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Mama adaiwa Kuwaua
wanawe na kujinyonga
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Rais Dk. Samia Suluhu Hassan akizungumza katika mkutano wa viongozi wa Afrika na Marekani, wakati wakijadili
masuala ya kilimo, usalama na uzalishaji wa chakula, uliofanyika katika ukumbi wa Convention Centre, Washing-
ton DC, Marekani juzi. PICHA: IKULU.




2 NipaShe Jumamosi Desemba 17, 2022

HABARI KITAIFA

ga kwenye ukumbi wa Shule ya Sekondari ya Mtakatifu Maurus, Chemchemi mjini Sumbawanga, akiwa katika ziara ya
kikazi mkoani Rukwa. PICHA: MPIGAPICHA WETU.

Mama adaiwa kuwaua wanawe na kujinyonga

Na Gideon Mwakanosya,
SONGEA

Mkazi wa eneo la Namanditi,
Manispaa ya Songea, Amina Ma-
ketu (34), anadaiwa kuwaua wa-
toto wake wawili kisha na yeye
kujinyonga.

Maketu anadaiwa kuwauwa
watoto hao, mmoja kwa kum-
nyonga na mwingine kwa kum-
piga na kitu kizito kichwani na
hatimaye kuchukua uamuzi wa
kujinyonga kwenye chumba ali-
chokuwa analala.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa
Ruvuma, Marko Chilya, alisema
jana kuwa tukio hilo lilitokea
usiku wa kuamkia Desemba 15,
mwaka huu.

Chilya aliwataja mbali na
Maketu, wengine waliofariki
dunia ni Jessica Komba na Jen-
nifer Komba mwenye umri wa
mwaka mmoja na miezi minane.

Kamanda Chilya alise-
ma chanzo cha tukio hilo ni

ugomvi wa mgogoro wa ardhi
kati Maketu na ndugu zake na
kwamba kabla hajajinyonga,
aliacha ujumbe wa maandi-
shi unaoeleza kuwa amejiua
yeye na watoto  wake ili asije
akawaacha wakipata taabu du-
niani.

Alisema taarifa za awali
pia zinaeleza Maketu alikuwa
anakabiliwa na madeni kwenye
vikoba, hivyo Polisi inaende-
lea kufanya upelezi kwa kina ili
kubaini ukweli halisi wa chanzo
cha tukio hilo. Mwanamke huyo
imeelezwa pia alikuwa ameten-
gana na mume wake kwa muda
mrefu.

Mkuu wa Wilaya ya Songea,
Pololeti Mgema, akiwa kwenye
eneo la tukio, alionyesha kusikit-
ishwa na kitendo hicho amba-
cho kimesababisha mshtuko
mkubwa kwa wakazi wa Songea.

Mgama aliwaomba majirani
waone umuhimu wa kutoa
ushirikiano na polisi ~ wakati

uchunguzi wa vifo hivyo una-
fanywa ili chanzo cha tukio kifa-
hamike.

Peter Komba mkazi wa Na-
manditi, ambaye ni mzazi
mwenzake na Maketu, akizun-
gumza kwa majonzi, alisema
mwanamama huyo alikuwa mke
wake lakini walishatengana.

Alisema licha ya kwamba
walitengana, alikuwa anafanya
naye mawasiliano vizuri na
hakuwahi kumwambia kama
alikuwa na matatizo yaliyomfan-
ya awaue watoto na yeye ku-
jiua. Alisema jambo hilo limem-
wumiza sana kwa kuwa alikuwa
anawapenda sana watoto wake
ambao alipokuwa akikutana
nao, walikuwa wanaonyesha

nyuso za furaha.
Zainabu Hamisi, mkazi wa
Namanditi, alisema walikuwa

wakiishi vizuri na Maketu na
muda wote alikuwa mcheshi na
pia aliishi vizuri na majirani. Pia
alisema hivi karibuni kulikuwa

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
Probate and Administration
Cause No.178 of 2022
In the matter of the Estate of the late of the
late NORAH IDD KAEGA
Of Kizota within Dodoma City
And
In the matter of application for letters of

administration by ANNA KAEGA LUPANGA

GENERAL CITATION

(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 of 1963)
All PERSONS claiming to have any interest in
the Estate of the above named deceased are
hereby cited to come and see the proceedings
if they think fit before the grant of letters of
Administration is made to the above named
Petitioner.
Objections to the grant should be filed on or
before the 16th Day of January, 2023
Dated at Dodoma this 14th day of December,
2022 s o

SSTRATY
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KATIKA BARAZA LA ARDHINANYUMBA LA
WILAYA SONGEA LILILOKO SONGEA
MAOMBI NAMBA 41/2022

BENO NYONI ——- MUOMBAJI
DHIDI YA
RAJESH WILLIAM —————- MJIBU MAOMBI .

WITO /KUITWA SHAURINI

Mjibu  maombi anataarifiva kuwa Muombaji
amefungua shauri la mgogoro wa Ardhi dhidi yako
.Hivyo basi unatakiwa kufika shaurini bila kukosa
binafsi au wakili wako,au wote kwa pamoja siku ya
tarehe 22/12/2022 saa 2:00 asubuhi kumbuka pia
nyaraka zote kuhusu mgogoro huu zipo hapa
barazani kwa ajili ya kuleta hati zako za utetezi .

Kumbuka pia kushindwa kwako kufika shaurini
kutapelekea baraza hili kusikiliza shauri hili upande
mmoja bila kujali uwepo wako.

Imetolewa leo nami na muhuri wa Baraza hili leo
tarehe 22/11/2022.
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'BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (1
sonGEA

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

IN THE DISTRICT COURT OF MEATU
AT MWANHUZI

MISC CIVIL N0.3/2022
IRENE RAPHAEL LYANGA-APPLICANT
VERSUS
GODFREY ZEPHANIA-RESPONDENT
NOTICE OF DATE OF HEARING

TAKE NOTICE that the above case has been fixed for
Hearing/Mention on the 19 day of January,2023 at
8:00 Am to the forenoon.

YOU ARE required to appear in this court without fail
and you must produce on that day all the documents

Given under my hand and the seal of the Court this 13
Day of December 2022.

BE SERVED UPON
GODFREY ZEPHANIA
MAKAO VILLAGE

upon which you intend to really in support your case.

na sherehe mtaani ambayo Ma-
ketu alikuwa mshereheshaji,
hivyo anashindwa kuelewa ni
magumu yapi aliyokutana nayo
ambayo yalimfanya aamue ku-
chukua uamuzi mgumu kama
huo.

Rashidi Athumani, mkazi wa
Namanditi, alisema tukio hilo
bado limekuwa na taharuki kwa
wakazi wa Namanditi na mae-
neo mengine ya Songea.

Alisema licha ya muda wote
waliokuwa wakiishi naye Na-
manditi, Maketu alikuwa raia
mwema na alikuwa anaongea na
watu vizuri jambo ambalo lime-
washangaza kwa kufanya ukatili
huo wa kuua wanawe na yeye
kujiua kwa kujinyonga.

Mkazi huyo aliliomba Jeshi la
Polisi kupitia dawati la jinsia, ku-
toa elimu ya jinsia kwa wananchi
kwa kila kata ili kuondokana na
matatizo wanayoweza kukutana
nayo ambayo yanaweza kusaba-
bisha kifo kama tukio lililotokea.

VAINESS FESTON MINJA anatangaza kupotea
kwa cheti cha kidato cha nne chenye index
namba S.0679/061 kilichotolewa na baraza la
mitihani  la  taifa  kupitia ~KIMANDOLU
SECONDARY SCHOOL mwaka 2017. Kwa yeyote
atakaekiona atoe taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA: MBE/MBE/RB/477204/2022

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa akizungumza na watumishi wa Manispaa na Halmashauri ya Wilaya ya Sumbawan-

- Matatani kwa
 tuhuma kuchoma

. nyaraka za ununuzi
- wenye shaka

: NaMwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu Kassim Majali-

: wa amewakabidhi kwa Mkuu wa
: Taasisi ya Kuzuia na Kupambana
: na Rushwa (TAKUKURU) mha-
: sibu wa Chuo cha Ualimu Sum-
: bawanga, Eric Rutyamirwa, na
: Mkufunzi wa chuo hicho, God-
: frey Msenuka, kwa tuhuma za
: kuchoma nyaraka za mradi wa
: ujenzi wa chuo.

Rutyamirwa na Msenuka am-

: baye alikuwa katibu wa ujenzi,
: wanadaiwa kuchoma nyaraka
: hizo, hivyo kupoteza kumbu-
: kumbu za ujenzi wa mradi huo
:ambao ununuzi wa vifaa vya
: ujenzi unadaiwa kufanywa mara
: tatu zaidi ya gharama halisi.

Majaliwa aliwakabidhi wa-

: tendaji kwa TAKUKURU juzi
: baada ya kukagua maendeleo ya
: yjenzi wa mradi huo unaojeng-

: bawanga mkoani Rukwa.

Ujenzi wa mradi huo unao-

: jengwa kwa awamu mbili, una-
* tarajiwa kugharimu Sh. bilioni 7.1
: na tayari serikali imeshatoa Sh.
 bilioni 3.8 kwa ajili ya awamu ya
: kwanza. Mradi huo ulianza Ago-
: sti, mwaka jana na unatarajiwa
: kukamilika Januari, mwakani.

Waziri Mkuu alisema baada ya

¢ kubaini kuwapo kwa matumizi
: mabaya ya fedha za mradi huo
: na wizara husika kupanga kwen-
: da kufanya uchunguzi, ofisi ya
: mhasibu ambayo ilikuwa na
* nyaraka iliungua.

“Nyaraka ziliungua ndani ya

: ofisi ya mhasibu huku chanzo
: cha moto kikiwa bado hakijaju-
: likana lakini mfumo wa umeme
: haukuwa na hitilafu. Ulikuwa
: salama hata baada ya tukio la
: moto kutokea,” alisema.

Kutokana na hali hiyo, Waziri

: Mkuu alihoji kwa nini mhasibu
: wa chuo alijipa kazi ya kutunza
: nyaraka za ujenzi kinyume cha
: taratibu kwa sababu aliyepaswa
: kuwa na nyaraka hizo ni katibu
: wa kamati ya ujenzi, hivyo aliagi-
: za wote wachunguzwe.

KUPOTEA KWA CHETI

Naibu Waziri wa Elimu, Say-
ansi na Teknolojia, Omar Kip-

: anga, alitangaza kuivunja kamati
¢ ya ujenzi ili kupisha uchunguzi
: na kuunda kamati mpya ambayo
: itasimamia ujenzi hadi utaka-
: pokamilika.

Katika hatua nyingine, Ki-

! panga alisema Rais Dk. Samia
¢ Suluhu Hassam ameridhia kutoa
: Sh. bilioni 100 kwa ajili ya kujen-
: ga upya vyuo vitano vya ualimu
: vya
: Tabora, Ngara na Kasulu.

Sumbawanga, Morogoro,

Pia alisema fedha hizo zitatu-

: mika katika ukarabati wa vyuo
: vingine 30 vya ualimu vilivyoko
: katika maeneo mbalimbali nchi-
: ni. Serikali ina jumla ya vyuo vya
¢ ualimu 35.
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Kigogo aliyesimamishwa CWT arejeshwa Kazini

Na Augusta Njoji, DODOMA

MKUTANO Mkuu wa Chama cha
Walimu Tanzania (CWT) umemreje-
sha kwenye nafasi ya urais wa chama
hicho, Mwalimu Leah Ulaya baada ya
kuridhika na utetezi alioutoa dhidi ya
tuhuma zilizokuwa zikimkabili huku
akiahidi kuvunja makundi na kutolipa
kisasi.

Leah alisimamishwa kipindi cha
mwaka mmoja na miezi mitatu kwa
tuhuma matumizi mabaya ya madara-
ka ikiwamo kudaiwa kuidhinisha kum-
lipa Sh. milioni 300 kiongozi mstaafu
wa CWT, Ezekiah Oluoch.

Mkutano huo pia umeazimia ku-
wafuta uanachama Deus Seif ambaye
alikuwa Katibu Mkuu wa CWT na
Mwekahazina wa CWT, Aboubakar Al-
lawi kutokana kuhukumiwa kifungo
cha miezi sita jela baada ya kupatikana
na hatia ya kutumia madaraka yao
vibaya kwa kuchepusha Sh. milioni
13.9 ambazo ni mali ya CWT na hivyo
kukosa sifa ya kuwa viongozi na wana-
chama.

Uamuzi huo wa mkutano mkuu uli-
fanyika jijini hapa jana chini ya Mwe-
nyekiti, Selemani Tkomba.

Akizungumza kwenye mkutano
huo, Rais Leah alishukuru mkutano
mkuu kwa kumpa nafasi ya kusikiliza
utetezi wake kwa kuwa tuhuma hizo

Watiwa pingu kumwozesha

zilimfanya awe nje ya chama tangu
Septemba 16 mwaka 2021.

“Ninawapongeza sana kwa kusima-
mia chama kuwa imara, tuendelee
kumwomba Mungu ili tusiingie kwe-
nye ghadhabu. Mimi ninawahakikishia
kuvunja makundi yote yanayoendelea,
niwahakikishie kuwa hakuna visasi, ni-
wahakikishie kuwa mshikamano wetu
utaendelea si kama ilivyokuwa nyuma,
bali ni zaidi ya hapo,” alisema.

Leah alisema kijiti alichopokea ku-
toka kwa Gratian Mkoba ataendelea
kukifanyia kazi ili chama kiwe imara.

Wakati wa mkutano huo,
Oluoch alisema: “Mimi kwa kweli
ninapenda  kuwaambia  mlifanya

uamuzi mzuri, huyu mama alituhu-
miwa kwamba kutokana na uamuzi
aliofanya amesababisha chama ku-
pata hasara nikalipwa Sh. milioni 300
wakati sijalipwa hata senti tano.”

“Kama kulikuwa na mahali anale-
galega sasa hatalegalega, hii ni taasisi
ambayo inabeba asilimia 60 ya watum-
ishi wa umma, nikuombe kwa sababu
umerejeshwa kazini, mimi mkataba
wangu tangu uishe Juni 2020 sijalipwa
fedha za kurejeshwa nyumbani kwetu
Rorya,” alisema.

Mkutano huo pia ulimwidhinisha
Japhet Maganga kuwa Katibu Mkuu wa
CWT kuchukua nafasi ya Seif kutokana
na kuhukumiwa kifungo cha miezi sita

jela.

Maganga alisema: “Niwasihi tu kama
walivyosema wazee wetu kina Mkoba,
tukipende chama na sio mtu. Niwaahi-
di nitaendelea kuwa mtumishi wenu,
nitumeni na sitakibeba cheo mabe-
gani.”

ASUSIA MKUTANO

Kabla ya kufikia uamuzi huo, kuli-
ibuka mvutano kati ya Kaimu Rais wa
CWT, Dinnah Mathamani na wajumbe
na kulazimika kususa kuendesha mku-
tano huo baada ya kutaka kubadilisha
ajenda zilizokuwa zimepangwa husu-
san kipengele cha kujadili masuala ya
viongozi waliosimamishwa.

Mvutano huo uliibuka pale Kaimu
Rais huyo alipotaka ajenda hiyo ili-
yokuwa namba tatu iwe ya saba badala
ya kufuata mpangilio wa ajenda ul-
iokuwa umepitishwa na wajumbe.

Hali hiyo ilisababisha Kaimu Rais
huyo kuzongwa na baadhi ya wajumbe
akiwa kwenye kiti na kulazimika kua-
hirisha mkutano. Juzi mkutano huo
uliahirishwa tena kwa sababu ambazo
zilidaiwa zilitokana na ajenda hiyo.

Baada ya kuondoka ukumbini kuto-
kana na shinikizo la wajumbe, walim-
chagua mwenyekiti wa muda kuende-
sha mkutano huo ambao ulimpa nafasi
kusikiliza utetezi wa Leah na viongozi
wengine waliokuwa wamesimamish-
wa.

]
Mwili wa Balozi Mushy
kuzikwa Moshi Jumanne

Na Romana Mallya

MWILI wa Balozi wa Tanzania nchini Austria,
Celestine Mushy, unatarajiwa kuzikwa Jumanne
nyumbani kwao, Moshi mkoani Kilimanjaro.

Balozi Mushy alifariki dunia Jumanne wiki hii
katika ajali iliyotokea eneo la Mkata wilayani
Handeni mkoani Tanga, baada ya gari alilokuwa
akisafiria kugongana na lori la mizigo na kuun-
gua moto akiwa ndani.

Akizungumza na Nipashe jana, mdogo wa
marehemu, Ernest Mushy, alisema Balozi
Mushy anatarajiwa kuzikwa Jumanne nyum-
bani kwao, Kibosho, wilayani Moshi.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana na
Kitengo cha Mawasiliano ya Serikali, Wizara
ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika
Mashariki, Balozi Mushy atakumbukwa kwa
umahiri wake mkubwa katika masuala ya kidi-
plomasia.

“Wakati wa uhai wake, Balozi Mushy ameitu-
mikia serikali katika nafasi mbalimbali zikiwa-
mo Mkurugenzi wa Ushirikiano wa Kimataifa
katika Wizara hii, Kaimu Katibu Binafsi wa Wa-
ziri Mkuu katika Serikali ya Awamu ya Nne na
Katibu Tawala Msaidizi wa Masuala ya Uchumi,
Sekretarieti ya Mkoa wa Mtwara.

Taarifa hiyo ilisema wizara hiyo kwa kush-
irikiana na familia ya marehemu, inaendelea na
mipango ya maandalizi ya mazishi.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

mwanafunzi usiku mnene

Na Hamisi Nasri, MTWARA

JESHI la Polisi mkoani Mtwara lina-

washikilia watu watatu kwa tuhuma za
kumwozesha mwanafunzi wa kidato
cha kwanza mwenye umri wa miaka 16
(jina linahifadhiwa).
Kata ya Mtimbwilimbwi, Halmashauri
ya Nanyamba, wanadaiwa walipanga
ndoa hiyo kufungwa usiku ili waoaji
na familia ya mwanafunzi wafanikishe
mpango huo bila kufahamika, huku
ikidaiwa kuwa ilihudhuriwa na watu
wachache.

Kaimu Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Mtwara, Kamishna Msaidizi Nicode-
mus Katembo, aliwaambia waandishi
wa habari jana kuwa tukio hilo lilitokea
hicho majira ya saa nne usiku.

Alisema kuwa usiku wa siku hiyo,
Radhamani Saidi (38) ambaye ni baba
wa mwanafunzi huyo, akishirikiana na
mzazi mwenzake, Mwajuma Chilungu
(34), mkazi wa Magomeni mkoani Mt-
wara, walimwozesha mtoto wao am-
baye ni mwanafunzi wa sekondari huku
wakijua kufanya hivyo ni kosa kisheria.

Kamanda Katembo alisema wazazi
hao walimwozesha mwanafunzi kwa
Hamisi Chiwandi, mkazi wa Charambe
mkoani Dar es Salaam na kwamba ka-
tika ndoa hiyo, bwana harusi aliwakil-
ishwa na Radhamani Lingwala, mkazi
wa Magomeni, Mtwara.

Alisema kutokana na tukio hilo, Jeshi
la Polisi linawashikilia watu hao watatu
ambao ni baba, mama wa mwanafunzi
huyo pamoja na mwakilishi wa bwana
harusi. Alisema polisi wanaendelea na
utaratibu wa kisheria na kwamba watu

hao watafikishwa mahakamani kujibu
mashtaka ya kimwozesha mwanafunzi.

Kamanda Katembo alisema Jeshi la
Polisi litaendelea kutoa elimu kwa jamii
kuhusu vitendo vya kikatili dhidi ya
watoto na kuendelea kukemea ili jamii
itambue na kuwathamini watoto na wa-
nawake kwa ujumla.

Baadhi ya ndugu na majirani wa mwa-
nafunzi huyo, waliiambia Nipashe kuwa
walishangazwa kuona mwanafunzi
huyo akifunga ndoa huku akiwa anaso-
ma na kujiuliza imekuwaje wazazi wake
wameridhia ndoa hiyo kufungwa.

Saidi Machapa, babu wa mwanafunzi
huyo, alidai kuwa alipoona mchakato
wa mjukuu wake kutaka kuolewa, alim-
wita na kukaa naye na kumuuliza saba-
bu za kutaka kuolewa wakati bado mwa-
nafunzi na akajibiwa kuwa ameshaacha
shule ndiyo maana anataka kuolewa na
haoni sababu ya kutokuolewa.

Alisema alimsihi mjukuu wake
kuachana na mpango huo wa kutaka
kuolewa na kuendelea na masomo la-
kini mwanafunzi huyo alikataa na kum-
weleza kinagaubaga kwamba hayuko
tayari kuendelea na masomo.

Shangazi wa mwanafunzi huyo, Rukia
Machapa alisema mwanafunzi alikataa
ushauri wa ndugu zake ambao walim-
shauri kutokukubali kuolewa akiwa
bado mwanafunzi na sheria hairuhusu
mwanafunzi kuolewa.

“Tulipomshauri alisema hataki shule,
anataka kuolewa na kama wazazi wa-
taendelea kumkataza kuolewa, basi
atalazimisha kushika ujauzito na mpen-
zi wake anayetaka kumuoa ili aone
kama wazazi wataendelea kumkataza
kuolewa na pia atatoroka kwenda Dar es
Salaam kwa mpenzi wake,” alidai Rukia

TAARIFA KWA UMMA KUHUSU MAFUNZO ATAMIZI YA UVUVI

WIZARA YA MIFUGO NA UVUVI

7\

N

Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Sekta ya Uvuvi) kwa kushirikiana na Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, Vijana,
Ajira na Wenye Ulemavu inakaribisha maombi kutoka kwa vijana wa Kitanzania waliohitimu mafunzo
katika fani ya Uvuvi na Ukuzaji Viumbe Maji ili waweze kujiunga na mafunzo vitendo (Atamizi).

Mafunzo haya yatahusisha ufugaji Majongoo Bahari, samaki kwa njia za Vizimba na Mabwawa.
Vilevile, itatolewa elimu ya Ujasiliamali.

1. Sifa za Mwombaji
i. Mwombaji awe kijana wa kitanzania mwenye umri usiopungua miaka kumi na nane (18).
Wanawake na Watu Wenye Ulamavu wanapewa kipaumbele.
ii. Awe amehitimu mafunzo ngazi ya Astashahada, Stashahada na Shahada katika fani za Uvuvi,
Ukuzaji Viumbe Maji na fani nyingine zinazohusiana na hizo.
iii. Awe tayari kupata mafunzo katika mkoa atakaopangiwa ambayo ni Kagera, Geita, Mwanza,

Simiyu, Mara, Pwani, Dar es salaam na Mtwara.

2. Muda wa Mafunzo:-

Mafunzo hayo yatatolewa bure kwa muda wa miezi mitatu(3). Wanufaika wa mafunzo watajitegemea
kwa chakula na malazi. Aidha, Serikali itatoa kiasi cha shilingi 150,000/= kwa kila mnufaika kwa
mwezi.

3. Jinsi ya kutuma Maombi

i.  Maombiyaambatanishwe na nakala ya vyeti pamoja na wasifu (CV).

ii. Barua inayoeleza nia ya kujifunza (motivation letter) na uzoefu ulionao katika uvuvi na ufugaji
wa samaki.

iii. Maombiyote yatumwe kwa Katibu Mkuu, Sekta ya Uvuvi, Wizara ya Mifugo na Uvuvi, S.L.P 2847,
Mji wa Serikali, Mtumba, Mtaa wa Ulinzi, 40487-Dodoma kupitia barua pepe ps@uvuvi.go.tz

iv. Mwisho wa kuwasilisha maombi ni tarehe 30 Disemba, 2022 na mafunzo yanatarajiwa kuanza
Mwezi Januari na kukamilika mwezi April, 2023.

v. Kwa maelezo zaidi wasiliana na Anthony Dadu, Mkurugenzi Msaidizi, Huduma za Ugani-Uvuvi.
Simu 0652502711, 0627863785, E mail:- anthony.dadu@uvuvi.go.tz

Imetolewana:
KATIBU MKUU - UVUVI

217198301
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HABARI KITAIFA

Kamishna aonya vitisho kwa wanatunzi

Na Mary Geofrey

KAMISHNA wa Elimu nchini,
Dk. Lyabwene Mtahabwa ame-
wataka walimu kuacha tabia ya
kutumia vitisho wakati wa ku-
fundisha wanafunzi kwa kuwa
vinaathiri mwenendo wa kuji-
funza wa mwanafunzi.

Alitaja  vitisho hivyo ni
pamoja na baadhi ya walimu
kutumia kauli za kuwakatisha
tamaa wanafunzi au kuwahu-
kumu na kuwachapa pale wa-
napokosea.

Dk. Mtahabwa aliyasema

alipozungumza na waandishi
wa habari, akimwakilisha Ka-
tibu Mkuu wa Wizara ya Elimu,

Sayansi na Teknolojia, Francis
Michael kwenye kikao cha wa-
dau wa Mradi wa Kuboresha
Walimu Tanzania uliofadhili-
wa na Serikali ya Canada.

Aliwataka walimu kutumia
busara, hekima na upendo
kuwaelimisha na kuwaonya
watoto hao kwa sababu ni njia
zinazoonyesha kusaidia wa-
nafunzi wengi kubadili tabia
kuliko kutumia adhabu na viti-
sho.

“Mwalimu  aliyejawa na
upendo anaweza kufanya
wanafunzi wote kuwa na ma-
tokeo bora ya masomo.

“Kitendo cha  kutumia
viboko wakati wote siyo
mtazamo sahihi. Wanafunzi

hawalingani uwezo na hivyo
wanatakiwa kufundishwa kwa
upendo.

“Vitisho vinaua elimu kwa
wanafunzi wa Tanzania, mradi
huu umelenga kubadili wal-
imu kuwa na mtazamo wa
kuwajenga wanafunzi zaidi,”
alisisitiza.

Mratibu wa Mradi huo wa
kuendeleza elimu ya walimu,
Cosmas Mahenge alisema una
thamani ya dola za milioni 53.

Alisema mradi umejikita
kuimarisha elimu kwa walimu
nchini wa ngazi ya astashahada
na stashahada, kutoa mafunzo
zaidi ya mara moja kwa waku-
funzi 1,300 yakiwamo ya
TEHAMA, usawa wa Kkijinsia,

mafunzo ya kufundishia na
utaalamu wa ualimu.

Alisema kupitia mradi huo,
wametoa vifaa vya TEHAMA
kwenye vyuo, uunganishaji wa
vyuo 35 kwenye Mkongo wa
Taifa wa TEHAMA na ujenzi na
ukarabati wa vyuo.

Alisema ukarabati umefanyi-
ka kwa vyuo saba na kujenga
maktaba kubwa za kisasa,
maabara za TEHAMA na say-
ansi.

Mwenyekiti wa Wakuu wa
Vyuo vya Ualimu nchini, Au-
gustine Sahili alisema walimu
wamepata mafunzo yanay-
owapa mwongozo wa kutoa
mafunzo kwa  wanafunzi
nchini.

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Selemani Jafo, akizungumza na waandishi wa
habari na sehemu ya menejimenti ya ofisi hiyo wakati akitoa taarifa ya uzingatiaji na utekelezaji wa kanuni na

Makalla amaliza mgogoro wa barabara Kigamboni

Na Faustine Feliciane

MKUU wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Amos Makalla, amemaliza
mgogoro kati ya mwekezaji na
wananchi Kimbiji, Manispaa
ya Kigamboni, kwa kuagiza
barabara ifunguliwe baada ya
mwekezaji, kampuni ya ASM,
kujenga ukuta na kuifunga.

Makalla jana alifanya ziara
ya pili kwenye eneo hilo la
mgogoro na kufanya kikao cha
pamoja kati ya wawekezaji wa
maeneo hayo, wananchi, vion-
gozi na wataalam wa ardhi ku-
toka Manispaa ya Kigamboni na
wa Wizara ya Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi.

Alisema wameamua
mwekezaji ASM alipwe fidia na
ukuta huo ubomolewe ili bara-
bara hiyo ya asili iendelee kutu-
mika kama ilivyokuwa awali.

“Baada ya kupitia vielelezo
vya ramani ya mipango miji
toleo la mwaka 2021, tumeona
hakuna uhalisia wa kuanzisha
barabara mpya. Tumeona bara-

bara hii ya zamani inafaa. Sasa
nimeagiza leo (jana) hii huyu
mwekezaji aandikiwe barua na
imfikie leo hii kumwarifu juu ya
uamuzi huu,” alisema.

Makalla pia alisema kwa
kuwa tathimini ya awali ya
kumlipa fidia mwekezaji huyo
ilishafanyika, mchakato huo
uendelee na ASM alipwe fidia ili
barabara hiyo ianze kutumika.

“Gharama ya kuanzisha
barabara mpya ambayo tumeo-
nyeshwa hapa ni kubwa zaidi
kuliko kumlipa fidia huyu
mwekezaji. Sasa maamuzi ya
kikao tulichofanya ni hayo,
utekelezaji wa kulipa fidia
uanze mara moja, tumefanya
hivi kwa manufaa mapana ya
nchi” alisema.

Mgogoro huo wa ardhi ume-
dumu kwa takriban miaka
saba kutokana na ASM (T) Ltd,
inayomiliki viwanja pacha vi-
Mikenge kata ya Kimbiji, kuziba
barabara inayoelekea kwe-
nye ufukwe wa bahari na kwa

wawekezaji wengine.

Wananchi na wawekezaji
wengine ambao walikosa bara-
bara ya kupita walilalamika
kwa Manispaa ya Kigamboni
na kuomba barabara hiyo ifun-
guliwe.

Hata hivyo uongozi wa Man-
ispaa ya Kigamboni kwa kush-
irikiana na ASM, walianzisha
barabara nyingine iliyopita
kando ya mto unaomwaga maji
baharini kitendo ambacho wa-
nanchi hao walikipinga.

Akizungumza baada ya
uamuzi huo, Mwenyekiti wa
Serikali ya Mtaa wa Mikenge,
Lameck Mayala, alisema ua-
muzi huo ni wa busara na waliu-
subiri kwa muda mrefu.

