhiwa kwenye
majokofu changamoto ni kub-

wa nao bila jenereta wanalazi-
mika kufunga milango.

Ikumbukwe shida inakwen-
da hadi kwenye biashara ya
maziwa, maduka makubwa
ya dawa zikiwamo chanjo za
mifugo na binadamu wana-
kumbwa na hasara hiyo am-
bayo inadhoofisha uwekezaji
wao na kutishia kufilisika.

Kwa matatizo ya sasa ni
wakati wa wafugaji hasa wa
kuku na mifugo mingine
wanaotumia umeme saa 24
kuanza kubadilika kwa kusaka
nishati mbadala hasa umeme
jua.

Wafunge kwenye mabanda
yao na kuuwasha kwa saa kad-
haa kwa kadri wanavyotaka.

Ujumbe huu uwafikie wafu-
gaji wanaofunga taa zina-
zokula umeme mkubwa na
mwanga mwingi na zenye joto
kwa Kisingizio kuwa vifaranga
na kuku waweze kuona vizuri,
kula na kukua haraka.

Anasahau kuwa unapotokea
mgawo kama sasa anaathirika
na wenzake wanaowasha taa
chache ambazo zinatunza
umeme au energy server.

Ikumbukwe kuwa taifa lin-
apoingia kwenye mgawo wa
umeme, TANESCO inapata
hasara kubwa kwa kukosa ma-
pato kutokana na ukweli kuwa

hakuna biashara.

Hivyo, ni bora wenye
matumizi  makubwa  ya
umeme, wajirekebishe

waangalie uwezekano wa ku-
tumia sola.

Kubana matumizi na kulinda
umeme pia kuwa ajenda, ofisi
za umma, binafsi na familia
au nyumbani watu wazime
umeme si kuwasha taa mwaka
mzima.
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Masauni akerwa
wahalifu watoto

kusumbua

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Mambo ya Ndani ya
Nchi, Mhandisi Hamad Masauni,
amelitaka Jeshi Ia Polisi nchini
kubadilika na kujiandaa kupokea
mageuzi makubwa yaliyofanywa
na serikali ikiwa ni mapendek-
ez0 ya wataalamu kutoka katika
vyombo vya ulinzi na usalama
ill kudumisha amani na kuzuia
uhalifu wa aina mbalimbali
nchini.

Alitoa rai hiyo jana baada ya
kusikiliza kero kutoka kwa wa-
nanchi wa eneo |la Bububu wakati
wa mkutano wa hadhara ulio-
fanyika Shehia ya Kijichi, Wilaya
ya Magharibi A, Mkoa wa Mjini
Magharibi, Unguja, baada ya ku-
fanya kikao cha ndani na uongozi
wa Jeshi la Polisi visiwani humo.
“Rais Samia ameanza kuleta ma-
badiliko makubwa katika vyombo
vyetu vya ulinzi na usalama,
ametoa ajira na kupandisha vyeo
askari akitaka jeshi lishuke chini
kwa wananchi ili kupambana na
uhalifu kuanzia ngazi ya kata.

Hapa wananchi wamezungumza
mambo mengi wakilituhumu
Jeshi la Polisi, nawataka kubadi-
lika kupambana na uhalifu,
haiwezekani wahalifu tena wato-
to wadogo wasumbue wananchi,

wananchl

wakati jeshi hili limekua na his-
toria ya kupambana na matukio
makubwa ya uhalifu, nawaagiza
badilikeni.”

Kamishna wa Jeshi la Polisi
Zanzibar, Hamad Khamis Ham-
ad, aliwataka wananchi kutoa
ushirikiano kwa Jeshi la Polisi
linapowapeleka mahakamani
watuhumiwa wa makosa mbal-
imbali ya uhalifu huku akisisitiza
ulinzi shirikishi kuboreshwa ka-
tika jamii.

“Kumekuwapo na changamoto
ya baadhi ya wananchi kushind-
wa kufika mahakamani kutoa
ushahidi polisi wanapopeleka
watuhumiwa mahakamani hali
inayosababisha mahakama ku-
toendelea na kesi, hapa tuna kesi
takribani watu saba..” alisema
Kamishna Hamad.

Mkuu wa Polisi Wilaya ya Ma-
gharibi A, Mary Isungi alisema
jumla va maJaIada 13 yameon-
dolewa mahakamani baada ya
mashahidi kushindwa kutokea
mahakamani huku akikiri hali
hiyo inasababisha wahalifu wen-
gi kurudi mtaani na kuendelea
na matukio ya uhalifu ikiwamo
kuwaingilia watoto kinyume na
maumbile, unyang'anyi wa ku-
tumia silaha kunajisi, kubaka na
kuvunja maduka kwa dhamira va
kutenda kosa la wizi.

£\ Faidika

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
THE COMPANIES ACT, CAP 212 R.E 2002
LETSHEGO TANZANIA LIMITED T/A FAIDIKA
REGISTRATION NO. 52622
NOTICE OF MEMBER'S VOLUNTARY WINDING UP OF THE COMPANY

NOTICE is hereby given to the General Public that on the 18th day of September 2023, the
members of Letshego Tanzania Limited, T/a Faidika passed Special Resolution for
voluntary winding up the company in terms of the provision of Section 334 (1) of the
Companies Act [Cap 212 R.E. 2002].

This NOTICE is hereby issued to all parties concerned and to the General Public.

STELLA JOSIAH MANONGI.
CHAIRPERSON

DIAN A NGOMUO
SECRETARY
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THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
THE COMPANIES ACT CAP 212 R.E 2002
LETSHEGO TANZANIA LIMITED

SPECIAL RESOLUTION OF MEMBERS OF THE COMPANY PURSUANT TO
SECTION 333(1) (b) OF THE COMPANIES ACT NO. 12 OF 2002

At a duly convened and constituted Extra Ordinary General Meeting of the Members of the
Company that was held on 18" September, 2023, Members of the Company unanimously
RESOLVED as follows:

That Letshego Tanzania Limited Trading as Faidika be placed in the voluntary winding up
under the provision of section 333(1) (b) of the companies Act, Cap 212 R.E 2002.

CERTIFIED TRUE EXTRACT

CHAIR PERSON SECRETARY
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Kizimbani mashtaka kujifanya.

ofisa serikalini, kulaghai polisi

Na Elizabeth Seleman,
SENGEREMA

ALEXANDER Matesi mkazi
wa Sengerema, mkoani Mwan-
za, amepandishwa kizimbani
katika Mahakama ya Wilaya
ya Sengerema kwa mshataka
ya kujifanya ofisa wa serikali
wilayani hapa na kujaribu kula-
ghai baadhi ya maofisa wa Jeshi
la Polisi.

Baada ya kupandishwa Kki-
zimbani, Matesi alisomewa
mashtaka matatu ya kumdang-
anya ofisa wa polisi kuwa yeye

ni ofisa kutoka Ofisi ya Mkuu
wa Wilaya, kumdanganya
Mkuu wa Usalama Barabarani
kuwa ni ofisa wa ngazi za juu
na kumtaka wajadili masuala
ya kiserikali na kujifanya Katibu
Tawala wa Wilaya.

Akisoma mashtaka hayo
mbele ya Hakimu wa Mahaka-
ma ya Wilaya ya Sengerema,
Tumsifu Barnabas, Mwende-
sha Mashtaka wa Jeshi la Polisi,
Mkaguzi wa Polisi Nyamhanga
Mayadi, alidai mtuhumiwa ali-
tenda makosa tajwa kwa nyaka-
ti tofauti.

Alidai kuwa katika kosa la
kwanza, mnamo Julai 6 mwaka
huu, mshtakiwa alikwenda kwa
Mkuu wa Kituo cha Polisi Sen-
gerema na kuomba ahadi ya ku-
kutana naye kwa ajili ya kufan-
ya naye kikao na kueleza kuwa
yeye ni mfanyakazi kutoka Ofisi
ya Mkuu wa Wilaya.

Alidai kuwa kati ya Juni hadi

Julai mwaka huu, visivyo halali,

Matesi alijifanya ofisa wa juu
serikalini na kwenda kwa Mkuu
wa Usalama Barabarani wilaya-
ni Sengerema, Khamis Wembo,
na kumwomba kujadili masu-

ala ya serikali.

Vilevile, katika kipindi cha :
mwezi Juni hadi Julai mshtak- :
iwa huyo aljjifanya Katibu Ta- :
wala wa Wilaya ya Sengerema :
na kujaribu kufanya utapeli :

kinyume cha sheria.

Mshtakiwa huyo baada ya :
kusomewa mashtaka hayo, :
alikana kutenda makosa hayo. :
Mahakama iliamuru arudishwe :
mahabusu mpaka Oktoba 5, :
mwaka huu kesi hiyo itaka- :
poitwa kwa ajili ya kusomewa :

maelezo ya awali.

Mfamasia
na Mcham-
buzi wa
Sera ku-
toka Ofisi
ya Rais
TAMISEMI,
Regina
Richard,
akichangia
hoja katika
mjadala
wa maa-
dhimisho
ya Siku ya

es Sa-
laam juzi.
PICHA:
SABATO
KASIKA

RITA: Mwarobaini migogoro kifamilia ni kuandika wosia

Na Happy Severine,
BARIADI

WAKALA wa Usajili, Ufilisi na
Udhamini (RITA) umesisitiza
Watanzania kujenga tabia ya
kuandika wosia kwa kuwa ku-
fanya hivyo kutasaidia kwa
kiwango kikubwa kuepusha
migogoro ya mara kwa mara
katika familia na kuwezesha
warithi halali kupata haki yao
kwa wakati.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jana wakati wa
Kampeni ya Msaada wa Kishe-
ria ya Mama Samia (Mama
Samia Legal Aid Campaign)
inayoendelea mkoani Simiyu,

Ofisa Sheria kutoka RITA, Grace
Shao, alitaka jamii kuacha woga
kuandika wosia.

Alisema kuwa kufanya hivyo
si uchuro na kusema baadhi ya
watu wameandika na wanaen-
delea kuishi vizuri huku wal-
iondika na kupoteza maisha,
familia zao zimeendelea kuishi
bila migogoro.

“Familia nyingi zimekuwa
na migogoro ya mara kwa
mara juu ya mirathi, wengine
wamedhulumiwa na ndugu
ambao kisheria siyo warithi
wa mali. Tumeendelea ku-
waelimisha wananchi kuwa
mwarobaini wa haya ni wosia,”
alisema.

Ofisa sheria huyo alitaka
wananchi kutumia taasisi ya
RITA kuandaa wosia kwa kuwa
ni chombo cha serikali, pia ni
taasisi ambayo haina ukomo
wa maisha na ina wanasheria
wabobevu wa masuala ya wo-
sia na mirathi.

Alihimiza wazazi kujenga
tabia ya kuwatafutia vyeti vya
kuzaliwa watoto ili kuondoa
usumbufu wanaoweza kupata
pindi watakapotakiwa kwenda
kuanza shule na kubhitaji cheti
cha kuzaliwa.

Alisema kuwa kwa sasa mto-
to akitakiwa kwenda kuandik-
ishwa shuleni, ni lazima awe na
cheti za kuzaliwa. Kupata cheti

cha kuzaliwa ni muhimu katika
kufanikisha kupatia bima ya
afya.

“Tunawasihi wananchi mto-
to akizaliwa, ndani ya siku 90 ni
muhimu kumtafutia cheti cha
kuzaliwa, hii itasaidia kumten-
genezea mtoto msingi mzuri
wa majina yake pamoja na
kumbukumbu yake ya tarehe
za kuzaliwa,” alisema.

RITA inaendelea kutoa hudu-
ma ya usajili na kutoa vyeti vya
vya kuzaliwa, elimu ya mirathi,
kuandika na kuhifadhi wosia
kupitia Kampeni ya Msaada wa
Kisheria ya Mama Samia inay-
oendelea katika Viwanja vya
Stendi ya zamani mjini Bariadi.

Kamishna wa
Madini aonya
ununuzi wa
madini bila
leseni

Na Joctan Ngelly, GEITA

KAMISHINA wa Madini,

Dk. Abdulrahman Mwanga
ameonya watu wanaonunua
madini bila leseni kuwa wa-
tachukuliwa hatua kali za
Kisheria ikiwamo kufikishwa
mahakamani.

Alitoa onyo hilo jana kwa
niaba ya Waziri wa Madini,
Anthony Mavunde wakati
wa mafunzo kwa wachim-
baji wadogo katika ukumbi
wa EPZ eneo la Bomba mbili
mkoani Geita.

“Alisema mtu yeyote ak-
ibainika anamiliki ma-

dini bila kuwa na leseni,
atanyang'anywa madini na
hata kufilisiwa na kufungwa
gerezani kwa kuwa utarati-
bu unaelekeza ili upate haki
ya kuchimba madini, hatua
ya awali unatakiwa kuwa na
leseni.

Alisema lengo lao ni kutoa
elimu kwa wananchi ili
wajue si halali kufanya shu-
ghuli za madini bila kuwa na
leseni.

“Tunalichukua hili suala
ili tuwafuatilie hawa watu
ambao wanafanya hizi shu-
ghuli bila kufuata utaratibu
wa kuwa na leseni ili tuwa-
chukulie hatua zinazosita-
hili,” alisema.

Kamishna wa Madini alise-
ma atahimiza ofisi za ofisa
madini mkazi kote nchini
kuwapa wananchi elimu juu
kuhusu upatikanaji leseni
kwa urahisi. _

“Ni hatari kufanya shughuli
hizi bila kuwa na leseni.
Hatujachoka kutoa hii elimu
na nina uhakika wanaofanya
shughuli kama hizi siyo
wengi, wako wachache. La-
Kini, bado tunahitaji kuwae-
limisha ili wasifanye shu-
ghuli hizi, kwa sababu wao
ni chanzo cha utoroshaji
madini,” alisema.

Waziri wa Madini, Anthony
Mavunde, alisema Maonesho
ya Teknolojia ya Madini ya-
takapohitimishwa Septemba
30 mwaka huu, atabaki Geita
ili kushughulikia malalamiko
kuhusu shughuli za uchim-
baji madini zinazosababisha
nyumba kupasuka.

Uhaba wa vyoo watishia usalama wa wanafunzi

Na Hamisi Nasri, MTWARA

ZAIDI ya wanafunzi 460 wa
Shule ya Msingi Kivava iliyoko
Halmashauri ya Wilaya ya Mt-
wara, wanalazimika kutumia ma-
tundu sita ya choo kutokana na
shule hiyo kukabiliwa na uhaba
wa miundombinu hiyo.

Kutokana na dosari hiyo, baa-
dhi ya wanafunzi hulazimika
kurejea nyumbani kujisaidia
huku baadhi yao wakijisitiri vi-
chakani. Imeelezwa na uongozi
wa shule hiyo kuwa matundu sita
yaliyoko shuleni, pia yana hali
mbaya ya uchakavu, hivyo yana-
hatarisha usalama wa wanafunzi.

Jana Mwalimu Mkuu wa shule
hiyo, Innocent Shomari, alibaini-
sha hayo alipozungumza na
waandishi wa habari shuleni
huko kuhusu changamoto mbal-
imbali zinazoikabili kwa muda
mrefu sasa.

Alisema, mahitaji ya matundu
ya vyoo katika shule hiyo kwa
sasa ni kati ya matundu 16 na 20,
lakini wanayo sita pekee ambayo
hayakidhi mahitaji ya wanafunzi.

Kwa mujibu wa Sera ya Elimu
na Mafunzo ya Mwaka 2014,
tundu moja la choo linapaswa
kutumiwa kwa uwiano wa wa-
nafunzi 20 wa kike au 25 wa ki-
ume, hivyo wanafunzi 460 wa

shule hiyo wanahitaji matundu
18 ya choo kukidhi mabhitaji ya
kisera.

Mwalimu Shomari alibainisha
kuwa matundu sita yaliyoko shu-
leni yana hali mbaya ya uchaka-
vu, yana nyufa na sakafu yake ina
dalili za kubomoka na kuhatari-
sha usalama wa wanafunzi.

“Tuna uhaba mkubwa wa ma-
tundu ya vyoo shuleni. Kwa sasa
tuna matundu sita tu ambayo
yanatumiwa na zaidi ya wa-
nafunzi 460 wakati mahitaji ni
matundu zaidi ya 16 mpaka 20,
lakini pia hata haya yaliyopo sita
yapo katika hali mbaya sana na
yana nyufa za kutaka kubomoka,

hivyo tunaiomba serikali itujen-
gee matundu ya vyoo,” alisema.

Mwalimu Shomari alisema Ki-
jiji cha Kivava, iliko shule hiyo,
kilikumbwa na mafuriko mwezi
April mwaka huu na hivyo miun-
dombinu ya choo kuharibiwa .

Mwalimu huyo pia alisema
shule inakabiliwa na dosari ya
uhaba wa vyumba viwili vya
madarasa kwa ajili ya wanafunzi
wa darasa la awali na la pili. Wa-
nafunzi wa madarasa hayo kwa
sasa wanasomea nje.

“Pia tuna changamoto ya
madawati, tunayo madawati 78
pekee kwa sasa, hivyo tunahitaji
msaada wa madawati,” alisema.

Kisera, dawati moja katika
shule ya msingi linapaswa ku-
tumiwa na wanafunzi watatu,
hivyo shule hiyo yenye wanafun-
zi 460 inapaswa kuwa na mada-
wati 153.

Mwenyikiti wa Kamati ya Shule
hiyo, Saidi Makua alieleza kuwa
baada ya kuona hali mbaya ya
vyoo, changamoto hizo zinashu-
kwa kiwango chao wakati wak-
isubiri fungu kutoka serikalini.

Ofisa Elimu Wilaya ya Mtwara,
Devis Kasembe alisema ana taar-
ifa za hali hiyo shuleni na tayari
halmashauri imeshatenga bajeti
kwa ajili ya utatuzi.
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Wanahabari
kusaidia
kompyuta
Shule ya
Msingi

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

TAASISI ya Wanahabari ya
Kusaidia Jamii za Pembezoni
(MAIPAC) imeahidi kutoa
msaada wa kompyuta kwa
Shule ya Msingi ya Arusha Al-
liance, ambayo ili kuwezesha
wanafunzi kusoma masomo ya
TEHAMA.

Mkurugenzi Mtendaji wa
MAIPAC, Mussa Juma alitoa
ahadi hiyo jana wakati wa ma-
hafali ya darasa la saba ya 14
ya shule hiyo, ambapo ni moja
kati ya shule 10 bora katika
Jiji na Arusha zinazoongoza
kila mwaka kwa kufaulisha.

Juma ambaye alikuwa mgeni
rasmi katika mahafali hiyo,
alisema shule hiyo ni mfano
wa kuigwa nchini kwa sababu
imeanzishwa na walimu baada
ya kuamua kuungana na ku-
changishana fedha.

Alisema kutokana na mabadi-
liko ya sayansi na teknolojia
duniani, elimu ya TEHAMA ni
muhimu kwa wanafunzi kuan-
zia shule za msingi.

Juma ambaye pia ni Mwe-
nyekiti wa Chama cha Wa-
fanyakazi katika Vyombo vya
Habari Tanzania (JOWUTA),
aliwataka wahitimu kuendelea
kuwa na maadili ambayo ndio
yatasaidia kufanya vizuri ka-
tika maisha yao.

Kadhalika, aliwataka walimu
nchini kmga mfano wa wal-
imu wa Alliance kuungana na
kuanzisha shule yao, kwani
kuna wadau wengi wa ku-
waunga mkono ikiwamo seri-
kali na taasisi za fedha.

Kaimu Mkuu wa shule hiyo,
Elimboto Mdiu alisema shule
hiyo, iliazishwa mwaka 2007
ikiwa na wanafunzi 18 tu la-
Kini sasa ina wanafunzi 800.

