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Mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), Freeman Mbowe, akizungumza na waandishi wa 
habari, jijini Dar es Salaam jana, wakati akitoa tamko la kumuunga mkono mgombea urais wa Zanzibar kupitia Chama 
cha ACT- Wazalendo, Maalim Seif Hamad na kumuengua mgombea wa chama chao. PICHA: JUMANNE JUMA
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Mgombea urais wa Zanzibar kwa tiketi ya Chama cha ACT-Wazalendo, Maalim Seif Sharif Hamad, akizin-
dua Ilani ya uchaguzi wa Zanzibar ya chama hicho 2020-2025 mjini Unguja jana. 
PICHA: RAHMA SULEIMAN 

Ushirikiano CHADEMA, 
ACT-Wazalendo rasmi
Na Elizabeth Zaya 

KAMATI  Kuu ya Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), imekubali kushiriki-
ana na Chama cha ACT-Wazalendo 
kwa ngazi za udiwani, ubunge na 
urais.

  Aidha, chama hicho kimezi-
agiza kamati za kiufundi za mikoa, 
majimbo na kata kujadili na kuku-
baliana mgombea mwenye ngu-
vu katika kila ngazi na kukubali 
kuachiana na ACT-Wazalendo, na 
kwamba mchakato huo ufanyike 
kwa haraka.

 Akizungumza na waandishi wa 
habari jana kuhusiana na uamuzi 
wa kamati hiyo, Mwenyekiti wa 
CHADEMA Taifa, Freeman Mbowe, 
alisema kauli zinazotolewa na 
mgombea urais wa chama hicho, 
Tundu Lissu, juu ya ushirikiano si 
zake pekee yake bali zina baraka 
za chama. 

Alisema kwa Zanzibar wame-
shakubaliana kumuunga mkono 
Maalim Seif Hamad na mgombea 
wa CHADEMA, Said Mohamed 
kwa hiari yake amekubali ku-
muunga mkono mgombea wa ACT-
Wazalendo.

 
‘USHIRIKIANO HAUKATAZWI’

 
  “Sisi tuko tayari endapo ACT-

Wazalendo watamuunga mkono 
mgombea wetu wa urais kama am-
bavyo matamko yamekuwa yaki-
tolewa na baadhi ya viongozi wao, 
wao ndio watazungumza hili kwa 
sababu bado hawajatoa tamko ras-
mi,” alisema Mbowe. 

Alisema ushirikiano wanaou-
zungumzia wao ni wa uhusiano 
binafsi ambao haukatazwi kokote 
na hakuna kosa la kisheria wala 
kikanuni.

  “Tumesikia matamko ya vion-

gozi kadhaa wakizungumza dha-
na ya ushirikiano wa vyama,  na 
tumemsikia msajili wa vyama vya 
siasa akisema muda umepita, haya 
ni mambo ya kusikitisha sana. 
Kumshawishi rafiki yangu aniunge 
mkono ni uamuzi binafsi na uhusi-
ano binafsi,” alifafanua Mbowe. 

“Vyama pingamizi vya upinzani 
kama UDP na TLP waliposema 
wanamuunga mkono mgombea 
wa CCM, Msajili alikuwa hana ma-
neno ya kuzungumza, lakini alivy-
oona kwamba ACT-Wazalendo na 
CHADEMA alitupa barua,” alisema.

 
ZITTO AFUNGUKA

 
Alipoulizwa na NIPASHE kuhu-

siana na kikao cha ushirikiano 
kilichokuwa kifanyike Oktoba 3, 
mwaka huu, Zitto alisema bado 
wanaendelea na mazungumzo na 
watakamilisha hivi karibuni.

 Aidha, akiwa Jimbo la Mhambwe 
mkoani Kigoma Oktoba mosi mwa-
ka huu, Zitto alisema; “Lengo letu 
ni kumshinda Dk. John Magufuli, 
tukienda vibaya tunazigawa kura, 
anapita katikati, maelekezo yetu, 
chagueni mgombea ambaye mna-
muona ana nguvu za kumshinda 
Magufuli.”

 
LISSU KUFANYA KAZI ZA CHA-
MA

 
Aidha, Mbowe  alisema kamati 

hiyo iliamua kuwa mgombea wa 
urais wa chama hicho, Lissu, asien-
delee na kampeni kama alivyozui-
wa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC), badala yake atapangiwa rat-
iba ya kazi za chama kama Maka-
mu Mwenyekiti.

  Mbowe alisema tayari chama 
kimempangia majukumu men-
gine ya kisiasa na kijamii mgom-
bea huyo wa urais wa CHADEMA 

atakayofanya   kwa kipindi   cho-
te atakachokuwa           hafanyi  
kampeni.

  “Lissu siyo tu ni mgombea 
urais, bali ni Makamu Mwenyekiti 
wa CHADEMA, kwa hiyo ataen-
delea kufanya kazi nyingine za ki-
jamii na kisiasa kama kiongozi wa 
chama na ratiba ya shughuli hizo 
atakazozifanya itatolewa (kesho) 
leo asubuhi, NEC haiwezi kumzuia 
kufanya shughuli za kijamii na za 
chama,” alisema Mbowe.

 
KUFUNGUA KESI MAHAKAMA-
NI

 
Kwa mujibu wa Mbowe, chama 

hicho kinatarajia kufungua kesi 
mahakamani kulalamikia hatua 
zilizochukuliwa na NEC dhidi ya 
mgombea wao.

  “Tumeelekeza kwa hati ya 
dharura kufungua kesi mahakam-
ani kupinga uamuzi huu wa NEC, 
tunajua kesi inaweza isihukumiwe 
kwa wakati, lakini inabidi tuweke 
kwenye rekodi mambo,” alisema 
Mbowe.

 
 

MAMBO MANNE WAKUBALI 
MATOKEO

 
Mbowe alitaja mambo manne 

ya kuzingatia ili chama hicho ki-
kubaliane na matokeo yatakay-
otangazwa kwamba ni mawakala 
wa CHADEMA wasinyimwe fursa 
ya kuapishwa, wasizuiwe kwa njia 
yoyote kwa visingizio vyovyote ka-
tika vituo vya kupigia kura kuanzia 
asubuhi.

 La tatu, wapewe nakala za ma-
tokeo ya kura za rais, wagombea 
wa ubunge na madiwani na wasi-
mamizi wa uchaguzi kutangaza 
matokeo halali kama kura zilivyo-
pigwa.

Maalim Seif aibuka na 
vipaumbele 8 miaka 5
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

CHAMA cha ACT- Wazalendo, kimezindua Ilani ya 
Uchaguzi wa Zanzibar ya Mwaka 2020-2025, iliyojikita 
katika maeneo manane ya kipaumbele yanayotarajiwa 
kugharimu Sh. trilioni 12 katika kipindi cha miaka mi-
tano ijayo.

Ilani hiyo ilizinduliwa rasmi jana visiwani hapa na 
Mwenyekiti wa chama hicho na mgombea urais wa 
Zanzibar, Maalim Seif Sharif Hamad, aliyeahidi kuleta 
haki na usawa pamoja na maisha ya raha na furaha 
kwa wananchi.

“ACT-Wazalendo itahakikisha inawaondoa wanawake 
na vijana katika dimbwi la umaskini kwa kukukuza 
vitega uchumi na kuongeza mianya ya ajira.

“Tutawapunguzia wananchi mzigo na kuinua hali yao 
ya maisha. Kikubwa na jambo muhimu la kufanya ni 
Wazanzibar kuchukua uamuzi sahihi, na uamuzi sahihi 
ni kuichagua ACT-Wazalendo, ili kuifanya Zanzibar 
kuwa sehemu ya raha na furaha,” alisema.

VIPAUMBELE VINANE
Akiwasilisha muhtasari wa ilani hiyo wakati wa uz-

induzi wake jana, Mjumbe wa Kamati ya Ilani, Othman 
Masoud Othman, alisema chama hicho kama kitapewa 
ridhaa ya kuongoza serikali, kitatumia Sh. trilioni 12 
kuwekeza kwenye maeneo manane ya kipaumbele 
ndani ya miaka mitano.

Aliyataja maeneo hayo ya kipaumbele yanayohitaji 
fedha nyingi kuwa ni pamoja na mradi wa elimu, hasa 
utanuzi wa elimu ya msingi na sekondari kutokana na 
kasi ya uongezeko la wananfunzi, chama hicho kikiku-
sudia kujenga vyuo vya ufundi, kufadhili elimu ya juu 
kwa Wazanzibar na kuboresha vyuo vya ualimu.

Masoud alisema kipaumbele cha pili ni kuchangia 
hifadhi ya jamii kwa watu walio nje ya sekta rasmin, ili 
kila Mzanzibar awe kwenye mfumo wa hifadhi ya jamii 
na kupata fao la bima ya afya.

Alisema eneo la tatu litakalotiliwa mkazo na ACT-
Wazalendo, ni ujenzi wa hospitali za rufani kila mkoa, 
maabara ya kimataifa na vituo vya utafiti Unguja na 
Pemba.

Kipaumbele cha nne ni utekelezaji wa mpango 
mkakati wa maji kwa kila Mzanzibar na eneo la tano 
ni ujenzi wa barabara mpya katika maeneo mkakati 
kilomita 250, ili kuchochea utalii na biashara.

Kwa mujibu wa Masoud, vipaumbele vingine ni 
ujenzi wa Uwanja wa Ndege wa Kimataifa Unguja na 
ujenzi wa Uwanja wa Ndenge Pemba pamoja na mradi 
wa uzalishaji wa umeme megawati 100.

Kipaumbele cha nane ni mradi wa bandari kubwa za 
kisasa, moja Pemba na moja Unguja pamoja na kituo 
cha mizigo Afrika Mashariki.

VYANZO VYA MAPATO
Katika wasilisho lake hilo, Masoud aliyewahi kuwa 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali ya Zanzibar, alisema 
chama hicho kinatarajia kupata fedha kutokana na 
uwekezaji wa mitaji ndani ya Zanzibar na uwekezaji 
wa skimu ya hifadhi ya jamii kama uwekezaji wa skimu 
ya muda mrefu.

Alivitaja vyanzo vingine vya mapato kuwa ni madeni 
ambayo Serikali ya Zanzibar inadai pamoja na fedha 
za malimbikizo ya Zanzibar kutoka fedha za mapato ya 
Muungano.

Vingine ni uwekezaji wa ubia kati ya sekta binafsi 
na serikali (PPP), kodi na mapato ya ndani, misaada 
na mikopo kutoka nje, Masoud akisisitiza kwamba hilo 
litawezekana tu ikiwa watarejesha mamlaka ya Zan-
zibar katika ushirikiano wa kimataifa kimaendeleo na 
hivyo kupokea misaada na mikopo moja kwa moja.

Alisema kutekelezwa kwa vipaumbele hivyo 
kutaboresha huduma za jamii kama afya, maji, elimu na 
kuwa na siasa zinazowafikia wananchi wote na Zanzi-
bar kujitegemea kinishati.

Pia kutaimarisha miundombinu wezeshi kwa uchumi 
wa visiwa hivyo, kutaifanya Zanzibar kuwa kituo cha 
biashara, fedha na uwekezaji katika eneo la maziwa 
makuu, kutaendeleza sekta za utalii, mafuta na gesi 
asilia na kuchochea kilimo cha mapinduzi, uvuvi na 
ufugaji. 
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Sera yaja 
kupunguza
gharama za 
nyumba

Mgombea urais ADC  aahidi wavuvi fursa

Mlinzi wa bilionea Laizer akutwa kauawa kinyama
Na Woinde Shizza,       
ARUSHA

MFANYAKAZI wa mgodi wa 
madini ya Tanzanite unaomi-
likiwa na Bilionea Saniniu Laiz-
er, Manase William (47), mkazi 
wa Ilkiding’a wilayani Arume-
ru, Mkoa wa Arusha, ameuawa 
kinyama na watu wasiojulikana 
na mwili wake kuegeshwa pem-
bezoni mwa mgodi.

Familia ya marehemu 
imesema imeshtushwa na 
tukio hilo, na kuliomba Jeshi 
la Polisi mkoani Manyara ku-
fanya uchunguzi wa kifo hicho 
chenye utata baada ya taarifa 
za awali kudai kuwa aliuawa 
na majambazi, jambo walilodai 
kuwa si kweli.

Akiongea kwa masikitiko 
baada ya mwili wa marehemu 
kufanyiwa uchunguzi ka-
tika Hospitali ya Mkoa Mount 
Meru jana, kaka mkubwa wa 
marehemu, Peter William, al-
idai kuwa Manase aliuawa Sep-

temba 27, mwaka huu katika 
mgodi, ‘block D’ unaomilikiwa 
na mchimbaji mdogo, Saniniu 
Laizer, na mwili wa marehe-
mu kuegeshwa   kwenye eneo 
lake la          kazi huku taarifa 
zikieleza kuwa     ameuawa na 
majambazi.

“Tulipata taarifa kuwa ndugu 
yetu ameuawa na majambazi, 
lakini tulipoenda eneo la tukio 
tulitilia shaka tukio hilo kwani 
hakuna mahala ambapo ma-
jambazi wamevunja au kupora, 
pia marehemu hakuuawa eneo 
la tukio ila mwili wake ulipelek-
wa pale ndio maana tumegoma 
kuuzika ili ufanyiwe uchungu-
zi,” alidai. 

Alidai kuwa baada ya mwili 
wa marehemu kufanyiwa 
uchunguzi taarifa zilionyesha 
kwamba marehemu alikutwa 
na majeraha kadhaa kichwani 
yaliyoonyesha kupigwa na kitu 
kizito chenye ncha kali na ku-
vuja damu nyingi zilizosababi-
sha kifo chake.

“Tunalitaka Jeshi la Polisi 
lifanye uchunguzi wa kina ili 
sheria ichukue mkondo wake 
kwani ndugu yetu hakuuawa 
na majambazi bali ameuliwa 
kikatili,” alidai Peter.

Kaka mwingine wa marehe-
mu, Efatha Mollel, alidai baada 
ya kushuhudia mwili wa mdo-
go wake na taarifa za daktari, 
wameridhika kwamba ndugu 
yao aliuawa kwa kupigwa na 
kitu kizito kichwani na kuli-
omba Jeshi la Polisi kuchukua 
hatua kali kwa wahusika ili iwe 
fundisho kwa mauaji ya kuta-
tanisha yanayojitokeza Mere-
rani.

Alidai kuwa mdogo wake ali-
kuwa ameajiriwa katika mgodi 
wa Saniniu Laizer na amefan-
yakazi kwa muda mfupi wa 
miezi miwili na kwamba taarifa 
za awali kuwa aliuawa na ma-
jambazi hazina ukweli wowote 
kwa kuwa hakuna mahala pal-
ipovunjwa ama kuporwa katika 
tukio hilo.

“Baada ya mwili wa ndugu 
yetu kufanyiwa uchunguzi 
tumeridhika na taarifa ya dak-
tari tunajipanga kufanya mazi-
shi nyumbani kwake Ilikiding’a 
na baada ya hapo ndugu wa-
takaa na kutoa tamko,” alisema 
Mollel.

Naye Meneja wa mgodi huo, 
Kiria Laizer, alisema tukio hilo 
limewasikitisha na wameliom-
ba Jeshi la Polisi kuchukua hat-
ua ili kubaini ukweli wa tukio 
hilo na kuahidi kushirikiana 
na ndugu wa marehemu katika 
mazishi ya marehemu.

Akizungumzia tukio hilo, Ka-
manda wa Polisi Mkoa wa Man-
yara, Paul Kasabago, alisema 
kuwa Jeshi la Polisi linawashi-
kilia watu saba wakiwamo wa-
fanyakazi wa mgodi wa Saniniu 
Laizer, wakihusishwa na tukio 
hilo la mauaji.

Alisema uchunguzi bado 
unaendelea na upelelezi utaka-
pokamilika watafikishwa ma-
hakamani.

Na Munir Shemweta, IRINGA

WAKATI leo ni maadhimisho ya 
Siku ya Makazi Duniani, serikali 
iko katika hatua mbalimbali za 
kuandaa sera ya nyumba ili ku-
kabiliana na changamoto zilizopo 
kwenye sekta hiyo sambamba na 
kuwezesha mazingira ya upati-
kanaji wa nyumba za gharama 
nafuu.

Akitoa salamu za Siku ya 
Makazi Duniani mkoani Iringa 
jana kuelekea maadhimisho hayo 
leo, Waziri wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, William 
Lukuvi, alisema sera hiyo itatoa 
dira ya uendelezaji wa sekta ya 
nyumba nchini.

Aliongeza kupitia sera hiyo 
juhudi zitaelekezwa katika 
kubuni mbinu mbalimbali za ku-
wawezesha wananchi wa kipato 
cha chini kupata nyumba bora.

Aidha, Waziri Lukuvi alisema 
serikali imeanzisha miradi na 
mifuko mbalimbali ya kusaidia 
kuwezesha maendeleo ya sekta 
ya nyumba nchini, na kubainisha 
kuwa kupitia mradi wa mikopo 
ya nyumba na taasisi za fedha 
zimekuwa zikipatiwa mitaji kwa 
ajili ya kutoa mikopo ya nyumba. 

Kwa mujibu wa Lukuvi, hadi 
sasa serikali imetoa mikopo 
isiyopungua Sh. bilioni 438.58 na 
wananchi wapatao 5,460 wamen-
ufaika na mikopo kwa utaratibu 
huo. 

Sambamba na hilo, Lukuvi 
alisema serikali inafanya kazi 
kwa karibu na taasisi mbalimbali 
za kifedha kwa kuimarisha vy-
ama vya ushirika ili kuhakikisha 
fedha zinapatikana kwa makazi 
ya watu wa kipato cha chini na 
kubainisha kuwa mikopo midogo 
midogo imekuwa ikisaidia ujenzi 
wa awamu kwa watu wa kipato 
cha chini. 

“Serikali imeweka mazingira 
wezeshi kwa taasisi zisizo za 
kiserikali (NGO) katika kubore-
sha makazi na baadhi ya taasisi 
hizo zimekuwa zikishiriki katika 
uboreshaji wa nyumba za makazi 
yasiyokuwa rasmi,’’ alisema 
Lukuvi.

Aidha, Lukuvi alisema Wizara 
ya Ardhi kwa kushirikiana na Ofi-
si ya Rais (TAMISEMI) itaendelea 
kutekeleza miradi ya urasimishaji 
nchini kwa kutambua miliki hatua 
kwa hatua ili kuyaweka maeneo 
yenye makazi holela huduma 
za kiuchumi na kijamii kupitia 
mpango shirikishi.

Kadhalika, Lukuvi alisema, wiz-
ara yake iko katika maandalizi ya 
kufanya sensa ya nyumba ili ku-
tambua idadi kamili ya nyumba 
na kusaidia kubaini uhaba na hali 
ya nyumba na kusisitiza kuwa 
matokeo ya sensa hiyo yatasaidia 
kuandaa mipango mikakati ya 
maendeleo ya nyumba.

Mgombea 
wa urais 
kupitia 
Chama 
cha ADC, 
Queen 
Cuthbert 
Sen-
diga, aki-
hutubia 
wananchi, 
wa-
vuvi na 
wafanya-
biashara 
wa soko 
la samaki 
Baga-
moyo, 
mkoani 
Pwani 
juzi.  PI-
CHA: MPI-
GAPICHA 
WETU

Na Boniface Gideon, 
PWANI

MGOMBEA urais   kupitia 
Chama cha ADC, Queen Sen-
diga, amewaahidi wavuvi 
fursa ikiwa atachaguliwa.

Alitoa ahadi hiyo    jana 
wilayani Bagamoyo mkoani 
Pwani alipokutana na ku-
zungumza na wavuvi ikiwa 
ni sehemu ya mikutano ya 
kampeni.

Akizungumza katika 
viwanja vya soko la sam-
aki  mjini Bagamoyo, Sen-
diga alisema Ilani ya chama 
hicho imeweka vipaumbele   
kwa ajili ya sekta ya uvuvi.

“Wavuvi ni kundi kubwa 
sana ambalo ukiwatengen-
ezea maisha mazuri, mi-
pango na taratibu tunaten-
geneza ajira nyingi sana za 
kutosha na zenye uhakika 

kwa sababu mvuvi akiumwa 
siku tatu ama siku nne hawe-
zi kwenda kuvua tena,” alise-
ma.Alisema  chama chake   
kimejipanga kuboresha mai-
sha ya mvuvi  kwa kuwawez-
esha   kuwapatia elimu ya 
uvuvi, zana na mikopo yenye 
riba nafuu,

“ADC chini ya uongozi 
wangu kwa miaka mitano 
tunaenda kuhakikisha mvu-
vi wa kitanzania anaenda 
kuwa  mvuvi bora, mwe-
nye kupatiwa elimu juu 
ya shughuli zake za uvuvi, 
mwenye kupatiwa vitendea 
kazi bora na kuondolewa 
tozo zisizoendana na uw-
ezo wake wa kuvua, na cha 
mwisho anaenda kuongeze-
wa thamani ya bidhaa zake 
zinazotoka baharini ili iweze 
kumkwamua kutoka alipo 
kimaisha “ alisema Sendiga.

Aliongeza kuwa wavuvi kwa 
sasa wamekuwa wakipitia changa-
moto mbalimbali katika shughuli 
zao ikiwamo   kuchomewa nyavu, 

na kwamba akiingia madarakani 
ataziondoa zote ili wavuvi wafanye 
shughuli zao bila vikwazo vyovy-
ote.
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DC 
aziagiza 
TAKUKURU,
Polisi 
kuchunguza 
SACCOS

Moto waunguza bweni la sekondari  Manyara
Na Jaliwason Jasson,      
BABATI

  JINAMIZI la shule nchini ku-
ungua linaendelea kuipasua 
kichwa serikali, baada ya Shule ya 
Sekondari ya Oljoro namba 5 ili-
yopo Wilaya ya Simanjiro mkoani 
Manyara kuungua moto, huku 
chanzo chake kikiacha maswali.

Shule hiyo ni ya mchang-
anyiko, lakini bweni lililoteketea 
ni la wasichana, kwa mujibu wa 
Jeshi la Polisi.

Jana, Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Manyara, Kamishna Msaidizi, 
Paul Kasabago, alithibitisha kuun-
gua kwa shule hiyo.

Kwa mujibu wa Kasabago, 

tukio hilo lilitokea Oktoba 2 mwa-
ka huu, majira ya saa 6:00 mcha-
na, wakati wanafunzi wanapata 
chakula cha mchana. 

Aidha, alisema vifaa vya wa-
nafunzi hao vimeteketea kwa 
moto hasa magodoro.

“Mimi niwasifu sana wanafun-
zi, walimu na majirani kwa kuu-
zima moto huo kiasi kikubwa na 
kusaidia jengo kusalimika,” alise-
ma Kasabago. 

Kamanda huyo alisema wa-
naendelea na uchunguzi licha ya 
kwamba wamebaini shule hiyo 
haina miundombinu ya umeme, 
labda wanatumia nishati ya jua, 
hivyo wamebaki na maswali 
moto umetoka wapi. 

“Madirisha yao yako juu sana 
kwa hiyo ni vigumu kufanya hu-
juma, tumeangalia hawana pasi 
ya umeme, tumeuliza wana pasi 
ya mkaa wakasema ipo ila ni 
mbovu,” alieleza. 

Kasabago alifafanua kuwa in-
gekuwa ni wavulana wangesema 
ni watundu labda wamevuta siga-
ra ndio maana umeibuka moto 
huo. 

Vile vile alisema Jeshi la Polisi 
mkoani humo limeshatoa maele-
kezo         kwa shule zote kuwa 
waweke  walinzi usiku na mcha-
na. 

“Na ikiwezekana mabweni 
yawe yanawekewa watu maalum 
wa kuyalinda na ni lazima shule 

zote ziweke mkakati wa kulinda 
shule zao,” alisisitiza. 

Alisema ni lazima wakuu wa 
shule wafuate maelekezo yaliyo-
tolewa na Jeshi la Polisi na amea-
giza shule hiyo iliyoungua ku-
jenga uzio, ili iwe rahisi kudhibiti 
wahalifu wanaochoma shule.

