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HABARI KITAIFA

Na Beatrice Shayo

JESHI la Polisi Mkoa wa Arusha, 
limetakiwa kutatua changamoto za 
matukio ya uhalifu, rushwa na dawa 
za kulevya na kuhakikisha yanakuwa 
historia mkoani humo.

Agizo hilo lilitolewa jana na Mkuu 
wa Mkoa huo, Paul Makonda, alipoku-
wa akizungumza kwenye kikao kazi 
kilichohusisha uongozi wa Jeshi la 
Polisi mkoani humo.

Makonda alisema Jeshi la Polisi li-
napaswa kufahamu taarifa za kuwapo 
wauzaji na watumiaji wa dawa ya 
kulevya mkoani humo haileti taswira 
nzuri kwa kuwa mkoa huo unapaswa 
kuwa kitovu cha kuzungumzwa kwa 
mazuri kutokana na rasilimali zilizoko 
na wanaweza kutengeneza hofu kwa 
baadhi ya wageni kuingia na kufanya 
biashara.

Alisema vita ya dawa za kulevya hai-
jawahi kuwa nyepesi, maofisa wa Jeshi 
la Polisi mkoani humo wanatakiwa 
kujipanga kikamilifu kuhakikisha wa-
naishinda.

Akizungumzia masuala ya rushwa, 
Makonda aliwataka askari na maofisa 
wa polisi mkoani humo kujitengen-
ezea taswira njema kwa jamii kwa 
kuwa, haipendezi na haikubaliki kuo-
na askari mmoja anapokea mlungula.

Alimuagiza Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Arusha, Justine Masejo, kusi-
mamia nidhamu na weledi kwa jicho 
kali inapotokea askari mmoja au kituo 
kimoja kinalalamikiwa kwa rushwa na 
matendo mengine yasiyofaa.

Ametaka hatua stahiki zichukuliwe 
kwa haraka kwa kuwa, mafanikio ya 
mpokea rushwa ni laana inayoathiri 
watoto na familia. 

Aliwataka maofisa hao kutambua 
wana wajibu wa kutoa huduma nzuri 
kwa wananchi na matarajio ni kuona 
Jeshi la Polisi mkoani humo linakuwa 
la mfano kwa weledi, nidhamu na 
uwajibikaji.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Arusha, 
ACP Justine Masejo, alisema miongoni 
mwa changamoto zinazowakabili ni 
upungufu wa vyombo vya usafiri iki-
wamo pikipiki zitakazowasaidia polisi 
kata kutimiza majukumu yao ya kila 
siku ya kuhakikisha ulinzi na usalama 
unaimarika katika kata zao.

Kamanda Masejo alisema licha ya 
kuwa na kitengo maalum cha polisi wa 
utalii na diplomasia, ni vyema wange-
patiwa gari maalumu litakalotumika 
kusaidia kuongoza misafara ya watalii 
kutoka uwanja wa ndege hadi kwenye 
maeneo ya hifadhi au hotelini.

Alisema mara zote jeshi hilo mkoani 
humo limekuwa kinara wa kusima-
mia nidhamu kwa watumishi wake na 
maofisa wa polisi wanaokwenda kiny-
ume na taratibu za jeshi, wanachuku-
liwa hatua kali za kisheria ikiwamo ku-
fukuzwa kazi, jambo aliloahidi kuwa 
ni endelevu.

Kamanda Masejo ameahidi kuende-
leza mapambano dhidi ya vitendo vya 
ukatili wa kijinsia, biashara haramu ya 
dawa za kulevya na uhalifu mwingine.

Makonda aanza 
kupambana dawa 
za kulevya Arusha

Hatima kikokotoo Mei Mosi
Na Vitus Audax, DODOMA

NAIBU Waziri wa Nchi, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira na Wenye 
Ulemavu), Patrobas Katambi, amesema 
suala la kanuni mpya ya kikokotoo cha 
mafao ya wastaafu litajulikana Mei 
Mosi, Siku ya Wafanyakazi Duniani.

Akijibu hoja mbalimbali za wabunge 
juzi bungeni jijini Dodoma, Katambi 
alisema serikali haiwezi kufumbia ma-
cho wala masikio suala hilo.

Alisema licha ya maelezo mbalimbali 
yanayotolewa ndani na nje ya Bunge, 
suala hilo linatarajiwa kutolewa majibu 
na Rais Samia Suluhu Hassan wakati wa 
maadhimisho ya Siku ya Wafanyakazi, 
yakakayofanyika jijini Arusha.

“Rais ameshatoa maelekezo zaidi ya 
mara mbili kwamba tulifanyie mapi-
tio upya kuona namna ya kukifanyia 
maboresho zaidi ili wastaafu wasipate 
shida, tayari tumeanza kazi hiyo na 
sheria inatutaka kufanyia maboresho 
kila baada ya miaka mitatu na tayari 
imepita.

“Tunaendelea kulifanyia kazi maana 
tumepokea maelekezo ya Rais pamoja 
na Bunge, lakini pengine tunaweza 
kusikia kauli ya Rais katika viwanja vya 
Sheikh Amri Abeid, jijini Arusha, Siku 
ya Mei Mosi atakapokutana na wafan-
yakazi kueleza suala hili, hivyo tumeli-
pa uzito unaostahili kuhakikisha tunali-
weka sawa,” alisema.

ULIPAJI MISHAHARA
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais - Meneji-

menti ya Utumishi wa Umma na Utawa-
la Bora, George Simbachawene, alise-
ma wizara yake ipo katika mabadiliko 
makubwa yanayolenga kuwanufaisha 
na kuwainua watumishi wote katika 
nyanja mbalimbali.

Wakati akihitimisha hoja za wabunge 
na Bunge kuidhinishia wizara hiyo Sh. 
trilioni 1.10 kwa mwaka 2024/25, Sim-
bachawene alisema kwa sasa hakutaku-
wa tena na malimbikizo ya mishahara, 
kwa kuwa fedha kwa ajili ya ulipaji zi-
natolewa kila mwaka.

Alisema kwa mwaka 2023/24, ili-
chukua fedha ya bajeti ya serikali ya 
Sh. bilioni 153.9 na kwa mwaka 2024/25 
zimeombwa Sh. bilioni 150.8 na kuwa, 
hali itaendelea kwa utaratibu huo kila 
mwaka, kwa kuwa lengo la Rais Samia 
ni kila mtu apate anachostahili bila 
kudhulumiwa haki yake.

Pia, alisema serikali inaendelea 

kulipa malimbikizo ya mishahara na 
watumishi 26,331 wamehakikishiwa 
kulipwa zaidi ya Sh. bilioni 39.55.

Kuhusu upandishaji vyeo, Sim-
bachawene alisema serikali imerejesha 
utaratibu wa kupandisha vyeo watumi-
shi kila baada ya miaka mitatu tofauti 
na awali ilikuwa ni baada ya miaka 
minne.

Alisema Rais Samia ameridhia ku-
pandisha vyeo watumishi 81,515 wal-
iokasimiwa katika bajeti ya mwaka 
2023/24 kwa gharama ya Sh. bilioni 
130.47.

Vilevile, serikali imepanga kuwa-
pandisha vyeo watumishi 219,924 wal-
iokasimiwa katika bajeti ya 2024/25, 
kwa gharama ya Sh. bilioni 252.7 na 
kufanya idadi hiyo kufikia 301,439, kwa 
miaka miwili ya fedha.

Alisema serikali imelipa mishahara 
kwa wafanyakazi wa mamlaka za seri-
kali za mitaa 113 zenye jumla ya watum-
ishi 691 kwa awamu.

Awamu ya kwanza, serikali imetenga 
Sh. bilioni 3.5 kwa ajili ya kugharamia 
mishahara ya watumishi 474 wa mam-
laka za serikali za mitaa 101 ambazo 
zimebainika kuwa na uwezo mdogo ku-
tokana na kushindwa kuwalipa.

“Nisisitize madeni ya watumishi 
hawa ambayo wanadai mamlaka hizo, 
ziwalipe na sisi tutaanza kuchukua 
hatua kwa wakurugenzi ambao tu-
napeleka maelekezo ya kulipa stahiki 
za madeni yanayotokana na watumishi 
walio chini yao halafu hawafanyi hivyo, 
hatua za kisheria tutazichukua kwa njia 
za kiutumishi,” alisema.

Alisema hiyo ni kutokana na kuwa 
kama mchezo, kwani watumishi wa-
nalalamika maelekezo yanatolewa kwa 
mkurugenzi, lakini hawataki kuwalipa, 
hivyo kuahidi kuwachukulia hatua kali 
za kisheria.

Waziri Simbachawene alisema baa-
dhi ya maeneo nchini yana upungufu 
wa watumishi, huku mengine yaki-
wa na watumishi wengi kupita kiasi, 
waking’ang’ania yenye mazingira ma-
zuri na kuacha maeneo ya pembezoni.

Serikali imeamua baada ya majadil-
iano ya wizara tatu za Utumishi, TAMI-
SEMI na Fedha, baada ya bajeti hiyo 
watahakikisha wanafanya mgawanyo 
wa walimu nchi nzima.

“Naomba niseme hapa, tusirudi tena 
hapa kulalamika kwa kuwa tutakapoan-
za operesheni hii haitamuacha mtu na 

wala haitakuwa na upendeleo, lakini 
tutazingatia hali na sababu mahususi 
walizonazo watumishi wetu,” alisema.

“Katika kutekeleza hili pia, lipo suala 
limeibuka la wenza na kwa kuwa mwa-
jiri ni serikali na inahimiza maadili, 
hivyo tutahakikisha kila mwenye 
mwenza wake wa kweli wanakwenda 
kufanya kazi katika eneo moja hata 
kama siyo kituo kimoja,” alisisitiza.

UMILIKI NDEGE ATCL
Kuhusu kuhamisha umiliki wa ndege 

kutoka Wakala wa Ndege za Serikali 
Tanzania (TGFA) kwenda Shirika la 
Ndege Tanzania (ATCL), alisema ni 
hoja inayoibuka mara kwa mara, la-
kini tayari limejadiliwa na utekelezaji 
unaendelea.

“Tunatambua kwa sasa ATCL inafan-
yakazi nzuri na tayari tulishakaa kamati 
kuhusu suala hili na utaratibu unaende-
lea, lakini tutambue kuhamisha ndege 
sio suala la haraka kiasi hicho, hivyo 
kuna michakato yake ya kimataifa na 
pia kitaifa inayoendelea,” alisema Sim-
bachawene.

USAILI KIDIJITALI
Naibu Waziri, Ofisi ya Rais - Meneji-

menti ya Utumishi wa Umma na Uta-
wala Bora, Ridhiwani Kikwete, alisema 
tayari serikali imetatua kero ya watu 
kusafiri kutoka mikoani kwenda Do-
doma kufanya usaili kwa ajili ya ajira 
mpya.

Alisema kutokana na malalamiko 
kuhusu watu wanaoomba fursa za ajira 
kulazimika kufunga safari na kutumia 
gharama kubwa kwenda Dodoma ku-
fanya usaili, ufumbuzi wake umepa-
tikana na sasa utafanyika kwa njia ya 
kijitali.

Pia, wizara hiyo imeanza usaili kidiji-
tali kupita mfumo wa ‘Online Aptitude 
Test System’.

“Mara ya kwanza ulitumika kufanyia 
usaili Tanzania nzima na kwa siku hiyo, 
kwa mara ya kwanza hatukupata lala-
miko lolote kuhusu utaratibu huu,” 
alisema Ridhiwani.

Alisema malengo ya serikali baada 
ya kuonekana kuwa umefanikiwa ni 
kuhakikisha taratibu nyingine za us-
aili katika kada zote unafanyika kupitia 
mfumo huo ili kufanyika maeneo yao.

“Nataka niwahakikishie sasa kwa 
wale wanaotoka katika mikoa ya mbali 
na Dodoma wakiwamo wa upande wa 
visiwani, sasa wataweza kufanya usaili 
wakiwa katika maeneo yao,” alisema.

Mwananchi aki-
angalia pikipiki 
iliyogongwa na 
gari ya abiria 
inayofanya sa-
fari zake kati ya 
Mabibo na Mnazi 
Mmoja katika 
eneo la Msimbazi 
Center jijini Dar 
es Salaam jana. 
PICHA: JUMANNE 
JUMA
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ACT walia upigaji tril 3/- serikalini
Na Mwandishi  Wetu

CHAMA cha ACT Wazalendo 
kimechambua ripoti ya Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali (CAG) kwa Mwaka 
2022/23, kikitaka hatua stahiki 
zichukuliwe dhidi ya watendaji 
wa serikali wanaonyooshewa 
kidole kufanya ubadhirifu wa 
jumla ya Sh. trilioni 3.14.

Dorothy Semu, Kiongozi wa 
ACT Wazalendo, wakati wa ku-
wasilisha uchambuzi huo kwa 
waandishi wa habari jijini Dar 
es Salaam jana, alisema wa-
mechagua maeneo 10 waliyoona 
ni muhimu zaidi Watanzania 
kuyatambua na wameyatolea 
mapendekezo ili yafanyiwe kazi, 
ikiwamo hoja hiyo ya ubadhirifu 
wa fedha za umma.

Alisema uchambuzi wao 
umebaini CAG ameibua hoja 
nyingi zinazopaswa kufanyiwa 
kazi. Baadhi ya hoja hizo zitaz-
ingatiwa kwenye uchambuzi wa 
bajeti wa kila wizara ya serikali 
utakaofanywa na wasemaji wao 
wa kisekta.

Waziri Kivuli wa Fedha, Mipa-
ngo na Hifadhi ya Jamii wa cha-
ma hicho, Kizza Mayeye, alisema 
ripoti hiyo ya CAG imeendelea 
kuonesha uzembe unaofanywa 
na serikali uliosababisha up-
otevu wa makusanyo na mapato 
katika wizara, idara na taasisi za 
serikali, Mamlaka za Serikali za 
Mitaa, miradi ya maendeleo na 
mashirika ya umma.

Alisema wameona kwa mara 
nyingine vitendo au uamuzi we-
nye viashiria vya ubadhirifu wa 
fedha za umma katika utekeleza-
ji miradi na majukumu mbal-
imbali ya wizara na taasisi za 
serikali kukiwa na hoja za uba-
dhirifu na upotevu wa fedha za 
makusanyo zenye jumla ya Sh. 
trilioni 3.14.

Alifafanua kuwa katika fedha 
hizo, halmashauri zimeonesha 
upotevu wa Sh. bilioni 167.8, wiz-
ara, idara na taasisi za serikali 
zina upotevu wenye thamani 
ya Sh. bilioni 103.32, gharama 
zinazotokana na ucheleweshaji 
kutelekezwa kwa miradi ya 
maendeleo zina jumla ya Sh. 
bilioni 744.1, dosari za kiusanifu 
za Wakala wa Barabara Tanza-
nia (TANROADS) kwenye mi-
radi ya barabara sita Sh. bilioni 
130.51, mradi wa BRT Sh. bilioni 
28.05, Bwawa la Kufua Umeme 
la Mwalimu Nyerere Sh. bilioni 
327 na mashirika ya umma yana 
hoja zenye thamani ya Sh. tril-
ioni 2.23.

“Taarifa ya CAG inathibitisha 
tena tatizo sugu la serikali kue-
ndelea kupoteza na kutumia 
vibaya fedha za umma bila hatua 
za uwajibishaji kuchukuliwa. 
ACT Wazalendo tunataka watu 
wote waliohusika na ubadhirifu 
na uzembe uliopelekea upotevu 
wa fedha za umma wachukuliwe 
hatua za kinidhamu na kisheria,” 

Waziri Mkuu Kivuli wa Chama cha ACT-Wazalendo, Isihaka Mchinjita,  akizungumza na 
waandishi wa habari wakati wa hafla ya uchambuzi wa ripoti ya Mdhibiti  na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali Dar es Salaam jana. PICHA: IMANI NATHANIEL  

Kizza alipendekeza.
Waziri Kivuli huyo pia alizun-

gumzia dosari ya fedha kutopit-
ishwa Mfuko Mkuu wa Hazina, 
akiitaja ni mwanya wa ufisadi.

Alisema kuwa uchambuzi 
wao umebaini kuwa kwa mwa-
ka 2022/23, jumla ya matumizi 
yenye thamani ya Sh. trilioni 3.2 
yalifanywa bila kupita Mfuko 
Mkuu wa Serikali, sehemu kub-
wa ya fedha hizo inatokana na 
fedha zilizopelekwa moja kwa 
moja kwenye miradi kutoka kwa 
wadau wa maendeleo.

“Fedha hizi za miradi zinaone-
kana katika vitabu vya bajeti, la-
kini CAG hazioni kuingia Mfuko 
Mkuu na hivyo kutoka kwake ni 
kinyume cha sheria. Matumizi 
ya aina hii licha ya kuwa ni kiny-
ume cha katiba na sheria za nchi, 
huwa ni kichaka cha kuficha 
ubadhirifu kwani kutumia fedha 
namna hii kunamnyima CAG ku-
fanya kazi yake ya udhibiti wa 
fedha za umma,” alihadharisha.

Waziri Kivuli huyo pia alisema 
CAG katika ripoti ya ufanisi wa 
usimamizi wa shughuli za kili-
mo, ameonesha wakulima wen-
gi nchini hawajapata mbolea 
zenye ruzuku licha ya serikali 
kutenga wastani wa Sh. bilioni 
150 kila mwaka.

Alisema CAG ameonesha 
kuwa wakulima milioni 2.55 kati 
ya milioni 3.4 waliosajiliwa ka-
tika mpango wa ruzuku (sawa 
na asilimia 75) hawakupata wala 
kutumia mbolea kupitia mpan-
go wa ruzuku licha ya kuwa na 
sifa ya kupata mbolea hiyo ya 
ruzuku kwa mwaka huo wa uk-
aguzi.

UAGIZAJI PETROLI
Kizza pia alisema uchambuzi 

wao umegusa dosari katika uagi-
zaji, uingizaji na usambazaji wa 
mafuta nchini, akiitaja ndiyo 
kiini cha kupanda kwa gharama 
ya mafuta nchini.

Alisema imebaini nchi haina 
Hifadhi ya Taifa ya Petroli, CAG 
akionesha kama Taifa kukosa 
hifadhi ya petroli ya mkakati 
kunaiweka nchi katika hatari ya 
kuwa na uhaba wa nishati waka-
ti wa shida.

Vilevile alisema nchi ina uw-
ezo mdogo wa miundombinu 
mafuta, CAG akionesha kuna 
bomba moja tu linalotumika 
kuingiza mafuta Tanga, Mtwara 
na Dar es Salaam na bomba hilo 
moja ndilo hutumika kusafirisha 
petroli na dizeli, baada ya kusa-
firisha petroli linasafishwa ili 
kupitishwa dizeli.

“Bomba hili limetumika kuan-
zia 2012 ambapo lilitumika kusa-
firishia Metric Tone 250,000, 
sasa linapitisha 650,000. Seri-
kali ya CCM inafanya mchezo 
na suala hili nyeti, sisi tunaona 
ni lazima kuweka mkazo mkub-
wa sana kwenye eneo hili hasa 
ukizingatia mambo kadhaa 
yanaweza kuteteresha usam-
bazaji wa mafuta duniani kama 
vile migogoro ya kieneo (vita 
Mashariki ya Kati), majanga, 
vikwazo vya kiuchumi kwa baa-
dhi ya nchi,” alisema.

DENI LA SERIKALI
Waziri Kivuli huyo pia alizun-

gumzia hoja ya kasi ya ukuaji wa 
Deni la Serikali na hatari zake 
kwa taifa, akisema CAG ame-
onesha ukuaji wa kasi wa deni 
hilo. Hadi Juni 30, 2023, Deni la 
Serikali lilikuwa Sh. trilioni 82.25 
sawa na Ongezeko Sh. trilioni 10. 
94 (asilimia 15) kutoka mwaka 
wa fedha uliotangulia (2021/22).

“Uchambuzi wetu wa CAG 
kuhusu mwenendo wa Deni la 
Serikali ni kuwa kasi ya ukuaji 
wa Deni la Serikali inatishia 
maendeleo ya watu, uwezo wa 
nchi kujihudumia na kusaba-
bisha ukuaji wa uchumi un-
aoendeshwa na deni (debt driv-
en growth),” alisema.

MIFUKO HIFADHI YA JAMII
Madai ya wafanyakazi Sh. bil-

ioni 36.47 na michango yao (sh. 
bilioni 856.78 kutowasilishwa 
kwenye Mifuko ya hifadhi ya 
Jamii.

Kiongozi wa Chama hicho, 
Dorothy, alizungumzia hoja ma-
dai ya wafanyakazi Sh. bilioni 
36.47 na michango yao Sh. bil-
ioni 856.78 kutowasilishwa kwe-
nye mifuko ya hifadhi ya jamii.

Alisema ripoti ya CAG kwa 
mwaka 2022/23 imeonesha ma-
dai ya Sh. bilioni 36.47 ya watum-
ishi wa umma katika halmashau-
ri 54. Madai hayo yanajumuisha 
malimbikizo ya mishahara ya 
wafanyakazi, stahiki za wastaafu 
na posho za kisheria.

