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HABARI KITAIFA

Na Romana Mallya

MKANGANYIKO wa taarifa zinazo-
tolewa na watu mbalimbali kuhusu 
lishe,  umelishtua Shirikisho la Vyama 
vya Magonjwa Yasiyoambukiza Tan-
zania (TANCDA) na kuamua kuandaa 
mkakati utakaotoa mwongozo kwa 
Watanzania wale na kunywa nini kulin-
gana na hali zao za afya.

Hatua hii inakuja baada ya hivi ka-
ribuni kuibuka baadhi ya madaktari, 
viongozi wa dini na wengine katika 
mitandao ya kijamii wanaojiita wataal-
am wa lishe, kila mmoja kutoa elimu 
yake kuhusu lishe, wengine wakikin-
zana kuhusu kitu ambacho mwananchi 
anatakiwa kukifuata.

Mmoja wa wataalamu ambao wame-
kuwa wakitoa ushauri mzuri kuhusu 
lishe bora na namna ya kubadili mtin-
do wa maisha kwa ajili ya afya bora ni 
Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali ya 
Taifa Muhimbili (MNH), Prof. Mohamed 
Janabi.  

Mtaalamu huyo mbobezi, kutokana 
na ushauri huo, amekuwa gumzo ka-
tika jamii na amekuwa akiweka wazi 
kwamba hafanyi hivyo kwa kuchek-
esha au kufurahisha watu bali anasema 
ukweli mtupu.   

Meneja wa TANCDA, Happy Nchimbi, 
alisema katika kusherehekea miaka 
10 ya TANCDA mwaka huu, moja ya 
changamoto ni mkanganyiko wa taarifa 
za lishe zinazotolewa kwa wananchi.

“Jambo kubwa katika miaka 10 
tunaloliona ni mkanganyiko hasa kwe-

nye suala la lishe. Leo ( jana) tumeku-
tana na kukubaliana kwa pamoja tu-
kae chini na tuangalie kitu gani tutoke 
nacho kama wadau na kumfikia mwa-
nanchi ili aishi salama na kutambua tu-
napoongelea lishe ni nini,” alisema.

Alisema watakuwa na kikao ambacho 
kitaunda mkakati dhabiti wa kuhakiki-
sha wanatoa elimu ya lishe iliyo sahihi 
na isiyo mchanganya mwananchi.

Daktari Bingwa wa Magonjwa ya 
Ndani Hospitali ya Taifa Muhimbili 
(MNH) ambaye pia ni Naibu Katibu 
Mkuu shirikisho hilo, Dk. Elisha Osati, 
alisema wamekutana kujadili mkakati 
wa namna ya kupambana na magonjwa 
yasiyoambukiza baada ya kuona mad-
hara ni makubwa.

Alisema wamekutana zaidi ya vyama 
20 vinavyojihusisha na magonjwa hayo 
kwa kuwa sasa wanaona kuna ongeze-
ko kubwa la matatizo hayo.

“Tumeona mgogoro wa Mfuko wa 
Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) kuhusu 
malipo au gharama za huduma na 
unagundua magonjwa mengi ni haya 
yasiyoambukiza. Hata kwenye familia 
gharama zinakuja kubwa.

“Tunatengeneza mkakati wa pamoja 
ili tuweze kutoka nao ili kufikia wafanya 
maamuzi. Jambo moja ambalo tunaona 
limeleta mkanganyiko hivi karibuni ni 
suala la lishe kwa kuwa, mambo mengi 
yanatokana na lishe.

“Kwa bahati mbaya wazungumzaji 
wamekuwa wengi kidogo kwenye suala 
la lishe huyu anakwambia ule huyu 
anakwambia usile, hili ni jambo moja 

kubwa tunalojadili leo ( jana),” alisema.
Dk. Osati alisema lengo la majadil-

iano hayo ni kuwa na mkakati wa 
pamoja namna ya kuwaambia watan-
zania kama wataalam, mtu ale namna 
gani kulingana na hali ya ugonjwa, kazi 
na uzito alionao.

Mtaalam huyo alisema wameona 
namna ya ulaji wa chakula na unywaji 
ndiyo inayoleta matatizo hayo makub-
wa ya magonjwa yasiyoambukiza.

Alikumbusha kuwa suala la ma-
gonjwa yasiyoambukiza huchangiwa 
na mambo mengi yakiwamo chakula, 
unywaji na mtindo wa maisha.

Dk. Osati alisema kwa sasa wamean-
za kutengeneza mkakati wa ndani na 
baadaye watashirikisha wadau wen-
gine ikiwamo serikali na kabla ya mwa-
ka huu kuisha wawe wamefanya kikao 
cha pamoja cha kuwa na ujumbe wa 
pamoja kuhusu masuala ya lishe.

Dk. Waziri Ndonde, ambaye ni 
Mtaalam wa Afya na Mazoezi kutoka 
TANCDA, alisema shirikisho hilo lilian-
za  mwaka 2014  na mwaka huu lina-
timiza miaka 10.

Shirikisho hilo, alisema linajivunia 
namna lilivyowaweka pamoja wataal-
am, watoa huduma za afya pamoja na 
wagonjwa husika kufikia ajenda ya ma-
gonjwa yasiyoambukiza.

Alisema vyama vya magonjwa yasi-
yoambukiza vimesaidia Wizara ya Afya 
katika ufanyaji kazi. Awali, hakukuwa 
na Idara ya Magonjwa Yasiyoambukiza 
lakini 2019 iliundwa rasmi na kuzin-
duliwa na Waziri Mkuu.

Mkanganyiko lishe wawaibua wataalamu 

NIDA yaongeza kasi
utoaji  vitambulisho
Na Agnes Gerald, NIDA

MAMLAKA ya Vitambulisho vya Taifa 
(NIDA) imepongezwa kwa juhudi kubwa in-
ayofanya ya kuchapisha vitambulisho vingi 
vya taifa na kuvisambaza kwa wananchi na 
hivyo kumaliza kero sugu ya upatikanaji 
wake kwa wananchi.

Pongezi hizo zimetolewa na Mwenyekiti wa 
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Mambo ya 
Nje, Ulinzi na Usalama, Vita Kawawa, wakati 
kamati ilipofanya ziara katika Kituo Kikuu 
cha Kuchakata na Kutunza Taarifa za Watu 
cha kukagua mradi wa vitambulisho NIDA 
jana.

“Kamati tumefurahishwa sana na jitihada 
za Mkurugenzi Mkuu, Menejimenti na wa-
tumishi wote wa NIDA katika kuhakikisha 
mnafikisha malengo ya kuzalisha Vitambu-
lisho vya Taifa kwa wananchi waliokuwa 
wamesalia zaidi ya milioni kumi. Hakika 
mmefanya kazi nzuri na mnastahili pongezi 
za dhati,” alisema Kawawa ambye pia ni 
Mbunge wa Namtumbo.

Alisema tatizo la kutopatikana kwa vitam-
bulisho ilikuwa kilio cha wananchi kila kona 
lakini sasa wamevizalisha vingi na kuvipeleka 
kwa wananchi katika mitaa, vijiji na vitongoji 
vyao.

Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani ya 
Nchi,    Jumanne Sagini, katika taarifa yake 
kuhusu utekelezaji wa mradi wa vitambul-
isho hivyo iliyowasilishwa kwa niaba yake 
na    Mkurugenzi Mkuu wa NIDA, Mhandisi 
Ismail Rumatila,  alisema  hadi mwezi Feb-
ruari, mwaka huu, mamlaka imechapisha vi-
tambulisho 20,548,067 na 19,743,367 kati ya 
hivyo vimesambazwa.

Alisema kasi ya uzalishaji na usambazaji 
imeongezeka kutokana na serikali kutoa fed-
ha za ununuzi wa kadighafi 13,514,251 ambazo 
zinatumika kuvizalisha vya watu wote wal-
iokwishasajiliwa na kupata Namba za Utam-
bulisho wa Taifa (NIN).

Ameishukuru serikali kwa kutoa fedha 
kwa NIDA zilizowezesha kununuliwa kwa 
kadighafi hizo na hivyo kuchapisha vitam-
bulisho kwa wingi na kuvisambaza kwa wa-
nanchi.

Kuhusu kuboresha na kuongeza njia za 
uhakiki na utambuzi, Sagini alisema NIDA 
inaandaa mkakati kwa kuongeza uhakiki wa 
kutumia alama ya mboni za macho na sura 
ili kuwezesha utambuzi na uhakiki kwa watu 
wasiokuwa na alama za vidole.

Kiingereza tatizo ufundishaji mitaala mipya
Na Mwandishi Wetu

TAASISI ya Elimu Tanzania 
(TET) imesema moja ya mata-
tizo waliyobaini katika kufundi-
sha kupitia mitaala mipya ni 
wanafunzi kushindwa kujifunza 
lugha ya Kiingereza kutokana na 
kutawaliwa na lugha mama.

Katika mtaala mpya wa elimu 
ulioanza kutumika kuanzia Janu-
ari, mwaka huu, wanafunzi wa-
nafundishwa Kiingereza kuanzia 
darasa la kwanza.

Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi 
ya Elimu Tanzania (TET), Dk. An-
eth Komba, aliyasema hayo jana 
Dar es Salaam wakati akijibu 
maswali na kutoa maelezo kwa 

Kamati Kudumu ya Bunge ya 
Elimu, Utamaduni na Michezo, 
ilipotembelea taasisi hiyo.

Alitoa kauli hiyo baada ya 
wabunge kuhoji kuhusu changa-
moto zilizojitokeza kwenye 
kuanza kutumia mtaala huo 
unaofundisha masomo kwa Ki-
ingereza kuanzia darasa la kwan-
za na kutaka pia utafiti zaidi 
ufanyike.

Dk. Komba alisema wanafunzi 
wanashindwa kujifunza Kiin-
gereza kwa wepesi kutokana na 
kuzoea ya asili au lugha mama, 
hivyo TET imelitafutia ufumbuzi 
kwa kutumia ujuzi kutoka nchini 
Uingereza kwa kupokea wataala-
mu.

“Majaribio yataanzia katika 
shule chache ambazo zimeain-
ishwa zikiwamo za Morogoro. 
Wanafunzi wataanza kufundish-
wa wakiwa na miaka mitano” 
alisema.

Dk. Komba alisema wabobezi 
hao watatoka Taasisi ya Jolly 
Foundation ya Uingereza na 
programu itakayotumika in-
aitwa ‘Jolly Phonics’ na kwamba 
wataanza kwa majaribio na 
baada ya mafanikio yake itaen-
delea nchi nzima katika maeneo 
yenye ugumu huo.

“Wataalamu hao wataleta 
ujuzi na njia bora ya kufundis-
ha  watoto kusoma na kuandika 
Kiingeraza” alisema.

Mkurugenzi huyo alisema 
kuanzia sasa  TET itaanza kuan-
daa vitabu vyote vya mtaalam 
mpya kielektroniki na wanafunzi 
watasoma kwenye kompyuta, 
vishkwambi na simu janja.

“Kwa kushirikiana na Shirika 
la Watoto la Umoja wa Mataifa 
(UNICEF), TET inakamilisha 
maandalizi ya ‘TET Education 
Platform’ ambayo itaandaa vita-
bu vyote kidijitali na mwanafun-
zi atasoma na kujibu maswali 
kielektroniki,” alisema.

Pia alisema kutakuwa na kitu 
kama kitufe (buzz) ambacho 
kama anasoma na kujibu maswa-
li kitakuwa kinatoa sauti iwapo 
amepata jibu au amekosea.

Kuhusu wanafunzi wenye ma-
hitaji maalumu kama kusikia 
na kuona, alisema kuna ‘app’ au 
moduli itakawawezesha kufikia 
na kutumia vitabu vya kielek-
troniki.

Aidha, alisema    taasisi yake 
inawasiliana na kampuni za simu 
ili kuondoa gharama na kwam-
ba, wanafunzi watasoma vitabu 
hivyo bila kuwa na bando wala 
kulipia gharama za vifurushi.

Mwenyekiti wa Kamati ya 
Bunge ya Elimu, Utamaduni na 
Michezo, Husna Sekiboko, ali-
sisitiza TET kufanya utafiti na 
kuibua zaidi changamoto za ku-
fundisha mitaala mpya ili zipate 
ufumbuzi.

Katibu Mkuu wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), 
Balozi Dk. Emmanuel 
John Nchimbi akizun-
gumza na Balozi wa 
China nchini, Chen 
Mingjian, katika Ofisi 
Ndogo za Makao Makuu 
ya CCM, Lumumba, 
jijini Dar es Salaam 
jana. Viongozi hao, 
walizungumzia masuala 
mbalimbali yanayohusu 
uhusiano na urafiki wa 
kidugu kati ya chama 
hicho na Chama cha 
Kikomunisti cha China 
(CPC) na nchi hizo. 
PICHA: MPIGAPICHA 
WETU
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Polisi yamaliza 
utata wa kifo 
cha mwanafunzi 
Na Mwandishi Wetu, MOSHI

HATIMAYE Jeshi la Polisi, limeji-
tokeza hadharani  kumaliza utata 
kuhusu madai ya kutaka kupotezwa 
kwa haki za mwanafunzi wa darasa la 
kwanza wa Shule ya Msingi Mrupanga 
iliyoko Uru, wilaya ya Moshi, Janathan 
Makanyaga (6), anayedaiwa kufariki 
dunia baada ya kucharazwa bakora na 
mwalimu wake.

Uchunguzi wa jeshi hilo, umebaini 
kuwa baada ya mwanafunzi huyo 
kuadhibiwa, alipelekwa katika Hospi-
tali ya Rufani ya Kanda ya Kaskazini 
(KCMC) Februari 28, mwaka huu, bila 
kutolewa taarifa polisi.

Baada ya kufikishwa hospitalini 
hapo, inaelezwa Jonathan alifariki du-
nia Machi 11, mwaka huu wakati akip-
atiwa matibabu.

Jana, Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Kilimanjaro, Kamishna Mwandamizi 
Msaidizi (SACP) Simon Maigwa, alise-
ma tayari jeshi hilo linawashikilia wal-
imu watano tarajali, waliokuwa katika 
mafunzo ya vitendo kwa ajili ya maho-
jiano.

“Tunawashikilia baada ya kuripoti-
wa na bibi wa mwanafunzi aitwaye 
Janathan Stephan Makanyaga (6), 
mwanafunzi wa darasa la kwanza wa 
Shule ya Msingi Mrupanga, kuhusika 
na kifo cha mwanafunzi huyo.

“Inadaiwa mwanafunzi huyo, alia-
dhibiwa na walimu hao kwa fimbo 
Februari 28, 2024 kisha kupelekwa 
Hospitali ya Rufani ya KCMC bila 
kutoa taarifa Polisi, na alifariki du-
nia 11/3/2024 akiwa anapatiwa mat-
ibabu hospitalini hapo. Jeshi la Polisi 
lilipokea taarifa za kufariki kwa mwa-
nafunzi huyo tarehe 11/3/2024 na 
kuanza uchunguzi mara moja ikiwa 
ni pamoja na kukamatwa kwa walimu 
hao,” alisema.

Kwa mujibu wa Kamanda Maig-
wa, mwili wa Jonathan umefanyiwa 
uchunguzi na kukabidhiwa kwa ndu-
gu kwa ajili ya maziko.

Alisema uchunguzi kuhusina na 
tuhuma hizo umekamilika na shauri 
hilo limepelekwa Ofisi ya Taifa ya 
Mashtaka (NPS), kwa ajili ya kulitolea 
uamuzi. Inaelezwa kwamba chanzo 
cha kuadhibiwa mwanafunzi huyo ni 
kuchelewa kuwahi kushika namba.

Baadhi ya vyanzo vya taarifa 
vinaeleza kuwa mwanafunzi huyo 
alipoingia darasani alianza kutokwa 
damu puani na mdomoni.

Katika tukio lingine, Polisi inamshi-
kilia mtuhumiwa mmoja ( jina limehi-
fadhiwa kwa sababu za kiuchunguzi) 
na wengine wanaendelea kutafutwa 
kwa tuhuma za mauaji ya Hussein 
Mrutu (19), mkazi wa Mtaa wa Sadini, 
Kata ya Makuyuni, Moshi.

Kamanda Maigwa alisema mauaji 
hayo yalitokea Machi Mosi, mwaka 
huu, na kwamba siku ya tukuio, ina-
daiwa kulitokea ugomvi kati ya Mrutu 
na watuhumiwa hao wakiwa wanaku-
nywa pombe katika baa ndogo ya Mu-
seveni na kusababisha mauaji hayo.

ACT yawasilisha barua kukutana na marais kusudio la kujitoa SUK
Na Hawa Abdallah,          
ZANZIBAR 

KAMATI ya Uongozi ya Taifa 
ya Chama cha ACT Wazal-
endo imesema imewasilisha 
barua  ya maombi ya kuku-
tana na marais Samia Suluhu 
Hassan na  Dk. Hussein Ali 
Mwinyi, kuhusu kusudio la ku-
jitoa katika Serikali ya Umoja 
wa Kitaifa (SUK)  Zanzibar.

Chama hicho kimetishia 
kujindoa    kupitia azimio la 
Halmashauri Kuu kwa kile kili-
chosema endapo    mambo 
matatu waliyokubaliana kati 
ya Rais Mwinyi na marehemu 
Maalim Seif Sharif Hamad 
hayatofanyiwa kazi kwa muda 
uliobakia.

Makamu Mwenyekiti wa 
Chama hicho Zanzibar, Ismail 
Jussa Ladhu, aliyasema hayo 
jana wakati akizungumza na 
waandishi wa habari katika 
ofisi ya chama hicho, Vuga 
mjini Zanzibar.

Jussa alitaja mambo hayo 
kuwa ni  kuundwa Tume Huru 
ya Kimahakama ya Uchunguzi 
kuhusu uvunjwaji wa haki 
za  binaadamu, matukio  yali-
yotokea wakati   na baada ya 
uchaguzi mkuu wa mwaka 
2020 ili  watakaobainika wa-
chukuliwe hatua za kisheria.

Jambo la pili, alisema ni 
mfumo wote wa uchaguzi 
ukijumuisha na Tume ya Uch-
aguzi ya Zanzibar (ZEC) na 
sekretarieti yake ya sheria ya 
uchaguzi na sheria zingine  zi-
nazosimamia vyombo vinavy-
ohusika na uchaguzi kufany-
iwa marekebisho ili kuwa na 
uchaguzi huru, haki na amani.

