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Katibu Mkuu aonya
rushwa ngono vyuoni

R
Watetezi haki

wahadharisha
wajibu Polisi

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

KATIBU Mkuu Wizara ya Afya, Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto anayeshu-
ghulikia Maendeleo ya Jamii, Dk. John Jingu,
amekemea matukio ya vitendo vya ukatili wa
kijinsia katika vyuo vya elimu ya juu hasa vi-
tendo vya rushwa ya ngono.
wakati akifungua kikao kilichowakutanisha
wakuu wa vyuo vya elimu ya juu kilichohusu
namna ya kupambana na ukatili wa kijinsia ka-
tika maeneo ya vyuo vya elimu ya juu.

Alisema tatizo la ukatili wa kijinsia lime-
kuwa likishamiri katika vyuo vya elimu ya juu
kwa kuwa imeripotiwa kuwa wahadhiri wengi
wanatumia madaraka yao kuwalazimisha wa-
nafunzi kufanya nao ngono kwa lengo la kuwa-
faulisha mitihani.

Alisema sio wanafunzi pekee wanaokum-
bana na vitendo hivyo, bali hata wafanyakazi
wanaofanya kazi katika vyuo vya elimu ya juu
wanakumbwa na vitendo vya ukatili wa kijin-

sia hivyo nguvu ya ziada inahitajika katika ku-
pambana na vitendo hivyo vyuoni.

“Tumeshuhudia uwepo wa matukio ya uka-
tili wa kijinsia katika vyuo vyetu vya elimu ya
juu hasa rushwa za ngono, hili sio sawa tuna-
takiwa kulikemea kwa nguvu zote,” alisema
Dk. Jingu.

Dk. Jingu alisema katika kuhakikisha wa-
napambana na vitendo vya ukatili wa kijin-
sia, serikali na wadau wanatekeleza mpango
mkakati wa kitaifa wa kutokomeza ukatili
dhidi ya wanawake na watoto ili kuhakikisha
vitendo hivyo vya ukatili wa kijinsia nchini
vinatokomezwa kwa asilimia 50 ifikapo mwa-
ka 2030.

Vile vile, amewataka wakuu wa vyuo ku-
hakikisha wanatoa elimu na maelekezo ili ku-
jenga uelewa wa kupambana na vitendo vya
ukatili wa kijinsia hasa kwa wanafunzi wa kike
kwa ajili ya kuepuka matakwa ya wahadhiri
wanaotumia hila kuendekeza ukatili wa king-
0ono vyuoni.

Aliwataka wakuu wa vyuo kutekeleza agizo

la Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu, la kuan-
zisha madawati ya jinsia katika vyuo vyao ili
kuondokana na vitendo vya kikatili na kujenga
mazingira yaliyo salama katika vyuo.

Kwa upande wake, Mkuu wa Uelimishaji
kutoka Taasisi ya Kupambana na Kutokomeza
Rushwa (Takukuru), Asseri Mandari, alisema
taasisi hiyo imejipanga kupambana na tatizo
hilo kwa kuanzisha kampeni inayosema “Vun-
ja Ukimya Ondoa Rushwa ya Ngono” itakayo-
saidia kuondokana na vitendo vya ukatili wa
kijinsia hasa kuzuia rushwa ya ngono.

Naye Mkurugenzi wa Taasisi ya Taaluma za
Jinsia kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam,
Dk. Lulu Mahai, alisema kuwa vyuo vya elimu
ya juu vina wajibu mkubwa wa kutoa elimu ya
kupambana na vitendo vya kikatili kwa wa-
nafunzi na wafanyakazi na wanaamini baada
ya kikao hicho watarudi na kuanzisha mada-
wati ya jinsia na kamati mbalimbali zitakazo-
saidia kupambana na matukio ya ukatili wa
kijinsia katika taasisi na vyuo vyote nchini.

Gari linalofanya safari zake kati ya Tegeta Nyuki na Simu 2000, Dar es Salaam, likiwa ndani ya kituo cha mabasi Ubungo likibeba abiria wa
kwenda Moshi na Arusha, huku wakilalamikiwa kupandisha nauli kutoka Sh. 25,000 mpaka Sh. 50,000, Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Kamwelwe asubiri

Siku 8 kuzima simu

Na Mary Geofrey

na tatizo

linalowafanya watu

Alisisitiza kuwa suala hilo si la

umuhimu wa jambo hili, tumefan-

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imesisitiza kuwa ifi-
kapo Desemba 31, mwaka huu,
laini zote za simu ambazo hazi-
jasajiliwa kwa alama za vidole zi-
tafungwa.

Kutokana na msimamo huo,
Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na
Mawasiliano, Isack Kamwelwe,
amebakiza siku nane kuanzia sasa
kutekeleza uamuzi huo wa seri-
kali.

Sambamba na kubakiza siku
hizo, Kamwelwe amesema haku-

washindwe kusajili na kwamba
watakashindwa kufanya hivyo,
watakuwa wamekaidi, hivyo wa-
takakosa mawasiliano.

Kamwelwe alitoa msimamo
huo jana wakati wa utiaji saini
mkataba wa ujenzi wa jengo
la Makao Makuu ya Umoja wa
Posta Afrika (PAPU) linalotarajia
kujengwa mkoani Arusha kwa
gharama za Sh. bilioni 33.5. Utiaji
saini huo ulifanywa na Mamlaka
ya Mawasiliano Tanzania (TCRA)
na PAPU.

masihara na badala yake watazi-
fungia laini zote ambazo zitakuwa
hazijasajiliwa kwa alama za vidole.

“Yaani hapa nasubiri siku ifike
tu ili nizime laini na nitakata laini
zote ambazo hazijasajiliwa. Len-
go letu ni kupunguza uhalifu kwa
njia ya simu. Unakuta mtu mmoja
anamiliki zaidi ya laini 20, zote za
nini?” Alihoji.

“Hakuna cha sintofahamu hapa,
Desemba 31 tunakamilisha usajili
na tutafunga laini zote ambazo zi-
takuwa hazijasajiliwa. Niwaambie

ya hivi kwa sababu Watanzania
wengi wanaibiwa fedha zao kuto-
kana na utitiri wa laini,” alisisitiza.

Wiki iliyopita, Mkurugenzi
Mtendaji wa TCRA, James Kilaba,
alisema tayari watu milioni tatu
wana namba za usajili wa Mam-
laka ya Vitambulisho vya Taifa
(Nida) lakini hawajajitokeza ku-
jisajili.

Alisema kati ya watu hao we-
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WATETEZ| wa Haki za
Binadamu Tanzania, wa-
metoa mambo 10 yanayo-
paswa kufanywa na Wa-
tanzania, kuleta uwajibikaji
kwa Jeshi la Polisi linalo-
daiwa kumshikilia kwa siku
nne Ofisa wa Kitengo cha
Elimu kwa Umma wa Kituo
cha Sheria na Haki za Bin-
adamu (LHRQC), Tito Magoti.

Pia wametaka Tito na
wenzake kufikishwa ma-
hakamani haraka ving-
inevyo watachukua hatua
za kisheria za kimahakama
kuwalazimisha kutii sheria
zinazomlinda mtuhumiwa.

Mwishoni mwa wiki, Ka-
manda wa Polisi wa Kanda
Maalum, Lazaro Mam-
bosasa, alitoa taarifa kuwa
wanamshikilia na kueleza
kuwa atatoa taarifa kamili,
lakini hadi sasa mwajiri
wake na familia yake ha-
wajui yuko kituo gani cha
polisi.

Juzi, akizungumza na
Nipashe kwa njia ya simu,
Mambosasa aliwataka
waandishi wa habari kuwa
na subira na kwamba leo
(jana) angetoa taarifa
kuhusu suala hilo, lakini
alipoulizwa alisema lipo
makao makuu ya polisi
ndiyo wanalizungumzia.

Kwa mujibu wa taarifa
iliyotolewa jana kwa vy-
ombo vya habari na LHRC,
Mtandao wa Watetezi wa
Haki za Binadamu Tanza-
nia (THRDC) na Mtandao
wa Wanawake Watetezi
wa Haki za Binadamu
(WHRDs), watuhumiwa
wote wanaokamatwa na
polisi wana haki ya dha-
mana na haki ya kuhojiwa
mbele ya mwanasheria,
ndugu, jamaa na watu wa
karibu.

Mambo hayo ni kulitaka
Jeshi la Polisi na vyombo
vingine vya usalama
kuwajibika kwa wananchi
kwa kutoa taarifa za alipo
Magoti ili aweze kupata
haki zake kwa mujibu wa
sheria au limwachilie kwa
kuwa hadi sasa baada
va siku nne haijulikani
anatuhumiwa kwa kosa
gani.

Mitandao hiyo imesema
Jeshi la Polisi ni chombo
kilichowekwa kwa ajili ya
ulinzi wa raia na mali zao,
halipaswi kutumika kuwa-
kandamiza wananchi.

Watetezi hao wamezita-
ka asasi za kiraia, watetezi
wa haki za binadamu,
waandishi, mahakama na
wadau wote wapenda haki,
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Jafo acharuka kukwama
kwa ujenzi wa hospitali

Na Gideon Mwakano-
sya, SONGEA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya
Rais Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (Tami-
semi), Selemani Jafo, am-
emwagiza Mkurugenzi wa
Halmashauri ya Wilaya ya
vuma, Saimon Bulenganija
pamoja na wakuu wake
wote wa idara kuandika
barua za kujieleza sababu
za kukwamisha ujenzi wa
hospitali ya wilaya.

Hospitali hiyo inajeng-
wa eneo la Mpitimbi kwa
gharama ya Sh. bilioni 1.5,
lakini bado ujenzi haujaka-
milika.

Alitoa agizo hilo alipo-
fanya ziara ya kutembe-
lea miradi mbalimbali ya
maendeleo mkoani mkoani
Ruvuma na pia amem-

wagiza Mkuu wa Mkoa wa
Ruvuma, Christina Mn-
deme, pamoja na Taasisi
ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (Takukuru),
kuhakikisha wanafanya
uchunguyzi ili kubaini kama
kuna ubadhirifu wa fedha
ili wahusika wachukuliwe
hatua.

Alitoa agizo hilo baada ya
kukagua ujenzi wa hospitali
hiyo ambayo ilipaswa kuka-
milika Desemba, mwaka
huu.

“Yaani hapa hakuna cho-
chote kilichofanyika, mae-
neo mengine yote ambayo
Rais Dk. Magufuli ametoa
fedha kwa ajili ya kujenga
hospitali wamemaliza nyie
bado, sasa naagiza CMT
yote na kuanzia Mkurugen-
zi wenu wa halmashauri
muandike barua za ku-
jieleza ni kwa nini mmefikia

hapa, nani kasababisha na
kwa nini usichukuliwe hat-
ua kila mtu aandike mael-
ezo yake hakuna copy and
paste (kunakiri na kubandi-
ka),” alionya.

“Ninawaambieni sitasita
kuwafukuza kazi wakuu
wa idara wote waliohusika
kukwamisha ujenzi wa hos-
pitali hii, haiwezekani Rais
anatoa fedha halafu baadhi
ya watu wanafanya wana-
vyotaka,” alisisitiza Waziri
Jafo.

Kabla ya kutoa agizo hilo,
Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Son-
akitoa taarifa ya ujenzi wa
hospitali hiyo, alisema wa-
nahitaji kiasi kingine cha
fedha Sh. milioni 425 ili
waweze kukamilisha kwa
asilimia 100.

Kamwelwe aipa kibano TPA

Na Beatrice Shayo

WAZIRI  wa  Ujenzi,
Uchukuzi na Mawasiliano,
Mhandisi Isack Kamwelwe,
ameiagiza Bodi mpya ya
Wakurugenzi wa Mamlaka
ya Usimamizi wa Bandari
Tanzania (TPA) kuhakikisha
gawio mwakani linaongeze-
ka na kufikia Sh. trilioni
moja.

Waziri alitoa agizo hilo
mwishoni mwa wiki jijini
Dar es Salaam, wakati ak-
izindua bodi hiyo akiwataka
kuhakikisha gawio linapan-
da na kufikia kiasi hicho.

Pia aliitaka bodi hiyo
kuongeza mapato kwa kuwa
kumekuwa na changamoto
kubwa katika ukusanyaji wa
mapato kutokana na uto-
fauti uliopo kwenye risiti zi-
nazotolewa.

“Hela inayopatikana ni
kubwa kuliko inayoingia

serikalini, hivyo bodi naom-
ba mkasimamie hayo mapa-
to,” alisema Kamwelwe.

Aliongeza:  “Kuboresha
mapato na kutoa gawio zaidi
sambamba na wingi wa uw-
ezo na shehena.”

Pia alisema kuna changa-
moto ya walinzi kupigwa
vita na wafanyakazi wenzao
pamoja na wafanyabiashara,
na kuitaka bodi kwenda
kulisimamia jambo hilo.

Alisema Serikali ya Jam-
huri wa Muungano wa Tan-
zania ambayo ndiyo mmiliki
wa TPA imeanzishwa kwa
mujibu wa sheria ya uan-
zishwaji wake namba 17 ya
mwaka 2004 chini ya usi-
mamizi wa bodi ya wakuru-
genzi kwa niaba ya serikali.

“Mnalo  jukumu la
kutekeleza sera za serikali
katika kuhakikisha kuwa
TPA inatoa huduma kwa
ufanisi na tija ya hali ya juu,”

alisema.

Aliwataka wakasimamie
utekelezaji wa mpango
mkakati wa tatu wa mam-
laka (2015/16-2020/21)
ambao unaelekea nwis-
honi na kuwa tayari kuan-
zisha mpango utakaofuata
2020/21-2025/26.

Waziri alisema utekelezaji
wa sera ya serikali ya ku-
jenga uchumi wa viwanda ni
kulifikisha taifa kuwa uchu-
mi wa kati ifikapo mwaka
2025 kwa kutekeleza miradi
mikubwa ya kimkakati.

“Uboreshaji wa Bandari
ya Dar es Salaam unaoen-
delea ili ukamilike mwakani
kama ilivyopangwa ikiwa ni
pamoja na ununuzi wa mi-
tambo mikubwa,” alisema.

Alisema ukarabati wa
bandari nyingine za mwam-
bao wa bahari hususani Tan-
ga na Mtwata unaendelea
pamoja na mitambo.

JPM aagiza waliomaliza
JKT wenye shahada za
chuo Kikuu kuajiriwa

Na Happiness Shayo

RAIS John Magufuli ame-
agiza vijana wote wenye
elimu ya shahada ya kwan-
za waliohitimu mafunzo ya
Jeshi la Kujenga Taifa (JKT)
“Operesheni Magufuli” ku-
pewa ajira katika taasisi
mbalimbali za serikali.

Ujumbe huo ulitolewa na
Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais,
Menejimenti ya Utumishi
wa Umma, Dk. Laurean
Ndumbaro, katika mkutano
na waandishi wa habari, ji-
jini Dodoma jana.

“Serikali imekuwa iki-
wajengea vijana uadilifu,
umoja, mshikamano, moyo
wa kujitolea, moyo wa
uzalendo, nidhamu na ari
ya kupenda kufanya kazi
kwa kuwaingiza kwenye
mafunzo ya Jeshi la Kujenda
Taifa, hivyo kwa kutambua
mchango wao, Rais wa Jam-
huri ya Muungano wa Tan-
zania, Dk. Magufuli amea-
giza wapewe ajira,” alisema.

Alitaja sifa za vijana wali-

ohitimu JKT kuwa ni lazima
wawe wametumikia kwa
kipindi kisichopungua mia-
ka miwili na kwamba wana-
takiwa kuwasilisha taarifa
zao binafsi, vyeti vya elimu,
taaluma na vyeti vya kuhit-
imu mafunzo ya JKT katika
Ofisi ya Rais, Menejimenti
ya Utumishi wa Umma na
Utawala Bora kupitia barua
pepe ya ps@utumishi.go.tz.

Vile vile, Dk. Ndum-
baro aliwaasa  waajiri
wanaowarejesha kazini

watumishi wa umma wali-
oghushi vyeti vya elimu
na taaluma kwa visingizio
kwamba waliondolewa ki-
makosa au waliajiriwa kabla
ya Mei 20, 2001 kwa sifa ya
elimu ya darasa la saba.

“Serikali haitosita kum-
chukulia hatua mwajiri
yeyote atakayekiuka maele-
kezo halali yaliyotolewa na
serikali kuhusu hatua zi-
lizochukuliwa dhidi ya wa-
tumishi walioghushi vyeti,”
alionya.

Akizungumzia suala la

udanganyifu na upendeleo
katika upandishwaji vyeo,
Dk. Ndumbaro alisema
ofisi yake imebaini baadhi
ya waajiri kuwasilisha taar-
ifa za uongo Ofisi ya Rais-
Utumishi ili kuwapandisha
vyeo watumishi kwa lengo
la kuwanufaisha baadhi yao
bila kuwa na vigezo vilivy-
owekwa kwa mujibu wa
sheria na kanuni zinazosi-
mamia utumishi wa umma.
“Ofisi yangu itaendelea
kuwachukulia hatua sta-
hiki waajiri watakaobainika
kufanya udanganyifu kwa
madhumuni ya kuipotosha
Ofisi ya Rais, Menejimenti
ya Utumishi wa Umma na
Utawala Bora ili iweze kutoa
vibali vya kuwapandisha
vyeo watumishi isivyostahi-
li.” Aliwataka maofisa utum-
ishi nchini kufanya kazi kwa
weledi kwa kufuata she-
ria, kanuni na taratibu za
utumishi wa umma badala
ya kuwa chanzo cha kero na
matatizo ya kiutumishi.

SHIRIKA LA UMEME TANZANIA

€,
r%:ra

W liphe wup youn Uife

B TAARIFA KWA UMMA B

Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) lina watangazia
wateja wake wote zikiwemo Taasisi za Serikali na binafsi,
Mashirika ya umma, Viwanda na watu binafsi wenye
madeni ya bili za umeme kuwa;

TANESCO inaendesha zoezi maalum la kusitisha huduma
ya umeme kwa wateja wote wanaodaiwa bili za umeme.

Wateja wote wenye madeni wanatakiwa kulipa bili zao
haraka ili kuepuka adha ya kusitishiwa huduma ya
umeme katika msimu wa sikukuu.

TANESCO HAITATOA TAARIFA NYINGINE

ZAIDI YA TANGAZO HILI.

Imetolewa Na:

OFISI YA UHUSIANO
TANESCO MAKAO MAKUU
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Bulaya adai ndoa yake haijavunjika

Na Hellen Mwango

MBUNGE wa Bunda, Ester Bulaya, amedai
mahakamani katika kesi ya uchochezi inay-
owakabili vigogo wanane wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (Chadema), kuwa
bado ana ndoa na mume wake Afande Gustav
Babile, kwa sababu ndoa ya kanisani haivun-
jiki.

Kadhalika, amekiri kuwa yeye na Babile ni
wanandoa na kwamba ndoa yao bado iko hai,
lakini anaishi Mbweni, jijini Dar es Salaam.

Bulaya ambaye ni mwandishi wa habari
mwandamizi wa zamani wa magazeti ya Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM), alitoa madai hayo
jana wakati anahojiwa na upande wa Jamhuri
mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu, Thomas Sim-
ba, anayesikiliza kesi hiyo katika Mahakama
ya Hakimu Mkazi Kisutu, jijini Dar es Salaam.

Upande wa Jamhuri uliongozwa na jopo na
mawakili wa serikali sita, Wakili wa Serikali
Mkuu, Paul Kadushi, Wakurugenzi wa Mash-
taka Wasaidizi, Faraja Nchimbi, Pendo Makon-
do, Wakili wa Serikali Mwandamizi, Wankyo
Simon, Mawakili wa Serikali, Jacqline Nyantori
na Salim Msemo.

Akihojiwa na Wankyo, kuhusu maisha yake

ya familia, mshtakiwa huyo alidai kuwa ali-
funga ndoa mwaka 2003 na kwamba kwa sasa
anaishi Mbweni na Mbunge wa Kawe, Halima
Mdee ni jirani yake.

Akihojiwa na Nchimbi, kuhusu hati yake ya
kusafiria alidai, katika hati hiyo hakuna maha-
li popote palipogongwa muhuri pakionyesha
alisafiri nje ya nchi kati ya Februari 16 hadi 28
mwaka 2018.

Alidai alichoieleza mahakama ni kwamba,
Februari 16, mwaka jana, aliwahi kuondoka
katika mkutano wa kufunga kampeni kwa
kuwa Mdee alikuwa anaumwa, hivyo walienda
kujiandaa na safari ya kwenda kwenye matib-
abu Afrika Kusini.

Mkutano huo ulifanyika katika viwanja vya
Buibui, Mwananyamala, Dar es Salaam.

Alidai hajawahi kuieleza mahakama siku
waliyosafiri na katika hati yake ya kusafiria
imegongwa muhuri katika ukurasa wa 17.

Katika hatua nyingine alidai, hakuna sheria
inayoruhusu chama cha siasa kuhamasisha
wafuasi wake kudai haki kwa maandamano
ama vurugu.

Kesi hiyo iliahirishwa hadi Januari 20 na
kusikiliza mfululizo hadi Januari 24, mwakani
na shahidi wa 10 wa upande wa utetezi anata-

rajiwa kutoa ushahidi wake.

Washtakiwa wengine katika kesi hiyo
ni Mwenyekiti wa chama hicho, Freeman
Mbowe, Mbunge wa Iringa Mjini, Peter Msig-
wa, Naibu Katibu Mkuu Taifa, Zanzibar, Salum
Mwalimu, Mbunge wa Kibamba, John Mnyi-
ka na Katibu Mkuu wa zamani, Dk. Vicent
Mashinji.

Heche na Ester Matiko.

Washtakiwa wanakabiliwa na mashtaka
13 likiwamo la kula njama, wote wanadaiwa
kuwa, Februari 1 na 16, mwaka jana, Dar es Sa-
laam walikula njama ya kutenda kosa la kufan-
ya mkusanyiko usio halali na kukiuka tamko la
kutawanyika.

Pia wanadaiwa kuwa Februari 16, mwaka
huu katika barabara ya Kawawa, Kinondoni
Mkwajuni washtakiwa hao wakiwa na wenzao
ambao hawapo mahakamani walikiuka tamko
la kuwataka kutawanyika la Ofisa wa Polisi
SSP, Gerald Ngiichi kwa kugoma kutawanyika
na kusababisha uvunjifu wa amani.

Inadaiwa kugoma huko kulisababisha hofu
na hatimaye kifo cha Akwilina Akwiline na
majeruhi kwa askari wawili ambao ni H.7856
PC Fikiri na E.6976 CPL Rahim Msangi.

r il * tJ".'n’ IL 2

Meneja Biashara na Maendeleo wa Kampuni ya Unga wa Ngano Camel Flour, Tawagal Sumba (katikati), akimkabidhi mwanzilishi wa kituo cha kulea
watoto yatima pamoja na wanaoishi katika mazingira magumu, Rahma Kishumba, msaada wa unga wa ngano mifuko 20 ya kilo 24 uliotolewa na
kampuni hiyo, ikiwa ni sehemu ya shughuli za kuisaidia jamii zinazoendelea kufanyika sehemu mbalimbali nchini. Makabidhiano hayo yalifanyika

TRA yawakumbusha msamaha riba

Na Juster Prudence

MAMLAKA ya Mapato Tanzania (TRA) im-
ewataka walipakodi wote waliopewa msa-
maha wa riba na adhabu kumaliza madeni
yao kabla ya Desemba 31, mwaka huu.

Mamlaka hiyo ilitoa kauli hiyo katika
tangazo lake kwa vyombo vya habari jana na
kwamba msamaha huo ulibuniwa ili utekele-
zwe ndani ya muda maalumu.

Kwa mujibu wa Kaimu Kamishna Mkuu
wa TRA, Msafiri Mbibo, alisema mlipakodi
yeyote ambaye alipewa msamaha chini ya
agizo namba 282A, 2018 ya usimamizi wa

kodi inayohusu msamaha wa riba na kodi
na akashindwa kutekeleza masharti ya mka-
taba baada ya muda uliotolewa, msamaha
huo utabatilishwa na atalazimika kulipa kodi
kama ilivyokuwa mwanzo.

Alisema ifikapo Januari 1, mwakani, Kam-
ishna Mkuu atachukua hatua za kukusanya
kodi dhidi ya walipa kodi wote wataka-
oshindwa kuheshimu msamaha waliopewa
na kukusanya kodi stahiki, riba, na adhabu
zote bila kujali kama walipewa msamaha
mwanzo.

Walipakodi waliopewa msamaha huo ni
wale waliomba msamaha wa riba na ad-

habu za kodi kwa Kamishna Mkuu, wali-
opatiwa msamaha wa riba na adhabu, wal-
ioingia makubaliano na Kamishna Mkuu ya
kusamehewa riba na adhabu za kodi kama
ilivyoainishwa katika agizo la namba 282A,
2018 ya Sheria ya Usimamizi wa Kodi na wal-
iokubali kulipa kodi ya msingi iliyokadiriwa
kwa mkupuo au kwa awamu.

Msamaha huo uliotolewa Juni 14, 2018
na Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Philip
Mpango, ulitakiwa utekelezwe ndani ya
muda maalum kuanzia Julai 1, 2018 hadi Juni
30, 2019.

R
UNDP yatoa

mil. 800/-
vjenzi mradi
wa maji

Na Jumbe Ismailly, IKUNGI

SHIRIKA la Umoja wa
Mataifa la Mpango wa
Maendeleo (UNDP) lime-
tumia Dola za Marekani
361,778 (Sh. 829,558,942)
kugharamia ujenzi wa
mradi wa maji na umeme
wilayani Ikungi, mkoani
Singida.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya va
Ikungi, Justice Kijazi, alise-
ma hayo kwenye taarifa
vake ya utekelezaji wa
mradi wa maji na umeme
iliyosomwa kwa niaba
yake na Mratibu wa Mradi
wa Halmashauri hiyo,
Peter Manyerere, kwenye
sherehe za uzinduzi wa

cha Mtavira kwa Katibu
Mkuu wa Wizara ya Maji
na Umwagiliaji, Prof. Kitila
Mkumbo.

Alisema malengo va
mradi huo ni kuwapatia
huduma ya majisafi, sala-
ma na umeme unaotokana
na nishati jua, kupunguza
usumbufu kwa wananchi.

Kwa mujibu wa Mkuru-
genzi Mtendaji huyo, mradi
huo pia utasaidia wakazi
magonjwa yanayosaba-
bishwa na matumizi ya
maji yasiyo salama, Vvi-
levile kupunguza gharama
za kununua maji na ku-
pata umeme kwa gharama
nafuu.

Alizitaja changamoto
kubwa zilizoukabili mradi
huo kuwa ni pamoja na
kukosekana kwa mfumo wa
chombo cha kufuatilia taar-
ifa za mauzo kwenye boksi,
baadhi ya wananchi kutaka
malipo va fidia wakati wa
kutekeleza mradi na kuen-
delea kutumia maji yasiyo
safi na salama.

Changamoto zingine ni
upungufu wa umeme hasa
wakati wa mvua, hivyo
umeme unaotokana na ni-
shati ya jua unapungua na
kuathiri utendaji kazi wa
mitambo na kukosekana
kwa chombo cha usafiri
kwa msimamizi wa mradi
kama vile gari au pikipiki
ili kusaidia kufuatilia kwa
karibu mradi huo.

Akitoa taarifa fupi, Me-
neja wa mradi huo kutoka
UNDP, Emmanuel Nnko,
alisema shirika hilo liliipa-
tia Halmashauri ya Wilaya
va lkungi ‘powerbank’

950 ambazo kila moja ina
uwezo wa kuhudumia kaya
400.
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TAARIFA KWA UMMA
TAREHE YA MWISHO YA MSAMAHA MAALUM WA

KODI KWA MUJIBU WA AGIZO NAMBA, 282A, 2018 YA
MSAMAHA WA RIBA NA ADHABU

Dar es Salaam, 19 Desemba 2019:

Mamlaka ya Mapato Tanzania (ljulikanayo kama"TRA" au "Mamlaka")
inapenda kuwakumbusha walipakodi wote kwamba mnamo tarehe 14
Juni 2018, Waziri wa Fedha na Mipango alitangaza msamaha maalum wa
riba na adhabu chini ya AGIZO Namba 282A, 2018 ya msamaha wa
Riba na Adhabu kwa walipakodi wenye malimbikizo ya madeni ya kodi
na wale ambao kwa hiyari yao waliweka wazi au kuthibitisha malim-
bikizo ya madeni yao ya Kodi na walikuwa tayari kulipa malimbikizo
hayo ya kodi ya msingi katika kipindi na masharti yaliyowekwa na
AGIZO hilo.

Msamaha huo wa kodi ulibuniwa ili utekelezwe ndani ya muda maalum
ukianzia tarehe | Julai 2018 hadi 30 Juni 2019. Hata hivyo, kulingana
na sababu za msingi, Serikali kupitia Sheria ya Usimamizi wa Kodi
(Msamaha wa Riba na Adhabu), (Nyongeza ya muda wa Kulipa), 2019,
iliongezea muda wa malipo ya Kodi ya msingi kufikia tarehe 31 Desemba
2019, kwa walipakodi ambao: -

a) Waliomba msamaha wa riba na adhabu za kodi kwa Kamishna
Mkuu;

b) Walipatiwa msamaha wa riba na adhabu;

c) Walioingia makubaliano na Kamishna Mkuu ya kusamehewa riba
na adhabu za kodi kama ilivyo ainishwa katika AGIZO Namba
282A, 2018 ya Sheria ya Usimamizi wa Kodi (msamaha wa
Riba na Adhabu).

d) Walikubali kulipa Kodi ya msingi iliyokadiriwa kwa mkupuo au
kwa awamu; na

e) Wale ambao mpaka tarehe 30 Juni 2019, alishindwa kulipa kwa
ukamilifu, kiasi cha kodi ya msingi kilichokubaliwa.

Hivyo, walipakodi wote waliopewa msamaha wa riba na adhabu wana-
kumbushwa kutumia fursa hii kumalizia madeni yao ya kodi ya msingi
kabla ya au tarehe 31 Desemba 2019 kama ilivyoainishwa katika
makubaliano. lzingatiwe kwamba, mlipakodi yoyote ambaye atakuwa
amepewa msamaha chini ya AGIZO namba 282A, 2018 ya Usimamizi
wa Kodi (Msamaha wa Riba na Adhabu), na akashindwa kukidhi au
kutekeleza masharti ya mkataba wa makubaliano ya malipo, Kamishna
Mkuu atabatilisha mkataba wa makubaliano na kudai kiasi cha kodi ya
msingi kilicho salia pamoja na riba, na adhabu kama vile hakukuwa na
masamaha uliotolewa.

Aidha kwa taarifa hii ya mwisho, walipakodi wote wanajulishwe kwamba,
kuanzia tarehe 1 Januari 2020, Kamishna Mkuu atachukua hatua za
kukusanya kodi dhidi ya walipakodi wote walioshindwa kuheshimu msa-
maha uliotolewa na kukusanya kodi stahiki, riba, na adhabu zote BILA
taarifa nyingine zaidi ya hii.