“Kutokulipwa kwa madai 
haya kunaongeza ugumu wa 
maisha kwa wafanyakazi ikizin-
gatia tayari gharama za bidhaa 
muhimu zinaendelea kupanda 
kila uchao. 

Pia ni kinyume cha kanuni ya 
utumishi wa umma inayoele-
keza mfanyakazi yeyote wa seri-
kali pale anapopandishwa dara-
ja au kuteuliwa kwenye nafasi ya 
kiwango cha juu, alipwe malipo 
ya nyongeza ya mshahara yanay-
ostahili.

“ACT Wazalendo tunaitaka 
na serikali na waajiri binafsi 
kuheshimu matakwa ya sheria 
ya mifuko ya hifadhi ya jamii 
kwa kuwasilisha kwa wakati 
michango ya wafanyakazi. Pia 
tunaitaka serikali kulipa malim-
bikizo ya madai yote ya watumi-
shi na wastaafu,” alisema.

MADUDU MWENDOKASI
Waziri Mkuu Kivuli na Maka-

mu Mwenyekiti wa Chama hicho 
Tanzania Bara, Isihaka Mchinjita 
alizungumzia hoja ya usimam-
izi mbovu wa mradi wa ma-
basi yaendayo haraka, maarufu 
mwendokasi.

Alisema CAG amebaini kuna 

usimamizi mbovu kwa Wakala 
wa Mabasi Yaendayo Haraka 
(DART) ambao upo chini ya OR-
TAMISEMI. Mradi wa Sh. bilioni 
217.48 wa kutoka Katikati ya Jiji 
hadi Mbagala umekamilika kwa 
asilimia 98.86 lakini hautoi hu-
duma.

Vilevile, alisma DART wame-
kalia bidhaa za Sh. bilioni 3.43 za 
mifumo ya kukusanya nauli, CAG 
akionesha kuwa DART ilinunua 
kadi janja za Sh. bilioni moja na 
mifumo mingine ya TEHAMA ya 
kukusanyia nauli ya Sh. bilioni 
2.43 vimetelekezwa.

“Pia kuna utoaji huduma 
usioridhisha. CAG ameonesha 
kati ya mabasi 210 ya mkataba, 
mabasi 132 (asilimia 63) yaliku-
wa mabovu na hayatoi huduma 
na kwamba yanahitaji Sh. bil-
ioni 2.1 za matengenezo, lakini 
hazijatolewa. Yapo yanaoza, wa-
nakimbilia kutoa zabuni kwa 
mwekezaji kutoka nje.

“Hoja zote alizotoa CAG ni hoja 
zinazotokana na uzembe wa kiu-
tendaji na kimenejimenti na zina 
harufu ya uhujumu uchumi. Hii 
inasababisha kukosekana kwa 
thamani halisi ya fedha na kuto-
tatua tatizo la usafiri jijini Dar es 
Salaam,” alisema.

“ACT Wazalendo tunapende-
keza Waziri wa Nchi OR-TAMI-
SEMI ajiuzulu kwa kushindwa 
kuisimamia DART na kusababi-
sha hasara kubwa kwa Taifa. Pia 
Waziri wa Nchi OR-TAMISEMI 
pamoja na bodi ya wakurugenzi 
wa DART na wahusika wengine 
wote wafikishwe mahakamani 
kwa makosa ya kuhujumu uchu-
mi,” alisema.

Waziri Mkuu Kivuli huyo ali-
zungumzia Mradi wa Bwawa la 
Kufua Umeme la Mwalimu Ny-
erere ( JNHPP), akigusia kuto-
tolewa fedha za uwajibikaji kwa 
jamii (CSR) Sh. bilioni 270 (asil-
imia tatu ya fedha za mradi).

Chama hicho pia kimeitaka 
serikali kulipa Sh. bilioni 208 za 
Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 
(NHIF) ambazo ilizichukua kama 
mkopo tangu mwaka 2020. 
Kimebainisha kuwa CAG pia 
ameonesha kuwa hadi kufikia 
30 Juni 2023, NHIF imekusanya 
Sh. bilioni 5.6 (12.6%) pekee kati 
ya Sh. bilioni 42.57 inazozidai 
taasisi za serikali na binafsi ikiwa 
ni michango ya wanachama.

Kati yake, michango ambayo 
zinadaiwa taasisi za serikali ni 
Sh. bilioni 19.04 (45%) na Sh. bil-
ioni 23.53 (55%) zinajumuisha 
madeni kutoka kwa mashirika 
yasiyo ya kiserikali.

Chama hicho pia kimeitaka 
serikali imilikishe Kampuni ya 
Ndege Tanzania (ATCL) ndege 
zote inazokodishiwa na kureje-
sha Wakala wa Ndege (TGFA) 
chini ya Wizara ya Uchukuzi ku-
toka Ofisi ya Rais.

Pia kimemtaka CAG kufanya 
ukaguzi maalum wa ununuzi wa 
ndege tangu ulipoanza mwaka 
2016 hadi sasa.
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Mtangazaji Clouds 
FM Gardner 
Habash afariki, 
aliliwa kila kona

Na Beatrice Shayo

SERIKALI imesema wananchi 
273,159 hawana makazi kutokana na 
mvua inayoendelea kunyesha katika 
maeneo mbalimbali nchini.

Kadhalika, viongozi wa dini wataon-
doka leo na treni ya kisasa (SGR) ku-
toka Dar es Salaam kuelekea Dodoma 
kwa ajili ya kufanya maombi na dua ya 
kuliombea taifa kesho.

Msemaji Mkuu wa Serikali na Mku-
rugenzi wa Idara ya Habari (Maelezo), 
Mobhare Matinyi, alisema jana jijini 
Dar es Salaam, wakati akizungumza na 
waandishi wa habari.

Alikuwa akizungumzia mafuriko, 
Muungano na safari ya majaribio ya 
treni ya kisasa (SGR).

Alisema idadi ya walioathirika kwa 
Mkoa wa Pwani ni

kaya 29,510 watu 125,668, Morogoro 
kaya 12,824 watu 51,491 na Mbeya kaya 
27, 000 watu 96,000.

Katika maeneo ya Rufiji mafuriko 
yameanza kupungua kutokana na 
mvua kupungua katika baadhi ya 
mikoa ambayo mito yake huingiza maji 
katika Bonde la Rufiji.

Matinyi alisema kutokana na athari 
hizo za mvua walianzisha makazi ya 
muda na hadi sasa kuna kambi sita ze-
nye       waathirika 2,883 kwa Mkoa wa 
Pwani   yenye kaya 29,510 zilizoathiri-
ka.

Alisema mvua hiyo imeathiri miun-
dombinu ya barabara, vituo vya afya, 
shule, nyumba, mifumo ya maji na 
mashamba 152,956. 24 yenye mazao ya 
chakula.

Aidha, alisema misaada inaendelea 
kupelekwa katika mikoa ya Pwani, tani 
700 za chakula, mafuta ya kula lita 

7,880, vyandarua 2,260, mablanketi 
1,290 na vifaa vingine ikiwamo ma-
hema 26, magodoro 1,258, mafuta ya 
petroli lita 3,000 na dizeli 2,900.

Matinyi alisema mahitaji mengine 
kwa Mkoa wa Pwani ni boti mbili zaidi, 
umeme wa nguvu za jua, magodoro 
2,000, vitanda 150, matangi 50 ya lita 
5,000, mahema makubwa manne 
na madogo 10, mafuta ya petroli lita 
100,000 na dizeli 50,000.

“Misaada inaendelea kuja na wahi-
sani wanaombwa kuelekeza misaada 
Wilaya ya Kibiti ambapo hadi sasa 
kumekuwa na uhaba wa misaada ku-
tokana na mingi kupelekwa Rufiji,” 
alisema Matinyi.

Alisema kwa Mkoa wa Morogoro 
kuna jumla ya kata 50 zilizoathirika 
na mafuriko na watu 78 waliokolewa 
na serikali. Sasa kuna kambi sita za 
waathirika zenye watu 1,500 na Mlim-
ba kuna waathirika 1,365, Ifakara 135 
zilizopo halmashauri mbili za Wilaya 
ya Kilombero.

Alisema watu wote waliopata mafu-
riko wapo katika makambi wanahudu-
miwa na serikali kwa kupewa chakula, 
makazi, tiba, maji na usalama.

Matinyi alisema tathimini ya mafu-
riko ya mvua inaendelea kufanywa na 
watatoa taarifa ikiwamo idadi kamili 
ya vifo vilivyotokana na mafuriko ya 
mvua.

Aidha, alisema viongozi wa dini, wa-
tendaji wa serikali, watumishi wa Shiri-
ka la Reli Tanzania (TRC) na waandishi 
wa habari baada ya kumaliza ibada 
kesho watapanda treni hiyo majira ya 
saa nane mchana na kuwasili Dar es 
Salaam majira ya saa moja usiku.

Alisema treni hiyo ipo katika ma-
jaribio, na isije kuonekana imetumia 

muda mrefu kusafiri. “Hizi ni shughuli 
za majaribio mwendokasi sio kipimo 
cha kazi haya ni majaribio.”

Alisema hadi sasa wameshapokea 
mabehewa ya treni ya kisasa 65 na vi-
chwa tisa “kipande cha Dar es Salaam 
hadi Morogoro kimekamilika kwa asil-
imia 98.9 na kipande cha Morogoro 
kwenda Dodoma kimekamilika kwa 
asilimia 96.1.”

Alisema nchi inaadhimisha miaka 
60 ya Muungano na kumekuwa na 
matukio mbalimbali ya kuzindua mra-
di, tukio kubwa linalofuata Aprili 22, 
mwaka huu jijini Dodoma ni kuliom-
bea taifa na mgeni rasmi ni Makamu 
wa Rais, Dk. Philip Mpango.

Alisema wananchi wataanza kuingia 
katika uwanja kuanzia saa 12 asubuhi 
kutakuwa    na burudani mbalimbali 
ikiwamo kwaya na shughuli la kuliom-
bea taifa itaongozwa na viongozi wa 
dini.

Alisema tukio jingine kubwa ni Apri-
li 24, mwa huu kutakuwa na uzinduzi 
wa kitabu cha miaka 60 ya historia ya 
Makamu wa Rais iliyoanzishwa baada 
ya Muungano kutokea.

Aidha, alisema Aprili 25, majira ya 
saa tatu Rais Samia Suluhu Hassan, ata-
lihutubia taifa kutoa ujumbe wa maad-
himisho ya miaka 60 ya Muungano 
saa sita kamili usiku, mikoa ya Arusha, 
Dodoma, Dar es Salaam, Geita, Mbeya, 
Mwanza na Zanzibar kutakuwa na uru-
shwaji wa fataki.

Alisema Aprili 26, kilele cha shughu-
li hizo zitafanyika katika kiwanja cha 
Uhuru na mgeni rasmi atakuwa Rais 
Samia.

Taifa linatarajia kuwa na wageni ku-
toka mataifa ya jirani na marafiki ka-
tika siku hiyo.

Wananchi 273,159 waathiriwa na mafuriko

Na Romana Mallya

MTANGAZAJI nguli wa kipindi cha Jahazi, 
Kituo cha Redio cha Clouds FM, Gardner 
G. Habash, maarufu Captain amefariki du-
nia jana asubuhi katika Taasisi ya Jakaya 
Kikwete ( JKCI), wakati akiendelea na mati-
babu.

Msemaji wa Kampuni ya Clouds Media 
Group, Emilian Mallya, alisema msiba upo 
nyumbani kwa marehemu maeneo ya Ki-
jitonyama karibu na Kituo cha Polisi Maba-
tini.

Gargner alijipatia umaarufu mkubwa 
kutokana na ucheshi na aina ya utangaz-
aji wake katika kipindi cha Jahazi na hadi 
umauti unamkuta, mtangazaji huyo aliku-
wa amelazwa katika Taasisi hiyo kutokana 
na maradhi ya shinikizo la damu.

Katika mahojiano yake na kipindi cha 
XXL yaliyofanyika mwanzoni mwa mwezi 
huu, Gardner alisema alianza kujisikia viba-
ya wiki chache zilizopita baadaye akapele-
kwa hospitalini ambako aligundulika kuwa 
na shida ambayo ililazimika kulazwa.

Machi 17, mwaka huu, binti yake ambaye 
ni msanii wa Bongo Flava, Malkia Karen, 
alitupia picha katika ukurasa wake wa In-
stagram akiwa na baba yake (Gardner) na 
mtoto wake (mjukuu wa mtangazaji huyo), 
wakiwa katika moja ya hoteli akimtakia 
kheri ya siku yake ya kuzaliwa akitimiza mi-
aka 50. Baadhi ya watu maarufu wakiwamo 
viongozi wa serikali, wanasiasa na wasanii, 
muda mfupi baada ya taarifa hiyo, katika 
kurasa zao waliweka picha ya mtangazaji 
huyo akiwa kazini enzi za uhai wake kama 
sehemu ya kuomboleza kifo chake.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Utamaduni, 
Sanaa na Michezo, Gerson Msigwa, ka-
tika ukurasa wake wa Instagram aliandika, 
“Nimeshtushwa. Nimeumia na nimesikit-
ishwa sana na kifo cha kaka Gardner G. Ha-
bash, mtangazaji mwandamizi wa vyombo 
vya habari Clouds.

“Lala salama bro (kaka), umefanya men-
gi katika tasnia yetu ya habari. Mwendo 
umeumaliza, huna baya. Poleni wanafamil-
ia, Clouds Media, ndugu, jamaa na marafi-
ki.” Aliyewahi kuwa Mbunge wa Mikumi 
(CHADEMA), Joseph Haule na msanii wa 
Hip Hop, Profesa Jay aliandika, “Pumzika 
kwa amani ndugu yangu Captain, tangulia 
na sisi tunafuatia kaka.

“Poleni sana Malkia Karen, Clouds Media 
Group pamoja na ndugu, jamaa na marafiki 
cha msingi, tumuombee ndugu yetu alale 
salama.” Msanii wa Bongo Flava, Nandy 
aliandika, “Daah! Kaka yangu pumzika kwa 
amani wewe ni moja ya mtu poa sana sup-
port (msaada) yako itaishi mioyoni mwetu. 
Rest in peace brother (pumzika kwa amani 
kaka).”

Zamaradi Mketema katika ukurasa wake 
wa Instagram aliandika, “Aaah Gadna ja-
mani, Inalillahi waina Ilaihi Rajiun. Mungu 
akupumpishe kwa amani kaka, Dah! Pumzi-
ka kwa amani kaka. Kazi ya Mungu haina 
makosa.”

Alianzia Kituo cha Redio cha Clouds DM, 
akaenda Times FM na kisha kurejea Clouds 
FM hadi umauti unamkuta, Gardner pumzi-
ka kwa amani.

Daktari wa Hospitali ya Tiba Healthcare, Jamil Suleiman,  akizungumza na waandishi wa habari Dar es 
Salaam jana kuhusu kampuni ya Skechers kuleta viatu maalum vya tiba ambavyo hutibu maradhi mbalim-
bali ya miguu na mgongo, Kushoto ni Meneja Masoko wa kampuni ya Skechers,  Micky Decha.PICHA: IMANI 
NATHANIEL 
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Wachungaji 
wanaopinga ukeketaji 
wadai kutishiwa 
maisha, waomba ulinzi
Na Ambrose Wantaigwa, TARIME

BAADHI ya wachungaji kutoka kata 
mbalimbali wilayani Tarime, mkoani 
Mara wameomba Jeshi la Polisi ku-
wachukulia hatua baadhi wa watu 
wanaotishia maisha yao kutokana na 
kupinga ukatili wa kijinsia ikiwamo 
ukeketaji.

Wachungaji na viongozi kutoka vy-
ama vya siasa katika mji wa Sirari wali-
fanya kikao cha pamoja na Jeshi hilo 
kujadili njia mbalimbali za kukabili 
uhalifu ikiwamo ukatili wa kijinsia.

Baadhi ya wajumbe walionesha 
kushangazwa na kuongezeka vitendo 
hivyo licha ya kutungwa sheria kadhaa 
kwa ajili ya kukomeshwa ukatili huo 
unaokadiriwa kufanyiwa wasichana 
zaidi ya 2,000 wilayani humo.

Mchungaji Julius John ambaye ni 
Mwenyekiti wa Baraza za Kipentekoste 
Tanzania (CPCT), wilayani Tarime ali-
omba mkuu wa polisi wilaya ya kipolisi 
Sirari yenye kuhudumia kata zote Jim-
bo la Tarime vijijini, afanye uchunguzi 
na kuchukua hatua.

“Hivi sasa baadhi ya wachungaji 
kutoka kata za Pemba na Mbogi wa-
natishiwa maisha yao kutokana na 
kukemea vitendo vya ukatili wa ki-
jinsia kama vile ukeketaji na wanadai 
kutengwa kutumia huduma za kijamii 
katika maeneo hayo,” alidai.

Alisema zipo baadhi ya mila potofu 
zinazotekelezwa na baadhi ya watu 
wilayani humo ikiwamo kuzuia kuole-
wa watoto wa kike ambao hawajafany-
iwa ukeketaji wakidai ni laana hali in-
ayochangia kuongezeka vitendo hivyo.

“Lazima tushauri vijana wetu ambao 
hawajaingia katika ndoa kuanzia waka-
ti huu wakubaliane kwamba waoe wa-
sichana ambao hawajakeketwa kama 
hatua kuu ya kutokomeza ukeketaji,” 
alisema.

Mkuu wa polisi wilaya ya kipolisi 
Sirari, Chausiku Masasi, aliwataka wa-
chungaji wote ambao wanadai kutishi-
wa wafike katika vituo vya polisi karibu 
yao na kuripoti watu hao wanaodaiwa 
kuwatishia ili uchunguzi ufanyike.

“Kila Mtanzania ana haki sawa 
mbele ya sheria na hakuna nafasi ya 
kutekeleza vitisho wala ubaguzi wa 
aina yoyote kwa kuwa matendo hayo 
ni kinyume na sheria za nchi, kila 
mmoja aliyeathiriwa afike haraka poli-
si ili hatua sahihi zichukuliwe,” alisema 
Chausiku.

Kila baada ya miaka miwili baadhi ya 
jamii wilayani hapa inadaiwa kuwaon-
doa watoto wao wa kike shuleni ili ku-
wafanyia ukeketaji na wengi kati yao 
wanaolewa katika umri mdogo.

Mkuu wa dawati la jinsia katika Kituo 
cha Polisi Sirari, Neema alisema baa-
dhi ya wasichana wanaogopa kutoa 
taarifa za ukatili wa kijinsia kama vile 
ukeketaji kutokana na kuogopa vitisho 
vya baadhi ya walezi na wazazi.

“Tumeandaa utaratibu ambapo 
waathirika wote wanaofika kituoni 
hapo hupokewa na taarifa zao ku-
chukuliwa kwa siri kwa ajili ya kulinda 
faragha yao na kuonya walezi na wa-
zazi wao kuwaadhibu bila sababu za 
msingi,” alisema.

Mbunge ataka umiliki wa ndege uwe chini ya ATCL
Na Vitus Audax, DODOMA

MBUNGE wa Jimbo la Mla-
lo (CCM), Rashid Shangazi, 
(CCM) ameitaka serikali kuon-
doa umiliki wa ndege katika 
Wakala wa Ndege za Serikali 
Tanzania (TGFA) na kuwek-
wa chini ya usimamizi wa 
Shirika la Ndege la Tanzania 
(ATCL) ili kuondoa utaratibu 
wa serikali kujikodishia mali 
zake yenyewe na kushindwa 
kulipa.

Shangazi alitoa kauli 
hiyo juzi wakati akichangia 
makadirio ya mapato na 
matumizi ya Wizara ya Nchi 
– Ofisi ya Rais, Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora kwa mwaka 
2024/25.

Alisema hatua ya TGFA 
kulikodisha ATCL ndege am-
bazo zinasomeka kama mali 
za serikali moja kwa moja, 
licha ya serikali kuingia kwe-
nye madeni makubwa ya 
yenyewe kwa yenyewe, pia 
imekuwa ikisababisha ndege 

hizo kukamatwa nje na wadai 
wa serikali.

“Sasa unapokodisha ndege 
imenunuliwa na serikali kwa 
shirika la serikali. Hapa cha 
kutazama ni kuwa ndege ya 
serikali inapokuwa kwenye 
wakala    wa serikali deni li-
nakuwa      ni la serikali, hali 
inayofanya ndege hizo zi-
kamatwe.

“Tumeishakamatiwa ndege 
hapa hivi karibuni na nyinyi 
ni mashahidi kwa sababu, 
ndege zinasoma kuwa ni mali 
ya serikali, lakini zingekuwa 
za      ATCL, ingekuwa siyo 
rahisi kuzikamata kwa kuwa, 
ni mali ya shirika, japo mwe-
nye shirika hilo ni serikali,” 
alisema.

Shangazi alisema serikali 
inatakiwa kuliona hilo na 
kuchukua hatua za haraka 
ili kuepuka makandokando 
hayo ambayo nchi imekuwa 
ikiendelea kukutana nayo.

Naye, Mbunge wa Kisesa 
(CCM), Luhaga Mpina, alise-
ma taifa linatakiwa kutafakari 

upya mifumo ya dhana ya 
utawala bora, kwa kuwa kuna 
vitendo vinafanyika waziwazi 
vinavyoonesha uvunjaji wa 
Katiba wa moja kwa moja kwa 
moja pamoja na kutozingatia 
haki za binadamu.

