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SERGIO Aguero ndiye mchezaji 
anayeongoza kwa kutwaa tuzo ya Mchezaji Bora wa mechi kwenye Ligi Kuu England (akiibeba mara saba) katika kipindi chake akicheza kwe-nye ligi hiyo, kuanzia mwaka 2015 hadi 2017, anafuatiwa na Steven Gerrard (mara sita), Harry Kane 

(mara sita), Cristiano Ronaldo (mara tano) na Wayne Rooney mara tano.

NIPASHE JUMATATU FEBRUARI 7, 2022

LONDON, England

TUKO zaidi ya nusu ya msimu wa sasa kwa ligi za soka za Ulaya. Dirisha dogo la usajili la Januari limeshuhudia klabu kadhaa kub-wa zikisajili wachezaji wapya kwa ajili ya kujiimarisha.
Ingawa uhamisho wa hali ya juu kwa kawaida hufanywa wakati wa majira ya joto, dirisha la Januari hutoa njia kwa kla-bu kuboresha timu zao katikati ya msimu. Usajili wa msimu wa baridi mara nyingi umeonekana kuwa baraka kwa klabu.Hebu sasa tuangalie timu tano ambazo zimetumia fedha nyingi zaidi katika diri-sha la usajili la Januari...

#5. Everton: Euro Mil. 38
Mazingira pale Goodison Park yame-kuwa si ya kuvutia sana. Everton imekuwa ikijitahidi kupata ushindi, lakini kume-kuwa na matatizo nje ya uwanja pia. Rafa Benitez hakuweza kufanya uchawi wake na alifutwa kazi baada ya miezi sita tu ya kuinoa klabu hiyo.

Walitumia Euro milioni 38 Januari na wameleta mabeki wawili wa pembeni ili kuimarisha safu yao ya ulinzi. Usajili wa kwanza wa klabu hiyo ulikuwa wa Nathan Patterson kutoka Rangers. Everton wal-ilipa euro milioni 15 pamoja na nyongeza 

kwa beki wa kulia. Beki wa kushoto wa Dynamo Kyiv, Vitaliy Mykolenko, ndiye aliyefuata, ambaye ada ya takriban Euro milioni 21 ililipwa.
Everton wameshinda mechi tano pekee za Ligi Kuu England msimu huu na wako nafasi ya 16 kwenye ligi. Hali yao ya hivi majuzi imekuwa mbaya, na Frank Lam-pard ameteuliwa kuchukua jukumu la kuiongoza.

#4. Liverpool: Euro Mil. 45
Ingawa wengi walitarajia Liverpool kuwa na kipindi tulivu cha Desemba-Jan-uari, klabu hiyo imeonyesha ulimwengu kile wanachoweza ndani na nje ya uwanja wa soka. Biashara yao ya uhamisho ime-onyesha kuwa wamiliki FSG wamejitolea kusaidia klabu kupigania mataji.

Liverpool wametumia Euro milioni 45 kwenye dirisha la usajili la Januari. Wamemleta Luis Diaz wa Porto baada ya kupambana na Tottenham Hotspur. Mchezaji huyo wa Colombia mwenye umri wa miaka 25, ni mfungaji mabao hodari na atakuwa nyenzo ya thamani kwa kikosi cha kocha, Jurgen Klopp. Amefunga ma-bao 14 na kutoa asisti tano katika mechi 18.Liverpool kwa sasa wanashika nafasi ya pili kwenye msimamo wa ligi na wanaweza kupunguza pengo la Manchester City hadi pointi sita pekee iwapo watashinda 

mchezo wao wa mkononi. Wengi wali-tarajia ‘Wekundu’ hao kuporomoka bila uwapo wa Sadio Mane na Mo Salah, lakini wameweza kusimamia hali hiyo kwa kiasi kikubwa.

#3. Barcelona: Euro Mil. 55
Barcelona imekuwa katika msukosuko tangu mwaka jana. Pamoja na kuondoka kwa Lionel Messi wamekuwa na matatizo ya kifedha pia. ‘Blaugrana’ hao wametumia jumla ya Euro milioni 55 katika dirisha la usajili la Januari.

Usajili wa kwanza wa Barcelona kwenye dirisha la Januari alikuwa Ferran Torres. Barcelona ililipa Manchester City ada ya takriban Euro milioni 55 kwa winga huyo. Pia wamemsajili winga wa Wolves, Adama Traore na Pierre-Emerick Aubameyang kutoka Arsenal.
Barcelona wako katika nafasi ya tano kwenye msimamo wa La Liga, pointi 15 ny-uma ya vinara na wapinzani wao, Real Ma-drid. Watamenyana na Napoli kwenye Ligi ya Europa. Michuano hii inaweza kuwa njia pekee ya Barca kuokoa kile ambacho kimekuwa janga la msimu.

#2. Juventus: Euro Mil. 82
Ingawa Juventus wanaweza kuwa na wakati mgumu kwenye Serie A msimu huu, biashara yao ya uhamisho wa majira 
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ya baridi bila shaka itakuwa imeweka tabasamu kwenye nyuso za mashabiki wao. Juventus wametumia jumla ya Euro milioni 82 katika dirisha la uhamisho la Januari. Wachezaji wao waliosajiliwa hivi karibuni ni Federico Gatti kutoka Frosinone ya Serie B na Denis Zakaria kutoka Borussia Monchengladbach.Usajili wao mkubwa, hata hivyo, umekuwa ule wa Dusan Vlahovic. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 22, yuko katika hali mbaya na alikuwa anatakiwa na klabu kadhaa maarufu barani Ulaya. Juve walilipa Euro milioni 70 kwa mshambuliaji huyo wa Serbia.
Kampeni ya Juventus ilianza kwa njia mbaya sana na ilikuwa moja ya ligi mbaya zaidi kuan-za kwa karibu miaka 50. Wanaonekana kuwa wametulia hivi karibuni, lakini nafasi yao ya kut-waa ubingwa wa ligi ni ndogo sana. Mashabiki wa Juve watakuwa na matumaini kwamba kwa wachezaji hao wapya waliosajiliwa, Bianconeri wanaweza kumaliza msimu kwa kasi.

#1. Newcastle United: Euro Mil. 87Newcastle ilinunuliwa Oktoba 2021 na mashabiki wamekuwa na wasiwasi tangu waka-ti huo. Klabu ilikuwa na msimu mbaya, na bodi hatimaye ikalazimika kubadili kocha mkuu. Ed-die Howe alichukua nafasi ya Steve Bruce No-vemba mwaka jana.
Howe atafurahishwa na bajeti mpya ya uhamisho aliyonayo. Newcastle wametumia jumla ya Euro milioni 87 kwenye dirisha la usa-jili la majira ya baridi. Chris Wood wa Burnley, Kieran Trippier wa Atletico Madrid, na Bruno Guimaraes wa Lyon wote wamejiunga na ‘Mag-pies’ hao. Dili la Guimaraes lilikuwa ghali zaidi, huku Newcastle wakilipa ada ya karibu euro milioni 50 kwa Mbrazili huyo.

Kwa sasa Newcastle wako nafasi ya 18 kwe-nye msimamo wa Ligi Kuu England, lakini wanaweza kutoka kwenye eneo la kushushwa daraja iwapo watashinda mchezo wao mkon-oni. Kwa usajili walioufanya, Magpies wanapas-wa kumaliza msimu wakiwa juu.

Messi

Pierre-Emerick Aubameyang (kulia), akitambulishwa rasmi Barca baada ya kusajiliwa katika dirisha la Januari. 
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Wataka waziri apokwe
nguvu Sheria ya Ugaidi

Rais Samia Su-
luhu Hassan, aki-
pata maelezo 
kwa Daktari wa 
Kitengo cha Ma-
gonjwa ya Figo 
katika Hospitali 
ya Kumbukumbu 
ya Mwalimu 
Nyerere mkoani 
Mara, Dk. 
Ridhiwani Said, 
kuhusu maen-
deleo ya utoaji 
wa huduma, 
alipotembelea 
kukagua ujenzi 
wa hospitali 
hiyo, Kijiji cha 
Kwangwa 
Halmashauri ya 
Manispaa ya 
Musoma Mjini 
mkoani Mara 
jana. PICHA: 
IKULU
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takiwa…Endelea ukurasa 2 & 7



Jumatatu Februari 7, 20222

HABARI KITAIFA

Na Jenifer Gilla

RAIS Samia Suluhu Hassan ameagiza 
kusimamishwa kazi wakuu wa idara ya 
fedha, mipango na manunuzi katika 
Halmashauri ya Bunda Vijijini mkoani 
Mara kupisha uchunguzi kutokana 
ujenzi wa jengo la   makao makuu ya 
halmshauri ya wilaya hiyo   kusuasua 
licha ya Sh.  milioni  400 kutumika.

Rais aliyasema hayo jana mjini Mu-
soma baada ya kukagua maendeleo ya 
ujenzi wa Hospitali ya Kumbukumbu 
ya Mwalimu  Nyerere.

 “Lakini fedha Sh. milioni  400 
zimeshatumika, ukienda pale kwe-
nye halmashauri   hakuna kilichoko, 
kuna nondo zimesimama na mashimo 
yamechimbwa, nimeuliza kwa nini 
wanasema vifaa   havijasogezwa kwa 
kuwa hakuna ghala ya kuhifadhia vi-
faa,” alisema na kuongeza:

“Lakini naambiwa ujenzi unasua 
sua, lakini wakuu wote wa idara wapo 
hapo, DC yupo hapo, DED yupo hapo, 
wakuu wa idara wako wapo, lakini hili 
la milioni  400 kutumika na vitu havipo 
mheshimiwa Mkuu wa Mkoa naomba 
wahusika   waliohusika na haya, nad-
hani atakuwa ni mkuu wa kitengo  au 
idara ya fedha, mipango na watu wa 
manunuzi, wakae pembeni wapishe 
uchunguzi.” 

Rais pia alimwamuru Mkuu wa Mkoa 
huo, Ally Happi, kusitisha mkataba na 
mkandarasi wa ujenzi wa barabara ya 
makutano ya juu mpaka Sanzate wa 
kilomita 50, ulioanza mwaka 2013  na 
kugharimu Sh. bilioni 54.5 hadi leo 
haujakamilika.

“Mkandarasi hana vifaa vya kufanyia 
kazi, lakini hana fedha za kufanyia kazi, 
anasubiri serikali ilipe ndiyo afanye 
kazi, sasa makandarasi wa aina hii 
Mkuu wa Mkoa (Happi) iwe mwisho…
Mheshimiwa Mkuu wa mkoa vunja huo 
mkataba na muanze upya,” alisema 
Rais.

Sakata hilo lilianzia kwa   Ally Happi 
alipopata nafasi ya kumshukuru Rais 
kwa kuwapelekea fedha ya kuende-
leza miradi ya maendeleo katika mkoa 
huo ambapo alimwomba kubadili-
sha   wakuu wa idara   katika   Hal-
mashauri za Bunda Vijijini, Tarime Vi-

jijini na Musoma Vijijini  kutokana na 
kutowajibika ipasavyo.

“Mheshimiwa Rais, ninakuomba, 
ipo haja ya kufumua wakuu wa idara, 
tumebadilisha wakurugenzi, ume-
tusaidia, umetubadilishia wakuu wa 
wilaya, lakini wale watendaji wanao-
wasaidia wakurugenzi sehemu zote ni-
lizozitaja wananuka rushwa,” alisema 
Happi.

UMMY ASHTUKIA UFISADI
Katika hatua nyingine   Waziri wa 

Afya, Ummy Mwalimu,   alimwomba 
Rais Samia kutowapa Sh. bilioni 23 zili-
zoombwa kuendeleza ujenzi wa hospi-
tali hiyo mpaka wajiridishe fedha hizo 
zinatatumikaje.

“Mheshimiwa Rais, usitupe hizo fed-
ha kwanza mpaka nitakapojiridhisha 
fedha hizi bilioni  24 zinakwenda ku-
fanya nini, kwa sababu walituchome-
kea zilisemwa zinahitajika Sh. bilioni 
27, nikamwelekeza katibu mkuu  wan-
gu na yeye amefuatilia tukakuta fedha 
zinazohitajika ni labda   Sh. bilioni 24 
na nimeshamwelekeza katibu mkuu 
awapeleke TAKUKURU wote walio-
husika kuongeza makisio ya ujenzi wa 
hospitali hii,” alisema Ummy.

DAWA HAKUNA 
Waziri huyo alisema kuwa licha ya 

Rais kutoa Sh. bilioni 333. 8 kwa ajili ya 
kununulia dawa, vifaa na vifaa tiba,  la-
kini upatikanaji wa dawa katika vituo 
vya serikali nchini hauridhishi.

 “Mheshimiwa Rais napenda niseme 
ukweli mbele yako, licha ya kwamba 
umetupatia fedha ya dawa, hali ya upa-
tikanaji wa dawa katika vituo vyetu vya 
dawa hainiridhishi, haifurahishi, wa-
nanchi wakienda wanaambia hakuna 
panadol wala antibiotic.

Kwenye makaratasi wataalamu wan-
gu wameniambia dawa zipo asilimia 90 
mheshimiwa Rais nimekataa, nimem-
wambia katibu mkuu afanye ‘tracer 
medicine’ dawa 30, mheshimiwa Rais 
naona tunajipima kidogo, tupime dawa 
zote muhimu ambazo mwananchi ana-
takiwa kuzipata,” alisema Ummy. 

“Nimeona watendaji wangu wame-
niambia kuwa upatikanaji wa dawa ni 
wa asilimia 98, nimekataa hii si kweli.”

Wataka waziri apokwe
nguvu Sheria ya Ugaidi

Meneja Mradi 
wa Shirika la 
Green Community 
Initiatives (GCI), 
George Nyanda, 
akitoa elimu ya 
ukatili wa kijinsia 
kwa watoto wa 
kata ya Nyida 
na Puni katika 
Halmashauri ya 
Wilaya ya Shin-
yanga kabla ya 
kuunda madarasa 
ya watoto ya-
takayoshirikisha 
washiriki 240 ku-
toka vijiji sita na 
kata mbili wakati 
wa utekelezaji wa 
mradi wa ukatili 
wa kijinsia kwa 
ufadhili wa Mfuko 
wa Wanawake 
Tanzania (WFT) 
jana. PICHA: SHA-
BAN NJIA

Na Salome Kitomari, DODOMA

KITUO cha Sheria na Haki za Binadamu 
(LHRC), kimependekeza kuondolewa kifungu 
kinachompa mamlaka Waziri wa Mambo ya 
Ndani kutunga kanuni na kumtangaza mtu 
kuwa gaidi wa ndani.

Mapendekezo hayo yalitolewa na Ofisa 
Uchechemuzi wa LHRC, Willium Maduhu, ka-
tika Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Katiba na 
Sheria.

Maduhu, alisema kabla ya kupitisha vifungu 
hivyo ni vyema wabunge wakaviangalia kwa 
jicho la ziada, vinginevyo watasababisha mad-
hara makubwa kwa nchi.

Aidha, Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi 
akiruhusiwa kumtangaza mtu kama gaidi wa 
ndani ya nchi kuna madhara makubwa yanay-
oweza kutokea.

“Sheria mama imetoa mamlaka kumtangaza 
mtu au kikundi kama gaidi wa kimataifa, sasa 
kwa mapendekezo haya waziri anapewa mam-
laka ya kumtangaza mtu yeyote kuwa gaidi wa 
ndani, kwamba kanuni za Umoja wa Mataifa 
(UN) zitatumika,”alisema na kuongeza:

“Pia kifungu kinasema waziri atatunga ka-
nuni za namna ya kumtangaza mtu kama 
gaidi, sasa kama unasema utatumia kanuni za 
Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwani-
ni unampa waziri mamlaka ya kutunga kanuni. 
Nchi inapambana kukuza uchumi sasa ukipata 
mwekezaji/mtalii hawezi kuja kwenye nchi 
ambayo kuna mtu/watu wametangazwa kuwa 
magaidi,” alisema.

Kwa mujibu wa ofisa huyo, kutangaza nchi 
kuwa ina magaidi taasisi za fedha kimataifa 
hazitaleta fedha jambo ambalo litaathiri uchu-
mi.

Maduhu alisema kanuni zinatungwa na wa-
ziri ambaye ataweka vigezo vya mtu kutanga-
zwa gaidi na kwamba wakati anatekeleza hayo 
wawakilishi wa wananchi (wabunge) hawata-
shirikishwa.

Alisema nchi za Kenya, Burundi na Rwanda 
wana sheria ya ugaidi ambayo ina kifungu cha 
kumtangaza mtu kuwa gaidi wa kimataifa na si 
kumtangaza kuwa wa kitaifa.

Aidha, alisema kifungu hicho pia haki-
jafafanua kuwa watakaotangazwa na waziri ni 
raia pekee au hata wageni. 

Maduhu alisema ni muhimu kujiuliza anay-
etangazwa gaidi wa ndani anakuwa yuko ger-
ezani au kituo cha polisi, kwa kuwa sheria za 

Samia aagiza vigogo h/shauri
kusimamishwa tuhuma ufisadi

kimataifa ni ngumu sana.
“Haya umemtangaza mtu ni gaidi kwenye gazeti 

la serikali halafu mahakama inasema siyo gaidi 
unafanyaje? Unamfidia au? Tuliangalie kimataifa, 
kimataifa unatengwa na dunia nzima, hapa haki za 
wengi zitavunjwa.”

Maduhu alisema sheria hiyo inazungumzia 
mambo kama kumtisha mtu ambako kunasababi-
sha hofu kwa umma, ukimvamia mtu na ukasaba-
bisha kifo, ukitumia vilipuzi imetafsiriwa ni ugaidi.

“Tunapendekeza kifungo chote cha pili kion-
dolewe, tukiacha hivi tutawapa shida waendesha 
mashtaka kuthibitisha kwamba kauli husika ili-
kuwa ni vitisho na ilisababisha hofu kwa umma, 
itabidi umuite mtu mmoja mmoja umuulize jana 
uliogopa? Ulipata hofu? Jambo ambalo ni gumu,” 
alisema.

Aidha, alisema mapendekezo hayo yanaeleza 
ukiwasumbua polisi, idara ya maji, Shirika la 
Umeme (TANESCO), madaktari inahesabika ni 
ugaidi. “Kwa mujibu wa mapendekezo haya maan-
damano na migomo hayatafsiriwa kama ugaidi 
isipokuwa kama hayajasababisha kifo,  cha kuji-
uliza yakisababisha kifo bila kujali nani kasababi-
sha itahesabiwa na ugaidi…tunapendekeza kifungu 
hiki kiondolewe kwa kuwa kinakinzana na ibara ya 
20 ya katiba inayotoa uhuru wa kukusanyika,” ali-
bainisha Maduhu.

 Alisema kesi nyingi za ugaidi walizofunguliwa 
watu wengi waliachiwa na mahakama, jambo, am-
balo ni lazima kufikiri sana kabla ya kupitisha she-
ria hiyo.

Waziri wa Mambo ya Ndani ya 
Nchi Hamad Masauni



3

HABARI KITAIFA

Jumatatu Februari 7, 2022

Akaunti inayorahisisha na kuboresha umoja wenu 

katika kufikia malengo yenu
 
Unachostahili ni URAHISI

Furahia Urafiki wa Faida

166924

01/01/2022 MPAKA 15/02/2022

Wasemaji wa kisekta 
wa ACT watangazwa

Na Gwamaka Alipipi

CHAMA cha ACT- Wazalen-
do kimetangaza wasemaji wa 
kisekta katika wizara mbalim-
bali zinazounda serikali, pamo-
ja na mambo mengine wa-
takuwa na wajibu wa kuishauri 
serikali na kupendekeza sera 
mbadala kwa weledi.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana jijini Dar es Sa-
laam, Kiongozi Mkuu wa cha-
ma hicho, Zitto Kabwe, alisema 
ACT-Wazalendo kupitia vikao 
vyake na katika utekelezaji 
wa mpango mkakati wa cha-
ma kuelekea mwaka 2025 
kutekeleza dhana hii kwa muk-
tadha wa sasa wa Tanzania nje 
ya Bunge.

Alisema wasemaji wa kisekta 
hao watakuwa na wajibu wa 
kutoa sera mbadala dhidi ya 
sera zinazotekelezwa sasa na 
chama tawala.

Zitto alisema: “Kila msemaji 
wa kisekta atakuwa msimamizi 
wa waziri katika serikali husi-
ka. Kamati hii ya kuisimamia 
serikali itasaidiwa kazi zake na 
sekretarieti       ambayo   itaku-
wa na kazi        kubwa    ya ku-
fanya utafiti na kuzalisha seri-
kali mbadala.”

Aliongeza: “Kwa njia hii 
tutaweza kufanya kazi ya wa-
nanchi ya kuwa wasemaji wao, 
kuibua masuala muhimu ya 
wananchi na kuyatolea map-
endekezo ya majawabu.”

Zitto alisema dhana ya 
wasemaji wa kisekta ni dhana 
komavu katika nchi zinazo-
fuata utamaduni wa Jumuiya 
ya Madola katika siasa za 
demokrasia ya vyama vingi, na 
imekuwa ikitumika zaidi katika 

mabunge ya nchi za Jumuiya ya 
Madola ikiwamo Tanzania.

Zitto aliongeza: “Kwa muda 
mrefu sana siasa za Tanzania 
zimekuwa ni siasa ‘unapinga 
nini’ badala ya siasa za ‘unap-
endekeza nini’, wasemaji wa 
kisekta watafanya ukosoaji 
na vile vile kupendekeza nini 
tutafanya kama tungekuwa tu-
naunda serikali.”

Zitto alisema itakuwa ni 
wajibu wa wasemaji wa kisekta 
kuishauri serikali kisera na kiu-
tendaji na vile vile kuisimamia 
kwa kukosoa sera ambazo zina 
madhara kwa Watanzania na 
Taifa. 

Zitto aliwataja wasemaji 
hao kuwa ni Ofisi ya Waziri 
Mkuu Sera, Bunge na Uratibu 
na Msemaji Mkuu wa Baraza 
Kivuli, Abdul Nondo, Fedha 
na Uchumi- Emanuel Mvula, 
Mambo ya Nje – Fatma Fereji, 
Ulinzi- Masoud Salim, Mambo 
ya Ndani – Mbarala Mahara-
gande, Elimu – Riziki Shahari 
Mngwali, Afya – Dk. Elizabeth 
Sanga, Uwekezaji, Mashirika 
ya Umma na Hifadhi ya Jamii 
– Mwanaisha Zuberi Mndeme.

Zingine ni Utumishi wa 
Umma, Utawala Bora na Muun-
gano – Pavu Juma Abdallah, 
Tawala za Mikoa, Serikali za 
Mitaa na Maendeleo vijijini – 
Kulthum Mchuchuli.

Wengine ni Msemaji wa Wiz-
ara ya Nishati – Isihaka Mchin-
jita, Madini – Edgar Mkosamali, 
Viwanda na Maendeleo ya Bi-
ashara – Halima Nabalang’anya, 
Maji na Mazingira – Esther 
Thomas, Katiba na Sheria –Vic-
tor Kweka, Kilimo, Maendeleo 
ya Mifugo na Uvuvi – Mtutura 
A. Mtutura.

WanaCCM 11 wajitokeza kuomba uteuzi unaibu spika
Na Paul Mabeja, DODOMA

WABUNGE 11 wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) wamechukua 
na kurudisha fomu za kuomba 
ridhaa ya kuteuliwa na chama 
kugombea unaibu spika wa 
Bunge.

Hadi kufikia jana saa 10 jioni 
waliochukua na kurudisha 
fomu ni Mbunge wa Ilala Mussa 
Azan Zungu, Mbunge wa Nzega 
Vijijini, Hamis Kigwangalah 
pamoja na Mbunge wa Mahon-
da Mkoa wa Kaskazini Ugunja, 
Abdullah Ali Mwinyi.

Wengine ni Mbunge wa 
Hanang’, Samweli Xaday, 
Mbunge wa Mwanga Joseph 
Anania, Mbunge wa Mufindi 
Kusini, David Kihenzele pamoja 
na Mbunge wa Muleba Kusini, 
Dk. Oscar Kikoyo.

Mbali na hao wengine ni 
Mbunge wa Kilombero, Abuba-
kar Asenga, Mbunge wa Maswa 
Mashariki, Stanslaus Nyongo, 
Mbunge wa Korogwe Vijijini, 

Timotheo Mnzava pamoja na 
Mbunge wa Kigoma Mjini, 
Kirumbe Ng’enda.

Akizungumza wakati wa 
kufunga uchukuaji wa fomu 
pamoja na urudishaji, Katibu 
wa NEC Organaizesheni, Dk. 
Maudline Castico, alisema rati-
ba ya vikao vya kitaifa vya CCM 
ambavyo ni Kamati Maalum ya 
Halmashauri Kuu ya Zanzibar, 
Sekretarieti ya Halmashauri 
ya CCM Taifa na Kamati Kuu 
ya Halmashauri Kuu ya CCM 
Taifa vitaendelea kulingana na 
ratiba iliyotolewa na Katibu wa 
Halmashauri Kuu ya CCM Iti-
kadi na Uenezi, Shaka Hamdu 
Shaka.

“Nipende kuchukua fursa 
hii kuwapongeza wanachama 
wote waliojitokeza kuomba 
kuteuliwa kugombea nafasi 
hii,”alisema Dk. Castico.