Mdiu alisema katika mahafali
hayo wanafunzi 114 wame-
maliza darasa la saba, ambapo
wasichana ni 56 na wavulana

8.

Awali Diwani wa Kata ya Ola-
siti, Alex Martin alisema kata
yake inajivunia shule hiyo
kwani imekuwa ikiongoza ku-
fanya vizuri, lakini pia kutoa
elimu na maadili mazuri kwa
wanafunzi.

- Suma JKT kulenga nyumba 5,000
waliokubali kuhama Ngorongoro

Na Allan Isack, ARUSHA

AMLAKA ya Hifa-
dhi ya Ngorongoro
(NCAA), wame-
saini Hati ya
Makubaliano (MoU) na Jeshi
la Wananchi wa Tanzania
(JWT?Z), kupitia Shirika la Uzal-
ishaji Mali la Suma JKT, kujenga
nyumba 5,000 za wakazi wal-
iojiandikisha kuhama kwa hi-
ari ndani ya eneo la NCAA.
Akizungumzia jana wakati
wa makubaliano hayo, Kam-
ishna wa Uhifadhi wa NCAA,

- —
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Dk.Freddy Manongi, alisema
ujenzi wa nyumba hizo awamu
ya pili utaanza Oktoba Mosi
mwaka huu na utakamilika
ndani ya miezi sita.

“Nichukue fursa hii ku-
washukuru sana JWTZ husu-
sani Suma-JKT kwa ushirikiano
wao katika kutekeleza mradi
huu,” alisema Dk. Manongi.

Alisema zoezi la kuhamisha
wananchi lilipoanza Juni 2022,
hadi sasa tayari makundi 19
yenye kaya zaidi ya 565 sawa
na watu 3,097 na mifugo zaidi
ya 15,500 imeshahama ndani

ya hifadhi.

Kadhalika, Dk.Manongi
alisema hamasa ya wananchi
kujiandikisha kuhama kwa hi-
ari imeendelea kuongezeka na
hadi sasa jumla ya kaya 1,524
zimejiandikisha kuhama.

Vilevile, alisema serikali
itaendelea kuhamasisha waka-
zi wa Ngorongoro walioomba
kuhama kwa hiari kwa kuzin-
gatia misingi ya haki za bin-
adamu.

Aidha, alisema kwa awamu
ya pili nyumba hizo zitajengwa
katika maeneo ya Saumu na

A,
: Aa.
Imamu wa Masjidi Raudhia Kazamoyo, kat|ka Mji mdogo wa ereram wilayani Simanjiro mkoani Manyara, Issa

Hotti (kushoto), akizungumza kuhusu umuhimu wa elimu wakati wa mahafali ya darasa la saba ya wanafunzi wa
kiislam wa shule za Tafara ya Moipo, hivi karibuni. PICHA: GIFT THADEY

Kitwayi na alieleza kuwa kip-
indi hiki watajenga nyumba
yenye vyumba vitatu vya ku-
lala.

Naye Mkuu wa JKT, Meja Jen-
erali Rajabu Mabele, alitumia
fursa hiyo kushukuru kwa ku-
kabidhiwa jukumu la kujenga
nyumba hizo kwa awamu ya
pili.

Alisema awamu ya kwanza
katika ujenzi wa nyumba 503
JKT walipewa kazi ya kujenga
nyumba 402 katika kipindi
cha miezi tatu hadi kukamilika
kwake.

Wakazi Muheza wakosa maji siku 40 wamlilia DC

Na Steven William,
MUHEZA
WAKAZI wa Wilaya ya

Muheza mkoani  Tanga,
wamelalamika kukosa maji
kwa muda wa wiki tano na
kumuomba Mkuu wa Wilaya
kuingilia kati kuimaliza kero
hiyo.
Maeneo

ambayo yame-

cha Kilapula, Ngomeni Moja,
Bagamoyo, Mkanyageni, Tang-
anyika na Lusanga.

Wakizungumza kwa nyakati
tofauti na Nipashe wakazi wa
Muheza wamesema wameku-
wa wakitumia maji ya bwawa
ambalo linahatarisha usalama
wa afya Zao.
ko Shayo alisema tal<r1ban1
wiki tano sasa hawana maji,
wanawake wanalala visimani
kutafuta maji bila mafanikio na
wahusika wa TANGA-UWASA
hawaelezi shida ipo wapi.

“Hapa kilio chetu kikubwa
ni kero ya maji na kwa sasa
tunatumia maji ya Bwawa la
ndiyo maana mara nyingi tu-
naugua magonjwa ya tumbo,

geni, Selemani Jumanne ahse
ma kuwa kero hii ya maji ime-
dumu miaka mingi, hawajui
tatizo liko wapi.

Alisema kuwa hivi sasa wa-
nanunua maji dumu kwa Sh.

1,500 kutoka kwa walanguzi
wanayatoa Tanga mjini, kwam-
ba kwa sasa kilio chao wanak-
ipeleka kwa Mkuu wa Wilaya
na mbunge.

Katibu Tawala Wilaya ya
Muheza, Mohamed Mfaki
alisema kutokana na malala-
miko ya wananchi hao tayari
amewasiliana na wahusika ku-
toka TANGA- UWASA.

Alisema ameshawaagiza ku-
hakikisha wanafanya kila njia
kuhakikisha huduma ya maji
inarejea kwa wananchi.

Mjane adai kutaka kupokwa mali, amlilia Rais Samia

Na Tumaini Mafie, ARUSHA

MJANE Devota Stephano (68),
mkazi wa Moivaro, Jijini Arusha,
amemwomba Rais Samia Su-
luhu Hassan, aingilie kati sakata
la mtoto wake wa kufikia, Amani
Mollel, anayetaka kumdhulumu
maeneo aliyoachiwa na mare-
hemu mumewe.

Kwa mujibu wa mjane huyo
(Amani) baada ya kumaliza kuu-
za maeneo yake ya urithi aliyope-
wa na marehemu, amegeukia
mali zake.

Akizungumza na waandishi
wa habari jana nyumbani kwake

Mtaa wa Sekei, mjane huyo al-
imtuhumu (Amani), kutumia
nafasi yake ya kazi vibaya kumn-
yanyasa kwa kuwa yeye hana ki-
pato.

Alisema kuwa Amani alifungua
kesi ya madai katika Mahakama
ya Mwanzo Maromboso Aru-
sha na baadaye Mahakama ya
Wilaya na aliwahi kukata rufaa
Mahakama Kuu lakini mahaka-
ma zote hizo alishindwa kwa
kukosa udhibitisho wa madai
yake.

“Baada ya kuona nimemshin-
da mahakamani alienda ofisi za
RITA ambao walikuja na kuanza

kupima mali za marehemu. Pia
amekuwa akiandika barua za ku-
zuia wazee wa ukoo wasitumie
eneo la mila akidai ni mali yake,
akitaka kuliuza kinyume cha she-
ria”. alisema

Alisema aliolewa kwa ndoa ha-
lali na marehemu mwaka 1980
wakati huo marehemu alikuwa
akiishi Kondoa na alikuwa aki-
fanya kazi ya udereva Wizara ya
Elimu.

Mjane huyo alisema
wakati anaolewa  alimkuta
mumewe ana watoto watatu
wa mke wa kwanza ambaye ali-
achana naye mwaka 1979, mion-

goni mwa watoto hao ni pamoja
na Amani, Rehema na Godfrey
huku rehema akiwa mtoto wa
kwanza.

Mjane alisema kabla ya kifo
cha mumewe mwaka 2017,
marehemu alifanikiwa kugawa
mali zake yakiwemo mashamba
kwa watoto wote pamoja na
yeye.

Alisema Amani alipatiwa mae-
neo lakini baadaye aliyauza na
mwaka mmoja baada ya kifo
cha marehemu alianza kuyataka
maeneo mengine ambayo siyo
mali yake.

Nipashe lilimtafuta Amani kwa

njia ya simu ambaye alisema
hawezi kuzungumzia suala hilo
kwa kuwa lipo mahakamani
jambo linalopingwa na mjane ak-
isema hakuna kesi yoyote iliyopo
mahakamani, huku akionesha
nakala za hukumu za kesi hizo
zilizoamuliwa mwaka 2021.

“Hilo suala lipo mahakamani
mimi siwezi kujibu chochote
ni suala la kisheria nisije nika-
potoka nikaeleza suala ambalo
halipo” alisema Amani.

Hata hivyo alipotakiwa kueleza
ni kesi gani ipo mahakamani na
mahakama ipi alikata simu na
hakuweza kupokea tena.
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‘Ukikamatwa hutoi risiti
faini mil.1.5/- itakuhusu’

Na Halima Ikunji, TABORA

AMLAKA ya Mapato
Tanzania (TRA)
Mkoa wa Tabora
imetangaza vita
dhidi ya wafanyabiashara wana-
okwepa taratibu za ulipaji kodi
kwa kutokutoa risiti wakati wa
mauzo na manunuzi.

Imesema kuwa yoyote ata-
kayekamatwa atatozwa faini ya
Sh. milioni 1.5 au asilimia 20 ya
bidhaa iliyouza.

Meneja wa TRA Mkoa wa Tab-
ora, Fredrick Kanyilili wakati
akizungumza na waandishi wa
habari na kueleza kuwa licha ya
kutozwa kwa faini hiyo vilevile
mhusika atachukuliwa hatua

nyingine za kisheria.

Alisema kuwa wafanyabi-
ashara wanawajibu wa kutoa
risiti halali wanapofanya mauzo
ya bidhaa katika maeneo yao
ikiwa ni sehemu ya ulipaji kodi
kwa kila bidhaa inayouzwa kwa
serikali.

Kadhalika, aliwataja wanunu-
zi wa bidhaa katika maeneo
mbalimbali kuwa ni lazima
waombe risiti halali iliyoorod-
hesha idadi ya bidhaa pamoja
na gharama sahihi ya bidhaa
hiyo aliyoinunua.

“Mnunuzi ambaye hatodai
risiti vilevile atatozwa asilimia
20 au kulipa faini ya Sh.30,000
kwa kosa la kukiuka taratibu za
kisheria,” alieleza.

Aidha, alisema TRA katika
Mkoa wa Tabora itaendesha
kampeni ya tuwajibike kuhakik-
isha wanafuatilia utoaji wa risiti
duka hadi duka na kwenye bi-
ashara zao.

Hata hivyo, alisema pia wa-
takuwa wanachukua hatua
kwa wale wote watakaobainika
kwa watakaotoa risiti ambazo
siyo halali au wateja ambao
wamenunua bidhaa bila kupata
risiti.

Alisema kwamba kampeni
hiyo imezinduliwa mwanzoni
mwa wiki hii katika mkoa huo
ikiwalenga  wafanyabiashara
wote hasa kwenye biashara
korofi ~ambazo  zimekuwa
changamoto katika utoaji wa

risiti kwenye maduka ya jumla, :
vifaa vya ujenzi baa, hoteli na :

nyumba za kulala wageni.

Naye Meneja Msaidizi TRA, :
Musa Sudi alikiri kuwa mashine :
za kutoa risiti wakati mwingine :
inaweza kusumbua kimtandao :
au kuharibika, hivyo wana- :
takiwa wafanyabiashara kutoa :

taarifa.

Alisema mtumiaji wa mashine :
hiyo anatakiwa kuiwasilisha :
kwa aliyemuuzia na kutoa taar- :
ifa ofisi ya TRA iliyopo karibu :
na yeye ndipo ataruhusiwa ku- :

tumia kitabu cha mkono.

Sudi alisema pindi mashine :
itakapotengenezwa risiti alizoz- :
itoa kwa mkono atapaswa kuzi- :

ingiza kwenye mashine hiyo.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Christina Mndeme (kushoto), akiwa katika stoo ya dawa ya zahanati ya Seseko, Mwa-
malili Manispaa ya Shinyanga, kabla ya kuweka jiwe la msingi na kuifungua rasmi juzi. Kulia ni Mkuu wa W|Iaya va
Shinyanga, Johari Samizi. PICHA: MARCO MADUHU

RC Mhdeme aonya wizi wa dawa hospitalini

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

MKUU wa Mkoa wa Shin-
yanga, Christina Mndeme,
amewaonya watumishi wa afya
kutokujihusisha na vitendo vya
wizi wa dawa katika maeneo yao
ya kazi.

Alitoa angalizo hilo juzi waka-
ti akifungua na kuweka jiwe la
msingi katika Zahanati ya Sese-
ko iliyopo Mwamalili Manispaa
ya Shinyanga, kuanza kutoa
huduma za matibabu kwa wa-
nanachi.

Alisema katika ukaguzi wake
alioufanya katika stoo ya dawa
ya zahanati hiyo amebaini

uwepo wa dawa za kutosha,
hivyo kuwaonya baadhi ya wa-
tumishi wanaotarajia kufanya
wizi wa namna yoyote wa dawa
hizo.

“Nimejionea mwenyewe
wingi wa dawa zilizopo katika
zahanati hii isije ikapotea hata
panado, hakikisheni zinawafikia
walengwa wanaokuja kupatiwa
matibabu na yeyote atakaye
jihusisha na wizi wa dawa
na kubainika atachukuliwa
hatua kali za kisheria,” alieleza
Mdeme.

Kadhalika aliwaonya wa-
tumishi wa afya kuacha tabia
za matumizi ya simu ‘kuchati’
wakati wakiwahudumia wag-

onjwa lengo likiwa ni kuwapatia
huduma stahiki wagonjwa na
wabhitaji wa huduma husika.

Alisema katika mkoa huo
wamepokea Sh. bilioni 33 kwa
ajili ya kuboresha huduma za
afya, hivyo maelekezo yake ni
kutaka kuona ubora wa huduma
hizo zinaendana sambamba na
matibabu kwa wananchi.

Katika hatua nyingine al-
imuagiza Mkurugenzi wa Man-
ispaa ya Shinyanga, Alexius
Kagunze, kuhakikisha katika
Hospitali ya Manispaa ya Shin-
yanga kuna jenereta ya dharura
ili umeme ukikatika huduma za
matibau ziendelee kutolewa na
kutosababisha uhalibifu wow-

ote wa dawa na chanjo ambazo :

huwekwa kwenye majokofu.

Aidha, Mganga Mfawidhi wa :
Zahanati ya Seseko, Dk. Bril- :
iance Ombay, akisoma taarifa ya :
ujenzi wa zahanati hiyo, alisema :
956
na inatoa huduma za matibabu :

umegharimu  Sh.milioni

kwa wananchi 2,741.

Mganga Mfawidhi wa Hospi- :
tali ya Manispaa ya Shinyanga, :
Dk. Pierina Mwaluko, akisoma :
taarifa ya ujenzi wa jengo la :
wagonjwa wa dharura katika :
hospitali hiyo, alisema serikaliil- :
itoa Sh.milioni 500 lakini mpaka :
sasa wametumia Sh.milioni 292 :
na ujenzi upo hatua za mwisho :

na ukamilishaji.

Wachimbayji
madini
wapewa
hadhari
kuhusu
afya zao

Na Alphonce Kabilondo,
Ceita

WACHIMBAJI pamoja na
wananchi wanaojishughuli-
sha na shughuli za uchimbaji
wa madini mkoani Geita
wameshauriwa kuwa na uta-
ratibu wa kupima afya zao
mara kwa mara ili kulinda
afya zao kutokana na athari
za kemikali na vumbi.

Wito huo umetolewa juzi
na Daktari kutoka Hospitali
ya Rufani ya Kanda Chato,
Dk.Liberius Libent , wakati
akiongea na waandishi wa
habari kwenye maonyesho
ya teknolojia ya madini ya-
nayoendele mkoani humo.

Alisema kuwa kemikali na
vumbi hilo ni chanzo cha
matatizo ya upumuaji yanay-
owakabili kwa kiasi kikubwa
wachimbaji na wananchi wa-
naofanya shughuli zao katika
maeneo ya migodi.

Kadhalika, aliwataka
wachimbajl wadogo ku-
hakikisha wanatumia vifaa
kinga wakati wa shughuli
za uchimbaji madini lengo
likiwa ni kupunguza au ku-
dhibiti kabisa madhara hayo
va kiafya.

Dk. Liberius alisema kuwa
tangu maonyesho yaanze
wamewahudumia watu
150 ambapo kati yao 38
wamekutwa na matatizo ya
Ugonjwa wa moyo nNa upu-
muajl, sababu kubwa ikiwa
ni kutokana na shughuli za
uchimbaji bila ya kuchukua
tahadhari.

Alisema kuwa ushiriki wao
katika maonyesho ya sita ya
teknolojia ya madini ume-
lenga kuwasaidia wananchi
wa maeneo hayo, kwamba
Hospitali ya Kanda Chato
inaendelea kutoa elimu kwa
wananchi hasa kwa wanao-
jihusisha na uchimbaji wa
madini .

Mmmoja wa wananchi
waliofika katika banda hilo
kupata huduma ya vipimo
na ushauri, Tumpe Jonas
alieleza kupokea maelekezo
va kuwa na utaratibu wa
kupima afya kila mara na
kuchukua tahadhari katika
shughuli zake, lengo likiwa ni
kufanya kazi kwa umakini.

Mkazi mwinginge, Stephano
Peter alisema katika maeneo
hayo ya uchimbaji elimu juu
ya matumizi ya vifaa kwa
ajili ya kujikinga haitolewi
mara kwa mara akisema
baadhi ya wachimbaji wame-
kuwa wakifanya kazi kwa
mazoea hali inayosabisha
ongezeko la magonjwa hayo.

Hivyo, aliomba serikali
kuweka mkazo katika kuha-
masisha upimaji wa afya na
kudhibiti hatua za baadhi
ya wachimbaji kufanya kazi
hiyo kwa mazoea ili kulinda
?ﬁ]/ca 7a0 na Nguvu kazi ya
aifa.
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Nipashe

Na Sabato Kasika

ATIKA ziara ya Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, anay-
oifanya mikoa ya Mtwara

na Lindi hivi karibuni,
anatuma ujumbe wa kueleza
kukerwa na mtindo wa malala-
miko ya wananchi kufikishwa
Tkulu wakati wasaidizi wake wali-
takiwa wayashugulikie katika nga-
zi za chini.
Anawagusa wanaomsaidia hao
kuwa ni viongozi kuanzia ngazi

ambao Kiutaratibu wanatakiwa
kwanza kushughulikia malala-
miko kabla ya kufikishwa ngazi
zao kwa ajili ya utatuzi, lakini
badala utaratibu huo kuzingatiwa
, yanaruka hadi Ikulu.

Kutokana na hali hiyo, Nipashe
inazungumza na wachambuzi na
wanasiasa wanaosema chanzo
cha hali hiyo ni matokeo ya ushin-
di wa baadhi ya viongozi uliopati-
kana ‘mezani’ katika uchaguzi wa
serikali za mitaa wa mwaka 2019
na ule mkuu wa 2020.

Naibu Katibu Mkuu wa CUF
Bara, Magdaleba Sakaya, anadai
na kuongeza kuwa , katika uch-
aguzi huo, CCM iliamua kujitwalia
ushindi na kuweka watu wasio na
uwezo wa kuongoza, na kwamba
wamekuwa kero kwa wananchi
kwa kushinda kuwatatulia shida
Zao.

“Mwananchi anakwenda kwa
kata na kw1ng1r1el<0 kupeleka
malalamiko yake lakini hayatatuli-
wi, ndiyo maana Rais anashangaa
kuona hata kero za kawaida am-
bazo zingetatuliwa na wawakilishi
wake zinafikishwa ofisini kwake,”
anasema Magdalena.

