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MAI

W
AKATI kampeni za 
kuhitimisha uchaguzi 
mkuu zikiendelea, 
wasanii wa muziki 

wa Bongo Fleva, wamekuwa 
wanufaika wakubwa baada ya 
vyama vya siasa kuwatumia 
katika ushawishi wao kwa wa-
pigakura.

Wanamuziki mbalimbali 
wamekuwa wakipanda jukwaani 
kutoa burudani wakati vyama 
hivyo vikiwanadi wagom-
bea wao, kutokana na ukweli 
kwamba sanaa ina nguvu ya 
kusikilizwa na watu.

Baadhi ya wasanii waliokuwa 
katika kampeni hizo ni Diamond 
Platnumz, Ali Kiba, Harmonize, 
Zuchu, Chege na wengine wengi.

Hata hivyo, kivutio kikubwa 
ni vita vya jukwaani vinavy-
oendelea kati ya vinara wa 
muziki huo, Diamond, Ali Kiba 

na Harmonize, ambao licha ya 
kutoa burudani tosha kwa wa-
nachama wa vyama hivyo,  pia 
wameongeza joto kwa mashabi-
ki wao.

Wasanii hao kila mmoja ana-
tumia mbinu mbalimbali katika 
kuwashawishi watu kumwona 
bora zaidi ya wengine, jambo 
ambalo limezidisha ubunifu 
katika shoo zao.

Diamond Platnumz, anaone-
kana kuwashinda wenzake 
kwa uburudishaji wake uliojaa 
ubunifu na vionjo ambavyo 
vinawaacha watu wakiwehuka 
kwa furaha.

Baadhi ya ubunifu ni kuimba 
na kucheza na mashabiki wake, 
kuwatumia wanenguaji mahiri 
na kucheza miondoko ya Mi-
chael Jackson, ambayo umnoge-
sha zaidi.

Ali Kiba, naye hajaachwa 

nyuma katika vita hiyo, 
kwani licha ya kutumia 
maneno ya vijembe, 
amekuwa tofauti zaidi 
baada ya kuanza kuwa-
tumia wanenguaji katika 
shoo zake za jukwaani.

Harmonize, ambaye 
anajiita ‘Jeshi’ yeye ana-
tumia mbinu za medani 
kama njia ya kuwavutia 
mashabiki na kuone-
kana tofauti. Mara nyingi 
akipanda jukwaani anavaa 
magwanda na kubeba begi 
mgongoni ili kuonekana 
ni mkakamavu zaidi ana 
anayeweza kupambana.

Akipanda jukwaani, Harmo-
nize hawatumii sana wanen-
guaji, badala yake yeye mwe-
nyewe anakuwa burudisho 
tosha kwa mashabiki wake.

VITA JUKWAANI

Diamond, Kiba,
Harmonize liwe jua...

Kamati 
Maadili

yamwonya
mgombea 
CHaDeMa  

UkUrasa  2

YaLiYoMo

uKuRasa Wa 3

WasaiDizi Wa 
Majaji
WaonYWa 
KuHusu siasa
JAJI Mkuu mstaafu wa 
Tanzania, Mohamed 
Chande Othman, 
amewataka wasaidizi 
wa sheria wa majaji... 

uKuRasa Wa 4

WaKiLi MKuu 
seRiKaLi aoKoa 
TRiLioni 11.4/- 
OFISI ya Wakili Mkuu 
wa Serikali, imeokoa 
Sh. trilioni 11.4 baada 
ya kushinda kesi...

uKuRasa Wa 8

KisHiMba aibuKa na
Mbinu MpYa KaMpeni 
MGOMBEA ubunge 
wa Kahama Mjini, 
Jumanne Kishimba 
(CCM), ameibuka...

YaWaonYa viongozi wake 
kushiriki kampeni za vyama 
vya siasa… Endelea Uk. 2  

BAKWATA 
yakunjua 
makucha

Tume ya Amani, Maalim Seif wateta saa moja
Sheikh Mkuu wa Tanzania, Abubakar Zuberi

ukurasa  3



Jumamosi Oktoba 17, 20202

HABARI KITAIFA

Kamati ya 
Maadili
yaonya 
mgombea
ubunge 
CHADEMA

Na Marco Maduhu, 
SHINYANGA

KAMATI ya Maadili 
ya Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi Jimbo 
la Shinyanga Mjini, 
imempa onyo mgom-
bea ubunge wa jimbo 
hilo, Salome Makamba 
(CHADEMA), kuhusu 
madai ya uzushi ali-
yotoa dhidi ya mgom-
bea mwenzake wa 
CCM, Partobas Katambi.

Samole anadaiwa 
kumzushia Katambi 
kuwa amekuwa aki-
kashifu wanawake 
kwenye mikutano yake 
ya kampeni, lakini ali-
potakiwa kutoa usha-
hidi wa madai hayo, 
alishindwa.

Mwenyekiti wa 
Kamati hiyo Jimbo la 
Shinyanga Mjini, Geof-
frey Mwangulumbi, 
alisema jana kuwa 
Salome amepewa onyo 
hilo baada ya kushind-
wa kutoa ushahidi 
kuhusu kashfa hiyo.

“Tulipokea malala-
miko kutoka kwa 
mgombea ubunge wa 
CCM Jimbo la Shin-
yanga Mjini, Patrobas 
Katambi, kwamba 
mgombea mwezake, 
Salome Makamba, 
anamchafua kwa 
kumzushia kuwa 
anawakashifu wa-
nawake kuwa hawezi 
kushindana na mwan-
amke ayekwenda hedhi 
kila mwezi.

“Baada ya kusikiliza 
malalamiko hayo ya 
Katambi, tulimwita 
Salome ili atuthibitishie 
madai yake, akasema 
ushahidi anao, lakini 
siku tuliyomtaka alete 
ushahidi akashindwa 
ndipo tukampa onyo,” 
alisema.

Alisema kama kuna 
mgombea ambaye 
hajaridhika na uamuzi 
uliotolewa, anaruhusi-
wa kwenda kushtaki 
kwenye ngazi za juu 
zaidi.

Kwa upande wake, 
Salome alipotafutwa 
kuzungumzia uamuzi 
huo, alisema anatii na 
kuyaheshimu maagizo 
yaliyotolewa na kamati 
hiyo.

Na Renatha Msungu, 
DODOMA 

VIONGOZI wa dini mkoa wa 
Dodoma, wamewataka vijana 
kuacha kufikiria kufanya vurugu 
katika uchaguzi mkuu, badala 
yake wahimizane kutunza amani 
iliyopo.

  Rai hiyo ilitolewa jana na 
Askofu wa Kanisa la Evangelis-
tic Assemblies of God Tanzania 
(EAGT) Jimbo la Dodoma, Evans 
Chande, alipokuwa akizungumza 
na waandishi wa habari.

Kiongozi huyo alisema 
wameamua kutoa angalizo hilo  

baada ya kuona kuna viashiria vya 
kuhamasisha vurugu kwenye uch-
aguzi huo uliopangwa kufanyika 
Oktoba 18, mwaka huu.

  “Sisi viongozi wa dini 
tunawaasa vijana kwa pamoja bila 
kujali itikadi zao wakatae kutumi-
wa na maadui zetu wasioitakia     
mema nchi yetu, na tumkatae 
mgombea ambaye anashawishi 
vurugu,”      alisema Askofu Chan-
de.

  Aidha, aliwataka Watanzania 
kuwachagua wagombea wan-
aohubiri amani na maendeleo 
ya nchi   ya Tanzania na si ving-
inevyo.

 Askofu Chande alisema maan-
damano na vurugu si njia sahihi 
ya kudai haki bali watu wanataki-
wa kutii sheria pindi wanazipodai.

Chande alisema endapo vurugu 
zitatokea, waathirika wakubwa ya-
takuwa makundi ya watoto, wale-
mavu, wanawake na wagonjwa. 

Pia alisema kila kwenye haki ya 
kupiga kura ajitokeze siku ya uch-
aguzi kuchagua viongozi wachapa 
kazi watakaoipeleka mbele nchi 
kimaendeleo.

  Naye Katibu wa Baraza la 
Waislamu Tanzania (BAKWATA) 
Mkoa wa Dodoma,   Sheikh Hus-
sein Kuzungu, aliwataka Watan-

zania waangalie mifano katika 
nchi zilizoingia machafuko kwa 
kuhamasisha kufanya vurugu am-
bazo zimesababisha kuzorotesha 
maendeleo. 

Sheikh Kuzungu alisema vion-
gozi wa dini wanafuatilia taarifa 
hizo ambazo zinasambazwa kwa 
njia ya mitandao, simu wataka-
pomaliza kazi yao wataweka had-
harani majina ya wahusika kwa 
maslahi ya taifa.

Alisema kuna maisha baada ya 
uchaguzi hivyo watu wasidang-
anyike na maneno ya wagombea 
wanaotumiwa kuleta vurugu 
nchini.

Viongozi wa dini waasa vurugu uchaguzi 

Waziri wa Kilimo, Japhet Hasunga (kushoto), akiangalia samaki aina ya jodari aliyeshikiliwa na Katibu Mkuu wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Prof. 
Elisante Ole Gabriel, alipotembelea mabanda ya wizara hiyo, kwenye maadhimisho ya Siku ya Chakula Duniani, yaliyofanyika kitaifa mkoani Njombe 
jana. PICHA: MPIGA PICHA WETU

BAKWATA yakunjua makucha 
Na Romana Mallya

BARAZA la Ulamaa BAKWATA 
Taifa, limewazuia viongozi wake 
kufanya kampeni hasa katika ma-
jumba ya ibada kwa chama cho-
chote cha siasa.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa juzi na Katibu wa baraza 
hilo, Sheikh Hassan Chizenga, 
viongozi wao wametakiwa wawe 
walezi wa jamii wanaopaswa 

kuwa kimbilio la umma.
“Baraza chini ya uenyekiti 

wa Mufti wa Tanzania, Sheikh 
Abubakar Zubeir, limekubali-
ana haya kupitia kikao chake 
cha dharura kilichokaa Oktoba 
15 kuhusu yanayojitokeza ka-
tika kampeni za uchaguzi mkuu 
na kuhusisha dini ya Kiislamu,” 
alisema.

Taarifa hiyo ilibainisha kuwa 
baraza limewasihi viongozi hao 

kubaki kuwa wasuluhishi, wapa-
tanishi na walezi wa jamii inay-
owahusisha wafuasi wa vyama 
na wasio wa vyama.

Baraza hilo pia limewakum-
busha viongozi hao na waislamu 
wote kuwa dua katika uislamu 
ni ibada na lazima ifanywe kwa 
mujibu wa mafundisho ya dini na 
siyo vinginevyo.

“Kauli ya dua yoyote 
yenye kwenda kinyume cha 

mafundisho ya uislamu itakay-
ofanywa na kiongozi yeyote wa 
baraza, kamwe isihusishwe na 
Baraza Kuu la Waislamu Tan-
zania (BAKWATA),” ilibainisha 
taarifa hiyo.

Taarifa hiyo ilisema kuwa, 
baraza linawataka waislamu na 
Watanzania kwa ujumla kuende-
lea kuiombea nchi ili uchaguzi 
mkuu ufanyike salama na kwa 
amani.
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Wasaidizi 
wa majaji
waonywa 
kuhusu 
siasa
Na Mwandishi Wetu,     
LUSHOTO

JAJI Mkuu mstaafu wa 
Tanzania, Mohamed Chande 
Othman, amewataka wa-
saidizi wa sheria wa ma-
jaji kutumia taaluma yao 
na kuzingatia umahiri na 
weledi katika uendeshaji 
wa mashauri ya uchaguzi 
sambamba na kujiepusha na 
ushabiki wa kisiasa. 

Alisema hayo juzi wakati 
akifungua mafunzo ya 
wasaidizi wa sheria 39 wa 
majaji wa Mahakama ya 
Rufani na Mahakama Kuu 
ya Tanzania juu ya namna 
uendeshaji wa mashauri 
ya uchaguzi yaliyofanyika 
katika Chuo cha Uongozi wa 
Mahakama (IJA) Lushoto, 
mkoani Tanga. 

Chande aliwaomba wa-
shiriki hao kuzingatia na 
kufuatilia mafunzo hayo 
kikamilifu ili wakayatumie 
katika utekelezaji wa maju-
kumu yao.

“Mkiwa wasaidizi wa 
sheria wa majaji, ni vyema 
kutumia taaluma yenu vizuri 
na kuzingatia umahiri na 
weledi katika uendeshaji wa 
mashauri ya uchaguzi na 
kujiepusha na ushabiki wa 
kisiasa,” alisema.

Pia aliwataka washiriki 
hao kufanya kazi kwa kuz-
ingatia maadili, umakini na 
kujiamini katika uandishi wa 
hukumu hivyo wanalazimika 
kuendelea kujinoa ili kue-
ndana na kasi ya mabadiliko 
na izingatiwe kuwa wao ni 
msaada mkubwa kwa majaji 
katika utekelezaji wa maju-
kumu ya utoaji wa haki.  

Katika hatua nyingine, Jaji 
Chande aliupongeza Uongozi 
wa Mahakama ya Tanzania 
na wa IJA kwa kuwa mstari 
mbele katika kufanikisha 
mafunzo ya kuwajengea uw-
ezo maofisa mbalimbali wa 
mahakama katika kushughu-
likia mashauri ya uchaguzi. 

Mpaka sasa, mahakama 
kwa kushirikiana na IJA  
imeshafanya mafunzo ya 
uendeshaji wa mashauri ya 
uchaguzi kwa maofisa mbal-
imbali wa mahakama.

Miongoni mwa maofisa 
walionufaika na mafunzo 
hayo ni majaji wa Mahaka-
ma ya Rufani, majaji wa Ma-
hakama Kuu, naibu wasajili 
na  mahakimu wakazi 
wafawidhi  lengo likiwa 
kuwawezesha kuyashughu-
likia kwa ustadi zaidi na kwa 
wakati.

Mgombea mwenza wa kiti cha urais kupitia Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), Salum Mwalimu, akihutubia mkutano wa kampeni 
katika Jimbo la Mpanda, mkoani Katavi juzi. PICHA: FRANCIS DANDE

Tundu Lissu: Kura yako mwaka huu ni muhimu 
Na Romana Mallya

MGOMBEA urais, Tundu Lissu 
(CHADEMA), amesema wa-
nanchi wanapaswa kutambua 
kura watakayopiga Oktoba 28 
mwaka huu, ni muhimu kuliko 
yoyote waliyowahi kupiga katika 
uchaguzi mkuu.

Lissu alitoa kauli hiyo jana 
wakati akihutubia wananchi 

waliojitokeza katika mkutano 
wake wa kampeni uliofanyika 
Meatu mkoani Simiyu.

Alidai kwa mara ya kwanza 
tangu waingie kwenye mfumo 
wa vyama vingi, mwaka huu 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
anaona kinaondoka madara-
kani.

“CCM lazima iondoke, nimepi-
ta karibu nchi zima kuzungumza 
na wananchi, wapo tayari kuon-

doa, msiwe na wasiwasi, ajenda 
kuu za uchaguzi mwaka huu 
zipo        tatu;         kurudisha 
uhuru wa wananchi, tunazun-
gumza haki          na maendeleo,” 
alisema.

Akiwa Urambo mkoani Tab-
ora, Lissu alisema kuwa akipata 
ridhaa ya urais, atatengeneza 
katiba mpya itakayorudisha 
mamlaka na rasilimali kwa wa-
nanchi ili kuondokana na hali ya 

kuwa ombaomba.
“Hakuna kitu kibaya kama 

watu wazima tunaondesha fa-
milia kila mahali kila mtu kuwa 
ombaomba, turudishiwe mam-
laka, tuamue mambo yetu, ndi-
vyo wanavyofanya nchi zote zi-
nazoendelea,” alisema.

Lissu alisema namna pekee ya 
kuondokana na utaratibu huu ni 
kutumia kura Oktoba 28 mwaka 
huu kwa kumchagua.

Kamati ya Amani, Maalim 
Seif wateta kwa saa moja

Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR

KAMATI ya Amani ya Kitaifa 
Zanzibar imekutana na mgom-
bea urais wa Zanzibar kupitia 
Chama cha ACT- Wazalendo, 
Maalim Seif Sharif Hamad, na 
kukubaliana kukutana tena ili ku-
zungumzia umuhimu wa amani.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo, 
Salum Muhammed,  ndiye ali-
yeongoza mazungumzo hayo yal-
iyodumu kwa takriban saa moja, 
akiwa na wajumbe wake yaliyo-
fanyika nyumbani kwa Maalim 
Seif, Chukwani mjini Zanzibar.

Salum alisema kamati hiyo im-

eamua kukutana na wagombea 
wa nafasi ya urais wa Zanzibar 
na wadau wengine wakiwamo 
viongozi ili kuwakumbusha 
umuhimu wa kuzingatia amani 
wakati wa kampeni,   kabla na 
baada ya uchaguzi mkuu.

 “Suala la amani lina umuhimu 
mkubwa tumebadilishana mawa-
zo kuhusu mambo mengi na 
tumefikia mahala pazuri, lakini 
tumekubaliana   upo umuhimu 
wa        kuendelea  kukukutana 
kuelekea uchaguzi mkuu,” alise-
ma.

Alisema kikao kama hicho 
kiliwahi kufanyika mwaka 2015 
na wameona upo umuhimu wa 

kukutana tena katika Uchaguzi 
Mkuu wa mwaka huu, ili kusisiti-
za umuhimu wa amani kwa ma-
slahi ya wananchi na taifa.

Kwa upande wake, Maalim Seif 
alisema hakuna amani bila ya 
haki na aliwataka viongozi na wa-
tendaji wenye dhamana ya uch-
aguzi kuhakikisha wanaheshimu 
haki ili kudumisha amani.

Maalim Seif alisema baada ya 
kupokea barua ya ombi la kuku-
tana na kamati hiyo, alitafakari 
na kutoa uamuzi wa haraka ya 
kukutana na kamati nayo huku 
akiwataka  kuendeleza utaratibu 
wa kufanya vikao kama hivyo vya 
kubadilisha mawazo na kukum-

busha umuhimu wa amani kwa 
maslahi ya Zanzibar.

“Jambo la msingi huwezi kuwa 
na amani bila ya haki hivyo jam-
bo la msingi tuzingatie kusima-
mia haki wakati tunaelekea kwe-
nye Uchaguzi Mkuu wa mwaka 
huu,” alisema Maalim Seif.

Viongozi wengine wanaounda 
kamati hiyo kutoka madhehebu 
mbalimbali ya dini ni Makamu 
Mwenyekiti wa Kamati, Askofu 
Michael Hafidhi wa Kanisa la 
Aglikana Dayosisi ya Zanzibar, 
Katibu wa Kamati Sheikh Fadhil 
Suraga na wajumbe kutoka Kani-
sa Katoliki na kiongozi wa Hindu 
na Masai.
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Wakili mkuu serikali aokoa trl. 11.4/- Askofu 
ahimiza
usomaji 
vitabu
Na Ahmed Makongo, BUNDA

ASKOFU wa Kanisa la 
Anglikana Dayosisi ya Mara, 
George Okoth, amewataka 
vijana, wanafunzi na jamii 
kwa ujumla kujenga tabia ya 
kuingia maktaba na ku-
soma vitabu mbalimbali, ili 
kuongeza maarifa. 

Wito huo aliutoa jana 
wakati akipokea jengo la 
maktaba lililojengwa katika 
Shule ya Sekondari ya Wasi-
chana ya ACT-Bunda, inay-
omilikiwa na kanisa hilo.

Alisema wanafunzi na jamii 
nzima kwa ujumla wakijenga 
tabia ya kusoma vitabu mara 
kwa mara, watapata uelewa 
wa hali ya juu na kuongeza 
maarifa jambo ambalo lita-
wasaidia katika maisha yao.

“Ninatoa wito kwa wa-
nafunzi na wanajamii nzima 
kwa ujumla kujenga tabia 
ya kusoma vitabu, ili ku-
jiongezea maarifa zaidi,” 
alisema Askofu Okoth.

Askofu huyo aliipongeza 
kampuni ya ujenzi ya Mrefu 
iliyojenga jengo hilo kwa ku-
fanya kazi kwa uaminifu na 
kuongeza kuwa ataendelea 
kuitumia kwa kuwa  inajenga 
majengo kwa kiwango kina-
chotakiwa.

Katibu Mkuu wa Anglikana 
Dayosisi ya Mara, Maximil-
ian Lyamsema, pamoja na 
Mkurugenzi wa Elimu, Arthur 
Mauya, walisema maktaba 
hiyo itakuwa na vitabu vya 
aina mbalimbali pamoja na 
vifaa vya kila aina ambavyo 
ni vya kisasa.

Viongozi hao pia walitoa 
wito kwa wafanyakazi wote 
wa shule hiyo kujenga tabia 
ya kusoma vitabu katika 
maktaba hiyo.

“Si kwamba ni kwa ajili 
ya wanafunzi tu hata nyie 
walimu na wafanyakazi 
wote mlioko katika shule hii, 
mtakuwa mnasoma vitabu 
katika maktaba hii,” alisema 
Lyamsema.

Mhandisi wa kampuni ya 
Mrefu, Elias Leonard, Mku-
rugenzi wa kampuni hiyo, 
Kulwa Kahabi, walisema 
jengo hilo lina ubora unao-
takiwa, huku Makamu Mkuu 
wa Shule hiyo, Godfrey 
Erasto, akilishukuru kanisa 
kwa kuwajengea maktaba 
hiyo.

“Tunashukuru sana kanisa 
hili kutupatia ushirikiano wa 
kutosha katika utekelezaji wa 
miradi mbalimbali ya maen-
deleo na sisi tunatekeleza 
kwa uaminifu mkubwa,” 
alisema Mhandisi Leonard. 

Baadhi ya wanafunzi wa 
shule hiyo walisema maktaba 
hiyo itawasaidia kuongeza 
maarifa zaidi. 

