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Katibu Mkuu wa Umoja wa Wanawake Tanzania (UWT) wa CCM, Jokate Mwegelo (kushoto), akisalimiana

kwa mara ya kwanza tangu kuteuliwa kushika nafasi hiyo. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Mfanyabiashara aibua kashfa nzito TRA

Na Joseph Mwendapole

MFANYABIASHARA Emmanuel
Gadi ameibua tuhuma nzito dhidi ya
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA).
Anashauri Rais Samia Suluhu Hassan
achukue hatua kwa madai kuwa mam-
laka hiyo imetengeneza mfumo wa ku-
ingiza mizigo nje ya mfumo wa serikali.

Hata hivyo, uongozi wa TRA ume-
kanusha madai ya mfanyabiashara
huyo, ikisisitiza haina mfumo mwing-
ine unaoendesha wa kuingiza mizigo
nje ya mfumo wa Forodha wa TANCIS.

“Tunapenda kuufahamisha umma
kuwa TRA haina mfumo wowote
mwingine zaidi ya mfumo uliopo wa
TANCIS ambao unatumika kwa mujibu
wa Sheria ya Usimamizi wa Forodha
ya Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC-
CMA), alisema Meneja wa Elimu kwa
Mlipakodi wa TRA, Stephen Kauzeni
alipofafanua suala hilo jana.

Kupitia ujumbe wa video fupi il-
iyosambaa katika mitandao ya kijamii
jana, mfanyabiashara huyo anadai
mfumo huo ulianza kutumika mwaka
2018 (miaka mitano iliyopita). Anadai
unafanana na ule uliotengenezwa na
wafanyakazi wa Ofisi ya Rais Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI)
mkoani Mbeya.

Mfanyabiashara huyo anadai TRA il-
itengeneza mfumo huo kwa makusudi
ili ikusanye mapato kwa maslahi binaf-
si ya baadhi ya watu na kuisababishia
serikali hasara ya mabilioni ya shilingi
ambazo zinaingia kwenye mifuko ya
watu binafsi.

“TRA wanaacha kodi ya karibu Sh.
milioni 400 kutokana na kuficha ma-
kosa yao na wananisababishia mimi
hasara ya Sh. milioni 968 kwa ajili ya
kuficha makosa yao. Ninaomba nireke-
bishiwe nyaraka zangu ili nilipe ushuru
unaostahili wa Sh. milioni 400 ambao
niko tayari kulipa,” anasema.

Gadi anadai kuwa tangu mwaka
2018, mfumo huo ambao anautaja uko
kinyume cha Sheria za Forodha, ume-
kuwa unalazimisha wafanyabiashara
kuingiza nchini mizigo kwa jina la
wakala, jambo ambalo ni kinyume cha
Sheria za Forodha.

Anadai kuwa: “Mwaka jana kampuni
ya Tosh Logistic Ltd iliingiza mizigo
kwa utaratibu huohuo ambao TRA
waliutengeneza na baadaye walibaini
kwamba utaratibu ule unakwenda

kinyume cha Sheria za Forodha.

“TRA wametoa vibali kwa kampuni
mbili kuingiza mizigo ya wafanyabi-
ashara kwa majina ya kampuni zao.
Kampuni hizo ni Tosh Logistics na Opo
Agency, jambo ambalo halikubaliki
kwa mujibu wa Sheria za Forodha,”
anadai.

Mfanyabiashara huyo anadai kuwa
mwaka jana aliagiza mizigo kupitia
kampuni ya Tosh Logistics na baada
ya mzigo kufika kwenye ghala lao
Mkuranga, mzigo huo ulipata ajali ya
kuungua hivyo kulazimika kupeleka
madai kwenye bima ambayo iliomba
nyaraka zilizotumika kuingiza mzigo
huo ili walipe fidia.

“Uchunguzi wa kina ulifanyika kuhu-
su ile ajali na baada ya kukamilika,
bima ilituomba nyaraka tulizotumia
kuingiza mzigo na mimi nikaenda kwa
wakala wangu Tosh Logistics, lakini
alikataa, akasema hawezi kuzitoa kwa
sababu kuna utaratibu mwingine,”
anadai.

Gadi anaendelea kudai kuwa Wakala
Tosh Logistics aliiandikia kampuni ya
bima kuhusu namna mzigo huo ul-
ivyoingia nchini na baada ya kampuni
ya bima kupokea barua kutoka Tosh
Logistics haikuridhika na taratibu zili-
zotumika kuingiza mzigo huo na mata-
tizo yalianzia hapo.

“Baada ya kuona hivyo, mimi na
kampuni ya bima tuliiandikia barua
TRA kuomba ufafanuzi kuhusu utara-
tibu uliotumika kuingiza mizigo yangu
nchini. Cha kushangaza TRA walipok-
iona kibali chao wenyewe walitamani
kukimbia, lakini baada ya siku mbili
walianza kufanya uchunguzi,” anadai.

Gadi anadai kuwa baada ya siku kad-
haa, TRA ilitangaza kuwakumbusha
wananchi kuhusu Sheria za Forodha
na aliambiwa atulie kwa kuwa kuna
utaratibu unafanyika ili apewe fedha
zake na Wizara ya Viwanda na Biasha-
ra.

“Jambo hili lilinishtua sana, kwamba
nipewe fedha zangu na Wizara ya Vi-
wanda na Biashara kwa msingi upi?
Nikaona kweli kuna kitu, nikatulia ki-
dogo wakati ule mgogoro wa Kariakoo
uliibuka mara tu walipotangaza zile
Sheria za Forodha,” anasema.

Anaeleza kuwa kwa kawaida TRA
huwa wanajibu barua za wafanyabi-
ashara ndani ya wiki moja, lakini barua
yake ilikaa zaidi ya miezi mitano bila

kupata majibu. Anadai huenda waliku-
wa wanajiuliza cha kumjibu kwa kuwa
makosa yalikuwa upande wao.

“Baada ya muda mrefu walinijibu
lakini namna walivyonijibu hata mtoto
mdogo anaweza kugundua kuwa kuna
shida kubwa. Nilikutana na ofisa wao
mmoja ofisini kwao akaniambia ‘suala
hili ni gumu na lilipofikia, lazima mmo-
ja wetu aumie, akasema hapa lazima
uumie wewe au TRA. Mimi nikamwam-
bia siwezi kuumia kwa sababu hakuna
tatizo nililolitengeneza,” anadai.

“Nilimwambia kwamba TRA ndio
mlimpa wakala mamlaka ya kuingiza
bidhaa zetu kwa jina lake, jambo am-
balo ni kinyume cha sheria na ile kam-
puni ya bima imengangania hapo-
hapo na ninavyowaona TRA wako
katika mpango wa kunipotezea nisilip-
we Sh. milioni 968 zangu ninaomba
Mheshimiwa Rais unisaidie,” anasema.

UFAFANUZI TRA

Katika ufafanuzi wake jana, Meneja
wa Elimu kwa Mlipakodi wa TRA,
Kauzeni alidai Gadi alifikisha malala-
miko yake kwa njia ya barua tarehe 27
Februari mwaka huu, akidai kupewa
uthibitisho na TRA wa kuingiza mzigo
wa vifurushi 471 vya Toner Cartridges
kupitia kampuni ya Tosh Logistics Ltd.

Alisema TRA ilifanya uchunguzi wa
kutosha na kuthibitisha hapakuwa
na mzigo wowote ulioingizwa nchini
kwa jina la Wintech Tanzania Ltd wa
vifurushi 471 vya Toner Cartridges
kupitia kadhia yenye namba TZDL - 22-
1382193 ya tarehe 18 Agosti 2022 kama
anavyodai.

Alisema TRA ilimjibu mhusika kupi-
tia barua yenye kumbukumbu namba
CF 8/92/01 ya tarehe 25 Julai 2023,
ikimjulisha kuwa kutokana na kukose-
kana ushahidi wa House Bill of Lading
na kutoonekana mzigo huo kwenye
kadhia iliyowasilishwa na kampuni
ya Tosh Logistics Ltd, TRA isingeweza
kuthibitisha kuingizwa kwa mzigo huo
nchini.

“Kupitia taarifa ya Emmanuel Gadi
aliyoitoa kwenye vyombo vya habari,
tumebaini kuwapo kwa viashiria vya
ukwepaji kodi kwani ni dhahiri kuwa
mzigo wake uliingizwa kwa njia za ma-
gendo,” alisema Meneja Kauzeni.

Alimtaka mlalamikaji kuwasilisha
nyaraka na uthibitisho wa kampuni
yake kuingiza mzigo huo nchini mara
moja ili hatua stahiki zichukuliwe.

N
Kicheko uzalishaji
wa dawa nchini, bei
kuwa mteremko

Na Gwamaka Alipipi

BEI za dawa zinatarajiwa kushuka huku wa-
nanchi wakinufaika na uvamuzi wa serikali ku-
ingia makubaliano na kampuni za kutengeneza
dawa kutoka India, kujenga viwanda hivyo nchi-
ni.

Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu alitangaza
zungumza na waandishi wa habari kuhusu ma-
fanikio ya ziara ya Rais Samia Suluhu Hassan hivi
karibuni.

“Niwape taarifa njema Watanzania kwamba
bei ya dawa inakwenda kushuka. Kinacho-
fanya dawa kuuzwa bei ya juu ni gharama ya
usafirishaji. Sasa tunakwenda kujenga kiwanda
hapahapa nchini,” alisema.

Waziri Ummy alisema kiwango cha dawa kina-
chozalishwa Tanzania ni kidogo kulinganisha na
mabhitaji. Asilimia 80 ya dawa hununuliwa nje ya
nchi. Kati yake, asilimia 60 hutoka India.

Alisema kuwa kutokana na hali hiyo, katika
mazungumzo yaliyofanywa kati ya Wizara ya
Afya ya Tanzania na India wakati wa ziara hiyo
kulisisitizwa umuhimu wa wafamasia wa India
kuja nchini kuzalisha dawa.

Alisema kujengwa kiwanda hicho kutawez-
esha dawa kupatikana kwa wakati, akitolea mfa-
no kwamba hivi sasa uagizaji dawa unachukua
takribani miezi tisa kufika nchini kutokana na
athari za UVIKO-19.

Waziri Ummy alisema hatua hiyo ikifanikiwa
italinufaisha pia soko la Afrika Mashariki pamoja
na nchi za Kusini mwa Afrika.

UPANDIKIZAJI INI

Waziri huyo pia alisema tayari India imekuwa
inashirikiana na Tanzania kutoa huduma bobezi
ikiwamo kupandikiza figo na uloto. Sasa kumeku-
wa na majadiliano ya kuwajengea uwezo wataal-
amu wa Tanzania kufanya upandikizaji ini.

“Tunao madaktari wabobezi wa kupandikiza
ini, lakini watakuja wataalamu kutoka India am-
bao watawajengea uwezo zaidi. Ndani ya miaka
miwili kutoka sasa huduma hiyo itaanza kutole-
wa katika Hospitali ya Taifa Muhimbili,” alisema
Ummy.

Waziri Ummy pia alisema Hospitali ya Apolo
ya India imekubali ombi la Serikali ya Tanzania
la kufungua tawi nchini. Badala ya kwenda India,
wagonjwa wanasogezewa huduma za afya nchi-
ni. Pia alisema Tanzania na India zimekubaliana
kuanzisha kituo cha tiba asilia kitakachojengwa
eneo la Mkuranga, tayari serikali imeshatenga
hekari zaidi ya 100 kwa ajili ya kupanda miti ka-
tika eneo hilo.

Waziri Ummy alisema: “Lengo ni kuifanya
Tanzania kuwa kitovu cha tiba utalii, tunataka
kuifungua Tanzania iweze kutoa huduma bora
katika Afrika. Kwa mfano, mwaka jana tulipokea
wagonjwa 6,472 kutoka Comoro, Zambia, Kenya,
Malawi.”

Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe, alisema seri-
kali imetenga eneo la hekari zaidi ya 1,000 wilay-
ani Mkuranga mkoani Pwani kwa ajili ya ujenzi
wa viwanda 200 vya kampuni za India, baadhi
vitazalisha zana za kilimo na dawa za binadamu.

Bashe alisema eneo hilo litakuwa maalum kwa
ajili ya ujenzi wa viwanda vya sekta mbalimbali
ikiwamo kilimo. Ni sehemu ya makubaliano wali-
yoingia.

Bashe pia alisema kuwa katika ziara hiyo, Seri-
kali ya Tanzania iliwasilisha mahitaji kwa Seri-
kali ya India kupitia Benki ya Exim ya India kwa
gjili ya mradi mkubwa wa umwagiliaji unaotumia
maji ya Ziwa Victoria.

Alisema mabhitaji hayo ni takribani Dola za
Marekani bilioni moja. Mradi huo utatekelezwa
katika mikoa ya Mwanza, Simiyu, Shinyanga, Sin-
gida, Dodoma, Kagera na Mara.
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Dawa,
vipodozi
vyenye
sumu
vyanaswa
vikiuzwa
kinyemela

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

JESHI la Polisi mkoani Shin-
yanga kwa kishirikiana na Mam-
laka ya dawa na Vifaa tiba Tanzania
(TMDA), limekamata dawa, vifaa
tiba na vipodozi vyenye viambata
sumu vikiuzwa kwenye maduka ya
dawa bila kibali.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Shin-
yanga, Kamishna Msaidizi (ACP)
Janeth Magomi, alibainisha hayo
jana alipokuwa akitoa taarifa kwa
vyombo vya habari kuhusu msako
uliofanyika ndani ya mwezi mmoja
uliopita.

Alisema, Jeshi la Polisi kwa kush-
irikiana na TMDA, maofisa afya na
biashara mkoani hapa, walikamata
dawa ambazo zilikuwa zikiuzwa
holela katika maduka ya dawa ya
watu binafsi pamoja na vipondozi
vyenye viambata sumu vilivyopig-
wa marufuku.

“Tumekamata dawa za binadamu
mchanganyiko ambazo hazina uha-
lali wametoa wapi kwa sababu ha-
wana nyaraka kuwa wamenunulia
wapi zikiwamo sindano, mipira na
chupa za dripu na vipodozi vyenye
viambata sumu,”alisema.

Kamanda magomi aliongeza kuwa
katika msako huo pia walikamata
viroba vitano vya mifuko ya plastiki
ambayo imepigwa marufuku, miru-
gi mabunda 20, bangi gramu 1,800,
lita tano za gongo na pikipiki sita
ambazo zilikuwa zikitumika katika
uhalifu na kwamba watu 25 wana-
washikilia kwa tuhuma mbalimbali.

Pia alisema katika operesheni ya
usalama barabarani wamekamata
magari 2,331 kutokana na makosa
mbalimbali yakiwamo 993 mabo-
vu, 242 kuzidisha abiria, 260 mwen-
dokasi, 179 kutokuwa na bima, 150
mwendo hatarishi na pikipiki na
bajaji 749.

Katika hatua nyingine, Kamanda
magomi alisema Jeshi la Polisi ka-
tika kipindi hicho, liliwafikisha ma-
hakamani watu kwa tuhuma mbal-
imbali wakiwamo wa ulawiti na
ubakaji ambao baadhi yao wame-
fungwa jela miaka 30 na wengine
Maisha.

Aidha, alisema kulikuwa na kesi
mbili za wizi wa watoto ambazo wa-
husika walifikishwa mahakamani
na kufungwa miaka mitano jela na
mwingine miaka mitatu. Pia mwing-
ine alifikishwa mahakamani kwa
kesi ya wizi wa mifugo na amehuku-
miwa kuitumikia jamii kwa mwaka
mmoja.

Kamanda wa
Polisi Mkoa wa
Shinyanga, ACP
Janeth Magomi
akionyesha kwa
waandishi wa
habari mkoani
humo jana,
baadhi ya dawa
za binadamu,
vifaa tiba na
vipodozi vyenye
viambata sumu
walivyovikamata
kwa kushirikiana
na Mamlaka ya
Dawa na Vifaa
tiba Tanzania
(TMDA), vikiuzwa
kiholela katika
maduka ya dawa
va watu binafsi,
wakati wa msako
walioufanya

kwa mwezi
mmoja uliopita.
PICHA: MARCO
MADUHU

RC aipa DART wiki mbili mabasi yarudi barabarani

Na Romana Mallya

MKUU wa Mkoa wa Dar es Salaam, Al-
bert Chalamila, ametoa wiki mbili kwa
Wakala wa Mabasi Yaendayo Haraka
(DART) kuyarejesha barabarani ma-
basi 70 ambayo yameharibika baada ya
matengenezo.

Chalamila ametoa kauli hiyo ikiwa ni :
siku moja baada ya Nipashe katika uku- :
rasa wake wa mbele jana, kuweka picha :
ikionyesha adha ya abiria wanayopata ka- :
tika kituo cha Kimara Mwisho, huku ma- :
basi mengine saba yakiwa yameegeshwa :

pembeni.

Katika ziara aliyoifanya jana kituoni :
hapo, Chalamila aliiagiza DART kuhakiki- :
sha ndani ya siku 14, mabasi hayo 70 yali- :
yoharibika yanatengenezwa na kurejea :

barabarani.

Alisema anashangaa kuona kwa nini :
idadi kubwa ya mabasi ni mabovu wakati :
mtoa huduma amekuwa akilipwa fedha

katika mradi huo.

Mkuu wa mkoa alisema hatakubali :
kuona Rais Samia Suluhu Hassan, mwe- :
nye nia njema na mradi huo, anatukanwa :
kwa sababu ya uzembe wa watu fulani :

kushindwa kutimiza majukumu yao.

Chalamila alisema ndani ya wiki nzima :
atafanya ziara asubuhi katika vituo vya :

mradi huo ili kukagua hali ya usafiri.

“Ninawaomba wananchi kuwa na subi- :
ra kwa kuwa, mchakato wa kuyaleta ma- :

basi bado unaendelea,” aliomba.

Baadhi ya abiria wakizungumza na Ni- :
pashe jana kuhusu uendeshaji wa mradi :
huo, waliomba ufanyiwe maboresho zaidi :
ili kuondokana na changamoto ya abiria :

kukaa muda mrefu vituoni.

Mkazi wa Mbezi Mwisho, Pendo Adam :
alisema moja ya maboresho ni kuhakiki- :
sha mabasi yanapofika kituoni huko :
kukiwa na idadi kubwa ya abiria, badala :
ya kuegeshwa pembeni, madereva wawe :

wanawabeba.

“Hakuna kitu kinachosha kama unafika :
kituoni unalazimishwa kupanga foleni :
muda mrefu halafu ukiangalia upande wa :
pili wa kituo kuna mabasi yameegeshwa :
na yanaunguruma na madereva wapo :

ndani, huku abiria tumejazana kituoni.

“Alafu ukipanda kwenye basi kwa !
sababu wanaotoa huduma wanakuwa :

wachache, mnajikuta mmejazana mpaka
mlangoni hii kiafya siyo sawa na hata maana
ya mwendokasi inakuwa haipo. Huduma zi-
boreshwe na ziendane na madhumuni ya

kuanzishwa kwa mradi huu,” alisema.

Jumanne Saidi, mkazi wa Morocco, alise-
ma kuharibika mabasi 70 si sawa kwa saba-

bu mradi wenyewe unaweza kujiendesha
na kukarabati basi linapoharibika kwa kuwa
abiria wanaotumia mabasi hayo ni wengi.

Mradi wa mwendokasi ulianza mwaka
2016 ambapo hadi sasa idadi ya mabasi ni
210 hivyo kutokana na changamoto hiyo,
yanayofanya kazi ni 140.
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AFRICAN BANKING CORPORATION TANZANIA LIMITED
IMETOLEWA CHINI YA KANUNI YA 7 NA YA 8 YA KANUNI ZA MABENKI NA TAASISI ZA FEDHA (UONESHAJI) YA MWAKA 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 SEPTEMBA 2023 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30 SEPTEMBA 2023
(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)
Robo Mwaka ya /Mwaka wa Robo Mwaka ya sasa Robo Mwaka iliyopita
sasa Robo Mwaka/Mwaka uliopita 30-Sep-23 30-Jun-23
30-Sep-23 30-Jun-23
A MALI _ | Mtiririko wa Fedha Ki na izal
1 Fedha Taslimu 5,466 5,985 Mapato/(Hasara) Halisi (490) (520)
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 12,626 10,506 Marekebisho kwa Ajili ya: _ _
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 45,518 35,787 _ Hasara Katika Mali 1,650 1147
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 18,097 10,484 - . . . ' '
5 Hundina Miamala ya Kushughulikiwa 350 89 - Bafj\llko Halisi Katika Mikopo ‘ (1,589) (1,462)
6 Miamala Bainaya Matawi _ _ - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali - -
7 Bili Zilizoafikiwa - - - Mabadiliko Halisi Katika Amana 10,587 (5,844)
8  Dhimaza Wateja Zilizokubalika - - - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa (9,729) 8,186
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 92,216 98,183 - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (840) 512
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine - - -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (774) 2,394
1 Mikopo Halisi lliyopo 130,210 128,621 - Kodi lliyolipwa (59) (59)
- - - Mengineyo (bainisha) - -
12 Mali Nyingine 16,622 17,660 Fedha Halisi zili (zili ika) kwa i za
13 Uwekezaji wa Hisa 1,000 1,000 uendeshaji (1,243) 4,355
14 Akaunti za udhamini - - Il Mtiririko wa Fedha Kutokana na izaU ji - -
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 2,020 2,070 Gawio Lililopokewa . .
16 JUMLAYAMALI 324123 310,386 Ununuzi wa Mali za Kudumu (50) (630)
B DHIMA Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - -
17 Amanaza Benkinyingine na Taasisi za Fedha 34,365 41,016 l’jlnun;ml:/e: Akmana Z‘SIZOShUgT“klwa;a. Ma\:akila‘.k. - B
18 AmanazaWateja 159.968 142,729 apato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na
19 Dhamanaya Malipo kwa Fedha Taslimu - - Mawa.kala . - -
20 Amana Maalumu - - Mengmey?(_ba.‘rj'Sha) . ’ . B -
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - Fedha Halisi Zili (zili ) kwa za
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa - - Uwekezaji (50) (630)
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa - -
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - Il Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - -
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae - 8 Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - -
27  Dhima Nyingine 3,370 4,201 Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - -
28 Madeni 100,789 96,250 Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu - -
29 JUMLAYADHIMA 298,491 284,205 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine 4,539 3,199
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 25,632 26,181 Mengineyo (bainisha) - -
Fedha Halisi Zili (zili ika) kwa i za
C  FEDHAZAWANAHISA Kifedha 4,539 3,199
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 139,308 139,308 N _
§§ ﬁ]k\ba{yayM‘tvaﬂb i 11142295) '”;'SSS) IV Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu: - -
apato Yallyobakizwa g 3 Py " . N
34 Faida(Hasara)ya Kipindi Husika (2,266) .77 Sﬂieziizga/nzu::Eiz::"fa'slar:ba Fedha taslimu na Mali 3945 6.926
35 Akaunti Nyingine za Mtaji 3,018 3,018 Fedh Mali Zi ¢ Fedha Tasli M ) ! !
36  Stahiki ya Wenyehisa Chache - _ edha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa
37 JUMLAYAFEDHA ZA WANAHISA 25,632 26,181 Robo Mwaka/Mwaka 125159 118,235
— — Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa
Robo Mwaka/Mwaka 128,405 125,159
38  Dhima Zisizo Dhahiri 591 6,009
39 Mikopo Chechefu 7,492 9,199
e e Cheene 24z 6001 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 SEPTEMBA 2023
D  BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA (Kiasilkwalshilingiimilioni)
(1) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 7.91% 8.43% MtajiwaHisa  Malipojuuya Mapato  ZiadayaKisheria Tengo laZiada Mengineyo Jumla
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 5.57% 6.83% bei ya hisa Yaliyobakizwa yaJumla
(iii)  Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 69.19% 73.27%
(iv)  Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 40.17% 41.44% Mwaka wa sasa
(v)  Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 48.70% 47.21% Salio lamwanzo wa mwaka 122,954 - (114,427) - - 3,018 11,746
(vi)  Ongezeko la Amana 5.76% 0.00% Faida  (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - (2,266) - - - (2,266),
(vii) Ongezeko la Mali 4.43% 0.00% Hisa za upendeleo 16,352
Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - - -
Miamala na wanahisa - - - - - - -
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 SEPTEMBA 2023 Gawio lilolipwa - - - - - - -
Ziada ya Kisheria - - (409) 409 - - -
(Kiasi kwa shilingi milioni) Tengo la Ziadaya Jumla - - - - - - R
Robo yamwaka Linganishi  Limbikizo la Mwaka Limikizo la M MEFJQ‘HEYO i T - - T - ; ;
Roboya Mwaka sasa ) ng Linganishi (Mwaka Salio la mwisho wa mwaka 139,306 - (117,101) 409 - 3,018 25,632
(Mwaka Uliopita wa sasa -
Uliopita)
30-Sep-23 30-Sep-22 30-Sep-23 30-Sep-22 Mwaka Uliopita
Salio lamwanzo wa mwaka 122,954 - (99,102) 2,162.58 - 989 21,004
1 MapatoyaRiba 10,850 10,161 31509 30327 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - (17,268) - - - (17,288)
5 oottty ba(hutn o g e W Mg : : ' ' : :
P ¥ § ! ' ! Mapato mengine yaliyojumuishwa = - - - - 2,029 2,029
4 Madeni Viza Yaliyofutwa 500 536 1,063 - M\an'walka'na‘wanah\sa : ) : : : ) i
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (956) - (1,256) 1160 G?W‘Owgl‘pwé - - - - - N b
6 Mapato Yasiyo yaRiba: 1908 1,856 4,700 4,697 Ziada ya Kisheria - - 2,183 (27183) - - -
6.1 6.1 Faida/(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 621 266 1548 652 TengolaZiada ya Jumla - - - - - - -
6.2 6.2 Ada na Kamisheni 231 304 906 856 Meﬂgineyo - - - - - - -
6.3 Gawio - - - - Salio la mwisho wa mwaka 122,954 - (114,427) - - 3,018 11746
6.3 6.4 Mapato Mengine 1,058 1285 2,246 3,189
7  Gharama Zisizo za Riba: (8,188) (8,032) (23,786) (22,524)
7.1 Mishahara na Mafao (2,919) (2,760) (8,479) (7.920)
7.2 Adana Kamisheni - - 3 - Jina Sahihi Tarehe
7.3 Gharama Nyingine (5,269) (5,272) (15,307) (14,604) Ofisa Mtendaji Mkuu I. John 13-0ct-23
8  Faida /(Hasara)ya Uendeshaji (490) (369) (2,090) (1104)
9 Tengo laKodiya Mapato (59) (131) (176) (198)]
10 Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (543) (500) (2:265) 11,300) Mkuu wa Fedha H. Kharbush 13-Oct-23
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) - - - -
Mkaguzi Mkuu wa Ndani J. Kilato 13-Oct-23
12 Jumlaya Faida (Hasara)iliyojumuishwa kwa mwaka (549) (500) (2,266) (l.@
Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu,
13 Idadiya Waajiriwa 0 178 0 178 tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana
14 Mapato kwa Hisa (0.22) (0.20) (0.23) (0) na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za
15 Mapato yaliyopatikana kwa Kushiriki - - - - Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi
16 Idadiya Matawi 6 6 6 6
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI 0 - 0 -
() Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali -0.69% -0.61% -0.95% -0.53%
(i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Jina Sahihi Tarehe
Wanahisa -8.48% 1.77% -11.66% 6.74% 1 Mkurugenzi P.Ishengoma 13-Oct-23
(iii) - Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 100.41% 112.69% 108.62% mi7%
(iv) waanowg Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali 2 Mkurugenzi Mr.R. Dave 13-0ct-23
Zinazozalisha 3.39% 2.92% 3.1% 2.87%
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HABARI KITAIFA

Rais Samia kuisuka upya
Wizara Mambo ya Nje

Na Restuta James

RAIS Dk. Samia Suluhu Hassan, amese-
ma kazi ya kuisuka upya Wizara ya
Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika
Mashariki, inaanza mara moja ili iweze
kwenda sambamba na mageuzi yaliyopo
duniani hivi sasa.