“Kiukweli tunaishukuru sana
serikali kupitia kwa mkuu wetu
wa mkoa kwa maamuzi haya.
Hii barabara ilikuwapo kwa
miaka mingi sana. Ni barabara
ambayo inawawezesha wa-
nanchi kufika baharini ambako
wanafanya shughuli mbalimbali
za kuwaingizia kipato.

Lakini pia wako wawekezaji
ambao walitoa ajira kwa vi-
jana wetu kwenye hoteli zao
walishindwa kufika kwenye
maeneo yao, tunashukuru kwa
maamuzi haya ya serikali,” alise-
ma Mayala.

Mmoja wa wawekezaji anay-
emiliki hoteli maeneo hayo, am-
baye biashara yake iliathirika
kutokana na kufungwa bara-
bara hiyo, Vidate Msoka, alise-
ma maamuzi hayo yatawafanya
kuendelea na biashara zao na
kuchangia pato la taifa kwa
kulipa kodi.

“Biashara zetu zilisimama
kwa muda, hatukuwa tunapata
wateja kwa sababu ya kukose-
kana barabara ya kutufikisha
hotelini, maamuzi haya yametu-
pa faraja kubwa, tunashukuru,”
alisema msoka.

Katika kikao cha jana Kkili-
chokuwa chini ya Makalla,
mwekezaji ASM hakuhudhu-
ria licha ya kupewa taarifa na
badala yake alitumia mwakili-
shi.

Walaani wenzao
kutandikwa viboko

Na Mwandishi Wetu

MTANDAO wa Wanawake, Katiba,
Uchaguzi na Uongozi, umelaani kiten-

do cha mtu aliyetambulika kwa jina

la Macho Salehe wa kata ya Kasisi,
Urambo mkoani Tabora, kuwachapa

§ viboko wanawake wakongwe kwa

madai ya kujihusisha na ushirikina.
Kwa mujibu wa taarifa iliyo-

: tolewa kwa umma jana na mtandao

huo, mwanamke mmoja ametoa taari-

: fakuwa yeye, pamoja na wanawake
: wengine watatu na binti zao wawili,

mmoja akiwa mjamzito, wamechap-

: wa viboko wakiwa wamemwagiwa

maji na kupunguzwa nguo mwilini.
Taarifa hiyo ilisema kitendo hicho

kimefanywa na Diwani wa Kasisi,

kwa madai kuwa wanawake hao

ni wachawi na washirikina ambao

: wamekuwa wakichukua vyakula vya
©owaty Kimiujiza wakati wa usiku.

“Wanawake hao walipatwa na ka-

. dhia hiyo wakiwa katika shughuli zao
: za kujipatia kipato na kutokana na
¢ tukio hilo walipoteza mazao na vitu

mbalimbali. Tukio hilo pia liliwasaba-
bishia maumivu makali ya mwili na

: viungo, limewadhalilisha wao binafsi,
: familia zao na jamii nzima.

“Mpaka taarifa hizi zinatu-

fikia, tayari familia za wanawake

hao zilikuwa zimelazimika kuhama
makazi na kwenda kuishi maeneo
mengine kwa kuogopa Vvipigo zaidi,
kubomolewa nyumba zao na viti-

© sho dhidi ya maisha yao ambavyo
3 walivipata kutoka kwa diwani huyo,”

ilisema taarifa hiyo.
“Mtandao unajiuliza, Je usalama

: wa hawa watu uko wapi? Mali zao
¢ walizoacha ziko salama? Huko wa-

liko wamepewa ulinzi? Vitendo hivi

¢ vya kikatili ni mwendelezo wa uki-

ukwaji wa haki za binadamu huku

: wanawake wakiwa ndio wahanga

(waathirika) wakubwa wa matukio
hayo hapa nchini. Havipaswi kufum-
biwa macho, havivumiliki na havi-
kubaliki na tunavilaani kwa nguvu

zote,” ilisisitiza taarifa hiyo.

Taarifa hiyo ilisema: Hivi karibuni
katika kipindi cha siku 16 za kupinga
ukatili wa kijinsia, tulishuhudia binti
mmoja aliyejulikana kama Floren-

© cia Mjenda ambaye alieleza kupitia
: vyombo vya habari kuhusu tukio

la kupigwa na Mkuu wa Wilaya ya

: Songwe hadharani kwa madai ya

kukalia jukwaa kimakosa.
“Vitendo hivi vinaonekana kushika
hatamu na vikikaliwa kimya vitaen-

delea kushamiri na kuota mizizi. Ni
: Jambo la kutafakarisha sana ikiwa
: viongozi ambao wamepewa dhamana

na serikali na wananchi kuwaongoza
kwa kufuata sheria na miongozo wao
ndiyo wanakuwa wa kwanza kuvunja

¢ sheria.”

Taarifa hiyo ilisisitiza kuwa ukatili

. wa kijinsia haukubaliki wakati wow-
§ ote na mtu yeyote awe kiongozi au

raia wa kawaida na kwamba uthubu-

: tu wa kuendelea kufanya vitendo

hivyo hususan katika kipindi hiki cha
kampeni va siku 16 za kupinga ukatili

¢ wa Kijinsia, vinakasirisha na kukera

na vinaonyesha upungufu wa maadili
na uvunjwaji wa sheria. o
Pia ilisema vitendo hivyo vinafi-

: fisha jitihada mbalimbali zinazo-
: fanywa na serikali pamoja na wadau
: wa masuala ya haki za wanawake na

binadamu kwa ujumla.
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TANGAZO

MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA
Imethibitishwa na ISO 9001: 2015

TAARIFA KWA UMMA
MATUMIZI YA NAMBA YA UTAMBULISHO (TIN)

SAHIHI KWA WAAJIRIWA NA AINA YA AJIRA

Mamlaka ya Mapato Tanzania (“TRA” au “Mamlaka”) inapenda kuwakumbusha waajiri wote kuhusu
uzingatiaji wa matumizi ya TIN sahihi kwa waajiriwa wote katika uwasilishaji wa ritani za Pay as You
Earn (PAYE). Mamlaka imefanya maboresho katika mfumo wa uwasilishaji ritani ambapo kushindwa
kutumia TIN sahihi kutakwamisha uwasilishaji wa ritani sahihi kwa waaijiri katika mfumo huo na hivyo
kupelekea usumbufu usio wa lazima ikiwemo riba na adhabu.

Ikumbukwe kuwa, Mamlaka imekuwa ikuwakumbusha waajiri wote kuhakikisha kuwa waajiriwa wao
wana TIN na zinatumika kikamilifu sawa na matakwa ya kifungu cha 22 cha Sheria ya Usimamizi wa
Kodi, Sura 438. Pamoja na ukweli kwamba waajiri wengi wameonesha mwitikio chanya bado kuna
baadhi ya waajiri ambao wameshindwa kusimamia matakwa hayo ya kisheria kwa kuendelea
kuwasilisha ritani za PAYE bila kutumia TIN sahihi za waajiriwa au kutumia TIN 999 999 999.

Kufuatia hilo, Mamlaka inapenda kuwakumbusha waajiri na waajiriwa wote kuhakikisha kuwa
wanazingatia takwa hili la kisheria la kuhakikisha matumizi sahihi ya TIN katika uwasilishaji wa ritani ya
PAYE kuanzia mwezi Disemba, 2022. Mfumo wa uwasilishaji ulioboreshwa (Upgraded e-filing)
utashindwa kupokea majina ya waajiriwa wasio na TIN sahihi na hivyo kuathiri usahihi wa ritani husika.
Sambamba na matumizi ya TIN sahihi, waajiriwa wanakumbushwa kuhakikisha wanaweka rekodi
sahihi za ajira za waajiriwa wao kati ya ajira ya msingi (Primary Employment) au ajira ya ziada
(Secondary Employment).

Ikumbukwe kuwa TIN hutolewa bure na upatikanaji wake ni rahisi ambapo kwa waajiriwa wenye namba
za usajili inayotolewa na Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA), wanaweza kuomba TIN kwa njia
ya mtandao kupitia mfumo wa Online TIN Registration kupitia tovuti ya TRA (www.tra.go.tz).
Waajiriwa wasio na namba ya NIDA wanakumbushwa kutembelea Ofisi za TRA ili kupatiwa TIN.

Kwa taarifa zaidi, tembelea Ofisi za TRA zilizo karibu nawe au wasiliana nasi kupitia:

Tovuti : www.tra.go.tz

Namba za Simu bila malipo : 0800 750 075 au 0800 780 078

WhatsApp : 0744 23 33 33

Barua pepe - huduma@tra.go.tz au services@tra.go.tz

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”

Imetolewa na;

IDARA YA HUDUMA NA ELIMU KWA MLIPAKODI

17195002
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Simba, Yanga SC fanyeni
kweli usajili dirisha dogo

DIRISHA dogo la usajili limefunguliwa, hii ni nafasi adhimu kwa
Simba na Yanga ambazo zitaiwakilisha nchi kwenye mashindano
ya kimataifa, kuimarisha vikosi vyao.

Simba inaiwakilisha Tanzania kwenye michuano ya Ligi ya ma-
bingwa Afrika, wakati Yanga ikiwakilisha kwenye Kombe la Shrik-
isho la Afrika ambayo yote huandaliwa na kusimamiwa na CAF.

Kwenye michuano hiyo, Simba na Yanga zote wapinzani wao
wameshawajua baada ya wiki iliyopita CAF kuweka hadharani
makundi katika mashindano hayo makubwa zaidi kwa kazi ya
Klabu barani Afrika.

Timu ambazo zimepangwa kwenye makundi yao ni zile ambazo
uwekezaji wao kwenye vikosi ni mkubwa na hata wachezaji wao ni
wale wenye majina makubwa na vipaji vya uhakika.

Kwa upande wa Simba imepangwa kundi C pamoja na Raja Casa-
blanca ya Morocco, Horoya ya Guinea na Vipers ya Uganda.

Huku kwa wao Yanga wamepangwa Kundi D pamoja na Monas-
tir ya Tunisia, TP Mazembe ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC) na Real Bamako ya Mali.

Ikumbukwe Yanga ilifuzu hatua hiyo baada ya kuitoa Club Afric-
Dar es Salaam.

Monastir ni vigogo wengine wa Tunisia ambao ndio ambao wali-
watoa waliokuwa mabingwa watetezi wa michuano hiyo.

Simba na Yanga, zinapaswa kufanya kweli katika usajili huu ili
kuimarisha vikosi vyao na viweze kuleta ushindani mkubwa kwe-
nye michuano hiyo, hasa baada ya kuwajua wapinzani wao.

Desemba 15 dirisha dogo la usajili lilifunguliwa ambalo linata-
rajiwa kufungwa Januari 16, 2023 ni wastani wa mwezi mmoja am-
bao pasina shaka unatosha kwa timu hizo kufanyia marekebisho
vikosi vyao. Ni suala la uongozi na klabu zao kukaa na kuangalia ni
wachezaji wapi watafaa kuwasajili kwenye timu zao.

Msemaji wa Klabu ya Simba, Ahmedi Ali alisema kufunguliwa
kwa dirisha la usajili kutafanya timu yao ipate nafasi ya kusajili
wachezaji wengine watakaoongeza nguvu kwenye kikosi chao.

“Ni kweli dirisha la usajili limefunguliwa na tayari kocha Juma
Mgunda, ameshapeleka mapendekezo ya wachezaji anaowataka
ili kukiimarisha kikosi,” alisema.

Aliongeza: “Zipo tetesi nyingi zinasemwa mara Manzoki, Mu-
dathiri, Saido Ntibanzonkiza lakini niseme kwamba bodi ya timu
pamoja na uongozi wake wao ndio wanajua mchezaji gani anay-
etakiwa.”

Pia msemaji wa Yanga, Ali Kamwe alibainisha kuwa dirisha hili
hawatofanya mzaha kwenye usajili.

“Dirisha hili linatupa nafasi ya kuongeza wachezaji wengine
wapya, naamini kocha ana maono na atafanya uamuzi mzuri ka-
tika kupata wachezaji wa kuongeza nguvu ili kufika hatua ya mbali
kwenye mashindano,” alisema.

“Ndani ya muda huu wa usajili ambao ni wastani wa mwezi
mmoja tutakuwa tayari tumefanikisha usajili na niwahakikishie
mashabiki kwamba uongozi upo makini na unafanyia kazi mawa-
70 ya wananchi.”

Pamoja na tambo kutoka kwa wasemaji wa klabu hizo, lakini uk-
weli ni kwamba, wanapaswa kuzingatia na kuangalia kwa makini
aina ya wachezaji ambao wanabhitajika kwenye vikosi vyao.

Huu ni wakati mzuri zaidi wa kurebisha makosa kwenye vikosi
vyao ambayo waliyaona kwenye mzunguko wa kwanza wa Ligi
Kuu ambao sasa umeingia kwenye ungwe ya pili.

Hivyo, Nipashe inawataka viongozi wa Simba na Yanga kutumia
vizuri zaidi kipindi hiki cha dirisha dogo la usajili kwa ajili ya kui-
mairsha vikosi vyao ili waweze kufanya vizuri kwenye michuano
ya kimataifa.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

J\Klabu, wachezaji TFF kuweni

makini dirisha dogo la usajili

INAWEZEKANA kuwa dirisha hili dogo la usajili
likawa na pilikapilika nyingi za usajili kuliko men-
gine yote yaliyowahi kupita huko nyuma.

Nasema hivyo kwa sababu inaonekana klabu
nyingi za Ligi Kuu zina uhitaji kubwa wa wachezaji
tofauti na madirisha mengine madogo ya usajili
yaliyowahi kupita.

Kila ukimsikia kocha wa timu analalamika ud-
haifu kwenye baadhi ya maeneo ya kikosi chake.
Ni klabu moja tu ambayo nimemsikia kocha wake
akisema kuwa hahitaji kufanya usajili kwa sababu
ana kikosi kipana. Huyo ni Kocha Mkuu wa Azam,
Kalimangonga Ongala.

Lakini klabu zote zilizobaki zimeonekana kuwa
na mapungufu na zikilalamika kuwa ikifika kipindi
cha usajili wa dirisha dogo ni lazima waongeze
nguvu kwenye vikosi vyao.

Kuanzia Simba, Yanga, Thefu hadi Dodoma Jiji,
nina maana timu 15 zilizobaki zinaonekana kuwa
na uhitaji wa kuongeza nguvu vikosi vyao.

Na kilio nilichokisikia zaidi ni cha ushambuliaji.
Hili limeonekana kuwa tatizo sugu kwa timu nyingi
za Ligi Kuu Tanzania Bara.

Mfano Simba ambayo ndiyo inayoongoza kuwa
na safu kali ya ushambuliaji, ikifunga mabao 31, lak-
ini bado inalia na nafasi hiyo ikitaka kusajili straika
asilia, mmoja au wawili.

Yanga ambayo nayo ina straika wake hatari ka-
bisa nchini, Fiston Mayele inaonekana nayo itasaka
mshambuliaji kwa sababu haina mbadala wake
kama akiumia au kupatwa na tatizo lolote litaka-
lomuweka nje.

Hizo zingine ndiyo usiseme kabisa. Timu nyingi
zina washambuliaji, lakini hazina wafungaji kwa
mujibu wa Kocha Mkuu wa Thefu, Juma Mwambu-
si, akiongeza kuwa watu wa aina hiyo adimu sana.

Mwinyi Zahera naye akasema kuwa anahitaji
straika mwenye uwezo wa kufunga mabao manane
hadi 10 kwa msimu na si mradi straika tu.

Hii inaonyesha kuwa dirisha hili dogo linaweza
kuwa na vita kali kama lilivyo dirisha kubwa.
Kunyang’anyana wachezaji na michezo mingine
isiyo ya manufaa kwenye mchezo wa soka inaweza
kufanyika kwa sababu inaonekana kuwa dirisha ni
dogo na mabhitaji ni makubwa.

Ndiyo maana Shirikisho la Soka Nchini (TFF)
kupitia Afisa Habari na Mawasiliano, Cliford Ndim-
bo akatoa rai kwa klabu na wachezaji jinsi ya kuli-
tumia dirisha hilo, pamoja na kutoa onyo.

“Dirisha la Usajili, Ligi ya Wanawake, Champi-
onship, Ligi Daraja la Kwanza, linachukua mwezi

mmoja hadi Januari 15, timu zinafanya usajili,
pamoja na uhamisho, yeyote anayeona kuna ma-
boresho au kuimarisha kikosi chake, basi ni wakati
wake huu.

Dirisha dogo ni wakati wa kuongeza nguvu au
kuimarisha kikosi, siyo wa kusajili kikosi kizima,
tumeshatoa semina ni jinsi gani usajili huu una-
takiwa kufanyika mwanzoni mwa msimu mame-
neja waliitwa, naamini kwa kipindi hiki chote ha-
kutakuwa na changamoto yoyote katika eneo hilo
la kusajili,” akasema Afisa Habari na Mawasiliano
huyo na kuongeza.

“Tunatoa nafasi kwa klabu yoyote ikipata
changamoto wakati wa kusajili au kuhamisha
mchezaji, basi wawasiliane na TFF ili kuhakikisha
changamoto zao zinatatuliwa kabla ya dirisha ku-
fungwa. Dirisha ni mwezi mmoja, klabu zitumie
muda vizuri, waache ule mtindo wao wa kusubiri
hadi siku za mwisho ndiyo wanaanza kuhangaika
kufanya usajili, muda unaruhusu na zile klabu
ambazo zitasajili wachezaji ambao bado wana
mikataba na wachezaji watakaosaini mara mbili,
bahati nzuri kanuni zipo wazi na zitahusika kuwa-
hukumu,” alisema.

Natarajia klabu zitasajili wachezaji ambao wa-
nawahitaji, lakini pia kwa kufuata taratibu ili kue-
puka mambo ya kusajili wachezaji ambao wana
mikataba na klabu zingine kama ilivyojitokea kwe-
nye dirisha kubwa pale Singida Big Stars ilipomsaji-
li kipa Metacha Mnata akiwa na mkataba na Polisi
Tanzania na Prisons ikamsajili kipa Musa Mbisa
aliyekuwa bado ana mkataba na Coastal Union.

Kilichotokea ni kwamba wachezaji hao wa-
liruhusiwa kuchezea klabu zao mpya, lakini ziki-
fungiwa kusajili dirisha hili dogo, ingawa tayari
adhabu hizo zimeondolewa kwa kupewa adhabu
zingine mbadala.

Wachezaji wao wanatakiwa kuwa makini, wasiin-
gize klabu mkenge. Kama wana mikataba na klabu
zao, waseme ili zile zinazowataka zifuate utaratibu
na si kusema uongo.

Kwa upande wa TFF na Kamati yake ya Sheria
na Hadhi za wachezaji inatakiwa itende haki kwa
pande zote na si kuzionea klabu ndogo. Mchezaji
wa klabu ndogo anaweza kuchukuliwa na klabu
kubwa bila utaratibu lakini ukakuta iliyochukuliwa
haitendewi haki kwa sababu ya maslahi wa klabu
kubwa, huu ni uonevu.

Kama klabu zitatuliza kichwa na kuwa makini
kwa kila kitu, nadhani linaweza kupita salama bila
malalamiko yoyote na tunaombea iwe hivyo.
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Chatanda ataka
wanawake kumuezi
Bibi Titi Mohamed
kwa kufanya Kazi

Na Sabato Kasika

MWENYEKITI wa Umoja wa Wanawake Tanzania
(UWT), Mary Chatanda, amesema njia mojawapo
ya kumuenzi mwasisi wa umoja huo, Bibi Titi Mo-
hamed, ni wanawake kutosubiri kuwezeshwa bali
wajiamini katika majukumu yao.

Amesema wanawake wakiondokana na mawazo
ya kusubiri kuwezeshwa, wakijiamini na kuonye-
sha uwezo walionao, ni rahisi kufika mbali hata
pasipokuwa na msukumo wowote mkubwa kutoka
nje.

Chatanda alisema hayo juzi kwenye kongamano
la kumuenzi Bibi Titi, Ikwiriri, Rufiji mkoani Pwani
huku akisema baadhi ya wanawake wamefanikiwa
kwa kuthubutu kuonyesha jitihada katika nyanja
mbalimbali.

“Iko mifano mingi ya wanawake waliothubutu
hata kwenye siasa. Hapa kipekee ni lazima tumrejee
Rais wa kwanza mwanamke wa Tanzania tangu tu-
pate Uhuru mwaka 1961, Dk. Samia Suluhu Hassan,”
alisema Chatanda.

Alisema Rais Samia ndiye wanaweza kumwita
Bibi Titi wa leo kwa kuwa katika uongozi wake wa
takribani miaka miwili, ameleta mageuzi ya kusim-
ulia historia kwa historia katika kuongoza nchi.

“Serikali yake imejenga miundombinu ya hudu-
ma za afya, elimu ikiwamo chuo cha ufundi na shule
ya wasichana ya mkoa wa Pwani iliyopewa jina la
Bibi Titi Mohamed. Mambo yote hayo na mengine
yanaonyesha kweli Rais Dk. Samia ni Bibi Titi wa
sasa anaeyaishi maono ya waasisi na kuwa jasiri ka-
tika kuongoza nchi.

“UWT tunadhani ni wakati mwafaka sasa kwa
wanawake kuacha kusubiri kuwezeshwa. Tujiamini
na tujitume na kuonyesha uwezo tulio nao. Ni rahisi
kufika mbali hata pasipokuwa na msukumo wow-
ote kutoka nje,” alisema.

Pia alisema kuwapo UWT na harakati za ku-
pigania usawa wa kijinsia na ushiriki wa wanawake
tangu enzi za Bibi Titi, kumewezesha harakati ny-
ingi za kupigania na kutetea haki za wanawake na
wasichana.

Chatanda alisema harakati zimeongezeka na ku-
fanya mamilioni ya wanawake na wasichana hadi
kufikia sasa wanatambua haki zao vizuri na kuz-
itetea, na kwamba aasa jambo la mwanamke ni
jambo la mwanamke mwingine.

“Lakini pia tunapopaza sauti kama taifa au kwa
ngazi ya kimataifa kuhusu usawa wa kijinsia, wa-
nawake hatupaswi kubweteka tukisubiri huruma
ya mipango na mikakati kutoka serikalini au kwa
wadau wa maendeleo,” alisema.

Alisema kama ambavyo Bibi Titi alipigania usawa
katika kujenga uzalendo Tanganyika mwaka 1955
hadi 1965, ndivyo nyakati hizi za awamu ya sita wa-
naona Rais Samia alivyotanguliza ajenda ya usawa
ndani ya CCM.

“Juhudi hizi zakuwainua wanawake zinajidhihisha
pale ambapo Wanawake wabunge wameongezeka
hadi kufikia asilimia 37 mwaka 2022 kutoka asilimia
21.5 ya mwaka 2005, Wanawake wakuu wa mikoa
wameongezeka kutoka asilimia 10 mwaka 2005
hadi asilimia 23 mwaka 2022,” alisema.

Alisema katika kuleta usawa wa kijisia wanawake
wakuu wa wilaya wameongezeka kutoka asilimia 19
hadi 25 mwaka 2022 na wanawake mawaziri wame-
fikia tisa katika kutoka wanne.

“Wito wangu kwa wanawake wote nchini, tufuate
nyayo za mashujaa wetu Bibi Titi Mohamed na Dk.
Samia kwani sisi wanawake ndio tumebeba hatima
vya kizazi chetu katika kila sekta kwa kuzingatia tu-
naongoza kwa wingi zaidi ya asilimia 51 ya Watan-
zania wote kwa mujibu wa matokeo ya sensa ya
mwaka 2022,” alisema.

L
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Mwenyekiti
wa Taifa
Jukwaa la
Wadau wa
Matumizi
va Maji
Mtambuka,
Mhandisi
Mbogo
Futakamba,
akifungua
mkutano wa
kwanza wa
kikosi kazi
cha maji,
uliofanyika
es Salaam,
jana. PICHA:
MIRAJI
MSALA.

Anayedaiwa kujihusisha na ugaidi
awekwa chini ya uangalizi polisi

Na Grace Gurisha

KIJANA David Mwelase,
anayedaiwa kujihusisha na
mambo ya ugaidi, amewek-
wa chini ya uangalizi wa
polisi kwa kipindi cha mi-
aka mitano, ikiwamo kuri-
poti kwenye ofisi ya Mkuu
wa Upelelezi wa Makosa
ya Jinai, Kanda ya Dar es
Salaam.

Imedaiwa kuwa pamoja
na uchunguzi kumbaini,
polisi walishindwa kuku-
sanya ushahidi wa kutosha
kumfungulia mashtaka
ndiyo maana Ofisi ya Mkuu
wa Upelelezi wa Makosa
ya Jinai Kanda ya Dar es
Salaam (ZCO) ikaamua ku-
peleka maombi maalum
mahakamani.

Amri hiyo ilitolewa jana
na Hakimu Mkazi Mkuu,
Mary Mrio wa Mahakama

ya Hakimu Mkazi Kisutu,
Dar es Salaam, baada ya
ofisi ya ZCO kuwasilisha
maombi na kijana huyo
kuwa chini ya uangalizi.

Akisoma maombi hayo
yaliyoambatana na kiapo
cha ZCO, Rogasian Wenga,
Wakili wa Serikali, Yusuph
Aboud aliomba Mwelase
awekwe chini ya ulinzi kwa
kipindi cha miaka mitano.

Pia ZCO aliiomba ma-
hakama itoe amri ya kuto-
tenda kosa lolote la jinai
hasa linalohusiana na vi-
tendo vya ugaidi pamoja na
amri nyingine mahakama
itakayoona inafaa.

Wakili Aboud aliendelea
kusoma kiapo hicho kuwa
Novemba 10, 2022 alipokea
taarifa za kiintelejensia zi-
nazohusu Mwelase kujihu-
sisha na vitendo vya ugaidi.

Illidaiwa kuwa baada ya

kupokea taarifa hizo, alifun-
gua jalada la kesi na kuanza
uchunguzi ambao alibaini
kuwa anajihusisha na vi-
tendo vya ugaidi kwa kush-
irikiana na raia wa Msum-
biji aliyemtaja kwa jina la
Obety Batista.  “Pamoja
na uchunguzi kumbaini
Mwelase anahisiwa kujihu-
sisha na vitendo vya kigaidi
polisi walishindwa kuku-
sanya ushahidi wa kutosha
kumfungulia ~ mashitaka
ndiyo maana wakaamua
kuwasilisha maombi hayo
mahakamani.

“Mwelase alikuwa ma-
kini na mwenye kuchukua
tahadhari hivyo kuwafanya
washindwe kupata ushahi-
di na waliamua kuwasilisha
maombi haya kwa kuwa
jambo hili ni zito na lenye
kugusa usalama wa maisha
ya watu, amani na utulivu

wa nchi,” alidai Aboud.

Baada ya Aboud kumal-
iza kusoma kiapo hicho,
Hakimu Mrio alikubaliana
na maombi hayo na kutoa
masharti ya dhamana kwa
Mwelase, ambapo alitakiwa
kuwa na

wadhamini wawili wenye
vitambulisho watakaosaini
bondi ya Sh milioni tano
kila mmoja.

Pia Hakimu Mrio alim-
taka Mwelase kuzingatia na
kuwa tayari kubadilika kwa
sababu suala la msingi ni
kubadilika na kuwa mtu
mwema, hivyo akishindwa
kufanya hivyo atawapa shi-
da wadhamini wako.

Baada ya Hakimu Mrio
kusema hayo, Mwelase alia-
hidi mbele ya mahakama
kubadilika na kuwa mtu
mwema. Alitimiza masharti
hayo na kuachiwa huru.

Mhagama aonya taasisi kukaidi kufanya mabaraza wafanyakazi

Na James Mwanamyoto,
MOSHI

WAZIRT wa Nchi, Ofisi
ya Rais, Menejimenti ya
Utumishi wa Umma na Uta-
wala Bora, Jenista Mhaga-
ma, amezionya taasisi za
umma zinazokaidi kufanya
vikao vya mabaraza ya wa-
fanyakazi.

Amesema vikao hivyo ni
takwa la kisheria, hivyo kila
taasisi ihakikishe inafanya
vikao hivyo ili kuboresha
utendaji kazi kwa lengo
la kutoa huduma kwa wa-
nanchi.

Mhagama alitoa onyo
hilo jana wakati akifungua
Kikao cha Pili cha Baraza la
Sita la Wafanyakazi la Ofisi
ya Taifa ya Takwimu, Kkili-
chofanyika mjini hapa.

Alisema ni  lazima
taasisi zote zihakikishe zi-

natekeleza takwa hilo la
kisheria kwa kufanya ma-
baraza ya wafanyakazi ili
kujadili changamoto zina-
zokwamisha utendaji kazi
wa taasisi pamoja na kuwe-
ka mikakati ya kuboresha
utoaji wa huduma.

Vikao vya mabaraza
ya wafanyakazi, alisema
vikifanywa kwa wakati,
vinaondoa uwezekano wa
kufanyika kwa vikao vya
watumishi visivyo rasmi,
ambavyo mara nyingi
vinatengeneza makundi na
kuibomoa taasisi kwa kuwa
havina tija katika kufikia
malengo ya taasisi.

“Kwa ujumla, vikao vya
mabaraza ya wafanyakazi
vina tija kwenye ustawi wa
nchi kwani vinawezesha
kuongeza ari na morali ya
utendaji kazi pamoja na ku-
jenga uhusiano na ushiriki-

ano mzuri wa Kkiutendaji
baina ya menejienti na wa-
tumishi,” alisisitiza.

Waziri alisisitiza kuwa
ushirikishwaji wa wafan-
yakazi katika mabaraza ni
lazima kwa kuwa sheria zi-
naeleza wazi umuhimu wa
mabaraza hayo ili kuongeza
ufanisi wa utendaji kazi.
Alisema taasisi zote za
umma zinapaswa kufanya
vikao vya mabaraza ya wa-
fanyakazi kwa wakati.

Alisema serikali inatara-
jia kuwa baada ya kikao hi-
cho, kupitia maazimio wa-
takayokuwa wamejiwekea
kila. mtumishi kwa nafasi
yake atakuwa kwenye
nafasi nzuri ya kutekeleza
majukumu yake kika-
milifu ili kufikia malengo ya
taasisi.

Mkurugenzi Mkuu wa
Ofisi ya Taifa ya Takwimu

(NBS) na Mwenyekiti wa
Baraza la Wafanyakazi la
Ofisi hiyo, Dk. Albina Chu-
wa, alisema kikao hicho
kina mchango mkubwa
katika kufikia malengo ya
taasisi ya kutoa takwimu
sahihi za kupanga mi-
pango ya maendeleo katika
taifa.