Alisema ipo haja ya seri-
kali kutafakari mifumo ya 
kiutawala, kwa kuwa hakuna 
mtu mkubwa wala mdogo, 
mgawanyo wa madaraka upo 
chini, hali inayosababisha 
malumbano ya viongozi kila 
mara na kushindwa kutenda 
kazi ipasavyo.

“Huko marumbano ni 
makubwa mara Ma-DC na 
wakurugezi. mkurugenzi na 
mbunge, wakuu wa mikoa, 
mawaziri na makatibu wakuu 
vivyo hivyo mwisho wa siku 
mifumo inaenda ovyo.

“Suala lingine ni la uteuzi 
wa viongozi pamoja na ajira 
bila kufuata taratibu za ki-
ushindani hali inayosababi-
sha kupata viongozi dhaifu, 
watendaji dhaifu wasioweza 
kufanya kazi zao kwa ufanisi 

hali inayosababisha kumpa 
kazi kubwa Rais Samia Su-
luhu Hassan kuteua mara kwa 
mara,” alisema.

Mpina alisema kwa sasa 
nafasi hizo za uteuzi zinatak-
iwa zishindanishwe ili kupata 
watu wenye ujuzi na ufanisi 
katika kazi, lengo ni kuondoa 
usumbufu kwa Rais kusoma 
wadhifa wa watu mara kwa 
mara na kudai kuwa, hata 
hivyo anaowachagua wame-
kuwa wakimkwamisha katika 
kazi zao.

Alimtaka waziri kuja na 
suluhisho la suala liloibuliwa 
kuhusu watu wasio watan-
zania kupewa vyeo pamoja 
na ajira nchini, akihoji kuwa 
ni kwa nini waziri hakuliona 
hilo kama changamoto katika 
sekta hiyo.

“Tupate majibu ya hao, 
waliotajwa kuajiriwa ikiwa 
siyo raia wa Tanzania, ni kina 
nani? Na kwa nini wanaende-
lea kuwa watumishi bila kuwa 
na uhalali wa kufanya kazi 
nchini,” alihoji Mpina.

W’biashara Soko la Coca-Cola walivyodhibiti uhalifu
Na Mary Geofrey

WAMACHINGA wa soko la 
Coca-Cola Mwenge, Wilaya 
ya Kinondoni, mkoani Dar es 
Salaam, kwa kushirikiana na 
Jeshi la Polisi, wamefanikiwa 
kudhibiti makundi ya wa-
halifu waliokuwa wanajificha 
sokoni. Makundi hayo ni wezi 
wanaovunja na kuiba katika 
nyumba za watu, wanaopora 
mali, wauzaji na wavutaji wa 
bangi, wanaojisaidia bara-
barani na wanaodhalilisha 
wanawake na wasichana kwa 
kuwatomasa bila ridhaa.

Katika taarifa ya Mwe-
nyekiti wa soko hilo, Abdal-
lah Samata, aliyoitoa juzi kwa 
vyombo vya habari, ilisema 

kutokana na kukithiri vitendo 
hivyo walilazimika kuchukua 
hatua za kufanya ulinzi shirik-
ishi kuanzia mwezi Januari, 
mwaka huu.

“Sasa hivi ukipita soko la 
Coca-Cola Mwenge hutaamini 
unachokiona, ukiacha simu 
unaikuta, hakuna wavuta 
bangi, hakuna wanaopapasa 
wasichana au wanafunzi,” 
alisema Samata.

Aidha, alisema kabla ya ku-
tangaza uamuzi huo walitoa 
taarifa katika Ofisi za Serikali 
ya Mtaa, kata na vituo vyote 
vya polisi kwa kupeleka barua 
ili kupata ridhaa hiyo.

“Viongozi wa serikali za 
mtaa, wilaya na Mkoa wa Dar 
es Salaam walitusikiliza na 

kuelewa nia yetu njema na 
kutuunga mkono katika ku-
maliza haya makundi. Wali-
fika katika eneo letu la soko 
na kushuhudia hali halisi ya 
uharibifu, mmomonyoko 
wa maadili na uhalifu unao-
fanywa na baadhi ya watu,” 
alisema Samata.

Kadhalika, uongozi wa soko 
kwa kushirikiana na Jeshi la 
Polisi walichukua hatua zina-
zoendelea ili kuliweka eneo la 
machinga pamoja na viunga 
vyake kuwa salama kwa wa-
fanyabishara na watumiaji 
wote.

Kiongozi huyo aliwasihi 
wafanyabiashara wa masoko 
mengine kuiga mfano huo 
kwa kuimarisha ulinzi na 

usalama wa maeneo yote ya 
biashara na kuondokana na 
dhana kuwa maeneo ya soko 
kutumika kuwa makazi ya wa-
halifu.

Akizungumza na Nipashe 
kwa njia ya Simu, Kamanda 
wa Polisi Mkoa wa Kipolisi 
Kinondoni, Kamishna Msaid-
izi Mwandamizi wa Polisi, 
Mtatiro Kitinkwi, alisema op-
eresheni hiyo imesaidia ku-
maliza wahalifu katika eneo 
hilo.  Alisema mafanikio hayo 
yametokana na ushirikiano 
baina ya Jeshi la Polisi na wa-
fanyabishara wa eneo hilo na 
kutoa rai kwa maeneo men-
gine kushirikiana ili kumaliza 
uhalifu na wahalifu katika mi-
taa na maeneo yao.

Mfanyabiashara wa mihogo akiipanga kuvutia wateja kandokando mwa barabara ya Chanika Dar es Salaam juzi. 
PICHA: JUMANNE JUMA
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OFISI ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (OR-TAMISEMI) imetaja vipaum-
bele vya bajeti yake, ikiwamo kuboresha 
utendaji kazi wa Wakala wa Mabasi Yaen-
dayo Haraka (DART).

Waziri mwenye dhamana ya tawala 
za mikoa serikali za mitaa, Mohamed 
Mchengerwa, alisema hayo wakati 
akiwasilisha makadirio ya mapato na 
matumizi ya wizara hiyo kwa mwaka wa 
fedha wa 2024/25 ya Sh. trilioni 10.125 kwa 
ajili ya wizara hiyo, bungeni jijini Dodoma.

Kwa mujibu wa waziri huyo, serikali 
inaendelea kukamilisha Sheria ya Usafiri 
wa Umma ili kuihuisha DART kuwa 
mamlaka, hatua ambayo huenda ikaondoa 
kero kwenye usafiri huo.

Mabasi ya mwendo wa haraka yalianza 
kutoa huduma usafiri Mei mwaka 2016, 
lakini tangu wakati huo, usafiri wake 
umekuwa ukilalamikiwa na abiria 
kutokana na sababu mbalimbali.

Miongoni mwa sababu hizo, ni abiria 
kukaa vituoni muda mrefui bila kupata 
usafiri, kujazana ndani ya mabasi hayo 
kupita kiasi, jambo ambalo linaonekana 
hakuna unafuu wa usafiri waliotarajia 
kuupata.

Kero hizo na nyingine nyingi, zimekuwa 
zikisababisha baadhi ya wakazi wa 
jiji la Dar es Salaam kuomba serikali 
kurejesha usafiri wa daladala katika ruti 
zinazotumiwa na mabasi hayo.

Kwa mfano; ruti ya kutoka Mbezi Mwisho 
hado katikati ya jiji, hakuna daladala, 
badala yake yanatumika mabasi hayo tu, 
ambayo kimsingi hayawezi kumudu wingi 
wa abiria walioko Mbezi.

Abiria wanaoamka alfajiri kuwahi 
shughuli zao katikati ya jiji, wamekuwa 
wakitumia usafiri wa daladala zinazoiba 
ruti kabla askari wa usalama barabarani 
hawaingia kazini.

Bila usafiri huo wa daladala zinazoiba 
ruti, wengi wangekuwa wanakwama 
kuwahi katika shughuli zao, kwa sababu 
mabasi ya mwendo wa haraka hufika kituo 
cha Mbezi Mwisho kuanzia saa 11 alfajiri.

Katika mazingira hayo, wamekuwa 
wakiomba usafiri wa daladala urejeshwe 

kwenye Barabara ya Morogoro kuanzia 
Mbezi Mwisho hadi katikati ya jiji badala 
ya kutegemea mabasi hayo tu.

Mbali na ombi hilo, pia wamekuwa 
wakitamani kuwapo viongozi wa wakala 
wa mabasi hayo wanaofuatilia mwenendo 
wa usafiri kila siku ili eneo ambalo lina 
abiria wengi, mabasi yapelekwe eneo hilo.

Wanatolea mfano usafiri wa zamani 
wa UDA, kwamba kulikuwa na viongozi 
ambao walikuwa wakizunguka maeneo 
mbalimbali ya jiji kuona hali ya usafiri ili 
kuongeza mabasi penye abiria wengi.

Kama nilivyoeleza, Mbezi Mwisho 
ni miongoni mwa maeneo yenye kero 
kwa usafiri wa mabasi hayo, abiria 
wanalazimika kujipanga mistari miwili, 
ikiwamo wa wale wanaokaa kwenye viti na 
wanaosimama.

Hiyo yote inatokana na uhaba wa 
mabasi hayo, hivyo, abiria wanalazimika 
kukubali kubanana ndani ya mabasi hayo 
kwa sababu hakuna usafiri mwingine, ili 
wawahi katika shughuli zao za kila siku.

Matarajio ya wengi yalikuwa ni kuona 
kero za usafiri jijini Dar es Salaam, 
zilizokuwa zinasababisha na daladala 
ikiwamo kukatisha ruti na kupandisha 
nauli kiholela, zinaisha.

Lakini badala hata ya kuja mabasi hayo, 
kero zimeendelea kuwapo kana kwamba 
ni jambo la kawaida abiria kukosa usafiri 
au kujazana ndani ya vyombo hivyo vya 
usafiri.

Kwa kuwa wizara imeamua kuboresha 
utendaji kazi Wakala wa Mabasi Yaendayo 
Haraka (DART), ninadhani kero zote, 
ambazo abiria wamekuwa wakikutana 
nazo katika usafiri huo, zitapatiwa 
ufumbuzi.

Hatua zinazochukuliwa na serikali za 
kutaka kuboresha utendaji wa DART, 
zisaidie kuufanya usafiri huo usiwe kiraha 
bali uwe raha kama ambavyo watumiaji 
wake walitarajia.

Kwa maana hiyo, wizara iangalie kero 
hizo zinazolalamikiwa, kwani itakuwa 
haina haja kupanua usafiri huo maeneo 
mengine ya jijini kama ambavyo barabar 
za mabasi hayo zinaendelea kujengwa.

Kongole wizara kuona kero 
mabasi ya mwendokasi

 Muungwana Lazima Nilonge

Kilio ongezeko kikokotoo 
kinasubiri jibu la Rais
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KILA inapokaribia maadhimisho ya Siku ya Wafanyakazi Duniani, wafan-
yakazi wengi hutarajia serikali za nchi zao kuboresha mishahara yao ili 
iendane na hali halisi ya maisha.

Macho na masikio husubiri viongozi wa nchi hizo wanaposimama 
kwenye majukwaa kutoa ahadi au matamko mbalimbali yenye kutia 
moyo.

Kwa upande wa Tanzania, kilio kikubwa ambacho kila vikao vya Bunge 
vinapokaa bungeni ni kuhusu kikokotoo cha asilimia 33 kibadilishwe na 
kurudi cha asilimia 50.

Madai ya wastaafu wengi ni kuwa kikokotoo hicho hakikidhi mahitaji yao 
hasa ikizingatiwa kuwa walihifadhi fedha zao kwenye mifuko ya kijamii ili 
wanapostaafu ziweze kuwasaidia kuishi vizuri kama walivyokuwa kazini.

Katika siku ya Mei Mosi, ambayo Rais Samia Suluhu Hassan anatarajiwa 
kuwa mgeni rasmi, Watanzania wengi wanasubiri kusikia lolote kuhusu 
kikokotoo hicho.

Juzi bungeni Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi, Vijana, 
Ajira na Wenye Ulemavu), Patrobas Katambi, aliwaambia Wabunge kuwa 
suala la kanuni mpya ya kikokotoo cha mafao ya wastaafu litajulikana Mei 
Mosi, Siku ya Wafanyakazi Duniani.

Alisema hayo wakati akijibu hoja mbalimbali za wabunge na 
kuwahakikishia kuwa serikali haiwezi kufumbia macho wala masikio 
suala hilo kutokana na umuhimu wake na hasa ikizingatiwa kuwa kila 
mfanyakazi ni mstaafu mtarajiwa.

Hata hivyo, licha ya maelezo mbalimbali yanayotolewa ndani na nje 
ya Bunge, suala hilo linatarajiwa kutolewa majibu na Rais Samia Suluhu 
Hassan wakati wa maadhimisho ya Siku ya Wafanyakazi, yatakayofanyika 
jijini Arusha.

Kwa mujibu wa Naibu Waziri huyo, Rais ameshatoa maelekezo zaidi 
ya mara mbili kwamba suala hiyo lifanyiwe mapitio upya kuona namna 
ya kukifanyia maboresho zaidi ili wastaafu wasipate shida na tayari 
wameanza kazi hiyo na sheria inawataka kufanyia maboresho kila baada 
ya miaka mitatu na tayari imepita.

Suala hilo ni maelekezo ya Rais pamoja na Bunge, lakini pengine 
kikubwa kinachosubiriwa ni kauli ya mwenyewe Rais katika viwanja vya 
Sheikh Amri Abeid, jijini Arusha, Siku ya Mei Mosi atakapokutana na 
wafanyakazi kueleza suala hilo.

Pia, kwa mujibu wa Naibu waziri limepewa uzito unaostahili 
kuhakikisha linawekwa sawa.

Kilio cha kikokotoo kimeanza kusikika tangu serikali ya awamu ya tano, 
wakati kulipofanyika mabadiliko ya asilimia kwa mstaafu anayepokea 
kwa mkupuo mafao yake baada ya kufikisha umri wake wa kuacha kazi 
anapofikisha miaka 60.

Wengi wao walikatishwa tamaa baada ya kiwango cha mkupuo 
walichotarajia kukipata kutolingana na matarajio.

Wengi walitarajia wakipata pesa zao za mkupuo wapange mipango 
itakayowawezesha kuishi maisha bila kuwa tegemezi kwa wengine. Hata 
hivyo, kilichopatikana kiliwakatisha tamaa na wengine kupata mshtuko 
uliosababisha waanze kulalamika ili angalau waongezewe asilimia ya 
kupata kwa mkupuo.

Kilio hicho kimepokewa pia na wanaharakati mbalimbali wakiomba 
serikali ifikirie kuongeza kikokotoo ili wastaafu waweze kuishi maisha 
yenye furaha badala ya kuanza kuhangaika mitaani.

Wengine walikuwa wanamalizia nyumba zao ili waweze kuishi kwa 
raha, lakini walichokipata wameshindwa kufanya hivyo na matokeo yake, 
pesa inaishia kwenye chakula na wengine kwenye matibabu.

Kama ilivyoahidiwa bungeni, jibu linasubiriwa kutoka kwa Rais, kama 
kilio cha kikokotoo kitajibiwa.

Na Sabato 
Kasika
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Kama uamuzi wa mahakama wa haki, kwa nini serikali na Bunge, hazijautekeleza?FIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

Wapinzani mbona hamjaanza kama wenzenu?

U
KIKAA na redio au lun-
inga yako ukisikiliza na 
kutazama hasa kipindi 
cha Bunge, hutaamini 

kwamba nchi hii ina matatizo 
hususan ya kimaisha kwa baa-
dhi ya watu wake hasa wa ki-
pato cha chini.

Na ukitafakari kwa kina na 
kufuatilia mijadala, utashind-
wa kubaini tofauti baina ya 
Mbunge na Waziri, lakini 
hutaona kabisa mgawanyo kati 
ya chama tawala na upinzani 
katika Bunge la sasa.

Kwa hili la mwisho la pande 
mbili za Bunge ni dhahiri, 

kwani kilichojiri enzi za Rais 
John Magufuli hasa baada ya 
uchaguzi mkuu mwaka 2020, 
kinaonesha sababu ya kuwapo 
kwa hali hiyo.

Ni mwaka ambao upinzani 
ulikaribia kuambulia patupu 
katika uchaguzi wa wabunge, 
na mbaya zaidi ni pale kulipo-
tokea la kutokea kwa kuibuka 
wabunge wa viti maalumu ku-
toka upinzani waliobatizwa 
jina la UVIKO-19.

Hivi sasa ni sawa na kusema 
tu, kuwa ni Bunge la chama 
kimoja ingawa si rasmi, lakini 
mwenendo uko hivyo, na ndiyo 
sababu mwanzo mwisho ni sifa 
kwa Dokta Samia Suluhu Has-
san kwa kutoa mabilioni ya 
pesa za miradi.

Mwanzo mwisho, mbunge na 
waziri wanasimama wanatam-
ka wakihamasisha kwa kaulim-
biu ya ‘Simama na Samia’, na 
kuhanikiza kuwa mwaka 2025 
ni nani kama si Samia.

Unamsikiliza mbunge, bada-
la ya kusema ya waliomchagua 
kwa maana ya kero na matatizo 
yaliyoko     jimboni, anazun-
gumzia mafanikio ya Serikali 
katika   jimbo, anachukua na-
fasi ya Serikali anageuka kuwa 
Waziri.

Kwa kawaida kama ambavyo 
tulizoea katika mabunge yali-
yopita hata yaliyokuwa chini 
ya chama kimoja cha TANU na 
hatimaye CCM, wabunge wali-

jitofautisha na mawaziri.
Wabunge walikuwapo ili ku-

uliza maswali na kutaka ma-
jibu na ufafanuzi kulingana na 
walivyotumwa na wapiga kura 
wao, huku mawaziri wakijibu, 
wakifafanua na kutoa mwele-
keo wa nini kifanyike.

Inashangaza leo, tena katika 
mfumo wa vyama vingi vya 
siasa, wabunge wa CCM wa-
nasimama na mawaziri wao 
ambapo haikwepeki ni wa CCM 
pia, kusifia kilichotekelezwa na 
Serikali na kusahau kuwa ni 
wajibu wake.

Baba au mama akileta chaku-
la nyumbani, akimnunulia 
mwanawe mavazi, akimsome-
sha mwanawe ni wajibu wake 
wa msingi na si asifiwe kiasi 
hicho, bali ashukuriwe tu kwa 
alichokifanya na si kwa kupin-
dukia.

Leo Serikali inatimiza wajibu 
wake, inasifiwa kana kwamba 
inajitolea kufanya hivyo, na 
kujisahaulisha kuwa wananchi 
ndio waajiri wake na wanapoli-
pa kodi wanastahili kulipwa 
kwa maendeleo.

Naamini hizo sifa anazopewa 
Rais Samia hata yeye hazifura-
hii na hasa zile zinazojichang-
anya na uchawa ambao pia 
naamini haupendi, lakini 
anashindwa kuukana hadha-
rani kutokana na muktadha 
wa kisiasa uliopo, inabidi kuvu-
milia tu.

Kimsingi, kwa wanaomjua 
Rais Samia si mtu mpenda 
madaraka na kusifiwa, si mtu 
anayejivuna, bali mwenye roho 
isiyopenda kuumizwa lakini 
pia yenye huruma kwa mtu 
mwingine anayetaabika.

Pengine ndiyo sabahu huji-
kuta akiambiwa mambo men-
gine, yakiwamo ya kutungwa 
na kuyanyamazia tu, kwa saba-
bu anaona akizusha mabishano 
sisi tutashindwa kumtofautisha 
na anayempa uzushi.

Wanaomsifia kwa kumpaka 
mafuta kwa mgongo wa chupa, 
wanataka kujishajihisha kwake 
ili waonekane wako naye, la-
kini kumbe wanataka kumtum-
bukiza korongoni kisiasa bila 
kujitambua.

Mbaya zaidi, sasa tunashuhu-
dia kampeni zinzoanza kiny-
emela kwa sifa lukuki kila 
mahali na kaulimbiu tata kila 
siku, ilimradi watu kujionesha 
kwake, wako tayari kumpigia 
kura mwakani lakini ikum-
buke, kura ni siri.

Kila kukicha zinachangwa 
fedha za kumchukulia fomu ya 
ugombea pekee ndani ya CCM 
na hao hao ambao leo tunaam-
biwa ndio wanaofadhili watu ili 
wamtukane mitandaoni, huku 
wakidai wanasimama na Sa-
mia!

Ni bahati mbaya sana, si-
jasikia bungeni katika Bunge 
hili la vyama vingi vya siasa, ak-

isimama mpinzani na kusema 
anasimama pengine na Free-
man Mbowe, Tundu Lissu, Zitto 
Kabwe au Hashim Rungwe! Ina 
maana wao hawagombei mwa-
kani?

Yawezekana wapinzani wa-
naheshimu kanuni na tara-
tibu zilizopo, kwamba kwa 
kuwa uchaguzi bado hivyo si 
wakati wa kampeni, au pen-
gine hawana     watu wa kusi-
mama dhidi ya Samia  kwenye 
kinyang’anyiro?