Aidha, amesema ili kuendeleza na
kukuza wanadiplomasia mabhiri, seri-
kali itaandaa mafunzo maalumu ambayo
yatawasaidia vijana mahiri waliopo sekta
binafsi na serikalini, watakaopikwa na ku-
pangiwa majukumu kulingana na hitaji la
nchi.

Rais Samia aliyasema hayo jana jijini Dar
es Salaam alipokuwa akipokea ripoti ya
Kamati ya Kutathmini Ufanisi na Utendaji
wa wizara hiyo, aliyoiunda Machi, mwaka
huu.

Alisema kamati imewasilisha mapende-
kezo yanayogusa wizara hiyo, sekta mbal-
imbali na sera pamoja na serikali kwa
ujumla ambayo yanahitaji uchambuzi wa
kina wa namna ya kuyatekeleza.

Alisema ripoti hiyo itafanyiwa kazi
kikamilifu ili kurejesha heshima ya Tan-
zania katika anga za kidiplomasia na
kwamba italazimu kuunda timu nyingine
zitakazochakata ripoti hiyo ili kurahisisha
utekelezaji wa mapendekezo yake.

“Kazi ndio imeanza sasa ya kuisuka
upya Wizara ya Mambo ya Nje. Manguli
mliotusaidia kufanya kazi hii (kamati),
mjue hamjasalimika, niwaombe tuend-
elee kushirikiana katika kuisuka upya wiz-
ara hii,” alisema Rais Samia.

Aliongeza kuwa:

na wizara muichambue muone mnak-
wenda kuifanyiakazi namna gani.”

Alisema miongoni mwa mambo yaliyo- :
zorotesha tija katika wizara hiyo ni ajira za :
kindugu, panga pangua zisizo za lazima :
wizarani na kutofanyakazi kwa ushiriki- :

ano baina ya watumishi.

“Ubobezi uliokuwapo miaka ya 90 hivi :
sasa haupo. Unguli umahiri na ushawishi :
wetu uliokuwa kwenye medani za kidi- :
plomasia umekuwa wa kujikongoja na wa :
kinyonge sana na kumekuwa na malala- :
miko kutoka taasisi za kimataifa kuhusu :

utendaji usioridhisha katika wizara hii,”
alisema.

Kuhusu kupika wanadiplomasia, Rais :
Samia alisema anataka ndani ya miaka :
miwili baada ya kuanza mafunzo, wapati- :

kane wanadiplomasia mahiri 90 hadi 120.

Awali, Mwenyekiti wa Kamatti hiyo, Ba-
lozi Hassan Simba Yaya, alisema walihoji :

viongozi waandamizi serikalini, mabalozi,
mawarziri na viongozi wa vyama vya siasa.
Alisema wamebaini changamoto kad-

haa zikiwamo kutopitiwa kwa muda mre-
fu kwa sera ya mambo ya mambo ya nje :
ya mwaka 2001, kutoeleweka kwa dhana :

ya diplomasia ya uchumi ndani ya serikali,
udhaifu wa muundo wa wizara hiyo, up-

ungufu wa watumishi, uchakavu na uhar- :
ibifu wa majengo ya balozi za Tanzania :
nje ya nchi, matumizi hafifu ya Teknolojia :
ya Habari na Mawasiliano (Tehama), uta- :
ratibu mbovu wa ajira na wizara kukosa :

utaratibu wa mafunzo.

SIKU YA AFYA YA MACHO
Utafit: Magonjwa yasiyoambukiza yachangia taizo la macho

Na Paul Mabeja, DODOMA

MAGONJWA yasiyo ambukiza ukiwamo
wa kisukari na shinikizo la juu la damu
yametajwa kuchangia kwa kiasi kikubwa
ongezeko la ugonjwa wa macho nchini.

Kaimu Mkurugenzi wa huduma za tiba
Wizara ya Afya, Dk. Mwinyiko Amiri, alise-
ma hayo jana kwenye kilele cha maadhim-
isho ya siku ya afya ya macho duniani kili-
chofanyika kitaifa jijini hapa.

Alisema, utafiti uliopita pamoja na
taarifa mbalimbali za afya zimeonyesha
kuwa kuna ongezeko la magonjwa ya ma-
cho hasa yanayosababishwa na yasiyo ya
kuambukiza kama kisukari na mengine.

“Kwa mfano idadi ya wagonjwa wa kisu-
kari wanaosumbuliwa na matatizo ya ma-
cho imeongezeka kutoka wagonjwa 7,065
mwaka 2021 hadi kufikia wagonjwa 10,612
mwaka 2022 sawa na ongezeko la asilimia
33,” alisema Dk. Amiri.

Pia, alisema tatizo la macho linalo-
sababishwa na shinikizo la juu la damu
limeongezeka kwa asilimia 31 kutoka
wagonjwa 3,800 mwaka 2021 hadi 5,571
mwaka 2022.

“Hii inatukumbusha umuhimu wa
kuzingatia mtindo bora wa maisha na
kuongeza juhudi katika kuzuia na ku-
dhibiti magonjwa yasiyoambukiza kama
njia ya kupunguza changamoto ya watu
wenye shida za macho,” alisema.

Kadhalika, alisema mwaka huu wa-
naendesha utafiti wa hali ya ulemavu wa
kutokuona na upungufu wa kuona katika
Mkoa wa Dodoma.

Alisema wanaendelea kuhakikisha
kuwa utafiti huo unachangia kuboresha
huduma za macho na afya ya wananchi
kwa ujumla.

“Ingawa kumekuwa na maendeleo
makubwa katika miaka ya hivi karibuni
kwenye huduma za macho bado kuna
maeneo yanahitaji kuendelea kuboresh-
wa.

“Katika hili wizara kwa kushirikiana
na wadau tunaendelea kuhamasisha
matumizi ya teknolojia ili kupunguza mzi-
go kwa wataalam wa macho na kuhakiki-
sha upatikanaji wa huduma za macho
maeneo mbalimbali nchini, teknolojia
hizi zitasaidia sana kuongeza ufanisi na
upatikanaji wa huduma za macho,” alise-
ma.

Aidha, alitoa wito kwa wataalamu na
wadau kuendelea kushirikiana ili kuimari-
sha huduma za macho nchini na kubore-
sha maisha ya Watanzania kwa ujumla.

Meneja Mpango wa Taifa wa Huduma
za Macho, Dk. Bernadetha Shilio, alisema
asilimia moja ya Watanzania wana ulema-
vu wa kutokuona na asilimia tatu wana
uoni hafifu.

“Sababu nyingi za ulemavu zinazuilika
au kuepukika kwa ujumla asilimia 20 ya
wananchi wanakuwa na matatizo mbal-
imbali ya macho na wanahitaji kufikia
huduma za macho kwa upimaji, tiba na
ushauri karibu na maeneo yao,” alisema
Dk. Shilio.

Alisema kwa mwaka huu siku ya afya
ya macho ni maalumu kwa waajiri na
waajiriwa.

“Unatakiwa ucham-
buzi mwingine wa ndani kwa hiyo Katibu :
Mkuu Kiongozi tengeneza kikundi chako :

MINIMUM DISCLOSURES OF BANK CHARGES AND FEES

PRICING (TZS)

PRICING (US $ / EUR)

PRICING (GBP)

PERSONAL BANKING

SAVINGS ACCOUNT
1ZZE

Account Opening Fee Free A A
pening balance Freo A A
inimum Operating Balance NIC A A
inimum Interest Bearing Balance TZS 10,000.00 A A
onthly Service Fee Free A A

FAHARI

Account Opening Fee ree Free Free

Opening balance TZS 10.000.00 | _§ 50.00 | £ 50.00

Minimum Operating Balance TZS 70,000.00 | S 50.00 | £ 50.00

Minimum Interest Bearing Balance TS 50,000.00 |_& i00.00 | £ 700.00

Monthly Service Fee TZS 1,500.00 | S 200 | E 2.00

MWANGAZA JUNIOR ACCOUNT.

Account Opening Fee Free Free Free

Opening balance 775 0,000.00 | & 50.00 | £ 50.00
inimum Operating Balance TZS 20,000.00 | S 50.00 | £ 50.00
inimum Interest Bearing Balance TZS 20,000.00 | § 500.00 | £ 500.00
onthly Service Fee (1 free w/drawal per quarter) Free Free Free

Extra fee for more than 1 w/drawal per quarter TZS 5500.00 | _§ 200 E G0

WEKEZA SAVINGS ACCOUNT (BALANCE BUILD UP)

Account Opening Fee Free Free 7A

Opening balance Free Free 7A

Minimurm Operating Balance NIL NI /A

Minimum Interest Bearing Balance TZS 100,000.00 | _§ 2500 7A

Monthly Service Fee™ Free /A

CURRENT ACCOUNT

AMANA

Account Opening Fee Free /A 7A

Opening balance TZS 20,000.00 /A 7A

Minimum Operating Balance TZS 3,000.00 /A /A

Minimum Interest Bearing Balance N/A /A /A

Monthly Service Fee* TZS 3.000.00 /A 7A

MARIDHAWA

Account Opening Fee Free Free Free

Opening balance 7S 25,000.00 | & 25.00 | F 25.00

Minimum Operating Balance T7s 6,000.00 | S 500 £ 5.00

Minimum Interest Bearing Balance NA N/A

Monthly Service Fee™ TZS 10,000.00 | & 10.00 | E 10.00

PREMIUM

Account Opening Fee Free Freo Free

Opening balance TZS 35.00000 |8 $0.00 | £ 30.00

Minimum Operating Balance NI NIL NIL

Minimum Interest Bearing Balance NA NA A

Monthly Service Fee* TZS 15,000.00 | & 10.00 | £ 10.00

SME BANKING

AMANA BIZ ACCOUNTS

Account Opening Fee Free Free Free

Opening balance TZs 6,000.00 | & G.00 [ £ 50.00

Minimum Operating Balance TZS 50,000.00 | _§ 100.00 | £ 100.00

Minimum Interest Bearing Balance NA A NA

Monthly Service Fee™ TZS 15,000.00 | & 500 | ¥ 15.00

SME TIERED CURRENT ACCOUNT

Account Opening Fee Froo Freo NA

Opening balance T7S 100,000.00 | _§ 100.00 NA

Minimum Operating Balance Tzs 1.000.000.00 | S 1.000.00 NA

Minimum Interest Bearing Balance TZS 000.000.00 | S 5,000.00 NA

Monthly Service Fee* TZS 20,000.00 | _§ 15.00 NA

JAMII CURRENT ACCOUNT

Account Opening Fee Free Free Free

Opening balance Free Free Free

Minimum Operating Balance 775 100,000.00 | S 10000 | £ 100.00

Minimum Interest Bearing Balance T7s 5.000,000.00 50.000.00 | £ 50.000.00

Monthly Service Fee~ Free Free Free

CORPORATE BANKING

CORPORATE CURRENT ACCOUNTS

Account Opening Fee oo Froo Froo

Opening balance 7S 500,000.00 | _§ 250.00 | E 250.00

Minimum Operating Balance NIC NIC NIL

Minimum Interest Bearing Balance NA NA NA

Monthly Service Fee* TZS 25.000.00 |8 2000 | £ 15.00

CORPORATE CALL ACCOUNTS

Account Opening Fee Free Fre. Free

Opening balance 775 10,000,000.00 | S 10,000.00 | £ 16,000.00

Minimum Operating Balance TZS___10,000,000.00 | S 10.000.00 | £ 10.000.00

Minimum Interest Bearing Balance 78 1.00 | S 00 | E 1.00

Monthly Service Fee™ 775 6.000.00 | S Z0.00 | £ 75.00

CORPORATE TIERED INTEREST ACCOUNTS

Account Opening Fee Free Free NA

Opening balance 778 500,000.00 | _§ 250.00 NA

Minimum Operating Balance NIC NI NA

Minimum Interest Bearing Balance 7S 50,000,000.00 | § 100,000.00 NA

Monthly Service Fee* TZS 25,000.00 | _§ 20.00 NA

GENERAL CHARGES

[Bankers Cheque TZs 50,000.00 | & 2500 N/A

DISHONORED/UNPAID CHEQUE

Fund related 778 120,000.00 | _§ 50.00 N/A

Technical TZS 30.000.00 | _§ 50.00 N/A

Cheque book Pi ing Fee:

25 leaves 7S 15.000.00 | _§ 1500 | E 15.00

50 leaves 7S 265,000.00 | 20.00 | £ 20.00

100 leaves Zs 50.000.00 | _§ 35.00 | E 35.00

Uncollected cheaue book after 3 months 7S 15.000.00 | S 15.00 | £ 15.00

Srd party Cwith 5rd party 7S 25,000.00 1% Per Cheaue + 520 1% Per Cheaue +520

Stop Payment Charges 7S 30.000.00 |8 2500 | E 25.00

TRANSACTIONAL SERVICE FEES

With banks via Standing Orders

Standing Order - internal same customer ( 5et up fee - once off) Free Free Free

Standing Order — internal other customers ( per transaction) Free Free Froe

Standing Order - Other local bank TZS 20,000.00 | _§ 10.00 | £ 10.00

Free Free Free

DEPOSIT/WITHDRAWAL TRANSACTIONS:

Cash Deposit at Branch Free Free

Cash Deposit at Branch coins above 100,000

Free
5% Min 10,000

Cash Deposit at Branch small denominations 1ess than 50USD (USD

3% of FCY currency

1,2,5,10,20) equal and above USD 500 NA 3% of FCY currency value alue
With Account Transfers (Internal) Free Free Free
Cheque deposit Free Free Free
Cash withdrawal Personal Banking ( over the counter) up to 2m TZS 3,500.00 1% Min & 1% min 5
Cash withdrawal Personal Banking (over the counter) btn 2m to 20m | TS 4,000.00 1% Min5 1% min &
Cash withdrawal Personal Banking ( over the counter) above 20m 0.15% Max 50,000 1% Min & 1% min &
Cash withdrawal SME ( over the counter) 0.15%Min 3,000 Max
20,000 1% Min & 1% min &
Cash withdrawal Corporate Banking 0.156%Min 3,000 Max
100,000 1% Min 5 1% min &
Deposit charges - Financial Institution Free Free Free
Deposit charges - Financial Institution - small denominations 3%0n small
3%0n small denominations. denominations
Free above $500 above $500
Account Closure TZS 10,000.00 | 1000 | £ 10.00
Dormant Account Reactivation NIl NIL NI
Dormant Account monthly fee NIL NIC NI

Premature/cancellation fixed deposit fee

50% Accrued Interest is
Forfeited. Breaking Ist
month all interest

50% Accrued Interest is

Forfeited. Breaking 1st month

50% Accrued Interest
is Forfeited. Breaking
1st month all interest

forfeited all interest forfeited forfeited
Monthly stat t Free Free Free
Interim Statements (per page) 775 2,000.00 100 | F 1.00
Search fee documents (after 3 months) 175 80.,000.00 40.00 | E 40.00
Audit confirmation TZS 75,000.00 50.00 | £ 50.00
Balance Certificate TZS 0.000.00 50.00 | £ $0.00
Reference Letter TZS 50.000.00 30.00 | £ 30.00
Inter Account Transfers e Free Free
T Outward Iocal - TISS 775 11,800.00 | & 10.00 N/A
T Outward local - EFT T7s 3,000.00 N/A N/A
T Inward local TISS Free Free N/A
Satary processing (per entry) TZS 1,500.00 | § 100 | F 1.00
International Outward T T §50 + Other
$50 + Other overseas bank overseas bank
/A chrges chrges
International Inward T T /A Free Free
Travellers Cha. Deposit /A N/A N/A
Foreign BankDrafts /A S 50.00] £ 50.00
Outward Cheque for Collection /A N/A N/A
Outwara Bills for collection 0.25% min50 + § 50 0.25% min 50 + § 50
N/A (courier charge) (courier charge)
Tnward Bills for Collection N/A 25% MIN 50 0.25% MIN 50
Advising fee (Inward Bill & LCs) N/A K 200.00] £ 200.00
Travellers Cha. (Issue) N/A N/A N/A
Letters of Gredit 1% per atr + § 50 1% per atr + § 50
N/A (total min $250) (total min $250)

Bank Guarantees

1% Per Otr Min $ 200

1% Per Otr Min $ 200

1% Per Otr Min $ 200

AGENCY BANKING FEE

Deposit

[Free

Bill payment

\Free

Withdrawal Fees

Tr 1 tiers BancABC Fees Government Levy Total Fees

0-999 N/A - N/A
1,000-1,999 300 10 310
2,000-2,999 300 il 31
3,000-3,999 300 19 319
4,000-4,999 300 39 339
5,000-6,999 500 70 570
7,000-9,999 500 88 588
10,000-14,999 600 224 824
15,000-19,999 600 427 1,027
20,000-29,988 600 672 1,272
30,000-39,999 700 770 1,470
40,000-49,999 800 1,050 1,850
50,000-99,999 900 1,435 2,335
100,000-199,999 1,000 1,771 2,771
200,000-299,999 1,100 2,058 3,158
300,000-399,999 1,200 2,450 3,650
400,000-499,999 1,200 2,870 4,070
500,000-599,999 2,000 3,640 5,640
600,000-699,999 2,000 4,480 6,480
700,000-799,999 2,000 4,970 6,970
800,000-899,999 2,000 5,264 7,264
900,000-1,000,000 2,000 6,230 8,230
1,000,001-2,000,000 2,300 6,580 8,880
2,000,001-3,000,000 2,500 6,580 9,080
3,000,001 na zaidi N/A 7.000 N/A
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MAONI & UCHAMBUZI

ipashe

MWANGA WA JAMII

Maandalizi kukabiliana
na El-Nino yasilegelege

KUNA juhudi kubwa zinazofanyika sehemu mbalimbali za mae-
neo hasa ya Jiji la Dar es Salaam katika maandalizi ya kukabiliana
na mvua ya El-Nino.

Mapema mwezi Agosti, Mamlaka ya Hali ya Hewa (TMA) katika
utabiri wake ilisema kutakuwa na mvua kubwa ya El-Nino am-
bayo itasababisha mafuriko na kuleta athari.

Mamlaka hiyo ilitoa tahadhari hiyo na kuwataka wananchi na
mamlaka mbalimbali kujiandaa kukabiliana na mvua hiyo.

Wakazi wanaoishi mabondeni wametakiwa kuhama maeneo
hayo ili mvua hiyo itakapoanza wasiathirike.

Katika majiji mengi nchini kuna uchafuzi mkubwa wa mazin-
gira wa utupaji taka ovyo. Kutokana na uzoaji taka kutokuwa en-
delevu, husababisha wananchi kuzikusanya na kuzibwaga bara-
barani au kwenye mitaro inayopitisha maji.

Hatari ya kutupa taka kwenye mitaro ni kusababisha izibe na
maji ya mvua kushindwa kupita kwenye mitaro hiyo ili kuelekea
baharini na badala yake hujaa na kutafuta njia nyingine ambayo
ni barabarani na kwenye makazi ya watu.

Pia, lile wimbi la wafanyabiashara wadogo kufanya shughuli
zao kwenye maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya wapita kwa miguu
limerudi upya barabarani na wanapomaliza biashara zao taka zi-
naachwa zikizagaa na nyingine kutupwa kwenye mitaro.

Tahadhari inapotolewa ni lazima watu wazingatie kwasababu
madhara ya El-Nino ni makubwa na kwa wale waliowahi kush-
uhudia mvua hiyo mwaka 1998 wanaelewa jinsi ilivyoleta mad-
hara makubwa.

Barabara nyingi ziliharibika, madaraja yalikatika, miundombi-
nu ya kutoka sehemu moja kwenda sehemu nyingine ilikosekana
kwasababu ya kusombwa na maji.

Tumeona kuna kazi inayoendelea katika baadhi ya barabara
ambazo wakati wa mvua hujaa maji kutokana na mifereji kuziba,
kuna uzibuaji na uondoaji taka zilizotupwa kwenye mifereji hiyo.

Kazi hiyo ni kuhakikisha mvua itakapoanza maji yaweze kupita
kwa urahisi kuelekea baharini. Pamoja na jitihada hizo, lakini
taka zinazozolewa zinaachwa pembeni ya mifereji bila kuzolewa.

Wasiwasi wetu ni kuwa kama taka hizo zitaachwa kwa muda
mrefu bila kuondolewa na ghafla mvua ikaanza kunyesha itaku-
wa ni kazi bure kwasababu zitaingia tena kwenye mtaro na kwen-
da kuziba njia.

Wito wetu kwa wanaofanya kazi hiyo ya kuzibua mifereji, wa-
napomaliza wasirundike milima ya taka pembeni ya mifereji, wa-
zizoe mara moja ili kuepuka athari.

Kwenye mitaa kila mmoja awe mlinzi wa mwenzake kudhibiti
utupaji taka kwenye mifereji. Mara nyingi yanapotokea majanga
yanayosababishwa na mvua, lawana huenda kwa serikali bila
kujali wananchi wenyewe wanapaswa kuchukua hatua kabla ya
kushusha lawama hizo.

Kazi ya serikali ni kujenga miundombinu itakayowanusuru wa-
nawake kuepukana na majanga kama hayo ya mafuriko. Lakini
kinachoshangaza wananchi hao wanaojengewa miundombinu
ndio wa kwanza kuiharibu.

Wengine huthubutu kuiba mifuniko ya chuma ambayo im-
ewekwa kutoruhusu uchafu kuingia kwenye njia ya maji.

Baadhi ya watu huiondoa na kutumbukiza viroba vya uchafu,
halafu maji yanaposhindwa kupita, huwa wa kwanza kuilaumu
serikali kuwa haijali wananchi wake.

Majanga yanayosababishwa na mazingira yanaweza kudhibiti-
wa kama kutakuwa na ushirikano wa kutosha kati ya wanachi na
serikali.

Tahadhari zinapotolewa ni lazima hatua zichukuliwe na kila
upande ili kuepuka majanga yanayoweza kusababisha vifo na
ukosefu wa makazi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

B Muungwana Lazima Nilonge
i Chonde chonde tusikilize kilio cha

madaktari, vinginevyo tutaisha

WASWAHILI husema ukio-
na la mgambo likilia jua
kuna jambo, panapofuka
moshi chini kuna moto.

Nimetumia misemo hii,
ikiwa ni baadhi ya ambayo
mara nyingi imekuwa ikitu-
mika katika jamii kuasa au
kutahadharisha kuwa kuna
hatari mbele yetu ambayo
si rahisi kumuacha mtu
salama, kama si kifo bali
ni mateso ya maumivu ya
muda mrefu ya maradhi au
majereha.

Mara kwa mara, wata-
laamu wa afya, wakiwemo
madaktari bingwa wame-
kuwa wakipiga kelele kwa
jamii kuondokana na mtin-
do wa maisha bwete ambao
takwimu walizo nazo zinao-
nyesha umeleta madhara
makubwa kwa watu kufa,
wengine kuugua na Kku-
changia umasikini kutokana
na gharama kubwa za mat-
ibabu.

Kwa mujibu wa wataalamu
hao, kila kukicha kumekuwa
na staili mpya ya maisha ka-
tika jamii ambayo imekuwa
ikichangia kuongezeka kwa
magonjwa  yasioyakuam-
bukiza ambayo yamekuwa
janga kubwa katika jamii.

Mwanzoni walisema ma-
gonjwa hayo yamekuwa
yakiongezeka kwa kasi ka-
tika jamii kutokana na ulafi
kwa kula lundo la vyakula na
watu kutofanya mazoezi kila
siku.

Wakati wataalam hao wak-
ipasua vichwa vyao, wame-
kuja kubaini katika utafiti
wao kuwa, janga jingine
baya zaidi ni ni mtindo wa
kutumia bodaboda kwa ajili
ya usafiri wa hapa na pale
katika maeneo ya mijini na

vijijini.
Wanasema bodaboda
zinachangia kuongezeka

kwa magonjwa hayo nchini,
yakiwemo ya moyo, kisu-
kari, saratani na kupoza kwa
sababu ya uvivu tu wa watu
wengi kutembea hadi vituo
vya daladala kutoka majum-
bani na kurudi.

Changamoto hiyo inata-
jwa janga jipya kwa sababu
inaendelea kuongezeka
kwa kasi ya magonjwa hayo
ikilinganishwa na miaka ya
nyuma kabla ya usafiri huo
kuanza nchini.