“Jambo la tatu ni kuan-
zishwe tume ya kudumu ya 
maridhiano na umoja wa ki-
taifa itakayosimamia kazi ya 
kujenga, kuendeleza na kui-
marisha maridhiano na umoja 
wa kitaifa kutoka ngazi ya taifa 
hadi ngazi ya chini waliopo 
wananchi,” alisema.

Jussa alisema chama hicho 
kinataka utekelezaji wa viten-
do kuhusu makubaliano hayo 
kwa mustakabili wa nchi na 
wananchi wa Zanzibar katika 
kulipeleka mbele taifa la Zan-
zibar.

“ACT wazalendo imetoa 
muda wa kutosha kwa Rais wa 
Zanzibar kuhusu kutekeleza 
makubaliano hayo, lakini 
mpaka sasa hakuna nia nje-
ma ya utekelezaji wa mambo 
hayo ambayo ndio yalifanya 
ACT kukubali kuingia katika 
Serikali ya Umoja wa Kitaifa,” 
alisema.

Alisema licha ya chama ku-

kumbusha mara kadhaa suala 
hilo, lakini mpaka sasa Chama 
cha Mapinduzi Zanzibar ki-
naonesha hakina nia njema ya 
utekelezaji wa makubaliano.

Jussa alisema Maalim Seif 
alipowasilisha hoja hizo kwa 
Rais Mwinyi aliyakubali lakini 
badala ya kuyaweka mashar-
ti ya kutekelezwa kabla ya 
kujiunga na serikali, watay-
atekeleza kwa kushirikiana 
pamoja wakiwa wote ACT 
Wazalendo na CCM wakiwa 
katika Serikali ya Umoja wa Ki-
taifa. “Mbali na mambo hayo 
kutofanyiwa kazi, kudhihiri-
sha kuwa hakuna nia njema 
kumekuwa kukifanyika viten-
do  vinavyokwenda kinyume 
na dhamira ya kujenga mari-
dhiano na umoja wa kitaifa 
kwa mifano kadhaa ambayo 
tunayo,”alisema Jussa.

Alitaja baadhi ya mifano 
ambayo aliita ni kinyume cha 
Serikali ya Umoja wa Kitaifa 
ni pamoja na uteuzi wa madi-
wani nchi nzima ambapo 
hakuna hata diwani aliyetoka 
ACT Wazalendo.

Pia alisema uchaguzi ndo-
go katika majimbo ya Pan-
dani, Konde, Kinuni, Amani, 
na Mtambwe yalihusisha 
matukio yale yale kama ya 
Uchaguzi Mkuu wa 2020 

yakiwamo matukio ya kuteka 
wanachama na mawakala wa 
ACT Wazalendo.

Kadhalika alisema kuteuli-
wa Thabit Idarous Faina, kuwa 
Mkurugenzi wa Uchaguzi, am-
baye wanadai ni kinara mkuu 
aliyehusuka kuuchafua uch-
aguzi wa mwaka 2020.

“Wananchi wanatakiwa 
kujua kuwa mambo yote 
ACT Wazalendo inayodai na 
makubalino yaliyofikiwa kati 
ya Rais Mwinyi na Maalim 
Seif hakuna hata moja linalo-
husu maslahi ya chama, bali 
yameangalia zaidi maslahi ya 
wananchi za Zanzibar kwa 
ujumla,” alisema.

Jussa alisema katika kujik-
wamua hapo walipofika ni 
lazima mambo hayo matatu 
yatekelezwe kikamilifu na ku-
wapo kwa ratiba ya utekeleza-
ji wake na kukamilika ndani ya 
miezi sita ijayo.

Aidha, Jussa alisema 
utekelezaji na baadhi ya hatua 
uanze mara moja ili kujenga 
imani na nia thabiti na malen-
go ya dhati ya makubaliano 
hayo. “Iwapo hakutokuwa na 
muafaka kuhusu makubaliano 
hayo chama hakitosita mara 
moja kuchukua hatua ya ku-
jiondoa katika serikali,” alise-
ma.

Mwalimu madrasa jela miaka 30 kwa kumlawiti mwanafunzi 
Na Halima Ikunji, TABORA 

MAHAKAMA ya Hakimu 
Mkazi ya Wilaya ya Nzega 
mkoani Tabora, imemhu-
kumu      kifungo cha miaka 
30 jela, aliyekuwa mwalimu 
wa madrasa katika Msikiti wa 
Ushirika wilayani hapa,   Ab-
dala     Selemani (37),   baada 
ya kukutwa     na     hatia ya 
kumlawiti mwanafunzi    wake 
wa kiume mwenye umri wa 
miaka 12.

  Hukumu hiyo ilitolewa   
jana na Hakimu Mkazi Nasra 
Mwashee ambaye alisema  
mahakama imeridhika bila 
kuacha shaka na ushahidi uli-

otolewa kuhusu kitendo hicho 
ambacho ni kinyume cha ki-
fungu cha sheria namba 154(1) 
(a) cha Kanuni za Adhabu 
iliyofanyiwa marejeo mwaka 
2019.

Alisema adhabu hiyo itaku-
wa fundisho kwake   na watu 
wengine wenye tabia ya  ku-
fanya vitendo hivyo vya kika-
tili kwa watoto kwenye jamii 
na kuongeza kuwa ukatili kwa 
watoto hasa ubakaji na ulawiti, 
vimekuwa vikitokea mara kwa 
mara kwenye wilaya ya Nzega 
na adhabu hizo zitakuwa ni 
fundisho kwa wengine

  Awali, Wakili wa Jamhuri, 
Jenipha Mandago, aliiambia 

mahakama hiyo kwamba  Se-
lemani alitenda kosa   hilo 
Oktoba 15, 2023 majira ya saa 
10:00 jioni baada ya kuweke-
wa mtego kwa kuwa alikuwa 
akiwalawiti watoto mara kwa 
mara ambao alikuwa aki-
wafundisha elimu ya dini ka-
tika msikiti huo.

Alisema tukio la kumlawiti 
mtoto huyo wa miaka 12 mwa-
nafunzi ( jina na shule vina-
hifadhiwa)  alilifanya eneo 
la chooni na kumsababishia 
mtoto huyo maumivu makali 
mwilini.

Mandago alidai kwamba 
kutokana na kosa alilolitenda, 
aliiomba mahakama kutoa 

adhabu kali ili iwe fundisho 
kwake na kwa watu wengine 
wenye nia na tabia kama hizo 
kwenye jamii, ambao wanawa-
tendea vitendo vya kikatili wa-
toto. 

Kabla ya hukumu hiyo ku-
tolewa, mahakama hiyo ilitoa 
nafasi ya utetezi kwa Selem-
ani iwapo itamtia hatiani na 
kuomba apunguziwe adhabu 
kwa kuwa ana familia ya wa-
toto wanne na mke ambao 
wanamtegemea.

  Hata hivyo,    mahakama 
haikuridhika na utetezi huo, 
hivyo kumhukumu    kwenda 
jela  akatumikie kifungo cha 
miaka 30.  

Kiongozi wa Chama 
cha ACT Wazalendo 
Dorothy Semu akis-
alimiana na Makamu 
Mwenyekiti CCM 
Bara, Abdulrahman 
Kinana, baada ya ki-
kao cha viongozi wa 
Kituo Cha Demokra-
sia Tanzania, jijini 
Dar es Salaam juzi. 
Katikati ni Makamu 
Mwenyekiti wa ACT 
Wazalendo Zanzi-
bar, Ismail Jussa. 
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU
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KUELEKEA MIAKA MITATU 

Na Mwandishi Wetu 

TUME ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (ICTC) ime-
tia saini hati ya makubaliano na ushirikiano   na Taasisi ya 
Ruge Mutahaba ya kuinua vijana na wanawake kushiriki na 
kunufaika kiuchumi kupitia matumizi ya teknolojia za kidi-

Samia na msemo mcheza kwao hutunzwa 
Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

HAWAKUKOSEA 

W
AHENGA waliose-
ma mcheza kwao 
hutunzwa, hawaku-
kosea. Hii ni baada 

ya  wananchi wa Kijiji cha Kizim-
kazi anakotoka Rais Samia Su-
luhu Hassan, kusema Kizimkazi 
ya sasa ni tofauti na ile ya kabla 
miaka mitatu ya uongozi wake. 

Wakizungumza kwa nyakati 
tofauti, baadhi ya wananchi hao 
wanasema Kizimkazi ya miaka 
mitatu iliyopita haikuwa kama ili-
vyo sasa katika nyanja za uchumi 
na maendeleo, afya na elimu. 

Zakia Ali, mkazi wa kijiji hi-
cho, anasema katika sekta ya 
afya ujenzi mkubwa wa hospitali 
unaendelea na kumalizika kwake 
kutawafanya wananchi kuondo-
kana na tatizo la kufuata huduma 
masafa marefu.

“Licha ya kujengwa hospitali 
kubwa ambayo bado ujenzi wake 
haujakamilika,  tumeboreshewa 
kituo cha afya na huduma za 
awali zinapatikana. Tuna imani 
kwamba kabla Rais Samia haja-
maliza  awamu yake ya kwanza, 
ujenzi wa hospitali kubwa ya 
kisasa utakuwa umekamilika,” 
anasema.

Hata hivyo, anasema kuna baa-
dhi ya huduma za afya ambazo 
hulazimika kuzifuata katika hos-
pitali ya wilaya iliyoko Makun-
duchi, hasa huduma za uzazi za 
kujifungua lakini pindi hospitali 
hiyo itakapokamilika ujenzi, 
watapata unafuu mkubwa.

Boniface Robert anasema Ki-
zimkazi ya sasa imeondokana na 
tatizo la maji safi na salama am-
balo lilikuwa kubwa kabla ya Rais 
Samia kuingia madarakani.

“Kwa sasa Kizimkazi hatuna 
tena changamoto ya huduma ya 
maji safi na salama.  Mradi  mkub-
wa wa maji uliofikishwa kijijini 
hapo umebadilisha maisha yetu 
maana tulikuwa na changamoto 
kubwa lakini sasa tuna maji ya 
kutosha,” anasema.

Neema  hiyo ya maji, anasema 
haijawanufaisha wananchi wa Ki-
zimkazi pekee bali hata wamiliki 
wa hoteli katika kijiji hicho amba-
cho hivi sasa kina hoteli nyingi za 
kitalii zenye hadhi tofauti.

“Mradi huu wa maji safi na 
salama ameuzindua mwenyewe 
Rais Dk, Samia mwaka jana. Sasa 
Kizimkazi ina maji ya kutosha. 
Kwa  kweli Mama Samia ame-
fanikiwa kuwatua ndoo kichwani 
wana Kizimkazi hasa wanawake 
ambao ndio watafutaji wakubwa 
wa maji,” anasema.

SHULE YA KISASA
Kuhusu elimu, anasema Kizim-

kazi imepata shule ya kisasa ya 
ghorofa na kubainisha kwamba 
kabla ya uongozi wa Rais Samia, 
hakukuwa na shule ya ghorofa 
bali shule za kawaida zilizojeng-

wa tangu wakati wa ukoloni.
“Hivi sasa Kizimkazi tuna 

shule nzuri za maandalizi, 
msingi na sekondari. Licha ya 
kujengwa shule hiyo ya ghorofa 
pia zile shule ambazo zilijengwa 
zamani zimefanyiwa ukarabati 
na kuongezwa madarasa. Sasa 
watoto wetu wanapata elimu 
katika mazingira mazuri,” anase-
ma Robert.

Anasema shule hizo zina vifaa 
vya kisasa zikiwamo maabara 
hali ambayo imeongeza ufaulu 
wa wanafunzi katika mitihani ya 
taifa ya darasa la saba na kidato 
cha pili na hakuna mwanafunzi 
aliyepata alama sifuri.

UTALII KIZIMKAZI 
Kuhusu sekta ya utalii, alisema 

Zanzibar imefunguka na Kizim-
kazi utalii umeimarika na kwa 
sasa kuna watalii wengi na kasi 
ya ujenzi wa hoteli na nyumba 
za kulala wageni imeongezeka.

“Hivi sasa uchumi wa mtu 
mmoja mmoja umeongezeka 
maana kuna kasi kubwa ya 
ujenzi wa nyumba za biashara 
kwa ajili ya kulaza wageni. Pia 
ajira kijijini hapa zimeongezeka 
kutokana na kasi ya ujenzi wa 
miradi mbalimbali ya maende-
leo ikiwamo ujenzi wa kiwanja 
cha kisasa cha michezo na Bara-
bara,” anasema.

Pia anasema nyumba nyingi 
kijijini hapo zina umeme tofauti 
na ilivyokuwa awali  kutokana 
na hali za kiuchumi za wananchi 
kuwa mbaya. Lakini sasa, anase-
ma kuimarika kwa uchumi wao 
kunatokana na shughuli mbal-
imbali za maendeleo.

“Hivi sasa ardhi Kizimkazi im-
ekuwa na thamani kubwa bei 
za viwanja hazishikiki tofauti 
na miaka mitatu nyuma na sasa 
kuna ongezeko kubwa la watu,” 
anasema.

Pia anasema filamu ya The 

Royol Tour ya Rais Samia im-
eleta manufaa makubwa kwa 
Zanzibar, ambapo sekta ya utalii 
imezidi kuimarika. Hivi  sasa 
watalii wengi wanafurahi kufika 
Kizimkazi kijiji ambacho ana-
toka Rais Samia.

Sheha wa Kizimkazi Mkun-
guni, Mwachumu Shaka Ali, 
anasema Kizimkazi ya sasa iko 
mbele kimaendeleo na hivi ka-
ribuni wanawake wa kijiji hicho 
watajifungua katika hospitali 
inayojengwa kijijini hapo badala 
ya kufuata huduma hiyo katika 
Hospitali ya Makunduchi.

Anasema uongozi wa Rais 
Samia ni neema kwa Zanzibar 
nzima na si kwa wanakizimkazi 
pekee lakini wana Kizimkazi 
wanajivunia maendeleo ya kijiji 
chao ndani ya miaka mitatu ya 
uongozi wake.

FEDHA ZA UVIKO-19
Waziri wa Afya, Nassor Ahmed 

Mazrui, anasema Rais Samia ali-
ingia madarakani katika kipindi 
kigumu nchi ikiwa katika janga 
la UVIKO- 19 ambalo kwa kiasi 
kikubwa liliathiri na kuzorote-
sha mwenendo wa uchumi wa 
Tanzania katika sekta muhimu.

Anasema baada ya kushika 
madaraka, alifanya mazun-
gumzo na taasisi zinazosimamia 
mwenendo wa fedha na ukuaji 
wa uchumi kwa ajili ya kufufua 
uchumi na kurudisha mzungu-
ko halisi wa uchumi na fedha.

Mazungumzo  hayo, anasema  
yalizaa matunda na Shirika la 
Fedha la Kimataifa (IMF) lili-
kubali kuipa Tanzania mkopo 
nafuu wa Sh.Trilioni 1.3 kwa 
ajili ya kukabiliana na athari 
za UVIKO- 19.Anasema katika 
fedha hizo, Rais Samia aligawa 
mafungu serikali za Zanzibar 
na Muungano. Katika fedha 
hizo, anasema Zanzibar ilipata 
mgawo wa Sh. bilioni 230 kwa 

ajili ya kukabiliana na athari za 
ugonjwa huo katika maeneo am-
bayo yameathirika vibaya yaki-
husisha jamii moja kwa moja.

Mazrui anasema Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar chini ya 
uongozi wa Rais Dk. Hussein Ali 
Mwinyi, ilizigawanya fedha hizo 
katika maeneo tofauti muhimu 
kama  afya, elimu na uchumi wa 
buluu.

Waziri huyo anasema katika 
sekta ya afya, serikali ilijenga 
hospitali 10 kwa kila wilaya Un-
guja na Pemba na hospitali moja 
ya mkoa ambayo iko Lumumba, 
Zanzibar.

Kwa mujibu wa Mazrui, katika 
fedha hizo, Wizara ya Afya il-
ipewa Sh. bilioni 39 na hivyo ku-
wezesha kujenga hospitali 11 za 
kisasa kwa kila wilaya ya Unguja 
na Pemba. Anasema hospitali 
hizo zimeanza kutoa huduma 
kwa wananchi hatua ambayo 
imelenga kufikisha huduma za 
wananchi hadi vijijini na ku-
punguza vifo vya kinamama na 
watoto.

SEKTA YA ELIMU 
Waziri wa Elimu na Mafunzo 

ya Amali, Lela Muhammed 
Mussa, anasema katika sekta ya 
elimu, fedha za UVIKO- 19 zilitu-
mika katika ujenzi wa shule 22 
za ghorofa Unguja na Pemba 
zikiwamo shule mbili za elimu 
mjumuisho kwa ajili ya wa-
nafunzi wenye mahitaji maalu-
mu wenye ulemavu kujifunza 
kazi za vitendo.

Anabainisha kuwa sekta ya 
elimu ilipata mgawo wa Sh. bil-
ioni 38 kwa ajili ya kuimarisha 
miundombinu ya sekta ya elimu 
ikiwemo ujenzi wa shule mpya, 
ukarabati shule kongwe na 
kutengeneza madawati kwa ajili 
ya wanafunzi.

Alisema katika fedha hizo 
malengo ilikuwa kujenga shule 

16 lakini wamepata mafanikio 
mazuri zaidi katika matumizi 
mazuri ya fedha hizo na kujen-
ga jumla ya shule 25 za ghorofa 
ikiwemo za msingi na sekondari

KAULI YA MWINYI
Rais Mwinyi alimshukuru Rais 

Samia katika maboresho makub-
wa ya kiuchumi ikiwamo sekta 
ya fedha pamoja na ujenzi wa 
demokrasia.

Anasema uchumi wa Zanzibar 
umeimarika katika kipindi cha 
uongozi wa Rais Samia katika 
baadhi ya sekta kupiga hatua 
kubwa ikiwamo uchumi wa bu-
luu ambayo ni sehemu ya kip-
aumbele cha serikali ya Zanzibar.