Anasema ipo haja kwa serikali
ya CCM kujifunza jambo ili kuan-
daa uchaguzi ambao wananchi
wanakuwa huru kuchagua vion-
gozi wao wanaowataka na sio
kubambikiwa wasiowataka.

“Ninaamini kwamba kama uch-
aguzi wa serikali za mitaa mwaka
2019 na ule wa wabunge , madi-
wani na rais 2020 ungekuwa huru
wananchi wangechagua viongozi
wao ambao wanajua wanaweza
kuwasikiliza na kutatua kero zao,”
anasema.

Naibu Katibu Mkuu huyo anase-
ma njia pekee ya kumaliza kero
ya viongozi wasiofanya kazi, ni
kuruhusu uchaguzi huru ambao

Kwa mbinuh'izi kero
wamachinga zitakwisha

HABARI BORA NA KAMILIFU &

Kuabudu itikadi za vyama,
kunavyokimbiza kero ikulu

CHA: IKULU

utawafanya wananchi watumie
sanduku la kura kuchagua wale
ambao wana imani nao.

Mbunge wa zamani Moshi Vi-
anasema _itikadi za vyama Vya
siasa zinachukua nafasi badala ya
kuwatumikia wananchi.

“Inawezekana pande zote mbili
kati ya wananchi na viongozi wao
zina matatizo, lakini kikubwa
zaidi ninachokiona ni masuala ya
itikadi za vyama ndio yanayowa-
hangaisha viongozi wetu,” anase-
ma Ngawaiya.

Anafafanua kuwa baadhi ya
viongozi wanafanya kazi kwa

kuzingatia itikadi za vyama, na
kwamba mwananchi ambaye
ni wa chama tofauti na mlengo
wake anaweza kupeleka kero kwa
kiongozi ambaye si wa chama
chake asimsikilize na kusababisha
malalamiko.

“Itikadi za vyama ni sehemu
ya tatizo, baadhi ya viongozi ha-
wasikilizi kero za watu, kwa saba-
bu si wa chama chao. Watu wa
aina hii hawafai kupewa madara-
ka,” anasema Ngawaiya ambaye
sasa ni mwana CCM.

Aidha, uwezo mdogo wa
utendaji kazi wa baadhi ya vion-

gozi ni tatizo huku akitolea mfano
mkurugenzi wa halmashauri
moja kwamba Wizara ya Maji
iliwahi kuingiza fedha katika
akauti ya halmashauri kwa ajili
ya uchimbaji wa malambo, lakini
akazirudia wizarani.

“Ninadhani ipo haja kwa wa-
naoteuliwa wawe waelewa wa
mambo mbalimbali, ili wafanye
kazi yao kwa ufanisi, sio kwenda
kujifunza,ni vyema wapimwe uw-
ezo wao kwanza kabla ya kupewa
uongozi,” anasema.

Ngawaiya anagusia suala la wa-
nanchi kubeba mabango yenye

malalamiko yao kwa mamlaka
kuu kama Rais , Waziri Mkuu au
Makamu wa Rais ni ishara kwam-
ba kuna jambo haliko sawa kati
yao na viongozi wao.

“Siku hizi kero kubwa imekuwa
ni migogoro ya ardhi, ambayo
unaweza kukuta viongozi wao
ndio chanzo, hivyo si rahisi ku-
tatua kama wao ndiyo wahusika
wakuu. Wito wangu ni kwamba
wanaoteuliwa wawe ni waelewa
ambao  watamsaidia Rais kui-
fikisha kule anakotaka,” anasema
Ngawaiya.

INAENDELEA UK. 12
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UN inaponyong’onyezwa kumbe,
malengo endelevu yamepuuzwa

Na Christina Mwakangale

KUTANO wa 78 wa
Baraza Kuu la Umoja
wa Mataifa (UNGA78),

unaokutanisha vion-
gozi wakuu wanachama wa

York Marekani baada ya wiki
moja ya kutathmini mikakati na
mafanikio mbalimbali ya umoja
huo, jicho likielekezwa kwenye
utekelezaji wa malengo ya maen-
deleo endelevu (SDGs), unaofikia
ukingoni 2030.

Miongoni mwa agenda zilizota-
wala mkutano huo ulioanza Sep-
temba 19, makao makuu ya UN
ni kuhusu SDGs, ambayo tangu
yawekwe mezani na umoja huo
ni miaka takribani nane sasa.

Malengo hayo ni 17 ambayo
nchi wanachama 193 wa UN
wameyaridhia kuyatekeleza
kupitia serikali zao, licha ya ku-
fikia nusu ya safari ya kuelekea
mwisho wa makubaliano ya
utekelezaji wake mwaka 2030,
Katibu Mkuu wa UN, Antonio
Guterres, anatilia shaka kutimia
azma ya SDGs.

Katika ufunguzi wa mkutano
huo, Guterres, anasema dunia
inahitaji watu na serikali na sio
michezo au migogoro, akiungwa
mkono na Rais wa Baraza Kuu,
Balozi Dennis Francis ambaye
hotuba yake ya ufunguzi ana-
bainisha kuwa uwezo na njia za
kutatua changamoto upo, lakini
hatua hazipo.

“Tuamini katika imani ya kusu-
di moja na mshikamano wa hat-
ua za pamoja. Amani ni uwekeza-
ji katika ustawi wetu wa pamoja,”
anasema Balozi Francis.

Nchi za Afrika, hasa zinazoen-
delea zimeachwa na makovu ku-
tokana na changamoto kadhaa
kama vile migogoro ya kisiasa na
mapigano kati ya serikali na waa-
si, janga la UVIKO-19, mafuriko,
mabadiliko ya tabianchi, vi-
mechangia kusuasua kwa malen-
go hayo.

“Kama hatutachukua hatua
sasa, agenda ya mwaka 2030 ya
malengo yote 17 itakuwa kama
maneno yanayoandikwa kwe-
nye kibao kinachowekwa kabu-
rini kumbukumbu ya aliyefariki.
Kwa dunia ambayo imekuwepo,
tungechukua hatua,” anasema
Guterres kwenye mkutano huo
na kuongeza kuwa wana zana na
rasilimali zote za kutatua changa-
moto za pamoja, wanachohitaji
ni uamuzi.

Wakichangia mada mwishoni

Makamu wa Rais Dk. Philip Mpango, akihutubia Baraza la Umoja wa Mataifa. PICHA: UN
NEWS

mwa wiki kwenye redio ya DW
wasomi kadhaa wamejadili kauli
za viongozi wa dunia na dunia
itarajiwayo kutoka mkutano huo
wa dunia.

Profesa David Munda kutoka
Marekani , anasema kauli za Ka-
tibu Mkuu wa UN, Guterres zina
uzito unaohitaji tafakuri kama
dunia yenye uhai na watu wenye
fikra, akisema malengo ya SDGs
yanahusisha falsafa toauti za sia-
sa zenye ushindani duniani hu-
susan kwa mataifa yenye nguvu.

“Kwa mfano China na Mare-
kani, kuna ushindani kwamba
nani atapunguza matumizi ya-
nayochangia kukwama kwa
maendeleo, ustawi pia wa nchi
hizo ni tofauti kubwa na mataifa
mengine. Jamii ya kimataifa ina-
takiwa kuja pamoja, ili kukabili

mabadiliko ya tabianchi.

“Malengo ya SDGs ni ma-
pana na yanahusisha kupun-
guza umaskini, kuongeza kasi
ya uchumi, ila uwiano haupo.
Nchi zilizoendelea hazipo tayari
kutoa teknolojia yao iliyowafiki-
sha walipo leo , wakidhani wale
nao wataendelea, Afrika ni mzigo
ni mkubwa zaidi, mapinduzi ya
serikali, vita, kule Sudan na Sa-
hel kumewadhoofisha ,” anase-
ma Prof. Munda.

Anataja  ushirikiano wa ki-
kanda na kimataifa ni muhimu,
ikizingatiwa maeneo yaliyo na
rutuba kama vile misitu ya DRC
ingeweza kuongeza chakula,
hakuwezi kupandwa mbegu ku-
tokana na vita.

“Mataifa yaliyoendelea yagawe
teknolojia ya kijani, ili kuinua

ustawi wa nchi zingine. Hatu-
wezi kuangalia janga la njaa bila
kuangalia ustawi wa kijinsia. Af-
rika Kusini kuna shida dhidi ya
wahamiaji, sisi Waafrika tujian-
galie, tunawezaje kushirikiana.
Tunasema mabadiliko ya dunia,
lakini hao wakuu wa nchi wame-
safiri na ndege binafsi hadi New
York ...,” anahoji Prof. Munda.

Takwimu za UN zinabainisha
viwango vya juu vya umaskini
kwa watu milioni 575 duniani
watakuwa wanaishi kwenye hali
duni za maisha uliokithiri huku
theluthi moja pekee ya dunia,
ndio itafanikiwa kupunguza ki-
wango cha umaskini kwa asilimia
50 ifikapo 2030.

Katika kuchangia hilo, Mkuru-
genzi wa TAMWA, Dk. Rose Reu-
ben, anasema juhudi bado hazi-

jafanikiwa katika kuondokana na
umaskini, ikiwamo kuwapo kwa
majanga ya asili kama wiki iliyo-
pita nchi takribani nane zote zili-
kuwa na mafuriko yaliyoua watu
na kuathiri rasilimali.

“Lengo la kwanza, la pili na
latu halijafanikiwa, kupunguza
umaskini, njaa, kutoa elimu bora
na ustawi wa jamii wenye afya,
haviwezi kupatikana kwa saba-
bu ya majanga yanayoendelea,”
anasema Dk. Rose.

Anasema lengo namba 13 la
kuchukua hatua za mabadiliko
ya tabianchi, ni ngumu kufikiwa
kwa sababu wazalishaji wa hewa
ukaa kutokana na mapinduzi
ya viwanda unahusisha nchi zi-
lizoendelea huku zinazoendelea
zikiathiriwa zaidi.

Umoja wa Mataifa unapima
viwango vya njaa pia, ukisema
mwaka 2022 asilimia 9.2 ya jumla
ya wakazi wote duniani sawa na
watu milioni 735 walikumbwa na
njaa kali kutoka watu milioni 613
waliokuwa na hali hiyo mwaka
2019, katika hilo, Hamisa Zaja,
Mratibu wa Maendeleo Maji Ken-
ya na Mtaalamu wa Mabadiliko
ya Tabianchi, anasema:

“Mara nyingi nchi zinazoen-
delea tunawategemea wenzetu
walioendelea, lakini mnapokaa
meza moja utaona zinataka ku-
saidia, zina uwezo lakini nyingi
zinaangalia maslahi yao. Tuna-
hitaji usawa, ili kujikwamua na
lengo la kwanza la kuondokana
na umaskini.

“Badala  ya kuse-
ma tutawasidia mwanzo
mjikwamuewanakuja na vikwa-
70, sheria ngumu, mkikwama
wanakuja na mikopo migumu na
wakifikiria riba kubwa. Ni wakati
wa nchi zilizoendelea ajenda ze-
nye usawa mezani kwa asilimia
100 kwamba kweli tunataka ku-
saidiana. Sio kuja na ajenda za
siri kukidhi malengo yao,” anase-
ma Hamisa.

Baadhi ya malengo ya SDGs ni
kutokomeza umaskini, kukome-
sha njaa, kuwa na afya njema
na ustawi, kutoa elimu bora;
kuwapo usawa wa kijinsia; maji
salama na usafi; nishati mbadala
na za gharama nafuu; kuwapo
kazi zenye staha na ukuaji vi-
wanda.

Kadhalika malengo mengine
ni  ubunifu na miundombinu;
kupunguza tofauti, kuwa miji
na jamii endelevu; kuhakikisha
matumizi ya uzalishaji wenye
uwajibikaji na kuchukua hatua
dhidi ya mabadiliko ya tabianchi.

kuja

Kuabudu itikadi za vyama, kunavyokimbiza kero ikulu
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HAWAJIAMINI
Mchambuzi wa siasa
Deus Kibamba, anasema

sababu kubwa ambayo
inachangia wananchi
kufikisha kero zao Ikulu,
inatokana na baadhi ya
ViONgozi wa maeneo yao
kutojiamini na kushindwa
kushughulikia kero na
hivyo wananchi kuamua

kuzipelekea juu. ;

Anasema wananchi wana
uzoefu wa kupeleka kero
kwa viongozi wao lakini
hazitatuliwi, hivyo wanao-
na ni bora wamsubiri Rais,
Makamu wa Rais au Waziri
Mkuu watoe malalamko
yao kwao, baada ya kuona
viongozi wao hawayashu-
ghulikii.

“Ndio maana mmemsikia
Rais Samia akihoji ‘hata hili
nalo hadi lije Ikulu’. Sababu

kubwa ya baadhi ya vion-
gozi kutojiamini inato-
kana na shlda va kikatiba,”
anasema na kufafanua
kwamba madaraka mengi
katika nchi za Kiafrika
yamejazana sehemu moja
ambayo ni ngazi ya juu na
kusababisha viongozi wa
chini kutojiamiani wakati
wa kufanya maamuzi waki-
wa na hofu nyingi.
“Wanahofia kufanya
maamuzi wakidhani wata-

wakosea wakubwa wao.
Hatua hiyo inasababisha
wafanye kazi kwa woga
na kuishia kushindwa
kufanya maamuzi wana-
popelekewa malalamiko,”
anasema.

Kibamba anaeleza kuwa
ni heri kuongozi anayefan-
ya maamuzi akakosea ku-
[iko yule asiyefanya, kwa
kuwa asiyefanya maamuzi
jamii haiwezi kujua uwezo
wake wa utendaji, hasa

katika kutoa maamuzi.

Mchambuzi huyo anase-
ma mtu akipewa dhamana
ya kumwakilisha kion-
gozi wa juu sehemu fulani,
afanye kazi, na kwamba
akikosea atarekebishwa,
huku akifafanua kuwa
mtindo wa kutofanya kazi
wakati wananchi wana
kero, hakuna maana ya
Rais kuwa na wawakilishi
wasiotatua matatizo ya
wananchi.
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Na Gaudensia Mngumi

KUAJT wa kasi wa miji un-

aongezeka, wakati huo

Dar es Salaam ikitarajiwa

kufikia hadhi ya jiji kuu
(mega city) ndani ya miaka saba
ijayo.

Hayo ni kwa mujibu wa Ripoti
za Umoja wa Mataifa za Maende-
leo ya Miji (2019), zikioonyesha
kuwa Cairo nchini Misri, Kinsha-
sa DRC na Lagos Nigeria tayari ni
majiji makubwa, huku Luanda
Angola, Johannesburg  Afrika
Kusini na Dar-es-Salaam zikitera-
jiwa kupata hadhi hiyo mwaka
2030.

Ni habari njema lakini, inay-
oweza kuitwa pasua kichwa ki-
sera, kijamii, sheria, huduma za
jamii na uchumi. Kuwa jiji kubwa
kuna maana ujio wa changamoto
zaidi , mathalani majiji hayo yat-
akuwa na idadi kubwa ya watu
tena wenye vipato vidogo wana-
okimbilia mijini ndilo ongezeko
la makazi duni, uhalifu, uhaba wa
ajira, upungufu huduma za afya
kama maji, barabara, tiba, nishati
na elimu.

Kadhalika ipo athari kiuchumi
kama ongezeko kubwa la watu
kwa mujibu wa sensa ya 2022 ina
wakazi milioni saba. Nyingine ni
kupanuka biashara nyingi zisizo
rasmi kama kuuza bidhaa ndani
na pembeni ya barabara, kuziba
njia za wapita njia, vituo vya ma-
basi na sehemu zote zenye uwazi.
Ni changamoto ambayo kiasi ina-
vyokua itashindikana kuikabili.

Kikubwa ni ongezeko la watu
na shughuli za kiuchumi zisizo
rasmi au ‘umachinga’ na sasa ndi-
yo wakati wa taifa kuchukua hat-
ua kiubunifu, kutunga sheria za
kuratibu, kusimamia na kulinda
uchuuzi na biashara ndogo mi-
jini, anashauri Dk. Donath Olomi,
katika mahojiano.

Anasema wamachinga au wa-
chuuzi mijini wanaongezeka na
sekta hiyo isiyo rasmi inazidi
kukua na kubhitaji udhibiti na usi-
mamizi madhubuti ili kisiwe kik-
wazo kwa sekta rasmi ya uchumi.

Dk. Olomi, Mtendaji Mkuu wa
tasisi ya usimamizi na maendeleo
ya ujasiriamali (IMED), anasema
mataifa jirani kama Kenya ya-
meanza kuchukua hatua, kuna
sheria ya kusimamia na kulinda
biashara za wafanyabiashara wa-
dogo wakiwaita Jua Kali, lakini
hata Rwanda ipo kadhalika na
India.

Anasema India sheria hiyo in-
asimamia na kuendelea wafanya-
biashara wadogo zaidi, wadogo
na wa kati na kwamba zinaele-
keza wafanyabiashara kujiunga
pamoja, kuwa na umoja rasmi
unaowasimamia, wakitakiwa
kuwa na katiba na kufuata tara-
tibu zote za kisheria na kisera na
mifumo zilizoandaliwa.

Anafafanua kuwa sheria in-
awahusu wafanyabiashara wa
tasnia zote iwe ni bodaboda,
bajaji, vifaa vya kielektroniki,
makondakta na madereva wa
daladala, wachimbaji wadogo,
mama na babalishe, wauza nguo,
mboga na matunda, samaki na
hata mafundi ujenzi.

Anasema wote kila mmoja ku-
toka katika tasnia yake anajisajili
kuwa chini ya umoja unaoisima-
mia kama ni bodaboda, kuuza
mitumba au vyakula na kila mfan-
yabiashara lazima ajisajili na ku-
pewa utambulisho, alipe kodi au
ushuru kisheria.

Anaongeza kuwa kupitia umoja
huo wafanyabiashara wanapewa
masharti na maelekezo, mikata-
ba, masuala ya kodi, usafi, eneo
au masoko na kila kitu kinachow-

Kwa mbinu hizi kufukuza

wam!ci
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Wamachinga
au mada-
lali kwenye
masoko wa-
nawapunja
wakulima na
kusababisha
biashara za
rumbesa na
kufanyika
biashara zi-
Sizozingatia
Vipimo wala
mizani za
kitaalamu.

i

e

Mtaa wa Congo, Dar es Salaam ni maarufu kwa biashara za wamachinga. PICHA: MTANDAO

ahusu.

Anafafanua kuwa uratibu wake
unafanyika kwenye halmashauri
na manispaa kwenye ngazi za
chini na wote wanaojiunga wana-
tambulika na wilaya, kata na miji
yao kufuata taratibu na sheria
kama zinavyoelekezwa na hal-
mashauri.

Dk. Ulomi anasema ili kuwa na
sekta hiyo ya wafanyabiashara
wadogo iliyosimama ni lazima
kuwa na sera, kutunga sheria na
kuandaa mifumo ya kiubunifu ya
kuwawezesha kujipanga na kuji-
simamia wenyewe, kazi inayorati-
biwa na mamlaka za chini mfano
manispaa na halmashauri za miji.

Ili kila eneo liweze kujiongoza,
kuwa na utaratibu wa kujisimam-
ia na kulinda haki zake kwa mu-
jibu wa sera, sheria na mifumo ya
kiubunifu.

Dk. Olomi mkurugenzi wa
kwanza wa kituo cha ujasiriamali
UDSM cha (UDBS), mbobezi wa
masuala ya ubunifu na ujasiria-
mali na kuendeleza sekta binafsi,
anaeleza kuwa ujio wa sheria uta-
waweka wachuuzi katika mfumo
unaoeleweka na kuondoa kero
na vurugu mijini kama ilivyo sasa.

