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Warioba: Mtazamo wa nchi mbili hatari kwa Muungano

Miradi, taasisi 180 
yachunguzwa
Na Vitus Audax, DODOMA

SERIKALI imesema imeanza uchunguzi wa 
miradi ya maendeleo 179 yenye thamani ya Sh. 
bilioni 61.01 iliyobainika kuwa na kasoro mbal-
imbali katika ufuatiliaji wa miradi ya maendeleo 
1,086 yenye thamani ya Sh. bilioni 743.9 iliyo-
fanyika kwa kipindi cha Julai, 2023 hadi Machi 
2024.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Utawala Bora, George 
Simbachawene, akizungumza bungeni wakati 
akiwasilisha makadirio ya mapato na matumizi 
ya ofisi hiyo kwa mwaka wa fedha 2024/25, 
alisema hayo na kuomba kuidhinishiwa Sh. tri-
lioni 1.10.

Kadhalika alisema, uchambuzi wa mifumo 
446 umefanyika kwa lengo la kubaini mianya 
ya rushwa katika maeneo ya huduma za jamii, 
fedha, majengo, utawala, usafirishaji, biashara, 
umeme, kilimo na misitu.

Alisema upungufu huo unaochunguzwa uli-
buliwa na Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU), katika mwendelezo wa 
kutekeleza majukumu yake kwa kuzingatia She-
ria ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa Sura ya 
329.

Aidha, katika kipindi cha mwaka 2024/25 
kupitia Ofisi ya Rais, Tume ya Utumishi wa 
Umma (PSC), wanatarajia kufanya ukaguzi wa 
kawaida katika Taasisi za Umma 180 na Ukaguzi 
Maalum katika Taasisi za Umma 10 kwa lengo la 
kuangalia uzingatiaji wa sheria, kanuni, taratibu 
na miongozo ya usimamizi wa rasilimaliwatu ka-
tika utumishi wa umma.

UPATIKANAJI WATAALAMU  UTUMISHI
Simbachawene alisema katika mwaka 

2024/25 ofisi hiyo itaendelea kutekeleza maju-
kumu yake ya msingi ya kuwezesha kupatikana 
wataalam katika Utumishi wa Umma maeneo 
ya vipaumbele ambayo ni pamoja na usimamizi 
michakato ya ajira ili kuwezesha waajiri kupata 
watumishi wenye sifa zinazotakiwa kwa mujibu 
wa miundo ya utumishi husika.

Vilevile, watumishi kupatiwa vitendea kazi, 
kuboresha maslahi na mafunzo ili kurahisisha 
utekelezaji wa majukumu ya taasisi, kutoa taari-
fa na elimu kwa umma ili kukuza uelewa wa shu-
ghuli zinazotekelezwa na sekretarieti hiyo.

Wataimarisha utendaji kazi wa Taasisi kwa 
kutumia TEHAMA, kuimarisha upatikanaji wa 
takwimu za ajira; na kuimarisha uwajibikaji na 
udhibiti wa matumizi ya fedha na shughuli ny-
ingine za sekretarieti ya ajira kwa kuzingatia 
sheria, kanuni na taratibu.

UTEKELEZAJI PSC
Simbachawene alisema katika mwaka 2024/25 

Ofisi ya Rais, Tume ya Utumishi wa Umma (PSC) 
inatarajia kutekeleza majukumu mbalimbali 
ikiwamo kufanya ukaguzi wa kawaida katika 
taasisi za umma 180 na ukaguzi maalum katika 
taasisi za umma 10 kwa lengo la kuangalia uzin-
gatiaji wa sheria, kanuni, taratibu na miongozo 
ya usimamizi wa rasilimaliwatu katika utumishi 
wa umma.

Pia, atafanya mikutano minne kujadili na ku-
tolea uamuzi rufaa, malalamiko, taarifa za mas-
uala ya kiutumishi na kuhuisha miongozo ya 
Tume ya Uzingatiaji wa masuala ya Kiutumishi; 
kuelimisha wadau 1,500 katika Taasisi za Umma 
na Serikali za Mitaa kuhusu majukumuya Tume 
na uzingatiaji wa Sheria, Kanuni, Taratibu na 
Miongozo ya Utumishi wa Umma na kuwajen-
gea uwezo watumiaji 1,300 wa Mfumo mpya wa 
kielektroniki wa kushughulikia rufani.

Waziri wa Nchi, 
Ofisi ya Rais, 
Menejimenti 
ya Utumishi 
wa Umma na 
Utawala Bora, 
George Sim-
bachawene 
akiwasilisha ho-
tuba ya makadi-
rio ya mapato 
na matumizi 
kwa mwaka 
wa fedha 
2024/2025 ya 
wizara hiyo, 
Bungeni ji-
jini Dodoma 
jana, ambapo 
ameomba Sh. 
trilioni 1.1. PI-
CHA: IBRAHIM 
JOSEPH

Na Beatrice Shayo

WAZIRI Mkuu mstaafu, Jaji Joseph 
Warioba, ametaka Muungano ujikite 
kuimarisha maisha ya wananchi na 
viongozi wazungumzie Tanzania zaidi 
badala ya kuigawa.

Aidha, zishirikiane katika masu-
ala ya kisera hasa katika uchumi hata 
kama jambo hilo halipo katika Muun-
gano.

Katika mahojiano maalum yaliyo-
fanyika jana nyumbani kwake jijini 
Dar es Salaam kuhusu miaka 60 ya 
Muungano ambayo kila mwaka hua-
dhimishwa Aprili 26, Warioba alisema 
suala ambalo wananchi wanaweza 
kulizungumzia ni kuhusu muundo 
wa serikali na kuwataka ifike mahali 
waamue.

“Miaka 30 tunazungumzia hili, lin-
atupotezea wakati, badala kuzungum-
zia maendeleo tunazungumzia siasa 
za serikali,” alionya.

Alisema, wanakoelekea ni kuimari-
sha huduma kwa mwananchi jambo 
litakaloleta umoja zaidi, mshikamano 
na kulinda amani ya nchi.

Alisema Muungano umesaidia ka-
tika umoja na amani, na kwamba jam-
bo la msingi ni kuimarisha maisha ya 
wananchi.

Alikumbusha kuwa miaka mingi 
kumeonekana wanazungumzia siasa 
zaidi na changamoto zinazohusu ma-
daraka.

“Tunapoteza muda mrefu kuzun-
gumzia kuhusu madaraka. Tunapok-
wenda tunajenga nchi moja hata 
ukienda katika nchi ambazo zina 
muungano hawahangaiki kuzun-
gumzia madaraka ya huyu ama yule, 
nenda India, yale majimbo yana ma-
daraka, lakini wanaangalia maslahi ya 
India.

 “Ni kweli hata viongozi wameen-
delea kuwa na lugha ya pande mbili. 
Ninataka tufike mahali tuzungumzie 
Tanzania, hata siku hizi kuna viongozi 
unaona mazungumzo yao wanasema 
serikali ya Bara, sio serikali ya Muun-
gano, anataka serikali ya Bara tena 
pande zote ni kama wanataka tusiun-

gane,” alisema.
Alionya kuwa kugawanya madaraka 

kwa kuangalia hilo haliwezi kwenda 
katika Muungano na kero zote zinazo-
zungumzwa zinahusu madaraka.

“Ninasema hivi tuangalie kero za 
wananchi, hayo mambo mengine 
hata hizo kero ukiwauliza wananchi, 
je, wanazijua watasema, hawazijui,” 
alisema.

Alitaka watoke katika kuzungumzia 
madaraka waimarishe zaidi uhusiano 
na wananchi ili kupata maendeleo na 
kuachana na matatizo ya kiserikali na 
kurudi kwao.

 “Tunaposema wamefaidika na hiki 
mara hiki. Sasa ni kuimarisha katika 
Katiba zote mbili, Katiba ya Muun-
gano na ya Zanzibar kwa mwananchi 
wa kawaida, yale mambo ya Muun-
gano sio mwongozo wake, yeye (mwa-
nanchi) anaangalia haki yake ameipa-
ta ya maendeleo,” alisema.

Alisema kipindi kijacho kiwe ni 
kuimarisha haki zao kwa kuwa, kuna 
mambo ambayo bado yapo tofauti na 
ni lazima kuchukuliwe hatua hasa za 
kimaendeleo.

“Kwa mfano, huduma za afya kwa 
Mtanzania anataka apate huduma ya 
aina moja isije akawa anatoka Bara 
anahuduma ya aina hii, akitoka Zanzi-
bar ana huduma nyingine.

“Kwa maana hiyo, kama kuna 
mpango wa bima iwe ni ya nchi 
nzima isije ukawa na bima Bara, uk-
ienda Zanzibar     haitumiki  au ukiwa 
na bima Zanzibar, ukija Bara haitu-
miki ninadhani   mambo kama haya 
tuyaimarishe iwe kwa Watanzania 
wote,” alishauri.

Katika masuala ya mipango ya kiu-
chumi, alisema serikali zinatakiwa 
kushirikiana na yapo mambo mengi 
ambayo hawawezi kuyaachia kila 
upande kuandaa sera zake ama mi-
pango yake, lazima kuyatekeleza kwa 
ushirikiano.

“Mfano uchumi wa buluu unat-
egemea bahari, wanaoshughulika ni 
Watanzania kutoka pande zote kama 
unatengeneza sera ni lazima iwe sera 
moja ili wote waweze kuitumia.

“Mfano mwingine, utalii ni vizuri 
wakashirikiana wanaotoka nje wa-
naweza kwenda pande zote kama 
kuna mtalii anataka kwenda mbugani 
washirikiane kwa pamoja, badala ya 
kila upande kuwa na sera yake, in-
aweza kuleta faida kubwa wanaku-
ja kwa pamoja wanapanga kama 
wataanzia Serengeti, Ngorongoro na 
kumalizia Zanzibar, ama wakaan-
zia Zanzibar na kuja Ngorongoro, 
Serengeti na Sadaan,” alisema.

“Sera tunazozitengeneza tusije tu-
kaona kwa kuwa suala sio la kimuun-
gano basi unalitengeneza kwa upande 
mmoja lazima washirikiane,” alishau-
ri.

Alisema unapokuwa hauna sera 
ya pamoja unaweza kukuta biashara 
inakuwa tofauti na mtu akitaka kuan-
zisha kiwanda Zanzibar sera zipo to-
fauti.

“Mfano ukienda Zanzibar ikifika 
wakati wa kupiga kura utakuta wa-
nayo sheria ya inasema Mzanzibar 
Mkazi maana yake ili uwe na haki ya 
kupiga kura uwe umeishi pale kwa 
miaka mitatu hii inaweza kuleta ma-
tatizo kwa kuwa, unaweza kuishi Un-
guja ukahamia Pemba mwaka mmoja, 
unakuja uchaguzi sheria inaonyesha 
haujaishi miaka mitatu ni kama in-
awabagua,” alisema.

Alisema serikali ya Zanzibar im-
efika wakati ione ni mabadiliko gani 
wanayotakiwa kuyafanya kwa kuwa 
hayo ndiyo mambo yanayowakera 
wananchi na yanatakiwa kushughu-
likiwa.

“Haya mengine kwa kweli bado 
ninasisitiza mwelekeo wetu uwe ni 
kuwaungamisha wananchi kwa kila 
kitu kokote anakoishi, anajua anai-
shi Tanzania, tuache hii lugha wakati 
wote kuonesha kuna Tanzania Bara 
ama Tanganyika na kuna Zanzibar,” 
alionya.

Hata hivyo, alisema Muungano upo 
imara changamoto zilizojitokeza ni za 
kawaida na wananchi wanaupenda.

“Haya tunayosema ni changamoto 
za serikali zisije kutukatisha tamaa tu-
lipofikia ni mahali pazuri, alisema.
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Majaliwa asema 
sasa nchi haina 
mgawo wa umeme 

Tanzania, Uturuki zatia saini hati za makubaliano
Na Romana Mallya

TANZANIA na Uturuki zimetia saini 
hati sita za makubaliano (MOU) zenye 
lengo la kuimarisha zaidi uhusiano bai-
na ya nchi hizo mbili katika sekta mbal-
imbali za kimkakati kwa maendeleo ya 
pande zote mbili.

Makubaliano hayo yalishuhudiwa 
juzi na Rais Samia Suluhu Hassan na 
mwenyeji wake, Rais wa Uturuki, Recep 
Tayyip Erdogan, katika hafla maalum ili-
yofanyika katika ukumbi wa Rais nchini 
humo.

Hati za makubaliano zimejikita katika 
maeneo ya elimu, diplomasia ya uchumi 
na ushirikiano wa kitamaduni.

Kabla ya mapokezi rasmi ya serikali 
yaliyofanyika Aprili 18, Rais Samia alitu-
nukiwa Shahada ya Heshima ya Uzami-
vu katika Uchumi na Chuo Kikuu cha 
Ankara.

Wakati wa mkutano wa pamoja 
na waandishi wa habari, Rais Samia 
alielezea nchi hiyo kama ‘mshirika wa 
thamani wa Tanzania’ na Rais Erdogan 
alisema, Tanzania ni mojawapo ya 
‘washirika muhimu zaidi katika Afrika 
Mashariki’.

 “Tumekubaliana mawaziri wetu na 
timu ya wataalamu wakutane na kuja na 
mfumo ambao unaweza kutumika ku-
weka mikakati ya utekelezaji wa eneo lil-
ilokubaliwa la ushirikiano,” alisema Rais 
Samia wakati wa mkutano huo.

Marais hao wawili pia, walikuwa na 
muda wa kujadili mzozo unaoendelea 
Gaza, na Rais Samia alipongeza na ku-
unga mkono jukumu la Uturuki katika 
kutafuta suluhu la amani la mzozo wa 
kimataifa.

“Tunarudia wito wetu wa kusitishwa 
mara moja kwa uhasama huko Palestina 
na kuzuia ufikiaji wa kibinadamu kwa 
watu wa Gaza,” alisema Rais Samia.

Rais Erdoğan alisisitiza haja ya 
kuongeza juhudi kukomesha mauaji 
hayo, usitishaji mapigano na muafaka 
wa kudumu kufikiwa haraka iwezekana-
vyo na lazima kuchukua hatua za kufikia 
suluhisho.

Katika ukurasa wake wa Instagram, 
Rais Samia alisema ziara hiyo ni mwen-
delezo wa mageuzi katika utekelezaji wa 
Sera ya Mambo ya Nje kupitia Diploma-
sia Uchumi.

“Thamani ya biashara baina ya nchi 
zetu imekua kutoka Dola milioni 11 mwa-

ka 2003 hadi takribani Dola milioni 350 
hivi sasa, ikichangia katika ajira, miun-
dombinu, afya, viwanda na elimu ya juu.

Rais Samia alisema katika mazungum-
zo yao pia, walijadili suala la ulinzi na 
usalama ikiwamo kupambana na ugaidi 
na ushirikiano baina ya nchi hizo mbili 
katika eneo hilo.

Kadhalika, alisema wamegusia nafasi 
ya Uturuki kama mwanachama wa G20 
katika kuunga mkono ajenda za nchi za 
Afrika katika majukwaa ya kimataifa.

Jana, Rais Samia alishiriki katika Kon-
gamano la Biashara la Uturuki-Tanzania 
mjini Istanbul ili kushawishi wafanyabi-
ashara wengi zaidi wa Uturuki kuja ku-
wekeza nchini Tanzania.

Takwimu zinaonesha thamani ya 
mauzo ya bidhaa za Uturuki kwa Tan-
zania imepanda kutoka Dola milioni 
144 mwaka 2013 hadi Dola milioni 253 
mwaka 2021, na kuifanya Tanzania kuwa 
miongoni mwa waagizaji 11 bora, huku 
bidhaa za Tanzania zinazouzwa Uturuki 
zikiendelea kuwa ndogo kwa takriban 
Dola milioni 15 kwa mwaka.

Rais Samia yuko Uturuki kwa ziara 
rasmi baada ya kupata mwaliko wa Rais 
Erdogan, iliyoanza Aprili 17 na kukami-

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, 
amesema katika kipindi cha miaka mitatu 
ya uongozi wa Rais Samia Suluhu Has-
san, serikali imetenga na kutumia zaidi ya 
Sh. trilioni 8.18 katika sekta ya nishati na 
kwamba kwa sasa nchini kuna uhakika 
wa umeme.

Aidha, ameagiza Wizara ya Nishati kusi-
mamia kupunguza au kuondoa kabisa 
mrundikano wa maombi ya kuunganisha 
huduma za umeme na Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO), likomeshe ukirit-
imba na ucheleweshaji wa huduma hiyo.

Akifunga Maonesho ya Wiki ya Nishati 
yaliyofanyika viwanja vya Bunge, Majali-
wa alisema sekta hiyo inagusa moja kwa 
moja maisha ya Watanzania na injini ya 
uchumi wa taifa ndiyo sababu ya Rais kui-
pa kipaumbele kwa kutenga fedha nyingi.

“Tunakumbuka miezi michache ili-
yopita tulikuwa na adha ya mgawo wa 
umeme hapa nchini. Jana nimemsikia 
Naibu Waziri Mkuu akitangaza kumal-
izika kwa mgawo wa umeme kwa nchi 
nzima. Ninampongeza sana kwa hatua 
hiyo muhimu. Ninatambua kazi kubwa 
aliyoifanya ili kuhakikisha utatuzi wa 
changamoto za upatikanaji wa nishati.

“Niseme tu sasa sekta ya nishati imetu-
lia na Watanzania wanaendelea kupata 
huduma inayostahili ili kuinua maende-
leo na kipato chao,” alisema.

Majaliwa alisema katika sekta ndogo ya 
umeme, malengo makuu ya serikali ni ku-
hakikisha uzalishaji wa umeme unafikia 
megawati 5,000 ifikapo mwaka 2025.

“Kama nilivyotangulia kusema, kazi 
hiyo inafanyika kwa vitendo ambapo 
utekelezaji wa miradi ya kuzalishaji 
umeme ya Bwawa la Julius Nyerere 
megawati 2,115, umeme jua wa Kishapu 
Shinyanga megawati 150, Kinyerezi I Ex-
tention megawati 185 pamoja na miradi 
mingine inayoendelea ni kielelezo tosha 
cha kufikia malengo hayo,” alisema.

Majaliwa aliwashauri wabunge kufunga 
mfumo wa gesi katika magari yao ili ku-
wasaidia kupunguza gharama za mafuta.

Akizungumzia nishati safi, Waziri Mkuu 
alisema serikali imeandaa mkakati wa 
kusimamia nishati safi ya kupikia ambao 
unatarajiwa kuzinduliwa hivi karibuni 
unaolenga ifikapo mwaka 2034 asilimia 
80 ya Watanzania waitumie ili kupunguza 
vifo takribani 33,000 na kuokoa takribani 
hekta 469,420 za misitu ifikapo 2030.

Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Ni-
shati, Dk. Doto Biteko, alisema, “watu wa-
naamini TANESCO ni wakata umeme sio 
waleta umeme, na kwamba serikali imed-
hamiria kuondoa mtazamo huo kwa Wa-
tanzania kwa kuimarisha utendaji kazi.”

Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson, 
alishauri serikali itengeneze gridi ya maji 
kama ilivyo gridi ya umeme ili kukusanya 
maji ambayo yanasababisha mafuriko 
maeneo mbalimbali na kuwa na uhakika 
wa huduma hiyo.

Awali, akitoa taarifa ya maonesho hayo, 
Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, alisema 
hoja zilizojitokeza ni za umeme, nishati 
jadidifu ambapo asilimia 42 zilihusu 
maunganisho ya umeme kwenye viton-
goji huku asilimia 24 ni za mafuta na gesi.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa 
(wapili kushoto), akimsikiliza 
Mkurungenzi wa Teknolojia wa 
nishati jadidifu Wakala wa Nisha-
ti Vijijini (REA), Adrera Mwijage 
(kulia), kuhusu majiko banifu am-
bayo yanatumia umeme kidogo 
na mkaa kidogo, kabla ya kufun-
ga maonyesho ya nishati  yali-
yoandaliwa na Wizara ya Nishati 
katika viwanja vya Bunge, jijini 
Dodoma jana.  Wengine ni Naibu 
Waziri Mkuu na Waziri wa Ni-
shati, Dk. Doto Biteko (kushoto) 
na (watatu kushoto) ni Spika wa 
Bunge, Dk. Tulia Ackson. PICHA: 
IBRAHIM JOSEPH

Na Restuta James

MAKAMU wa Pili wa Rais wa Zanzibar, 
Hemed Suleiman Abdulla, ametoa rai 
kwa wananchi kutembelea maonyesho 
ya taasisi za Muungano yanayoangazia 
miaka 60 tangu Zanzibar na Tanganyika 
zilipoungana, ili kufahamu huduma na 
kutoa maoni ya namna ya kuuimarisha.

Aliyasema hayo jana jijini Dar es Sa-
laam alipokuwa akizindua maonyesho 
ya miaka 60 ya Muungano katika viwan-
ja vya Mnazi Mmoja, yanayoshirikisha 
taasisi za muungano pamoja na wafan-
yabiashara wadogo.

Alisema katika maonyesho hayo, wa-
nanchi watapata fursa ya kufahamu hu-
duma zinazotolewa na Taasisi za Muun-
gano, mafanikio yaliyopatikana katika 
kipindi cha miaka 60 na watapata nafasi 
ya kutoa maoni na ushauri utakaowez-
esha kuimarisha na kuudumisha.

“Muungano Wetu unatimiza miaka 
60 ambapo tumeshuhudia mafanikio 
makubwa katika maeneo ya kijamii, 
kiuchumi na kisiasa kwa wananchi wa 
pande zote mbili za Muungano, wa-
meendelea kunufaika kwa kuwapa fursa 

za kuishi kwa amani na kufanya shughuli 
mbalimbali za kimaendeleo popote ka-
tika Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia…umekuwa nyenzo na utambulisho 
muhimu wa umoja wetu,” alisema.

Alisema katika miaka 60 iliyopita, 
serikali za pande zote zimesimamia 
utekelezaji wa masuala ya Muungano 
kwa ufanisi mkubwa ambao umefani-
kisha kuimarisha kwa utaifa, umoja, 
amani, utulivu na hali ya maisha ya wa-
nanchi kutokana na ukuaji wa uchumi.

“Kuwapo kwa Muungano kumesaidia 
sana kuimarisha hali za wananchi na 
kuinua uchumi wa pande zote mbili za 
Muungano. Hali hiyo imetokana na ku-
wepo kwa soko la pamoja lisilokuwa na 
vikwazo vya kiutawala na kiuendeshaji 
linalojumuisha ushirikiano na utenga-
mano unaorahisisha mtiririko wa rasili-
mali na bidhaa, mitaji, watu na huduma 
baina ya Tanzania Bara na Zanzibar,” 
alisema Makamu huyo wa Pili, Abdulla.

Alisema Muungano umeibua fursa ny-
ingi za kibiashara katika sekta za viwan-
da, hoteli na kujenga nyumba za biasha-
ra na makazi ambazo zimeongeza ajira 
kwa wananchi wa pande zote mbili za 

Muungano. Akizungumzia huduma za 
kijamii, alisema zimeimarika hususani 
za afya, maji, elimu, ustawi na maen-
deleo ya jamii na makazi na kwamba 
udugu wa damu umeimarika kwa kuwa 
wananchi wa pande zote za Muungano 
wameungana katika misingi ya ndoa na 
urafiki. “Taasisi 33 zimefungua Ofisi Zan-
zibar kati ya Taasisi 39 za Muungano. Hii 
ni hatua kubwa katika kuimarisha hudu-
ma kwa wananchi wetu na kuimarisha 
Muungano. Natoa wito kwa zile ambazo 
bado hazijafungua Ofisi Zanzibar kufan-
ya hivyo,” alisema.

Alisema ni wajibu wa kila Mtanzania 
kuulinda, kuuimarisha na kuudumisha 
akigusia kaulimbiu ya ‘Tumeimarika 
na Tumeshikamana kwa Maendeleo ya 
Taifa Letu.’

Awali, Naibu Waziri katika Ofisi ya 
Makamu wa Rais (Muungano na Mazin-
gira), Khamis Hamza Khamis, alisema 
maonyesho hayo ni mfululizo wa shu-
ghuli mbalimbali zinazoratibiwa na Ofisi 
ya Makamu wa Rais katika kutoa elimu 
ya Muungano kwa makundi mbalimbali 
wakiwemo wananchi, wabunge, vion-
gozi wa Serikali na wanafunzi.

Makamu wa Pili ataka wananchi kutembelea maonyesho
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Mbunge adai Dk. 
Salmin anaishi 
mazingira magumu
Na Augusta Njoji, DODOMA

MBUNGE wa Baraza la Wawakilishi, 
Suleiman Haroub Suleiman amesema 
Rais mstaafu wa Zanzibar, Dk. Salmin 
Amour Juma, nyumba yake inakabiliwa 
na mmonyoko wa udongo kutokana na 
kuwa karibu na bahari.

Akiuliza swali bungeni jana, Suleiman 
alisema kuna baadhi ya viongozi ambao 
walitumikia Serikali ya Tanzania akiwa-
mo Dk. Salmin, ambaye anaishi katika 
mazingira magumu.