Pia anasema kupatikana kwa 
fedha za UVIKO – 19 na kutumiwa 
vizuri katika eneo la uchumi wa 
buluu, sekta ya uvuvi imeimari-
ka na kuchangia pato la taifa kwa 
asilimia 15 kutoka saba. Anasema 
hiyo inatokana na kuwawezesha 
wavuvi kupata vyombo vya kisa-
sa na kuwawezesha kuingia ka-
tika maji marefu.

Anasema boti za uvuvi 530 
zimegawiwa kwa wavuvi viki-
wamo vifaa vya kisasa vitakavy-
owawezesha wavuvi kuwao-
nyesha wapi wapo samaki na 
kwenda kuwavua.

‘’Tumetumia Sh. bilioni 20 
kwa ajili ya kuwawezesha na 
kuwapatia wavuvi boti 530 sam-
bamba na wakulima wa mwani 
boti 500 hatua ambayo imeleta 
mabadiliko makubwa ya kiuchu-
mi katika sekta hiyo na kuchang-
ia pato la taifa kufikia asilimia 15,” 
anasema.

Pia anasma sehemu kubwa 
ya fedha imepelekwa kwa wa-
jasiriamali ikiwamo wa uchumi 
wa buluu, ujenzi wa viwanda vya 
kusarifu na kuongeza thamani 
katika zao la mwani ambacho 
kimejengwa Chamanangwe, 
Pemba kwa gharama ya Sh. bil-
ioni 7.4.

Kiwanda kicho, anasema ni 
mkombozi kwa kuwa kitawawez-
esha wakulima wa mwani ambao 
kwa asilimia 80 ni wanawake, 
kuongeza juhudi ya uzalishaji 
kwa sababu uwezo wa kiwanda 
ni kuzalisha tani 30,000 kwa 
mwaka.

Aidha, Dk. Mwinyi anasema 
serikali imejenga kiwanda cha 
kuchakata bidhaa za samaki aina 
ya dagaa ambacho zitaongeza 
thamani zao hilo ambalo hu-
wajumuisha wajasiriamali wa-
nawake.

Kuhusu sekta ya maji, anasema 
katika fedha hizo za UVIKO-19, 
serikali ilitenga  Sh. bilioni 43 
katika kutekeleza miradi ya upa-
tikanaji maji safi na salama.

Fedha hizo, anasema zilitu-
mika katika ujenzi wa matangi 
makubwa ya juu na chini pamoja 
na ujenzi wa miundombinu 
ya maji safi na salama ambayo 
mingi ilichakaa sambamba na 
kuimarisha vyanzo vya maji.

Moja ya fukwe za Kizimkazi
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MASHARTI YA MNADA

1   Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya Nyumba, Kiwanja, Gari au  Shamba  ,papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.
2   Ikiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali,hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwisha ilipa.
3  Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no. 0745707008/0715868000/0714939933/0754497396/0755337777/0759648448.
4  Iwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba Benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi Benki bila gharama yeyote.

NOTISI / TANGAZO
    

LEGENDS AUCTION MART LTD, DESTENI COMPANY LIMITED, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD ,SALEI AUCTION MART LTD,HEDANE ENTERPRISES 
LTD, MASE INTERNATIONAL LTD,TAUSI AUCTION MART,MASETO AUCTIONEER AND DEBT COLLECTORS, JY AUCTIONEERS CO.LTD,DRM AUCTIONEERS & CO.LTD, MAS AND 
ASSOCIATES CO.LTD,MELVA INTERNATIONAL LTD ,SUMA JKT  AUCTION MART COMPANY LTD,MAJEMBE AUCTION MART LTD, MABUNDA AUCTIONEER MART CO.LTD, 
TRUST RECOVERIES LTD, BEST GROUP (T) LTD,JAMOK INVESTMENT LTD,MCHINGA AUCTION MART,GADAU AUCTION MART,AMI AUCTION MART, IGALULA AUCTION 
MART,BAHARI AUCTION MART, ADILI AUCTION MART,KOTI BROTHERS CO. LTD,PROPERTY MASTER LTD,MULTLINK AGENCY LTD,TWINS AUCTIONS MART, BID CITY 
AUCTION,  kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, chini ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa notisi ya kulipa deni kwa mdaiwa ndani ya siku 14 
kuanzia tangazo hili, Vinginevyo, tutafanya Minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.

TAWI ALILOKOPA JINA LA MTEJA AINA YA DHAMANA JINA LA MWENYE DHAMANA MAHALI DHAMANA ILIPO TAREHE YA MNADA 

MWANZA MUGOO CONSTRUCTION CO. LTD 1.NYUMBA YENYE HATI NA. 52866    2.NYUMBA YENYE HATI NA. 52865 AFRED MUGOO MUNGWE NYEGEZI MWANZA 05/04/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA 

HEAD OFFICE FLORIAN CLAVERY RUGEMALIRA
1.NYUMBA YENYE HATI NA. 300-SNGLR, KIWANJA  NAMBA 794 &796 KITALU 'A' 
CHAPWA TUNDUMA FLORIAN  CLAVERY RUGEMALIRA CHAPWA TUNDUMA 7/04/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA 

KIJITONYAMA CESILIA PASCHAL MUSHI NYUMBA MAISHA STEVEN MUSHUNGUZI MABIBO 05/04/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA 

MWANZA MTONDI SIAGI KICHELE NYUMBA KURUTHUMU ABDALLAH NYAMKO NYAKATO -MWANZA 26/03/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

UBUNGO LITTLEWOOD NURSERY AND PRIMARY SCHO TOYOTA HIACE  T362DMF MARWA NTAGIRA NTAGIRA KINYEREZI 04/04/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA 

DODOMA STEPHANO CHACHA NYAMHANGA NYUMBA STEPHANO CHACHA NYAMHANGA MIYUJI - DODOMA 05/04/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA 

KIJITONYAMA MUSTAFAH IDD GEKE NYUMBA MUSTAFAH IDD GEKE MABWEPANDE 05/04/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA 

TANDALE ANNA ULUWEKA MAMMBA NYUMBA MWANAHAMISI ZUBERI OMARY MBEZI KWA MSUGURI 06/04/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA 

TEMEKE EZRA YOTAM KIRAGI NYUMBA EZRA YOTHAM KIRAGI NZASA A-CHARAMBE 08/04/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA 

TANDALE MAIMUNA ISAYA KIRINDO NYUMBA MAIMUNA ISAYA KIRINDO MBEZI LUIS-KIBANDA CHA MKAA 06/04/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA 

UBUNGO CESILIA SAMWEL KWEKA NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI LEONARD JACOB NUBWA MBAGALA KUU 26/03/2024 SAA 4:00 ASUBUHI  NA KUENDELEA (MARUDIO)

BUGURUNI PADONI KIBAYU SIMON NYUMBA PADONI KIBAYU SIMON VIWEGE MAJOHE 08/04/2024 SAA 4:00 ASUBUHI  NA KUENDELEA

BUGURUNI AMRANI SADIKI MGALULA NYUMBA AMRANI SADIKI MGALULA CHANIKA 09/04/2024 SAA 4:00 ASUBUHI  NA KUENDELEA

TEGETA JUMBE MHINA SALUM NYUMBA JUMBE MHINA SALUM MKENGE-VIKAWE 09/04/2024 SAA 4:00 ASUBUHI  NA KUENDELEA

Waziri apiga ‘stop’ uagizaji nondo nje 
Na Joseph Mwendapole

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais, Mipa-
ngo na Uwekezaji, Prof. Kitila Mkumbo, 
amesema Tanzania inajitosheleza kwa 
nondo na mabati, hivyo hakuna haja 
tena kwa serikali na taasisi zake kuagi-
za bidhaa hizo kutoka nje ya nchi.

Pia  ameziagiza taasisi zinazonunua 
bidhaa za ujenzi kutoka kwa wazal-
ishaji wa ndani kuhakikisha wanalip-
wa kwa wakati ili wawekeze zaidi na 
kuongeza ajira nchini.

Alitoa agizo hilo jana Kisemvule,  
Mkuranga mkoani Pwani, alipotem-
belea kiwanda cha Lodhia Industries 
kuona uzalishaji na kusikiliza changa-
moto za mwekezaji huyo.

Kiwanda cha Lodhia kimewekeza 
Dola za Marekani milioni 120 kwenye 
uzalishaji wa nondo, mabati na bidhaa 
za plastiki na kwa mwezi kinazalisha 
tani 18,000 za nondo na matarajio ni 
kuzalisha tani 1,000,000 kwa mwaka.

“Tumeshajitosheleza kwa nondo 
na si kujitosheleza tu. Nimeshunudia 
kiwanda cha Lodhia wanatengeneza 
nondo zenye ubora unaokubalika ki-
taifa na kimataifa. Kwa  hiyo tununue 
vya kwetu tuachane na utegemezi wa 
kuagiza kutoka nje.

“Nnitoe rai kwa taasisi zinazopata 
zabuni za ujenzi wa miradi mbalim-
bali ya serikali lazima tuanze kutumia 

bidhaa zetu zinazozalishwa hapa nchi-
ni   kwa sababu tumeshuhudia ubora 
kwa hiyo hatuwezi kuwa na visingizio,” 
alisema

Prof. Mkumbo alisema moja ya 
malengo makubwa ya serikali ni ku-
punguza uagizaji wa bidhaa nje ya 
nchi kulinda hazina ya fedha za kigeni 
na kwamba kiwanda cha Lodhia kime-
kuwa mkombozi kwenye uzalishaji wa 
shehena ya kutosha ya nondo zinazo-
tumika katika miradi mbalimbali ya 
serikali.

Alisema kiwanda hicho kimepanuli-
wa na kuanza kutengeneza malighafi 
za kutengeneza misumari hatua am-
bayo alisema ni ya kupongezwa kwani 
itapunguza utegemezi wa kuagiza ma-
lighafi hiyo nje ya nchi.

“Kwa muda mrefu tumekuwa tuki-
agiza malighafi za kutengeneza misu-
mari na mabati lakini wenzetu hawa 
wameshaanza kutengeneza malighafi 
hizi hii ni hatua kubwa sana ya kuji-
vunia kwa maendeleo ya viwanda,” 
alisema.

Alisema changamoto aliyobaini kwe-
nye ziara yake ni kuwapo kwa uaagizaji 
wa nondo kutoka nje ya nchi licha ya 
kiwanda hicho na vingine kuzalisha 
bidhaa za kutosha na zenye viwango 
hivyo aliahidi kuchukua hatua.

Alisema kama miradi mikubwa kama 
ujenzi wa Reli ya Kisasa SGR na bwawa 

la kuzalisha umeme la Mwalimu Julius 
Nyerere Hydro Power Project ( JNHPP) 
imetumia bidhaa za ndani zikiwemo 
nondo  hakuwezi kuwa na sababu ya 
kuendelea kuagiza kutoka nje.

“Kwa kweli kiwanda cha Lodhia 
kimeisaidia sana serikali kwenye eneo 
la kuacha utegemezi wa kuagiza bid-
haa za nondo kutoka nje kwasababu 
bila wao tungetumia fedha nyingi za 
kigeni ndiyo maana naendelea kusisiti-
za tuthamini na tutumie vya kwetu,” 
alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Mkuranga, 
Khadija Nasri, alisema uwekezaji uli-
ofanywa na kiwanda hicho umekuwa 
na manufaa makubwa kwa wakazi wa 
Wilaya hiyo kiuchumi na ajira kwani 
vijana wengi wamekuwa wakinufaika 
nacho.

Alisema Lodhia ilianza na kiwanda 
kimoja cha kuzalisha nondo lakini ki-
meendelea kujipanua na kuongeza 
cha kuzalisha bidhaa za plastiki na 
sasa kinajenga kiwanda cha kuzalisha 
mabati ambacho kinatarajiwa kuanza 
uzalishaji mwezi Mei mwaka huu.

“Kiwanda cha mabati cha Lodhia 
kitakapoanza kazi hivi karibuni vijana 
wetu 600 watapata ajira hapa kwa 
hiyo tunashukuru mazingira mazuri ya 
uwekezaji ambayo serikali yetu inaen-
delea kuyaweka na kuvutia wawekeza-
ji,” alisema

Wanafamilia wauawa na mtu 
anayedaiwa ana tatizo la akili
Na Jaliwason Jasson, BABATI 

WATU watatu wa familia moja akiwamo mtoto 
wa mwaka mmoja na miezi mitatu wakazi wa 
Wilaya ya Hanang’ mkoani Manyara wameu-
wawa na mtu anayedaiwa kuwa na tatizo la afya 
ya akili.

Kamanda wa Polisi mkoani Manyara, Kam-
ishna Msaidizi Mwandamizi (SACP) George Kata-
bazi, alisema tukio hilo lilitokea Machi 13, mwaka 
huu, saa 4:00 asubuhi katika Kitongoji cha Kwao-
na.

Katabazi alisema mtuhumiwa anaitwa Haika 
Daaki (42) ambaye aliwashambulia kwa panga 
watu wanne na watatu kati yao kupoteza maisha.

Alisema chanzo cha tukio hilo ni ugomvi wa 
familia ambao aliuanzisha yeye (mtuhumiwa) na 
mke wake ambaye hakutajwa majina yake.

Akizungumzia tukio hilo, Neema John, alisema 
mtuhumiwa ana historia ya kuwa na tatizo la 
afya ya akili.

“Sisi tulisikia yowe tulipokwenda, tuliona mke 
wake ambaye alikuwa mjamzito ameshafari-
ki dunia,”alisema John Alisema mtuhumiwa 
alikamatwa na kupelekwa katika vyombo vya 
sheria kwa hatua zaidi.

Daniel Bura alisema mtuhumiwa alitaka kum-
nyonga mtoto wake ndipo mke alipoingilia na 
kuibuka ugomvi. Alisema mama wa mtuhumiwa 
aliingilia kati ugomvi huo na kuambulia kupigwa 
shavu na kuamua kukimbia.

Alisema mama yake alimpiga kisa alihoji 
ugomvi wao na familia yake. Jirani mwingine, 
Juma Abdul, alisema tukio la namna hiyo hali-
jawahi kutokea kijijini hapo.
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WAKATI Tanzania ikiwa imeweka rekodi ya kutoa timu mbili katika 
hatua ya robo fainali ya mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika msimu huu, tayari rasmi wapinzani watakaocheza na vigo-
go wa soka nchini, Simba na Yanga katika hatua hiyo wamejulikana.

Simba yenyewe itacheza mechi ya robo fainali dhidi ya Waarabu 
wa Misri, Al Ahly wakati mabingwa watetezi na vinara wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara, Yanga wao watakutana na Mamelodi Sundowns ya 
Afrika Kusini.

Wawakilishi hao wawili wa Tanzania wote wataanzia nyumbani, 
Wekundu wa Msimbazi akimkaribisha Al Ahly Machi 29, mwaka huu 
na siku inayofuata Mamelodi Sundowns watakuwa ugenini dhidi ya 
Yanga, michezo yote ikifanyika kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Dar es Salaam.

Timu zote nane zilizofika hatua hiyo ni kubwa, na kwa maana hiyo, 
hakuna timu ambayo inatakiwa kuingia uwanjani kinyonge, kufika 
hatua hiyo kunamaanisha kila klabu ilijiandaa vyema kupambana 
katika msimu huu.

Licha ya baadhi ya makocha kukosa wachezaji iliyowahitaji waka-
ti wa usajili wa dirisha dogo, usajili uliokuwa na malengo ya ku-
viongezea nguvu vikosi vyao, bado suala la ukubwa liko pale pale, 
hakuna klabu ndogo inafika hatua ya robo fainali.

Simba na Yanga zinatakiwa kujipanga na kujiimarisha vyema ku-
hakikisha wanafanya vizuri na wanasonga mbele katika mashindano 
hayo yanayofanyika kila mwaka kwa kuandaliwa na kusimamiwa na 
Shirikisho la Soka la Afrika (CAF).

Vigogo hao wa soka nchini wanatakiwa wawaonyeshe mashabiki 
wa soka ndani na nje ya Afrika wao wamefika hapo kutokana na 
ubora waliokuwa nao na si kubahatisha, walipambana na kuwazidi 
waliokutana nao na hatimaye kutinga robo fainali.

Katika dunia ya sasa, soka ni mchezo wa kuwekeza, Simba na Yan-
ga zimewekeza kwa kusajili wachezaji kutoka mataifa mbalimbali 
pamoja na makocha wa kigeni, hii inaonyesha wako tayari kupam-
bana na kufikia ubora wa hao wanaoitwa wakubwa ambao wame-
shawahi kubeba ubingwa wa Afrika.

Huu ni wakati wa viongozi, makocha na wachezaji kila mmoja ku-
jipanga kutekeleza vyema majukumu yake ili kufikia malengo ya ku-
fanya vizuri na hatimaye kucheza hatua ya nusu fainali ambayo kwa 
Tanzania itakuwa ni habari nyingine kubwa.

Kama ambavyo, Simba na Yanga zimempa heshima Rais, Dk. Sa-
mia Suluhu Hassan, kuwa kiongozi pekee wa nchi mwenye timu 
mbili katika hatua hiyo, wanatakiwa kufahamu wana kazi kubwa ya 
kupeperusha vizuri zaidi bendera ya Tanzania katika michuano hiyo 
mikubwa kwa ngazi ya klabu.

Kama ambavyo baada ya kumalizika kwa fainali za Kombe la 
Shirikisho Afrika msimu uliopita, tulishuhudia aliyekuwa straika 
wa Yanga, Fiston Mayele, akinunuliwa na Pyramids ya Misri kwa 
dau kubwa huku Kocha wao, Nasreddin Nabi akiondoka, pia huu ni 
wakati mwingine kwa nyota wa Simba na Yanga kufahamu wanain-
gia ‘sokoni’ na wanachotakiwa ni kujituma na kuonyesha viwango 
vya juu.

Ni wazi mechi zote za hatua ya robo fainali zinafuatiliwa na mako-
cha na mawakala mbalimbali, huu ndio wakati wa wachezaji walioko 
katika klabu hizo mbili kuzipigania bendera za klabu zao lakini kwa 
maana nyingine na muhimu ‘kujiuza’ wao wenyewe.

