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SPIKA asema hawakufukuzwa walitakiwa warudishe
fedha walizochukua...Endelea ukurasa 2

| WAGONJWA 42 |
WA CORONA

Wafanyakazi wa Bandari ya Mwanza Kusini, wakiendelea kushusha tani 20,000 za sukari na kuzipakia kwenye magari ili kusam-
bazwa mikoa mbalimbali, baada ya kuwasili na meli bandarini hapo juzi, kutoka nchini Uganda. PICHA: ELIUD RWECHUNGURA

B . ¢ : WALAZWA
Watanzania 246 waliokwama India wa VITUO VITATU

UKURASA 2
BAA LA CORONA Katlka Kipindi hiki cha mli- da kufanya nao pamoja. WHO

puko wa ugonjwa wa Covid
-19, unashauriwa kuwa na * Epuka mikusanyiko ya watu
3 A lle mawasiliano na watu uwapendao * Nawa mikono kwa sabuni na

na unaowaamini Kila siku au kadiri maji yanayeotiririka
unavyoweza kwa kutumia simu, vid- * Epuka kusalimiana kwa kushi-
€0 au kutuma ujumbe mfupi. Tumia kana mikono na kukumbatiana
muda huu kuwaeleza unavyojisikia * Ukipiga chafya au kukohoa, ziba
na kuwashirikisha vitu unavyopen- mdomo
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Wabunge Chadema
watinga bungeni

Na Waandishi Wetu

WABUNGE watano wa Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (Chadema) waliokuwa kwenye
eneo la kujitenga kwa maelekezo ya chama chao,
jana walitinga bungeni kuendelea na vikao.

Wabunge hao walikuwa hawajahudhuria vi-
kao wala kufika eneo la Bunge tangu Mei mosi,
mwaka huu, baada ya chama hicho kuwataka
kujitenga kwa ajili ya kufuatilia afya zao ikiwa ni
namna ya kukabiliana na virusi vya corona.

Waliohudhuria vikao kwa siku ya jana ni Ester
Matiko (Bunda Mjini), Frank Mwakajoka (Tundu-
ma), Salome Makamba (Viti Maalum) na Devotha
Minja (Viti Maalum).

Mbunge Aida Khenan yeye alionekana katika
viwanja vya Bunge.

SPIKA AFUNGUKA

Jana wakati wa kuhitimisha kikao cha Bunge,
Spika Ndugai alisema hakuna mbunge yeyote ali-
yefukuzwa bungeni, bali walijifukuza wenyewe.

Alisema tatizo kubwa ni wabunge hao (upin-
zani) kuchukua fedha na ‘kuingia mitini’.

“Kuna baadhi ya wabunge wa upinzani wame-
kuwa wakiropoka katika mitandao ya kijamii
akiwamo Mbunge Rhoda Kunchela (Viti Maalum,
Rukwa), akimtuhumu Mbunge wa Musoma Vi-
jijini, Nimrod Mkono, kuwa mbona amepokea
fedha za ‘Per diem’ lakini hajahudhuria Bunge,
eti kwa sababu ni wa CCM,” alisema Ndugai na
kuongeza:

“Mzee Mkono atalipwaje fedha wakati ha-
jawahi kuhudhuria kikao hata kimoja, Mkono
anaumwa sana tena sana na anahitaji maombi

yetu, hajitambui, leo binti mdogo kama wewe
unamtuhumu mtu ambaye ni baba yako eti ka-
chukua fedha,” alisema Ndugai.

Kutokana na hali hiyo, Spika Ndugai alimtaka
Mbunge Kunchela kuomba radhi ama kuthibiti-
sha maneno hayo aliyoyatoa.

Spika Ndugai alisema tabia ya kuropoka
hasa kwa wabunge siyo nzuri na kwamba kuwa
mbunge wa upinzani kisiwe kigezo cha kuropo-
ka.

AGIZO LA CHADEMA

Baada ya wabunge kutii agizo la chama lililo-
tolewa na kusainiwa na Mwenyekiti wa Chadema
Taifa, Freeman Mbowe, Spika aliwataka kurejea
bungeni haraka iwezekanavyo.

Wabunge 11 wa chama hicho hawakutii maele-
kezo ya chama hicho na kuendelea kuingia
bungeni, siku chache baadaye, Kamati Kuu ya
chama hicho iliazimia kuwachukulia hatua za ki-
nidhamu kwa kuwafukuza wanne, kumvua nya-
dhifa zote za ndani ya chama mmoja na wengine
tisa kutakiwa kujieleza kwanini wasichukuliwe
hatua.

Spika aliwataka wabunge hao kurejesha fedha
Sh. milioni 110.1 walizolipwa kwa ajili ya kujikimu,
huku akitaka kila mmoja, kurejea bungeni akiwa
na majibu ya vipimo vya corona vikionyesha ha-
wana maambukizo.

Pia alisema iwapo hawatatimiza masharti hayo
mishahara yao ya mwezi Mei, itakuwa hatarini na
kwamba anawasiliana na mamlaka mbalimbali
ili kuangalia namna ya kulishughulikia suala hilo.

Wabunge waliofukuzwa na chama chao na
wameendelea kuhudhuria vikao vya bunge ni

David Silinde (Momba), Wilfred Lwakatare (Bu-
koba Mjini), Joseph Selasini (Rombo) na Antony

CHADEMA YANENA

Jana, Chadema kilitoa taarifa kwa umma kuwa
wabunge wake wamehitimisha siku 14 za ku-
jitenga na walianza kurejea bungeni kuendelea
na vikao vya Bunge.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana na
Mkuu wa Idara ya Habari na Mawasiliano Chade-
ma, Tumaini Makene, wabunge hao walikuwa
wamejitenga kwa kukaa ndani na kutohudhuria
shughuli za Bunge, vikiwamo vikao vinavyoende-
lea bungeni.

Alisema wabunge waliotekeleza uamuzi wa
makubaliano ya chama ya kujitenga kwa kutofi-
ka maeneo yote ya Bunge walitekeleza masharti
na ushauri unaotolewa na wataalamu wa afya
namna bora ya kujitenga na kupunguza maam-
bukizo.

“Wabunge  wetu  wote  walitekeleza
makubaliano na uamuzi wa chama na wabunge
wa kujitenga kwa siku 14, ambayo yanatokana
na maelekezo na ushauri wa wataalamu wa afya
ikiwamo Shirika la Afya Duniani (WHO), alisema.

Mnyika alisema msingi wa makubaliano hayo
umetokana na maelekezo na ushauri wa WHO
ambayo yamethibitisha kuwa kujitenga ni moja
ya njia zilizothibitishwa kisayansi katika kuzuia
na kupunguza maambukizo ya corona.

*Imeandilkkwa na Gwamaka Alipipi (Dodo-
ma) na Romana Mallya

Watanzania 246 waliokwama India warejea

Na Beatrice Moses

WATANZANIA 246 waliokwama
India kutokana na kizuizi (lock-
down) kilichowekwa kudhibiti
maambukizo ya virusi vya homa
kali ya mapafu Covid-19 wamere-
jea nchini na kudai kuwaacha
wengine kutokana na kushindwa
kulipa nauli ya Dola za Marekani

850.

Waliowasili miongoni mwao ni
wagonjwa, wanafunzi na wafan-
yabiashara, ambao waliingia jana
saa 4 asubuhi baada ya serikali
kutuma ndege ya Shirika la Ndege
Tanzania (ATCL).

Mmoja wa wanafunzi waliorejea
alieleza kuwa kuna wenzao wame-
baki nchini India, akidai kushind-
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'DALALIWA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA - MKOA WA MWANZA
3 s ERING

TANGAZO TANGAZO TANGAZO

KWA AMRI TULIYOPEWA NA BARAZA LA ARDHI NA
NYUMBA LA WILAYA, MKOA WA MWANZA. JOSINA
COMPANY  LIMITED WATAENDESHA MNADA WA
HADHARA WA KUUZA VIWANJA VINNE(4) VYENYE
JUMLA YA UKUBWA WA 37,400M2 .PLOT NAMBA 1,2,3,4
BLOCK (A) ILUNGU AREA, WILAYA YA MAGU. ENEO
LIMEPAKANA NA NYANZA COTTON
INDUSTRIALVILIVYOKUWA  VINASHIKILIWA NA
WAKWEPA KODI NDG-VISHAL SODHA. NI ENEO LA
VIWANDA NA LIKO BARABARA KUU YA MWANZA-
MUSOMA.MNADA UTAFANYIKA TAREHE 22/05/2020.

AMRI HII INATOKANA NA SHAURI LA MADAI NAMBA
114YA 2019 KATIYA KAMISHINA WA ARDHI- MWANZA
NAVISHAL SODHA WA MWANZA.

MASHARTI YA MNADA:

I. VIWANJA  HIVI VITAUZWA KAMA  ZILIVYO,
MNUNUZI ATALIPIA 25% YA BEI' YA MNADA. NA 75%
ITALIPWA NDANI YA SIKU 14 KUTOKA SIKU YA
MNADA. AKISHINDWA KULIPA, MALIPO YA AWALI
HAYATARUDISHWA.

2. UKAGUZI WA DHAMANA ZINAZOUZWA
UTAANZA LEO SIKU YA 13/05/2020 KABLA YA
MNADA NA GHARAMA ZA KUMPELEKA MTEJA
KWENYE DHAMANA ZITAKUWA JUU YA MTEJA.

KWA MAELEZO ZAIDI WASILIANA NA:-

MKURUGENZI
Josina Co. Ltd: 0768 203 040,
WHATSAPP NO: 0713 203 040.

X000

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu: +255 26 2324455 é& ’éﬁlf%mzlgsl\goshi,
Fax: +255 26 2323233 L. \

Barua Pepe: ps@mow.go.tz :l_":% 40470 DODOMA,
Tovuti: www.mwtc.go.tz

Tarehe 16-05-2020
1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku
ya Jumatatu tarehe 18-05-2020 kampuni ya
ESTIM  CONSTRUCTION CO. LTD
itasafirisha Mzigo Motor Grader wenye
vipimo vikubwa kutoka Kiwangwa kuelekea
Dar es salaam kupitia Msata na Vigwaza.
Gari hilo lenye namba za usajili:
T595AZB /T 106 AYZ

N~

Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

Urefu - mita 20.00
Upana - mita 3.0
Kimo - mita 48

Ld

Njia itakayotumika: Kiwangwa hadi

Dar es salaam kupitia Msata na Vigwaza.
Magari yatasafii muda wa mchana tu
(kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa
12.00 jioni)

157431

ba radhi kwa

wa kumudu kulipa gharama za
nauli na kuishauri serikali ku-
punguza kiwango cha gharama
hizo na kuandaa utaratibu wa
kuwafuata.

“Serikali iwaangalie wale wal-
iobaki kule iwapunguzie kiwango
cha nauli, Dola 850 kwa wengine
inaweza kuwa siyo nyingi, lakini
kwa wengine ni changamoto,”
alisema.

Mathias Kitambi, alisema kuwa
wamekumbana na changamoto
kadhaa kutokana na kizuizi ki-
chowekwa nchini humo, ikiwa
ni pamoja na kulazimika kula
vyakula vya aina moja, kwa muda
mrefu.

Alisema kuwa waliwekwa kar-
antini, kwenye hosteli moja ya
vyuo vya huko na kula wali na
mchuzi, tofauti na wenzao wal-
iokuwa nje ya hapo waliomudu
kuagiza vyakula tofauti.

“Tumesafiri umbali mrefu kwa
mabasi ndani ya muda wa siku
tatu kwenda Mumbiai ili kupanda
ndege, mimi nipo mwaka wa tatu,
tulikuwa tunaendelea na maso-
mo kwa online, uongozi wa vyuo
umesema tunaweza kufanya mti-
hani wetu wa kumaliza kwa njia
ya online,” alisema.

Alisema, hali ya uchumi il-
ianza kuyumba hasa kwa wageni
na baadhi hawajafanikiwa ku-
rudi, mahitaji muhimu ilikuwa
ni magumu, pia hata usafiri wa
ndani kutoka eneo moja kwenda
lingine umezuiliwa.

Kalvin Christian ambaye ni
mwanafunzi alieleza furaha yake
ya kufanikiwa kuwasili nchini,
akiishukuru serikali kuwaongoza
vyema tangu wakiwa India hadi
walipotua nchini Tanzania.

“Tumewaacha wanafunzi wen-
zetu wengine kwa sababu mbal-
imbali, nafikiri pia kulikuwa na
mchakato mkubwa wa kufuata ili
kufanikiwa kutoka India,” alise-
ma Christian.

Suleiman Harid, aliishukuru
serikali kwa kutuma ndege kwen-
da kuwafuata, akibainisha kuwa
imeonyesha jinsi inavyowajali.

Alisema kwamba wakiwa In-
dia walichukuliwa vipimo upya
vya corona, na walikuwa wame-
fungiwa bila kutoka, walipofika
nchini pia wamechukuliwa vi-
pimo ikiwamo kupimwa kiwango
cha joto.

Wiki iliyopita, Msemaji wa Seri-
kali, Dk. Hassan Abbas, alisema
serikali itatuma ndege kwenda
kuwachukua wananchi hao Mei
11, kuelekea India na itarejea
nchini Mei 12.

Dk. Abbas ambaye ni Katibu
Mkuu wa Wizara ya Habari, alise-
ma kuwa hatua hiyo itafuatia ku-
tokana na mawasiliano ya muda
mrefu baina ya watu hao na
serikali, ambayo ilikamilisha tara-
tibu zote zilizohitajika ikiwamo
kuomba vibali vya kurusha ndege
na kutua India hasa katika kipindi
hiki ambacho kumekuwa na vi-
zuizi kutokana na corona.

Wagonjwa

42 Wa corona
walazwa
katika vituo 3

Na Elizabeth Zaya

SERIKALI imesema kuwa
hadi juzi kulikuwa na jumla
ya wagonjwa 42 waliola-
zwa katika vituo vitatu vya
wagonjwa wa corona jijini
Dar es Salaam na Pwani.

Katibu Mkuu wa Wizara
va Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, Profesa Mabula
Mchembe, alisema hayo
wakati wa makabidhiano
va vifaa kinga kutoka kwa
Serikali ya Jamhuri ya
Watu wa China, jijini Dar es
Salaam.

Alisema hadi juzi wag-
onjwa wanaoendelea na
matibabu katika vituo
hivyo na idadi yake kwe-
nye mabano ni Hospitali ya
Amana (12), Kisoka Mlogan-
zila (6) na Kibaha (24).

Alisema wengi wa wag-
onjwa Kkatika vituo hivyo
wanaendelea vizuri, na
kwamba ni vyema watoa
huduma za afya kuwa-
hudumia wagonjwa wote
wanaofika katika vituo vya
afya bila ubaguzi.

“Ninawaasa watoa hu-
duma za afya kuwahudumia
wagonjwa wote wanaofika
katika vituo vya afya, bila
ubaguzi kwa kuwa wapo
wagonjwa wengine ha-
waumwi corona bali wa-
Nnayo mMagonjwa mengine
ambayo yanahitaji huduma
za matibabu ya kila siku,”
alisisitiza Profesa Mchem-
be.

Vile vile, alizishukuru
hospitali binafsi kwa
ushirikiano katika kuwahu-
dumia wagonjwa wa corona
na wagonjwa wengine na
kwamba hilo linaleta matu-
maini katika mapambano
va janga hilo.

Kwa upande wake Balozi
wa China nchini, Wang Ke,
alisema kama ndugu wa
karibu baina ya nchi hizo
mbili wameamua kukabidhi
vifaa hivyo kwa ajili ya
watoa huduma za afya, ku-
kabiliana na ugonjwa huo ili
kusaidia kuwalinda watoa
huduma katika sekta hiyo.

Serikali ya China ilitoka
msaada wa vifaa kinga
vyenye thamani ya zaidi
va Sh. milioni 700, makabi-
dhiano ambayo valifanyika
kwenye Bohari Kuu ya
Dawa (MSD).

Baadhi ya vifaa vilivyok-
abidhiwa ni barakoa aina
ya N95, barakoa za upas-
uaji, glavu, buti, nguo za ku-
jikinga, miwani ya kulinda
macho na vipima joto.
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Mkuu wa Wilaya ya Bahi, mkoani Dodoma, Mwanahamisi Mkunda (kulia), akikagua sehemu

ya mpunga uliookolewa na wakulima kutoka kwenye maji, alipotembelea kukagua masham-
ba ya zao hilo, yaliyofunikwa na maji ya mvua zinazoendelea kunyesha katika mikoa ya
jirani, zaidi ya hekari 11,000 zimeathirika. PICHA PAUL MABEJA

Saba wafa maji,
wanne familia moja

Na Waandishi Wetu

WATU saba wamekufa maji, wanne wa
familia moja katika matukio mawili tofauti
mjini Bagamoyo, mkoani Pwani na Bunda
mkoani Mara.

Tukio la vifo vya watu wanne wa familia
moja limetokea Kitongoji cha Amani, Kata ya
Kerege, Wilaya ya Bagamoyo, baada ya watu
hao kuzama katika dimbwi la Mto Mkuza.

Kamanda wa Polisi, mkoani Pwani, Wan-
kyo Nyigesa alithibitisha kutokea kwa tukio
hilo Mei 14, majira ya saa 11 jioni katika kiton-
goji hicho.

Aliwataja waliokufa kuwa ni Juma Charles
(21), Emmanuel Charles (21), Felister Charles
(18) na Ashura Emmanuel (23), wote wakazi
wa Amani.

Chanzo cha tukio hilo inadaiwa kuwa wote
walikuwa wakivua samaki katika mto huo na
mmoja wao alizama na katika jitihada za ku-
muokoa, wengine waliingia na kunasa kwe-
nye tope na hivyo kushindwa kujiokoa.

Kamanda Wankyo aliwatahadharisha wa-
nanchi kuwa makini wanapofanya shughuli
zao karibu na madimbwi na mito hususani
katika kipindi hiki cha mvua kwa kuwa ni ha-
tari kwa maisha yao.

Tukio lingine limetokea wilayani Bunda
mkoani Mara, wakati watu watatu wakazi wa
katika Ziwa Victoria, baada ya mtumbwi wao
kugongana na mtumbwi wa wavuvi haramu
ambao walikuwa wameiba nyavu zao.

Wakizungumza na Nipashe jana kwa
nyakati tofauti katika eneo la Mwalo wa Nyat-
wali, Mwenyekiti wa Mtaa wa Tamau, Asaph
Ernest na Ofisa Mtendaji wa Kata ya Nyatwali,
Dainos Sijaona, walisema tukio hilo lilitokea
Mei 11, mwaka huu majira ya alfajiri, baada ya
wavuvi hao kwenda kufuatilia nyavu zao.

Walisema baada ya kufika katika eneo
hilo na kuziona nyavu zao waliwasiliana na
ndugu zao waliokuwa nchi kavu kwa njia ya
simu, lakini ghafla mawasiliano hayo yalika-
tika na hawakupatikana tena.

“Waliondoka siku hiyo majira ya alfajiri
baadaye wakawasiliana na ndugu yao

kwamba nyavu zao wameziona na kusema
kwamba watatutaarifu baadaye, lakini ghafla
mawasiliano yakakatika na ndipo tukaamua
kuwafuatilia na kukuta mtumbwi upo majini
ukiwa umezama bila wao kuwamo,” alise-
ma Asaph Ernest, Mwenyekiti wa Mtaa wa
Tamau.

Wenyeviti wa mitaa ya Yowe na Tamau,
walisema kuwa baada ya mawasiliano ku-
katika wananchi waliwafuatilia na kukuta
mtumbwi na kufanikiwa kupata miili ya watu
wawili na mmoja ulipatikana baada ya siku
tatu.

“Nilipigiwa simu na mwenyekiti wa mtaa
kuhusu tukio hilo, wananchi wakaanza ku-
wafuatilia na kufanikiwa kupata miili ya wa-
vuvi wawili, lakini tunashukuru Mungu mwili
wa mvuvi mmoja umepatikana leo (jana),”
alisema Sijaona, Ofisa Mtendaji wa Kata ya
Nyatwali.

Aliwataja wavuvi waliokufa kuwa ni mmi-
liki wa mtumbwi huo, Kulwa Rhobati (31),
Muhoja Munze (32) na Sengelema Abdal-
lah (31), ambao wote ni wakazi wa Mtaa wa
Tamau, mjini Bunda.

Alisema miili ya watu hao ilipatikana kuto-
kana na msaada mkubwa wa mafuta yaliyo-
letwa na mdau mmoja wa shirika lisilokuwa
la kiserikali pamoja na Kampuni ya Mwanza
Huduma.

Mkurugenzi wa shirika lisilokuwa la kiseri-
kali la Zinduka, Maximillian Madoro, alisema
baada ya kupata taarifa ya tukio hilo aliwasili-
ana na Mkurugenzi wa Kampuni ya Mwanza
Huduma na kwenda katika eneo la tukio, na
kutoa msaada wa chakula na mafuta ili ku-
weka kwenye mitumbwi ya injini kwa ajili ya
kutafuta watu hao.

Madoro alisema kuwa utu ni muhimu na
ndiyo maana wameguswa na tukio hilo na
kuamua kutoa msaada huo.

Diwani wa kata hiyo, Ndovu Chacha,
aliwashukuru wadau waliotoa msaada huo
pamoja na Mkuu wa Wilaya ya Bunda, Lydia
Bupilipili, kwa kufika mapema katika eneo la
tukio na kutoa pole.

*Imeandikwa na Julieth Mkireri, Baga-
moyo na Ahmed Makongo, BUNDA

. Takukuru kuchunguza

misaada ya corona

Na Enock Charles

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (Takukuru), imesema kuwa itafua-
tilia kwa karibu misaada yote inayotolewa
kwa ajili ya kusaidia jitihada za kupambana
na corona kuhakikisha hakuna viten-
do vya rushwa.

