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Miaka mitano ilivyobadili sura ya taaluma kimkoa

K
IPAUMBELE cha elimu 
kimejitokeza kwa nguvu 
ya hoja kwenye kampeni 
za kuwania urais uchagu-zi mkuu wa mwaka huu. Hata hivyo, siyo rahisi agenda hiyo kutawala majukwaa kwa muda mrefu.

Kwa upande fulani ni upinzani ambao umeangalia kwa karibu zaidi suala la elimu, wakigusa maeneo kadhaa ambayo yanaweza kuinua hisia za kutaka mabadiliko miongoni mwa wapigakura na siyo ajabu ajenda hiyo ikasikika zaidi siku zijazo.
Ni eneo ambalo limewahi kuleta mijadala mikali bungeni na kuundwa tume au kamati, serika-lini kubadilisha mambo na mfumo mpya kutangazwa 2015.

Mijadala ya elimu ina tatizo la nini hasa kipaumbele katika sekta hiyo kwani elimu ni ngazi au daraja la kutoka tabaka moja kwenda jingine kwa jadi, ila kibano cha kupatikana ajira tangu mwanzo wa karne mpya kumeifanya kupoteza ubora huku uwezeshaji kiuchumi ukichukua kipaumbele.
Elimu ndiyo msingi wa kila kitu kwani bila elimu bora watu hawawezi kuwezeshwa endapo hawataweza kujifunza kinacho-hitajiwa na kwa maana hiyo elimu ya msingi hadi sekondari imekuwa kipaumbele muhimu nyakati za uchaguzi.

Ni muhimu kuwa elimu kwenye kampeni kwani ni eneo ambalo lili-vutia wapiga kura mwaka 2015 na kufanyiwa kazi. Licha ya kuwa na umuhimu zaidi mfumo wa elimu ni ngazi ya elimu ya msingi, inaelekea kuwa kuanzia sekondari hadi vyuoni ndiyo sehemu inayoleta hamasa katika majadiliano, na ndiyo ilivyo 

katika hatua za awali za mijadala ya sera.
Hakuna malengo mapya yal-iyosikika kuhusu elimu ya msingi kwani mpango wa elimu bure tayari upo na unetekelezwa kutoka msingi hadi sekondari ila kuna wagombea wameanza kutaja umuhimu wa elimu bure hadi vyuo vikuu.

Kuna wakati ACT-Wazalendo ilieleza ulazima wa kufuta na kusamehe mikopo elimu ya juu. 

Eneo jingine ambalo limeguswa katika mapendekezo ya sera ni kupanua ajira katika elimu, kama sehemu ya kuongeza kazi  za wataal-amu kwa jumla,  elimu ikiwekewa mkazo maalum.
Ni mwelekeo wenye kusisitiza 

katika ajira za walimu kuongeza ufanisi kwenye kufundisha na mitaala iboreshwe kwa jumla, licha ya kuwa mkazo unatakiwa ngazi ya sekondari kwani wahitimu wake kama walivyo wa vyuo vikuu wana-okosa ajira.

Suala la ubora wa elimu hali-jasikika sana katika majukwaa kwani limekaa kitaalamu zaidi; linajadiliwa bungeni kila wakati. 
Wanaharakati wa kijinsia wanaweza wakahisi kuwa wagom-bea urais wamekwepa kuzua zogo kuhusu sera ya kutorudi shuleni kwa wasichana wanaopata mimba wakiwa kwenye ngazi ya msingi na hasa sekondari.

Jambo hilo lilileta mjadala mkali 

miaka takriban mitatu iliyopita na kutafutiwa majawabu kwa kina, hasa kupatikana kwa njia mbadala za kukamilisha ngazi ya elimu. 
Hivi sasa halipo mezani katika mijadala kati ya serikali na mashirika ya kimataifa na hasa kwa upande huo Benki ya Dunia.

Kuna wakati Mwenyekiti wa ACT-Wazalendo, Zitto Kabwe, aliizua mjadala alipounga mkono na kupeleka barua makao makuu ya WB Washington, kutaka serikali isipewe fedha kwa ajili ya maende-leo ya sekta ya elimu kutokana na kubaguliwa wasichana wanaopata mimba. Baadaye zogo hilo lilimal-izika na kwa hali yoyote ile liligusa zaidi hisia za wanaharakati haliku-washa moto bungeni, kwani kim-
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ELIMU

Elimu yasikika ‘kampenini’japo inazongwa na mengine

Na Michael eNeza

Beking poda 
ilivyo
 na mengi

singi linaendelea kuwagusa wengi.Licha ya kwamba wagombea urais upinzani pia ni wanaharakati wa masuala ya jinsia na elimu kwa wasichana, ilibidi wasiyatangulize. Kimsingi suala la elimu limeku-wapo katika hisia za wagombea urais wa vyama vikubwa na hasa vya upinzani, ikikumbushia jinsi jambo hilo lilivyoibuka mwaka 2015,mgombea wa CHADEMA akisema ‘kipaumbele cha kwanza ni elimu, cha pili ni elimu na cha tatu ni elimu.’ Haitazamiwi tangazo kama hilo kutolewa uchaguzi mkuu wa sasa kutokana na mabadiliko mengi ambayo yametokea miaka mitano iliyopita.  
Maeneo ambayo hayajafanyiwa kazi siyo rahisi kuyajadili katika kadamnasi kwani yana unyeti wa kitaaluma, hayagusi watu wengi na pia hayana majawabu rahisi kama inavyotakiwa katika kutoa sera za chama fulani. 

Ni mapendekezo kadhaa tu ambayo yamefikishwa kwa wapi-gakura kutafakari, hasa kupeleka elimu bure hadi kufuta mikopo ya elimu ya juu.
Inawezekana baada ya kukamili-sha miradi mikubwa ya kimkakati ambayo inaendelea sasa serikali inaweza kuanza kuangalia eneo hilo, hasa kwa kulinganisha gharama za utoaji na urejeshaji wa mikopo au uendeshaji wa bodi inayohusika na urejeshaji halisi.

Bado hakuna utafiti wa kina nini hasa mwelekeo wa kurudisha fedha, lakini mazingira ya kukosa kazi kwa miaka kadhaa baada ya kuhitimu, kutokuwapo na ajira halisi zinazo-fahamika serikalini kijana akishahit-imu na mishahara midogo wanayo-pata wahitimu inagusa uwezo wa kurejesha mikopo kwa ufanisi.
Endapo itadhihirika kuwa usi-mamizi wa kutolewa na kurudisha mikopo ni gharama kubwa zaidi ya hayo mapato yaliyopatikana, huenda sera hiyo ikarasimishwa, wataalamu wa Bodi ya Mikopo yaWanafunzi wa Elimu ya Juu wakatazama namna bora ya kufanya kazi hiyo.

Siku waziri 
alipowaonyesha

ajira ya kilimo 
wahitimu vyuo
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Mgombea  urais kupitia Chama cha Wananchi (CUF), Prof. 
Ibrahim Lipumba, akihutubia wakati wa ufunguzi wa 
kampeni za urais kwa chama hicho, katika viwanja vya 
Sabasaba, mjini Mtwara jana. PICHA: BONIFACE GIDEON

Mgombea urais kwa tiketi ya Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA), Tundu Lissu, akiwasili katika vi-
wanja vya Kibandamaiti, Unguja jana, kwa ajili ya kuhutubia 
katika mkutano wa hadhara wa kampeni za uchaguzi mkuu. 
PICHA: RAHMA SULEIMAN

Mgombea urais wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Dk. John Magufuli, akihutubia maelfu ya wananchi katika mkutano wake wa hadhara wa kampeni za uchaguzi mkuu 
katika uwanja wa CCM Kirumba, jijini Mwanza jana. PICHA: IKULU

Ni ahadi zaidi
ukurasa 3

• JPM kuifanya Mwanza kitovu cha biashara, Lissu aahidi neema 
Zanzibar,  Lipumba aja na uwekezaji mkubwa Kusini… Uk. 2
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habari kitaifa

JPM kuigeuza Mwanza kitovu cha biashara

Lissu aahidi 
haki Zanzibar
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR 

MGOMBEA urais wa Jamuhuri ya Muun-
gano wa Tanzania kupitia CHADEMA, 
Tundu Lissu, aliahidi endapo atapata 
urais atahakikisha anairejesha haki ya 
Wazanzibari kwa wale wote waliodhulu-
miwa.

Alitoa ahadi hiyo jana alipokuwa aki-
hutubia mkutano wa kampeni katika vi-
wanja vya Demokrasia Kibandamaiti, am-
bapo alisema kuwa mgombea urais wa 
Zanzibar kupitia ACT-Wazalendo, Maalim 
Seif Sharif Hamad, ndiye anayeweza 
kuking’oa Chama Cha Mapinduzi (CCM).

Alidai kuwa maamuzi makubwa ya 
kisiasa kuhusu Zanzibar hufanyika Tan-
zania Bara. Alisema kuwa uchaguzi wa 
mwaka huu wapinzani wana uwezo wa 
kuishinda, lakini ni lazima wananchi wa 
Zanzibar na Tanzania Bara wakafanya 
uamuzi mgumu.

Alisema kuna haja kwa vyama vingine 
vya siasa kumuunga mkono Maalim Seif, 
ambaye ana uwezo wa kuishinda CCM. 
Alisema maslahi ya Wazanzibari katika 
uchaguzi wa mwaka huu ni kumuunga 
mkono Maalim Seif.

Alisema kumuunga mkono mgombea 
huyo wa ACT haina maana kuwa wana-
wasaliti wagombea wao.

Alisema kwa upande wa urais wa Tan-
zania, CHADEMA ina uwezo wa kushinda, 
hivyo vyama vingine havinabudi kuiunga 
mkono.  Anayeiweza kuishinda CCM ni 
CHADEMA hivyo ni vyema kukiunga 
mkono. Kadhalika, Lissu alieleza kuwa 
lazima yafikiwe maridhiano ya kitaifa ili 
kusameheana na kuunda kwa tume huru 
ya katiba.

Aidha, alisema watapigania haki ili 
Taifa liinuke na hawatakuwa tayari 
kuibiwa kura katika uchaguzi wa Oktoba. 
Naye mgombea mwenza wa CHADEMA, 
Salum Mwalimu Juma, alisema kuwa wa-
takaposhinda atahakikisha anamshauri 
Rais kuwatoa mahabusu viongozi wa 
Jumuiya ya  Uamsho.

Aidha, Mwalimu alisema mambo 
muhimu watakayoyafanyia kazi wataka-
poingia madarakani ni kuipatia mamlaka 
kamili Zanzibar, kulipa fidia mauaji ya 
Wazanzibari yaliotokea Pemba mwaka 
2001.

Na Elizabeth Zaya

CHAMA cha Wananchi (CUF), jana kilizin-
dua kampeni zake za uchaguzi mkoani 
Mtwara, huku mgombea wake wa urais, 
Prof. Ibrahim Lipumba, akiahidi kwam-
ba akichaguliwa, atahakikisha anainua 
uchumi katika mikoa ya Kusini.

Alisema atafanya hivyo kwa kukaribi-
sha wawekezaji wa ndani na nje katika 
fursa zote zilizopo katika mikoa hiyo iki-
wamo gesi.

Alisema serikali yake itaimarisha 
uchumi kwa kuhakikisha kila mwa-
ka unaongezeka kwa asilimia 10 na 
kuongeza ajira kwa vijana.

Jambo jingine ambalo alisema seri-

kali yake itafanya ni kuipatia nchi Kat-
iba mpya yenye misingi mizuri itakay-
ojenga umoja wa kitaifa na itakayolinda 
demokrasia na haki za binadamu.

Pia alisema serikali yake itahakikisha 
inajenga muungano wenye tija badala ya 
wenye matatizo.

Jambo lingine alisema ataboresha 
sekta ya elimu kwa kuhakikisha kila 
shule inakuwa na kompyuta kwa ajili ya 
kuwajengea uwezo wanafunzi kuhimili 
ushindani wa dunia na kujifunza kugha 
mbalimbali.

Kadhalika, aliahidi kuinua sekta ya kili-
mo kwa kuhakikisha wakulima wanapata 
zana za kisasa.

 “Kanda ya Kusini imajaliwa kuwa na 

rasilimali nyingi ikiwamo korosho, ka-
hawa, pamba, katani chai, tumbaku na 
gesi, lakini hainufaiki na rasiliamali hizi, 
mkinichagua kuwa rais nitahakikisha 
ninainua uchumi wa mikoa hii kupitia 
fursa zilizopo,” alisema Prof. Lipumba.

 “Mna bahati, lakini uvuvi unaofanyika 
mikoa ya Kusini ni duni na usiotumia vy-
ombo vya kisasa, wavuvi hawajapewa wa 
kutumia uwezo wa kuitumia bahari ka-
tika sekta ya uvuvi. Kuna fursa kubwa za 
kutumia ufukwe katika utalii, nichagueni 
ili nifufue haya yote.”

Profesa Lipumba pia aliahidi kwamba 
kama atachaguliwa, ataboresha sekta ya 
afya kwa kuhakikisha wanawake na wa-
toto wanapata huduma bora.

Lipumba aahidi uwekezaji 
mkubwa mikoa ya Kusini

Mgombea mwenza wa urais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa tiketi ya CCM, Samia Suluhu Hassan, 
akizungumza na wananchi katika mkutano wa kampeni Kijiji cha Kibiti, mkoani Pwani jana. PICHA: OMR

Na Gwamaka Alipipi, MWANZA

MGOMBEA urais kupitia Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), Dk. John 
Magufuli, amesema atahakikisha 
Jiji la Mwanza linakuwa kitovu 
cha biashara kwa nchi za Maziwa 
Makuu.

Amesema tangu alipoingia ma-
darakani mwaka 2015, alijikita kui-
marisha miundombinu ya usafiri, 
huduma za kijamii zikiwamo maji, 
elimu, afya na umeme katika jiji 
hilo.

Aliyasema hayo jana katika 
uwanja wa CCM Kirumba jijini 
hapa, wakati akiwahutubia maelfu 
ya wananchi waliojitokeza kum-
sikiliza akiomba ridhaa ya kuch-
aguliwa tena kuwa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania.

Dk. Magufuli alisema katika ku-
hakikisha Jiji la Mwanza linakuwa 
kitovu cha biashara, upanuzi wa 
uwanja wa ndege wa Mwanza 
umefanyika kwa kilometa 3.5, ili 
kuziwezesha ndege kubwa kutua.

“Katika mipango ya miaka mita-
no ijayo kama nitachaguliwa tuta-

nunua ndege zingine tano, ambazo 
zingine zitakuwa zinatoka Mwanza 
kwenda moja kwa moja Ulaya.”

“…Ukipanda hapa unakwenda 
moja kwa moja Jiji la London, Uin-
gereza, ukitoka London unaterem-
ka Mwanza. Hiyo ndiyo dhamira 
yetu tuliyoipanga.”

Dk. Magufuli alisema katika 
kutimiza hilo, mkakati uliopo ni 
kuhakikisha meli za MV Mwanza 
na Victoria zinaanza kufanya safari 
kutoka Mwanza-Kemondo-Ugan-
da-Kisumu-Musoma, kisha zirudi 
Mwanza, lengo ni kuwawezesha 
wananchi wa Mwanza kutengen-
eza pesa pamoja na kupanua bi-
ashara.

Pia ujenzi wa reli ya kisasa ku-
toka Isaka hadi Mwanza utapanua 
fursa za kibiashara kwa wananchi 
wa jiji hilo pamoja na kukuza ki-
pato.

Akielezea mafanikio yaliyopa-
tikana katika Jiji la Mwanza katika 
kipindi cha miaka mitano ya uta-
wala wake, alisema ujenzi wa bara-
bara kutoka Nyakato-Veta-Bushe-
ru, Makongoro-Mwaroni, ujenzi 

wa Daraja la Furahisha pamoja na 
stendi ya Nyegezi.

Kwenye usafiri wa majini, Dk. 
Magufuli alisema serikali imekara-
bati chelezo, ukarabati na ununuzi 
wa meli mpya, pamoja na kukara-
bati vivuko vya Mv Mara na Ileme-
la.

Kwenye sekta ya anga, Dk. Magu-
fuli alisema, serikali imenunua 
rada kubwa, ujenzi wa jengo la 
abiria katika uwanja wa ndege 
Mwanza pamoja na eneo la kuhifa-
dhia minofu ya samaki.

Kwenye sekta ya afya, Dk. Magu-
fuli alisema serikali imeboresha 
huduma za kibingwa katika Hos-
pitali ya Rufani ya Sekou-Toure, 
ujenzi wa jengo la wagonjwa wa 
saratani, pamoja na ujenzi wa mi-
undombinu katika afya kwa ghara-
ma ya Sh. bilioni 11.4.

Kuhusu elimu, Dk. Magufuli 
alisema serikali imejenga nyumba 
za walimu, madarasa, mabweni 
ya wanafunzi, ukarabati wa shule 
kongwe, pamoja na kutoa Sh. bil-
ioni 53.7 kufanikisha huduma ya 
elimu bure mkoani Mwanza.

Kwenye maji, Dk. Magufuli alise-
ma zaidi ya Sh. bilioni 92 zimetu-
mika kufanikisha miradi ya maji 
Nansio, Magu na Misungwi. Alise-
ma vijiji 144 vimeshafikiwa na hu-
duma ya umeme, huku Sh. bilioni 
30 zikiwa zimetengwa kwa ajili ya 
kumalizia vijiji vilivyosalia.

Sekta ya madini, alisema serikali 
imetoa leseni 147 kwa wachimbaji 
wadogo, ujenzi wa kiwanda cha 
kusafishia madini chenye uwezo 
wa kusafisha kilo 300 kwa siku.

Alisema katika kipindi cha miaka 
mitano kupitia sheria mpya ya ma-
dini na kulinda rasilimali ilipitishwa 
pamoja na kufikia makubaliano 
na kampuni ya uchimbaji madini 
ya Barrick ya kuanzisha kampuni 
mpya ya Twiga.

Katika kampuni hiyo, Barrick 
wanamiliki asilimia 84 na Tanzania 
16, na faida itakayopatikana ita-
gawanywa asilimia 50 kwa 50.

Alisema makao makuu ya Kam-
puni ya Twiga yatakuwa Mwanza. 
Faida itakayopatikana Tanzania 
itapewa Dola za Marekani zaidi ya 
milioni 100. (Sh. bilioni 230).

Mgawanyo wa fedha hizo ni 
kwamba Dola milioni tano (Sh. bil-
ioni 11.5) zitatolewa kama mchango 
wa utafiti, uwekezaji na kuanzisha 
uwekezaji wa kuchenjua madini.

Alisema Dola milioni 10 zita-
tolewa kama mchango wa kuimari-
sha uwezo wa mitambo ya serikali 
kupima viwango vya madini yaliyo-
zalishwa.

Pia alisema Dola milioni tano zi-
tatolewa kama mchango wa uwezo 
wa kuhifadhi madini katika migodi. 
Dola milioni 10 katika kipindi cha 
miaka 10 zitatolewa katika vyuo 
vikuu kuendeleza na kuimarisha 
mafunzo ya wataalamu wa madini 
na wahandisi wa madini na Dola 
milioni 40 zitatolewa kuboresha 
barabara za lami jijini Mwanza 
pamoja na kujenga makazi ya wa-
fanyakazi wa migodini katika jiji 
hilo.

Alisema Dola milioni sita katika 
kila mwaka kwenye kila kilo moja 
ya dhahabu itakayouzwa kupitia 
makinikia zitawekwa katika mfuko 
wa maendeleo kwa manufaa ya 
jamii zinazozunguka migodi.



Kubenea kortini tuhuma utakatishaji fedha
Na Elizabeth Zaya

ALIYEKUWA Mbunge wa Ubungo, 
Saed Kubenea, anatarajiwa kufik-
ishwa mahakamani kwa tuhuma 
za kuingiza nchini fedha za kigeni 
kinyume cha kanuni, taratibu na 
sheria za nchi.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotole-
wa na Mkurugenzi wa Mashataka 
(DPP), Biswalo Mganga, Kubenea 
alikamatwa na Jeshi la Polisi Sep-
temba 5, mwaka huu, akiwa katika 
gari la abiria lenye namba ya usajili 
T. 645 DKR akitokea katika mpaka 
wa Tanzania na Kenya, eneo la Na-
manga akielekea Arusha mjini.

Kwa mujibu wa Mganga, baada 
ya kumkamata walimpekua 

mtuhumiwa huyo na kukutwa na 
vitu mbalimbali zikiwamo Dola 
za Marekani 8,000 (sawa na Sh. 
milioni 18.6), Shilingi 491,700 za 
Kenya (sawa na Sh. milioni 10.5) na 
Sh. 71,000.

Pia alikutwa na tiketi ya basi 
la Super Couch, lenye namba ya 
usajili KCP. 4230 ya Septemba 5, 
mwaka huu kutoka Nairobi, Kenya 
kwenda Namanga, mkataba wa 
makubaliano (Memorandum of 
Understanding) kati ya Hali-Halisi 
ya Tanzania na Buni Media Lim-
ited ya Kenya.

Vingine ni risiti ya malipo ya ho-
teli After 40 Hotels Limited, iliyopo 
Nairobi nchini Kenya yenye jina 
la Kubenea Saed Ahmed, kama 

mgeni kuanzia Septemba 3 hadi 5, 
mwaka huu pamoja na pasi yake 
ya kusafiria.

Kwa mujibu wa Mganga, baada 
ya kukamatwa, mtuhumiwa 
alieleza kuwa alifika mkoani Aru-
sha Septemba 2, mwaka huu, aki-
tokea Dar es Salaam na kufikia ka-
tika hoteli iliyopo Arusha mjini na 
kwamba Septemba 3, mwaka huu, 
alikwenda kulala kwa kaka yake, 
na Septemba 4 alikwenda Na-
manga na kupokea fedha taslimu 
tajwa hapo juu kutoka kwa raia wa 
Kenya.

“Baada ya kupitia ushahidi 
uliokusanywa, nimebaini kuwa 
mtuhumiwa hakufikia katika ho-
teli aliyoitaja Arusha mjini, wala 

kulala kwa kaka yake kama alivy-
oeleza. Mtuhumiwa tajwa alivuka 
mpaka usio rasmi na kuelekea Nai-
robi nchini Kenya na kisha kure-
jea nchini Tanzania bila kutumia 
mpaka rasmi mnamo Sepetmba 5 
mwaka huu,” ilieleza taarifa hiyo 
ya DPP.

“Mtuhumiwa tajwa aliingiza 
nchini fedha za kigeni bila kutoa 
tamko rasmi la kisheria kinyume 
na masharti ya Kanuni za the Anti-
Money Laundering (Cross-Border 
Declaration of Currency and Bear-
er Negotiable Instruments) Regu-
lations, 2016 zikisomwa pamoja na 
kifungu cha 28B(1)(a) cha Sheria 
ya Kuzuia Utakasishaji wa Fedha 
Haramu Na. 12 ya Mwaka 2006.”

DPP alisema baada ya jana ku-
jiridhisha na uwapo wa ushahidi 
wa kutosha dhidi ya Kubenea, na 
misingi ya kikatiba inayomwon-
goza kama ilivyoainishwa katika 
Ibara ya 59B(4)(a) hadi (c) ya Kat-
iba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya mwaka 1977, aliidhini-
sha mashtaka dhidi ya mbunge 
huyo wa zamani.

Mganga alisema makosa ambayo 
ameyainidhinisha kwa Kubenea ni 
la kuingia nchini Tanzania kiny-
ume cha Sheria ya Uhamiaji, Sura 
ya 54 marejeo ya mwaka 2016, na 
la pili ni la kuingiza nchini fedha za 
kigeni bila kutoa tamko kinyume 
cha kanuni za utoaji tamko la fed-
ha mpakani za mwaka 2016.

Ilani ya NCCR yajinadi 50/50 
kwenye vyombo vya uwakilishi

Mgombea urais wa Zanzibar kupitia Chama cha ADA-TADEA, Juma Ali Khatib (kulia), 
akirejesha fomu za kuomba uteuzi wa nafasi hiyo, kwa Mwenyekiti wa Tume ya Uch-
aguzi Zanzibar (ZEC), Jaji Hamid Mahmoud katika ofisi za tume hiyo, eneo la Maisara, 
mjini Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN
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Na Elizabeth Zaya

CHAMA cha NCCR-Mageuzi kimese-
ma kikifanikiwa kuingia madaraka-
ni kitahakikisha kunakuwa na idadi 
sawa ya wanaume na wanawake 
katika vyombo vya uwakilishi na 
kupanua mfumo wa uwakilishi wa 
uwiano wa 50 kwa 50.

Hayo ni miongoni mwa vipaum-
bele 10 vilivyomo katika ilani ya 
uchaguzi ya mwaka 2020 ya chama 
hicho.

Ilani ya chama hicho inaeleza 
kwamba itaweka sheria ambayo 
mwanamke atakuwa miongoni 
mwa viongozi wakuu wa serikali 
hususani katika nafasi za urais, 
makamu wa rais na waziri mkuu wa 
Jamhuri ya Muungano.