Matukio ya moto katika shule 
ni changamoto ambayo bado 
serikali inaitafutia majibu kuto-
kana na kufululiza.

Hivi karibuni wanafunzi 10 
katika Shule ya Msingi ya Wavu-
lana ya Byamungu Islamic iliyopo 
Kyerwa mkoani Kagera walikufa 
kwa moto Septemba 14, mwaka 
huu, baada ya shule kuteketea 
kwa moto.

Na Francis Godwin,        
IRINGA 

 
MKUU wa Wilaya ya 

Iringa, Richard Kasese-
la, ameiagiza Taasisi 
ya Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa (TAKUKURU) 
kumkamata na kum-
chunguza meneja wa Ir-
inga Cummunity SACCOS, 
anayetuhumiwa kuhu-
jumu SACCOS hiyo iliyopo 
Miyomboni mjini Iringa.

 Aidha, ameagiza 
TAKUKURU kuchukua 
nyaraka zote za uende-
shaji wa SACCOS hiyo, 
kwa ajili ya uchunguzi ili 
kujua waliohusika kuhu-
jumu na kuiyumbusha.

 Kasesela alifikia ua-
muzi huo juzi baada ya 
wanachama zaidi ya 50 
wa Iringa Community Sac-
cos  kuandamana kwenda 
ofisini kwake kulala-
mikia uendeshaji wa ovyo 
wa chama hicho. 

Alisema  kuwa  kwa  
malalamiko ambayo 
amepokea kutoka kwa 
wanachama hao na ku-
jiridhisha kwa  maelezo 
ya mwenyekiti  wa Sac-
cos  hiyo amebaini  kuna 
tatizo mahali. 

“TAKUKURU  na Jeshi 
la Polisi shirikianeni 
kufanya uchunguzi 
iwapo itabainika  kuna  
uchakachuaji wa fedha za 
wanachama  basi hatua 
za kisheria zichukuliwe 
ili  fedha za wanachama 
hao zirejeshwa, kazi hii 
ifanyike ndani ya siku 
saba,” alisema.

Awali, Mwenyekiti wa 
SACCOS hiyo, Khamisi 
Kihemba,  alisema kuwa  
ilianza kama  kikoba  na 
baada ya kuona wana-
chama wamefika zaidi ya 
3000  waliamua  kuan-
zisha  Saccos baada  ya  
kushauriwa na maofisa  
ushirika. 

Alisema kutokana 
na wanachama  wengi  
kutaka kujitoa kuende-
lea na SACCOS walianza  
kuwarejeshea   fedha  
wanachama  wanaojitoa  
na kuwa kuna  mikopo  
zaidi ya  milioni 100 
wamekopesha  nje na 
haijarejeshwa.

Mgombea mwenza wa kiti cha urais kwa tiketi ya CCM,  Makamu wa Rais Samia Suluhu Hassan, akiinadi Ilani ya Uchaguzi ya chama 
ya  2020/25 kwa wanachama wa chama hicho na wananchi wa Nzega, mkoani Tabora jana. PICHA: OMR

Serikali yarejesha mali za
ushirika zilizouzwa kijanja

Na Godfrey Mushi, MOSHI

SERIKALI imerejesha mali za 
ushirika mkoani Kilimanjaro, 
zikiwamo nyumba tatu na magari 
matatu yaliyouzwa kinyemela na 
wajanja wachache, kwa bei ya 
kutupwa     ili kujinufaisha kiu-
chumi.

Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Kilimo, Gerald Kusaya, alisema 
mpango wa sasa wa serikali ni 
kuhakikisha kila aliyepora mali 
za ushirika nchini, anachukuliwa 
hatua za kisheria ikiwa ni pamoja 
na kurejesha kwa nguvu mali 
hizo.

Kusaya alieleza mpango huo 
jana, wakati akikabidhi magari 

matatu ya kiwanda cha ku-
koboa kahawa cha Tanganyika 
Coffee Curing Co. Ltd (TCCCo), 
yaliyokombolewa kutoka kwa 
matajiri waliouziwa kinyemela 
magari hayo.

Magari hayo ni Land Cruiser 
hardtop, lenye namba za usajili 
T 187 ACD, lililokuwa likifanya 
biashara ya utalii mkoani Arusha, 
Land Cruiser GX, T 199 CD na lori 
la mizigo aina ya Fiat, lenye usajili 
T 215 ACD.

“Hatutakubali kama serikali 
watu wachache wapole mali za 
ushirika, watazitapika na zitarudi 
mikononi mwa wana ushirika. Ni-
wasihi sana wanachama na vion-
gozi wa vyama vya ushirika kote 

nchini, mlinde na kutunza mali 
za ushirika zisichukuliwe tena,” 
alisema.

Kabla ya makabidhiano hayo, 
Mwenyekiti wa Bodi ya Chama 
Kikuu cha Ushirika mkoani Kili-
manjaro, John Boshe, alisema 
ubadhirifu wa mali hizo za ush-
irika ulitokana na usimamizi 
mbovu wa viongozi waliopewa 
dhamana ya kuzisimamia.

Alisema jambo hilo ndilo lililo-
sababisha vyama vingi vya ush-
irika, ikiwamo kiwanda cha kuko-
boa kahawa kushindwa kufanya 
kazi, licha ya kuwa na mitambo 
iliyonunuliwa kwa gharama kub-
wa.

Katika hafla hiyo ya maka-

bidhiano, Mkuu wa Mkoa wa 
Kilimanjaro, Dk. Anna Mghwira, 
alimwomba Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Kilimo, Gerald Kusaya, 
kuamuru kufanyika upya mapitio 
ya uamuzi wa Mahakama Kuu ya 
Tanzania, Kanda ya Moshi ku-
waachia huru vigogo wa ushirika 
mkoani hapa, waliokuwa wakia-
biliwa na kesi mbili za uhujumu 
uchumi wanazodaiwa kusababi-
sha hasara ya zaidi ya Sh. bilioni 
4.9.

Dk. Mghwira alieleza kutori-
dhishwa na uamuzi huo wa ma-
hakama na kutaka Wizara ya Kil-
imo, kuchukua hatua zaidi kwa 
kuiomba kufanya mapitio upya 
kuhusu uamuzi wake.
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habari kitaifa

Mamia 
wanakijiji 
watibiwa 
macho bure
Na Futuna Seleman,      
RUFIJI 

ZAIDI ya wakazi 300 
wa kijiji cha Nyaminywiri 
wamepatiwa matibabu 
ya macho, 23 wakifany-
iwa upasuaji bure waki-
wamo wenye matatizo 
ya mtoto wa jicho katika 
Kituo cha Afya Nyaminy-
wiri  Rufiji mkoani Pwani. 

Rais wa Lions Club, 
Mzizima Hitesh Solank, 
akizungumzia kampeni ya 
siku mbili kupiga kambi 
kituoni hapo wakishiriki-
ana na timu ya madaktari  
kutoka Dar es Salaam na 
Halmashauri ya Wilaya 
ya Rufiji, alisema wame-
kuwa wakitoa huduma 
hiyo katika mikoa tofauti 
nchini licha ya kusimama 
kwa muda kutokana na 
ugonjwa wa corona. 

“Katika kambi licha ya 
kutoa huduma za mat-
ibabu ya macho na wenye 
matatizo kupewa miwani, 
pia kwa wagonjwa tu-
natoa huduma ya maji na 
chakula kwa  waliopatiwa 
huduma hiyo,” alisema 
Pandesh.

Aidha, alisema mkakati 
wao ni kufika katika 
mikoa tofauti nchini ku-
tokana na tatizo la macho 
kuwasumbua wananchi 
wengi.

“Tumeanza Mwanza, 
Morogoro na Tanga. Kwa 
mwaka tunapiga kambi 
tatu inategemea ma-
hitaji ya wagonjwa na 
wafadhili, kwa kawaida 
kambi moja tunapokea 
wagonjwa 2,000 hadi 
3,000 na tunapata watu 
wengi… matatizo ya ma-
cho yanahitaji upasuaji 
na tunawapatia huduma 
hiyo,” alisema. 

Mganga Mkuu wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya 
Rufiji,  Dk. Ali Mbikilwa, 
alisema wadau wa maen-
deleo Lions Club Mzizima 
kwa kushirikiana na wasi-
mamizi wa afya mkoa wa  
Pwani, timu ya madaktari 
wa afya Dar es Salaam na 
wilaya yake wamefanya 
kazi hiyo kusaidia wa-
nanchi wenye uhitaji. 

“Huduma hizi za siku 
mbili zimeibua wananchi 
wengi kuja kutibiwa 
bure kituoni hapa…na hii 
inaonyesha wananchi 
wana uelewa mkubwa juu 
ya umuhimu wa kutafuta 
suluhisho la matatizo ya 
afya yanayowakabili,” 
alisema Dk. Ali. 

Udhibiti ugonjwa wa mdondo 
waonyesha matokeo chanya
Na Mwandishi Wetu 

TAASISI ya chanjo ya Kibaha 
mkoani Pwani imeanza kuonye-
sha matokeo chanya baada ya 
kufanikiwa kudhibiti ugonjwa wa 
mdondo kwa asilimia 95.

Akizungumza na waandishi wa 
habari na wahariri wa vyombo 
vya habari waliotembelea katika 
taasisi hiyo kushuhudia shughuli 
za utengenezaji wa chanjo za 
kudhibiti magonjwa ya mifugo 
zinazofanywa na taasisi hiyo, Ka-
tibu Mkuu wa Wizara ya Mifugo 
na Uvuvi (sekta ya Mifugo), Pro-
fesa Elisante Ole Gabriel, alisema 
mafanikio hayo ni kwa wafugaji 
waliozingatia kuchanja kuku wao 
mara tatu kwa mwaka kama ina-
vyoelekezwa na wataalamu wa 
mifugo.

“Taasisi ya chanjo Kibaha il-
ipoanza ilikuwa inazalisha aina 
moja ya chanjo stahimilivu joto 
ya 1-2 maarufu kwa jina la ‘chan-
jo matone’ inayokinga dhidi ya 
ugonjwa wa mdondo ambayo 

imeleta mafanikio makubwa kwa 
kudhibiti ugonjwa huo nchini 
kwa zaidi ya asilimia hususani 
kwa wafugaji wanaozingatia,” 
alisema Profesa Gabriel.

Pia alisema kwamba kwa 
sasa taasisi hiyo imefanikiwa 
kuongeza uwezo wa kuzalisha 
aina sita za chanjo na kati ya hizo, 
tano ni kwa ajili ya ng`ombe, 
mbuzi na kondoo ambazo zinak-
inga magonjwa hatari ya kimeta, 
chambavu, homa ya mapafu ya 
ng’ombe na ugonjwa wa kutupa 
mimba. 

Alisema lengo la wizara ni ku-
fanikisha   kuzalisha chanjo aina 
13 kwa ajili ya kukinga magonjwa 
13 ya kimkakati ambayo ndiyo 
kikwazo kikubwa katika ustawi 
wa afya ya mifugo nchini.

“Lengo ni kuuleza umma wa 
Watanzania juu ya mageuzi 
makubwa katika Sekta ya Mifugo 
yanayolenga kuwa na sekta ende-
levu yenye tija katika kuboresha 
maisha ya wafugaji na kuchangia 
pakubwa katika pato la taifa,” 

alisema Profesa Gabriel.
Alitoa wito kwa halmashauri 

zote nchini kununua na kutumia 
chanjo zinazozalishwa na taasisi 
hiyo katika kampeni za uchan-
jaji kama ilivyoelekezwa kwenye 
kanuni za chanjo na uchanjaji za 
mwaka 2020.

Alisema taasisi hiyo ipo chini 
ya Wakala ya Maabara ya Veteri-
nari ambayo imekabidhiwa juku-
mu la kuboresha afya ya mifugo 
nchini kwa kutafiti, kutengeneza 
na kusambaza teknolojia za ku-
dhibiti magonjwa ya mifugo. 

“Taasisi hii ilianzishwa mwaka 
2012 kwa lengo la kupanua shu-
ghuli za uzalishaji wa chanjo za 
mifugo ambazo awali zilifanywa 
kwa kiwango kidogo na Maabara 
Kuu ya Mifugo Temeke. TVI im-
ejengwa katika eneo hili lenye 
ukubwa wa hekta 1037, eneo am-
balo linaruhusu uwekezaji wa ki-
wango chochote katika uzalishaji 
wa chanjo ikiwa ni pamoja na ku-
jenga maabara za kuzalisha chan-
jo ambazo hazihitaji kuwa karibu 

na makazi ya watu,” alisema Pro-
fesa Gabriel.

“Lakini eneo hili linaruhusu 
kufanyika kwa shughuli za utafiti 
ambazo ndio msingi wa kuten-
geneza chanjo mpya au kubore-
sha chanjo zilizokwisha kuzal-
ishwa kulingana na teknolojia 
inavyobadilika.”

Mtendaji Mkuu wa wakala 
huyo, Dk. Huraha Mramba, 
alisema wakusudia kuboresha 
miundombinu ya uzalishaji na 
usambazaji wa chanjo ikiwamo 
kununua mashine za vifaa zaidi 
ili kupanua uzalishaji wa kufikia 
chanjo 13 za kimkakati zilizoain-
ishwa na wizara. 

Aliyataja magonjwa ya mifu-
go ambayo ni kikwazo katika 
uzalishaji wa mifugo   nchini ni 
mdondo, kimeta chambavu, ‘bru-
cellosis’ ambapo alisema lengo ni 
kupanua wigo wa aina za chanjo 
zinazozalishwa kwa kuongeza 
chanjo tatu za kimkakati homa 
ya mapafu, sotoka ya mbuzi  na 
kichaa cha mbwa.

Tani 774 za korosho zakusanywa kwa wakulima
Na Said Hamdani, LINDI

TANI  774 za korosho zimeku-
sanywa kutoka kwa wakulima 
mbalimbali na kufikishwa Chama 
Kikuu cha Ushirika cha Lindi 
Mwambao, kupitia vyama vya 
msingi na ushirika (Amcos) kwa 
muda wa siku nne.

Idadi hiyo imetolewa na Ofisa 
Masoko wa Chama hicho, Gloria 
Makere, wakati akizungumza 
na waandishi wa habari ofisi-
ni kwake iliyopo Barabara ya 
Kawawa mjini Lindi.

Alisema korosho hizo zime-
kusanywa kuanzia Septemba 28 

hadi Oktoba 01 mwaka huu, kupi-
tia vyama vya msingi vya ushirika 
(18) kati ya (54) vilivyo chini ya 
mwamvuli wa Chama Kikuu cha 
Lindi Mwambao.

Aidha, hakufafanua kiasi kili-
chokusanywa kwa kila chama na 
kwamba tayari zimehifadhiwa 
katika maghala makuu manne 
ya Bucco, Manispaa ya Lindi, 
Mnolela, Mtama na Nangurukuru 
Wilaya ya Kilwa.

Makere ametaja changamoto 
zilizojitokeza kabla ya msimu 
kuanza ni upatikanaji wa vifun-
gashio (Magunia) kwa ajili ya 
kuhifadhia korosho kutoka kwa 
mzabuni aliyechukuwa tenda ya 

kuagiza na kusambaza kwenye 
vyama husika.

‘’Msimu ulipoanza tulikuwa na 
vifungashio (magunia 3,000) tu, 
na ndivyo tumeanza nazo ikiz-
ingatia wakulima tayari wames-
haziokota korosho zao na kuzi-
weka majumbani mwao,’’ alisema 
Makere.

Makere aliwaomba wakulima 
kuwa wavumilivu wakati uongozi 
wa chama hicho ukiendelea ku-
tatua changamoto za upatikanaji 
wa vifungashio ambavyo tayari 
vimeanza kuwasili nchini kwetu.

Said Ally, Mwajuma Selemani 
na Ahamadi Mburugenda ni 
wakulima kutoka vijiji vya Mnali 

na Kitunda Lindi, ambao wame-
peleka korosho zao Chama cha 
Msingi cha (KITUMIKI AMCOS) 
wameonyesha hofu kufuatia 
bei zitakazotumika kununuliwa 
na wafanyabiashara watakaoji-
tokeza kuzinunua.

Walisema gharama za uende-
shaji mashamba ya korosho ni 
kubwa hivyo ni vyema serikali 
ikatoa bei elekezi ili wakulima 
waweze kutambua kabla ya ku-
peleka zao hilo kwenye vyama 
vikuu vya ushirika.

Mnada wa kwanza kwa Chama 
cha Lindi Mwambao unatarajia 
kufanyika Oktoba 10 mwaka huu, 
badala ya Oktoba 03, mwaka huu.

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano na Uhusiano Vodacom Tanzania Plc, Jacquiline Materu (kulia), akipanda mti na wanafunzi wa 
Shule ya Sekondari Kikwe, iliyopo Tengeru mkoani Arusha jana, ikiwa ni sehemu ya kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi (SDG 
13), wakati wa mkutano uliojadili nafasi ya vijana katika kuwaandaa kwa nyakati zijazo, ulioandaliwa na Shirikisho la Vijana la Umo-
ja wa Mataifa (YUNA) na kudhaminiwa na kampuni hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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WAKATI Ligi Kuu Tanzania Bara ndio kwanza imeanza kushika 
kasi, sakata la mchezaji wa kimataifa wa Simba kutoka Ghana, 
Bernard Morrison, limerejea katika sura nyingine.

Awali Morrison aliyetua nchini mapema Januari, mwaka huu 
na kusajiliwa na Yanga, aliwasilisha malalamiko katika Shirikisho 
la Soka Tanzania (TFF), akilalamika kutotambua mkataba mpya 
na klabu hiyo.

Morrison aliweka wazi kwamba mkataba aliokuwa anautam-
bua ni ule uliokuwa unamalizika Julai mwaka huu, na nyota huyo 
aliukana mkataba mpya ambao ulielezwa utamalizika Julai mwa-
kani.

Winga huyo alishinda kesi yake iliyokuwa inasikilizwa na 
Kamati ya Hadhi na Sheria ya TFF, inayoongozwa na mwenyekiti 
wake, Elias Mwanjala.

Mchezaji huyo alitangazwa kuwa huru na aliruhusiwa kujiunga 
na klabu yoyote, na siku chache alitangazwa kujiunga na watani 
zao na mabingwa watetezi wa Ligi Kuu Tanzania Bara, Simba.

Wiki iliyopita, Yanga imeibuka na malalamiko kwamba mkata-
ba wa Simba na Morrison ni batili kwa sababu umebainika kuwa 
na mapungufu. Ikumbukwe muda wa kuwasilisha malalamiko 
ulishapita na anayelalamika sasa ni mhusika wa pande yoyote 
kwenye mkataba huo.

Hata hivyo, kwa busara za TFF, imepokea malalamiko hayo na 
kamati husika imepanga kukutana Oktoba 12, ili kuyapitia na ha-
timaye kutoa hukumu.

Filamu hizi zitazotokea na kujirudia kila msimu, zinatufundi-
sha kuwa kuna mapungufu katika zoezi zima la mchakato wa 
kusajili wachezaji kwa ajili ya kushiriki Ligi Kuu Bara, Ligi Daraja 
la Kwanza, Ligi Daraja la Pili, Ligi Kuu ya Wanawake na mashinda-
no ya Kombe la FA.

Kama hii haitoshi, inaonekana wachezaji wengi wanapewa 
leseni hali ya kuwa usajili wao haujakamilika.

Kwa kuendelea kuziruhusu klabu kutumia wachezaji ambao 
usajili wao umezungukwa na ‘ujanja ujanja’, hupelekea wawak-
ilishi wetu kwenye mashindano ya kimataifa kukwama kutumia 
baadhi ya nyota iliyokuwa nayo.

Nipashe tunashangaa kuona TFF inaitisha kikao kujadili uha-
lali wa mkataba wa Morrison, wakati yenyewe ilishatoa tamko 
kuwa klabu ambayo haitawasilisha mikataba ya wachezaji wake, 
basi timu husika haitapatiwa leseni ya kumtumia.

Tunaamini TFF ilifuata taratibu hizo na kutoa leseni kwa Mor-
rison ili aitumikie klabu yake mpya ya Simba na kama shirikisho 
hilo lilikiuka taratibu ilizojiwekea yenyewe, inamaana mchakato 
mzima wa usajili huenda umegubikwa na sintofahamu nyingi 
zaidi.

Leo unazungumziwa mkataba wa Morrison wa Simba, lakini 
huenda wachezaji wengine wasiokuwa na majina makubwa pia 
wamepewa leseni au wamepitishwa kuzitumikia timu bila ya 
taratibu za uhamishi kufuatwa kikamilifu.

Umefika wakati wa TFF, klabu na wachezaji kufanya maju-
kumu yao kisasa na kwa weledi ili kuruhusu masuala mengine 
ya maendeleo kufanyika badala ya sasa kutumia nguvu kubwa 
kuangalia ‘adui’ yako alikosea wapi ili aadhibiwe.

Mbali na klabu kuwa makini, TFF pia inatakiwa kuwachukulia 
hatua wadau wote ambao wamekuwa wakisambaza nyaraka za 
shirikisho hilo, jambo ambalo linawapunguzia heshima kwenye 
tasnia hii ya michezo.

Kama inawezekana mikataba ya wachezaji wa soka inawekwa 
hadharani, siku moja pia wadau watashuhudia wakiona siri ny-
ingine za taasisi hiyo zikiwa nje na huenda zikahatarisha usalama 
wa mambo mbalimbali.

Maendeleo ya soka hayapatikana kwa kuonyesha kiwango 
bora uwanjani, lakini pia kwa kufuata taratibu, kanuni na sheria 
zilizowekwa bila ya upendeleo.

NILIKUWA naangalia mechi 
ya Ligi Kuu Tanzania Bara kati 
ya Coastal Union dhidi ya JKT 
Tanzania. Ilikuwa Septemba 
28, mwaka huu kwenye Uwan-
ja wa Mkwakwani jijini, Tanga.

Kwanza kabisa nilijua 
mechi hiyo inachezwa kwe-
nye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa jijini, Dar es Salaam, 
Uhuru au Azam Complex.

Lakini akili ikanijia kuwa 
Coastal Union inacheza na 
JKT Tanzania ambayo Makao 
Makuu yao yako jijini, Dodo-
ma, hivyo timu kutoka Tanga 
na Dodoma haziwezi kucheza 
Dar es Salaam.

Hadi akili yangu ilipokubali 
kuwa uwanja ule wa nyum-
bani wa Coastal Union ni Mk-
wakwani na ilichukua dakika 
nyingi kidogo.

Nikikumbuka msimu uli-
opita jinsi uwanja ulivyokuwa 
na sasa ulivyo ni vitu viwili 
tofauti.

Niliona mechi kadhaa zi-
lizochezwa kwenye uwanja 
huo misimu miwili iliyopita, 
ulikuwa ni moja kati ya viwan-
ja vibovu mno ndani na nje ya 
uwanja.

Sehemu ya kuchezea iliku-
wa na udongo uliochanganyi-
kana na mchanga zaidi kuliko 
nyasi. Wakati wachezaji waki-
pambana uwanjani, vumbi 
lilitimka na kuondoa ladha 
halisi ya mchezo wa soka.

Wachezaji ilibidi watumie 
mbinu za ziada, ukiacha zile 
za kawaida za ufundi wa mpi-
ra uwanjani. 

Mpira unaweza kudunda 
na kubadilisha uelekeo, kuna 
wakati unaweza kwenda kasi 
zaidi au taratibu zaidi kuliko 
mchezaji alivyotaka uwe.

Kwa sasa haiko hivyo. 
Uwanja wa Mkwakwani ume-

kuwa ni mmoja wa viwanja 
vilivyoboreshwa kwenye se-
hemu ya kuchezea. Una ma-
jani ya kijani ambayo yana-
vutia hata kutazama kwenye 
televisheni na hata wachezaji 
hawapati tabu kupiga pasi na 
hata kucheza kwenye mifumo 
inayotakiwa.

Nitoe pongezi za kwanza 
kwa meneja wa Uwanja wa 
Mkwakwani kwa kuubadili-
sha kabisa uwanja huo ambao 
ulikuwa hautamaniki hapo 
kabla.