Kama wapinzani mnadhani 
hamna watu wa kupeperusha 
bendera zenu kwenye uchagu-
zi ujao, basi semeni ili tuokoe 
fedha za kugharimia uchaguzi 
ili Rais Samia apite bila kup-
ingwa na aendelee na urais 
mpaka mwaka 2030! Wenzenu 
wameanza ninyi je?

Ni vema wapinzani nao 
wakaanza kunadi watu wao, ili 
nasi wapoiga kura tuanze ku-
fanya tathmini na kujua nani 
atatufaa mwakani bikla ku-
jali chama, kwani masuala ya 
kuchagua vyama yamepitwa 
na wakati sasa tunataka watu 
wenye uwezo na weledi.

Tukiwasililiza Makamu Mwe-
nyekiti wa CCM, Bara, Abdul-
rahman Kinana na atibu Mkuu 
wa Chama hicho, Dk Emma-
nuel Nchimbi kughusu uchagu-
zi bila shaka tutaona tunakoele-
kea! Wasibadilike tu mwishoni. 
Siasa za Bongo zinajulikana!

L
EO naendelea na zile 
makala zangu elimishi 
kuhusu Katiba ya Jam-
huri ya Muungano wa 

Tanzania ( JMT) kwa jicho la 
mtunga katiba, alidhamiria nini 
wakati anaweka kifungu fulani 
ndani ya katiba yetu.

Leo pia nashauri tu kwa mi-
himili yote mitatu, ambayo ni 
Serikali, Bunge na Mahakama 
japo yote wajibu wa kuheshim-
iana, kutoingiliana, katika 
kuilinda na kuitetea Katiba ya 
JMT, inapaswa kudhibitiana na 
ikibidi kuadhibiana kama kuna 
mmoja wapo unavunja katiba 
hii.

Huko nyuma, niliwahi kum-
zungumzia Mchungaji Chris-
topher Mtikila (Mungu aiweke 
roho yake mahali pema pepo-
ni) alivyofungua kesi ya kikati-
ba kupinga sharti la mgombea 

uongozi kudhaminiwa na cha-
ma cha siasa, akapewa ushindi 
kwa Mahakama Kuu kutamka 
kifungu hicho ni batili.

Mchungaji Mtikila, mwaka 
1993, alifungua kesi Na. 5 ya 
1993 akifanya juhudi kubwa 
kukipinga kifungu hiki na Ma-
hakama Kuu kupitia kwa Jaji 
Kahwa  Lugakingira (Mungu 
amuweke mahala pema pep-
oni), ikatamka wazi na bayana 
kipengele hicho ni batili na ki-
nakiuka katiba ya JMT ya mwa-
ka 1977, hivyo kifutwe na kutoa 
haki kwa kuwa kila Mtanzania 
ana haki ya kushiriki kugom-
bea uongozi.

Serikali ilikata rufani na 
wakati huo huo ilipeleka Bun-
geni kwa hati ya dharura, she-
ria Na. 34 ya mwaka 1994, ku-
fanya marekebisho ya nane ya 
Katiba ya JMT na kukichomeka 
kipengele hicho batili cha 
mgombea kudhaminiwa na 
chama cha siasa, ndani ya kat-
iba, hivyo kuibatilisha ile hu-
kumu ya Jaji Lugakingira!  Hapa 
ndipo ubatili wa kuinajisi kati-
ba yetu ulipoanzia kwa serikali 
yetu kuchomekea ubatili ndani 
ya katiba yetu kiubatili.

Mchungaji Mtikila, licha ya 
kuwa ni mwanasiasa, mwe-
nyekiti wa chama cha siasa cha 
DP (Democratic Party), alikuwa 
ni mtu wa Mungu kiukweli ka-
bisa, kwa sababu hakukubali 

kabisa katiba yetu ichezewe, 
hivyo akafungua kesi nyingine 
No. 10 ya mwaka 2009 kupinga 
marekebisho hayo ya nane ya 
Katiba na kuyaita ni ubatili!.

Katika kesi hiyo, Mchungaji 
Mtikila aliomba mambo mawili 
makuu, kwanza, Mahakama 
Kuu itamke ibara 39 na 67 za 
Katiba zilizorekebishwa na 
marekebisho ya na kwa sheria 
Na. 34 ya mwaka 1994 ni batili 
na kinyume cha katiba. 

Pili, aliomba Mahakama Kuu 
kutamka wazi kuwa Kila Mtan-
zania ana haki ya kugombea 
kwa mujibu wa ibara ya 21 ya 
Katiba, bila kulazimishwa kud-
haminiwa na chama cha siasa, 
hivyo mtu anaweza kugombea 
kama mgombea binafsi.

Mahakama Kuu chini ya 
majaji watatu, (majaji watatu 
kisheria inaitwa half bench), 
Amiri Manento, Salim Masati 
na Thomas Mihayo, wakay-
akubali mambo yote ya Mchun-
gaji Mtikila na kumpa ushindi 
tena kwa kutamka marekebi-
sho hayo ya 8 ya katiba ya JMT, 
ni batili!, Ibara za 39 na 67 ni 
batili zifutwe toka kwenye vi-
tabu vya sheria.

Lakini serikali yetu, ikakata 
tena rufani na safari hii Ma-
hakama Rufaa ikakaa chini 
ya majaji saba akiwamo Jaji 
mkuu Augustino Ramadhani, 
akisaidiwa na majaji Eusebia 

Munuo, January Msoffe, Nata-
lia Kimaro, Salum Mbarouk, 
Bernard Luanda na Mjasir na 
Juni 17 2010 ikatoa uamuzi wa 
ajabu kabisa kuwahi kutokea 
Tanzania! Tena Mahakama hai-
kuwa peke yake, bali iliwaita 
mabingwa wabobezi wa sheria 
na katiba kuisaidia, kwa lugha 
ya kimahakama ni marafiki wa 
mahakama (Amicus Curiae) 
ambao ni Othman Masoud 
Othman, Prof. Palamagamba 
Kabudi na Prof. Jwan Mwaikusa 
(Mungu aiweke roho yake ma-
hali pema peponi).

Uamuzi wa Mahakama ya Ru-
fani ulifanya kituko katika kutii 
ukuu wa katiba.  Kwa ajili ya 
kulinda heshima ya mhimili wa 
Mahakama, na mimi kwa vile 
ni wakili, hivyo ni pia ni ofisa 
wa mahakama, ili nisije kuone-
kana mtovu wa nidhamu, kwa 
kuivunjia heshima Mahakama, 
naomba  kukuwekea sehemu 
ndogo tu ya hukumu yenyewe.

“So as to let the will of the 
people prevail as to whether 
or not such [independent] 
candidates are suitable. We are 
definite that the Courts are not 
the custodian of the will of the 
people. That is the property 
of elected Members of Parlia-
ment”

Tafsiri ni  kwamba: “Ili ku-
ruhusu matakwa ya watu kuta-
wala kama wagombea hao 

[huru] wanafaa au la. Tuna 
uhakika kwamba Mahakama 
si wasimamizi wa matakwa ya 
watu. 

Hiyo ni mali ya wabunge wa 
kuchaguliwa”.  

Hapa Mahakama ya Rufani, 
haikuwatendea haki kabisa 
Watanzania.

Katiba ndiyo matakwa ya wa-
nanchi (the will of the people). 
Katiba imekukwa serikali ku-
peleka bungeni muswada we-
nye kipengele batili kinachok-
wenda kinyume cha katiba ya 
JMT na Bunge likaitunga sheria 
hiyo batili, Rais akatia saini kui-
dhinisha ianze kutumika. 

Mahakama kuu ikaibatilisha 
kuwa ni batili!, serikali ika-
peleka bungeni mabadiliko 
ya katiba kwa hati ya dharura 
kuuchomekea ubatili ule ndani 
ya katiba yetu, Bunge likau-
chomeka!  

Mahakama  Kuu ikatoa hu-
kumu ya pili kuwa huo ni uba-
tili na mabadiliko hayo ni batili, 
Mahakama ya Rufani ikaurudi-
sha ubatili huo kwa mhimili 
wa Bunge kuuondoa! Huku si 
kuwatendea haki Watanzania?

Swali kubwa zaidi la kujiuliza 
ni kwa nini mpaka leo, serikali 
na bunge, hazijauondoa ubatili 
huo ndani ya katiba yetu?!

Paskali
+255 754 270403



Jumapili Aprili 21,  20248

HABARI KITAIFA

Mafunzo 
uanagenzi 
kutolewa 
Chuo cha 
CBE

Na Restuta James

CHUO cha Elimu ya Biashara 
(CBE), kinakusudia kuanzisha 
mafunzo ya uanagenzi kwa wa-
nafunzi wanaosoma shahada ya 
masuala ya benki na fedha na 
metrolojia na viwango, ambayo ita-
wawezesha kusoma huku wakifan-
yakazi.

Akizungumza katika Siku ya CBE 
Atamizi (Incubation Day), jijini Dar 
es Salaam jana, Mkuu wa chuo hi-
cho, Profesa Edda Lwoga, alisema 
lengo ni kuwawezesha wanafunzi 
kuhitimu masomo wakiwa na ujuzi 
unaohitajika katika soko la ushinda-
ni wa ajira.

Alisema katika utaratibu huo, 
mwanafunzi atasoma muhula 
mmoja chuoni na muhula mwing-
ine kwa mwajiri, ambako utakuwa 
anapata mafunzo kwa vitendo.

“Kwa hiyo mwanafunzi atasoma 
mwaka mmoja na nusu chuoni na 
mwaka mmoja na nusu kwa mwa-
jiri. Tumeshaingia makubaliano na 
baadhi ya taasisi ambazo ziko tayari 
kuwapokea wanafunzi kwa mafun-
zo ya vitendo,” alisema.

Kuhusu uatamizi, Profesa Lwoga, 
alisema lengo la programu hiyo 
ni kuwawezesha wanafunzi kuwa 
wabunifu na kutumia elimu ya dar-
asani kutengeneza biashara halisi.

Alisema wanapatiwa mafunzo 
sahihi kuhusu mawazo yao ya bi-
ashara, mitaji na kuwaunganisha na 
wafanyabiashara pamoja na taasisi 
zinazohusika na ubunifu wao.

Alisema tayari wanafunzi 282 
wanaatamiwa ambao wameanza 
kutengeneza bidhaa na mifumo ya 
kutatua changamoto mbalimbali 
kwa jamii.

Akizungumza katika tukio hilo, 
Mkurugenzi Mtendaji wa benki ya 
Finca, Edward Talawa, ambaye ali-
kuwa mgeni rasmi, alisema moja ya 
nyenzo muhimu ambayo wabunifu 
wanapaswa kuwa nayo ni nidhamu 
ya fedha na kwamba, benki yake 
itatoa nafasi ya uanagenzi kwa wa-
nafunzi wa CBE.

Alisema ubunifu uliofanywa na 
CBE utasaidia kutatua changamoto 
ya ajira nchini, kwa kuwa itazalisha 
wajasiriamali ambao watajiajiri na 
kuajiri wengine.

Awali, Mkurugenzi Mkuu wa Ush-
irika wa wajasiriamali wahitimu wa 
Chuo cha Kilimo Sokoine (SUA), 
Revocatus Kimario, alisema wa-
nafunzi wana nafasi ya kupata mas-
omo ya vitendo katika nchi za Ulaya 
na kuwataka walio katika programu 
ya uatamizi kuzichangamkia.

Baadhi ya wanafunzi waliopo 
kwenye programu ya uatamizi, 
alisema wanakabiliwa na ukosefu 
wa mitaji na masoko ya uhakika wa 
bidhaa na huduma zao.

PM azindua studio kidijitali TBC

Nchimbi: Changamkieni mikopo 
10%, puuzeni maandamano

Na Romana Mallya

WAZIRI Mkuu, Kassim Majali-
wa, amezindua studio za kidijiti 
za redio ikiwa ni sehemu ya mra-
di wa maboresho ya studio za re-
dio, televisheni na mitandao ya 
kijamii za Shirika la Utangazaji 
Tanzania (TBC).

Katika uzinduzi huo, Majaliwa 
alifanyiwa mahojiano na kufun-
guka namna alivyofanikiwa ku-
pata kazi ya utangazaji mwaka 
1994 na kabla kuripoti kazini, 
akachaguliwa kujiunga na Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam.

Majaliwa aliyasema hayo jana 
katika uzinduzi huo uliofanyika 
katika studio za shirika hilo zi-
lizoko barabara ya Nyerere, jijini 
Dar es Salaam.

 “Nimefurahi sana baada ya 
kujulishwa kuwa uzinduzi wa 
mradi huu umezingatia awa-
mu ya tatu ya utekelezaji wa 
Mpango wa Maendeleo wa Taifa 
wa Miaka Mitano (2021/2022-
2025/2026). “Mpango huo 
umeainisha vipaumbele katika 
uwekezaji wa miundombinu 
ya utangazaji ya TBC, ikiwemo 
upanuzi wa usikivu wa redio, un-
unuzi wa mitambo na vifaa vya 
redio na televisheni,” alisema.

Katika mahojiano hayo, Majal-
iwa alisema alifanikiwa kupata 
kazi hiyo, lakini kabla hajaripoti 
akawa amechaguliwa kujiunga 
na Chuo Kikuu cha Dar es Sa-
laam.

“Nilitakiwa kuanza kazi Ju-
lai 10, 1994, lakini matokeo ya 

kwenda Chuo Kikuu yakatoka 
mwezi Juni. Wazee wakanishauri 
nikasome kwanza, nikimaliza ni-
takuja kuomba kazi, lakini baada 
ya chuo, nikaishia huko,” alise-
ma. Pia, alitembelea studio za 
TBC International na Bongo FM 
ambako alikuta vijana ndiyo wa-
nashika usukani wa kuendesha 
mitambo na vipindi na kuele-
zwa na Mkurugenzi wa Huduma 
za Redio, Aisha Dachi, kwamba 
maudhui yake yamewalenga 
zaidi vijana.

Waziri ya Habari, Mawasiliano 
na Teknolojia ya Habari, Nape 
Nnauye, alisema mafanikio hayo 
yote yanatokana na utashi wa 
kisiasa wa Rais Samia Suluhu 
Hassan, wa kuamua kuwekeza 
katika shirika hilo.

Waziri Habari, Vijana, Utama-
duni na Michezo wa SMZ, Tabia 
Maulid Mwita, alimshukuru Wa-
ziri wa Habari, Nape kwa kuwa-
saidia Tume ya Utangazaji Zanzi-
bar kupitia TCRA kwa kuwapatia 
vifaa vya sh. milioni 45.

 Mkurugenzi Mkuu wa TBC, 
Dk. Ayub Rioba, alimweleza Wa-
ziri Mkuu kwamba, shirika hilo 
hivi sasa ni miongoni mwa vy-
ombo vya habari vya kupigiwa 
mfano barani Afrika.

Mwenyekiti wa Kamati ya Ku-
dumu ya Bunge ya Miundom-
binu, Suleiman Kakoso, aliitaka 
Wizara ya Habari kwa kushiriki-
ana na Wizara ya Maliasili na 
Utalii ziitumie TBC kuandaa vi-
pindi vipya ambavyo vitatumika 
kuitangaza nchi.

Na Halfani Chusi 

CHAMA Cha Mapinduzi 
(CCM), kimewataka wananchi 
kupuuza maandamano ya-
nayoandaliwa na Chama Cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), badala yake wa-
tumie muda wao kwenda ku-
chukua mikopo ya asilimia 10 
iliyorejeshwa na serikali.

Katibu Mkuu CCM, Balozi 
Dk. Emmanuel Nchimbi, alitoa 
kauli hiyo juzi wakati akihutubia 
wananchi mkoani Njombe na 
kuonya baadhi ya viongozi wa 
CCM kuwa madalali kwa wanao-
taka kuwa viongozi na kusisitiza 
tabia hiyo itafarakanisha chama. 

Alisema kazi kubwa iliyofany-
wa na serikali ndani ya miaka 
mitatu ni nyenzo inayobeba uk-
weli wa kutosha kusambaratisha 
uongo unaoenezwa na baadhi 
ya wapinzani wa kisiasa kupitia 

mikusanyiko yao. 
Balozi Nchimbi aliwataka 

wanaCCM wote kuendelea kuji-
amini na kutembea kifua mbele 
wanapozisema, kuzitangaza 
na kuikumbusha jamii kuhusu 
kazi za maendeleo na ustawi wa 
jamii, zinazofanywa na serikali  
ili wananchi waendelee kuona 
ukweli, wakitofautisha na uongo 
unaoenezwa kwa propaganda 
nyepesi za kisiasa. 

“Mambo yaliyofanywa na seri-
kali ndani ya miaka mitatu, un-
aweza kuona kama ni miujiza, 
kazi kubwa sana inafanyika ni 
wajibu wetu kuyatumia mazuri 
hayo kukipambania chama,” 
aliagiza.

Aliwasisitiza watendaji wa 
chama na serikali ulazima na 
umuhimu wa kuwa waadilifu 
wakati wote kwenye masuala 
yanayohusu rasilimali za umma, 
kwa kupiga vita rushwa na uba-

dhirifu.
Pia, aliwataka wananchi kulin-

da miradi inayotekelezwa na 
serikali akiwataka kuitunza kwa 
wivu mkubwa na uzalendo.

“Serikali ya CCM inatekeleza 
miradi mingi na inatumia fedha 
nyingi za umma, lazima viongozi 
wahakikishe fedha zile hazipotei 
zinatumika kulingana na maele-
kezo ya serikali.

“Viongozi wa dini na wa kim-
ila endeleeni kusisitiza uadilifu 
ndani ya nyumba na nje ya ny-
umba zetu ili tujenge chama 
imara, lazima wana-CCM tuwe 
na umoja. Simamieni haki bila 
kubaguana kwa itikadi za siasa, 
dini, na ukabila.

“Tufanye kazi ya kutangaza 
mazuri ya CCM, kwa miaka mi-
tatu kazi iliyofanyika Njombe ni 
kama miujiza. Kuna wakati watu 
wanasahau mazuri yaliyofany-
wa na serikali. Kuna watu wata-

zunguka huko watasema, chama 
hakijafanya lolote, mtu wa aina 
hiyo mpuuzeni, lakini mpingeni 
kwa hoja.”

Kupitia mkutano huo, Mkuu 
wa Mkoa wa Njombe, Anthony 
Mtaka, aliwasilisha taarifa ya 
mrejesho wa utekelezaji wa Ilani 
ya CCM ya 2020-2025, iliyohusi-
sha miradi mbalimbali ya maen-
deleo na ustawi wa wananchi.

Katika ziara yake, Balozi 
Nchimbi wakati akielekea Son-
gea, alipitia Wilaya ya Madaba, 
mkoani Ruvuma na kusalimia 
wananchi wa eneo hilo na ku-
waahidi serikali itaendelea ku-
nunua mazao kwa wakulima ili 
kuwaepusha na wafanyabiasha-
ra wanyonyaji.

Katika ziara hiyo, Nchimbi 
ameambatana na Katibu wa Iti-
kadi, Uenezi na Mafunzo, Amosi 
Makalla na Katibu wa Oganaiz-
esheni, Issa Gavu. 

Wananchi wakichagua nguo katika Mtaa wa Kongo jijini Dar es Salaam  juzi. PICHA: JUMANNE JUMA
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T
OFAUTI ya wazazi wa hapa nchini mtoto wa Tanzania 
na sehemu zingine wakati anapolala inakuwa kama 
hivi.

Marekani  mtoto anapokwenda kulala huagwa na wazazi 
wake “usiku mwema mwanangu”

Uingereza wazazi wanamuaga mtoto wao “Pata njozi 
njema mwanetu”

Hispania anapokwenda kulala wazazi humuambia “usiku 
mwema mpendwa wetu”

Tanzania mtoto anapotaka kulala wazazi utawasikia “Ke-
sho uamke mapema, hatutaki kusikia umechelewa na hela 
ya mihogo utaikuta mezani”

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

WARAKA WA NDANI 

K
ARIBU tena msomaji 
wangu tuendelee na 
ushuhuda wa mchawi 
mmoja aliyeamua kujili-

pua hadharani na kutoa siri zote. 
Baadaye akaokoka kwenye kon-
gamano la dini lililoongozwa na 
Mchungaji Ezekiel kutoka Kenya 
kwenye uwanja wa Biafra, Kinon-
doni Dar es Salaam, Machi 22, 
mwaka huu.

Hii ni sehemu ya tatu ya sim-
ulizi hii. Mtu huyo alielezea jinsi 
alivyoshirikishwa katika uchawi 
ambao alisema pia ukoo wao 
ulikuwa ni wachawi wakubwa. 
Akataja baadhi ya silaha wana-
zotumia kufanya ushetani huo 
kuwa ni pamoja na Simba, chatu, 
nyuki, vyura na fisi.

Akaelezea mambo ya kichawi 
aliyofanya katika maisha yake 
hadi kupelekea kukatwa mguu 
baada ya kukiuka masharti kwa 
wakuu wake wa kichawi. Baada 
ya ulemavu huo akakimbilia 
kuokoka. Sasa endelea anavyoe-
leza mwenyewe.