Nafasi nyingine ya mwanamke 
katika ilani ya chama hicho ni katika 
nafasi ya spika wa bunge.

Pia inaeleza namna itakavyozin-
gatia usawa wa kijinsia katika nafasi 
mbalimbali za kiutawala ikiwamo 
mawaziri, wakuu wa mikoa na 
wilaya, mabalozi, makatibu wakuu 
wa wizara, makamishna, makatibu 

tawala wa mikoa na wilaya, we-
nyeviti na wajumbe wa bodi za ma-
shirika ya umma.

Ilani hiyo inaeleza kwamba ita-
hakikisha pia katika sekta na taasisi 
za umma na binafsi zinadumisha 
dhana ya usawa huo wa kijinsia.

Katika sekta ya elimu, ilani ya 
NCCR-Mageuzi inaeleza kupunguza 
miaka ya elimu ya sekondari kutoka 
minne ya sasa ya kidato cha kwanza 
mpaka cha nne hadi kufikia miaka 
miwili ambayo itatolewa bure.

Mbali na hilo, pia inaeleza kwam-
ba itaweka mpango wa wasichana 
wote wa elimu ya msingi wanaopa-
ta ujauzito kuendelea na masomo 
baada ya kujifungua.

Itapanua elimu ya vyuo vikuu 
kwa kuanzisha vyuo vikuu vipya 
ikiwa ni utekelezaji wa mpango wa 
muda mrefu wa kuupatia kila mkoa 
angalau chuo kikuu kimoja pamoja 
na kubadili sera ya elimu ya taifa 
kwa kuipa maudhui, na upeo kul-
ingana na mahitaji ya kimaadili ya 
kimaendeleo ya taifa.

Inaeleza kwamba kitaanzisha ut-
aratibu wa shule za bweni za wasi-

chana, ili kuzuia mimba za utotoni, 
kuepuka kutembea umbali mrefu 
na kuondokana na kufanya shughu-
li za nyumbani ambazo zimekuwa 
zikiathiri vibaya maendeleo yao ya 
kitaaluma. 

NCCR-Mageuzi katika ilani yake 
kadhalika, inaeleza itaanzisha chuo 
cha taifa cha kufundisha watu wa-
zima hasa viongozi kutoka sekta 
mbalimbali ili kujenga utamaduni 
wa viongozi wenye kupenda kujiel-
imisha.

 
VYOMBO VYA HABARI
Kwa upande wa vyombo vya 

habari, NCCR-Mageuzi kinasema 
kitalinda haki na uhuru wa vyombo 
vya habari kama ilivyoainishwa 
katika mikataba ambayo nchi ilitia 
saini au kuridhia.

Inaeleza ili kuviwezesha vyombo 
vya habari na asasi zisizo za kiseri-
kali kuwa huru na kufanya kazi 
vizuri kwa manufaa ya wananchi, 
serikali itakayoongozwa na NCCR-
Mageuzi itahakikisha sekta ya 
habari inatambulika katika Katiba 
mpya.

Mgombea urais ADA-TADEA 
arejesha fomu akiipa tano ZEC
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MGOMBEA wa urais wa Zanzibar 
kupitia Chama cha ADA-TADEA, 
Juma Ali Khatib, jana amerejesha 
fomu Tume ya Uchaguzi Zanzibar 
(ZEC), ili aweze kuteuliwa kuwa 
mgombea na kwamba ana imani 
na Tume hiyo.

Khatib anakuwa mgombea wa 
pili kurejesha fomu hiyo baada 
ya mgombea wa CCM, Dk. Hus-
sein Mwinyi. Mgombea huyo wa 
TADEA alichukua fomu Agosti 27, 
mwaka huu.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari katika Ofisi za 
ZEC baada ya kurejesha fomu, 
Khatib aliwataka wagombea 
wenzake ambao watapitishwa 
na Tume kushindana kwa hoja, 
sera, kuhubiri amani na kuweka 
uzalendo mbele ya nchi wakati 
wanapokuwa katika majukwaa ya 

kisiasa. Alisema huu si wakati wa 
kuhubiri siasa za chuki na uhasa-
ma na badala yake viongozi wa 
vyama vya siasa wahubiri amani 
ya nchi ili uchaguzi umalize kwa 
amani bila ya damu kumwagika.

Alisema kuwa lengo la chama 
chake ni kushinda katika uch-
aguzi mkuu na kuwa Rais wa 
Zanzibar, lakini endapo kura 
hazitotosha ataheshimu uamuzi 
wa Tume. Alisema chama hicho 
kitafanya kampeni zenye kulenga 
umoja, mshikamano na utulivu ili 
kunadi sera zao ikiwamo usawa 
wa jamii.

Vile vile, alisema uchaguzi 
usiwe sababu ya Wazanzibari 
kulumbana au kufarakana hivyo 
ni vyema kuwa wamoja kabla na 
baada ya uchaguzi ili nchi iweze 
kupata maendeleo na kumuunga 
mkono Rais atakayeshinda katika 
uchaguzi huo.
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Mbaroni tuhuma kuchoma
basi kisa kukwepa deni Mwalimu 

kortini madai 
kumhonga 
RAS 90,000/-
Na Mary Geofrey

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU), 
Mkoa wa Tabora, imemfikisha 
mahakamani, mwalimu wa Shule 
ya Sekondari ya Kizengi, Kond-
wani Peter Masata, kwa tuhuma 
za kutoa rushwa kinyume cha 
kifungu cha 15 (1) (b) cha Sheria 
ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa Namba 11/2007.

Katika taarifa iliyotolewa kwa 
vyombo vya habari jana na Mkuu 
wa TAKUKURU Mkoa wa Tabora, 
Musa Chaulo, ilieleza kuwa 
mwalimu huyo angefikishwa 
mahakamani kwa kosa la kutoa 
rushwa ya Sh. 90,000 kama 
kishawishi kwa Katibu Tawala 
Mkoa huo ili amhamishie Manis-
paa ya Tabora.

Chaulo alisema kuwa, uchun-
guzi uliofanywa na TAKUKURU 
ulibaini kuwa, mtuhumiwa 
huyo, aliomba uhamisho na kwa 
nyakati tofauti alikuwa akishawi-
shi kwa njia ya ujumbe mfupi wa 
maneno (SMS) na baadaye kutoa 
kiasi hicho cha fedha kwa njia ya 
simu ili kuhamishwa Manispaa ya 
Tabora toka Kizengi.

Katika tukio lingine, TAKUK-
URU kwa kushirikiana na Ofisi 
ya Taifa ya Mashtaka, ilimfiki-
sha mahakamani, Mhasibu wa 
Chuo cha Ualimu Tabora, Fidelis 
Myovella na mfanyabiashara 
wa Manispaa ya Tabora, Joseph 
Kaizerege kwa kosa la kutumia 
nyaraka kumdanganya mwajiri.

Alisema kosa hilo ni kinyume 
cha kifungu cha 22 na 32 cha 
Sheria ya Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa namna 11 ya mwaka 
2007 ikisomwa pamoja na Aya 
ya 21 Jedwali la kwanza na 
kifungu cha 57(1) na 60 (2) ya 
Sheria ya Uhujumu Uchumi (sura 
200 marejeo ya mwaka 2002).

Chaulo alisema Fideli Myovella 
akiwa mwajiriwa serikalini alitu-
mia nyaraka ya kuombea vifaa 
yenye maelezo ya uongo kuo-
nyesha kuwa kampuni ya KANIJA 
& SONS Enterprises wana haki 
ya kulipwa Sh. milioni 12.2 kama 
malipo ya kusambaza vifaa vya 
umeme kwa ajili ya ukarabati wa 
chuo hicho ilhali siyo kweli.

Alisema Joseph Kaizerege kwa 
lengo la kumdanganya mwajiri 
wake ambaye ni mkuu wa chuo 
hicho, alitoa hati ya madai yenye 
maelezo ya uongo kuonyesha 
kuwa wanadai kiasi hicho cha 
fedha.

“Ninawashukuru wananchi wa 
mkoa wa Tabora kwa ushirikiano 
mnaoutoa kwa TAKUKURU na 
inawaasa watumishi na wananchi 
wa mkoa huu, kutojihusisha na 
vitendo hivyo kwa sababu tuta-
wafikisha kwenye vyombo vya 
sheria wale wote wasiyo waadili-
fu,” alisema Chaulo.

Aidha, aliwataka Watanzania 
kutowakubali wagombea wa-
naowarubuni kwa rushwa na 
badala yake watoe taarifa za 
vitendo hivyo kupitia APP au 
namba 113 (bure) au kufika ofisi 
zao zilizopo wilaya zote nchini.

Na Mary Geofrey

BARAZA la Habari Tanzania (MCT), lime-
apisha jopo la majaji sita watakaopitia 
na kuchagua kazi zilizo bora kutambu-
liwa kati ya kazi 450 zilizowasilishwa 
kushindanishwa katika makundi 21 ya 
Tuzo za Umahiri wa Uandishi wa Habari 
wa Tanzania (EJAT) mwaka 2019.

Katibu Mtendaji wa MCT na Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Maandalizi EJAT, 
Kajubi Mukajanga, alitangaza jopo hilo 
la majaji, wakiongozwa na mwenyekiti 
wao, Pudenciana Temba, jana jijini Dar 
es Salaam.

Aliwataja majaji wengine kuwa ni Pili 
Mtambalike, Imane Duwe, Mohammed 
Kissengo, Mkumbwa Ally na Khalfan 
Said, ambao waliapishwa jana na Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Maadili ya MCT, Jaji 
mstaafu, Juxon Mlay.

Mukajanga alisema kati ya makundi 
21 yanayoshindaniwa katika tuzo hizo, 

matatu ni mapya ambayo ni Ubunifu kwa 
Maendeleo ya Binadamu, Hedhi Salama 
na Athari ya Kemikali kwa Afya ya Maz-
ingira.

Alisema kati ya kazi 450 
zilizowasilishwa, waandishi wa Dar es 
Salaam, wameongoza kuwasilisha kazi 
154, wakifuatiwa na mkoa wa Mwanza 
kazi 30, Zanzibar na Kagera wakiwa na 
nafasi ya tatu kwa kuwasilisha kazi 29 
kila mmoja.

Aliitaja mikoa mingine kuwa ni Tanga 
ya nne iliyowasilisha kazi 28 na Arusha 
ni ya tano kwa kazi 21 na zote zimetoka 
katika vyombo vya habari 68.

Mukajanga alibainisha kuwa, vyombo 
vya habari vya kielektroniki viliwasilisha 
kazi 215 ambazo ni sawa na asilimia 53.3 
ya kazi zote, magazeti kazi 180 sawa na 
asilimia 44.7 na vyombo vya mtandaoni 
kazi nane sawa na asilimia mbili.

“Kampuni ya Mwananchi Communica-
tions Limited imewasilisha idadi ya kazi 

61, ikifuatiwa na The Guardian Limited 
41, Tanzania Standard Newspapers 33, 
Pangani FM 25 na TBC 24,” alisema Mu-
kajanga.

Alisema tuzo hizo kwa mara ya kwan-
za tangu zianze kutolewa nchini mwaka 
2009, sherehe zake zitafanyika nje ya jiji 
la Dar es Salaam katika Jiji la Tanga, Sep-
temba 28, mwaka huu.

Mukajanga alitaja sababu ya kuchele-
wa kutolewa kwa tuzo hizo za mwa-
ka jana ni kutokana na kuwapo kwa 
ugonjwa unaosababishwa homa ya ma-
pafu wa COVID-19.

Aidha, alisema tukio hilo litaenda sam-
bamba na uzinduzi wa tuzo za EJAT kwa 
mwaka 2020.

Alisema siku hiyo pia utafanyika Mku-
tano Mkuu wa (NGC) wa MCT na wa-
shiriki ni wanachama wa baraza pamoja 
na vyombo vya habari , klabu za waandi-
shi na vyuo vya uandishi wa habari nchi 
nzima.

Majaji wa Tuzo za EJAT waapishwa

Mwenyekiti wa Kamati ya Maadili ya Baraza la Habari Tanzania (MCT), Jaji mstaafu Juxon Mlay (katikati), akim-
wapisha mpigapicha za habari mwandamizi, Khalfan Said kuwa jaji wa tuzo za EJAT, kushoto ni Katibu Mtendaji 
wa MCT, Kajubi Mukajanga, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Na Frank kaundula, MOROGORO 

JESHI la Polisi Mkoa wa Morogoro lina-
washikilia watu watatu akiwamo mmiliki 
wa basi la kampuni ya HBS lenye namba 
za usajili T 321 DKW, Ahmedi Hemed 
(25) kwa tuhuma za kuchoma moto basi 
hilo na kusingizia kuwa limewaka moto 
baada ya kushindwa kufunga breki.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Moro-
goro, Wilbroad Mutafungwa, alisema 
watuhumiwa hao walikula njama ya 
kufanya tukio hilo baada ya mmiliki 
kushindwa kulipa deni la basi hilo linalo-
daiwa kufikia zaidi ya Sh. milioni 200 na 
moja ya taasisi ya kifedha nchini.

Kamanda Mutafungwa alisema kuwa 
tukio hilo lilitokea Agosti 27, mwaka huu 

majira ya saa nane usiku katika eneo la 
Wami Luhindo, Barabara ya Morogoro-
Dodoma, wakati dereva wa gari hilo, 
Riziki Abraham, alisema chanzo cha 
ajali ni tatizo lililotokea katika mfumo wa 
breki.

Alisema kuwa baada ya uchunguzi wa 
kina mmiliki wa gari hilo alikiri kufanya 
tukio hilo kwa kulichoma kwa lengo la 
kukwepa kulipa deni analodaiwa.

“Baada ya kumuhoji kwa mara ya pili 
alikiri kupanga njama hiyo kwa kulim-
wagia mafuta ya thinner na petrol, kisha 
kuliwasha moto ili bima ilipe taasisi hiyo 
ya kifedha kiasi cha zaidi ya Sh. milioni 
200 zinazodaiwa,” alisema Mutafungwa.

Alisema, baada ya kubaini upungufu 
huo waliwataka wahusika kufika kituo 

cha polisi kwa mahojiano ndipo watuhu-
miwa hao wakaamua kulitorosha gari 
hilo na kutaka kulipeleka jijini Dar es 
Salaam.

Alisema walipojaribu kuwafuatilia 
walifanikiwa kukamata gari hilo katika 
moja ya kituo cha mafuta nje kidogo ya 
mji wa Morogoro likiwa limepakiwa ka-
tika lori lenye namba za usajili T336 DDX 
lililokuwa likiendeshwa na Sadam Seif, 
mkazi wa Morogoro.

“Askari wa Zimamoto kwa kushirikiana 
na Jeshi la Polisi walizima moto huo na 
kufanya uchunguzi wa awali na kubaini 
kuwa basi hilo halikuwa na  injini, difu, 
usukani wala viti vya kukalia abiria ndipo 
uchunguzi wetu ukaanzia hapo mpaka 
tumewakamata,” alisema Mutafungwa.



Mgombea 
Bukoba amwaga 
ahadi lukuki

PM: Zipo fedha za kutosha
kuboresha huduma za jamii
Na Mwandishi Wetu

MJUMBE wa Kamati Kuu ya Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) Taifa na Waziri Mkuu, 
Kassim Majaliwa, amesema serikali ina 
fedha za kutosha kwa ajili ya kuwatumikia 
Watanzania katika kuboresha huduma za 
jamii zikiwamo za afya, maji na elimu.

Ameyasema hayo jana alipohutubia 
mkutano wa kampeni katika uwanja wa 
soko la Holili Wilaya ya Rombo mkoani 
Kilimanjaro, wakati akimwombea kura 
Rais John Magufuli na mgombea ubunge 
wa Jimbo la Rombo, Prof. Adolf Mkenda na 
wagombea udiwani kupitia CCM.

Majaliwa aliwataka wananchi wasifanye 
mzaha siku ya kupiga kura itakapofika, 
wasimchague mtu kwa sababu ya ushabi-
ki, badala yake wamchague Rais Magufuli 
na wagombea wote wa CCM, ili waweze 

kushirikiana katika kuendeleza miradi ya 
maendeleo kwenye maeneo yao.

“Tunaomba kura zenu wanaHolili na 
Watanzania wote kwa Rais Magufuli ili 
akaendelee kuboresha maendeleo katika 
sekta ya elimu itakayotuwezesha kuwa 
na wataalamu wengi. Nawaomba mum-
chague kwa sababu ameitendea haki nchi 
yetu na ni kiongozi mcha Mungu na mpen-
da maendeleo.”

Akizungumzia kuhusu changamoto 
ya upatikanaji wa huduma ya majisafi na 
salama inayowakabili wakazi wa Holili, 
Majaliwa alisema tayari serikali imetoa Sh. 
bilioni 1.5 kwa ajili ya kufanya utafiti wa 
kina kuona namna watakavyoyatoa maji 
kutoka Ziwa Chala na kuyasambaza kwa 
wananchi.

Alisema mradi mwingine wa maji un-
aotekelezwa katika wilaya hiyo ni wa maji 

Njoro II (Tarakea). “Serikali imekamilisha 
mradi huu kwa shilingi milioni 200 na 
unatoa huduma ya maji katika eneo la 
Tarakea. Malengo ya serikali kwa sasa ni 
kutafuta fedha ili kuupanua mradi huo na 
kuweza kutoa maji katika maeneo men-
gine ya Tarafa nzima ya Tarakea,” alisema.

Kwa mujibu wa Majaliwa, mradi wa kijiji 
cha Ngareni wenye thamani ya Sh. milioni 
812.4 uliohusisha ujenzi wa tangi la kuhifa-
dhi maji la lita 75,000 na ujenzi wa vituo 
15 vya kuchota maji pamoja na ufungaji wa 
bomba za njia kuu na njia za kusambaza 
maji umekamilika.

Alisema katika kuhakikisha huduma ya 
maji na salama inawafikia wakazi wote wa 
Wilaya ya Rombo kikamilifu, Julai mwaka 
huu serikali ilivunja Kampuni ya Maji ya 
Kill Water na kuanzisha Mamlaka ya Maji 
(ROWASA).

Matiko akemea kejeli, matusi 

Ujenzi wa barabara za juu (Ubungo Interchange) katika makutano ya Barabara za Mandela, Morogoro na Sam Nujoma 
eneo la Ubungo, jijini Dar es Salaam, ukiendelea kwa kasi. Mradi huo, unatarajiwa kuondoa adha ya msongamano 
mkubwa wa magari katika makutano hayo, pindi utakapokamilika. PICHA: MIRAJI MSALA
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Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

MGOMBE ubunge wa Jimbo la 
Bukoba Mjini kupitia Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), Stephen Byabato, 
amewaomba wakazi wa jimbo hilo 
kumchagua kuwa mbunge wao, ili 
kuwapunguzia kero zinazowakabili.

Miongoni mwa kero hizo zinahusu  
ardhi, hasa wanawake na watu we-
nye kipato cha chini, ambao wame-
kuwa wakinyanyaswa kutokana na 
hali duni ya kiuchumi.

Akizungumza katika uwanja wa 
Uhuru wakati wa kuzindua rasmi 
kampeni za CCM Jimbo la Bukoba 
Mjini, Byabato ambaye ni wakili wa 
kujitegemea alisema endapo atach-
aguliwa atashirikiana na mawakili 
wenzake kupunguza migogoro ya 
ardhi na kuhakikisha watu wanapata 
haki zao. Kwa upande wa Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA) kimepanga kuzindua 
rasmi kampeni za mgombea ubunge 
wa chama hicho katika Jimbo la 
Bukoba Mjini, Chief Kalumuna, Sep-
temba 19 katika uwanja wa Uhuru 
ulioko katika Manispaa ya Bukoba.

Akizungumza na waandishi wa 
habari katika ofisi za chama hicho, 
mwenyekiti wa CHADEMA Wilaya 
ya Bukoba, Victor Sherejey, alisema 
wamechelewa kuzindua kutokana 
na kushughulikia mapingamizi 
yaliyowekwa dhidi ya wagombea 
udiwani katika kata tatu na kusubiri 
sera na ilani ya chama.

Sherejey alisema kuwa katika 
Jimbo la Bukoba Mjini waliwekewa 
mapingamizi madiwani wa tatu 
wa kata za Kibeta, Kahororo na 
Kagondo na kuwa katika kata moja 
ya Kibeta walishinda pingamizi na 
katika kata za Kahororo na Kagondo 
wagombea wao waliondolewa.

“Hatukuridhika na hatua ya 
madiwani wetu wawili kuondolewa, 
tumekata rufani tume ya taifa na 
sasa tunasubiri maamuzi ya tume,” 
alisema.

Na Timothy Itembe, MARA

MGOMBEA ubunge Jimbo la Ta-
rime Mjini, Esther Matiko wa Cha-
ma cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), ametaja baadhi ya 
kasumba zinazokwamisha wa-
nawake kujitokeza kugombea nya-
dhifa za uongozi kuwa ni kejeli na 
matusi kwa wanawake.

Alisema hayo jana wakati ak-
izindua mkutano wa kampeni 
za uchaguzi uliofanyika viwanja 
vya Serengeti maarufu  Shamba 
la Bibi, ambao ulihudhuriwa na 
wagombea wengine wa chama 
hicho akiwamo Esther Bulaya, ku-
toka Bunda Mjini, Catherine Ruge, 
Jimbo la Serengeti, Julius Mtatiro 
wa Musoma Mjini na John Heche, 
Jimbo la Tarime Vijijini. 

“Tunahitaji kuwa na kiongozi 
wa maono ya maendeleo ambaye 
anashirikiana na wananchi wake 
kuibua miradi hata kama ni mwa-

namke au mwanaume haijalishi, 
wala hatuhitaji kusikiliza kejeli zi-
nazotolewa juu yangu na baadhi 
ya watu ambao wengine ni vion-
gozi ambao wakitoa matusi tena 
hadharani,” alisema Matiko. 

Alisema miaka yake mitano 
amefanya maendeleo mengi nda-
ni ya jimbo lake kwa kuzingatia, 
kipaumbele cha elimu bora, afya 
bora, miundombinu pia michezo 
haikubaki nyuma.

Aliwashukuru wananchi kwa 
kumwamini na kumpa kura za 
kutosha zilizomwezesha kuingia 
bungeni na kuwaomba tena kum-
wamini na kumpa kura za kuto-
sha zitakazomwezesha kuingia 
bungeni na kuwaletea maendeleo 
na atahakikisha maslahi ya wafan-
yakazi yana boreshwa, wafanyabi-
ashara pamoja na wakulima 

Kwa upande wake Catherine, 
ambaye anagombea Jimbo la 
Serengeti, alisema mila kandam-

izi zinazoambatana na matusi na 
kejeli kwa kinamama zinapaswa 
kukemewa na kukomeshwa na 
jamii kipindi hiki cha sayansi na 
teknolojia.

Alisema matusi na kejeli kwa 
wagombea wanawake ni moja ya 
kikwazo kwa wanawake kinachow-
akwamisha kujitokeza kugombea 
nyadhifa mbalimbali za uongozi.

Alisema ukatili wa kijinsia am-
bao unaendekezwa na baadhi ya 
makabila nchini haupaswi ku-
wapo, bali kukemewa na jamii 
kwa kuzingatia kuwa nchi nyingi 
zimesaini mikataba ya kimataifa ya 
kupinga ukatili Tanzania ikiwamo.

Aliitaka pia Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi (NEC) kutenda haki ya 
kutangaza mgombea yeyote am-
baye atakuwa ameaminiwa na wa-
nanchi kwa kumpa kura nyingi za 
kutosha kutangazwa kuwa mshin-
di katika eneo ambalo ameomba 
kuwatumikia.
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NI siku ya 14 tangu Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), ipulize 
kipenga kwa vyama 19 vyenye usajili wa kudumu kuanza ku-
nadi sera zao kwa wananchi kwa ajili ya kuomba ridhaa ya 
kuchaguliwa katika ngazi ya udiwani, ubunge na urais, ifikapo 
Oktoba 28, mwaka huu.

Kiuhalisia tukifananisha kampeni na mtu aliyeshika kisu au 
panga ni kwamba wananchi wameshika kwenye mpini na wag-
ombea kwenye makali, kwamba wananchi wakiamua kuvuta 
basi aliyeshika makali atakatikwa vidole.

Tayari Chama Cha Mapinduzi (CCM), Chama cha Demokrasia 
na Maendeleo (CHADEMA), Chama cha ACT-Wazalendo, Chama 
cha NCCR- Mageuzi vimeweka hadharani ilani zao, huku Chama 
cha Wananchi (CUF) kikizindua kampeni zake jana jioni na Cha-
ma cha CHAUMMA kilizindua Septemba 5, mwaka huu.

Ilani za vyama hivyo ziko kwenye tovuti, mitandao ya ki-
jamii na kuna nakala zilizosambazwa, lengo ni kuwaonyesha 
wananchi kile watakachokisimamia kwa kipindi chote cha 
kampeni. 

