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e UNION Mpango azindua jengo huduma upandikizaji mimba

YAMKANA MGUNDA
KLABU ya Coastal Union ' 5

imekana kutaka kumrudisha ;
kocha wake wa zamani, Juma
Mgunda ili kukinoa kikosi hicho.
Ofisa Habari wa Klabu hiyo,
Abbas El Sabri, amesema taarifa
za Mgunda kutaka kurejea...

Vurugu
madai ya
uvamizi
kituo cha
polisi zaua
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Watu Wanll Makamu wa Rais, DK. Philip Mpango, akisikiliza maelezo kuhusu namna ya upandikizaji mimba kutoka kwa Dak-
tari Bingwa wa Upandikizaji Mimba, Dk. Chuor de Garang Alier baada ya kuzindua kituo cha upandikizaji cha Dk.
UKURASA 2 Samia Suluhu Hassan katika Hospitali ya Taifa Muhimbili, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: OMR
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Baadhi ya wa-
nafunzi wa dar-
asa la saba ka-
tika Shule ya
Msingi Masu-
guru, wilayani
Muheza, mkoani
Tanga, wakiwa
na furaha baada
ya kumaliza Mti-
hani wa Taifa,
jana. Jumla

ya Wanafunzi
5,576 walifanya
mtihani huo
wilayani humo.
PICHA: STEVEN
WILLIAM

LATRA yatishia kusitisha usafiri mabasi usiku

Na Elizabeth Zaya

MAMLAKA ya Udhibiti Usafiri Ardhini
(LATRA), imetishia kusitisha safari za usiku
kwa mabasi yanayokiuka masharti, kanuni
na taratibu za usafirishaji.

Ukiukwaji wa kanuni hizo umeelezwa
kuwa ni chanzo cha ajali, vifo na majeruhi
kwa abiria.

Kadhalika, mamlaka hiyo imetoa siku
saba kwa mabasi ya Super Feo, Abood na
BM kujirekibisha kabla hayajasitishiwa
leseni za kutoa huduma baada ya kubaini-
ka kukiuka masharti kutokana na kusaba-
bisha ajali mfululizo.

LATRA pia imesitisha utoaji huduma
kwa mabasi yote ya Katarama kwa muda

usiojulikana mpaka kazi ya kuyachunguza
itakapokamilika.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi Mkuu wa
LATRA, Habibu Suluo, mabasi ya Kata-
rama yanatuhumiwa kufanya hujuma ya
kuchezea mifumo ya kufuatilia mienendo
ya mabasi (VTS) na mifumo ya kutoa taar-
ifa (I. Button) na kufunga vifaa vyake am-
bavyo havijulikani ni vya modeli gani na si
vile ambavyo vimethibitishwa na Mamlaka
ya Viwango Tanzania (TBS).

Suluo alitoa uamuzi huo jana kwa
waandishi wa habari baada ya kikao chake
na baadhi ya wamiliki wa mabasi ya masa-
fa marefu yenye uwekezaji mkubwa katika
eneo hilo ambayo hivi karibuni yameone-
kana kufanya makosa na kupata ajali mfu-

NOTICE OF THE HALF YEARLY GENERAL MEETING 2024

[Issued under Article 13 of the Dar es Salaam Gymkhana Club Constitution, 2017]

NOTICE is hereby given that the Half Yearly General Meeting of the Dar es Salaam
Gymkhana Club will be held at the roof terrace of the Club on Thursday 19" September 2024

commencing at 6:00PM.

AGENDA:

1. To read the Notice Convening the Meeting and confirmation of the agenda.

2. To confirm the Minutes of The Adjourned Annual General Meeting held on Thursday

25th April, 2024

3. Matters arising from 2 above.

4. To receive the Report of the Management Committee in accordance with the Article

13(b) (ii).

5. At the discretion of the Chairman, to consider any other business of which the Half

Yearly General Meeting is competent to discus

Issued in Dar es Salaam this 29" day of August, 2024

By Order of the Management Committee.

Honorary Secretary

: basi ya kampuni

lulizo kwa mabasi ya BM, Super Feo na

Abood.

“Mtakumbuka kwamba tunakaribia :
kutimiza mwaka mmoja tangu tuanze :
safari za usiku. Serikali ilifanya uamuzi :
kupitia Mkutano wa 11 wa Bunge, Juni :
28, mwaka jana kutoa ruhusa kwa ma- :
basi kusafiri nyakati za usiku na ilitoa :
maelekezo kwa Wizara ya Mambo ya :
Ndani ya Nchi kwa kushirikiana na :
Wizara ya Uchukuzi kuweka utara- :
tibu wa kutumia kwenye safari hizo za :

usiku.

“Tangu kipindi hicho mpaka Sep- :
temba mwishoni taratibu ziliaanza ku- :
wekwa na sisi kama Wizara ya Uchuku- :
zi tulianza kushirikiana na wadau :
wetu na hasa Chama cha Wamiliki wa :
| Mabasi (TABOA), ili kuweka utaratibu :
 na mojawapo tulizoweka ni kuwataka :
: watoa huduma wasaini tamko la kuku- :
: bali masharti ya leseni wanaposafiri :
: usiku,” alisema Suluo. ]
Alisema yako masharti saba ambayo :
¢ wasafirishaji hao walikubali na kuya- :
: tia saini kwa ajili ya kupewa kibali cha :
: kutoa huduma ya usafirishaji usiku :
: na kwamba, ili kukidhi kupewa kibali :
¢ hicho walitakiwa wayakubali na waya- :
: saini lakini baadhi yao licha ya kufanya :
¢ hivyo tayari wameanza kuyakiuka.
¢ Alitaja masharti hayo kuwa ni pamo- :
* ja na kutia saini tamko hilo la LATRA :
: na kulikubali, kuunganisha mabasi :
: kwenye VTS, madereva kupokezana :
: kwenye safari za zaidi saa nane, ma- :
: dereva kusajiliwa na kuthibitishwa na :
¢ kupewa kifaa utambuzi (I botton). :
: Mengine ni kuwa na ofisa mahsusi :
: ambaye jukumu lake ni kufuatilia ma- :
yake, kutoa taarifa :
¢ sahihi za abiria wanaosafiri, mizigo :
i kuwekwa alama ya utambulisho ya :
¢ mhusika, kutoruhusu asiye abiria ku- :
: panda kwenye gari kabla na wakati wa :
* safari. ]
¢ “Kwa hiyo baadhi wameanza kukiu- :
¢ ka masharti hayo na sisi kama LATRA :
: kwa mamlaka tuliyopewa na sheria, :
: tunatakiwa kuwalinda Watanzania, :
: hatuwezi kuvumilia kuona masharti :
¢ haya yanakiukwa. 3
: zinavyotokea ndugu :
: zangu, vifo, majeruhi havikubaliki, :
: mtu mmoja tu akifa kwenye ajali hata :
: muuze mabasi yote ya nchi hii kurudi- :
: sha roho ya yule aliyefariki kutokana :
: na ajali haiwezekani, kwa hiyo tusi- :
: furahie au kuona ajali imetokea halafu :
: eti mnasema amefariki mtu mmoja tu, :
: hiyo roho ya mtu mmoja ina thamani :
¢ kuliko mabasi hayo yote, mtu asikie :
* uchungu ndani yake kwamba nina- :
: poteza uhai wa mtu kwa biashara yan- :
: gu,” alisema. :

“Hizi ajali

Wavawa madai kuvamia
Kituo chapolisi Geita

Na Vitus Audax

JESHI la Polisi limesema limewaua
watu wawili kwa risasi wakati wa vu-
rugu zilizotokea katika Kituo cha Polisi
Lulembela, Mbogwe mkoani Geita.

Vurugu hizo zinadaiwa kufanywa na
zaidi ya wananchi 800 waliovamia kituo
hicho wakiwataka watu waliohisi kuwa
wezi wa watoto.

Waliouawa katika vurugu hizo wam-
etajwa kuwa ni pamoja na mwanafunzi
wa kidato cha nne katika Shule ya Se-
kondari Lulembela, Teresia John (18),
mkazi wa eneo jirani na kituo hicho cha
polisi na mwanamume anayekadiriwa
kuwa na miaka 18 hadi 20 ambaye ma-
jina yake hayajatambulika.

Taarifa iliyotolewa juzi na Msemaji wa
Jeshi hilo Makao Makuu Dodoma, Naibu
Kamishna (DCP) David Miseme, ilibaini-
sha chanzo cha vurugu hizo ni watu
wawili walioonekana wakiwa wamebe-
ba watoto wawili katika eneo la mnada
wa Lulembela na kuhofiwa na wananchi
hao.

“Vurugu hizo zilianza katika mnada
kisha kuhamia katika kituo cha polisi
majira ya saa 8:39 mchana ambako wa-
nanchi hao baada ya kuona watu wal-
iobeba watoto, waliwahisi kuwa wezi
wa watoto na kuanza kuwashambulia,”
ilisema taarifa hiyo.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, baada
ya kuanza kuwashambulia, alitokea
Mtendaji Kata ambaye aliwabeba kwe-
nye pikipiki na kuwakimbiza katika
kituo cha polisi.

“Baada ya watu hao kufika katika kit-
uo cha polisi watu wanaokadiriwa kuwa
800 walifika kituoni hapo na kuwataka
askari polisi wawakabidhi ili wawaue,”
iliongeza taarifa hiyo.

Baada ya hapo inadaiwa kuwa, polisi
waliwazuia na kuwaelimisha juu ya ma-
kosa ya kujichukulia sheria mkononi la-
kini wananchi hao walianza kushambu-
lia kituo cha polisi kwa mawe wakitaka
watolewe.

“Mbali na kushambulia kituo na
kutaka kuingia ndani, wananchi hao
walichoma moto gari moja lenye usajili
namba T.440 ATW aina ya Toyota Cardi-
na lililokuwa limeegeshwa nje ya kituo
hicho,” ilibainisha taarifa hiyo.

Taarifa hiyo ilisema baada ya kuwapo
kwa hali hiyo, askari walianza kutumia
mabomu ya machozi na baadaye silaha
za moto kwa kupiga risasi juu ili watu
hao watawanyike hali iliyosababisha
kuuawa kwa watu wawili waliokuwa ka-
tika eneo hilo.

Hata hivyo, ilibainika kuwa watu hao
walikuwa wamebeba watoto wao na
wala hakuna aliyekuwa ameiba mtoto.
Taarifa ilibainisha kuwa Emanuel John
(33) alikuwa amebeba mtoto wake
Ikram Emanuel (mwaka mmoja na mie-
zi 11) na Ng'amba Leonard (24) alikuwa
amembeba John Emanuel mwenye
umri wa miaka miwili na miezi minane.

Mama wa watoto hao, Rachel Masun-
ga (22) alithibitisha kuwa watoto hao ni
wake na walikuwa kwa wifi yake walipo-
fuatwa na baba yao mzazi na mjomba
wao.

DCP Misime katika taarifa hiyo alise-
ma jeshi linaendelea na uchunguzi wa
tukio hilo sambamba na kukamata wa-
naodaiwa kuhusika katika vurugu zilizo-
sababisha vifo hivyo.
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Mpango azindua jengo huduma upandikizaji mimba

Na Christina Mwakangale

MAKAMU wa Rais, Dk. Phil-
ip Mpango, amesema uzinduzi
wa huduma ya upandikizaji
mimba (IVF) ni msaada mkub-
wa kwa wananchi na familia
zilizokumbana na changamo-
to ya uzazi kwa muda mrefu.

Alisema awali ilipatikana nje
ya nchi kwa gharama kubwa
na sasa huduma ya IVF nchini
inatarajiwa kugharimu takrib-
ani Dola za Marekani 5,000
(sawa Sh. 13,611,700) kulingana
na aina ya matibabu.

Alisema hayo jijini Dar es Sa-
laam, wakati akizindua jengo
la Upandikizaji Mimba (IVF),
kupokea gari la kliniki tembezi
(mobile clinic van) pamoja na
kuwasha mashine za vifaa vya
usikivu kwa watoto 14 (coch-
lear implant) katika Hospitali
ya Taifa Muhimbili (MNH).

“Ni wakati wa nchi ku-
jitegemea Kkatika tiba za
kibobezi zinazotolewa na

wataalamu wa ndani ili kuwa-
punguzia gharama kubwa za
matibabu ya kibingwa Watan-
zania.

“Serikali itaendelea kuji-
vunia na kuwajengea uwezo
wataalamu wa ndani namna
ya kuvitumia vifaa vya mat-
ibabu ya kibingwa pamoja na

Askofu Mdegella aonya utekaji, mauaji

Na Francis Godwin,
IRINGA

ASKOFU  Mstaafu wa
Kanisa la Kiinjili la Kilutheri
Tanzania (KKKT) Dayosisi
ya Iringa, Prof. Owden-
burg Mdegella, amekemea
matukio mauaji na utekaji
yanayoendelea nchini na
kuonya kuwa vitendo hivyo
vinaweza kusababisha
machafuko katika jamii.

Amesema Tanzania ina-
paswa kujifunza kutoka nchi
zilizopitia katika hali hiyo
ikiwamo jirani ya Jamhuri
ya Kidemokrasi ya Congo
(DRC) ambayo mpaka sasa
hali ya amani ni tete.

Prof. Mdegella, akizun-
gumza na mwandishi wa
habari hii ofisini kwake,
mjini hapa, alisema matukio
ya utekaji na mauaji9 yanay-
oibuka siku hadi siku nchini
hali ambayo inatoa viashiria
vya machafuko.

Alisema siku zote damu
ya mwanadamu ina tabia
ya kudai au kulia, hivyo
kuendelea kwa matukio
kikatili nchini, kutaliathiri
taifa la Tanzania. Aliilomba
serikali kuangalia namna
ya kudhibiti matukio hayo
ili kurudisha imani ya Wa-
tanzania kwa vyombo vya
usalama.

“Yako mauaji ya aina ny-
ingi. Mara usikie watoto
wameuawa, mara usikie wa-
toto wamepotea na wame-

kupatiwa ujuzi wa kuvikara-
bati pindi itakapohitajika,”
alisema Dk. Mpango. “Mradi
huu ulianza mwaka 2019 na
umegharimu Sh. bilioni 1.1 ma-
pato ya ndani. Ni faraja kubwa
huduma ya upandikizaji IVF
kuanza kutolewa kwa mara ya
kwanza nchini katika hospitali
za umma, awali ilipatikana
hospitali binafsi pekee, Aru-
sha na Dar es Salaam, wengine
wakienda Afrika Kusini, Utu-
ruki au Kenya.”

Kuhusu huduma ya
upandikizaji vifaa vya usikivu,
kabla ya mwaka 2017, alisema
awali haikupatikana nchini na
iliwalazimu wenye mabhitaji
kwenda nje ya nchi kwa mat-
ibabu, hatua ya kuanza kwa
huduma hiyo ni kuwapun-
guzia gharama wananchi za
kufuata matibabu ya kibobezi

nje ya nchi.
“Nawaomba wataalamu
wetu  wazingatie  watoto

hawa kujifunza kuzungumza
‘speech therapy’ ili watoto
waliopandikizwa ‘cochlear im-
plant’ waanze kuzungumza,”
alisema Dk. Mpango.

Alisema hatua ya MNH
kuwa na gari la kliniki tem-
bezi, itaboresha huduma na
kuwafikia wagonjwa walipo,
pamoja na kukamilisha azma

patikana hawana viungo,
mara viongozi fulani wa
chama wanakufa kiajabu
ajabu. Hapa ninasema kama
mtumishi wa Mungu. Nyie
mnaijua Congo ndiyo tajiri
kwa nchi zote Afrika kwa
maliasili, lakini haituli kuto-
kana na damu ya Patrice Lu-
mumba inalia,” alisema.

Askofu Prof. Mdegella
alishauri viongozi wa juu
wa nchi wajaribu kutumia
mbinu kali  kuwawabana
wanaosababisha vifo vya
wengine bila sababu yoyote
na vyama vya siasa kuacha-
na na fitina za kisisa ili kuko-
mesha mauaji.

Pia aliwataka wananchi
wa mkoa wa Iringa kujitafa-
kari upya ili kuona namna
ya kuondokana na matukio
mabaya yanayoonekana
kushamiri zaidi ndani ya
mkoa huo.

Alisema mkoa wa Iringa
umekuwa na matukio ya
kutisha kama vile ubakaji
na ulawiti wa watoto, ul-
evi kupindukia, utapiamlo,
kukithiri kwa imani za
kishirikina na kuwa juu ka-
tika maambukizi ya Ukimwi
jambo ambalo halileti tas-
wira nzuri.

“Ninafikiria hata kuomba
kibali cha serikali ili kupata
nafasi ya kuzungumza mkoa
kwa mkoa na hapa Iringa
nitasemea Samora ili kuke-
mea mambo haya ambayo
yanatia kinyaa. Kila siku

Prof. Mdegella,

ya hospitali za matibabu ya
kibingwa kufanya huduma
za aina hiyo mara nne kwa
mwaka.

Mkurugenzi Mtendaji wa
MNH, Prof. Mohamed Janabi,
alisema mradi wa IVF utaanza
kwa kuwapandikiza mimba
kinamama 10 ambao wame-
kwishaanza  kliniki, kuna
wataalamu 10 na uwezo wa
kituo hicho ni kutunza mayai
kwa zaidi ya miaka 30.

“Kamalilivyojinaletula Hos-
pitali ya Taifa tuliona familia
kushindwa kupata mtoto au
watoto kwa asilimia 35 yana-
toka upande wa wanaume na
asilimia 65 ni wanawake, ku-
tokana na tafiti mbalimbali,”
alisema Prof. Janabi.

“Kwa hospitali yetu MNH
kila siku katika wagonjwa
10 tunaowaona kliniki ya ki-
namama watatu hadi wanne
wana tatizo la uzazi. Asilimia
30 ya wagonjwa tunaowaona
wana tatizo. Baada ya kuona
kuna masononeko katika ny-
umba zetu, tulifanya maamuzi
kununua vifaa vilivyogharimu
Sh. bilioni 1.1.”

Alisema kwa wanawake am-
bao kwa sasa hawako tayari
kupata watoto aidha kuwa
masomoni, wanaweza kuhi-
fadhi mayai yao kituoni hapo

na kumshukuru Rais Samia
Suluhu Hassan kwa uwekezaji
huo na kwamba MNH itaen-
delea kuwaalika wataalamu
mbalimbali kutoka nje.

Kuhusu mradi wa gari ya
Kliniki tembezi ambalo MNH
wameipata, alisema usafiri
umegharimu dola 200,000 na
kwamba hatua hiyo itatimiza
utoaji huduma za kuwafikia
wananchi pale walipo.

Katika mradi wa upandiki-
zaji vifaa vya usikivu watoto
14, Prof. Janabi alisema idadi
hiyo inafikisha waliopandiki-
zwa kufikia 84 na 73 kati yao
wakipandikizwa masikio yote
mawili na 11 wamepandikizwa
sikio la upande mmoja.

“Watoto hawa 14 leo (jana)
wanapata fursa ya kusikia kwa
mara ya kwanza, katika jamii
watoto wa aina hii huadhibiwa
kwamba ni watukutu kumbe
tatizo ni usikivu.

Tumeanza na hawa 14 kwa
gharama ya Sh. milioni 345 na
wengine 24 watafuata kupata
huduma hii,” alisema. Waziri
wa Afya, Jenista Mhagama,
alisema lengo la serikali ni
kuhakikisha huduma ya Afya
Kwa Wote inawafikia wa-
nanchi wote, ili kuwapungu-
zia gharama za matibabu iki-
wamo ya kibingwa.

Askofu mstaafu wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania
(KKKT) Dayosisi va Iringa, Prof. Owdenburg Mdegela,
akizungumza mjini Iringa jana. PICHA: FRANCIS GODWIN

tunasikia matukio ya kutisha
na mengine yakifanywa na tuli-
otegemea watulinde. Damu hii
inayolia ikiendelea
hata tusiohusika,” alisema.

itatugusa

Pia aliwakumbusha viongozi

wanaoteuliwa kuwa na busara
katika uzungumzaji wao ili ku-
jiepusha na uzuaji wa taharuki
kwa jamii wanayoiongoza.

“Mtumishi anayeteuliwa ana-

paswa kujua namna ya kutunza
siri na ndiyo maana wanakula
viapo,” alisisitiza.

Katika hatua nyingine, Askofu
alimpongeza

Rais Samia Suluhu Hassan, ku-
tokana na utendaji wake kuwa
bora na kuongeza kuwa anajua
kuna watu watamkosoa lakini
kwa umri wake ameona marais
wengi wa Afrika na utendaji
wao, hivyo anavyompongeza na
anatambua anachokisema.

“Mimi nimeangalia viongozi
wengi wa Afrika lakini Rais Sa-
mia bado ni kiongozi mzuri. Na-
jua watu wanasema anapewa
pesa na Waarabu siju nini. Sasa
vitu kama hivi ulikuwa wapi
wakati anapo pewa pesa hizo,”
alisema.

Wamlilia waziri
gharama kubwa
za matibabu MOI

Na Christina Mwakangale

BAADHI ya wagonjwa wanaopatiwa
huduma katika Taasisi ya Tiba ya
Mifupa, Upasuaji wa Ubongo na Mi-
shipa ya Fahamu Muhimbili (MOI),
wamemweleza Waziri wa Afya, Jenista
Mhagama, changamoto wanazokum-
bana nazo hasa gharama kubwa za
matibabu.

Wagonjwa hao, ndugu na jamaa zao,
walisema hayo kwa nyakati tofauti
jijini Dar es Salaam, baada ya Waziri
Mhagama kufanya ziara MOI na kuwa-
taka kutoa madukuduku yao kuhusu
huduma hospitalini hapo.

Mmoja wa wananchi hao, Abdallah
Shaaban, alisema ili kufanikisha mat-
ibabu ya ndugu yake, imempasa kuu-
za baadhi ya mali kwa ajili ya kulipia
gharama za matibabu.

“Mama yangu kalazwa hadi sasa hu-
duma ni Sh. milioni mbili. Nimetoa Sh.
600,000 nimeuza mahindi, mimi ni
mkulima. Naomba serikali inione mtu
kama mimi napata wapi hela hadi sasa
nimeshatoa zaidi ya Sh. milioni mbili,”
alisema.

Thadei Kivamba alisema anaiomba
serikali iwapunguzie wananchi ghara-
ma za huduma tofauti, kama vile ya
kulaza mgonjwa chumba cha uangalizi
maalumu (ICU), inayofikia Sh. 80,000
kwa siku.

“Nimetoka Tosamaganga mkoani
Iringa, mgonjwa wangu kitanda ku-
lala ICU ni Sh. 80,000 kwa siku. Kwa
Mtanzania wa kawaida, anapata wapi
fedha hii? Hapo bado vipimo, dawa
na kumwona daktari bingwa,” alisema
Kivamba.

Amina Baraka, alisema mgonjwa
wake kafanyiwa upasuaji wa kichwa
gharama hadi sasa imefikia Sh. milioni
sita, ikimuwia vigumu kulipa.

“Mgonjwa wangu kafanyiwa upasua-
jiwakichwa. Tuliuza vitu nikaja na Sh.
milioni tatu na deni ni Sh. milioni nne,
bado dawa nimeambiwa Sh. 100,000
jana (juzi),” alilalamika.

Akijibu hoja hizo, Waziri Mhagama
alisema lengo la serikali ni kuhakikisha
kila Mtanzania anapata huduma bora,
kwa kuchangia gharama kidogo ikilin-
ganishwa na hospitali binafsi.

“Tunasisitiza ni mgonjwa akifika
apewe huduma kwanza, mengine
yanakuja baadaye. Okoa maisha kwan-
za ya mgonjwa halafu deni lifuate, tu-
natarajia kukamilisha kanuni za Bima
ya Afya Kwa Wote, ambayo itasaidia
kupunguza gharama za matibabu,”
alisema Mhagama.

Awali, Kaimu Mkurugenzi Mtendaji
wa MOI, Dk. Lemeri Mchome, alise-
ma gharama za huduma haziepukiki
kwa kuwa fedha zinahitajika kwa ajili
ya uendeshaji na kufanyia ukarabati
mashine za vipimo vya kisasa.

“Huduma ya afya haitolewi bure
kwa sababu kila mmoja anatakiwa ku-
changia ili kufanya iwe endelevu. Mfa-
no kufanya upasuaji wa kichwa MOI
kwa mgonjwa mmoja ni takribani Sh.
600,000 baadhi ya hospitali binafsi in-
afikia hata Sh. milioni 20,” alisema Dk.
Mchome.
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MATANGAZO

EAST AFRICAN

<=y CRUDE OIL
«~ PIPELINE

VACANCY ANNOUNCEMENT

Job Title: OPERATIONS LOGISTICS Job Type: Full Time

ool oL Location: Marine Storage Terminal, Tanga

Reports to: N+1: Head of Logistics |
N+2: Operations Director

WHO WE ARE

The East African Crude Oil Pipeline (EACOP) project is a Midstream development
located across Uganda and Tanzania that includes a nearshore Marine Storage
and Export Terminal (MST). Once completed, the EACOP Company will operate
the East African Crude Oil Pipeline, a 1,443 km long, electrically heated crude
oil export pipeline that transports oil from Kabaale - Hoima in Uganda, to the
Chongoleani  Peninsula near Tanga Port in Tanzania for crude export to the
international markets.

JOB DIMENSIONS/ GENERAL JOB DESCRIPTION

* Manages all aspects of Facilities and General Services for EACOP properties
in Tanzania.

DUTIES & RESPONSIBILITIES

In accordance with policies and procedures in place in EACOP, Operations (Logistics) is
responsible for:

* Manage all facilities’ service confracts ~ * Manage and monitor inter-site

including but not limited to vehicle personnel movements especially to
maintenance, utility maintenance, unmanned stations.
housekeeping, domestic waste * Allocating drivers and planning routes.
disposal, catering contracts, etc. * Management of diesel inventory at all

* Be point of contact (inferface) for all sites and supply to operational vehicles.
community landlords within EACOP * Periodic site visit for audits, inspections
operational areas. and visual evaluation of operational

* Scheduling transportation services needs for non-technical materials
including site shuttles within an and inferventions.

operational area.