Mkurugenzi Mkuu wa taasisi hiyo,
Bregedia Jenerali John Mbungo,

bado zinachunguzwa na kuvitaka vyama
sugu vinavyodaiwa fedha hizo za wakulima
kurejesha haraka iwezekanavyo.
Mkurugenzi huyo aliitaja mikoa ambayo
vyama vilirejesha fedha na kiasi kwenye ma-
bano kuwa ni Njombe (Sh. 4,049,294,856),

Lindi (Sh. 1,361,209,809), Ruvu-
ma (Sh. 1,078,027,619), Kiliman-
jaro (Sh. 108,005,700), Manyara

(Sh. 81,148,617), Kinondoni (Sh.

aliyasema hayo jana jijini Dar es “Tungepen- 33,728,000), Katavi (Sh. 73,172,500)
Salaam, wakati akizungumza na damtambue naPwani (Sh.347,514,550).
waandishi wa habari, ofisini kwake.  gwamba Mingine ni Mbeya (Sh. 107,
Alisema Takukuru inaomba ush- Takukuru 450,790), Iringa (Sh. 714,417,198),
irikiano wa wananchi kwa kutoa iko macho Singida (Sh. 43,194,500), Simiyu (Sh.
taarifa mbalimbali zenye viashiria . 83,972,750), Tlala (Sh. 50,610,000),
vya rushwa katika maeneo yao ka- katlka' N Arusha (Sh. 64, 435,350), Kigoma
tika utoaji wa misaada hiyo. kufuatilia (Sh. 36,50400) na Tanga (Sh.
“Tungependa mtambue kwamba Mmatumizi 10,842,480).
Takukuru iko macho katika kufuatil- ya misaada Mkurugenzi huyo alivitaja vyama
ia matumizi ya misaada mbalimbali mbalimbali  vya ushirika sugu kwa kufuja fedha
inayotolewa na wadau katika kipindi  jnayotolewa za wakulima kuwa ni Chama cha
hiki cha janga la corona,” alisema pawadau Kyeku kilichopo jijini Mbeya, kina-
Mbungo. Katika chodaiwa Sh. milioni 476, Chama cha
Kipindi hiki Korosho cha (Tanecu), kilichopo myji-
YAOKOA BIL. 11 ZA WAKULIMA hai ni Mtwara kinachodaiwa Sh. milioni
Alisemna Takukuru imeokoa Sh. bil-  €aJanga , 359, Neema Saccos, mkoani Njombe
ioni 11 kati ya 103 za vyama vya ush- Ia.corona, kinachodaiwa Sh. milioni 234.
irika na kuzirejesha kwa wakulima, alisema Vingine ni Mamcu cha Mtwara,
baada ya kufanya uchunguzi na ku- Mbungo. kinachodaiwa Sh. bilioni 2.5, Runali

fungua kesi mahakamani kwa wale
ambao hawakutoa ushirikiano wa
kurejesha fedha hizo.

Kadhalika, alisema Sh. bilioni 92

cha Nachingwea kinachodaiwa Sh.
milioni 856 na Chama cha SSULT cha

zaidi ya Sh. bilioni 4.8.
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Bonite Bottlers Ltd inayo furaha kuwaletea Maiji ya Kilimanjaro katika ujazo mkubwa
wa LITA 6, LITA 12 na LITA 18.9. Tumewekeza katika mitambo ya kisasa ya kuzalisha maji
katika ujazo mkubwa ili kuwawezesha wateja, wanywaji na wadau wetu kupata maji kwa ajili ya
matumizi ya majumbani, maofisini na kwenye taasisi mbalimbali.

UPATIKANA]:-

* Maji ya Kilimanjaro katika ujazo mkubwa yanapatikana kwenye depoti zetu zote zilizoko
mikoani, maduka na wauzaji wa jumla nchi nzima.

*  Kwa Wateja wetu wa Mkoa wa Dar es Salaam, unaweza kununua maji ya kunywa ya
Kilimanjaro ukiwa nyumbani kwa njia ya mtandao kupitia makampuni ya usambazaji bidhaa
tunayoshirikiana nayo ambayo ni Shoponline Tanzania www.shoponline.co.tz na Piki

Deliveries www.piki.co.tz .

Ni matumaini yetu mtaendelea kutuunga mkono kwa kuburudika na maji kutoka kilele cha Afrika.
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KWA MAWASILIANO ZAIDI:

Moshi: +255 755851170 au +255 27 2754422/7, Arusha: +255 756339532 au +255 27
2544876, Dar: +255 754635988 au +255 22 700450/655, Morogoro: +255 782546090,
Dodoma: +255 787495439, Karatu: +255 757673123, Babati: +255 765459199,

Singida: +255 755271963, Tanga: +255 763407979, Mbeya: +255 757266235,
Mwanza: +255 742099191, Nzega: +255 746031412

MA]I YA KUNYWA YA KILIMANJARO NI MA]Jl YA KUAMINIKA KILA SIKU!




4 NipaShe Jumamosi Mei 16, 2020

HABARI KITAIFA

Mpango: Wizara kubaini
athari ugonjwa corona

Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

WAZIRI wa Fedha na Mipango, Dk. Philip
Mpango, amesema wizara yake inakamili-
sha uchambuzi wa taarifa mbalimbali za
kisekta, ili kubaini kiwango cha athari za
mlipuko wa ugonjwa wa virusi vya corona
katika uchumi, kuainisha mikakati ya muda
mfupi, kati, mrefu ya kukabiliana nazo.

Amesema katika kipindi cha Julai, 2019
hadi Machi, mwaka huu, kitengo cha udhibi-
ti fedha haramu kilipokea na kuchambua
taarifa za miamala shuku 724, kati ya hiyo,
taarifa fiche 61 zimewasilishwa kwenye vy-
ombo vinavyosimamia utekelezaji wa she-
ria kwa ajili ya uchunguzi.

Alitoa maelezo hayo jana bungeni mjini
Dodoma, wakati akiwasilisha makadirio na
matumizi ya wizara yake kwa mwaka wa
fedha 2020/21, akiliomba Bunge kuidhini-
sha Sh. trilioni 12.39.

Alisema  kitengo hicho kimeingia
makubaliano na vitengo vya Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Kongo (DRC), Japan na
Jamhuri ya Kongo kwa ajili ya utekelezaji
wa mikakati ya kimataifa ya udhibiti wa
utakasishaji wa fedha haramu na ufadhili
wa ugaidi.

Dk. Mpango alisema: “Katika mwaka
2020/21, kitengo cha udhibiti fedha haramu
kinatarajia kuboresha na kuhuisha mifumo
ya upokeaji wa taarifa za miamala shuku na
kusimamia utekelezaji wa mpango kazi wa
matokeo ya tathmini ya kitaifa ya mifumo
ya kudhibiti utakasishaji fedha haramu na
ufadhili wa ugaidi.”

Alisema kwa mwaka wa fedha 2019/20
sekta zilizoongoza katika ukuaji ni pamoja
na uchimbaji wa madini na mawe asilimia
17.7, ujenzi asilimia 14.1, sanaa na burudani
asilimia 11.2; na usafirishaji na uhifadhi wa
mizigo asilimia 8.7.

Kuhusu deni la serikali, Waziri Mpango
alisema, serikali inaendelea kusimamia
deni la serikali kwa kuzingatia Sheria ya
Mikopo, Dhamana na Misaada sura 134.

Alisema kipaumbele ni kukopa kutoka
kwenye vyanzo vyenye masharti nafuu na
fedha zinazopatikana kuelekezwa kwenye
miradi ya maendeleo, hususani inayocho-
chea ukuaji wa shughuli za kiuchumi na
maendeleo ya watu.

“Vile vile, wizara inaendelea kuhakikisha
kuwa, madeni yote yanayoiva yanalipwa
kwa wakati hadi kufikia Machi 2020, seri-
kali ilifanikiwa kulipa deni lote lililoiva le-

nye thamani ya Sh. trilioni 6.19,” alisema DKk.
Mpango na kuongeza:

“Kati ya kiasi hicho, deni la ndani ni Sh.
trilioni 4.06 ikijumuisha riba Sh. trilioni 1.08
na mtaji Sh. trilioni 2.98, vile vile, deni la nje
ni Sh. trilioni 2.13 ikijumuisha riba ya Sh. bil-
ioni 636.75 na mtaji Sh. trilioni 1.49,” alisema
Dk. Mpango.

Alisema kati ya Julai 2019 na Machi 2020,
wizara imelipa mafao na pensheni kwa
wastaafu wa serikali 57,605, mirathi kwa
warithi 1,006 na malipo ya kiinua mgongo
kwa watumishi 457 wa serikali walio kwe-
nye mikataba.

Pia, katika mwaka 2020/21, Wizara ya
Fedha na Mipango inaomba kuidhinishiwa
Sh. trilioni 12.39 kwa ajili ya matumizi ya
kawaida na maendeleo.

Alisema kati ya kiasi hicho Sh. trilioni
11.73 ni kwa ajili ya matumizi ya kawaida
na Sh. bilioni 659 kwa ajili ya matumizi ya
maendeleo.

Alisema kati ya matumizi ya kawaida,
Sh. trilioni 10.48 kwa ajili ya deni la serikali,
Sh. bilioni 750.29 matumizi mengineyo na
Sh. bilioni 510 kwa ajili ya mishahara na
marekebisho ya mishahara.

9,000/- hadi 11,000/- kulingana na ukubwa wake. PICHA: JUMANNE JUMA

Mahakama Kuu yvaruhusu
dhamana kwa Nchambi

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MAHAKAMA Kuu ya Tanzania Kanda
ya Shinyanga, imesema kuwa Mbunge wa
Kishapu (CCM), Suleiman Nchambi, ana
haki ya kupewa dhamana kwa masharti
katika kesi ya uhujumu uchumi.

Mbunge huyo anakabiliwa na makosa
12

Akitoa uamuzi wa maombi ya dhama-
na hiyo jana, Jaji wa Mahakama Kuu ya
Tanzania, Kanda ya Shinyanga, Phocus
Mkeha, aliyataja masharti ya dhamana
kuwa ni kusaini bondi ya Sh. milioni 50 na

mdhamini wake bondi ya Sh. milioni 10,
pamoja na kushikilia hati yake ya kusafiria.

Vile vile, Jaji alisema maamuzi ya utoaji
wa dhamana hiyo ameyarudisha katika
Mahakama ya Wilaya ya Shinyanga mahali
kesi yake ya msingi ilipoanzia, na kwamba
ndiyo watasimamia masharti ya utoaji wa
dhamana hiyo.

Mei 13, mwaka huu wakili wa mshtakiwa
huyo, Frank Mwalongo, aliwasilisha hatiya
maombi ya dhamana dhidi ya mteja wake
katika Mahakama Kuu ya Tanzania Kanda
ya Shinyanga, kutokana na Mahakama
ya Wilaya kutokuwa na uwezo kisheria

kusikiliza kesi za uhujumu uchumi wala
kutoa dhamana ya kiasi kisichozidi Sh.
milioni 10.

Mbunge huyo alifikishwa mahakamani
Mei 8, mwaka huu, mbele ya Hakimu
Mkazi Mwandamizi, Ushindi Swalo, na ku-
somewa mashtaka 12 ya uhujumu uchumi,
kwa kumiliki silaha (bunduki), na risasi
kinyume na sheria.

Kesi hiyo ilipangwa kusikilizwa Mei 11,
katika Mahakama hiyo ya wilaya, lakini ili-
ahirishwa hadi Mei 25, mwaka huu, kuto-
kana na kutokuwa na uwezo wa kusikiliza
kesi za uhujumu uchumi.

Gasco kutumia
kamera kufuatilia
miundombinu

Na Romana Mallya

KAIMU Mkurugenzi Mkuu wa Kampuni
tanzu ya gesi Tanzania (Gasco), Baltazar
Mrosso, amesema wanatarajia kutumia
kamera za juu (drone camera) kuyabaini
maeneo ya miundombinu ya bomba
la gesi asilia yaliyoathiriwa na mvua ili
yaweze kufanyiwa matengenezo.

Gasco ni kampuni tanzu ya Shirika la
Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDQO),
ambayo inafanya uendeshaji, matengen-
ez0 ya miundombinu yote ya gesi asilia
va serikali.
es Salaam baada ya kutembelea moja
ya eneo la bomba hilo lililopo Kinzudi,
limeathiriwa na mvua na kusababisha
udongo uliokuwa umelifunika kuzolewa
na maji.

Alisema wanatarajia baada ya
mvua kuisha watapita maeneo yote
valiyoathiriwa na maji ili kuyafanyia
matengenezo.

“Mpaka sasa yapo maeneo kama sita
ambayo tuna taarifa zake yamepata
madhara na yote yatarekebishwa kwa
utaratibu. Yale yaliyoathirika kidogo
vatarekebishwa haraka na yale yali-
yoathirika zaidi makandarasi watatu-
mika kuyatengeneza ili mvua nyingine
zikija yasipate madhara,” alisema.

Aliyataja maeneo ambayo yameathiri-
wa ambayo mpaka sasa wanataarifa
zake ni Dar es Salaam, Mkuranga na
Mtwara.

Hata hivyo, aliwatoa wasiwasi wa-
nanchi wa eneo hilo waliolitembea kuwa
athari zilizotokea hazina madhara kwao.

Mrosso aliwakumbusha wananchi
kuwa hakuna anayeruhusiwa kufanya
shughuli yoyote kwenye miundombinu
hiyo na ikitokea wamefanya hivyo seri-
kali za mtaa huwasiliana nao na hatua
shahiki huchukuliwa.

“Wananchi waliopitiwa na miundom-
binu hii wanatakiwa kuwa walinzi na
kutofanya shughuli zozote za kijamii
kwenye miundombinu hii.

“Kuna mabomba yanayopitisha gesi
yenye mkandamizo wa hali ya juu
ambayo ni mabomba ya chuma na yale
yanayopitisha gesi yenye mkandamizo
wa chini yaliyotengenezwa kwa plastiki
hayo yanatumika kusambaza gesi kwe-
nye majumba ya watu na viwandani.”

Alisema hivyo kama mwananchi atapi-
ka juu ya bomba hilo la plastiki maana
yake moto ukienda chini unaweza kuleta
madhara ndiyo maana haturuhusu watu
kufanya shughuli na zipo alama kuonye-
sha mabomba yalikopita.

Mkuu wa Kitengo cha Ulinzi na Us-
alama Miundombinu ya gesi asilia Gasco,
Rodrick Ntabuoyo, alisema bomba hilo
limepita mikoa minne ambayo ni Mt-
wara, Lindi Pwani na Dar es Salaam.

Alisema katika miundombinu hiyo upo
ulinzi unaozuia shughuli zozote kufanyi-
ka ikiwa ni pamoja na ufugaji, kilimo na
ujenzi wa nyumba.

Naye, Mwenyekiti wa Serikali za Mitaa
Kinzudi, Kata ya Goba, Edward Mbwiga,
alisema wamekuwa wakishirikiana na
Gasco na TPDC kwa kutoa taarifa kwao
kama kuna uvunjifu wowote utaratibu
ndani ya miundombinu hiyo ili iendelee
kubaki salama.
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Wazazi
wasisitizwa
kulinda watoto,
Wwazee

Na Elizabeth Zaya

WAZIRI wa Afya, Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto, Ummy Mwalimu,
amewasisitiza wazazi na walezi
kutumia kipindi cha mapambano
dhidi ya ugonjwa wa Covid -19
kufuatilia na kuwalinda watoto
Wao pamoja na kutathmini fursa
zilizopo katika kipindi hiki.

Pia amezitaka familia kufua-
tilia hali ya kiafya ya wazee
ikiwamo kuzingatia na kufuatilia
hali zao za lishe.

Ummy alitoa kauli hiyo jana
ikiwa ni maadhimisho ya Siku ya
Familia Duniani ambayo hu-
fanyika Mei 15, kila mwaka.

Alitoa wito kwa jamii katika
kipindi hiki kutowanyanyasa
waliopata maambukizo ya co-
rona.

“Niwaombe wazazi na walezi
muwe karibu na familia zenu
hasa watoto na wazee na punde
mnapobaina dalili za ugonjwa
wa corona kwao, toeni taarifa
ili hatua stahiki zichukuliwe,”
alisema Ummy.

Aliwataka wazazi kubuni
michezo mbalimbali itakayoku-
wa Kivutio kwa watoto wao ya
kuwasaidia kuendelea kujifunza
wakiwa nyumbani badala ya
kudhurura mitaani.

Alisema katika Kipindi hiki am-
bacho shule zimefungwa ikiwa ni
njia ya kuwaepusha na maam-
bukizo ya virusi vya corona,
ni vema watoto wakaandaliwa
mazingira bora ya kufuatilia
masomo Kupitia vyombo vya
habari na njia ya mtandao.

“Familia ni msingi wa ustawi
wa jamii yoyote ile hivyo ni
muhimu kuilinda ili kufikia
maendeleo endelevu na kuhakik-
isha tunailinda na maambukizo
va Virusi vya corong,” alisema
Ummy.

Kadhalika alisema, kutokana
na umuhimu wa familia kwa
ustawi wa jamii, wazazi na wale-
Zi wana kila sababu ya kubadili-
sha tabia, mitazamo na kuongeza
maarifa, huku wakiongeza mbinu
za kuiwezesha familia kukabili-
ana na changamoto mbalimbali
zikiwamo za maambukizo ya
Virusi vya corona.

Alisisitiza umuhimu wa Watan-
zania kuendelea kufuata kanuni
na maelekezo ya wataalamu wa
afya ili kujikinga na kuwakinga
wengine dhidi ya maambukizo
ya ugonjwa wa Covid-19 husu-
sani kwa kujiepusha na miku-
sanyiko, kunawa mikono kwa
kutumia sabuni na maji tiririka,
kutumia vitakasa mikono, kuzin-
gatia umbali wa mita moja kati
ya mtu na mtu pamoja na kuvaa
barakoa.

Alizitaka Mamlaka za Mikoa
na Serikali za Mitaa kuhakikisha
zinaadhimisha siku hiyo kwa
kutoa elimu kwa familia kuhusu
namna vya kujikinga na maam-
bukizo ya virusi hivyo.

Mahakama Kuu yatupa
kesi kupinga Katiba

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA Kuu, Kanda ya
Dar es Salaam imetupilia mbali
kesi ya kikatiba iliyofunguliwa na
taasisi mbili zisizo za serikali dhi-
di ya kupinga marekebisho katika
Sheria ya Kampuni Sura ya 212,
Sheria ya Asasi zisizo za Serikali
Sura ya 337 na Sheria ya Usajili wa
Wadhamini Sura ya 318.

Marekebisho hayo yalikuwa
yanahusu kuweka tafsiri mpya ya
maneno kampuni na asasi katika
sheria husika.

Kadhalika, kuzitaka asasi zote
zilizosajiliwa chini ya Sheria
ya Kampuni ambazo hazikuwa

Sarungi.

na malengo ya kibiashara,
jisajili chini ya sheria na iwapo
zingeshindwa
ndani ya muda wa miezi miwili
zingehesabika kuwa zimefutiwa
usajili wake.

Katika kesi hiyo ya kikatiba il-
iyosajiliwa kwa namba 21/2019,
ilifunguliwa Agosti 29, 2019 na
Taasasi isiyo ya kiserikali ya
Centre for Strategic Litigation,
inayomilikiwa na Wakili wa Ku-
jitegemea, Jebra Kambole pamoja
na Asasi ya Change Tanzania
Limited, inayomilikiwa na Maria

Uamuzi huo ulisomwa juzi na
jopo la majaji watatu likiongozwa

ku-

na Stephen Magoiga.
Jaji
mikaji

kufanya hivyo

Alisema

na Jaji Mfawidhi, Lameck Mlacha,
akisaidiana na Yose Mlyambina

Mlacha alisema walala-
katika maombi
wameshindwa kuwasilisha hoja
za msingi kutetea maombi yao.
analitupilia
shauri hilo na kuelekeza taasisi
hizo kulipa gharama za uende-
shaji wa shauri hilo kwa serikali.
Katika hoja za serikali ilip-
inga maombi hayo kwa hoja
mbalimbali ikiwamo walalami-
kaji kushindwa kubainisha na
kuithibitishia mahakama athari
ambazo zinatokana na marekebi-
sho hayo ya sheria kwa kiwango

kinachostahili katika mashauri ya
kikatiba.

Ilidai maombi yaliyowasilishwa
mahakamani yaliegemea zaidi
katika hisia za walalamikaji na sio
maslahi mapana ya umma.

Katika maombi yao, asasi hizo
zilipinga marekebisho ya sheria
husika kwa msingi kuwa yaliki-
uka ibara za 13(1), (2), (6) (a),(b);
20(1) na 29(1) na (2) za Katiba ya
Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia kwa kile kilichodaiwa kuwa
marekebisho hayo yanakinzana
na haki ya usawa mbele ya she-
ria, uhuru wa kujumuika na haki
ya kufaidi haki za msingi za bin-
adamu.

hayo

mbali

Shule ya Msingi Buira, ili kuwaondolea changamoto ya kuishi katika nyumba za kupanga. PICHA: MPIGA PICHA WETU

Jela miaka 6 kwa kuomba rushwa 150,000/ -

Na Gurian Adolf, KATAVI

MAHAKAMA ya Wilaya ya Mpanda, mkoani
Katavi imemhukumu karani wa kituo cha ku-
nunulia pamba cha Amcos ya Mpanda Kati,
Issa Bidah, jela miaka sita au kulipa faini ya
Sh. 1,000,000 baada ya kumtia hatiani kwa
kosa la kuomba na kupokea rushwa ya Sh.
150,000 kutoka kwa mkulima wa pamba.

Hukumu hiyo ilitolewa jana na Hakimu
Mkazi Mfawidhi wa Mahakama hiyo, Gosper
Luoga, baada ya kuridhika na ushahidi ulio-
tolewa na upande wa mashtaka ulioongozwa
na Mwanasheria wa kutoka Taasisi ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa (Takukuru), Si-
mon Bucha.

Mshtakiwa alipewa hukumu hiyo baada ya
kupatikana na hatia ya kutenda kosa kinyume
na kifungu cha sheria namba 15 (1) (a) na(2)
sura ya 329 cha Sheria ya Takukuru namba
11 ya mwaka 2007 na marekebisho yake ku-
fanyika mwaka 2018.

Awali, kwenye kesi hiyo, Mwanasheria wa

Takukuru, Buchwa alidai kuwa mshtakiwa
alitenda kosa hilo Desemba 12, mwaka jana
huko kwenye kituo cha kuuzia pamba Kkili-
anyika.

Alisema, Didah akiwa karani wa Amcos ya
Mpanda Kati, alipewa jukumu la kuhakikisha
pamba kwenye kituo cha Kaseganyama ina-
nunuliwa na Amcos, hivyo alishawishi kuom-
ba na kupokea rushwa ya Sh. 150,000 kutoka
kwa mkulima wa pamba, Lois Moris, ili am-
ruhusu kupima pamba yake na aiuze kwenye
Amcos hiyo.

Siku ya tukio hilo mshtakiwa anadaiwa
kuomba kupewa rushwa kiasi hicho cha fed-
ha ili aweze kumsaidia mkulima huyo kumpa
upendeleo wa kulipwa mapema malipo yake
pindi yatakapo kuwa yametoka.

Buchwa aliiambia mahakama kuwa karani
huyo alipokea rushwa kiasi hicho cha fedha
kwa wakulima mbalimbali na hakuweza ku-
wapatia risti yoyote na wala kuwasainisha
sehemu yoyote.