Baadhi ya wagombea wanaposimama kwenye majukwaa wa-
nanadi sera zao kushawishi wananchi, anasoma vipengele vili-
vyopo kwenye ilani zao na wanawaelewesha wananchi namna 
atakavyotekeleza.

Baadhi yao wanatumia majukwaa hayo vibaya kwa kudhal-
ilisha wagombea anaoshindana nao kutoka vyama vingine, ki-
asi cha kutumia lugha za matusi ambayo hayastahili kutamkwa 
hadharani.

Sheria na kanuni za uchaguzi zipo wazi na zilisainiwa na 
vyama vyote kuwa vitahakikisha vinazisimamia, lakini baadhi 
wameanza kwenda nje ya mstari.

Kwa sasa dunia ni kama kijiji kwa kuwa mabadiliko makubwa 
katika upashanaji wa habari yamekaribisha uwapo wa uandishi 
wa habari wa kijamii (Citizen Journalism); kwamba mtu na simu 
yake na bando anarekodi kitu chochote na kurusha mtandaoni.

Kauli za kashfa na matusi zimekuwa zikirekodiwa na wa-
nanchi wenye simu zao na kusambaza, ikiwa na maana kuwa 
ndiyo ujumbe wagombea wameamua kuwafikishia wananchi 
wanaowaomba ridhaa ya kuongoza kwa miaka mingine mitano. 

Baadhi ya wagombea wameacha kutumia nyenzo muhimu 
(Ilani) na sasa wanachanja mbuga kwenye matumizi ya lugha 
za ovyo bila kujali hadhira (umma) anaozungumza nao una 
mchanganyiko wa watu.

Kero na matatizo ya wananchi ni mengi sana na wanapofika 
kwenye mikutano anataka kusikia ni kwa namna gani anayeo-
mba ridhaa atatatua au atawajibika kushirikiana nao kuleta 
maendeleo.

Inapotokea mgombea anatumia dakika 10 au 20 kumsema 
mgombea mwenzake, maana yake amefilisika kisera na sasa 
anatafuta tawi la kushika, na maana yake adhabu ambayo wa-
nanchi watampa ni kutomchagua.

Ni muhimu sana wagombea wakatumia vyema ratiba ya 
uchaguzi iliyotolewa na NEC kwamba unaposema utaanza ki-
kao saa tisa au 10 jioni hakikisha umenadi sera zako kikamilifu 
ukieleza kwa kina jinsi ambavyo ilani ya chama chako inagusa 
maisha ya wananchi wote bila kuwabagua kwa rangi, kabila au 
itikadi zao.

Pia katika kampeni hizo zimesikika lugha za kibaguzi na viti-
sho kwa wananchi, jambo ambalo halipaswi kuwapo, kinacho-
takiwa ni mgombea kunadi sera zake na kushawishi wananchi.

Waelimisheni wananchi kutambua kilichomo kwenye ilani 
zenu, waelewe lengo kuu la kutaka kuongoza miaka mitano, ki-
sha waacheni wafanye maamuzi ndani ya sanduku la kura.

Haya yote yanatokea na tunaamini NEC inaona na itachukua 
hatua madhubuti kwa wagombea kurudi kwenye mstari, lakini 
hali ikiachwa hivyo, itafika wakati itakuwa na mvutano ambayo 
utaweza kuteteresha misingi ya amani iliyopo nchini.

Na Sabato 
Kasika

KILA mzazi au mlezi, anapenda 
mafanikio ya mtoto wake. Tena 
afanye vizuri katika masomo 
na afaulu. Pia, walimu nao kwa 
upande wao wanajisikia vizuri 
wanapoona wanafunzi wao 
wamefaulu kikamilifu.

Lakini, mwanafunzi kufanya 
vizuri katika masomo hutegemea 
mambo kadhaa ambayo anataki-
wa kuyazingatia, ikiwamo kuwa 
na ratiba ya kujisomea akiwa ny-
umbani ama shuleni.

Hatua hiyo, inamsaidia ku-
faulu mtihani na kumsukuma 
kufikia malengo aliyojiwekea 
kwenye elimu, kwa kuwa anapo-
faulu, huwa na mtazamo wa kuji-
peleka juu kielimu.

Katika kusaka elimu, wakati 
mwingine inakuwa ni vigumu 
kwa baadhi ya wanafunzi ku-
mudu masomo na mitihani yao, 
wengine wakishindwa mitihani.

Wapo ambao wanafeli kwa 
sababu ya kutokuwa na ratiba 
ya kujisomea, badala yake wana-
poteza muda kwa kucheza ama 
kutizama vipindi vya televisheni.

Ninaamini kwamba, baadhi 
ya wanafunzi wanaona ugumu 
kwenye masomo na kushindwa 
mitihani si kwamba hawana 
uwezo kiakili bali ni kutotenga 
muda wa kujisomea.

Kwa wanafunzi wa ‘kisasa’ 
naamini hawatengi muda ama 
ratiba, kwa kutegemea zaidi 
‘twisheni’ wakiamini kwamba in-
atosha wakati bado wana nafasi 
ya kujiwekea muda wa kupitia 
kile walichojifunza.

Ikumbukwe kuwa kujisomea 
ni njia mojawapo inayomsaidia 
mwanafunzi kujiongezea uelewa 
wa mambo mbalimbali katika 
masomo, hivyo hilo siyo la kube-

zwa.
Tatizo hili la wanafunzi kutoji-

somea hata wawapo nyumbani 
ni mazoea, ambayo yanaweza 
kusababisha maendeleo duni ya 
kitaaluma.

Kuamini kwamba, ‘twisheni’ 
inatosha na kuona kuwa hakuna 
sababu ya kujisomea tena ny-
umbani, ni mawazo yasiyomfaa 
mwanafunzi anayejielewa 
anayetamani kuendelea zaidi 
kielemu.

Mwanafunzi anapotoka shule 
au ‘twisheni’, bado anatakiwa 
kutenga muda wa kujisomea ny-
umbani, kwa ajili ya kujiongezea 
uelewa.

Kwa hali kama hii ni wazi 
kwamba, wanaacha njia sahihi 
ambayo inaweza kuwasaidia 
kujiongezea maarifa, hivyo 
kuna haja ya kubadilika ikiwa 
ni pamoja na wazazi na walezi 
kuliona hili kuwaisaidia watoto 
wao.

Pamoja na kwamba mwa-
nafunzi asome ‘twisheni’, bado 
kuna juhudi binafsi katika mas-
omo, ambazo anatakiwa kuonye-
sha, hasa kutenga muda wa kuto-
sha kujisomea awapo nyumbani 
ama shuleni.

Yapo baadhi ya mambo yanay-
otajwa na wataalamu wa elimu 
ambayo mwanafunzi anapaswa 
kuyazingata ili kufanikiwa kie-
limu, ikiwamo kuweka lengo 
maalum la kusoma kila siku na 
kulitimiza.

Wanasema, ni muhimu kuwa 
na ratiba ya kila somo na kui-
fuata, mwanafunzi awe na ma-
hali maalumu pa kusomea, kue-
puka kitu chochote kinachoweza 
kumfanya usisome vizuri na asi-
fanye mambo mengi kwa wakati 

mmoja.
Aidha, mwanafunzi hapaswi 

kufanya mapenzi ama anasa za 
kimwili wakati akiwa shuleni  
kwa kuwa hivyo ni vikwazo ka-
tika masamo na havitakiwi kuwa 
na nafasi kwa maendeleo ya 
elimu.

Vilevile anatakiwa kutafuta 
mahali pasipo na kelele na vu-
rugu ili kuepuka vishawishi vi-
navyoweza kumfanye aahirishe 
kujisomea na kwamba kabla 
hujaanza kujisomea, ahakikishe 
ana   ana zote muhimu kwa ku-
somea. Kama vitabu, maswali ya 
mazoezi na hata mtandao kwa 
ajili ya kuchimba zaidi.

Mbali na hayo, anatakiwa ku-
hakikisha kuwa mahali pa ku-
somea pana mwanga wa kuto-
sha na anapokuwa na matatizo 
kimasomo, amwone mwalimu, 
mzazi au mlezi na asipoteze 
muda kwa mambo yasiyo ya la-
zima

Hayo ndiyo ya msingi ambayo 
mwanafunzi anatakiwa kuyazin-
gatia, ingawa yawezekana kuna 
changamoto nyingi katika elimu, 
lakini nyingine ziko ndani ya uw-
ezo wa wanafunzi wenyewe na 
wazazi wao.

Miongoni mwa hizo ni kuto-
fuatilia maendeleo ya watoto 
wao shuleni, hali ambayo inawa-
fanya watumie muda mwingi 
kuangalia televisheni, hata bila 
kukatazwa na kudhani hilo ni 
jambo la kawaida kuliko kuji-
somea.

Mwanafunzi awe anasoma 
‘twisheni’, bado kuna juhudi bin-
afsi katika masomo, ambazo ana-
takiwa kuonyesha, hasa kutenga 
muda wa kutosha kujisomea 
awapo nyumbani ama shuleni.

Kufaulu kunahitaji ratiba
ya kujisomea nyumbani

Matusi, kejeli kwenye 
kampeni havikubaliki

 Muungwana Lazima Nilonge

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED
Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 	    0745 700710
Matangazo:   	    0782 253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com



TRA yaonya 
w’biashara 
wasio 
waaminifu

TBS yanasa vipodozi 
hatari kwa binadamu
Na Christina Mwakangale

SHIRIKA la Viwango Tanzania (TBS), lime-
vikamata na kuondoa sokoni bidhaa za 
vipodozi zenye viambata vya sumu huku 
likiwaonya wauzaji wa bidhaa kama hizo 
nchini.

Mkuu wa Kitengo cha Uhusiano wa TBS, 
Rhoida Andusamile, akizungumza na Ni-
pashe jana kuhusu mchakato wa kuondoa 
bidhaa hizo katika Soko Kuu la Kariakoo 
jijini Dar es Salaam, alisema bidhaa zi-
lizokamatwa zina thamani ya Sh. milioni 7.

Rhoida alisema wauzaji hao wanatakiwa 
kusajili majengo na bidhaa zao na kwamba 
katika soko la Kariakoo wamekuta vipo-
dozi venye viambata vya sumu ambavyo 
haviruhusiwi kuuzwa nchini.

“Tumekamata wanauza bidhaa zenye 
viambata vya sumu, tumefuatilia na ku-
zuia na kuviondoa sokoni, na tutavihari-
bu. Mchakato huu ni endelevu tulishatoa 
tangazo wanatakiwa kusajili kutouza bid-
haa hizo,” alisema Rhoida na kuongeza:

“Bado wauzaji hawajasajili, wengine wa-
nauza hadi mkorogo, tutafanya ukaguzi 

nchi nzima wa kuondoa bidhaa kama hizi 
sokoni.”

“Watu hawa wamekuwa wakikiuka tara-
tibu, hatuwezi kukaa kimya ndio maana 
tumekuja hapa kuviondoa ili kuhakikisha 
soko la Tanzania linakuwa na bidhaa bora 
zenye usalama kwa mtumiaji,” alisema 
Rhoida.

Naye Mtathmini na Msajili wa bidhaa za 
vipodozi kutoka TBS, Ambumi Mwapeta, 
alisema wauzaji wa vipodozi wafike TBS 
kwa ajili ya kuzisajili bidhaa zao na kupe-
wa maelekezo mengine ya kitaalamu.

Wauza mbolea waagizwa bei elekezi

Katibu Tarafa ya Somangila, Agusta Safari (kushoto), akizindua mradi wa maji uliotolewa na Taasisi ya Kiislam ya Dhi 
Nurayn Islamic (DIF), katika Mtaa wa Bamba, wilayani Kigamboni, jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA
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Na Frank Maxmilian, TUDARCo

MAMLAKA ya Mapato Tanzania 
(TRA), imewaonya na kuwataka 
wafanyabiashara nchini kutumia 
namba ya mlipakodi (TIN) zao za 
biashara kwa usahihi wanapoagiza 
bidhaa nje ya nchi, na wasipo-
fanya hivyo hatua kali za kisheria 
zitachukuliwa dhidi yao.

Kwa mujibu wa tangazo lilitole-
wa kwenye vyombo vya habari 
na Kamishna Mkuu wa TRA, Dk. 
Edwin Mhende, mfumo uunganishi 
wa uondoshaji mizigo ya Forodha 
(TANCIS) umeboreshwa na kuweza 
kutambua namna ya mlipakodi.

Alisema mfumo huo utatambua 
namba ambayo haijatumika (iTIN) 
au isiyo ya biashara (nTIN), na 
kwamba hivi karibuni walibaini 
uwepo wa namba hizo zilizotumi-
ka na baadhi ya wafanyabiashara 
wasiowaaminifu kuagiza bidhaa 
nje ya nchi na kuziuza nchini kiny-
ume na matakwa ya sheria.

“Uboreshaji wa TANCIS pamoja 
na mambo mengine una lengo la 
kuiwezesha TRA kupata taarifa 
sahihi za kikodi kwa wamiliki wa 
TIN, ili kuhakikisha uhiari katika 
ulipaji kodi unafikiwa kwa kiwan-
go cha juu kama ilivyo matakwa 
ya kisheria,” alisema.

Dk. Mhede alisema TRA ilibaini 
kuwa kumekuwa na tabia ya 
kulipa kodi isiyo halali kwa 
namna mbalimbali miongoni mwa 
wafanyabiashara na wawekezaji 
wanaoingiza bidhaa kutoka nje ya 
nchi.

“Baadhi yao wameonekana 
kulipa kinyume pasipo kufuata 
sheria na wengine kutumia iTIN na 
nTIN jambo lisilo jema kisheria,” 
alisema.

“TRA inamsihi mtu yeyote 
mwenye dhumuni la kufanya 
shughuli yoyote inayohusiana na 
ulipaji kodi wajisajili na kupata TIN 
mapema, ili kuepusha usumbufu 
utakaoweza kujitokeza,” alisisitiza.

Aidha, alisema hatua hiyo 
italeta faida kubwa zinazotokana 
na mzunguko wote wa bidhaa 
kuonekana kwenye ritani za kodi 
ya mapato.

Kwa upande wa ambao hawata-
timiza wajibu au kupinga ulipaji 
kodi ipasavyo, watatakiwa ku-
fanya hivyo kwa mujibu wa sheria 
na kwamba itasimama kutetea 
usawa katika kulipa kodi za bidhaa 
kutoka nje ya nchi kwa ajili ya 
uuzaji hapa nchini.

“Ni wazi kuwa TIN zinatolewa 
kwa wafanyabiashara wote ili 
waweze kutekeleza suala la ulipaji 
kodi nchini. Hivyo basi ni wajibu 
wa kila mfanyabiashara kulipa 
kodi ipasavyo pasipo kuangalia 
ni iTIN au nTIN. Inawapasa wa-
fanyabiashara wote kuwa makini 
katika suala hili ili iweze kusaidia 
mamlaka ya mapato kufanya kazi 
kwa urahisi,” alisema.

Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

MKAGUZI wa mbolea wa Mamlaka ya 
Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA), 
Christian Mhando, amewataka wafanyabi-
ashara  wa mbolea kuhakikisha wanauza 
mbolea yote kwa bei elekezi.

Mhando alitoa agizo hilo wakati anaka-
gua maghala ya kuhifadhia mbolea na 
mawakala wanaouza mbolea katika madu-
ka mkoani Ruvuma.

“Wafanyabiashara wahakikishe wanatoa 
risiti za mashine za kielektroniki baada ya 
kuuza mbolea kwa wananchi, pia wauze 
mbolea ambayo imesajiliwa na TFRA na 
kuzingatia utunzaji bora wa mbolea kwa 
kuwauzia wakulima mbolea yenye ubo-
ra… yeyote atakayekwenda kinyume cha 
maelekezo hayo atachukuliwa hatua,” ali-
sisitiza Mhando.

Aliwatahadharisha wafanyabiashara 
kuacha tabia ya kuuza mifuko ya mbolea 

ambayo imefunguliwa na kwamba   
TFRA itachukua hatua kali ikiwamo 
kuwanyang’anya leseni, kufunga biashara 
na kupelekwa mahakamani.

Katika Mkoa wa Ruvuma kuna kampuni 
saba za kununua mbolea na mawakala wa 
mbolea zaidi ya 12O. Ofisa huyo alisema 
imebainika baadhi ya wafanyabiashara 
wamekuwa wanakiuka bei elekezi ya 
mbolea kwa kuongeza bei na kwamba 
changamoto hiyo imekuwa inajitokeza 
zaidi kwa wafanyabiashara wadogo.

Amezipongeza kampuni za uuzaji wa 
mbolea kwa kuzingatia bei elekezi na 
kwamba baadhi ya kampuni zimekuwa 
zinauza chini ya bei elekezi, hivyo kuleta 
unafuu kwa wakulima.

Amesisitiza kuwa bei elekezi za mbolea 
za Tanzania zimekuwa rafiki kwa wakuli-
ma ukilinganisha na nchi nyingine hasa 
katika kipindi hiki cha janga la corona am-
bapo imebainika bei ya mbolea ya Tanza-

nia ni ya chini zaidi, hivyo kuleta unafuu 
kwa wakulima.

“Ukiangalia katika Mkoa wa Ruvuma ka-
tika msimu huu, mbolea ya kupandia bei 
yake haitazidi shilingi 50,000 kwa mfuko 
na mbolea ya kukuzia itakuwa kati ya 
shilingi 46,000 hadi 47,000 kutegemea na 
mazingira ambayo mkulima yupo,” alise-
ma Mhando.

Ofisa Kilimo Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa 
Ruvuma, Onesmo Ngao, aliwataka wakuli-
ma kuhakikisha wananunua mbolea yenye 
ubora na hasa katika kipindi hiki ambacho 
serikali imetoa bei elekezi ya mbolea kati-
ka Mkoa wa Ruvuma na Taifa kwa ujumla.

Ngao ameyataja mahitaji ya mbolea ka-
tika   Mkoa wa Ruvuma kwa msimu ujao 
wa 2020/2021 ni tani 50,000, na kwamba 
serikali inaendelea kuhimiza kampuni 
za   mbolea   kuingiza mbolea, ambapo 
hadi sasa mbolea ambayo imeingizwa ka-
tika Mkoa huo ni zaidi ya  tani 3,500.
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Mradi wa umeme Julius 
Nyerere kuwa wa kimataifa Mwapachu 

Mwenyekiti 
wa Bodi Benki 
ya Exim
Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Exim Tanzania imemteua Ba-
lozi Juma Mwapachu kuwa mwenyekiti 
wake mpya wa Bodi ya Wakurugenzi, 
akichukua nafasi ya Said Mwema.

Mwema amemaliza muda wake kwa 
mafanikio kulingana na sera ya uongozi 
wa benki hiyo.

Katika taarifa kwa vyombo vya 
habari jana, Bodi ya Wakurugenzi ya 
benki hiyo imemshukuru Balozi Mwa-
pachu kwa uongozi wake wa mfano na 
mchango wake akiwa kama Mkurugenzi 
katika Bodi hiyo tangu 2011 ikibainisha 
kuwa akiwa Mkurugenzi wa Bodi hiyo, 
Balozi Mwapachu alihakikisha kuwa 
benki hiyo inaendelea kusonga mbele 
kimkakati na kiutendaji.

 “Uzoefu 
wake mwingi, 
maarifa na 
uongozi al-
iouthibitisha 
utazidi kuipa-
tia benki kasi 
ya kuendelea 
na ubunifu, 
kutafuta ukuaji 
wa baadaye, 
na kuimarisha 
zaidi msimamo 
wetu tukiwa 
miongoni mwa 
taasisi kubwa 
za kifedha 
nchini,” alisema 
Ofisa Mtendaji 
Mkuu wa benki 
hiyo, Jaffari 
Matundu, wakati akitoa maoni yake 
kuhusiana na uteuzi huo.

Balozi Mwapachu (pichani) ambaye 
kwa sasa ni Mkurugenzi, Bodi ya Waku-
rugenzi, kampuni ya Heritage Insurance 
Tanzania Limited tangu 1998, Mjumbe 
wa Bodi ya Wakurugenzi wa Alliance 
Life Assurance Tanzania Limited tangu 
2014, ana uzoefu mkubwa akiwa ame-
wahi kushika nyadhifa mbalimbali seri-
kalini, katika mashirika ya umma, sekta 
binafsi na kwenye asasi za kiraia nchini 
Tanzania, kikanda na kimataifa.

Ana Shahada ya Sheria kutoka Chuo 
Kikuu cha Afrika Mashariki (1969), 
Stashahada ya Juu katika Sheria za 
Kimataifa kutoka Chuo cha Indian 
Academy cha Sheria ya Kimataifa 
(1978), Udaktari wa Fasihi (Honoris 
Causa-2005) kutoka Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam na Udaktari wa Sayansi ya 
Siasa (honors Causa 2012) kutoka Chuo 
Kikuu cha Taifa cha Rwanda.

Balozi Mwapachu amewahi kuwa 
Balozi wa Tanzania nchini Ufaransa 
(2002-Aprili 2006), Katibu Mkuu wa Ju-
muiya ya Afrika Mashariki (Aprili 2006 
- Aprili 2011) na Mwenyekiti wa Kamati 
ya Watendaji Wakuu katika Utatu wa 
COMESA-EAC-SADC (2008-2011). Pia 
Balozi Mwapachu amewahi kuwa Rais 
wa Jumuiya ya Maendeleo ya Kimataifa 
(SID) kutoka 2012-2016.

Kwa miongo kadhaa ya utumishi 
wake, ameongoza uanzishwaji wa 
taasisi mbalimbali ikiwamo Chemba 
ya Biashara Viwanda na Kilimo Tan-
zania (TCCIA), Shirikisho la Viwanda 
Tanzania (CTI) na Baraza la Biashara la 
Afrika Mashariki.

Wakati huo huo, Bodi ya Benki hiyo 
pia ilitangaza kumteua Irene Madeje-
Mlola kama mjumbe mpya wa bodi.

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Mambo ya Nje na Ush-
irikiano ]wa Afrika Mashariki, Prof. 
Palamagamba Kabudi, amemuaga 
Balozi wa Iran nchini, Mousa Ahmed 
Farhang, ambaye amemaliza muda 
wake wa uwakilishi.

Akizungumza katika hafla ya ku-
muaga balozi huyo jana jijini Dar es Sa-
laam, Prof. Kabudi alimpongeza Balozi 
Farhang kwa kazi nzuri aliyoifanya ya 
kudumisha uhusiano wa kidiplomasia 

kati ya nchi yake na Tanzania. 
Pamoja na mambo mengine, Prof. 

Kabudi amemwahidi Balozi Farhang 
kuwa Tanzania itaendelea kushirikiana 
na Iran katika sekta za elimu, afya na 
utalii kwa maslahi mapana ya nchi zote 
mbili. 

“Kwa niaba ya Serikali ya Tanzania, 
nakuahidi ushirikiano kutoka kwetu, 
nakutakia kila la kheri katika maisha 
yako nje ya Tanzania na ni imani 
yangu kuwa utakuwa balozi mzuri 
wa Tanzania duniani,” alisema Prof. 

Kabudi
Kwa upande wake Balozi Farhang 

aliishukuru Serikali ya Tanzania kwa 
kumpa ushirikiano wa kutosha wakati 
wa kipindi chake cha uwakilishi hapa 
nchini.

Balozi Farhang ameelezea 
kufurahishwa na uhusiano mzuri uliopo 
kati ya Iran na Tanzania na kupongeza 
hatua mbalimbali ambazo Serikali 
ya Tanzania imeendelea kuzichukua 
katika kuimarisha diplomasia ya 
uchumi.

Kabudi amuaga Balozi wa Iran

Mkurugenzi Mtendaji wa Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF), Ladislaus Mwamanga, akizungumza wakati 
wa kikao kazi cha kuwajengea uwelewa waandishi wa habari kutoka mikoa ya Shinyanga, Singida, Iringa na 
Dodoma, kuhusu utekelezaji wa kipindi cha pili cha awamu ya tatu ya mpango wa kunusuru kaya maskini, 
jijini Dodoma jana. PICHA: SHABAN NJIA

Na Hafsa Omar, MOROGORO

WAZIRI wa Nishati, Dk. Medard Kalem-
ani, amesema ujenzi wa mradi mkubwa 
wa kufua umeme kwa maji wa Julius Ny-
erere ( JNHPP), utakamilika kwa wakati 
na kwa kiwango cha kimataifa.

Aliyasema hayo juzi kwenye ziara ya 
ukaguzi wa maendeleo ya ujenzi wa 
mradi huo unaotekelezwa Mto Rufiji.

Alisema serikali imeshamlipa 
mkandarasi wa mradi huo zaidi ya Sh. 
trilioni 1.49, ambayo ni sawa na asilimia 
100 ya malipo ambayo mkandarasi 
huyo alitakiwa kulipwa kwa sasa, ili ku-
hakikisha anafanya kazi kwa kasi na 
kwa kiwango cha kimataifa.