Aidha, alisema chama ki-
namshukuru Mwenyekiti wa 
CCM Taifa, Rais Samia Suluhu 
Hassan na Katibu Mkuu, Dan-

iel Chongolo kwa namna wanavy-
oendelea kuimarisha na kusimamia 
demokrasia ndani ya chama.

Awali akizungumza baada ya ku-
rudisha fomu Mbunge wa Mahonda, 
Abdullah Ali Mwinyi alisema hana 
mambo mengi ya kuzungumza na 
waandishi bali anaendelea kusubiri 
maamuzi ya vikao vinavyofuata vya 
chama.

Alisema: “Leo nimefanikiwa ku-
rudisha fomu baada ya jana ku-
chukua kwenda kujaza. Lakini sina 
mengi naendelea kusubiri maamuzi 

ya vikao vinavyofuata vya chama,” 
alisema.

Kwa mujibu wa ratiba iliyotolewa 
na CCM, leo Sekretarieti ya Hal-
mashauri Kuu ya CCM Taifa itawa-
jadili wagombea hao na kuishauri 
Kamati Kuu Taifa, majina ya wagom-
bea.

Pia Februari nane, Kamati Kuu ya 
Halmashauri Kuu ya CCM Taifa, ku-
chuja na kufanya uteuzi wa mwisho 
wa wagombea, na Februari 10, mwa-
ka huu, kamati ya wabunge wa CCM 
watapiga kura.
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Machinga soko la Karume 
walalamikia maeneo mapya 

Faida 6 polisi 
kuhamia 
makazi  
yaliyozuiwa 

Na Romana Mallya

JESHI la Polisi nchini limeorodhesha faida sita 
wanazopata askari wake baada ya kuruhusiwa 
kuhamia kwenye makazi waliozuiwa kwa miaka 
mitatu tangu kukamilika kwa ujenzi.

Msemaji wa jeshi hilo, David Misime, ametaja 
baadhi ya faida hizo kuwa ni nidhamu kam-
bini, uharaka wanapohitajiwa kwenye dharura, 
usalama kwa askari na kuepuka vishawishi wa-
navyovipata wakiwa wamepanga mtaani.

Kwa mujibu wa Misime, faida nyingine zina-
jumuisha kuokoa fedha za serikali kuwakodia 
makazi na kuwaongezea morali kazini wanapoi-
shi katika mazingira ya kambini.

Kuruhusiwa huko kunatokana na maelekezo 
ya serikali kuwaruhusu askari kuhamia kwenye 
majengo hayo yaliyoko Kunduchi mkoani Dar es 
Salaam miezi kadhaa iliyopita, tangu kukamilika 
kwake mwaka 2018.

“Hata kile ambacho kilikuwa kinatolewa na 
serikali kulipa kodi, fedha hizo sasa zitatumika 
kununua rasilimali zitakazomsaidia askari katika 
kutekeleza majukumu yake.

“Askari polisi wanapoishi kambini inaongeza 
nidhamu kwao kwani ni rahisi kuepuka baadhi 
ya vishawishi.

“Unajua unapompatia askari makazi mazuri, 
tena katika kambi yenye usalama, inamwongeza 
morali katika utendaji wao wa kazi,” alisema 
Misime baada ya kuulizwa na Nipashe wiki iliyo-
pita kuhusu tija ya uamuzi huo wa serikali.

Kukwama kwa matumizi ya lengo la mradi 
huo wa makazi mapya kwa ajili ya askari polisi 
330 kulitokana na utata wa hoja ya uhalali wake 
katika mazingira tajwa, kambi ya polisi.

Mradi huo ulikuwa unahusisha nyumba hizo 
za makazi ya askari polisi na zile za maofisa 
wake zilizoko Mikocheni pamoja na kituo kipya 
cha polisi cha Oysterbay, ambavyo tayari vyote 
vinatumika.

Ujenzi wa mradi huo ulianza mwaka 2014 na 
kukamilika mwaka 2018 chini ya usimamizi wa 
mkandarasi wa Kampuni ya Mara World Tanza-
nia Limited.

Mei 24, mwaka jana, Nipashe ilifanya mahoji-
ano maalum na aliyekuwa Waziri wa Mambo ya 
Ndani ya Nchi, George Simbachawene, akibaini-
sha sababu za nyumba hizo kutotumika kuwa ni 
kutokana na mabadiliko ya kisera yaliyofanyika.

Alisema kulikuwa na mkataba kati ya serikali 
na kampuni iliyojenga nyumba hizo ambazo 
baadaye sera zikabadilika  ikiwa kwamba mae-
neo ya jeshi yasiingie mikataba na sekta binafsi.

Hata hivyo, alibainisha kuwa wakati huo ku-
likuwa na majadiliano yaliyokuwa yanaendelea 
baina ya serikali na mwekezaji ili kupata hatima 
yake.

Juni 7, mwaka huu, Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Mambo ya Nje, Ulinzi na Usalama 
ilizuru katika mradi huo na kuridhika nao na ku-
pendekeza askari wahamie huko wakati mambo 
mengine ya mkataba yakiendelea kufanyiwa 
kazi.

Juni 19, 2019, aliyekuwa Naibu Waziri wa 
Mambo ya Ndani ya Nchi, Hamad Masauni, alizu-
ru kwenye nyumba hizo na kutoa mwezi mmoja 
kwa Shirika la Rasilimali la Jeshi la Polisi kutoa 
vielelezo kwa Kamati ya Tathmini iliyoundwa 
kwa ajili ya mradi wa Ofisi ya Polisi Oysterbay 
na nyumba hizo ili zikabidhiwe serikalini.

Juni 5, 2016, kupitia taarifa ya vyombo vya 
habari iiliyotolewa na wizara hiyo kupitia 
kwa Katibu Mkuu wake, Meja Jenerali Projest 
Rwegasira, Jeshi la Polisi liliagizwa kuwasilisha 
mkataba wa miradi hiyo baada ya kubainika ni 
mikubwa na ya muda mrefu.

Miradi hiyo ilitekelezwa kwa gharama ya dola 
za kimarekani milioni 296 baina ya mwekezaji 
na serikali.

Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hes-
abu za Serikali (CAG) ya mwaka 2019/20, mbali 
na mambo mengine, ina angalizo kuhusu miradi 
iliyokamilika lakini haitumiki.

Na Jenifer Gilla 

BAADHI ya machinga katika Soko 
la Mchikichini, Karume waliopewa 
maeneo mapya ya kufanyia biashara  
baada ya mwanzo kuachwa wazi ili 
kupisha barabara,  wamelalamikia 
maeneo hayo kuwa yana kasoro am-
bazo hazifai kwa shughuli zao.

Kaiza Khenga (36), alisema kibanda 
kipya alichopewa ni kidogo na haki-
toshi kuweka biashara zake tofauti na 
kibanda alichokuwa anatumia mwan-
zo kabla ya soko hilo kuungua.

“Hii meza niliyopewa ya futi nne 
ni ndogo sana kwa biashara yangu 
ya viatu kwa sababu vinakuwa vingi, 
hapa ninalazimika kuweka viatu kama 
pea 50 tu wakati balo zima lina pea 
karibu 400, meza yangu ya mwanzo 
ilikuwa na ukubwa wa futi sita sawa 
na mita mbili,” alisema Kaiza.

Naye Faidini Ramadhani, alisema 
licha ya meza hizo kuwa ndogo, eneo 
hilo si salama kwa  biashara zao kwa 
sababu  ya miundombinu yake ku-
tokuwa rafiki kwani  mvua zinapo-
nyesha kunajaa maji, hivyo kuathiri 
shughuli zao.

“Hapo mwanzo hili eneo lilikuwa 
halikai mfanyabiashara yeyote kwa 
sababu  mvua zinaponyesha maji ya 
kutoka huko juu yote yanapita hapa,  
wateja hawawezi kuja huku kipindi 
cha mvua, tunaomba, hii ni hasara 
kwetu kwa sababu itatulazimu kufun-
ga biashara kipindi chote cha mvua, 
tutahudumiaje familia zetu,” alilala-
mika Faidina.

Dennis Mmari, muuza viatu , alise-
ma  kwa muda mfupi aliokaa kwenye 
vibanda hivyo  mauzo yake yame-
kuwa madogo tofauti na eneo lake la 
mwanzo kutokana na eneo hilo kuwa 

sehemu iliyojificha hivyo wateja wake 
waliomzoea bado hawajafika.

“Kwa ufupi huku biashara ni ngu-
mu, kutokana nimeletwa kwenye 
eneo ambalo limejificha na wateja 
wangu bado hawajakuzoea, kwa hivyo 
tunalazimika kwenda kwenye mae-
neo yetu ya mwanzo kushawishi wa-
teja waje huku nyuma ni kazi sana,” 
analalamika Dennis.

Nao wafanyabiashara ambao ha-
wajapatiwa maeneo ya kukaa mpaka 
sasa, walilalamika kuchelewa kupata 
maeneo hayo kunawafanya kuishi 
maisha magumu kwa kuwa hawain-
gizi fedha za kuhudumia familia zao.

Khamisi Mpachuka mfanyabiashara 
wa  pochi, alisema helewi mwelekeo 
wa biashara yake katika eneo hilo 
huku maisha yake yakiendelea kuzo-
rota kutokana na kutofanya biashara 
rasmi tangu soko hiko kuungua.

 “Kwa kweli maisha ni magumu 
dadangu asikwambie mtu, nimejita-
hidi kukopa pesa, nimenunua mzigo 
mpaka sasa upo stoo kwa sababu sina 
eneo la kuuzia, mpaka  sasa sielewi ni 
lini nitapatiwa eneo ili nami niendelee 
na biashara yangu kama wengine, hali 
ya maisha ni ngumu  bila biashara 
dadangu asikwambie mtu,” alisema.

Akizungumzia malalamiko ya ku-
pewa maeneo yasiyofaa, Katibu wa 
soko hilo, John Andrew, alisema kik-
wazo  kwa sasa maeneo yamepungua 
kutokana na kuacha baadhi ya mae-
neo kupisha njia ya magari kwa hivyo 
kuna uhaba wa maeneo.

“Tunajitahidi kwa uwezo wetu ku-
hakikisha kuwa kila mmoja anapata 
eneo la kufanyia biashara, hivyo tut-
akachokipata tunawapatia,  sio kwam-
ba tuna maeneo tumeyaficha, hapana, 
kwa sasa maeneo ni ya shida kwa hiyo 

waridhike na hicho  tunachowapatia,” 
alisema  John.

 Alisema kukosa eneo kwa mach-
inga wengine kumetokana na wao 
wenyewe kwa sababu walikataa 
mchakato wa ugawaji wa vibanda ku-
fanywa upya ili kila mmoja amegewe 
eneo sawa. 

“Baada ya kuturuhusu kuendelea 
na shughuli zetu katika soko, serikali 
ilitaka ugawaji wa vibanda uanze upya  
ili kila mmoja apate, lakini wengi wao 
walikataa tena kwa kutaka kufanya 
maandamano na fujo wakitaka kila 
mmoja arudi alikokuwa mwanzo,  sasa 
hii ndio imeleta huu usumbufu.” 

Alisema wameshawapatia eneo wa-
fanyabiashara zaidi  ya 50 kati ya 200  
waliojiandikisha  kuwa maeneo yao ya 
mwanzo  waliondolewa  kwa ajili ya 
kuacha eneo  litakalotumika kupitia 
magari  na watu kwa urahisi iwapo  
kutatokea majanga kama haya ya 
moto. 

Hata hivyo alisema kati ya walioji-
andikisha kukosa maeneo waligundua 
kuwa kuna wengine walijichomeka 
wakati hawakuwa na vibanda katika 
soko hilo.

“Katika kufanya uchunguzi tuli-
baini kuwa kati ya hao 200 wengine 
walijichomeka kutoka maeneo men-
gine huko ili wapate nafasi hapa na 
wengine walikuwa na maeneo zaidi 
ya moja, kwa hiyo tumewachuja na 
wamebaki takribani 20 tu ndio hawa-
japata maeneo mpaka sasa na ndio 
tunapambana kuwatafutia,” alisema.

Usiku wa kuamkia Januari 16, 2022 
moto uliwaka katika soko la Mchiki-
chini na ulioteketeza sehemu kubwa 
ya soko hilo lenye wafanyabiashara 
zaidi ya 3,500, ikiwamo mali zote za 
wafanyabiashara.

Miongoni mwa nyumba za makazi ya polisi Kunduchi mkoani Dar es Salaam, baada ya ujenzi wake 
kukamilika hivi karibuni. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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MAONI & UCHAMBUZI

NI klabu ya Simba pekee kwa sasa inayobeba dhamana ya nchi kwe-
nye michuano ya kimataifa wakati huu Watanzania wakitamani kuona 
msimu ujao Tanzania inaingiza tena timu nne kwenye michuano inay-
oandaliwa na Shirikisho la Soka Afrika (CAF); mbili Ligi ya Mabingwa na 
idadi kama hiyo Kombe la Shirikisho.

Ikumbukwe tayari wawakilishi wengine wa Tanzania Yanga, Azam FC 
na Biashara United walishaaga michuano hiyo na Simba pekee ndiyo im-
etinga hatua ya makundi ya Kombe la Shirikisho Afrika, ambapo itaanza 
kurusha karata yake ya kwanza Jumapili wiki hii dhidi ya Asec Mimosas 
ya Ivory Coast kwenye mechi itakayopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa.

Kwa mantiki hiyo, hadi sasa matarajio ya Tanzania kutetea kuingiza 
tena timu nne msimu ujao, yapo mikononi mwa Simba pekee, na kati-
ka hilo hakuna njia ya mkato zaidi ya timu hiyo kufanya maandalizi ya 
kutosha ili kuweza kufika mbali kwenye michuano hiyo hatua ambayo 
itaiongezea nchini pointi na kuwa miongoni mwa timu 12 zitakazoingiza 
timu nne msimu ujao kwenye michuano hiyo ya CAF.

Simba ambayo ipo kundi moja na Asec Mimosas, usgn ya Niger pamo-
ja na RS Berkane ya Morocco, itaanza mechi hizo za hatua ya makundi 
Jumapili katika Uwanja wa Benjamin Mkapa dhidi ya Wamorocco hao, 
huku lengo lao likiwa ni kutinga hatua ya nusu fainali.

Hatuna hofu kwa Simba katika jukumu hilo na malengo yao ya kufika 
hatua hiyo ya nusu fainali hasa tukizingatia uzoefu wao katika michuano 
ya kimataifa na ubora wa kikosi chao pamoja na benchi la ufundi.

Jambo la muhimu kwa sasa, ni Simba kujiandaa vema kuelekea mch-
ezo huo ili kuhakikisha inapata ushindi wa kishindo nyumbani kabla 
ya kwenda kucheza mechi mbili ugenini mfululizo dhidi ya usgn na RS 
Berkane.

Tunaamini kama Simba itaanza kwa ushindi nyumbani, kutajenga ari 
kubwa kwa wachezaji kuelekea mechi zinazofuata na hata kwa mashabi-
ki katika kuipa hamasa timu yao, ili kuweza kufikia malengo yao walioji-
wekea msimu huu, lakini kupigania nafasi hizo nne kwa Tanzania.

Ikumbukwe nafasi moja inayopambaniwa ya kuingiza timu nne kwe-
nye michuano hiyo ya CAF, hadi sasa tayari Libya imefikia pointi za ku-
ingiza timu nne msimu ujao huku ikiwa na timu mbili ambazo bado zipo 
kwenye michuano hiyo ya CAF, hivyo kama Simba ikishindwa kutinga 
robo fainali na hata nusu huku zenyewe zikifanya vizuri, ni dhahiri Tan-
zania itapoteza nafasi ya timu nne msimu ujao. 

Hivyo, kinachotakiwa kwa sasa, wakati Simba ikiendelea na maandalizi 
yake ambayo tunaamini yatakuwa makubwa, Watanzania kwa ujumla 
tunapaswa kuwa kitu kimoja kwa kuanza kuiombea katika maandalizi 
yake na hadi siku itakapocheza mechi hiyo nyumbani na zile za ugenini, 
tukitambua kwamba inalipigania taifa, hivyo kuisapoti mwanzo mwisho.

Tunatamani kuona Watanzania tukiweka pembeni itikadi zetu za 
kiklabu na kuwa kitu kimoja, na Nipashe tukiwa kama wadau namba 
moja wa michezo nchini, tunatambua ili kuwa na matarajio makubwa 
ya timu zetu kufanya vizuri hatuna budi kupigania kuingiza nne kwenye 
michuano hiyo inayoongoza kwa utajiri mkubwa kwa ngazi ya klabu ba-
rani Afrika.

Nipashe tunatamani kuona Watanzania wote tukiwa kitu kimoja Ju-
mapili kuisapoti Simba hasa kwa kuingiza mashabiki wote 35,000 walio-
ruhusiwa na CAF kuingia uwanjani kipindi hiki ambacho dunia inapam-
bana na janga kubwa la maambukizo ya virusi vya corona.

Hata hivyo, ili CAF kuendelea kuruhusu mashabiki kuingia uwanjani 
kwa idadi kama hiyo ama zaidi, kila mmoja anapaswa kufuata masharti 
yalitolewa ya kutakasa mikono kabla ya kuingia uwanjani, kuacha nafasi 
moja ya kiti uwanjani kwa kukaa kinachofuata na kuvaa barakoa uwan-
jani hapo.

Lakini kubwa zaidi ni mashabiki sasa kubadili utamaduni wao waku-
penda kushangilia pale timu yao inapopata bao ama mchezaji anapopiga 
chenga na badala yake kushangilia mwanzo mwisho jambo ambalo lita-
waongezea ari ya kupambana mwanzo mwisho wa mchezo.

Na Adam 
Fungamwango

IJUMAA iliyopita Watanza-
nia walipatwa na huzuni, 
baada ya timu yao ya Taifa 
ya Wanawake chini wa 
miaka 20, maarufu kama 
Tanzanite ilipochapwa ma-
bao 2-0 mjini Addis Ababa, 
Ethiopia na timu ya taifa 
hilo kwenye mchezo wa 
raundi ya tatu kuwania 
kufuzu fainali za Kombe la 
Dunia, zinazotarajiwa ku-
fanyika nchini Costa Rica 
kuanzia Agosti 10 hadi 28, 
mwaka huu.

Kwa kipigo hicho cha 
ugenini, Tanzanite im-
etolewa kwa jumla ya ma-
bao 2-1, kutokana na mechi 
ya kwanza hapa nchini 
kushinda kwa bao 1-0. 

Ilibaki hatua moja wasi-
chana hao kuingia kwenye 
vitabu vya kumbukumbu 
ya soka la Tanzania kwani 
ingeweza kuiwakilisha nchi 
kwenye fainali za Kombe la 
Dunia kwa mara ya kwanza 
na ingekuwa ni sifa kwa 
nchi.

Hata hivyo, ukiangalia 
timu hiyo ilikotoka hadi 
ilipofikia kwa ujumla im-
ejitahidi sana na haipaswi 
kubezwa wala kulaumiwa 
kwa matokeo hayo.

Kinachotakiwa kwa sasa 
ni kuwapongeza, na ku-
wapa moyo kwamba wali-
chokifanya ni sifa kwa taifa, 
kwani kuna nchi nyingi 
zimetolewa.

Ikumbukwe kuwa timu 
hiyo ilianza michuano hiyo 
kwenye raundi ya pili kwa 
kucheza dhidi ya Eritrea na 
kwenda kushinda ugenini 
mabao 3-0 Septemba na 
ikashinda mabao 2-0 ny-
umbani Oktoba mwaka 
jana. Hii ilikuwa ni raundi 

ya tatu na hata ukianga-
lia haijatolewa kwa idadi 
kubwa ya mabao, badala ni 
tofauti ya bao moja tu.

Inawezekana kilichow-
aponza ni kushinda idadi 
ndogo ya mabao nyum-
bani. Na hili si tatizo la timu 
hiyo tu ya wanawake chini 
ya miaka 20, bali lipo kwa 
timu zote za Taifa za Tan-
zania, kuanzia Taifa Stars, 
ya vijana, hata Wanawake, 
Twiga Queens.

Kinachotakiwa sasa kwa 
Shirikisho la Soka nchini 
(TFF), pamoja na klabu 
mbalimbali nchini ni kuan-
daa vijana wengi zaidi kwa 
ajili ya siku zinazokuja, 
kwani waliopo inaweze-
kana ikawa ni mwaka wao 
wa mwisho kucheza mi-
chuano      hiyo chini ya 
miaka 20.

Watakwenda kuichezea 
Twiga Stars na kuongeza 
kitu huko, lakini tatizo 
kubwa litakuwa huku chini 
kupata wachezaji wapya 
ambao wataibeba tena 
Tanzania kwenye michua-
no kama hiyo.

Kuna michuano ya CE-
CAFA, pia Tanzania im-
ekuwa ikialikwa kwenye 
michuano ya wasichana 
chini ya miaka 20 kwa 
Ukanda wa Kusini mwa Af-
rika (COSAFA) na imekuwa 
ikifanya vema, pamoja na 
mashindano mbalimbali 
ya Afrika.

Klabu zinazoshiriki Ligi 
Kuu ya Wanawake zinataki-
wa wakati huu ambao Tan-
zanite wametolewa kusaka 
vipaji vingine, si kwa ajili 
ya timu zao tu, bali hata 
kwa timu ya taifa, kwani 
TFF inategemea kuteua 

wachezaji kutoka kwenye 
klabu hizo na si vinginevyo.

Inaeleweka kuwapata 
wachezaji wa kike ni 
ngumu sana tofauti na 
wanaume, lakini wazazi 
wamekuwa wagumu ku-
waruhusu mabinti zao 
kucheza mchezo huo.

Ila angalau kwa sasa ku-
tokana na maendeleo ya 
mchezo huo, kuanzishwa 
kwa Ligi Kuu, kuanza kuo-
nyeshwa mechi za timu 
za taifa, pamoja michezo 
ya Ligi ya Wanawake, 
kumeanza kulegeza kidogo 
mitazamo ya wazazi na 
sasa wameona inaweze-
kana kabisa ikawa njia ya 
mabinti zao kujipatia ajira, 
kujikwamua kiuchumi na 
hata kusaidia familia zao.

Mchezaji wa zamani wa 
Simba, Mussa Hassan Mgo-
si, wakati akiwa kocha wa 
Simba Queens, ameshaka-
ririwa akisema kuwa kuna 
mabinti ambao wamesha-
jenga nyumba, kukarabati 
nyumba za wazazi wao ku-
tokana na kucheza soka la 
wanawake.

Hii inaonyesha kuwa 
angalau soka la wanawake 
limeshaanza kulipa, hivyo 
tunategemea kupata vipaji 
kutoka chini, na inawezeka-
na kabisa Tanzanite mwa-
kani ikapata wachezaji 
bora zaidi watakaokuja ku-
ungana na walioko ambao 
hawajazidi umri wa miaka 
20 kwa ajili ya kuanza tena 
harakati za kusaka tena 
tiketi ya kucheza fainali 
za mataifa Afrika na pia 
Kombe la Dunia ambalo 
ilikuwa almanusura wasi-
chana waipeleke Tanzania 
nchini Costa Rica.

Hongereni Tanzanite kwa 
mlipofikia, haikuwa riziki

 Muungwana Lazima Nilonge

Maandalizi makubwa 
yanahitajika Simba CAF

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
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Matangazo:  0782 253676
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
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Mtoaji Benki ya NMB

Maelezo Programu ya muda wa kati

Kiwango cha Programu TZS 200,000,000,000

Awamu 04

Maelezo ya Awamu Hatifungani ya wateja binafsi na taasisi

Kiwango cha Awamu TZS 25,000,000,000 (na ongezeko la TZS 15,000,000,000)

Taarifa za Programu Hatifungani isiyo na dhamana

Kiwango cha Chini [TZS 500,000 kwa ongezeko la 10,000]

Muda wa Kuwekeza Miaka 3

Kiwango cha Riba [8.5%] kwa mwaka, itakayolipwa kila baada ya miezi 3

Tarehe za kulipa Riba [(Machi,Juni,Septemba,Desemba)] kila mwaka mpaka siku ya kuiva

Kuorodheshwa Soko la Hisa Hatifungani itaorodheshwa kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam, Maombi ya 
kuorodheshwa yameshapelekwa Soko la Hisa la Dar es Salaam

Ratiba Mauzo yatafunguliwa Saa 2.00 Asubuhi [Februari 7, 2022]

Mauzo yatafungwa Saa 11.00 Jioni [Machi 21, 2022]

Ugawaji wa Hatifungani Saa 4.00 Asubuhi [Machi 24, 2022]

Tarehe ya kuwataarifu wawekezaji 
(barua pepe/simu)

Saa 8.00 Mchana [Machi 25, 2022]

Tarehe ya Utoaji Saa 6.00 Mchana [Machi 28, 2022]

Tarehe ya Ukomo Saa 11.00 Jioni [Machi 28, 2025]

Muuzaji Sigifrida Joseph 
Benki ya NMB

Simu: +255 22 2322037
Baruapepe: nmbbond@nmbbank.co.tz.

Benki inayopokea na 
kulipa

Lucky Kyando 
Benki ya NMB

Simu: +255 22 2322421
Baruapepe: nmbbond@nmbbank.co.tz.

Mratibu Gladness Deogratias 
Benki ya NMB

Simu: +255 22 2322021
Baruapepe nmbbond@nmbbank.co.tz.

Mshauri wa Kitaalamu Mary Njuguna 
FSD Africa

Simu: +254 20 4024000
Baruapepe: info@fsdafrica.org.  