Hakuna kinachoshindikana katika dunia ya sasa, Simba na Yanga 
huu ndio wakati wenu muhimu wa kuwafunga na kuwaondoa Al 
Ahly na Mamelodi Sundowns katika mashindano hayo ya CAF, kuan-
za vizuri ni kujiweka katika mazingira chanya, ingawa hata ugenini 
pia matokeo mazuri hupatikana.

Kitu kingine muhimu ni kwa mashabiki kuacha tabia ya kuwashan-
gilia wageni kwa sababu kuendelea kufanya hivyo ni sawa na kulihu-
jumu taifa lako, umefika wakati neno ushirikiano na umoja wa kweli 
kati ya watani wa jadi unahitajika.

Simba malizeni tatizo la
fiziki, itawasaidia Afrika

 Muungwana Lazima Nilonge

Simba SC, Yanga jipangeni
hakuna ushindi ‘mdomoni’
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SIKU chache tu baada ya 
beki wa zamani wa Sim-
ba na Taifa Stars, Mtemi 
Ramadhani, kutoa masiki-
tiko yake kuhusiana na 
wachezaji wa timu hiyo 
kutokuwa na fiziki na 
pumzi za kutosha, jambo 
hilo limejionyesha dhahiri 
katika mechi mbili za Ligi 
Kuu Bara dhidi ya Coastal 
Union na Singida Fountain 
Gate.

Ni mechi ambazo Simba 
imepata ushindi, lakini 
ulikuwa ushindi mgumu 
kutokana na ilifika wakati 
wachezaji wake walikata  
‘upepo’ na kuanza kutafu-
tana uwanjani.

Kwa sasa wanachama 
na mashabiki wa Simba 
huombea mechi iishe 
wakati timu yao inapoon-
goza kwa sababu dakika 
za lala salama husham-
buliwa sana, ukiondoa 
mechi moja tu ile ya hatua 
ya raundi ya sita ya Ligi 
ya Mabingwa Afrika, il-
ipocheza dhidi ya Jwaneng 
Galaxy na kuvuna ushindi 
mnono wa mabao 6-0.

Ni mechi hiyo tu ndiyo 
Wanasimba walionekana 
‘kuinjoi’ wakiombea mpira 
usimalizike kutokana na 
kushuhudia timu yao ikita-
wala mechi hadi dakika za 
mwisho. Hiyo ni moja kati 
ya mechi chache walizo-
fanya vyema msimu huu.

Sitaki kurudi nyuma 
sana, nianze kwenye 
mechi dhidi ya Coastal 
Union iliyopigwa Machi 9, 
mwaka huu Simba ilishin-
da mabao 2-1, ilionekana 
kutawala sana kipindi cha 
kwanza, lakini cha pili ili-
hangaika, kabla ya kupata 
goli la pili kutokana na 
uweza binafsi wa, Willy 

Onana.
Baada ya hapo timu il-

ionekana kukaa zaidi ny-
uma ili kulinda bao la pili 
walilopata badala ya kush-
ambulia kitu ambacho 
si cha kawaida kwa timu 
kubwa kama hiyo dhidi ya 
kikosi cha Coastal Union.

Ukweli wachezaji wao 
wengi walionekana kucho-
ka au kwa lugha nyingine 
waliishiwa pumzi.

Mechi hiyo ikafanana 
kabisa na ile iliyochezwa 
Jumanne iliyopita dhidi 
ya Singida Fountain Gate  
waliyoshinda mabao 3-1, 
Uwanja wa Azam Com-
plex, Dar es Salaam am-
bapo ilipata mabao yake 
yote kipindi cha kwanza 
na kushindwa kuongeza 
hata goli moja kipindi cha 
pili licha ya kutengeneza 
nafasi nyingi.

Kipindi cha pili ilikamat-
wa na kuonekana kuchoka 
kabisa. Hili ni tatizo kubwa 
la Simba ya sasa, ambapo 
Mtemi linamsikitisha.

Kutokuwa na utimamu 
wa mwili kunasababisha 
wachezaji wacheze kigoi-
goi mno kama wapo ma-
zoezini.

Na hii imenekana kama 
imeanza kuzoeleka kwa 
timu za Tanzania, mako-
cha wao wameshatambua 
na ili kuwabana Simba ni 
kucheza kwa kutumia ngu-
vu kwa sababu  wachezaji 
wao hawapendi mapam-
bano na mmoja kwa moja 
katika kugombea mpira, 
na mara nyingi hushind-
wa.

Hili sijalisema kwa 
wawakilishi wengine wa 
Tanzania katika mechi za 
kimataifa, Yanga kwa saba-
bu hawana tatizo hilo.

Yanga wana fiziki na 
pumzi na ukitaka kuthibit-
isha mabao yao mengi 
huyafunga kipindi cha 
pili, na hucheza kwa kasi 
hadi dakika za mwisho. Hii 
inathibitisha wako tima-
mu, kitu pekee ambacho 
kinaweza kuwaangusha 
kwenye mechi dhidi ya 
Mamelodi Sundowns ya 
Afrika Kusini labda ni mbi-
nu za kiufundi na viwango 
vya wachezaji.

Simba kama inataka 
ushindi mnono dhidi ya 
Al Ahly ni lazima waten-
genezewe fiziki hata ya 
muda mfupi ili kuwamudu 
Waarabu hao, inatakiwa 
ipate ushindi mnono ny-
umbani, tena bila kuruhu-
su bao lolote kama am-
bayo huwa inafanya.

Pili pumzi na fiziki 
iongezeke tena mara dufu 
inapokwenda kucheza 
ugenini Cairo, huko ndiko 
itakuwa na kazi ngumu 
sana ya kuzuia masham-
bulizi mfululizo na hasa 
kama itakuwa imeshinda 
kwa kishindo nchini.

Hakuna timu inayoweza 
kuizuia Al Ahly nyumbani 
kwao mbele ya mashabiki 
wao wanaohanikiza juk-
waani ikiwa inahitaji ma-
bao, kama haitokuwa na 
wachezaji wenye utimamu 
wa mwili na pumzi, am-
bavyo vyote hivyo vinasa-
babisha wachezaji kuweza 
kukimbia eneo kubwa la 
uwanja na kupambana.

Ili kuitoa Al Ahly haitaki-
wi tu timu iwe na wacheza-
ji wazuri, bora na wenye 
vipaji, hivi nilivyovianisha 
pia vinatakiwa viongozeke 
kama Simba inataka kweli 
kwenda nusu fainali ya Ligi 
ya Mabingwa Afrika.

Na Adam 
Fungamwango
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Wananchi wahofu 
uhaba wa mvua 
Na Gurian Adolf, SUMBAWANGA

BAADHI ya wakulima mkoani Ruk-
wa wamekumbwa na hofu baada ya 
hali ya hewa kubadilika na kusababi-
sha mvua kusimama kunyesha huku 
joto likiwa kali isivyo kawaida. 

Wamesema hali hiyo inaweza 
kuathiri mazao hususan mahindi am-
bayo yamefikia hatua ya kubeba hivi 
sasa. 

Wakizungumza na mwandishi wa 
habari hii kwa nyakati tofauti, wakuli-
ma hao walisema hivi sasa mvua zi-
mesimama wakati mahindi yamefikia 
hatua ya kubeba na ni muda ambao 
yanahitajika maji mengi ili punje zijae 
vizuri lakini hali imekuwa tofauti ni 
wiki sasa imepita bila mvua kunyesha.

Mmoja wa wakulima hao, Atman 
Macheta,  alisema hali hiyo imekuwa 
ghafla na kama itaendelea hivi kwa 
muda wa mwezi mzima, huenda ika-
ondoa matarajio ya wakulima kufanya 
vizuri katika mavuno ya mahindi.

Alisema hali hiyo imesababisha hofu 
kwa baadhi ya wakulima kutokana 
na baadhi yao kukopa fedha katika 
taasisi mbalimbali na watu binafsi na 
kununua mbolea, mbegu na viwatilifu 
na sasa wanahofia namna watakavyoz-
irejesha. 

Naye Pauline Kaswaya alisema hivi 
sasa jua limekuwa kali na mahindi ya-
meanza kuonesha dalili za kunyauka 
na pepo zikivuma hali ambayo inao-
nyesha kuwa hakuna mvua, hivyo 
kuzidisha hofu kwa wakulima ambao 
wamefanya uwekezaji katika kilimo.

Alisema kilichopo sasa ni kum-
womba Mwenyezi Mungu katika kip-
indi hiki cha mfungo wa Kwaresma na 
Ramadhan ili alete mvua na mahindi 
yabebe vizuri na wakulima wapate tija 
kwa kuwa kilimo ndilo tegemeo lao.

Felix Kibona ambaye ni Meneja wa 
Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania 
(TMA) Mkoa wa Rukwa, aliwataka 
wakulima kutokuwa na hofu kwa kuwa  
mvua bado zipo licha ya kwamba 
zimepungua na zinaelekea mwishoni.

Alisema kuwa utabiri wa hali ya 
hewa uliotolewa Oktoba, mwaka jana, 
ulionyesha kuwa mvua itakuwa katika 
awamu mbili, ya kwanza  mvua nyingi 
itanyesha kuanzia Novemba, mwaka 
jana, hadi Februari, mwaka huu, halafu 
itasimama na kisha kunyesha awamu 
ya pili katikati ya mwezi huu hadi 
mwezi ujao.

Kibona aliwasihi wakulima mkoani 
Ruka kuwa   mvua hizi za mwishoni 
walime mazao kama maharage na al-
izeti ili wazitumie vizuri kwa kuwa zi-
takuwa na manufaa makubwa  iwapo 
watazingatia ushauri wa wataalamu 
wa kilimo. Waziri wa Kilimo, Hussein 
Bashe, Machi 11, mwaka huu, kupitia 
mtandao wake wa X, aliwataka wakuli-
ma kulima alizeti kwa kutumia  mbegu 
ya kisasa katika mvua hizi za mwisho 
kwa kuwa mbegu ya ruzuku inapati-
kana kwa mawakala. 

Pia aliiagiza Mamlaka ya Udhibiti wa 
Mbolea Tanzania (TFRA) kama kuna 
mkulima alimaliza sehemu yake ya un-
unuzi wa mbolea ya ruzuku na anataka 
alime tena katika mvua za mwisho, 
mfumo usifungwe ili akanunue tena 
mbolea na arudi shambani kwa mara 
nyingine.

Wataka mabadiliko ya sera vikwazo vya bidhaa mipakani
Na Beatrice Shayo

MKURUGENZI wa Shirika la 
Liberty Spark, Evance Exaud, 
amesema uwapo wa mabadi-
liko ya sera yatasaidia watanza-
nia kuingiza na kuuza biashara 
mbalimbali bila kukutana na 
vikwazo katika mipaka.

Aliyasema hayo juzi Dar es 
Salaam katika mkutano wa ma-
jadiliano ya utafiti wa awamu ya 
pili ya Mradi wa Ujirani Mwema 
uliowaunganisha wadau mbal-
imbali ambao wanahusika na   
biashara ya mipakani.

Exaud alisema endapo seri-
kali ikifanya mabadiliko ya kis-
era itasaidia kwa kiasi kikubwa 
kuongeza uchumi ndani ya nchi 
na watu kupata taarifa sahihi.

Alisema mradi wa ujirani 

mwema awamu ya pili, unalen-
ga katika kuangalia matatizo au 
changamoto ambazo wafanya-
biashara kutoka nchi moja au 
nyingine wanazozipata husu-
sani katika biashara za mipa-
kani katika kilimo, viwanda na 
madini.

“Mradi unataka kuona Tanza-
nia inafanyaje biashara za mipa-
kani  na nchi jirani ili kurahisi-
sha biashara zao, licha ya uwapo 
wa changamoto mbalimbali iki-
wamo utumiaji wa muda mrefu 
kutuma mizigo au uingizaji 
wa mizigo, masuala ya kikodi   
pamoja na malipo  kutokuwa 
sawa kisheria.

“Awamu ya kwanza ya mradi 
huu tuliangalia changamoto 
hizo na ndio maana awamu 
ya pili tumeweza kuangalia 

upande wa kilimo, madini na 
viwanda na kuona kuna haja ya 
kuangalia masuala ya kikodi,” 
alisema. Exaud alisema kilimo, 
viwanda na madini ni sekta 
zinazochangia asilimia 50 ya 
pato la taifa huku asilimia 40 
ya watanzania wakijikita katika 
kilimo, hivyo sekta hizo zime-
kuwa ni sehemu ya kuchochea 
uchumi wa nchi.

Alisema ili sekta hizo ziweze 
kukua ni lazima watanza-
nia  wapate masoko ya nje na 
kuuza pasiwapo na vikwazo 
vyovyote vinavyozuia mfanya-
biashara kushindwa kufanya 
biashara kwa nchi jirani kama 
Kenya, Uganda na Rwanda.

Naye Mkurugenzi Mtendaji 
wa Jumuiya ya Wafanyabiashara 
Zanzibar (ZNCC), Hamad Ham-

ad, alisema vikwazo vya kisera 
na kikodi vinatakiwa kuondole-
wa ili kutoa fursa kwa wafanya-
biashara kufanya biashara bila 
vikwazo.

“Tunatakiwa kuongeza ha-
masa ya upelekeji wa bidhaa 
nje ya Tanzania, kwani tunapo-
ingiza zaidi biashara nchini 
pato tunalopata linakuwa dogo 
kuliko tunapotoa zaidi biashara 
nje ya nchi tunakuwa tunaingiza 
fedha nyingi zaidi,” alisema.

Mkurugenzi wa Utafiti na 
Elimu Shirika la Liberty, Michael 
Kihande, alisema wamekuwa 
wakiwashauri watendaji kuhu-
su kubadilisha sheria, taratibu 
au  sera zilizopo ambazo wa-
fanyabiashara wanazitumia ili 
kurahisisha watanzania kupata 
fursa za nje ya nchi kufanya bi-

Wadau waibuka na maazimio makuzi watoto
Na Sabato Kasika 

KONGAMANO la siku nne 
kimataifa la malezi, makuzi na 
maendeleo ya awali ya mtoto, 
lilimalizika juzi jijini Dar es Sa-
laam huku washiriki wakitoka 
na maazimio ya kwenda kufany-
ia kazi katika nchi zao.

Maazimio hayo yalisomwa 
na Ofisa Mkuu, Sekretarieti ya 
Jumuiya ya Afrika Mashariki am-
baye   anashughulikia Jinsia na 
Maendeleo ya Jamii, Generose 
Minani.

Alisema wadau hawana budi 
kushirikiana na serikali za nchi 
zao kusimamia malezi,  makuzi 
na maendeleo ya awali ya mtoto.

Pia alisema wadau hao kwa 
pamoja wameazimia kuhimiza 
uwekezaji zaidi katika elimu 
malezi na lishe kwa kuwa wa-
toto wengi bado wanakumbana 
na maradhi mbalimbali kutoka-
na na lishe duni kwenye ukanda 
wa Mashariki mwa Afrika.

“Tumeazimia pia kwenda 
kusimamia usawa wa kijinsia, 
kwa pamoja tuchukue hatua 
kuimarisha vipaumbele na ajen-
da za nchi za ukanda wetu kwa 
kushirikiana na wadau wote,” 
alisema Minani.

Aidha, katika azimio lingine ni 
mawaziri kuwajibika kwa uwazi 
katika serikali zao na  kuhama-
sisha utoaji wa elimu ya malezi 
na makuzi.

“Vilevile, uwapo mpango wa 
maalum wa kutambua usalama 
wa mtoto, kuhamasisha utafiti 
na uvumbuzi kwenye ukanda 
wetu ili kuimarisha ulinzi wa 
mtoto, aliongeza.

Aidha, alisema washiriki hao 
wameazimia kujikita katika 
kuchambua masuala mbalim-
bali ya makuzi ya mtoto kwenye 
ukanda huo ili kila taifa liwe na 
mikakati maalum kulingana na 
mazingira yake.

Akifunga kongamano hilo, 
Naibu Waziri wa Elimu na 

Mafunzo ya Amali Zanzibar, Ali 
Abdul Gullamhussein, aliwataka 
washiriki hao kwenda kutumia 
katika zao ujuzi   walioupata 
ili kuwa na matokeo chanya ya 
malezi na makuzi ya watoto.

Naibu Waziri huyo pia aliwa-
taka wadau wa maendeleo ya 
mtoto katika nchi za ukanda 
huo, kuunga mkono juhudi 
za serikali zao katika kusima-
mia malezi na makuzi ya mtoto 
ili kuandaa kizazi bora cha 
baadaye.

Naibu Katibu Mkuu wa Wiz-
ara ya Maendeleo  ya Jamii, 
Jinsia,   Wanawake na Makundi 
Maaalum, Wakili Amon Mpanju, 
aliwataka washiriki kuwa maba-
lozi malezi na makuzi ya watoto 
katika nchi zao.

“Washiriki wa kongamano 
nendeni mkawekeze katika 
malezi na makuzi ya watoto kwa 
kufuata mila na desturi za kiaf-
rika bila kuchanganywa mila za 
kigeni kuwa na mataifa imara 

ambayo hayawezi kuparaganyi-
ka,” alisema Mpanju.

Wakati akifungua kongamano 
hilo Jumatatu iliyopita, Waziri 
wa Maendeleo ya Jamii Jinsia 
Wanawake na Makundi Maaal-
um, Dk. Dorothy Gwajima, alise-
ma bado kuna tatizo la malezi 
na makuzi ya mtoto katika nchi 
za Afrika.

Alisema utafiti mbalimbali 
uliofanyika katika nchi za Af-
rika, ulibaini kuwa uwekezaji 
katika malezi makuzi ya watoto 
wadogo bado mdogo. 

Kutokana na hali hiyo, aka-
zitaka serikali za nchi ambazo 
zilikuwa na wawakilishi katika 
kongamano hilo kutenga bajeti, 
kwa ajili jambo hilo, ili kulinda 
taifa lijalo.

Alifafanua kuwa elimu   ya 
malezi na ya lishe bora inataki-
wa kuanzia ngazi ya familia, kwa 
wazazi na walezi kufanya sehe-
mu yao kwa manufaa ya familia, 
jamii na taifa kwa ujumla.