Hakimu Mkazi Mfawidhi wa Mahakama
hiyo, Luoga baada ya kusikiliza pande hizo
mbili za mashtaka na upelelezi, alilambia ma-
hakama kuwa kutokana na ushahidi uliotole-
wa, mshtakiwa amepatikana na hatia hivyo
kabla ya hukumu kutolewa nafasi ya kujitetea
kama anasababu yoyote ya msingi ya kuomba
apunguziwe adhabu na mahakama.

Katika utetezi wake mshtakiwa aliomba
mahakama impunguzie adhabu kwa kuwa
ana familia kubwa inayomtegemea na pia hali
ya afya yake kutokuwa nzuri.

Baaada ya utetezi huu Mwanasheria wa
Takukuru Buchwa, alilambia mahakama
kuwa hana rekodi yoyote ya mshtakiwa ku-
tenda kosa kama hilo hivyo aliiomba mahaka-
ma itoe adhabu kwa kuzingatia sheria.

Hakimu Luoga alisema mahakama inam-
hukumu kutumikia kifungo cha miaka mitatu
jela kwa kila kosa hivyo kwa makosa hayo
mawili anahukumiwa kwenda jela jumla ya
miaka sita au kulipa faini kwa kila kosa Sh.
500,000.
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Idadi wachezaji wa kigeni
nchini isitumiwe vibaya

BARAZA la Michezo la Taifa (BMT), limeanza kupokea maoni
kutoka kwa wadau mbalimbali wa soka kuhusu idadi ya wachezaji
wa kigeni wanaotakiwa kusajiliwa na timu za hapa nchini ndani
ya msimu mmoja.

Kwa sasa kanuni zilizopitishwa na Shirikisho la Soka Tanzania
(TFF), kwa kuzingatia mapendekezo yaliyotolewa na klabu za Ligi
Kuu Bara, zinataka timu moja kusajili wachezaji wa kigeni wasi-
0zidi 10.

Lakini kanuni hiyo hiyo, ilielekeza klabu hizo kusajili wachezaji
wageni ambao wanazitumikia nchi zao (Timu za Taifa), kwa
malengo ya kuwapa changamoto ya kuwania namba kwenye
kikosi cha kwanza.

Kipengele hiki kilizingatia kuifanya Ligi Kuu Tanzania Bara am-
bayo ndio ina wachezaji wengi kutoka nje ya nchi kutokuwa ‘jalala’
la wachezaji walioachwa na timu nyingine na vile vile kuiongezea
thamani.

Wachezaji wa kigeni wenye viwango vya juu, mbali na kulipa-
tia Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), kipato kupitia ada ya Dola
za Marekani 2,000 (zaidi ya Sh. milioni nne), wanatakiwa wawe
ni wenye uwezo wa kuzisaidia timu husika kufanya vizuri katika
mashindano yote, timu yake iliyomsajili wanayoshiriki.

Lakini wachezaji wageni ambao watasajiliwa bila kufuata vig-
ez0, huenda wakazigharimu klabu husika badala ya kuwapa kile
walichokitarajia wakati wanawasajili.

Mbali na ushindani wa kuwania namba, pia usajili wao unalen-
ga kuwapa ‘kiu’ wachezaji wazawa nao kujituma na kuongeza bidii
ili kawindwa na timu za mataifa mengine au kwa walioko katika
madaraja ya chini kutakiwa na timu za ngazi ya juu.

Idadi hiyo iliongezeka kutoka wachezaji watano iliyokuwa awa-
li, baada ya viongozi wa klabu za Ligi Kuu Tanzania Bara na Ligi
Daraja la Kwanza kuridhia uamuzi huo.

Hata hivyo, bado katika kipengele hicho, klabu zimekuwa haz-
itekelezi vema usajili huo, kwa kuingia mikataba na wachezaji
ambao hawachezi katika Timu za Mataifa wanayotoka kama ili-
vyopitishwa.

Tumeshuhudia klabu zikiwasajili wachezaji ambao hawajawahi
kuchezea timu zozote za mataifa wanayotoka au wengine wakiwa
wamekaa bila ya timu kwa muda mrefu, na matokeo yake kutumia
Ligi Kuu Tanzania Bara kama sehemu ya kufanya mazoezi na kuin-
ua upya viwango vyao.

Nipashe inazikumbusha klabu zenye uwezo na nia ya kusajili
wachezaji wageni, kuhakikisha zinafanya mchakato huo kwa uma-
kini wa kiwango cha juu.

Wachezaji wa kigeni ambao watakuwa na viwango bora kama
ilivyo kwa Mzambia Clatous Chama anayeichezea Simba, Haruna
Niyonzima kutoka Rwanda wa Yanga au Nicholas Wadada anayei-
tumikia Azam na Timu ya Taifa ya Uganda (Cranes), ndio aina ya
nyota wanaotakiwa.

Haipendezi kuona klabu inasajili mchezaji wa kigeni, halafu
yenyewe ikiwa haijiamini na ilichokifanya huku ikipa moyo kwa
kumpa muda wa kuzoea ligi.

Kama ambavyo wachezaji wetu wa Tanzania wanafanya kwan-
za majaribio kabla ya kusajiliwa huko ughaibuni wanakokwenda
kusaka timu, pia klabu za hapa nchini zisione vibaya kuwafanyia
kwanza majaribio nyota wanaokuja na kuacha tabia ya kuwapa
mikataba kabla ya kuwaona viwango vyao.

Utaratibu wa kuwafanyia majaribio uko duniani kote, kama
mchezaji ana uwezo ataonekana kwenye majaribio, lakini kama
‘sanaa’ zitaendelea kuhusishwa kwenye usajili, safari ya mafanikio
kwenye Ligi Kuu Bara itaendelea kukumbwa na changamoto ya
kupokea wachezaji ‘mizigo’.

Nipashe inawakumbusha viongozi wa klabu kutorudia makosa
kwa kutoa mapendekezo yatakayoendana na mazingira na mahi-
taji halisi ya timu zao na vile vile kuweka mbele maslahi ya soka
la Tanzania.
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Haki itumike Ligi Kuu

HAKI ni kitu au jambo am-
balo mtu anastahiki kupata;
utendaji, ufuataji na utumiaji wa
kanuni katika kutimiza jambo;
mali, milki. Kwa ufupi ni jambo
linalomstahikia mtu; haki za bi-
nadamu.

Wakati  serikali ikitafakuri
kuhusu kuipa au kutoipa Simba
ubingwa wa Ligi Kuu msimu
huu, kumekuwa na mawazo
mengi yanayotolewa na makun-
di mbalimbali.

Upande wa Simba, (kama
ambavyo ungekuwa upande wa
Yanga kama ingekuwa kwenye
nafasi hiyo) unaomba timu yao
itangazwe bingwa kwa kuwa
ndiyo inayoongoza Ligi Kuu iki-
wa na alama 71 baada ya kucheza
mechi 28, kushinda 23, sare 2,
kupoteza 3, ikifunga mabao 63
na kufungwa mabao 15.

Nadhani hali hii ndiyo iliyo-
fanya m-bunge aliye mwanacha-
ma wa Simba apendekeze Ligi
Kuu ifungwe na Simba wapewe
kombe lao kwani ndiyo inay-
oongoza kati ya timu 20. Hoja hii
aliitoa Bungeni! Ndivyo alivyo-
tumwa na wapigakura wake?

Nasema hasha (sivyo kabisa)!
Hata kama ingekuwa timu yan-
gu (Yanga - timu ya wananchi)
ndiyo inayoongoza, ningepinga
wazo la kuipa ubingwa kabla ya
kukamilisha michezo yote.

Naomba tukubaliane ku-
tokubaliana kuwa ‘kweli’ ni
uhakikisho wa jambo kama
lilivyo; ingawa najua wapo wa-
takaonibeza na kunifyonya. Hata
hivyo wanapaswa kutambua
kuwa msema kweli ni mpenzi
wa Mungu.

“Kweli ikidhihiri, uongo hu-
jitenga.” Methali hii yatukumbu-
sha kwamba ukweli wa jambo
utokeapo, uongo unaolihusu
hautambuliwi au hauna nafasi.
Huweza kutumiwa kumnasihi
mtu anayejaribu kusema uwon-
£0 waziwazi.

Mpaka Ligi Kuu iliposimam-
ishwa kutokana na woga wa
maambukizi ya virusi vya co-
rona, zilikuwa zimesalia mechi
tofauti tofauti kati ya timu zina-
zoshiriki. Kwa ujumla, timu zote
20 za Ligi Kuu zatakiwa kucheza
michezo 38 kila moja.

Kati ya timu 20 zinazoshiriki,
11 zimecheza mechi 29; timu
nane zikiwamo Simba na Azam
zikiwa zimecheza mara 28. Timu
hizo zinafuatiwa na Yanga, timu
pekee iliyocheza michezo 27.

Kwa nini nashauri Ligi Kuu
iendelee? Ligi Kuu ya msimu
ujao itakuwa na timu 16 tu.
Katika msimamo huo, timu
nne zitashushwa daraja, yaani
hazitakuwapo kwenye Ligi Kuu
msimu ujao.

Kwa maana hiyo timu zilizo
mkiani, yaani Singida United,
Mbao FC, Alliance FC na Mbeya
City ndizo zilizo kwenye hatari
ya kushushwa daraja kwa maana
ya “Kwaheri Ligi Kuu.”

Timu zilizo nafasi za juu iki-
wamo Simba ambayo labda
ifanyike miujiza ndio ishindwe
kutwaa ubingwa kwa mara ya
tatu mfululizo, ni Azam FC iliyo
nafasi ya pili, Yanga kwenye
nafasi ya tatu ikifuatiwa na Na-
mungo ikiwa nafasi ya nne ku-
toka juu.

Ni wazi timu hizo tatu kila
moja inaiombea nyingine ma-
baya ili ipate nafasi ya kwenda
juu ili zishiriki michezo ya ki-
mataifa.

Kama, kwa mfano, Simba
ikiteleza na kushindwa kutwaa
kombe lililo kwenye kizingiti
cha jengo lao pale Msimbazi ji-
jini Dar es Salaam, hapana shaka
itakuwa katika nafasi ya pili. Hilo
halina ubishi.

Ikiwa hivyo, kwa Simba itaku-
wa sawa na methali isemayo:
“Ajabu ya shingo kukataa kulala
kitandani.” Ajabu inayorejelewa
hapa, ni ya shingo kukataa ku-

lala ingawa mwenyewe anataka
kulala!

Hii ni methali ya kutumiwa
kumrejelea mtu anayetaka kitu
fulani lakini anajifanya hakitaki
ilhali anakitaka!

Kama Simba wakishindwa kut-
waa ubingwa (chondechonde,
sio ‘Ndoo’ kama iandikwavyo
magazetini), warudi na kujiuliza
wamekosaje taji hilo msimu huu
na hapo waweza kuuhusisha
‘uchawi’.

“Amelaaniwa  mtu  yule
amtegemeaye mwanadamu, am-
fanyae mwanadamu kuwa kinga
yake, na moyoni mwake amem-
wacha Bwana. Maana atakuwa
kama fukara nyikani, hataona
yatakapotokea ~mema. Bali
atakaa jangwani palipo ukame,
katika nchi ya chumvi isiyoka-
liwa na watu.” (Yeremia 17:5-6).

“Amebarikiwva  mtu
yule anayemtegemea Bwana,
ambaye Bwana ni tumaini lake.
Maana atakuwa kama mti ulio-
pandwa kando ya maji, uenezao
mizizi yake karibu na mto; hau-
taona hofu wakati wa hari ujapo,
bali jani lake litakuwa bichi; wala
hautahangaika mwaka wa uch-
ache wa mvua, wala hautaacha
kuzaa matunda.” (Yeremia 17:7-
8). Endapo Ligi Kuu itafutwa na
Simba kupewa kombe, italeta
manunguniko kwa timu saba -
tatu za juu zilizo chini ya Simba
na nne za chini zitakazoshushwa
daraja kwani msimu ujao watan-
akiwa kuwa na timu 16 tu. Itaku-
wa vilio na kusaga meno!

Ligi Kuu ichezwe hata bila
watazamaji ili ikamilike. Tena
iwe ndani na nje ili kila timu
itumie fedha kwa usafiri wa
kuzifuatia timu zingine na pia
kufaidi viwanja vya nyumbani.
Watazamaji waangalie kwenye
runinga majumbani na ‘vibanda
hasara’ mitaani.

marobarnabas@yahoo.com

0784 334 096
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Stakabadhi ghalani yawakomboa "

wakulima ufuta Tunduru

Na Stevie Chindiye, TUNDURU

JUMLA ya kilo 273,324 za ufuta zimeuzwa na
wakulima wa Wilaya ya Tunduru, kupitia mfu-
mo wa stakabadhi ghalani katika mnada wa
kwanza uliofanyika katika msimu wa mwaka
2019/2020.

Mnada huo ulifanyika katika viwanja vya
ofisi za Chama cha Ushirika cha Mlingoti
Magharibi (Amcos) na kuhusisha jumla ya
wanunuzi watano, na watatu kati yao walishin-
da kununua ufuta huo kwa wastani wa bei ya
Sh. 2,240 kwa kilo.

Katika mnada huo jumla ya Sh. 612,312,800
zilipatikana na kwamba zitasambazwa kwa
wakulima waliokubali kuuza ufuta wao kupitia
mfumo huo.

Kaimu Ofisa Ushirika wilayani Tunduru,
George Bisani, alisema kuwa fedha hizo zinata-
rajiwa kuingizwa kwa wakulima waliokubali
kuuza ufuta wao kupitia mfumo huo baada
ya wanunuzi hao kuingiza fedha katika vyama
vya ushirka vya wakulima vilivyokusanya zao
hilo.

Awali, Meneja wa Chama Kikuu cha Ushirika
wa Wakuliwa wilayani humo (TAMCU), Imani

Kalembo, aliwataka wakulima walioshirki
kwenye mnada huo kuwa makini kusikiliza
bei zinazosomwa kutoka kwenye barua za
wanunuzi ili wachague bei kubwa kuliko zote.

Naye, Mkuu wa Wilaya ya Tunduru, Julius
Mtatiro, pamoja na pongezi kwa wanunuzi
hao, aliwataka kuhakikisha wanafanya malipo
kwa haraka ili kufanikisha malipo ya wakulima
kwa wakati.

Vile vile, alisema wilaya hiyo imeanza vizuri
msimu huo kwa kuuza mazao ya wakulima
kwa bei nzuri ambayo itawawezesha kumudu
gharama za uendeshaji na kupata faida.

(=" 42

Wazee wa kimila
waomba mizimu
kuepusha corona

Na Neema Hussein, KATAVI

WAZEE wa kimila mkoani
Katavi wamefanya maombi ya
kuuombea mkoa na Taifa kue-
pushwa na janga la ugonjwa wa
corona.

Maombi hayo yamefanyika
juzi katika mti wa mzimu un-
aojulikana kwa jina la Katabi,
ambalo ndiyo jina lililozaa Mkoa
wa Katavi.

Wananchi pamoja na Mkuu wa
Mkoa wa Katavi, Juma Homera,
walioshiriki maombi hayo, wal-
isema baadhi ya vitu ambavyo
waliwahi kuomba katika mti
huo na vikafanikiwa ni mkoa
kukumbwa na janga la njaa, mtu
kuoa au kuolewa, kukosekana
kwa mvua, na watu kupata
watoto.

“Tumekuja kwenye matam-
biko ya asili mzimu wa Katabi
tunakuomba ulitupe hili gonjwa
mbali lifuate jua, linapokwenda
na watemi wakina Sigulu, mtu-
fungulie hili mtupe nuru haya
magonjwa yatutoke, tunali-
ombea taifa zima utuondolee
gonjwa la corona,” walisema

¥ . ar wazee hao. .
i o~ Mwenyekiti wa mila na des-
o oy turi, Mkoa wa Katavi, Michael
N e T Lusambo, alisema jina hilo la
S04 o mzimu Katabi ndiyo asili va jina
b B , lililokuwa likitumiwa na Mtemi
R T Beda, hata katika kupata Mkoa

wa Katavi, walipiga kura kama
uvendelee kuitwa kwa jina hilo.
Mkuu wa Mkoa, Homera alise-
ma wao kama serikali hawana
dini ila watu wao wana dini na

Cu> ™ St hawaamini katika matambiko,
'c’ i L lakini watu wao wanaamini
R D b i - N e TV Y

Mafundi wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam (DAWASA), wakikata bomba la inchi 30, kwa ajili ya kubadili kipande
kilichochakaa katika eneo la Kiluvya Gogoni, jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

H’'shauri Kaliua yatoa zaidi
mil. 400/- elimu, afya

Na Tiganya Vincent, TABORA

katika ujenzi wa miundombinu ya afya,

tundu ya vyoo 36, ya mazao ekari 121, ufu-

hivyo na ndiyo sababu ya yeye
kushuhudia wazee hao waki-
fanya matambiko kuliombea
taifa liepushwe na ugonjwa wa
corona.

Alisema mzimu huo wa Katabi
ambao unapatikana katika mti
uliopo Ziwa Katavi unatumiwa
na makabila mbalimbali ya mkoa
huo, hivyo anaamini kupitia
mzimu huo, Mungu atasaidia
kuondosha janga hilo.

Sh. milioni 230. gaji mbalimbali, ekari 15 za korosho; miti 4 H
HALMASHAURI ya Wilaya ya Kaliua, Dk. Pima alisema baada ya uongozi wa  ya mbao ekari 71.8, matunda ekari tano na Tumekuja kwenye
imetoa Sh. milioni 416.2 ili kuunga mkono  Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua kusisiti- ~ mti ya vivuli miche 2,467. matambiko ya asili
juhudi za jamii katika shughuli za maen- za umuhimu wa elimu ya kujitegemea Dk. Pima alisema katika mwaka ujao . .
deleo ya sekta ya elimu na afya kwa mwa-  kwa wananchi, kumekuwapo na mwitikio = wa fedha wanatarajia kuwa na miradi ya mzimu wa Katabl tu-

ka huu wa fedha.

mkubwa kutoka katika jamii ambao ume-

kilimo kwa ajili ya chakula, kilimo kwa

nakuomba ulitupe hili

Fedha hizo zimetolewa baada ya kuona  wafanya kushiriki katika ujenzi wa miun-  ajili ya biashara, upandaji miti kila shule Juli
mwitikio mkubwa wa wananchi wa ku- dombinu ya elil_nu na afya. ) na miradi ya matofali kila shule.. B gonjwa mbali “fuate —
unga mkono mpango wa halmashauri wa Alisema katika kutambua umuhimu Akifunga mafunzo hayo ya siku mbili, . . JI
elimu ya kujitegemea kuleta maendeleo. ~ wa elimu ya kujitegemea ndani ya mwa- Mkuu wa Wilaya ya Kaliua, Abel Busala- Jua, |Inap0kwenda na EWE

Kauli hiyo imetolewa jana na Mkuru- ka huu wa fedha, wazazi katika shule za ma, aliupongeza uongozi wa halmashauri - - - un
genzi Mtendaji wa Halmashauri hiyo, Dk.  msingi, wamefyatua matofali zaidi ya mil-  hiyo kwa kuamua kutekeleza kwa vitendo watemi Waklna SlgUlU, (50)
John Pima, wakati akitoa mada kuhusu ioni 1.9 na kujenga vyumba vya madarasa dhana ya elimu ya kujitegemea. H ili ani
umuhimu wa elimu ya kujitegemea katika 93, matundu ya vyoo 69 na nyumba za Alisema matokeo yake yameonyesha thfungU“e hili n:'tuPe kuh
kuharakisha maendeleo, kwenye mafun-  walimu 11. kuwa kupitia elimu ya kujitegemea hal- nuru haya magonjwa nal
7o ya siku mbili ya waajiriwa wapya. Dk. Pima alisema wanafunzi wamelima mashauri zinaweza kuwa na miradi am- . K

Alisema kati ya fedha hizo halmashauri mashamba ya mazao mbalimbali kama bayo inawaingizia kipato na kuondokana yatut0ke, tunaliombea PW:
hiyo imenunua mabati bando 300 Sh. mil-  korosho ekari 118, mahindi ekari 143, al- na kutegemea ruzuku toka Serikali Kuu. . . alis
ioni 82.3, saruji mifuko 2,400 kwa Sh. mil-  izeti ekari 16, viazi ekari 41, karanga ekari Busalama alisema kuwa halmashauri talfa zima utuondolee taar
ioni 36.6 na mbao 2,072 za Sh. milioni 7.2. 80 na mpunga ekari 23. inaweza kujenga majengo kwa ajili ya vi- gonjwa |a corona ” wal- kwa

Mkurugenzi huyo Mtendaji aliongeza Alisema kwa upande wa sekondari wanda na kupangisha wawekezaji na ku- . ! MSc¢
kuunga mkono elimu ya msingi walitoa jamii imefyatua tofali zaidi ya 600,000 pata kodi na kuondokana na kutegemea isema wazee hao. W

Sh. milioni 15, sekondari Sh. milioni 45 na

na kujenga vyumba vya madarasa 56, ma-

zaidi kodi ya mazao.
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Wafanyakazi 1,500 wadai kuzuiwa
kuingia kiwandani Morogoro

Na Waandishi Wetu, MOROGORO

WAFANYAKAZI wapatao 1,500 wa kiwan-
da cha kutengeneza nguo cha Mazava Fab-
ric & Production East Africa Ltd kilichopo
Manispaa ya Morogoro, wamezuiliwa kuen-
delea na kazi baada ya kuzuiwa kuingia ki-
wandani hapo kutokana na mgogoro baina
yao na uongozi wa kiwanda.

Kuzuka kwa mgogoro huo kumekuja
siku mbili baada ya menejimeti ya kiwanda
hicho kutangaza kusitisha kwa uzalishaji
kwa kipindi cha miezi mitatu kuanzia Mei
24, mwaka huu, kutokana na kuenea kwa
ugonjwa wa homa kali ya mapafu (Covid
-19), ulioathiri masoko yake ya nguo inazozi-
zalisha katika nchi za Ulaya na Marekani.

Wafanyakazi hao walizuiwa kuingia ki-
wandani jana kufuatia tangazo lililowekwa
lango kuu na wao kuamua kwenda kuku-
sanyika eneo la kituo cha mabasi Komoa
umbali wa zaidi ya mita 300 kutoka kiwan-
dani kusubiri hatima yao.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti, baa-
dhi ya wafanyakazi wakiwamo, Firida Jose-
phat, Aidan Emmanuel na Zainabu Omary,
walidai taarifa za kufungwa kwa kiwanda
hicho walipewa lakini kilio chao ni namna
ya kuzipata stahiki zao.