Sababu nyingine ni jamii
kutozingatia ulaji vyakula
kwa afya, ikimaanishwa mlo
wa kila siku unatakiwa kuwa
wa kiasi, isipokuwa matunda
na mbogamboga nyingi.

Unywaji wa pombe una-
takiwa uwe wa lita 10 kwa
mwaka na si vinginevyo, la-
kini wengi wao wanakunywa
kupita kiasi hata zaidi ya ki-
wango hicho kwa siku, wiki
na hata mwezi.

Hali hiyo ukaliibua Shirik-
isho la Vyama vya Magonjwa
Yasiyoambukiza Nchini
(TANCDA) kufanya kikao
kazi baina yake, wadau na
wahariri wa vyombo vya
habari jijini Dar es Salaam ili
wapaze sauti zao kwa jamii
ibadili mwenendo wa mai-
sha yao.

Katika kikao kazi wadau
waliwakata wahariri  ku-
tumia kalamu zao kuelimi-
sha jami kudhibiti magonjwa
hayo..

Mbali na magonjwa hayo
kuathiri familia nyingi kwa
kubaki masikini, madatari
hao wanasema yamekuwa
tishio kwa nguvu kazi ya
taifa kwa sababu badala ya
mgonjwa kuwa kazini, ana-
tumia muda mwingi kwenda
hospitalini  kupata  mat-
ibabu na nyumbani kulala.
Vilevile, familia inatumia
muda mwingine kumuuguza

mgonjwa kwa kukaa nyum-
bani na kumpeleka hospital-
ini kwa daktari kuchunguza
maendeleo ya afya yake na
kupata matibabu badala ya
kushiriki katika shughuli za
uzalishaji mali.

Tunaambiwa asilimia 50
ya wagonjwa wa kisukari
yanaweza kupona iwapo
mgonjwa atagundulika
mapema.

Wataalamu hao wanaonya
tusipochukua hatua mape-
ma kudhibiti magonjwa
hayo, kwa siku za baadaye
yatakuwa janga kubwa kwa
taifa na familia.

Magonjwa haya ni mapam-
bano yetu wenyewe kwa we-
nyewe, presha (shinikizo la
damu) gharama kwa mwezi
ni kati ya Sh. 40,000 hadi
60,000 kwa mwezi, kiwango
ambacho ni karibia robo ya
mshahara wa mfanyakazi
kwa mwezi kwa ajili ya ku-
nunua dawa.

Mbali na gharama hizo za
dawa, mgonjwa na ndugu
wamekuwa wakipoteza
muda mwingi kwenda hospi-
talini kufuatilia matibabu na
dawa ambayo yatamsogeza
siku za kuishi, kisha kufa
baadaye.

Ni habari njema kuwa TCD
(Chama Wagonjwa wa Kisu-
kari Tanzania) kinawezesha
waandishi kwenda kuandika
habari dhidi ya magonjwa
hayo katika jamii.

Ifike wakati Serikali isikie
kilio cha wadau itunge she-
ria kudhibiti utengenezaji
wa vinywaji kwa kutumia
sukari, ikiwa ina dhamira
ya dhati ya kupambana na
baadhi ya magonjwa hayo
kama ilivyofanya kwa ma-
gonjwa ya kuambukiza ya
maleria, homa ya matumbo,
kipindupindu, UKIMWI na
mfumo wa kupumua.
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Pinda awataka wananchi Butiama kuchangamkia ujio wa chuo kikuu

Na Mwandishi Wetu,
BUTIAMA

MKUU wa Chuo Kikuu cha
Mwalimu Julius K. Nyerere
cha Kilimo na Teknolojia
(MJNUAT), Mizengo Pinda
amewasihi wakazi wa Bu-
tiama kukipokea chuo hicho
kwa mikono miwili.

Pinda ambaye ni Waziri
Mkuu Mstaafu alisema hayo
juzi  alipotembelea chuo
hicho kwa mara ya kwanza
tangu alipoteuliwa kushika
wadhifa huo Oktoba, mwaka

jana.

“Naomba niwasihi wakazi
wa Butiama, mahusiano
yetu sasa yajengwe kwa
misingi ya urafiki ili mtoto
huyu (chuo) aweze kuzaliwa
na afya nzuri. Isije ikatokea
baada ya siku chache tangu
kuanza kwa chuo matukio
ya wizi yakatokea. Kwa hiyo,
ukisikia watu wanapanga
matukio ya wizi, uje utoe
taarifa,” alisema.

Pinda alisema ujio wa
chuo hicho utaleta mabadi-
liko makubwa kwa jamii in-

Mkuu wa Chuo Kikuu cha Mwalimu Julius K. Ny-
erere cha Kilimo na Teknolojia (MJNUAT), Waziri
Mkuu mstaafu Mizengo Pinda akizungumza na
wajumbe wa Baraza la chuo pamoja na watumishi
alipofanya ziara ya kwanza chuoni hapo Butiama
mkoani Mara, tangu alipoteuliwa kuwa Mkuu wa
Chuo Oktoba, 2022. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wakulima wahimizwa
mkakati kulisha Afrika

Na Mwandishi
Wetu, NJOMBE

WADAU wa kilimo wame-
takiwa kuwa karibu na Kituo
cha Kuendeleza Kilimo Nyan-
da za Juu Kusini mwa Tanza-
nia (SAGCOT) ili mikakati ya
kuzalisha mazao ya kilimo
na biashara itekelezwe kwa
ufanisi.

Pia, kushirikiana kwa
wakulima na SAGCOT ku-
metajwa kuwa chanzo cha
kutimiza ndoto ya Rais Samia
Suluhu Hassan ya kuifanya
Tanzania kuzalisha chakula
cha kulisha bara la Afrika.

Mkuu wa Mkoa wa Njombe,
Antony Mtaka, alitoa agizo
hilo jana kwa wadau wa
kilimo katika mkutano wa
wadau kutoka taasisi za sekta
binafsi na umma zilizoko ka-
tika Kongani ya IThemi.

Alisema kwa kushirikiana
na SAGCOT katika kuhamasi-
sha wakulima kuzalisha kwa
wingi mazao ya chakula na
biashara, kutasaidia ziada ya
mazao ya chakula iwe kub-
wa na ilishe barala Afrika
ifikiapo 2030.

Mtaka alisema  kuzalisha
ziada kubwa ya chakula kwa
kutumia mikakati iliyo, iki-
wamo utoaji wa mbolea ya
ruzuku ni dhamira ya seri-
kali ya kulisha Afrika ifikapo
2030.

“Kulisha Afrika ni ndoto
ya Rais Samia na ni dhamira
ya serikali anayoiongoza.
Mnaona ameshasema visima
68,000 vichimbwe kwaajili
ya umwagiliaji lakini pia
mabwawa yachimbwe na
pesa zimeshatolewa kwaajili
kuanza uchimbaji,” alisema
Mtaka.

Mkuu wa Maendeleo ya
Kongani na Ubia wa SAGCOT,
Maria I[jumba, alisema ndani
ya mwaka mmoja, limeku-
wako ongezeko kubwa katika
nyanja za ajira, uzalishaji na
uwekezaji, kuwa sekta ya
kilimo imesaidia kundi kub-
wa la Watanzania kuushin-
da umasikini.

Alisema tathimini ya mwa-
ka 2022 inaonyesha kuwa
wakulima wadogo wa mazao
ya biashara wameongezeka
mara nane kutoka 100,000
hadi 847,385.

ayokizunguka kutokana na kuwa na
wanafunzi 6,000 ambao watahitaji
huduma za kijamii kutoka kwenye
jamii ya Butiama na hivyo kutoa
fursa mbalimbambali za kiuchumi.
“Kwa hiyo wale vijana wajanja
wenye maono muanze kuona wa-
nafunzi 6,000 wapo Butiama. Msije
mkafikia hatua ya kujilaumu kwa
nini nilichelewa au kwa nini sikulio-
na hili. Mwanzishe migahawa na
huduma mbalimbali baada ya kujua
wanafunzi wanataka nini. Kubwa ni
kwamba, nataka niwatahadharishe
muweze kuliona hili msije kujilau-
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HAKIKABANK
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mu,” alisema.

Mwenyekiti wa Baraza la Chuo,
Balozi Philemon Luhanjo, alisema
chuo hicho kimeshindwa kufanya
udahili wa wanafunzi kwa kipindi
cha miaka saba kutokana na kuko-
sekana kwa miundombinu stahiki.

“Msisitizo mkubwa umeelekezwa
katika kujenga miundombinu kwa
kuanza na ukarabati wa majengo
yaliyokuwa Shule ya Sekondari ya
Wavulana ya Oswald Mangombe.
Nipende kuishukuru serikali kwa
kuhakikisha upatikanaji wa rasili-
mali fedha na rasilimali watu kwa

ajili ya ukarabati wa kampasi anzili-
shiya Oswald Mangombe. Ujenzi wa
Kampasi Kuu na ujenzi wa Kampasi
ya Tabora utaanza hivi karibuni,”
alisema.

Chuo Kikuu cha Mwalimu Julius
K. Nyerere cha Kilimo na Teknolojia
(MJNUAT) kinatekeleza mradi wa
ukarabati katika kampasi ya Oswald
Mangombe wenye thamani ya Sh.
bilioni 2.661 na Mradi wa Elimu ya
Juu Kwa Mageuzi ya Kiuchumi ka-
tika Kampasi Kuu Butiama na Kam-
pasi ya Tabora wenye thamani ya
Sh. bilioni 102.5.

MWANGA HAKIKA BANK LIMITED

MINIMUM DICLOSURE OF CHARGES AND TARIFFS
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SERVICES
Certificate of Balance
Confirmation to the Auditors
Search for information above 5 years
Cheque book cost (Per Leaf)
Status report

Stop payment order

Dormant Account Activation
Account Closing on Customer Demand
Counter cheque per leaf [Within the Bank]

Salary Processing fee [ per Transaction]

Customer ID

Uncollected Cheque Book/Destruction

Visa Card Issuance-Classic

Visa Card Issuance-Gold
Replacement Visa Card-Classic
Replacement Visa Card-Gold
Umoja Card Mantainance fee

Visa Card- Classic Mantainance fee
Visa Card-Gold Mantainance fee
Uncollected ATM Card

PIN reset fee

Withdraw fee local (Umoja ATM)
Withdraw fee other Bank (Domestic Banks)

Withdraw fee other Bank (International)

Balance inquiry other Domestic Banks
Balance inquiry other Bank (International)
Decline Domestic [Insufficient fund]
Decline International [Insufficient Balance]
QR transactions

POS transactions

E-commerce transactions

CCTV Camera footage searching request from Customer

Dishonoured cheque due to the technical error caused by customer

Pre-Mature breaking of Fixed Deposit on customer request

Dishonoured cheque for lack of funds or refer to drawer or effect not cleared
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Cash Withdraw Over the Counter [TZS/ USD/EURO]
TRANSACTION AMOUNT RATES
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- 1,000.00
e
100,000 - 300,000 2,000.00
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TANGAZO

UCHUMI COMMERCIAL BANKLTD

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

WARAKA WA MIZANIA KWA TAREHE 30/09/2023 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA ULIOISHIA 30/09/2023

(Kiasi kwa shilingi milioni)

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo mwaka ya Robo mwaka ya Robo ya mwaka | Robo ya Mwaka|Limbikizo la mwaka |Limbikizo la mwaka
A MALI 30.09.2023 30.06.2023 ya sasa wa sasa Linganishi
1| Fedha tasilimu 1,699 1,752 Mtiririko wa fedha kutokana na shuhuli za uendeshaji 30.09.2023 30.06.2023 30.09.2023 30.09.2022
2| Salio katika Benki Kuu ya Tanzania 2,833 2,875 Mapato/(hasara) halisi 293 300 1,232 1,080
3| Uwekezaji katika amana serekalini o] o] Marekebisho kwa ajili ya:- - - - -
4| Salio katika benki nyingine na taasisi za fedha 7,334 5,396 :c:?'(kav‘; lisi Katika mike ;23 3 :)g[; 4 :ﬁi > 3"13;
5| Hundi na miamala ya kushuhulikiwa 195 201 aciliko halisi katika mikopo . (3,087 (a.107) @1
Mi la bai tawi o o Faida / (hasara) kwenye mauzo ya mali - - - -
6| Miamala baina ya matawi Mabadiliko halisi katika amana (32) 1,206 3,618 890
7] Bili zililizo afikiwa 0 0 Mabadiliko katika amana za muda mfupi zilizoafikiwa - - - -
8| Dhima za wateja zilizo kubalika o] o] Mabadiliko halisi katika dhima nyingine 104 178 96 238
9| Mikopo iliyotolewa kwa benki nyingine 0 0| Mabadiliko halisi katika mali nyingine 93 (440) (804) 342

10| Uwekezaiji katika amana nyingine 0| 0| Kodi liyopitwa (114) (114) (162) (135)

11| Mikopo halisi iliyopo 35,161 35,718| Mengineyo (bainisha) - . ) - (37) 202 26 -

12| Mai nyingine 2645 2738 Fedbha halisi zilizotolewa(zilizotumika) kwa shuhuli za uendeshaji 967 (1,655)| 234 635

13| Uwekezaji wa hisa 35 35 Mtiritiko wa fedha kutokana na shuhuli za uwekezaji

14| Akauti za udhamini o o Gawio lilopokewa . B B .

15| Mali zisizohamishika , mitambo na vifaa 1,513 1,574 Ununuzi wa mali za kudumu - (22) (183), (571),

16| JUMLA YA MALI 51,415 50,289 Mapato kutokana na mauzo ya mali za kudumu - - - -

Ununuzi wa amana zisizoshuhulikiva mawakala - - - -
DHIMA Mapato kutokana na mauzo ya amana zisizoshuhulikiwa na mawakala - - - -
171 A bonki nyingt T — Todh 0 ) i (bainisha) - - - (15)
I Amana za el: i nyingine na taasisi za fedha 36.439 36.471 Fedbha halisi zilizotolewa(zilizotumika) kwa shuhuli za uwekezaji - (22) (183) (586)
mana za wateja 5 5

19| Dhamana ya malipo kwa fedha tasilimu (o] (o] Mtiririko wa fedha kutokana na shuhuli za kifedha

20| Amana maalumu o] o] Ulipaji wa madeni ya muda mrefu - - - -

21| Maagizo ya malipoffedna za kuhamisha ol ol Mapato kutokana na utoaji wa madeni ya muda mrefu - - - -

22| Hundi na hawala za kibenki zilizotolewa 0| o] Ongezeko la hisa ) 870 8 922 o74

23| Limbiko za kodi na gharama zitakazolipwa 357 239 Gawio I\.\llollpwa.kwa.ledha taslimu - - - N

24| Dhima la tozo kwa aijili ya usuluhishi baina ya benki na mteja o] o] Maba.d\hko halisi katika madeni mengine - - (12) (167)

25| Miamala isiyoshuhulikiwa baina ya matawi [¢] [¢] Menglneyo.(l_)a\_n.\sha) . . o N - N N

26| Mapato yaliyoingia ya kipindi kijacho na tozo nyingine zitakazolipwa baadae o o Fedha halisi zilizotolewa(zilizotumika) kwa shuhuli za kifedha 870 8 810 807

27| Dhima nyingine 501 515 . . .

28| Madeni 555, 555, Fedha taslimu na mali zinazofanana na fedha taslimu

20| JUMLA YA DHIMA 37.852 37.780 o] k katika fedha taslimu na mali zinazofanana na fedha taslimu 1,837 (1,669) 861 856

- - Fedha na mali zinazofanana na fedha taslimu mwanzoni mwa robo mwaka/imwaka 10,224 11,893 11,200 10,344

20 MALI(DHIMA) HALISI (16 K:ETDz‘:Z:A WANARISA 13,563 12,509 Fedha na mali zi na_fedha taslimu mwishoni mwa robo 12,061 10,224 12,061 11,200

31| Mtaiji wa hisa uliolipwa 11,097 10,227

32| Akiba ya mtaiji ol o| BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO YA MWAKA ULIOISHIA 30.09.2023

33 Mépato yallyobakav.ve.n . ; 805 805 Katika kuandaa taarifa hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama kulikua na

i“ Z:'da (hasara) ya kipindi husika 9?0 762 mabadiliko katika sera za uandaaji taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka wa sasa, mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8

5| aunti nyingine za mtaji 711 71

36| Stahiki ya mwenye hisa chache [¢] 0| Jina na Cheo Saini Tarehe

37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 13,563 12,509 Mr. Samwel A. Wado S. Wado 13¢ Oktoba, 2023

38[Dhima zisizo dhahiri 3,742 3,584 (Ofisa Mtendaji Mkuu)

39| Mikopo chechefu 2,079 1,808

40| Tengo kwa ajili ya mikopo chechefu 758 722 Mrs. Anitha J. Mnkeni A. Mnkeni 13 Oktoba, 2023

41| Malinyingine chechefu [o] [o] (Idara Ya Fedha)

D BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa Bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na
Uwiano wa fedha za wanahisa na jumla ya mali 26.38% 24.87% imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka
Uwiano wa mikopo chechefu na jumla ya mikopo ghafi 5.75%) 4.95% 2006, na zinaonesha hali halisi.

Uw!ano wa m!kopo ghe.lh. na j.umla ya ama!qa . 97.09%| 98.42%| " Jina na Cheo Saini Tarehe
Uwiano wa mikopo halisi na jumla ya mali halisi 68.39% 71.03% " . .
: o ) ; " 1. Mr. Wilson Ndesanjo W .Ndesanjo 13rd Oktoba, 2023
Uwiano wa mali zinazozalisha na jumla ya mali 82.65%| 81.76%| (Mwenyekiti wa Bodi)
Ongezeko la amana 0.09%| 3.42%)| Y
Ongezeko la mali 2.24%) 3.75%) 2. Mr. Munguatosha M. Makyao M.Makyao 13rd Oktoba, 2023
(Mkurugenzi)
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO YA MWAKA UNAOISHIA 30/09/2023 REVIEWED CHARGES AT 30.0 23
(Kiasi kwa shilingi milioni) P emv—, s
Robo ya Mwaka [Robo ya Mwaka|Limbikizo la Mwaka | Limbikizo la Mwaka i Kearp Iy | [SHFTTSS vasts 100
wa sasa Linganishi wa sasa Linganishi - 00,
30.09.2023 30.09.2022 30.09.2023 30.09.2022 Fired Deposit Transler
1|Mapato ya riba 1,836 1580) 4,943 4,465 s A [ s 200
2| Gharama zariba 452 47 1,285 860 ::":: Z [—
- " Morths %
3|Madeni viza yaliyofutwa 0 0 0 0 woor] | [creqeceaing e OuvadChoges) 1000)
4|Mapato halisi ya riba (1 kutoa 2) 1,349 1,450 3,589 3,522 il - P
5|Punguzo/ongezeko la tengo katika mikopo 35 83| 119] 83] — e*-wr:;“ PP
- " - ore ot e, 216 moths 2001, coveimos
6[Mapato yasiyo na riba 293 297| 1009 796 P w— A s00m0.COTV e 90 maximarts
6.1 Faida /hasara zitokanazo na miamala ya fedha za kigeni 16} 25| 68 55 [———— [y—
oz 00per
6.2 Ada na kamisheni 236 250 860) 663 CHARGEREE . -
6.3 Gawio o o o o usp Consdgost 6t dpusiedamount (nnaris)
6.4 Mapato mengine “ ) 8 78 Miimun Opening e - Companyar vl 5000) 100000 | | [preaseachFees Canpry Linited 252500
7|Gharama zisizo za riba 1,349 1,182 3,576 3,238 anbly Setemerterqiry 200 T25 150 per mrth d T25 700 o exaege rvage rame 257000
7.1 Mishahara na mafao 650) 531 1,737 1591 orky Lo 10 1500000
7.2 Ada na kamisheni 0| 0| 0| o| o cosngerarges 1o A rrsr UCBOUCE Free
7.3 Gharama nyingine za uendeshaji 699) 651 1,839 1647] ZZ::::::;W :xi [———— e
8|Faida/(hasara) ya uendeshaji 293 565 1,022 1,080 P— " ‘wﬂm [T —— s 1000-100000 2000
9| Tengo la kodi ya mapato 114 45| 282 135 L
3 - N 47 Fnd s (BarkoNobie) T2sn 10100020000 300000
10| Faida/(hasara) halisi baada ya kodi ya mapato 179 520 740 945 i " P— n
. N N . 47 Fndanse (Bark o obie) 2502010000000 50000
11|Mapato men-glne yahmumu[s.hwfla (b?ll’\\sha) ) 0) 210 0) [——— 20 om0 ——— E—— P
12|Jumla ya faida /(hasara) kwa mwaka 185 520 950 945 [ —— . pr—— ) -
13[idadi ya waajiiwa 52 28] 52] 28] o ps I e L) 2sn 101 0002000000 850000
14| mapato kwa hisa 1.67%| 5.11%] 8.56%| 9.29%] [S—— " poen I 21 Peymet fre
15|idadi ya matawi 2 2 2) 2 p | |27 Cormtzamen fee
BAHADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI [ s—— " 000 05TV, St Times, AzAM,
uwiano wa faida kabla ya kodi na watani wa mali 0.35%] 1.13%) 1.87% 2.06%| S — 5 oog| | 2470t pmens i) Walr Bl . 1500
uniano wa faida kabla ya kodi na watani wa fedha za wanahisa 1.37%| 4.62%] 5.68"/? 8.39%] EYS— youn| | ey Free
uwiano wa matumizi yasiyo ya riba na mapato ghafi 63.36%) 62.97%) 60.08%| 61.55%)| [ " ol | [Montiy oo e s 15000/
uwiano wa mapato halisi xa riba na wastani ya mali zinazozalishwa 3.81%) 4.%% 10.13% 11.21%] Pe TS ROIOTZS 150 T —— 250000
Witcrana o curentaccont sig ceque T2520000m am‘umw aove DM [ET—— e
Bk sdmenself cownced 5000
TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 SEPTEMBE, 2023 psrST— pro—s s aanm
(Kiasi kwa shilingi milioni) Miimu Operzing Balace Uetumi Acoot 100000 Dleaves L0
Persond Sairg 00000| | |PN Regeneraion Fie
Wwaka wa sasa - Jocount cosue 20000| | [saaypocessig 18000
Salio la mwanzo wa robo ya kwanza inayoanza 01.01.2023
10,227 17 1,017 596 30 68 11,955 free] | |Stnding Oré siucions 200000
Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 30.09.2023 0 0 950 0 0 0 950 e | | [T Chages
Mapato mengine yaliyojumuishwa 0 0 0 0 0 0 0 Witranafeecvee o courer rom 10000000001 1030000000725 1000000rom{ | - {247 Fud Trstr 14990 17
Miamala na wanahisa 870 0 0 0 0 0 870 kol theamou S000000 TZ8 008% max TZ8 180000 p
47 Fund Trns 2
Gawio liilpwa 0 0 0 0 0 0 0 ep—— g AR :
Mabadilio katika tengo la mikopo chechefu 0] 0 0 0 0 0 0 e, Taom| | [T 10000022999 kS
Ziada ya Kisheria 0 0 0 0 0 0 0 ol | Rt Ts DR
Tengo la Ziada ya Jumla 0 [ 0 0 0 0 0 — 0595 y
Mengineyo 0 0 (211) 0 0 ) (211) New ATM card issuance N 10,000.00 —— prow—— po
Salio la mwisho wa robo ya kwanza ya mwaka 30.09.2023 or replacement [ 1500000 Thund Transer a i
11,097 17 1,756 596 30 68 13,564 [ATM witrawal foe 130000 | - [247 Fund Traser 300000-Aoave L%
PIN Reset ATM 500000 (2477 Fund Transfer
Mwaka Uliopita
Salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2022 10,094 17, (766)[ 1234 30 100[ 10,709
0, 0 0 0 0 0 0 o
— d o 2 0 O —— UCB OFFERS THE FOLLOWING PRODUCTS:
Miamala na wanahisa 115 0 0 0 0 0 115 . X . . .
Mabadilko katika tengo la mikopo chechefu 0 0 0 0 0 0 0 = Savings Accounts = Fixed Deposit Accounts-(FDR) with attractive Rates
Gawio liiolipwa 0 0 0 0 0 0 0 = Current Account = Forex Accounts
Ziada ya juu ya hisa 0 0 0 0 0 0 0 . .
Ziada ya Kisheria 0 0 638 638 0 0 0 = Elimu Juniour Account = Bureau De Change
T la Zi I -32 2] i : ; :
engo la Ziada ya Jumla u 0 0 0 0 3 (2) = Mavuno Savings Account = ATMs Services, all over the Country-Umoja Switch
Kodi ya mwaka uliopita 0 0 0 0 0 0 0 . .
S S o o o o ° = Uchumi Savings Account
Salio la mwisho wa mwaka 31.12.2022 10,209 17 1,017 596 30 68| 11,937
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HABARI KANDA YA ZIWA

Mndeme
awataka
Viongozi
kutatua kero
za Wananchi

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

MKUU wa Mkoa wa Shin-
yanga, Christina Mndeme,
amesisitiza uwajibikaji
ikiwa ni pamoja na Ku-
wakumbusha majukumu
maofisa tarafa, watendaji
humo kuhakikisha wana-
tatua kero za wananchi,
kusimamia utekelezaji wa
miradi ya maendeleo na

Bashungwa atoa angalizo utoajl zabuni kwa makandaras|

Na Remmy Moka, SAUT

AZIRI wa Ujenzi,
Innocent Bashun-
gwa, amemwagiza
Wakala wa Bara-
bara Tanzania (TANROADS)
kutokutoa tenda nyingine kwa
mkandarasi yeyote ambaye
anatekeleza mradi ambao
haujafikia asilimia 60 ili kuon-
doa hali ya kumrudikia kazi
mkandarasi mmoja.

Waziri Bashungwa alitoa
kauli hiyo juzi jijini Mwanza ka-
tika ufunguzi wa mkutano wa
Bodi ya Usajili wa Makandarasi
uliolenga kuwajengea uw-
ezo wakandarasi wazawa wa
kutekeleza miradi kwa wakati.