Alihoji kama serikali ipo tayari kush-
irikiana na viongozi wa kamati ya Baraza 
Kuu la Wawakilishi Zanzibar ili kutatua 
hali hiyo.

“Pia kuna baadhi ya maeneo yanahita-
ji kutunzwa, lakini hadi sasa yako katika 
hali hatarishi ikiwamo shule aliyosoma 
Karume,” alisema.

Akijibu swali hilo, Waziri wa Nchi, 
Ofisi ya Makamu wa Rais, Muungano 
na Mazingira, Dk. Selemani Jafo alisema 
ofisi yake inashirikiana vizuri na Ofisi ya 
Makamu wa Pili wa Rais Zanzibar wana-
lichukua suala hilo ili kujadili namna ya 
kuboresha maeneo hayo.

Katika swali la msingi, Mbunge huyo 
alihoji serikali ina mpango gani wa ku-
waenzi na kuwatunza waasisi wa Muun-
gano.

Dk. Jafo alisema serikali imekuwa na 
utaratibu wa kuwatunza, kuzitembe-
lea na kuzifariji familia za waasisi wa 
taifa kama njia mojawapo ya kutambua 
mchango wa waasisi wa Muungano.

Aidha, alisema serikali inaendelea 
kuhakikisha kuwa kila mwaka kumbu-
kumbu za kifo cha Mwalimu Julius Kam-
barage Nyerere na Sheikh Abeid Amani 
Karume pamoja na maadhimisho ya 
Muungano wa Tanganyika na Zanzibar 
zinafanyika.

Wananchi wampokea Nchimbi na kilio migogoro ardhi 
Na Halfani Chusi, MBARALI 

WANANCHI wamempokea 
Katibu Mkuu wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), Balozi Dk. 
Emmanuel Nchimbi kwa kilio 
cha migogoro ya ardhi wilayani 
Mbarali. 

Katika mkutano wake eneo 
la Ubaruku, ikiwa ni ziara yake 
katika mikoa ya Nyanda za Juu 
Kusini, wananchi walipaza sauti 
kuhusu migogoro baina yao na 
Hifadhi ya Taifa ya Ruaha.

Mkazi wa eneo hilo, Zaile 
Mwanda, alisema changa-
moto kubwa wilayani humo ni 
mgogoro wa ardhi na chanzo 
chake ni serikali kutumia kitu 
alichokiita ubabe kurasimisha 
maeneo ya wanachi kuwa hifa-
dhi.

“Sisi ni wanadamu tunazali-
ana na tunaongezeka. Serikali 
inakata maeneo inasema ya hi-
fadhi, kuna vijana wetu wanao-

soma wakifeli mitihani wanarudi 
kulima, lakini serikali imechukua 
maeneo yote.

Mwananchi huyo alidai; “sasa 
hivi maliasili wanajipigia tu watu 
risasi, wanasema huyu ameva-
mia, watu wanakufa ni hatari 
sana mheshimiwa. Leo Serikali 
ya CCM inasema sisi tumevamia 
hifadhi wakati tupo hapo tangu 
enzi za Mwalimu ( Julius) Nyerere 
(Baba wa Taifa),” alisema.

Mkazi mwingine, Salumu 
Malenga, alidai kuwa serikali im-
eweka bikoni katika mashamba 
ya watu kinyume na mpaka.

“Wapo watu wanampoto-
sha Rais Samia Suluhu Hassan 
kwamba ile ni ardhi oevu, hayo 
ndiyo maneno yao kila siku.

“Nimeongea haya baada 
ya wewe kuondoka tutaanza 
kutafutwa na askari wa Jeshi la 
Polisi kwa ajili nimeongea, alise-
ma Malenga ambaye alimkabi-
dhi Balozi Nchimbi nakala inay-

ojumisha malalamiko yao yote 
ya ardhi na mgogoro wao wa ar-
dhi uliodumu kwa muda mrefu, 
ambapo Nchimbi alimtoa hofu 
mwananchi huyo kuwa hakuna 
atakayemkamata.

Magreth Mwakipesilie alizun-
gumzia kitendo cha baadhi ya 
askari wa wanyama pori kuwaua 
kwa risasi watoto wao wanapok-
wenda kuvua samaki kwa ajili ya 
kutafuta riziki.

“Kama wao wanaona hawa 
watoto wameingia eneo isivyo 
sahihi, kwanini wasiombe seri-
kali ikatenga eneo rafiki kwa ajili 
ya wavuvi. Wakiona mtu anak-
wenda kuvua badala ya kumpa 
elimu wanamchoma moto wana-
muua,” alidai na kuongeza:

“Kwa sisi tunaotunza watoto 
tumboni (mama) tunaumia sana 
tunamuomba Rais Samia atusai-
die tupate ardhi yetu ili tuweze 
kulima na kupata kipato cha kul-
isha familia zetu. “Tunakuomba 

utufikishie kilio hicho kwa Rais 
Samia, atusaidie kwa sababu 
na yeye ni mzazi na amepitia 
uchungu wa kuzaa,” aliomba. 

Naye, Atela Kulubayi, alisema; 
“Kumekuwa na mgogoro mkub-
wa kwa suala la kilimo kupewa 
kipaumbele kuliko ufugaji, wafu-
gaji tunaonekana hatuna maana 
kabisa, lakini ninaomba niulize 
utapewa wali bila mboga?” 

“Hawataki mifugo wakati hata 
Yesu alizaliwa kwenye zizi la 
ng’ombe, wafugaji inapotokea 
wamekosa wawajibishwe kama 
watu wengine kwa mujibu wa 
sheria na sio mifugo yao kuu-
zwa,” aliomba.

Akitoa ufafanuzi kuhusu 
utata wa mpaka kati ya hifadhi 
na wanakijiji, Balozi Nchimbi 
alisema atatoa maelezo kwa seri-
kali kujiridhisha na utata huo na 
wataalamu watapita kutafuta.

Kuhusu manyanyaso ya wa-
nanchi dhidi ya askati wany-

amapori, Balozi Nchimbi al-
imwagiza Mkuu wa Mkoa wa 
Mbeya, Juma Homela, kuhakiki-
sha elimu inatolewa na kuonya 
askari wanaotumia nguvu zina-
zotweza utu.

Alivitaka vyombo vya serikali 
visimamie kuhakikisha matukio 
ya ukatili hayafanyiki dhidi ya 
raia. Kadhalika, aliagiza uongozi 
wilayani humo kuangalia namna 
nzuri ya kufanya watu wanaok-
wenda kuvua samaki wasipigwe.

Pia, alimtaka Waziri wa Kilimo, 
Hussein Bashe, aanze mazun-
gumzo na mmiliki wa Mbarali Es-
tate, ili aachie moja ya masham-
ba yake kwa ajili ya wananchi.

Akifafanua kuhusu tozo ya 
ushuru wa Sh. 3,000, Mkurugen-
zi Mtendaji wa Halmashauri ya 
Mbarali, Misana Kwangu, alise-
ma ushuru wa mazao upo kwa 
mujibu wa sheria na mkulima 
anaposafirisha mzigo chini ya 
tani moja hatakiwi kulipia.

Mkurugenzi anayetuhumiwa kubaka ashikiliwa
Na Julieth Mkireri

JESHI Polisi mkoa wa kipolisi Ru-
fiji, linamshikilia aliyekuwa Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Mafia, Kassim Ndumbo, kwa tuhuma za 
kumbaka msichana aliyekuwa akimsaid-
ia kazi za nyumbani.

Kamishna Msaidizi Mwandamizi wa 
Polisi, mkoa wa kipolisi Rufiji, Protas 
Mutayoba, alisema Mkurugenzi huyo 

anashikiliwa katika Kituo cha Polisi Mafia 
kwa ajili ya mahojiano.

“Ni kweli     tunamshikilia kwa maho-
jiano aliyekuwa   Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Mafia, Kassim Seif Ndumbo    
baada tukio hili kuripotiwa na tume-
pokea       malalamiko     akituhumiwa 
kumbaka        msichana     ambaye ni 
msaidizi       wa kazi za nyumbani kwake,” 
alisema. 

Kwa mujibu wa Kamanda Mutayoba 
hatua za awali zilizochukuliwa na Jeshi 

hilo ni kufanya mahojiano na mtuhu-
miwa huyo pamoja na mke wake ambao 
walisema msichana huyo ana umri wa 
miaka 18.

Pia, alisema msichana huyo bado haja-
patikana na amedaiwa yupo safarini 
wilayani Korogwe huku uchunguzi wa 
tuhuma hizo ukiendelea na ikithibitika 
mtuhumiwa kuhusika, hatua za kisheria 
zitachukuliwa.

Aprili 18, Rais Samia Suluhu Hassani 
alitengua uteuzi wa Mkurugenzi huyo.

Dereva wa bajaji akikwepa shimo lililopo katika barabara iendayo Malamba Mawili, eneo la Mbezi Mwisho, Dar 
es Salaam jana. Kwa mujibu wa baadhi ya madereva, eneo hilo liliharibika zaidi ya miezi mitatu iliyopita bila ya 
kufanyiwa ukarabati. PICHA SABATO KASIKA  
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OSHA kuwanasa wenye kampuni zisizosajiliwa
Sekondari Ngara 
kupendekezwa 
kuwa chuo kikuu
Na Judith Julius, NGARA

MWENYEKITI wa Bodi ya Shule ya Sekond-
ari ya Ngara ya Wavulana, Mchungaji Aron 
Nkwale, amesema kuwa bodi itapendekeza 
shule hiyo ifanywe chuo kikuu.

Nkwale alisema hayo katika sherehe ya 
mahafali ya kidato cha sita iliyofanyika shu-
leni hapo juzi.

Alisema bodi ina mpango huo baada ya 
kuona hakuna shule yenye miundombinu 
bora wilaya nzima ya Ngara na kuongeza 
kuwa wanawashukuru waliopeleka huduma 
ya umeme.

Katika risala iliyosomwa na wahitimu 
mbele ya mgeni rasmi Nicholaus Jovin wali-
ishukuru serikali kwa kujenga na kuboresha 
miundombinu katika shule yao na kuifanya 
kuwa ya kisasa. Walimweleza mgeni rasmi 
ufaulu kwa alama nzuri zaidi utaendelea ka-
tika shule hiyo.

Kwa mujibu wa wahitimu hao, mafanikio 
yaliyopatikana ni pamoja na ujenzi wa ma-
bweni, vyumba vya madarasa 12, matundu 
ya vyoo 15, jengo la utawala, bwalo, na upati-
kanaji wa umeme wa Tanesco kupitia mradi 
wa umeme, LADP2, unaoshirikisha nchi tatu 
za Tanzania, Rwanda na Burundi (NELSAP). 
Jitihada zote hizo zimefanyika chini ya uon-
gozi wa wilaya.

Mafanikio mengine ni uongozi wa shule 
kushirikiana na halmashauri na serikali kuu 
kuruhusu fedha zinazotumwa  zinafanya kazi 
bila kupindishwa matumizi na maelekezo.

NELSAP, kupitia Benki ya Dunia (WB), 
vile vile iliruhusu fedha za miradi miwili ya 
umeme kupitia kampuni ya Kelvin Electrical 
Company Limited na majengo kupitia kam-
puni ya GESAP.

Pia, alimkabidhi Mkurugenzi Msaidizi wa 
shule hiyo, Ramadhani Rusule, fedha ya ku-
nunua mipira mitano ya miguu na kikapu, 
pamoja na nyavu.

Mgeni rasmi alisema kuwa shule hiyo ime-
pata kipaumbele kutokana na eneo ilipo-
jengwa, akibainisha kuwa eneo hilo lilikuwa 
ni mahususi kwa wakimbizi waliokuwa waki-
hudumiwa na Shirika la Kimataifa la UNHCR.

Wahitimu hao walijiunga Juni 13, 2022 
wakiwa jumla ya 228 wa kidato cha tano kwa 
tahasusi mbili za HKL na HGL, huku shule 
ikiwa inaongozwa na Abel Eliabu na makamu 
wake Nuru Baraka.

Ilianzishwa kwa mpango wa halmashauri 
kupitia fursa ya makambi ya wakimbizi ku-
toka Burundi na mahafali ya tatu tangu kuan-
zishwa kwake yalifanyika Aprili 18 mwaka 
2020 ikiwa na jumla ya wanafunzi 148 pamo-
ja na walimu saba.

Ilianzishwa kwa lengo la kutoa elimu bora 
na yenye ufanisi kwa wanafunzi kama isema-
vyo kauli mbiu ‘Elimu kwa Ufanisi’, kutoa na 
kuendeleza nidhamu kwa wanafunzi ili ku-
jenga utamaduni wa taifa.

Shule imepata mafanikio kitaaluma, mwa-
ka 2022 kati ya idadi ya wanafunzi 115 ufaulu 
wao daraja la kwanza (wanafunzi 34), la pili 
(wanafunzi 76), na la tatu (wanafunzi wa-
tano).

Aidha, hakukuwa na daraja la nne au la 
sifuri. Mwaka 2023 idadi ya wahitimu ili-
kuwa 228 na ufaulu wao daraja la kwanza 
(wanafunzi 96), la pili (wanafunzi 98), la tatu 
(wanafunzi wanane). Hakukuwa na daraja la 
nne au sifuri.

Na Elizabeth Zaya

WAKALA wa Usalama na Afya Maha-
la pa Kazi (OSHA), imeanza kampeni ya 
kubaini kampuni, taasisi na ofisi zina-
zoendesha shughuli zake bila kusajili 
mahala zinapofanyika shughuli zake. 
Kaimu Meneja wa Masoko na Uhama-
sishaji, Shabani Mmbaga, alisema hayo 
wakati akizungumza katika semina ya 
Wahariri wa vyombo vya habari ili-
yoandaliwa na wakala huyo.

“OSHA tunasema unatakiwa kusajili 
eneo lako la kazi ili ikusaidie kukabili 
athari ambazo zinaweza kujitokeza 
katika eneo la kazi, kwahiyo tumeanza 
kampeni ya kupita kwenye maeneo 
yote ya kazi ambayo hayajasajiliwa, 
unaposajili eneo lako la kazi linakuwa 
salama,” alisema Mmbaga.

“Waajiri wote ambao wana maeneo 
ya kazi na hawajasajili, na ieleweke 
kwamba usajili wa eneo la kazi ni jam-
bo la kisheria na inazungumza wazi 
kwamba kila eneo la kazi lazima lisa-
jiliwe na hakuna gharama.”

Alisema kutokusajili eneo la kazi ni 
uvunjaji wa sheria na kwa mwajiri ata-

kayebainika kukiuka atakumbana na 
mkono wa sheria.

“Unaposajili eneo lako la kazi sio tu 
unaepuka adhabu, lakini inakusaidia 
kupata faida ya huduma zinazotolewa 
na OSHA na kipindi hiki tunaelekea 
katika maadhimisho ya siku ya afya 
na usalama mahala pa kazi duniani, 
kwa hiyo ni vema tukasajili na kuokoa 
au kuwasaidia wale wanaofanya kazi 
katika taasisi au ofisi zetu,” alisema 
Mmbaga.

Alisema sheria inatambua eneo la 
kazi ni lile ambalo mtu anafanya kazi 
kwa ajili ya kujipatia kipato.

“Unapokuwa unafanya shughuli 
yako yoyote ile ambayo unapata ki-
pato, hakikisha eneo hilo linasajiliwa 
na kimsingi kuna maeneo makubwa 
ya kati na madogo, yote haya yana uta-
ratibu wake wa kusajiliwa, tafadhali 
sana tunaomba hasa kwa yale maeneo 
ambayo ni rasmi angalau kwa kuanzia 
yasajiliwe ili iwe rahisi kupata huduma 
zetu ikiwa ni pamoja na kukaguliwa, 
kufanyiwa vipimo vya afya kwa wa-
fanyakazi na kupata ushauri wa afya 
na usalama mahali pa kazi,” alisema 
Mmbaga. Alisema sheria inaelekeza 

miongoni mwa adhabu kwa asiyesa-
jili eneo la kazi ni pamoja na faini au 
kifungo na zote hizo zinatolewa kulin-
gana na mazingira.

Sheria ya Afya na Usalama Mahala 
pa Kazi Na.5 ya mwaka 2003, inaeleza 
kwamba msingi mkuu wa sheria hiyo 
ni kuwalinda na kuwaweka salama 
wafanyakazi katika mazingira ya kazi, 
kuwalinda dhidi ya vihatarishi wan-
apokuwa kazini.

Kadhalika, inamtaka mwajiri kupima 
afya ya mfanyakazi wakati anaajiriwa, 
akiwa kazini na baada ili imsaidie ku-
pata haki zake hasa anapopata athari 
za kiafya kazini ambazo hakuwa nazo 
wakati anaingia.

Sheria hiyo pia, inaweka wajibu wa 
Mwajiri, kuhakikisha kwamba afya na 
ustawi wa mfanyakazi kazini unafany-
iwa urekebu, yaani anapopata changa-
moto ya afya kazini ikiwamo kuugua 
na nyinginezo, kuhakikisha afya yake 
inaimarika na siyo kumfukuza kazi

Mfanyakazi, sheria hiyo ya inampa 
wajibu wa kutofanya mambo yanay-
oweza kuhatarisha afya na uslama 
wake au wa wafanyakazi wengine eneo 
la kazi.

Awataka wasomi kutoogopa kufanya utafiti nje ya nchi
Na Francis Godwin, IRINGA

MHADHIRI wa Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam (UDSM), Dk Maxmilian 
Chuhula, amewataka wasomi wa vyuo 
vikuu kutoogopa kufanya utafiti nje ya 
nchi ili wazijue tabia za watu wengine 
kwenye mataifa yao.

Dk. Chuhula ambaye ni Mwenyekiti 
wa Chama cha Historia Tanzania, alise-
ma hayo wakati wa uzinduzi wa kitabu 
kinachohusu matarajio ya utengamo 
wa Afrika, mgogoro wa Sahara, mjini 
hapa.

Kitabu hicho kilicho chapishwa 
na Africa Proper Education Network 
(APE), kimeandikwa na Dk Maxmilian 
akishirikiana na mhadhiri mwingine 
wa UDSM, James Zotto.

“Fanyeni utafiti nje ya Tanzania mji-
funze vitu vingi, mjifunze kuhusu watu 
wengine wa Afrika na muongeze maar-
ifa,” alisema na kuongeza;

“Kitabu hiki kina uhalisia na naamini 

mkikisoma kitawaongezea maarifa ya 
kutosha kuhusu utengamano wa Af-
rika hasa mgogoro wa Sahara Maghar-
ibi,” alisema.

Pia, kitakuwa miongoni mwa vitabu 
vitakavyo wapatia wanafunzi uelewa 
kuhusu masuala ya utengamano wa 
Afrika, hasa mgogoro wa Sahara Ma-
gharibi. 

Awali Zotto alisema uzinduzi wa 
kitabu hicho pia unamuenzi Profesa 
Gaudence Mpangala, aliyekuwa kati ya 
wasomi, wachambuzi mahiri kwenye 
masuala ya kisiasa, akifundisha RUCU 
mpaka mauti ilipomfika Februari 4, 
2021.

“Profesa Mpangala ni kati ya waha-
dhiri waliomjenga kitaaluma hasa ka-
tika masuala ya historia na migogoro, 
alinisimamia na kumuenzi, tukaona 
tuje kuzindulia kitabu kwenye chuo 
hiki,” alisema Zotto.

Mwandishi mwingine wa kitabu 
hicho, Dk. Chuhula ambaye ni Mwe-

nyekiti wa Chama cha Historia Tanza-
nia amesema hakuna ubishi kwamba 
ili kuandika vitabu wanafunzi lazima 
wajikite katika kufanya utafiti.

Awali, Kaimu Mkuu RUDU, DK 
Makungu Bulayi, aliwataka wanafunzi 
kujenga tabia ya kusoma vitabu na ku-
jikita katika uandishi ili kufikia malen-
go yao kitaaluma.

Alisema uzinduzi wa kitabu hicho 
umekiheshimisha chuo chao hasa 
wakati huu wa utandawazi ambao wa-
nafunzi wanapaswa kujifunza mambo 
mengi zaidi kwa kusoma vitabu vilivy-
oandikwa na wanazuoni tofauti.

Baadhi ya wanafunzi wa RUCU, wal-
isema ujio wa kitabu hicho chuoni 
kwao utawapa mwanga mpana hasa 
wale waliojikita kwenye masuala ya 
historia. “Tumepata mwanga mkubwa 
sana kwa ujio wa kitabu hiki zaidi, 
tumejifunza kwamba tunaweza kufan-
ya utafiti hata nje ya Tanzania,” alise-
ma Daud Daud, mwanafunzi wa RUCU.

Mhadhiri wa Chuo 
Kikuu cha Dar es 
Salaam (UDSM), 
Dk. Maximilian 
Chuhula (kushoto), 
akizungumza wakati 
wa uzinduzi wa 
kitabu kinachoe-
lezea changamoto 
na matarajio ya 
utangamano wa Af-
rika na mgogoro wa 
Sahara, uliofanyika 
katika Chuo Kikuu 
cha Katoliki Ruaha 
(RUCU), mjini Iringa 
jana. PICHA: FRAN-
CIS GODWIN
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MECHI yoyote ya watani wa jadi wa soka, Simba na Yanga, inay-
ochezwa hapa nchini ni kubwa bila kujali aina ya mashindano 
ambayo timu hizo mbili zinachuana.

Leo kwa mara nyingine watani hao wanakutana, ni katika 
mechi ya mzunguko wa pili wa Ligi Kuu Tanzania Bara, itache-
zwa kuanzia saa 11:00 jioni kwenye Uwanja wa Benjamin, Dar es 
Salaam.

Yanga ambao ni mabingwa watetezi, ndio vinara wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara wakiwa na pointi 55, wamecheza mechi 21 na wa-
tani zao, Simba wako katika nafasi ya tatu, wameshuka dimbani 
michezo 20.

Azam FC , mabingwa wa Ligi Kuu Tanzania Bara msimu wa 
mwaka 2013/2014 maarufu ‘Wauza Lambalamba’ wao wapo ka-
tika nafasi ya pili katika msimamo wa ligi hiyo, wamejikusanyia 
pointi 51 kibindoni, lakini wamecheza michezo 23.

JKT Tanzania ya Dar es Salaam, Mashujaa FC kutoka Kigoma, 
Tabora United ya mkoani Tabora na Mtibwa Sugar ya Manungu 
Turiani, Morogoro ziko katika hatari ya kushuka daraja, ziko mki-
ani kwenye msimamo wa ligi hiyo inayoshirikisha klabu 16 za 
mikoa mbalimbali.

Kama ambavyo bado mbio za kuwania ubingwa wa ligi hiyo 
ziko wazi, kwa kila timu inayohitaji kutimiza malengo yake ina-
takiwa kushinda mechi zote zilioko mbele yake, pia katika vita ya 
kujinusuru na janga la kushuka daraja, lolote linaweza kutokea.

Huku mkiani ndio mambo hayatabiriki, tofauti ya pointi ni 
chache, hivyo timu hizo zinazoburuza mkia endapo ‘zitapindua 
meza’ na kupata matokeo chanya kwenye michezo yake iliyoba-
kia, msimamo wa ligi unaweza kubadilika na wale walioamini 
wako mahali salama kibao kikawageukia.

Kwa maana nyingine muhimu, bado kila timu ina nafasi ya ku-
pigania kufanya vyema kwa sababu mbali na kumaliza kwenye 
nafasi nzuri, itajihakikishia kupata kiasi kikubwa cha fedha zina-
zotolewa kama zawadi na wadhamini wenye haki ya kurusha ma-
tangazo ya televisheni.

Kuelekea mechi ya leo, ambayo ni dabi mojawapo inayozun-
gumzwa hapa barani Afrika, matokeo yoyote ya ushindi yataifan-
ya timu iliyovuna kujiimarisha kwenye mbio za kutwaa taji hilo 
kwa msimu wa mwaka 2023/2024.

Lakini kikubwa tunawakumbusha wachezaji kuupa umuhimu 
na heshima inayostahili mchezo huo. Wachezaji wanatakiwa ku-
fahamu kupitia viwango watakavyovionyesha katika dabi hiyo, vi-
tatoa mustakabali, hatima na thamani zao kuelekea msimu ujao.

Wachezaji watakaojituma na kusaidia timu zao kupata matokeo 
chanya, mbali na ahadi nono za fedha watakazopewa, lakini kwa 
kila mmoja atajitengenezea mazingira mazuri ya kuboreshwa 
kwa mkataba wake na wale walioko ukingoni, kufanya mazun-
gumzo ya mkataba mpya wakiwa na nguvu.

Pia tunawakumbusha mechi ya dabi hufuatiliwa na makocha na 
mawakala wa ndani na nje ya Tanzania, hivyo watumie fursa hiyo 
vyema kujiweka sokoni na kwa wale ambao ‘nyota’ zao zitang’ara, 
klabu zao zitapokea ofa kwa ajili ya kuwasajili na maisha mapya 
ya soka yataanzia hapo.

Mbali na kuonyesha ufundi na  mbinu, nidhamu ni jambo 
muhimu linalotakiwa kuonyeshwa kwa wachezaji wa timu zote 
mbili kwa sababu zitawaongezea nafasi ya kuitwa katika timu za 
taifa lakini pia ni darasa kwa wachezaji wenzao chipukizi ambao 
watafuatilia mechi hiyo.