Siri kushamiri ukatili yatajwa 
Na Sabato Kasika

HOFU ya kuachwa na kutoji-
amini, ni miongoni mwa sababu 
zinazotajwa kuwa chanzo cha 
wanawake kuendelea kuvumilia 
ukatili wa kijinsia kwenye ndoa 
bila kuchukua hatua.

Mbali na sababu hizo, sababu 
nyingine zinazotajwa kuchangia 
hali hiyo ni hofu ya aibu katika 
jamii, hofu ya ukahaba wakiach-
ika na pia kulinda siri za familia.

Mwezeshaji katika semina ya 
walezi wa klabu za jinsia, Bea-
trice Ezekiel, alibainisha hayo 
juzi jijini Dar es Salaam, akiwa-
taka wanawake kuchukua hatua 
za kutoa taarifa za ukatili wanao-
fanyiwa kwenye vyombo husika 
ili hatua za kisheria zichukuliwe.

Semina hiyo iliandaliwa na 
Jukwaa la Vijana Wanaharakati 
(YFF) kutoka Mtandao wa Jinsia 

Tanzania (TGNP) kwa kushiriki-
aha walezi wa klabu za jinsia ka-
tika shule za msingi na sekondari.

“Zipo sababu nyingine za wa-
nawake kuwa hivyo, ikiwamo 
kutofahamu sheria zilizopo, 
mshikamano uliopo katika fa-
milia, hofu ya mtazamo wa watu 
na hofu ya usalama na utegemezi 
wa kiuchumi,” alisema Beatrice.

Mwezeshaji huyo alisema wa-
nawake wanaofanyia vitendo 
hivyo, wanatakiwa kufuata she-
ria, ikiwamo kwenda kwenye 
Dawati la Jinsia badala ya kuen-
delea kuvumilia vitendo hivyo 
ambavyo vina athari nyingi.

Alisema katika mazingira ya 
aina hiyo, uchumi wa familia un-
ayumba kutokana na mwanamke 
kuumwa na wakati mwingine 
kipato cha taifa kinaathiriwa ku-
tokana na mchango wa uzalishaji 
wa mwanamke kupungua.

“Utafiti wa kitaifa wa Taasisi 
ya Tanzania Demographic and 
Health Survey (TDHS) wa mwaka 
2010 unaonyesha asilimia 44 
ya wanawake wote walioolewa 
wameshapata ukatili wa kimwili 
na kingono toka kwa wenzi wao,” 
alisema.

Aliongeza kuwa kwa mujibu 
wa utafiti huo, asilimia 15 ya wa-
nawake wa Tanzania hawautilii 
maanani ukatili huo katika ngazi 
ya familia hali ambayo inasaba-
bisha matukio hayo yaendelee 
kuwapo.

Mmoja wa washiriki wa 
semina hiyo, Janeth Komba, ali-
wakumbusha wanawake kuwa  
ukatili wa kijinsia ni jambo lolote 
analofanyiwa mtu kwa hali yake 
na kumwathiri.

“Anaweza kuathiriwa katika 
mwili, kiuchumi, kisaikolojia, 
kingono na hata ukatili wa 

mtandaoni, hivyo wanawake tus-
inyamazie vitendo hivyo, badala 
yake tuchukue hatua zinazos-
tahili ili kukomesha hali hiyo,” 
alisema Janeth.

Mshiriki mwingine, Zahra 
Omary, alisema Tanzania imeri-
dhia mikataba ya haki za binada-
mu na kupinga ukatili wa kijinsia.

“Tanzania imetia saini mikata-
ba ya haki za binadamu ili kuon-
doa aina zote za ukatili dhidi ya 
wanawake, ikiwamo ya Beijing na 
Maputo ili kutimiza lengo namba 
tano la Maendeleo Endelevu,” 
alisema.

Alisema lengo hilo linahusu 
kuendeleza usawa wa kijinsia 
na uwezeshaji wa wanawake na 
wasichana, na kwamba Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia inasema kila binadamu anas-
tahili kuheshimiwa na kupewa 
hadhi.

Na Renatha Msungu, 
DODOMA 

OFISI ya Wakili Mkuu wa Seri-
kali,  imeokoa Sh. trilioni 11.4 
baada ya kushinda kesi za nje na 
ndani ya nchi ambazo zilikuwa 
zinaikabili serikali kwa kipindi 
cha mwaka 2019/20. 

Pia ofisi hiyo imeshinda 
mashauri ya kuzuiwa kwa mali 
za serikali ikiwamo ndege zi-
lizokuwa zimekamatwa Afrika 
Kusini na Canada.

Wakili Mkuu wa Serikali, Ga-
briel Malata, aliyasema hayo 
jana kwenye semina ya kuwa-
jengea uwezo mawakili wa seri-
kali katika utendaji kazi wao 
iliofanyika jijini hapa. Alisema 
ofisi hiyo ilianzishwa kwa ajili ya 

uendeshaji wa mashauri ya ma-
dai na usuluhishi kwa niaba ya 
serikali na taasisi zake ndani na 
nje ya nchi.

“Ofisi hii inawajibika kila siku 
kwa mashauri yaliyofunguliwa 
dhidi ya serikali na ilianza kazi 
mwaka 2018. Katika  mwaka wa 
fedha 2019/20 ulioishia Juni, 
mwaka huu, imeokoa Sh. tril-
ioni 11.4 kutokana na mashauri 
yaliyohusisha fedha yaliyokuwa 
yamefunguliwa ndani na nje ya 
nchi,” alisema.  Pia alisema kuna 
mali za serikali zilikuwa zime-
kamatwa nje ya nchi zikiwamo 
ndege zilizokamatwa Afrika 
Kusini na Canada na kupitia ofisi 
hiyo, serikali iliendesha mashau-
ri na mali hizo kuachiwa baada 
ya kushinda kesi. 

Malata pia alisema ofisi hiyo 
imerejesha serikalini mashamba  
106 ambayo yalikuwa yametwal-
iwa na watu wenye nia mbaya 
dhidi ya mali za serikali. 

“Vile vile kuna viwanja, hoteli 
na nyumba mbalimbali ambazo 
zilikuwa zimetwaliwa na watu 
wasio na nia njema na serikali 
nazo zimerejeshwa ikiwamo Ho-
teli ya Mbeya na iko mikononi 
kwa Shirika la Reli Tanzania,” 
alisema. 

Hata hivyo, alisema kutokana 
na mafanikio, wameona ni vy-
ema kuendelea kuwajengea 
uwezo mawakili ili kutekeleza 
majukumu yao kwa ufanisi.

  “Mafunzo haya yameandali-
wa ili kuwaongezea ujuzi katika 
maeneo mbalimbali baadhi ya 

maeneo ni ustadi wa ukusan-
yaji wa maelezo na kuandaa 
kesi, stadi za kuandaa hati na 
utetezi, uandishi wa maelezo na 
ushahidi, kuongeza mashahidi 
kutoa ushahidi mahakamani, 
ushahidi wa kielektroniki, waji-
bu wa mawakili kwa serikali na 
mahakama, jamii kwa ujumla,” 
alisema.

  Naye Naibu Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Katiba na Sheria, 
Amon Mpanju, alisema serikali 
inaamini mafunzo hayo yatale-
ta manufaa makubwa kwenye 
utendaji kazi wao.

  Aliwataka mawakili kuhoji 
wakufunzi pale ambapo hawa-
jaelewa ili kuongeza ufanisi kwe-
nye utekelezaji wa majukumu 
yao ya kila siku. 

Mwenyekiti wa jumuiya ya  watu wenye ulemavu wa CCM,  Peter Sarungi, akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam jana,  
wakati wakiipongeza Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), kwa kuwapa kipaumbele watu wenye ulemavu kwa kutokupanga foleni siku ya kupiga 
kura katika uchaguzi mkuu.  PICHA: JUMANNE JUMA
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Mgombea ubunge CHADEMA
aahidi kuboresha kilimo kakao

Prof. Mwansoko: Nyerere 
bingwa wa propaganda
Na Vincent Mpepo, OUT

MAKAMU Mkuu wa Chuo Kikuu 
cha Teofilo Kisanji (TEKU) Mbeya, 
Profesa Hermas Mwansoko, 
amesema Hayati  Mwalimu Julius  
Nyerere ni miongoni mwa magwiji 
wa propaganda katika siasa za Af-
rika.

Profesa Mwansoko alitoa kauli 
hiyo wakati akiwasilisha mada 
kuhusu ‘Mwalimu Julius Nyerere 
Kama Mwanahistilahi wa Kiswa-
hili’ katika Kongamano la Kum-
bukizi ya Mwalimu Julius Nyerere 
liliofanyika jijini Mbeya juzi.

Alisema Mwalimu Nyerere ali-
fanikisha utekelezaji wa sera mbal-
imbali katika harakati mbalimbali 
za kulitumikia taifa zilizoambatana 
na propaganda ambazo zilifaniki-
sha kutekelezeka au kutotekeleze-
ka kwa sera kinzani  na matakwa 
ya Watanzania.

“Utekelezaji wa sera ya Azimio 
la Arusha na nyingine uliambatana 
na propaganda ambazo zilikuwa 
na mashiko kwa wakati huo,” alise-
ma Profesa Mwansoko.

Alisema utekelezaji wa sera, 
mipango na harakati mbalimbali 

Na Thobias Mwa-
nakatwe,  KYELA

MGOMBEA ubunge 
Jimbo la Kyela kupitia 
Chama cha Demokrasia 
na Maendeleo (CHADE-
MA), Alinanuswe Mwal-
wage, amesema iwapo 
wananchi watampa 
ridhaa, atahakikisha 
anaweka mfumo mzuri 
kwa wakulima kuuza 
kakao kwa faida na bila 
kukopwa.

Alisema hayo jana 
wakati akizungumza na 
wananchi wa kata ya Ma-
babu katika  mkutano wa 
kampeni uliofanyika kijiji 
cha Kilombero, ikiwa ni 
mfululizo wa ziara yake 
ya kuomba kura kwa 
wananchi.

Mwalwage alisema 
kakao ambalo ndilo 
zao kuu la biashara 
katika Wilaya ya Kyela, 
bado halijawanufaisha 
wakulima kuinua maisha 
yao kutokana na mfumo 
mbovu wa kilimo na 
kibiashara. 

Alisema mfumo wa 
ushirika ambao wakulima 
wanauza mazao yao 
kwenye mnada si rafiki 
kwao kwa sababu ha-
walipwi fedha zao papo 
hapo na badala yake 
wanalazimika kusubiri 
kwa zaidi ya wiki mbili, 
ili walipwe na kampuni 
zilizonunua. “Mkinicha-
gua suala la kukopwa 
kopwa mazao yenu 
linakwisha. Nitahakikisha 
mkulima akiuza kakao 
yake alipwe papo hapo ili 
kuendesha maisha yake 
vizuri na kuondokana na 
umaskini,” alisema.

Mwalwage alisema hivi 
sasa wakulima wanauza 
zao hilo kati ya Sh. 2,000 
na 3,000 kwa kilo wakati 
bei ingeweza kuwa Sh. 
4,000 kama kungekuwa 
na mfumo mzuri wa un-
unuzi.  Pamoja na kakao, 
mgombea huyo alisisitiza 
kuboresha miundombinu 
ya barabara na kutatua 
matatizo ya maji na afya 
ambayo yalikuwa haya-
jatatuliwa.

ikwamo kupigania uhuru na hata 
baada ya uhuru propaganda ilihusi-
ka na iliendelea kutumika mpaka 
sasa.  

Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha 
Mtakatifu Augustino (SAUT) Mbeya, 
Dk. Salvatory Mhando, alisema fal-
safa ya Mwalimu Nyerere kwenye 
masuala ya kisiasa na uongozi bado 
ina mashiko kwa kuwa ina uhalisia 
wa maisha kwa wakati uliopita, uli-
opo na ujao.

Msomi huyo aligusia wasomi 
wengi kukimbilia kwenye siasa, aki-
sisitiza kuwa ni suala linalodhoofi-
sha taaluma.

“Wanasiasa wapo tayari kudang-
anya wananchi ili watimize maslahi 
yao, kitu ambacho ni hatari kwa 
ustawi wa nchi kufikia maendeleo 
ya kweli,” alisema.

Mhadhiri na Mkurugenzi wa Kit-
uo cha Mkoa wa Mbeya cha Chuo 
Kikuu Kikuu Huria cha Tanzania 
(CKHT), Maulana Ali, aliwataka 
wananchi kuwa macho na wana-
siasa wanaotumia siasa hususani 
kampeni kama jukwaa kuchafuana 
na kunyoosheana vidole badala ya 
kuelezea ilani na mipango ya vy-
ama vyao katika maendeleo ya nchi 
ikiwa watapewa idhini ya kuongoza.
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TIMU ya Soka ya Taifa (Taifa Stars), inatarajia kuanza kampeni 
ya kuwania tiketi ya kushiriki fainali zijazo za Kombe la Mataifa 
ya Afrika (Afcon 2021).

Katika mashindano hayo, Taifa Stars ambayo inafundishwa na 
Kocha Mkuu, Etienne Ndayiragije, raia wa Burundi, imepangwa 
kwenye Kundi J ikiwa na Tunisia, Equatorial Guinea na Libya.

Kuelekea katika mashindano hayo, Stars itaanza kibarua 
chake kwa kuwafuata Tunisia, mchezo utakaochezwa Novemba 
13, mwaka huu na baada ya siku nne (Novemba 17, mwaka huu), 
watarejea nyumbani kuwakaribisha Waarabu hao.

Lakini wakati Stars ambayo mwaka jana ilifuzu kucheza fain-
ali za Afcon baada ya miaka 39, kupita, wiki iliyopita ilikuwa na 
mchezo wa kirafiki hapa nyumbani dhidi ya majirani zao, Bu-
rundi. Mchezo huo wa kirafiki wa kimataifa uliochezwa katika 
siku inayotambulika kwenye kalenda ya Shirikisho la Soka la 
Kimataifa (FIFA), ulimalizika kwa wageni kuondoka na ushindi 
wa bao 1-0, shukrani zimwendee mshambuliaji mpya wa Yanga, 
Saidi Ntibazonkiza, aliyefunga goli hilo pekee.

Jambo la kushangaza lililotokea uwanjani baada ya wageni 
hao kupata bao, ni kitendo cha mashabiki waliokaa kwenye 
upande, ambao hutumiwa na wanachama na mashabiki wa 
Yanga kushangilia goli hilo kwa nguvu, hali ya kuwa wao ni Wa-
tanzania. Tukio hilo lilionekana kuwasononesha baadhi ya wa-
dau waliokuwa uwanjani hapo na hata waliokuwa wakiufuatilia 
mchezo huo kupitia televisheni.

Awali ilionekana kama mashabiki wale walioishangilia Bu-
rundi walikuwa mashabiki wao, lakini ilipofuatiliwa, ilibainika 
walikuwa ni mashabiki wa Yanga na waliendelea kufurahia 
ushindi huo.

Hakikuwa kitendo cha kiungwana, Taifa Stars inayocheza 
kwenye ardhi yake na ikitumia uwanja wake wa nyumbani 
ikizomewa na ikishuhudia wapinzani wao wakipata sapoti. 
Waswahili wanasema mbuyu ulianza kama mchicha, huu ni 
wakati mzuri wa wasimamizi wa michezo nchini kuchukua 
hatua mapema kabla hali haijakuwa mbaya zaidi. Stars inahitaji 
kupata sapoti na inafahamika wazi kwamba shabiki ni sawa na 
mchezaji wa 12, je, kama mchezaji huyu wa ziada atahamia kwe-
nye timu pinzani itakuaje? Kitendo cha kumwongezea mpinza-
ni nguvu na kuinyima sapoti Stars si sahihi, ni sawa na makosa 
mengine ya kuhujumu nchi, wahusika wanatakiwa kuchuku-
liwa hatua, wasiogopwe.

Awali ilionekana tabia hii ikifanywa na mashabiki wa Simba 
na Yanga wakati timu zao zinashiriki mashindano ya kimataifa 
ya ngazi za klabu (Ligi ya Mabingwa Afrika na Kombe la Shirik-
isho Afrika), kwa upande mmoja kushangilia timu ya nje, lakini 
hali hii kuonekana kwenye ngazi ya nchi, inaleta taswira mbaya, 
haijengi mpira wetu na inaturudisha nyuma.

Nipashe inashauri vyombo husika kuchukua hatua mapema, 
ili kumaliza ‘usaliti’ huu, ambao ukiachwa ukaota mizizi, hali in-
aweza kuwa mbaya zaidi katika siku za usoni.

Kuna taarifa baadhi ya mashabiki wasiokuwa na uzalendo 
wanaendelea na kampeni ‘chafu’ ya kujipanga kuwashangilia 
Tunisia, gazeti hili linaiomba serikali kuweka mikakati ya kuwa-
dhibiti watu hawa kwa faida ya nchi. Kama Shirikisho la Soka 
Tanzania (TFF), liliwabaini na kuwafungia mashabiki, ambao 
walijihusisha na vurugu kwenye mechi za ligi, tunaamini kwa 
mbinu hizo hizo linaweza kuwachukulia hatua wale wenye 
nia ya kuisaliti Stars.   Tunahitaji kuona Stars inapeperusha vy-
ema bendera ya nchi katika mashindano mbalimbali, ambayo 
yatasaidia pia kutangaza vipaji vya wachezaji wetu na hatimaye 
kusajiliwa na klabu za nje ya Tanzania na hivyo kuongeza wigo 
wa nyota wa kulipwa.

Mungu ibariki Tanzania, Mungu ibariki Taifa Stars.

MAHALI panaposemekana 
hapana kitu huishia kuwa na 
kitu. 

Methali hii hutumiwa hasa 
pale, ambapo mtu fulani ame-
kuwa akikataa jambo fulani sio 
kweli, lakini likaishia kuwa al-
ivyokuwa akikataa sivyo.

Leo nawapigania wachezaji 
wa soka wa hapa Tanzania. 
Hakika tunao vijana wengi 
wenye uwezo na akili ya kuli-
chezea ‘gozi la ng’ombe, lakini 
tunashindwa kuwathamini na 
kuwaendeleza.

Wahenga walisema: “Bura 
yangu sibadili na rehani (deb-
wani).” Maana yake kitambaa 
changu duni (bura) sibadili na 
kingine cha thamani kubwa 
(rehani). Neno ‘rehani’ lina 
maana mbili. Kwa muktadha 
ninaoujadili, ni kitambaa cha 
hariri chenye mji wa rangi 
yoyote na mistari iliyokoza me-
kundu na kahawia.

Kadhalika “chako ni chako, 
cha mwenzako si chako.” 
Maana yake kitu unachokiita 
chako ni kizuri, tena huweza 
kukufaa na una uhuru nacho 
kuliko cha mtu mwingine. Tu-
nakumbushwa kuvithamini 
vitu vyetu. Sizungumzii vitu, 
bali nazungumzia wachezaji 
wetu wa kabumbu.

Vilabu vyetu vya kan-
danda vinaruhusiwa kusajili 
wachezaji 10 wa kigeni kwa kila 
timu kwa mujibu wa Shirikisho 
la Soka Nchini (TFF).  

Kwa mfano, wachezaji wa 
timu inayoingia uwanjani 
kucheza ni 11, kwa kila timu du-
niani kote. Kwa hiyo kama timu 
moja itasajili wachezaji 10 wa 
kigeni, na kuchezeshwa wote, 
ni mchezaji mmoja tu Mtan-
zania atakayejiunga na wageni 
10, ili kukamilisha kikosi kamili 
kinachotakiwa kuanza mch-
ezo.

Nashindwa kuelewa ni kwa 
nini au ni sababu zipi muhimu 
zilizowalazimu (pasa kufanyika 
jambo, kuwa ni wajibu kufanyi-
ka) viongozi wa TFF kuweka 

kanuni hiyo. Kwamba Tan-
zania nzima haina wachezaji 
wanaofaa au? Salala/salale! 
(tamko linalodhihirisha hisia 
ya mshangao.) Mbona Tanza-
nia ina wachezaji wengi wazuri 
kuliko wageni wanaosajiliwa 
kwa fedha nyingi zaidi ya we-
nyeji? Fedha nyingi zitumikazo 
kuwasajili wachezaji wa kigeni 
na kulipwa mishahara mikub-
wa zaidi ya wenyeji, kiasi ki-
kubwa hupelekwa nje ya nchi 
ilhali wenyeji hawalipwi kama 
walipwavyo wageni!

Yatokeapo mashindano ya 
kimataifa wakati timu za Ligi 
Kuu zikiwa kwenye mashinda-
no, wageni waliosajiliwa na 
timu zetu huitwa kwenda kuzi-
tumikia timu za mataifa yao 
na kuacha mapengo kwa baa-
dhi ya timu zilizowasajili kwa 
gharama kubwa.

Kwa sababu hiyo, michezo 
ya Ligi Kuu husimamishwa, 
ili kuzipa ahueni/afueni timu 
zilizochukuliwa wachezaji 
wao. Mara nyingi timu zenye 
wachezaji wengi wa kigeni ni 
Azam, Simba na Yanga.

Kwa sababu hiyo, ligi husi-
mamishwa, ili kuzipa nafasi 
timu hizo ‘kuu’ kuwasubiri 
wachezaji wao wa kigeni wal-
ioitwa makwao! Nawakumbu-
ka wahenga wetu waliosema 
“Cha kupewa hakishibishi.” 
Maana yake kitu cha kupewa 
hakiwezi kumshibisha mtu.

Ligi Kuu inaposimamishwa 
kwa sababu ya timu tatu tu zi-
itwazo ‘kubwa’ kuondokewa 
na wachezaji wao watatu 
wanaokwenda kuziwakilisha 
nchi zao kwenye michuano 
ya kimataifa, husababisha ligi 
kuvurugwa na kusimamishwa 
kwa muda. 

Kwa sababu hiyo, ratiba 
ya Ligi Kuu hubadilishwa. 
Kwa hali hiyo, timu zisizo na 
wachezaji wa kigeni hupangi-
wa mechi za kucheza. Hivyo 
Azam, Simba na Yanga huwa 
na fursa ya kufanya mazoezi 
zaidi wakati wachezaji wao 

wa kigeni waliokwenda mak-
wao kushiriki michezo ya ki-
mataifa wakisubiriwa kwa udi 
na uvumba ndipo waanze na 
ratiba iliyobadilishwa!