]‘-:
- A
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Emmanuel, alisema, uongozi wa kiwan-
da uliwafahamisha kuwa watalipwa nusu
mshahara katika miezi mitatu ya likizo,
lakini changamoto inayowakabili ni kiasi
kidogo cha fedha wanacholipwa na en-
dapo watalipwa nusu ya mshahara haita-
tosheleza kwa mahitaji yao.

Kwa mujibu wa wafanyakazi hao, awali
walitangaziwa kupewa posho ya asilimia 50
ya mishahara na mmiliki wa kiwanda hicho,
jambo ambalo wao hawakubaliani nalo na
kudai ni kinyume na makubaliano ya mika-
taba yao ya kazi.

Kwa upande wake, Farida Josephat, alidai
wapo wanaolipwa Sh. 150,000 kwa mwezi
na wengine kiwango cha Sh. 120,000 kwa
mwezi na kwamba kwa mshahara huo ana-
paswa kulipwa nusu yake (Sh. 60,000) kila
mwezi.

Alisema kutokana na muda uliowekwa
wa miezi mitatu iliyokuwa imetolewa na
mmiliki wa kiwanda hicho na kwamba wao
walihitaji walipewe mshahara wote kama
mkataba wa makubaliano ulivyosema.

Alidai kuwa, sababu zilizotolewa na mmi-
liki wa kiwanda hicho ni kukosa oda ya ku-
zalisha nguo kutoka kwa wateja wao wakuu
wa jezi zinazozalishwa kiwandani hapo ku-
toka nchi za nje hasa Marekani.

Walidai uamuzi huo wa mmiliki ume-
pingwa na wafanyakazi wote kwa kuwa
wanahitaji kulipwa mishahara yao kamili
katika miezi hiyo mitatu maana hawajui
soko la nguo za michezo litatengemaa kwa
muda gani.

Akizungumzia hilo, Meneja Uzalishaji
wa Kiwanda cha Mazava, Nelson Mchukya,
alisema suala la kufungwa kwa kiwanda
hicho awali lilishirikisha wafanyakazi wote.

Mchukya, alisema baadaye wafanyakazi
hao walikiuka makubalinao na wao waki-
taka wasitishiwe mikataba ya kazi, na sasa
jambo lao tayari lipo Chama cha Wafan-
yakazi wa Viwanda (TUICO) na wame-
shapeleka malalamiko katika Tume ya Usu-
luhishi ili kupata ufumbuzi.

Wafanyakazi hao hadi jana walikuwa
bado wako nje ya kiwanda hicho wakiomba
kuzungumza na Mkuu wa Wilaya ya Mo-
rogoro, Regina Chonjo ili kupata muafaka
Wwao.

Kutokana na sakata hilo, ulinzi mkali wa
polisi uliimarishwa nje ya eneo la kiwanda
na sehemu walipokuwa wamekusanyika
wafanyakazi hao.

*‘Imeandikwa na Idda Mushi na
Ashton Balaigwa

"
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Askari wa Jeshi la Polisi, wakiwa wameimarisha ulinzi baada ya wafanyakazi wa kiwanda cha kutengeneza nguo za michezo cha
Mazava Fabric & Production East Africa LTD kilichopo Manispaa ya Morogoro, kujikusanya umbali wa mita zaidi 200 kutoka kiwan-
dani hapo jana, kutokana na kuzuiwa kuingiza ndani kufanya shughuli za uzalishaji na viongozi wao, wakidai kupewa likizo ya miezi
mitatu bila malipo kutokana na kinachodaiwa kuwa ni ukosefu wa soko la nje ya nchi. PICHA: ASHTON BALAIGWA

Bunge la Afrika Mashariki Kuja Kivingine

Ewura yatoa
tuzo Mamlaka
Maji, Moshi,
Iringa, Mwanza

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

BUNGE la Afrika Mashariki
limesema licha ya nchi zao
na dunia kukabiliwa na janga
la ugonjwa wa corona, linaji-
andaa kukutana mwezi ujao
kwa ajili ya kujadili na kupiti-
sha bajeti ya mwaka 2020/21
ya Jumuiya ya Afrika Mashariki
(EAC).

Vile vile, kutokana na janga
la kuenea kwa virusi vya coro-
na vinavyosababisha ugonjwa
wa Covid-19, watajadili makadi-
rio ya bajeti hiyo na kuipitisha
kupitia njia ya mtandao am-
bayo tayari wameanza kuitu-
mia katika kipindi cha tishio la
ugonjwa huo.

Akizungumza jana kwa njia
ya mtandao na waandishi
wa habari, Spika wa Bunge
la Jumuiya hiyo (EALA), Mar-

tin Ngoga, alisema hawana
budi kuendelea na shughuli
zao za bunge licha ya tishio
la ugonjwa huo ili kuwezesha
utekelezaji wa masuala men-
gine kuendelea.

“Ili kutekeleza kikao hicho
cha bajeti nimeunda kamati
maalum ambayo kwa sasa
inafanya kazi kupanga mi-
kakati ya jinsi ya kufanya kikao
cha bajeti ya Bunge la Afrika
Mashariki linalokuja, ili kila
mbunge aweze kuhudhuria na
kushiriki kikamilifu,” alisema.

Pamoja na kuandaa kikao
cha bajeti bado haijajulikana
kiasi cha fedha kilichotengwa
kwa ajili ya kuendesha jumui-
ya hiyo, japo vyanzo vya EAC
vilifafanua kuwa sehemu kub-
wa ya makadirio ya bajeti hiyo
itapelekwa kushughulikia ma-
gonjwa ya milipuko ukiwamo
ugonjwa wa Covid-19.

Ngoga alisema pia juzi
wabunge wa EALA waliende-
sha kikao kwa njia ya mtandao
kwa kila mbunge katika nchi
sita wanachama kuelezea
juhudi zilizochukuliwa kwe-
nye nchi zao katika kupamba-
na na ugonjwa huo.

Katika mazungumzo hayo,
upande wa wabunge wa nchini
Kenya, walisema wao nchi yao
serikali imefunga sehemu za
miji mikubwa tangu wapate
kesi ya kwanza iliyothibitishwa
Machi 13, mwaka huu.

Pia walisema wamepiga
marufuku mikutano ya hadha-
ra, kufunga shule na kusitisha
safari za ndege.

Walisema mji wa Nairobi,
Mombasa, Kilifi na Kwale, ina-
tiliwa mkazo katika kuweka
zuio la mikusanyiko kutokana
na viwango vya juu zaidi vya
maambukizo.

Nchi ya Uganda wao walise-
ma serikali imefunga shughuli
za umma za mikusanyiko na
kuweka mkazo kwenye upi-
maji wa Covid-19.

Upande wa Tanzania wali-
wasilisha video zilizoonye-
sha wabunge wao wakielezea
hatua zilizochukuliwa nchini
ni pamoja na kufunga shule,
kuhakikisha kila penye mku-
sanyiko pana kimiminika na
vitakasa mikono ili wananchi
wajikinge na maambukizo.

Pia, walieleza kuwa serikali
kwa sasa inaendelea na utafiti
wa dawa ya matibabu waliope-
wa msaada toka nchini Mada-
gascar kwa ajili ya kupambana
na ugonjwa huo.

Rwanda walisema wanaka-
biliana na ugonjwa huo kwa
kutumia uzoefu waliopata
wakati wa janga la ebola.

MAMLAKA ya Udhibiti wa Huduma za
Nishati na Maji (Ewura), imetoa tuzo na
vyeti kwa Mamlaka za Maji na Usafi wa
Mazingira Moshi, Iringa na Mamlaka ya
Maji Mwanza, baada ya kuibuka kinara
katika utoaji wa huduma za majisafi na
usafi wa mazingira.
wa utoaji tuzo hizo, Meneja wa Kanda
va Kaskazini, Mhandisi Lorivii Long'idu,
alisema Mamlaka ya Maji Moshi
imeshika nafasi ya kwanza, Iringa wa pili
na nafasi ya tatu imeshikwa na Mwanza.

Alisema Ewura ilitoa taarifa kwa
umma Aprili 16, mwaka huu, kuhusu
utendaji wa Mamlaka za Maji na Us-
afi wa Mazingira nchini kwa mwaka
2018/19, ikihusisha mamlaka za maji za
mikoa 26, miradi minane na mamlaka za
wilaya na miji midogo 83.

Pia, alisema taarifa hiyo ilibainisha
utoaji wa huduma umeimarika katika
kiwango cha maji yaliyozalishwa, idadi
ya watu wanaopata maji, ubora wa maji,
wateja wa maji na wateja wa mtandao
wa uondoaji majitaka, uwiano wa wafan-
vakazi na idadi ya wateja, makusanyo
na ufanisi wa ukusanyaji maduhuli.

Mhandisi Lorivii alisema, taarifa hiyo
pia ilibainisha changamoto zinazozika-
bili mamlaka za maji ikiwamo kiwango
kikubwa cha upotevu wa maji, kiwango
kidogo cha maji yanayozalishwa ikil-
inganishwa na mahitaji na utoaji hu-
duma ya uondoshaji majitaka usiokidhi
mahitaji.

Taarifa hiyo iliainisha mapendekezo
ya namna ya kukabiliana na changamoto
hizo na kuboresha huduma za majisafi
na usafi wa mazingira zinazotolewa na
mamlaka za maji nchini,” alisema.

“Katika kuchukua tahadhari dhidi ya
Covid-19 na ili kuepuka mikusanyiko ya
watu wengi, iliamuliwa mamlaka zilizo-
fanya vizuri zipokee tuzo na vyeti, kupi-
tia ofisi za Kanda za Ewura nchini kote,
tofauti na ilivyokuwa inafanyika miaka
iliyopita kwa viongozi wa Mamlaka za
Maji zote, kukutana kwenye mkutano wa
pamoja wa mwaka,” alisema.

Alitaja mamlaka za miradi ya kitaifa
zilizofanya vizuri kuwa ni Mamlaka ya
Maji KASHWASA (Kahama, Shinyanga
Water Supply Authority) iliyoshika nafasi
va kwanza, MANAWASA (Masasi-Nach-
ingwea Water Supply Authority), nafasi
va pili na CHALINZE (Chalinze Water
Supply Authority (nafasi ya tatu).

Alisema Mamlaka za Miji ya Wilaya na
Miji Midogo zilizofanya vizuri ni Makam-
bako (nafasi ya kwanza), Mikumi (nafasi
va pil) na Biharamulo (nafasi ya tatu).

Pia, Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa
Mazingira (Moshi) imeibuka kinara katika
utoaji wa huduma za majisafi na usafi
wa mazingira katika ripoti ya mwaka
2018/19 kwa upande wa mamlaka za
maji za mikoa 26.

Alisema Mamlaka ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira Moshi, imefanya vizuri
zaidi katika kufikia malengo ya kiutend-
aji utoaji wa huduma ya majisafi na usafi
wa mazingira miongoni mwa mamlaka
26 za mikoa.
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DC ashauri uandikishaji
Bima ya Afya Chemba

Na Paul Mabeja, CHEMBA

MKUU wa Wilaya ya Chemba mkoani
Dodoma, Simon Odunga, ameushauri
mfuko wa Bima ya Afya ya Jamii (CHF),
kuandikisha wananchi kwa kutumia watoa
huduma ngazi ya jamii badala ya maofisa
mifugo na kilimo.

Odunga, aliyasema hayo wakati ak-
ipokea vifaa mbalimbali vilivyotolewa na
Taasisi ya Mkapa ikishirikiana na serikali
kwa ajili ya watoa huduma wa afya ngazi
kuwafikia wananchi kwa urahisi.

Alisema kipindi cha nyumba wakati wa
uandikishaji wa wananchi kujiunga na
CHEF, iliyoboreshwa walitumika watu am-
bao hawana taaluma na kazi hiyo kutokana
na kukosekana watu wenye sifa ya kutosha.

“Kuna kipindi tulikuwa na changamoto
ya kuandikisha watu, hivyo ilibidi maofisa
ugani, kilimo, watendaji wa kata wao ndio

watumike kufanya kazi ya kuwaandikisha
watu, hii ilisababisha kuwapo malalamiko
mbalimbali,” alisema Odunga.

Pia, alisema kwa kuwa wamepata watoa
huduma ya afya ngazi ya jamii anashauri
wao ndio watumike katika kazi hiyo kwa
kuwa ni wanataaluma wa afya, watafanya
kazi hiyo kwa ufanisi.

Akizungumzia kuhusu vifaa hivyo,
Odunga alisema vitawasaidia watoa hu-
duma hao kuwafikia wananchi kwa urahisi
zaidi tofauti na ilivyokuwa awali bila kujali
ni kipindi cha kiangazi, masika au usiku.

“Jamii ina shida kwenye masuala ya lishe,
kwa kuwa wanalima mazao, lakini lishe
inakuwa changamoto, na kuhusu huduma
ya afya wengine wanatumia miti shamba
na huduma za vituo vya afya ni lazima wa-
zipate, wakuwahamasisha ni hawa watoa
huduma ya afya ngazi ya jamii,” alisema.

Kwa upande wake Meneja Miradi wa
Taasisi ya Mkapa, Gaddy Chuwa, alisema

vifaa walivyokabidhi kwa ajili ya watoa hu-
duma ni baiskeli 79, mabegi, tochi, myam-
vuli pamoja na vifaa vingine, vyote vikiwa
na thamani ya zaidi ya Sh. 25 milioni.
Alisema katika wilaya hiyo awamu ya
kwanza waliwaajiri watoa huduma wa afya
35, pamoja na vifaa na kila mmoja alipang-

na watoa elimu ya afya ngazi ya jamii.

Vilevile alisema lengo la kufanya hivyo
ni kila mtu apate elimu juu ya masuala ya
afya kabla hajafika katika vituo vya kutolea
huduma.

Mmoja wa wamtoa huduma ya afya
ngazi ya jamii Martha Matonya, alisema
vifaa walivyokabidhiwa vitawarahisisha
kuwafikia wananchi kwa lengo la kuwapa-
tia elimu na kusaidia kutimiza malengo ya
taasisi hiyo pamoja na serikali yafikiwe.
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Mbunge wa Viti Maalumu (CCM), Mariamu Ditopile, akizungumza na wajane wa Kata ya Chang'ombe, jijini Dodoma mapema wiki hii, baada
va kutoa msaada wa vyakula kwa ajili ya mfungo wa Mwezi Mtukufu wa Ramadhani. Kulia ni Sheikh wa Baraza Kuu la Waislam Tanzania
(Bakwata), mkoa wa Dodoma, Mustaph Rajabu. PICHA: PETER MKWAVILA

Takukuru vakamata fedha
zilizochukuliwa kinyume

Na Renatha Msungu,
DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (Takukuru),
mkoani Dodoma, imefanikiwa
kuzikamata fedha za ujenzi wa
ofisi ya Kata ya Mnadani, am-
bazo zilichukuliwa kinyume na
utaratibu.

Fedha hizo zilipatikana
baada ya Takukuru kuombwa
kuingilia kati suala hilo, kutoka-
na na ofisi hiyo kusuasua katika
ujenzi wake.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jana, Mkuu wa
Takukuru Mkoa wa Dodoma,

Sosthenes Kibwengo, alisema
wamezirudisha fedha hizo ili
kamati ya ujenzi iendelee na
ujenzi huo.

Kibwengo, alisema kiasi cha
Sh. milioni tano ambazo ziliibi-
wa na wajenzi na kusababisha
kusimama kwa mradi huo.

Hata hivyo, alisema baada
ya kuzibaini fedha hizo
wameamua kuwarudishia ili
zikaendelea na ujenzi wa ofisi
hiyo ya kata.

Aliiagiza kamati hiyo ku-
hakikisha wanasimamia ujenzi
huo na ofisi hiyo kukamilika
kwa wakati.

“Nawaomba wananchi

mwendelee kutoa taarifa pale
mnapoona kuna viashiria vya
rushwa lengo ni kusaidiana
kutokomeza rushwa,” alisema

Kibwengo.
Naye Diwani wa Kata ya
Mnadani, Farida Mbarouk,

alisema anaishukuru Takukuru
kwa kuwasaidia kupata fedha
hizo ambazo zitaendeleza ujen-
zi wa ofisi hiyo.

Mbarouk, alisema fedha hizo
zimekwamisha ujenzi huo am-
bao ungekuwa umeisha na wa-
fanyakazi wamehamia.

Alisema wamejipanga ku-
hakikisha wanakamilisha ujen-
zi huo ili ofisi hiyo ianze kutu-

mika kwa ajili ya kuwahudumia
watu.

Pia, alisema bila taasisi hiyo
wasingezipata fedha hizo am-
bazo ziliibiwa na watu walioku-
wa wakijenga ofisi hizo ambazo
ni msaada mkubwa kwa wakazi
wa eneo hilo.

Naye Mwenyekiti wa Kamati
ya Ujenzi, Matwiga Kyatya,
alisema wanashukuru kupata
fedha hizo ambazo wanaamini
zitakamilisha ujenzi huo.

Alisema yeye kama Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Ujenzi
anaamini atasimamia vizuri na
jengo hilo litasimama ili kutu-
mika kwa wakazi wa eneo hilo.

-Jafo azindua
Kituo cha
afya Sunya

Na Augusta Njoji, KITETO

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(Tamisemi), Selemani Jafo, amezin-
dua kituo cha afya cha Sunya
kilichopo wilayani Kiteto, mkoani
Manyara na kuwataka wataalamu
wa afya kujipanga katika kutoa
huduma nzuri.

Aliwataka wananchi kuhakikisha
wanalinda miundombinu ya kituo
hicho ili dhamira ya serikali iliyopo
va kusogeza huduma za afya karibu
na wananchi iweze kutimia.

Akizindua kituo hicho jana
wilayani humo, Jafo alisema wilaya
hiyo ilikuwa na changamoto nyingi
ikiwamo kukosekana kwa Kituo
cha afya katika Kata ya Sunya, hali
iliyowalazimu wakazi hao kusafiri
umbali mrefu.

“Changamoto mojawapo ilikuwa
ni ukosefu wa Kituo cha afya na
hivyo kulazimu wananchi kwenda
wilayani Kilindi mkoani Tanga
au kusafiri kilomita 125 kufuata
huduma katika hospitali ya wilaya,”
alisema Jafo.

Alisema kituo hicho ni miongoni
mwa Vituo vilivyopewa Kkiasi cha Sh.
milioni 400 na ujenzi umekamilika
kwa kiwango alichoridhika nacho.

“Niwaombe wananchi mshirikiane
katika kutunza miundombinu ya
kituo hiki, sitarajii nikija hapa nikute
mmeharibu koki hapana, kila mtu
awe mlinzi wa mwenzake ili kituo
hiki kiwe na manufaa kwa sisi na vi-
zazi vyetu vijavyo,” alisisitiza Jafo.

Alikagua pia ujenzi wa jengo la
halmashauri na kumtaka mkandara-
si Pacha Construction Ltd., kukamili-
sha ujenzi kwa wakati uliokusudiwa.

“Mkurugenzi ninachosisitiza
hapa kazi ikamilike kwa wakati na
niwaambie hili jengo likikamilika
litakuwa ni miongoni mwa hal-
mashauri zenye ofisi nzuri nchini,
lakini wakati mwingine jitahidi
gharama ziwe ndogo tofauti na hizi
za sasa hivi," aliongeza Jafo.

Kwa upande wake Mkuu wa
Wilaya hiyo, Tumaini Magese,
aliiomba serikali kuwaongezea
Vituo vya afya viwili ili kurahisisha
upatikanaji wa huduma kutokana na
ukubwa wa wilaya hiyo.

Alitaja changamoto iliyopo kwa
sasa katika kituo hicho kuwa ni
ukosefu wa umeme na hivyo kulazi-
mika kutumia jenereta.

“Wilaya hii ni kubwa ina tarafa
saba na imetawanyika sana, nii-
ombe serikali itakapopatikana fursa
basi tupate vituo vingine viwili ili
visaidie wananchi wetu, suala Ia
umeme bado ni changamoto, waziri
wa nishati alikuja ameridhia kuleta
umeme hivyo tunasubiria,” alisema
mkuu huyo wa wilaya.

Akitoa taarifa ya ujenzi huo,
Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Kiteto, Tamimu Kambona, alisema
ujenzi huo ulianza Januari 2018
na umekamilika mwaka 2019 kwa
gharama vya zaidi ya Sh. milioni 510
na wananchi 38,273 wanatarajiwa
+ kupata huduma katika kituo hicho.
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Wanaojipitisha majimboni
wawakera wawakilishi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAJUMBE wa Baraza la Wawakilishi
wamekerwa na tabia ya baadhi ya watu
kujipitisha katika majimbo ya uchaguzi
na kufanya kampeni kabla ya muda huku
wakitaka wadhibitiwe.

Mwakilishi wa Jimbo la Kijitoupele, Ali
Suleiman, aliyasema hayo jana na kue-
leza kuwa wapo baadhi ya watu wamean-
za kufanya kampeni katika majimbo ya
uchaguzi kinyume na taratibu za CCM,
huku wakitumia mwanya wa kutoa mis-
aada kwa wananchi katika kipindi cha
Mwezi Mtukufu wa Ramadhani.

Aliiomba Mamlaka ya Kupambana na
Kuzuia Rushwa Zanzibar (Zaeca), kuele-
keza nguvu zake katika majimbo ya uch-
aguzi kwa ajili ya kuchunguza watu wa-
naojipenyeza huku wengine wakifanya

kampeni za kutaka wachaguliwe.

“Mheshimiwa Naibu Spika wapo watu
wameanza kuingia katika majimbo ya
uchaguzi na kufanya kampeni kabla ya
muda uliowekwa na chama, huku wen-
gine wakijinadi...tunakiomba chama na
Zaeca kudhibiti uvamizi huo,” alisema.

Naye, Mwakilishi wa Jimbo la Makun-
duchi, Haroun Ali Suleiman, alitangaza
nia yake ya kuwania jimbo hilo kwa kip-
indi kingine na kwamba atakuwa mwaka
wake wa 25.

Alisema haipendezi kuona baadhi ya
watu kujipenyeza katika majimbo ya
uchaguzi kwa visingizio vya kutoa mis-
aada kumbe huku wakifanya kampeni za
chini kwa chini.

Alisema CCM imetoa mwongozo na
kuwataka viongozi wa majimbo ya uch-
aguzi kuendelea na kazi ya utekelezaji

wa ilani ya uchaguzi kwani muda wa ku-
fanya kampeni haujafika.

Alisema tayari taasisi zilizopewa na
majukumu ya kupambana na rushwa,
zimeanza kulifanyia kazi suala hilo kika-
milifu ikiwamo kuzunguka katika majim-
bo ya uchaguzi Unguja na Pemba.