Wachuuzi hao wanatakiwa
pia kuwa na chombo au kamati
mfano kwenye halmashauri kwa
ajili ya kuwashughulikia kwa kila
hatua akisema Rwanda kama
biashara yoyote haipo kwenye
mfumo rasmi hairuhusiwi.

“Lazima wawe wanachama
wa kikundi cha uchuuzi wa aina
inayokubalika na kutambulika
kisheria, kusajiliwa ambacho
mwanachama wa kikundi cha
kiwilaya. Ripoti na kazi zao zote
zifahamike , wapya kwa wageni
watambulike pia.”

Anasema kuna umuhimu wa
kusimamia kisheria sekta hiyo

=
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kwa vile inakua biashara hazina
leseni, hazilipi kodi, hazina usi-
mamizi na zinatandazwa bara-
bara na hata nje ya maduka ya
wale wanaolipa ushuru, kodi na
wenye leseni.

ANGALIZO

Dokta Olomi anaonya kuwa
kama uchuuzi mijini hauidhibiti-
wi unavuruga uchumi rasmi, kwa
mfano inawezekana wafanyabi-
ashara wanaolipa kodi wakafun-
ga maduka na kuuza bidhaa kwa
utaratibu wa kimachinga.

Kadhalika, hata wengine kuan-
zisha viwanda kwa kificho na
kuzalisha bidhaa vichochoroni
zisizolipiwa kodi wala kuingia
kwenye mkondo wa uchumi
rasmi.

Hili linaweza kutokea kwenye
bidhaa zisizolindwa na sheria ya
ushindani mfano mafuta ya kula
mfanyabiashara anaweza kuka-
mua mafuta ya alizeti na chikichi
akauza, lakini vitu kama sementi,
sigara na bia haviweza kuzalish-
wa vichochoroni.

Anaonya kuwa uchuuzi ni kero
na wapo wanaokusanyika nje
ya maduka na kuzuia biashara
rasmi zisifanyike kama wamiliki
wanavyotaka.

MITIZAMO MINGINE

Baadhi ya wakazi wa Dar es
Salaam wanaunga mkono seri-
kali kuwaondoa wamachinga
mitaani na kwenye maeneo men-
gine kwa maelezo kuwa uchuuzi
umeua mipango ya sekta rasmi.

Wanaungana na Dk. Olomi
kuwa umachinga au sekta isiyo
rasmi isiyodhibitiwa kisheria,
itaendelea kuvuruga karibu kila
eneo na kusababisha vurumai na
ukiukaji sheria.

Wanatoa mfano maeneo

kutakwisha

ya makaburi wamiliki ni hal-
mashauri za miji lakini wapo wa-
machinga maalumu huonyesha
maeneo ya kuzikia, kuchimba
na kuchukua malipo badala ya
mamlaka za miji.

Baadhi ya wanafunzi wa uchu-
mi UDSM, wanasema madalali
wanaoibuka kila mahali wanapi-
ma viwanja na kuvuruga sheria
za mipango mijiWanawaona hao
pia kuwa ni wamachinga kwenye
ardhi licha ya kwamba hawapan-
gi bidhaa barabarani, uchuuzi
huo kwenye viwanja umesaba-
bisha kupima viwanja vidogo na
kuvuruga mpangilio wa miji na
majiji mengi.

Kadhalika, wamachinga au
madalali kwenye masoko wa-
nawapunja wakulima na kusaba-
bisha biashara za rumbesa na ku-
fanyika biashara zisizozingatia
vipimo wala mizani za kitaalamu.
Kwenye mabasi wamesababisha
kulangua tiketi na hata kukwa-
misha mifumo rasmi ikiwamo ya
kuuza tiketi kielektroniki.

Kwa upande wake DK. Peter
Kafumu , mbunge wa zamani wa
Igunga na Kamishna wa Madini,
anasema wamachinga wanatoka
kwenye nchi zenye uchumi mas-
kini kama mataifa ya Afrika na
mara nyingi ni uchumi usiokwe-
peka.

Anaeleza kuwa ni eneo linaloh-
itaji ufuatiliaji na udhibiti maana
hata juhudi za kuwaendeleza ni
ngumu kwa vile wanahamahama
na si rahisi kuwapata.

Anatoa mfano, kwenye sekta
ya madini kuwa bila kuwapo mi-
fumo, sera na sheria ni vigumu
kuwakusanya, kuwapa mikopo
na kuifuatilia wairejeshe pamoja
na kuwaendeleza kutokana na
kuhamahama kukimbiza biasha-
ra.
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JUKWAA LA VIONGOZI

TOVUTI YAKE MBIONI KUZINDULIWA...
DK. SALIM AHMED SALIM,;

Ulezi wa Karume na Prof. Babu, kujituma,
vanaharakati Afrika miaka 19 alishang’ara

« Kaanzia uvandishi, darasa siasa ziarani Cuba..

Na Peter Orwa

WAKATI mwishoni mwa wiki
hii kunatarajiwva kuzinduliwa
tovuti yenye maelezo ya Mtan-
zania, mwanadiplomasia gwiji
duniani, Dk. Salim Ahmed
Salim, Jumatano wiki iliyopita,
gazeti hili ilikuwa na simulizi
yake, ikiwamo kuteuliwa na
Rais Julius Nyerere kutumika
kuwa balozi, kijana wa umri
miaka 22, siku chache baada
ya Muungano wa Tanganyika
na Zanzibar. Je mzizi wake uko
wapi? Pata simulizi....

UNA usemi ‘usione
vinaelea, vimeundwa’
ndio unabeba maana

kubwa katika maisha
ya jamii. Pia, wanataaluma nao
wanapoona kuna kisicho cha
kawaida, hupenda kusimama
kupata siri ya jambo muhimu,
kupitia kinachoitwa ‘etymology’
au mzizi wake.

Ni kawaida, baadhi ya watu
wanaonekana kuwa zao bora leo
katika jamii na taifa kwa jumla,
hata kimataifa, chemchem yao
imeibuliwa na waliosimamia
maisha yao kabla.

Ndio nadharia zinazoingia
katika rekodi binfasi za mwa-
nadiplomsia, Dk. Salim Ahmed
Salim, ambaye si wote wanaojua
ni zao la bidii, utashi, usimamizi
makini na mafunzo ya watan-
gulizi waliotukuka katika za
ukombozi Zanzibar, ikizingatiwa
hata mwenyewe si muongeaji
sana, bali wa vitendo zaidi.

Hapo katika orodha ya wali-
omuunda, anaingia yule aliyere-
jea nchini katika miaka ya 1990,
akiwa na sifa ya kitaaluma pro-
fesa; Abdulharman Mohamed
Babu na Rais Muasisi, Abeid
Aman Karume.

Dk. Salim baada ya kumaliza
shule, akawa kijana mwanaha-
rakati wa uhakika kusaka haki
ya wazanzibar, yungali katika
umri miaka 19 pekee. Hapo ali-
hamasishwa na maono ya wana-
harakati wa kupigania uhuru wa
Afrika na hamasa hizo zilikuwa
maradufu, hasa baada ya maso-
mo yake.

Hakuficha namna anavyok-
erwa na jamii ya kiafrika kuga-
wanyika, akitaka umoja zaidi
kwao Zanzibar; visiwa vya Un-
guja na Pemba.

Baada ya kuhitimu darasa la
12 (kidato cha nne), Salim aka-
jiunga na kazi ya uandishi wa
habari, mwenyewe akiwa na
simulizi ya kilichomsukuma ka-
tika jukumu hilo, ni hamasa ku-
changia harakati za haki Afrika,
katika vita dhidi ya kudai uhuru
Zanzibar kutoka katika koloni la
Kiingereza.

Hapo ufanisi wake ukam-
pandisha ngazi hadi kuwa
Mhariri wa gazeti la chama ZNP
na baadaye gazeti kama hilo
la chama cha Umma, baadaye
gazeti la Sauti ya Vyama Tisa, lil-
ilomilikiwa na vyama hivyo.

Ni kipindi hicho akawa Ka-
tibu wa Umoja wa Waandishi wa
Zanzibar. Hata ilipofika mwaka
1961, akiwa kijana wa miaka 19,
tayari alikwishaiva, hata akawa

« China akutana na Waziri Mkuu Chuo En Lai

Dk. Salim Ahmed Salim. PICH

Ni uteuzi
ulionyoosh-
ewa kidole
kutoka kwa
VIONgozi wa
ZNP, Abdul-
rahman Mo-
hamed Babu
na Ali Sultan
Issa, ambako
Jijini Havana
walifungua
ofisi na ny-
Ingine jijini
Cairo, Misri.

ra

A: AFP

Sheikh Abeid Aman Karume.
PICHA ZOTE: MTANDAO

mteule, kati ya vijana watatu wa
visiwani kwenda nchini Cuba,
katika tukio la kufungua ofisi ya
chama ZNP.

Ni uteuzi ulionyooshewa
kidole kutoka kwa viongozi wa
ZNP, Abdulrahman Mohamed
Babu na Ali Sultan Issa, ambako
jijini Havana walifungua ofisi na

Akiwa huko, Dk. Salim
akashuhudia harakati za kujik-
omboa dhidi ya umangimeza wa

Profesa Abdulrahman
Mohamed Babu

kigeni, ZNP ikiwa katika jitihada
za kujitanua namna hiyo, katika
maeneo ya ughaibuni marafiki
wa visiwa vya Caribbean na
Kusini mwa Amerika.

Baada ya ziara fupi, anapore-
jea nyumbani Dk. Salim akitara-
jia baada ya muda mfupi anger-
akamkuta aliyemuwezesha ku-
fika huko, Katibu Mkuu wa ZNP,
Babu, amefungwa jela.

Ikawa ngumu kwake kurejea

huko, maana Babu waliyekutana
kwa mara ya kwanza mwaka
1958, amekuwa muwezeshaji wa
safari yake, huku akimuelimisha
mengi ya kitaifa na kimataifa.

Dk. Salim, baada ya hapo
mwaka 1963 akaungana na
mwanahabari, pia mwanacha-
ma wa chama - ASP, wakafunga
safari kwenda nchini Indonesia
kuhudhuria mkutano wa wana-
habari.

Baada ya kikao hicho, wakaf-
unga safari ya nchini China,
taifa linalounga mkono harakati
za Kiafrika. Akiwa huko waka-
kutana na Waziri Mkuu, Chuo
Enlai, pia viongozi wengine wa
China.

Kwa Dk. Salim wakati huo, pia
wengine wa ZNP kama Issa na
Babu waliona mambo hayaendi
sawa ndani ya chama kama
yalivyokuwa matarajio yao, ku-
wapo mgawanyiko kutokana na
matabaka na historia binafsi,
wapo walioegemea fikra za uta-
wala wa kisultani.

Wale wenye itikadi mlengo
wa kushoto - Ujamaa kama
vile Babu na Issa. wakajiengua
mapema mwaka 1963, wakaun-
da chama chao cha Umma.

Katika hilo, Dk. Salim mwe-
nyewe anaitafsiri kuwa ajali na
haikupangwa. Hapo anakum-
buka hata siku mbili kabla ya
kutoka, akawa amechanga fedha
za kuipa uhai chama chake ZNP,
ikiwa sehemu ya alichopata ku-
toka safari yake barani Asia.

Ni baada ya miezi kadhaa tan-
gu chama hicho cha Umma ku-
zaliwa, ikaunda umoja na chama
cha ASP, ukiitwa ‘Umoja wa Vy-
ama vya Upizani,

Hapo ndani yake ikajumuisha
chememchem kama ya vijana,
kutoka umoja wa vijana wa vy-
ama vya; ASP, Umma na Wazan-
zibari kwa jumla. Pia, kukawapo
Chama cha Wanahabari Zanzi-
bar; Jumuiya ya Wafanyakazi wa
Zanzibar na Pemba; Umoja wa
Wanafunzi Zanzibar.

Ni katika Mjumuiko huo,
ukawa na Mwenyekiti Sheikh
Abeid Aman Karume na Katibu
Mtendaji, kijana Salim Ahmed
Salim, akiwa kaiva na kupan-
da hadhi kitaaluma, ikiwamo
‘kusafishwa macho'.

Hapo ndio kasi ya kusaka uh-
uru ikawa juu mnamo Desemba
10, 1963 ukapatikana uhuru
‘butuy’ kutoka kwa Waingereza,
ikiwa chini ya utawala wa Kisul-
tani, wenye mamlaka Muungano
wa vyama; ZANP na ZPPP.

ASP ikiwa katika muungano
na chama cha Umma, ikayafani-
kisha mapinduzi ndani ya muda
mfupi, kuunda Serikali ya Map-
induzi Zanzibar na hadi kufika
Aprili 1964, Zanzibar ikaungana
na Tanganyika, kuunda iliyopata
uhuru mwaka 1961.

Kufikia hatua hiyo, kijana
Salim, akawa kashaiva hasa, hata
Rais Julius Nyerere, akatupia ji-
cho wasifu wake kumteua balozi
anayewakilisha muugano mpya,
katika nchi katika nchi kama
za; Misri, India na katika makao
makuu ya Umoja wa Mataifa,
New York Marekani.

« Itaendelea Septemba 30



HABARI DODOMA

Tt Bl

O

Jumatano Septemba 27, 2023 NipaShe 1 5

TANESCO
yaagizwa
kukamilisha
miundombinu
mji wa serikali

Na Peter Mkwavila, DODOMA

KATIBU Mkuu, Ofisi ya Waziri
Mkuu, Sera, Bunge na Uratibu,

Dk. Jim Yonazi ameliagiza Shirika

la Umeme Tanzania (TANESCO)
kukamilisha kwa wakati mradi
wa ujenzi wa miundombinu va
umeme wa chini kwenye Mji wa
Serikali Mtumba mkoani Dodoma.
Alitoa agizo hilo alipofanya zi-
ara ya ukaguzi wa maendeleo ya
ujenzi wa miundombinu hiyo ya
umeme katika mji huo.

Katibu huyo alisema kuwa TA-

NESCO wana jukumu la usimamizi
wa karibu na ulazima katika kusi-

mamia ujenzi huo wa miundom-
binu ya nishati ya umeme katika

mji huo kwa kuwa baada ya muda

mfupi ujao mahitaji yake yataku-
wa makubwa kutokana na agizo
la serikali ya kuzitaka ofisi zote
ifikapo Januari mosi mwakani.
Aidha, Dk. Yonazi alitaka shirika
hilo kuwpa vipaumbele viwanda

~ Wafugaji walalamikia vitendo vya
kunyanyaswa na maofisa misitu

Na Paul Mabeja,
CHAMWINO

AFUGAJI ka-
tika  Kijiji cha
Chenene Kata ya
Haneti wilayani
Chamwino mkoani Dodoma,
wamelalamikia vitendo vya
unyanyasaji ambavyo wame-
kuwa wakifanyiwa na Wakala
wa Misitu Tanzania (TFS).

Wamedai unyanyasaji huo
umekuwa ukifanywa na wa-
tumishi wa TFS, wakati wa
utekelezaji wa zoezi la ku-
kamata mifugo inapoingia
katika Hifadhi ya Misitu ya
Chenene.

Walibainisha hayo jana Kki-

wa hadhara ulioandaliwa na
viongozi wa Chama cha Wafu-
gaji Tanzania (CCWT), ukiwa
na lengo la kujenga uhusiano
baina ya jamii hiyo na TFS.
Mmoja wa wafugaji hao,
Baraka Loya, alisema wafugaji
wamekuwa na wakati mgu-
mu pale ambapo mifugo yao

inakamatwa inapoingia katika
hifadhi ya msitu huo kwakuwa
watumishi wa TFS, wamekuwa
wakinyanyasa wafugaji kwa
kuwapiga na kuwaweka ndani.
“Naomba kuuliza sheria hizi
kandamizi utekelezaji wake
ukoje kwani mfugaji mifugo
yake anapokwamatwa anan-
yanyaswa lakini pia tozo ya
ngombe mmoja aliyeingia
kwenye hifadhi anatozwa Sh.
100,000 na kuna watu wana-
lipa hadi Sh. milioni 10 lakini
hawapewi risiti ya malipo kwa
nini?” alihoji mfugaji huyo.
Aidha, alisema TFS imekuwa
ikivunja haki za wanyama ku-
tokana na kukamata mifugo na
kuifungia bila kuwapa malisho
wala maji kwa siku tatu.
“Mifugo hii inapokamatwa
sisi wafugaji tunatakiwa kulipa
lakini jambo la ajabu ni pale
ambapo mifugo inashikiliwa
kwa siku zaidi ya tatu bila mal-
isho au maji, lakini pia mifugo
inafungiwa na sisi wafugaji pia
tunakamatwa na kufungiwa
ndani sasa tutawezaje kulipa

tozo hizo” alihoji.

Naye, William Underson,
alisema wafugaji wa kijiji hicho
wanakabiliwa na kero mbalim-
bali ikiwemo ukosefu wa mae-
neo ya malisho, maji pamoja
na masoko ya mifugo yao.

Alisema, hivi sasa idadi ya
wafugaji pamoja na mifugo in-
ambalo walikuwa wakilitege-
mea kwa malisho limechuku-
liwa na TFS pamoja na taasisi
zingine za umma.

“Kama mnavyoona
chetu ni kidogo na eneo lote li-
mechukuliwa na TFS na taasisi
zingine za serikali ikiwemo
jeshi kwa hiyo hili dogo lililo-
salia ndiyo tunanyanganyana
wakulima humohumo na waf-
ugaji pia wanalitazama hilo,”
alisema.

Kutokana na hali hiyo, wali-
iomba TFS kuwapatia kibali
ili kuingiza mifugo wakati
wa masika, ambapo maeneo
mengi ya malisho yanakuwa ni
mashamba ya watu ili kulinda
mifugo yao isife kwa kukosa

malisho.

Kamishana Msaidizi
Mwandamizi wa TFS, David
Mngongo ambaye pia ni Me-
neja Huduma za Sheria TFS
alisema wanachokifanya wao
ni kutekeleza sheria iliyotung-
wa na Bunge kwa ajili ya kulin-
da hifadhi hiyo ya misitu.

“Kweli kuna changamoto
ambazo zipo hapa ambazo
na sisi tunapaswa kukaa na
watu wetu ili kuwaelekeza
namna gani sheria zinapaswa
kutekelezwa badala ya ku-
tumia nguvu kunyanyasa waf-
ugaji.

“Lakini wafugaji pia mana-
takiwa kutoa taarifa kwetu
na chama chenu cha wafugaji
kuhusu hili na kulipa tozo
za mifugo lakini hampatiwi
risiti ili tuweze kulifanyia kazi
kwa mujibu wa sheria kwani
hakuna aliye juu ya sheria na
kwa mujibu wa sheria hiyo hai-
towezekana sisi kutoa kibali
wafugaji kuingiza mifugo yao
kwani mifugo ikingia humo
itaharibu ikolojia, alisema.

vya ndani kwa kununua bidhaa zi-
nazofaa kununuliwa nchini katika
viwanda hivyo.

“Mnafahamu kuwa kuna changa-
moto ya kiuchumi duniani kote
hivyo hatuwezi kununua nje kila
kitu; vitu ambavyo vinaweza ku-
nunuliwa ndani va nchi vinunuli-
we ili kupunguza upelekaji wa
fedha za Tanzania nje, ni vizuri
kuhusisha viwanda vya ndani
ambavyo vinawezekana kutoa
huduma vitoe huduma,” alifafanua
Dk. Yonazi

AKisisitiza kuhusiana na ubora na
muonekano wa ujenzi unaendelea
katika mji huo wa serikali, alisema
kuwa ni muhimu kuzingatia mae-
neo ambayo yametengwa kwa
ajili ya huduma nyingine, akitolea
mfano miundombinu ya umeme,
maji na mawasiliano.