“Tunataka mradi ukamilike kwa 
wakati na kwa kiwango cha juu, sio mra-
di unakamilika baada ya miezi miwili 
unaanza kuhitaji tena ukarabati kwa 
gharama nyingine kwa hili hatutakubali 
kwahiyo nitoe wito kwa mkandarasi ku-
fanya kazi kwa weledi na kiwango cha 
juu,” alisema.

Alisema, serikali inafuatilia kwa 

ukaribu utekelezaji wa mradi huo, ili 
kuhakikisha mradi huo unakamilika 
ndani ya muda uliopangwa na kumtaka 
mkandarasi kuongeza kasi ya ujenzi.

Dk. Kalemani alitoa maagizo kwa 
mkandarasi pamoja na msimamizi ku-
wataka wataalamu wote waliofanya 
kazi kwenye mradi huo kufanya kazi 
kwa bidii na kumaliza kazi zao kwa 
wakati.

Pia, amemtaka mkandarasi wa mradi 
huo kuhakikisha kuwa ifikapo mwisho 
wa mwezi Septemba awe tayari am-
emaliza ujenzi wa handaki.

Vilevile, amemtaka mkandarasi huyo 
kuajiri wataalamu wote ambao wana-
hitajika katika ujenzi na ifikapo mwisho 
wa mwezi wawe tayari wamefika nchini 
kwa ajili ya ujenzi huo.

“Hatuna wasiwasi na ajira zina-
zotelewa hapa kwenye mradi hadi sasa 
umeajiri Watanzania zaidi ya 4,500 kati 
ya Watanzania 5,500 na kwa wale wal-
iobaki waajiri ili kazi ziweze kwenda 
kwa haraka,” alisema Dk. Kalemani.

Pia, ameagiza uharakishwaji wa 

ujenzi wa nyumba za wafanyakazi am-
bazo bado haujakamilika na kumtaka 
mkandarasi huyo kuzikamilisha haraka, 
ili wafanyakazi wa mradi huo wahamie 
katika eneo hilo zitakazo saidia wafan-
yakazi  kufanya kazi zao kwa muda mre-
fu na mradi  kukamilika mapema.

Naibu Waziri wa Ujenzi wa Misri, 
Jenerali Mahmoud Nassar, amesema 
Rais wa nchi yao anafuatilia kwa ka-
ribu utekelezaji wa mradi huo na yupo 
tayari kuhakikisha kuwa  unakamilika 
kwa wakati.

Alisema kuwa mradi huo utakamilika 
kwa mafanikio makubwa kwa sababu 
ya ushirikiano mkubwa wanaopata ku-
toka kwa Watanzania, na kueleza kuwa 
utakapokamilika utaleta maendeleo 
makubwa nchini.

Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, 
Mhandisi Zena Said, alisema maende-
leo ya mradi huo ni mazuri na changa-
moto zilizojitokeza zitafanyiwa kazi na 
kuwataka Watanzania kuendelea kuun-
ga mkono mradi huo wenye faida nyingi 
katika taifa.
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RC awafunda walimu 
nidhamu ya mikopo 

THTU yaomba 
maboresho 
ya sheria
Na Neema Emmanuel, MWANZA

CHAMA cha Wafanyakazi wa 
Taasisi za Elimu ya Juu Tan-
zania (THTU), kimeiomba Ofisi 
ya Waziri Mkuu (Wizara ya 
Kazi, Vijana, Ajira na Wenye 
Ulemavu) iendelee kuboresha 
changamoto za kisheria, kis-
era zinazopelekea mazingira 
magumu na kuongeza mzigo 
kwa wafanyakazi wa THTU.

Hayo yalibainishwa na 
Kaimu Katibu Mkuu wa THTU, 
Elia Kasalile, kwenye ufunguzi 
wa mkutano mkuu wa sita  
wa chama hicho uliofanyika 
mkoani Mwanza, ambapo 
wanachama takribani 120 
wa chama hicho walishiriki, 
huku kauli mbiu ya chama 
hicho ikiwa ‘Nia na mwelekeo 
wetu daima ni kujenga taifa 
kwanza’.

“Chama kinaendelea kutoa 
rai kwa serikali pamoja na 
mamlaka  zake kwa ujumla 
kuendelea kuboresha sheria, 
sera na taratibu  mbalimbali 
ili kupunguza changamoto 
zinazowakabili watumishi  
katika maeneo yao ya kazi 
kwani  uwapo wa sera na she-
ria  zinazohamasisha mazingi-
ra mazuri ya kazi zitapunguza 
mzigo mkubwa kwa watumi-
shi,” alisema Kasalile.

Mwenyekiti Taifa wa THTU, 
Dk. Paul Loisulie, alimwomba 
Mkuu wa Mkoa wa Mwanza 
awafikishie ujumbe kwa Rais 
John Magufuli kuwa meneji-
menti ya taasisi iache kuin-
gilia majukumu ya vyama vya 
wafanyakazi kwani kutokana 
na menejimenti hizo kutana 
ziwekee mwakilishi kwenye 
vyombo hivyo.

Loisulie alisema taasisi za 
serikali zitoe ushirikiano wa 
ziada pale vyama vya wafan-
yakazi vinapokwenda ku-
zungumza nao na kujadiliana 
masuala yanayohusu maslahi 
ya wafanyakazi.

Naye Mkuu wa Mkoa wa 
Mwanza, John Mongella, 
ambaye alikua mgeni rasmi 
katika mkutano huo, alisema 
sekta hiyo ni nyeti, hivyo 
katiba yao inatakiwa ikifanye 
kuwa imara zaidi na kutoa 
mchango mkubwa kwa taasisi 
wanazotokana na taifa kwa 
ujumla.

Mongella amesema, taasisi 
za elimu ya juu bado zime-
jitenga na jamii, hivyo vyuo 
vinapaswa kushuka hadi chini 
kwa jamii ili kuipatia mawazo 
mapya ya kimaendeleo.

Na Romana Mallya

MKUU wa Chuo cha Kumbukum-
bu ya Mwalimu Nyerere, Prof. 
Shadrack Mwakalila, amewataka 
viongozi wahakikishe wanafua-
tilia utaratibu wa kulinda ubunifu 
unaoibuliwa na wanafunzi chuoni 
hapo, ili ziwasaidie pindi wamali-
zapo chuo.

Prof. Mwakalila aliyasema hayo 
katika mahojiano maalum ya 
namna vyuo vinavyolinda ubunifu 
unaoibuliwa na wanafunzi vyuoni.

Alisema pamoja na utoaji wa 
elimu unaoendelea chuoni hapo 
kuanzia ngazi ya cheti hadi Sha-
hada ya Uzamili, wamekuwa 
wakiwajengea uwezo na maarifa 
wanafunzi ili yawasaidie kuhimili 
ushindani wa soko la ajira mtaani.

Prof. Mwakalila alisema ni lazi-
ma vijana wajengewe uwezo tangu 
wadogo badala ya kutoka chuoni 
bila ya kuwa na ubunifu wowote.

Prof. Mwakalila alisema 
wameweza kupata vijana ambao 
wamebuni mifumo mbalimbali 
ambayo inahitajika kwenye jamii.

“Kuna kijana ametengeneza 
kifaa ambacho kinamwezesha 
mtumiaji wa jiko la gesi kujua 
kiwango cha ujazo uliopo na iki-
karibia kuisha mfumo utampigia 
simu  kumjulisha kiasi kilichoba-
ki,” alisema.

Viongozi 
wa chuo 
watakiwa 
kulinda 
ubunifu

Mafundi wakikarabati taa za barabarani katika eneo la daraja la Selander, jijini 
Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. PICHA: MIRAJI MSALA

kuyasoma mazingira wanaoishi na 
kufanyia kazi walimu, ili kubuni hu-
duma rafiki kwa maendeleo yao.

“Kumbukeni kuwa haya yanay-
ofanywa na NMB yanaunga mkono 
juhudi za Serikali ya Rais John Magu-
fuli, za kuwaunganisha Watanzania 
katika mifumo ya rasmi ya huduma 
za kibenki. Nyinyi ni kati ya watu 
mnaoongoza kwa mikopo isiyo na tija 
kwenu, hili ni jukwaa linaloenda ku-
wabadili iwapo mtatumia vema elimu 
hii,” alisisitiza.

Aliongeza kuwa walimu ni kati ya 
makundi yanayoogopa sana suala la 
uanzishaji wa miradi ya maendeleo 
na uwekezaji mdogo, hivyo kuishia 
kutegemea mishahara yao, huku 
akiwaonya kutoshindana kukopa 
bila malengo, badala yake wajifunze 
uwekezaji katika sekta zinazowazun-
guka zikiwamo ufugaji, uvuvi, kilimo.

Meneja Mwandamizi wa Wateja Bi-
nafsi na Kati wa NMB, Ally Ngingite, 
alimwahidi Byakanwa kuwa benki 
yake iko imara katika kusambaza 
elimu ya nidhamu ya fedha na kuwae-
pusha wateja wao na ukopaji hasi na 
kwamba fahari ya NMB ni kukopesha 
watu walioelimika kuhusu mikopo 
wanayohitaji.

Naye Meneja wa NMB Kanda ya 

Kusini, Janeth Shango, aliwapongeza 
walimu wanaofundisha mkoani Mt-
wara kwa kuuwezesha mkoa huo 
kushika nafasi ya pili kitaifa katika 
matokeo ya ufaulu wa kidato cha 
sita na kwamba kufanya kwao vema 
madarasani kunatokana na utulivu 
wanaopata kupitia elimu na mafunzo 
wanayopatiwa na NMB.

Aliunga mkono kauli ya Byakanwa 
kuwa kuna ukopaji usio na malengo 
kwa walimu na makundi mengine, 
lakini akaahidi kuendeleza kasi wali-
yonayo katika kuyapa elimu makundi 
yote kwenye jamii.

Sophia Luani, mwalimu kutoka 
Shule ya Msingi Tandika iliyopo Man-
ispaa ya Mtwara, alibainisha kuwa 
walimu ni kati ya vinara wa ukopaji 
usio na tija kama ilivyofichuliwa na  
Byakanwa, lakini anaamini elimu wal-
iyopewa inaenda kuwajengea fikra 
mpya katika kila mradi, biashara ama 
ujasiriamali watakaouanzisha.

Kwa upande wake, Ofisa kutoka 
Ofisi ya Elimu Halmashauri ya Tanda-
himba, Mukhaji Namangaya, aliishuk-
uru na kuipongeza NMB kwa kon-
gamano hilo, huku akisema nyakati 
za walimu kukopa wakiwa hawana 
elimu ya fedha na nidhamu ya fedha 
zimepita.

Nyinyi 
ni kati 
ya watu 
mnaoon-
goza kwa 
mikopo 
isiyo 
na tija 
kwenu, 
hili ni 
jukwaa 
linaloen-
da ku-
wabadili 
iwapo 
mtat-
umia 
vema 
elimu hii.

Na Mwandishi Wetu, MTWARA

M
KUU wa Mkoa wa Mtwara, 
Gelasius Byakanwa, ame-
wataka walimu kuwa na 
nidhamu   ya fedha na 

uwekezaji.
Byakanwa alisema  kwa kufanya 

hivyo itaepusha ukopaji usio na 
malengo kwa ustawi wa maisha yao 
na familia zao.

Aliyasema hayo katika kongamano 
la Siku ya Walimu ‘NMB Teacher’s Day 
2020,’ Kanda ya Kusini,  mwishoni 
mwa wiki mjini Mtwara na kuwaku-
tanisha NMB na walimu, lengo likiwa  
kusikiliza na kutatua changamoto zao, 
kupokea maoni yao na kuyafanyia 
kazi, pamoja na kuimarisha mahusi-
ano baina ya benki hiyo na walimu.

Byakanwa alibainisha kuwa utafiti  
unaonyesha kwamba kumekuwa na 
utitiri wa mikopo isiyo na malengo 
miongoni mwa walimu na kwamba 
uwapo wa makongamano kama hayo, 
utamaliza changamoto hiyo.

Aliwataka washiriki kutumia vema 
elimu watakayopata katika konga-
mano hilo kwa kujielimisha, lakini 
kushauri mambo yanayoweza ku-
fanywa na benki hiyo, ili kuharakisha 
maendeleo yao, huku akiitaka NMB 

Taasisi za serikali zitoe 
ushirikiano wa ziada 
pale vyama vya wafan-
yakazi vinapokwenda 
kuzungumza nao na 
kujadiliana masuala 
yanayohusu maslahi ya 
wafanyakazi.
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Na Renatha Msungu, IRINGA

S
ERIKALI imesema itatoa shilingi 
milioni 410 kwa ajili ya kukarabati 
skimu za umwagiliaji masham-
ba yaliyoharibiwa na mafuriko 

mwanzoni mwa mwaka huu, kutokana na 
Mto Ruaha kuacha njia yake ya asili.

Kauli hiyo imetolewa na Katibu Mkuu 
Wizara ya Kilimo, Gerald Kusaya, wakati 
wa ziara ya kukagua uharibifu wa skimu 
za umwagiliaji za Pawaga na Ruaha Mbu-
yuni mkoani Iringa.

Kusaya alizitaja skimu ambazo zi-
tanufaika na fedha hizo ni Mkombozi,   
Mlenge, Luganga na Magozi Wilaya ya 
Iringa zitakazopewa shilingi milioni 350 
na skimu ya umwagiliaji Ruaha Mbuyuni 
itapewa shilingi milioni 60.

“Imenisukuma kuja hapa Pawaga kuo-
na hali halisi ya uharibifu wa skimu zetu 4 
za umwagiliaji zilizoharibiwa na mafuriko 
na kuwa Wizara ya Kilimo italeta shilingi 
milioni 350 mapema wiki ijayo ili kukara-
bati miundombinu,” alisema Kusaya.

Akiwa katika skimu za Mkombozi, 
Mlenge, Magozi na Luganga Wilaya ya Ir-
inga Katibu Mkuu huyo alisema atatuma 
wataalamu wa Tume ya Taifa ya Umwagil-
iaji pamoja na mitambo (greda) kureke-
bisha miundombinu hiyo iliyoharibiwa 
kufuatia Mto Ruaha mdogo kuacha njia 
yake ya asili.

Mil. 410/- kukarabati 
skimu umwagiliaji 

“Nahitaji leo mitambo iwepo hapa 
Pawaga na wataalamu ili kazi ya kureje-
sha mto ianze na wakulima wapate 
maji kwenye mashamba yao,” alisema 
Kusaya.

Kusaya aliwaambia wakulima wa 
mpunga kwenye skimu hizo kuwa seri-
kali ya awamu ya tano ipo bega kwa 
bega kuhakikisha skimu za umwagiliaji 
zinakuwa bora na kufanya kazi mwaka 
mzima, hivyo wakulima watoe ushiriki-
ano kwa Tume kufanikisha ukarabati 
wa skimu.

Aliwahakikishia wakulima wa mpun-
ga kwenye skimu hizo kuwa hakuna 
atakayechangishwa fedha  bali serikali 
ndio itatoa fedha hizo kukarabati miun-
dombinu ya umwagiliaji iliyoharibika 
na kuwa  jukumu la wananchi ni kush-
irikiana na wataalamu kwa kazi ndogo 
ndogo kama kubeba mawe na mchanga  
kwenye maeneo ya kazi.

“Nataka ndani ya wiki moja kuanzia 
sasa wataalamu wa Tume ya Umwagil-
iaji mfanye kazi ya kuurejesha Mto Ru-
aha mdogo kwenye njia yake, vifaa na 
mitambo ipo. Wakulima wanachohitaji 
ni maji yafike kwenye mashamba yao 
haraka,” aliagiza Kusaya.

Akiwa katika skimu ya umwagiliaji 
Ruaha Mbuyuni Katibu Mkuu Kusaya 
alijionea jinsi Mto Ruaha ulivyoa-
cha njia zaidi ya mita 100 na kufanya 

banio kutokupitisha maji na wakulima 
kushindwa kulima zaidi ya hekta 450 
msimu huu.

Aliwahakikishia wakulima hao 
kuwa Wizara ya Kilimo itafanya kazi 
ya kurejesha mto kwenye njia yake ya 
asili ili maji yafike kwenye mashamba 
ya wakulima kwa kuwa mto huo ndio 
tegemeo la wakulima kuzalisha mazao 
ya chakula yakiwemo mpunga, mahi-
ndi na mazao ya mboga (horticulture).

Akizungumza kwenye ziara hiyo 
mkulima Fundi Mihayo wa kijiji cha 
Luganga Wilaya ya Iringa, aliishukuru 
serikali kwa kuguswa na matatizo ya 
wakulima na kuchukua hatua.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Iringa, Bashiri Mhoja, alisema 
mwaka huu wakulima walipata hasara 
kwa kuzalisha asilimia 2 tu ya zao la 
mpunga kutokana na miundombinu ya 
skimu za umwagiliaji   kuharibiwa na 
mafuriko hivyo ameishukuru Wizara 
ya Kilimo kwa hatua ya kutoa fedha na 
wataalam  kukarabati.

Mwenyekiti wa Kijiji cha Ruaha Mbu-
yuni Wilaya ya Kilolo, Hamis Matabazi, 
alisema wanakijiji wapo tayari kutoa 
ushirikiano kwa serikali kufanikisha 
urejeshaji wa Mto Ruaha mdogo kwe-
nye njia yake kwani wana uhitaji mkub-
wa wa kuendelea na kazi ya uzalishaji 
mazao.

Imen-
isukuma 
kuja hapa 
Pawaga 
kuona hali 
halisi ya 
uharibifu 
wa skimu 
zetu 4 za 
umwagiliaji 
zilizohar-
ibiwa na 
mafuriko 
na kuwa 
Wizara ya 
Kilimo ital-
eta shilingi 
milioni 350 
mapema 
wiki ijayo 
ili kukara-
bati miun-
dombinu.

Wakulima 
Rukwa 
waahidiwa 
zana bora
Na Mwandishi Wetu, SUMBAWANGA

WAKULIMA mkoani Rukwa 
wameahidiwa zana bora za kisasa 
kupitia vyama vya ushirika.

Wamepewa ahadi hiyo na Kam-
puni ya AGRICOM Africa inayoji-
husisha na uuzaji na usambazaji 
wa zana za kilimo nchini.

Kampuni hiyo imewaeleza kuwa 
itawapa zana hizo kwa mkopo 
kabla ya msimu wa kilimo kuanza, 
ili waweze kufanya kilimo cha 
kisasa.

Akizungumza katika mafunzo 
ya matumizi bora ya zana za 
kilimo yanayoendelea katika 
wilaya za mkoa huo, Mkuu wa 
Ufundi wa Kampuni hiyo, Philipo 
William, alisema kampuni imean-
zisha programu ya mafunzo ya 
matumizi ya zana ili kuwajengea 
uelewa wakulima juu ya umuhimu 
wa kutumia zana za kisasa katika 
uzalishaji.

“Lengo la kampuni sambamba 
na lile la serikali ni kuwatoa 
wakulima katika kilimo cha jembe 
la mkono na kufanya kilimo cha 
kisasa kwa kutumia zana bora ili 
kuongeza  tija na uzalishaji wa 
mazao  nchini jambo litakalo-
saidia kukuza uchumi,” alisema 
William.

Alisema AGRICOM 
imejitosheleza kwa kuwa na  
zana zote za kilimo kuanzisha 
uaandaaji wa shamba, upandaji 
wa shamba, uvunaji na 
usafirishaji wa mazao hivyo 
kupitia vyama vya ushirika 
wakulima wanaweza kupatiwa 
zana hizo kwa mkopo kulingana 
na vigezo mbalimbali.

“Kwa kuchangishana nusu ya 
gharama ndani ya chama kampuni 
itawapatia zana hizo ikiwa ni 
matrekta ili waanze kutumia kwa 
kuandaa mashamba yao na pia 
kulitumia kwa kulimia mashamba 
ya wakulima wengine na kuwain-
gizia kipato ndani ya chama,” 
alisema William.

Alielezea kuwa kuendelea 
kulitumia wataingiza kipato 
kitakachowezesha kumalizia deni 
na kufanya chama kipige hatua 
kiuchumi kwa kulitumia trekta 
hilo kwa shughuli mbalimbali na 
kuwaingizia kipato.

Tathmini FCS yaridhishwa na taasisi Pemba

Rais wa Serikali ya Wanafunzi wa Chuo Kikuu Huria (OUT), Felix Lugeiyamu (katikati) akizungumza na waandishi wa habari 
jijini Dar es Salam mwishoni mwa wiki, kuhusu uchaguzi mkuu  wa Oktoba 28, mwaka huu na kuwataka wananchi kucha-
gua viongozi bora, ili kuiletea nchi maendeleo. Kushoto ni Mwenyekiti wa Sekretarieti ya Wanafunzi wa chuo hicho, Edius 
Marcel na Ofisa Habari wa chuo hicho, Ruth Kyelula. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

TAASISI inayotoa ufadhili kwa Ju-
muiya za kiraia Tanzania, The Foun-
dation for Civil Society’, imesema 
Jumuiya ya Tumaini Jipya Pemba 
‘TUJIPE’ inaweza kuwa bora hapo 
baadaye kama changamoto ilizozi-
gundua wakati wa kijifanyia tath-
mini itazifanyia kazi haraka.

Hayo yalielezwa na meneja wa 
kuzijengea uwezo asasi hizo kutoka 

taasisi hiyo, Edna Chilimo, alipoku-
wa akizungumza na uongozi na wa-
nachama wa Tumaini Jipya ofisini 
kwao Miembeni Chakechake, baada 
ya kumaliza kujaza dodoso la kuji-
tathmini jumuiya hiyo.

Alisema changamoto ambazo 
waliziibua wenyewe wakati wa 
ujazaji wa dodoso, na kama wak-
izifanyia kazi, Tumaini Jipya in-
aweza kuwa jumuiya ya mfano 
hapo baadaye.

Alisema maeneo mengi jumuiya 
hiyo iko vizuri, ukiwamo  uongozi 
na ufuatiliaji na changamoto kama 
za ukosefu wa usafiri, majengo ya 
kudumu, kutokuwa na tovuti na 
utaalamu mdogo wa uandishi wa 
miradi, ni mambo yanayoweza ku-
fanyika.

Alieleza kuwa, zipo asasi za kiraia 
hazijafikia mafanikio kama yaliofiki-
wa na Tumaini Jipya, sasa ni wajibu 
wa viongozi na wanachama wao 

kubuni njia za kujiingizia kipato ili 
wapunguze changamoto.

“Mimi nimeona baada ya ku-
maliza zoezi la ujazaji wa dodoso 
la kujitathmini wenyewe, mnaweza 
kuwa na asasi kubwa ya mfani huko 
mbele, ila changamoto na kasoro 
mlizoziibua, ziondoweni,’ ’alishauri.

Mwezeshaji binfasi kutoka Tan-
zania bara, Djaxb Iria, alisema njia 
ya kujitathmini kwa asasi yenyewe, 
huwapa ari na nguvu ya kuiende-

leza upya.
“Njia hii ndio inayowezesha kam-

puni au asasi kujijua wako wapi 
katika kufikia malengo yao, hivyo 
na nyinyi Tujipe, sasa baada ya 
zoezi hili, mmeshaijua nafasi yenu,’’ 
alieleza.

Akizungumza baada ya zoezi hilo, 
Mratibu wa TUJIPE Pemba, Tatu 
Abdalla Msellem, alisema wame-
farajika kupata dodoso hilo, ambalo 
linawaonyesha wapi walipo.
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Miaka mitano ilivyobadili 
sura ya taaluma kimkoa

K
IPAUMBELE cha elimu 
kimejitokeza kwa nguvu 
ya hoja kwenye kampeni 
za kuwania urais uchagu-

zi mkuu wa mwaka huu. Hata hivyo, 
siyo rahisi agenda hiyo kutawala 
majukwaa kwa muda mrefu.

Kwa upande fulani ni upinzani 
ambao umeangalia kwa karibu 
zaidi suala la elimu, wakigusa 
maeneo kadhaa ambayo yanaweza 
kuinua hisia za kutaka mabadiliko 
miongoni mwa wapigakura na siyo 
ajabu ajenda hiyo ikasikika zaidi siku 
zijazo.

Ni eneo ambalo limewahi 
kuleta mijadala mikali bungeni na 
kuundwa tume au kamati, serika-
lini kubadilisha mambo na mfumo 
mpya kutangazwa 2015.

Mijadala ya elimu ina tatizo la nini 
hasa kipaumbele katika sekta hiyo 
kwani elimu ni ngazi au daraja la 
kutoka tabaka moja kwenda jingine 
kwa jadi, ila kibano cha kupatikana 
ajira tangu mwanzo wa karne mpya 
kumeifanya kupoteza ubora huku 
uwezeshaji kiuchumi ukichukua 
kipaumbele.

Elimu ndiyo msingi wa kila 
kitu kwani bila elimu bora watu 
hawawezi kuwezeshwa endapo 
hawataweza kujifunza kinacho-
hitajiwa na kwa maana hiyo elimu 
ya msingi hadi sekondari imekuwa 
kipaumbele muhimu nyakati za 
uchaguzi.