“Kama kuna wakandarasi
wanaotekeleza miradi ya bara-
bara au kazi nyingine ya ujen-
zi na wako chini ya asilimia
60 msiwape miradi mingine

hakikisheni hiyo inaelekea
kukamilika ndipo wapewe mi-
radi tofauti na hapo mnawapa
wakati mgumu wa kuimaliza
kwa wakati,” alisema Bashun-
gwa.
Katika hatua nyingine Wa-
ziri Bashungwa alisema serikali
imejitahidi kulipa madeni ya
makandarasi wa ndani baada
ya maelekezo ya Rais Samia
Suluhu Hassan kuagiza madeni
hayo kulipwa.

Vilevile, alisema kuwa kwa
yale ambayo bado hayajakamil-
ishwa, serikali itahakikisha in-
alipa madeni hayo yote ifikapo
mwezi Novemba 2023.

Aidha, Waziri Bashungwa
alitembelea na kukagua maen-
deleo ya ujenzi wa vivuko vipya
vitano vilivyogharimu zaidi ya
Sh. bilioni 20 pamoja na ukara-
bati wa vingine kikiwamo ki-
vuko cha MV. Mara kilichogha-

rimu zaidi ya Sh.milioni 300
katika karakana na Songoro
Marine, wilayani Ilemela.

Alitaja hatua hiyo kuima-
risha hali ya usafiri kwa wa-
nanchi wanaoishi maeneo ya
visiwa katika mikoa ya Kanda
ya Ziwa na kuagiza Kampuni ya
Songoro Marine kukamilisha
asilimia moja iliyobaki kwenye
ukarabati wa Kivuko cha MV.
Mara kwa mujibu wa mkataba
kufikia Oktoba 15, 2023 ili
kikahudumie wananchi kwe-
nye visiwa vya Wilaya ya Mu-
soma.

“Niwatake TASAC kuja kukik-
agua kwa haraka kivuko hiki ili
kikawaondolee adha ya usafiri
wananchi wa Mara na kuinua
shughuli zao za kiuchumi na
kijamii,” alisema Waziri Bas

Vilevile, Waziri Bashungwa
aliagiza ukamilishaji wa vivuko
vya Rugezi- Kisorya (70%), Ijin-

ga- Kihangara (67%), Bwiro- Bu-
kondo (70%), Nyakalilo- Kome
(55.5%), Butagu -Mbalika (30%),
MV Nyerere na MV Kilombero
ili vikawahudumie wananchi
na kutimiza adhma ya serikali
ya kuboresha huduma za usa-
firi wa majini.

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza
Amos Makalla alisema ujenzi
wa vivuko hivyo unaboresha
huduma za usafiri kwa ku-
hakikisha wananchi wanapata
vivuko ambavyo ni bora na
salama viwapo majini na kuon-
doa adha ya ajali za mara kwa
mara majini.

Waziri Bashungwa alikagua
ujenzi wa Daraja la Kigongo-
Busisi lenye urefu wa kilomita
3.2 linalojengwa kwa zaidi ya
Sh. bilioni 700 na kumwagiza
Mkuu wa mkoa kumsimamia
mkandarasi anayejenga daraja
hilo ili akamilishe kwa wakati.

ukusanyaji mapato.

Alibainisha hayo juzi
wakati akizungumza na
watumishi hao na kuwa-
taka kuongeza ufanisi wa
utendaji wao kazi katika
kuwahudumia wananchi na
kuitumikia serikali pia.

“Amkeni mfanye kazi,
tatueni kero za wananchi,
simamieni miradi ya
maendeleo na ukusanyaji
mapato, msisubiri kazi hizi
kufanywa na viongozi
wakubwa haya ni moja ya
majukumu yenu," alisema
Mndeme.

Aidha, aliwataka wa-
tumishi hao kusimamia pia
suala la utunzaji wa maz-
ingira katika maeneo yao
na kuhakikisha wanadhibiti
uharibifu wa mazngira ka-
tika namna yoyote.

Katika hatua nyingine
Mndeme, aliwataka waku-
rugenzi wa halmashauri,
kuwalipa stahiki zao wa-
tumishi hao kwa wakati,
huku akiagiza pia waandal-
iwe na mafunzo ya utumi-
shi wa umma ili wafanye
kazi kwa ufanisi.

Watumishi hao walimwa-
hidi mkuu wa mkoa kubadi-
li mifumo yao ya kiutendaji
na kuhakikisha wanafuata
maelekezo yake ili kuaidia
hatua ya utoaji huduma
kwa wananchi.

Mkazi wa Dar es Salaam, Ally Nchahaga (kwenye gari), akipata huduma ya bima kutoka kwa Mtoa huduma wa Total Energies, Celina

kampeni maalum ya Bima Mazima, inayotoa fursa kwa wamiliki wa vyombo vya usafiri hususani wanaoishi Dar kupata huduma
mbalimbali za kibima kupitia kampeni hiyo inayoratibiwa na benki ya NBC kwa kushirikiana na Jubillee Allianz. PICHA: MPIGAPI-

CHA WETU

Ukosefu wa maji wadaiwa kuvuruga ndoa Kishapu

Na Mwandishi Wetu

WANANCHI wa vijiji vinane ka-
tika Kata ya Itilima, Halmashauli
ya Kishapu mkoani Shinyanga
wamelalamikia hali ya ukosefu
wa maji kwa muda mrefu katika
sha ndoa zao kuwa na migogoro
ya mara kwa mara na wakati
mwingine kuvunjika.

Inadaiwa kuwa wanawake
wanapokea kichapo kutoka
kwa waume zao wakituhumiwa
kuchelewa kurejea nyumbani

wakati wakitafuta maji.
Wananchi hao  waliwasili-
sha malalamiko yao mbele ya
Mbunge wa jimbo hilo, Boniface
Butondo wakati wa kusikiliza
na kutatua kero mbalimbali za
wananchi na kuiomba serikali
kulitazama eneo hilo na kulipatia
huduma hiyo muhimu kunusuru
ndoa zao na afya kwa ujumla.
Kata ya Itilima, Regina Kasembe,
alisema wanaumwa matumbo
mara kwa mara na wanawake
ndio wanaoteseka zaidi kutafuta
maji, wakitoka usiku wa manane

na kurejea majira ya saa mbili ya
asubuhi na kuanza kugombezwa
na waume zao.

“Shida yetu kubwa ni majisafi
na salama, kwani toka uhuru tu-
nakunywa maji yasiyo salama na
kuyapata ni mpaka uhangaike
tunakuomba kilio hiki kifike kwa
Rais tupate maji na sisi ili tupate
amani kwenye ndoa na familia
zetu,” alisema Kasembe.

Mseven Nkuba alisema shida
sio maji kuwa mbali bali wa-
nawake wanaacha familia na ku-
tumia muda mwingi kuyafuata
hali inayowakosesha unyumba.

Kaimu Meneja wa Mamlaka
ya Majisafi na Usafi wa Mazin-
gira Vijijini (RUWASA), Mhandisi
Hamis Kiswala, alikiri kuwapo
kwa tatizo hilo na kueleza kuwa
tayari serikali imetenga fedha
kwaajili ya ujenzi wa mradi wa
maji katika kata hiyo kupitia
mwaka wa fedha 2023/24 na wa-
naendelea na taratibu kulingana
na bajeti.

“Tunaanza na visima virefu
katika mpango mfupi na mpango
wa muda mrefu ni kuhakikisha
mnapata maji ya Ziwa Victoria,”
alisema Kiswala.

Kiswala alisema zaidi ya Shilin-
gi bilioni tatu zitatumika kwa ajili

ine.

Mbunge wa jimbo hilo, Boni-
face Butondo alitoa pole kwa wa-
nanchi hao ambao wanaendelea
kuteseka kupata maji na kuahidi
kuwahangaikia ili kuhakikisha zi-
napatikana fedha, kata ya Itilima
na kata zingine zinapata maji na
mkakati uliopo Itilima ipate ma-
jisafi na salama.
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BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA

SIKU YA MBOLEA DUNIANLI...

Nguvu ya TFRA yaleta
mapinduzi shambani, Shilingi

Bilioni 150 yaletaa majibu

MAADHIMISHO MIAKA 24 BILA NYERERE...

Rais Samia anavyotumikia maagizo ya kudumu
‘ujinga, umasikini, maradhi’ kwa mahitaji va leo

Na Peter Orwa

KESHO ni kumbukumbu ya mia-
ka 24 tangu kifo cha Baba wa Taifa
Mwalimu Julius Nyerere. Idadi hiyo
ya miaka, inafafana na aliyotumikia
urais wake, huku akiwa ameishi
miaka 15 ya kustaafu.

Mwalimu Nyerere katika mfumo
wa utumishi wake, alipenda sana
kuunda kizazi cha uongozi, akiami-
ni kingesaidia kutumiwa na taifa
kurithi nafasi zao.

Alikuwa na sababu nyingi, iki-
wamo uhalisia wa aliyokutana nayo
wakati anarithi taifa kutoka mikono
ya ukoloni. Hakuwa na viongozi wa
kutosha kutumikia nchi, vilevile
hata wataalamu wa stadi nyingine.

Hapo akapambana vya kutosha
kusaka fursa za kuwaendeleza Wa-
tanzania ndani na nje ya nchi. Zao
lake, akafanya ubunifu wa vyuo
uongozi na vinginevyo nchini,
kama cha TANU- Kivukoni Dar es
Salaam na Chuo Cha Maendeleo
ya Uongozi (IDM), Mzumbe, Moro-
g0ro.

Zao la waliojiunga na IDM
baadaye, anapatikana Rais Dk. Sa-
mia Suluhu Hassan, tena stadi yake
akizama hasa aliko sasa, Utawala
wa Umma (Public Administration),
pasipo kujua mbele ya safari an-
gekuwa mtawala hasa wa umma,
ikizingtiwa kihistoria hajawahi ku-
toka nje ya mstari huo.

Leo, Dk. Samia anabeba dha-
mana ya Nyerere, nafasi ya urais
wa nchi, akirejea pasipo kujua au
huenda kutarajia zawadi na juku-
mu la kitaaluma alilopewa na mwa-

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, alipokuwa nchini India wiki hii.

PICHA: MTANDAO.

sisi wa taifa kupitia aliochobuni-
IDM, Morogoro.

Ni wiki hii akiwa nchini India
alikotunukiwa shahada ya udak-
tari wa falsafa chuoni, vilevile ku-
ingia mkataba ya kibiashara na
uchumi na serikali ya huko, Rais
Dk. Samia, anabaki katika kuende-
leza historia ya namna hiyo kutoka
uasisi wa nchi, maana, Rais Ny-
erere, amekuwa ‘damu damu’ na
aliyekuwa Waziri Mkuu wake zama

zile, Indira Gandhi.

Sura ya namna hiyo kimataifa,
pia inaangukia katika juhudi bin-
afsi za Dk. Samia katika Jumuiya
ya Maendeleo Kusini Mwa Af-
rika (SADC) na Jumuiya ya Afrika
Mashariki (EAC) vyombo ambavyo
Nyerere alivipenda sana.

Lakini, EAC ilingia dosari kabla
ya kuanguka mwaka 1977 na kure-
jea kupishana na Nyerere Kkati
kaumri wa mwisho, 1997 akiwa

mstaafu.

Ndio katika picha ya pekee,
China nayo rafiki wa kihistoria
nchini, mwasisi akiwa Mwalimu
Nyerere na rafikiye Mao Rais Tse
Tung, nako zama hizi, Dk, Samia
muda mfupi tu baada ya kupatia
urais, akaenda huko kuimarisha
uhusiano huo kiuchumi, kijamii na
kisiasa.

Hapo Katibu Mkuu wa chama
chake, CCM, Daniel Chongolo,
naye akaenda kunakishi uhusiano
huo katika sura ya kichama, am-
bao nako wakongwe tangu zama
za TANU walishaijengea mizizi.

MIRADI YA MAENDELEO

Ni baada tu ya kupata uhuru
wa nchi, Rais Nyerere, akatangaza
maadui wakubwa watatu kitaifa;
ujinga, umasikini na maradhi.
Mipango yake yote ililenga ku-
kabili hayo na daima na haijawahi
kubadilika hadi sasa.

Mipango ya maendeleo kuanzia
wakati huo hadi sasa, haijawahi
kutoka nje ya mstari wa kuwaka-
bili maadui hao na kuwa sura pana
ndio madhila makuu ya nchi zote
masikini.

Inapoangaliwa kwa kina sasa,
moja ya maeneo ambayo Mwalimu
Nyerere alipenda sana kuweka
nguvu zake ni kukabili ujinga, kwa
kuwekeza nguvu za kitaifa.

Ni katika elimu ilikuwa na hali ya
ziada, ikipenya moja kwa moja ka-
tika sekta nyinginezo, Hapo Mwal-
imu Nyerere akaipa uzito, ikiwamo
bajeti ya ziada kufika asilimia 25.

‘Kufumba na kufumbua’, miaka
13 baada ya uhuru, Tanzania ikawa

shambani

katika orodha ya nchi duniani zi-
nazofanya vizuri katika elimu ya
msingi, hasa katika ‘kusoma na
kuandika’ ambayo kwingi kuliwa
katika hali mbaya.

Ni zama ambayo kundi kubwa
lilibaguliwa hata kukosa fursa ya
Kwenda shule. Baada ya uhuru wa
nchi, serikali ilibeba dhamana ya
wote waliokosa, ikiwamo kutokana
fyursa finyu kwa mujibu wa mfuko
wa kikoloni.

Uongozi wa Mwalimu Nyerere,
ukawekeza elimu ikigusa sura
kuu mbili. Mosi ni elimu ya msingi
kufikia Watanzania wote, maana
wakati huo kulikuwapo pengo kub-
wa na katika sura ya pili, elimu hiyo
ilitolewa bure.

Leo hii katika zama za Dk. Samia,
awamu tano baada ya Mwalimu
Nyerere, siasa na uchumi ukiwa
umehamia katika mfumo huria ku-
toka mfumo hodhi, kuna mambo
kadhaa yanaendelezwa.

Serikali ya awamu ya sita katika
kupigana kuendeleza maeneo ya
kitaaluma kwa Watanzania wengi
zaidi, bado inasimamia katika
elimu ya bure msingi hadi kidato
cha nne, iliyorejeshwa katika awa-
mu iliyopita, Dk. Samia alipokuwa
makamu wa rais.

Mfumo wa masomo na ada ul-
ianza katika awamu ya pili, zama
ambazo uchumi wa soko ulirejesh-
wa nchini, tangu kutoweka mwaka
1964, mwaka ambao Mpango wa
Kwanza wa Maendeleo ulianza,
1964 hadi 1969.
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SIKU YA MBOLEA DUNIANI...

Nguvu va TFRA valeta mapinduzi shambani,
Shilingi Bilioni 150 yaleta majibu shambani

Na Renatha Msungu,
DODOMA

ILA ifikapo Oktoba
13 ya kila mwaka,
Mamlaka ya Udhibiti
wa Mbolea Tanzania
(TFRA), inaungana na wadau wen-
gine duniani kuadhimisha siku
hiyo muhimu kwa wanatasnia
ya mbolea.

Siku hii kwa mara ya kwanza
duniani iliadhimishwa 2016 nchi-
ni Uingereza, ambako maadhim-
isho ya siku hiyo ni mpango wa
kimataifa

unaoungwa mkono na Jumuiya
za Sekta ya Mbolea Duniani, ikiwa
na lengo watu umuhimu na faida
za mbolea, yakiwamo matumizi
sahihi ya bidhaa hiyo, kwa mus-
takabali wa maendeleo endelevu.

Pia, Siku ya Mbolea Duniani,
huadhimishwa kila mwaka tarehe
hiyo ni kutokana na kumbukizi ya
uvumbuzi wa kirutubisho aina ya
‘amonia’

kinachopatikana hewani na
uvumbuzi huo ulifanywa na
mtafiti Fritz Haber mwaka 1908,
ambaye ni raia wa Uingereza,
ambao ulichochea mapinduzi ya
kijani katika Karne ya 20.

Yanatajwa kuwezesha
kuongezeka uzalishaji wa mazao
kutokana na matumizi ya mbolea,
yaliyosaidia kupunguza kwa kiasi
kikubwa njaa na

kuleta uhakika wa chakula ka-
tika nchi nyingi duniani.

MADHIMISHO YALIVYO

Maadhimisho ya siku ya Mbolea
Duniani kwa mwaka huu, yana-
fanyika kwa siku tatu kuanzia
Oktoba 11, 2023 hadi kilele chake,
jana Oktoba 13,2023.

TFRA ikiwa mwandaaji na mra-
tibu mkuu wa madhimisho hayo,
yamefanyika katika Viwanja vya
Chipukizi vilivyopo katika Man-
ispaa ya Tabora Mjini, mkoani
Tabora.

Maadhimisho hayo ya-
meendana na maonyesho kutoka
kwa wadau mbalimbali wa sekta
ya kilimo, hususani tasnia ya
mbolea wakiwemo wazalishaji wa
mbolea, kampuni zaidi ya 15

zilizoingiza na  kusambaza
mbolea nchini, pia mashirika na
taasisi za kilimo na fedha.

Mafanikio yanayotajwa ni ni
pamoja na kutoa mafunzo kwa
wakaguzi wa mbolea 169, ku-
watambua na kuongeza usajili wa
wafanyabiashara kutoka 632 hadi
4,378, kuwafuatilia na kuwapa
elimu ya utunzaji bora wa mbolea
na utambuzi wa mbolea zisizoki-
dhi viwango.

MKURUGENZI WA TFRA

Joel Laurent, Mkurugenzi
Mtendaji ea TFRA, anasema ni hat-
ua zilizozaa matunda ya kuongeza
upatikanaji mbolea nchini, kutoka
tani 429,814 kwa msimu wa mwa-
ka 2016/2017 hadi tani 1,035,745
katika msimu wa 2022/23 sawa
na ongezeko la asilimia 141.

Anasema, inafanya matumizi

ya mbolea kuongezeka kutoka
tani 296,036 mwaka 2016/17
hadi kufikia tani 580,529 msimu
wa mwaka 2022/23, ambayo ni
ongezeko la asilimia 96, ambalo
ni baada ya serikali kupitia Wizara
ya Kilimo, kuanzisha Mfumo wa
Ununuzi wa Mbolea kwa Pamoja,
ulioanza kutumika msimu wa kil-
imo 2017/2018.

Vilevile Joel anataja kuanzishwa
Mpango wa Kutoa Ruzuku kwenye

Shamba la mahindi lililopandwa na kukuzia kwa mbolea
ya ruzuku msimu wa kilimo 2022/2023

Mbolea zote za Kupandia na Kukuzia,
katika mwaka wa fedha 2022/23, seri-
kali ilitenga shilingi bilioni 150 kwa
ajili ya kazi hiyo.

Anasema katika ~maadhimisho
hayo, wataalamu mbalimbali kutoka
taasisi za utafiti kampuni za mbolea,
vyuo vikuu, mashirika yasiyo ya ki-
serikali na wadau kilimo, watapata
fursa ya kutoa elimu kwa wakulima.

Hiyo inajumuisha matumizi sahihi
ya mbolea, pia kwa viuatilifu afya ya
udongo, matumizi ya mbegu bora na

udhibiti mbolea kwa ujumla.
Anasema lengo la Maadhimisho ya
Siku ya Mbolea Duniani, ni kupanua
wigo zaidi wa kuelezea masuala
mbalimbali katika tasnia ya mbolea
ikiwemo mafanikio ya tasnia ya
mbolea nchini, kutoa elimu kwa wa-
dau wa mbolea hususani wakulima
na wafanyabiashara wa mbolea.
Amefafanua kaulimbiu ya Siku ya
Mbolea Duniani mwaka huu, “Ajenda
10/30 na Matumizi Sahihi ya Mbolea
ya Ruzuku kwa Kilimo chenye Tija,”

Inaelezwa, serikali imeten-
ga shilingi billioni 150 kwa ajili ya
kutekeleza mpango wa utoaji wa Ru-
zuku kwa wakulima ili kuwapunguzia
makali ya bei ya mbolea.

Kutokana na hilo anasema, kaulim-
biu hiyo inalenga kuendana na juku-
mu kuu la TFRA; kusimamia ubora wa
mbolea ili wakulima wapate mbolea
bora na kisha kuongeza tija ya uzal-
ishaji kwa ajili ya kutosheleza mahita-
ji ya chakula na malighafi za viwanda
nchini na hata nje ya Tanzania.

Pia, anataja ukiwa mwendelezo
wa kuwawezesha wakulima kupata
mbolea kwa
bei nafuu
katika

Mfanyakazi wa kampuni ya mbolea,
wa Kitaalamuy,

akifanya ukaguzi

kwa ajili ya

PICHA ZOTE: RENATHA MSUNGU.
mwa-
ka wa

fedha uliopo, 2023/2024 serikali im-
etenga shilingi bilioni 150 kwa ajili ya
Mpango wa Ruzuku ya Mbolea kwa
wakulima wote nchini.

Joel anaeleza imani yake, kwamba
mpango huo wa ruzuku, utaendelea
kuchochea kuongezeka kwa matumi-
zi ya mbolea na kukuza uzalishaji wa

kuwauzia wakulima.

mazao ya chakula na biashara, kuki-
fanya kilimo kuwa sekta inayochang-
ia pato la Taifa kwa kiasi kikubwa.

Mkurugenzi huyo anafafanua,
kwamba TFRA imefanikiwa kuima-
risha utoaji wa huduma kwa wateja,
akiainisha;tangu mwaka 2016/2017
hadi Septemba, 2023, jumla ya
mbolea na visaidizi vya mbolea zi-
lizosajiliwa zilikuwa 470.

Hiyo anataja ni ongezeko kwa
mbolea zilizohakikiwa kufaa ka-
tika urutubishaji udongo, haya in-
ayowawezesha wakulima kutumia
mbolea zaidi, hasa kutokana na pun-
guzo la bei kwao, litokanalo na ru-

zuku.

Kadhalika inatajwa uzal-

ishaji mazao umeongezeka,

katika msimu uliopita
nchi imeweza kuzali-
sha mahindi zaidi,
hata kudhibiti up-
ungufu wa chakula
nchini na mkulima
kuongewa kipato.
Aidha, elimu
ya matumizi sa-
hihi ya mbolea
imeendelea  ku-
tolewa na TFRA
kwa kushirikiana
na wadau katika

sekta ya kilimo.
Mfumo huu ume-
boresha utoaji wa hu-
duma kwa wateja ndani ya
muda mfupi na kusaidia upa-
tikanaji wa kumbukumbu za usa-
jili wa wafanyabiashara wa mbolea
na utoaji leseniyvibali vya kuingiza na
kutoa mbolea nchini, pamoja na usa-

jili wake.
Anasema, tangu mwaka 2016/2017
hadi Septemba, 2023, jumla ya

mbolea na visaidizi vyake zilizosa-
jiliwa zilikuwa 470, hivyo kuongezeka

kwa mbolea zilizohakikiwa kufaa
kwake katika urutubishaji wa udongo.

MKURUGENZI UDHIBITI MBOLEA

Happiness Mbelle, Mkurugenzi wa
TFRA anayehusika na masuala ya
udbhibiti, anasema serikali imetoa
mafunzo kwa wakaguzi mbolea 169,
kuwatambua na kuongeza usajili wa
wafanyabiashara kutoka 632 hadi
4378, kuwafuatilia na kuwapa elimu
juu ya utunzaji bora wa mbolea na
utambuzi wa mbolea zisizokidhi vi-
wango.

Mbelle anasema ongezeko hilo, ni
baada ya serikali kupitia Wizara ya
Kilimo kuanzisha Mfumo wa Ununuzi
wa Mbolea kwa pamoja ulioanza ku-
tumika msimu wa kilimo 2017/2018,

Ni hatua inayowezesha wakuli-
ma kutumia mbolea Zaidi, kutokana
na kupata punguzo la bei litokanalo
na ruzuku, kadhalika uzalisha wa
mazao umeongezeka

Aidha, anasema elimu ya matumizi
sahihi ya mbolea imeendelea kutole-
wa na TFRA kwa kushirikiana na wa-
dau katika sekta ya kilimo, kuoa na ku-
wapo mazingira mazuri ya biashara
ya mbolea na Upatikanaji wa Mbolea
za Ruzuku kwa mwaka 2022/23.

Mbelle anasema, wanaposherekea
Siku ya Mbolea Duniani mwaka huu
wameziona juhudi za Serikali katika
kuimarisha tasnia ya mbolea na hu-
susan kuweka mazingira wezeshi ya-
nayovutia na kukuza uwekezaji katika
tasnia ya mbolea na sekta ya kilimo
kwa ujumla.

Mkulima, Yohana John, anasema
msimu serikali imeanza mapema
kuhimiza kilimo,ikiwemo matumizo
sahihi ya mboleahivyo wakulima
watafanya kilimo chenye tija amba-
cho kitawainua kuchumi.

Rais Samia anavyotumikia maagizo ya kudumu ‘ujinga, umasikini, maradhi’' kwa mahitaji ya leo
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Kutokana kuwapo uwanda mpana wa kiel-
imu, wastani wa vyuo vikuu zaidi ya 15 kutoka
kimoja zama za Nyerere, elimu ya msingi im-
etapakaa kitaifa, sasa katika malengo ya taal-
uma, Rais Dk. Samia kaboresha, bila kuharibu
tafsiri Nyerere, ikibaki palepale.

Ndani ya elimu bila malipo hadi kidato cha
nne, umma unatajwa kuhamasika mno ku-
peleka watoto shule, huku mwendelezo wa
serikali ya awamu ya sita ikifanya maboresho
katika mitaala kukidhi mahitaji ya sasa.

Pia, kuna maboresho ya sheria zinazolenga
elimu, ikiwamo katika ngazi ya sheria ndogo
katika serikali za mtaa, ili kufanya elimu
kuwa zao la manufaa kwa Watanzania kama
ilivyokusudiwa na Mwalimu Nyerere, katika
Mpango wa Kwanza wa Maendeleo, 1964
hadi 1969.

Katika ngazi ya vyuo, ili kutimza malengo
ya Mwalimu Nyerere ya Mwaka 1964 ku-
kabili ujinga kwa mahitaji ya leo, Dk. Samia
anaamua kuwekeza kwea kuhakikisha wahi-
taji wote wa mkopo katika vyuo vikuu wana-
patiwa tena bila ya riba.