Maoni ya Taasisi Huru Nadia Djinnit
Sustainalytics

Simu: (+1) 416 861 0403
Baruapepe: nadia.djinnit@sustainalytics.com

Msajili Avith Massawe 
Benki ya NMB

Simu: +255 22 2322976
Baruapepe: nmbbond@nmbbank.co.tz.

Dalali Mdhamini Godfrey Gabriel
Kampuni ya Orbit Securities

Simu: +255 22 211 1758
Baruapepe: orbit@orbit.co.tz

Benki ya NMB inapenda kutanganza kuwa Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA) Tanzania kwa kutumia kifungu cha Sheria ya 
Masoko ya Mitaji na Dhamana (Sura ya 79 ya sheria za Tanzania) imeidhinisha Waraka wa Matarajio wa Benki ya NMB kuhusu Programu ya Utoaji 
wa Hatifungani ya Muda wa Kati yenye thamani ya jumla ya shilingi za kitanzania billioni 200
Randama ya taarifa kuhusu Hatifungani hii imeidhinishwa na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana na ipo tayari kusambazwa kwa 
wawekezaji.

Benki ya NMB ni Mratibu, Benki inayopokea na kulipa, na Msajili. Kampuni ya Orbit Securities Limited ni Dalali Mdhamini. FSD Africa imetoa 
ushauri kuhusu Muongozo wa Hatifungani zenye Matokeo Chanya kwa Jamii kwa kuzingatia viwango vya Mamlaka ya Kimataifa ya Masoko 
ya Mitaji (Social Bond Principles 2021); na Sustainlytics imetoa maoni huru kuhusu Hatifungani ya NMB kukidhi matakwa ya Muongozo wa 
Hatifungani zenye Matokeo Chanya kwa Jamii.

Taarifa muhimu za dhamana hiyo zinaainishwa hapa chini:

MAWASILIANO:

ambayo ni www.nmbbank.co.tz:

www.nmbbank.co.tz

Tangazo hili limeidhinishwa na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA)

Utoaji wa Hatifungani yenye thamani ya shilingi za Tanzania Bilioni Ishirini 
na Tano (na ongezeko la shilingi Bilioni Kumi na Tano) kwa kiwango cha riba 

kisichobadilika hadi mwaka 2025

Wadau wataka polisi washtakiwe
Na Salome Kitomari

KITUO cha Sheria na Haki za Bi-
nadamu (LHRC), kimependekeza 
kuboreshwa kwa baadhi ya vifungu 
kwenye Sheria ya Mwenendo wa 
Makosa ya Jinai, ikiwamo vinavy-
otoa kinga ya kutoshtakiwa kwa 
polisi wanaofanya operesheni za 
kificho. Pia kimetaka kufanyika 
maboresho kwenye kifungu cha 
kutoweka ukomo wa muda kwa 
upelelezi.

Kimesema kifungu hicho 
kimeweka mazingira ya kum-
kamata na kumweka chini ya ulinzi 
mtuhumiwa wa makosa makubwa 
hata kama upelelezi haujakamilika 
tofauti na masharti yaliyowekwa 
kwa makosa madogo.

Maofisa uchechemuzi wa LHRC, 
Raymond Kanegene na William 
Maduhu, waliwasilisha maoni 
hayo katika Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Katiba na Sheria, kuhusu 
muswada wa Marekebisho ya She-
ria Mbalimbali namba 7 wa mwaka 
2021, ambao umewasilishwa bun-
geni kwa mara ya pili.

Maduhu alisema kifungu kina-
chohusu askari wa upelelezi hofu 
iliyoko ni namna ya kuweza kuten-
ganishwa makosa yatakayoweza 
kufanywa na maofisa hao ikiwa ni 
nje ya operesheni za kificho.

“Kwa kuwa sheria haina kifungu 
chochote kinaweka mazingira ya 
kutoa endapo kosa litafanywa nje 
ya operesheni ya kificho. LHRC ina 
maoni ya kwamba, mtu yeyote ata-
kayekinzana na sheria kwa maku-
sudi afikishwe katika vyombo vya 
sheria ili kulinda haki za binada-

mu,” alisema Maduhu.
Kuhusu kutoweka ukomo wa 

muda kwa mpelelezi, Kanegene 
alisema makosa yaliyoainishwa ni 
shambulizi kubwa la mwili, kuba-
ka, uvamizi wa kutumia silaha, 
usafirishaji haramu wa binadamu, 
kumiliki silaha, kusafirisha dawa 
za kulevya, kumiliki kimakosa 
nyara za serikali na makosa ya-
nayofanana ambayo yanayoweza 

kusikilizwa na mahakama kuu.
Alisema: “LHRC ina maoni ya 

kwamba pamoja na uzito wa ma-
kosa yaliyotajwa hapo juu, bado 
kuna haja ya kuwa na ukomo wa 
muda wa kukamilisha upelelezi 
kama ilivyo katika nchi ya Uganda 
siku 120, na Zanzibar miezi sita, 
ikiwa muda umepita mahakama 
kuu ina mamlaka ya kumwachia 
huru mtuhumiwa.” 

Alisema mambo mazuri yaliyo-
mo kwenye muswada ni kuwekwa 
kwa zuio la mtu kutokamatwa 
mara ya pili, ikiwa Mkurugenzi wa 
Mashtaka (DPP) akiwasilisha ma-
hakamani taarifa ya kutokuwa na 
nia ya kuendelea na kesi.

Aidha, Kanegene alisema ki-
fungu kingine kinapendekeza 
kuweka masharti ya kutomshtaki 
mtuhumiwa hadi upelelezi utaka-

pokamilika.
“LHRC inaungana na map-

endekezo haya kufuatia na uk-
weli kwamba, kesi zimekuwa ziki-
chukua muda mrefu mahakamani 
kwa kuahirishwa mara kwa mara 
kwa sababu ya kutokukamili kwa 
upelelezi, huku mtuhumiwa ak-
iwa rumande kwa muda mrefu. 
Hii inaweza kuwa mwarobaini wa 
changamoto hiyo,” alisema.

Radi yaua, 
kujeruhi 
Kilwa
Na Said Hamdani, LINDI

MKULIMA wa Kitongoji cha Ki-
ukula, Kijiji cha Kiwawa, Kata ya 
Mandawa, Wilaya ya Kilwa, mkoa-
ni Lindi, Jackson Yohana (28), 
amefariki dunia na watu wengine 
wanne  wamelazwa hospitalini, 
baada ya kupigwa na radi iliyoam-
batana na mvua kubwa.

Kamanda wa Polisi mkoani Lin-
di, ACP Mtatiro Kitinkwi, alisema 
ajali hiyo imetokea Februari 04, 
mwaka huu, saa 7:30 mchana.

Kitinkwi aliwataja waliolazwa ni 
Selemani Naulugu (28), Selemani 
Hamisi Mikidadi (27) aliyejeruhi-
wa mkono wa kulia, Mohamedi 
Hamisi Naulugu (42) aliyejeruhiwa 
mdomoni na Saidi Hassani Kibini 
(50) aliyepata majeraha  maeneo 
ya mgongoni.

Alisema majeruhi hao wamela-
zwa Hospitali ya Wilaya ya Kilwa 
(Kinyonga) na kueleza hali zao zi-
naendelea kuimarika.

Pia alisema mwili wa Jackson 
umehifadhiwa katika Hospitali ya 
Kinyonga ukisubiri kuchukuliwa 
na ndugu zake kwa ajili ya mazishi.

Kamanda huyo hata hivyo, alise-
ma mvua hiyo haikuleta madhara 
zaidi  kama kuharibu mali za wa-
nanchi.
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RPC: Acheni 
tabia kuhusisha
radi na ushirikina
Na Neema Hussein, KATAVI

WANANCHI mkoani Katavi 
wametakiwa kuzingatia 
maelekezo yanayotolewa na 
Mamlaka ya Hali ya Hewa 
(TMA), hasa kipindi hiki cha 
mvua zinazoendelea ziki-
ambatana na upepo mkali 
pamoja na radi ili kuepusha 
vifo vitokanavyo na maafa 
hayo.

Akizungumza na Nipashe 
Kamanda wa Jeshi la Polisi 
mkoani hapa, Ali Hamad, 
alisema matukio ya radi 
hayazuiliki isipokuwa watu 
wachukue tahadhari iki-
wamo kuzingatia maelekezo 
na elimu wanayopewa na 
wataalamu ikiwamo kutoku-
kaa karibu na miti wakati wa 
mvua.

Hamad alisema matukio ya 
radi ni matukio kama matukio 
mengine wananchi waache 
kuyahusisha na imani za 
kishirikina.

“Waache kuamini kuwa kila 
kinachotokea kimetokea kwa 
mkono wa mtu, tunajua kuwa 
haya ni matukio ya asili yana-
tokana na Mungu mwenyewe,” 
alisema Kamanda Hamad.

Alisema Jeshi la Polisi ha-
watawaacha salama waganga 
wa kienyeji wanaopiga ramli 
chonganishi na kuendelea 
kuchochea migogoro kwa 
wananchi wakiwaaminisha 
kuwa matukio hayo yanasaba-
bishwa na watu fulani.

Kamanda aliwataka wa-
nanchi pamoja na mamlaka 
husika kufukia mashimo yote 
yaliyochimbwa kwa ajili ya 
shughuli za ujenzi na mashi-
mo ya madini ya dhahabu 
ambayo yanajaa maji kwa 
kipindi hiki cha mvua na 
kusababisha vifo kwa watoto 
wanaocheza karibu na mae-
neo hayo.

Alisema watoto wanatum-
bukia kwenye mashimo hayo, 
lakini maji yanaweza ku-
sababisha hata magonjwa ya 
milipuko, hivyo amewataka 
wazazi kuwa waangalifu kwa 
watoto wao.

Sababu watoto kutochanjwa UVIKO-19

Mkurugenzi Mtendaji wa Vodacom Tanzania PLC, Sitholizwe Mdlalose (kulia), akipata maelezo ya namna wateja wanavyohudumiwa kutoka 
kwa Meneja Uendeshaji wa Kituo cha Huduma kwa Wateja Vodacom,  Jombo Mkono, alipotembelea kituo hicho Mlimani City jijini Dar es 
Salaam, ili kujitambulisha na kushuhudia mambo mbalimbali. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Marco Maduhu,            
SHINYANGA 

WIZARA ya Afya imetaja 
sababu ya watoto kutochanjwa 
chanjo ya UVIKO-19, kuwa inato-
kana na utafiti kuonyesha hawa-
jaathirika na virusi vya corona 
kama ilivyo kwa watu wazima.

  Ofisa Programu kutoka Wiz-
ara ya Afya Mpango wa Taifa 
wa Chanjo, Lotalis Gadau, ali-
bainisha hayo Ijumaa mkoani 
Shinyanga, alipoulizwa swali 
na Nipashe kwanini watoto wa-
dogo hawachanjwi chanjo ya 
UVIKO-19, kwenye mafunzo ya 
wanahabari wa Shinyanga na 
Simiyu ya uhamasishaji chanjo.

Alisema utafiti haujaonye-
sha kama kuna haja ya watoto 

wadogo kupatiwa chanjo ya 
UVIKO-19, kutokana na kamati 
ya wataalamu ya chanjo bado ha-
wajajiridhisha kupata takwimu 
za watoto kuathirika na virusi 
vya corona.  “Utafiti unaendelea 
ili kuona kama watoto wadogo 
wapatiwe chanjo ya UVIKO-19, 
ambapo wataalamu wanalifany-
ia kazi na wakijiridhisha chanjo 
itaanza kutolewa kwa watoto, 
mfano nchi ya Sierra Leone wao 
baada ya kufanya utafiti wanatoa 
chanjo kwa watoto chini ya mia-
ka 12,” alisema Gadau. 

Aidha, alitaja chanjo za 
UVIKO-19 ambazo zimekubaliwa 
na kerikali kuwa ni Jensen, Sin-
opharm, Pfizer, Moderna na Si-
novac, na kuwataka wananchi 
ambao wamepatiwa dozi ya 

kwanza kwa zile chanjo za dozi 
mbili, warudi kupewa na ya pili 
ili kukamilisha kinga kamili.

  Alitaja pia baadhi ya ma-
gonjwa mengine ambayo yapo 
kwenye mkakati wa kupungu-
zwa ama kutokomezwa kabisa 
kwa kutumia chanjo, kuwa ni po-
lio, surua rubela na pepo punda 
kwa watoto wadogo. 

Katika hatua nyingine, alisema 
mikoa ya Kanda ya Ziwa iko ny-
uma sana kwenye utoaji chanjo 
ya UVIKO-19, na kuwataka wana-
habari wa mikoa hiyo watumie 
kalamu zao vizuri ili kuhama-
sisha wananchi wapate chanjo, 
ambayo itawalinda wasipate 
madhara makubwa wakiambuki-
zwa virusi vya corona.

  Mganga Mkuu wa Mkoa wa 

Shinyanga, Dk. Yudas Ndugile, 
aliwataja watu ambao wapo kwe-
nye hatari endapo wakiambuki-
zwa virusi vya corona ni vigumu 
kupona, kuwa ni wale wenye 
magonjwa nyemelezi wakiwamo 
wa kisukari, shinikizo la damu, 
Ukimwi, pumu na athima, na 
kuwataka wachangamkie kupata 
chanjo mapema. 

Nao baadhi ya wanahabari ku-
toka Shinyanga na Simiyu, kwa 
nyakati tofauti waliishukuru Wiz-
ara ya Afya kwa kulikumbuka 
kundi hilo ambalo ni muhimu 
na kulipatia mafunzo, kuwa 
wakipata uelewa mpana juu ya 
chanjo ya UVIKO-19, wataifanya 
kazi yao vizuri na kuhamasisha 
wananchi kujitokeza kwa wingi 
kupata chanjo.

SENAPA yatuliza wananchi upanuzi mipaka
Na Ambrose Wantaigwa, 
TARIME

HIFADHI ya Taifa ya Serengeti 
(SENAPA) imewahakikishia wa-
nanchi wanaozunguka maeneo 
hayo upande wa Wilaya ya Tarime 
kwamba haina mpango wa ku-
panua    mipaka ya ardhi ya hifadhi 
hiyo.

Mhifadhi Mkuu wa hifadhi hiyo, 
Kamishna Mwandamizi Msaidizi 
wa Uhifadhi, Massana Mwishawa, 

alitoa ufafanuzi mjini Serengeti 
alipokuwa     akijibu hofu hiyo ili-
yoelezwa na  wakazi wa Kijiji cha 
Karagatonga pembezoni mwa hi-
fadhi hiyo mbele ya mbunge wa 
Jimbo la Tarime Vijijini, Mwita 
Waitara.

SENAPA ina barabara katika 
eneo la ndani ya hifadhi hiyo kwa 
lengo la kurahisisha shughuli za 
ulinzi na kuwawezesha wakazi 
wanaozunguka kufikia makazi na 
mashamba yao kirahisi.

Wakazi hao katika nyakati to-
fauti walimweleza mbunge huyo 
kwamba kwa sasa mamlaka SEN-
APA  wanaendesha zoezi la kulima 
barabara katika eneo linalotengan-
isha hifadhi na maeneo ya vijiji bila 
kuwashirikisha wakihofia upanuzi 
wa mipaka.

Kwa mujibu wa Kamishna 
Mwishawa, uamuzi wa kulima 
barabara katika eneo hilo inata-
rajia kurahisisha usafiri wa wakuli-
ma na wafugaji wa maeneo hayo 

kufikia mashamba na malisho yao 
kwa uhakika.

“Uamuzi wa kulima barabara 
hiyo ulifuata taratibu zote za kuwa-
shirikisha wakazi wanaozunguka 
hifadhi, na isitoshe itawasaidia 
wao wenyewe wananchi kufikia 
mashamba yao kirahisi,” alisema 
Mwishawa.

Mbunge Waitara aliwataka wa-
nanchi wa maeneo hayo kuwa 
watulivu kwa kuwa Serikali ya Rais 
Samia Suluhu Hassan  imeshatoa 

maelekezo wananchi wote wa-
naoishi pembezoni mwa hifadhi 
wasibughudhiwe hadi hapo itaka-
potoa maelekezo mengineyo.

 “Kwa sasa tunawashauri wa-
nanchi wote wanaozunguka hi-
fadhi hiyo kuwa watulivu wakati 
serikali ikitafuta majibu ya kero 
zao kwa kuwa Mama Samia (Rais) 
ameshatoa maelekezo wakazi 
wote wanaoishi pembezoni mwa 
hifadhi zote wasisumbuliwe,” alise-
ma Waitara.
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Wawarubuni watoto 
wao wafeli ili walime

Na Salome Mwasamale

DIWANI wa Kata ya Mbezi, mkoani Dar 
es Salaam,  Ismail Malata, amewataka 
viongozi wa serikali za mitaa kushirikiana 
na kamati za urasimishaji ardhi  na kam-
puni za upimaji katika kuainisha maeneo 
yaliyotengwa kwa ajili ya huduma za ki-
jamii.

 Lengo ni kuyafikisha katika vikao vya 
Baraza la Madiwani kwa ajili ya fidia kuon-
doa changamoto ya uvamizi.  

Malata alitoa rai hiyo kwenye kikao 
kazi cha tathmini ya namna ya kutatua 
changamoto mbalimbali zikiwamo za 
migogoro ya ardhi inayojitokeza katika 

zoezi la urasimishaji ardhi linaloendelea 
katika Kata ya Mbezi. 

Alisema mpango wa urasimishaji ardhi 
hautoi haki ya mwananchi katika kumiliki 
ardhi badala yake wanapaswa kushirik-
ishwa katika zoezi la utoaji ardhi kwa ajili 
ya huduma za jamii na kulipwa fidia zao 
inapobidi.

“Ardhi ni haki ya mtu, hivyo viongozi 
mnapaswa kushirikiana sambamba na 
kuwashirikisha wananchi katika suala la 
utoaji ardhi kwa ajili ya huduma za jamii 
ili kuondoa migogoro isiyo ya lazima na 
kulipa fidia kwa wanaohitaji fidia,” alise-
ma.

Jitihada za ziada zinahitajika hasa ka-

tika maeneo yanayoendelea kuhakiki-
sha yanatengwa maeneo kwa ajili ya 
huduma za jamii ili kuepuka hasara ya  
uvunjaji wa maeneo  katika   siku  za  uso-
ni.

Akizungumza kwa niaba ya wenzake, 
Mkurugenzi wa Kampuni ya Geo Plan, 
Leonard Bamuisa, ambaye anapima mi-
taa mitatu ya Mbezi Makabe, Msumi na 
Mpiji Magohe, alisema changamoto kub-
wa wanazokutana nazo na kukwamisha 
zoezi hilo lisikamilike kwa wakati kuwa ni 
pamoja na   Halmashauri ya Manispaa ya 
Ubungo kuwacheleweshea wananchi wal-
iokamilisha hatua zote za upimaji hundi 
ya malipo (control number) kwa ajili ya 

upatikanaji wa hati. 
Bamuisa aliitaja changamoto ny-

ingine ni ucheleweshwaji wa serikali 
katika kuyafuta mashamba ya awali ili 
upimaji uendelee na ile ya wananchi 
kuchelewesha malipo ya gharama za  
upimaji kwa kampuni za urasimishaji ar-
dhi.

“Kampuni zinapata kero kubwa kutoka 
kwa wale wachache ambao wameshafan-
ya malipo ya urasimishaji ardhi kwa kuwa 
wanahitaji kupata hati, lakini haiwezekani 
kwa kuwa kuna upimaji wa mashamba 
ya awali ili wapate lazima upimaji wa 
mashamba ya awali ufutwe ili vipimwe 
viwanja,” alisema. 

Viongozi mitaa wapewa jukumu urasimishaji ardhi

Na Shaban Njia, SHINYANGA

I
MEDAIWA kuwa baadhi ya wazazi 
katika Kata ya Puni Halmashauri 
ya Wilaya ya Shinyanga, wana-
washawisha watoto wao kufan-

ya vibaya kwenye mitihani yao ya 
mwisho kwa lengo la kuwabakiza ny-
umbani na kuwasaidia katika shughuli 
za kilimo.

Hayo yamebainishwa na wajumbe 
wa kamati za MTAKUWWA  ngazi 
ya kata walipozungumza na gazeti 
hili kwa nyakati tofauti wakati wa 
utekelezaji wa mradi wa nafasi ya vy-
ombo vya habari katika kutokomeza 
ukatili dhidi ya wanawake na watoto, 
unaotekelezwa na SPC kwa ufadhili 
wa Mfuko wa Wanawake Tanzania 
(WFT).

Mmoja wa wajumbe hao, Kinyage 
Kuyega, alisema wazazi wamekuwa 
chanzo cha kusababisha watoto wao 
kufanya vibaya kwenye  mitihani yao 
ya mwisho ya darasa la saba kwa ku-
wataka kufanya vibaya ili wabaki ma-
jumbani na kuwasaidia katika shughu-
li za kilimo na ufugaji.

Naye Saramba Mnkumbi alisema 

wanafunzi wanapopewa adhabu na 
walimu shuleni, wazazi wanakuja 
juu na kuwafokea walimu, hali am-
bayo inampatia kiburi mwanafunzi 
na hata kama shuleni alikuwa na 
uwezo mkubwa kwenye mtihani wa  
mwisho atafanya vibaya na mzazi 
hashtuki.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msingi 
Puni, Leonard Kawili, alisema shule 
hiyo ina jumla ya wanafunzi 582 kati 
ya hao wanafunzi wa kike ni 297 na 
wakiume  285, na kwamba wanafunzi 
walioacha shule bila kutambua saba-
bu ni nini, ni saba pekee na walikuwa 
wanafanya vema darasani.

“Kuna mwanafunzi kati ya wanafun-
zi saba walioacha masomo na alikuwa 
anafanya vema darasa, tulijitahidi 
kumrejesha shuleni kwa kushirikiana 
na mzazi wake, lakini majibu aliyo-
tujibu yalikuwa hayaendani na umri 
wake…tulikuja kubaini alikuwa ame-
haribika na uvutaji wa bangi, hivyo 
aliacha shule,” alisema Kawili.

Ofisa Kilimo wa kata hiyo, Samwel 
Mayala, alithibitisha kuwapo kwa baa-
dhi ya wazazi ambao wamekuwa na 
tabia ya kuwazuia watoto wao kwenda 

shuleni na kubaki nyumbani kulea wa-
dogo zao na wengine kuelekea kwe-
nye shughuli ya uchungaji wa mifugo 
siku za masomo.

Alisema amekuwa akipokea orodha 
ya wanafunzi watoro kutoka shule za 
msingi na sekondari kupitia ofisi ya 
mtendaji wa kata yake na hivi karibuni 
alipokea orodha ya wanafunzi 85 na 
baada ya kufuatilia wengi walidai wa-
nazuiliwa na wazazi wao kuendelea 
na masomo.

“Katika kijiji cha Nyashimbi nili-
kuta mwanafunzi wa darasa la tano 
anachunga mifugo ya jirani wakati 
wa masomo, baada ya kumhoji alidai 
mama yake amemzuia kwenda shule 
akachunge mifugo ya jirani ili wa-
pate fedha za mahitaji ya familia,” al-
iongeza Mayala.

Aliwataka wazazi kuachana na mila 
potofu ya kuwazuia watoto wao kue-
ndelea na masomo na badala yake 
wahakikishe wanahudhuria masomo 
wakati wote na kwa mzazi ambaye 
atabainika kuwa na mwanafunzi ny-
umbani, atawajibishwa kisheria ili 
kuondoa urasimu unaowanyima wa-
toto haki ya kusoma.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya Exim, Jaffari Matundu (kulia waliokaa) na Rais wa Mastercard Kanda 
ya Afrika, Kusini mwa Jangwa la Sahara, Mark Elliot (kushoto)  wakitia saini makubaliano ya ushirikiano 
wa miaka 5, ili kuendeleza ubunifu kupitia njia ya malipo ya kidijitali nchini, jijini Dar es Salaam jana. 
PICHA:MPIGAPICHA WETU

NBC yawapa neno 
wafanyabiashara
Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NBC imewataka wafanyabi-
ashara kuendelea kuweka imani kwao 
hususani kwenye utoaji huduma, huku 
ikijinasibu kujiwekeza zaidi kwenye 
sekta ya kilimo na fedha.

Rai hiyo ilitolewa na Mkurugenzi wa 
Kitengo cha Wafanyabiashara wakubwa 
na wawekezaji NBC, James Metaron, 
kwenye mkutano uliohusisha wawekezaji 
wakubwa na NBC wakijadili masuala 
mbalimbali ya kimaendeleo.

Metaron alisema: “Tunafurahi kuona 
wateja wetu mnashirikiana na sisi katika 
huduma mbalimbali kwa takribani miaka 
20. Tunawaomba mwendelee kutuamini”.

Alisema NBC imejikita zaidi katika 
kuhudumia wateja wote hususani wakuli-
ma kwa kuwawezesha kuwaamini na 
kupata fedha za kununua mazao ku-
toka kwa vyama vya ushirika, kuandaa 
shamba pamoja na utoaji wa biashara.

“Tunatoa huduma za kifedha kwa 
wateja wakubwa, kwa upande wa kilimo 
tumekuwa tunawasaidia katika kununua 
mazao kutoka kwa vyama vya ushirika 
na hata muda mwingine tunampatia 
mteja fedha kwa ajili ya kuandaa shamba 
lake kabla ya kulima,” alisema Metaron.