Ni muhimu kuwa elimu kwenye 
kampeni kwani ni eneo ambalo lili-
vutia wapiga kura mwaka 2015 na 
kufanyiwa kazi. Licha ya kuwa na 
umuhimu zaidi mfumo wa elimu ni 
ngazi ya elimu ya msingi, inaelekea 
kuwa kuanzia sekondari hadi vyuoni 
ndiyo sehemu inayoleta hamasa 
katika majadiliano, na ndiyo ilivyo 

katika hatua za awali za mijadala 
ya sera.

Hakuna malengo mapya yal-
iyosikika kuhusu elimu ya msingi 
kwani mpango wa elimu bure tayari 
upo na unetekelezwa kutoka msingi 
hadi sekondari ila kuna wagombea 
wameanza kutaja umuhimu wa 
elimu bure hadi vyuo vikuu.

Kuna wakati ACT-Wazalendo 
ilieleza ulazima wa kufuta na 
kusamehe mikopo elimu ya juu. 

Eneo jingine ambalo limeguswa 
katika mapendekezo ya sera ni 
kupanua ajira katika elimu, kama 
sehemu ya kuongeza kazi  za wataal-
amu kwa jumla,  elimu ikiwekewa 
mkazo maalum.

Ni mwelekeo wenye kusisitiza 

katika ajira za walimu kuongeza 
ufanisi kwenye kufundisha na 
mitaala iboreshwe kwa jumla, licha 
ya kuwa mkazo unatakiwa ngazi ya 
sekondari kwani wahitimu wake 
kama walivyo wa vyuo vikuu wana-
okosa ajira.

Suala la ubora wa elimu hali-
jasikika sana katika majukwaa kwani 
limekaa kitaalamu zaidi; linajadiliwa 
bungeni kila wakati. 

Wanaharakati wa kijinsia 
wanaweza wakahisi kuwa wagom-
bea urais wamekwepa kuzua zogo 
kuhusu sera ya kutorudi shuleni 
kwa wasichana wanaopata mimba 
wakiwa kwenye ngazi ya msingi na 
hasa sekondari.

Jambo hilo lilileta mjadala mkali 

miaka takriban mitatu iliyopita na 
kutafutiwa majawabu kwa kina, 
hasa kupatikana kwa njia mbadala 
za kukamilisha ngazi ya elimu. 

Hivi sasa halipo mezani katika 
mijadala kati ya serikali na mashirika 
ya kimataifa na hasa kwa upande 
huo Benki ya Dunia.

Kuna wakati Mwenyekiti wa 
ACT-Wazalendo, Zitto Kabwe, 
aliizua mjadala alipounga mkono 
na kupeleka barua makao makuu 
ya WB Washington, kutaka serikali 
isipewe fedha kwa ajili ya maende-
leo ya sekta ya elimu kutokana na 
kubaguliwa wasichana wanaopata 
mimba. Baadaye zogo hilo lilimal-
izika na kwa hali yoyote ile liligusa 
zaidi hisia za wanaharakati haliku-
washa moto bungeni, kwani kim-
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ELIMU

Elimu yasikika ‘kampenini’
japo inazongwa na mengine

Na Michael Eneza

Beking poda 
ilivyo
 na mengi

singi linaendelea kuwagusa wengi.
Licha ya kwamba wagombea 

urais upinzani pia ni wanaharakati 
wa masuala ya jinsia na elimu kwa 
wasichana, ilibidi wasiyatangulize. 

Kimsingi suala la elimu limeku-
wapo katika hisia za wagombea 
urais wa vyama vikubwa na hasa 
vya upinzani, ikikumbushia jinsi 
jambo hilo lilivyoibuka mwaka 
2015,mgombea wa CHADEMA 
akisema ‘kipaumbele cha kwanza 
ni elimu, cha pili ni elimu na cha tatu 
ni elimu.’ Haitazamiwi tangazo kama 
hilo kutolewa uchaguzi mkuu wa 
sasa kutokana na mabadiliko mengi 
ambayo yametokea miaka mitano 
iliyopita.  

Maeneo ambayo hayajafanyiwa 
kazi siyo rahisi kuyajadili katika 
kadamnasi kwani yana unyeti wa 
kitaaluma, hayagusi watu wengi na 
pia hayana majawabu rahisi kama 
inavyotakiwa katika kutoa sera za 
chama fulani. 

Ni mapendekezo kadhaa tu 
ambayo yamefikishwa kwa wapi-
gakura kutafakari, hasa kupeleka 
elimu bure hadi kufuta mikopo ya 
elimu ya juu.

Inawezekana baada ya kukamili-
sha miradi mikubwa ya kimkakati 
ambayo inaendelea sasa serikali 
inaweza kuanza kuangalia eneo hilo, 
hasa kwa kulinganisha gharama za 
utoaji na urejeshaji wa mikopo au 
uendeshaji wa bodi inayohusika na 
urejeshaji halisi.

Bado hakuna utafiti wa kina nini 
hasa mwelekeo wa kurudisha fedha, 
lakini mazingira ya kukosa kazi kwa 
miaka kadhaa baada ya kuhitimu, 
kutokuwapo na ajira halisi zinazo-
fahamika serikalini kijana akishahit-
imu na mishahara midogo wanayo-
pata wahitimu inagusa uwezo wa 
kurejesha mikopo kwa ufanisi.

Endapo itadhihirika kuwa usi-
mamizi wa kutolewa na kurudisha 
mikopo ni gharama kubwa zaidi ya 
hayo mapato yaliyopatikana, huenda 
sera hiyo ikarasimishwa, wataalamu 
wa Bodi ya Mikopo yaWanafunzi wa 
Elimu ya Juu wakatazama namna 
bora ya kufanya kazi hiyo.

Siku waziri 
alipowaonyesha

ajira ya kilimo 
wahitimu vyuo
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Wanafunzi wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam wakijisomea kwenye vimbweta au viti vya zege. 
PICHA: MTANDAO
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ELIMU
Na Sabato Kasika

SIKU YA MTOTO WA AFRIKA

K
ILIMO kinatajwa kuwa 
ndiyo sekta pekee nchini 
pengine na duniani am-
bayo haibagui mtu. Hai-

jali kama mkulima amesoma au 
ni mbumbumbu, kwa hiyo ndilo 
kimbilio la kila anayetaka kujiajiri 
na kutajirika.

Kinasifiwa kuwa ni kazi iliyo-
tukuka. Ndiyo mwanzo wa afya kwa 
kuwa kila kinacholetwa mezani au 
dawa za kutibu maradhi chanzo 
chake ni shamba.

Bidhaa nyingi za viwandani 
malighafi zake ni shambani ziwe 
nguo ni kazi ya pamba, viatu ni zao 
la ngozi na mifugo, mapambo yaki-
wamo mazulia ni lazima mkonge 
utahusika, wakati mafuta na vilaini-
shi vya mitambo kilimo kinavizali-
sha vikitokana na mnyonyo.

Sekta ya kilimo inaweza kufanan-
ishwa mhimili wa uchumi duniani, 
kutokana na fursa zilizopo, Naibu 
Waziri wa Kilimo, Omari Mgumba, 
anawataka wahitimu wa vyuo vya 
kilimo nchini, kuchangamkia fursa 
zilizopo kuendeleza kilimo vijijini 
ili walete maendeleo yao na ya jamii.

Anatoa ushauri huo wakati 
akifungua kongamano la vijana 
wakulima mkoani Arusha na kuwa-
hamasisha kufanya mabadiliko 
kwa kuwa Tanzania ina takribani 
vijana milioni 16.1 sawa na asilimia 
35 ya idadi ya wananchi wote, hivyo 
wakifanya jambo lazima litakuwa na 
matokeo makubwa.

Anasema hana nia ya kuwazuia 
kusaka ajira rasmi bali anataka 
kuwaonyesha ni namna gani wana-
vyoweza kutumia utaalamu wal-
ionao kwa ajili ya kuchangamkia 
fursa zilizopo vijijini kuendesha 
maisha yao badala ya kukimbilia 
kuajiriwa muda wote.

Naibu Waziri anasema, kilimo 
ndiyo sekta pekee ambayo haibagui 
mtu aliyesoma na asiyesoma, kwa 
kuwa kinahitaji elimu kiasi na ni njia 
ya kupata utajiri hivyo wasomi nao 
waingie katika sekta hiyo na kuji-
bidisha.

Anasema, wahitimu wa vyuo 
vya kilimo, wanaweza kunufaika 
iwapo watakwenda vijijini kuanzi-
sha mashamba ya mfano na kutoa 
elimu kwa wakulima jinsi ambavyo 
wanaweza kulima kwa tija.

“Kwa sasa wapo baadhi ya 
wakulima vijijini, ambao wako 
tayari kulipia gharama za utaalamu 
wa kilimo, lakini maofisa ugani na 
wataalamu hawapatikani, kwa hivyo 
vijana wasomi changamkieni fursa 
hiyo,” anawashauri Mgumba.

Mgumba anasema, hapa nchini 
kuna uhaba wa maofisa ugani, hivyo 
wasomi hao wanatakiwa kwenda vij-
ijini kutoa elimu kwa wakulima na 
kujipatia fedha kuliko kuzunguka na 
vyeti kutafuta ajira wakati zimejaa 
vijijini.

Aidha, anasema, kuna mkakati wa 
taifa wa miaka mitano kwa vijana 
kushiriki katika sekta ya kilimo wa 

mwaka 2016/17 hadi 2020/21, ambao 
utekelezaji wake unahusu masuala 
ya ardhi ya kilimo.

“Mkakati huo pia unahusu kupata 
pesa kwa ajili ya kilimo, pembejeo 
na zana za kilimo, masoko ya mazao, 
kukabili mabadiliko ya tabianchi na 
ujasiliamali,” anasema.

Anaeleza kuwa serikali inaende-
lea kuweka mazingira wezeshi kwa 
vijana, na tayari inatekeleza mkakati 
wa kupunguza upotevu wa mazao 
baada ya kuvunwa.

Anafafanua kuwa takwimu zinao-
nyesha upotevu wa mazao yasiyo 
ya nafaka ni asilimia kati ya 30 hadi 
40 na hiyo ni hasara kwa mkulima.

UHABA WA MAOFISA
Mwakilishi wa Katibu Mkuu Ofisi 

ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa, Dk. Andrew Komba, aki-
zungumza katika kongamano hilo 
anathibitisha kuwa kuna uhaba wa 
maofisa ugani.

Akizungumza wakati wa ufun-
guzi wa mkutano mkuu wa mwaka 
wa maofisa ugani kutoka mikoa 
mbalimbali uliohudhuriwa pia na 
Waziri wa Kilimo, Japhet Hasunga, 
anasema, Tanzania ina vijiji 12,400, 
na kuna idadi ndogo ya maofisa 
ugani.

UHABA WA WAGANI
Komba anaeleza kuwa idadi hiyo 

haitoshelezi mahitaji ya huduma 
za ugani kwa vijiji vyote, hivyo ipo 
haja ya kuhakikisha kila kila kijiji 
kinakuwa na wataalamu.

Anasema kuna maofisa ugani 
7,307 wanaotoa huduma za kilimo 
na mazao 3,795 pekee, idadi ambayo 
haitoshelezi mahitaji ya huduma 
za ugani kwa vijiji vyote, hivyo ipo 
haja ya kuhakikisha kila kila kijiji 
kinakuwa na mtaalam.

“Kwa upande wa wataalamu wa 
mifugo na uvuvi, wapo 419, ambao 
kwa ujumla wao hawatoshelezi 
kwa idadi ya vijiji vilivyopo nchini, 
hivyo ni muhimu kila kijiji kuwa na 
mtaalamu,” anashauri Komba.

Katika hilo, anasema, wakulima 
wengi nchini wanalima kilimo cha 
hasara kisichozingatia matumizi 
sahihi ya ardhi na maji, hivyo kuna 
umuhimu wakulima wote kufikiwa 
na elimu.

Kwenye mkutano huo, inaelezwa 
na Waziri wa Kilimo, Japhet Hasunga 
kwamba ni kutokana na asilimia 80 
ya wakulima nchini kuwa kiwango 
chao cha juu ni darasa la saba.

“Kuna umuhimu kwa maofisa 
ugani kuhakikisha kuwa wakulima 
hao wanapatiwa mafunzo ya kilimo 
ili waweze kuondokana na kilimo 
cha hasara na kuzalisha kwa tija ili 
wanufaike,” anasema Hasunga.

Baadhi ya vijana wanakiri kuwa 
uhaba wa ajira, ni moja ya changa-

moto inayowakabili  wahitimu wa 
vyuo mbalimbali, hali ambayo ina-
sababisha wazunguke katika ofisi za 
umma na binafsi kutafuta kazi.

Katika kongamano hilo 
wanasema kuwa imekuwa ni jambo 
la kawaida kwa baadhi yao kutoka 
fani mbalimbali, kukaa kusubiri ajira 
badala ya kujiongeza kwa kutumia 
fursa zilizopo kwa kutumia elimu 
walionayo kujiajiri.

Wanasema kuna haja na kutam-
bua kwamba, kuna suala la uhaba 
wa ajira nchini, ambalo kijana 
msomi hatakiwi kubweteka kwa 
kuendelea kuzungukia ofisi kusaka 
ajira.

Ndivyo vijana wasomi wanavy-
oshauriwa na viongozi wa serikali 
akiwamo Waziri Hasunga kwamba 
wakati huu wa sayansi na tekno-
jia, lazima wabadilishe fikra za 
utamaduni wa kusubiri kuajiriwa 
na badala yake watafute maarifa ya 
kujiajiri.

Wanashauriwa kuwa wabunifu na 
kutumia usomi wao kutatua tatizo 
la ajira kwa kuacha kufikiria zaidi 
kuajiriwa na serikali au kampuni 
na viwanda kwani  siyo rahisi wote 
wakaajiriwa kutokana na hali ya 
uchumi na mabadiliko ya sayansi 
na teknolojia ambayo inasisitiza 
kutumia zaidi mashine badala ya 
mikono ya binadamu.

Siku waziri alipowaonyesha
ajira ya kilimo wahitimu vyuo

Wahitimu wa vyuo vya kilimo wanaweza kunufaika wakijikita vijijini na kujishughulisha na kilimo kama hiki. PICHA: MTANDAO

“Kwa upande wa 
wataalamu wa 
mifugo na uvuvi, 
wapo 419, ambao 
kwa ujumla wao 
hawatoshelezi 
kwa idadi ya vijiji 
vilivyopo nchini, 
hivyo ni muhimu 
kila kijiji kuwa na 
mtaalamu,” ana-
shauri Komba.



N
I maarufu kama ‘bek-
ing poda au soda’ am-
bayo wengi wanaopika 
vitafunwa kama maan-

dazi, bajia, keki na mikate wa-
naifahamu. Pengine ni kiungo am-
bacho karibu kila nyumba hasa 
mijini inakitumia. 

Beking poda inatajwa kuwa na 
manufaa mengi takribani 23 mbali 
na kutumiwa kuandaa vitafunwa 
ina matumizi mengine mengi 
kama kutibu magonjwa mbalim-
bali mathalani …

DAWA YA KIUNGULIA
Kiungulia ni tatizo linaloitwa 

kitabibu ‘acid reflux. Baadhi ya 
sababu za kiungulia ni msongo wa 
mawazo, vyakula vyenye ukakasi 
kama ndimu, maziwa mtindi na 
chakula chenye viungo vingi. 
Aidha, ukiwa na vimelea kama 
‘helicobacter’ navyo pia huongeza 
tindikali na kusababisha kiungulia.

Beking soda inapotumiwa kiasi 
cha kijiko cha chai kwenye glasi 
ya maji na kuchanganywa kika-
milifu, mwenye kiungulia anapo-
tumia taratibu anapona tatizo hilo 
endapo limetokana na chanzo 
ambacho si kuwa na vimelea 
tumboni. Hata hivyo, si dawa ya 
kunywa kila siku kwani inaweza 
kukuletea madhara ni vyema 
kuwasiliana na madaktari.

HUSAFISHWA KINYWA
Ukitumia kiungo hicho ni sawa 

na kusukutua ‘mouthwash’ dawa 
ya maji ambayo inapotumika huka-
milisha kazi ya kuondoa harufu 
mbaya kinywani kwa vile inafika 
sehemu zote kuanzia meno, fizi, 
ulimi, kaa kaa la juu ya kinywa na 
kule ambako mswaki haupiti.

Wengi hutumia kiungo hicho 
kama mbadala wa dawa ya meno, 
baadhi ya watafiti wanasema ina-
safisha mdomo na kuleta harufu 
nzuri kinywani na pia ni tiba ya 
kuua vimelea vinavyojificha na 
kushambulia meno na fizi. Hata 
hivyo, haimaanishi kuwa watu 
wasipige mswaki na dawa ya meno.

Ni vyema kuswaki na dawa na 
kitaalamu unashauriwa kuweka 
dawa ya kutosha inayolingana na 
ukubwa wa brashi za mswaki na 
kusafisha kinywa angalau mara 
tatu kwa siku.

Iwapo utatumia tiba hii, kipimo 
kinachoshauriwa ni nusu kijiko 
cha beking poda kwenye nusu 
kikombe au glasi ya maji ya moto 
baada ya kuchanganya anza kusu-
kutua kwa dakika kadhaa.

KUTIBU VIDONDA
Inatumiwa pia kutibu vidonda 

vidogo vinavyosumbua kinywa. 
Unaweza kutumia nusu kijiko cha 
chai kwenye nusu glasi ya maji ya 
uvuguvugu kila siku hadi vidonda 
vitakapotoweka.

Pamoja na kuponya vidonda 
hung’arisha meno na kuondoa 
utando wa njano au rangi ya 
kufubaa kwenye meno. Beking 
poda huyafanya meno kuwa 
meupe na yanayong’ara zaidi.

KUTIBU VIUATILIFU
Beking poda ikitumiwa husafi-

sha na kuondoa sumu au mabaki 
ya viuatilifu kwenye matunda na 
mboga.

Ni muhimu kwani watu wengi 
wanahofu kula nyanya au zabibu 
zenye dawa. Lakini ni lazima 
wakulima kuweka dawa ili kuzuia 
wadudu waharibifu. Kwa upande 
wa matunda kumenya ni kuondoa 
dawa au sumu inayobakia kwenye 
ganda, lakini mboga hazimenywi.

Hata hivyo, ukimenya unaon-
doa viinilishe kama nyuzinyuzi 
(fibers), vitamini, madini na 
virutubisho vingi vinavyopati-
kana kwenye ganda. Kwa hiyo ili 
kumaliza mabaki ya sumu mlaji 
anashauriwa kuloweka matunda 
na mboga kwenye beking soda ili 
kuondoa masalia ya kemikali hizo.

Utafiti wa karibuni unao-
nyesha kuwa kuloweka epo au 
tufaa kwenye maji yenye beking 
soda kwa dakika takribani 15 
huondoa sumu ya viutilifu kwenye 
maganda. Lakini njia hii haizimal-
izi sumu zilizomo ndani ya tunda 
bali ile iliyoko kwenye maganda. 
Kwa hiyo ni vyema kula matunda 
na mboga zenye viuatilifu asilia.

DAWA YA MAGUGU
Beking poda au soda inaweza 

kutumiwa kuua magugu au majani 
yanayootoa kwenye bustani na 
kusambaa kwa kasi huku ikiua 
mazao yanayopandwa.

Badala ya kutumia viua magugu 
(weed killers) tumia beking soda 
kama mbadala wa kemikali kwa 
kunyunyuzia magugu hayo. Lakini, 
ni vyema kuwa makini kwani 
inaweza kuua hata mimea kama 
maua na mboga iwapo itatumika 
kwa wingi na bila kukinga mimea 
unayoihitaji.

‘NI DEDORANT’
Watu hutumia manukato kama 

‘pafium’ na ‘deodoranti’ kuondoa 
harufu mbaya ya jasho kwenye 
makwapa, lakini utafiti unao-
nyesha kwamba beking poda 
inaondoa harufu na huna haja ya 
kupaka deodoranti’ ambazo zina 
athari mwilini.

Kinachofanyika ni kama vile 
kutumia poda paka kiungo hicho 
na sugua makwapa kikamilifu 
kila wakati unapooga na utaona 
harufu ya jasho kali ya kwapa 
ikiondoka bila gharama kubwa.

DAWA YA NGOZI
Kuogea kiungo hiki kunasaidia 

kutibu ngozi inayowasha na hasa 
pale mtu anapoumwa na wadudu 
kama kunguni, chawa na manyigu 
au nyuki. Pia, ikichanganywa na 
dawa nyingine inasaidia kuondoa 

SAYANSI
Na Mwandishi Wetu

‘Beking poda ilivyo na mengi’
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mabaka meusi na mekundu yanay-
osababishwa na kuungua jua.

Unaweza kujitibu sehemu 
zilizoumizwa kwa kuweka vijiko 
hadi viwili vikubwa vya beking 
poda kwenye maji ya uvugu-
vugu kiasi na kuiloweka sehemu 
iliyong’atwa au kuumwa na 
mdudu.

Lakini pia, unaweza kuiweka 
kwenye maji na kuitengeneza 
‘tope’ ukiibandika sehemu ili-
youmia. 

MARADHI YA FIGO
Wagonjwa wa figo au chronic 

kidney disease (CKD), wanaweza 
kupata matatizo ya figo kushindwa 
kufanyakazi.

Figo ni muhimu kwani pamoja 
na kuchuja mwili na kuondoa 
maji ya ziada mwilini zinahusika 
na kuweka uwiano wa madini 
muhimu mwilini kama potasiam, 
sodiam na calcium (kalisi).

Utafiti uliofanywa kati ya watu 
wazima 134 wenye CKD ulibaini 
kuwa waliotumia beking soda 
asilimia 36 haikupata matatizo 
ya maumivu makali na ugonjwa 
ulipungua wakati wale ambao 
hawakuigusa walibanwa na 
ugonjwa zaidi.

Hata hivyo wagonjwa wa figo 
wanashauriwa kwenda hospital-
ini na kuwasiliana na wabobezi 
badala ya kukimbilia kunywa 
kiungo hicho cha kupikia mikate 
na vitafunwa.

HUPUNGUZA SARATANI
Kiungo hiki kikitumiwa na wag-

onjwa wa kansa ambayo inatajwa 
kuwa ni chanzo cha vifo vingi 
duniani, bila kujali ni wa kutoka 
nchi maskini au zenye uchumi 
mkubwa.

Saratani ambayo hutibiwa na 
‘chemotherapy’ dawa zinazopun-
guza kasi ya ukuaji wa seli za kansa 
mwilini au hata kusimamia ukuaji 
wake, inaweza pia kupunguzwa 
makali kwa kutumia beking poda.

Kinachofanyika ni kusaidia 
kuweka uwiano wa juu wa nyongo 
kuliko tindikali (alkaline na acid). 
Beking inaongeza mazingra ya 
kuwa ya nyongo au alkaline zaidi 
na kuirahisishia tiba ya ‘chemo-
therapy’ kufanyika kwa ufanisi 
zaidi kwa vile mazingira ya tindi-
kali ndiyo yanayosaidia kuimari-
sha seli za kansa.

Hata hivyo, utafiti unahitajika 
zaidi na kuwa na ushahidi wa 
kutosha hivyo, haina maana kuwa 
wagonjwa wakimbilie beking poda 
badala ya kwenda kwa wataalamu.

DAWA YA MADOA
Inapotumiwa kikamil i fu 

huondoa madoa jikoni kwenye 
majiko ya gesi au ya umeme. 
Huondoa harufu kwenye friji. Ukii-
tumia kwenye oven, vikombe vili-
vyochafuka kwa rangi ya kahawa, 
au chai ya majani mengi, maru-
maru zilizofubaa bafuni au popote, 
bila kusahau jiko la ‘microwaves’ 
ikitumiwa ipasavyo huondoa 
madoa na kurudisha mng’aro wa 
vifaa au sehemu hizo.

MTANDAO HEALTHLINE

Ni vyema 
kuswaki na 
dawa na kitaal-
amu unashau-
riwa kuweka 
dawa ya kuto-
sha inayolin-
gana na uku-
bwa wa brashi 
za mswaki na 
kusafisha kiny-
wa angalau 
mara tatu kwa 
siku.

Ni tiba meno, kiungulia, ngozi 
Humaliza viuatilifu kwenye mboga
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Mkuu wa Mkoa wa Singida (kulia), Dk. Rehema Nchimbi, akizungumzia mafanikio ya kielimu katika mkoa huo yaliyopatikana ndani 
ya miaka mitano. PICHA: MTANDAO

“
ELIMU ni silaha yenye ngu-
vu kuliko zote unayoweza 
kutumia kubadilisha du-
nia” ni maneno aliyoyatoa 

aliyekuwa Rais wa kwanza mweusi 
wa Afrika Kusini, Nelson Mandela, 
akisisitiza umuhimu wa elimu ili 
kuwa na taifa lenye maendeleo na 
mapinduzi ya kiuchumi, kijamii na 
kisiasa.