Vilevile, hitaji hilo la kitaaluma, Rais Dk.
Samia anawapa ofa maalum ya udhamini
kundi la vijana kinamama wanaojiendeleza
kitaaluma katika vyuo vikuu, huku shuleni
kukiwapo mapitio ya mitaa kukidhi mahitaji
ya leo, kama alivyofanya Mwalimu Nyerere,
mwaka 1976.

Ndio mtazamo anaorejea nayn katika vita
dhidi ya maradhi ambayo Nyerere akauweka
katika Mpango wa Maendeleo wa 1964 - 1969
na kuendelea hadi anasatafu, huku Rais Ja-
kaya Kikwete wa awamu ya tano akabuni
Mpango wa Maendeleo wa Afya ya Msingi

(MMAM), ambao una mazao ya kupendeza.

Rais Dk. Samia hapo ‘anakabili maradhi’
kwa kuanzisha mamia ya vituo vya afya, ak-
iziba mapengo hata mikoa mpya isiyokuwa
na hospitalil, inanufaika, ndai ya kipindi ki-
fupi cha miaka miwili na nusu madarakani.

Kiuchumi, dhana ya Nyerere %kilimo ni
uti wa mgongo wa taifa’ imetawala mipango
yake, ukiwamo wa mwaka 1961 hadiu kusta-
fau 1984

daima Dk. Samia hajakuwa nato mbao,
mfano hai ukiwakatika miaka miwili ya fedha
sasa, wizara hiyo imetengewa bajeti kubwa ya

kihistoria nchini.

Ni bajeti inayoonyesha mageuzi makubwa
katika sekta kilimo kukabili umasikini, shida
ya ajira na njaa nchini, kukitarajiwa kuweke-
zwa katika kilimo cja kisasa cha umwagiliaji
na cha kibiashara.

Watafiti kilimo kama TARI viyio vyua
mbolea, uwekezaji mkubwa umeweka juu
kiwango cha kilimo cha Tanzania, ngazi ya
Afrika katika uzalishaji mbolea.

Hatua hizo za sekrikali awamu ya sita
imeibua maboresho kwenye kilimo, kama
kuwapo shamba la vijana kujifunza Bahi, Do-

doma; Tanzania kuwa mwenyeji wa kilimo
cha biashara Afrika, kilichoonyesha kwa ma-
fanikio makubwa.

Mengine ni kupanuliwa wigo katika hifadhi
ya nafaka kila mkoa, unaoendana na mfumo
mpya wa kibiashara wa uuzaji mazao nje ya
nchi na simu ya kisasa kuzalisja mpunga kibi-
ashara Rufiji, huku kukitangazwa tani nyingi
ya mazao kama ambazo kuuzwa kwa mafani-
kio nje ya nchi.

Sura hiyo inamuacha Rais Dk. Samia Suku-
hu Hassan kupita katika nyayo za Mwalimu
Nyerere, kwa misingi ya mahitaji ya sasa.

TAFAKURI YA MLALAHOI

Hili la urasimishaji ardhi
jamani ugumu uko wapi?

WIKI iliyopita, nikiwa
nimejituliza kama kasuku
nikiangalia nchi hii inavy-
okwenda, nilimsikia Waziri
Mkuu, Kassim Majaliwa aki-
toa maagizo ambayo kama
kweli yatafanyiwa kazi, basi
itakuwa afueni kubwa kwa
baadhi ya Watanzania.

Nasema hivyo, kutokana
na uzoefu niliyo nao kuhusu
matamko ya viongozi wetu,
ambayo mengi hupata fursa
va kusikika kwenye majuk-
waa va Kisiasa, huku sisi
walalahoi tuklshang|l|a la-
kini turudipo majumbani na
kuumwa njaa, ndipo hubaini
tumepigwa.

Wanasiasa wa nchi hii
wana talanta za kutumudu
wawapo majukwaani, waki-
himiza tuwapigie makoﬂ
kana kwamba makofi si hisia
za anayesikiliza, na ndiyo
sababu mtu afiwapo hujikuta
analia bila kuambiwa lia.

Hivyo, hata kupiga ma-
kofi mikutanoni hutokana
na hisia, lakini wanasiasa
wanapohutubia na kuona
wasikilizaji mmechang-
anyikiwa, huomba makofi
kama wasanii wanavyo-
himiza hadhira yao: “Mikono
juu, m|k0n0Juu piga makofi,
piga makofil”

Wanasiasa nao hutumia
mbinu hiyo hiyo kutuvu-
ruga, lakini nao kujidang-
anya kuwa tunawakubali
na kuwaunga mkono, huku
tukiwasujudia kuwa bila
wao hakuna maisha duni-
ani! Ni jambo la kushangaza
sana, lakini ndiyo hali halisi
ilivyo.

Waziri Mkuu alitoa maa-
gizo kwa viongozi wa sekta
va ardhi kuchukua hatua
dhidi ya kampuni zilizopewa
majukumu ya kupima viwan-
ja na kufanya urasimishaji,
l[akini zikashindwa kufanya
hivyo kama inavyotakiwa.

Bahati mbaya sana, kumbe
baadhi ya kampuni hizo zi-
namilikiwa na watendaji wa
serikali ,wakiwamo viongozi
vvanaOJlfanya wajasiriamali
wa kujipatia kipato kingine

NA JOSEPH KULANGWA

Simu: +255 713 410008
barua pepe:
kulangwasos@gmail.com

nje ya ajira zao, tena kwa
kuwapa madeiwaka nyaraka
za serikali.

Nyaraka hizo kwa mujibu
wa Majaliwa, zinatumika kuu-
zia viwanja na hata nyumba,

na kuikosesha serikali mapato.

Hawa watu wapo na kumbe
wanajulikana, lakini ili wa-
dhibitiwe, lazima Waziri Mkuu
au Rais afanye ziara. Mambo

va ajabu kabisa haya! Wa-
ziri Mkuu Majaliwa anayajua
matatizo yote haya, na ndiyo
sababu amekuwa akizun-
guka huku na kule na kufukua
madudu na kuchukua hatua
sawia, ingawa uovu huu hau-
komi na unaendelea kwa njia
mbalimbali.

Hebu fikiria tangu nchi hii
ipate uhuru mwaka 1961
suala la upimaji ardhi limeku-
wapo likifanyika, lakini mpaka
sasa kuna wajanja wanalitu-
mia

kujinufaisha, hili la urasim-
ishaji ardhi likaja enzi za Dak-
tari JPM, ili angalau wananchi
wenye vibanda au ardhi zao,
wapate hati wakopee.

Hili nalo linakuwa gumu
mpaka kuchukua miaka hedari
na JPM alipotangulia mbele
za haki, watu wakalipa kisogo
na ndlyo sababu hata

watendaji wenyewe hawajui
nini kilifanyika na kimefikia
hatua gani mpaka sasa.

Kamishina Msaidizi wa Ar-
dhi wa Jiji la Dar es Salaam...
anasimama na kusema katika
hilo la urasimishaji, watu
wamelipa kati ya Sh 150,000
hadi Sh 250,000, hajui kuna
watu walilipa Sh 300,000.

Hajui kuwa kuna watu
wamewekewa bikoni tu kwa
miaka yote hiyo na hawana
hati kama yalivyokuwa
matarajio na matamanio ya
JPM, anaulizwa. anasema bila
wasiwasi kwamba utakuta
watu 1,000 wametambuliwa,
l[akini waliolipia ni 200 tu.

Anasema uchache wa
waliolipia unakwamisha
wengine, yaani anataka
kutuambia, kwamba bila
watu wote 1,000 kulipia,
basi hata aliyelipia hatapewa
hati yake. Sasa kulikuwa na
maana gani kuomba mtu
peke yake akalipie kiwanja
chake benki. Kama utaratibu
ungekuwa ni huo wa wote
kulipa kwa pamoja, basiwan-
geachwa viongozi wa mitaa
wachangishe mpaka zitimie,
kana kwamba kipato cha kila
mtanzania kinafanana! Huu
ni ulaghai usio na msamaha
kabisa.

Inashangaza hata Wa-
ziri wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi pamoja
na kukumbushwa kila mara
naye alipitia njia hiyo hiyo
ya ‘mpaka wote walipe’, kana
Ik_\_A/a[nba ni nauli mpaka basi
ijae

Lakini cha kushangaza pia,
ni kwanini serikali yenye
wapimaji iruhusu kukodi
kampuni binafsi kufanya
kazi hizo, wakati wapimaji
wakiendelea kulipwa misha-
hara yao kila mwezi, bila ya
kufanya kazi vvahzoaunwa'

Tulimsikia Waziri mwenye
dhamana ya ardhi sasa, Jerry
Silaa akitoa siku saba za ku-
chukuliwa hatua ya kuondoa
mkwamo wa urasimishaji, ili
waliotoa fedha zao wapewe
hati na kama haiwezekani,
warejeshwe walipie huduma
zingine za Kijami.

Watanzania tumezoea
kufanya kazi kwa nidhamu
ya uoga na kujikomba, bila
kubanwa mambo hayaendi
na hasa pale viongozi wan-
apoona haya hayawahusu,
kwani wana hati za maheka-
[ul Mungu atusimamie!
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KINACHOJIRI WIKI YA VIJANA:
Simulizi serikali
inavyopigania
vijana wake

Na Agusta Njoji, Dodoma

OKTOBA 8 hadi 14 kila mwaka,
Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi Vijana
Ajira na Wenye Ulemavu huratibu
Maadhimisho ya Wiki ya Taifa ya
Vijana Kitaifa yenye lengo la kuwa-
kutanisha vijana na kuwawezesha
kubadilishana mawazo na kupeana
maarifa ya kijamii na kiuchumi.

Katika maadhimisho haya shu-
ghuli zinazofanyika ni pamoja na
maonesho ya shughuli za ubunifu
na ujasiriamali kwa vijana pamoja
na wadau mbalimbali wanaotoa
huduma kwa ajili ya maendeleo
ya vijana, midahalo itakayotoa
fursa kwa vijana kujadili masuala
muhimu ili kutatua changamoto
Zao,

Burudani na Michezo na shu-
ghuli za kujitolea. Pia huduma za
ushauri nasaha, upimaji afya kwa
hiari na uchangiaji wa damu sala-
ma zitafanyika.

Kwa mwaka 2023, maadhimisho
haya yanafanyika katika Uwanja
wa CCM stendi ya zamani Babati
Mkoani Manyara yakiwa na kauli
mbiu isemayo ‘Vijana na Ujuzi Rafi-
ki wa Mazingira kwa Maendeleo
Endelevu.

Mikopo kwa vijana Waziri wa
Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi,
Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu,
Prof. Joyce Ndalichako, anasema
hadi mwaka 2023/24, Mfuko wa
Maendeleo ya Vijana ambao upo
chini ya Ofisi hiyo umetoa mikopo
ya Sh.Bilioni 8.96 kwa miradi 1,126
yenye wanufaika 8,588.

Anasema hadi serikali inasimam-
isha utoaji mikopo ya mapato ya
ndani ya Halmashauri kwa lengo
la kuboresha namna ya Utoaji
mikopo, kiasi cha Sh. Bilioni 13.51
kilikuwa kimetolewa vikundi vya
vijana 1,441.

Kukuza ujuzi Anasema Ofisi hiyo
inatoa mafunzo ya ujuzi na stadi za
kazi kwa nguvu kazi ya vijana ili-
yopo katika soko la ajira, yaani kwa
vijana walio nje ya mfumo rasmi
wa elimu na mafunzo.

“Miongoni mwa programu za
mafunzo ya ujuzi na stadi za kazi
zinazotekelezwa ni Programu ya
Taifa ya Kukuza Ujuzi ambayo
inatoa aina za mafunzo ya kukuza
ujuzi wa ufundi katika fani mbalim-

Vijana waliojiajiri wakiwa kazini. PICHA: MTANDAO.

bali kwa njia ya Uanagenzi ambapo
kijana anatumia zaidi ya asilimia
60 ya muda wa mafunzo katika
maeneo ya kazi.”

Anasema tangu kuanza kwa
mafunzo hayo mwaka 2016/17, vi-
jana 133,448 wamenufaika kupitia
programu ya Taifa ya Kukuza Ujuzi.

“Vijana 78,598 wamepatiwa
mafunzo ya ujuzi na stadi mbal-
imbali za kazi kupitia mafunzo ya

uanagenzi, 20,334 wamepatiwa
mafunzo na kurasimishwa ujuzi
walioupata nje ya mfumo rasmi wa
mafunzo na kupatiwa vyeti ili wavi-
tumie kutafuta ajira, kujiajiri na
kujiendeleza kiujuzi katika taasisi
mbalimbali za mafunzo,”anasema.

Anafafanua  wahitimu 19,190
wa ngazi mbalimbali za elimu na
mafunzo wameunganishwa na
fursa za mafunzo ya uzoefu wa

kazi na kati yao 18,454 wamepatiwa
mafunzo na taasisi za umma na
binafsi ndani ya nchi na wahitimu
645 wameunganishwa na mafunzo
ya uzoefu wa kazi nje ya nchi wak-
iwemo wahitimu 466 walioungan-
ishwa kupata uzoefu wa kilimo cha
kisasa nchini Israel.

“Vijana 13,088 wamepatiwa
mafunzo ya kilimo cha kisasa am-
bapo kati yao vijana 12,580 ni wa
mafunzo ya kilimo kupitia teknolo-
jia ya kitalu nyumba, vijana 234 ni
wa mafunzo ya kunenepesha mifu-
g0, vijana 200 ni wa mafunzo ya
ufugaji samaki na viumbe maji, na
vijana 74 ni wa kilimo cha mazao
kupitia vizimba,”anasema.

Anasema wafanyakazi 2,883
waliopo makazini (walioajiriwa na
waliojiajiri) wamepatiwa mafunzo
ya kuendeleza ujuzi wao katika fani
mbalimbali ikiwamo za utalii na
hoteli.

Utengaji maeneo Anasema heka-
ri 274,047.50 zimetengwa kwa ajili
ya shuguli za kilimo,ufugaji na shu-
ghuli nyingine za kiuchumi pamoja
ma Mita za Mraba 540,642.50 zim-
etengwa katika maeneo ya kufany-
ia biashara kwenye halmashauri
176 na maeneo hayo hadi sasa vi-
jana 193,053 wamenufaika.

Kadhalika, anasema kupitia pro-
gramu ya Jenga Kesho iliyobora
(BBT) kupitia sekta ya kilimo hadi
sasa imeanzisha vituo vya mafunzo
(Atamizi) 13 na vijana 812 wamenu-
faika na kugawiwa mashamba am-
bapo mwezi Oktoba 2023 wanata-
rajiwa kuanza uzalishaji.

Kuhusu mifugo na uvuvi, anase-
ma vituo atamizi nane vyenye
jumla ya vijana 238 wanawezeshwa
kupitia programu ya unenepeshaji
wa mifugo.

“Pia programu ya mafunzo
atamizi ya uvuvi na ukuzaji viumbe
maji kwa vijana kwa kushirikiana
na sekta binafsi ambapo jumla ya
vijana 200 wamepatiwa mafunzo
haya na mpango wa serikali ni kue-
ndelea kutoa mafunzo kwa vijana
750,”anasema.

PSSSF, NSSF, WCF na vijana
Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko wa
Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa
Umma(PSSSF), CPA Hosea Kashim-
ba, anasema mfuko umewekeza ka-
tika kujengwa kwa baadhi ya vyuo
vya elimu ikiwamo Chuo Kikuu cha
Dodoma, Chuo cha Hombolo na
Chuo cha Nelson Mandela ambapo
uwekezaji huo umesaidia vijana
wengi kupata elimu.

“Pia PSSSF kupitia ofisi zake
mbalimbali nchini hupokea wa-
nafunzi wengi wao wakiwa vijana
kwa lengo la kupata mafunzo kwa
vitendo .

Inabainishwa kuwa katika vyuo
nane vya elimu ya juu na wanavyuo
1050 wameshajiunga na mpango
wa kujichangia kwa hiari ambapo
kwa sasa uhamasishaji na ufuatil-
iaji wa michango unaendelea.

Kuhusu uboreshaji wa fursa za
ajira kwa vijana, anasema katika
kutekeleza jukumu la uwekezaji
NSSF inatengeneza fursa nyingi za

ajira kwa vijana ili kuinua vipato
Vvyao.

Vilevile, anasema katika ki-
wanda cha Bodi ya Nafaka na
Mazao mchanganyiko (CPB), NSSF
imeweza kuchangia katika eneo
la ajira kwa vijana ambao hapo
mwanzo walikuwa mtaani kuto-
kana na kutoa mkopo wa Sh.Bilioni
3.6 kwa gjili ya kununua mashine
ya kusaga unga pamoja na mafuta
ya alizeti ili kuongeza thamani ya
mazao hayo.

Katika hatua nyingine, Mkuru-
genzi Mkuu wa Mfuko wa Fidia
kwa Wafanyakazi (WCF), Dk John
Mduma anasema WCF ni taasisi ya
Hifadhi ya jamii iliyoundwa kwa
mujibu wa kifungu cha Sheria ya
Fidia kwa Wafanyakazi [Sura 263]
kwa lengo la kulipa fidia kwa wa-
fanyakazi waliopo katika sekta ya
umma na binafsi Tanzania Bara
ambao wataumia, kuugua au ku-
fariki kutokana na kazi.

Anasema lengo la WCF ni kulin-
da nguvu kazi ya taifa kwa kuwa
kijana ndiyo nguvu kazi ya taifa na
mfuko unatoa mafao yanayomnu-
faisha moja kwa moja kijana hivyo
kuendelea kuunga mkono jitihada
za serikali za kuwekeza katika vi-
jana walioko katika sekta mbalim-
bali.

Anasema WCF ni tofauti na mi-
fuko mingine ya hifadhi ya jamii
kwani hutoa mafao kwa vijana bila
kusubiri uzeeni na wafanyakazi
hawachangii katika Mfuko huo
wachangiaji ni waajiri peke yake.

Anabainisha kuwa kwa kuzinga-
tia maslahi ya vijana na wategeme-
zi wao WCF inatoa msaada wa
mazishi na fao la kifo pale ambapo
mtu atafariki kutokana na kazi.

“Wategemezi ambao ni wajane
au wagane hulipwa pensheni kwa
kipindi chote cha maisha yao na
watoto hulipwa hadi wanapofiki-
sha miaka 18 au zaidi iwapo wako
masomoni,”anasema.

Anabainisha WCF inaongeza tija
kwa kulinda ujuzi wa vijana nchini
kwa kutoa fao la utengamao fao
hilo linawezesha vijana kupata uju-
zi mbadala endapo atapata ulema-
vu utakaozuia kufanya majukumu
yake ya awali.

OSHA INAYOWAGUSA VIJANA

Mtendaji Mkuu wa Wakala wa
Usalama na Afya Mahali pa Kazi
(OSHA), Khadija Mwenda, anasema
taasisi hiyo ina wajibu wa kuwalin-
da wafanyakazi dhidi ya vihatarishi
vilivyopo katika sehemu za kazi
ambavyo vinaweza kusababisha
magonjwa na ajali na shughuli za
OSHA zinawagusa vijana moja kwa
moja.

“Vijana ni sehemu kubwa ya
nguvukazi inayotegemewa katika
shughuli mbali mbali za uzalishaji
nchini. Kwa mujibu wa takwimu
za hivi karibuni vijana takribani
800,000 huingia katika soko la
ajira kila mwaka kati yao vijana
wapatao 40,000 huingia katika
ajira rasmi na wanaobakia hua-
jiriwa au kujiajiri katika sekta isiyo
rasmi,’anasema.
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Kaimu Katibu wa Chama cha Wafugaji Kanda ya Kati (CCWT), Simon Ndaki, akizungumza na waandishi wa habari, wilayani
Manyoni mkoani Singida juzi, kuhusu changamoto mbalimbali zinazowakabili wafugaji katika eneo lake. PICHA: PAUL MABEJA

Uswisi yaridhishwa matokeo mradi wa afya

Na Augusta Njoji, DODOMA

ERIKALI ya Uswisi

imeridhishwa na

utekelezaji wa mradi

wa HPSS Tuimarishe
Afya ambao umechangia ma-
geuzi makubwa ya upatikanaji
wa huduma za afya.

Balozi wa Uswisi nchini, Di-
dier Chassoa aliyasema hayo
cha kuhitimisha mradi huo am-
bao umetekelezwa kwa miaka
12 kwa ushirikiano kati ya Usw-
isi na Tanzania katika kuimari-
sha mifumo ya afya.

Alisema mradi huo umeku-
wa na mafanikio makubwa iki-
wamo mageuzi yaliyofanyika ya
upatikanaji wa huduma za afya

mrefu upatikanaji wa huduma

za afya ulikuwa duni.

Balozo Chassoa alisema wa-
taendeleza ushirikiano uliopo
katika sekta ya afya ili kufikia
lengo la upatikanaji wa hudu-
ma za afya kwa wote kabla ya
Mwaka 2030.

“Leo (jana) tunahitimi-
sha mradi huu uliodumu kwa
miaka 12 lakini bado tutaende-
lea  kushirikiana katika mae-
neo mengine ili tufikie lengo la
kila Mtanzania kufikiwa na
huduma za afya. Mradi huu
umekuwa na mafanikio makub-
wa kutokana na nia ya dhati
ya serikali ya Tanzania katika
kuboresha huduma za afya,”
alisema.

Naibu Waziri wa Afya, Dk.
Godwin Mollel, aliishukuru
serikali ya Uswisi kwa ushiriki-
ano wa muda mrefu na Tan-
zania katika sekta ya afya na

kuahidi kuendeleza yote yali-
yoanzishwa na mradi huo.
“Tungjivunia ushirikiano
huu kwani unaendana na
dhamira ya serikali ya awamu
sita katika kufikia lengo la hu-
duma ya afya kwa wote. Sera na
ilani inayotuongoza ya chama
chetu inatuagiza kuhakikisha
kuwa hakuna tunayemuacha
nyuma kwenye afya na tu-
natekeleza hilo kwa vitendo.

“Katika kufikia hilo tunapam-
bana kuhakikisha kuwa kila
mtanzania anakuwa na bima
ya afya na nyinyi mmetusaidia
hasa kwenye hii Bima ya Afya
ya Jamii iliyoboreshwa (iCHF),”
alisema.

Awali, Meneja Mradi huo,
Ally Kebby, alisema ulianza
nchini mwaka 2011 katika mkoa
wa Dodoma kwa lengo la kui-
marisha na kuboresha mifumo

ya afya nchini na hadi unaka-
milika umeifikia mikoa yote ya
Tanzania Bara na umetekezwa
na Wizara za Afya na Ofisi ya
Rais, Tawala za Miko ana Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI).

Alisema, kupitia mradi huo,
wametimiza jukumu la kufany-
ia maboresho mfuko wa afya
ya jamii kuwa bima ya afya na
limefanikiwa kwa ushirikiano
na wadau wengine na kwa sasa
mfumo huo unatekelezwa na
serikali yenyewe.

“Tulipewa jukumu la ku-
hakikisha tunakuja na ugun-
duzi mzuriwa  afua zitakazo-
saidia kuboresha upotikanaji
wa dawa na kuboresha me-
nejimenti na matumizi ya
dawa,tumefanya kazi hiyo
pamoja na wizarambilina tu-
metengeneza mifumo ya ugavi
wa dawa,”alisema.

MSD yawezesha vifaa tiba vya mil. 442/-

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

BOHARI ya Dawa (MSD) kupi-
tia Global Fund imetoa vifaa
tiba na dawa zenye thamani ya
zaidi ya Sh. milioni 442.3 katika
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa
Singida, Hospitali ya Wilaya ya
Singida na Kituo cha Afya cha
Itigi kwa ajili ya kuboresha hu-
duma za matibabu.

Mhandisi wa vifaa tiba wa
MSD Kanda ya Kati, Ju-
manne Mapesa, alikabidhi vifaa

hivyo juzi katika Hospitali ya
Rufani ya Mkoa wa Singida
ambavyo ni vitanda vya

kisasa tisa vya chumba cha wag-
onjwa walio katika uangalizi
maalum (ICU) na dawa vyote
vikiwa na thamani ya Sh. mil-

ioni 11.3.

Alisema kwa Hospitali ya
Wilaya ya Singida vifaa vilivyo-
tolewa ni vitanda viwili vyenye
thamani ya Sh. milioni mbili
wakati kwa cha Kituo cha Afya
cha TItigi vifaa vyote vilivyotole-
wa vina thamani ya Sh. milioni
79.

Mapesa alisema utoaji wa
vifaa hivyo ni mwendelezo wa
uboreshaji wa huduma za sekta
ya afya mkoani Singida kwa
kuwa Machi 15, mwaka huu,
MSD ilitoa vifaa tiba vyenye
thamani ya zaidi ya Sh. nilioni
350 katika Hospitali ya Halmah-
sauri ya Wilaya ya Singida.

Alivitaja vifaa vilivyotolewa
kuwa ni pamoja na mashine
za kufulia, vifaa vya kinywa na
meno, usingizi na vitanda .

Baada ya kukabidhi vifaa
hivyo, wataalam kutoka MSD
walitoa maelekezo kwa
wataalam ambao hospitali
zao zimenufaika na vifaa hivyo
wavitunze ili vidumu muda
mrefu kwa kuwa serikali im-
ekuwa ikitumia fedha nyingi
kuvinunua.

Kaimu Mganga Mfawidhi wa
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa
Singida, Dk.Paul Ndeki, Mgan-
ga  Mfawidhi wa Hospitali ya
Wilaya ya Singida, Yusuph
Kitinya na Mganga Mkuu wa
Halmashauri ya Itigi, Dk. Em-
manuel Mallange, waliahidi ku-
vitunza na kuishukuru serikali
kwa kuendelea kuboresha hu-
duma za afya nchini.

“Vifaa tulivyopatiwa vita-
tusaidia kutoa huduma katika

hospitali zetu tunawashukuru
Global Fund kwa ushirikiano
mkubwa wanaoipa serikali na
kufanikisha kupata msaada huu
kupitia MSD hivyo kuendelea
kuimarisha utoaji wa huduma
bora kwa wananchi,” alisema
Dk. Kitinya.

Diwani wa Ilongero, Issa
Mwiru, na mwenzake wa Itigi
Mjini, Ally Minja, walipongeza
serikali na MSD kwa msaada
huo wa vifaa tiba na dawa
kwani vitasaidia kuleta mabore-
sho makubwa kwenye sekta ya
afya mkoani hapa..