HEALTH, SAFETY & ENVIRONMENTAL RESPONSIBILITIES

EACOP is committed to ensuring that the health, safety and welfare of workers,

communities, and the environment are well addressed and managed. Therefore, the

employee is mandated to:

* Fully comply with Company H3SE (Health, Safety, Social, Security & Environment)
policies and Life Saving Rules.

* Actively participate in HSEQ and promote this culture to co-workers.

* Remain vigilant and maintain continuous awareness of potential unsafe conditions.

* Communicate to management any HSE related concerns and ways to improve them.

* Maintain a workplace & workspace that is safe, clean, and always neat — practice
good housekeeping.

QUALIFICATIONS / EXPERIENCE REQUIRED

Academic Qualifications: * Rigor.

* Bachelor’s degree in business * Good communication skills.
administration, logistics or related * Excellent time management and
field with. organizational skills.

* Knowledge of logistics software or
transportation management systems.
* Basic accounting knowledge.

Experience Required:

* 5+ years of experience in Logistics
operations involving facility
management and maintenance.

HOW TO APPLY
The applicant must submit his/her Curriculum Vitae CV and a Cover Letter explaining why E £ E

he/she is the suitable candidate for the position. Applicants are also required to provide

details of three (3) referees one of whom should be the most recent employer. Please
submit your application only through ANY of the contact information -
provided below. Application deadline is on 30" September 2024. El *

Air Swift: airswift.com ITM: recruitmenttanzania@itmafrica.com
CCL: tanzania@cclglobal.com Qsourcing: recruitmenttanzania@qsourcing.com

IMI: imi-tanzania@imi-eag.com Seaowl: sestz@seaowlgroup.com

NOTE: No payment is required at any stage of the recruitment process.

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
— PIPELINE

VACANCY ANNOUNCEMENT

Job Title: WAREHOUSE & STOCK COORDINATOR  Job Type: Full Time

Reports to: N+1: Head of Logistics | Location: Marine Storage Terminal, Tanga
N+2: Operations Director

WHO WE ARE

The East African Crude Oil Pipeline (EACOP) project is a Midstream development located across
Uganda and Tanzania that includes a nearshore Marine Storage and Export Terminal (MST).
Once completed, the EACOP Company will operate the East African Crude Oil Pipeline, a 1,443
km long, electrically heated crude oil export pipeline that transports oil from Kabaale - Hoima
in Uganda, to the Chongoleani Peninsula near Tanga Port in Tanzania for crude export to the
international markets.

JOB DIMENSIONS/ GENERAL JOB DESCRIPTION

* Manages all activities of the various EACOP warehouses at MST (main warehouse), PS-1,
PS-4 & PS-5.

* Manage the Warehouses Specific Maintenance Contract (SMC).

DUTIES & RESPONSIBILITIES
In accordance with policies and procedures in place in EACOP, The Warehouse & Stock Officer is

responsible for:

Provide support for inventory management Continuously tracks inventory at our
and warehousing activities. warehouse, manages receipt and labeling
issues with the warehouse supervisor.

Reviews material and cargo handling and
storage tasks.

Monitors expected delivery times and
identifies any delivery delays to proactively
intervene with suppliers to correct

the situation.

Follow-up of all transport vehicles dispatched
to the operational sites.

Responsible for proper database

management for electronic documentation * Handles products to ensure quality.

related to material delivery. Organize MST main warehouse catalogue
goods, plan routes and process shipments.

Monitors warehouse inventory levels and
place orders as required.

Carries out periodic site visits (fo PS-1, PS-4
& PS-5) to ensure compliance with approved

Provides information to customers
(maintenance and operations teams) on the warehouse management rules
status of their orders. and procedures.

Ongoing follow-up with suppliers for
out-ofstock goods.

HEALTH, SAFETY & ENVIRONMENTAL RESPONSIBILITIES

EACOP is committed to ensuring that the health, safety and welfare of workers, communities, and
the environment are well addressed and managed. Therefore, the employee is mandated to:

* Fully complies with Company H3SE (Health, Safety, Social, Security & Environment) policies
and Life Saving Rules.

* Actively participates in HSEQ and promotes this culture to co-workers.
* Remain vigilant and maintain continuous awareness of potential unsafe conditions.
* Communicates to management any HSE related concerns and ways to improve them.

* Maintains a workplace & workspace that is safe, clean, and always neat - practice
good housekeeping.

QUALIFICATIONS / EXPERIENCE REQUIRED

Academic Qualifications: * Knowledge of the processes used in

* Bachelor's degree or Advanced Diploma operational logistics: transportation
in one of the following fields: Taxation, regulations practices, routes, contacts, best
Customs, Accountancy, Finance, Economics, practices.
Business Administration, Law or equivalent. * 10 years' experience in logistics operations

involving warehouse management.
* Adaptability, diplomacy, rigor.
* Compliance with procedures.

Experience Required:
* Proficiency in English, both spoken
and written.

HOW TO APPLY

The applicant must submit his/her Curriculum Vitae CV and a Cover Letter explaining why ]

he/she is the suitable candidate for the position. Applicants are also required to provide E E
details of three (3) referees one of whom should be the most recent employer. Please
submit your application only through ANY of the contact information -
provided below. Application deadline is on 30" September 2024. E. y

Air Swift: airswift.com ITM: recruitmenttanzania@itmafrica.com
CCL: tanzania@cclglobal.com Qsourcing: recruitmenttanzania@qgsourcing.com

IMI: imitanzania@imi-eag.com Seaowl: sestz@seaowlgroup.com

NOTE: No payment is required at any stage of the recruitment process.
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HABARI KITAIFA

Waziri wa
Viwanda na
Biashara, Dk.
Selemani Jafo
(kulia), akitoa
maelekezo
kwa viongozi
wa Bandari ya
Dar es Salaam
juzi, alipofanya
ziara ya kikazi
va kukagua
namna kituo
cha mita za
kushushia
mafuta (flow
meter) Kur-
asini Oil Jet
(KOJ) kina-
vyofanya kazi.
PICHA: JOSEPH
MWENDAPOLE

Majaliwa azindua mfumo wa kielektroniki EPZA

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, amezindua rasmi mfumo
wa Kielektroniki wa Kuhudumia
Wawekezaji Kwenye Maeneo
Maalum ya Kiuchumi na Mauzo
ya Nje (EPZ), ili kutoa urahisi
kwa wawekezaji popote walipo
duniani kupata taarifa sahihi za
uwekezaji nchini na namna ya
kujisajili bila ya kufika nchini.

Mfumo huu ulioanzishwa na
Mamlaka ya Kanda za Maende-
leo ya Uwekezaji (EPZA) ni moja
ya utekelezaji wa maagizo ya
Raisi Samia Suluhu Hassan ya
kutaka taasisi zinazosimamia
uwekezaji kuendelea kutengen-
eza mazingira wezeshi ya ku-
vutia na kuendeleza uwekezaji
nchini.

Uzinduzi huo ni moja ya tukio
muhimu wakati wa hafla ya uz-
induzi wa taarifa tano za Ma-
boresho ya Mazingira ya Biasha-
ra na Uwekezaji na Nyenzo za

Usimamizi wa Uwekezaji nchini
uliofanyika Septembe 11, mwaka
Waziri Mkuu aliagiza taasisi
za serikali na mamlaka kuha-
rakisha marekebisho ya sheria
zitakazowezesha shughuli za bi-
ashara na kuhakikisha kwamba
kanuni mpya zinaimarisha maz-
ingira ya biashara na uwekezaji.
“Masuala haya yanapaswa
kuendana na kuweka kipaum-
bele katika kutoa huduma kwa
haraka, kwa ufanisi, na kwa
kufuata viwango vya kimataifa.
Mamlaka zinapaswa kuwa na
mifumo iliyo rahisi ya mawasi-
liano na wawekezaji na kuondoa
vikwazo vilivyopo,” alisema.
Ripoti nyingine  zilizozin-
duliwa ni pamoja na Mwongozo
wa Kitaifa wa Maendeleo na
Usimamizi wa Maeneo Maalum
ya Kiuchumi (SEZ), Ripoti ya
Tathmini ya Utekelezaji wa
Mpango wa Kuboresha Mazin-
gira ya Biashara na Uwekezaji;

Ripoti ya Uwekezaji wa Kitaifa
kwa mwaka 2023 na Mpango wa
Mkakati wa Ofisi ya Rais, Mpan-
go na Uwekezaji kwa kipindi cha
2024/2025 - 2025/2026.

Pia, aliziagiza taasisi za seri-
kali na mamlaka kuimarisha
ushirikiano na sekta binafsi, kwa
kuwa inaweza kutoa maarifa na
mapendekezo muhimu kwa ma-
boresho yanayohitajika.

Alisisitiza umuhimu wa mipa-
ngo ya maendeleo kutoa mafun-
7o na huduma kwa wadau wa
biashara, ikiwa ni pamoja na
kuhamasisha matumizi ya zana
mpya za usimamizi wa uwekeza-
ji. Kupitia mfumo wa Kielektron-
iki wa Kuhudumia Wawekezaji
Kwenye Maeneo Maalum ya Kiu-
chumi na Mauzo ya Nje (EPZ),
wawekezaji ~ watashughulikia
masuala yao ya uwekezaji kwa
haraka na ufanisi, bila kujali ma-
hali walipo.

Mkurugenzi Mkuu wa EPZA,
Charles Itembe, alisema kuwa

uzinduzi wa mfumo huo mpya
ni sehemu ya maelekezo ya Rais
Samia Suluhu Hassan ya kuweka
mazingira bora ya biashara na
uwekezaji nchini.

“Huduma hii muhimu inawak-
ilisha hatua nyingine muhimu
katika kuendeleza mazingira
rafiki ya biashara nchini Tanza-
nia,” alisema.

Alisema mfumo utarahisisha
mchakato wa uwekezaji kwa
kuondoa haja ya wateja kusafiri
hadi ofisini kupata huduma.

Sasa wanaweza kujiandikisha
mtandaoni, kupata leseni zao,
na kupokea vivutio vinavyohita-
jika kutoka popote walipo.

Uzinduzi wa mfumo
huo utaiwezesha Tanzania
kushindana vema  kuvutia

uwekezaji wa kigeni mkubwa
nchini. Serikali inatazamia ku-
vutia uwekezaji wa ndani na
wa kigeni, kuhamasisha ajira na
kukuza maendeleo ya kiuchumi
endelevu.

TPA yapata tuzo ubora wa huduma

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Usimamizi wa
Bandari Tanzania (TPA) im-
etunukiwa tuzo ya ushindi wa
jumla katika Maonesho ya 19
ya Biasharaya Afrika Mashariki
yanayofanyika katika viwanja
kushirikisha zaidi ya taasisi 200
kutoka nchi wanachama.

Akizungumza wakati wa ku-
toa tuzo kwa TPA, Waziri wa Vi-
wanda na Biashara, Dk.

Selemani Jafo, alisema tuzo
hiyo ya TPA imetokana na
uboreshaji wa huduma katika
bandari inazozisimamia kuto-
kana na uwekezaji mkubwa uli-
ofanyika.

Waziri Jafo alisema TPA im-
ekuwa mshindi wa kwanza kati
ya Taasisi za Serikali zilizoshiri-
ki kwenye maonesho hayo kwa

kuwa na banda bora lenye kuvu-
tia zaidi katika maonesho hayo.
“Mafanikio haya ni matokeo
ya usimamizi mzuri unaofany-
wa na TPA ikiwamo uwekezaji
unaofanyika katika Bandari ya
Dar es Salaam,” alisema.
Maonesho hayo yenye kaulim-
biu ya “Uboreshaji wa Mazin-
gira ya Uwekezaji na Biashara
ni Kichocheo Katika Kukuza
Uchumi wa Nchi” yana lengo la
kukuza fursa za biashara na kuz-
iwezesha nchi wanachama wa
Afrika Mashariki kuchangamkia
fursa ya masoko ya jumuiya ny-
ingine ikiwamo vile SADC.
Akifungua maonesho hayo,
Waziri Jafo alisema malengo
ya serikali ni kuboresha upati-
kanaji wa huduma katika sekta
mbalimbali zikiwamo miun-
dombinu ya barabara, reli na
anga ili kukuza ukuaji wa biasha-

ra na uchumi.

Jafo alisema uwekezaji mkub-
wa umefanyika katika bandari
za Dar es Salaam, Mwanza na
maeneo mengine ili kurahisisha
wafanyabiashara wa ndani na
nje ya nchi kusafirisha biashara
zao kwa haraka na kuchochea
ukuaji wa uchumi.

Akitolea mfano Bandariya Dar
es Salaam, alisema uwekezaji
uliofanyika katika bandari hiyo
ambayo ni kiungo kikubwa kwa
nchi nane zisizo na pwani katika
Afrika Mashariki, Kusini na Kati
kumeongeza ufanisi mkubwa
katika kuhudumia shehena za
meli za mizigo zinazotia nanga
bandarini hapo.

Bandari ya Dar es Salaam
pia ni kiungo muhimu cha
usafirishaji wa mizigo kwenda
Mashariki ya Kati, Ulaya na hata
barala Amerika.

Akizungumza kwa niaba ya
Mkurugenzi Mkuu wa TPA,
Ofisa Uhusiano Mwandamizi
wa mamlaka hiyo, Leonard Ma-
gomba, alisema mamlaka sasa
ina malengo zaidi ya kubore-
sha bandari zake zingine kupi-
tia upanuzi wa miundombinu,
uwekezaji katika vifaa, na kuajiri
wataalamu ili kuhakikisha zi-
nakidhi viwango vya kimataifa
vya utoaji huduma.

“Kwa sababu ya uwekezaji
huu mkubwa, Bandari ya Dar
es Salaam sasa inaweza hata
kupokea meli kubwa zenye ure-
fu wa hadi mita 300.

“Hii imewezekana kwa ku-
panua kina cha lango la kuingia
bandarini na eneo la kugeu-
zia meli, hali inayowezesha meli
kubwa kutia nanga kwa urahisi
zaidi,” alisema Magomba.

]
Mfumo wa
kuunganisha
watoa
huduma
kifedha
waandaliwa

Na Faustine Feliciane

SERIKALI imesema imean-
daa utaratibu utakaowezesha
ushirikiano kati ya benki na
watoa huduma za fedha kwa
njia ya mtandao ili kuimarisha
huduma hiyo nchini.

Akizungumza jana
Dar es Salaam kwenye Kon-
gamano la  Wafanyabisa-
hara na wawekezaji Afrika
Mashariki, Naibu Gavana wa
Benki Kuu ya Tanzania (BOT),
Sauda Msemo, alisema kwa
sasa teknolojia inazidi kukua,
hivyo ni muhimu kwenda
nayo sambamba.

“Huduma hizi za kifedha
kwa njia ya mtandao zinazidi
kukua na serikali tayari im-
eandaa utaratibu mzuri kwa
pande hizi mbili kushirikiana
ili kusaidia kukuza huduma
hii,” alisema Msemo.

Katibu Mtendaji wa Cha-
ma cha Watoa Huduma za
Kifedha kwa Njia ya Mtandao
(TAFINA), Shedrack Kamenya,
alisema malengo makubwa
ya kuwakutanisha watoa hu-
duma za kifedha na watunga
sera na wadau wengine ni
kuangalia namna ya kukuza
sekta hiyo pamoja na kuan-
galia changamoto za wizi wa
fedha katika huduma hizo.

“Moto wetu mkubwa ni
kuwekeza na kuingia ubia ku-
hakikisha watu wote wanain-
gia katika utoaji huduma za
kifedha kwa mtandao, lakini
pia maeneo tunayoyaangazia
ni mazingira ya kifedha ku-
saidia upatikanaji wa huduma
na wizi wa fedha kwa njia ya
mtandao,” alisema Kamenya.

Pia alisema wizi wa fedha
kwa njia ya mtandao ni eneo
muhimu ambalo wanalianga-
zia katika kongamano hilo ili
kupata njia ya kudhibiti. Alise-
ma kampuni 10 kutoka nchi
mbalimbali zinashiriki katika
kongamano hilo la siku mbili.

Mmoja wa washiriki wa
kongamano hilo, ambaye
ni Meneja wa Soko la Afrika
wa kampuni ya G-Payment,
Alfred Tembo, alisema TAFI-
NA imeona umuhimu wa
kushirikisha nchi za Afrika
Mashariki katika kukuza sekta
hiyo nchini.

“Lakini pia nipongeze uta-
yari wa serikali ya Tanzania
katika kupokea wawekezaji
hasa kwenye sekta hii ili kura-
hisisha ulipaji fedha katika
huduma mbalimbali,” alisema
Tembo.
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Wanaotumia mitandao
vibaya wadhibitiwe

MAPAMBANO dhidi ya uhalifu mitandaoni ni jambo muhimu hasa
wakati dunia ikiwa kwenye mabadiliko ya kutumia teknolojia ya ma-
wasiliano.

Kuna mambo mengi yanayotokea katika kipindi hiki huku wahali-
fu wakitafuta mbinu mbalimbali za kuhakikisha wanakwenda sam-
bamba na mabadiliko hayo.

Dunia kwenda na mabadiliko ya teknolojia ni kurahisisha kazi na
kupunguza muda unaotumika kwa binadamu kuifanya kazi hiyo.

Hata hivyo, kuna watu wanaotumia fursa hiyo kujinufaisha na kuo-
na hawaachwi nyuma kwa jambo lolote lile.

Kuna watu wanaotumia teknolojia hiyo kuandika mambo ya uon-
go kwa kutumia jina la kampuni fulani ionekane kama ndio iliyo-
fanya jambo hilo.

Ndio maana kuna umuhimu wa kuhakikisha kama jambo hilo ni
sahihi kutoka kwenye kampuni husika kabla ya kuanza kuishambu-
lia.

Pia, wapo wanaotumia picha za matukio ya zamani na kuzitengen-
eza ili mradi kuwachafua watu na kuwaharibia wasifu wao. Teknolo-
jia hii isitumike kuharibu badala yake watu waitumie kujifunza
mambo yenye maendeleo kwa faida yao na taifa.

Miaka ya nyuma kabla ya teknolojia ya mawasiliano haijabadilika,
kazi nyingi zilikuwa zikifanyika kwa kwenda sehemu husika, lakini
sasa hivi mtu anaweza kukaa nyumbani na akamaliza kila kitu kwa
kutumia simu yake ya mkononi.

Siku za nyuma sehemu zenye huduma muhimu kama ulipaji wa
bili za umeme, maji na benki, mtu ilibidi aende kwenye ofisi hizo hali
iliyokuwa ikisababisha msongamo mkubwa wa watu.

Sasa hivi hata ukiwa nje ya nchi unaweza kufanya miamala na kuli-
pia bili zako kwa wakati.

Kwa Watanzania wanaoishi nje ya nchi ilikuwa inachukua muda
kumtumia ndugu yake pesa, lakini kwa sasa teknolojia imerahisisha,
hakuna usumbufu tena.

Lakini, teknolojia hiyo imeingiliwa na kutumika vibaya kwa baadhi
ya wahalifu kwenye sekta ya fedha kwa kuwaibia watumiaji na ku-
wafanya waogope kuitumia.

Mamlaka ya Mawasiliano Nchini (TCRA), imeeleza wazi kuwa
inaendeleza jitihada za kupambana na kudhibiti uhalifu mitandao-
ni, ikiwamo huduma za kifedha kutokana na kuongezeka mifumo
mipya ya mawasiliano ya teknolojia.

Inapokuja teknolojia mpya ni muhimu ikatumika vizuri ili kunufai-
sha watu na kuondoa ugumu uliokuwapo mwanzo.

Kwa nchini Tanzania, wafanyabiashara, wajasiriamali wamerahi-
sishiwa kazi kwa kutumia teknolojia ya mawasiliano ambapo kwa
sasa wanaweza kutuma pesa nje ya nchi na kuletewa bidhaa wana-
zotaka badala ya kusafiri hali inayowapunguzia gharama.

Katika matumizi ya teknolojia hii pia kunahitajika uaminifu wa
hali ya juu ndio maana hata TCRA ikiwa ni mdhibiti wa matumizi
mabaya ya mawasiliano imekuwa ikiingilia kati kila inapoona mam-
bo hayaendi sawa.

Kuna wanaotumia teknolojia hiyo pia kwa malengo mabaya ya ku-
wachafua watu wengine kwenye mitandao.

Hali hiyo imekuwa ikishamiri kwenye mitandao ya kijamii kiasi
cha kuharibu hali ya hewa na wengine wanaochafuliwa huathirika
kisaikolojia.

Viongozi wa juu wanapokuwa kwenye majukwaa wamekuwa
wakikemea tabia hiyo ambayo kwa kiasi kikubwa kama isipodhibiti-
wa itarudisha nyuma maendeleo.

Duniani mabadiliko ya kiteknolojia hayawezi kuepukika, hivyo ni
muhimu wadhibiti wa uhalifu mitandaoni kuwa makini kudhibiti
hali hiyo ili kuepuka matumizi mabaya.
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‘SIRIKAL\
ZA MITAK

Vijana wenzangu, tuwe wenye busara

katika kusimamia kanuni za mapenzi

NI jambo la kawaida sana, maisha na
uhusiano au ndoa na uhusiano kuwa
mzuri, pale wawili wanaporidhiana. Vi-
levile, pale yanapoingia doa, ndio pan-
apogeuka kuwa tatizo.

Kwani kuna baadhi ya watu, walioku-
wa kwenye uhusiano, huangukia kwe-
nye kusaliti wenzi wao, wakaibuka na
ama wanaume au wanawake wengine.

Mtu anayetendewa hivyo pindi anapo-
gundua mwenza wake, anamsaliti huwa
anumia na hapo ndipo fikra mpya zina-
jitokeza na akawa anaonekana kuwa na
mtazamo hasi.

Huwa wanapokumbwa na tatizo hilo,
inawalazimu kuwa wakali kupita kiasi
na hata wanashindwa kudhibiti hasira.
Wanamaliza maumivu yao kwa watu to-
fauti na waliowakosea.

Katika hilo, kuna wengine wanaofikiria
hatua ya kujiua. Wanaofanya hivyo wako
katika matazamo walichotakiwa ni ku-
litatua tatizo hilo, kupitia namna hiyo.
Lakini, jibu linabaki kwamba, hiyo hai-
kuwa sahihi, kwani ina hasara.

Tumeona watu wengine wakiwa na
upweke, huku baadhi yao wanakosa
hasara ya kupoteza wapendwa wao, wal-
iokumbwa na matatizo ya namna hiyo.

Sambamba nao, wapo wanaopata ma-
tatizo ya afya ya akili, kwa sababu tu ya
hilo la mvurugano kimapenzi, wakifikia
hatua ya kuongea peke yao na baadhi ya
hatua isiyo sahihi kibinadamu.

Chanzo kinabaki kuwa mapenzi.
Hivyo, tukibaki pasipo kulitafakari hilo,
ni kwetu jamii tunapoteza mwelekeo na
kwa tafsiri pana tunaunda taifa tegeme-
Zi.

Nakumbuka hadithi, kulikuwapo watu
wawili wanaosadikiwa kuwa ni wapenzi
Katalina Juma (21) na Athanas Alyen (23)
wakazi wa mkoani Katavi, wamekutwa
wakiwa wameuawa kwa kukatwa na
kitu chenye ncha kali, huku chanzo kiki-
itwa wivu wa mapenzi.

Tukio hilo limetokea usiku wa kua-
mkia Oktoba 19, mwaka jana, ambapo
marehemu wote wakakutwa wamefariki

dunia kwa kuchinjwa na kutupwa pem-
bezoni mwa barabara.

Mwenyekiti  husika  akakaririwa,
amesema marehemu hao walikutwa na
madhila wakiwa wanarudi nyumbani,
walikokuwa wakifanyia shughuli zao.

Akithibitisha kutokea tukio hilo Ka-
manda wa Polisi Mkoa wa Katavi, ,
akasema wanawashikilia watu wawili
kuhojiwa, huku akieleza kuwa tukio hilo
lina sura ya ‘wivu wa kimapenzi’, kwa
kuwa wamebaini mmoja wa marehemu
alikuwa akiwasiliana na watu ambao wa-
likuwa wapenzi wake.

Kamanda huyo akaahidi kuwa Polisi
inaendelea na upelelezi wa tukio hilo
na mara utakapokamilika, watuhumiwa
hao watafikishwa mahakamani.

Pia, kuna taarifa nyingine ya mwa-
nafunzi wa chuo kikuu, ambaye jina lake
halikuwekwa wazi, akaadaiwa kutaka
kufanya jaribio la kujiua akiwa chuoni
hapo. Chanzo kinatajwa ni masuala ya
mapenzi.

Ni tukio la Aprili 25, 2024 wakati
alipokuwa katika moja ya majengo
ya chuoni kwao na taarifa za awali,
zikaeleza kuwa alipokorofishana na
mpenzi wake, alitaka kujirusha kuto-
ka juuya ghorofa ya nne.

TIkaatarifiwa baadaye alikuwa amela-
zwa hosptalini, baada ya kuonekana
hakuwa sawa.

Ujumla wa hali halisi hiyo, ni kwamba
kuna haja ya elimu ya kina isambazwe
baina ya wahusika wakifanya mazoezi
ya Pamoja, wanashirikiana na marafiki
zao ili kuweza kusaidia mfumo wa afya
ya akili iende inavyopaswa, hali yenye
msaada kwa kiasi kikubwa katika mai-
sha ya jamii. Bila shaka, walio kwenye
uhusiano wa kimapzi watazingatia haya
yanayowahusu.

Hata hivyo, kwa wale waliopoteza
wapenzi walioondoka katika maisha
ya duniani, inawapasa wasikate tamaa,
waanze upya ulikukabiliana na hili ua-
minifu ni bora zaidi.
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Ofisa
Habari na
Uhusiano
wa Ofisi
va Taifa va
Takwimu
(NBS), Said
Ameir,
akitoa elimu
va tak-
wimu kwa
waandishi
wa habari,

doma jana.
PICHA:
IBRAHIM
JOSEPH

Polisi adaiwa kumshushia kipigo mwalimu

Na Halfani Chusi

Askari Polisi wa Kituo cha Polisi Chamwi-
no, Herry Sanga, anadaiwa kumshushia ki-
pigo Mkuu wa Shule ya Sekondari ya Cham-
wino mkoani Dodoma, Dominic Sullumo,
baada ya kumfuata akiwa kazini kwake.