Dk. Chuwa alitaja baadhi
ya mafanikio ambayo taasi-
si yake imeyapata ndani ya
miezi sita katika kutekeleza
bajeti ya mwaka wa fedha
2022/23 kuwa ni pamoja
na kupata takwimu sahihi
za mfumuko wa bei, pato la
taifa la kila mwezi na kutoa
takwimu za idadi ya watalii
walioongezeka kupitia
filamu ya The Royal Tour
ambayo Rais Dk. Samia
Suluhu Hassan ameitumia
kutangaza vivutio vya utalii
nchini.
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NMB yakabidhi vifaa vya kuboresha sekta ya elimu

Ataka mpango kazi

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB imekabidhi
vifaa vya kusaidia maendeleo
ya elimu wilayani Kibaha vy-
enye thamani ya zaidi ya Sh.
milioni 37 kama sehemu ya
kuchangia ustawi wa huduma
za kijamii nchini.

Kiasi hicho ni sehemu ya
asilimia moja ya faida baada
ya kodi ambayo benki hiyo
hutenga kila mwaka kusaidia
kutatua kero zinazoikabili
jamii na kuwekeza kwenye mi-
radi ya maendeleo.

Akizungumza kabla ya
makabidhiano hayo jana, Me-
neja wa Tawi la NMB Kibaha,
Festo Isango aliyemwakilisha
Meneja wa Kanda ya Dar es Sa-
laam inayojumuisha pia Mkoa
wa Pwani, alisema bajeti ya
mwaka huu ya benki hiyo ya
uwajibikaji kwa jamii ni zaidi
ya Sh. bilioni mbili.

“Kwa miaka kadhaa sasa,

NMB imekuwa ikisaidia miradi
mbalimbali ya maendeleo ya
wananchi kwa kujikita zaidi
kwenye miradi ya elimu (mad-
awati na vifaa vya kuezeka),
afya (vitanda, magodoro yake
na vifaa vingine vya kusaidia
matibabu) na kusaidia wakati
wa majanga yanayoipata nchi
yetu. “Na kwa miaka saba mfu-
lulizo tumekuwa tukitenga
asilimia moja ya faida yetu
kama sehemu ya uwajibikaji
kwa jamii inayotuzunguka,”
Isango alisema.

Hafla ya kukabidhi vifaa
hivyo kwa ajili ya shule nne za
sekondari na mbili za msingi
ilifanyika kwenye Ofisi za
Mkuu wa Wilaya ya Kibaha,
Sara Msafiri aliyeipongeza
benki hiyo kwa ushiriki wake
wa dhati katika maendeleo
taifa.

Kiongozi huyo alisema
kuwa mbali na kuipa fedha
wilaya hiyo, NMB pia mshirika

mkubwa wa maendeleo ya
jamii na kiuchumi wilayani
mwake kupitia uwekezaji na
uwezeshaji wa wananchi na
taasisi mbalimbali.

“Tunaipongeza NMB na
viongozi wake kwa kuchangia
juhudi za serikali kuboresha
huduma za jamii na maisha
ya watanzania kwa ujumla,”
Mkuu Wilaya huyo alisifu.

Kwa mujibu wa Isango, ki-
wango cha uwekezaji cha NMB
kwenye miradi ya maendeleo
ni kikubwa na kinaifanya ben-
ki hiyo kuwa kinara wa ustawi
wa jamii miongoni mwa taasisi
za fedha nchini.

“Vifaa hivi tunavyokabidhi
leo (jana) ni moja ya ushiriki
wetu kwenye maendeleo ya
jamii na sisi kama benki in-
ayoongoza Tanzania, tunao
wajibu wa kuhakikisha jamii
inayotuzunguka inafaidika ku-
tokana na faida tunayoipata,”
kiongozi huyo alifafanua.

Pia alibainisha kuwa NMB
imekuwa inashiriki kwa ka-
ribu kwenye masuala muhimu
ya maendeleo ya Halmashauri
ya Wilaya ya Kibaha kama am-
bavyo imekuwa inafanya se-
hemu nyingine nchini.

Shule zilizopata msaada wa
benki hiyo jana ni Shule za
Msingi Sofu na Mwanabwito.
Za Sekondari ni Mwanalu-
gali, Pangani, Kibaha Girls na
Mbawa Miswe.

Usaidizi zilizoupata ni wa
samani za ofisi za walimu,
meza na viti vya wanafunzi,
vitanda, makabati na mabati.

“Pamoja na makubwa ya-
nayofanywa na serikali, sisi
kama wadau tunao wajibu
wa kuunga mkono juhudi hizi
za maendeleo kwa kusaidia
jamii zetu kwani jamii hizi
ndio zimeifanya Benki ya NMB
kuwa hapa ilipo na kubwa
kuliko benki yoyote nchini,”
alisema.

g

Mkuu wa Wilaya
va Kibaha,
mkoani Pwani,
Sara Msafiri,
akiangalia viti
50 na meza
vilivyotolewa
katika hafla vya
makabidhiano
ya misaada
mbalimbali
kutoka NMB
kwa shule sita
vyenye thamani
ya Sh. milioni
37 kwa Shule
ya Sekondari
Pangani wakati
wa hafla ya
kukabidhi vifaa
kwa shule za
sekondari

na msingi za
wilayani Kibaha.
PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

Kampuni za bima India zatua nchini

Na Romana Mallya

VIONGOZI wa kampuni mbili
kubwa za bima India wako nchi-
ni kwa lengo la kutafuta fursa za
uwekezaji zinazoweza kuifanya
sekta hiyo kuwa ya ushindani
zaidi.

Kumar Ramasubramanian,
Mwenyekiti wa Shirika la Bima
ya Maisha (LIC) na Devesh Sriv-
astava, Mwenyekiti wa General
Insurance Corporation (GIC)
kutoka India, juzi walifanya ma-
zungumzo na wadau wa sekta
mkutano ulioandaliwa na Uba-
lozi wa India nchini.

Akizungumza wakati wa
mkutano huo, Mkurugenzi wa
Usimamizi wa Soko la Mamlaka
ya Usimamizi wa Bima Tanzania
(TIRA), Abubakar Mgata alisema
wanashirikiana na India kwa
kuwa imepiga kubwa kwenye
masuala ya bima.

“LIC na GIC ni kampuni za

bima mtawanyo na kwenye
utaratibu wa bima kuna kam-
puni ya kawaida, inaandikisha
na bima mtawanyo, unachukua
ada halafu ikitokea janga inalip-
wa kwa pamoja,” alisema.

Mgata alitumia fursa hiyo
kuzikaribisha kampuni hizo
na nyingine kuja kuwekeza
Tanzania kwa kuwa kwa sasa
tasnia ya bima inakua na kuna
ongezeko la ada mwaka hadi
mwaka ambapo kwa mwaka
jana waliandikisha karibu tril-
ioni moja.

“Wachangamkie hizi bima
watanzania wanazihitaji, mfano
sekta ya kilimo, bima za mifugo
huko hatujagusa kabisa, ni mae-
neo mapya tunawakaribisha ku-
wekeza,” alisema.

Kiongozi huyo alisema huu ni
mwisho wa mwaka na kampuni
hizo zimekutana kujadiliana
namna ya kufanya biashara kwa
mwaka ujao wa 2023.

“Hii sehemu nzuri ya kubadil-

ishana mawazo na kutengeneza
biashara kutokana na uhusiano
wetu, TIRA kazi yetu ni kuweka
mazingira mazuri, kampuni
kama hii anapofika kwetu in-
aona mamlaka tupo.

“Kama  mlivyosikia  GIC
anafikiria kuweka ofisi Tanzania
ambapo hapo tutakuza ajira na
kuvutia uwekezaji,” alisema.

Balozi wa India nchini, Binaya
Pradhan alisema mkutano huo
ni fursa kwa wadau wa bima
kutoka Tanzania kubadilishana
uzoefu na kampuni hizo kong-
we kutoka India.

Alisema lengo lake ni kubadil-
ishana uzoefu katika sekta ya
bima kwa kuwa kumekuwa
na ushirikiano mkubwa Kkati
ya nchi hizo mbili katika sekta
mbalimbali za maendeleo.

Balozi huyo alisema fursa
hiyo ni muhimu kwa kampuni
za Tanzania ili kutumia uzoefu
wa LIC na GIC ambao haujafiki-
wa hasa katika bima ya maisha.

Akizungumza katika mku-
tano huo, Mwenyekiti wa LIC,
Ramasubramanian alisema
pamoja na mambo mengine,
wapo Tanzania kutafuta fursa
zinazohusiana na bima ili wa-
shirikiane na kampuni za wa-
zawa kuwekeza kwenye eneo
hilo.

Alisema lengo la LIC ni
kusaidia kampuni za ndani
kuongeza huduma hasa bima ya
maisha kama ilivyo nchini India
ambako huduma hiyo ni kubwa.

Alisema wanahitaji kuona
bima inavyotumika kwenye
maeneo mengine ya maende-
leo kama vile sekta ya kilimo
kwa lengo la kukuza uchumi wa
nchi kwa kushirikiana na sekta
binafsi.

Mwenyekiti wa GIC, Srivas-
tava alisema mpango wa muda
mrefu wa kampuni yao ni kuona
namna watanzania wanafurahia
huduma za bima kwa kufungua
tawi lao nchini.

kuzuia uharibifu

vyanzo vya maji

© Na Frank Monyo

KATIBU Mkuu Wizara ya Maji, Antho-

ny Sanga ameagiza kila kikundi kazi cha
! utunzaji wa rasilimali za maji, kiandae
* mpango kazi wa utekelezaji kila mwaka
: wa usimamizi na uendelezaji wa rasili-
¢ mali hiyo ili kukabiliana na uharibifu na
: mabadiliko ya tabianchi.

Jijini Dar es Salaam jana, Mwenyekiti

: wa Taifa Jukwaa la Wadau wa Rasilimali
: za Maji kutoka sekta mtambuka, Mbogo
: Futakambea, alitoa agizo hilo kwa niaba
¢ ya Katibu Mkuu Wizara ya Maji, Sanga,
: wakati akifungua mkutano wa kwanza
: wa vikundi kazi vitatu vitakavyoshiriki-
: ana na jukwaa la utekelezaji wa maju-
¢ kumu ya usimamizi na uendelezaji wa
¢ rasilimali za maji nchini.

Futakamba alisema lengo la kuunda

¢ jukwaa hilo ni kukutanisha wadau wa
¢ rasilimali za maji kujadili na kubadil-
: ishana uzoefu na ujuzi ili kuboresha
¢ utendaji
mamizi endelevu wa rasilimali za maji
¢ kwa maendeleo ya kizazi cha sasa na
. baadaye. “Jukwaa hili lina wadau zaidi
: ya 100 wanaotoka katika taasisi takrib-
¢ an 90 nchini na hata nje ya nchi, ambao
: ni wawakilishi kutoka sekta za serikali,
. sekta binafi, mashirika ya umma, vyuo
¢ vya elimu, wadau wa maendeleo na
: taasisi zisizo za kiserikali.

kazi na kuhakikisha usi-

“Nitumie fursa hii kuwapongeza wa-

: dau wote kwa mafanikio ambayo tayari
: mmeshayapata tangu kuanzishwa kwa
¢ jukwaa hili mwaka 2017.

“Niwashukuru pia wadau ambao

: wamekuwa wakishiri kila mwaka bila
. kukosa, michango yenu imesaidia sana
¢ kuimarisha utekelezaji
na mafanikio hayo yaliyopatikana,”
: alisema Futakamba. Alisema Tanzania
. inategemea upatikanaji wa umeme wa
: uhakika na wa gharama nafuu unaoto-
: kana na nguvu ya maji.

wa jukwaa

“Kwa mfano, gharama za uzalishaji

umeme wa nguvu za maji ni Sh. 13 kwa
* uniti, umeme wa gesi asilia Sh. 129 hadi
¢ 153 na kwa mafuta ya dizeli Sh. 546 hadi
1 675.

“Kwa kutambua hilo, serikali in-

: atekeleza miradi mikubwa ikiwamo
: ujenzi wa Bwawa la Nyerere kwa ajili
ya kuzalisha umeme wa maji kiasi cha
¢ megawati 2,115 ambapo mradi huu uki-
. kamilika zaidi ya asilimia 70 ya umeme
: wote nchini utakuwa ni wa maji,” alise-
: ma.

Aliongeza: “Sote tunatambua

: umuhimu wa maji kwa binadamu,
* wanyama, mimea na viumbe hai vyote
: kwa ujumla. Vilevile, ustawi wa jamii,
¢ maendeleo ya viwanda, uzalishaji wa
! nishati ya umeme, kilimo na mifugo
: hutegemea kuwapo maji ya kutosha.
: Ndio maana tunasema maji ni uhai na
: maji ni uchumi.

“Dira ya Taifa ya Maendeleo (2025);

: Mpango wa Maendeleo ya Taifa wa Mia-
: ka Mitano 2021/2026; Ilani ya Uchaguzi
i ya Chama Cha Mapinduzi 2020-2025;
: Programu ya Maendeleo ya Sekta ya
: Maji (2006-2025); na Malengo ya Maen-
: deleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa
(20152030 nusu ya Malengo 17) vyote
: vinategemea uhakika wa maji kwa
. kuwa maji ni kiungo muhimu kwa sekta
¢ zote za kijamii, kiuchumi na mazingira,”
: alisema.
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HABARI KITAIFA

Mawakili
wawatembelea
watoto yatima,
wagonjwa

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

MAWAKILI 50, ambao ni wana-
chama wa Chama cha Wanasheria

Tanganyika (TLS), Kanda ya Arusha,

wametembelea watoto yatima,
wagonjwa na kupanda miti kando
ya Mto Ngarenaro ili kuchagiza
kampeni ya utunzaji wa mazingira
na vyanzo vya maji.

Mwenyekiti wa Mawakili Kanda
va Arusha, George Njooka, alisema
jana kuwa wameamua kutoa
msaada huo kwa kuwa wanatam-
bua kuwa wanajukumu la ku-

changia shughuli za kijamii ikiwa ni

pamoja na kusaidia wagonjwa na
yatima.
Aidha, Njooka, alisema kuwa

warmepanda miti katika chanzo cha :

Mto Ngarenaro zaidi ya miti 100,
kutembelea na kutoa zawadi kwa
wagonjwa wasio na uwezo Hos-
pitali ya Rufani ya Mount Meru,
kutembelea yatima na kuwapatia
mahitaji.

“Tumeona sisi ni mawakili tuna-
paswa kuahiriki shughuli za jamii
kama moja ya kurudisha shukrani
zetu kwa kutuamini kuwahudumia
katikaukuwapa elimu na kuwasi-
mamia kesi zao mbalimbali,”
alisema

Nembris Baltazari, Mkazi wa
Arusha, alisema amefurahi kupata
msaada wa Kisheria hususani ka-
tika eneo la ardhi kwa kuwa awali
alikuwa na uelewa mdogo ila TLS
wamemfungua akili.

Baltazari aliwaomba mawakili
ambapo watu wengi wanaonewa
na hawajuwi haki zao.

Shughuli hiyo ilitanguliwa na
utoaji wa msaada wa kisheria kati-
ka viwanja wa Kanisa la Mtakatifu
James la Angalikana, Dayosisi ya
Mount Kilimanjaro.

Katika kazi hiyo, zaidi wa watu
500 walihudumiwa kwa kupatiwa

elimu na msaada wa kisheria, wak- :

iongozwa na Wakili Baraka Sulus,
ambaye ni Mwenyekiti wa Msaada
wa Kisheria Mkoa wa Arusha.

Fedha ujenzi madarasa kaa la moto

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

ONGEZEKO la fedha za
ujenzi wa vyumba vya madara-
sa, Sh. milioni 226 zilizoingizwa
nje ya bajeti katika Halmashau-
ri ya Arusha, sasa limekuwa
‘kaa la moto’ kwa watendaji wa
halmashauri hiyo.

Kutokana na ongezeko hilo,
jana Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI), An-
gellah Kairuki, alitoa siku saba
za kuchunguzwa matumizi
hayo na ripoti yake kuwasil-
ishwa wizarani.

Kairuki aliagiza uchunguzi
huo kufanywa na Taasisi ya Ku-

zuia na Kupambana na Rush-
wa (TAKUKURU), Mkaguzi wa
Ndani na Mhandisi wa Hal-
mashauri ya Arusha, wakati
alipokwenda kukagua vyumba
vya madarasa vya Shule ya Se-
kondari ya Kiutu.

Akiwa katika ukaguzi huo,
waziri alibaini ongezeko la
fedha hizo ambazo ni tofauti
na mwongozo wa TAMISEMI
wa matumizi yasiyozidi Sh.
milioni 600.

“TAKUKURU, Mkaguzi wa
Ndani (Winani Marwa) na
Mhandisi wa Wilaya (Nuru
Mkwazu), nileteeni ripoti ya
uchunguzi ndani ya siku saba
kuanzia leo (jana) ili nijue
ongezeko hilo limetokana na

nini kama ni gharama za ujenzi
au laa!

“Lakini pia, kamati ya ujenzi
kagueni hatua kwa hatua mra-
di wa ujenzi wa ghorofa wa
shule hii ili kubaini kasoro ziliz-
opo na kuzirekebisha, badala
ya kusubiri viongozi wafike na
kuzibaini,” alisema.

“Na wewe mhandisi kuwa
makini sana. Hapa nataka
kujua kwa nini fedha hizi
zimeongezeka badala ya Sh.
milioni 600 kama mwongozo
unavyosema. Mambo ya ajabu
kabisa haya, matokeo yake
fedha imezidi na kufikia Sh.
milioni 826 hii imetokana na
nini ili nijifunze kwa wengine
nitakapoenda.

“Nataka kujifunza zaidi hili
ongezeko la shilingi milioni
226 kama ni sahihi au la, kagua
kwenye mbao, mchanga na
vitu vingine na hii itanisaidia
huko mbele ya safari.”alisema

Baada ya Waziri Kairuki
kuhoji, Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashauri ya Arusha ili-
yoko Wilaya ya Arumeru, Sulei-
man Msumi, alisema ongezeko
la fedha hizo, limetokana na
matatizo mbalimbali.

“Kwa kuwa mradi bado
haujamalizika, pia kama Hal-
mashauri tutalazimika ku-
chukua shilingi milioni 130 ya
Kituo Cha Afya cha Mateves ili
kukamilisha shule hii,”alisema
Msumi

4

Ofisa Madini Mkazi wa Mkoa wa Kimadini wa Mirerani, Menard Msengi (kushoto), akiwasilikiza wadau wa madini
ya tanzanite wa wilaya ya Simanjiro mkoani Manyara, juzi. PICHA: GIFT THADEY

Madaktari bingwa waweka kambi uchunguzi maradhi yasiyoambukiza

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

JOPO la madaktari bingwa
kutoka Hospitali ya Apollo, New
Delhi nchini India, kwa kushiriki-
ana na Hospitali ya Misheni ya St.
Joseph ya Jijini Arusha, limeanza
kambi maalum ya uchunguzi wa
magonjwa mbalimbali yasioam-
bukiza, yakiwamo saratani na
figo.

Kambi hiyo imepanga kutoa
matibabu kwa wakazi wa mkoa
wa Arusha na nje ya mkoa huo
ili kuwasaidia wananchi kuondo-
kana na gharama za kufuata mat-

ibabu mbali.

Kwa mujibu wa Mganga Mkuu
wa Mkoa wa Arusha, Dk. Silvia
Mamkwe, ni vizuri wananchi
wakatumia fursa hizo za kuo-
nana na madaktari bingwa wa-
naofika nchini katika hospitali
mbalimbali ili kuokoa gharama
za kuwafuata kwenye nchi zao.

“Lengo la serikali kuruhusu
ujio wa madaktari hawa kwenye
hospitali za serikali na binafsi ili
kuokoa gharama kwa wananchi
na serikali za kufuata matibabu
mbali,” alisema.

Alisema ni muhimu kwa kila
mwananchi kufanya uchunguzi

wa miili yao kwani kwa sasa ma-
gonjwa yasiyoambukiza yanashi-
ka kasi na kusumbua watu wengi.
“Kama hapa Arusha tuna asil-
imia 30 ya magonjwa yasiyoam-
bukiza ambayo yanasumbua
watu mbalimbali na haya kwa
asilimia kubwa husabishwa na
mfumo wa maisha bwete tunay-
oishi wengi, alisema
Piaalipongeza serikali kubore-
sha miundombinu ya afya na ku-
somesha madaktari mbalimbali
na kusaidia Tanzania kuwa na
wataalamu wa kutibu magonjwa
yaliyokuwa yakiwapeleka watu
nje ya nchi kwa ufanisi mkubwa.

Akizungumzia zaidi kambi
hiyo, Mkurugenzi  Mtendaji
wa Hospitali ya StJoseph,
DkThobias Mkina, alisema wa-
nafunga mkono jitihada za seri-
kali za uboreshaji huduma za
afya kwa kuingia makubaliano na
hospitali ya Apollo ili kuwa-
saidia wananchi wenye uhitaji wa
kuonana nao.

“Naamini wanapofika nchini
tunasaidia wananchi kuokoa
gharama ambazo wanachang-
ishana kwa ndugu ili kuweza
kusafiri au serikali kusafirisha
watu nje ya nchi na utaratibu
huu utakuwa endelevu wa ku-

waleta nchini kutoa huduma za
matibabu kila baada ya miezi
mitatu,”alisema.

Miongoni mwa madaktari
bingwa waliokuja katika kambi
hiyo ya siku mbili kutoka Hos-
pitali ya Apollo ni Dk. Vijaya Ra-
jakumari, ambaye ni bingwa wa
upasuaji na upandikizaji figo.
Mwingine ni Dk. Raguaya Mir,
ambaye ni bingwa wa saratani ya
matiti, damu, koo, kizazi na upas-
uaji.

Pia magonjwa mengine wanay-
opima na kutibu ni pamoja na
tezi dume, utumbo, ngozi, ini na
kiboko cha mkojo.
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HABARI KILIMANJARO

DED maofisa watano wasimamishwa
madai ya matumizi mabaya ya fedha

Na Hamida Kamchalla,
KOROGWE

MKURUGENZI Mtendaji wa
Halmashauri ya Mji wa Korog-
we, mkoani Tanga, Nicodemus
Bei na maofisa wake wengine
watano, wamesimamishwa
kazi kupisha uchunguzi kuto-
kana na tuhuma za matumizi
mabaya ya fedha za umma ka-
tika utekelezaji wa miradi ya
maendeleo.

Bei na wenzake, walisimam-
ishwa kazi jana na Mkuu wa
Mkoa huo, Omary Mgumba,
ambaye aliamuru kuwekwa
chini ya uangalizi wa Ka-
manda wa Polisi Mkoa wa
Tanga, Kamishna msaidizi

mwandamizi
Mwaibambe.

Mgumba alifikia uamuzi huo,
baada ya kukagua na kubaini
miradi mitano ya ujenzi wa
majengo ya Hospitali ya Wilaya
ya Magunga, zahanati tatu za
Mgombezi, Old Korogwe na
Kilole, Soko la Kilole na shule
moja ya sekondari haijamal-
izika.

“RAS (Katibu Tawala wa
Mkoa), chukueni hawa wote
wanaohusika katika suala hili.
Ukianza na DED (Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri),
Ofisa Manunuzi, Mhandisi wa
Ujenzi, Ofisa Elimu Sekondari
na huyu Ofisa Ardhi. Nendeni
nao mkafanye uchunguzi

(SACP) Henry

pamoja na wote mnaohusika
kila mmoja afanye yake.

“Halafu RPC (Kamanda
wa Polisi wa Mkoa) na ninyi
mchunguze jinai kwa hawa
watu na wakati huo huo
wasimame kazini ili wapishe
uchunguzi mpaka tutakapo-
jirdhisha kama hawana hatia,
basi watarudi katika nafasi zao
kuendelea na majukumu yao.”
alisema Mgumba.

Akiwa katika ukaguzi wa
miradi hiyo, Mgumba, alisema
amechukizwa na kitendo cha
Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Mji wa Korogwe, kushindwa
kusimamia miradi na kukami-
lika kwa wakati, huku baadhi
yake ikitekelezwa kinyume na

muongozo wa serikali.

“Sijaridhishwa kabisa na
maendeleo haya ya ujenzi wa
miradi ya maendeleo. Kati ya
miradi niliyotembelea ni mradi
mmoja tu wa soko, ndiyo uko
vizuri. Hii haikubaliki na kila
ninapokuja kutembelea miradi
DED hayupo anaumwa, mara
amefiwa na kila aina ya sababu
anayo,” alisema Mkuu huyo
wa Mkoa.

Aidha, Mgumba alimuagiza
Mkuu wa Wilaya ya Korogwe,
Basila Mwanukuzi, kufanya
kila liwezekanalo kuhakiki-
sha mazao yote yanayovunwa
shambani yanashushwa katika
soko hilo ili kuvutia wafanya-
biasha wengi kulitumia.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum, Dk. Dorothy Gwajima, akisalimiana na baadhi ya wa-
zee wanaolelewa katika makazi ya wazee yaliyoko Njoro mkoani Kilimanjaro, alipotembelea makazi hayo juzi.
PICHA: MPIGAPICHA WETU.

Serikali yaweka sharti uuzaji tangawizi

Na Mary Mosha, SAME

SERIKALI imeweka sharti la
lazima kwa wakulima wa tan-
gawizi wanaofanya shughuli za
uzalishaji katika safu za milima
ya Upare, wilayani Same mkoa-
ni Kilimanjaro, kuuza mazao
yao kwa Kampuni ya Mamba
Miamba Ginger Growers Ltd.

Licha ya kuwekwa kigezo
hicho, pia imeagiza mwekezaji
aliyeingia ubia wa uendeshaji
wa kiwanda cha kusindika na
kuchakata tangawizi, Mfu-
ko wa Hifadhi ya Jamii kwa Wa-
tumishi wa Umma (PSSSF), ku-
pandisha bei ya zao hilo kwa
kilogramu moja ili kuwatia
moyo wakulima.

Amri ya kutouza zao hilo
nje ya soko lililopendekezwa,
lilitangazwa jana na Mkuu wa
Mkoa wa Kilimanjaro, Nurdin
Babu, wakati alipokwenda
kushuhudia ukarabati wa ki-
wanda kipya cha kisasa cha
kuchakata tangawizi.

“Mimi nimekuja hapa kum-
wakilisha Mheshimiwa Rais
Samia Suluhu Hassan ambaye
alipaswa kuja kuzindua shu-
ghuli hii muhimu ambayo ina-
lenga kukuza kipato cha mkuli-
ma wa tangawizi. Ni wajibu wa
kila mkulima kuhakikisha ana-
leta tangawizi hapa,” alisema.

Kiwanda hicho kinami-
likiwa kwa ubia kati ya PSSSF
na Ushirika wa Wakulima wa

Tangawizi wa Mamba Miamba
Ginger Growers Limited. PSSSF
inamiliki asilimia 67 ya hisa na
wanaushirika wanamiliki asil-
imia 33.

“Hatutapenda kuo-
na wakulima wanasumbuka
na bei, wala malighafi zinapele-
kwa nje ya nchi, kinyume
na taratibu kanuni na she-
ria tulizojiwekea. Ni lazima
mkumbuke uwekezaji huu
utatuongezea ajira, kwa vijana
wetu na kukuza uchumi wa
taifa letu.” Alisema.

Kabla ya uzinduzi huo, Mku-
rugenzi Mkuu wa PSSSF, Hosea
Kashimba, alisema uwekezaji
uliofanywa na mfuko huo,
umefanyika kwa kufuata mion-

gozo ya Benki Kuu pamoja na
Sera ya Uwekezaji ya Mfuko.

“Lengo kuu likiwa ni kuwa
na uendelevu wa kifedha ili
kulinda thamani ya fedha za
wanachama na lengo lingine
ni kupata faida ya uwekezaji
ili kukuza hazina na kuongea
uwezo wa kulipa mafao pale
yanapohitajika na pia kucho-
chea maendeleo ya kijamii na
kiuchumi katika nchi,” alisema.

Kashimba, alisema kiwanda
hicho kilichojengwa mwaka
2012, kina uwezo wa kusindika
tangawizi tani 9.8 kwa siku,
jambo ambalo halikuwezekana
awali, kwa kuwa kiwanda kili-
kuwa kikizalisha chini ya tani
moja kwa siku.

DC aaagiza
mabanda

umiza yote
kufungiwa

Na Mwandishi Wetu, HA|

MKUU wa Wilaya ya Hai,
mkoani Kilimanjaro, Juma
Irando, ameagiza Jeshi la
Polisi kuvifunga ‘vibanda
umiza' vyote vinavyotuhu-
miwa kuonyesha picha za
utupu za video, kwa kuwa
kinachofanywa hivi sasa
huko mitaani ni kinyume cha
maadili ya Mtanzania.

Irando ameeleza
kuwa hafurahishi na ma-
banda hayo kukiuka maadili
kwa sababu waathirika
wakubwa ni watoto, hasa
katika masuala ya ukatili wa
kingono.

Alitoa agizo hilo jana,
alipokuwa akizungumza na
wajumbe wa kamati ya afya
ya msingi ya wilaya hiyo.

“Kwanza OCD (Mkuu wa
Polisi wa Wilaya) nataka
uchunguzi ufanyike haraka
ili kubaini vibanda hivyo na
kuvifungia kwa sababu sisi
serikali tunapaswa kuhakiki-
sha ulinzi na usalama wa
mtoto una kuwepo kwa
muda wote.

“Piteni chunguzeni na
kufuatilia na kuona nini hasa
kinafanyika huko na vile
ambavyo tunaona vinak-
wenda kinyume na maadili
yetu tuvifungie. Kwanza siku
hizi kila mtu ana televisheni
yake nyumbani, teknolojia
imebadilika siku hizi, hebu
tuone kama vinatusaidia,
kama havitusaidii tuvifungie.

“Tunaweza kubadilika
kutoka kwenye mambo
ya vibanda umiza na watu
wawe na televisheni zao ny-
umbani ili ulinzi wa watoto
uwepo na si kuwapeleka
kwenye mabanda haya na
huko wanaonyeshwa picha
za ngono,” alisema.