Hivyo alitoa wito kwa kila
mkandarasi kwenye eneo lake ku-
fuata mpango kazi ambao ulikuwa
umewekwa, ili kuzingatia muda
wa UmaI|Z|aJ| wa kazi.

Naye, Mhandisi Richard Kafura
wa TANESCO alisema kuwa ujenzi
wa mradi huo unatekelezwa kwa
kushirikiana na mkandarasi DER-
MO Contruction Limited na hadi

s, fﬁ“‘“ ; -
?S,aﬁ% L,%?Srz]aévr%bﬂ%e%'r%?cuk[%glga Katlbu wa kamati ya nyanda za malisho, migogoro na vvatumlajl wengine wa ardhi wa Chama cha Wafugaji

umeme wa ardhini unaendelea Tanzania (CCWT) Dk. Christopher Nzella, akizungumza katika mkutano wa kujadili changamoto za wafugaji wa
kutekelezwa. 3

Viongozi kisiasa, serikali wafundwa kuhusu uongozi

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

VIONGOZI wa kisiasa na seri-
kali wametakiwa kutambua
kuwa imani ya wananchi wao
haijengwi kwa kuwapatia fedha
bali kwa utendaji kazi ambao
unatatua kero zinazowakabili
kwenye maeneo yao.

Mhadhiri kutoka Taasisi ya
Uhasibu Tanzania (TIA), Lukio
Mrutu, aliyasema hayo jana
wakati wa mafunzo ya uongozi
wa kimkakati na usimamizi wa
shughuli za maendeleo kwa
madiwani wa viti maalum ku-

toka mikoa ya Dar es Salaam na
Mwanza yanayofanyika mkoani
hapa, yakitolewa na TIA Kampasi
ya Singida.

Alisema, hapa nchini kumeku-
wa na tabia kwa baadhi ya watu
kutafuta uongozi kwa kutumia
fedha jambo ambalo linakwami-
sha kupatikana kwa maendeleo
haraka.

Mrutu alisema ili maendeleo
yaweze kupatikana viongozi
waache kujiingiza katika vitendo
vya rushwa na matumizi mabaya
ya madaraka au wadhifa kwa
kuwa mambo hayo ndio yanafan-
ya wananchi kutokuwa na imani

na viongozi.

“Miongoni mwa nchi zenye
sera nzuri na bora ni Tanzania la-
kini shida ipo kwenye utekelezaji,
yaani watendaji hawawezi ku-
fanya jambo hadi wasukumwe
na viongozi wa ngazi za juu,”
alisema.

Mrutu alisema kiongozi mzuri
ni yule anayesikiliza watu na sio
mbabe lakini baadhi ya viongozi
wamekuwa hawapendi kuko-
solewa na wananchi wanawaon-
goza jambo ambalo halina
afya  katika utawala wa
kidemokrasia.

“Msingi wa maadili ya viongozi

ni kufanya kazi kwa uaminifu,
uadilifu, upole na kwa njia in-
ayokuza imani ya wananchi ka-
tika utekelezaji wa shughuli za
umma na pia kufanya maamuzi
kwa kufuata sheria, kanuni na
taratibu kwa maslahi ya umma,”
alisema.

Alisema uongozi wa kim-
kakati ni ule unacambatana na
uwezo wa kiongozi kuongoza,
kusimamia, kufanya maamuzi na
kutekeleza majukumu yake kwa
kuzingatia mahitaji na mabadi-
liko ya wakati husika.

Mrutu alisema njia za kujijen-
ga kwa kiongozi mwanamke ni

kuwa na taarifa sahihi ya kile un-
achokizungumza kwa wale un-
aowaongoza, kuwa na msimamo
isiyoyumba kwa  kusimama
kwenye ukweli na kuwashiriki-
sha wale wanaokuzunguka hasa
wataalam ili kupata uelewa wa
mambo.

Naye, Diwani wa Viti Maalum
kutoka Halmashuri ya Manis-
paa ya Temeke, Theresia Hoza
akichangia mada zilizotolewa,
alisema upotevu wa fedha za
mapato ya ndani katika baadhi
ya halmashauri unatokana na
kujengwa miradi ambayo haina
tija kwa halmashuri husika.



16 NipaShe Jumatano Septemba 27,2023

HABARI MBEYA

Serikali yazuia uchimbaji madini

Na Nebart Msokwa,
SONGWE

ERIKALI wilayani Song-
we imesimamisha shu-
ghuli za uchimbaji ma-
dini katika Kata ya Saza
kwa muda usiojulikana baada
ya kubaini kuwa wachimbaji
wanakiuka taratibu na sheria iki-
wamo kutokuwa na leseni.
Mkuu wa wilaya ya hiyo, Solo-
mon Itunda alitoa tangazo la
kusimamisha shughuli hizo juzi
kwenye mkutano na wananchi
baada ya kupokea taarifa ya
kamati aliyoiunda kwa ajili ya
kufanya tathimini ya shughuli za
uchimbaji kwenye eneo hilo.
Itunda alisema aliunda kamati
hiyo baada ya kupokea malala-
miko kutoka kwa baadhi ya
wananchi kuwa maeneo yao
ya makazi yamevamiwa na
wachimbaji ambao wanachimba
bila kufuata taratibu na kuha-
tarisha nyumba zao.
Alisema awali Agosti 21 mwa-
ka huu, alisitisha shughuli za

uchimbaji kwa siku saba na ku-
unda kamati maalumu ya ku-
fuatilia malalamiko ambayo ya-
likuwa yanatolewa na wananchi.

Kamati iliwahusisha wataala-
mu mbalimbali ambao ni kutoka
katika idara tano za madini, ar-
dhi, sheria, mazingira na ustawi
wa jamii na aliwapatia hadidu re-
jea kwa lengo la kubaini chanzo
cha mgogoro.

Alisema kutokana na wachim-
baji kukiuka masharti ya uchima-
bji aliamua kusitisha shughuli za
uchimbaji mpaka itakapobaini-
ka kuwa matatizo yaliyopo yam-
etatuliwa na wachimbaji wame-
pata vibali. “Kwa mujibu wa
Sheria ya Madini Kifungu 6 (1) ya
Mwaka 2010 kama ilivyorekebi-
shwa mwaka 2017, inapiga maru-
fuku mwananchi yeyote kufanya
utafiti au kuchimba madini bila
leseni, sasa hapa kuna wachim-
baji 19 ambao ni mmoja pekee
mwenye leseni lakini na yeye
ana upungufu,” alisema Itunda.

Alibainisha kuwa mchimbaji
akiwa na leseni ni lazima aandae
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Tathimini ya Athari za Mazingira
(EIA) pamoja na kuwahamisha
wananchi wanaoishi eneo husi-
ka kwa kuwalipa fidia ili kuepuka
migogoro isiyokuwa ya lazima.

Alimuagiza Ofisa Madini Mka-
zi kushughulikia maombi ya
leseni kwa wachimbaji wote wal-
ioomba ili waendelee na taratibu
zingine zinazotakiwa.

“Serikali tutasimamia mari-
dhiano kati ya wachimbaji na
wananchi, ili kupisha shughuli
za uchimbaji badala ya hali ili-
vyo ambapo uchimbaji unafany-
wa kwenye makazi ya watu na
kutishia usalama wao, mashimo
mnayoyaacha ni hatari hasa kwa
watoto,” alisema Itunda.

Alisema sekta hiyo Kkatika
wilaya hiyo ni moja ya vyanzo
vikuu vya mapato kwa mael-
ezo kuwa inaingiza zaidi ya Sh.
bilioni 32 kwa mwaka ikiwa ni
asilimia 70 ya mapato yote ya
halmashauri.

Alisema pamoja na hali hiyo la-
kini hawawezi kuacha sekta hiyo
iendeshwe kienyeji na kwamba

ndio maana wameamua kusi-
tisha shughuli hizo ili kuweka
taratibu vizuri.

Hata hivyo baadhi ya wachim-
baji waliiomba serikali iwaruhu-
su waendelee kuchimba wakati
wakiendelea kushughulikia
taratibu zinazotakiwa ikiwemo
leseni kwa maelezo kuwa shu-
ghuli zao kuu ni uchimbaji

Mmoja wa wachimbaji hao
wadogo, Kulwa Gervas alisema
licha ya wao kutokuwa na leseni
lakini kwa kuwa walishaanza ku-
fanya kazi hiyo waruhusiwe kue-
ndelea wakati taratibu nyingine
zikiendelea.

Alisema wao wako tayari
kufuata taratibu zote zinazohi-
tajika endapo wataruhusiwa na
wakapewa elimu sahihi kuhusu
shughuli hizo.

Kwa upande wake, Amina
Juma ambaye ni mmoja wa
wakazi wa eneo hilo aliishuku-
ru serikali kwa uamuzi huo na
kwamba wachimbaji hao wana-
takiwa kufuata taratibu ikiwemo
kuwalipa fidia.

—

-

Baadhi va vijana waliochaguliwa kujiunga na mafunzo ya ufundi kupitia vyuo vya Mamlaka ya Elimu ya Ufundi (VETA)

kukabidhiwa barua za kujiunga rasmi na mafunzo hayo yanayotolevva chini ya mradi wa KCB 2jiajiri wa Benki va KCB
Tanzania wenye lengo la kuwawezesha vijana kujiajiri. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Viongozi
-wa dini

. wahimiza

- kudai risiti
- wakati wa
Ununuzi

: Na Elizabeth John, NJOMBE

WAUMINI wa dini ya

¢ kikiristo na kiislamu pamoja
: na wafanyabiashara Hal-

: mashauri ya Mji wa Njombe
: mkoani Njombe wameshau-

P riwa kutoa na kudai risiti

: pindi wanaponunua na Kuuza
: bidhaa zao ili kuisaidia seri-
: kali kupata kodi.

Ushauri huo umetolewa juzi

: na viongozi wa dini akiwemo
: mchungaji kiongozi wa

1 Kanisa la Kiinjili la Kilutheri

: Tanzania (KKKT) Usharika

: wa Njombe Mjini, Nelson

p Godlwe |k|vva ni muendelezo
P wa Kampem va TUWAJIBIKE
 inayoendeshwa na Mamlaka
: ya Mapato Tanzania (TRA)

¢ Mkoa wa Njombe.

Godiwe alisema unapodai

¢ risiti serikali itapata kodi

: ambayo itasaidia kuendesha
: ufalme wa Mungu kwa njia

: ya mkono wa serikali.

Kwa upande wa Padri wa

: Kanisa Katoliki Parokia ya

: Njombe, Fransisco Chengula,
: alisema nchi itajengwa kwa
¢ kulipa kodi hivyo kuitaka

¢ jamii kudai risiti halali pindi
* wanaponunua bidhaa pamoja
: na wafanyabiashara kujenga
: utamaduni wa kutoa risiti.

Ostadhi Hamis Johari am-

: baye ni Imamu wa Msikiti wa
: Airport alitumia nafasi hiyo

¢ kuwakumbusha wafanyabi-

: ashara pamoja na wanunuzi

: kuhakikisha wanadai na

: kutoa risiti halali na kwa

: wakati.

Nao wanafunzi wa Shule ya

: Sekondari Njombe ambao

: nao walipatiwa elimu ya

¢ kulipa kodi walisema elimu

¢ wallyopatiwa imewasaidia

* kufahamu umuhimu wa kodi.

Meneja wa TRA, Mkoa wa

¢ Njombe, Spesioza Owure

¢ alisema kwa Mkoa wa

¢ Njombe wamepangiwa kuku-
: sanya Sh. bilioni 17 hivyo

: kila mwanya wa upotevu wa
: mapato unapaswa kuzibwa.

Wakazi Mbeya walalamika kukosa maji siku va tano

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WANANCHI wa baadhi ya mi
tatizo la ukosefu wa huduma ya
maji kwa zaidi ya siku tano kwe-
nye maeneo yao wakidai kuwa
wanalazimika kufuata huduma
hiyo umbali mrefu, huku sababu
za kukatika kwa huduma hiyo
zikiwa hazieleweki.

Wananchi hao wamesema hata
ikitokea huduma hiyo ikapati-
kana inakuwa kwa muda mfupi
na kwa kiwango kidogo hivyo
wakaiomba serikali kutatua kero
hiyo haraka.

Nipashe lilitembelea baadhi ya
Nanenane, Ilomba, Ruanda na
kuzungumza na wananchi am-
bao walisema hawajui sababu za
kukatika kwa huduma hiyo mara

kwa mara.

Mmoja wa wananchi hao, As-
teria Mwakyusa ambaye ni mkazi
wa Makunguru alisema tatizo
hilo linawaathiri zaidi wanawake
na watoto ambao ndio wanao-
hangaika kwenda kutafuta hu-
duma hiyo maeneo ya mbali.

Alisema wakati mwingine wa-
nalazimika kwenda kununua
maji kwa watu wenye visima na
kwamba maji hayo huwa yanafaa
kwa kufulia na kuoga lakini siyo
kwa ajili ya kunywa.

“Tunalazimika kuamka usiku
kwenda kutafuta maji, tatizo hili
linahatarisha hata ndoa zetu
maana hili tatizo tuliondokana
nalo muda mrefu lakini kwa sasa
limerejea kwa kasi kubwa sana,
tunaomba serikali itusaidie,”
alisema Asteria.

Alisema baadhi ya wanaume

wenye wivu wa mapenzi huwa
wanashindwa kuwaamini wake
zao kwamba kweli huwa wa-
nafuata maji na hivyo kuziweka
ndoa zao matatani.

Destina Michael mkazi wa II-
omba alisema tatizo la maji ni
kubwa na kwa sasa ni wiki nzima
hawapati huduma hiyo na wana-
tumia visima kwa usaidizi.

Alisema  wamekuwa  wak-
izishangaa takwimu za serikali
kwamba jiji hilo wananchi wa-
napata huduma kwa zaidi ya
asilimia 80 wakati maeneo mengi
huduma hiyo haipatikani.

Alisema maji ya kwenye vi-
sima wanayotumia wana wasi-
wasi kwamba wanaweza waka-
pata magonjwa kutokana na
kutokuwa na uhakika na ubora
wake.

Taarifa iliyotolewa na Mamlaka

ya Maji Safi na Usafi wa Mazin-
gira Mbeya (Mbeya -WSSA) hivi
karibuni kupitia kwa Ofisa Uhu-
siano wake, Neema Staton il-
ieleza kuwa tatizo la kukosekana
kwa huduma ya maji linasaba-
bishwa na tatizo la kukatika kwa
umeme.

Alisema vyanzo vingi vya
maji vinavyotumika na Jiji hilo
vinatumia nishati ya umeme ku-
sukuma maji hivyo umeme un-
apokatika ni lazima huduma hiyo
isipatikane kwa wananchi.

“Kumekuwa na tatizo la kuko-
sekana kwa umeme kwa nyakati
tofauti katika mitambo yetu ya
kusukuma maji na hata kwenye
maeneo ya kuzalishia maji na
hili ndilo tatizo linaloathiri uzal-
ishaji na usambazaji maji kwa
wananchi,” alisema Neema.

Hata hivyo aliwaasa wananchi

kuhifadhi maji wanayopata na
kuyatumia kwa uangalifu wakati
tatizo hilo likiendelea kushu-
ghulikiwa na kwamba wakati
huduma hiyo inapopatikana wa-
nanchi wanatakiwa kuchota na
kuhifadhi.

Akizungumza na umoja wa
wazee wadau wa maendeleo wa
Mkoa wa Mbeya, Mkuu wa Mkoa,
Juma Homera aliwahakikishia
kuwa huduma ya maji itakuwa
inapatikana kwa asilimia 100
baada ya kukamilika mradi
mkubwa wa maji wa chanzo cha
Mto Kiwira.

Alisema mkandarasi alisha-
saini mkataba na anaendelea
na kazi na kwamba ukikami-
lika utakuwa unahudumia Jiji
la Mbeya na maeneo mengine
zikiwezo baadhi ya wilaya za
Mkoa wa Songwe.
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Wanawake
watakiwa
kuondoa
uwoga
wakati wa
uchaguzi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MKURUGENZI wa Chama
cha Waandishi wa Habari
Wanawake Tanzania, (TAM-
WA-ZANZIBAR), Dk. Mzuri
Issa, amewashauri wa-
nawake na vijana kujiamini
na kuondoa uwoga wakati
wa kugombea nafasi za
uvongozi ili kuleta mabadi-
liko chanya katika jamii.

Aliyasema hayo wakati
akifungua mafunzo ya
uongozi kwa wanawake
yaliyokuwa na lengo la
kuwajengea uwezo wa Ku-
ungana pamoja na kuleta
ushawishi katika maende-
leo ya ajenda mbalimbali
za Kitaifa.

Alisema kwa sasa dunia
imetambua umuhimu wa
mwanamke na imeamini
kwamba mwanamke ni
kiongozi kutokana na
maendeleo tofauti yali-
yoletwa na viongozi wa-
nawake duniani.

Mkufunzi wa masuala ya
uvongozi, Imelda Lulu Urrio
alisema lengo la mafunzo
hayo ni kuwajengea uwezo
wanawake kujitambua na
kutambua nafasi zao ili
kufikia ndoto zao katika
harakati za uongozi.

“Nafasi ya wanawake kwa
sasa inazidi kuongezeka
kwa sababu kuna ukuaji
wa elimu kwa jamii na hata
watoto wa kike wenyewe
wameanza kujitambua na
kujielewa, tumeona baadhi
ya jamii inavyowajenga
watoto wa kike kujitambua
na kupelekea ongezeko
kubwa Ia viongozi wa-
nawake,” alisema.

Mratibu wa Mradi wa
Kuwawezesha Wanawake
kushika nafasi za Uon-
gozi (SWILL), Maryam Ame,
alisema kwa muda mrefu
wanawake wameachwa
nyuma katika ngazi za
maamuzi.

Alisema kwa sasa wa-
nawake watumie fursa na
haki yao ya kikatiba ya
kuchagua na kuchaguliwa
ili kufikia dhamira ya
50/50 katika masuala ya
UONEOZI.

Washiriki wa mafunzo
hayo walisema wamefari-
jika kupata mafunzo hayo
wakisema yatawajenga
kuwa viongozi bora na
kuahidi kuwa mabalozi
wazuri kwa wanawake
wenzao ili kuondosha mfu-
mo dume uliotawala katika
jamii.

“Matarajio yangu baada
ya mafunzo haya ni kuwa
kiongozi mwenye kujiamini
na nitapambana kuwa
kiongozi wa ngazi za juu
zaidi katika chuo changu,”
alieleza Hudhaimat Haji
Juma, mwanafunzi kutoka
Chuo Kikuu cha Taifa Zan-
zibar (SUZA).

'Mafunzo kwa walimu chanzo
ubora wa elimu Zanzibar

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AKAMU wa Pili wa

Rais wa Zanzibar,

Hemed  Suleiman

Abdullah, amesema
uwepo wa vituo vya ubunifu
wa kisayansi na mafunzo kwa
walimu hasa katika masomo ya
sanyasi, hisabati na kiingereza
kumechangia kuimarika kwa
ubora wa elimu Zanzibar.

Aliyasema hayo wakati ak-
izindua Mradi wa Kuimarisha
Ubora wa Elimu ya Lazima Zan-
zibar (ZIQUE) unaofadhiliwa na
Benki ya Dunia (WB).

Alisema kutokana na kasi ya
uimarishaji wa miundombinu
ya elimu, tatizo la uhaba wa na-
fasi kwa shule litamalizika.

Abdullah alisema kutokana na
kasi hiyo lazima walimu kwenda
sambamba na usomeshaji wa
mitaala unaozingatia umahiri ili
wanafunzi kufanya vizuri zaidi
katika masomo yao kwa maen-

deleo yao, jamii na taifa.