“Mimi nakiomba chama kuwamu-
lika watu wa aina hiyo kwa sababu wa-
nakwenda kinyume na utaratibu wa
maelekezo yake kusababisha vurugu, la-
kini mamlaka ya kupambana na rushwa
tayari wameanza kazi ya kuwasaka
watu wanaojipitisha kwa lengo la kutoa
rushwa,” alisisitiza.

Hivi karibuni, Zaeca ilieleza kuwa in-
afuatilia kwa karibu rushwa zozote kwe-
nye majimbo mbalimbali na hatua kali
zitachukuliwa.

Katibu wa CCM Mkoa wa Mwanza, Salum Kali, akipokea vifaa vya kujikinga na Covid- 19 kutoka kwa Mjumbe wa Halmashauri Kuu ya chama
hicho, mkoani humo, Flora Magabe, kwa ajili ya kuvisambaza katika ofisi saba za wilaya za CCM mkoani hapa, jana. PICHA: ROSE JACOB

N
Kisiwa cha
Pemba

- chahitaji Jaji

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

WAJUMBE wa Baraza la
Wawakilishi kutoka katika
kisiwa cha Pemba wamei-
omba Wizara ya Katiba
na Sheria, kupeleka jaji
kisiwani humo, ili aweze
kusikiliza kesi zinazofik-
ishwa Mahakama Kuu kwa
wakati.

Akichangia mjadala wa
makadirio ya mapato na
matumizi kwa Wizara ya
Katiba na Sheria, Mwakili-
shi wa Jimbo la Ole, Mussa
Ali Mussa, alisema

kisiwa hicho kina mikoa
miwili na hivyo mahitaji ya
kuwa na jaji ni makubwa.

Alisema uwapo wa jaji
utawezesha kusikiliza kesi
zenye uwezo wa kusikili-
zwa katika chombo hicho
ikiwamo za mauaji.

“Kilio hiki ni cha muda
mrefu matokeo yake ni
kuwapo kwa mrundikano
wa kesi ikiwamo zinazo-
husu matukio ya mauaji,”
alisema.

Mwakilishi wa Jimbo la
Ziwani, Pemba, Suleiman
Ali Makame, alisema ku-
wapo kwa jaji katika kisiwa
cha Pemba kwa kiasi ki-
kubwa kutasaidia wananchi
kupata haki zao na hivyo
kuimarisha utawala bora na
haki za binadamu.

Alisema wapo watuhumi-
wa wanakata rufani, lakini
wanachukua muda mrefu
rufani zao kusikilizwa ku-
tokana na kukosekana kwa
jaji katika kisiwa hicho.

“Yapo malalamiko ya
watuhumiwa kuchelewa
kusikilizwa rufani zao ma-
hakamani kwa sababu ya
kukosekana kwa jaji am-
baye hufika Pemba baada
ya miezi sita kusikiliza ru-
fani, tunahitaji kuwa na jaji
anayeishi na kufanyakazi
eneo hilo,” alisisitiza.

Zanzibar yaimarisha mahakama zake

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar imesema inaku-
sudia kuimarisha majengo ya mahakama
kuwa ya kisasa na kutoa huduma zote
muhimu ikiwamo msaada wa kisheria.

Hayo yalisemwa na Waziri wa Katiba
na Sheria, Khamis Juma Mwalimu, wakati
akiwasilisha makadirio ya mapato na
matumizi ya wizara hiyo kwa mwaka huu
wa fedha katika Baraza la Wawakilishi,
visiwani humo.

Alisema ukarabati wa majengo ya Ma-
hakama Kuu ya Vuga pamoja na Chake
Chake, Pemba imeanza katika kuhakiki-
sha kunakuwa na majengo bora yanayok-

idhi mabhitaji.

Kwa mujibu wa waziri huyo, majengo
hayo yakikamilika yatakuwa na uwezo
wa kupokea idadi kubwa ya wananchi
wanaofika kusikiliza mashauri mbalim-
bali.

Alisema kazi kama hiyo imefanyika ka-
tika mahakama za wilaya zilizopo Mkoa
wa Kaskazini Unguja, Mfenesini pamoja
na Makunduchi, Mkoa wa Kusini Unguja.

Kadhalika, alisema ujenzi wa jengo
la kisasa la Mahakama Kuu huko Tun-
guu, Wilaya ya Kati Unguja, ujenzi wake
unaendelea ambao unatarajiwa kuka-
milika mwakani baada ya jiwe la msingi
kuwekwa na Rais wa Zanzibar Dk. Ali

Mohamed Shein. Kwa mujibu wa Mwal-
imu, serikali imeanza kutoa huduma za
msaada wa kisheria kwa wananchi iki-
wamo wasio na uwezo.

Vile vile, alisema mfumo wa msaada
wa kisheria pamoja na wasaidizi wake
umesaidia kwa kiasi kikubwa wananchi
kupata ufumbuzi wa madai yao yaliyopo
mahakamani.

Alisema Ofisi ya Mkurugenzi wa Mash-
taka (DPP), inaendelea na kasi ya upele-
lezi kwanza na utaratibu maalumu wa
uendeshaji wa kesi za udhalilishaji wa ki-
jinsia pamoja na zile za dawa za kulevya.

Mwalimu alisema utaratibu huo kwa
kiasi kikubwa umepunguza mrundikano

wa kesi mahakamani na kusikilizwa na
imerudisha imani kwa wananchi katika
vyombo vya sheria.

Alieleza kuwa kati ya mwaka 2019-
2020 jumla ya kesi 19,382 zilifunguliwa
katika mahakama mbalimbali visiwani
humo, huku kesi 15,097 zikitolewa hu-
kumu.

Alisema serikali imefanikiwa kuimari-
sha mhimili wa mahakama kwa kuongeza
idadi ya majaji kutoka wanne hadi tisa,
huku wakiwamo wanawake watatu.

Waziri huyo aliliomba baraza hilo kui-
dhinisha jumla ya Sh. 23,204,200,000,00
kwa kazi za kawaida na maendeleo kwa
mwaka wa fedha 2020-2011.
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IFU la wanamitindo
maarufu nchini, Callisah
na Ben Breaker, lime-
fikia tamati baada va

serikali kuingilia kati na kutoa

ushauri mzito.

Wanamitindo hao wamekuwa
katika bifu kali kwa muda mrefu
kwa kila mmoja akijigamba
kuwa yeye ni zaidi katika fani
hiyo.

Katika Kipindi cha Friday
Night Live, kinachorushwa na
East Africa TV, Mei 8, mwaka
huu, wawili hao walitoleana
maneno makali kiasi kwamba
Naibu Waziri wa Habari, Sanaa,

KATY PERRY, POLE YAKO,
CORONA BADO IPO a1

Utamaduni na Machezo Juliana

Shonza, kutoa maoni yake
yaliyosababisha bifu hilo ku-
malizika.

Waziri Shonza, aliwashauri
vijana kuheshimiana na
kuungana mkono kwa Kila
wanachokifanya kwa sababu
mafanikio yao ni ya nchi kwa
ujumla.

Callisah ambaye alione-
kana kukerwa kushirikishwa
kwa Ben katika kipindi hicho,
aliamua kuandika ujumbe wa

Nipashe

kuomba radhi kwenye ukurasa
wa mtandao wa Instagram,
akisema ilikuwa ni jazba na
hakudhamiria jambo hilo.

“Najua wengi mmekwazika
kwa majibu yangu mabaya na
kupaniki katika kipindi cha
FNL ya #EATV kilichorushwa
juzi, nichukue fursa hii kuomba
radhi kwa wale wote waliok-
wazika sikuwa nategemea,
baada ya kutafakari kwa makini
nikagundua kweli nilikosea,”
ameandika.

Akaongeza “Pili nichukue
fursa hii kumpongeza kijana
mwenzangu Ben Breaker kwa

juhudi kubwa anayofanya
kwenye tasnia yetu na sisi
wenyewe ndio wakushikana
mikono. Mwisho nashukuru
mama yetu mlezi Juliana Shon-
za, kwa ushauri wako mzuri
juu va sisi vijana, naahidi
kutorudia tena na tutakua kitu
kimoja, sanaa ni kazi na tuima-
rishe upend,” ameongeza.

Baadhi ya mashabiki wake
walimpongeza kwa hatua hiyo,
wakisema kujitafakari na ku-
tambua kosa ni kuonyesha jinsi
gani alivyokomaa Kisanii.
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BASI SAWA

Meja Kunta ajutia
matendo yake

MAMBO yanamwendea kombo! Ndivyo anavyolalama
mwanamuziki wa Singeli Meja Kunta, ambaye anasema kiki
alizozifanya zimemsababishia mama yake mzazi kuathirika

kiafya.

Akizungumza na eNewz, Meja Kunta amesema kwa sasa

¢ i vyombo vya habari na

leo hii hayupo sawa amekuwa ni mtu wa kuanguka kiufupi
hayupo sawa, kitu ambacho kinanipa mawazo sana kwa
sababu sikuwahi kufirikia hata siku moja kama naweza

kusababisha matatizo.”

P Mawenge kumchapa
mwenzio sio dili

KUFUATI kuimarika kwa bifu kati ya marapa wakali P
Mawenge na Nikki Mbishi, sasa mgogoro wao umevuka
mipaka kiasi ambacho sasa wanataka kuingia ulingoni

kuchapana.

Wasanii hao wa HipHop wameibua mjadala mkali kwe-

&:1-. i '/ A

anafikilia njia sahihi ya
kujitangaza na sio kuji-
zulia mambo mabaya ya-
nayosababisha hata mama
yake kuwa mnyonge.
“Kwa upande wangu
sizipendi, kitu amba-
cho ningeweza kufanya
labda ni kuitisha watu au

nikaliongelea lile suala

ili kujitoa na jinsi gani ya
kujisafisha ili nisionekane
mbaya”.

Akaongeza “Kilicho-
fanyika kimemuumiza
sana na kimemsababishia
matatizo hadi kwa mama
yvangu mzazi kwani hadi

nye mitandao ya kijamii,
kutokana na kila mmoja
kutoa ngoma inayomuim-
ba mwenzake na kuvuta
hisia mseto kwa mashabi-
ki wao.

P Mawenge amesema
yupo tayari kupambana
ulingoni na Nikki Mbishi,
ili kumtia adabu na kum-
wonyesha yeye ni zaidi.

“Nipo tayari na nipo vi-
zuri, nafikiri watu wame-
shaanza kusogea juu va
jambo hilo na kuna harufu
fulani nimeanza kuisikia,
ikikubalika itakuwa vizuri
zaidi kwa sababu, mwisho

wa siku tunafanya hivi ili kutafuta maslahi zaidi, nipo
tayari na nanyoosha mtu tukienda raundi tano zitatosha”.

Amesema P Mawenge.

?\c/lobetto ;a

MWANAMITINDO na mwana-
muziki wa Bongofleva, Hamisa
Mobetto, licha ya kuwa na
watoto wawili wanaotokana na
baba tofauti, watu hawakum-
chukulia vibaya na badala yake
wanamuunga mkono kwa Kila
anachokifanya.

Hamissa ambaye ni balozi

wa Afya ya Uzazi ya Sitetereki,
wapo baadhi ya wasichana
wanadhani kuzaa ni jambo ra-
hisi, yeye anaweza kuwaambia
kuwa ni suala gumu na linaweza
kumtoa mtu njia sahihi.
“Nimepata bahati ya kuti-
zamwa, kufuatiliwa na kuwa na
mashabiki wengi, watoto wengi

na watoto
wawili bado bomba

wa kike wananiangalia mimi na
kudhani kwamba ni rahisi kuzaa
mtoto, mwili umerudi na maisha
yanaendelea na kuona mambo
ambayo tunawaonyesha, lakini
ni vigumu sana kuliko wana-
vyofikiria,” ameeleza Hamisa
Mobetto.

Olita; Mapenzi hayapimwi kwa mzani

Na Adam Fungamwango

MAPENZI yana nguvu hapa
duniani kuliko kitu kingine cho-
chote. Mema na mabaya mengi
hutokana na mapenzi tu. Filamu
ya ‘Olita’ ni moja kati ya filamu
Za mapenzi yanayoonyesha
Nguvu hiyo.

Mama mmoja aliyekosa mtoto
anaamua kwenda kwa waganga
ili apate mtoto. Lakini sharti ni
kwamba ni lazima mama yoy-

mtoto wake ili mama hiyo apate

mtoto.

Anajitokeza dada mmoja
anamtoa mtoto wake mchanga
sadaka ili mama huyo apate
mtoto. Wakati hata mtoto ha-
jatolewa kafara, mama alipata
ujauzito.

Dada aliyetaka kumtoa kafara
hapo na mtoto wake. Mama
anajifungua mtoto na kumwita
Omaga.

Akiwa Kijana anakuja ku-
chukuliwa na waganga wa

kafara yoyote. Lengo ni kutaka

kumuua. Akiwa porini, Omaga
anakimbia na kwenda kwenye
wa na msichana aitwaye Olita.
Kijana mwingine itwaye
Moringe mwenye undugu wa
karibu na Omaga, naye anaon-
kumtafuta ndugu yake Omaga,
naye anaangukia mikononi mwa
pacha wa Olita, aitwaye Lorita.
Siku si nyingi, Omaga anaon-
doka nyumbani kwa kina Olita
bila taarifa. Hii inamuumiza
binti huyo kwa sababu tayari
alishaanza kumpenda.

Olita anakwenda nyumbani
kwa pacha mwenzake na kum-
kuta kijana anayefanana sana
na Omaga.

Anachodhania ni kwamba
ndugu yake amemnyang'anya
mwanaume, hivyo ugomvi
mkubwa unazuka.

Olita anachukua gongo na
kumpiga kijana yule hadi kuzi-
mia. Vita kali inawaka baina ya
pacha hao, Olita na Lorita.

Hata hivyo kijana huyo al-
ipozinduka, ukweli unabainika
kuwa si Omaga, bali jina lake
kamili ni Moringe.

Inabainika kuwa ni kweli
wanafanana kwa sababu wana
unasaba wa mtu na mdogo
wake, lakini kwa mama tofauti.

Inagundulika kuwa Omaga ni
kijana aliyezaliwa kwa dawa,
lakini kuna masharti yalikiukwa,
hivyo bado yuko kwenye hatari
ya kufa.

Olita na mpenzi wake Omaga,
Lorita na Moringe, wanaungana
mesha tamaduni zilizopitwa na
wakati. Mwishoni ndugu hao wa
Kiume, wanawaona pacha wa
kike.
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MWANAMUZIKI mkali wa Bongo
Fleva, Marioo, yupo njia panda kuka-
biliana na maoni ya mashabiki wake
ambao wanataka msanii huyo ajiunge
kati ya lebo mbili, ambazo ni Kings
Music Records ya Alikiba au Konde
Gang ya Harmonize.

Wakati Kings Music Records, im-
eondokewa na wasanii wawili Cheed

na Killy, upande mwingine Konde
Gang imeanza Vvizuri na msanii wake
mpya Ibraah Tz.

“Wakiniongelea mimi kuhusu
kwenda sehemu hizo sio kitu kibaya
sana, lakini binafsi sina mpango wa
kusainiwa na lebo yoyote kwa sasa
hivi, sana hapa Bongo”. Amesema
Marioo.

wanamuziki

walioaga

dunia wiki h

Na Adam Fungamwango

ILIKUWA ni wiki ya majonzi
kwa tasnia ya muziki wa dansi
nchini, baada ya kuondokewa
na wanamuziki maarufu wanne
ndani ya wiki moja tu.

Ni vifo vilivyoacha majonzi
makubwa kwa mashabiki na
wapenzi wa muziki ambao
bado wako kwenye njia panda
kuurudisha muziki wa dansi
katika nafasi yake.

Wafuatao ni wanamuziki
maarufu nchini ambao wame-
fariki kipindi cha ndani ya wiki
moja tu.

MAFUMU BILAL ‘BOMBENGA’
Ni mwanamuziki mkongwe
na maarufu kabisa nchini. Huyu

anajulikana zaidi kwa wimbo
wa ‘Maya' ambao aliuimba
akiwa na bendi yake ya Afri-
can Beat, ambao aliuchukua na
kuutafasiri kutoka wimbo kama
huo, ‘Maya’ ambao ulipigwa na
TP OK Jazz ya Franco Luanzo
Makiadi.

Mafumu alifariki Jumatatu
kuugua ugonjwa wa Kisukari
kwa muda mrefu ambao uli-
sababishwa kukatwa mguu.

Mwanamuziki huyo am-
baye ni mpuliza chombo cha
saxophone, alipiga katika bendi
mbalimbali kama Western Jazz,
Dar International ya Marijani
Rajab, Vijana Jazz, Maquiz
Original, Tancut Almasi, Bima
Lee, MK Group, kabla ya kuan-
zisha bendi yake ya African
Beat.

MAFUMU BILAL

MIKIDADI SEIF

Alifariki dunia Jumapili Nach-
ingwea mkoani Lindi. Alikuwa
mwanamuziki mwimbaji tege-
meo wa bendi ya UDA Jazz,
wakati huo akitunga vibao
vilivyoipaisha sana bendi hiyo
kama vile ‘Tulele Tuboe’, ulio-
imbwa kwa lugha ya Kimwera,
lakini ‘Nenda Kaishi Salama’ na
nyingine nyingi.

Alizikwa siku ya Jumatatu
huko Nachingwea.

JERRY JUMA ‘MZEE WA
MBEZIr

Siku ya Jumapili, ilitoka
habari ya kufariki kwa mpiga
kinanda wa kundi la Tanzania
One Theatre TOT', Jerry Juma,
maarufu kama Mzee wa Mbezi.

Alifariki dunia kwenye Hos-
Salaam akikokuwa akitibiwa.

Mwanamuziki huyo aliyeku-
wa akipiga kinanda kwenye
kwaya, muziki wa dansi na
taarab, alikuwa pia Mwenyekiti
wa Chama cha Wanamuziki wa
Taarab nchini Tanzania.

Alizikwa siku ya Jumanne

JUMANNE KIBONGE

Ni mmoja wa wanamuziki
waliounda bendi ya Nyany-
embe Jazz iliyotoa kibao
kilichopendwa cha ‘Rangi va
Chungwa’, lakini alipoihama
bendi hiyo, mwanamuziki huyo
aliyekuwa akipiga gitaa la
‘rhythm’, alikwenda kujiunga
na bendi ya Tabora Jazz Band
zote za mkoani Tabora. Naye
alifariki na kuzikwa wiki hii.
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Kcee hongera
kuongeza
familia
MWIMBAJI wa Nigeria, Kingsley
Okonkwo, anayejuliakana kama
Kcee, na mkewe ljeoma, wame-
pata mtoto mwingine wa kiume.

Katika ukurasa wake wa
Instagram, mwanamuziki huyo
ametambulisha ujio wa mtoto
huyo mapema wiki hii na kwenda
sambamba na siku ya kuzaliwa
mke wake.

“Kama ukitaka kuhesabu siku
ya bahati kwangu ni hii, kwanza
mke wangu amejifungua mtoto

wetu wa kiume na pili imekuwa
siku yake ya kuzaliwa,” amesema.

Katy pole
yako, corona
bado ipo

MWANAMUZIKI nyota wa

Pop wa Marekani, Katy Perry,
ambaye kwa sasa ni mjamzito,
amesema ugonjwa wa corona

umemuathiri.

Katika ukurasa wake wa Twit-
ter, Katy, kutokana na kukaa kwa
muda mrefu ndani amekuwa na
mawazo mengi Kiasi cha kumfan-
ya kuwa na msongo wa mawazo.

Amesema, V irusi vya corona
vimetikisa sehemu nyingi za
ulimwengu kwa njia ambazo
hazijafikiriwa na vimesababisha
wasiwasi kwa watu.

E-Pesa
umeyataka
mwenyewe

JESHI la Polisi nchini Nigeria,
[imemwondolea ulinzi mwana-
muziki wa Mogul na mfanyabi-
ashara, Emeka Okonkwo, baada
va kudaiwa kutumia vibaya
nafasi hiyo.

Inspekta Mkuu wa Palisi,
Mohammed Adamu, ameamuru
kuondolewa haraka kwa polisi
wanaolinda Okonkwo, anayeju-
likana pia kama E-Pesa, baada
ya watu kulalamika anatumia
vibaya walinzi hao.

“Ndio naweza kudhibitisha
kwamba polisi wameondolewa
kumpa ulinzi,” amesema.

MWIGIZAJI wa Marekabni,
Kevin Hart, hatimaye anata-
rajia kupata mtoto wa pili
katika ndoa yake na mkewe
Eniko.

Hart ametambulisha ujio
wa mtoto huyo ambaye
anatarajiwa miezi michache
inayokuja.

“Mwanamke mrembo na
mke wangu, tunakupenda
Eniko Hart, tunajaribu kum-
pokea mtoto wetu mwingine
wa kike na kutufanya tuwe
familia ya watu sita,” amese-
ma Hart.

Nina wenzio
walifanya
hivi, ikaishia
hewani

Aliyekuwa mshiriki wa shindano
la Big Brother Nigeria, Nina vy,
kwa mara ya kwanza ameweka
hadharani pete aliyevishwa na
mpenzi wake.

Nina ambaye alishiriki BBNaij
2018, kwa sasa ni mjamzito
na pete hiyo inaashiria yupo
mbioni kufunga ndoa.

Staa huyo ambaye anaishi
Marekani, ameonyesha pete
hiyo ya gharama ya madini ya
almasi yake kupitia ukurasa
wake wa Instagram, huku aki-
waacha mashabiki wake wakiwa
na maoni tofauti.
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Mjumbe wa Bodi ya Chama cha Waandishi wa Habari Wanawake (Tamwa)-Zanzibar, Aziza Juma Ali (kushoto), akimkabidhi baadhi ya vifaa vya kujikinga mwanachama wa Jumuiya ya Habari
za Maendeleo Zanzibar, Khatib Sleiman, kwa niaba ya waandishi wengine. Vifaa ambavyo vimetengenezwa na wajasiriamali wanawake. PICHA: TAMWA ZANZIBAR

Wanawake Zanzibar wajinufaisha
kKiuchumi Kupitia Covid-19

Na Rahma Suleiman, ZAN-

ZIBAR

WAKATI vita vya kupamba-
na na virusi vya corona ikizidi
kushika kasi duniani, hali im-
ekuwa tofauti kwa baadhi ya
wafanyabiashara wa visiwani
Zanzibar, ambao wanatumia
nafasi hiyo kujiinua kiuchumi.