Tukio hilo linadaiwa kutokea Alhamisi
iliyopita majira ya asubuhi, hivyo kumsaba-
bishia mwalimu huyo maumivu sehemu
mbalimbali za mwili wake yaliyolazimu ala-
zwe hospitalini kwa uangalizi.

Mkuu wa Mkoa Dodoma, Rosemary Seny-
amule, alithibitisha juzi kuwapo kwa tukio
hilo na kusema kulikuwa na ugomvi baina
ya askari na mwalimu na kwamba hafaha-
mu chanzo cha mgomvi wao.

Akizungumza na mwandishi wa habari
hizi juzi kwa simu, Senyamule alisema ana-
fahamu kutokea kwa tukio hilo na kwamba
mwalimu alikimbizwa hospitali kwa ajili ya
matibabu.

“Ninafahamu pia huyo polisi anashu-
ghuliwa katika ngazi zao za kipolisi, tangu
mwanzo ninajua hatua hizo zimechukuliwa
japo bado sijafuatilia kujua maendeleo ya
mgonjwa kwa sasa.

“Sheria inakataza kupigana kosa hilo lina
adhabu yake unaweza kufukuzwa kazi au
kupewa adhabu nyingine zilizotajwa kwe-
nye sheria,” alisema.

Senyamule alisema ni muhimu pale
unapojiona unakaribia kupata hasira ku-
chukua hatua za kujizuia, ikiwamo kuwaona
viongozi wa dini au watu wa ushauri nasaha
badala ya kuchukua sheria mkononi.

Aidha, aliwataka wananchi katika mkoa
wake wanapokosewa wasijichukulie sheria
mkononi baadala yake wafike katika vyom-
bo husika kwa usuluhishi.

Alipotafutwa kwa ajili ya ufafanuzi, Ka-
manda wa Polisi Mkoa wa Dodoma Kam-
ishna Msaidizi Mwandamizi (SACP) George
Katabazi, alisema: “Hii taarifa mbona vyom-
bo vya habari vilisharipoti njoo ofisini kesho
asubuhi mimi nipo Kondoa kwa sasa.”

Hata hivyo, mwandishi wa habari hizi al-
ivyomwambia kuwa yuko nje ya Dodoma,
Kamanda huyo alisisitiza apigiwe simu leo
asububhi.

ILIVYOKUWA

Akisimulia mkasa huo, mmoja wa wal-
imu katika shule hiyo ambaye hakutaka
jina litajwe gazetini, alisema siku ya tukio
askari huyo akiwa amevalia suti alifika shu-
leni hapo na kuomba kuonana na mkuu wa
shule.

“Baada ya kuonana naye akamwomba
wakazungumzie ofisini kwake kwa sababu
anamfahamu kuwa ni mume (Askari) wa
mwalimu wake shuleni hapo alikubali na ali-
kuwa haoneshi dalili zozote mbaya.

“Wakati wanakwenda ofisini mkuu wa
shule alikuwa ametangulia mbele wana-
vyokaribia mlangoni kwenye ofisi yake
akiwa kwa nyuma akampiga ngumi kwenye

mshipa wa shingo akadondokea
kwenye kochi.

“Akamuwabhi kabla hajanyanyuka
akaanza kumshambulia baadaye
walimu wengine wakashtuka kama
kuna ugomvi unaendelea ndio
wakakimbia kwenda kuamulia, la-
kini mpaka wanafika alikuwa tayari
ameshamuumiza vibaya sana,”
alisema mwalimu huyo.

Alisema siku hiyo kulikuwa na
semina iliyokuwa inaendelea shu-
leni hapo, alikuwapo pia Ofisa
Utumishi ambaye alishuhudia tukio
hilo na alirekodi baadhi ya picha na
video.

“Basi baada ya hapo watu wali-
jaa na kuwaamulia kugombelezea
na wanafunzi wanataka kuingilia
ikabidi yule askari atolewe ndio pa-
katulia.

“Aliumizwa zaidi sehemu za usoni
na upande mmoja wa jicho ulikuwa
umevimba bahati nzuri akaja Mku-
rugenzi wa Halmashauri, Mkuu wa
Polisi Wilaya (OCD) na maofisa wen-
gine kutoka serikali wakachukua
picha walivyomaliza wakaondoka
wakati tayari mkuu wa shule am-
ekimbizwa hospitalini,” alisema.

Akitolea ufafanuzi suala hilo ka-
tika chombo cha habari mtandaoni,
haki TV kuhusiana na tukio hilo
Mkurugenzi wa Halmashauri hiyo,
Tito Mganwa, alisema: “Tulipata
taarifa za fujo na uvunjifu wa am-
ani katika shule hiyo tulitoa taarifa
Kituo cha Polisi Chamwino na suala
hili linaendelea kufanyiwa uchun-
guzi na Jeshi la Polisi.

“Kwa sababu ni suala la kiuchun-
guzi ninaliachia Jeshi la Polisi, kwa
sababu lenyewe ndio linahusika na
suala hilo, lakini kwa sasa shuleni
amani ipo na shughuli zinaendelea
kama kawaida,” alisema.

KABWELA

Aidha, alionya kwamba shuleni ni
mabhali pa kutolea elimu na malezi
hapahitaji ghasia wala fujo na hivyo
wanaposikia kuna hali hiyo bila
kujalia nani mhusika cha kwanza
wanahakikisha usalama, lakini
kama kutakuwa na uhalifu sheria
lazima ichukue mkondo wake.

Alisema kwa sasa mkuu huyo
na anawasiliana naye muda wote
na tayari yuko nyumbani kwake
anaendelea vizuri.

Vyanzo mbalimbali vimelieleza
gazeti hili kuwa chanzo cha ugomvi
huo kimetokana na madai kwamba
mkuu wa shule huyo alikuwa na
uhusiano wa kimapenzi na mke wa
askari huyo ambaye anafundisha
katika shule hiyo.

Hata hivyo, chanzo hicho ki-
meeleza zaidi wakati askari huyo
akitembeza kipigo hicho alikuwa
akitamka “Nitakuua mimi kwa nini
unatembea na mke wangu nitaku-
ua.”

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo
cha Sheria na Haki za Binadamu
(LHRC), Dk. Anna Henga, alisema
ikithibitika kama kweli walipigana
jambo hilo litakuwa halina picha
nzuri kwa watumishi wa umma.

Alisema watumishi wa umma
wana maadili yao ikiwamo kuwa
mfano bora kwa jamii kuishi kwa
heshima na kama itathibitika hivyo
ni kitu cha kusikitisha na ni jambo
linaloitia aibu serikali.

“Kwa mujibu wa sheria haitakiwi
mtu yoyote kupigwa hata kama ni
kweli alitakiwa atoe taarifa katika
kituo kingine cha polisi ambacho
hatokuwa na masilahi nacho na
asimame kama raia wa kawaida,”
alisema Dk. Anna huku akilitaka
Jeshi la Polisi kufanya uchunguzi ili
haki itendeke.

RC akemea biashara
usafirishaji binadamu

Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

MKUU wa Mkoa wa Singida, Halima Dendego,
amekemea usafirishaji haramu wa binadamu hu-
susani wenye ulemavu ambao wanakwenda ku-
tumikishwa kama mitaji ya kuombea fedha.

Alikemea hayo juzi wakati akifungua Konga-
mano la Wanawake Kanda ya Afrika Mashariki na
Kati wa Kanisa la Waadventista Wasabato linalo-
fanyika eneo la Ititi, Manispaa ya Singida na kush-
irikisha zaidi ya wanawake 2,000 kutoka nchi 11.

“Niwaombe wanawake tusimame imara kulike-
mea hili kwani tukijisahau linaweza kushamiri
na kujikuta katika jamii zetu tunasababishiana
ulemavu wa makusudi,” alisema.

Dendego aliwakumbusha wanawake kutimiza
kikamilifu jukumu la wazazi na walezi kwa kusi-
mamia vyema maadili ya watoto wa kike na wa
kiume.

“Sote tumekuwa mashuhuda wa athari zina-
zotokana na kumomonyoka kwa maadii kuna-
kopelekea kuibuka kwa vitendo ambavyo ni kiny-
ume cha mila, desturi na utamaduni wa kiafrika,”
alisema.

Alisema kila mmoja kwa nafasi yake ahakikishe
anakemea na kupinga vitendo vya uhusiano wa

: jinsia moja kwa kuwa suala hili linaumiza jamii, li-

napoteza nguvu kazi ya taifa na ni haramu katika
imani ya dini zote na dhambi mbele ya Mwenyezi
Mungu.

Dendego alilipongeza Kanisa la Waadventista
Wasabato kwa kujenga kituo ambacho kitakuwa
kinasaidia kutoa mafunzo ya stadi za kazi waraibu
wa dawa za kulevya, watoto wa mitaa na maka-
haba ili waweze kujikwamua kiuchumi.

Kituo hicho ambacho ujenzi wake unaendelea,
kinajengwa na kanisa hilo kupitia dara ya wa-
nawake kwa fedha zinazochangwa na wanawake
kutoka nchi 11.

“Binafsi ninawapongeza sana kwa kutambua na
kuthamini umuhimu wa mwanamke katika jamii
kwa kuwapa fursa ya kumtumikia Mungu na kuzi-
saidia jamii zetu,” alisema.

Alisema ni ukweli mtu kuwa Mungu amewapa
wanawake uwezo mkubwa na iwapo watatumia
fursa kikamilifu familia, jamii, taifa na mataifa yat-
astawi kutokana na uwezo na vipawa vya kipekee
ambavyo Mungu amewapa wanawake.

“Hapa kwetu Tanzania kuna usemi usemao
wanawake wakiwezeshwa wanaweza, ninataka
wanawake wenzangu tutoke kwenye kifungo
cha usemi huu hatuhitaji kuwezeshwa bali tu-
napaswa kujiamini ~ kuzitambua  fursa na ku-
weka jitihada zetu sisi  wenyewe ili kuzitumia
kwa manufaa yetu,jamii nanl taifa kwa ujumla,”
alisema.

Alisema kuwa wanawake ndiyo chanzo cha

: jamii na walezi wa watoto na wanaume hivyo

hakuna mafanikio katika jamii wala kwa mwa-
naume bila uwepo wa mwanamke imara nyuma
yake.

Na Fadhili Mohammed
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Jato akemea uchakachuaji vipimo

Na Mwandishi Wetu,
MWANZA

WAZIRI wa Viwanda na Biasha-
ra, Dk. Selemani Jafo, ameonya
tabia ya baadhi ya watu kuchezea
vipimo na kuwahimiza wananchi
kuzingatia matumizi sahihi ya vi-
pimo kila wanapofanya ununuzi
na kuuza bidhaa.

Jafo aliyasema hayo juzi wakati
akifungua rasmi Maonesho ya 19
ya Biashara ya Afrika Mashariki
yanayofanyika katika Uwanja wa

“Wizi wa kuchezea vipimo ni
kosa kwa mujibu wa Sheria ya
Vipimo Sura Na. 340 na hata vi-
tabu vya dini vinakataza wizi wa
vipimo,” alisisitiza.

Akizungumzia  ushiriki  wa
Wakala wa Vipimo (WMA) katika
maonesho hayo, Ofisa Vipimo
Mwandamizi Mkoa wa Mwanza,
Lazaro Joram, alisema ni mwen-
delezo wa utoaji elimu kwa
umma kuhusu matumizi sahihi

, za kumlinda

matumiziya

hakiki usahini
ha 2 vipimo

ya vipimo kwa wafanyabiashara
mkoani hapa na nchi jirani.

“WMA tunatumia maonesho
haya ili kuwawezesha wadau
wetu kutambua majukumu yetu,
kueleza umuhimu wa kuhakiki
na kutumia vipimo sahihi na ku-
toa ushauri wa kitaalamu juu ya
matumizi ya vipimo. Pia tunaen-
delea kuwaelimisha kuhusu aina
za vipimo vinavyopaswa kutumi-
ka katika biashara,” alisema.

Joram aliwakaribisha wananchi
kutembelea banda la WMA ili ku-
fahamu aina za mizani wanay-
oweza kutumia katika sekta za
kilimo, uvuvi, biashara na usa-
firishaji.

“Tunazo aina nyingi za mizani
lakini si kila mzani unaruhusiwa
kutumika katika biashara au
katika sekta ya kilimo, hivyo
ukitembelea banda letu tutakupa
elimu ya kutambua mizani sahihi
iliyohakikiwa pamoja na kutam-
bua alama zinazowekwa katika
vipimo vilivyohakikiwa,” alisema.

Kuhusu elimu inayotolewa kwa

wananchi wanaotembelea banda
la WMA, Joram alisema eneo
mojawapo ni kuhusu namna sa-
hihi ya ufungashaji wa mazao ya
shamba. Kwa mujibu wa Sheria
ya Vipimo, mazao yote yanataki-
wa kufungashwa kwa uzito usioz-
idi kilo 100 na endapo mkulima
atafungasha kwa uzito zaidi ya
uliotajwa kisheria, atakuwa ame-
fungasha Lumbesa na hatua kali
za kisheria zitachukuliwa dhidi
yake.

“Kwa sasa tafsiri ya lumbesa
ni uzito unaozidi kilo 100 tofauti
na awali ilivyokuwa inatafsiriwa
kama kuongeza kifungashio juu
ya gunia, hivyo tunawahimiza
wakulima kutumia mizani ili ku-
jua uzito wa mazao wanayofun-
gasha,” alisisitiza.

Alisema katika Kanda ya Ziwa
kuna mazao ya kimkakati ya
pamba na kahawa na kwamba ni
jukumu la WMA ni kuhakiki mi-
zani yote inayotarajiwa kutumika
kwenye ununuzi wa mazao hayo
kabla ya msimu kuanza.

Jioram alisema baada ya ku-
fanya uhakiki, mizani iliyo sahihi
huruhusiwa kutumika katika un-
unuzi wa mazao hayo.

Pia alisema wakati wa ununuzi,
WMA hufanya ukaguzi wa kush-
tukiza katika Vyama vya Ushirika
vya Msingi (AMCOS) ili kujiri-
dhisha kama mizani inatumika
kwa usahihi kama ilivyohakikiwa
ili kuwalinda wakulima.

Ofisa Uhusiano Mwandamizi
wa WMA anayeshiriki maonesho
hayo, Paulus Oluochi, alitoa wito
kwa wananchi kutembelea ban-
da la WMA ili kujifunza kuhusu
matumizi sahihi ya vipimo la-
kini pia kuwasilisha changamoto
mbalimbali kama zipo ili ziweze
kupatiwa ufumbuzi.

Alisema endapo mwananchi
yupo mbali, anaweza kuwasili-
ana na WMA kupitia nambari
isiyo na malipo 0800 110097.

Maonesho ya 19 ya Biashara
ya Afrika Mashariki yanatarajiwa
kufikia tamati Septemba 15, mwa-
ka huu.

Ofisa Vipimo
Mwandamizi
wa Wakala
wa Vipimo
(WMA), La-
zZaro Joram
(kushoto),
akitoa elimu
kuhusu
matumizi
sahihi ya
vipimo

kwa wa-
dau katika
maonesho
ya Biashara
va Afrika
Mashariki,
kwenye
viwanja vya
Furahisha,
Za jana.
PICHA: MPI-
GAPICHA
WETU

Megawati zote bwawa la Nyerere kukamilika mwakani

Na Joseph Mwendapole

WAKATI mitambo mitatu ya
bwawa la kuzalisha umeme la
Julius Nyerere (JNHPP) ikiwa im-
ewashwa na kuzalisha Megawati
705, mitambo mingine miwili im-
ewashwa na inaendelea kufany-
iwa majaribio ili ianze kuingiza
umeme kwenye gridi ya taifa.

Aidha, kwa mujibu wa taarifa ili-
yotolewa na serikali jana, mitam-
bo yote tisa itakuwa imewashwa
na kuanza kuzalisha umeme wa
megawati 2,115 kufikia mwanzoni
mwa mwakani.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara
ya Nishati, Dk. James Mataragio,
alisema hayo jana wakati akizun-
gumza na wajumbe Kamati ya Ku-
dumu ya Bunge ya Uwekezaji wa
Mitaji ya Umma (PIC) waliotem-
belea mradi huo.

Kamati hiyo ilitembelea bwawa
hilo jana kuangalia maendeleo

ya uwekezaji wa serikali uliogha-
rimu Sh. trilioni 6.5 ambapo
mpaka kukamilika kwake bwawa
litakuwa na uwezo wa kuzalisha
Megawati 2,115.

Dk. Mataragio alisema wakati
mitambo mingine miwili ikiwa
imewashwa na ikiendelea na ma-
jaribio, mtambo mwingine mmo-
ja unatarajiwa kuwashwa mwezi
Novemba.

“Mpaka sasa mitambo mitatu
imeshaanza kufanya kazi katika
mradi huo mashine namba 9, 8 na
namba 7 ambazo zimeshaongeza
umeme wa megawati 705 kwe-
nye gridi ya taifa. Mashine zingine
mbili tayari ziko kwenye majar-
ibio na mashine namba tano ita-
washwa Novemba na mashine
namba tatu itawashwa mwanzoni
mwa mwaka 2025 na kuzalisha
jumla ya megawati 2,115,” alisema.

Makamu  Mwenyekiti ~ wa
kamati, Marry Masanja, alisema

uwekezaji uliofanywa na serikali
kwenye mradi huo ni wenye tija
kwa kuwa umeleta ongezeko
la umeme wa kutosha kwenye
gridi ya taifa na kutoa fursa kwa
Watanzania kupata ajira mbal-
imbali katika mradi wakati wa
utekelezaji wa ujenzi. “Serikali
imewekeza Sh. trilioni 6.5, fedha
za Watanzania ili kujenga mradi
huu na mpaka sasa Sh. trilioni 6.1
zimeshalipwa kwa mkandarasi
na mara mradi utakapokamilika
tutakuwa na umeme mwingi zai-
di, hivyo tutauza umeme katika
nchi za jirani,” alisema Masanja
Alisema kamati hiyo inayosi-
mamia masuala ya uwekezaji
wa serikali imeridhishwa na
uwekezaji uliofanywa katika mra-
di huo na aliitaka serikali kuen-
delea kuwekeza kwenye miradi
mbalimbali ya kimkakati.
“Nimpongeze Rais wetu Mama
Samia Suluhu Hasan, amesima-

mia mradi huu mkubwa wa kim-
kakati na kutenga fedha kwa ajili
ya ujenzi wake na leo hii ume-
fikia asilimia 98.99. ni mradi wa
kujivunia kwa kila Mtanzania,”
alisema.

Mjumbe wa Kamati hiyo, Nich-
olaus Ngassa, ambaye pia ni
Mbunge wa Igunga, alisema
kupitia mradi wa JNHPP hali ya
umeme imeimarika nchini na
katika jimbo lake wananchi wengi
tayari wameunganishwa na hu-
duma ya umeme.

“Hali ya umeme inaendelea kui-
marika. Katika jimbo la Igunga,
wananchi wengi wana umeme.
Nitoe rai kwa wananchi wa Igun-
£a na maeneo mengine tuutumie
umeme huu kwa faida yetu hasa
katika kutunza mazingira kwa
kuanza kutumia umeme kama ni-
shati safi ya kupikia na kuachana
na matumizi ya kuni na mkaa, “
alisema Ngassa.

DED
akagua
Masoko
Usiku

Na Steven William,
MUHEZA

MKURUGENZI Mtendaji
wa Halmashauri ya Wilaya
ya Muheza, Dk. Jumaa
Mhina, amefanya ziara ya
kushtukiza usiku kukagua
usafi katika masoko ya
mboga na vyakula mjini
hapa.

Dk. Mhina alifanya ziara
hiyo juzi katika soko kuu
la mboga na soko kuu la
vyakula na kutoa maagizo
kwa wenyeviti wa masoko
hayo na Mkurugenzi wa
Mji Mdogo wa Muheza,
Johan Mtango, kusimamia
usafi kwa wafanyabishara
walioko katika masoko
hayo.

Alisema anatoa agizo
kila Jumamosi wafanya-
biashara wote wafungue
maduka yao saa 3:00
asubuhi baada ya kufanya
usafi wa mazingira katika
sehemu zao za biashara.

Alisema  atakayekaidi
kufanya usafi katika se-
hemu yake, atachukuliwa
hatua za kisheria ikiwamo
kupigwa faini. Alisisitiza
kuwa, ukaguzi wa usafi
katika masoko hayo ni wa
kudumu na atakayekaidi
usafi atachukuliwa hatua.

Mkurugenzi huyo
alisema wafanyabiashara
wa masoko hayo wa-
napaswa kuzoa takataka
maeneo yao ya biashara
na kuzirundika Kkatika
eneo maalum na baadaye
litapita gari la mzabuni wa
kuzoa taka na kuzipeleka
dampo.

Mwenyekiti wa soko
kuu la mboga, Hamisi
Ally, alisema atahakikisha
soko hilo linakuwa safi na
mfanyabiashara ambaye
atakayekaidi kufanya us-
afi atachukuliwa hatua.

Mdhibiti Taka wa Hal-
mashauri ya Muheza,
Abubakary Iyulu, alisema
wataendelea kusimamia
usafi wa mazingira katika
maeneo mote ya Wilaya
ya Muheza.

Ofisa Habari wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya
Muheza, Siwema Salum,
alisema kitengo cha
habari kinaendelea ku-
waelimisha wananchi ku-
fanya usafi wa mazingira
katika maeneo wanayoi-
shi na ya biashara.
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HABARI KASKAZINI , 4

]
Ujenzi wa

Matumizi ya ardhi kikwazo uendelezaji zao Ia kahawa |

Na Godfrey Mushi, MOSH|

ERIKALI imesema sekta
ya kahawa inakabiliwa na
changamoto ya matumi-
zi ya ardhi ya kilimo cha
zao hilo katika mikoa ya Kaska-
zini mwa Kilimanjaro na Arusha.

Mikoa hiyo inatishiwa na kasi
ya ujenzi wa makazi na shu-
ghuli za utalii, ambazo zinasaba-
bisha kushuka kwa kiwango cha
uzalishaji.

Mkuu wa Mkoa wa Kiliman-
jaro, Nurdin Babu, alisema hayo
wakati akizungumza na wadau
wa sekta ya kahawa wakati wa
uzinduzi wa Maonesho ya Tano
la Tamasha la Kahawa.

Alisema hali hiyo imesaba-
bisha kuwapo na tija ndogo ya

uzalishaji kwa sasa, am-
bao umefikia wastani wa
uzalishaji wa miti gramu

watu walikuwa wanao-
na kahawa haina faida
tena, kahawa bei yake

: .. “Sasawito o - L
350, badala ya kilo moja  wangu, ilikuwa iko chini sana,”
mpaka mbili, ambayo nyumba alisema.
mti wa kahawa unaweza wakajenge Zaidi alisema: “Kwa
kuzalisha. tamba- ~  gsababu ardhi ya Kili-
Babu alisema watu Tare,mlimani 5090 i " ndogo,
o ambako X
wameanza kubadilisha oo watu wanagawana Vi-
maeneo ya kahawa wa- kahawa,tu- amba, watoto hawaendi
najenga nyumba na ku- ache tulime kutafuta ardhi yake
wekeza kwenye utalii. kahawa. anataka hiyo hiyo. Sasa
“Sasa wito wangu, Nimeambiwa mimi nataka niseme
nyumba wakajenge tulikuwa hivi kama wanataka ku-
: f tunazalisha .
tambarare, mlimani am- 20 257a jenga nyumba, waende
bako kunastawi kahawa, kahawa... wakajenge maeneo ya

tuache tulime kahawa.
Nimeambiwa tulikuwa
tunazalisha tani 25 za kahawa,
lakini wakati nimekuja mimi
Kilimanjaro, ukaniambia mpaka
tani 3,000. Kwa nini, kwa sababu

tambarare.”
Mkurugenzi Mkuu wa
Bodi ya Kahawa Tanzania (TCB),
Primus Kimaryo, alisema licha
ya Tanzania kulima kahawa
zaidi ya asilimia 93 inayokwenda

nje, unywaji wetu bado unasuas-
ua kwa asilimia saba.

Alisema kaya 400,000 Tanza-
nia zinalima kahawa, huku asil-
imia 90 ya wazalishaji wa kaha-
wa wakiwa ni wakulima wadogo,
kwamba Tanzania inategemea
uzalishaji wa zao hilo katika hek-
ta 220 zilizoko mikoa 17.

Kimaryo alisema: “Ukipita leo
hotelini kote wanakolala wageni
licha ya Tanzania kuwa mzal-
ishaji mzuri sana wa kahawa,
bado kahawa inayonywewa na
wageni haitoi taswira kwamba
tunatengeneza kahawa nzuri
kiasi hicho”.

Awali, Mwenyekiti wa wadau
na tamasha hilo, Denis Mahulu,
alisema wanatamani unywaji wa
kahawa ufike asilimia 15 kutoka
asilimia saba ya sasa.

!
i

[T

Mkuu wa Mkoa wa Mara, Kanali Evans Mtambi (katikati), akizungumza katika kikao cha wazee wa kimila, mjini Mu-
soma jana, kujadili mambo mbalimbali yakiwamo ya kuimarisha maadili mema. Kulia ni Mwenyekiti wa Jumuiya va
Wazazi ya CCM Taifa, Maganya Fadhili na Mwenyekiti wa Machifu mkoa huo, Chifu Deus Masanja. PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Na Godfrey Mushi, MOSH|

MJADALA wa Kkitaifa kuhu-
su kanuni mpya za Soko la Ju-
muiya ya Umoja wa Ulaya, unao-
taka kahawa inayokwenda nchi
wanachama wa jumuiya hiyo,
yasitokane na uharibifu wa maz-
ingira umeteka hisia za wadau
na wakulima kutokana na idadi
kubwa ya kundi hilo kujitokeza
kushiriki.