Vilevile alisema NBC imekuwa mstari 
wa mbele kuhakikisha kilimo kinakua na 
kupitia NBC na inawahamasisha wateja 
wadogo na wakubwa kujiunga kutokana 
na uzoefu mkubwa waliokuwa nao.

“Tunafanya biashara katika sekta zote 
ila tumejikita zaidi kwenye kilimo ili ku-
sapoti wateja wetu na hata kwa wafan-
yabiashara wakubwa,” alisema Metaron 
na kuongeza;

“Kwa mwaka 2022 NBC imejizatiti 
kwa kuwekeza fedha nyingi takribani 
Sh. bilioni 100 ili kuwasaidia wakulima 
kununua na kusafirisha mazao ndani na 
nje ya nchi.”

Naye mmiliki wa kampuni ya Woiso in-
ayoshughulika na masuala ya kutengen-
eza bidhaa asilia za ngozi, Keneth Woiso, 
alisema akaunti yake ya na NBC ina umri 
wa kijana.

Alisema katika kipindi chote NBC 
wamekuwa na msaada mkubwa sana 
na wameweza kushirikiana vizuri pindi 
anapokuwa amekwama kwenye masuala 
ya kibiashara.

“Tunafanya biashara katika 
sekta zote ila tumejikita zaidi 
kwenye kilimo ili kusapoti wa-
teja wetu na hata kwa wafan-
yabiashara wakubwa,” alisema 
Metaron na kuongeza;
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Waganga wa kienyeji wazua balaa
Na Shaban Njia,  SHINYANGA

W
AKAZI   wa Kata ya Puni 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Shinyanga wameiomba seri-
kali kusajili waganga wa jadi 

walioko katika kata yao, ili kupunguza 
vitendo vya ukatili wa kijinsia vinavyo-
fanywa na wanawake wanaokwenda kwa 
waganga hao kuwaroga waume zao ili 
wawapende.

Hayo waliyabainisha juzi wakati waki-
zungumza na Nipashe lililofika kijijini 
hapo ili kutambua mila na desturi zinavy-
ochangia ukatili wa kijinsia chini ya mradi 
wa nafasi ya vyombo vya habari katika 
kutokomeza ukatili dhidi ya wanawake 
na watoto.

Mradi huo unatekelezwa na Chama cha 
Waandishi wa Habari mkoani Shinyanga 

(SPC) kwa ufadhili wa Mfuko wa Wa-
nawake Tanzania (WFT).

Mmoja wa wakazi hao, Amosi Daudi, 
alisema wanawake   wamekuwa waki-
wafanyia waume zao vitendo vya kikatili 
kwa kuwaendea kwa waganga wa jadi na 
kuwaroga ili wawapende hali ambayo im-
ekuwa ikisababisha wanaume ndani ya 
familia kuteswa na wake zao.

Alisema vitendo hivyo vimekuwa viki-
fanywa na waganga wa jadi ambao wame-
kuwa wakiwalaghai wanawake kuwa 
wana dawa za kuwatulia waume zao jam-
bo ambalo si kweli.

Naye Abdallah Magoko alise-
ma  kuna  waganga  huko  vijijini wame-
kuwa wakipiga ramli chonganishi kwa 
kuwachonganisha wananchi na wakati 
mwingine wanajihusisha katika vitendo 
vya mapenzi na wanawake wanaofika ku-

pata huduma na  kuiomba serikali kuin-
gilia katika jambo hilo.

Kwa upande wake,  Mtendaji wa Kata 
ya Puni,   Fumbuka Mathias, alisema 
wamekuwa wakiendesha msako wa mara 
kwa mara   kwa waganga wa jadi wa-
siokuwa na vibali na wakiwabaini wana-
washauri kwenda halmashauri kujisajili 
ili kuendesha shughuli zao katika hali ya 
usalama. Aidha, alisema  awali kulikuwa 
na waganga wengi waliokuwa wakiende-
sha shughuli zao bila usajili na lilipotokea 
tatizo walijitokeza kuomba  msaada nda-
ni ya serikali.

Sera ya afya ya mwaka 2007  inaweka 
bayana kwamba serikali   itashirikiana 
na watoa tiba mbadala wakiwa na vibali 
maalumu katika kutoa huduma na siyo 
kuendesha shughuli zao kinyume cha 
utaratibu.

Msimamizi wa Programu kutoka Kitengo cha Habari cha Mtandao wa Jinsia Tanzania (TGNP), Jackson Malangali-
la, akizungumza kwenye Semina ya Jinsia na Maendeleo (GDSS), Serikali ya Mtaa wa Amani, Kipunguni, jijini Dar 
es Salaam mwishoni mwa wiki, ikiwa ni maadhimisho ya Siku ya Kimataifa ya Kutokomeza Ukeketaji. PICHA: 
SABATO KASIKA

Teknolojia mtandao yasajili kesi 551 Lindi
Na Said Hamdani, LINDI

UJIO wa teknolojia mpya ya ma-
wasiliano nchini, umewezesha kusajili 
kesi 551 mkoani Lindi kati ya jumla ya 
mashauri 3,767 yaliyofunguliwa mkoani 
humo.

Mashauri hayo yamefunguliwa ka-
tika mahakama mbalimbali za Mkoa wa 
Lindi, huku 551 zikisajiliwa kupitia njia ya 
mtandao kwa kipindi cha miezi 13  iliyopi-
ta. Hakimu Mkazi Mfawidhi Mwandamizi 
Mahakama ya Mkoa wa Lindi, Consolata 
Singano, alibainisha hayo  katika kilele 
cha maadhimisho ya Wiki ya Sheria 
nchini, ambayo kimkoa yalifanyika   vi-
wanja vya Mahakama ya Mkoa.

Singano alisema mashauri 551 yame-
sajiliwa kwa njia ya mtandao kwa wilaya 
zote tano za Mkoa wa Lindi za Kilwa, 
Nachingwea, Liwale na Ruangwa, mwaka 

2021 na Januari mwaka huu.
Alisema mashauri 479 kati ya 551 yali-

yofunguliwa kwa njia ya mtandao mwaka 
2021 na 72 yalisajiliwa Januari 2022   na 
kufanya idadi ya kesi na mashauri yal-
isajiliwa kwa njia ya Mtandao mkoani 
Lindi kufikia 551.

Singano ameeleza kwamba kesi 72 zi-
lizosajiliwa Januari mwaka huu Wilaya ya 
Kilwa ilisajili   24 ikifuatiwa Nachingwea 
(17), Liwale (16), Lindi (08), Mahakama 
ya Hakimu Mkazi Mfawidhi Mwandamizi 
Mkoa (05) na Ruangwa (02).

Alisema mfumo huo unatumika kwa 
mahakama za Wilaya na Mkoa pekee, 
wakati za mwanzo zinaendelea kutumia 
mfumo wa zamani.

“Ikumbukwe mahakama za mwanzo 
bado zinaendelea kutumia mfumo tofauti 
kidogo na ule za wilaya na mkoa,” alisema 
Singano.

Hakimu Singano alisema Mahakama 
imeweka mkakati kuwawezesha wa-
nanchi na wateja wao, wanapata na ku-
julishwa taarifa za mwendo wa mashauri 
yao kupitia njia ya ujumbe mfupi wa simu 
zao za mkononi na barua pepe.

Mkuu wa Wilaya ya Lindi, Shaibu Nde-
manga, ambaye alikuwa mgeni rasmi 
aliwataka wananchi kujenga tabia ya 
kujitokeza kwenda mahakamani kutoa 
ushahidi wanapohitajika, kuwawezesha 
mahakimu kutekeleza majukumu yao ya 
utoaji haki.

Ndemanga alisema kutokana na baa-
dhi ya wananchi kujenga tabia ya kuto-
jitokeza mahakamani wanapohitajika, 
hasa kwa kesi zinazohusu mimba kwa 
wanafunzi wa kike, hutoa nafasi wahalifu 
kuwachiwa huru kunakochangiwa  kuko-
sekana kwa ushahidi, ambao ungesaidia 
wahusika kupewa haki zao.

Rais MasterCard 
Afrika ashuhudia  
droo ya 5  NMB 
MastaBata 
Na Mwandishi Wetu

RAIS mpya wa MasterCard In-
ternational Kanda ya Afrika, Mark 
Elliott, ameshuhudia droo ya wiki 
ya tano ya Kampeni ya NMB 
MastaBata, ambako washindi 100 
wamejishindia jumla ya Sh. milioni 
10, hivyo kufanya pesa zilizotolewa 
kwa washindi 525 kufikia Sh. milioni 
75 Kati ya zaidi ya Sh. milioni  200 
zinazoshindaniwa.

NMB MastaBata - Kivyako Vyako,’ 
ilianza mwishoni mwa Desemba 
2021, ambako kila wiki washindi 
100 hutafutwa kupitia droo zina-
zosimamiwa na Bodi ya Michezo 
ya Kubahatisha Tanzania (GBT). 
Washindi 25 wa droo ya mwisho wa 
mwezi hujishindia Sh. milioni 1 kila 
mmoja, huku wana fainali 30 wak-
itarajiwa kujinyakulia Sh. milioni 3 
kila mmoja  Machi mwishoni.

Kampeni hiyo ya wiki 10, inaha-
masisha matumizi ya kadi za Mas-
terCard, Masterpass QR na Vituo 
vya Mauzo (PoS), ambako tayari 
washindi 525 Kati ya 1,080 wame-
jinyakulia Sh. milini  75 kati ya zaidi 
ya Sh. milioni 200 zinazoshindani-
wa. MasterCard ni washirika wa 
kibiashara wa NMB, ambako mwaka 
jana 2021 Kampuni hiyo iliitunukia 
NMB Tuzo ya Benki Kinara Katika 
Kuhamasisha Matumizi ya Kadi, am-
bako Rais Mark Elliott, alishuhudia 
moja ya droo za kampeni mbalim-
bali za kuhamasisha matumizi hayo 
yasiyohusisha pesa taslimu.

Rais Elliot ambaye ni mpya ma-
darakani, Alhamisi alitembelea NMB 
kujionea huduma mbalimbali na 
shughuli za kiutendaji na kiuende-
shaji kwa jumla, ambako amekiri 
kuvutiwa na Kampeni ya Masta-
Bata na huduma za benki hiyo kwa 
ujumla.

Meneja wa Idara ya Kadi NMB, 
Sophia Mwamwitwa, alisema tayari 
washindi 400 wa droo za kila wiki 
walishatwaa Sh. milioni 40, huku 
washindi 25 wa droo ya mwisho wa 
mwezi Januari wakijinyakulia Sh. 
milioni 25, hivyo kupatikana kwa 
washindi 100 wa droo ya 5, kuigawa 
kampeni hiyo nusu kwa nusu kuele-
kea ‘Grande Finale’ mwishoni mwa 
Machi mwaka huu.

“Tayari washindi 400 wamenu-
faika na Sh. 100,000 kila mmoja kwa 
droo za mwisho wa wiki, sambamba 
na washindi 25 wa Januari walio-
jinyakulia Sh. milioni 1 kila mmoja. 
Tuko katikati ya kampeni yetu, 
kwani tumebakisha wiki 5, droo 
moja ya mwisho wa mwezi Feb-
ruari, pamoja na fainali mwishoni 
mwa kampeni hii.

“Wito kwa Watanzania ni ku-
changamkia fursa za kujishindia 
motisha hizi. Wenye akaunti waen-
delee kutumia kadi zao kufanya 
miamala, malipo na manunuzi, na 
wale wasio na akaunti, wajitokeze 
matawini kufungua na kuomba kadi, 
ili kukidhi kigezo kikuu cha ushiriki 
wa kampeni hizi na kunufaika na 
zawadi za pesa taslimu,” alisisitiza 
Mwamwitwa.

 



ISIKUPITE
SERGIO Aguero ndiye mchezaji 
anayeongoza kwa kutwaa tuzo ya 
Mchezaji Bora wa mechi kwenye Ligi 
Kuu England (akiibeba mara saba) 
katika kipindi chake akicheza kwe-
nye ligi hiyo, kuanzia mwaka 2015 
hadi 2017, anafuatiwa na Steven 
Gerrard (mara sita), Harry Kane 
(mara sita), Cristiano Ronaldo (mara 
tano) na Wayne Rooney mara tano.
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T
UKO zaidi ya nusu ya msimu wa 
sasa kwa ligi za soka za Ulaya. 
Dirisha dogo la usajili la Januari 
limeshuhudia klabu kadhaa kub-

wa zikisajili wachezaji wapya kwa ajili ya 
kujiimarisha.

Ingawa uhamisho wa hali ya juu kwa 
kawaida hufanywa wakati wa majira ya 
joto, dirisha la Januari hutoa njia kwa kla-
bu kuboresha timu zao katikati ya msimu. 
Usajili wa msimu wa baridi mara nyingi 
umeonekana kuwa baraka kwa klabu.

Hebu sasa tuangalie timu tano ambazo 
zimetumia fedha nyingi zaidi katika diri-
sha la usajili la Januari...

#5. Everton: Euro Mil. 38
Mazingira pale Goodison Park yame-

kuwa si ya kuvutia sana. Everton imekuwa 
ikijitahidi kupata ushindi, lakini kume-
kuwa na matatizo nje ya uwanja pia. Rafa 
Benitez hakuweza kufanya uchawi wake 
na alifutwa kazi baada ya miezi sita tu ya 
kuinoa klabu hiyo.

Walitumia Euro milioni 38 Januari na 
wameleta mabeki wawili wa pembeni ili 
kuimarisha safu yao ya ulinzi. Usajili wa 
kwanza wa klabu hiyo ulikuwa wa Nathan 
Patterson kutoka Rangers. Everton wal-
ilipa euro milioni 15 pamoja na nyongeza 

kwa beki wa kulia. Beki wa kushoto wa 
Dynamo Kyiv, Vitaliy Mykolenko, ndiye 
aliyefuata, ambaye ada ya takriban Euro 
milioni 21 ililipwa.

Everton wameshinda mechi tano pekee 
za Ligi Kuu England msimu huu na wako 
nafasi ya 16 kwenye ligi. Hali yao ya hivi 
majuzi imekuwa mbaya, na Frank Lam-
pard ameteuliwa kuchukua jukumu la 
kuiongoza.

#4. Liverpool: Euro Mil. 45
Ingawa wengi walitarajia Liverpool 

kuwa na kipindi tulivu cha Desemba-Jan-
uari, klabu hiyo imeonyesha ulimwengu 
kile wanachoweza ndani na nje ya uwanja 
wa soka. Biashara yao ya uhamisho ime-
onyesha kuwa wamiliki FSG wamejitolea 
kusaidia klabu kupigania mataji.

Liverpool wametumia Euro milioni 
45 kwenye dirisha la usajili la Januari. 
Wamemleta Luis Diaz wa Porto baada 
ya kupambana na Tottenham Hotspur. 
Mchezaji huyo wa Colombia mwenye umri 
wa miaka 25, ni mfungaji mabao hodari na 
atakuwa nyenzo ya thamani kwa kikosi 
cha kocha, Jurgen Klopp. Amefunga ma-
bao 14 na kutoa asisti tano katika mechi 18.

Liverpool kwa sasa wanashika nafasi ya 
pili kwenye msimamo wa ligi na wanaweza 
kupunguza pengo la Manchester City 
hadi pointi sita pekee iwapo watashinda 

mchezo wao wa mkononi. Wengi wali-
tarajia ‘Wekundu’ hao kuporomoka bila 
uwapo wa Sadio Mane na Mo Salah, lakini 
wameweza kusimamia hali hiyo kwa kiasi 
kikubwa.

#3. Barcelona: Euro Mil. 55
Barcelona imekuwa katika msukosuko 

tangu mwaka jana. Pamoja na kuondoka 
kwa Lionel Messi wamekuwa na matatizo 
ya kifedha pia. ‘Blaugrana’ hao wametumia 
jumla ya Euro milioni 55 katika dirisha la 
usajili la Januari.

Usajili wa kwanza wa Barcelona kwenye 
dirisha la Januari alikuwa Ferran Torres. 
Barcelona ililipa Manchester City ada ya 
takriban Euro milioni 55 kwa winga huyo. 
Pia wamemsajili winga wa Wolves, Adama 
Traore na Pierre-Emerick Aubameyang 
kutoka Arsenal.

Barcelona wako katika nafasi ya tano 
kwenye msimamo wa La Liga, pointi 15 ny-
uma ya vinara na wapinzani wao, Real Ma-
drid. Watamenyana na Napoli kwenye Ligi 
ya Europa. Michuano hii inaweza kuwa 
njia pekee ya Barca kuokoa kile ambacho 
kimekuwa janga la msimu.

#2. Juventus: Euro Mil. 82
Ingawa Juventus wanaweza kuwa na 

wakati mgumu kwenye Serie A msimu 
huu, biashara yao ya uhamisho wa majira 
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KLABU 5 ZILIZOTUMIA 
FEDHA NYINGI JANUARI

ya baridi bila shaka itakuwa imeweka tabasamu 
kwenye nyuso za mashabiki wao. Juventus 
wametumia jumla ya Euro milioni 82 katika 
dirisha la uhamisho la Januari. Wachezaji wao 
waliosajiliwa hivi karibuni ni Federico Gatti 
kutoka Frosinone ya Serie B na Denis Zakaria 
kutoka Borussia Monchengladbach.

Usajili wao mkubwa, hata hivyo, umekuwa 
ule wa Dusan Vlahovic. Mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 22, yuko katika hali mbaya na 
alikuwa anatakiwa na klabu kadhaa maarufu 
barani Ulaya. Juve walilipa Euro milioni 70 kwa 
mshambuliaji huyo wa Serbia.

Kampeni ya Juventus ilianza kwa njia mbaya 
sana na ilikuwa moja ya ligi mbaya zaidi kuan-
za kwa karibu miaka 50. Wanaonekana kuwa 
wametulia hivi karibuni, lakini nafasi yao ya kut-
waa ubingwa wa ligi ni ndogo sana. Mashabiki 
wa Juve watakuwa na matumaini kwamba kwa 
wachezaji hao wapya waliosajiliwa, Bianconeri 
wanaweza kumaliza msimu kwa kasi.

#1. Newcastle United: Euro Mil. 87
Newcastle ilinunuliwa Oktoba 2021 na 

mashabiki wamekuwa na wasiwasi tangu waka-
ti huo. Klabu ilikuwa na msimu mbaya, na bodi 
hatimaye ikalazimika kubadili kocha mkuu. Ed-
die Howe alichukua nafasi ya Steve Bruce No-
vemba mwaka jana.

Howe atafurahishwa na bajeti mpya ya 
uhamisho aliyonayo. Newcastle wametumia 
jumla ya Euro milioni 87 kwenye dirisha la usa-
jili la majira ya baridi. Chris Wood wa Burnley, 
Kieran Trippier wa Atletico Madrid, na Bruno 
Guimaraes wa Lyon wote wamejiunga na ‘Mag-
pies’ hao. Dili la Guimaraes lilikuwa ghali zaidi, 
huku Newcastle wakilipa ada ya karibu euro 
milioni 50 kwa Mbrazili huyo.

Kwa sasa Newcastle wako nafasi ya 18 kwe-
nye msimamo wa Ligi Kuu England, lakini 
wanaweza kutoka kwenye eneo la kushushwa 
daraja iwapo watashinda mchezo wao mkon-
oni. Kwa usajili walioufanya, Magpies wanapas-
wa kumaliza msimu wakiwa juu.

Messi
Pierre-Emerick Aubameyang (kulia), akitambulishwa rasmi Barca baada ya kusajiliwa katika dirisha la Januari. 
PICHA: MTANDAO
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Extra Time

“Wavulana hawa wawili ni wapiganaji wa 
kweli. Wako tayari kila wakati. Wote wawili 
hawana wasiwasi kuhusu likizo, kuhusu 
siku za kupumzika na mambo kama haya. 
Sikuwahi kuwasikia wakiuliza chochote 
kuhusu kuwa na wakati wa mapumziko. 
Sikuwahi kufanya. Hasa kwa wavulana 
hawa wawili ni rahisi sana,” Kocha wa 
Liverpool, Jurgen Klopp akiwam-
wagia sifa wachezaji wa klabu hiyo, 
Mohamed Salah na Sadio Mane saa 
chache kabla ya mechi yao ya fainali 
ya AFCON nchini Cameron jana kati 
ya Misri na Ivory Coast.

“Kuwa na [Erling] Haaland na [Kylian] 
Mbappe itakuwa nzuri kwa La Liga na 
soka kwa ujumla. Lakini kama ningelazi-
mika kuweka bashiri, ningesema kwamba 
hawatacheza katika timu moja. Ikiwa 
watahama kutoka kwa klabu zao sasa, 
hata hivyo kama ningekuwa Haaland na 
ninataka kushinda Ballon d’Or, nisingeen-
da kwenye timu moja na Mbappé,” Beki 
wa Barcelona, Gerard Pique.

“Matarajio yangu bado ni yale yale. Nataka 
kushinda mataji na klabu. Hilo litakuwa 
akilini mwangu hadi siku ya mwisho 
nitakapokuwa klabuni hapa. Sijui itakuwa 
lini, lakini hadi hapo ninaamini kuwa 
naweza kushinda mataji nikiwa na klabu hii 
kwa sababu nadhani tunaweza na nadhani 
klabu inastahili, mashabiki wanastahili na 
pia wachezaji tunastahili kushinda kombe. 
Wakati wowote, tunapaswa kufanya hatua 
kwa hatua na kuelewa tuna sifa hizo lakini 
tunapaswa kuelewa jinsi ya kufanya hivyo, 
jinsi ya kuweka kila kitu pamoja - ubora na 
nguvu na kila kitu,” Kiungo wa Man-
chester United, Bruno Fernandes 
akiamini wanaweza kutwaa ubing-
wa wa Ligi ya Mabingwa Ulaya ama 
Kombe la FA.

Nukuu“WACHEZAJI 10 WANAOLIPWA 
KUPITA UWEZO WAO UWANJANI

LONDON, England 

M
PIRA wa miguu ni mojawapo ya michezo inayoleta faida kubwa du-
niani kote, ambapo mabilioni ya pauni huwekezwa katika mchezo 
huo kila mwaka. Klabu hutumia asilimia kubwa ya fedha hizo kulipa 
mishahara ya wachezaji wao.

Klabu zinawapa wachezaji mikataba na kuwalipa kulingana na matokeo 
wanayotarajia, lakini si kila mchezaji anaweza kufikia kiwango bora baada 
ya kupokea kiasi kikubwa cha fedha. Mara nyingi, mishahara hii ya wachezaji 
inaweza hatimaye kuwa shida, kama ilivyo kwa FC Barcelona mwaka 2021, na 
klabu hulazimika kuwauza wachezaji.

Klabu nyingine zina bili za mishahara zinazofikia mamia ya mamilioni ya 
pauni kila mwaka, na ni kawaida tu kwa idadi nzuri ya wachezaji kulipwa kupita 
kiasi. 

Makala haya inawaangalia nyota 10 wa soka wanaolipwa kupita kiasi duniani 
kwa sasa kulingana na data kutoka Spotrac.com.

#10. Kepa Arrizabalaga (Pauni 155,000)
Kepa Arrizabalaga alijiunga na Chelsea kwa ada iliyovunja rekodi ya du-

nia mwaka 2018 na kutia saini mkataba wa miaka saba ambao ulimwezesha 
kupokea nyongeza kubwa ya mshahara wake. Raia huyo wa Hispania hupokea 
pauni 155,000 kwa wiki, na hivyo kumfanya kuwa miongoni mwa makipa wa-
naolipwa fedha nyingi zaidi duniani. Uchezaji wa Kepa, hata hivyo, haujahalali-
sha ujira wake huo mkubwa.

Kepa itakuwa ngumu kuuzwa kutokana na majaribio ya Chelsea kutaka 
kurejesha fedha nyingi walizomlipa, huku hata mshahara wake ukiwa kikwazo 
kununuliwa na timu nyingine, kwani alipata ofa ya mkopo pekee kutoka Valen-
cia na Sevilla.

Baada ya msimu wao wa kwanza wa kuvutia, kipa huyo alianza kufanya 
vibaya. Hivyo, Chelsea ililazimika kusajili golikipa mwingine, Edouard Mendy, 
ambaye amecheza nafasi ya nyota huyo tangu wakati huo na kuifanya jezi nam-
bari moja kuwa yake. Kepa hajacheza kwa kiwango kinachotarajiwa pale Chel-
sea licha ya mshahara wake kuwa mkubwa.

#9. Callum Hudson-Odoi (Pauni 180,000)
Winga wa England, Callum Hudson-Odoi alisifiwa kama kipaji kizuri kina-

chochipukia baada ya kuingia katika akademi ya Chelsea, kiasi kwamba Bayern 
Munich walimtaka kwa udi na uvumba. Kutokana na hali hiyo, Chelsea walimka-
bidhi mkataba mpya unaoaminika kuwa na thamani ya mshahara wa hadi pauni 
180,000 kila wiki pamoja na bonasi.

Winga huyo ameshindwa kufikia kilele ambacho kilizifanya Chelsea na Bay-
ern kumenyana ili kupata dili la kumnunua. Ameifungia Chelsea mabao manne 
pekee ya ligi tangu mwaka 2018.

#8. Timo Werner (Pauni 272,000)
Mshambuliaji wa Ujerumani, Timo Werner alijiunga na Chelsea kwa nia ya 

kwenda kumaliza matatizo yao ya ufungaji mabao, lakini kwa kiasi kikubwa 
ameshindwa katika suala hilo. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 26, ni 
mmoja wa wachezaji wanaolipwa fedha nyingi zaidi katika klabu hiyo akiwa na 
mshahara wa pauni 272,000 lakini ameshindwa kuonyesha kiwango cha juu.