Kwa taarifa hii, tekeleza kama ilivyoelekezwa.
"Pamoja Tunajenga Taifa letu"

Msafiri Mbibo.
KAIMU KAMISHNA MKUU
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TAARIFA KWA UMMA

MAWASILIANO YA KIKODI BAINA YA MAMLAKA
YA MAPATO TANZANIA NA WAWAKILISHI WA
WALIPAKODI

Dar es Salaam, Desemba 20, 2019

Mamlaka ya Mapato Tanzania (“TRA” au “Mamlaka”) inatambua na kuthamini
umuhimu wa mawasiliano, kwa njia ya majadiliano, yanayohusu masuala ya kikodi
baina ya Mamlaka yenyewe na walipakodi wetu. Kimsingi, majadiliano haya ni moja
ya nguzo za kutusaidia TRA katika kutekeleza kwa ufanisi jukumu letu la kukadiria,
kukusanya, na kuhasibu kodi ya Serikali. Pia, kupitia majadiliano haya, walipakodi
hupata fursa ya kupata uelewa mkubwa ili kuwasaidia kutekeleza wajibu wao wa
kisheria wa kulipa kodi kwa hiari na kwa wakati.

Vile vile, tunapenda kuwataarifu walipakodi na wananchi kwa ujumla kuwa, kwa
mujibu wa Kifungu cha 27(1)(a) cha Sheria Na. 10 ya Usimamizi wa Kodi ya
mwaka 2015, mlipakodi ana haki ya kuwakilishwa na mwakilishi atakayemteua
kwa ajili ya majadiliano baina ya TRA na mlipakodi husika. Hata hivyo, kwa kuwa
taarifa za mlipakodi ni siri baina ya mlipakodi na TRA (kama ilivyoelekezwa katika
Kifungu cha 21 cha Sheria tajwa), uwakilishi wowote tofauti na mlipakodi
mwenyewe ni sharti uzingatie matakwa ya Kifungu cha 27(1)(b) cha Sheria
tajwa ambapo ni lazima mlipakodi amtaarifu, kwa maandishi, Kamishna Mkuu wa
TRA kuhusu uwakilishi huo. Ikumbukwe kwamba, mtu yeyote ambaye ama si
Mmiliki au Mkurugenzi wa kampuni (mlipakodi), hana uhalali wa kumwakilisha
mlipakodi iwapo hana Hati ya Uwakilishi (Power of Attorney), kutoka kwa
mlipakodi, ambayo itawasilishwa TRA baada ya kufuata taratibu zote za kisheria,
ikiwa ni pamoja na kusajiliwa na Msajili wa Hati (Registrar of Documents).

Aidha, wawakilishi Wataalam, kama vile Mawakili (Advocates), wanaweza
kuwawakilisha walipakodi kama wateja wao endapo watateuliwa rasmi na wateja
hao na uteuzi wao kutaarifiwa kwa Kamishna Mkuu kwa mujibu wa Kifungu cha
27(1)(b) cha Sheria tajwa kama ilivyofafanuliwa hapo juu. Kwa upande wa
wawakilishi ambao ni Wataalam Elekezi wa Kodi (Tax Consultants), kama
Kifungu cha 28 cha Sheria tajwa kinavyotambua uwepo wao, ni lazima wawe
wamesajiliwa na Mamlaka kwa mujibu wa Kanuni ya 5 ya Kanuni za Usimamizi wa
Kodi za mwaka 2016.

Kwa upande wa masuala ya forodha yanayosimamiwa na TRA kupitia Idara yake ya
Forodha na Ushuru wa Bidhaa, Kifungu cha 6 cha Sheria Na. 10 ya Usimamizi
wa Kodi ya mwaka 2015 kinampa Kamishna Mkuu mamlaka ya kutumia vifungu
vya Sheria hiyo kwenye masuala ya forodha endapo matumizi ya Sheria hiyo
hayakinzani na utaratibu uliowekwa na Sheria ya Forodha ya Jumuiya ya Afrika
Mashariki ya mwaka 2004. Hivyo, Mawakala wa Forodha (waliosajiliwa kwa mujibu
wa Kifungu cha 145 na kwa kuzingatia matakwa ya Kifungu Na. 146, 147 na 148
cha Sheria ya Forodha ya Jumuiya ya Afrika Mashariki ya mwaka 2004),
Mawakili, na Wawakilishi wowote watatambuliwa rasmi kama wawakilishi wa
walipakodi iwapo taarifa za uteuzi wao zitawasilishwa kwa Kamishna wa Forodha.
Aidha, tunaomba ieleweke kwamba kitambulisho cha mfanyakazi (Identity Card)
au sare ya kazi sio kibali cha uwakilishi halali kwa mujibu wa Sheria.

Hivyo, natoa wito kwa walipakodi na wananchi kuzingatia ufafanuzi huu kwa lengo
la kuwa na majadiliano baina ya TRA na walipakodi yanayotambulika kisheria.
Tunaomba ieleweke kwamba ushiriki wa watu ambao si wawakilishi halali wa
walipakodi, sio tu ni uvunjifu wa matakwa ya Kifungu cha 21 cha Sheria Na. 10
ya Usimamizi wa Kodi ya mwaka 2015, kwa upande mmoja, lakini pia, kwa
upande mwingine, husababisha majadiliano mengi yasiyo na tija na ambayo ama
huwa hayafikii muafaka au hufikia muafaka usiokubalika kisheria na walipakodi
husika wanapopelekewa maamuzi ya kikodi.

Tunatanguliza shukrani kwa ushirikiano.
“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”

Msafiri Mbibo.
KAIMU KAMISHNA MKUU
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Jitihada zaidi muhimu
kutokomeza malaria

UGONJWA wa malaria bado ni tishio kwa watu wengi
nchini. Ni ugonjwa ambao umekuwa ukipoteza uhai wa watu

Ni ugonjwa ambao kiwango chake cha maambukizi kimeku-
wa kikiripotiwa kupanda na kushuka, hivyo wakati mwingine
pale inapoelezwa maambukizi kupungua kuwafanya wengi
kupuuza kuchukua hatua za tahadhari dhidi ya maambukizi
ya ugonjwa huo.

Kuchukua tahadhari kimsingi ndio njia muhimu na ya pe-
kee katika kupunguza maambukizi ya ugonjwa huo, ambao
unatajwa kuwa umeshaua watu wengi kuliko magonjwa men-
gine.

Jambo la kutia faraja ni kwamba ripoti ya karibuni imebain-
isha kwamba maambukizi ya malaria yamepungua nchini.
Kwamba kiwango cha maambukizi nchini kimepungua zaidi
ya asilimia 50 ndani ya miaka miwili kutoka asilimia 14 mwa-
ka 2015 hadiasilimia 7.3 kwa mwaka 2017.

Ripoti hiyo mpya ilitolewa wiki iliyopita na Mkurugenzi wa
Huduma za Kinga wa Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. Leonard Subi, wakati wa kikao
kazi cha kanda kilichojumuisha, waganga wakuu wa mikoa,
wilaya, wafamasia na waratibu wa malaria kutoka kanda tano
za mikoa ya Dodoma, Singida, Njombe, Iringa na Morogoro.

Mkutano huo ulikuwa na lengo la kutathmini utekelezaji
wa shughuli za malaria kupitia Mpango wa Taifa wa Kudhibiti
Malaria (NMCP).

Alisema Tanzania imedhamiria kuutokomeza ugonjwa
huo, na kwamba mafanikio yameanza kuonekana kwa kipindi
cha miaka kumi sasa kwani mwaka 2010 kiwango cha malaria
kilikuwa asilimia 18, lakini sasa ni asilimia 7.3.

Mkurugenzi huyo alisema vifo vitokananvyo na malaria na-
vyo vimepungua kwa zaidi ya asilimia 75 kwa zaidi ya miaka
kumi, na vile vile watu wanaougua malaria na maambukizi
mapya nao wamepungua kwa zaidi ya asilimia 67.

Hata hivyo, alisema Tanzania bado inatajwa kama nchi
yenye kiwango kikubwa chenye malaria katika nchi za Afrika
mojawapo kati ya nchi kumi, ingawa bado ipo fursa ya kui-
tokomeza malaria nchini.

Pamoja na taarifa hizo nzuri na zinazoleta faraja na matu-
maini, Watanzania tusibweteke kwamba maambukizi ya ma-
laria yamepungua, bali jambo la msingi ni kuifanya ajenda ya
kuutokomeza ugonjwa huo kuwa ya kudumu.

Kimsingi, inawezekana kabisa kuutokomeza ugonjwa wa
malaria kwa sababu hatua za kuchukua ni za kawaida kama
kulalia vyandarua, kuharibu mazalia ya mbu na kuweka maz-
ingira ya makazi katika hali ya usafi.

Pia elimu endelevu kuhusiana na malaria iendelee ku-
tolewa na serikali pamoja na wadau ili kujenga uelewa wa
wananchi kuhusu ugonjwa wa malaria, maambukizi, hatua za
kuepukana nayo pamoja na matibabu.

Tunaamini kuwa ushirikiano wa wadau wote na jitihada za
kila mmoja zitasaidia kupunguza kiwango cha maambukizi
kama si kuutokomeza kabisa ugonjwa huo hatari.

Tunaipongeza serikali na wadau wengine kwa jitihada zao
zilizowezesha kupungua kwa kiwango kwa zaidi ya asilimia 50
ndani ya miaka miwili kutoka asilimia 14 mwaka 2015 hadi
asilimia 7.3 kwa mwaka 2017.

Hizi ni dalili kwamba hatua zaidi zikichukuliwa na kila
mmoja kutimiza wajibu wake, bila shaka ukubwa wa tatizo
unajulikana, hivyo Watanzania wengi wajikinge ili kuishi bila
kuteswa na malaria.
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¥ Muungwana Lazima Nilonge
Tuache utendaji kazi wa

mazoea kustawisha taifa

MOJA ya kikwazo kinachok-
wamisha gurudumu la maende-
leo ya taifa ni cha watu kufanya
kazi kwa mazoea.

Na ndiyo maana kinaendelea
kupigwa vita kwa nguvu na seri-
kali ya awamu ya tano, ili kisiwe
sehemu ya utamaduni wa Mtan-
zania.

Kwa miongo sasa, suala la
watu kufanya kazi zao kwa
mazoea, likijionyesha kwa
uwazi upande wa watumishi
wa umma, limekuwa ni kama
utamaduni wa kawaida.

Wahenga wanasema mazoea
hujenga utamaduni na wataal-
amu mbalimbali wanabaini-
sha wazi kuwa mazoea ni adui
mkuu wa ufanisi, iwe katika
sekta ya umma au binafsi, iwe
kwenye biashara mpya au za
zamani.

Kwa nini, kwa sababu katika
zama hizi za mabadiliko makub-
wa ya kimaendeleo, zama za
sayansi na teknolojia, zama za
utandawazi, kunahitajika nid-
hamu ya kipekee ya utendaji
kazi.

Nidhamu inayoongozwa
na sheria, kanuni na taratibu
za Kkitaasisi ili kuweza kufikia
maendeleo ya watu na taifa kwa
ujumla.

Na kwa kulitambua hilo,
baada ya awamu ya tano ku-
ingia madarakani, Rais John
Magufuli aliwaonya watumishi
wa umma kuachana na utama-
duni huo.

Akachukua hatua madhubuti
za kuwatumbua wale wote am-
bao hawakuendana na maele-
kezo yake ili kuonyesha an-
amaanisha anachokisema.

Dk. Magufuli akawataka wa-

saidizi wake kwenye wizara,
idara, mashirika na taasisi za
umma waongozwe na sheria,
kanuni na taratibu za utumishi
wa umma zinazowataka wawa-
tumikie wananchi kwa mujibu
wa miongozo ya ofisi zao.

Hata hivyo, Muungwana
anaona kwamba suala la ku-
chukulia vitu kwa mazoea ni
kama imekuwa utamaduni si tu
kwa watumishi wa umma, bali
hata kwa wananchi wa kawaida.

Na matokeo yake, ndiyo
hasara tunazoendelea kuz-
ishuhudia kama nchi karibu
kila siku.

Hasara za kupotea kwa mai-
sha ya watu, wengine waki-
ambulia vilema vya maisha,
uharibifu wa mali na hatimaye
kuathiri uchumi wa nchi.

Hata  hivyo,  kinachom-
shangaza Muungwana ni kwam-
ba bado baadhi yetu tunaen-
delea na utamaduni huo wa
kufanya kazi kwa mazoea na ha-
tusikii la Mwadhini wala Mnadi
swala na hivyo kuishia kusaba-
bisha majanga makubwa.

Na hiyo ni pamoja na maele-
kezo, maonyo na tahadhari
zinazotolewa na viongozi wa
serikali, wa dini, wa kimila na
taasisi mbalimbali, yanayobain-
isha madhara ya kufanya kazi
kwa mazoea.

Kwa mfano tafiti mbalimbali
zilizofanywa nchini, zinaonye-
sha asilimia 75 ya ajali za bara-
barani zinazotokana na makosa
ya kibinadamu, huku asilimia
50 ya makosa hayo yanahusi-
ana na mambo ya kibinadamu
yanayofanywa na madereva.

Lakini mpaka sasa bado
unakuta dereva wa Kitanzania

anaendesha gari huku akiongea
na simu, akichati au akizun-
gumza na mtu wa pembeni.

Bado unakuta dereva wa Ki-
tanzania akipita kwenye taa am-
bazo hazimruhusu, hasimami
kwenye alama za pundamilia
ama akipita gari la mbele bila
ya kuchukua tahadhari na ma-
tokeo yake ni ajali.

Ukimuuliza ana majibu yasi-
yo na mashiko, kwamba hajaan-
za leo kuendesha gari akiongea
na simu au akichati.

Tunaambiwa kwa mfano tu-
achane na mazoea ya kuchoma
moto misitu au kukata miti
ovyo, kwani yanagharama kwa
maisha yetu, hatusikii.

Takwimu za uhifadhi wa maz-
ingira zinaonyesha kuwa Tanza-
nia hupoteza takribani hekta
400,000 za misitu kila mwaka
kutokana na miti kukatwa kwa
sababu ya mazoea.

Matokeo yake ni mabadiliko
ya tabianchi ambayo ndiyo
chanzo cha mafuriko na ukame
tunaoushuhudia katika baadhi
ya maeneo nchini.

Tunaambiwa na wataalamu
wa afya tuweke mazingira yetu
katika hali ya usafi ili kuepu-
kana na magonjwa kama ya ku-
harisha na kipindupindu.

Hata hivyo, kutokana na ma-
zoea ndio haohao tunaofun-
gulia maji ya chooni na kuyaele-
keza kwenye mitaro ya maji na
hatimaye magonjwa ya kuam-
bukiza.

Ni wakati sasa kwa Watanza-
nia wa kuachana na utamaduni
wa kufanya kazi kwa mazoea,
ili kuliepusha taifa na majanga
ambayo kimsingi yanaepukika.
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Kanuni
zarekebishwa
udhibiti taka
hatarishi

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Makamu wa
Rais (Muungano na Mazingira), George Sim-
bachawene, amewataka wananchi na wafan-
yabiashara wanaojihusisha na biashara ya taka
hatarishi hususani chuma chakavu kuzingatia
misingi iliyoainishwa katika kanuni mpya zilizo-
pitishwa mwaka 2019 za udhibiti na usimamizi
wa taka hizo.

Waziri Simbachawene aliyasema hayo katika
mkutano na wanahabari jijini Dodoma kuhusu
kanuni mpya za mwaka 2019 za udhibiti na usi-
mamzi wa taka hatarishi na kanuni za ada na
tozo za usimamizi wa mazingira.

“Ili kuzuia na kudhibiti athari zitokanazo na
taka zenye madhara, mfumo mahsusi unaofan-
ya kazi kwa ufanisi wa kudhibiti taka hizi una-
paswa ufuatwe kama ulivyobainishwa kwenye
Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya mwaka
2004,” alisema Simbachawene.

Alizitaja kanuni zilizofanyiwa mapitio na
marekebisho ikiwa ni za Udhibiti na Usimamizi
wa Taka Hatarishi za Mwaka 2009, Kanuni za
Ada na Tozo za Usimamizi wa Mazingira za
Mwaka 2008 na marekebisho yake ya mwaka
2016 na 2018, pamoja na Kuandaa Kanuni
mpya za Udhibiti na Usimamizi wa Taka za
Kielektroniki za Mwaka 2019.

“Kanuni mpya za mwaka 2019 imempa
mamlaka waziri mwenye dhamana ya mazin-
gira tu akishauriwa na Mkurugenzi wa Mazin-
gira kutoa vibali vya kuingiza, kusafirisha nje ya
nchi, kusafirisha ndani ya nchi au kupitisha taka
hatarishi nchini,” alisema Simbachawene.

Alisema kanuni hizi zitasaidia kulinda mazin-
gira yasiathiriwe na taka hatarishi na pia kulin-
da miundombinu iliyopo nchini isiharibiwe
kutokana na biashara ya taka hatari hususani
chuma chakavu.

“Kanuni mpya za mwaka 2019 zimean-
daliwa kwa kuzingatia makundi ya aina za taka
hatarishi kulingana na mkataba wa Basel unao-
husu udhibiti wa usafirishaji na utupaji wa taka
hatarishi baina ya nchi na nchi ambapo Tan-
zania ni nchi mwanachama wa mkataba huo,”
alisema. Alisema shehena yoyote ya taka ha-
tarishi itakayoingizwa au kupitishwa nchini bila
kufuata masharti ya kanuni hizi, itachukuliwa
kuwa ni usafirishaji haramu wa taka hatarishi
na zinapaswa kurejeshwa katika nchi zilikotoka
kwa gharama za msafirishaji.

Aliongezea kuwa kanuni mpya za mwaka
2019 imeeleza uwapo wa masharti ya mmi-
liki wa kibali cha kusafirisha taka hatarishi,
hivyo kutarahisisha ufuatiliaji wa uzingatiaji
wa masharti yaliyoainishwa katika kibali cha
usimamizi wa taka hatarishi pamoja na masu-
ala ya hifadhi na usimamizi wa mazingira kwa
ujumla wake. “Kanuni hii itasaidia kufanya
ufuatiliaji wa karibu wa mzigo kutoka sehemu
ulipopatikana mpaka anapokwenda lengo
likiwa kulinda miundombinu iliyojengwa kwa
gharama kubwa na serikali isiharibiwe kuto-
kana na biashara hizi,” alisema Simbachawene.

Aidha, Simbachawene alieleza kanuni mpya
inayoipa mamlaka Baraza la Taifa la Hifadhi na
Usimamizi wa Mazingira (NEMC) kushughu-
likia maombi ya vibali kupitia kanda zake saba
zilizopo nchini kupokea maombi na kuyafanyia
kazi mwisho kupeleka mapendekezo kwa Wa-
ziri kupitia Mkurugenzi wa Mazingira kwa ajili
ya idhini na kutoa kibali.

Kanuni mpya zimeweka adhabu kali zaidi
kwa makosa ya kutokuwa na kibali cha kusima-
mia taka hatarishi nchini. Adhabu hizo ni faini
kuanzia shilingi milioni tano hadi bilioni kumi
au kifungo kisichozidi miaka kumi na mbili au
vyote kwa pamoja lengo likiwa kulinda mazin-
gira.

Makosa va jinai yapungua Pwani

Na Julieth MKireri,
KIBAHA

KAMANDA wa Polisi Mkoa wa
Pwani, Wankyo Nyigesa, amese-
ma hali ya usalama wa raia na
mali zao imeimarika mkoani
humo mwaka huu kutokana na
kupungua kwa makosa ya jinai.

Aliyasema hayo jana alipo-
zungumza na waandishi wa
habari ofisini kwake kuhusu
mafanikio ya jeshi hilo kwa
mwaka 2019.

Alibainisha kuwa matukio

yaliyoripotiwa katika vituo vya
polisi kwa mwaka huu ni 2,074
kulinganishwa na matukio 2,318
yaliyoripotiwa  katika  vituo
hivyo mwaka jana.

“Kutokana na takwimu hizo,
tumepunguza makosa 244 ya
jinai, sawa na asilimia 10.5, ma-
kosa ya jinai dhidi ya binadamu
kama mauaji, kubaka na kula-
witi kwa mwaka jana yalikuwa
382, na mwaka huu yameripoti-
wa makosa 366, hivyo yame-
pungua 16, sawa na asilimia 12.

Kamanda Wankyo aliwataka
wananchi washerehekea si-

www.ippmedia.com

Guardlan

kukuu za mwishoni mwa mwaka
kwa amani na utulivu na amani,
akisisitiza ulinzi umeimarishwa.

“Wito wangu kwa wamiliki wa
kumbi za starehe, zisijaze watu
kupita kiasi kwa matamanio ya
kuongeza kipato, ni marufuku
kwa mtu yeyote au taasisi ku-
fyatua fataki siku za sikukuu,”
alionya.

Pia, aliwataka madereva wa
vyombo vya moto kutojaza
abiria kupita kiasi, kutoendesha
vyombo hivyo wakiwa wame-
lewa na wahakikishe wanatii
sheria za barabarani.
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Usafiri mabasi bado shida Ubungo

Na Maulid Mmbaga

Watetezi haki
wahadharisha
wajibu Polisi

kusimama kwa pamoja kukemea

kaskazini, kwa kiasi fulani imesaidia ku-
punguza msongamano wa abiria kituoni
hapa,” alisema.

Linda Haule, mmoja wa abiria waliok-
wama katika stendi hiyo jana, alisema
aliwasili alifajiri lakini hadi inasifika saa
saba mchana, hakufanikiwa kupata basi la
kumpeleka Moshi, Kilimanjaro.

“Magari mengi hayafiki kituoni kwa
wakati hali inayopelekea kuwapo kwa
msongamano mkubwa wa abiria, jua,
vumbi vyote vinatuishia, hapa hakuna
sehemu maalum ya kujihifadhi wakati

hakikisha wanalitatua.

“Napenda kuwashauri wamiliki wa ma-
basi kuongeza magari kwa kipindi hiki
cha sikukuu, pia wakumbuke kuyafanyia
ukarabati kabla hawajaanza safari ili kue-
pusha usumbufu kwa abiria,” alishauri.

Alisema kwa kipindi hiki, wameongeza
mabasi kutoka 350 hadi 400 yanayotumia
stendi hiyo, lakini bado abiria wanakosa
usafiri, hivyo wanashirikiana na mamlaka
zingine za nchi kuongeza magari kwa ku-
ruhusu mabasi madogo kubeba abiria.

“Tunaipongeza serikali kwa kuongeza

MAMIA ya abiria bado wamekwama
katika Stendi Kuu ya Mabasi Ubungo ji-
jini Dar es Salaam kutokana na uhaba wa
mabasi yanayowasafirisha abiria kwenda
mikoani.

Akizungumza na Nipashe jana kwenye
stendi hiyo, Meneja wa stendi hiyo, Mka-
ma Chirosa, alikiri kuendelea kuwapo kwa
tatizo hilo kipindi hiki cha mwishoni mwa
mwaka.

Alisema wanashirikiana na Chama cha

Wamiiliki wa Mabasi (Taboa) katika ku-  usafiri wa treni kwa baadhi ya mikoa ya

i

tukisubiria usafiri,” alisema.

PICHA: MIRAJI MSALA

P.O Box 32055,

Dar es Salaam, Tanzania
+255 688 591182
john@stageneraltz.com

MABADILIKO YA UONGOZI WA KDF

KDF ni asasi isiyokuwa ya kiserikali yenye lengo la kushirikiana na Serikali na
wadau wengine ili kuchangia katika ustawi wa wananchi wa Mkoa wa Kilimanjaro
na hivyo kuchangia maendeleo ya Taifa kwa ujumla.

Y
Kilimanjaro
Development Forum
Today, Tomorrow, Together

Mkutano Mkuu wa Kilimanjaro Development Forum (KDF) uliofanyika tarege 21
desemba, 2019, Mjini Moshi umeteua Bodi Mpya baada ya bodi iliyopita kukamilisha
kipindi chake.

Hivyo KDF inachukua fursa hii kuitambulisha bodi mpya kwa wanachama, marafiki,
wadau na umma kwa ujumla. Kama ifuatavyo:

Balozi Abubakar Ibrahim — Mwenyekiti;

Bw. Mahamoud Mringo — Makamu Mwenyekiti;
Bw. Daudi Nasib — Katibu Mkuu;

Adv. Zaharani Sinare — Naibu Katibu Mkuu;
Bw. Leonard Kisarika — Mweka Hazina;

Bi. Nancy W. Malekia — Naibu Mweka Hazina;
Adv. Saidi Mwema — Mjumbe;

Bw. Rashid Tenga - Mjumbe;

. Balozi Radhia Msuya — Mjumbe;

0. Bw.Peter Marealle - Mjumbe, na

[. Bw.Danny Mruttu — Mjumbe.

TS OO N AW —

Mwenyekiti wa Bodi Mpya ya KDF, Balozi Abubakar Ibrahim anatoa shukrani zake
za dhati kwa Mheshimiwa Cleopa D. Msuya na wajumbe wenzake wa bodi iliyopita
kwa uongozi mahiri na moyo wa kujitolea. Aidha anawashukuru wanachama wa
KDF kwa kumuamini yeye na wajumbe wenzake na kuwaomba ushirikiano wao na
marafiki wote wa Kilimanjaro ili kuchangia katika kuinua hadhi na maisha ya
wananchi wa Kilimanjaro na Tanzania kwa ujumla

Kamyv_elwe
asuplrl S|_ku 8
kuzima simu

nye namba za vitambulisho, wanatarajiwa
kusajili laini milioni 5.6 kwa sababu mtu
mmoja anamiliki zaidi ya laini moja.

Aidha, laini zilikuwa zimesajiliwa
hadi Desemba 10, mwaka huu, zilikuwa
47,063,603, ambazo zinamilikiwa na watu
milioni 21.1. Idadi ya laini zilizosajiliwa kwa
alama za vidole zilikuwa 19,681,06 sawa na
asilimia 42 zinazomiliwa na watu Sh. mil-
ioni 7.6.

Mei Mosi, mwaka huu, TCRA ilianza ras-
mi usajili wa alama za vidole kwa kushiriki-
ana na kampuni za simu za mikononi na
kazi hiyo itafungwa Desemba 31, saa 6:00
usiku na mtumiaji wa simu ambaye hata-
jisajili laini yake itakuwa imefungwa rasmi.

Kuhusu utiaji saini huo, Kamwelwe alise-
ma umoja huo ambao unashirikisha nchi
45 za Afrika umekubaliana kujenga jengo
wake, serikali imetoa msamaha wa kodi
kwa vifaa vyote vitakavyotumika kwa ajili
ya ujenzi.

“Mradi huu wa gharama ya Sh. bilioni
33.5 ni mradi wenye hadhi kubwa kwa
taifa na kimataifa. Serikali itasimamia ili
kuhakikisha ujenzi huu unakuwa na ubora
na ufanisi mkubwa. Pamoja na mkandarasi
kupewa miezi 30 kukamilisha ujenzi, mra-
di huu unapaswa ukamilike chini ya kip-
indi cha miaka miwili (miezi 24),” alisema
Kamwelwe. Alisema mradi huo ulishind-
wa kutekelezeka kwa kipindi cha miaka 40
baada ya kuwapo kwa ukwamishaji kutoka
kwa baadhi ya nchi wanachama.

Kwa mujibu wa Kamwelwe, uwekaji wa
jiwe la msingi la ujenzi wa mradi huo un-
atarajiwa kufanyika Januari 17, mwakani
katika maadhimisho ya miaka 40 ya PAPU
yatakayofanyika Arusha.

matukio hayo ili kwa pamoja
kukemea yanayoendelea.

Kadhalika walisema wananchi
wanapaswa kusimama na kupinga
ukiukwaji unaoendelea kufanywa
na vyombo vya usalama dhidi ya
watuhumiwa nchini.

Walitaka pia Tanzania kuhuisha
mchakato wa Katiba ili kuweka
chombo huru kitakachosimamia
utendaji na uwajibikaji wa Jeshi
la Polisi na vyombo vingine vya
usalama kwa lengo la kulinda
haki za wananchi wakiwa mikon-
oni mwa polisi.

“Tunaendelea pia kusihi vyom-
bo vingine vya utoaji haki hasa
mahakama, kujitahidi sana kipindi
hiki kujiweka huru zaidi, kufanya
kazi kwa weledi, kulinda haki za
wanyonge na kufanya kazi kwa
misingi ya kikatiba, kisheria na
haki za binadamu.”

Kwa mujibu wa taarifa hiyo,
kimbilio pekee kwa mujibu wa
Katiba haki zinapokiukwa ni Ma-
hakama Kuu na Tume ya Haki za
Binadamu na kuwasihi kutambua
takwa hilo la kikatiba na kuliten-
da kivitendo.

“Tume ya Haki za Binadamu na
Utawala Bora, nayo tunaikum-
busha jukumu lake kikatiba la
kulinda na kukemea ukiukwaji wa
haki za raia. Kupitia tamko hili
tunaleta malalamiko rasmi kwenu
kuhusu haki za watuhumiwa hapa
nchini,” ilisema taarifa hiyo.

Watetezi hao walisema vyombo
vya usalama viheshimu uhuru wa
raia na watetezi wa haki za bin-
adamu kutoa maoni yao kuhusu
mambo mbalimbali ya kitaifa na
yvenye maslahi kwa taifa.

Magoti alikamatwa Desemba
20, mwaka huu, katika eneo
la kituo cha mafuta cha Puma,
watu wanaodaiwa kuwa watano
waliokuwa wamevalia Kiraia na
kumwingiza kwenye gari aina ya
Harrier na kwenda naye kusiko-
julikana.

“Tunaendelea pia
kusihi vyombo vingine
vya utoaji haki hasa
mahakama, kujitahidi
sana Kipindi hiki kuji-
weka hurv zaidi, ku-
fanya kazi kwa weledi,
kulinda haki za wan-
yonge na kufanya kazi
kwa misingi ya Kikati-
ba, kisheria na haki za
binadamu.”
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Baba afungwa miaka
60 kunajisi mtoto

Bosi
Magereza
asisitiza
nidhamu

Na Mwandishi Wetu

KAMISHNA Jenerali wa
Magereza nchini, Phaustine
Kasike, amewataka maofisa
na askari wote wa jeshi hilo
kuendelea kutimiza maju-
kumu yao kwa kuzingatia
nidhamu ya kazi na kufuata
taratibu zilizopo ndani ya
jeshi.

Amesema hayo katika
kikao kazi na maofisa na
askari wa vituo vya Ma-
gereza Mkoa wa Dar es
Salaam, ambapo walijadili
masuala mbalimbali ikiwamo
utendaji kazi, maadili ya
kazi, nidhamu na utekelezaji
wa mikakati ya jeshi hilo
ikiwamo mpango mkakati
wa Kilimo, uwekezaji katika
viwanda na ufugaji.

Kamishna Jenerali Kasike
alisisitiza kuwa nidhamu ni
muhimu jeshini, na hakuna
mtu aliye juu ya nidhamu
kwani msingi wa jeshi lolote
lile ni nidhamu.