Oktoba 4 hadi 6 mwaka huu,
wadau na wakulima watajadili
kwa kina, mabhitaji ya soko la
ulaya na dunia inahitaji kitu gani
kupitia EUDR kuhusu masoko, ili
Tanzania iendelee kuwa sehemu
ya soko hilo.

Jana, Mwenyekiti wa wadau

wa maonesho ya Kahawa Festi-
val, Denis Mahulu alisema: “Kwa
hiyo, tutakuwa na mada kuhusu
hilo, wakulima pamoja na wa-
dau mbalimbali watapata fursa
ya kushiriki mada hiyo na ku-
uliza maswali mbalimbali. Vi-
levile, kuna suala la matumizi
ya pembejeo, matokeo ya utafiti
wa Taasisi ya Utafiti wa Kahawa
Tanzania (TaCRI).”

Wakati jambo hilo la kika-
nuni likiwaumiza vichwa wadau
na wakulima, Mkuu wa Mkoa
wa Kilimanjaro, Nurdin Babu,
alieleza kufurahishwa kwake na
kupanda kwa bei ya kahawa.

Babu alisema: “Kilo moja
ya kahawa sasa hivi ni shilingi
10,000 kwa kilo moja; na ule mti

unatoa mpaka kilo sita. Ukitoa
sita maana yake kila mti mmoja
wa kahawa unapata 60,000.

Alisema: “Sasa kama una
miche 200, kwa hiyo ndugu
zangu hapa leo mmekuja watu
wa maana sana ambao kwa
kweli mmedhamiria kwamba
tunataka jambo letu la kahawa
festival mwaka huu lisikike du-
nia nzima”.

Aliongeza: “Na habari ya watu
kutunyanganya vitu hapa Kili-
manjaro kuvipeleka kwingine
sisi tuseme hapana, kuna we-
nyewe na wenyewe ndiyo sisi au
mnasemaje? Basi tukiwaaachia
tukilegalega watachukua na hii
watakwenda nayo”.

Aidha, Mkuu huyo wa Mkoa,

Tamko la EU ununuzi wa kahawa lawaamsha wadau

alisema vyombo vya usalama,
vimemkamata mtu mmoja aki-
wa na pembejeo za ruzuku ana-
chukua ya Tanzania na kuweka
kwenye mifuko ya Kenya, kitu
ambacho hakikubaliki.

Babu alisema: “Tunafanya
hivyo, serikali ili kuwasaidia
wakulima waendelee kuinuka
wasiendelee kudidimia. Sasa
TCB (Bodi ya Kahawa Tanza-
nia), tusaidieni na mimi niko
kwa ajili ya kusaidiana na ninyi
kuhakikisha kwamba wakuli-
ma wetu  wanazalisha vizuri,
maofisa ugani tumewawezesha
tumewapa pikipiki na wale wa
wilaya wana magari kwenda
kuwatembelea wakulima wa ka-
hawa”.

stendi,
barabara
Manyara
Kuanza
mwakani

Na Jaliwason Jasson,
BABATI

HALMASHAURI ya Mji wa Ba-
bati, mkoani Manyara, imesema
ujenzi wa stendi kuu ya mabasi
na barabara za mitaa kwa ki-
wango cha lami, zenye urefu wa
kilometa 7.5 na mitaro kilometa
nane, utaanza kujengwa rasmi
Januari mwakani.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri hiyo, Shaaban Mpen-
du, aliyasema hayo jana, wakati
akizungumza na Nipashe kuhu-
siana na mradi wa ujenzi wa
stendi kuu ya mabasi.

Alisema halmashauri hiyo
ni miongoni mwa halmashauri
zilizoingia kwenye mradi wa
uboreshaji wa Halmashauri za
Miji na Majiji (TACTICS).

“Sisi tutajengewa stendi kuu
ya mabasi na barabara za mitaa
za lami kilometa 7.5 na mitaro
kilometa nane mradi uko hatua
za mwisho za usanifu,” alisema
Mpendu.

Aliyataja manufaa ambayo
wananchi watayapata baada ya
ujenzi wa mradi huo kuwa ni
barabara zitapitika wakati wote,
mapato yataongezeka, ajira zi-
taongezeka na shughuli za kiu-
chumi zitaimarika.

Alipoulizwa licha ya serikali
kuweka mipango ya ujenzi wa
stendi kuu ya mabasi eneo la
Makatanini na uboreshaji wa
miundombinu ya barabara za
mitaa kasi ya ujenzi wa nyumba
za kuishi watu binafsi bado ni
ndogo, alijibu kuwa mazingira
yatawafanya wananchi wajenge
nyumba zao haraka.

Aidha, alisema kwa watu wali-
opewa viwanja na wakashind-
wa kuviendeleza ipo sheria
ya  kuwachukulia  ikiwamo
kuwanyang’anya.

Kuhusu gharama zitakazotu-
mika kujenga stendi kuu hiyo na
miundombinu ya barabara na
ujenzi wa mitaro alieleza kuwa,
hawezi kuitaja kwa sasa kwa
kuwa zipo hatua zinaendelea.

Wakizungumza na Nipashe
kuhusu ujenzi wa stendi hiyo,
mkazi wa Babati, John Sarwath
alisema serikali imechelewa
kujenga stendi hiyo ambayo
inaendana na hadhi ya mkoa.

Mkazi mwingine Yulitha
Charles alisema serikali ikijenga
stendi hiyo itaongeza idadi ya
wafanyabiashara ambao hawa-
jaanza kufanya biashara katika
eneo hilo.
zi, Paul Zacharia alisema ujenzi
wa stendi hiyo wanausubiri kwa
hamu kwa kuwa itawasaidia ku-
waletea maendeleo ya haraka.
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HABARI KANDA YA ZIWA

Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Shinyanga, Dk. Luzila John, akitoa elimu ya kukabiliana na ugonjwa wa kiharusi
kwa watumishi wa afya hospitalini hapo juzi. PICHA: MARCO MADUHU

Serikali yawaita wananchi kushiriki uchaguzi S/mitaa

Na Waandishi Wetu

ERIKALI mkoani Kigoma

pamoja na Msalala wilay-

ani Kahama imewataka

wananchi kujitokeza kwa
wingi katika uboreshaji wa taari-
fa zao kwenye Daftari la Makazi,
ili washiriki katika Uchaguzi wa
goji.

Wito huo umetolewa juzi na
Kaimu Katibu Tawala Mkoa wa
Kigoma, Aman Kanguye, wakati
akizungumza na wananchi wa
wilayani Kakonko.

Alisema wananchi wanatakiwa
kutofautisha taratibu za Uchagu-
zi wa Serikali za Mitaa pamoja
na Uchaguzi Mkuu wa Rais,
Wabunge na Madiwani.

Aliwataka kujitokeza kwa win-
gi katika vituo vya kujiandikisha
ili koboresha taarifa zao kwe-
nye Daftari la Makazi, mchakato
utakaoanza Oktoba 11 hadi 22,
mwaka huu, huku akiwataka

viongozi kuwa mstari wa mbele
kuwaelimisha wananchi kuto-
fautisha aina hizo za uchaguzi.

Mkuu wa Wilaya ya Kakonko,
Kanali Evance Mallasa, alisema
serikali wilayani humo itaweka
utaratibu mzuri wa kutoa elimu
kwa jamii ili watambue tofauti
ya chaguzi hizo mbili.

Hata hivyo aliwatahadhari-
sha wale wote wanaotambua
kuwa siyo raia wa Tanzania
kutojipenyeza kwenye uandik-
ishwaji wa Daftari la Makazi na
kwamba atakaye bainika sheria
itachukua mkondo wake.

Akizungumza kwenye kikao
cha madiwani wa halmashauri
hiyo, Mkurugenzi wa Halmashau-
ri, Ndaki Stephano, alisema
wananchi wanapaswa kutumia
fursa hiyo kutimiza haki yao ki-
katiba, kuwachagua viongozi
wanao wabhitaji katika Uchaguzi
wa Serikali za Mitaa na ule mkuu
hapo mwakani.

Katika hatua nyingine, Mku-

rugenzi  Mtendaji
wa  Halmashauri
" . ya Msalala wilayani
al\lzgnmaanlc(llllia Kahama mkoani
anawajibu Shinyanga, _Rose
wa kushiriki  Manumba alitumia
kikamilifu mashindano  ya
katika Mahona Cup 2024
gf";afv‘\"za' kuwahamasisha
o RAE wananchi kushiriki
Is(#alll?(t\:fé::l- kikamilifu katika
ye . :
Daftari la Uchaguzi wa Seri-
Mpigakura kali za Mitaa na
au kureke- Uchaguzi Mkuu.
bi-';(ha,tl??(ri:a Alibainisha
zake, ili kuto- ; .
poteza... hayo jana wakati

akizungumza na
wananchi wa Kata

ya Segese kwenye Kkilele cha
mashindano hayo yenye kauli
mbio ya l<uimarisha ulinzi shiriki
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa
kikamilifu na Uchaguzi Mkuu
mwakani kwa kuchagua viongozi
wenye sifa.

Alisema

kila mwananchi

anawajibu wa kushiriki kikamili-
fu katika uch...aguzi huo kwa kuji-
andikisha kwenye Daftari la Mpi-
gakura au kurekebisha taarifa
zake, ili kutopoteza haki yake ya
kumchagua kiongozi anayemhi-
taji. Alisema kutokufanya hivyo
inaweza wakaletewa Kkiongozi
wasiyemhitaji, wakawa wanalala-
mika kila siku mitaani.

Mtendaji wa Kata ya Segese,
Patrick ~ Mahona,  alisema,
mashindano hayo yanazaidi ya
miaka 10 tangu yalipoanzishwa,
malengo yake ni kuimarisha ul-
upigaji kura.

Diwani wa Kata hiyo, Joseph
Manyala, alisema licha ya kuwa-
himiza wananchi kushiriki ka-
tika uchaguzi kikamilifu, vilevile
wanawahimiza vijana kuchukua
fomu kwa ajili ya kugombea na-
fasi mbalimbali za uongozi.

Imeandaliwa na Daniel
Limbe, (Kakonko), Shaban Njia
(Msalala)

Mganga: Ugonjwa wa Kiharusi ni tishio Shinyanga

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

MGANGA Mfawidhi wa Hos-
pitali ya Rufani mkoani Shin-
yanga, Dk. Luzila John, amesema
ugonjwa wa kiharusi umeende-
lea kuwa tishio mkoani humo.

Amesema mwezi mmoja watu
zaidi ya 20 wenye tatizo hilo
hupokelewa na kulazwa hospi-
talini hapo.

Dk. John alibainisha hayo juzi

wakati akitoa elimu kwa watumi-
shi wa afya hospitalini hapo, juu
ya kuchukua tahadhari mapema
ya kujiunga na ugonjwa huo.
“Februari hadi Juni mwaka
huu, tulipata wagonjwa 108 we-
nye tatizo hilo, hii inaonesha ni
kwa namna gani tatizo ni kubwa
na linahitaji kuchukuliwa tahad-
hari kuanzia kwetu sisi na wa-
nanchi,” alisema Dk. John.
Aidha, alisema kwa mujibu wa
Shirika la Afya Duniani (WHO),

watu milioni 15 hupata kiharu-
si kila mwaka na katika idadi
hiyo asilimia 30 hufariki na 30
wanapona wakiwa na kilema,

asilimia zilizobaki wanapona
na kurudi  kwenye hali yao ya
kawaida.

Alitaja baadhi ya magonjwa
ambayo husababisha tatizo la
kiharusi kuwa ni shinikizo la juu
la damu, kisukari, moyo, pamoja
na kuwa na mtindo mbovu wa
maisha.

Hivyo alitoa ushauri kwa wa-
nanchi kuacha matumizi holela
ya pombe, uvutaji wa sigara,
tumbaku, akisema kuwa ni
miongoni mwa visababishi vi-
kubwa vya mtu kupatwa na ma-
gonjwa hayo.

Pia, aliwasihi watumishi kuwa
na utamaduni wa kupima afya
zao mara kwa mara, pamoja na
kufanya mazoezi ili kuepukana
na magonjwa hayo yasiyo ya
kuambukiza.

]
WMA
yasisitiza
umakini
matumizi
ya vipimo

Na Vitus Audax, MWANZA

WAKALA wa Vipimo Nchini
(WMA) umesema siyo kila mi-
zani inaruhusiwa kutumika
katika sekta za kilimo, uvuvi,
biashara na usafirishaji.

Hivyo, imewataka wafan-
yabiashara kutambua vipimo
vilivyo hakikiwa ili kuepukana
na mkono wa sheria.

Hayo yalibainishwa jana na
Ofisa Vipimo Mwandamizi wa
WMA, Mkoa wa Mwanza, La-
zaro Joram, wakati wa Maone-
sho ya 19 ya Biashara ya Afrika
Mwanza yakihusisha nchi za
EAC.

Joram alisema kwa mujibu
wa sheria za vipimo, mazao
yote ya shamba yanatakiwa
kufungashwa kwa uzito usi-
ozidi kilogramu 100, endapo
mkulima atafungasha mazao
kwa uzito zaidi ya uliotajwa
kisheria atakuwa amefun-
gasha lumbesa na hatua kali
za kisheria zitachukuliwa dhi-
di yake.

Alisema WMA ipo katika
maonesho hayo kuwawezesha
wadau kutambua majukumu
yake, hivyo kuwataka kufika
ili wapate elimu na kutambua
umuhimu wa kuhakiki na ku-
tumia vipimo sahihi na aina
za vipimo vinavyopaswa kutu-
mika katika biashara.

“Tunazo aina nyingi za mi-
zani lakini siyo kila mzani
unaruhusiwa kutumika ka-
tika biashara au katika sekta
ya kilimo, hivyo ukitembelea
banda letu tutakupa elimu ya
kutambua mizani sahihi iliyo-
hakikiwa pamoja na kutam-
bua alama zinazowekwa ka-
tika vipimo vilivyohakikiwa,”
alisema Joram.

Ofisa Uhusiano wa WMA,
Paulus Oluochi, alitoa wito
kwa wananchi kutembelea
banda lao ili kujifunza kuhusu
matumizi sahihi ya vipimo,
lakini pia kuwasilisha changa-
moto mbalimbali kama zipo ili
ziweze kupatiwa ufumbuzi.

Akifungua maonesho hayo
juzi, Waziri wa Viwanda na
Biashara, Dk. Selemani Jafo,
aliwahimiza wananchi kuz-
ingatia matumizi sahihi ya vi-
pimo kila mara wanapofanya
manunuzi na kuuza bidhaa
mbalimbali.

Alisema: “Wizi wa kuchezea
vipimo ni kosa kwa mujibu
wa Sheria ya Vipimo Sura Na.
340 na hata vitabu vya dini
vinakataza wizi wa vipimo
kwa hiyo wafanyabiashara wa-
zingatie vipimo sahihi wasiibie
wateja wao.”
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Nipashe

ljue miaka 60 va ubia China - Tanzania,
na karata alivotumia DK. Samia Beijing

Na Mwandishi Wetu

HADI sasa si nchini au Afrika
pekee, ni hadi kimataifa, gumzo
lililotawala ni Mkutano wa Tisa
uliofanyikia jijini Beijing, baina ya
Afrika na China, Rais Xi Jinping,
akiwa mwenyeji wao.

Kikubwa ndani yake, kimeta-
wala yaliyoamuliwa na kutanga-
zwa rasmi na China, uwekezaji wa
China Dola za Marekani Bilioni 51,
ikiangaza kukopesha nchi za Kiaf-
rika kwa maendeleo hasa ya miun-
dombinu, vilevile haikukaa mbali a
na ushirikiano wale wa kihistoria,
kwamba iko tayari kutoa msaada
wa kijeshi, ikitaja kiwango maalum
cha fedha.

China inahitaji nini? Hapo
ikaweka wazi kwamba inachotara-
jia kutoka Afrika ni soko la bidhaa
zake. Hivyo kuna ‘nipe nikupe,
ikizingatiwa baada ya kuvunja Dola
Kuu la Mashariki Duniani (Warsaw
Pact) dhidi ya Magharibi, China
ikajipanga tena kiuchumi na sasa
ni taifa linalotisha kiuwezo katika
ulimwengu wa soko, hata kuinyi-
ma usingizi Marekani na mshirika
wake, nchi za Jumuiya ya Ulaya
(EU).

Ni hoja iliyozua mjadala wa ki-
dunia, kwamba uamuzi huo wa
China una maana gani, ingawaje
hatua kama hiyo ilishachukuliwa
na Marekani, pia Russia, kuingia
makubaliano ya kibiashara.

Lakini katika namna ya kipekee,
Tanzania na jirani yake Zambia
zimeonekana kuwa zimetupa
karata zao mapema, wakiwa katika
hatua ya kutiwa saini makubaliano
ya awali ikihusu ukarabati wa reli
yao ya TAZARA, ambayo imehar-

W,

Rais Samia Suluhu Hassan, alipokuwa kwenye mazungumzo na Rais wa Zambia, Hakainde Hichil-
ema katika ofisi za Makao Makuu ya Umoja wa Afrika (AU) Addis Ababa nchini Ethiopia, mwaka

jana. PICHA: MTANDAO.

ibika na haiko katika ufanisi.

Ni reli iliyojengwa kati ya mwaka
1970 na 1975, kwa mkopo usio na
riba kutoka China. Hilo linafanya
kwa anayehoji kulikoni Rais Dk. Sa-
mia Suluhu Hassan na Haiakinde
Hichilema, wamevuka vipi kuifika
hatua hiyo.

Pia, mkuu huyo wa Zambia,

naye akatikisa kwa nafasi yake,
kwa makubalino kama hayo huko
Beijing, kukaundwa mradi wa
umeme nchini kwake kwa msada
wa China.

TANZANIA NA CHINA
Mzizi wa Tanzania na China ku-
ingia uhusiano rasmi ni mwaka

1964, nchini kulipofanyika ua-
muzi mkuu wenye sura nne; Mosi,
Muungano wa Tanganyika na
Zanzibar, kuunda Tanzania; taifa
kuingia katika muundo wa kisiasa
na utawala hodi, siasa ya chama
kimoja.

Pia, ni mwaka ilipoundwa Jeshi
la Wananchi wa Tanzania (JWTZ),

ikichukua nafasi ya awali iliyoanza
nayo kutoka uhuru wa nchi, his-
toria ambayo imeshaelezwa kwa
kiasi kikubwa katika maadhimisho
ya miaka 60 ya jeshi hilo yanay-
oendelea.

Mwisho, ni kuundwa kwa Mpan-
go wa Kwanza wa Miaka Mitano wa
Maendeleo ya Nchi (1964- 1969),
ambao hasa ulitafsiri namna nchi
inajipanga hasa kwa upande wa
Bara na ukaendelezwa kwa miaka
iliyofuata.

Ni mpango ambao unabeba sura
kamili ya kinachopaswa kufanywa
na Tanzania kwa miaka yote tangu
wakati huo, ukiwa mfano wa katiba
kuu, mipango inaangukia mstari
huo hadi sasa.

Katika hatua hiyo ya kwanza
mwaka 1964, Tanzania ilikuwa hai-
jajitoshesheleza kwa mengi na kiu-
chumi nchini na wananchi wake
waliokuwa wanatumia wasichoki-
zalisha na kuazalisha wasichokitu-
mia.

Mapengo yalikuwa dhahiri ka-
tika sekta zote, elimu fursa zake
zilikuwa chache na walioelimika
na wataalamu walihesabika na
mapengo kama hayo katika sekta
muhimu kama za kilimo, afya, bi-
ashara na viwanda.

Hapo maana yake serikali ya
Tanzania ilipaswa kuwezaje kwa
kina katika kujitosheleza kufaniki-
sha hilo, huku uwezo wa kiuchumi
nchini ulikuwa chini sana, maana
ni miaka mitatu tu tangu kupati-
kana uhuru.

Moja ya mataifa rafiki ambayo
hata katika sera za kisiasa zil-
iendana na nchi ilikuwa China na

Inaendelea UKk 14
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UBIA WA BENKI DUNIA, TANZANIA, KENYA, ETHIOPIA...
Mtaji mpya wa maendeleo; uwekezaji darasani,

vyuo ufundi, mavuno mara tu baada kuhitimu
« \VitUO vvya umahiri vyuoni vyaibua umahiri wa teknolojia, hadi uchumi

Na Grace Mwakalinga

MARA zote hatua za kimaendeleo
ambazo daima huakisiwa katika mus-
takabali wa uchumi, suala la uwekezaji
katika taaluma hupewa msingi mkubwa
na kadri unavyokuwa mkubwa, matokeo
yanashuhudiwa katika maendeleo ya
nchi.

Hiyo inashuhudiwa hata nchini, tan-
gu siku ya kwanza kupatikana uhuru
mwaka 1961, hadi sasa, uwezekaji katika
elimu kwa ngazi zote, umekuwa na na-
fasi ya kipekee na endelevu.

Ni hatua inayochukua nafasi kuanzia
chini hadi kileleni, kwa maana ngazi ya
kujua kusoma na kuandika hadi elimu
ya shahada ya falsafa. Hiyo inaendana
na shughuli mbalimbali za kitafiti.

Matokeo yake kwa jumla, yamekuwa
yakirejewa katika maisha ya kijamii ya
kila siku, iwe tiba, biashara, mawasiliano
na kila nyanja inayotumiwa na wakazi
hao, ikijumuishwa na kinachoendelea
duniani.

Katika karne ya 21, Maendeleo ya
Teknolojia, Utafiti na Elimu ni nguzo
muhimu katika ukuaji wa uchumi wa
mataifa.

KINACHOJIRI NCHINI

Inaelezwa, kabla ya uwekezaji wa vi-
tuo vya umahiri nchini, sekta ya elimu
ilikabiliwa na changamoto kubwa, kama
inavyooneshwa katika Ripoti ya Kamati
ya Bunge ya Elimu ya Mwaka 2018, asil-
imia 40 ya shule nchini zilikuwa na mi-
undombinu duni.

Hiyo ikaendana na kutokuwapo vifaa
vya kisasa, ulioathiri zaidi ya asilimia 60
ya shule na kusababisha kuwapo elimu
duni nchini, huku asilimia 25 ya wa-
nafunzi wana matatizo ya kuelewa kwa
undani masomo yao kutokana na uko-
sefu wa vifaa vya kisasa.

Kwenye sekta ya ajira hali ilikuwa
mbaya, Ripoti ya Benki ya Dunia (2017),
ikibainisha asilimia 70 ya vijana walika-
biliwa na changamoto ya ajira za kitaalu-
ma zinazohitaji ujuzi maalum.

Utafiti uliofanywa na Tume ya Taifa
ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi
(NACTEVET) (2020) ulibainisha kwam-
ba asilimia 50 ya wahitimu walikuwa na
ujuzi mdogo wa vitendo, ikasababisha
ugumu wa kupata ajira. Upungufu huo
ulitokana na ukosefu wa mafunzo ya vi-
tendo na uwekezaji mdogo katika sekta
za viwanda na teknolojia.

Baada ya muda inatwa hata hivyo,
uwekezaji katika vituo vya umahiri nchi-
ni, umepata hatua mpya ya maendeleo,
kuibuliwa nguzo kama vile Kituo cha
Mafunzo ya TEHAMA (RAFIC) cha Taasi-
si ya Teknolojia Dar es Salaam (DIT).

Kwingine kunahusu Kituo cha Mafun-

Shughuli za ujenzi wa Kituo cha Umahiri cha Taasisi ya Teknolojia ya Dar es Salaam, ilipoendelea katika tawi lake la
Mwanza mwaka jana, ikiwa ni sehemu ya mradi huo wa Benki ya Dunia na serikali. PICHA: MTANDAO

7o ya Taaluma za Anga na Operesheni
za Usafirishaji (COEATO) cha Chuo cha
Taifa cha Usafirishaji (NIT), Kituo cha
Mafunzo na Utafiti wa Nishati Jadidifu
(KIKULETWA) cha Chuo cha Ufundi Aru-
sha.

Aidha, kunatajwa Kituo cha Uma-
hiri cha Uchakataji Ngozi (CELPAT) cha
Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaam,
Mwanza.

Ripoti ya Benki ya Dunia ya Mwaka
2022 na utafiti uliofanywa na Tume
ya Taifa ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi
Stadi (NACTEVET), uwekezaji katika vi-
tuo vya umahiri unatarajiwa kuboresha
ujuzi wa wahitimu kwa kiasi kikubwa.

Kuna Mradi wa Kujenga Ujuzi na Ush-
irikiano Afrika Mashariki (EASTRIP) kwa
nchi za Tanzania, Ethiopia na Kenya ul-
ioanza mwaka 2019, na ukileta mabadi-
liko makubwa kupitia uanzishwaji wa
vituo vinne vya umabhiri nchini.

EASTRIP inatekelezwa na serikali za
Kenya, Ethiopia na Tanzania katika vituo
16 vya umabhiri kwa ufadhili wa Benki ya
Dunia kuanzia mwaka 2019 na unatara-
jiwa kukamilika Desemba mwaka huu.

Mkurugenzi wa Elimu ya Ufundi na
Mafunzo ya Ufundi Stadi, ambaye ni
Mratibu wa Mradi huo, Fredrick Saluke-
le, anasema vituo hivyo vya umabhiri

vimejengwa kupitia Mradi wa Kujenga
Ujuzi kwa Maendeleo na Uingiliano wa
Kikanda, Afrika Mashariki (EASTRIP) un-
aofadhiliwa na Benki ya Dunia. Ulianza
mwaka 2019 na hadi 2024, ilishagha-
rimu, zaidi ya shilingi bilioni 172.
Akizungumza katika mjadala wa
utekelezaji wa mradi huo katika ukumbi
wa Chuo cha Taifa cha Usafirishaji (NIT),
Dar es Salaam, Salukele anasema, malen-
go ya mradi yanajumuisha kuongeza
upatikanaji na uboreshaji programu
katika Vyuo vya Elimu na Mafunzo ya
Ufundi Stadi vya Kikanda (TVET).
Anasema, mradi huo umesaidia kutoa
elimu bora na ujuzi wa kitaaluma ka-
tika Chuo cha Ufundi Arusha (ATC), wa-
likojenga Kituo cha Mafunzo na Utafiti
wa Nishati Jadidifu, eneo la Kikuletwa
wilayani Hai, mkoani Kilimanjaro.
Anasema ujenzi wake umekamilika
kwa asilimia 90, kukitarajiwa kukuza
matumizi ya nishati jadidifu, ikiwamo
safi ya kupikia, ambayo kwa sasa inapi-
ganiwa kutumika nchini, kukabili mab-
adiliko ya tabianchi yanayochangiwa na
shughuli za kibinadamu kama kutumia
mkaa na kuni.
Salukele anasema, kituo hicho kuta-
punguza utegemezi wa vyanzo vya ni-
shati nyinginezo, ambazo sio rafiki kwa

mazingira na mbadala wake ukitumika.