Kwa mtazamo wangu, TFF 
ambayo baadhi ya wachora 
katuni wanaiita ‘Tifua Tifua’ 
inapaswa kufikiri upya kuhusu 
ruhusa ya timu zetu kusajili 
wachezaji 10 wa kigeni.

‘Kufikiri upya’ nina maana ya 
kuanzisha shule za kuwafundi-
sha vijana wetu mchezo wa 
kandanda unaopendwa zaidi 
duniani. Tutakapokuwa na 
wachezaji watakaosajiliwa nje 
ya nchi, Tanzania itaingiza fed-
ha za kigeni, badala ya kuzinu-
faisha nchi hizo kwa fedha zetu 
adimu (-enye kupatikana kwa 
uchache au shida) za kigeni. 
Fikiri kama kila mkoa wa Tan-
zania itakuwa na shule yake ya 
kuwafundisha vijana mchezo 
wa mpira, nchi ingekuwa na 
shauku (hamu kubwa ya ku-
taka kufanya jambo) ya kusajili 
wachezaji wa kigeni?

Kadhalika kama tungekuwa 
na utaratibu wa kuwapeleka 
walimu wa kandanda kuji-
funza katika nchi kama Brazil, 
Hispania, Italia, Ujerumani, 
Ufaransa n.k. leo Tanzania 
ingekuwa na walimu wazuri 
wa kandanda wanaofundisha 
timu mbalimbali ndani na nje 
ya nchi.

Vilevile kusingekuwa na 
sababu ya kutumia fedha zetu 
adimu za kigeni kuwaajiri Wa-
zungu wanaohitaji fedha ny-
ingi na kutunzwa vizuri kuliko 
walimu wetu wananchi wasio-
thaminiwa wala kuheshimiwa 
na walimu Wazungu!

Baadhi yao huonyesha wazi 
ubaguzi wa rangi. Ebo! (tamko 
linaloonyesha hisia ya dharau 
inayotokana na kukasirika au 
kutoridhika). Fedha tunawapa 
sisi lakini wanawadharau wal-
imu wetu ambao ndiwo wenye 
nchi yao? Abadan! (tamko la 
kukataa au kukanusha uweze-
kano wa kutokea jambo).

Hamna hamna ndimo mliwamo
 Muungwana Lazima Nilonge

Wanaoisaliti Taifa Stars
wachukuliwe hatua haraka

Na Barnabas 
Maro
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Majaliwa asema JPM ndiye chagua sahihi 
Shule yakabiliwa na 
uhaba matundu choo
Na Marco Maduhu,       
SHINYANGA

Shule ya msingi Ibin-
zamata iliyoKo Manispaa 
ya Shinyanga, inakabiliwa 
na upugufu wa matundu 
32 ya choo, hali ambayo 
imedaiwa kuhatarisha afya 
za wanafunzi sababu ya 
kukosa mazingira bora ya 
kujisaidia.

Mwalimu wa Afya katika 
shule hiyo, Mkami Matutu, 
alibainisha hayo juzi 
wakati maofisa afya wa 
manispaa ya Shinyanga, 
walipokuwa wakitoa elimu 
ya unawaji mikono kwa 
wanafunzi, kwa kushiriki-
ana na Shirika la Maende-
leo la Uholanzi (SNV).

Alisema shule hiyo ina 
wanafunzi 1,065 wavulana 
wakiwa 483 na wasichana 
582, huku mahitaji ya 
matundu ya vyoo yakiwa 
48 lakini yaliyopo ni 16 tu, 
hivyo kuwa na upungufu 
wa matundu 31. 

Kutokana na upun-
gufu huo, Mwalimu Matutu 
alisema hali hiyo inahatari-
sha afya za wanafunzi na 
walimu.

“Tunashukuru sana 
maofisa afya kufika hapa 
shuleni kwetu na kutoa 
elimu ya unawaji mikono 
kwa wanafunzi pamoja na 
kutupatia kifaa cha kisasa 
cha kunawia mikono. 
Lakini tuna kabiliwa na 
changamoto kubwa ya 
upungufu wa matundu ya 
choo 32,” alisema Matutu.

Naye Mkuu wa Idara ya 
Mifugo Manispaa ya Shin-
yanga, Mohamed Chanz-
imu, akimwakilisha Mku-
rugenzi wa Manispaa hiyo, 
Geofrey Mwangulumbi, 
alisema changamoto hiyo 
ameisikia na ataiwasilisha 
kwa mkuu wake ili shule 
hiyo itengewe bajeti ya 
ujenzi wa matundu ya 
choo.

Aidha, Mkuu wa Idara 
ya Usafi na Mazingira 
Manispaa ya Shinyanga, 
Kuchibanda Snatus, akitoa 
elimu kwa wanafunzi hao, 
aliwataka wazingatie suala 
la unawaji mikono mara 
kwa mara, hasa pale wana-
potoka kujisaidia chooni, 
ili kuimarisha usafi na 
kukabiliana na magonjwa 
ya mlipuko kikiwamo kip-
indupindu.

Baadhi ya wanafunzi 
wa Shule ya Ibinzamata, 
akiwamo Amina Sayi, 
walishukuru kupewa elimu 
hiyo pamoja na kifaa cha 
kisasa cha kunawa mikono 
na kuahidi kukitumia vizuri 
ili kujilinda na magonjwa 
ya mlipuko yatokanayo na 
uchafu ama kula kinyesi.

Serikali yajizatiti kuwaondolea
wanawake vikwazo vya kiuchumi  

Na Julieth Mkireri, 
MKURANGA

KATIBU Mkuu Wizara ya Afya 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto (Idara ya Maendeleo 
ya Jamii), Dk. John Jingu, amese-
ma serikali inaendelea kufanya 
jitihada za kuondoa vikwazo kwa 
mwanamke anayeishi kijijini ili 
kumwezesha kutoa mchango ka-
tika uzalishaji kiuchumi.

Dk. Jingu alibainisha hayo jana 
katika maadhimisho ya Siku ya 
Mwanamke Anayeishi Kijijini na 
uzinduzi wa kampeni ya Nyumba 
Bora iliyofanyika katika Kijiji cha 
Kazole, Mkuranga mkoani Pwani.

Alisema, serikali imekuwa 
ikifanya jitihada za kuhakikisha 
mwanamke wa kijijini anakuwa 
na uwezo wa kiuchumi kwa 
kuanzisha mifuko ya mikopo na 
kuhamasisha uundaji wa vikundi 
ili wakopesheke kwenye hal-
mashauri na taasisi mbalimbali.

“Mwanamke wa kijijini ni msin-
gi wa maendeleo ya kijamii kwa 
kuwa wao ndiye mlezi na msingi 
wa uzalishaji. Serikali inamthami-
ni mwanamke wa kijijini na itaen-
delea kuboresha mazingira yake 
kiuchumi,” alisema.

Dk. Jingu aliwapongeza maofi-
sa maendeleo ya jamii wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mkuranga 

kwa kuchochea maendeleo kwa 
wananchi na kusisitiza kuachana 
na tabia ya kukaa ofisini.

Aidha, alikipongeza kikundi 
cha wanawake cha Upendo kwa 
kuonyesha mfano wa kuwa na 
kikundi cha VICOBA ambacho 
kimeanza kuonyesha mfano wa 
kuboresha makazi yao 

Ofisa Maendeleo ya Jamii Mkoa 
wa Pwani, Grace Tete, alisema 
mkoa kwa kushirikiana na wadau 
mbalimbali, wanaboresha maka-
zi kupitia mpango wa kunusuru 
kaya maskini na kwamba elimu 
inatolewa kwa wananchi.

Tete alisema ili kukabiliana 
na vikwazo hivyo, mkoa unaha-

masisha uanzishwaji wa vikundi   
vya kuweka na kukopa vitakavy-
owawezesha mwananchi wa ki-
pato cha chini kuweka na kukopa 
na kupata fedha za masharti 
nafuu zitakazoboresha makazi 
yao.

Katibu Tawala wa Wilaya ya 
Mkuranga,  Veronica Kinyemi,   
alisema kupitia vikundi vya 
VIKOBA, wananchi wa wilaya  
wameanza kuboresha makazi 
yao. Alisema kwamba katika ba-
jeti ya mwaka wa fedha 2019/20 
Sh. milioni 700 zimetengwa kwa 
ajili ya kukopesha vikundi vya 
ujasiriamali vya wanawake, vi-
jana na watu wenye ulemavu.

Na Mwandishi Wetu

MJUMBE wa Kamati Kuu ya Hal-
mashauri Kuu ya Taifa (CC-NEC) 
ya Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
Kassim Majaliwa, amewaomba 
Watanzania wote wakiwamo na 
wakazi wa wilaya ya Karatu waji-
tokeze kwa wingi kwenda kumch-
agua Rais John Magufuli ambaye 
ni mgombea urais wa CCM.

Majaliwa amesema wananchi 
wanapaswa kumchagua kiongozi 
huyo kwa sababu ni kiongozi sa-
hihi.

Majaliwa alisema hayo jana al-
ipozungumza na wakazi wa Kara-
tu kwenye mkutano wa kampeni 
uliofanyika katika uwanja wa 
Mazingira Bora wakati akimwom-
bea kura Rais Magufuli pamoja 
na mgombea ubunge wa Jimbo la 

Karatu, Daniel Awack na wagom-
bea udiwani wa CCM.

“Dk. Magufuli ni kiongozi sahi-
hi atakayeweza kuratibu maliasili 
zetu na kuzikusanya pamoja kwa 
ajili ya maendeleo ya Watanzania. 
Mnajua tulivyokuwa tunaibiwa 
katika madini lakini leo hakuna 
anayetuibia ni kwa sababu ya 
kuwa na kiongozi mwadilifu 
anayeweza kuongoza na kuwatu-
mikia wananchi wote bila ya uba-
guzi wa aina yoyote.

 “CCM ndicho chama pekee 
kitakachowaletea maendeleo na 
hamtojuta kuwachagua viongozi 
wa CCM. Mambo yote ya maen-
deleo Karatu yamo ndani ya Ilani. 
Kitabu cha Ilani  kimejaa mion-
gozo na maelekezo ya kuwatelea 
maendeleo Watanzania wote. 
Tumpe Dk. Magufuli ridhaa ya 

kuongoza miaka mitano mingine 
ili atuletee maendeleo,” alisema. 

Amesema wananchi wanatak-
iwa wamchague Dk. Magufuli ili 
aendelee kuwaletea maendeleo 
kwa sababu katika kipindi cha 
miaka mitano ya awali amefanya  
mabadiliko makubwa katika hu-
duma mbalimbali za jamii ziki-
wamo afya, elimu, maji na miun-
dombinu. 

Kuhusu usambazaji wa umeme, 
Majaliwa alisema zaidi ya vijiji 
9,300 nchini vimefikishiwa nisha-
ti hiyo kutoka vijiji 2,018 mwaka 
2015, hivyo hali ya upatikanaji wa 
umeme imeimarika, watumiaji 
wa umeme wameongezeka ku-
toka asilimia 35 hadi 85 hivi sasa. 

Aliwahakikishia wananchi hao 
kwamba vijiji vyote 10 vya  wilaya 
hiyo ambavyo bado havijafikiwa 

na nishati ya umeme vitafikiwa. 
Wilaya ya Kataru ina vijiji 57 kati 
yake vijiji 47 tayari vimeshaun-
ganishiwa umeme.

Majaliwa alisema Rais Magufuli 
anataka kuona kila nyumba ya 
Mtanzania inapata umeme tena 
kwa gharama nafuu na ametenga 
fedha nyingi zitakazotosheleza 
kusambaza umeme katika vi-
jiji vyote vikiwamo na wilaya ya 
Karatu. Gharama za kuungan-
ishiwa umeme huo amezipun-
guza kutoka Sh. 177,000 hadi Sh. 
27,000 tu.

Pia alisema wananchi hawa-
towajibika tena kulipia gharama 
za nguzo wala hawatalipia fomu 
za maombi ya kuunganishiwa 
huduma hiyo kwa sababu tayari 
gharama hizo zote zimebebwa na 
serikali.

Mshauri wa ubunifu wa majengo na ukadiriaji majenzi, Dk. Stanslaus Ntiyakunze, akitoa mada jijini Dar es Salaam jana, kwa wahandisi kuhusu 
kufuata utaratibu wa mikataba, kwenye mkutano wa mwaka wa Bodi ya Usajili wa Wabunifu Majengo na Wakadiriaji Majenzi. PICHA: MIRAJI 
MSALA 
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HABARI KITAIFA

Kishimba aibuka na mbinu mpya kampeniTAKUKURU 
yaokoa nyumba
Na Mary Geofrey

TAASISI ya Kuzuia na Kupamba-
na na Rushwa (TAKUKURU) Mkoa 
wa Pwani, imerejesha nyumba 
ya Mayasa Mmeleke iliyokuwa 
ikishikiliwa na kutaka kuuzwa na 
Godlisten Ndimbo kwa deni la Sh. 
milioni 1.8.

Mkuu wa TAKUKURU Mkoa wa 
Pwani, Suzana Raymond, alisema 
jana kuwa Mayasa alikopa Sh. mil-
ioni tatu kutoka kwa Ndimbo kwa 
makubaliano ya kulipa riba ya Sh. 
milioni 1.2 na kuweka rehani hati 
ya nyumba.

Alisema mkopaji aliweka rehani 
hati yake ya nyumba namba MZR/
MKZ/641 iliyoko Kitongoji cha 
Mkuza wilayani Kibaha na hadi 
Novemba mwaka jana, alikuwa 
amerejesha Sh. milioni 2.4 kati ya 
Sh. milioni 4.2 alizopaswa kulipa.

“Kiasi kilichokuwa kimebaki 
ndiyo kilipelekea mkopeshaji 
kutaka kuuza nyumba ya Mayasa, 
kitu ambacho ni dhuluma. TAKUK-
URU ilifanya uchunguzi wa kina 
na kubaini ukiukwaji mkubwa wa 
sheria uliofanywa na mkopeshaji 
kwa kufanya biashara ya ukope-
shaji wa fedha bila kusajiliwa, 
kinyume kifungu cha 6(1) cha She-
ria ya Benki yaani ‘Banking and 
Financial Act’ ya Mwaka 2006,” 
alisema Suzana.

Alisema kifungu hicho ki-
nakataza mtu kufanya shughuli 
za kibenki au kutoza riba pasi na 
leseni kutoka Benki Kuu (BoT) na 
mkopeshaji alibainika kukwepa 
kulipa kodi kutokana na biashara 
hiyo anayoifanya kinyume cha 
Sheria.  Akizungumzia kazi wal-
izofanya kwa kupindi cha miezi 
mitatu kuanzia Julai hadi Sep-
temba mwaka huu, kiongozi huyo 
wa TAKUKURU alisema ofisi yake 
ilipokea malalamiko 318 na kati 
yake, 157 uchunguzi wake unaen-
delea katika hatua mbalimbali na 
malalamiko 74 yalionekana kuan-
gukia katika sheria nyinginezo, 
hivyo walalamikaji walishauriwa 
na kuelekezwa sehemu husika 
kwa lengo la kutatua kero zao.

Alisema kesi 34 ziliendelea 
kuendeshwa katika mahakama 
mbalimbali za Mkoa wa Pwani 
na kesi 10 zilitolewa hukumu na 
Upande wa Jamhuri ulishinda kesi 
sita kwa washtakiwa kuhukumiwa 
kifungo jela au kulipa faini na kesi 
nne watuhumiwa hawakukutwa na 
hatia, hivyo waliachiwa huru.

“Katika kushughulikia malala-
miko yaliyowasilishwa, ofisi im-
efanikiwa kuokoa mali mbalimbali 
zikiwamo fedha Sh. milioni 6.4 
kwenye akaunti ya Halmashauri 
ya Chalinze,” alibainisha.

Suzana pia alisema waliokoa 
viwanja vya watumishi 12 wal-
iokuwa wanadai mishahara kwa 
kazi ya ulinzi katika Kampuni ya 
PRC Associates Security (T) Ltd ya 
mjini Kibaha.

Alisema watumishi hao wali-
fanya kazi katika kampuni hiyo ya 
ulinzi kwa takribani miaka mitatu 
pasi na kulipwa mishahara yao na 
kufanya jumla ya deni la misha-
hara wanayodai kufika Sh. milioni 
23. 

Ahamasisha unywaji maziwa, ulaji nyama
 Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imewataka Watan-
zania kujenga utamaduni wa 
kunywa maziwa yaliyosindikwa 
na bidhaa zake pamoja na kula 
nyama bora zilizozalishwa, 
kuchakatwa na kukaguliwa na 
wataalamu wa mifugo.

Katibu Mkuu wa Mifugo ka-
tika Wizara ya Mifugo na Uvuvi, 
Prof. Elisante Ole Gabriel, alitoa 
wito huo jana wakati wa maa-
dhimisho ya Siku ya Chakula 
Duniani yaliyofanyika Njombe.

“Tujizoeshe na watoto wetu 
kutumia bidhaa za mazao 
ya mifugo zilizosindikwa na 
kuchakatwa ikiwa pamoja na 
maziwa freshi, mgando, jibini, 
samli, siagi, na hata maziwa ya 
unga.

“Bidhaa zote hizi ni bora, 
salama, zinajenga afya bora na 
kuongeza kiwango cha ufaha-
mu kwa watoto,” alisema.

Akizungumza kwenye maa-

dhimisho hayo, kiongozi huyo 
alisema hadi  mwezi uliopita 
jumla ya shule 210 zenye wa-
nafunzi 89,922 zimenufaika na 
mradi wa maziwa shuleni ka-
tika mikoa 10.

Aliitaja mikoa iliyonufaika 
kuwa ni Kilimanjaro, Arusha, 
Tanga, Dar es Salaam, Iringa, 
Mbeya, Njombe, Morogoro, 
Mwanza na Mara.

Alisema lita 12,023,186.83 
za maziwa zenye thamani ya 
takribani Sh. bilioni 19.24 zi-
menywewa katika vipindi to-
fauti kuanzia mwaka 2006 hadi 
2020. “Kwa mwaka 2020/21 
programu za unywaji maziwa 
zinaendelea kutekelezwa ka-
tika shule 30 kutoka shule 210 
zilizokuwa zikitekeleza ma-
pango huo hapo awali. Mikoa 
inayotekeleza mpango huu 
kwa sasa ni Kilimanjaro (Shule 
24), Iringa (Shule 2) na Mbeya 
(Shule 4) na hii ni kwa ushiriki-
ano wa wazazi na wasindikaji,” 

alisema. Alisema kufanyika kwa 
maadhimisho hayo mkoani 
humo imekuwa ni chachu ya 
kuwashawishi wadau wa mazi-
wa, viongozi wa serikali, wa 
kisiasa na kidini kushirikiana 
na wazazi kuhakikisha mpango 
huo unatekelezwa katika shule 
zote.

“Wizara imejipanga kuhakiki-
sha uzalishaji wa maziwa un-
aongezeka ikiwa ni pamoja na 
kuongeza ushirikiano na wadau 
wa tasnia ya maziwa,” alisema.

Prof. Gabriel alisema kutoka 
mwaka 2015/16 hadi mwaka 
2019/20 Tanzania imefanikiwa 
kuwa na jumla ya viwanda vi-
pya 17 vya kusindika nyama na 
kufanya kuwa na jumla ya vi-
wanda 99 nchini vya kuchakata 
maziwa, vyakula vya mifugo na 
nyama.

Alisema wastani wa kusindi-
ka maziwa umeongezeka kuto-
ka lita 167,520 mwaka 2015/2016 
hadi lita 203,600 kwa siku kati-

ka mwaka 2019/2020.
Prof. Gabriel alisema sekta 

ya uvuvi inachangia asilimia 
30 ya protini inayopatikana na 
wanyama na inatoa ajira kwa 
Watanzania takribani milioni 
4.5 katika shughuli zinazohu-
siana na uvuvi. Alisema Tan-
zania ni nchi ya pili Afrika kwa 
kuwa na idadi kubwa ya mifugo 
ikiwa na ng’ombe milioni 33.4, 
mbuzi milioni 21.29, kondoo 
milioni 5.65, kuku milioni 83.28, 
nguruwe milioni 2.14 na punda 
657,389.

Alisema ng’ombe hao katika 
mwaka wa 2019/20, wameweza 
kuzalisha lita bilioni 3.01 am-
bapo lita bilioni 2.1 zimeto-
kana na ng’ombe wa asili na 
lita bilioni 0.9 zimetokana 
na ng’ombe wa kisasa. Alise-
ma tani 701,679.1 za nyama zili-
weza kuzalishwa katika kipindi 
cha mwaka 2019/20 ikilingan-
ishwa na tani 690,629 zilizozal-
ishwa mwaka 2018/19.

Na Shaban Njia, KAHAMA

MGOMBEA ubunge wa Ka-
hama Mjini, Jumanne Kishim-
ba (CCM), ameibuka na staili 
mpya ya kuomba kura kwa 
wananchi kwa kuweka ujumbe 
wa sauti akichangia mijadala 
bungeni.

Katika michango yake hiyo 
anayoitumia kushawishi wa-

nanchi kumpigia kura Oktoba 
28 mwaka huu, umo unaohusu 
kukipigia debe kilimo cha ban-
gi na biashara ya pombe kali ya 
kienyeji aina ya gongo.

Kishimba aliweka ujumbe 
huo jana wakati akizungumza 
na wananchi wa Kata ya Nya-
hanga, Halmashauri ya Mji wa 
Kahama katika mkutano wa 
hadhara kwa ajili ya kampeni.

Mgombea huyo amekuwa 
akiweka ujumbe huo na ku-
wasikilizisha wananchi kabla 
ya kuomba kura. Aliwaomba 
wananchi kuchagua viongozi 
ambao watakuwa na hoja 
mpya na zenye mashiko ili ku-
waletea maendeleo. 

Alisema kuwa yeye ali-
ishawishi serikali na kujenga 
masoko ya madini nchi nzima, 

jambo ambalo kwa sasa limei-
saidia serikali kutoibiwa tena 
dhahabu na kufuta tozo mbal-
imbali.