Akasema alioa wanawake 16. 
Kwa sana ana moja tu yule wa 
mwisho. Ana watoto wa kike 
wanne warembo sana. Lakini 
hakuna mwanamume aliyekosea 
hata namba aje awaoe. “Niliua 
sana sana mimi. Yaani mahakimu 
nimeua sana hata askari. Nikim-

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Ushuhuda mchawi alivyokuwa anawapeleka watu kuzimu

AIBU yako ndio mtego wako. 
Fursa nyingi katika maisha 
zimefichwa kwenye mambo am-
bayo tunaona aibu kujihusisha 
nayo au kuyafanya.

Walimwengu wanasema wakati 
ukifika huwa hauna makengeza 
na aliyekusudiwa kwa wakati ule 
atakuwa tu na asiyekusudiwa 
kwa wakati husika hatakuwa.

Kama ndivyo basi ni muhimu 
tuheshimu nyakati za watu, 
ili na wewe ujenge nafasi ya 
kuheshimiwa wakati wa nyakati 
zako.

Unanisikia au niongeze sauti! 
Ni hivi! Usihusudu, wala kuingiwa 
na tamaa na nyakati za watu. 
Jenga tabia ya kuheshimu nyakati 
za watu kwa sababu nyakati 
huzunguka.

Pale mahali hazina yako ilipo, 
ndipo moyo wako ulipo. Kuna 
uhusiano mkubwa kati ya haya 
nayoyasema na uhusiano wako 
na Mungu. Sasa sijui umeyaweka 
wapi?

Mosi, wako wanaodiriki 
kusema kama maisha ninayo, 
watoto ninao na mali ninazo, hivi 

nahitaji nini kingine? Wanasahau 
kuna nyakati, wanasahau kuna 
Mungu aliyewatoa sehemu moja 
kwenda nyingine.

Hawakumbuki ni yeye 
aliyewavusha. Acha kiburi kaka, 
acha kiburi dada! Ni wangapi 
waliotafuta mali na kujilimbikizia 
utajiri wa kufuru na leo wame-
shushwa vyeo, walikutana na kile 
kinachoitwa uteuzi na utenguzi? 

Ubaya huwa haujifichi. Yaani 
huna tofauti na wale ndugu 
wanagombania, wanatesa watoto 
au familia ya mwenzie.

Unadiriki kusema hadharani 
tena kwa majigambo, haiishi 
mpaka iishe. Unakimbilia ku-
peleka kesi mahakamani ili nini? 
Vitu vya ulimwengu huu visiku-
gombanishe.

Mara umenunua kiwanja una-
post (unachapisha mtandaoni), 
unaanza kujenga una-post. 
Mwisho wa siku ujenzi unak-
wama!

Ndugu yangu, wakati mwing-
ine hufanikiwi kwa sababu 
unatangaza ndoto zako kabla 
hazijawa! Usisahau sio kila mtu 

anafurahia mafanikio yako.
Labda hujanielewa. Hizo ndoto 

zako za kutaka ukubwa, cheo 
na umaarufu hakuna tatizo. Ni 
mfululizo wa picha, mawazo, 
mihemko na hisia ambazo 
hutokea akilini, kwa kawaida bila 
makusudi.

Mambo yote hayo huja katika 
hatua fulani fulani za usingizi; na 
wakati mwingine zikawa ni ndoto 
za mchana kweupe.

Usitangaze ndoto yako, 
tangaza matokeo, vinginevyo 
utaishia kuuzwa utumwani kama 
Yusufu. Yusuph akaota ndoto, 
akawapa ndugu zake habari, nao 
wakazidi kumchukia.

Pia, historia isikuzuie kutimiza 
ndoto yako. Ni muhimu kuwa 
na utamaduni wa kuheshimu  
ndoto zetu, hata kama tunadhani 
kuwa ni ndoto ndogo kama vile 
ndoto ya kumiliki aina fulani ya 
mali. Wengi husema wanataka 
kutimiza ndoto zao, hata hivyo ni 
wachache hufanikiwa kutimiza 
ndoto zao.

Kwa kuwa binadamu tuna 
ndoto tofauti tofauti. Ni ngumu 

kuwa na kanuni moja ya jinsi ya 
kufikia ndoto zetu, hata hivyo 
uzoefu unaonyesha mambo 
kadhaa ambayo watu wengi wali-
ofikia ndoto zao wamefanya.

Kuota ndoto ya mabadiliko ya 
maisha yako, sio tuu kuwaza au 
kutamani kufikia hali fulani, bali 
kuota kwa usahihi ni kuten-
geneza picha kichwani ya hali 
unayotaka kufikia, au mambo 
unayotaka kuyapata.

Mungu hawezi kukuacha 
ukafa bila kutimiza ndoto zako 
utaona unapita kwenye misuko-
suko mingi lakini bado unaishi. 
Wakati mwingine Mungu hutuma 
malaika waje wakusaidie bila 
wewe kujua.

Ni kama ule wakati wa 
Ibrahimu alikwua katika shida 
na mkewe Sarah alikuwa hana 
mtoto, malaika wakaja kwake 
wakamwambia Sarah ata-
pata mtoto ni kama kipindi cha 
Sodoma na Gomora, malaika 
wakaja wakamwokoa Lutu na 
familia yake.

Iko hivi malaika akija katika 
ulimwengu wa mwili, yaani du-

niani anavaa mwili kama ulionao 
wewe; ndio maana kuna watu 
mmesaidiwa na watu msiowajua 
hata mkiwatafuta muwashukuru.

Hamtawaona tena hao wali-
kuwa  malaika na anaweza akaja 
akavaa mwili wa kidhaifu kabisa 
wala usimjue.

Wabaya wako ndio watakuwa 
viongozi wa kupiga makofi kwe-
nye mafanikio yako. Halafu iko 
siku moja, wabaya wako watafi-
tinishana katika hila zao.

Cha ajabu ni kwamba inaweza 
ikatokea wewe ndio ukawa 
msuluhishi wao.Sijui naeleweka! 
nasema hivi wachekee wabaya 
wako ili wasijue kama unajua 
ubaya wanaokufanyia.

Wengine waache walalamike.
Hawalalamiki ili wasaidiwe 
namna ya kuishi. Wanalalamika 
angalau wasinyang’anywe haki 
yao.

*Godfrey Mushi, ni Mwandi-
shi Mwandamizi wa Nipashe, 
Kanda ya Kaskazini. Anapati-
kana kwa barua pepe: ghand-
some79@gmail.com na Simu ya 
mkononi +255 715 545 490

Ni ngumu kuwa na kanuni moja ya kufikia ndoto zetu

pa saa tano hayupo duniani.
Tuseme askari anyoshe kidole ani-

pige kofi, siku hiyo atapigwa sana usiku 
kucha na anakufa kwa kipigo. Mchun-
gaji Ezekiel akamwuliza ni nani atam-
piga akajibu: “Nilikuwa na maskadi 
yangu nilikuwa nayaagiza”.

Kama kuna mtu amedhulumiwa 
hela na kuniambia nimuadhibu ali-
yedhulumu, mimi huenda kusimama 
barabarani namwaga dawa, gari alilo-
panda aliyedhulumu likipita linapata 
ajali na anakufa tu yule aliyedhulumu.

Ezekiel: Kwa hiyo ajali hizi haziwezi 
kuzuilika kwa kutengeneza barabara 
safi?

Mchawi: Haiwezekani.
Ezekiel: Na kuwa watu wanakufa la-

kini hawakustahili kufa kabisa?
Mchawi: Labda awe ni Mlokole. La-

kini huu ulokole wa kumsifu tu Bwana.
Ezekiel: Kwa hiyo unatuambia katika 

ulokole wapo na viwango vya nguvu?
Mchawi: Kuna mlokole mwingine 

ukimjaribu unajisikia kuwa moto na 
hauthubutu. Lakini wengi, asilimia 68 
ni walokole feki, tunawabeba kwenda 
kuwafanya ni viti vyetu vya kukalia sisi 
wafalme.

Tunawachukuwa usiku kwenda ku-
walimisha  na kuwafanya viti vya kuka-
lia, tunaenda kuwalisha nyama.

Ezekiel: Wakishakula nyama inaku-
waje?

Mchawi: Yeye akisha kula hizo ny-
ama tu tayari anaingizwa kwenye 

chama.
Ezekiel: Viwango vya kuzimu havil-

ingani.
Mchawi: “Mchungaji, Gambushi ni 

eneo ambalo huwezi kuliona kwa ma-
cho ya mwili na nyama. Lakini katika 
ulimwengu wa roho kwa sisi ambao ni 
wachawi ni eneo kubwa kabisa kama 
ulivyo mkoa wa Dar es Salaam.

Huko yapo magari, mapikipiki, kuna 
wainjilisti, waimbaji maarufu ambao 
wanamwimbia Mungu lakini hawana 
Mungu. Humo kuna kwaya za kila aina. 

Ezekiel: Wanalala usiku kwao, 
kumbe wanaimba huko gambushi.

Mchawi: Mtu anakufa, wanazika 
mgomba sisi tunamchukua tunapele-
ka. Mnazika mbwa, sisi tunapeleka 
mtu anayedaiwa kufa.

Ezekiel: watu wanaona wamezika 
mtu kumbe ni mbwa?

Mchawi: Ndio, sisi tumeshabeba
Ezekiel: Huyo mtu anaenda kuwa 

mwimbaji kule?
Mchawi: Mtumwa hadi kufa kwake. 

Inajulikana amekufa kumbe hajafa. 
Sisi tunampeleka huko atazeeka na 
atakufa. Lakini hatukubali afe tumzike, 
kama amebakiza muda kidogo afe, tu-
namchinja, tunamtoa mafuta kwa ajili 
ya mambo mengine.

Ezekiel: Hayo mafuta yanafanya 
nini?

Mchawi: Tunayatumia mfano watu 
wanakula nyama kwenye sherehe, 
nachukua hizo nyama na kuwawekea 

hayo mafuta wanakuwa wanakula vitu 
vingine.

Wao wanadhani wanakula nyama 
kumbe nyama ya mbwa, ya fisi, sisi 
tunabeba nyama tunapeleka kwenda 
kula. Au watu wanaweza kuwa wa-
nakunywa soda, basi naweza kubadili-
sha hiyo soda nikaweka soda ya mkojo.

Kufikia hapo, Mchungaji Ezekiel 
akasema, sisi watu wateule tuliopewa 
nguvu za Mungu tunapaswa tuwe na 
maisha mazuri, tujenge nyumba, wen-
gine waolewe na kadhalika, wachawi 
tunataka wafe!

Bila shaka msomaji wangu umepata 
picha jinsi mambo yanavyofanyika ka-
tika ulimwengu wa giza unaotawaliwa 
na shetani. Wapo watu wanaojikuta 
wakifanya mambo mabaya pasipo wao 
kutaka kama baba huyu.

Hakupenda mambo ya kichawi lak-
ini akalazimishwa. Na hata alipojaribu 
kukataa alikumbana na adhabu kali 
kama alivyopigwa na nyoka na pia ku-
katwa mguu.

Wako watu waliowatoa kafara wa-
nafamilia, baba, mama, watoto kwa 
udanganyifu wa shetani ili kupata na 
mali nyingi. Hata hivyo, watu wa aina 
hii wameishia pabaya sana. Kazi ya ibi-
lisi ni kuharibu, kuchinja na kuua.

Tafuta nguvu ya Mungu mpendwa 
uwe salama. 

Je, una maoni, kisa? Ujumbe 
0715268581.

Tunawa-
chukuwa 
usiku 
kwenda 
kuwal-
imisha  
na ku-
wafanya 
viti vya 
kukalia, 
tunaenda 
ku-
walisha 
nyama.
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HARUSI

Ni 
kumbukumbu 

iliyotukuka kati ya 
Mercy George  Ndoyela 

‘Papaa’ na  Christina 
Lalay wakati walipofunga 

ndoa katika Kanisa la 
Mtakatifu Columbus Pugu, 

jijini Dar es Salaam na 
kufuatia sherehe fupi 

katika ukumbi wa 
Kinondoni Vijana 

Social .
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M
VUA za masika 
z i n a e n d e l e a 
kunyesha, la-
kini shughuli za 

kimaisha nazo zinasonga 
mbele bila kukoma.

Katika kipindi hiki, koti 
la kuzuia mvua ni suala la 
msingi katika kuhakikisha 
hukwamishwi na hali ya 
hewa katika harakati zako 
za kimaendeleo.

Kimsingi aina hii ya vazi 
hutengenezwa kwa lengo 
la kujilinda dhidi ya maji ya 
mvua na lina uwezo kukupa 
joto sahihi.

Watengenezaji hutumia 
suluhisho tofauti na wakati 
mwingine teknolojia tofauti 
za kisasa. Hata hivyo kiwan-
go cha kuzuia kupenya maji 
daima huwa sawa. 

JINSI YA KUCHAGUA
Kitu cha kwanza katika 

kuchagua koti la mvua, an-
galia ukubwa wake. Lakini 
hapa kila mtu ana chaguo 
lake na hakuna kanuni ya 
uvaaji kutokana na ukubwa 
wa koti.

Kuna baadhi ya watu wa-
napendelea kuvaa makoti 
marefu, wengine mafupi na 
wengine yaliyobana. Wote 
wapo sawa ili mradi ha-
waathiriki na mvua.

Ikiwa unataka kuhifadhi 
vitu visiliwe, chukua koti 
lenye mifuko ya juu yenye 
mifuniko imara. Mifuko ya 
juu huiruhusu maji kulifikia 
ukiwa umevaa vazi lako.

Pia chagua koti lenye uw-
ezo wa kuhifadhi joto sahihi 
ili kukuhakikishia furaha 
wakati wote.

Ukitembea kwenye mvua
FURAHIA MAISHA
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Supu ya Karoti
SUPU ya karoti ni chakula ki-

zuri kwa afya, lakini ni rahisi 
kupika wakati ukiwa nyumbani.

Mahitaji
Mafuta ya kupikia, kitunguu 

maji kilichokatwakatwa, karoti 
nne, punje tano za kitunguu sau-
mu, mchuzi wa mboga, majani 
ya giligilani, vijiko 3 vya giligilani 
ya poda na maji ya limau vijiko 
2.

Kungumanga ya poda kijiko 1, 
chumvi na pilipili nyeusi.

Maelekezo
Osha na ukatekate karoti ka-

tika vipande unavyotaka.
Pasha mafuta kwenye sufuria 

kubwa na kaanga vitunguu maji, 
karoti na vipande vya kitunguu 
saumu ulivyokatakata kwa daki-
ka nne.

Mara baada ya kuwa laini, 
ongeza giligilani ya poda, chum-
vi na pilipili nyeusi na ukoroge.

Mimina mchuzi wa mboga 
kwenye sufuria. Funika sufuria 

M
SIMU wa mvua nyingi unaen-
delea huku tukitarajia kuingia 
katika kipindi cha baridi amba-
cho idadi kubwa ya watu wata-

kumbwa na athari ya kukauka kwa ngozi.
Watu wengine inafikia hadi kukatika mi-

domo na miguu na maeneo mengineyo ya 
mwili.

Katika hali hiyo, mambo kadhaa yat-
akusaidia kuondokana na changamoto  za 
ngozi katika msimu  wa baridi na kuku-
fanya kuwa mwenye furaha wakati wote.

Kunywa maji
Katika kipindi hiki cha mvua na baridi 

watu wengi hawana mazoea ya kunywa 
maji kwa sababu ya hali ya kijibaridi.

Hata hivyo, unatakiwa kujitahidi kuny-
wa maji mengi. Ili kuongeza ladha kwenye 
maji yako, ongeza limau au ununue maji 

yenye ladha tofauti.
Face oil
Ukimaliza kupaka mafuta au kulainisha 

ngozi, jipake ‘face oil’ ili kutunza unyevu 
unyevu wako na hautahisi ukavu zaidi.

Usisugue uso
Wakati wa kipupwe, ngozi inapoteza un-

yevu kwa urahisi. Ukishindwa kulainisha 
ngozi yako, unaandaa mazingira mazuri 
ya ngozi kukauka na utakisikia vizuri.

Tiba ya kusugua uso maarufu kama 
‘Scrub’ fanya mara moja kwa wiki. 
Usizidishe kwa sababu utasababisha uka-
vu zaidi.

Mafuta ya mikono
Usiache mikono yako ikawa mikavu. 

Hakikisha unatumia mafuta ya kulainisha 
viganja na kwenye midomo tumia mafuta 
ya lip balm na lip jelly. 

UREMBO

na uiruhusu kuchemsha hadi karoti 
ziwe laini kwa dakika 15.

Koroga kisha ongeza majani ya 
giligilani, ondoa kutoka kwa moto na 
uongeze maji ya limau, kungumanga na 
viungo vinginevyo unavyopenda.

Unaweza kutumia Brenda kuchang-
anya supu yako.

Supu itakuwa imepoa wakati in-
achanganywa, kwa hivyo ikiwa unapan-
ga kula mara moja, pasha tena supu bila 
kuichemka na uitumie.

Ikiwa unaihifadhi kwa ajili ya 
baadaye, iache ipoe na kuiweka kwenye 
chombo kisichopitisha hewa kwenye 
jokofu.

Na Mary Geofrey
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K
UWA na nyumba bora na 
imara ni ndoto na furaha 
ya kila mtu anayemiliki 
au anayetarajia kumiliki 

nyumba hiyo.
Lakini inapokuwa kinyume na 

matarajio ya kumiliki nyumba ya 
vigezo hivyo na kukatokea shida 
ya kiharibika mapema hususani 
kuvuja, moyo huinama japokuwa 
wakati mwingine hali hiyo inasa-
babishwa na kukosea uchaguzi wa 
wataalamu wa ujenzi wa nyumba 
husika ambao hujenga chini ya ki-
wango.

Mtaalam wa masuala ya ujenzi, 
Andrew Kitale, anazungumzia 
sababu mbalimbali zinazochangia 
baadhi ya nyumba kuvuja muda 
mfupi baada ya ujenzi wake.

Anasema ziko sababu mbalim-
bali zinazochangia nyumba nyingi 
kuvuja ambazo watu wanapaswa 
kuzifahamu na kuchukua hatua 
wanapojenga ili kuzuia athari ku-
tokea baadaye.

Kitale anataja miongoni mwa 
sabababu kuu zinazochangia tati-
zo hilo ni pamoja na matumizi ya 
vifaa vya ujenzi vya hali ya chini 
ambavyo baadhi ya watu hufanya 
hivyo kwa kudhani kuwa wana-
okoa pesa.

Sababu nyingine, anasema 
baadhi ya vifaa vinavyovaliwa na 
mafundi wakati wa kuezeka huwa 
sio rafiki kwa paa na hivyo kud-
hoofisha kifuniko cha paa amba-
cho baadae hutengeneza ufa na 
kupitisha maji.

Mbali na sababu hizo, pia 
anasema paa la nyumba linaweza 
kuharibiwa na upepo hasa kama 
halikuezekwa kwa utaalam mzuri 
na hivyo kuvuja.

Sababu nyingine anasema ni 
muundo wa paa lenyewe pamoja 
na makosa yaliyofanywa wakati 

Tumia njia hii kupanga jiko dogo

MAISHA NI NYUMBA

Na Restuta James

JUMAPILI APRILI 21, 2024

Fahamu sababu zinazochangia nyumbaFahamu sababu zinazochangia nyumba
kuvuja muda mfupi baada ya kujengwakuvuja muda mfupi baada ya kujengwa

BAADHI ya wasomaji wa 
ukurasa huu wamenipigia simu 
kutaka kujua wanawezaje kuwe-
ka kila kitu cha msingi kwenye 
chumba kidogo cha jiko.

Wengine wamezungumzia 
changamoto wanazokutana nazo 
kwenye nyumba za kupanga, 
wamiliki wengi hawatilii maa-
nani umuhimu wa jiko.

Wataalamu wa mapambo ya 
ndani wanaeleza kuwa hata 
jiko dogo, unaweza kupangilia 
vizuri na kuweka vitu vyote vya 
msingi.

Akizungumza na Nipashe 

mapema wiki hii, mtaalamu 
wa mpangilio wa nyumba na 
mapambo, Brown Joseph, 
anaeleza kuwa jambo la msingi 
ni kuhakikisha kila mita moja ya 
mraba inatumika ipasavyo.

Anasema mpangilio mzuri 
utalipa jiko mwonekano marid-
hawa na ‘kuficha’ udogo wake 
wa asili.

1. Kama kuta za chumba hiki 
hazijabandikwa marumaru, 
hakikisha unapaka rangi ya 
kuvutia.

2. Nunua vyombo muhimu 
tu, kuanzia sufuria hadi sahani. 

Hii itakuepusha kuwa na vitu 
visivyotumika.

3. Buni kabati dogo linaloweza 
kukaa ukutani na kuhifadhi 
vyombo vichache ulivyonavyo.

4. Meza ya jiko isiwe pana 
sana, hii itakupa nafasi ya ku-
weka ua au mmea wa asili kama 
rosemary.

5. Waweza kuweka kabati 
dogo ukutani kwa ajili ya viungo 
vya chakula, hii itakupa nafasi 
ya kutembea ndani ya chumba 
hicho.

Tuwasiliane kupitia 0753 333330  
restutajames@gmail.com

DONDOO

Na Elizabeth Zaya

wa kuezeka na kwamba kwa ma-
kosa hayo ya kuvuja kunaweza 
kutokea hata ndani ya mwaka 
mmoja baada ya ujenzi wa ny-
umba husika.