Mwiru aliishukuru Serikali
kwa kuwaletea watumishi ka-
tika hospitali mpya ya Wilaya
ya Singida na kusifia utendaji
kazi wao kwa masaa yote wan-
apokuwa kazini.

]
Wamiliki shule
binafsi walia na
utitiri kodi, tozo

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WAMILIKI wa shule zisizo za
serikali wamewasilisha hoja na
zaidi ya mapendekezo 10 kwa
serikali ikiwamo kodi na utitiri
wa tozo zinazoumiza uwekezaji
binafsi kwenye sekta ya elimu.

Akisoma maazimio ya wamiliki
hao katika kikao chao kilichoan-
daliwa na Wizara ya Elimu, Say-
ansi na Teknolojia juzi, Mtendaji
Mkuu wa Chama cha Wawekezaji
Binafsi katika Elimu (TAPIE), Lau-
rent Gama, aliomba upatikane
mkakati wa kuangalia namna va
kupunguza au kuondoa kodi na
utitiri wa tozo ili kulinda mitaji
na uwekezaji kwenye sekta hiyo.

Kuhusu mitihani ya majaribio,
alisema hakuna utaratibu mzuri
wa upimaji, ujifunzaji na ufundis-
haji nchini hali inayosababisha
utitiri wa mitihani inayoratibiwa
na mamlaka mbalimbali za usi-
mamizi wa elimu hasa ngazi ya
kata, wilaya na mkoa.

“Bado hakuna mwongozo ulio
wazi wa namna mitihani itakavy-
ofanyika, wito wa kulipa fedha
nyingi kvvenye hii mitihani bado
unaendelea kutolewa, tunashauri
kuundwa kwa baraza la elimu
jumuishi.

“Kuondolewa kwa kada ya wal-
imu wa ngazi ya cheti katika
mfumo wa ajira za wageni, tuna-
shauri hawa walimu tuendelee
kuwatumia hasa tunapoelekea
kwenye elimu ya awali kuwa ya
lazima kwa shule zinazofundisha
kiingereza hali ni mbaya tukikosa
walimu hawa,” alisema.

Alisema kuna mwingiliano wa
kiutendaji baina ya Wizara ya
Elimu, sayansi na Teknolojia na
Ofisi ya Rais Tawala za Miko ana
Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
hivyo kupendekeza kuundwa
kwa chombo huru cha kura-
tibu na kusimamia elimu msingi
nchini.

“Kuna mwingiliano wa majuku-
mu wa wazi wa kimaslahi kabisa
kati ya maofisa elimu wa mikoa
na wilaya wakiwa wawakilishi wa
Kamshina wa Elimupia wakiwa
atumishi wa TAMISEMI. Kama
mnavyofahamu maofisa elimu wa
mikoa na wilaya wao wanamwak-
ilisha kamishna kwenye maeneo
yao lakini ni waajiriwa wa TAMI-
SEMI,” alisema.

Alisema nyadhifa hizo zinasa-
babisha muingiliano kwenye ma-
jukumu yao na kushauri wapun-
guziwe majukumu.

Kadhalika, alisema kuna baadhi
ya taasisi zinazosimamia elimu
zimekuwa hazifanyi kazi kwa
karibu na sekta binafsi.

Alisema jukumu la kuzisima-
mia na kuratibu taarifa hizo ni
la TAMISEMI na kupendekeza
takwimu zote zirudi mamlaka ya
Wizara ya Elimu.

“Kumekuwa na kutonufaika kwa
wazi kwa sekta binafsi na fedha
zinazotolewa kama misaada,
ruzuku au mikopo ya masharti
nafuu kwa ajili ya miradi ya
elimu nchini zinazotolewa na
wadau wa maendeleo, sisi kama
wadau wa elimu tunahitaji pia
kunufaika nazo,”alisema.
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Katibu Mkuu wa Wiz-
ara ya Viwanda na
Biashara, Dk. Hashil
Abdallah (kulia) na
Katibu Mkuu wa Wizara
va Biashara na Viwanda
Zambia, Lillian Bwalya
wakibadilishana nyaraka,
baada ya kutiliana saini
makubaliano ya kutatua
changamoto nane kati
24 za kibiashara kati
va nchi hizo, wakati

wa mkutano wa pamoja
wa kujadili changamoto
hizo, uliofanyika katika
Kituo cha Huduma za
Pamoja Mpakani- Tundu-
ma, mkoani Songwe juzi.
PICHA: MPIGA PICHA
WETU

Tanzania, Zambia zaanza utatuzi
kero biashara mpakani Tunduma

Na Nebart Msokwa,
TUNDUMA

NZANIA na Zambia
zimeanza mikakati ya
kutatua kero 24 za kibi-
ashara baina ya mataifa

hayo mawili na mpaka sasa kero
nane zimeshatatuliwa huku 16
zilizobaki zikitarajiwa kutatu-
liwa ifikapo Desemba, mwaka
huu.

Miongoni mwa kero ambazo
zimewekewa mikakati ya ku-
tatuliwa ni kupunguza msonga-
mano wa malori katika mpaka
wa Tunduma mkoani Songwe
ambao umekuwa ukisababisha
baadhi ya bidhaa kuchelewa ku-
fika sokoni.

Katibu Mkuu wa Wizara ya
Viwanda na Biashara, Dk. Hashil
Abdallah, aliyasema hayo juzi
alipozungumza na vyombo vya
habari baada ya mkutano wa
pamoja baina ya mataifa hayo
uliolenga kujadili kero za kibi-
ashara.

Mkutano huo ulifanyika ka-
tika kituo cha pamoja cha forod-
ha cha Tundumba (One Stop
Border Post) kuwashirikisha

viongozi wa pande zote mbili.

Dk. Abdallah alisema nchi
hizo zimekubaliana kuwa bid-
haa zinazosafirishwa kutoka
pande zote mbili kwenda nchi
nyingine zikiwa na vibali vyote
vinavyohitajika  zinaruhusiwe
kupitishwa bila kizuizi kulin-
gana na makubaliano ya kibi-
ashara ya Shirika la Biashara
la Dunia (WTO) na Jumuiya ya
Maendeleo Kusini mwa Afrika
(SADC).

“Taasisi zote za umma zina-
zohusika na utoaji wa huduma
kwa wafanyabiashara baina ya
nchi hizo zinatakiwa kuhakiki-
sha hawawakwamishi, wana-
takiwa kuwasaidia kutatua
matatizo hasa upatikanaji wa
vibali kulingana na Sheria,”
alisema Dk. Abdallah.

Alitoa rai kwa wafanyabi-
ashara ya usafirishaji wa bidhaa
mbalimbali kuhakikisha wana-
pata vibali vyote vinavyohusika
kabla ya kuanza safari ili kura-
hisisha usafirishaji wa bidhaa
hizo bila vikwazo na kuzifikisha
katika nchi husika kwa wakati.

Vilevile, alisema serikali ya
Tanzania imekubali kufanya

mapitio na marekebisho ya
tozo ya maendeleo ya reli kama
inavyotekelezwa katika Itifaki ya
Biashara ya SADC na kuharaki-
sha mchakato wa kanuni za usa-
firishaji ili ziendane na kanuni
za usafirishaji zinazotekelezwa
katika Eneo Huru la Biashara la
Utatu.

Katibu Mkuu wa Wizara ya
Viwanda na Biashara Zambia,
Lillian Bwalya, alisema nchi hiyo
ilikubali kutatua kero hizo kwa
pamoja ili kurahisisha na kuku-
za biashara za mpakani baina ya
nchi hizo mbili.

Alisema  baadhi ya
makubaliano yaloyotiwa saini
baina ya nchi hizo ni pamoja
na kuboresha miundombinu ya
usafirishaji ikiwemo upanuzi wa
barabara na kutekeleza mfumo
wa upatikanaji wa vibali kabla
ya kufika mpakani ili kuboresha
mtiririko wa magari mpakani.

Alisema Zambia imekubali
kutumia mfumo wa ufuatiliaji
wa mizigo kwa njia ya elektroni-
ki unaotekelezwa nchini Tanza-
nia ama kuharakisha mchakato
wa ununuzi wa mfumo un-
aopendekezwa kutumiwa na

Mamlaka ya Mapato ya Zambia
(ZRA).

Bwalya alisema, Zambia im-
ekubali kuangalia uwezekano
wa kutumia mfumo wa kisasa
wa ufuatiliaji wa magari baraba-
rani ili kuondoa na kupunguza
vizuizi vya ukaguzi barabarani.

“Sisi Zambia tumekubali ku-
tumia ofisi za jijini Dar es Sa-
laam inayotolewa na serikali ya
Tanzania kwa ajili ya Maafisa wa
uondoshaji wa mizigo ya Zam-
bia kuanzia Desemba 31, 2023 ili
kurahisisha usafirishaji wa mizi-
go na kuondoa msongamano wa
magari,” alisema Bwalya.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya
Fedha (Usimamizi na Uchumi),
Elijah Mwandumbya alisema
tozo na kodi mbalimbali zitaen-
delea kupitiwa na kurekwbish-
wa ili kuwezesha sekta binafsi
kutumia fursa mbalimbali zina-
zojitokeza.

Balozi wa Tanzania nchini
Zambia, Luteni Jenerali Mathew
Mkingule, alisema kero zilizoon-
dolewa zitaongeza ufanisi wa
utoaji huduma na kukuza ush-
irikiano wa kibiashara baina ya
nchi hizo.

Njombe vageukia ujenzi shule shikizi

Na Elizabeth John, NJOMBE

WANANCHI, wadau wa maen-
deleo na taasisi mbalimbali
mkoani Njombe wameombwa
kuchangia ujenzi wa shule shiki-
zi ya msingi katika eneo la Block
X Kata ya Njombe Mjini ili ku-
wapunguzia watoto wa mtaa wa
Kambarage adha ya kutembea
umbali mrefu kwenda kutafuta
elimu.

Watoto wa eneo hilo wanala-
zimika kutembea umbali wa
zaidi ya kilomita tano kwenda
kusoma katika shule za msingi
Mpechi na Kambarage, hivyo
kusababisha wengi kuwa watoro

Ombi hilo lilitolewa na mwe-
nyekiti wa Halmashauri ya
Mji Njombe, Erasto Mpete, ali-

potembelea eneo hilo la Block
(X) ambalo litajengwa shule
hiyo itakayokua na vyumba vya
madarasa vitatu ofisi moja na
matundu ya vyoo nane.

Mpete alisema alitembelea
eneo hilo kutokana na mwamko
mkubwa wa wananchi wa mtaa
huo kuhitaji kutatua changamo-
to iliyopo kwenye eneo hilo.

Alisema kwa jitihada za wa-
nanchi na ofisi ya mkurugenzi
wa Halmashauri ya Mji Njombe
imetoa kibali cha ujenzi wa
shule shikizi katika eneo hilo.

“Niwaombe wananchi,taasisi
mbalimbali na wadau wa maen-
deleo kuweza kuchangia ujenzi
wa shule hii ili kwa pamoja tu-
weze kupunguza changamoto
kwa watoto wetu wanaotembea

umbali mrefu.

“Tunaomba watu wetu wali-
oteuliwa kuchangisha mchango
wa ujenzi wakipita kuomba
mchango wa kuchangia ujenzi
huu tusisite kutoa,na ambaye
anaweza kutoa chochote tu-
naomba atusaidie kama vile
mchanga au mawe ili tukamil-
ishe kwa wakati,” alisema Mpete.

Ofisa Elimu Msingi Hal-
mashauri ya Mji Njombe, Shida
Kiaramaba, alisema kutokana
na uwapo wa ukatili kwa watoto
mkoani Njombe, kuna haja ya
kujenga shule hiyo ili kuwanu-
suru watoto wanaotembea um-
bali mrefu.

Ofisa Mipango Miji wa Hal-
mashauri ya Mji Njombe, Amos
Luhamba, alisema eneo hilo lina

ukubwa wa ekari 1.8 na shule
utawasaidia wananchi wa mtaa
huo kutatua changamoto na ku-
walinda watoto wao.

“Nawaomba wananchi wa
mtaa huu muhakikishe mna-
tunza mazingira kwa kupanda
miti ambayo itasaidia kuongeza
hewa safi,” alisema Luhamba.

Mtendaji wa Kata ya Njombe
Mjini, Enos Lupimo, alisema
wamejipanga kuhakikisha ujen-
zi wa shule shikizi unaenda kwa
kasi kubwa huku akisisitiza wa-
nanchi kuunga mkono ujenzi
huo. Baadhi ya wazazi wa eneo
la Block X akiwamo Solanus
Mhagama, alisema watoto wao
wanapata adha kubwa ya kupa-
ta elimu jambo linaloweza kudi-
dimiza ndoto zao.

CCM vataka
miradi viporo
kukamilishwa

Na Elizabeth
John, NJOMBE

MWENYEKITI wa Chama
cha Mapinduzi (CCM)
Mkoa wa Njombe, Deo
Sanga, amewaagiza vion-
gozi mkoani hapa kumali-
zia miradi yote viporo ili-
yoanzishwa na wananchi.

Alitoa agizo hilo wakati
wa kikao cha majumuisho
ya kamati ya siasa mkoa
akibainisha kwamba
wamegundua kuwapo
kwa changamoto katika
sekta ya elimu hususani
ujenzi wa maboma viporo
ya madarasa na sekta ya
afya.

“Vituo vya afya na za-
hanati havijakamilika,
hivyo serikali kupitia hal-
mashauri zote ikamilishe
kwa haraka maboma hayo
ili wananchi wapate hu-
duma kiufasaha,” alisema.

Sanga pia alimwagiza
Mkuu wa Mkoa wa
Njombe, Antony Mtaka,
kuunda tume ili kuchun-
guza miradi miwili ya
mabwawa ya samaki Mt-
wango na kituo cha afya

Halmashauri ya wilaya va
Njombe ambayo haijaka-

milika huku fedha nyingi

zikitumika.

Sanga alisema kamati
ya siasa mkoa ilitembe-
lea kata 81 kati ya 107
za mkoa na miradi 81
yenye thamani ya zaidi
ya Sh. bilioni 43 pamoja
na mikutano ya hadhara
na kusikiliza kero za wa-
nanchi.

Mtaka alisema kila
halmashauri inatakiwa
ijipange na kujua idadi
ya miradi viporo ili kuika-
milisha kwa wakati.

“Tujipange kwamba kwa
mwaka wa fedha 2023/24
miradi hii inaenda ku-
malizika kwa sababu
inawahusu wananchi
ambao walichangia kwe-
nye mapato yao. Waliuza
mbuzi,kuku na vitu ving-
ine,” alisema.

Naye Katibu wa Siasa
na Uenezi CCM Mkoa wa
Njombe, Josaya Luoga,
aliwaonya baadhi ya
viongozi wa chama hicho
wanajihusisha na vitendo
vya kukihujumu chama
o kwa kuanza kuandaa
wagombea wao watakao-
gombea nafasi mbalim-
bali ikiwamo udiwani na
ubunge katika uchaguzi
mkuu wa mwaka 2025.

Luoga alisema chama
hicho kimebaini uwapo
wa Vviongozi wanaohu-
jumu kazi zinazofanywa
na wenyeviti,madiwani
na wabunge waliopo ma-
daraka kwa kuwasemea
vibaya na kuwanadi watu
wao na kuahidi kuwa-
chukulia hatua kali za ki-
nidhamu.
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Watoto wa kike wako kwenye hatari ya usalama wao'

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ATOTO wa kike

Zanzibar wanaka-

biliwa na tatizo la

usalama wao iki-
wa ni pamoja na kubakwa na
mimba za mapema, ambazo
hukatiza ndoto zao za maisha
na kudumaza ukuaji wao na
maendeleo.

Hayo yalisemwa na Naibu
Waziri wa Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto, Anna
Athanas, katika maadhimisho
ya siku ya mtoto wa kike yali-
yofanyika mjini hapa.

Alisema kuanzia Januari
hadi Agosti mwaka huu, jumla
ya matukio 1,081 ya ukatili na
udhalilishaji ~ yameripotiwa
kwa mujibu wa mtakwimu
mkuu wa Serikali, kati ya
matukio hayo, 838 ni ya wato-

to wa kike na kupunguza ngu-
vu kazi ya jamii katika ukuzaji
wa shughuli za maendeleo na
ukuaji wa uchumi.

Alisema, utekelezaji wa
fursa zinazohusu haki na
ustawi na maendeleo ya mtoto
zinatekelezwa kwa ufanisi,
serikali inaendelea kuboresha
huduma za malezi ya watoto
wakiwamo wasichana kwa ku-
toa mafunzo ya malezi chanya
kwa lengo la kuwezesha maku-
zi bora ya watoto.

Aliitaka jamii, taasisi za
umma na binafsi kuendelea
kusimamia na kushajiisha usi-
mamizi wa ndoto za watoto
wa kike ili zifikiwe kwa kuweka
mikakati na fursa zitakazoinua
vipaji, mipango na shughuli
zao kufikia maendeleo endel-
evu.

Ofisa wa Ulinzi wa Mtoto
kutoka Shirika la Save the

Children, Mathias Busungu,
alisema licha ya chagamoto
zinazowakabili watoto, serikali
inafavya kazi nzuri kuhakiki-
sha mtoto wa kike anapata
haki ya kuendelezwa.

Hata hivyo, aliitaka serikali
kuongeza nafasi za ufadhili
kwa ngazi za juu za elimu
kwa watoto wa kike ili kutoa
fursana  mwamko kwa wa-
toto hao kusoma, kuharakisha
marekebisho  ya Sheria ya
Mtoto Zanzibar ya mwaka 2011
ili kutatua kero za watoto wa
kike kulingana na mabhitaji ya
sasa.

Alisema ili  kuendeleza
vipawa vya uongozi kwa wa-
toto, Save the Children wa-
naiomba serikali kuongeza
bajeti ya uendeshaji wa ma-
baraza ya watoto kama ilivyo
katika makundi mengine kwa
kupendekeza angalau asil-

imia moja kati ya 10 ya maku-
sanyo ya halmashauri ambayo
inaelekezwa kwa wanawake,
wazee na vijana ielekezwe pia
katika uwezeshwaji wa ma-
baraza ya watoto.

Mkurugenzi wa Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Wa-
toto, Siti Abbas, alisema seri-
kali inathamini mchango wa
watoto na ndio maana kwenye
sheria ya mtoto hakukuwa na
ubaguzi.

Aliwataka watoto kuelewa
moja ya majukumu yao ni ku-
tojishughulisha na kitu cho-
chote iipokuwa masomo.

Mwakilishi kutoka Shirika la
Huduma ya Simu kwa Mtoto
‘SISEMA” Masha Waziri, alise-
ma watoto wa kike hawana
mahali pa kutolea taarifa na
kwamba namba 116 ipo rasmi
kwa ajili ya watu kutoa taarifa
zinazohusu udhalilishaji.

Sehemu ya wanafunzi 510 wa Shule ya Sekondari Mwawamiswe ya Kibaha, mkoani Pwani, wakifurahi baada ya kupokea msaada
wa taulo 800 za kujisitiri kutoka kwa Taasisi ya Asma Mwinyi Foundation (IMF) juzi, ikiwa ni mwendelezo wa mikakati ya taasisi

hiyo kuwasaidia wanafunzi wa kike katika shule mbalimbali nchini kwa lengo la kuwafanya wasikose masomo wanapokuwa kwe-
nye kipindi cha hedhi. PICHA: MAULID MMBAGA

Wanaokwenda kuhiji waomba serikali kuwawezesha dola

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR
TAASISI zinazosafirisha

mahujaji (UTAHIZA), zimei-
omba Serikali ya Zanzibar
kuingilia kati na kuwezesha
mchakato wa upatikanaji wa
fedha za kigeni kwa mahujaji
ili kutekeleza ibada hiyo.
Mwenyekiti wa taasisi hizo,
Ali Adam Ali, aliyasema hayo
mjini hapa, wakati akizun-

gumza na waandishi wa
habari kutokana na ma-
badiliko ya ratiba ya ibada ya
hija.

Alisema kumejitokeza tatizo
la uhaba wa dola, fedha inay-
otumika kwa gajili ya kufanya
maandalizi ya safari za ibada
ya Hijja na kuomba serikali
kuingilia kati kufanikisha upa-
tikanaji wa fedha hizo.

“Tunakabiliwa na tatizo la
uhaba wa fedha za kigeni am-
bayo ni dola katika kufanikisha
safari ya ibada ya Hijja nchini

Mecca kwa hivyo tunaiomba
serikali kuharakisha mchakato
huo mapema,” alisema.

Naye Katibu Mtendaji wa
Wakfu na mali ya amana,
Dk. Talib Abdalla Talib, alizi-
taka taasisi zinazosimamia
mwenendo wa safari za ibada
ya Hijja nchini Mecca kufan-
ya maandalizi ya ibada hiyo
mapema ikiwa ni maelekezo
kutoka kwa Wizara ya Hijja na
Umra ya Saud Arabia katika
kufanikisha shughuli zote zi-
nazofanyika huko.

Alisema katika miaka ya
nyuma changamoto mbal-
imbali zilijitokeza na baadhi
yake ilikuwa kikwazo katika
utekelezaji wa ibada hiyo na
kuibuwa malalamiko mengi
kutoka kwa mahujaji.

“Wizara ya Hijja na Umra
ya Saud Arabia imetutaka
tufanye maandalizi ya safari
mapema huku ikiweka ratiba
ya utekelezaji wa mambo
mbalimbali ya msingi kabla ya

kufika Mecca,” alisema.

Alisema wamepokea maa-
gizo hayo kutoka kwa Wakfu
ya mali ya amana ikiwa ni
mwongozo unaowataka ku-
fanya maandalizi ya mapema
katika ibada hiyo pamoja na
kuyazingatia masharti yote.

Alisema kwa zaidi ya miezi
miwili, Benki Kuu ya Tanza-
nia imethibitisha kuwapo
haba wa dola kulikotokana na
mwenendo wa hali ya uchumi
duniani.

Aliyataja mambo ya msingi
ambayo yanatakiwa kutekele-
zwa mapema kwa mujibu wa
ratiba ni ifikapo Juni 30, 2023
ni mwanzo wa maandalizi ya
Hijja kwa kila nchi kutangaza
idadi kamili ya mahujaji.

Masharti mengine ambayo
ni sehemu ya maandalizi ya
mapema ni ifikapo Novemba
4,2023, Mamlaka za Usafiri wa
Anga nchini Saud Arabia in-
aanza kutoa vibali kwa nchi zi-
takazokuwa na ndege za moja

kwa moja.

Aidha, Januari 8, 2024 ni
mwisho wa vikao vya maan-
dalizi ya Hijja na gharama zi-
takazotumika katika sehemu
tofauti ikiwamo mahema na
usafiri wa ndani.

Alisema kuanzia Machi
mosi, mwakani viza kwa ma-
hujaji wote duniani zitaanza
kutolewa na Aprili 29, mchaka-
to utafungwa.

Pia, Mei 9, 2024 mahujaji
wote wenye nia ya kutekeleza
ibada ya Hijja wataanza ku-
ingia nchini Saud Arabia kwa
qjili ya kutekeleza ibada am-
bayo ni miongoni mwa nguzo
tano za dini ya kiislamu inay-
otakiwa kutekelezwa kwa kila
Mwislamu mwenye uwezo.

Serikali ya Jamhuri ya
Muungano imetengewa nafasi
ya kupeleka mahujaji 25,000
kila mwaka na mahujaji wali-
otekeleza ibada hiyo mwaka
jana kutoka Tanzania ni 3,760
pekee.

]
Mwinyi
aishukuru
Finland
kuisaidia
Zanzibar
kiuchumi

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar na Mwenyekiti wa
Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein Ali
Mwinyi, ameishukuru Serikali ya Fin-
land kwa jitihada za kuiunga mkono
Zanzibar na kuisaidia kwenye masuala
mbalimbali ya uchumi na maendeleo.

Dk. Mwinyi alitoa shukrani hizo Iku-
lu, Zanzibar alipozungumza na Balozi
wa Finland nchini, Theresa Zitting.

Alisema hatua ya Serikali ya Finland
ni kuisaidia Zanzibar kwenye sekta
mbalimbali ikiwamo elimu, kilimo,
afya, masuala ya wanawake hasa ma-
pambano dhidi ya udhalilishaji wa jin-
sia kwa kushirikiana na taasisi na wan-
aharakati wanaopinga udhalilishaji wa
wananwake na watoto.

Kuhusu sekta ya utalii, Rais Mwinyi
alimweleza balozi huyo juhudi zinazo-
chukuliwa na serikali yake kuiimarisha
sekta hiyo inayochangia asilimia 30 ya
pato la taifa.

Alisema, Zanzibar  inaimarisha
sera yake kuu ya uchumi wa buluu
inayobeba mambo matano ikiwamo
utalii, uvuvi, usafiri wa vyombo vya
bahari, bandari, mafuta na gesi na ku-
mueleza balozi huyo kuangalia fursa za
uwekezaji kwenye maeneo hayo.

Alisema sekta ya utalii inajumuisha
fukwe nzuri yenye mvuto kwa wageni
pamoja na utalii wa urithi na kuongeza
kuwa kuna fursa nyingi za uwekezaji na
kuomba kuziangalia.

Akizungumzia sekta ya uvuvi, Rais
Dk. Mwinyi alisema Zanzibar imejikita
zaidi kwenye kilimo cha viumbe wa
baharini ikiwamo ufugaji wa samaki na
vifaranga, matango bahari na ukulima
wa mwani ambao umenufaisha sehe-
mu kubwa ya wanawake na vijana na
kupunguza tatizo la ajira.

Kuhusu usafiri wa vyombo vya baha-
rini Dk. Mwinyi alisema, unajumuisha
bandari za Zanzibar, Dar es Salaam
Pemba na Tanga kwa kusafirisha abiria
na mizigo na kwamba kuna fursa nyingi
za uwekezaji kwenye eneo hilo.

Pia, Rais Dk. Mwinyi alimuomba
kuangalia ushirikiano wa kuiunga mko-
no Zanzibar kwenye miundombinu
ya elimu, afya na nishati hasa kwenye
masuala ya mifumo na vitendea kazi.