Mashabiki pia wanatakiwa kufahamu mipaka yao, wasiturud-
ishe nyuma katika zama za kurushia wachezaji au waamuzi chu-
pa za maji pale ambao wanapokasirishwa na matokeo au uchez-
eshaji.

Mwamuzi Arajiga chezesha
vyema kama ‘dabi’ iliyopita

 Muungwana Lazima Nilonge

Simba, Yanga wakati sahihi
wachezaji ‘kujinadi’ sokoni
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MWAMUZI Ahmed Ara-
jiga amechaguliwa tena 
kuchezesha mechi ya wa-
tani wa jadi, maarufu kama 
‘dabi’ itakayochezwa leo, 
kwenye Uwanja wa Banja-
min Mkapa, Dar es Salaam 
kuanzia saa 11:00 jioni.

Arajiga ndiye aliyechez-
esha mechi iliyopita ya 
Novemba 5, mwaka jana, 
iliyochezwa kwenye uwan-
ja huo huo, wenyeji Simba 
wakipokea kipigo kitakatifu 
cha mabao 5-1.

Ameingia katika rekodi ya 
kuchezesha mechi mbili za 
Ligi Kuu za Simba na Yanga 
kwa msimu mmoja, mzun-
guko wa kwanza na wa pili, 
kitu ambacho ni aghalabu 
sana kutokea.

Shirikisho la Soka Nchini 
(TFF) na Bodi yake ya Ligi 
(TPLB), imemwamini kwa 
mara nyingine tena Arajiga 
si kwa bahati mbaya.

Ni kwa sababu mechi 
iliyopita alichezesha kwa 
makini na uwezo wa hali ya 
juu kiasi pamoja na Simba 
kufungwa idadi kubwa ya 
mabao, hakuna mwana-
chama au shabiki yoyote 
wa timu hiyo aliyemlaumu 
mwamuzi.

Kila mmoja aliyekuwa 
uwanja na aliyekuwa aki-
angalia kwenye televisheni 
alilaumu kile ambacho 
aliamini kilisababisha bila 
kumtaja mwamuzi.

Ndiyo maana hadi leo, 
si wengi wanaojua katika 
mechi ile, ni Arajiga ali-
yechezesha.

Kama angechezesha 
vibaya, si asingepewa tu 
mechi hii, lakini hata jina 
lake lingekuwa midomoni 
mwa mashabiki mpaka 

dabi hii ya leo itakapoche-
zwa.

Baada ya mechi ile, 
mashabiki na wanachama 
na Simba, wengine wali-
walaumu viongozi, kuna 
waliolaumu wachezaji, na 
wapo waliomlaumu ali-
yekuwa Kocha Mkuu, Rob-
erto Oliveira ‘Robertinho’, 
na ndiyo mechi ilisababisha 
atimuliwe.

Arajiga, alifanya mashabi-
ki kuongea soka badala ya 
kumzungumzia mwamuzi. 
Wanachama na mashabi-
ki wa Yanga waliondoka 
wakimsifia Kocha, Miguel 
Gamondi na wachezaji wao 
kwa soka safi waliloonye-
sha kiasi cha kuibuka na 
ushindi huo mnono.

Alichofanya mwamuzi 
siku ile aliacha soka liche-
zwe na matokeo yaamuliwe 
kwa uwezo na viwango vya 
wachezaji na si yeye ku-
tumia nguvu kutaka kuibe-
ba timu moja au ‘kubalansi.’

Baadhi ya waamuzi wa-
naochezesha mechi hiyo 
wanaonekana kuingia na 
presha zaidi kuliko hata 
wachezaji wenyewe.

Inawezekana kwa sababu 
ya woga wa dabi, au tayari 
ana maelekezo ya nani ana-
takiwa kushinda kutokana 
na sababu mbalimbali, iki-
wamo rushwa.

Matokeo yake kunaku-
wa na maamuzi ya ovyo 
kiasi mechi ikimalizika, 
mashabiki badala ya kuzun-
gumzia mpira, kusifu mbi-
nu za makocha na uwezo 
ulioonyeshwa na wacheza-
ji, anazungumziwa mwa-
muzi na maamuzi yake yote 
uwanjani.

Hali hii ilikuwa ikisababi-

sha baadhi ya dabi kutoku-
wa na mvuto, badala yake 
lawama na kelele kutoka 
kwa mashabiki, ingawa 
ni kweli wapo baadhi yao 
ambao wao timu ikifungwa 
hata kama ikipoteza kim-
pira, mwamuzi anahusika.

Ninachomshauri Arajiga 
kuchezesha kama alivyo-
fanya mechi iliyopita, akia-
cha soka lichezwe na ma-
tokeo yajiamue yenyewe 
kwa timu itakayoizidi ny-
ingine kwa kiwango, mfu-
mo na uwezo wa wachezaji 
wake uwanjani.

‘Akopi na kupesti’ kile 
alichokifanya siku hiyo ili 
aendelee kujizoea sifa kwa 
sababu inawezekana kabisa 
hata msimu ujao akapewa 
tena dabi nyingine kwa 
mara ya tatu au ya nne ka-
bisa.

Ajiondolee lawama na 
kuwa nyota wa mchezo 
badala ya wachezaji. Asio-
gope kufanya maamuzi 
magumu kama alivyofanya 
mechi iliyopita dakika ya 85 
alipotoa penalti kwa Yanga, 
wakati tayari Simba ikiwa 
‘imeshaloa’ mabao manne.

Inapohitajika kadi ya nja-
no, nyekundu, itoke, asisub-
iri kusawazisha makosa, 
yaani mmoja anafanya an-
amezea, halafu mwingine 
anafanya baadaye anaacha 
na sababu aliacha ile ya 
kwanza, mechi itamshinda.

Nafikiri Arajiga ataen-
delea kuchezesha vyema 
ili kujijengea heshima, ku-
pewa mechi mbili za dabi 
ndani ya msimu mmoja 
si kubahatisha, ni dhahiri 
‘wakubwa’ wamemwamini, 
lakini pia ni kama mtego 
kwake.

Na Adam 
Fungamwango
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KABWELA                                           Na Fadhili Mohammed                                  

Na Maulid Mmbaga

MAKAMU Mwenyekiti wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) Bara, Abdulrahman 
Kinana amesema, Rais Samia Suluhu 
Hassan na serikali inafuatilia kwa karibu 
athari zinazotokana na mvua kubwa na 
kusababisha mafuriko na uharibifu wa 
miundombinu ya barabara na makazi ya 
watu.

Alisema katika maeneo yanayohitaji 
msaada wa dharura na haraka, serikali 
imeshachukua hatua ya kupeleka fedha za 
ukarabati wa miundombinu na misaada 
mbalimbali kuwasaidia walioathirika. 

Kinana aliyasema hayo jana alipokuwa 
akizungumza na wanachama wa CCM 
Wilaya ya Musoma Mjini ambao walim-
weleza uharibifu wa baadhi ya miundom-
binu ya barabara katika wilaya hiyo na 
Mkoa wa Mara kwa kutokana na mvua 
inayoendelea kunyesha.

“Serikali inaendelea kufanya tathmini 
ya uharibifu huo wa miundombinu ili 
kutenga fedha za kukarabati maeneo yote 
ambayo yameathirika. Uharibifu wa miun-
dombinu umefanyika katika nchi mbalim-
bali duniani hata zile zilizopiga hatua kub-
wa ya maendeleo na sio Tanzania pekee. 

“Kwa mara ya kwanza tumeona duniani 
nchi nyingi zimepatwa na mafuriko, hata 
zile ambazo katika historia hatukuwahi 
kuona mvua, hivyo sio sisi peke yetu, haya 
yote yametokana na mabadiliko ya tabi-
anchi, mahitaji ya kufanya marekebisho 
ni makubwa na yataendelea,” alisema 
Kinana.

Alisema Rais Samia anapata taarifa 
kuhusu yote yanayotokea katika mikoa 
mingi, na sehemu ambako miundombinu 
imeharibika sana hadi kukosekana kwa 
mawasiliano hatua za dharura zimechu-
kuliwa.

MAENDELEO
Kinana alisema Rais Samia anafanya 

mambo makubwa ya maendeleo kwa 
Watanzania ikiwamo kuongeza mapato ya 
serikali bila wananchi kushurutishwa au 
kuporwa fedha zao.

Pia, alisema chini ya uongozi wa 
Rais Samia nchi imepiga hatua kubwa 
ya maendeleo kuliko awamu nyingine 
zilizopita.“Kwanini tusitoe pongezi kwa 
Rais Samia? Amefanya kazi nzuri, anajitoa, 
anajituma na kubwa amekuwa kiongozi 
wa mfano anaongoza nchi yetu vizuri na 
maendeleo yanapatikana kila mahali na 
Musoma hapa ni mashahidi.

“Hata katika ukusanyaji wa mapato 
hakuna mwaka tumepata mapato makub-
wa bila kufunga watu, bila kupora watu 
kama mwaka huu. Huu ndio ukweli, 
Watanzania tumuunge mkono, kuna use-
mi unasema ukitaka jambo lisemwe mpe 
mwanaume ukitaka lifanyike kwa uhodari 
mpe mwanamke.

“Chama hiki ni kizuri, ukiona hakiendi 
ujue wakubwa huku juu wanakivuruga, 
sio wanachama,” alisema Kinana na kufa-
fanunua kuwa serikali imejitahidi kupele-
ka maendeleo katika maeneo mbalimbali 
kwa usawa.

Hata hivyo, alisema shule ziko nyingi, 
maji yapo ya kutosha, hospitali ya kumbu-
kumbu ya Mwalimu Nyerere inaendelea 
vizuri na ujenzi, na kwamba Rais Samia 
amefanya mambo makubwa ya maende-
leo.

Kinana asema 
serikali inafuatilia 
athari za mafuriko

Majaliwa ataka CAG apewe uhuru
Na Romana Mallya

WAZIRI Mkuu, Kasim Majali-
wa, amesema bila uhuru, Md-
hibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hes-
abu za Serikali (CAG) hawezi 
kutimiza ipasavyo wajibu wake 
wa kuhakikisha uwazi na uwa-
jibikaji vinakuwapo katika ma-
tumizi ya fedha za serikali.

Amesema nchi wanachama 
wa Jumuiya ya Maendeleo ya 
Kusini mwa Afrika (SADC), zi-
napaswa kutambua maeneo 
yanayostahili kutiliwa mkazo 
baina ya serikali, Bunge, Ofisi 
ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali (CAG) na 
Taasisi za Ukaguzi na Mabunge 
kwenye nchi za SADC (SAD-
COPAC).

Kauli hiyo aliitoa jana wakati 
akifunga Mkutano wa Kujenga 
Uelewa wa Pamoja na Ufanyaji 
wa Kazi wa Taasisi za Ukaguzi 
na Mabunge kwenye nchi za 
SADC (SADCOPAC), uliofanyika 
Zanzibar.

Majaliwa alisema miongoni 
mwa maeneo hayo ni kuunga 
mkono uhuru wa Ofisi ya CAG.

“Bila uhuru, CAG hawezi ku-
timiza wajibu wake ipasavyo 
katika kuhakikisha uwazi na 
uwajibikaji wa fedha za serikali. 
Kwa hiyo, wadau wote wanawa-

jibika kulinda uhuru huu kupi-
tia hatua za kisheria na msaada 
wa taasisi zenu,” alisema.

Alisema suala la kuimari-
sha uhusiano kati ya Ofisi ya 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali (AG) na Bunge ni la 
muhimu, kwa kuwa linasaidia 
kurahisisha utendaji kazi baina 
yao.

“Ushirikiano kati ya vyombo 
hivi unawezesha utendaji na 
usimamizi rahisi. Unaruhusu 
uchunguzi mzuri zaidi wa 
matumizi ya fedha za serikali. 
Ushirikiano huu unaweza pia 
kuboresha utawala na uwajibi-
kaji ndani ya nchi wanachama,” 
alisema.

Majaliwa aliwataka washiriki 
wa mkutano huo waweke ki-
paumbele kuboresha utawala 
bora na uwajibikaji kwenye 
nchi zao.

“Kupitia hatua za kisheria 
na usimamizi, tunapaswa tu-
hakikishe kuwa, mifumo iko 
sawa na inaweza kuziwajibisha 
taasisi za serikali kupitia matu-
mizi yao. Kwa kuzingatia haya, 
tunaweza kukuza uaminifu ka-
tika mifumo yetu ya utawala na 
ustawi wa raia wetu,” alisema.

Katika kusisitiza ushirikiano 
wa kikanda, Majaliwa aliwaam-
bia washiriki wa mkutano huo 

kwamba, ushirikiano baina ya 
SADCOPAC na washirika wa ki-
kanda unapaswa kuendelezwa 
na kuwaahidi kuwa, Tanzania 
ikiwamo Zanzibar zimejipanga 
kikamilifu kufanya kazi bega 
kwa bega na washirika hao ili 
kuboresha shughuli za ukaguzi 
kwenye ukanda huo.

Alisema serikali imejitolea 
kusaidia Taasisi Kuu za Ukaguzi 
(Supreme Audit Institutions), 
Kamati za Kudumu za Bunge 
za Hesabu za Serikali (PACs) 
na wadau wengine muhimu 
ili kuhakikisha kunakuwa na 
matumizi bora na ya uwazi ya 
rasilimali za umma, njia am-
bayo inakuza utawala bora.

Awali, Waziri wa Utalii na 
Mambo ya Kale wa Zanzibar, 
Mudrik Ramadhani Soraga, 
alisema Tanzania imefaidika 
kiuchumi na kimkakati kutoka-
na na mkutano huo kufanyika 
nchini.

Alisema wabunge na 
wawakilishi waliokutana 
wamejadili mada ambazo zi-
tawawezesha kusaidia serikali 
zao katika nchi za SADC kui-
marisha uwajibikaji na matu-
mizi mazuri ya rasilimali na 
mapambano dhidi ya rushwa.

“Lakini, nikiwa waziri mwe-
nye dhamana ya utalii, mku-

tano huu umetuongezea mapa-
to,” alisema Soraga.

Mkaguzi Mkuu wa Serikali ya 
Zanzibar, Dk. Othman Abbasi 
Ali, ambaye ofisi yake ilikuwa 
mwenyeji wa mkutano huo, 
alisema mbali na kuimarisha 
ushirikiano, mkutano huo 
umetoa fursa kwa wajumbe wa 
PAC katika mabunge kubadilis-
hana uzoefu wa njia bora za ku-
fuatilia matumizi bora ya fedha 
za serikali katika nchi zao.

Mbunge kutoka Malawi na 
Mweka Hazina wa SADCOPAC, 
Mark Botomani, aliwashukuru 
marais, Samia Suluhu Has-
san na Dk. Hussein Ali Mwinyi 
kwa kuweka mazingira mazuri 
yaliyowezesha mkutano huo 
kufanyika kwa usalama na 
kwamba, Tanzania imekuwa 
mshirika muhimu wa Jumuiya 
ya SADC.

Kwa niaba ya wajumbe wen-
zake wa SADCOPAC, Botomani 
ameahidi kuwa watafanyia kazi 
mambo yote waliyojifunza ka-
tika mkutano huo ambao awali 
ulifunguliwa na Rais wa Zanzi-
bar, Dk. Mwinyi.

Mkutano huo ulihudhuriwa 
pia, wabunge, wajumbe wa 
Baraza la Wawakilishi na taa-
sisi za ukaguzi kutoka nchi za 
SADC.

Makamu Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Tanzania Bara, Abdulrahman Kinana akizungumza na viongozi wa CCM 
katika kikao maalumu cha Halmashauri Kuu ya CCM Wilaya ya Musoma Mjini, mkoani Mara juzi, akiwa katika ziara ya kuimari-
sha chama mkoani humo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Makamu Mwenyekiti 
wa Chama Cha Map-
induzi (CCM) Tanzania 
Bara, Abdulrahman 
Kinana akizungumza na 
viongozi wa CCM katika 
kikao maalumu cha 
Halmashauri Kuu ya 
CCM Wilaya ya Musoma 
Mjini, mkoani Mara 
juzi, akiwa katika ziara 
ya kuimarisha chama 
mkoani humo. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU
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Na Augusta Njoji, DODOMA

TATHMINI ya awali ya gharama inayohita-
jika kulipa fidia kwa mali zilizomo ndani ya 
eneo la hifadhi ya barabara inapoongezwa 
ukubwa imeonyesha kuwa gharama kubwa 
zipo katika majiji na miji.

Naibu Waziri ya Ujenzi, Godfrey Kaseke-
nya, aliyasema hayo bungeni jana alipokuwa 
akijibu swali la Mbunge wa Kibaha Vijijini 
(CCM), Michael Mwakamo.

Mbunge huyo alihoji kuhusu mpango wa 
serikali kuepuka mzigo mkubwa wa ulipaji 
wa fidia wakati inapoongeza ukubwa wa 
barabara.

Akijibu, Kasekenya alisema wizara hiyo 
kupitia Wakala wa Barabara nchini (TAN-
ROADS) imefanya tathmini ya awali ya 
gharama inayohitajika kwa ajili ya kulipa 
fidia kwa mali zilizomo ndani ya eneo la hifa-
dhi ya barabara lililoongezwa la mita 7.5 kila 
upande na kuonesha kuwa gharama kubwa 
za fidia ziko katika majiji na miji.

Alisema serikali inaangalia uwezekano wa 
kuchepusha barabara kwenye maeneo hayo.

Aidha, alisema uchambuzi wa kina un-
afanyika ili kubaini ni barabara zipi zinahi-
taji upana wa eneo la hifadhi ya barabara wa 
mita 60 kwa kuzingatia mahitaji ya sasa na 
ya hapo baadaye ya kuzipanua kulingana na 
ongezeko la wingi wa magari na kazi hiyo ita-
kapokamilika taarifa kamili itatolewa.

Awali, alifafanua kuwa serikali kupitia She-
ria ya Barabara namba 13 ya mwaka 2007, 
iliongeza upana wa hifadhi ya barabara 
kutoka mita 45 hadi mita 60 kwa barabara 
kuu na za mikoa ili kukidhi mahitaji ya uen-
deshaji wa miundombinu ya barabara kwa 
wakati huu na wakati wa baadaye ili uendane 
na ongezeko la watu na ukuaji wa shughuli za 
kiuchumi.

‘Majiji, miji 
hutumia 
gharama kubwa 
ulipaji fidia’

Mkuu wa 
Wilaya ya 
Kinondoni, 
Saad Mtambule, 
akizungumza 
wakati akifun-
gua mkutano 
wa wahariri 
na waandishi 
wa habari 
ulioandaliwa 
na Wakala 
wa Usalama 
Kazini (OSHA), 
Dar es Salaam 
jana.  Kulia ni 
Mkurugenzi 
wa Huduma 
za Biashara, 
Netiwe Mhando 
na (wa pili 
kulia) ni Mkuru-
genzi Mkuu wa 
OSHA, Khadija 
Mwenda. 
PICHA: JOSEPH 
MWENDAPOLE

TANROADS, TARURA wapatiwa
bil. 136/- ukarabati miundombinu
Na Vitus Audax, 
DODOMA

WAKALA wa Barabara Nchi-
ni (TANROADS) pamoja na 
Wakala wa Barabara za Vijijini 
na Mijini (TARURA) zimepati-
wa Sh. bilioni 136 .2 kufanya 
ujenzi na marekebisho katika 
miundombinu iliyoharibiwa 
na mvua inayoendelea kunye-
sha nchini.

Naibu Waziri wa Fedha, 
Hamad Chande, aliyasema 
hayo wakati akijibu hoja za 
wabunge kuhusu fedha ya 
dharura iliyopewa TARURA 
ili kurejesha miundombinu 

iliyoharibiwa na mvua, wakati 
wa uchangiaji katika bajeti ya 
TAMISEMI, mwaka 2024/25.

Chande alisema serikali 
inaendelea kufanya tathmini 
ya uharibifu mkubwa ulioji-
tokeza katika wilaya na hal-
mashauri zikiwamo barabara 
na madaraja.

Alisema serikali imechu-
kua hatua za haraka ikiwa ni 
pamoja na kuipatia TARURA 
Sh. bilioni 61.3 pamoja na TAN-
ROADS ambayo imepatiwa Sh. 
bilioni 74.9.

Alisema fedha hiyo itaende-
lea kutolewa mpaka miun-
dombinu itakaporejea ka-

tika hali yake ya kawaida. 
“Niwaakikishie wabunge 
kwamba, fedha hii itatolewa 
kwa wakati kabla ya mwaka 
huu wa fedha kumalizika. 
Kuhusu ununuzi na kazi za 
nyongeza ya bajeti ya Sh. bil-
ioni 350, suala hili Wizara ya 
Fedha tumekaa na wenzetu 
wa TAMISEMI na tumeele-
wana, mchakato wa ununuzi 
uanze ndani ya robo hii ya 
mwaka.”

“Fedha hiyo itatolewa katika 
robo ya kwanza ya mwaka wa 
fedha ujao ambapo itatumika 
ipasavyo katika ukarabati wa 
miundombinu ya barabara na 

madaraja kama ilivyopangwa 
na sekta husika,” alisema 
Chande.

Kuhusu TARURA kuon-
gezewa nguvu kazi, Naibu 
Waziri wa OR-TAMISEMI sekta 
ya elimu, Zainab Katimba, 
alisema serikali imeshaajiri 
wahandisi 24 na katika mwaka 
2024/25, tayari wameomba 
kibali cha ajira za wahandisi 
97, huku wakiendelea kutumia 
wahandisi wanaofanya ma-
funzo kwa vitendo.

Alisema katika kukabiliana 
na vitendea kazi yakiwamo 
magari, serikali imetenga Shi-
lingi bilioni moja.

FAWETZ kuwezesha vijana 600 elimu vyuo vikuu
Na Zanura Mollel

SHIRIKA la Wanawake Waeli-
mishaji Afrika Tawi la Tanzania 
(FAWETZ), linatarajia kuwezesha 
vijana wa elimu ya vyuo na vyuo vi-
kuu 600 ikiwa asilimia 80 ni wato-
to wa kike na 20 wa kiume mwaka 
2026 wanaotoka katika mazingira 
hatarishi kwa lengo la kuweka usa-
wa katika nyanja ya upatikanaji wa 
elimu kwa makundi yote.

“Kila mwaka tutakua tunasome-
sha watoto 200 hivyo kwa miaka 
mitatu ya mradi wa kuwawezesha 
wanawake na wanaume kielimu 
na kujikomboa kiuchumi tutakua 
tumefanikiwa kusomesha 600,” 
alisema Kitundu.

Mkurugenzi Mkuu wa FAWETZ, 
Neema Kitundu, akizungumza ka-
tika hafla ya uzinduzi wa ripoti ya 
utekelezaji wa Azimio la Itifaki ya 
Maputo, alisema Tanzania ni mion-
goni mwa nchi 44 za Afrika zilizo-

kubali kutekeleza Azimio hilo.
Alisema serikali inatoa elimu 

bure kuanzia ngazi ya shule za 
msingi hadi kidato cha sita, lakini 
wapo wasichana wanaofaulu vizuri 
wanakutana na tatizo la kukosa ada 
kwa ajili ya kujiendeleza na elimu 
ya juu na kwamba wamejipanga 
kuwasaidia watoto hao.

“Tumeona tuwasaidie watoto 
wa kike asilimia 80 kwa kuwa bado 
wapo nyuma sana kwenye masuala 
ya elimu, wa kiume tutawasaidia 
asilimia 20, toka kuanza kwa juk-
waa hili tumeshawasomesha zaidi 
ya watoto 5,000,” alisema Kitundu.

Kwa kipindi cha miaka ya nyu-
ma wasichana waliosomeshwa na 
shirika hilo walifikia malengo kwa 
asilimi 75 wengine walikabiliwa na 
changamoto ya mimba kipindi cha 
masomo pamoja na baadhi yao ku-
tojitambua wala kujithamini.

“Baada ya kulipuka kwa uugon-
jwa wa UVIKO-19 tulikosa fedha 

hivyo tukashindwa kuwafikia wato-
to wa kike katika msaada wa ufadhi 
wa masomo, hii ni changamoto ili-
yotusumbua sana,” alisema.

Mwakilishi kutoka Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia, Rajab 
Kangalawe, alisema kupitia Sheria 
ya Mtoto, mwaka ya 2009 ilipoan-
za kutekelezwa idadi ya watoto wa 
kike kwenye usajili ngazi ya msingi 
na sekondari imeongezeka kwa 
kiasi kikubwa.

“Mwaka 2009 idadi ya watoto wa 
kike waliosajiliwa kuanzia elimu 
ya msingi hadi kidato cha nne ili-
kua 627,041 huku wa kiume ikiwa 
777,518 na kwa kidato cha tano na 
sita ilikuwa wanawake 26,377 na 
wanaume 38,388,” alisema Rajab.

Alifafanua kuwa matokeo hayo 
ni dalili kuwa jamii imepokea 
elimu kuhusu umuhimu wa elimu 
kwa mtoto wa kike, lakini pia jiti-
hada za serikali kuweka mazingira 
rafiki ya ufundishaji kupitia miradi 

ya PEDP, SEDP, BOOST, EP4R, SE-
QUIP pamoja na Sera ya Elimu bila 
malipo.