Mshambuliaji huyo wa Ujerumani, katika mahojiano ya hivi majuzi, alikiri 
kwamba hajacheza katika kiwango kinachohitajika katika klabu hiyo. Werner 
amefunga mabao saba pekee ya Ligi Kuu.

#7. Jadon Sancho (Pauni 350,000)
Baada ya kushindwa kufanya vema kwenye michuano 

ya Europa katika majira ya joto, Jadon Sancho alijiunga 
na Manchester United kwa takriban pauni milioni 73, na 
hivyo kumaliza uvumi juu ya mustakabali wake. Winga 
huyo mchanga alipamba vichwa vya habari wakati aki-
tamba kwenye Ligi Kuu ya Ujerumani, Bundesliga, akiwa na 
Borussia Dortmund na Manchester United ilikuwa inamwania 
tangu mwaka 2018.

Baada ya kujiunga na ‘Mashetani Wekundu’ hao, Sancho ali-
saini mkataba wa miaka mitano wenye thamani ya kulipwa pauni 
350,000 kwa wiki, lakini ameshindwa kutamba. Mchanganyiko wa 
hali mbaya na masuala ya kujiamini yamemfanya Muingereza huyo 
mchanga kuwa na mchango mdogo sana kwa Man United.

Mshambuliaji huyo mwenye umri wa miaka 21, amefunga mabao mawili 
pekee katika mechi 23 katika mashindano yote.

#6. Anthony Martial (Pauni 250,000)
Anthony Martial na Manchester United walikuwa wakizozana kabla ya kuji-

unga kwa mkopo kule Sevilla. Mshahara wa Martial umethibitika kuwa kikwazo 
kwa klabu kumsajili moja kwa moja, kwani anapokea takriban pauni 250,000 
kila wiki.

Mshambuliaji huyo alijiunga na Man United akiwa kijana kutoka AS Monaco, 
lakini hajawa na mchango mkubwa sana.

#5. Philippe Coutinho (Pauni 380,000)
Kiungo wa kati wa Brazil, Philippe Coutinho hivi majuzi tu alijiunga 

na Aston Villa kwa mkopo na chaguo la kufanya uhamisho huo 
kuwa wa kudumu mwishoni mwa msimu huu. Mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 28, alivumilia kipindi kibaya sana 
katika klabu ya Barcelona kabla ya kurejea Ligi Kuu Eng-
land.

Coutinho alijiunga na wababe hao wa Hispania kwa 
kitita cha pauni milioni 115 akitokea Liverpool, lakini al-
itatizika kufanya vema katika klabu hiyo. Mkataba wa 
Coutinho huko Nou Camp unajumuisha malipo ya 
pauni 380,000 kwa wiki, jambo ambalo linawakera 
mashabiki wa klabu hiyo.

Coutinho alifunga mabao 25   katika mechi 106 al-
izochezea Barcelona kabla ya kuhamishiwa Aston 
Villa, ambako anatarajia kufufua soka lake.

#4. Eden Hazard (Pauni 416,000)
Wakati mwingine, ndoto zinaweza kuwa mbaya. 

Eden Hazard aliondoka Chelsea na kuelekea Real Ma-
drid mwaka 2019 ili kutimiza ndoto yake ya utotoni, 
na amekumbana na matatizo mengi tangu wakati huo. 
Mshambulizi huyo mahiri alijiunga na Los Blancos hao 
kwa zaidi ya pauni milioni 100 na kusaini mkataba am-
bao ungemfanya kupokea mara mbili ya kile alichokuwa 
akipata kule Chelsea.

Majeraha yamemfanya nahodha huyo wa Ubelgiji 
kutoichezea Real Madrid mara kwa mara na kumfanya 
acheze mechi 59 pekee. Hazard anapokea kiasi cha 
pauni 416,000 kila wiki, lakini ameshindwa kuhalalisha 
mshahara huo mkubwa miaka mitatu ndani ya mka-
taba wake klabuni hapo.

#3. Oscar (Pauni 540,000)
Kiungo wa zamani wa Brazil, Oscar alikuwa nyota 

wa ‘Selecao’ kwenye Olimpiki ya mwaka 2012 na 
alisajiliwa na Chelsea. Oscar alikaa kwa misimu 
mitano pale Stamford Bridge kabla ya kukamilisha 
uhamisho wa kushtukiza kwenda klabu inayoshiri-
ki Ligi Kuu ya China, Shanghai SIPG.

Wakati fulani baada ya uhamisho wake kwenda 
China, kiungo huyo aliulizwa maswali na waandi-
shi wa habari kuhusu nia yake ya kurejea Ulaya. 
Jibu la Oscar lilikuwa kwamba uamuzi wake wa 
kusalia nchini China ulichangiwa na kiasi kikub-
wa cha fedha alichokuwa akilipwa.

Mbrazil huyo mwenye umri wa miaka 
30, kwa sasa anapokea takriban 

pauni 540,000 kwa wiki. 
Amekuwa akihu-

sishwa na ku-
h a m i a 

Barcelona wiki za hivi karibuni kama mbadala wa 
Philippe Coutinho aliyeondoka.

#2. Aaron Ramsey (Pauni 400,000)
Tangu aondoke Arsenal kwenda Juventus kwa 

uhamisho wa bila malipo, Aaron Ramsey ame-
kuwa na wakati mgumu katika kupata kiwango 
na kujiamini kule Turin. Mchezaji huyo wa Wales 
kwa sasa anapokea kiasi cha pauni 400,000 
kila wiki na amejiunga kwa mkopo na klabu ya 
Rngers ya nchini Scotland.

Ramsey ameichezea Juventus mara 70 tangu 
alipohamia hapo mwaka 2019, akifunga mabao 
sita na kutoa pasi za mabao sita. Kocha wa Ju-
ventus, Massimiliano Allegri hakumung’unya 
maneno aliposema anatumaini kumhamisha 

Ramsey katika dirisha dogo la usajili lililopita 
na alifanya hivyo.

#1. Gareth Bale (Pauni 508,000)
Winga wa Real Madrid, Gareth Bale 

amewachezea Los Blancos hao mara tatu pekee 
msimu huu na kuifungia bao moja. Nahodha huyo 

wa Wales alijiunga na Real Madrid kutoka Totten-
ham Hotspur kwa ada iliyovunja rekodi ya dunia ya 
pauni milioni 86 mwaka 2013.

Bale amekuwa na mzozo na Real Madrid kwa 
miaka michache iliyopita baada ya maoni yake al-
ipokuwa kwenye majukumu ya kimataifa na Wales. 
Kocha wa zamani wa Real Madrid, Zinedine Zi-
dane alijaribu kumfanya winga huyo aondoke 
pale Santiago Bernabeu kwa kutompa nafasi ya 
kucheza, lakini Bale alibaki klabuni hapo. Winga 
huyo alikwenda Tottenham kwa mkopo kabla 
ya kurejea Real Madrid baada ya kumalizika 
kwa mkataba wake wa mkopo.

Bale alikaribia kuondoka na kwenda kwe-
nye Ligi Kuu ya China mwaka 2020, lakini 
dili hilo lilizuiwa na Real Madrid dakika ya 

mwisho. Bale hajaichezea Real Madrid 
katika misimu ya hivi karibuni, na bado 
anapokea kiasi cha pauni 508,000 kila 

wiki, na kumfanya kuwa mmoja wa 
wachezaji wanaolipwa fedha ny-

ingi zaidi klabuni hapo.

Bale



NYOTA wa zamani wa Cameroon, Samuel 
Eto’o bado ndiye anayeshikilia rekodi ya ku-
funga mabao mengi  (18) kwenye michuano 
ya AFCON yakitokana na mechi 29, akifuatiwa 
na Laurent Pokou (mabao 14, mechi 14), 
Rashidi Yekini (mabao 13, mechi 24), Hassan 
El-Shazly (mabao 12, mechi 10) na Didier 
Drogba (mabao 11, mechi 24).JE

, W
A

JU
A

?

Na Adam Fungamwango

K
ATIKA msimu huu wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara, kume-
kuwa na wachezaji wengi 
vijana kutokana ndani na nje 

ya nchi.
Na hawapo tu mradi kujaza nafasi 

ya wachezaji 25 au 30 wanaoruhusiwa 
kusajiliwa, la hasha, badala yake kwa 
namna moja ama nyingine wameku-
wa wakizisaidia timu zao zinazopam-
bana kwenye ligi hiyo.

Ilikuwa ni mara chache sana kuona 
wachezaji vijana, hasa kwenye timu 
kubwa za Simba, Yanga na Azam, la-
kini msimu huu umeonekana ni wa 
mabadiliko.

Mbali na kuwa bado timu hizo zina 
wachezaji wakongwe, lakini vijana 

MAKINDA 6 TISHIO LIGI 
KUU TANZANIA BARA

wameleta chachu kubwa, kwani si 
wale ambao wanaingia kipindi cha 
pili kwa sababu tu mchezaji fu-
lani kachoka, ila wameonekana 
kuleta vitu tofauti na kuanza kuwa 
tegemeo, hawa ni wachache kati ya 
wengi walionyesha ubora na kutoa 
changamoto kubwa...

#1. Aboutwalib Mshery - Yanga
Ni golikipa wa Yanga ambaye ame-

sajiliwa kipindi cha dirisha dogo 
akitokea Mtibwa Sugar. Ni kinda wa 
miaka 21 tu. Ni mmoja wa wachezaji 
vijana wanaofanya vema kwenye Ligi 
Kuu Tanzania mpaka sasa, akianzia 
na Mtibwa ambako amecheza nusu 
msimu kabla ya kuhamia Yanga.

Awali, mashabiki wa Yanga waliku-
wa na wasiwasi baada ya kipa namba 
moja Djigui Diarra kwenda kwenye 
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Fainali za Mataifa ya Afrika (AFCON) 
nchini Cameroon akiwa na kikosi cha 
timu ya Taifa ya Mali. 

Haraka wakamtwaa Mshery kuja 
kuchukua nafasi yake, na hadi sasa 
hajawaangusha. Amekuwa kwenye ki-
wango cha hali ya juu, kile kile amba-
cho alikuwa nacho Mtibwa Sugar.

#2. Tepsi Evans - Azam FC
Ana umri wa miaka 19 tu, lakini tayari 

ameshaanza kujichukulia umaarufu 
kwenye soka la Tanzania akiwa bado 
kinda kabisa. Ni mmoja wa wachezaji 
zao la Azam FC, akijiunga na ‘akademi’ 
hiyo mwaka 2016, lakini msimu huu 
anacheza Ligi Kuu.

Kwa nusu msimu tu, amekuwa moja 
ya wachezaji waliotia fora na kuvutia 
mashabiki wengi, akiwa anacheza kama 
kiungo mshambuliaji na pia winga. Hivi 
majuzi ameongezwa mkataba wa mwa-
ka mmoja na timu yake, sasa utamal-
izika 2025, badala ya 2024.

#3. Peter Banda - Simba
Amesajiliwa msimu huu kutoka FC 

Shariff ya Moldovia, ambako alikuwa 
akicheza kwa mkopo, akitokea Nig Bul-
lets ya Malawi.

Ingawa bado hajaonekana kupata 
nafasi sana kwenye kikosi cha Simba, 

lakini zile dakika chache anazoingia 
anaonekana ni mchezaji mwenye 
kipaji na hatari, ambaye anaweza 
kuibeba timu hiyo siku za usoni. 

Ni suala la muda tu, pia anaweza 
kuipatia kipato klabu kwa kumuuza 
kwa klabu kubwa, kutokana na umri 
wake wa miaka 21 tu alionao. Banda, 
raia wa Malawi pia anaichezea timu 
ya taifa ya nchi yake na alicheza 
baadhi ya mechi kwenye Fainali za 
Mataifa ya Afrika (AFCON) ambazo 
zilihitimishwa jana kwa Misri na Ivo-
ry Coast kucheza fainali jana.

#4. Denis Mkane - Yanga
Kinda huyu mwenye miaka 19, 

alisajiliwa na Yanga kipindi cha di-
risha dogo la usajili msimu huu. Ni 
mmoja wa winga machachari am-
baye hakukaa sana kwenye klabu 
yake ya Biashara United.

Achana na mechi ya kwanza 
dhidi ya Simba kwenye Uwanja wa 
Karume, Musoma mkoani Mara, la-
kini alifanya makubwa kwenye mi-
chuano ya awali ya Kombe la Shirik-
isho, akifunga bao moja kwenye 
moja ya mechi ya timu hiyo iliyoche-
zwa, kabla ya kujitoa yenyewe kwa 
kutokwenda kucheza mechi dhidi 
ya Al Ahly Tripoli ugenini. Akiwa Bi-
ashara United amefanya makubwa 
ikiwa ni pamoja na kupachika ma-
bao.

Yanga imemsajili na kuonyesha 
uwezo mkubwa kwenye michuano 
ya Kombe la Mapinduzi, kabla ya 
kuwa majeruhi kwa sasa.

Hajacheza mechi yoyote ya ligi 
akiwa Yanga, lakini wanachama na 
mashabiki wa klabu hiyo wana ma-
tarajio makubwa naye kutokana na 
umri wake, wakimfananisha na win-
ga wa zamani wa timu hiyo, Mrisho 
Ngassa.

#5. Pachal Msindo - Azam
Huyu ni beki wa kushoto wa Azam 

FC ambaye naye amekuwa mmoja 
wa wachezaji wa kutegemewa 
msimu huu.

Pia naye amepandishwa kutoka 
chini kwenye ‘akademi’ ya alipoji-
unga mwaka 2016 kama Tepsi. Ni 
mmoja wa wachezaji ambao wa-
naonekana kuwa hazina kubwa 
kwenye kikosi cha timu ya Taifa, 
Taifa Stars baadaye kama kiwango 
chake kitaendelea kuwa hivi. Ana 
miaka 18 tu.

#6. Israel Patrick - Simba
Anaichezea Simba na Timu ya 

Taifa, Taifa Stars. Ana umri wa mia-
ka 21 sasa, na anaonekana ameanza 
kuaminika taratibu kwenye kikosi 
cha mabingwa hao.

Mwenda, ambaye ameshawahi 
kuzichezea klabu za Alliance, la-
kini Simba ikimsajili mwanzoni mwa 
msimu huu akitokea KMC.

Ana uwezo wa kucheza beki 
zote za pembeni, lakini wasichoki-
jua wengi ni kwamba ana uwezo 
mkubwa wa kupiga vizuri penalti, 
na faulo, kiasi kwamba ameshawahi 
kuifungia Alliance mabao mengi, 
pamoja na bao moja Stars. Anaone-
kana anaweza kuwa mrithi sahihi 
wa Shomari Kapombe.

 Peter Banda
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HABARI DODOMA

Sera mpya ya Taifa ya 
mazingira yaandaliwa

Na Peter Mkwavila, DODOMA

HALMASHAURI ya Jiji la Dodoma im-
etakiwa kutenga maeneo ya vitega uchu-
mi kwa ajili ya vikundi mbalimbali vya 
ujasiriamali wanaokopeshwa mikopo ya 
asilimia 10 ili kupata masoko ya bidhaa 
wanazozizalisha.

Mkuu wa Wilaya ya Dodoma, Jabir 
Shekimwer, alitoa maelekezo hayo 
juzi alipokuwa akikabidhi hundi ya ya 
mikopo yenye thamani ya Sh. milioni 
817.4 iliyotolewa na Jiji hilo kwa ajili ya 
vikundi 78 vya wanawake, vijana na watu 
wenye ulemavu.

Shekimweri alisema pamoja na juhudi 
kubwa inayofanywa na Jiji za kuvikope-
sha vikundi hivyo ni muhimu kutengewa 
maeneo ili kupata masoko yanayozal-
ishwa na kuuza bidhaa zao.

“Ni wakati sasa kwenu nyinyi hal-

mashauri ya Jiji kutenga maeneo ya 
kibiashara ikiwamo viwanda kwa ajili ya 
vikundi hivi mnavyovikopesha kwa asil-
imia kumi, ili bidhaa wanazotengeneza 
waweze kupata masoko na kukuza mitaji 
yao, na hii itawawezesha pia kurudisha 
mikopo yao kwa wakati,” alisema.

Alivitaka vikundi hivyo kutumia 
mikopo hiyo kwa malengo yaliyokusudi-
wa na kurejesha kwa wakati ili kujiepu-
sha kufilisiwa mali zao walizodhamini.

Kwa upande wake, Mkuu wa Idara ya 
Maendeleo ya Jamii na Vijana wa Jiji hilo, 
Asha Shame Vuai, alisema kwa mwaka 
wa fedha 2021/22 Sh. milioni 817.4 zime-
tolewa na Jiji kwa ajili ya kukopesha vi-
kundi hivyo ambapo kati ya fedha hizo 
Sh. milioni 395 zimekopeshwa kwa vi-
kundi 46 vya wanawake.

Pia alisema kwa upande wa vikundi 
vya vijana Sh. milioni 364 zimetolewa 

huku watu wenye ulemavu wakipata Sh. 
milioni 58.4.

Aliwataka wanaokopa kukumbu-
ka kurejesha kwa wakati, badala ya 
kubweteka na kujiona umaskini umeon-
doka.

“Uzuri wa kukopa ni kurudisha kwa 
hiari badala ya kusubiri kunyang’anywa 
mali zenu na kuleta usumbufu usio kuwa 
na tija kwenye mikopo,” alisema.

Naye Mkurugenzi wa Jiji hilo, Joseph 
Mafuru, aliwataka kujenga uaminifu wa 
kuzitumia fedha hizo kwa malengo yali-
yokusudiwa ambayo ni sahihi ili wawe 
mabalozi kwa wale wanaohitaji kukopa.

Alisema malengo ya mikopo inayo-
tolewa na halmashauri ni kujiimarisha 
kiuchumi, hivyo fedha hizo zinatakiwa 
kutumika kwa uangalifu na si kufanya 
anasa.

Jiji latakiwa kutenga maeneo vitega uchumi 

Na Augusta Njoji, DODOMA

S
ERIKALI imeandaa Sera mpya ya 
Taifa ya Mazingira ya Mwaka 2021 
baada ya kukamilisha mapitio ya 
mwaka 1997.

Sera hiyo inatarajiwa kuzinduliwa na 
Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango Feb-
ruari 12, mwaka huu, jijini Dodoma.

Akizungumza jana na waandishi wa 
habari jijini hapa, Katibu Mkuu wa Ofisi 
ya Makamu wa Rais, Muungano na Maz-
ingira, Mary Maganga, alisema 

sera hiyo imejumuisha masuala ya 
mazingira yaliyokuwamo katika sera ya 
mwaka 1997 na masuala mengine mapya.

Alitaja masuala hayo ni udhibiti wa 
taka za kielektroniki, usimamizi na 
matumizi ya kemikali,  udhibiti wa 
uchafuzi katika shughuli za utafutaji na 

uchimbaji wa mafuta na gesi, mabadiliko 
ya tabianchi,

usimamizi wa matumizi salama ya bi-
oteknolojia ya kisasa na

udhibiti wa viumbe vamizi. 
“Hivyo, Sera ya Taifa ya Mazingira ya 

Mwaka 2021 imeongeza wigo wa masuala 
na changamoto za mazingira zinazopas-
wa kufanyiwa kazi katika kipindi husika 
ili kuleta maendeleo endelevu. Vilevile, 
sera mpya imezingatia changamoto 
mpya za kimazingira zinazoendelea kuji-
tokeza kutokana na mabadiliko ya mifu-
mo ya kiuchumi, kijamii na kimazingira 
yanayoendelea duniani,” alisema.

Hata hivyo, alisema kutakuwa na 
wiki ya uzinduzi wa sera hiyo  itakay-

oanza tarehe Februari 7 hadi 12, mwaka 
huu ambapo shughuli mbalimbali za hi-
fadhi ya mazingira zitafanyika ikiwa ni 

sehemu ya masuala ya msingi yanayoele-
kezwa katika sera mpya. 

Alisema lengo ni 
kurejesha hali ya asili ya mazingira ili-

yoharibika kutokana na shughuli za kibi-
nadamu kwa kupanda miti. 

“Ili kuwa na mazingira safi kutakuwa 
na shughuli za usafi wa mazingira zina-
zolenga kuboresha afya ya jamii na elimu 
ya utenganishaji taka kwa ajili ya udhibiti 
wa taka ngumu na kuwezesha urejelezaji 
wa taka kwenye bidhaa na huduma 
mbalimbali,” alisema.

Alisema kutafanyika upandaji miti ji-
jini Dodoma, kufanya usafi pembezoni 
mwa barabara mbalimbali, kutoa elimu 
kuhusu utenganishaji wa taka na kufanya 
usafi katika soko la Chang’ombe na utoaji 
wa elimu ya mazingira kwa wananchi na 
wadau kupita vyombo vya habari.

Mratibu wa mradi wa kuhamasisha utolewaji wa huduma shirikishi za afya kwa watu wenye ulemavu jijini 
Dodoma, Askofu Frank Sarungi wa Kanisa la Bethel Baptist Deaf Church of Tanzania, akizungumza kwa kutumia 
lugha ya alama na madaktari wa vituo vya afya jijini humo (hawapo pichani), jinsi ya kuwasiliana na wenye 
tatizo la uziwi kwenye mafunzo yaliyofanyika jana. Katikati ni Mganga Mkuu wa Mkoa Hospitali ya Dodoma, Dk. 
Mbelle James na Dk. Irere Joseph wa hospitali hiyo. PICHA: PETER MKWAVILA

Watupa  
taka ovyo 
watangaziwa 
kiama
Na Augusta Njoji, DODOMA

HALMASHAURI ya Jiji la Dodoma 
imewaonya wananchi wenye tabia 
ya kutupa taka ovyo ikiwamo pam-
pasi kuwa haitasita kuwakamata na 
kuwachukulia hatua kwa kuchafua 
mazingira.

Mkurugenzi wa Jiji hilo, Jo-
seph Mafuru, alitoa onyo hilo jana 
zoezi la usafi na upandaji miti 
lililofanyika Kata ya Chang’ombe 
kwa kushirikiana na Baraza la 
Taifa la Hifadhi na Usimamizi 
wa Mazingira(NEMC) ikiwa ni 
utekelezaji wa kampeni ya usafi na 
upandaji miti Dodoma. 

“Nisisitize wanaotupa pampasi 
mpo hapa hapa, mnaotupa taka 
mpo hapa hapa nawatumia salamu 
nitawakamata nina askari wa kuto-
sha nimeajiri wiki iliyopita askari 
80 na Jumatatu (leo) ninaleta askari 
40 kwa ajili ya Chang’ombe tu kwa 
hiyo ndugu yangu unayetupa pam-
pasi ninaruka na wewe,” alisema.

Aliwataka wananchi kuzingatia 
usafi na kukumbushana wajibu wa 
kutunza mazingira.

“Pia hawa askari ambao wanavaa 
kiraia watakuwa na pingu watashu-
ghulika na wale wenye mifugo 
ambao wanatembeza katikati ya Jiji 
na kuua miti iliyopandwa, mtafute 
maeneo tumetenga maeneo ya 
kufugia yapo,” alisema.

Aidha, alitoa wito kwa wananchi 
kujitokeza kwa wingi kushiriki shu-
ghuli za usafi.

“Tujitokeze kwa wiki kila siku ya 
usafi nimezunguka kata nyingi hapa 
nimeona mmejitokeza kwa wingi, 
mwendelee hivi, msiwe mnajitokeza 
tu kwa ajili ya kuonekana kwenye 
TV usafi uwe sehemu ya maisha 
yetu siku zote,” alisema.

Naye Meneja wa NEMC Kanda 
ya Kati, Dk. Franklin Rwezimula, 
alisema usafi umekuwa ukifanyika 
kila Jumamosi.

“NEMC tumekuwa tukishiriki 
kwenye mazoezi yote ya usafi, 
licha ya kusimamia shughuli nzima 
ya mazingira tunakuwa mfano kwa 
kushiriki kushirikiana na viongozi 
wa Mkoa, tunashirikiana vizuri sana 
na Jiji la Dodoma, kwa sasa tupo 
kwenye programu ya kuikijanisha 
Dodoma tutakuwa na wiki nzima ya 
kupanda miti na kufanya  
usafi ili Dodoma iwe ya kijani,” 
alisema.

Kwa upande wake, Ofisa Maz-
ingira wa Jiji la Dodoma, Ally 
Mfinanga, alisema wameendelea 
kutekeleza maagizo ya Makamu wa 
Rais, Dk. Philip Mpango, aliyoyatoa 
ya kuhakikisha mazingira ya Jiji 
yanakuwa safi.

“Aliagiza suala la usafi na 
upandaji wa miti kama mnavyojua 
Dodoma tuna programu ya Do-
doma ya kijani na huu ni msimu wa 
mvua ni miongoni mwa shughuli 
kubwa zinazofanyika kipindi hiki, 
tumekutana leo kwenye Zahanati 
ya Chang’ombe ili kupeana hamasa 
kufanya usafi na tunakuwa na vion-
gozi, tunashirikiana kwa karibu na 
NEMC,” alisema.