Naye, Balozi Theresa Zitting alisema
Serikali ya Finland inafanyakazi kwa
karibu zaidi na Serikali ya Zanzibar am-
bayo wanashikiriana kwenye masuala
mbalimbali ya maendeleo.

Alisema Finland imeshirikiana sana
na Tanzania hasa kwenye sekta ya
elimu, na kuimarisha miradi mingi iki-
wamo uhifadhi wa mazingira, ardhi,
misitu na masuala mengine ya maen-
deleo.

Balozi Zitting alisema Finland
inathamini uhusiano na ushirikiano
uliopo baina yao na Tanzania ikiwamo
Zanzibar pamoja na nchi zote zilizopo
Afrika Mashariki.



18 Nipashe ..o .

TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

ROSELINE JOHN ONDITI
anatangaza kupotea kwa kadi ya
gari yenye jina la umiliki LAWI
STEPHEN ODIERO yenye usajli
namba T 724 CSC, CHASSIS
NAMBA: KL1CD26RJ8B258348
na ENGINE NAMBA: 1224557K.
Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:

PHO/DAR/KIN/ 2445412023

KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
KADI YA GARI KADI YA GARI

MSELLA FESTOR CASTOR
anatangaza kupotea kwa kadi ya
gariainaya TOYOTA RAUM yenye

usajili namba T 226 DKJ,
CHASSIS NAMBA: NCZ200051125

na ENGINE NAMBA:

INZB235330. Kwa yeyote

atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
PH)/DOD/DOD/5112/2023

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 110 OF 2023

In the matter of the Estate of the late FIDELIS
PETER ALCARD of Nzuguni within Dodoma City

AND
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTERS OF
ADMINISTRATION BY SETH RWEKAZA
GENERAL CITATION
(RULE75 OF PROBATE RULES GN. 369 OF 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above- named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they think
fit before the grant of letters of Administration is
made to the above- named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 01Day of 11,2023

Dated at Dodoma this 11 Day of 10, 2023

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 124 OF 2023

In the matter of the Estate of the late PAUL
DAVIDI KIHOMBE

AND
IN THE MATTER OF AN APPLICATION FOR LETTERS

OF ADMINISTRATION BY
HARRY PAULO KIHOMBE

GENERAL CITATION

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above- named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they think
fit before the grant of letters of Administration is
made to the above- named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 25 Day of 10,2023

Dated at Dodoma this 04 Day of 10, 2023

GENERAL CITATION
(Rule 75)
IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC OF
TANZANIA
IN THE SUB-REGISTRY OF MANYARA
AT BABATI
PROBATE AND ADMINISTRATION OF THE ESTATE
CAUSE NO. 02 OF 2023
SIMONI GEHERI MANDO..........cce0nnee DECEASED
AND
SEVERA EVARIST KAROBAGWA......... PETITIONER

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above- named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of probate (or letters of Administra-
tion)is made to the above- named Petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before
the 18" Day of October,2023.

The will of the said deceased is deposited and open
for inspection at the Court. Dated at 15th Day of
September,2023

KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA P ——
KADI YA GARI KADI YA GARI KADI YA BAJAJI KADI YA GARI KADI YA GARI

JOSEPH MAKORI MAGUCHI
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari ainaya TOYOTA IST
yenye usajilinamba T 599
CXE, CHASSIS NAMBA:
NCP610075524 na ENGINE
NAMBA: INZB162276. Kwa
yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA:
PHO/ARU/ARU/4371/2023

KUPOTELEWA NA CHETI

SARAH RAMADHANI MORADI anatangaza
kupotelewa na cheti cha Darasa la Saba
chenye namba PF17 0065875 kilichotolewa
na ST. COLUMBUS PRIMARY SCHOOL
mwaka 2017. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
PHQ/DAR/ILA/25114/2023.

JOSEPH MAKORI MAGUCHI
anatangaza kupotea kwa kadi
yagariainaya TOYOTAIST
yenye usajilinamba T 599
CXE, CHASSIS NAMBA:
NCP610075524 na ENGINE
NAMBA: INZB162276. Kwa
yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA:
PHQ/ARU/ARU/4371/2023

NAFTAL RASHID KIHWELO
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA
KADI YA BAJAJI YENYE USAJILI
MC 833C0OB AINA YATVS RANGI

YA KIJANLYEYOTE
ATAKAEFANIKIWA KUIONA ATOE
TAARIFAKITUO CHOCHOTE CHA
POLISIKILICHOPO KARIBU NAE

POLISI JALADA NAMBA
PHQ/IRI/IRI/853/2023.

MBUMI GIDEON MWAMBANDE
anatangaza kupotea kwa kadi ya
gariainaya TOYOTA RAV 4
yenye usajilinamba T 890 CRF,
CHASSIS NAMBA:
ZCA260001223 na ENGINE
NAMBA: 12Z0548779. Kwa
yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
PHO/ARU/ARU/4372/2023

ALLY MPOMO LIWOWA
anatangaza kupotelewa na kadi
ya Gari yenye namba za usajili T
521 CXX TOYOTA NOAH. Chassis

namba SR400265240. Engine
namba 3S6059438. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi kilichopo
karibu. Taarifa ya Polisi:
PHO/MTW/MTW/785/2023.

Kwa Habari
Motomoto
usikose Gazeti
lako Ia

Nipashe kila
siku
Piga Simu
0677020701

Uza,

Chenye Thamani

Kubwa Kwa Kutangaza

Nasi Kwa Bel Poa

Tupigie 0677020701

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaiji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Mabomu yaliyotupwa na ndege yakiharibu mji wa Gaza na kusababisha watu kuishi kwa hofu. PICHA: REUTERS

ISRAEL YAITIFUA GAZA

-Hakuna kinachoingia wala kutoka
-Mabomu vachimbua ardhi,majengo

ISRAEL imetangaza itaendelea kuuwe-
ka ukanda wa Gaza katika mzingiro am-
bao hautaruhusu kitu chochote kuingia
wala kutoka mpaka raia wake waachiliwe
huru.

Waziri wa Nishati wa Israel, Israel
Katz alisema wanajeshi wa nchi yake ha-
wataacha kuishambulia hadi mateka wao
watakapoachiwa huru bila masharti.

Katika chapisho la mitandao ya kijami
Katz, alisema hakuna swichi ya umeme
itakayowashwa, hakuna bomba la maji li-
takalofunguliwa na hakuna lori la mafuta
litakaloingia eneo hilo.

Israel ilisimamisha usambazaji wa
bidhaa kwa Ukanda wa Gaza baada ya
mashambulizi ya Hamas yaliyofanyika
Jumamosi iliyopita.

HALI MBAYA

Imeelezwa hali ya maisha ndani ya
gaza ni mbaya baada ya siku tano za
mashambulizi ya mabomu.

Nishati ya umeme imekatika kuanzia
jana baada ya kituo pekee cha kuzalisha
umeme katika eneo hilo kukosa mafuta.
Ilielezwa hospitali zimeelemewa baada
ya kujaa maelfu ya majeruhi ambao
wamekosa huduma ya matibabu.

Umoja wa Mataifa ulisema watu nusu
milioni wa Gaza hawajapata mgao wao
wa chakula tangu Jumamosi.

Umetoa wito wa kuanzishwa eneo la
kibinadamu. Afisa mmoja wa Misri ali-
iambia BBC kwamba serikali mjini Cairo
ilikuwa katika majadiliano na pande
zote kujaribu kuruhusu msaada kuingia
Gaza kupitia Misri hata kama ni kwa saa
chache.

Wakati huo huo, kuna matarajio
makubwa kwamba Israel hivi karibuni
itaifanya mashambulizi ya ardhini.

Msemaji wa Israel alisema vikosi vina-
vyojumuisha askari wa akiba 300,000,
walikuwa karibu na mpaka wakijitayari-
sha kwa kwa mashambulizi.

Jeshi la Israel pia limeimarisha kwa ku-
weka ulinzi mkali eneo lake la kaskazini
na maelfu ya wanajeshi wanakabiliana
na mashambulizi ya makombora kutoka

Lebanon.

Katika taarifa yake ilisema jeshi lil-
ishambulia maeneo ya wapiganaji nchini
Lebanon baada ya makombora mawili
kutua katika kituo cha kijeshi cha Israel
karibu na mpaka

Watu watatu Walijeruhiwa katika
kadhaa, vyombo vya habari vya serikali
ya Lebanon vilisema.

Hezbollah ilisema kuwa makombora
hayo lilikuwa ni jibu la mauaji ya wapiga-
naji wake watatu yaliyofanyika Jumatatu.

Kikosi cha Ulinzi cha Israel (IDF) kilise-
ma kombora lilorushwa kutoka kwenye
kifaru cha Lebanon lilipiga kituo cha
al-Aramshe, ambacho kiko kusini mwa
Mji wa Blue Line uliotengwa na Umoja
wa Mataifa kutenganisha Israel na Leba-
non.

Hezbollah ilisema ilifanya masham-
bulio hayo katika kulipiza kisasi kwa
uchokozi wa Israel.

Ilidai kuwa kombora hilo lilisababisha
majeruhi kadhaa ndani ya Israel.

NDEGE KUITIFUA GAZA

Jeshi la Israel lilisema mashambulio
yake ya anga katika ukanda wa Gaza yan-
alenga kuharibu vichuguu ambavyo kwa
miongo kadhaa vimetumika kama vituo
vya operesheni kutoka kwa Hamas.

“Fikiria ukanda wa Gaza kama safu
moja ya raia na safu nyingine ya Hamas,”
Jonathan Conricus, msemaji wa Jeshi la
Ulinzi la Israel alisema katika ujumbe wa
video uliotumwa kwenye mtandao wa X.

Alisema, njia hizo za chini kwa chini
zilizojengwa kwa miaka mingi tangu
Hamas kuchukua mamlaka mjini Gaza
mwaka 2007, zimetumika kama njia ya
kuhamisha vifaa na pia kupanga na kuan-
zisha mashambulizi dhidi ya Israel,.

Ukubwa na umuhimu wa njia hizo
umefichwa na nyumba za watu juu ya
ardhi ambazo nyingi sasa zimekuwa ma-
gofu.

“Kuna mengi zaidi ya inavyoonekana.
Jeshi la anga la Israel limekuwa likisham-

bulia vitongoji vingi vya Gaza. Kipaum-
bele chetu kwa sasa ni kuwalenga maka-
manda wanaofanya mashambulizi, na
viongozi wakuu wa Hamas katika ngazi
zote,” alisema.

WANAVYOSEMA VIONGOZI

Kansela wa Ujerumani Olaf Scholz
ameliambia bunge jana asubuhi kuwa
yeyote anayeiunga mkono Hamas, au ku-
choma bendera za Israel atakabiliwa na
mashtaka ya jinai.

Alisema kundi linalounga mkono Pal-
estina liitwalo Samidoun litapigwa maru-
fuku.

Aliwashutumu wanachama wake kwa
kuingia katika mitaa ya eneo la Neukdlln
mjini Berlin siku ya Jumamosi kushere-
hekea mauaji ya raia wa Israel kwa kuwa-
gawia pipi wapita njia.

“Hii ni mbaya, huu ni unyama. Hatuku-
balia chuki na uchochezi. Hatutavumilia
chuki dhidi ya Wayahudi.” Aliliambia
Bunge

Scholz pia alitangaza kupiga marufuku
shughuli zote za Hamas nchini Ujeruma-
ni.

Kundi hilo tayari limetambuliwa kama
kundi la kigaidi katika Umoja wa Ulaya,
Uingereza na Marekani.

Huku Israel ikiendelea kushambulia
ngome za Hamas mjini Gaza, rais wa Iran
ameishutumu Israel kwa kufanya “maua-
ji ya halaiki”..

Nchi ya Iran ambayo inajulikana ku-
fadhili na kuiwezesha Hamas kuende-
sha harakati zake Gaza imepongeza
mmashambulizi hayo.

Kiongozi Mkuu wa Iran Ayatollah Ali
Khamenei alisema nchi yake haiko nyu-
ma ya mashambulizi mabaya yaliyofany-
wa na Hamas.

BLINKEN ATUA

Waziri wa mambo ya nje wa Marekani
Antony Blinken aliwasili jana nchini Is-
rael.

Katika ziara yake hiyo fupi, Blinken ali-
kutana na viongozi wa Israel na Rais wa
Palestina Mahmoud Abbas.

Shule zapatiwa
madawati kukabili
uvhaba wa samani

Na Mwandishi Wetu, KIBAHA

RIPOTI ya Ukaguzi Maalum wa
Miundombinu na Samani za Shule
za Msingi Tanzania iliyotolewa
na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali (CAG) Aprili 2017,
ilibainisha uhaba mkubwa wa miun-
dombinu na samani katika shule zina-
zomilikiwa na serikali.

Katika kukabiliana na uhaba wa
samani shuleni na kuimarisha mazin-
gira ya utoaji elimu nchini, Benki ya
NMB imetoa msaada wa madawat|
viti na meza kwa shule tano za msin-
gi wilayani Kibaha mkoani Pwani vy-
enye thamani ya Sh. milioni 25.

Meneja wa NMB Kanda ya Dar es
Salaam, Dismas Prosper amekabidhi
msaada huo kwa Mkuu wa Wilaya ya
Kibaha, Nickson Simon, aliyepokea
kwa niaba ya Wakuu wa Shule za
Kambarage, Lumumba, Kongowe,
Bungo na Viziwaziwa, hafla iliyo-
fanyika viwanja vya Shule ya Kam-
barage.

Katika makabidhiano hayo, Pros-
per alisema utatuzi wa changamoto
za elimu Tanzania ni miongoni mwa
vipaumbele vya benki hiyo kwa
kuwa inaamini elimu ndio ufunguo
wa maendeleo ya taifa lolote duni-
ani.

“Tunatambua jitihada za dhati na
za makusudi zinazofanywa na seri-
kali katika kuboresha miundombinu
na mazingira ya elimu mijini na
pongeza na kuiunga mkono.

“Pamoja na makubwa yanay-
ofanywa na serikali, sisi kama wadau
vinara wa maendeleo tunao wajibu
wa kuisapoti kustawisha jamii yetu,
ambayo imeifanya NMB kuwa hapa
ilipo - ikiwa ni benki kubwa na bora
zaidi Tanzania, yenye mtandao
mpana unaOJumU|sha matawi 230.

“Mheshimiwa mgeni rasmi, leo tu-
nakabidhi msaada kwa ajili ya shule
tano unaojumuisha madawati 200
kwa ajili ya wanafunzi wa Shule
za Msingi Kambarage, Lumumba,
Bungo na Kongowe - zinazopata
madawati 50 kila moja, huku Vizi-
waziwa ikipata viti 16 na meza nane
Za walimu.

“Ni vifaa vyenye thamani ya Sh.
milioni 25, ambayo ni sehemu ya
Sh. bilioni 6.2 tulizotenga kwa ajili
ya Programu ya Uwekezaji kwa
Jamii (CSI), ambayo imekuwa na
utaratibu endelevu wa kutoa asil-
imia moja ya faida yake kwa jamii,
tukifanya hivyo kwa miaka saba
mfululizo,” alisema.

Akipokea msaada huo, Mkuu wa
Wilaya Nickson aliishukuru NMB kwa
msaada huo unaokwenda kuwatoa
sakafuni wanafunzi 600, huku ak-
ibainisha kuwa serikali pekee haiwezi
kumaliza kwa haraka na wepesi
changamoto zinazokwaza sekta hiyo,
hivyo inahitaji nguvu za wadau.

“Mnachokifanya mnaunga mkono
juhudi za Rais Samia Suluhu Hassan
ambaye amefanya makubwa katika
elimu Tanzania, na hapa Kibaha
pekee kwa mfano mwaka huu am-
etuwezesha kujenga sekondari mpya
mbili, shule za msingi mpya mbili na
tumeajiri walimu wapya 900.

“Tumesikia changamoto ya mad-
awati hapa Kambarage kama valivy-
oainishwa na Mwalimu Mkuu (Happi-
ness Msaki), ina maana yaliyotolewa
na NMB yamevuka nusu ya uliokuwa
upungufu. Tungetarajia kuona mdau
akitoa asilimia 20 au 25, lakini NMB
imetoa zaidi ya asilimia 50," alisema.
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TANZANITE HESABU KALI
IKIWAKARIBISHA NIGERIA

Na Saada Akida

BAADA ya kuwaondoa Djibouti, Kocha
Msaidizi wa Timu ya Soka ya Taifa ya Wa-
nawake wa umri chini ya miaka 20 (Tan-
zanite), Esther Chabruma amesema kikosi
chake kina kazi kubwa kuelekea mechi in-
ayofuata watakayocheza dhidi ya Nigeria.

Tanzanite imesonga mbele Kkatika
mashindano ya kusaka tiketi ya kufuzu
fainali za Kombe la Dunia (U-20), baada ya
kuifunga Djibouti jumla ya mabao 12, ik-
ishinda magoli 5-0 katika mechi ya kwan-
za na juzi ikawachapa wapinzani hao ma-
bao 7-0, michezo yote ilichezwa kwenye
Uwanja wa Azam, Dar es Salaam.

Akizungumza baada ya kuwaondoa

Djibouti, Chabruma alisema mechi hai-
kuwa rahisi kwa sababu wapinzani wao
walibadilika tofauti na walivyokuwa katika
mchezo wa kwanza.

Chabruma alisema anawapongeza
wachezaji wake kwa kuzingatia maele-
kezo waliyowapatia kwenye uwanja wa
mazoezi na kuyafanyia kazi vyema na ha-
timaye kupata ushindi wa mabao 7-O.

“Tulitoa  maelekezo tofauti kwa
wachezaji kuhusu mechi ya leo (jana),
baada ya kuona mapungufu ya mchezo
wa kwanza, nashukuru walizingatia hadi
tukafunga mabao mengi, tunasahau ma-
tokeo hayo na tunarudi uwanja wa mazoe-
zi kujiandaa na mchezo mwingine dhidi
ya Nigeria.

Hakuna mechi rahisi Nigeria, ni timu
ngumu ukizingatia tuliwahi kukutana nao
katika michuano ya Kombe la Dunia U-17,
Tanzania tuliondolewa hatua ya robo na
wao walifika nusu fainali,” alisema Cha-
bruma.

Alisisitiza hautakuwa mchezo rahisi
kwa sababu ya ubora wa Nigeria na hawa-
na muda wa kupoteza kwa sababu wana-
hitaji kuwavaa wakiwa imara na hatimaye
kusonga mbele katika michuano hiyo.

“Mwisho wa mchezo huu ni mwanzo wa
maandalizi ya mchezo huo ujao, tutajipan-
ga ili kuhakikisha tunafanikiwa kuipeleka
Tanzania katika fainali za Kombe la Dunia
kwa mara nyingine,” Chabruma alisema.

KMKM, Malindi mechi ya kibabe

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

WAKONGWE Malindi SC wanatarajia ku-
vaana na mabingwa watetezi, KMKM katika
mechi ya mzunguko wa sita wa Ligi Kuu Zan-
zibar itakayochezwa leo kwenye Uwanja wa
Mao.

Malindi inashuka uwanjani ikiwa katika
nafasi ya sita kwenye msimamo wa ligi hiyo
baada ya kujikusanyia pointi nane wakati
KMKM yenyewe ikiwa ya tatu na alama zake
10 mkononi, timu hizo zilifungwa mechi zao
zilizopita.

Akizungumza na Nipashe jana, Kocha Mkuu

wa Malindi, Sheha Khamis alisema wameji-
pangaa kushuka dimbani kupambana na timu
ambayo ni ngumu.

Khamis alisema anafahamu wapinzani wao
ni wazoefu wa mashindano mbalimbali lakini
pia wanataka kuhakikisha wanatetea taji la ub-
ingwa wanalolishikilia.

Aliongeza Malindi imejipanga kucheza soka
safi na wamewataka wachezaji wao kutokuwa
na papara ili kuhakikisha wanapata matokeo
chanya.

“Tunaenda kucheza na timu yenye
wachezaji wazoefu katika Ligi Kuu Zanzibar,
simaanishi kama sisi hatuna wachezaji wa-
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TAARIFA YA MKUTANO MAALUM

TANGA CEMENT PUBLIC LIMITED COMPANY

TAARIFA INATOLEWA kwamba Mkutano Maalum (“Mkutano Maalum”) wa wanahisa (“Wanahisa au
Wanachama”) wa Tanga Cement PLC utafanyika saa4.00 asubuhitarehe 10 Novemba 2023 kwa njia ya mtandao
kupitia jukwaa la Microsoft Teams https/bit.Iy/3t0FBIw (kwa kupitia kiungo kitakachotumwa kwa barua pepe na
ujumbe mfupi wa simu kwa wanahisa, Pamoja na kiungo kilichooneshwa kwenye ukurasa wa jalada) na, kwa wale
wanaochagua kuhudhuria ana kwa ana, Ukumbi wa Marquee, Serena Hotel, Dar es Salaam, kwa madhumuni ya
kuzingatia na, ikiwa itaonekana inafaa, kupitisha (kwa au bila marekebisho) maazimio yaliyowekwa hapa chini.

Tarehe ya kumbukumbu ambayo Wanahisa wanapaswa kurekodiwa kama ilivyo katika rejesta ya wanahisa
ya Tanga Cement kwa madhumuni ya kuamua ni Wanahisa gani wanastahili kuhudhuria na kupiga kura katika

Mkutano Maalum ni Jumatatu tarehe 6 Novemba 2023.

AZIMIO MAALUM NAMBA 1

KUTHIBITISHWA KWA MAPENDEKEZO YA UUZWAJI WA HISA 43,504,403 ZA KAWAIDA ZA TANGA
CEMENT NA MNUNUZI KUTOKA KWA MUUZAJI KWENDA KWA MNUNUZI

“ILIAMULIWA KWAMBA: Ununuzi Unaopendekezwa, ukiwa ni ununuzi kama inavyokusudiea katika Kanuni za
Masoko ya Mitaji na Dhamana (Ununuzi Uliokusudiwa Uchukuaji na Uunganishaiji) Kanuni za mwaka 2006 (Kanuni)
na Kanuni za PLC za Soko la Hisa la Dar es Salaa, za mwaka 2022, ziidhinishwe na hivyo kupitishwa kuwa azimio

maalum.”

AZIMIO MAALUM NAMBA 2
UTEUZI WA WAKURUGENZI

“IMEAMULIWA KWAMBA, kulingana na ununuzi unaopendekezwa kutekelezwa kuanzaia tarehe ya utekelezaji huo:

21 uteuzi wa Bw Hakan Gurdal kama mkurugenzi wa Tanga Cement kuwa hivyo na kuthibitishwa na azimio

maalum;

22 uteuzi wa Bw Dominik Michel kama mkurugenzi wa Tanga Cement kuwa hivyo na kuthibitishwa na azimio

maalum;

2.3  uteuzi wa Bw Francesco Brambilla kama mkurugenzi wa Tanga Cement kuwa hivyo na kuthibitishwa na

azimio maalum.”

AZIMIO MAALUM NAMBA 3

“IMEAMULIWA KWAMBA: Wakurugenzi wawili wa Tanga Cement watakuwa wameidhinishwa kufanya mambo
yote, kusaini nyaraka zote na kuchukua hatua kama inavyotakiwa (Pamoja na, lakini bila ya ukomo katika utekelezaji
wa mikataba na nyaraka zote kama inavyotakiwa) na kwa ujumla kufanya lolote muhimu, au kuhitajika kutekeleza
na kutekeleza maazimio haya na hatua zote kama hizo zilizochukuliwa kabla ya hapo zitaidhinishwa”

MAPENDEKEZO YA WAKURUGENZI

Kila mkurugenzi anapendekeza kuwa Wanahisa wapige kura kuunga mkono kila azimio

Kwa Agizo la Bodi

Quresh Ganijee
Katibu wa Kampuni

zoefu hapana, lakini mchezo wenyewe jinsi
utakavyokuwa uwanjani ni mgumu kwa timu
zote, nimezungumza na wachezaji tunashuka
uwanjani kwa kusaka alama tatu hivyo wasiwe
nahofuyamchezo mapema,” alisema Khamis.

Kocha huyo aliongeza malengo ya timu
yake msimu huu ni kuhakikisha wanamaliza
katika nafasi nne za juu, hivyo watanarajia
kucheza katika kiwango bora.

Bingwa wa ligi hiyo hupata nafasi ya kui-
wakilisha Zanzibar katika mashindano ya
kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika yanay-
ofanyika kila mwaka na kusimamiwa na
Shirikisho la Soka Afrika (CAF).

Mashujaa yasikitika

kuwakosa Simba SC

Na Adam Fungamwango

NYOTA wa Mashujaa FC
wamesikitishwa kuona mechi
yao vya Ligi Kuu Tanzania Bara
dhidi ya Simba iliyotarajiwa
kuchezwa Oktoba 25, mwaka
huu kwenye Uwanja wa Lake
Tanganyika imeondolewa katika
ratiba na kudai waliihitaji sana
kwa ajili ya kujitangaza.

Akizungumza kwa niaba ya
wachezaji wenzake, nahodha wa
timu hiyo, Said Makapu alisema
walikuwa wamejiandaa vyema
na mechi hiyo ambayo walifaha-
mu ingeshuhudiwa na mashabiki
wengi huku wao wakitaka kuo-
nyesha ubora wao.

Makapu, ambaye aliwahi
kuichezea Yanga, alisema Kila
mchezaji alikuwa anajua ndiyo
siku yao ya kujiweka sokoni,
lakini baada ya kuahirishwa
wamenyong'onyea ingawa wa-
naendelea na mazoezi kwa ajili
ya kuivaa Coastal Union.

“Tunajua Simba ni timu kubwa,
tunawaheshimu lakini tulikuwa
tayari kuwavaa, kila mtu ali-
hitaji kuonyesha uwezo wake,
sisi kama wachezaji tulikuwa
tunaitamani sana hiyo mechi
kwa sababu kila mmoja alitaka
kuonyesha ana uwezo kiasi gani
ili kumrahisishia kwenye soko,”

7% SIMBA
PCEMENT
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TAARIFA KWA WANAHISA

TANGA CEMENT PUBLIC LIMITED COMPANY

Taarifa inatolewa kwa wanahisa kwamba Mkutano Mkuu wa Mwaka wa ishirini na nane wa wanahisa
wa Tanga Cement PLC utafanyika katika Ukumbi wa Marquee, Serena Hotel, Dar es Salaam na kwa
njia ya mtandao wa mawasiliano wa kidigitali wa Microsoft Teams kupitia kiungo: bit.ly/46kFU96,
siku ya ljumaa tarehe 10 Novemba 2023 kuanzia saa tatu (3:00) kamili asubuhi kwa madhumuni

yafuatayo:

. Taarifa ya Mkutano

Taarifa ya kuitisha mkutano ichukuliwe kama inavyosomeka.