“Mwaka 2023 wasichana 
waliopata elimu ilikua ni 1,608,202 
na wanaume 1,469,153 Waraka wa 
Elimu wa mwaka 2020/21 Na.2 
ulielekeza wanafunzi wote walio-
katishwa masomo kwa makosa ya 
ujauzito na utoro kurudi masomo-
ni isipokuwa wale wenye makosa 
ya jinai,” alisema.

Alisema, serikali kwa kutambua 
umuhimu wa elimu kwa mtoto wa 
kike upo mfuko wa elimu unaot-
ambulika ‘Samia Scholarship’ am-
bao husaidia watoto wa kike walio-
faulu katika masomo ya sayansi.

“Malengo ya Azimio la Itifaki ya 
Maputo yamezingatia mahitaji, 
ukiangalia tumeweka elimu jumui-
shi kwa watoto wenye ulemavu (in-
clusive education) na kwa mwaka 
2023 watoto wenye uhitaji maalum 
wenye uoni hafifu waliopo sekond-

ari wa kike ni 3,517 na wakiume ni 
2,494,” alisema Rajab.

Naibu Waziri wa Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wanawake na Makun-
di Maalum Mwanaidi Ally Hamiss 
aliyataka mashirika yote yasiyo 
ya kiserikali (NGO’s), yaliyopata 
usajili kutekeleza majukumu yao 
kama walivyobainisha katika usajili 
wake.

Alifafanua kuwa, serikali haitazi-
fumbia macho mashirika yanayo-
tekeleza majukumu yake nje na 
usajili na hatua moja wapo ita-
kayochochukuliwa ni kufungia 
pamoja na kufuta usajili wake. 
“Wekeni nguvu pia kumkomboa 
mtoto wa kiume katika ukatili ku-
tokana na mabadiliko ya kidunia.”

“Nchi imekumbwa na vitendo 
vya kikatili, watoto wanabakwa 
jinsi zote tunapaswa kuondoa uki-
mya ili kutatua matatizo ya ukatili 
unaoibuka ndani ya jamii,” alisema 
Mwanaidi.
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‘Wakulima Kanda Kati wanazalisha chini ya kiwango’ 
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

M
WENYEKITI wa 
Bodi ya Mamlaka 
ya Udhibiti wa 
Mbolea Tanzania 

(TFRA), Dk. Anthony Diallo, 
amesema wakulima wa Kanda 
ya Kati wanazalisha chini ya 
kiwango kutokana na dhana 
potofu waliyonayo ya matumi-
zi ya mbolea kuharibu udongo 
wa mashamba yao.

Dk. Diallo alisema hayo 
juzi wakati akizungumza na 
wadau wa kilimo wa Mkoa 
wa Singida, ikiwa ni ziara ya 
wajumbe wa Bodi na Mene-
jimenti ya TFRA iliyolenga 
kutoa elimu na kuhamasisha 
matumizi sahihi ya mbolea 

kwa wakulima. 
Alisema, wakulima wengi 

hawataki kutumia mbolea 
kwa kudhani kuwa inaharibu 
udongo wa mashamba yao na 
kuamini kuwa itasababisha 
wavune mazao kidogo.

Dk. Diallo alifafanua kuwa 
ili wakulima waweze kuzali-
sha kwa tija na mazao mengi 
katika eneo dogo ni lazima wa-
himizwe kutumia mbolea kwa 
wakati na kwa usahihi na kwa 
kuzingatia ushauri unaotole-
wa na wataalam wa kilimo.

Aidha, Dk. Diallo aliwataka 
Wakurugenzi na Wakuu wa 
Wilaya kufuatilia taarifa ya 
afya ya udogo ya maeneo wa-
nayoyasimamia ili wakulima 
watumie mbolea kulingana 
na mahitaji ya udongo wa-

naolima. 
 Alisema, taarifa hiyo pia ita-

saidia wazalishaji kujua aina 
ya virutubisho vinavyohita-
jika katika kila eneo la nchi na 
kuzalisha na kusambaza kiasi 
cha mbolea kinachotosheleza 
mahitaji husika.

“Huwezi kutumia mbolea 
bila kujua afya ya udongo, 
hivyo wakulima watumie ku-
tokana na afya ya udongo wa 
mashamba yao,” alisema. 

Mkurugenzi Mtendaji wa 
TFRA, Joel Laurent, alisema 
mikoa ya Kanda ya Kati na 
Kanda ya Ziwa imeendelea 
kuwa na matumizi madogo ya 
mbolea kutokana na mwam-
ko mdogo na kusababisha 
wakulima kuzalisha chini ya 
kiwango.

Alisema ili kuongeza 
matumizi ya mbolea, aliwata-
ka maofisa ugani kutoa elimu 
kwa wakulima kuhusu faida 
za matumizi ya mbolea ili 
waweze kutumia na kuongeza 
uzalishaji.

 Kadhalika, aliahidi mamla-
ka hiyo kusimamia zoezi la ku-
fikisha mbolea kwa wakulima 
kwa wakati ili kuondoa vikwa-
zo vinavyowafanya wakulima 
kushindwa kutumia kwenye 
uzalishaji wao. 

Baadhi ya wadau wa kilimo 
walioshiriki katika kikao hicho 
wameomba mbolea hizo ziwe 
zinawafikia kwa wakati ili ku-
waepushia kadhia wanayoipa-
ta msimu wa kilimo unapofika 
na pembejeo hiyo kukosekana 
sokoni.

Wasiokuwa 
na vifaa 
kuhifadhi 
taka faini 
50,000
Na Peter Mkwavila, DODOMA

WAFANYABISHARA wanaozali-
sha taka kwenye maeneo yao jijini 
Dodoma na wasio kuwa na vifaa 
vya kuhifadhia uchafu watalazimika 
kufungiwa biashara zao na kutozwa 
faini ya Sh. 50,000 hadi 300,000 
kwa mujibu wa sheria ndogo za maz-
ingira ya mwaka 2022.

Ofisa Afya wa Jiji la Dodoma, John 
Lungendo alitoa anagalizo hilo jana 
jijini hapa alipokuwa akizungumza 
na wafanyabiashara kutoka sekta 
mbalimbali baada ya kufanya ziara 
ya kuwaelimisha umuhimu wa kila 
mtu kuwa na chombo maalumu cha 
kuhifadhia taka kwenye eneo lake.

Akizungumza na wafanya-
bishara hao wakiwemo wa 
maduka,machinga,mama na baba 
lishe,hotelini na wajasirimali, Lugen-
do alisema watakaokutwa hawana 
vifaa hivyo jiji litalazimika kufunga 
biashara zao ikiwa ni pamoja kuwa-
toza faini hizo kwa mujibu wa sheria.

Alisema, pamoja na kuwaelimisha 
wafanyabiashara umuhimu wa ku-
weka vifaa hivyo, jiji halitasita kuwa-
chukulia hatua za kisheria kwa wale 
watakaokutwa hawajatimiza agizo 
hilo la uwekaji wa vifaa.

“Jiji pamoja na juhudi kubwa zi-
nazofanywa na watumishi wake 
wa idara ya afya, watendaji wa kata 
na mitaa na wadau wa mazingira, 
bado kuna wakaidi ambao maeneo 
hawaweki vifaa vya kuhifadhia taka 
hali inayobabisha kusambaa kwa 
taka ovyo, sisi kama jiji tutaendelea 
kuwachukulia hatua za kisheria,” 
alisema.

Pia, aliwataka wafanyabiashara 
hao kutoka sekta mbalimbali ambao 
wanazalisha taka kushirikiana na 
wadau wa mazingira watumishi wa 
Jiji na vikundi vya kuzoa taka katika 
kushiriki zoezi la uondoaji wa ucha-
fu ili mazingira yawe safi.

Awali, wakizungumza na waandi-
shi wa habari kwenye uhamasishaji 
wa vifaa vya kuhifadhi taka, wafan-
yabiashara hao walisema Jiji la Do-
doma bado linakabiliana na changa-
moto ya ukosefu wa vifaa vya kisasa 
vya kuzolea taka ikiwamo magari 
kwenye maeneo mbalimbali. 

“Ili zoezi hilo lifanikishe kuna 
ulazima wa jiji kuongeza vifaa vy-
ake ambavyo vitakuwa vikifanya 
kazi kwa muda wote, hii pamoja na 
kuongeza vikundi vya kuzoa taka 
pamoja na wafanyakazi kwa upande 
wa halmashauri hiyo ya Jiji la Dodo-
ma,” alisema. 

Mathias Mtenga, Babalishe anaye-
jishughulisha katika soko la wazi la 
Machinga, alisema Dodoma hivi sasa 
uzalishaji taka umeongezeka ni la-
zima kuwapo kwa vifaa vyakutosha 
ikiwamo magari, vikundi vya kuzoa 
na hata kwa wafanyakazi pia. 

Mradi waibua wenye maambukizi mapya VVU
Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

MRADI wa USAID Afya 
Yangu ambao unatekelezwa 
mkoani hapa umefanikiwa 
kuibua watu wapya zaidi ya 
700 wenye maambukizi ya Vi-
rusi Vya Ukimwi (VVU) na 600 
wa kifua kikuu ambao wanai-
buliwa kila baada ya miezi 
mitatu.

Meneja wa mradi huo Mkoa 
wa Singida, Said Mgeleka, 
alisema hayo jana wakati wa 
kikao cha kufanya tathmini ya 
utekelezaji wa mradi ambao 
umeanza kutekelezwa tangu 
Novemba 2021 katika mikoa 
ya Dodoma, Manyara, Arusha, 
Tabora, Kilimanjaro na Sin-
gida.

Alisema wateja walioibuli-
wa kwa kugundulika kuwa na 
VVU wamesaidiwa kwa kuan-
zishiwa Dawa za Kufubaza Vi-
rusi (ARVs) ili wasiweze kupa-

ta madhara zaidi na kuilinda 
jamii na kama wasingeanza 
kutumia dawa hizo wanaweza 
kuwaambukiza watu wengine 
zaidi.

Mgeleka alisema kwa 
upande wa watu wanaoibu-
liwa wakiwa na ugonjwa wa 
kifua kikuu, wanasaidiwa 
matibabu na vipimo na baa-
dhi yao wamepata ahueni na 
wengine kupona kabisa.

Alisema kwa upande wa 
uzazi wa mpango kila baada 
ya miezi mitatu mradi huo un-
awaibua zaidi ya wateja 1200 
ambao hupatiwa njia za uzazi 
wa mpango za kisasa na pia ka-
tika kipindi hicho wanawake 
1200 hufanyiwa uchunguzi 
kubaini kama wana viashiria 
vya ugonjwa wa saratani ya 
mlango wa uzazi. 

Naye Katibu Tawala Mkoa 
wa Singida, Dk. Fatuma Mgan-
ga, akifungua kikao hicho, ali-
waagiza Waganga Wakuu wa 

wilaya na wadau wengine wa 
afya kuwatafuta na kuwareje-
sha katika matumizi ya dawa 
za kufubaza makali ya virusi 
vya Ukimwi waathirika 857 
ambao wameacha kutumia 
dawa hizo.

Waathirika hao walioacha 
kutumia dawa za ARV wana-
toka katika Halmashauri za 
Wilaya ya Ikungi, Singida na 
Itigi.

Dk. Mganga alionesha ku-
toridhishwa na idadi hiyo kub-
wa ya watu wanaotuma dawa 
za kufubaza virusi vya UKIM-
WI kuacha kutumia dawa hizo 
na amesisitiza kuwekwa mi-
kakati na mipango madhubuti 
itakayosaidia kurejesha kundi 
hilo katika matumizi ya ARV 
dawa haraka iwezekanavyo.

Alisema kuna umuhimu 
wa kutengeneza mahusiano 
mazuri kati na watoa huduma 
na wateja wao ikiwamo kuwa-
pigia simu wanapoona mteja 

wao hafiki kuchukua dawa ili 
kujua sababu ambazo zinam-
fanya asiende kuchukua dawa 
hizo ili kuona namna bora ya 
kumsaidia.

Mganga Mkuu wa Mkoa 
wa Singida, Dk. Victorina 
Ludovick, ametaja sababu 
ya idadi kubwa ya watu wa-
naoishi na virusi vya UKIMWI 
mkoani hapa kuacha kutumia 
dawa za kufubaza virusi kuwa 
ni waathirika hao kuhama na 
kwenda maeneo mengine na 
umbali kutoka kwenye maka-
zi yao hadi kwenye vituo vya 
kutolea huduma hizo.

Ludovick alisema mpango 
uliopo kwa sasa ni kuhakiki-
sha watumiaji hao wa dawa 
hizo wanatafutwa popote 
walipo na kuwapa ushauri 
nasaha kuhusu umuhimu wa 
matumizi ya dawa hizo kwa 
ajili ya afya zao.

Baadhi ya wanachama wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) Kanda ya Nyasa, wakiwa wamembeba juu Mwe-
nyekiti wa kanda hiyo, Mchungaji Peter Msigwa, baada ya wanachama wa Baraza la Wanawake la Chadema (BAWACHA) mkoa 
wa Mbeya kumpelekea fomu nyumbani kwake, mjini Iringa juzi, ili agombee tena nafasi hiyo. PICHA: FRANCIS GODWIN 
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HABARI ZANZIBAR

Kilimo cha 
mwani 
kuwekewa 
mkakati 
kuinua vipato
Na Mwadishi Wetu

SERIKALI ya Mapinduzi 
Zanzibar imesema imejipan-
ga kuendeleza njia za kitaal-
amu za ukulima wa mwani 
kuongeza uzalishaji pamoja 
na kuinua kipato cha wakuli-
ma wa zao hilo nchini.

Mkurugenzi wa Idara 
ya Maendeleo ya Uvuvi 
na Mazao ya Baharini, Dk. 
Salum Sudi Hamed, alisema 
hayo jana Muongoni, Mkoa 
wa Kusini Unguja wakati 
akikabidhi boti ya kuvunia 
mwani iliyotolewa na Taasisi 
ya The Nature Conservancy 
(TNC), inayoshughulika na 
utunzaji wa mazingira ya 
kimataifa ikiwa ni kuelekea 
shamrashamra za sherehe za 
Muungano ambazo hufanyi-
ka kila mwaka April 26.

Alisema zao la mwani lina-
faida kubwa katika ukuaji wa 
uchumi wa mtu mmoja na 
taifa hivyo serikali itashiriki-
ana na wadau wa maende-
leo kutafuta njia mbadala za 
kuwasaidia wakulima wa zao 
hilo ili kujiongezea kipato.

Aidha, alisema moja 
ya mkakati wa Wizara ya 
Uchumi wa Buluu na Uvuvi, 
wakulima wanaongeza uzal-
ishaji wa zao la mwani Wiz-
ara inaendelea kutoa elimu 
kwa wakulima kuwafundisha 
njia za kitaalamu pamoja na 
kuwapatia vifaa vya kitaala-
mu lengo kuona wakulima 
hao wanafanya kazi zao kwa 
urahisi na njia za kitaalamu.

Aliwataka wakulima ku-
tunza mazingira wakati wan-
apofanya shughuli za kilimo 
hicho ili kukabiliana na ma 
mabadiliko ya tabianchi.

Akizungumzia kuhusu 
bei ya mwani, Mkurugenzi 
Salum alisema wizara inaen-
delea na ujenzi wa kiwanda 
cha kusarifu mwani na 
ujenzi utakapomalizika wa-
nanchi watakuwa na sehemu 
maalum ya kuuza bidhaa ya 
mwani.

Mwakilishi kutoka taasisi 
ya TNC, Ayubu Misheli Sin-
goye, alisema lengo la kutoa 
boti kwa wakulima wa zao 
la mwani katika Kijiji Cha 
Muongoni ni kurahisisha 
shughuli za uvunaji wa zao 
hilo wakati wa mavuno kwa 
wakulima.

Alisema taasisi hiyo itaen-
delea kushirikiana na Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ikiwamo Zanzibar 
kutoa elimu ya utumzaji wa 
mazingira ya bahari kuo-
na shughuli za kilimo cha 
mwani hakiathiri mazingira 
ya bahari.

Mwinyi aasa wananchi kuulinda, kudumisha Muungano
Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

R
AIS wa Zanzibar, Dk Hus-
sein Ali Mwinyi amese-
ma ni wajibu wa kila 
mwananchi kuulinda, 

kuuimarisha, kuuendeleza na 
kuudumisha Muungano wa Tan-
ganyika na Zanzibar kwa dhami-
ra ya Waasisi wa Taifa ili ulete 
mafanikio zaidi kwa vizazi vya 
sasa watakaokuja baadaye.

Aliyasema hayo jana wakati 
akiweka jiwe la msingi la ofisi ya 
Idara ya Uhamiaji katika Wilaya 
ya Mjini Unguja, ikiwa ni miongo-
ni mwa shamrashamra za miaka 
60 ya Muungano.

Alisema ni dhahiri kuwa jengo 
hilo litakapokamilika, litaongeza 
ari na kasi ya utoaji wa huduma 
za Uhamiaji katika mkoa huo wa 
Mjini Magharibi na manispaa 
zake zote tatu.

Alisema huduma za Uhamiaji 
zinahitaji kuzingatiwa katika 
kuimarishwa hasa ikizingatiwa 
kuwa Bandari ya Malindi kwa 
mwaka hupokea watalii zaidi 
ya 20,000 na uwanja wa ndege 
hupokea watalii zaidi ya 500,000 
kwa mwaka.

Alisema kutokana na kasi hiyo 
ya uingiaji watalii, kunahitaji 

kuwa na jengo kubwa kwa Jeshi 
la Uhamiaji na majengo ya kisasa 
lenye vifaa katika kuwahudumia 
wageni na wawekezaji.

“Serikali itaendelea kuima-
risha miradi mingine ikiwamo 
barabara, hospitali, shule ili ku-
weka mazingira bora ya utoaji 
wa huduma na kukamilisha mi-
fumo ya utoaji wa huduma kwa 
njia za kieletroniki,” alisema Dk. 
Mwinyi.

Naye Waziri wa Mambo ya 
Ndani ya Nchi, Injinia Hamad 
Yussuf Masauni, alisema wizara 
yake inafarijika kuona mafanikio 
makubwa ya maendeleo katika 
miaka 60 ya Muungano katika 
nyanja zote.

Mbali ya udugu wa asili wa 
pande mbili hizo ulioasisiwa na 
viongozi waasisi wa Muungano 
ni kuimarisha usalama wa pande 
zote mbili.

Aidha, ana imani kukamilika 
kwa jengo hilo la Uhamiaji hudu-
ma kwa wananchi wa Zanzibar 
hasa wa Mkoa wa mjini Unguja 
zitaendelea kuiamrika.

Kabla ya Muungano, Uhamiaji 
hawakuwa na majengo ya ofisi, 
lakini sasa wana ofisi nzuri na 
serikali itaendelea kujenga ofisi 
katika wilaya zote kwa Zanzibar.

Alizungumzia changamoto 

katika mfumo wa mtandao kwa 
Zanzibar na kutoa wito kwa jeshi 
hilo kuendelea kuimarisha ufani-
si wa kazi na viongozi kuwasima-
mia askari wa jeshi hilo waliopo 
katika malango makuu ya kuin-
gia wageni na kufanya kazi kwa 
uadilifu na weledi.

Alisema askari wa jeshi hilo ha-
wana sababu ya kutofanya hivyo 
kwa sababu mambo yote ya-
nayostahiki kwao yamefanyiwa 
kazi ikiwamo kuwapa vyeo na 
kuongeza stahiki zao.

Alitaka kuona makusanyo na 
huduma zinatolewa haswa ikiz-
ingatiwa kuwa Zanzibar ni kisiwa 
cha utalii na kwamba ni vyema 
kukusanya makusanyo vizuri 
katika malango makuu ya kuin-
gia watalii ikiwamo viwanja vya 
ndege.

Kamishna Jenerali wa Uhami-
aji, Anna Makakala, aliishukuru 
Serikali ya Tanzania na Zanzibar 
kwa kuiwezesha Idara ya Uha-
miaji kuwa na chuo cha mafunzo 
cha Uhamiaji, uimarishaji wa mi-
fumo na majengo.

Akitoa taarifa ya ujenzi wa jen-
go hilo, Kamishna huyo alisema 
utagharimu Sh. bilioni 9.9 na uta-
chukua muda miezi 19 kukami-
lika Agosti, mwaka huu na mradi 
umefikia asilimia 55.

Alisema mradi huo unaghara-
miwa na Serikali ya Zanzibar na 
ukikamilika utaongeza tija na 
motisha kwa askari wa Uhamiaji 
kwa kuwekeza katika mazingira 
bora ya kazi.

“Tunaishukuru serikali ya Zan-
zibar kwa kutenga fedha Shilingi 
bilioni tano kwa ujenzi wa chuo 
cha mafunzo kinachotarajiwa 
kujengwa Kitogani Kusini Unguja 
pamoja na maandalizi ya ujenzi 
ofisi za Uhamiaji, Micheweni 
Pemba na katika Kisiwa kidogo 
Tumbatu, Mkoa wa Kaskazini, 
Unguja,” alisema.

Katibu Mkuu Wizara ya Mam-
bo ya Ndani ya Nchi, Senga Guru, 
alisema wataendelea kushika-
mana na watendaji wote kufanya 
kazi kwa upendo katika pande ya 
Muungano ili malengo ya viongo-
zi wakuu wa nchi yatimie katika 
kuimarisha Muungano.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Maka-
mu wa Pili wa Rais, Hamza Has-
san Juma, alisema katika kero 
18 ndani ya uongozi wa Rais Dk. 
Samia na Dk. Mwinyi, kero 15 
zimeshatatuliwa na sasa zimeba-
kia tatu.

“Hii yote inatokana na uongozi 
wenu uliobora ili wananchi wa 
pande zote mbili kunufaika na 
Muungano huu,” alisema.

Serikali yawekeza sekta afya kuimarisha huduma
Na Mwandishi Wetu

MTAKWIMU Mkuu wa Seri-
kali, Salum Kassim Ali, amesema, 
serikali imewekeza kwenye sekta 
ya afya, lengo ikiwa kuimarisha 
huduma hiyo kwa maendeleo ya 
taifa na wananchi wake.

Aliyasema hayo jana wakati 
wa uwasilishaji wa matokeo ya 
utafiti wa afya ya uzazi na mtoto 
na viashiria vya malaria mwaka 
2022 kwa maofisa wa afya na 
mipango mikoa na wilaya, mjini 
Unguja jana.

Aliwataka maofisa hao kuy-
atumia vizuri matokeo hayo ili 

yawe na tija kwenye sekta ya 
afya, ikiwamo kutatua changa-
moto za vifo vya mama na mtoto.

Alisema, Serikali ya Awamu 
ya Nane imefanya uimarishaji 
mkubwa sekta ya afya, changa-
moto za vifo vya mama na mtoto 
ziepukike kwa kutumia matokeo 
ya utafiti huo.

“Matokeo hayo yaje na ma-
geuzi chanya kisekta na hilo 
linawezekana ikiwa kila mmoja 
wetu atatimiza wajibu wake,” 
alisema.

Aidha, aliwataka maofisa 
hao ambao wengi wao wakiwa 
wataalamu wa afya, kutambua 
vifo vinavyotokana na uzazi vi-

navyochangia kupunguza nguvu 
kazi ya taifa na kwamba wana-
takiwa kuviepusha.

“Baada ya mafunzo haya 
mkalete mageuzi ya kweli kwe-
nye maeneo yenu,” alisisitiza na 
kuongeza kuwa utafiti huo una 
umuhimu wa pekee ndani ya 
jamii na taifa.

Alisema taifa lolote haliwezi 
kuwa na maendeleo kama litak-
abiliwa na changamoto ya wa-
nanchi wake kukosa afya bora.

Washiriki wa mafunzo hayo 
walisema, ni dhahiri kuwa ma-
tokeo hayo yanatokana na juhudi 
mbalimbali zinazoendelea ku-
fanywa na serikali katika ku-

waletea wananchi huduma bora 
za afya na zilizo karibu na mae-
neo wanayoishi.

Mratibu wa Huduma za Afya 
ya Mama na Mtoto Mkoa wa 
Mjini Magharibi, Saida Abuba-
kar Mohammed, alisema, utoaji 
wa huduma mbalimbali za afya 
ikiwamo huduma kwa mama na 
mtoto ni jambo linalopewa kip-
aumbele.

Hata hivyo, alisema zipo 
changamoto mbalimbali zina-
zowakumba hasa wajawazito 
ikiwa ni pamoja na kuchelewa 
kufanya uamuzi wa kufika ka-
tika vituo vya kutolea huduma za 
afya kwa ajili ya kupata huduma.

Makamu Mkuu wa 
Shule ya Sekond-
ari ya Jangwani, 
Dar es Salaam, 
Paulina Aweda 
(kulia), akionye-
sha tuzo aliyope-
wa na Chuo cha 
Elimu ya Biashara 
(CBE), kutambua 
mchango wa 
shule hiyo ku-
tunza na kufundi-
sha wanafunzi 
wenye mahitaji 
maalum wakati 
walipowatembe-
lea shuleni hapo 
juzi na kuwapa 
zawadi mbalim-
bali vikiwemo viti 
mwendo. PICHA: 
JOSEPH MWEN-
DAPOLE
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M
WA-
NAMUZIKI 
maarufu 
wa Bongo 

Fleva, Harmo-
nize, hatimaye 
ametambulisha 
ngoma yake 
mpya ‘Nanusu’, 
baada ya wiki 
moja kuibua 
mjadala mkali 
kutokana na 
kauli yake 
tata kuhusu 
uumbwaji wa 
mwanamke.