Aidha, alisema baada ya usafi wa-
nanchi hupewa fursa ya kutoa kero 
zao na kusikilizwa.
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Mbeya ilivyopunguza 
idadi ya vifo vya uzazi
Na Grace Mwakalinga, MBEYA

M
KOA wa Mbeya umefanikiwa 
kupunguza idadi ya  vifo  vito-
kanavyo na matatizo ya uzazi   
kutoka 133   kati ya vizazi hai 

100,000 kwa mwaka 2015 na kufikia vifo 
102 kwa mwaka 2021.

 Pia imepunguza   idadi ya vifo vya wa-
toto wachanga kutoka 14 hadi kufikia nane.

Aidha, idadi ya wajawazito  wanao-
jifungulia katika vituo vya huduma za 
afya imeongezeka kutoka asilimia 77 ya 
mwaka 2015 hadi kufikia asilimia 85 kwa 
mwaka 2021 na kufanya idadi ya wajawa-
zito 70,404 kujifungulia katika vituo vya 
kutolea huduma kati ya wajawazito 83,058 
waliolengwa.

Kaimu Mganga Mkuu wa Mkoa wa 
Mbeya, Dk.  Benson Sanga ambaye ni 
Ofisa Lishe wa Mkoa juzi akizungumza na 
Nipashe, alisema idadi hiyo inatokana na 

jitihada za serikali katika kujenga vituo vya 
huduma za afya, hospitali  na zahanati.

Alisema miongoni mwa mafanikio ka-
tika sekta ya afya ni pamoja na ongezeko 
la vituo vya afya vinavyotoa huduma za 
dharura kwa wajawazito kutoka vituo vi-
wili kwa mwaka 2015 hadi vituo 11 kwa 
mwaka 2021.

Katika utawala wa Rais wetu mpendwa 
wa Tanzania Samia Suluhu Hassan, mkoa 
umefanikiwa kuongeza hospitali zenye 
vyumba vya kutolea huduma za watoto 
wachanga wagonjwa (NCU) kutoka kimoja 
hadi kufikia tisa vilevile vifo vya watoto 
wachanga chini ya miaka mitano kutoka 
vifo saba katika kila vizazi hao 1,000 (2015) 
hadi kufikia vitano kwa mwaka (2021).

 Aidha, Sanga alisema  licha ya serikali 
kuendelea kuboresha huduma za afya kwa 
kujenga miundombinu rafiki  vilevile im-
efanikiwa upatikanaji wa dawa muhimu 30 
katika Mkoa wa Mbeya ambapo awali uli-

kuwa asilimia 93.2 na kwamba hadi kufikia 
Oktoba hadi Desemba mwaka 2021 hali ya 
upatikanaji wa dawa katika vituo vya ku-
tolea huduma  ulikuwa asilimia 94.6.

Alisema serikali kupitia Wizara ya Afya, 
imetoa kiasi cha shilingi bilioni moja kwa 
ajili ya ununuzi wa dawa, vifaa tiba na vi-
tendanishi   katika vituo vya kutolea hu-
duma za afya Septemba 2021.

Hivi karibuni Mbunge wa Mbeya Vijijini, 
Oran Njeza, kupitia kikao cha kamati ya 
ushauri ya Mkoa aliomba serikali kuajiri 
watumishi katika vituo vya afya na zahan-
ati kwa maelezo kuwa kuna upungufu 
mkubwa.

Alisema serikali imejitahidi kujenga mi-
undombinu rafiki ya kutolea huduma, la-
kini kikwazo ni kukosekana na kwa wataal-
amu wa afya kwa madai kuwa maeneo 
mengi kuna mhudumu mmoja tu hali in-
ayopunguza ufanisi katika kuwahudumia 
wagonjwa.

Tani 3,918,876 mazao ya chakula kuzalishwa
Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MKOA wa Mbeya umelenga  kulima 
jumla ya hekta 557,183 za mazao ya chaku-
la yanayotarajiwa kuzalisha tani 3,918,876 
huku mazao ya biashara    ikikadiriwa 
kulimwa  hekta 57,098  na kuzalisha tani  
62,124  katika mwaka 2021/2022.

Ofisa Kilimo Mkoa wa Mbeya, Marianus 
Ngui,  alibainisha hayo mwishoni mwa wiki 
na kufafanua kuwa taarifa za awali kutoka 
kwenye halmashauri   zinaonyesha kuwa 
huenda malengo yasikifiwe kama ilivyota-
rajiwa kutokana na uhaba na mtawanyiko 
wa mvua usioridhisha   kwenye maeneo 
mengi ya mkoa pamoja na kupanda kwa 
gharama za pembejeo za kilimo.

Akifafanua malengo ya uzalishaji wa 
mazao ya chakula na biashara katika kila 
halmashauri, alisema Busokelo wame-

lenga kulima hekta 42,711 na kuvuna tani 
292,317 ya mazao ya chakula pamoja na 
kulima hekta 4,962 ya mazao ya biashara 
na kuvuna tani 13,964.

Chunya imepanga kulima hekta 102,741 
na kuvuna tani 348,911 ya mazao ya chaku-
la huku hekta 20,421 ya mazao ya biashara 
ikipangwa kulima na kuvuna tani 11,301.

Mbarali imepanga kulima hekta 136,341 
na kuvuna tani 603,936 ya mazao ya 
chakula na kulima hekta 1,681 ya mazao ya 
biashara na kuvuna tani 8,570.

“Kwa kuzingatia kigezo cha usalama 
wa chakula na lishe Mkoa wa Mbeya, uli-
zalisha asilimia 94 ya malengo ya mazao 
ya chakula kwa mujibu wa matokeo   
 ya idadi ya watu mwaka 2021,” alisema 
Ngui.

Akizungumzia hali ya   upatikanaji wa 
chakula   kimkoa, alisema ni tengefu na 

endelevu na kwamba akuna tishio la up-
ungufu wa chakula  hivyo wananchi  wa-
nasisitizwa   kuendelea kutumia  vyakula 
kwa uangalifu ili kujihakikishia  usalama 
na uhakika wa chakula muda wote.

Aidha, katika taarifa yake Ngui alishau-
ri   kuwa kwa maeneo ambayo   bado 
kuna upatikanaji hafifu wa mvua   katika 
msimu wa kilimo 2021/2022   kustawisha 
mazao jamii ya mizizi hususani mihogo  
ili kuwa na uhakika wa upatikanaji wa 
chakula.

Kuendelea kutunza vizuri hifadhi ya 
mazao ya chakula yaliyoko ngazi ya kaya 
na kuepuka kuuza mazao ya chakula bila 
sababu za msingi pamoja na wakulima 
kutumia akiba ya fedha walizozipata kuto-
kana na uuzaji wa mazao ya biashara ku-
nunua chakula cha kutosheleza mahitaji 
katika familia zao.

Wamfagilia RC 
kuwaondolea 
kero ya tozo  
kutembelea 
fukwe Z/Nyasa
Na Grace Mwakalinga, KYELA

WAWEKEZAJI wa hoteli  ka-
tika mwambao wa Ziwa Nyasa 
wilayani Kyela, wamemshukuru 
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 
Juma Homera, kuondoa tozo 
za ushuru wa mageti kwa wa-
nanchi wanaotembea fukwe 
zilizoko Ziwa Nyasa.

Akizungumza na Ni-
pashe  mwishoni mwa wiki, 
Meneja wa Hoteli ya Landmark, 
Amos Lugano, alisema  uamuzi 
wa Homera kuondoa tozo za 
ushuru ndani ya fukwe za 
Ziwa Nyasa kumechangia idadi 
kubwa ya watalii kutembelea 
maeneo hayo.

Alisema uamuzi huo ni ishara 
kwamba sasa sekta ya utalii 
kupitia fukwe za Ziwa Nyasa 
wilayani Kyela inazidi kukua 
siku hadi siku na kuongeza idadi 
ya watalii kutoka ndani na nje 
ya nchi kutembelea.

Alisema kitendo cha serikali 
kuondoa tozo hizo, kimekuwa 
na mchango mkubwa katika 
kuboresha sekta ya utalii na 
uhusiano mzuri  kwa wawez-
eshaji ambao sasa katika fukwe 
za Matema unazidi kukua siku 
hadi siku.

“Hakika tunajivunia kuwa na 
Mkuu wa Mkoa Juma Homera 
amekuwa rafiki kwetu sisi 
wawekezaji  mbali na kuondoa 
tozo kwa wananchi wanaotem-
belea fukwe hizi, lakini pia ame-
kuwa akitutafutia wateja kutoka 
maeneo mbalimbali,” alisema 
Lugano.

Aliongeza kuwa awali kabla ya 
serikali kuondoa ushuru kwenye 
geti la kuingilia katika fukwe 
za mwambao mwa Ziwa Nyasa 
upande wa matema ilikuwa 
lazima walipie  kila mmoja 
shilingi 1,000, lakini sasa baada 
ya kuondoa tunapokea watalii 
wengi.

Akizungumzia upatikanaji 
wa nishati ya umeme, Meneja 
huyo alisema kwa wameungan-
ishwa na huduma hiyo baada 
ya serikali kupitia Wakala wa 
Umeme Vijijini (REA) kuwa-
sogezea huduma hiyo na ku-
wasaidia kuondokana na adha 
ya kutumia genereta ambapo 
walikuwa wanatumia kiasi cha 
shilingi milioni mbili kwa mwezi 
kununua mafuta.

Miongoni mwa wadau wa-
naotembelea fukwe hizo, 
Beatrice Mwampaja, ambaye 
ni mkazi wa Ipinda aliwaha-
masisha   wengine kutembelea 
maeneo hayo ili kujionea  
mandhari mazuri ambayo kwa 
namna moja au nyingine hu-
saidia kupunguza msongo wa 
mawazo.

Ofisa Maen-
deleo ya 
Jamii, Mkoa 
wa Mbeya, 
Stella Kateg-
ile (kushoto), 
akikata 
keki wakati 
wa ku-
funga kikao 
kilichowa-
husisha 
wanahabari  
vijana, wa-
hariri na wa-
tumishi wa 
asasi mbal-
imbali za 
kiraia mwis-
honi mwa 
wiki katika 
ukumbi wa 
GR hoteli 
jijini Mbeya 
(wapili kush-
oto), Zamda 
Mafimba wa 
Shirika la We 
World. PI-
CHA: GRACE 
MWAKA-
LINGA
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 Waziri ataja dawa ya  
makosa ya barabarani
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

W
AZIRI wa Ujenzi, Mawasiliano 
na Uchukuzi, Rahma Kas-
sim Ali, amesema Zanzibar 
inahitaji kuwa na adhabu ya 

papo kwa papo ili kupunguza makosa ya 
uvunjifu wa sheria ya barabarani ambayo 
yanasababisha ajali.

Akizungumza katika kikao kazi kati ya 
Jeshi la Polisi na wadau wa vyombo vya 
usafiri baharini na nchi kavu uliofanyika 
Mjini Zanzibar, alisema suala hilo tayari 
limeshajadiliwa na limefikia katika hatua 
nzuri na wizara yake kupitia Mamlaka ya 
Usafiri na Usalama Barabarani itatumia 
mfumo unaotumika Tanzania Bara katika 
utekelezaji wa adhabu hizo.

Waziri huyo alizitaka mahakama zi-
hakikishe zinatekeleza sheria kikamilifu ili 
kukomesha uvunjifu wa usalama baraba-
rani na madereva hawaogopi kupelekwa 
mahakamani kwa sababu hata wakifik-
ishwa hawachukuliwi hatua badala yake 
huachiwa.

Pia alilitaka Jeshi la Polisi kuondoa aibu 
kwa madereva wanaopatikana na makosa 
kuachiwa bila ya kuchukuliwa hatua sta-
hiki. “Aidha, niwaombe Mamlaka ya Usa-
firi na Usalama Barabarani kuwachukulia 
hatua kwa kuwafutia leseni madereva 
watakaoonyesha kutojali sheria za usala-
ma barabarani, ikiwa ni adhabu kwao na 
wengineo wapate funzo na kuepukana na 
tatizo hili,” alisema.

Kuhusu alama za barabarani, waziri 
huyo alisema wizara yake imeshakusanya 
taarifa za mahitaji ya alama hizo Unguja 
na Pemba na kwa hatua ya kwanza wanat-
egemea kuweka alama katika kila maeneo 
hatarishi kwa usalama wa barabarani na 
baadaye kueneza alama hizo kwa maeneo 
yote yanayohitaji kuwekewa.

Naye Kamanda wa Kikosi cha Usalama 
Barabarani Tanzania, Wilbrod Mutafung-
wa, alisema Jeshi la Polisi kazi kubwa ni 
kusimamia sheria ili barabara iwe salama, 
vifo visitokee na hata kama ajali itatokea 
majeraha yasiwe makubwa.

Alisema ili askari wa kikosi hicho  wa-
fanye kazi vizuri, lazima alama za baraba-

rani ziwapo kwa sababu ndio mawasiliano 
pekee kati ya dereva na barabara.

“Taasisi husika lazima kuhakikisha ala-
ma za barabarani zinakuwapo kila mara ili 
kumfanya dereva kuwa na utii wa sheria, 
kanuni na taratibu za usalama wa baraba-
rani na kupunguza ajali,” alisema.

Alisema  ambao wanavunja sheria za 
barabarani wasionewe aibu na wachukuli-
we hatua ili kuendelea kusimamia maadili 
ndani ya Jeshi la Polisi hasa kwa askari wa 
usalama wa barabarani ili kuwajengea uw-
ezo wa utoaji wa huduma bora na kutoji-
husisha na vitendo vya rushwa.

Aidha, aliwapongeza madereva wa-
nawake kutokana na umakini wa utii wa 
sheria barabarani ikilinganishwa na ma-
dereva wanaume.

Hassan Mchangama, Mwenyekiti wa 
Taifa wa Chama cha Kutetea Abiria 
Tanzania (CHAKUA), alisema haki 
za abiria zipo kwa mujibu wa sheria, 
hivyo kuhakikisha watoa huduma wa 
usafiri wa baharini na nchi kavu wa-
natekeleza haki za abiria ili kupata  
haki zao na kufika wakiwa salama.

Mkurugenzi wa 
Chama cha Waandi-
shi wa Habari 
Wanawake Tanzania 
(TAMWA) Zanzi-
bar, Dk. Mzuri Issa 
(katikati), akikata 
keki iliyoandaliwa 
na wanafunzi wa 
Chuo cha Kumbu-
kumbu ya Mwalimu 
Nyerere kampasi 
ya Karume, baada 
ya kuzungumza nao 
katika warsha ya 
klabu ya jinsia na 
maendeleo chuoni 
hapo, Bububu 
Zanzibar mwishoni 
mwa wiki. PICHA: 
RAHMA SULEI-
MAN

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Afya, Ustawi wa Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto, Nassor 
Ahmed Mazurui, amesema serikali 
itachukua hatua kuhakikisha ina-
pambana  na ugonjwa wa saratani.

Akizungumza katika maadhimisho 
ya Siku ya Saratani Duniani yali-
ofanyika katika Hospitali ya Mnazi 
Mmoja Mjini Zanzibar, alisema 
ugonjwa wa saratani bado upo Zan-
zibar ambao unawaathiri wananchi 
wote kwa kasi kubwa kutokana na 
mazingira yaliyowazunguka.

Alisema kuenea kwa ugonjwa huo 
kunachangiwa na hali ya hewa, 
vyakula, matumizi ya tumbaku, 
pombe na kutofanya mazoezi.

Mazurui alsema kuwa saratani 
ya matiti na shingo ya kizazi ndizo 
zinazoongoza kwa wanawake na 
saratani ya tezi dume kwa wa-
naume Zanzibar.

Alisema katika kipindi cha mwaka 
2017  wagonjwa wa saratani ya 
matiti walikuwa 62 na mwaka 2021  
uchunguzi umegundua wagonjwa  
62 wa maradhi hayo, huku 57 kwa 
mwaka 2017  na mwaka 2021 ni 37 
wakati  kwa tezi dume ni 36 kwa 
mwaka 2017 na kwa mwaka 2022 
ni 30.

Aidha, alisema hatua mbalimbali 
zinachukuliwa kupunguza idadi ya 
wagonjwa wa saratani ikiwamo 
utoaji wa elimu wa kujikinga na 
saratani, kuongeza vifaa tiba katika 
kitengo cha saratani, uongeza idadi 
ya madaktari pamoja na kuondoa 
changamoto ya upatikanaji wa 
dawa za ugonjwa huo.

Alisema ugonjwa wa saratani mat-
ibabu yake yana gharama kubwa, 
hivyo wananchi hasa wanyonge 
wanahangaika katika kutafuta tiba 
ndani na nje ya nchi, hivyo seri-
kali itawawekea mazingira mazuri 
katika kuwasaidia ili kupunguza 
gharama.

Mfamasi  Abdulrahmani Mashauri 
kutoka Hospitali ya Mnazi Mmoja, 
aliiomba wizara kutoa  kliniki maal-
um ya huduma ya uponyaji (pallia-
tive care), kuendeleza  huduma za 
saikolojia tiba na saikolojia imani, 
kufufua na kuendeleza uchunguzi 
wa saratani ya shingo ya kizazi na 
matiti pamoja na mkakati endelevu 
wa upatikaji wa dawa za saratani.

Alisema wagonjwa wa saratani 
waliopata huduma katika kliniki ya 
saratani pekee katika kipindi cha 
miaka minne ni 1,492, wakiongoza 
wagonjwa wa saratani ya ma-
titi  ambao ni 274, shingo ya kizazi 
262, tezi dume 215 na mfumo wa 
chakula 160  ambapo saratani ya 
damu ni 126.

Hata hivyo amesema hivi sasa 
katika kupambana na ugonjwa huo 
changamoto kubwa ni kutotekele-
zwa kwa ufanisi mpango mkakati 
wa saratani wa mwaka 2018/2023), 
kusuasua mradi wa huduma za 
mionzi tiba, kukatika muungano wa 
huduma za saratani ngazi ya wizara 
pamoja na uhaba wa wafanyakazi 
katika kitengo cha saratani.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKURUGENZI wa Chama cha Waandi-
shi wa Habari Wanawake Tanzania (TAM-
WA) Zanzibar, Dk. Mzuri Issa, amesema  
hakubaliani na mawazo ya baadhi ya watu 
wanaotaka mtoto wa kike kuanzia miaka 
15 aliyedhalilishwa kwa kubakwa na yeye 
afungwe jela badala ya kufungwa mwa-
naume pekee.

Aliyasema hayo wakati akizungumza ka-
tika warsha ya klabu ya jinsia na maendeleo 
ya Chuo cha Kumbukumbu ya Mwalimu Ny-
erere kampasi ya Karume Zanzibar huko Bu-
bubu nje ya Mji wa Zanzibar.

Alisema kuwa baadhi ya watu wamekuwa 
na maoni hayo wakidai kuwa sheria ya mtoto 
ibadilishwe ili mtoto wa kike kuanzia miaka 
15 wafungwe endapo watajihusisha na masu-
ala ya kimapenzi jambo ambalo yeye hali-
afiki.

“Mkamatwa na ngozi ndio mwizi, kwa 
hiyo watoto wa kike wanaofanyiwa vitendo 
vya udhalilishaji wasifungwe, waendelee 
kufungwa hao washtakiwa ili kukomesha vi-
tendo hivyo,” alisema Dk. Mzuri.

Alisema kuwa endapo unazungumzia 
mtoto wa kike afungwe utamlinda vipi mwa-

namke na mtoto wa kike kwa sababu watoto 
wa kike wanaojihusisha na mapenzi huwa 
ni waathirika  tokea wakiwa na umri mdogo 
kwa kufanyiwa vitendo vya udhalilishaji.

Alisema lazima kuwe na mbinu nzuri za 
kuwalinda watoto ambao kwa bahati mbaya 
wameshafanyiwa vitendo vya udhalilishaji, 
kuliko kutaka watoto wa kike nao wafungwe.

Aliwataka wanafunzi wa chuo hicho kuwa 
na malengo ya baadaye na kutojihusisha 
na vitendo viovu ambavyo vitasababisha 
kutofikia malengo yao.

Akisoma risala ya klabu ya jinsia na maen-
deleo ya chuo hicho, Mwenyekiti wa klabu 
hiyo, Ali Hafiddh Iddi, alisema warsha hiyo 
imeandaliwa ili kukutanisha wadau wa mas-
uala ya kijinsia na kujadili masuala yanayo-
husu jinsia katika jamii na kupata suluhisho 
kuhusu changamoto zinazoikumba jamii 
hasa wanawake na watoto. 

Alisema jamii inahitaji mchango wa taasisi 
na wadau wa masuala ya jinsia ili kupamba-
na na vitendo viovu na vya kikatili vinavyo-
tendeka katika jamii.

“Chuo cha Kumbukumbu ya Mwalimu 
Nyerere kimeendesha tafiti zinazohusu 
masuala ya kijamii na kugundua suala la un-
yanyasaji wa kijinsia limeongezeka kwa kiasi 

kikubwa hasa kwa upande wa watoto na wa-
nawake,” alisema.

Mkuu wa kitendo cha klabu ya jinsia na 
maendeleo ya chuo hicho, Dk. Venance Kalu-
manga, alisema chuo kinatarajia kuwa na 
klabu za jinsia hadi katika shule za msingi na 
sekondari.

Alisema wimbi la unyanyasaji na ukatili 
wa kijinsia ni kubwa, hivyo halitaweza kuon-
dolewa na serikali pekee bali na jamii nzima.

Alisema wanaofanyiwa vitendo vya unyan-
yasaji na ukatili wengi wao ni wale ambao 
wapo katika hali duni ya kimaisha na wenye 
umri mdogo hivyo ni vyema kushirikiana 
pamoja katika kutokomeza vitendo hivyo 
ambavyo ni kinyume na haki za binadamu.

Mkuu wa dawati la jinsia, Wilaya ya Mjini 
Magharibi Unguja, Mkaguzi wa Polisi Mu-
hammed Mwadini Kificho, alisema bado 
elimu inahitajika kwa jamii kuhusu vitendo 
vya udhalilishaji.

Alisema kwa Januari pekee mwaka jana 
vitendo vya udhalilishaji 52 viliripotiwa 
katika dawati hilo na Januari kwa mwaka 
huu matukio 21 yameripotiwa na kwamba 
changamoto kubwa matukio mengi ya wa-
toto wa kike huingiliwa kinyume cha maum-
bile.

TAMWA yatoa msimamo watoto wa kike wanaobakwa

SMZ yaapa 
kupambana
na saratani
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Trafiki wanaodai rushwa waonywa

Shule Kilwa zapewa 
vifaa vya mil. 25/-
Na Mwandishi Wetu

SHULE tano za Wilaya ya Kilwa 
mkoani Lindi zimekabidhiwa vifaa 
vyenye thamani ya shilingi milioni 25 
kwa ajili  ya ujenzi.

Shule zilizokabidhiwa vifaa hivyo 
vilivyotolewa na Benki ya NMB ni 
shule za msingi za Somanga, Kiswere 
na Pungutini pamoja na shule za se-
kondari za Kilwa na Kiranjeranje.

Akikabidhi vifaa hivyo kwa Kaimu 
Mkuu wa Wilaya ya Kilwa ambaye 
ni Mkuu wa Wilaya ya Lindi, Shaibu 
Ndemanga, Meneja wa NMB Kanda 
ya Kusini - Janeth Shango, alisema 
wametoa vifaa hivyo ikiwa ni sehemu 
ya utaratibu wa benki hiyo katika 
uwajibikaji kwa jamii.

Alisema maamuzi hayo ni katika 
kushirikiana na serikali katika kukabili 
vikwazo kwa sekta ya elimu kutokana 
na ukweli kwamba elimu ndio ufunguo 
mkuu wa maendeleo kwa taifa lolote 
duniani.

“Tunatambua juhudi za serikali ya 
awamu ya sita chini ya Rais Samia Su-
luhu Hassan za kusimamia upatikanaji 
wa elimu bora kwa nguvu zote huku 
akijikita katika kuboresha mazingira 
ya utoaji wa huduma hizi mjini na 
vijijini, sisi kama wadau tunao wa-
jibu wa kuunga mkono juhudi hizi,” 
alisema Shango.

Alisema Benki ya NMB imekabidhi 
mabati 350, madawati 50, viti 100 na 
meza 100.

Alisema kwamba Shule ya Msingi 
Somanga imepatiwa mabati 200, Shule 
ya Msingi Kiswere imepatiwa mabati 
150 na Shule ya Msingi Pungutini  im-
ekabidhiwa madawati 50. Aidha 
alisema Shule ya Sekondari Kilwa 
ilipatiwa viti 50 na meza 50 na Shule 
ya Sekondari Kiranjeranje viti 50 na 
meza 50.

“Sisi tunao wajibu wa kuhakikisha 
jamii inayotuzunguka inafaidika ku-
tokana na faida tunayoipata,” alisema 
Shango.

Kwa miaka kadhaa sasa, NMB im-
ekuwa ikisaidia miradi mbalimbali ya 
maendeleo kwa wananchi kwa kujikita 
zaidi kwenye miradi ya elimu (mad-
awati na vifaa vya kuezeka), afya 
(vitanda, magodoro yake na vifaa 
vingine vya kusaidia matibabu) na 
kusaidia majanga yanayoipata nchi.

“Tunatambua kuwa ni kupitia jamii 
ndipo wateja wetu wengi wanapo-
toka, kwa hiyo kurudisha sehemu ya 
faida kwa jamii ni utamaduni wetu,” 
alisema.

Kwa mujibu wa Shango kwa zaidi 
ya miaka saba sasa mfululizo NMB 
imekuwa ikitenga asilimia 1  ya faida 
yake kama sehemu ya uwajibikaji kwa 
jamii inayowazunguka.