Aidha, Mwalimu Julius Nyerere, 
baba wa taifa anaongeza kusema, 
“njia bora ya kuwapa pesa mas-
kini ni kuwapa watoto wao elimu 
bora.”

Kwa misingi hiyo awamu ya tano 
ya Rais John Magufuli, inahitimi-
sha miaka mitano kufanya mapin-
duzi na mageuzi makubwa katika 
sekta ya elimu hali inayowafanya 
wananchi wengi wenye kipato ki-
dogo kumudu kusomesha watoto 
wao. 

Hali hiyo ni matokeo ya Sera ya 
Elimu Bure ambayo inasisitiza wa-
toto wenye umri wa kuanzia miaka 
sita kuanza shule za msingi mara 
moja.

“Hii ndiyo imetuwezesha 
kuboresha huduma mbalimbali 
za jamii na kutekeleza miradi 
mikubwa ya maendeleo, ambapo 
kwa upande wa huduma za jamii 
tumepanua wigo na kuboresha 
upatikanaji wa huduma za elimu, 
afya pamoja na maji. Kwenye elimu 
kama unavyofahamu, tulianza 
kutoa elimu bila malipo kwa shule 
za msingi na sekondari ambapo 
mpaka mwezi Februari 2020 tu-
likuwa tumetumia Sh. trilioni1.01 
kuigharamia,” anasema Rais Magu-
fuli. 

Ni katika hotuba yake ya kulia-
hirisha bunge Dodoma Juni 16, 
2020, anapobainisha kuwa mbali 
na kugharamia elimu katika kip-
indi cha miaka mitano serikali im-
eongeza shule za msingi kutoka 
16,899 mwaka 2015 hadi 17,804 
mwaka huu na sekondari kutoka 
zimefikia 5,330 mwaka huu wakati 
zilikuwa 4,708 mwaka 2015.

Aidha, shule kongwe 73 zime-
karabatiwa kati ya 89, yamejeng-
wa mabweni 253 na vyumba vya 
maabara 227, serikali imepungu-
za kwa kiasi kikubwa uhaba wa 
madawati na kwa miaka mitano 
yameongezeka kutoka 3,024,311 
mwaka 2015 hadi kufikia 8,095,207, 
Rais anawaeleza wabunge.

Kwa upande wa vyuo vya ual-
imu, serikali imevikarabati 18, 
imejenga upya vyuo viwili Muru-
tunguru na Kabanga na kupeleka 
kompyuta 1,550 kwenye vyuo 
vyote 35 vya ualimu kwa lengo la 
kuimarisha ufundishaji wa mas-
omo ya Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano (TEHAMA).

Rais anasema Vyuo vya Mafunzo 
ya Ufundi (VETA) vimeongozwa 
kutoka 672 mwaka 2015 hadi 712 

Miaka mitano ilivyobadili 
sura ya taaluma kimkoa 

mwaka 2020 na pia imekarabati na 
kuboresha vifaa na miundombinu 
ya kufundishia katika vyuo 54 vya 
Maendeleo ya Wananchi (FDC).

Kutokana na hatua hizo, uan-
dikishaji wa wanafunzi wa darasa 
la kwanza umeongozeka maradu-
fu kutoka wastani wa watoto 
1,000,000 mwaka 2015 hadi mil-
ioni1.6 hivi sasa.

Aidha, idadi ya wanafunzi wa 
kidato cha kwanza hadi nne im-
eongezeka kutoka milioni 1.64 
mwaka 2015 hadi milioni 2.18, 
huku wanaosoma ufundi VETA wa-
kongezeka kutoka 117,067 mwaka 
2015 hadi 226,767 mwaka 2020 na 
wa FDC sasa ni wanafunzi 9,736 
mwaka 2018/19 kutoka 6,693 mwa-
ka 2016/17.

Kwa upande wa vyuo vikuu wa-
naojiunga mwaka wa kwanza im-
eongezeka kutoka 65,064 mwaka 
2015, hadi 87,813 mwaka 2020 
na wanaopokea mikopo mwan-
zoni walikuwa 98,300 mwaka 
2014/2015, lakini sasa ni 130,883 
rekodi za mwaka 2019/2020, kwa 
mujibu wa Rais Magufuli.

ELIMU SINGIDA 
Ofisa Elimu Mkoa wa Singida, 

Nelasi Mulungu, akizungumzia 
mafanikio ya elimu mkoani hapa 
anasema umetekeleza wa miradi 

ya maendeleo ya miundombinu 
ya elimu yenye thamani ya Shilingi 
bilioni 24.076 ikijumuisha ununuzi 
wa pikipiki za maofisa elimu kata 
zote.

Aidha, mkoa ulipokea Sh. bil-
ioni 28.5 5 kutekeleza programu 
ya elimu bila malipo na kupata ma-
fanikio ya elimu hususani kusajili 
wanafunzi wa madarasa ya awali 
na darasa la kwanza.

Halikadhalika shule za msingi 
na sekondari na miundombinu 
ya mawasiliano imeongezeka na 
kwamba ubora na upatikanaji wa 
elimu kuanzia ya awali hadi kidato 
cha sita umeimarika, anasema Mu-
lungu. 

Ofisa Elimu Mkoa anafafanua 
kuwa katika kipindi cha kuan-
zia 2016 idadi ya shule za msingi 
zimeongezeka kutoka 507 hadi 575

 mwaka 2020, shule za sekond-
ari zimeongezeka kutoka 159 
mwaka 2016 kufikia 167mwaka 
2020,vilevile serikali ilitoa vitabu 
kwa shule 993,200 za awali, msingi 
na sekondari.

Anasema Singida inaende-
lea kuboresha mazingira ya 
kufundishia na kujifunzia kwa 
lengo la kutoa elimu bora kwa 
wanafunzi wa msingi na sekond-
ari na kipaumbele cha mkoa ni 
kuongeza ufaulu katika mitihani 

ELIMU
Na John Mapepele, 
SINGIDA 

yote, kuboresha miundombinu, 
kupambana na utoro, kuongeza 
samani na kuimarisha ufundishaji 
katika mamlaka za serikali za mi-
taa. Kwa mujibu wa Sera ya Elimu 
na Mafunzo ya Ufundi ya mwaka 
1995 kila shule ya msingi ni lazima 
iwe na darasa la awali.   

Anaongeza kuwa walimu na 
wadau wote wa elimu wanapaswa 
kushirikiana ili kuinua kiwango 
cha ufaulu kwa kuwa serikali tayari 
imeshatekeleza wajibu wake wa 
kuwawezesha kwa kiasi kikubwa. 

Mkuu wa Mkoa wa Singida, Dk. 
Rehema Nchimbi, anapongeza jiti-
hada za Rais Magufuli za kuwez-
esha sekta mbalimbali akisema 
uwezeshaji umekuwa wa kiwango 
cha juu kinachotakiwa kufanyika 
kwa sasa ni watumishi wa serikali 
kuunga mkono juhudi hizi kwa 
vitendo.

Dk. Nchimbi anafafanua kwam-
ba Mkoa wa Singida umejiwekea 
kauli mbiu ya mwaka huu isemayo 
“Timiza Wajibu Ongeza Ufaulu” 
anasema na kuwataka walimu kusi-
mamia viapo vyao na kuongeza 
mafanikio katika taaluma.

Mwandishi wa Makala haya ni 
Ofisa Habari Mkuu wa Mkoa wa 
Singida 

Maoni  jmapepele1@gmail.
com, 0784 44 11 80 

Ni katika hotuba 
yake ya kuliahiri-
sha bunge Dodoma 
Juni 16, 2020, an-
apobainisha kuwa 
mbali na kughara-
mia elimu katika 
kipindi cha miaka 
mitano serikali 
imeongeza shule 
za msingi kutoka 
16,899 mwaka 
2015 hadi 17,804 
mwaka huu na 
sekondari kutoka 
zimefikia 5,330 
mwaka huu wakati 
zilikuwa 4,708 
mwaka 2015.



Na Augusta Njoji, DODOMA

H
ALMASHAURI ya Jiji la Do-
doma imetaja mafanikio 14 
yaliyopatikana kwa kipindi 
cha miaka mitano kwenye 

elimu ya msingi ikiwamo uandikishaji 
wa darasa la kwanza umepanda kwa 
asilimia 121.

Mkurugenzi wa Jiji hilo, Joseph Mafu-
ru, aliyasema hayo jana alipokuwa aki-
zungumza Nipashe kuhusu mafanikio 
ya halmashauri hiyo kuanzia mwaka 
2014/15 hadi 2019/20.

Alisema uandikishaji huo umepanda 
kutoka wanafunzi 13,277 ikiwa ni asil-
imia 101 ya lengo la uandikishaji mwaka 
2015 hadi kufikia wanafunzi 16,874 am-
bayo ni asilimia 121 ya lengo la uandik-
ishaji kwa mwaka 2020.

“Kwa kipindi cha miaka mitano ya 
uongozi wa serikali ya awamu ya tano 
chini ya Rais John Magufuli kumeku-
wapo na mabadiliko na mapinduzi 
makubwa katika maendeleo ya elimu 

Mafanikio 14 ya Jiji 
Dodoma kwa miaka 5

Kutokana 
na hilo, 
ruzuku ya 
elimu bila 
malipo im-
eongezeka 
kutoka 
Sh. milioni 
361.9 mwa-
ka 2015/16 
hadi Sh. 
milioni 
918.2 mwa-
ka 2019/20 
sawa na 
ongezeko 
la Sh. mil-
ioni 556.2.

ya msingi,” alisema mkurugenzi huyo.
Aidha, alisema kiwango cha uan-

dikishaji wanafunzi wa elimu ya awali 
kimeongezeka kutoka wanafunzi 9,214 
ikiwa ni asilimia 114 ya lengo la mwaka 
2015 hadi wanafunzi 10,939 ambayo ni 
asilimia 116 ya lengo la mwaka 2020.

Alibainisha kuwa mafanikio ya uan-
dikishaji huo yametokana na mpango 
wa elimu bila malipo.

“Kutokana na hilo, ruzuku ya elimu 
bila malipo imeongezeka kutoka Sh. 
milioni 361.9 mwaka 2015/16 hadi Sh. 
milioni 918.2 mwaka 2019/20 sawa na 
ongezeko la Sh. milioni 556.2,” alisema.

Pamoja na hayo alisema Jiji hilo 
limeongeza shule ya msingi hadi ku-
fikia 141 zikiwamo 94 za serikali na 47 
za binafsi, huku idadi ya watahiniwa 
kutoka 8,237 mwaka 2015 hadi 10,495 
mwaka 2019 sawa na ongezeko la wa-
tahiniwa 2,258.

“Pia ufaulu umeongezeka kutoka 
asilimia 62 mwaka 2015 hadi asilimia 
85.36 mwaka 2019 sawa na ongezeko 

la asilimia 23.36,” alisema.
Kuhusu ujenzi wa miundombinu, 

Mafuru alisema vyumba vya madara-
sa vimeongezeka kutoka 839 mwaka 
2015/16 hadi madarasa 993 mwaka 
2019/20 sawa na ongezeko la asilimia 
19.

“Matundu ya vyoo yameongezeka 
kutoka 1,028 mwaka 2015/16 hadi 1,223 
mwaka 2019/20, nyumba za walimu 
zimeongezeka kutoka 156 hadi kufikia 
171,” alisema.

Pia alisema madawati yameongeze-
ka kutoka 11,115 hadi 15,291 kwa kipindi 
hicho sawa na ongezeko la asilimia 
137.5.

“Jumla ya vitabu 298,785 vikiwamo 
vitabu vya darasani 252,107 na mion-
gozo ya mwalimu 46,678 vimepokele-
wa na idadi hiyo imesaidia kuboresha 
uwiano wa kitabu kwa mwanafun-
zi kutoka 1:7 hadi 1:3 kwa mwaka 
2019/20,” alisema.

Mkurugenzi huyo alisema hal-
mashauri imejenga shule mpya ya 
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Wahandisi 
chipukizi
wapigiwa 
chapuo
Na Renatha Msungu, DODOMA

KATIBU Mkuu wa Wizara ya Maji, 
Mhandisi Anthony Sanga, amezi-
taka wizara na taasisi za serikali 
kuwatumia wahandisi wanaohitimu 
kwenye vyuo mbalimbali nchini ili 
kuchangia maendeleo ya Taifa.

Mhandisi Sanga, alibainisha hayo 
mwishoni mwa wiki jijini hapa 
wakati akifunga Mkutano wa 17 wa 
Maadhimisho Siku ya Wahandisi.

 Alisema, wahandisi chipukizi 
wanapomaliza masomo wamekuwa 
wakikaa muda mrefu bila kupata 
ajira hali inayosababisha wakate 
tamaa na kuichukia fani hiyo.

“Taasisi za serikali na zisizo za 
serikali tumieni wahandisi chipukizi, 
wapeni kazi za kihandisi ikiwa ni 
pamoja na kusajiliwa katika mfumo 
wa kufanya mazoezi ili kusaidia nchi 
kufikia uchumi wa viwanda,” alisema.

Aidha, aliagiza Bodi ya Usajili 
ya Wahandisi (ERB), kuhakikisha 
inawasilisha serikalini mapendek-
ezo yaliyotolewa kwenye mkutano 
huo kama ilivyoelekezwa na Katibu 
Mkuu Kiongozi, Balozi John Kijazi, ili 
yatekelezwe. Pia aliiagiza bodi baada 
ya kuyawasilisha mapendekezo 
hayo serikalini, iyafuatilie, iwasiliane 
na vyombo husika ili kuhakikisha 
yanafanyiwa kazi na kufikia malengo 
yaliyokusudiwa.

Kadhalika, aliwapongeza wa-
handisi waliokula kiapo cha maadili 
ya utendaji kazi wao na kuwataka 
kuyaishi na kuyazingatia ili kufanya 
kazi kwa mujibu wa taratibu za 
uhandisi.

“Wale wote ambao bado hawajala 
kiapo na wanajua wanapaswa kufan-
ya hivyo, nawasihi wakafanye hivyo 
maana ni takwa la kisheria,  ili kuwa 
na wahandisi wanaojua taratibu za 
fani hiyo na kukosa visingizio au 
kufanya makusudi kuharibu kazi kwa 
kisingizio cha kutojua taratibu hizo,” 
alisisitiza.

Awali, Mwenyekiti wa Bodi hiyo, 
Prof. Ninatubu Lema, alisema wana-
pendekeza kupitia mitaala ya elimu 
ya ngazi yote kwa lengo la kuiandaa 
nchi katika mapinduzi ya nne ya 
viwanda.

Pendekezo la pili, alilitaja ni kuli-
fanya Jiji la Dodoma kuwa la kipekee 
na kuwa mkoa wa mfano na kuigawa.

“Kushawishi kupitia upya kwa sera, 
sheria na kanuni ili ziwe na tija na 
kufikia mapinduzi ya nne ya viwan-
da, hili ni pendekezo letu la tatu,” 
alisema.

Mgombea ubunge Jimbo la Dodoma Mjini kwa tiketi ya Chama Cha Mapinduzi (CCM), Anthony Mavunde, akizungumza 
na wananchi katika uzinduzi wa kampeni zake, viwanja vya Shule ya Msingi Chang’ombe, jijini Dodoma wikiendi. PICHA: 
AUGUSTA NJOJI

Na Augusta Njoji, DODOMA

MFUKO wa Taifa wa Bima ya Afya 
(NHIF), umesema kitita cha hudu-
ma za dawa kimeongezeka kutoka 
dawa 694 hadi 975.

Akizungumza jana na waandishi 
wa habari jijini hapa, Mkurugenzi 
Mkuu wa NHIF, Bernard Konga, 
alisema hakuna dawa iliyoon-
dolewa kwenye kitita na kuwatoa 
hofu wananchi kupuuza taarifa za 
mitandaoni.

“Kitita chetu kina jumla ya hu-
duma 11 na yalifanyika maamuzi 
ya dhati ya kuongeza idadi ya 
dawa kwa kiasi kikubwa sana, 
kabla ya mwaka 2016 kulikuwa na 
mnyumbuliko wa dawa 694 lakini 
ziliongezeka na kufikia kwa sasa 
dawa 975, hili ni ongezeko kubwa,” 
alisema.

Alisema kitita kina dawa zinazo-
tosheleza ambazo Mtanzania ata-
pata matibabu vizuri bila tatizo.

Aidha, aliwaagiza watoa huduma 

kuzingatia mikataba yao ya utoaji 
huduma kwa kutoa dawa kulingana 
na orodha ya dawa iliyopo kwenye 
kitita.

“Kumetokea sintofahamu kwa 
sababu kuna mtu alijitokeza kwe-
nye taasisi yake na kuandika memo 
na kuanza kuisambaza kwenye 
mitandao, lakini mtoa huduma 
akumbuke ana mkataba na sisi 
azingatie mkataba na kama kuna 
tatizo lolote ni kati yetu na mtoa 
huduma,” alisema.

Alisema taarifa inayosambaa in-
aonyesha orodha ya dawa zaidi ya 
100 ambazo wanadai zimetolewa 
ikiwamo za magonjwa ya shinikizo 
la damu jambo ambalo si kweli kwa 
kuwa zote zipo kwenye mfumo.

Alieleza kuwa kuna mikataba 
ambayo wameingia na watoa hu-
duma kwa kuambatanisha orodha 
ya dawa na huduma nyingi zinazo-
tolewa.

“Kila baada ya miaka mitatu mi-
kataba hiyo tumekuwa tukihuisha, 

tuna mfumo ambao wanatumia ku-
wasilisha madai, na kwenye mfumo 
tunazo dawa ambazo zimeorod-
heshwa na huduma nyinginezo,” 
alisema.

Alisema mfuko umeanza ku-
chukua hatua mbalimbali ikiwamo 
kuweka madaktari wao kwenye 
hospitali ili kutoa ufafanuzi kwa 
watoa huduma na kwa wanacha-
ma.

NHIF yaelezea kuongezeka kitita cha dawa

HABARI dodoma



Na Nebart Msokwa, TUNDUMA

T
AASISI ya Utafiti wa Viuatilifu 
nchini (TPRI), imekamata 
shehena ya viuatilifu feki vya 
kuzuia wadudu waharibifu 

wa mazao zikiwa zimehifadhiwa na 
kuuzwa kwenye maduka mawili kati-
ka Mji wa Tunduma mkoani Songwe.

Viuatilifu hivyo vilikamatwa mwis-
honi mwa wiki wakati maofisa wa 
TPRI, maofisa wa Jeshi la Polisi na 
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU) walipofanya 
ukaguzi wa kushtukiza katika mji 
huo, ambapo wafanyakazi watatu wa 
maduka hayo walitiwa nguvuni.

Mkaguzi na Mtafiti wa Viuatilifu wa 
TPRI kutoka Makao Makuu ya Taasisi 
hiyo  jijini Arusha, Marciale Mkom-
bozi, alisema walipata taarifa za siri 
kuwa kuna shehena ya viuatilifu 
hivyo vikiwa vimeingizwa katika mji 
huo na wakaamua kufanya ukaguzi ili 
kujiridhisha.

Alisema baada ya msako huo wali-
baini kuwa ni kweli kuna shehena 
hiyo ya viuatilifu ambavyo havikidhi 
ubora na viwango vya nchi na hivyo 

Shehena ya viuatilifu 
feki yanaswa Tunduma

kuna uwezekano vikawa vina madhara 
kwa watumiaji.

“Viuatilifu hivi havijasajiliwa nchini 
na taasisi yenye dhamana hiyo ambayo 
ni TPRI, sasa hatujui ubora wake na 
hatujui madhara yake ni kiasi gani kwa 
watumiaji, kwa hiyo tunatakiwa kuvi-
ondoa kwa mujibu wa sheria,” alisema 
Mkombozi.

Vilevile, Mkombozi aliwataka wafan-
yabiashara wa viuatilifu kufanya kazi 
yao kwa kufuata sheria ili kuepuka ku-
chukuliwa hatua kali ambazo zinaeleke-
zwa na sheria hizo ikiwamo kufungwa, 
kutozwa faini ama vyote viwili.

Mkaguzi wa viuatilifu kutoka TPRI 
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini, Em-
manuel Mausa, aliwataka wananchi wa-
naotumia viuatilifu hivyo kuhakikisha 
wanavikagua kwanza ili kujua kama ni 
halali ama ni feki kwa kuangalia nembo 
ya usajili.

Alisema viuatilifu ambavyo wata-
vibaini kuwa havina nembo ya TPRI 
havifai kutumika nchini na hivyo wana-
takiwa kuachana navyo na badala yake 
watumie vilivyosajiliwa.

Alisema ili kuwarahisishia wananchi 
kutambua viuatilifu vilivyosajiliwa 

na ambavyo havijasajiliwa na TPRI, 
wameanzisha utaratibu maalumu wa 
kidigitali ambao mwananchi anakwan-
gua namba maalumu na kuangalia.

“Tutawasambazia namba hizo kupi-
tia kampuni ya TTCL, mwananchi 
akikwangua namba hizo na kuziingiza 
kwenye mtandao wetu wa TPRI, ata-
baini kuwa dawa anayotaka kununua 
imesajiliwa ama haijasajiliwa,” alisema 
Mausa.

Aliwataka wananchi kutoa taarifa 
kwa maofisa wa taasisi hiyo ama kwa 
viongozi wa serikali ili hatua zichukuli-
we mapema kabla viuatilifu hivyo havi-
jasambaa maeneo mengine.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya Tunduma 
Mjini, Edwin Nyilawila, alisema viongozi 
wa ngazi za chini za serikali wakiwamo 
wenyeviti wa mitaa wanaweza 
wakasaidia kudhibiti uuzwaji wa 
viuatilifu visivyoruhusiwa kutumika 
nchini.

Aliwaomba maofisa wa TPRI kutoa 
elimu kwa viongozi wa ngazi za chini 
ili wawe na uwezo wa kuvitambua 
viuatilifu ambavyo havijasajiliwa na 
vilivyosajiliwa ili wawe na uwezo wa 
kudhibiti.

Viuatilifu 
hivi havi-
jasajiliwa 
nchini na 
taasisi 
yenye dha-
mana hiyo 
ambayo ni 
TPRI, sasa 
hatujui 
ubora wake 
na hatujui 
madhara 
yake ni kia-
si gani kwa 
watumiaji, 
kwa hiyo 
tunatakiwa 
kuviondoa 
kwa mujibu 
wa sheria.
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Mwang’ombe 
wa CHADEMA 
aahidi neema 
Mbarali
Grace Mwakalinga, MBARALI

MGOMBEA ubunge Jimbo la 
Mbarali  mkoani Mbeya kwa 
tiketi ya Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADEMA), 
Liberatus Mwang’ombe, amea-
hidi kuboresha huduma za afya, 
elimu na mikopo kwa wanawake 
lengo ni kuhakikisha wanaishi 
kwa furaha na kutimiza malengo 
yao.

 Mwang’ombe alitoa kauli 
hiyo, jana wakati akizungumza 
na Nipashe juu ya ahadi zake 
kwa wananchi kama atapata 
ridhaa ya kuwatumikia wana-
Mbarali kama mbunge wao.

 Alisema  kiu yake ni kuona 
ajenda  zinazohusu wanawake 
zinasimamiwa na kutekelezwa 
vizuri kwa kuhakikisha  wa-
natengenezewa mazingira rafiki 
katika sekta ya afya, maji, elimu 
na mikopo.

 “Kiu yangu ni kuona wana-
Mbarali wanaishi  maisha ya 
furaha  na suala  la kutengeneza 
furaha ni maamuzi yao,  kwa ku-
hakikisha wanachagua kiongozi 
ambaye atakuwa karibu yao 
wakati wowote na kusimamia 
utekelezaji wa miradi mbal-
imbali ya maendeleo,” alisema 
Mwang’ombe.

 Aliongeza kuwa atahakikisha 
huduma za mama na mtoto 
zinatolewa bure kwenye vituo 
vyote vya kutolea huduma, 
sambamba na uboreshaji wa 
mfumo katika utoaji mikopo  
ya asilimia 10 inayotolewa na 
halmashauri.

 Alisema  kama sera ya 
CHADEMA inavyoelekeza 
kwamba utoaji wa huduma  za 
afya kwa wajawazito na wa-
toto wenye umri chini ya miaka 
mitano ataitekeleza kwa vitendo 
sambamba na kuhamasisha 
ujenzi wa hosteli kwa ajili ya ku-
walinda watoto wa kike kusoma 
kwa utuliza na kutimiza ndoto 
zao.

 Pia aliahidi kuyasaidia 
makundi maalum  mikopo yenye 
masharti nafuu na mazingira 
bora ya upatikanaji wa huduma 
mbalimbali za kijamii.