Pongezi za pili ziende kwa 
Chama cha Soka cha Mkoa wa 
Tanga (TRFA), kwa kuungana 
na wamiliki wa uwanja huo 
kuhakikisha wanautengen-
eza uwanja huo ili timu yao 
pekee inayocheza Ligi Kuu 
ya Coastal Union ishiriki kwa 
ukamilifu.

Lakini pongezi zingine 
nizipeleke kwa viongozi wa 
Coastal Union kwa kushiriki-
ana na uongozi wa mkoa 
Tanga na uongozi wa uwanja 
kuhakikisha uwanja huo una-
karabatiwa na kuwa wa kuri-
dhisha.

Nadhani wasimamizi wa 
viwanja vyote wangekuwa na 
mawazo kama ya wenzao wa 
Mkwakwani, viwanja vingi 
nchini vingekuwa bora.

Hivi karibuni Bodi ya Ligi 
ilivifungia viwanja vya Gwam-
bina ulioko Mwanza, Karume 
(Mara), Jamhuri Morogoro, 
Ushirika (Moshi) na Uwanja 
wa Mlandizi mkoani Pwani.

Ukiangalia mapungufu 
yaliyotolewa ni sehemu za 
kuchezea, pamoja na vyumba 
vya kubadilishia nguo.

Hata hivyo, matatizo 
makubwa sana kwenye vi-
wanja vya Tanzania ni sehe-
mu za kuchezea.

Viwanja vingi majani yake 
ni ya kubahatisha. Yamekauka 
na uwanja kuwa mkavu kama 
shamba wakati wa kiangazi.

Na kuna baadhi ya viwanja 
pia vina nyasi, lakini bado 
uwanja ni mgumu mno, hivyo 
mpira unadundadunda na ku-
wachanganya wachezaji.

Kinachofurahisha kwa 
Uwanja wa Mkwakwani ni 
kuwa pamoja na nyasi zake 
kuwa za kijani kama Uwanja 
wa Taifa, lakini pia ardhi yake 
inaonekana imemwagiwa 
maji kwa muda mrefu, hivyo 
mpira unatambaa tu kwenye 
nyasi.

Inaeleweka kuwa Tanga ni 
mkoa ulio ukanda wa Pwani 
ambako muda mrefu ku-
nakuwa na jua kali na joto pia, 
lakini wameweza kuufanya 
uwanja kuwa bora, lakini 
kuna mikoa kama Morogoro 
na Kilimanjaro, hii miezi 
mingi inakuwa na baridi, lak-
ini cha ajabu inashindwa hata 
kutengeneza uwanja ukawa 
na nyasi za kuvutia na udongo 
usiokuwa mkavu.

Kwa sababu viwanja vingi 
Tanzania ni mali ya Chama 
cha Mapinduzi (CCM), nad-
hani inafaa sasa mameneja 
wa viwanja vingine kuwasili-
ana na meneja wa Uwanja 
wa CCM Mkwakwani au hata 
CCM Kirumba kuwauliza ni 
mbinu gani wanazotumia na 
kuvifanya viwanja hivyo kuwa 
bora zaidi, ili na wao wachuk-
ue mbinu hizo wazihamishie 
kwenye viwanja vyao.

Meneja wa Mkwakwani 
anaweza kabisa kuwaambia 
mbinu au jinsi gani alivyoutoa 
uwanja huo kutoka kuwa 
mbovu na kuwa bora zaidi 
kwa viwanja vya mikoani kwa 
sasa nchini Tanzania.

Meneja Mkwakwani ni mfano wa kuigwa
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Na Christina         
Mwakangale

WATENDAJI wa 
Sekta ya Ardhi katika 
Halmashauri ya Man-
yoni mkoani Singida, 
wametakiwa kufanya 
kazi kwa ushirikiano ili 
kufanikisha utekelezaji 
wa majukumu yao.

Kaimu Kamishna wa 
Ardhi Msaidizi Mkoa 
huo, Speratus Ruteganya, 
aliyasema hayo kwe-
nye kampeni maalum 
iliyozinduliwa na Wizara 
ya Ardhi siku ya elimu 
ya mlipakodi ambayo 
hutekelezwa kila Ijumaa.

Akizungumza na 
kikosi kazi maalum 
kutoka Wizara ya Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi kilichofika 
wilayani Manyoni kutoa 
elimu kwa umma kuhusu 
kodi, Ruteganya alisema 
umoja na ushirikiano ili 
kufikia malengo katika 
sekta hiyo lazima ku-
wapo ushirikiano.

“Wananchi wanacho-
hitaji ni elimu tu kwani 
wakielimika kodi itapa-
tikana pamoja na taarifa 
muhimu za umiliki,” 
alisema Ruteganya.

Kiongozi wa kikosi 
kazi kutoka wizara hiyo, 
Adam Komba, alisema, 
lengo la wizara kuanzi-
sha siku ya elimu kwa 
mlipakodi ni kuhakikisha 
wananchi wanapewa 
elimu kuhusu umuhimu 
wa kulipa kodi pamoja 
na kuboresha taarifa zao 
za umiliki. 

Alisisitiza kwamba, 
kutokana na mabadiliko 
ya teknolojia hasa kwe-
nye utoaji wa huduma, 
wizara ina mpango wa 
kuboresha mifumo yake 
ya utoaji huduma.

Ofisa Ardhi mteule wa 
wilaya hiyo, Zamzam 
Seif, aliishukuru wizara 
kwa hatua iliyochukua 
ya kuboresha taarifa za 
wamiliki.

Alisema kitendo cha 
wizara kutuma kikosi 
kazi wilayani kimewapa 
moyo na nguvu mpya ya 
kufanya kazi.

Siku ya Elimu ya 
Mlipakodi ni kampeni 
maalum iliyoanzishwa na 
wizara hiyo kila Ijumaa 
kwa kupita mitaani 
kutoa elimu nyumba kwa 
nyumba, ili kuhakikisha 
wamiliki wanajua sheria, 
kanuni, taratibu na 
miongozo inayoisimamia 
sekta hiyo. 

Watendaji  
ardhi 
wakumbushwa 
kushirikiana

Wanafunzi 400 wasoma kwa kupokezana Msalala

Na Ashton Balaigwa, DODOMA

WAKULIMA wa korosho nchini 
wametahadharishwa kuwa endapo 
hawatakabiliana na visumbufu 
vya zao hilo ikiwamo magonjwa 
na wadudu waharibifu, watapata 
hasara kati ya asilimia 60 hadi 100.

Tahadhari hiyo ilitolewa jana na 
Mtafiti wa visumbufu vya mazao 
kutoka Taasisi ya Utafiti wa Kilimo 
Tanzania (TARI), Kituo cha Nalien-
dele cha mkoani Mtwara, Dk. Wil-
son Nene, alipokuwa akitoa mafun-
zo ya kilimo bora cha korosho kwa 
wakulima wapya wa zao hilo wilay-
ani Chemba, mkoani Dodoma.

Alisema korosho inakabiliwa na 
magonjwa na uwapo wa wadudu 
waharibifu wakiwamo mbu wa 
mikorosho na mbu wa minazi am-
bao wanashambulia mimea ya 

mikorosho na kusababisha isitoe 
matunda na hivyo mkulima kupata 
hasara.

“Mikorosho isipotunzwa kwa 
mkulima kupambana na visum-
bufu vyake kama vile magonjwa na 
wadudu, mkulima anaweza kupata 
hasara ya kati ya asilimia 60 na 100, 
hapa namaanisha anaweza kupata 
mazao machache au kukosa kabi-
sa,” alisema Dk. Nene.

Alisema kuwa ili kuwasaidia 
wakulima kupambana na visumbu-
fu hivyo, TARI Kituo cha Naliendele 
imeshafanya utafiti na kubaini njia 
tatu za kukabiliana na visumbufu 
hivyo vya mikorosho.

Dk. Nene alizitaja njia hizo kuwa 
ni ya asili, kutengeneza mazingira 
ambayo sio rafiki kwa vimelea au 
wadudu na kutumia viuatilifu am-
bavyo vimeonyesha kama vitatumi-

ka kwa utaratibu mzuri na kufuata 
masharti vinasaidia kutokomeza 
visumbufu hivyo.

Alisema njia hizo tatu zikitumika 
kwa pamoja, mkulima anaweza ku-
dhibiti kabisa visumbufu vya zao 
la korosho na hatimaye akavuna 
mazao mengi na kujiingizia kipato 
cha kutosha.

Naye, Mkuu wa Wilaya ya Chem-
ba, Saimon Odunga, alisema katika 
maeneo mapya ambayo yameanza 
kulima zao la korosho, wakulima 
wanahitaji elimu ya kutosha kuan-
zia kuandaa shamba, kupanda 
miche ya mikorosho, kutunza 
mashamba na kuvuna.

Chacha alisema kuwa ili wakuli-
ma wahamasike kulima korosho, 
ni wajibu wa viongozi wa serikali 
kuwatembelea na kuwapatia elimu 
ya mara kwa mara kwa lengo la ku-

wawezesha kulima kwa tija.
Alishukuru TARI pamoja na Bodi 

ya Korosho kwa kufika wilayani 
Chemba kutoa elimu ya kilimo bora 
cha korosho kwa maelezo kuwa 
hatua hiyo itasaidia wakulima wa 
wilaya hiyo kulima korosho kwa 
wingi na kwa tija.

Kwa upande wake, Mratibu 
wa korosho nchini, Dk. Geradina 
Mzena, alisema kuwa lengo la TARI 
kupitia Kituo cha Naliendele ni 
kutoa elimu ya kilimo bora cha ko-
rosho   kwa wakulima wote ndani 
ya mikoa 17 inayolima zao hilo 
nchini.

Dk. Mzena alisema kuwa elimu 
hiyo wataitoa kwa baadhi ya 
wakulima pamoja na maofisa ugani 
ambao ndio watakwenda kuwae-
limisha wakulima wengine kwenye 
maeneo yao.

Wakulima korosho watahadharishwa

Na Shaban Njia, KAHAMA

ZAIDI ya wanafunzi 400 wa 
darasa la kwanza Shule ya Msingi 
Bugarama, Halmashauri ya Msala-
la, wilayani Kahama mkoani Shin-
yanga, wanalazimika kusoma kwa 
awamu kutokana na uhaba wa vy-
umba vya madarasa.

Hali hiyo imeelezwa kusaba-
bisha usumbufu kwa walimu na 
wanafunzi kutofikia lengo la kuka-
milisha mitaala ya kujifunzia na ku-
fundishia masomo mbalimbali kwa 
muda uliopangwa.

Shule hiyo ina vyumba vya ma-
darasa 18, vinavyoendelea kujeng-
wa ni vine, huku idadi ya wanafun-
zi katika shule hiyo ikiwa ni 2,324, 
wasichana 1,187 na wavulana 1,137, 
huku mahitaji ya vyumba vipya vya 
madarasa ikiwa ni 32.

Mkuu wa shule hiyo Mwalimu, 

Kubebeka Leonard, alisema hayo 
wakati wa hafla maalumu ya wadau 
wa sekta ya elimu waliofika katika 
shule hiyo kutoa msaada wa saruji 
mifuko 200 kwa ajili ya kujenga 
vyumba vya madarasa katika shule 
hiyo, ili kuondoa tatizo hilo.

Alisema baada ya kuanza 
utekelezaji wa sera ya elimu bure, 
wananchi wa maeneo hayo ambayo 
yanazungukwa na migodi midogo 
walihamasika kupeleleka watoto 
wao shule, na kwamba kwa mwaka 
2020 wanafunzi walioandikishwa 
kuanza darasa la kwanza pekee wa-
likuwa ni 400.

Alisema kutokana na uwapo wa 
tatizo hilo kwa sasa wanafunzi wa 
darasa la kwanza wanalazimika ku-
soma kwa awamu mbili asubuhi na 
jioni na kila awamu ina wanafunzi 
zaidi ya 150 kwa darasa moja.

Darasa la kwanza lina mikondo 

minne ili kuwawezesha kujifunza 
vizuri.“Tuliitisha harambee ya 
kuchagia ujenzi wa madarasa shu-
leni, tuliwaita wadau mbalimbali 
ukiwamo mgodi wa Barrick Buly-
ankulu ambao walitusaidia kupata 
fedha zaidi ya Sh. milioni 100 am-
bazo zimeanza kujenga vyumba 
vinne vya madarasa ili kupunguza 
tatizo hili ambalo linaikabili shule 
yetu,” alisema Leornad.

Akipokea saruji hiyo kwa niaba 
ya Mkurugenzi wa Halmashauri ya 
Msalala, Ofisa Elimu Msingi, Cos-
mas Magigi, aliwapongeza wadau 
hao wa elimu ambao ni Kampuni 
ya Ako Group Limited kwa kutoa 
msaada huo utakaosaidia kutatua 
changamoto ya uhaba wa vyumba 
vya madarasa katika shule hiyo.

Alisema idadi ya wanafunzi 
wanaoandikishwa kuanza darasa 
la kwanza kila mwaka katika hal-

mashauri hiyo, inakadiriwa kufikia 
8,000 hali ambayo inasababisha 
uhaba wa vyumba vya madarasa 
na kuwataka wadau na jamii kuji-
tokeza kuchangia kwa hiari katika 
ujenzi wa vyumba vya madarasa, 
ili kuwasaidia walimu kufundisha 
vizuri.

Alisema kuwa kwa mujibu wa 
sera ya elimu, mwalimu anatakiwa 
kufundisha wanafunzi 45 kwa dar-
asa moja pekee, lakini kwa shule 
hiyo ni vigumu kutokana na uhaba 
wa vyumba na kwamba wanalazi-
mika kufundisha wanafunzi zaidi 
ya 150 kwa darasa moja.

 Kwa upande wake, Meneja wa 
Kampuni ya Ako Group Limited, 
Atanasi Kahigi, alisema wataende-
lea kushirikiana na jamii kutatua 
changamoto mbalimbali za elimu 
na wametoa saruji mifuko 200 zi-
lizogharimu Sh. milioni nne.

Bwanashamba wa Shirika la World Vegetables Center la Tengeru, wilayani Arumeru, mkoani Arusha, Omary Mbwambo (kulia), akionyesha namna ya 
kupika udongo kwa ajili ya kuua magugu na wadudu kabla ya kuotesha mbegu kwa waandishi wa habari, walipotembelea shirika hilo mwishoni mwa 
wiki.  PICHA: WOINDE SHIZZA
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Mgombea ACT aeleza 
sababu za kugombea

JPM apongezwa kuamini wazalendo kwenye miradi
Na Veronica Simba, RUFIJI

NAIBU Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Nishati, Leonard Masanja, am-
empongeza Rais John Magufuli 
kwa kuwaamini wazalendo katika 
kusimamia utekelezwaji wa Mradi 
wa Umeme wa Julius Nyerere 
( JNHPP).

Alitoa pongezi hizo juzi wakati 
akizungumza na wajumbe wa 
Menejimenti ya Wizara ya Nishati 
pamoja na Bodi ya Wakurugenzi 
wa Wakala wa Nishati Vijijini 
(REB), waliotembelea mradi huo 
unaotekelezwa wilayani Rufiji, 
Mkoa wa Pwani, ili kujionea maen-

deleo yake.
Masanja alisema kuwa hatua ya 

rais kuwaamini wataalamu wazal-
endo kusimamia usanifu wa awali, 
ununuzi na hata usimamizi wa 
utekelezaji wa mradi wenyewe, 
bila kushirikisha wataalamu wa 
kigeni ni ushahidi kuwa Tanzania 
ina hazina ya wataalamu mahiri.

“Kupitia mradi huu, tumeudhi-
hirishia ulimwengu kuwa Tan-
zania ina wataalamu mahiri na 
kwamba sisi wenyewe tunaweza 
kusimamia miradi yetu.”

Akifafanua, alisema serikali ilia-
mua kuwatumia wataalamu kuto-
ka TANROADS (TANROADS Engi-

neering Consulting Unit – TECU), 
kama Mshauri Mwelekezi wa 
Mradi na Shirika la Umeme Tan-
zania (TANESCO), wakiwa wawak-
ilishi wa serikali katika kusima-
mia mradi husika ili kuhakikisha 
mkandarasi anatekeleza kazi zote 
kwa mujibu wa mkataba.

Alisema, jambo la kujivunia zai-
di ni kuwa mradi huo unatekele-
zwa na fedha za serikali kwa 
asilimia 100, hivyo akawataka Wa-
tanzania kujivunia mradi huo kwa 
kuwa nchi inaumiliki kikamilifu.

Awali, akitoa wasilisho la mradi 
kwa ujumbe husika, Mhandisi 
Mkazi wa mradi huo, Mushubila 

Kamuhabwa, alisema katika hat-
ua ya ujenzi inayoendelea sasa, 
mradi umewezesha uzalendo na 
mshikamano wa hali ya juu kwa 
vijana wa kitanzania wanaofanya 
kazi za ujenzi.

“Ni kama wakati ule vijana 
walipokuwa wakishiriki mafunzo 
ya Jeshi la Kujenga Taifa. Utawaku-
ta vijana hawa wakiimba nyimbo 
za kizalendo wakati wanafanya 
kazi na pia wakishirikiana kwa kila 
jambo, hali inayoonyesha wazi wa-
najisikia fahari kuwa sehemu ya 
utekelezaji wa mradi huu.”

Vilevile, Mhandisi Kamuhabwa 
alisema miongoni mwa waajiriwa 

5,500 wa mradi waliopo sasa, Wa-
tanzania ni 4,900 ambao ni asil-
imia 90 ya waajiriwa wote, jambo 
ambalo linadhihirisha dhamira ya 
serikali kuhakikisha Watanzania 
wanapewa kipaumbele katika kila 
sekta ya mradi huo.

Naye Kaimu Kamishna wa 
umeme na Nishati Jadidifu kutoka 
Wizara ya Nishati, Edward Ishen-
goma, alisema kuwa wizara iliona 
umuhimu wa kuandaa ziara hiyo 
kwa ajili ya wajumbe wa meneji-
menti yake, ili kuwawezesha ku-
jionea kwa macho kinachofanyika 
ikizingatiwa kuwa ndiyo wizara 
mama inayohusika na mradi huo.

Na Said Hamdani, LINDI

MGOMBEA udiwani Kata ya Msin-
jahili, Jimbo la Lindi Mjini kwa tiketi 
ya ACT-Wazalendo, Abdallah Faustine 
Khalfani, amesema uzalendo alionao 
kutaka kuwatumikia wananchi ndicho 
kilichomsukuma kugombea nafasi hiyo 
mwaka huu.

Khalfani ameyaeleza hayo alipokuwa 
anaomba ridhaa ya kupewa dhamana 
hiyo kwenye mkutano wa kampeni 
uliofanyika Mtaa wa Msonobarini mjini 
hapa.

Akiomba ridhaa hiyo, alisema 
uthubutu na uzalendo alionao wa 
kupenda kwao ndicho kilichomsukuma 
ajitose kuwania nafasi hiyo ya uongozi 
ili aweze kushirikiana na wananchi kuji-
letea maendeleo ya kweli na kurejesha 
heshima ya mji wa Lindi.

Alisema kufuatia ugumu wa maisha 
unaochangiwa na mkoa kutokuwa na 
vitega uchumi, vikiwamo viwanda 
kumewafanya vijana wazawa kukimbil-
ia maeneo mengine kutafuta unafuu wa 
maisha. Khalfani alisema Kata ya Msin-
jahili licha ya ukubwa wa eneo lake, 
haina zahanati, hali inayowalazimu 
wananchi wanapokabiliwa na tatizo la 
kuugua kufuata huduma za matibabu 
kata jirani za Nachingwea, Zahanati ya 
Jeshi la Magereza, Makonde na Hospi-
tali ya Mkoa ya Sokoine. 

Alisema uongozi wa kata umeshind-
wa kuishawishi Halmashauri ya Manis-
paa kujenga zahanati ili kuwapunguzia 
wananchi tatizo la kukosa huduma za 
tiba, licha ya kuwa na maeneo mengi 
ya wazi. Mgombea huyo aliwaeleza 
wananchi wa Kata ya Msinjahili kuwa 
iwapo watamchagua kuwa diwani wao 
atahakikisha inakuwa na zahanati 
ili kuwapunguzia tatizo la kutembea 
mwendo mrefu kufuata tiba maeneo 
mengine. ‘’Ndugu zangu, wazee na 
mabibi zangu mkinipa ridhaa ya kuwa 
diwani wenu, nakuhakikishieni zahanati 
inapatikana ndani ya kata yetu,’’ alise-
ma Khalfani. Bakari Fundi, Mkurugenzi 
wa Uchaguzi wa ACT-Wazalendo Jimbo 
la Lindi Mjini, aliwaambia wananchi 
kutofanya makosa kuwachagua tena 
wagombea wanaotokana na CCM kwa 
kile alichokielezea wamekosa mwele-
keo katika kuijenga Manispaa na Mkoa 
kwa ujumla.

Fundi alisema kabla na baada ya 
Taifa kupata uhuru,  mkoa ulikuwa na 
neema nyingi, ikiwamo viwanda am-
bavyo vilitumika kujipatia ajira, jambo 
ambalo kwa sasa ni tofauti. 

Ofisa Elimu Mkoa wa Pwani, Abdul Maulid, akimkabidhi cheti mmoja wa wahitimu wa kidato cha nne Shule ya St. Anne 
Marie Academy, wakati wa mahafali shuleni hapo, Mbezi kwa Msuguri, jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. PICHA:  
JOSEPH MWENDAPOLE

Plan International yatoa 
pikipiki 18 kupunguza vifo

Na Frank Kaundula,    
MOROGORO

SHIRIKA lisilo la kiserikali 
la Plan International limetoa 
msaada wa pikipiki 18 zenye 
thamani ya Sh. milioni 43, ku-
saidia serikali katika mpango 
wa huduma mkoba unatoa 
chanjo itakayopunguza vifo 
vya wajawazito na watoto we-
nye umri chini ya miaka mita-
no        katika       Halmashauri 
ya Mlimba, wilayani Kilomb-
ero.

Kaimu Meneja wa Shirika 
hilo programu ya Ifakara, 
Silvin Masele, alisema kuwa 
lengo la kutoa pikipiki hizo 
ni kutafuta ufumbuzi wa ku-
kabiliana na changamoto ya 
miundombinu ambayo inak-
wamisha juhudi za kufikisha 

huduma hiyo kwa wananchi.
Alisema changamoto ya mi-

undombinu ilikuwa ikisababi-
sha watumishi kushindwa ku-
wafikia wananchi kwa wakati 
hasa wajawazito katika mae-
neo ambayo gari maalumu 
lililokuwa linatoa huduma ya 
chanjo kushindwa kufika.

“Huduma mkoba imelenga 
kutoa upimaji wa mimba 
na afya kwa wajawazito, 
kutoa chanjo za magonjwa 
na         ushauri kuhusu lishe na 
elimu hasa kwa watu wanaoi-
shi vijijini, lakini changamoto 
ilikuwa ni gari kushindwa ku-
fika ndio maana sisi tukaona 
tuongeze nguvu kwa serikali 
kwa kutoa hizi pikipiki 18, ili 
watumishi wa afya wawafikie 
wananchi kwa wakati,” alise-
ma Masele.

Abdulkadri Amir ni Mra-
tibu wa chanjo mkoa wa Mo-
rogoro, alilishukuru Shirika la 
Plan International kwa ush-
irikiano wa karibu na serikali 
ya Wilaya ya Kilombero kwa 
muda mrefu katika nyanja 
mbalimbali zikiwamo hu-
duma za afya, haki za watoto, 
elimu, utunzaji wa mazingira.

Alisema kuwa msaada 
huo waliopokea mwendel-
ezo wa awamu ya kwanza wa 
mpango wa huduma mkoba 
inayoendelea kutolewa wilay-
ani humo kwa kutumia gari 
maalum (mobile van), Shirika 
hilo ndio lililotoa gari maal-
um la wagonjwa ili kuwafikia 
walengwa.