Anataja nafasi ya Kituo cha Umabhiri
cha Mafunzo ya TEHAMA (RAFIC) chuo-
ni DIT, Dar es Salaam, kitasaidia kubore-
sha viwango vya mafunzo katika sekta
ya teknolojia ya habari na mawasiliano,
kwa kutumia mbinu za kisasa, darasani
na nje ya darasa.

Anataja maeneo, yanajumuisha wahit-
imu wenye ujuzi wa wanaoweza kuka-
biliana na changamoto za kidigitali, pia
wakiimarisha uwezo wa vijana nchini,
ambao kwa sasa una umuhimu mkubwa
katika uchumi wa kidjijitali.

“Kupitia mafunzo hayo, vijana wataku-
wa na ujuzi wa kubuni na kuendeleza
teknolojia mpya ambazo zitawasaidia
kuanzisha biashara za kiteknolojia, ku-
zalisha ajira na kuongeza ushindani ka-
tika soko la ajira, pia itachangia kuima-
risha uchumi wa nchi kwa kuongeza tija
na ufanisi katika sekta za teknolojia na
mawasiliano,” anasema Salukele.

Anaendelea: “Kituo hiki kitachangia
kuboresha miundombinu ya teknolojia
nchini kwa kutoa wataalamu wenye
ujuzi wa kisasa ambao wataweza ku-
changia katika miradi mikubwa ya ki-
taifa na kimataifa, kuimarisha matumizi
ya teknolojia na kuongeza ufanisi wa

shughuli za kiuchumi na kijamii,” anase-
ma.

Kituo cha Umabhiri cha Mafunzo ya
Taaluma za Anga na Operesheni za Usa-
firishaji (CoEATO), Chuo cha Taifa cha
Usafirishaji (NIT), Salukele anasema, ki-
tasaidia kuimarisha sekta ya usafiri wa
anga na ardhi kwa kutoa mafunzo ya
kina kwa wahandisi wa ndege, wataal-
amu wa usafiri wa anga, na maofisa wa
usalama wa usafiri.

Anasema kituo hicho kitakuwa
msaada wa kuboresha usalama wa anga
na ufanisi wa huduma za usafiri, hivyo
kuongeza usalama na uaminifu wa mi-
undombinu ya usafiri nchini, vijana wa-
takuwa na ujuzi wa

kupitia mafunzo haya, anaeleza vijana
watakuwa na ujuzi wa kitaaluma wa
hali ya juu katika sekta ya anga na usa-
firi, itasaidia kupunguza tatizo la ajira na
kuongeza tija katika sekta hiyo muhimu
kwa uchumi wa taifa.

KUTOKA MWANZA

Akizungumzia Kituo cha Umahiri cha
Uchakataji Ngozi (CELPAT) kwa DIT,
Kampasi ya Mwanza, Augustine Mbitila,
anasema wameanzisha programu zina-
zoendana na mahitaji ya soko, akidokeza
kuwa kati ya mitaala 15 waliokubaliana
kuanzisha, kwa sasa wanatumia nane,
zote zikionyesha matokeo mazuri, baada
ya wanafunzi kumaliza na kupata ajira.

Anasema, kwa hatua zaidi, chuo chake
kinafuatilia maendeleo ya kila mwa-
nafunzi mhitimu kujua ujuzi wake na
namna ya kumsaidia, apate ajira au kua-
jiriwa, jukumu ambalo ni la miezi tangu
kumaliza masomo.

Salukele anasema, mwaka jana wali-
watembelea wahitimu 52 katika mae-
neo mbalimbali nchini kukagua wa-
nachokifanya, kutokana na ujuzi wa
masomoni.

Mwongozo wa mradi huo, ni kila mwa-
ka wanawafikiwa wahitimu 25, lakini
anasema wao walivuka lengo ikiwamo
namna ya kuwasaidia kukabiliana na
soko la ajira.

KIWANDA CHA CHUO

“Chuo chetu kina viwanda viwili vye-
nye miundombinu na teknolojia ya kisa-
sa, ambayo hutumika kuchakata ngozi
na kuzalisha bidhaa kama vile, mabegi,

mipira, majaketi, viatu na  mikoba,”
anasema Mbitila.
Anasema mwanafunzi anashiriki

mafunzo kwa vitendo na chuo kime-
ingia makubaliano na viwanda vinavy-
otengeneza bidhaa za ngozi, wakivitem-
belea kujifunza zaidi teknolojia mpya
na wanatembelea vingine nje ya nchi,
ikiwamo Kenya na Ethiopia.

Anafafanua mikakati hiyo inawasaidia

wahitimu kubobea na kuwa wajuzi kwe-
nye sekta za uchakataji ngozi, usindikaji
na utengenezaji bidhaa zinazotokana na
ngozi kama vile mipira, viatu, mabegi na
mikanda.

Mbitila anasema, kuna tija inay-
oonekana, kwa sababu wanapokea wa-
nafunzi wa kigeni, wanaofika kujifunza
teknolojia mpya za kuchataka ngozi na
kuongeza tija na ubora wa bidhaa.

“Tunatoa mafunzo kuhusu mbinu za
kisasa za uchakataji na utengenezaji wa
bidhaa. Hatua hii imeongeza ushindani
kwenye soko la kimataifa ukilinganisha
na ilivyokuwa awali ambapo kiwanda
cha ngozi mkoani Mwanza kilikufa,”
anasema Agustine.

Mkuu wa Kituo cha Umahiri cha
Mafunzo ya Taaluma za Anga na Op-
eresheni za Usafirishaji (COEATO) cha
NIT, Dk. Chacha Ryoba, anasema mradi
huo umeleta vifaa na mitambo mipya
ya kisasa ya kufundishia na kujifunzia,
inayochangia kuboresha miundombinu
ya usafiri nchini.

Anataja, hatua hiyo inafanikishwa kwa
kupatikana wataalamu wenye ujuzi na
watakaosaidia katika miradi mikubwa
ya miundombinu ya usafiri, ikiwa ni
pamoja na ujenzi wa viwanja vya ndege,
miundombinu ya usafiri wa ardhini, ma-
jini na reli.

Dk. Ryoba pia anasema, vijana wa-
hitimu wa chuo hicho wameajiriwa ka-
tika maeneo tofauti, ikiwamo Shirika la
Ndege la Tanzania (ATCL), mashirika
binafsi ya ndege na Treni ya Kisasa ya
Mwendokasi (SGR).

Anaongeza kuwa kupitia utafiti na
mafunzo, NIT inasaidia kuendeleza
teknolojia mpya katika sekta ya nishati,
ambayo inaweza kubadilisha sekta hiyo
nchini, kutoa fursa za uwekezaji, na
kuimarisha maendeleo ya kiuchumi na
ubora wa maisha kwa wananchi.

Dk. Ryoba anasisitiza kwamba, kuan-
zishwa vituo hivyo vya umabhiri, kuta-
chochea ukuaji uchumi, kwa sababu
kila kituo kinachangia kutatua changa-
moto za jamii na kuchochea maendeleo
ya taifa.

Anaeleza, uboreshaji miundombinu,
ikiwamo ujenzi wa madarasa na hos-
teli kwa ajili ya malazi ya wanafunzi,
utaongeza uwezo wa vyuo vya umahiri
kupokea wanafunzi zaidi. Anabainisha
kwamba mradi ukikamilika, wanatarajia
kupokea wanafunzi takriban 2,500, kati
yao 2,100 watasoma kozi ndefu na 400
kozi fupi.

Mkuu wa Uhusiano na Mawasiliano
katika Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Sylivia Lupembe, anasema
miradi hiyo nchini na mataifa ya Ethio-
pia na Kenya, imeboresha elimu na ku-
waongezea ujuzi wanafunzi, kuzalishwa
ajira, ongezeko la matumizi ya teknolo-
jia, pia uvumbuzi.

“Tanzania mradi huu umefanikiwa
kwa asilimia 100, tumekuwa kinara
kuwa na Mfumo wa Uhakiki wa Vigezo
vya Elimu unaozingatia muundo am-
bao unawezesha kutambua na kulin-
ganisha viwango vya elimu, mafunzo na
ujuzi kwa kuhakikisha wahitimu wana-
timiza viwango vya kitaaluma vinavyo-
takiwa.

TAFAKURI YA MLALAHOI

Watanzania sasa tumeamua
kuua hawa mashulaa wetu!

Haya mauaji ’
yafike mwisho

KUNA tangazo naliona kwenye
runinga, likimwonesha mama
na mwanawe mgonjwa wakiwa
ndani ya daladala, huku akilalamika
wakati dereva haoneshi kujali,
lakini abiria wanachachamaa na
kumtaka apeleke gari zahanati ya
karibu. )

Dereva anaona umuhimu, ana-
geuza gari na kumwahisha mama
na mwanawe katika zahanati ya
karibu, ambako anapata matibabu
na mengine yanaendelea. Abiria
na dereva wanathamini maisha ya
mtoto yule ambaye bado mdogo.

Upande mwingine, nasoma maga-
zetini na kusikia redioni, kuwa
kada wa Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA), tena
Mjumbe wa Sekretarieti ya chama
hicho, Mzee Ally Kibao ameshush-
wa kwenye basi na watu wasioju-
likana na kuondoka naye.

Na si kuondoka naye tu, bali
kesho yake anakutwa maeneo
amekufa na hatambuliki kutokana
na kumwagiwa tindikali usoni na
mwili unachukuliwa hadi hospitali
yva Mwananyamala, Kinondoni, Dar
es Salaam. Damu nzito kuliko maji,
ndugu zake Mzee Kibao wan-
amtambua.

Najiuliza, kama kwenye daladala
abiria wamechachamaa mpaka
dereva anageuza gari hadi zahanati
va karibu kwa ajili ya matibabu ya
mtoto yule, inakuwaje kwa abiria
wa basi kubwa kushindwa kupam-
bana na dereva alipeleke kituo cha
Polisi cha karibu angalau Kibao
angenusurikal

Pia, wale wanaojitambulisha
kuwa ni wa chombo cha serikali,
wanajiamini vipi kuingia gari Ienye
watu zaidi ya 50 na kumchomoa

Afande mstaafu, baada ya kulitu-
mikia umma, wanachomoka naye ili
kumchomoa roho?

na kufungua ukurasa
mpya wenye amani

NA JOSEPH KULANGWA

Simu: +255 713 410008
barua pepe:
kulangwasos@gmail.com

Wanajiamini nini katika basi
alilomo askari Polisi wa Kikosi
cha Usalama Barabarani, am-
baye hata hatoi ushauri kuhusu
kituo cha karibu cha polisi am-
bako Mzee Kibao angenusurisha
maisha yake. Inakuwaje lakini?

Afande Mstaafu Kibao, ka-
poteza maisha kirahisi kama
kuku aliyvechomolewa ten-
gani na kuchinjwa, mtu am-
baye miaka hiyo ya sabini na
baadaye alikuwa mstari wa
mbele kutetea nchi yake Tan-
zania dhidi ya majeshi ya Nduli
Iddi Amin Dadah! Askari aliye-
tetea maisha ya maaluni hawa
waliompora roho!

Hivi Watanzania kweli tume-
fikia hatua hiyo ya sasa kuua
askari wetu waliotupambania
kutoka uvamizi wa wanajeshi
wahuni waliovuka mpaka

na kujitwalia ardhi ya Kagera,
kweli? Anauavva askari aliyek-
wepa risasi za Amin na kutupwa
Ununio, kweli?

Hakuna ajuaye kuwa Afande
Kibao kauawa kwa sababu za
Kisiasa, kijamii au kishirikina,
hakuna ajuaye kuwa waliomwua

'.Nl kweli ili fuwathlkeh":

kweli ni askari wa vyombo
vya dola la Tanzania na
hakuna ajuaye watu hao
walipata wapi silaha wal-
izo nazo zilizotisha abiria,
kondakta na dereva wa basi
hilo mchana

kweupe.

Lakini, Watanzania tunajua
kabisa kwamba, kuna watu
wamepewa dhamana ya
kutulinda na mali zetu muda
wote na wanalipwa kwa hilo.

lweje sasa watu wanasi-
mamisha gari la abiria tena
si porini, mjini na kumshu-
sha mtu na kuondoka naye
bila wasiwasi?

Si hivyo tu, mauaji ya
Afande Kibao ni kama
yametonesha donda kubwa
walilonalo wananchi, ku-
tokana na matukio mengi
mengi ya utekaji na mauaji
ya Watazania wenzao, hivyo
kuhitaji hatua madhubuti za
kukabiliana na wimbi hili.

Sawa, Rais ambaye ni Ami-
ri Jeshi Mkuu wa Majeshi ya
Ulinzi na Usalama ametoa
tamko, akitaka vyombo vi-
navyohusika kuchunguza na
kuja na majibu. Shida yangu
ni namna wanavyochunguza,
kama wahusika watatoka
humohumo. Nionavyo, kwa
nini Tume ya Majaji isitu-
mike hapa?

Lakini, kana kwamba
haitoshi, tukumbuke nyuma,
mauaji ya mahabusu yali-
potokea Shinyanga mwaka
1976, Waziri wa Mambo va
Ndani ya Nchi, Ali Hassan
Mwinyi alijiuzulu kwa kuwa-
jibika kutokana na dhamana
yake kwa usalama wa raia
na si kwamba alishiriki
mauaji, la hasha!

Kama inapendeza, hatua
kama kwa nini isichukue na-
fasi kwa mwenye dhamana,
ili kupumzisha akili yake na
ya wananchi, kutokana na
wimbi hili la utekaji am-
balo sasa limeingia mpaka
kwenye mauaji ya askari wa
akiba, shujaa wetu wa vita
vya Kagera?

Ni fedheha kubwa kuona
Watanzania wanapotea,
wanashambuliwa na kulema-
zwa, huku wengine waki-
vawa na kila mara kutan-
gaziwa wahusika ni watu
wasiojulikana. Ina maana,
watu hao wako juu ya vy—
ombo vya dola?

Yaani wanaweza kuamua
hatima ya maisha ya mtu
bila hatua kuchukuliwa kwe-
[i? Watanzania itupendeze
kusema imetosha na Tan-
zania tuione ikirejea kuwa
kisiwa cha amani, utulivu
na upendo kama zamani.
Inshallah!
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YASIYOJULIKANA BANDARI LIULI 1914- 2024...

llivyoanzia mtaji Vita Dunia, hadi
historia mkoa, utalii, usafiri ziwani

Na Gideon Mwakanosya,
Nyasa

BANDARI ndogo ya Liuli mwam-
bao wa Ziwa Nyasa wilayani Nyasa,
Mkoa wa Ruvuma, inajulikana hasa
kutokana na Hospitali ya Mtakatifu
Anna ya Kanisa la Anglikana, inay-
ohudumia wagonjwa wengi katika
Wilaya ya Nyasa.

Pia katika usafiri wa majini Ziwa
Nyasa, ni bandari muhimu kwa
upande mmoja katika usafiri kuto-
ka Bandari ya Itungi, Kyela mkoani
Mbeya na mpakani na Malawi kwa
upande mwingine, iwe njia ya ma-
jini au barabarani.

Katika Sekta ya Utalii, Bandari ya
Liuli ni eneo lenye utajiri wa vivu-
tio vya utalii wa aina mbalimbali.
Jina Liuli lina maana ya fiwe lile’.

Wakati wa ukoloni wa Kijerum-
ani Liuli iliitwa “SPHINXHAFEN”
yaani bandari ya SFINKSI kwa
sababu ya kuwapo utajiri wa mi-
amba mikubwa inayofanana na
sanamu mashuhuri kwenye ‘Pira-
midi za giza kama nchini Misri.

Mnamo Agosti 13, mwaka
1914 mwanzoni mwa Vita Kuu ya
Kwanza ya Dunia, Waingereza
walishambulia katika eneo la Liuli
meli ya pekee ya Wajerumani kwe-
nye Ziwa Nyasa, ambako katika
jiwe kubwa la Pomonda lililoko
mita 300 ndani ya Ziwa Nyasa,
ikitumika kuwa maficho ya askari
wakati wa vita.

Kwa mujibu wa habari katika
gazeti la Times iliyochapishwa
mwaka 1914, Uingereza iliwahi ku-
ingia katika vita ya kwanza ya du-
nia Agosti 4, 1914 na kwamba siku
chache baadaye Nahodha Mwing-
ereza Edmund Rhoades katika kisi-
wa cha Nkhata Bay nchini Malawi.

Alipokea amri ya kuzamisha

Jiwe la kihistoria lililoko katika Bandari ya Liuli Ziwa Nyasa
mkoani Ruvuma, lililotumika kama maficho katika Vita Kuu
vya Kwanza vya Dunia 1914 hadi 1918. PICHA ZOTE: GIDEON

MWEAKANOSYA

meli Hermann von Wissmann ili-
yokuwa meli pekee ya Wajeruma-
ni kwenye Ziwa Nyasa.

Meli hii ilikuwa chini ya Na-
hodha wa Kijerumani aliyeitwa
Berndt, ambayo baada ya kupata
amri, Rhoades aliendesha meli
yake HMS Gwendolyn kuelekea
Sphinxhafen (Liuli), kwa sababu
alijua meli ilikuwa wapi.

Manahodha wote wawili wali-
kuwa marafiki waliowahi kutem-

beleana mara kwa mara na kukaa
pamoja.

HMS Gwendolyn ilipokaribia
Bandari ya Liuli, mpigaji mizinga
wa pekee wa meli na mfanyabi-
ashara mmoja Mskoti alikuwa mtu
wa pekee mwenye kujua matumi-
zi ya mzinga, hivyo alianza kufy-
atua risasi dhidi ya Hermann von
Wissmann.

Dakika chache baadaye, boti
ndogo ilikaribia haraka HMS
Gwendolyn. Nahodha Berndt aka-

panda meli na kumwuliza mwen-
zake kwa hasira, kwa nini amelewa
wakati wa mchana.

Hakujua kuwa vita ilianza tayari
katika bara la Ulaya hivyo, Rhoad-
es alimtangaza nahodha wa Kije-
rumani kuwa mfungwa wa vita.

Habari ya ushindi huo ilipele-
kwa London kwa simu na Agosti

Meli ya Wajerumani iliyozamishwa na

16, mwaka 1914, gazeti la Times lili-
chapisha na kutangaza ushindi wa
Uingereza katika Bandari ya Liuli
Ziwa Nyasa “Naval Victory on Lake
Nyasa”.

Wakati huo, Waingereza walion-
doa mzinga mdogo wa meli na vi-
puli kadhaa ili meli isitumike tena
bila kuiharibu. Mwaka 1915 Waje-
rumani walikuwa wameleta tena
vipuli na kutengeneza meli am-
bapo Waingereza walirudi Liuli na
kuzamisha meli ya Hermann von
Wissmann katika Bandari ya Liuli.

Baada ya vita, meli ilifufuliwa
tena na kufanya kazi kwa Wain-
gereza ambayo hadi sasa maboya
yamewekwa katika eneo la Liuli,
kuonesha mahali meli hiyo ilipo-
zamishwa.

—— e WG

Waingereza mwaka

1914, katika Bandari ya Liuli, Ziwa Nyasa, mkoani Ruvuma.
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kwa maana hiyo, Rais Mao Tse
Tung na Mwalimu Julius Nyerere,
wakaanza kufanyia kazi.

Moja ya mazao yake ya awali ka-
tika hilo, ni kutoa usaidizi kwa staili
ya kujengea uwezo nchi, ikiwamo
katika sekta kama Ulinzi na Usala-
ma na ikizingatiwa katika upande
wa pili wa shilingi, hali za ukoloni
mamboleo na mapinduzi Afrika,
yalikuwa juu sana wakati huo, nchi
nyingi zikitoka kupata uhuru.

Mwaka 1967, serikali ikiwa in-

atekeleza Mpango wa Kwanza wa
Maendeleo na kukafanyika Azimio
la Arusha, iliyoweka miradi yote
kitaifa katika himaya ya serikali.
Mwaka mmoja baadaye, kupitia
mazungumzo binafsi ya marais
Mao Tse Tung, Kenneth Kaunda
na Mwalimu Nyerere, upakatikana
mradi wa TAZARA.

Nyerere na Kaunda wakiwa
waumini wa itikadi moja, chini ya
Umoja wa Nchi Huru za Afrika,
wakaingia katika mradi huo wa
TAZARA mwaka 1970 ambao ni wa
kiuchumi, pia upande wa pili siasa,

ukikwepa matumizi ya bandari
za Msumbiji kuliokuwa koloni la
Ureno, pia utawala wa makaburu
wa Afrika Kusini.

Miaka yote baada ya hapo, Chi-
na imedumu kuiwa mshirika wa
Tanzania, ikijidhhirisha katika ma-
tendo ya kihistoria, kundi kubwa la
Watazanania hadi miaka ya 1980
wakarejea kutoka USSR na China
na madakatari wengi wa Hospitali
ya Ocean Road na Muhimbili, Dar
es Salama wakiwa wahitikimu wa
nchini hizo, huku USSR ikiwa na
chuo kikuu malaum kwa Waafrika

Lumumba.

Kwa maana hiyo, ndani ya uhu-
siano wa kudumu wa Tanzania na
China, mradi mpya wa Hichlime
na Dk. Samia, wametumia kuwa
karata yao ya maendeleo, hata ku-
patikana mradi huo wa TAZARA,
wakijinadi nao mapema hata kabla
ya mkutano wa Bejing wiki iliyopi-
ta. Katika sura nyingine imekuwa
mradi wake maalaum Rais Dk.
Samia katika mikakati mipyo yake
kimaendeleo ambayo nchi inayo
katika uhusiano na China.

Sura nyingine ya uhusiano ka-

tika siasa, inajionyesha hata katika
ziara mahsusi ya Rais Xi Jinping,
wastani wa miaka tisa iliyopita,
akiwa na kundi kubwa la wafanya-
biashara waliofika.

Pia, katika ziara za awali ugen-
ini, Katibu Mkuu wa CCM Daniel
Chongolo, katika ziara za awali
akaifanya nchini China, kama al-
ivyofanya Rais Samia, ikiasharia
uwekezaji wake huko. Majumuisho
ya yote inaanika ishara ya ubia wa
Tanzania, Zambia kwa Wachina.
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Tanzania ya 25 duniani matumizi ya TEHAMA

Na Augusta Njoji, DODOMA

TANZANIA imetajwa kuwa
moja ya nchi 25 bora duniani
kwa matumizi ya Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano (TEHA-
MA) kwenye kutoa huduma za
serikali.

Mkurugenzi wa Tume ya
TEHAMA nchini (ICTC), Dk.
Nkundwe Mwasaga, alisema
hayo wakati akizungumza na Ni-
pashe kuhusu kongamano la TE-
HAMA ambalo hufanyika Oktoba
kila mwaka. Alisema Tanzania
kuna huduma nyingi zinapatika-
na kwa njia ya mtandao ikiwa-
mo kulipia ankara hata mtu
akiwa nje ya nchi.

“Ukiangalia vipimo mbalim-
bali kuhusiana na mambo ya

TEHAMA duniani sisi tunafanya
vizuri tunapaswa kuacha kujid-
harau, huko duniani tunaheshi-
mika kwa mfano katika kutoa
huduma za serikali ni kati ya
nchi 25 bora duniani kwa uwezo
huo,” alisema.

Alisema kutokana na sifa
hiyo, Tanzania imepewa hes-
hima ya kuwa mwenyeji wa kon-
gamano kubwa la kimataifa la
akili mnemba.

“Hizo huduma haziwezi ku-
fanya vizuri kama huduma za
mtandao hazipo vizuri. Kuna
vitu vingine vingi wakitupima
sisi tunakwenda vizuri, sasa
kutokana na hilo kuna haya
mashindano ya Afrika ya vijana
ya akili mnemba na mambo ya
roboti kwa mara ya kwanza Af-

rika yanafanyika

hapa nchini,”
“Hizo hu- alisema.
duma hazi- Aidha, alisema
“',"i:lzj'r:"‘:;:'l‘ga kupelekwa  kwa
huduma za roboti ~ Eunice
mtandao bungeni kuliipa
hazipo Tanzania  hes-
vizuri.Kuna  hima nje ya nchi
vituvingine  ya kuwa na uw-
K:.Il‘.pgilmv:asl%;i ezo wa kujiamini
tunakwenda W2  Kupeleka
kutokanana bungeni.
hilo kuna... “Unajua kuna

aina 16 za roboti,
unajua watu
wengi wameanza kumjua roboti
kupitia kwenye sinema nadhani
hiyo ndiyo inawachanganya
wengi, roboti ni akili mnemba

ambayo kompyuta ipo ndani,
huku nje mwonekano wake ni
mdoli tu, kama Eunice alivyoku-
wa akisalimia kilichokuwa kina-
fanya atoe mkono ni komputa ili-
yokuwa ndani yake ni software,”
alisema.

Alisema kwenye kongamano
hilo litakalofanyika Oktoba 13-17,
mwaka huu watakuja watu wa
nchi mbalimbali kutoka Afrika
kushiriki mashindano hayo ya
kwanza.

Alisema: “Tumejipanga sisi
kama nchi kuna vijana wengi
wamejitokeza kwenye haya
mashindano kwa hiyo watatan-
gazwa pale katika kongamano,
pia tumetoa nafasi kwa vijana
kuja kuonesha uwezo wao kwa
siku tano.”