Kauli hiyo 
ya Harmonize 

iliyoonekana 
kama kumfa-

nanisha mwanamke sawa na Mungu, 
ilipokelewa kwa hisia tofauti kiasi amba-
cho baadhi ya viongozi wa dini walim-
taka msanii huyo kuomba radhi.

Hata hivyo, jana alitambulisha ngoma 
hiyo Nanusu na kuelezea kwamba ni 
maalum kwa wanawake wote duniani 
kwa ajili ya kuwapa moyo katika changa-
moto mbalimbali  za kimaisha wanazo-
pitia.

“Wimbo huu ni maalum kwa wanawake 
wote duniani, nikiwa kama baba wa mto-
to wakike nina kila sababu ya kumjen-
gea binti yangu hali ya kujiamini kuwa 
anaweza kufanya chochote au kuwa 
yeyote endapo atapata nafasi na kuweka 
mchango mkubwa katika jamii,”

Katika ujumbe wake huo amesema 
anaamini katika kufanya hivyo kutakuwa 
na mashujaa wengi wanawake na kum-
tolea mfano Rais Samia Suluhu Hassan.



MTAYARISHAJI mkongwe 
wa muziki nchini, P Funk ame-
wataka vijana wake Marioo 
na Paula kutokuwa wavivu  
kwani anatarajia kupata wa-
jukuu zaidi ya mmoja  katika 
maisha yao.

P Funk ametoa kauli hiyo 
wakati akiwapongeza katika 
hafla ya kuwapongeza kwa 
kutarajia kupata mtoto wao 
wa kwanza hivi karibuni.

 “Omari (Marioo) ninakuom-
bea uwe baba bora na uwe 
mume bora, nataka muwe na 
watoto na sio mtoto mmoja 
kwenye ndoa yenu,” amesema 
P Funk.

RAPA mkali kutoka Kenya, 
Henry Ohanga, almaarufu 
Octopizzo, amesema bifu 
kati yake na msanii mwen-
zake Brian Auko Omollo, 
maarufu kama Jones, im-
ewaingizia pesa nyingi.

Akizungumza hivi kar-
ibuni, Octoipizzo, amese-
ma katika ulimwengu 
wa muziki hip hop 
tofauti za wasa-
nii ni moja 
ya njia ya 
kutafuta 
pesa, lakini 
nyuma ya 
pazia kuna 
maele-
wano 
mazuri.

 “Huyo 
ni morio 
ni wangu 
na azidi 
kuweka 
bidii. Piga-

mawe,” amesema Octopizzo 
alipoulizwa kama wawili 
hao wana uhusiano mzuri 
nje ya muziki.
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Na Adam Fungamwango

BINADAMU siku zote ni kama mbo-
ga aina ya uyoga. Ukienda kuchuma 
unabidi uwe mwangalifu kwa sababu 
kuna uyoga mwingine unakuwa ni 
sumu.

Ndivyo alivyo binadamu, leo 
anaweza kuwa mwema kwako, lakini 
kesho akawa adui. Ni kama tu mboga 
ya uyoga, leo inaweza kuwa mboga, 
lakini kesho ikawa sumu.

Ukitaka kuthibitisha hili hebu 
soma filamu hii ya kusikitisha iit-
wayo, ‘Sikitu’ au itafute na kuianga-
lia.

Imechezwa na Kajala Masanja, 

Hemed Suleiman, Taira Odera, Matra 
Taimamu, hayati mzee Majuto, Tausi 
Mgendela, Asha Boko na wengineo 
wengi.

Hemed na Kajala ambaye 
amecheza kama Sikitu ni mke na 
mume. Ni watu wenye uwezo na 
wanaishi maisha ya kifahari.

Sikitu anapatwa na ugonjwa un-
aomfanya ashindwe kufanya cho-
chote kile. Hemed anaamua kum-
rudisha nyumbani kwao kwa ajili 
ya matibabu, pia kupata muda wa 
kupumzika.

Hata hivyo, Hemed anaingia kwe-
nye penzi na mdogo wa mkewe, Tai-
ra. Penzi hilo linakuwa moto moto 

hadi inakuwa si siri tena. Wazazi 
pia wanafahamu hilo. Wanawaita na 
kuwakanya, lakini inakuwa ni kazi 
bure.

 Sikitu anagundua hilo. Anapatwa 
na mshtuko wa moyo unaosababisha 
kupooza mwili. Hatimaye anakata 
roho.

Hemed na Taira wanakwenda 
msibani, mzee Majuto ambaye ni 
baba wa mabinti wote wawili, Sikitu 
na Taira, kwani wamesababisha kifo 
cha binti yake.

Wanarejea nyumbani kwao mjini 
kuendelea na maisha yao ya kawai-
da.

Siku isiyo na jina, majambazi 

wanavamia nyumbani kwa Hemed. 
Wanataka wamuonyeshe alipoweka 
hazina ya pesa. Wakati mwenyewe 
Hemed akisuasua, Taira aliwaonye-
sha majambazi mkoba wa pesa ulipo.

Kwa mastaajabu, majambazi baada 
ya kuchukua mkoba ule,  wanamka-
bidhi mmoja wa watu ambao wame-
waweka chini ya ulinzi, si mwingine 
ni Taira.

Ananyanyuka na kuchukua mkoba 
wa pesa, akamgeukia Hemed na 
kumwambia hakuwa na mapenzi ya 
kweli, badala yake alikuwa anazi-
taka zile pesa tu. Bastola aliyokuwa 
nayo mkononi ilitosha kumtoa uhai 
Hemed. Wakati wale majambazi 

wakidhani watalipwa ujira wao kwa 
kazi ile, Taira akawageukia nao kwa 
risasi, wote na kuwa maiti.

Tayari Taira akajiona mshindi 
kwani ni yeye tu aliyebaki hai ndani 
humo, alichotaka amekipata, akatoka 
ndani ili atokomee kusikojulikana.

Kumbe mdogo wa Hemed, Matra 
alikuwa amefika nyumbani hapo na 
kushuhudia mchezo mzima.

Wakati Taira anatoka, Matra al-
inyanyua kistuli na kumpiga nacho 
kichwani, akapoteza maisha hapo 
hapo. Mkoba wa pesa ukawa mikon-
oni mwa Matra, mdogo wa Hemed 
ambazo alizipeleka kwa wazazi 
wake. Urithi ukarudi nyumbani.

BASI SAWA

P Funk ataka wajukuu P Funk ataka wajukuu 
wengi kwa Paulawengi kwa Paula

Octopizzo afurahia mabifuOctopizzo afurahia mabifu

MWANAMUZIKI na mtangazaji maaru-
fu nchini, Baba Levo, ameibua mjadala 
baada ya kuweka hadharani majeraha 
aliyoyapata baada ya kupigwa na 
mkewe Mama Ruby.

Baada ya kuweka picha katika uku-
rasa wake wa Instagram, inayoonyesha 
michubuko sehemu ya mabegani na 
mbele ya kifua akidai yanatokana na ki-

pigo, baadhi ya mastaa waliotoa maoni 
yao wamemshauri kutulia kwa sababu 
kila mtu anapitia matatizo mbalimbali.

Msanii wa filamu, Mwijaku alikwenda 
,mbali kwa kueleza kwamba matatizo 
anayoyapata Baba Levo yanatokana 
na tabia yake ya kutoka nje kimap-
enzi huku akijua ana mke nyumbani 
anayeweza kutimiza majukumu yake.

   

Mwanamuziki na mwanamitindo 
maarufu nchini Hamisa Mobetto, 
ameamua kumwaga ugali kwenye 
kundi la watu, baada ya kuliondoa 
jina la Diamond katika utambu-
lisho wa mtoto wake wa kiume 
Dylan.

Mobetto, ambaye ni mama wa 
watoto wawili, amebadilisha jina la 
utambulisho wa mtoto wake huyo 
katika mtandao wa kijamii na sasa 
anajulikana kama Dylan Mobetto, 
ikidaiwa ni jibu tosha kwa mzazi 
mwenzake Diamond Platnumz am-

baye  inaonekana hajamkubali.
Hata hivyo, Hamisa aliamuacha 

binti yake kuendelea kutambulika 
kama Fantasy Francis, ikielezwa 
inatokana na kuwa na uhusiano 
mzuri na baba wa mtoto huyo 
Mojito Francis.

Na Adam Fungamwango

MWANZONI mwa miaka ya 1990, kulikuwa na mapinduzi ya 
muziki nchini Congo DR, ambayo wakati huo bado ilikuwa iki-
itwa Zaire.

Muziki wa rhumba, na Cavasha ulidorora, ukaja aina fulani ya 
muziki ya mapigo ya kasi. Yalifanana kiasi na ya Cavasha, lakini 
yenyewe yaliongezewa vionjo fulani kama, ikiwa pia hatua aina 
ya uimbaji haikuwa ya muda mrefu sana. Waimbaji waliimba 
kwa dakika kadhaa tu, lakini uimbaji uliokuwa wa kuvutia sana, 
ila sebene ndiyo ilikuwa inaachiwa inatawala kwa muda mrefu. 
Wakaupa jina la muziki wa soukous.

Gitaa ongozi, au gitaa la solo, ndilo lililoongoza zaidi muziki 
huo. 

Kwenye magitaa ya solo ndiko kulikokuwa na ushindani zaidi. 
Na ndiko mashabiki wengi wamuziki Afrika, ikiwemo Tanzania 
walikuwa wanapenda zaidi.

Na karibuni wapiga magita wote hao hawakuwa na bendi 
rasmi. Walikuwa wakikodishwa na bendi, makundi au wana-
muziki mbalimbali waliowahitaji. Hapa nitawataja wapiga solo 
waliojizolea umaarufu sana hapa nchini kutokana na upigaji wao 
kuwakuna wengi.

Diblo Dibala
Huyu ndiye alikuwa kipenzi zaidi cha mashabiki wa muziki 

Bongo miaka ya 1990 kwenye muziki wa soukous. Upigaji 
wake kama vile gitaa liko kwenye maji, uliwafurahisha na 
kuwashangaza wengi. Diblo ambaye ni zao la TP OK Jazz chini 
ya Franco ambaye miaka ya 1970, alifanya shindano ya kuibua 
vipaji yeye kushinda. Hakujulikana sana hadi yeye pamoja na 
marehemu Arlus Mabele walipounda kundi ya Loketo.  Alipiga 
solo nyimbo kama ‘Extra Ball’, lakini baadaye alijiuengua na 
kwenda kuunda bendi yake ya Matchatcha. Kwenye bendi ya 
Empire Bakuba ya Pepe Kalle, aliga solo kwa ufundi wimbo wa 
‘Pon Moun Paka Bouge’.

Dally Kimoko
Ni mpiga solo aliyependwa sana si na mashabiki wa muziki 

huo Afrika, bali hata na wanamuziki wengi walipenda kufanya 
naye kazi. Solo lake lilichezeka zaidi na kuwa kwenye mahadhi 
ya Kiafrika.

Hata mwanamuziki wa Zouk, marehemu Oliver Ngouma ali-
fanya naye kazi.  Karibuni kwenye kila wimbo ambao anaupiga 
kwenye makundi mbalimbali, mama Soukous Stars, Yondo Sister, 
Madilu System, Loketo Group na mengine mengi na kote huko, 
hawakukosa kumtaja kwa kusema ‘Dally Kimoko, gitare zanga 
likwanza’. Maana yake ni kwamba Dally Kimoko, gita lisilokuwa 
na mikwaruzo.

Amepiga nyimbo nyingi sana ambazo hata hapa hazitoshi 
kuziandika, lakini kwenye bendi Pepe Kalle alipiga gitaa kwenye 
wimbo maarufu sana nchini ‘Shikamoo Seye’, Wabongo wanauita 
‘Hidaya’. Msikilize pia kwenye ‘Inde Monie’ ya Kanda Bongoman.

Benico Ipopolipo
Naye hakuwa nyuma kwenye upigaji wa solo. Ni mwanamuziki 

aliyekuwa kwenye bendi ya Zaiko Langalanga, lakini alikuwa 
akikodiwa kwenye makundi mbalimbali ya muziki nchini Congo 
DR.

Mkono wake wa gitaa la solo unajieleza kwenye nyimbo za 
Pepe Kalle kama ‘Roger Milla’, ‘Gerant’, na ‘Zonga Aime,’ ambazo 
zilipendwa sana na Watanzania. Humpagawisha sana Pepe Kalle 
mpaka anamwita ‘Beniiicooo.’ Amepiga solo pia kwenye nyimbo 
nyingi za Madilu System.

Nene Tchakou
Mmoja wa wapiga solo wazuri kabisa nchini Congo DR, wali-

ofanya vema kwenye muziki wa soukous.
Huyu alipiga nyimbo nyingi za Kanda Bongoman, Yondo Sister, 

Soukous Stars na makundi mengine. 
Amepiga nyimbo nyingi, lakini ukitaka kumfaidi sikiliza 

‘Isambe’ ya Kanda Bongoman. Hadi anaitwa ‘Tchakutchakutchaku 
baba ooo ooo’.

Caen Madoka
Caen Caen, Caen Madoka, anasikika hayati Aurlus Mabele 

akimtaja kwenye kibao ya Khadija’ na zingine alizopiga akiwa 
na Loketo Group. Ni miongoni na wapiga gitaa la solo aliyepigia 
makundi mbalimbali wakati wa soukous na kufanya vema, akiji-
patia umaarufu na kualikwa huku na kule.

DIBLO, DALLY, 
WALIVYOTESA WABONGO

Sikitu: Leo mboga kesho sumuSikitu: Leo mboga kesho sumu

HAMISA MOBETTO 
AMWAGA UGALI

FILAMU

Baba levo alikoroga tenaBaba levo alikoroga tena
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MCHEZA muziki wa Nige-
ria, Obinuju Catherine Udeh, 
maarufu kama DJ Switch, 
amekanusha madai kwamba 
alikamatwa na polisi kama 
ilivyoripotiwa na mtandao 
mmoja wa udaku.

Katika chapisho aliloandi-
ka kwenye mtandao wa X 
(zamani Twitter), DJ Switch 
alisema madai yote yakiwemo 
kwamba alimshambulia polisi 
wa kike katika kituo cha polisi 
yalikuwa ya uwongo.

“Niliamshwa na simu na 
meseji nyingi asubuhi ya leo, 
nikajiuliza kwanini kwa saba-
bu najua haikuwa  siku yangu 
ya kuzaliwa, nikakuta taarifa 
eti nimekamatwa. Mimi si 
shabiki wa polisi wetu wengi 
wanaume na wanawake, siungi 
mkono unyanyasaji dhidi ya 
polisi,” amesema.

MREMBO Ifeoma Ivy, ambaye 
ni mpenzi wa mwimbaji wa 
kundi la P-Square, Paul Okoye, 
amekanusha kwamba yeye 
ndiyo chanzo cha kupewa ta-
laka kwa Anita Okoye.

Kupitia ukurasa wake 
mubashara wa Instagram, Ivy 
amesema alichumbiana na 
mwimbaji huyo baada ya Anita 
kupewa talaka na kwamba ha-
husiki na kuachana kwao.

“Sio lazima nifanye hivi hata 
kidogo, lakini sijawahi kusema 
neno lolote kuhusu hilo na 
inaonekana wengi wenu wame-
zoea habari za uwongo. Niliku-
tana na Paul akiwa mwanaume 
singo,”amesema

Ifeoma kwani 
ulimpataje 

Okoye?

Dj Switch 
yamemkuta

MWANAMUZIKI kutoka Ni-
geria, Ruger, amesema hawezi 
kujilaumu kutokana na ujumbe 
wake aliouchapisha ukurasa 
wake wa X, ambao wengi wa-
nauona kama unaunga mkono 
ubakaji.

Akiwa mwenye hasira na 
lebo yake ya zamani ya Jonz-
ing World, ambayo ilihamasi-
sha upingaji wa ujumbe huo, 
amesema hajilaumu na hawezi 
kuomba radhi.

Katika ujumbe wake msa-
nii huyo aliandika maneno 
ambayo yanawatahadharisha 
wanawake wanaotaka kupanda 
boti lake hawatarudi salama.

Ruger kwa hili 
sio sawa

Cavill wa 
Superman sasa 
anaitwa baba

MWIGIZAJI wa filamu za Su-
perman, Henry Cavill, anatarajia 
kupata mtoto wake wa kwanza 
na mpenzi wake, Natalie Vis-
cuso, ambaye ni mtendaji mkuu 
wa Hollywood.

Wanandoa hao, ambao wame-
kuwa katika uhusiano kwa 
miaka mitatu, walishirikisha 
taarifa hiyo kwa wafuasi wao 
kupitia mtandao wa Access Hol-
lywood.

Akielezea furaha yake, Cavill 
amesema yeye na Natalie wote 
wanafuraha kwa kumpata mtoto 
huyo na wamemtabiria ataona 
mengi ya wazazi wake.

JUMAMOSI APRILI 20, 2024

MWIGIZAJI  na mwandishi 
mkongwe wa Colombia, Alina 
Lozano Acosta, mwenye umri 
wa miaka 55, ameibua mjadala 
baada ya kutangaza kuwa 
mjamzito wa mpenzi wake Jim 
Velasquez, ambaye ni mdogo 
kwa miaka 31.

Wawili hao ambao ni wali-
funga ndoa miezi michache 
iliyopita, walitangaza kuwa 
wanatarajia kupata mtoto wao 
wa kwanza.

Wanandoa ambao wamekuwa 
kivutio kutokana na maisha yao 
binafsi kwenye mitandao ya 
kijamii, wamekuwa wakipuuza 
maneno ya chuki kutoka kwa 
watu mbalimbali.

Bibi 
kumpatia 
mtoto 
Serengeti 
boy wake
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Jela miaka 20 kosa kukutwa na meno ya tembo
Na Godfrey Mushi, SAME

M
KAZI wa Kijiji cha 
Masandare, Wilaya 
ya Same, mkoani 
Kilimanjaro, Said 

Mshana (45), amehukumiwa ki-
fungo cha   miaka 20 gerezani 
kwa kosa la kukutwa na meno 
ya tembo.

Mshana, alikuwa akikabiliwa 
na makosa mawili ya uhujumu 
uchumi, ambayo ni kukamatwa 
na nyara za serikali kinyume na 
sheria na kujihusisha na ujangili 
wa nyara za serikali.

Makosa hayo ni kinyume na 
kifungu cha 86 (1) na (2) (b) vya 
Sheria ya Wanyamapori, Nam-
ba 5 ya Mwaka 2009, ikisomwa 
pamoja na aya ya 14 (1) 57 (1) 
na 60 (2) ya Uhujumu Uchumi, 

Sura ya 200 iliyofanyiwa Mare-
jeo mwaka 2019.

Akisoma hukumu hiyo jana, 
Hakimu Mkazi Mkuu, Chrisanta 
Chitanda, alisema mahakama 
imejiridhisha pasipo shaka 
kwamba, mshitakiwa alikamat-
wa katika eneo la Kandoto, 
Kata ya Kisima, akiwa na meno 
sita ya tembo yenye uzito wa 
kilogramu 33, yenye thamani ya 
Dola za Marekani 45,000 (sawa 
na Sh. milioni 105.255 za Tanza-
nia).

 Kwa mujibu wa Hakimu 
Chitanda, kosa la kwanza lil-
ilokuwa likimkabili Mshana ni 
kinyume na kifungu cha 86 (1) 
(2) (C), Sura ya 283 ya Sheria 
ya Wanyamapori iliyofanyiwa 
Marejeo ya mwaka 2022.

Kosa la pili ni kinyume na 
kifungu cha 84 (1) cha Sheria 

ya Uhifadhi wa Wanyamapori, 
Sura ya 283 ya Sheria iliyofany-
iwa Marejeo Mwaka 2022.

Kabla ya hukumu hiyo, 
Mwendesha Mashitaka wa Shiri-
ka la Hifadhi za Taifa (TANAPA), 
Samweli Magoko, aliiomba ma-
hakama hiyo kutoa adhabu kali 
kwa mshitakiwa ili iwe fundisho 
kwa watu wengine wenye tabia 
kama hizo.

Alidai kuwa makosa ali-
yoyatenda mshitakiwa huyo 
kwa mujibu wa sheria ni ma-
kosa ya uhujumu uchumi na 
yanafubaza jitihada za serikali 
katika kulinda na kuhifadhi ra-
silimali za nchi, kwa manufaa ya 
Watanzania wote.

Katika hati ya mashtaka, 
Mwendesha Mashitaka wa 
Shirika la Hifadhi za Taifa 
(TANAPA), Magoko, alidai kuwa  

Februari 28, 2023 katika eneo la 
Kandoto, Kata ya Kisima, mshi-
takiwa alikamatwa na maofisa 
wanyamapori,     baada ya ku-
muwekea mtego, wakimhadaa 
kwamba wao ni wanunuzi 
wa meno ya tembo,    ambapo 
mshtakiwa alijitokeza na ku-
waonyesha meno hayo ya tem-
bo aliyokuwa nayo.

Nje ya mahakama hiyo, Kami-
sha Msaidizi wa Uhifadhi wa 
Hifadhi ya Taifa Mkomazi, Em-
manuel Moirana, alitoa rai kwa 
wananchi wote wanaojihusisha 
na vitendo vya uhalifu wa nam-
na hiyo, kuacha mara moja kwa 
kuwa Jeshi la Uhifadhi kupi-
tia Kitengo cha Intelejesia na 
Upelelezi, vimejipanga kukabili-
ana na uhalifu wowote wa nyara 
za serikali unaotokea ndani na 
nje ya hifadhi.

Na Oscar Assenga, TANGA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi, Jerry 
Silaa, amepanga kupiga kambi 
ya siku saba katika Mkoa wa 
Tanga, kuwasikiliza wananchi 
wenye migogoro kupitia 
kliniki ya ardhi itakayofanyi-
ka kuanzia Aprili 22 hadi 28, 
mwaka huu.

Kwa mujibu wa Kamishna 
Msaidizi wa Ardhi wa mkoa 
huo, Tumaini Gwakisa, Silaa, 
ataanza kupita kwenda mguu 
kwa mguu eneo la kijiji cha 
miaka 21 kilichoko Kata ya 
Chumbageni na baadaye ku-
hamishia kliniki hiyo Wilaya 
ya Korogwe.

“Katika Jiji la Tanga, Waziri 
mwenye dhamana atasikiliza 
migogoro ya ardhi, nyumba na 
makazi kati ya Aprili 22 mpaka 
25, mwaka huu.

“Baada ya kumaliza Jiji la 
Tanga, ataelekea Korogwe 
ambako ataendelea na kliniki 
hiyo kati ya Aprili 26 mpaka 
28, mwaka huu; na uendesh-
waji wa programu hiyo itaon-
gozwa na Waziri wa Ardhi ak-
iwa na wataalamu wa wizara 
hiyo.

“Nichukue nafasi hii kuwaa-
lika wananchi wote wa Tanga, 
kuhudhuria na kupata hu-
duma mbalimbali za sekta ya 
ardhi katika maeneo ambayo 
kliniki hiyo itafanyika.”

“Kliniki hii ni maelekezo ya 
Rais Samia Suluhu Hassan, 
ambaye anataka kusogezwa 
kwa huduma kwa wananchi 
wetu. Sasa huduma imesoge-
zwa tayari. 

“Mwenye changamoto yoy-
ote ile ya ardhi ikihusisha 
kupata hati, migogoro katika 
maeneo yetu ambayo inasaba-
bisha kushindwa kupata hati 
hapo, ndio eneo sahihi.

Na Allan Isack, SIMANJIRO

MKUU wa Wilaya ya Siman-
jiro, mkoani Manyara, Fakii Lu-
landala, amewaonya wakuu wa 
idara wa halmashauri hiyo we-
nye tabia ya kutumia nafasi zao 
kuwakanyaga na kuwanyanyasa 
watumishi wengine walioko chi-
ni yao kuacha mara moja.

Amesema ikibainika wapo 
wanaoendelea kutumia vyeo 

vyao kuwanyanyasa wengine, 
atawashughulikia pasipo kuan-
galia wanafahamiana na kion-
gozi gani wa juu serikalini.

Lulandala alionya kuhusu hali 
hiyo jana, akiwa Mamlaka ya Mji 
Mdogo wa Orkesumet, wilayani 
humo.

Kutokana na malalamiko ya 
aina hiyo kuripotiwa mara kad-
haa katika wilaya hiyo, aliwataka 
watumishi wa umma kutumia 

nyadhifa walizopewa serika-
lini kuwahudumia wananchi 
kwa umakini, unyenyekevu na 
uadilifu wa hali ya juu.

Katika hafla hiyo ya kumuaga 
Mkuu     wa zamani wa wilaya 
hiyo, ambaye kwa sasa ni Nai-
bu Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Utamaduni, Sanaa na Michezo, 
Dk. Suleiman Serera, alisema 
sasa hivi yuko kwenye wizara ya 
furaha.