Kutokana na kuporomoka
kwa maadili, mkuu huyo wa
wilaya, aliwasihi wazazi na
walezi, kuacha tabia ya kuwa
wakarimu kwa kupokea
wageni na kuwalaza chumba
kimoja na watoto, kwa vile
baadhi ya wageni huwageuka
watoto na kuwafanyia ukatili
wa kingono na kuwatishia
wasitoe taarifa kwa mtu
yoyote.

Juni, 2019, serikali il-
ipeleka Bungeni Muswada
wa Marekebisho ya She-
ria ya Filamu na Mich-
ez0 ya Kuigiza (Sura ya 230)
na kutungwa upya ili ku-
hakikisha kwamba kumbi
na vibanda vinavyotumika
kuonyesha video, vinapaswa
kurasimishwa chini ya kifun-
gu cha 10 cha sheria hiyo.
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I
Jafo ataka
utekelezaji ;
biashara hewa
va Ukaa

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imeiagiza idara ya
mazingira Ofisi ya Makamu wa
Rais, kituo cha ufuatiliaji wa Ka-
boni na Baraza la Taifa la Hifa-
dhi na Usimamizi wa Mazingira
(NEMC) kanda zote kushirikiana
na wizara za kisekta kusimamia
utekelezaji wa kanuni na mwon-
g0Z0 Wa usimamizi wa biashara
za hewa ukaa (kaboni).

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu
wa Rais Muungano na Mazingira,

hapa, alipokuwa akitoa taarifa
kwa vyombo vya habari kuhusu
uzingatiaji wa kanuni na mwon-
g0z0 Wa biashara ya kaboni.

Pia Jafo alizielekeza sekretarieti
za mikoa, mamlaka za serikali za
mitaa na wadau wa maendeleo
kusimaia kwa ufanisi utekelezaji
wa kanuni hizo na mwongozo ili
kuleta tija kwa taifa.

Alisema biashara ya kaboni ni
moja ya nyenzo muhimu katika
kukabiliana na mabadiliko ya
tabianchi duniani. :

“Biashara hii hufanyika miongoni :
mwa nchi wanachama wa mka- :
taba wa mabadiliko ya tabianchi,
itifaki ya Kyoto na makubalianao
ya Paris. Jamuhuri ya Muungano
wa Tanzania ni nchi mwanachama
wa mikataba hii.

“Pamoja na sera na mikakati ili-
yopo na kwa kuzingatia umuhimu
wa biashara hii, serikali imeandaa
kanuni na mwongozo wa taifa wa
usimamizi wa biashara ya kaboni
nchini,” alisema Jafo.

Aidha, alisema malengo makuu
ya kanuni na mwongozo huo ni ;
kuweka utaratibu na masharti am- :
bayo wadau na wajasiriamali wa
biashara ya Kaboni watapaswa
kuzingatia wakati wa utekelezaji
wa miradi mipya na miradi inay-
oendelea katika sehemu mbalim-
bali ndani na nje ya Tanzania.

“Kanuni na mwongozo vinalenga
pia kuweka mazingira rafiki ya
usimamizi wa mazingira na bi-
ashara nchini kanuni na mwon-
g0z0 tayari zimekwishasainiwa
na kutangazwa katika gazeti la
serikali Na 636 na 637 la Oktoba
28, 2002 hivyo kuwa tayari kwa
matumizi,” alisema.

Kadhalika alisema kanuni na
MWONEOzZOo Wa usimamizi wa
biashara ya Kaboni zimejikita
katika kuimarisha mchango wa
nchi katika jitihada za kupunguza
uzalishaji wa gesijoto hivyo ku-
punguza athari za mazingira.

“Aidha kanuni hizo zinalenga
kuhakikisha kuwa jamii, wadau
mbalimbali wanahusika na bisha-
ra hiyo ikiwa pamoja na serikali
kunufaika kikamilifu kutokana na
faida zilizopo katika biashara ya
kaboni nchini,” alisisitiza Jafo.

Alitoa rai kwa wawekezaji, wa-

nanchi na watu wote wanaohusika :

na utekelezaji wa miradi hiyo,
waanze mara moja kuhuisha mi-
radi yao na kujisajili upya kupitia
Ofisi ya Makamu wa Rais na Kituo
cha Ufuatiliaji wa Kaboni Kili-

choko Chuo Kikuu cha Sokoine cha :

Kilimo (SUA) mkoani Morogoro.

Mkenda aapa kusimamia maadili walimu

Na Augusta Njoji, DODOMA

AZIRI wa Elimu,

Sayansi na
Teknolojia, Prof.
Adolf  Mkenda,

ameapa kusimamia maadili ya
walimu huku akisema serikali
itachukua hatua kali dhidi ya
mwalimu atakayejihusisha na
wizi wa mitihani na uhusiano
wa kimapenzi na mwanafunzi.

Aidha, amesema viongozi
wa dini watumike mara kwa
mara kwenye shule ili kuongea
na wanafunzi ili kuwaambia
madhara ya kujiingiza kwenye
mambo yasiyofaa ikiwamo ngo-
no na dawa za kulevya.

Akifungua juzi jijini hapa
mkutano wa Umoja wa Wakuu
wa Shule za Sekondari Tanza-
nia (TAHOSSA), Prof. Mkenda
alisema suala la malezi kwa
wanafunzi kwa sasa ni muhimu
kushinda wakati mwingine
wawe macho na wanaofanya
matendo yasiyofaa.

“Suala la malezi kwenye shu-
leni lizingatie mwongozo wa
malezi, unasihi na ulinzi, kuna
wanafunzi wapo bweni hata
wanaokaa nyumbani wazazi
wanaenda kazini watoto wa-
nakuja shule, saa nyingi watoto
wanakuwa na walimu, tunaom-
ba mpitie mwongozo kama
kuna maeneo tuimarishe.

“Akitokea mwalimu mmoja
anafukuzia binti zetu, watu
wanaanza kuona  walimu
wote ni wabaya, akifahamika
tu achukuliwe hatua haraka
kwanza kabisa afukuzwe kazi,
kuangalia jinai na kumshtaki
hii ni kazi ya walimu wakuu,”
alisema.

Alipiga marukufu katika
shule za bweni wanafunzi
wawili kulala kitanda kimoja.

“Kama vitanda havitoshi ma-
bweni hayatoshi tumwambie
Mkurugenzi na mimi nitafuatil-
ia, kama kuna Mkurugenzi atat-
umia fedha maeneo mengine
na kuacha watoto wa wazazi

wenzake kitanda kimoja watoto
wawili, huyo Mkurugenzi hafai
kuwa ofisi,” alisema.

Kuhusu suala la vyoo, alisema
kuna shule aliwahi kwenda al-
imwambia Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Rais Tawala za Mikoas na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
shule hiyo itafungwa kwa hali
iliyopo.

“Mwalimu ukiona mazingira
ambayo hayasaidii malezi na
maadili ya watoto usiogope se-
meni, sema hii shule nitafunga
kwa hali ilivyo nahitaji vitanda,”
alisema.

Kuhusu mitihani, Prof.Mken-
da alisema kuna baadhi ya wal-
imu wanachezea mitihani na
tatizo hilo linatokea shuleni.

“Mwalimu hawezi kufun-
gua mtihani mwenyewe wan-
aohusika ni wengi, kufungua
mtihani ili kusaidia shule ku-
fanya vizuri, mnakumbuka yule
mtoto aliyebadilishiwa namba,
yaani mwalimu unafundisha
mtoto uongo na unatarajia awe

kiongozi mwaminifu,” alisema.

Alisema hali hiyo inahatari-
sha elimu inayotolewa kuwa na
kada zisizo na ujuzi husika na
kuwataka wakuu wa shule ku-
dhibiti hilo.

“Unafundisha mtoto kuhu-
su rushwa mapema sana
kwa kuwaibia mtihani lakini
mnawanyima fursa watoto
ambao wametumia akili zao,
walimu wengi wanatuambia
kuhusu hili, na kila atayefanya
udanganyifu kwenye mtihani
tutamkamata tumefungua ma-
cho yetu kweli,” alisema.

Alitaka Baraza la Mitihani
nchini (NECTA) kusimamia su-
ala hilo na kwamba kwa anay-
etaka kuliingilia hakupenyeji na
atakayejaribu atakamatwa na

kufungwa.
Awali, Mwenyekiti ~ wa
TAHOSSA, Frank Mahenge,

aliomba ujenzi wa vyumba
vya madarasa uende sambam-
ba na ujenzi wa nyumba za wal-
imu

Jamii yahi
Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

KATIBU Mkuu Ofisi ya Waziri
Mkuu Sera, Bunge na Uratibu,
DKk. John Jingu, ameitaka jamii,
wadau na kila mmoja kwa na-
fasi yake kupaza sauti dhidi ya
vitendo vya ukatili ambavyo
vimekuwa vikiendelea katika
maeneo mbalimbali nchini.

Dk. Jingu ameyasema hayo
Jijini Dodoma kwa niaba ya
Katibu Mkuu Kiongozi wakati
akifungua kikao cha maka-
tibu wakuu na naibu makatibu
wakuu kuhusu mafunzo ya
Usawa wa Kijinsia na Tathimini
ya Mpango Kazi wa Taifa wa
Kutokomeza Ukatili dhidi ya
Wanawake na Watoto (MTAKU-
WWA).

Alisema licha ya mafanikio
yaliyopo kutokana na juhudi
zinazofanywa kukabiliana na
vitendo hivyo, bado ukatili
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umeendelea, hivyo kuna haja ya
kuwa na afua mbalimbali za ku-
watetea manusura wa vitendo
hivyo.

“MTAKUWWA lengo lake ni
kutokomeza ukatili wa aina
zote unaofanywa katika jamii
sasa. Ukatili bado upo, hivyo
tumekubaliana kila mmoja
wetu awe kinara wa mabadiliko
chanya kuhakikisha tunakuwa
na malezi bora na afua za kuy-
alinda makundi yote,” alisema.

Pia alitoa wito wito kila kun-
di kwa nafasi yake, wizara za
kisekta, taasisi za serikali, ma-
shirika ya kimataifa, mashirika
yasiyo ya kiserikali, viongozi wa
dini, wazee wa kimila na vyom-
bo vya habari kuongeza juhudi
za kuimarisha usawa wa jinsia
na kutokomeza ukatili .

“Nitoe rai tuendelee kush-
irikiana ili kutokomeza vitendo
vya ukatili katika jamii na ku-
fikia malengo na mikakati tu-

.|

liyojiwekea. Nishukuru wadau
wote kwa kuendelea kuunga
mkono juhudi za serikali na ku-
hakikisha makundi yote yana-
lindwa dhidi ya ukatili wa kijin-
sia,” alisema.

Dk. Jingu alibainisha kuwa
miongoni mwa masuala yali-
yojadiliwa ni pamoja na ku-
wepo kwa Mpango maalumu
wa malezi ya vijana balehe ili
waweze kukua katika maadili,
kujitambua na kufahamu nafasi
yao kwa jamii.

Pia alisema uzingatiaji wa
bajeti kwa mtazamo wa kijinsia
katika sera, mipango na bajeti
za wizara na sekta utasaidia
kuleta maendeleo endelevu ka-
tika nyanja zote za kijamii.

“Uandaaji wa bajeti na mi-
pango kwa mtizamo wa kijinsia
una manufaa makubwa sana ka-
tika jamii yetu kama kushughu-
likia upungufu wa kijinsia husu-
san ule unaotokana na uwapo

. Katibu Mkuu
Ofisi ya Waziri
Mkuu ,Dk John
Jingu akizun-
gumza waka-
ti wa ufun-
guzi wa kikao
cha Makat-

ibu wakuu

cha mafunzo
ya usawa wa
kijinsia yaliyo-
fanyika jijini Do-
doma jana kwa
kuandaliwa

na Wizara ya
Maendeleo ya
Jamii, Jinsia
‘Wanawake

na Makundi
Maalumu.PICHA:
IBRAHIM
JOSEPH.

kupaza sauti vitendo vya ukatili

wa mahitaji tofauti baina ya
wanawake na wanaume katika
jamii au sehemu zetu za kazi,”
alisema.

Naye Katibu Mkuu Wizara ya
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
nawake na Makundi Maalum,
Dk. Zainab Chaula, aliwataka
maofisa maendeleo kupitia
kutimiza wajibu wao kuhakiki-
sha maendeleo yanapatikana,
wananchi wanakuza uchumi
wao na kushiriki katika maen-
deleo kwa kulipa kodi.

“Kupitia ~ mafunzo  haya
tumeongea mambo mengi yaki-
wamo mpango wa kitaifa wa
malezi kwa makundi ya vijana
balehe ambao una malengo
mengi kama kuzuia Ukimwi,
mimba za utotoni, ajira na
matumizi ya dawa za kulevya
pamoja na kumwandaa mtoto
kuwa kiongozi bora kuanzia
ndani ya familia,” alisema.
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Waziri ataja faida UN kufungua of|5| Z'bar ———

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AZIRI wa Nchi Ofisi ya Maka-
mu wa Pili wa Rais, Hamza
Hassan Juma amesema seri-
kali imefurahishwa na ua-
muzi wa Umoja wa Mataifa kufungua ofisi
za Shirika la Mpango wa Chakula (WFP)
Zanzibar, ikiamini hatua hiyo itasaidia ku-
fuatilia kwa karibu matukio na mwenendo
wa majukumu yake.

Aliyasema hayo jana visiwani hupa
wakati wa hafla ya kufungua ofisi ya WFP
Zanzibar na kukabidhi ndege mbili zi-
sizokuwa na rubani kwa ajili ya kukabili-
ana na majanga mbalimbali.

Alisema serikali imejipanga kutekeleza
malengo endelevu ya dunia ambayo
yanakwenda sambamba na Dira ya Maen-
deleo ya 2050 ambayo imejikita katika
kuona ustawi bora wa wananchi na ukuaji
wa uchumi.

Waziri huyo alisema Serikali ya Zanzi-
bar imejipanga kuongeza kasi ya uzalishaji
wa chakula kupitia mpango wa kuimari-

sha kilimo cha umwagiliaji ambao tayari
mashamba ya mpunga yenye ukubwa wa
ekari 4,570 yamejengwa miundombinu
yake ya usambazaji maji shambani.

“Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
tumejipanga kuona Zanzibar  inaji-
tosheleza kwa chakula, tumejikita kwenye
ishe chakula kingi,” alisema.

Mkurugenzi Mkazi wa WFP nchini,
Sarah Gibson alisema wamejipanga ku-
saidia mbinu mpya za kuongeza uzal-
ishaji wa chakula kwa wakulima na ku-
pambana na majanga ambayo yamekuwa
yakisababisha maafa makubwa kwa wa-
nanchi.

Alisema wanaunga mkono vipaumbele
vya Serikali ya Zanzibar ambavyo vyote
vimejikita katika kuwainua wananchi kiu-
chumi na maendeleo kwa kupata huduma
muhimu za kijamii.

Mwakilishi Mkazi wa Umoja wa Mataifa
(UN), Zlatan Milistic alisema wataendelea
kuisaidia Zanzibar kuyafikia malengo en-
delevu ya dunia ikiwamo kujitosheleza
kwa chakula na kuondokana na tatizo la

lishe duni kwa watoto pamoja na kujik-
inga na majanga yanayosababishwa na
mabadiliko ya tabianchi.

Alisema mipango ya uhakika wa kupata
chakula na kuimarisha lishe pamoja na ku-
wajengea uwezo wakulima kwenye kilimo
cha umwagiliaji, ni sehemu ya mikakati ya
UN kupitia WFP iliyoamua kufungua ofisi
zake Zanzibar.

Alisema kufunguliwa kwa ofisi hiyo
kwa kiasi kikubwa kutasaidia kuyafikia
malengo hayo kwa kufuatilia kwa karibu
ikiwamo kuwafikia walengwa - wakulima
kuimarisha kilimo cha umwagiliaji na ku-
jitosheleza kwa chakula.

“Umoja wa Mataifa kupitia WFP ume-
kuja kufungua ofisi yake Zanzibar kwa ajili
ya kufuatilia zaidi malengo na mikakati ya
kujitosheleza na chakula pamoja na kufua-
tilia majanga yanayosababishwa na mab-
adiliko ya tabia ya nchi,” alisema.

Ofisi 11 za UN zimefunguwa Zanzibar
ikiwa ni sehemu ya mikakati ya umoja huo
kutekeleza malengo endelevu ya dunia ya
kuleta ustawi bora wa wananchi na kuku-
za uchumi.

WaZ|r| wa Elimu na Mafunzo ya Amali Zan2|bar Lela Muhammed Mussa (kulia), akikata utepe kuzindua mpango wa
ufadhili wa masomo ya kuendeleza ujuzi kwa vijana kutoka kaya maskini na wanaoishi katika mazingira magumu uli-
ofanyika katika Chuo cha Karume Zanzibar, jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU.

Vijana wa mazingira magumu kunufaika na mafunzo ya ujuzi

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Elimu na Mafunzo ya Amali,
Lela Mohamed Mussa amezindua mpango
wa ufadhili wa mafunzo ya kuendeleza ujuzi
kwa vijana kutoka makundi maalum na wa-
naoishi kwenye mazingira magumu (Bursary
Scheme for Vulnerable Groups).

Alizindua mpango huo jana wakati wa
hafla iliyofanyika kwenye viwanja vya Taasisi
ya Sayansi na Teknolojia ya Karume (KIST).

Mpango huu wa ufadhili unasimamiwa na
Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA) na ni se-
hemu ya utekelezaji wa Mradi wa Mfuko wa
Kuendeleza Ujuzi (SDF) chini ya programu ya
kukuza ujuzi na stadi za kazi kwa ajili ya ajira
zenye tija unaoratibiwa na Wizara ya Elimu,
Sayansi na Teknolojia.

SDF inafadhiliwa na Serikali ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania na Benki ya Dunia
(WB), vijana 600 kutoka Zanzibar wakitaraji-
wa kunufaika nao.

Waziri Lela alisema lengo la ufadhili wa
mafunzo ya ujuzi unaotolewa ni kuwez-
esha vijana wa kitanzania wanaotoka katika
makundi maalum na kaya maskini kupata
ujuzi na stadi za kazi zitakazowawezesha

kuajiriwa na kujiajiri, hivyo kuchangia jiti-
hada za serikali za kuwawezesha wananchi
wake wa makundi yote kiuchumi na kijamii.

Alisema anaona fahari kushiriki katika
hafla ya uzinduzi wa mpango huo wa mafun-
70 ya ujuzi kwa ajili ya vijana 600 ambao
watapata fursa ya kupatiwa mafunzo ya ujuzi
katika fani za ushonaji, umeme wa majum-
bani, udereva, useremala, ufundi bomba,
ujenzi, ufundi magari, uchomeleaji, ususi na
urembo, upishi, kompyuta, utengenezaji ma-
jokofu na kilimo cha bustani.

Waziri huyo alisema mafunzo hayo
yanakwenda pamoja na programu ndogo
ya Mafunzo ya Amali ya Wizara ya Elimu na
Mafunzo ya Amali kama ilivyoanishwa kwe-
nye bajeti ya wizara hiyo ya mwaka 2022/23
ya kutoa elimu itakayowawezesha vijana ku-
jiajiri ili kujikwamua na umaskini.

TEA imepewa jukumu la kusimamia na
kutekeleza mpango huo na Wizara mama
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa lengo
la kuwafikia vijana kutoka makundi maalum
na wanaoishi kwenye mazingira magumu
pamoja na walio kwenye kaya zilizosajiliwa
na Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF) ku-
hakikisha wanafaidika na mpango huo kwa

kuwapatia ujuzi utakaowawezesha kujikwa-
mua kiuchumi.

Mwenyekiti wa Bodi ya TEA, Prof. Maurice
Mbago alisema taasisi hiyo ilipewa jukumu la
kuratibu utekelezaji wa Mfuko wa SDF mwa-
ka 2017 na awamu ya kwanza ya utekelezaji
ilifanyika mwaka wa fedha wa 2017/18 huku
awamu ya pili ambayo inaendelea, ilizinduli-
wa rasmi mwaka 2020.

Prof. Mbago amlisema TEA kwa kushiriki-
ana na WB imekamilisha taarifa ya ufuatiliaji
wa wanufaika kwa lengo la kupima matokeo
ya mafunzo ya kuendeleza ujuzi kwa wanu-
faika waliopata nafasi kushiriki mafunzo
hayo. Ufuatiliaji huo uliohusisha wanufaika
3,871 kati ya wanufaika zaidi ya 35,000,
umeonyesha asilimia 81 ya wanufaika hao
wameajiriwa au wamejiajiri ndani ya kipindi
cha mwaka mmoja tangu walipopata mafun-
70 hayo.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Elimu
Tanzania, Bahati Geuzye alisema mpango
huo unatoa ufadhili wa mafunzo ya ujuzi
kwenye sekta sita za kipaumbele ambazo ni
kilimo, biashara, utalii na huduma za uka-
rimu, uchukuzi, ujenzi, Teknolojia ya Habari
na Mawasiliano (TEHAMA) na Nishati.

- CCM, ACT
watambiana
uchaguzi wa
ubunge leo

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

VYAMA vya siasa vinavy-
oshiriki uchaguzi mdogo wa
ubunge wa Amani, vimeka-
milisha kampeni na leo Tume
va Taifa ya Uchaguzi (NEC)
itaendesha uchaguzi huo ku-
fuatia kufariki dunia kwa ali-
yekuwa mbunge wake.

Akifunga kampeni za Chama
Cha Mapinduzi (CCM) juzi,
Mjumbe wa Kamati Kuu va
Halmashauri Kuu Taifa, Hemed
Suleiman Abdulla aliwaomba
wananchi wa jimbo hilo kum-
chagua mgombea wao, Abdul
Yussuf Maalim ili aendeleze
utekelezaji wa llani ya Uch-
aguzi ya CCM.

Alisema Kamati Kuu imemka-
bidhi llani ya CCM, Abdul Yus-
suf Maalim ambayo ni mka-
taba wa chama na wananchi,
hivyo chama kimemteua kusi-
mamia ilani hiyo katika ku-
waletea wananchi maendeleo.

Hemed ambaye pia ni Maka-
mu wa Pili wa Rais wa Zanzi-
bar, aliwahakikishia wananchi
wa jimbo hilo kuwa atasima-
mia ilani kwa kuwaletea maen-
deleo wananchi wote bila ya
kujali itikadi zao.

Aliwataka wananchi ku-
muunga mkono kwa kumpigia
kura mgombea huyo ili kuipa
CCM ushindi wa kishindo kama
katiba ya CCM inavyoeleza.

Alisema chama kimetengen-
eza miundominu mikubwa
ikiwamo hospitali, shule na
barabara ambayo inatarajiwa
kufunguliwa kwenye sham-
rashamra za Sherehe za Map-
induzi.

Akiomba kura, Maalim
aliwaomba wananchi wampe
ridhaa ya kuwatumikia akiwa
kwenye nafasi hiyo.

Akifunga kampeni hizo
kwa upande wa Chama cha
ACT Wazalendo, Mwenyekiti
wake, Juma Haji Duni alisema
wamejipanga kuhakikisha Uch-
aguzi Mkuu ujao wanaibuka na
majimbo mengi zaidi wakianza
na Jimbo la Amani.

Aliitaka NEC kusimamia Vvi-
Zuri majukumu yake ikiwamo
kuwapo uchaguzi huru na haki
kwa kuwahusisha wapigakura
wa Jimbo la Amani na siyo
mamluki.

“Matarajio makubwa yetu
kwa NEC ni kuona uchaguzi wa
Jimbo la Amani unakuwa huru
na haki na kuepusha mivutano
va kuwaingiza watu ambao sio
wapigakura halali wa jimbo
hili,” alisema.

Akiomba kura kwa wa-
pigakura, mgombea wa ACT
Wazalendo, Mohamed Khamis
Mohamed aliwaomba wapiga
kura kumpa ridhaa ya kuon-
goza jimbo hilo na kuzipatia
ufumbuzi kero zinazowakabili,
ukiwamo uhaba wa maji safi
na salama.
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»Mchawi wa gita ‘kombora’,
akalivunja na kuzikwa nalo

Na Adam Fungamwango

TUNAENDELEA na simulizi yetu
kuhusu safari ya mwanamuziki
nguli nchini Tanzania Freddie Ndala
Kasheba aliyezaliwa Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo mwaka
1946 na kufariki nchini Tanzania
Oktoba 22, 2004.

Kiongozi huyo, mtunzi na mpan-
gaji wa muziki, anakumbukwa sana
na mashabiki wa muziki nchini kwa
staili yake aliyokuja nayo ya kupiga
gitaa la nyuzi 12 ambalo lilibati-
Zwa majina mengi kama dazani au
kombora. Aina yake ya upigaji pia
ilivutia watu wengi.

Avunja gitaa lake, akapata
ushindi

Katikati ya miaka ya 1980 kulita-
varishwa shindano kati ya bendi ali-
yokuwa akiiogoza ya Orchestra Sa-
fari Sound ‘Dukudulu’ na mahasimu
wao wakubwa Maquis Original chini
va Nguza Mbangu Viking.

Pambano hilo lilifanyika kwenye
ukumbi wa DDC Magomeni Kondoa,
ambapo umati mkubwa ulikuwa
umefurika. Wakati huo bendi zote
zilikuwa kamili, zenye mashabiki
wengi na zilikuwa na nyimbo nyingi

nzuri. Pambano lilielekea kama
kuwa sare. Ukweli ni kwamba hali-
kuwa na mahakimu, ila mashabiki
wenyewe ndiyo walikuwa kama

waamuzi.

Lilikuwa pambano la kibiashara
zaidi kufuatia uhasimu wa bendi

hizo mbili wakati huo.

Kasheba alifanya tukio ambalo
limekuwa gumzo miaka na miaka
na kutosahaulika kwa mashabiki wa
muziki hadi leo hii. Wakati akipiga
moja ya nyimbo zake zilizokuwa

zikipendwa na mashabiki.

Alilipiga kwa ustadi mkubwa
mpaka mashabiki wakalipuka kwa
mayowe. Ni nafasi ambayo alikuwa
akiihitaji. Aliliinua gitaa hilo juu na
kulipigiza kwenye moja ya nguzo
iliyokuwa kwenye ukumbi huo, lika-
vunjika. Lilivunjika eneo la tumbo la
gitaa yaani kule nyuma na kwenye
mpini. Tumbo lilibaki peke yake na

mpini ukawa kwake.

Tukio lile mbali na kushangaza
watu, lilishangiliwa mno ikionekana
kama Kasheba alipandwa na muktari
wa gitaa kufanya kitendo hicho.

Wakati huo wapiga magitaa

mengine kama second solo, rhythm
na bass waliendelea kupiga kama

kawaida wakati mashabiki
walipiga mayowe na
kushangazwa na kitendo
kile. Dakika mbili baadaye
lilitokea gitaa lingine dazani
jipya kabisa kwenye san-
duku, likaunganishwa na
umeme akaendelea kupiga
kama kawaida, na kuzidi
kuamsha furaha na sauti
za shangwe kutoka kwa
mashabiki.

Pambano liliiisha, la-
kini hakuna shabiki yeyote
aliyetoka humo aliyezun-
gumzia tena muziki, au nani
kashinda, zaidi ya tukio
alilofanya mwanamuziki
huyo.

Lilitangazwa kwenye
vyombo vya habari, redio
na magazeti, picha zikasam-
baa, pamoja na kuwa ni
stori kubwa kwenye vijiwe
mbalimbali vya muziki.

Lile tukio ndilo linadaiwa
kusababisha dukuduku
ionekane kuwa ameshindwa
pambano hilo. Na ndiyo
tukio bora zaidi la kukum-
bukwa kwenye muziki wa

dansi Tanzania.

Baadaye iligundulika
kuwa mpango ule uliten-
genezwa kwa makusudi.
Kasheba alikuwa amepata
gitaa lingine jipya la nyuzi
12, na lile alilopiga tayari li-
likuwa kuukuu, hivyo aliten-
geneza mazingira yale kuwa
atalivunja siku ya pambano
kati yao na Maquis Original
ili kutengeneza kiki kama
wanavyosema mashabiki
wa muziki wa Kizazi hiki.

Kifo chake

Kabla hajafariki alitunga
wimbo uitwao ‘Yellow Card’
uliokuwa unawasuta wale
wote ambao walimvumishia
amefariki. Hii ni kwa mara
ya pili ukiachilia mbali al-
ipolazwa Aga Khan mwaka
1984.

[likuwa ni katikati ya
miaka ya 1990, ambapo
ilivumishwa yupo hoi, mara
amefariki, lakini akai-
buka kama kawaida yake
akiwajibu walimwengu kwa
nyimbo.

Hii akawaambia kuwa
walikukata kwenye stoo za
vikontena ajenda ni mai-
sha ya watu. Wakikutana
kwenye miarobaini kwenye
SUpuU ya utumbo mazun-
gumzo yao yote utumbo.

Kwenye wimbo huo,
Kasheba akawaambia wale
wote wanaomvumishia kifo
kuwa wasiwe na wasiwasi
kwani hata kama akifa ha-
tomaliza ardhi wala vifo,
atakwenda kwenye kaburi
lake mwenyewe na wao
wasihofu lipo kaburi lao kila
mmoja linamsubiri.

Lenye mwanzo lina
mwisho. Hatimaye Ndala
Kasheba alifariki dunia
es Salaam baada ya kuugua
kwa miezi kadhaa.

Mamia ya mashabiki
walikusanyika nyumbani
kwake maeneo ya Kinondo-
ni Dar es Salaam. Pamoja na
shughuli zingine za kumu-
ombea zikiendelea, lakini
pia bendi yake ya Capital
ilipiga muziki laivu nyum-

bani kwake kama ilivyo kwa
taratibu na utamaduni wa
Wakongomani.

Na wakati wa kuaga mwili
wa marehemu, bendi hiyo
maarufu kama Wazee Sugu
walipiga wimbo uitwayo
‘Takadiri.

Nakumbuka wakati
mashabiki wa muziki wa
dansi, wanamuziki, ndugu
jamaa na marafiki wakiaga
mwili wa Kasheba, wana-
muziki wake wakiongozwa
na King Kiki walikuwa
wakipiga wimbo huo laivu,
Kiasi cha kuendelea kuzua
simanzi kubwa.