Mwenyekiti wa Baraza Kuu la Waislamu Tanzania (BAKWATA) Wilaya ya Dodoma, Bashiru Omary (wa tatu kulia), aki-
soma majina ya wateule wa Mufti wa ngazi mbalimbali za uongozi wa baraza hilo, wakati wa kikao kilichowahusisha
masheikh, maimamu, walimu, idara ya vijana na wanawake, katika Msikiti Mkuu wa Gadafi, jijini Dodoma juzi. Wengine
kutoka kulia ni Katibu wa BAKWATA wa wilaya hiyo, Ustaadh Ahmed Msuri, Kaimu Sheikh wa wilaya hiyo, Abdallah
Msafiri na baadhi ya wadau wa baraza hilo. PICHA: PETER MKWAVILA

Korea Kusini yapiga ‘tafu’ vifaa sekta ya afya

Na Renatha Msungu,
DODOMA

SHIRIKA la Kimataifa la Maen-
deleo la Korea Kusini (KOI-
CA), limetoa vifaa kwa ajili ya
kufunga Mfumo  wa Seri-
kali wa Kusimamia Huduma
za Afya (GoTHOMIS), ambao
utasaidia kuimarisha huduma
katika vituo vya afya Mkoa wa
Dodoma.

Vifaa hivyo vina thamani ya
Dola za Marekani milioni 6.2 kwa
ajili ya mfumo huo wa kuangalia
taarifa pamoja na kumbukumbu
za matibabu ya mgonjwa ikiwa-
mo utoaji dawa.

Akizungumza na waandishi
wa habari jana wakati wa hafla
ya makabidhiano ya vifaa hivyo,
Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,
Rosemary Senyamule, alisema
mradi huo ulianza kutekelezwa
mwaka 2021 na leo (Jana), wame-
pokea vifaa hivyo.

Hivyo, aliishukuru KOICA kwa
msaada huo wa vifaa vilivyotoka-
na na ushirikiano mzuri kati ya
Tanzania na Jamhuri ya Korea.

Alifafanua kuwa vifaa hivyo vi-
takwenda kufungwa katika hos-
pitali za wilaya nane, vituo vya
afya 55 pamoja na zahanati 172
mkoani Dodoma.

“Kufungwa kwa mfumo huu

unakwenda kupunguza adha ya
utafutaji faili la mgonjwa kwa
ajili ya kuona taarifa za matib-
abu za awali, naishukuru
sana serikali kwa kuweka uhu-
siano huu mzuri baina ya Ko-
rea, wamekuwa wakiunga mko-
no sekta ya afya kwa miaka
mingi hapa nchini na hii
inatokana na ushirikiano mzuri
baina ya nchi hizi mbili,”alisema
Senyamule.

Hivyo, aliwaagiza wakurugen-
zi wa wilaya kuhakikisha wanavi-
funga mara moja vifaa hivyo ili
mfumo huo uanze kutumika.

Mkurugenzi Mkazi wa KOICA,
Manshik Shin, alisema wametoa

vifaa hivyo ili kuhakikisha hudu-
ma za afya zinaboreshwa nchini
hususani mkoani Dodoma.

Alisema vifaa hivyo vitatoa
urahisi kwa wahudumu wa
afya, pamoja na ufanisi katika
utoaji huduma kwa wagonjwa
pale daktari anapohitaji kupata
taarifa za nyuma ili ampatie tiba
sahihi mgonjwa.

Naibu Katibu Mkuu kutoka
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa, Dk. Grace Ma-
gembe,  aliwashukuru KOICA,
huku akisisitiza wataendelea

kushirikiana ili kuendelea kui-
marisha utoaji huduma za
afya.

TAWA:
Wananchi
anzisheni
mashamba ya
wanyamapori

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

MAMLAKA ya Usimamizi
wa Wanyamapori Tanzania
(TAWA) imetoa wito kwa wa-
nanchi kuchangamkia fursa
kwa kuanzisha mashamba ya
wanyamapori katika mikoa yao
yenye hifadhi, ili wajipatie kipa-
to na kujikwamua na umaskini.

Ofisa Mhifadhi Wanyamapori
Kanda ya Kati, Ogossy Gasaya,
alitoa rai hiyo jana kwenye
Maonesho ya Saba ya Kitaifa ya
Mifuko ya Programu za Uwez-
eshaji Wananchi Kiuchumi
yanayofanyika kitaifa mjini Sin-
gida. Alisema wamekuja kutoa
elimu kwasababu wananchi
wengi bado hawajui kama kuna
fursa za kiuchumi zilizoko Wiz-
ara ya Maliasili na Utalii kupitia
TAWA.

Gasaya alisema miongoni
mwa fursa zinazopatikana
ni pamoja na uanzishaji wa
mashamba ya ufugaji wany-
amapori, mabucha ya kuuza
nyamapori.

Alisema katika fursa ya uan-
zishaji mashamba ya wany-
amapori yaliyopo na mikoa yao
wananchi wanaweza kutengen-
eza ratiba maalum ya kutembe-
lea maeneo hayo na hivyo kuji-
patia pesa.

“Wananchi wakichangamkia
fursa ya kuanzisha mashamba
ya wanyamapori, TAWA ina-
toa mbegu na mwongozo wa
namna ya kuyaanzisha hayo
mashamba ambapo miongozo
yote inapatikana katika ofisi za
TAWA zilizopo kwenye kanda
zote,” alisema. Gasaya alisema
kwa upande wa uhifadhi, TAWA
haipendi kuona wananchi
wanalipiza kisasi kwa kuwaua
wanyamapori wanapoharibu
mazao yao, hivyo imekuwa iki-
toa elimu ili waendelee kuwa
rafiki wa wanyamapori na ku-
toa taarifa kwa mamlaka zina-
zohusika kunapotokea uhar-
ibifu umefanywa na wanyama.

Aliongeza kuwa TAWA im-
ekuwa ikitoa Dola za Marekani
5,000 kila mwaka zinazotokana
na uwindaji wa kitalii kwa vi-
waendelee kuona umuhimu wa
uhifadhi na kutoa ushirikiano.

Alisema pia asilimia 25 ya
makusanyo ya jumla ya shughu-
li za utalii inayotolewa na Wiz-
ara ya Maliasili na Utalii kwa
ya uhifadhi ambayo inatolewa
kwa misimu miwili.

Ofisa Wanyamapori Msaidizi
Kanda ya Kati, Kanunga Marau,
alisema TAWA kwa kutambua
umuhimu wa uchumi wa wa-
nanchi imekuwa ikitoa elimu
kuhusu wanyamapori wahari-
bifu na wakali.
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Malori yenye taka hatarishi yashikiliwa Kasumulu

]
Viuatilifu

Na Nebart Msokwa, KYELA Alisema kwenye maelezo “Hizi taka kama chukuliwe. V at a.w a
waliyopewa ni kwamba kwe- ni hatarishi basi Alisema baada ya malori hayo y j
ALORI zaidi ya 46 nye malori hayo wanaweza « ; serikali ~ ingewe- kushikiliwa katika mpaka huo, °
yenye shehena wakawa wamebeba mabomu ,,'.‘:;2:,':,' ka utaratibu wa ilitolewa amri kutoka NEMC kU sa babISha
ya taka hatarishi jambo ambalo siyo kwelikwa mpaka sasa kuzizuia zisivuke makao makuu kwamba sheria A
yaliyokuwa  yana- maelezo kuwa wangekuwa VYangekuwa  mpakani, kitendo ifuatwe kwa kuhakikisha wasa- m a on W a
safirishwa kutoka Malawi yame- ~ wamebeba vitu hivyo ving- Yameshali- hiki cha kuruhusu firishaji wa taka hizo wanalipa g j
zuiwa kwa zaidi ya mwezi mmo-  ekuwa vimeshaleta madhara. ﬂﬂls(:bna%isha ziingie kwanza faini ambayo haikutajwa baya-
ja katika mpaka wa Kasumulu “Kama ni mabomu mpa- madhara, zinaweza zikaleta na. Nyanda Za
wilayani Kyela, kutokana na ku- ka sasa yangekuwa yame- sasa tu- madhara kwa wa- Hata hivyo, Mkuu wa Mkoa
kosa nyaraka za usafirishaji wa  shalipuka na kusababisha nashindwa nanchi,” alisema wa Mbeya, Juma Homera alise- JU U
taka hizo. madhara, sasa tunashindwa kuelewa ni Abdallah. ma maelekezo ya NEMC ilikuwa
Baadhi ya taka ngumu zi- kuelewa ni  nani mwenye hani mwe- Mwakilishi wa ni kila lori linatakiwa kulipiwa
lizobebwa kwenye malori hayo kosa kati yetu sisi madereva a‘a,t% k::ﬂ sisi  NEMC Kanda ya Sh. 6,000,000 ambapo kwa Na Nebart Msokwa,
ni pamoja na vyuma chakavu na mamlaka ambazo zi- mad‘e,reva Nyanda ya Juu idadi ya malori yaliyopo wenye MBEYA
ambavyo inadaiwa kuwa zina- nadhibiti taka hizi?” alihoji namamilaka  Kusini,  Johanes malori walitakiwa kulipa zaidi
safirishwa kwenda nje yanchi. ~ Abubakar. ambazo... Karungura  am- ya Sh. milioni 270. MATUMIZI yasiyo sahihi
Juzi, Kamati ya Ulinzi na Naye Abdallah Mohamed baye ni Mkuru- Alisema maelekezo yaliyo- ya viuatilifu yametajwa kuwa

Usalama ya Mkoa wa Mbeya,
ilifanya ziara katika eneo yali-
poegeshwa malori hayo na
kuzungumza na madereva
ambapo waliiomba serikali ku-
waruhusu kuondoa magari yao
katika eneo hilo kwa maelezo
kuwa wamekwama kwa muda
mrefu.

Mmoja wa madereva hao,
Abubakar Said alisema pamoja
na kukaa muda mrefu katika
eneo hilo bado hawajaambiwa
kosa lao ni nini, hali ambayo in-
awafanya washindwe kuelewa.

o - -
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alisema magari yao yalizuiwa
na Baraza la Taifa la Hifadhi
na Usimamizi wa Mazingira
(NEMC) ambalo halina wawak-
ilishi kwenye mpaka huo na
hivyo wanashindwa kupata
elimu sahihi ya usafirishaji wa
taka hizo.

Hivyo, aliiomba  serikali
kudhibiti taka hizo kabla
hazijaingia nchini badala ya
kuanza kuzuia zikiwa tayari
zimeingia nchini na kuanza
kuweka vikwazo ambavyo
vinawaumiza Watanzania.

« AT

genzi wa Huduma
za Sheria alisema Sheria ya
Usimamizi wa Mazingira ya
Mwaka 2004 inaelekeza kwam-
ba mtu yeyote anayesababisha
uchafuzi wa mazingira kwenye
nchi nyingine anatakiwa kulipia
uchafuzi huo.

Vilevile, alisema kitendo
cha kusafirisha taka hatarishi
kutoka nchi moja kwenda ny-
ingine bila mamlaka za udhibiti
wa taka hizo za pande mbili
kuwasiliana ni kosa kisheria na
inatakiwa hatua za kisheria zi-

tolewa na serikali ni kwamba
faini hizo hazitakiwi kulipwa
na badala yake Mamlaka ya Ma-
pato Tanzania (TRA) ifanye uta-
ratibu wa kupeleka mashine ya
kukagua mizigo hiyo ili kubaini
kilichobebwa na sheria zifuat-
we.

Alisema kitendo cha kutaka
faini hizo zilipwe kingewaumiza
wenye malori hayo na hivyo
akawataka maofisa wa NEMC
kuzingatia maelekezo hayo na
kwamba yametolewa na Rais
Samia Suluhu Hassan.

Baadhi ya malori
yenye shehena ya
taka ngumu vyaliyo-
zuiliwa katika mpaka
wa Kasumulu, wilay-
ani Kyela, mkoani
Mbeya wakati yaki-
tokea nchi ya Malawi
kwa zaidi ya mwezi
mmoja sasa, kwa
sababu ya kukosa
nyaraka muhimu,
yakiwa yamezun-
gushiwa utepe,
wakati wa Kamati ya
Ulinzi na Usalama ya
Mkoa huo, ilipofanya
ziara eneo hilo,

juzi. PICHA: NEBART
MSOKWA

Wakazi Njombe wakoshwa ujenzi kituo cha afya

Na Elizabeth John, NJOMBE

WAKAZI wa Kata ya Kifanya
Halmashauri ya Mji wa Njombe
mkoani Njombe, wameishuku-
ru serikali kwa kuwajengea kit-
uo cha afya na kusema kitawa-
saidia kuondokana na tatizo la
kutembea umbali wa kilometa
50 kufuta huduma za afya ka-
tika Hospitali ya Kibena.

Walitoa pongezi hizo juzi kwa
Kamati ya Kudumu ya Bunge Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI) iliyofanya ziara
ya kutembelea miradi ya Kituo
cha Afya Muungano na jengo la
mama na mtoto katika Hospitali
ya Kibena yenye thamani ya Sh.
milioni 773 katika Halmashauri
ya Mji wa Njombe.

Walisema miaka ya nyuma
walikuwa  wakisafiri  umbali
mrefu kufuata huduma za afya
jambo ambalo hivi sasa halipo
kwa sababu wanatibiwa katika
kituo hicho. “Tulikuwa tukisafiri
kwenda Hospitali ya Kibena au
Ikonda aliyopo wilayani Makete
ambako ni mbali tunaishukuru
sana serikali kwa kuboresha
huduma ikiwamo majengo
mapya,” alisema Tweve.

Naye Diwani wa Kata ya Ki-
fanya, Nolasco Mtewele, alisema
mradi wa Kituo cha Afya Muun-
gano uliibuliwa na wananchi
na baadaye serikali ilileta fedha
kwa ajili ya ujenzi wa majengo
mapya. “Tunaomba mtufikishie
salamu zetu kwa Rais Samia Su-
luhu Hassan kwa kutuletea fed-

ha na vifaa tiba kwa ajili ya kituo
chetu hiki,” alisema Mtewele.

Mwenyekiti wa Kamati ya
Kudumu ya Bunge Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), Justine Nyamoga
aliipongeza serikali kwa kue-
ndelea kusawazisha huduma

“Bunge tunaridhishwa sana
jinsi miradi inavyotekelezwa
popote pale tunapopita na
hapa Kifanya ni kielelezo cha
uboreshaji cha huduma za afya
kwenye maeneo ya nje ya miji,
tumeingia chumba cha upasuaji
kinafanana kabisa na vyumba
vya upasuaji vya kisasa vilivy-
oko katika maeneo mengine,”
alisema Nyamoga.

Aidha, kamati hiyo ikiwa ka-

tika Hospitali ya Kibena wali-
potembelea wodi ya watoto
waliozaliwa kabla ya kufikisha
miezi tisa (njiti), mjumbe wa
kamati hiyo, Salome Makamba
alishauri kuwekwa runinga
katika wodi hiyo ili kuangalia
vipindi mbalimbali ambavyo vi-
tawasaidia kinamama hao kue-
pukana na tatizo la magonjwa
ya akili kutokana na kukaa peke
yao muda mrefu.

Kwa upande wake, Mwe-
nyekiti wa Halmashauri ya Mji
wa Njombe, Erasto Mpete, alise-
ma halmashauri hiyo imekuwa
ikitekeleza miradi mbalimbali
kupitia mapato ya ndani ikiwa-
mo ya sekta afya ili kuhakikisha
wananchi wanapata huduma
kwa ukaribu.

chanzo cha ongezeko la ma-
gonjwa yasiyo ya kuambukiza
kwa wananchi katika mikoa
ya Kanda ya Nyanda za Juu
Kusini.

Kutokana na hali hiyo seri-
kali imeiagiza Mamlaka ya
Afya ya Mimea na Udhibiti
wa Viuatilifu nchini (TPH-
PA) kuanza kutoa elimu ya
matumizi sahihi ya viuatilifu
kwa wakulima na maofisa
mbalimbali wa serikali ili ku-
nusuru jamii.

Mafunzo hayo yalianza
kufanyika jijini Mbeya kwa
siku tano yakiwahusisha
wakulima, maofisa ugani na
wafanyabiashara wa viuatilifu
ili kuhakikisha elimu hiyo ina-
sambaa katika maeneo yote.

Akifunga mafunzo hayo
juzi, Katibu Tawala Msaidizi
wa Uchumi na Uzalishaji Mkoa
wa Mbeya, Said Madito, alise-
ma viuatilifu hivyo vina viam-
bata vya sumu ambavyo ni ha-
tari kwa afya za wananchi na
hivyo akawataka maofisa hao
kutoa elimu kwa kina.

Alisema kemikali hizo ndizo
zimekuwa chanzo cha ma-
gonjwa yasiyokuwa ya kuam-
bukiza ikiwamo saratani na
hivyo akasisitiza kuongezeka
kwa umakini wakati wa ku-
tumia.

“Kwa siku za karibuni ma-
gonjwa haya yameongezeka
sana kutokana na matumizi
holela ya viuatilifu, ninyi
wataalamu ndiyo mnao-
takiwa kuhakikisha elimu hii
inawafikia wakulima wetu,
nawapongeza kwa kuanza
kutoa elimu hii na naomba
mwendelee,” alisema Madito.

Aliwataka washiriki  wa
mafunzo hayo kuhakikisha
wanashiriki kupeleka elimu
hiyo kwa wenzao ili wazinga-
tie matumizi sahihi na kue-
puka madhara ya viuatilifu
hivyo.

Mratibu wa mafunzo kutoka
TPHPA, Jumanne Msalama,
alisema ili kukabiliana na
madhara ya viuatilifu hivyo
wanahakikisha kila aina ya
kiuatilifu kinachoingia nchini
kinasajiliwa.

Alisema viuatilifu hivyo ni
lazima viandikwe kwa lugha
ambayo inaeleweka vizuri
kwa watumiaji wakiwamo
wakulima wa kawaida.
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Dk Mwinyi: Viashiria vya awall Zanzibar ina mad|n| za|d| yall

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar, Dk.
Hussein Ali Mwinyi,
amesema viashiria
vya awali vimeone-
sha kuwapo kwa madini
mengi visiwani Zanzibar.

Madini hayo ni yale yanay-
otumika katika uzalishaji wa
saruji, vioo, vigae vya sakaftu,
saa, bodi za ndege, injini za
magari, vifaa vya kuprintia,
vioo vya televisheni, baruti,
lenzi za miwani, viungo vya
bandia na nyenginezo.

Alisema hayo jana wakati
wa hafla ya uzinduzi wa Ri-
poti ya Jiolojia na Utafiti wa
Madini Zanzibar iliyofanyia
visiwani hapa.

Dk. Mwinyi alisema tafiti
zaidi zinahitajika katika mae-
neo husika, ili kumwezesha
mwekezaji kufanya maamu-
zi sahihi ya kuwekeza ka-
tika sekta ya madini visiwani
humo.

Aidha, alisema mbali
na madini hayo, utafiti uli-
ofanyika umegundua mae-
neo mbalimbali ya kijiolo-
jla ambayo mipango yake
yanaweza kuboreshwa na
kutumika kama sehemu za

vivutio vya utalii, sam-

ili kunusuru ma-

bamba na dhamira ya janga yasitokee.
serikali ya kuifanya Zan- . Naye Waziri
zibar kuwa ni kituo ki- Alisema wa Maji, Nishati
kubwa cha utalii. umt:'f‘il:if:at‘lga na Madini, Has-
Dk. Mwinyi ahsema}: kwa Zanzibar San Kaduara:
“Lengo ni kuweka mi- yapamaana alisema, utafiti
kakati ya kuanzishwa Kkubwana uliofanyika  ni
kwa soko la madini ka- uchumiwa wa awali na du-
tika Ukanda wa Kusini Zanzibar nia  imeifanya
mwa Jangwa la Sahara :.!tabaty-_ Tanzania kuwa
L ika, Kisiwa A
kutokana na idadi kubwa  cpa'pemba mwenyekiti
ya watalii tunaowapokea kuypamadini Wwa udhibiti wa
hapa nchini. Kadhalika mazito am- maliasili za ba-
sekta ya mafuta na gesi bayoyana harini, hivyo la-
nayo itanufaika na utafiti mahitaji zima kujipanga
huu pamoja na sekta makubwa... kimaendeleo
nyingine kama nilivyozi- kutokana na
taja”. uchumi.

Alisema kwa kipindi kirefu
kumetokea maafa makubwa
katika maeneo mbalimbali
nchini hasa nyakati za mvua
ikiwamo mafuriko.

Alisema hayo yote ya-
megusiwa  katika  ripoti
hiyo na kubainisha maeneo
husika pamoja na kuten-
genezewa ramani ambayo
itarahisisha kujua maeneo
yanayohusika.

Hivyo, aliwataka ma-
kandarasi wa majengo na
Kamisheni ya Maafa ni vy-
ema kuitumia ripoti hiyo
wanapopanga mipango yao

Waziri wa Madini, Antho-
ny Mavunde, alisema kazi
kubwa inayofanywa na Dk.
Mwinyi imeiweka Zanzibar
katika ramani ya kati ya nchi
zinazofanya vizuri katika
ukuaji wa uchumi kupitia
uchumi wa bluu.

Alisema manufaa ya utafi-
ti huo kwa Zanzibar yana
maana kubwa na uchumi wa
Zanzibar utabadilika, Kisiwa
cha Pemba kuna madini
mazito ambayo yana mabhi-
taji makubwa duniani.

Katibu Mkuu wa Wizara ya
Maji, Nishati na Madini wa

SMZ, Joseph Kilangi, alisema
ripoti hiyo imebeba mambo
mengi muhimu kwa mustak-
abali wa rasilimali ya nchi.

Alisema pia inahusisha
utambuzi wa aina ya miam-
ba, viashiria vya madini na
maeneo ya mapango ya asili
yanaweza kutumika kama
vivutio vya utalii na uwepo
wa maeneo yenye uweze-
kano wa uwepo wa majanga
ya asili.

Alisema tangu mwaka
1964 madini yaliyokuwa
yakitambulika Zanzibar ni
ya ujenzi pekee, lakini kwa
mara ya kwanza serikali
imefanya utafiti huo ambao
umetoa dira na dalili ya
kuwepo kwa madini mbal-
imbali na kuleta mwelekeo
mpya.

Alisema utafiti huo ulian-
za Novemba 2023 na umeka-
milika Machi mwaka huu na
sampuli 169 zilichukuliwa na
kupelekwa katika maabara
kwa ajili ya uchunguzi na
kuainisha madini mengi yali-
opo Zanzibar.

Mkurugenzi wa Idara ya
Nishati na Madini, Said Haji
Mdungi, alisema miongoni
mwa madini yaliogundulika
ni madini ya chokaa.

Naibu Ka-
tibu Mkuu
wa Chama
Cha
Mapinduzi
(cawv)
Zanzi-
bar, Dk.
Mohamed
Said
Dimwa,
akishiriki
ujenzi,
wakati
alipokuwa
akikagua
mradi
wa flemu
ya duka
katika
maskani
va CCM
Bwegeza,
Jimbo Ia
Kiwani
Pemba,

/ juzi.

/ PICHA:

/ oman |

Visiwa vidogo Unguja, Pemba hatarini kutoweka

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar
imesema visiwa vidogo
vilivyoko Unguja na Pemba
vinakabiliwa na athari kub-
wa za mabadiliko ya tabia
ya nchi, ikiwamo tishio la
kutoweka kunakosababish-
wa na kasi  ya majiya
bahari kuvamia maeneo ya
fukwe.

Hayo yalisemwa na Waziri

wa Nchi, Ofisi ya Rais, Fed-
ha na Mipango, Dk. Saada
Mkuya Salum, katika kikao
cha Baraza la Wawakilishi
Chukwani.

Mkuya alivitaja  visiwa
hivyo  vidogo ambavyo
vinakabiliwa na athari za
kimazingira ni pamoja na
Kisiwa Panza, Mnemba, Uzi,
Kojani pamoja na Makoong-
we na Matumbini viliopo
Pemba.

Alisema

visiwa  hivyo

vimekumbwa na athari za
mabadiliko ya tabia ya nchi
kwa kasi ya maji ya bahari
kuvamia maeneo ya fukwe
na kusababisha tishio kwa
wakazi wake kuvihama visi-
wa hivyo.

Alisema serikali inazifa-
hamu changamoto hizo na
imeanza kuchukuwa hatua
mbalimbali ikiwamo kujen-
ga kuta sehemu ya pembe-
zoni mwa bahari ili kuzuwia
athari hizo.

Aidha, alisema baadhi ya
maeneo yameonekana ni
bora kujenga kuta ambazo
zitazuia kasi ya maji ya baha-
ri kuja juu na kutishia kuin-
gia katika maeneo ya makazi
ya wananchi.

Alizitaja juhudi nyingine
ikiwamo kuotesha miti ya
aina mbalimbali ikiwamo
mikoko na mikaa ambayo ni
maarufu kwa kuzuia kasi ya
maji ya bahari kuingia katika
maeneo ya makazi.

]
- Waziri awatanga2|a

~ heema wasanii
Zanzibar

Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Biashara na Maendeleo ya Vi-
wanda Zanzibar, Omar Said Shaaban, amesema
watasimamia kazi za wasanii kwa ubunifu kibi-
ashara, ili wapate kipato na kunufaika kibiasha-
ra.

Alisema hayo alipokuwa katika hafla ya uga-
waji wa mirabaha katika kutengamana na wa-
dau wa hakimiliki, hafla ambayo ilifanyika visi-
wani humo.

Alisema haiwezekani wasanii kuburudisha,
kuelimisha lakini maisha yao ni duni, hivyo ni
vyema waishi kibiashara na kuwa na usimamizi
mzuri.

Hivyo, aliwataka mameneja wa Zanzibar wa-
naowasimamia wasanii kufungua fursa za kibi-
ashara kwa wasanii badala ya kuwa na mame-
neja wajanja.

Alisema licha ya kuwa kazi ya sanaa ni kubu-
rudisha, kuelimisha na kukosoa jamii lakini ni
vyema kwa wasanii kubadilisha mtazamo na
kuifanya sanaa kuwa zao la biashara.

“Serikali ipo tayari kuifanya sanaa kuwa ni
sehemu ya biashara ili kuwawezesha wasanii
kunufaika na kazi zao kupitia nyanja mbalim-
bali,” alisema.