Pia anasema ufungaji mbaya 
wa paa wakati wa kuezeka ni 
sababu pia na kwamba kasoro 
hiyo huonekana haraka ndani 

ya wiki chache baada ya nyumba 
kuanza kutumika.

“Paa linaweza kuvuja kwa 
sababu ya ukiukaji wa matumizi 
ya teknolojia ya ujenzi. Kwa mfa-
no, kitaalamu unatakiwa kuweka 
nyenzo za kuezekea katika taba-
ka tatu, wewe unaweka tofauti 
na hapo na makosa mengine 

madogo yanayofanana na hayo 
yanayofanywa wakati wa kuez-
eka,” anasema.

Anashauri kwamba njia ny-
ingine ya kuepuka paa lako 
kuvuja ni kuwa makini kucha-
gua wataalam wa kukuezekea, 
kutumia vifaa bora bila kujali 
gharama, kufuata kanuni zote 

za uezekaji na kukagua paa la 
nyumba yako mara kwa mara 
angalau mara mbili kwa mwaka 
na kuondoa vitu vyote ambavyo 
hutuama juu yake ambavyo 
kwa namna moja ama nyingine 
hutengeneza nyufa hususani 
vyuma na vitu vizito.
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Kambi ya 
jeshi Iraq 
yashambuliwa
BAGHDAD, IRAQ

MTU mmoja ameuawa na 
wengine wanane kujeruhiwa ku-
fuatia mlipuko uliotokea katika 
kituo kimoja cha jeshi la Iraq 
usiku wa kuamkia jana.

Mlipuko huo ulitokea kwenye 
kituo cha jeshi cha Kalsu katika 
jimbo la Babylon, kusini mwa 
mji mkuu wa Baghdad, ambako 
kuna vikosi vya wanamgambo 
wa muungano wa Hashed al-
Shaabi.

Tukio hilo limetokea siku 
chache baada ya Iran kufanya 
mashambulizi ya kulipiza kisasi 
dhidi ya Israel, na kisha Israel 
kulipiza kisasi kwa kuipiga kwa 
kutumia ndege zisizo na rubani.

Kitengo cha habari cha jeshi la 
Iraq kilisema mlipuko na moto 
ulipiga kituo cha Kalsu alfajiri ya 
Jumamosi, na kusababisha kifo 
cha mtu mmoja.

Lakini kamandi ya jeshi 
la anga ya nchi hiyo, ilisema 
hakukuwa na dege zisizo na 
rubani ya adui kwenye anga la 
jimbo la Babylon kabla na wakati 
wa mlipuko huo.

Hapo awali, ofisa mmoja ku-
toka wizara ya mambo ya ndani 
aliripoti  kuwa mashambulizi 
ya anga yalifanyika katika eneo 
hilo.

Kundi la Hashed al-Shaabi 
lilisema kwenye taarifa yake 
kwamba mlipuko huo ulisababi-
sha hasara kwa watu na mali bila 
kutoa ufafanuzi zaidi.

Hata hivyo, kundi hilo lilikiri 
kuwa majengo yake kwenye kit-
uo hicho cha kijeshi yamesham-
buliwa na  kwamba wachunguzi 
wamepelekwa kwenye eneo 
hilo.

Aidha, hakuna  kundi wala 
nchi yoyote iliyodai kuhusika na 
mkasa huo, wala vyanzo vya us-
alama havikumtaja yeyote vinay-
emtuhumu kufanya mashambu-
lizi hayo.

Muda mfupi baada ya mlipu-
ko huo, jeshi la anga la Marekani 
lilisema vikosi vyake havikuhusi-
ka na shambulizi hilo.

“Marekani haijafanya 
mashambulizi ya anga nchini 
Iraq leo,” ilisema Kamandi Kuu 
ya Marekani (CENTCOM) kupi-
tia mtandao wa kijamii wa X, na 
kuongeza kwamba taarifa zina-
zosambaa kuwa wanajeshi wa 
nchi hiyo wamefanya masham-
bulizi si za kweli.

Ofisa mmoja wa jeshi la Iraq, 
aliliambia shirika la habari la 
AFP kwamba mlipuko huo ul-
itokea kwenye ghala la kuhifa-
dhia silaha. 

Kwa upande wa Jeshi la Israel, 
lilieleza kwamba haliwezi kutoa 
maelezo kwa sababu halizun-
gumzii taarifa zinazochapishwa 
na vyombo vya kigeni.

DW

Wanajeshi wa Thailand washika doria katika mpaka wa nchi hiyo na Myanmar baada ya kutokea mapigano jana. PICHA:  AFP

Iran yatuliza wasiwasi,
yasema haitalipiza kisasi
TEHRAN, IRAN

JOTO la mgogoro kati ya nchi 
za Iran na Israel, linaelekea kutu-
lia baada ya Iran kuonyesha nia 
ya kutoendeleza majibizano ya 
mashambulizi.

Kauli iliyotolewa hivi karibuni 
na Ofisa wa ngazi ya juu wa Irani 
kwamba nchi yake haina nia ya 
kulipiza kisasi baada ya Israel ku-
fanya shambulizi la ndege zisizo 
na rubani juzi, imeonyesha hali ya 
wasiwasi imeanza kutulia.

Ofisa wa ngazi ya juu wa nchi 
hiyo alikaririwa na shirika la 
habari la Reuters kuwa hawana 
mpango wa kulipiza kisasi baada 
ya shambulizi katika mji wa Isfa-
han usiku wa kuamkia Ijumaa.

Afisa huyo ambaye jina lake 
halikutajwa, alisema kilichotekea 
ni hujuma za kujipenyeza na sio 
mashambulizi kama yanayoripoti-
wa na vyanzo vya kigeni. 

Hata Waziri wa Mambo ya Nje 
wa Iran, Hossein Amirabdolla-
hian, akizungumza na wajumbe 
wa mataifa ya Kiislamu mjini New 
York, alisema mashambulizi hayo 
yalifanywa na ndege na hayaku-
sababisha uharibifu wowote. 

Hata hivyo, nchi ya Israel 
haijatoa taarifa yoyote juu ya 
mashambulizi, licha ya mshirika 
wake mkuu, Marekani kukataa 
kuhusika nyuma ya mashambulizi 
hayo.

Waziri wa Ulinzi wa Marekani, 
Lloyd Austin alifanya mazun-

gumzo na mwenzake wa Israel, 
lakini taarifa za ndani kuhusu ma-
zungumzo yao ilieleza walijadili 
namna ya kupunguza mivutano, 
na bila kuitaja Iran.

Israel imearifu jana kuwa im-
eongeza juhudi za kuingiza mis-
aada ya kiutu kwa wakazi wa 
Ukanda wa Gaza. 

Katika taarifa yake ilisema mal-
ori 276 yaliyobeba chakula na 
dawa yaliingia ndani ya Ukanda 
wa Gaza siku ya Alhamisi, kwa 
mujibu wa mamlaka inayohusika 
na mawasiliano na Wapalestina, 
COGAT. 

Aidha, paketi 144 za chakula zi-
lidondoshwa kutokea angani, na 
malori mengine 700 yanasubiri 
kuingia katika kituo cha ukaguzi 

cha Kerem Shalom.
Misaada hiyo inachukuliwa na 

mashirika ya msaada ya Umoja wa 
Mataifa ya kusambaza chakula. 

Kutokana na janga la kibinada-
mu linalowatishia watu wa Gaza, 
Israel imekuwa ikikabiliwa na 
shinikizo kutoka washirika wake 
wa nchi za magharibi na Umoja 
wa Mataifa, kuitaka iruhusu hara-
ka kuingizwa kwa shehena zaidi 
za msaada.  

Ingawa mashirika ya wahisani 
yamethibitisha ongezeko la 
msaada unaoingia Gaza, yali-
sisitiza kuwa bado malori yanay-
oruhusiwa kuingia hayatoshi, na 
kulaumu mapigano yanayoende-
lea kuwa kipingamizi.

DW

Wanajeshi 10 waliokufa ajali ya ndege waagwa
NAIROBI, KENYA

VIONGOZI mbalimbali wakion-
gozwa na Rais wa Kenya William 
Ruto, wameshiriki katika ibada 
ya wafu ya makamanda wakuu 
wa kijeshi iliyofanyika jana katika 
uwanja wa michezo wa Ulinzi, uli-
opo ndani ya kambi ya Langata. 

Rais Ruto alijumuika na waom-
bolezaji na wanafamilia wa wa-
najeshi kumi akiwamo mkuu wa 
majeshi ya nchi hiyo Meja Jenerali 
Ogolla, waliofariki kwenye ajali 
ya ndege ya kijeshi iliyotokea al-
hamisi,  Aprili 18.

Katika baadhi ya sherehe hizo 
ilikuwa tofauti na ibada za kiraia, 

kwani itifaki na tamaduni za 
kijeshi ziliandaliwa kwa ajili ya 
kutoa heshima za mwisho kwa 
wanajeshi hao. Miili ambayo iliku-
wa inahifadhiwa katika hospitali 
ya kijeshi ye Defence Forces me-
morial ilisafirishwa hadi uwanjani 
ambapo majeneza yalifunikwa 
kwa bendera ya nchi hiyo.

Baada ya kuwasili gwaride la 
heshima lilifanyika kwa ajili ya 
kuwapa wanajeshi waliofariki 
heshima, kisha miili ilizungush-
wa mzunguko mmoja ndani ya 
uwanja wakati wanajeshi wal-
iokuwa uwanjani wakipiga saluti 
ya mwisho kwa marehemu.

BBC
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 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Kisa cha mwanaume aliyetunukiwa 
shahada ya uvumilivu wa mapenzi

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

SAFU

USHAURI BILA MATUSI 
INAWEZEKANA

Mivutano inaweza 
kutumika kama 
mifupa anayor-
ushiwa mbwa 
anayemfukuza 
mwizi na  mwisho 
wa siku, mwizi 
hatakamatwa na 
badala yake mbwa 
ataendelea ku-
zubaa akila mifupa 
hiyo ambayo pia 
ataishia kuilam-
balamba tu kwa 
sababu hana uw-
ezo wa kuitafuna.

S
IFA kubwa tuliyokuwa 
nayo kama nchi ilikuwa 
juu ya umoja wetu. Ma-
jirani na dunia nzima 

walijua hivyo ndiyo maana we-
nye shida na nchi zao sisi tuli-
kuwa washauri na wasaidizi wao. 
Inawezekana  bado tu washauri 
wao lakini nafikiri sasa wanaweza 
kuwa wanatutazama tofauti.

Tunajenga nchi kwa wanufaa 
yetu sote na vizazi vyetu ya nini 
tugombanie fito? Pengine wakati 
mwingine kutotambua wapi fito 
na miti iliyojenga nyumba yetu 
ilikotoka, hilo linaweza kuwa tati-
zo. 

Kuna wakati kutofahamu sawa-
sawa historia ya mafanikio yetu, 
kunaweza kuzaa laana ambayo in-
aweza kuwa inatufarakanisha bila 
kujijua. 

Lakini bado naamini tunaweza 
kusemezana kwa lugha tulizo-
fundishwa kutumia majumbani.

Kuna umuhimu wa kuwa na 
mawazo jumuishi kwa maana ya 
kusikiliza kila mtu anasema nini 
kuhusu sisi au nchi. 

Nikubaliane na kauli ya Rais 
Samia Suluhu aliyowahi kuitoa 
wakati wa mkutano wake na baa-
dhi ya viongozi wa vyama vya siasa 
kwamba katika nchi hii hakuna 
mwenye hatimiliki na kwamba tui-
shi kwa kuheshimiana.

Ukweli huo unapaswa 
kuheshimiwa na kila mmoja wetu 
kwa sababu sheria hazipaswi 
vilevile kusimamiwa kwa kuba-

guliwa maana tunaambiwa sheria 
ni msumeno na kwamba unakata 
pande zote japo mingi ninayoifa-
hamu ina makali upande mmoja 
na upande mwingine ni butu. Kwa 
hiyo inaweza kutumika kukata 
upande mmoja na kuacha upande 
mwingine!

Mivutano inaweza kutumika 
kama mifupa anayorushiwa mbwa 
anayemfukuza mwizi na  mwisho 
wa siku, mwizi hatakamatwa na 
badala yake mbwa ataendelea ku-
zubaa akila mifupa hiyo ambayo 
pia ataishia kuilambalamba tu kwa 
sababu hana uwezo wa kuitafuna.

Maana yangu ni kwamba leo 
tuna zaidi ya miaka 60 ya uhuru 
na maendeleo tulio nayo leo hatu-
wezi kujivuna sana japo nakubali 
kwamba yako mambo yamefanyi-
ka katika ujenzi wa miundombinu, 
elimu, afya na maeneo mengine 
lakini kusema kweli pengine 
tusingekuwa na hii mivutano na 
malumbano ya huyu kamtukana 
yule na kadhalika, tungalikuwa 
tumepiga hatua zaidi.

Siku tutakayotambua kwamba 
kila mmoja katika nchi hii ana 
mchango katika maendeleo  bila 
kutazama dini, kabila, chama cha 
siasa anachotoka na kwamba 
mawazo na jitihada zake zinatu-
mika na kuheshimika, basi tunga-
likuwa mbali zaidi ya hapa.

Inawezekana tunayo matatizo 
katika maeneo ya kisheria basi yat-
azamwe. 

Kama ni ya kimaadili yazun-

gumzwe ili mradi turudi pamoja 
kama taifa moja lenye nia moja ya 
kujenga nchi. Bahati mbaya tuliyo 
nayo ni kwamba nia njema zina-
zungumzwa lakini hazitekelezwi. 

Yasiyozungumzwa ndiyo 
hutekelezwa, yasiyotekelezwa 
ndiyo yanahitajika, wanaoyahitaji 
hawayazungumzi.

Inawezekana hajapatikana refa 
anayetakiwa kupuliza kipenga 
wakati timu mbili zinapokuwa 
uwanjani. 

Kama watu wawili wamekosana 
au hawaelewani, ni vyema lazima 
apatikane mtu wa tatu nje ya ma-
hakama za kisheria badala ya nda-
ni ya mahakama za majadiliano ili 
kusikiliza hoja za pande mbili na 
kuwaunganisha wawili hawa.

Zamani migogoro mingi katika 
jamii ilitatuliwa na wazee. Bado 
naamini wazee hao hawajaisha 
bado wapo. Iwe migogoro ya 
kimila, kisiasa au kiserikali wa-
naweza kusimama kwenye nafasi 
zao wakashauri kwa sababu kui-
shi kwingi ni kufahamu mengi. 
Inawezekana  makosa mengine 
yanatokana na kutoijua historia.

Kauli na vitendo ni mambo 
mbalimbali. 

Zinaweza  kutoka kauli nzuri 
sana kwa viongozi wetu juu ya 
umoja wetu lakini vitendo vikakin-
zana na kiukweli hili ni tatizo moja 
tulilo nalo Afrika. 

Tatatizo hili linatokana na utam-
aduni wa kufundishwa uongo tuki-
wa wadogo. 

Mara nyingi tu inatokea kutoa 
maelekezo kwa watoto kwamba 
mtu fulani akija mwambieni sipo 
nimetoka, wakati umelala ndani. 

Kwa hiyo mtoto tayari 
anafundishwa kusema asichoam-
ini hata mwenyewe maana anafa-
hamu fika upo.

Naamini kwamba siku tut-
akapoamua kuzitendea haki 
hotuba zetu na matamko mbal-
imbali tukayatekeleza kama tu-
navyoyasema kwenye majukwaa, 
basi tunaweza kuwa tumetengen-
eza jambo jema sana ambalo lita-
baki kwenye histoaria ya maisha 
yetu.

Bado tunayo nafasi ya kuwa 
wamoja pamoja na tofauti za 
kimtazamo na katika hili si lazima 
tufikiri sawasawa, kutofautiana 
ndiyo uhai wetu lakini usitumike 
kudhalilisha pia utamaduni wetu 
kama Watanzania. 

Kila mmoja anatakiwa kujiona 
kuwa anayo nafasi sawa ya kuji-
letea maendeleo yake binafsi na ya 
nchi kwa ujumla.

Haipaswi kuonekana kwamba 
wako wanaotakiwa kujenga nchi 
na wengine wabaki watazamaji. 
Hilo halitakuwa tofauti na ubaguzi 
wa aina yoyote ile kama wa rangi 
na kadhalika na mambo yote haya 
bado yanaweza kufanyika bila ku-
tukanana na kudhalilishana japo 
tunayo haki ya kushauri.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com

Miaka hiyo jamaa 
alikuwa mfan-
yabiashara wa 
kununua korosho 
mikoa ya Kusini 
kwa wakulima 
na baadaye yeye 
kuuza  kwenye miji 
mikubwa na hata 
nje ya nchi.

K
ATIKA ya miaka ya 1980, 
kuna mwanaume mmoja, 
alitunukiwa shahada ya 
uvumilivu wa mapenzi.

Waliomtunuku mwanaume huyo 
ni wanamuziki na mashabiki wa 
bendi ya DDC Mlimani Park Orches-
tra.

Wakati wa kumtunukia huko, 
wakamtungia na wimbo waliouita, 
‘Shahada ya Uvumilivu.’

Ilikuwa kama ‘sapraizi’ tu, wakati 
anaingia ukumbini tu, muziki wal-
iokuwa unapigwa ukakatishwa, na 
kupigwa wimbo mpya ambao uli-
kuwa haujawahi kusikika.

Maudhui ya wimbo ule, uliwa-
fanya wengine walie machozi, lakini 
mwenyewe alipousikia alishangaa 
na kufurahi kwa wakati mmoja.

Wimbo huo ambao ndiyo ilikuwa 
ni shahada tosha kwake, ulimfanya 
kufarijika na kupunguza kabisa 
maumivu aliyoyapata awali kama si 
kuyaondoa kabisa.

Alikuwa ni shabiki mkubwa wa 
bendi hiyo na alikuwa hakosi kwe-
nye maonyesho yao, alifurahi kupita 
maelezo, miezi michache baadaye, 
Sikinde wakaenda kuurekodi wim-
bo huyo kwenye studio za Redio 
Tanzania Dar es Salaam (RTD) enzi 
hizo, sasa TBC.

Labda utajiuliza ni kitu gani kili-
chomtokea jamaa huyo hadi kufikia 
hatua ya Sikinde kumtungia wimbo?

Miaka hiyo jamaa alikuwa mfan-
yabiashara wa kununua korosho 
mikoa ya Kusini kwa wakulima na 
baadaye yeye kuuza  kwenye miji 
mikubwa na hata nje ya nchi.

Msimu mmoja wa korosho 
akaamua kwenda na mkewe ili aone 
ni jinsi gani anavyofanya biashara 
hiyo.

Walipofika kwenye hoteli moja 
kubwa kwenye moja ya mikoa ya 
Kusini, kesho yake jamaa akamua-
cha mkewe ili kuwafuata wakulima 
vijijini kununua korosho zao, na ak-
ishakamilisha zoezi hilo arejee ho-
telini alikomuacha mkewe. Aliporu-
di hakumkuta. Tafuta huku na huku, 
wapi! Jamaa alichanganyikiwa.

Uliza huku na kule. Ndipo kuna 
watu hapo hapo hotelini walipom-
tonya kuwa aliondoka na mtu 
mwingine na walionekana kuwa na 
tahadhari sana.

Baadaye ikagundulika kuwa ali-
rubuniwa na mwanaume mwingine 
ambaye alifika hapo, alipomuona an-
ampenda, akamtongoza na kumpa 
maneno mengi matamu kama asali 
na laini kama sufi.

Ubuyu wote sasa ukawa mikononi 

mwake. Akaondoka na shehena yake 
ya korosho kwa ajili ya biashara, la-
kini hakurejea na mke. Hili lilimtesa 
kiasi cha kuhadithia rafiki zake wa 
karibu, akiwemo mtunzi wa wimbo 
huo, Benovilla Antony.

Msimamo wa jamaa ni kumuachia 
Mungu. Akaapa hatolipiza kisasi 
chochote, na anaendelea na mai-
sha mengine ingawa roho ilimuuma 
sana.

Kisa hicho Benovilla alikichukua 
na kukitengenezea wimbo ambao 
baada ya kukamilika ulipigwa kwa 
mara ya kwanza akiwa anaingia 
ukumbini na kumshangaza sana.

Mkasa mzima wa tukio unasimuli-
wa na wimbo huu uliotwa ‘Shahada 
ya Uvumilivu.’

“Habari zako tumezisikia, ewe ji-
rani yetu Moyogani eee, tulijua toka 
zamani kwamba, mama Hadija ni 
malkia katika nyumba yako.

Hakuna kilichokuwa chini ya uw-
ezo wako akakikosa Moyogani eee, 
kwa hakika mkataa pema pabaya 
panamwita, ooh jirani, kweli huna 
lawama.”

Hapa Benovilla amejinasibisha 
kama jirani wa Moyogani, akiwa 
anafahamu matunzo yote ambayo 
jamaa anampatia mkewe, lakini 
ikawaje?

“Akatokea hasidi mvurugaji wa 
mambo, kamshawishi mkeo mama 
Hadija,    akufanyie vituko kusudi 
umwache      arudi kwao, baadaye 
aende kwa hasidi    Nachingwea. 
Huko akaolewe kwa mkataba wa ku-
jengewa nyumba aaa, eee uchungu 
wa jambo hili ni mkubwa, lakini uli-
vumilia.”