Ndani ya sanduku la
marehemu mlikuwa na
gitaa. Mwamba alizikwa na
gitaa lake. Na kwa mujibu
wa wanamuziki wenzake
walisema gitaa lile ni ule
mpini wa gitaa la nyuzi
dazeni alilolivunja kwenye
mchuano kati ya bendi yake
dhidi ya Maquis du Zaire
miaka mingi iliyopita ukum-
bi wa Magomeni Kondoa.

Itaendelea Jumamosi
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NI SALLAM SK...

\ NAWEZEKANA Sallam Sk, akatajwa kuwa meneja mpya
& \ wa mwanamuziki wa Bongo Fleva, Harmonize katika tan-
; gazo linalotarajiwa kutolewa muda wowote kuanzia sasa.
Kutajwa kwa Sallam Sk, kusimamia kazi za staa huyo,
inakuja wiki kadhaa baada ya uvumi kwamba meneja huyo
wa mwanamuziki mali, Diamond Platnumz, amejiondoa kusi-
mamia lebo ya Wasafi.

Harmonize tayari ametangaza yuko mbioni kutangaza
jina la meneja mpya, baada ya kuachana na meneja wake na
mpenzi wake Kajala Masanja.

Minong'ono imesambaa mitandaoni kuwa Diamond na Sallam Sk,
hawako vizuri na pengine wametupiana virago.

Minong'ono hiyo inaeleza kwamba Sallam kama vile amesusa

kufanya kazi na Diamond, kiasi ambacho anakwepa
kuambatana na msanii huyo katika ziara zake za
muziki nje ya nchi.

Hata hivyo, kumekuwa na ukaribu wa Sallam
Sk na wanamuziki wake wa zamani, Harmonize

kiasi ambacho baadhi ya wadau wanaeleza ni

dalili tosha kwamba meneja huyo amejiengua
lebo ya Wasafi.

Hakuna aliyejitokeza kati ya Diamond na Sal-
lam Sk kuelezea jambo hilo, japo kwa mtazamo
wa wengi inaonyesha wawili hao wako katika
ukaribu wa kufanya kazi kama ilivyokuwa
nyuma.

Ukaribu wa Sallam na Harmonize unajadiliwa
sana na wengi wanaona si jambo la kawaida na
kwamba huenda ni wa kikazi.

Walitolea mfano kwamba wakati Diamond
yuko Zanzibar katika shoo yake ya kumpongeza
Rais Hussein Mwinyi, meneja wake huyo haku-
wepo, lakini katika shoo ya Harmonize iliyofanyi-
ka katika kisiwa hicho alionekana akikumbatiana

na msanii huyo.

“Sio suala la kuuliza hapa, ni wazi Sallam hayu-
ko na Diamond na tunavyoona kupitia video ile ni
kwamba Harmonize na huyu jamaa wana jambo
wanalifanya pamoja,” amesema mdau mmoja.

Kama akiondoka Sallam lebo ya wasafi,
basi itakuwa ni mwendelezo wa watu wenye
umuhimu kutoka na kutishia ustawi wa kundi hilo
lenye muhimili mkubwa katika tasnia ya muziki.

@richmitindo

Usije kuacha duka wazi
ukakimbiza mwizi, Ni sawa
ulichokiona kwa mchepuko
kuna mtu kakiona kwa
mkeo, kama uelewa wako
mdogo usirudie kusoma.

@roma_zimbabwe
Vandame aliwapiga watu wen-
gi saaana, wengine miamba
haswaaa, na hakuwahi kupigwa
kwa muda mrefu.
Siku moja alikutana na bwana
mdogo tu, tulizoea kumuita
- § £y #BrandonlLee
Tuffolow/ Tu-tag DAME ALIPIGWA KAMA
: @shamsaford ; @Elizabethmichaelofficial NGOMA!
@burudanltele Kuna muda mwingine Bwana Elon mwisho utu-
7o Mungu anakuepusha uwe kwa slesi, haya tuan-
"@ e na mabalaa kwa zage kufanya mazoezi.! na

kukukosesha vitu bei za fotoshuti zitapanda.
unavyopigania kuwa TUMEPATIKANA
navyo Karibu.

-

e
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BASI SAWA

Mc Pilipili kuichekesha
Morogoro ‘Boxing Day’

STAA wa vichek-
esho Bongo, Emmanuel
Mathias maarufu kama
Mc Pilipili, amewataka
mashabiki kukausha
mbavu zao kupitia onye-
sho lake la Christmas
Comedy Festival litaka-
lofanyika Desemba 26.

Akizungumza na BT,
Pilipili amesema onye-
sho hilo litafanyika
mkoani Morogoro katika
ukumbi wa Mt. Uluguru
Hotel na kusindikizwa na

mastaa mbalimbali wa vichekesho kama Masanja Mkan-
damizaji, Leonardo, Oscar Nyerere, Mc Willy, Kipotosh, Mc

Munga, DJ Wamoto na Rahabu.

“Hii ni shoo ya familia kwahiyo unaweza kuja na marafiki
zako na mpenzi wako, jambo la muhimu ni kwamba mapato
yatakwenda kusaidia watoto wenye uhitaji mkoani humo

na Dodoma,” Mc Pilipili.

Saraphina hawekagi

‘vigodoro’

MSANII wa Bongo
Fleva, Saraphina amesema
anachukizwa na watu
wanaomaliza bando lao
kushinda mtandaoni ku-
jadili umbo lake.

Amesema mwili wake
umekuwa mjadala mkubwa
kama anatumia ‘kigodoro’

LADY JAY DEE, RAMA DEE

Lukamba,

EMBA 17, 2022 NipaShe 17

KALI 5 ZA TSHALA MUANA
ZILIZOBAMBA BONGO

Na Adam Fungamwango

DESEMBA 10 mwaka huu, mashabiki wa muziki wa
rhumba duniani kote walipatwa na simanzi, baada ya ku-
pata taarifa za kufariki dunia ‘Malkia wa Mutuashi’, Tshala
Muana.
kana na maradhi ya kupooza ambayo yalimpata 2020, am-
bapo alisingiziwa kifo, lakini haikuwa hivyo, bali alikuwa
amepatwa na ugonjwa huo.

Anakumbukwa mno nchini Tanzania kwani pamoja na
kwamba kwenye miaka ya mwanzoni mwaka 1990 hadi
mwishoni alikuwa akifanya ziara zake mara kwa mara,
lakini pia nyimbo zake baadhi aliziimba kwa lugha ya
kiswahili.

Alitunga na kuimba nyimbo nyingi kwa lugha nyingine
kama Kilingala, kifaransa, na nyingi zaidi aliimba kwa
lugha ya kiluba katika mtindo wa mutuashi.

Kiluba ni lugha ya Waluba inayozungumwa maeneo ya
Katanga na Kasai yaliyopo Kusini Mashariki mwa nchi ya
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo.

Jina lake kamili ni Elisabeth Muidikay, alizaliwa Mei 13,
1958 Lubumbashi, na alianza muziki mwaka 1977 kama
mchezaji shoo kwenye bendi ya Tsheke Tsheke iliyokuwa
ikiongozwa na mwanamama mrembo wakati huo, Mpongo
Love aliyeimba kibao maarufu cha ‘Ndaya’.

Baadaye alianza kuimba na kujitegemea mwenyewe,
ndipo alipoondokea kuwa maarufu mno. Wabongo watam-
kumbuka kwa vibao hivi.

Sitambili

Wimbo huu ulitoka mwaka 1986 na kwa kiasi kikubwa
ndiyo ulimtambulisha Tshala Muana nchini Tanzania kiasi
cha kuanza kuwa na wafuasi wengi walioanza kupenda
kwa kufuatilia nyimbo zake, kwani aliimba kwa lugha ya
kiswahili.

“Mpenzi wangu nitulize, unitilize miye wangu mi nalia
moyo we. Mpenzi we natumaini natumaini, kesho utani-
kumbuka ee moyo we. Sasa mi najitolea najitolea, mwili
mzima uchukue ee moyo ee.” Ni baadhi ya maneno yali-
yomo kwenye wimbo huo ambao ndiyo ‘uliomtoa’ mwana-
muziki huyo hapa Bongo na kupata wafuasi wengi.

Karibu Yangu
Mwaka mmoja tu baadaye alipoona wimbo wenye lugha

kuongeza makalio yake,
jambo ambalo si kweli
bali Mungu ndivyo alivy-
omuumba awe hivyo.
“Mimi ndivyo nilivy-
oumbwa situmii kigodoro
- kuongeza mvuto, siwezi
kuwaridhisha kila mtu kwani hata nikivaa dera watahoji.
Muhimu uwe kama ulivyo kwa ajili ya kukupa furaha.”

va kiswahili umefanya vizuri Bongo alikuja na albamu ny-
ingine aliyoiita ‘Karibu Yangu." Ni wimbo uliozidi kumpa-
tia umaarufu mkubwa na kuanza sasa kufanya ziara hapa
nchini. Baadhi ya mashairi yake ni haya.

“Unihurumie hurumie, nakukukua unite, unipeleke kwa
baba akatupatie mali, tufunge oo ndoa ya lote, karibu o0
karibu yangu.”

hawrashilklki

HALI ya mabishano makali inaendelea
kati ya aliyekuwa mpiga picha wa Dia-
mond, Lukamba na mke wake aliyem-
uacha Ceccy, kila mmoja akimtuhumu
mwenzake kwa kusema uongo.

Hata hivyo, Ceccy amesema maji-

WANAOGOPA MATOZO

na kwamba hajaona faida ya Lukamba
tangu alivyokuwa staa.

Amesema maneno anayotoa ni sawa
na mkosaji na kwamba kinachotokea
sasa ni kama hasira na kutaka huruma
kwa jamii.

Wakitumia mtindo wa ‘Afrobeat’
wawili hao wameonekana kufan-
ya vyema katika wimbo huo na
kuonyesha ukimya wao haukuwa
wa bure, bali walikuwa wakijinoa

NI kama wamerudi tena, ndivyo
inaonekana kwa wakongwe wa
muziki wa Bongo Fleva, Lady Jay
Dee na Rama Dee, baada ya kui-
pua NgoOMa yao mpya inayoitwa

Hata kwenye video waimbaji
hao wameitendea vyema kuto-
kana na mandhari na mpangilio
wa matukio kuwa wa kisasa na
wenye ubora.

Dezo Dezo

Amesema Saraphina.

Matozo.

kurudi jukwaani.

bishano hayo kwake hayamhangaishi

FILAMU

Na Adam Fungamwango

WASWAHILI hawakukosea kusema
‘heri ya mchawi kuliko fitina.

Hii inaonyesha kuwa mtu yoyote
anayemfanyia fitina mwenzake anam-
sababishia mwenzake matatizo mengi
mazito kuliko hata anayemroga.

Fitina zipo sehemu nyingi. Kwenye
kazi, biashara, mahusiano, ndoa kote
huko kuna fitina. Kuna baadhi ya watu
wanataka kuona wenzao wakitaabika
tu. Hawataki kuona wanafanikiwa.
Kwenye mahusiano au ndoa wapo
ambao hawapendi kuona watu wa-
napendana. Watafanya kila njia ili
mkorofishane. Na kama wapenzi we-

nyewe wanapenda maneno ya kusikia,
basi inakuwa ni rahisi sana kulivunja.

Filamu ya ‘Fitina’ inaeleza kila kitu.
Imechezwa na wasanii Johnson Dastan,
Amina Said, Mustapha Msigala, Ther-
esia Joseph, Seif Ally, Samuel Ahmed,
Rashid Khamis na wengineo.

John na mkewe Amina wanaishi
kwenye ndoa ya amani na upendo

Wanapendana kama njiwa, bibi
mbele, bwana nyuma. Mume pia ame-
kuwa akimsaidia mkewe kazi mbalim-
bali kama kupika, kufua, kuchota maji,
lakini pia wakikaa wenyewe wanaim-
bia hata nyimbo.

Aina hiyo ya mapenzi inawakera

wengine ambao hawayapati kutoka
Kkwa wake na waume zao. Zikaanza
kutafutwa fitina. Ikawa inaenezwa
propaganda kuwa huenda mwanamke
amemuwekea mumewe dawa ya map-
enzi, maarufu kama ‘limbwata.’

Huyo mume mwenyewe John Kila
anapopita anaambiwa ‘Bushoke'. Kuna
dada mmoja jirani hapo anaitwa Jesca.
Huyu alikuwa anataka anachofanyiwa
Amina na mumewe awe yeye. Na
akawa anampenda sana John kutokana
na tabia yake hiyo kwa mkewe.

Akamchukia pia Amina.

John ana rafiki yake aitwaye Bravo.
Walifanana hata tabia, ingawa Bravo
alikuwa bado hajaoa. Naye alikuwa

Fitina:Heri mchawi kuliko fitina

akimletea vijizawadi shemeji yake
kama anavyofanya rafiki yake.

Ghafla tu, tabia ya John ikabadilika.
Akaanza kumfokea mkewe na vale
yote aliyokuwa anayafanya akasitisha
baada ya ‘kushikwa masikio’ na wafi-
tini.

Mke akawa mnyonge. Faraja yake
kubwa ikawa ni shemeji yake Bravo
ambaye yeye aliendeleza tabia ya
kumletea zawadi na kumsaidia kazi
ndogo ndogo. Wafitini wakavumisha
kuwa Bravo anatembea na mke wa
rafiki yake.

Siku moja, Jesca alimuona ‘laivu’
Bravo akitoka nyumbani kwa rafiki
yake John wakati hayupo, akiwa

tumbo wazi. Akaona tayari ameshapata
ushahidi, akamwambia John. Akampiga

mkewe na kumsaka Bravo
kwa panga ili amuue.

Mke akakimbilia kwa
shangazi yake John. Mume
akaitwa na Bravo akaitwa
pia. Kilichogundulika ni
kwamba siku ile Bravo
alipotoka ndani, ni kwam-
ba aligonga hodi lakini
akasikia kishindo kisicho
cha kawaida, akaingia
akamkuta shemeji yake
ameanguka na baada va
muda akazirai. Bravo aka-
vua shati na kumpepea na
kumpa huduma ya kwanza
hadi akazinduka. Na wala
haikuwa kama walivyo-
vumisha. John akamuomba
msamaha mkewe na rafiki yake Bravo.

Alipofanya ziara nchini mwanzoni mwa miaka ya 1990,
aliikuta bendi ya Zaita Musica chini ya Freddie Ndala
Kasheba ambayo ilichukuliwa kutumbuiza kabla ya yeye
kufanya maonyesho. Alivutia na nyimbo mbili, akaziomba
kwa makubaliano maalum na Kasheba, akazichukua kwen-
da kuzirekodi nchini Ufaransa kwenye studio za kisasa na
kuzifanya kuwa bora na kutangazika zaidi. Moja wapo ni
huu ‘Dezo Dezo’. “Unapenda Dezo Dezo, kodi ya nyumba
hulipi, maji yameshakatwa, operesheni kata umeme inaku-
ja."

Kokola

Upele ulikuwa umempata mkunaji. Moja ya nyimbo za
Kasheba ulikuwa ni ‘Kokola" aliouimba kwa lugha ya kiluba
ambayo asilimia 70 ya nyimbo za Tshala Muana ameimba
kwa lugha hiyo. Nao akauchukua na kwenda kuurekodi,
ukapata umaarufu mkubwa.

Mama Wenu

Huu ni mmoja wa wimbo maarufu sana wa Tshala Muana
ambao ulipendwa mno na mashabiki wa muziki wa Tanza-
nia ukiacha zile alizoimba kwa lugha ya kiswahili.

Hakuna aliyvekuwa amebaki kwenye kiti kama ukipigwa
kwenye sherehe mbalimbali za kijamii miaka ya 1990.
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Ticha star

anyakua tuzo
mbill muziki wa
dansi Tanzania

SIKU wa siku ya Uhuru, kuliandaliwa tamasha maalum la
utoaji tuzo kwa wasanii wa muziki wa dansi waliofanya vizuri

mwaka 2022.

Miongoni mwa wasanii walionyakua tuzo hizo ni Ticha Star,
ambaye alifanikiwa kung'ara katika vipengele viwili.

wa dansi kwa kushinda tuzo katika vipengele Msanii bora chipukizi na

Wimbo bora wa kushirikiana.

Kilele utoaji tuzo hizo kilichofanyika kwenye ukumbi wa Break Point,

Makumbusho mkoani Dar es Salaam.

Kibao kilichompatia tuzo hizo ni ‘Ukinipenda’ ambacho alikiachia
mwezi Mei, akimshirikisha mwanadada Catty soul.
Tuzo hizo ambazo zina hadhi ya kitaifa zinatolewa kila mwaka na

kampuni ya Cheza Kidansi Entertainment.

Baada ya kupokea tuzo hizo, Ticha Star aliahidi kuongeza juhudi na

kufanya makubwa zaidi katika muziki huo.

Alisema tayari amekamilisha nyimbo zingine mbili ambazo ni moto wa
kuotea mbali anazotarajia kuziachia Januari mwakani.

Ticha star ametoa shukrani za dhati kwa mashabiki na wadau wote
walioshiriki kumpigia kura nyingi, na kusababisha ushindi wake.

Aliwashukuru waandaaji wa tuzo hizo kwa kuwatia moyo wanamuziki
wa dansi nchini kwa kuwapa tuzo wasanii wanaofanya vizuri.

Aidha, ameipongeza serikali kwa kuwainua wasanii mbalimbali katika
njia tofauti kwa lengo la kutambulika ndani na nje ya nchi.

Ticha star amesema kwa sasa malengo yake ni kufika mbali kimuziki,
na kushinda tuzo nyingi zaidi za nje ya mipaka ya Tanzania, kama wal-
ivyofanya wasanii wengine kama Diamond na Rayvanny.

u ) BONGO FLEVA

BATA LA WIKI

FM Academia

Leo Jumamosi wakiwa chini ya rais wao Patcho
Mwamba, watatoa burudani katika ukumbi wa
Kibamba Green Park, kesho watafanya vitu vyao

ndani ya ukumbi wa Boardroom Sinza Mapambano.

Twanga Pepeta

Leo Jumamosi watazindua albamu yao ya 15
inayoitwa ‘Chombo ya Fundi’, katika ukumbi wa
Gwambina Lounge Chang'ombe, kesho Jumapili
wapo ndani ya ukumbi wa Hits Lounge Mtoni Ki-
jichi.

Malaika Band

Bendi hii inayoongozwa na Christian Bella au
‘Mfalme wa Msauti’, leo Jumamosi itatoa burudani
katika shughuli maalum, kisha itaendelea na maan-
dalizi ya maonyesho ya Sikukuu ya Krismasi na
mwaka mpya.

Orchestra Sikinde Original

Bendi hii mpya leo Jumamosi itakinukisha katika
ukumbi wa Mawasiliano Park uliopo Kando ya
Barabara ya Sam Nujoma Ubungo Dar es Salaam,

kesho Jumapili wapo katika ukumbi wa Nefaland
Manzese Argentina.

The Boggos Musica

Wakiwa chini ya rais wao Nyoshi El-Saadat, leo
Jumamosi watatoa burudani kwenye harusi, katika
ukumbi wa JKT Mgulani, kesho watapumzika waki-
jiandaa na maonyesho ya Sikukuu ya Krismasi na
mwaka mpya.

Kimokimo Band

Kama kawaida yao wakiwa chini ya mwimbaji
wa siku nyingi aliyepitia bendi mbalimbali, Khadija
Kimobitel, kila ljumaa huwa ndani ya ukumbi wa

si itafanya makamuzi ndani ya ukumbi wa Kokoriko
Annex, kesho Jumapili itamalizia wikiendi katika
ukumbi wake wa nyumbani wa Mjengoni Club Ora-
siti jijini humo.

Town Classic Band

Leo Jumamosi watawasindikiza Twanga Pepeta
katika uzinduzi wa albamu ya 15, kesho Jumapili
watafanya vitu vyao ndani ya ukumbi wa Twist
Lounge Tabata, ambao zamani ulijulikana kama
Kwetu Pazuri.

Waluguru Original

Bendi hii yenye maskani yake mjini Morogoro,
leo Jumamosi itatoa burudani ndani ya ukumbi wa
Terminal Pub Msamvu, kesho Jumapili itamalizia
wikiendi katika ukumbi wa F2 Florida mjini humo.

Tukuyu Sound Band

Kama kawaida yao, kila Jumapili vijana wa bendi
hii watamalizia wikiendi yao katika ukumbi wao
wa nyumbani wa Mawasiliano Park, uliopo Ubungo
kando ya Barabara ya Sam Nujoma.

Maina Band

Bendi hii inayoongozwa na mwimbaji mkongwe,
Liston Maina, leo Jumamosi itafanya makamuzi ya
nguvu katika ukumbi wa Regancy Park, Mikocheni.
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FUNKE AAGA NOLLYWOOD

MWIGIZAJI mkongwe kutoka
Nollywood, Funke Akindele,
amefichua mipango yake ya
kustaafu kazi hiyo na kuweka
akili yake katika siasa.

Amewaambia mashabiki zake
kwamba filamu ya ‘Battle on
Bukka Street’ ambayo imetoka
hivi karibuni itakuwa filamu
yake ya mwisho.

Hata hivyo, mrembo huyo
ameeleza kwamba kwa sasa
nguvu kubwa ameweka katika
kuwania Kiti cha naibu gavana
kupitia chama cha PDP Julai

mwakani.

Akindele amesema kuwa
yuko tayari kulipa gharama ya
kukabiliana na siasa, ikiwamo
kusimamisha kazi yake katika
tasnia ya filamu ya Nigeria.

Katika mahojiano na Deji
Lambo wa Punch, mtayarishaji
filamu huyo amesema kuwa
filamu yake ‘Battle on Buka
Street’, ni mradi wake wa
mwisho na kwamba anajiingiza
kikamilifu katika siasa.

Mwigizaji huyo yupo katika
matayarisho makali ya ku-

wania unaibu gavana wa Jimbo
la Lagos.

Aidha, amedai kuwa kuen-
delea kwake katika kazi hiyo
ingemfanya kuwa nyuma kisa-
nii, badala yake anawaachia
wasanii wapya kuendelea na
kazi hiyo.

Akindele alifichua haya
alipoulizwa kuhusu kuhusika
kwake katika mradi huo mpya.

“Mabadiliko makubwa yame-
tokea kwa kuona, kutoka kuwa
mwigizaji, sasa ninaandika,
kuzalisha, kuongoza na kuibua

sura mpya. Kwa hiyo, nime-
waachia kijiti cha uzalishaji
kwa vijana kwa sababu nime-
hamia kwenye siasa,”
Akaongeza “Vita kwenye
mtaa wa Buka' ni kama kuaga
kwa sababu nitakuwa naibu
gavana ajaye wa Jimbo la La-
gos. Kwa hivyo, nimewaachia
kijiti vijana wapya kwa sababu
tunahitaji kuwapa fursa,”
Amesema bado atakuwa
nyuma yao kuwashauri na
kuwasimamia, wengi wamecho-
shwa kuona sura za zamani.



Drake kuchumbia

RAPA maarufu wa Canada Drake, hati-
maye amepata mkufu wenye vipande 42
vya madini ya Almas kwa jili ya kwenda
kuchumbia.

Mkufu huo uliotengenezwa kwa dha-
habu nyeupe ya gramu 18 vina karati
351.38 za almasi, iliundwa na mtengen-
eza vito mashuhuri kutoka New York,
Alex Moss. )

Moss alifichua kwamba vipande hivyo
vya almasi 42 ni kwa ajili ya kumchum-
bia mpenzi wake ambaye hadi sasa
hajawekwa wazi.
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Kanye kalikoroga,
sasa analinywa

RAPA maarufu wa Marekani
Kanye West, ametajwa kuwa
kinara wa watu waliofanya
matukio makubwa ya kibaguzi
dhidi ya Wayahudi.

Katika kura zilizopigwa na
watu kupitia mtandao, kundi la
StopAntisemitism limemtaja
mwanamuziki huyo kama
mshindi wa watu wenye chuki
zaidi 2022.

Mkurugenzi Mtendaji wa Sto-
pAntisemitism Liora Rez, alise-
ma “Kanye anatumia jukwaa
lake la watu mashuhuri kueneza
hatari za chuki dhidi ya Waya-
hudi,”

Poul Okoye
kaopoa tena

MWANAMUZIKI maarufu
kutoka Nigeria, Paul Okoye,
anayejulikana kama ‘Rudeboy’,
amemtambulisha mpenzi wake
mpya, lvy Ifeoma.

Mwimbaji huyo alienda kwe-
nye ukurasa wake wa Instagram
kuweka video ikimuonyesha
mpenzi wake huyo huku akise-
ma anafurahishwa naye.

Mwimbaji huyo aligonga vich-
wa vya habari Jumapili iliyopita
alipomuonyesha kwa mara ya
kwanza walipokuwa wakishere-
hekea mwaka wao mmoja wa
kuzaliwa.

Adele hukujua
mapenzi sumu?

MWIMBAJI wa Uingereza,
Adele amefichua kuwa alikuwa
na vipindi vitano vya mat-
ibabu kwa siku wakati sakata
la talaka na mume wa zamani
Simon Konecki.

Akiwafichua mashabiki wake
kwenye shoo yake mpya ya
‘Weekends With Adele’ huko
Las Vegas, msanii huyo maaru-
fu alisema kuwa alikuwa na
vipindi hivyo ili kujizuia kupata
talaka.

Adele amesema “Nilianza
kupata tiba kwa sababu nilipita
miaka michache bila hiyo. Nili-
hitaji kuanza ni wazi, nilipoku-
wa nikipitia talaka yangu. Kim-
singi nilikuwa na vikao vitano
vya matibabu kwa siku.”

Sina unakataa
hukumpiga Korth

BINAMU wa mwanamuziki
Davido, Adesina Adeleke,
maarufu kama Sina Rambo,
amekanusha madai ya unyan-
vasaji dhidi ya mkewe wali-
yeachana naye, Korth.

Korth, katika mfululizo wa
malalamiko yake kupitia Ins-
tagram, alimshutumu Sina kwa
vurugu huku akitangaza kuwa
ndoa vao ilikuwa imeshakwisha
kwa sababu alikataa kuvumilia
aina yoyote ya unyanyasaji.

Kwa kujibu, mwimbaji huyo
amesema madai ya Korth ni
UONgo na yenye nia ya kumpa-
tia sifa mbaya kwa jamii.
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Huduma bora kwa wateja na nguzo
muhimu katik

Na Mwandishi Wetu

MUHIMU wa kila muuguzi

na mtumishi wa afya kue-

lewa maana ya huduma

kwa wateja ni jambo la
kuzingatiwa ili kuongeza ufanisi
katika utendaji wao na kuchangia
katika kujitangaza.

Weledi wa kuwahudumia wateja
unakwenda sambasamba na ubore-
shaji wa huduma unaofanywa na
kampuni au taasisi husika.

Hayo yamesemwa juzi na Mku-
funzi John Nicholas kutoka Afrika
ya Kusini wakati wa mafunzo ya
huduma bora kwa wateja kwenye
sekta ya Afya.

Mafunzo hayo ya kipekee yalitole-
wa wiki iliyopita na Kampuni ya
AAM Consultancy kwa kushirikiana
na BMK Trainings ya Afrika ya Kusi-
ni katika ukumbi wa Golden Tulip
Posta mkoani Dar es Salaam.

Wafanyakazi waliohudhuria wal-
itoka Hospitali ya Rufaa ya Bombo,
Mount Meru na Kkliniki ya Esnan
Dental ya Uturuki.

Mmoja ya wanufaika wa mafunzo
hayo Dk. Mariam Ali Mtanda, kuto-
ka kliniki ya Esnan Dental, anasema
mafunzo hayo yameonyesha uhitaji
na umuhimu wa kupewa kila mfan-
yakazi wa sekta hiyo.

Anasema waandaaji wa mafunzo
hayo wanatakiwa kuandaa mafun-
zo mengine kama hayo ili kuweza
kuwafikia watumushi wengi kwani
manufaa yake ni makubwa.

Lengo likiwa ni kuendelea kuwa-
jengea uwezo watumishi hao kuen-
delea kutoa huduma bora zaidi kwa
wananchi wanaohudumiwa.

Dk.Mtanda anaeleza mafunzo
hayo yanasaidia kuimarisha utoaji
huduma kwa wananchi na kubore-
sha mfumo huo ambao ni muhimu
wakati sasa kuna maandalizi ya
kufanikisha mpango wa kutoa hu-
duma ya afya kimataifa.

“Mafunzo haya yamenisaidia
kuelewa umuhimu wa kile nina-
chokifanya, na kupata mbinu ya ku-
hakikisha huduma bora inadumu
katika hospitali yetu, nadhani kozi
hii inasubiriwa kwa muda mrefu,
kuweza kuwafikia wauguzi wengi
zaidi,” anasema Dk. Mtanda.

Anaongeza ‘rai yangu kuwa
mafunzo haya yawe yanatolewa
mara kwa mara ili kukuza utoaji wa
huduma bora kwa wateja nchini,
hasa katika muda huu ambapo tu-
najiandaa kupokea wagonjwa kupi-
tia mpango wa serikali wa kufungua
mipaka na kuhamasisha utalii wa
matibabu”

Akiwasilisha mafunzo hayo kwa
wauguzi wa vituo mbalimbali vilivy-
oshiriki, mwezeshaji John Nicholas
kutoka Afrika ya Kusini, anaeleza
kuwa, utoaji wa huduma bora kwa
mteja ni njia mojawapo ya kuji-
tangaza hivyo ni muhimu kwa kila
mmoja kufanya jitihada za kubadi-
lika na kuwa na mtazamo chanya ili
kuweza kuwahudumia wateja kwa

—-—————
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namna bora zaidi.
John anasema huduma bora
kwa wateja si zoezi la msimu,

kama ambavyo inasherehek-
ewa, wala sio siku moja, bali ni
zoezi endelevu linalohitaji mbi-
nu na mikakati maalumu ikiwa
ni pamoja na mfumo utakao-
hakikisha utekelezaji wa malen-
go ya kampuni iliyoyaweka na
kuadhimia kuyatekeleza.
Anasisitiza kuwaelekeza
watoa huduma kutabasamu

pekee haikidhi mahitaji ya hu-
duma bora kwa mteja.

Akitoa mfano kuwa wakati
mwingine kutabasamu mbele
ya mgonjwa anaehitaji msaada
nikuonyesha dharau. Sekta
ya Afya ni muhimu na yenye
uhitaji mkubwa wa namna
ya kutoa huduma bora kwa wa-
teja.