Alisema kuwa haipendezi kuona msanii ana-
fanya kazi kubwa ya kuitangaza nchi kimuziki
na mambo mengine, lakini kipato chake hak-
iendani na kazi anayoifanya.

Hivyo alitumia fursa hiyo kuitaka Ofisi ya Msa-

jili wa Hakimiliki Zanzibar (COSOZA) kuongeza

wigo wa kukusanya mrabaha wa kazi hizo katika
maeneo ya kiteknolojia, kwasababu katika mae-
neo hayo kuna matumizi makubwa ya kazi hizo.
Aidha aliitaka COSOZA kuliwezesha kundi
hilo kuuza kazi zao kidijitali ili kwenda sambam-
ba na wakati uliopo, hivyo lazima wasanii kuji-
tuma na kuwa wabunifu katika kazi zao hizo.
Ofisa na Mtendaji Mkuu wa Ofisi ya Msa-

jili wa Hakimiliki Zanzibar (COSOZA), Mtumwa

Khatib Ameir, alisema wasanii na wabunifu wa
Zanzibar wakipokea mrabaha inayotokana na
matumizi ya kazi zao kibiashara kwa miaka 11
sasa mfululizo.

Alisema kwa mwaka huu Sh. 157,566,640
zimekusanywa kuanzia Julai 2023 hadi Juni
2024, ambapo fedha hizo zimegaiwa katika
mgawo huo.

Alisema makusanyo hayo ni sawa na asil-
imia 105 ya makadirio ya makusanyo ya Sh.
150,000,000 kwa mwaka wa mgawo wa mwaka
2023/2024.

Alisema katika mgawo huo kiwango cha juu
cha mrabaha ni Sh. 3,174,985 na kiwango cha
chini ni Sh. 25,000.

Alisema makusanyo ya wafanyabiashara wa
sanaa yamekuwa yakiongezeka mwaka hadi
mwaka ingawa kiwango cha ongezeko hilo ha-
kiridhishi kutokana na changamoto mbalimbali
ikiwamo uhaba wa wasanii kutojisajili.

Alisema kuna wasanii wengi lakini bado kuna
mwamko mdogo wa kwenda kujisajili ili kupata
usimamizi imara wa kazi zao.

Balozi wa Hakimiliki Afrika, Salum Maulid
Salum, alisema licha ya wasanii wengi duniani
kuwa matajiri lakini kwa upande wa Zanzibar
wengi wao ni maskini.

Alisema katika kufikia malengo ya watu hao
lazima serikali kwa kushirikiana na wadau wa
sanaa kuja na mikakati itakayosaidia kundi hilo
kunyanyuka kiuchumi na kutambulika kama
wasanii wa nchi nyengine.

Mwenyekiti wa Kamati ya Utalii, Biashara,
Kilimo ya Baraza la Wawakilishi, Mtumwa Peya
Yussuf alisema vijana wengi wasanii wanatumia
ubunifu na rasilimali nyingi kutayarisha kazi
hizo lakini kipato chao kidogo.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA HATI
YA KUSAFIRIA

JUDITH KARANGI

JEREMIAH
anatangaza kupotelewa na hati yake
ya kusafiria yenye namba TAE
034278. Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: PHQ/DAR/UBU/196870/2024.

KUPOTEA KWA CHETI
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ABSALOMU MORIS ADREA anatangaza
kupotea kwa cheti cha kuhitimu kidato
cha nne chenye index No. S1635-0042
Kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia GWANUMPU SECONDARY SCHOOL
mwaka 2019. cheti hiki kilipotea Dar es
Salaam. Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi. Taarifa ya
Polisi: PHQ/DAR/UBU/195937/2024.

KUPOTEA KWA HATI
YA KUSAFIRIA

A5
FAIGA MAHSEIN TAMIM anatangaza
kupotelewa na hatiya kusafirianamba

TAE465641 iliyotolewa  uhamiaji
makao makuu. Yeyote atakayeiona
atoe taarifakituo cha polisi. Taarifaya
polisi: PHO/DAR/ILA/187065/204

VIWANJA
VINAUZWA

1. KIWANJA SQM1698 CHA
KUJENGA HOTEL KINAUZWA
MEDELI WEST, DODOMA
MJINI JIRANI MORENA
HOTEL NYUMA YA SHOPPERZ
BEI TSH 185, 000,000.KINA
HATI MILIKI

2. KIWANJA KIKUBWA SOM
4762 KINAUZWA KISASA
DODOMA JIRANI NA
BARABARA YA MOROGORO
BEI TSH MIL 150,000,000

CALL 0655660730:

Instagram@dodoma_deals.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

SHABAN ALLY MSANGI
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari yenye namba za usajili
T691BMR - TOYOTA CARINA.

Chassis namba
AT2116062433. Engine namba
A779301 Yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
PHQ/ARU/ARU/33930/2024.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

BARAZA LA ARDHINA NYUMBA WILAYA YA UBUNGO
LILILOKO - LUGURUNI

MAOMBI MAKUBWA NAMBA 140 YA MWAKA
IRENE CLEOPA MWANRY............. MUOMBAJI
DHIDI YA
DICKSON SHIO............. MJIBU MAOMBI

KUITWA SHAURINI
DICKSON SHIO............... POPOTE ULIPO

IRENE CLEOPA MWANRY amefungua shauri mbele ya
Baraza la Ardhi na Nyumba (W) Ubungo lililopo
Luguruni/Kibamba. Maombi yamepangwa kutajwa tarehe
15/10/2024 saa 2:30 asubuhi. Hivyo basi unatakiwa wewe
mwenyewe au Wakili wako kuleta utetezi wako ndani ya
siku 21 kuanzia tarehe ya tangazo hili kutolewa.

Vielelezo vyote vinavyohusu shauri tajwa vinapatikana
katika Masijala ya wazi ya Baraza la Ardhi na Nyumba (W)
Ubungo.  Endapo  hamtatekeleza/hautatekeleza
maombi haya vyatasikilizwa upande mmoja na
amuzrnri kutolewa.

-
M\V/ENYEKITK“]
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W) UBUNGO.

DARES SALMM __——

FOMU MIRATHI -2

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI Mkoa DAR ES SALAAM
Usimamizi wa Mirathi Na. 1440/2024

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU HAFIDH KHALFAN HUSSEIN WA DARES
SALAAM
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA ADNAD HAFIDH KHALFAN

TANGAZO

(kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya
hivyo mnamo tarehe 01 mwezi 10 mwaka 2024 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta mahakamani kukaguliwa.

Imetokewa leo tarehe 12 mwezi 09 mwaka 2024.

Tarehe ya Mnada inavyoonekana hapa chini.

TANGAZO LA MNADA

Held, Rapitech,Kasaroba,Marmboto,Arm auctioneer and Dar state Kwa idhini tuliyopewa na FANIKIWA
MICROFINANCE COMPANY tunapenda kuutarifu umma kuwa Tutafanya Mnada Jijini Dar es salaam, Dodoma
na Arusha Mteja anashauriwa kulipa deni ndani ya siku 14 za hili Tangazo vinginevyo Mnada utaendelea kama

|Jina la mteja Aina ya gari Mahali Dalali [Tarehe ya mnada
1|Fredrick Raphael Mazengo [Toyota OPA T180BZK Dodoma Held 28.09.2024
2|Modestar Simon Livigha [Toyota Rav 4 T233DCK Dar es alaam Rapitech 28.09.2024
3|Greyson Jeremia Mushi [Toyota Altezza T527DKY |Dar es alaam Kasaroba 28.09.2024
4|Ahmed Abdallah Kidondo Mercedes benz T427 EEL [Dodoma Marmboto 28.09.2024
|__S|Regan Aminiel Mahinja Toyota Noah T524DJA Arusha Arm auctioneer 28.09.2024
6|REVOCATUS IBRAHIM SUNDAY|Toyota CALDINA T365AYQ|Dar es alaam DAR STATE 28.09.2024
7|Mussa Alfani Kilaliyo Suzuki carry T357DZA Dar es alaam DAR STATE 28.09.2024
8|Shaban Daudi Kagomba Suzuki Carry-T585CYR Dar es alaam Kasaroba 28.09.2024

Masharti ya Mnada.

nne(14) kuanzia tarehe ya mnada.

3. Ukagquzi unaruhusiwa kuanzia tarehe ya Tangazo.

1. Mnunuzi atakeyeshinda atalipa 25% (au Zaidi) ya bei iliyofikwa kwenye mnada na salio la (75%) litalipwa ndani ya siku kumi

2. Endapo mnunuzi atashindwa kulipa salio kwa mda uliotolewa atakuwa amepoteza haki zote na mali itauzwa upya.

Kwa Mawasiliano Piga 0677014355 (Fanikiwa)

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC OF
TANZANIA
(DODOMA SUB REGISTRY)
PROBATE & ADMINISTRATION CAUSE NO. 17303 OF 2024
In the matter of the estate of the late EMMANUEL
MAGIBO MURUGA of Dodoma City

BY
JUMANNE JOHN
MURUGA 17 PETITIONER
ZEGERA YOHANA ZEGERA.........cnsennes 2'° PETITIONER
GENERAL CITATION

(RULE 75 OF PROBATE RULE GN 369 OF 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate
of the above named deceased person are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before the
grant of letter of Administration is made to the above
named petitioners.

Objections to the grant should be filed on or before the
9th day of October 2024 at 09:00 hours

Dated at Dodoma this 10th day of September ......2024.

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
(DODOMA SUB REGISTRY)

PROBATE & ADMINISTRATION CAUSE NO. 17584 OF 2024

In the matter of the estate of the late EMMANUEL
MAGIBO MURUGA

AND

In the matter of Application for appointment of
administrator pendente lite by JUMANNE JOHN
MURUGA and ZEGERA YOHANA ZEGERA

GENERAL CITATION
(RULE 75 OF PROBATE RULE GN 369 OF 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased person are hereby
cited to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letter of Administration is made to
the above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
9th day of October 2024 at 09:00 hours

Dated at Dodoma this 10th day of September 2024.

DEPUTY REGISTRAR

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA
WILAYA YA KINONDONI
MWANANYAMALA

SHAURI LA MADAINAMBARI 279 LA 2024
NURDIN SALIMKILUA............ MUOMBAJI/WAOMBAJI
DHIDI YA

VICTORIA FINANCE PLC
. YONO AUCTION MART & CO. LTD.....MDAIWA/WADAIWA

WITO KUITWA SHAURINI

VICTORIA FINANCE PLC
. YONO AUCTION MART & CO.LTD......... POPOTE ULIPO/MLIPO

N

N

NURDIN SALIM KILUA amefungua shauri mbele ya Baraza la
Ardhi na Nyumba lililopo Kinondoni (Mwananyamala). Shauri
husika limepangwa kutajwa/kusikilizwa tarehe 24/09/2024
saa 3:00 Asubuhi/Mchana mbele ya Mh. J.W. SILLAS. Hivyo
unaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila
kukosa.

Imetolewa na kutiwa Saini na Mhuri wa Baraza hii leo tarehe
04 Mwezi 09, 2024.

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTRIAL AREA,
P0O.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz,
website: www.ippmedia.com

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI, KUPOTEA KWA KADI
YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.
TUPIGIE: +255 - 0677 020701 AU TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, PO.BOX 310
DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

2,

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Trump apata kikwazo kingine 'S

OHIO, Marekani

FAMILIA moja kutoka Jimbo la Ohio nchini
Marekani, amempiga marufuku mgombea wa
Chama cha Republican, Donald Trump, kua-
cha kutumia kifo cha mtoto wake kwa ajili ya
kujinufaisha kisiasa.

Mtoto huyo, Aiden Clark (11) alifariki dunia
katika ajali ya basi la shule iliyosababishwa na
mhamiaji kutika Haiti mwezi uliopita.

Aiden, alifariki katika ajali hiyo iliyotokea ka-
tika mji wa Springfield, ambao sasa umekuwa
kivutio baada ya Trump kudai wahamiaji ku-
toka Haiti wanakula wanyama kama mbwa na
paka, madai ambayo yalipingwa na uongozi
wa jimbo hilo.

Jumanne ya wiki hii, mgombea mwenza
wa Trump, JD Vance aliandika ujumbe katika

mtandao wa X na kumtaja Aiden kuwa aliuli-
wa na mhamiaji wa Haiti.

Baba wa mtoto huyo, Nathan Clark, alisema
katika mkutano wa ulioandaliwa na tume ya
jiji hilo kuwa ujumbe wa mgombea huyo uli-
rudisha tena majeraha.

,Wamemzungumzia mwanangu na kutumia
kifo chake kwa manufaa ya kisiasa. Hili lina-
hitaji kukomeshwa sasa,“ alisema na kuongeza
,Mwanangu hakuuawa, alifariki dunia kwa
bahati mbaya katika ajali iliyosababishwa na
mhamiaji kutoka Haiti.”

Ulisema ujumbe huo umewahuzunisha
wengi katika jamii ndani ya majimbo na taifa
zima. Alionya kwamba kifo cha mtoto wake isi-
ingize chuki ndani yake.

Saa chache tu baada ya Clark kuzungum-
zia hilo, Trump alirudia madai hayo jukwaani

kwenye mjadala wa urais dhidi ya Makamu wa
Rais Kamala Harris.

,Natamani mwanangu, Aiden Clark, an-
geuliwa na mzungu mwenye umri wa miaka
60, nina hakika hakuna mtu angeweza kusema
chochote,” alisema Clark akiwa na mke wake.

Aiden alifariki wakati lori lililokuwa lik-
iendeshwa na Hermanio Joseph, mhamiaji ku-
toka Haiti ambaye hakuwa na leseni ya udere-
va, lilipovuka mstari wa katikati na kugongana
na basi la shule.

Mtoto huyo alirushwa nje kutoka kwenye
basi hilo wakati lilipopinduka, huku watoto
kadhaa wakipata majeraha.

Mahakama ilimkuta Joseph na hatia ya kuua
bila kukusudia na kuhukumiwa kifungo cha
miaka tisa hadi 13 jela.
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Wafungwa wakisafisha sufuria na sahani katika gereza kuu la Makala, nchini DRC katika picha iliyochukuliwa Julai 27, mwaka
huu. Jumla ya wafungwa 131 walivawa wakati wakijaribu kutoroka kwa kupambana na askari hivi karibuni. PICHA: REUTERS

Zelensky akataa mpango
kumaliza vita na Russia

KYI1V, UKraine

RAIS wa Ukraine, Volodymyr Zelensky,
amekataa mpango wa amani akisema unai-
nufaisha zaidi Russia ambayo imeivamia nchi
yake.

Katika mahojiano na mtandao wa Metro-
poles wa nchini Brazil, alisema mpango huo
umependekezwa na serikali za Brazil na Chi-
na hauna usawa na hauwezi kukubalika.

,Kwa bahati mbaya, nadhani mipango ya
Brazil na China inaunga mkono Russia zaidi,”
alisema Zelensky.

Alisema tayari amemtaarifu Rais wa Brazil,
Luis Inacio Lula da Silva kuhusu jambo hilo.

Mwishoni mwa mwezi Mei mwaka jana,
China na Brazil zilichapisha mapendekezo
yao ya kupata suluhu ya vita vinavyoendelea
Ukraine.

Katika mapendekezo hayo walisema njia
pekee ya kumaliza mzozo huo ni kufanya ma-
zungumzo ya amani na ushiriki ulio sawa wa
pande zote.

Wiki hii, Naibu Waziri wa Mambo ya Nje wa
Russia, Sergei Ryabkov, alisema nchi yake ina-
karibisha mpango huo.

~Nadhani mpango huu unafurahia kuung-
wa mkono zaidi na mataifa mengine,”“ alisema
Ryabkov wakati akizungunza na shirika la
habarilaRT.

Kulingana na Zelensky, mpango huo wa
amani haukukubaliwa na Ukraine, hivyo
hawezi kufanya maelewano yoyote na Russia
kuhusu maeneo yake.

,Yeye Rais wa Urusi, Vladimir Putin aliingia,
akaua watu, akateka eneo na sasa Lula anase-
ma, njoo, waache wazungumze. Ningeweza
tu kuzungumza na Lula kwa sababu Lula sio
adui yangu,“ alisema Zelensky.

Alisema lazima yeye awe na nguvu ya ku-
kaa chini na kuzungumza juu ya jambo fulani.
Lakini anapaswa kuchukua hatua na kuone-
sha kwamba sio kwa upande mmoja.

BBC

Ndege zaanza
kuruka Kenya

NAIROBI, Kenya

HUDUMA ya usafiri imere-
jea katika viwanja vya ndege
nchini Kenya, baada ya wafan-
vakazi kumaliza mgomo kufuatia
makubaliano waliyofikiana na
serikali.

Katika makubaliano hayo yali-
yowarudisha kazini wafanyakazi,
serikali itaruhusu kufanyika kwa
uchunguzi wa ukodishaji wa miaka
30 wa uwanja wa ndege wa JKIA
na kampuni ya Adani ya nchini
India.

Gazeti la Nation Daily nchini
Kenya, limeripoti kuwa vyama
vya wafanyakazi kwenye viwanja
vya ndege vya JKIA na Mombasa
pamoja na serikali walipata mua-
faka baada ya mkutano na Waziri
wa Uchukuzi, Davis Chirchir.

Viongozi wengine waliohudhu-
ria ni Katibu wa Muungano wa
Wafanyakazi nchini humo (COTU),
Francis Atwoli.

Waziri Chirchir aliahidi kuwa
mkataba ulioafikiwa kati ya seri-
kali na kampuni ya Adani uta-
wasilishwa mahakamani ambapo
serikali imeshtakiwa ili kuruhusu
uchunguzi wa wazi kufanyika.

Katibu Mkuu wa COTU, Francis
Atwoli, alisema kwamba serikali
imekubali kuanzisha mazungumzo
ya mishahara na wafanyakazi
katika kipindi cha miezi miwili.

.Waliamua kuwapatia wafan-
yakazi hao wa viwanja vya ndege
siku 10 kuchunguza stakabadhi
hizo za Amani kabla ya mkutano
mwengine kufanywa na wadau,”
alisema Atwoli.

RFI

Rais Senegal afikiria
kulivunja Bunge

DAKAR, Senegal

RAIS wa Senegal, Bassirou Dio-
maye Faye, anatarajiwa kulivunja
Bunge baada ya kukaa madarakani
kwa muda wa miezi mitano.

Rais Faye amelazimika kutumia
sheria ya kuangalia namna ya kuli-
vunja bunge kutokana na chombo
hicho kutawaliwa na wapinzani.

Kiongozi huyo alichaguliwa
katika duru ya kwanza ya uchaguzi
kwa zaidi ya asilimia 54 ya kura
zote, lakini hana wabunge wengi
baada ya chama kinachoongozwa
na rais wa zamani Macky Sall,
kuchukua viti vingi.

Kutokana na serikali yake ku-
tokuwa na nguvu, kuna uwezekano
wa kuibuka kwa migogoro endapo
hatachukua hatua hiyo haraka.

Chama chake cha PASTEF, kina
wabunge 23 pekee kati ya 165
jambo linalompa wakati mgumu
wa kupitisha miswada ya kisheria
na matumizi ya serikali.
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200 kushiriki
mashindano
va kuogelea

Na Shufaa Lyimo

WAOGELEAJI 200 wamethibitisha
kushiriki mashindano vya taifa ya
wazi ya kuogelea yanayotarajiwa
kuanza Septemba 14 kwenye
bwawa la kuogelea la Shule ya Ki-

Dar es Salaam.

Akizungumza na Nipashe jana,
Ofisa Habari na Mawasiliano wa
Chama cha Mchezo wa Kuoge-

lea Tanzania (TSA), Sebastian
Kolowa (pichani), alisema lengo la
mashindano hayo ni kuinua vipaji
Vya vijana.

“Mashindano hayo ni ya wazi,
mchezaji yoyote anaruhusiwa
kushiriki ili mradi awe amekidhi
vigezo vinavyohitajika,” alisema
Kolowa.

Aidha, alisema mashindano hayo
yatashirikisha vijana wenye umri
kuanzia miaka saba na kuwataka
Watanzania wajitokeze kwa wingi
kutazama vipaji.

Aidha, alisema maandalizi kuele-
kea kwenye mashindano hayo vya-
naendelea vema na kila mchezaji
anaendelea kufanya mazoezi yake
binafsi.

“Kwa sasa kila mchezaji anafanya
mazoezi yake binafsi kuhakikisha
anafanya vema katika mashindano
hayo ambayo naamini yatakuwa
na mvuto wa aina yake,” alisema
Msemaji Kolowa.

MAKOCHA TABORA, KAGERA
WALIA VIWANGO WACHEZAJI

Na Adam Fungamwango

MAKOCHA Francis Kimanzi wa Tabora
United na Paul Nkata wa Kagera Sugar,
wamesema hawajaridhishwa na viwango
vya wachezaji wao katika mchezo ulioche-
zwa juzi, Uwanja wa Ali Hassan Mwinyi,
Tabora.

Wakizungumza baada ya mechi hiyo
ambayo ilimalizika kwa wenyeji Tabora
United kuibuka na ushindi wa mabao 2-0,
makocha hao kila mmoja ameonekana
kulalamika kivyake kuwa wachezaji wake
hawakucheza vizuri.

Kimanzi, alisema wachezaji wake licha
ya kuwa na morali ya juu lakini bado wa-
nahitaji kuinua viwango vyao ili waweze
kupata matokeo mazuri kwenye michezo

inayofuata.

“Wachezaji wangu kuna wakati wa-
nacheza vizuri, wakati mwingine wa-
nacheza vibaya, sikutaraja = kama
watacheza hivi, tulipata nafasi nyingi la-
kini hatukuzitumia, sawa wakati mwing-
ine ndiyo mchezo, lakini tunahitaji kuinua
kiwango chetu, wanacheza kwa morali, la-
kini kiwango bado,” alisema Kimanzi raia
wa Kenya.

Naye Nkata, raia wa Uganda, pamoja
na kulalamikia hali ya hewa, alitilia shaka
baadhi ya viwango vya wachezaji wake.

“Hali ya hewa iliwaathiri wachezaji
wangu kipindi cha kwanza, lakini kipindi
cha pili tukaizoea, tumecheza vizuri kip-
indi cha pili kuliko cha kwanza, nadhani
kuna baadhi ya wachezaji wangu hawako

vizuri kama wachezaji wa timu zingine.

Tutakwenda kukaa chini na kuangalia
tatizo ni wachezaji au kocha, lakini uk-
weli ni kwamba hii ni mechi ya tatu tuna-
poteza,” alisema.

Ilikuwa ni mechi ya kwanza kwa Tab-
ora United kucheza mbele ya mashabiki
wake, baada ya michezo miwili kucheza
nje, huku ikiwa ni mchezo wa pili kushin-
da, ikipoteza mmoja kwa mabao 3-0 dhidi
ya Simba.

Kwa upande wa Kagera Sugar ni mechi
ya tatu mfululizo wanapoteza baada ya
kwanza kuchapwa bao 1-0 dhidi ya Sin-
gida Black Stars, ikafungwa mabao 2-0 na
Yanga, zote ikicheza nyumbani, kabla ya
juzi kukutana na kipigo kingine ugenini.

Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo, Damas Ndumbaro (kulia), akikabidhiwa kombe la ubingwa wa michuano va
UNAF na Nahodha wa Timu ya Taifa ya Wanawake chini ya miaka 17 ,Serengeti Girls’, Jamila Rajab, baada ya timu hiyo
kurejea nchini kutokea Tunisia. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Ndumbaro aitaka taifa kriketi kufanya vizuri

Na Shufaa Lyimo

WAZIRI wa Utamaduni, Sanaa
na Michezo, Damas Ndumbaro,
ameitaka Timu ya Taifa ya Wasi-
chana chini ya miaka 19 ya mchezo
wa kriketi ihakikishe inakwenda
kuipeperusha vema Bendera ya
Taifa katika mashindano ya wa-

nawake ya kuwania kufuzu Kombe
la Dunia yatakayoanza Septemba

Salaam kwenye hafla ya kuikabidhi
Bendera ya Taifa timu hiyo, Ndum-
baro alisema serikali wana imani
na timu hiyo na kuwataka kwenda
kupambana. “Naomba muende

mkafanye vizuri katika mashinda-
no hayo ili mpate nafasi ya kwenda
kushiriki michuano ya Kombe la
Dunia, tunaamini mnaweza kufan-
ya vizuri,” alisema Ndumbaro.
Aidha, aliupongeza uongozi
wa Chama cha Mchezo huo hapa
nchini (TCA) kutokana na juhudi
kubwa inayofanya kuhakikisha

mchezo huo unachezwa mikoa
yote ya Tanzania.

Alisema  serikali itaendelea
kushirikiana nao bega kwa bega ili
timu hiyo iweze kupata nafasi ya
kushiriki michuano hiyo ya dunia.

Kwa upande wake nahodha wa
timu hiyo, Agness Joseph alisema
kuwa wamefanya maandalizi ya

kutosha kuhakikisha wanakwenda
kupata matokeo mazuri katika mi-
chuano hiyo.

“Tumefanya maandalizi kwa
muda mrefu kuhakikisha tu-
nakwenda kufanya vizuri katika
mashindano hayo ili tupate nafasi
ya kwenda kushiriki michuano ya
Kombe la Dunia,” alisema Joseph.
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ANTHONY ASITA KUONDOKA

WINGA wa Brazil, Antony, mwenye umri wa miaka
24, anasita kuondoka Manchester United licha ya Fener-
bahce kumtaka. (ESPN)

TRIPPIER UTURUKI NDIO BASI

KLABU za Super Ligi za Uturuki, Istanbul Basaksehir,
Fenerbahce, Besiktas na Eyupspor zimekata tamaa kujar-
ibu kumsajili Kieran Trippier baada ya Newcastle United
kuweka wazi kuwa wanataka kusalia na beki huyo wa
zamani wa Uingereza mwenye umri wa miaka 33. (Sky
Sports).