Hata hivyo, baadhi ya wa-
nanchi wa jimbo hilo walim-
taka Kishimba kuacha kutumia 
muda mwingi kuweka sauti za 
aliyozungumza akiwa bungeni 
badala yake ajikite kwenye ku-
uza ilani ya chama.

Mgombea ubunge wa Jimbo la Rufiji, mkoani Pwani, kwa tiketi ya Chama Cha Mapinduzi (CCM), Mohamedi Mchengerwa, akihutubia mku-
tano wa kampeni katika kijiji cha Nchumbi, jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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HABARI dodomA

Na Augusta Njoji, DODOMA

MAMLAKA  ya Udhibiti 
wa Huduma za Nishati na 
Maji(EWURA), imeanzisha 
mfumo wa kitaifa wa kidiji-
tali wa ukusanyaji, uratibu 
na uunganishaji wa taarifa 
za sekta ya petroli na gesi 
asilia (NPGIS).

Akizungumza jana kuhu-
su mfumo huo, Kaimu Mku-
rugenzi Mkuu wa EWURA, 
Mhandisi Godfrey Chibu-
lunje, alisema mfumo huo 
utawezesha upatikanaji wa 
taarifa za kila siku, wiki 
na mwezi na kutoa ripoti 
anuwai za masuala hayo 
nchini.

“Mfumo utaihudumia 
EWURA, Mamlaka ya 
Udhibiti Mkondo wa Juu 
wa Petroli (PURA), Wiz-
ara ya Nishati, Wizara ya 
Fedha na Mipango, Ofisi ya 
Taifa ya Takwimu (NBS) na 
taasisi zote za serikali za 
kimkakati,” alisema.

Mhandisi Chibulunje 
alisema NPGIS ni kitovu 
cha kukusanya na ku-
changamanisha taarifa 
kwa pamoja za masuala ya 
petroli na gesi asilia nchini, 
ili kupata takwimu sahihi 
kwa utekelezaji na ufanisi 
wa shughuli za kiudhibiti 
na ukusanyaji mapato ya 
serikali.

Alitoa wito kwa wadau 
wote kushirikiana ka-
tika kuhakikisha mfumo 
huo unakuwa na tija kwa 
kuwasilisha taarifa husika 
kwa wakati.

“Huu mfumo utaungan-
ishwa na mifumo mingine 
ya serikali hivyo taasisi  zi-
natakiwa kuwasilisha taar-
ifa husika kwa wakati, kwa 
kuwa si tu utainufaisha 
EWURA bali wadau wote 
wa sekta ya mafuta na gesi 
asilia nchini,” alisema.

Naye Mkurugenzi wa 
Petroli wa EWURA, Gerald 
Maganga, alisema kupitia 
mfumo huo, EWURA itapata 
kwa urahisi taarifa za mak-
isio ya mahitaji ya mafuta, 
uingizaji wa mafuta kwa 
aina nyingi.

Pia alisema bei na 
chanzo, taarifa za kutolewa 
kwa mafuta melini kwenda 
ghalani, ikiwa ni pamoja 
na jina la chombo, aina ya 
bidhaa na muda wa kutoka.

“Huu mfumo utasaidia 
kutambua akiba ya mafuta 
kwa aina na wingi katika 
miliki ya wauzaji, mauzo 
na matumizi pamoja na 
mambo mengine,” alisema.

EWURA 
sasa 
yaja 
kidijitali

Na Paul Mabeja, DODOMA

W
AFANYABIASHARA 
wadogo wametaki-
wa kuacha kutumi-
ka kama   mtaji wa 

wanasiasa kwenye uchaguzi mkuu 
utakaofanyika Oktoba 28, mwaka 
huu.

Mwenyekiti wa Wafanyabiasha-
ra hao Wilaya ya Dodoma, Baraka 
Mrisho, aliyasema hayo jana al-
ipokuwa akizungumza na waandi-
shi wa habari juu ya uchaguzi huo, 
jijini hapa. Mrisho alisema ni waka-
ti wa wafanyabiashara hao  kuwa 
makini katika kipindi hiki cha 
uchaguzi mkuu kwa kuwa wana-

siasa wengi wamekuwa na ma-
neno matamu ya kuvutia ambayo 
yanaweza kusababisha wakajikuta 
wanafanya makosa ya kutumika 
kisiasa. 

“Tuepukane na wanasiasa am-
bao wanataka kutufanya sisi kama 
mtaji wao wa kisiasa ili kuwanufai-
sha wao na maslahi yao binafsi si 
taifa,” alisema Mrisho.

Pia aliwaomba kujitokeza kwa 
wingi siku ya kupiga kura ili kum-
chagua kiongozi bora atakayeen-
deleza mazuri yaliyofanyika katika 
miaka mitano iliyopita.

“Sisi kama wamachinga hivi 
sasa tunafanya biashara zetu bila 
kubugudhiwa kama ilivyokuwa 

hapo zamani kukimbizwa na 
migambo wa jiji, lakini serikali im-
etusaidia kwa kutupatia vitambul-
isho ambavyo vinatusaidia kufan-
ya biashara kwa amani,” alisema 
Mrisho. 

 Pia alisema kuwa itakuwa jam-
bo la busara kama wajasiriamali 
watajitokeza kwa wingi ili kumcha-
gua Rais John Magufuli, kuendelea 
kuboresha katika maeneo yale 
ambayo aliyaanza kuyafanya ka-
tika muhula wake wa kwanza. “Ni-
waombe wajasiriamali wote nchini 
tuondoe itikadi za vyama vyetu na 
tuionyeshe dunia kuwa serikali 
yetu hii chini ya Rais Magufuli ni 
ya kizalendo kwa kuichagua kwa 

kura nyingi za kishindo ambazo 
hazijawahi kutokea hapo awali,” 
alisema. 

Kadhalika, aliwataka wajasiri-
amali wote kufanya shughuli zao 
za biashara kwa kuzingatia tara-
tibu na sheria zilizowekwa na hal-
mashauri zao za miji na majiji.

“Wajasiriamali wakati mwingine 
tunavunja sheria za nchi kwa ku-
jiona kuwa sisi ndio wenye haki ku-
liko watu wengine unakuta muda 
mwingine tunapanga bidhaa zetu 
hadi katika maeneo ya barabara 
hadi magari yanashindwa kupita,” 
alieleza Mrisho.

Wafanyabiashara watakiwa
kuacha kuwa mtaji wa siasa 

Na Peter Mkwavila, DODOMA

 KANISA la The Free Pentecos-
tal Tanzania (FPCT) limeiomba 
jamii inayoishi na watoto wenye 
ulemavu kuwaendeleza kielimu 
hadi kufikia chuo kikuu badala ya 
kuwaacha  majumbani. 

  Mratibu Mkuu wa Mradi wa 
Elimu Jumuishi kutoka kanisa hilo, 
Lucas Mhenga,  alitoa ombi hilo 
alipokuwa akizungumza kwenye 
kikao cha pamoja kilichowajumui-
sha  wafanyakazi wa jiji, wazazi na 

walezi kwa ajili ya uanzishaji wa 
Baraza la Watoto Wenye Ulemavu 
Wilaya ya Dodoma. 

Alisema jamii inatakiwa ku-
wasomesha watoto hao kuanzia 
ngazi ya chini hadi chuo kikuu 
badala ya kuendelea    kuwaweka 
majumbani, huku wakiteseka kwa 
kukosa haki hiyo ya msingi ya ku-
pata elimu.  

“Bado kuna ukatili, ubaguzi na 
manyanyaso kwa watoto wenye 
ulemavu majumbani (kwenye 
makazi). Walio wengi wamekosa 

elimu, matibabu na hata haki zao 
za kimsingi kama wanadamu wen-
zao,” alisema. 

Akizungumza kuhusu uan-
zishaji wa baraza hilo, alisema 
limelenga kuwatambua watoto 
wenye ulemavu na kuwakutanisha 
ili wawe na sauti moja itakayowa-
fanya kuzijua haki zao za msingi na 
wajibu. 

Kadhalika, alisema lengo lingine 
ni kuwajengea uwezo mabaraza 
mengine ya watoto ulemavu ka-
tika kila ngazi husika ili kujumuika 

pamoja. 
“Baraza la Watoto limekusu-

dia kupiga vita aina zote za imani 
potofu zinazosababisha kuwaten-
dea ukatili watoto wenye ulemavu 
ikiwa ni pamoja na mauaji yanay-
oendelea ya kuwakata viungo 
vyao,” alisema.  

Mkuu wa Idara ya Maendeleo 
ya Jamii na Vijana Jiji la Dodoma, 
Sharifa Nabalang’anya, aliwataka 
wazazi wenye watoto ambao wana 
ulemavu kutowaona kama ni sehe-
mu ya mkosi kwenye familia.

Kanisa laomba jamii kuwajali walemavu 

Kontena la kuhifadhia takataka  likiwa limejaa na zingine kutapakaa chini  karibu na makazi ya watu eneo la Chang’ombe, jijini Dodoma jana, 
kitendo ambacho ni hatari kwa afya za wakazi wa eneo hilo. PICHA: IBRAHIM  JOSEPH

Na Peter Mkwavila, 

DODOMA

 
KANISA la The Free Pentecos-

tal Tanzania (FPCT) limeiomba 
jamii inayoishi na watoto wenye 
ulemavu kuwaendeleza kielimu 
hadi kufikia chuo kikuu badala ya 
kuwaacha  majumbani. 

 
Mratibu Mkuu wa Mradi wa 

Elimu Jumuishi kutoka kanisa hilo, 
Lucas Mhenga,  alitoa ombi hilo 
alipokuwa akizungumza kwenye 
kikao cha pamoja kilichowajumui-
sha  wafanyakazi wa jiji, wazazi na 
walezi kwa ajili ya uanzishaji wa 
Baraza la Watoto Wenye Ulemavu 
Wilaya ya Dodoma.
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HABARI zAnzIBAR

110 samweli

Na Rahma Suleiman,        
ZANZIBAR

MKURUGENZI Mtendaji 
Kamisheni ya Kukabiliana 
na Maafa  Zanzibar, Makame 
Khatib Makame, amesema 
nguvu za pamoja zinatakiwa 
ikiwamo ushirikishaji wa 
wadau katika kupambana na 
majanga. 

 Akizungumza jana katika 
kikao cha kujadili mwongozo 
wa kukabiliana na maafa 
Zanzibar huko Maruhubi,  
alisema endapo wadau 
wataunganisha nguvu katika 
mipango na mikakati kupitia 
sera ya maafa, watasaidia 
kupunguza athari za maafa 
nchini.  Alisema mwongozo 
huo utawasaidia watu wenye 
mahitaji maalum, watoto na 
watu wazima kupata elimu 
ya kukabiliana na maafa 
ili kujikinga, kukabiliana 
na kurejesha hali baada ya 
maafa kutokea.

 Makame aliwataka 
masheha na kamati za maafa 
kuendeleza na kusimamia 
mikakati ya kutoa elimu ili  
kuiwezesha jamii kupata 
uwelewa wa kujihami na ku-
jilinda maafa yanapotokea. 

Naye Mshauri Mwelekezi 
wa Mwongozo huo kutoka 
Maahad Istiqama Tunguu, 
Chuo Kikuu cha  Taifa Zan-
zibar (Suza), Mussa  Juma 
Mzee, alisema jamii ifahamu 
njia bora ya kukabiliana 
na maafa na majanga ya 
kimaumbile na ya kusaba-
bishwa na binadamu.

Alibainisha kuwa mwon-
gozo huo utatoa mbinu 
za ufundishaji na  kujua 
jinsi ya ufahamu kwa wali-
ofundishwa .

 “Lengo la mwongozo huu 
ni kuwa na utaratibu ambao 
utawasaidia mfundishaji 
na mfundishwaji kwenda 
sambamba katika kufaha-
miana  ili kufikia malengo 
yaliyokusudiwa,” alisema.

Ataka 
jitihada 
za wadau 
wote 
kukabili 
maafa 

Taasisi elimu yawaangukia walimu uboreshaji mitaa
Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

TAASISI ya Elimu Zanzibar im-
ewataka walimu wakuu wa shule 
mbalimbali kuichangia vizuri kanu-
ni ya sheria ya taasisi hiyo ili kuima-
risha ubora wa elimu nchini.

Akizungumza kwa niaba ya Mku-
rugenzi Mtendaji wa Taasisi hiyo, 
katika kikao cha kuimarisha ka-
nuni kilichofanyika jana mjini hapa, 

Kaimu Meneja wa Mitaala na Vifaa 
wa Taasisi hiyo, Abdalla Moham-
med Mussa, alisema ili kanuni zikae 
kwa muda mrefu, ni lazima zipate 
maoni madhubuti ambayo yatal-
enga kuimarisha elimu.

Kaimu meneja huyo alisema 
Taasisi ya Elimu Zanzibar ina waji-
bu wa kupitia mitaala ya elimu kwa 
ngazi zote kuanzia maandalizi hadi 
sekondari ikishirikiana na Taasisi 
ya Elimu Tanzania (TIE) ambao 

wao ndio wahusika wakuu wa mi-
taala ya elimu ya sekondari.

Alisema taasisi hiyo pia ina ju-
kumu la kupitia mitaala ya vyuo 
vya ualimu vya Zanzibar ambavyo 
ndivyo vinavyotoa walimu ambao 
wanafundisha katika shule za Zan-
zibar na hata nje ya Zanzibar.

Pia alisema taasisi ina jukumu la 
kufanya utafiti wa kielimu ili kush-
ajihisha mapitio ya mtaala na kupi-
tia vitabu. 

Naye Mwanasheria kutoka 
Taasisi ya Elimu  Zanzibar, Kondo 
Malik Kondo, alisema  kuwa kanuni 
hizo ni miongozo ya kuimarisha 
elimu ya Zanzibar na kuna malala-
miko mengi juu ya ukuaji wa elimu 
pamoja na njia za utoaji wa elimu 
kwa walimu wa shule mbalimbali.

Baadhi ya washiriki wa kikao hi-
cho waliitaka taasisi hiyo kuangalia 
upya mitaala ya elimu ya maan-
dalizi kwa kuzingatia wingi wa 

masomo kwa wanafunzi na wana-
takiwa zaidi wajue kusoma, kuan-
dika na kuhesabu na sio kuwapatia 
masomo mengi ambayo itakuwa ni 
mzigo kwao. Pia waliishauri taasisi 
hiyo  kuangalia sheria ya uuzaji wa 
vitabu vya serikali kwa kuwawaji-
bisha wauzaji na hata wanunuzi 
kwani nao pia ni wakosa kisheria.

Kikao hicho kiliwashirikisha wal-
imu wakuu wa shule za serikali na 
za binafsi za Unguja.

Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

U
MOJA wa Vijana wa 
Chama Cha Mapin-
duzi Zanzibar (UVC-
CM), umesema ume-

fanya tathmini ya mikutano ya 
kampeni  za mgombea wa urais 
wa chama hicho Zanzibar,  Dk. 
Hussein Mwinyi, na kubaini kuwa 
anakubalika na wananchi.

Kukubalika huko ni baada ya 
kufanikiwa kuyafikia makundi 52 
ya kijamii ya watu mbalimbali Un-
guja na Pemba tangu alipozindua 
kampeni zake mwezi uliopita. 

Naibu Katibu Mkuu wa UVCCM, 
Mussa Haji Mussa, alisema hayo 
wakati akizungumza na waandishi 
wa habari mjini hapa na kusema 
hakuna mgombea wa urais aliye-

fanikiwa kuyafikia makundi hayo 
muhimu hadi sasa.

 Aliyataja makundi yaliyofikiwa 
hadi sasa ni vijana wa aina mbal-
imbali wakiwamo wasomi wa 
vyuo vikuu vya Zanzibar, wajane, 
wakulima wa mazao ya kilimo na 
mwani, wavuvi na wajasiriamali, 
mamalishe na waendesha pikipiki, 
maarufu kama bodaboda.

  Mussa alisema kitendo cha 
kuyafikia makundi hayo kwa ku-
wafuata katika sehemu wanazo-
fanya shughuli zao ikiwamo vijijini, 
zinadhihirisha nia na malengo ya 
mgombea huyo kwamba akishin-
da yuko tayari kuzipatia ufumbuzi 
changamoto zote zinazowakabili. 

“UVCCM imefanya tathmini ya 
kampeni za mgombea wa urais 
wa Zanzibar kwa tiketi ya CCM 
na kuridhishwa nazo kwa sababu 

ni mgombea pekee aliyefanikiwa 
kuyafikia makundi yote muhimu 
ya kijamii Unguja na Pemba,” 
alisema.

  Alisema sera ya uchumi wa 
buluu ni mategemeo makubwa 
ambayo yanaweza kuzalisha ajira 
nyingi kwa vijana wavuvi kuyafikia 
maeneo ya bahari kuu na kuacha 
kuvua maeneo yenye kina kidogo 
ambayo mara nyingi husababisha 
migogoro.     Hadi sasa, alisema 
eneo la bahari kuu halijatumiwa 
kikamilifu na wavuvi wazawa kwa 
kuvuna rasilimali zilizopo, hivyo 
kuwachukua wavuvi wengine 
zikiwamo meli za kimataifa zilizos-
ajiliwa kuvua maeneo hayo na ku-
ingiza kipato kikubwa.

“Umoja wa Vijana wa (CCM) 
umejenga matumaini makubwa 
kwa Dk. Mwinyi ambaye ameahidi 

ajira 300,000 katika utekelezaji 
wa Ilani ya Uchaguzi ya CCM am-
bazo hizo kati yake zitatoka ka-
tika uchumi wa bluu kwa kuyafikia 
maeneo ya bahari kuu,” alisema.

Pia alilitaja eneo lingine ambalo 
bado halijatumiwa vizuri na vijana 
kuwa ni sekta ya kilimo cha aina 
mbalimbali kama vile mboga na 
viungo, ambalo ni chanzo kimo-
jawpo cha ajira. 

Mussa alisema sekta ya kilimo 
ina nafasi kubwa katika kuzalisha 
ajira kwa vijana huku likiwapo 
eneo kubwa la ardhi kwa ajili ya 
kuzalisha bidhaa mbalimbali za 
chakula.  Alisema Umoja wa Vija-
na umefurahishwa na kazi kubwa 
iliyofanywa na mgombea huyo 
alipowatembelea wakulima wa 
mwani, zao ambalo hulimwa kwa 
asilimia 90 na wanawake.

UVCCM: Mwinyi anakubalika Zanzibar 

Mafundi wakiendelea na ujenzi wa ukuta wa uzio wa kituo kipya cha mabasi yaendayo mikoani na nchi jirani kilichopo Mbezi Luis, jijini Dar es 
Salaam hivi karibuni. PICHA: JUMANNE JUMA
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MAI

W
AKATI kampeni za 
kuhitimisha uchaguzi 
mkuu zikiendelea, 
wasanii wa muziki 

wa Bongo Fleva, wamekuwa 
wanufaika wakubwa baada ya 
vyama vya siasa kuwatumia 
katika ushawishi wao kwa wa-
pigakura.

Wanamuziki mbalimbali 
wamekuwa wakipanda jukwaani 
kutoa burudani wakati vyama 
hivyo vikiwanadi wagom-
bea wao, kutokana na ukweli 
kwamba sanaa ina nguvu ya 
kusikilizwa na watu.

Baadhi ya wasanii waliokuwa 
katika kampeni hizo ni Diamond 
Platnumz, Ali Kiba, Harmonize, 
Zuchu, Chege na wengine wengi.

Hata hivyo, kivutio kikubwa 
ni vita vya jukwaani vinavy-
oendelea kati ya vinara wa 
muziki huo, Diamond, Ali Kiba 

na Harmonize, ambao licha ya 
kutoa burudani tosha kwa wa-
nachama wa vyama hivyo,  pia 
wameongeza joto kwa mashabi-
ki wao.

Wasanii hao kila mmoja ana-
tumia mbinu mbalimbali katika 
kuwashawishi watu kumwona 
bora zaidi ya wengine, jambo 
ambalo limezidisha ubunifu 
katika shoo zao.

Diamond Platnumz, anaone-
kana kuwashinda wenzake 
kwa uburudishaji wake uliojaa 
ubunifu na vionjo ambavyo 
vinawaacha watu wakiwehuka 
kwa furaha.

Baadhi ya ubunifu ni kuimba 
na kucheza na mashabiki wake, 
kuwatumia wanenguaji mahiri 
na kucheza miondoko ya Mi-
chael Jackson, ambayo umnoge-
sha zaidi.

Ali Kiba, naye hajaachwa 

nyuma katika vita hiyo, 
kwani licha ya kutumia 
maneno ya vijembe, 
amekuwa tofauti zaidi 
baada ya kuanza kuwa-
tumia wanenguaji katika 
shoo zake za jukwaani.

Harmonize, ambaye 
anajiita ‘Jeshi’ yeye ana-
tumia mbinu za medani 
kama njia ya kuwavutia 
mashabiki na kuone-
kana tofauti. Mara nyingi 
akipanda jukwaani anavaa 
magwanda na kubeba begi 
mgongoni ili kuonekana 
ni mkakamavu zaidi ana 
anayeweza kupambana.

Akipanda jukwaani, Harmo-
nize hawatumii sana wanen-
guaji, badala yake yeye mwe-
nyewe anakuwa burudisho 
tosha kwa mashabiki wake.

VITA JUKWAANI

Diamond, Kiba,
Harmonize liwe jua...



MPAMBAJI wa video za muziki, Official Nai, ametaja 
chanzo cha kuachana na mpenzi wake, Moni Centrozone, 
kuwa wivu na hisia za kusalitiwa.

Official Nai, amesema Moni Centrozone, alikuwa anahisi 
yeye ana uhusiano na mfanyabiashara wa mavazi tangu 
kipindi cha nyuma, kabla ya kutamka hadharani siku za hivi 
karibuni.