“Taswira ya Jeshi la Ma-
gereza inategemea zaidi
utekelezaji mzuri wa maju-
kumu yenu kwa kuzingatia
nidhamu na maadili ya kazi.
“Kila mmoja lazima atimize
wajibu wake kikamilifu kwa
kutumia uweledi, ubunifu na
kuzingatia nidhamu ya kazi,”
alisisitiza Kamishna Jenerali
Kasike.

Alisema wapo baadhi ya
maofisa na askari ambao
wana matatizo ya kinidhamu
na hawataki kubadilika, hali
ambayo alisema inaharibu
taswira ya jeshi hilo katika
jamii.

Aidha, alikemea tabia ya
kutokufuata taratibu za
uwasilishaji wa malalamiko
kupitia utaratibu uliopo nda-
ni ya jeshi hilo kwa baadhi
ya maofisa na askari kwani
tabia hiyo inachangia sana
katika kushuka kwa nidhamu
ndani ya jeshi.

“Jeshi ambalo halina
nidhamu ni sawa na genge
la wahuni ambao wame-
vaa sare za jeshi. Hivyo
natoa wito kwa maofisa na
askari wenye matatizo ya
kinidhamu wajisahihishe na
kujirekebisha ili kuendana na
misingi ya jeshi,” aliongeza
Jenerali Kasike.

Pia alisema atahakikisha
Shirika la Uzalishaji Mali la
Magereza (SHIMA) linajizatiti
zaidi katika miradi yake ili
kujiimarisha katika kufanya
shughuli za kibiashara hapa
nchini.

Mkuu wa Magereza Mkoa
wa Dar es Salaam, Kamishna
Msaidizi Mwandamizi wa
Magereza, Julius Ntambala,
alimhakikishia Kasike kuwa
atahakikisha maofisa na
askari katika mkoa wake
wanaendelea kutekeleza
majukumu yao va kazi kwa
kuzingatia sheria, kanuni
na taratibu zilizopo katika
uendeshaji wa jeshi hilo.

Na Said Hamdani, LINDI

MAHAKAMA ya Mkoa wa Lindi, ime-
muhukumu mkazi wa Mtaa wa Kariakoo
katika Halmashauri ya Manispaa hiyo,
M’baraka Masudi Kampunda (62) kifun-
go cha miaka 60 jela, baada ya kukutwa
na makosa mawili likiwamo la kunajisi
mtoto.

Mtoto aliyefanyiwa kitendo hicho cha
kikatili mwenye umri wa miaka 11 jina
lake limehifadhiwa.

Licha ya adhabu ya kifungo, pia Ma-
hakama imemtaka Kwampunda kumli-
pia mlalamikaji fidia ya Sh. 600,000.

Hukumu hiyo ilitolewa na Hakimu
Mkazi Mfawidhi, Muyonga Magala, baada
ya kuridhishwa na ushahidi usio na sha-
ka kutoka upande wa mashtaka.

Kabla ya kutolewa kwa hukumu hiyo,
mshtakiwa aliulizwa kama anazo sababu
zitakazoishawishi mahakama isimpatie

-

3 gl

adhabu kali kutokana na makosa yanay-
omkabiri mbele yake, ambapo alijitetea
kwa kuiomba imemwonee huruma kwa
madai ni mkosaji wa mara ya kwanza.
Pia, mfungwa huyo alidai anayo familia
inayomtegemea akiwamo mke, watoto,
wajukuu na alifanya kosa hilo kutokana
na kutingwa na ibilisi wa mapenzi.
Baada ya utetezi huo, Hakimu Magala
alimuuliza Mwanasheria wa Serikali
iwapo anazo kumbukumbu za makosa ya
zamani kwa mshtakiwa na kujibu hana,
lakini aliiomba Mahakama kumpa ad-
habu kali ili iwe fundisho kwa mshtakiwa
na wengine wenye tabia ya aina hiyo.
Hakimu Magala akitoa huku katika kesi
hiyo namba 27/2019, kupitia vifungu vya
Sheria 130 (1) (2) (c) na 131 kama ilivyo-
fanyiwa marejeo mwaka 2002, akisema
amesikia maombi ya pande zote, lakini
kutokana na sheria kumfunga mikono
analazimika kumpa adhabu ya kifungo

cha miaka 30 kwa kosa la kubaka na mi-
aka 30 mingine kwa kosa la kumwingilia
kinyume cha maumbile.

Aidha, Mahakama hiyo imempa adha-
bu nyingine ya kumlipa kuathirika fidia
ya Sh. 600,000.

Hata hivyo alisema kwa kuwa adhabu
zinaenda kwa pamoja, Kampunda atatu-
mikia kifungo cha miaka 30 gerezani.

Awali, Mwanasheria wa Serikali, God-
frey Mramba, ilidai kuwa siku na tarehe
isiyofahamika, Januari mwaka huu,
mshtakiwa akiwa anatambua kitendo
anachokifanya ni kosa katika mitaa ya
Kariakoo Manispaa ya Lindi, mshtakiwa
alimbaka mtoto wa kike mwenye umri
wa miaka 11.

Aidha, alidai mshtakiwa kumwingilia
mlalamikaji kinyume cha maumbile, hali
iliyomsababishia maumivu makali na mi-
chubuko sehemu zake za siri.

Mwananchi akipita juu ya taka zilizorundikana kando ya barabara bila ya kuzolewa na pia kujaa maji yaliyotokana na mvua katika Mtaa
wa Dunga Kinondoni, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Wakulima wa shayiri walilia soko

Na Renatha Msungu, KARATU

WAKULIMA wa shayiri Kata ya Mbu-

lumbulu wilayani Karatu mkoani Arusha,
wameiomba serikali iwasaidie kupata
mnunuzi wa tani 432 za zao hilo zilizokosa
soko.
Slahhamo, Paul Peter, wanamwomba Rais
John Magufuli, kuwanusuru na janga hilo
kama alivyowasaidia wenzao wa korosho
ili kuepuka kuathirika kiuchumi.

Alisema tani 432 zilizopo ni nyingi, na
kuiomba serikali kuwasaidia ili inunuliwe
na kuwawezesha kujikimu kiuchumi pamo-

jana familia zao.

Mkulima Maria Sule alisema shayiri ni
zao muhimu kwa wakazi wa Kkijiji hicho
kwani ni kitega uchumi cha kuendesha
maisha yao ya kila siku.

“Tunaomba serikali itusaidie kutafuta
wanunuzi ni muda mrefu sasa tokea tume-
vuna halijapata soko,” alisema Bura.

Peter alisema tangu wamevuna zao hilo
limekaa ghalani muda mrefu bila kupata
mnunuzi jambo linalowapa hofu kwani li-
naharibika.

Mwenyekiti wa Chama cha Ushirika
cha Wakulima wa Shayiri Emmanuel
Bura, alisema changamoto ya ukosefu wa

mnunuzi wa zao hilo haijawahi kutokea,
hivyo inawapa wasiwasi kutokana na ku-
haribika.

Alisema safari hii ukosefu wa soko kume-
kuwa tofauti kutokana na wakulima wengi
kupata mazao mengi ikilinganishwa na
miaka iliyopita. Alisema serikali inapaswa
kuliangalia suala hilo kwa karibu zaidi ili ku-

Ofisa Mtendaji wa Kata ya Mbulum-
bulu, Elikana Sulumbu, alisema amekuwa
akipokea changamoto mara kwa mara
na kuongeza kuwa endapo hatua za hara-
ka hazitochukuliwa, uwezekano wa kupata
hasara ni mkubwa.
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Kazi zisizo na staha
mwiba kwa kinamama

[
Wapiga
jeki elimu,
afya kwa
bil. 1.6/-

Na Renatha Msungu, BABATI

WAKAZ| wa Kata ya Ayalagaya
iliyopo wilayani Babati Mkoa wa
Manyara, wamenufaika na mradi
wa kuboresha miundombinu ya
elimu na afya uliogharimu zaidi ya
Sh. bilioni 1.8.

Uboreshaji huo umefanywa na
wahisani wa Karimu International
Foundation waliochangia Sh.
bilioni 1.8 kuinua elimu na afya
kwa kuweka miundombinu bora
shuleni.

Meneja wa Mkoa wa Mradi wa
Karimu International Foundation,
Shau Erro, alisema hayo wakati
akitoa taarifa kwa Mkurugenzi wa
Halmashauri ya Babati wakati wa
ziara ya kutembelea miradi mbal-
imbali wilayani humo.

Erro alisema wamejikita kui-
saidia serikali ya awamu ya tano
kuboresha elimu na afya kwa vile
serikali imetoa kipaumbele kwa
sekta ya elimu na afya hivyo wa-
naiongezea NguVU.

Alisema miundombinu iliyojeng-
wa ni vyoo vya kisasa vyenye se-
hemu ya kujisitiri kwa wasichana
wakati wa siku za kila mwezi.

Erro alisema lengo la kutoa fed-
ha hizo ni kuboresha miundom-
binu ya elimu pamoja na afya ili
kuunga mkono juhudi za serikali
za kuwekeza kwenye sekta hiyo.

Diwani wa kata ya hiyo Sabini
Sarme, alisema miundombinu ya
ujenzi wa shule hiyo umesaidia
wanafunzi wa kata hiyo kupata
huduma ya elimu na kiafya kuwa
bora zaidi tofauti na ilivyokuwa
awali.

Akitolea mfano wa vyoo vilivy-
ojengwa katika Sekondari ya Aya-
galaya alisema ni msaada mkubwa
kwa watoto wa kike ambao awali
walikuwa hawana sehemu ya
kujistiri.

Mwanafunzi wa kidato cha tatu
Sekondari ya Ayalagaya, ali-
ishukuru Karimu Foundation kwa
kuwajengea vyoo hivyo ambavyo
vimesaidia kuongeza mahudhurio.

Na Gaudensia Mnguni

SOKO huria la kazi limetajwa kusababi-
sha maelfu ya vijana kufanya kazi zisizo
na staha zinazotishia ustawi wa taifa na
kuwaumiza zaidi wanawake na watoto.

Kazi zisizo na staha ni zile zisizo-
heshimu haki za watumishi kama kupata
mshahara wa kujikimu, hazina mikataba,
zinawanyima stahili kama likizo ya mwa-
ka, ya uzazi yenye malipo na pia hazijali
kuwaunganisha watumishi na mifuko ya
hifadhi ya jamii.

Hoja hizo ziliibuliwa mwishoni mwa
wiki jijini Dar es Salaam kwenye mku-
tano wa vijana, viongozi wa serikali wa
idara za ajira, wabunge, asasi za kirai na
wadau mbalimbali waliojadili umuhimu
wa taifa kuwa na mpango wa ajira zenye
staha, uelewano baina ya waajiri na zenye
kuheshimu utu wa mfanyakazi.

Ripoti ya vijana wanawake kutoka Zan-
zibar na Kilwa zikiwasilishwa kwenye
mkutano huo, zilitaja changamoto kubwa
ya ajira kuwa hazina mikataba ya kisheria,

watumishi huajiriwa kwa mdomo.

Hali hiyo, huwatumikisha kama vibarua
kwa miaka mingi kwa malipo madogo, la-
kini wanakosa likizo ya mwaka, ya uzazi
na wanawake wanapokuwa wajawazito
hujiweka kwenye hatari ya kufukuzwa.

Aidha, kinamama hawana haki ya ku-
nyonyesha watoto kwani hunyimwa likizo
ya uzazi na pia hawana haki ya kurudi ny-
umbani kunyonyesha kwani kama viba-
rua hawana haki hiyo, hali hiyo hudumza
watoto.

Wizara ya Afya inaelekeza kuwa mtoto
anyonyeshwe kwa miezi sita mfululizo
bila kula chochote lakini wanawake wengi
wanaofanyakazi zama hizi hawalitimizi
hilo.

Pamoja na changamoto hizo wanawake
wameendelea kunyanyaswa kingono na
viongozi wasio na maadili wanaowatumia
kingono kwa kutumia vibaya madaraka,
ofisi wakiwapa ahadi za kuwapa ajira za
kudumu, upendeleo na malipo bora.

Vijana wanaume walitoa mfano wa jinsi
ajira za bodaboda zilivyokosa staha mfa-

no ukiumwa mmiliki anavunja mkataba,
anaweza hata ‘kukuibia’ pikipiki akiamua,
wengine ukichelewesha fedha hata siku
moja anavunja mkataba, pia hawawapi
vifaa vya kazi kama kofia, viatu na miwani.

Katika mkutano huo, ulioandaliwa na
Shirika la ActionAid, Ofisa Mradi Jovina
Nawenzake, alisema kuongezeka kwa
soko huria kunaziweka mashaka ajira ze-
nye staha.

Alisema watumishi wa serikalini wako
salama zaidi lakini wa sekta isiyo rasmi
wana hali ngumu, aliishauri serikali ku-
tupia jicho kwenye sekta isiyo rasmi am-
bako ndiko kwenye kazi zisizo na staha.

Aliwataka wadau wote kuwa na mpango
na kushirikiana kuandaa mpango wa kazi
salama na zenye staha kwa wote sekta ya
umma na binafsi.

Maelezo ya serikali kutoka Wizara ya
Kazi, Ajira na Vijana yaliyotolewa kwenye
mkutano huo, yalieleza kuwa kwa kush-
irikiana na Shirika la Kazi Duniani (ILO)
inaandaa mpango wa taifa wa kazi zenye
staha, utakaoondoa kero hizo.

akizungumza kwenye jubilee ya miaka 50 ya shule hiyo, juzi, akienda sambamba na kuweka mikakati ya kuboresha miundombinu ya
shule hiyo kongwe. PICHA: MPIGAPICHA WETU

TEA yawapa mafunzo vijana Kwa mil. 136/-

Na Mwandishi Wetu, MOROGORO

MAMLAKA ya Elimu Tanzania (TEA)
kupitia Mfuko wa Kuendeleza Ujuzi
(SDF) imetoa Sh. milioni 136 kuweze-
sha mafunzo ya ujuzi wa kuendesha na
kutengeneza zana za kisasa za kilimo iki-
wamo matrekta na pawatila.

Mafunzo hayo yamesimamiwa na
kuratibiwa na Taasisi ya Sekta Binafsi
Tanzania (TPSF) kwa kushirikiana na
kampuni ya Agricom Africa, lengo likiwa
kuwajengea vijana uwezo ili kujiajiri ka-
tika sekta ya kilimo ambayo ni muhimu
kwa ukuaji wa viwanda.

Akizungumza wakati wa hafla ya
kuhitimisha mafunzo hayo yaliyofanyika
mwishoni mwa wiki mjini hapa, Mkuru-

genzi wa Miradi wa TEA, Waziri Salum,
alieleza kufurahishwa na mafunzo hayo
kwa kuwa fedha zilizotolewa zimekidhi
kiwango cha huduma iliyotolewa.

“Mafunzo haya yamegharimu takrib-
ani Sh. milioni 136 ambazo zimetolewa
kwa ushirika wa serikali na Benki ya
Dunia, tunashukuru kuona imeleta ma-
tokea mazuri ambayo hatukuyatarajia,”
alisema Salum.

Salum aliwapongeza TPSF na Agricom
kwa kusimamia na kuendesha mafunzo
hayo ya wiki sita yaliyojumuisha vijana
135 kutoka sehemu mbalimbali ya nchi.

“Tumekuwa na ukaribu mkubwa na
wenzetu wa (TPSF) ambao wamekuwa
wakituunganisha na taasisi binafsi kama
hii ya Agricom Africa katika kuende-

leza teknolojia hususani katika sekta ya
kilimo ili kuchochea ukuaji wa sekta hii
muhimu kwa uchumi wa kati na ujenzi
wa viwanda,” alieleza.

Salum alisema wataendelea kutoa
mafunzo kama haya kwa sekta sita am-
bazo zimepewa kipaumbele na TEA am-
bazo ni kilimo, utalii, usafirishaji, nishati,
ujenzi na Tehama ili kutimiza kwa hara-
ka azma ya serikali ya ujenzi wa uchumi
wa kati na viwanda ifikapo 2025.

“Muungano wetu na TPSF ni wa kuisu-
kuma nchi yetu kutimiza dira ya seri-
kali ya ujenzi wa viwanda na uchumi
wa kati ifikapo 2025, hivyo taasisi yoy-
ote ambayo itapendekezwa kwetu na
TPSF na tukajiridhisha nayo hatutasita
kutoa pesa ili kutanua wigo wa vijana

kupata ajira na kuongeza pato la Taifa,”
aliongeza Salum.

Aidha, alitumia nafasi hiyo kutoa wito
kwa vijana kutumia mafunzo hayo kuji-
inua kiuchumi kwani kwa sasa sekta ya
kilimo inakua kwa kasi na kutengeneza
ajira nyingi kwa vijana.

Mratibu wa SDF, Masozi Nyirenda,
alisema kazi ya mfuko huo ni kutoa ru-
zuku kwa vijana na kinamama ili kupata
mafunzo ambayo yatachochea upati-
kanaji wa ajira.

Wizara ya Elimu iliingia makubaliano
na TPSF ili kukuza ujuzi katika sekta
mbalimbali na kwa kilichofanyika kupi-
tia Agricom ni sehemu ya utekelezaji
wa makubaliano kati ya sekta binafsi na
TEA.
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Ajipongeza
vjenzi wa
madarasa

Na Allan Isack, ARUMERU

MKUU wa Wilaya ya Arumeru,
Jerry Muro, amesema kwa kipindi
cha mwaka mmoja wa uongozi
wake kwenye wilaya hiyo, ame-
jenga madarasa 149, ya shule
za msingi na sekondari katika
halmashauri mbili za Arusha DC
na Meru.

AKitoa taarifa kwa waandishi
wa habari, Muro, alisema Wilaya
ya Arumeru, ina Halmashauri
mbili za Arusha Dc na Meru
D¢, zenye jumla ya tarafa sita,
kata 53, na majimbo mawili ya
uchaguzi ambayo ni Arumeru
Mashariki na Magharibi.

Alisema kampeni aliyoianzi-
sha mwanzoni mwa mwaka huu
ya ujenzi wa madarasa, ame-
fanikikiwa kujenga madarasa 149,
ambayo yamegharimu Sh. bilioni
mbili.

“Leo nimeona niwaletee mreje-
sho wa kampeni ya ujenzi wa ma-
darasa niliyoianzisha mwanzoni
mwa mwaka huu,” alisema Muro.

Aliema katika Halmashauri ya
Meru wamejenga vyumba 35 vya
madarasa ya shule za msingi na
sekondari vyote vipo hatua za
mwisho kukamilika.

Kati ya vyumba hivyo, 42 ni
vya shule ya sekondari na idadi
iliyobaki ni vya shule ya msingi
Vipo kwenye hatua za mwisho
kukamilika.

Pia alisema wamejenga majen-
go mawili ya utawala yapo katika
hatua za mwisho kukamilika,
pamoja na ujenzi maabara mbili
Za sayansi na ujenzi wa jengo
jipya na la kisasa la wadhibiti
ubora wa elimu.

Katika Halmashauri ya Meru,
alisema wamejenga vyumba na
majengo 82 na Halmashauri ya
Arusha DC, wamejenga madarasa
34, yaliyokamilika na yameshaan-
za kutumiwa.

Kadhalika madarasa ya shule
za sekondari na msingi yaliyopo
katika hatua ya mwisho kuka-
milika ni madarasa 73, ambayo
yapo kwenye Halmashauri ya
Arusha DC.

Hadi sasa kupitia kampeni hiyo,
kwenye wilaya hizo, wamesha-
jenga vyumba vya madarasa 107,
kwa shule za msingi na sekondari.

Pia alisema kampeni hiyo, im-
ewapa fursa ya kujenga vyumba
149, na lengo la serikali ilikuwa
wajenge vyumba 107, hivyo kwa
mantiki hiyo alisema wamevuka
lengo walilojiwekea awali.

Katika suala la vuandikishaji wa
wanafunzi wanaojiunga na darasa
la kwanza, alidai kwamba wilaya-
ni humo, idadi imeongezeka kwa
asilimia 100.

“Leo nimeona ni-
waletee mrejesho
wa kampeni ya
vjenzi wa madar-
asa niliyoianzisha
mwanzoni mwa
mwaka huu,” alise-
ma Muro.
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Shirika lajitolea kukarabati shule 15

Na Allan Isack, SIMANJIRO

SHIRIKA lisilo la kiserikali la ECLAT
Foundation la wilayani Simanjiro, mkoani
Manyara, limeanzisha mpango wa kujenga
na kukarabati shule 15 wilayani humo.

Mwenyekiti wa ECLAT Foundation,
Peter Toima, aliyasema hayo mwishoni
mwa wiki wakati akizungumzia mpango
mikakati wa maendeleo kwa kipindi cha
mwaka mpya wa 2020.

Toima alisema, shirika hilo, limejipanga
kujenga na kukarabati shule 15 za msingi
za wilaya ya Simanjiro kwenye kata tofauti.

Alisema kwa sasa wapo kwenye ziara ya
kuzungukia baadhi ya shule hizo, ikiwamo
ya msingi ya Nakweni, Kata ya Shambarai
na Shule ya Emishiye ya Kata ya Naisinyai.

wilayani Simanjiro na chochote nitaka-

chokipata nitaleta Simanjiro kwa kuwa
siwezi kusahau nyumbani na mwaka ujao
tumepanga kukarabati shule 15 kwenye
wilaya yetu,” alisema Toima.

Alisema kupitia ufadhili wa Shirika la
Upendo la Ujerumani wameaminiwa kwa
kusimamia maendeleo kwa kuwa walitu-
mia Sh. bilioni saba.

“Lengo letu ni kulipa fadhila kwa jamii
yetu inayotuzunguka kwa kuwa tangu
tulipofahamiana na Shirika la Upendo
wameona kazi zinazofanyika hivyo wa-
naendelea na ufadhili wao kupitia ECLAT
Foundation,” alisema Toima.

Katibu wa Chama cha Walimu nchini
(CWT), wilayani Simanjiro, Nazama Ta-
rimo, aliwapongeza wadau wa shirika hilo,
kwa uzalendo wao na kuwaomba wadau
wengine waunge mkono.

Tarimo alisema kutokana na jiografia

ya wilaya hiyo, kufanya kazi kunahitaji
uzalendo kutokana na umbali wa kata
moja hadi nyingine na wanatumia muda
mwingi kusafiri.

“Watumishi wa idara zote za Wilaya ya
Simanjiro ni wazalendo kwa kuwa wana-
fanya kazi kwenye mazingira magumu, tu-
naomba muwatie moyo na kuwapongeza
kwa kuishi eneo hili,” alisema.

Mwenyekiti wa mamlaka ya mji mdogo
wa Mirerani, Adam Kobelo, alisema wa-
taendelea kuliunga mkono shirika hilo,
kwa kuwa ni wadau wazuri wa maendeleo.

“Kwa muda mfupi tumeona matunda ya
shirika hili, kwa eneo la Mirerani wametoa
matofali 4,000 kwa Shule ya Sekondari
Tanzanite, mabati 50 kwa Sekondari ya
Mirerani BW Mkapa na mifuko 100, ya
saruji kwa Shule ya Sekondari Tanzanite,”
alisema.

- i
(
13
=
: £ it
B L i glr A
o Br e o)
P R T
AaEs
N i :

Kamishna wa Operesheni na Mafunzo ya Jeshi la Polisi, Liberatus Sabas, akisalimiana na wakufunzi wa askari wa Kikosi Maalum kitaka-

chosimamia ulinzi wa amani katika mpaka wa Tanzania na Msumbiji eneo la Mto Ruvuma, mkoani Mtwara. Matukio ya mauaji yame-
kuwa yakitokea eneo hilo dhidi ya Watanzania, yaliosababishwa na wahalifu kutoka Msumbiji. PICHA: JESHI LA POLISI

Wafariki dunia kwa kula mihogo ya sumu

Na Allan Isack, MANYARA

WATOTO wawili wa familia moja wame-
fariki dunia na wengine watatu wamenu-
surika baada ya kula mihogo mibichi yenye
cha Endaghay, Kata ya Gidas wilayani Ba-
bati, mkoani Manyara.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Manyara,
Kamishna Msaidizi Mwandamizi (SACP),
Paul Kasabago, alithibitisha juzi kutokea
kwa vifo hivyo.

Kamanda Kasabago aliwataja waliofariki
dunia kuwa ni Mwanahamisi Hamad (4) na
Bashiru Hamad (6), wote wakazi wa Kata
ya Gidas.

Alisema chanzo cha vifo hivyo ni kula
mihogo yenye sumu.

Aliwataja walionusurika kifo kwenye
tukio hilo kuwa ni Paulina Bura (19), Selina
Safari (41) na Christina Joseph (28).

Alisema na Jeshi la Polisi linaendelea na
uchunguzi wa tukio hilo, na watu watatu
walionusurika kwenye tukio hilo, wame-
sharuhusiwa kurudi nyumbani baada ya
kupata matibabu kwenye Hospitali ya Ru-
fani ya Mkoa wa Manyara.

Mama wa watoto hao, Stella Joseph,
alisema watoto hao, walifariki baada ya
kula mihogo mibichi na maganda yake
pamoja na kisamvu.

“Baada ya kula chakula hicho watoto
walizidiwa ghafla na kuanza kutapika, na
tuligundua mapema kuwa walikula mi-
hogo mibichi ikiwa na maganda yake,”
alisema.

Aliaomba wananchi wamsaidie ku-
jikimu kimaisha kwa kuwa bado yupo hos-
pitali akimuuguza mtoto wake mdogo Isa-
ka Hamad mwenye umri wa miezi miwili
anayesumbuliwa na tatizo la utapiamlo.

“Ninaomba msaada nina mahitaji mengi

na sina hata chakula na pia sina mtu ata-
kayenisaidia na atakayeguswa anaweza
kuwasiliana na mimi kwa simu namba
0684 353059,” alisema.

Alisema alishatengana na mume wake
aliyezaa naye watoto hao, hivyo hana
msaada wowote anaomba jamii, mashiri-
ka, taasisi binafsi na serikali kumsaidia.

Daktari Bingwa wa Magonjwa ya Ndani
wa Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Man-
yara, Yesige Mutajwaa, alisema watoto hao
walikula mihogo yenye sumu aina ya Cyn-
ide.

Mmoja kati ya majirani wa eneo hilo Eli-
as Zebedayo alisema njaa ndiyo imesaba-
bisha familia hiyo kula chakula hicho bila
kukiandaa vizuri.

“Walikula chakula hicho nyumbani
kwao na ndugu zao, na chakula hicho wa-
likitoa shambani muda huo walianza kula
bila kuandaa vizuri,” alisema Zebedayo.
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Msuya
ang’atuka
KDF

Na Mary Mosha, MOSHI

WAZIRI Mkuu mstaafu, Cleopa
Msuya, ameng'atuka kwenye na-
fasi yake ya venyekiti wa Jukwaa
la Maendeleo la Mkoa wa Kiliman-
jaro (KDF), baada ya kuitumikia
kwa uaminifu kwa kipindi cha
miaka 15.

Wakati anatangaza kukaa pem-
beni, aliwataka viongozi wapya
waliochaguliwa kuliongoza jukwaa
hilo, kuhakikisha maendeleo
yanapatikana kupitia wakazi wa
Kilimanjaro.

Msuya alitangaza uamuzi wake
huo juzi, wakati wa mkutano mkuu
wa jukwaa hilo katika Manispaa
ya Moshi. Mrithi wa Msuya, ni Ba-
lozi mstaafu Abubakar Ibrahim.

Kabla ya kuachia nafasi hiyo,
Msuya aliwapongeza viongozi
wenzake kwa ushirikiano wali-
ompa kwa muda wote wa uongozi
wake, ambapo alisema jukwaa hilo
l[inapaswa kufikishwa hadi chini
kwa wananchi ili kuleta maende-
leo ya kweli.

“Jukwaa hili lilianzishwa kwa
lengo la kuunganisha nguvu za
wana Kilimanjaro wote, ikiwamo
uongozi wa serikali ya mkoa, wa-
nanchi, wafanyabiashara, viongozi
wa taasisi za kidini, taasisi binafsi
na vyama vya ushirika ili kush-
irikiana kukabiliana na changamo-
to zinazoukabili Mkoa wa Kiliman-
jaro na jinsi ya kuzitatua,” alisema.

“Mkoa wa Kilimanjaro ulikuwa
ukiongoza kwa kutoa elimu bora
na wasomi wengi, lakini kwa sasa
unaonekana kurudi nyuma, uongo-
Zi mpya angalieni jinsi ya kutatua
changamoto zilizoko kwenye sekta
ya elimu Kilimanjaro,” alishauri.

Aidha, aliushauri uongozi mpya
kuhamasisha wananchi kujiunga
na jukwaa hilo ili kuongeza idadi
ya wanachama, hivyo kuimarisha
lEl)vvlekezaji katika nyanja mbalim-

ali.

Makamu Mwenyekiti wa KDF,
Mahmoud Mringo, alisema uchumi
wa mkoa wa Kilimanjaro ulianza
kuporomoka baada ya kushuka
kwa uzalishaji wa mazao ya
msingi pamoja kufa kwa viwanda.

Alisema ili kuurejesha katika
nafasi yake, kuna kila sababu ya
kuongeza juhudi katika uwekezaji
kwenye sekta mbalimbali.

“Mwelekeo wetu utalenga kui-
marisha viwanda vidogo vidogo,
kuanzisha vingine pamoja na Vvi-
wanda vikubwa ambavyo vitatoa
ajira na pia kuongeza mapato ya
serikali ambayo itaboresha hudu-
ma zake kwa wananchi,” alisema.

Akifungua mkutano huo, Mkuu
wa Mkoa wa Kilimanjaro, Anna
Mghwira, alisema serikali imekuwa
ikishirikiana kwa karibu na jukwaa
hilo kwani limekuwa na mchango
mkubwa katika kutatua changa-
moto hizo.

“Serikali iko tayari kushirikiana
na wafanyabiashara ili kuimarisha
mikakati ya kibiashara kwa wa-
fanyabiashara wa mkoa wa Kili-
manjaro, wakubwa, wakati, hata
wadogo ili kuwainua kibiashara,”
alisema Mghwira.

Kiwanda cha kuchakata
takataka pasua kichwa

Na Godfrey Mushi, MOSHI

MKAKATI wa muda mrefu wa Man-
ispaa ya Moshi kuanza utekelezaji
wa mradi wa ujenzi wa kiwanda cha
kuchakata takataka na kutengeneza
mbolea, sasa ni pasua kichwa.

Licha ya Meya wa Manispaa ya Moshi,
Raymond Mboya kueleza kuwa ujenzi
wa kiwanda hicho uko mbioni kuanza
kujengwa mwaka ujao, mchakato wake
umekuwa ukipigiwa chapuo kwa zaidi
ya miaka mitatu sasa.

Mei mwaka huu, Halmashauri ya
Manispaa ya Moshi, ilitia saini mkataba
wa ujenzi huo na Kampuni ya Ukandar-
asi ya Rock Trotinic Ltd ya Mjini Moshi,
kwa ajili ukarabati na uboreshaji wa
dampo la kutupia taka ngumu utaka-
ogharimu kiasi Sh. bilioni mbili.