Ni kawaida wa wanamuziki, waki-
pata kisa cha kweli, watapunguza 
baadhi ya vitu, wataongeza vingine 
ili mradi kuongeza ladha ya maud-
hui yanayokubalika kwa jamii.

“Nia yetu ni kukuasa, uendelee 
na uvumilivu jirani yetu, tena sote 
twakusubiri, Sikinde Ngoma ya 
Ukae, tukutunukie shahada wa uvu-
milivu.

Wala wewe ulipize kisasi kwa ha-
sidi aliyemrubuni mkeo, mwache 
acheze na pesa, dunia itamchapa, 
itamchapa viboko, Moyogani eee.

Tunajua ulipatwa na uchungu 
kwa pande zote mbili, lakini uliheri 
kulala juu ya paa, kuliko ndani ya 
nyumba, iliyokanganyika, Moyogani 
ee.” Huyo ndiye mwanaume pekee 
aliyewahi kutunukiwa shahada wa 
uvumilivu wa mapenzi.

Tuma meseji 0716 350534



Jumapili  Aprili 21,  2024 19

HADITHI

ikubali tu kuwa hana simu, vingi-
nevyo atajiuliza na kujijibu maswali 
mengi mpaka kichwa kitamuuma.

“Sasa tutawasiliana vipi? Tunao-
nana wapi? Nina mengi tu mazuri ya 
kukwambia.”

“Si uniambie tu hapa hapa?”
“Nina mengi tutakaa sana na si ki-

juujuu hivi.”
“Basi mimi napeleka mchele huu 

kwa shangazi, niambie nitakukuta 
sehemu gani?” Nuru alitoa nafasi 
kwa Heri.

Lilikuwa ni kosa la kiufundi. Ndi-
cho alichokuwa akihitaji. “Utanikuta 
pale mbele kwenye mgahawa pale, 
nje wanauza juisi na soda, nitakuwa 
nakunywa juisi nakusubiri.

“Haya, we nenda, napeleka hivi 
vitu, namuaga shangazi mara moja 
nakuja.”

Ilipita kiasi cha saa nzima Heri 
hakuona mtu yeyote anayefanana na 
Nuru akija. Alimaliza juisi akaagiza 
na nyingine, lakini wapi.

Kiasi cha saa moja na dakika 10 
kupita tangu walipoachana baraba-
rani, ndipo alipomuona Nuru akian-
gaza macho akitafuta anayemhitaji 
kwenye mgahawa.

“Nipo hapa.” Nuru alisikia sauti 
ya Heri, akaenda kukaa kwenye kiti 
kinachoangalia naye ambacho ki-
litenganishwa na meza. Zile hasira 
zake alizokuwa nazo baada ya ku-
wekwa na zaidi ya saa moja, zilifutika 
alipoiona tena sura ya Nuru.

“Agiza unachotaka.” Muda huo 

huo alikuwa mhudumu. Akaagiza 
chips na mishikaki miwili.

Heri akaongeza na maji. Si kwam-
ba alikuwa na pesa nyingi. Ila alitu-
mia na za ziada kwa nia tu ya kumpa-
ta msichana yule.

Wakati akiendelea kula, ndipo 
Heri alipotoa la rohoni. Akamwam-
bia jinsi alivyotokea kumpenda, pin-
di tu alipomuona.

Mazungumzo baina yao yalikwen-
da sawa. Yalikwenda kama alivyohi-
taji Heri. Na wakakubaliana kuonana 
baada ya wiki moja.

“Uje nyumbani kwangu. Ukipanda 
gari hapa kama unakwenda Zingizi-
wa, kituo cha kwanza ukishuka, kuna 
njia barabara ya vumbi, ukienda 
nayo hiyo mbele kuna duka upande 
wa kushoto, utakata kulia, njia hiyo 
hiyo nenda nayo, utakuta nje kuna 
kioski cha juisi ya miwa, Walivy-
okubaliana na kwamba akifika eneo 
ambalo alimwambia kuna kibanda 
kinachouzwa juisi ya miwa, mbele 
yake atakuta mlango ambao hu-
fungwa muda wote, lakini siyo kwa 
komeo hadi saa tatu usiku unakuwa 
wazi.”

Wakaelekezana wakaelewana, am-
bapo muda waliopatana ulikuwa ni 
saa 10:00 jioni.

*******************************
Mlio mkali uliomshtua Heri kuto-

ka kwenye lindi la mawazo. Alipoan-
galia ni nini, macho yake yalikutana 
na bakuli lililoanguka kutoka kwenye 

U
MBILE la msichana huyo 
lilimshtua. Licha ya kuo-
nyesha hakuwa na maisha 
bora, hata nguo tu alizoku-

wa amevaa, lakini aliweza kuwazidi 
hata wale wasichana wanaoshinda 
saluni.

Hilo halikuonekana sana kwenye 
macho ya kawaida. Ilibidi mtu mwe-
nye jicho la tatu kuweza kutambua 
kuwa iwapo atatunzwa vyema, ataku-
wa mrembo mara kumi ya alivyo.

“Ahsante kaka.” Heri alishtuliwa na 
shukrani kutoka kwa binti huyo.

“Usijali dada yangu. Unaitwa 
nani?”

“Naitwa Nuru.”, akaitikiwa kwa 
sauti tulivu na ya upole. “Mhh! Na 
kweli Nuru.” Akasema Heri na ku-
sababisha binti wa watu kutabasamu.

Tayari Heri na Nuru walishaanza 
kuvuta hatua kadhaa kutoka dukani 
na sasa walikuwa wanatembea wak-
iwa wawili.

“Unaishi wapi?” Heri akauliza tena 
“Hapa hapa Chanika, wala siyo mbali, 
nyumba hizo za nyuma hapo.”

“Unaishi na nani?” Bado maswali 
yalikuwa yanafululiza kutoka kwa 
Heri.

“Shangazi,” akajibu. Heri hakutaka 
kumwambia chochote kwa jinsi al-
ivyotokea kumpenda ghafla. 

“Naomba namba yako ya simu, 
kwa sasa nina haraka sana, ninahitaji 
kuongea na wewe.”

Nuru akajaribu kumtazama usoni 
Heri, lakini akashindwa kutokana na 
aibu, akarudisha kichwa chini, akam-
wambia, “sina simu.”

Ilimchanganya kidogo Heri kiasi 
cha kutojua kama ni kweli, au anany-
imwa namba kwa makusudi.

Mawazo yote mawili alikuwa nayo. 
Labda ananyimwa tu kwa sababu 
msichana huyo hakuwa tayari, 
hajampenda licha ya msaada wake, 
au ana mwanaume hivyo anaogopa 
kuonekana ana namba ya mwa-
naume mwingine kwenye simu yake.

Pili kwa jinsi alivyomuona msicha-
na na jinsi alivyokuwa wakiongea na 
muuza duka, maisha yake yaliionye-
sha huenda ni kweli hakuwa na uw-
ezo wa kumiliki simu.

Kuna wakati akili ilimwambia 
wapo wasichana kama yule na aina 
ile ile ya maisha, lakini wana simu za 
mkononi, tena za bei mbaya.

“Wananunuliwa.” Akajijibu mwe-
nyewe. “Na nani?” Akajiuliza. “Na ma-
bwana zao.” Akajijibu. “Huyu hana 
bwana?” Akajiuliza tena. Mwisho 
akaamua tu kuituliza akili yake na 

“Wananunuli-
wa.” Akajijibu 
mwenyewe. 
“Na nani?” 
Akajiuliza. 
“Na mabwana 
zao.” Akaji-
jibu. “Huyu 
hana bwana?” 
Akajiuliza 
tena. Mwisho 
akaamua 
tu kuituliza 
akili yake na 
ikubali 
tu kuwa 
hana simu, 
vinginevyo 
atajiuliza na 
kujijibu mas-
wali mengi 
mpaka kichwa 
kitamuuma.

Harufu ya Panya-4

HADITHI
KIJANA Heri alikutana na msichana Nuru katika duka fulani maeneo ya Chanika, Dar 
es Salaam. Baada ya kuongea waliyoongea wakakubaliana kuonana siku ya Jumapili 
kwenye nyumba ambayo alimuelekeza aje kuulizia. Siku ilifika kama walivyoahidiana, 
masaa machache kabla ya kuwasili Heri alianza kusikia harufu mbaya chumbani 
kwake, ambayo kwa uzoefu wake aligundua ni ya panya aliyekufa. Akafanya kila kitu 
ambacho alidhani kinaweza kinaweza kumaliza tatizo kwani muda ulivyozidi kusonga 

ITAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

mbele ndiyo harufu nayo ilizidi. Muda wa Nuru kufika 
ulikaribia. Njia mbadala aliyotumia kuondoa harufu ndiyo 
iliyoleta balaa zaidi.

beseni. panya mmoja aliyepita juu ya 
beseni hilo, alisababisha lianguke na 
kutoa mlio huo uliomshtua kutoka 
kwenye lindi la mawazo.

Ndipo alipogundua kuwa bado 
yupo kitandani. Anamsubiri mgeni 
wake Nuru aliyemuahidi atakuja ny-
umbani wake.

Bado harufu kali ya panya iliende-
lea kupenya kwenye matundu mawili 
ya pua zake. Hapo akakumbuka pia 
kuwa moja ya kazi zilizomfanya hadi 
kufikia hatua ile ni kumsaka panya 
aliyekufa ili mpenzi wake ambaye ni 
mara ya kwanza kufika pale, asiku-
tane na harufu ile.

Akakumbuka kuwa ameshatafu-
ta sana bila mafanikio, mwisho 
akaamua kukaa kitandani.

Akaangalia saa yake, ilibaki kiasi 
cha dakika 20 hivi kufika saa 10:00 
kamili. Akili yake ikamtuma sasa 
kukimbia. Afunge mlango na kuon-
doka ili Nuru akija asimkute. Dakika 
moja baadaye akaona halikuwa wazo 
la busara kwa sababu lingeweza 
kusababisha kumkosa kabisa Nuru 
kwani angeonekana si tu kwamba 
muongo, lakini hajali.

Akawaza kitu kingine kabisa. Aka-
tabasamu. “Ndiyo, hapa sasa tatizo 
litakuwa limeisha.” Akajisemea mwe-
nyewe huku akipiga ngumi za ushin-
di hewani.

Presha ikamshuka, furaha ya 
kutembelewa na mpenzi ikarejea 
tena. Mwanzoni aliona dakika chache 
tu zimebaki kabla hajafika, lakini kwa 
sasa aliziona ni nyingi.

Wazo la kumsaka panya aliyekufa 
likafa kabisa.

 Kwa sababu ameshafanya hivyo 
zaidi ya masaa mawili bila mafanikio. 
Sasa alikuwa na wazo la njia mbadala 
ili kupoteza harufu ya panya ili isim-
kere mgeni wake.

Alikuwa na uhakika kitu alichoki-
waza kukifanya ili kupoteza harufu 
ya panya kitafanikiwa na ilikuwa 
ndiyo njie pekee iliyobaki kwa muda 
huo.

Akachukua shilingi elfu moja ili-
yokuwa mezani, akaiweka kwenye 
mfuko wake na pensi aliyovaa.

Akaangalia tena saa yake, zilibaki 
dakika 15 tu. 

Tayari kwake zilikuwa ni nyingi 
hata akifikiria mara nyingi kuna 
ahadi zinazoitwa za kiswahili. Ali-
jua huenda kuna dakika tano au 10 
zingine za ziada kabla mgeni wake 
hajaingia. 

Zilitosha kabisa kutoka na kwenda 
kuchukua kitu ambacho aliamini 
ndiyo mwarobaini wa harufu hiyo ya 
panya chumbani mwake.
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MAKALA MAALUM
HABARI BURUDANI

Diamond, Ziiki 
kimeumana

WASANII 
WAMLILIA 

GARDNER G 
HABASH
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MWANAMUZIKI maarufu wa 
Bongo Fleva, Diamond Platnumz 
na kampuni ya kuuza muziki 
kidijitali Ziiki wameingia katika 
mgogoro baada ya pande hizo 
mbili kushindana muda wa kuutoa 
wimbo mpya wa lavalava.

Diamond alikaririwa akilalami-
ka kuwa kampuni hiyo imeshind-
wa kufuata kalenda yao ya wimbo 
huo kutambulishwa Aprili 19, 
badala imepanga kuuweka he-
wani Mwezi Mei jambo ambalo 
kwake ameliona sio sawa.

Hata hivyo, katika taarifa ya Ziiki 
iliyowekwa mtandao imeeleza 
kuwa lebo ya wasafi inayomsima-
mia lavalava, haikufuata utaratibu 
unaojulikana duniani kote wa kuu-
tambulisha wimbo baada ya wiki 
tatu tangu ulipowasilishwa katika 
kampuni hiyo.

Ziiki ikaeleza kwamba kimsingi 
upande wao hawana kosa kwani 
wanafuata taratibu zote zilizo-
pangwa kwa ajili ya kuuweka he-
wani wimbo huo.

W
ASANII wengi wa muziki 
na filamu wametuma 
salamu za rambirambi 
kufuatia kifo cha mtan-

gazaji mkongwe na baba mzazi wa 
mwanamuziki nchini Malkia Kareen

Gardner alikuwa akifanya kazi ka-
tika kituo cha redio cha Clouds FM, 
alifariki dunia jana wakati akipatiwa 
matibabu katika Hospitali ya moyo 
ya Jakaya Kikwete jijini Dar es Sa-
laam.

Taarifa ya kifo chake ilithibitishwa 
na kituo hicho, ikieleza Habash alila-
zwa hapo baada ya kupata matatizo 
ya shinikizo la moyo.

Katika kurasa zao za mitandao ya 
kijamii, wasanii maarufu waliandika 
jumbe mbalimbali za kuonyesha 
wamehuzunishwa na kifo hicho ku-
tokana na Gardner kuwa mmoja wa 
watu walionyanyua sanaa ya muziki 
wakati akiwa hai.
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ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MUNICH, Ujerumani

Z
INEDINE Zidane hajawasi-
liana na Bayern Munich 
kuchukua nafasi ya Kocha, 
Thomas Tuchel, atakapoon-

doka mwishoni mwa msimu huu, 
kwa mujibu wa ESPN.

Zidane, mshindi mara tatu wa Ligi 
ya Mabingwa Ulaya wakati wa uta-
wala wake akiwa anaiongoza Real 
Madrid, amekuwa akihusishwa na ju-
kumu hilo katika vyombo vya habari 
vya Hispania katika siku za hivi kar-
ibuni, lakini vyanzo vilisisitiza kwa 
ESPN hakuna mazungumzo yoyote 
yaliyofanyika.

Uwezekano wa mshindi huyo 
wa Kombe la Dunia la mwaka 1998 
kuzingatiwa kushika nafasi hiyo ul-
iongezeka juzi wakati Julian Nagels-
mann, ambaye inasemekana ali-
kuwa katika mazungumzo ya juu ya 
kurejea kwa wababe hao wa Bavaria 
kama kocha mkuu baada ya kutimuli-
wa Machi, mwaka jana alipoongeza 
mkataba wake wa kuinoa Ujerumani 

    Kutofahamu Kijerumani na 
Kiingereza kwa ufasaha vyatajwa ni...

ZIDANE AKANUSHA
KUTETA NA BAYERN

hadi mwaka 2026.
Vyanzo vya habari vilisema Zi-

dane yuko katika orodha ya wa-
naowaniwa na Bayern Munich, 
akiwa nyuma ya Roberto De Zerbi 
wa Brighton, Kocha wa Austria, Ralf 
Rangnick na Sebastian Hoeness wa 
Stuttgart.

Zidane mwenyewe
hajashawishika na wazo la

 kuinoa Bayern Munich,
 vyanzo vilivyoongezwa

 kwa ESPN, haswa
 kutokana na kizuizi cha 

lugha. 

Mfaransa huyo hawezi kuzun-
gumza Kijerumani wala Kingereza 
kwa ufasaha, na anaona mawasi-
liano ni muhimu kwa mafanikio 
yake.

Hata hivyo, wakala wa Zidane, 

Alain Migliaccio, yuko karibu sana 
na rais wa heshima wa Bayern Mu-
nich, Uli Hoeness.

Zidane hajafundisha tangu 
mwisho wa kibarua chake cha pili 
huko Madrid katika msimu wa joto 
wa 2021. 

Mataji matatu mfululizo ya Ligi 
ya Mabingwa waliyoshinda Madrid 
mwaka 2016, 2017 na 2018 yameba-
kia kuwa tukio pekee katika zama za 
kisasa za mashindano hayo ambapo 
timu imetwaa ubingwa.

Tuchel anatarajiwa kuondoka 
mwishoni mwa msimu huu baada 
ya kampeni mbaya ambayo im-
ewafanya kushindwa kushinda taji 
la Bundesliga baada ya miaka 11 ya 
utawala. 

Hata hivyo, wamefanikiwa kut-
inga hatua ya nusu fainali ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya, baada ya kuwatoa 
Arsenal.

ZIDANE AITAMANI UNITED
KOCHA wa zamani wa Real Madrid, Zinedine Zi-

dane, anafuatilia kwa karibu hali ya Kocha wa Man-
chester United, Erik ten Hag na angependelea kutua 
Old Trafford badala ya Bayern Munich. (L’Equipe, 
via Get French Football News)

BAYERN YAMKANA ZIDANE
KLABU ya Bayern Munich haijawasiliana na 

mchezaji wa zamani wa kimataifa wa Ufaransa, Zin-
edine Zidane, kuhusu kumrithi, Thomas Tuchel, am-
baye anaondoka katika klabu hiyo mwishoni mwa 
msimu huu. (ESPN)

RANGNICK ATAJWA UNITED
ALIYEKUWA Kocha wa Manchester United, Ralf 

Rangnick, ambaye kwa sasa anaifundisha wa Aus-
tria, amejadiliwa na uongozi wa Bayern Munich, 
huku kocha Brighton Roberto de Zerbi, pia akiwa 
katika orodha yao ya walimu wanaotajwa katika na-
fasi hiyo. (Sky Sport Germany)

SANCHO KUITAJIRISHA UNITED
KLABU ya Manchester United inaweza kuwa kati-

ka mstari wa kupokea pauni milioni 3.4 za ziada kwa 
ajili ya mkopo wa winga wa England, Jadon Sancho 
kwenda Borussia Dortmund ikiwa timu hiyo ya Uje-
rumani itatinga fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.
(Times)

BRUNO KUBAKI NEWCASTLE
KIUNGO wa kati wa Newcastle United na Brazil, 

Bruno Guimaraes, mwenye umri wa miaka 26 ame-
dokeza ana nia ya kubakia katika klabu hiyo msimu 
katika ujao.(Telegraph)

MAATSEN ANOGEWA DORTMUND
MLINZI wa kushoto wa Uholanzi, Ian Maatsen, 

mwenye umri wa miaka 22, ameiambia Chelsea ana-
taka kuondoka huko na ameonyesha nia ya kusalia 
Dortmund, ambako yupo kwa mkopo. (Sky Sport 
Germany)

UNITED, ATLETICO VITANI
KLABU ya Manchester United inakabiliwa na 

ushindani kutoka Atletico Madrid kuwania saini ya 
beki wa kati wa Nice na Timu ya Taifa ya Ufaransa, 
Jean-Clair Todibo, mwenye umri wa miaka 24. (Mir-
ror)

DE JONG ANUKIA BAYERN
KLABU ya Bayern Munich imeonyesha nia ya 

kumsajili kiungo wa kati wa Barcelona na Uholanzi, 
Frenkie de Jong, mwenye umri wa miaka 26, ambaye 
anaweza kugharimu kati ya euro milioni 60 hadi 
70.(Relevo)

VINICIUS KUTUA FULHAM
KLABU ya Fulham iko tayari kwa ajili ya ofa ya 

mshambuliaji wa Brazil, Carlos Vinicius, mwenye 
umri wa miaka 29, ambaye ana mkataba wa mkopo 
katika klabu ya Galatasaray ya Uturuki hadi mwisho 
wa msimu. (Standard)

SPURS YAMTAKA WILLIAMS

KLABU ya Tottenham Hotspur inamfuatilia 
mshambuliaji wa Athletic Bilbao mwenye umri wa 
miaka 21, Nico Williams, ambaye ana kipengele cha 
kuachiliwa kwa pauni milioni 42.8 katika mkataba 
wake. (Telegraph)

JOELINTON KITAELEWEKA
MAZUNGUMZO ya Newcastle United na kiungo 

wa kati wa Brazil, Joelinton yanaendelea vyema na 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 27 anakarib-
ia kusaini mkataba mpya na klabu hiyo ya Tyneside. 
(Telegraph) 
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LONDON, England 

CHELSEA imepania 
kuipiku Barcelona katika 
mbio za kumsajili, Amadou 
Onana, na tayari wame-
wasilisha ofa kwa Everton, 
kwa mujibu wa ripoti.

Onana mwenye umri 
wa miaka 22 anahusishwa 
mara kwa mara na kuon-
doka  Goodison Park huku 
kukiwa na matatizo ya 
kifedha ya The Toffees na 
tishio kubwa la kushushwa 
daraja kutoka Ligi Kuu Eng-
land.