Baadhi ya wajasiriamali hao
wameamua kuchangamkia
fursa zinazojitokeza katika
kukabiliana na corona, kwa
kujiingiza katika biashara za
kutengeneza na kuuza bidhaa
za sabuni, barakoa na vitakasa
mikono.

Wakizungumza na mwandi-
shi wa Makala hii, baadhi ya
wajasiriamali hao wanasema
licha ya ugonjwa huo kuathiri
jamii, pia imewafanya kutafuta
mbinu za kuongeza mapato yao
kwa kuzalisha vitu ambavyo
vinaweza kupambana na virusi
hivyo vya COVID-19.

Kwa mujibu wa Shirika la
Afya Duniani (WHO) matumizi
ya barakoa, kunawa mikono
kwa kutimia maji na sabuni ni
njia salama kujikinga na maam-
bukizo ya corona.

Mwanachama wa kikundi
cha ujasiriamali cha Wilaya ya
Kati Unguja, Zeyana Seif Salum,
anasema katika kipindi hiki
bidhaa za maji zina soko kubwa
kutokana na kuhitajika na watu
wengi.

“Corona kwetu imekuwa ni
fursa kubwa, kabla ya kuenea
kwa ugonjwa huu soko lilikuwa
finyu, lakini sasa mahitaji ya-
mekuwa makubwa,” anasema.

Zeyana anasema kwamba
sabuni wanayozalisha ina ub-
ora unaotakiwa na kabla ya
kusambaza sokoni imepimwa
na kukubalika na taasisi ya vi-
wango Zanzibar.

KIPATO

Hata hivyo, anaeleza kabla
ya kuingia kwa corona visiwani
humo, walikuwa wanapata shi-
da kupata wateja na mara ny-
ingi walikwenda kuwauzia wa-
fanyakazi katika ofisi za serikali
na watu binafsi.

Akitolea mfano, katika kip-
indi hiki zaidi ya lita 1,300 za
sabuni wameziuza na bado wa-
nazalisha nyingine ambayo wa-
teja wanasubiri.

“Kidumu kimoja cha sabuni
cha lita tano tunauza kwa Sh.
15,000, wateja wetu wakubwa
ni Taasisi ya Milele Fonda-
tion na Shirika la Kuhudumia
Watoto la Save the Children,”
anaongeza kusema.

Zawadi Muhamed Abdallah
Ukongoroni, anasema Kkipato
kinachotokana na mauzo ya
bidhaa zao kimewasaidia ku-
tunza familia zao.

“Soko ni zuri, tunauza sabuni
kwa jumla na rejareja kila siku,
pesa tunazozipata tunatumia
kutunza familia zetu na kuli-
pia mambo mengine muhimu,”
anasema Zawadi.

Anawapongeza watu walioji-
tokeza kuwapa mafunzo ya jinsi
ya kuzalisha kwa wingi bidhaa
hiyo, kulingana na ongezeko la
mahitaji ya kila siku.

Sada Muhammed Ali, kutoka
Shehia ya Mtende, anasema

hakuna anayefurahia
wapo kwa ugonjwa huo
ambao unahatarisha
nguvu kazi ya taifa, la-
kini wao kama wanawake
hawakukaa  nyumbani,
badala yake wanapam-
bana na huku wakijiinua
kiuchumi.

CHANGAMOTO YA
UZALISHAJI

Katika jambo zuri haku-
kosi changamoto, kwa

upande wa wajasiriamali
hao wanakabiliwa na
tatizo la ukosefu wa vifun-
gashio baada ya uzalishaji
kuwa mkubwa.

Sada akawataka viwan-
da na wafanyabiashara
kupeleka kwa wingi vi-
fungashio hivyo kwa ajili
ya kuwezesha bidhaa zao
kuingizwa sokoni katika
muda unaopendekezwa.

Hata hivyo, anasema vi-
fungashio hivyo vichache
wanavyopata, wanauziwa
kwa bei ya juu, kiasi cha
Sh. 12,000, badala ya Sh.
900 ya awali kabla ya
ugonjwa wa corona.

Mfanyabiashara
anayesambaza ni mmoja
pekee ndani ya Zanzibar,
anapatikana eneo la Dara-
jani Mjini Unguja, hivyo
anawaomba wengine
kujitokeza ili kuwe na
ushindani wa kibiashara.

“Tunaomba tusogeze-
we huduma ya vifungash-
bu duka lipo moja pekee,
wakati mwingine unaam-

ku-

“Kidumu
kimoja cha
sabuni cha
lita tano
tunauza
kwa Sh.
15,000, Wa-
teja wetu
wakubwa
ni Taasisi
ya Milele
Fonda-
tion na
Shirika la
Kuhudumia
Watoto la
Save the
Children,”
anaongeza
kusema.

biwa vimemalizaka,” ana-

zidi kusema Sada.

KAULI YA TAMWA

Ofisa mwezeshaji kiu-
chumi wa Chama cha
Waandishi wa Habari
Wanawake Tanza-
nia (Tamwa), Mhidini
Ramadhan, anasema
kuwa corona imetoa
fursa kwa wajasiriamali
ambao wanajiinua kiu-
chumi.

Anasema Tamwa
imekuwa ikifanya kazi
za kuwawezesha wa-
nawake kiuchumi na
wamekuwa wakiwapa-
tia elimu ya ujasiriamali
ikiwamo utengenezaji
sabuni, kilimo cha mbo-
ga na utengenezaji wa
mikoba ya ukili.

“Wajasiriamali wame-
pata soko zuri kwa ku-
pata tenda mbalimbali
kutoka katika taasisi
za umma na binafsi ka-
tika mapambano haya
ya corona. Kipato hiki
kimewasaidia  wana-
jamii maskini hasa mae-
Ramadhan.

Akizungumzia suala
la uhaba wa vifun-
gashio, anasema kuna
changamoto kubwa
kwa sababu mahitaji ni
makubwa ukilinganisha
na upatikanaji wake.

Kaimu  Mkurugenzi
wa Mfuko wa Maen-
deleo ya Viwanda Vi-
dogo Zanzibar (SMIDA),

Shadida Ali Salum, anaeleza
kwamba baada ya kuibuka kwa
janga la corona, waliamua ku-
wakusanya wanawake wajasiri-
amali na kuwapatia mafunzo
ya utengenezaji wa sabuni na
vitakasa mikono ili bidhaa hizo
ziwapo kwa wingi.

Amewataka wanawake wen-
gine kwenda SMIDA kwa ajili
ya kupata mkopo wa fedha kwa
ajili ya kununua vifungashio se-
hemu mbalimbali na kwenda
kuwauzia wajasiriamali hao.

“Hivi sasa hatuagizi sabuni
za maji kutoka nje ya nchi, tu-
natumia zinazotengenezwa na
wajasiriamali wetu wa hapa
Zanzibar, kwa kweli wengi
wao wapo vizuri, bidhaa zao ni
nzuri,” anazidi kusisitiza.

Waziri wa Biashara na Vi-
wanda, Balozi Amina Salum Ali,
amewataka wajasiriamali hasa
wanawake, kuongeza uzalishaji
wa bidhaa ikiwamo sabuni ya
maji, vitakasa mikono na bara-
koa kwani soko lake ni kubwa
katika kipindi hiki cha janga la
corona.

“Tunataka wajasiriamali
wetu waitumie fursa hii katika
kipindi hiki kuuza bidhaa zao
kwa wingi na kuweza kupata
kipato ambacho kitawainua ki-
uchumi na kuondokana na hali
ya utegemezi,” anasema Balozi
Amina.

Aidha, Balozi Amina, licha ya
kukiri ugonjwa wa corona kute-
teresha uchumi wa Zanzibar,
lakini amefurahishwa kuona
wajasiriamali wanawake wa-
nasimama imara kutumia fursa
hiyo kupata kipato na kukuza
uchumi wao.
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MAKALA

VITA COVID -19

Vituo watoto yatima
kuelimishwa kujikinga

Na Moshi Lusonzo

WAZIRI wa Afya, Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Ummy Mwalimu, amewahimiza
wananchi kuendelea na ma-
pambano dhidi ya ugonjwa wa
COVID -19.

Waziri huyo, kila mara anaka-
ririwa akitahadharisha kwamba,
virusi vya corona bado vipo na
kila mtu anatakiwa kuchukua
hatua za kujilinda kwa kufuata
kanuni za afya zilizotolewa na
wataalamu.

Njia zinazopendekezwa ni
pamoja na kunawa mikono kwa
sabuni, kutumia vitakasa mikono
kila mara na kuvaa barakoa kila
ninapotoka nyumbani.

Hata hivyo, Waziri Ummy, ana-
shauri itumike jitahada kubwa
katika utoaji wa elimu kuhusu
ugonjwa huo, ili kila Mtanzania
afahamu njia za kujikinga nao.

Jumuiya ya vijana inayojulika-
na kama Nyota Njema, imeamua
kutekeleza ushauri huo kwa vi-
tendo, baada ya kuandaa konga-
mano maalumu litakalozungum-
zia adhari na athari zitokanazo
na corona.

Kongamano hilo litahusisha
viongozi na watoto wanaishi
katika vituo mbalimbali vya
yatima jijini Dar es Salaam, na
litaendeshwa kwa  kutumia
teknolojia ya mtandao, kutokana
na serikali kupiga marufuku mi-
kusanyiko ya watu.

Akizungumza na Nipashe,
Meneja mradi wa jumuiya hiyo,
Ismail Hassan, anasema konga-
mano hilo litafanyika kesho na
kutumia muda wa saa tano.

Washiriki hao na wataalamu
wa afya wataunganishwa kwa
njia ya video wakijifunza mbinu
mbalimbali za kukabiliana na co-
rona.

Anasema, Nyota Njema im-
eona kuna umuhimu wa kujikita
katika kundi hilo ambalo anadai
lipo hatarini dhidi ya COVD -19.

Hassan, anaeleza kwamba
kwa kutumia mtandao wa Zoom,
wakuu wa vituo hivyo watapata
nafasi ya kujifunza na kuwauli-
za maswali wataalamu kuhusu
madhara na njia ya kujilinda
wakiwa kwenye maeneo yao.

“Vituo vya watoto yatima
wako nyuma katika mapambano
haya ya corona, sisi kama vijana
tumeona kuna umuhimu wa ku-
wapa elimu ili wafahamu namna
ugonjwa huu unavyoathiri jamii
na namna gani wanaweza ku-
wakinga watoto,” anasema Has-
san.

Katika utoaji wa elimu hiyo, vi-
jana hao watashirikiana na taasi-
si mbalimbali ikiwamo An Nahl
Trust na Islamic Development

v*\

Agency (IDA).

“Watoto yatima wana haki
kama wengine, lengo letu na
washirika wetu ni kuona wanafa-
hamu vizuri ugonjwa huu kama
wale wanaoishi na wazazi wao,”
anaongeza kusema.

Kwa upande wa Ofisa Rasli-
mali Watu, Said Zahran, anasema
hatua ya kutoa elimu katika vituo

hlvyo 1mechul<uhwa baadaya ku—
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gundua sehemu hizo zenye idadi
kubwa ya watoto, hazina ufaha-
mu wa kutosha juu ya ugonjwa
huo.

“Kwa miaka mitatu tunajihusi-
sha na usaidizi wa jamii hii am-
bayo kimsingi inahitaji ukaribu
wetu ili wasijione kama wamet-
engwa. Tangu kuanza matatizo
ya corona hakuna jitihada zilizo-
fanylka l<uwanusuru na ndio
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Ofisa Miradi wa Jumuiya ya Nyota Njema, Ismail Has-
san, akiwa na watoto wa kituo cha AIIy Bin Twalib k||

maana sisi tumeona tuanze nao
kabla ya kuwafikia wengine,”
anasisitiza Zahran.

Pamoja na kongamano hilo,
Zahran anaeleza wanaendelea
na mkakati wao wa kuwaweka
karibu watoto hao, hasa katika
mfungo wa mwezi wa Ramadhan
unaoendelea.

Katika utekelezaji makakati

huo, kituo cha Ally B1n Abutwallb

;»

Mtoto akipokea msaada wa chakula kutoka kwa kiongozi wa Jumuiya ya Nyota Njema. PICHA ZOTE: MOSHI

LUSONZO

-

kilichopo Chanika, kimenufaika
kwa kupatiwa vyakula mbalim-
bali.

Kituo hicho kinachohifadhi
watoto 55, walipata msaada wa
mchele kilo 100, maharagwe
kilo 120, ngano kilo 100, mafuta
ya kula lita 30, tende pakiti 35 na
sabuni miche 100.

“Kila mwaka huwa tunawa-
karibisha watoto kwa ajili kufu-

| turu pamoja, lakini kutokana na

ugonjwa wa corona tumeamua
kuwafuata na kuwapa vyakula
muhimu ili nao wafurahi na
kuona tunawathamini,” anasema
Zahran.

Aidha, anasema pamoja na
msaada huo, jumuiya hiyo
imeguswa na hali duni ya mazin-
gira ya kituo, na imeahidi kutafu-
ta wafadhili ambao wataboresha
kwa kujenga uzio.

Naye Farid Mbaraka, ambaye
ni Ofisa Uhusiano, anasema
utekelezaji wa miradi yote iliyo
chini ya jumuiya, inafanywa
kwa pamoja kati ya wanachama,

| taasisi za serikali na watu binafsi.

Anafafanua kwamba, Nyota
Njema inafanya kazi ya kuibua
matatizo yanayojitokeza katika
jamii hasa zile zinazoishi katika
mazingira magumu, kisha inaku-
sanya nguvu kutoka sehemu
mbalimbali ili kupata ufumbuzi.

“Haya yote tunayafanya kuto-
kana na ushirikiano wetu kama
vijana, hatuna pesa za kutosha,
lakini uwajibikaji wetu katika
kutafuta watu wa kutusaidia
tunaweza kuwafikia watu wengi
wenye shida na kutatua baadhi
ya matatizo,” anasema Mbaraka.
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Ofisa afya aonya corona kuangamiza watu

WASHINGTON, Marekani

OFISA wa afya wa ngazi za juu wa Mare-
kani, Rick Bright, ameonya nchi hiyo kuwa
inaweza kukabiliwa na kipindi kibaya ku-
wahi kushuhudiwa, kutokana na kasi ya
kusambaa kwa maambukizo ya corona.

Bright, ambaye aliongoza shirika la
serikali ambalo linajaribu kutengeneza
chanjo ya ugonjwa huo, aliondolewa kazi-
ni mwezi uliopita baada ya kuelezea hofu
yake kuhusu dawa zinazopigiwa debe na
Rais Donald Trump.

Akizungumza katika kikao cha wabunge

i S~

a

Bila mpango
bora, 2020
kunaweza
kuwa na
kipindi
kibaya zaidi
cha majiraya
baridi kuwahi
kushuhudiwa
katika histo-
ria ya sasa.

Vifo vya corona
vyaongezeka
mataifa tajiri

PARIS, Ufaransa

MAREKANI inaendelea kuongoza kwa kuwa na
Visa vingi vya wagonjwa wa corona, huku vifo

vikifikia watu 85,194.

Katika rekodi iliyochukuliwa hadi jana,
Uingereza inashika nafasi ya pili kwa kuwa na
vifo 33,614, Italia ya tatu watu 31,368, Ufaransa
27,425 na Uhispania watu 27,321. Katika
orodha hiyo, Brazil imesajiri maambukizo
mapya ya Virusi vya corona 13,944 na vifo 844.

Rekodi hizo zimetolewa na Wizara za Afya za
nchi husika katika kipindi cha saa 24.

Katika hatua nyingine, Rais wa Ufaransa,
Emmanuel Macron, atakutana na Mtendaji
Mkuu wa kampuni kubwa ya kutengeneza
dawa va Sanofi, Paul Hudson, baada ya siku
chache zilizopita mkuu huyo kuikasirisha
serikali baada ya kusema baadhi ya mataifa
yatapewa kupaumbele katika upatikanaji wa

chanjo ya virusi vya corona.

Hata hivyo, Hudson, aliomba radhi kwa
kauli yake hiyo na kusema ni muhimu kwa
chanjo yoyote ya corona, iwafikie watu wote

ulimwengu. DW

la wawakilishi, Bright, alisema alion-
dolewa kazini na Rais Trump, kwa ma-
dai alikuwa mtumishi asiyeridhika.

Bright alikiambia kikao hicho kuwa
‘maisha ya Wamarekani yanapotea
kwa sababu ya serikali kushindwa ku-
chukua hatua za mwanzo za mlipuko
wa virusi vya corona.

Alisema, kuwa kwa mara ya kwanza
alizungumzia juu ya ukosefu wa zana
za matibabu mwezi Januari, na ku-
fikisha suala hilo katika ngazi za juu za
Wizara ya Afya na Huduma za Binada-
mu (HHS), lakini hakujibiwa.

Wakati akitoa ushahidi huo, alionya
kwamba dirisha la kupambana na vi-
rusi vya corona linakaribia kufungwa
na hakuna njia ya kuokoa.

“Kama tutashindwa kuboresha jinsi
tunavyokabiliana na ugonjwa huu kwa
misingi ya sayansi, ninaogopa janga
litakuwa baya sana na kuendelea kwa
muda mrefu,” alisema.

“Bila mpango bora, 2020 kunaweza
kuwa na kipindi kibaya zaidi cha
majira ya baridi kuwahi kushuhudiwa
katika historia ya sasa,” alionya.

Mtaalamu huyo wa afya aliiambia

kamati hiyo kuwa mwezi Januari, al-
ipokea barua pepe ambayo hawezi
kuisahau kutoka kwa wasambazaji wa
barakoa za hospitali, akionya juu ya
upungufu wa vifaa hivyo.

Bright alisisitiza kufukuzwa kwake
kazini, kulitokana na kuendelea kwake
kusisitiza kuhusu pesa zilizotengwa na
‘congresi’ za kupambana na mlipuko
wa virusi hivyo.

Pesa hizo zililenga kupata suluhu
za kisayansi, badala ya dawa, chanjo
au teknolojia nyingine ambazo hazi-
jathibitishwa kitaalamu. BBC

hed

Raia wa China wakiwa wamevaa barakoa huku wakicheza muziki juu ya daraja la mto Yangtze, mjini
Wuhan kabla mamlaka ya Jimbo la Hubei, kuwazuia watu kutoka nje kutokana na maambukizo mapya ya

Covid- 19. PICHA: REUTERS

Rais Trump atishia kusitisha
uhusmno na China

WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Marekani, Donald Trump, am-
etishia kusitisha uhusiano na China ku-
tokana na madai yake kuwa taifa hilo
linawajibika kusambaa kwa virusi vya
corona duniani.

Katika mahojiano yaliyorushwa

jana, Rais Trump amerudia shutuma
zake dhidi ya China, akidai ilificha
ukweli kuhusu ukubwa wa janga hilo,
wakati virusi vilipozuka mjini Wuhan
mwishoni mwa mwaka jana.
Akuzungumzia hatua ambazo nchi
yake inaweza kuchukua dhidi ya Chi-
na, Rais Trump amesema taifa lake lin-

aweza kusitisha uhusiano wote uliopo
na China.

Marekani imerekodi zaidi ya vifo
86,000 kutokana na virusi vya corona,
ambayo ni idadi kubwa kuliko taifa jin-
gine lolote, huku ikiwa na karibu the-
luthi moja ya maambukizo ya virusi
hivyo duniani. DW

Corona vyaingia rasmi kambi za Warohingya

DHAKA, Bangladesh

WAFANYAKAZI wa afya wa-
naohudumia wakimbizi wa
Kirohingya, wameanza juhudi
za kuzuia kusambaa kwa Vvi-
rusi vya corona kwenye kambi
wanayohifadhiwa.

Kiasi cha wakimbizi milioni
moja ya jamii ya wachache ya
waislamu wa Rohingya, wana-
hifadhiwa katika kambi hiyo

nchini Bangladesh.

Kisa cha kwanza cha virusi
kimeripotiwa ndani ya kambi
na mkazi mwingine wa wilaya
ya Cox’s Bazar iliyopo kusini
ya Bangladesh amegundulika
kuwa na virusi vya corona.

Msemaji wa Shirika la
Umoja wa Mataifa la kushu-
ghulikia wakimbizi, amesema
watoa huduma za afya tayari
wameanza kuwahudumia wag-

onjwa hao wawili, pamoja na
kuwafuatilia wote waliokutana
nao kwa lengo la kuwaweka
karantini.

Kwa muda mrefu kumekuwa
na wasiwasi kwamba virusi
Vya corona vitasambaa kwa
kasi iwapo vitaingia katika
kambi 34, zinazowahifadhi
wakimbizi wa Rohingya kuto-
kana na kuwa na hali mbaya
ya miundombinu. DW
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[LISEMWA hapo zamani kuwa dunia inaharibiwa na vitu viwili tu. Mapenzi na mali. Vitu hivi vinaweza
kumfanya binadamu aende popote, afanye chochote kile ili awenavyo, wengine wanakwenda mbali
zaidi mpaka ikiwezekana hata kutoa uhai wa wenzao.
Shani, binti wa kitajiri anapitia kwenye mikasa mikubwa mizito ya kupotezwa kwa wazazi wake na
kumsababishia ukiwa na mawazo tele. Wakati ikionekana binti huyo pekee kwa wazazi wake akielekea
kurithi utajiri wa wazazi wake, kiu ya damu inaanza kuwaingia baadhi ya ndugu za wazazi wake ili
apoteze maisha, wao waweze kumiliki mali hizo. Hapo ndipo uhai wa Shani unapokuwa matatani na
patashika nguo kuchanika inapoanza. Fuatilia mkasa huu kuburudisha, kuelimisha na kusikitisha.

Mauajl Harusini- 16

Na Adam Fungamwango

sichana aliinua macho

na kumtazama kwa

makini Eddy, huku aki-

tazama kidole chake
kilipoelekezwa.

Ndipo msichana huyo aliposh-
tuka, kwani kaburi alilolionyesha
jamaa aliyekuwa naye hapo ni la
mke wa baba yake, ambao wali-
uawa pamoja, saa chache tu baada
ya harusi.

Alichoona Eddy ni machozi ya
msichana huyo kutiririka badala
ya jibu. Kama mwanaume alijua
jukumu lake.

Alimkumbatia na  kuanza
kumbembeleza. “Usilie mama, au
kuna kitu nimekosea?”

“Kwani we hujui? Kwani we hu-
jui?” Alilia kwa kwikwi mtoto wa
watu.

“Sijui. Mimi ninachojua hilo nil-
ilokuonyesha ni kaburi la shangazi
yangu.”

“Hawezi kuwa shangazi yako,
wakati hujui nini kilitokea.” Msi-
chana alizidi kulia.

“Najua. Ila kuna mengine siwe-
zi kujua kwa sababu sikuwepo
nchini.”