“Kule tupo kwenye furaha, ha-
tuna msongo wa mawazo, wala 
malalamiko ya basi limegonga 
mifugo ya wafugaji wanakuja 
kukulalamikia hakuna,” alisema 
Dk. Serera.

“Watumishi msijione wan-
yonge  kuwapo Simanjiro. 
Simanjiro inaangaliwa kwa jicho 
la kipekee, fanyeni kazi kwa bi-
dii na siku moja mtaonekana 
na kutambulika zaidi ya hapo 

mlipo,” alisema Dk. Serera.
Awali, Katibu Tawala wa 

wilaya hiyo, Warda Abeid 
Maulid, alisema watamkum-
buka Dk. Serera kwa misimamo 
yake mikali alipokuwa akiwaon-
goza.

“Tutakukumbuka kwa mam-
bo mengi ikiwamo kupenda 
uwajibikaji, ukweli na kutatua 
migogoro ya jamii ya eneo hili,” 
alisema Warda.

DC awaonya viongozi kunyanyasa walio chini yao

Waziri Silaa 
kupiga 
kambi Tanga, 
kusikiliza 
kero ya 
ardhi

HABARI KASKAZINI

Mbunge wa Jimbo la Hanang’, mkoani Manyara, Mhandisi Samwel Hhayuma (kushoto), akizungumza na wataalamu wa nishati kuhusu 
namna ya kuwashirikisha na kuwanufaisha wapiga kura wake, alipotembelea maonyesho ya nishati, katika mji mdogo wa Katesh, juzi. 
PICHA: GIFT THADEY
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TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA

Misiba ya sasa, ukilinganisha na
zama zile, imebadilika kupitiliza!
Na Adam Fungamwango

M
IENENDO ya watu 
siku hizi misibani 
imebadilika kabisa, 
siyo kama ilivyokuwa 

zamani.
Kuna tofauti kubwa utaikuta 

siku hizi katika misiba, kuanzia 
kwa wafiwa, majirani, ndugu, 
mpaka waombolezaji.

Sababu zipo, lakini inavyoone-
kana moja wapo ni athari za 
maendeleo ya teknolojia.

Kwanza, miaka ya nyuma 
eneo lenye msiba lilitisha watu 
wengi kiasi kwamba hata baadhi 
ya watoto waliogopa kupita. Wa-
sichana ambao hawakuhusika 
kabisa, ambao huwa wanapita 
tu, walibadilisha kabisa njia.

Siku hizi kwenye msiba, watu 
wamekaa, lakini wanapita bila 
matatizo yoyote, tena kwa ma-
daha.

Ilikuwa mama zetu wak-
isikia msiba, atatoka amefunga 
khanga, anafunga kilemba na 
kuvaa kandambili zake, kihuzu-
nihuzuni!

Majirani wanapofika msibani 
kitu cha kwanza ni kumfariji 
mfiwa, kuchukua watoto wake 
wote wenye umri mdogo na 
kuwaondoa eneo la tukio, wak-
ipelekwa nyumba jirani ambako 
watafanyiwa kila kitu, wataoga, 
watakula na kuambiwa wakae 
ndani na wenzao.

Majirani wa kike watakutana 
na kupanga nini cha kufanya, 
ambapo kila mmoja ataingilia 
huku na kuleta unga, mchele, 
sukari, kuku, bata, pamoja na 
kutafuta kuni za kupikia, ili 
kumpunguzia gharama mfiwa, 
ambaye wakati huo, akili yake 
haijakaa sawa kutokana na pigo 
la kufiwa.

Kikubwa zaidi ni kwamba 
muda wote watakuwa na mfiwa, 
wakihakikisha halii moja kwa 
moja, badala yake kumbembel-
eza kula chakula, na mahitaji 
mengine muhimu ili aendelee 
kuwa na nguvu.

Wanaume majirani nao 
wataitana kuhakikisha mwen-
zao anatatiwa kila aina ya 
msaada ya awali kabla ndugu 
na jamaa hawajafika, ikiwemo 
kupitisha michango, na mengine 
yanayofanana na hayo.

Kifupi ni kwamba zamani 
utawasikia waombolezaji muda 
wote waakimlilia marehemu, 
wakitoa michango mbalimbali. 
Wapo waliokuwa wakisaidia 
kazi muhimu msibani, wengine 
wanawatia moyo wafiwa.

Wapo wataohakikisha mali za 
mrehemu na vitu mbalimbali 
pale nyumbani haviibiwi kwa 
sababu wafiwa wanakuwa ha-
wapo kwenye hali ya kawaida, 

nyuso za zao zilionekana kuwa 
na simanzi kiasi kwamba mtu 
unapopita huwezi hata kuuliza 
kama kuna msiba au la, pia watu 
wanaswali, wanasali na kuimba 
kwa hisia kali.

Kinyume chake, mienendo ya 
watu misibani siku hizi inahu-
zunisha kuliko hata msiba we-
nyewe.

Msiba ukitokea, utawasikia 
waombolezaji wakidodosa kina-
choendelea au ratiba imekaaje, 
ili wahudhurie tendo la mwisho 
ambalo ni kuzika, watawanyike. 
Ni adimu siku hizi kusikia siku 
tatu za msiba baada ya kuzika.

Hapo msibani watu wanaen-
delea na maisha ya kawaida, 
wanaongea mpira, wanataniana, 
wanabishana, wengine wana-
chati na simu mwanzo, mwisho, 
hakuna tofauti na mtu anavy-
oshinda sebuleni kwake, kama 
vile hakuna chochote kilicho-
tokea. Simu ziko bize kupiga pi-
cha na kuziposti kwenye akaunti 
zao.

Walio machachari, tayari 
wameshakuwa wenyeji kwenye 
‘pub’, za jirani na hata kuzama 
kwenye maasi, baada ya ku-
malizika msiba unasikia mengi 
yatokanayo, kupitia umbea wa 
mtaani.

Wanaolala msibani hivi sasa 
ni wale wanandugu hasa, damu 
damu na marehemu, au ambao 
hawana pesa, lakini ndugu wen-
gine visingizio vingi, ili mradi tu 

asishinde hapo.
Kipengele cha kulala msibani, 

ndiyo kimebadilika balaa. Hu-
wezi amini, kwa sababu hizio 
hizo, kundi kubwa linajaa gesti 
za jirani, huku wengine usiku 
kucha kama hawako ‘pub’, basi 
kwenye mechi za Arsenal, na 
haishangazi simulizi za ndoa 
nyingi huanzia kwenye matukio 
hayo.

Huko uani, kinamama wa-
nashindana nani kaja na dela la 

gharama, na simu ya bei mbaya, 
ndugu yangu kama umekuja na 
kitochi, utakoma.

Kuna wafanyaji tathmini, 
mara yupo jikoni, kisha kaenda 
sebuleni walipo wafiwa, akirudi 
huko, mjadala ulioshiba. Vile 
vile waliomo na wasiomo kwe-
nye umbea, kila mtu kaweka an-
tena, ‘marehemu kafa kwa nini?’ 
Atasemwa marehemu, mwenza 
wake, wanandugu wote, mpaka 
unajiuliza, wamekuja kulia, au 

wana jambo lao? Hapo nimem-
sahau mmoja, mtaalam kaku-
sanya kundi hilo, yeye ndiyo 
anamjua marehemu ndani , nje, 
akimfafanua kama vile mwana-
habari aliyekabidhiwa jukumu 
hilo, akaliambie umma.

Yaani, kila nililitafakari hili 
naishia kujiliwaza, makubwa 
haya, mbona madogo yana 
nafuu!

Tuma meseji 0716 350534
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Kenya 
kuchunguza 
ajali iliyomuua 
mkuu wa jeshi
NAIROBI, Kenya

SERIKALI ya Kenya imetan-
gaza kuunda timu ya kuchun-
guza ajali ya helikopta iliyosaba-
bisha kifo cha Mkuu wa Jeshi la 
nchi hiyo, Jenerali Francis Ogolla 
na makamanda wengine tisa.

Hata hivyo, bado haijafaha-
mika chanzo kilichosababisha 
ajali hiyo.

Jenerali Ogolla alikuwa mion-
goni mwa watu 12 waliokuwa 
ndani ya ndege hiyo ya kijeshi ili-
yoanguka Alhamisi alasiri muda 
mfupi baada ya kupaa kaskazini-
magharibi mwa nchi hiyo.

Miili ya watu waliofariki il-
isafirishwa hadi jijini Nairobi 
pamoja na majeruhi wawili am-
bao walipelekwa hospitalini ku-
patiwa matibabu.

Wakati akitangaza kifo hicho, 
Rais William Ruto, alisema vifo 
hivyo vimesababisha huzuni 
nchi nzima na kutangaza siku za 
maombolezo ya kitaifa.

BBC

Israel yaishambulia Iran, hofu yatanda kila sehemu
TEHRAN, Iran

USIKU wa kuamkia jana taifa 
la Iran lilikabiliwa na shambulizi 
la kulipiza kisasi yaliyojumuisha 
kombora na ndege zisizo na ru-
bani kutoka kwa Israel.

Vyanzo mbalimbali viliripoti 
kuwa Israel ilifanya shambulio 
hilo la kulipiza kisasi ndani ya 
ardhi ya Iran, siku chache baada 
ya nchi hiyo kushambuliwa kwa 
makombora na ndege zisizo na 
rubani 300 na Iran.

Milipuko ilisikika katika mji 
ulioko katikati ya nchi hiyo wa 
Isfahan, lakini serikali ya Iran 
ilieleza hakuna athari yoyote ili-
yotokea.

Ofisa mmoja wa Iran aliliam-
bia shirika la habari la Reuters 
kwamba milipuko hiyo ilisaba-
bishwa na mifumo ya ulinzi wa 
anga ambayo ilifanikiwa kudun-
gua droni tatu.

Hata hivyo, viongozi wa seri-
kali ya Israel na jeshi hawajazun-
gumza chochote kuhusu taarifa 
hii. 

Ofisa mwandamizi wa Iran 
ameiambia Reuters   kuwa nchi 
pamoja na shambulizi hilo, ofisa 
huyo wa Iran alisema nchi yake 
haina mpango wa kujibu mara 
moja shambulio hilo ambalo ha-
likuwa na madhara makubwa.

Chanzo kinachofuatilia 
mgogoro huo kilieleza kuwa 
Marekani ilipokea taarifa kabla 
ya Israel kufanya shambulio 
hilo, ambalo limefanyika siku 
chache baada ya Iran kuende-
sha mashambulizi ya droni na 
makombora ambayo hayajawahi 
kushuhudiwa dhidi ya Israel.

Kwa upande mwingine, Shiri-
ka la Kimataifa la kudhibiti Ni-
shati ya Atomiki (IAEA) lilisema 
shambulio hilo halijasababisha 
uharibifu wowote katika miun-
dombinu ya nyuklia ya Iran.

Aidha, ilikumbusha kwamba 
nchi zote mbili kuwa maeneo 
yenye miundombinu ya nyuk-
lia hayapaswi kulengwa katika 
mgogoro huo.

Maofisa wawili wa Marekani 
waliambia vyombo vya habari 
kwamba shambulio hilo lilifany-
wa na Israel, lakini nchi hiyo hai-
jasema chochote kuhusu tukio 
hilo.

Wakati huo huo, nchi ya Oman 
imelaani shambulizi hilo lililo-
fanywa Iran.

Katika taarifa kutoka kwa wiz-
ara ya mambo ya nje, ilisema 
nchi hiyo imelaani mashambu-
lizi ya mara kwa mara ya jeshi la 
Israel katika eneo hilo.

Oman imekuwa ikifanya 
kazi kama mpatanishi katika 
mgogoro wa Mashariki ya Kati 
ikijaribu kuondoa hali wasiwasi 
iliyotanda eneo hilo.

Serikali ya Ufaransa pia il-
itoa wito wa kupunguzwa kwa 
uhasama katika eneo hilo.

Naibu Waziri wa Mambo ya 
Nje wa Ufaransa, Jean-Noel Bar-
rot, alisema msimamo wa nchi 
yake ni kutaka wahusika wote 

kupunguza kasi ya mashambu-
lizi na kujizuia.

Kundi la nchi saba tajiri duni-
ani la G7, linalozijumuisha nchi 
za Uingereza, Marekani, Ufaran-
sa, Ujerumani, Japan na Canada 
limetoa wito wa kutochochewa 
kwa mivutano katika eneo hilo.

Rais wa Halmashauri kuu ya 
Umoja wa Ulaya Ursula von der 
Leyen, alisema dunia inapaswa 
kufanya kila linalowezekana 

ili pande zote zizuie kutanuka 
kwa mvutano.

“Tunapaswa kufanya kila 
liwezekanalo ili pande zote 
zizuie kutanuka kwa mzozo 
katika eneo hilo. Tumeshuhu-
dia mashambulizi makubwa 
ya ndege zisizo na rubani na 
makombora karibu 300 yali-
yoendeshwa na Iran dhidi ya 
Israel. Ni muhimu kabisa eneo 
hilo libaki kuwa tulivu na kila 

Blinken alisema kwamba nchi 
yake haikuhusika katika operesheni 
yoyote ya kijeshi na inaendelea ku-
fanya juhudi  kwa ajili ya kuhakiki-
sha pande mbili zinapunguza kasi ya 
mgogoro huo.

Wakati akijibu swali la pili kuhusu 
jinsi gani atakavyoonyesha hali ya 
mahusiano kati ya Marekani na Is-
rael, Blinken alijibu kuwa wanazun-
gumza mara kwa mara na kila siku 
kuhusu msimamo wao.

“Tumejitolea kuisaidia Israel ku-
jilinda na kama ni muhimu kushiriki 
katika utetezi wake, kama ulivyoona 
siku chache zilizopita.” Alisema 
Blinken

UN YAONYA

Katibu nmkuu wa Umoja wa 
Mataifa, Antonio Guterres, ameonya 
tabia ya kulipiza visasi na kueleza 
wakati umefika kwa  kukomesha.

Kulingana na taarifa kutoka kwa 
msemaji wake, ilisema kiongozi 
huyo aliita tabia hiyo sawa na mzun-
guko hatari wa kulipiza kisasi katika 
Mashariki ya Kati.

Guterres aliongeza kuwa anal-
aani kitendo chochote cha kulipiza 
kisasi na alitoa wito kwa jumuiya ya 
kimataifa kufanya kazi kwa pamoja 
ili kuzuia maendeleo yoyote zaidi 
yanayoweza kusababisha madhara 
kwa eneo zima la mashariki ya Kati 
na sehemu nyingine  duniani.

Mashirika ya kimataifa

upande ujiepushe na ku-
chukua hatua zaidi.”  Alise-
ma Der Leyen

Nchi ya Australia imewa-
taka  raia wake kuondoka 
haraka Israel na katika mae-
neo ya Palestina, ikieleza 
kuna tishio la kutokea 
mashambulizi ya kulipiza 
kisasi au hata mashambulizi 
ya kigaidi. 

Aidha, shirika la ndege 
la FlyDubai limefuta safari 
zake kuelekea nchini Iran.

Kumekuwa na hofu katika 
eneo zima la Mashariki ya 
Kati kutumbukia katika vita 
kamili.  Wiki hii, Rais wa Iran 
Ebrahim Raisi aliionya Israel 
kutojibu mashambulizi yoy-
ote katika ardhi yake, huku 
Katibu mkuu wa Umoja wa 
Mataifa Antonio Guterres, 
akionyesha wasiwasi kuwa 
eneo la Mashariki ya Kati li-
nakabiliwa na hatari ya vita.

MAREKANI YAKANA

Hata hivyo, Marekani ime-
kana kuwa nyuma ya sham-
bulizi hilo la Israel kwa kue-
leza haikuhusika na mpango 
wowote.

Waziri wa Mambo ya 
Nje wa Marekani Antony 
Blinken, alisema kwamba 
atakuwa amechoka kuzun-
gumzia suala hilo na ku-
kataa kuzungumzia sham-
bulio lililofanywa na Israel 
dhidi ya Iran.

Meja Jenerali Francis Omondi Ogolla

Raia wa Iran akitembea katika mtaa mmoja katika jiji la Tehran nchini Iran baada ya 
shambulizi lililofanywa na Israel jana. PICHA: GETTY IMAGES
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Wachuuzi wa samaki wakiwa katika mnada wa soko la samaki la Kimataifa la Magogoni maarufu Feri, jijini Dar es Sa-
laam jana, wakisubiri kitoweo hicho, baada ya kuadimika. Kwa mujibu wa wavuvi, samaki wamekuwa adimu kutokana 
na hali ya hewa mbaya baharini inayosababishwa na kipindi hiki cha msimu wa mvua. PICHA: IMANI NATHANIEL

Na Cynthia Mwilolezi,  
ARUSHA 

MKUU wa Mkoa wa Arusha, 
Paul Makonda, amewaagiza 
mafundi wanaoendelea na ukara-
bati wa uwanja wa Sheikh Amir 
Abeid wa jijini Arusha, kuongeza 
bidii kwa kuwa utatumika katika 
maadhimisho ya kitaifa ya Siku ya 
Wafanyakazi (Mei Mosi).

Alitoa kauli hiyo jana jijini hapa 
wakati akikagua maendeleo ya 
ukarabati huo na mgeni rasmi 

katika maadhimisho hayo ana-
tarajiwa kuwa Rais Samia Suluhu 
Hassan.

Maandalizi hayo yanaongo-
zwa na baadhi ya wajumbe wa 
kamati ya maandalizi ya kitaifa 
inayoongozwa na Rais wa Shirik-
isho la Vyama Vya Wafanyakazi 
Tanzania (TUCTA), Tumaini Ny-
amhokya.

“Maandalizi yanaendelea vi-
zuri, lakini niwaombe mafundi 
wanaofanya kazi ya ukarabati 
wa majukwaa na maeneo men-

gine madogo madogo, mu-
ongeze juhudi ili ukarabati huu  
umalizike kwa wakati kwa kuwa 
siku zilizobakia ni chache,” alise-
ma.

Nyamhokya alimhakikishia 
Makonda kuwa, maandalizi yote 
yanaendelea vizuri na kamati 
zote zilizoundwa zinaendelea 
na majukumu yake kikamilifu ili 
yakamilike ndani ya muda uli-
opangwa.

Alisema maadhimisho hayo ni 
fursa ya kipekee jijini humo kwa 

kufanya biashara kutokana na 
idadi kubwa ya wageni wataka-
hudhuria siku hiyo.

Mpaka sasa wameshawasili 
watu zaidi ya 2,000 wakiwa-
mo wachezaji wanaoshiriki 
mashindano mbalimbali. Hoteli 
nyingi kwa sasa zimejaa kutoka-
na na mkoa huu kuwa kitovu cha 
utalii,” alisema.

Maadhimisho haya ya ki-
taifa yanafanyika jijini Arusha  
baada ya kufanyika miaka 22, ili-
yopita.

Makonda aagiza ukarabati uwanja
wa Sheikh Abeid ukamilike haraka

Msama matatani 
tuhuma za 
kutapeli viwanja
Na Mary Geofrey

MKURUGENZI wa Msama 
Promotion, Alex Msama, 
anashikiliwa na Jeshi la 
Polisi, Kanda Maalum ya 
Dar Salaam, kwa tuhuma za 
kutapeli viwanja vinne mali 
ya Beatrice Mchunguzi vy-
enye thamani inayokadiriwa 
kuwa Sh. milioni 800.
Msama alikutwa na tuhuma 

hizo na Waziri wa Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi, Jerry Silaa, alipoku-
wa akisikiliza shauri la Msa-
ma na Beatrice lililoitishwa 
katika ofisi za wizara hiyo 
jana jijini Dar es Salaam.
Katika video fupi iliyo-

tolewa na moja ya chombo 
cha habari cha serikali 
jana ilionesha, Silaa akim-
wagiza Ofisa wa Jeshi la 
Polisi, kumchukua Msama 
na kumpeleka kituo cha 
Polisi kwa hatua nyingine za 
kisheria.
“Askari hambebagi pingu?” 

Alihoji Silaa na askari polisi 
alijibu, “zipo chini hapo 
kwenye gari.”  Na kumwagi-
za askari wampeleke ziliko 
pingu hizo huku akiendelea 
kumhoji askari huyo kama 
amefika na gari aina ya 
pickup au linaloendana na 
hadhi ya Msama.
“Nimekuja na gari yangu tu 

ya… lakini ipo sawa inam-
faa,” alieleza ofisa huyo wa 
Polisi, huku akifuatana na 
Msama kuelekea lilipo gari 
hilo.
“Iko sawa! Sawa, hauna 

Pick up ndiyo nzuri kabisa 
aipande?” Alihoji Silaa waka-
ti huo Msama na ofisa huyo 
wakielekea kwenye gari 
tayari kwa safari ya kwenda 
kituo cha Polisi kwa hatua 
zaidi.
Silaa amekuwa na mwen-

delezo wa ziara za kikazi za 
kusikiliza kero mbalimbali 
za migogoro ya ardhi katika 
maeneo mbalimbali nchini 
kupitia Baraza la Taifa la 
Ardhi.

Wataka mikakati, sheria kulinda mikopo asilimia 10 halmashauri
Na Vitus Audax, DODOMA

SERIKALI imetakiwa kuandaa 
sheria, kanuni na mikakati mad-
hubuti kabla ya kurejesha mikopo 
ya asilimia 10  mapato ya ndani 
ya halmashauri yasiyolindwa kwa 
vikundi vya wanawake, vijana na 
watu wenye ulemavu.

Hayo yalisemwa na baadhi ya 
wabunge wakati  wakichangia 
makadirio ya mapato na matumizi 
ya Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMISEMI) kwa 
mwaka 2024/25.

Mbunge wa Viti Maalum, Halima 
Mdee, alisema wakati serikali ina-
sitisha mikopo hiyo kutokana na 
ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi wa 
Hesabu za Serikali (CAG) kwa mwa-

ka 2021/22  kubaini ubadhilifu ka-
tika mikopo hiyo, iliahidi kuunda 
kikosi kazi kufanya uchunguzi na 
kupeleka ripoti bungeni.

Alisema ripoti hiyo iliyotakiwa 
kupelekwa kwa wabunge wote ili 
wapate uelewa wa pamoja lakini 
haijapelekwa hatimaye kushangaa 
kuona uamuzi tayari umetolewa 
na inatarajia kuanza kutolewa bila 
kuwaondoa hofu juu ya kilichofan-
ya inasitishwa kama kimefanyiwa 
kazi.

“Tukiangalia muda wa kuanza 
kwa mikopo hii ni Julai Mosi, 2024 
na wakati tunaanza mpango huo 
mpya kumbe TAMISEMI haijareke-
bisha sheria wala kanuni na tara-
tibu ambazo tunatarajia zisimamie 
huu mchakato na kutoa muongozo 

katika vitu hivi vipya na kutuhakik-
ishia kuwa yaliyotokea awali yata-
dhibitiwa,” alisema Mdee.

Mbunge wa Viti Maalum (CCM), 
Mwanaisha  Ulenge, alisema fedha 
hizo kabla hazijaanza kutolewa 
zinatakiwa kuwekewa mkakati 
maalumu ili kuepusha kujitokeza 
yale ya awali.

Alisema lengo la mikopo hiyo ni 
kuleta tija kwa walengwa na ku-
fikia uchumi shindani hivyo lazima 
ufanyike uhakiki wa makini kupitia 
maofisa maendeleo ya jamii am-
bao pia wanatakiwa kuongezwa 
kutokana na kuwepo idadi ndogo 
hususani kwenye kata.

Pia alisema kama ilivyo sheria 
ya utolewaji wa mikopo huyo ni la-
zima wanufaika wapewe mafunzo 

juu ya namna ya kufanya matumizi 
bora ya fedha hizo tofauti na sasa 
ambapo wanufaika hawapewi 
elimu hali inayosababisha matumi-
zi mabovu.

“Kumpa fedha bila mafunzo 
ni sawa na kumpa samaki bila 
ndoano kwani hatoacha kurejea 
kukuomba samaki mwingine ili-
hali angepata ndoano asingerudi  
tena kuomba samaki,” alisema Ul-
enge.

Ripoti ya CAG imebaini katika 
tathimini aliyoifanya katika mwaka 
wa fedha 2022/23 kuwa mam-
laka 62 za serikali za mitaa hazi-
kuchangia kikamilifu asilimia 10 
ya mapato yake ya ndani kwenye 
mfuko kama inavyotakiwa, hivyo 
kusababisha michango ambayo 

haikuwasilishwa kiasi cha Sh. bil-
ioni 7.27.

Pia imesema hadi kufikia Juni, 
30 2023, wanufaika wa mikopo 
katika mamlaka za serikali za mi-
taa 151 walikuwa hawajarejesha  
mikopo yenye jumla ya Sh. bilioni 
79.70.

Katika mapitio ya mikopo ili-
yotolewa kwa vikundi, alibaini 
kuwa mamlaka za serikali za mi-
taa 46 zilikuwa na mikopo isiyor-
ejeshwa ya jumla ya Sh. bilioni 
5.70 kutoka kwa vikundi 1,334 vili-
vyositisha kufanya shughuli zao; 
na vikundi 851 katika mamlaka za 
serikali za mitaa 19 vilivyoripotiwa 
kupokea mikopo ya jumla ya Sh.  
bilioni 2.6 havikuthibitika uwapo 
wake.
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wa vya habari kwenye magazeti siku 
hiyo pamoja na mitandao ya kijamii.