Mtaalamu wa afya, Dk. Mariam Yondu akizungumza kwenye hitimisho la mradi wa MomCare wa shirika la PharmAccess, katika 
mji mdogo wa Katesh, wilayani Hanang, mkoani Manyara, jana. PICHA: GIFT THADEY
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CBE yapewa mchongo ubunifu soko la ajira
 Na Joseph Mwendapole

SERIKALI imekitaka Chuo cha 
Elimu ya Biashara (CBE) kuweka 
mikakati ya kujiimarisha kite-
knolojia, uvumbuzi na ubunifu 
ili kuendana na mahitaji ya soko 
la ajira ambayo yanakwenda 
kwa kasi.

Wito huo ulitolewa jana na 
Katibu Mkuu wa Wizara ya Vi-
wanda na Biashara, Dk. Hashil 
Abdallah, wakati wa mjadala 
wa Dira ya Maendeleo ya miaka 
50  ya chuo hicho itakayotekele-
zwa hadi mwaka 2074.

Alisema chuo hicho kinapas-
wa kutoa elimu ambayo itakidhi 
mahitaji ya soko la ndani na nje 
ya nchi kwa kuwa na wahit-
imu wenye weledi wa kutosha 
kupokelewa na waajiri popote 
watakapokwenda.

Alisema sekta ya biashara ni 
kiungo muhimu katika kukuza 
biashara nchini na kukuza uchu-
mi hivyo sekta hiyo inapaswa 
kutoa elimu bora kwani ndio 
msingi wa maendeleo ya  uchu-
mi nay a kijamii.

Alikipongeza chuo hicho kwa 

kuendelea kufanya mageuzi ya-
nayoendana wakati na teknolo-
jia katika fani ya biashara na 
juhudi zake za kujenga uwezo 
wa kitaaluma na kiufundi kwa 
wanafunzi wa chuo hicho.

“Dira ya miaka 50 ya chuo cha 
CBE ambayo imeandaliwa kwa 
umahiri mkubwa na kwa kush-
irikisha wadau mbalimbali ni 
hatua muhimu katika kuhakiki-
sha chuo hiki kinabaki kuwa 
imara katika kutoaelimu bora 
na kusaidia ukuaji wa biashara,” 
alisema.

Dk. Abndallah alisema ni 
matumaini ya serikali kuwa 
iwapo dira hiyo itatekelezwa 
kwa ufasaha itasaidia kuleta ma-
badiliko makubwa kwenye sekta 
ya biashara na kwenye jamii kwa 
ujumla.

Alisema chuo hicho kinapas-
wa kuwa tayari kukabiliana na 
changamoto zinazoweza kuji-
tokeza katika taasisiz a elimu ili 
kiwe na uwezo wa kubailika kwa 
haraka kukidhi mahitaji ya soko 
la ajira.

Mkuu wa Chuo hicho, Prof. 
Edda Lwoga, alisema katika 

kampasi zake zote chuo hicho 
katika mikoa ya Dar es Salaam, 
Mbeya, Mwanza na Dodoma 
kina  wanafunzi 19,000 na 
kwamba wamekuwa wakijita-
hidi kutoa elimu kwa vitendo 
zaidi. Aidha, alisema katika 
kutekelez dira yake ya miaka 50 
walishaanza kufanya mageuzi 
ya kutoa nelimu kwa vitendo 
ambapo walifanikiwa kuanzisha 
program za uanagenzi ambapo 
wanafunzi husoma wakiwa wa-
nafanyakazi kwa vitendo.

“Na napendaa kutoa taarifa 
kuwa tumeshapata ithibati 
ya programu za uanagenzi na 
mwaka huu tutaanza na kozi 
za benki na metrolojia ambapo 
watakuwa nusu shuleni na nusu 
watakuwa kazini,” alisema.

 Prof. Lwoga alisema kwe-
nye kozi ya metrolojia wata-
shirikisha na Wakala wa Vipimo 
(WMA), ambapo wanafunzi wa-
takuwa darasani kwa muda na 
watakwenda kufanyakazi.

Alisema CBE ilishaanzisha 
program atamizi kwa wanafunzi 
wenye ndoto za kuanzisha bi-
ashara kupelekwa mawazo yao 

ambayo huboreshwa na kupewa 
mafunzo ambayo hatimaye hu-
wawezesha kufanya biashara 
hizo.

“Tumeshaanza sasa ni miaka 
miwili na wanafunzi wengi 
wameshajitokeza kusajili bi-
ashara na kampuni zao wakiwa 
bado chuoni na katika kuendana 
na mabadiliko ya teknolojia 
tumeshaanzisha masomo ya 
mtandao,” alisema.

Prof. Lwoga alisema kwa 
kuanza wameanza kutoa 
Shahada sita za Uzamili kwa 
njia ya mtandao na kwamba 
wataongeza kozi ya biashara ya 
kimataifa na kozi ya ununuzi na 
ugavi.

Alisema dira yao ya miaka 
50 inawakilisha maono ya wa-
nafunzi na wadau wote wa chuo 
hicho kwani chuo kimejitahidi 
kushirikisha maoni ya watu 
wengi wakati wa kuandaa dira 
hiyo.

Alisema miongoni mwa saba-
bu zilizochochea chuo hicho 
kuandaa dira hiyo ni mabadiliko 
ya teknolojia kama akili bandia, 
roboti na utandawazi.

Mradi kusaidia 
wasichana umri
balehe waibuliwa
Na Faustine Feliciane

SHIRIKA lisilo la kiserikali la ‘Jukwaa 
la Utu wa Mtoto’ (CDF) kwa kushiriki-
ana na Manispaa ya Kinondoni jana 
wamezindua mradi wa kuwasaidia wa-
sichana wenye umri wa balehe kufaha-
mu haki zao na namna ya kujilinda na 
virusi vya Ukimwi pamoja na matumizi 
sahihi ya dawa za kufifisha makali ya 
virusi hivyo ‘ARV’.

Uzinduzi huo ulifanywa na Mganga 
Mkuu wa Manispaa hiyo, Dk. Ezra Nge-
leza na Mkurugenzi wa Shirika hilo, 
Koshuma Mtegeti.

Akizungumza kabla ya uzinduzi 
huo, Mtegeti alisema lengo la mradi 
huo ni kuona wasichana wenye umri 
kati ya miaka 15 hadi 24 wanakuwa na 
uwelewa wa haki zao za msingi, lakini 
pia wanafahamu kuhusu virusi vya 
ukimwi, namna bora ya kujilinda lakini 
pia namna ya kutumia kwa usahihi 
dawa za ARV.

“Mradi huu unakuja kutokana na 
hali ya ukatiri kwa watoto wa kike, 
pamoja na uwelewa mdogo wa masu-
ala ya HIV na haki za mtoto wa kike, 
tutaufanya kwa kipindi cha miezi tisa 
na tutajikita kwenye kata za Mwenge, 
Makumbusho, Magomeni na Tandale.

“Ambapo kwa asilimia kubwa tuta-
walenga wasichana walioko kwenye 
mazingira hatarishi, lengo ni kuona 
uwelewa wa masuala ya haki ya mtoto 
wa kike na msicha kwa ujumla wana-
zifahamu, wanakuwa na uwelewa wa 
namna ya kujilinda,” alisema Mtegeti.

Aidha, alisema kuwa katika mradi 
huo watatumia waelimisha rika 20 
ambao watapewa mafunzo na kuwez-
eshwa hili wawafikie wasichana 200 
wa manispaa hiyo kuwapa elimu hiyo.

“Tunatarajia kuwafikia wasichana 
200 katika kata hizo, tunaamini baada 
ya mradi huu, kutakuwa na uwelewa 
mkubwa kwa wasichana juu ya mam-
bo hayo tunayoenda kuyafanyia kazi 
kwenye mradi huu,” alisema Mtegeti.

Alisema mradi huo wameutekeleza 
Mkoa wa Mara na kupata mafanikio 
makubwa kwa kuwapa wasichana 
elimu, pamoja na kupunguza hali ya 
ukatiri kwa wasichana na watoto wa 
kike.

Kwa upande wake, Mganga Mkuu wa 
Manispaa ya Kinondoni, Dk. Ngeleza, 
alisema mkradi huo umefika katika 
manispaa hiyo kwa wakati kutokana 
na elimu ndogo juu ya masuala ya haki 
za watoto wa wasichana.

Alisema kuwa hali ilivyosasa bila 
kuwa na jitihada za kutoa elimu na 
kuelmisha, taifa halitafikia malengo ya 
millenia ya kufikia maambukizi sifuri 
ya VVU ifikapo mwaka 2030 hivyo 
juhudi za dhati zinahitajika.

“Nawaomba pia Jukwaa hili liangalie 
uwezekano wa kupanua wigo wa wa-
sichana wengi wa manispaa yetu ku-
pata elimu hii, tusiishie kwenye kata 
hizi nne bali muangalie uwezekanowa 
kwenda na kata za pembezoni,” alise-
ma Dk. Ngeleza.

Aidha, alisema katika utoaji huo wa 
elimu vijana wa kiume na wanaume 
wanapaswa kupewa nafasi kwa kuwa 
wana mchango mkubwa katika kuwa-
saidia wasichana kufahamu haki zao.

Ujenzi daraja la JPM wafikia asilimia 85
Na Remmy Moka, SAUT

 UJENZI wa Daraja la Kigongo-
Busisi,  maarufu kama Daraja 
la JPM,   umefika asilimia 85 na 
unatarajiwa kukamilika ifikapo  
Desemba, mwaka huu na ku-
unganisha barabara kuu ya Us-
agara-Sengerema kuvuka Ziwa 
Victoria.

  Taarifa ya ujenzi wa daraja 
hilo lenye urefu wa kilometa 3.2 
pamoja na barabara unganishi 
ya kilometa 1.66, ilitolewa jana 

mkoani Mwanza katika ziara ya 
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Miundombinu iliyofika  kuka-
gua maendeleo ya mradi huo na 
Kaimu Mtendaji Mkuu wa Waka-
la wa Barabara (TANROADS), 
Mhandisi Doroth Mtenga.

  Alisema mradi huo ume-
kuwa ukitumika kama darasa 
la mafunzo kwa wanafunzi na 
wataalamu wa uhandisi wa nda-
ni ili kupata uzoefu wa kusimam-
ia na kujenga madaraja mengine 
kama hayo hapa nchini.

Mwenyekiti wa Kamati 
hiyo, Selemani Kakoso,   alise-
ma kamati imeridhishwa na 
utekelezaji wa mradi huo na kui-
agiza Wizara ya Ujenzi kuhakiki-
sha inamsimamia mkandarasi 
kutoa fedha zitakazoisaidia jamii 
inayozunguka mradi huo am-
bazo zitakuwa kielelezo kwa wa-
nanchi wa wilaya za Sengerema 
na Misungwi. Aidha, Kakoso ali-
itaka wizara hiyo kuimarisha mi-
fumo ya ulinzi na usalama katika 
daraja hilo ambalo linatokana na 

kodi za wananchi ili lidumu kwa 
miaka 100 kama ilivyokusudiwa.

 Naye Waziri wa Ujenzi, Inno-
cent Bashungwa, alisema mpaka 
sasa Sh. bilioni 441.3 zimetolewa 
kwa ajili ya kumlipa mkandarasi 
anayetekeleza mradi huo.

 “Serikali imekuwa ikitoa fed-
ha kwa kila hati za mkandarasi 
zinazowasilishwa na zimekuwa 
zikilipwa kwa wakati ili asik-
wame kutokana na kukosekana 
kwa fedha kwa namna yoyote,” 
alisema Bashungwa.

Mkurugenzi wa Kiwanda cha Lodhia Industries, Sailesh Pandit (mwenye kofia ya kijani), akifafanua jambo kwa  Mkurugenzi 
wa  Shirikisho la Wenye Viwanda nchini (CTI), Leodegar Tenga (wa tatu kushoto), Makamu Mwenyekiti wa shirikisho hilo, Samuel 
Nyantahe (wa pili kushoto) na Ofisa Mtendaji Mkuu wa kiwanda hicho, Manoj Gopi (kushoto), walipotembelea kiwandani hapo, 
wilayani Mkuranga, mkoani Pwani juzi. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE
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Walia utitiri kampuni bubu ulinzi
Na Ibrahim Joseph, 
DODOMA 

W
AMILIKI wa kam-
puni binafsi  za 
ulinzi wamei-
omba serikali 

kuwasaidia  kuwa na sheria 
itakayowasimamia ili kuondoa 
kampuni bubu ambazo zime-
kuwa zikichukua kazi kwa bei 
ndogo kutokana na kutolipa 
kodi za serikali. 

Katibu Mkuu wa Umoja 
wa Kampuni Binafsi    za Ul-
inzi Tanzania (UKUTA), Abel 
Ndedwa, alisema hayo wakati 
akitoa taarifa kwenye ufunguzi 
wa mkutano mkuu wa nne uli-
ofanyika jijini hapa jana.

  Ndedwa alisema anaomba 
serikali kuwasaidia kutung-
wa  kwa sheria ya makampuni 

ya ulinzi nchini ili kuondoa 
kampuni bubu ambazo zime-
kuwa zikiongezeka kila siku.

  “Kuna kampuni  nyingi 
bubu za ulinzi  hapa nchini, 
hivyo tunaiomba serikali ku-
tunga sheria ambayo itaondoa 
tatizo hili ambalo linasababish-
wa na kutokuwepo kwa sheria 
hizo za kuwabana ”alisema.

 Alisema kwa sasa kampuni 
hizo zinasajiliwa na kufanya 
kazi chini ya Wizara ya Mambo 
ya Ndani  ya Nchi kwa kusi-
mamiwa na Jeshi la Polisi.

  Kadhalika, alisema uwapo 
wa kampuni hizo bubu za ul-
inzi kunaikosesha serikali ma-
pato kutokana na kutolipa kodi 
mbalimbali.

 Alisema kutungwa kwa she-
ria maalumu ya kampuni hizo 
pia itasaidia kuwafuatilia wana-

okiuka masharti ya kuanzisha 
kampuni binafsi za uliunzi bila 
kusajili na itasaidia kutamka 
adhabu kwa watakaovunja 
sheria hizo.

 Pia, alisema baadhi ya  wal-
inzi wa kampuni bubu wame-
kuwa wakishiriki vitendo vya 
uhalifu maeneo yao ya kazi 
kutokana na kuajiriwa bila ku-
fuata taratibu zilizopo za kua-
jiri  walinzi.

  Makamu Mwenyekiti    wa 
UKUTA, Janeth Lushuri, ali-
waomba  wenye kampuni za 
ulinzi  nchini kuwapanga wal-
inzi wa kike zamu za mchana 
ili usiku wakahudumie familia 
zao. Lushuri alisema askari 
wote wanahaki ya kufanyakazi 
muda wowote lakini aliomba 
walinzi hao wa kike kupangiwa 
malindo ya mchana 

“Mimi binafsi katika kampu-
ni yangu ya ulinzi nimeshapata 
malalamiko ya kuvunjika kwa 
ndoa za baadhi ya askari wa 
kike kutokana na kufanya kazi 
usiku hivyo nawaomba ku-
watazama kipekee askari hao 
wa kike ili wahudumie    wa-
toto na familia zao wakati wa 
usiku ”alisema.

  Mwenyekiti wa UKUTA, 
Amani Mbijima, alisema kam-
puni binafsi za ulinzi zinasaidia 
kutoa ajira nchini na kwa sasa 
ziko 1,648 ambazo kila moja im-
eajiri zaidi ya wafanyakazi 100.

  Mkurungenzi Mtendaji 
wa Kampuni ya Ulizi ya Jito 
kutoka mkoani Geita, Daniel 
Machombe, alisema wanaka-
biliwa na kodi nyingi ambazo 
zimesababisha wengi kufunga 
kampuni zao.

Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

WIZARA ya Habari, Mawasi-
liano na Teknolojia ya Habari, 
imedhamiria suala la anwani ya 
makazi kuwa ajenda muhimu 
na endelevu ili kurahisisha usi-
mamizi na uhakiki wa taarifa za 
anuani za makazi. 

Kutokana na umuhimu huo, 
watendaji wa vijiji,kata na mitaa 
katika halmashuri zote nchini 
wametakiwa kulizungumzia 
kwenye vikao vya Kamati za 
Maendeleo za Kata (WDC). 

Mtaalamu wa Mfumo wa An-
wani za Makazi kutoka wizara 
hiyo, Innocent Jacob, alisema 
hayo jana wakati wa mafunzo 
ya siku mbili ya Uhakiki Anwani 
za Makazi katika Mfumo wa Ki-
digitali (NaPA).

Mafunzo hayo yanatolewa 
kwa watendaji wa kata, vijiji na 
mitaa na wenyeviti wa Mitaa 
na vijiji wa        Halmashauri ya 
Manispaa   ya Singida kwa ajili 
ya uhakiki wa anwani za maka-
zi.

  Jacob alisema anwani za 
makazi ni muhimu sana kwa-
sababu zinasaidia ulinzi na 
usalama,kutoa huduma kwa 
wakazi na pia inasaidia biashara 
mtandao kupitia mfumo wa ki-
digitali (NaPA). 

“Anwani za makazi ni miun-
dombinu ya mawasiliano in-
ayorahisisha utambuzi wa mtu 
alipo au mtu stahiki alipo aidha 
mahali pa kazi biashara au ofisi 
aweze kupata huduma kwa ura-
hisi,” alisema.

  Jacob alisema mfunzo kwa 
viongozi hao yanatolewa ili ku-

wawezesha kwenda kuhakiki 
taarifa   za wakazi wao katika 
maeneo yao ya kiutawala am-
bapo zoezi hili la uhakiki wa an-
wani za makazi katika awamu 
ya kwanza linafanyika katika 
Manispaa za Singida, Iringa na 
Kigoma na baadaye litafanyika 
nchi nzima. 

“Tunafahamu mfano katika 
Manispaa ya Singida kuna kata18 
na mitaa 72 kwa hiyo tunataka 
kuona wakazi wanahakikiwa 
taarifa zao kwani wapo ambao 
baadhi ya taarifa hazikuingizwa 
kwenye mfumo kipindi zoezi 
hilo lilipofanyika,”alisema. 

Naye Kaimu Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Manispaa ya 
Singida, Adrianus Kalekezi, aki-
fungua mafunzo hayo alisema 
uwepo wa anwani za makazi 
utakuwa msaada mkubwa kwa 

jamii kama ilivyo kwa nchi zi-
lizoendelea.