Akipokea misaada hiyo, Ndemanga  
alisema kwamba msaada huo umekuja 
wakati mwafaka.

Aliishukuru benki kwa kujali wateja 
wake na kuwataka wazazi pia kujali 
watoto wao kwa kutumia Benki ya 
NMB kuweka amana zao ambapo faida 
hurejeshwa kwao wenyewe.

Na Christina Mwakangale

SHIRIKA la Kazi Duniani (ILO), limelala-
mikia janga la UVIKO - 19, limewaathiri kwa 
kiasi kikubwa wanawake vijana katika soko la 
ajira, ambao takwimu zake zinaonyesha ndio 
sehemu kubwa ya waliojiajiri duniani.

Ripoti iliyotolewa mapema mwaka huu 
na ILO, kuhusu Ajira Duniani na Mtazamo wa 
Kijamii 2022, imebainisha hayo na kwamba 
kwa kipindi cha mwaka jana, wanawake hao 
waliathiriwa kutokana na uchumi kudhoofika 
karibu kila nchi, bila kujali hali ya maendeleo.

Mkurugenzi Mkuu wa  ILO, Guy Ryder, 
kwenye muhtasari wake katika ripoti hiyo, 
alisema taarifa hiyo inatoa tathmini ya kina na 
jinsi ya kufufua soko la ajira duniani, ikiakisi 
mbinu tofauti za kitaifa kukabiliana na janga 
la UVIKO - 19.

“Ripoti inachanganua mifumo ya kimataifa, 
tofauti za kikanda na matokeo katika sekta 
zote za kiuchumi na vikundi vya wafanyakazi. 
Ripoti hii pia inatoa makadirio ya soko la ajira 
kwa mwaka 2022 na 2023.

“Janga la UVIKO - 29, ni changamoto zaidi 
katika Malengo ya Maendeleo Endelevu 
(SDGs 2030), ni muhimu serikali na mashiri-
ka ya waajiri na wafanyakazi, wawe pamoja 
na dhamira mpya ya kukabiliana na changa-
moto hizi.

Ripoti hiyo, inabainisha kwamba katika 
nusu ya pili ya mwaka 2021, kasi ya soko la 
ajira duniani ilipungua ikisema hali hiyo ina-
tokea huku janga la UVIKO-19, likiingia mwaka 
wa tatu.

Inabainisha kwamba, mwaka 2021 kwa 
mujibu wa Shirika la Umoja wa Mataifa la Wa-
nawake (UN-Women) na Shirika la Mpango 

wa Maendeleo Duniani (UNDP), ilikadiria 
takriban wanawake na wasichana milioni 435 
duniani waliishi chini ya dola 1.90 kwa siku, 
huku milioni 47 wakirudi kwenye kundi la 
umaskini.

Ripoti inasema, sehemu kubwa ya wa-
nawake katika nchi zinazoendelea uchumi 
wao hutegemea ajira inayohusishwa moja 
kwa moja au isiyo ya moja kwa moja na 
minyororo ya ugavi, ikibainisha kwamba wa-
nawake ni zaidi ya asilimia 70 ya wafanyakazi 
wote duniani, walioko katika sekta ya afya na 
huduma za matunzo.

Pia inasema katika kipindi hiki cha janga, 
Juni mwaka jana nchi wanachama wa Umoja 
wa Mataifa, zilipitisha wito duniani kuchukua 
hatua na mapendekezo kisera ili kuleta 
ahueni kwa nchi zilizoathiriwa na UVIKO - 19.

Kaimu Mkuu wa Wilaya ya Kilwa  mkoani Lindi, Shaibu Ndemanga, akipokea msaada wa vifaa vya kuezekea,  madawati, viti na meza 
kutoka kwa Meneja wa Benki ya NMB Kanda ya Kusini, Janeth Shango, vyenye thamani ya Sh. milioni 25 kwa ajili ya shule tano za msingi 
na sekondari wilayani humo. Kutoka kulia ni Mwenyekiti wa Bodi ya Shule ya Sekondari Kilwa, Ally Mohamed Mng’umba na Meneja NMB 
Kilwa, Nelly Masisi. 

Na  Mohab Dominick, SIMIYU

KAMANDA wa  Polisi mkoani Simiyu, Bla-
sius Chatanda, amelitaka Jeshi la Polisi Kitengo 
cha Usalama Barabarani katika mkoa wake 
kutojihusisha na vitendo vya kupokea rushwa 
kutoka kwa madereva wenye makosa mbalim-
bali wanaposimamia sheria za usalama bara-
barani.

Amewataka askari wote wa mkoa huo wa-
tosheke na mishahara wanayolipwa na serikali 
kwani kitendo cha kupokea rushwa ni ukiuk-
waji wa maadili ya kazi zao ikiwa ni kulinda 
viapo vyao walivyoapa wakati wakikabidhiwa 
majukumu hayo.

Kamanda Chatanda aliwaambia waandi-
shi wa habari kuwa kwa askari yeyote katika 
mkoa wake kama atabainika kwenda kinyume 
cha maadili ya kazi yake, hatakuwa na salia 
mtume, bali atachukua hatua za haraka pamo-
ja na kumfikisha mahakamani.

Chatanda alitoa onyo hilo juzi, alipokuwa 

akijibu maswali kwa waandishi wa habari juu 
ya tuhuma za rushwa barabarani kwa askari 
wake wa Usalama Barabarani kutoka Kituo 
cha Polisi Lamadi kilichoko Wilaya ya Busega 
juu ya malalamiko kutoka kwa madereva wa 
mabasi yaendayo Mwanza- hadi Musoma dhi-
di ya askari (jina tunalo) kwa kujihusisha na vi-
tendo vya kuomba rushwa kwa madereva na 
kuwalipisha faini mara mbili.

“Ikionekana askari wangu anajihusisha na 
vitendo vya rushwa sitomwacha salama, nita-
mchukulia hatua za kinidhamu ikiwamo kum-
fikisha mahakamani ili taratibu zingine zifuate, 
lakini niwasihi madereva nao waachane na 
msemo wao penye uzia penyeza rupia kwani 
nao wamekuwa chanzo,” alisema Kamanda 
Chatanda.

Kamanda Chatanda alisema kuwa wakum-
buke kuwa kutoa na kupokea yote ni makosa 
kwa hilo askari wake hatavumiliwa iwapo ata-
bainika kujihusisha na vitendo hivyo.

 “Haiwezekani serikali ikulipe vizuri halafu 

baadaye ukachukue hela kwa mwananchi wa 
kawaida anayehangaika na kamchomoko ili 
familia yake ipate kuishi, lakini kwa upande 
mwingine madereva nao wasiozingatia she-
ria za usalama barabarani ni zaidi ya jambazi 
anayetumia silaha,” alisema.

Awali madereva wa mabasi kutoka Mwanza, 
Lamadi hadi Musoma wakizungumza kwa 
nyakati tofauti na waandishi wa habari kwa 
sharti la kutoandikwa majina yao gazetini, 
walimlalamikia askari huyo wa kituo cha Polisi 
Lamadi kuwatoza faini mara mbili jambo am-
balo linawakera.

“Kwa kweli huyo afande amekuwa kero kub-
wa kwa madereva, hasa sisi tunaotoka Mwanza 
kupita hapa Lamadi tukielekea Musoma - Sirali 
kikubwa tunachoomba serikali isikie kilio che-
tu tukifika hapa Lamadi ni tatizo kwake ana-
penda virushwa vidogo vidogo ukamnyima 
unatengenezewa kosa utakalolipa faini kubwa 
hana maadili, mbona wengine hawatufanyii 
hivyo,” alisema mmoja wa madereva.

ILO yabainisha wanawake vijana 
walivyoathirika zaidi UVIKO -19
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Wakuu AU wajadili usalama 
wa chakula barani Afrika
Addis Ababa, ETHIOPIA

KIKAO cha viongozi wa Umoja wa Afrika 
(AU), kimeanza mwishoni mwa wiki, mjini 
Addis Ababa, na kauli mbiu ya mwaka  
huu, ikisema “Kuimarisha Uwepo wa Lishe 
na Usalama wa Chakula katika Bara la Af-
rika.

Pia wamekutana ili kuimarisha mifumo 
ya uzalishaji chakula, mifumo ya afya na 
ustawi wa jamii kwa ajili ya kuchochea 
maendeleo ya binadamu, kijamii na kiu-
chumi.

“Viongozi kutoka barani Afrika, wali-
kusanyika kujadili masuala yanayoliathiri 
bara hilo, hasa janga la corona na ukosefu 
wa usalama.

Kikao cha 35 cha AU, kilianza Addis Aba-
ba, ingawa kauli mbiu inaelezea kujenga 
uthabiti katika lishe na kujitegemea katika 
chakula, Covid-19 na usalama viko juu kwe-
nye ajenda huku mapinduzi na ukosefu wa 

uthabiti wa kisiasa vikiendelea kuathiri 
wakazi kote barani Afrika.

Wakati akiwahutubia viongozi wa bara 
hilo, Musa Faki Mahamat, mwenyekiti wa 
AU, alisema Afrika ni miongoni mwa ma-
bara yaliyopigwa vibaya na Covid-19.

Pia alielezea wasiwasi wake kuhusu uko-
sefu wa upatikanaji wa chanjo kwa Waaf-
rika wengi. 

Aliwaomba viongozi wa kiafrika kuki-
saidia kituo cha Afrika cha kudhibiti ma-
gonjwa.

Mwenyekiti Faki pia alieleza kuhusu 
kushuka kwa hali ya usalama barani Afri-
ka, akisema AU inakabiliwa na kushindwa 
kitaasisi kwa sababu ya mapinduzi na uasi.

Aliomba taasisi za kikanda kufanya  
kazi kwa karibu sana na Umoja wa Afrika 
na mataifa wanachama wake kuachana  
na matumizi ya kisingizio cha mamlaka 
yao.

Waziri Mkuu wa Ethiopia, Abiy Ahmed, 

pia ni miongoni mwa viongozi ambao wali-
hutubia katika mkutano huo. 

Katika matamshi yake, Abiy alisisitiza 
nia ya utawala wake kumaliza mzozo uli-
odumu kwa miezi 16 na waasi wa Tigray.

“Kama ishara ya nia njema, tume-
waachilia washukiwa wa juu, huku tukiwe-
ka mazingira mazuri kwa mazungumzo. 
Sambamba na azimio letu la amani, hivi 
karibuni tulianzisha mjadala wa pamoja 
wa kitaifa kwa sheria rasmi. 

“Nia yetu ya dhati kutafuta amani ya ku-
dumu na katika nchi yetu bado litakuwa 
ndiyo kipaumbele chetu,” alisema Abiy.

Abiy, aliwaomba viongozi kuunga mko-
no ombi lake kwa Afrika kuwa na uwakili-
shi wa kudumu katika Baraza la Usalama la 
Umoja wa Mataifa.

Kwa kuongezea, Katibu Mkuu wa Umo-
ja wa Mataifa (UN), Antonio Guterres 
alihutubia katika kikao hicho kwa njia ya 
video.

Guterres alisema Afrika imeathiriwa 
na mabadiliko ya hali ya hewa wakati 
ikichangia chini ya asilimia tatu ya utoaji 
wa gesi chafu.

“Kuzungumzia ukweli wa janga hili, tu-
nahitaji kukuza ufadhili na kukabiliana na 
hali hii barani humo. Ahadi ya Glasgow ya 
kuongeza ufadhili mara mbili kutoka dola 
bilioni 20 lazima utekelezwe,” alisema Gu-
terres.

Guterres alieleza anafanya kazi na ju-
muiya ya kimataifa kukidhi utashi wa mab-
adiliko ya hali ya hewa kwa Afrika. 

Pia aliwataka viongozi wa Afrika kuwa-
jumuisha vijana katika utawala wao na ku-
waacha raia kutumia haki yao ya kisiasa na 
kidemokrasia.

Washiriki katika kikao cha 35 cha vion-
gozi wa AU, wamemtaja kiongozi wa Sen-
egal Macky Sall kama rais mpya wa AU.

VOA

 

Ripoti: Walinda 
amani 24 wa
UN waliuawa 
mwaka 2021
New York, MAREKANI

WANAJESHI 24 wa kulinda amani 
wa Umoja wa Mataifa pamoja na 
mfanyakazi mmoja raia wa umoja 
huo, waliuawa katika mashambulizi ya 
kuwalenga, mwaka jana. 

Taarifa hiyo ni kwa mujibu wa ripoti 
ya shirika la wafanyakazi wa taasisi 
hiyo.

Miongoni mwa walinda amani 
waliouawa ripoti hiyo imeeleza wawili 
walikuwa ni wanawake. 

Kwa mwaka wa nane mfululizo Mali 
imeongoza kwa vifo vya walinda 
amani, 19 wakiuawa mwaka jana. 

Jamhuri ya Afrika ya Kati (CAR), 
ilishika nafasi ya pili kwa vifo vya 
walinda amani wanne. 

Mkuu wa shirika la wafanyakazi wa 
Umoja wa Mataifa, Aitor Arauz alisema 
katika taarifa kuwa inasikitisha kuona 
kwa mara nyingine wafanyakazi wa 
UN na hasa wanajeshi wanaotumwa 
katika nchi zenye mizozo mikubwa 
wameendelea kuuawa. 

Ofisa huyo alisema la kusikitisha 
zaidi ni kuwa hakuna aliyekamatwa 
wala kuwajibishwa kwa mauaji ya 
walinzi hao wa amani.  DW

Baraza la mpito la Guinea lafanya kikao cha kwanza
Conakry, GUINEA

BARAZA la mpito  Guinea, ambalo 
lina jukumu la kuandaa kurejea kwa 
utawala wa kiraia baada ya mapinduzi 
ya kijeshi ya mwaka jana ya serikali ya 
Rais Alpha Conde, kilifanya kikao chake 
cha kwanza, mwishoni mwa wiki. 

Shirika la habari la Ufaransa AFP 
limeripoti kuwa wanachama wote 81 
wa baraza hilo la mpito la kitaifa, linalo-

julikana CNT, walihudhuria kikao hicho 
cha ufunguzi katika majengo ya bunge 
mjini Conakry. 

Kikao hicho kilichofunguliwa na 
Rais wa CNT Dansa Kourouma na pia 
kuhudhuriwa na Waziri Mkuu wa mpi-
to, Mohammed Beavogui, mtaalamu wa 
maendeleo, kilichukuwa saa kadhaa. 

Katika hotuba yake, Kourouma 
alisema kuwa mabadiliko makubwa ka-
tika mifumo ambayo inawaleta wasomi 

madarakani na kuwaruhusu kusalia 
madarakani kwa muda usiojulikana 
ni tatizo ambalo lazima litatuliwe kwa 
uhakika.

Alitaka katiba itungwe katika hali 
ambayo haitarekebishwa kirahisi, aki-
maanisha Conde, ambaye alizua ha-
sira kwa kubadilisha katiba ili kuwania 
muhula wa tatu.

   DW

Kijana akiimarisha paa la nyumba yake kwa kuweka matofali juu ya bati, kuepuka kuezuliwa na upepo mkali, mjini Antanana-
rivo, nchini Madagascar, jana, kufuatia mamlaka za hali ya hewa nchini humo kutoa tahadhari ya kimbunga Bastirai. PICHA: AP

Mkuu wa shirika la wafanyaka-
zi wa Umoja wa Mataifa, Aitor 
Arauz alisema katika taarifa 
kuwa inasikitisha kuona kwa 
mara nyingine wafanyakazi 
wa UN na hasa wanajeshi wa-
naotumwa katika nchi zenye 
mizozo mikubwa wameendelea 
kuuawa. 



Jumatatu Februari 7, 202220 

HABARI MICHEZO

Na Dennis Fussi

K
AMATI ya Miss Utalii Tanzania im-
emtangaza mwanafunzi kutoka 
Chuo cha Taifa cha Usafirishaji (NIT), 
Angela Steven, kuliwakilisha taifa 

katika Mashindano ya Miss Utalii Dunia ya-
takayofanyika katika Jiji la Sarawak nchini 
Malaysia. 

Angela ambaye kwa sasa anasoma shahada 
ya kwanza katika Usimamizi wa Usafirishaji 
na Usafiri (Logistics and Transport Manage-
ment) kwenye chuo cha NIT ana umri wa 
miaka 24 na ana urefu wa sentimita 177.

Akizungumza na waandishi wa habari ji-
jini Dar es Salaam jana, Rais wa Miss Utalii 
Tanzania, Gideon Chipungahelo, alisema 
wana imani kubwa mlimbwende huyo atali-
wakilisha vema taifa katika mashindano 
hayo makubwa duniani yatakayoanza katika 
Jiji la Sarawaki Novemba 13 hadi 27, mwaka 
huu.

“Angela anajiamini, na amedhamiria ku-
fikia malengo yake. Kushinda katika wal-
imbwende zaidi ya 150 ni matumaini ya 
Kamati yetu ya Miss Utalii Tanzania kuwa 
atakwenda na kurudi na taji la dunia,” alise-
ma Rais huyo.

Chipungahelo ambaye kamati yake il-
iandaa shindano la Dunia la Miss Utalii mwa-

ka 2006 nchini, alisema: “Kamati yetu ime-
shaanda mipango mikubwa ya kumwezesha 
Angela kushinda taji hilo.”

Chipungahelo alitabanaisha kuwa Miss 
Utalii Tanzania ni shindano lenye mafanikio 
zaidi nchini, kwani ni shindano la kwanza 
Tanzania kushinda taji la dunia.

“Vile vile Miss Utalii Tanzania, 
ni shindano pekee Tanzania

 ambalo limeshinda mataji ka
tika kila shindano la dunia na
 kimataifa tuliloshiriki, na ni

 shindano pekee la urembo wa
 kitalii na kitamaduni Tanza
nia,” alisema rais huyo kwa

 kujiamini. 
“Angela alikuwa mshindi wa taji la Miss 

Utalii Tanzania 2021/2022, alilolishinda ka-
tika fainali za taifa zilizofanyika kwa njia 
ya mtandao Novemba 22, mwaka jana,” al-
iongezea.

“Vilevile kupitia uwapo wa rais wa shinda-
no hili katika bodi na uongozi wa mashinda-
no mbalimbali ya dunia na kimataifa, warem-
bo walioshinda nafasi zinazofuatia watatu 
nao watapata nafasi ya kuwakilisha Tanzania 
katika mashindano mengine ya dunia na 
kimataifa mwaka huu ili kutoa fursa ya kui-

tangaza zaidi Tanzania kimataifa,” alimalizia.
Kwa upande wa Angela, aliwaambia 

waandishi wa habari kuwa anamshukuru 
Mungu kwa nafasi hii ya kipekee ya kuliwak-
ilisha taifa. “Kwa maombi na sapoti ya Watan-
zania ninahakika nitaweza kuiinua juu ben-
dera yetu na kuliwakilisha vema taifa letu la 
Tanzania.”

Alisisitiza: “Ninafuraha sana kuiwakilisha 
Tanzania kwenye mashindano haya ya Miss 
Utalii Dunia kwa mwaka huu wa 2022, niki-
amini kuwa nitaweza kushinda taji hilo na 
kuliletea sifa kubwa taifa letu la Tanzania. 

“Matumaini yangu ni kwamba nitaondoka 
nchini nikiwa na malengo ya kufanya vizuri 
kwenye fainali hizo za dunia za Miss Utalii.

“Sitowaangusha Watanzania, waniombee 
dua siku ikifika ya mimi kuelekea kwenye 
mashindano hayo na mimi nawaahidi nita-
pambana kwa ajili ya kufanya vizuri,” alise-
ma Angela.

Angela ambaye alizaliwa mkoani Mara 
mwaka 1998, anasema kuwa alianza kujihu-
sisha na sekta ya urembo akiwa bado binti 
mdogo kabisa huku akiwa na dhamira kuu 
katika mabadiliko chanya.

Aliongeza: “Pia ninatambua msaada mkub-
wa kutoka kwa uongozi wa Chuo cha Taifa 
cha Usafirishaji chini ya uongozi wa Mkuu wa 
Chuo, Profesa Zacharia Mganilwa.”

MWANACHUO NIT KULIWAKILISHA 
TAIFA SHINDANO LA MISS UTALII DUNIA

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa KMC, Thierry Hitimana, 
amesema mara nyingi mabeki wake hu-
poteza umakini wanapofanikiwa kupata 
bao, na ndiyo maana wapinzani wao hurudi-
sha mabao mara tu wanapofunga.

Hitimana alisema hivyo baada ya ku-
malizika kwa mechi ya Ligi Kuu Tanzania  
Bara kati ya KMC dhidi ya Biashara United 
ikipigwa juzi kwenye Uwanja wa Azam Com-
plex, Chamazi na timu hizo kutoka sare ya 
bao 1-1.

“Tukishafunga bao tunapoteza kabisa 
umakini na hata leo umeona baada ya ku-
funga sijui kama ilichukua hata dakika tano 
kabla ya wenzetu kurudisha. Lakini pamoja 
na hayo, kazi ya kujenga timu huwa haiji 
kwa siku moja, tutaendelea kukumbushana 
na mambo yatakaa sana, hata hivyo pamoja 
na hayo, leo sikuwa na baadhi ya wachezaji 
wangu tegemeo,” alisema kocha huyo raia 
wa Rwanda.

Naye Vivier Bahati, Kocha Mkuu wa Bi-
ashara United, amesema mechi ilikuwa ngu-
mu na anashukuru kwa sare aliyoipata kwa 
sababu alikuwa ugenini.

“Hata hivyo, tumepoteza nafasi nyingi za 
kufunga. Hatukuzitumia hasa kipindi cha 
kwanza na hii ndiyo imesababisha sare, hii 
imekwisha tunakwenda kujipanga na mechi 
inayofuata,” alisema Mrundi huyo.

KMC ilianza kupata bao dakika ya 69, 
kupitia kwa straika wao tegemeo, Hassan 
Kabunda, lakini Biashara United ilisawazisha  
dakika tano baadaye kupitia kwa Collins 
Opare na kuifanya mechi hiyo kumalizika 
kwa sare.

Kwa matokeo hayo, KMC inakuwa kwenye 
nafasi ya 10 kwa pointi 16, huku Biashara 
United ikifikisha pointi 12, ikiwa nafasi ya 13, 
timu zote zikiwa zimecheza mechi 14.

Hitimana 
aanika tatizo 
mabeki KMC

Miss Utalii Tanzania, Angela Steven. MPIGAPICHA WETU

Na Hawa Abdallah,  
ZANZIBAR

MABAHARIA wa KMKM 
wamezidi kujiimarisha 
kileleni mwa msimamo 
wa Ligi Kuu Zanzibar 
kwa kufikisha alama 36 
baada ya kupata ushindi 
wa bao 1-0 dhidi ya KVZ 
katika mchezo wa kwan-
za wa mzunguko wa pili 
wa ligi hiyo yenye timu 
16 uliochezwa jana  
kwenye Uwanja wa 
Amaan.

Bao hilo la KMKM ni 
kama la zawadi kwao, 
kwani hawana budi kue-
lekeza shukran zao kwa 
beki wa KVZ, Ahmed 
Salum, ambaye alijifunga 
dakika 66 akiwa katika 
harakati za kuokoa.

Kwa matokeo hayo, 
KVZ sasa imeporomoka 
kutoka nafasi ya pili 
katika msimamo wa ligi 
mpaka ya nne ikisalia 
na alama zake 27 huku 
nafasi ya pili ikishikiliwa 
na timu ya Mafunzo 
iliyofikisha alama 30 
baada ya juzi kuwafunga 
wenyeji Machomane 
katika Uwanja wa Gom-
bani.

KMKM nayo imeende-
lea kushikilia rekodi ya 
kutofungwa katika mich-
ezo yake 16 iliyocheza 
tangu kuanza kwa ligi 
hiyo msimu huu ambayo 
imekuwa na ushindani 
hasa kwa klabu kutoka 
Unguja.

Akizungumza kwa 
furaha baada ya mechi 
hiyo, Kocha wa KMKM, 
Ame Msimu, licha ya 
kupata alama tatu, 
alikiri kuwa mchezo huo 
ulikuwa mgumu katika 
dakika zote jambo  
ambalo lilisababisha 
kuwapo kwa rafu kutoka 
kwa wachezaji wa pande 
zote.

Kwa upande wa Ko-
cha wa KVZ,  Omar 
Kingi, alisema kupoteza 
mchezo huo kumeen-
delea kumpa nguvu ya 
kujipanga kwa michezo 
mingine na kuyafanyia 
kazi  
mapungufu yaliyoji-
tokeza.

Ligi hiyo itaendelea 
tena Jumatatu kwa kuzi-
kutanisha timu ya Zi-
mamoto dhidi ya Yosso 
Boys katika Uwanja wa  
Amaan majira ya saa 
kumi alasiri wakati 
majira ya saa moja usiku  
Uhamiaji watarajiwa 
kupepetana na Taifa 
Jang’ombe.

KMKM 
haishikiki 
kileleni 
Ligi Z’bar
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MILAN, Italia

O
LIVIER Giroud amebaini-
sha kwamba, AC Milan 
“imerudi” baada ya kupata 
ushindi kwenye ‘dabi’ ya Jiji 

la Milan dhidi ya Inter Milan, juzi.
Giroud alifunga mara mbili na ku-

punguza gepu la pointi moja dhidi 
ya vinara wa Ligi Kuu ya Italia, Serie 
A, Inter – ingawa ‘Nerazzurri’ hao 
wana mchezo mmoja mkononi 
wakati wakifungwa mabao 2-1.