“Nia yetu ni kuongeza mapato ya
ndani na kisha kuinua uchumi wa mji
wetu ambao tunatarajia uwe Jiji, wakati
wowote Mheshimiwa Rais John Magu-
fuli atakaporidhia.

Kwa hiyo tunajitanua kwa ujenzi wa
viwanda na tumechelewa kwa sababu
mbalimbali, lakini mwaka 2020 miradi
hiyo itatekelezwa,” alieleza Mboya.

Baadaye Septemba mwaka huu,
ujumbe maalum wa wataalamu ul-
ioongozwa na Meya wa Manispaa hiyo
ulikwenda nchini Ujerumani kutia saini
makubaliano ya kupokea mitambo ya
kuchakata takataka na kutengeneza
mbolea.

Taarifa zaidi zinaeleza kuwa kiwanda
hicho cha kuchakata takataka na kuzal-
isha mbolea, uwekezaji wake unakisiwa
kugharimu zaidi ya Sh. milioni 900.

Mradi huo unatarajiwa kujengwa
katika eneo lake la dampo lililopo kati
ya Kata ya Kaloleni na Njoro.

Pia inaelezwa, mradi huo utaongeza
uwezo wa halmashauri hiyo kuzoa
taka kutoka tani 168 kwa siku hadi ku-

fikia tani 230.
Kuhusu ujenzi wa jengo Ia
uwekezaji kibiashara, Meya huyo

alisema halmashauri hiyo pia ipo
mbioni kutekeleza miradi ya ujenzi
wa machinjio ya kisasa katika eneo
Kata ya Bondeni.

“Maeneo ambayo tumeainisha
kwamba tutawekeza huko ni kuenga
jengo la uwekezaji wa kibiashara eneo
la stendi kuu ya mabasi, masoko, ku-
jenga soko la kisasa eneo la Shanty
Town, kujenga soko la ghorofa eneo
la Mbuyuni,” alisema Mboya.

Mwenvyekiti wa Chama cha Ushirika wa Akiba na Mikopo cha Walimu wa wilaya za Hai na Siha, Terewandumi Swai, akikabidhi vifaa vya
masomo kwa mmoja wa watoto yatima 25 wanaolelewa na Kituo cha Hope Evangelist Ministry cha Wilaya ya Siha, juzi. PICHA: GODFREY
MUSHI

Shirika launganisha
wataalamu elimu, jamii

Na Godfrey Mushi, MOSHI

SHIRIKA la kiraia la Connects Au-
tism Tanzania (CAT), limeanza kazi ya
kuwaunganisha wataalamu wa elimu,
ustawi wa jamii na maendeleo ya jamii
wa mikoa ya Kilimanjaro na Arusha.

Lengo ni kuweka mikakati ya pamoja
ya utoaji wa elimu jumuishi kwa wa-
nafunzi wenye ulemavu wa akili na ul-
emavu mwingine.

Akizungumza na Nipashe kuhusu
utekelezaji wa mkakati huo, Mkurugen-
zi Mtendaji wa Shirika hilo, GraceAnna
Lyimo, alisema nia ni kuongeza fursa
ya wanafunzi wenye mahitaji maalumu
kupata huduma stahiki za elimu kul-
ingana na mazingira wanayoishi na
changamoto za umbali zinazowafanya

watoto hao kukosa fursa hiyo.

“Tumeshamaliza mchakato huo kwa
mkoa wa Arusha, na sasa tunahamia
tena mwaka ujao katika mkoa wa Kili-
manjaro kutengeneza timu ya pamoja
ya wataalamu. Tutawakutanisha maofi-
sa elimu mkoa, ofisa taaluma wa elimu
ya watu wazima mkoa na ofisa taaluma
mkoa.

Aliongeza: “Wengine ni mdhibiti
ubora wa elimu wa mikoa ya Kanda ya
Kaskazini, maofisa ustawi wa jamii na
maendeleo ya jamii ngazi ya mkoa na
maofisa elimu maalumu kwa wilaya
sita za mkoa wa Kilimanjaro.”

Shirika hilo lilianzishwa kwa ajili ya
kushirikisha, kuunganisha na kuelimi-
sha jamii kuhusu ulemavu wa akili.

Alipotafutwa Makamu Mwenyekiti
Shirikisho la Vyama vya Watu Wenye

Ulemavu (Shivyawata) Mkoa wa Kili-
manjaro, Hellen Mmbando, kuzungum-
zia uamuzi wa CAT wa kutafuta dawa
ya kuwasaidia wenye ulemavu kupata
elimu stahiki, alisema wao wanaunga
mkono juhudi hizo na wapo tayari
kutoa ushirikiano.

Shirika hilo pamoja na mambo men-
gine, linatengeneza mjadala utakaotoa
mapendekezo kuhusu utambuzi na
upimaji wa mapema kwa watoto wenye
ulemavu kupata afua stahiki za elimu
na utekelezaji wa vitendo falsafa ya
elimu jumuishi.

Agosti 13, mwaka huu, shirika hilo lil-
ianzisha mafunzo ya stadi za jamii na
ufundi sanaa kwa vijana 10 wenye umri
wa miaka 18 ambao watapewa elimu
hiyo kwa kipindi kisichozidi mwaka
mmoja.
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ELIMU KUTOKA POLISI

Tuutetee usalama
utuingize 2020

EO naomba nitoe nasaha kuhusu
umuhimu wa kitu kinachoitwa ‘us-
alama’ ambao ni muhimu kwa kila
jambo.

Bila usalama, hakuna uhai kwa kitu cho-
chote kinachoishi, unachokifikiria, kuanzia
wanadamu, taasisi, mifumo, mipango, mali
na kila utakachofikiria.

Hapa tutofautishe kati ya usalama na
hali ya kuwa salama. Kuwa salama ni zao la
usalama. Usalama ni mipango ya kujiweka
mbali na hatari, kwa kuizuia au kuiepuka.

Mipango inayoitwa usalama ikifanywa kwa
mafanikio, ndiyo inayoleta hali ya kuwa
salama.

Nyumba inayolindwa kwa
mipango ya ulinzi madhubuti, huitwa
ina usalama, lakini nyumba isiyo na ulinzi
huchukuliwa haina usalama.

Usalama ni jambo la kiasili linalowahusu
viumbe wote hai na taasisi zote. Hapo kuna
mashirika, kampuni, klabu za michezo,
vyama, vyombo vya habari na viwanda. Ni
hali inayohusika kwenye nyanja zote za
maisha, kama uchumi, siasa, utamaduni na
masuala ya kijamii. Jambo hilo linaanzia kwa
mtu binafsi, hadi taifa.

Usalama unakuwepo penye uwezekano
wa hatari inayotengeneza woga wa kupoteza
maisha, kupata hasara au kushuka hadhi.

Kwa sababu usalama huanzia kwa mtu
binafsi kwenda kwa familia, hadi juu kwenye
nchi na mataifa, kila mtu miongoni mwetu
ana wajibu wa kuujenga usalama.

Polisi ni watekelezaji tu wa hatua
za usalama ambazo, sisi tunapaswa kuzian-
zisha. Kuna njia mbili kubwa za kutekeleza
hilo. Inaanza na kujiepusha kufanya mambo
ya hatari na kuwazuia tunaowamudu wasi-
fanye hayo.

Sura ya pili ni kuwafichua wafanyao
uhalifu mkubwa kwenye sehemu za makazi
na ofisi za umma.

Kwa upande mwingine, wachukuaji hatua
nao wanapaswa kufanya mawili makubwa;
kwanza, kufanyia kazi kwa umakini na
usahihi hatua hizo wanapopokea taarifa za

uhalifu.

Pili, kuwalinda kwa nguvu zote watoa
taarifakwanjia ya kuwaficha na kuwapakwa
siri motisha ya kuwahamasisha wafichue
maovu zaidi na wawashawishi waaminifu
wenzao kufanya jambo hilo lenye tija.

Hili la kufichua uhalifu lina umuhimu
mkubwa kwa maisha yetu ya mtu mmoja
mmoja na familia, kwani wahalifu hatari
watatudhuru wakianza na mtu mmoja hadi
familia nzima. Kwa ofisi, watu wachache
wanaweza kuzifilisi na tunaobaki tukarudi
mitaani hohehahe.

Nina mfano wa shirika moja kubwa la
umma lililosambaratishwa kwa ubadhirifu na
watu wachache mpaka likafa na mwingine,
chama cha ushirika katika Kanda ya Ziwa
kilichoanguka kwa wizi wa watumishi wach-
ache wasio waaminifu.

Baadhi wangefichua uhalifu huo na uka-
dhibitiwa, wasingeadhirika mitaani kwa wizi
wa wachache. Tunapoongelea usalama wa
nchi yetu, ni vizuri tutumie muda wa kutosha
kushawishiana kufichua wahalifu wakubwa
popote walipo.

Kinachosikitisha ni kuwapo viongozi
ambao wakipata fursa za kuongea na
wananchi kuhusu usalama, wanachosisitiza
ni vijana waache kushawishiwa na wanasiasa
kuleta chokochoko za kuvuruga amani, kwa
kuandamana.

Kwa wanasiasa, hatari kubwa kuliko zote
ni wao kwa wao wanavyotikisana.

Ni busara watu wakiombwa kufichua
uhalifu mkubwa wa kudhuru watu na kuhar-
ibu mali, wafanye hivyo.

Tujenge taifa ambalo kila mtu atafichua
wizi kwenye taasisi yake, tuwabainishe
wanaochoma shule zetu na wanaomiliki
bunduki kuua watu na askari wetu wanao-
tulinda.

Tuwape taarifa zote Polisi, ili walinde
usalama wetu. Uhai ni wetu, maisha ya ajira
ni yetu, usalama ni wetu na askari. Polisi ni
walinzi wetu. Tuwape taarifa ili tuwe salama
kutokana na kazi yao.

Mungu Ibariki Tanzania

kushoto), akiwa katika moja ya majukumu yake. PICHA: MTANDAO

JIELIMISHE

China wafundisha watoto kusoma
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Wanafuzi China wakiwa katika mafunzo ya kusoma. PICHA: MTANDAO

WINGEREZA Dan Hol-
loway ni msomaji wa
haraka zaidi ulaya. Ali-
weza kuonyesha uwezo
wake wa kusoma maneno 1,700
kwa dakika moja katika mashinda-
no ya mwaka 2018.

Kituo cha mafunzo ya ziada
nchini China, kinajaribu kuwafundi-
sha watoto kusoma haraka kama
Holloway:

Kituo hicho kinadai kuwa
kinaweza kuwafundisha wanafunzi
kuwa na uwezo wa kusoma maneno
laki moja ndani ya dakika tano.

Lakini mafunzo haya ya kuonye-
sha mbinu za kusoma kwa kasi ya-
mekuwa na utata, baada ya video
inayomuonyesha mwanafunzi ana-
vyofungua karatasi za kitabu kwa
kasi kusambaa kwa watu wengi
huko Beijing.

UTAFITI

Katika mashindano haya, wa-
nafunzi wanasoma vitabu kama
kadi kwa kuzichanganya.

Namna hiyo ya kusoma ni kufun-
gua kurasa kwa haraka na picha
ndio inaweza msaidia msomaji
kuelewa maudhui ya kile anachoki-
soma.

Hata hivyo, mbinu hiyo imeko-
solewa na wengi na kudaiwa ni
ulaghai tu.

Mamlaka ya elimu imetoa angal-
izo kwa kutoa tamko kusema kuwa
ni marufuku kwa shule za awali au
sekondari kufundisha masomo vya
aina hiyo.

Vilevile watafanya utafiti kujua ni
kina nani wanaofundisha wanafunzi
masomo hayo ya kusoma kwa
haraka.

HOFU

Wataalamu wa elimu wanaho-
fia kuwa mafunzo ya namna hiyo
yanawapotosha watu, lakini
mafunzo hayo tayari yamepata
umaarufu kutoka kwa watu wengi
kwa sababu tofautitofauti.

Hofu inyoonekana kwa sasa
ni kuwa na kiwango kidogo cha
masomo ya sayansi na ukosefu wa
kutumia kanuni pamoja na mapun-
gufu mengine, ndio maana serikali
imewataka wazazi na wanafunzi
nchini China kulenga kupata elimu
bora.

Mafunzo haya ya kusoma kwa
kasi yalianzishwa nchini Japan na
mwalimu Yumiko Tobitani, ambaye
alichapisha kitabu chake cha mbinu

Za kusoma mwaka 2006.

Kwa mujibu wa vyombo vya
habari vya China, kampuni zina-
zotoa huduma hiyo ya mafunzo
ziko kwenye miji mikubwa kama
Beijing, Shenzhen, Guangzhou na
Hangzhou.

Gharama ya mafunzo hayo huwa
ni kati ya fedha za kimarekani
dola 4,200 mpaka 8,500. Gharama
kubwa zaidi ya ada ambayo mteja
anaweza kulipa si zaidi ya dola
14,000.

Wachina wengi wamewadhihaki
wazazi wanaowapeleka watoto wao
kwenye mafunzo hayo.

Xiong Bingai, mkurugenzi
msaidizi wa taasisi ya utafiti wa
elimu katika karne ya 21 ameiam-
bia BBC kuwa mbinu hiyo inakosa
mbinu za kisayansi na iko kinyume
na utaratibu wa kawaida wa elimu
na kutozingatia uelewa wa mwa-
nafunzi.

UJUZI MDOGO WA KISAYANSI

Chu Zhaohui, mtafiti wa elimu
ya sayansi ameiambia BBC kuwa
mafunzo hayo yamekosa kutoa
ujuzi wa kisayansi, jambo ambalo
inabidi walaumiwe.

Anasema kuwa mafunzo hayo
yanashindwa kuhusisha wazo la
sayansi na uwezo wa Kisayansi wa
kuhusisha mambo

“Watoto wengi huwa wanawa-
danganya wazazi kuwa taarifa am-
bazo zimeandikwa kwenye maga-
zeti zinapotosha na masomo hayo
yanachangamsha ubongo. Jambo
ambalo haliwezekani kabisa,”
anasema Chu.

Lakini wazazi watawezaje
kuepuka uongo huu wa mbinu za
kurahisisha upatikanaji wa ujuzi?

Xiong Bingagi anaamini kuwa
kampuni zinazotoa mafunzo hayo
zinapaswa kuwa chini ya uangalizi
mkubwa, vituo vingi vya mafunzo
hayo havijajisajili kwa kuzingatia
taratibu za elimu nchini humo.

Aidha, Chu anadhani kuwa
kubadilisha mfumo wa elimu nchini
humo kunaweza kusaidia.

Kuna namna moja ya kuleta ma-
badiliko ya kutathmini uelewa wa
masomo.

Chu anadai kuwa mbinu hiyo ya
mafunzo inauva fursa za wanafunzi
katika kujifunza na kuelewa.

“Wazazi na wanafunzi wanakuwa
wanazingatia kupata alama za
juu badala ya kuzingatia ujuzi,”
anasema. BBC



Jumanne Desemba 24, 2019 I Es

15

SAYANSI

NA DK. FELICIAN

KILAHAMA

Kuishi Kiraf

UNA usemi usemao

“Hakuna lisilowezekana

chini ya jua”: Huwa naji-

uliza chimbuko la usemi
huo ni nini?

Jibu kamili sina, ila pengine kil-
ichomaanishwa ni kuwa na ari ya
kutaka kufanikisha jambo muhimu
katika maisha.

Vilevile ni kama kusema “penye
nia pana njia”, kwa msingi kwamba
ukiwa na uthubutu wa kweli uta-
fanya na kufanikiwa.

Yote heri isipokuwa tujitahidi
tukimtanguliza Mwenyezi Mungu
au kwa maneno mengine “Mungu
Kwanza” kabla ya yote.

Hii ni muhimu sana maana yeye
ndiye aliyetuumba na binadamu
bila kuwepo nguvu ya Mungu au
uwezo wa kimbingu juu yetu ni
sawa na kazi bure.

Baada ya uumbaji wa vitu vyote
alituumba binadamu kwa sura na
mfano wake na akatupa madaraka
ya kumiliki na kutawala vitu vyote
vilivyopo juu na chini ya ardhi,
kwenye maji pia vilivyopo angani.

Kusema kuwa hakuna lisiloweze-
kana chini ya jua ni mtazamo
chanya wa kuelekea kwenye dhana
ya kumiliki na kutawala.

Namshukuru Mungu kwa kuto-
fautisha binadamu na viumbe
wengine kwanza, kwa kutuumba
kwa sura na mfano wake, hii ni
heshima kubwa kwetu.

Pili, kwa kutupa uwezo huo
kumiliki na kutawala raslimali zote
duniani isipokuwa kukatazwa kula
matunda ya mti uliokuwa katikati
ya “Bustani ya Edeni”.

Hata hivyo, binadamu alishindwa
kutii amri hiyo na kusababisha
udhaifu kwenye kumiliki na kuta-
wala hivyo kusababisha laana kum-
wandama mpaka leo.

Hali halisi tunayoishuhudia
nyakati hizi zenye maafa mengi
duniani ni matokeo ya udhaifu
uliojengeka miaka mingi kutokana
na kutotii pamoja na kujengeka ubi-
nafsi zaidi kuliko kuwapo mtazamo
halisi wa kutumia raslimali tulizo-
pewa na Mwenyezi Mungu kwa
misingi endelevu na kwa faida ya
wanajamii wote au kwa maslahi
mapana ya taifa letu.

Kwa hali hiyo shughuli nyingi za
kuwa na matokeo hasi kwa mazin-
gira. Mathalani, ukataji ovyo wa miti
na ufyekaji wa misitu ya asili bila
kufuata kanuni za uhifadhi wa maz-
ingira, kuchoma mapori moto au
kutotekeleza mipango ya matumizi
sha misitu ya asili na uoto juu ya
ardhi kutoweka.

Kabla na baada ya kupata uhuru,
hali ya mazingira nchini ilikuwa ni
ya kijani ukilinganisha na sasa.

Ingawa idadi ya watu ilikuwa

.,

Ukataji wa misitu ni moja ya sababu zinazosababisha madhara kwa binadamu kutokana na mabadiliko

ya tabianchi. PICHA: MTANDAO

Sasa tunalia
na athari za
mabadiliko
va tabianchi,
kumbe Ki-
sababishi

ni kazi za
mikono yetu
na kinacho-
sababisha
ongezeko
kubwa la
Jjoto duniani.

chini ya milioni 10 wakati tunapata
uhury, na sasa inakadiriwa kuwa
milioni zaidi ya 55 na mifugo zaidi
ya milioni 35; hatuwezi kusema
ongezeko hilo ndiyo sababu kubwa
ya uharibifu wa mazingira kuwa
mkubwa kiasi hicho.

KUMILIKI NA KUTAWALA

Kwa mtazamo wangu, sababu
kubwa ni kushindwa kumiliki na
kutawala vyote kwa kutumia njia
endelevu.

Kukosekana utayari wa kutumia
raslimali asilia ikiwamo misitu;
wanyamapori; ardhi, maji, samaki
na kadhalika: kwa misingi endel-
evu (sustainable use) ndio chanzo
kikubwa kinachosababisha maafa
kuongezeka.

Sasa tunalia na athari za mabadi-
liko ya tabianchi, kumbe kisababi-
shi ni kazi za mikono yetu na kina-
chosababisha ongezeko kubwa la
joto duniani.

Matokeo ni maafa kila mahali
ikiwamo Bara la Afrika kukumbwa
na njaa, ukame, mafuriko, kupoteza
uhai na mali kama nyumba
kubomoka au kuezuliwa paa.

Uoto wa asili kwenye nchi za
Afrika ikiwamo Tanzania ume-
toweka kwa kasi kubwa.

Tanzania kwa mfano, inakadi-
riwa kupoteza misitu ya asili kwa
kiwango cha hekta kati ya 370,000
na 470,000 kwa mwaka kutegemea
hali halisi ya mahalia (locality).

Hivyo, maeneo mengi nchini

hayana uoto wa asili kama ili-
vyokuwa miaka iliyopita.

Kila kukicha uoto wa asili; nyasi,
mimea, miti na misitu vinapotea
kwa kiwango kikubwa.

Ndiyo maana kwa nyakati hizi,
tofauti na zamani, mvua ikinyesha
baada ya muda mfupi tu mafuriko
yanatokea.

Vilevile, msimu wa mvua ukiisha
baada ya muda mfupi upatikanaji
wa maji unakuwa wa shida (chem-
ichemi zinakauka na mito mingi
kuwa na maji kidogo).

Kwa nini kumekuwapo na athari
hizo nyakati hizi kuliko zamani?
Binadamu, pamoja na idadi ya
watu kuongezeka, hatuishi kirafiki
na mazingira au hatumiliki na kuta-
wala kwa kuzingatia misingi sahihi;
na badala yake tumekuwa wahari-
bifu wa mazingira na sasa yanatu-
geuka na kutuangamiza.

Kwa miaka ya nyuma mvua
zilikuwa zinanyesha za kutosha.
Nakumbuka nikiwa kijana miaka
ya 1950 na 1960, mvua za masika
zilikuwa nyingi kiasi cha kushindwa
kupata kuni za kupikia chakula.

Kaya nyingi zililazimika kuweka
kuni za kutosheleza mahitaji
nyakati za masika kinyume cha
hapo “mtapiga miayo” (yearn-
ing) kutokana na njaa kwa kukosa
nishati ya kupikia kisa mvua nyingi
wakati wa masika.

Wakati hali ni hivyo, mafuriko
makubwa au kubomoka madaraja
ilikuwa nadra sana tofauti na hali

IKIi na mazingira

ilivyo sasa.

Hali ilikuwa salama zaidi kuliko
sasa maana tulikuwa bado tunaishi
kirafiki na mazingira, hivyo uoto wa
asili ulikuwapo wa kutosha.

Kwa maneno mengine, kukiwepo
na uoto wa asili wa kutosha (suf-
ficient natural cover) maji ya mvua
huingia ardhini taratibu na hati-
maye kutiririka kwenye mito hata
nyakati za kiangazi, lakini ardhi/
udongo kuhifadhiwa.

Hivyo kutokuwapo uoto wa
asili wa kutosha athari kwa ardhi/
udongo na upatikanaji maji nyakati
za kiangazi ni kubwa.

ni kuepuka athari, majanga

WATU NA MIFUGO

Ongezeko la watu au mifugo kwa
mtazamo wangu havijawa tishio
kwa maisha yetu na hasa tukizin-
gatia kuwa Tanzania Bara ina eneo
kubwa takribani hekta zaidi ya
milioni 88.

Kwa idadi ya watu milioni 55 ni
sawa na kila mtu kumiliki hekta
takribani 1.6 na familia ya watu
10 kuwa na hekta 16. Kwa idadi
ya mifugo takribani milioni 35 ni
sawa na mtu mmoja kuwa na mfugo
mmoja.

Hii inaonyesha kuwa kiuhalisia
bado ardhi inatosha isipokuwa
matumizi yake siyo endelevu (not
sustaibable). Sehemu mbalimbali
nchini tunalima kwa kufyeka misitu
ya asili (kilimo cha kuhamahama),
hatufugi, tunachunga mifugo; ardhi
inatumika kama haitakiwi kwa
vizazi vijavyo.

Matokeo yake ni kutoweka
uoto wa asili na hivyo maji ya
mvua kusababisha mmomonyoko
mkubwa wa udongo. Hatimaye
ukame na njaa kutokama na kilimo
duni. Maji ya mvua yakishindwa
kuingia taratibu ardhini, husomba
udongo na kila aina ya takataka na
kupelekwa mabondeni na kwenye
mito.

Hali hiyo inasababisha vina vya
mito (riverbeds) kupungua kuto-
kana na kujaa udongo, mchanga,
matope na takataka za kila aina
ikiwamo maplastiki.

Mfano, Mto Msimbazi (jijini Dar
es Salaam) umesheheni mchanga
na uchafu wa kila aina) hivyo
maji ya mvua husambaa haraka
na kusababisha mafuriko wakati
wa mvua. Madaraja na barabara
kubomoka ni matokeo ya maji ya
mvua kutoingia ardhini na badala
yake kujaza mito haraka.

Isitoshe njia za asili ambazo maji
ya mvua hupita zimezibwa hivyo
kusababisha maji kuzagaa sehemu
ambazo hayastahili kuwapo.

Mwandishi Mwenyekiti,
Taasisi ya Uhifadhi wa Maliasili
na Magzingira (WCST), anapati-
kana kupitia P.O. Box 79011, Dar-
es-Salaam, Tanzania,
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Mambo va msingi Kisheria
ya kufahamu ukikamatwa

ATIBA ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania,
ibara ya 15 (2) inasema
“ Kwa madhumuni ya
kuhifadhi haki ya mtu kuwa huru
na kuishi kwa uhuru, itakuwa
marufuku kwa mtu yeyote ku-
kamatwa, kufungwa, kufungiwa,
kuwekwa kizuizini, kuhamishwa
kwa nguvu au kunyanganywa
uhuru wake vinginevyo isipokuwa
(a) katika hali na kwa kufuata uta-
ratibu uliowekwa na sheria au (b)
katika kutekeleza hukumu, amri
au adhabu iliyotolewa na Mahaka-
ma kutokana na shauri au na mtu
kutiwa hatiani kwa kosa la jinai.”

Tafsiri ya ibara hii ni kuwa
hairuhusiwi kwa mtu yeyote au
chombo chochote kunyanganya
uhuru wa mtu kuwa huru (ku-
kamata) kinyume na njia zilizoain-
ishwa na sheria zetu za nchi au
wakati wa kutekeleza amri ya Ma-
hakama.

Busara ya ibara hii ni kutoa fursa
kwa kila mtu ndani ya nchi kupata
nafasi ya kushiriki katika shughuli
za kujiletea maendeleo yake bin-
afsi na yale ya kijamii kwa uhuru
wa kwenda mahali popote bila ku-
zuiwa au kupata Kkizuizi chochote.

Ni vigumu kwa mtu kushiriki
katika shughuli za maendeleo
kama hayuko huru au amezuiwa
kwenda mahali popote anakoona
kunafaa kujipatia riziki.

Kwa maana hii, ni lazima zi-
wepo taratibu za kisheria ambazo
zinapaswa kufuatwa wakati wa
kuiondoa haki hii. Tuna wajibu wa
kuepuka kufanya makosa ambayo
yatatufanya tukamatwe na kuon-
dolewa haki hii ya kikatiba ya kui-
shi kama mtu huru.

Hata hivyo, pamoja na kwamba
tunaweza kujitahidi kuepuka ku-
fanya makosa, maisha nayo hay-
atabiriki. Yumkini unaweza ku-
kamatwa kimakosa au likatokea
jambo lolote lisilotarajiwa litaka-
lokufanya ukamatwe.

Na hata usipokamatwa, yum-
kini mtu yoyote wa karibu kama
rafiki, ndugu au jirani anaweza ku-
kamatwa. Kimsingi, kukamatwa ni
jambo linaloweza kumtokea mtu
yoyote. Kwa maana hii, ni muhimu
kupata taarifa za kutosha zinazo-
husiana na kukamatwa.

Taarifa hizi zitakupa mwongozo
wa kujua haki na wajibu wako pale
unapokamatwa au mtu wako wa
karibu anapokamatwa.

Kwa maana hii, yafuatayo ni
baadhi ya mambo ya msingi ya
kufahamu pale mtu yoyote an-
apokamatwa.

MAANA YA KUKAMATWA
Kumkamata mtu kwa mujibu
wa sheria ni kitendo cha kum-
wondolea uhuru wake wa kufanya

v

Mahakama Kuu, Kanda ya Dar es Salaam. PICHA ZOTE: MTANDAO

Unamshtaki
mumeo,
halafu ukir-
udi utaishi
kKwa nani?
Familia zita-
pasuka lakini
leo waathiri-
ka wanajua
Jinsi ya ku-
tumia da-
watl [a jinsia
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harakati zake za kila siku kwa
kumpeleka kwenye kizuizi kina-
chotambulika kisheria.

Mtuhumiwa anawekwa kizuizini
ili apelekwe mahakamani (mape-
ma kwa kadri itakavyowezekana)
kujibu mashtaka ya jinai yanay-
omkabili. Anaweza pia kuwekwa
kizuizini kwa lengo la kufanyiwa
upelelezi juu ya mashtaka ya jinai
yanayomkabili.

JINSI YA KUMKAMATA
MTUHUMIWA

Sura ya 20 ya Sheria ya
Mwenendo wa Makosa ya Jinai
kama ilivyofanyiwa marekebisho
mwaka 2002, ndiyo sheria inay-
otoa mwongozo wa namna na jinsi
ya kumkamata mtu.

Kwa kawaida kukamatwa ku-
nahusisha kugusa au kumshika
mtuhumiwa kwa namna itakay-
omfanya ashindwe kumtoroka au
kumkimbia mtu aliyemkamata.

Kama mtu anayekamatwa ata-
jaribu kukimbia au kufanya jaribio
la kuzuia tendo la ukamatwaji ha-
lali kufanyika, mtu au ofisa anay-
emkamata anaruhusiwa kutumia
nguvu kiasi.

Ukamatwaji  haupaswi  kue-
ndeshwa kwa maslahi binafsi,
ukamatwaji unatakiwa kufanywa

-
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Pingu kwa ajili ya kumfunga mtuhumiwa.
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kwa nia njema ukizingatia utu, usi-
ri na haki za binadamu. Mkamataji
anapaswa kutanguliza maslahi ya
kutenda haki wakati anamkamata
mtuhumiwa.

AINA ZA UKAMATAJI

Kuna aina mbili za ukamataji.
Kumkamata mtu kwa kutumia
kibali na kumkamata mtu bila
kutumia kibali. Ukamatwaji unao-
tumia kibali kwa kawaida unatole-
wa na hakimu, katibu kata au ka-
ya kupokea taarifa iliyo chini ya
kiapo ikimtuhumu mtuhumiwa
kuwa kuna sababu za msingi za
kuamini kuwa mtu husika amet-
enda kosa.

BILA KIBALI

Ukamatwaji usio na kibali ni
ukamatwaji unaofanywa pale
makosa kama uvunjifu wa amani
mbele ya polisi au hakimu yana-
potokea, kumzuia ofisa wa polisi
kutekeleza majukumu yake au
kitendo chochote kinachoazimia
kutusi nembo ya taifa au bendera
ya taifa.

SABABU ZA MTU KU-
KAMATWA

Polisi au ofisa anayemkamata
mtuhumiwa ana wajibu wa kutaja
kosa au kutoa sababu zinazomfan-
ya amkamate mtuhumiwa.

Ieleweke kuwa si kila kosa lin-
aweza kukufanya ukamatwe (na
hasa makosa ya madai).

Zifuatazo ni baadhi ya saba-
bu zinazoweza kumfanya mtu
akakamatwa.

MAKOSA YA JINAI

Kwanza, makosa ya jinai kutege-
meana na aina au uzito wa kosa
ambalo mtuhumiwa ametuhumi-
wa kulifanya. Endapo mtuhumiwa
atadhaniwa kufanya kosa la ugaidi,
uhaini, kunyang’anya kwa kutumia
silaha na makosa mengineyo ya ji-
nai, yatamfanya akamatwe mara
moja.

AMRI HALALI

Sababu nyingine inayoweza
kumfanya mtu akamatwe ni kud-
harau kutii amri halali ya Mahaka-
ma au kukwepa kwa makusudi
kufikiwa na wito wa kufika ma-
hakamani.