“Tutegemea kuwa pikipiki 
hizi zitaenda kufanikisha 
mpango huu kwa kiasi ki-

kubwa sana kwa sababu kwa 
kutumia gari maalum tulifikia      
vijiji 26 pekee kati ya 62 vilivy-
opo hapa mlimba, lakini sasa 
tutaweza kuvifikia vyote,” 
alisema Abdulkadri.

Aliongeza kuwa katika kip-
indi cha miaka minne tangu 
2016 hadi 2019 mradi huo 
ulifikia kata 12 kati ya kata 16  
sawa na asilimia  75, huku vi-
tuo mkoba 44 kati ya 61 sawa 
na asilimia 72 vimenufaika na 
mpango huo.

Naye Kaimu Mkurugenzi 
wa Halmashauri ya Mlimba, 
Faraja Nakoa, aliwataka wa-
hudumu wote wa afya  wa-
naotekeleza mradi huo am-
bao ndio waliokabidhiwa 
pikipiki hizo kwenda kuzitu-
mia   katika kazi iliyokusudi-
wa.

Na Francis Godwin, IRINGA 

SERIKALI ya Wilaya ya  Kilolo imewahakikishia wananchi wa kijiji cha 
Ibofwe, kuwa  kero ya  umeme na maji  inayowakabili  itashughulikiwa mape-
ma  iwezekanavyo  kupitia mipango ya  serikali ya  kusogeza  huduma   hizo 
kwa wananchi.

Mkuu  wa Wilaya ya Kilolo, Asia Abdallah, aliyasema hayo juzi wakati wa 
mkutano  wake wa hadhara  wa kuhamasisha shughuli  za maendeleo katika  
kata  hiyo.

Alisema, serikali imesogeza umeme na maji katika maen
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Na Neema Emmanuel, MWANZA

MGOMBEA ubunge Jimbo la Magu kwa 
tiketi ya CCM, Boniventura Destery Kiswa-
ga, ameahidi kuwa atakamilisha ujenzi wa 
zahanati 10, ili kusogeza huduma ya afya 
kwa wananchi hasa kinamama na watoto 
wenye umri chini ya miaka mitano. 

Aliyasema hayo wakati akiwa katika 
mkutano wa kampeni kijiji cha Lutale Kata 
ya Lutale, na kwamba ataendelea kusogeza 
zaidi huduma za afya kila kijiji ili kuweze-
sha kuokoa zaidi maisha ya mama wajawa-
zito na watoto.

“Kwa sasa hapa Lutale  mama anatembea 
umbali mrefu  kwenda kijiji kingine kuhud-
huria kliniki kupata huduma mbalimbali 
ikiwamo afya ya uzazi, nichagueni tukamil-
ishe zahanati yenu tuliyoanzisha,” alisema.

Alisema katika kipindi cha miaka mitano 
iliyopita amejitahidi kuboresha huduma 
za afya kwa kuishawishi serikali na wa-
dau wa maendeleo kutoa fedha kwa ajili 
ya kuboresha na kupanua vituo vitatu vya 
afya, vya Kahangara HC, Lugeye HC na 
Kabila HC.

Anasema serikali imetoa fedha za ku-
jenga jengo la kisasa la wagonjwa wa nje 
(OPD) katika Hospitali ya Wilaya ya Magu, 
amewezesha ununuzi wa vifaa tiba X-ray 
mashine na Utral sound  ambazo huduma 
hizo hapo awali walikuwa wakipata katika 
hospitali teule ya mkoa ya Sekoutoure na 
Bugando.

“Nawahakikishia kuwa pamoja na ku-
changia ujenzi wa zahanati tisa ambazo 
maboma yamekamilika nakusudia kuzi-
kamilisha mapema iwezekanavyo katika 
awamu ijayo nikishachaguliwa.

Kiswaga aahidi kupeleka
huduma bora afya Magu

Na Hamisi Nasri, MASASI 

T
AASISI ya Kuzuia 
na Kupambana 
na Rushwa nchini 
( T A K U K U R U ) 

imesema  kazi ya mapam-
bano dhidi ya rushwa na 
ufisadi nchini iliyofanywa 
na serikali ya awamu ya 
tano  inaonyesha kuwa hali 
ya umaskini Tanzania ime-
pungua kutoka asilimia 34.4 
hadi kufikia asilimia 26.8.

  Hayo yalisemwa mwis-
honi mwa wiki wilayani 
Masasi mkoani Mtwara 
na Mkurugenzi Mkuu wa 
TAKUKURU, Brigedia Jener-
ali John Mbungo, alipokuwa 
akizungumza na wakuu wa 
taasisi mbalimbali za serika-

li, taasisi zisizo za kiserikali 
na wananchi kwenye uzin-
duzi wa jengo jipya la ofisi 
ya Wilaya ya Masasi lililo-
jengwa kwa kutumia fedha 
za serikali. 

 Jenerali Mbungo alisema 
ripoti ya Benki ya Dunia 
Septemba 26, mwaka 2019 
imeeleza kuwa Tanzania 
imeongoza kwa kupunguza 
hali ya kiwango cha umas-
kini miongoni mwa nchi za 
Afrika zilizoko kusini mwa 
Jangwa la Sahara.

      Alieleza  ripoti ny-
ingine ya Benki ya Dunia 
ya Human Capital’ The Real 
Wealth of Nations, iliyotoka 
Julai, 2019 ilionyesha kuwa 
umaskini Tanzania ume-
pungua kutoka asilimia 34.4 

hadi asilimia 26.8 na hiyo 
imetokana na kazi kubwa 
ya mapambano dhidi ya vi-
tendo vya rushwa na ufisadi 
iliyofanywa na serikali ya 
awamu ya tano chini ya 
Rais. John Magufuli. 

   Mkurugenzi huo alise-
ma ufanisi na jitihada za 
serikali katika mapambano  
dhidi ya rushwa nchini kwa 
mwaka 2018/19 zimeende-
lea kuonekana pia kupitia 
taarifa za utafiti wa kupima 
hali ya       rushwa duniani 
unaofanywa na wadau 
wa mapambano dhidi ya 
rushwa na utawala bora 
kama Taasisi za Transpar-
ency    International     (TI), 
MO Ibrahim na Afro barom-
eter. 

 Alisema kuwa taarifa za 
taasisi hizo zote zinaonye-
sha kuwa kwa miaka mitatu 
mfululizo tangu mwaka 
2016 hadi 2018, Tanzania 
imeendelea kufanya vyema 
katika mapambano dhidi ya 
rushwa na utawala bora.

“Mafanikio haya na men-
gine mengi yanaadhimisha 
hatua kubwa ambayo im-
efanywa na serikali katika 
kuhakikisha kuwa kero ya 
rushwa na ufisadi nchini 
inadhibitiwa katika taifa 
letu, lakini wananchi pia 
wameshiriki katika kutoa 
ushirikiano kwa serikali 
yao…sisi TAKUKURU tut-
aendelea kuwa wakali kwa 
wala rushwa,” alisema Jen-
erali Mbungo. 

Bosi TAKUKURU: Vita dhidi ya 
rushwa imepunguza umaskini

Na Julieth Mkireri, 
KIBAHA

KATIBU Tawala Mkoa 
wa Pwani, Dk. Delphine 
Magere, ametoa wito kwa 
wahitimu wa kada ya afya 
kufanya utafiti ni kwa nam-
na gani wanaweza kusaidia 
jamii kutafuta suluhisho la 
magonjwa yasiyoambukiza 
ikiwamo kisukari na shini-
kizo la damu.

Dk. Magere alitoa wito 
huo mwishoni mwa wiki 
wakati wa mahafali ya 52 
ya Chuo cha Afya na Say-
ansi kilichopo Tumbi Mjini 
Kibaha.

Alisema kumekuwa na 
ongezeko la wagonjwa wa 
magonjwa yasiyo ya kuam-
bukiza kama shinikizo la 

damu na kisukari.
“Nafahamu hali yetu ya 

maisha inachangia sana 
kuongezeka kwa maradhi 
haya, lakini kuona namna ya 
kuisaidia jamii yetu ambayo 
inataabika kwa kuwapo kwa 
Ukimwi, pia magonjwa yasi-
yoambukiza,” alisema.

Aliwataka pia wahitimu 
kuwa na mikakati ya kujien-
deleza badala ya kuridhika 
na hatua waliyofikia ili ku-
fikia ndoto za mafanikio.

Akizungumzia kuhusi-
ana na namna ya kutatua 
changamoto za chuo hicho, 
alisema, atatatumia nafasi 
yake kuwakutanisha wadau 
wa viwanda na biashara 
pamoja na uongozi wa Shiri-
ka la Elimu Kibaha na taasisi 
zake ili kwa pamoja waweze 

kujadili na kukubaliana 
namna ya kuimarisha mi-
undombinu katika chuo na 
taasisi nyingine za shirika.

Akiwa katika mahafali 
hayo, aliendesha  haram-
bee na   kukusanya Sh. mil-
ioni 6.6, ahadi Sh. milioni 
5.6 fedha taslimu ikiwa ni 
Sh. 365,000, ambapo al-
ipongeza shirika hilo kwa 
kuwa     na mipango endel-
evu kwa maslahi ya Watan-
zania.

Mkuu wa chuo hicho, Dk. 
Gissenge Lija, alisema, tan-
gu chuo hicho kianzishwe 
mwaka 1968, wahitimu zaidi 
ya 2,000 wamehitimu katika 
chuo hicho katika fani za wa-
ganga wasaidizi vijijini, Sha-
hada ya Utabibu, Stahada ya 
Uuguzi na ukunga na kozi ya 

wahudumu wa afya ya jamii 
katika ngazi ya cheti.

Dk. Lija alisema, chuo hi-
cho kwa sasa kina uwezo wa 
kupokea wanachuo 160 kwa 
madarasa mawili yaliyopo 
pamoja na kupokea naombi 
zaidi ya 5,000 wenye sifa 
kwenye udahili unaosimam-
iwa          na           Baraza 
la Taifa la Elimu ya Ufundi 
(NACTE).

Alisema kwa sasa chuo 
hicho kinakabiliwa na 
changamoto ya uhaba wa 
miundombinu inatosababi-
sha kushindwa kuanzishwa 
kwa kozi mpya za stasha-
hada ya famasia na maabara 
ya uchunguzi ambazo tayari 
zimeruhusiwa na Baraza 
la Taifa la Elimu la Ufundi 
(NACTE).

Utafiti wa kasi magonjwa yasiyoambukiza watakiwa

Wachuuzi wa machungwa wakisubiri wateja katika Soko la Buguruni, jijini Dar es Salaam jana. Chungwa moja linauzwa 
130/-, kwa bei ya jumla. PICHA: JUMANNE JUMA

5,000 waishukuru serikali 
kwa ufadhili wa masomo
Na Yasmine Ptotace

WANAFUNZI zaidi ya 5,000 wakiofa-
dhiliwa na serikali kusoma kupitia vyuo 
vya ufundi wamehitimu mafunzo yao na 
kuishukuru serikali.

Shukrani hizo zilitolewa na wanafunzi 
hao katika mahafali  yao yaliyofanyika Don 
Bosco, jijini Dar es Salaam.

Ashura Juma, mhitimu katika fani ya ush-
onaji, alisema kama asingepatiwa mafunzo 
hayo, asingejua kushona.

“Baada  ya kupatiwa mafunzo nimeweza 
kujua kushona na nikitoka hapa chuo naji-
ajiri mwenyewe,” alisema.

Melchades Nshamba, Mtendaji Don 
Bosco Networks Tanzania, aliipongeza 
serikali ya kwa kuanzisha mradi kwa ajili ya 
kuwezesha vijana kupata elimu ya  ujasiri-
amali na kwamba mradi huo utakuwa ni 
mkombozi kwa wahitimu.

“Mradi wa mafunzo  ya muda mfupi  
ulifadhiliwa chini ya serikali ya awamu ya 
tano ya Rais John Magufuli, kupitia Ofisi ya 
Waziri  Mkuu (Kazi , Vijana, Ajira na Wenye 
Ulemavu),” alisema.

Alisema ufadhili huo kwa vijana ulihusisha  
gharama za mafunzo  kwa asilimia 100.

Alisema vijana walipatiwa nauli ya  Sh. 
100,000  kwa miezi sita ya mafunzo yao.

Alisema vijana hao walipatikana kwa njia 
ya udahili  katika vituo 18 vya  mafunzo ya 
ufundi  vilivyopo katika baadhi ya mikoa.

Alisema vijana zaidi ya 9,000 waliomba, 
lakini waliokidhi vigezo na kuchaguliwa ni 
5,847 katika fani 18.
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Na Mwandishi wetu, MASASI

VIONGOZI na wasimamizi wa sekta ya 
ushirika, wameagizwa kuhakikisha wakuli-
ma wa korosho wanahakiki akaunti zao 
benki katika msimu mpya mwaka 2020/21, 
ili kuondokana na tatizo la uchelewaji wa 
malipo ya wakulima.

Mkuu wa Wilaya ya Masasi, Suleiman 
Mzee, alitoa agizo hilo alipokuwa akizun-
gumza na Naibu Mrajis wa Vyama vya 
Ushirika, Charles Malunde, aliyemtembe-
lea ofisini kwake ikiwa ni maandalizi ya 
msimu huo mpya wa korosho.

Kikao hicho, kililenga kutathmini msimu 
uliopita ili kuangalia namna bora ya 
kuondokana na kero zilizojitokeza kwenye 
Vyama vya Ushirika kwa kufanya mabore-
sho zaidi ya msimu mpya. 

Akizungumza kwenye kikao hicho, Mzee 
alisema uchelewaji wa malipo ya wakulima 
ni moja ya vikwazo vinavyojitokeza mara 
kwa mara, hivyo viongozi hao kwa kush-
irikiana na

benki  waratibu zoezi la wakulima ku-
hakiki taarifa zao.

“Mkulima apate taarifa kwenda kuhakiki 
taarifa zake za benki ili kama kuna dosari 
yoyote ipate ufumbuzi mapema kabla ya 
minada ya mauzo kuanza ili hatimaye ap-
ate malipo yake kwa wakati,” alisema.

Aidha, Mzee aliwataka viongozi wa 
ushirika kuendelea kuusimamia na ubora 
wa korosho zinazokusanywa na wakulima 
katika vyama vyao.

Aliongeza kuwa ubora huo huanzia hatua 
za awali kuanzia shambani hadi kufikia 
ghalani kwa kuzingatia taratibu zilizowek-
wa na zinazotolewa na maofisa ugani.

Naye Naibu Mrajis Malunde aliwataka 
maofisa ushirika, menejimenti na wajumbe 
wa bodi kuhakikisha wanatekeleza maju-
kumu yao kwa kuzingatia sheria, kanuni, 
taratibu na misingi ya ushirika.

Wakulima korosho sasa
watakiwa uhakiki akaunti

Kundo: Nichagueni nimalize kero ya umeme, barabara

Na Christina Mwakan-
gale

W
ATU 4,461 
kati ya 6,691 
w a l i b a i n i k a 
kuwa na uzito 

uliopindukia jijini Dar es Sa-
laam.

Watu hao wana uzito 
mkubwa na kuwa   katika 
hatari ya kupata magonjwa 
yasiyo yakuambukiza iki-
wamo magonjwa ya moyo na 
kisukari.

Hali hiyo inatajwa kutoka-
na na lishe duni na kutofanya 

mazoezi maeneo ya mijini iki-
wamo, Dar es Salaam.

Bingwa wa Magonjwa ya 
Moyo na Mkuu wa Idara 
ya Utafiti na Mafunzo ka-
tika Taasisi ya Moyo Jakaya 
Kikwete ( JKCI), Dk. Pedro 
Pallangyo, alibainisha hayo 
alipozungumza na Nipashe, 
kuhusu utafiti uliofanywa na 
taasisi hiyo, ili kubaini uku-
bwa wa tatizo hilo na visaba-
bishi vyake.

“Huu ni utafiti mkubwa ku-
liko yote iliyowahi kufanyika 
kwenye jamii yetu, ulilenga 
kupima ukubwa wa tatizo la 

uzito mkubwa na visababishi 
vyake. tulipima watu 6691 na 
tukagundua zaidi ya theluthi 
mbili yao walikuwa na uzito 
mkubwa,” alisema Dk. Pal-
langyo.

Alisema utafiti huo ulibaini 
hayo kwenye utafiti ulifanywa 
na taasisi hiyo, uliofanyika 
mwaka huu na kutolewa Sep-
temba 29, mwaka huu.

Alisema sababu za tatizo 
hilo ni ulaji wa vyakula vya 
‘fast food’, unywaji pombe, 
kutokuwa na utaratibu kupa-
ta kifungua kinywa, unywaji 
duni wa maji huku kinywaji 

aina ya soda ukiwa zaidi.
“Kwa ujumla wanawake 

walikuwa na uzito mkubwa, 
vitambi, kuliko wanaume. 
Wenye zaidi ya miaka 40 
walionekana kuwa na uzito 
mkubwa kuliko wenye umri 
wa chini ya miaka 40,” ali-
bainisha Dk. Pedro.

Alisema takwimu duni-
ani zinaonyesha tatizo hilo 
limeongezeka kwa zaidi ya 
mara tatu kwa kipindi cha 
miongo mitatu, na kusaba-
bisha kuwa na asilimia 14 ya 
matatizo ya moyo kushindwa 
kufanya kazi.

Asilimia 67 waliopima Dar 
wana uzito wa kupindukia

Na Happy Severine, 
bariadi

MGOMBEA ubunge Jimbo 
la Bariadi Andrea Kundo 
(CCM), amewaomba wa-
nanchi wa vijiji vya Itubukilo, 
Mwanzoya na Halahala Kata 
ya Itubukilo wampigie kura 
ili iwe mwisho wa kero ya ku-
tokuwa na umeme pamoja na 
barabara zisizopitika.

Vijiji hivyo tangu Uhuru 
vimekosa nishati ya umeme, 
huku barabara zikishindwa 
kupitika muda wote hasa kip-
indi cha masika.

Mgombea huyo alisema 

endapo atachaguliwa huo 
ndiyo utakuwa mwisho wa 
kero hizo.

Kundo alitoa ahadi hizo 
mbele ya umati wa wananchi 
wa vijiji hivyo juzi katika 
mwendelezo wa kampeini 
zake, ambapo aliwaeleza 
wananchi hao kama wana-
taka kutatuliwa kero hizo basi 
wamchague awe mbunge 
wao.

Alisema amejionea kero 
ya barabara inavyowatesa 
wananchi hao hasa bara-
bara kuu ambayo inaingia na 
kutoka ndani ya vijiji hivyo, 
kutoka katika Kata ya Nguly-

ati, Mwanzoya hadi Kata ya 
Sakwe.

“Wakati nakuja nimepi-
tia           barabara hii, kabla 
ya        kampeni kuanza nili-
kuja hapa     nikaambiwa kero 
hii,       wananchi        wengi wa-
nalia na hii barabara, ni kweli 
hali ni        mbaya, hamna 
barabara, mnateseka sana,” 
alisema.

“Nataka niwaeleze hapa, 
endapo tarehe Oktoba 28 
mtakwenda kufanya kama 
vile nawaomba, mkinicha-
gua mimi, Diwani wa CCM 
pamoja na Rais Magufuli, ndi-
yo utakuwa mwisho wa kero 

hii,” alisema Kundo.
Alisema kazi yake kubwa 

na ya kwanza kwa wananchi 
hao endapo atachaguliwa ni 
kuhakikisha anatengeneza 
barabara hiyo, ikiwa pamoja 
na kuleta umeme mara moja 
ili wananchi hao waweze ku-
jiletea maendeleo.

Akiwa katika Kjiji cha 
Mwanzoya aliahidi kukamili-
sha ujenzi wa zahanati am-
bayo ujenzi wake umeanza 
kwa nguvu za wananchi, 
huku katika kijiji cha Itubuki-
lo akiahidi kuongeza watumi-
shi katika zahanati ya kijiji 
hicho.

Asasi yaeleza inavyotoa 
elimu kwa wapigakura
Na Gideon Mwakanosya, NAMTUMBO

ASASI isiyo ya kiserikali ya Mchomoro 
AIDS Combat Group (MACG) wilayani Nam-
tumbo mkoani Ruvuma, ambayo imepewa 
kibali na Tume ya Taifa ya Uchaguzi (MEC) 
cha kutoa elimu ya mpigakura 2020 mpaka 
sasa imezifikia kata zaidi ya 10 kati ya kata 
21 zilizopo wilayani humo.

Akizungumza na waandishi wa habari 
jana mjini Namtumbo, Mkurugenzi Mtendaji 
wa asasi hiyo, Shazir Malamaye, alisema 
kuwa mbinu zinazotumika katika kutoa 
elimu hiyo ni pamoja na kuwa na midahalo 
mbalimbali iliyokuwa na taarifa yakinifu 
juu ya elimu ya mpigakura, kusambaza 
vipeperushi, ngoma za asili pamoja na 
nyimbo ambazo zina ujumbe wa elimu ya 
mpigakura.

Malamaye alifafanua zaidi kuwa asasi 
yake kwa muda wote imekuwa ikihimiza 
wananchi kushiriki kupigakura Oktoba 28, 
mwaka huu pamoja na kutangaza kwa ku-
tumia vipaza sauti kijiji hadi kijiji.

Aliishukuru NEC ngazi ya Wilaya ya 
Namtumbo na taifa, vyombo vya ulinzi na 
usalama, viongozi wa dini zote na wa-
dau mbalimbali wakiwamo waandishi wa 
habari.

Alitoa wito kwa wananchi kujitokeza 
kwa wingi siku ya Oktoba 28 katika vituo 
walivyojiandikisha ili waweze kupigakura 
kuwachagua viongozi wanaowataka.

Katibu Tawala wa Wilaya ya Ilala, Chalangwa Selemani (wa pili kushoto), Meneja wa Benki ya NMB Kanda ya Dar es Salaam 
na Zanzibar, Donatus Richard (wa pili kulia) na Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msingu Pugu Station, Valentine Mhagama 
(katikati), wakipiga makofi baada ya benki hiyo, kukabidhi meza 35 na viti vyake vyenye thamani ya Sh. milioni 8 kwa 
ajili ya walimu wa shule hiyo, jijini Dar es Salaam juzi. Kushoto ni Meneja wa NMB, Tawi la Ilala, Christine Lifiga na Meneja 
Mwandamizi Mahusiano ya Serikali, Mkunde Joseph. PICHA: MPIGAPICHA WETU



isikupite
NAHODHA na msham-
buliaji wa Timu ya Taifa 
ya Tanzania (Taifa Stars), 
Mbwana Samatta, amefun-
ga mabao mawili katika 
mechi yake ya kwanza 
akiwa na Fenerbahçe 
katika mechi ya Ligi Kuu 
Uturuki dhidi ya Fatih 
Karagumruk. Fenerbahce 
ilishinda mabao 2-1.
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MANCHESTER, England 

K
LABU ya Manchester United imekuwa 
na mwanzo mbaya kwa msimu huu 
hadi sasa. Mashetani Wekundu hao 
walilazimika kutegemea mchang-

anyiko wa bahati na VAR ili kupata ushindi 
wenye utata wa sekunde ya mwisho kwenye 
Uwanja wa Amex dhidi ya Brighton Jumamosi 
iliyopita. 

Ishara za mapema za hatari zilionekana ka-
tika mchezo wao wa kwanza wa msimu dhidi 
ya Crystal Palace.

Wakati wa mwanzo mbaya wa United ume-
kuwa kushindwa kwa pamoja kwa timu, utend-
aji wa wachezaji wengine umeibua maswali 
mengi juu ya uwepo wao kwenye timu. Ingawa 
kikosi cha United sio kikubwa zaidi, Kocha Ole 
Gunnar Solskjaer anaweza kupoteza uvumil-
ivu wake kwa wachache ambao wanaishusha 
timu yake. Leo, tunaangalia wachezaji wanne 

wa Manchester United ambao wanahitaji 
kuongeza bidii uwanjani ikiwa wanataka kui-
marisha nafasi yao katika timu hiyo.