Anazitaja njia mbalimbali za
kuhudumia wateja na kuwa njia
hizi zipo za ana kwa ana, lakini

a utalil wa matibabu

3

ni muhimu kujua aina gani ina-
faa Kwa kutambua mabhitaji ya
mteja.

Anasema ili kuleta mabadi-
liko katika kutoa huduma bora
kwenye sekta ya Afya ni kuanza
kumuangalia mgonjwa kama
mteja.

“Faida nyingi zinaweza kupa-
tikana mhudumu unapojiandaa
katika kutoa huduma bora
kwani si mteja pekee atafaidika,
bali hadi mtoa huduma vilevile”
anasema.

Kwa upande wake, Dk.Mtanda
anasema kuwa, ili kituo kiwe ki-
zuri ni muhimu kila mtumishi
kukubali kujifunza na anapoko-
sea inapaswa aambiwe ukweli
ili kutorudia kosa na hatimaye
kupata matokeo chanya.

Watumishi waliopata mafun-
zo hayo kwa pamoja waliahidi
kubadilika katika utoaji wa hu-
duma ili vituo wanavyoviwakili-
sha viwe mfano wakuigwa katika
utoaji huduma nzuri kwa wateja
wanaowahudumia.

Baadhi ya mafuzo yaliyotole-
wa katika wiki ya mafunzo ya
huduma kwa wateja ni pamoja
na kutambua huduma bora kwa
wateja ni ipi, namna ya kupokea
na kutatua changamoto za wag-
onjwa wakorofi, mfumo wa
kupima na kuchukua taarifa za
huduma kwa wateja.
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UGUMBA TISHIO LA DUNIA

o Uzalishaji mbegu za kiume wapungua
e Chanzo unene, ngono, kompyuta mpakato

ATIKA hali ya kutatanisha

imebainika kiwango cha

mbegu za uzazi za kiume

kinachotolewa wakati
wa tendo la kujamiiana kimeshu-
ka kwa asilimia 51 katika kipindi
cha miaka 50 iliyopita.

Hayo yamebainika katika ma-
tokeo ya uchunguzi uliofanywa
na Chuo Kikuu cha Hebrew cha
Jerusalem, nchini Israel, kwa kush-
irikiana na chuo cha tiba cha Mount
Sinai, nchini Marekani.

Watafiti walifanya mahesabu na
kubaini kuwa katika miaka ya 1970,
wanaume walikuwa na wastani
wa uzalishaji wa seli za uzazi mil-
ioni 101 kwa mili lita ya majimaji ya

mbegu za uzazi.

Wastani huo umepungua
hadi kufikia milioni 49 katika mia-
ka ya hivi karibuni.

Ushahidi pia unafichua kuwa
kupungua kwa ubora wa seli za
uzaziza kiume, pia hazina uwezo
wa kupenya na kuingia ndani ya yai
la uzazi la kike.

“Idadi kubwa za mbegu uw-
ezo wa kutungisha mimba unapun-
gua,” anasema mtaalamu wa afya
ya uzazi ya wanaume Moacir Rafael
Radelli, ambaye pia ni makamu rais
wa Shirika la  Brazil la madaktari
wa uzazi wa kusaidiwa.

Hali hii inayoendelea
kuwa mbaya inatoa dalili za hatari
miongoni mwa wasomi wa sekta ya
afya.

Kuanzia miaka ya 2000, kiwango
hicho kilipanda hadi 2.64%: zaidi ya
mara dufu.

TATIZO DUNIANI

Wanasayansi waligundua kupun-
gua kwa idadi ya majimaji yanay-
ohifadhi mbegu za uzazi za kiume
katika nchi za Ulaya, Afrika, Ameri-
ka ya Kati na Amerika Kusini.

Je ni nini kinachosababisha hali
hii?

Wataalamu wanaeleza walau
kuna sababu tano na habari njema
ni kwamba kuna njia za kuzui tati-
zo hilo

UNENE KUPINDUKIA

Uzito wa mwili wa kupindukia
huongeza athari kwa mbegu za ki-
ume za uzazi.

Kuongezeka kwa ukubwa wa
seli za mafuta, zinazomfanya mtu
anenepe na kusababisha majeraha
mwilini kwa kitaalam inafaha-
mika kama inflammatory, ambayo
huathiri uzalishaji wa homoni za
uzazi za kiume au testosterone, am-
bazo ni muhimu katika kutengen-
eza maji maji yanayotunza mbegu
za kiume.

Daktari wa uzazi wa wanaume
nchini Brazil, Eduardo anasema
uzito wa mwili wa kupindukia pia
hutengeneza kile kinachoitwa oxi-
dative stress , mchakato ambao
huharibu seli mbali mbali za mwili.

“Kwa njia sawa na hivyo, mtu
mwenye unene wa mwili wa kupin-
dukia, huwa na mafuta zaidi ka-
tika maeneo ya viungo vyake vya

TR

kitu ambacho huathiri
vibaya utengenezwaji wa mbegu

uzazi,

za uzazi za kiume
mtaalamu huyo.

Kende ambayo seli za uzazi
hutengenezwa na kutunzwa,
yanapaswa kuwa na  kiwango
cha joto cha nyuzijoto1 hadi 2
wakati wote ili kufanya kazi vy-
ema.

Hii ndio maana mfuko huo wa
mbegu za uzazi uko nje ya mwili.

Hii inaongeza mzigo wa

mafuta kwenye viungo vya uzazi,
ambavyo huacha kufanya kazi
yake kama vinavyotarajiwa.

Shirika la Afya duniani lin-
akadiria kuwa asilimia 39 ya
wanaume wana uzito wa mwili
wa kupindukia duniani, takwimu
ambazo zinadhihirisha sababu
ya kupungua kwa mbegu za uza-
zi za wanaume katika miongo
mitano iliyopita.

,” anasema

MATUMIZI VILEVI

Pombe, sigara za kawaida, siga-
ra za kielekroniki, bangi, Cocaine
na dawa zenye anabolic zin-
achangia uwepo wa tatizo hilo.

Je unafahamu kuwa dawa hizi
zote hutumiwa mara kwa mara
na idadi kubwa ya wanaume?

“Baadhi ya vilevi na mad-

awa haya huharibu moja kwa
moja seli za uzazi za kiume, ,”
anaeleza Dk. Miranda.

Kuna zingine hazina madhara
ya moja kwa moja, huathiri ho-
moni za uzazi zinazochochea
utendaji kazi wa manii.

Mfano unaotolewa zaidi mion-
goni mwa wataalamu ni kubadil-
ishwakwa testosterone kwa njia
ya tembe, jeli, na sindano, am-
bazo hutumiwa na wanaume ili
kuongeza ukubwa wa misuli.

MAAMBUKIZI MAGONJWA
YA ZINAA

Magonjwa kama vile Klamidia
na kisonono, ambayo husaba-
bishwa na bakteria, yanaweza ku-
sababisha majeraha katika njia
ya mbegu za kiume iliyopo nyu-
ma ya kende.

Njia hiyo huunganisha sehemu
ya juu ya kende na ni sehemu
inayotunza mbegu za kiume za
uzazi.

Madhara yoyote kwa sehemu
hiyo, husababisha hatari kwa
mbegu za kiume za uzazi.

Shirika la WHO linakadiria
kuwa, katika mwaka 2020 pekee,
kulikuwa na visa vipya milioni
129 vya maradhi ya chlamyd-
ia na visa milioni 82 vya ki-
Sonono miongoni mwa wanaume
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na wanawake.

Kiwango hiki kimeendelea
kuimarika na kuongezeka katika
miongo ya hivi karibuni.

Radaelli anaongeza kuwa
ugonjwa wa tatu kwenye orodha
ya maradhi yanayosababisha ku-
pungua kwa mbegu za kiume za
uzazi ni virusi vya human pap-
illomavirus, unaofahamika zaidi
kama HPV.

“Pia unafahamika kwamba
unaweza kuathiri uzalishaji wa
mbegu au hata vinasaba DNA ya
mbegu ya uzazi,” anasema.

KOMPYUTA MAPAJANI

Unakumbuka kuwa kende ina-
paswa kuwa katika hali ya hewa
yenye kiwango cha katika ya 1
hadi 2, baridi kuliko sehemu ny-
ingine yoyote ya mwili.

Tafiti  zilizochapishwa  ka-
tika miongo iliyopita zimefichua
kuwa kubeba kipakatarishi
chako au kompyuta mpakato
kwenye paja kunasababisha ha-
tari ya ziada katika uzalishwaji
wa mbegu za kiume za uzazi.

Hii ni kwa sababu betri ya kifaa
hicho hupata joto na inaweza
kupasha joto mbegu za kiume.

Dk. Miranda anasema kwamba
tabia nyingine zinazohusiana na

viwango vya juu vya joto pia
husababisha hatari kwa vi-
ungo vya uzazi.

Kwa mfano, kuoga kwa
muda mrefu maji moto au
kuingia katika sauna kwa saa
nyingi ni hatari.

KEMIKALI ZA SUMU

Wataalamu wanatahathar-
isha pia kuhusu msururu wa
kemikali za sumu  zinazo-
fahamika kwa ujumla kama
endocrine disruptors.

Kemikali hizo ni pamoja
na zile zinazochafua hali ya
hewa, pamoja plasiki na ke-
mikali za kuua wadudu.

Kwa ujumla, sumu hizo
zina muundo sawa na ule wa
homoni katika miili yetu.

NINI LA KUFANYA?

Kwa wale ambao wana-
taka kupata watoto, hatua ya
kwanza ya kuongeza nafasi
za kupata mtoto ni kufanya
mabadiliko katika mtindo wa
maisha unayoishi na hivyo
kupunguza mchakato un-
aodhuru manii.

Hiyo ni pamoja , na kwa
mfano kuimarisha au ku-
punguza uzito wa mwili kwa
kula mlo kamili na kufanya
mazoezi ya mara kwa mara
ya mwili.

Kuepuka pombe, sigara
na madawa mengine pia ni
mambo ya msingi yanay-
oshauriwa uyafanye.

Watu wanaopata chanjo
dhidi ya HPV katika miaka
yao ya kwanza ya kubalehe
pia hujikinga zaidi dhidi ya
virusi hivyo na madhara nda-
ni ya mwili

“Iwapo una umri wa chini
ya miaka 35, wenzi wanapas-
wa kuwa na mtoto kwa hadi
mwaka mmoja, kwa kufanya
tendo la ndoa mara kwa
mara, walau mara tatu kwa
wiki , huku wakifuatilia kipin-
di cha utungwaji wa mimba,”
anasema Dk. Miranda.

Iwapo wenzi wana umri
wa zaidi ya miaka 35, wa-
nashindwa kupata ujauzito
kwa zaidi ya miezi sita ni
tahadhari kwao, na wana-
paswa kupata ushauri wa ki-
matibabu.

Kama tatizo ni la upande
wa mwanaume, wataalamu
kwa kawaida humshauri ku-
pata dawa mbadala zenye
uwezo mkubwa wa kuon-
doa sumu mwilini, ambazo
pia husaidia kuyalinda ma-
nii.

Chanzo: BBC
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BALAA RUSHWA YA NGONO

Laibua wanaharakati kupinga
TAKUKURU kubadili sheria

o Warn31h1 Rals Samla awanusuru wanawake

Na Sabato Kasika

AREKEBISHO ya kip-
engele cha Sheria ya
Rushwa ya Ngono
yanayofanyika ili
kumhukumu aliyetendewa kosa
hilo,yanahofiwa kuendeleza
ukandamizaji kwa wanawake
na kuongeza ukimya zaidi dhidi
ya kuripoti na kuzungumzia vi-

tendo hivyo.

Aidha, kuwahukumu wa-
naolalamikia rushwa ya ngono
huenda kukasababisha wa-
nawake kuendelea kuathirika
kuanzia kudhalilishwa hata
kuambukizwa maradhi  bila

watuhumiwa kuchukuliwa hat-
ua.

Ni kwa mujibu wa tamko linal-
otolewa wiki hii na Mwenyekiti
wa Wanamtandao wa Kupinga
Rushwa ya Ngono Tanzania Pro-
fesa, Ruth Meena .

Akizungumza katika Mkutano
wa Kitaifa wa Wanamtandao
wa Kupinga Rushwa ya Ngono
unaofanyika Dar es Salaam,
anasema wanamuomba Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kuingilia kati
kipengele cha 25 cha Sheria ya
Rushwa ya Ngono Kkisipitishwe,
kwa maelezo kwamba kinamhu-
kumu aliyetendewa udhalilishaji
huo.

“Kulingana na mapendek-
ezo ya muundo ya sheria hiyo,
kipengele cha 25 (ii)) kinaele-
keza kumhukumu anayedaiwa
rushwa ya ngono. Kitendo hicho
kitaendelea kuwalinda watu wa-
naofanya vitendo hivyo na ku-
waathiri zaidi wanawake, ambao
ndio waathirika wakubwa,” Prof
Ruth anasema.

Kwa mujibu wa maelezo
yake kipengele hicho kinaweza
kuongeza ukimya dhidi ya viten-
do vya rushwa ya ngono na ku-
sababisha wanawake kuendelea
kuathirika bila hatua kuchuku-
liwa kwa wahusika.

“Tunamuomba Rais Samia na
vyombo vinavyohusika na ma-
badiliko ya sheria hii ikiwa ni
pamoja na Ofisi ya Mwanashe-
ria Mkuu wa Serikali, bunge
letu wasikubali pendekezo la
kubadilisha kifungu hiki,” ana-
sisitiza.

Wadau hao ni mashirika zaidi
ya 150, yanayounda mtandao
huo, ambao sasa huenda
wakawa na mvutano kati yao na
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (TAKUKURU), katika
vita hiyo.

RUSHWA KUONGEZEKA

Mkurugenzi Mtendaji wa shiri-
ka la Door of Hope Tanzania,
Mwombeki Clemence, anasema
sheria hiyo itawabana hata wa-
tendewa, na kwamba ukimya

Mwenyekiti wa Wanamtandao hao, Profesa Ruth Meena (katikati), aliposoma tamko lao.
Wengine ni wajumbe wa wanamtandao hao Shamshad Rehematullah (kulia), Dk. Hellen Kijo-
Bisimba, Rose Marandu na Clemence Mwombeki.

Madereva wa bodaboda ambao ni wanachama wa WAJIKI
wakitoa elimu ya rushwa ya ngono mitaani eneo la
Kigogo Dar es Salaam.

utazidi, taarifa hazitatolewa, hat-
ua hazitachukuliwa na rushwa
ya ngono itaongezeka.

“Katika mazingira hayo, tut-
akuwa na taifa linalofumbia
macho vitendo vya ukatili ndani
ya jamii na matumizi mabaya
ya madaraka katika huduma za
jamii ikiwamo afya, yanaweza
kuzidi kuongezeka,” anasema
Mwombeki.

Anasema siku moja vyombo
vya habari vilitoa taarifa kuhusu
mama aliyelazimishwa kutoa
rushwa ya ngono, ili mtoto wake
mahututi  apatiwe  huduma,

na kwamba jamii imechoka
matukio kama hayo.

Mwombeki anaongeza kuwa
hivi karibuni kiongozi mmoja
wa dini alitoa ushuhuda kuhusu
Profesa aliyekiri kwake kusaba-
bisha wanafunzi wengi aidha
kufeli na wengine kujiua kwa
kukataa kutoa rushwa ya ngono.

“Mchakato wa kubadilisha
sheria ya kupambana na kuzuia
rushwa ikiwa ni pamoja na ki-
fungu cha 25 kinachobainisha
rushwa ya ngono na rushwa
nyingine kwa kuongezea kip-
engele 25 (ii) kitakachofananisha

rushwa ya ngono na rushwa nyingine
(supply na demand), unaendelea, la-
kini hatua hiyo inaweza kukwamisha
vita dhidi ya rushwa hiyo nchini,”
anasema.

NJOONI TUONGEE

Mkurugenzi wa Elimu kwa Umma
kutoka TAKUKURU, Joseph Mwaiswe-
lo, anasema taasisi hiyo imefungua
milango kwa wadau kutoa maoni ya
kuboresha mabadiliko ya sheria hiyo.

“Bado tunaendelea na mchakato
wa kutunga sheria, siyo kwamba im-
ekamilika, maoni yenu yanaendelea
kupokelewa, na ninaomba tuelewane
kuwa tuko behewa moja tusigom-
bane,” anasema Mwaiswelo.

Anasema taasisi hiyo haina ugomvi
na wanamtandao hao, na kwamba
bado inatoa nafasi ya kutoa maoni
ili hatimaye kufikia makubaliano
yatakayosaidia kumaliza rushwa ya
ngono nchini.

“Kwanza adhabu ya rushwa ya ngo-
no imeongezwa kulingana na maoni
yenu wadau na kwamba taasisi hii
haiwezi kugombania chochote nanyi
kuhusu suala hili, hivyo ninawaomba
tuendelee kushirikiana,” anasema.

Aidha, Mwaiswelo anakumbushia
kuwa wadau hao walishatoa maoni
kuhusu rushwa ya ngono kwenye
kura ya maoni za vyama na kutaka
iingizwe pia katika uchaguzi kama
mwendelezo wa kudhibiti vitendo
hivyo.

“Kwa niaba ya Mkurugenzi wa
TAKUKURU, naomba niweke kumbu-
kumbu sawa, kwa sababu tumeam-
biwa hapa kuwa tuliwaita Women
Fund Tanzania (WFT) kusikiliza tu.
Hiyo habari siyo kweli,” anasema.

Anafafanua kuwa katika sekreteri-
eti alikuwepo mjumbe kutoka WFT

na wawakilishi wengine kutoka
taasisi zinzofadhiliwa na WFT,
ambao waliwasilisha maoni
yao, na kwamba inashangaza
kuona yanaibuka mapya.

ELIMU MITAANI

Huku kukiwa na mvutano
huo, shirika la Wanawake Katika
Jitihada za Kimaendeleo (WAJI-
KI), linaloendesha kampeni
ya ‘Safari Salama Bila Rushwa
ya Ngono Inawezekana’, lime-
amua kwenda mtaa hadi mtaa
kutoa elimu kwa umma kuhusu
madhara ya rushwa ya ngono.

Mkurugenzi Mtendaji wa
WAJIKI, Janeth Mawinza ,anase-
ma wanachama wa shirika
wakiwamo madereva wa boda-
boda, wanatumia magari ya
matangazo kwa kuzungul(a mi-
Salaam.

“Septemba 22 mwaka huu,
mimi ni miongoni mwa wal-
ioalikwa na TAKUKURU jijini
Dodoma kutoa maoni kuhusu
sheria hiyo, lakini  hawaku-
tupa uhuru, walitaka tukubali
kuwa mtoa rushwa ya ngono
naye abanwe bila kujali kwam-
ba mazingira halisi ya utoaji,”
anasema Mawinza.

Mawinza anasema mbal-
imbali kutoa elimu, wana-
taka jamii iwaunge mkono, ili
rushwa ya ngono isiungan-
ishwe na nyingine, kwa kuwa
utoaji wa rushwa hiyo unahu-
sisha vitisho, kulazimishwa na
kwa njia nyingine za hatari.

“Kwa kuwa rushwa hiyo ina-
zidi kuota mizizi, sisi WAJIKI
kama wadau, tumeamua kuin-
gia mitaani kuelimisha umma,
ili utambue madhara ya rushwa
hiyo na mbinu nyingine zinazo-
tumika kuifanikisha.

Anafafanua kuwa wataende-
lea kutoa elimu hiyo hadi mwa-
ka kesho katika maeneo mbal-
imbali ya wilaya za Kinondoni,
Tlala na Temeke, na kuongeza
kuwa wanafanya chini ya uwez-
eshwaji wa WFT.

“Tumekuwa tukishuhu-
dia kampuni, taasisi na watu
mbalimbali wakitangaza shu-
ghuli zao kwa kutumia magari
ya matangazo, sisi tunatumia
magari kueneza elimu kuhusu
madhara ya rushwa ya ngono,”
anasema.

Mkurugenzi  huyo ana-
kumbusha kuwa rushwa ya
ngono inadhalilisha na inaua,
na kwamba bahati mbaya
baadhi ya watu hawajui hayo
wamekuwa wakiichukulia
kama jambo la kawaida kama
sehemu yao ya maisha.
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Kinamama walivyokuwa wakialikana
kutwanga mahmdl mtama na mpunga

A R N—T—

Na Adam Fungamwango

IAKA mingi nyuma,
hata mijini tu hakuku-
wa na mashine nyingi
za kusaga na kukoboa.
Kwenye jiji kubwa hata la Dar es
Salaam miaka ya mwanzoni mwa
1990 kurudi nyuma pia hakuku-
wa mashine nyingi za aina hiyo.

Huko vijijini ndiyo kabisa,
tena kwa sababu hakukuwa na
umeme, kulikuwa na mashine
chache sana ambazo zilikuwa zi-
natumia mafuta ya dizeli.

Inaweza ikawa moja tu mkoa-
vya jirani wanakwenda kusaga na
kukoboa hapo.

Na kuna wakati mtu anadamka
alfajiri kwenda kusaga anarudi
jioni au usiku na baiskeli yake
kutokana na foleni kubwa anay-
oikuta.

Mijini nako ni hivyo hivyo tu.
Nakumbuka Dar es Salaam ku-
likuwa na maeneo yanayohesa-
bika ya mashine za kukoboa na
kusaga.

Ila za Dar zilitumia umeme.
Nazo pia zilikuwa na foleni kub-
wa.

Ingawa kwa sasa mijini
mashine za kusaga na kuko-
boa, zinaonekana kama hazina
umuhimu sana kama ilivyokuwa
zamani.

Wakati enzi hizo utakuta
makundi makubwa ya akinama-
ma na watoto mashineni, la-
kini kwa sasa huwezi kukuta hali
kama hiyo, hasa mijini.

Maendeleo ya teknolojia ya-
mesababisha hali hiyo. Kwa sasa
kuna unga wa sembe au dona
ambao tayari umefungwa kwe-
nye mifuko, umeshakobolewa na
kusagwa.

Hata mpunga kwa sasa kwa
asilimia kubwa unakobolewa
huko huko mashambani. Kuna
matrekta ambayo yanavuna na
kukoboa kwa wakati mmoja,
pumba kwake na mchele kwake.

Sirahisi kuona mtu anasaﬁri na
mjini, au kutoka mikoani kwenda
Dar. Anakwenda na mchele tu.

Kwa siku za karibuni ukimuo-
na mama mashineni basi anak-
wenda kusaga mchanganyiko wa
vyakula vya mtoto, ambavyo ni
mchanganyiko wa vyakula lishe,
karanga na dagaa. Pia navyo
tayari wafanyabiashara wame-
shaanza kusindika. Kuna unga
spesheli ambao unachanganywa
na vitu vyote hivyo na kuuzwa
madukani kwenye mifuko maal-
um.

Hebu turudi sasa miaka ya
nyuma tuangalie akimama wengi
walivyokuwa wakikwepa adha
ya kwenda kukoboa mahindi,
mtama na mpunga na kuamua
kutwanga wenyewe. Walikwepa

R

Baba huyo ali-
kuwa akilala-
mika kuwa
wanawake

wa siku hizi
wamekuwa
wavivu kiasi
kwamba wa-
nashindwa
kuwapikia
vyakula vya
kitamaduni,
hata kutwanga
tu shida kwa
sababu ya kuo-
gopa kuharibu
kucha zao.

usumbufu wa foleni au ghara-
ma.

Wakati mwingine ni kupungu-
za kazi ya leo kwenda kukoboa
na kesho kwenda kusaga. Waka-
ti mwingine hata hayo mahindi
huyakoboa na baadaye kuyat-
wanga kabisa kupata unga am-
bao unachekechwa na chenga
zake zinarudiwa tena kutwang-
wa.

Kuna waliokuwa wakitwanga
mahindi kwa ajili ya kukoboa tu
kwa ajili ya kande. Mtama nao
ulitwangwa ili upatikane unga.

Mpunga ulitwangwa kwa staili
ya kukobolewa tu, na baada ya
hapo unawekwa kwenye ungo
na kupepetwa, ili kutenganisha
chuya na mchele wenyewe.

Kwanza akinamama walikuwa
wanafanya kazi ya kualikana.
Mwenye mpunga wake, mahi-
ndi au mtama ataomba msaada
kwa mashoga zake. Na kazi hiyo
mara nyingi huanza jioni kuan-
zia saa tisa hadi saa 12:00 jioni.

Jioni watakusanyika eneo
husika. Kunaweza kuwa na kinu
kimoja au viwili. Wawili wawili
watatwanga kwenye kila kinu
kimoja.

Wakati mwingine kinu kimoja
wanaweza kutwanga watatu
kama wamealikana wengi. Hapo
pembeni hatari kuna ungo
mmoja au miwili au mitatu am-
bayo baadaye itatumika kupeta
mahindi yaliyokobolewa, au

mpunga baada ya kutwangwa.

Watoto watakusanyika pem-
beni kuwaona mama zao jinsi
wanavyofanya kazi hiyo. Kila
mmoja anakuwa ameshika
mchi, anainua juu na kuurudi-
sha ndani ya mchi kwa nguvu.
Wakati huyo anarudisha chini
mwingine anakuwa ameinua
juu. Hata kama watatu kwa kinu
kimoja kutakuwa na mpishano
mmoja wa kuvutia na kush-
angaza.

Wakati mwingine kinu kina-
zungushiwa khanga ili mahindi
yasimwagike.

Sasa hapo unaweza kuku-
tana na akinamama wenye
mbwembwe, anaweza akainua
juu mchi halafu akauachia, aka-
piga mikono yake, halafu haraka
akaudaka na kuendelea kut-
wanga.

Hii ilikuwa ni burudani sana
ukiwaangalia. Unaweza kukuta
wengine wanatwanga huku
wakiimba nyimbo. Wakimal-
iza wataanza kupeta, wakiwa
wamejifunga kitambaa kichwani
ili kujikinga vumbi la chuya au
pumba. Wakilamaliza kila mmo-
ja atatimka nyumbani kwake.
Kinachofuata hapo ni kwamba
aliyewaalika atawapelekea ama
unga, mchele au mahindi yali-
yokobolewa kama yatakuwa ya
kande.

Kwa sasa mambo hayo hayapo
tena, si mjini tu, yameanza

kuta mama anatwanga labda
kisamvu. Mjini huku sasa hata
kisamvu chenyewe kinatwang-
wa na mashine.

Siku moja nilisikia malum-
bano ya baba na mama mmoja
mtaani, kila mmoja akivuta
kwake.

Baba huyo alikuwa akilalami-
ka kuwa wanawake wa siku hizi
wamekuwa wavivu kiasi kwam-
ba wanashindwa kuwapikia
vyakula vya kitamaduni, hata
kutwanga tu shida kwa sababu
ya kuogopa kuharibu kucha zao.

Mwanamama akamjibu kuwa
nyakati zimebadilika na haziwe-
zi kurudi nyuma. Akasema siku
hizi kila kitu kinauzwa kwenye
vifungashio. Unga wa sembe,
dona, mchele, na mashine pia
zipo, ya nini kuhangaika kut-
wanga.

Akamwambia kama hata
mashine za kufulia nguo zipo
kwa nini mtu ajisumbue kufua?
Na kama trekta zipo kwa nini
mtu utumie jembe ya mkono?

Akamwambia mabadiliko ya
sayansi na teknolojia yamebadil-
isha mfumo wa maisha, kiasi
cha kurahisisha, hivyo asitake
wanawake waendelee kuwa vile
vile kama zamani. Nao wanab-
adilika kutoka kizamani na kui-
shi kwa kutumia vifaa vya kisasa.

Tuma meseji 0716 350534
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Biden kufanya ziara

Afrika mwakani
WASHINGTON, MAREKANI

RAIS wa Marekani, Joe
Biden, amesema ataitembe-
lea Afrika mwaka unaokuja
katika wakati nchi yake
inalenga kuyaweka karibu
zaidi mataifa ya bara hilo
ili kukabiliana na ushawishi
unaongezeka wa China.

Rais Biden ametoa tangazo
hilo katika siku ya mwisho
wa mkutano wa kilele kati ya
Marekani na Afrika uliotilia
mkazo nia ya utawala wake
kutanua ushirikiano na nchi
za Afrika ikiwa ni pamoja na
kulipa umuhimu bara hilo
kwenye jukwaa la kimataifa.

Ziara hiyo ambayo bado
haijapangwa wala kuorodhe-
sha mataifa atakayoyatem-
belea, itakuwa ya kwanza
kufanywa na kiongozi wa
Marekani kwenye mataifa
va Afrika kusini mwa jangwa
la sahara katika kipindi cha
muongo mmoja uliopita.

Katika mkutano uliomal-
izika juzi Marekani iliahidi
kutoa Kitita cha zaidi ya
dola bilioni 2 kulisaidia bara
la Afrika kwenye masuala
ya usalama wa chakula na
demokrasia. DW

ANC yaanza
mkutano
wake mkuu

CAPETOWN, AFRIKA KUSINI.

CHAMA tawala nchini Af-
rika Kusini ANC kimeanza
mkutano wake mkuu jana
ambao unatarijiwa kumcha-
gua kwa mara nyingine Rais
Cyril Ramaphosa kuwa mwe-
nyekiti.

Rais Ramaphosa anach-
aguliwa licha ya kashfa ili-
yomchafulia jina wiki kadhaa
zilizopita.

Kiongozi huyo anawania
muhula mwengine wa uon-
gozi wa chama hicho katika
wakati ANC inakabiliwa na
mivutano ya ndani na ku-
poteza uungaji mkono wa
wapigakura kwenye historia
yake ya miaka 28 ya kuwa
madarakani. Mwanasiasa
huyo anayejinasibu kuwa
mpinga rushwa alichukua

Russia yazidi kuiponda Ukraine,
raia wateseka kukosa maji, umeme

KYIV, UKRAINE

MASHAMBULIZUI makubwa
kutoka Russia yamepiga ka-
tika maeneo mbali mbali nchini
Ukraine, huku miundo mbinu
muhimu ikionekana kulengwa.

Katika mji mkuu wa Kyiv,
maofisa walisema kuwa sham-
bulio kubwa la makombora
limepiga ukingo wa kushoto wa
Mto Dnipro pamoja na wilaya ya
kusini- magharibi, na kuyaacha
maeneo ya mji huo bila umeme
na maji.