Waunda jumuiya za maji kudhibiti uharibifu vyanzo

Mwandishi wa Habari wa gazeti la Nipashe mkoani Mbeya, Grace Mwakalinga (kulia), akipokea cheti cha kuthamini 
mchango wa kampuni ya The Guardian Ltd kutoka kwa Meneja wa Taasisi ya Tulia Trust, Jacqueline Boaz, baada ya vyom-
bo vya habari vya kampuni hiyo kuripoti kwa umahiri habari za kusaidia jamii mkoani Mbeya. PICHA: NEBART MSOKWA

Na Innocent Ng’oko, MBEYA 

OFISI ya Bodi ya Maji ya Bonde la 
Ziwa Rukwa imelazimika kuunda 
jumuiya za watumiaji wa maji am-
bazo zina katiba na sheria katika 
kuhakikisha vitendo vya uhar-
ibifu wa mazingira katika vyanzo 
vya maji, mito na Ziwa Rukwa  zi-
nakomeshwa.

Kauli hiyo ilitolewa juzi na 
Ofisa Maji   Bodi ya Maji Bonde 
la Ziwa Rukwa, Grace Chitanda,   
wakati akizungumzia jitihada zi-
nazofanywa na ofisi hiyo katika 

kuhakikisha  vyanzo vya mito na 
ziwa Rukwa vinahifadhiwa.

Alisema mbali na jitihada hizo, 
ofisi hiyo inaendelea na  jitihada 
za kutunza vyanzo vya maji  kati 
ya 16  na kati ya vyanzo hivyo vy-
anzo 8 vipo  katika Jiji la Mbeya.

Alisema umefika wakati wa-
nanchi ni lazima wawe mstari wa 
mbele katika kuhakikisha kuwa   
wanavitunza vyanzo vya maji 
katika maeneo yao na si kusubiri 
mpaka serikali ichukue hatua,   
kwa kuwa vyanzo vya maji, mito 
na ziwa Rukwa ni muhimu katika 

maisha yao ya kila siku.
Grace aliitaja mito 

inayotiririsha maji katika Ziwa 
Rukwa  ni Momba, Katuma, 
Songwe, Rungwa, Rwiche na Muze  
na kuwa mito hiyo imekuwa 
ikikabiliwa na changamoto ya 
kilimo kisichoziangatia utaalamu, 
hivyo kusababisha   kiwango 
cha udongo unaoingia ndani ya 
ziwa hilo kuongezeka karibu kila 
mwaka. 

  “Mbali na jitihada zinazo-
fanywa za kulinda na kulihifa-
dhi  mito na ziwa hilo bado kuna 

changamoto ya watu wengi ku-
sababisha  mito na Ziwa Rukwa 
kuendelea kujaa udongo ku-
tokana na shughuli za ufugaji, 
uchimbaji wa madini na shughuli 
za kilimo hususani katika maeneo 
mbalimbali ya mikoa ya Mbeya, 
Rukwa na Songwe.

Alisema utafika wakati vyanzo 
vya maji na mito vikaishia ku-
kauka   iwapo jamii haitachukua 
hatua  ya kukabiliana na uharibi-
fu huo  na kuwa  ifahamike kuwa  
Ziwa Rukwa liliwahi kukauka ka-
bisa na kupelekea baadhi ya vi-

umbe  ndani ya maji ya ziwa hilo 
kutoweka  mwaka 1770.

Alisema  mbali na Ziwa  Rukwa 
kukauka ni wazi  kuwa  mwaka 
1939 ziwa hilo lilijaa sana   kwa 
mujibu wa kumbukumbu 
za miaka yote ya nyuma na 
kusababisha ongezeko la mvua   
mwaka huo. 

Alisema umefika wakati ni la-
zima jamii ichukue hatua mad-
hubuti za kuhakikisha  vyanzo 
vya maji, mito na maziwa hay-
akauki kutokana na shughuli za 
kibinadamu katika maeneo  hayo.

habari mbeya
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habari zanzibar

NEC, asasi za elimu 
ya uraia wajadiliana

Mwinyi 
awafunda 
wagombea 
wa CCM
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MGOMBEA urais wa Zanzibar kupi-
tia Chama Cha Mapinduzi (CCM), Dk. 
Hussein Mwinyi, amewataka wag-
ombea  wa uwakilishi, ubunge na 
udiwani wa chama hicho pamoja na 
wana CCM kushirikiana  kuhakikisha 
wanapata ushindi wa kishindo ka-
tika Uchaguzi Mkuu wa mwaka huu.

Akizungumza katika mkutano 
kati yake na wagombea wote wa 
CCM wa nafasi mbalimbali alisema 
uchaguzi wa kura za maoni katika 
chama hicho umemalizika na kil-
ichombele yao sasa ni kushirikiana 
kwa pamoja ili kuhakikisha ushindi 
unapatikana.

Aliwataka wagombea hao kutori-
dhika kuomba kura katika majuk-
waa ya mikutano ya kampeni bali 
kwenda hadi kwa wananchi kuiom-
bea kura CCM, ili ishinde.

Aidha, aliwataka aliwataka 
kufanya kampeni kwa kushuka 
katika ngazi za chini katika makundi 
mbalimbali wakiwamo waendesha 
bodaboda, mamalishe na makundi 
mengine ili kuwapigia kura wagom-
bea wa CCM.

Naye Makamu wa Pili wa Rais 
wa Zanzibar, Balozi Seif Ali Iddi, 
ambaye ni Mjumbe wa Kamati Kuu 
ya CCM, aliwataka wagombea hao 
ambao wamepitishwa na chama na 
wasiopitishwa kutambua kuwa kuna 
kazi kubwa ya kuhakikisha CCM 
inashinda katika uchaguzi mkuu wa 
mwaka huu.

“Ninawapongeza wote walioji-
tokeza kuthubutu kugombea nafasi 
hizo na wapo ambao wamefanikiwa 
na ambao hawakufanikiwa, hivyo 
sote tunapaswa kushirikiana ili 
kuhakikisha CCM inashinda kwa 
kishindo,” alisema.

Balozi Iddi aliwasihi wagombea 
ambao hawakupata nafasi katika 
uchaguzi wa mwaka huu kutonuna 
badala yake kushirikiana na wenzao 
katika kutafuta ushindi wa CCM.

Balozi Iddi aliwasisitiza 
wagombea hao kuhakikisha 
wanahubiri amani na usalama 
ambao ndio lulu ya taifa katika 
kuleta maendeleo.

Naibu Katibu Mkuu wa CCM 
Zanzibar, Dk. Abdullah Juma Sadala 
‘Mabodi’, alisema, ni jukumu la vion-
gozi hao wakati wote kutangaza 
mafanikio ya ilani ya CCM na 
kuitangaza ilani mpya kwa mwaka 
2020-2025 na kuhakikisha kuwa 
chama kinashinda kwa kishindo 
kwenye uchaguzi mkuu wa mwaka 
huu. 

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAANDISHI wa habari wametak-
iwa kutumia taaluma yao katika 
kuweka usawa wa kuandika taari-
fa za ukweli wakati wa kutangaza 
matokeo ya uchaguzi ili kuepuka 
uvunjifu wa amani.

Mwenyekiti wa Kamati ya Vy-
ombo vya Habari iliyoanzishwa 
na Tume ya Uchaguzi ya Zanzibar 

(ZEC), Mabruki Jabu Makame, kwa 
ajili ya Uchaguzi Mkuu  wa 2020 
aliyasema hayo wakati akifungua 
kikao cha kamati hiyo  kilicho-
fanyika Zanzibar.

Alisema madhumuni ya kamati 
ya habari ni kuishauri ZEC katika 
kuendesha uchaguzi kupitia vy-
ombo vya habari vya umma na 
binafsi katika hali ya usawa kwa 
vyama vyote vya siasa wakati wa 

kampeni.
Aidha, alieleza kuwa mwongozo 

huo unakusudia kutoa dira kwa 
vyama vya siasa vinavyoshiriki 
katika Uchaguzi Mkuu wa mwaka 
2020 vinapata nafasi ya kurusha 
hewani vipindi kuhusu sera na il-
ani zao kupitia vyombo vya habari 
vya serikali bila ya malipo.

Akichangia mada katika kikao 
hicho mjumbe wa kamati anayeki-

wakilisha chama cha ACT-Wazal-
endo, Salim  Bimani, aliipongeza 
ZEC kwa kuandaa mwongozo 
mzuri na kuviomba vyombo vya 
habari kuvitekeleza kwa vitendo 
vifungu vya mwongozo huo.

Kwa upande wake Sheikhe 
Haji Dau kutoka ZEC na Mwinyi 
Mvua Nzukwi, Katibu wa Klabu 
ya Waandishi wa Habari waliwa-
taka waandishi wa habari kufuata 

maadili ya taaluma ya uandishi wa 
habari wanaporipoti taarifa ili ku-
zuia mihemko ya kisiasa wakati na 
baada ya uchaguzi.

Kamati ya vyombo vya habari 
iliyoanzishwa na ZEC kwa ajili ya 
Uchaguzi Mkuu 2020 imeundwa 
na wawakilishi wa vyombo vya 
habari, taasisi za serikali na kutoka 
vyama vya siasa.

Waandishi watakiwa usawa kuripoti uchaguzi

“Mmepewa maelekezo ya kuto-
tumia kwa ubia vibali mlivyopewa 
na Tume na asasi nyingine yoyote 
hasa zile ambazo hazijapata vibali,” 
alisema.

Mkurugenzi huyo alieleza kuwa 
Tume inafahamu kuwa baadhi ya asa-
si zilizopewa vibali wakati wa ubore-
shaji wa daftari la kudumu la wapiga 
kura, zilitumia vibali vyao kwa ubia 
na asasi nyingine.

Alisema kwa asasi ambazo zili-
bainika kufanya hivyo ni moja wapo 
ya sababu   ya baadhi ya asasi hizo 
kukosa vibali v ya utoaji wa elimu ya 
mpigakura.

“Tume inaendelea na itaendelea 
kufanya ufuatiliaji wa karibu, asasi 
yoyote itakayobainika kukiuka maa-
gizo na maelekezo mliyopewa na 
Tume haitasita kusitisha kibali chake 
wakati wowote,” alisema.

Hata hivyo, alieleza Tume katika 
elimu ya mpigakura haijaziachia asasi 
za kiraia na wadau wengine, bali pia 
inaendelea kutoa elimu kwa kutumia 
njia mbalimbali ili kuwafikia waleng-

wa.
Naye Mkurugenzi wa Tume ya Uch-

aguzi Zanzibar (ZEC), Thabit Idarous 
Faina, alizitaka asasi hizo baada ya 
kutoa elimu hiyo kuhakikisha zinaha-
rakisha ripoti kwa sababu baadhi ya 
asasi zimekuwa zikichelewesha ku-
peleka ripoti ZEC.

Aidha, aliwataka kuwa makini ka-
tika utoaji wa elimu ya mpigakura 
bila  kuwakwaza ambao wanapaswa 
kupewa elimu ambao ni wapigakura.

Nao wawakilishi wa asasi hizo za 
kiraia walisema watafuata maelekezo 
waliyopewa na tume katika utoaji wa 
elimu, ili wananchi kutumia haki yao 
ya demokrasia ya kupiga kura katika 
uchaguzi mkuu wa Oktoba 28, mwaka 
huu.

Jumla ya asasi za kiraia 14 kutoka 
Zanzibar ziliomba kibali NEC kwa 
ajili ya utoaji wa elimu ya mpigakura, 
lakini asasi saba tu ndizo zilizopata 
kibali hicho baada ya kutimiza vigezo 
vinavyotakiwa na kuwa kwa Tanzania 
asasi 245 zimepata kibali kati ya 399 
zilizoomba.

Kwa asasi 
ambazo 
zilibainika 
kufanya 
hivyo 
ni moja 
wapo ya 
sababu  ya 
baadhi ya 
asasi hizo 
kukosa 
vibali v ya 
utoaji wa 
elimu ya 
mpigakura.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

T
UME ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC) imekutana na asasi 
za kiraia ambazo zimepata 
kibali cha kutoa elimu ya 

mpigakura, ili kuisaidia jamii kupata 
elimu ya mpigakura na kutumia haki 
yao ya kidemokrasi ya kupiga kura 
kuchagua viongozi watakaofaa ku-
waongoza.

Akifungua mkutano huo Visiwani 
Zanzibar Mkurugenzi wa Idara ya 
Habari na Elimu ya Mpigakura, Give-
ness Aswile, alizitaka taasisi hizo ku-
jikita kwenye elimu ya mpiga kura na 
kuvitumia vibali walivyopewa kama 
ilivyokusudiwa na NEC.

Aliwataka wawakilishi wa asasi 
hizo kutochanganya elimu ya mpi-
gakura na kampeni za vyama vya 
siasa na kutoegemea upande wowote 
katika utoaji wa elimu ya mpigakura.

Aidha, aliwataka kuwa makini na 
mambo ambayo yanaweza kuleta 
sintofahamu bila sababu yoyote ya 
msingi katika utoaji wa elimu hiyo.

Mkurugenzi wa Tume ya Uchaguzi Zanzibar (ZEC), Thabit Idarous Faina, akizungumza katika kikao cha asasi za 
kiraia zilizopata kibali cha kutoa elimu ya mpigakura kwa ajili ya uchaguzi mkuu, mjini Zanzibar jana.  PICHA: 
RAHMA SULEIMAN
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HABARI KIMATAIFA

RIYADH, Saudi Arabia 

MFALME Salman wa Saudi Arabia, amese-
ma anaunga mkono suluhisho la usawa li-
takalowazingatia Wapalestina. 

Msimamo wa mfalme huyo wa Saudi Ara-
bia aliutoa katika mazungumzo yake ya simu 
na Rais wa Marekani, Donald Trump, wakati 
akiusifu ufalme huo kwa hatua yake ya ku-

fungua anga yake kuruhusu ndege za Israel 
zinazotokea Umoja wa Falme za Kiarabu 
UAE kuingia katika anga lake.

Saudi Arabia ilisema haitofuata msimamo 
uliochukuliwa na Umoja wa Falme za Ki-
arabu, uliotangaza mwezi uliopita kwamba 
utaanzisha uhusiano wa kidiplomasia na 
Israel, hadi pale dola ya Wayahudi litakapo-
saini makubaliano ya amani na Wapalestina 

yanayotambuliwa kimataifa. 
Wiki iliyopita Saudi Arabia ilikubali ku-

ruhusu safari za ndege zote kutoka UAE 
kupita kwenye anga lake wakati ambao Wa-
ziri Mkuu wa Israel, Benjamin Netanyahu, 
akitangaza kuanzisha safari za moja kwa 
moja kutoka Tel Aviv Israel hadi Abu Dhabi.

			   DW

Saudia yasisitiza kujitosa
suluhisho kwa Wapalestina

Waandamanaji 
633 wakamatwa 
Belarus 
MINSK, Belarus

JESHI la Polisi nchini Belarus, 
limewakamata watu 633 katika 
maandamano yaliyofanyika nchi 
nzima juzi Jumapili. 

Taarifa hiyo ilitolewa na Wiz-
ara ya Mambo ya Ndani kuwa, 
maofisa walianzisha hatua 
ya kuwaandaa waandamanaji 
kumpinga Rais Alexender Lu-
kashenko, maandamano yali-
yozuka baada ya uchaguzi wa 
Agosti 9, mwaka huu, unaotajwa 
na wapinzani wake kwamba 
uligubikwa na udanganyifu.

Wakati huo huo katika taarifa 
iliyotolewa na Ikulu ya Urusi 
jana, ilieleza kuwa, kiongozi 
huyo wa Belarus atakwenda 
nchini Urusi siku chache zijazo 
kwa ajili ya mazungumzo na 
serikali mjini Moscow. Taarifa 
hiyo imetolewa na ikulu ya 
Urusi leo.

			   DW

Maofisa wa afya wakiendelea kutoa huduma dhidi ya corona kwa wananchi nchini India. PICHA: DW

Mzee huyo, aliamua 
kuchukua kifaa cha 
umeme kilichoten-
genezwa kwa ajili 
ya kuwaua mende 
akaanza kumuua nzi 
huyo, lakini kwa ba-
hati mbaya gesi ili-
kuwa inavuja katika 
nyumba.

SANA’A, Yemen

ZAIDI ya watu 20 wameuawa katika ma-
pigano mkoa wa Kaskazini mwa Yemen wa 
Al Jawf wakati wanajeshi wa serikali walipo-
jaribu kuyakomboa maeneo yao waliyoya-
poteza kwa waasi wa Kihouthi miezi kadhaa 
iliyopita.

Serikali ya Yemen inayotambuliwa ki-

mataifa imekuwa ikipambana na waasi hao 
wanaoungwa mkono na Iran tangu mwaka 
2014, baada ya waasi hao kuidhibiti sehemu 
kubwa ya Kaskazini ikiwamo Mji Mkuu San-
aa. 

Katika mapambano ya juzi, taarifa za Jeshi 
la Serikali zimeeleza kwamba Wahouthi 16 
na wafuasi wake wanane waliuawa.

Chanzo kilichotoa taarifa hiyo kwa shirika 

la habari la AFP kimefahamisha kwamba 
wanajeshi wa serikali waliwakamata waasi 
zaidi ya 40. Wakati huo huo wana mgambo 
walisogea hadi kwenye mji jirani wa Marib 
katika Wilaya ya Mahliya baada ya kutokea 
mapigano makali ambayo yalisababisha um-
wagikaji damu.

			   DW

20 wauawa mapigano Yemen 

Achoma nyumba 
akiua nzi
PARIS, Ufaransa 

MWANAUME mwenye umri 
zaidi ya miaka 80, amechoma 
nyumba yake iliyoko kando ya 
mto Dordogne nchini Ufaransa, 
wakati akijaribu kuua nzi ali-
yekuwa akimzunguka.

Mzee huyo, aliamua kuchukua 
kifaa cha umeme kilichoten-
genezwa kwa ajili ya kuwaua 
mende akaanza kumuua nzi 
huyo, lakini kwa bahati mbaya 
gesi ilikuwa inavuja katika 
nyumba.

Gesi na kifaa chake vilisaba-
bisha mlipuko na sehemu ya 
paa la nyumba yake iliyopo ka-
tika Kijiji cha Parcoul-Chenaud 
ikaharibika.

Kulingana na taarifa za vy-
ombo vya habari nchini humo, 
mwanaume huyo ambaye 
hakuwa na silaha alibahatika 
kutoroka akiwa ameungua tu 
kwenye mkono wake. 

Chombo cha Habari cha Sud-
guest, kilisema kuwa hatima ya 
nzi huyo bado haijajulikana.

Mwanaume huyo kwa sasa 
amejihifadhi katika hoteli moja 
ya eneo hilo huku familia yake 
ikikarabati nyumba yake. 

			   BBC

NEW DEHLI, India

  INDIA imeipiku Brazil na kuwa ya pili 
yenye idadi ya kubwa ya visa vya virusi vya 
corona na kuwa nyuma ya Marekani, huku 
ikiwa imevifungua vituo vyake vya treni vili-
vyofungwa kwa takriban miezi sita. 

Kwa mujibu wa Chuo Kikuu cha Johns 
Hopkins, katika kipindi cha saa 24, India im-
erekodi visa vipya 90,802 na hivyo kuifanya 

nchi hiyo kuwa na visa milioni 4.2 ikiwa nyu-
ma ya Marekani yenye visa milioni 6.2.

Siku ya Jumatatu Wizara ya Afya ya In-
dia  pia ilirekodi vifo vipya 1,016 na kufan-
ya jumla ya watu waliokufa kutokana na 
ugonjwa wa COVID-19 kufikia 71,642, ikiwa 
nchi ya tatu duniani yenye vifo vingi.

Katika wiki za hivi karibuni, India ambayo 
ni ya pili duniani kwa kuwa na watu wengi 
wanaofikia bilioni 1.4, imekuwa eneo jipya 

lenye visa vingi vya virusi vya corona, ingawa 
visa vinaendelea kuongezeka ulimwenguni 
kote ambako kuna wagonjwa takriban mil-
ioni 27 na zaidi ya vifo 880,000.

Ufaransa, Israel na Australia ni miongoni 
mwa nchi zilizolazimika katika siku za hivi 
karibuni kuongeza vizuizi vya usafiri au ku-
weka vingine vipya katika juhudi za kudhibi-
ti maambukizi mapya.

			   DW

India ya pili visa vingi COVID-19
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De Jong

MADRID, Hispania 

ANSU Fati amekuwa 
mchezaji wa kwanza mwe-
nye umri mdogo zaidi kui-
fungia Hispania bao kwe-
nye historia ya timu hiyo 
ya taifa, wakati wa mchezo 
dhidi ya Ukraine, Jumapili.

Fowadi huyo wa klabu ya 
Barcelona alicheza mchezo 
wake huo wa kwanza kwa 

Hispania wakati wakiibuka 
na ushindi wa mabao 3-0 
kwenye dimba la Alfredo Di 
Stefano.

Akiwa na umri wa miaka 
17 na siku 311, Fati amekuwa 
mchezaji mwenye umri 
mdogo zaidi kuifungia His-
pania.

Ulikuwa ni mwanzo 
mzuri zaidi kwa Fati, am-
baye alizawadiwa penalti ili-

yofungwa na Sergio Ramos 
ambaye ndiyo alifunga bao 
la uongozi, kabla ya yeye 
kuongeza la pili.

Fati alianza kuwapo 
kwenye kikosi cha timu ya 
taifa ya Hispania wakati 
alipowekwa benchi kwe-
nye sare ya bao 1-1 na Uje-
rumani, mchezo uliopigwa 
Alhamisi iliyopita.

LONDON, England 

NYOTA mpya aliyesajiliwa na Everton, 
Allan ni mmoja wa viungo bora wakabaji 
duniani, kwa mujibu wa bosi wa Toffees, 
Carlo Ancelotti.

Everton ilithibitisha kumsajili Allan 
kutoka Napoli Jumamosi, huku mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 29 akisaini 
mkataba wa miaka mitatu ya kukaa hapo 
Goodison Park.

Allan alikuwa mmoja wa wachezaji we-
nye kipaji cha juu kwa kikosi hicho cha Se-
rie A chini ya makocha, Maurizio Sarri na 
Ancelotti, lakini hakuwa chaguo la kocha, 
Gennaro Gattuso.

Ancelotti ameamua kuuungana na 
mchezaji huyo wa kimataifa wa Brazil – 
ambaye amecheza mechi tisa kwa nchi 
yake na amesajiliwa Everton kwa ada ili-
yoripotiwa euro milioni 22.2.

Huku dili kwa nyota wa Real Madrid, 
James Rodriguez na mkali wa Watford, 
Abdoulaye Doucoure zikionekana kuka-
ribia, Ancelotti amemsifia Allan, ambaye 
alishuhudia timu yake mpya ikiifunga 
Preston North End mabao 2-0 kwenye 
mechi ya kirafiki Jumamosi, kuwa ni 
mmoja wa wachezaji bora kwenye kikosi 
chake.

“Nina furaha kwa hili,” amesema Ance-
lotti akiwaambia waandishi wa habari. 

Ancelotti asifia usajili wa Allan

Fati aweka rekodi mpya 
kikosi cha Hispania

ROME, Italia 

NYOTA anayewaniwa na Barcelona, 
Memphis Depay pia anawindwa na AS 
Roma, rais wa Lyon, Jean-Michel Aulas ame-
bainisha.

Nahodha huyo wa Lyon, Depay yupo 
kwenye mwaka wake wa mwisho katika 
mkataba wake na miamba hao wa Ligue 1 
na amekuwa akihusishwa na uhamisho wa 
fedha nyingi kwenda Barca.

Fowadi huyo wa zamani wa Manchester 
United awali alifanya kazi na kocha mpya 
wa sasa wa Blaugrana hao, Ronald Koeman 
akiwa na kikosi cha Uholanzi.

Lakini Aulas ameonya kwamba dili na 
Barca bado halijafanyika wakati akielezea 
nia hiyo ya AS Roma kwa mchezaji huyo.

Aliiambia Telefoot: “Mkataba wa Mem-
phis unamalizika. Koeman anamtaka yeye 
kule Barcelona, lakini Roma wanamtaka 

mchezaji huyo.”
Depay amerudi uwanjani baada ya ku-

umia akiiongoza Lyon kwenye nusu fain-
ali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya, awali akiwa 
amewafunga mabao tisa kwenye mechi 13 
za Ligue 1 msimu uliopita.

Wiki iliyopita alifunga hat-trick kwenye 
mchezo wa kwanza wa Lyon kwenye Ligue 
1 msimu huu wakati wakiibuka na ushindi 
wa mabao 4-1 dhidi ya Dijon.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
26 alijiunga na Lyon kutoka United kwa 
euro milioni 16 mwaka 2017 na sasa ameri-
potiwa kuwa thamani yake ni euro milioni 
25.

Roma yaingia 
vitani na 
Barcelona 
kwa Depay 
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Hatima ya Martinez 
kujulikana wiki hii

BARCELONA, Hispania 

NAFASI ya Barcelona kumsajili nyota 
wa Inter Milan, Lautaro Martinez in-

aweza kuwekwa wazi wiki hii, kwa 
mujibu wa gazeti la Sport.