Ushahidi uliowekwa wazi tu kuwa 
mtu wa mwisho kuwasiliana na mare-
hemu ni mpenzi wake huyo ambaye 
alimtaarifu kuwa anakwenda kukagua 
na kufunga maduka na saluni zake.

Kwa mujibu wake mwenyewe Kamal 
kuwa aliongea na Mariamu, lakini simu 
ilikuwa haipatikani.  Na haikupatikana 
tena hadi mwenye simu alipokutwa 
akiwa maiti.

Kwa mujibu wa upelelezi ni kwamba 
baada ya kuongea naye akamwambia 
amsubiri nyumbani ili watoke naye.

Kamal yeye alisema aliamua kum-
fuata Mariamu na bodaboda saa sita 
usiku baada ya kuona simu haiiti kwa 
muda mrefu, kitu ambacho si kweli, 
badala yake muda ule ule tu wa saa 
1:00 usiku alikwenda kwa mpenzi 
wake.

Alisema alipofika hakumkuta mpen-
zi wake, badala yake akafungua mlan-
go kwa fungo nyingine ambazo anazo, 
lakini kwa mujibu wa uchunguzi wa 
polisi ni kwamba alimkuta na akaf-
anya alivyofanya, ambapo ni kumuua, 
kisha akaichukua maiti na kwenda 
kuitupa kwenye mtaro, na baada ya 
hapo akaanza kupigia simu ndugu 
zake kuwa mpenzi wake hapatikani 
kwenye simu.

Awali, Kamal aliwaambia ndugu za 
marehemu kuwa alipoingia ndani ka-
tika pekuapekua aliikuta simu ya Mari-

amu ndani.
Ukweli kwa mujibu wa uchunguzi 

ni kwamba, baada ya kumuua mpenzi 
wake, aliizima simu ili asipigiwe simu 
na mtu yoyote kwa sababu iwapo 
ingekuwa haipokelewi, wengi wak-
iwemo rafiki na ndugu wangepatwa na 
wasiwasi na kumtafuta.

“Uchunguzi huu tunamtuhumu 
mchumba wake Kamal kuwa amehusi-
ka, na hii ni kwa sababu Mariamu ame-
kuwa akitakiwa na wanaume wengi, 
na ushahidi unasema Kamal amekuwa 
anakuta meseji nyingi kwenye simu ya 
marehemu alizotumiwa na wanaume 
wengine, wivu ulimfanya kushikwa 
na hasira na kutekeleza mauaji hayo 
ambayo aliyapanga kwa uangalifu ili 
asikamatwe.”Msemaji wa Jeshi la Polisi 
alitanabaisha.

Ndugu wa marehemu sasa waliri-
dhika uchunguzi wa pili, wakakubali 
kuchukua mwili wa marehemu 
kwenda kuuzika kwenye makaburi ya 
Chang’ombe, Dar es Salaam.

Mazishi hayo yalihuduriwa na watu 
wengi, kasoro mtu mmoja tu hakuwe-
po. Ni Kamal. hakuwepo kwa sababu 
anatafutwa kwa udi na uvumba na 
polisi kwa sasa yeye ndiyo aliyefanya 
mauaji hayo.

Alikokimbilia hakujulikani, lakini 
polisi waliahidi kufanya msako kabam-
be na kumpata popote pale, hata kama 
atakuwa amekimbilia nje ya nchi, basi 
watatumia polisi wa kimataifa, ‘In-

U
jumbe huu ulionekana ku-
wagusa waandishi wa kutaka 
kujua ni kitu gani ambacho 
kitafanyika kama ikionekana 

aliuawa.
“Wamesema vyovyote itakavyoku-

wa, kama ameuawa, basi damu ya 
marehemu haitoenda bure. Damu ya 
Mariamu itawalilia wote waliomuua. 
Damu ya Mariamu haitokauka ar-
dhini. Damu ya Mariamu itaendelea 
kumiminika kama chemchem, mpaka 
pale wote waliohusika wanapatikana 
na kupata kinachowastahili.

Wazee wamesema wao hawatomal-
iza msiba huu mpaka wale wote wali-
ofanya hivyo wafahamike na kupata 
adhabu yao hapa hapa duniani. Hapo 
ndipo watamaliza msiba, na watajua 
kuwa ndugu yao sasa amefurahi na 
kulala kwa amani. Nadhani Jeshi la 
Polisi ambalo lina nia ya dhati kwa wa-
nanchi wake litafanya kama tulivyo-
agiza. Vinginevyo familia itamshtakia 
Mungu.

**************************

Polisi wa uchunguzi waliopewa kazi 
ya kurudia kuchunguza upya walikuja 
na majibu tofauti na ya awali. 

Mwanzo ilisemekana kuwa mare-
hemu alianguka wakati anafanya ma-
zoezi na kwa mujibu wa uchunguzi 
wa madaktari ni kwamba alipatwa na 
mshtuko wa moyo.

Safari hii walikiri kuwa ni kweli 
marehemu aliawa. Taarifa ilisema 
kuwa aliuawa nyumbani kwake kwa 
kupigwa na kitu kizito kichwani.

Muuaji alimuua na kumvisha nguo 
za michezo, ‘trakisuti,’ kabla ya kwen-
da kumtupa kwenye mtaro.

Lengo ni kupoteza ushahidi na kuu-
fanya upelelezi kuwa mgumu. Uchun-
guzi huu ulikuja na mshukiwa wa 
mauaji hayo. Hakuwa mwingine ila ni 
Kamal, mchumba wa marehemu.

“Mchumba wa marehemu ndiyo 
mshukiwa mkuu kwa mujibu wa 
uchunguzi wa pili uliofanyika, na Jeshi 
la Polisi linamsaka, na akitiwa nguvuni 
anatarajiwa kufikisha kizimbani kwa 
mauaji, huku upelelezi na ushahidi 
mwingine ukizidi kukusanywa,” lilise-
ma Jeshi la Polisi.

Ufafanuzi ulitolewa kuwa Kamal al-
imuua mchumba wake kutokana na 
wivu wa kimapenzi, na sasa hajulikani 
alipo.

Habari ya Kamal kumuua mchumba 
wake na kuitupa maiti yake kwenye 
mtaro ndiyo ilikuwa kuu kwenye vich-

Awali, 
Kamal ali-
waambia 
ndugu za 
marehe-
mu kuwa 
alipoingia 
ndani 
katika 
pekua-
pekua 
aliikuta 
simu ya 
Mariamu 
ndani.

Damu ya Mariamu-9

HADITHI
TAARIFA ya Jeshi la Polisi inatangaza kuokotwa kwa maiti ya msichana mzuri na mrembo 
mno Mariamu, maeneo ya Tabata pembezoni mwa barabara mapema alfajiri.
Alikuwa amevalia mavazi ya michezo. Alionekana alikuwa anakimbia, ametoka au 
anakwenda jogging. Taarifa ya madaktari inasema alikufa kwa mshtuko wa moyo, hiyo 
inaonyesha kuwa alianguka wakati anafanya zoezi alfajiri ile. Ndugu wa marehemu 
walikataa ripoti, kwani inaonekana kama alipigwa na kitu kizito kilichonasibishwa na 
chuma kichwani, kilichosabisha kuwa na tundu kichwani.
Ndugu wanaliomba Jeshi la Polisi kufanya uchunguzi wa kina ili kugundua ukweli na 
wanaapa kuwa kama halikufanyika hilo, damu ya ndugu yao haitoenda bure. Kwani kuna 
nini? Kila nakala yako ya gazeti la Nipashe, itakupeleka kwenye ukweli wa jambo hili.

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

terpol’ ili kumkamata na kurejesha 
nchini aje kujibu mashtaka, ambapo 
kama ikithibitika adhabu yake ni ku-
nyongwa hadi kufa.

***************************

Alikuwa ndani ya Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa, Dar es Salaam, akian-
galia moja kati ya mechi ambazo timu 
anayoipenda, Simba.

Simu ilipigwa lakini kutokana na 
makelele ya uwanjani hakuisikia. 
Mechi ilipomalizika, aliingiza mkono 
mfukoni na kutoa simu yake kwa 
sababu kuna mtu alitaka kumpigia.

Alikutana na ‘miss call’, sita, za mtu 
ambaye anamfahamu. Ni mmoja wa 
ndugu wa Mariamu. Ataitwa Teddy. 
Undugu wao ni kwamba mmoja ali-
zaliwa kwa mama mkubwa, mwingine 
mdogo. Alifanana sana na marehemu 
Mariamu. Kutokana na kufanana 
huko, Kamal alikuwa anapenda mno 
kumtania. Alimwita mke mdogo. 
Mariamu alizaliwa na mkubwa, Teddy 
mdogo, ambapo mama zao walizali-
wa tumbo moja.

Kamal alimzoea zaidi Teddy kuliko 
ndugu wengine. “Yaani mmefanana 
na dada yako kama korosho.” Kamal 
alikuwa akimtania Teddy.

“Ikitokea bahati mbaya nikifa, 
muoe Teddy, mimi nitakuwa radhi 
kabisa, lakini ukiona mwanamke 
mwingine nitakutokea usiku wewe 
na huyo mkeo.” Ni maneno aliyokuwa 
akiyaongea Mariamu mara kwa mara, 
anapokuwa na Kamal pamoja na Ted-
dy.

Hakuna aliyekuwa akiyatilia maa-
nani kwa sababu yalionekana ni kama 
maneno ya utani na kunogesha stori.

“Dada aliyekwambia wewe utaanza 
kufa kabla ya mimi nani? Ushaanza 
hivyo, hapa tuko kwenye furaha un-
aanza mambo yako.” Teddy huwa 
wanajibu.

“Nasema ikitokea, sisi binadamu, 
huoni tulivyofanana, Kamal akiwa na 
wewe ataona kama yupo na mimi tu.”

“Teddy, achana na dada yako, 
anatuvuruga tu hapa, ukiolewa je, 
halafu ikitokea yeye amekufa na 
wewe upo kwenye ndoa, nitaachani-
sha ili nimuoe?”

Hayo ni maongezi ya mara kwa 
mara ambayo huongelewa pale, Ka-
mal anapokuwa pamoja na ndugu 
hao wawili, Mariamu na Teddy, am-
bapo huwachukua na kwenda nao 
kula bata, mwenyewe anawaita wake 
zake, Mariamu mkubwa, Teddy mdo-
go.

ITAENDELEA JUMAMOSI



Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

TIMU za KVZ na KMKM zimefani-
kiwa kutinga hatua ya robo fainali 
ya mashindano ya Kombe la ZFF 
(FA CUP) baada ya kufanya vizuri 
katika michezo yao ya hatua ya 16 
bora.

KVZ imesonga mbele katika 
michuano hiyo baada ya kuifunga 
Raskazone mabao 3-1 wakati 
KMKM wameichapa Paje Star 
magoli 4-1, michezo yote imeche-
zwa kwenye Uwanja wa Mau A juzi 
jioni.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Kocha Mkuu wa KVZ, Ali Mohamed 
Ameir, alisema licha ya timu yake 
kutocheza vizuri katika mchezo 
wao dhidi ya Raskazone FC lakini 
anafurahi kuona wamefanikiwa 
kutimiza malengo yao kwa kutinga 
hatua ya robo fainali.

Ameir alisema kupitia mch-
ezo huo ameona mapungufu ya 
wachezaji wake ikiwamo la kukosa 
‚fitness‘, hivyo ataenda kulifanyia 
kazi kabla ya kuanza kwa michezo 
ya Ligi Kuu Zanzibar.

“Tumetoka na ushindi, lakini bado 
sijaridhishwa na viwango vya baa-
dhi wa wachezaji wangu, hawana 
fitness hali iliyopelekea kukosa 
nafasi nyingi sana za kufunga, na 
hii imetokana bado wanauchovu 
wa mapumziko ya mwezi mzima,” 
alisema kocha huyo.

Naye Kocha Mkuu wa KMKM, 
Ame Msimu, alisema mchezo huo 
ulikuwa mgumu kwa sababu uliwa-
kutanisha na wachezaji vijana wa-
naoshiriki Ligi ya Kanda, Paje Star 
FC ambao miili yao bado ina nguvu, 
kasi na inatamani kucheza mpira.

Msimu alisema wapinzani wake 
walicheza vizuri  lakini walikosa 
uzoefu na mbinu za kiufundi jambo 
ambalo KMKM liliwapa faina na 
kuondoka na ushindi.

Alisema baada ya kuvuka hatua 
hiyo ya 16 bora sasa wanaendelea 
na kampeni yao ya kuhakikisha 
wanatwaa taji la ubingwa wa mi-
chuano hiyo kwa msimu huu.

“Kadri tunavyosonga mbele ndio 
tunajiandaa zaidi katika hizi mbio 
zetu za kuutaka ubingwa wa FA, 
tunaimani kubwa katika hatua ya 
robo tutafanikiwa kusonga mbele,“ 
Msimu aliongeza.

Mechi za hatua ya 16 bora zi-
taendelea tena leo kwa Kundemba 
kukutana na  Taifa Jang’ombe 
kwenye Uwanja wa Mau A wakati 
Maafande wa JKU wataikaribisha 
Nyangobo FC kwenye Uwanja wa 
Mau B , michezo yote itachezwa 
kuanzia saa 10:00 jioni.

Bingwa wa michuano hiyo ata-
pata tiketi ya kuiwakilisha Zanzibar 
kwenye mashindano ya kimataifa 
ya Kombe la Shirikisho Afrika yali-
yoko chini ya usimamizi wa Shirik-
isho la Soka Afrika (CAF).

KMKM, KVZ 
zatinga robo 
fainali ZFF Cup

Na Augusta Njoji, DODOMA

BUNGE limeelezwa serikali 
inajenga na kukarabati viwanja 
vitakavyotumika katika Fainali za 
Kombe la Mataifa ya Afrika zita-
kazofanyika nchini ifikapo mwaka 
2027 (AFCON 2027).

Viwanja hivyo ni pamoja na 
Benjamin Mkapa kilichopo Dar 
es Salaam, Amaan (Zanzibar) na 
Uwanja mpya wa Samia unaojen-
gwa jijini, Arusha.

Naibu Waziri wa Wizara 
ya Utamaduni, Sanaa na 

Michezo, Hamis
 Mwinjuma, alibainisha 

hayo bungeni jana 
alipokuwa akijibu swali 

la Mbunge wa Viti 
Maalum (CHADEMA), 

Hawa Mwaifunga.

Katika swali lake, mbunge huyo 
alihoji lini serikali itafanya ukara-
bati mkubwa kwenye Uwanja wa 
Ali Hassan Mwinyi ulioko Tabora 
ili pia utumike katika fainali za AF-
CON 2027.

Akijibu swali hilo, alisema seri-
kali inatambua umuhimu wa 
ukarabati wa uwanja wa mpira wa 
Ali Hassan Mwinyi uliopo Tabora 
pamoja na viwanja vingine hapa 
nchini.

“Serikali imeendelea kusisitiza 
wadau na wamiliki wa viwanja ku-
jenga na kutunza miundo mbinu 
hiyo sawa na maelekezo ya Sera ya 
Maendeleo ya Michezo ya Mwaka 
1995, sehemu ya 7 (i) - (vi),” alisema.

Na Adam Fungamwango

T
IMU ya KMC ya Dar 
es Salaam inaongoza 
kwa kupata idadi 
kubwa ya matokeo 

ya sare katika mechi za Ligi 
Kuu Tanzania Bara ambayo 
inaelekea ukingoni.

Timu hiyo inayomilikiwa 
na Manispaa ya Kinondoni, 
imetoa sare katika michezo 
yake 11, ikiwa ni wastani ya 
nusu ya mechi zote ilizocheza 
mpaka sasa.

Kwa mujibu wa takwimu za 
dawati la michezo la Nipashe 
na za Bodi ya Ligi, KMC inayo-
kamata nafasi ya tano mpaka 
sasa ikiwa na pointi 32 kib-
indoni, imecheza mechi 23, 
ikishinda michezo saba na 

kupoteza mitano.
Timu zinazofuatiwa na ku-

toa sare nyingi ni Kagera Sug-
ar, JKT Tanzania na Tabora 
United, ambazo zote zimetoa 
sare mara 10 kila moja mpaka 
sasa.

Mabingwa watetezi wa 
ligi hiyo, Yanga, ndiyo 

timu iliyotoa sare 
chache zaidi, ikifanya 

hivyo mara moja tu,
 ambayo iliipata

 Februari 2, mwaka jana 
walipocheza kwenye 

Uwanja wa Kaitaba, 
Bukoba mkoani, Kagera 

dhidi ya wenyeji.

Katika mechi hiyo, Kagera 
Sugar iliibana Yanga na da-

kika 90 ziliponmalizika, ma-
tokeo yalikuwa ni suluhu.

Mtibwa Sugar ambayo sasa 
iko chini ya kiungo wake wa 
zamani, Zuberi Katwila, ime-
poteza idadi ya mechi nyingi 
katika ligi mpaka sasa, ikip-
igwa michezo 13, ikifuatiwa 
na Mashujaa FC, ambayo ime-
poteza mechi 11, huku timu za 
Simba, Yanga na Azam zikipo-
teza mara chache zaidi, kila 
timu ikifungwa mara mbili.

Wakati Yanga ikiwa ndiyo 
timu yenye mabao mengi 
zaidi, ikipachika mabao 52 
kabla ya mechi ya leo dhidi 
ya Simba, Dodoma Jiji, Geita 
Gold, JKT Tanzania na Tabo-
ra United zimefunga mabao 
machache zaidi, kila moja 
ikipachika magoli 16 tu, ziki-

zidiwa na hata Mtibwa Sugar 
inayoshikilia mkia, lakini ye-
nyewe imefunga mabao 22.

Pamoja na kuwazidi wen-
zake katika mabao ya kufun-
ga, Mtibwa Sugar, ndiyo timu 
iliyopachikwa mabao mengi 
zaidi mpaka sasa, ikiruhusu 
mabao 37, wakati Yanga ni 
timu iliyoruhusu mabao 
machache zaidi katika nya-
vu wake kabla ya mechi ya  
leo, ikiwa imefungwa mabao 
11 tu.

Timu tatu ambazo ziko ka-
tika hatari ya kushuka daraja 
ni pamoja na JKT Tanzania 
ya Dar es Salaam, Mashujaa 
kutoka Kigoma na Tabora 
United ya mkoani Tabora am-
bayo inatumia Uwanja wa Ali 
Hassan Mwinyi.

Ali Hassan 
Mwinyi 
yapigiwa 
debe

KMC YAONGOZA KWA SARE 
LALA SALAMA LIGI KUU BARA 
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Kipa wa Pamba FC ya jijini, Mwanza, Shabani Kado, akifanya mazoezi kwa ajili 
ya kujiandaa na mechi ya Ligi ya Championship dhidi ya TMA itakayochezwa 
kesho kwenye Uwanja wa Sheikh Amri Abeid jijini, Arusha. PICHA: MTANDAO
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

A
RSENAL inaongeza kasi ya 
kutafuta angalau msham-
buliaji mmoja mpya baada 
ya wiki hii kuondolewa ka-

tika Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi ya 
Bayern Munich, vyanzo vimeiambia 
ESPN.

Jaribio la Arsenal la kutinga hatua 
ya nusu fainali ya kwanza tangu mwa-
ka 2009 liliisha kwenye Uwanja wa 
Allianz Arena juzi usiku huku Joshua 
Kimmich akifunga kwa kichwa daki-
ka ya 63 na kuwapa ushindi wa jumla 
wa mabao 3-2 kwa wababe hao wa 
Bundesliga.

Vyanzo vimeiambia ESPN klabu 
hiyo sasa imeweka nguvu kujiimari-
sha katika nafasi kadhaa lakini inaipa 
kipaumbele katika kuimarisha safu 
yao ya mbele, kwa kutafuta msham-
buliaji na winga.

Kai Havertz ametumika kama 
mshambuliaji wa kati katika wiki za 
hivi karibuni huku Gabriel Jesus ak-

    Toney, Gyokeres, Sesko 
watajwa katika rada za klabu...

Jumamosi Aprili 20, 2024
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ipewa jukumu kubwa na Eddie Nke-
tiah hajaanza mchezo wowote katika 
mashindano yoyote tangu Arsenal 
ilipofungwa mabao 2-1 na Fulham 
usiku wa kuamkia mwaka mpya.

Kwa muda mrefu Arsenal wali-
kuwa na nia ya kutaka kumsajili 
mchezaji wa Brentford, Ivan Toney, 
lakini vyanzo vya ndani vimesema 
kwa sasa wanaangalia chaguzi ny-
ingine.

Vyanzo vya nje ya Arsenal 
vimeiambia ESPN miongoni mwa 
wachezaji wanaozingatiwa ni 
mshambuliaji wa Sporting Lisbon, 
Viktor Gyökeres, ambaye alihamia 
Ureno kutoka Coventry City msimu 
uliopita, lakini mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 25 ana mabao 36 
na asisti 16 katika mechi 44 msimu 
huu.

Mchezaji wa RB Leipzig, Benjamin 
Sesko ni mshambuliaji mwingine 
chipukizi ambaye Arsenal wamewa-
hi kumsaka mara kadhaa. 

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 20 ana kifungu cha kutolewa 
cha euro milioni 50 ambacho kitaan-
za kutumika msimu huu wa joto. Ar-
senal pia imekuwa ikimfuatilia winga 
wa Wolves, Pedro Neto, kwa muda 
mrefu.

Arteta alidokeza mipango ya klabu 
hiyo mapema mwezi huu alipofichua 
angependa kufanya kazi na kikosi ki-
dogo lakini chenye ubora wa juu ili 
kuongeza mzunguko, sawa na Man-
chester City ya Pep Guardiola.

„Ningependa hiyo, kuwa na 
wachezaji 22 au 20 badala ya 18,“ 
alisema Arteta mapema mwezi huu. 

CITY YAMTAKA MUSIALA
MSHAMBULIAJI wa Bayern Munich, Jamal Musiala, 

ameibuka kama shabaha kuu ya Manchester City 
msimu wa joto, huku Chelsea pia wakifuatilia hali ya 
mchezaji huyo wa kimataifa wa Ujerumani. (Guard-
ian)

OLISE ANUKIA ARSENAL
KLABU ya Arsenal inatazamia kumsajili msham-

buliaji na winga katika msimu wa joto, huku msham-
buliaji wa Newcastle United, Alexander Isak mwenye 
umri wa miaka 24, na winga wa Ufaransa, Michael 
Olise mwenye miaka 22, ambaye yuko Crystal Palace, 
wakiwa miongoni mwa malengo yao. (Guardian)

ARSENAL YAMWINDA SESKO
ARSENAL inamfuatilia mshambuliaji wa RB Leipzig 

na Slovenia, Benjamin Sesko, mwenye umri wa miaka 
20 huku wakiongeza juhudi za kusajili mshambuliaji 
msimu huu. (Standard)

CHELSEA, UNITED VITANI
CHELSEA na Manchester United pia zinamfuatilia 

mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Slovenia, Benjamin 
Sesko, ambaye ana kipengele cha kutolewa cha euro 
milioni 50. (Ben Jacobs)

LIJNDERS SOKONI UTURUKI
KOCHA Msaidizi wa Liverpool, Pep Lijnders, anany-

atiwa na Besiktas kwa ajili ya kuchukua nafasi ya kocha 
mkuu wa timu hiyo ya Uturuki iliyopo wazi. (Athletic)

PSG YAMTAJA COLWILL
LIVERPOOL na Paris St-Germain zinafikiria kum-

nunua mlinzi wa Chelsea na Timu ya Taifa ya England, 
Levi Colwill, mwenye umri wa miaka 21. (GiveMeS-
port)

	

GNABRY AKARIBIA SPURS
KLABU ya Tottenham Hotspur inavutiwa na msham-

buliaji wa zamani wa Arsenal, Serge Gnabry, huku Bay-
ern Munich wakiwa tayari kumuuza mchezaji huyo wa 
kimataifa wa Ujerumani mwenye umri wa miaka 28. 
(Football Insider)

GIBBS-WHITE KUTUA SPURS
TOTTENHAM Hotspur pia inaongoza katika 

kinyang‘anyiro cha kumwania kiungo wa Nottingham 
Forest, Morgan Gibbs-White mwenye umri wa miaka 
24, na wako tayari kumnunua msimu wa joto. (Foot-
ball Insider)

LUKAKU KUREJEA CHELSEA
MSHAMBULIAJI wa Ubelgiji, Romelu Lukaku, ana-

tarajiwa kurejea Chelsea mwishoni mwa msimu wake 
wa mkopo wa muda mrefu akitokea AS Roma, ambayo 
haiwezi kumudu euro milioni 43 kumsajili mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka miaka 30 kwa mkataba 
wa kudumu. (Gazzetta dello Sport)

RAMSDALE ATAJWA NEWCASTLE
CHELSEA na Newcastle United zinavutiwa na mlin-

da lango wa Arsenal na Timu ya Taifa ya England, Aar-
on Ramsdale, mwenye umri wa miaka 25. (CaughtOff-
side)

NAGELSMANN AFUNGUKA
KOCHA wa Ujerumani, Julian Nagelsmann, haongei 

tu na Bayern Munich kuhusu kuwa kocha wao na ata-
fanya uamuzi ndani ya wiki ijayo au zaidi, kwa mujibu 
wa wakala wake. (Metro)

ARTETA: TUTASAJILI 
MSHAMBULIAJI MPYA
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MUNICH, Ujerumani

WAKALA wa Julian Nagels-
mann amethibitisha ma-
zungumzo yanafanyika na 
klabu nyingi zaidi ya Bayern 
Munich huku kocha huyo 
mkuu wa sasa wa Ujerumani 
akifikiria uhamisho wake 
mwingine.