4: ANTHONY MARTIAL
Mfaransa huyo bila shaka alikuwa mmoja 

wa wachezaji muhimu zaidi wa Manchester 
United msimu uliopita. Martial aliwapambania 
Mashetani Wekundu hao hadi kumaliza nafasi 
ya tatu kwenye msimamo wa Ligi Kuu England 
msimu uliopita, akifunga mabao muhimu. 

Alithibitisha imani yake kwa Solskjaer, akifan-
ikiwa kama mshambuliaji, na kufikia hesabu ya 
juu zaidi ya kazi yake. Hiyo ilisababisha kurudi 
katika kikosi cha Timu ya Taifa ya Ufaransa, am-
bacho alikuwa nje kwa muda mrefu. Kwa bahati 
mbaya, Mfaransa huyo ameshindwa kutunza ki-
wango chake cha msimu uliopita hadi sasa.

3: AARON WAN-BISSAKA
Kila mtu alikuwa akifurahi kuhusu Aaron 

Wan-Bissaka msimu uliopita. Hakuwa Trent 

Alexander-Arnold, kwani alikuwa mmoja wa 
wachezaji bora kwenye ligi. Alikuwa na kasi, 
haraka na mwenye nguvu. Mwingereza huyo. 
Alikuwa mmoja ya sababu kwa nini United 
ilisimamia rekodi nzuri ya kujihami msimu uli-
opita.

Hatua kutoka Crystal Palace kwenda Man-
chester United inaweza kuwa kubwa kwa 
wachezaji wengi wachanga na ilidhaniwa 
kwamba Mwingereza huyo ataboresha uchezaji 
wake msimu huu. Lakini kiwango chake katika 
michezo miwili ya kwanza kimeibua wasiwasi 
kidogo kwa United. 

2: PAUL POGBA
Paul Pogba amekuwa Manchester United kwa 

misimu mitano sasa na bado hatujamwona aki-
tawala kweli dimba mara kwa mara. Kitaalamu, 
Mfaransa huyo ana talanta ya kuwa mchezaji 
bora kwenye Ligi Kuu England na uwepo wake 
tu unapaswa kutimiza mahitaji ya ubunifu wa 
timu yake. Lakini Pogba aliyekiwasha sana ku-

leTurin akiwa na Juventus si huyu 
wa pale Old Trafford.

Mfaransa huyo alikuwa na nusu 
ya kwanza ngumu ya msimu wa 
2019/20, lakini alionekana kufu-
fuka tangu kuwasili kwa Bruno 
Fernandes. Alionekana kuishi kwa 
nguvu na akili ya Mreno huyo na 
safu ya kiungo ya United ilioneka-
na kuwa imara zaidi.

Lakini baada ya michezo miwili 
ya kwanza ya msimu mpya, Pogba 
anaendelea kuzuiliwa na shida 
zile zile ambazo zimemrudisha 
Old Trafford. Anakosa ushupavu 
kidogo.

1: VICTOR LINDELOF
Siku za Lindelof pale Manches-

ter United zinaweza kuhesabiwa.
Raia huyo wa Sweden ambaye al-

ijiunga na timu hiyo majira ya joto 
mwaka 2017 chini ya Jose Mour-
inho, ameshindwa kutekeleza 
matarajio. 

Inaonekana ni suala la muda 
tu kabla ya Lindelof kurudishwa 
kwenye benchi. Lakini mambo 
yanaweza kuwa mabaya kwa 
Msweden huyo kwani kurudi 
kwa Tuanzebe karibu kutoka kwa 
jeraha kunaweza kumweka chini 
ya huzuni zaidi. Na ndio sababu 
Lindelof lazima atoe jasho kwenye 
mafunzo na kurudisha kiwango 
chake bora.
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“Nafikiri alikuwa vizuri. Nafikiri 
aliokoa hatari nyingi na kucheza 
vizuri sana. Alionyesha kuwa ana 
uwezo mkubwa na kiukweli ataku-
wa msaada mkubwa kwa timu yetu. 
Nimefurahishwa na kiwango chake 
na alionekana kama vile amesh-
acheza hapa kwa muda mrefu.” 
Kocha wa Chelsea, Frank Lampard 
akizungumzia kiwango cha golikipa, 
Eduardo Mendy.

“Baada ya mambo mengi, ninge-
penda kumaliza kila kitu hapa. Tu-
natakiwa kuungana ili kuhakikisha 
timu inakuwa na mafanikio kwa 
msimu huu. Kwa sasa mimi akili 
yangu ni kutaka Barcelona iwe na 
mafanikio makubwa msimu huu,” 
Lionel Messi, mshindi mara sita wa 
Ballon d’Or alisema.

“Kwa hakika nina furaha na kiwango 
cha wachezaji wangu, na hilo lina-
fanya benchi la ufundi kuwa kwe-
nye wakati mgumu kuchagua kikosi. 
Unaweza kuona wachezaji wanab-
adilika kila wiki, ni vigumu kwa 
kila wiki mchezaji kupata nafasi na 
sio kwa Mesut (Ozil) tu bali na kwa 
wachezaji wengine.” Mikel Arteta, 
Kocha wa Arsenal alibainisha.

Nukuu“LONDON, Uingereza

S
OKA la kisasa limeona mkazo zaidi ukiwekwa 
kwa wachezaji wenye kasi. Kwa ujumla, wachezaji 
kama hao wanapendeza zaidi kuwatazama, na 
nyota kama Adama Traore wa Wolverhampton 

Wanderers akiingia akilini; anachanganya kwa kasi ya 
ajabu na uwezo wa kupiga chenga.

Wasimamizi siku hizi wanapendelea wachezaji kama 
hao. Uwezo wa kukimbia au kupiga chenga kupitia mp-
inzani unafurahisha; pia ni uthibitisho wa asili wa ubora, 
na mawinga kama Eden Hazard na Raheem Sterling 
wakithibitisha hivyo.

Lakini, kuna wachezaji fulani wenye uwezo wa 
kucheza kwa kiwango cha juu licha ya kuwa hawana kasi 
kama hiyo. Wanategemea zaidi ustadi wao wa kiufundi 
na kulinganisha akili ili kufidia ukosefu huu wa kasi, 
na kuamuru kucheza kutoka kwa nafasi za kina na ku-
chukua kwa usahihi.

Makala hii inawachambua wachezaji 10 wakubwa am-
bao hawana kasi

10: GRANIT XHAKA - ARSENAL
Granit Xhaka kwa mara nyingine tena amekuwa 

mchezaji muhimu katika klabu ya Arsenal chini ya usi-
mamizi wa Mikel Arteta.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Uswisi alijiunga na Ar-
senal akitokea Borussia Monchengladbach mwaka 2016, 
kwa euro milioni 45, na katika miaka iliyofuata alifurahi 
sana akiwa Emirates. Xhaka amekuwa mmoja wa viungo 
bora wa Arsenal, lakini hajafurahia uhusiano mchang-
anyiko na mashabiki.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 28 amepata mka-
taba mpya wa maisha chini ya Arteta, na ushawishi wake 
umeonekana uwanjani. Mpitaji mzuri na pia mpokeaji 
mzuri wa Xhaka anaonekana kuwa na jukumu muhimu 
msimu huu pia.

9: JOAO MOUTINHO - WOLVES
Mmoja wa viungo wa chini sana, Joao Moutinho ame-

kuwa kimya kimya na kuwa mmoja wa wachezaji bora 
wa Wolverhampton Wanderers tangu ajiunge na klabu 
hiyo.

Baada ya kuigharimu Wolves euro milioni sita kutoka 
AS Monaco mwaka, 2018, mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 34 amekuwa akiwakilisha vyema safu ya ki-
ungo. Akifanya kama mshauri kwa kiungo mwenzake wa 
Ureno, Ruben Neves, Moutinho na amekuwa muhimu 
kwa jinsi kikosi cha Nuno Espirito Santo kinavyofanya 
kazi.

Wakati klabu imekuwa ikifanya kazi wakati huu wa 
uhamisho, hawajaimarisha nafasi za kiungo, na inaone-
kana kuna uwezekano kwamba mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Ureno atakuwa mchezaji muhimu licha ya 
umri wake.

8: OLIVIER GIROUD - CHELSEA
Olivier Giroud anaweza kuwa sio mchezaji aliye na 

kipaji zaidi uwanjani, lakini kuna sababu anakaa nam-
bari tisa inayopendelea ya Ufaransa mbele ya Anthony 
Martial.

Kijana huyo wa miaka 34 ni mwendeshaji asiyejitolea, 
akipendelea kuchukua watetezi ili kuruhusu wachezaji 
wenzake wenye talanta na wa haraka kupata nafasi na 
kufunga mabao. Giroud ana rekodi nzuri ya kufunga ma-
bao yake mwenyewe; akifunga kwa kiwango sawa kwa 
Arsenal na sasa kwa Chelsea.

Kuwasili kwa Timo Werner na kuibuka kwa Tammy 
Abraham kunaweza kupunguza dakika zake, lakini bado 
ni chaguo bora kutoka benchi. Inter Milan walikuwa na 
nia ya kumsajili msimu huu, huo ni moja ya ushahidi wa 
ubora wake.

7: HARRY MAGUIRE - MANCHESTER UNITED
Harry Maguire mara nyingi amekuwa akikosolewa 

bila haki wakati wake akicheza pale Manchester United, 
lakini ukweli unabaki nyongeza yake imefanya safu ya 
nyuma kuwa imara zaidi.

Maguire alijiunga na Manchester United kutoka 
Leicester City mnamo 2019 kwa euro milioni 87, na kum-
fanya kuwa mlinzi ghali zaidi wa wakati wote. Na ameku-

wa nahodha wao kuanzia Januari hii baada ya kuondoka 
kwa Ashley Young kwenda Inter Milan.

Ingawa kumekuwa na makosa, mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Uingereza ameonekana mzuri kwa msimu 
mwingine, na uwezo wake wa kucheza mpira ni muhimu 
kwa kocha Ole Gunnar Solskjaer.

6: JORGINHO - CHELSEA
Kwa msimu mwingine wa joto, ilionekana kama waka-

ti wa Jorginho huko Chelsea ulikuwa umefikia mwisho.
Kuibuka kwa kijana Billy Gilmour kulimfanya Jorginho 

kuwa mchezaji wa benchi, na kulikuwa na uvumi kwam-
ba atauzwa. Lakini anaendelea kuwa sehemu ya kikosi 
cha Frank Lampard, na mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Italia anaonekana uwezekano wa kuondoka klabuni 
hapo haupo, huku Ross Barkley akiwa tayari ameon-
doka.

Alijiunga na Chelsea mnamo 2018 kwa euro milioni 
57, nyota huyo mwenye umri wa miaka 28 ni mmoja wa 
wachezaji wazoefu zaidi wa kikosi cha vijana cha Chel-
sea, na Lampard anatumaini kuwa atawasaidia.

 5: BUSQUETS ZA SERGIO - BARCELONA
Kwa muda mrefu anayetajwa kama mchezaji ali-

yepungukiwa zaidi katika mpira wa miguu ulimwengu-
ni, Sergio Busquets ni wazi sio mchezaji aliyewahi kuwa.

Mmoja wa viungo bora wa ulinzi aliyecheza mch-
ezo huo, mchezaji huyo wa Hispania sasa anaonekana 
kama dhima badala ya mali. Lakini Busquets, ambaye 
ametumia muda wake wote kucheza huko Barcelona, ​​
anaonekana kuwa na nia ya kudhibitisha kwamba sivyo 
ilivyo.

Katika umri wake wa miaka 32 amependwa na 
wachezaji kama Johan Cruyff na Vicente del Bosque kwa 
mtindo wake wa uchezaji, na huenda akamaliza kipindi 
chake cha uchezaji akiwa Barcelona, ambapo amecheza 
karibu mechi 600 kwenye mashindano yote tangu 
aanze kucheza 2008.

4: MICHEZO HUMMELS - BORUSSIA DORTMUND
Mmoja wa walinzi bora duniani, Mats Hummels 

anaendelea kuchukua jukumu muhimu kwa Borussia 
Dortmund.

Hummels alijiunga tena na Borussia Dortmund kuto-
ka Bayern Munich kwa euro milioni 30.5 mnamo mwa-
ka 2019, baada ya kucheza zaidi ya mechi 300 kwenye 
mashindano yote wakati wa kipindi chake cha kwanza 
kwenye klabu hiyo. Nyota huyo wa miaka 31 amepewa 
dhamana ya kuongoza mabeki wachanga kama Manuel 
Akanji na Dan-Axel Zagadou, wakati akicheza dakika za 
maana.

3: LUKA MODRIC - REAL MADRID
Mmoja wa viungo bora wa kizazi hiki, Luka Modric ali-

imarisha urithi wake kwa kushinda Ballon d’Or mnamo 
mwaka 2018.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Croatia, aliyejiunga na 
Real Madrid mwaka 2012 akitokea Tottenham Hotspur 
kwa euro milioni 35, anasifika kwa ubunifu wake, kufau-
lu na uwezo wa kiufundi. Ushirikiano wa kati wa Modric 
na Toni Kroos uliunda msingi wa Madrid waliposhinda 
mataji matatu ya Ligi ya Mabingwa Ulaya mara tatu mfu-
lulizo.

Sasa akiwa na umri wa miaka 35, Modric ameonyesha 
dalili za kupungua. Licha ya hayo, alicheza mechi 40 
kwenye mashindano yote kwa Los Blancos msimu uli-
opita, waliposhinda taji la ligi.

2: THOMAS MULLER - BAYERN MUNICH
Thomas Muller anaweza kuwa hafurahishi machoni, 

lakini ufanisi wake na maonyesho thabiti yanaweza kul-
inganishwa na wachache tu.

Ana uwezo wa kucheza katika nafasi tofauti za ush-
ambuliaji, mchezaji huyo wa kimataifa wa Ujerumani 
amesifiwa sana kwa akili yake ya mechi, mwamko wa 
nafasi na uwezo wa harakati za nje ya mpira.

 1: TONI KROOS - REAL MADRID
Toni Kroos ni mmoja wa viungo bora kwenye mpira 

wa miguu hivi sasa.
Kroos alijiunga na Real Madrid kutoka Bayern Mu-

nich mwaka 2014 kwa euro milioni 25, na ameendelea 
kucheza karibu mechi 300 katika mashindano yote ya 
Los Blancos hao.

Wanasoka 10 
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KOCHA wa Crystal Palace, Roy Hodgson 
amepoteza mechi sita mfululizo za Ligi Kuu 
England zilizochezwa kwenye Uwanja wa  
Stamford Bridge tangu aliposhinda kwa 
mara ya kwanza akiwa na Blackburn Aprili 
mwaka 1998. Hodson juzi alikula kichapo 
cha mabao 4-0 kwenye uwanja huo.
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?

Na Adam Fungamwango

M
AKOCHA wa timu za 
Ligi Kuu Tanzania Bara 
sasa wana kibarua cha 
kutengeneza mfumo, 

au mkakati kwa klabu wanazozi-
fundisha wa kuizuia Yanga isipate 
goli kipindi cha pili.

Imeonekana kuwa timu hiyo ni 
hatari zaidi ikiingia kipindi cha 
pili, kuliko cha kwanza kwa mu-
jibu wa takwimu wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara msimu huu tulizonazo.

Ushindi wa mabao 3-0 ilioupata 
juzi Jumamosi iliyopita kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa dhidi 
ya Coastal Union umewafanya ma-
bingwa hao wa zamani kuendeleza 
rekodi yao ya kuwa wakali zaidi 
kipindi cha pili.

Katika mechi zao za Ligi Kuu 
Tanzania Bara ilizocheza, Yanga 
imeshinda mechi nne na kutoka 
sare moja na mechi zote ilizoibuka 
na ushindi mabao yake yamefung-
wa kipindi cha pili.

Ni mechi moja tu ambayo Yanga 
imefunga bao kipindi cha kwanza 
kwenye Ligi Kuu. Na hata hivyo 
haikuibuka na ushindi katika mch-
ezo huo.

Ilikuwa mechi ya ufunguzi wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara, Septemba 
6, mwaka huu kwenye Uwanja wa 
Benjamin Mkapa ilipocheza dhidi 
ya ‘Maafande’ wa Prisons.

Kwenye mechi hiyo, Yanga ili-
funga bao kipindi cha kwanza, 
dakika ya 18 likiwekwa wavuni na 
Michael Sarpong.

Lilikuwa ni bao la kusawazisha 
dhidi ya lile la Prisons lililofungwa 
dakika ya saba tu na Lambart Subi-
anka na mechi iliyomalizika kwa 
sare ya bao 1-1.

Baada ya hapo Yanga imeshinda 
mechi nne mfululizo, huku mabao 
yao yote yakiwekwa nyavuni kip-
indi cha pili.

1. Yanga 1-0 Mbeya City (dk 
85)

Mechi ya kwanza ya Yanga 
kushinda msimu huu ilichezwa 
kwenye Uwanja wa Benjamin Mka-
pa Septemba 13, mwaka huu na ili-
cheza dhidi ya Mbeya City.

Katika mechi hiyo, Yanga iliibu-
ka na ushindi wa bao 1-0. Ni bao 
lililofungwa kipindi cha pili.

Ilibaki dakika tano tu mechi 
hiyo kumalizika, huku baadhi ya 
mashabiki wenye roho ndogo wak-
iwa wameshaanza kutoka.

Kona iliyochongwa na Carlos 
Carlinhos ilitua kichwani mwa 
Lamine Moro akaiweka wavuni 
na kuifanya timu hiyo kuibuka na 
ushindi huo.

Ogopa Yanga 
kipindi cha pili

2. Yanga 1-0 Kagera Sugar 
(dk 72)

Hii ilikuwa kwenye Uwan-
ja wa Kaitaba mjini Bukoba 
mkoani Kagera. Yanga ikicheza 
mechi ya kwanza ugenini ili-
kutana na mechi ngumu Sep-
temba 19, mwaka huu, lakini 
mwisho wa siku ikaibuka na 
ushindi wa bao 1-0 na kuipa 
pointi tatu muhimu kwenye 
mechi ya raundi ya tatu ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara.

Bao pekee kwenye mechi 
hiyo nalo lilifungwa kipindi 
cha pili.

Dakika 18 kabla ya pambano 
kumalizika, kiungo aliyesajil-
iwa na klabu hiyo akitokea AS 
Vita, Mukoko Tonombe aliifun-
gia timu yake bao pekee, baada 
ya kupokea mpira wa krosi ku-
toka kwa mchezaji mwenzake 
kutoka timu hiyo ya zamani, 
Tuisila Kisinda na kuujaza wa-
vuni, Yanga ikashinda mechi ya 
pili mfululizo.

3. Yanga 1-0 Mtibwa Sugar 
(dk 61)

Septemba 27, mwaka huu, 
Yanga ilikwenda kwenye 
Uwanja wa Jamhuri, Morogoro 
kucheza dhidi ya Mtibwa Sugar.

Ilikuwa ni mechi ya raundi ya 
nne ya Ligi Kuu Tanzania Bara. 
Ilifanikiwa kupata ushindi wa 
tatu mfululizo, lakini ukiwa 
ni wa pili kwenye uwanja wa 
ugenini.

Iliichapa Mtibwa Sugar bao 
1-0, ambalo nalo vile vile lili-
fungwa kipindi cha pili. Ilikuwa 
ni dakika ya 61, Lamine alipo-
funga bao hilo. Kama kawaida 
aliunganisha kwa mguu mpira 
wa kona uliopigwa na Carlin-
hos na kuendeleza rekodi yao 
ya kufunga mabao kipindi cha 
pili.

4. Yanga 3-0 Coastal (dk 
47, 52, 63)

Jumamosi iliyopita Yanga 
ilirejea nyumbani baada ya 
mechi mbili mfululizo wa ugen-
ini ambazo zote ilipata ushindi 
wa bao 1-0 dhidi ya Kagera Sug-
ar na Mtibwa Sugar.

Kwenye Uwanja wa Benja-
min Mkapa ilikuwa mwenyeji 
wa Coatal Union kutoka Tanga, 
Yanga ikishinda mabao 3-0.

Mabao yote matatu yali-
fungwa kipindi cha pili. Dakika 
mbili tu baada ya mapumziko 
kiungo Muangola, Carlinhos 
alifunga bao kwa kichwa lil-
iloonekana kuwachanganya 
wachezaji wa Coastal Union.

Haruna Niyonzima aliongeza 
bao la pili dakika ya 52, kabla 
ya Yacouba Songne kutupia 
bao la tatu kwenye dakika ya 
63, ushindi ulioiongezea Yanga 
pointi na kufikisha jumla ya 13, 
ikishinda mechi nne na sare 
moja, lakini takwimu zikisome-
ka kuwa magoli sita kati ya saba 
iliyokuwa nayo, iliyofunga kwe-
nye mechi zote nne ilizoshinda 
Yanga, yamefungwa kipindi 
cha pili.
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HABARI DODOMA

Na Peter Mkwavila, BAHI 

WAKAZI wa Wilaya ya Bahi 
mkoani Dodoma, wam-
etakiwa kuwafichua watoto 
wenye ulemavu, ili wapatiwe 
misaada ya kielimu na hu-
duma za afya. 

Ofisa Mradi wa Elimu 
Jumuishi kutoka Kitengo cha 
Kanisa la Free Pentecostal 
of Tanzania (FPCT) Jiji la 
Dodoma na Wilaya ya Bahi, 
Jane Mgidange, alitoa wito 
huo juzi  alipokuwa akizun-
gumza na wakazi hao kwe-
nye kampeni ya ushawishi na 
utetezi kwa ajili ya elimu ju-
muishi juu ya haki za mtoto. 

Alisema kuwaficha majum-
bani watoto hao ni kuwa-
fanyia ukatili mkubwa kwa 
kuwanyima haki zao za kim-
singi na kuwaongezea ugumu 
wa maisha.

 Alieleza kuwa kama 
wangewaibua na kupatiwa 
misaada mbalimbali ingepun-
guza makali katika maisha 
yao. 

“Naomba niwaambie ukweli 
wazazi na walezi wangu ny-
inyi pamoja na wananchi wa 
hapa Bahi msiwe waoga wala 
hofu ya kuwafichua watoto 
wenye ulemavu, mkifanya 
hivyo mtakuwa mkiwazuia 
hata na vipawa walivyoku-
wanavyo,” alisema. 

Aliongeza: “Mifano tunayo 
leo hii ndani ya serikali 
tuna  watu wenye ulemavu 
wa aina mbalimbali na 
wana nafasi kubwa hivyo 
ninawaomba waibueni ili 
wapate misaada.”

 Ofisa huyo aliwaasa kuon-
dokana na dhana potofu ili-
yojengeka kwa jamii kufikiri 
kuwa watoto wenye ulemavu 
ni laana au mkosi.

 “Hii siyo kweli bali ni 
sababu mbalimbali zinazoto-
kana na sababu mbalimbali 
kama vile lishe duni, ulevi, 
afya na hata na kunyimwa 
elimu,” alisema.

 Kwa upande wake, Mrati-
bu wa Mradi wa ulemavu ku-
toka FPCT, Makao Makuu Dar 
es salaam, Lucas Mhenga, 
alisema kuwa jukumu la mra-
di huo ni kuhakikisha kuwa 
watoto wenye ulemavu wa-
napata stahiki zao ikiwamo 
elimu, matibabu, chakula, 
mavazi na kutengenezewa 
miundombinu rafiki.

Naye, Ofisa Tarafa ya 
Bahi, Maiko Nkunya, alisema 
serikali itahakikisha inatoa 
ushirikiana wa kutosha kwa 
kanisa hilo ili watoto wenye 
ulemavu wapate haki zao za 
msingi.

Wazazi 
watakiwa
kufichua 
watoto
wenye 
ulemavu 

Na Renatha Msungu, 
DODOMA  

M
SAJILI wa mashirika 
yasiyo ya kiserikali 
nchini, Vickness 
Mayao, amesema 

serikali itaendelea kuweka maz-
ingira wezeshi na kushirikiana 
na asasi za kiraia (Azaki) endapo 
zitafuata misingi iliyokusudiwa.