  “Hizi anwani za makazi ni 
maagizo kutoka kwa Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan kwamba 
nchi nzima twende kwenye An-
wani za Makazi  na zoezi hili lil-
ianza tangu huko nyuma.

  “Kuwapo wa anwani za 
makazi kuna faida kubwa jam-
bo ambalo litakuwa msaada 
kwa wakazi na nchi yetu kwa 
ujumla kama ambavyo Ulaya 
wamekuwa na utaratibu huu 
ambao umekuwa rafiki. 

Hapa tunapewa elimu zaidi, 
ili kwenda katika kata, mitaa 
na vijiji vyetu kuona mambo 
yanaenda sawa kwa kuwa na 
anwani za makazi, lakini pia 
mafunzo haya yatajenga uelewa 
hasa katika Mfumo wa kidigitali 
(NaPA),” alisema. 

Anwani za makazi ajenda vikao kata 

‘Vijana 
msitumike 
kwa mwamvuli 
wa ahadi 
ajira’
Na Mwandishi Wetu,       
IRINGA. 

MWENYEKITI wa Umoja 
wa Vijana wa Chama Cha 
Mapinduzi (UVCCM) Taifa na 
Mjumbe wa Kamati Kuu ya 
CCM ya Taifa, Mohammed Ali 
Kawaida ametoa angalizo kwa 
vijana nchini kuacha kutumi-
ka kwa mwamvuli wa ahadi za 
ajira kwa kuwa tatizo la ajira ni 
la dunia nzima na si Tanzania 
pekee.

Kawaida na ambaye pia 
ni Mlezi wa UVCCM vyuo na 
vyuo vikuu nchini, alitoa an-
galizo hilo juzi mkoani Iringa 
wakati akizungumza na vion-
gozi wa UVCCM Seneti ya Vyuo 
na Vyuo Vikuu katika ofisi ya 
CCM Mkoa wa Iringa. 

  Alikemea vitendo vya wa-
nasiasa kutumia vijana kusu-
kuma ajenda zao na kujinufai-
sha kupitia kundi hilo. 

“Vijana amkeni, msikubali 
kutumika kusukuma ajenda za 
watu ili wafanikishe mambo 
yao kwa maslahi yao binafsi. 
Serikali yenu ya awamu ya sita 
inayoongozwa na Dk. Samia 
Suluhu Hassan inaendelea 
kuchukua jitihada mbalimbali 
kuhakikisha vijana mnapata 
mikopo ili mjikwamue kiuchu-
mi,” alisema Kawaida.

Kiongozi huyo wa CCM 
alielekeza viongozi wenzake 
wa UVCCM kuhamasisha vija-
na wote wenye sifa kujitokeza 
kwa wingi kujiandikisha katika 
Daftari la Kudumu la Wapi-
gakura na kutumia haki yao ya 
msingi kupiga kura kuchagua 
viongozi wanaowataka ambao 
watawasaidia kutatua changa-
moto zinazowakabili. 

Kawaida alisisitiza ushiriki 
wa vijana katika uchaguzi, 
akisema UVCCM itahakikisha 
inaunga mkono vijana wote 
watakaojitokeza kugombea 
nafasi katika Uchaguzi wa Seri-
kali za Mitaa mwaka huu na 
Uchaguzi Mkuu mwakani.

“Wito wangu kwa vijana, 
jitokezeni kugombea katika 
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa 
na Uchaguzi Mkuu. Gombeeni 
nafasi za udiwani na ubunge, 
na sisi tutawaunga mkono ili 
tupate uwakilishi wa vijana 
ngazi ya kata na bungeni,” 
alisema.

  Kawaida yuko katika ziara 
ya siku tatu mkoani Iringa am-
bayo pamoja na mambo men-
gine, jana alitarajiwa kufungua 
Mkutano Mkuu wa UVCCM 
Vyuo na Vyuo Vikuu uliopang-
wa kufanyika kitaifa Iringa.

Mjumbe wa Halmashuri Kuu ya CCM Wilaya Dodoma, Christina  Kamunya akizungumza na viongozi wa kata na matawi wa chama 
hicho, katika kikao cha kumtambulisha mlezi wa CCM Kata ya Kizota, wilayani humo jana.Wengine ni Katibu wa CCM kata hiyo, Yuda 
Makalangu (kushoto), (wa pili kushoto) ni Mwenyekiti wa Chama wa kata hiyo, Habib Sinkala na (kulia) ni Diwani wa kata hiyo, Jamal 
Ngalya.  PICHA: PETER MKWAVILA
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‘Upangaji 
watumishi 
uzingatie 
mwongozo’
Na Mwandishi Wetu

TAASISI ya Mahakama im-
etakiwa kuchukua hatua za 
haraka kuwapanga watumi-
shi wake kwa mujibu wa mi-
undo ya utumishi ili kuongeza 
ufanisi katika utekelezaji wa 
majukumu yake.

Akikabidhi muundo mpya 
wa utumishi wa mahakama 
ofisini kwake, Mwanakwerek-
we, Katibu wa Kamisheni ya 
Utumishi wa Umma, Mashaka 
Kubingwa Simba, alisema 
lengo la serikali ni kuona mhi-
mili wa mahakama unaleta 
ufanisi katika usimamizi wa 
haki na utoaji wa huduma.

Alisema Mahakama inawa-
panga watumishi wake kwa 
mujibu wa kada na madaraja 
yao.

Pia alisema kuna baadhi ya 
taasisi za serikali hushindwa 
kuwapandisha madaraja wa-
tumishi wao na hivyo kustaa-
fu katika daraja ambalo hal-
istahiki na kumkosesha haki 
zake.

Aliitaka mahakama kuwa-
patia mafunzo watumishi 
wao juu ya kuuelewa muun-
do huo ili kuutekeleza kwa 
ufanisi

Naye Mkurugenzi wa Ma-
hakama, Amina Shaibu Mo-
hamed, akipokea muundo 
huo, alisema katika kuweka 
utaratibu mzuri wa utumi-
shi wa mahakama, ameahidi 
kutekeleza mwongozo huo ili 
kuleta haki kwa wafanyakazi.

Mitandao yatumika usafirishaji wanyamapori 
Na Rahma Suleiman, ali-
yekuwa BAGAMOYO

M
ITANDAO ya Kijamii 
imetajwa kutumiwa 
na majangili katika 
kufanya biashara ya 

usafirishaji wa wanyamapori na 
viumbe hai kinyume cha sheria.

Ofisa Wanyamapori kutoka 
Mamlaka ya Usimamizi Wany-
amapori Tanzania (TAWA) Kiten-
go cha Uchunguzi wa Makosa 
ya Wanyamapori,    Tryphone 
Kanini, alisema hayo jana wakati 
akitoa mafunzo kwa waandi-
shi wa habari za       mazingira 
yaliyoandaliwa na     Chama cha 
Waandishi wa Habari za Mazin-
gira Tanzania ( JET) yaliyofanyika 
mjini hapa. 

Alisema katika kudhibiti mako-
sa ya wanyamapori, wamebaini 
kuwa kuna baadhi ya makosa ya 
yanatendwa kupitia mitandao ya 
kijamii. 

Kutokana na kubaini hilo, 

alisema mamlaka imekamata 
baadhi ya watuhumiwa   na jiti-
hada mbalimbali zinaendelea 
katika kudhibiti mawasiliano ya 
watuhumiwa kupitia mitandaoo 
hiyo katika usafirishaji wa nyara 
za serikali.

“Tulishawahi kumkamata raia 
wa Japan ambaye aliwasiliana 
na mtuhumiwa mwezake kupitia 
njia ya mtandao wa kijamii Fec-
book na wakafanikiwa kununua 
viumbe hai (kobe) na wakati ak-
isafirisha akakamatwa uwanja 
wa ndege nchini,” alisema.

Pia alisemwa wakati mtuhu-
miwa huyo anahojiwa, alikiri 
kwamba alifanya mawasiliano 
kwa njia ya Facebook na kupata 
viumbe hao ambao kwa Tanza-
nia ni kosa kumiliki bila ya kuwa 
na kibali.

Aidha, alisema mizoga ya wan-
yamapori imepungua tofauti na 
awali wanyamapori walipokuwa 
wakiuawa kwa wingi na mwaka 
2016 wakati TAWA inaanzishwa, 

kulikuwa na mizoga 18 kwa mwa-
ka kutokana na tembo kuuawa 
kutokana na ujangili.

Katika mwaka wa fedha wa 
2022/23 TAWA ilipunguza idadi 
hiyo na sasa wastani wa mizoga 
mitatu ya tembo waliuwawa kwa 
ujangili hupatikana kwa mwaka. 
Alisema ni mafanikio makubwa 
ambayo yanatokana na doria na 
kwa kushirisha jamii katika mas-
uala ya uhifadhi.

Kuhusu tembo yatima na wali-
otelekezwa, alisema mamlaka 
huchukua hatua ya kuwapeleka 
watoto katika kituo cha ku-
walea kilichoko Arusha hadi 
wanapokuwa wakubwa na wana-
pomudu changamoto za porini,  
huachiwa.

“Wangeachwa hawa porini 
wangeshindwa kuishi kwa saba-
bu wanaweza kufa kwa haraka 
kwa kushambuliwa na wanyama 
wengine ndiyo maana kikaazish-
wa kituo cha kuwalea hadi wa-
takapomudu maisha ya kuishi 

porini,” alisema.
Akitoa mada ya uandishi wa 

habari katika kupambana na 
uhalifu wa wanyamapori nchini, 
Mkufunzi kutoka Shule Kuu ya 
Uandishi wa Habari na Mawasi-
liano kwa Umma (SJMC) ya Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam, Abdal-
lah Katunzi, alisema kuna aina 
kubwa tatu za habari ambazo 
kila binadamu anahitaji kuzipata 
zikiwamo zinazuhusu masuala 
ya msingi kama afya, uchumi na 
zinazogusa maslahi mapana, 
hivyo vyombo vya habari vina 
wajibu wa kuzisambaza.

Katunzi alisema maeneo ya 
uhifadhi yanagusa maslahi ma-
pana ya jamii na ni maeneo am-
bayo yanapaswa        kuripotiwa 
na wanahabari kwa sababu uhi-
fadhi na      maliasili     husaidia 
katika uchumi wa nchi na wany-
ama watakapopotea uchumi 
wa nchi utaporomoka na jamii 
itaumia.

“Ni muhimu wanahabari ku-

jikita katika katika maeneo haya 
ambayo yana tija katika jamii 
yakaweza kutusaidia. Mfano  
maeneo ya uhifadhi wa mazin-
gira, uhalisia unaonekana kwani  
mazingira yameharibika na mad-
hara yake yameanza kuonekana, 
hivyo ni muhimu vyombo vya 
habari wakazipa ajenda maal-
um,” alisema.

Naye Mkurugenzi Mtendaji 
wa JET, John Chikomo, alisema 
mafunzo hayo kwa wanahabari 
kutoka Tanzania Bara na Zanzi-
bar, ni mwendelezo wa mafunzo 
ya uhifadhi wa wanyamapori ya-
nayotolewa na chama hicho chi-
ni ya mradi wa USAID Tuhifadhi 
Maliasili Tanzania.

Alisema waandishi wa habari 
ni wadau muhimu katika kuelim-
isha umma kuhusu  utunzaji na 
uhifadhi wa mazingira, hivyo ni 
muhimu wakayafanyika  katika 
kutoa elimu kwa jamii ili kupun-
guza athari zinazotokana na ma-
badiliko ya tabianchi.

Wanahabari wahamasika tuzo umahiri
Na Rahma Suleiman,      
ZANZIBAR

CHAMA cha Waanadishi wa 
Habari Wanawake Tanzania 
(TAMWA) Zanzibar kimesema 
waandishi wa habari visiwani 
hapa wamehamasika kuandika 
na kuwasilisha kazi zao katika 
tuzo ya umahiri wa waandishi 
wa habari za wanawake na uon-
gozi zilizoandaliwa na chama 
hicho.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari kwenye ofisi za 
TAMWA zilizoko Tunguu, Mku-
rugenzi wa TAMWA Zanzibar  

chama hicho Dk Mzuri Issa, 
alisema ushiriki huo mkubwa 
unatokana na waandishi kupen-
da kujituma na kuifanyia kazi 
jamii.

Alisema kwa upande wa tuzo 
za mwaka huu juu ya umahiri 
wa data na uongozi kwa wa-
nawake zilikuwa zinaakisi nam-
na gani ongezeko la wanawake 
kwenye uongozi katika taasisi 
mbalimbali wakipata nafasi au 
kushirikishwa katika vyombo 
vya uamuzi.

Dk. Mzuri alisema katika tun-
zo hizo za mwaka 2023 zilizo-
fanyika wiki iliyopita, waandi-

shi wengi walifanya kazi kwa 
uweledi na kufanya utafiti kabla 
ya kuandika. Alisema kazi 529 
zimewasilishwa katika ushiriki 
wa tuzo hizo na kwamba idadi 
imeongezeka na waandishi vi-
jana walionekana kuwa wengi.

Pia alsiema TAMWA imefanya 
kazi kubwa ya kuwaongezea uw-
ezo waandishi vijana ili kufanya 
kazi kwa kujiamini na kufuata 
sheria.

Alisema kwa kipindi cha mwa-
ka mmoja zaidi ya waandishi wa 
habari vijana 160 walijengewa 
uwezo wa kufanya kazi kwa 
ukomavu na kujituma wakati wa 

utekelezaji wa majukumu yao ya 
kazi.

Naye aliyekuwa jaji Mkuu 
wa tuzo hizo, Dk. Abdallah 
Mhammed Juma. alisema ush-
iriki kwa wingi katika tuzo hizo 
kwa waandishi wa habari wa 
Zanzibar, kutaibua fursa kwa 
wanawake kuendelea kujituma 
na kuwa waledi katika kugom-
bea nafasi za uongozi.

Alisema licha ya kazi nyingi 
zilizotumwa katika mashindano 
hayo na kupatikana washindi 
wachache lakini kazi zote zili-
kuwa ziko bora na zimefanyiwa 
utafiti wa kina.

.

Rais wa Zanzibar, Alhajj Dk. Hussein Ali Mwinyi akiitikia dua ya kumuombea Rais mstaafu Hayati Alhajj Ali Hassan Mwinyi, ikisomwa 
na Mwenza wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Hafidh Ameir, alipofika kutoa mkono wa pole, Ikulu jijini Zanzibar jana. 
PICHA: IKULU
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WASIOPENDA

 SHAURI YAO!

N
ANI kasema kile kilichoonekana Ikulu 
kwa wasanii maarufu wa Bongo Fle-
va, Diamond Platnumz na Harmonize, 
kukaa meza moja na kuzungumza 

ilikuwa kama mchezo wa kuigiza?
Basi unachoambiwa, yale yaliyoonekana 

haikuwa kama filamu za kibongo, bali ni 
kweli wanamuziki hao wameamua kutupa 
tofauti zao kutoka moyoni.

Jana bosi wa lebo ya Konde Music World-
wide, Harmonize, aliamua kuweka wazi 
kwamba ameamua kuanza maisha mapya 
yasiyo na visasi na kwamba ameweka pem-
beni tofauti zake na Diamond.

Kupitia ukurasa wake wa Instagram, Har-
monize, amesema akiwa anatimiza miaka 
30, anataka kuona anaingia kwenye enzi 
mpya kama mtu tofauti, asiye na ugomvi au 
mgogoro na mtu yeyote.

“Usitarajie nifanye mambo yale yale. Ni-
meamua kuacha kila kitu kibaya. Sikuzaliwa 
ili kushindana au kupigana na wengine. Up-
endo wa watu ndio umetufanya kuwa lebo 
namba moja kwenye majukwaa tofauti ya 
utiririshaji muziki”, alisema.

Harmonize alikwenda mbali kwa ku-
waonya watu wanaofikiria kupatana kwao 
kunaweza kuondoa ladha ya muziki, kwani 
anachoamini kwake umoja ndio njia pekee 
ya kuuweka muziki wa Tanzania katika 
uimara wake.

“Sibishani na watu au kuwaonea wivu. 
Namruhusu  Mungu aongoze njia. Nimeo-
na sehemu ya watu wakisema amani na 
Diamond itaua mchezo lakini fikra zangu 
hazikubaliani na hilo kwa sababu sijawahi 
kuona chuki ikitufikisha katika kiwango 
ambacho Wanigeria na Waafrika Kusini 
wamefikia,”ameongeza kusema

Amesema tangu apatane na Diamond 
amejiona kuwa mtu wa furaha kwa sababu 
hana kinyongo na anamtanguliza Mungu kwa 
kila kitu.

Hivi karibuni  Rais Samia Suluhu Hassan 
aliwakutanisha wasanii hao katika futari 
aliyoiandaa Ikulu baada ya kila mmoja kuishi 
kwa chuki kwa miaka mitano tangu Harmo-
nize ajiondoe katika lebo ya WCB ambayo 
Diamond anaiongoza.



MSANII wa filamu na maarufu 
katika mitandao ya kijamii, Mwi-
jaku, amesema ametoka kijijini 
akiwa masikini, hivyo hawezi kua-
cha hata senti moja akiwa mjini.

Amesema wanaomsema kuto-
kana na kuwa yeye chawa ni kama 
wanajisumbua, kwani kila kitu 
amekipata kutokana na kujipende-
keza kwa watu wenye fedha.

“Watu watambue nimetoka kati-
ka familia masikini, nilipofika hapa 
mjini kazi yangu ni kutafuta fedha, 
waache waniseme kuwa mimi 
ni chawa lakini nafurahi kuona 
napata mafanikio mengi kuto-
kana na uchawa wangu,”amesema 
Mwijaku.

MCHEKESHAJI maarufu 
kutoka Kenya,  Eunice 
Mammito, ameibuka 
na kuelezea hisia zake 
baada ya kuachia video 
inayoonekana kufurahia 
hukumu ya kifo dhidi ya 
Jowie.

Katika ukurasa wake 
wa Instagram, Mamito 
amesema ni nadra kwa 
Wakenya kuungana na 
kukemea jambo ambalo 
linaonekana ni muhimu.

Katika video hiyo , 
alionekana akimshauri 
Jowie kuona hukumu 
hiyo kama manufaa 
kwake binafsi.