Yumkini mtuhumiwa ameitwa
mara kadhaa mahakamani au
amekataa kupokea wito, basi
mtuhumiwa anaweza kukamatwa
kwa kosa hili.

USALAMA WA MTUHU-
MIWA

Ulinzi wa uhai na usalama wa
mtuhumiwa unaweza kuwa saba-
bu ya tatu itakayomfanya mtu
akamatwe.

Mtuhumiwa anaweza kufanya
tukio linaloweza kuibua hasira kali
kwenye jamii na hivyo wananchi
wakataka kuchukua hatua mkon-
oni. Kama polisi amejiridhisha
kuwa uhai wa mtuhumiwa uko
hatarini, mtuhumiwa anaweza
kukamatwa na kuwekwa kizuizini
kwa muda ili kulinda uhai na us-
alama wa maisha yake.

USALAMA WA JAMII

Sababu ya nne inayoweza kum-
fanya mtu kukamatwa ni pale us-
alama wa jamii na watu wengine
unapokuwa hatarini.

Yumkini mtu husika ana mata-
tizo ya akili au ni mtu anayependa
kufanya vurugu, kuharibu mali na
kujeruhi watu.

Polisi na viongozi wa maeneo
husika wakijiridhisha kuwa ana-
vyoendelea kuwa uraiani atazidi
kufanya uharibifu nayo inaweza
kuwa ni sababu ya kumkamata
mtu husika.

Lengo la ukamatwaji huu ni
kumdhibiti mtu husika asiendelee
kufanya uharibifu.

UKAMATAJI KINYUME NA
SHERIA

Ukamataji ulio kinyume na she-
ria ni ule unaofanywa kinyume na
vipengele vya kisheria vilivyopo
kwenye Sheria ya Mwenendo wa
Makosa ya Jinai vinavyoelekeza
namna na jinsi ya kumkamata
mtuhumiwa.

Ukamatwaji  ulio  kinyume
na sheria unahusisha mambo
yafuatayo:- Kumkamata mtu bila
kuwa na mamlaka ya kisheria,
kumkamata mtu bila kumtaarifu
sababu za kumkamata, kutumia
nguvu kubwa (zilizopitiliza) kum-
kamata mtu bila sababu za msingi,
kumuweka mtuhumiwa kizuizini
kwa muda mrefu tofauti na mahi-
taji ya kisheria yanavyotaka.

Mtuhumiwa anatakiwa apele-
kwe mahakamani ndani ya saa 24
au kuachiwa kwa dhamana.

Vitendo vya kikatili au vitendo
vilivyo kinyume na haki za bin-
adamu wakati wa ukamatwaji na-
vyo haviruhusiwi kwa mujibu wa
sheria.

MADHARA

Yapo madhara kwa polisi au
ofisa kumkamata mtuhumiwa kwa
namna iliyo kinyume na sheria.

Mtu aliyekamatwa kinyume na
sheria anaweza kumshtaki ofisa
husika kwa kosa la shambulizi,
matumizi mabaya ya mamlaka ya
kipolisi, au ofisa husika kuadhibi-
wa kitaaluma kwa kufanya makosa
ya kinidhamu (professional mis-
conduct).

Kama mtuhumiwa amekamat-
wa kimakosa au hakuna sababu ya
msingi ya kuendelea kumshikilia,
basi anapaswa kuachiwa mara
moja. Vinginevyo anapaswa ku-
pewa dhamana au kupelekwa ma-
hakamani (iliyo karibu na kituo)
ndani ya saa 24 baada ya kukamat-
wa kama inavyoelekeza Sheria ya
Mwenendo wa Makosa ya Jinai ki-
fungu cha 33.

Endapo mtuhumiwa ataende-
lea kushikiliwa kwa zaidi ya saa 24
bila kupelekwa mahakamani, basi
upande wa mshtakiwa utaomba
agizo la kimahakama litolewe (ha-
beas corpus) ili mtuhumiwa aweze
kupelekwa mahakamani kama
sheria inavyoelekeza.

Mwandishi anapa-
tikana kupitia Barua
pepe;fransiscompangala08@
gmail.com

HAKI, UWAJIBIKAJI & VITA YA RUSHWA

Ununuzi sahihi unabeba
marufuku kwa rushwa

Wadau wa tasnia ya ununuzi wakiwa mkutanoni. PICHA: MTANDAO.

Na Niko Kasera

TAALUMA za fedha na
mfumo wa ugavi, zina-
karibiana kwa kiwango
kikubwa.

Wakati uhasibu unasi-
mamia fedha zinazolipwa
na kupokewa, kuandaa
mahesabu, ripoti zake na
kusimamia usalama wake
(ukaguzi wa hesabu) na
ugavi unahusu kununua
bidhaa au huduma, kui-
simamia ghalani, kupitia
hesabu zake na kutoa
inapohitajika.

Je, unapozungumzia
‘hifadhi’ na ‘ununuzi’ una
maana gani? Kuhifadhi ni
kumiliki vitu sahihi, kwe-
nye ubora na mazingira
sahihi.

Vivyo hivyo, ununuzi
unaangukia katika namna
va kupata vinavyohitajika
vikiwa vimetimiza vig-
ezo0 vikuu vitano vilivyo
sahihi: Chanzo au iliko-
patikana, idadi na ubora,
bei na wakati unaotakiwa.
Kitaalamu hujulikana kama
‘five rights’ au ‘5 R

Kwa kawaida, msimamizi
au mratibu wa ununuzi
ni mtaaluma wa fani hiyo
aliyemo katika kitengo cha
Kitaalum, aliyeundiwa mfu-
mo, sheria na miongozo ya
kitaasisi hadi juu serikalini.

Nchini kuna Sheria
ya Taifa ya Ununuzi wa
Umma, 2011 na kanuni
zake za mwaka 2013,
kisha marekebisho ya
mwaka 2016.

Inaelezwa kitaaluma,
uwazi kwenye ununuzi una
nafasi nzuri kuzuia via-
shiria vya rushwa. Tayari
serikali ina taasisi zinazos-
hughulikia uwazi, ikiwamo

PPRA (Bodi ya Ununuzi

wa Umma), huku taaluma
ikisimamiwa na Bodi ya
Taifa ya Usimamizi wa Vifaa
(NBMM), kama ilivyo uha-
sibu chini ya NBAA.

Wataalamu wanaaini-
sha ufisadi unaotendwa
na kusababishwa na watu
binafsi na sio wataaluma wa
uUnuNUZi.

Nchini Tanzania, wana
fani hiyo sasa wako wengi
na wanakuja pamoja kwa
lengo la kuhakikisha eneo
hilo nyeti halitumiwi na
wachache kuchafua tasnia
nzima kwa maslahi binafsi.

[li kKununua kwa uwazi
bidhaa ikiwa nyingi, kanuni
na taratibu za ununuzi un-
aanza kwa taasisi husika
kutangaza zabuni ya uwazi,
ikiainisha mengi muhimu,
ikiwamo vigezo na mashar-
ti. Ni muhimu matangazo
yakapitishwa kwenye
mfumo wa habari kwa kuz-
ingatia muda wa kutosha,
unaowezesha wagombea
kuendana na mahitaji ya
ununuzi fasaha, ikiwamo ya
‘5R!

Pia, katika mchakato wa
kumpata muuzaji, sharti

mnunuzi au mhusika
wake kwa namna yoyote,
asihusike, lengo ni kufuta
uwezekano wa upendeleo
au maslahi binafsi.

Mchakato mzima una-
paswa kuonyesha vigezo
vitakavyotumika kumpata
mshindi wa zabuni na vig-
ezo vilivyoainishwa kwenye
zabuni.

Historia inaonyesha, hapo
ndipo kwenye hatua am-
bazo mara nyingi ununuzi
unakiukwa. Hata katika
baadhi ya maeneo, vigogo
wenye ushawishi katika

eneo husika wawe wa ki-
siasa, kiutawala au wafan-
yabiashara hutumia na-
fasi zao kushinikiza zabuni
ziangukie maslahi yao na
hapo ndipo panashuhudiwa
shinikizo kuongezwa la bei
na ukiukaji miongozo na
imani.

Hivi karibuni jijini Nairobi,
Kenya kulifanyika kongama-
no lililojadili uwazi katika
ununuzi na wataaluma wa
Kitanzania walihudhuria.

Miongoni mwa valiyo-
jadiliwa ndio yanayopewa
uzito mkubwa na serikali ili-
yoko madarakani sasa, hasa
katika upatikanaji huduma
muhimu za kijamii kama
vile majisafi na salama, afya
na elimu.

Hivyo, ni dhahiri uwazi
kwenye ununuzi ni suala
la lazima, huku baadhi
ya nchi kama vile Japan
ina uthibitisho wa kitafiti
kwamba uwazi kwenye
unuNUzi unapunguza ufisadi
kwa asilimia 20.

Hiyo ina maana kwamba
tija katika mfumo wa
UNUNUZi una sura pana ya
manufaa, ikiwamo kimaadili.

Pamoja na hayo, haina
maana uwazi unatumika
kila mahali. Kuna baadhi ya
maeneo ununuzi unaangukia
katika usiri, mfano hai ni
katika mahitaji ya kiusala-
ma, jambo ambalo ni sahihi
kwa asilimia zote.

Hivyo, inahitajika kuwapo
mchakato unaolingana na
mazingira yake na kuzin-
gatia maslahi mapana, japo
haipotezi umuhimu wa na-
fasi tano za usahihi; chanzo,
bei, ubora, idadi na wakati.

Kwa maoni na ushavri,
baruapepe: samawatiarts@
yahoo.com
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vya ujenzi na madawati. PICHA: NMB

AKUNA sheria maalum
nchini, inayozilazimisha
kampuni kuchangia ka-
tika miradi mbalimbali
ya kijamii.

Bunge la Tanzania lilitunga she-
ria tatu zinazosimamia maliasili za
Julai 2017 ambazo, pamoja na mam-
bo mengine zinalazimisha kampuni
za uchimbaji wa mafuta, gesi na
madini kuweka bayana mipango
ya kila mwaka juu ya uwajibikaji
kwa jamii (CSR), iliyokubaliwa na
Mamlaka za Serikali za Mitaa.

Sheria hizo zinazilamisha kam-
puni zenye leseni za uchimbaji wa
maliasili hizo, kulipa asilimia 0.07
ya mapato yao ya mwaka kupitia
CSR kwenda kwa halmashauri zi-
nazozunguka maeneo yao ya kazi.

Licha ya sheria kuwa kimya juu
ya kile kinachopaswa kufanywa na
kampuni, wadau wa sekta za ziada
katika kuwajibika kwa jamii kupi-
tia CSR, zipo kampuni na taasisi
ambazo zimeenda mbali katika
kushughulika na changamoto na
mabhitaji ya kijamii.

Mojawapo ya taasisi hizo ni Benki
ya NMB.

Benki hiyo kwa mfano, imepiga
hatua kubwa kupitia sera rasmi
iliyojiwekea ya kutoa asilimia 1
ya pato lake baada ya makato ya
kodi, kuielekeza pesa hiyo kusaidia
utatuzi wa changamoto na kuunga
mkono miradi ya kijamii.

CSR ya NMB kimsingi imelenga

Hil ndio
sababu ka-
tika miaka
mitano iliyo-
Dita, tume-
Jikita katika
kutoa vifaa
tiba na vifaa
vya hospitali
kwa zahanati
na vIituo vya
afya zaidi
va 333 kote
nchini.

S S,

Wanafunzi wa Shule ya Msingi Isandula wakisoma kipeperushi cha NMB wajibu account wakati wa kupokea msaada wa Vvifaa

kusaidia sekta za elimu, afya na
uwezeshaji katika majanga, am-
bako kupitia sera hiyo, benki hiyo
imetumia takribani Sh. bilioni 4
kusaidia miradi ya kijamii katika
miaka minne iliyopita.

Kwa kufanya hivyo, NMB im-
eiongezea nguvu serikali kukabili-
ana na changamoto za kijamii na
kujenga misingi imara ya utoaji wa
huduma bora kwa mamilioni ya
Watanzania.

SERA YA ELIMU BURE YA
RAIS MAGUFULI

Novemba 2015, Rais wa Awamu
ya Tano wa Tanzania, Dk. John
Magufuli, alitoa ahadi ya elimu bure
kwa wanafunzi kuanzia shule za
msingi hadi sekondari.

Utekelezaji wa ahadi hiyo, uli-
sababisha ongezeko kubwa la wa-
nafunzi shuleni na kwa mantiki
hiyo kukawa na mabhitaji makubwa
ya ujenzi wa miundombinu ili kuzi-
wesha shule kukabiliana nalo.

Kwa kutambua umuhimu wa
kuiunga mkono serikali na watoto
wa Tanzania ili kufikia malengo na
matarajio yao kitaaluma, NMB ikaja
na misaada kupitia CSR, ambayo
hadi sasa imewanufaisha zaidi ya
wanafunzi 93,000 wa shule za
msingi na sekondari kote nchini.

Kupitia sera hiyo, hadi sasa
benki ya NMB imefanikiwa ku-
changia jumla ya madawati 31,150
na kompyuta 1150 katika jumla ya

NMB na tabasamu kwa
Watanzania wenye uhitaji

takribani shule 623.

“Kwa mantiki hiyo, tunapokaa
chini kuangalia namna tulivyofani-
kiwa, tunajisikia furaha tunapogun-
dua kwamba zaidi ya wanafunzi
93,000 kote nchini, wanakaa
kwenye madawati yaliyotolewa na
benki yao pendwa,” anasema Ruth
Zaipuna, Mkurugenzi Mtendaji
Mkuu wa NMB na kuongeza.

“Pia tumechangia maktaba,
tumejenga vyoo na majiko kwa
baadhi ya shule kupitia Mpango
Maalum wa Wafanyakazi Kuwajibi-
ka kwa Jamii (CSR Staff Initiative
Program).”

Wakati mamlaka zikijikita katika
ujenzi wa vyumba vya madarasa ili
kubeba idadi ya wanafunzi na ku-
soma, NMB kama mshirika mtiifu,
ikitoa vifaa na kufanya uezekaji ka-
tika taasisi za umma zaidi ya 369.

“Kama ilivyoainishwa katika sera
yetu ya CSR, tunahitaji kuwa na wa-
nafunzi na wafanyakazi wenye afya
ili kwa pamoja wawe na mchango
katika kusukuma mbele gurudumu
la maendeleo ya Taifa la Tanzania,”
anasema Zaipuna na kuongeza:

“Hii ndio sababu katika miaka
mitano iliyopita, tumejikita katika
kutoa vifaa tiba na vifaa vya hospi-
tali kwa zahanati na vituo vya afya
zaidi ya 333 kote nchini.”

Kama ilivyo katika elimu,
michango ya benki hii katika sekta
ya afya ni vifaa kama vya uchun-
guzi, vitanda vya kulaza wagonjwa,

vitanda vya kujifungulia wajawazito
na vifaa vya ujenzi - imelenga ka-
tika kuisaidia serikali kuipa nguvu
kwenye kuwezesha upatikanaji wa
vifaa tiba na afya kote nchini.

Michango hii imezisaidia mam-
laka kukabiliana na uwingi wa wa-
nanchi wake wanaofurika katika vi-
tuo vya afya vya umma wanaohitaji
huduma za kimatibabu.

WAATHIRIKA WA
MAJANGA YA ASILI

Kwingineko, NMB daima im-
ekuwa mstari wa mbele katika
kusaidia watu ambao wamekuwa
wakikumbwa na majanga ya asili
kote Tanzania.

Katika hili, waathirika wa gharika
la mafuriko mwaka 2016 huko Hai,
Kahama na Geita, waliwezeshwa
kama ilivyokuwa kwa mikoa ya Ir-
inga na Lindi mwaka 2016.

Mwaka 2017, wakati Tanzania
ilipokumbwa na janga la asili, lil-
ilowaacha maelfu ya Watanzania
wakihitaji misaada, NMB iliwashika
mikono wahanga, ikitumia jumla ya
Sh. milioni 90 kusaidia waathirika
wa mafuriko ya Kilosa, Morogoro
na Cholera, Zanzibar, na janga la
moto huko Mugumu-Mara.

“Kupitia yote hayo, tunajaribu
kuwaambia Watanzania wote tuko
hapa kwa ajili yao na tutaendelea
daima kushirikiana nao katika
shida na changamoto wanazopitia
jamii,” anasisitiza Zaipuna, huku
akiahidi kwamba benki yake itaen-
deleza hilo.

WANUFAIKA

Baadhi ya wanufaika wa misaada
ya NMB kupitia CSR, wanakiri kuwa
misaada ya benki hiyo imekuwa na
athari chanya katika shughuli zao
za kila siku.

“Kabla ya NMB kuja hapa na
kutusaidia madawati 174, nusu ya
wanafunzi katika shule yetu waliku-
wa wakikaa sakafuni...kwa mantiki
hiyo, unaweza kuona nini maana
ya misaada hii kwetu,” anasema
Mkuu wa Shule ya Sekondari Walla,
iliyoko wilayani Kwimba, mkoani
Mwanza, Neema Kitiku.

Kwa mujibu wa Kitiku, madawati
174 yaliyotolewa na NMB, yamewez-
esha asilimia 80 ya wanafunzi wa
shule yake kusoma wakiwa wame-
kaa madawatini.

Shule ya Msingi Mitindo, ili-
yopo wilayani Misungwi, mkoani
Mwanza, ni miongoni mwa shule
623 nchini ambazo zimenufaika na
misaada ya madawati NMB.

Ingawa uhaba wa madawati shu-
leni ungalipo, lakini 63 ambayo
yamechangiwa na NMB yamefani-
kiwa kupunguza changamoto hiyo,
kama anavyokiri Mwalimu Mkuu
wa shule hiyo, Joyce Mangi:

“Madawati hayo 63, yametuwez-
esha kumaliza tatizo la kusoma
wakiwa sakafuni kwa wanafunzi
zaidi ya 200.

“Tunaishukuru NMB kwa ku-
tusaidia kiasi chake... Tunapenda
kutoa wito kwa jamii wanapaswa
kujenga utamaduni chanya wa ku-
jitoa kuchangia mabhitaji ya shule zi-
nazowazunguka kama inavyofanya
NMB, badala ya kuliacha jukumu
hilo kwa serikali,” anasisitiza Mangi.
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MJADALA

NA MICHAEL
ENEZA

Kuinua ufiKiri Kkwa mijadala
bila mitaala wezeshi si rahisi

UNA rai zimekuwa ziki-

tolewa hivi karibuni

kuhusu umuhimu wa ma-

jukwaa ya mijadala katika
shule na vyuo, ili kujenga uwezo
wa kufikiri, kujenga na kusimamia
hoja za kitaaluma na katika masu-
ala tofauti ya kijamii.

Si rahisi kusema msukumo huo
ulitokea wapi, kutokana na hitilafu
katika maeneo gani hasa, kwani
ukiangalia kinachotokea katika
vyombo vya habari, kuna mijadala
mingi na hoja zinatolewa kila ma-
hali.

Tatizo lipo kwenye hoja za ki-
taaluma kwa maana ya kuihakiki
jamii, sera au mahusiano tofauti
hasa mjadala ukiendeshwa kwa
Kiingereza.

Suala ambalo wanaharakati wa-
naweza kuuliza ni kama upungufu
huo jinsi ulivyo ni tatizo la uelewa
wa masuala ya jamii au ni upungufu
wa uwezo wa kutumia Kiingereza
katika mazungumzo ya kawaida.

Na kwa maana hiyo mijadala, bila
kuwa katika urasimu fulani kwa
mfano mitihani au hotuba.

Kwa vile kuna usemi ‘Ukipenda
chongo utaita kengeza,” haitakuwa
jambo la kushangaza kusikia wana-
harakati wakiafiki kuwa hapo kuna
tatizo la lugha na siyo la kufikiri.

Hata hivyo, wanafunzi wana-
tumia Kiingereza sekondari na
vyuo, iweje wasiweze kufikiri kwa
lugha hiyo, kama mitaala husika ina
kina cha kutosha kuchangamsha
fahamu zao?

Tatizo la kutokuweza kufikiri
katika taaluma ina kina kirefu, na
kwa kuanzia, mitihani ya shule za
msingi na sekondari imekuwa iki-
chukua sura ya kuangalia kipi sa-
hihi na kuweka alama, tofauti na
kueleza kwa maneno na kuonyesha
ufasaha wa kuelewa suala lenyewe.

Ndiyo inaitwa ‘multiple choice,
kuchagua jibu kati ya majibu tofauti
kadhaa, hali inayomhitaji mwa-
nafunzi kuwa na hisia au taswira
ya kinachozungumziwa na kuki-
tambua katika yale majibu, hata
kama hawezi kufafanua nini hasa
kinalengwa.

Inapofikia ngazi ya vyuo, ufundis-
haji unakazania ‘dictation,” kutoa
neno hadi neno liandikwe na wa-
nafunzi, wasome kwa kukariri, ili
wafaulu.

Bado yako maeneo ya ‘course-
work, kazi anazopewa mwanafunzi
kama majaribio wakati somo bado
linaendelea kufundishwa na miti-
hani ya mwisho bado, na hapo in-
awezekana vyuo na hata walimu
tofauti kuweka mifumo au aina za
majaribio wanayopendelea.

Rahisi zaidi ni zile zile ‘multiple
choice,” au kujaza nafasi iliyowek-
wa, au insha fupi, lakini siyo rahisi
kufikiria ni kwa kiwango gani bado
wanafunzi wanatakiwa wajieleze

Midahalo ni miongoni mwa hatua nzuri kwa wanafunzi kama hawa kujenga uwezo wao wa
kuchanganua mambo, lakini iambatane na mitaala stahiki. PICHA: MTANDAO.

kwa kina kuhusu masuala fulani
yenye uhusiano wa karibu na somo
husika. Ila ni wazi katika mitihani
kamili hilo halikwepeki vyuoni.

Ni wazi kuwa katika mazingira
kama hayo suala la kujieleza kwa
ufasaha kiasi fulani ili kufaulu li-
nakuwa la nadra na siyo jambo la
kawaida kwa mwanafunzi au mta-
hiniwa, na hata hivyo hitaji hilo
bado liko katika somo la aina moja
tu.

Inapokuja suala la kuchanganya
mitaala, yaani kutoa majibu ya vitu
vinavyoingia katika mitaala tofauti
hapo linakuwa jambo lingine. Ku-
tokuwepo aina fulani za mitaala
ambazo ni jumuishi, zinazolenga
vianzio vya mitaala kwa jumla hasa
kwa upande wa masuala ya kijamii
ni tatizo, ambalo limetatuliwa kwa
njia mojawapo au tuseme ya kiitika-
di katika jadi ya elimu hapa nchini.
Siyo ajabu mtaala huo jumuishi ni
sehemu ya tatizo.

Katika kipindi kilichofuatia uh-
uru, mitaala ya shule ilibadilishwa
hapa na pale kuondoa vielelezo
vya wazi vya utawala wa ‘kikoloni;
na utii kwa Malkia wa Uingereza,
mitaala hiyo kimsingi ikiwa imeun-
gana na mingine ya nchi za “Afrika

Mashariki baada ya Uganda na Ken-
ya kupata uhuru.

Tofauti iliingia mwaka 1967
wakati mivutano katika masuala
ya sera za nje (kuvunja uhusiano
na Ujerumani Magharibi halafu
Uingereza kwa masuala yaliyowa-
husu kwa karibu na wakiwa kiny-
ume chetu), halafu kupinduliwa
Rais Kwame Nkrumah wa Ghana,
halafu kukawa na maandamano
ya wanafunzi Chuo Kikuu cha Dar
es Salaam kulimweka Rais (Julius)
Nyerere njia panda.

Ilibidi achukue tahadhari Kkiiti-
kadi aondoe njia kuu za uchumi
mikononi mwa wageni.

Suala hilo bado halijagunduliwa
na wasomi nchini, wala huwezi
kulisikia katika majadiliano kuhusu
Azimio la Arusha, kwani mabadi-
liko yaliyoletwa na azimio, ikiwa
ni pamoja na kutafuta mwelekeo
mpya wa elimu, yalipindua iti-
kadi ya kizalendo na kupambana
na wageni (ubeberu) ikawa ndiyo
ufahamu halisi wa mwanafunzi
kuhusu nchi.

Hapakuwa na mijadala ya jadi
ya ‘for and against, wanaounga
mkono na wanaopinga, ila kwa kila
swali kulikuwa na jawabu la kiiti-

Tanzania iliku-
wa na hitilafu
kwa upande
huo kwani
falsafa ilion-
dolewa kabisa
labda katika
seminari, na
ufundishaji
wa histo-

ria na fasini
baadaye
ukawa un-
aishia na Af-
rika, si Ulaya,
dunia.

kadi ambalo lingejionyesha dhahiri.
Mijadala inakuwa hasa ni kufafanua
jawabu hilo, basi.

Kwa mtu anayefahamu mazin-
gira ya kitaaluma ya nchi tofauti,
unachoweza kusema ni kuwa mi-
jadala inayohusisha watu wengi
ni lazima iwe imejichimbia katika
utamaduni au upana wa ufahamu
wa watu kwa jumla.

Nchi za Ulaya kwa mfano zime-
jengwa katika utamaduni wa elimu
uliojengwa kwa karne kadhaa kuan-
zia mageuzi katika dini na uamsho
wa kutambua ubora au umuhimu
wa uelewa wa dunia, jamii au up-
enyo wa kumfahamu binadamu
ulioanzia katika kale ya Wayunani,
miaka takriban 300 kabla ya Kristo.

Maeneo hayo ya masomo am-
bayo kwa jumla yanafahamika
kama Hellenism, yaani elimu ya
Uyunani, fikra ya kipindi hicho,
ndiyo msingi wa kujenga mielekeo
tofauti ya fikra ambayo baadaye
ilichepua fikra za kisasa, mikondo
tofauti.

Baada ya uhuru, nchi nyingi za
Afrika hazikuwa na uhuru wa kuto-
sha katika medani ya siasa licha ya
kubakia na mitaala ya kimageuzi ya
Ulaya katika masomo kama fasihi
na historia, wakati falsafa (philoso-
phia) ilifundishwa kwa uchache
zaidi.

Ni mtaala huo wa tafsiri tofauti
za uwepo wa dunia, hulka za bi-
nadamu na hata maana halisi ya
mantiki, yaani kufikiri kwa usahihi
ambayo inajenga uwezo halisi wa
kufikiri, kwa kujua ‘njia’ za kutumia
ili kutanzua suala hili au lile.

Tanzania ilikuwa na hitilafu kwa
upande huo kwani falsafa iliondole-
wa kabisa labda katika seminari,
na ufundishaji wa historia na fasihi
baadaye ukawa unaishia na Afrika,
si Ulaya, dunia.

Hata hivyo njia muhimu zaidi
ya kujenga uwezo wa kufikiri ni
uelewa wa kilichotokea na sababu
zake, hivyo licha ya kufuta mielekeo
tofauti ya fikra kuhusu jamii, kuk-
wama kwa Ujamaa na kuhangaika
ni itikadi gani inafaa tayari imeji-
jenga katika ufahamu wa watu.

Katika wakati huu, kilichokuwa
kimezoeleka kama utawala wa
kidemokrasia wa vyama vingi am-
bao pia unapambana na umaskini
na hata ufisadi ulifumuliwa kwa
kina, taswira mpya ikaanza ku-
jengwa.

Katika mpangilio huo, harakati
ya kuhakikisha serikali inatumikia
wananchi, ikiwa kwa upande fulani
inazozana na itikadi ya demokrasia,
ni changamoto inayojenga uwezo
wa kufikiri, kwani inamlazimisha
kila mmoja tu achukue msimamo
kuhusu kinachojadiliwa.

Siyo suala la kulishwa masomo
shuleni na kuyarudia katika mtiha-
ni, ila kufaulu mtihani wa maisha.
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WADAU
SABATO
W KASIKA

Sauti za
wadau

MWAKA 2019 upo
ukingoni, na kuna
mengi yamefanyi-
ka kwenye sekta
ya elimu kipindi
chote cha miezi
12. Nini kipewe
kipaumbele kwa
mwaka ujao? Wa-
dau wanajadili.

RAFIKI WILLISON (MKAZI WA JIJINI DAR
ES SALAAM)

KIMSINGI sekta ya elimu inakabiliwa na mata-
tizo mengi sana ambayo yanahitaji kutatuliwa
kwa ushirikiano na wadau wote wa elimu.

Baadhi ya shule zina walimu wachache,
madawati machache, vyumba vya madarasa
vichache, vifaa vya kujifunzia na kufundishia
vichache na mengine mengi.

Kwa maoni yangu sekta ya elimu bado hai-
jatulia ingawa kuna juhudi kubwa zimefanywa
na serikali kwa ajili ya kukwamua elimu nchini.

Karne hii ya 21 ni ya kufanya mambo makub-
wa kwenye elimu, yaani kufanya mapinduzi ya-
nayoweza kusaidia elimu yetu kuwa bora, kwa
maana ya kutoa wataalam wa fani mbalimbali.

Tunapoanza mwaka 2020, serikali iwekeze
zaidi kwenye elimu ili kupunguza matatizo
yanayozikabili shule za msingi, sekondari na
hata vyuo, vinginevyo tutaendelea kushindwa
na mambo ambayo wakati mwingine yako ndani
ya uwezo wetu.

Kwa mfano tatizo la uhaba wa vyumba vya
madarasa na madawati, wazazi na walezi wa-
naweza kushirikishwa wakachangia kumaliza
tatizo hilo, hasa kutokana na ukweli kwamba
shule za umma ni mali yao, wana wajibu wa
kuhakikisha wanashiriki kikamilifu kumaliza
matatizo yanayozikabili shule hizo bila kusuku-
mwa.

Mwaka 2020 tuwe mstari wa mbele kusaidia
kupunguza kama siyo kumaliza kabisa matatizo
yanayozikabili shule za umma.

ZAINAB SALUM (MKAZI WA JUJINI DAR
ES SALAAM)

NI kweli kuna mengi yamefanyika kwenye sekta
ya elimu ikiwamo kutoa elimu bure kwa shule za
msingi hadi kidato cha nne.

Watoto wengi wamepelekwa shule, ili kupata
elimu, ingawa bado kuna tatizo kwenye shule za
sekondari, ambalo ningeshauri litafutiwe ufum-
buzi wa kudumu.

Nalo ni ukosefu wa maabara katika shule
nyingi za serikali, hali ambayo inakwamisha
wanafunzi kujifunza masomo ya sayansi kwa
vitendo.

Unakuta wanafunzi wanaosoma katika baa-
dhi ya shule za kata, hawajui chochote kuhusu
maabara. Sasa kwa mazingira hayo wataalamu
wa baadaye watatoka wapi?

Unaweza kukuta shule ina jengo kwa ajili ya
maabara, lakini maabara zenyewe hazipo, au
shule ina maabara lakini jengo halipo na wakati
mwingine vyote vipo lakini hakuna mtaalamu wa
maabara.