Mayao alibainisha hayo juzi 
jijini hapa alipokuwa akizindua 
ofisi ndogo ya Foundationa for 
Civil Society na kituo cha azaki 
zilizopo katika eneo la Area ‘C’ 
jijini Dodoma.

Alizitaka asasi hizo kufanya 
kazi kwa kufuata misingi inay-
oziongoza bila kukiuka misingi 
yake ikiwamo kufanya kazi kwa 
ushirikiano katika kuhudumia 
wananchi ili wapate maendeleo.

Alisema kuwa serikali inatam-
bua mchango mkubwa unao-
fanywa na asasi hizo na kuahidi 
kuwa serikali itaendelea kuweka 
mazingira wezeshi kwa ma-
shirika hayo kufanya kazi zao na 
kuwa kiunganishi kati ya maen-
deleo na wananchi.

“Serikali imeweka mazingira 
mazuri na wezeshi kwa ma-
shirika na asasi za kiraia kufanya 

kazi na tumeweka miongozo ita-
kayowezesha asasi na mashirika 
hayo kufanya kazi zao,” Mayoa.

Aidha, alisema kuwa ofisi na 
kituo cha azaki zitasaidia upa-
tikanaji wa taarifa na maarifa 
muhimu kuhusu asasi hizo kwa 
wananchi na serikali kwa wakati.

“Mashirika haya yamekuwa 
na mchango mkubwa katika ku-
leta maendeleo kwa wananchi 
na kusaidia kuondokana na 
umaskini, hivyo serikali itaende-
lea kuweka mazingira wezeshi 
na kushirikiana nao,’’ alisema 
Mayoa.

Kwa upande wake, Rais wa 

asasi za kiraia nchini, Dk. Stig-
mata Tenga, alisema tangu 
kuanza kufanya kazi kwa azaki 
miaka 18 iliyopita nchini, wa-
metoa ruzuku kwa mashirika 
6,000 na kuziwezesha asasi 
10,000 katika kutekeleza maju-
kumu yao nchini.

Tenga aliongeza kuwa kufun-
guliwa kwa ofisi hiyo kutawez-
esha kwa kila mtu atakayepata 
nafasi ya kutembelea kituo hi-
cho atakutana na wadau wen-
gine      wa maendeleo na kupata 
taarifa,   kujifunza na kukuza 
ushirikiano ndani ya sekta ya 
azaki.

Azaki kuwekewa mazingira wezeshi

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

KATIBU Mkuu wa Wizara ya 
Maliasili na Utalii, Dk. Aloyce 
Nzuki, amewataka wanaotoa 
huduma ya kusafirisha watalii 
nchini  kuwa waaminifu na 
kuboresha huduma zao ili kuwa-
vutia watalii.

Dk. Nzuki aliyasema hayo 
mwishoni mwa wili alipokutana 
na ujumbe kutoka Taasisi ya 
Sekta Binafsi nchini (TPSF) wal-
ipomtembelea ofisini kwake.

Alisema licha ya serikali 
kuboresha vyuo vya kufundisha 
watoa huduma za utalii nchini 
bado kuna kundi la watoa hudu-
ma  za usafiri kwa watalii walisa-
haulika,  hivyo wanahitaji elimu  
ya kuwapokea wageni wanapofi-

ka na kutembelea vivutio.
Katibu huyo alisema kwa sasa 

watoa huduma hizo hawana 
vifaa vinavyoonyesha  kilomita 
anazotembea wakati wa kutoa 
huduma za usafiri ili kuondoa 
utata wa bei za usafiri. “Mnatak-
iwa kuwa na uwazi kwa kuweka 
bei za kila kilomita moja anay-
otembea ili mtumiaji akipokele-
wa na kusafiri hadi eneo analok-
wenda  ajue bei halisi,” alisema.

Aidha, alisema serikali inaen-
delea na mpango wa kuboresha 
mitaala ya kufundishia kwa wa-
nafunzi wa masomo ya utalii, ili 
kuweka usawa katika kuwapima 
wanafunzi hao.

“Tuna kazi ya kuhuisha mitaa-
la yetu ya kufundishia wanafunzi 
wa vyuo vya utalii   ili mwisho 

watakuwa na eneo maalumu la 
kuwapima uwezo wao baada ya 
kuhitimu,” alisema.

Kwa upande wake mwakilishi 
wa Mkurugenzi wa Sekta Binafsi, 
Richard Komba, alisema  katika 
kutimiza azma ya kuboresha 
biashara nchini, TPSF kwa kush-
irikiana na Wizara ya Elimu, Say-
ansi na Teknolojia wanatekeleza 
mkakati wa taifa wa kuendeleza 
ujuzi kupitia mradi wa kukuza 
stadi za kazi na ujuzi. 

Komba alisema katika mradi 
huu TPSF wamepewa jukumu la 
kuanzisha mabaraza ya ujuzi ya 
kisekta ambapo sekta sita zime-
pewa kipaumbele ambazo ni 
kilimo, utalii, TEHAMA, ujenzi, 
uchukuzi na nishati. 

“Lengo la kuundwa kwa ma-

baraza ya ujuzi ya kisekta ni 
kuwaleta pamoja wadau wote 
kutoka sekta binafsi na sekta 
ya umma ili kujadiliana namna 
bora ya kuboresha nguvu kazi 
nchini,” alisema. 

Alibainisha kuwa kwa miaka 
mingi waajiri nchini wamekuwa 
wakipata tatizo kubwa la kupata 
rasilimali watu yenye ujuzi inay-
ohitajika katika kutekeleza maju-
kumu yao na hivyo kusababisha 
kuongezeka kwa gharama za 
uendeshaji wa biashara.

 Alisema kutokana na waajiri 
kukosa vijana wenye sifa hulazi-
mika kutafuta wataalamu wenye 
ujuzi stahiki kutoka nje ya nchi 
au kutumia fedha nyingi katika 
kugharamia mafunzo kwa wa-
tumishi katika sehemu za kazi.

Wasafirishaji watalii wahimizwa uadilifu

Ofisa Mradi wa Elimu Jumuishi kutoka kitengo cha Kanisa la Free Pentecostal of Tanzania (FPCT), jijini Dodoma, Jane Mgidange, akitoa 
elimu ya kampeni ya ushawishi na utetezi kwa ajili ya watoto wenye ulemavu kwa wananchi wa Wilaya ya Bahi juzi. PICHA: PETER MK-
WAVILA
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Na Grace Mwakalinga, MBEYA

SERIKALI  imeahidi kuende-
lea  kutoa mikopo  ya asilimia 10 
kwa  makundi ya wanawake, vi-
jana na walemavu ili waweze  ku-
jiajiri na kuongeza kipato kupi-
tia  shughuli wanazozifanya.

Kauli hiyo ilitolewa mwishoni 
mwa wiki na  Ofisa Maendeleo 
wa Halmashauri ya Jiji la Mbeya, 
Vincent Msola, wakati akizun-
gumza   na Nipashe juu ya namna 
wanavyoendelea kutoa mikopo 
kwa makundi hayo, ili waweze ku-
jikwamua na umaskini na kuweza 
kuendesha maisha yao.

Alisema serikali kwa kushiriki-
ana na wadau imejitahidi kutoa 
mafunzo ya namna ya kuzalisha 
na kuandaa bidhaa pamoja na 
kuwaunganisha kwenye vikundi ili 
kukidhi vigezo vya kupata mikopo 
kutoka halmashauri.

Alitaja moja ya wadau kutoka 
Halmashauri ya Jiji ambo wame-
hamasisha  makundi  ya vijana 
na wanawake kupata mikopo ni 
Shirika la Elimisha ambalo linaji-
husisha na masuala ya kutoa elimu 
ya upangaji bajeti kuanzia ngazi 
ya familia.

 “Serikali inatambua umuhimu 
wa hatua ya shirika hilo la Elimi-
sha  kuja na mkakati wa kutoa 
elimu na mafunzo ambayo yat-
achangia wasichana hao kujiajiri 
na kuendesha shughuli ya uzal-
ishaji pamoja  ili  kuondokana 
na  umaskini na hii imesaidia 
vijana, wanawake na watu wenye 
ulemavu sasa kujiunga kwenye 
vikundi,” alisema  Msola.

Mjumbe wa Serikali ya Mtaa  wa 
Ilemi, Mwanaisha Rashid, alise-
ma  kama serikali ya mtaa wa-
tahakikisha wanashirikiana na 
Shirika hilo la Elimisha  katika 
kuwatambua wasichana katika 
mtaa wao ambao wanauhitaji wa 
kupewa mafunzo ya kuweza ku-
jiongezea kipato.

Alisema kuna tatizo kwa  baa-
dhi ya wasichana kukata tamaa 
kutokana na kutokuwa na maarifa 
ya kujiongezea kipato  na kuwa 
uamuzi wa shirika hilo kutoa elimu 
ya kuwawezesha wasichana ku-
jikwamua  katika maisha umekuja 
kwa  wakati mwafaka.

Mkurugenzi wa Shirika la Elimi-
sha, Festo Sikagonamo, alisema 
malengo ya shirika ni kuhakikisha 
linatoa elimu ya kuwajengea uw-
ezo wa kijipatia kipato  wasichana 
ambao  baadhi yao wapo majum-
bani na hawana cha kufanya.

Alisema lengo la msingi  kutoa 
mafunzo hayo ni kuwawezesha 
wasichana hao kuwa na maisha 
bora yanayochangiwa na ushiriki 
wa wasichana katika kuongeza 
kipato, uwezo binafsi wa wasi-
chana hao kujiendesha na kuwa na 
uchumi endelevu pamoja na  kuwa 
na mchango mkubwa katika elimu 
na maendeleo ya watoto.

Alisema kuwa shirika limeji-
panga kushirikiana  na viongozi 
wa serikali kuhakikisha wasichana 
waliopo katika ngazi za mitaa wa-
nanufaika na elimu ya kujiongezea 
shughuli za kiuchumi.

Makundi maalum
yaahidiwa mikopo

Mbarali yajenga shule 6 za sekondari

Na Grace Mwakalinga, 
MBARALI

V
ITENDO vya ujangili 
katika hifadhi za Taifa 
za Ruaha, Kitulo na 
Katavi katika mikoa 

ya Kanda ya Nyanda za Juu 
Kusini vimepungua kwa kiasi 
kikubwa.

Imeelezwa kuwa hakuna 
mizoga ya tembo iliyokutwa 
ndani ya hifadhi hizo kwa mia-
ka miwili mfululizo vinavyoto-
kana na viashiria vya ujangili.

Kamishna wa uhifadhi Kanda 
ya kusini, Pius Mzimbe, aliyase-
ma hayo juzi wakati wa maho-
jiano wa waandishi wa Chama 
cha Waandishi wa Habari za 
Mazingira ( JET) chini ya Ufa-
dhili wa Shirika la Marekani la 
(USAID), ambao walitembelea 
maeneo mbalimbali ya vijiji na 
uhifadhi kwa lengo la kuangalia 
namna wananchi wanaozun-
guka Hifadhi ya Ruaha wana-
shikiri katika kudhibiti vitendo 
vya ujangili na manufaa wanay-

oyapata juu ya ujirani mwema 
kati yao na hifadhi.

Alisema hivi sana katika 
hifadhi hizo kuna   askari wa 
kutosha na vifaa vya kisasa 
kwa ajili ya kukabiliana na 
ujangili na kwamba licha ya 
kuwapo   mitandao iliyokuwa 
inajihusisha na ujangili,   la-
kini TANAPA wamejitahidi ku-
dhibiti kwa kufanya misako na 
kufanikiwa kuwakamata ma-
jangili na kuchukuliwa   hatua 
za kisheria.

Aliongeza kuwa  serikali im-
ejitahidi kuweka nguvu kubwa 
katika kukabiliana na vitendo 
vya ujangili katika hifadhi   na 
hali ya ujangili imepungua  na 
wanyama kama tembo, nyati na 
twiga  wanazidi kuzaliana kwa 
kasi kutokana na kuishi kwa 
amani ndani ya hifadhi.

Aidha, alisema kumekuwa 
na udhibiti mkubwa wa ujan-
gili unaotokana na uvunaji wa   
zao la chikanda katika hifadhi 
ya taifa ya kitulo kwa sababu 
ya   zao hilo miaka ya nyuma 

kuwa na   soko kubwa katika 
maeneo mbalimbali ya nchi na 
nchi jirani za kusini mwa Tan-
zania.   Alisema zamani   kuli-
kuwa na mtandao wa majangili 
wa zao la chikanda   uliokuwa 
unajumuisha wafanyabiashara 
waliokuwa wanasafirisha zao 
hilo katika maeneo tofauti ya 
nchi   na  nchi jirani za kusini 
mwa Tanzania, lakini  sasa hali 
ni salama kutokana na askari 
kufanya doria muda wote ndani 
ya hifadhi na ushirikiano mzuri 
na wananchi wanaoishi karibu 
na hifadhi hizo.  “Kulikuwa na 
ujangili wa kutisha wa uvunaji 
wa zao la chikanda katika Hifa-
dhi ya Kitulo miaka ya nyuma, 
kutokana na madai ya zao hilo 
kupendwa sana ndani na nje ya 
nchi, lakini kwa sasa imebaki 
hisitoria kutokana na majangili 
wa zao  hilo kutokomezwa ka-
bisa,’’ alisema Dk. Timbuka.

 Alisema mbali na uwapo wa 
askari waliopewa mafunzo ya 
kutosha na vifaa vya kisasa vya 
kukabiliana na ujangili, kume-

kuwa na ushirikiano mzuri  na 
wananchi wanaoishi karibu na 
hifadhi katika mapambano ya 
kutokomeza majangili.

 Aliongeza kuwa ujangili wa 
wanyama kama tembo ume-
baki historia katika hifadhi za 
taifa za Ruaha na Katavi katika 
ukanda wa   kusini kwa kuwa 
kuna doria na msako wa njia 
mbalimbali ukiwapo  wa ku-
tumia ndege na askari wanao-
tumia magari. 

Mkuu wa Wilaya ya Mbarali 
mkoani Mbeya, Reuben Mfune, 
alisema wamejitahidi kushiriki-
ana na TANAPA kudhibiti vi-
tendo vya ujangili na mapigano 
kati  ya wahifadhi na wananchi 
kwa kutoa elimu juu ya utunzaji 
wa hifadhi na kutoingia katika 
hifadhi kulisha mifugo kama 
vile ng’ombe na mbuzi pamoja 
na kutovua samaki.

Aliwakumbusha wananchi 
kuendelea kutoa taarifa wany-
ama wanapovamia maeneo yao 
na kuharibu mazao na kujeruhi 
watu.

Ujangili wa tembo wapungua Kusini

Na Grace Mwakalinga, 
MBARALI

SERIKALI kwa kushirikiana 
na wakazi wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbarali, imefanikiwa 
kujenga shule sita za sekondari, 
lengo   ni kutoa  fursa kwa wa-
nafunzi wanaofaulu mitihani 
ya darasa la saba, kupata nafasi 
ya kuendelea  na sekondari.

Aidha, shule hizo zimejeng-
wa ili kukabiliana na tatizo la 
uhaba wa vyumba vya madar-
asa lililojitokeza baada ya idadi 
kubwa ya wanafunzi kutakiwa 
kujiunga kidato cha kwanza 
mwaka huu.

Kauli hiyo ilitolewa 
juzi  na  Mkuu wa Wilaya hiyo, 
Ruben Mfune, alipozungumza 
na Nipashe,   ambapo alibaini-
sha kuwa wananchi wengi 
wamekuwa na mwamko mkub-

wa  kuunga mkono  juhudi za 
serikali za kuhakikisha   wa-
nafunzi   wanasoma kwenye 
mazingira mazuri.

 Mfune alisema shule zilizo-
jengwa kwa nguvu ya serikali 
na wananchi ni Muwale yenye 
madarasa matano, Kapunga 
yenye madarasa matatu, Itam-
boleo yenye madarasa vitatu, 
Ihanga yenye madarasa ma-
tano na Nyamakuyu yenye ma-
darasa vitano. 

Alisema ujenzi wa shule hizo 
ni mwendelezo wa ujenzi wa 
shule za sekondari na vyumba 
vya madarasa kwa shule zi-
lizopo na kuwa kwa mwaka 
2019,   serikali kwa kushiriki-
ana na wananchi walijenga 
shule mbili ambazo Ipwani 
ambayo ilikuwa na madarasa 
vitatu na kuwa kwa mwaka 
huu wameongeza ujenzi wa 

madarasa mawili. Shule ny-
ingine iliyojengwa mwaka jana 
Mwakaganga iliyokuwa na 
vyumba vitano na kuwa kwa 
mwaka huu wameongeza vy-
umba  vingine vitano  na kuwa 
mpango uliopo kwa mwaka 
ujao ni kujenga shule zingine 
tatu za sekondari.

Alisema jitihada za ujenzi 
huo unatokana na mwamko wa 
wananchi kutambua mchango 
wa serikali katika kutoa elimu 
bure kwa wanafunzi kuanzia 
shule za awali mpaka shule za 
sekondari nchini kote.

Alisema mafanikio ya ujenzi 
wa shule hizo unatokana na 
michango ya hiari ya wananchi 
katika kuharakisha sekta ya 
elimu wilayani humo pamoja 
na mipango thabiti ya wilaya 
katika kuondokana na changa-
moto ya wanafunzi wanaokosa 

elimu kwa sababu ambao zipo 
ndani ya uwezo wa wilaya.

Pia wilaya hiyo tulifanikiwa 
kuendesha harambee ya wa-
dau mbalimbali wa elimu ku-
changia ujenzi wa shule hizo 
mpya sita za sekondari na 
ujenzi wa vyumba vingine 36, 
ambavyo vilikuwa vinahitajika 
kwa ajili ya wanafunzi walioko-
sa nafasi baada ya kuchaguliwa 
ambapo kiasi cha Sh. milioni 
151 na vifaa vilipatikana.

Aliwaomba wananchi kuen-
delea kujitolea kwa ajili ya shu-
ghuli za ujenzi wa vyumba vya 
madarasa kwa kuamini kuwa 
inawezekana tatizo la vyumba 
vya madarasa na madawati lin-
aweza kuwa historia kwa saba-
bu wilaya hiyo inajitosheleza 
katika masuala ya kiuchumi 
kutokana na kilimo cha zao la 
mpunga.

Ofisa wa Wakala 
wa Huduma za 
Misitu Tanza-
nia (TFS) katika 
Halmashauri ya 
Wilaya ya Songwe, 
Silas Meshilieki  
(kushoto), akitoa 
mafunzo ya ufugaji 
wa nyuki wa kisasa  
kwa vikundi vitano, 
yaliyowezeshwa 
na kampuni ya 
uchimbaji madini 
ya Shanta  Gold 
Mine (New Luika), 
wilayani humo, 
mwishoni  mwa 
wiki, kwa lengo la 
kuongeza  maarifa 
yatayowasaidia 
kuzalisha kwa tija 
ili kunufaika na  
ufugaji huo. PICHA: 
GRACE MWAKA-
LINGA
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Na Rahma Suleiman,    
ZANZIBAR

MKUU wa Wilaya ya 
Kaskazini B Unguja, Rajab 
Ali Rajab, amewataka watu 
wenye ulemavu kushiriki 
katika kampeni za uchaguzi 
mkuu, ili wapate haki ya 
kusikiliza sera za wagombea 
bila ya kutengwa.

Aliyasema hayo Mahonda 
alipokuwa akikabidhi vifaa 
maalumu vya usaidizi kwa 
watu wenye ulemavu 
ambavyo vimetolewa na 
Taasisi ya Milele Foundation.

Alisema watakapoitumia 
fursa hiyo ya kusikiliza sera 
za wagombea watafanya 
maamuzi sahihi ya kuwach-
agua viongozi waowataka 
katika Uchaguzi Mkuu bila 
ya kushawishiwa.

Aliwataka waliokabi-
dhiwa vifaa hivyo kuvienzi 
na kuvitunza ili viweze 
kuwasaidia katika shughuli 
zao za kila siku, na kuzitaka 
taasisi zinazosaidia watu 
wenye ulemavu kutochoka 
kufanya hivyo kwa watu 
wenye ulemavu kwa sababu 
wanahitaji misaada mbal-
imbali itakoyowarahisishia 
kutekeleza majukumu yao 
ya kila siku.

Naye mwenyekiti wa watu 
wenye ulemavu Wilaya ya 
Kaskazini ‘B’, Haji Khamis 
Nyange, aliitaka jamii isiwa-
fiche watoto wenye ulema-
vu ili waweze kupatiwa haki 
zao za msingi. 

Vifaa vilivyokabidhiwa 
ni pamoja na viti vya watu 
wenye ulemavu, magongo 
ya kutembelea, miwani ya 
jua, fimbo nyeupe, mabati 
na baiskeli za miguu mitatu.

Wenye 
ulemavu 
watakiwa 
kutumia 
haki yao

Na Rahma Suleiman,        
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Ali Mo-
hamed Shein, amesema kuwa ma-
fanikio yanayoendelea kupatikana 
katika sekta ya miundombinu ni 
kielelezo cha kuyaendeleza Map-
induzi ya Zanzibar kwa kuwakom-
boa wananchi ili waweze kujiletea 
maendeleo ya uhakika.

Dk. Shein aliyasema hayo huko 
Kombeni wakati akiwahutubia wa-
nanchi katika hafla ya uzinduzi wa 
barabara ya Kombeni hadi Fuoni 
iliyokwenda sambamba na uzin-
duzi wa barabara ya Koani hadi 
Jumbi.

Alisema Mapinduzi ndiyo yali-
yokomboa kila kitu ikiwa ni pamo-
ja na ujenzi wa barabara na kila 

kitu cha maendeleo katika visiwa 
vya Unguja na Pemba kilianza 
baada ya Mapinduzi ya mwaka 
1964.

Akieleza historia ya miundom-
binu ya barabara, Dk. Shein alise-
ma kuwa idara ya kazi ya barabara 
ndiyo iliyokuwa ikifanya kazi ya 
barabara mpya pamoja na zile za 
zamani baada ya Mapinduzi na 
baadaye ikabadilika na kuitwa 
Idara ya Ujenzi na Utengenezaji wa 
Barabara (UUB).  

Alisema kuwa hatua ya ujenzi 
wa barabara hizo, pia ni mion-
goni mwa utekelezaji wa Ilani ya 
Uchaguzi ya Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) ya mwaka 2015-2020 
na kuipongeza Wizara ya Ujenzi, 
Mawasiliano na Usafirishaji kwa 
kusaidia utekelezaji wa ilani hiyo.

Alisema kuwa shughuli nyingi 
za kiuchumi na kijamii zinatege-
mea miundombinu ya barabara 
zilizo bora pia, juhudi za kuima-
risha kilimo, utalii, uwezeshaji na 
sekta zote za kiuchumi kunahitaji 
kuwapo kwa barabara za kisasa.

“Nimefarajika kuona kwamba 
tumefanikisha kumalizika kwa 
barabara hizi tatu nilizoahidi ku-
zimaliza kabla ya muda wangu wa 
uongozi kwa nafasi ya Rais wa Zan-
zibar na Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi kumalizika ambazo ni 
Fuoni-Kombeni, Koani-Jumbi kwa 
Unguja na Ole-Kengeja.

Pia, alisema kuwa faida zina-
zopatikana katika uendelezeji wa 
miundombinu ya barabara zina-
tokana na uamuzi uliochukuliwa 
na serikali wa kununua vifaa vipya 

vya ujenzi wa barabara vilivyogha-
rimu Sh. bilioni 14.

Alihimiza Wakala wa Barabara 
kuwa na mipango imara ya kuzi-
fanyia ukarabati barabara na ku-
wataka wafanyakazi wa Wakala 
wa Barabara kutofanya kazi kwa 
mazoea kwa kuwa serikali imo 
katika mchakato wa kuwaongezea 
mishahara ili walipwe vizuri.

Naye Waziri wa Wizara ya Ujen-
zi, Mawasiliano na Usafirishaji, Dk. 
Sira Ubwa Mamboya, alisema uz-
induzi wa barabara hizo ni hatua 
kubwa ya maendeleo iliyofikiwa 
katika uongozi wa Rais Dk. Shein 
wa Awamu ya Saba na zaidi ya kilo-
mita 300 za barabara zimejengwa 
katika maeneo mbalimbali ya Un-
guja na Pemba.