Jibu hilo lilimfanya msichana
huyo anyamaze kidogo na kum-
wangalia kwa makini mwanaume
aliyemkumbatia  kimbembeleza
wakiwa wawili tu kaburini, majira

Nikush-
ukuru rafiki
yangu Ka-
mal. Kwa
muda mfupi
tu tumeku-
tana hapa
makabur-
ini, lakini
umenipa
kampani

ya kutosha.
Mimi narudi
nyumbani,
naomba
namba
zakao, nita-
kutafuta
siku
nyingine

ili tuon-

gee zaidi,
maana
naona kama
vile sisi ni
ndugu.

ya saa nne asubuhi.

“Ni kwamba, mimi nilikuwa nchini
Marekani. Nikiwa huko nilipata taarifa
kuwa shangazi yangu ameuawa. La-
kini kuuawa kwake aliuawa pamoja
na mwanaume mmoja aliyefunga naye
ndoa. Mimi huyo mwanaume simjui,
sijawahi kumuona, lakini nimeambiwa
kuwa waliuawa wakiwa wametoka ku-
funga ndoa.” Eddy alijibu, jibu ambalo
kidogo lilionekana kama kumfariji
msichana huyo.

“Basi huyu baba yangu ndiye aliku-
wa mume wa huyo aliyekuwa kwenye
kaburi hilo ulilonionyesha.” Msichana
alijibu na kuanza kulia tena.

“Baba yako ndiyo mume wa shanga-
zi yangu?” Eddy aliuliza.

“Kama ndiyo unayemsema huyo
aliyezikwa kwenye kaburi hilo Grace
Maumba ni shangazi yako, basi ndiye
aliyekuwa mke wa baba yangu mzazi
na ndiyo waliouawa wote wakitoka
kufunga ndoa.” Bado Msichana huyo
alikuwa akielezea akilia kwa kwikwi.

“Wewe mwenyewe unaitwa nani?”

“Naitwa Shani.”

“Baba yako alikuwa anaitwa nani?”

“Patiyo.”

“Nadhani ndiyo alikuwa mume wa
shangazi yangu.”

Shani aliitikia kwa kichwa.

Joto kali la ujana la msichana Shani
liliingia kwenye kifua cha Eddy.

Alikuwa amemwegemea huku ma-
chozi yakimtoka.

“Pole Shani, najua jinsi unavyoumia

Mtunzi anapatikana (0716 350534)

@MSAMBA
0656122770

kwa kumkosa baba yako kutokana na
baadhi ya watu wenye roho mbaya.

Nakuahidi, watu wote waliofanya
mauaji haya, na yeyote aliye nyuma ya
mpango huu, ni lazima watapatikana
na kulipa maovu yote haya.” Eddy al-
iongea kwa sauti ya chini, lakini yenye
mamlaka na msisitizo, ikipenya vema
kwenye masikio ya mwanadada Shani.

Msichana alionekana kushtuka
kidogo na maneno yale ya kijasiri.
Akainua kichwa na kumtazama mtu
ambaye maneno hayo yametoka kiny-
wani mwake.

Ni maneno yaliyomtia faraja Shani.
Alianza kumuamini mtu yule kwa
sababu aliona ana nasaba na mare-
hemu mama yake wa kambo Grace,
lakini kwa sasa ni kama aliona si hivyo
tu, bali ni mtu ambaye alimhitaji kwa
ajili ya kutoa simanzi aliyokuwa nayo.

Bado Shani alikuwa amejiegemeza
kwenye kifua cha Eddy.

“Mimi namuachia Mungu tu, atali-
pa.” Ghafla Shani alitoa maneno hayo
na kufuatia kilio kikali cha kwikwi.

“Usilie. Msichana mdogo, mzuri na
mrembo kama wewe hupaswi kulia
hapa. Angalia watu waliopita njiani
wanakuangalia unavyolia. Mimi mwe-
nyewe nimeumia kutokana na kifo
cha shangazi yangu, lakini silii. Mungu
anasema umuombe huku na wewe
unafanya kazi. Kazi itakayofuata sasa
ni kuwasaka wauaji.”

Maneno hayo yaliendelea kum-
shangaza na kumshtusha Shani. Ali-

waza kuwa huenda hakuwa anaongea
na mtu wa kawaida “Au mzimu, maana
huku ni makaburini?” Alijisemea mwe-
nyewe.

Kwa mbali akaanza kumuogopa. La-
kini hakuweza kujiondoa kwenye kifua
chake kwa sababu ambazo hata mwe-
nyewe hakuzifahamu.

“Uwasake wauaji, kwani unawajua?”

“Siwajui?”

“Sasa utawasaka vipi?”

Eddy aliachia tabasamu pana la ku-
jiamini. “Hakuna yoyote atakayefanya
kitu chochote duniani kwa siri kikako-
sa kujulikana.”

Shani alizidi kupatwa na mshangao
juu ya kijana yule aliyekutana naye
makaburini. Pamoja na utanashati
wake, lakini alionekana ni mtu anaye-
jlamini “Kingine nini vile?” Alijiuliza.
Lakini hakupata jibu.

“Kwani wewe unaitwa nani?” Shani
kwa mara ya kwanza naye alimuuliza.

“Naitwa Eddy Kamal”

“Ni askari wewe kwani.”

“Hapana, mimi nilikwambia mwan-
7o nimetoka kusoma Marekani. Kwa
sasa sina kazi yoyote ile.”

“Uko nyumbani tu?”

“Ndiyo maana yake.”

Kwa kipindi kifupi tu, Shani alitokea
kumuamini na kupenda staili za kijana
huyu mwenye tabia ya kujiamini.

“Nadhani sasa tuondoke.” Eddy alim-
wambia.

Kwa shida Shani alijipapatua kwenye
kifua cha Eddy na kuanza kutembea
taratibu.

Alikuwa akijishangaa awali alikuja
akiwa na nguvu, lakini kwa sasa ni
kama ameishiwa nguvu, huku ak-
ionekana kujidekeza zaidi. “Sababu ni
nini?” Alijiuliza. Hakupata jibu.

Hatua chache mbele, gari aina
ya Land Cruiser nyeusi ilikuwa im-
eengeshwa. Na ndipo hatua za Shani
zilipokomea.

“Nikushukuru rafiki yangu Kamal.
Kwa muda mfupi tu tumekutana hapa
makaburini, lakini umenipa kampani
ya kutosha. Mimi narudi nyumbani,
naomba namba zako, nitakutafuta
siku nyingine ili tuongee zaidi, maana
naona kama vile sisi ni ndugu.” Shani
alisema huku akimpa mkono wa kwa-
heri Eddy.

Wakati huo Shani alikuwa anafun-
gua mlango wa gari hilo. Eddy hakush-
angaa sana kwa sababu tangu yupo
nchini Marekani alisikia kuwa mjomba
wake aliyemuoa shangazi yake Patiyo
alikuwa tajiri mkubwa.

“Usihofu mtoto wa shangazi yangu,
nitajie wewe namba zako, halafu nita-
piga ili wewe upate za kwangu na mimi
za kwako. Nadhani kila mtu akipata za
mwenzake itakuwa vema zaidi.

Shani akafanya kama alivyoambiwa.
Baada ya Shani kuondoka, aliliendea
gari lake Toyota Revis, naye taratibu
akaanza kukata mitaa ya Kinondoni
makaburini akirejea kwake Kijitony-
ama.

ITAENDELEA JUMAMOSI
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KUPOTEA KWA KUPOTELEWA
KADI YA GARI KWA KADI YA GARI

KALRAY VINODBHAI
PATEL anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili T 692
DSE TOYOTA RACTIS.

Chassis namba
NCP1000020144.
Engine namba INZB986218.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

157425

Taarifa ya Polisi:
DSM/PHQ/RB/379528/2020

Prosper Mmbando
anatangaza kupotelewa na
kadi ya Gari yenye namba za
usajili T 992 BZJ Chassia
No.AT2120013656 na
Engine No.5AB992212.

Yeyote atayeiona atoe
taarifa kituo Cha polisi.

157428

Taarifa ya Polisi:
DOD/DOD/RB/341482/2020

JAMUHURI WA MUUNGANO WA
TANZANIA
Mahakama
Usimamizi wa mirathi
(S.M.M 1984 Nyongeza ya 5 kanuni 2)
Katika Mahakama ya mwanzo Dodoma
Usimamizi wa mirathi 35/2020

Ombi la TABITHA FAUSTINE SOBAJA kuteuliwa
Msimamizi wa Mirathi marehemu NICODEMAS
JOHN NKOLA

Kwa yeyote anauehusika Tanzania Bara.

Watu wote wanaodai kuwa na mahusiano wowote
na Mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria  kesi  wakitaka ~mnamo tarehe
26/5/2020. Kabla ya mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa Mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani
waweza kukaguliwa. Tarehe 13/05/2020.
P e
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157427

JAMHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)

YA 5 KANUNI YA 2
Katika mahakama ya mwanzo:
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;118/2020

Ombi la (I) SONDA EZRA MDENDEMI
(2)WENDE EZRA MDENDEMI Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu .

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja
na kuudhuria shaurini mnamo tarehe 26/05/2020
kabla ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa mirathi hiyo.Wosia ya marehemu huyo upo
mahakamani kukaguliwa  tarehe
12/05/2020. .

‘waweza

157430

KUITWA MAHAKAMANI

Chonya Mayolwa popote alipo Katika Jamuhuri
ya Muungano wa Tanzania unafahamishwa kuwa
unatakiwa kuleta utetezi wako wa maandishi
kabla ya tarehe 03.06.2020 katika Baraza la
ardhi ya Wilaya ya Maswa.

Pia unajulishwa kuwa shauri hii limepangwa
kusikilizwa tar 03/06/2020 saa 2:30 asubuhi
mbele ya mhe. ] .F Kanyerinyeri , Mwenyekiti
Baraza la Ardhi na Nyumba Wilaya ya Maswa.

Na endapo utakaidi wito huu na kushindwa
kutoa utetezi wa maandishi
uliopangwa baraza la ardhi wilaya ya Maswa
litalazimika kusikiliza shauri hilo upande mmoja
na kutoa uamuzi dhidi yako.
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KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

SGA SECURITY (T) LTD
inatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za
usajili T 705 BQS TOYOTA
COROLLA. Chassis namba
AE1105286301. Engine
namba 5AFE12350.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Control No:
9910812511575.

157420

KUPOTEA KWA KADI

Festus Bwaika Biseko
anatangaza kupotea kwa kadi
ya Pikipiki yenye usajili wa
namba T874 CJ]Y aina Boxer,
chasis namba
MD2A18424DWL29777,
iliyotolewa na Mamlaka ya
mapato Tanzania.

Yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi. Polisi Taarifa:

KAG/BUK/R-
B/378778/2020

157422

Kupotelewa na Kupotelewa na
kadi ya Pikipiki kadi ya Gari

JUSTIN CLARENCE MBUMA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki aina ya Bajaji
yenye namba za usajili MC
195 BFJ Chasis No.
MD2A25BZXGWL22088,
engine No.AZZWGL32495
rangi blue.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo Cha polisi.

157423

Taarifa ya polisi:
DOM/DOD/TR/372523/2020.

Meshack Abinel Magenge
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari Aina ya Toyota
Land cruzer yenye namba za
usajili T 797 BZC. Chasis No.
FK619K522059. Engine No.
6D 17856009 rangi Silver.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo Cha polisi.

Taarifa ya polisi:
DOD/DOD/R-
B/372928/2020.

157418

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
WILAYA YA MBULU
(DONGOBESH)

MAOMBI NA. 93/2019
GITIYANG GISAQAN ............ MWOMBA|I
DHIDI YA
SIMON MUHALE ................... MJIBU MAOMBI
Mdaiwa SIMON MUHALE popote ulipo.
Fahamu kwamba mleta Maombi GITIYANG GISAQAN

ameleta Maombi Na. 93/2019 dhidi yako.

Hivyo basi kama unakusudia kupinga maombi hayo
unatakiwa ulete majibu yako na uwepo Barazani wewe
binafsi, wakili wako au mwakilishi anayekubalika kisheria,
Shauri limepangwa kutajwa tarehe 24/6/2020.

Endapo hautatekeleza hayo shauri litasikilizwa upande
mmoja na hukumu kutolewa.

Imetolewa na kutiwa saini na mhuri wa Baraza hili leo
tarehe 27/4/2020.
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KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
WILAYA YA MBULU
(DONGOBESH)

MAOMBI NA. 9212019
GITIYANG GISAQAN .............. MWOMBAJI
DHIDI YA
EMANUEL SIMON ............... MJIBU MAOMBI

Mdaiwa EMANUEL SIMON popote ulipo.

Fahamu kwamba mleta Maombi GITIYANG GISAQAN
ameleta Maombi Na. 92/2019 dhida yako.

Hivyo basi kama unakusudia kupinga maombi haya
unatakiwa ulete majibu yako na uwepo Barazani wewe
binafsi, wakili wako au mwakilishi anayekubalika kisheria,
Shauri limepangwa kutajwa tarehe 24/06/2020.

Endapo hautatekeleza hayo shauri litasikilizwa upande
mmoja na hukumu kutolewa.

Imetolewa na kutiwa saini na mhuri wa Baraza hili leo
tarehe 27/4/2020.
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Kwa Habari Motomoto
usikose Gazeti lako la

Nipashe kila siku

Nipa

usikose Gazeti

la Nipashe kila

he

- MWANGA WA JAMII

lako

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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LEWANDOWSKI:
m

De Jong
atajwa
kumrithi
Busquets

AMSTERDAM, Uholanzi

FRENKIE de Jong anaweza kuwa ameri-

MUNICH, Ujerumani

OBERT Lewandowski amem-
shauri nyota wa Borussia
Dortmund, Erling Haaland
kubakia kwenye Ligi Kuu
Ujerumani, Bundesliga kwa muda
mrefu kabla ya “kuchukua hatua ny-
ingine” wakati huu akihusishwa na
Real Madrid.

Haaland mwenye umri wa miaka
19, amejiunga na Dortmund Janu-
ari mwaka huu, amefunga mabao
12 katika mechi 11 kwenye mash-
indano yote akiwa pia amefunga
mabao 28 nusu ya msimu wa
kwanza, magoli 28 akiwa na Sal-
zburg.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Norway alikuwa mmoja wa wa-
chezaji anayetajwa zaidi barani
I | Ulaya kwa kuwaniwa na klabu
I | nyingi, na Dortmund wakafani-
kiwa kupata saini yake mapema
mwaka huu.

Licha ya Haaland kusisitiza
kwamba akili yake inafikiria zaidi
kazi yake dimbani, uvumi umezidi
kuendelea ukimhusisha na kuwaniwa
na Madrid.

Lakini Lewandowski, anayekipiga
klabu ya Bayern Munich, amemshauri
kinda huyo kufikiria kukaa kwa muda
mrefu kwanza Ujerumani, kabla ya
kufikiria kuondoka.

“Ana nafasi nzuri ya kutakiwa na
klabu nyingi, lakini bado ana muda,”
amesema Lewandowski, ambaye
wakati anatua Ujerumani Dortmund
ndio ilikuwa klabu yake ya kwanza,
akiwaambia waandishi wa habari.

“Sitaki kumpa presha yoyote ku-
tokana na kauli yangu, lakini mimi
naona bado ana muda wa kutosha
kufanya hivyo.

jana.

gamsha

Vizuri.

dhishwa na msimu wa kwanza pale
Barcelona na ana nafasi kubwa ya
kufanikiwa kumrithi gwiji, Sergio Bus-
quets, kwa mujibu wa Ronald de Boer.
Mchezaji wa kimataifa wa Uholanzi,
De Jong alikumbana na shutuma katika
mechi zake za mwanzo tangu ajiunge
na Barca akitokea Ajax kwa ada iliyori-
potiwa kuwa euro milioni 75 mwaka

De Boer anaamini raia mwenzake
huyo wa Uholanzi ameshazoea maisha
ya pale kwenye dimba la Camp Nou,
hata hivyo, mchezaji mwenzake wa
zamani, Matthijs de Ligt amekuwa na
wakati mgumu kule Juventus, akiwalin-

“Watu wanasema hajafikia kiwango
alichokuwa akicheza Ajax msimu uli-
opita au na timu ya taifa,” amesema De
Boer akiiambia BarcaBlog.

“Lakini sio kila mtu anaweza kusema
kwamba wamecheza mechi nyingi na
timu imara, hivyo nafikiri anafanya

“Unaweza kuona mchezaji kijana
kama De Ligt alivyokuwa na wakati
mgumu, huku kila mmoja alifikiria
kwamba anaweza kucheza mara kwa
mara tangu mwanzo.

‘Martinez ni fowadi
aliyekamilika’

BARCELONA, Hispania

LIONEL Messi amemwelezea, Lauta-
ro Martinez kuwa ni “fowadi aliyeka-
milika” huku uvumi ukizidi kukua
akihusishwa kuwaniwa na mamb-
ingwa wa Ligi Kuu Hispania, LaLiga,
Barcelona.

Nyota wa Inter Milan, Martinez
amekuwa akitajwa anaondoka pale
Nerazzurri na kwenda Barca, huku
miamba hao wa Hispania wakiri-
potiwa wanamtaka mchezaji huyo
ili kuwa mrithi wa muda mrefu wa
mkongwe, Luis Suarez.

Messi awali alimsifia mchezaji
mwenzake huyo wa Timu ya Taifa
ya Argentina, Martinez, ambaye
amefunga mabao 16 katika mechi

31 kwenye mashindano yote msimu
huu 2019-20 kabla ya ligi kusimama
kutokana na mlipuko wa virusi vya
corona.

Alipoulizwa kuhusu Martinez,
nyota wa Barca, Messi aliliambia
gazeti la Mundo Deportivo: “Nikiwa
mkweli, sijui vizuri kama kulikuwa
au kuna majadiiano kwa sasa, sina
uhakika.

“Nafikiri  tayari  nilishasema,
kwamba Lautaro ni mshambuliaji
wa kuvutia, hasa kwa sababu nafikiri
ni fowadi aliyekamilika.

“Ana nguvu, anapiga chenga
vizuri, anafunga mabao, anajua
namna ya kuulinda mpira...lakini
tutaona nini kitatokea kuhusu yeye
na wachezaji wengine.”
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Barca haiwezi
kushinda Uefa
- Messi

BARCELONA, Hispania

LIONEL Messi amesisitiza Barcelona
haiwezi kushinda taji la Ligi ya Mabing-
wa Ulaya isipokuwa kama wataimari-
sha kiwango chao, akipingana na kauli
va Kocha Mkuu, Quique Setien.

Barca - ambao walirudi kwenye ma-
zoezi ya mchezaji mmoja mmoja wiki
iliyopita, walikuwa wajiandaa na mch-
ezo wa pili wa Ligi ya Mabingwa Ulaya
hatua ya 16 dhidi ya Napoli baada ya
mashindano kusimamishwa kutokana
na mlipuko wa virusi vya corona.

Miamba hao wa Hispania walitoka
sare ya kufungana 1-1 ugenini na Napo-
li Februari, huku Messi akidai Barca
wanaweza wasishinde ubingwa wa Ligi
va Mabingwa Ulaya - akichambua kauli
va Setien aliyoitoa Aprili.

Messi aliulizwa kuhusu Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya ambayo inawezekana
kuendelea tena Agosti, na mshindi huyo
mara sita wa Ballon d’'Or akatoa onyo
kwa Barca.

“Sijawahi kuwa na shaka na kikosi tu-
lichonacho kwamba tunaweza kushinda
mechi zote zilizobaki, lakini sio kwa
kucheza kwa namna tulivyokuwa
tunacheza,” amesema Messi, ambaye
ameshinda mataji manne ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya.

Barca walikuwa wanaongoza kwa
pointi mbili kileleni mwa msimamo wa
Ligi Kuu dhidi ya wapinzani wao Real
Madrid baada ya mechi 27 za Laliga
kabla msimu haujasimamishwa.

PULISIC
ATOA NENO
DORTMUND
LKWA SANCHO

i
¢

LONDON, England

HRISTIAN Pulisic amemsifia
Jadon Sancho kwa “kazi ya
kuvutia” aliyoifanya akiwa
na Borussia Dortmund na

amesema klabu yake hiyo ya zamani

imelipa fadhila kwa kuonyesha imani
kwa wachezaji vijana.

Sancho alijiunga na Dortmund ku-
toka Manchester City mwaka 2017
akiwa na umri wa miaka 17, akiamini
kwamba kuhamia kwake klabu ya
Bundesliga kungempa nafasi ya
kucheza mara kwa mara katika kikosi
cha kwanza.

Uamuzi wa mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa England umelipa haraka
na baada ya miaka mitatu sasa, ana-
chukuliwa kama mmoja wa bidhaa
muhimu zaidi duniani, huku akiwan-
iwa na klabu kadhaa zenye majina
makubwa.

Pulisic pia alijitengenezea jina mwe-
nyewe pale kwenye Uwanja wa Signal
Iduna Park kabla ya kujiunga na Chel-
sea kuelekea msimu wa 2019-20 na
anafurahia Dortmund wanaendelea
kukumbatia kipaji cha kijana huyo.

“Ni moja ya sababu kubwa kwanini
nilikuwa na mafanikio makubwa pale
wakati nikiwa kijana,” amesema aki-
iambia Sky Sports.

“Nafikiri wanawapa nafasi kubwa
wachezaji vijana na ni klabu kubwa na
nzuri kwenda pale kujiimarisha.

“Sancho alipewa nafasi, kama ili-
vyokuwa kwa upande wangu, katika
daraja la juu kabisa, na wanakuonye-
sha njia sahihi kuwa wanakuamini na
wanakupa nafasi sawa na wachezaji
wote.”

Conte akunwa na
kiwango cha Lampard

MILAN, Italia soka walikuwa wanasifia falsafa
yake kwa kuwaamini wachezaji
ANTONIO Conte amefurahishwa vijana kama Tammy Abraham
na kiwango cha Frank Lam- na Mason Mount na Blues wapo

pard katika kipindi chake cha
kwanza kuwa kocha wa Chelsea
na anaamini mchezaji huyo wa
zamani wa kimataifa wa England
anaweza kuwa mmoja wa mako-
cha bora duniani.

Lampard alichukua mikoba
ya ukocha pale Stamford Bridge
baada ya Maurizio Sarri kuelekea
Juventus.

Conte aliiongoza Chelsea kwa
misimu miwili na kumwachia na-
fasi Sarri, akishinda taji la Ligi Kuu
England msimu wa 2016-17 na lile
la FA mwaka mmoja baadaye.

