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HABARI KITAIFA

Naibu Katibu Mkuu wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) Bara, Benson Kigaira, akizungumza na
waandishi wa habari, Dar es Salaam jana, kuhusu hali ya viongozi wa chama hicho. Kushoto ni Mkurugenzi wa ltifaki,
Mawasiliano na Mambo ya Nje wa chama hicho, John Mrema. PICHA: SABATO KASIKA.

Vigogo CHADEMA:
Tumepigwa na polisi

Na Waandishi Wetu

VIONGOZI na wanachama
wa Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA) wal-
iokuwa wanashikiliwa na Jeshi
la Polisi katika vituo mbalimbali
nchini wameachiwa, huku baa-
dhi ya vigogo wa chama hicho
wakidai kupigwa wakati wa ku-
kamatwa.

Licha ya uamuzi huo, jeshi
hilo limeendelea kuliweka Jiji la
Mbeya chini ya ulinzi kwa lengo
la kuhakikisha azma ya chama
hicho kufanya maandamano na
kongamano haifikiwi.

Chama hicho kilipanga ku-
fanya maandamano na konga-
mano jijini Mbeya juzi, ikiwa
ni sehemu ya maadhimisho ya
Siku ya Vijana Duniani, lakini
kukawa na zuio la polisi na Ofisi
ya Msajili wa Vyama vya Siasa
kwa maelezo kuwa matamko ya
baadhi ya viongozi wa CHADE-
MA yaliashiria kutokea uvunjifu
wa amani.

Hata hivyo, chama hicho
kilikaidi zuio hilo, viongozi
wake wakitangaza kuendelea
na mchakato wa kufanya kon-
gamano hilo, wakidai kuwa
makatazo ya aina hiyo yanaki-
uka sheria za nchi.

Baada ya tamko la viongozi
hao wa CHADEMA, jeshi hilo lil-
iimarisha ulinzi katika maeneo
mbalimbali ya jiji hilo, ikiwamo
kwenye Uwanja wa Ruanda
Nzovwe ambako kongamano
hilo lilipangwa kufanyika.

Mbali na kuimarisha ulinzi
huo, jeshi hilo lilikamata viongo-
zi wote wa juu wa chama hicho
wakiongozwa na Mwenyekiti

Freeman Mbowe, Makamu
Mwenyekiti Tundu Lissu, Katibu
Mkuu John Mnyika, Mwenyekiti
wa Baraza la Vijana (BAVICHA),
John Pambalu na Mwenyekiti
wa Kanda ya Nyasa, Joseph
Mbilinyi, maarufu Sugu.

‘WADAI KUPIGWA

Naibu Katibu Mkuu wa
CHADEMA Bara, Benson Ki-
gaila, aliwaambia waandishi
wa habari katika ofisi za Makao
Makuu ya CHADEMA Dar es
Saalam jana kuwa baadhi ya
viongozi wao waliokuwa waki-
shikiliwa na kuachiwa jana
asubuhi, walipigwa wakati wa-
nakamatwa.

“Katibu Mkuu (Mnyika) na
Mwenyekiti wa Kanda ya Nyasa
(Sugu), hawa viongozi hawaku-
kutwa wanatenda jinai yoyote,
walikutwa Ofisi ya Kanda ya
Nyasa, Mbeya.

“Kilichotokea, walianza kum-
kamata Makamu Mwenyekiti
Bara (Lissu) kwa kumburuza
na kumrusha katika gari, Katibu
Mkuu alikwenda kuona kwanini
wanamburuza.

“Kamanda wa Polisi ambaye
ni Kamanda wa Operesheni
na Mafunzo (Kamishna Awadh
Haji) akamwita Katibu Mkuu,
alipokwenda akamnyanganya
miwani, akaivunja mbele ya
polisi.

“Kuivunja  ilikuwa ishara
kwamba piga huyu. Polisi
wakaanza kumpiga. Walitan-
gulia kumpiga Sugu, wamemp-
iga Katibu Mkuu na kuwarusha
katika magari na kuwasafirisha
kuwapeleka walikojua wao,” al-
idai Kigaila.

Kuhusu hali za afya zao, Nai-
bu Katibu Mkuu Kigaila alisema
kuwa baada ya viongozi wa
chama hicho kufikishwa Dar
es Salaam na kuachiwa huru
baada ya kila mmoja kupelekwa
nyumbani kwake, walikwenda
hospitalini.

Hata hivyo, Kigaila alipouli-
zwa na waandishi wa habari
kuhusu hospitali  wanakoti-
biwa viongozi wao, alisema
wataeleza wenyewe kupitia
mkutano utakaoitishwa kesho
- Alhamisi “kwa sababu baada
ya kuachana polisi na kwa kuwa
hawana simu, kukutana nao ni
mpaka waende kwao baadaye”.

Kigaila alisema kuwa leo,
viongozi wakuu wa chama hi-
cho watakutana kujadiliana na
kwamba kesho watazungumza
na waandishi wa habari kuhusu
kinachofuata na hatua wataka-
zochukua kutokana na kilicho-
jiri baina yao na Jeshi la Polisi
pamoja na Ofisi ya Msajili.

“Afya za viongozi mtazijua
siku hiyo kwa kuwa leo (jana)
wamekwenda hospitalini. Tan-
gu wamekwenda huko hatu-
jawa nao na hatujui vipimo
vinasema nini. Kwa kuwa simu
zao hawana, ziko polisi, kuwao-
na ni mpaka kuwafuata waliko,”
alisema.

Kigaila alibainisha kuwa hadi
juzi walitangaza idadi walioku-
wa wanashikiliwa polisi ilikuwa
443, lakini taarifa ya Jeshi la Poli-
si inaonesha ni watu 520 ambao
wameachiwa bila masharti yoy-
ote kama walivyosema.

Kuhusu dhamana yao, Kigaila
alisema, “jana (juzi) ilipofika
saa moja hadi saa mbili usiku,

viongozi wetu wa Mbeya kupi-
tia mawakili wetu waliambiwa
dhamana ziko wazi, wapeleke
wadhamini.

“Tuliwaambia madai yetu
waachiwe bila masharti na
kama wanadhani wanapaswa
kudhaminiwa wapelekwe ma-
hakamani.

“Umekamata  watu 520,
huna sababu yoyote unataka
kuwaachia kwa kutaka wad-
hamini. Wakienda wanapewa
masharti wawe wanaripoti kila
baada ya wiki, unapelekaje

watu 520 kuripoti?
“Tunaomba Watanzania tu-
unganishe nguvu, udikteta,

uvunjaji katiba, uonevu tut-
aushinda kwa kusimama pamo-
ja. Tusiache kazi ikawa ya watu
fulani, kutotendwa haki mtu
mmoja iwe ni kutotendwa haki
sisi sote,” Kigaila alisema.

Kiongozi huyo wa CHADEMA
pia alisema baadhi ya wana-
chama wao bado wako Mbeya
wakihangaika kutafuta nauli
za kuwarejesha makwao kwa
kuwa magari yaliyotumika awali
yaliamriwa kuondolewa Mbeya.

Kigaila alidai kuwa polisi
walifunga milango ya ofisi ya
CHADEMA (Mbeya) na kuon-
doka na funguo na kila aliyefika
ofisini huko alikamatwa.

Alidai kuwa juzi polisi wal-
imchukua Katibu wa Kanda ali-
yekuwa Kituo Kikuu cha Polisi
Mbeya, wakaenda naye katika
ofisi hiyo kufanya upekuzi, la-
kini walipofika wakadai hawa-
na funguo ndipo walipovunja
milango.

“Tunawaambia polisi
milango

hiyo
wakaitengeneze.

Ukijua kulikoroga, lazima ujue na
kulinywa. Walichukua simu sita, lap-
top (kompyuta mpakato) moja na
vitu mbalimbali,” alidai.

Kigaila alidai Jeshi la Polisi pia lin-
aendelea kushikilia vifaa vya waandi-
shi wa habari na kutaka viachiwe.

Akizungumza na waandishi wa
habari juzi usiku, Kamishna wa Op-
eresheni na Mafunzo wa Jeshi la
Polisi nchini, Kamishna wa Polisi
(CP) Awadh Haji, alisema viongozi
wote na wanachama wa CHADEMA
waliokuwa wanashikiliwa katika vi-
tuo mbalimbali vya polisi waliachiwa
juzi jioni.

Alisema walirejeshwa katika mae-
neo waliyokuwa wanatoka kwa
kusindikizwa na Jeshi la Polisi, huku
akisisitiza kuwa viongozi wengi wa
chama hicho walikuwa wametoka
mkoani Dar es Salaam.

Alionya viongozi wa vyama vya sia-
sa kuhamasisha wafuasi wao kufanya
vitendo vya uvunjifu wa amani; jeshi
hilo litawashughulikia kwa mujibu
wa sheria bila kujali nyadhifa zao.

“Kuna baadhi ya viongozi huwa
wanadhani kwa sababu ya vyeo vyao
hatuwezi  kuwashughulikia, sasa
ninawaambia kwamba tutaendelea
kuwashughulikia kwa mujibu wa
sheria za nchi,” alisema Kamishna
Awadh.

Jukwaa la Wahariri Tanzania (TEF)
na Taasisi ya Vyombo vya Habari
Kusini mwa Afrika, Tawi la Tanzania
(MISA TANZANIA) wamelaani tukio
la waandishi watatu kukamatwa
na polisi wakati wakitekeleza ma-
jukumu yao katika Ofisi za CHADE-
MA Kanda ya Nyasa iliyoko eneo la

Waandishi waliokamatwa ni Fa-
dhili Kitundwa na Ramadhani Hamis
wa Jambo TV na Francis Simba, Mpi-
gapicha Mwanzo TV.

Mwenyekiti wa TEF, Deodatus
Balile, alisema kilichofaywa na polisi
ni kinyume cha Ibara ya 18 ya Katiba
ya nchi inayotoa haki ya watu kuku-
sanya na kuchakata taarifa bila kujali
mipaka ya nchi.

“Sambamba na Katiba, Kifungu
cha 7(a) (b) na (c) cha Sheria ya Hu-
duma za Habari ya Mwaka 2016, ki-
natoa haki kwa waandishi wa habari
kufanya kazi ya uandishi wa habari.

“Ni jukumu la waandishi kuhaba-
risha umma kuhusu kila jambo lin-
aloendelea, hivyo mwandishi hapas-
wi kukamatwa au kuadhibiwa kwa
kufanya kazi hii,” alisema Balile.

Tamko la Bodi ya Uongozi ya MISA
TANZANIA, lilieleza kuwa tukio hilo
ni kinyume na Katiba, Sheria ya Haki
ya Kupata Taarifa na ni ukandamizaji
wa waandishi wa habari.

“Ripoti ya Waandishi Wasio na Mi-
paka (RSF) 2024, imeitaja Tanzania
kupiga hatua kubwa kwenye uhuru
wa vyombo vya habari, uhuru wa ku-
jieleza kwa ukanda wa nchi za Afrika
Mashariki.

“Matukio ya kukamata waandishi
wakiwa kazini yanaweka doa kwa
nchi yetu, hivyo ni muhimu mam-
laka zinazotekeleza wajibu wake
kwa mujibu wa sheria zikachukua
tahadhari zote muhimu kuhakikisha
kila mmoja anatekeleza majukumu
yake,” inasomeka sehemu ya taarifa
hiyo ya MISA TANZANIA.

‘Imeandaliwa na Romana
Mallya (DAR) na Nebart Msokwa
(MBEYA)
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Janabi atoa ofa
wagonjwa

10 wa figo
kutibiwa bure

Na Christina Mwakangale

MKURUGENZI Mtendaji wa Hos-
pitali ya Taifa Muhimbili (MNH),
Prof. Mohamed Janabi, ametoa ofa
kwa wagonjwa 10 wa figo wanaohi-
taji kupandikizwa figo kujitokeza, ili
kupatiwa huduma hiyo.

Prof. Janabi, amesema hatua hiyo
ni baada ya hospitali hiyo kupokea
fedha kutoka kwa Rais Samia Su-
luhu Hassan na kwamba upandiki-
zwaji huo, utafanyika mapema
iwapo wachangiaji wa figo 10 pia
watajitokeza.

Akizungumza na waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam, ikiwa ni
maadhimisho ya Siku ya Uchangiaji
Viungo Duniani, Prof. Janabi alise-
ma hiyo ni awamu ya pili ya wataka-
onufaika na fungu la rais, huku 12
tayari wamekwishapandikizwa.

“MNH imepokea fedha kwa ajili
ya upandikizaji na tayari wagonjwa
12 wamenufaika na wasio na fedha
kamili kwa ajili ya kupandikiza.
MNH inatoa ofa kwa wagonjwa 10
ambao wanataka kupandikiza na
wajiandikishe, ili wapandikizwe.

“Kwanza wachangiaji wajitokeze
kuvunwa figo kwa ajili ya watu 10.
Tanzania ni moja kati ya tisa am-
bazo zinafanya upandikizaji wa
figo katika Afrika kwenye nchi 54.
Tule mboga za majani na matunda
kuepukia ugonjwa. Mnyama tembo
anaishi miaka mingi kwa majani
tu,” alisema.

Mkuu wa Kitengo cha Figo MNH,
Dk. Jonathan Mngumi, alisema
wanaume ni kundi linaloongoza
katika kuwachangia figo wagonjwa
wa figo, huku kati ya 102 ya wali-
ochangia asilimia 70 ni jinsi hiyo.

Alisema wachangiaji figo hospi-
talini hapo ni walio na umri kuanzia
miaka 21 hadi 70 na kwamba umri si
kizuizi, huku vigezo vikiwa undugu
unafikia hatua nne wakiwamo bi-
namu.

“Waliochangia hapa nchini am-
bao ni 102 wote wako salama. Ku-
changia figo ni salama. Wachangiaji
wawe na undugu hadi wa nne na
kabla ya hapo watathibitishwa uka-
ribu wao na mgonjwa kwa kupim-
wa vinasaba,” alisema.

Pia alisema kabla ya upandikizaji
ni lazima, kuwapo na nyaraka ha-
lali za kisheria na kisha kamati inay-
oshughulikia masuala ya figo huketi
kwa ajili ya kupitisha ombi hilo.

“Mashine za MNH takribani 70
zinafanya uchujaji damu na kati ya
hizo 14 zipo Mloganzila. Nchini asil-
imia saba ya watu wanaougua figo.
Kusafisha figo ni gharama hufanyi-
ka angalau mara mbili na uchujaji
damu kwa wanaougua figo, kwa
mwezi ni takribani awamu 5,000,
alisema.Pia alisema miongoni mwa
sababu za ugonjwa huo ni presha
kisukari aina ya pili ambacho huto-
kana na mtindo wa maisha usioz-
ingatia lishe, pamoja na matumizi
mabaya ya dawa za maumivu.

kanisa fidia bilioni 3.7/-

Na Ally Hengo

MTOTO wa John Sepeku,
Askofu Mkuu wa Kwanza wa
Kanisa la Anglikana Tanzania,
Bernado Sepeku, amefungua
kesi mahakamani kulidai kanisa
hilo Sh bilioni 3.7 kwa madai ya
kutwaa eneo la shamba lake le-
nye ukubwa wa ekari 20.

Kesi hiyo imefunguliwa katika
Mahakama Kuu Divisheni ya Ar-
dhi, iko mbele ya Jaji Arafa Msa-
firi na ilitajwa jana kwa ajili ya
kuanza kusikilizwa.

Hata hivyo, kesi hiyo ili-
ahirishwa na Kaimu Msajili wa
Mahakama hiyo, Sarah Buya,
hadi Septemba 13, mwaka huu,
ambapo Sepeku anatarajia ku-
peleka watu watatu kwa ajili ya
kutoa Ushahidi.

Akiahirisha kesi hiyo ya ma-
dai, Buya alisema hatua hiyo

imefikiwa baada ya Jaji Msa-
firi kuwapo katika majukumu
mengine ya kikazi. Mawakili wa
upande wa mdai, Deogratius
Butawantemi na Gwamaka
Nsekela toka Diakonus Com-
pany Advocate walikubaliana
na wakili wa mdaiwa, Dennis
Malamba, kupangwa kwa tare-
he hiyo .

Katika kesi hiyo ya madai
nambari 378/2024 amdai Se-
peku  amewasilisha  madai
ya fidia hiyo kufuatia kudai
kanisa hilo la Anglikana ku-
chukua eneo la hekari ishirini
lililopo Buza wilayani Temeke
li alipewa na baba yake Askofu
John Sepeku, baada ya kustaafu
ambalo walidumu nalo kifamilia
hadi hivi karibuni kanisa hilo
lilipovamia na kuligawa kwa
mwekezaji.

e 11

Licha ya madai hayo yaliyop-
ingwa na upande wa mdaiwa,
Sepeku anadai fidia nyingine
ya Sh. milioni 493 kwa madai ya
kuharibiwa mazao yake aliyoya-
panda ndani ya eneo hilo.

Katika hati ya madai, Se-
peku anadai kuwa mazao hayo
yangeweza kumwingizia kiasi
hicho cha fedha iwapo yasinge-
haribiwa na mwekezaji huyo.

Askofu Sepeku alikuwa Asko-
fu Mkuu wa Kanisa la Anglikana
Tanzania baada ya kugawanywa
kutoka lililokuwa Kanisa la Ang-
likana la Afrika Mashairiki mwa-
ka 1970.

Kabla ya hapo, alikuwa Askofu
wa iliyokuwa Dayosisi ya Zan-
zibar na Dar es Salaam akiwa
Askofu Msaidizi na ilipotengan-
ishwa na kuwa Dayosisi ya Dar
es Salaam, alikuwa Askofu wake
hadi mwaka 1983 alipofariki du-

nia.

Mwaka 1970 alichaguliwa
kuwa Askofu Mkuu wa Kanisa
la Anglikana Tanzania na kuwa
katika nafasi hiyo hadi mwaka
1978 alipojiuzulu kutokana na
hali ya afya yake.

Nafasi yake ilichukuliwa na
Askofu Mussa Kahurananga am-
baye alikuwa Askofu wa Dayosisi
ya Western Tanganyika, Kigoma
ambaye alishika wadhifa huo
kuanzia mwaka 1978 hadi 1983.

Wengine walioshika nafasi ya
Askofu Mkuu na dayosisi zao na
miaka kwenye mabano ni John
Ramashani (Tanga, 1984 hadi
1998), Dk. Donald Mtetemela
(Ruaha, 1998 -2007), Dk. Val-
entino Mokiwa (Dar es Salaam,
2008- 2013), Dk. Jacob Chime-
ledya (Mpwapwa, 2013- 2018) na
Dk. Maimbo Mndolwa wa Tanga
mwaka 2018 hadi sasa.

Rundo la taka likiwa limetelekezwa bila ya kuondolewa katika makutano ya barabara ya Bagamoyo na Mikocheni Viwandani, Dar es
Salaam jana na kuhatarisha afya za wafanyabiashara wa eneo hilo na wateja wao. PICHA: MPIGAPICHA WETU

TPHPA yaokoa chakula tani mil.1 kudhibiti wadudu

Na Julieth MKireri, KIBAHA

MAMLAKA ya Afya ya Mimea
na Viuatilifu Tanzania (TPH-
PA), imeokoa tani milioni 1.1 za
chakula kwa kudhibiti maelfu
ya wadudu waharibifu walio-
vamia mashamba ya wakulima
katika msimu wa kilimo uli-
opita.

Mkurugenzi Mkuu wa Mam-
laka hiyo, Prof. Joseph Ndun-
guru, alisema hayo wakati wa
makabidhiano ya maabara ya
kisasa ya kutengeneza viuatili-
fu vya kibaiolojia iliyopo katika
Mji wa Kibaha kwa gharama ya

zaidi ya Sh. bilioni tatu.

Alisema wadudu waharibifu
waliodhibitiwa katika msimu
uliopita ni panya ambao wa-
likuwa wamevamia zaidi ya
ekari 358,895 kwenye mikoa
tisa nchini.

Prof. Ndunguru alisema
wadudu wengine waliodhibiti-
wa ni viwavijeshi pamoja na
ndege aina ya kwelea kwelea
milioni 80 ambao walikuwa
wamevamia maeneo ya Mbara-
li, Ruvu, Mbeya na halmashau-
ri 24 nchini.

Akipokea maabara hiyo, Kati-
bu Mkuu Wizara ya Kilimo, Ger-

ald Mweli alisema kukamilika
kwa maabara hiyo kutasaidia
kwa kiasi kikubwa kupunguza
tatizo la sumukuvu na kufanya
Tanzania kuanza safari ya kuin-
gia kwenye soko la kimataifa la
chakula.

Mweli aliwataka TPHPA ku-
tumia maabara hizo kutafiti
viuatilifu hai ili kupunguza
matumizi ya dawa zenye kemi-
kali kwenye mimea.

Mwenyekiti wa Bodi ya
Wakurugenzi wa Mamlaka
hiyo, Prof. Andrew Temu alim-
hakikishia Katibu Mkuu huyo
kwamba maabara hiyo imekuja

kwa wakati mwafaka na kwam-
ba TPHPA imejipanga kupun-
guza matumizi ya dawa zenye
kemikali.

Alisema uwapo wa maabara
kama hizo unakwenda kusaid-
ia na kupunguza uharibifu wa
mimea, lakini pia utaongeza
ufanisi kwenye maabara na ku-
fungua masoko ya nje.

Prof. Temu alisema bodi hiyo
inaangalia namna ya kuandaa
vijarida kwa ajili ya kufundishia
maofisa ugani ambao wanatu-
mika na wakulima wa mazao
mbalimbali hapa nchini.



4 NipaShe Jumatano Agosti 14, 2024

HABARI KITAIFA

T
wil

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

MAOMBI YA KUONESHA NIA YA UTOAJI WA HUDUMA
ZA UWEKAJI MISIMBO KWENYE ZA MALI ZA KAMPUNI

YA EACOP KUMBUKUMBU NA: 000000581

Kampuni ya Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP LTD) inaalika kampuni au taasisi
yenye uzoefu na sifa nzuri kuonyesha nia kwa qijili ya utoaji wa huduma za uwekaji misimbo kwenye
mali za kampuni ya EACOP.

Kampuni ya EACOP ingjumuisha ujenzi na uendeshaiji wa bomba lililofukiwa chini la kusafirisha
Mafuta linalokatisha mipaka ya nchi mbili na litakalo safirisha mafuta kutoka eneo la Ziwa Albert
nchini Uganda mpaka Mkoa wa Tanga, Tanzania kwa aijili ya kusafirisha Mafuta katika masoko ya
kimataifa. Bomba litaanzia Kabaale katika Wilaya ya Hoima, nchini Uganda, mpaka Chongoleani,
Mkoa wa Tanga nchini Tanzania. Urefu wa bomba ni kilomita 1,443, kati yake kilomita 1,147
zitakuwa nchini Tanzania.

MAELEZO MAFUPI YA HUDUMA:

Wigo wa Huduma unajumuisha vundaji wa misimbo maalum inayokidhi mahitaji ya EACOP,

ikionesha idadi na misimbo mahususi iliyoidhinishwa kwa kila mali ya EACOP katika Ofisi za

EACOP nchini Tanzania. Huduma itakayotolewa itajumuisha.

e Uhakiki wa mali zilizopo kwa kulinganisha na mali zilizomo kwenye rejista kabla ya kuingizwa
kwa misimbo maalum ya kielektroniki inayoweza kusomeka na Visoma Misimbo ya kielekitroniki
(BCR) ambayo inapaswa kuonekana kwa urahisi kutoka umbali wa kawaida ikiwa na sifa
zifuatavyo.

Malighafi itakayotumika; iwe ya kuvutia sana ya inchi 020" iliyopakwa rangi ya alumini
kwa juu.

Tumia gundi ya kudumu ya 3M 467 inayostahimili msukumo (kanieneo) kwa upakaiji
wenye mgandamizo wa kudumu.

Nakala ya Lebo; Ubora wa juu, wa kudumu, na uwezo wa kustahimili hali mbaya ya hewa
kati ya kiwango cha jotoridi ya 100C hadi 850C na isiyoyeyuka kirahisi, nyembamba,
na yenye kunyumbulika vya kutosha kufikia maeno na hali mbalimbali.

Rangi: Michoro yenye rangi nyeusi nyuma ya muonekano wa rangi ya fedha.

Ukubwa: milimita 39 kwa milimita 13 (mm 39 x mm13).

Ufungashaii: Utolewa kwa mpangilio maalum, bila kukosa kwa asilimia mia (100%)

e Kifaa chake cha kusoma kadi kinapaswa pia kutolewa.

MAELEZO YA ZIADA

e Namba ya usajili ya Mali katika mfumo wa msimbo wa kielektroniki ili kuwezesha usomaii
kwa skana.

e Neno ‘The East African Crude Oil Pipeline’ liwe kama linavyoonekana kwenye Nembo
ya EACOP.

* lebo za kwenye mali lazima ziwe na namba za kawaida pamoja na herufi ikijumuisha
marejeleo ya kipekee kulingana na asili ya mli k.m. samani, vifaa nk.

e lebo ya kwenye mali

inapaswa pia kujumuisha mahali mali ilipo k.m. Ofisi

ya Dar es salaam.

MAHITAJI MHIMU:

Makampuni yanayoonesha nia yanatakiwa kutuma maombi kwa kuambatanisha nyaraka zifuatazo:

e Uthibitisho wa usaijili wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) na Cheti cha Uthibitisho wa
Mlipa Kodi kwa mwaka wa uliopo.

e Noakala ya ripoti rasmi ya ukaguzi ya hivi karibuni kutoka kwa Wakala wa Usaijili wa Biashara
na Leseni (BRELA).

e Cheti halali cha usaiili na leseni ya biashara.