“Sijawahi kutoka na Fred japo ikitokea naweza kuwa 
naye ila kwa sasa sijawaza na sijafikiria, kwanza mimi na 
yeye tumeongea  mara moja tu tangu suala hili kuanza 
kuzungumziwa zaidi mitandaoni anaona kama nimefanya 
kiki, Moni alianza kuhisi hivyo muda mrefu na tumeachana 
mwezi wa tatu au wanne, yeye ndiyo aliumiza sana moyo 
wangu “ amesema Official Nai.

MSANII wa Bongo Fleva, Hanstone, amesimulia jinsi watu 
waliovamia studio za mtayarishaji wa muziki S2Kizzy, ak-
isema yeye miongoni mwa watu waliopigwa na kujeruhiwa.

Hanstone amesema amepigwa na watu hao ambao 
walijitambulisha kuwa polisi jamii, kisha kuporwa mali zao 
ikiwamo simu za mikononi. 

“Mimi ni mmoja wapo kati ya niliyevamiwa na watu 
waliokuwa wakidai ni polisi jamii studio kwa S2Kizzy na 
kupigwa bila hatia, kuumizwa na kuibiwa,” amesema Han-
stone. 
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na adam Fungamwango

MARA nyingi binadamu hupata mata-
tizo kwenye maisha yake akiamini ni 
siri, lakini anajikuta yote yanasambaa 
mitaani bila kujua nani kavujisha.

Siku zote siri za mtu hutolewa na mtu 
aliye karibu naye.

Ndiyo maana watu wa intelijensia 
wana msemo wao wa ‘usimwamini mtu 
yoyote hata kama ni maiti.’ Maiti huwa 
haizungumzi na wala haijui lolote lile 
linalotendeka duniani. Lakini badi un-
aambiwa kuwa usiiamini. Hii ni kukupa 
msisitizo kuwa hutakiwi kuamini kitu 

chochote au mtu yeyote kwa siri au 
mambo ambayo yanatakiwa yawe siri 
yako.

Filamu ya ‘Mfuko Mweusi’ ina mtazamo 
huo, unaowataka watu kuwa makini, 
kwani unaweza kumwamini mtu, lakini 
akawa si mtu mzuri.

Inaanzia kwa Bi Staa. Huyu ni mwa-
namke shugamami. Anampenda kijana 
mmoja kibenteni.

Binti ya Bi Staa aitwaye Merina ana-
chukia kuona mama yake anatembea na 
kijana mdogo, lakini anapakiwa maneno 
ya mama yake.

Mwisho wa siku yalipozidi akafukuzwa 

nyumbani ili mama apate nafasi ya kuta-
nua vizuri na kibenteni chake.

Merina anakwenda kuomba kazi 
kwenye baa. Huko nako kama kawaida 
anakutana na changamoto kibao.

Huku alikokuacha nako, mama yake 
akaanza kugombana na kibenteni wake 
hadi akamtimua.

Kibenteni akanyang’anywa khanga 
mchana kweupe, ng’ombe anakula ma-
jani.

Kwa bahati mbaya sana, Merina 
akaingia kwenye mapenzi ya mtu mmoja 
anaitwa Kupa.

Huyu jamaa si mtu mzuri. Ni jambazi, 

tena mdhulumati. Merina hajui. Kutoka-
na na kuhangaika, akahamia kabisa kwa 
mpenzi wake huyo.

Kupa akiwa ofisini anapanga mipango 
ya kwenda kuiba kifuko cheusi. kwa sasa 
yeye ni mkubwa, anatuma vijana wake 
kwenda kuifanya kazi hiyo.

Hata hivyo, baada ya kuupata anafan-
ya mpango wa kuwadhulumu wenzake. 
Hata hivyo mpenzi wake Merina hajui 
hilo. Siku hiyo anakuja kutekwa na ma-
jambazi ili akawaonyeshe alipo mpenzi 
wake. Kupa anapatikana na Merina 
akaachiwa.

Hata hivyo, jambazi wa kike papo hapo 
anataka kumgeuka mwenzake baada ya 
kuupata mfuko mweusi unaoonekana 
kuwa una pesa au mali yenye thamani.

Hiyo inampa fursa jambazi aliyekuja 

naye kumchapa risasi demu yule. Lakini 
hilo linakuwa limempunguzia kazi Kupa, 
alimmalizia aliyebakia.

Alichukua mfuko mweusi, akaenda 
kumkabidhi mpenzi wake Merina. Akam-
wambia aondoke eneo lile kwani lime-
kuwa ni la hatari. Alipotokomea, aliwasiri 
jambazi mwingine naye akiutaka mfuko 
huo weusi. Ngumi zikafumuka, Kupa 
akamalizia na kutoa bastola akampiga 
jambazi mwezake, lakini ghafla na yeye 
akatwangwa risasi ya kichwa.

Ilikuwa ni kazi ya askari polisi ambaye 
alijitokeza na kuanza kupigia simu wen-
zake waje wachukue miili ya majambazi 
waliokufa kwenye mapambano. Kifuko 
au mfuko mweusi ukawa mikononi mwa 
Merina aliyerejea kwa mama yake akiwa 
amenona.

BaSi SaWa

Hanstone pole 
yaliyokukuta

Official Nai atakagi wivu

MAI Zumo mwenye umri wa miaka 
sita, anaweza kuwa mtoto wa kwan-
za tajiri ambaye anamudu kujilipia 
ada bila msaada wa wazazi.

Mtoto huyo ambaye anatoka 
katika familia ya baba Anko Zumo 
na Habiba Zumo, wenye vipaji vya 
uigizaji.

“Mai amefanana na bibi yake wa 

upande wa baba yake, lakini kwa 
asiyemjua hudhani amefanana na 
mimi sasa hivi yupo darasa la kwan-
za ana miaka sita, anaingiza pesa 
kwa kiasi ambacho yeye anafanya 
kazi hasa kwa faida yake na maisha 
yake, sasa hivi anajilipia mwenyewe 
ada,” amesema Mama Mai Zumo. 

   

MWANAMITINDO na mku-
funzi wa wapambaji wa video 
za muziki, Masha Lovie, ame-
pinga kuwa yeye anamkuwadia 
Uchebe kwa wanawake wen-
gine.

Masha Lovie ‘Don Dada’, 
ameamua kutoa kauli hiyo 

baada ya kuonekana akiwa 
karibu na mpenzi wa Uchebe 
aitwaye Agness, hivyo ku-
sababisha watu waamini yeye 
amekuwa mtu wa kati katika 
penzi hilo.

“Uchebe ni mshkaji wangu 
tangu yupo na Shilole, kwanini 

wanasema kwamba nimempa 
mwanamke, mahusiano yake 
mapya na mtu wake hata hay-
anihusu, nilivyonunua gari mtu 
wa kwanza kumwita ni Uchebe 
ili kuliangalia na kunisaidi kwe-
nye mambo ya usajili, TRA na 
bima,” ameongeza.

Uchebe amzulia 
jambo Masha Lovie

Mai Zumo mtoto 
asiyeleta presha

na adam Fungamwango

WIKI mbili zilizopita, Septemba 24, msanii maarufu nchini Ali Kiba 
aliachia ngoma yake kali inayoendelea kutamba mpaka sasa inayoitwa 
‘Mediocre’.

Hii ni moja kati ya ngoma za vijembe na maneno ya kukerana baina 
ya wasanii kwa wasanii, ambayo kwa kiasi fulani inasababisha msi-
simko kwa mashabiki wa muziki huo ambao wanakuwa wanabishana 
tu barabarani na mitaani kuhusu nyimbo za aina hiyo.

Moja kati ya beti ambazo zinapendwa sana na mashabiki wa bongo 
fleva ni ule unaosema ‘Sichezi na dada zangu nacheza na dada zako, 
mimi nafanya wimbo, wewe unafanya skendo ili uonekane.’

Kwa mashabiki wa muziki wa dansi nchini, jambo la wanamuziki 
au bendi kuimbana, kutupiana vijembe si la ajabu kwani limekuwapo 
tangu zamani.

Wanakumbuka jinsi bendi mbalimbali zilivyokuwa zikiimbana 
mafumbo na baadaye nyingine inajibu mapigo.

Hizi ni baadhi ya nyimbo za vijembe zilizotamba mno miaka ya 1980.

Talaka Rejea-DDC Mlimani Park
Wimbo huu ulitungwa na Shaaban Dede, mara tu baada ya kuihama 

Msondo na kuingia Sikinde.
Inadaiwa kuwa kijembe hiki aliwapiga Msondo ambao walionekana 

kutomthamini, lakini alipotaka kwenda Sikinde wakataka kumzuia.
Dede aliimba kwa nafsi ya mwanamke anayemwambia mume wake 

kuwa alimtaliki na kumnyang’anya nguo mbele za watu, lakini leo 
anamwambia arejee kwake, lakini yeye anamwambia kuwa hawezi 
kurejea tena kwake na hamtaki tena.

Radhi ya Wazazi - Juwata Jazz Band
Haikujulikana ni mwanamuziki gani aliimbwa kwa sababu hakutajwa 

jina. Inasemekana hili ni dongo kwenda upande wa pili wa Sikinde.  
Msondo walitunga wimbo mmoja unaitwa ‘Radhi ya Wazazi,’ Mtunzi wa 
wimbo huo ni marehemu Said Mabera aliyefariki hivi karibuni.

Ni kwamba wanamwambia jamaa kuwa wakwe zake wamemchoka, 
wamechoka kulisha mke na mume. Mtunzi alitunga kama vile yeye ni 
ndugu wa jamaa huyo anayeishi ukweni.

Amwambia ndugu yake kuwa wakwe wamemfuata nyumbani kum-
lalamikia kuwa anawabana pale nyumbani, hivyo anamsihi ndugu yake 
aondoke hapo na mkewe, kwani akufukuzae hakwambii toka.

Pole Mzee - DDC Mlimani Park
Ni bonge la dongo lililotungwa tena na marehemu Shaaban Dede.  

‘Pole Mzee’ ni dongo lililoelekezwa kwenye bendi ya Msondo kuto-
kana na wanamuziki wengi wa bendi hiyo kuhama mara kwa mara na 
kuhamia Sikinde.

Mtunzi anamuuliza hivi jamaa ana kasoro gani hapo nyumbani, 
kwani watoto wote wamekimbia hapo nyumbani sasa amebaki na wa-
jukuu, ambao ana wasiwasi kuwa nao pia watasambaa baadaye.

Mwisho anampa pole mzee huyo na kusema hiyo yote ni kwa sababu 
ya tabia yake mbaya.

MV Mapenzi - DDC Mlimani Park
Sikinde inaonekana kuwa ndiyo ilikiwa kinara wa nyimbo za vijembe 

na mafumbo, kwani waliibuka tena na wimbo wa ‘Mv Mapenzi’ ulio-
tungwa na Mwarami Said. Ni wimbo unaomzungumzia nahodha aliyeji-
tosa baharini baada ya kuona meli imepigwa na dhoruba, lakini baadhi 
ya mabaharia walitulia na kuifanya meli kusonga mbele baadaye.

Hilo lilikuwa dongo kwa Orchestra Safari Sound (OSS), hasa walim-
lenga Muhidini Gurumo ambaye alikuwa kiongozi wa bendi, pamoja na 
baadhi ya wanamuziki, waliihama sikinde na kwenda kwenye bendi 
hiyo kuanzisha mtindo wa ‘Ndekule’. 

Usichezee Chetu - OSS
Baada ya kuimbwa kwenye ‘Mv Mapenzi’, Guruma na Hassan 

Bitchuka nao hawakukaa kimya, nao wakajibu mapigo kwa wimbo wa 
‘Usimchezee Chatu’.

Wakawaambia kabisa kuwa chatu ni mnyama asiye kivuli, hana 
mfupa na wanatoa onyo kwa yoyote yule anayemchezea chatu atame-
zwa na ataukosa ushindi.

Hivyo wamuonya yeyote yule anayemchezea chatu, hatopata kitu 
zaidi ya kutokewa na ajali na kupoteza maisha yake.

MediOcre ya Kiba 
KUMbe ipO ‘LONgi 

Mfuko Mweusi: Siri inapopenya mitaani
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MSANII wa filamu wa Ghana, 
Dennis Cobblah, ametoweka ka-
tika hali ya kutatanisha.

Katika ujumbe uliosambaa 
katika mitandao ya kijamii, im-
eelezwa Dennis ambaye anakuja 
kwa kasi katika tasnia hiyo, tangu 
aondoke nyumbani siku tano 
zilizopita, hajarudi na simu yake 
imezimwa.

Taarifa zinadai siku hiyo ali-
panda teksi kwa ajili ya kwenda 
kukamilisha kazi yake, lakini 
mpaka sasa hakuna taarifa zozote 
za kutia moto walizopata ndugu 
na marafiki zake.

MCHEZA filamu nyota kutoka 
Nollywood, Jideofor Achufusi, 
maarufu kama Swanky J.K.A, 
amefunga pingu ya maisha.

Ndoa hiyo ambayo imeelezwa 
kuwa ya siri, ilifichuliwa baada 
ya Swanky, kuweka picha ya 
harusi katika akaunti yake ya 
Instagram.

“Tafadhali, mimi sio bwana 
harusi, sasa wote ni waanda-
manaji,” aliandika ujumbe am-
bao iliwafanya mashabiki wake 
kuibua mjadala mkali kuhusu 
ndoa hiyo.

Swanky afunga 
ndoa kisiri

MWANAMUZIKI wa Nigeria, 
Davido, amekuwa matatani 
baada ya kutuhumiwa kum-
shushia kipigo na kumjeruhi 
mlinzi wa klabu moja ya usiku.

Taarifa zilizopatikana, zinase-
ma tukio hilo limetokea jijini 
Abuja, baada ya mwanamuziki 
huyo na wapambe wake walipo-
jaribu kuingia ukumbini kwa 
nguvu huku wakimshambulia 
baunsa huyo.

Katika ujumbe wa malala-
miko, mtu aliyepata mkasa huo 
alimtaka msanii huyo kuwa 
mwangalifu na matendo yake, ni 
muhimu kubadilika.

We Davido huyu 
baunsa kakufanya 
nini?

Cobblah 
kakumbana na 
wasiojulikana

MWANAMUZIKI bilionea wa 
Marekani, Kanye West, amejiunga 
na wanaandamanaji wa Nigeria 
ambao wanapinga kikosi cha 
kupambana na uhalifu maarufu 
kama Sars.

Akitwiti akitumia kaulimbiu 
ya #EndSars, amesema serikali 
inalazimika kuwasikiliza vilio vya 
watu wake.

“Nasimama pamoja na kaka na 
dada zangu wa Nigeria kuwaon-
doa polisi wanaonyanyasa, seri-
kali lazima ijibu vilio vya watu,” 
ameandika.

Kanye West  
apinga Sars

RAPA wa Marekani, Cardi B, 
ameibua taharuki katika mitandao 
ya kijamii, baada ya kuachia picha 
kwa bahati mbaya inayomwonyesha 
akiwa nusu utupu.

Card B alipiga picha hiyo katika 
sherehe yake ya kuzaliwa huko Las 
Vegas, lakini kwa bahati mbaya 
aliingiza kwenye akaunti ya Istagram 
na kuibua mshangao kwa mashabiki 
zake.

Hata hivyo, baada ya kugundua 
jambo hilo, alifuta haraka na ku-
waomba radhi kwa kutumia video 
aliyoweka mtandao wa Twitter.

JUMAMOSI OKTOBA 17, 2020

Tobaa! Card B 
umelewa au 
makusudi...

=====================

===============

==========================
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Jumamosi Oktoba 17, 2020

Na Mwandishi Wetu

NAITWA Eligius Bwalya, mle-
mavu wa macho na viungo, ni-
lizaliwa  Julai, 06, 1986 katika 
Kijiji cha Muzi kandokando ya  
Ziwa Tanganyika Wilaya ya 
Sumbawanga Vijijini ambayo 
leo inaitwa Kalambo mkoani 
Rukwa.

Mama yangu ananiambia 
nilipozaliwa nilikuwa mzima 
na mkamilifu wa viungo vyote, 
nikiwa mtoto wa saba katika fa-
milia ya mama  Augustino Mbao 
na Simon Bwalya, iliyokuwa na 
watoto 10.

Hata hivyo, nililemaa mguu 
kutokana na polio au pepopun-
da, kutokana na kukosa chanjo, 
lakini baadaye nilipofuka na 
kuondolewa jicho moja wakati 
moja likiharibika, baada ya 
kuugua surua. Hii pia ilitokana 
na wazazi wangu kutonipeleka 
kwenye chanjo.

Imani ya ushirikina ilichang-
ia, wazazi waliamini kuwa 
nililogwa. Badala ya kwenda 
hospitali, tiba zilitoka kwa wa-
ganga wa kienyeji, hivyo kukuza 
tatizo.

Wiki iliyopita, tulichapisha 
sehemu ya kwanza ya simulizi 
la mwalimu Bwaliya, aliyesoma 
Shule ya Msingi Mlangali na 
Kaengesa mkoani Rukwa, ali-
maliza elimu ya sekondari kida-
to cha tano na sita katika Shule 
ya Kantalamba na kujiunga na   
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
(UDSM), leo tunamalizi simulizi 
yake inayowahamasisha, ku-
waamsha, kuwaasa na kuwatia 
moyo wasomaji ili kila mmoja 
awe mhitaji au kiongozi achuk-
ue hatua…

------------------------------------------------

W
AKATI Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam, 
kilipoadhimisha ju-
bilei ya miaka 50, 

sikusahaulika nilipata medali ya 
dhahabu ni kutokana na kush-
iriki kikamilifu michezo ya kuvuta 
kamba na kuogelea.

Kwa hakika licha ya kuwa na 
uhitaji nilifurahia maisha ya UDSM 
na nilihitimu shahada ya kwanza 
2013 nilifaulu nikiondoka na ala-
ma za GPA ya 3.8.

Katika mazingira ya chuoni 
kuna watu waliokuwa wanani-
somea vitabu wanasoma nami 
nawasikiliza, wamechangia sana 
kwenye maisha yangu kitaalumu 
nawashukuru.

Niseme kuwa chuoni na popote 
kwa wasioona ni vigumu kusoma 
kama si maandishi ya brail (nukta 
nundu) hivyo, niwashukuru wal-
ionisaidia akiwamo Kjugusi, Don-
ath Marandu na Paul Shiboni kwa 
kuniongoza na kunisomea vitabu 
na matini mbalimbali.

KUANZA KAZI
Ilipofika Aprili 2014, baada ya 

kuhitimu ualimu na kupata sha-
hada ya  elimu ya watu wazima 
na maendeleo ya jamii, niliajiri-
wa   kufundisha Sekondari ya 

SImUlIZI Ya mWENYE UlEmaVU (2)

Pugu iliyopo katika Manispaa ya 
Ilala  Dar es Salaam.

Shule hii inajumuisha pia wa-
nafunzi wenye ulemavu wa vi-
ungo. Mkuu wa Shule J. Mutabuzi 
alinipokea na kunipatia nyumba 
ninamoishi mpaka wakati huu, 
ninamshukuru sana.

Mwezi mmoja na nusu baada ya 
kupata ajira Mei 25, 2014 nilipata 
pigo la kufiwa na mdogo wangu 
aliyekuwa msaada kwangu, kwa 
kuzaliwa alikuwa ananifuata, ni 
marehemu Frank  Bwalya, aliyea-
cha mjane na watoto wawili.

Nilimshukuru Mungu kwa vile 
ni muweza wa kila kitu, lakini ili 
nipate usaidizi wa karibu, mwaka 
2015 nilimuoa Stella Shija tuliye-
funga ndoa Desemba 2016, katika 
Kanisa Katoliki la Mtakatifu Fran-
cisco Parokia ya Pugu.

CHANGAMOTO KAZINI
Kutokana na ulemavu wangu, 

nilipata changamoto ya kufundi-
sha ipasavyo kwani kutembea na 
makabrasha huku nimeshika gon-
go na fimbo nyeupe ya kuniongoza 
ilikuwa ni mzigo.

Hali hii ilisababisha Februari 
2015 nihamishiwe katika Idara ya 
Elimu ya Sekondari Manispaa ya 
Ilala, lakini changamoto za usa-
firi na kufika kazini kwa wakati 

ilikuwa ni tatizo kubwa. Suala hili 
lilinifanya nijiongeze na nikaamua 
kwenda masomoni kwa ajili ya 
elimu ya uzamili, Novemba 2015 
na niliamua kuchukua shahada 
ya uzamili   watu wenye mahitaji 
maalumu (Master of Education in 
Special Education) katika Chuo 
Kikuu cha Kumbukumbu cha Se-
bastian Kolowa (Sebastian Kolowa 
Memorial University) kilichopo 
Lushoto-Tanga.

Naishukuru Halmashauri ya 
Manispaa ya Ilala kwa wakati 
huo , ikiongozwa na Isaya Mgu-
rumi  kugharamia elimu yangu ya 
uzamili lakini   pamoja na   Ernst 
Scheifele raia wa Ujerumani,  kwa 
kunisaidia pale nilipokwama 
kifedha.

Mnamo Mei 30, 2018, dada 
yangu, Mariana Simon Bwalya ali-
fariki dunia na akatuachia watoto 
watatu pamoja na changamoto hii, 
nilihitimu masomo yangu mwaka 
2018 na nikapata GPA ya 4.2. Ni-
kiwa katikati ya mwaka wangu wa 
mwisho wa masomo, mke wangu 
Stella Shija,  aliugua kiasi kwamba 
ilibidi muda wangu wa kuhitimu 
masomo ya uzamili usogezwe 
mbele, yaani badala ya mwaka 
2017 nikahitimu 2018.

Nina shukurani za kipekee 
kwa kaka yangu   Kepteni Joseph 

Wakuwile, kwa kusimama kidete 
kwa kila hali na mali kwani baada 
ya muda kuongezeka, sikupata 
tena msaada wa kifedha kutoka 
kwa mwajiri wangu kama ili-
vyokuwa hapo awali. Pia napenda 
niwashukuru Winfrida Malumbo, 
Msafiri Diliwa, Joshua Kitale na 
Rwizza Medard kwa kuniongoza 
na kunisomea vitabu na matini 
mbalimbali wakati wa masomo 
yangu ya shahada ya uzamili.