Katibu Mkuu wa Wizara ya 

Ujenzi, Mawasiliano na Usa-
firishaji, Mustafa Aboud Jumbe, 
alisema ujenzi huo ni sehemu ya 
utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi ya 
CCM ya mwaka 2015-2020 kama 
ilivyoelezwa kwenye ukurasa wa 
138 kifungu cha 83, kifungu kido-
go cha b na c, Dira ya Maendeleo 
(Vision 2020), MKUZA III, Sera ya 
Taifa ya Usafiri pamoja na Mpango 
Mkuu wa Usafiri Zanzibar.

Mradi wa ujenzi wa barabara ya 
Kombeni hadi Fuoni  yenye urefu 
wa kilomita 8.5 ni miongoni mwa 
nne ikiwamo ya Bububu, Chuini 
kuelekea Mahonda hadi Mkoko-
toni yenye urefu wa kilomita 31, 
Pale-Kiongele yenye kilomita 4.61, 
Matemwe-Muyuni Kilomita 7.58 
Bububu Polisi hadi Chuini yenye  
urefu wa kilomita 2.8.

Dk. Shein anena kuhusu mafanikio ya Z’bar

Mgombea urais wa Zanzibar kwa tiketi ya CCM, Dk. Hussein Ali Mwinyi (wa pili kushoto), pamoja na viongozi wa dini na serikali wakiwa katika 
dua maalum ya kuliombea Taifa kuelekea kwenye uchaguzi mkuu wa amani katika uwanja wa kufurahishia Watoto Kariakoo, mjini Zanzibar 
jana. PICHA: OMPR – ZNZ

Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR

T
UME ya Uchaguzi ya Zan-
zibar (ZEC), imesema 
itaendelea kushirikiana 
na wadau wa uchaguzi, ili 

kuhakikisha Uchaguzi Mkuu wa 
Oktoba 27 kwa kura ya mapema 
na Oktoba 28, unafanyika kwa 
salama na amani.

Mwenyekiti wa Tume hiyo, Jaji 
Mkuu mstaafu Hamid Mahmoud 
Hamid, alisema hayo wakati aki-
zungumza na viongozi wa dini 
kisiwani Pemba.

Alisema, tangu kuanza kwa 
matayarisho ya hatua mbalimbali 
za uchaguzi, ZEC imekuwa karibu 
na wadau wake kwa kufanya mi-
kutano mbalimbali ili amani na 
utulivu iendelee kudumu kabla na 
baada ya uchaguzi.

Aliwataka viongozi wa dini 
waendelee kuhamasisha kampeni 
na hatua nyingine za uchaguzi 

kwa utulivu na amani ili nchi iend-
elee kuwa visiwa vya amani.

Alisema, katika kuzingatia na-
fasi ya viongozi hao katika jamii 
iliyowazunguka, Tume imeona 
kuwa wao ni wadau muhimu wa 
uchaguzi na inatambua umuhimu 
wao kwa vile wanaongoza kundi 
kubwa katika jamii.

Jaji Mahamoud, aliwaomba 
viongozi hao kuendelea kuhubiri 
amani kwa wananchi wote, kabla 
na baada ya uchaguzi pia kuende-
lea kuhamasisha na kutoa elimu 
kwa jamii ili iweze kushiriki kika-
milifu katika masuala ya uchaguzi.

“Utunzaji wa amani ni wajibu 
wa kila mwananchi katika taifa 
hili, hivyo kila mmoja wetu atum-
ie muda wake kuitunza amani 
iliyopo,” alisema. Mkurugenzi wa 
Uchaguzi ZEC, Thabit Idarous 
Faina, akiwasilisha mada kuhusu 
matayarisho ya Uchaguzi Mkuu 
2020, alisema Tume hiyo tayari 
imeshafanya mambo mengi na 

kuchukua hatua mbalimbali za 
mchakato wa uchaguzi ambazo zi-
tawezesha kukamilisha uchaguzi 
huo kwa mafanikio makubwa.

Alisema, miongoni mwa mam-
bo yaliyokamilika ni uandikishaji 
wa wapiga kura wapya na uhakiki 
wa taarifa za wapiga kura na jumla 
ya wapigakura 566,352 waliandik-
ishwa.

Alisema, Tume ya Uchaguzi im-
efanya uteuzi wa wagombea 17 wa 
ngazi ya urais wa Zanzibar, wag-
ombea 252 ujumbe wa Baraza la 
Wawakilishi kwa majimbo mbal-
imbali ya uchaguzi na wagombea 
wa udiwani 360 kwa wadi zote.

Akizungumzia waangalizi wa 
uchaguzi, Faina alifafanua kuwa, 
Tume imeruhusu kuwapo kwa 
waangalizi wa uchaguzi katika 
Uchaguzi Mkuu 2020 na jumla 
ya taasisi 61 za ndani ziliomba ku-
patiwa vibali na zilizokidhi vigezo 
ni 35.

Alifafanua kuwa jumla ya taasisi 

15 za kimataifa ambazo zime-
patiwa vibali na Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi (NEC) zimeomba pia ku-
patiwa kibali kuangalia uchaguzi 
wa Zanzibar.

Pia, mkurugenzi huyo alisema 
kwa mara ya kwanza Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar imetumia 
bajeti yote ya uchaguzi bila ku-
tumia pesa za wafadhili.

Alisema Tume ili kuhakikisha 
inaendesha uchaguzi huo bila ya 
kuwapo malalamiko, ilipitia upya 
matakwa ya sheria mpya ya uch-
aguzi, maelekezo ya miongozo 
juu ya majukumu kwa wasimam-
izi wasaidizi wa uchaguzi na vituo 
pamoja na majukumu yao.

Hata hivyo, alisema wadau wa 
uchaguzi wanajukumu la kuhakik-
isha uchaguzi na harakati zake 
unakamilika kwa amani na Tume 
itakuwa karibu kufanya kazi nao 
kwa ushirikiano mkubwa ili kuka-
milisha kazi ya uendeshaji wa uch-
aguzi kwa salama na amani.

ZEC kusimamia uchaguzi kwa amani
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habari PICHANI

Mbunge mteule wa viti maalumu kupitia Umoja wa Vijana wa CCM, Asia Halamga, aki-
waombea kura wagombea wa chama hicho, kwa nafasi ya urais, Dk. John Magufuli, ubunge 
wa Jimbo la Hanang’, Mhandisi Samwel Hhayuma na udiwani Kata ya Ganana, Isaya Mbise, 
kwenye mkutano wa kampeni uliofanyika soko la Ganana juzi. PICHA: GIFT THADEY

Aliyekuwa mbunge wa zamani wa CCM Jimbo la Temeke, Abbas Mtemvu (kulia), akimnadi 
mgombea udiwani katika  Kata ya Miburani kupitia chama hicho, Juma Mkenga, Temeke Dar 
es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Mgombea ubunge wa Tandahimba kwa tiketi ya ACT- Wazalendo, Alphonce Hitu, akiomba 
kura katika mkutano wa kampeni uliofanyika Tandahimba mjini mwishoni mwa wiki. PICHA: 
SAID POWA

 Wakereketwa wa CUF Wilaya ya Masasi, mkoani Mtwara wakiwashangilia viongozi wa 
chama hicho, waliopanda jukwaani kumnadi mgombea ubunge Jimbo la Masasi Mjini, Hamza 
Machuma katika mkutano wa kampeni hivi karibuni. PICHA: HAMISI NASRI

Aliekuwa mbunge wa viti maalumu Mkoa wa Arusha, Amina Mollel (kulia), akiendelea na 
kampeni za mtu kwa mtu wakati akiwaombea kura wagombea wa chama hicho, wa urais, 
ubunge na udiwani katika Soko la Ngaramtoni mwishoni mwa wiki. PICHA: WOINDE SHIZZA 

Mama na mwanawe wakiwa wamejifunika bendera ya CCM, wakati wa uzinduzi wa 
kampeni za mgombea ubunge wa Jimbo la Ngorongoro kupitia chama hicho, katika Kijiji cha 
Misigyo hivi karibuni. PICHA: GETRUDE MPEZYA 

HEKA HEKA KAMPENI ZA UCHAGUZI MKUU



Jumatatu Oktoba 5, 2020 19

HABARI KIMATAIFA

Trump: Nitapona 
siku za karibuni 

Tshisekedi atuliza 
mambo Kivu Kusini

DR Congo, BRAZAVILLE

RAIS wa Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo (DRC), Félix Tsh-
isekedi, amewataka wananchi wake 
kuwa na subira baada ya balozi wa 
Rwanda kupuuzia mbali mauaji ya 
raia wa DRC eneo la  Kasika, katika 
mkoa wa Kivu Kusini, mwaka 1998.

Balozi wa Rwanda Vincent 
Karega alikanusha kuhusika kwa 
wanajeshi wa Rwanda na kupinga 
yaliyomo kwenye ripoti iliyoitwa 
Mapping kama ilivyochapishwa na 
Kamisheni kuu ya UN.

“Hakuna hoja ya kumfukuza 
mwanadiplomasia huyo,” alisema 
Rais Tshisekedi mbele ya waandishi 
wa habari wa DRC waishio Brus-
sels, nchini Ubelgiji. Kauli ya rais 
imezua sintofahamu nchini humo.

Hakuna maana ya kuzusha 
uhasama,” rais alisema. Félix 
Tshisekedi amebaini kwamba 
mchakato katika ngazi ya kidiplo-
masia umeanza kuishinikiza Kigali 
kumuonya Vincent Karega.

Kwa upande wa Seneta anayem-
uunga mkono Rais Kabila, Francine 
Muyumba, ambaye ameghadhi-
bishwa kwa miezi kadhaa dhidi ya 
maneno yanayotolewa na wanadi-
plomasia wa kigeni jijini Kinshasa, 
alisema “Hatuwezi kufidia heshima 
ya taifa kwa kukidhi maslahi ya 
washirika.”

Francine Muyumba ambaye ni 
mwenyekiti wa Tume ya ushiriki-
ano katika Baraza la Seneti la DRC, 
alibaini kwamba Vincent Karega 
alifanya “kosa kubwa” ambalo 

Rais Donald Trump akinyoosha mkono kuonyesha ishara ya kuwa sawa kwa wanahabari (hawapo pichani) wakati anaelekea kuingia 
kwenye helikopta iliyompeleka hospitali. PICHA: BBC

RABAT, Morocco

WAZIRI wa Ulinzi wa Marekani, 
Mark Esper aliyekuwa na ziara yake 
huko Afrika Kaskazini mwishoni 
mwa wiki. nchini Morocco, baada 
ya kuzuru Tunisia na Algeria wiki 
hii, amesema ziara hiyo ililenga 
kuimarisha ushirikiano wa kijeshi, 
vita dhidi ya makundi ya kijihadi na 
usalama katika kanda hiyo.

“Ushirikiano wetu uko imara na 
umedumu,” Waziri wa Mambo ya 
Nje wa Morocco, Nasser Bourita 
amesema baada ya kukutana kwa 
mazungumzo na Waziri wa Ulinzi 
wa Marekani.

Mark Esper pia alikutana na mkuu 
wa majeshi ya Morocco na waziri 
wa ulinzi wa Morocco.

Kama ilivyokuwa nchini Tunisia, 
Septemba 30, Mark Esper alisaini 
mkataba wa miaka 10 ya ushiriki-
ano wa kijeshi huko Rabat na Naibu 
Waziri anayesimamia Utawala na 
Ulinzi wa Kitaifa, Abdellatif Loudiyi, 
alibaini kwamba Marekani na Mo-
rocco zinafanya kazi kwa ushiriki-
ano wa karibu katika nyanja ya 
usalama.

 Mkataba huu wa miaka kumi 
unafungua njia ya ushirikiano katika 
nyanja ya kimkakati ya kijeshi, un-
unuzi wa silaha na vifaa, mafunzo 
ya jeshi, na pia ujasusi kati ya nchi 
hizo mbili, ameripoti mwandishi 
wetu huko Casablanca, Nina Ko-
zlowski.

			   RFI

Morocco, Marekani  
kushirikiana kijeshi

Washington, MAREKANI

RAIS wa Marekani, Donald Trump, amese-
ma siku zijazo zitakuwa “mtihani halisi” ka-
tika kupona kwake maambukizi ya virusi vya 
corona.

Trump aliyasema hayo katika ujumbe wa 
video aliouweka kwenye ukurasa wa Twitter.

Video hiyo kutoka kwa Rais Trump, am-
baye anatibiwa katika hospitali ya jeshi, 
inakuja baada ya taarifa zinazokinzana ku-
sababisha mkanganyiko kuhusiana na hali 
yake kiafya.

“Nafikiri nitarejea hivi karibuni,” alisema, 
na kuongeza  kwamba anapambana  kupo-
na virusi hivyo kwa ajili yake binafsi na  pia 
dunia kwa  ujumla.

“Ni lazima nirejee kwa sababu bado tuna-
paswa kuifanya Marekani kuwa kubwa tena,” 

alisema akitumia kauli mbiu  ya kampeni 
yake.

Alisema anaanza kujisikia vizuri, lakini 
siku za hivi karibuni zitakuwa mtihani halisi 
wa kupona kwake, na amewashukuru waun-
gaji mkono wake wa ndani ya nje ya nchi hiyo 
kwa kumtakia kupona haraka.

Daktari wake Sean Conley aliwaambia 
waandishi habari mapema kuwa hali ya 
Trump inaendelea vizuri na kusema timu ya 
madaktari ina furaha kubwa kwa maendeleo 
anayopitia rais.”

Hata hivyo, chanzo kingine kimewaam-
bia waandishi wa habari kwamba ishara 
muhimu za Trump zilikuwa zinatia wasiwasi.

“Ishara muhimu za rais katika muda wa 
saa 24 zilikuwa zinatia wasiwasi mno na saa 
48 nyingine zitakuwa muhimu kwa maana ya 
huduma anayopewa.

Bado hatuko katika njia ya wazi kuelekea 
kupona kabisa, chanzo hicho kiliwaambia 
waandishi habari wa Ikulu ya Marekani ya 
White House wanaosafiri pamoja na rais.

Kituo cha  televisheni cha FOX wakati huo 
huo   kiliripoti kuwa Trump alionyesha hali 
ambayo si   nzuri za kupona kutoka hali ya 
kawaida hadi mbaya kabla ya kupelekwa ka-
tika kituo cha afya cha Walter Reed, cha jeshi 
nje ya  mji wa Washington, siku ya  Ijumaa.

Hata  hivyo, ripoti   hiyo imemnukuu ofi-
sa mwandamizi wa utawala huo   akisema 
kwamba katika muda wa saa 12 zilizopita 
hakukuwa na wasiwasi kabisa.

Kumekuwa pia na ukosefu wa uwazi juu ya 
muda wa maambukizi ya rais huyo pamoja 
na lini alipimwa. 

			   DW

Kigali, Rwanda

MAHAKAMA ya Rwanda kwa mara ny-
ingine imekataa ombi la kumwachiliwa kwa 
dhamana Paul Rusesabagina, anayejulikana 
kwa kuokoa maisha ya watu wengi wakati wa 
mauaji dhidi ya Watutsi na Wahutu wenye 
msimamo wa wastani mwaka 1994 wakati 
wa mauaji ya kimbari.

Mpinzani huyu wa Rais Paul Kagame, 
anakabiliwa na mashtaka 13, yote yakihu-

sishwa na vitendo vya ugaidi.
Mahakama imeamua kwamba Paul Rus-

esabagina anaweza kutoroka nchi ikiwa 
ataachiliwa, kwa hivyo imefutilia mbali ru-
fani dhidi ya ombi lake la dhamana.

Jaji pia alijibu hoja kadhaa zilizotolewa 
na upande wa utetezi, na pia familia ya Paul 
Rusesabagina, ambao wamebaini kwamba 
angelishtakiwa nchini Ubelgiji kwa sababu 
ya uraia wake wa Ubelgiji.

“Alizaliwa Mnyarwanda na hajapoteza 

uraia wake, kwa sababu inahitaji utaratibu 
wa kisheria,” amesema jaji huyo, pia akibaini 
kwamba mahakama ya Rwanda ina uwezo 
wa kushughulikia kesi kwani uhalifu huo uli-
fanyike nchini Rwanda.

  Paul Rusesabagina anahusishwa katika 
mashambulizi yaliyotekelezwa na kundi la 
FLN, tawi la kijeshi la kundi la MRCD, muun-
gano wa vyama vya kisiasa vilivyo uhamis-
honi. 

			   RFI

Mpinzani wa Kagame aendelea kusota jela

Kigali, Rwanda

WATU watatu wanaoshukiwa kuhusika 
katika mauaji ya kimbari ya Rwanda mwaka 
1994 wamekamatwa na kushtakiwa nchini 
Ubelgiji kwa ukiukaji mkubwa wa haki za bin-
adamu, ofisi ya mwendesha mashtaka ilisema 

Jumamosi. Ofisi hiyo haikutoa maelezo juu ya 
watu hao, lakini ilisema waliweza kutambu-
liwa kwa msaada wa maelezo ya mashuhuda 
wa nchini Rwanda katika uchunguzi uliofany-
wa na Ubelgiji.

Ofisi ya mwendesha mashtaka wa Rwanda 
baadaye iliwataja watatu hao kuwa ni Pierre 

Basabose, Seraphin Twahirwa na Christophe 
Ndangali na kutoa hati ya kimataifa ya ku-
kamatwa kwao.

Mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 yali-
poteza maisha ya watu takribani 800,000, 
wengi wao wakiwa Watutsi lakini Wahutu we-
nye msimamo wa wastani.		   DW

Washukiwa mauaji ya kimbari mbaroni
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LIVERPOOL, England 

JURGEN Klopp hana shaka kuhusu njaa ya 
Liverpool wakati kikosi hicho kikisaka tena 
mafanikio msimu huu.

Liverpool ilishinda taji la Ligi Kuu Eng-
land kwa mara ya kwanza tangu mwaka 1990 
msimu uliopita na pia ilishinda Ligi ya Mabing-
wa Ulaya.

Vijana hao wa Klopp wameshinda mechi zao 
tatu za ufunguzi msimu huu na jana Jumapili 
walikuwa wanaikabili Aston Villa.

Kocha huyo wa Liverpool amesisitiza hana 

shaka na njaa ya mafanikio ya timu yake hiyo 
katika kutafuta mafanikio zaidi.

“Tumekubaliana kwamba, njaa ya mafani-
kio ndani ya kikosi chetu ni kubwa na kila 
mchezaji analijua hilo. Ndio maana wanacheza 
kwa bidii kubwa,” alisema Klopp.

“Sina shaka yoyote na molari ya wachezaji 
wangu na njaa waliyonayo kuhusu mafanikio 
ya uwanjani. 

“Ni kazi ya kuhakikisha kwamba timu ina-
fanya vizuri katika kila mchezo na kwa uhakika 
kabisa naliona hilo wazi kabisa.”

Klopp: 
Liverpool ina njaa ya mafanikio

***
***

------------------

Sare ya City, Leeds
yamridhisha 
Guardiola

MANCHESTER, England 

PEP Guardiola amekubali sare ya 1-1 yalikuwa ma-
tokeo ya haki kwa Manchester City baada ya kupata 
upinzani mkubwa kutoka kwa Leeds United pale 
katika dimba la Elland Road.

Raheem Sterling aliipa bao la uongozi City dakika 
ya 17, huku wakitawala mchezo wa kipindi chote 
cha kwanza, katika mchezo huo wa Ligi Kuu Eng-
land, Jumamosi.

Hata hivyo, Leeds walipambana na kuweza ku-
sawazisha bao hilo kupitia kwa Rodrigo baada ya 
makosa ya golikipa, Ederson.

Kipindi cha pili City walikabiliwa na upinzani 
mkubwa na walikoswa mara kadhaa kufungwa na 
Guardiola ameridhika na matokeo hayo, hasa kwa 
kuwa anawakosa wachezaji wake nyota.

“Ulikuwa mchezo mzuri na matokeo yalikuwa 
ya haki kabisa,” alisema Guardiola akiiambia Sky 
Sports. 

“Tulicheza vizuri zaidi dakika 30 ambapo tuli-
takiwa kushinda mabao mengi, lakini hatukuweza.

“Tulijua kwamba hii ilikuwa ni timu ambayo 
muda wote inacheza kama fainali na tulitakiwa ku-
jihami mapema. 

“Lakini kwa timu yangu na hasa kutokana na hali 
halisi ilivyo, matokeo yale yalikuwa sawa kabisa 
kwa upande wetu na nimeridhika na kiwango cha 
timu yangu na wachezaji wangu.”

LIVERPOOL, England

EVERTON wanafurahia mwanzo bora zaidi wa 
msimu wa Ligi Kuu England kwa zaidi ya miaka 
100 na wapo kwenye mbio za kuwania kushinda 
taji hilo ambalo mara ya mwisho walilibeba mwa-
ka 1987.

Kikosi hicho cha kocha, Carlo Ancelotti kilii-
funga Brighton and Hove Albion mabao 4-2 Ju-
mamosi, yakifungwa na Dominic Calvert-Lewin, 
Yerry Mina na mawili ya James Rodriguez.

Toffees hao wameshinda mechi zao zote saba 
za mashindano yote tangu kuanza msimu huu 
2020-21, mafanikio ambayo waliyapata msimu wa 
1894-95.

Wamefunga mabao 24 katika mechi zote hizo, 
yakiwa mengi zaidi kuliko timu yoyote kwenye 
ligi tano kubwa za Ulaya.

Hii ni mara ya kwanza kwa Everton kushinda 
mechi saba mfululizo tangu msimu wa 1986-87, 
wakati walipotwaa ubingwa wa England kwa 
mara ya tisa na mara ya mwisho.

Wapo kileleni mwa msimamo wa Ligi Kuu Eng-
land, wakiwa wameshinda mechi nne.

Mara ya mwisho Everton kushinda mechi nne 
mfululizo kwenye ligi hiyo ilikuwa ni msimu wa 
1969-70, ambapo pia walishinda taji.

Calvert-Lewin ni mchezaji wa kwanza kufunga 
bao katika kila mchezo kwenye mechi nne za 
mwanzo za Everton msimu huu.

Everton yafikia rekodi 
ya miaka 100 iliyopita
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Liverpool ina njaa ya mafanikio

Lampard 
LONDON, England 

FRANK Lampard amebainisha kwamba, 
Callum Hudson-Odoi bado yupo kwenye 
mipango yake pale Chelsea, licha ya kuhu-
sishwa na kuwaniwa na Bayern Munich.

Kwa mujibu wa ripoti, Bayern ipo kwe-
nye mazungumzo na Blues ili kumsajili 
kinda huyo wa Bavaria kwa mkopo kabla 
ya kufungwa kwa dirisha la usajili leo Ju-
matatu.

Hudson-Odoi alianza kwenye mchezo 
wake wa kwanza wa Ligi Kuu England 
msimu huu 2020-21 wakati Chelsea ikiibu-
ka na ushindi wa mabao 4-0 dhidi ya Crys-
tal Palace, Jumamosi.

Bayern kwa muda mrefu imeonyesha 
nia ya kutaka kumsajili mchezaji huyo wa 
kimataifa wa England, Hudson-Odoi, lakini 

alisaini mkataba wa miaka mitano na Chel-
sea, Septemba, mwaka jana.

Hata hivyo, uwepo wa Christian Pulisic, 
Hakim Ziyech, Timo Werner na Kai Havertz 
ambao wameongezwa kwenye kikosi cha 
Lampard hivi karibuni umemfanya straika 
huyo kutokuwa na uhakika wa namba.

“Callum bado yupo kwenye mipango 
yangu hapa,” alisema Lampard akiwaam-
bia waandishi wa habari baada ya ushindi 
dhidi ya Palace.

“Tuna Pulisic na Ziyech, lakini tunahitaji 
machaguo zaidi kwenye winga.