®  Waombaiji wanasisitizwa sana kuhakikisha kuwa wamejisajili au wametuma maombi  ya
kujisajili na kuthibitishwa kwenye kanzidata ya EWURA (LSSP) ya Watoa Huduma za Ugavi
wa Ndani, wakati wa kuwasilisha maombi ya kuonesha nia.

e Kuzingatia Kanuni za Watoa Huduma wa Ndani za mwaka 2017 na ufafanuzi wa kampuni
za Ndani.

Maelezo mafupi ya uzoefu, utaalamu na uwezo wa kutoa huduma zinazohitajika.

Taarifa ya fedha kwa mwaka wa fedha uliopita na uthibitisho wa uwezo wa kifedha.

Uwapo wa waafanyakazi wenye ujuzi (Sifa na uzoefu wa miaka lazima itolewe).

Barua za uthibitisho na mapendekezo kutoka katika miradi iliyotekelezwa hapo awali kwa

miaka 5 iliyopita.

Kampuni yenye nia, na uwezo wa rasilimali za kutosha kutekeleza shughuli zilizotajwa hao juu
yanapaswa kuonesha nia kwa kutuma maombi na kuambatanisha nyaraka zilizotajwa hapo juu
kupitia barua pepe kwenda cft.tz@eacop.com (ukubwa wa barua pepe usizidi 20Mb) itumwe
kabla ya saa 11:00 jioni kwa saa za Afrika Mashariki (EAT) mwisho wa kutuma maombi ni tarehe
29/08/2024 kichwa cha barua pepe kinapaswa kuwa: EOI - 000000581 UTOAJI WA
HUDUMA ZA UWEKAJI MISIMBO KWENYE MALI ZA KAMPUNI YA EACOP.

Muhimu: Kampuni ya EACOP LTD itapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na kampuni yenye
nia kulingana na tangazo hili la kuonesha nia na kufanya tathmini kwa kuzingatia vigezo vya ndani
ili kubaini kampuni zitakazojumuishwa kwenye orodha ya kampuni ya awali yenye vigezo. Mwaliko
wa kampuni kutuma maombi ya zabuni utatumwa kwa kampuni ya awali yenye vigezo baada
ya kampuni hayo kusaini Makubaliano ya Utunzaji waTaarifa (NDA). Kampuni ya EACOP LTD
inaheshimu haki katika kufanya maamuzi ya kuchagua au kukataa kampuni na kuheshimu maamuzi
yake pasipo kutoa sababu kwa kampuni husika.

JKCI kufundisha
waongoza watalii
kumwokoa aliyeugua

maradhi moyo

Na Christina Mwakan-
gale

TAASISI ya Moyo Jakaya
Kikwete (JKCI) imesema
inatarajia kutoa mafunzo
kwa watoa huduma za
utalii nchini, ili kujua
namna ya kutoa huduma
ya kwanza kwa mtalii ata-
kayeugua ghafla akiwa
nchini.

Mjumbe wa Bodi ya
Wadhamini ya JKCI, Prof.
Mohamed Janabi aliyase-
ma hayo jana jijini Dar
es Salaam wakati akizun-
gumzia kongamano la
wataalamu wapatao 1,000
wa moyo litakalofanyika
Tanzania Aprili mwakani,
zaidi ya nchi 40 za ndani
na nje ya Afrika.

Alisema  kongamnao
hilo litakalofanyika Zanzi-
bar, linalenga kutangaza
utalii tiba kwa kusaidia
utekelezaji lengo la seri-
kali la kuhakikisha kuwa

ifikapo mwaka 2030, idadi
ya watalii nchini ifikie mil-
ioni tano kwa mwaka.

“Kongamano  hili  [i-
nafanyika Zanzibar, dunia
nzima itajua linafanyika
wapi kwa sababu Zanzi-
bar ni kati ya visiwa vizuri
duniani. JKCI inachangia
pato kuu la taifa kupitia
tiba na tutatoa elimu nam-
na ya kumhudumia mtalii
au Mtanzania aliyeanguka
ghafla.

“Tutatoa huduma kwa
madereva, watoa huduma
za hoteli na walioko kwe-
nye Bodi ya Utalii Tan-
zania (TTB) kwa sababu
muda na kila dakika ni kitu
muhimu katika kuokoa
maisha ya mgonjwa,”
alisema Prof. Janabi.

Mkurugenzi  Mtendaji
wa JKCI, Dk. Peter Kisenge
alisema kongamano hilo
litajadili namna ya kutibu
magonjwa ya moyo kwa
kutumia teknolojia mpya

ya akili mnemba (AI).

“Magonjwa ya moyo
yanaongezeka kwa kasi
duniani na watu wengi ku-
poteza maisha. Tumeona
tuite wataalamu kutoka
nchi mbalimbali. Tutaji-
funza namna ya kutibu
kwa Al, hasa wagonjwa
wenye kiharusi,” alisema
Dk. Kisenge.

Alisema utafiti mbal-
imbali utawasilishwa ili
kubadilishana uzoefu
huku wananchi wasio
na taaluma ya utabibu
wakifundishwa namna ya
kuhudumia mtu aliyepata
tatizo ghafla.

“Madaktari wengi wa-
takaokuja hawatakuja tu
kwa ajili ya kongamano,
bali hata kwa kutalii.
Hivyo, hii fursa kwa nchi
katika kukuza uchumi,”
alisema Dk. Kisenge am-
baye pia ni bingwa wa
magonjwa ya moyo.

Mlinzi aliyepiga kelele Man'dojo
akauawa atiwa mbaroni na polisi

Na Renatha Msungu,
DODOMA

JESHI la Polisi mkoani
Dodoma linamshikilia
Mlinzi Mkazi wa Nzuguni
B, Raphael Ndamahnu-
wa (26), kwa mahojiano
kuhusu tukio la kifo cha
mwanamuziki wa Bongo
Fleva, Joseph Michael,
maarufu Man'dojo (46).

Man Dojo alifariki du-
nia akiwa anaendelea na
matibabu katika Hospitali
ya Rufani ya Mkoa wa Do-
doma kutokana na kipigo
alichopata baada ya ku-
tuhumiwa kwa wizi akiwa
eneo la Nzuguni B.

Akizungumza na
waandishi wa habari jana
jijini Dodoma, Kaimu Ka-
manda wa Polisi, Kam-
ishna Msaidizi wa Jeshi la
Polisi, Anania Amo, alise-
ma mwili wa marehemu
umehifadhiwa katika
chumba cha kuhifadhi
maiti kwa ajili ya kufany-
iwa uchunguzi na daktari
ili kubaini chanzo cha kifo
chake.

“Mnamo Agosti 11, mwa-
ka huu, huko katika Hospi-
tali ya Rufani ya Mkoa wa
Dodoma, Joseph Michael,
maarufu Man'dojo (46),

mwanamuziki Mkazi wa
Nzuguni B, alifariki dunia,
akiwa anaendelea na mat-
ibabu,” alisema Kaimu Ka-
manda Amo.

Alisema kifo chake
kimesababishwa na ku-
tuhumiwa kwa wizi baada
ya kukutwa ndani ya uzio
wa Kanisa Katoliki Parokia
ya Watakatifu Wote lil-
iloko Nzuguni B, huku
akiwa amejificha katika
banda la mbwa,” alisema
Kaimu Kamanda.

Alisema kuwa akiwa ka-
tika banda hilo, mlinzi wa
eneo hilo alisikia mbwa
wanabweka kwa nje ya
kibanda chao na alipofika
eneo hilo aligundua kuli-
kuwa na mtu aliyejifungia
ndani ya chumba kimo-
jawapo cha banda hilo.

Kaimu Kamanda wa
Polisi Amo alionya wa-
nanchi Mkoa wa Dodoma
kujichukulia sheria mkon-
oni kwa kuwa kufanya
hivyo ni kinyume cha she-
ria za nchi.

“Niwasihi kutoa taarifa
za uhalifu na wahalifu
kwenye vyombo husika
ili wachukuliwe hatua sta-
hiki,” alisema Kaimu Ka-
manda.

Alisema kinachotakiwa

ni kushirikiana na Jeshi
la Polisi kuhakikisha wa-
halifu wote wanakamatwa
na kuchukuliwa hatua za
kisheria.

Kaimu Kamanda Amo
pia alisema jeshi hilo Ii-
naendelea na msako wa
wahalifu kila kona huku
wakisisitiza atakayebaini-
ka anafanya uhalifu ata-
chukuliwa hatua kali za
kisheria.

Alisema kuwa kila siku
jeshi hilo limekuwa lina-
fanya msako wa kutafuta
wahalifu na kuchukua

hatua za kisheria pale wa-
napobainika kufanya ma-
kosa mbalimbali.
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Wenye ulemavu
wataka ukaguzi
utoaji ajira nchini

Na Elizabeth Zaya

‘Matibabu kwa mionzi
yako chini Afrika’

Na Maulid Mmbaga

CHAMA cha Watu Wenye Ulema-
vU Tanzania (CHAWATA) kimem-
womba Kamishna wa Ajira nchini
kukagua taasisi ambazo zinapaswa
kuajiri watu wenye ulemavu na
zitakazobainika kutofanya hivyo,
viongozi wake wafikishwe ma-
hakamani.

Kauli hiyo ilitolewa jana na Mwe-
nyekiti wa chama hicho, Hamad
Komboza wakati wa kongamano la
watu wenye ulemavu, wadau wa
maendeleo na madiwani kutoka
Mkoa wa Dar es Salaam lililoan-
daliwa na Mbunge wa Viti Maalum
kupitia kundi la Wenye Ulemavu,
Stella Ikupa.

Komboza alisema suala hilo
wamelipigia kelele kwa muda
mrefu lakini linaonekana gumu
kutekelezwa na taasisi nyingi za
umma na binafsi.

“Hili limekuwa mfupa mgumu
kutafunika, Sheria ya Ajira Na. 9 ya
Mwaka 2010 inaelekeza kila penye
ajira 20, asilimia tatu iwe ya watu
wenye ulemavu, lakini ukichun-
guza katika taasisi na mashirika
mbalimbali, hiyo haijafikiwa. Hili
bado ni tatizo sugu,” alisema Kom-
boza.

Aliomba serikali kuwapatia bima
ya afya bila malipo watu wenye
ulemavu ili iwe rahisi kwao kupata
huduma za matibabu tofauti na
ilivyo sasa.

Mbunge kupitia kundi hilo, Stella,
alisema licha ya kuwapo baadhi ya
changamoto ambazo zinakumba
watu wenye ulemavu, anatambua
baadhi ya hatua ambazo tayari
serikali imeanza kuchukua ikiwa-
mo kuweka mpango wa kuwa na
walimu wa kutosha wenye taaluma
R'al uwezo wa kufundisha kundi

ilo.

“Kwa mfano, suala la uchache wa
walimu wenye taaluma na uwezo
wa kufundisha kundi hili la wenye
ulemavu, tayari serikali imeshaan-
Za kuln‘anyla kazi kwa kuweka
mikakati kuhakikisha vyuo vin-
afundisha lugha ya alama na elimu
ya watu wenye uhitaji maalum.

“Si kwenye elimu pekee, tunaona
hata kwenye maeneo mengine
ikiwamo sekta ya afya. Kwahiyo,
tushukuru kwa hatua hizi zinazo-
chukuliwa na serikali, tunaamini
kwamba itaendelea kufanyia kazi
changamoto zetu zote, tuwe wavu-
milivu,” alisema.

Stella alisema ataendelea kuz-
isemea changamoto zote za kundi
hilo ili kuhakikisha zinapatiwa
ufumbuzi.

Mkuu wa ldara ya Programu kuto-
ka Taasisi ya Foundation for Civil
Society (FCS), Nasir Rosai, alisema
wao kama taasisi ambayo imeku-
wa ikiliwezesha kundi hilo, wana-
pendekeza kwamba katika kipindi
hiki cha kuandaa Dira ya Taifa ya
2050, kuna haja kuzingatia mazin-
gira wezeshi ya kidijiti kwa kundi
hilo ambayo yatawasaidia kufanya
uamuzi na kupata taarifa sahihi
na kushiriki katika michakato ya
maendeleo.

Alisema kuwawezesha katika
mifumo mbalimbali ya kidijitali
kutawasaidia pia kujiimarisha kiu-
chumi.

DAKTARI Bingwa wa Ra-
diolojia (tiba mionzi), Lulu
Fundikira amesema huduma
ya uchunguzi wa tiba (MRI)
barani Afrika iko chini ka-
tika matumizi na upatikanaji
wake.

Kutokana na hali hiyo
limeandaliwa kongamano la
kisayansi litakalokutanisha
wataalamu kutoka mataifa
mbalimbali, ili kuongeza uele-
wa katika utoaji huduma.

Kongamano hilo limeandal-
iwa na Chama cha Kimataifa
cha Matumizi ya Mionzi ka-
tika Tiba Kanda ya Afrika
(ISMRM) na kamati ya mat-
ibabu ya mishipa ya fahamu
Tanzania.

Kongamano hilo litakutani-
sha wataalamu wa radiolijia
250 kutoka Bara la Amerika,

Ulaya, Asia na Afrika kwa len-
go la kubadilishana uzoefu.
Akizungumza jana mkoani
Dar es Salaam Rais wa Chama
cha Madaktari wa Radiolo-
jia Tanzania (TARASO), Dk.
Lulu, ambaye ni Mhadhiri ka-
tika Chuo Kikuu cha Afya na
Sayansi Muhimbili (MUHAS),
alisema serikali imewekeza
katika eneo la uchunguzi tiba,
ikiwamo kufungwa mashine
za MRI nne na kusaidia hu-
duma hiyo kusambaa nchini.
Alisema  kutokana na
uwekezaji huo wameona
kuna haja ya kuwezesha
wataalamu waliomo nchini
kuwa na uwezo zaidi wa ku-
fanya matumizi mazuri na
sahihi ya mashine hizo na
kusaidia wananchi kupata hu-
duma ya uchunguzi tiba am-
bayo ni ya uhakika zaidi.
“Hatua hiyo pia itasaidia

matibabu kuwa mazuri na ya-
tatolewa kwa wakati, na kon-
gamano hili ambalo litakutan-
isha wanasayansi bingwa wa
fani tofauti watafundishana
kutokana na mawasilisho ya
utafiti mbalimbali uliofanywa
na itasaidia katika maeneo
yetu kuona ni namna gani
tutaweza kutumia MRI ku-
saidia watanzania,” alisema
Dk. Lulu.

Aliongeza kuwa kipimo cha
MRI kina faida na ufanisi zaidi
ya vipimo vingine vya mionzi
ambavyo vinaweza kuleta
madhara na kwamba hudu-
ma hiyo ina uwezo wa kuona
magonjwa ambayo mashine
nyingine za mionzi haziwezi
kuyaona.

Alisema kipimo hicho ki-
naongeza thamani katika
uchunguzi wa matibabu kwa
mgonjwa na kufanya wataala-

mu kutoa majibu yatakayosa-
idia mgonjwa kupatiwa mat-
ibabu sahihi.

Mwenyekiti wa Kamati ya
Kitaifa ya ISMRM, Dk. Mary
Kamuzara, Bingwa wa Radi-
olojia, alisema kongamano
hilo limeratibiwa na vyama
vya wataalamu mbalimbali
nchini, wakiwamo TARASO,
wataalamu wa Radiolojia
Tanzania (TARA), Wahandisi
na Wateknolojia wa Vifaa Tiba
Tanzania (AMETT), Shirikisho
la Fizikia la Tiba Afrika (FAM-
PO), Baraza la Wataalamu wa
Radiolojia (MRIPC) na Idara
ya Huduma za Uchunguzi.

Alisema kongamano hilo la
kimataifa la sayansi linatara-
jiwa kufanyika Dar es Salaam
Septemba 19-20 mwaka huu
na mgeni rasmi anatarajiwa
kuwa Waziri wa Afya, Ummy
Mwalimu.

Naibu Waziri, Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Khamis Hamza Khamis, akipanda moja kati
ya miti 850 katika viwanja vya Msikate Tamaa, Kata ya Vingunguti, jijini Dar es Salaam juzi, iliyoandaliwa na
Balozi wa Mazingira, Grit Mwimanzi (hayupo pichani), kwa ajili ya kutunza mazingira. PICHA: JUMANNE JUMA

TAKUKURU yaokoa bilioni 1.6/-
ukusanyaji mapato ya halmashauri

Na Julieth MKireri, KIBAHA

TAASISI ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) Mkoa wa Pwani
imeokoa Sh. bilioni 1.6 kutoka
vyanzo mbalimbali vya Hal-
mashauri ya Mji wa Kibaha.

Naibu Mkuu wa TAKUK-
URU Mkoa huo, Ally Haji,
aliyaeleza hayo jana mjini

Kibaha wakati akizungumza
na waandishi wa habari ofisi-
ni kwake kuhusu kazi zilizo-
fanywa kwa kipindi cha Aprili
hadi Juni mwaka huu.

Haji alisema walibaini hayo
wakati wa ufuatiliaji maku-
sanyo ya ushuru wa huduma
mbalimbali, kwamba kuna
viashiria vya uvunjifu wa
maadili kwa kushindwa ku-

wajibika kwa baadhi ya wa-
tumishi.

“Katika ufuatiliaji tuligun-
dua kuwa baadhi ya watumi-
shi wa halmashauri kwenye
kitengo cha ukusanyaji ma-
pato wanashindwa kufuata
sheria, kanuni na taratibu za
kukusanya Sh. bilioni 1.6 zi-
lizokuwa zinapotea,” alisema
Haji.

Alisema TAKUKURU ilisaid-
ia kuongeza makusanyo hayo
baada ya kushirikiana na
Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Mji wa Kibaha, ibaini ma-
pato yaliyokusanywa awali
kwa robo tatu za mwanzo
kwa mwaka wa fedha 2023/24
ni kidogo kulinganisha na vy-
anzo vya mapato vilivyomo
ndani ya halmashauri.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Elimu kwa umma itolewe
kuhusu kufanya kazi
badala ya matambiko

KATIKA gazeti la Nipashe toleo la jana, kulikuwa na habari kwamba
bo mkoani Katavi, wanadaiwa kurusha sarafu katika Mto Ugala ul-
ioko wilayani Nsimbo kwa imani ya kutatuliwa shida zao.

Imani kama hiyo si ngeni katika taifa la Tanzania kwa kuwa wen-
gine wamekuwa wakienda kwenye mti mikubwa kama mibuyu ku-
fanya matambiko na kuweka sadaka mbalimbali kama vile vyakula
na fedha. Pia, wengine wamekuwa wakienda kwenye njia panda ya
barabara au makutano ya njia na kuvunja nazi au kumwaga vyakula
kwa imani kwamba watafanikiwa katika shida zao.
mtu anatakiwa akafanye matambiko, ambapo watu wanadaiwa ku-
tupa sarafu za Sh. 50, 100, 200 na 500 kwenye mto uliopo sehemu
hiyo. Baadhi ya wananchi na viongozi wa eneo hilo wamehojiwa na
kuthibitisha kuwa jambo hilo ni la kweli na limekuwa likifanyika kwa
muda mrefu.

Imebainishwa kwamba eneo hilo ambalo ni maarufu kwa jina la
‘Tutani”, treni inapofika mahali hapo, abiria wenye imani hiyo hu-
rusha sarafu hizo kupitia mabehewa ya madirisha ikiwa ni njia ya
kutimiza maelekezo ya waganga wao.

Jambo hilo linafanyika katika eneo la treni itokayo Tabora kwenda
Mpanda mkoani Katavi, halina tofauti na maelekezo ya waganga hao
kama ya kuweka vitu chini ya miti, kupeleka wanyama kama kuku na
mbuzi kwa waganga ili kufanyiwa kafara.
hilo ni desturi kwa watu na limekuwapo enzi na enzi. Watu wanaok-
wenda kwa waganga wanaulizwa watapita njia gani watokapo huko
na wanapo jibu watasafiri kwa treni, basi wanaelekezwa wakifika
mtoni hapo, watupe sarafu za fedha za Kitanzania ili watoe sadaka
huku wakiaminishwa kuwa watafanikiwa kwa kufanya hivyo.

Baadhi ya watu wanaofanya hivyo ni wakulima ambao wakati
mwingine hubeba dawa zinazodaiwa kuwa zitawasaidia katika shu-
ghuli zao, hivyo wanapofika kwenye mto huo wanatakiwa kutoa sad-
aka ya fedha kwa kurusha sarafu kwenye mto. Watu hao wamekuwa
wakifanya hivyo kwa imani kwamba wakitumia dawa ambayo katika
baadhi ya mikoa ya Nyanda za Juu Kusini huitwa ‘Ndimilo’ (dawa ya
kulimia), watapata mazao mengi.

Jambo la kujiuliza kwani ni zaidi ya miaka 60 tangu nchi ipate uhu-
ru huku mamilioni ya watu wakiwa wamepata elimu na mafundisho
ya kidini kuhusu mila potofu bado mambo kama hayo yanaendelea
kutendeka. Bado wako Watanzania wanaoamini kwamba bila kufan-
ya matambiko na kwenda kwa mganga kufanyiwa dawa hawawezi
kufanikiwa.

Viongozi mbalimbali wa serikali na wa dini wamekuwa wakisisitiza
kuwa ili mtu afanikiwe ni lazima atumie juhudi na maarifa na kwam-
ba kazi halali pekee ndiyo itakayomfanya kufikia malengo yake.
Elimu hii inapaswa kuendelea kutolewa na viongozi wanapokuwa
majukwaani badala ya watu kuendekeza imani na mila potofu zilizo-
pitwa na wakati.

Eneo la Katyambikwe linapaswa sasa kuangaliwa kwa jicho la pili
kwa kuchukua hatua dhidi ya watu wanaotupa sarafu kwenye mto
kwa imani za kishirikina kuwa wanapofanya hivyo watatatuliwa shi-
da zao au kufanikiwa katika malengo yao.

Serikali kupitia vyombo vya ulinzi na usalama, haina budi kuweka
ulinzi eneo hilo kwa sababu watu hao wanavunja sheria. Kwa mu-
jibu wa Sheria ya Benki Kuu ya Tanzania, fedha ni tunu ya taifa na
kila mmoja ana wajibu wa kuilinda na kuitunza na mtu yeyote ata-
kayeichezea fedha atachukuliwa hatua.
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B Muungwana Lazima Nilonge
Siasa zetu zilenge

R4 za Rais Samia

MJADALA  unaoendelea
kwenye mitandao ya kijamii
na vyombo vya habari wiki
hii ni taarifa zilizopewa uzito
kwenye magazeti ni kuhusu
kusitishwa kwa maanda-
mano ya CHADEMA, yaliyo-
lenga kuadhimisha Siku ya
Vijana Duniani.

CHADEMA ilipanga ku-
fanya maandamano na kisha
mkutano wa hadhara katika
uwanja wa Ruanda Nzovwe,
jijini Mbeya, Jumatatu wiki
hii yaliyoshajihishwa na kau-
li za Mwenyekiti wa Baraza la
Vijana (BAVICHA), John Pam-
balu, aliyewataka vijana waji-
tokeze kwa wingi kuamua
hatima ya taifa lao.

Kiongozi huyo akiwataka
vijana wawaige wenzao wa
Kenya, ambao waliandama-
na kulishinikiza bunge lao
lisipitishe sheria ya fedha ya
mwaka 2024/25.

Baada ya kufuatilia vuta
nikuvute baina ya chama
hicho na polisi na madai ya
viongozi wa juu wa chama
hicho kushikiliwa kuanzia
juzi, kuna mambo kadhaa
yanayoibuka.

Mosi, Kenya walianda-
mana kwa hoja mahsusi ya
kupinga muswada wa fedha,
ambao uliwaunganisha na
kuiwajibisha serikali yao.
Kilichotokea Kenya baada
ya Rais William Ruto, kuku-
baliana na waandamanaji
hadi kuvunja baraza lake la
mawaziri, ni fujo.

Kwa yeyote makini anaye-
fuatilia siasa za majirani hao,
atabaini kwamba waanda-
manaji wamefanya uharibifu
usiopimika. Tuliofuatilia
maandamano yale kuanzia

hatua za awali, tuliona ki-
jana akiwa amebeba siwa ya
bunge la nchi hiyo mtaani.

Kadhalika jengo la bunge
hilo liliharibiwa, majengo
ya umma na mali nyingi zi-
kichomwa moto.

Baada ya kauli za baadhi
ya viongozi wa CHADEMA,
polisi ambayo ina wajibu
wa kulinda usalama wa
raia na mali zake, wakasi-
mama kwenye nafasi yao
kuzuia fujo ambazo bila
shaka zingeweza kuitum-
bukiza nchi kwenye hasara
kubwa.

Tumeshuhudia  kwenye
maandamano ya majirani,
majeruhi na vifo vikiripotiwa
huku mamia ya wananchi
wakipoteza mali. Nafikiri,
Tanzania tunapaswa kujifun-
za namna bora ya kuilinda
nchi yetu isifike huko. Tu-
fanye mjadala, tushindane
kwa hoja bila fujo wala ku-
umizana; huku tukizingatia
R4 za Rais Samia Suluhu Has-
san, ambazo ni Maridhiano,
Mabadiliko, Ustahamilivu na
Kujenga Taifa Upya.

Siungi mkono chama cho-
chote cha siasa kunyimwa
kufanya mkutano, lakini
sikubaliani kuwapo na vu-
rugu za kisiasa. Nasema hivi
kwa sababu, polisi walikuwa
na sababu za kuzuia maan-
damano ili Tanzania isiwe
kama Kenya ambayo hivi
sasa imeshapata hasara kub-
wa kwa biashara na shughuli
za uzalishaji za wananchi
kuumizwa kwa kiasi kikub-
wa.

Kitendo cha Jeshi la Polisi
kuwaachia huru wafuasi na
viongozi wa CHADEMA ni

kutimiza ustahamilivu na R4
za Rais Samia. Ni kwa sababu,
kama waliokamatwa wiki hii
wangekamatwa kipindi cha
awamu ya tano leo wangeku-
wa wamefunguliwa kesi za
uchochezi na wangekuwa
mahabusu wakisubiri ku-
pelekwa mahakamani.