Aidha, alisema WB kwa muda
mrefu imekuwa ikisaidia kwe-
nye maeneo mbalimbali hasa
katika eneo la huduma za jamii
ikiwamo miradi ya ZABEIP ili-
ogharimu Dola za Marekani mil-
ioni 42, mradi wa ZISP, Dola za
Marekani milioni 35 pamoja na
mradi wa ZIQUE uliotengewa
Dola za Marekani milioni 50.

Alisema miradi hiyo pamoja
na miradi mingine imeleta ma-
fanikio makubwa yakiwamo
kuimarisha mazingira ya kuji-
funzia na kufundishia yaliyo-
sababisha kuimarika kwa ufaulu
wa wanafunzi katika mitihani
yao ya taifa hasa katika masomo
ya sayansi.

Aidha, alisema miradi hiyo
imesaidia kufikisha huduma ya
elimu katika maeneo mbalim-
bali nchini ikiwemo katika visi-
wa vya Unguja na Pemba.

Aidha, alisema kuwa
utekelezaji wa mageuzi hayo
utachangia pia ubora wa elimu

inayoendana na mahitaji ya
sasa ya ulimwengu, itasaidia
kuwaandaa vijana katika fani
mbalimbali.

Hata hivyo, alisema kuwa seri-
kali imeweka mkazo mkubwa
katika kuimarisha elimu kwa
kupambana na changamoto zi-
nazoikabili sekta ya elimu kwa
kutatua changamoto zilizoika-
bili sekta hiyo kwa kuwajengea
uwezo na ujuzi ulio sahihi vi-
jana kwa kuwapatia taaluma
mbalimbali.

Naye Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Rais, Fedha na Mipango Dk.
Saada Mkuya, alisema wataen-
delea kushirikiana na sekta zote
kutafuta rasilimali fedha za nda-
ni na mashirika ya maendeleo
katika kutekeleza shughuli za
kiuchumi na kijamii.

Waziri wa Elimu na Mafun-
zo ya Amali, Leila Muhamed
Mussa, alisema wataendelea
kuwaunga mkono washirika
mbalimbali kwani wamekuwa
wakiwawezesha kwa kila mwa-

ka kupitia sekta ya elimu.

Aidha, aliahidi kuendelea
kufanya kazi kwa ushirikiano
na kufanya kazi nao usiku na
mchana ili lengo liweze ku-
fikiwa na kusema mwaka huu
kwa mara ya kwanza wanafunzi
wote wamefaulu kwenda vyuo
vikuu. Mwakilishi wa WB Tan-
zania, Nathan Balete, alisema
wanaunga mkono jitihada za
Rais Samia Suluhu Hassan na
Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi kwa sababu wanajiti-
hada za kukuza elimu Tanzania.

Katibu Mkuu Wizara ya Elimu
Zanzibar, Khamis Abdallah Said,
alisema mradi huo unatekele-
zwa kwa ushirikiano na WB na
utatekelezea kwa kipindi cha
miaka mitatu.

Aidha, alisema mradi huo uta-
gharimu Dola za Marekani mil-
ioni 50 na lengo kuu ni kuona
ufaulu unaengezeka na mfumo
wa elimu unaweza kuzalisha
wasomi  waliokuwa  wazuri
nchini.

T

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mjini Magharibi, ACP Richard Mchomvu, akizungumza wakati akisikiliza na kuzitatua kero mbal-
imbali za wananchi wa shehia za Pangawe, Kinuni, Mwembe Majogoo na Mnarani Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Serikali yakiri uhaba madaktari

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa, Serikali
za Mitaa na Idara Maalum za
Zanzibar, Masoud Muhammed,
amesema bado kuna tatizo la
upungufu wa madaktari katika
vituo vya afya na hospitali za
idara maalum.

Aliyasema hayo wakati wa ki-
kao cha Baraza la Wawakilishi
wakati akijibu swali aliloulizwa
na mwakilishi wa Nungwi, Ab-
dallah Abass Wadi.

Wadi alitaka kujua wizara in-

amkakati gani katika kuongeza
nafasi za masomo kwa mwaka
huu hasa katika fani ya udaktari,
ili kuondokana na upungufu uli-
opo.

Akijibu swali hilo, alisema
miongoni mwa juhudi hizo ni
kuundwa kwa kamati maalum
iliyoongozwa na wataalamu wa
Wizara ya Afya ambayo ilitem-
belea hospitali na vituo vya afya
vya idara maalum Unguja na
Pemba.

Alisema lengo lilikuwa ni kuo-
na uhalisia, mahitaji na kufanya
tathmini ya ukubwa wa tatizo
hilo na kuishauri serikali juu

ya hatua muafaka za kumaliza
tatizo hilo.

Alisema Ofisi ya Rais, Tawala
za Mikoa, Serikali za Mitaa na
Idara Maalum za SMZ iliom-
ba na kupata fursa ndogo ya
kuajiri wataalamu wa kada za
afya 51 kwa ngazi ya shahada
ya kwanza na diploma, ili ku-
jaza nafasi za ajira zilizoachwa
wazi.

Alisema kwa mwaka wa fedha
2023/2024 Wizara imeendelea
kutoa fursa za masomo kwa
watumishi wa idara maalum za
Zanzibar katika sekta ya afya,
ambapo jumla ya watumishi 66

kwa sasa wapo masomoni Zan-
zibar, Tanzania Bara pamoja na
nje ya nchi.

“Ni matarajio yetu kwamba
watakapomaliza masomo yao
wataongeza ujuzi na kuboresha
huduma za afya katika hospi-
tali na vituo vya afya vya idara
maalum za Zanzibar,” alisema
Masoud.

Alisema ofisi inaendelea ku-
watumia wataalamu wa kada
mbalimbali za afya wanaoji-
tolea katika hospitali za idara
maalum za Zanzibar, kwamba
hadi sasa wataalamu wanaoji-
tolea wako 163.
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MATANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

SOPHIA KHALFAN ATOKWETTE
anatangaza kupotea kwa cheti cha kidato
channe chenye index namba S. 3914/0104
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa
kupitia ALFAGEMS SECONDARY SCHOOL
mwaka 2020. Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: PHQ/PWA/KIB/1278/2023

KUPOTEA KWA CHETI

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI
HABAKUKI SIMON
MGOMBELA anatangaza
kupotea kwa kadi ya
pikipiki aina ya TVS KING
yenye usajilinamba MC
150 AAE. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
MKO/RB/167/2023

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI
HABAKUKI SIMON
MGOMBELA anatangaza
kupotea kwa kadi ya
pikipiki aina ya TVS KING
yenye usajilinamba MC
156 AAE. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
MKO/RB/167/2023

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI
HABAKUKI SIMON
MGOMBELA anatangaza
kupotea kwa kadi ya
pikipiki aina ya TVS KING
yenye usajilinamba MC
433 AWV . Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
MKO/RB/167/2023

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

HAMAD MGEJA anatangaza
kupotea kwa kdi ya gari aina ya
RAV & yenye jina la umiliki
RAMANIINVESTMENT
LIMITED yenye namba ya usajili
T 633 DEL, CHASSIS NAMBA:
SXA110184235 na ENGINE
NAMBA: 3S24677227. Kwa
yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:

PHO/DAR/KIN/17080/2023

AFRI ASIAN TRADING
LIMITED
Namba ya Usajili. 110750

Inapenda  kuwatangazia
rasmi wadau wake kuwa
kikao cha mwisho cha
kufunga Kampuni ya AFRI
ASIAN TRADING LIMITED
kitakuwa Mnamo tarehe
28-09-2023.

asante

AFRI ASIAN TRADING
LIMITED
Namba ya Usajili. 110750

Inapenda kuwatangazia rasmi
wadau wake kuwa kupitia kikao
cha wakurugenzi cha tarehe
15/8/2023 kampuni ya AFRI
ASIAN TRADING LIMITED
inafungwa rasmi na mwenye
madai yoyote afike ofisini
kuwasilisha madai yake.

asante

AFRI ASIAN TRADING
LIMITED
Namba ya Usajili. 110750

Inapenda kuwatangazia rasmi
wadau wake kuwa kupitia kikao
cha wakurugenzi cha tarehe
15/8/2023 cha kufungwa kwa
kampuni ya AFRI ASIAN TRADING
LIMITED imemteuwa Ms. Linda E.
Lugano kutoka LEMWA
ATTORNEYS S.L.P 2228 TANGA
kuwa Mfilisi (Liquidator) wa
Kampuni hiyo tajwa.

asante

WIVINA IBRAHIM SALILA
anatangaza kupotea kwa
kadi ya pikipiki aina ya
BAJAJ BOXER yenye usajili
namba MC 549 DDG,
CHASSIS NAMBA:
MD2B15BXOMWG92077 na
ENGINE NAMBA:
JVXWMG67393. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI
TAARIFA:PHQ/DAR/KIN/1917/2023

KUPOTEA KWA PIKIPIKI

KUPOTEA KWA KADI

YA BAJAJI

LUKA AUGUSTINO FWALO
anatangaza kupotea kwa
kadi ya Bajaji yenye namba
za usajiliMC 473CUT ainaya
TVS KING, Chassis No.
MD6M14PA3M4AAB944,
Engine No. AK4AM43A3801,
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

Taarifa ya polisi:
PHQ/DOD/BAH/3883/2023

ALLY SALUMU, Anatangaza kupotelewa
na cheti cha Kidato cha nne chenye
index namba P0222/0089 kilichotolewa
na Baraza la mitihani kupitia shule ya
Sekondari ya ZANAKI CENTRE mwaka
2003. Yeyote atakaye kiona atoe taarifa
kituo cha polisi.

Taarifa polisi: PHQ/ KIL/M0S/2045/2023

KUPOTEA KWA CHETI

IN THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
AFFIDAVIT REGARDING CORRECTION OF NAMES
(Made under the Oath and Statutory Declaration Act. Cap
34[R.E2002])

ROZA MODESTUS SOMBE, Adult, Female, Christian, and
Resident P.0. Box 85 Mafinga, Iringa, Mufindi do hereby

SWEAR and STATES as follows:

1. THAT, | am the deponent herein and thus conversant with
the facts | am about to depose.

2. THAT, the name, ROSE MODESTUS MHAGAMA is also my
official name and the same is appearing in my official
documents like in my National Identity Card (NIDA), voting
card.

3. THAT, both names afore mentioned above ROZA
MODESTUS SOMBE and ROSE MODESTUS MHAGAMA
identify the same person and they are all correct names
ought to identify the afore mentioned person.

|, ROZA MODESTUS SOMBE do verify that all what is stated in

paragraph 1, 2 and 3 are true to the best of my own knowledge.

VERIFIED at NJOMBE this 25" Day of July, 2023.

YERIFIER
SWORN a1 DELIVERED . NIOMBE lip the il |
JULIAS PETRO MWALDNGO who & perscnaly kigen
to me on this 257 day of July, 3023,
BEPORE NE - o
MAME: [ el M |1"r_ﬁ@’*.’!-' ,
SIGHATURE. 1 8 ."\I
ADDRESS: 144 NXOMBE . -

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya...............| KOROGWE
Kituo cha OLD- KOROGWE Mkoa.... TANGA
Shaurila Ndoa Na...8...2023
Jina la Mdai FLORIAN GEORGE JIDAMVA
JinalaMdaiwa.......... HAPPINESS PAULO KALEMBO

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya Kanuni za taratibu Madai Katika Mahakama za Mwanzo)
Kwa...HAPPINESS PAULO KALEMBO..........cconssuresnrsssssnssssssnssssens
DAR-ES SALAAM

Kwa kuwa mdai ameleta madai yake ya .......| MADAI YA
TALAKA.....oveerrnnnnnssssnssssssssnsnes

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi Katika Mahakama hii
4/10/2023 saa 2:30 asubuhi kwa mujibu wa madai hayo na kwa
kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta
shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu shauri
hili kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku ilivotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo

w8

MAKIMLE HEARIDN
b PHANTE

FOR DATHS. _

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA MJINI
Kituo cha CHAMWINO Mkoa DODOMA
Usimamizi wa mirathi Na. 65/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU AMANZI ABDALLAH LYENE wa WAJENZI
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI

YALIYOLETWA
NA LYENE AMANZI ABDALLAH

TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/masla-
hi yoyote na mirathi ya Marehemu tajwa hapo juu,
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo
wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 16 Mwezi 10
Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo Tarehe 25 Mwezi 09 Mwaka 2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO
WILAYA YA MOROGORO
KITUO CHA BOMA
MKOA WA MOROGORO

SHAURI LA MADAI/NDOA Na......54/2023
JINA LA MDAI: KIKUNDI CHA JIAMINI (IDDI SALUMU SEGAMBA)
JINA LA MDAIWA: MICHAEL THOMAS
KUITWA SHAURINI MDAIWA

(kanuni ya 18 ya Kanuni za taratibu za madai katika Mahakama za Mwanzo)

Kwa MICHAEL THOMAS WA MISONGENI MTAA WA ZAHANATI
Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta/Wameleta madai yake/yao
kwamba(Eleza hapa habari za Madai).MADAI YA PESA
TSHS.397000 Kusikilizwa upande mmoja

Kwa hiyo unatakaiwa kufika kuhudhuria binafsi katika mahakama
hii tarehe 29 mwezi 09 mwaka 2023 saa Asubuhi kwa mujibu wa
madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili
nilazima  kuleta shahidi/mashahidi wako na vielezo vyote
vinavyohusu shauri hii kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZ0:Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini,Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila yaw ewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo
tarehe 22 Mwe2i08 Mwaka 2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO
WILAYA YA MOROGORO MJINI
KITUO CHA MJINI
MKOA WA MOROGORO

USIMAMIZI WA MIRATHI Na......103/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU HUSSEIN BINDE MIKINA WA KICHANGANI
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI

YALIYOTOLEWA NA BINDE HUSSEIN MIKINA

TANGAZO
(Kanuni ya 5 (2) ya kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote
na mirathi ya marehemu tajwa hapo juuwanaalikwa kuja na
kuhudhuria katika Shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo tarehe 29 Mwezi 9 Mwaka 2023, kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa Msimamizi wa Mirathi hiyo.

ZINGATIA:

Endapo kuna yeyote mwenye Wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

Wosia wa marehemu huyo upo Mahakamani na waweza
kukaguliwa

Marehemu hakuacha Wosia

Imetolewa leo tarehe 22 mwezi 9 mwaka 2023

H ML .".ffb_»_l‘

Nipa

usikose Gazeti

lako

la Nipashe Kila siku

she

MWANGA WA JAMIT

Tupigie
0745700 710.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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S \[ashambulizi nchini Yemen
yahatarisha juhudi za amani

AKiri mashtaka
kuwanyanyasa
mbwa Kingono

AUSTRALIA, Uingereza

RAIA wa Uingereza, Adam Britton
ambaye ni mtaalamu wa wanyama
amekiri mashtaka 60 yanayohu-
siana na NgoNo na wanyama na
nyenzo za unyanyasaji wa watoto.

[lielezwa kuwa mahakama ya
Australia ilimsikiliza Adam Brit-
ton akijirekodi binafsi akiwatesa
makumi ya mbwa, na kusababisha
karibu wote kufa.

[libainishwa kuwa baada ya
kitendo hicho alichapisha video za
matukio hayo mtandaoni, ambako
pia alipata nyenzo za unyanyasaji
wa watoto na kwamba wakati
iliposikilizwa kesi yake waendesha
mashtaka wa Mahakama Kuu ya
Eneo la Kaskazini waliwasilisha
mashtaka dhidi yake.

Jaji Mkuu Michael Grant, alisema
alikuwa na wasiwasi kusikia ukwe-
[i wa kesi hiyo kunaweza kusaba-
bisha mshtuko, kabla ya kuchukua
hatua ya kuwaruhusu maofisa wa
usalama na wa mahakama kuon-
doka mahakamani.

Waendesha mashtaka waliiam-
bia mahakama hiyo kuwa Brit-
ton alikuwa na hasira mbaya ya
kingono kwa wanyama tangu
mwaka 2014. Na kwamba licha ya
kuwatumia vibaya mbwa wake,
aliwalaghai wamiliki wengine wa
mbwa kumpa mbwa wao na ku-
wanyanyasa kingono.

[libainishwa kuwa kati ya mbwa
42 aliowadhulumu katika muda
wa miezi 18 kabla ya kukamatwa
kwake, 39 walikufa. BBC

Uchaguzi Mali
wasogezwa tena

BAMAKO, Mali

MSEMAJI wa serikali ya Kijeshi ya
Mali, Abdoulaye Maiga, amesema
nchi hiyo imeahirisha tena uch-
aguzi wa rais ambao ulitarajiwa
kurudisha taifa hilo la Afrika
Magharibi kwenye demokrasia
kutokana na mapinduzi ya 2020.
Akizungumza na waandishi
wa habari jana Mjini Bamako,
Maiga alisema uchaguzi wa rais
uliopangwa kufanyika Februari
2024, umeahirishwa kwa sababu
za kiufundi ili kuipa nafasi serikali
ya mpito kupitia taarifa za uch-
aguzi na kuruhusu vifungu vipya
vya katiba ambavyo vinaweza
kuchelewesha uchaguzi huo.
Inaelezwa kuwa ni mara ya pili
kwa serekali ya kimapinduzi ya
Mali ambayo imetokana na mapin-
duzi mawili mwaka 2020 kuahiri-
sha uchaguzi wa rais wa nchi.
Wanasiasa wa Mali wamekosoa
uamuzi huo ambao unaweza ku-
sababisha vikwazo vya kiuchumi
kwa Mali kutoka Jumuiya ya
Mataifa ya Magharibi (ECOWAS).
Jumuiya hiyo ililegeza vikwazo
kwa Mali Julai 2022 baada ya
serikali kuahidi kufanya uchaguzi.
VOA

SANA’A, Yemen

WAASI wa Houthi na muungano
unaoongozwa na Saudi Arabia,
wametuhumiana kwa mashambulizi
yanayovunja hali ya utulivu na kuha-
tarisha mazungumzo ya amani.

Mapambano yanayojitokeza nchi-
ni Yemen yanatekelezwa na pande
mbili na yanatajwa kudumu nchini
humo tangu 2005, katika mzozo am-
bao umesababisha vifo vya maelfu
ya watu na kuwaacha asilimia 80 ya
wakazi wakitegemea msaada.

Msemaji wa Wahouthi Mohammed
Abdulsalam, alisema muungano huo
uliwaua wanajeshi wake 12 mwezi uli-
opita kwenye eneo la mpaka na Saudi
Arabia.

Waasi wa Houthi wanaoungwa
mkono na Iran walikuwa wakijibu
tuhuma za kuwaua wanajeshi wawili
wa Bahrain na kuwajeruhi wengine
kadhaa jana kwenye shambulizi la
ndege isiyo na rubani katika mpaka
wa kusini mwa Saudi Arabia.

Muungano unaoongozwa na Saudi
Arabia umelaani mauaji hayo na
kusema yalifuatia mashambulizi kad-
haa ya Wahouthi kwenye kituo cha
kusambaza umeme na kituo cha jeshi

Televisheni
va Wa-
houthi ya
Al-Masirah
iliripoti
kwamba
raia wanne
walijeruhi-
wa katika
mashambu-
lizi ya Saudi
Arabia ka-
tika himaya
ya Yemen
karibu na
mpakani.

la polisi karibu na mpakani.

Kamandi ya jeshi la Bahrain,
ilisema mmoja wa maofisa wake
pamoja na mwanajeshi mmoja
waliuliwa kwenye shambulizi la
ndege isiyo na rubani na waasi
wa Yemen waliokuwa wanapiga
doria katika mpaka kati ya Yemen
na Saudi Arabia.