Niliporudi masomoni, nilibadil-
ishiwa majukumu na kuham-
ishiwa Baraza la Taifa la Elimu ya 
Ufundi (NACTE), ninapofanyakazi 
hadi sasa kama Mratibu Ukuzaji na 
Upimaji Mitaala.

SERIKALI IMENISIMAMIA
Hayo yote yamefanikishwa na 

Katibu Mkuu Kiongozi   John Ki-
jazi, aliyeeleza hali na mahitaji 
yangu kwa Katibu Mkuu Utumi-
shi, Profesa Laurean   Ndumbaro, 
baada ya kumweleza changamoto 
zangu za ulemavu na utendaji wa 
kazi na hatimaye nikaletwa hapa 
NACTE.

Ninamshukuru Katibu Mtendaji 
wa Baraza la NACTE A. Rutayuga, 
na wasaidizi wake wote kwa kuni-
pokea na kuhakikisha napata ma-
hitaji yangu muhimu ya kuniwez-
esha katika utendaji wangu ikiwa 

ni pamoja na usafiri.
Changamoto zipo ila naamini 

kwa kushirikiana na watawala 
wangu zitakwisha kabisa kwa 
kadiri zinapotokea na kwa bahati 
nzuri muda wote wako tayari ku-
nisikiliza, kuzipikea na kuzitatua 
pale ninapowaeleza.

NINACHOKITAMANI
Ni baba wa familia mwenye 

watoto watatu japo nipo katika 
harakati za kusaka ufadhili kwa 
ajili ya masomo ya uzamivu (PhD) 
kwani ndoto yangu haijatimia.

Natamani niwe mfano wa wale-
mavu wenye ulemavu zaidi ya 
mmoja ili kundoa mawazo kwa 
walemavu wa aina hii na wazazi na 
jamii kwa ujumla wenye mtazamo 
hasi dhidi yetu kuwa   walema-
vu   hatuwezi kitu kwa sababu ya 
hali tuliyo nayo kimaumbile.

Naomba nimalize kwa ku-
washukuru vijana wawili ambao 
kwa kipindi chote hicho wame-
kuwa msaada kwangu nilipokuwa 
nje ya masomo, wao walikuwa ji-
cho na miguu yangu. Ni Beda Mpe-
po na Mohamed Ahmed; hakika 
wamekuwa nguzo katika maisha 
yangu na Mungu awabariki mno. 
Kwa sasa ninaishi na kijana anay-
enisaidi ambaye ni Emily Jabir.

SOMO LA SIMULIZI
Huu ni ujumbe wangu, naom-

ba tujifunze katika mapito yan-
gu,   Eligius Bwalya, ujueni kuwa 
ulemavu si sababu ya kutofikia 
malengo na ndoto zetu.

Kadhalika iwapo kutakuwa na 
mazingira rafiki, watu wenye ul-
emavu wanaweza kufanya mambo 
sawa na wasio na ulemavu na pen-
gine zaidi yao.

Aidha, wazazi na walezi wasi-
amini sana ushirikina na kusahau 
matibabu ya hospitalini kwani in-
aonyesha wazazi wangu Bwalya 
walishindwa kunipeleka hospi-
talini kwa ajili ya chanjo ya ma-
gonjwa ya utotoni yakiwamo polio 
na surua.

SOMO KWA WALEMAVU
Kadhalika, simulizi yangu in-

awapa ujumbe wenye ulemavu 
kuwa hawapaswi kukata tamaa 
kwa sababu yoyote ile, mfano 
mtazamo hasi kutoka kwa jamii 
kuwa hatuwezi kitu kutokana na 
ulemavu.

Aidha, wazazi na walezi wasi-
wafiche watoto wenye ulemavu 
wakidhani kuwa hawana maisha 
tena kisa ni walemavu, wakum-
buke wakati mwingine ulemavu ni 
fursa. Watunga sera na miongozo 
mbalimbali wazingatie mahitaji 
maalumu ya walemavu na tukum-
buke kuwa ulemavu si ugonjwa 
bali ni hali ambayo mtu anapaswa 
kukubaliana nayo. Kwani atafanya 
juhudi za kukabili changamoto zi-
tokanazo na hali hiyo ya ulemavu.

nNilikosa chanjo nikapata polio, upofu
nNinatamani kuwa mlemavu wa mfano

Bwalya: Wenye elemavu  tunaweza kufanya lolote na ndilo lengo langu kuionyesha dunia kuwa tunaweza.
 PICHA: MWANDISHI WETU 
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Na Mary Geofrey

D
AR ES SALAAM ndio jiji 
kubwa kitaifa, siyo jana 
hata leo, bali una muda. 
Kila kukicha ni mbadi-

liko ya kila aina. Vitongoji pori vya 
kale kama Buza, Kibada, Mbezi, 
Bunju na Kinyerezi zama hizo za 
miaka ya 1980, leo hii ni maeneo 
maarufu.      

Jiji limeshapanuka na 
kuboreshwa sawasawa. Leo hii 
kuna awamu ya kwanza ya kina-
choitwa Mradi wa Uendelezaji Jiji 
la Dar es Salaam (DMDP), katika 
Manispaa za Ilala, Kinondoni na 
Temeke, ukifadhiliwa na Benki 
ya Dunia (WB) na unakadiriwa 
kugharimu Sh. bilioni 660.

Mradi huo uliofikia hatua ya 
asilimia 80 tangu kuanza mwaka 
2015 na utakamilika mwakani, 
unajumuisha ujenzi wa barabara, 
vituo vya mabasi, masoko, mifer-
eji ya majitaka, madaraja na vyoo.

Humphrey Kanyenye, Mra-
tibu Mkuu wa Mradi wa DMDP, 
anasema mbali na kasi walio 
nayo kutekeleza, wanakabiliwa na 
vikwazo kadhaa kama vile mson-
gamano na ongezeko la watu mi-
taani na hali ya hewa mbaya, iki-
wamo mvuia kubwa.

 “Tunatarajia kukamilisha kazi 
hii kwa wakati kama ambavyo 
awamu ya kwanza inatakiwa 
kukamilika kwa asilimia 100,” 
anasema Kanyenye, anayedokeza 
awamu ya mwisho inatarajiwa ku-
malizika mwakani 2025.

 TEMEKE YABORESHWA
  Mratibu wa mradi DMDP Te-

meke, Edward Simon, anachangia 
katika eneo lake kwamba limeg-
awanyika katika vipengele 15, aki-
ainisha baadhi ujenzi wa barabara 
za Kijichi-Tuangoma, Mwanam-
toti na penye ofisi ya mradi.

Pia, anataja barabara za 
Chang’ombe Mchicha na Temeke 
Mbagala, ujenzi wa Bonde Ger-
ezani, maboresho ya bonde la Mto 
Kizinga na miundomboni ya jamii 

Ulivyo mradi unaogeuza jiji la Dar
yenye sura mpya, makuu yanakuja

Soko la 
kisasa lin-
alojengwa 
chini ya 
mradi wa 
Dar es Sa-
laam Metro-
politan De-
velopment 
Project 
(DMDP), 
jijini Dar es 
Salaam. PI-
CHA ZOTE: 
MAELEZO

nUmeshameza mabilioni, zingine zasubiri
maabara ya mradi; vituo vinane 
vya kukusanya taka ngumu; 
masoko matatu; na maeneo ya ma-
pumziko mawili.

Pia, anataja nia ya kuwa na 
mifereji mikubwa ya maji ya mvua 
kilometa 15.96; vyoo vitatu vya 
umma; kuchimba visima nane; 
na kujenga vizimba sita vya maji 
safi; pia visima vyenye pampu ya 
mkono.

Anafafaua: “Serikali inawajibika 
kulipa fidia kwa wananchi wanao-
guswa na mradi kwa kuwa mradi 
unaotekelezwa kwenye maeneo 
yasiyopangwa kwa kiasi kikubwa.”

Kwa mujibu  wa mratibu huyo  
wa mradi katika  Manispaa Ilala, 
hadi sasa jumla ya Sh. bilio-
ni  11,354, zimeshalipwa fidia kwa 
wananchi 1,265, katika mchangan-
uo serikali ilitoa Sh. bilioni 9.3 na 
halmashauri kwa mapato ya ndani 
Sh. bilioni mbili.

Anaeleza mradi wa DMDP Ilala, 
umegawanywa katika mafungu 
saba, anayoyataja ni: Ujenzi wa 

barabara za lami kilomita 2.8 kwa 
barabara nne.

Mhandisi Selastina anasema, 
hadi tarehe 30 ya mwezi uliopita, 
kuna jumla ya kilometa 30 za bara-
bara zimeshajengwa na zinatumi-
ka, zikibaki kilomita 11 kumaliziwa.

Pia, anataja asilimia 99 ya ku-
kamilika kwa masoko matatu na 
vyoo vya umma viwili, kati ya vi-
tatu vilivyolengwa; visima vinane 
vya maji safi, kati yake sita ni vya 
kutumia pampu za umeme na vy-
enye vizimba sita.

Aidha, kuna visima viwili anavi-
taja vyenye pampu za mkono 
vimeshakamilika na vinatumika 
na vitatu vya kukusanyia taka ngu-
mu vimeshajengwa; mifereji mi-
kubwa ya maji ya mvua kilometa 
9.55 imeshakamilika, kati ya kilo-
meta 20 inayolengwa.

“Fedha zilizotumika hadi sasa ni 
Sh. bilioni 66. 6 kati ya Sh. bilioni 
115 zilizotengwa na miradi hii yote 
ipo mbioni kukamilika,” anahiti-
misha Mhadisi Rwegasira.

katika kata ya Kilakala na Keko.
Anaainisha bajeti yake kwamba: 

“Halmashauri ilitarajia kupokea 
Sh. bilioni 265 na imechangia Sh. 
bilioni 20.3 kwa ajili ya kulipa fidia 
kwa wananchi waliopisha ujenzi 
wa miundombinu hadi Julai mwa-
ka huu.”

  “Halmashauri imepokea jumla 
ya Sh. bilioni 148 kwa ajili ya ujenzi 
wa miundombinu katika maeneo 
hayo,” anaeleza Simon, anayetaja 
manufaa ya miradi umepunguza 
foleni za magari barabarani, ku-
pungua mafuriko ya mvua, usala-
ma utokanao na taa barabarani, 
ajira.

Vivyo hivyo, Simon anataja vy-
anzo vipya vya mapato katika man-
ispaa, akidokeza katika kipindi cha 
miezi sita pekee, vya halmashauri 
imekusanya zaidi ya Sh. milioni 
400 katika masoko na vituo vya 
mabasi vipya, chii ya mradi wa 
DMDP.

 KINONDONI INAPAA
  Mratibu wa DMDP Manispaa 

ya Kinondoni, Mkelewe Tungaraza 
anasema, watekeleza miradi ya ku-
jenga miundombinu ya barabara 
kwa kiwango cha lami, usimikaji 
taa za barabarani zinazotumia 
nguvu ya jua, kujenga njia za wa-
tembea kwa miguu na mifereji ya 
maji ya mvua.

Anataja miradi mingine ni vyoo 
vya umma, viwanja vya mipira, 
masoko na sehemu za kupumzika 
katika maeneo mbalimbali ya Man-
ispaa ya Kinondoni na manispaa 
mpya ya Ubungo, iliyokuwa awali 
sehemu ya Kinondoni.

Kuhusu malengo, anasema ni ka-
tika uboreshaji miundombinu ya 
barabara na mifereji ya mvua, kui-
marisha uwezo wa taasisi kukusan-
ya mapato na kuimarisha usimam-
izi na ufuatiliaji wa miradi moja na 
kupunguza athari za mafuriko.

Anasema, katika utekelezaji mi-

radi hiyo, imegawanywa katika se-
hemu tisa na utekelezaji wake upo 
katika hatua za ukamilishaji kabla 
ya mwaka ujao, hapo akiorodhe-
sha mambo kadhaa.

Tungaraza anayataja kuwa ni 
ujengaji  barabara kiwango cha 
lami kwa urefu wa kilometa 7.58, 
mifereji mikubwa ya maji mvua 
mita 780, kuwekaji taa 196 bara-
barani na njia ya watembea kwa 
miguu, zote zitakapokamilika, zi-
natarajiwa kugharimu Sh. bilioni 
19.2

Zingine zinahusu barabara ya ki-
wango cha lami, urefu wa kilomita 
10.65; mifereji ya maji ya mvua na 
njia za watembea kwa miguu kwa 
zote zikigharimu Sh. bilioni 28.9.

Msimamizi huyo wa mradi, 
anasema kuna barabara za kati 
ya Korogwe – Kilungule hadi Maji 
Chumvi yenye urefu wa kilometa 
5.73 zinazojengwa kwa kiwango 
cha zege; barabara ya External-
Jeshini, kilometa 1.3 kiwango cha 
lami; na barabara ya Kisukuru-
External, urefu wake kilometa  3.2 
zikiwa na taa zinazotumia nguvu  
jua, mradi kwa jumla ukutumia Sh. 
bilioni 21.59.

Kadhalika anasema, wamejenga 
kingo za mto Sinza kilometa 9.774 
na mfereji wa Kiboko kilometa 
3.5, iliyowekewa kingo za zege, 
sambamba na kujenga mabwawa 
mawili ya kuhifadhi maji; vivuko 
12 vya watembea kwa miguu na 
makalavati matano.

ILALA MPYA 
Manispaa ya Ilala nayo ina yake, 

Mratibu wa DMDP, Mhandisi Selas-
tina Rwegasira, akisema walitenge-
wa bajeti ya Sh. bilioni 115 kuwez-
esha kuboresha miundombinu  na 
kupanua uwezo wa manispaa.

Hapo Mhandisi Selastina, ana-
fafanua katika utekelezaji mradi, 
imelenga kujenga barabara za 
lami kilometa 41.11; ghorofa moja; 

Barabara iliyojengwa wilayani Temeke, kupitia mradi wa Metropolitan De-
velopment Project (DMDP). 
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habari kimataifa

BANKOK, Thailand

WAZIRI Mkuu wa Thai-
land, Prayuth Chan-ocha, 
ameapa kutoachia madaraka 
baada ya kusambaa kwa 
maandamano kwa ajili ya 
kuipinga serikali yake.

Maelfu ya waandamanaji 
wanaoipinga serikali walien-
delea kubaki barabarani 
kama njia ya kukaidi agizo 
la serikali inayotaka watu 
kuacha kuandamana.

Maandamano yaliyofanyika 
juzi jioni yalikuwa makubwa 
kuwahi kufanyika katika mji 
mkuu wa nchi hiyo, Bangkok. 

Kutokana na shinikizo hilo, 
kikao cha dharura cha baraza 
la mawaziri kilichoongozwa na 
Prayuth kilifanyika na ame-
waambia waandishi wa habari 
kuwa hatojiuzulu.”Serikali 
lazima itumie amri ya dharura. 
Lazima tuendelee kwa sababu 
hali ilikuwa mbaya. Amri hii 
itaendelea kutumika kwa 
siku 30 au kama machafuko 
yatapungua basi itatumika 
kwa siku chache.”Marufuku 
ya mkusanyiko wa watu 
zaidi ya watano yaliwekwa 
mapema jana baada ya karibu 
miezi mitatu ya maanda-
mano. Maandamano hayo 
ni ya kutaka kupunguzwa 
kwa mamlaka ya utawala wa 
kifalme wa Mfalme Maha na 
pia kuondolewa mamlakani 
kwa Waziri Mkuu Prayuth.

DW

Waziri Mkuu 
Thailand 
aapa kubaki 
madarakani

KINSHASA, DRC

SHIRIKA la Chakula la Umoja 
wa Mataifa (FAO), limetangaza 
zaidi ya watu milioni 22 wanaka-
biliwa na ukosefu wa chakula 
nchini Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Congo.

Mwakilishi wa shirika hilo 
nchini DRC, Aristide Ongone 
Obame, alisema sababu zi-
lizochangia hali hiyo ni vita vya 
kikabila na migogoro inayoto-

kana na kuimarika kwa vikundi 
vinavyomiliki silaha. Taarifa 
hiyo inatokana na utafiti wake 
unaofanyika kila mwaka.

Obame, aliliambia Shirika la 
Utangazaji ya Ujerumani (DW), 
kuongezeka kwa kasi kwa idadi 
ya watu wanaokabiliwa na baa la 
njaa ni kutokana na kuongezeka 
kwa janga la Covid-19 katika 
mikoa 21 ndani ya nchi hiyo.

Alisema “Hatua zote zilizo-
chukuliwa na serikali za kuto-

ruhusu safari kati ya mikoa hapa 
nchini, baadhi ya maeneo yana-
kosa huduma kutoka Kinshasa.

Baadhi ya athari zilizotokana 
na kuenea kwa virusi vya co-
rona nchini DRC ni kukwama 
kwa shughuli nyingi za kiuchu-
mi kusimamishwa zikiwamo na 
shule za msingi na sekondari. 

Hata hivyo, serikali iliamua 
mwanzoni mwa wiki hii. Ku-
funguliwa kwa  shule baada ya 
miezi sita bila masomo.

Mkuu wa Shirika la Elimu, 
Sayansi na Utamaduni la Umoja 
wa Mataifa, (UNESCO), Audrey 
Azoulay, yupo katika ziara 
nchini humo kukagua mazingira 
ya shule na jinsi wanafunzi wa-
takavyorejea shuleni.

Bi Audrey, alisema UNESCO 
litaunga mkono utekelezaji wa 
sera ya elimu bila malipo am-
bayo imeruhusu watoto wengi 
kwenda shuleni. 

DW.

DRC yakabiliwa tishio la njaa

WASHINGTON, Marekani

WAGOMBEA wa kiti cha 
urais nchini Marekani, Donald 
Trump, kutoka Republican na 
Joe Biden anayewania    kupitia 
Democratic, wameshambuli-
ana katika mdahalo uliofanyika 
kupitia vituo viwili tofauti vya 

televisheni.
Katika mdahalo huo, kila 

mmoja amemtuhumu mwen-
zake, kuhusu namna anavyou-
chukulia ugonjwa wa COVID-19, 
sambamba na siasa za ndani na 
za kimataifa.

Watu wengi wameelezea 
mahojiano hayo kama duru 

ya pili ya mdahalo wa uso kwa 
uso kati ya    Trump na Biden, 
baada ya ule wa awali uli-
opangwa kufanyika juzi baada 
ya Trump akajitoa kutokana 
na waandaaji kuamua ufanyike 
kupitia mtandao. Uamuzi wa 
kutumia mtandao ulitokana na 
Rais Trump kuugua ugonjwa wa 

COVID-19 wiki mbili zilizopita. 
Akihojiwa na kituo cha tel-

evisheni cha ABC mjini Phila-
delphia, Biden, alisema Trump 
hajachukulia kwa umakini 
maradhi hayo, ambayo yame-
waangamiza Wamarekani zaidi 
ya laki mbili.

DW.

Trump, Biden washambuliana wakiwa tofauti 

Boris Johnson 
njia panda Brexit 
LONDON, Uingereza

WAZIRI Mkuu wa Uingereza, 
Boris Johnson, yupo njia 
panda kuamua hatua nyingine 
itakayochukuliwa na nchi 
yake katika mazungumzo na 
Umoja wa Ulaya (EU), kuhusu 
uhusiano wa kibiashara.

Hatua hiyo itakuwa ya pili, 
baada ya ile ya awali kutopata 
mafanikio baada ya mazungumzo 
hayo kutakiwa Uingereza ijian-
dae kuondoka bila makubaliano, 
licha ya kuwapo kwa hofu 
ya kuathirika kiuchumi kama 
itakachukuliwa uamuzi huo.

Miezi minane baada ya Uin-
gereza kujiondoa rasmi kutoka 
kwenye Umoja wa Ulaya, haku-
jaonekana mwanga wa kupa-
tikana kwa maelewano kabla 
kufikia mwisho wa mwaka huu. 

Pande zote mbili zimeeleza 
kuvunjwa moyo kwa kutopiga 
hatua katika mazungumzo hayo, 
lakini dalili zinaonyesha yat-
arefushwa muda wa mwisho.

DW

Serikali, waasi Yemen kubadilishana wafungwa
SANAA, Yemen

MAZUNGUMZO ya kumaliza 
vita vinavyoendelea nchini Yem-
en, yamefikia hatua muhimu ya 
ubadilishaji wa wafungwa 700 
wa kivita wanaoshikiliwa kila 
upande. Operesheni kubwa ya 

ubadilishanaji wa wafungwa 
katika mgogoro huo uliwahi ku-
fanyika  miaka mitano iliyopita.

Shirika la Kimataifa la Msal-
aba Mwekundu, lilisema juzi 
kwamba limefanikisha kusima-
mia uhamisho na kuachiwa kwa 
zaidi ya wafungwa 700. 

Uhamisho huu wa wafungwa 
unafanyika miaka miwili baada 
ya makubaliano kufikiwa kufua-
tia mazungumzo yaliyosimami-
wa na Umoja wa Mataifa nchini 
Sweden mwezi Desemba. Kulin-
gana na vyombo vya habari vya 
waasi wa Kihouthi, ndege itakay-

owabeba karibu wafungwa 150 
imetua katika uwanja wa ndege 
wa Sana’a jana ili kuwapeleka ka-
tika makao ya muda ya serikali 
inayoungwa mkono na Saudia 
Arabia, katika mji wa Aden uli-
opo  kusini mwa Yemen.

DW

Watoto kutoka jamii ya Rohingya, wakioga maji ya mto kambi ya wakimbizi ya Kutupalong, Ukhia nchini Bangladesh. (PICHA: AFP)
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tuko salama.” Alisema Eddy huku 
alimpetipeti kwa mikono na busu 
juu.

“Eddy mimi sielewi nini kime-
tokea?” Aliuliza huku akiendelea 
kulia.

“Nadhani ni vibaka waliingia. 
Walikuwa na nia ya kuiba.”

“Ikawaje?”
“Niliwahi kuwaona, nikajificha, 

wao wakaingia hawakuniona, 
nikawavamia na kuwapiga kwa 
nyuma, wote wawili wakaanguka 
chini.” Eddy alidanganya.