Mji wa pili kwa kubwa wa
Kharkiv hauna umeme baada
ya makombora 10 kupiga katika
eneo hilo.

Miji mingine mikuu ambayo
ni pamoja na Odesa na Zapor-
izhzhia pia imeshambuliwa.

Katika mji wa Kryvyi Rih, ma-
jengo ya makazi yalipigwa, watu
wawili wamefariki na wengine
watano wamejeruhiwa, wak-
iwemo watoto wawili, walisema
maofisa.

Ukraine imeishutumu Russia

kwa kutumia majira ya baridi
kama silaha kwa kushambulia
huduma muhimu wakati nchi
ikikumbwa na majira ya baridi.

Russia imepiga zaidi ya ma-
kombora ya masafa marefu
1,000 na droni zilizotengenezwa
na Iran, maafisa walisema.

Tangu oktoba kumekuwa
na mashambulizi ya mfululizo
kati yake yamekuwa yakizimwa
na mifumo ya ulinzi ya anga ya
Ukraine.

Aidha, wakazi wa Kharkiv
nchini  Ukraine wamekuwa
wakizungumza na BBC kuhusu
mashamulizi hayo walisema
kuwa alishuhudia mashambulio
ya silaha nzito na ghafla umeme
ukakatika .

Akizungumza na kipindi cha
BBC World Service cha News-
hour kabla ya matangazo, ali-
kumbuka hali ya mateso yasiyoi-
sha.

Alisema kinachoifanya hali
kuwa mbaya zaidi ni ukweli
kwamba yeye ni mama wa mto-
to mchanga wa miezi mitatu.
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Katika  hatua  nyingine,
Ukraine imeishutumu Russia
kwa kupanga mashambulizi ya
ardhini katika kipindi cha mwa-
ka mpya.

Rais Volodymyr Zelensky na
maofisa wakuu walionya kwam-
ba nchi hiyo na washirika wake
lazima wajilinde dhidi ya kuri-
dhika.

Mashambulizi hayo yanaweza
kutokea katika eneo la mashari-
ki la Donbas, kusini, au hata
kuelekea Kyiv, majenerali wakuu
walisema.

Wachambuzi wa nchi za Ma-
gharibi walisema uwezo wa
Russia kufanya operesheni za
kushambulia kwa mafanikio
unapungua kwa kasi.

Ofisa mkuu wa kijeshi wa Uin-
gereza Admiral Sir Tony Radakin
alisema wiki hii kwamba vita
vitazidi kuwa vibaya zaidi kwa
Russia ambayo inakabiliwa na
uhaba mkubwa wa silaha za
mizinga.

Katika mfululizo wa taarifa
kwa vyombo vya habari, Wa-

ziri wa Ulinzi wa Ukraine Olek-
sii Reznikov, alisema ushahidi
unaongezeka kwamba Russia
ambayo imepata hasara nyingi
katika uwanja wa vita, inapanga
mashambulizi mapya.

Alikisia kuwa inaweza ku-
tokea Februari wakati nusu ya
wanajeshi 300,000 walioandik-
ishwa Oktoba kusaidia vita vya
Ukraine wangemaliza mafunzo.

“Sehemu ya pili ya usajili wa
wanajeshi wa ziada takriban
150,000 wanachukua an-
galau miezi mitatu kujiandaa.
Ina maana wanajaribu kuanza
wimbi jingine la mashambulizi
pengine mwezi Februari, kama
mwaka jana. Huo ni mpango
wao,” alisema Reznikov.

Mashambulizi mapya
yanaweza kutokea mara Janu-
ari, lakini uwezekano mkubwa
zaidi katika majira ya kuchipua,
ilisema tathmini hiyo ilitoka kwa
Rais Zelensksy, Jenerali Valery
Zaluzhny na Jenerali Oleksandr
Syrskyi katika mahojiano ya hivi
karibuni. BBC
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Mwanamke akipita katika jengo la ofisi mbalimbali ambalo limeharibiwa kwa mashambulizi ya Russia katika mji wa
Donetsk, nchini Ukraine. PICHA: REUTERS

Tisa taabani kwa kula Spinachi

CANBERRA, AUTRALIA

mwili na kushindwa kuona vizuri.

Kampuni

ya Riviera Farms :

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAMBO YA NDANI YA NCHI
IDARA YA UHAMIAJI

HALMASHAURI YA MANISPAA YA MOROGORO
SHERIA YA UMILIKISHAJI WA ARDHI YA MWAKA 1999
KUSUDIO LA KUTOHUSISHA MILIKI YA ARDHI

MMILIKI ALIOANDIKISHWA: OMARI RASHID WA S.L.P MOROGORO

ARDHI: KIWANJA NA. 16 KITALU “0" MTAA WA KONGA
MANISPAA YA MOROGORO
MUOMBAJI: SEGOLINA DIONIS CHUWA S.L.P 6206. MOROGORO.

hatamu za uongozi wa
chama mwaka 2017 baada
ya mtangulizi wake Jacob
Zuma kuandamwa na kashfa

ilisema kuwa spinach hizo zili- : MWANZA

kuwa zimechafulia na magugu, : |EEECTETVTY TS
lakini hakuna bidhaa nyingine zi- :
lizoathiriwa. :

RATIA wa nchi ya Australia
wamekuwa na hofu baada ya ku-
tolewa tahadhari kufuatia watu
tisa waliokula mboga aina ya Spin-

Taarifa inatolewa kwamba HATI YA KUMILIKI ARDHI iliyotajwa

nyingi za rushwa na ukiukaji ach yenye sumu kuguua na ku-  Idara ya afya ya New South : o,
wa maadili. Changanyikiwa. Wales ilionya kuwa paketi zenye Zaidi sana ofisi inakusudia kumilikisha ndugu SEGOLINA DIONIS
Hata hivyo taswira ya Watu hao walihitaji hudumaya nembo ya spinachi hiyo zenye : CHUWA ambaye ndiye anayendeleza ivarya hiki iwapo hakuna
Ramaphosa nayo imeingia matibabu baada ya kula mboga tarehe ya usindikaji ya 16 Disemba : MAIMONA ABDILLANT ALI e o e
doa wiki chache zilizopita hiyo ya Spinach inayolimwa na sio salama kuliwa na zinapaswa : | wewe picha hapo ju. sneomba uria wa Tanzani kv n
baada ya kutuhumiwa kuwa kampuni ya Riviera Farms iliyopo  kutupwa. © | etk A sl sk i | "AELEED s e s RURUGEE] W MANGPAA
P . P . . . +1: | anwaniyake ni SLP MWANZA yupo nchini tangu mwaka 1990. o
alificha taarifa za wizi wa katika eneo la Costco. llimtaka yeyote aliye na dalili : | . e mvene taarioissabs 2 buonin muombai
kiwango kikubwa cha fedha Maofisa wa afya walisema dalili  zisizo za kawaida za ugomjwa : | o o v o e e e e e G P
uliotokea kwenye shamba za ugonjwa huo zilikuwa ni pamo-  baada ya kula mboga hizo kupata : | = b ,ﬁ_‘z‘-’:’"’
lake huko Phala Phala DW jana kuchanganyikiwa , kuongeze- huduma ya matibabu ya hospitali : | .., s Y
ka kwa viwango vyajuuvyajotola haraka. DW : :
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Wawasilisha pingamizi
mali zilizopigwa mnada

Na Grace Gurisha

MAWAKILI George Masudi
na Godfrey Ambet wamewasil-
isha mahakamani pingamizi la
awali la kupinga

maelezo ya  mashahidi
watatu katika shauri la madai
namba 40/2028 lililofunguliwa
na wasimamizi wa mirathi
ya marehemu Joseph Katam-
bi.

Awali mawakili hao baada ya
Joseph kufariki dunia Novem-
ba 23, 2020 waliomba kufanya
marekebisho na kuwaweka
wasimamizi wa mirathi Aloyce
Katambi, Michael Katambi
na Hoteli ya Hilux Ltd kama
walalamikaji katika shauri hilo.

Kesi hiyo ilifunguliwa na Jo-
seph dhidi ya Benki ya CRDB
PLC, kampuni ya minada ya

Comrade Auction Mart, Court
Brocker na kampuni ya Great
Vision Adventures kwa kui-
omba Mahakama Kuu itamke
kuwa mali za marehemu hazi-
kuuzwa kihalali kutokana na
mkopo aliyoukopa.

Pingamizi hilo liliwasilishwa
jana mbele ya Jaji Edwin Ka-
kolaki wa mahakama hiyo
wakati shauri hilo lilipoletwa
kwa ajili ya kuendelea na
usikilizwaji wa mashahidi wa
upande wa walalamikiwa.

Ambet alidai kuwa maelezo
hayo ya mashahidi watatu wa
upande wa walalamikiwa yatu-
piliwe mbali kwa kuwa yana
upungufu wa kisheria.

Alidai kuwa maelezo hayo
hayajatiwa saini na masha-
hidi hao na pia hayana tarehe
kuwa yaliandaliwa lini, hivyo

nyaraka hizo ziliwasilishwa
mahakamani kinyume cha ma-
takwa ya kisheria.

Wakili Masudi alidai kuwa
maelezo hayo hayaendani na
maelekezo yaliyowekwa kwe-
nye Tangazo la Serikali namba
355 lililochapwa Mei 20, 2022.

Alidai  tangazo limetoa
marekebisho ya fomu mbal-
imbali za madai ‘fomu C/13,
ambapo maelezo ya mashahidi
yanapaswa kufuata mareke-
bisho hayo, hivyo kwa ku-
tokuyafuata, fomu zao zimek-
wenda kinyume.

Kesi itaendelea kusikilizwa
Februari mwakani mbele ya Jaji
Kakolaki ambapo katika hati ya
madai wadai wanaiomba

mahakama itamke mali zi-
likuwapo kwenye Ploti 301
Block DD eneo la Msufini, mjini

Morogoro, Ploti 303 Block DD
Morogoro bado zipo kwenye
umiliki halali wa mlalamikaji.

Pia wanaiomba itamke mna-
da uliyofanyika wa kuuza mali
ulikuwa ni batili kwa sababu
hakupata utaratibu wa kisheria
na pia iwaamuru walipe fidia
kutokana na kuzuiwa kuende-
lea kufanya biashara ya hoteli
hiyo baada ya kuuzwa kwa ho-
teli hiyo.

Kitambi analalamika kuwa
mali zake zimeuzwa kinyume
cha sheria kwa sababu tayari
alishaanza kufanya mazun-
gumzo na benki hiyo jinsi ya
kuwalipa mkopo wake, lakini
wakati wanaendelea na ma-
zungumzo hayo wao wakauza
mali zake wakati yeye alalimini
kuwa anaweza kulipa mkopo
huo.

Askari wakiwa wamesimamisha daladala baada ya kuingilia msafara wa wadau wa kupinga rushwa ya ngono Ku-
toka Shirika la Wanawake Katika Jitihada za Kimaendeleo (WAJIKI), waliokuwa wakipita maeneo ya Mabibo, Dar
es Salaam, kutoa elimu ya kupinga rushwa hiyo, juzi. PICHA: SABATO KASIKA.

- Mahakamani
tuhuma za

- kughushi

- ridhaaya
mke kupata
mkopo benki

Na Grace Gurisha

MKAZI wa Kitunda Mwana-
gati, jijini Dar es Salaam, Seleman
Maziku, amepandishwa Kizimbani
katika Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu, akikabiliwa na tuhu-
ma za kughushi ridhaa ya mke
wake na kujipatia Sh. milioni 140.

Akisoma hati ya mashitaka jana,
Wakili wa Serikali Yusuph Aboud
alidai mbele ya Hakimu Mkazi
Mkuu, Mary Mrio, kuwa Desemba
10, mwaka huu, mahali pasipoju-
likana, mshitakiwa alighushi rid-
haa ya mkewe, Scola Bundala.

Aboud alidai katika shtaka la pili,
laam, mshtakiwa Maziku alijipatia
mkopo wa Sh. milioni 140 kutoka
benki ya Stanbic baada ya ku-
wasilisha ridhaa hiyo ya kughushi
va mkewe.

Hata hivyo mshitakiwa alikana
kutenda makosa hayo na kwa
mujibu wa upande wa mashitaka,
upelelezi katika kesi hiyo umeka-
milika.

Hakimu Mary alisema ili mshi-
takiwa awe nje kwa dhamana
anatakiwa awe na wadhamini
wawili wenye barua watakaotoa
fedha taslimu Sh. milioni 70 kila
mmoja au kuwasilisha hati ya mali
isiyohamishika yenye thamani
hiyo.

Mshitakiwa alishindwa kutimiza
masharti ya dhamana na amerud-
ishwa rumande hadi Desemba 28,
mwaka huu kesi hiyo itakapokuja
kwa ajili ya mshtakiwa kusomewa
maelezo ya awali.

Hata hivyo mshitakiwa
alikana kutenda makosa hayo
na kwa mujibu wa upande wa
mashitaka, upelelezi katika
kesi hiyo umekamlllka.

Waandishi kunolewa kuandika habari za uchunguzi kuchochea maendeleo

Na Jenifer Gilla

UMOJA wa Klabu za Waandishi
wa Habari Tanzania (UTPC) na
Asasi ya Jamii Forums wamesaini
makubaliano ya ushirikiano wa
kimkakati wa kuwajengea uwezo
waandishi wa habari ya namna ya
kuandika habari za kiuchunguzi
na zenye maslahi kwa umma.

Aklzungumza na waandishi
laam, Ml<urugen21 wa UTPC
Keneth Simbaya, alisema lengo

la mkakati huo ni kuchochea
uwajibikaji na utawala bora ka-
tika jamii kupitia taarifa za kina
zitakazoandikwa na waandishi
hao.

Alisema mkakati huo umekuja
baada ya kugundua kuwa uan-
dishi wa habari za kiuchunguzi
umeshuka kutokana na sababu
mbalimbali, ikiwamo uoga wa
waandishi kuandika habari za
namna hiyo pamoja na kutokuwa
na elimu ya namna ya kuziandika.

“Waandishi pia watajengewa

uwezo kuhusu usalama wa ki-
digitali, matumizi sahihi na bora
wa vifaa na mifumo ya kidigi-
tali na namna bora ya kutumia
uwanja wa kidigitali kuendeleza
kazi zao, ili kuendana na kasi ya
mabadiliko ya teknolojia,” alise-
ma Keneth.

Alisema pia watatoa mafunzo
kwa waandishi wa habari ya nam-
na ya kuandika habari zenye ku-
gusa maslahi mapana ya umma,
ili kuchochea mabadiliko na
kuwa sehemu ya wenye kuleta

mabadiliko chanja kwa jamii in-
ayowazunguka.

Mkurugenzi wa Jamii Forum,
Maxence Melo alisema ushiriki-
ano huo utarahishisha kazi ya
uhakiki wa taarifa kutoka sehemu
mbalimbali nchini kupitia juk-
waa la Jamii Check walilolizindua,
ili kuhakiki taarifa mbalimbali zi-
nazosambaa mtandaoni na nje ya
mtandao.

Aidha, alisema kupitia ushiriki-
ano huo pia wanatarajia kue-
ndesha shindano la uandishi

wa habari zenye kuleta mabadi-
liko litakaloshirikisha waandi-
shi habari wote nchini ambapo
washindi watapewa tuzo mbal-
imbali kuanzia mwakani.

“Tunatarajia ushirikiano huu
utakuwa chachu ya kukuza
tasnia ya habari na kuzalisha
wanahabari wenye uwezo wa
mkubwa wa kufanya kazi zina-
zoendana na mabadiliko ya dunia
na kuongeza maudhui yenye tija
na uhakika mtandaoni,” alisema
Maxence.
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MAWENI ni moja kati ya vijiji nchini ambavyo vipo mbali na makao makuu

ya mkoa. Kutokana na kuwa vipo kilometa nyingl, miundombinu yake na

mawasiliano yamekuwa hafifu, kitu ambacho _ ]
kufanya wanavyotaka. Wameingia mkataba wa kitapeli na kinyonyaji

wa Kijiji

kimewapa baadh

| ya viongozi

na tajiri aliyejifanya mwekezaji, kuwanyang’ania mashamba wanakijiji

hao pesa

na kumuuzia. Badala yake wanakijiji wanalima i
mwekezaji huyo. Mazao yaliyopatikana anayachukua na kuwalipa wanakijiji
idogo ambayo haiwatoshi kujikimu kwa msimu mzima. Tajiri,

wenye ardhi aliyouziwa

watoto wake na viongozi wa Kijiji pia wamekuwa na tabia ya kunyanyasa

kijinsia watoto wa kike. Mary, ni mmagja wa wasichana warembo

—-10

ijijini hapo

ni mmoja waliopata shida hiyo. Hawana pa kupeleka

malalamiko, wala wa kumlilia
Fuatana na mtiririko wa Kisa

isipokuwa Mungu tu.
hiki.

Na Adam Fungamwango : (0716 350534)

Mimi niko tayari kwa sharti
lolote utakalonipa, lakini hili
liishie humu.”

“Nataka unikubalie, niwe
mpenzi wako.”

Mary aliangalia juu kama kuna
kitu anafikiri, akajibu.

“Mimi sina neno na hilo. Niko
radhi, ila tu itabidi univumilie ki-
dogo.”

“Kuna nini tena?” Akang’aka.

“Nilikuwa na matatizo ya tumbo,
nikaenda hospitali, nikapimwa na
kupewa dawa za kutumia ambazo
naendelea kuzitumia. Sasa walin-
iambia nisifanye kitu chochote kwa
miezi mitatu. Ikiisha tu basi tutaan-
za rasmi uhusiano,” akaongea kwa
sauti ndogo na ya aibu.

“Mimi nitajuaje kama dozi hiyo
imeisha baada ya kufika miezi mi-
tatu?”

“Nitakwambia, lakini na wewe
hesabu kuanzia mwezi huu, ikiisha
sina hata haja ya kukwambia. Tla
naomba sasa usiwe uko sana karibu
yangu, si unajua nina mchumba.”

“Najua Mary. Imeisha hiyo. Mimi
kesho tu nitakwenda kwa mzee
Chale. Hana tatizo yule anapenda
pesa tu, nikimpa milioni zake mbili
tu, atanyamaza. Halafu shoo nasi-
mamia mimi mwenyewe. Nitam-
wambia habari hii haitakiwi kuvuka

¢

“Nitashukuru sana.”

“Kama kweli umenikubali, hebu
naomba nikubusu.”

Kwa aibu za kike, Mary aligeuza
kichwa chake. Usonzo akapeleka
mdogo wake shavuni, akambusu.

“Samahani kuna kitu kingine
muhimu ambacho nilitaka kusa-
hau.” Mary alikaa tena kwenye kiti
cha wageni kwenye ofisi ya Usonzo.

“Mhh, wewe nawe umeshaanza
hivyo, hujaacha tu mambo yako?”
Tayari Usonzo alishaanza utani wa
mtu na mpenzi wake.

“Eee, nalo hili lililotaka kusahau
ni muhimu sana.”

“Lipi Baby?” Usonzo alikuwa
ameshaanza kujimilikisha.

“Ni kwamba, baada ya tukio la
kumwagia tindikali, nilimchukua
na kumpeleka hospitali, gharama
zote zimetolewa na wazazi wangu,
ndugu zangu na kiakiba changu
nilichoweka. Nilichofanya ili yasiwe
makubwa na yasifike mbali baada
ya akili kunirudia baada ya hasira
ni kumuomba radhi kijana wa watu.

@MSAMBA
0656122770

“Sasa je.
Mpango
huo hata
mchumba
wangu
Enock
anaujua na
kuuelewa,
ingawa
sijam-
wambia
hilo jambo
la kum-
kubalia
kuwa
mpenzi.

Nimetumia ujuzi wangu wote wa
kike, hadi amekubali. Nimemdangan-
ya kuwa nimemkubalia awe mpenzi
wangu...”

“Hapo ndipo ulipokosea, unamwa- :
giaje tindikali, halafu baadaye um- !

wambie unamkubalia, usingemwagia
basi...”

“Sikiliza bwana Usonzo, wewe ni
mwanaume, uwe mvumilivu, mtulivu
na mwelewa.” Kauli hiyo ilionekana

i kumvunja nguvu baada ya kuoneka-

na anaanza kulaumu.
“Nimekwambia nimetumia njia
hiyo ili akubali kunyamaza na kutok-
wenda kushtaki. Kumbuka yule kwao
ni Dar es Salaam ambako kuna kila
kitu, anaweza kwenda huko akashta-
ki wakaja maaskari kutoka Kituo cha
Kati Dar. Nimemwambia asishtaki na
nimemwambia pia nitamgharamia
gharama za matibabu Dar es Salaam
ili wakafanye uchunguzi huenda
anaweza kuona tena. Baada ya kum-
wambia hivyo amekubali. Nikatoka
hapo, nikaenda hadi kwa ndugu
zake, maana mtu anaweza kukubali,
lakini ndugu zake wakapinga. Nao

» nimewatuliza kwa kuwaambia kuwa

' ndugu yao anaweza kupona kwa

kumpeleka Dar kwa matibabu zaidi,
lakini ukweli ni kwamba hawezi
kupona au kuona maisha yake yote

daktari amethibitisha.”

namizi sisi huku?”

go sana. Ndiyo maana nimekwambia
bado kuna kitu hapa.

Wewe naona kimekuuma
wambia nimemkubalia uwe mpenzi

kubadili mawazo akaenda kushtaki.

ndiyo tutaanza kuwa wapenzi...”

siano?”

la kumkubalia kuwa mpenzi.

“Du, msichana una akili wewe, yote |
haya kakufundisha nani? Yaani wewe |

Mafia.”

huko.”
Enhe, lete habari mpenzi.”

rushwa wasiongeeongee sana. Halafu

. Muhimbili
huko huko.”

Mary?”

kuk-

i nataka nimlete kwako, ili um-
i wambie kuwa wewe utaghara-
! mia matibabu yake yote mjini.
! Unajua tayari ameshanza ku-
! niuliza wewe pesa zote utatoa
i wapi? Nimemwambia nina wa-
i dau wangu watanisaidia.”

“Yaani kwa plani yote uli-

i yoifanya nakupa mia kwa mia,
! hata kesho mlete nimwambie
! mimi nitamgharamia kila kitu,
safari pamoja na matibabu.”

“Sawa ila subiri muda wa

i kumuondoa hapa utakuwa ule
! ambao nilikwambia tutaanza
! rasmi uhusiano. Miezi mitatu
. ijayo.”

“Halafu tunampeleka Dar,
tunamtelekeza

“Sawa kabisa.”
“Ila nina swali hapo kidogo

“Lipi tena Usonzo na wewe?”
“Kama akitoka hospitalini

. huko na kuwataja waliomtele-
i keza si anaweza kuja na polisi
i huku?”

“Sasa hapo tutakuwa wap-

- enzi kamili kazi kwako baba.”

“Sasa anaondoka lini huku kwenda
kwenye matibabu feki atuondolee ji-
i kuku. Wakija hapa hola.” Aka-

“Usonzo, jambo hili ni kubwa, usil-
ione ni rahisi rahisi, limekaa kimite-
i gongesheana mikono.

“Basi nitakuhamisha hapa,
nitakupeleka Arusha ukale

ongea Usonzo kwa furaha.
Walicheka pamoja na ku-

“Na Enock je utakuwaje?”
Lilikuwa ni swali la ghafla ku-

. toka kwa Usonzo.
wangu. Yule kwa sasa nakaa naye |
nyumbani ili asishawishiwe na mtu |
i yeye ataachwa vile vile.”
Yeye anaamini kuwa atakwenda Dar
kutibiwa atapona, na baada ya hapo
i mrembo Mary aliyekuwa an-

“Ahaa, yaani umemdanganya ak- |
ishatibiwa ndiyo mtaanza rasmi uhu-
i sha asali na kutumia nguvu la-

“Sasa je. Mpango huo hata mchum-
ba wangu Enock anaujua na kuuele- |
wa, ingawa sijamwambia hilo jambo
Lowa.

“Hilo niachie mimi. Kwani
kanioa, ni mchumba tu? Na

Kuna wakati Usonzo aliona
kama anaota ndoto. msichana

amtoa udenda. Akamtongoza
kwa njia zote, za kumlambi-

kini zilidunda. Leo amemfuata
mwenyewe ofisini na kila kitu
kimeenda kama kilivyopang-

Alitaka kila kitu Kkitokee
kwa muda mfupi ili awe uba-

i vuni na mrembo huyo. Miezi
“Ngoja, sikiliza sasa, ndiyo nakuja |
i hivyo ilibidi kila kitu kiende
i kama kilivyopangwa na muda

“Kwa maana hiyo pia ninaomba |
kiasi cha pesa kidogo ili nikawapele- |

mitatu aliiona ni mbali. Hata

uliopangwa pia. Ilibidi tu awe
mvumilivu.

ITAENDELEA JUMAMOSI

Bl
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PARIMATCH

Na Mwandishi Wetu

AMPUNI ya michezo

ya kubahatisha ya

Parimatch Tanzania

imewasisitiza wa-
teja wake kuendelea kush-
iriki katika kampeni yao ya
‘Chomoka na Ndinga’ ambayo
imesalia wiki chache droo
yake kuchezeshwa, ambapo
mshindi wa gari mpya atapa-
tikana na kutangazwa.

Kwa mujibu wa Ofisa
Habari wa Parimatch Tanza-
nia, Ismael Mohamed wakati
alipokuwa akizungumza kwe-
nye hafla fupi ya kukabidhi
zawadi ya pikipiki kutoka ka-
tika droo ya tatu ya shindano
la Chomoka na Ndinga.

Ismael alisema hadi sasa
wameshatoa zawadi ya simu
36 kwa washindi kutoka mae-
neo mbalimbali ya Tanzania
pamoja na bodaboda 8 mpya

aina ya Hero Hunter zenye
ukubwa wa 125cc.

Washindi wa wiki ya pili ni
Neema Tairo kutokea Sinza na
Passian Kika kutokea Mabibo
na washindi kwa wiki ya tatu
ni Ahmad Omary kutokea Dar
es Salaam pamoja na Kelvin
Mansoor kutokea Mara.

Kwa upande wake, Mkuru-
genzi wa Parimatch Tanza-
nia, Erick Gerald ameonesha
kufarihishwa kwa ushindi
wa Neema ambaye amekuwa
mshindi wa kwanza kujishin-
dia bodaboda tangu kuanza
kwa mashindano hayo.

“Ushindi wa Neema un-
aonesha kuwa sasa michezo
ya kubashiri inazidi kushika
kasi na inazidi kukubalika ka-
tika jamii, hii ni motisha kwa
wanawake na mabinti wote
ambao walidhani michezo hii
ni kwa gjili ya wanaume tu,”
alisema.

BODABODA,
WATEJA KUWANIA

“Parimatch Tanzania wa-
metoa fursa hii kwa watan-
zania wote, haijalishi jinsia,
kama una umri wa miaka 18
na kuendelea jukwaa ni lako
kujaribu bahati yako leo.
Tembelea  www.parimatch.
co.tz na uweke mkeka wako,
zimebaki wiki chache lakini
zawadi ni nyingi sana na hapo
bado kuna zawadi kubwa ya
gari kutoka Toyota,” aliongeza
Erick.

Kwa wiki tatu sasa Pari-
match kupitia droo yake ya
Chomoka na Ndinga, imekua
ikitoa zawadi za simu janja
mbili kila siku na pikipiki
mbili kila wiki.

Droo hiyo itafikia tamati
wiki ya sita ambapo ata-
tangazwa mshindi wa zawadi
kubwa ya gari mpya kutoka
Toyota! Tofauti na kampuni
nyingine za kubashiri, Pari-
match inakupa zawadi kwa

kuweka ubashiri tu, bila ku-
jali kuwa ubashiri wako ume-
fanikiwa ama la. Nafasi yako
ya ushindi inaongezeka un-
apobashiri zaidi.

Kwa upande mwingine,
Kampuni ya Parimatch ndio
kinara wa michezo ya kuba-
shiri mtandaoni na imekuwa
ikitoa ofa kubwa ya bonasi
ya 100% mpaka Sh 1,000,000
kwa wateja wapya wanaoji-
unga nasi! Parimatch imeku-
wepo nchini Tanzania tangu
mwaka 2019, ikitoa huduma
nzuri ikijumuisha malipo ya
haraka, odds kubwa na pro-
mosheni za kusisimua kwe-
nye soka, Kasino na Michezo
ya virtual. Mbali na soka, kam-
puni ya Parimatch pia hutoa
mamia ya matukio kila siku
kwenye tenisi, UFC, mpira
wa vikapu, Kriketi, baseball
na michezo mingine mingi ya
Live na pre-match.

=

Mkurugenzi wa Kampuni ya Parimatch Tanzania, Erick Gerald (wa pili kutoka kushoto), akizungumza na waandi-
shi wa habari wakati wa kukabidhi zawadi kwa mshindi, Ahmad Pongalani na Neema Tairo. Wa pili kutoka kulia
ni Norah Mapunda kutoka kampuni ya Hero. PICHA: MPIGA PICHA WETU

Gwambina yapokwa pointi 15 Championship

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Gwambina
imenyang'anywa pointi 15
kwenye Ligi ya Championship
kwa kosa la kushindwa kufika
kwenye kikao cha maandal-
izi ya mechi dhidi ya African
Sports na baadaye kushindwa
kufika kwenye Uwanja wa Ny-
amagana kwenye mechi dhidi
ya timu hiyo.

Uamuzi huo umetolea na
Kamati ya Uendeshaji na Usi-
mamazi wa Ligi ya Bodi ya Ligi
Kuu Tanzania Bara (TPLB) ka-
tika kikao chake cha Desem-

ba 13 mwaka huu, ilipopitia
mwenendo na matikio mbal-
imbali ya ligi hiyo.

Mbali kupokwa  pointi
hizo, Gwambina ambayo ili-
cheza Ligi Kuu Tanzania Bara
msimu wa 2020/21, imetozwa
faini ya shilingi milioni mbili
kwa kosa hilo na kutoonekana
au kuingia uwanja siku hiyo,
huku African Sports iki-
zawadiwa pointi tatu na ma-
bao matatu.