Mammito amesema kwa kejeli kuwa kundi hilo lin-
alomlaumu linampa matumaini kuwa siku moja Wakenya 
wataungana kuzungumza dhidi ya maovu mbalimbali 
yanayoikumba nchi hiyo.
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Na Adam Fungamwango

TAMAA siku zote ni mbaya. Na kitu cho-
chote ambacho si riziki huwa hakiliki.Kuna 
baadhi ya binadamu yupo tayari kufanya 
jambo lolote lile liwe halali au si halali, 
mradi tu aondoke kwenye sehemu moja 
kwenda nyingine.

Hata hivyo, chochote binadamu hawezi 
kufanya bila mipango ya Mwenyezi 
Mungu. Kama hakupanga, hata ufanye nini 
ni kazi bure tu.

Haya yamo kwenye filamu ya ‘Mke Bei 
Kali’ iliyochezwa Irene Uwoya, Simon 
Mwapagata, Hemed Suleiman, Patcho 
Mwamba na wengine wengi. Inaanza ku-
muonyesha Simon anavyoishi kwa amani 

na mkewe Irene. Kipato chao kikubwa ki-
napatikana kwa kilimo na kidogo ufugaji. 

Siku mke anatoweka kijijini. Wanakijiji 
wanakusanyika na kwenda kumtafuta 
porini kwa kudhani kuwa huenda atakuwa 
labda ameliwa na wanyama wakali. Mara 
ya mwisho ilisemekana alionekana  anak-
wenda kuchota maji kisimani. 

Wanachofanikiwa kukipata wanakijiji 
ni nguo zake badala ya Irene awe hai au 
amekufa. Baada ya miezi kadhaa kupita, 
zikaja tetesi kuwa Irene ameonekana 
mjini.

Taarifa zinaanza kuwa za kuanza kua-
minika. Simon  anaamua kwenda mjini 
kumsaka Irene. Wanapofika huko wanaishi 
maisha ya kubangaiza.

Siku moja akiwa anaangalia televisheni, 
Simon  alimuona Irene akiwa na mwana-
muziki maarufu nchini Hemed. Na hapo 
ikatangazwa kuwa mwanamke huyo ni 
mke wa Hemed.

Hakuamini macho yake. Mkewe leo ka-
geuka kuwa mke wa mwanamuziki mkub-
wa nchini. Anaulizia anakoishi Hemed. 
Anafika nyumbani kwake na nia kujua nini 
kilitokea hadi ikawa hivyo.

Anatimuliwa kama mbwa. Irene licha 
ya kudai kuwa si mumewe, lakini mai-
sha yake hajawahi kuonana na mtu kama 
huyo.

Simon anaondoka na kuendelea na mai-
sha yake. Irene akazidisha makuu, akaan-
za kuwa na mahusiano na bosi wa Hemed 

ambaye ni Patcho Mwamba.
Hakutosheka, akawa kiruka njia haswa. 

Wakati huo Hemed alikuwa kwenye ziara 
za muziki. Aliporejea alipata taarifa ya 
kuwa promota wake ana uhusiano na 
mkewe. Akamtimua mke na kujiondoa 
kuwa chini ya Patcho na kuanza ku-
jitegemea mwenyewe.

Irene kwa kuchanganyikiwa alianza ku-
jiingiza kwenye matumizi ya madawa ya 
kulevya. Mume wa kweli Simon alipopata 
taarifa akamtafuta mkewe na kumpeleka 
kwenye kituo cha afya ili kupata tiba. 
Irene alipopona, alichukuliwa na mumewe 
Simon na wote wakarejea kijijini kuanza 
tena maisha mapya.

BASI SAWA

Mwijaku hawezi Mwijaku hawezi 
kuacha uchawakuacha uchawa

Mammito haogopi Mammito haogopi 
kulaumiwakulaumiwa

STAA wa muziki wa Bongofleva, Ray-
mond Mwakyusa maarufu Rayvanny, 
amesema anafurahia kuwa na maisha 
ya uhuru wa kufanya kazi baada ya 
kuondoka lebo ya Wasafi.

Rayvanny amesema yeye na bosi 
wake wa zamani Diamond Platnumz, 
wana uhusiano mzuri licha ya zoezi la 

kujiondoa WCB kuwa na hatua ngumu.
“Ilifika wakati niliposema, nadhani ni 

mzima vya kutosha kuhamia kwangu, 
kujitegemea, ni vigumu lakini jambo 
zuri ni kwamba, tuna mawasiliano ma-
zuri. Kwa sababu kwa kawaida wasanii 
wanapoacha lebo huwa sio nzuri kila 
wakati,” amesema.

   

WADAU mbalimbali wa 
muziki wametoa maoni yao 
baada ya wanamuziki wa 
Tanzania kuingia katika orod-
ha ya wasanii wanaolipwa 
pesa ndefu barani Afrika.

Jarida la African Fact Zone, 
liliwataja wanamuziki Dia-

mond Platnumz, Ali Kiba na 
Harmonize ni miongoni wa-
naolipwa pesa nyingi katika 
kazi zao za utoaji burudani.

Baadhi ya wadau hao 
wamewataka wasanii hao 
kuacha uhasama baina yao na 
badala yake washindane na 

wenzao wa Nigieria ambao 
ndio wanaongoza kulipwa 
pesa nyingi. Burna Boy, Wiz-
kid, Rema kama vinara wa 
kulipwa mkwanja mrefu kwa 
kupokea dola milioni moja 
ambazo ni zaidi ya shilingi 
bilioni 2.5.

	
Na Adam Fungamwango

ILIKUWA ni vigumu sana miaka ya nyuma kuona mtoto wa 
kike akijihusisha kwenye masuala ya muziki.

Ilichukuliwa kuwa muziki uhuni, na kazi hiyo ni ya wahuni, au 
watu ambao maisha yao wanayajua wenyewe, hawana mbele 
wala nyuma na pia watu wasiojiheshimu.

Wazazi wengi hawakutaka watoto wao kujihusisha na masu-
ala ya muziki, na hao ni watoto wa kiume tu, sasa fikiria kwa 
watoto wa kike inakuaje?

Kwa maana hiyo hakukuwa na wanamuziki wengi wa kike 
kama ilivyo hivi sasa ambako kumekuwa na wimbi kubwa la 
wasanii wa kike.

Kwenye miaka ya ‘80, hadi mwishoni mwaka miaka ya ‘90, ku-
litokea wanamuziki waimbaji wachache wa kike ambao mbali na 
kuwa hawakuwa wengi, lakini waliwawakilisha vema wanawake 
wenzao kwa kufanya kazi hiyo kwa ustadi mkubwa, uwezo wa 
hali ya juu kiasi cha kujipatia umaarufu mkubwa nchini Tanzania 
na Afrika Mashariki kwa ujumla.

Na hao ndiyo walioanza kuondoa dhana ya kwamba mtoto wa 
kike akijiingiza kwenye muziki anakuwa amepotea.

Tabia Mwanjelwa
Tunaweza kusema kuwa Tabia Mwanjelwa ndiye mama wa 

waimbaji wote wa kike nchini Tanzania.
Ndiye aliyefungua njia, kwani alianza kuimba kwenye miaka 

ya ‘80 akiwa na bendi mbalimbali kama Maquiz Du Zaire na King 
Kiki Double O.

Anakumbukwa sana kwa nyimbo zake kama ‘Maisha ni Safari 
Ndefu’, ‘Jeni’ alizozirekodi akiwa na Maquiz zinazopendwa hadi 
leo. Na wakati huo staili za uimbaji kwa wanawake ilikuwa ni 
kuiga ule wa Miriam Makeba, hivyo nyimbo hizo zina athari 
hizo.

Aliondoka mwishoni mwa miaka ya ‘80 na kwenda kuishi 
nchini Ujerumani.

Rahma Shally
Ni mmoja wa waimbaji mwenye kipaji cha hali ya juu ali-

yepata kutokea nchini. Rahma Shally ni mwimbaji pekee wa 
kike ambaye amefanya kazi na bendi nyingi zaidi kuliko mwing-
ine yeyote nchini. Naye pia aliathiriwa na uimbaji wa Miriam 
Makeba.

Hii ni kutokana na bendi nyingi kumkubali na kutaka kufanya 
naye kazi. Amepigia bendi za Mwenge Jazz Band, Vijana Jazz, 
Sambulumaa na nyingine nyingi.

Aliimba nyimbo kama ‘Naomba Tuheshimiane’ akiwa na 
Mwenge Jazz, ‘Kaka Saddy’ akiwa na Vijana Jazz, pia ‘Zamaradi’ 
akiwa na Sambulumaa na nyingine nyingi. Alifariki dunia mwan-
zoni mwa miaka ya ‘90.

 
Emma Mkello

Alikuwa ni mwimbaji wa kike ambaye hakuathiriwa na uimbaji 
wa Miriam Makeba.  Emma alikuwa na uimbaji wake tofauti ka-
bisa akiwa na sauti nyembamba na nyororo mno, kuliko Rahma 
Shally au Tabia Mwanjelwa. Huyu alikuwa ni mke wa mwana-
muziki maarufu kabisa wakati huo Eddy Sheggy. Hata sauti 
walifanana yeye na mumewe.  Nyimbo kama ‘Milima ya Kwetu’, 
‘Kichekesho’, ‘Hesabu Miaka’ na nyingine nyingi akiwa na Super 
Rainbow, pia “Umbea Sipendelei’ aliouimba kwa ustadi wa hali 
ya juu akiwa na Tanzania Stars ‘Watunjatanjata’ utunzi wake 
Ally Choki ulimfanya kuwa bora na maarufu zaidi. Alifariki dunia 
katikati ya miaka ya ‘90.

Nana Njige
Huyu alikuwa ni mwimbaji wa kike ambaye alikuwa na sifa 

nyingine zaidi ambayo ni urembo.
Alijaaliwa urembo uliwashangaza na kuwapumbaza wanaume 

wengi wakati huo. Hata jina lake la Nana Njige likageuzwa 
likawa ‘Nana Mzuri.’ alipigia bendi mbalimbali kama Super 
Rainbow na Tancut Almasi na mwishoni kabisa alipigia bendi ya 
Magereza. Huko anakumbukwa sana alipomba wimbo uliovuma 
sana uitwao ‘Ashura.’  Naye alifariki dunia katikati ya miaka ya 
‘90.

Kida Waziri
Mwishoni mwa miaka ya ‘80 kuliibuka kipaji cha ajabu ku-

toka kwa mwanadada Kida Waziri. Aliitingisha nchi kwa vibao 
kama ‘Wifi Zangu Mna Mambo’, ‘Penzi Haligawanyiki’ sehemu ya 
kwanza na ya pili, ‘Wivu’ na nyingine nyingi akiwa na bendi ya 
Vijana Jazz Band.

MADEMU HAWA 
WALITESA SANA DANSINI

Mke bei kali, tamaa hatariMke bei kali, tamaa hatari

DIAMOND, KIBA, HARMONIZE 
WAJIFUNZE KWA WANIGERIA

FILAMU

Rayvanny Rayvanny 
anapokumbuka ya WCBanapokumbuka ya WCB
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RAPA mwenye utata kutoka 
Marekani, Ice Spice amekuwa 
gumzo baada ya vazi lake al-
ilovaa katika sherehe ya utoaji 
tuzo za Oscar kuwashangaza 
watu.

Ice Spice aliingia katika 
ukumbi akiwa na gauni jeusi 
linaloonyesha umbo lake lote 
na kusababisha watu walioku-
wa ukumbini kuonyesha sura 
za mshangao.

Rapa huyo ambaye mara 
nyingi anakuwa na vituko 
ili kuonyesha uwepo wake, 
hakuonyesha hali ya wasiwasi 
wakati aliposimama katika zu-
ria jekundu kwa ajili ya kupiga 
picha, badala yake alitembea 
kwa madaha kuelekea sehemu 
ambayo alitakiwa kukaa.

MWIGIZAJI mkongwe wa 
Nollywood, Funsho Adeolu, 
amesema kamwe msanii wa 
filamu hawezi kuwa mwana-
siasa mahiri.

Akizungumza katika kipindi 
cha mchekeshaji Babyface, 
Adeolu alisisitiza kuwa uigizaji 
na siasa haviendani na wanao-
fanya hivyo watakuwa wana-
potoka.

“Watu wakiniita mimi mtu 
mashuhuri, nasema hapana 
mimi ni muigizaji, kwangu mimi 
ni muigizaji na hao wengine 
wote wanakuwa wanasiasa sio 
waigizaji, mwigizaji hawezi 
kuwa mwanasiasa,” aamesema.

Funsho ukipewa 
nafasi utaiacha?

Kivazi cha Ice 
Spice hatari!

NYOTA wa filamu kutoka Nol-
lywood, Iyabo Ojo amemfanyia 
‘sapraizi’ binti yake baada ya 
kualika bendi ya muziki kwa 
ajili ya kuburudisha siku yake 
ya kuzaliwa.

Katika video zilizosambaa 
mitandaoni, inamuonyesha 
mwigizaji huyo na binti yake 
wakiingia katika ukumbi huku 
bendi ya muziki ikitoa buruda-
ni iliyomfanya mwanawe huyo 
kuwa na furaha zaidi.

Katika ukurasa wa Instagram 
wa Ojo, alichapisha picha za 
binti yake huku akielezea jinsi 
alivyomfanya mtoto wake 
kushangazwa na kile alichoona 
katika ukumbi huo uliojumuika 
watu maarufu nchini Nigeria.

Hii ndio furaha 
ya mama

Ushauri wa Rita 
uzingatiwe

MKALI wa filamu za Nol-
lywood, Rita Edochie, ame-
washauri wazazi na walezi 
watarajiwa nchini Nigeria kuji-
tunza kila wakati kuhusu malezi 
kwa ajili ya watoto wao.

Mwigizaji huyo maarufu 
alitumia ukurasa wake wa 
Instagram, kueleza kwamba sio 
jambo zuri kwa watoto kushind-
wa kumudu maisha baada ya 
kifo cha wazazi wao.

Ameeleza hakuna mtu mwing-
ine anayeweza kutunza watoto 
au kuwa mchungaji bora kwao 
kuliko wazazi wao wa kibaiolo-
jia, hasa wakiwa bado wadogo.

JUMAMOSI MACHI 16, 2024

Edebiri
 ashindwa 
kujielewa

MWIGIZAJI wa Marekani mwe-
nye asili ya Nigeria, Ayo Edebiri, 
amesema umaarufu anaopata 

kutokana na kazi yake imem-
faya kujiona kama kichaa.

Akizungumza na jarida 
la Vogue, Edebiri, 

amesema filamu yake 
‘The Bear’ imem-
badilisha maisha 
yake na kuwa 
maarufu zaidi 
kiasi ambacho ana-
shangazwa nacho.
Amesema ali-

posafiri katikati ya 
msimu wa joto wa 

2023 kwenda jijini Ber-
lin na marafiki zake, 
yeye alikuwa akizuil-
iwa mara nyingi na 
mashabiki wa filamu.
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Mtaalamu aibua madhara kilimo kwa afya
Na Cynthia Mwilolezi,  
ARUSHA

M
TAALAM wa 
kilimo ikolojia, 
Fredrick Ochieng, 
amesema kilimo 

kinachotumika hivi sasa ka-
tika nchi za Afrika Mashariki 
kwa ajili ya kuzalisha mazao 
ya chakula, si rafiki kwa afya 
za watu.

 Ochieng ambaye ni raia wa 
Kenya, amesema kilimo hicho 
huchangia magonjwa ya bi-
nadamu, kudhoofisha ubora 
wa ardhi na kuwa tegemezi.

 Ochieng, Mratibu wa Pro-
gramu wa Taasisi ya Biovision 
Africa Trust (Tanzania), aliku-
wa akizungumzia umuhimu 

wa kilimo ikolojia (kilimo hai), 
alipokutana na wadau wa kil-
imo hicho.

 “Kilimo ikolojia kimebore-
sha maisha ya wakulima wen-
gi kwa kupata faida ya mazao 
yao na lishe bora. 

Ni vyema sasa tukahama-
sisha wakulima kujikita kwe-
nye uzalishaji wa aina hiyo, 
badala ya hiki kilimo cha 
sasa,”alisisitiza.

  Naye Meneja Mradi wa 
Mkulima Mbunifu, Erica 
Rugabandana, alisema  hu-
duma za mkulima mbunifu 
zimepanuka na kuwafikia 
zaidi ya wakulima 100,000 
kupitia majarida na kupitia 
mawasiliano ya simu.

  “Tumekuwa tukipokea 

ujumbe wa simu na kupokea 
ujumbe kutoka kwa wakuli-
ma wengi, ambao wanasoma 
majarida ambayo yanatolewa 
bure,” alisema.

 Mmoja wa wadau, Penina 
Nnko, kutoka Halmashauri ya 
Meru mkoani Arusha, alisema 
kilimo ikolojia kimekuwa na 
manufaa makubwa kwao, 
kwa sababu wamekuwa wak-
inufaika na elimu.  

Akijibu hoja za wadau hao, 
Ofisa Kilimo Mkuu wa Mkoa 
wa Arusha, Rose Massawe, 
aliwashauri wakulima nchini 
kuanza kutumia mbegu za 
asili katika kilimo ili kukabili-
ana na athari za mabadiliko 
ya tabianchi, ambayo kina-
punguza uzalishaji wa mazao 

mbalimbali.
Aliwataka kutodharau 

maelekezo ya wataalam wa 
kilimo na kushirikiana na 
watafiti wa kilimo, ili kuwa-
saidia kutumia mbegu bora 
za asili ambazo ni rafiki kwa 
mazingira. 

Massawe alisema ni 
muhimu wakulima  kupata 
taarifa sahihi za kilimo Ikolo-
jia ikiwepo matumizi ya mbe-
gu bora za asili ambazo ni 
rafiki kwa mazingira.

Mkurugenzi Mtendaji 
wa Shirika la Kilimo Ende-
levu Tanzania (SAT), Janet 
Maro, alisema warsha hiyo 
ni muhimu kwa wakulima 
na wadau wa Kilimo Ikolojia 
nchini.

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA 

MAMLAKA ya Kudhibiti na Kupam-
bana na Dawa za Kulevya (DCEA), ime-
kutana na watoa huduma za usafirishaji 
wa abiria katika mkoa wa Arusha na ku-
wapa mbinu za kuwabaini abiria wanao-
ficha dawa za kulevya ndani ya mizigo 
yao.