Bila shaka, wanaofuatilia
utekelezaji wa R4 za Rais
Samia, watakubali kwamba
hazimaanishi kuruhusu
fujo. Aidha si kwa ajili ya
kufanya siasa zinazolenga
kuleta machafuko kwenye
taifa ambalo limekuwa mfa-
no wa kuigwa wa amani na
utulivu barani Afrika na du-
niani pia.

Tukumbuke, Wakenya
wameandamana kwa saba-
bu waliyoiweka bayana
kama kuikataa sheria ya
fedha. Sababu hii iliungwa
mkono wazi wazi na asilimia
kubwa zaidi ya wananchi wa-
siofungamana na mirengo ya
kisiasa, na zikakosa muafaka
wa kitaifa. Tanzania hatujafi-
ka huko.

Hoja nyingi zinatatuliwa
kwa majadiliano kwenye
msingi wa R4 na kilichofany-
wa na polisi kuwakamata
baadhi ya viongozi ni kue-
pusha uvunjifu wa amani.
Dhana ya R4 ya Rais Samia
imetumika kuwaachia bila
kuwaumiza wala kuwafun-
gulia kesi.

Ninachoweza kusema
ni kwamba dhana hiyo
haina maana ya kuruhusu
fujo au ‘uholela’ wa kisiasa
bali kushirikiana kuijenga
nchi na kuwa na Tanzania
inayoimarika kiuchumi na
kidemokrasia.
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Mpina; Nit_asema
ukweli daima
Na Alex Sayi, MEATU

MBUNGE wa Kisesa,
wilayani Meatu, mkoani
Simiyu, Luhaga Mpina
amesema atahahikikisha
anasema ukweli wakati
wote kama kKinavyomhitaji
kiapo chake huku akiwa-
taka wabunge na mawa-
ziri kuwa wakweli pale
unapofanyika ubadhirifu
kwa mustakabali wa taifa.

Mpina alitoa kauli hiyo
juzi wakati wa mkutano
wa hadhara na wakazi wa
wilayani Meatu uliofanyi-
ka viwanja vya Mpina, ki-
jiji na kata ya Mwandoya.

Akihutubia mamia ya
wananchi na wakazi wa
maeneo hayo, Mpina
alisema hawezi kufumbia
macho maovu yakifanyika
na kuwa atasema ukweli
kwa kuwa aliapa kusema
ukweli na kuwatetea wa-
nanchi.

“Mimi ni mwakilishi
wenu bungeni na nil-
iapa kwa Biblia takatifu.
Sasa siwezi kuona watu
wanamhujumu Rais, ni-
kae kimya, siwezi kuwa
mbunge mnafiki na kue-
ndelea kupongeza mama
anaupiga mwingi wakati
kuna watu wanahujumu
nchi,” alidai Mpina.

Kuhusu kusimamishwa
kuhudhuria vikao vya
Bunge, Mpina alisema
hatua hiyo imemuumiza
na kuwa tayari ame-
peleka shauri mahakam-
ani kushtaki uongozi wa
Bunge na kuwa katika
shauri hilo anasimamiwa
na mawakili 100 na linata-
rajiwa kuanza kurindima
kuanzia Agosti 28, mwaka

Baadhl ya wakazi wa
Lubiga, wilayani hapa,
akiwamo Omary Malula,
walisema jukumu la
mbunge ni kueleza adha
wanazokabiliana nazo na
kumwomba aendelee ku-
wasemea Watanzania na
wananchi wa Kisesa pale
wasiposikika.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira na wenye Ulemavu), Ridhiwan Kikwete (kulia), akisalimiana na
Mkuu wa K|tengo cha Rasilimali watu cha Benk| ya NMB, Joanitha Rwegasira, ahpotembelea banda la benki hiyo, katika

yakazi wa benki hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Waziri apongeza mpango
wa NMB kuajiri vijana

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

SERIKALI imesema mpango
maalumu wa kuajiri vijana ul-
iobuniwa na Benki ya NMB
unapaswa kuigwa na taasisi
zingine kwa kuwa unatoa fursa
zaidi kwa vijana wa kitanzania
kutimiza ndoto zao.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu - Kazi, Ajira, Vijana na
Wenye Ulemavu, Ridhiwani Kik-
wete alipongeza mpango huo
alipotembelea banda la NMB
kwenye maonesho ya Kilele cha
Siku ya Vijana Kimataifa yaliyo-

Ridhiwani ahtoa pongezi
hizo baada ya kupokea taarifa

ya mpango wa ndani ya benki
hiyo kuhusu kundi la vijana,
ikionesha kuwa tangu kubuniwa
mpango huo, tayari NMB ime-
shaajiri vijana 100 katika kada
tofauti.

“Tunawapongeza sana,
ninaomba mwendelee na moyo
huu wa kusaidia serikali katika
kutimiza ndoto za vijana. Sisi
serikali tunatambua mchango
wenu hasa vijana wanaopitia
kwenye programu zenu,” alise-
ma Ridhiwani.

Mkuu wa Idara ya Rasilimali
Watu wa benki hiyo, Joanitha
Mrengo alisema program hiyo
inawalenga vijana waliohitimu
vyuo vikuu ambao wanachuku-
liwa na kupewa mafunzo maal-

umu kazini kabla ya kuajiriwa
na wengine wanarudi kujiajiri
baada ya kupata ujuzi wa vi-
tendo.

Mrengo alisema vijana wa-
naochukuliwa kwenye mafunzo
hayo huchukua miaka mi-
wili na kila anayepitia hapo
anakuwa mtumishi mzuri, iki-
wamo wanaojiajiri  wenyewe
katika sekta binafsi kwamba
wanafanya vizuri pia katika shu-
ghuli zao.

Kwa mujibu wa meneja huyo,
NMB Management Trainee Pro-
gram, mbali na ajira, pia ina-
saidia kuibua vipaji kwa vijana
wenye mawazo bunifu ambao
wanahitaji kuendeleza ubunifu
wao ili wajiajiri na kuzalisha

ajira kwa wenzao.

Mpango huo unalenga vijana
waliomaliza shahada wakiwa
na ufaulu wa kuanzia GPA 3.8
na wenye umri usiozidi miaka
25 ambao huchukuliwa na ku-
fanyiwa usaili. Kwa watakaoki-
dhi vigezo, wanapewa mafunzo
huku wengine wakipata fursa ya
kuajiriwa moja kwa moja ndani
ya benki.

Akizungumzia ushiriki wao
kwenye kongamano la vijana,
alisema wamekuwa wakishiriki
mara nyingi kwa ajili ya kuku-
tana na kundi hilo ili kulipata
elimu huku akitangaza kuwa
Agosti 19, 2024 dirisha la maom-
bi kwa fursa hizo litafunguliwa,
hivyo vijana waombe.

KABWELA FADHILI MOHAMED

— | K AKAMILISHE VIGEZO,

ILA TATIZO MZEE.
. B TAT EE

UKIRUDI HAPA UNAPATA MKOPO

ILA UNAUHAKIKA |
NITANUNUA MABATT KWELL,
MAANA STUUT MNA-

PULIZIAGA NINI. |
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Regina Masatya akiwa katika moja ya miradi yake ya kilimo.. PICHA: MPIGAPICHA WETU

TASAF ilivyookoa maisha
ya mama, watoto wanne

Na Julieth MKireri,
BAGAMOYO

NI miaka 10 imepita tangu
Regina Masatya (49) aingizwe
katika Mpango wa Kunusuru
Kaya Masikini unaosimamiwa
na Mfuko wa Maendeleo ya
Jamii (TASAF).

Mkazi huyo wa Mapinga,
wilayani Bagamoyo aliingia
katika mpango huo baada ya
mumewe kumwachia familia ya
watoto wanne katika nyumba
ya kupanga ya vyumba viwili,
akilipa Sh. 6,000 kwa mwezi.

Hata hivyo, Regina alishind-
wa kumudu kulipa kodi hiyo
na kulazimika kuwa anachimba
mitaro ya mabomba na kung'oa
visiki katika mashamba ili apate
kipato.

Anasimulia kwamba safari
yake ya maisha ya Mapinga
ilianza baada ya kutoka Ka-
hama mwaka 2000 akiwa na
mumewe na watoto wawili.
Familia yao iliishi kwa furaha
kwa kipindi cha miaka minane
kabla ya kuingia katika maisha
magumu.

Regina anasimulia kuwa
baada ya mumewe kumwa-
cha na kwenda kuanza maisha
mapya katika eneo la Zinga, ali-
panga nyumba na kuishi na wa-
toto wake wanne kwa kufanya
vibarua vya kulima mashamba
ili apate fedha ya kununulia
chakula.

“Wakati mwingine familia
ililazimika kupata mlo mmoja
kwa siku pale nilipopata kiba-
rua chenye malipo kidogo. Siku-
wa nimezoea maisha ya shida
lakini nikalazimika kuyazoea.

“Kuna siku fedha ninayopata
ni ndogo haimudu kununua
chakula cha milo mitatu, niki-
fanikiwa kukidhi mlo mmoja,
ninasubiri watoto wote watoke
shule ndipo tunakula,” anasim-
ulia.

Anasema kuwa katika kipindi
chote hicho, amekuwa akifanya
kazi ambazo nyingi jamii im-
ezoea kuona zinafanywa na
wanaume.

“Sitasahau nilivyofanya kazi
ya kuchimba mtaro wa ku-
wekea mabomba ya maji, ili-
kuwa ni kazi ngumu kwangu
lakini sikuwa na mbadala, nilila-
zimika kufanya hivyo ili watoto
wangu wapate chakula.

“Vibarua kwenye mashamba
nilikuwa ninapata Sh. 10,000
hadi 15,000 kwa siku. Kuchim-
ba mitaro pamoja na kazi hiyo
kuwa ngumu, nilikuwa ninaam-
bulia Sh. 21,000 kwa siku, lakini
wakati mwingine malipo yana-
fanywa kulingana na urefu wa
bomba.

“Si kazi za visiki na mitaro
pekee, hata kuchoma mkaa
nimefanya ili nipate fedha za
kununulia chakula wanangu na
kukidhi mahitaji yao ya shuleni.

“Pamoja na kufanya kazi zote
hizo, nilikosa fedha ya kulipa
kodi kwa miezi sita hadi pale
Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa
alipomtafuta mume wangu
anisaidie kulipia kwa mwenye
nyumba.

“Mwenye nyumba alitaka
kunitoa katika nyumba yake
baada ya kukaa kwa muda
mrefu bila kulipa kodi, chakula
nacho kuna wakati nilikwama
nikawa ninategemea misaada
kutoka kwa majirani. Hiki ndi-
cho kipindi kigumu zaidi nili-
chopitia mpaka kufikia hapa
nilipo.

“Mwaka 2014, TASAF walini-
kuta niko kwenye kipindi kigu-
mu nikiendelea kufanya kazi
ngumu kujikwamua na umas-
kini, walinitembelea nyumbani,
walinikuta nikiwa ninatoka
kibaruani, haikuwa kazi ngumu
kukubaliana na taarifa walizo-
pewa kuhusu maisha yangu,”
Regina anasimulia.

Anasema kuwa baada ya ku-
ingizwa katika mpango huo wa
TASAF alinufaika kwa kupata
ruzuku kila mwezi ambayo ilim-
saidia kununua chakula na ma-
hitaji ya shuleni ya wanawe.

Regina anasema alitumia se-
hemu ya ruzuku hiyo kufanya
shughuli ndogo za ujasiriamali,
ndani ya miaka 10, uchumi
wake ukaimarika hatimaye
kuwa miongoni mwa waliotoka
katika mpango.

Anasema kuwa mwanzoni
mwa mwaka huu alipatiwa ru-
zuku ya Sh. 500,000 baada ya
kujitoa katika mpango na hapo
ndipo alipojiendeleza kwa
shughuli za kilimo kwa kukodi
mashamba kwa ajili ya kilimo
cha viazi na mpunga.

“Ruzuku za kila mwezi zilini-
imarisha katika shughuli za kili-
mo, pia nimefanikiwa kununua
kiwanja na sasa ninatafuta
fedha kwa ajili ya kujenga, kupi-
tia kilimo ninaamini nitafikia
malengo niliyojiwekea,” anase-
ma.

Regina tayari amewasilisha
maombi ya kupata jenereta
kwa ajili ya kilimo cha umwa-
giliaji kipindi cha kiangazi kwa
uongozi wa TASAF uliotembe-
lea miradi yake ya kilimo.

Mkurugenzi wa  Uratibu
TASAF, Haika Shayo, aliyem-
tembelea mnufaika huyo akion-
gozana na watendaji wengine
wa mfuko huo, anasema wapo
wanufaika wamekuwa na ma-
tokeo chanya kupitia ruzuku
wanazopata.

Haika anasema mnufaika
huyo ni kati ya wanufaika wa
mpango katika Wilaya ya Baga-
moyo ambao walitembelewa
na watendaji hao kuona maen-
deleo ya utekelezaji wa mpan-
£0.
Anasema lengo lao ni kuona
chochote kilichoanzishwa ka-
tika mpango kinakuwa endel-

evu kwa kuzingatia maelekezo
yanayotolewa.

Akizungumzia walengwa am-
bao wameanza kutoka katika
mpango huo, Haika anasema
wapo ambao tayari wamejiima-
risha na kupewa ruzuku kue-
ndeleza miradi waliyoanzisha
na kutoa nafasi kwa wengine
kutoka kaya maskini kuingizwa
katika mradi.

Mmoja wa wadau wa maen-
deleo, Nancy Kataraihya, anase-
ma amefurahishwa na namna
wanufaika walivyoonesha ma-
fanikio ya mpango huku akitoa
sha mafanikio kwa walengwa.

Mratibu wa TASAF wa Pwani,
Roseline Kimaro, anasema
mkoa huo unaendeleza juku-
mu la kusimamia, kuratibu na
kutekeleza kazi zilizopangwa
kwa walengwa wa mpango.

Roseline anasema wanufaika
wamekuwa na mabadiliko ki-
maisha kwa kubadilika kiu-
chumi kulinganishwa na kip-
indi wakati wanaingizwa katika
mradi.

Kwa mujibu wa mratibu
huyo, hadi kufikia Juni 2024,
kaya 18,487 za wanufaika wa
mpango mkoani Pwani zili-
kuwa zimehitimu. Kati yake,
kaya 4,451 zilianza katika di-
risha la Januari hadi Februari
na baadaye kaya 13,939 kwa
malipo ya mwezi Juni.

Anabainisha kuwa kaya zi-
lizobaki katika mpango kwa
sasa ni 31,679 kwa Mkoa wa
Pwani.

Mratibu wa TASAF Hal-
mashauri ya Wilaya ya Baga-
moyo, Jalala Sammatta, anase-
ma kuna makundi mawili
ambayo yametoka katika
mpango; waliotoka baada yaru-
zuku ya uzalishaji na waliotoka
baada ya kufanyiwa tathmini
ambapo wote waliingia katika
mpango mwaka 2014.

Stanbic
yatoa
elimu ya
fedha

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Stanbic Tan-
zania imeendelea na
mpango wake wa kutoa
huduma ya stadi za awali
va elimu ya kifedha kwa
wanafamilia hasa watoto
na vijana.

Utoaji elimu hiyo ume-
fanyika hivi karibuni
katika tawi la benki hiyo
eneo la Peninsula huko
Masaki, Dar es Salaam.

Meneja wa Wateja
Maalum wa Benki ya
Stanbic Tanzania, Irene
Bizere, alisema huduma
hiyo imeanzishwa ili
kuwapatia watoto ujuzi
wa kifedha, ikiwamo njia
mbalimbali za kutafuta
fedha, matumizi sahihi
ya fedha, utunzaji na
akiba binafsi.

“Kwa kuwapatia watoto
elimu ya fedha, Benki ya
Stanbic Tanzania inatara-
jia kuwajengea nidhamu
na uelewa wa kifedha
unaohitajika katika utun-
zaji fedha kwa ujumla.

“Tunaamini kwamba
ujuzi wa kifedha ni ujuzi
muhimu wa maisha am-
bao unapaswa kukuzwa
tangu umri mdogo,”
alisema. '

Meneja huyo alisema
kupitia mpango huo,
wanalenga kuwezesha
kizazi kijacho kuwa na
maarifa na zana wana-
zohitaji kwa kufanya ua-
muzi sahihi wa kifedha.

“Tukio hili lilikuwa
na aina mbalimbali
za mafunzo shirikishi
yaliyoimarisha dhana za
kifedha ambazo watoto
walikuwa wameelimish-
wa. Mojawapo vya stadi
walizofundishwa vijana
hao ni kupanga bajeti.

“Mafunzo yaliendeshwa
kwa njia ya vitendo
kupitia vigizaji namna
bora ya utunzaji fedha,”
alisema meneja huyo na
kuongeza kuwa mafunzo
hayo yana faida nyingi
ambazo watoto wataku-
wa nazo hadi umri wa
mtu mzima.

“Kwa kuwapatia
watoto elimu ya
fedha, Benki ya Stan-
bic Tanzania inatarajia
kuwajengea nidhamu
na uelewa wa kifedha
unaohitajika katika
utunzaji fedha kwa
ujumla.
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Wananchi waokoa uoto wa asili Chome

Na Mwandishi Wetu, SAME

SHIRIKISHWAJI wa

wananchi wanaoishi

zoni mwa msitu asili wa
Chome wilayani hapa Mkoa wa
Kilimanjaro umesaidia kulinda
uoto wa asili kupitia mradi rafiki
kwa mazingira.

Hayo yalisemwa jana na Nai-
bu Waziri wa Maliasili na Utalii,
Danstan Kitandula baada ya
kukagua utekelezaji wa miradi
ya uhifadhi wa mazingira unao-
fanywa na Mfuko wa Hifadhi ya
Milima ya Tao la Mashariki (EAM-
CEF).

Kitandula, alisema miradi in-
ayotekelezwa kwenye jamii hizo,

imesaidia

kupunguza uharibifu wa maz-
ingira uliokuwa ukifanywa na
wananchi hao baada ya kudhibi-
ti.

Alisema miaka ya nyuma ku-
likuwa na matukio ya moto,
uchimbaji wa madini katika msi-
tu huo na kuchangia kwa kiasi ki-
kubwa kuharibu uoto wa asili na
mazingira ya eneo hilo.

“Kwa sasa kama tulivyoona
uharibifu haupo na uoto wa asili
unarejea na haya yamewezekana
kwa kuwa wananchi wananu-
faika na miradi ambayo im-
eleta ahueni katika misitu yetu,”
alisema Naibu Waziri huyo na
kuongeza:

“Wananchi wameshirikishwa

kuanzisha vitalu vya miti ya asili
ambavyo vimesaidia kurejesha
uoto wa asili, ukifika kwenye
misitu huwezi kuamini miaka ili-
yopita iliharibiwa na shughuli za
kibinadamu.”

Mkurugenzi Mtendaji wa Mfu-
ko huo,Francis Sabuni, alisema
wanafadhili miradi hiyo kwa
jamii, kwa lengo la kulinda maz-
ingira na kuhakikisha wananchi
wanapata vyanzo mbadala ili ku-
wawezesha kiuchumi.

Hata hivyo, alisema mbali na
miradi kupunguza uharibifu
katika misitu, pia imesaidia
kustawisha jamii.

Sabuni, alisema kwa sasa wen-
gi wameanzisha miradi mingine
ya ujasiriamali inayowasaidia

kusomesha watoto na kuwainua
kiuchumi.

“Miradi imesaidia misitu kuen-
delea kuwa salama na kustawi na
maisha ya jamii yanayozunguka
yameboreka,” alisema Mkuru-
genzi huyo.

Alisema tangu mwaka 2006
EAMCEF, imekuwa ikitoa ruzuku
kwa wananchi wanaopakana na
hifadhi za mazingira asili zilizopo
safu za Milima ya Tao la Mashari-
ki, ikiwa ni njia mojawapo
ya  kuwashirikisha  kwenye
uhifadhi na ulinzi wa biaonuai
hizo.

Alisema kwa mwaka mfuko
huo, umekuwa ukitoa ruzuku
ya Sh. bilioni moja kwa ajili ya
Hifadhi za Mazingira Asili na

utekelezaji wa miradi rafiki wa
mazingira kwenye maeneo ya-
nayopitiwa na safu za milima
hiyo.

Awali Mkurugenzi wa Idara ya
Misitu na Nyuki kutoka Wizara
ya Maliasili na Utalii, Deusdedit
Bwoyo, alisema tangu wananchi
waanze kushirikishwa na kuwa
na miradi hiyo, wameshuhudia
mabadiliko makubwa katika mis-
itu hiyo.

“Mfuko umefanya kazi nzuri
kwa kuwa tumeshuhudia miradi
mingi katika mikoa ya Morogoro,
Iringa na Tanga. Pia, kutokana
na wananchi kuwa na vipato,
wamepunguza kwenda kuharibu
misitu ya asili,” alisema

‘Wanasiasa acheni
kuwadanganya
wafugaji’

Na Cynthia Mwilolezi,
MANYARA

MJUMBE wa Mkutano
Mkuu Taifa wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) kupitia
Wilaya ya Simanjiro mkoani
Manyara, Lenana Soipey
Lenganasa, amekemea kauli
za baadhi ya wanasiasa
wanaowapotosha wananchi

kuwa serikali inataka kuwa-

pora ardhi wafugaji na ku-
wataka kuacha mara moja.
Lenganasa aliyasema hayo
jana wakati akizungumza na
cha Lengasiti katika Kata ya
Naisinyai kwenye ziara ya

Mbunge wa Simanjiro, Chris-

topher Ole Sendeka.

“Jamii ya kifugaji isipoto-
shwe na wanasiasa uchwara
wanaodanganya umma
kuwa, serikali itawapora

ardhi yenu na kugeuza kuwa

mapori tengefu,” alisema
Lenganasa. .

Alisema wanasiasa hao ni
dhahiri kuwa wanagom-
banisha wafugaji na serikali
kuwa haiwezi kuleta maen-
deleo ya sekta ya elimu,
afya, nishati ya umeme,
maji na barabara kwa lengo
la kuwafukuza.

“Wafugaji tusisikilize kelele
za wanasiasa uchwara,
wanaopotosha jamii kuvva
maeneo ya makazi na ya
ufugaji yatageuzwa kuwa
mapori tengefu,” alisema
Lenganasa.

Alitoa mfano wa eneo la
milima ya Laletema kuwa
kwenye ramani ya miaka
iliyopita inatambulika kuwa
ni pori tengefu, lakini wafu-
gaji wanalitumia kwa mal-
Isho ya mifugo na shughuli
nyingine, hivyo wasikubali
kupotoshwa.

Alisema serikali inawapen-
da wafugaji ndio sababu im-
ekuwa ikiendelea kuwaletea
maendeleo katika maeneo
yao, hivyo wanapaswa kue-
ndelea kuiamini serikali.

Fﬂ
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Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya Benki ya Mwanga Hakika, Ridhuan Mringo (kulia), Makamu Mwenyekiti wa Bodi
hiyo, Raymond Tarimo (katikati) na Mjumbe wa Bodi, John Msemo, wakiwa katika Mkutano Mkuu wa Nne wa Wanahisa
wa benki hiyo, uliofanyika wilayani Mwanga, Mkoa wa K|I|mamaro mwishoni mwa wiki iliyopita. Mkutano huo, ulijadili
maendeleo ya benki hiyo na kuhudhuriwa na wanahisa zaidi ya 5,000. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Diwani asimikwa kuongoza Wamasai

haki bila kumuonea mtu yeyote.

© Na Allan Isack, SIMANJIRO

DIWANI wa Kata ya Naisinyai

: wilayani hapa Mkoa wa Man-
: yara, Taiko Laizer amesimikwa
¢ kuwa kiongozi wa kimila wa
: jamii ya wafugaji ya Wamasai
¢ (Laigwanani).

Diwani huyo, alisimikwa juzi

¢ kushika wadhifa huo na Mwe-
¢ nyekiti wa Chama Cha Mapin-
¢ duzi (CCM) Mkoa wa Manyara,
: Peter Toima

Taiko, akizungumza baada

¢ ya kusimikwa kuwa kiongozi
¢ wa kimila na Toima ambaye
: alikuwa mgeni rasmi kwenye
¢ shughuli hiyo iliyohudhuriwa
: na wageni mbalimbali kutoka
. mikoa ya Manyara, Arusha na
: Kilimanjaro, aliahidi kutenda

“Nawashukuru watu wote
mliohudhuria kwenye shere-
he hii, ndugu zangu na wake
wangu kwa kunipa joto wakati
nasimikwa  kwangu  kuwa
kiongozi wa kimila,” alisema
Taiko.

Toima, alimpongeza Taiko
kwa kuwa kiongozi wa kimila
na kumtaka kuendelea kuwa-
tumikia wananchi kwa uadilifu,
imani na upendo.

Aliwataka wakazi wa eneo
hilo kujitokeza katika uchaguzi
wa serikali za mitaa utakao-
fanyika baadaye mwaka huu
na kuwachagua wagombea wa
chama hicho.

Mbunge wa Kiteto, Edward
Ole Lekaita, alimpongeza di-

wani huyo kwa kusimikwa kuwa
kiongozi wa kimila, huku akien-
delea kuitumikia jamii yake kwa
nafasi ya udiwani.

“Pamoja na salamu kutoka
kwa majirani zenu wa Kiteto,
tunaendelea kuishukuru seri-
kali chini ya uongozi wa Rais
Dkt.Samia Suluhu Hassan kwa
namna inavyotekeleza miradi
ya maendeleo,”alisema,

Mbunge wa Simanjiro, Chris-
topher Ole Sendeka, alim-
pongeza diwani huyo kwa kusi-
mikwa kuwa kiongozi wa kimila
wa jamii hiyo ya wafugaji.