Hata hivyo, Gwambina
mpaka sasa haijafikisha pointi
hizo kwenye ligi hiyo, kwani
ina pointi saba tu ikicheza

mechi 11, ikishinda mechi
mbili, sare moja na kupoteza
michezo minane.

Kwa maana hiyo ni kwamba
iwapo timu hiyo itaendelea
kucheza mechi zake na kufiki-
sha idadi ya pointi zinazotaki-
wa kutatwa, zitachukuliwa na
kuanza upya huku ikiendelea
kuhesabishwa michezo am-
bayo imeshacheza.

Wageni wa mechi hiyo ili-
yotakiwa kuchezwa Desemba
4, African Sports ya Tanga
walifika mapema na kufuata
taratibu zote, wakianza ma-
zoezi ya kupata moto misuli

kusubiri muda wa mchezo
lakini wenyeji Gwambina ha-
wakuonekana.

Timu hiyo inatumia uwanja
huo, baada ya uwanja wake
wa Gwambina Complex ku-
fungiwa na Bodi ya Ligi kwa
kutokidhi kanuni.

Mwamuzi wa kati aliyeku-
wa achezeshe mechi hiyo,
Shomari Lawi, alikikagua
kikosi cha African Sports na
kufuata taratibu zote, ikiwa
ni pamoja na kuwasubiri kwa
dakika 30, kisha akapuliza
kipenga cha kuashiria kusiti-
sha mechi hiyo.

Kocha Coastal ataka
beki haraka,
akikalia kuti kavu

Na Adam Fungamwango

KOCHA wa Coastal Union, Yu-
suph Chipo ameilalamikia safu
yake ya ulinzi kuwa ina matatizo
akiwataka viongozi wa klabu hiyo
kuingia sokoni haraka kumsajilia
beki mmoja mkakamavu.

Wakati kocha huyo akipende-
keza hivyo, zipo taarifa kuwa hata
yeye mwenyewe amekalia kuti
kavu baada ya juzi kupoteza kwa
bao 1-0 dhidi ya KMC, mechi ya
kwanza ya mzunguko wa pili wa
Ligi Kuu, ikichezwa Uwanja wa
Uhuru, Dar es Salaam.

“Tuna tatizo sehemu ya ulinzi,
yule jamaa alituliza mpira peke
yvake na ndiye aliyesababisha bao.
Tunakwenda kwenye dirisha dogo
inabidi tupate mtu pale nyuma,
naamini tukipata beki makakama-
vU tutakuwa tumetibu tatizo,mpira
una sehemu mbili, kuna kusham-
bulia na kuzuia kwa hiyo pale
nyuma inabidi tufanye jambo la
haraka sana,” alisema kocha huyo.

Hata hivyo, zipo taarifa kuwa
uongozi wa Coastal Union una
mpango wa kuachana na kocha
huyo na makocha wawili Bakari
Shime na Malale Hamsini huenda
wakachukua nafasi yake.

Kocha huyo alichukua kijiti ku-
toka kwa Juma Mgunda ambaye
kwa sasa ni Kaimu Kocha Mkuu
wa Simba.

Coastal iko kwenye nafasi ya 12
ya msimamo wa Ligi Kuu, ikiwa
imeshacheza mechi 16 na pointi
zake 15.

KMKM kutumia
Mapinduzi Cup
kuimarisha kikosi

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya KMKM imesema kuwa
itatumia mashindano ya Kombe |a
Mapinduzi kwa ajili ya kuimarisha
kikosi chao katika mbio za kue-
tetea taji la ubingwa wa Ligi Kuu
Zanzibar.

KMKM ni miongoni mwa timu
sita kutoka Zanzibar ambazo zi-
nashiriki michuano ya Kombe la
Mapinduzi linalotarajiwa kuanza
Januari Mosi 2023.

Akizungumzia na gazeti hili Ko-
cha Msaidizi wa timu hiyo, Ame
Msimu alisema mbali na kutamani
kufanya vizuri katika michuano
hiyo, lakini pia mpango wao
mwingine ni kuhakikisha timu hiyo
inapata mbinu mpya.

Alisema mashindano hayo kwa
upande wa Zanzibar yanamsaada
mkubwa pale wanapokutana na
timu za kutoka nje ya Zanzibar,
kwani hutumika kwa ajili ya ujii-
marisha.

“Sio mara ya kwanza kushiriki
Kombe la Mapunduzi, lakini kila
mashindano yanakuja na ukali
wake, sisi kwa timu za Zanzibar
kwetu ni faida kubwa kwakuwa ni
mara chache sana kupata mechi na
timu za nje,” alisema.

Timu ya KMKM ipo nafasi yva
tatu katika msimamo wa Ligi Kuu
va Zanzibar ikiwa na alama 29,
ambapo katika michezo yake ya
mzunguko wa kwanza imeshinda
mara nane, imetoka sare mara
tano na kufungwa mara mbili.
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AMRABAT ATAKIWA LIVERPOOL

WAWAKILISHI wa kiungo wa Fiorentina, So-
fyan Amrabat mwenye umri wa miaka 26, wa-
namtaka mchezaji huyo wa kimataifa wa Mo-
rocco kujiunga na Liverpool. (Football)

FOFANA AKARIBIA CHELSEA

CHELSEA wanakaribia kumsajili mshambuliaji
wa Ivory Coast, David Datro Fofana mwenye
umri wa miaka 19 kutoka klabu ya Molde ya
Norway kwa zaidi ya euro milioni 10. (Fabrizio
Romano, Twitter)

MUDRYK AZIDI KUWINDWA

ARSENAL ni miongoni mwa klabu kadhaa
zinazofanya mazungumzo kuhusu mpango
wa kumnunua winga wa Ukraine, Mykhaylo
Mudryk, lakini Shakhtar Donetsk wamesisitiza
kuwa rais wao ndiye atakayeamua mustakabali
wa mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 21 -
mara watakapopokea ofa yoyote rasmi. (Mail)

BELLINGHAM EURO MIL 150

KLABU vya Liverpool italazimika kulipa euro
milioni 150 kwa kiungo wa kati wa Borussia
Dortmund na England, Jude Bellingham mwe-
nye umri wa miaka 19 na karibu euro milioni
100 kwa kiungo wa kati wa Benfica na Argen-
tina, Enzo Fernandez mwenye umri wa miaka
21. (Mundo Deportivo)

SAKA AWANIWA CITY

MIPANGO vya baadaye ya Manchester City ya
uhamisho inahusisha kujaribu kumsajili nyota
wa Arsenal na England, Bukayo Saka mwenye
umri wa miaka 21. (90min)

FELIX ANAITAKA PSG

MSHAMBULIAJI wa Atletico Madrid na Ureno,
Joao Felix mwenye umri wa miaka 23 ambaye
amepewa ofa ya kujiunga na klabu za Ligi Kuu
yva England zikiwemo Arsenal na Manchester
United, anataka kuchezea Paris St-Germain. (Gi-
anluca di Marzio Via Soccernews)

MOUKOKO MKATABA MPYA

MSHAMBULIAJI wa Ujerumani, Youssoufa
Moukoko mwenye umri wa miaka 18, anakaribia
kusaini mkataba mpya na Borussia Dortmund li-
cha ya Chelsea, Manchester United na Liverpool
kumtaka. (Ruhr Nachrichten Via Metro)

GAKPO AWINDWA

KLABU za Manchester United na Newcastle
United zinachuana na Real Madrid kuwania
kumsajili winga wa PSV Eindhoven na Uholanzi,
Cody Gakpo mwenye umri wa miaka 23. (Mir-
ror)

CUNHA ANYATIWA

KLABU ya Wolves italazimika kupambana na
wapinzani wengi wa Ligi Kuu England kuwania
saini ya mshambuliaji wa Brazil, Matheus Cunha
mwenye umri wa miaka 23. (90min)

LEAO AWANIWA MILAN

KLABU vya Chelsea italazimika “kusukuma
tena” kujaribu kumsajili fowadi wa AC Milan na
Ureno, Rafael Leao mwenye umri wa miaka 23.
(Givemesport)

KUDUS KUTUA EVERTON

EVERTON wanabakia katika nafasi nzuri ya
kumsajili fowadi wa Ajax, Mohammed Kudus
baada ya mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 22 kucheza vyema katika michuano ya
Kombe la Dunia akiwa na Ghana. (Sky Sports Via
Liverpool Echo)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

NEVILLE:

LONDON, England

ARETH Southgate ana-

faa kubakia kuwa kocha

wa England kwenye Euro

2024 licha ya kutolewa ka-
tika robo fainali ya Kombe la Dunia,
kwa mujibu wa Gary Neville.

Akiwa ameiongoza England
maarufu kama Simba Watatu tangu
mwaka 2016, Southgate tayari ame-
jiimarisha kama kocha bora ku-
chukua mikoba tangu mshindi wa
Kombe la Dunia 1966, Alf Ramsey,
na alitinga nusu fainali Urusi 2018
na fainali ya Euro 2020.

Kichapo kwenye hatua ya robo
fainali Qatar 2022 kimemfanya
Southgate kutafakari mustakabali
wake, ingawa amekiambia chama

ABAKI

HADI EURO

® ® 0 Adai ni kocha mwenye mafanikio na tayari
amekibadilisha kikosi kwa kiasi kikubwa na...

cha soka kuwa angependa kupata
muda zaidi wa kufikiria.

Neville anaamini anafaa kuba-
kia katika kampeni ya michuano
mikubwa ijayo ya England na ali-
pendekeza kuwa anaweza kutumia
muda wa mwaka mmoja na nusu
kusaidia kupata mrithi wa kufuata
nyayo zake.

“Kutakuwa na wale wanaosiki
liza, ambao watasema, ‘Lazima
uwe na mtu ambaye anatuwe
ka juu ya mstari, lazima uwe
na mtu ambaye ana mawazo
ya kushinda, lazima ubadilishe
kocha’” alisema Neville aki
iambia Sky Sports.

“Nakumbuka tuliachana na Bob-
by Robson mwaka wa 1990. Nakum-

buka tulimuondoa Terry Venables
mwaka wa 1996.

“Haikuwa sawa baada ya
mashindano hayo na nadhani Ga-
reth amefanya kazi nzuri sana na
anafaa kuwa kwenye michuano
mingine mikubwa.

“Natumainoi, timu hii inaweza
kushikamana na kubadilika. Nad-
hani ilibadilika katika mashindano
haya. Tulikuwa na maendeleo zaidi,
chanya zaidi katika mechi.

“Ameona yote, na nadhani ana-
paswa kuwekwa ndani ya mfumo
kutengeneza siku zijazo. Ningepen-
da abaki na FA zaidi ya jukumu lake
la ukocha.”

Southgate kwa sasa mkataba
unamalizika baada ya michuano ya
euro 2024.
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MECHI KALI
CROATIA

VERSUS

MOROCCO

URENO YAACHANA

NA KOCHA'SANTOS

LISBON, Ureno

ERNANDO Santos ameacha nafasi yake kama

kocha mkuu wa Ureno, na kuhitimisha utawa-
la ambao ulimfanya kuwa kocha mwenye ma-

| fanikio zaidi katika historia ya timu hiyo.

| Kocha huyo mwenye umri wa miaka 68 anaondoka

baada ya Ureno kuondolewa katika robo fainali ya

Kombe la Dunia dhidi ya Morocco.

Awali Santos aliiongoza Ureno kutwaa ubingwa wa
euro 2016 na ubingwa wa Ligi ya Mataifa ya Uefa.

Kuondoka kwake kulithibitishwa na taarifa ya
Shirikisho la Soka la Ureno, iliyosema: “FPF na Fer-
nando Santos wamekubaliana kumaliza safari yenye
mafanikio makubwa iliyoanza Septemba mwaka 2014.

“Baada ya moja ya ushiriki bora kuwahi kufanywa
na timu ya taifa katika hatua ya mwisho ya Kombe la
Dunia, huko Qatar, FPF na Fernando Santos wanaele-
wa kuwa huu ni wakati muafaka wa kuanza mzun-
guko mpya.

“Ilikuwa heshima kuwa na kocha na mtu kama Fer-
nando Santos mkuu wa timu ya taifa.

“FPF inamshukuru Fernando Santos na timu yake
ya ufundi kwa huduma zinazotolewa kwa muda wa
miaka nane ya kipekee na inaamini kwamba shukrani
hizi pia zitatolewa kwa niaba ya watu wa Ureno.”

Santos anaondoka wakati ambapo mashaka yame-
bakia iwapo Cristiano Ronaldo atarefusha maisha

KUWEKA PESA:

- PIGA *150*87#,
CHAGUA 4
- W E KA P E S A. yake ya soka ya kimataifa.
Santos ilimpunguzia Ronaldo nafasi ya kucheza

- kwa Ureno katika mechi mbili za mtoano kwenye
tico pesayp (6) 153 Kombe la Dunia, ushindi wa 6-1 dhidi ya Uswisi na ku-

vedacom [ m-pesa poteza 1-0 kutoka kwa Morocco.
TIE . Santos baadaye alisema “sijutii” kutompa nafasi
' 2 airtel mshindi huyo mara tano wa tuzo ya Ballon d’Or.
Mataji ambayo Santos alishinda akiwa na Ureno ndi-
yo pekee ya heshima kubwa nchini humo, baada ya
ushindiwa1-0 dhidiya Ufaransa kwenye fainali ya Euro

Mpoland kuamua Argentina vs Ufaransa

DOHA, Qatar hajatoa kadi nyekundu.

Baadhi ya waamuzi wamekosolewa

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

“150*87#

cer.02as HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

0764115588, 0677115588
0685115588

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

SHIRIKISHO la soka la Kimataifa,
Fifa, limethibitisha kwamba, Szymon
Marciniak atakuwa mwamuzi wa fain-
ali ya Kombe la Dunia Jumapili kati ya
Argentina na Ufaransa.

Marciniak tayari amesimamia mi-
chezo ya miamba hiyo miwili iliyofika
fainali nchini Qatar.

Alichezesha kwenye ushindi wa 2-1
wa Ufaransa katika hatua ya makundi
dhidi ya Denmark na ushindi wa 16
bora wa Argentina dhidi ya Australia.

Mwamuzi huyo ambaye pia aliche-
zesha mechi za Kombe la Dunia 2018
nchini Urusi, ameonesha kadi tano pe-
kee za njano katika mechi zake mbili
za michuano ya mwaka huu na bado

kwa uchezaji wao katika hatua ya
mtoano ya Kombe la Dunia, akiwemo
Antonio Mateu Lahoz, aliyetoa kadi 15
za njano katika ushindi wa robo fainali
ya Argentina dhidi ya Uholanzi.

Shirikisho la Soka la Morocco lime-
wasilisha malalamiko kwa Fifa kuhu-
su uchezaji wa Cesar Ramos kama
mwamuzi wakati wakifungwa kwenye
nusu fainali ya Kombe la Dunia dhidi
ya Ufaransa, Jumatano.

FIFA pia ilitangaza kuwa mwamuzi
wa Qatar, Abdulrahman Al Jassim ata-
chezesha mchezo wa kuwania nafasi
ya tatu Jumamosi kati ya Croatia na
Morocco.
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SIMBA QUEENS, YANGA PRINCESS
ZATUMIANA SALAMU LIGI KUU

Na Adam Fungamwango

WAKATI zikitarajiwa kupamba De-
semba 22 kwenye mechi ya raundi ya
tatu ya Ligi Kuu ya soka ya Wanawake
Tanzania Bara, timu za Simba Queens
na Yanga Princess zimetumiana sal-
amu kuelekea ‘dabi’ hiyo kila timu ikii-
buka na ushindi wa mabao 4-0 kwenye
mechi zao.

Kwenye Uwanja wa Black Rhino,
Karatu Arusha, Simba Queens ili-
ichakaza The Tigers Queen mabao 4-0
kwenye mechi ya raundi ya pili ya Ligi
Kuu, baada ya kuchapwa bao 2-1 dhidi
ya JKT Queens kwenye mechi ya ufun-
guzi wa Ligi Kuu Uwanja wa Mo Arena,
Bunju, Dar es Salaam.

Baada ya kichapo hicho, Simba
Queens haikuwa na mzaha tena,
ikaichakaza timu hiyo juzi kwa mabao
ya Opa Clement akifunga mawili na

TRY AGAIN: MASHABIKI

Pambani Kuzoya pia akifunga mawili.

Yanga Princess ambayo ilichapwa
bao 1-0 kwenye mechi ya ufunguzi
dhidi ya Fountain Gate Princess kwe-
nye Uwanja wa Uhuru na kusababisha
kutimuliwa kwa benchi la ufundi liki-
ongozwa na Edna Lema, ilisawazisha
makosa yake juzi kwenye uwanja huo
huo, ikitoa kipigo cha mabao 4-0 dhidi
ya Mkwawa Queens.

Kocha Msaidizi wa timu hiyo, Fred
Mbuna amesema kwenye mechi ya
kwanza walifanya makosa, lakini kwa
sasa wamejirekebisha na kupata ma-
tokeo hayo.

Kocha Mkuu wa Mkwawa Queens,
Miraji Fundi alisema kuwa kipigo
hicho kimetokana na ugeni wa timu
yake kwenye ligi kwani imepanda
msimu huu.

“Timu yangu ugeni wa mashindano,
tumepanda msimu huu hatukusajili,

tumetumia wachezaji wale wale, tena
na wengine wamechukuliwa na timu
zingine, malengo yetu msimu huu tu-
sishuke daraja,” alisema kocha huyo za
zamani wa Sayari Queens.

Baada ya kila mmoja kushinda ma-
bao 4-0, Alhamisi ijayo timu hizo mbili
zinakutana kwenye uwanja ambao
bado haujapangwa, ikiwa ni raundi ya
tatu ya Ligi Kuu ya Wanawake Tanza-
nia Bara.

Mechi zingine zilizochezwa juzi ni
Alliance Girls ambayo ilikuwa kwenye
Uwanja wa Nyamagana, Mwanza ikito-
ka suluhu dhidi ya JKT Queens, Baobab
ikiishindilia Ceasiaa Queens mabao 2-1,
Uwanja wa Jamhuri Dodoma, na Am-
ani Queens ikiwa nyumbani ilikubali
kupigo cha mabao 4-0 dhidi ya Foun-
tain Gate Princess kwenye Uwanja wa
Nyangao Sekondari, Lindi.

YANGA KAZI

TAREHE

MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

MUDA MICHEZO 1 X

01.17/12/22 Adquila Montevarchi vs Rimini FC 1912

02.17/12/22 Olbia Calcio vs Lucchese Libertas 1905

03.17/12/22 SC Pisa vs Brescia Calcio

04.17/12/22 Akritas Chlorakas vs Nea Salamina Famagusta

05.17/12/22 Beitar Jerusalem FC vs Maccabi Netanya FC

06.17/12/22 Estrela Amadora vs FC Penafiel

07.17/12/22 Reggina 1914 vs SSC Bari

08.17/12/22 Real Oviedo vs Sporting Gijon

09.18/12/22 Western United FC vs Western Sydney Wanderers

10.18/12/22 Bandirmaspor vs Pendikspor

11.18/12/22 CD Atletico Baleares vs Real Murcia CF

12.18/12/22 Turris Calcio vs Calcio Foggia

13.18/12/22 AO Egaleo 1931 PAE vs Chania Kissamikos

14.18/12/22 Cosenza Calcio vs Ascoli Calcio 1898

15.18/12/22 Modena FC vs Benevento Calcio

16.18/12/22 Palermo FC vs Cagliari Calcio

17.18/12/22 Burgos CF vs SD Huesca

MECHI ZA USHINDI

“1” NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAMOSI -17/12/2022

NYUMBANI  SARE  UGENINI
MICHEZO 1 X -

GAME ID

Aberdeen vs Celtic

Hapoel Tel Aviv vs Hapoel Haifa

Hapoel Hadera vs Hapoel Katamon

Sakaryaspor vs Genclerbirligi

Yeovil vs Dorking Wanderers

Hearts vs Kilmarnock

Queen of South vs Kelty Hearts FC

Bristol City vs Stoke City

Hull City vs Sunderland

Raith Rovers vs Arbroath

Huddersfield vs Watford

Peterborough vs Shrewsbury

Ross County vs St Johnstone

Croatia vs Morocco

wa Simba ukimuuliza atakwambia maeneo ambayo
timu yake inatakiwa kuyapa nguvu. Ni ushambu-
liaji, kiungo mkabaji na baadhi ya maeneo am-
bayo baadhi ya wachezaji wanahitaji msaada wa
kuongezewa nguvu,” alisema Ahmed.

Wakati huo huo wachezaji John Bocco na Aishi
Manula wamewataka wanachama na mashabiki wa
timu hiyo kujiandaa kuwapa tafu kwenye mechi za
Ligi ya Mabingwa Afrika kwa ajili ya kuhakikisha
wanachukua pointi zote tisa kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa kama ilivyo kawaida yao.

Nahodha wa timu hiyo, Bocco alisema timu zote
zilizo kwenye kundi hilo ambazo ni Horoya ya
Guinea, Raja Casablanca ya Morocco na Vipers ya
Uganda ni nzuri, lakini haiwafanyi kujiandaa na
mkakati wa kutimiza malengo yao waliojiwekea.

“Kikubwa mimi nayaangalia mashindano kwa
ujumla, tumejiwekea malengo kama klabu kuwa
tunatakiwa tufike hatua fulani, kikubwa tuzingatie
aina ya mpinzani tunayekwenda kucheza naye,
kwa kipindi hiki cha miaka mitatu minne ambayo
tumecheza michuano hii, kuna uzoefu ambao
tumeupata unaoweza kutusaidia kuweza kufikia
malengo yetu ya msimu huu,” alisema straika
huyo.

Manula aliwataka wanachama na mashabiki ku-
ungana pamoja na wachezaji kuhakikisha michezo
ya nyumbani wanapata ushindi kama ambavyo
huwa wanafanya miaka yote wanayoshiriki.

“Tumepata kundi gumu, inabidi tufanye kazi
ya ziada ili tufikie malengo tuliyojiwekea, siyo
kundi ambalo baadhi ya watu wananong'ona kuwa
linaweza kuwa jepesi, mimi natumaini ni kundi
gumu ni lazima tufanye kazi, tukubali kujitolea
tukishiriakiana na mashabiki kuhakikisha michezo
ya nyumbani tunapata kile kitu ambacho siku zote
tunafanya kwenye uwanja wa nyumbani,” alisema
kipa huyo.

tukiwa katika hali nzuri kwa sababu wachezaji wetu
wote wako fiti hata wale majeruhi wamepona, nina
imani utakuwa mchezo wa ushindani mkubwa,”
alisema Kaze.

Alisema kuwepo nafasi ya chini kwa Polisi sio
jambo la msingi kwao zaidi ya kuona mabadiliko
makubwa kwa wapinzani wao hao kwa sababu ya
jinsi walivyowaona katika mechi iliyopita.

Nahodha wa Yanga, Zawadi Mauya alisema
haitakuwa mechi rahisi kwa sababu ya wapinzani
wao wako katika nafasi ya chini katika msimamo na
wanahitaji kujiondoa walipo.

“Mechi itakuwa ya ushindani hatutaingia kwa ku-
wadharau kwa sababu ya kuwepo katika nafasi ya
chini, kwani wamejipanga kutafuta matokeo mazuri
kujiondoa katika nafasi waliyopo,” alisema Mauya.

Kwa upande wa kocha msaidizi wa Polisi, John
Tamba alisema kiufundi timu yao iko vizuri ku-
hakikisha wanakwenda kutafuta pointi muhimu
dhidi ya Yanga.

Alisema mzunguko wa kwanza hawakufanya
vizuri na sasa duru la pili wamekuja kivingine ku-
hakikisha wanakuwa makini katika mchezo huo
kwa kupata matokeo chanya ili kujitoa mkiani.

“Tunafahamu ubora wa wapinzani wetu, tume-
fanyia kazi mapungufu yetu kwa kuimarisha kila
idara ili kuanza vizuri mchezo wetu wa kesho (leo)
dhidi ya Yanga, tunawaheshimu na wachezaji wako
tayari kwa ajili ya kupaga matokeo,” alisema Tamba.

Mwakilisi wa wachezaji wa Polisi, Jeremiah Kisubi
alisema wamejiandaa vizuri na amewataka mashabi-
ki wao wajitokeze uwanjani kwa sababu wanaimani
ya kupata matokeo mazuri.

“Tumejipanga vizuri na kesho (leo) tunaenda
kuanza ligi, tumejiandaa vizuri kuhakikisha hatu-
fanyi makosa yoyote, hatuko katika nafasi nzuri
katika msimamo na leo tunahitaji kupata matokeo
chanya, ili kujiondoa tulipo,” alisema Kisubi.

Derby vs Forest Green

West Bromwich vs Rotherham

Cardiff vs Blackpool

Bolton vs Exeter

Burnley vs Middlesbrough

Charlton vs Bristol Rovers

Motherwell vs St Mirren

Wycombe vs Ipswich

Cheltenham vs Lincoln

Peterhead vs Clyde

Edinburgh City vs Montrose

Barnsley vs Burton

Livingston vs Dundee Utd

Dundee FC vs Cove Rangers

Hamilton vs Inverness

Alloa Athletic vs Falkirk FC

Sheffield Wed vs Oxford Utd

Morton vs Queens Park

Partick Thisle vs Ayr United

Plymouth vs Morecambe

Coventry vs Swansea

Portsmouth vs MK Dons

Preston vs QPR

Fleetwood Town vs Cambridge Utd

Mirandes vs Ponferradina

Lugo vs Granada

Eyupspor vs Boluspor

Young Africans vs Polisi Tanzania

Pisa vs Brescia

Norwich City vs Blackburn

Villarreal B vs Las Palmas UD

FC Cartagena vs Racing Santander

FC Ashdod vs Hapoel Beer Sheva

Beitar Jerusalem vs Maccabi Netanya

Reggina vs Bari

Real Oviedo vs Sporting Gijon

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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YANGA
KAZI NI

ILE ILE

bani leo kuanza
mzunguko wa

pili ikiivaa Polisi
huku...

Na Saada Akida

KIKOSI cha Yanga leo kitashuka dimbani
kusaka pointi tatu muhimu katika mchezo wa
mzunguko wa pili wa Ligi Kuu Tanzania dhidi
ya Polisi Tanzania.

Yanga itashuka dimbani huku ikiwa chini ya
Kocha wake Mkuu, Nasreddine Nabi aliyeko-
sekana kwenye benchi katika michezo mitatu
iliyopita.

Nabi alikuwa anatumikia adhabu ya ku-
fungiwa mechi tatu na kulipa faini Sh. 500,000
baada ya kukutwa na hatia ya kuwashambulia
waamuzi wa mchezo wao dhidi ya Thefu FC,
ulifanyika Mbarali Mbeya.

Kocha huyo alikosekana katika mchezo dhi-
di ya Prisons, Namungo FC na kwenye mchezo
wa kombe la FA dhidi ya Kurugenzi FC.

Katika mchezo wa leo Nabi ataongoza kikosi
cha timu hiyo kinachoshuka dimba la Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam dhidi ya Polisi am-
bayo kwa sasa inanolewa na Mwinyi Zahera
aliyewahi kuwa kocha wa Yanga.

Yanga inashuka dimbani ikiwa na nia moja
tu ya kuendeleza wimbi la ushindi kama ilivy-
okuwa kwenye mzunguko wa kwanza wa ligi
hiyo ambapo hadi sasa ipo kileleni mwa msi-
mamo ikiwa na pointi 38 baada ya mechi 15.

Wakati Polisi inalazimika kutafuta matokeo
chanya katika mchezo huo kujiondoa kwenye
nafasi ya chini katika msimamo.

Kuelekea mchezo huo, msaidizi wa Yanga,
Cedric Kaze amesema mechi itakuwa tofauti
na wanatarajia mchezo utakuwa mgumu na
wa ushindani.

Alisema wamewaona Polisi walivyocheza
na Azam kwamba wamekuwa na mabadiliko
makubwa kiuchezaji na ufundi kwa sababu
wameonyesha ushindani mkubwa.

“Kwa upande wetu tunaanza duru la pili
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GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

® ® ®Inashuka dim-

Wachezaji wa Yanga, Khalid Aucho na Stephane Aziz Ki wakiwa kwenye
mazoezi: PICHA: YANGA

Try Again:
Mashabiki
wa Simba
puuzeni
usajili wa
Miquissone

Na Adam Fungamwango

MWENYEKITI wa Bodi wa Klabu
ya Simba, Salim Abdallah maaru-
fu ‘Try Again’ amethibitisha rasmi
kuwa klabu hiyo itafanya usajili
kwenye dirisha dogo ambalo
limefunguliwa, huku akiwataka
wanachama na mashabiki ku-
puuzia tetesi za kurejea kwa Luis
Miquissone.
laam, mwenyekiti huyo alisema
kuwa klabu hiyo itafanya usajili
kwenye maeneo machache ya
kuziba au kuongezea pale pan-
apoonekana kuna mapungufu.

“Ni kweli taarifa rasmi ni
kwamba Simba itafanya usajili
na hii ni kwa kulingana na ripoti
ya wataalam wetu kuboresha
pale panapoonekana pana ma-
pungufu kwa hiyo wananchama
na mashabiki wetu wasiwe na
wasiwasi, watafurahi,” alisema
Try Again.

Kuhusu wachezaji ambao wa-
natajwa sana kusajiliwa na klabu
hiyo alisema yeye hawezi kuse-
ma chochote bali muda utaamua
kwa sababu usajili ni jambo la
kitaalam.

“Kazi hii ni ya kitaalam kwa
hiyo tuwaachie wataalam, kama
ni Cesar Manzoki, Victorien
Adebayor, Saido na wengine
wanaotajwa kama ni kweli au si
kweli, basi tutaona nani ameingia
kwenye kikosi chetu,” alisema.

Hata hivyo, aliwataka wana-
chama na mashabiki wa klabu
hiyo kupuuza taarifa za kurejea
kwa Miqguissone akidai bado ni
mchezaji halali wa Al Ahly ya
Misri na popote anapokwenda
kucheza anakwenda kwa mkopo.

“Bado wanachama na mashabiki
wetu wanafanya kosa lile lile,

INAENDELEA UK. 31




	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9a
	Page 10a
	Page 11
	Page 12
	Page 13
	Page 14
	Page 15
	Page 16-17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24
	Page 25
	Page 26
	Page 27
	Page 28
	Page 29
	Page 30
	Page 31a
	Page 32a