Barcelona imetajwa in-
aweza kumnasa kiungo 
huyo, lakini Barcelona ina-
dai inakabiliwa na vita kub-

wa ikiwa inataka kumsajili 
msimu huu wa joto.

Deco, Mkurugenzi wa 
Michezo wa Barcelona, 
anasemekana kumtambua 
Onana kama anayefaa zaidi 
kwa safu ya kiungo anayo-
taka kuleta msimu huu wa 
joto - mchezaji mwenye 
nguvu ambaye ana uwezo 
mkubwa wa kumiliki mpi-
ra - lakini klabu hiyo hai-
wezi kulipa pauni milioni 
60 inayotakiwa na Everton.

Kwa hiyo Barcelona ina-
jaribu kubuni mbinu za 
kusajili wachezaji aina ya 
Onana, lakini inatarajia 
klabu za Ligi Kuu England 
zitamnasa.

Bado Onana anaweza 

BARCELONA, Hispania 

J
OAO Cancelo amefichua ukubwa wa un-
yanyasaji aliopata katika mitandao ya 
kijamii baada ya Barcelona kuondolewa 
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya na Paris 

Saint-Germain katikati ya wiki, ikiwa ni pamo-
ja na familia yake kutishiwa kifo.

Barca waliongoza mabao 3-2 kutoka kwa 
mkondo wa kule Paris lakini walipoteza 4-1 
Jumanne walipotoka kwenye kinyang’anyiro 
hicho katika hatua ya robo fainali.

“Watu walinitishia,” alisema Cancelo katika 
mahojiano na ESPN kabla ya safari ya Real 
Madrid kwenda katika mechi ya El Clasico ita-
kayochezwa leo.

“Kuna maoni katika Instagram yakimtakia 
kifo binti yangu ambaye bado hajazaliwa. Ha-
wangeniambia uson, kwa sababu tungekuwa 
na shida, lakini kwenye maoni wanaandika 
wanachotaka.

“Wanakera, binti yangu, mtoto wetu am-
baye hajazaliwa, ni ulimwengu katili na lazi-
ma ujue jinsi ya kuishi nao, najua, lakini sijui 
niseme nini tena.

“Kumtakia mtoto kifo ni jambo la kusikiti-
sha sana. Watu hawafikirii kuhusu mtu nyuma 
ya mwanasoka wanayemwona kwenye telev-
isheni. Sisi ni binadamu pia. Sisi ni sawa tu.”

Cancelo mwenye umri wa miaka 29, ali-
kuwa mmoja wa wachezaji waliokosolewa 
baada ya Barca kufungwa na PSG kwa sababu 
ilikuwa ni kosa lake kwa Ousmane Dembélé 
ambalo lilipelekea timu hiyo ya Ufaransa ku-
funga bao la tatu usiku kwa penalti.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ureno pia 
alijibu maoni yaliyotolewa na mlinzi wa za-
mani wa Manchester United, Rio Ferdinand, 
ambaye alisema Cancelo, “alikuwa mjinga, 
mjinga na kama mchezaji mchanga asiye na 
uzoefu katika hali ya kituo cha hofu.”

“Ferdinand alikuwa mchezaji mzuri, lakini 
nina uhakika alifanya makosa pia,” aliongeza 
Cancelo. 

“Sote tunafanya. Lakini bila shaka, ni kazi 

yake, yeye ni mchambuzi na ana haki ya kuse-
ma anachofikiria.

“Ninakubali, ni maoni yake. Labda jinsi nili-
vyotoa penalti hiyo ilikuwa ni kosa la kitoto, 
lakini kwa jinsi mchezo ulivyokuwa, kichwa 
changu kwa sasa, nakubali kukosolewa.”

Hata hivyo Cancelo, ambaye yuko kwa 
mkopo Barca kutoka Manchester City, alise-
ma kudhulumiwa kwa familia yake ni suala 
tofauti kabisa.

“Kosoa maonyesho yangu, sijali, lakini usi-
zungumze kuhusu familia yangu.

“Imekuwa wiki ngumu sana kuse-
ma ukweli. Tulikuwa na shauku 
ya kufika mbali kwenye Ligi 
ya Mabingwa. Nafikiri kla-
bu hii inastahili, lakini ni 
wiki tunapaswa kuon-
doka.”

CANCELO AUMIA FAMILIA
YAKE KUTISHIWA KIFO

MANCHESTER, England

COLE Palmer ali-
jaribu kuondoka 
Manchester City 
“kwa misimu 
miwili” kabla 
ya kujiunga na 
Chelsea, Kocha, 
Pep Guardiola, 
amesema.

Palmer alihamia 
Stamford Bridge kwa 
dili la pauni milioni 
42.5  msimu wa joto na ame-
kuwa mmoja wa waliosajiliwa 
msimu huu baada ya kufunga 
mabao 23 katika michuano 
yote, yakiwamo 20 katika Ligi 
Kuu England.

Guardiola alishtuka alipouli-
zwa kama lilikuwa kosa kum-
ruhusu Palmer kuhama lakini 
akasema mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 21 alitaka 
kuondoka kwenye Uwanja wa 
Etihad muda mrefu kabla ya 

kujiunga na Chelsea.
“Ni mchezaji wa kipe-

kee,” alisema Guar-
diola akiwaambia 

waandishi wa 
habari.

“Nilisema 
mara nyingi, 
sikutoa dakika 
ambazo labda 

alistahili na sasa 
yuko Chelsea. 

Ninaelewa kabisa.
“Ni mtu mwenye aibu 

na mwenye uwezo mkubwa. 
Ndivyo alivyo. Anacheza kwa 
kiwango cha ajabu kwa hivyo 
niseme nini? Uamuzi ume-
fanywa kwa sababu nyingi.

“Alikuwa anaomba misimu 
miwili aondoke na nikasema 
abaki. Alisema anataka 
kuondoka. Tungefanya nini? 
Nikasema abaki kwa sababu 
Riyad Mahrez, hayupo, lakini 
kwa misimu miwili alitaka 
kuondoka.”

Guardiola: Palmer 
aliomba kuondoka

kuuzwa pamoja na beki wa kati Jarrad 
Branthwaite, ambaye anatakiwa na 
Manchester United. 

Wakati wakiwa katika ulimwengu 
mzuri Everton wangepigana vikali 
kuwabakisha wawili hao, wanakubali 
lazima wauze ‘mali zao’ muhimu ili ku-
punguza mzigo wa kifedha wa klabu.

Chelsea yatuma ma 
ofa kwa Onana
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RIADHA AFRIKA MASHARIKI 
SASA KUFANYIKA ZANZIBAR
Na Hawa Abdallah,  
ZANZIBAR

MASHINDANO ya riadha 
ya Afrika Mashariki na Kati 
(EARA) sasa yatafanyika  Zan-
zibar Aprili 26 na 27, mwaka 
huu badala ya Tanzania Bara 
kama ilivyotangazwa awali, 
imefahamika.

Katibu Mkuu wa Shirikisho 
la Riadha Zanzibar (ZAF),  
Muhidini Yassin, alisema 
mashindano hayo yatashirik-
isha timu za taifa za wanari-

adha wenye umri chini ya 
miaka 18 na miaka 20.

Yassin alisema wanachama 
wa nchi zote 11 za ukanda 
huo wanatarajiwa kushiriki 
katika mashindano hayo na 
wataanza kuwasili Visiwani 
hapa kuanzia April 24, mwa-
ka huu.

Alisema wenyeji tayari 
wamejipanga kuhakikisha 
mashindano hayo yanafanyi-
ka kwa ufanisi na kwa kufua-
ta taratibu za michuano hiyo 
za kimataifa.

Kuhusu wanariadha wa 
Zanzibar, alisema tayari 
wameshachagua vijana 40 
watakaounda timu mbili za 
taifa na wameshaanza maan-
dalizi.

“Zanzibar kuwa mwenyeji 
wa mashindano hayo ku-
tatupa faida nyingi ikiwemo 
kuibua vipaji vya vijana na 
yatainua uchumi wananchi 
kwa sababu timu ambazo 
zitafika hapa zitalala katika 
mahoteli na kulipia kodi,” 
alisema kiongozi huyo.

Aliongeza pia kuhamishia 
mashindano hayo Zanzibar 
kumetokana na ushirikiano 
uliopo na viongozi wa Shirik-
isho la Riadha Tanzania (RT).

“Wenzetu wa Tanzania 
Bara walipata changamoto 
ya uwanja, na kwa sababu 
viongozi tuna ushirikiano 
na umoja mzuri, hawakusita 
kuyaleta mashindano haya 
Zanzibar, tunatarajia kuwa 
na mashindano bora, maan-
dalizi yake yako katika hatia 
za mwisho,” aliongeza.

Shabiki wa Yanga akiwa amejipamba kwa maua akiingia kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa tayari kushuhudia mechi 
ya watani wa jadi iliyochezwa jana jioni katika uwanja huo. PICHA: SAADA AKIDA

Azam yaanza usajili mapema

Mlandege, KMKM FC
zapeta Kombe la ZFF

Bingwa kuogelea
kupatikana leo

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

TIMU ya Mlandege imetinga 
hatua ya robo fainali ya mashinda-
no ya Kombe la ZFF baada ya ku-
wachapa Inter Zanzibar FC mabao 
4-0 wakati Uhamiaji FC wakiwaon-
doa Black Sailor kwa kuwafunga 
magoli 2-0.

Kocha wa Inter Zanzibar FC, 
Omar Seif,  alisema sababu kubwa 
iliyopelekea timu yake kushindwa 
kufanya vizuri ni kutoelewana kwa 
safu ya ulinzi.

Seif alisema kipindi cha kwanza 
wachezaji wake walicheza vizuri 
lakini baada ya kufungwa bao 
moja walitoka mchezoni na kutoka 
katika mfumo wa kiuchezaji alio-
waandaa.

“ Mipira yote tuliyowashambulia 
wapinzani wetu haikuzaa matunda 
kutokana na washambuliaji ku-
toelewana vyema, kupoteza umak-
ini hasa katika upande wa kushoto 
na ndio maana magoli yote tuliyo-
fungwa ni yale yale ya aina moja 
na yametokea upande huo huo wa 
kushoto,” alisema kocha huyo.

Naye Kocha Mkuu wa Mlandege, 
Hassan  Ramadhani, alisema mbinu 
na mfumo aliotumia ndio ulipele-
kea timu yake kupata ushindi huo 
mnono.

“Kipindi cha kwanza hatuku-
fanikiwa kutawala mchezo sana, 
lakini kipindi cha pili tulibadilika 
na hatukufanya makosa,” alisema 
Ramadhani.

Na Adam Fungamwango

KATIKA kuhakikisha 
haitaki kupigana vikumbo 
kugombea wachezaji baada 
ya msimu kumalizika, Azam 
FC imeanza mchakato wa 
usajili mapema na tayari im-
etangaza kumnasa beki, Yoro 
Mamadou Diaby, kutoka Mali, 
ambaye pia ni mahiri katika 
ufungaji mabao.

Taarifa iliyotolewa na 
Azam jana imesema imemsa-

jili mchezaji huyo kutoka ka-
tika Akademi ya Yeleen Olym-
pique na ataanza kuonekana 
rasmi katika Ligi Kuu Tanza-
nia Bara msimu ujao.

Azam imesema mchezaji 
huyo anayecheza beki wa 
kati alikuwa wakiichezea 
Stade Malien de Bamako kwa 
mkopo.

“Yoro amezichezea timu 
zote za vijana za taifa za Mali, 
kuanzia ile ya U-17, U-20 na 
U-23, na atajiunga rasmi na 

Azam FC kuanzia msimu 
ujao wa 2024/2025,” iliandika 
taarifa hiyo.

Akiwa Stade Malien, ali-
isadia timu hiyo kufika robo 
fainali ya Kombe la Shirikisho 
Afrika msimu huu, akifunga 
mabao katika mechi zote 
mbili za hatu hiyo dhidi ya 
Dreams FC ya Ghana, ingawa 
timu yake iliondolewa kwa 
jumla ya mabao 3-2.

Rekodi zinaonyesha ka-
tika mechi ya kwanza ya 

robo fainali, ikiwa nyumbani 
kwenye Uwanja wa Machi 26, 
mwaka huu alifunga bao na 
matokeo yakimalizika kwa 
Stade Malien kuchapwa ma-
bao 2-1 na mechi ya maru-
diano iliyochezwa kwenye 
Uwanja wa Baba Yara, Ghana 
Aprili 7, mwaka huu, timu 
hizo zilitoka sare ya bao 1-1, 
Yoro akifunga tena bao daki-
ka ya 59, kabla ya Sylvester 
Simba kusawazisha dakika 
ya 90.

Na Shufaa Lyimo

ZAIDI ya waogeleaji 100 kutoka 
mikoa mbalimbali nchini wanatarajiwa 
kushiriki mashindano ya Klabu Bingwa 
ya mchezo huo yatakayomalizika leo 
kwenye bwawa la kuogelea la Shule 
ya Kimataifa Tanganyika (IST) jijini, 
Dar es Salaam.

Akizungumza na Nipashe jana, Mra-
tibu wa Habari wa Chama cha Kuoge-
lea Tanzania (TSA), Sebastian Kolowa, 
alisema mashindano hayo yatashiriki-
sha klabu 11 kutoka mikoa ya Tanzania 
Bara na Zanzibar na nyingine moja 
kutoka Nairobi,  Kenya.

Kolowa alisema mashindano hayo 
yamepata baraka za Chama cha Dunia 
cha Kuogelea na waogeleaji watakao-
fanya vizuri watapata tiketi ya kushiri-
ki michuano ya dunia itakayofanyika 
baadaye mwaka huu huko  Burgaria.

“Ushindani utachagizwa kutokana na 
kuwapo na waogeleaji wa kimataifa, 
Sophia Latif na Hilal Hilal, tunatarajia 
mashindano yatakuwa na upinzani 
mkubwa, tunakaribisha wadau mbal-
imbali wajitokeze,” alisema Kolowa.

Kiongozi huyo alisema kila klabu 
iliyothibitisha kushiriki mashindano 
hayo ya mwaka huu imejipanga ku-
fanya vizuri kutokana na maandalizi 
ya muda mrefu waliyofanya.
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MAKALA MAALUM

   Harufu ya ubingwa wa tatu 
mfululizo yaanza kunukia Jangwani...

Na Adam Fungamwango

MABAO yaliyofungwa 
na nyota ambaye 
yuko katika kiwango 
cha juu, Stephane 

Aziz Ki na Joseph Guede yali-
ipa Yanga ushindi wa mabao 
2-1 dhidi ya wapinzani wao wa 
jadi Simba katika mechi ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara iliyochezwa 
kwenye Uwanja wa Benjamini 
Mkapa, Dar es Salaam jana.

Yanga imeweka rekodi ya 
kushinda mechi mbili kwa 
msimu mmoja baada ya misimu 
minane kupita.

Mara ya mwisho kati ya timu 
hizo mbili kushinda katika mechi 
ya dabi ilikuwa ni msimu wa 
2015/16, ambapo Yanga iliifunga 
Simba mabao 2-0 katika mechi 
zote mbili katika msimu huo.

Mechi ya mzunguko wa kwan-
za Yanga ilishinda mabao 2-0, 
yaliyowekwa wavuni na Amissi 
Tambwe na Malimi Busungu na 
mzunguko wa pili ilishinda idadi 
hiyo hiyo ya magoli yaliyofungwa 
na Donald Ngoma na Tambwe.

Imejirudia tena msimu huu, 
katika mechi ya mzunguko wa 
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YANGA YAENDELEZA 
UBABE KWA SIMBA

Zidane akanusha kuteta na Bayern   UK. 21

Picha kulia: Mshambuliaji wa Yanga, Joseph Guede (kushoto), akipambana kumtoka, Sadio Kanoute wa Simba katika mechi ya Ligi Kuu Bara iliyochezwa 
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam jana. Picha kushoto: Straika wa Simba, Kibu Denis (kulia), akijipanga kumtoka kiungo wa Yanga, Mu-
dathir Yahya. Yanga ilishinda mabao 2-1. PICHA: MTANDAO

kwanza iliyofanyika  Novemba 5, 
mwaka jana mabingwa hao wa-
tetezi walipata ushindi mnono wa 
mabao 5-1.

Kocha Mkuu wa Yanga, raia 
wa Argentina, Miguel Gamondi, 
naye anaingia katika  kitabu cha 
kumbukumbu cha mwalimu  
aliyeiongoza timu hiyo kushinda 
dabi mbili kwa msimu mmoja, 
huku Abdelhak Benchikha, ikiwa 
ni dabi yake ya kwanza, ambayo 
ameanza kwa kipigo.

Ushindi wa jana umeifanya Yan-
ga kufikisha pointi 58 na kuuka-
ribia ubingwa wa Tanzania Bara 
kwa mara ya tatu mfululizo huku 
Simba ikibakia na pointi 46, lakini 
imecheza mechi moja pungufu 
ukilinganisha na vinara hao.

Simba itabidi ijilaumu kwa ku-
kosa mabao mengi ya wazi kwa 
sababu wao ndio walianza kufika 
katika lango la Yanga dakika ya 
pili tu kupitia, Saido Ntibazonkiza, 
alipopata mpira kwenye wingi ya 
kulia peke yake, baada ya Joyce 
Lomalisa kuteleza, lakini alikuwa 

na papara, badala ya kuangalia 
wenzake akapiga krosi fyongo 
iliyodakwa kwa urahisi na kipa, 
Djigui Diarra.

Yanga ilijibu shambulio hilo 
dakika moja baadaye, kwa Aziz Ki, 
kupiga mpira wa mbali kiasi cha 
mita 40 hivi, baada ya kuona kipa 
wa Simba, Ayoub Lakred, ameso-
gea mbele ya lango, lakini mpira 
huo ulitoka juu ya lango.

Sadio Kanoute kama 
angekuwa makini 

angeweza kuipatia Simba 
bao dakika ya sita

 kufuatia krosi ya Israel 
Mwenda iliyotua 
kichwani kwake,

 akashindwa kuchagua 
engo sahihi, badala yake

akapiga mpira uliodakwa
 kirahisi na Diarra.

Kwa mara nyingine tena, 
Kanoute alikosa bao akiwa yeye 
na wavu, dakika ya saba, akipiga 
mpira pembeni ambao ulirudish-
wa kimakosa na mabeki wa Yanga.

Moja ya tukio ambalo si la 

kawaida ni wachezaji wawili wa 
timu zote mbili, ambao ni raia wa 
Jamhuri ya Kidemkokrasi ya Con-
go (DRC),  kushindwa kuendelea 
na mechi kutokana na kuumia.

Lomalisa, beki wa kushoto, aliu-
mia dakika ya sita kwa upande wa 
Yanga, nafasi yake ikachukuliwa 
na Nickson Kibabage, na dakika 
tano baadaye, Henock Inonga, wa 
Simba, naye alipatwa na tatizo la 
misuli kama mwenzake, akatoka 
na nafasi yake ikachukuliwa na 
Hussein Kazi, ambaye ndiye aliye-
sababisha penalti iliyozaa bao la 
kwanza kwa Yanga.

Awali aliokoa mpira ambao 
ulimbabua Aziz Ki, aliyeuchukua 
kumfungasha ‘tela’, kabla ya 
kucheza madhambi ndani ya 
eneo la hatari.

Penalti hiyo iliwekwa wavuni 
na Aziz Ki mwenyewe dakika ya 
19, licha ya Lakred kuruka upande 
sahihi, lakini mpira ulikuwa na 
kasi zaidi kuliko yeye na kutinga 
wavuni.

Simba ilikosa tena bao la wazi 

dakika ya 35, pale Saido alipopata mpira nda-
ni ya eneo la 18, akapiga shuti lililowababatiza 
mabeki wa Yanga, ukamrudia Kibu Denis ali-
yepiga shuti lililotoka nje ya lango.

Dakika mbili baadaye, Yanga iliifundisha 
Simba jinsi ya kutumia nafasi ilipopachika bao 
la pili, likifungwa na Guede, ambaye  akipokea 
mpira mrefu uliopigwa kutoka katikati ya 
uwanja, akaumiliki na kuwaacha mabeki wa 
Simba walidhania ameotea, akampiga chenga 
Lakred kabla ya kuujaza wavuni.

Kipindi cha pili, angalau Simba ilionekana 
kutulia na kusukuma mashambulizi katika 
lango la Yanga ambao sasa walitegemea zaidi 
mashambulizi ya kushtukiza.

Alikuwa ni nyota kutoka Ivory Coast, 
Freddy Michael, aliyeingia kipindi cha pili 
kuchukua nafasi ya Saido, aliyepachika bao la 
kufutia machozi dakika ya 73, akiitendea haki 
pasi ya Clatous Chama.

Aliwahadaa kwa chenga, Ibrahim hamad 
‘Bacca’ na Bakari Mwamnyeto, kabla ya kuuk-
wamisha wavuni.

Lakred alifanya kazi ya ziada dakika ya 78, 
alipookoa Simba isifungwe bao la tatu na Ken-
nedy Musonda aliyeingia kuchukua nafasi ya 
Clement Mzize.


	Page 1
	Page 2new
	Page 3
	Page 4new
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8new
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12
	Page 13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17new
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