“Tunakupongeza ndio maana
wafugaji wa Manyara, Arusha
na Kilimanjaro kwa umoja
wetu tumekusanyika hapa na
tunaahidi kumlipia fomu ya ku-

gombea urais mwaka 2025, Rais
Samia,” alisema Ole Sendeka.

Mwenyekiti wa CCM Wilaya
ya Simanjiro, Kiria Laizer, alise-
ma anatarajia viongozi wa kimi-
la watawasaidia kukemea uuzaji
holela wa ardhi kwa kuwa wa-
naushawishi katika jamii.

“Wengi ni wakubwa zangu
siwafundishi  kuongoza ila
l<upitia nyie mtaweza kuwasi-
mamia viongozi wa Vvijiji na
vitongoji wasiuze ardhi au
kusababisha migogoro,”alisema
Kiria.

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Wilaya hiyo, Baraka Kanunga,
alisema wataendelea kutoa ush-
irikiano kwa diwani huyo baada
ya kuongezewa majukumu ya
kuwa kiongozi wa kimila.
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Fisi wavamia bodaboda, waua wawili

BUmeme waua mafundi wakihamisha nguzo

Na Vitus Audax, MWANZA

KULIMA na abiria wake,
wamekufa papo hapo
kwa kushambuliwa na
fisi wakati wakisaﬁri kwa

kmglne
Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Mwanza, Wilibrod Mutafungwa jana
alisema kuwa tukio hilo lilitokea
Agosti 1, mwaka huu majira ya al-
ya Nyamatongo wilayani Sengerema.
Mutafungwa, alisema katika tukio

hilo, Mkulima huyo, Devis Thom-
as (48), Mkazi wa Karumo akiwa
anaendesha pikipiki aina ya SANLG

huyo, Yohana Andrew (20), walivami-
wa na fisi na kushambuliwa sehemu
za miili yao na kufa papo hapo.

Alisema miili ya marehemu hao
imefanyiwa uchunguzi wa kitaalamu
na kukabidhiwa ndugu kwa ajili ya
kufanya taratibu za mazishi.

“Polisi kwa kushirikiana na wa-
nanachi wa Kata ya Nyamatongo na
Mamlaka ya Wanyamapori tumean-

za msako wa kuwatafuta fisi hao ili
wasiendelee kuleta madhara zaidi
kwa wananchi,” alisema Mutafung-
wa. Akizungumzia tukio jingine,
Kamanda huyo, alisema mafundi
umeme wawili wa Kampuni ya Man
Electrical Engineering wamekufa
papo hapo na wengine wawili kuje-
ruhiwa kwa kupigwa ‘shoti’ wakati
wakihamisha nguzo ya umeme kupi-
sha ujenzi wa mradi wa barabara.
Mutafungwa, alisema tukio hilo lil-
itokea Agosti 10, mwaka huu, majira
ya mchana katika Mtaa wa Semba
Kata ya Lwanhima Wilaya ya Ny-

amagana.

“Tulipata taarifa mafundi
umeme wa Kampuni iitwayo
Man Electrical Engineering
wakiwa wanahamisha nguzo
za umeme kupisha mradi
wa ujenzi wa Barabara ya
Buhongwa kuelekea Igoma
kupitia Kishiri walipigwa
na mshituko wa umeme na
kusababisha vifo vya watu
wawili,” alisema.

Aliwataja waliokufa
kuwa ni Luhogo John (23),
Mkazi wa Sengerema, An-
dolile Joseph (32), Mkazi wa

rua, Samwel Malugu (23) na
fundi, Frank Willium (23).
Alisema majeruhi hao
walipatiwa matibabu katika
Zahanati ya Buhongwa na
kuruhusiwa kutoka baada ya
hali zao kuendelea vizuri.
Kwa mujibu wa Mutafung-
wa, polisi wanawashikilia
Mkandarasi wa kampuni
hiyo, Fikiri Masinde (47) na
fundi umeme, Charles
Stephano (32) kwa tuhuma
za uzembe kwa kushindwa
kuwapa vifaa na maelekezo
sahihi ya kazi mafundi hao ili

eratus Sangu
akiteta jambo
na Mkuu wa
Mkoa wa
Mwanza, Said
Mtanda, al-
ipofika ofisini
humo jana
kwa ajili ya
kutoa taarifa
za mwaliko
wa sherehe
za uzinduzi
wa jimbo ji-
pya la Kanisa
Katoliki
wilayani Bari-
adi mkoani
Simiyu, zina-
zotarajiwa
kufanyika
hivi karibuni.
PICHA: VITUS
AUDAX

UWT wakunwa kasi upanuzi wa bandari

Na Anthony Gervas,
MWANZA
UMOQOJA wa Wanawake

Taifa (UWT) wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) umeihimi-
za Mamlaka ya Usimamizi wa
Bandari Tanzania (TPA) Kanda
ya Ziwa kuhakikisha  mradi
wa ujenzi wa upanuzi na ma-
boresho ya Bandari ya Mwanza
Kaskazini unakamilika mwaka
huu.

Mwenyekiti wa umoja huo,

Mary Chatanda alitoa kauli hiyo
juzi wakati akizungumza na
waandishi wa habari katika ziara
yake ya kukagua ujenzi wa mra-
di huo unaotarajiwa kukamilika
Novemba mwaka huu.
“Nimekagua mradi huu, am-
bao Rais Dk. Samia Suluhu Has-
san ametoa Sh. bilioni 18.6 kwa
ajili ya ujenzi wa ghati, nimeona
kazi inayofanyika ni nzuri pamo-
ja ma kwamba mradi ulipata
changamoto kidogo umechele-
wa  kukamilika kwa wakati, “

alisema Chatanda.

Alisema kikubwa alichow-
ashauri TPA na mkandarasi wa
ujenzi huo kutoka kampuni ya
nchini China aongeze kasi ya
ujenzi ili ukamilike kwa wakati
kulingana na mkataba.

Alisema endapo ujenzi wa
ghati hilo ukikamilika kwa
wakati, meli kubwa ya abiria
na mizigo itatia nanga na kutoa
huduma kwa wananchi.

Chatanda, alisema wana
Mwanza wana kila sababu ya

kujivunia  kazi

usafiri.

Kwa upande mwingine, kion- :
gozi huyo aliwakumbusha wa- :
kujitokeza kujiandiki- :
sha katika daftari la kudumu la :
wapiga kura ili washiriki kika- :
milifu kuchagua viongozi katika :
uchaguzi wa serikali za mitaa :
baadaye mwaka huu na mkuu :

nanchi

2025.

Wanaoficha watoto wenye ulemavu waonywa

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

KIONGOZI wa Mbio za
Mwenge wa uhuru kitaifa God-
frey Mnzava, amewaonya wazazi
kuacha tabia ya kuwaficha wa-
toto wenye ulemavu majumbani
na kuwapeleka shuleni kupata
haki yao ya msingi ya elimu.

Mzava alitoa onyo hilo juzi
wakati akiweka jiwe la msingi ka-

tika bweni la watoto wenye ma-
hitaji maalum la Shule ya Msingi
Iselamagazi.

Aliwataka kutumia fursa ya
miundombinu iliyopo kuhakiki-
sha watoto hao wanapata elimu
bora kama wengine.

Akiweka jiwe la msingi kwe-
nye ujenzi wa vyumba viwili vya
madarasa katika Shule ya Msingi
Shilabela wilayani hapa alione-
sha kufurahishwa na halmashau-

ri hiyo kutumia fedha za mapato
ya ndani, na siyo kutegemea seri-
kali kuu kama ilivyozoeleka kwa
halmashauri zote nchini.

Aliwasisitiza kuendelee kuten-
ga fedha hizo ili kutekeleza mi-
radi mbalimbali, ikiwamo na
kukamilisha maboma ambayo
yalianzishwa kujengwa kwa ngu-
vu za wananchi.

Mbunge wa Solwa, Ahmed
Salum, aliwasisitiza wazazi na

walezi jimboni humo kuwapele- :
ka shuleni watoto wenye uhitaji :
wakapate elimu kama wengine :

kwa kuwa ni haki yao ya msingi.

Mkurugenzi wa Halmashauri :
ya Wilaya ya Shinyanga, Dk. :
alisema :
Mwenge huo katika halmashauri :
hiyo, utakimbizwa umbali wa :
kilomita 160 na kupitia miradi 14 :
ya maendeleo yenye thamani ya :

Kalekwa  Kasanga,

Sh. bilioni 1.7.

anayoifanya :
Rais Samia kwa sababu len- :
go lake kubwa ni kuboresha :
maisha yao na kuwarahisishia :

Nyegeziwaliojeruhiwa kiba-  kunusuru maisha yao.
-
Aiskgfu wa : Ha|maShaUI'l
Jimbo Kato- H
liki la Shin- zatakiwa
yanga, Lib-

kushirikiana

Na Restuta Damian,
KAGERA

MWENYEKITI wa Ju-
muiya ya Tawala za
Mitaa (ALAT) Taifa, Mur-
shid Ngeze amezitaka
halmashauri nchini kush-
irikiana kwenye utendaji
kazi ili kuleta maendeleo
nchini.

Ngeze alitoa wito huo
juzi wakati akizungumza
na viongozi na watendaji
wa halmashauri mkoani
hapa.

Alisema ushirikiano ni
msingi wa mafanikio ya
maendeleo ya jamii kupi-
tia miradi katika maeneo

vao.

Alisema halmashauri
zinatakiwa kushirikiana
ili kutatua kwa pamoja
migogoro na kujadiliana
changamoto wanazokum-
bana nazo kabla viongozi
wa kitaifa hawajafikia
katika maeneo yao na
kubaini udhaifu.

Ngeze, alisema usi-
mamizi wa miradi una-
hitaji ushirikiano kati ya
wataalamu, viongozi na
wananchi ili kukamilisha
kwa wakati.

Alisema kumekuwa na
matatizo ya utozaji wa
ushuru katika halmashau-
ri na kuwa kero kwa
wananchi wanapokuwa
wanapishana kulipia.
Alitaka kuandaliwa kwa
sheria ndogo za kusima-
mia utozaji ushuru na ku-
pelekwa kwa wananchi ili
zifanyiwe utekelezaji.
Vilevile, alitahadharisha
kuwa suala la ushuru hali-
takiwi kuwa chongani-
shi baina ya serikali na
wananchi kwani wanao-
tunga na kuondoa sheria
ndogondogo ni wao kama
halmashauri.

Baadhi ya viongozi wa
halmashauri hizo walia-
hidi kusimamia kwa ush-
irikiano utekelezaji wa
miradi ya maendeleo ili
halmashauri zote ziongee
lugha moja kisheria.
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Jopo la wanasheria wa Kampeni ya Samia
walivyomtoa gerezani aliyebambikwa kesi

Na Elizabeth Zaya

HUDUMA ya Msaada wa Kishe-
ria ya Mama Samia, inayotetea
wananchi na kuwapa haki pale
inapokataliwa au kupindishwa,
imewagusa wengi wanaolala-
mikia migogoro ya mirathi na
ardhi, lakini yuko mtu imemtoa
gerezani, alikofungwa akidai ali-
bambikiwa kesi.

Ni  Rajabu

Chisonga(29),

Wilaya ya Tunduru mkoani
Ruvuma, aliyetolewa jela kwa
msaada wa jopo la wasaidizi wa
kisheria wa Msaada wa Kisheria
ya Mama Samia.

Akizungumza na Nipashe kwe-
nye maonyesho ya Nanenane
hivi karibuni, Kisonga anasema
mwishoni mwa 2022 akiwa ka-
zini kujitafutia riziki yake na wa-
zazi wake, alikamatwa na kundi
la watu wakijiita polisi jamii,
waliompeleka kituo cha polisi
wakidai anavuta bangi.

“Baada ya kukamatwa nilikosa
wa kunitetea, nikapelekwa ma-
hakamani na kufungwa jela. Nil-
ilia sana kwa sababu ndiye mlezi
pekee wa wazazi wangu, baba ni
kipofu na mama yangu hana ngu-
vu ya kufanya shughuli yoyote ya
kujitafutia kipato.”

Anasema: “ Ndiye tegemeo lao,
kwa hiyo baada ya hukumu siku-
jiwazia, niliwaza kuhusu wazazi
wangu. Nililia sana na kujitetea
kwa nguvu lakini sikusikilizwa.”

Anakumbusha kuwa alikamat-
wa akiwa kazini akifyatua mato-
fali kwa ajili yake na wazazi wake.

Anasema Mei mwaka jana ali-
kutanishwa na jopo la Kampeni
ya Msaada wa Kisheria ya Mama
Samia ambao baada ya kuzun-
gumza naye gerezani liliahidi
kufuatilia.

“Baada ya hapo walianza ku-
fuatilia hatua moja baada ya
nyingine, mahakama ikabaini
kwamba nilikamatwa kimakosa
na Agosti 7 mwaka jana nikaachi-

Viongozi wakishuhudia uzinduzi wa
PICHA: MPIGAPICHA WETU

wa huru.

“Kwa kweli niwashukuru sana
wanasheria wa kampeni ya
Mama Samia, wamenisaidia ni-
ungane na wazazi wangu tena.
Maana miaka miwili wazazi
wangu kuishi bila mtu wa kuwa-
saidia sijui ingekuwaje,” anasema
Kisonga.
chemba, Ally Chapuma, anasema
chanzo jopo la wanasheria hao
kuamua kumsaidia kijana huyo
kilianzia kwa wananchi kupiga
kelele wakitaka aachiwe huru.

Tangu mwanzo waliamini
kwamba hakustahili hukumu
kwa sababu hakuwa mhalifu li-
cha ya kwamba alihukumiwa ki-
fungo.

“Huyu kijana tumeishi naye
hana historia ya uhalifu na

MKOA WA SHINYANGA
nfos/2023,

usingeweza kumkuta kwenye
makundi ya ovyo, alikuwa ana-
hangaika na vibarua kwa ajili
ya kuhudumia wazazi wake,
kwa hiyo tulishangaa kusikia
amekamatwa anavuta
bangi,”’anasema Chisonga.

“Kwa hiyo siku wanasheria
piga kelele, wakaomba asaidiwe
kwa kuwa hakutendewa haki na
wanamfahamu ni raia mwema
na wazazi wake wanambhitaji.”
ru jopo hilo la msaada wa kishe-
ria kwa kuwasikiliza, kulibeba
na kufuatilia suala hilo mpaka
alipoachwa huru na sasa anaen-
delea na shughuli zake na kuhu-
dumia wazazi wake.

Ofisa Uchunguzi Mkuu, Hu-
duma za Msaada wa Kisheria ku-

kampeni Msaada wa Kisheria wa Mama Samia.

toka Wizara ya Katiba na Sheria,
Laurent Burilo, anasema baada
ya kufikishiwa ombi hilo kwa
wananchi waliamua kufuatilia
kwa kutumia njia mbalimbali za
kisheria na kubaini kwamba ki-
jana huyo hakustahili kuwa ger-
ezani.

“Na tulibaini kwamba alikuwa
kijana aliyekuwa anategemewa
na wazazi wake ambao hawaji-
wezi. Kwa hiyo baada ya jitihada
za kisheria kupitia jopo letu, na
mazungumzo marefu mahaka-
ma ikasema kufikia Agosti mwa-
ka jana itamwachia huru.”

Kwa mujibu wa Burilo, Kisonga
alihukumiwa kutumikia kifungo
cha miaka miwili katika Gereza la
Wilaya ya Tunduru.

Burilo anasema baadhi ya
visa ni pamoja na baadhi ya

SAMBI KATIKA MIKONO
YA WASIOMTAKIA ME
0,

Ukurasa 14

MA

b

ndugu kufarakana na wengine
kutishiana kuuana kutokana na
migogoro inayotokea kwenye fa-
milia zao.

Anasema si kwa familia, ipo in-
ayohusisha majirani au taasisi za
umma na wananchi ambayo in-
afikia wakati husababisha mfara-
kano na kuhatarisha amani.

Anatoa mfano mgogoro wa
ndugu ambao ulidumu kwa zaidi
ya miaka 10, wakigombania kip-
ande cha ardhi walichogawiwa
na baba yao mzazi na wamekuwa
hawasalimiani na wakati mwing-
ine kutishiana kuuana.

Anasema walipatanishwa na
timu ya Mama Samia Legal Aid
Campaign na sasa wana amani.

Anasema tangu kuzinduliwa
kwa kampeni hiyo mwaka jana,
wananchi zaidi ya 500,000 wam-
etatuliwa migogoro yao kwa njia
ya kisheria katika mikoa ambayo
wamewafikia hadi sasa.

Kampeni hiyo ambayo im-
ekuwa ikizunguka katika mikoa
mbalimbali tangu ilipozinduliwa
mwaka jana, inafika hadi katika
maonesho mbalimbali ikiwamo
ya Sabasaba na sasa iko katika
maonesho Nanenane Dodoma.

Wananchi wengine waliofika
katika maonesho ya Nanenane
wamesimulia namna walivyo-
saidiwa matatizo yao Kkupitia
kampeni hiyo.

Lameck Kipiliango, anasema
kwa kipindi kifupi ambacho
kampeni hiyo imefanya kazi im-
ewasaidia watu wengi ambao
walipoteza matumaini hasa wale
wasio na uwezo wa kifedha kuli-
pia gharama za mawakili.

Kipiliango anasema ni mion-
goni mwa walioteseka kwa muda
mrefu kutafuta haki katika eneo
la ardhi lakini kwa sababu ya ku-
tokuwa na fedha alikata tamaa.

“Nimefurahi nimepata msaada
wa kisheria katika ardhi yangu
niliyoihangaika siku nyingi, ni
Mungu aliniongoza ni je hapa, tu-
namshukuru sana Mama Samia
ameleta kitu kipya huko nyuma
hakikuwapo,” anasema Kipil-
iango.

“Ila kama ingempendeza Rais
Samia, hii isiishie kuwa kampeni
maana yenyewe huwa ikifika kip-

INAENDELEA UK. 12
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Harakati kusafisha wamachinga,
daladala zinahitajika tena Mbezi

«Trafiki, TANROADS waingilia kati

A

Foleni na vurumai za wafanyabiashara wadogo Mbezi Mwisho. PICHA: MPIGAPICHA WETU

NA MWANDISHI WETU

MWAKA jana karibu miji na
majiji yote yalishuhudia juhudi
za serikali kusafisha vituo vya
mabasi na barabara ili kuwa na
miji inayopendeza na kuondoka-
na na usumbufu, msongomano
na uchafu unaosababishwa na
biashara za wamachinga.

Tlikuwa kero inayochanganyi-
kana na hofu ya kuumizwa kwe-
nye ajali za barabarani kutokana
na wamachinga kuzingira kila
eneo na kupanga bidhaa hadi
kando ya barabara kuu na zile za
‘stendi’.

Mathalani Dar es Salaam, aska-
ri na wanamgambo wa jiji walisi-

mamia kuondoa wamachinga na
kuweka jiji safi, lakini leo mambo
yamebadilika.

Kwenye kituo cha daladala cha
Mbezi Mwisho kinachopokea
magari kutoka ndani na nje ya
jiji kama Chalinze, Kongowe na
Mlandizi (mkoa wa Pwani), au
Mkata (Tanga) na “Coster’ za
Morogoro wamachinga wam-
etanda kila kona.

Juhudi za kuwapanga wafan-
yabiashara hao, zimeondoka
na kituo hicho kinakabiliwa na
changamoto nyingi ambazo ni
kero kwa abiria zikiwamo zina-
zosababishwa na madereva wa
daladala zinazofanya safari nda-
ni na nje ya jiji.

Wanasiasa waliotumia nguvu

na mikakati ya kupunguza wam-
achinga hao leo wanashuhudia
kituo kilivyojaa vibanda na pia
magari yakiegeshwa ovyo na ku-
fanya vile wanavyopenda.

Kwa mfano magari ya mkoa
wa Pwani kama ya Mlandizi,
Kongowe na Vigwaza hutoka
kituoni yakiwa tupu na kusima-
ma katikati ya barabara ndani
na nje ya kituo kuita abiria na
kuongeza foleni pia kuziba se-
hemu za kupita.

Wakati madereva wakifanya
mchezo huo, baadhi ya wenzao
wa daladala husimama sehemu
ya wazi inayotumiwa daladala
zilizojaza abiria na kuanza ku-
saka abiria.

Katika mazingira hayo, da-
ladala zenye abiria zinashindwa
kupita, mabasi ya mwendo wa
haraka nayo yanakwama, hivyo
wakati mwingine zinaweza kupi-
ta dakika 20, abiria wakiwa ‘wa-
meganda’ kituoni hapo.

Hali kama hiyo imekuwa ni
ya kawaida kituoni hapo kana
kwamba ni haki yao kufanya
usumbufu huo ambao husaba-
bisha usumbufu usio wa lazima
kwa abiria wanaowahi kazini au
katika shughuli zao za kila siku.

Mkuu wa Trafiki Wilaya ya Ki-
mara (DTO), Hadija Said, anakiri
kuwapo kwa tatizo hilo miezi ya
nyuma, na kwamba alishalifany-
ia kazi siku nyingi na kusema
anashangaa kusikia bado lipo.

JOPO LA WANASHERIA WA KAMPENI YA SAMIA
WALIVYOMTOA GEREZANI ALIYEBAMBIKWA KESI
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indi fulani inamalizika ikifany-
we kiwe kitu cha kudumu au
taasisi ya kudumu kama ilivyo
ya Benjamini Mkapa ili iendelee
kusaidia wanyonge wanaokosa
haki.”

Ester  Lihofo,  anasema
kampeni hiyo ni msaada mkub-
wa kwa wananchi na kwamba

ni vema ikafika katika maeneo
mengi ili Watanzania wengi we-
nye shida ya kutafuta haki wa-
saidiwe.

“Wengi wanakosa au kudhulu-
miwa haki zao lakini wanaamua
kukaa kimya kwa sababu ha-
wana uwezo kulipia gharama
za wanasheria mahakamani,
lakini hapa ukifika unasaidiwa

bure, huu ni msaada mkubwa
tutashukuru sana,” anasema
Easter.

Katibu Mkuu wa Wizara ya
Katiba na Sheria Eliakimu Mas-
wi, akizungumzia mafanikio ya
Kampeni Msaada wa Huduma
za Kisheria ya Mama Samia,
akiwa kwenye Banda la Katiba
na Sheria, katika Maonesho ya

Dodoma, anasema Msaada wa

Huduma za Kisheria ya Mama

Samia, imehudumia wengi kwe-

gﬁe migogoro ya mirathi na ar-
i

Anasema katika mirathi wa-
naofika kwa msaada wa hudu-
ma za kisheria ni wanawake.

Anaahidi kulifuatilia ajue kuna
nini, kwani wapo askari wanao-
hudumia kituo hicho.

Kamanda huyo anaongeza
kusema; “Nimewaweka meja
mmoja na mkaguzi mmoja, na-
taka niwaulize shida ni nini,
mmpewa eneo, hapo kuna shida
gani watu wanaleta malalamiko.”

Anasema, hawezi kujigawa na
kufika kila sehemu kwa waka-
ti mmoja, na kwamba ndiyo
maana ameweka askari eneo ili
kitu kiende sawa, na kwamba
anashangaa kusikia malalamiko
yakiendelea kuwapo.

“Tulishapata malalamiko na
kuyashughulikia, ni zaidi ya
mwezi sasa, lakini ninashangaa
kusikia kwamba bado yapo,
kama abiria wataona foleni ya
aina hiyo huku askari akiwapo
bila kuchukua hatua, ni vyema
wakanakiri namba yake ya kazi
wanitumie,” anasema.

Meneja wa Wakala ya Barabara
Tanzania (TANROADS) Mkoa wa
Dar es Salaam, John Mkumbo,
anasema amepokea malalamiko
na kwamba atayafanyia kazi ili
kumaliza kero hiyo kwa abiria.

Anafafanua kuwa awatawasi-
liana na wadau wengine, hasa
polisi kupata taarifa zaidi kuhu-
su changamoto hiyo, na kupan-
ga jinsi ya kuishughulikia kwa
pamoja, ili kuwaondolea abiria
usumbufu.

“Lakini sio vibaya nikapata
ushauri wako, wewe una ushauri
gani kwenye jambo hilo kama
mmoja wa abiria wanaotumia
kituo cha daladala cha Mbezi
Mwisho,” anasema Mkumbo.

USHURU KITUONI

Kuhusu vijana wanaokusanya
ushuru kituoni, wakizuia dalada-
la kupita kwa kuweka mbele vy-
uma vyenye misumari na mapi-
pa, Mkumbo anasema kwa kifupi
bila kufafanua kuwa TANROADS
haina utaratibu wa kukusanya
pesa kwa mtindo huo.

Mjumbe wa Bodi ya Taasisi ya
Kutetea Haki za Abiria (TAKU-
HA), Hassan Mchanjama, anase-
ma, TANROADS Mkoa wa Dar
es Salaam na trafiki wilaya ya
kipolisi Kimara, hawana budi ku-
maliza kero hiyo, kwa kuwa ndio
wadau wakuu wa usafiri kituo
hicho cha daladala.

“Ni kwamba, mmoja anasima-
mia kituo na mwingine anasi-
mamia sheria, hivyo ni vyema
wakaweka mikakati ambayo
itasaidia kumaliza tatizo hilo la
muda mrefu,” anasema Mchan-
jama.

Anasema, TAKUHA inatambua
juhudi zinazofanywa na wadau
hao, na kuongeza kuwa tatizo
lililopo ni baadhi ya madereva
na makondakta kutofuata sheria
hadi washurutishwe.

“Kwa kuwa ndivyo wanavyo-
taka, basi niwaombe polisi wa-
fanye hivyo, ili kumaliza kero
hiii kwa abiria wetu, kwani taai-
sisi yetu ina taarifa za usumbufu
unaosababishwa na baadhi ya
madereva hao,” anasema.