Taarifa ya jeshi la Bahrain
iliyoripotiwa na shirika rasmi la
habari la Bahrain, ilisema wa-
najeshi kadhaa walijeruhiwa ka-
tika shambulio hilo.

Taarifa hiyo ya jeshi pia ilisema
shambulizi hilo la kigaidi lilifany-
wa na waasi wa Houthi ambao
walitumia ndege isiyo na rubani
kulilenga eneo la walinzi wa
Bahrain katika mpaka wa kusini
na ufalme wa Saudi Arabia licha
ya kusitishwa kwa operesheni
za kijeshi kati ya pande zinazo-
hasimiana nchini Yemen.

Pia Saudi Arabia ililaani sham-
bulizi hilo katika himaya yake lil-
ilowaua wanajeshi wawili wa Bah-
rain karibu na mpaka wake na
Yemen. Huku Wizara ya Mambo
ya Nje ya Saudi Arabia ikitoa taar-
ifa ya kulaani na kushutumu kile

Wakazi wa mji wa Mushaki, Goma nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo (DRC)

ilichokieleza kuwa ni shambulizi
la kihaini dhidi ya Ufalme wa Bah-
rain upande wa mpaka wa kusini,
ambalo lilisababisha kuuliwa kwa
wanajeshi wake kadhaa na wen-
gine kujeruhiwa.

Taarifa ya Saudi Arabia haiku-
walaumu moja kwa moja waasi
wa Houthi wanaoungwa mkono
na Iran, lakini ikarudia wito wa
ufalme huo kutaka usafirishaji
na upelekaji silaha kwa wahouthi
ukome. Wahouthi hawajatoa kau-
li yoyote kuhusu shambulizi hilo.

Televisheni ya Wahouthi ya
Al-Masirah  iliripoti  kwamba
raia wanne walijeruhiwa katika
mashambulizi ya Saudi Arabia ka-
tika himaya ya Yemen karibu na
mpakani.

Shambulizi lililowaua wa-
najeshi wa Bahrain limefanyika
wakati Saudi Arabia ikifanya juhu-
di kutafuta usitishwaji mapigano
wa kudumu, karibu mwaka mmo-
ja na nusu baada ya makubaliano
ya kusitisha mapigano na Wa-
houthi ambayo kwa kiwango ki-
kubwa yameheshimiwa licha ya
kufikia mwisho rasmi mwezi Ok-
toba 2022.DW

wakirejea katika makazi yao

baada ya waasi wa M23 kuanza kuondoka kwenye eneo hilo, jana. PICHA: MTANDAO

Waziri wa Iran akataliwa kuingia Marekani

WASHINGTON, Marekani

MAREKANIimekataa maom-
bi ya Waziri wa Mambo ya
Nje wa Iran, ya kutembelea
Washington, wiki iliyopita
sababu ikiwa ni wasiwasi wa
rekodi ya Tehran ikijumui-
sha kushikiliwa kwa raia wa
Marekani siku za nyuma.

Waziri huyo wa Iran Hos-
sein Amir-Abdollajian, al-
iripotiwa kutaka kusafiri
kutembelea ofisi ya ubalozi
baada ya baraza kuu la
York.

Msemaji wa Wizara ya
Mambo ya Nje ya Marekani,
Matthew Miller, aliwaambia

wanahabari kwamba wali-
wasilisha maombi yake la-
kini yalikataliwa na wizara.
Alisema kwamba ha-
wana jukumu la kuruhusu
maofisa wa Iran na mataifa
mengine wa serikali kusafiri
kwenda New York kwa shu-
ghuli za Umoja wa Mataifa,
lakini linapokuja suala la

kuja Washington, jukumu
hilo ni la kwao.

Iran wiki iliyopita ili-
waachilia raia watano wa
Marekani kutoka gereza-
ni kwa kubadilishana na
kuachiliwa dola bilioni sita
za Iran kutoka Korea Kusini
katika akaunti yake ya Qatar.
VOA
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SINGIDA FG
KUPIKA

Na Shufaa Lyimo

ENCHI la ufundi la

Klabu ya Singida Foun-

tain Gate, limesema

lina saa 72 za kufanya
mazoezi wakiwa nchini Misri
ambayo yatawasaidia kuifunga
timu ya Future FC Jumapili ka-
tika mchezo wa marudiano wa
Kombe la Shirikisho barani Af-
rika kuwania kufuzu hatua ya
makundi.

Singida FG Jumapili itashuka
katika Uwanja wa Al Salam,
Cairo nchini Misri ikiwa na
mtaji wa bao 1-0 iliyoupata
hapa nchini kwenye mechi
ya awali iliyopigwa Dimba la
Azam Complex, Dar es Salaam,

iyemsajili msimu huu akitokea
Polisi ya Kenya.
AKizungumza na
gazeti hili jijini Dar es
Salaam jana mchana
kabla ya kuanza sa-
fari kuelekea Misri,
Mkurugenzi wa Ufun-
di wa timu hiyo, Ram-
adhan Nsanzurwimo,
alisema siku hizo zita-
wasaidia kwa kiasi Ki-
kubwa wachezaji wao
kuhakikisha wanain-
gia hatua ya makundi.

“Tuna saa 72 ambazo zitatu-
tosha kufanya maandalizi ya
mwisho tukiwa Misri kuelekea

FUTURE

kila mchezaji ana morali ya
juu,” alisema Nsanzurwimo.

Alisema wamefanya maan-
Salaam katika kipindi chote
walichokuwa wameweka
kambi yao baada ya kumaliza
mchezo wao wa awali ambao
walifanikiwa kushinda bao 1-0.

Katika hatua nyingine Mse-
maji wa timu hiyo, Hussein
Masanza, alisema wameon-
doka na kikosi cha wachezaji
21 ambao anaamnini wa-
takwenda kutoa ushindani
katika mchezo huo huku
wakiwaacha baadhi ya nyota
wengine akiwamo Joash On-
yango, Abdul Majid Mangalo
na Frank Mkumbo.

waendelee kuwaombea ili
watimize malengo yao kwani
mchezo huo unatarajiwa
kuwa mgumu kwa kuwa wa-
takuwa ugenini.

“Tunaomba  Watanzania
mtuombee kwani mchezo
wa ugenini huwa mgumu, tu-
nafahamu Waarabu wakiwa
nyumbani kwao wanafanya
kila njia ili kumharibia mch-
ezo mpinzani wake,” alisema
Massanza.

Matokeo ya sare yoyote ama
ushindi, yataifanya Singida FG
kutinga hatua ya makundi na
kuweka rekodi kwa kuwa timu
ya kwanza kutoka Tanzania
kupanda daraja na kutinga
hatua hiyo kwenye Kombe la

shukrani kwa Elvis Rupia, wal- kwenye mchezo wetu huo,

Aliwataka

Watanzania  Shirikisho Afrika.

Twiga Stars yasonga
mbele WAFCON

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Taifa ya Soka ya Tanzania ya Wanawake, Twiga
Stars, imefanikiwa kusonga mbele katika kampeni yake
ya kusaka tiketi ya kucheza Fainali za Mataifa ya Afrika
(WAFCON) zitakazofanyika mwakani nchini Morocco
baada ya kuisukumiza nje Ivory Coast kwa mikwaju 4-2
ya penalti.

Katika mechi hiyo iliyopigwa kwenye Uwanja wa
Azam Complex, Chamazi, Dar es Salaam jana, penalti
za Twiga Stars ziliwekwa ndani ya kamba na Ester Ma-
banza, Anastazia Katunzi, Denisia Minja na Opa Clem-
ent, Ezekia Kasonga akikosa mkwaju wake baada ya
kuokolewa na kipa Aminata Diabate.

Penalti za Timu ya Taifa ya Ivory Coast zilifungwa na
Mariam Diakite na Rebecca Ida, huku Bernadette Amani
na Mariam Sidibe wakikosa mikwaju yao iliyopanguliwa
kwa ustadi na kipa Najat Abbas.

Timu hizo zililazimika kupigiana penalti baada ya
dakika 90 kumalizika Twiga Stars ikiwa mbele kwa
mabao 2-0 katika mechi ya jana, lakini I[jumaa iliyopita
nchini Ivory Coast, Tanzania ilifungwa mabao 2-0, hivyo
matokeo ya jumla yalikuwa ni 2-2.

Kwa matokeo hayo, Twiga Stars huenda ikakutana na
Timu ya Taifa ya Togo ambayo nayo ina mechi ya maru-
diano dhidi ya timu kibonde ya Djibouti iliyofungwa ma-
bao 7-0 mchezo wa awali. Timu itakayoibuka mshindi
katika raundi hiyo inayofuata kati ya Twiga Stars na Togo
vs Djibouti, itafuzu kucheza fainali hizo hapo mwakani.

Mabao ya dakika 90 za mchezo ya Twiga yalifungwa
na Minja dakika ya 49 kwa faulo ya moja kwa moja kwa
mguu wa kushoto, kabla ya Opa kupachika bao la pili
dakika mbili baadaye akimalizia pasi ya kifua kutoka
kwa mfungaji wa bao la kwanza Minja.

Bao hilo lilitokana na faulo iliyopigwa na Anastazia
na kuzua kizaazaa kwenye lango la Ivory Coast na Minja
alimsukumia Opa ambaye naye alipachika kwa mguu
wa kushoto. Mechi ilianza kwa wageni kufanya masham-
bulizi makali langoni mwa Twiga Stars ikiwatumia maw-
inga wao wenye kasi, lakini uhodari wa kipa Najat Ab-
bas uliwanyima mabao dakika ya 11, 15 na 38, ambapo
wachezaji Rosemonde Kouassi na Mariam Diakite wali-
fanya majaribio ya hatari.

Katika dakika 45 za kwanza, wachezaji wa Twiga Stars
walionekana kupoteza mipira iliyoshia kwenye miguu
ya wachezaji wa Ivory Coast.

Ni kipindi ambacho wageni walionekana kucheza
kwa kutulia zaidi na kumiliki mpira kutokana na kuwa
na mtaji wa mabao 2-0 walioupata nyumbani Ijumaa ili-
yopita. Twiga Stars ilianza kufanya shambulizi la kwan-
za la hatari dakika ya 40, wakati Opa alipopiga krosi
iliyopanguliwa na kipa Aminata na kumkuta Amina Bilal
akiwa kwenye nafasi nzuri, huku kipa wa Ivory Coast na
beki wake wakiwa wamegongana na kuanguka chini, la-
kini alipiga shuti lililopaa juu la lango.

Mshambuliaji wa Simba, Shaban Chilunda, akibinjuka kucheza mpira
wakati wa mazoezi ya timu hiyo yanayoendelea Uwanja wa Simba
Mo Arena, Bunju nje kidogo ya Jiji la Dar es Salaam, kujiandaa na
mchezo wa marudiano wa Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya Power
Dynamos ya Zambia Jumapili wiki hii. PICHA: SIMBA

KMKM, KVZ,
zachuana
Kileleni Ligi
Kuu Z’bar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MZUNGUKO wa tatu wa Ligi
Kuu Zanzibar umemalizika
huku KMKM ikiwa kileleni
mwa msimamo wa ligi hiyo
kwa tofauti ya mabao ya ku-
funga na kufungwa baada va
kulingana pointi saba sawa na
KVZ na JKU SC. o

Katika ligi hiyo inayoshiriki-
sha timu 16, KMKM SC im-
efanikiwa kukaa kileleni mwa
ligi hiyo baada ya kushinda
mchezo wake wa tatu kwa
bao 1-0 dhidi ya wenyeji wao,
Maendeleo FC uliopigwa Kisi-
wani Pemba.

Kwa upande wa KVZ,
yenyewe mchezo wake wa
tatu imetoka suluhu dhidi ya
Mlandege FC, na katika msi-
mamo nafasi ya tatu ikishi-
kiliwa na JKU SC ambayo
nayo inazidiwa kwa tofauti ya
mabao ya kufunga na kufung-
wa na miamba hiyo.

Akizungumza na gazeti
hili jana, Kocha Msaidizi wa
KMKM, Ame Msimu, alisema
Ligi Kuu Zanzibar kwa msimu
huu imekuwa tofauti na
misimu iliyopita kutokana na
ushindani kuongezeka.

Alisema kila timu inayoshu-
ka nayo dimbani inacheza
tofauti na ilivyokuwa ikicheza
hapo awali, jambo linalosaba-
bisha kama kocha kuchukua
maamuzi ya haraka kulingana
na mabadiliko ya mchezo
wakati unaendelea uwanjani.

“Ligi Kuu msimu huu imean-
za kwa kasi ya ajabu, katika
michezo mitatu tullyocheza
yote ni migumu mno, hizi
timu zilizopanda daraja pia
zina wachezaji ambao wana-
sumbua uwanjani hali inayo-
sababisha hata ukipata alama
tatu basi kikosi chako kiwe
kimefanya kazi kubwa kweli,”
alisema. )

Ligi Kuu ya Zanzibar mzun-
guko wa nne itaendelea tena
leo Jumatano kwa kuchezwa
mchezo mmoja utakaopigwa
Finya, Kisiwani Pemba ukizi-
kutanisha Ngome FC na we-
nyeji wao, Maendeleo FC.

Ngome FC inashuka dimbani
ikiwa na alama mbili katika
nafasi ya 12 huku wenyeji
wao hao, Maendeleo FC
wakiwa na alama moja

na nafasi ya pili kutoka
mkiani kwenye ligi
hiyo inayodhaminiwa
na Benki ya Watu wa

Zanzibar, PBZ.

Kila timu inayoshuka nayo
dimbani inacheza tofauti
na ilivyokuwa ikicheza
hapo awali, jambo linalo-
sababisha kama kocha
kuchukua maamuzi ya
haraka kulingana na mab-
adiliko ya mchezo wakati
unaendelea uwanjani.



HABARI MICHEZO

WAJITOSA KWA TONEY

ARSENAL wako tayari kuongeza nia ya kumnunua
mshambuliaji wa England, Ivan Toney katika dirisha
la Januari, huku Brentford wakimpa thamani ya pauni
milioni 60 mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 27.
(Mirror)

PAVLIDIS AWINDWA

KLABU ya Brentford inafikiria kusajili mshambuliaji
mpya huku mchezaji wa Wolfsburg, Jonas Wind, 24,
mshambuliaji wa AZ Alkmaar na Ugiriki, Vangelis Pavlid-
is na mchezaji wa Kimataifa wa Brazil na Santos, Marcos
Leonardo, 20, wako kwenye orodha yao fupi. (90min)

LUKAKU MKATABA MPYA

AS Roma ina nia ya kubadilisha mkopo wa mshambu-
liaji wa Ubelgiji, Romelu Lukaku kutoka Chelsea kuwa
mkataba wa kudumu na wanaweza kumpa mshambu-
liaji wa England, Tammy Abraham, 25, kuwa sehemu ya
kubadilishana. (Calciomercatoweb)

CHELSEA YATEMA KOCHA

CHELSEA imeachana kwa siri na Bruno Saltor, am-
baye alijiunga na benchi la kocha wa zamani, Graham
Potter na alikuwa kocha wa kikosi cha kwanza chini ya
kocha mpya, Mauricio Pochettino. (Telegraph)

DAVIES ATAJWA MADRDID

REAL Madrid pia wana nia ya kumsajili beki wa ku-
shoto wa Canada, Alphonso Davies, 22, kutoka Bayern
Munich. (Football Transfers)

MAROTTA MKATABA MPYA

MTENDAJI Mkuu wa Inter Milan, Beppe Marotta,
amesema klabu hiyo hivi karibuni itakutana na mlinzi
wa Italia, Federico Dimarco, 25, kujadili mkataba mpya.
(Radio Anch’lo Sport, via Gazzetta dello Sport)

TOMORI AFUNGUKA YA PSG

MLINZI wa England, Fikayo Tomori, 25, alikataa ombi
la Paris St-Germain msimu wa majira ya joto ili kusalia
AC Milan. (Calciomercato)

LINGARD BASI TENA

KLABU ya West Ham imeachana na mpango wa
kumsajili winga wa England, Jesse Lingard, 30, kwa
uhamisho huru, huku mchezaji huyo akifanya mazoezi
na Al Ettifaq. (Mail)

UEFA YASHUTUMIWA

SHIRIKISHO la soka la Ulaya, Uefa limeshutumiwa
kwa kuwasilisha ushahidi “usio wa kweli” kwa uchun-
guzi wake huru kuhusu machafuko kwenye fainali ya
Ligi ya Mabingwa Ulaya mwaka 2022 kati ya Liverpool
na Real Madrid mjini Paris. (Guardian)

HAG, SANCHO KUSULUHISHWA

CHAMA cha Wanasoka wa Kulipwa (PFA), kimejitolea
kusaidia katika jitihada za kuwasaidia Erik Ten Hag na
Jadon Sancho ili kumaliza tofauti zao. (Times)

RODRYGO ANUKIA PSG

KLABU ya Paris St-Germain inavutiwa na winga wa
Real Madrid na Brazil, Rodrygo, 22, ili kukabiliana na
miamba hiyo ya Hispania inayomsaka fowadi wao wa
Ufaransa, Kylian Mbappe, 24. (Football Transfers)

MANCHESTER, England

ADON Sancho ameshauriwa
kumwomba msamaha Kocha
Erik ten Hag na wachezaji wen-
zake wa Manchester United,

a mujibu wa ESPN.
Sancho amefukuzwa kwe-
nye mazoezi ya kikosi cha
kwanza baada ya mzozo
wake na Ten Hag kwa
kuachwa nje ya kikosi
kwa ajili ya mechi ya
United dhidi ya Arsenal
mapema Septemba.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 23, hadi sasa amekataa kuom-
ba msamaha na ameondolewa kiko-
sini.

Mpambano huo umedumu kwa
zaidi ya wiki tatu na wachezaji wen-
zake Sancho, wakiongozwa na Mar-
cus Rashford, Luke Shaw na Harry
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KUMWOMBA

KOCHA

® @ ® Afukuzwa maeneo yote
ya kikosi cha kwanza hadi kanti-
ni, Rashford, Shaw na Maguire...

Maguire, wamejitokeza kusuluhisha
hali hiyo.

Sancho, kwa mujibu wa chanzo,
ameambiwa na wachezaji wenzake
wa England kumuomba msamaha
Ten Hag ili kuokoa maisha yake pale
0ld Trafford.

Mshambuliaji huyo wa England,
hajazingatiwa kuchaguliwa kwa
mechi dhidi ya Brighton, Bayern
Munich na Burnley huku akibakia
nje ya kikosi cha kwanza kwenye
mazoezi.

Pia amefukuzwa kutoka maeneo
yote ya kikosi cha kwanza ikiwa ni
pamoja na vyumba vya kubadilishia
nguo na kantini.

Sancho kwa sasa anafanya ma-
zoezi peke yake kwenye viwanja
vya akademi na haruhusiwi kujitosa
kwa wachezaji wenzake.

Chama cha Wanasoka wa Kulip-
wa (PFA), kinafanyia kazi tatizo hilo
ili kuwapatanisha Sancho na Ten
Hag na kutafuta njia ya kujenga
upya uhusiano wao.

Sancho yuko tayari kuondoka
katika klabu hiyo katika dirisha la
usajili la Januari, lakini bado ana
mkataba hadi mwaka 2026.

Aliwasili United kutoka Borussia
Dortmund kwa ada ya pauni milioni
73 mwaka 2021.
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RICE, TROSSARD,

HAWANA
MAJERAHA
MAKUBWA

LONDON, England

janga la majeruhi baada ya vipimo

vya awali vya Declan Rice na Leandro

! RSENAL ina uhakika wa kuepuka

Trossard kuonesha hawajaumia sana

kwa mujibu wa ESPN.