ASTON VILLA NA DURAN

KLABU ya Aston Villa imeonesha bado inamthamini
na kumwitaji Jhon Duran baada ya hivi karibuni kukataa
ofa ya pauni milioni 40 kwa mshambuliaji huyo wa Co-
lombia mwenye umri wa miaka 20. (Mirror)

NEWCASTLE MAMBO SAFI

KOCHA wa Newcastle United, Eddie Howe na Mku-
rugenzi wa Michezo, Paul Mitchell wametatua tofauti
7ao na sasa wanaangazia uhamisho wa Januari, ikiwa ni
pamoja na kumleta beki wa Crystal Palace na England,
Marc Guehi mwenye umri wa miaka 24. (Telegraph)

UNITED YAMTAKA SANCHEZ

KLABU ya Manchester United inamfuatilia kwa karibu
beki wa kulia wa Sevilla, Juanlu Sanchez mwenye umri
wa miaka 21 ili kumsajili katika dirisha lijalo. (AS)

CHELSEA UWANJA MPYA

CHELSEA imefanya mazungumzo kuhusu kuondoka
Stamford Bridge na kujenga uwanja mpya katika eneo la
Earl’s Court. (Guardian)

SPURS ILIMKATAA ROMERO

KLABU ya Tottenham Hotspur ilikataa ofa za kum-
nunua beki wa Argentina, Cristian Romero mwenye umri
wa miaka 26, wakati wa dirisha la uhamisho la majira ya
joto. (TyC Sports)

COOPER KUTUA CSKA SOFIA

MLINZI wa Scotland, Liam Cooper mwenye umri wa
miaka 33 anakaribia kujiunga na CSKA Sofia kwa uham-
isho huru baada ya kuondoka Leeds United mwishoni
mwa msimu uliopita. (Football Insider)

EVERTON MBIONI KUNUNULIWA

MFANYABIASHARA wa Marekani, John Textor ana im-
ani kuwa dili la kuinunua Everton linaweza kukamilika
baada ya wiki nne. (Guardian)

MONGAN ATOSWA REAL MADRID

ANDY Mongan wa Stockport County amezuiwa kuji-
unga na timu ya makocha ya Real Madrid baada ya ku-
nyimwa kibali cha kufanya kazi kwa sababu ya kanuni za
Brexit. (Times)

CHUKWUEMEKA KWA MKOPO

KLABU ya Galatasaray ina nia ya kumsajili winga wa
Chelsea mwenye umri wa miaka 20 kutoka England, Car-
ney Chukwuemeka kwa mkopo.(Teamtalk)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

ELIOTT MAJANGA
WIKI LIVERPOOL

@ ® ONi baada ya kuumia kifundo cha mguu na sasa anata-
rajiwa kukaa nje angalau...

LIVERPOOL, England

KIUNGO wa klabu ya Liverpool,
Harvey Eliott, anakabiliwa na wiki
kadhaa za kuwa nje ya uwanja baada
ya kupata majeraha ya kifundo cha
mguu akiwa katika majukumu yake
ya timu ya taifa.

Nyota huyo anayekipiga katika
timu ya vijana wa umri chini ya mi-
aka 21 alipata majeraha hayo wakati

timu ya England U21 ilipokuwa iki-
jiandaa na michezo miwili dhidi ya
Ireland Kakazini na Austria.

Kuumia kwa kinda huyo kunampa
wakati mgumu kocha wa kikosi cha
Liverpool, Arne Slot ambaye bado
yupo kwenye tafakari nzito ya uti-
mamu wa viungo, Curtis Jones na
Alexis Mac Allister kuelekea mchezo
wao wa Ligi Kuu England dhidi ya
Nottingham Forest, Jumamosi.

Kwa mujibu wa jarida la The times
la nchini England kinda huyo ataku-
wa nje kwa wiki sita japo Liverpool
bado hawajathibitisha.

Eliott anaungana na nyota kama
Martin Odegard wa Arsenal na Na-
than Ake wa Manchester City ambao
pia wanauguza majeraha kutokana
na kuumia wakati wakizitumikia
timu zao za taifa.




22 Nipashe.............., ..

HABARI MICHEZO

PARIS, UFARANSA

KYLIAN Mbappé hayuko tayari kuafiki-
ana na klabu yake ya zamani ya PSG kuhusu
madai yake ya fedha.

Nyota huyo wa Ufaransa alikataa ombi la
upatanishi la tume ya kisheria ya ligi ya soka
ya Ufaransa siku ya Jumatano katika mzozo
wake na klabu yake hiyo kuhusu mishahara
na bonasi.

Wawakilishi wa Mbappé walikutana na
maofisa wa PSG mjini Paris baada ya nyota
huyo wa Ufaransa kuitaka tume kuhusika.

Mbappé, ambaye alijiunga na Real Ma-
drid msimu huu kwa uhamisho wa bure,
anasema PSG anaidai euro milioni 55.

Katika taarifa kwa ;The Associated Press’,
wawakilishi wa Mbappé walisema mchezaji
huyo aliiomba tume kuzingatia kutolipwa
kwa mishahara ya miezi mitatu na theluthi
ya mwisho ya bonasi ya uaminifu.

“Hatima ya upatanishi ilitajwa asubuhi ya
leo (Jana),” taarifa hiyo ilisema.

“Uwezekano huu ulikataliwa wakati wa
mkutano na mwakilishi wa mchezaji. Upa-
tanishi hautakuwa na maana kurekodi
ukosefu wa malipo ambao ungeonekana
kutokana na uchambuzi rahisi wa bili ya
mchezaji.”

PSG, walisema walifurahishwa na usiki-
lizaji wa saa mbili katika tume hiyo Jumata-
no, walisema katika taarifa yao walikumbu-
ka kwamba Mbappé hapo awali alikuwa na
~ahadi za wazi, za mara kwa mara za umma
na za kibinafsi ambazo lazima ziheshimiwe,
baada ya kulipwa faida ambazo hazijawahi
kufanywa na klabu zaidi ya miaka saba ya
kupendeza huko Paris.”

Mabingwa hao wa Ligue 1 wamedai
kuwa hawadai fedha kwa mshindi huyo
wa Kombe la Dunia chini ya makubaliano

MBAPPE A

USULUHISHI NA PSG

wakati Mbappé alikuwa nje ya uwanja kabla
ya msimu wa 2023-24, kufuatia uamuzi
wake wa kutorefusha mkataba wake na kla-
bu hiyo huku mchezaji huyo akidaiwa kuwa
aliweka bayana kwamba ataachana na bo-
nasi kwa kujumuishwa tena kwenye timu.

PSG ilisema kwamba tume ya Kkisheria
ilipendekeza ,Upatanishi kati yao,” ambayo
klabu ilisema imekuwa ikitafuta kwa miezi
kadhaa.

“Kamisheni sasa imemwalika mchezaji
huyo kuzingatia mchakato wa upatanishi,”
alisema msemaji wa PSG.

Uhusiano wa Mbappé na PSG ulimalizika
huku kukiwa na mvutano mkubwa wakati
wa msimu wake wa mwisho katika klabu
hiyo.

PSG ilihisi kukatishwa tamaa na Mbappé
baada ya kumpa mkataba mnono zaidi kati-
ka historia ya klabu hiyo aliposaini mkataba
mpya mwaka wa 2022. Lakini Mbappé ali-
changanyikiwa kwa sababu alihisi ahadi za
kusajili wachezaji muhimu hazikutimizwa.

Aliposaini mkataba huo mpya, alifanyiwa
gwaride mbele ya mashabiki akiwa ame-
shikilia jezi yenye namba 2025 ndani yake.
Mbappé aliripotiwa kukasirishwa na hili
kwa sababu mkataba ulikuwa hadi 2024 na
chaguo la kuongeza mwaka mmoja zaida.

Mbappé aliishangaza PSG Juni mwaka
jana kwa kuitaarifu klabu hiyo kwamba ha-
tachukua chaguo hilo kwa mwaka mmoja
zaidi. Huku mkataba wake ukiwa umeka-
milika mwaka wake wa mwisho, PSG wali-
wekwa katika nafasi ya kuhitaji kumhami-
sha Mbappé ili kuepuka kumpoteza bure
mkataba utakapomalizika.

Uchezaji wake wa PSG ungeisha msimu
wa joto wa 2023 huku kukiwa na mvutano
mkali wa uhamisho.

Baada ya kuiambia klabu kuwa
hataongeza mkataba wake kwa mwaka
mmoja zaidi, Mbappé aliachwa katika ziara
ya kujiandaa na msimu mpya nchini Japan
na Korea Kusini na kulazimika kufanya ma-
zoezi na wachezaji wengine.

PSG walisema afadhali kumuuza kuliko
kumwacha mchezaji huyo aondoke bure
mwaka 2024, lakini alikataa uhamisho wa
euro milioni 300 kwenda timu ya Saudia ya
Al-Hilal.

PSG ilimwacha Mbappé kwenye mchezo
wa ufunguzi wa ligi ya timu hiyo msimu huo
huku mvutano ukiendelea, lakini hatimaye
wakamruhusu kurejea kwenye kikosi baada
ya,,mazungumzo chanya ya kujenga“kati ya
pande hizo mbili, PSG ilisema wakati huo.

Ronaldo:
Man Utd
inahitaji
Kujengwa
upya

LONDON, ENGLAND

CRISTIANO Ronaldo ameon-
ya kwamba Manchester United
inahitaji kujengwa upya baada
ya Sir Jim Ratcliffe kuwekeza
katika klabu hiyo, na akashu-
ghulikia kuondoka kwake kwa
kishindo.

Huku Ratcliffe akiwa amepata
asilimia 277 ya hisa za United
mapema mwaka huu, Ronaldo
ana matumaini kuhusu mus-
takabali wa timu hiyo lakini

ameonya kwamba kurejea kwe-
nye daraja la juu la soka la klabu
kutahitaji uvumilivu.

“Wanahitaji kujijenga upya
kwa kila kitu, kwa maoni yan-
gu,” alisema Ronaldo mwenye
umri wa miaka 39.

“Klabu hii inahitaji muda wa
kujijenga upya kwa sababu bado
ni moja ya klabu bora zaidi du-
niani, lakini wanahitaji kubadi-
lika. Wanaelewa hilo. Hii ndiyo
njia pekee, wanawekeza kwenye
uwanja wa mazoezi. Kwa hivyo
mimi ,Nina furaha kwa sababu
mambo yanabadilika, ninaamini
kuwa siku zijazo zitakuwa nzuri.

“Lazima wajenge upya ku-
toka chini. La sivyo, hawawezi
kushindana.  Haitawezekana.
Wanaweza kufanya mambo ma-
zuri, ndio, wanaweza kushinda
Carabao, lakini ninamaanisha,
Ligi ya Mabingwa Ulaya au Ligi
ya Europa au Ligi Kuu ni ngumu,
kwa maoni yangu.”

Ronaldo alihamia Saudi Ara-
bia baada ya kuondoka na ame-

kuwa na jukumu kubwa akiwa
na Al Nassr, ingawa bado hajabe-
ba taji lolote katika taifa hilo la
Ghuba.

“Sina furaha jinsi yote yal-
ivyotokea, lakini kwa njia hiyo
hiyo, hatuwezi kudhibiti baadhi
ya pointi za maisha yetu wakati
mwingine,” alisema Ronaldo.

“Ili kuthibitisha kuwa mimi ni
sawa au si sahihi, hili sio suala
langu tena.”

Ronaldo aliachana na klabu
ya Manchester kwa maelewano
kufuatia mahojiano makali na
Piers Morgan ambapo aliikosoa
klabu hiyo kwa kushindwa ku-
wekeza katika kipindi cha miaka
13 tangu alipoondoka Old Traf-
ford kwa mara ya kwanza.

Alisema hajutii kujiunga tena
na United kutoka Juventus
mwaka 2021 ingawa uhamisho
huo haukufanikiwa, na akasema
anatumaini ,,zuri® licha ya kuon-
doka kwake kwa bahati mbaya
Novemba 2022.

“Nilisema ninachotaka kuse-

ma na kwangu imekamilika,”
alisema Ronaldo. ,Lakini kuwa
mkweli kwako, ninachotamani
kwa Manchester United, ndicho
ninachotamani kwangu. Bora
zaidi wanaweza kutengeneza
tena timu bora wanayoweza
kuwa nayo na ninaipenda klabu
hiyo, unajua mimi sio mtu wa
aina ya kusahau nilipotoka au
nilipopita“.

“Niliporudi huko, nilifurahi
sana,” Ronaldo aliongeza. ,Nili-
kuwa mmoja wa wafungaji bora.
Nilifanya mambo ya ajabu na
klabu na bado nayakumbuka,”
alisema Ronaldo.

Ronaldo, ambaye alifunga
jumla ya mabao 145 katika
mechi 346 alizochezea United
katika misimu yake miwili, aliki-
ri kuwa alikuwa na matatizo na
mawazo ya Kocha Erik ten Hag.

“Kocha wa Manchester Unit-
ed, huwezi kusema kwamba
hutapigana kushinda Ligi au Ligi
ya Mabingwa Ulaya,“ alisema
Ronaldo.

Odegaard
aipa
matumaini
Arsenal

LONDON, ENGLAND

NAHODHA wa Arsenal, Martin
@degaard anaweza kukabiliwa
na wiki kadhaa nje ya uwanja
baada ya kuumia kifundo cha
mguu wa kulia wakati aki-
isaidia nchi yake ya Norway
kushinda 2-1 dhidi ya Austria
kwenye Ligi ya mataifa ya
Ulaya.

@degaard alipanda ndege kure-
jea London akiwa na maumivu
ambako alifanyiwa uchun-
guzi zaidi kubaini ukubwa wa
jeraha hilo.

Arsenal watamenyana na wap-
inzani wao wa London Kaska-
zini, Tottenham Hotspur katika
Ligi Kuu ya England Jumapili
wakati pia watakuwa bila
kiungo Declan Rice ambaye
amesimamishwa.

,Majeraha kama hayo ya
kifundo cha mguu mara nyingi
huchukua angalau wiki tatu,
lakini inaweza kuchukua muda
mrefu,” alisema daktari Ola
Sand akiiambia VG ya Norway.
“Majeraha ya kifundo cha
MguUU yanaumiza sana, kwa
Martin, alikuwa na uchungu
sana, alipata wasiwasi sana.
“Tulichopata hadi sasa kutoka-
na na uchunguzi wa MRI huko
London ni kwamba pengine
hakuna mvunjiko kwenye
kifundo cha mguu. Katika tukio
la kuvunjika, tunazungumza
juu ya kuwa nje ya uwanja
kwa wiki sita zaidi."

@degaard amekuwa mtu wa
kuvutia sana Arsenal na ame-
kosa mechi chache tu za Ligi
katika misimu mitatu iliyopita
chini ya kocha mkuu Mikel
Arteta.

Kukosekana kwa muda mrefu
kungekuwa pigo kubwa kwa
Arteta hasa kutokana na
mchezaji mpya, Mikel Merino
naye kuwa nje baada ya ku-
vunjika bega.

Baada ya mechi dhidi ya Tot-
tenham, Arsenal wataanza
kampeni yao va Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya dhidi ya Atalanta
Alhamisi ijayo.
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HABARI MICHEZO

COASTAL UNION
YAMKANA MGUNDA

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Coastal Union imekana ku-
taka kumrudisha kocha wake wa zama-
ni, Juma Mgunda ili kukinoa kikosi hicho.

Ofisa Habari wa Klabu hiyo, Abbas El
Sabri, amesema taarifa za Mgunda ku-
taka kurejea Coastal Union si za kweli,
lakini akakiri kuwa viongozi wapo kwe-
nye mchakato wa kusaka Kocha Mkuu na
watu wa benchi la ufundi.

Sabri, alisema Coastal imelazimika
kutoa ufafanuzi huo kutokana na taarifa
nyingi ambazo zinaihusisha timu hiyo na

MIRAJIMSALA

Mgunda, ambaye amemaliza mkataba
wake wa miaka miwili na klabu ya Simba.

,Hakuna taarifa yoyote juu ya Juma
Mgunda kwenye klabu yetu, tunajua
yeye alikuwa mchezaji wetu zamani na
alihudumu kwa mafanikio makubwa,
pia alikuwa kocha na kufanya mambo
makubwa, kusema hatumuhitaji ni kum-
kosea heshima, lakini kwa sasa hakuna
mipango hiyo ya kuzungumza naye,
badala yake uongozi bado unaendelea
na mchakato wa kumsaka Kocha Mkuu
na watu wa benchi la ufundi, lakini siyo
Mgunda, timu iko chini ya Kocha Joseph

Lazaro ambaye anakaimu na amekuwa
akifanya vizuri na viongozi wameonye-
sha kuwa na imani naye,” alisema EI
Sabri.

Tetesi zinasema kuwa klabu zilizoku-
wa zikimtolea macho Mgunda ni Coastal
na Namungo.

Kabla ya kutua Simba, Mgunda alikuwa
kocha wa Coastal na alichukuliwa kuziba
nafasi ya Zoran Maki ambaye aliondoka
mapema kwenye klabu hiyo kabla ligi
wala michezo ya kimataifa haijaanza, ali-
iwezesha kutinga hatua ya makundi, Ligi
ya Mabingwa Afrika.

Sare vaikera KVZ FC Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

Matokeo ya sare waliyoipata juzi KVZ FC
kwenye mchezo wa Ligi Kuu Zanzibar ya-
meikera klabu na kuapa kupambana kwe-
nye michezo ijayo ili kupata pointi tatu.

Kocha wa timu hiyo, Ali Mohamed, alise-
ma matokeo hayo waliyoyapata dhidi ya
Tekeleza FC hayakuwa mipango yao kwa
kuwa walijiandaa na kujipanga kupata
ushindi.

“Pamoja na yote washambuliaji wangu

walishindwa kutumia nafasi ambazo tu-
lizitengeneza, haya hayakuwa matokeo
tuliyoyategemea,” alisema Mohamed.

Aidha, alisema wanakwenda kufanyia
kazi mapungufu waliyoyaona ili kupata
matokeo mazuri kwenye michezo inay-
ofuata.

Alisema safu hiyo ya ushambuliaji kiu-
fundi ilicheza namba pungufu katika eneo
la mbele wakati wanamiliki mpira hali ili-
yopelekea kupoteza mipira mingi.

Alisema kwa ujumla kikosi chake Kkili-

cheza vizuri lakini suala la umakini na
kushindwa kufanya maamuzi ya haraka
wakati wanashambulia ndio iliyosababi-
sha kutopata ushindi.

“Tulicheza vizuri, tulitengeneza nafasi
nyingi sana lakini washambuliaji wangu
walishindwa kuzitumia kutokana na saba-
bu nilizoeleza,” alisema Mohamed.

Hata hivyo alisema wanarejea nyum-
bani ,Unguja kujipanga na mchezo wao
watatu ambao watashuka uwanjani Sep-
temba 15 kucheza dhidi ya Chipukizi FC.

Wachezaji Simba
waahidi ushindi
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Kikosi cha Simba kilitua jana hiyo
hiyo nchini Libya baada ya kuondoka
Uturuki.

Akizungumza muda mfupi kabla ya
kuondoka Istanbul, Meneja wa kikosi
hicho, Patrick Rweyemamu, alisema
waliondoka na kikosi cha wachezaji 17,
viongozi na benchi la ufundi, huku baa-
dhi ya wachezaji wakitarajia kuwakuta
nchini humo.

“Tupo makundi mawili, wengine wa-
natoka kwenye vikosi vya timu za taifa,
wao waliunganisha moja kwa moja Lib-
ya, sisi hapa tuna wachezaji 17, benchi
la ufundi na viongozi,“ alisema.

Baada ya mechi hiyo, mchezo wa
marudiano unatarajiwa kuchezwa,
Septemba 20, Uwanja wa Banjamin

Yanga _
‘vamshupalia’
Kagoma

ilimtumia tiketi ya ndege kutoka
Kigoma hadi Dar es Salaam kwa
ajili ya kufanya maongezi na Machi
28 alisaini mkataba wa miaka mi-
tatu mbele ya mwanasheria wake
na ulitakiwa kuanza kufanya kazi
Julai Mosi mwaka huu,” alisema.
Hata hivyo alidai baadaye ilipokea
barua kutoka Singida Fountain
Gate ikisema malipo yale yabadil-
ishwe yawe ya mchezaji Nickson
Kibabage ambaye yupo Yanga kwa
mkopo.

“Julai 6 tuliwaingizia Shilingi
milioni 30 kwa ajili ya mchezaji
Kibabage, pesa ya Kagoma ikabaki
pale pale.

Kwa maana hiyo Kagoma ana
mkataba na klabu mbili na sababu
va kupeleka Kamati ya Sheria na
Hadhi za Wachezaji ilikuwa ni
kuvunja mmoja ili mchezaji awe wa
timu moja, suala hili halijasikilizwa.
Hivi karibuni klabu ya Fountain
Gate ilisema ilishamalizana na Sim-
ba, ambapo wanavyojua Kagoma

ni mchezaji halali wa klabu hiyo
baada ya kutimiza matakwa yote
ya mkataba.
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® ® ®Wakongwe wa
timu hiyo wamesema
mashindano ya kimataifa
ndio wanayo...

Na Adam Fungamwango

WAKATI kikosi cha Simba kiki
kwa ajili ya mchezo wa raundi ya
kwanza ya Kombe la Shirikisho
Afrika dhidi ya Al Ahly Tripoli
Jumapili kwenye Uwanja wa
Juni 11, wachezaji wa timu hiyo
wamesema wanaanza kucheza
michuano ya kimataifa ambayo
wanaipenda na kuahidi ushindi
kwenye mchezo huo.

Wakizungumza wakiwa Uwan-
ja wa Ndege jijini Istanbul nchini
Uturuki jana kabla ya kuun-
ganisha ndege kuelekea Libya,
wachezaji wa timu hiyo wamese-
ma kama kuna wakati huwa wa-
nafurahi, basi ni kushiriki mi-
chuano ya kimataifa iwe ya Ligi
ya Mabingwa Afrika au Kombe la
Shirikisho.

Beki mkongwe wa timu hiyo,
Shomari Kapombe, amesema
kwa vyovyote vile hawawezi
kukubali kupoteza mechi hiyo
kwani  wanataka kuendelea
kucheza michuano walioizoea
ambayo wanaipenda, michuano
ya kimataifa.

“Hiki ndicho kipindi ambacho
wanachama na mashabiki wa
Simba wanakipenda kuliko kip-
indi chochote kile, hiki ni kipindi
cha michuano ya kimataifa na
hata sisi wachezaji ndiyo wakati

ambao tunaupenda sana, kikub-
wa cha kuwaambia mashabiki
wetu kuwa matarajio yetu ni
makubwa sana kuna wachezaji
wengi wapya wenye ari, nguvu
na kujituma na wenye kujitolea,
hiki kitu kimekuja kuongeza
morali katika kikosi chetu, sasa
umefika wakati wa kwenda ku-
fanya kwa vitendo kwa sababu
muda wa maandalizi umeisha,
niseme tu kuwa kila mchezaji
yupo tayari kwa huu mch-
ezo,” akisema Kapombe.

Kiungo mshambuliaji
mpya wa timu hiyo aliyesa-
jiliwa kutoka KMC, Awesu
Awesu, amesema wana-
chama na mashabiki wa
Simba wanapenda sana
kuona timu yao ipo kwe- @
nye hatua ya makundi
Afrika na huwa hawajisikii vi-
zuri kama haipo kwenye hatua
hiyo.

“Mimi tangu nipo KMC, nawao-
na kabisa kuwa mashabiki wa
Simba hata kama wasipofanya
vyema kwenye ligi, lakini kama
wako kwenye hatua za makun-
di michuano ya kimataifa wa-
nafurahi sana, yaani tunatakiwa
kufanya tufanyavyo ili wajisikie
wenye furaha, wanaihitaji hatua
hii,” alisema Awesu.
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*  YangaSC
- ‘yamshupalia’
Kagoma

Na Mwandishi Wetu

KLABU ya Yanga bado imeendelea

kumng'ang'ania mchezaji Yusuph
Kagoma, ikisema ni mchezaji wao
halali na alisaini mkataba wa
miaka mitatu, Machi 28, mwaka

| huu

laam, Mkurugenzi wa Sheria wa
Klabu ya Yanga, Mwanasheria,
Simon Patrick, amesema tayari suala
hilo wamelipeleka kwenye Kamati
ya Sheria na Hadhi za Wachezaji
ila bado halijafanyiwa kazi ili kutoa
uamuzi.
Amesema lengo la kuliweka hadha-
rani jambo hili ni kutaka wanacha-
ma, mashabiki wa wadau wengine
wa soka walielewe kwani limekuwa
na sintofahamu kubwa.
Kagoma kwa sasa ni mchezaji wa
Simba aliyesajiliwa kutoka Fountain
Gate na yupo nchini Libya kukitu-
1 mikia kikosi hicho ambacho Jumapili
kitacheza mechi ya Kombe la Shirik-
isho Afrika dhidi ya Al Ahly Tripoli.
Mwanasheria ambaye alionyesha
karatasi za malipo ya pesa kwa
klabu ya Singida Fountain Gate na
mkataba wa mchezaji huyo, aliitaka
' kamati hiyo kuamua mambo matatu,
kutamka kuwa Kagoma ni mchezaji
wa Yanga, pili isimamie kanuni zake
kwamba mchezaji anayesaini zaidi
ya klabu moja afungiwe, au watoe
adhabu na fidia ya kuvunjwa mka-
taba wao kihuni.
“Machi 4, mwaka huu klabu ya Yanga
kupitia kamati ya utendaji walianzi-
sha mchakato wa kumnunua kutoka
Singida Fountain Gate, baada ya
muda mwafaka kufika Fountain Gate
ilitoa masharti kuwa ni lazima ilipwe
Shilingi milioni 30.
Kipengele kinasema Yanga italipa
kwa awamu mbili, awamu ya kwanza
shilingi milioni 15 na mwisho ilikuwa
mwezi Aprili na awamu ya pili ni
mwezi Juni,” alisema.
Alisema, Yanga walifanya hivyo na
rasmi mchezaji huyo kuwa mali ya
Yanga, na iliruhusiwa kufanya ma-
ZUNgUMz0o na mchezaji.
- _ “Tarehe 27, Machi mwaka huu
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