Mchanjama anasema, kitendo
cha dereva kutoa daladala kit-
uoni na kwenda kusimamisha
barabarani kusubiri abiria si cha
kuvumilia, kwa kuwa kinaleta
usumbufu mkubwa kwa wen-
gine.

“Fikiria kuwa daladala ime-
shajaza abiria lakini haitoki kit-
uoni eti kwa sababu kuna dereva
mwingine ameziba barabara
kusubiri abiria, kwa nini asijaze
akiwa kituoni kisha aondoke? Hii
ni kero,” anasema Mchanjama.
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Ndivyo tume inavyoshirikisha wadau
uchaguzi katika kuboresha daftari

Na Bartholomew Wandi,
INEC

KTOBA mwaka huu ni
uchaguzi wa serikali
za mitaa, unaohusisha

kuchagua wenyeviti na

vitongoji na mitaa na baadaye
utafuata uchaguzi mkuu kupa-
ta rais, wabunge, masheha na
madiwani 2025.

Ni katika kipindi cha kuele-
kea kwenye uchaguzi mkuu
2025, Tume Huru ya Taifa ya
Uchaguzi (INEC) inawashiriki-
sha wadau wa uchaguzi kuanza
mchakato wa kuboresha daftari
la wapigakura kwa njia mbalim-
bali.

Mathalani kwa njia ya miku-
tano na wadau wa uchaguzi
kwenye mikutano ya Kkitaifa
iliyofanyika Dar es Salaam
kuanzia Juni 7 hadi 15, 2024
ikiwashirikisha viongozi wa vy-
ama vya siasa, wa dini na asasi
za kiraia.

Pia, INEC kupitia mikutano
hiyo inayafikia makundi mbal-
imbali ambayo ni vijana, wa-
nawake, wenye ulemavu, wazee
wa kimila, uhamiaji, polisi, wa-
hariri, waandishi wa vyombo
vya habari na maofisa habari
wa mikoa na halmashauri.

Mikutano hiyo pamoja na
wadau wa uchaguzi kwa ajili
ya kupeana taarifa ya kuanza
kuboresha daftari la kudumu la
wapigakura ilianza kwa kuku-
tana na viongozi wa vyama vya
siasa.

Akizungumza na wajumbe
hao, Mwenyekiti wa Tume, Jaji
(Rufani), Jacobs Mwambegele,
anawaambia viongozi hao kuwa
wataruhusiwa kuweka wakala
mmoja kwenye kila kituo cha
kuandikisha wapigakura.

Anawaeleza kuwa lengo la
kushuhudia utekelezaji wa kazi
ya kuboresha daftari hilo vituo-
ni ni kufanikisha kuwatambua
wale wanaokuja kituoni kama
wana sifa za kuandikishwa kwe-
nye daftari la kudumu la wapi-
gakura

INEC inapokutana na vion-
gozi wengine mbalimbali kuan-
zia wa dini, asasi za Kkiraia,
wanahabari na makundi ya
wanawake, vijana na wenye
mahitaji maalumu, lengo ni ku-
wapa taarifa ya zoezi la kubore-
sha daftari ambao ulizinduliwa
mkoani Kigoma, Julai 20 mwa-
ka huu.

Aidha wanafahamishwa
kuwa kazi ya kuliboresha ita-
fanyika siku saba kwa kila kituo
na vituo vitafunguliwa kuanzia
saa 2:00 asubuhi na kufungwa
saa 12 jioni.

Dhumuni lingine ni ku-
washirikisha wadau hao wa
uchaguzi kutoa taarifa sahihi
kwa wananchi wote walio na
sifa za kuandikishwa waende
wakaandikishwe na wanao-
taka kuboresha taarifa, waka-
ziboreshe na ambao kadi za
mpigakura zimepotea au ku-
haribika waende vituoni waka-
pate mpya.

Zaidi ya hayo, tume pia ina-
toa fursa ya kukutana na wa-
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Mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi, Jaji Jacobs Mwambegele, akizungumza katika mkutano wa wadau wa uchaguzi
kuhusu kuboresha daftari la kudumu la wapigakura. PICHA: INEC

dau wa uchaguzi katika mikoa
mitatu ambayo itaanza zoezi la
kuboresha daftari la kudumu la
wapigakura Julai 20, 2024.

Mkoani Kigoma INEC iliku-
tana na wadau wote wa uchagu-
zi kwa pamoja mkoani Kigoma
Juni 19, 2024 na kisha ikakutana
na wadau wengine wa uchaguzi
wa mikoa ya Katavi na Tabora
Julai 08, 2024.

Madhumuni ya mikutano ni
pamoja na kusisitiza zaidi kazi
ya kuboresha huko mikoani
ambako wananchi wapo na
watafuatwa hadi kwenye viton-
goji ambako vituo vya kupigia
kura pia vipo huko.

Zoezi la kukutana na wadau
mikoani litaendelea kulingana
na ratiba iliyopangwa na tume
ambapo mikoa ya Geita na Kag-
era kikao kitafanyika Julai 24,
na uboreshaji wa daftari utaan-
za Agosti 05 hadi 11, Mwanza na
Shinyanga utafanyika Agosti 09,
uboreshaji utaanza Agosti 21
hadi 27.

Mikoa ya Mara, Simiyu na
Manyara katika Halmashauri za
Wilaya ya Babati, Hanang, Mbu-
Iu na Mji wa Babati utafanyika
Agosti 25, wakati uboreshaji wa
daftari utafanyika kuanzia Sep-
temba 04 hadi 10 mwaka huu.

Mikoa ya Kilimanjaro, Arusha
na Manyara katika Halmashauri
za Wilaya za Kiteto, Simanjiro
na Mji wa Mbulu utafanyika

Mwenyekiti wa JUWAUZA , Salima Haji Sadat.

Septemba 13 na uboreshaji
utafanyika kuanzia Septemba
25 hadi Oktoba 1, 2024.

Kwa Zanzibar ni Oktoba 03
na kufuatiwa na uboreshaji
utakaofanyika Oktoba 11 hadi 17.
Aidha, kwa mikoa ya Singida na
Dodoma katika halmashauri za
wilaya ya Chamwino, Kongwa,
Chemba, Bahi, Kondoa, Kondoa
Mji wa na Dodoma Jiji mkutano
wa wadau utafanyika Novemba
29, 2024. Utafuatiwa na ubore-
shaji utakaofanyika Desemba 11
hadi 17.

Mikoa ya Iringa, Mbeya na
Dodoma katika Halmashauri ya
Wilaya ya Mpwapwa mkutano
wa wadau utafanyika Desemba
15, na uboreshaji utafuata De-
semba 27, 2024 hadi Januari 2,
2025.

Mikoa ya Njombe, Rukwa,
Songwe na Ruvuma katika hal-
mashauri za wilaya za Nyasa,
Mbinga, Mji ya Mbinga, Wilaya
ya Songea na Manispaa ya Son-
gea mkutano wa wadau uta-
fanyika Desemba 31, 2024 na
uboreshaji wa daftari utafanyi-
ka Januari 12 hadi 18, 2025.

Mikoa ya Mtwara, Lindi na
Ruvuma katika halmashauri za
wilaya za Madaba, Namtumbo
na Tunduru, mkutano wa wa-
dau utafanyika Januari 16, 2025
na uboreshaji utafanyika Janu-
ari 28, 2025 hadi Februari 3.

Kwa mikoa ya Pwani na Tanga
katika Halmashauri za Wilaya
ya Lushoto, Kilindi, Muheza,

Zoezi la kuku-
tana na wadau
mikoani litaen-
delea kulin-
gana na ratiba
iliyopangwa na
tume ambapo
mikoa va Geita
na Kagera Ki-
kao kitafanyika
Julai 24, na
uboreshaji wa
daftari utaanza
Agosti 05 hadi
11, Mwanza na
Shinyanga uta-
fanyika Agosti
09, uboreshaji
utaanza Agosti
21 hadi 27.

Korogwe, Korogwe Mji Handeni
Mji na Tanga Jiji utafanyika
tarehe O1 Februari, 2025 na
uboreshaji utafanyika Februari
13 hadi 19, 2025.

Pamoja na hayo, Morogoro
na Tanga katika Halmashauri
za Wilaya ya Bumbuli, Handeni,
Pangani na Mkinga utafanyika
Februari 17, 2025 na uboreshaji
wa daftari utafanyika Machi 1
hadi 7, 2025.

Kwa Dar es Salaam mkutano
wa wadau ni Machi 5, 2024 na
uboreshaji wa daftari utafanyi-
ka Machi 17 hadi 23, 2025.

Aidha, Tume Huru ya Taifa ya
Uchaguzi imeanzisha Kituo cha
Huduma kwa Wateja (Call Cen-
tre) ambacho kitawahudumia
wote wanaotaka kufahamu
masuala ya kuboresha daftari
kwa kuongea na ofisa wa tume
moja kwa moja.

Wananchi hao wataongea
moja kwa moja na ofisa wa tume
kwa kupiga namba 0800112100
bure kwa kutumia simu zao za
kiganjani.

Itakumbukwa Tume Huru
ya Taifa ya Uchaguzi ni taasisi
huru iliyoanzishwa kwa mujibu
wa ibara ya 74(1) ya Katiba ya
Tanzania ya mwaka 1977.

Tangu kuanzishwa Januari
13, 1993, imesimamia uchaguzi
mkuu sita wa mwaka, 1995,
2000, 2005, 2010, 2015, 2020.
Uchaguzi unaokuja mwaka
2025 utakuwa wa saba.

Kujiandikisha kuwa mpigaku-
ra ni msingi wa uchaguzi bora
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JUKWAA LA VIONGOZI

SAMBI KATIKA MIKONO

YA WASIOMTAKIA MEMA

Na Mwandishi Wetu

AIS wa zamani wa Co-
moro, Sayyid Ahmed
Sambi (66), kwa sasa

anatumikia kifungo cha
maisha jela, kutokana na kile
serikali inachodai kuwa ni hatia
ya uhujumu uchumi na uhaini.

Ni mambo yanayofanywa na
serikali ya Rais Azali Assoumani,
anayeongoza visiwa hivyo kwa
sasa.

Lakini wakati Sambi akiwa
jela, kutokana na kesi hiyo,
wengi wanaona kama ni kuzima
harakati zake za siasa na kile
kinachoonekana kuwa Rais As-
soumani anamwogopa.

Sambi, aliyezaliwa Juni 5, 1958
ni maarufu zaidi kwa jina la
‘Ayatollah’, akiingia madarakani
baada ya kushinda uchaguzi wa
Mei 14, 2006 kwa kupata asilim-
ia 58.2 ya kura zote.

Ilipofika Mei 26, 2006, Sambi
aliapa kuwa Rais wa Muungano
wa Visiwa vya Comoro, akiwa
kiongozi aliyeingia madarakani
kwa kubadilishana uongozi kwa
amani katika historia ya nchi
hiyo.

Akiwa amezaliwa eneo la Mut-
samudu, katika kisiwa cha Anj-
ouan ni baba wa watoto saba na
ni mfanyabiashara maarufu na
alianzisha pia kituo chake cha
runinga kiitwacho Ulezi.

Rais mstaafu huyu ni mbobezi
katika elimu ya Dini ya Kiislamu,
akisoma nchini Sudan, Saudi
Arabia na Iran na alikokuwa
chini ya usimamizi wa Ayatollah
Mesbah Yazdi na ndiko alikoji-
patia jina maarufu mpaka sasa
la Ayatollah wa Comoro.

KUSHTAKIWA

Mahakama ya Comoro ilim-
hukumu Sambi kifungo cha
maisha, baada ya kumtia hatiani
kwa makosa ya uhaini yanayo-
husishwa na kuuza hati za kusa-
firia za nchi hiyo kwa raia wa
kigeni.

Sambi, ni hasimu mkubwa wa
Rais Assoumani, amehukumiwa
na Mahakama Maalum ya Usala-
ma wa Taifa, chombo maalum
ambacho hukumu zake haziwe-
zi kukatiwa rufani.

Rais wa mahakama hiyo,
Omar Ben Ali, anasema wakati
wa kusoma hukumu: “Sambi
anahukumiwa kifungo cha mai-
sha. Mahakama hii inaamuru
mali zake zote kutaifishwa kwa
maslahi ya umma.”

Mstaafu huyo anapewa ad-
habu hiyo wakati mwenyewe ak-
iwa hayupo mahakamani baada
ya kukataa kuhudhuria vikao
vya kesi hiyo.

Amewahi kushiriki kwa muda
mfupi wakati kesi ilipotajwa kwa
mara ya kwanza, mawakili wake
wakamwomba jaji kujitoa kwani
aliwahi kuwa sehemu ya jopo la
waendesha mashtaka. Ombi hilo
likatupwa.

Sambi anasema kuundwa kwa
mahakama yenyewe ni kiny-
ume cha sheria na asingependa
kuhukumiwa na mahakama ya
aina hiyo.

Binti wa Sambi, Tisslame Sam-
bi, anasema hukumu yenyewe il-
ilenga kile ambacho wamekuwa
wakikisema tangu awali.

Mfungwa wa kisiasa Rais Mstaafu, Sayyid Abdallah Sambi. PICHA: MTANDAO

“Jopo la dhihaka kwenye
mahakama inayoongozwa na
wajumbe wa serikali ambayo
inatoa hukumu ya kifungo cha
maisha kwa mpinzani mkubwa
wa utawala uliopo madarakani.”

Sambi, aliyeliongoza taifa hilo
dogo ndani ya Bahari ya Hindi,
mwaka 2006 na 2011, alipiti-
sha sheria inayoruhusu uuzaji
wa hati za kusafiria kwa bei ya
juu, kupitia mpango ulioitwa
‘bidoon’, neno la Kiarabu lin-
alomaanisha maelfu ya watu
ambao hawawezi kupata haki ya
uraia.

Jean-Gilles Halimi ni mmoja
wanaomuunga mkono Sambi ,
anasema hakuna ushahidi wow-
ote wa fedha zilizopotea ama
akaunti za benki ambazo zili-

wasilishwa mahakamani kuone-
sha jinsi ufisadi ulivyofanyika.

HARAKATI ZA KUMFUNGA

Wachambuzi wanasema, wal-
imwandalia mashtaka na kesi
yake ikapelekwa katika mahaka-
ma maalum ambayo hukumu
zake hazipingwi.

Wakati anatua Comoro, huku
akipokelewa na maelfu ya
wafuasi wake uwanja wa ndege,
alipinga vikali kura ya maoni ya
marekebisho ya katiba, iliyoku-
wa inapendekezwa na serikali
ya Assoumani. Hayo yalitokea
mwaka 2018.

Ni katika hotuba yake ambapo
alitamka msemo ambao ume-
kuwa maarufu kama ibada kwa
Wacomoro wengi wa ‘siogopi

haki, naogopa dhuluma.’

Siku saba baada ya kuwasili
Mei 19, 2018, aliwekwa chini ya
kizuizi cha nyumbani kwa amri
ya moja kwa moja ya Rais As-
soumani.

Tangu siku hiyo, Sambi
hajawahi kupata tena uhuru
wake na miezi mitatu baadaye,
Rais Assoumani alikiri katika
mahojiano ya kushtua aliyofan-
ya na gazeti la AfriquEducation
Agosti 2018.

Kwa mujibu wa Katiba ya Co-
moro, mahakama pekee ndiyo
yenye mamlaka ya kumnyima
raia uhuru wake, kwa kumfunga
na si kumweka kizuizini.

Baada ya kibano cha muda
mrefu, Sambi aliondolewa kati-
ka kifungo hicho cha nyumbani

Agosti 19, 2018, hakujulishwa
kuhusu kesi hadi Oktoba, hivyo
akaendelea kuwapo kizuizini
kumbe alikuwa huru kwa miezi
miwili iliyopita.

Wakati Agosti 19, 2018 ilikuwa
ndiyo siku yake ya mwisho ku-
wekwa kizuizini, akiwa hajape-
wa taarifa yoyote ya kuwa
huru, siku inayofuata Agosti 20,
mwaka huo Sambi alifuatwa na
kuelezwa kwamba anawekwa ki-
zuizini, kabla ya kuanza kwa kesi
inayomsubiri.

Anayeeleza hayo mbele ya
Sambi alikuwa ni Jaji Mchun-
guzi wa Mahakama ya Moroni,
Aliamane Ali Abdallah, huku
akimsomea vifungu kadhaa vya
Kanuni ya Adhabu na Sheria ya
Mwenendo wa Makosa ya Jinai
ya Comoro.

Safari hii, hati hii ya kuwekwa
kizuizini inahusu mashtaka kad-
haa kwa makosa yanayodaiwa
kutendwa alipokuwa mkuu wa
nchi, jambo la kushangaza ni
kwamba anatuhumiwa kwa vi-
tendo ambavyo inadaiwa alivi-
fanya mwaka 2017, akiwa si rais
tena wa Muungano wa Comoro,
kwani kushika kwake madaraka
kulikoma Mei 26, 2011.

“Kuwekwa kizuizini hakuwezi
kuzidi miezi minne. Hata hivyo,
baada ya muda huu kuisha,
mwendesha mashtaka anaweza
kuongeza muda huo kwa kutoa
amri kama inavyoelezwa na she-
ria.”

Hii ina maana kwamba haku-
na muda utakaoongezwa mara
baada ya miezi minne kumal-
izika, lakini ijulikane kwamba
Sambi aliwekwa kizuizini kabla
ya kusikilizwa kwa kesi kuanzia
Agosti 20, 2018 hadi kesi yake ali-
yobambikiwa ilipoanza Novem-
ba 2022, yaani zaidi ya miaka
minne akiwa kizuizini.

KUKATALIWA MATIBABU

Wakati akiendelea kushikili-
wa, Sambi ananyimwa fursa ya
kukutana na madaktari kutoka-
na na matatizo ya kiafya aliyoku-
wa nayo, hasa ya meno.

Imetokea mara kadhaa kwam-
ba ombi rahisi la mashauriano ya
matibabu kwa daktari wa meno,
lilichukua karibu siku 10 kabla
ya kukubaliwa, kwa sababu licha
ya idhini iliyotolewa ya kumpa
fursa ya kukutana na daktari,
mwendesha mashtaka aliweka
pingamizi ili kuchelewesha.

Sambi amechunguzwa mara
mbili na madaktari wawili wali-
otumwa na serikali.

Familia yake inaomba ma-
hakama iidhinishe kwa mtu
wao kwenda kupatiwa matibabu
nje ya nchi, Jaji Aliamane Ali
Abdallah aliidhinisha hilo kwa
kuachiliwa kwa muda, Januari 2,
2020 kama ilivyopendekezwa na
daktari wake.

Serikali ya Comoro ilizuia
kumpa ruhusa ya kwenda kutibi-
wa nje, kwani kila kitu kilikuwa
tayari kimepangwa.

MFUNGWA WA KISIASA

Kutokana na Serikali ya Co-
moro kutotii amri ya mahakama,
Sambi amekuwa mfungwa wa
kisiasa na kuachiliwa kwake ni
lazima jamii ya kimataifa ipaze
sauti.
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'Baraza la Taifa la Vijana
‘mbioni kuanzishwa

Waandishi,
mawakili
wapigwa
msasa

Na Paul Mabeja, DODOMA

OFISI ya Mwanasheria Mkuu
wa Serikali (AG) kupitia Ofisi ya
vandishi wa sheria imeendesha
mafunzo kwa waandishi wa
sheria na mawakili wa serikali
kwa ajili ya masuala ya kuz-
ingatia wakati wa kuandaa na
kurekebisha sheria ndogo na
kanuni.

Mwandishi Mkuu wa Sheria,
Onorius Njole, akizungumza
wakati wa mafunzo hayo jijini
hapa juzi, alisema ni mahususi
kwa waandishi wa sheria na
mawakili kuwajengea uwezo
wa kutatua changamoto zina-
zoibuliwa na Kamati ya Bunge
ya Sheria ndogo na kuongeza
ufanisi wakati wa uandaaji na
vandishi wa sheria ndogo na
kanuni.

“Mafunzo ya leo ni maalumu
katika kupitishana kwenye hizo
changamoto zinazoibuliwa na
Kamati ya Kudumu ya Sheria
ndogo ya Bunge, pia ni sehemu
ya kujifunza ili tusiendelee
kurudia tena hizo changa-
moto, hivyo yalikuwa mafunzo
muhimu sana kwa waandishi
wa sheria,”alisema

Alisema hivi karibuni Ofisi ya
Mwanasheria Mkuu wa Serikali

imetoa mwongozo kuhusu
utaratibu wa uwasilishaji wa
marekebisho ya sheria, kanuni
na utengenezaji wa kanuni
mpya.

“Na mwongozo mwingine
ni kuhusiana na utaratibu wa
kushughulikia hoja zinazoibu-
liwa na Kamati ya Kudumu ya
Bunge ya Sheria ndogo,"alisema

Alisema lengo la kutoa mion-
g0z0 hiyo ni kupunguza changa-
moto ambazo zimekuwa zikiji-
tokeza kwenye sheria na kanuni
ambazo zinakuja kufanyiwa
marekebisho.

Alisema malalamiko kwenye
baadhi ya kanuni kutokidhi
malengo valiyokusudiwa kume-
sababisha ofisi hiyo kutoa
maelekezo mahususi katika ku-
tatua changamoto hiyo.

“Baadhi ya kanuni zimekuwa
zikilalamikiwa kutokidhi malen-
g0 valiyokusudiwa kwa sababu
ya kutokuwa na maelekezo
toshelevu kutoka kwenye wiz-
ara husika, hali hiyo imepelekea
Mwanasheria Mkuu wa Serikali
kutoa maelekezo ya kutunga
sheria na kanuni au sheria am-
bayo itakidhi yaliyokusudiwa,”
alisema
Akiwasilisha mada wakati
wa mafunzo hayo, Mwandishi
Mkuu wa Sheria Msaidizi, Nic-
odemus Chuwa, alisema mada
kuu zilikuwa ni majukumu ya
mwandishi wa sheria wakati wa
kuandaa sheria ndogo.

Wakili wa Serikali, Stephano
Mbutu kwa niaba ya washiriki,
alipongeza Ofisi ya Mwandishi
Mkuu wa Sheria kwa kuandaa
mafunzo hayo kwa kuwa yana-
wasaidia kuongeza ujuzi na
ufanisi kwenye kazi zao.

Na Paul Mabeja, DODOMA

ERIKALI  imezindua

sera mpya ya taifa ya

Maendeleo ya Vijana

ya mwaka 2007 toleo
la 2024 kwa ajili ya kutatua
changamoto za vijana na ku-
toa mwongozo wa kuanzishwa
rasmi kwa Baraza la Taifa la
Vijana.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, KaziVijana, Ajira na
Watu wenye Ulemavu, Ridhi-
wani Kikwete alibainisha hayo
hutubia kwenye maadhimisho
ya Siku ya Vijana Kimataifa.

“Serikali imekwisha kamili-
sha mapitio ya Sera ya Taifa
ya Vijana ya mwaka 2007
na marekebisho yake yame-
fanyika mwaka 2024 na leo hii
tunakwenda kuizindua muda
mfupi ujao.

“Ndugu washiriki changa-
moto nyingi zinazoelezwa

kwa vijana zinatokana na uk-
weli kwamba yapo baadhi ya
maeneo hayana miongozo
yake kupitia sera hii ya vijana
ambayo tutaizindua leo nina
hakika kabisa vilio vya vijana
wengi vinakwenda kupatiwa
ufumbuzi baada ya kupitishwa
kwa sera hii,” alisisitiza Rid-
hwani.

Alitoa wito kwa maofisa
kazi kutambua kuwa nafasi
zao siyo za kukaa ofisini wak-
isubiri vijana kwenda kulia na
kueleza changamoto zao.

Alisema nafasi za maofisa
hao wa wizara hiyo ni kwen-
da kukutana na vijana katika
maeneo mbalimbali nchini na
kutambua changamoto zao na
kuzipatia majibu.

“Ndugu  washiriki  katika
nukta hii naomba nieleze baa-
dhi ya mambo ambayo yanak-
wenda kufanyiwa marekebi-
sho na sera yetu hii 2007 toleo
la 2024 ambayo tunakwenda

kuizindua leo,” alisema Ridhi-
wani na kuongeza kuwa:

“Sera hii ifahamike ni ma-
tokeo ya vilio vya vijana walio
wengi ambavyo vilisikika kwa
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan
ambaye wakati anahutubia vi-
jana mkoani Mwanza Juni 15,
mwaka 2021 aliielekeza wizara
yetu kuangalia changamoto za
vijana na kuzitafutia majawa-
bu leo hii nimesimama mbele
yenu ninayofuraha kubwa
kuwaeleza vilio vyenu vime-
patiwa njia ya kwenda kuvika-
bili.”

Alisema sera hiyo inaeleza
uelekeo na njia ambazo wa-
nakwenda kuzitumia ili ku-
fikia malengo ambayo yata
tatua matatizo waliyonayo vi-
jana.

“Sera hii inakwenda kuanzi-
sha Baraza la Taifa la Vijana na
kuwa mwarobaini wa kutam-
bua na kutatua changamoto
nyingi za vijana.

“Vijana wamekosa mae-
neo ya kueleza changamoto
zao, walikosa watu wa ku-
wasikiliza, msukumo wa ku-
fikisha changamoto zao na
kuzitafutia majawabu kwa
pamoja’alisema

Alisema, ujio wa sera hiyo
na uundwaji wa baraza hilo
unaonesha azma ya Rais Sa-
mia kujidhatiti na changamoto
zinazowakabili vijana ili zipati-
we majibu.

Pia, Ridhiwani alisema sera
hiyo inakwenda kutambua
vijana katika sekta zote wa-
naofanya kazi katika maeneo
hatarishi ikiwamo sekta ya
madini, uzalishaji mali ikiwa-
mo mashambani na kwenye
mifugo.