Rice alitolewa wakati wa mapumziko katika
sare ya mabao 2-2 na Tottenham Hotspur Ju-
mapili kutokana na kile kocha Mikel Arteta ali-
choeleza baadaye kama “maumivu mgongoni

mwake.”

Kiungo huyo alisema kuwa bado anatatizwa
na tatizo hilo lakini sio kwa ukubwa sana. Vi-
levile, Trossard alikosa kabisa mchezo baada
ya kupata jeraha la misuli ya paja, lakini ana-
tarajiwa kurejea mazoezini baadaye wiki hii.

Ingawa wote wawili wana uwezekano wa
kutocheza mechi ya leo Jumatano ya Kombe
la EFL ya mzunguko wa tatu dhidi ya Brent-
ford. Trossard hana nafasi ya kuwa kwenye
safari ya Jumamosi ya Ligi Kuu dhidi ya

Bournemouth.

Haijulikani ni lini Rice atarejea lakini
kutokuwapo kwake kutakuwa kwa muda
mfupi. Bukayo Saka alionekana aki-
chechemea mwishoni mwa mchezo wa
Jumapili, lakini vyanzo vilisema hatara- & &
jiwi kuwa nje kwa muda mrefu.

Naye, Gabriel Martinelli anaendelea /
kupata nafuu kutokana na jerahala /
misuli ya paja na huenda akarejea ‘\ il __,’

ndani ya wiki mbili zijazo.

i

Thomas Partey ana matumaini ya
kuwa sawa kuelekea kwenye mchezo
dhidi ya Manchester City kule Emirates
Jumapili wiki hii, ingawa hakuna uhakika wa

hilo kwa wakati huu.

—

1,157,2

Enrique aondoa hofu kwa Mbapyp

PARIS, Ufaransa

KOCHA wa Paris Saint-Ger-
main, Luis Enrique, amepuu-
za wasiwasi kuhusu Kylian
Mbappe baada ya mshambuli-
aji huyo wa Ufaransa kutolewa
nje katika ushindi wao wa ma-
bao 4-0 dhidi ya Marseille.

Mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 24, hakuweza
kuendelea kucheza baada ya
kutibiwa tatizo la kifundo cha
mguu mapema kwenye mechi
hiyo.

Baada ya mchezo huo, ko-
cha huyo raia wa Hispania ali-
dai kumtoa ilikuwa ni sehemu
tu ya tahadhari.

Alisema: “Sijui ni nini hasa
kilitokea, lakini nadhani ali-
umia kidogo. Alijaribu kuen-
delea lakini bado alikuwa na
maumivu.

“Sidhani kama jambo hilo ni
zito na nadhani atarejea hivi
karibuni lakini ni bora kuchu-
kua tohadhari.

Licha ya kukosekana kwa
Mbappe, mabingwa hao wa-
tetezi wa Ligue 1 hawakupata
taabu kuwachabanga Mar-
seille 4-0.

Achraf Hakimi alianza kui-
fungia PSG kwa mkwaju wa
faulo kabla ya Randal Kolo
Muani kufunga bao lake la
kwanza kwa klabu hiyo.

Kipindi cha pili, Go:
Ramos alifunga kwa pa
Ousmane Dembele na
kuongeza jingine kwa asi
kolo Muani.

Mshambuliaji  huyo
Ureno alifurahi kupata m
yake ya kwanza kwa |
hiyo lakini akataka kuan
mechi inayofuata.

Alisema: “Nina furaha
sababu ni ushindi mk
dhidi ya timu nzuri na
furaha kwa sababu hati
niliweza kufunga.

“Ni maalum, ni sawa kt
hia sasa ushindi, lakini 1
ni siku mpya, kwa hivyo Iz
tuzingatie mchezo unaoft
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HATIMA YA
AFCON 2027

Na Adam Fungamwango

ATIMA ya nchi za
Afrika Mashariki,
Tanzania, Kenya

na Uganda kuan- wasiliano wa TFF, Tanzania upo Cairo nchini ~wa Waziri wa Utamaduni, 13.01/10/23  |18:00 |FK Austria Wien vs SK Rapid Wien
: : : o A s Qi : _ : : 14. 01/10/23 |18:00 Hobro IK vs Kolding IF
daa Fainali za Mataifa ya Cliford Ndimbo, Misri ukiongozwa na Wa- Sanaa na Michezo, Said 5 01710725 T1900 T Komsesor v< Besiiae iotanbu

Afrika (AFCON) 2027, itaju-
likana leo jijini Cairo, Misri.
Shirikisho la Mpira wa
Miguu Afrika (CAF), leo lin-
atarajiwa kutatangaza nchi
zilizoshinda maombi hayo
baada ya kupigiwa kura na
wajumbe, huku nchi hizo
za Afrika Mashariki zikiwa
moja kati ya zilizoomba
kuandaa kwa pamoja.
Viongozi wa soka Tan-
zania wakiongozwa na
rais Wallace Karia wapo

jijini  Cairo kushuhudia  oaminisisi,” alisema. ipo, lakini tusubiri tuone Tenga ili kuwafikia wa- Cagliari vs AC Milan
upingwaji wa kura na Alisema anaamini baada ya kutangazwa nani  jumbe. Verona ve Atalnta
Empoli vs Salernitana
.. F PSV Eindhoven vs GO Ahead Eagles

INATOKA UK. 24

Willy Onana.

Inonga kurejea

“Kramo alipata matatizo
ya goti siku 20 zilizopita na
yeye anaendelea na matiba-
bu vizuri kabisa, kuna hatua
tukifika ndiyo tutajua ni lini
atarejea uwanjani ila kwa
sasa bado tupo katika hatua
ya mwanzo ya matibabu,”
alibainisha daktari huyo.
Katika mechi yake ya kirafi-
ki kabla ya kuivaa Power
Dynamos ya Zambia, Oktoba
Mosi Uwanja wa Azam Com-
plex, Dar es Salaam katika
mechi ya mkondo ya pili Ligi
ya Mabingwa Afrika, Simba
jana asubuhi, iliirarua Pan
African inayocheza Ligi ya
Championship mabao 4-0.
Mabao ya Simba yaliwekwa
nyavuni na Saido Ntibazonki-
za, Moses Phiri, Kibu Denis na

utangazaji, ambapo serikali
inaongozwa na Waziri wa
Utamaduni, Sanaa na Mich-
ezo, Dk. Damas Ndumbaro.

Ofisa Habari na Ma-

alisema hata wakati
wanaomba walijua
watapata upin-

zani kutoka mataifa
mengine ambayo
nayo yaliomba.
“Tuliomba na tu-
lijua tuna upinzani kutoka
mataifa mengine mbal-
imbali, kwa hiyo kama
uliomba inamaana lazima
uamini unaweza kupata na
kuandaa, ndivyo tunavy-

Gamondi

Wakati huo huo, timu ya

0,273/-

» KENYA,

kampeni iliyopigwa kwa
wajumbe mbalimbali in-
aweza kufanikisha kile wal-
ichoomba.

“Kwa sasa Ujumbe wa

ziri wa Utamaduni, Sanaa
na Michezo, lakini rais wa
TFF yupo huko na wengine
wengi ambao watahud-
huria mchakato huo, ni
ujumbe mzito uliokwenda,
lakini kesho (leo), ndiyo
itakwenda kufahamika nini
ambacho kitatokea kwetu.

“Nia yetu ni kuandaa
fainali za AFCON 2027
pamoja na wenzetu Kenya
na Uganda, sisi bado tu-
naamini kuwa nafasi hiyo

LEO

atakuwa mwenyeji,” alise-
ma.

Siku chache kabla ya
kuteuliwa kuwa Balozi,
aliyekuwa Katibu Mkuu

Yakubu, baada ya kikao na
makatibu wakuu wenzake
kutoka Kenya na Uganda,
alisema walikuwa wame-
jipanga kuwahi nchini
Misri kwa ajili ya kuanza
kampeni zitakazowashawi-
shi wajumbe wawapigie
kwa ajili ya kupata kura
zao, huku pia wakitumia
njia za kidiplomasia pamo-
ja na kuwatumia viongozi
wenye ushawishi kama rais
Karia pamoja na Leodgar

01.30/09/23

19:30 |Tottenham Hotspur vs Liverpool FC

02. 30/09/23

20:00|Boavista Porto vs FC Famalicao

03.30/09/23

22:00 |Real Sociedad San Sebastian vs Athletic Bilbao

04.30/09/23

22:00 AS Monaco vs Olympique Marseille

05. 01/10/23

13:30  [Fatin Karagumruk Istanbul vs Kasimpasa Istanbul

06. 01/10/23

14:30 |FC Nuremberg vs FC Magdeburg

07.01/10/23

14:30 |SV 07 Elversberg vs Greuther Furth

08. 01/10/23

14:30 |VfL 1899 Osnabruck vs FC Kaiserslautern

09. 01/10/23

16:00 |Nottingham Forest vs Brentford FC

10. 01/10/23

16:00 |Udinese Calcio vs Genoa CFC

1. 01/10/23

17:15 |Deportivo Alaves vs CA Osasuna

12. 01/10/23

17:30 FC Luzern vs FC Zurich

16. 01/10/23

19:00 Viborg FF vs AGF Aarhus

17. 01/10/23

19:00 Atalanta BC vs Juventus Turin

MECHI ZA USHINDI

“1"NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X" NI TIMU KUTOKA SARE

GAME ID

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MICHEZO

Enppi Club vs Talaea El Gaish

1

SARE

X

JUMATANO - 27/09/2023

NYUMBANI

UGENINI

2

NK Celje vs NK Aluminij

Al Hidd Club vs Riffa Club

Athletic Bilbao vs Getafe

Osters IF vs Helsingborg

Borussia Dortmund Il vs Duisburg

Maccabi Haifa vs Bnei Sakhnin

Real Madrid vs Las Palmas UD

Ostersunds vs IK Brage

Adana Demirspor vs Besiktas

Villarreal vs Girona

Mamelodi Sundowns vs Stellenbosch

Olympiakos vs Aris Salonica

PAOK vs Volos

Kaizer Chiefs vs Sekhukhune United

ISporting Farense vs Tondela

Pogon Szczecin vs Legia Warszawa|

Al Kuwait SC vs Al Salmiyah

Twente vs Vitesse Arnhem

Domzale vs NK Mura

Como vs Sampdoria

FC Lugano vs Lausanne-Sport|

Parma vs Bari

Catanzaro vs Cittadella

Servette Geneva vs FC Winterthur

St. Gallen vs BSC Young Boys

Chelsea vs Brighton

Lazio vs Torino

Hibernian vs St Mirren

Aston Villa vs Everton

wcalo | Power Dynamos imeele- G d > ’ > h Liverpool vs Leicester

si ya zwa inaweza kumkosa kipa amon l Culs angaza Lincoln vs West Ham

kisha wake namba moja, Lawrence Royal Antwerp vs KAA Gent

sti ya Mulenga, katika mechi ya INATOKA UKURASA 24 Etutu, alisema wachezaji wote wa- Bournemouth vs Stoke City
marudiano dhidi ya Simba Ju- naendelea vizuri akiwamo Joyce Napoli v Udinese

wa mapili ijayo kwenye Uwanja 'Kwa mujibu wa Meneja wa timu  Lomalisa aliyeumia nyama za paja Fulham ve Norwich City

abao wa Azam Complex, Chamazi, hiyo, Walter Harrison, hali ya kambi  kwenye mechi dhidi ya Namungo S

dabu Dar es Salaam. iko vizuri na wachezaji wote wako FC natayari anaendelea na mazoezi. -

gazia Kipa huyo aliyeokoa hatari salama kwa ajili ya maandalizi ya “Halikuwa jeraha kubwa, alipata Blackburn vs Cardift
nyingi na kuinyima Simba mechi yao dhidi ya Al-Merrikh. matibabu na kupumzika kwa siku Ross County vs Aberdeen

kwa ushindi wa ugenini aliumia “Tuna mechi ngumu na kocha chache na tupo imara, amejiunga Brentford vs Arsenal

1bwa katika mechi ya Ligi Kuu ya (Gamondi), anaendelea kufanya na wenzake katika mazoezi ya Wehen vs RB Leipzig

nina Zambia dhidi ya Zesco na maandalizi ya mechi yetu hiyo kwa kuchezea mpira,” alisema Etutu. Rangers vs Livingston

maye kukimbizwa hospitalini, mch- sababu haijaisha hadi iwe mwisho, Wakati huo huo Ofisa Habari wa Newcastle vs Manchester City
ezo huo ukimalizika kwa sare Al-Merrikh ina wachezaji wazuri Yanga, Ally Kamwe, alisema Al- Valencia vs Real Sociedad

fura- ya mabao 2-2 kama ilivyoku- na tunatakiwa kujipanga vizuri kwa  Merrikh wanatarajia kutua leo saa Cadiz CF vs Rayo Vallecano

esho wa katika matokeo ya Ligi ya kuwa haitakuwa rahisi,” alisema 9:00 alasiri kwa mchezo huo ambao Leixoos ve GD Estoril

zima Mabingwa Afrika. meneja huyo. wameupa jina la ‘Ki Day’, kwa ajili ya CHEZA KWA WASIEU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.

1ata.” Naye Daktari wa Yanga, Mosses kiungo wao, Stephane Aziz Ki.
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Ni

SMWIGANSTTARS
WM

Wachezaji wa Twiga Stars wakishangilia baada ya kuibuka na ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya
Ivory Coast katika Uwanja wa Azam Complex, Dar es Salaam jana na kisha kuitupa nje kwa
mikwaju ya penalti 4-2 kutokana na matokeo ya jumla kuwa mabao 2-2. Mechi hiyo ilikuwa
ya kuwania kufuzu WAFCON mwakani. Habari Ukurasa 20. MPIGAPICHA WETU

Inonga kurejea wiki ijayo

Na Adam Fungamwango

WAKATI ikitangaza rasmi
kuwa beki wake wa kati,
Henock Inonga, anatarajia
kurejea dimbani mapema
zaidi ya ilivyodhaniwa
wiki ijayo, kikosi cha Sim-
ba jana kilipata ushindi wa
mabao 4-0 dhidi ya Pan
African katika mechi ya
kirafiki iliyopigwa Uwanja
wa Mo Arena, Bunju, Dar
es Salaam.

Daktari wa klabu hiyo,
Edwin Kagabo, amethibiti-
sha jana kuwa beki huyo
atarejea wiki ijayo kwani
maendeleo ya jeraha lake
ni mazuri, akisema haku-
umia sana kama watu
wengi walivyodhani.

“Mpira wa miguu ni wa
kugusana, nadhani baada
ya wachezaji wenzake
kufika pale na kuona damu
nyingi iliyokuwa inatoka
kwenye jeraha walioneka-
na kushtuka sana na ndiyo
iliwapa picha mashabiki
jukwaani na waliokuwa
wanatazama kwenye
televisheni kuona kama
ameumia sana au amevun-
jika.

“Kilikuwa kidonda che-
nye sentimeta 10 kwa nne,
urefu na upana, matibabu
yake ni kwamba alishonwa
nyuzi 13, lakini Kila kitu
kwenye matibabu Kilik-
wenda vizuri,” alisema
daktari huyo.

Alisema itamchukua
Inonga wiki moja na nusu

kupona na kuanza mazoe-
zi, lakini siku hizo zinahes-
abika tangu alipoumia.

Simba ilicheza dhidi ya
Coastal Union Alhamisi
iliyopita Uwanja wa Uhuru
na kushinda mabao 3-0
na kwa mujibu wa dak-
tari huyo siku hizo zina-
hesabika tangu alipoumia,
hivyo ina maana wiki
ijayo ataanza mazoezi na
wenzake.

“Kidonda chake kili-
kuwa kwenye mguu wake
wa kulia hali yake kwa
ufupi inaendelea vizuri,
sasa hivi tunadili zaidi na
kuuguza jereha lake na
kwa hali ilivyo inaashiria
uponaji wake utakuwa
mzuri na wa haraka zaidi,
kwa sasa tunahakikisha
tunaweka dawa, kukifunga
na kukifungua pamoja na
matibabu mengine kama
vile kumpa anywe dawa
za kuua bakteria na za
kutuliza maumivu, pengine
Mungu akipenda ndani ya
wiki moja na nusu tangu
alipoumia atakuwa tayari
kurejea kwenye uwanja
wa mazoezi,” alisema
Kagabo.

Kuhusu majeruhi
mwingine, Aubin Kramo,
alisema bado anaende-
lea na mazoezi na siku si
nyingi watawatangazia
wanachama na mashabiki
wa Simba ni lini na yeye
atarejea uwanjani.
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Gamondi kuishangaéa Al Merrikh

® ® ® \i wakati wakitua leo mchana, asema wataivaa
kivingine kabisa huku akitaka...

Na Saada Akida

ATIKA kuhakikisha
anawapoteza maboya
kabisa wapinzani wao
I-Merrikh kwenye

mechi ya marudiano Jumamosi
wiki hii, Kocha Mkuu wa Yanga,
Miguel Gamondi, amebadili mbi-
nu kwenye kikosi chake lengo
likiwa ni kupata matokeo chan-
ya na kufuzu hatua ya makundi
ya Ligi ya Mabingwa Afrika.
Yanga ambayo mchezo wa
awali nchini Rwanda iliibuka na
ushindi wa mabao 2-0, Jumamo-
si itaikaribisha Al-Merrikh ka-
tika Uwanja wa Azam Complex,
Dar es Salaam, majira ya saa
1:00 usiku, ikihitaji sare yoyote
ama ushindi ili kutinga hatua ya
makundi kwa mara ya kwanza

baada yamiaka24.
es Salaam jana, Gamon-
di alisema anaamini
mbinu alizobadilisha
zitawavuruga wapin-
zani wao hao, ambao
watakuja wakijua wa-
tacheza kama walivyo-
fanya katika mechi ya
kwanza.
Alisema baada ya kumalizika
kwa mchezo wa ligi dhidi ya
Namungo FC, wamerudi uwan-
ja wa mazoezi kufanyia kazi
changamoto zilizoonekana na

kuongeza na kutoa programu
maalum kwa ajili ya kuwa imara
zaidi wawapo uwanjani.

“Kila mchezaji ana jukumu
la kupambania nembo ya timu,
wote nimewapa mbinu, kuwa
imara kwenye mechi zote za
ushindani ikiwamo dhidi ya Al
Merrikh, wachezaji wanatakiwa
kusahau matokeo ya nyuma.

“Tumeshinda mechi ya kwan-
za haina maana wapinzani wetu
ni wabaya, hakuna bali tuliwa-
zidi sehemu, natarajia watab-
adilika kwenye mechi yetu, tu-
natakiwa kubadilika kwa ajili ya
kupata matokea mazuri zaidi,”

alisema kocha huyo.

Alisisitiza kuwa kwa sasa
washambuliaji wamekuwa wak-
ifanyia kazi mbinu alizowapa
hasa kwenye nafasi wanazoten-
geneza kuzigeuza kuwa mabao,
pamoja na mabeki kuwachunga
wachezaji hatari kutoleta mad-
hara langoni mwao.

“Tuna  washambuliaji na
wachezaji wenye uwezo mkub-
wa na kila mchezaji tayari ana-
jua mbinu kwa ajili ya kuwa
imara zaidi kuelekea mechi
ya Jumamosi kuwania kufuzu
kucheza makundi,” alisema
kocha huyo raia wa Argentina

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

anayetamani kuifikisha Yanga
makundi.

Aliongeza kuwa ushirikiano
uliopo kwenye benchi la ufundi
pamoja na nguvu za wachezaji
kutimiza majukumu yao un-
aongeza kasi ya kufikia mafani-
kio ambayo wanayatarajia.
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