Mashabiki wa nyumbani wali-
kuwa wakitoa shutuma kwa Lam-
pard, lakini wachambuzi wengi wa

nafasi ya nne kwenye msimamo
wa Ligi Kuu England, kabla ya ligi
kusimama kutokana na mlipuko
wa virusi vya corona.

“Nafikiri Frank anafanya kazi
nzuri,” amesema Conte, ambaye
kwa sasa ni kocha wa Inter Milan
akiiambia Sky Sports.

“Hii ni timu yake ya pili baada ya
kuwa kocha kule Derby County na
kuifundisha timu ya Ligi Kuu sio
kazi rahisi.

“Nafikiri ana mbinu na akili, na
ana uwezo wa kuwa mmoja wa
makocha bora kabisa duniani.
Anatakiwa kuendelea kufanya kazi
kama anavyofanya na namtakia
mafanikio bora kabisa ya baadaye.”
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

s

MADRID YAJIPANGA
KUMSAJILIHAALAND
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® ® ® Yaongeza nguvu kunasa saini ya straika
huyo ili kuchukua mikoba ya Jovic ambaye...

MADRID, Hispania

EAL Madrid inatajwa itaen-

delea kufuatilia kwa karibu

zaidi maendeleo ya msham-

uliaji, Erling Haaland baada

ya Ligi ya Ujerumani, Bundesliga

kurejea tena kuanzia leo, taarifa zi-
naeleza.

Vigogo hao wa Hispania
wanaingia sokoni kusaka
straika ambaye atakuwa

na kiwango kama al-
ivyokuwa Cristiano Ronal-
do wakati anaichezea klabu
hiyo ya Bernabeu, baada
ya Luka Jovic kushindwa
kung'ara tangu alipotua
majira ya joto yaliyopita.
Kwa mujibu wa gazeti la Mundo De-
portivo la Hispania, Madrid imejipan-
ga kumtupia ficho la karibu; straika
huyo wa Borussia Dortmund Haaland
wakati Bundesliga itakaporejea kuan-
zia wikendi hii.

Haaland amekuwa mmoja wa
wachezaji nyota duniani ambaye
ana kiwango cha dunia kutokana na
kuonyesha uwezo mzuri kabla ya
ligi hazijasimama, tangu alipokuwa
akiitumikia Red Bull Salzburg na sasa
kwenye kikosi cha Dortmund.

Straika huyo mwenye umri wa
miaka 19 amefunga mabao 12 katika
mechi 11 alizocheza baada ya kujiun-
ga na Dortmund Januari, mwaka huu.

Madrid inamwona mchezaji huyo
nyota wa Timu ya Taifa ya Norway
kuwa mmoja wa wachezaji muhimu
inaowahitaji katika dirisha la usajili
litakalofunguliwa baada ya kukosa
mshambuliaji mwenye uwezo mzuri
wa kuingia na kufanya mashambulizi.

Vigogo hao wa Hispania wanataka
kunasa saini ya Haaland mapema
iwezekanavyo lakini wamebaini di-
risha la usajili litakalofunguliwa lin-
aweza kuwa na changamoto katika
kukamilisha mchakato huo.

Hata hivyo, Dortmund haiko tayari

kumuuza mchezaji wake huyo na
mazungumzo juu ya usajili huo ya-
meshaanza, lakini yakionekana kuwa
magumu kwa sababu ya changamoto
ya kuwapo kwa janga la ugonjwa wa
corona (COVID -19).

Kama Madrid itashindwa kumsajili
straika huyo katika majira ya joto
mwaka huu, klabu hiyo ya La Liga
inaelezwa itarejea kufanya mchakato
mwingine wa kunasa saini ya Haal-
and mwakani ambapo dau lake la
uhamisho la pauni milioni 66 litaku-
wa limekamilika.

Madrid inahaha kusajili straika
mpya baada ya Jovic kushindwa
kutimiza malengo ya usajili wake tan-
gu alipokuwa klabuni hapo kwa dau
la pauni milioni 62 katika majira ya
joto mwaka jana.

Jovic amefunga mabao mawili na
kutengeneza pasi nyingi za mwisho
za mabao kwenye michezo 24 ya
mashindano mbalimbali tangu alipo-
tua Madrid msimu huu.

SILVA KUBAKIA MAN CITY

KIUNGO David Silva (34), ambaye mkataba wake na
Manchester City unatarajiwa kumalizika Juni 30, mwaka
huu amesema yuko tayari kuitumikia klabu hiyo hadi
mwisho wa msimu huu. (Times - subscription required)

MATONDO ANUKIA UNITED

MANCHESTER United imeanza kumfuatilia winga wa
Schalke na Timu ya Taifa ya Wales, Rabbi Matondo (19), ili
kumsajili kama itashindwa kunasa saini ya mshambuliaji
wa Borussia Dortmund na England, Jadon Sancho, am-
baye ana umri wa miaka 20. (Manchester Evening News)

MERTENS KUBAKIA ITALIA

NYOTA anayewindwa na Chelsea, Dries Mertens anaji-
andaa kubakia katika klabu yake ya Serie A kama mkataba
wake na Napoli utamalizika. Inter Milan inatajwa pia kum-
winda mshambuliaji huyo wa Timu ya Taifa ya Ubelgiji
mwenye umri wa miaka 33. (Mail)

HAALAND AFUNDWA

STRAIKA wa Bayern Munich na Timu ya Taifa ya
Poland, Robert Lewandowski (31), amemshauri mshambu-
liaji nyota wa Norway, Erling Braut Haaland (19), anayetak-
iwa na Manchester United pamoja na Real Madrid kubakia
Borussia Dortmund kuendeleza kipaji chake. (Metro)

COUTINHO HAKIJAELEWEKA

WAKALA wa kiungo wa Timu ya Taifa ya Brazil, Philippe
Coutinho, amesema hajafanya mazungumzo na klabu
yoyote kuhusiana na usajili wa nyota huyo mali ya Barce-
lona, ambaye kwa sasa yuko kwa mkopo Bayern Munich.
(Talksport)

ADAMS SOKONI RASMI

STRAIKA wa Southampton, Che Adams anajiandaa
kuingia sokoni kwa dau la pauni milioni 10 au chini yake
ifikapo majira ya joto licha ya Leeds United ilikubali kulipa
pauni milioni 19 ili kumnasa nyota huyo raia wa England
mapema Januari mwaka huu wakati klabu yake ikiwa
haijafikia uamuzi wa kumuuza. (Football Insider)

GOMES AIGOMEA UNITED

KIUNGO wa Manchester United, Angel Gomes (19), am-
baye mkataba wake na klabu hiyo utamalizika katika kip-
indi cha majira ya joto bado hajasaini mkataba mpya kwa
sababu ya wasiwasi wa kukosa namba katika kikosi cha
kwanza kutokana na United kujiandaa kusajili mchezaji
mpya wa nafasi yake. (Manchester Evening News)

FOYTH KUTUA LEEDS

MABOSI wa Leeds United wamesema watamsajili beki
wa Tottenham Hotspur na Timu ya Taifa ya Argentina,
Juan Foyth (22), kama watafanikiwa kupanda daraja, kush-
iriki Ligi Kuu England msimu ujao. (Football Insider)

EVERTON YASAKA KIPA

EVERTON inajiandaa kumruhusu golikipa wake
Mholanzi Maarten Stekelenburg (37), kuondoka baada ya
mkataba wake kumalizika mwishoni mwa msimu huu na
kusaka mlinda mlango mpya ambaye atampa changamoto
mpya, Jordan Pickford (26). (Football Insider)

TAGLIAFICO KUITOSA AJAX

BEKI wa kushoto wa Ajax, Nicolas Tagliafico ameweka
wazi yuko tayari kuondoka klabuni hapo na kwenda kui-
tumikia timu nyingine kubwa. Nyota huyo wa Argentina
anatajwa kutakiwa na Barcelona. (Soccernet)
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Ukata waendelea
‘kuitesa’ Ndanda

Na Saada Akida

MABOSI wa Ndanda FC ya mkoani Mt-
wara wamesema hali ya kukosa fedha
waliyokuwa nayo, ndio imesababisha
timu yao ‘kusuasua’ kwa msimu wa pili
mfululizo kwenye Ligi Kuu Tanzania
Bara, imeelezwa.

Katibu Mkuu wa Ndanda FC, Seleman
Kachele, aliliambia gazeti hili klabu yao
haikuwa vema kiuchumi na kwa sababu
hiyo ilishindwa kupambana katika mechi
mbalimbali za ligi hiyo ya juu nchini.

Kachele alisema viongozi walishindwa
kusajili wachezaji waliotarajiwa kui-
saidia timu na kutakiwa kutumia ‘nguvu
zaidi’ kila ligi hiyo inapoelekea ukingoni.

Alisema hali hiyo inawalazimu kila
msimu kuwa na kikosi kipya kwa sababu
ya kushindwa kuwabakisha wachezaji
wazuri waliowajenga kwa kusajiliwa
na timu nyingine ambazo zinawapatia
maslahi bora.

“Hatuna fedha, hivyo mchezaji tu-
nampa mkataba wa mwaka mmoja,
ataonyesha kiwango Kkizuri, lakini muda
utakapomalizika atahitaji dau kubwa,
hatuwezi kumlipa na hivyo huamua
kuondoka zake,” alisema Kachele.

Aliongeza nguvu ambayo wanatumia
wakati huu ili kuinusuru timu isishuke
daraja kama ingetumika wakati wa
usajili, hali ingekuwa tofauti na waliyo-
nayo sasa.

Alieleza msimu wa 2016/17 na
2017/18 hawakuwa na ‘presha’ na timu
yao ilifanya vizuri kwa sababu waliku-
wa na wadhamini waliosaidia shughuli
za Utawala.

Mamia wamzika
Kampira Tanga

Na Steven William, MUHEZA

WADAU wa michezo kutoka sehemu
mbalimbali nchini walijitokeza katika
mazishi ya aliyekuwa mchezaji wa

Ngomeni, wilayani hapa juzi.

Winga huyo mkongwe
wa Timu ya Taifa
(Taifa Stars), Kampira
(pichani), alifariki
dunia Jumatano katika
Hospitali ya Bombo,
Tanga ambapo alikuwa
amelazwa ili kupatiwa
matibabu.

Hadi anafariki, nyota
huyo wa zamani wa
Timu ya Mkoa wa Tanga
(Tanga Stars), alikuwa
mchambuzi wa soka katika kituo cha

Katibu Mkuu wa Chama cha Soka
Tanga (TRFA), Beatrice Mgaya, alisema
marehemu Kampira alikuwa akishirikiana
na chama hicho katika masuala mbalim-
bali ya maendeleo.

“Tumepata msiba, Tanga tumepoteza
‘lembe’, ila tutaendelea kumkumbuka
kwa kuyafanyia kazi mawazo yake,”
alisema Mgavya.

Mkanyageni, alisema wadau wa soka
wamepoteza mtu muhimu katika mchezo
huo na wataendelea kukumbuka mchan-
g0 alioutoa enzi za uhai wake.

RUFANI YA TANZANIA
FIFA YAFIKIA PAZURE

Na Saada Akida

HIRIKISHO la Soka Nchini (TFF),

limesema rufani ya Tanzania

dhidi ya wenzao wa Uganda am-

bao wanawatuhumu kutumia
wachezaji wenye umri mkubwa katika
mashindano ya kusaka tiketi ya kushiriki
fainali za Kombe la Dunia kwa wasicha-
na wa umri chini ya miaka 17 inaelekea
‘mahali pazuri’.

Tanzania inayofundishwa na Kocha
Mkuu, Bakari Shime iliondolewa katika
mashindano hayo baada ya kukubali
kichapo cha mabao 5-0 kwenye mch-
ezo wa marudiano uliochezwa ugenini
wakati ilipopata ushindi wa magoli 2-1
hapa nyumbani.

AKizungumza na Nipashe
jana, Katibu Mkuu wa TFF,
Wilfred Kidao, alisema ru-
fani yao inaenda vizuri na

wanaamini haki itatendeka

katika kufanya vamuzi.

Kidao alisema wamepata taarifa ku-
toka katika Shirikisho la Soka la Dunia
(Fifa), rufani hiyo inaendelea kufanyiwa
kazi na itakapokamilika watatumiwa
rasmi uamuzi uliochukuliwa kwa kupitia
ushahidi wote uliowasilishwa na pande
hizo mbili.

“Ni mapema kuzungumza kuhusu ru-
fani hiyo, kwa sababu suala hilo lipo ka-
tika mikono ya sheria, tunachotakiwa ni
kusubiria majibu tutakayopewa, na sisi

tutawajulisha wadau wetu tutakachoam-
biwa,” alisema Kidao.

Tanzania ilikata rufani ikipinga Ugan-
da ilitumia wachezaji watano wenye
umri mkubwa ambao ni pamoja na Na-
musisi Joan, Fauzia Najjemba, Nalugya
Shamira na nahodha wa timu hiyo Julieth
Nalukenge.

Hata hivyo Tanzania bado iko katika
kinyang’anyiro cha kusaka tiketi ya kush-
iriki fainali zijazo za Kombe la Dunia
kwa wanawake wa umri chini ya miaka
20 baada ya kuwaondoa wenzao wa Bu-
rundi. Machi 20, mwaka huu Tanzania il-
itarajiwa kuwavaa Senegal, lakini mchezo
huo uliahirishwa kutokana na kuwapo
kwa janga la corona na hivyo, utapangi-
wa siku nyingine.

Wachezaji wa Manchester United, Paul Pogba (kulia), na Andreas Pereira waki-
fanya mazoezi kwenye uwanja wa Kriketi wa Cheshire kwa ajili ya kujiandaa
na mechi za Ligi Kuu England inayotarajiwa kurejea kuanzia Juni 12, mwaka

huu. PICHA: MAIL

o SPP

,y yalalamika

kukosa
mastraika

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA Msaidizi wa Polisi, Yusuph
Ramadhani Sape, amesema kikosi
chake kinahitaji kupata washam-
buliaji bora ili kiweze kufanya vema
katika Ligi Kuu Zanzibar ambayo
imekuwa na ushindani zaidi msimu
huu.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Sape alisema kikosi hicho hakina
washambuliaji wenye uzoefu am-
bao wanaweza kukabiliana na
ushindani na kasi iliyoko katika ligi
hiyo ya juu Zanzibar.

Sane alisema changamoto hiyo
inazikabili timu mbalimbali za
Zanzibar na anawashauri makocha
kuandaa programu maalumu ya
kuwajenga washambuliaji wapya ili
kukisaidia kisiwa hicho.

“Tatizo hili halipo kwa Polisi pe-
kee, ni vema makocha tukalianga-
lia hili, na hata kuanza kujipanga
kutengeneza wachezaji wengine
wa nafasi hiyo ili waweze kuzisaidia
timu zao na kuleta ushindani,” alise-
ma Sane.

Kocha huyo alisema katika maan-
dalizi ya msimu ujao, atapendekeza
viongozi wa klabu hiyo kusajili
washambuliaji wenye uwezo wa ku-
funga na hapo watamaliza changa-
moto hiyo waliyonayo msimu huu.

“Hali hii inatufanya tunashindwa
kupachika magoli mengi uwanjani,
na muda mwingine tunafungwa,
kuelekea msimu ujao, usajili wetu
utalitazama kwa jicho kubwa nafasi
hii ya ushambuliaji,” Sane alisema.

Aliongeza  anapambana  ku-
warejesha wachezaji wake katika
ushindani baada ya kukata tamaa
na kuamini timu yao itashuka
daraja, jambo ambalo wanaweza
kuliepuka kama watafanya vizuri
kwenye mechi zilizosalia.

Polisi yenye pointi 23 baada ya
kushuka dimbani mara 20 iko ka-
tika nafasi ya 12 kwenye msimamo
wa Ligi Kuu Zanzibar.



Rais wa Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), Wallace Karia, ambaye mwaka jana alikuwa
mwenyeji wa fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika kwa vijana wa umri chini ya miaka 17
(AFCON U-17). PICHA: MAKTABA

TFF matatani fedha za JPM

Na Enock Charles

AASISI ya Kuzuia na Kupambana

na Rushwa (Takukuru), imesema

inajiandaa kuwahoji viongozi wa

Shirikisho la Soka Tanzania (TFF),
matumizi ya Sh. bilioni moja zilizotolewa na
Rais John Pombe Magufuli hapo mwaka jana,
imeelezwa.

Rais Magufuli alitoa fedha
hizo kwa ajili ya maandalizi
ya mashindano ya Kombe la
Mataifa Afrika kwa vijana wa
umri chini ya miaka 17 (AF-
CON U-17), yaliyvokuwa yana-
fanyika nchini Aprili, mwaka
jana.

Mkurugenzi Mkuu wa Takukuru, Brlgedla
John Mbungo, alisema taasisi hiyo inawa-
fanyia uchunguzi viongozi wa TFF katika
kuhakikisha waliotumia fedha hizo vibaya
wanachukuliwa hatua.

Mbungo alisema fedha hizo zilizotolewa
na Rais Magufuli pamoja na michango min-
gine iliyotolewa na wadau ili kufanikisha

Na Saada Akida

Yanga kigugumizi
kwa Mwamnyeto

UKURASA 22

Stars).

na kumweka benchi,”

Mwakalebela alisema.

WAKATI dau analolitaka beki wa Coastal Union, Bakari
Mwamnyeto, likionekana kuwa na changamoto, uongozi wa
Yanga umesema safu yao va ulinzi inaweza kuendelea kuwa
imara bila ya kumsajili nyota huyo wa Timu ya Taifa (Taifa

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar es Salaam jana, Maka-
mu Mwenyekiti wa Yanga, Frederick Mwakalebela, alisema
safu yao ya ulinzi inamtegemea zaidi, Kelvin Yondani na
uwepo wake katika kikosi hicho unawafanya wawe salama.

Mwakalebela alisema wanashangaa kusikia taarifa za kum-
wania beki huyo ambaye bado ana mkataba na klabu yake.

“Sio kweli hatuwezi kuzungumza na mchezaji mwenye
mkataba, taarifa hiyo kwetu ni mpya kabisa, bado hatu-
jafikiria, nafasi anayocheza Mwamnyeto kwa hapa kwetu
wapo na wamefanya vizuri, hivyo hatuwezi kumchukua mtu
alisema Mwakalebela.

Aliongeza bado hawajafikiria suala la kumsajili beki huyo
licha ya kuonyesha kiwango kizuri na kwa sasa wanaendelea
kukamilisha mazungumzo na wachezaji wao wanaowahitaji
ambao wamemaliza mikataba.

“Bado tunajadiliana na wachezaji wetu waliomaliza mi-
kataba, hatuna mpango na nyota wapya hadi hapo ligi
itakapomalizika hasa kwa wale ambao anawahitaji kocha,”

Taarifa kutoka katika Kamati ya Utendaji ya Coastal Union
zinasema thamani ya beki huyo, ni Sh. milioni 100.

Chanzo hicho kinasema kuwa katika fedha hizo, Mwamny-
eto atachukua Sh. milioni 80 na kiasi kilichobakia kitakwenda
kwa klabu yake na Yanga inakwama kukamilisha mchakato
huo kwa sababu imeweka mezani Sh. milioni 80.

Beki huyo aliwahi kuiambia Nipashe anajipanga kuleta
mapinduzi katika usajili wa wachezaji wazawa kwa kutokuba-
li kupokea dau chini ya Sh. milioni 100.

® ® ® Mabosi wake waanza kuhojiwa, Kidao aitaja
Kamati ya Mwakyembe na Tenga ndiyo...

mashindano hayo.

“Zile pesa zimetumika vibaya, taasisi in-
ayo taarifa, imechukua ya kufanya uchun-
guzi, tunawaita watu wote wanaohusika,
tunawahoji, tunaendelea kukusanya nyara-
ka mbalimbali, uchunguzi unaendelea, upo,
hawa watu wana hiari ya kuanza kurejesha
hizo fedha, uchunguzi upo na unafanyika,”
alisema Mbungo.

Aliongeza uchunguzi huo unaendelea
vizuri na tayari imeshawaita na itawaita
wahusika kuwahoji namna ya fedha hizo
zilivyotumika.

Mkurugenzi huyo alisema tayari taasisi
hiyo imeshawaita wote wanaohusika na
sakata hilo kuwahoji na wanaendelea kuku-
sanya nyaraka zinaonyesha ukusanyaji wa
fedha hiyo na matumizi yake.

Amewataka wadau wa tasnia ya michezo
kutoa taarifa katika mamlaka hiyo pale wan-
apoona viashiria vya rushwa ili kuiwezesha
taasisi yake kufanya uchunguzi kwa haraka
na kupata ufumbuzi.

“Bahati mbaya sana watu waliopo kwenye
tasnia ya michezo ni wazuri sana kwenye
kuongea, ni wazuri sana kwenye kucham-
bua, ni wazuri sana kwenye kutengeneza
dhana na ‘hypothesis’ nyingi,” alisema
Mbungo.

“Lakini kitu kimoja ambacho kinatusikiti-
sha pale yanapotokea matatizo ya refa kula
rushwa au wachezaji kupokea rushwa ha-
wawi mstari wa mbele kutuletea taarifa,”
aliongeza.

Katibu Mkuu wa TFF, Wilfred Kidao, alil-
iambia gazeti hili jana, shirikisho hilo litatoa
taarifa rasmi kuhusiana na sakata hilo.

Kidao alisema mchango huo uliotolewa
na Rais Magufuli ulikuwa mkubwa kwa ku-
fanikisha mashindano hayo ya AFCON U-17,
lakini TFF haikupokea fedha taslimu.

“Hatukupokea hata senti tano,”
alisema kwa kifupi.

Hata hivyo katika mahojiano maalum yali-
yorushwa mubashara na shirikisho hilo juzi,
Kidao alisema fedha hizo zilikuwa chini ya

Kidao
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Mwenyekiti wa Kamati ya Mashindano ya
ndani ambaye alikuwa Waziri wa Habari,
Sanaa, Utamaduni na Michezo, Dk. Har-
rison Mwakyembe na makamu wake,
Mwenyekiti wa Baraza la Michezo la Taifa
(BMT), Leodegar Tenga.

“Fedha kupokelewa na matumizi yake,
yalikuwa yanasimamiwa na vyombo am-
bavyo vinavyohusika na wizara yenye
dhamana ya michezo, sisi kama TFF,
fedha hatukupata kupitia kwetu, zilipitia
katika mamlaka nyingine ili kufanikisha
mashindano yanayofanyika,” Kidao alise-
ma juzi.

Alisema TFF ilifaidika na fedha hizo ili
kufanikisha mashindano hayo na kulikuwa
na chombo kilichoratibu ambacho fedha
hizo zilikuwa zinapitia.
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