“Wapo vijana wanaofanya
kazi za sanaa ikiwamo ubuni-
fu, muziki, michezo, utungaji
wa kazi za kisanaa. Sera hii
inakwenda kugusa katika mae-
neo hayo.
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Kamanda
wa Polisi
Mkoa wa
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SACP Ana-
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Kinachokwamisha wanafunzi kufikia malengo

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

OFISA Elimu wa Mkoa wa
Singida, Dk. Elipidius Bagan-
da amesema changamoto ya
mdondoko wa wanafunzi kati-
ka shule za msingi na sekondari
inakwamisha kufikia malengo
ya elimu.

Dk. Baganda alisema hayo
juzi wakati wa mafunzo maal-
um ya Mpango wa Shule Salama
kwa washiriki 275 kutoka mikoa
ya Singida, Shinyanga, Tabora
na Simiyu yaliyoandaliwa na
Ofisi ya Rais,Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI).

Alisema  serikali imeanzi-
sha mpango huo katika shule
za sekondari nchini kwa lengo

la kuboresha mazingira ya
ufundishaji na ujifunzaji ili
kuongeza ulinzi na usalama wa
watoto.

Dk. Baganda, alisema seri-
kali imechukua hatua za ku-
pambana na changamoto hiyo
ikiwa ni pamoja na kutoa elimu
bila malipo na kujenga shule za
sekondari karibu na makazi ya
wananchi ili kupunguza umbali
wa kufuata shule.

“Serikali ya awamu ya sita
chini ya uongozi wa Rais Dk. Sa-
mia Suluhu Hassan, inaendelea
kutambua na kuthamini elimu
kama chombo muhimu cha
kuleta maendeleo, hivyo kuna
haja ya kusisitiza umuhimu
wa elimu bora kwa wanafunzi
kama msingi wa maendeleo ya

taifa,” alisema.

Dk. Baganda, aliwashukuru
wadau wanaoshiriki kusimamia
utekelezaji wa mpango huo na
kuwataka kujadiliana, kubadil-
ishana uzoefu na kutumia
mafunzo hayo kuibua mbinu
mpya za kuboresha mazingira
ya shule na kuhakikisha wa-
nafunzi wanakamilisha mzun-
guko wa elimu kwa mafanikio.

Mafunzo hayo ya siku tatu
yanafanyika mkoani Singida
kuwajengea uwezo washiriki na
kuhakikisha shule za sekondari
zinatoa elimu bora kwa kuon-
doa vikwazo kwa wanafunzi.

Mafunzo hayo yamehusisha
wenyeviti wa bodi za shule
za sekondari 150, maofisa 12 ,
maofisa maendeleo ya jamii

mkoa na waratibu wa mpango
huo.

Waratibu wa programu ya
SEQUIP nao walishiriki katika
mafunzo hayo ambayo ni sehe-
mu ya mpango wa kuboresha
elimu ya sekondari kwa miaka
mitano kuanzia mwaka 2020
hadi 2025.

Lengo kuu la mafunzo hayo
ni kuwapatia stadi na mbinu
za usimamizi bora wa shule za
sekondari ili kuhakikisha elimu
inayotolewa inakidhi viwango.

Pia, mafunzo hayo yanazinga-
tia kuondoa vikwazo kama vile
ukosefu wa chakula, utoro na
matumizi ya viboko, ambavyo
mara nyingi huzuia wanafunzi
kufikia malengo yao ya ufaulu
mzuri.
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Mfanyakazi baa auawa madai
kusababisha hasara ya 50,000/-

Na Elizabeth John, NJOMBE

ESHI la Polisi Mkoa wa
Njombe linamshikilia Mi-
chael Gwivaha (33) kwa
tuhuma za mauaji ya
aliyekuwa mfanyakazi wake wa
baa, Faraja Mbembela kwa ku-
daiwa kusababisha hasara ya Sh.
50,000 na mwili wake kutupwa
katika misitu ya Tanwat uliopo
mkoani hapa.
Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Njombe, Kamishna Msaidizi
Mahamoud Banga alieleza hayo
wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari ofisini kwake jana.
Alisema tukio hilo lilitokea Ju-
lai 14 mwaka huu majira ya saa
wilayani Wanging'ombe, huku
chanzo kikitajwa kuwa katika
mahesabu wakati wa kukabidhi-

ana kati ya Faraja na bosi wake,
kulionekana kuna hasara ya Sh.
50,000.

Kamanda Banga alisema Fara-
ja aliuawa kwa kushambuliwa
sehemu mbalimbali za mwili
kwa kupigwa ngumi akiwa ndani
ya baa na baadaye kumwagiwa
mafuta ya petroli na kuchomwa
moto kwenye mapaja.

“Mtuhumiwa baadaye alibeba
mwili wa marehemu katika
mfuko wa sandarusi na kwenda
kuutupa misitu ya Tanwat ili asi-

gundulike,” alisema Kamanda
Banga.

Alisema  kuwa, taratibu
za kumfikisha mahakamani

mtuhumiwa huyo zinaendelea
ili kwenda kujibu tuhuma zina-
zomkabili.

Katika tukio lingine, Kamanda
Banga alisema Jeshi la Polisi, li-

namshikilia Nicholaus Mtega,
mkazi wa Kambarage, mjini
Njombe kwa tuhuma za mauaji
ya dereva bodaboda.

Alisema Jeshi la Polisi pia li-
nashikilia watuhumiwa saba wa-
naodaiwa kuhusika na mauaji ya
kikongwe Tulivane Mtedzi (85)
aliyeuawa katika Mtaa wa Idun-

dilanga.

“Watu hawa tunaendelea
kuwahoji, akiwamo mchunga
ngombe  aliyetoroka, naye

tumemkamata na baadhi ya
wana ndugu na wenyewe tuta-
wafikisha mahakamani upele-
lezi utakapokamilika,” alisema
Kamanda Banga.

Alisema jeshi hilo pia linaji-
vunia mafanikio kadhaa katika
utendaji wake, ikiwamo kifungo
cha miaka 30 gerezani alicho-
hukumiwa Godfrey Magulu

baada ya kupatikana na hatia ya
kubaka wilayani Wanging'ombe,
mkoani Njombe.

Alisema Yona Kidenya ame-
hukumiwa kifungo cha maisha
gerezani kwa kosa la kubaka ka-
tika wilaya hiyo, huku Gudluck
Mgaya akifungwa miaka mitano
kwa kosa la unyang’anyi wa ku-
tumia nguvu huko Mundindi,
wilayani Ludewa.

Kwa upande wa usalama bara-
barani, alisema Jeshi la Polisi li-
likamata makosa 4,912, kati yake,
mmoja alifikishwa mahakamani
na wawili kufungiwa leseni,
huku waliolipa faini wakiwa
4,909.

Alisema jeshi hilo linaendelea
kutoa wito na kuwakumbusha
madereva kutii sheria za usala-
ma barabarani na kuacha kuji-
chukulia sheria mkononi.

Sehemu va
umati wa
madereva

wa bajaji wa
Jiji la Mbevya,
wakimsikiliza
Mjumbe wa
Halmashauri
Kuu ya Chama
Cha Mapindu-
zi (CCM) Taifa
(NEC) Mkoa
wa Mbeya,
Ndele Mwase-
lela (hayupo
pichani)
alipokuwa
akisikiliza
hUmOJUZI PI-
CHA: NEBART
MSOKWA

CCM yawataka madereva bajaji kuwasilisha kero

Na Nebart Msokwa, MBEYA

CHAMA Cha Mapinduzi
(CCM) Mkoa wa Mbeya, kime-
wataka viongozi wa madereva
bajaji wa wilaya zote za mkoa
huo kukutana na kuainisha kero
zinazowakumba, ambazo zin-
afanana katika maeneo yote na
kuziwasilisha kwenye ofisi za
chama hicho ili zitafutiwe ufum-
buzi.

Mjumbe wa Halmashauri
Kuu ya CCM Taifa (NEC), Ndele
Mwaselela anayewakilisha Mkoa
wa Mbeya, aliyasema hayo juzi
alipofanya kikao na madereva
bajaji wa Jiji la Mbeya kwa lengo
la kusikiliza kero zinazowakabili.

Alisema baada ya kero hizo
kuwasilishwa, viongozi wa
chama hicho watashirikiana
na viongozi wa serikali pamoja
na watendaji wa halmashauri
zote kuzijadili na kuzitatua kwa
pamoja ili vijana ambao wamea-
jiriwa kwenye kazi hiyo wafanye

kazi kwa uhuru.

Alisema bajaji ni miongoni
mwa vyombo vya usafiri am-
bavyo vimeajiri kundi kubwa
la vijana na hivyo akasisitiza
kwamba ni lazima kero zina-
zowakabili zitatuliwe mapema.

“Kuna baadhi ya kero zinawa-
kumba madereva bajaji kwenye
halmashauri zote katika mkoa
wetu, sasa ni vigumu sisi kama
viongozi kuzijua, ndiyo maana
tunataka viongozi wenu wat-
uainishie kero hizo ili tukae na
kujadili namna ya kuzitatua,”
alisema Mwaselela.

Alisema madereva hao wa-
napokumbwa na  matatizo
wanatakiwa kuwapatia taarifa
viongozi wao ili wao ndiyo
waziwasilishe kwenye ofisi za
chama kwa ajili ya kuzishughu-
likia.

Hata hivyo aliwataka madere-
va wa bajaji kufanya kazi kwa
kuzingatia sheria za usalama
barabarani ili kulinda maisha

yao pamoja na maisha ya wateja
wanaokuwa wamewabeba.

Mwenyekiti wa Chama cha
Madereva Bajaji Jiji la Mbeya,
Lucas Mwakyusa alisema ma-
dereva bajaji wamekuwa wakik-
abiliwa na matatizo mbalimbali
ambayo yanasababisha kazi yao
kuwa ngumu na hivyo kutowa-
patia faida wanayostahili.

Alisema moja kati ya kero zi-
nazowakabili ni pamoja na ubo-
vu wa barabara wanazozitumia
ikiwemo ya Mwanjelwa- Mapele-
le ambayo alisema ni mbovu na
hivyo inasababisha uharibifu wa
vyombo vyao.

Vilevile alisema kutokana na
barabara hizo kuwa za vumbi
wamekuwa wakichafuka wao
pamoja na abiria wao na hivyo
akawaomba viongozi wa CCM
kuwasaidia kutatua kero hiyo.

“Lakini tumekuwa tukiumi-
zwa na maofisa wa TARURA am-
bao wamekuwa wakitukamata
na na kututoza faini kubwa

kwa makosa madogo madogo
yakiwemo ya maegesho, wame-
kuwa wakitutoza mpaka sh.
50,000,” alisema Mwakyusa.

Alisema kero nyingine am-
bayo inawakabili ni pamoja na
kuzuiwa kuingia na bajaji ndani
ya vituo vikubwa vya mabasi vya
mkoa huo ikiwemo Kituo Kikuu
cha Mabasi na Kituo cha Nane
nane.

Kwa Upande wake Mkuu wa
Wilaya ya Mbeya, Beno Mali-
sa alisema atafuatilia baadhi
ya kero zinazolalamikiwa na
waendesha bajaji hao hasa zi-
nazosababishwa na maofisa wa
serikali ili azishughulikie mape-
ma na kukipunguzia mzigo cha-
ma cha mapinduzi.

Moja ya kero alizosema
atazishughulikia ni pamoja na
zinazosababishwa na maofisa
wa TARURA kuwakamata ma-
dereva hao pamoja na kuwa-
patia namba za malipo ambazo
zinakuwa hazikubali kulipia.

. TARI yaanza
utafiti wa

- majaribio
mbegu za
soya

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

TAASISI ya Utafiti wa
Kilimo nchini (TARI) Kituo
imeanza kufanya utafiti
wa majaribio ya aina

30 ya mbegu za soya ili
kupata mbegu bora zi-
takazoongeza tija ya uzal-
ishaji wa zao hilo.

Mtafiti Mbunifu wa
Mbegu TARI, Michael
Kilango alisema hayo
wakati akitoa elimu kwa
wakulima kuhusu namna
ya kuongeza tija kwenye
uzalishaji wa zao hlo
ambalo alisema serikali
imepata soko la uhakika
nchini China.

Kilango alisema walia-
mua kufanya utafiti huo
kutokana na mahitaji ya
walaji katika soko la zao
hilo ambao wanahitaji
mbegu zenye protini ny-
ingi pamoja na mafuta
mengi.

“Mbegu tunazozifanyia
utafiti zinatoka ka-
tika maeneo mbalimbali
nchini na katika baadhi
ya mataifa ya Afrika
Mashariki, kati ya mbegu
hizi 30 tunatarajia tupate
aina tatu ambayo tut-
aipeleka katika Taasisi ya
Kudhibiti Ubora wa Mbe-
gu (TOSCI) ili isajiliwe,”
alisema Kilango.

Alisema msimu wa kwan-
za wa utafiti huo walipata
aina nne za mbegu na
kwamba baada ya kuka-
milisha utafiti wa sasa
watafikisha mbegu saba
ambazo watazisambaza
kwa wakulima.

Alisema mbegu hizo ziki-
tumika vizuri wakulima
wanakuwa na uwezo wa
kuvuna tani mbili hadi
tatu kwa hekta moja na
zina kiwango cha mafuta
zaidi ya asilimia 25
pamoja na protini zaidi ya
asilimia 40.

Alisema serikali bado
inayo dhamira ya dhati
yva kuinua zao la soya
kwa kumsaidia mkulima
kupata ruzuku ya pembe-
jeo na masoko ya uhakika
na hivyo wataalamu hao
watazifanyia majaribio
tena kwa msimu ujao ili
kuharakisha utokaji wa
mbegu hizo ili kutimiza
malengo va serikali.
Baadhi ya wakulima wa
zao hilo walisema endapo
utafiti wa mbegu hizo
utafanikiwa wakulima
wataongeza tija ya uzal-
ishaji na kuongeza kipata
chao tofauti na hapo awa-
li lakini wakataka kutatu-
liwa kwa changamoto ya
upatikanaji wa masoko.
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Mfumuko wa bei :
washuka kwa
asilimia 0.39

'Dk. Mwinyi: Wanachama CCM
acheni siasa za chuki, ubaguzi

Na Rahma Suleiman,
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR ZANZIBAR
MTAKWIMU kutoka Kitengo cha AKAMU M Ki-
Takwimu za Bei Ofisi ya Mtak- i wa Ch;rvrifllygﬁla
wimu Mkuu wa Serikali, Hassan Mapinduzi (CCM)

Jamal Hassan amesema mfumu-
ko wa bei kwa mwaka ulioishia
Julai 2024 umepungua na kufikia
asilimia 5.26 kutoka asilimia 5.65
katika kipindi cha Juni 2024.
Alitoa takwimu hizo juzi visi-
wani hapa wakati akizungumza
na waandishi wa habari Mazizini.
Alisema bidhaa zilizosababisha
kupungua kwa mfumko wa bei
kwa mwaka ni pamoja na mchele
(4.4%), unga wa ngano (4.5%),
unga wa sembe (8.8%), ndizi za
mkono mmoja (7.5%) na ndizi za
mtwike (18.6%).

Alisema kwa ujumla faharisi

za bei zimeongezeka na kufikia
112.31 kwa mwezi Julai 2024
ikilinganishwa na 106.70 ambayo

iliripotiwa kipindi cha Julai 2023. :

Alisema kundi la bidhaa za
chakula na vinywaji visivyo na
kileo kwa Kipindi cha Julal, lime-
pungua na kufikia asilimia 8.96
ikilinganishwa na asilimia 10.33
iliyorikodiwa Juni 2024.

Alisema kwa upande wa mfum-
ko wa bei wa Julai 2024, ume-
pungua na kufikia asilimia 0.22
ikilinganishwa na asilimia 0.56
iliyorikodiwa katika Juni 2024.

Aidha, alisema mfumko wa bei
wa bidhaa za chakula na viny-
waji visivyo na kileo kwa Julai
2024, umepungua na kufikia
asilimia 0.15 ikilinganishwa na
asilimia 0.70 iliyorikodiwa Juni
2024.

Alizitaja bidhaa zilizosababisha
kushuka kwa mfumko wa bei
wa mwezi ni pamoja na mchele
kutoka Mbeya (2.0%), mchele wa
Jasmin (0.4%), samaki (1.6%), ndi-
Zi za mkono mmoja (5.2%), sukari
nyekundu (1.1%) na petroli (1.5%).

Akizungumzia hali hiyo ya
mfumko, Meneja Msaidizi

zibar, Shami Chamicha alisema
kupungua kwa kasi ya mfumko
wa bei ni hatua nzuri ya
kiuchumi na malengo yaliyoku-
wepo ya kubakia kwenye ta-
rakimu moja.

“Uchu- ¢
mi kutoka Benki Kuu Tawi la Zan- :

Zanzibar, amewa-
taka wanachama wa chama
hicho kujiepusha na makundi
ambayo yanajihusisha na siasa
za chuki na ubaguzi ili kulinda
amani ya nchi.

Alitoa wito huo jana Mkoa
wa Kusini Unguja ikiwa ni
mwendelezo wa ziara yake ya
kutembelea kamati za siasa
kuanzia ngazi ya matawi, wadi,
jimbo hadi mkoa, hafla iliyo-
fanyika katika ukumbi wa Dk.
Shein Tunguu mkoani humo.

Alisema zipo nchi mbalim-
bali duniani ziliingia katika vita

 Haelimuyanamna
iUkiza biashara yako

kutokana na maneno ya chuki
na ubaguzi hali inayosababisha
kuvunjika kwa amani katika
nchi zao, hivyo aliwasisitiza
wanachama kuacha kujihusi-
sha na siasa za chuki.

Akizungumzia kuhusu ujen-
zi wa Barabara ya Tunguu
Makunduchi, alisema serikali
ipo katika mazungumzo na
kampuni za ujenzi kwa ajili ya
kujenga barabara hiyo na hivi
karibuni ujenzi utaanza.

Pia, aliwaahidi wananchi wa-
naoishi katika Kisiwa cha Uzi
Ng'ambwa kuwa serikali ita-
hakikisha inaijenga barabara
yao ili kuwawekea mazingira
cho na maeneo ya jirani.

Akizungumza kuhusu uwez-
eshaji wananchi kiuchumi

Unganishwa
namasoko

alisema serikali imetenga Sh.
bilioni 31.9 kwa ajili ya ku-
wawezesha wananchi kiuchu-
mi kwa kuwapa mikopo isiyo
na riba wajasiriamali ili kujia-
jiri.

Akizungumzia kuhusu
changamoto ya maji katika
mkoa huo alisema serikali ina-
jipanga kuja na mradi mkubwa
wa maji kabla ya Uchaguzi
Mkuu wa Mwaka 2025, kwam-
ba changamoto hiyo itamal-
izika.

Naye Katibu wa Mkoa wa
Kusini Unguja, Amina Salum
Mnacho alisema wamean-
daa mkakati maalumu wa
kuwaandikisha  wanachama
wenye sifa ya kupiga kura ka-
tika daftari la wapiga kura ili
kutimiza haki yao ya kikatiba.

Mkuu wa Mkoa wa Kusini
Unguja, Ayoub Muhammed
Mahmoud, alisema katika kip-
indi cha miaka mitatu wavuvi
wa mkoa huo wamepatiwa boti
60 kwa vikundi 60 hali iliyo-
sababisha wavuvi kuvua uvuvi
wa kisasa na kuondokana na
uvuvi haramu.

Alisema mbali na boti hizo,
aliahidi kutoa boti 100 kwa
ajili ya wavuvi wa Kusini ili
kuondoa migogoro kwa wa-
vuvi wakiwemo wa Chwaka na
Marubi.

Ayoub akizungumzia kuhusu
utekelezaji wa Ilani ya CCM
kwa wupande wa barabara
alisema kuwa ilani imeelekeza
kujengwa kilo mita 68 za bara-
bara katika Mkoa wa Kusini
kwa kipindi cha miaka mitano.

Viongozi watakiwa kuwajengea imani wananchi

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Kwanza wa Rais
wa Zanzibar, Othman Masoud
Othman, amesema ni muhimu
kwa viongozi wa serikali na siasa
kuhakikisha wanawajengea ima-
ni wananchi kuelekea Uchaguzi
Mkuu mwakani ili kuepusha ma-

tatizo kujirudia.
Alitoa wito huo ofisini kwake
Migombani  Mjini  Zanzibar

alipokutana na kufanya mazun-
gunzo na Naibu Balozi wa Mare-
kani nchini Tanzania, Anderew
Lentz.

Alisema hatua hiyo inatokana
na ukweli kwamba Zanzibar tan-
gu ulipoanza mfumo na uchaguzi

wa vyama vingi mwaka 1995
kumekuwa kukijitokeza matatizo
wakati wa uchaguzi na kujenga
hofu kwa wananchi.

Alisema kutokana na hali hiyo
na wakati taifa likelekea kuji-
andaa kuingia kwenye Uchaguzi
Mkuu mwakani ni muda mzuri
hivi sasa kuwajengea imani wa-
nanchi kwa kurekebisha masuala
ambayo ndiyo chanzo na chim-
buko la kujitokeza hali hiyo.

Othman alisema  miongoni
mwa masuala hayo ni pamoja na
kurekebishwa taratibu na she-
ria zinazosimamia masuala yote
ya mchakato wa uchaguzi Zan-
zibar, kama ilivyopendekezwa
ili mchakato huo kuwa huru na

haki.

Othman alisema ni muhimu na
ni jambo lisiloepukika katika ku-
fanikisha hali hiyo, viongozi ku-
hakikisha wanakuwa na dhamira
ya kweli ya kisiasa ili kuleta usta-
wi wa uchaguzi huru na haki
kwenye ujenzi wa demokrasia ya
vyama vingi.

Alisema kufanya hivyo
muhimu na ndio kutathibisha
kwamba viongozi wanaweka
mbele ustawi wa ujenzi wa amani
ya kweli nchini.

Akizungunzia suala la kuwez-
eshwa vijana katika ajira, alise-
ma kinachohitajika ni kuwepo
mfumo wa elimu utakaowaandaa
vijana kuwa na maarifa na uwezo

wa kitaaluma.

Aidha, alisema kwamba maari-
fa yataweza pia kuwasaidia vijana
kuongeza thamani ya bidhaa wa-
nazozalisha ikiwemo uvuvi wa sa-
maki ambayo wanaweza kuuzwa
katika masoko ya ndani na  nje
ya Zanzibar.

Akizungumzia kuhusu ushiriki-
ano kati ya Zanzibar na Marekani
alisema kwamba yapo maeneo
mengi yanayoweza kuendelea na
ushirikiano huo ikiwa ni pamoja
na kuisaidia Zanzibar kuondo-
kana na utegemezi wa nishati ya
umeme.

Mengine ni afya, ujenzi wa mi-
undombinu ya barabara pamoja
na maendeleo ya biasara katika

sekta ya utalii.

Naye Naibu Balozi wa Mareka-
ni, Anderew Lentz alisema Mare-
kani inauhusiano wa muda mrefu
na Tanzania katika utekelezaji wa
miradi ya maendeleo na kusisiti-
za kwamba ni muhumu kwa wa-
nanchi kuwa na amani na imani
kwenye nchi yao ili kundoa hofu
waliyonayo .

Alisema Marekani itaendelea
na ushirikiano huo wa muda
mrefu katika vipaumbele vya
utekelezaji wa miradi ya maen-
deleo kama vile afya, elimu, mi-
undombinu, utawala bora na
uwajibikaji pamoja na mambo
mengine mbali mbali.
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GGML yapata ahueni
gharama uendeshaji

Na Mwandishi Wetu, GEITA

NAIBU Waziri Mkuu na Wa-
ziri wa Nishati, Dk. Doto Biteko,
amezindua kituo cha kupokea
na kupoza umeme katika Mgodi
wa Dhahabu wa Geita (GGML)
chenye uwezo wa megawati 34.

Kituo hicho sasa kitawezesha
kampuni hiyo kuanza kutumia
umeme wa gridi ya taifa badala
ya mafuta, hivyo kupunguza
gharama za uendeshaji.

Baada ya kuzindua kituo hi-
cho jana mjini hapa, Dk. Biteko
alisema ujenzi wa kituo hicho
ni alama halisi ya umoja na ush-
irikiano kati ya serikali na sekta
binafsi kwa kuwa mradi huo
umehusisha ujenzi wa laini ya
umeme ya kV 33 ambayo im-
ejengwa na TANESCO kwa ya Sh.
bilioni 8.04 huku GGML ikijenga
kituo cha kupoza umeme kwa
gharama ya Dola za Marekani
milioni 24.

Naibu Waziri Mkuu alisema
GGML ilikuwa inatumia Sh. bil-
ioni 130 kwa mwezi ambazo ni

gharama za uendeshaji
na kwenye umeme
wa mafuta ilikuwa
inatumia Sh. bilioni
134 kila mwezi,
hivyo kuathiri
mapato yake kwa
serikali.

Alisema kuanza
kazi kwa kituo hi-
cho kutapunguza
gharama za uende-
shaji kwa mgodi na kui-
fanya serikali kuongeza
mapato, kuongeza ajira na pia
GGML kutanua shughuli zake.

Dk. Biteko aliipongeza kam-
puni hiyo kwa kuanza kutumia
umeme wa gridi ambao unapun-
guza gharama za uendeshaji na
kutoa angalizo kuwa kupungua
kwa gharama hizo kuendane na
kuboresha maslahi ya watumi-
shi.

Alisema umeme mwingi unao-
zalishwa kwa sasa unatoa uhaki-
ka wa kwenda kwa wananchi
na watumiaji wakubwa kama
GGML na kuweka mkazo kuwa

TANGAZO

TANGAZO LA MNADA

Freemind, Held, Marmboto Kwa idhini
tuliyopewa na FANIKIWA MICROFINANCE
COMPANY tunapenda kuutarifu umma
kuwa Tutafanya Mnada Jijini Dar es salaam
Mteja anashauriwa kulipa deni ndani ya
siku 14 za hili Tangazo vinginevyo Mnada
utaendelea kama Tarehe ya  Mnada
inavyoonekana hapa chini.