Milan walitoka nyuma kwa bao 
1-0 lililofungwa na Ivan Perisic na 
kupata ushindi huo muhimu.

Giroud raia wa Ufaransa alianza 
kwa kusawazisha dakika ya 75 na 
akafunga bao la pili na la ushindi 
zikiwa zimebakia dakika tatu mch-
ezo kumalizika na kuwafanya vi-
jana hao wa kocha, Simone Inzaghi 

kuondoka uwanjani kichwa chini.
Hata hivyo, Milan ilimpoteza 

nyota wake, Theo Hernandez ali-
yeonyeshwa kadi nyekundu katika 
dakika za mwisho za mchezo huo.

“Kama nilivyosema kab
la ya mchezo, hii ilikuwa 

mechi maalumu. Un
ashinda mchezo wa dabi, 
tulikuwa na wakati mgu
mu kipindi cha kwanza, 

lakini baada ya 
mapumziko kwa dakika 
45, tulirudi mchezoni,” 
alisema Giroud akiiam

bia DAZN.

“Tulikuwa tunatarajia tungepata 
bao moja au zaidi, la kwanza lili-
kuwa la bahati, lakini la pili lilikuwa 

zuri sana kwa pasi safi ya (Davide) 
Calabria. “Ninafuraha kubwa kwa 
mashabiki wangu, najisikia fahari 
kwa timu hii ambayo kamwe haiku-
kata tamaa.

“Tulifunga mabao ndani ya boxi, 
hivyo ni kweli kwamba kipindi cha 
kwanza hatukuwa kwenye wakati 
mzuri, lakini timu yote haikucheza 
vizuri na tulijua hilo.

“Tulionyesha morali kubwa 
sana baada ya mapumziko na sasa 
tumerudi rasmi kwenye kiwango 
chetu!

“Bado kuna safari ndefu mbele 
yetu. Bado tunaendelea  kukim-
bia, lakini kuna mechi nyingi za 
kucheza na Inter bado wamebakia 
kuwa viongozi.

“Hivyo, tunatakiwa kushinda 
mechi zote na kuangalia nini 
kitakachofanywa na Inter.”

    Kama nilivyosema kabla ya mchezo,  
tulitarajia kupata bao moja au zaidi, unashinda 
mechi ya dabi...

GIROUD APAZA SAUTI 
MILAN IKIIFUMUA INTER

ZISIKUPITE

LIVER WAKOMAA NA CARVALHO
LIVERPOOL itafanya mazungumzo na Fulham 

mwezi huu kwa ajili ya mshambuliaji mwenye umri 
wa miaka 19, Fabio Carvalho, huku wakitaka kufikia 
makubaliano kabla ya msimu ujao. (Football Insider)

MBADALA WA HAALAND
KAMA Barcelona itashindwa kumsajili Erling Braut 

Haaland mwenye umri wa miaka 21, msimu huu wam-
emlenga Alexander Isak mwenye miaka 22 kutoka 
klabu ya Real Sociedad, Antony mwenye miaka 21 
kutoka Ajax, pamoja na Lisandro Martinez mwenye 
miaka 24. (Sport)

UNITED WAMFUATILIA RUDIGER
MANCHESTER United “wanafuatilia kwa karibu 

mambo yanavyokwenda” huku mlinzi wa Chelsea, An-
tonio Rudiger akiripotiwa kukataa ofa ya hivi karibuni 
ya mkataba na klabu hiyo, ambapo atalipwa pauni 
200,000 kwa wiki. (Football 365)

LOGBO AWANIWA LIVERPOOL
LIVERPOOL wanamfuatilia kwa karibu mchezaji wa 

klabu ya Le Havre mwenye umri wa miaka 17, Andy 
Elysee Logbo ambaye analinganishwa na mshambu-
liaji wa Chelsea, Romelu Lukaku. (Mirror)

GNABRY AGOMBEWA ULAYA
KLABU za Manchester United na Liverpool kwa 

pamoja zinamfuatilia kwa karibu winga wa Bayern 
Munich, Serge Gnabry huku kukiwa na mzozo wa mka-
taba baina ya klabu hiyo ya Ujerumani na mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 26, wakati Barcelona na 
Real Madrid pia zikimtaka. (Mirror)

ANTONIO ATAKA MSAIDIZI
MSHAMBULIAJI wa West Ham, Michail Antonio 

ameitaka klabu hiyo kuboresha kikosi chake kwe-
nye safu ya ushambuliaji na kusajili mshambuliaji 
mwingine msimu huu. (Teamtalk via The Footballer’s 
Football Podcast)

MILAN, LIVERPOOL MBIO MOJA
AC Milan nayo ina matumaini ya kuwahi dau la 

Liverpool na kumsajili Fabio Carvalho huku klabu hiyo 
ya Italia ikiwasiliana na wawakilishi wake. (Calciomer-
cato)

WILSHERE ATOBOA SIRI ARSENAL
KIUNGO wa kati, Jack Wilshere mwenye umri wa 

miaka 30, ameeleza ni kwa nini ameendelea kuwa 
mchezaji huru kwa kufichua kuwa kocha wa Arsenal, 
Mikel Arteta “hamtaki” yeye asaini mkataba katika 
klabu hiyo. Wilshire amekuwa akifanya mazoezi na 
klabu yake hiyo ya zamani. (Mirror)

ZLATAN KUSAINI MKATABA
MKURUGENZI wa AC Milan, Paolo Maldini, amesema 

mshambuliaji Zlatan Ibrahimovic mwenye umri wa 
miaka 40, atasaini mkataba mpya katika klabu hiyo. 
(Goal)

WIJNALDUM ATAJWA ARSENAL
ARSENAL imetajwa kwamba inawania kumsajili 

mchezaji wa Paris Saint-Germain, Georginio Wijnal-
dum mwenye umri wa miaka 31, baada ya nyota huyo 
kuachwa nje ya kikosi cha wachezaji 25 kwa ajili ya 
mechi yao ijayo ya Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi ya 
Real Madrid. (The Sun)

JONES ALITAKIWA WATFORD
KLABU ya Watford ilijaribu kumwinda mlinzi Phil 

Jones mwenye umri wa miaka 29 kutoka Manchester 
United, lakini hawakuweza kumpa kabla ya kufungwa 
kwa dirisha la uhamisho la Januari. (Football Insider)
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Karibu SportPesa
1. Bet Sasa

2. Michezo zaidi
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1|1.60
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PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

14:00 3363 Sporting CP U23 vs CF Belenenses U23 1.92 3.62 3.29

15:00 4806 Keshla FK vs Zira 2.55 3.08 2.60

15:40 4556 Alshoulla vs Najran SC 1.77 3.18 4.53

16:00 2631 Bright Stars vs Express FC 3.66 3.13 1.97

16:00 2829 Peterborough United Reserve vs Coventry U23 2.51 3.71 2.31

16:00 5410 Charlton U23 vs Swansea U23 1.88 3.75 3.32

16:10 1919 Bisha FC vs AL Nahdha 2.45 2.84 2.94

16:30 5049 Sassuolo Youth vs Atalanta Youth 2.32 3.43 2.66

16:30 5296 Bali Utd Pusam vs PSM Makassar 1.55 3.61 5.59

17:00 1177 East Bengal vs Delhi Dynamos FC 3.28 3.66 1.92

18:00 1487 Rio Ave U23 vs Leixoes SC U23 3.13 3.33 2.08

18:00 5558 Neftchi Baku vs Karabakh 3.77 3.38 1.86

18:05 2847 AL Adalh vs Al Jabalain 2.79 2.79 2.60

18:30 4621 Porto B vs Covilha 1.94 3.41 3.61

19:00 4583 ASO Chlef vs CS Constantine 3.12 2.79 2.37

19:00 4725 Omonia Nicosia vs Ethnikos Achnas 1.30 5.13 9.28

20:00 1237 Hapoel Kfar Saba vs SC Kfar Qasem 2.31 2.93 3.38

20:00 1250 Penafiel vs CD Trofense 2.08 3.27 3.36

20:00 3371 Hapoel Petah Tikva vs Ahi Nazareth 1.85 3.23 4.57

20:00 4184 Doxa Katokopia vs Apollon Limassol 8.92 4.76 1.34

20:00 4477 Bnei Yehuda vs AS Ashdod 1.99 3.36 3.71

20:00 4994 USM Alger vs ES Setif 1.75 3.45 5.00

20:00 5742 Kocaelispor vs Boluspor 3.84 3.46 1.82

20:30 4215 Mamelodi Sundowns vs Chippa Utd 1.36 4.21 9.21

20:55 1639 Botosani vs Dinamo Bucuresti 1.46 4.11 6.65

21:00 3913 Saarbrucken vs Kickers Wurzburg 1.59 3.92 5.10

21:00 5215 Molynes vs Dunbeholden FC 3.85 3.41 1.83

21:30 1403 Oostende U21 vs Lommel U21 1.25 5.79 7.72

21:30 1554 Charleroi U21 vs Anderlecht U21 5.18 4.61 1.45

21:30 2092 St Truiden U21 vs Zulte Waregem U21 2.31 3.52 2.60

21:30 3232 AS Eupen U21 vs Waasland Beveren U21 1.58 4.24 4.33

21:30 4332 Maccabi Haifa vs FC Ashdod 1.23 5.57 9.41

21:30 5738 Resende RJ vs Audax Rio EC RJ 2.27 3.09 2.99

22:00 1362 Haladas vs Nyiregyhaza 1.93 3.18 3.76

22:00 1697 Jong Ajax vs Jong PSV 1.70 3.80 4.29

22:00 2760 Roda Kerkrade vs FC Volendam 2.40 3.43 2.65

22:00 3626 Tondela vs Benfica 7.90 5.34 1.31

22:00 3935 OH Leuven U21 vs Antwerp U21 1.57 4.60 4.90

22:00 4096 FC Eindhoven vs SBV Excelsior 2.51 3.39 2.56

22:00 4390 Union Saint Gilloise U21 vs Beerschot Wilrijk U21 3.46 3.75 1.84

22:00 4392 Kmsk Deinze U21 vs Lierse SK 2.07 3.61 2.94

22:00 5728 Jong Utrecht vs Helmond Sport 2.24 3.42 2.89

22:30 2031 RWD Molenbeek U21 vs Westerlo U21 2.23 3.72 2.61

22:45 2394 Salernitana vs Spezia 2.90 3.34 2.41

22:45 3713 Paris FC vs AC Ajaccio 2.37 2.94 3.14

22:45 5618 Concarneau vs Villefranche Sur Saone 2.01 3.17 3.66

23:00 2191 Athletic Bilbao vs Espanyol 1.60 3.90 5.60

23:00 2352 Modena vs Cesena 1.85 3.32 4.36

23:00 5006 River Plate (URU) vs Mvo Wanderers 2.27 3.19 2.90

23:15 5677 Humble Lions FC vs Cavaliers FC 5.59 3.85 1.51

Lampard aanza kwa ushindi Everton
LIVERPOOL, England 

FRANK Lampard alisherehekea 
siku “maalumu” kwake baada ya 
Everton kuifunga Brentford mabao 
4-1 kwenye mchezo wake wa kwanza 
akiwa kocha wa kikosi hicho.

Lampard aliteuliwa kuchukua na-
fasi ya Rafael Benitez Jumatatu iliyo-
pita, huku Dele Alli na Donny van de 
Beek pia wakiwasili hapo Goodison 
Park.

Na katika kuonekana ameanza 
kumaliza zama mbaya za Benitez, 
Lampard alianza kwa ushindi 
mtamu kwenye Kombe la FA Juma-
mosi na Everton imefuzu hatua ya 
tano ya mashindano hayo kwa ma-
bao kutoka kwa Yerry Mina, Rich-
arlison, Mason Holgate na Andros 

Townsend.
Albeit ambaye ni usajili mpya 

hakuwamo kwenye mchezo huo na 
Lampard alionekana kukunwa zaidi 
na matokeo hayo.

“Ilikuwa ni wiki ya aina yake, 
maalumu sana kwangu,” alisema 
Lampard akiwaambia waandishi wa 
habari baada ya mchezo huo.

“Ni siku ambayo kamwe sitaweza 
kuisahau. Ndio kwanza mwanzo 
wangu nikiwa hapa, lakini lazima 
nisema wazi kwamba, ulikuwa waka-
ti wa aina yake kwa ushindi huu. 

“Namna wachezaji walivyocheza 
kwenye mchezo huu na mashabiki 
walivyowapokea, inaonyesha kwam-
ba, ni siku maalumu na ilikuwa 
maalumu zaidi kwangu.”
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LONDON, England 

J
ACK Wilshere ameondoa uwezekano 
wa kurudi kwenye kikosi cha kwanza 
cha Arsenal, akisisitiza kwamba, kocha 
Mikel Arteta ‘hamtaki’ yeye.

Mchezaji huyo wa zamani wa timu ya Tai-
fa ya England, amekuwa mchezaji huru tan-
gu alipoachwa na Bournemouth mwishoni 
mwa msimu wa 2020/21, lakini amekuwa 
akifanya mazoezi na ‘Washikabunduki’ hao 
hivi karibuni. 

Mara ya kwanza alipoichezea klabu hiyo, 
kiungo huyo alicheza jumla ya mechi 200 
na alishinda taji la FA mara mbili.

Akizungumza na Talksport, wakati ali-
poulizwa kuhusu uwezekano wa kurudi 
kwenye kikosi cha Arsenal, Wilshere alijibu: 
“Kocha hanitaki mimi. Ndio, sidhani kama 
anataka hilo. Ningependa kurudi Arsenal. 
Lakini sina uwezo wa kuliwezesha hilo.”

Arteta awali alisisitiza kwamba, kiungo 
huyo ataendelea kufanya mazoezi na klabu 
hiyo, lakini hakuna lolote litakalotokea.

“Nafikiri nilikuwa wazi kabisa kuhusu 
hali ya Jack na nafasi yake; ataendelea ku-
fanya mazoezi tu.”

Wilshere, ambaye hivi sasa ana umri wa 
miaka 30, amekuwa akihusishwa na klabu 
kadhaa kubwa za Ulaya kwa kipindi cha 
mwezi uliopita, lakini hakuna dili lolote lili-
lofanyika. 

Lille walisemekana kuwa na mpango wa 
kumsajili Wilshere, lakini haraka uvumi 
huo ukafa wakati klabu hiyo ilipothibitisha 
ujio wa Hatem Ben Arfa.

WILSHERE: ARTETA 
HANITAKI ARSENAL

%%%%%%

%%%%%
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Na Shufaa Lyimo

MASHINDANO ya mchezo wa tenesi 
kwa vijana wenye umri chini ya miaka 
12 (U-12), yanatarajiwa kufanyika Ma-
chi  12, mwaka huu, katika Klabu ya 
Gymkhana AICC jijini Arusha.

Akizungumza na gazeti hili jana,  
Kocha Mkuu wa klabu hiyo, Olais 
Molel, alisema maandalizi yanaende-
lea vizuri.

“Maandalizi yanaendelea vizuri 
wachezaji wanaendelea na  mazoezi 
kila siku kuelekea katika mashindano 
hayo,” alisema Molel.

Alisema mashindano hayo 
yatashirikisha klabu zote za mchezo 
huo zilizoko Arusha pamoja na mikoa 
mingine.

Molel alisema anatarajia kuona 
mashindano hayo yatakiwa na ush-
indani mkubwa kwani kutokana na 
mikoa mbalimbali itakayotoa timu 
kushiriki kupania kufanya vizuri.

Aliitaja baadhi ya mikoa itakayo-
shiriki kuwa ni Dar es Salaam, Moro-
goro na  Kilimanjaro.

Alisema kwa sasa mchezo huo ume-
kuwa tofauti na ilivyokuwa miaka ya 
nyuma kutokana na kila siku kuibu-
liwa vipaji vipya.

Tenesi 
U-12 
kupigwa 
Gymkhana 
Arusha

Na Adam Fungamwango

BAADA ya Klabu ya Simba kumsi-
mamisha winga wake, Bernard Morri-
son, kutokana na utovu wa nidhamu, 
kiongozi wa zamani wa klabu hiyo 
Ismail Aden Rage, ameunga mkono 
na kusema kama kuna wengine wapo 
kama mchezaji huyo waondolewe 
mara moja.

Akizungumza jijini Dar es Salaam 
juzi, Rage alisema anawaunga mkono 
viongozi wa Simba kwa hatua walio-
chukua kwani klabu haiwezi kukaa na 
kumlipa mchezaji wa kigeni pesa za 
kigeni anayeshindwa kufuata masharti 
ya klabu.

“Naunga mkono kabisa, hatuwezi 
kukaa na wachezaji wa kigeni, tunam-
lipa pesa za kigeni, halafu hataki kufua-
ta utaratibu wa klabu. Huo ni uamuzi 
sahihi na itakuwa ni fundisho kwa 
wengine,” alisema Rage.

Kuhusu utovu wa nidhamu wa 
mchezaji huyo, Rage alisema hiyo 
ni hulka ya wachezaji wa Kiafrika 
anapoona yupo kwenye nchi ambayo 
ana soko na anapendwa na mashabiki 
wengi.

“Morrison ni mchezaji mzuri, ana 
uwezo, lakini isihalalishe kuwa ndiyo 
awe na nidhamu mbovu. Hii ni tabia 
ya wachezaji wengi wa Kiafrika hasa 
anapokuwa kwenye nchi ambayo ana 

soko na watu wanampenda, kwa Sim-
ba walichofanya ni sawa kwa sababu 
ikimwachia anaweza kuharibu tabia ya 
wachezaji wengine,” alisema Rage.

Ijumaa jioni, klabu ya Simba ilitoa 
taarifa yake rasmi ya kumsimamisha 
mchezaji huyo kwa madai kuwa alion-
doka kambini bila ruhusa ya uongozi 
na kwenda kusikojulikana.

Simba ilimsajili mchezaji huyo aki-
tokea Yanga, na msimu huu anamalizia 
mkataba wake wa miaka miwili, huku 
taarifa za ndani zikidai kuwa klabu 
yake hiyo haitomwongeza mkataba, 
lakini tetesi zikidai huenda akarejea 
klabu yake ya zamani, Yanga.

RAGE ATAKA WENGINE KAMA 
MORRISON WAONDOLEWE SIMBA

Morrison
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Waziri wa Fedha 
ataka VAR Ligi Kuu

   Aichambua huku akitoa sababu kuwashika, Lule afun-
guka mfumo na mbinu za kuishika...
Na Saada Akida 

BAADA ya kushuhudia kikosi chake 
kikilazimishwa sare tasa nyumbani ka-
tika Uwanja wa Benjamin Mkapa juzi, 
Kocha Mkuu wa Yanga, Nasreddine Nabi, 
amesema anabeba lawama zote kutokana 
na matokeo waliyoyapata dhidi ya Mbeya 
City kwenye mchezo huo wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara.

Hiyo ni sare ya tatu Yanga inapata 
msimu huu huku ikiwa haijapoteza mechi 
hata moja kati ya michezo 14 iliyocheza 
hadi sasa wakati huu ikiwa kileleni mwa 
msimamo wa ligi hiyo inayoshirikisha 
timu 16 msimu huu.

Akizungumza na Nipashe baada 
ya mechi hiyo juzi, Nabi kwanza ali-
wapongeza wachezaji wake kwa sababu 
walipambana kutafuta matokeo, lakini ak-
iisifu Mbeya City kwa kufanikiwa kuzuia 
mipango yao na kuondoka na pointi moja.

“Katika mchezo huu siwezi kumtupia 
lawama mchezaji yeyote na lawaza zote 
nitabeba mimi za kutopata pointi tatu 
kwa sababu mchezo ulikuwa mgumu, 
wachezaji walipambana kutafuta ma-

tokeo, lakini wapinzani wetu walikuwa 
mahiri na kuharibu mipango,” alisema 
Nabi.

Alisema timu zote hazikucheza vizuri 
kipindi cha kwanza na kipindi cha pili 
Yanga walicheza vizuri baada ya kubadili-
sha mfumo na kutengeneza nafasi nyingi 
lakini walishindwa kuzitumia.

“Tulitoa wachezaji ambao ha-
wakucheza nafasi zao kama Dickson Job 
aliyecheza winga nafasi ambayo si yake, 
hii ni kutokana na Yassin Mustafa na wen-
gine kuwa majeruhi.

“Kuhusu Feisal Salum kutoanza si saba-
bu ya kutopata matokeo, Mbeya City wali-
cheza kwa kufika miguuni mwa wachezaji 
na kuziba katika njia,” alisema Nabi.

Alisema baada ya mchezo huo aliongea 
na wachezaji wake kwamba wasahau ma-
tokeo hayo na sasa wanaenda kufanyia 
kazi mapungufu yaliyojitokeza katika 
mchezo huo kujiandaa na mechi ijayo.

Wakati Nabi akieleza hayo, Kocha Mkuu 
wa Mbeya City, Mathias Lule, naye pia 
anawapongeza wachezaji wake kwa ku-
pambana na kurejea nyumbani na pointi 
muhimu dhidi ya wenyeji wao, Yanga.

Lule alisema aliwasoma Yanga na kuo-
na jinsi wanavyocheza, hivyo kuhakikisha 
wanaingia uwanjani kuharibu mipango 
ya wapinzani wao hao jambo ambalo wal-
ifanikiwa.

“Tuliwaheshimu na tulianza na mfumo 
wa 4-4-2, lakini kila muda unavyosonga 
tukabadilisha mfumo na kuingia na 4-3-
3, kwa kuhakikishia tunawakaba Khalid 
Aucho na Zawadi Mauya ambao walikuwa 
kati,” alisema Lule.

Alisema baada ya kufanikiwa kuwa-
zuia nyota hao na kuifanya Yanga kuto-
chocheza mpira wao na kuleta madhara 
langoni mwao, jambo ambalo walifaniki-
wa kuondoka na pointi muhimu licha ya 
kwamba mipango yao ilikuwa kubeba 
zote tatu.

“Niwapongeze wachezaji wangu kwa 
kufanya kile nilichowapa mazoezi na kuki-
hamishia uwanjani, tuliwaheshimu Yanga 
kwa sababu wana wachezaji na benchi la 
ufundi zuri,” alisema kocha huyo na kudai 
kwamba Ligi ya Tanzania hakuna timu 
kubwa bali Simba na Yanga ni sawa na 
timu zingine zinazoshiriki ligi hiyo.
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Lampard aanza kwa ushindi Everton

NABI ABEBA LAWAMA 
MECHI NA MBEYA CITY 

Mshambuliaji wa Yanga, Fiston Mayele, akiwa ameunasa mpira dhidi ya mabeki wa Mbeya City kwenye mechi ya 
Ligi Kuu Bara iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa juzi na kumalizika kwa sare tasa. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Adam Fungamwango

WAZIRI wa Fedha na Mipango, 
Dk. Mwigulu Nchemba, ameahidi 
kumtafutia fedha Waziri wa Utama-
duni Sanaa na Michezo, Mohamed 
Mchengelwa kwenye bajeti ijayo 
ili kuweka Mashine za Msaada kwa 
Waamuzi (VAR) kwa ajili ya mechi 
za Ligi Kuu Tanzania Bara.

Waziri Mwigulu alitoa kauli hiyo 
jana kwa kuandika kupitia mtandao 
wake wa kijamii na Instagram, 
huku akiwa ameweka video ndogo 
ya mechi kati ya Yanga na Mbeya 
City iliyochezwa juzi usiku kwe-
nye Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
wakati timu hizo zikitoka suluhu.

Video hiyo fupi ilikuwa ikio-
nyesha straika wa Yanga, Fiston 
Mayele akiwa anapokea pasi na 
mwamuzi msaidizi kuonyesha 
kuwa ameotea, wakati kupitia picha 
za marudio zikionyesha hakuwa 
ameotea.

“Nitaongea na waziri mwenzangu 
anayesimamia michezo bajeti ijayo 
tumtafutie fedha, tuweke VAR hata 
10 viwanjani, tuweke nyasi bandia 
kuondoa utaratibu wa kucheza 
mpira shambani. Haya ndiyo mae-
neo yanayolalamikiwa, vinginevyo 
Yanga jana ilistahili kushinda.” 
Aliandika waziri huyo anayejulika-
na kuwa mpenzi wa timu ya Yanga.

Chapisho hilo lilipokelewa kwa 
hisia tofauti na mashabiki wa soka, 
wengine wakipongeza na baadhi 
wakipiga vijembe.

“Umesahau na ile penalti ya 
mchongo dhidi ya Namungo, VAR 
ingesaidia sana,” aliandika mmoja 
wa mashabiki kwenye mtandao 
wake akisomeka kwa jina la Frank 
Donisio ambaye alijibiwa na Waziri 
Mwigulu.

“Zote sijasahau, nimegusa mae-
neo yanayolalamikiwa,” Waziri 
alimjibu shabiki huyo wa soka.

Wengi walipongeza kuhusu 
wazo la kuwapo kwa VAR kwenye 
Ligi Kuu kwa sasa, lakini baadhi 
wakawa na mashaka kuwa lime-
toka wakati timu yake pendwa 
imenyimwa nafasi ya bao.

Wapo walienda mbali zaidi na 
kuandika kama VAR ikiletwa nchini, 
basi zitakazoathirika zaidi ni timu 
za Simba na Yanga kwa sasa kwani 
mara nyingi hunufaika zaidi na 
makosa ya kibinadamu ya waamuzi 
kuliko timu zote nchini.
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