Ni kweli aliwapiga. Lakini aliten-
geneza mazingira ya kumwamini-
sha Shani kuwa aliwapiga kwa ku-
wavizia na si kwamba aliwatandika 
kama fundi wa sanaa za mapigano.

Ukweli ni kwamba bado Eddy 
hakutaka kumuambia lolote baya, 
au kama kuna watu anaosaka kutoa 
roho yake. Lengo ni kumfanya aen-
delee kuwa na amani na furaha, 
badala ya kuwa na hofu, wasiwasi 
na huzuni.

Ndiyo maana alianza kwa kum-
wambia kuwa walikuwa ni vibaka 
waliingia.

Eddy pia alikuwa ana kazi ya ku-
ficha ukweli kuwa yeye ni mpele-
lezi maarufu nchini mwenye ujuzi 
wa hali ya juu, hivyo alitaka Shani 
aamini kuwa aliwavizia vibaka 

wale na hakuwa na ujuzi, au nguvu 
za kuwapiga.

“Lakini Sherry? Mbona huku 
hakuna vibaka?”

Lilikuwa ni swali zuri kwa Shani, 
lakini halikuwa zuri kwa Eddy. Lil-
ienda kukabiliana na ukweli.

Mbezi Beach na mambo ya viba-
ka ilikuwa ni vitu viwili tofauti.

Ni sehemu ambayo nyumba ny-
ingi zinajitegemea zenyewe. Kila 
nyumba ina ukuta, tena wenye ul-
inzi imara.

Ukiona mtu ameingia kwenye ny-
umba za huko ambazo ni za ghara-
ma ujue si kibaka wala mwizi, ila ni 
jambazi hatari mwenye mafunzo, 
au mtu aliyetumwa kutelekeza kile 
alichoagizwa na lazima uwe mtu 
mwenye uwezo wa hali ya juu kati-
ka mambo ya kutumia silaha, kuka-
biliana na vikwazo kama ukuta wa 
aina yoyote ule uwe na waya, miba 
au umeme. Kifupi ni mtu hatari.

“Kwa sababu hatujajua nia yao ni 
nini, basi lazima tuwaite ni vibaka.” 
Alijibu Eddy baada ya kuona jibu 
lolote zaidi ya hilo linaweza kuzua 
maswali mengi.

Baada ya muda mrefu kidogo 
kumbembeleza mpenzi wake hadi 
kuonekana amerejea kidogo kwe-
nye hali ya kawaida hadi kupata 
usingizi, Eddy alitoka varandani na 

kumkuta jamaa amezinduka.
“Unaitwa nani?”
Hakujibu chochote, alibaki akim-

wangalia.
Kwa uzoefu wake, aligundua 

kuwa hakuwa kibaka wala mwizi, ila 
alikuwa ni mtu mwenye mafunzo 
maalum, kwani mara nyingi huwa 
hawana wasiwasi wanapokamatwa 
na huwa wanafundishwa kutojibu 
lolote.

Aliinua simu na kuanza 
kuongeza.

“Nipo Mbezi Beach hapa nyum-
bani namba 707. Imevamiwa na 
watu wawili, mmoja ameuawa na 
mwingine mzima. Kwanza kabisa 
pigeni simu polisi waje kuuchukua 
huu mzoga hapa, halafu wewe Pius, 
tafuta wengine wawili hapo ofisini 
mje mumchukue huyu jamaa kwa 
ajili ya kumfanyia kazi fulani am-
bavyo nitaitaka. Usisahau pia ku-
wapigia wale jamaa zetu, watupe 
watu wanne ambao nataka waje 
kuilinda hii nyumba sawa?”

Baada ya kumaliza kuongea ali-
zima simu yake. Lakini alichogun-
dua kwa mbali ni mshangao na 
uoga alioanza kuonyesha jamaa 
yule aliyefungwa.

Maneno yaliyokuwa akiongea 
Eddy alimfanya kuanza kuhisi 
kuwa kumbe mle ndani alikuwa 
akicheza na mtu ambaye si wa 
kawaida. Si tu mjuzi kwenye mam-
bo ya mapigano kama alivyodhani, 
lakini pia ama ni ofisa wa polisi, au 
mtu mwenye cheo cha juu kwenye 
mambo ya ulinzi wa nchi.

“Hutaki kuongea ee, basi endelea 
kukaa tu hapo.”

Eddy hakuwa na wasiwasi 
naye, kwani alimfunga mad-
hubuti, lakini kichapo alichompa 
kilimnyong’onyesha, hivyo hakuwa 
na nguvu.

Alirejea chumbani na kwenda 
kumuasha mpenzi wake Shani.

“Ilikuwa uhame wiki ijayo hapa, 
lakini haiwezekani, leo hii hii uta-
hama na kuhamia kwangu. Hapa si 
salama tena.”

Sauti ya Eddy ilipenya masikioni 
mwa Shani. Ni kweli aliingiwa na 
woga, ingawa hakujua vibaka wale 
nia yao ilikuwa ni kuiba nini mle 
ndani.

Ni Eddy tu aliyejua kuwa kama 
siku ile asingekwenda nyumbani 
kwa Shani, basi asingemuona tena 
maishani.

Mwili ulimsisimka. “Sijui ingeku-
waje?” Alijiuliza. Tangu alipoonana 
na Shani alitokea kumpenda na ha-
kutaka kitu chochote kile kitokee 
cha kumtenganisha naye.

Ni mwanamke ambaye amem-
badilisha kuwa mwanaume wa 
kwenda kustarehe kwenye ma-
hoteli na mabaa na wanawake 
warembo wa kila aina, hadi kuwa 
mwanaume mwenye kupenda na 
kujali.

Urembo wa msichana yule 
mdogo tu wa miaka 23, pamoja na 
misukosuko ya hatari anayopitia 
bila yeye kujijua, ilimfanya Eddy 
kumuonea huruma, ikiwemo kuzi-
di kumpenda na kuwa naye karibu.

Na ndiyo maana awali alimwam-
bia atakuwa akija nyumbani kwake 
kumchukua, kumpeleka na kum-
rudisha nyumbani kila asubuhi na 
jioni, tena akitumia gari lake, bada-
la ya gari la msichana huyo ambalo 
aliona watesi wake watakuwa wa-
nalifahamu na kulifuatilia.

Alichofanya Eddy ni kulichukua 
Land Cruiser la Shani na kulificha 
nyumbani kwake Kijitonyama.

Na hii ni baada ya kugundua 
kuwa kuna watu wanatafuta ku-
muua kwa sumu ambayo angeila 
kwenye chakula siku ile ABC Hotel 
kama yeye asingegundua hilo.

Leo kuna watu wamevamia ny-
umbani kwake. “Nadhani lengo ni 
lile lile kumuua.” Alijiambia.

“Ni kweli mpenzi. Kwa hali hii 
mimi siwezi kukaa hapa na kulala 
peke yangu.” Alijibu kwa sauti ya 
upole.

“Ningeweza kusema mimi nikae 
hapa na wewe kwa sababu wote 
hatutokuwa salama, lakini nad-
hani itakuwa si vizuri sana, twende 
kwangu ukakae kwa usalama zaidi 
hapo tutapokuwa na uhakika wa 
usalama wetu.”

Ving’ora vilisikika na magari 
matatu yaliwasili hapo. Eddy alito-
ka kwanza na kwenda kuongea nao 
nje. Alipoingia aliwaruhusu baadhi 
ya watu kuingia ndani. Kuna walio-
chukua maiti ya aliouawa na kuon-
doka nayo kwa gari la wagonjwa. 
Jamaa aliyepona alichukuliwa na 
gari lingine, huku watu wanne wak-
ibaki kulinda nyumba.

“Sherry hawa ni walinzi ambao 
watakuwa wakiilinda nyumba hii 
muda wote ambao hatupo. Sasa na 
sisi naona tujiandae kuondoka, ku-
sanya ambacho unachoweza kuki-
taka kutumia kuondoke.”

Hii ya walinzi ilishangaza kidogo 
Shani, lakini kutokana na mambo 
yalivyokuwa, hakutaka kujiuliza 
sana zaidi ya kujiandaa

“Haya Sherry ngoja nijiandae.” 

ITAENDELEA JUMAMOSI

Na Adam Fungamwango, (0716 

350534)

KAMA umeme, alitoka sehemu 
aliyojificha. Wakati mwenye bastola 
alishtuka pembeni yake kuna nini, 
kwani alikuwa akiangalia zaidi mbele, 
alijikuta akipigwa teke mkononi am-
balo lilirusha bastola juu, ikagonga 
juu na kuanguka chini. Ilikuwa kama 
sinema hivi. Eddy aliipiga tena teka 
bastola, ikaserereka na kuingia uvun-
guni mwa kochi. Ilionekana jamaa 
mrefu alikuwa yuko vizuri, kwani 
alirusha teke ambalo Eddy aliliona vi-
zuri na kulipangua kwa mkono.

Kwa sababu jamaa hawakuwa tena 
na bastola, Eddy hakuwa na haraka, 
wakati akirusha ngumi aliikwepa.

Wakati huo, jamaa aliyekuwa ana-
taka kuingia ndani aliahirisha na 
kurejea kumsaidia mwenzake.

Huyu ndiye Eddy alianza naye, 
kwani alijikuta akipigwa teke la mba-
vu lililomfanya aanguke chini kama 
gunia.

Mwingine alikuwa mbishi aliziru-
sha mbili tatu, huku akiwa hajapigwa 
hata ngumi moja.

Eddy alitishia kama anapiga ngumi 
ya kushoto, akawepa kwenda kulia, 
huko ndiko alikokutana na ngumi 
na mkono wa kulia iliyomrusha na 
kichwa chake kujipigiza ukutani.

Taratibu alishuka chini na kuege-
mea ukutani huku akiwa amekaa.

Eddy alimfuata na kumtazama, 
akagundua kuwa hakuwa na mai-
sha. Hakuhangaika naye. Alimgeu-
kia mwingine aliyekuwa anagaagaa. 
“Wewe ni nani na umefuata nini?” 
Aliuliza.

Hakujibiwa. “Nyinyi ni akinanani na 
nani amewatuma kuja hapa?” Aliuliza 
lakini safari hii kwa hasira.

Mlango ulifunguliwa, Shani alitoka. 
Alichokiona kilimfanya apige kelele 
za woga kwa sauti kubwa na kurejea 
alikotoka, akisahau kabisa kufunga 
mlango.

Eddy hakuhangaika naye, alicho-
fanya ni kuchukua kamba aliyokuja 
naye jamaa yule na kumfunga mikon-
oni na miguuni. Aliporidhika alimgon-
ga sehemu ambayo alijua atazirai 
muda wa robo saa hivi kabla ya kuz-
induka.

Alienda chumbani kwa Shani na 
kumkuta amejikunyata kitandani ak-
ilia.

Alimkumbatia na kumbembeleza. 
Shani sasa aliamua kulala kwenye 
miguu ya Eddy ambaye alipofika 
alikaa kwenye kitanda.

“Usiwe na hofu mpenzi wangu, 

Mauaji Harusini-34

HADITHI
ILISEMWA hapo zamani kuwa dunia inaharibiwa na vitu viwili tu. Mapenzi na mali. Vitu hivi vinaweza 
kumfanya binadamu aende popote. Afanye chochote kile ili awe navyo, wengine wanakwenda mbali zaidi 
mpaka ikiwezekana hata kutoa uhai wa wenzao.
Shani, binti wa kitajiri anapitia kwenye mikasa mikubwa mizito ya kupotezwa kwa wazazi wake na 
kumsababishia ukiwa na mawazo tele.
Wakati ikionekana binti huyo pekee kwa wazazi wake akielekea kurithi utajiri wa wazazi wake, kiu ya damu 

inaanza kuwaingia baadhi ya ndugu za wazazi wake ili apoteze maisha, 
wao waweze kumiliki mali hizo.
Hapo ndipo uhai wa Shani unapokuwa matatani na patashika nguo 
kuchanika inapoanza. Fuatilia mkasa huu kuburudisha, kuelimisha na 
kusikitisha.
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PARIS, Ufaransa

MSHAMBULIAJI wa Paris Saint-Ger-
main na Timu ya Taifa ya Ufaransa, 
Kylian Mbappe anafikiria kujiunga na 
Real Madrid ya Hispania.

Kwa mujibu wa ukurasa wa mbele 
wa gazeti la AS la jana Ijumaa, Mbap-
pe kwa sasa akili yake yote imeelekea 
Real Madrid.

Huku akiwa anahusishwa kwa 
muda mrefu na Real Madrid, Mbappe 
pia amekuwa akiwindwa na Barce-
lona na Liverpool.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, Mbappe 
anaamini atajiunga na Real Madrid 
baada ya kumalizika kwa mkataba 
wake na PSG mwishoni mwa msimu 
ujao.

Licha ya kuwaniwa na timu kadhaa, 
lakini Mbappe mwenyewe ameonye-
sha kuwa Real Madrid ndio sehemu 
itakayomfaa zaidi kwenye kucheza.

Mbappe ameripotiwa kutokuwa 
tayari kusaini mkataba mpya na PSG, 
ambapo unamalizika mwaka 2022.

MBAppE 

LONDON, England 

MESUT Ozil anaweza kuondoka 
Arsenal wakati wa dirisha dogo la us-
ajili la Januari, kwa mujibu wa gazeti 
la Dail Mail.

Ozil kwa sasa hana namba kwe-
nye kikosi cha Arsenal baada ya Ko-
cha Mikel Arteta kuonyesha hayupo 
kwenye mipango ya kumtumia.

Arteta anaamini mchezaji huyo 
haendani na mifumo yake hali inayo-
sababisha asimpe nafasi ya kucheza 
ikiwa msimu uliopita amecheza 
mechi 23 tu katika michuano yote.

Mbali na kuonekana hana nafasi 
ndani ya Arsenal, klabu nyingine 
zimeonyesha nia ya kutaka kumsajili 
zikiamini anaweza kuzisaidia zika-
fanya vizuri. Kwa mujibu wa ripoti, 
Ozil sasa anaweza kwenda kucheza 
soka nchini Marekani katika Klabu 
ya DC United, ambayo imeonyesha 
kuwania saini yake.

Klabu nyingi za Ulaya zinag-
waya kumsajili Ozil kwa sababu ya 
mshahara wake mkubwa wa pauni 
350,000 kwa wiki, ambao analipwa 
pale Arsenal.

Licha ya kipindi cha majira ya joto 
Ozil kuhusishwa sana na mpango 
wa kuondoka pale kwenye dimba 
la Emirates, lakini yeye mwenyewe 
alionyesha kutokuwa na nia ya 
kuondoka hadi mkataba wake utaka-
pomalizika mwishoni mwa msimu 
huu.

OZIl kuOndOkA ARsEnAl

BARCA yAMfungIA 
kAZI pAul pOgBA
BARCELONA, Hispania 

KLABU ya Barcelona imeonyesha nia ya kutaka kumsajili kiungo 
wa Manchester United, Paul Pogba.

Kwa mujibu wa gazeti la AS, Barcelona wapo tayari kumsajili Mfar-
ansa huyo mwenye umri wa miaka 27, katika dirisha lijalo la majira ya 
joto, ili kuboresha safu yao ya kiungo, ambayo inaonyesha kupwaya.

Hata hivyo, usajili wa Pogba unaweza kukamilika kama Ousmane 
Dembele atakubali kwenda United ikiwa sehemu ya mabadilishano 
ya wachezaji.

Barca kwa sasa imeyumba kiuchumi hali inayosababisha ishindwe 
kufanya usajili kwa kutumia fedha nyingi, hivyo, ili kuhakikisha in-
aipata saini ya Pogba italazimika kumwachia Dembele, ambaye Unit-
ed inaitamani saini yake kwa muda mrefu na dirisha lililopita dili hilo 
lilishindikana dakika za mwisho.

Mkataba wa Pogba unatarajiwa kumalizika mwaka 2021 na thama-
ni yake katika soko la usajili ni euro milioni 80.

HAtIMAyE

AfIkIRIA kwEndA MAdRId
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WEngER 
PARIS, Ufaransa

ARSENE Wenger ameonyeshwa kush-
angazwa na namna Jadon Sancho na Paul 
Pogba wanavyopamba kurasa za magazeti 
kwa muda mrefu kuhusu usajili wao.

Pogba kwa sasa yupo Manchester United, 
lakini jina lake kwa muda mrefu, tena had-
harani limekuwa likihusishwa na Real Ma-
drid.

Kwa upande wa Sancho, amekuwa akihu-
sishwa pia na dili la fedha nyingi na klabu 
ya Ligi Kuu England, United, akiripotiwa 
kuwaniwa pale Old Trafford miaka kadhaa 
baada ya kuachana na Manchester City na 
kwenda kutamba Borussia Dortmund.

Wawili hao wanaweza kupishana pale 

Old Trafford, lakini wana mambo yanayofa-
nana baada ya ‘utoto’ wao wote wote kuku-
zwa na klabu za England.

Pogba aliigharimu fedha iliyovunja reko-
di ya dunia aliporejea Old Trafford akitokea 
Juventus, wakati huo Mashetani Wekundu 
wakiwa tayari kulipa fedha nyingine nyingi 
kumnasa Sancho.

Na Wenger alisema sasa anaona kama 
usajili wao unakuzwa sana na wala haingii 
kabisa akilini mwake. 

“Unaweza kumnunua mchezaji uliyem-
kuza mwenyewe kwa fedha nyingi,” alihoji 
Wenger akinukuliwa na Sky Sport.

“Sidhani kama thamani yao ni kubwa 
kiasi hicho, wanakuzwa sana na kila wakati 
unasikia kuhusu habari za usajili wao.”

MANCHESTER, England 

GOLIKIPA, Sergio Romero ameiomba Manches-

ter United kumwacha aondoke baada ya kushind-

wa kuondoka wakati wa usajili wa dirisha kubwa 

la kipindi cha majira ya joto lililopita.

Kipa huyo wa kimataifa wa Argentina mwenye 

miaka 33, alikuwa akitamani kuondoka Old Traf-

ford, wakati Everton walipokuwa katika mazun-

gumzo na United.
Romero alishindwa kutamba mbele ya David 

De Gea na sasa amerudi Dean Henderson baada ya 

kuwa na kiwango bora alipokuwa kwa mkopo kule 

Sheffield United.

Mke wa kipa huyo pia alionekana kumtaka Ole Gunnar Solsk-

jaer kumwachia mumewe akatafute maisha sehemu nyingine 

kupitia ukurasa wake wa mtandao wa kijamii.

Taarifa zinadai kuwa Romero na mkewe walikasirika baada 

ya kugundua kuwa Everton ilikuwa tayari kulipa mshahara wa 

pauni 100,000 kwa wiki.
Kipa huyo ameanza upya kwa sasa kutaka nafasi ya kuondo-

ka United na inadaiwa ameomba mkataba wake kukatishwa ili 

kusaka maisha mapya ya kucheza sehemu nyingine.

Inaaminika kipa huyo aliyepoteza matumaini ya kucheza 

Old Trafford hataki hata malipo katika kusitisha mkataba wake, 

licha ya kulipwa pauni 1.5 milioni kwa mwaka.

ROMERO AOMBA kuOndOkA unItEd

AsHAngAA kElElE usAjIlI WA POgBA, sAnCHO

MUNICH, Ujerumani

KOCHA wa Bayern Munich, Hansi 
Flick amemtetea Kocha wa Timu ya 
Taifa ya Ujerumani, Joachim Loew 
wakati huu akikoselewa vikali na 
wachezaji wa zamani wa timu hiyo.

Flick ameonyesha kumuunga 
mkono Loew na kusema kinacho-
tokea hivi sasa ni cha kawaida tu na 
hapaswi kulaumiwa kwa mafanikio 
aliyoipa timu hiyo.

“Nadhani kinachotokea kwa sasa 
tayari kipo juu,” Flick alisema Juma-
tano akinukuliwa na gazeti la Bild.

”Jogi amefanya kazi ya kupendeza 
kama kocha wa Timu ya Taifa ya Uje-
rumani na mafanikio yanajulikana 
wazi kabisa.”

Hansi ametoa kauli hiyo siku moja 
baada ya Ujerumani kutoka sare ya 
mabao 3-3 na Uswisi katika mechi za 
kuwania kufuzu katika mashindano 
la Ligi ya Mataifa ya Uefa.

Kocha huyo wa Bayern alikuwa 
msaidizi wa Loew wakati Ujerumani 

iliposhinda taji la Kombe la Dunia la 
mwaka 2014 na aliwakosoa baadhi 
ya wachambuzi ambao alisema ha-
wajakuwa na mpira miguuni 
mwao kwa miaka 25 
au 30. 

“Sasa wako 
p e m b e n i 
na wa-

natoa jambo moja au 
jingine,” alisema Flick 
alisema. 

“Hali hii haifanyi soka 
la Ujerumani au hali kuwa 
nzuri.”

Miongoni mwa wachezaji 
wa zamani ambao wamekuwa 
na ukosoaji ni Lothar Matthaeus, 
Dietmar Hamann, Olaf Thon, 
Bastian Schweinsteiger na 
Berti Vogts.

FlICk AjItOsA kuMtEtEA lOEW
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  Nahodha huyo aeleza namna ambavyo anataka kuona 
mafanikio ya timu na si binafsi kama ilivyokuwa...

KWa UFUPi

BARCELONA, Hispania

LIONEL Messi amesema siku hizi 
hana presha kubwa ya kutaka kufun-
ga mabao kwani kipaumbele chake 
kikubwa ni kuhakikisha timu zake 
Barcelona na Argentina zinapata 
mafanikio.

Messi ndiye mfungaji bora wa 
wakati wote wa miamba wa Ligi Kuu 
Hispania, LaLiga, Barca na Timu ya 
Taifa ya Argentina.

Mshindi huyo mara sita wa Ballon 
d’Or aliongeza rekodi ya kufunga 
kwa timu ya taifa kwa kufikisha ma-
bao 71 baada ya kuifungia Argentina 
wakati ikiibuka na ushindi wa goli 
1-0 dhidi ya Ecuador kwenye mchezo 

wa kuwania tiketi ya kufuzu fainali 
ya Kombe la Dunia wiki iliyopita.