Targhe ya
Client name Ainayagari  |Auctionegr| Mnada

Agrey Sebauth
1| Mwanyombale

2 Agness MichaelJunga
31 Aumen Juma Farjela

ToyolaCoroll T42800R | Held | 2908204
Nissan DualisTB36EJG | Freemind | 2002024
Dathatsu MIRA T275EBE | Mambolo | 2908204
Subaru Forester
T82DCR
Toyoa Landonser
ToTBAVX

4 Ruth Sclomon Mlpyana Mambato | 2908204
Raphael Costantne

5/ Bandho

Masharti ya Mnada.

1. Mnunuzi atakaye shinda atalipa 25% (au Zaidi)
ya bei iliyofikwa kwenye mnada na salio la
75% litalipwa ndani ya siku kumi nne (14)
kuanzia tarehe ya mnada.

2. Endapo mnunuzi atashindwa kulipa salio kwa
muda uliotolewa atakuwa amepoteza haki
zote na mali itauzwa upya.

3. Ukaguzi unaruhusiwa kuanzia tarehe ya tangazo.

Kwa Mawasiliano Piga 0677014355 (Fanikiwa)

KUPOTEA KWA CHETI

Freemind | 2008204

EMMANUEL AUGUSTINE WEMA. ANATANGAZA
KUPOTEA KWA CHETI CHA KIDATO CHAKE CHA
KIDATO CHA NNE KILICHOTOLEWA NA BARAZA
LA MITIHANI MWAKA 2018 URU SEKONDARI
ILIYOKO KILIMANJARO WILAYA YA MOSHI
CHENYE INDEX NO $0357.0071.2018 . KWA
YEYOTE ATAKAYEKIONA  ANAOMBWA KUTOA
TAARIFA KITUO CHA  POLISI. TAARIFA :-
PHO/ARU/ARU/27288/2024

GARI LINAUZWA

Gari aina ya TOYOTA HILUX lenye namba za
usajili TI64DXV linauzwa lipo katika hali nzuri.

Aina ya gari: Toyota Hilux

Mwaka wa kutengenezwa gari: 2004
Mafuta inayotumia: Diesel

Model Namba: KF-LN167

Uwezo wa injini: 2980

Aina ya bodi: Station Wagon

Rangi ya gari: Multi Colour

Chesesi namba: LN1670032032
Namba ya injini: 5L5506667
Kilometa ilizotembea: 110197

'y

KWA MAWASILIANO ZAIDI
Piga: 0757823350 / 0692793423

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

JOHNSON JONATHAN MBASHA
anatangaza kupotea kwa kadi ya
gari yenye jina la umiliki
CONNECTION INVESTMENTS (T)
LTD yenye namba ya usajili T 536
DYF, CHASSIS NAMBA:
KJ10201204 na ENGINE NAMBA:
MR206356684. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:

PHQ/DAR/KIN/149034/2024.

hayo ni matokeo ya Rais Samia Su-
luhu Hassan kuijali sekta binafsi.

Sambamba na hayo, ali-

ipongeza GGML kwa kuzipa
kipaumbele kampuni za
wazawa katika kutoa hu-
duma kwenye mgodi huo
na kusisitiza kuwa huo ndio
msimamo wa serikali wa ku-
hakikisha kampuni za ndani
zinapewa kipaumbele kwenye
miradi mbalimbali.
Dk. Biteko aliwaagiza watend-
aji wa Wizara ya Nishati, Shirika la
Umeme Tanzania (TANESCO) na taasisi
zingine za serikali kujali sekta binafsi kutokana
na manufaa yake ikiwamo kuwa walipakodi
wakubwa na kuongeza ajira.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati,
Dk. James Mataragio, alisema hali ya umeme
nchini kwa ujumla ni nzuri huku uzalishaji
ukikidhi mahitaji na ziada kidogo.

Kuhusu usambazaji umeme mkoani Geita,
483 vina umeme, sawa na asilimia 99.38.

Alisema kazi ya kupeleka umeme vitongo-
jini mkoani Geita inaendelea na hadi sasa kati
ya vitongoji 2,197, takriban 1,000 tayari vina
umeme. Alisema mkoa wa Geita umetengewa
Sh. bilioni 8.5 kwa ajili ya kupeleka umeme
maeneo ya migodi na viwanda na utekelezaji
umefikia asilimia 41.

Mkuu wa Mkoa wa Geita, Martine Shigella,
aliishukuru serikali kwa kuweka mazingira ma-
zuri ya uwekezaji nchini ambayo yamesababi-
sha wawekezaji kufanya kazi na kuletea nchi
faida. Alitolea mfano wa miaka mitatu kuwa
GGML imezalisha tani 51 za dhahabu jambo
ambalo ni mafanikio makubwa yanayochangia
ukuaji wa pato la taifa.

Amemshukuru Rais Samia Suluhu Hassan
kwa kuwezesha umeme kufika pia kwenye mi-
godi ya wachimbaji wadogo ambayo katika
kipindi cha miaka mitatu, wachimbaji wadogo
19 wamepelekewa umeme na kuwezesha uzal-
ishaji wa kilo za dhahabu takriban 11,000.

Makamu wa Rais wa kampuni ya Anglo
Gold Ashanti - Tanzania, Simon Shayo, ali-
ishukuru serikali kwa kuweka mazingira ma-
zuri ya biashara na miundombinu madhubuti
ya umeme inayowawezesha kufanya biashara
kwa ufanisi.

Amesema mradi huo ni muhimu kwa GGML
kwa kuwa unawawezesha kupata umeme wa
gridi na kupunguza matumizi ya umeme wa
mafuta na gharama zitapungua kwa asilimia
92.

Sekta za
serikali
zabanwa
kulipa kodi

Na Christina Haule, MOROGORO

WADAU wa sekta ya kilimo, mifugo na uvuvi nchini
wametakiwa kujenga tabia ya kulipa kodi kwa hiyari
ili kuepuka adhabu na faini.

Ofisa Mkuu Msimamizi wa Kodi Upande wa Elimu
na Mawasiliano wa Mamlaka ya Mapato Tanzania
jana wakati akizungumza na waandishi wa habari
kilele cha maadhimisho ya sherehe za Maonesho
ya Wakulima Nanenane, Kanda ya Mashariki yaliyo-
fanyika eneo la Tungi nje kidogo ya Manispaa ya Mo-
rogoro.

“Mfugaji, mkulima au mvuvi, wote tuwaite wakuli-
ma ambapo wana nafasi ya kulipa kodi pale anapofan-
ya kilimo kibiashara sababu ni pato la kiuchumi, pia
wapo watu wananunua mazao na kuuza, kwa mauzo
yoyote ya kibiashara yanayoleta kipato kuanzia Sh.
milioni nne na kuendelea kwa mwaka yanaingia kwe-
nye wigo wa kulipiwa kodi ya mapato,” alisema.

Alisema vipo viwango vya ulipaji vimewekwa kishe-
ria ili kumfanya mkulima kupata nafasi ya kulipa kodi
kuanzia mwenye mapato ya Shilingi milioni nne hadi
saba kiwango cha kodi ni Sh. 100,000 na mwenye ma-
pato ya Shilingi milioni saba hadi 11 ni Sh. 250,000,
hela inayozidi huwa ni asilimia 3.5 ya mauzo yote kwa
mwaka mzima huku mauzo ya chini ya Shilingi mil-
ioni nne yakiingia kwenye msamaha wa kodi.

Alisema TRA imekuwa ikitoa elimu kwa wakulima
kwa kuwafikia kwenye maeneo yao ikiwamo kwenye
maonesho hayo ili kuwaweka katika njia za ulipaji
kodi.

Alitoa wito kwa wakulima na wananchi kwa ujumla
kuendelea kuwa na uhiyari wa kulipa kodi kwasa-
babu inayokusanywa hujenga miradi ya kimkakati
nchini kama ilivyofanya kwa SGR, Bwawa la Mwalimu
Nyerere, barabara na miundombinu mingine.

Naye Ofisa Mwandamizi wa Huduma na Elimu kwa
Mlipakodi, Immaculete Chaggu, aliwataka wakulima
kuzingatia masuala ya ulipaji kodi kwa sababu tayari
serikali imeshatoa msamaha kwa kiasi kikubwa
kwenye bidhaa za kilimo, mifugo na uvuvi na kuleta
wepesi kwenye kilimo.

Chaggu alisema wakulima wengi wanakimbilia ku-
fanya biashara bila kujua kutunza kumbukumbu na
kuingiza fedha za kilimo kwenye biashara zingine na
kuvuruga utaratibu wao wa makusanyo.

Aliwashauri wafanyabiashara kwenye sekta ya kil-
imo, uvuvi na ufugaji kutunza kumbukumbu zao za
kibiashara zikiwamo risiti za mauzo na ununuzi kwa
kuwa husaidia kukokotoa makisio ya kodi ya mapato
ambayo mfanyabiashara atalipa kwa mwaka husika.

Alisema, kumbukumbu hizo humsaidia kujua
mwenendo wa biashara yake kama inakua au la.

4 I 7o %

NEEMA AMANYISYE KALESI anatangaza

KUPOTEA KWA CHETI § KUPOTEA KWA CHETI 8 KUPOTEA KWA CHETI

RICHARD JOSEPH z;natanqaza kupotea

i
i i
SYLIVESTER MICHAEL  KIRWANDA
anatangaza kupotea kwa cheti cha

= =

kupotea kwa cheti cha kidato cha nne

chenye index namba S0214/0048
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa
kupitia MSALATO SECONDARY SCHOOL
mwaka 2010. Kwa yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: PHQ/DAR/TEM/169549/2024

kwa cheti cha kidato cha nne chenye
index namba P.0458/0026 kilichotolewa
na baraza la mitihani la taifa kupitia
KASULU TEACHER'S COLLEGE mwaka
2002. Kwa yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: SO/RB/6248/2017

darasa la saba chenye index namba:
PS1404033-036 kilichotolewa na baraza
la mitihani la taifa kupitia SHULE YA
MSINGI YA KIGAMBONI mwaka 2017. Kwa
yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. POLISI TAARIFA:
MAF/REF:9910838343198.
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HABARI KIMATAIFA

Iran vyapuuza wito
kutoishambulia Israel

TEHRAN, [RAN

IRAN imepuuzia wito wa
mataifa ya magharibi wa kuacha
vitisho vyake vya kulipiza kisasi
dhidi ya Israel kwa mauaji ya
kiongozi wa kisiasa wa kundi la
Hamas, Ismail Haniyeh, yaliyo-
fanyika siku chache zilizopita
katika ardhi ya taifa hilo.

Msemaji wa Wizara ya Mambo
ya Nje ya Iran, Nasser Kanaani,
alisema jana kuwa wito wa
Ufaransa, Ujerumani na Uin-
gereza hauna mantiki, wala ma-
shiko ya kisiasa na unakinzana
na kanuni za sheria za kimataifa.

Kwa mujibu wa kanuni, wito
wa mataifa hayo ambao hauku-
laani uhalifu wa kimataifa unao-
fanywa na Israel, unaitaka Iran
isichukue hatua zozote za kui-
zuia Israel ambayo imekiuka uh-
uru wa mamlaka ya eneo lake.

Alisema Iran imedhamiria
kuzuia mashambulizi ya Israel
na kutoa wito kwa Ufaransa, Uje-
rumani na Uingereza kupinga
vita vya Gaza na Israel ambayo
inachochea vita.

“Baraza la Usalama la Umoja
wa Mataifa kutochukua hatua
na uungaji mkono mkubwa wa
kisiasa na kijeshi wa serikali za
Magharibi kwa utawala wa Is-
rael, ndiyo sababu kuu zinazou-
fanya mzozo wa Gaza kutanuka
na kuwa wa kikanda,” alisema
Kanaani.

Aliongeza kuwa Marekani na
washirika wake wa Ulaya zil-
iitolea wito Iran na washirika
wake kujizuia na mashambulizi
dhidi ya Israel na kuepusha ku-
tanuka kwa mzozo.

Aidha, ilielezwa kuwa Iran na
washirika wake makundi ya Ha-
mas na Hezbollah la Lebanon,

wameishutumu Israel kwa ku-
fanya mauaji ya Haniyeh. Licha
ya kwamba serikali ya Israel hai-
jakiri kuhusika na mauaji hayo.

Wakati huo huo, ilielezwa
kuwa wanajeshi wa Israel wam-
emuua kwa kumpiga risasi mwa-
naume wa Kipalestina wakati
wa msako mkali wa kuvunja
makaazi ya washukiwa wawili
wa Kipalestina  waliokuwa
wamezuiliwa jana alfajiri katika
Ukingo wa Magharibi, kwenye
miji ya Ramallah na Al-Bireh.

Jeshi la Israel halikuweza
kuthibitisha mara moja taarifa
hizo zilizotolewa na maofisa
wa Wizara ya Afya ya Palestina,
pamoja na shirika la habari la Ki-
palestina la Wafa, ingawa ilisema
inazifuatilia kwa undani.

Shirika linalofuatilia wafung-
wa wa Kipalestina, lilisema
kuwa mwanaume huyo ali-

yeuawa mwenye umri wa miaka
18, aliachiliwa huru Novemba 25,
wakati wa makubaliano ya kusi-
tisha mapigano kwa wiki moja.

Alisema katika hatua hiyo pia
Wapalestina wengi waliachiliwa
huru kutoka kwenye magereza
ya Israel na kubadilishana mate-
ka wa Israel waliokuwa wakishi-
kiliwa huko Gaza tangu Oktoba
7.

Katika hatua nyingine, Wiz-
ara ya Afya ya Palestina ilisema
vikosi vya Israel vilimuua mwa-
naume mwingine wa Kipales-
tina karibu na mji wa Azzun
mashariki mwa mji wa Qalgilya.

Jeshi la Israel lilisema kuwa
awali mwanaume huyo alimfy-
atulia risasi raia wa Israel huko
Qalgilya. Huku Hamas ikisema
kijana huyo alikuwa mmoja wa
wapiganaji wake.

(DW, AFP, DPA, Reuters)

Wakazi wa Sudan waliokosa makazi kutokana na mapigano kati ya jeshi na wanamgambo wa (RSF). PICHA: MTANDAO

FBI kuchunguza udukuzi wa Iran

WASHINGTON, MAREKANI

SHIRIKA la Ujasusi la Marekani (FBI) lime-
anzisha uchunguzi kuhusu madai kuwa
kambi ya kampeni ya Trump ililengwa na
wadukuzi wanaofanya kazi kwa ajili ya seri-
kali ya Iran.

Hayo ni kwa mujibu wa taarifa ya shirika
hilo iliyotolewa jana, ikisema kuwa FBI ina-
chunguza suala hilo bila kumtaja rais wa
zamani au Iran.

Msemaji wa kambi ya kampeni ya Trump
alilambia BBC kuwa hati hizo zilipatikana
kinyume cha sheria na vyanzo vya kigeni
vinavyoichukia Marekani.

Maofisa wa Iran walikanusha kuhusika
na udukuzi huo na serikali ya Marekani
haijaishutumu rasmi Iran juu ya suala hilo.
Huku jarida la CBC News likibainisha kuwa
FBI inachunguza kama wadukuzi wa Iran
walilenga kambi ya Joe Biden na Kamala
Harris pia.

Taarifa ya kambi ya kampeni ya Trump
ilitolewa siku moja baada ya Microsoft ku-
toa ripoti inayoonyesha kwamba wadukuzi
wa Iran walilenga kampeni ya mgombea
urais wa Marekani ambaye hakutajwa jina
mwezi Juni.

Siku chache zilizopita Trump alisema
wadukuzi waliweza kupata habari zilizoku-

sudiwa kutolewa kwa umma.

Kwa mujibu wa gazeti la Washington Post,
wafanyakazi watatu wa kambi ya kampeni
ya Biden-Harris pia walilengwa na barua
pepe za ulaghai siku chache kabla ya Rais
Joe Biden kutangaza kwamba anajiondoa
kwenye kinyanganyiro cha kuingia ikulu
kwa mhula wa pili.

Msemaji wa kambi ya kampeni ya Har-
ris alisema katika taarifa yake kwamba
wanafuatilia kwa uangalifu na kuhakiki-
sha ulinzi dhidi ya vitisho vya mtandao, na
kwamba hawafahamu ukiukaji wowote wa
usalama wa mifumo yao.

BBC

- Zambia, DRC

- Zafungua mpaka
. baada ya siku

. kadhaa

© KINSHASA, DRC

MPAKA wa Kasumbalesa kati

¢ Jamhuri ya Kidemokrasia ya

: Kongo (DRC) na Zambia umefun-
: guliwa tena baada ya kufungwa
¢ kwa muda wa siku tatu hali

¢ iliyosababisha adha na mson-

: gamano mkubwa wa magari

¢ yanayotumia mpaka huo.

[lielezwa kuwa kituo hicho

: cha mpakani ni cha pili kwa

: umuhimu nchini DRC baada ya

¢ Kinshasa. Na kwamba uamuzi wa
: kufunguliwa upya ulichukuliwa

' juzi Jumatatu mjini Lubum-

: bashi kufuatia mkutano kati ya

¢ waziri wa Biashara wa Kongo na
: mwenzake wa Zambia.

Waziri wa Biashara na Vi-

¢ wanda wa Zambia, Chipoka

¢ Mulenga alisema kwamba

: kuanzia saa 6:00 asubuhi mpaka
¢ kati ya DRC na Zambia utakuwa
: wazi tena, huku akisisitiza juu ya
¢ kuheshimu mikataba ya kibi-

: ashara inayowahusu pande zote
: mbili.

“Kwa miaka kadhaa, DRC na

: Zambia zilitia saini mkataba

: wa kibiashara, ni muhimu sana

¢ kurejelee makubaliano hayo

: kila wakati kama walivyofanya.
: Nimefurahi sana kwa sababu

: bidhaa za Zambia zitaingia DRC
: bila vikwazo vyovyote,” alisema.

llielezwa kuwa juzi Zambia ili-

: funga vituo vitatu vya mpaka na
: DRC kupinga uamuzi uliochuku-
¢ liwa Julai wa kupiga marufuku

: uingizaji wa bia na vinywaji

* baridi kutoka nje ya nchi.

Waziri wa Biashara wa Kon-

: go, Julien Paluku alieleza kuwa
¢ DRC haijakiuka makubaliano

¢ hayo. Na kwamba marufuku ya
¢ bia na vinywaji baridi inahusu
: bidhaa kutoka nchi zingine.

“Bidhaa tu ambazo ni kutoka

: Zambia ndizo zinazonufaika na

: fursa. Na ninawaambie kuwa

¢ usafirishaji katika nchi zote

* zinazotuzunguka husababisha

. DRC kupoteza karibu dola bilioni
: 5 kila mwaka,” alisema.

[lielezwa kuwa nchi hizo mbili

© zilikubaliana kuunda tume va
: pamoja va kuhakiki asili ya bid-
: haa kabla ya kuvuka mpaka.

RFI

“Kwa miaka kadhaa, DRC na
Zambia zilitia saini mkataba
wa kibiashara, ni muhimu
sana kurejelee makubaliano
hayo kila wakati kama wal-
ivyofanya. Nimefurahi sana
kwa sababu bidhaa za Zambia
zitaingia DRC bila vikwazo
vyovyote,” alisema.
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SIMBA QUEENS KUWANIA TAJILA CECAFA

JKT Tanzania
yakomalia
safu yake ya
ushambuliaji

Na Shufaa Lyimo

BENCHI la ufundi la timu ya JKT
Tanzania limesema linaendelea kui-
marisha safu yake ya ushambuliaji
kuiongozea makali ili iweze kutumika
kwa usahihi nafasi watakazokuwa
wakizitengeneza.

JKT wanatarajia kufungua pazia la
Ligi Kuu Tanzania Bara msimu wa
2024/2025 kwa kuanza kucheza

na Azam FC Agosti 28 mwaka huu
kwenye Uwanja wa Meja Jenerali
Isamuyo, Dar es Salaam.
Akizungumza na Nipashe jana, Kocha
MKkuu wa timu hiyo, Hamady Ally,
alisema kwa sasa ana kazi moja ya
kuipa mbinu safu hiyo kwa lengo Ia

kupata pointi tatu katika kila mchezo.

“Sasa hivi naendelea kutoa mbinu
mbadala kwenye safu yangu ya ush-
ambuliaji ili tupate matokeo mazuri
katika mchezo wetu wa kwanza dhidi
ya Azam FC." alisema Ally.

Kocha huyo alisema anafurahishwa
na muunganiko mzuri uliopo kwa
wachezaji wake uwanjani, lakini
ushirikiano mzuri kutoka kwa vion-
g0zi Na anaamini umoja huo utaleta
mafanikio makubwa msimu ujao.
Aliongeza kuwa hana wasi wasi
kukutana na Azam FC kwa kuwa ana
Kikosi Kizuri ambacho anakiamini
kwa asilimia 100.

Alisema kwa sasa anaendelea
kuyafanyia kazi mapungufu am-
bayo aliyabaini kwenye michezo ya
kirafiki waliyocheza mkoani Mbeya
ili kukiimarisha zaidi kikosi chake.
Aidha, aliomba mashabiki wao waen-
delee kuwapa ushirikiano ili waweze
kutimiza malengo yao ya kushika
nafasi za juu kwenye msimamo wa
Ligi Kuu msimu huu.

Na Somoe Ng‘itu

KIKOSI cha Simba Queens kinatarajia
kuondoka nchinileo kuelekea Ethiopia kush-
iriki mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika
Mashariki na Kati (CECAFA), yanayotarajiwa
kufanyika nchini humo kuanzia Jumamosi,
imeelezwa.

Simba Queens ilikata tiketi ya kushiriki
mashindano hayo baada ya kutwaa ubingwa
wa Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania (TWPL).

Akizungumza na gazeti hili jana, Meneja
wa Simba Queens, Selemani Makanya, alise-
ma maandalizi kuelekea mashindano hayo
yamekamilika na kikosi chao kimejipanga
kwenda kutwaa ubingwa wa michuano hiyo.

Makanya alisema lengo la Simba Queens
ni kutwaa taji la Afrika, hivyo wanakwenda
Ethiopia kupambana na hatimaye kupata
tiketi ya kuiwakilisha CECAFA katika Fainali

za Ligi ya Mabingwa Afrika kwa Wanawake
zitakazofanyika baadaye mwaka huu.

“Kila kitu kinakwenda vizuri, mimi (Ma-
kanya nitaondoka kesho (leo) lakini kikosi
kamili kitaondoka Jumatano, tumejiandaa
vizuri kwa sababu tunajua ni mashindano
yanayoshirikisha mabingwa wa kila nchi
kutoka kwenye ukanda wetu, tunaenda
kuilinda na kuipeperusha vyema bendera ya
Tanzania,“ Makanya alisema.

Aliongeza kila mechi kwao itakuwa
muhimu na hawatawadharau wapinzani
wao kuanzia mechi ya kwanza wataka-
ocheza Jumapili dhidi ya FAD kutoka Dji-
bouti.

“Kila mechi kwetu ni sawa na fainali, tu-
nataka kuendeleza mazuri tuliyoyafanya
katika ligi kwenye msimu uliomalizika, ha-
tutaki kwenda kushiriki, tunaenda Ethiopia
kupambana, tunajua hakuna mechi rahisi

katika mashindano haya ya CECAFA na hata
yale ya Afrika,” alisema Makanya.

Nahodha wa timu hiyo, Violeth Nicolas,
aliliambia gazeti hili wachezaji wote wako
katika hali nzuri na wanaenda Ethiopia ku-
pambana.

“Tumejiandaa vizuri, tunataka kurejea ny-
umbani na taji la CECAFA, hii ndio itakayotu-
pa tiketi ya kwenda katika fainali za Afrika,”
alisema nahodha huyo.

Simba ambayo imepangwa katika Kundi
B itashuka tena dimbani Agosti 20, mwaka
huu kuvaana na Kawempe Muslim FC ku-
toka Uganda na itamaliza mechi za hatua ya
makundi dhidi ya mabingwa wa Burundi,
PVP Buyenzi siku mbili baadaye.

Timu mbili zitakazomaliza katika nafasi
mbili za juu zitatinga hatua ya nusu fainali na
fainali ya mashindano hayo itafanyika Agosti
21, mwaka huu.

Naibu Waziri Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Khamis Hamza Khamis (wa tatu kulia), akiongozana na
Mkuu wa Wilaya va llala, Edward Mpogolo (kulia kwake), kwenye ufunguzi wa bonanza la mazoezi ya mwili lilioandaliwa
na Balozi wa Mazingira, Grit Mwimanzi (wa pili kulia), kwa kushirikiana na Umoja wa Vilabu vya Mazoezi Kata ya

Vingunguti (UVIJOVI) lililofanyika Viwanja vya Msikate Tamaa, Vingunguti jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE

JUMA

Maxime: Dodoma Jiji

Na Somoe Ng'itu

KOCHA Mkuu wa Dodoma Jiji, Mecky
Maxime, amesema hataongeza mchezaji
yeyote kwa sasa na kikosi chake kiko tayari
kwa msimu mpya wa Ligi Kuu Tanzania Bara
utakaofanyika kuanzia keshokutwa.

Dodoma Jiji itaanza kampeni zake za ku-
wania taji la Ligi Kuu Tanzania Bara ugenini
Jumamosi dhidi ya wenyeji Mashujaa FC

kwenye Uwanja wa Lake Tanganyika mkoani
Kigoma.

Maxime alisema wachezaji wake wamei-
marika na anaamini wataanza vyema msimu
mpya kwa kupata matokeo chanya.

“Tuko tayari kwa ajili ya msimu mpya, ni-
meridhishwa na kiwango cha wachezaji wan-
gu na kwa sasa sina mpango wa kuongeza
mchezaji katika siku chache zilizobakia kabla
ya dirisha la usajili kufungwa,” alisema Max-

FC tuko tayari

ime.