Haya yote ni matatizo ambayo ningeshauri
mwaka ujao yatafutiwe ufumbuzi wa kudumu ili
wanafunzi wasome kwa vitendo kuliko nadharia
tu kana kwamba hakuna uwezekano wa shule
kuwa na maabara.

Kama kuna tatizo kubwa linalokwamisha shule
kuwa na maabara zinazofanya kazi, basi wa-
nanchi tujulishwe, ili kama ikiwezekana tush-
irikishwe kumaliza tatizo hili ambalo kimsingi
halipaswi kuwapo kwenye karne hii ya sayansi
na teknolojia.

Mwaka 2020 uwe wa kuhakikisha shule zote
za sekondari zinakuwa na maabara zinazofanya
kazi na siyo mapambo tu, kwani baadhi ya shule
zina maabara lakini zimehifadhiwa tu kwa uko-
sefu wa jengo husika.

MICHAEL MZUNGU (MKAZI WA JUJINI
DARES SALAAM)

PAMOJA na kwamba tunakwenda vizuri kwenye
suala la elimu, bado kuna uhaba mkubwa wa walimu
Wa masomo ya sayansi katika shule mbalimbali za
sekondari nchini.

Unaweza kukuta shule zina vitabu vingi vya
masomo ya sayansi, lakini hakuna walimu wa
masomo hayo, au unaweza kukuta hakuna walimu
wala vitabu vya kutosha.

Na unaweza kukuta shule ina mwalimu mmoja wa
masomo ya sayansi akifundisha masomo ya kemia
na hisabati kuanzia kidato cha kwanza mpaka cha
nne. Hali kama hii inaweza kuwa inachangia wa-
nafunzi kufanya vibaya kwenye mitihani. Inaumiza
sana kwani kidato cha pili, wanafunzi huwa hawach-
agui masomo, inatakiwa wafanye yote, sasa mwisho
wa siku inaonekana wanafanya vibaya, lakini ukweli
ni kwamba hawakufundishwa masomo mengine.

Suala hili la shule za serikali kuwa na walimu wa
kutosha wa masomo ya sayansi ni la muhimu sana
na linatakiwa kutiliwa mkazo. Kupeleka mwalimu
mmoja katika shule ili afundishwe masomo hayo
kuanzia kidato cha kwanza hadi ya cha nne ni ku-
muumiza mwalimu kwa kumwongezea majukumu.

Hebu serikali ifanye mapinduzi makubwa katika
hili kwa mwaka unaokuja wa 2020 ili kusaidia wa-
nafunzi kusoma masomo yote bila usumbufu, kwani
mitihani inavyoandaliwa haibagui kuwa mwanafunzi
hakufundishwa somo fulani hivyo asifanye mtihani
wake, bali anatakiwa kufanya masomo yote hata
yake ambayo hakufundishwa, na matokeo yake ni
kufanya vibaya.

RAMSON MAKONGORO (MKAZI WA
JIJINI DAR ES SALAAM)

MIMBA kwa wanafunzi limekuwa ni tatizo
kubwa kwa mwaka huu unaomalizika.
Tumesikia taarifa mbalimbali kwa vyombo
vya habari zikielezea jinsi wanafunzi wal-
ivyokatisha masomo kwa sababu ya mimba.

Hivyo mimi ningeomba mwaka ujao uwe
wa kuongeza nguvu katika vita dhidi ya
mimba kwa wanafunzi, kutokana na ukweli
kwamba zinakatisha ndoto zao.

Kwa mfano taarifa iliyotolewa hivi karibuni
na mkuu wa mkoa wa Lindi, zinaonyesha
kuwa wanafunzi 150 wamepata mimba kati-
ka kipindi cha kuanzia Januari hadi Novemba
mwaka huu.

Sasa kwa hali kama hii ni muhimu
kuongeza kasi ya kutokomeza mimba hizo
ikiwa ni pamoja na kutoa elimu rika na hata
kuwachukulia hatua za kisheria wale wote
wanaohusika na kukatisha wanafunzi kuen-
delea na masomo kwa sababu ya mimba.

Mtoto wa kike ana haki ya kusoma kama
ilivyo kwa wa kiume, sasa wanapotokea watu
wa kuwakatisha masomo, basi hao ni wa
kushughulika nao, ili kukomesha tabia hiyo.

Mwaka unaokuja uwe ni wa kutafakari ni
wapi tumekwama na kuweka mikakati mipya
va kuhakikisha tatizo la mimba kwa wa-
nafunzi linakoma. Kimsingi hili ni tatizo sugu
kwa wanafunzi ambalo bado halijapatiwa
ufumbuzi wa kudumu.

Ndiyo maana nikasema, mwaka ujao
uwe na mikakati ya kuhakikisha tatizo hilo
linakoma ili wanafunzi wa kike wasome bila
usumbufu na hatimaye watimize ndoto zao
walizonazo kwenye elimu kuliko kuishia
njiani.

‘
PANDAGOYA NEVELE (MKAZI WA
JIJINI DAR ES SALAAM)

KWA mtazamo wangu ni kwamba, kabla ya
kuendelea na uboreshaji wa miundombinu kama
ujenzi wa vyumba vya madarasa, madawati na
vingine, mwaka ujao serikali iwekeze zaidi kwa
walimu, ambao kimsingi ndio roho ya elimu shu-
leni. Ihakikishe shule zote hasa zile za pembezoni
zinakuwa na walimu kwa idadi sawa na wenzao
wa mijini.

kumekuwapo na tatizo kubwa la uhaba wa

Ikumbukwe kuwa elimu ni nguzo muhimu ya ma-
fanikio kwa mtu binafsi na hata kwa maendeleo
ya taifa lolote.

Ni njia rahisi ya kuondokana na ujinga kupitia
elimu inayotolewa au katika taasisi za elimu ama
katika mazingira mengine yasiyo rasmi. Lakini
suala la msingi hapa ni kuwa na walimu wa ku-
ili watoto wote wapate elimu inayolingana, kwa
maana ya kusoma masomo yote shuleni.
[itatuliwe ili walimu wasiwe wanazikimbia, kwa
sababu baadhi yao wanaopangiwa huko wame-
kuwa wakiomba uhamisho hasa wa kwenda mijini
na maeneo mengine yenye ahueni.

Kutokuwa na uwiano wa idadi ya walimu wa
elimu. Tatizo hili litazamwe kwa mapana yake na
kupatiwa ufumbuzi katika mwaka wote wa 2020.
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DC amwaga
vifaa Jumuiya
va Wazazi

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

MJUMBE wa Baraza Kuu
la Wazazi wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) Taifa
anayewakilisha Mkoa wa
Mbeya, Maryprisca Ma-
hundi, ameanza kutekeleza
ahadi yake ya kuiwezesha
Jumuiya za Wazazi katika
wilaya zote za Mkoa wa
Mbeya kwa kugawa vifaa.

Mahundi ambaye ni Mkuu
wa Wilaya va Chunya,
amegawa kompyuta moja
na mashine ya kudurufu
maandishi kwa jumuiya hizo
katika Wilaya za Mbeya
Mjini, Kyela, Rungwe na
Mbarali.

Alikabidhi vifaa hivyo
mwishoni mwa wiki wakati
wa ziara yake katika wilaya
hizo ikiwa ni miongoni mwa
mikakati yake ya kukiima-
risha chama hicho, ambapo
alisema ataendelea kugawa
kwa wilaya mbili zilizoba-

Alisema vifaa hivyo
alivyogawa vinagharimu
Sh. 4,000,000, na kwamba
mpaka atakapokamilisha
wilaya zote atakuwa ameg-
awa vifaa vyenye thamani
ya Sh. 6,000,000.

Alisema lengo la kugawa
vifaa hivyo ni kuziwezesha
jumuiya hizo kutekeleza
majukumu kwa ufasaha bila
kukwama kwa sababu za
kukosa vifaa.

“Hizi jumuiya ni muhimu
sana kwa maendeleo ya
chama, hivyo naendelea na
utekelezaji wa ahadi yangu
kwenu ili kila jumuiya iwe
imara, na watu wa kuzi-
imarisha ni sisi wenyewe,”
alisema Mahundi.

Aliwataka viongozi wa
jumuiya hizo kuvitunza vi-
zuri vifaa hivyo ili vidumu
kwa muda mrefu na visai-
die katika shughuli hizo za
chama ambazo zimekuwa
zikikwama.
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Wafugaji wakaidi
watangaziwa kiama

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya, Albert
Chalamila, amewatangazia kiama kipya
wafugaji wanaochungia mifugo kwenye
mazao ya wakulima kwa makusudi kuwa
ataanzisha utaratibu wa mifugo hiyo
kuchinjwa na nyama kugawanywa kwe-
nye shule kwa ajili ya wanafunzi.

Chalamila alitangaza kiama hicho
mwishoni mwa wiki wakati wa ziara ya
Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Mkoa
katika kata za Kambikatoto na Mafyeko
wilayani Chunya kwa ajili ya kukagua mi-
paka ya Msitu wa Kambikatoto unaoku-
sudiwa kuhifadhiwa na serikali kupitia
Wakala wa Huduma za Misitu (TFS).

Akizungumza na wananchi wa Kata ya
Mafyeko baadhi ya wakulima walilalami-
ka kuwa kuna mmoja wa wafugaji ame-
kuwa akichungia mifugo kwenye mazao
yao na wakimuuliza anawacharaza ba-
kora.

Salala Shega, alisema wakulima wengi
wameumizwa na mfugaji huyo na kwam-

ba amekuwa akijivunia utajiri alionao
kuwa hata wakimshtaki hatafungwa yeye
bali zitafungwa fedha zake.

Alisema wakulima wa eneo hilo ha-
wana raha kutokana na mfugaji huyo
ambaye amekuwa akishirikiana na vijana
wake kufanya unyama huo dhidi yao.

Baada ya maelezo ya mkulima huyo
pamoja na wenzake, Chalamila aliliagiza
Jeshi la Polisi kumkamata mfugaji huyo
mara moja na kumsweka ndani kisha hat-
ua za kumfikisha mahakamani zifuatwe.

Alisema mkulima huyo ni miongoni
mwa watu wachache ambao wanaende-
leza migogoro na wakulima isiyokuwa na
ulazima, na kwamba lugha anayotumia
inaashiria kuwa kuna baadhi ya viongozi
wanaweza wakawa wanapokea rushwa.

Aliwataka wafugaji hao kuacha tabia
hizo kwa maelezo kuwa wao na wakuli-
ma wanategemeana katika maisha kwa
vile wakulima wanahitaji nyama na
maziwa kutoka kwao na wao wanahitaji
chakula kutoka kwa wakulima.

Alisisitiza vitendo hivyo vya kuingiza

mifugo kwa makusudi kwenye mazao
kikiendelea ataanza kutekeleza utaratibu
wa mifugo hiyo kutaifishwa na kuchinjwa
kwa ajili ya wanafunzi wa shule mbalim-
bali mkoani humo.

“Kwenye hili sitanii, mimi huwa natoa
onyo mara ya kwanza, mara ya pili na ya
tatu kisha naanza utekelezaji... sasa ni-
kichinja ng'ombe wenu 10 ndipo mtajua
kuwa sitanii,” alisema Chalamila.

Baada ya maagizo hayo, Kamanda wa
Polisi wa Mkoa wa Mbeya, Ulrich Matei,
alisema mfugaji huyo amekamatwa na
yupo katika kituo kidogo cha polisi tayari
kwa kusafirishwa kwenda Chunya Mjini.

Alisema lugha anazotumia mfugaji
huyo kwa wenzake zinalichafua Jeshi
la Polisi na serikali kwa kuhisiwa kuwa
kuna viashiria vya rushwa miongoni
mwa watendaji wa serikali na polisi.

Alisema mtu huyo atafikishwa ma-
hakamani na baada ya kesi yake kuisha
atafute eneo lingine nje ya Mkoa wa
Mbeya la kwenda kufanyia shughuli zake
za ufugaji.
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Mkuu wa Wilaya ya Chunya mkoani Mbeya, Maryprisca Mahundi (kulia), akinunua maembe kwa wajasiriamali wa Kata ya Kandete
katika Halmashauri ya Busokelo wilayani Rungwe, alipokuwa kwenye ziara ya kuimarisha Jumuiya ya Wazazi ya Chama Cha Mapinduzi
(CCM). PICHA: NEBART MSOKWA

Mradi kuwanufaisha wakulima 10,000

Na Nebart Msokwa, KYELA

ZAIDI ya wakulima 10,000 wa mpunga
mashauri ya Busokelo wilayani Rungwe,
wanatarajiwa kunufaika na Mradi wa Kili-
mo Trust unaoendeshwa na kiwanda cha
kusindika mpunga cha Kyela Rice.

Kiwanda hicho kwa kushirikiana na
wataalamu wa kilimo kinaandaa masham-
ba darasa kwa ajili ya kuwaelimisha
wakulima namna bora za kuzalisha zao
hilo ili kuongeza uzalishaji na kuimarisha
soko la zao hilo ndani na nje ya nchi.

Akizungumza na wakulima juzi wakati
wa uzinduzi wa mradi huo, msimamizi wa
Kilimo Trust, Thobias Mwankonda, alise-
ma mradi huo unalenga kutoa elimu ya kil-
imo bora cha mpunga kupitia mashamba
darasa 50 ambayo yataanzishwa kwenye

“

radi huu wa Kilimo Trust umean-

zishwa na kiwanda chetu kwa kushirikiana
na taasisi ya Agra kwa lengo la kumuinua
mkulima mdogo wa zao la mpunga, tuna-
taka watu walime kilimo chenye tija,” alise-
ma Mwamkonda.

Alisema wanataka kuwaondoa wakuli-
ma kwenye kilimo cha mazoea ambacho
tija yake ni ndogo hasa katika kipindi hiki
ambacho serikali ya awamu ya tano ina-
sisitiza kuingia kwenye uchumi wa Kkati
unaoambatana na mapinduzi ya viwanda.

Mkurugenzi wa kiwanda hicho, Moses
Mwaipopo, alisema wamefikia hatua hiyo
ya kumwinua mkulima mdogo kutokana
na uhitaji mkubwa wa soko la mchele un-
aotoka Kyela ndani na nje ya nchi.

Alisema kila sehemu kwenye masoko ya
mpunga inaonyesha mchele kutoka Kyela
ndio wenye soko zuri kuliko unaozalishwa
katika maeneo mengine, lakini kiwango
cha uzalishaji bado hakikidhi mahitaji
hayo ya soko.

“Mchele wa Kyela umekuwa na soko
kubwa katika nchi za ukanda wa SADC,
hivyo tumeona ni bora tuwajengee uw-
ezo wakulima wadogo kulima kilimo cha
kisasa na chenye tija maana wengi wao
wamekuwa wakilima kilimo cha mazoea,”
alisema Mwaipopo.

Alisema endapo wakulima hao watazin-
gatia kanuni wanazofundishwa watakuwa
na uwezo wa kuvuna gunia 18 za mpunga
kwenye ekari moja tofauti na sasa ambapo
wanazalisha gunia tisa pekee.

Mwaipopo alisema matarajio yao ni
kufikia mwaka 2021 wakulima katika hal-
mashauri za Kyela na Busokelo watakuwa
na uwezo wa kusindika mchele bora kwa
zaidi ya asilimia 50.

“Uzalishaji wa mpunga Kyela kwa miaka
ya hivi karibuni umeyumba kidogo kuto-
kana na wakulima kutegemea kilimo cha
msimu, ambapo msimu uliopita uzalishaji
ulikuwa tani 68,000 tofauti na miaka min-

gine ambayo uzalishaji unakuwa kati ya
tani 80,000 na 90,000,” alisema Mwai-
popo.

Nao baadhi ya wakulima walisema
mradi huo utawasaidia kuinua kiwango
cha uzalishaji kutokana na mbinu wanazo-
fundishwa na wataalamu hao.

Mmoja wa wakulima hao, Gwamaka An-
dongwisye, kutoka katika Halmashauri ya
Busokelo, alisema elimu hiyo itawasaidia
kufahamu mifumo mbalimbali ya uzal-
ishaji ikiwamo matumizi ya pembejeo.

Alisema wakulima wengi wamekuwa
wakitamani kulima kilimo cha kisasa, la-
kini wanakwama kwenye matumizi sahihi
ya pembejeo na viuatilifu.

Alisema mradi huo utakuwa mkombozi
kwao kwa maelezo kuwa mbali na kuwa-
patia elimu ya namna ya kulima kilimo
cha kisasa, pia wanaunganishwa na taasisi
za fedha kwa ajili ya kupata mikopo na ki-
wanda hicho kinawadhamini.
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Jumuiya CCM
yapewa mbinu
za kiuchumi

Na Paul Mabeja, DODOMA

HABARI DODOMA

Viongozi watwishwa
zigo la usafi mazingira

Na Renatha Msungu, DODOMA

MWENYEKITI wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) mkoa wa Do-
doma, Godwin Mkanwa, amemtaka
mwenyekiti mpya wa Jumuiya ya
Wazazi kusimamia uanzishwaji
wa miradi ili jumuiya ijitegeme
Kiuchumi.

Mkanwa alitoa rai hiyo wakati
akizungumza na wajumbe wa mku-
tano mkuu wa jumuiya hiyo kwa
ajili ya kumchagua Mwenyekiti wa
Wazazi Mkoa wa Dodoma.

Alisema katika suala la uchumi
bado jumuiya hiyo mkoa haijafan-
ya vizuri ukilinganisha na jumuiya
nyingine kama za Wanawake
(UWT) na Vijana (UVCCM) mkoa
wa Dodoma.

Mwenyekiti huyo alisema pia
jumuiya inatakiwa kuendelea
kukipigania chama, kuhamasisha
wazazi katika malezi, kusimamia
maadili na kuhakikisha suala la
elimu linapewa kipaumbele katika
vikao vyao.

Awali Mjumbe wa Kamati Kuu
ya CCM ambaye ni mlezi wa
mkoa huo, Leila Ngozi, aliwataka
wajumbe hao kufanya uchaguzi
wa haki, na asiyechaguliwa asiwe
na kinyongo bali ashirikiane na
atakayechaguliwa nia ikiwa ni
kukijenga chama.

Uchaguzi huo ulishirikisha wag-
ombea watatu ambao ni Damas
Mukasa, Baraka Mkunda na Chris-
topha Mlemwa, na unafanyika ili
Kujaza nafasi iliyoachwa wazi na
mwenyekiti aliyekuwapo, Emma-
nuel Mkumbo, aliyejiuzulu baada
va kupata kazi katika utumishi wa
umma.

Akizungumza baada ya matokeo
ya uchaguzi huo, Mwenyekiti
mpya wa Jumuiya hiyo Mkoa wa
Dodoma, Damas Mukasa, alia-
hidi kuanzisha miradi itayokuza
uchumi.

Alisema deni walilompa ni
kubwa na dawa ya deni siku zote
ni kulipa na ili hilo liwezekane
ni lazima wote washirikiane kwa
pamoja katika kuijenga jumuiya na
chama kwa ujumla.

Awali akitangaza matokeo hayo,
msimamizi wa uchaguzi, Raymond
Mangwala, ambaye ni Katibu Mkuu
wa UVCCM, alisema kura zilizo-
pigwa ni 472 na hakukuwa na kura
yoyote iliyoharibika.

WAZIRI wa Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy Mwal-
imu, amewaagiza viongozi wa wilaya na
mikoa kuhakikisha kuwa wanapofanya
mikutano ya hadhara, wahamasishe usafi
wa mazingira ikiwamo ujenzi wa vyoo
na matumizi bora.

Waziri Ummy alitoa agizo hilo katika
kilele cha maadhimisho ya Wiki ya Us-
afi wa Mazingira ulioenda sambamba na
mkutano wa maofisa afya wa mikoa, hal-
mashauri na wadau mbalimbali.

Maadhimisho hayo yamebeba kauli
mbiu isemayo ‘Huduma Bora za Afya
Mazingira na Usafi ni Kichocheo Muhimu
cha Uchumi Endelevu’.

Alisema kama kwenye mikutano
yva hadhara maofisa afya wakihamasi-
sha usafi wa mazingira ikiwamo ujenzi
na matumizi ya vyoo bora, jamii itaku-
wa na afya bora pamoja na kuepuka

magonjwa ya mlipuko.

Alisema serikali imedhamiria ku-
wekeza kwenye afya, hivyo wao wana-
paswa kutumia ujuzi wao kuwatibu wa-
nanchi na kuwaelekeza.

Alieleza kuwa kazi ya ofisa afya ni
kuhakikisha kuwa huduma za lishe
zinawafikia Watanzania wa mjini na viji-
jini.

“Suala la afya mazingira ni suala la
kuwa na ofisa afya tena bora,” alisema
Waziri Ummy.

“Mimi sio Waziri wa Afya bali ni waziri
wa magonjwa, lengo kubwa ni kuwafanya
Watanzania wasipate maradhi, endapo
wataugua ni wajibu wangu kuhakikisha
wanapata huduma bora za matibabu.”

Akitoa salamu kutoka Ofisi ya Makamu
wa Rais, Naibu Waziri Ofisi ya Makamu
wa Rais (Muungano na Mazingira), Mussa
Sima, alisema ofisi hiyo imepewa jukumu
kubwa la kulinda mazingira kwani usafi

wa mazingira kwao ni neno pana.

“Nawaagiza maofisa afya kuwa na ush-
irikiano, lengo ni kuhakikisha mazingira
yanakuwa katika hali ya ubora hasa ka-
tika suala zima la afya,” alisema Sima.

Naye Katibu Mkuu Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, Dk. Zainabu Chaula, alisema
baada ya mafanikio makubwa ambayo
yameletwa na maofisa afya ni pamoja na
kusimamia suala la chanjo na kufanikiwa
kutokomeza ugonjwa wa ndui na polio,
huku akigusia kwa upande wa awamu
ya pili ya utekelezaji wa usafi wa maz-
ingira kuwa wamepanga kuhakikisha
kuwa asilimia 75 ya nyumba zinakuwa
na vyoo bora na kuondoa kaya ambazo
hazina vyoo.

Meya wa Jiji la Dodoma, Prof. Davis
Mwamfupe, alisema Dodoma ni salama
na kila halmashauri inatakiwa kuhakiki-
sha kuwa afya inaboreshwa.

Waomba kujengewa madaraja makubwa

Na Peter Mkwavila, MPWAPWA

WAKAZI wa Kijiji cha Chipogoro
Wilaya ya Mpwapwa, wameiomba seri-
kali kuwajengea madaraja makubwa
ili kuondokana na kero ya mafuriko
wakati wa mvua.

Wamesema hali ambayo imekuwa iki-
sababisha hasara kubwa kila mwaka ya
miundombinu, kutokana na yaliyopo
kuwa na uwezo mdogo wa kupitisha
maji.

Kilio hicho cha wananchi kilitolewa
na kusema kuwa hali hiyo pia imekuwa
ikiwasababisha kubomoka kwa nyum-
ba zao kila mwaka.

Richard, alisema kwenye eneo ambalo

limekuwa likikabiliwa na adha hiyo kuna
jumla ya madaraja saba, lakini ni madogo
na hayana uwezo wa kuhimili maji hayo
ambayo yamekuwa yakipita kwa kasi
kubwa inayosababisha kusambaa hadi
maeneo ya makazi.

“Kwanza tunaipongeza na kuishukuru
serikali yetu sikivu, kwa kututengenezea
miundombinu ya barabara ambazo sasa
zinapitika kwa wakati... ila kwa eneo hili
la Chipogoro tunaiomba serikali yetu ku-
fanya ukarabati wa kutuwekea madaraja
makubwa badala ya haya yaliyopo am-
bayo yatakuwa na uwezo wa kupitisha
maji haya,” alisema Richard.

Mary Chigundwi,

mmoja wa

kuwa mafuriko hayo yaliyotokea wiki
hii yamewasababishia hasara kubwa ya

kubomolewa nyumba zao na kusombwa
kwa vyakula ambavyo walikuwa wameji-
wekea akiba.

“Tunaiomba serikali yetu pamoja na
mbunge wetu kutuondolea adha hii
kwenye eneo hili ambalo kwa kweli
madaraja yake ni madogo na hayawezi
kuhimili kasi ya maji yanayopita hapa,
ambayo yanatuathiri na kusababisha
nyumba zetu kubomoka na kupoteza
vyakula vyetu,” alisema.

Naye Ofisa Mtendaji wa kata hiyo,
Baraka Mahenge, akizungumza na
waandishi alikiri kutokea kwa mafuriko
hayo ambayo hutokea kwenye eneo hilo
na kusababisha uharibifu wa barabara
kutokana na madaraja yake kuwa ni mi-
domo ya kupitishia maji yanayotoka se-
hemu mbalimbali.

“Ni kweli katika kata hii kumetokea
mafuriko makubwa na kusababisha baa-
dhi ya nyumba kubomoka ikiwamo na
uharibifu wa mazingira, hata hivyo tu-
naishukuru serikali kwa jitihada zake za
kudhibiti maji hayo,” alisema.

Ofisa huyo alisema wameshachuku-
wa tahadhari za kwanza kwa kuweka
tuta kubwa la mchanga ili maji hayo ya-
silete hasara kwa wananchi na mali zao.

“Eneo hili lote maji yanapita na kuin-
gia kwenye makazi ya wananchi, lakini
kwa upande wa serikali imefanya jiti-
hada za kuweka uzio wa tuta... ila tatizo
kubwa ni baadhi ya wananchi wameku-
wa waharibifu wa mazingira kwa kukata
miti milimali na ndiyo maana madhara
yake ni haya,” alisema.
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Benki kujenga shule
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za Kisasa Zanzibar

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

BENKI ya Kiarabu kwa Maendeleo ya
Afrika (Badea), imetoa Dola za Marekani
milioni 13.5 kwa ajili ya ujenzi wa shule
tatu za kisasa za ghorofa visiwani Unguja
na Pemba.

Mkataba wa makubalinao ya utekelezaji
wa mradi huo, yalitiwa saini na Waziri wa
Fedha wa Zanzibar, Balozi Mohamed Ra-
mia na mwakilishi wa benki, Khartoum
Sudan Sidi Ouid Tah.

Katika makubaliano ya mkataba huo,
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar itatoa
Dola za Marekani milioni 1.5 kwa ajili ya

kuchangia ujenzi wa shule hizo.

Shule hizo zitajengwa katika mkoa ya
Mjini Magharibi Unguja, Kaskazini Unguja
na Kaskazini Pemba.

Akizungumza baada ya kutia saini
makubaliano hayo, Balozi Ramia alisema
Badea imeahidi kujenga shule tano za
kisasa za ghorofa.

Alisema tayari shule mbili za ghorofa
zimejengwa ikiwamo Kibuteni iliyoko
Mkoa wa Kusini Unguja na Mohamed
Juma Pinduwa huko Pemba ambayo ilizin-
duliwa mwaka jana.

Mwakilishi wa Badea, Tah, alisema
wamekusudia kutekeleza ahadi zao za

ujenzi wa shule tano katika Kisiwa cha
Pembua ili kuimarisha sekta ya elimu.

Alisema shule mbili tayari zimejengwa
huku moja ikiwa katika hatua za mwisho
kukamilika na sasa wametia saini kuanza
ujenzi wa shule tatu.

“Tumejipanga kutimiza ahadi yetu ya
ujenzi wa shule tano za kisasa za ghorofa
ambazo zitasaidia kukuza na kuimarisha
sekta ya elimu Zanzibar,” alitamba.

Utiaji saini wa makubaliano ya ujenzi
wa shule tatu ulishuhudiwa na Balozi wa
Tanzania Sudan, Silima Haji na maofisa
wa Wizara ya Fedha wa Serikali ya Jam-
huri ya Muungano.

Mbunge wa Chumbuni, Ussi Pondeza, akiwafariji wananchi wa jimbo hilo, ambao nyumba zao zimeathiriwa na mvua kubwa zinazoen-
delea kunyesha. PICHA: RAHMA SULEIMAN

CCM wafurahia mpasuko
upinzani visiwani Zanzibar

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) kimese-
ma kimejipanga kushinda katika

uchaguzi mkuu wa mwakani na hakina
hofu na vyama vya upinzani kwa kuwa
tayari vimeshasambaratika.

Kauli hiyo ilitolewa juzi na Katibu wa
Kamati Maalumu ya Halmashauri Kuu ya
CCM Itikadi na Uenezi Zanzibar, Catherine
Pater Nao, alipozungumza na waandishi
wa habari kuhusu harakati za kisiasa kue-
lekea uchaguzi mkuu wa mwakani.

Alisema kipindi hiki ni muhimu kwa
vyama vya siasa katika harakati zao ikiwa
ni sehemu ya matayarisho ya uchaguzi
mkuu wa mwakani.

Aliwataka wanachama wa CCM na
wafuasi wao kujitokeza kwa wingi kuji-
andikisha katika daftari la kudumu la wa-
pigakura, uandikishaji ukipangwa kuanza
Januari 18, mwakani.

Alisema njia pekee ya kushiriki ka-
tika uchaguzi mkuu na kupata fursa ya

kuwachagua viongozi wa kitaifa ni kuji-
andikisha katika daftari hilo.

Nao aliwataka vijana waliofikisha umri
wa miaka 18 kujitokeza kujiandikisha ka-
tika daftari hilo na kutafuta kitambulisho
cha Mzanzibari mkaazi.

“Vijana waliofikisha umri wa miaka 18
ambao ni wafuasi wa CCM na wanachama
wake, mjitokeze kwa wingi kujiandikisha
katika daftari la kudumu la wapigakura
ili muwe na uhakika wa kuchagua vion-
gozi katika uchaguzi mkuu mwakani,”
alihimiza. Alisema CCM haina hofu wala
wasiwasi na vyama vingine vya upinzani
katika uchaguzi huo, akidai vingi vime-
poteza mwelekeo.

Alidai kauli zinazotolewa na Chama cha
ACT-Wazalendo kwamba CCM inashiriki-
ana na tume na wakala wa vitambulisho
vya Mzanzibari kudhoofisha uandikishaji
wa wapigakura kwa kuwanyima vitam-
bulisho vya wananchi huko Pemba si za
kweli.

“CCM haitishwi na vyama vya upinzani

ambavyo vimepoteza dira na mwelekeo
wa kisiasa, iweje CCM ikiogope chama cha
ACT-Wazalendo chenye jimbo moja tu la
uchaguzi Tanzania nzima?” Alitamba.

Awali, Mkurugenzi wa Tume ya Uchagu-
zi ya Zanzibar (ZEC), Thabit Idarous Faina,
aliwataka wananchi wenye sifa, kujitokeza
kwa wingi kujiandikisha katika daftari la
wapigakura kuanzia Januari 18.

Alisema uandikishaji wa wapigakura
wapya utakwenda sambamba na uhakiki
wa wapigakura walioko katika daftari hilo.

Alivitaka vyama vya siasa kufanya siasa
za kistaarabu na kuwahimiza wanachama
na wafuasi wao kujitokeza kujiandikisha
badala ya kujenga mazingira ya chuki na
uhasama.

“Hii ni fursa muhimu kwa wananchi
kujiandikisha katika daftari la kudumu la
wapigakura ambapo vyama tunaviomba
kutoa ushirikiano kuhakikisha zoezi hili li-
nafanikiwa na siyo kuwajengea wananchi
mazingira ya chuki na uhasama,” alishau-
ri.