“Alichokionyesha Callum leo, kinathibiti-
sha kwamba anahitaji kuonyesha zaidi. 
Nimefurahishwa na kiwango chake.

“Kesho (leo Jumatatu) tutakuwa na maji-
bu mazuri zaidi kumhusu yeye.

BARCELONA, Hispania 

RONALD Koeman amesema, Ousmane Dem-

bele lazima aamue mwenyewe kuhusu majaliwa 

yake, huku kukiwa na uvumi wa kutakiwa Man-

chester United kutoka Barcelona.

United imeripotiwa kwamba inawaniwa kum-

sajili straika huyo wa kimataifa wa Ufaransa kwa 

mkopo, baada ya kushindwa kumsajili nyota wa 

Borussia Dortmund, Jadon Sancho.

Koeman alimwacha Dembele kwenye kikosi cha 

kwanza katika mchezo wa Alhamisi wakati Barca ik-

ishinda 3-0 dhidi ya Celta Vigo na aliamua kuwachukua 

Pedri, Francisco Trincao na Ronald Araujo kwenye safu ya ush-

ambuliaji.
Huku leo Jumatatu ikiwa ndio siku ya kufungwa kwa pazia 

la usajili barani Ulaya, Koeman amebainisha Dembele anaweza 

kuondoka kama anataka kupata nafasi ya kucheza mara kwa 

mara.
“Siwezi kuzungumza sana kuhusu hili,” alisema akiwaambia 

waandishi wa habari, Jumamosi.
“Mara zote nataka kupata kiwango bora kutoka kwa timu na 

wachezaji, lakini kama atabadilika, sitakuwa na sababu.

“Kama Pedri amecheza katika mechi mbili zilizopita ni kwa 

sababu ya kufanya vizuri kwenye mazoezi. Siku nyingine, Trin-

cao na Pedri walipewa nafasi kwa sababu walistahili.”

Hatima ya Dembele 
ipo mikononi mwake

MADRID, Hispania 

LUIS Enrique ana matu-
maini, Adama Traore atai-
chezea kwa mara ya kwanza 
Timu ya Taifa ya Hispania, li-
cha ya kuitwa katika nchi yake 
ya asili ya Mali.

Winga huyo wa Wolves, 
Traore ana uhalali wa kuz-
ichezea timu zote hizo mbili 
na zote zimemjumuishwa 

kwenye vikosi vyao kwa ajili 
ya mechi za kimataifa.

Hii ni mara ya tatu Hispania 
kumwita nyota huyo wa zam-
ani wa Barcelona, lakini maje-
ruhi na mlipuko wa virusi vya 
corona ukamfanya kushindwa 
kuichezea timu hiyo hadi sasa.

Lakini Enrique ambaye ni 
kocha mkuu wa timu ya His-
pania ana imani Traore atak-
ichezea kikosi hicho kwa mara 

ya kwanza.
“Hii ni mara ya tatu kuitwa, 

lakini hakucheza,” alisema aki-
waambia waandishi wa habari 
wakati akitangaza kikosi cha 
timu ya taifa.

“Ni mchezaji mwenyewe 
ndio anapaswa kuamua. Nina-
chokijua ni kwamba nime-
zungumza naye na anataka 
kuichezea Hispania.”

Traore atarajia kuichezea Hispania

afunguka namna anavyomtaka Hudson-Odoi
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  Straika huyo atua England kukamilisha vipimo vya 
afya na anatajwa ndiye mbadala wa ...

KWA UFUPI

MANCHESTER, England 

MSHAMBULIAJI wa zamani wa 
Paris St-Germain, Edinson Cava-
ni, jana Jumapili alisafiri kwenda 
nchini England kwa ajili ya kujiun-
ga na Manchester United.

Straika huyo wa kimataifa wa 
Uruguay mwenye umri wa miaka 
33, amekuwa na mazungumzo ya 
muda mrefu na United na inadaiwa 
kwamba atajiunga na klabu hiyo 
kwa mkataba wa miaka miwili.

Cavani mkataba wake na Paris St-
Germain ulimalizika Juni, mwaka 
huu na hivyo akawa mchezaji huru.

Aliondoka PSG baada ya kutokea 
kutoelewana na Neymar na huku 
akihisi kwamba ametosheka na 

soka la Ulaya.
United ilionyesha nia ya wazi ya 

kutaka kumsajili mchezaji huyo na 
ilikuwa ikifanya nae mazungumzo 
ya mara na kwa mara na sasa dili 
hilo linadaiwa kufikia sehemu 
nzuri hadi nyota huyo kukubali ku-
saini kwa mashetani wekundu hao.

Kwa mujibu wa ripoti kutoka nda-
ni ya Manchester United, umri wa 
Cavani sio tatizo kwao na kwamba, 
Kocha Ole Gunnar Solskjaer ana 
imani kubwa atakisaidia kikosi hi-
cho kutokana na uzoefu wake.

Inaeleweka kwamba, mazun-
gunzo na winga wa Borussia Dort-
mund, Jadon Sancho yamekwama 
na hivyo United wanaona kama Ca-
vani anaweza kuwa mbadala wake.

Cavani amefunga mabao 341 ka-
tika mechi 556 alizocheza huku pia 
akiweka reodi ya kufunga mabao 
200 katika mechi 301 alizoichezea 
PSG na kuwa mfungaji bora wa 
wakati wote wa klabu hiyo. 

Pia amefunga mabao 50 katika 
mechi 116 alizoichezea Timu ya 
Taifa ya Uruguay.

Kama dili hilo litakwenda kama 
lilivyopangwa, mmoja wa mchezo 
wa Cavani utakuwa dhidi ya timu 
yake ya zamani ya PSG, ambayo 
imepangwa kundi moja na United 
kwenye mashindano ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya.

Mchezo wao wa kwanza utapigwa 
Oktoba 20, mwaka huu, kwenye vi-
unga vya Parc de Princes.

ARSENAL YAMFUATA JORGINHO
ARSENAL itaongeza nguvu ya kuwania kum-

sajili kwa mkopo kiungo wa Chelsea na Italia, 
Jorginho mwenye umri wa miaka 28, baada ya 
matumaini yao ya kumpata, Houssem Aouar wa 
Lyon mwenye miaka 22 kufifia. (ESPN)

SESSEGNON KUTUA BUNDESLIGA
WINGA wa Tottenham Hotspur, Ryan Sesseg-

non mwenye umri wa miaka 20, anatarajia kuji-
unga kwa mkopo katika klabu ya Hoffenheim ya 
nchini Ujerumani. (Mail on Sunday)

WALCOTT AGOMBEWA EPL
KLABU za Newcastle United, West Ham United 

na Crystal Palace zote zinawania saini ya nyota 
wa zamani wa England, Theo Walcott mwenye 
umri wa miaka 31 kutoka Everton. (Teamtalk)

TELLES AKARIBIA CITY
MANCHESTER City inaweza kuizidi kete Man-

chester United katika mbio za kumsajili mlinzi 
wa kushoto wa Porto, Alex Telles mwenye umri 
wa miaka 27. (90Min)

CHELSEA YAIKATALIA BAYERN
CHELSEA imekataa mpango wa Bayern Mu-

nich wa kutaka kumsajili winga wake, Callum 
Hudson-Odoi mwenye umri wa miaka 19 kwa 
mkopo. (Mail on Sunday)

BAKAYOKO KUTUA NAPOLI
KIUNGO wa Ufaransa, Tiemoue Bakayoko 

mwenye umri wa miaka 26, anatarajia kujiunga 
na Napoli kwa mkopo wa msimu mmoja kutoka 
Chelsea. (Mail Online)

GRACIA ATAKIWA BARCA
BARCELONA imetoa ofa ya pauni milioni 13.6 

ili kumsajili mlinzi wa kimataifa wa Hispania, 
Eric Garcia mwenye umri wa miaka 19. (Mail 
Online)

PSG YAKOMAA NA ALLI
KLABU ya Paris St-Germain imetoa ofa ny-

ingine kwa Tottenham kwa ajili ya kumsajili ki-
ungo wake, Dele Alli mwenye umri wa miaka 24, 
baada ya ile ya awali kukataliwa. (Sunday Tel-
egraph)

UNITED, LIVERPOOL VITANI
MANCHESTER United inakabiliwa na upin-

zani mkubwa kutoka kwa Liverpool katika mbio 
za kuwania kumsajili fowadi wa Barcelona, 
Ousmane Dembele mwenye umri wa miaka 23. 
(Sport)

RUDIGER KUTUA AC MILAN
AC Milan inawania kumsajili mlinzi wa Chelsea 

na Timu ya Taifa ya Ujerumani, Antonio Rudiger 
kwa mkopo wa muda mrefu, huku pia mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 27 anawaniwa na 
Tottenham. (Calciomercato)

MOISE KUREJEA JUVE
JUVENTUS ipo kwenye mazungumzo na Ever-

ton ili kumsajili tena, Moise Kean mwenye umri 
wa miaka 20, ambaye aliondoka kwa miamba 
hao wa Serie A mwaka 2019. (Corriere dello)

WATFORD YAMWANIA DOUGLAS
KLABU ya Watford inawania kumsajili mlinzi 

wa Leeds United na Scotland, Barry Douglas 
mwenye umri wa miaka 31. (Football Insider)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

United yakaribia
kumsajili Cavani
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Na Adam Fungamwango

MABAO matatu yaliyofungwa na wachezaji 
wa kigeni kwenye Uwanja wa Benjamin Mka-
pa jijini Dar es Salaam juzi, yameifanya timu 
yake Yanga kufikisha mabao saba ambayo 
yote yamefungwa na wachezaji kutoka nje 
ya nchi.

Mpaka kufikia raundi ya tano hakuna 
mchezaji yoyote wa Kitanzania aliyefunga 
goli kwenye mechi za Ligi Kuu kwenye timu 
hiyo.

Kwenye ushindi wa mabao 3-0 dhidi ya 
Coastal Union, mabao yalifungwa na Carlos 
Carlinhos mchezaji kutoka nchini Angola, 

Haruna Nyonzima ambaye ni Mnyarwanda 
na Yacouba Songne anayetokea Burkina Faso.

Kwenye mechi ya kwanza, Yanga ilitoka 
sare ya bao 1-1 dhidi ya Tanzania Prisons, 
bao likifungwa na raia wa Ghana, Michael 
Sarpong, huku mechi ya pili ikicheza dhidi 
ya Mbeya City na kushinda goli 1-0, shukrani 
kwa beki, Lamine Moro ambaye naye ni raia 
wa Ghana. Nyota huyo Mghana pia alifunga 
bao kwenye mechi ambayo Yanga ilicheza 
dhidi ya Mtibwa Sugar, ikishinda bao 1-0.

Bao lingine la Yanga lilifungwa na Mkon-
gomani Tonombe Mukoko aliyefunga bao 
pekee kwenye mechi dhidi ya Kagera Sugar, 
ikitoka na ushindi wa goli 1-0.

Ni tofauti kidogo na watani zao wa jadi Sim-
ba ambao wana mchezaji Mtanzania ambaye 
tayari ameshafunga magoli, ingawa nao wana 
idadi kubwa ya wageni waliofunga mabao.

Mbongo pekee wa Simba waliyetumbukiza 
mpira wavuni ni kiungo, Mzamiru Yassin am-
baye ana mabao mawili mpaka sasa aliyofun-
ga kwenye mechi ya kwanza dhidi ya Ihefu,  
timu hiyo ikishinda mabao 2-1, lakini kwenye 
mechi dhidi ya Mtibwa Sugar, timu hizo ziki-
toka sare ya bao 1-1.

Yanga sasa imefikisha pointi 13, ikicheza 
mechi tano, kushinda nne na kutoka sare 
mara moja, ikifunga mabao saba na kufung-
wa moja.

Nyota wageni Yanga 
Waendelea kung’ara

Mgunda azibeba
lawama Coastal
Na Saada Akida 

BAADA ya timu yake kufungwa ma-
bao 3-0 na Yanga katika mechi ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara iliyochezwa juzi 
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa 
jijini, Dar es Salaam, Kocha Mkuu wa 
Coastal Union, Juma Mgunda, amesema 
lawama za kichapo hicho anazibeba 
yeye na si mtu mwingine yoyote.

Akizungumza na gazeti hili jijini 
jana, Mgunda alisema wachezaji wake 
wamekuwa wakifanya makosa ambayo 
yanajirudia jambo ambalo halimfanyi 
kuwalaumu na kuendelea kuyafanyia 
kazi.

Mgunda alisema im
ekuwa ni kawaida kwa

 wachezaji wake ku
poteza umakini na kufan

ya makosa yanayofanana
 jambo ambalo amepanga 

kulitafutia ‘dawa’.
“Ni kweli tumefungwa mabao ya ku-

jirudia rudia, ila kwa mabao hayo haya-
tanifanya niwalaumu wachezaji wangu, 
wapo vizuri na uwezo wanao ila tatizo 
lao ni kwamba wanafanya makosa am-
bayo yanajirudia, hili linaniumiza sana,” 
alisema Mgunda.

Kocha huyo alisema kuna wakati anal-
azimika kutumia nguvu kubwa kuongea 
na wachezaji wake hadi sauti inakauka 
ili kuhakikisha wanafanya vizuri, lakini 
mambo yanakwenda tofauti.

“Sitachoka kuongea nao, nina imani 
baada ya muda kikosi changu kitakuwa 
vizuri na kitaimarika zaidi na kupata 
matokeo mazuri katika mechi zetu zi-
jazo,” Mgunda alisema.

Wachezaji wa Yanga wakishangilia moja ya magoli waliyofunga katika mechi ya Ligi Kuu Bara, dhidi ya Coastal Union iliyochezwa kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam juzi usiku. Kutoka kushoto ni Yacouba Sogne, Mukoko Tonombe, Haruna Niyonzima na 
Adeyum Ahmed. Yanga ilishinda mabao 3-0. PICHA: JUMANNE JUMA

KMC yaitangazia
‘hatari’ Polisi TZ
Na Saada Akida

RAUNDI ya tano ya Ligi Kuu Tanza-
nia Bara inatarajiwa kukamilika leo 
kwa Kikosi cha Manispaa ya Kinondoni 
maarufu KMC FC kuwakaribisha Polisi 
Tanzania kwenye Uwanja wa Uhuru ji-
jini, Dar es Salaam.

Ofisa Habari na Mawasiliano wa KMC, 
Christina Mwagala, aliliambia gazeti hili 
kuwa timu yao imejiandaa vyema kuele-
kea mchezo huo na wanaamini kasi yao 
ya ushindi itarejea.

Mwagala alisema wachezaji wao 
wameahidi kuutumia vizuri uwanja wa 
nyumbani na wamerekebisha makosa 
yaliyojitokeza katika mechi iliyopita.

“Kila kitu kinakwenda vizuri, kikosi 
chetu kinachonolewa na Kocha Mzawa, 
Habibu Kondo kinawataka Polisi waji-
pange kwa mchezo wa kesho (leo), kwa 
kifupi tuna zawadi ambayo wamewaan-
dalia mashabiki wetu,” alisema Mwa-
gala.

Alisema wamefanya mazoezi ya ki-
wango cha juu na wako tayari kutimiza 
ahadi ya kuondoka na ushindi katika 
mechi hiyo.

“Tumejipanga vizuri na hakuna 
mchezaji mwenye majeraha, kikosi kipo 
tayari kupambana kusaka ushindi, mch-
ezo wa kesho (leo), utaturudisha kwe-
nye kasi ya kutokufungwa kila mechi, na 
hivyo kuwapa furaha mashabiki wetu,” 
aliongeza kiongozi huyo.

Na Adam Fungamwango

WAKATI mechi ya ‘dabi’ ya Nyanda za 
Juu Kusini ikimalizika juzi kwa suluhu, ma-
kocha wa timu hizo wamelalamikia safu 
zao za ushambuliaji kuwa ndizo zilizos-
ababisha mechi hiyo kumalizika hivyo.

Kocha Mkuu wa Mbeya City, Amri Said, 
amesema kuwa bado safu yake ya usham-
buliaji imekuwa dhaifu, huku Salum Ma-
yanga ambaye ni Kocha Mkuu wa Prisons 
akisema alitengeneza nafasi nyingi, lakini 
walishindwa kuzitumia vizuri.

“Kwanza kabisa niliwatengeneza 
wachezaji wangu kisaikolojia baada ya ku-
poteza mechi zote tulizocheza. Siku zote 
‘dabi’ ni ngumu sana, pointi moja si mbaya 
ila najua timu yangu ina udhaifu kwe-
nye utafutaji magoli, hilo bado nalifanyia 
kazi,” alisema Amri.

Beki huyo wa zamani wa Simba na Maji-
maji alikisifu kikosi chake kwenye nafasi 
ya ulinzi na kiungo kuwa ilicheza vyema 
na kubadilika tofauti na mechi zilizopita.

“Ukiangalia kipindi cha kwanza tuli-
likamata dimba, kipindi cha pili ndiyo 

tulipotea na hii ni kutokana na mfumo 
niliyowaambia wachezaji wengi wacheze 
kipindi cha pili, uliwatatiza, lakini kwangu 
mimi pointi moja nimeipokea kwa mikono 
miwili,” alisema kocha huyo.

Kwa upande wa Mayanga alisema timu 
yake iliingia kwa tahadhari, lakini baadaye 
walifanya mashambulizi kadhaa na kupata 
nafasi ambazo walishinda kuzitumia.

“Tulipata nafasi kadhaa tumeshindwa 
kuzitumia, lakini hii ndiyo ‘dabi’ yenyewe,” 
alisema Mayanga.

Prisons, City walia na mastraika
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Na Mwandishi Wetu

UONGOZI wa Yanga unatarajia kumtangaza 
kocha wa zamani wa Kaizer Chiefs ya Afrika 
Kusini, Ernst Middendorp kuchukua mikoba 
ya Mserbia, Zlatko Krmpotic ambaye kibarua 
chake cha kuifundisha timu hiyo kilimalizika 
juzi usiku, imefahamika.

Middendorp naye alitimuliwa katika nafasi 
ya ukocha wa Kaizer Chiefs tangu Septemba 
10, mwaka huu na Kocha wa Bidvest Hunt 
alitangazwa kuchukua mikoba yake siku tisa 
baadaye.

Middendorp alitua kwa vigogo hao wa 
Soweto Desemba, mwaka 2018 akichukua na-
fasi ya Giovanni Solinas, ikiwa ni mara ya pili 
anaiongoza timu hiyo.

Taarifa rasmi iliyotolewa na Yanga inasema 
wamevunja mkataba baada ya pande mbili 
kufikia makubaliano.

“Uongozi wa Yanga unapenda kuwataarifu 
mashabiki, wapenzi na wanachama wa 
Yanga, pamoja na wadau kuwa klabu imefikia 
makubaliano na mwalimu, Zlattko Krmpotic 
ya kusitisha mkataba wake mara moja, klabu 
inapenda kumtakia Zlatko kila la kheri katika 
shughuli zake kwingineko,” ilisema taarifa ya 
Yanga.

Krmpotic aliiongoza Yanga kwa siku 37, 
akichukua mikoba iliyoachwa na Mbelgiji, Luc 
Eymael aliyefukuzwa pia Agosti, mwaka huu.

Kocha huyo aliiongoza Yanga katika mechi 
tano za mashindano, ameshinda nne na kutoka 
sare mchezo mmoja.

Mjerumani atua
kuwanoa Yanga
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Na Adam Fungamwango

MAGOLI mawili yaliyofungwa na 
straika hatari wa Simba, Meddie 
Kagere, na moja ya Chriss Mugalu na 
lingine kutoka kwa Luis Miquissone 
yaliifanya timu hiyo jana kuibuka na 
ushindi mnono wa mabao 4-0 katika 
mechi ya Ligi Kuu Bara iliyochezwa 
kwenye Uwanja wa Jamhuri jijini 
Dodoma jana.

Kwa matokeo hayo Simba im-
efikisha pointi 13 na kuishusha Yanga 
yenye pointi sawa kileleni, kabla ya 
mechi ya jana usiku kati ya Azam FC 
dhidi ya Kagera Sugar.

Mabingwa hao watetezi wa Ligi Kuu 
Bara wameiteremsha Yanga kutokana 
na kuwa na faida ya mabao ya ku-
funga, huku kila timu ikiwa imecheza 
mechi tano, kushinda nne na sare 
moja.

Ilikuwa ni kama kujibu mapigo ya 
watani zao wa jadi, Yanga ambao 

waliitwanga Coastal Union mabao 3-0 
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa 
jijini, Dar es Salaam juzi.

Karamu ya mabao ilianza mapema 
dakika ya tatu tu ya mchezo, Kagere 
alipoipatia Simba bao la kwanza, 
alipounganisha kwa kichwa mpira wa 
krosi iliyochongwa na Rarry Bwalya.

Kabla JKT Tanzania hawajakaa 
vizuri dakika tatu baadaye, Mugalu 
aliiandikia Simba bao la pili, akifunga 
kwa kichwa kama mwenzake kutoka 
upande ule ule ya winga ya kulia, 
lakini safari hii krosi ilichongwa na 
Miquissone.

Dakika ya tisa nusura JKT Tanzania 
wapate nao, baada ya faulo iliyopigwa 
na Michael Aidan kuzua kizaazaa lan-
goni mwa Simba na mpira ukagonga 
mwamba, kabla ya kuokolewa na 
mabeki wa Simba.

Mugalu aliikosesha Simba bao daki-
ka ya 19 aliposhindwa kuunganisha 
krosi ya Kagere, huku Claotus Chama 

naye akikosa bao la wazi dakika ya 
34 alipowalamba chenga mabeki wa 
JKT Tanzania, lakini akiwa anataza-
mana na lango alipiga shuti kubwa 
lililopaa juu.

Alikuwa ni Kagere tena, kwenye 
dakika ya 40 alipoifungia Simba 
bao la tatu kwa shuti kali la mguu 
wa kushoto kutokana na kazi nzuri 
iliyofanywa na Bwalya aliyepiga krosi 
kutoka winga ile ile ya kulia, ukam-
kuta Chama ambaye alimtengenezea 
mfungaji aliyeukwamisha wavuni 
na kumwacha kipa Patrick Muntary 
akiwa hana la kufanya.

Alikuwa ni Miquissone dakika ya 53 
alipopigilia msumari kwenye jeneza 
la JKT Tanzania, baada ya kuipatia 
Simba goli la nne na kuzima ndoto za 
maafande hao kuzoa pointi hata moja 
kwenye uwanja wao wa nyumbani.

Kagere aliunganisha krosi kutoka 
kwa Chama, lakini mpira huo ul-
iokolewa na mabeki wa maafande hao 

Simba yatuma salamu Yanga
  Yaishusha kileleni baada ya kuichapa JKT Tanzania mabao 4-0, huku 

ikicheza kandanda safi...
na kwenda kiasi cha miaka 35 hivi 
ukakutana na Miquissone ambaye ali-
achia kombora kali la juu lililokwenda 
moja kwa moja hadi wavuni na ku-
muacha kipa Muntari akiutazama tu.

Simba ilifanya mabadiliko kwa ku-
watoa Kagere, Miquissone na Chama, 
nafasi zao zikachukuliwa na Mzamiru 
Yassin, Hassan Dilunga na Benard 
Morrison, ambayo yaliyonekana zaidi 
ni ya kulinda ushindi kuliko kutafuta 
mabao mengine.

Pia baada ya mabao hayo, ilioneka-
na wachezaji wa Simba waliridhika na 
kuanza kucheza mpira wa kuwafura-
hisha mashabiki zaidi.

JKT Tanzania yenye pointi nne iko 
katika nafasi ya 16, ikicheza mechi 
tano, kushinda moja, sare moja, ikip-
oteza michezo mitatu, ikifunga mabao 
mawili tu na kufungwa magoli nane.

Mshambuliaji wa Simba, Meddie Kagere (kulia), akijaribu kumtoka beki wa JKT Tanzania, Edson Katanga katika mechi ya 
Ligi Kuu Bara iliyochezwa kwenye Uwanja wa Jamhuri jijini, Dodoma jana. Simba ilishinda mabao 4-0. PICHA: MTANDAO
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