Aliongeza wamejipanga kukutana na
ushindani katika msimu mpya kwa sababu
timu zote 16 zitakazoshiriki Ligi Kuu Tanzania
Bara zimefanya usajili mzuri na zimejiandaa
vyema.

Yanga ndio mabingwa watetezi wa ligi hiyo
wakati Azam FC ilimaliza katika nafasi ya pili
ikifuatiwa na Simba.
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COMAN ATAKIWA ARSENAL

ARSENAL inapanga kumsajili winga Mfaransa, King-
sley Coman, kwa mkopo kwa msimu huu, huku Bayern
Munich ikiwa tayari kumruhusu mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 28 kuondoka. (Football Insider)

TONEY AWINDWA SAUDIA

MSHAMBULIAJI wa Brentford, Ivan Toney anaangali-
wa na klabu za Saudi Pro League, huku Al-Ahli wakim-
taka nyota huyo wa kimataifa wa England mwenye umri
wa miaka 28. (Fabrizio Romano)

PSG YAMTAKA PARRIS

KLABU ya Newcastle United inalenga kumnunua
mshambuliaji wa Manchester United, Nikita Parris, mwe-
nye umri wa miaka 30, huku wakitarajia kupandishwa
kwenye Ligi Kuu ya Wanawake. (Guardian)

BROJA ANUKIA STUTTGART

STUTTGART iko katika mazungumzo ya kumsajili, Ar-
mando Broja, kwa mkopo kutoka Chelsea, huku msham-
buliaji huyo wa Albania mwenye umri wa miaka 22 akiwa
tayari kujiunga na klabu hiyo ya Ujerumani. (Sky Sports
Ujerumani)

ABRAHAM ATAJWA AC MILAN

AC Milan inataka kumsajili kwa mkopo na chaguo la
kumnunua mshambuliaji wa AS Roma, Tammy Abra-
ham, mwenye umri wa miaka 26, lakini wanakabiliwa na
ushindani kutoka kwa Bournemouth, Everton na Leices-
ter City. (Calciomercato)

FOREST YAIBANIA ATALANTA

KLABU ya Nottingham Forest imekataa ombi la Atal-
anta la zaidi ya euro milioni 20 kumnunua beki wa Wales,
Neco Williams, mwenye umri wa miaka 23. (Fabrizio Ro-
mano)

VAN DIJK MAMBO MAGUMU

MLINZI wa Liverpool, Virgil van Dijk, amesalia na
mwaka mmoja katika mkataba wake na Wekundu hao na
mchezaji huyo wa kimataifa wa Uholanzi mwenye umri
wa miaka 33 amesema hakuna mabadiliko yoyote katika
mkataba huo. (Liverpool Echo)

EDERSON KUBAKIA CITY

GOLIKIPA wa Brazil, Ederson, mwenye umri wa miaka
30, amekuwa akihusishwa na kuhamia Saudi Arabia, la-
kini amesema anasalia Manchester City baada ya mazun-
gumzo na Kocha Pep Guardiola. (Mirror)

LOANNIDIS SOKONI RASMI

LEICESTER City imetuma dau la pauni milioni 23.2 ili
kumnunua mshambuliaji wa Panathinaikos na Ugiriki,
Fotis Loannidis, mwenye umri wa miaka 24 huku wak-
iendelea na mazungumzo ya kujaribu kumnunua winga
wa Ivory Coast, Wilfried Zaha (31), kutoka Galatasaray.
(Telegraph)

CAJUSTE ANUKIA BRENTFORD

BRENTFORD imekubali dili la kumsajili kiungo wa kati
wa Timu ya Taifa ya Sweden, Jens Cajuste kutoka Napoli
kwa mkopo wa msimu mzima, na ahadi ya kumnunua
jumla kwa dau la takriban pauni milioni 10. (Football
Insider)

BEIER KUTUA DORTMUND

KLABU ya Borussia Dortmund inatazamia kumsajili
mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Ujerumani, Maximil-
ian Beier, mwenye umri wa miaka 21 kutoka Hoffenheim
kwa mkataba wa thamani ya zaidi ya euro milioni 30.
(Sky Sports)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

ek
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FLY BETTER P2

VINICIUS JR AKATAA
OFA KUTUA SAUDIA

@ @ ®\ibrazil huyo afunguka anahitaji kushinda Ballon d‘or

akiwa...
MADRID, Hispania

VINICIUS Junior ameripotiwa ku-
kataa ofa kutoka kwa Ligi Kuu ya
Saudi Arabia (Saudi Pro League),
kwa ajili ya kuendeleza ndoto yake
ya kushinda Ballon d‘Or akiwa na
Real Madrid.

Winga huyo amekuwa mmoja wa
wachezaji bora zaidi duniani kwa
misimu mitatu iliyopita, baada ya
kusajiliwa na Madrid akiwa na umri
wa miaka 16 tu, halafu akahamia His-
pania akiwa na umri wa miaka 18.

Lakini kwa kuwa Ligi ya Saudia in-
ataka kuendelea kujitangaza na ku-
vutia wachezaji wa hali ya juu katika
kilele cha maisha yao ya soka, nyota
huyo wa Brazil amekuwa akilengwa.

Mfuko wa Uwekezaji wa Umma wa
Saudi Arabia (PIF) unadhibiti klabu
nne kubwa nchini humo ambazo
ni Al Hilal, Al Ittihad, Al Nassr na Al
Ahli, gazeti la The Athletic limeandi-
ka mjumbe wa PIF, kaimu kwa niaba
ya Wizara ya Michezo, aliwasiliana
na wawakilishi wa Vinicius.

Matumaini yao ni kumfanya
mchezaji huyo kuwa uso wa Saudi
Pro League katika maandalizi ya
Kombe la Dunia la mwaka 2034,
ambalo litaandaliwa na taifa hilo la
ghuba.

Haki za uenyeji hazijatolewa rasmi
na Shirikisho la Soka la Kimataifa
(FIFA), lakini ombi la Saudi Arabia
halijapingwa.

Lakini Vinicius amezungumzia
kuhusu uvumi huo akisema ana
furaha kuwa Madrid, ambapo ana
mkataba hadi mwaka 2027.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 24 pia ana kipengele cha
kuachiliwa cha euro bilioni moja.

Kwa sasa, bado hajamalizana na
matarajio yake barani Ulaya na has-
wa akiwa na Real Madrid, ambayo ni
pamoja na kushinda tuzo ya Ballon
d'Or wakati akiichezea klabu hiyo
maarufu.

Lakini Saudi Arabia haitarajiwi
kukataa kwa jibu na inapendekezwa
kuanzisha upya nia yao katika siku
zijazo.

Saudi Pro League imetatizika
kuondoa lebo za kile kinachoitwa
Jigi ya kustaafu’. Cristiano Ron-
aldo ameshuhudia ufungaji wake
ukiongezeka tangu ahamie huko la-
kini atasherehekea kutimiza miaka
40 msimu huu.

Neymar alikubali ofa hiyo akiwa
na umri wa miaka 31, sawa na Sadio
Mane. Riyad Mahrez na N‘Golo Kante
walikuwa na umri wa miaka 32, Ka-
rim Benzema alikuwa ana umri wa
miaka 35, wakati wachezaji wen-
gine wenye hadhi ya juu - kama vile
Franck Kessie, Ruben Neves na Alek-
sandar Mitrovic - hawafikii kwenye
,daraja la dunia‘.

Katika majira ya joto ya 2023, Al
Hilal walitoa ofa ya rekodi ya du-
nia ya euro milioni 300 kwa Kylian
Mbappe, ambayo Paris Saint-Ger-
main ilikubali kwa furaha, lakini
mchezaji huyo alikataa hata kuku-
tana na klabu.

Saudi Arabia imetumia kiasi ki-
kubwa cha fedha kujaribu kujitan-
gaza kama kitovu cha michezo.



22 Nipashe................

| HABARI MICHEZO

ATIMKA

' b

LIVERPOOL, ENGLAND

BRENTFORD imesajili kiungo mkabaji, Fabio Carval-

ho, kutoka Liverpool kwa mkataba wa miaka mitano, 4

klabu hiyo ya London Magharibi ilitangaza jana.

Taarifa za kifedha hazikufichuliwa lakini vyombo
vya habari vya England viliripoti mkataba huo uli-
kuwa na thamani ya karibu pauni milioni 27.5.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 21 ali-
iwakilisha England katika ngazi mbalimbali za
vijana kabla ya kuhamia Ureno, ambako alizal-
iwa na kuitumikia timu ya vijana ya umri chini

ya miaka 21.

Alijiunga na Liverpool mwaka 2022 aki-

tokea Fulham.

Carvalho, ambaye msimu uliopita alicheza
kwa mkopo katika klabu ya RB Leipzig ya
Bundesliga na Hull City, aliichezea Liver-
pool mechi 21 katika michuano yote, aki-

funga mabao matatu.

Alifunga pia katika ushindi wa maandal-
izi ya msimu dhidi ya Arsenal na Manches-
ter United msimu huu wa joto.

Mapema Jumatatu, klabu ya Serie ya A
ya AC Milan walikuwa wamemsajili beki
wa Brazil, Emerson Royal kutoka Totten-
ham Hotspur kwa mkataba utakaomal-
izika Juni, 2028 na chaguo la kuongezwa

kwa mwaka mmaoja.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Bra-
zil mwenye umri wa miaka 25, alicheza
mechi 10, alijiunga na Spurs mwaka 2021
akitokea Barcelona ya Hispania.

Pia aliwahi kucheza Atletico Mineiro ya
Brazil, baada ya kuanza maisha yake ya
ujana katika klabu ya Ponte Preta.
aliichezea
mechi 101 katika mashindano yote, atavaa
jezi nambari 22 akiwa Milan.

Emerson, ambaye

PARIS, UFARANSA

NYOTA wa mpira wa kikapu
wa Marekani, NBA, Kevin Du-
rant, amekuwa mwanahisa
mpya wa miamba wa Ligi Kuu
Ufaransa maarufu Ligue 1, Paris
Saint-Germain, klabu hiyo ya
Ufaransa imetangaza.

Mshindi wa medali ya dha-
habu ya hivi majuzi katika
michezo wa Olimpiki akiwa na
Timu ya Marekani amewekeza
mamilioni ya fedha zake ili ku-
jiunga na klabu hiyo, chanzo
kililambia ESPN.

Alifanya hivyo kupitia Arc-
tos Sports Partners, mfuko wa
uwekezaji wa Marekani ambao
ulinunua hisa za asilimia 12.5
katika klabu hiyo mwaka 2023
kwa PSG yenye thamani ya
dola bilioni 4.6.

Madhumuni ya ujio wa Du-

-

3

"
>

Spurs

rant katika klabu hiyo ni kue-
ndeleza zaidi chapa ya PSG

Marekani  kutokana

nchini
na mtazamo wa masoko na

udhamini, hasa michuano ya
Klabu bingwa ya Dunia 2025 na
Kombe la Dunia la 2026.

Durant mwenye umri wa
miaka 35 anayechezea Phoenix
Suns, ni shabiki mkubwa wa
soka na sehemu ya mmiliki wa
klabu ya MLS ya Philadelphia
Union.

Yeye ni rafiki mkubwa wa
Rais wa PSG, Nasser Al Khelaifi,
na ametembelea uwanja wa
mazoezi wa Paris na uwanja wa
Parc des Princes mara kadhaa
kabla ya uwekezaji wake.

Agosti 6 alienda kwenye aka-
demi ya PSG kuwasalimu baa-
dhi ya wachezaji, wafanyakazi
na kocha mkuu, Luis Enrique.

Durant anafurahi sana ku-
jihusisha na PSG, chanzo kili-
iambia ESPN, na yuko makini
sana kuhusu uwekezaji wake
katika klabu.

De Ligt,
Mazraoui
Kutua Man
United

MANCHESTER, ENGLAND

WACHEZAJI Matthijs de
Ligt na Noussair Maz-
raoui wanakaribia kuwa
wachezaji wa Manchester
United baada ya wote
kuonekana kwenye viunga
vya timu hiyo kwa ajili ya
vipimo vya afya baada va
kuondoka Munich.

United imefikia
makubaliano ya uhamisho
wa wachezaji hao wawili
na Bayern Munich yenye
thamani ya hadi pauni
milioni 60 ambayo wana-
tumaini itaimarisha safu ya
ulinzi ambayo ilikumbwa
na majeraha msimu uliopi-
ta na imeendelea kuathiri
maandalizi ya kampeni
mpya ya 2024/2025.
Mkataba huo pia unaahidi
kuruhusu Bayern Munich
kuendelea na usajili wao,
huku beki wa kati wa Bay-
er Leverkusen, Jonathan
Tah, baada ya kufikia hatua
ambayo walihitaji kuwaon-
doa wachezaji kabla ya
kusajiliwa tena.

Wawili hao sasa wamein-
gia England na wanatara-
jiwa kukamilisha taratibu
ambazo hazijakamilika za
mchakato wa uhamisho.
Baada ya kumwachilia
Raphael Varane mwis-
honi mwa msimu uliopita,
United tayari wametumia
fedha nyingi kumnunua
beki wa kati, Leny Yoro,
mwenye umri wa miaka 18
msimu huu wa joto.

Lakini alipata jeraha la
mguu wakati wa mechi
yake ya pili ya kujiandaa
na msimu mpya na kuhitaji
kufanyiwa upasuaji.
Mazraoui atashindana na
Diogo Dalot kuwania nafasi
ya beki wa kulia, ingawa
wachezaji wote wawili
wana uwezo wa kufanya
kazi upande wa kushoto,
ambapo Luke Shaw alikosa
sehemu kubwa msimu
uliopita na Tyrell Malacia
hakuwapo kwa kipindi
chote cha kampeni.
Hakuna beki wa kushoto
aliyekuwapo kwenye kikosi
cha Ngao ya Jamii mwisho-
ni mwa wiki, huku Erik ten
Hag alilazimika kumtumia
Harry Amass wa miaka 17
kwenye mchezo huo dhidi
ya Manchester City pale
kwenye dimba la Wembley.
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BEKI ISRAEL MWENDA
ATIMKA SIMBA RASMI

Na Faustine Feliciane

BEKI wa pembeni wa klabu ya
Simba, Israel Mwenda, rasmi am-
etangaza kuachana na klabu hiyo kwa
makubaliano ya pande mbili, imefaha-
mika.

Nyota huyo ambaye kwa muda mrefu
alihudumu kama beki chaguo la pili
kwenye kikosi cha Simba nyuma ya
Shomari Kapombe.

Katika mtandao wake wa kijamii,
beki huyo aliandika taarifa ya kuishuk-
uru na kuiaga timu hiyo kwa muda
wote aliokuwa akiitumikia klabu hiyo.

F—

Alipoulizwa Menaja wa Habari na Ma-
wasiliano wa klabu hiyo, Ahmed Ally,
juu ya taarifa ya beki huyo kuachana
na Simba, alisema ni kweli lakini nyota
huyo aliomba mwenyewe kuondoka
kwa kuwa amepata timu nyingine.

-Mwenda tumemruhusu leo (jana)
baada ya yeye mwenyewe kuomba
kuondoka kwa madai amepata timu
nyingine,“ alisema Ahmed.

Aidha, alisema kuwa mchezaji huyo
jana alilipa kiasi cha fedha alichotakiwa
kurudisha baada ya kusaini mkataba
mpya hivi karibuni.

J,Tumempa barua ya kumwachia na

sasa yupo huru, klabu inamtakia kila
la heri huko anakokwenda,” alisema
Ahmed.

Awali, Mwenda aliomba kuachana na
klabu hiyo siku chache baada ya kusaini
mktaba mpya huku akiwa amelipwa
stahiki zake za kusaini mkataba huo.

Uongozi wa Simba ulikubaliana naye
kwa sharti la kurudisha fedha alizo-
chukua kwenye mkataba mpya.

Katika hatua nyingine, taarifa zinadai
beki huyo yupo kwenye mazungumzo
ya kutaka kujiunga na klabu ya Singida
Black Stars ambapo anaamini atapata
nafasi ya kucheza mara kwa mara.

Baadhi ya wachezaji wa Simba Queens wakiwa kwenye mazoezi ya mwisho jana kabla ya leo kuanza safari kuelekea
Ethiopia kwenye mashindano ya Mabingwa Afrika Mashariki na Kati kusaka tiketi ya Ligi ya Mabingwa Afrika kwa

Wanawake. PICHA: SIMBA

Namungo kuiwahi Fountain Gate

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Namungo ambayo ipo ji-
jini Dar es Salaam, imesema inajiandaa
kuwahi mkoani Lindi kuipokea Foun-
tain Gate kwa ajili ya mchezo wao wa
kwanza wa Ligi Kuu Tanzania Bara
utakaopigwa Jumamosi, Uwanja wa
Majaliwa, Rungwa mkoani Lindi.

Kocha Msaidizi wa timu hiyo, Shad-
rack Nsajigwa, alisema wanataka
kuwahi mapema kurejea Lindi kwa ajili
ya maandalizi yao ya mwisho kabla ya
mchezo huo.

Alisema anaenda kukutana na timu
hiyo huku wakiwa tayari wamekutana
kwenye mchezo wa kirafiki uliochezwa
hivi karibuni wilayani Karatu.

“Tumepata ,pre seasons’ nzuri tu
kule Karatu, kwa sasa naona wacheza-
ji wapo timamu, katika mechi zetu
tano za kirafiki moja wapo tulicheza
na Fountain Gate kwa hiyo imekuwa
kama bahati kukutana nayo tena ka-
tika mechi ya ufunguzi, ingawa kwenye
maandalizi kujua kiwango halisi cha
timu yenyewe ni ngumu lakini nime-
pata mawili matatu, naamini msimu

huu utakuwa mzuri kuliko uliopita,”
alisema Nsajigwa.

Naye mchezaji wa timu hiyo, Erasto
Nyoni, alisema maandalizi yao yame-
kwenda vyema, akiwa na imani kuwa
msimu ujao timu yao itashika nafasi
ambazo itastahili baada ya kushindwa
kufanya hivyo msimu uliopita.

“Kama unakumbuka Namungo ime-
shawahi hata kucheza mechi za ki-
mataifa, lakini kwa sasa imerudi nyu-
ma kidogo, ila tumefanya usajili ambao
utatusaidia kuirejesha kwenye makali
yake yaliyozoeleka,” alisema Nyoni.

Mambo yawageukKia
Magoma, mwenzake
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Gamondi, alisema anafahamu umuhimu
na faida ya kucheza kwenye uwanja wa nyum-
bani, lakini watamuheshimu mpinzani wao
kwa kuwa soka ni mchezo wenye matokeo ya
kushangaza wakati mwingine.

“Tunajiandaa kikamilifu, mchezo hau-
takuwa mwepesi kama inavyodhaniwa, najua
wapinzani wetu licha ya kucheza hapa Tanza-
nia michezo yote, wamejiandaa vizuri, tutaka-
biliana nao kwa tahadhari,” alisema Gamondi.

Yanga wanatarajia kuumana na Vital'O, Ago-
sti 17 kwenye mchezo wa kwanza ambao Wa-
rundi hao watakuwa wenyeji kwenye Uwanja
wa Azam Complex, Chamazi kabla ya kurudi-
ana wiki moja baadaye Uwanja wa Benjamin
Mkapa ambao Yanga watakuwa wenyeji.

Rekodi za nyota
mpya Simba
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kupatikana mabao mawili.

Inaelezwa ujio wa nyota huyo ni map-
endekezo na kocha wa klabu hiyo,
Fadlu davids ambaye alitaka viongozi
kuongeza mshambuliaji mwingine
haraka iwezekanavyo.

Kutua kwa nyota huyo kunamaanisha
sasa mshambuliaji Fred Michael na
golikipa Ayoub Lakred ambaye yupo
nje akiuguza majeraha mmoja wapo
atampisha Mcameroon huyo kwenye
orodha ya wachezaji wa kimataifa
watakaoutumiwa msimu huu.

Mmoja wa viongozi ndani ya klabu
hiyo alilambia Nipashe kuwa kuna
uwezekano mkubwa jina la Lakred
likaondolewa kwenye orodha ya
wachezaji watakaotumiwa msimu huu
kutokana na changamoto anayoipitia.
“Bado maamuzi ya mwisho haya-
jafanywa, lakini Ayoub ana wakati
mgumu zaidi kwa sababu licha ya
kuwa majeruhi, bado akipona ata-
takiwa kufanya kazi kubwa mazoezini
kurejesha utimamu wa mwili, kuna
uwezekano mkubwa yeye akaachwa,”
alisema mtoa taarifa huyo.

Alisema Fred haonekani kupewa kip-
aumbele sana na kocha Fadlu, lakini
takwimu zake kwenye mechi chache
za Ligi Kuu alizocheza msimu uliopita
zinampa nafasi ya kubaki mbele ya
Lakred.

Msimu uliopita Fred aliingia kwenye
timu wakati wa dirisha dogo na ku-
fanikiwa kufunga mabao saba licha ya
mara kwa mara kutokea benchi.
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polisi kwa tuhuma za
kughushi saini na kua...

Adam Fungamwango na Faus-
tine Feliciane

SIKU chache baada ya kushindwa
kesi aliyoifungua dhidi ya uongozi wa
klabu ya Yanga, mwanachama maaru-
fu wa klabu hiyo, Juma Ally, maarufu
Magoma na mwenzake Geofrey Mwai-
popo walikamatwa jana na polisi ji-
jini Dar es Salaam kwa tuhuma za ku-
ghushi saini za baadhi ya wadhamini
wa klabu hiyo.

Wakili upande wa Magoma na
Mwaipopo, Jocob Mashenene, alith-
ibitisha hilo, huku akidai kuwa wa-
likamatwa kwa masuala ya kughushi
saini za baadhi ya wajumbe wa Baraza
la Wadhamini, ambao ni mama Fatma
Karume na Jabir Katundu.

Masenene alisema wateja wake wa-
likamatwa baada ya kutoka Mahaka-
ma Kuu, kusikiliza kesi ya rufani yao
dhidi ya Bodi ya Wadhamini wa klabu
hiyo ambayo imeahirishwa hadi Agosti
21, mwaka huu.

“Kosa hilo linadhaminiwa na wateja
wangu wamekamilisha taratibu zote
za kupata dhamana,” alisema wakili
huyo.

Kukamatwa kwa Magoma na Mwai-
popo ni sehemu ya maazimio yali-
yofanywa na klabu ya Yanga, kupitia
Mwanasheria wake, Simon Patrick,
ambaye pamoja na mambo mengine
aliahidi kulishughulikia suala hilo ak-
idai kuwa baadhi ya saini zilighushiwa.

“Klabu imetuma maombi ya kupitia
upya kesi hiyo kwa sababu hatukush-
irikishwa na walalamikaji hawakuwa
na uhalali wowote, vile vile walifanya
kosa la jinai kughushi sahihi za vion-
gozi wakubwa wa klabu tunaamini
mahakama itatutendea haki,”alisema

Simon
kwenye mkutano na waandishi wa
habari baada ya mahakamu kutengua
uamuzi wa awali katika kesi iliyowapa
ushindi Magoma na wenzake.

Magoma na wenzake walifungua
kesi Novemba mwaka 2022 wakipinga
uongozi uliopo madarakani, kulifuta
baraza la wadhamini wa Yanga na ku-
taka wakabidhiwe timu na mali zote za
klabu ili waendeshe wao.

Juni 10, mwaka huu klabu ilipata
taarifa hiyo, hivyo uongozi ulituma
jopo la mawakili akiwamo Simon ku-
fuatilia suala hilo kwa undani.

Uongozi wa Yanga
pamoja na mawakili

wao uligundua kuwa kesi
iliyoendeshwa dhidi ya
Baraza la Wadhamini ili
kuwa ya upande mmoja,
huku upande huo huo
ukijigawa na kujifanya
wengine kuwa upande wa
walalamikiwa na kufani
kiwa. Lakini uongozi kupi
tia wakili Simon uliomba
mahakama kufanya upya
mapitio ya kesi hiyo kwa
sababu awali hawakush
irikishwa na jambo am
balo lilikubaliwa na ma
hakama.

Wakati huo huo, Kocha wa Yanga,
Miguel Gamondi, kuelekea kwenye
mchezo wao wa hatua ya awali ya Ligi
ya Mabingwa Afrika, amesema hatow-
adharau wapinzani wao Vital'O ya Bu-
rundi licha ya michezo yote kufanyika
hapa nchini.
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Rekodi
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U KLABU
ya Simba
. imetangaza
' kukamilisha
usajili wa
msham-
buliaji
raia wa
tr Cameroon,
- Lionel
Ateba kwa
kumsainisha
m k a - taba wa miaka
mitatu.
Nyota huyo kutoka klabu ya
USM Alger ya Algeria anajiunga
na Simba kuongeza nguvu kwe-
nye safu ya ushambuliaji huku
viongozi wa timu hiyo waki-
takiwa kukata jina moja kwenye
orodha ya wachezaji wa Kigeni.
Meneja Habari na Mawasiliano
wa klabu hiyo, Ahmed Ally,
alisema mchezaji huyo ame-
kuja kuongeza makali kwenye
kikosi chao kuelekea kwenye
Ligi Kuu na mashindano ya
Kombe la Shirikisho Afrika.
Hata hivyo rekodi za hivi
' . . = | Karibuni za nyota huyo
i . ;" o : o | bado hazijahakisi kile
ey e ) s . | ambacho Simba inakihitaji
e ' ' ndani ya klabu hiyo.
Nyota huyo alijiunga
na USM Alger, Januari
mwaka huu ambapo
amecheza michezo
- 12 ya Ligi Kuu akitu-
Y=~ . miadakika 754 na
Jpz’ kufunga bao moja
. f huku akisaidia
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Mshambuliaji mpya wa Slmba Leonel Ateba, al-
ipokuwa kwenye majukumu ya kuitumikia Timu
va Taifa ya Cameroon. PICHA: MTANDAO
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