MSD
kununua
dawa
Zanzibar

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Afya ya Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar imeingia
makubaliano na Bohari ya Dawa
(MSD) ili kuimarisha huduma za
afya visiwani humo.

Waziri wa Afya, Hamad Rashid
Mohamed, alisema ni busara zaidi
kutumia huduma za dawa zina-
zopatikana Tanzania Bara katika
uimarishaji uhusiano wa kindugu
uliopo.

Alisema ushirikiano wa Wizara
ya Afya ya Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar na ile ya Muungano
Kupitia taasisi zake, umeimarika
kwa kiwango kikubwa.

Alisema Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar itaendelea na mikaka-
ti yake kuhakikisha inatoa huduma
za matibabu ikiwamo dawa bure
ambayo ni ahadi ya kiongozi na
mwasisi wa Mapinduzi, Hayati
Abeid Amani Karume.

“Sera va Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar ni matibabu bure na
ndiyo maana serikali imetenga ba-
jeti kubwa ya dawa kwa wananchi
wake,” alisema.

Mkurugenzi wa Hospitali ya
Mnazi Mmoja, Dk.Jamala Talib,
alisema wamefurahishwa na kuri-
dhishwa na uhusiano wao na Wiz-
ara ya Afya ya Muungano pamoja
na taasisi zake ikiwamo Hospitali
va Taifa Muhimbili.

Alisemma wamekuwa wakipeleka
wagonjwa Muhimbili na uhusiano
huo umesaidia kwa kiasi kikubwa
kupunguza kusafirisha wagonjwa
nje ya nchi.

Alisema makubaliano ya kupata
huduma za dawa MSD yatasaidia
kupata huduma hizo kwa wakati
na Zanzibar kuacha kuagiza dawa
nje ya nchi.

“Ushirikiano huu ni muhimu
sana, tunaamini utasaidia kuima-
risha utoaji wa huduma za dawa
kwa wananchi wetu bila ya mata-
tizo,” alisifu.

Awali mwakilishi wa Kanda ya
Dar es Salaam wa MSD, Celestine
Haule, alisema watahakikisha
wanatimiza azma ya kuimarisha
huduma hizo kwa ufanisi.

“Tunaishukuru Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar kutumia
huduma zetu na sisi tunaahidi
kufanya kazi kwa ufanisi na
kuyafikia malengo,” aliahidi.

“Sera ya Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzi-
bar ni matibabu bure
na ndiyo maana seri-
kali imetenga bajeti
kubwa ya dawa kwa
wananchi wake,”
alisema.
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Waomba
msaada

udhibiti

athari za
zebaki

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAGANGA wa jadi wameiomba

serikali kupitia Wakala wa Misitu (TFS)
kuipima miti ambayo wamekuwa waki-
ichimba kwa ajili ya dawa kutokana na

baadhi kuwa na zebaki.
Kemikali ya zebaki inaweza Kku-
waathiri watumiaji kiafya.

Hayo yalielezwa na mganga wa tiba

wilayani Kahama mkoani Shinyanga,

Mbeshi Kisambale, alipokuwa akizun-

gumza na wanahabari.
Alisema kuna haja kwa Wizara ya

Na Gaudensia Mhgumi

SERIKALI imevifungia viwanja vi-
dogo vya ndege 208 kutokana na
kutotimiza masharti na kanuni za
usafiri wa anga ikiwamo kusajiliwa
na kupata leseni za uendeshaji, Mku-
rugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Usafiri
wa Anga (TCAA), Hamza Johari, ali-
tangaza jana.

TCAA inadhibiti na kusimamia
huduma za usafiri wa anga kuanzia
usalama, wataalamu, mafunzo na
viwanja vya ndege miundombinu na
ujenzi, kwa mujibu wa mkurugenzi
huyo.

Akizungumza na wanahabari Dar
es Salaam, alisema hatua hiyo inaku-
ja baada ya TCAA kufanya ukaguzi
mapema mwaka huu na kutoa muda
kuanzia Mei 6 , 2019 hadi Desemba
31, 2019 kwa wamiliki na waende-
shaji wote wa viwanja hivyo kuvisajili
na kupata leseni za uendeshaji.

Aidha, alisema viwanja vyote 208
havina usajili, leseni, havitumika

na baada ya TCAA kutoa tangazo

HABARI KITAIFA

TCAA vyafungia viwanja
vidogo vva ndege 200

wamiliki na waendeshaji hawakuji-
tokeza, hivyo vyote vimefungwa kwa
kushindwa kufuata kanuni ya 323 na
nyingine na matakwa ya kisheria ya-
nayosimamia taratibu na sheria za
usafiri wa anga.

Kadhalika, Johari alisema TCAA
imewaongezea muda hadi Machi 31,
2020 wamiliki wa viwanja vingine 121
walioitikia wito wa tangazo la serikali
la kuwataka waendeshaji wa viwanja
vya ndege kujitokeza kusajili na ku-
pata leseni za kufanya kazi hiyo.

“Mamlaka inawapongeza waliotikia
wito huo na imepokea maombi ya
kuongeza muda ili kuwapa fursa ya
kukamilisha usajili na kupata leseni
za uendeshaji,” alisema Mkurugenzi
Mkuu. Alifafanua kuwa Tanzania ina
viwanja vya ndege 643 ambavyo ni
vya kimataifa, vikubwa, vya ukubwa
wa kati na vidogo kwa hiyo baada ya
kufungia hivyo 208 daftari la usajili
linabakiwa na viwanja 438.

Aidha, alisema waliopewa muda wa
kufanya usajili ili kutimiza masharti
ni wamiliki 121.

Viwanja vilivyofungwa viko karibu
Tanzania nzima vikiwamo Olduvai,

Idodoma, Chimala, Bweni Mafia,
Iseke na Kibaoni kilichoko Moro-
goro.

Mkaguzi Mkuu wa Viwanja vya
Ndege Tanzania, Bernard Kavishe,
akifafanua zaidi alisema viwanja vi-
dogo ni vile vya vumbi visivyo na
lami, vinavyobeba mzigo wa tani sita
na kwamba vilivyofungiwa vingi vipo
maporini.

Alisema wamiliki wa viwanja hivyo
vilivyofungiwa ni pamoja na serikali,
Mamlaka ya Wanyama Pori (TAWA)
Shirika la Hifadhi za Taifa (Tanapa),
hospitali, watafiti mbalimbali waki-
wamo wa madini, kampuni za hudu-
ma za kitalii na watu binafsi.

Akizungumzia  usajili  alisema
pamoja na gharama nyingine na
tozo za serikali leseni ya kuende-
sha viwanja vidogo ni takribani Sh.
milioni 1.5 na hutumiwa kwa miaka
miwili. Alisema leseni ya kiwanja cha
kimataifa ni Sh. milioni saba wakati
vikubwa ni takribani milioni nne.

Maliasili na Utalii kupitia TFS Kkuipima
miti ambayo wamekuwa wakiichimba
kama dawa kutokana na baadhi kuwa
na kemikali ya zebaki ambayo inaathari
mwili wa binadamu.

Alisema kutokana na Kanda ya Ziwa
kuwa na madini mengi, wakati mwing-
ine madini hayo huenda katika mizizi
ya miti hivyo wakichimba na kuwapa-
tia watu wenye matatizo mbalimbali,
mtumiaji anapata madhara makubwa.

“Tutumie nafasi hii kuiomba serikali
kupanga miti ya kuchimba pamoja na
kuipima miti ambayo tunaichimba.. kule
kwetu kuna madini mengi, hivyo ya-
naingia katika mizizi na kuwa na athari
kubwa kwa watumiaji,” alisema.

Katika hatua nyingine, aliwasihi baa-
dhi ya waganga kuwa wakweli katika

tiba zao kwani kuna baadhi wamekuwa
wakiweka matangazo ya uongo kwamba
wanatibu kitu fulani wakati sio kweli.

“Tutumie nafasi hii kuiomba serikali
kupanga miti ya kuchimba pamoja

na kuipima miti ambayo tunaichim-
ba... kule kwetu kuna madini mengi,

hivyo yanaingia katika mizizi na

kuwa na athari kubwa kwa watumi-

aji,” alisema.

WETU

Wakazi wa Kijiji cha Kamuguruki, Kata ya Nyakatende Jimbo la Musoma V
jembe la kukokotwa na ng'ombe (plau), ambalo linaendelea kutumika kwenye baadhi ya maeneo nchini. PICHA: MPIGA PICHA
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Onyo matumizi mabaya fedha za majimbo

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Makamu wa
Rais (Muungano na Mazingira), George
Simbachawene, amezitaka kamati za
mifuko ya maendeleo ya majimbo kuwa
makini na waache kuzichezea fedha za
mfuko wa Jimbo wa Bunge la Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania, kwani ni
hatari kwao.

Alisema si jambo jema kuzichezea
fedha hizo kwani ni tofauti na fedha za
mfuko wa jimbo, hivyo ipo haja ya kui-
soma na kuielewa sheria, ili iwasaidie
katika kutekeleza miradi ya maendeleo.

Akizungumza katika majumuisho
baada ya kumaliza kukagua miradi ya
maendeleo iliyotekelezwa na mifuko ya
jimbo ya Bunge la Jamhuri ya Muunga-

no wa Tanzania, katika Mkoa wa Kaska-
zini na Kusini Pemba, Simbachawene
aliitaka kamati hiyo kuwa makini na
kuepuka kuja kupata nongwa ya ku-
tokujua.

“Kwa upande wa Zanzibar tatizo kub-
wa ni kushindwa kulinganisha Baraza
la Wawakilishi na Bunge la Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, fedha hizi ni
za hatari musizichezee, muwe makini
munapotaka kutekeleza miradi,” alise-
ma Simbachawene.

Alisema fedha hizo zinapotoka hazi-
na hupelekwa moja kwa moja kwenye
mabaraza ya miji, ingawa kuna shida
kwenye eneo la utekelezaji wa miradi
kwa matumizi ya fedha yasiyo sahihi.

“Zanzibar kuna maeneo mengine yal-
iyotekelezwa miradi hiyo yapo vizuri,

lakini baadhi ya maeneo ni mabaya
sana, hivyo tujitahidi fedha kuzitumia
kwa mambo yaliyokusudiwa,” alieleza.

Waziri huyo aliupongeza mradi wa
shule ya maandalizi Kangagani Wilaya
ya Wete, mradi wa shule ya Vikunguni
na mradi wa umeme Pujini Wilaya ya
Chake Chake kwa kazi nzuri iliyofanyi-
ka.

Katika mradi wa majisafi na salama
Wingwi Mjananza, Simbachawene alise-
ma watatafuta wataalamu ili waangalie
na kufanya utafiti ili kujua kama fedha
iliyotumika inastahili au la.

Kaimu Mkurugenzi wa Muungano,
Lupi Mwaikambo, alisema ni muda
mwafaka wa kuangalia namna bora ya
maendeleo kwa kutumia fedha zina-
tolewa na serikali kwa ajili ya kuwanu-

faisha wananchi.

“Hii ni kuona kwamba wananchi wa-
nafaidi matunda ya Serikali, hivyo ku-
tokana na changamoto hizo, ipo haja ya
kushirikiana na kukaa pamoja na waku-
rugenzi wa Mabaraza ya Miji ili kutatua
na kuona fedha hizo zinatumika ip-
asavyo,” alisema.

Mbunge wa Chambani, Yusuf Salim
Husein, alisema walikaa kikao cha
kamati na kuidhinisha ujenzi wa bara-
bara Ukutini-Tumbini, ingawa hadi
zinaingia fedha za mwaka mwingine
bado barabara hiyo haijatengenezwa.

Naye Mhasibu wa Baraza la Mji Mkoa-
ni, Omar Ali Said, alisema gharama za
utengenezaji wa barabara ni kubwa,
hivyo kutokana na fedha zilizopo hazi-
toshi.
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Kundi la IS lajiimarisha tena Iraq

BAGDAD, Irag

TAHADHARI imetolewa kwamba kuna
ongezeko la ishara kundi la Islamic State
(IS) linajipanga tena nchini Iraq na wa-
naweza kuwa tishio mwaka 2020.
Kujiunda tena kwa kundi hilo ni baada
ya miaka miwili kupoteza eneo la mwisho
lililokuwa linalidhibiti nchini humo.
Wakurdi na maofisa wa ujasusi wa
magharibi wameiambia BBC kwamba
uwapo wa IS nchini Iraq ni uasi wa kisasa

Kulala na ma|t|

Kwaongeza
kasi
maambukKizi
va ebola DRC

KINSHASA, DRC

MILA na desturi wakati wa
mazishi zinatajwa kuwa mion-
goni mwa changamoto za ku-
pambana na ugonjwa wa ebola
katika Jamuhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo (DRQ).

Jinsi shughuli za mazishi
zinavyofanyika DRC, kulala,
kumuogesha maiti na kumvika
nguo marehemu, ni baadhi ya
mila zinazosababisha kuenea
kwa ugonjwa huo katika mae-
neo ya mashariki mwa nchi
hiyo ambapo zaidi ya watu
2,300 wamefariki dunia.

Ebola umekuwa ugonjwa sugu
na hatari katika eneo lote la
mashariki mwa DRC, licha ya
chanjo pamoja na tiba zinazo-
tolewa kutoka kwa madaktari,
lakini jitihada za kuutokomeza
hazijafanikiwa.

Daktari Christoph Shako,
mmoja wa viongozi katika
kamati ya kupambana na ebola
mkoani Ituri, anaamini kuwa ni
mila potofu ndiyo kizingiti.

Jamii nyingi ya watu wa mae-
neo ya Beni wamekuwa na miti-
zamo hasi kuhusu ebola, wengi
huamini ugonjwa wa kawaida
huo uliletwa kwa manufaa ya
watu kujilimbikizia fedha.

Madaktari wanaopambana
na ebola nchini humo wame-
jamaa zao kuvva hawawem
kuwazika kwa utaratibu wa
kitamaduni.

Tamaduni zimekuwa zikikin-
zana au kugongana na maele-
kezo ya madaktari katika
mchakato wa kupambana na
ugonjwa huo.

“Baadhi wamekuwa na imani
kwamba mgonjwa wa ebola
anaweza kupona kwa kuombe-
wa au kKwa usaidizi wa waganga
wa jadi, jambo ambalo lime-
kuwa likichangia ongezeko la
maambukizi katika baadhi ya
maeneo,” alisema Omar Ka-
vota, ambaye ni ni mratibu wa
Shirika la Cepadho mjini Goma.
BBC

na mashambulio yao yanaongezeka.
Wanamgambo hao kwa sasa wana
ujuzi zaidi na ni hatari zaidi kuliko al-

Tunashuhu-  (3¢da kwa mujibu wa ofisa wa ngazi ya
g::lz:lég'z'g!' juu wa Kikurdi wa masuala ya kupam-
ka sasa. na bana na ugaidi Lahur Talabany.
tunafikiri “Wana mbinu bora zaidi, mikakati
awamuya bora napesa zaidi" alisema.
kukijenga “Wako tayari kununua magari, silaha,
upyaimek- chakula na vifaa. Kiteknolojia wako
wisha. mbele zaidi. Ni vigumu zaidi kuwamali-

za,” alisisitiza Talabany.

Katika ngome yake iliyopo eneo la
Sulaimaniya, lililozingirwa na milima ya
Jimbo la Kurdistan Kaskazini mwa Iraq,
alitoa picha ya kundi hilo lililomaliza
tishwa.

“Tunashuhudia shughuli zikiongeze-
ka sasa, na tunafikiri awamu ya kukijen-
ga upya imekwisha,” alisema Talabany,
ambaye ni mkuu wa kikundi cha Zanyari
moja ya makundi ya ujasusi ya Iraqi ka-
tika Kurdistan.

.

Ameongeza kwamba kuna IS mpya
imejitokeza, ambayo haitaki kudhibiti
eneo lolote ili kuepuka kulengwa na
mashambulio. Badala yake kama ili-
vyokua kwa watangulizi wao al-Qaeda -
wapiganaji hao wenye itikadi kali wame-
jificha katika milima ya Iraq ya Hamrin.

“Hiki ndio kitovu cha ISIS kwa sasa,
ni eneo lenye milima mingi, na ni gumu
sana kudhibitiwa na Jeshi la Iraq ingawa
kuna maeneo mengi sana ya kujificha na
mapango,” alisema. BBC

Polisi wa nchini India wakitumia fimbo kukabiliana na waandamanaji wanaopinga sheria mpya. PICHA: REUTERS

Saudia yawahukumu

Kifo wauaji wa

Jamal Khashoggi

RIADHI, Saudi Arabia

wa Saudi
MAHAKAMA nchini Saudi Ara-
bia imewahukumu

Mwendesha Mashtaka Mkuu
Arabia, amesema
kwamba watu wengine watatu

wamepewa vifungo

Nato, Urusi kukutana
kuzungumzia mvutano

BERLIN, Ujerumani

husiano mabaya.

KATIBU Mkuu wa Ju-
muiya ya Kujihami ya
Nato, Jens Stoltenberg,
amesema yuko tayari

Alisema Urusi ni jira-
ni mkubwa wa Nato na
ndio maana ni muhimu
kuimarisha uhusiano
kati yao.

adhabu ya kifo watu
watano kutokana na
mauaji ya mwana-
habari mkosoaji wa
serikali ya nchi hiyo,
Jamal Khashoggi.
Khashogg (picha-
ni) aliuawa mwaka
2018 katika jengo la
ubalozi wa nchi hiyo
mjini Istanbul, nchini Uturuki.

vya jumla ya miaka

"_ N 4 24.
T J 1) Alisema Saud al-
\ M ki Qahtani, mshauri

. wa zamani wa
w /
.

ngazi ya juu wa
Mwana wa Mfalme
wa Saudi Arabia,
alichunguzwa, la-
kini hakushtakiwa
na akaachiwa huru. DW

kukutana na Rais wa
Urusi, Vladmir Putin,
kama mazingira yat-
akuwa sawa.
Stoltenberg ameli-
ambia Shirika la Habari
la Ujerumani (DPA)
kuwa mazungumzo ni
muhimu katika wakati
huu ambapo kuna ma-

Uhusiano kati ya
pande hizo mbili uli-
haribiwa wakati Urusi
ilipoinyakua rasi ya
Crimea kutoka Ukraine
mwaka 2014 na
ikawaunga wapinagaji
waliotaka kujitenga ka-
tika eneo la mashariki
mwa nchi hiyo. DW
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Mkuu wa shule kortini

tuhuma rushwa ngono

Na Renatha Msungu, DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (Takukuru) mkoani Dodoma,
imemfikisha mahakamani Mwalimu Bara-
ka Sabi kwa tuhuma za kuomba rushwa
ya ngono kwa mwanafunzi wake.

Sabi (41), Mkuu wa Shule ya Sekondari
ya Wasichana Serengeti mkoani Mara,
anadaiwa kutenda kosa hilo la kuomba
rushwa hiyo ili kumpatia cheti cha kuhi-

timu masomo yake ya kidato cha sita.
Mbele ya Hakimu Mkazi wa Mahakama
ya Wilaya ya Dodoma, Paschal Mayumba,
Mwendesha Mashtaka wa Takukuru, Clar-
ence Kimaro, alidai mahakamani huko
kuwa mshtakiwa huyo alitenda kosa hilo
Desemba 12, mwaka huu katika Hoteli ya
Kimaro alidai mshtakiwa huyo alitenda
kosa hilo kinyume cha kifungu cha 15 cha
Sheria ya Kuzuia na Kupambana na Rush-

wa Na. 11 ya Mwaka 2007.

Mshtakiwa alikana mashtaka yanay-
omkabili na yuko nje baada ya kukamili-
sha masharti ya dhamana yaliyomtaka
kuwa na wadhamini wawili watakaotia
saini bondi ya Sh. 500,000 kila mmoja na
pia wawe ni wakazi wa Mkoa wa Dodoma.

Kesi hiyo iliahirishwa hadi Januari 10,
mwakani baada ya upande wa mashtaka
kudai kuwa upelelezi wa kesi hiyo bado
haujakamilika.

Meneja wa Tigo wa
Mkoa wa Shinyanga
na Simiyu, Sadock
Phares, akizun-
gumza na waandishi
wa habari kuhusu
mradi wa Tigo wa
malipo ya mazao ya
pamba alipowatem-
belea wakulima wa
cha Zanzui wilay-
ani Maswa mkoani
Simiyu. Zaidi ya
wakulima 120
wamelipwa pesa
za0 kupitia Tigopesa
kwenye msimu
uliopita kiasi cha
Sh. milioni 189. NA
MPIGAPICHA WETU

‘Mafunzo usal

Na Mwandishi Wetu
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SERIKALI imesema Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano (Tehama), inabadilika kila siku
hivyo kunahitaji mafunzo katika usalama wa
mitandao.

Hayo yalisemwa jana Mwakilishi wa Wiz-
ara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano,
Mhandisi Richard Mgema, wakati akifunga
shindano la wanafunzi wa vyuo vikuu nchini
linalohusu usalama wa mitandao lililoan-
daliwa na Mamlaka ya Mawasiliano Tanza-
nia (TCRA) kwa kushirikiana na kampuni ya
nchini Kenya.

Mgema alisema kuwa dunia iko katika
mabadiliko ya Tehama, hivyo Tanzania
haiwezi kuwa kisiwa cha kutoendana na
teknolojia hiyo.

Alisema wanafunzi walioshiriki shindano

Kalambo yapitisha
bil. 36/- bajeti

Na Gurian Adolf, KALAMBO

HALMASHAURI ya Wilaya ya Kal-
ambo mkoani Rukwa imepitisha
bajeti ya Sh. bilioni 36.4 katika
mwaka wa bajeti 2020/2021.
Akisoma bajeti hiyo jana, katika
Baraza la Madiwani lililofanyika
mjini Matai, Ofisa Mipango wa
Halmashauri hiyo, Eric Kayombo,
alisema katika bajeti hiyo hal-
mashauri imepanga kukusanya
mapato ya ndani Sh. bilioni 1.8.
Alisema Sh. bilioni 27.0 zitatu-
mika kwa ajili ya mishahara, Sh.
bilioni 5.6 kwa ajili ya miradi ya
maendeleo na Sh. bilioni 1.8 kwa
ajili ya matumizi mengine.
Mwenyekiti wa halmashauri
hiyo, Daudi Sichone, aliwaomba
madiwani wa halmashauri hiyo
kwa kushirikiana na wananchi
wajitahidi kujenga vyumba vya
madarasa pamoja na maboma kwa
ajili ya zahanati na vituo vya afya
kwa kuwa serikali inatoa hela za
kumalizia.
jishughulishi vitakosa maendeleo
kwa kuwa serikali inatoa fedha
kukamilisha maboma, hivyo ni
lazima wananchi waanze ndipo
serikali imalizie.

ama mitandao’

hilo wamepitia katika mchujo na washindi
watakwenda kushindana na nchi nyingine
suala la ulinzi katika mitandao.

“Kama nchi kumekuwa na mabadiliko ya
huduma za fedha kwenda katika mitandao,
hivyo vijana wengi wanahitajika kujua mi-
fumo ya ulinzi wa mitandao ili fedha za wa-
nanchi ziwe salama,” alisema.

Pia alisema Tehama ukuaji wake ni kasi ku-
tokana na mifumo ya kiteknolojia na kubuni-
wa hivyo lazima kuwapo kwa rasilmali watu
ya kuendana kwa kasi katika teknolojia hizo.

Mkuu wa Kanda ya Kati wa Mamlaka ya
Mawasiliano Tanzania (TCRA), Antonio Man-
yanda, alisema wakati wa usajili wa shinda-
no hilo jumla ya wanafunzi 1,056 walishiriki
na baada ya mchujo wa kwanza walipatika-
na 600 na baadaye walifikia 50 wanaotoka
Vyuo vinane.

Nondo aibwaga tena serikali

Na Agustino Kihombo, IRINGA

MAHAKAMA Kuu Kanda va Iringa
imetupilia mbali rufani dhidi ya
aliyekuwa Mwenyekiti wa Mtandao
wa Wanafunzi Vyuo Vikuu, Abdul
Nondo, iliyopinga hukumu iliyompa
ushindi katika kesi iliyokuwa ikim-
kabili.

Nondo alikuwa anakabiliwa na
mashtaka ya kusambaza taarifa
zenye lengo la kuleta taharuki
kwa wananchi na pia kutoa taarifa
za uongo katika Kituo cha Polisi
Mafinga.

Nondo aliyeshtakiwa ma-
hakamani hapo mwaka jana kwa
makosa mawili ya kusambaza
taarifa kupitia mtandao wa What-
SApp na kutoa taarifa ya uongo
kwa mtumishi wa umma, Kopro

es Salaam na watu wasiojulikana
waliomsafirisha na kumtelekeza
mjini Mafinga, aliachiwa huru jana,
baada ya rufani hiyo kushindwa
kumtia hatiani.

Akisoma hukumu ya kesi hiyo ya
rufani namba 10 ya mwaka 2018,
Jaji wa Mahakama Kuu, Panterin
Kente, alisema Upande wa Jamhuri
ulikuwa na jukumu la kuthibitisha
pasipo shaka kuwa mjibu rufani,
Nondo alitenda makosa hayo.

Aliongeza kuwa maelezo ya shi-
taka linalodai kusambaza taarifa za
uongo yako kinyume cha kifungu
cha 14 cha Sheria ya Makosa ya
Kimtandao ya Mwaka 2015 kwa
kuwa sheria hiyo inazungumzia
kusambaza taarifa kwa umma
wakati nondo alituma taarifa kwa
rafiki yake na hivyo kutoangukia
kwenye kosa hilo.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

VIWANJA/MASHAMBA

sHAMBA LINAUZWA, SHAMBA EKA
10 MOROGORO. Linafaa kufuga na
limo, limeshavunwa misimu 3, lina
wyumba vyumba 2 na Gari inafika.
3ei ml.25 zenye mjadala. Wasiliana
)718965491 / 0784653304 /
)629478005.

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU SANA
Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz,
au piga simu: 0782253676

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA
WILAYA
KAGERA LILILOPO BUKOBA
MAOMBI MADOGO NA: 236/2019

JOHN BILISINGI ............ MDAI

DHIDI YA
JUSTINIAN ELIZEUS...... WADAIWA

KWA: JUSTINIAN ELIZEUS

(POPOTE PALE MLIPO)

Mnaarifiwa/ unaarifiwa kuwa Maombi Na: 236/2019
yamepangwa kutajwa tarehe 25.02.2020 mbele ya
mwenyekiti wa baraza , R.Mtei saa 2:00 asubuhi.

Hivyo, unaamuriwa kuhudhuria wewe mwenyewe/
mwakilishi wako mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa.
Usipohudhuria Baraza litasikiliza shauri upande mmoja
dhidi yako na hukumu kutolewa.
AMRI hii imetolewa kwa mkono wangu na MUHURI wa
baraza hili leo tarehe 05.12.2019

PUBLIC NOTICE

115562802

AMINA J. JUMA anatangaza kupotelewa
na cheti cha kidato cha nne chenye index
namba S1382-0001 kilichotolewa na
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia LAKE
VIEW Sekondari mwaka 2009.

Yeyote atakayeiona atoe taarifa kituo cha
polisi. Taarifa ya polisi: KVWW/RB/8197/2019.

SKYSTARS INSURANCE BROKERS
LIMITED REGRETS TO INFORM YOU
THE GENERAL PUBLIC THAT MOTOR
INSURANCE CERTIFICATES AND COVER
NOTES ISSUED TO US BY ALLIANCE
INSURANCE T LIMITED WITH BELOW
SERIAL NUMBERS

8356051 - 8356075
9533676 - 9583700

PLEASE NOTE THE COMPANY WILL
NOT BE LIABLE OR RESPONSIBLE FOR
ANY MIS USE ARISING OUT OF THE

USAGE OF THE ABOVE MOTOR
STICKERS
IF  FOUND PLEASE CONTACT:

SKYSTARS INSURANCE BROKERS OR
ALLAINCE INSURANCE T LTD OR ANY
POLICE STATION RB CD/RB/2152/2019

SHERIA YA UMILIKI WA ARDHI
YA MWAKA 1999
(SURA YA 113)

KUHAMISHA KWA BARUA YA TOLEO YA
KUMILIKI ARDHI

MMILIKI ALIYEANDIKISHWA: HAMIS IBRAHIM
MCHECHE

ARDHI: KIWANJA NA.222 KITALU ‘G’ ENEO LA
MBAGALA

MANISPAA YA TEMEKE JIJINI — DAR ES SALAAM
Taarifa inatolewa kwamba BARUA YA TOLEO YA
HAKI YA KUMILIKI ARDHI iliyotajwa hapo juu
imepotea na ninakusudia kutoa NAKALA HALISI
YA BARUA YA TOLEO YA HAKI YA KUMILIKI
ARDHI. Iwapo hakuna pingamizi litakalotolewa
kwa muda wa siku 30 tangu tarehe ya taarifa hii
ilipotangazwa katika gazeti. BARUA HALISI YA
TOLEO ikipatikana, irudishwe kwa
MKURUGENZIWA MANISPAA YA TEMEKE S.L.P

115566102

JAMHURIYA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARAYA MAMBO YA NDANI
IDARAYA UHAMIAJI

i

OMBI LA URAIA

q!ﬂl'

DAVID MWAMGHUNDA MWADIME mwenye picha hapo
juu anaomba uraia wa Tanzania kwa Mh.Waziri wa Mambo ya
Ndani ya Nchi. Utaifa wake wa sasa ni MKENYA. Nchi
atokayo ni KENYA. Shughuli zake ni HOTELIA. Anwani ya
Mwaijiri ni OCENIC — BAGAMOYO. Yupo nchini tangu 1991.
Pamoja na kuishi BAGAMOYO pia amewahi kuishi DSM. Kwa
yeyote mwenye taarifafsababu za kwanini muombaji asipewe
uraia wa Tanzania atume taarifa ya maandishi kwa Kamishna
Mkuu wa Uhamiaji, S.L.P 512, Dar es salaam. Kumb No. DN
AC:27/340/1094.

G

115565702

AFISA LT1AMI
BAGAMOYVO

KADI YA PIKIPIKI
KINGLION INVESTMENT CO.
LTD anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki yenye namba za
usajili T 474 CUC KINGLION.
Chassis namba

LTBPK82B2DIC22108. Engine
namba KLI57FMI13)J22138.

Yeyote atakayeiona atoe

taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
KBM/RB/14036/2019.

115565902

KADI YA GARI
NYARUBAMBE MGENDI
GIRAHUMA anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari yenye
namba za usajili T 242 DLL AUDI.
Chassis namba
WAUZZZ8E46A284315.
Engine namba ALTEAA901430.

Yeyote atakayeiona atoe

taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:

115566302

NZ/RB/357/2019.

MWANGA WA JAMII

Uza, Chenye Thamani Kubwa Kwa

Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

usikose Gazeti lako

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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RUDIGERATAKA
WABAGUZI
KUADHIBIWA

LONDON, England

EKI wa Chelsea, Antonio Ru-

diger ameshauri Tottenham

Hotspur kuwatafuta na ku-

waadhibu wale waliohusika
na vitendo vya ubaguzi wa rangi
kwenye mchezo wa Ligi Kuu England
uliochezwa Jumapili.