Kocha huyo wa zamani 
wa Bayern Munich, ambaye 
alitimuliwa kwa mshangao 
na wababe hao wa Bavaria 
miezi 13 tu iliyopita, ana 
mkataba na Chama cha 
Soka cha Ujerumani (DFB), 
hadi mwisho wa Euro 2024 
kwenye ardhi ya nyumbani 
msimu huu wa joto. 

Wakati huo, anatazamiwa 
kurejea katika soka ya klabu, 
baada ya kujitambulisha 
kama kocha kijana akiwa 
hajatimiza umri wa miaka 30.

Akimwakilisha Nagelsmann, 
Volker Struth alisema ua-
muzi kuhusu mustakabali wa 
kocha huyo mwenye umri wa 
miaka 36 huenda ukafanywa 
haraka sana.

„Itaamuliwa hivi karibuni, 
katika siku tano, sita au saba 

zijazo. Itakuwa upuuzi mtupu 
kusema hatuzungumzi na 
wahusika,“ aliongeza Struth.

„Bila kusema wahusika ni 
akina nani, naweza kusema 
sio tu Bayern Munich. Hiyo 
ni kawaida. Ni kazi yangu 
na itakuwa mzaha kidogo 
kwenye vyombo vya habari 
kusema hatuko kwenye ma-
zungumzo,” alifafanua.

Bayern Munich wanam-
winda kocha mpya baada ya 
tayari kuthibitisha, Thomas 
Tuchel,  ambaye alichukua 
nafasi ya Nagelsmann, 
ataondoka katika klabu hiyo 
msimu huu wa joto.

Nagelsmann ageuka lulu UlayaLILLE, Ufaransa

MSHINDI wa Kombe la Du-
nia, Emiliano Martínez, aliza-

lisha ushujaa zaidi wa  pen-
alti, akiokoa mara mbili na 
kuisaidia Aston Villa kuifunga 
Lille 4-3 na kutin- g a 

nusu fainali ya Ligi ya Eu-
ropa Conference, hapo 

juzi.
Martínez aliokoa penal-

ti ya Nabil Ben-
taleb na 

u l e 
w a 

m w i s h o 
wa Benjamin 
André, na kuiwezesha 
Villa kusonga mbele. 

Martínez alikuwa 
anazomewa wakati 
wote wa mchezo huo 
na mashabiki wa Lille, 
kutokana na vitendo 
vyake vilivyomfanya 

katika mechi ya fainali ya Kombe 
la Dunia ya mwaka 2022.

Mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 31 aliokoa penalti moja 
ya Ufaransa na pia akapata kadi 
ya njano kwa majaribio lake la 
kuwavuruga wapinzani huku Ar-
gentina ikinyanyua kombe hilo 
kwa mara ya tatu nchini Qatar, 
na kujipatia hadhi ya shujaa wa 

Argentina na nafasi ya mhalifu wa 
Ufaransa.

„Yeye ni muhimu sana kwetu,“ 
alisema Kocha wa Aston Villa, 
Unai Emery, kuhusu kipa wake. 
“Ana utu wake katika chumba 

cha kubadilishia nguo ni muhimu 
sana kwa sababu ni kiongozi 
mwenye uzoefu wake.

„Ana akili nzuri sana. Na halafu 
uwanjani ana haiba yake na ali-
cheza vizuri. Aliokoa michomo 
miwili ya penalti kwa hivyo bila 
shaka ninajivunia sana. Ninajivu-
nia sana wachezaji wote.“

Baada ya ushindi wa 2-1 katika 
mkondo wa kwanza wa robo fain-
ali wiki iliyopita, Lille ilionekana 
kutinga hatua ya nne bora wakati 
mabao kutoka kwa Yusuf Yazici 
na André katika kila kipindi ku-
waweka mbele kwa jumla ya 3-2.

Lakini Matty Cash aliisawa-
zishia Villa zikiwa zimesalia da-
kika tatu za muda wa kawaida. 

Martinez aibuka shujaa Ufaransa

LIVERPOOL, England

K
UONDOLEWA kwa 
Liverpool katika robo 
fainali ya Ligi ya Euro-
pa kutawasaidia kuele-

keza nguvu zao katika kutafuta 
ubingwa wa Ligi Kuu England, 
Kocha Jurgen Klopp, amesema.

Walifungwa mabao 3-0 na 
Atalanta katika mechi ya kwan-
za kwenye Uwanja wa Anfield, 
na penalti ya mapema ya Mo-
hamed Salah katika mechi ya 
marudiano iliyochezwa juzi 
iliipa Liverpool ushindi wa uge-
nini wa goli 1-0, lakini vijana wa 
Klopp walitolewa kwa jumla ya 
3-1.

„Tumesikitishwa hatukupita 
lakini hatukuchanganyikiwa 
au kukasirika. Sasa tunaweza 
kujikita zaidi kwenye ligi na 
hilo ndilo tutafanya,“ alisema 

Klopp akiwaambia waandishi 
wa habari.

„Tuna siku chache za kupona 
halafu tutacheza na Fulham, 
jambo ambalo litakuwa gumu 
lakini tutatoa kila kitu. Hayo 
ndiyo mashindano yetu sasa.“

Liverpool walio nafasi ya 
tatu wako sawa na Arsenal 
wakijikusanyia pointi 71 lakini 
wamepitwa mabao, huku vion-
gozi Manchester City wakiwa 
na pointi 73.

Klopp alisema hakujali 
kuhusu kiwango cha Salah ali-
poulizwa kuhusu uchezaji wa 
fowadi huyo katika michezo ya 
hivi karibuni.

„Penati hiyo ilikuwa ya kusta-
ajabisha, penalti ya hali ya juu, 
halafu nafasi iliyofuata, hiyo 
haikuwa bahati lakini si mara 
ya kwanza kukosa nafasi kama 
hiyo,“ aliongeza Klopp.

LIVERPOOL LIVERPOOL 
SASA NGUVU SASA NGUVU 
ZOTE LIGI KUU ZOTE LIGI KUU 
ENGLANDENGLAND
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MABINGWA MTOKO WA KIBINGWA
WATUA, WAMTAJA AZIZ KI, CHAMA
Mwandishi Wetu

W
AKATI mashabiki 
wakihesabu saa 
chache ili ku-
fanyika mechi ya 

marudiano ya watani wa jadi, 
Simba na Yanga katika Ligi Kuu 
Tanzania Bara msimu huu ita-
kayochezwa leo, mabingwa 
wa Mtoko wa Kibingwa wame-
wasili Dar es Salaam tayari 
kuishuhudia dabi hiyo.

Mabingwa hao ambao ni 
washindi wa kampeni ya Mtoko 
wa Kibingwa iliyotoa fursa kwa 
mashabiki 56 kuishuhudia dabi 
hiyo kwa hadhi ya VIP kwa 
gharama za Betika, wamewasili 
jijini na kuwataja nyota wa timu 
hizo, Stephanie Aziz Ki wa Yan-
ga na Clatous Chama wa Simba  
ndio wanawatarajia kuamua 
mechi hiyo.

Wengi wao kutoka nje ya Dar 
es Salaam wamesema, hii ndiyo 

mara yao ya kwanza kuishuhu-
dia dabi hiyo ‚laivu‘, na hata 
kusafiri kwa ndege.

„Betika waliponipigia simu 
nilikuwa shambani, sikuamini, 
nilihisi ni utani, ila nikasema 
ngoja niende nao hadi mwisho 
nione itajavyokuwa,“ alisema 
Uria Mtalika wa Kaliua mkoani, 
Tabora.

Shabiki huyo kindaki ndaki 
wa Yanga alisema, Jumatano ili-
yopita alitoka Kaliua hadi Tab-
ora mjini kama alivyoelekezwa 
na mwakilishi wa Betika.

„Niliendelea kuwasiliana nao, 
lakini sikuwa naamini hadi nili-
popanda ndege na leo ( jana) 
nipo Dar nikisubiri kuishuhu-
dia dabi,“ alisema Mtalika huku 
akiitabiria timu yake ushindi 
wa mabao 2-0.

Mshindi mwingine, Kimara 
Mapunda kutoka Sumbawanga 
aliliambia gazeti hili mechi ya 
leo roho yake ipo kwa Simba.

„Nawashukuru Betika kwa 
kuweka fursa ya Mtoko wa Kib-
ingwa, nilicheza bila kukata 
tamaa hadi nimeshinda na kuja 
kutizama dabi, hii ni mara yan-
gu ya kwanza kushuhudia dabi, 
kinachonivutia zaidi ni kuja 
kuwaona wachezaji wa Simba 
hasa Chama na Kibu Denis, 
nawakubali sana,“ alisema.

Naye shabiki wa Simba, 
Mussa John, wa Arusha alisema 
anaamini watalipa kisasi leo 
kwa kuichapa Yanga mabao 
matano huku Clinton Festo wa 
Kigoma alisema hana shaka na 
timu yake kupata matokeo, lak-
ini Aziz Ki na Pacome anaamini 
wataiduwaza Simba.

Akizungumza mara baada 
ya kuwapokea mabingwa hao, 
Balozi wa kampeni hiyo msimu 
huu, Baraka Mpenja, alisema 
mashabiki wote wataishuhudia 
dabi kwa hadhi ya VIP.

„Hawa wa mikoani wataun-

gana na mabingwa wetu wa 
Dar es Salaam ambao leo ( jana) 
watalala kwenye hoteli ya nyo-
ta tano kabla ya kwenda uwan-
jani wakiongozwa na king‘ora 
kushuhidia dabi hiyo wakiwa 
kwenye jukwaa la VIP,“ alisema 
Mpenja.

Mbali na mabingwa, Ofisa 
Habari wa Betika, Juvelinaus 
Rugambwa, alisema  kulikuwa 
na zawadi mbalimbali za wiki 
na mwezi kwenye kampeni 
hiyo.

„Kila wiki tulikuwa na 
washindi wa simu janja aina ya 
tecno na kila mwezi tulikuwa 
na washindi wawili wa iphone 
15 ili kunogesha kampeni yetu 
hadi leo ( jana) tumewapokea 
mabingwa wetu.

„Betika ni bandika bandua, 
hatuna mbambamba, baada ya 
dabi, mashabiki wetu wakae 
mkao wa kitu kingine bomba,“ 
alisema Rugambwa.

Balozi wa Kampuni ya Betika, Baraka Mpenja (mwenye suruali ya kaki), akiwa 
na baadhi ya washindi wa Mtoko wa Kibingwa baada ya kuwasili kwenye 
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Julius Nyerere, Dar es Salaam tayari 
kuishuhudia dabi ya Simba na Yanga itakayochezwa leo. MPIGAPICHA WETU

Na Saada Akida 

KOCHA Mkuu wa Azam FC, 
Youssouph Dabo, amekiri 
kuwapo kwa ugumu wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara hususani 
mzunguko wa pili ambao 
kila timu inahitaji ushindi ili 
kufikia malengo yao.

Dabo aliliambia gazeti 
hili kwa upande wao wana-
hitaji alama muhimu kwa 
kila mechi watakayocheza 
kwa lengo la kujihakikishia 
wanamaliza katika nafasi ya 
pili kwenye msimamo wa 
ligi hiyo ili kupata tiketi ya 
kushiriki michuano ya Ligi 
ya Mabingwa Afrika.

Kocha huyo alisema 
mikakati yake ni kuona 
timu yake inafikia malengo 
ambayo waliyaweka tangu 
mwanzoni mwa msimu na 
watapambana ili kufikia 
ndoto zao. 

“Sio rahisi kushinda 
mechi zote, tunauwezo wa 
kumfunga kila mpinzani 
anayekuja mbele yetu, lakini 
kuna wakati mwingine tuku-
bali hatuwezi kushinda kwa 
kila mechi. Tunahitaji uma-
kini zaidi katika mechi zetu 
zijazo kwa sababu hakuna 
mchezo utakaouwa rahisi,” 
alisema kocha huyo.

Aliongeza anaandaa kikosi 
imara kwa kuwapa mbinu 
za kiufundi mbalimbali na 
kuwaweka sawa kisaikolo-
jia kutokana na ushindani 
uliopo kwenye hatua hii ya 
lala salama.

Dabo alisema pia malengo 
yake mengine ni kufanya 
vyema katika mchezo wao 
wa hatua ya robo fainali 
ya mashindano ya Kombe 
la Shirikisho la CRBD Bank 
dhidi ya Namungo utaka-
ochezwa kati ya Mei 2 na 4, 
mwaka huu.

Dabo auchambua 
ubingwa Ligi Kuu

Simba, Yanga na safari ya ubingwa

wa na Jumanne Hassan ‚Masimanti‘ na beki, 
Selemani Sanga wa Yanga akijifunga mwe-
nyewe.

3. Simba 4-4 Yanga (1996)
Mechi hii inabaki katika vitabu vya kum-

bukumbu kuwa ndiyo sare iliyozaa mabao 
mengi zaidi kwenye mchezo wa dabi.

Mechi ilichezwa kwenye Uwanja wa 
Sheikh Amri Abeid jijini, Arusha, mabao ya 
Yanga yakifungwa na Edibily Lunyamila, 
Mustapha Hozza (akijifunga), Said Mwamba 
‚Kizota‘ na Sanifu Lazaro, huku ya Simba 
yakipachikwa na Thomas Kipese, Ahmed 
Mwinyimkuu na Dua Said akipiga mawili.

4. Simba 5-0 Yanga (2011/12)
Ni moja kati ya mechi za kukumbukwa 

za watani wa jadi, ikichezwa Mei 6, mwaka 
2012, Simba ilipata matokeo hayo kupitia 
mabao yaliyowekwa kimiani na Emmanu-
el Okwi, aliyefunga mawili, Felix Sunzu, 
Patrick Mafisango (marehemu) na Juma 
Kaseja, wote wakifunga magoli hayo kwa  
penalti.

5. Simba 3-3 Yanga (2013/14)
Ilikuwa ni moja kati ya dabi za kushanga-

za ambapo hadi mapumziko Yanga ilikuwa 
ikiongoza mabao 3-0, lakini Simba ikarudi-
sha magoli yote kipindi cha pili.

Dabi hiyo ilichezwa Oktoba 20, mwaka 
2013, Yanga ikitangulia kwa mabao ya 
Mrisho Ngassa na Hamisi Kiiza wakati  Sim-
ba ilisawazisha kupitia Betram Mombeki, 
Joseph Owino na Gilbert Kaze.

6. Yanga 5-1 Simba (2023/24)
Hii ni dabi ya mzunguko wa kwanza 

msimu huu, ambapo Yanga ilitoa kipigo 
kikubwa cha mabao 5-1, mechi iliyochezwa 
Novemba 5, mwaka jana.

Yalikuwa ni mabao ya Kennedy Musonda, 
Maxi Nzengeli (mawili), Stephane Aziz Ki na 
Pacome Zouzoua.

INATOKA  UK. 24

Dabi 6 zisizosahaulika
INATOKA  UK. 24

mchezo mkubwa kwa Afrika.
Gamondi alisema wamejiandaa vizuri 

kama kawaida, wachezaji wake wana 
morali nzuri na wapo tayari kukabiliana 
na mpinzani wao, Simba katika mchezo 
wa leo.

“Kesho (leo) ni mechi nyingine na mipa-
ngo yake ni mingine, huu mchezo ni tofau-
ti na ule uliopita, tutacheza kwa tahadhari 
kubwa kuhakikisha tunafanikiwa kupata 
matokeo chanya,” alisema Gamondi.

Beki wa Yanga, Dickson Job, alisema 
wamejiandaa vizuri na wako tayari ku-
pambana kwa ajili ya kutafuta matokeo 
chanya mbele ya mpinzani wao.

“Simba ni timu nzuri na hautakuwa 
mchezo rahisi, mchezo utakuwa mgumu, 
kikubwa tunahitaji pointi tatu, hatuchezi 

kwa presha kubwa wala matokeo ya ku-
taka kushinda mabao mengi kikubwa ni 
alama muhimu,” alisema Job.

Kocha Msaidizi wa Simba, Seleman Ma-
tola, alisema maandalizi yanaenda vizuri 
na siku zote hakuna mechi rahisi ya dabi 
na anawaheshimu Yanga.

“Hatuna presha kabisa, mechi ya dabi 
ni tofauti kabisa na michezo mingine, tu-
mefanya maandalizi mazuri kukabiliana 
na Yanga, Kocha Abdelhak (Benchikha), 
anaumia sana pale tunapotengeneza  na-
fasi na haziwi mabao, tumeliangalia na 
kufanyia kazi, nafasi zinazopatikana ziwe 
mabao.

Mbio za ubingwa zipo wazi na mchezo 
wa kesho (leo), ndio unatoa taswira ya 
nani kubwa bingwa, tukihitaji ubingwa la-
zima tushinde mechi ya kesho (leo) dhidi 
ya Yanga,” alisema Matola.

Nahodha Msaidizi wa Simba, Shomari 
Kapombe, alisema maandalizi yameenda 
vizuri na wachezaji wana morali kubwa 
kwa ajili ya mchezo wa leo huku benchi la 
ufundi likipata muda mzuri wa kuandaa 
timu yake.

Kapombe alisema wapo tayari kufuata 
maelekezo waliyopewa na kila mmoja 
kufanya jukumu lake kwa ajili ya kutafuta 
pointi tatu muhimu.

„Kwa sasa hatufikirii mechi iliyopita, 
tumefungua ukurasa mpya na hii mechi 
ni aina nyingine, tumekuwa na mikakati 
mipya kuhakikisha tunavuna pointi tatu,” 
alisema Kapombe.

Aliongeza mechi ya leo itakuwa ni ha-
tima ya malengo ya kusaka tiketi yao ya 
kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu na anaimani 
hadi sasa bado hajajulikana bingwa hadi 
mwisho wa msimu.
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Na Adam Fungamwango

MASHABIKI wa soka ndani na nje 
ya Tanzania wanatarajia kusimama 
kwa dakika 90 ili kushuhudia mechi 
ya watani wa jadi, Simba na Yanga 
itakayochezwa leo kwenye Uwanja 
wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Ni mchezo ambao unaongeza ida-
di ya mechi za watani wa jadi, ye-
nye majina mengi, wengine wakiita 
Dabi ya Kariakoo, lakini kama ka-
waida, huingizwa katika vitabu vya 

kumbukumbu za soka na kusomwa 
na vizazi hadi vizazi pale watakap-
ohitaji kupekua rekodi zake.

Rasmi rekodi za timu hizi zilianza 
kuwekwa mwaka 1968, ambapo 
pamoja na mechi nyingi kuchezwa, 
lakini kuna michezo kadhaa imebaki 
katika kumbukumbu hadi leo kuto-
kana na matokeo yake ya kushan-
gaza, vipigo vikubwa na kuweka 
rekodi ambazo hazijavunjwa.

Hizi ni baadhi ya mechi ambazo 
hadi leo zimebaki ni simulizi katika 

mechi za dabi.

1. Yanga 5-0 Simba (1968)
Mechi hii imeingia katika rekodi 

ya kuwa ni ya kwanza timu hizo 
kufungana mabao mengi katika 
mechi za dabi. Hii ilikuwa ni Juni 
Mosi, mwaka 1968. Yanga ikiiadhibu 
Simba mabao 5-0, ambayo yali-
fungwa na Maulidi Dilunga (mawili), 
Kitwana Manara (mawili) na Salehe 
Zimbwe alifunga bao moja.

Na Saada Akida 

ZIKIWA na kumbu-
kumbu ya kuishia 
katika hatua ya 
robo fainali ya 

mashindano ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika, sasa vigogo 
wa soka nchini, Yanga na 
Simba watakutana katika 
mechi ya dabi itakayoche-
zwa leo kuanzia saa 11:00 
jioni kwenye Uwanja wa 
Benjamin Mkapa, Dar es 
Salaam.

Mechi hiyo ni ya maru-

    Mechi ya leo inatarajia kutoa mwele-
keo katika mbio za kuwania taji la...
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Dabi 6 zisizosahaulika

Ayoub LakredDjgui Diarra

SIMBA SC, YANGA NA  
SAFARI YA UBINGWA

UK.   22

Jumamosi Aprili 20, 2024

Nagelsmann ageuka lulu Ulaya

diano ya Ligi Kuu Tanzania Bara 
na wenyeji wa mchezo huo, Yanga 
wataingia dimbani na kumbukumbu 
ya ushindi mnono wa mabao 5-1, am-
bayo yalifungwa na Stephane Aziz Ki, 
Pacome Zouzoua, Kennedy Musonda 
na Maxi Nzengeli aliyefunga mawili.

Bao pekee la Simba katika mchezo 
huo lilifungwa na Kibu Denis.

Katika rekodi zetu kuanzia mwaka 
2010, zinaonyesha Aprili timu hizo 

zimekutana mara nne, Simba wali-
fanikiwa kushinda mara mbili na 
michezo mingine miwili iliyobakia 
ilimalizika kwa matokeo ya sare.

Aprili 18, 2010 Simba alishinda ma-
bao 4 -3, na mabao yake yalifungwa 
na Uhuru Suleiman dakika  3, Mussa 
Mgosi (dk 53 na dk 74), Hillary Eche-
sa (dakika za nyongeza) huku kwa 
upande wa Yanga yalipachikwa na 
Athumani Iddi ‚Chuji‘ dakika  30 na 

Jerry Tegete aliyefunga mawili (daki-
ka 69 na 89).

Mechi ya kwanza ya Aprili 19, 2014 
iliisha kwa sare ya bao 1-1, Simba wali-
tangulia kupata bao kupitia Haruna 
Chanongo na dakika nne kabla ya 
mechi kumalizika, Yanga walisawazi-
sha kupitia Simon Msuva.

Msimu wa 2017/18 mechi iliyoche-
zwa Aprili 20, Simba walifanikiwa 
kuibuka na ushindi wa bao 1-0, kupi-

2. Simba 6-0 Yanga (1977)
Simba ililipa kisasi cha kufung-

wa mabao 5-0 miaka tisa baa-
daye, ilipoikandika Yanga ma-
goli 6-0, mechi ambayo hadi leo 
inashika rekodi ya timu kufungwa 
mabao mengi zaidi katika dabi.

Ni mechi ambayo pia imeweka 
rekodi ambao haijavunjwa kwa 
mshambuliaji wake, Abdallah Ki-
badeni ‚King‘ kufunga hat-trick‘.

Mechi ilichezwa Julai 19, mwaka 
1977, na mbali na King Kibadeni, 
mabao mengine mawili yalifung-

tia Erasto Nyoni na timu hizo 
ziliporudiana mchezo ulimal-
izika kwa suluhu.

Mchezo wa mwisho ulioche-
zwa Aprili 16, mwaka jana, 
Simba iliondoka na pointi tatu 
baada ya kushinda mabao 2-0, 
shukrani beki Henock Inonga 
akipachika bao la mapema 
dakika ya kwanza na lingine 
lilifungwa na Kibu Denis dakika 
32.

Mechi ya leo haitakuwa ya 
kinyonge kutokana na rekodi 
za timu hizo hivi karibuni, 
mechi tano za mwisho walizo-
kutana Simba ilishinda mbili 
na Yanga mara moja, wakitoka 
sare mara mbili.

Yanga inashuka dimbani 
ikiwa na safu imara ya ush-
ambuliaji inayoongozwa na 
Stephane Aziz Ki ambaye ame-
tikisa nyavu mara 14 pamoja 
na Nzengeli aliyefunga magoli 
tisa wakati Simba inamtegemea 
Clatous Chama mwenye magoli 
saba sawa Mrundi Saido Ntiba-
zonkiza.

Yanga na Simba, zote zipo 
katika mbio za ubingwa, Yanga 
wakiongoza kwenye msimamo 
baada ya kujikusanyia pointi 55 
na Simba iliyoko katika nafasi 
ya tatu na pointi zake 46 inga-
wa imecheza mechi tatu pun-
gufu ya Azam yenye pointi 51.

Shirikisho la Soka Tanzania 
(TFF), limemtaja mwamuzi, 
Ahmed Arajiga kutoka Man-
yara atakuwa mwamuzi wa 
kati na atasaidiwa na Moham-
med Mkono wa Tanga, Kassim 
Mpanga (Dar es Salaam) na 
Tatu Malogo (Tanga).

Akizungumza jana, Ko-
cha Mkuu wa Yanga, Miguel 
Gamondi, alisema hii ni mechi 
kubwa sana Afrika Mashariki 
na leo itakuwa ni sehemu ya 


	Page 1
	Page 2a
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12-13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