. Kuidhinisha Kumbul bu

Kuidhinisha na kusaini kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Mwaka wa ishirini na saba

uliofanyika tarehe 25 Februari 2022

. Taarifa za Fedha na Ripoti za Wakurugenzi

Kupitia na kupitisha Taarifa za Fedha na ripoti za Wakurugenzi kwa mwaka ulioishia tarehe 31

Desemba 2021 na 31 Disemba 2022

. Gawio kwa mwaka ulioishia tarehe 31 Disemba 2021 na 31 Disemba 2022
Wanahisa kuzingatia pendekezo kutoka Bodi la kutotangaza gawio la miwsho kwa mwaka wa
fedha ulioshia tarehe 31 Disemba 2021 na 31 Disemba 2022.

. Marekebisho ya Memoranda na Vifungu vya Kanuni za Makampuni
Kuthibitisha marekebisho kwenye Memoranda na Vifungu vya Kanuni za Makampuni

. Uthibitisho na Uteuzi wa Wakurugenzi

Kuthibitisha na Kuteua Wakurugenzi wa Bodi.

Kuidhinisha Mapato ya Wakurugenzi

Kuidhinisha mapato ya Wakurugenzi kwa mwaka wa fedha 2023.

Uteuzi wa Wakaguzi wa Nje

uidhinisha uteuzi wa Wakaguzi wa Nje kwa mwaka wa fedha 2023.

. Majumuisho
Mengineyo.

Mwanachama yeyote anayestahili kuhudhuria na kupiga kura kwenye mkutano ana haki ya
kuchagua mwakilishi au wawakilishi na kupiga kura kwa niaba yake. Endapo mwanachama ni shirika
basi mwakilishi anatakiwa fomu za uwakilishi pamoja na maamuzi ya Bodi ya kumteua mwakilishi
huyo. Fomu hizo zifike katika ofisi iliyosajiliwa ya Kampuni si chini ya masaa 48 kabla ya muda wa
mkutano kuanza. Wanachama na wawakilishi wanatakiwa kuja na risiti ya amana na uthibitisho wa
kupokea fomu ya uwakilishi, nakala ya fomu za uwakilishi na ukitambulisho kwaajili ya usajili.

Kwa agizo la Bodi.
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JORGINHO KUTUA BARCA

BARCELONA inafikiria kumnunua kiungo wa kati
wa Arsenal na Timu ya Taifa ya Italia, Jorginho mwe-
nye umri wa miaka 31. (Mirror)

LINGARD ANUKIA SAUDIA

JESSE Lingard ameongeza nafasi yake ya kuhamia
klabu ya Al-Ettifaq ya Saudi Arabia baada ya kuifun-
gia timu ya Steven Gerrard katika mechi ya kirafiki
iliyochezwa juzi. Mshambuliaji huyo wa England
amekuwa hana timu tangu alipoondoka Nottingham
Forest msimu huu wa joto. (Goal)

OSIMHEN ATAJWA CHELSEA

CHELSEA imemwongeza mshambuliaji wa Napoli
na Nigeria, Victor Osimhen mwenye umri wa miaka
24 kwenye orodha ya walengwa wa uhamisho wa di-
risha la Januari. (ESPN)

ALONSO YUKO HURU

BOSI wa Bayer Leverkusen, Xabi Alonso mwenye
umri wa miaka 41, ana kipengele katika mkataba wake
ambacho kitamruhusu kuwa kocha klabu zake zote
za zamani - Liverpool, Real Madrid au Bayern Munich
- mapema msimu ujao wa joto. (Bild, Via Mail)

GUIRASSY AGOMBEWA EPL

KLABU za West Ham, Brighton, Crystal Palace na
Bournemouth zinavutiwa na mshambuliaji wa Stutt-
gart na Guinea, Serhou Guirassy mwenye umri wa mi-
aka 27, ambaye ndiye mfungaji bora wa Ligi Kuu Uje-
rumani (Bundesliga) kwa sasa msimu huu. (90min)

WAN-BISSAKA MAMBO SAFI

KLABU ya Manchester United inatazamiwa
kuongeza mkataba wa beki wa pembeni wa England,
Aaron Wan-Bissaka (25) na mlinzi wa kati wa Sweden,
Victor Lindelof (29), lakini itachukua muda wao kabla
ya kuamua mustakabali wa fowadi wa Ufaransa, An-
thony Martial (27). (ESPN)

CONTE AIKATAA NAPOLI

KOCHA wa zamani wa Tottenham Hotspur, Anto-
nio Conte amekataa nafasi ya kuwa kocha ajaye wa
Napoli, huku Mtaliano huyo mwenye umri wa miaka
54 akipendelea kusubiri nafasi kwingine. (Fabrizio
Romano)

HOJBJERG ANUKIA JUVE

JUVENTUS inataka kumsajili kiungo wa kati wa Tot-
tenham Hotspur na Denmark, Pierre-Emile Hojbjerg
mwenye umri wa miaka 28 ifikapo Januari. (Gazzetta
dello Sport)

SOUCEK ATAKIWA INTER

KLABU ya Inter Milan inalenga kumnunua kiungo
wa kati wa West Ham na Timu ya Taifa ya Jamhuri
ya Czech, Tomas Soucek mwenye umri wa miaka 28.
(Calciomercato)

TIELEMANS NJIA MOJA

KIUNGO wa kati wa Ubelgiji, Youri Tielemans mwe-
nye umri wa miaka 26 anataka kuondoka Aston Villa
baada ya kutofautiana na Kocha, Unai Emery. (Foot-
ball Insider)

BARCA YAMTAKA VARELA

BARCELONA inamfuatilia kiungo wa kati wa FC
Porto, Alan Varela mwenye umri wa miaka 22. (Mun-
do Deportivo)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

UNITED HALJAAMUA
HATIMA YA MARTIAL

® @ ®)Mabosi wa klabu hiyo waweka wazi bado wana

muda wa...

MANCHESTER, England

MANCHESTER United iko tayari
kuongeza mkataba wa Aaron Wan-
Bissaka na Victor Lindelof, vyanzo
vimeiambia ESPN, lakini mabosi
wa klabu hiyo wamejipa muda
kabla ya kufanya uamuzi juu ya
hatima ya Anthony Martial.

Mfaransa huyo, ambaye ana
mkataba hadi mwisho wa msimu
pamoja na chaguo la kuongeza
mwaka mmoja, alikumbwa na
majeruhi msimu uliopita ambapo
alianza mechi 11 pekee za Ligi Kuu
England.

Kwa sasa amepoteza namba kwa
mchezaji aliyesajiliwa majira ya
joto, Rasmus Hojlund kwa kiwan-
go kikubwa msimu huu, aliyefunga
bao moja katika mechi tisa, na hali
yake Old Trafford ni ngumu kwa

kuwa mmoja wa wachezaji wa-
naolipwa fedha nyingi zaidi.

Chanzo kimoja kililambia ESPN,
United walikuwa tayari kumwa-
cha Martial aondoke msimu wa
joto, lakini ofa pekee ya kweli
iliyopokelewa ilitoka kwa Ligi Kuu
ya Saudia na mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 27 alikataa
nafasi ya kuingia kwenye mazun-
gumzo juu ya kuhama.

United wameweka wazi chaguo
zao kwa Martial, kutegemeana na
jinsi atakavyocheza kati ya sasa na
mwisho wa msimu.

United, hata hivyo, wanatazami-
wa kuchukua mtazamo tofauti
kwa walinzi Wan-Bissaka na Lin-
delof.

Wan-Bissaka ameshinda tena
nafasi yake katika timu ya Erik
ten Hag baada ya mwanzo mgumu

chini ya Mholanzi huyo.

Mkataba wake unatarajiwa ku-
malizika mwishoni mwa msimu
huu, lakini United wana fursa ya
kuuongeza kwa mwaka mmoja
zaidi hadi 2025.

Klabu hiyo imepanga kutekeleza
chaguo hilo kabla ya mwisho wa
mwaka huku pia ikifungua mazun-
gumzo kuhusu mkataba mpya wa
muda mrefu.

United wako katika hali sawa
kwa Lindelof, ambaye ana mka-
taba hadi majira ya joto pamoja
na chaguo la kuongeza mwaka
mmoja.

Mchezaji huyo wa kimataifa
wa Sweden amefanya vya kuto-
sha kumshawishi Ten Hag kuwa
ana hatima ya kuishi Old Traf-
ford na klabu iko tayari kuamsha
nyongeza yake hadi 2025.
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KA JKAKUJAMTAKACOURTOIS
MECHI KALI | FLD AU Gt
NETHERLANDS VIENNA, Austria

AHODHA wa Ubelgiji, Romelu Lukaku

VERSUS amesema atamkaribisha Thibaut Courtois
kurejea katika timu hiyo kwa mikono mi-

FR ANCE wili baada ya mlinda mlango huyo kutan-
gaza kustaafu kukichezea kikosi hicho Juni, mwaka

huu.

Akiwa amevuliwa unahodha, Courtois alikataa
kucheza mechi ya kufuzu michuano ya Ulaya dhidi
ya Estonia iliyochezwa Juni, kwa mujibu wa Kocha,
Domenico Tedesco ambaye wiki hii alisema tangu
wakati huo hajawasiliana na mlinda mlango huyo
wa Real Madrid.

Courtois alipasuka mishipa ya goti na kufanyiwa
upasuaji Agosti, na kumweka nje kwa muda wa
miezi sita, lakini mapema wiki hii beki wa pembeni
wa Ubelgiji, Timothy Castagne alisema hafikirii
Courtois anaweza kurejea kikosini bila maelezo
yoyote.

Hata hivyo, Lukaku, alitoa maoni tofauti juu la
Courtois kurejea kwenye kikosi hicho.

“Namaanisha kutoka moyoni mwangu: lazima
tuweke kile kilichotokea nyuma yetu,” alisema
Lukaku akiwaambia waandishi wa habari wakati
Ubelgiji ikijlandaa kwa mechi ya kufuzu dhidi ya

KUWEKA PESA: Sk Thibaui Akiamua kurcjen atarudi u,

tokea hivyo bado atakuwa wa thamani kubwa.

* * Thibaut atajijibu mwenyewe kwenye chumba cha

- PIGA 150 87# ’ kubadilishia nguo.
“Tunahitaji kuyaweka sawa mambo hayo. Kupo-
CHAGUA 4 na kwaThibaut ndilo jambo muhimu zaidi sasa, na

_ WE KA pE S A, ?é(iilz(e)fg’ H?ll‘gﬂ(luwa wa kwanza kumkaribisha kwa

Lukaku alichaguliwa mbele ya Courtois kama na-

A o hodha Juni, akisimama badala ya Kevin De Bruyne
tl@ pesa w # ambaye ni majeruhi.

vodacom | m-pesa

¢ % [Chelsea wakomaa na Osimhen

LONDON, England
SEND CHELSEA wamemwongeza mshambuliaji
wa Napoli, Victor Osimhen kwenye orodha ya

wachezaji wanaowalenga wakati wa dirisha
dogo la Januari, kwa mujibu wa ESPN.

Chelsea wanatafuta mshambuliaji wa kati na
tayari wanamfuatilia mchezaji wa Brentford,
Ivan Toney, ambaye pia anavutiwa na Arsenal
kama ESPN ilivyoripoti Septemba 26, mwaka

P huu.
S p o r t esq Osimhen amejijengea sifa ya kuwa mmoja

wa washambuliaji wa kufurahisha zaidi barani
Ulaya baada ya kufunga mabao 26 katika me-
S p O RT p E S A CO TZ chi 32 za Ligi Kuu Itali msimu uliopita huku Na-

o o poli ikitwaa taji lao la kwanza la Serie A tangu

mwaka 1990.

PlGA* * Kiwango hicho kizuri - ambacho kimeen-
delea hadi msimu huu kwa mabao sita kutoka
mechi 10 -- kimepelekea Napoli kuweka dau

la Osimhen hadi pauni milioni 120, ambayo ni
karibu pauni milioni 40 zaidi ya thamani ya

B EEEEEE——————————————————— Toney.
coro2as HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA: Chelsea wanatarajia Christopher Nkunku,
0764115588. 0677115588 aliyesajiliwa kwa dau la pauni milioni 52 ku-
068511558 8' toka RB Leipzig -- kupatikana mapema mwaka

mpya baada ya upasuaji wa goti kwa kuongoza

" Ll Ll O Lt <t v2 ushambulia pamoja na Nicolas Jack
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STARS YAELEKEA SAUDI

ARABIA KUIVAA SUDAN

Na Saada Akida

KIKOSI cha Timu ya Soka la Taifa
(Taifa Stars) kinaondoka nchini leo
kuelekea Saudi Arabia kwa ajili ya
mchezo wa kirafiki wa kimataifa dhidi
ya Sudan, imefahamika.

Taifa Stars itakutana na Sudan ka-
tika mechi ya kirafiki ya kimataifa
ambayo itachezwa keshokutwa nchini
Saudi Arabia.

Mechi hiyo ya kirafiki itachezwa
katika siku inayotambuliwa na kalen-
da ya Shirikisho la Soka la Kimataifa
(FIFA).

Akizungumza na Nipashe jana, Ofisa
Habari wa Shirikisho la Soka Tanza-
nia (TFF), Clifford Ndimbo alisema
wachezaji wa timu hiyo waliingia
kambini juzi kwa ajili ya kujiandaa na
mechi hiyo yenye lengo la kuwaima-
risha kuelekea michuano mbalimbali
iliyoko mbele yao.

Ndimbo alisema, baadhi ya
wachezaji wa timu hiyo ambao wako
katika majukumu ya klabu zao wa-
taungana na kikosi hicho nchini Saudi
Arabia. Alisema maandalizi yote ya
safari ya kikosi hicho kinachoongozwa
na Kocha Mkuu, Adel Amrouch yame-

kamilika na kuongeza mechi nyingine
ya kirafiki iliyotarajiwa kuchezwa dhi-
di ya Libya haitafanyika tena.

“Ni kweli awali tulipanga kucheza
mechi mbili za kirafiki dhidi ya Su-
dan, mchezo wa pili dhidi ya Libya
hautachezwa, wachezaji wanaocheza
soka la kulipwa ambao hawapo kwe-
nye kikosi hapa nchini, watajiunga na
timu moja kwa moja nchini Saudia,”
alisema Ndimbo.

Taifa Stars imefuzu kushiriki fainali
za Kombe la Mataifa ya Afrika zitaka-
zofanyika mapema mwakani huko
Ivory Coast.

Wachezaji wa Timu ya Soka ya Taifa (Taifa Stars), wakifanya mazoezi kujiandaa na mechi ya kirafiki ya kimataifa
dhidi ya Sudan itakayochezwa keshokutwa. PICHA: TFF

Azam vairejesha Yanga ‘darasant’

INATOKA UK. 24

ratiba itaendelea kuwa hivyo, “
alisema Harrison.

Meneja huyo aliongeza Yanga
inaamini hakuna mechi rahisi katika
ligi hiyo na ndio maana wanaende-
lea kujiimarisha na kuwa tayari kwa
ushindani.

Wachezaji wa Yanga walioitwa
katika kikosi cha Tanzania (Taifa
Stars) ni pamoja na Metacha Mnata,
Bakari Mwamnyeto, Ibrahim Hamad
‘Bacca’, Nickson Kibabage, Dickson Job,
Mudathir Yahaya na Clement Mzize
wakati Khalid Aucho ameenda kuji-
unga na timu yake ya Uganda.

Mshambuliaji, Stephane Aziz Ki
ameitwa katika kikosi cha Burkina
Faso na kipa namba moja, Djigui Diarra
amekwenda kuitumikia Mali.

Mapema wiki hii Kocha Mkuu wa

Yanga, Miguel Gamondi amesema
kwa sasa anaifuatilia Azam FC
kupitia video mbalimbali kwa
lengo la kuisoma na ili kuyafanyia
kazi mazuri na madhaifu yao.
Yanga inakamata nafasi ya

tatu kwenye msimamo wa Ligi
Kuu ikiwa na pointi 12, juu yake
ikiwa Azam FC yenye pointi 13
na Simba ikiwa Kkileleni na pointi
zake 15 kibindoni.

Simba: Hatutawaangusha

maalum ya mashindano ya AFL ambayo ni mara ya kwanza yana-
fanyika na kuzinduliwa kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Simba
ikicheza dhidi ya Al Ahly,” alisema bosi huyo.

Simba itaingia katika michuano hiyo ikiwa ndio vinara wa Ligi Kuu
Tanzania Bara baada ya kushinda mechi zake tano ilizocheza ikifuati-
wa na Azam FC yenye pointi 13 huku mabingwa watetezi, Yanga yenye

pointi 12 ikifuatiwa.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE
01.14/10/23

MUDA MICHEZO

Sporting Gijon vs Real Zaragoza|

02.14/10/23

FC Cartagena vs Racing Santander|

03.14/10/23

Hungary vs Serbia

04.14/10/23

Ituano vs CR Brasil

05.14/10/23

Detroit City vs Pittsburgh Riverhounds

06.15/10/23

Deportivo Pereira vs La Equidad

07.15/10/23

Alebrijes de Oaxaca vs Cancun

08.15/10/23

Atletico Nacional vs Independiente Medellin

09.15/10/23

Cuiaba vs Cruzeiro

10.15/10/23

Monterey Bay vs Orange County

1.15/10/23

Las Vegas Lights vs San Diego Loyal

12.15/10/23

LA Galaxy vs Real Salt Lake

13.15/10/23

Osaka vs Gifu

14.15/10/23

Eldense vs Elche

15.15/10/23

Preussen Munster vs 1860 Munich

16.15/10/23

CA Estudiantes vs Tristan Suarez

17.15/10/23

Ponte Preta vs AC Goianiense

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

IJUMAA -13/10/2023

GAME ID

NYUMBANI  SARE

MICHEZO

Japan vs Canada 1.58

UGENINI

1 X 2

South Korea vs Tunisia 1.88

Hambericho Durame vs Saint George FC

8.60

Malaysia vs India 1.71

ND Gorica vs Tabor Sezana | 118

NRB Teleghma vs Ib Khemis El Khechna| 2.75

ZR Temouchent vs Skaf Khemis Miliana| 1.57

ASM Oran vs RC Kouba 218

USM Annaba vs CA Batna

2.03

Ol. Medea vs NA Hussein Dey| 1.74

FK Babrungas Plunge vs Lietava Jonava 1.26

Irag vs Qatar 3.26

Fasil Kenema vs Ethiopian Medhin| 2.32

Societe Omnisport vs Racing Club Dabidjan| 1.96

Saudi Arabia vs Nigeria 4.01

New Zealand vs DR Congo 3.63

South Africa vs Eswatini 143

FC Zurich Il vs FC Bulle 1.69

Estonia vs Azerbaijan 2.33

SC Gleisdorf vs WSC Hertha 2.85

ISkra Czestochowa vs Wisla Pulawy 2.39

Spartak Myjava vs Slovan Bratislava B| 1.68

Atsv 1898 Erlangen vs ASV Cham

3.70

Borussia Dortmund Il vs RW Essen 213

Koblenz vs Homburg 8.12

Lindome Gif vs Qviding Fif 1.89

Memmingen vs Eintracht Bamberg| 1.90

Fortuna Koln vs ROT Weiss Ahlenf 1.22

Victoria Hamburg vs Etsv Hamburg

2.70

Wiedenbruck vs SV Rodinghausen| 3.52

Jordan vs Iran 4.01

Glenavon vs Cliftonville Belfast| 6.45

Austria vs Belgium 279

England vs Australia 1.24

Dungannon Swifts vs Larne

6.66

Crusaders Belfast vs Ballymena Utd | 1.21

Carrick Rangers vs Linfield Belfast| 7.47

Fiorenzuola vs Legnago 267

Netherlands vs France

3.06

Novara vs Arzignanochiampo| 2.39

Liechtenstein vs Bosnia and Herzegovina| 22.17

Portugal vs Slovakia 1.27

Glentoran Belfast vs Loughgall 123

Albinoleffe vs Vecomp Verona| 3.03

Ireland vs Greece

2.49

Newry City AFC vs Coleraine FC

4.76

Iceland vs Luxembourg 1.87

Real Oviedo vs Albacete Balompie| 2.23

CA Fenix vs Plaza Colonia CD| 1.96

Saint Vincent and the Grenadines vs French Guiana 2.85

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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United haijaamua hatima ya Martial

UKURASA 21

Wachezaji wa Simba wakiwa na jezi mpya zitakazotumika katika michuano ya Africa Football League (AFL) ambayo uzinduzi wake utafanyika Oktoba 25,
mwaka huu kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam. PICHA: SAADA AKIDA

SIMBA: HATUTAWAANGUSHA

@ @ e#Yaahidi furaha michuano ya AFL ikizindua uzi mpya...

Na Saada Akida

WAKATI Simba ikizindua rasmi jezi
mpya zitakazotumika katika mashin-
dano ya Africa Football League, uongozi
wa Wekundu wa Msimbazi umetamba
kikosi chao ni bora na kimestahili kuwa-
mo kwenye michuano hiyo na inaahidi
haitawaangusha.

Simba itawakaribisha Al Ahly kutoka
Misri katika mechi ya ufunguzi ya mi-
chuano hiyo itakayochezwa Oktoba 20,
mwaka huu kwenye Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam.

Kupitia mzabuni klabu hiyo, Kampuni
ya Sandaland Fashion Wear, Simba jana

ilitambulisha rasmi jezi mpya (nyekundu
na nyeupe), watakazovaa katika mashin-
dano hayo yanayosimamiwa na Shiriki-
sho la Soka Afrika (CAF).

Akizungumza katika hafla ya uzinduzi
wa jezi hizo, Mwenyekiti wa Bodi ya
Wakurugenzi wa Simba, Salim Abdallah
‘Try Again’ alisema lengo lao ni kuona
timu inakuwa na mwonekano mpya ka-
tika mashindano hayo mapya ambayo
yanafanyika kwa mara ya kwanza na
timu yao imepata nafasi ya kushiriki.

Try Again alisema michuano hiyo ni
mikubwa na Simba imefanikiwa kuwa ka-
tika timu nane bora, hivyo mzabuni wao
aliamua kuipa heshima timu kwa kupata

mwonekano mpya.

“Sandaland alinihakikishia jezi hizi zi-
naenda kupiga tena, baada ya uzinduzi
huu jezi zimeanza kuuzwa, naomba
mashabiki kununua ili kuzivaa na kuanza
kupendeza.

Naomba mashabiki wanunue na wa-
vae kwa sababu kuna wageni wengi wa-
nakuja na kuona hapa Tanzania hakuna
klabu nyingine zaidi ya Simba,” alisema
Try Again.

Alimwakikishia mzabuni huyo Simba
haitawaangusha na dhamira yao ni kue-
ndelea kuwapa furaha mashabiki huku
wakiwa wamependeza kwa kuvaa jezi
mpya katika kila michuano iliyopo mbele

..
Azam vairejesha Yanga ‘darasani’

yao.

Aliwataka na kuwakumbusha wana-
chama wao kununua tiketi mapema
kama utaratibu wao ulivyo ili kwenda
kuujaza uwanja siku hiyo kama ina-
vyokuwa katika Tamasha la Simba Day.

Naye Mwenyekiti wa Simba, Murtaza
Mangungu aliwashukuru wadhamini
wao kwa kufanikisha jezi hizo mpya zi-
napatikana na kuongeza tukio hilo ni
zawadi kwa wanachama na mashabiki
wao.

Mangungu alisema Simba iko imara
na kamwe haitayumbishwa na maneno
yanayosemwa na baadhi ya watu kuhusu
nafasi ya wao kushiriki katika mashin-
dano hayo.

“Tutashughulika nao wale wote wa-
naoleta propaganda ya kuiumiza Simba,
hatutakubali kuona mtu anaichafua kla-
bu, nawaomba wanasimba kuwa pamoja
na kushirikiana na viongozi katika kui-
fanya Simba inakuwa imara,” Mangungu

Na Adam Fungamwango alisema.

Mkurugenzi wa Sandaland Fashion
Wear, Yusuf Omary alisema kwa sababu
Simba imepiga hatua kubwa, kampuni
yake iliamua kutengeneza jezi bora zaidi
zitakazotumika katika mechi hiyo dhidi
ya Al Ahly.

“Jezi hizo ni bora na tunazindua leo
(jana), zitavaliwa rasmi katika siku hiyo

UKURASA. 23

9|770856 541002

yenye ushindani.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Meneja wa Yanga, Walter Harrison
alisema tayari programu ya mazoezi
ya uwanjani na ‘darasani’ kuelekea
mechi hiyo imeanza na wachezaji
wengine watakaporejea, wataende-
lea ili kutengeneza muunganiko.

Harrison alisema Yanga inafa-
hamu mechi hiyo ni muhimu kwao
katika kujiimarisha kwenye msi-
mamo wa ligi huku ikiamini nyota
waliokwenda katika timu za taifa

watarejea wakiwa imara.

“Kuna wachezaji walioondoka
kwenda kuzitumikia timu zao za
taifa, kuna wachezaji wa Tanzania,
Mali, Uganda, Burkina Faso, wote
wameenda kuziwakilisha nchi zao,
lakini wale ambao hawajaitwa
kwenye timu yoyote wameshaanza
mazoezi kujiandaa na mchezo
utakaofuata dhidi ya Azam kama

UKURASA. 23

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

MABINGWA watetezi, Yanga
wameanza mazoezi rasmi kwa ajili
va kujiandaa na mechi ya Ligi Kuu
Tanzania Bara dhidi ya Azam FC
inayotarajiwa kuchezwa Oktoba 25,
mwaka huu.

Wachezaji wa Yanga ambao
hawajaitwa katika timu za taifa
walirejea mazoezini juzi na lengo
[ikiwa ni kujifua kuelekea mechi
hiyo inayotarajiwa kuwa ngumu na
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