Mjerumani huyo alihusika kwenye
tukio ambalo lilisababisha mchezaji
wa Tottenham, Son Heung-min ali-
yeonyeshwa kadi nyekundu dakika
ya 62 na dakika moja baadaye alio-
nyeshwa ishara za kufananisha na
nyani.

Chama cha Wanasoka wa Kulipwa
(PFA) wameitaka serikali kukome-
sha ubaguzi wa rangi kwenye soka la
Uingereza baada ya mchezo huo am-
bapo Chelsea walishinda mabao 2-0.

“Kwa uhakika wale waliohusika
watafutwe na kuadhibiwa haraka, ka-
tika soka la kisasa timu kama Totten-
ham Hotspur yenye mashabiki wengi
uwanjani pamoja na televisheni na
kamera za ulinzi, itawezekana ku-
watafuta na kuwaadhibu,” aliandika
Rudiger kwenye ukurasa wake wa
Twitter.

“Kama sio, lazima kutakuwa na
mashahidi uwanjani ambao waliona
na kusikia tukio lile. Ni aibu kwamba
matukio ya ubaguzi wa rangi bado
yapo hadi mwaka 2019. Upuuzi huu
hautakoma?”

Tottenham imebainisha kwamba
itachukua hatua “kali inavyoweze-
kana” kama shabiki yoyote atatam-
bulika na kwa kuonyesha ishara za
kibaguzi.

Rudiger ni mchezaji wa hivi karibu-
ni kwenye Ligi Kuu England kukum-
bana na ubaguzi wa rangi kwenye
mchezo, huku nyota wa Manchester
United, Fred alizomewa na Manches-
ter City mapema mwezi huu.
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= Sarriakataa kuwalaumu
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~ washambuliaji wake
. s TURIN, Italia ya Udinese na Sampdoria.
?"_\ ) “Tuliingia kwenye mchezo huu

MAURIZIO Sarri amebainisha Ju- kwa kukosa nguvu, na akili,” alise-
‘ ventus ilikosa nguvu wakati waki- ma Sarri akiwaambia waandishi wa
fungwa 3-1 kwenye mechi ya Kombe  habari.
la Italia (Super Coppa Italia), dhidi “Hii huwa inatokea. Tumesikit-
ya Lazio, lakini kocha huyo alisisiti- ishwa na matokeo, tumepoteza,
za uchaguzi wa Cristiano Ronaldo, lakini bado tupo kwenye mashinda-
Paulo Dybala na Gonzalo Higuain no mengi ya kucheza kwa miezi
sio wa kulaumiwa. mitano ijayo. “Kuna hasira, lakini
Bianconeri hao walifungwa na kulia hakuwezi kuwa suluhisho na
Lazio kwa mara ya pili mwezi huu, kumaliza matatizo yaliyopo kwa
wakishindwa kutetea taji la Super sasa. “Hatukupoteza kwa sababu
Coppa. ya washambuliaji watatu wa mbele,
Kipigo hicho kilikuja licha ya tuliruhusu bao la tatu licha ya
Ronaldo, Dybala na Higuain kuanza  kuongeza mchezaji kwenye safu ya
pamoja, kama walivyoshinda dhidi ~ kiungo.”

Solskjaer
awabwatukia
United kwa
kKichapo

MANCHESTER, England

KOCHA ole Gunnar Solskjaer amekib-
watukia kikosi cha Manchester United kwa
kucheza vibaya katika kipindi cha kwanza
wakati wakifungwa na Watford 2-0 kwe-
nye mchezo wa Ligi Kuu England, juzi
Jumapili.

United iliingia kwenye mchezo huo kwa
ajili ya kuendeleza presha ya kubakia
kwenye nne bora katika Ligi Kuu England,
ikitoka kupata sare na Everton.

Lakini kwenye mchezo huo uliopigwa
pale Vicarage Road walionyesha kiwango
kisichovutia, huku wakifungwa mabao
va haraka ya kipindi cha kwanza, huku
David de Gea akiusindikiza wavuni mpira
uliopigwa na Ismaila Sarr, kabla ya Troy
Deeney kufunga kwa mkwaju wa penalti.

Paul Pogba angalau alionyesha uhai kwa
mashetani wekundu hao baada ya kuingia
kwenye dakika ya 64, lakini hakuweza
kubadilisha matokeo ya Watford iliyopo
chini ya kocha, Nigel Pearson, ambapo
ulikuwa ni ushindi wake wa kwanza.

Solskjaer alionyesha kutoridhishwa na
kiwango kilichoonyeshwa na akasema:
“Kipindi cha kwanza, ilikuwa rahisi kwao
kupata matokeo.

“Tulicheza vibaya, taratibu, bila ari na
hata mashabiki walishangilia pale tulipo-
watoa wachezaji wengine nje na ilionye-
sha kama tumewazawadia mabao yale
mawili.

“Ninafurahishwa kabisa na matokeo ya
mchezo huu, tumezungumza na kwamba
tunahitaji kuwa na mtazamo chanya zaidi.”
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Madrid

kutosajili
mshambuliaji

Januari

MADRID, Hispania

ZINEDINE Zidane amesema Real Madrid
“haitaingia sokoni” kumsajili mshambuliaji
Januari, baada ya juzi kutoka sare ya bila
kufungana dhidi ya Athletic Bilbao.

Madrid ilishindwa kufunga bao na kulazi-
mika kutoka sare tasa kwenye mchezo wa
Ligi Kuu Hispania, La Liga, dhidi ya Athletic
pale kwenye dimba la Santiago Bernabeu

Jumapili.

Toni Kroos na Nacho mashuti yao yali-
gonga mwamba, kabla ya Luka Jovic aliye-
tokea benchi pia alikosa bao la wazi zikiwa
zimesalia dakika chache mpira kumalizika.

Karim Benzema hadi sasa ndiye anayeo-
ngoza kwa kikosi cha Madrid kwa kufunga
mabao, akiwa ametikisa nyavu mara 12
katika mechi 16 alizocheza hadi sasa, huku
Jovic amefunga bao mara moja tu tangu
alipotua hapo akitokea Eintracht Frank-

furt.

Hata hivyo, Zidane ameondoa uweze-
kano wa kufanya usajili kwa kikosi
hicho cha Los Blancos kipindi cha

Januari.

Alipoulizwa kama ataomba kusajili
mshambuliaji mpya, Zidane alijibu:
“Hapana. Kwa uhakika kabisa hapana,
sioni kama kuna uhitaji wa kusajili

mshambuliaji.”

Sare dhidi ya Athletic umekuwa ni
mchezo wa tano kwa Madrid kuto-
funga bao kwenye LalLiga msimu
huu, huku vijana hao wa Zidane sasa
wapo nyuma kwa pointi mbili dhidi ya
vinara Barca wakati wakielekea kwenye

mwaka mpya 2020.

_“Nimekasirishwa na hili,” amesema
Zidane. “Wachezaji wangu wameacha kila

Kitu uwanjani.

“Naangalia kwa mtazamo chanya na kitu
Kizuri zaidi cha kufanya. Pointi tatu katika

mechi tisa hazitoshi.”

Klopp: Wachezaji Wafaransa ghali

LIVERPOOL, England

LIVERPOOL haiwezi kuwasajili
washambuliaji nyota wa Ufaransa
kama vile Kylian Mbappe na An-
toine Griezmann kwa sababu ni
ghali sana, amesema kocha, Jurgen
Klopp.

Vinara hao wa Ligi Kuu England,
Liverpool hawana mchezaji Mfar-
ansa kwenye kikosi chao cha kwan-
za licha ya Les Bleus kushinda taji
la Kombe la Dunia mwaka jana.

Mamadou Sakho alikwenda

Crystal Palace kwa mkataba wa
kudumu Agosti 2017 na hakuna
Mfaransa mwenzake aliyehamia
Anfield.

“Hakuna sababu kwa hilo,” alise-
ma Klopp akiiambia Canal Football
Club.

“Kylian anaichezea PSG, Griez-
mann amejiunga na Barcelona.
Kwa uhakika mnajua namna gani
timu yao ya taifa ilivyo nzuri.

“Tungependa kuwa na mchezaji
wa Ufaransa, lakini wengi wao ni
ghali mno kwa upande wetu.”

Liverpool watakuwa na mchezaji
mpya aliyeongezwa kwenye kikosi
chao wakati dirisha la usajili ya
Januari litakapofunguliwa baada
ya kufikia makubaliano na winga
kutoka Japan, Takumi Minamino,
anayeichezea Salzburg.

Kikosi cha Klopp kilishinda taji
la Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu
uliopita na wikendi iliyopita kimet-
waa taji la Klabu Bingwa ya Dunia
baada ya kuibuka na ushindi wa
1-0 dhidi ya Flamengo mjini Doha
nchini Qatar.

LONDON, England

OCHA wa Nice, Patrick

Vieira, alikataa kufanya

mazungumzo na Arse-

al ili kuchukua miko-

ba ya kuinoa timu hiyo kabla

ya kuteuliwa kwa Mikel Arteta
kama kocha mkuu.

Arteta alitangazwa rasmi
kuwa kocha pale kwenye dimba
la Emirates [jumaa na alikuwapo
jukwaani Jumapili wakati wa-
kicheza na Everton baada ya
kusaini mkataba wa miaka mi-
tatu ya kuchukua mikoba ya Unai
Emery.

Mkuu wa soka wa Arsenal, Raul

Sanllehi, alisema Mkurugenzi wa

Ufundi, Edu alizungumza na “mako-
cha kadhaa wa daraja la juu,” mmoja
wao akitajwa kuwa ni Vieira.

Nahodha wa zamani wa washika
bunduki hao, Vieira alikuwa akihu-
sishwa na mpango wa kuchcukua na-
fasi hiyo, lakini katika mahojiano na
Canal Football Club, alidai hakukuwa
na makubaliano yoyote.

Alipoulizwa kama aliwasiliana nao,
Vieira, ambaye amekuwa akihusishwa
na mpango wa kwenda kuinoa timu ya
David Beckham inayoshiriki Ligi Kuu
Marekani, MLS, Inter Miami, alisema:
“Hapana. Inavutia kuona jina lako
likitajwa sehemu nyingine, lakini
mimi nina mkataba na Nice.

“Nimejua tangu nilipokuja hapa
kwamba, ni mtu mwenye bahati na-
taka kuendelea kuhusika na maen-
deleo ya klabu hii.

“Sina mpango wala mawazo yoy-
ote ya kwenda sehemu nyingine.”

Nice ilimaliza nafasi ya saba kati-
ka msimu wake wa kwanza chini ya
Vieira na sasa ipo nafasi ya 10 kwe-
nye msimamo wa Ligi Kuu Ufaransa,
Ligue 1.

i
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

MERTENS, VOLLAND
WATAKIWA ARSENAL

® ® ® Ni nyota ambao Arteta anatarajiwa
kuwasajili mapema katika...

LONDON, England

ATIKA kuhakikisha kuwa
anaimarisha kikosi chake,
kocha mpya wa Arsenal,
ikel Arteta, amesema kuwa
anataka kumsajili winga wa Napoli
na Timu ya Taifa ya Ubelgiji, Dries
Mertens, ambaye mkataba wake na
klabu hiyo uko katika mwaka wa
mwisho.
Arteta alianza kazi rasmi
ya kuifundisha Arsenal
Jumapili iliyopita na
tayari anaonekana ku-
taka kuingia sokoni kwa
nguvu katika Kkipindi cha
dirisha dogo la usajili
cha Januari.

Klabu hiyo maarufu kwa jina la The
Gunners, imeripotiwa tayari kutaka
kuwasajili wachezaji nyota wawili,

mmoja wao akiwa ni nyota wa Serie A.

Arsenal inataka kurejea kwenye
soka la ushindani baada ya sasa kuwa
kwenye nafasi ya 11 kwenye msi-
mamo wa Ligi Kuu England kutokana
na sare ya bila kufungana waliyopata
dhidi ya Everton.

Nyota wanaotajwa kutakiwa na Ar-
senal ni pamoja na winga wa Napoli,
Dries Mertens, limeandika gazeti la
CalcioMercato.

Mertens, ambaye ameonekana
kutakiwa na mabingwa mara tano wa
Ligi ya Mabingwa Ulaya, anatarajiwa
kuwa mchezaji huru mwishoni mwa
msimu huu.

Borussia Dortmund pia inatajwa
kuweka nguvu zaidi katika mawindo
ya kumsajili nyota huyo mwenye
umri wa miaka 32, na kuwafanya
Arsenal wawekeze macho yao kwa
kusaka mchezaji mwingine ili kujii-
marisha.

Mbali na nyota huyo, Arsenal pia

imeweka wazi nia yake ya kuwania
saini ya Kevin Volland, Sky Sports
News imesema kuwa mabosi wa timu
hiyo wametuma mawakala wake
kwenda kumwangalia mshambuliaji
huyo wa Bayer Leverkusen na watali-
wasilisha jina lake kwa Arteta.

Arsenal ina nafasi nzuri ya kump-
ata Mjerumani huyo ambaye ame-
bakiza miezi 18 katika mkataba wake
kwa kulipa kiasi kidogo cha ada ya
uhamisho.

Volland ambaye amezoea kucheza
kama mshambuliaji wa kati, pia ana
uwezo wa kupangwa katika nafasi ya
winga na kuonyesha kiwango kizuri,
endapo kutakuwa na mahitaji hayo.

Katika mazoezi ya kwanza ya Ar-
teta, wachezaji nyota kama Alexan-
dre Lacazette, Nicolas Pepe, Matteo
Guendouzi na Mesut Ozil walihud-
huria na kuonyesha ushindani wa
kuwania namba kwenye kikosi cha
kwanza cha timu hiyo.

BELLINGHAM AGOMBEWA

MANCHESTER United imeungana na klabu mbal-
imbali zinazoshiriki Ligi Kuu ya Ujerumani maarufu
Bundesliga, kuwania saini ya kiungo chipukizi wa
England na Birmingham City, Jude Bellingham (16).
(Telegraph)

MATIC SAFARI IMEIVA

UONGOZI wa Manchester United umesema kuwa
hautampa mkataba mpya kiungo wa Timu ya Taifa ya
Serbia, Nemanja Matic (31), baada ya mkataba wake
uliopo kumalizika ifikapo Juni mwakani.(Express)

BARBOSA AIKATAA FLAMENGO

NYOTA anayewindwa na West Ham, Gabriel Bar-
bosa, amekacha kufanya mazungumzo kuhusu hatima
yake na klabu yake ya Flamengo ambayo ilipoteza
mchezo wa fainali ya Klabu Bingwa ya Dunia dhidi
ya Liverpool. Mshambuliaji huyo Mbrazil mwenye
umri wa miaka 23 anaichezea klabu hiyo kwa mkopo
akitokea Inter Milan. (Goal)

EVERTON KUSAJILI WAPYA

EVERTON imemwahidi kocha wake mpya, Carlo An-
celotti, itampatia fedha kwa ajili ya kusajili wachezaji
wapya katika dirisha dogo la Januari baada ya Mtaliano
huyo kuanza maandalizi ya kukiimarisha kikosi hicho
cha Goodison Park. (Star)

ZLATAN KUIBEBA MILAN

MSHAMBULIAJI raia wa Sweden, Zlatan Ibrahi-
movic, anatarajia “kuongeza hamasa na nguvu” katika
kikosi cha AC Milan, amesema Kocha Mkuu wa timu
hiyo, Stefano Pioli, lakini mchakato wa nyota huyo
kutua klabuni hapo bado haujakamilika. (DAZN, via
Goal)

SHEFFIELD KUJIIMARISHA EPL

KOCHA wa Sheffield United, Chris Wilder, amesema
kuwa klabu hiyo inahitaji kuongeza nguvu kwa ku-
fanya usajili katika kipindi cha dirisha dogo la Januari
ili kuhakikisha wanaendelea kuwa na matokeo mazuri
kwenye Ligi Kuu England. (Sheffield Star)

PAQUETA ANUKIA PSG

PARIS St-Germain imeweka wazi kuwa inataka
kumsajili kiungo wa AC Milan Mbrazili Lucas Paqueta,
ambaye ana umri wa miaka 22. (RMC Sport - French)

NUBEL KUONDOKA SCHALKE

GOLIKIPA na nahodha wa Schalke, Alexander
Nubel, anatarajia kuondoka katika klabu hiyo mwisho-
ni mwa msimu huu. Imeelezwa kuwa mlinda mlango
huyo mwenye umri wa miaka 23, anawindwa na klabu
kubwa za Ulaya. (Mail)

BILIC AMWACHA HEGAZI

BEKI wa West Brom na Timu ya Taifa ya Misri,
Ahmed Hegazi (28), ameachwa katika kikosi cha
Slaven Bilic, kufuatia kupata majeruhi akiwa kwenye
mazoezi ya timu hiyo. (Express & Star)

MANDZUKIC ATUA QATAR

STRAIKA wa zamani wa Juventus na Croatia, Mario
Mandzukic (33), tayari ameshatua Qatar kabla ya usajili
wake wa kujiunga na Al-Duhail ukiwa haujakamilika,
nyota huyo pia anawindwa na Manchester United.
(Sky Italia)
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Tm———YANGA YAFUNGUKA
KILICHOMZUIA YIKPE

Zimamoto
vaweka
mipango
hadharani

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

UONGOZI wa Klabu ya
Zimamoto inayoshiriki Ligi
Kuu Zanzibar umesema
kuwa hawana mpango wa
kusajili wachezaji wapya ka-
tika kipindi cha dirisha dogo
kwa sababu kikosi chao
kimekamilika.

Katibu Mkuu wa Zimamo-
to, Ali Jongo, alisema kuwa
kikosi chao kina wachezaji
wenye uwezo na wanaamini
wataendelea kupambana
kuhakikisha wanatwaa ub-
ingwa wa ligi hiyo.

Jongo alisema wachezaji
waliopo katika kikosi hicho
wanaweza kukabiliana na
kasi ya Ligi Kuu Zanzibar na
wanachojiimarisha ni ku-
wekeza nguvu zaidi kwenye
kukamilisha vema programu
Za Mazoezi.

Alisema kuwa wamebaini
upungufu mdogo mdogo
katika mzunguko wa kwanza
na wanajiandaa kuufanyia
kazi kwenye kipindi cha
mapumziko na hivyo wa-
naamini watarejea wakiwa
imara zaidi.

“Timu ipo vizuri, ndio
maana hatuweki nguvu
katika suala la kufanya
usajili wakati huu wa
dirisha dogo, nipo nafasi ya
pili lakini aliyeko kileleni
tumepishana kwa alama
moja tu, hivyo bado tuna
nafasi ya kufanya vizuri
zaidi,” Jongo alisema.

Zimamoto ipo nafasi ya
pili katika msimamo wa Ligi
Kuu Zanzibar ikiwa na pointi
25 baada ya kucheza mich-
ezo 10, baada ya kushinda
mechi nane, kutoka sare
mara moja na imepoteza
mechi moja pia.

Na Mwandishi Wetu

AADA ya mshambuliaji raia wa

Ivory Coast, Gislein Yikpe, kuipa

Yanga saa 24 ili kukamilisha us-

ajili wake, uongozi wa klabu hiyo

umesema kuwa kiwango cha mchezaji

huyo ndio kimesababisha mchakato wa
kumpa mkataba usifanyike haraka.

Yikpe alikaririwa katika vyom-

bo mbalimbali vya habari

akitaka kupewa mkataba na

hayuko tayari kufanyiwa ma-

jaribio kama ambavyo mabosi

wa Yanga walivyohitaji.

Mhamasishaji wa Yanga, Antonio Nugaz,
alisema kuwa uamuzi wa kutaka msham-

buliaji huyo afanyiwe kwanza majaribio, ni
kujiridhisha na kiwango chake.

Nugaz alisema kuwa kwa sasa Yanga
iko makini katika usajili wake ili kutoru-
dia makosa yaliyojitokeza kwa kusajili wa
wachezaji ambao hawakuwa na viwango
bora.

“Tulimwita ili aje tumtizame kwanza,
tuone kama ataweza kuendana na hali ya
Yanga, mazingira ya Yanga, na yale yote
ambayo yanazungumzika, ikiwamo ma-
zungumzo ya kifedha na baada ya kujiri-
dhisha ndio tumpe mkataba, hatutaki ku-
rudia makosa yaliyojitokeza huko nyuma,”
alisema Nugaz.

Aliongeza kuwa mshambuliaji huyo ku-
toka Gor Mahia, bado makali yake katika
kufumania nyavu si ya kiwango cha juu.

“Kiwango chake si cha kudumu, ame-

funga goli moja katika mechi sita, wewe
unajiuliza huyu tukimchukua, atatusaidia,
hatutaki tukosee kama tulivyokosea, hata
Ambani (Boniface), ameonyesha kutoku-
wa na imani na kiwango chake,” Nugaz al-
iongeza.

Wachezaji wapya ambao wamesajiliwa
na Yanga katika kipindi hiki cha dirisha
dogo ni pamoja na Ditram Nchimbi ku-
toka Polisi Tanzania, Adeyum Saleh (JKT
Tanzania), na Haruna Niyonzima, ambaye
alirejea kwao Rwanda kuitumikia AS Kigali.

Yanga inayofundishwa na Kaimu Kocha
Mkuu, Boniface Mkwaza, leo inatarajia
kushuka ugenini kwenye Uwanja wa CCM
Mbeya City katika mchezo wa Ligi Kuu
Bara na [jumaa itateremka kwenye uwanja
huo huo kuwavaa Tanzania Prisons.

PICHA: JUMANNE JUMA

Usajili Kilimanjaro Marathon mambo yameiva

Na Mwandishi Wetu

WAKATI msimu wa sikukuu
za Krismasi na Mwaka Mpya
ukiwa umewadia, washiriki wa
mbio za Kilimanjaro Marathon
wanakumbushwa kujisajili kabla
ya ada ya ushiriki wa mbio hizo
haujapnda.

Taarifa iliyotolewa na
waandaaji wa mbio hizo, wa-
nasema kuwa punguzo la bei kwa
wanariadha watakaoshiriki mbio
za kilomita 42 na 21 linatarajiwa
kukamilika Januari 14, mwakani.

Taarifa hiyo iliongeza kuwa
usajili umekuwa ukiendelea kwa
njia ya mtandao na Tigopesa na

kuwataka washiriki waendelee
kujisajili hata wakati wa sikukuu
ili wajihakikishie punguzo la ada
ya ushiriki katika muda uliotanga-
zwa na pia kupata namba za ush-
iriki.

“Washiriki wote wanatakiwa
kujisajili kwa kupitia www.kili-
manjaromarathon.com na kwa Ti-
gopesa kwa kubonyeza *149*204,”
ilisema taarifa hiyo iliyotolewa na
Mratibu, John Bayo.

Mkurugenzi huyo alisema kwa
kupitia taarifa hiyo kuwa kuna
idadi maalumu ya washiriki inay-
otakiwa kwa mbio zote tatu (Kili
marathoni, half marathon (mbio
za Tigo kilomita 21) na mbio za

kilomita tano zinazodhaminiwa
na kinywaji cha Grand Malt ili
kuhakikisha wanatimiza viwango
vilivyowekwa na Shirikisho la Ki-
mataifa la Riadha (IAAF).

Bayo alisema pia watahakikisha
washiriki wanafurahia mbio hizo
bila ya msongamano na kuwapa
nafasi kwa waandaaji kutoa hu-
duma zinazotakiwa katika njia
zote za mashindano hayo kuanzia
mwanzo hadi sehemu ya mwisho
ya kumalizia.

“Kuhusu punguzo la bei,
tunatoa wito kwa washiriki
wachangambkie utaratibu huo am-
bao ulianza Oktoba Mosi mwaka
huu na utamalizika Januari 14,

2020,” alisema Bayo.

Aliongeza kuwa mchakato wa
usajili utafungwa rasmi ifikapo
Februari 16, mwakani au pale
idadi ya washiriki wanaohitajika
itakapotimia.

Alivitaja vituo vilivyopo vya
kujiandikisha ni pamoja na Mli-
mani City ambapo usajili uta-
fanyika kati ya Februari 22 na 23,
mwaniani wakati jijini Arusha we-
nyewe watajisajili kwenye hoteli
ya Kibo Palace kati ya Februari 25
na 26 na Mjini Moshi zoezi hilo li-
taendeshwa kati ya Februari 27 na
28, mwaka huu.

“Washiriki watatakiwa kuji-
tambulisha na kuthibitisha kuwa

wameshalipia kabla ya kukabidhi-
wa namba zao,” Bayo aliongeza.

Naye Meneja wa Bia ya Kiliman-
jaro, Pamela Kikuli, amewataka
washiriki wa mbio za kilomita 42
wajitokeze kwa wingi, wajisajili na
kufanya mazoezi ili kuhakikishia
wanamaliza katika nafasi nzuri
na kuzibakisha zawadi hapa ny-
umbani.

Mbio za Kilimanjaro Marathon
zinazoandaliwa na Kampuni ya
Wild Frontiers na kuratibiwa na
Executive Solutions, zinatarajiwa
kufanyika Machi Mosi mwakani,
kwenye Uwanja wa Chuo Kikuu
cha Ushirika Moshi.
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Winga wa Chelsea, Willian (kulia), akifunga bao la pili kwa penalti katika mechi ya Ligi Kuu England huku golikipa wa Tottenham, Paulo Gazzaniga, akishindwa
kuzuia shuti hilo. Chelsea ilishinda mabao 2-0. PICHA: MTANDAO

YANGA, MBEYA

CITY HAPATOSHI

® ® ® Mkwasa atamba nyota wake

wameimarika, huku Amri akijipanga...

Na Somoe Ng'itu

UKU joto la mechi ya watani
wa jadi nchini likiwa limean-
za kushika kasi, Kocha Mkuu
wa Yanga, Boniface Mkwasa,
amesema kuwa anataka kuona kikosi
chake kinapata ushindi mnono katika
mchezo wa Ligi Kuu Tanzania Bara
dhidi ya Mbeya City, utakaochezwa

Mbeya.
Yanga itashuka uwan-
jani leo ikiwa na kum-
bukumbu ya ushindi wa
mabao 4-0 dhidi ya Iringa
United katika mashinda-
no ya Kombe la FA wakati
Mbeya City wao ime-
waondoa Migombani kwa
penalti 3-2 baada ya ku-
toka sare ya bao 1-1 ka-
tika dakika 90 za kawaida.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Mkwasa maarufu “Master”, alisema

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

kuwa ana matumaini malengo ya
kupata ushindi yatatimia, kutokana
na wachezaji wake kufuata vema
maelekezo yanayotolewa na benchi la
ufundi.

Mkwasa alisema kuwa anahitaji
kuona wanaibuka na ushindi, licha ya
kujiandaa kukutana na ushindani kwa
sababu wenyeji wao hawajapata ma-
tokeo mazuri katika mechi zao zilizo-
pita za Ligi Kuu Tanzania Bara.

Kocha huyo alisema kuwa
wachezaji wote wa timu hiyo walioko
huo wa kiporo na anafurahishwa na
hamasa iliyoko kwenye kikosi hicho.

“Kwa kiasi kikubwa wanafanya kile
ambacho tunakielekeza mazoezini,
tuna mwelekeo mzuri, sasa hivi wa-
nafunga mabao mengi tofauti na
ilivyokuwa huko nyuma, malengo
yetu ni kuhakikisha tunashinda vema
mchezo huu na mingine ya viporo,”
alisema Mkwasa.

Alisema kasi ya kupata ushindi
mnono iliyopo, inaonyesha kuwa ni
dalili njema katika kikosi hicho kuwa

mambo yako vizuri na anawaomba
mashabiki na wanachama wa timu
hiyo waendelee kuwapa ushirikiano.

Kocha wa Mbeya City, Amri Said,
amesema wamejipanga kucheza
kwa tahadhari na hiyo inatokana na
kikosi cha wapinzani wao kuwa na
wachezaji wenye uzoefu na ligi pamo-
jana mashindano mbalimbali.

Said amesema mechi hiyo inataraji-
wa kuwa ngumu na ushindani katika
pande zote mbili, kutokana na kila
timu kuhitaji kutimiza malengo yake.

“Tumejiandaa na tumejipanga vi-
zuri, tunaijua Yanga na wao wanaijua
Mbeya City, tutaingia uwanjani tuki-
fahamu ubora na upungufu wa wap-
inzani wetu, ni timu kubwa, tunawa-
heshimu pia, lakini kikubwa tusubiri
dakika 90 ndio mwamuzi wa kila kitu,”
alisema beki huyo wa zamani wa ma-
bingwa watetezi wa Ligi Kuu, Simba.

Baada ya mechi ya leo, Yanga itaen-
delea kubakia Mbeya kwa ajili ya ku-
subiri mchezo mwingine wa ligi hiyo
dhidi ya “Maafande” wa Tanzania Pris-
ons, ambao utachezwa [jumaa.

Ajibu afichua
siri ya ushindi

Na Shufaa Lyimo

MSHAMBULIAJI wa mabingwa watetezi wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara, Simba, Ibrahim Ajibu, amesema kuwa umakini
mkubwa ulioonyeshwa na wachezaji wa timu hiyo, ndiyo
siri ya kupata ushindi mnono wa mabao 6-0, katika mechi
ya Kombe la FA dhidi ya Arusha FC, uliochezwa juzi jijini
Dar es Salaam.

Hata hivyo Ajibu, alikataa kuzungumzia mchezo wao
dhidi ya Yanga, unaotarajiwa kuchezwa ifikapo Januari 4,
mwakani.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ajibu, alisema kuwa
marekebisho yaliyofanywa katika benchi la ufundi yame-
wasaidia wachezaji wa kikosi hicho kuimarika na hatimaye
kufanya vema kwenye mchezo huo wa mtoano.

Ajibu alisema kuwa yeye, pamoja na wachezaji wenzake
wanaitazama mechi inayofuata dhidi ya Lipuli na kamwe
hawaifikirii Yanga ambayo watakutana nayo baadaye mwa-
kani. Alisema kuwa umakini huo ndio umesababisha wao
kupata matokeo mazuri na hivyo kusonga mbele katika
michuano hiyo.

Hata hivyo, Ajibu, alikataa kuzungumzia mipango ya
timu hiyo kuelekea mechi ya watani wa jadi ambayo joto
lake limeshaanza kusambaa kwa mashabiki na wanacha-
ma wa timu hizo mbili kongwe hapa nchini.

"Leo (juzi), tulikuwa makini zaidi na mechi, ..siwezi
kufikiria mechi ya Januari 4, kwa sababu hapa kuna mich-
ezo mingine mitatu iliyoko mbele yetu, huwezi kuufikiria
mchezo huo, lazima kwanza tucheze michezo hii, halafu
tuanze kuifikiria Yanga, sina lolote, tunajipanga hadi hiyo
siku itakavyofika, tutajua nini kitatokea," alisema Ajibu.

Vinara wa Ligi Kuu Bara, leo wanatarajia kuendelea ku-
jifua kwa ajili ya kuwakaribisha Lipuli FC kutoka Iringa,
katika mchezo wa ligi hiyo unaotarajiwa kuchezwa kesho
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