Miamba hao wa Ligi Kuu 
ya Hispania, LaLiga, bado 

ina nia ya kutaka kum-
sajili fowadi huyo 

wa kimataifa wa 
A r g e n t i n a , 

a m b a y e 
alifunga 

m a -

bao 21 kwa Inter msimu wa 2019-20.
Sasa dili hilo linaweza kufanikishwa mapema 

wiki hii na kila kitu kitajulikana na kuwa wazi.
Wakala wa Martinez atakutana na viongozi wa 

Inter wiki hii kujadiliana nao ili kufikia muafaka 
kuhusu majaliwa ya mteja wake huyo.

Ripoti zinasema kwamba, Barcelona na Inter 
wamekuwa wakiwasiliana mara kwa mara, lakini 
kuna tofauti kubwa kati ya klabu hizo mbili kwenye 
makubaliano ya kiasi cha fedha.

Imesemwa kwamba, Barca wanataka kulipa kiasi 
cha juu cha euro milioni 65 kwa ajili ya mchezaji 
huyo, wakati Inter Milan wanataka angalau kiasi cha 
euro milioni 85.

Goal.com imeripoti kwamba Barcelona wa-
naandaa ofa yao ya mwisho kwa Martinez.

DORTMUND, Ujerumani

JADON Sancho amebakia kuwa mnyenyekevu 

kwa bei iliyowekwa na Borussia Dortmund kwa 

mauzo yake huku kukiwa na ripoti ya kuwaniwa na 

Manchester United.
Hata hivyo, nyota huyo wa England ametaka utu-

livu kuhusu uvumi huo na majaliwa yake ya baadaye.

United imekuwa ikuhusishwa sana na uhamisho wa 

Sancho, ingawa Dortmund imerudia kusisitiza hawata-

muuza mchezaji huyo kuelekea msimu huu wa 2020-21.

Sancho amejiimarisha yeye mwenyewe kama mmoja 

wa wachezaji bora vijana barani Ulaya msimu uliopita baada 

ya kufunga mabao 17 na kutoa pasi za mwisho 16 kwenye Ligi 

Kuu ya Ujerumani, Bundesliga, wakati Dortmund ikimaliza na-

fasi ya pili, na hivyo timu kama Real Madrid, Liverpool na Bar-

celona kuibuka kumwania.
Miamba wa Ligi Kuu ya England, United wameripotiwa kue-

ndelea kujaribu kufanya makubaliano na Dortmund – ambao 

bado hawajaondoa kipengele cha thamani ya mchezaji huyo ya 

pauni milioni 108.
“Lakini kwa upande wangu tena, siangalia kiasi hicho. Kwa 

upande wangu ni suala la kufanya vizuri kwa timu na mimi 

mwenyewe.”

Sancho azungumzia thamani yake

BASLE, Uswisi 

JOACHIM Low anahisi kikosi chake 
cha Ujerumani hakipo vizuri kwa ajili ya 
mashindano baada ya kutoka sare ya pili ya 
kufungana 1-1 na Uswisi kwenye mchezo wa 
Ligi ya Mataifa ya UEFA.

Ujerumani bado inasubiria ushindi wake 
wa kwanza kwenye ligi hiyo baada ya pia 
kutoka sare ya kufungana bao 1-1 na Hispa-
nia.

Ilkay Gundogan aliipa bao la uongozi Uje-

rumani dakika ya 14, lakini walikosa nafasi 
nyingi za wazi za kufunga, kabla ya Silvan 
Widmer kusawazisha kipindi cha pili.

Ujerumani imepitwa pointi mbili na His-
pania kwenye kundi lake la A4 na kocha 
mkuu Low anahisi kuwakosa wachezaji 
kadhaa kutoka kikosi cha Bayern Munich 
kilishoshinda mataji matatu, kumewafanya 
washindwe kuwa kwenye ubora wao.

“Kama ilivyokuwa dhidi ya Hispania, tul-
ishindwa kufunga bao kipindi cha pili, kitu 
ambacho kingetupa sisi ulinzi,” alisema aki-

iambia ZDF.
“Mara mbili mfululizo tumeanza 

kwa kuongoza kwa 1-0, na mara mbili 
tumeshindwa kurudi nyumbani na kitu 
chochote. Tulikuwa na nafasi nzuri, lakini 
tuliwaacha Uswisi warudi mchezoni kipindi 
cha pili.

“Tulipoteza mipira mingi, na sare hiyo 
ni kama hatukustahili. Baadhi ya wachezaji 
hawakuwa kwenye ubora wao kwa ajili ya 
mashindano, wachezaji wengine hawaku-
wapo kabisa.”

Low: Ujerumani bado haipo sawa
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  Wakati tulipoambiwa Messi anataka kuondoka, 
tulishawishika kutaka kumsajili, lakini… 

KWA UFUPI

PARIS, Ufaransa

MKURUGENZI wa michezo wa Paris 
Saint-Germain, Leonardo, amebaini-
sha kwamba mabingwa hao wa Ligue 1 
walishawishika kumsajili nyota wa Bar-
celona, Lionel Messi, huku akisisitiza 
Neymar na Kylian Mbappe lazima wa-
bakie klabuni hapo.

Messi awali aliwasilisha maombi ya 
kutaka kundoka, lakini nahodha huyo 
wa Barca na mshindi mara sita wa Bal-
lon d’Or atabakia pale Camp Nou kwa 
msimu wa 2020-21.

Manchester City walikuwa wakihu-
sishwa zaidi na usajili wa Messi, huku 
PSG pia walikuwa tayari kumsajili 

mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
33.

“Leo hii ukifikiria kuhusu masu-
ala ya kifedha, ni magumu,” amesema 
Leonardo akiiambia Canal+ wakati al-
ipoulizwa kama PSG walikuwa na nia 
ya kumsajili.

“Wakati tulipoambiwa kwamba 
Messi anataka kuondoka, tulishawishi-
ka kutaka kumsajili. Lakini tulikuwa 
tunajiambia wenyewe itawezekana? 
Maana wachezaji wengine ni ngumu 
kufanya nao majadiliano.

“Sijui, David Beckham hatimaye ali-
kuja Paris Saint-Germain, Messi ataku-
ja Paris? Sijui.

“Ni mambo ya soka, mwisho wa siku 

kila mmoja atakaa mezani, kila mmo-
ja anajua kila kitu kwamba mambo 
yanakwenda mbele.”

Kumekuwa pia na uvumi kuhusu 
wakali wawili wa PSG, Neymar na 
Mbappe kuwa njiani kuondoka klabuni 
hapo baada ya kupoteza kwenye fainali 
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Neymar mara kwa mara amekuwa 
akihusishwa na mpango wa kurudi 
katika klabu yake ya zamani ya Barca, 
huku pia Real Madrid haijaficha hisia 
zake za kutaka kumsajili Mbappe.

Hata hivyo, Leonardo amesema: 
“Tunataka kuendelea kuwa nao. Kila 
kitu kipo wazi kwa kila mmoja. Lazima 
tuendelea kuwa nao.”

Fraser atua rasmi Newcastle 
WINGA wa Scotland, Ryan Fraser mwenye 

umri wa miaka 26, amekubali kujiunga na 
Newcastle United baada ya kuondoka Bourne-
mouth na jana Jumatatu alifanyiwa vipimo vya 
afya. (Sky Sports)

Ole azungumza na Sancho
KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar 

Solskjaer amezungumza na winga wa Eng-
land, Jadon Sancho mwenye umri wa miaka 20, 
kuhusu kujiunga na klabu hiyo kutoka Borus-
sia Dortmund kipindi hiki cha majira ya joto. 
(Express)

Bado hakuna ofa ya Bale
LICHA ya Gareth Bale kutaka kuondoka Real 

Madrid, klabu hiyo bado haijapokea ofa yoy-
ote kwa ajili ya mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Wales. (Mundo Deportivo)

Koeman kumbakiza Coutinho
KOCHA mpya wa Barcelona, Ronald Koeman, 

ameiambia klabu hiyo anataka kumbakiza 
Philippe Coutinho msimu huu kuliko kumpele-
ka kwa mkopo sehemu nyingine nyota huyo wa 
kimataifa wa Brazil mwenye umri wa miaka 28. 
(Marca)

Suarez safari imeiva Juve
FOWADI wa Barca, Luis Suarez mwenye umri 

wa miaka 33, jana Jumatatu alitarajia kuanza 
mazoezi ya lugha, ili kupata uraia wa Italia, na 
kuweza kuruhusu mchezaji huyo wa kimataifa 
wa Uruguay kukamilisha uhamisho wake 
kwenda Juventus. (Eurosport)

Real Madrid kukifumua kikosi
REAL Madrid inapanga kukifanyia mabadi-

liko makubwa kikosi chake kwa kiasi pauni 
cha milioni 261 na wanataka kumsajili nyota 
wa Borussia Dortmund raia wa Norway, Erling 
Haaland mwenye umri wa miaka 20, na straika 
wa Paris St-Germain na Ufaransa, Kylian Mbap-
pe mwenye umri wa miaka 21. (ABC Spain)

Depay awaniwa Roma
KLABU ya AS Roma imeungana kwenye mbio 

moja za kutaka kumsajili fowadi wa Lyon na 
Uholanzi, Memphis Depay mwenye umri wa 
miaka 26. (Goal)

Gianluigi ataka mkataba mpya Milan
GOLIKIPA wa AC Milan, Gianluigi Donnarum-

ma mwenye umri wa miaka 21, anataka mkata-
ba mpya wenye thamani ya euro milioni 10 kwa 
msimu, wakati akiwa anawaniwa na Chelsea. 
(Corriere della Sera, via 90min)

Leicester yakataa bei ya Wesley
LEICESTER City haipo tayari kulipa pauni 

milioni 27 kwa Saint-Etienne ili kumsajili mlinzi 
wake, Wesley Fofana, lakini wapo tayari kufikia 
makubaliano ya kutoa pauni milioni 18 kwa 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 19 raia 
wa Ufaransa. (Mail)

Dzeko aomba kuondoka Roma
STRAIKA wa Bosnia-Herzegovina, Edin Dze-

ko mwenye umri wa miaka 34, ameomba kuon-
doka AS Roma ili ajiunge na Juventus. (Corri-
ere dello Sport)

Barca ofa ya mwisho kwa Martinez 
BARCELONA inaandaa ofa ya mwisho kwa 

straika wa Inter Milan raia wa Argentina, Lauta-
ro Martinez mwenye umri wa miaka 23. (Goal)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

Messi nusura 
AsajiliWE PSG
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Na Adam Fungamwango

USHINDI wa mabao 2-1 ilioupata Simba 
Jumapili iliyopita dhidi ya Ihefu FC kwenye 
Uwanja wa Sokoine mjini Mbeya, umeifanya 
timu hiyo kucheza misimu 13 ya Ligi Kuu bila 
kupoteza mechi yoyote ile ya ufunguzi.

Yalikuwa ni mabao ya John Bocco na 
Mzamiru Yassin, yaliyotosha kuendeleza 
rekodi yao safi linapokuja suala la mechi za 
mwanzo wa ligi.

Mara ya mwisho Simba kupoteza mechi 
ya ufunguzi wa Ligi Kuu ilikuwa ni 2007/08, 
ilipochapwa bao 1-0 dhidi ya Coastal Union 
kwenye Uwanja wa Mkwakwani mjini Tan-
ga.

Ilikuwa ni Septemba 23, kwa bao pekee 
lililofungwa na Sunday Peter. 

Baada ya hapo Simba imecheza kwa mi-
simu yote 13, ikishinda mechi 11 za mwanzo 
wa msimu na kutoa sare mbili tu.

Rekodi zinaonyesha kuwa mechi zote 
hizo 13 ambazo Simba imecheza, sita ili-
cheza ugenini na saba ilianzia nyumbani, 
huku sare ambazo ilizopata moja ilikuwa 
nyumbani na nyingine ugenini.

Msimu wa 2008/09, iliichakaza Villa 
Squad mabao 4-1, kabla ya kuichapa Maji-
maji mabao 2-0 2009/10, na ikashinda ma-
bao 2-0 dhidi ya African Lyon msimu wa 
2010/11. Simba iliendeleza rekodi yake safi 
msimu wa 2011/12 ilipoifunga JKT Oljoro ma-

bao 2-0, na African Lyon mabao 3-0 msimu 
wa 2012/13, kabla ya kulazimishwa sare ya 
mabao 2-2 ugenini dhidi ya Rhino ya Tabora 
mechi ya ufunguzi msimu wa 2013/14.

Sare nyingine ya mabao 2-2 ilipatikana 
msimu wa 2014/15, ilipocheza dhidi ya 
Coastal Union, huku 2015/16 ikishinda bao 
1-0 dhidi ya African Lyon, kabla ya kushinda 
mabao 3-1 msimu wa 2016/17 ilipoanza na 
Ndanda FC.

Iliipa kipigo cha mabao 7-0 Ruvu Shooting 
msimu wa 2017/18, ikaifunga Prisons bao 1-0 
msimu wa 2018/19, ikaiadhibu JKT Tanzania 
mabao 3-1, 2019/20, na Jumapili iliyopita 
msimu wa 2020/21 ilianza pia kwa ushindi 
wa mabao 2-1.

Misimu 13 SASA Simba SC 
haijafungwa ufunguzi

Mafunzo kutema 
wachezaji wanane
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Mafunzo inatarajia kuwa-
tema wachezaji wanane katika msimu 
huu wa usajili kuelekea msimu mpya 
wa 2020-21, imeelezwa.

Akizungumza na gazeti hili Katibu wa 
Mafunzo, Makame Fadau, alisema saba-
bu kubwa ya kuachana na wachezaji 
hao ni kutona na kushuka viwango vyao 
na wengine umri wao kubwa mkubwa.

Alisema wachezaji hao anaowaacha 
kati yao ni kutoka  kikosi cha kwanza 
cha timu hiyo  kwa  msimu wa ligi 
iliyoisha 2019-20, ingawa hakuweka 
wazi majina ya wachezaji hao akidai ni 
mapema mno kwa sasa kuwataja.

“Tunaachana na wachezaji wanane, 
ili kutoa fursa kwa timu kusajili kikosi 
kitakacholeta mafanikio zaidi na wapo 
baadhi ya wachezaji pia tutawatoa kwa 
mkopo kwa msimu huu,” alisema Fa-
dau.

Aidha, alisema timu hiyo kwa hivi 
sasa imejipanga kuhakikisha inafanya 
vizuri kwa kusajili wachezaji vijana na 
wenye uwezo wa kucheza mpira utaka-
oleta ushindani katika Ligi Kuu.

Hata hivyo, alisema timu hiyo kwa 
msimu huu inataka kusajili wachezaji 
watakaowawezesha kutwaa ubingwa 
wa Ligi Kuu ya Zanzibar kwa msimu wa 
2020-21.

Na Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu wa Klabu ya Biashara Unit-
ed, Francis Baraza, amesema amefurahishwa 
na kiwango kilichoonyeshwa na wachezaji 
wake katika mchezo wa Ligi Kuu, baada ya 
kuifunga Gwambina FC bao 1-0.

Akizungumza na gazeti hili jana kwa njia 
ya simu kutoka mkoani Mara, Kocha huyo 
alisema amefurahi kupata pointi tatu licha ya 
mchezo kuwa mgumu na wenye ushindani 

mkubwa.
“Nawapongeza wachezaji wangu wame-

fanya kazi kubwa, wamefuata maelekezo 
ambayo niliwapa na yamewasaidia kupata 
pointi zote tatu,” alisema Baraza.

Alisema waliingia kwenye mchezo huo wa 
tahadhari kubwa kutokana na kuwa wali-
cheza na timu ambayo ni ngeni kwenye Ligi 
Kuu.

Alisema wachezaji wake walitumia dakika 
45 kuwasoma wachezaji wa timu ya Gwam-

bina, na wakafanikiwa kupata ushindi huo.
“Tuliwasoma muda mrefu, wachezaji wan-

gu walipowajua wakaweza kupata ushindi 
mzuri dakika za lala salama na ninaahidi 
kufanya vizuri zaidi kwenye mechi zinazo-
fuata.”

Alisema katika mchezo huo aliathirika kwa 
kiasi kikubwa baada ya kushindwa kuwa-
tumia nyota wake saba wa kigeni, kutokana 
na vibali vyao vya kazi kuchelewa kufika.

Kocha Biashara afurahia 
ushindi wa kwanza

Baadhi ya wanariadha wa mbio za Serengeti Migration Marathon, wakishiriki mbio hizo, zilizodhaminiwa na kampuni ya Bia ya Serengeti 
(SBL), pamoja na kampuni nyingine kwa ajili ya uhamasishaji wa utunzaji wa mazingira, zilizofanyika wilayani Serengeti, mkoani Mara 
juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kikao cha Wahenga 
kuonekana videoni
Na Sabato Kasika

BAADA ya kufanikisha uzinduzi wa 
albamu mpya ya ‘Kikao cha Wahenga’, 
bendi ya muziki wa dansi ya Waluguru 
Original, imesema, kinachofuata sasa ni 
kushuti video ya baadhi ya nyimbo za 
albamu hiyo.

Mkurugenzi wa bendi hiyo yenye 
maskani yake mjini Morogoro, Killer 
Man, aliliambia gazeti hili kuwa kazi ya 
kushuti video itafanyika kwenye mae-
neo mbalimbali ya mji huo, wiki mbili 
zijazo.

“Albamu yetu ya ‘Kikao cha Wahenga 
ina nyimbo za Morogoro Yetu, Mwanzo 
wa Mapenzi, Cha Kupewa, Ngalile Mwa-
nangu Ndole, Supu na Nataka Nilewe’, 
lakini tutaanza na nne,” alisema Killer 
Man.

Alisema, walizindua albamu mwan-
zoni mwa mwezi uliopita na kufanikiwa 
kujizolea mashabiki wengi, na kwamba 
tangu wakati huo, mashabiki wanaulizia 
video ya nyimbo za albamu hiyo.

“Uzinduzi wa albamu yetu ulikuwa 
ni moja ya mikakati yangu ya kutaka 
kurudisha shamrashamra za muziki wa 
dansi katika mji wa Morogoro, ambazo 
zilianza kupotea mwishoni mwa miaka 
ya sabini,” alisema.

Killer Man alisema, mji wa Morogoro 
ulitamba katika dansi ukiwa na wana-
muziki maarufu wengi kama  Mbaraka 
Mwishehe na wengine, lakini baadaye 
mambo yalibadilika, sasa anarudisha 
hali hiyo taratibu.

Alifafanua kuwa, bendi yake ilianza 
kazi mwaka 2014 ikiwa na albamu ili-
yopewa jina la ‘Rosemary ‘, na sasa im-
ekuja na ‘Kikao cha Wahenga’, ambayo 
alidai ni imechangia kuipa umaarufu 
bendi hiyo.
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Na Saada Akida

BAADA ya kukiongoza kikosi chake 
kwa mara ya kwanza na kushuhudia 
kikilazimishwa sare ya bao 1-1, dhidi 
ya Tanzania Prisons, Kocha Mkuu wa 
Yanga, Zlatko Krmpotic, amesema 
tatizo ni pumzi kwa wachezaji wa-
zawa.

Katika mechi hiyo ya Ligi Kuu 
Bara, iliyopigwa Uwanja wa Benja-
min Mkapa juzi, Zlatko aliwaanzisha 
wachezaji wote wazawa isipokuwa 
mshambuliaji wa kati tu, Mghana 
Michael Sarpong.

Hadi timu hizo zinakwenda ma-
pumziko zilifungana bao 1-1, Prisons 
ndiyo ilikuwa ya kwanza kupata bao 
kupitia kwa Lambart Charles, huku 
Sarpong akiisawazishia Yanga.

Kipindi cha pili, Zlatko alifanya 
mabadiliko makubwa kwa kuwaingiza 
Wakongomani Tuisila Kisinda na Mu-
koko Tunombe pamoja na straika raia 
wa Burkina Faso, Sogne Yacouba.

Lakini akizungumza baada ya 
mchezo huo,  Zlatko alisema amebaini 
wachezaji wa Tanzania katika kikosi 
hicho hawana pumzi ya kuweza 
kucheza kwa dakika zote 90.

“Wachezaji wa Tanzania hawakuwa 
fiti kuweza kucheza kwa dakika zote 
90, hata hawa wageni walielezwa 
programu ya mchezo muda mfupi 
kabla ya mechi,” alisema Zlatko.

Hata hivyo, Kocha Msaidizi wa 
Yanga, Juma Mwambusi, aliitetea 
kauli hiyo ya bosi wake akieleza ali-
maanisha kwamba alikuwa na muda 
mfupi wa kusoma uwezo wa mchezaji 
mmoja mmoja.

“Hakuwa na maana hiyo, alimaani-
sha bado hajapata muda wa kutosha 
kumsoma mchezaji mmoja mmoja 
na si kuhusu ‘fitness’ ya wachezaji 
wazawa,” Mwambusi alifafanua.

Kikosi cha Yanga kinaundwa na 
wachezaji wengi wapya ikiwa ni 
pamoja na benchi jipya la ufundi, 
jambo ambalo Zlatko tangu awali 
alishasema anahitaji muda kukisuka.

Aidha, Zlatiko alisema baada ya 
matokeo hayo wanaenda kufanyia 
kazi upungufu uliyojitokeza katika 
mchezo uliopita na sasa wanahitaji 
kufanya vizuri na kuondoka na pointi 
tatu muhimu dhidi ya Mbeya City.

Zlatko: 
Wazawa 
Yanga SC
hawawezi 
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Mbali na Ajibu pia alisema 
wamegonga mwamba katika mpango 
wa kumsajili Mobby na sasa wanasu-
biri maombi yao ya kuinasa huduma 
ya Humud na Baba Ubaya.

“Kuhusu wachezaji wetu, Blaise 
Bigirima tunatarajia kumalizana 
naye leo kwa kumwongeza mkataba 
mwingine baada ya hapo tutaende-
lea kuwaongezea wachezaji wengine 
akiwamo Reliants Lusajo pamoja na 
wale waliopendekezwa katika ripoti ya 
kocha,” alisema mwenyekiti huyo.

Ajibu bado lulu, agomewa Simba

Ansu Fati akiifungia bao Hispania kwenye mchezo wa Ligi ya Mataifa ya UEFA dhidi ya Ukraine mjini Madrid. Hispania ilishinda mabao 
4-0. PICHA: MTANDAO

  Airudisha Simba mapema Dar kujiandaa 
kuifuata Mtibwa, asema huu ni mwanzo lakini....

Sven akiri muziki 
wa Ihefu ni balaa

Messi nusura AsajiliWE PSG

Na Isaac Kijoti, MBEYA

LICHA ya kuibuka na ushindi wa 
mabao 2-1 dhidi ya Ihefu FC katika 
mechi ya ufunguzi wa Ligi Kuu jana, 
Kocha Mkuu wa Simba, Mbelgiji 
Sven Vandenbroeck, amesema hai-
kuwa kazi rahisi.

Katika mechi hiyo iliyopigwa 
Uwanja wa Kumbukumbu ya 
Sokoine jijini hapa, pamoja na 
Simba kumiliki mpira, lakini Ihefu il-
ionyesha upinzani mkali kwa dakika 
zote 90.

Kilichoiangamiza Ihefu ni uzoefu 
mkubwa wa wachezaji wa Simba na 
uwezo binafsi wa mchezaji mmoja 
mmoja.

Shukrani ya ushindi huo ni kwa 
nahodha John Bocco aliyeanza 
kuliona lango dakika ya 10 na Yas-
sin Mzamiru dakika ya 42, huku 

la Ihefu likizamishwa nyavuni na 
Omar Mponda dakika ya 14.

Akizungumza na gazeti hili baada 
ya mechi hiyo, Sven alisema alijua 
hata kabla ya mchezo huo na kabla 
ya kushuka dimbani aliwatahad-
harisha wachezaji wake kuwa mechi 
itakuwa ngumu.

“Nilijua mechi itakuwa
 ngumu kwa sababu Ihefu

 ndiyo kwanza inacheza 
Ligi Kuu kwa mara ya 

kwanza itataka kuonyesha
 uwezo wake na

 wamefanya hivyo kwa 
kutoa upinzani mkubwa

 kwetu.
“Kikubwa tumepata ushindi na hii 

ni mechi ya kwanza, tutaendelea 
kujiimarika kwa michezo ijayo,” 
alisema Sven.

Kwa upande wa Kocha Mkuu wa 
Ihefu FC, Maka Mwalusi, aliipongeza 
timu yake kwa kuweza kutoa 
ushindani dhidi ya timu kubwa 
kama Simba, ambayo ni mabingwa 
watetezi wa ligi hiyo.

“Kwanza niliwaambia wachezaji 
wangu wacheze kwa kuwaheshimu 
Simba, lakini kwa kufanya masham-
bulizi ya kushtukiza.

“Kwa hilo tulifanikiwa na kuo-
nyesha mchezo mzuri, hivyo kama 
tumeweza kuonyesha uwezo mkub-
wa kwa timu kama Simba, naamini 
mechi zijazo tutafanya vizuri zaidi,” 
alisema Mwalusi.

Simba iliondoka jana asubuhi jijini 
hapa kurejea Dar es Salaam kuji-
andaa kuifuata Mtibwa Jumamosi.
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