Lakini sasa Messi anaona kuwa 
kipaumbele chake ni timu kupata 
ushindi na sio yeye kufunga tu.

“Leo hii kufunga sio kipaumbele 
changu, mimi ninachotaka ni ma-
fanikio ya timu na najaribu kucheza 
kwa ubora wangu wote kuipa mafan-
ikio timu,” alisema akinukuliwa na 
jarida la La Garganta Poderosa: 

Messi ni mfungaji wa wakati wote 
wa Barcelona akiwa na jumla ya ma-
bao 635, akiwa ameanza kuichezea 
klabu hiyo mwaka 2004.

Kati ya mabao hayo, 445 amefunga 
kwenye LaLiga – ambapo anafuatiwa 
na nyota wa zamani wa Real Madrid, 

Cristiano Ronaldo aliyefunga mabao 
311.

Nyota huyo mwenye umri wa mia-
ka 33 pia amefunga mabao 115 kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Ulaya, mabao 
53 kwenye Copa del Rey, 14 kwenye 
Supercopa de Espana, matatu kwe-
nye UEFA Super na matano kwenye 
klabu bingwa ya duniani.

Tangu alipoanza kucheza dhidi ya 
Espanyol miaka 16 iliyopita, Messi 
ameshinda mataji 10 ya LaLiga, sita 
ya Copa del Rey na manne ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya.

Msimu wa 2020-21, Messi ana bao 
moja katika mechi tatu za LaLiga – 
akiwa chini ya kocha mpya, Ronald 
Koeman.

cheLSea iLimTaKa meSSi
CHELSEA walikuwa tayari kumlipa 

mshambuliaji wa Barcelona, Lionel Messi 
mwenye umri wa miaka 33, mshahara wa 
pauni milioni moja kwa wiki kwa uham-
isho wenye thamani ya pauni milioni 225 
mwaka 2014. (Sky Sports)

JUVe YamTaKa mbaPPe
JUVENTUS wanapanga uhamisho wa 

pauni milioni 360 wa kumnasa msham-
buliaji wa Paris St-Germain, Kylian 
Mbappe mwenye umri wa miaka 21, huku 
klabu hiyo ya Serie A inaweza kumpele-
ka, Cristiano Ronaldo upande wa pili. 
(Mirror)

DorTmUND: SaNcho haUzWi
KLABU ya Borussia Dortmund haina 

mpango wa kumuuza winga wa England, 
Jadon Sancho mwenye umri wa miaka 21, 
katika dirisha dogo la usajili la Januari, 
ambaye alihusishwa na Manchester Unit-
ed katika majira ya joto. (Sport Bild, via 
Mail)

WiLSoN KUTUa carDiFF
TIMU ya Cardiff City imekubali kum-

sajili winga wa Liverpool, Harry Wilson 
kwa mkopo, huku klabu za Derby County 
na Nottingham Forest zikiwa pia zinam-
wania mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 23. (Football Insider)

TorreS aNUKia arSeNaL
ARSENAL inataka kuipiku Manchester 

United katika mbio za kumsajili mlinzi 
wa Villarreal, Pau Torres mwenye umri 
wa miaka 23, kwa kitita cha pauni milioni 
35 ifikapo Januari, mwakani. (Express)

boLaSie mambo SaFi
TIMU ya Middlesbrough inajaribu 

kukamilisha usajili wa winga, Yannick 
Bolasie mwenye umri wa miaka 31, kwa 
mkopo kutoka Everton. (Sky Sports)

roDoN aNUKia SPUrS
KLABU ya Daraja la Kwanza ya Eng-

land, Swansea City inataka pauni milioni 
18 kutoka Tottenham kwa ajili ya kumuu-
za beki wake wa kati raia wa Wales, Joe 
Rodon, mwenye umri wa miaka 22. (Tel-
egraph)

brUNo, SoLSKJaer SaFi
KIUNGO wa Manchester United, Bruno 

Fernandes mwenye umri wa miaka 26, 
amekana kumnyooshea kidole Kocha 
Ole Gunnar Solskjaer na wachezaji wen-
zake baada ya kipigo cha 6-1 kutoka kwa 
Tottenham kabla ya mapumziko ya kupi-
sha mechi za kimataifa. (Sport TV, via 
Metro)

morriS SaLama DerbY
MMILIKI wa timu ya Derby County, 

Mel Morris anasema kocha, Phillip 
Cocu hatafukuzwa hata kama timu hiyo 
itafungwa mechi yake inayofuata. (Talk-
sport)

PoGba, eDUarDo KUPiShaNa
KLABU ya Manchester United imewe-

ka mipango ya kumsainisha kiungo wa 
Rennes na Ufaransa, Eduardo Camav-
inga mwenye umri wa miaka 17, iwapo 
Mfaransa mwenzie, Paul Pogba mwenye 
miaka 27, ataamua kuondoka Old Traf-
ford. (Sport Witness)

ciTY YamWaNia NicoLaS
MANCHESTER City itajaribu tena kum-

sajili mlinzi wa kushoto wa Ajax na Ar-
gentina, Nicolas Tagliafico mwenye umri 
wa miaka 28, Januari.

DoNDoo za SoKa 
MAGAZETI YA ULAYA

Messi: sina presha 
ya kupachika Mabao
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Na Mwandishi Wetu

MCHAKATO wa usajili kwa ajili ya mbio 
maarufu nchini ‘ Kilimanjaro Premium La-
ger Marathon 2020’ umetangazwa kuanza 
rasmi jana, imeelezwa.

Mbio hizo zinatarajiwa kufanyika Febru-
ari 28, mwakani Mjini Moshi, Kilimanjaro.

Mkurugenzi wa mbio hizo, John Bayo 
alisema kama miaka yote, kuna idadi 
maalumu ya washiriki inayohitajika na 
ikishafikiwa mchakato wa usajili huo 
utafungwa kwa mbio zote tatu utafungwa.

Bayo alisema wanazingatia idadi maalu-
mu, ili kuendana na taratibu za Shirikisho 
la Kimataifa la Riadha (IAAF) na kuhakiki-
sha usalama wa washiriki na upatikanaji 
wa huduma muhimu  ikiwamo taratibu 
zote zinafuatwa, ili kujikinga na virusi vya 
Covid-19.

 “Tunatoa wito kwa washiriki wote wa-
jisajili kwa wakati na kuhakikisha wana-

lipia, ili wathibitishe ushiriki wao, usajili 
umeanza rasmi leo ( jana), Ijumaa Oktoba 
16, 2020 ambapo washiriki watatakiwa ku-
jisajili kwa kupitia tovuti ya www.kiliman-
jaromarathon.com au raia wa Kitanzania 
au wageni wanaoishi Tanzania wanaweza 
kujisajili kwa njia ya Tigopesa,” alisema 
Bayo. Meneja wa Bia ya Kilimanajro na 
Grand Malt, Irene Mutiganzi, alisema 
wanayo furaha kudhamini kwa mara ny-
ingine mbio hizo ikiwa ni mwaka wa kwan-
za tangu mlipuko wa virusi  vya Covid-19, 
ambapo watu wataweza kujumuika tena 
na kufurahi kwa kupitia michezo.

“Tunatoa wito kwa washiriki wajitokeze 
kwa wingi na kujisajili kwa mbio za kilo-
mita 42 na kilomita tano kwa wakati, ili 
wasikose nafasi,” Mutiganzi alisema.

Aliongeza kampuni yao imekuwa md-
hamini mkuu wa mbio hizo tangu kuan-
zishwa kwake miaka 19 iliyopita.

Naye Meneja Mawasiliano wa Tigo, 

Woinde Shisael, alitoa wito kwa washirki 
watumie Tigopesa kujisajili kwani imefan-
ya zoezi hili kuwa rahisi ikilinganishwa na 
hapo awali na kuongeza kuwa wale ambao 
hawana laini za Tigo wanaweza kuwaom-
ba wenzao wenye laini hizo, ili kuwafanyia 
usajili.

“Huu utakuwa mwaka wa sita kwa Tigo 
kudhamini na kushiriki katika mbio hizi 
maarufu na za kimataifa. Natoa wito kwa 
washiriki wa Tigo Kili Half Marathon wa-
jisajili kwa kubonyeza *149*20# na kufuata 
maelezo na kisha kukamilisha usajili wao 
kwa kulipia kupitia Tigopesa kwa kuwa ni 
rahisi na salama,” alisema Shisael.

Aliwataja wadhamini wa mbio hizo ni 
Bia ya  Kilimanjaro (mdhamini mkuu - 
kilomita 42), Tigo (Half Marathon), Grand 
Malt (kilomita tano), Maji ya Kilimanjaro, 
TPC, Simba Cement, Absa Bank Tanzania, 
Unilever, Keys Hotel, Garda World Security 
na CMC Automobiles.

Usajili Kili Marathon 
2020 waanza rasMi

Twiga Stars, U-17
waalikwa bondeni
Na Saada Akida

TIMU ya Soka ya Taifa ya Wanawake 
(Twiga Stars) imealikwa kushiriki 
katika mashindano yanayoandaliwa 
na Baraza la Vyama vya Soka Kusini 
mwa Afrika (COSAFA) yatakayofanyika 
kuanzia Novemba 3 hadi 14, mwaka 
huu, Port Elizabeth, Afrika Kusini.

Akizungumza jijini, Dar es Salaam 
jana, Mkuu wa Idara ya Habari na Ma-
wasiliano wa Shirikisho la Soka Nchini 
(TFF), Clifford Ndimbo alisema mbali 
na Twiga Stars, pia timu ya vijana ya 
wasichana wa umri chini ya miaka 17, 
pia imealikwa kwenye michuano hiyo.

Ndimbo alisema tayari timu hizo 
zilishaingia kambini ikiwa ni sehemu 
ya programu yake ya kujiimarisha na 
hivyo wataondoka kuelekea kwenye 
michuano hiyo wakiwa imara.

“Kwa mujibu wa taarifa kutoka 
COSAFA, timu zinatakiwa kufika Afri-
ka Kusini Oktoba 31, mwaka huu, kwa 
upande wetu tayari maandalizi yaliku-
wa yameshaanza chini ya Kocha Mkuu 
Bakari Shime,” alisema Ndimbo.

Alisema baada ya kupokea mwaliko 
huo, TFF inasubiri kupokea programu 
mpya ya kiufundi kutoka kwa Shime 
ikiwamo kufahamu mahitaji ya mechi 
za kirafiki.

Mbali na timu za Tanzania, nchi 
nyingine zitakazoshiriki katika 
mashindano hayo ni pamoja na Zam-
bia, Zimbabwe, Namibia, Botswana, 
Msumbiji, Malawi na wenyeji Afrika 
Kusini.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MABINGWA watetezi wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara, Simba wanatarajia ku-
wakaribisha wafalme wa soka Zanzibar, 
Mlandege FC katika mechi ya kirafiki ita-
kayochezwa leo kwenye Uwanja wa Azam 
Complex, Chamazi jijini, Dar es Salaam.

Simba inatumia mchezo huo kujiimari-
sha kuelekea mchezo wake dhidi ya Tan-
zania Prisons utakaochezwa Oktoba 22, 
mwaka huu wakati Mlandege yenyewe 
inajiandaa na msimu mpya wa Ligi Kuu 
Zanzibar utakaoanza mapema mwezi 

ujao. 
Mwenyekiti wa Mlandege, Mbaraka 

Himid, aliliambia gazeti hili timu yao itat-
umia mchezo huo pia kujijenga kuelekea 
mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika.

Himid alisema wameamua kucheza 
mechi nyingi za kirafiki na timu za ndani 
na nje ya Zanzibar, ili  kuwapa uzoefu 
wachezaji wao na vile kumpa nafasi ko-
cha kuangalia muunganiko wa kikosi 
chake, ambacho kina idadi kubwa ya 
wachezaji  wapya.

“Tunahitaji kucheza mechi nyingi zai-

di na timu za nje ya Zanzibar, ili tupate 
uzoefu, wachezaji waweze kujiamini, ita-
tusaidia kiufundi kuelekea mashindano 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika, tutakuwa 
imara,” alisema Himid.

Kiongozi huyo alisema wachezaji wao 
wanajifunza mbinu mbalimbali pale wan-
apokutana na nyota wa mataifa mengine 
na wanaamini michezo hiyo ya kirafiki 
imewaimarisha.

Kikosi cha Mlandege chenye wachezaji 
27 pamoja na viongozi sita kitarejea Un-
guja kesho kuendelea na maandalizi yake.

Simba, Mlandege kupimana ubavu

Kiongozi wa wasanii wa tasnia mbalimbali nchini, Steven Mengele ‘Steve Nyerere’ akizungumza kuhusu Kongamano la Amani linalota-
rajiwa kufanyika katika Viwanja vya Tanganyika Pakers, Kawe jijini, Dar es Salaam leo. PICHA: JUMANNE JUMA

biashara United
yaihofia coastal 
Na Shufaa Lyimo

LICHA ya kuanza vyema msimu huu, 
Kocha Mkuu wa Biashara United, Fran-
cis Baraza, amesema mechi yao ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara, dhidi ya Coastal 
Union ya Tanga itakayochezwa kesho 
itakuwa ngumu.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Baraza alisema Coastal Union ni moja 
ya timu zinazocheza soka la ushindani 
na amewaandaa wachezaji wake ku-
towadharau.

Baraza alisema pia wanajua mchezo 
huo wa ugenini utakuwa na changamo-
to mbalimbali, lakini wataingia uwan-
jani kwa tahadhari.

“Mara nyingi mechi ya ugenini huwa 
na ushindani tofauti na tukicheza ny-
umbani, tunasema tutapambana ili tu-
pate matokeo mazuri,” alisema Baraza.

Aliongeza kikosi chake kilianza ma-
zoezi jana baada ya juzi kuwapumzisha 
wachezaji wake, ambao walikuwa na 
uchovu wa mchezo, dhidi ya Ihefu FC, 
ambao ulimalizika kwa kupata ushindi 
wa bao 1-0.

Alisema wachezaji wake wote wako 
fiti na wanataka kuona wanaendeleza 
kasi ya ushindi kwenye ligi hiyo inay-
otoa mwakilishi wa Tanzania Bara ka-
tika mashindano ya kimataifa ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika.

“Tunawaomba mashabiki waendelee 
kutupa ushirikiano, ili tufanye vizuri 
katika mchezo huo, nimeona makosa 
madogo madogo katika mchezo ulio-
pita na sasa tunayafanyia kazi, hatutaki 
kurudia makosa,” alisema kocha huyo.
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Na Saada Akida

WAKATI nyota wawili wa ma-
bingwa wa Ligi Kuu Tanzania Bara, 
Simba, nahodha na mshambuliaji, 
John Bocco na kiungo, Gerson Fraga 
sasa wako katika uangalizi maalum 
ndani ya kikosi hicho ili kuhakiki-
sha wanarejea kwenye ubora wao, 
straika Meddie Kagere rasmi kuikosa 
Yanga.

Mkuu wa Idara ya Habari na Ma-
wasiliano wa Simba, Haji Manara, al-
iliambia gazeti hili jana jioni msham-
buliaji huyo amepata majeraha na 
atakuwa nje ya uwanja wa muda wa 
wiki tatu.

Manara alisema kikosi hicho kin-
acheza mechi ya kirafiki ili kuendelea 
kujiimarisha kwa sababu wanafa-
hamu mchezo wao dhidi ya Tanzania 
Prisons utakuwa mgumu.

“Jumatatu tutaanza safari, tunajua 
mchezo utakuwa mgumu, Prisons ni 
timu nzuri, tunakwenda kucheza kwa 
heshima, ili uwe bingwa ni lazima 
ushinde mechi zote,” alisema Manara.

Meneja wa Simba, Patrick Rwey-
emamu, alisema lengo la kuwapa 
programu maalumu nyota hao ni 
kuhakikisha wataporejea uwanjani, 
kasi yao inaanzia walipoishia.

Rweyemamu alisema mazoezi 
ya wachezaji hao yanasimamiwa 
na daktari, Yasin Gembe na ndani 
ya siku chache zijazo wanatarajia 
kupokea ripoti nzuri inayohusiana na 
hali zao.

“Bocco na Fraga bado wapo 
kwenye uangalizi maalum kutokana 
na majeraha wanayounguza, wako 
katika uangalizi maalumu, kwa 
upande wa wachezaji wengine wako 
fiti, wanaendelea vizuri, wanasu-
biri muda wa mechi ufike,” alisema 
Rweyemamu.

Alisema kikosi chao kipo kambini 
kwa ajili ya maandalizi ya mechi zi-
nazofuata huku ushindani wa kusaka 
namba kwenye kikosi cha kwanza 
ukiendelea kuonekana.

“Tunafurahi kuona kila mchezaji 
anapigania namba, kila mmoja 
anaonyesha bidii kwenye mazoezi, 
mchuano ni mkali, hakuna am-
baye anaonekana hataki namba au 
ameridhika, hii inampa changamoto 
mwalimu,” Rweyemamu alisema.

Katika kuendelea kukiimarisha 
kikosi chake, Wekundu wa Msimbazi 
hao wanatarajia kucheza mechi ya 
kirafiki dhidi ya mabingwa wa Ligi 
Kuu Zanzibar, Mlandege leo kwenye 
Uwanja wa Azam Complex, jijini.

Simba yenye pointi 13 itashuka 
kucheza mechi yake ya raundi ya sita 
ya Ligi Kuu Bara dhidi ya Tanzania 
Prisons ifikapo Oktoba 22, mwaka 
huu kwenye Uwanja wa Nelson Man-
dela, ulioko Sumbawanga mkoani 
Rukwa.

Bocco arejea, 
Kagere majanga
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Na Somoe Ng’itu

HESHIMA, hiyo ni moja ya ahadi 
iliyotolewa na Kocha Mkuu mpya wa 
Yanga Mrundi, Cedric Kaze, baada ya 
kusaini mkataba wa miaka miwili wa 
kuifundisha timu hiyo ya jijini Dar es 
Salaam ambayo inashiriki Ligi Kuu 
Tanzania Bara.

Kaze aliwasili nchini juzi usiku na 
kurithi rasmi mikoba iliyoachwa na 
Zlatko Krmpotic ambaye alifutwa kazi 
Oktoba 3, mwaka huu baada ya kile 
kilichoelezwa timu haikuwa ikionyesha 
kiwango kizuri licha ya kushinda mechi 
nne na kutoka sare mara moja tangu 
kuanza kwa msimu huu.

Akizungumza kwenye makao makuu 
ya klabu hiyo jijini jana, Kaze alisema 
kilichomleta Yanga ni kuipa mafanikio 
klabu hiyo na si kitu kingine.

Kaze, kocha wa zamani wa Timu za 
Taifa za vijana za Burundi (U-17, U-20 
na U-23), alisema anafahamu Yanga ni 
klabu yenye historia nchini na amefura-
hishwa na mapokezi aliyopata kutoka 
kwa viongozi pamoja na mashabiki.

Alisema amefurahishwa na muundo 
wa klabu hiyo alivyoukuta na anaamini 
kwa kushirikiana vyema, watafikia 
malengo ambayo wanayo.

“Ni faraja kubwa sana kwangu, Yanga 
ina wapenzi wengi Tanzania, Afrika 
Mashariki na duniani, nimepata ujumbe 
kutoka kwa watu wengi duniani, wa-
nanipongeza, nilikuwa hata sijui kama 
wanaijua Yanga, naweza kusema ni 
klabu kubwa, mashabiki wetu wajian-
dae, watupe ushirikiano, najua kama 
tutafanya vitu vikubwa,” alisema Kaze.

Kocha huyo aliwahi kufundisha 
katika Akademi ya Barcelona alisema 
hana maneno mengi ya kusema na 
anasubiri muda wa kuanza kazi ufike ili 
aonyeshe vitendo.

Alisema chini ya uongozi wake 
atawapa kipaumbele wachezaji kwa 
sababu wao ndio wenye jukumu la ku-
pambana uwanjani kuipa timu matokeo 
mazuri.

“Kitu ambacho kimenileta hapa ni 
kurudisha kuifanyia kazi Yanga kitu 
ambacho nataka kufanya ni kurudisha 
heshima ya klabu, nimeridhishwa na 

mfumo wa menejimenti ya uongozi, 
...nitawapa nafasi kubwa wachezaji, 
wao ndio watafanya kazi, watatupatia 
matokeo,” Kaze aliongeza.

Kaimu Katibu Mkuu wa Yanga, Simon 
Patrick, alisema mkataba wa Kaze 
uliosainiwa jana utamalizika ifikapo 
Oktoba 15, mwaka 2022 na ataanza 
kufanya kazi baada ya kupata vibali.

Alisema mchakato wa kupata vibali 
vya kocha huyo kufanya kazi ulianza 
jana baada ya kusaini mkataba huo na 
uongozi unaomba sapoti kutoka kwa 
mashabiki na wanachama wa Yanga ili 
kufikia malengo.

Alieleza kocha huyo ndio alikuwa 
chaguo la kwanza la klabu na wanaami-
ni ujio wake utawapa mafanikio yale 
ambayo walikuwa wanayahitaji.

Kikosi cha Yanga kilikuwa kinaende-
lea na mazoezi chini ya Kocha Msaidizi, 
Juma Mwambusi na mechi yao ya Ligi 
Kuu Bara inayofuata itakuwa dhidi ya 
Polisi Tanzania na itachezwa Oktoba 
22, mwaka huu kwenye Uwanja wa 
Benjamin Mkapa.

Kaze KuisuKa 
Yanga Kisasa

  Mrundi huyo afunguka malengo yake ni kurejesha 
ukubwa wa klabu hiyo... 

Kocha mpya wa Yanga, Cedric Kaze (kulia), raia wa Burundi akisaini mkataba wa miaka miwili wa kuiongoza Yanga inayoshiriki Ligi Kuu 
Tanzania Bara. Kushoto ni mwenyekiti wa klabu hiyo, Dk. Mshindo Msolla. PICHA: MTANDAO
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