 Mpango huo unalenga kuwawezesha 
makondakta na madereva kutambua 
mizigo yenye dawa za kulevya zinazosa-
firishwa kupitia vyombo vyao vya moto.

 Ofisa Ustawi wa Jamii wa DCEA Kan-
da ya Kaskazini, Sara Ndaba, alitangaza 
kuwapo kwa operesheni hiyo, alipoa-
likwa kwenye kikao cha wadau wa usa-
firshaji kilichoandaliwa na Mamlaka ya 
Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA).

 Alisema kikao hicho na mwendelezo 
wa vingine, vinalenga  kutoa elimu juu 
ya kanuni mpya za usafirishaji. 

“Mkakati wa kwanza uliopo mbele 
yetu ni kupunguza uzalishaji na usam-
bazaji wa dawa za kulevya ,kupitia elimu 
tunayoitoa leo, kwa sababu   vyombo 
hivi  vya usafiri, vinatumika mno,  kusa-
firisha dawa za kulevya ikiwemo mirun-
gi na bangi,”alisema.

  Alisema ili kudhibiti hilo, wamekna 
kuna umuhimu wa kutoa elimu hiyo 
kwa wadau wa usafiri Mkoa wa Arusha, 
ili wapatiwe  elimu  juu ya madhara ya 
dawa za kulevya na jinsi ya kubaini miz-
iho hiyo kwenye vyombo vyao.

  Alisema kwa kushirikiana pamoja 
na wadau hao, itasaidia kukomesha usa-
firishaji huo na kunusuru vijana ambao 
baadhi yao wanaangamia katika lindi 
hilo.

 Ofisa Elimu Jamii wa DCEA, Shaban 
Miraji, alisema wadau wa usafirishaji 
ni kundi muhimu   kupata elimu hiyo, 
kwani wanahusika kwa kiasi kikubwa 
kusafirisha mizigo   na baadhi yao 
kusambaza  dawa za kulevya.

  “Vyombo hivi vinatumika sana 
kusafirisha dawa za kulevya, ili dawa za 
kulevya ziweze kuenea  nchini, lazima 
vyombo vya usafiri vitumike kusambaza 
kwa mfano mihadarati aina ya mirungi 
inapitishwa  katika mpaka wa Namanga 
kupitia mabasi ama pikipiki, hivyo hii ni 
hatari,”alisema.

  “Kwa hiyo   baada ya kubaini hili 
tumeamua kuja kutoa elimu hii, ili wa-
dau wa usafiri watambue namna   am-
bavyo vyombo vyao vinatumika kusafiri-
sha dawa za kulevya, iwe kwa kujua ama 
kwa kutojua. 

“Vizuri mkatambua  sheria za mamla-
ka hii, ni kali  iwapo utabainika chombo 
chako kinahusika katika biashara hiyo 
haramu, adhabu yake ni kifungo cha mi-
aka 30 na chombo chake kinataifishwa 
na kuwa mali ya serikali,”alisema.

  Mwenyekiti wa Waendesha Pikipiki 
(Bodaboda), Wilaya ya Arusha, Okelo 
Costantine, alisema sekta ya usafirishaji 
hasa bodaboda ina changamoto nyingi, 
ikiwemo kusafirisha dawa za kulevya 
bila kujua.

  Alisema semina hiyo itawawezesha 
kuelimisha wenzao jinsi ya kuepuka us-
afirishaji wa dawa hizo na kuwachuku-
lia hatua stahiki wahusika, kwa sababu 
baadhi ya viongozi wanafahamu  wapo 
baadhi wa waendesha pikipiki, wana-
husika kusafirisha dawa za kulevya.

Novatus Makunga,         
ARUSHA

ADHA ya usafiri wa bara-
bara kwa wananchi wanao-
tumia mabasi na watalii wa-
naotumia magari maalum 
yanayotoa huduma kupitia 
eneo korofi la Engaruka na 
Engarasero katika wilaya ya 
Ngorongoro, mkoani Arusha, 
imepatiwa ufumbuzi.

  Kwa mujibu wa Meneja 
wa Wakala wa Barabara (TAN-
ROADS) Mkoa wa Arusha,  
Reginald Massawe, eneo hilo 
lenye urefu wa kilometa 39, 
litajengwa kwa kiwango cha 
lami wakati wowote kuanzia 

sasa.
  Kipande hicho, ndicho 

kinachokatisha katika Mlima 
Oldonyolengai, ambao una 
volkano hai, Bonde la Ufa na 
Ziwa Natron, lenye maji ya 
magadi.     “Ni kweli tumean-
za mkakati wa kukamilisha 
ujenzi wa kilometa 217 kwa 
kiwango cha lami katika bara-
bara inayopita katika maeneo 
magumu ya mabonde na mii-
nuko mikali, hasa pembezoni 
mwa Mlima Oldonyolengai,

“Ziwa Natron na Bonde 
la Ufa, inayolenga kuun-
ganisha makao makuu ya 
mkoa yaani jiji la Arusha   
na   makao makuu ya wilaya 

ya Ngorongoro, mji wa Lo-
liondo,” alisema.    Meneja 
huyo alisema mkakati huo ni 
pamoja na kuugawa ujenzi wa 
barabara hiyo  katika awamu 
nne, ili kukamilisha malengo 
ya serikali ya kuunganisha 
makao makuu ya mikoa na 
makao makuu ya Wilaya, kwa 
lengo la kuimarisha uchumi 
na shunguli za kijamii.  

Katika Mkoa wa Arusha ni 
wilaya moja tu ya Ngorongoro 
ambayo makao makuu yake 
mji wa Loliondo, haifikiki 
barabara ya lami. 

Alisema ujenzi wa awamu 
ya kwanza kati ya Wasso na 
Sale yenye urefu wa kilometa 

49 kwa kiwango cha lami, 
ulikamilika mwaka 2022 kwa 
gharama ya Sh. bilioni 87. 

  Massawe pia alisema 
maandalizi ya kuanza ujenzi 
wa awamu ya pili ya Mto wa 
Mbu hadi Selela, yenye urefu 
wa kilometa 23, umeanza kwa 
zabuni kutangazwa na kufun-
guliwa Machi 14 mwaka huu.

  Alisema awamu ya tatu, 
kati ya Wasso na Loliondo, 
yenye urefu wa kilometa  10, 
nayo zabuni imetangazwa na 
iko katika hatua za mwisho.

  Kwa upande wa awamu 
ya nne yenye kipande kigu-
mu zaidi kati ya Engaruka na 
Engarasero, alisema tayari 

Adha ya usafiri yapatiwa ufumbuzi 

Wapewa mbinu
kupambana na
dawa za kulevya

HABARI KASKAZINI

Fundi mchundo  wa kiwanda cha ufuaji wa chuma cha Kilimanjaro Machine Tools Manufactures Ltd,  Anna Mosha (kushoto), 
akitoa maelezo  kuhusu utengenezaji  wa vipuli na mitambo kwa Wajumbe wa Kamati ya  Bunge ya Viwanda, Biashara  Kilimo 
na Mifugo, walipotembelea kiwanda hicho, wilayani Hai, mkoani Kilimanjaro juzi.  PICHA: MARY MOSHA
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TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA

Na Adam Fungamwango

S
IKU hizi utaona familia 
imekaa varandani imetu-
lia, inafuatilia tamthilia 
au filamu kwenye tel-

evisheni. Zamani haikuwa hivyo. 
Hakukuwa na televisheni wakati 
huo Tanzania Bara.  Televisheni 
Bongo zilianza kuingia mwan-
zoni mwa miaka ya 1990. Tena 
kwa watu wachache tu, kwenye 
nyumba ishirini unaweza kuiku-
ta kwenye nyumba moja mwan-
zoni mwa miaka ya 2000.

Miaka ya mwanzoni mwa 1990 
hata zilipoingia hakukuwa na vi-
tuo vya televisheni.

 Wengi TV walizitumia kwa 
kuangalia mikanda ya video. 
Ndiyo wakati ilipoingia mikanda 
mingi ya picha za kizungu, ki-
hindi, pamoja na miziki kutoka 
Congo DR, hasa ya kina Aurlus 
Mabele, Kanda Bongomani, Pepe 
Kalle, Soukous Stars, na zingine 
nyingi.

Wakati nchini ikiwa bila TV, 
kitu pekee ambacho kilichoku-
wa kikiwahabarisha Wabongo ni 
redio. Tena nazo huwezi kukuta 
kila mtu anayo. Vijijini inaweze-
kana anawa nayo Mwenyekiti 
wa Kijiji tu. Na ilikuwa ni vipindi 
maalum na wakati husika wa 
kwenda kusikiliza.

Walimu, na watu waliokuwa 
wakifanya kazi serikalini, au 
bomani, ndiyo walioonekana ku-
mudu kuwa nazo. 

Siyo mikoani tu, hata Dar es 
Salaam. Unaweza kutembelea 
nyumba 10 ukakuta moja tu ndi-
yo yenye redio.

Zilipoingia televisheni, nchi ili-
pata mastaa wa tamthilia na fila-
mu kama kina Steven Kanumba, 
Ray Kigosi, Wema Sepetu, Irene 
Uwoya na wengine wengi.

Hawa walikuwa wanaonekana 
kwa macho, baada ya kuingia 
kwa televisheni. kabla ya hapo 
kulikuwa na mastaa wa michezo 
ya kuigiza.

Hawa hawakuwa wanaoneka-
na kwa macho. Hawa walikuwa 
wanasikika tu kwenye redio. La-
kini michezo yao ilikuwa maaru-
fu sana wakati huo na wao kuwa 
maarufu. Kwa bahati mbaya hata 
wakionekana kwenye macho ya 
watu hawajulikani. Labda mpa-
ka uambiwe huyu ndiyo fulani. 
Hawa ndiyo mastaa wa zamani.

Moja kati ya waigizaji wal-
iokuwa maarufu wakati huo ni 
Ibrahim Raha ambaye alijulika-
na kwenye michezo ya kuigiza 
kama Mzee Jongo. Mwingine ni 
Bakari Mbelemba, ambaye yeye 
alijulikana kama  Mzee Jangala.

Ni waigizaji waliojichukuliwa 
umaarufu mkubwa wakati huo 
kutokana na aina yao ya uigizaji.

Mzee Jongo ambaye ni mare-

Enzi za mchezo wa redio, visa vya 
mzee Jongo na  Jangala redioni

hemu, alikuwa ni mzee mwenye 
vituko, mtata, ambaye pia aliku-
wa na tabia ya kumweleza ukweli 
mtu hapo hapo, bila kuzungisha 
maneno au kusubiri wakati fu-
lani.

Lafudhi yake ya Kizaramo ili-
kuwa burudani tosha, pamoja 
na kushindwa kutamka baadhi 
ya maneno ya kiswahili kwa ufa-
saha.

Kuna mchezo mmoja wa jamaa 
ambaye alimtelekeza mkewe 
kwenda kuishi kwa kimada, la-
kini baada ya pesa kumalizika 
alirudi kumuomba radhi mkewe. 
Mzee Jongo ni mmoja wa wa-
zee walioitwa ili kumaliza tatizo 
hilo. Jamaa akawa anamwambia 
mkewe “mke wangu nipokee.”

Mzee Jongo akamwambia 
“We muombe vizuri mkeo ili 
akusamehe, unamwambia 
akupokee, kwani umekuja na 
treni?” Hivi ni moja kati ya vituko 

vya mzee huyo.
Mchezo mwingine ni wa jamaa 

aliyekuwa mwizi. Alikwenda 
kuiba bandarini wakamkamata, 
wakampiga na kulazwa Muhim-
bili. Majirani walipoambiwa wali-
ogopa kwenda kumpa habari 
mkewe.

Mzee Jongo kama kawaida 
yake akajitolea akaenda kum-
wambia “Mumeo kenda homola 
bandarini. Basi wamemkamata. 
Wamembomoa kweli kweli. 
Ukimuona mumeo hivi sasa 
utamsahau. Mumeo kana songo. 
Migulu bogojo. Mizino fumu.”

Hapa alikuwa alimpa habari 
mke wa jama huyo mwizi kwa 
kiswahili kilichochanganyika na 
kizaramo. 

Alikuwa anamwambia 
mumewe ameenda kuiba 
bandarini, wamemkamata na 
kumpiga. Mumewe sasa ana 
chongo. Miguu imevunjwa na 

baadhi ya meno yametoka.
Ilifika wakati mchezo wa kui-

giza wowote wa Redio Tanzania 
Dar es Salaam (RTD) bila mzee 
Jongo kwa mashabiki ilionekana 
kama haujakamilika.

Mwingine ni mzee Jangala. 
Huyu bado yupo. Tabia zake haz-
itofautiani sana na mzee Jongo. 
Ni mtata. Yeye lafudhi yake ni ya 
watu ya Rufiji mkoani Pwani na 
kidogo kama Ifakara mkoani Mo-
rogoro.

Ni mzee mtata, mbishi mwe-
nye msimamo mkali. Alikuwa na 
uwezo wa kusimamia anachoki-
amini hata kama atakuwa peke 
yake watu wote waliobaki wako 
upande mwingine.

Moja ya mchezo wake au ig-
izo lake kwenye redio liliitwa 
‘Niachieni Mwenyewe.’ Alikuwa 
na kijana wake Mshamu ambaye 
alimdekeza kupita kiasi. Lakini 
baadaye matokeo yake aliyaona.

Kingine ni kwamba mzee Jan-
gala hata kama atasimamia jam-
bo ambalo liko kinyume na jamii 
na watu wote hawakubaliani 
nalo, bado ana uwezo mkubwa 
wa kujenga hoja nzito kulihala-
lisha, kiasi kwamba hata baadhi 
ya wanaosikiliza wanaweza kua-
mini kuwa yuko sahihi. Hii ndiyo 
maana halisi ya mwigizaji au 
msanii.

Wasanii hawa wawili walisaba-
bisha watoto, vijana na akinama-
ma siku ya mchezo kufanya kazi 
zao mapema na kukaa kusubiri 
muda wa mchezo wa kuigiza.

Walisaidiana na baadhi ya 
wasanii kama Janja, Zena Dil-
lip maarufu kama Siwema Binti 
Mtayaona, ambaye uigizaji wake 
haitofautiani sana na Bi.Hindu. 
Wengine ni Hamisi Tajiri, Ally 
Keto, Mzee Igunanilo na wengi-
neo. 

Tuma meseji 0716350534

.

Mwigizaji maarufu wa siku nyingi nchini, Bakari Mbelemba, maarufu kama Mzee Jangala
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Viongozi 
wa 
upinzani 
Senegal 
waachiwa
DAKAR, Senegal

RAIS wa Senegal 
Macky Sall, ametoa 
amri ya kuachiwa kwa 
msamaha kwa viongozi 
wa upinzani ambao wa-
likuwa wamefungwa 
gerezani kwa makosa 
mbalimbali.

Viongozi waliopata 
msamaha huo ni Ous-
mane Sonko na mgom-
bea urais anayem-
uunga mkono katika 
uchaguzi ulioahirishwa 
Bassirou Diomaye Faye.

Viongozi hao wa 
upinzani waliachiwa 
jana na wawili hao 
walipokewa na mamia 
ya wafuasi wao wal-
iokuwa na furaha kati-
ka mji mkuu wa Dakar.

Kuachiwa kwao ku-
natokana na msamaha 
uliotangazwa na Rais 
Macky Sall juzi.

Uchaguzi huo una-
tazamiwa kufanyika 
Machi 24, mwaka huu 
baada ya kuahirishwa 
kwa kile kilichoelezwa 
kuwapa nafasi wagom-
bea waliokosa fursa 
hiyo kushiriki.

“Ni siku nzuri zaidi 
maishani mwangu,” 
mfuasi mmoja aliambia 
BBC.

Faye, mwenye umri 
wa miaka 44, ambaye ni 
mmoja wa wagombea 
19 wanaoshiriki uch-
aguzi huo, anawania 
kupitia chama cha 
muungano cha Rais 
Sall.

GAZA, Palestina

WATU 20 wameuawa na wen-
gine 155 wamejeruhiwa baada 
ya majeshi ya Israel kushambulia 
Wapalestina waliokuwa wakisub-
iri msaada wa chakula.

Katika tukio hilo lililotokea 
jana, vifaru na ndege za helkopta 
zilitumika kufanya shambulizi 
hilo katika mji wa Gaza.

Wizara ya afya inayoongozwa 
na Hamas, iliwashutumu wa-
najeshi wa Israel kwa kufyatua 
risasi wakati watu waliokusanyi-
ka kaskazini mwa Gaza wakisub-
iri msaada wa chakula.

Mohammed Ghurab, mkuru-
genzi wa huduma za dharura 
katika hospitali moja kaskazini 
mwa Gaza, aliliambia shirika la 
habari la AFP kwamba  vikosi 
vya uvamizi vilifyatua risasi kwa 
watu ambao walikuwa wakisubiri 
msaada huo.

Mwandishi wa habari wa AFP 
aliyekuwa kwenye eneo la tukio 
alishuhudia miili kadhaa ya watu 
pamoja na majeruhi wakiwa 
wamelala ardhini.

Hata hivyo, jeshi la Israel lime-
kanusha kuwafyatulia risasi raia 
na kueleza kuwa taarifa hizo ni za 
uongo na inatathmini tukio hilo 
kwa umakini.

Wakati hayo yakijiri, Umoja wa 
Mataifa umeonya juu ya tishio 
la baa la njaa katika Ukanda wa 
Gaza.  

Juhudi za mbalimbali za ku-
wasilisha chakula na misaada 
mingine zimeongezeka kwa ku-
tumia njia tofauti za angani na 
baharini kwa kupitia katika nchi 
za Jordan, Israel na Misri.

Mashuhuda walisema meli ya 
misaada ya Uhispania ya Open 
Arms, iliyokuwa na shehena ya 
tani 200 za chakula kilichotolewa 
na shirika lisilo la kiserikali la 

Marekani World Central Kitchen 
(WCK), imewasili katika pwani ya 
Gaza mchana wa jana.

Hata hivyo, imeripotiwa kuwa 
mapigano makali yanaendelea 
baada ya wapatanishi kushindwa 
kufikia makubaliano ya usitish-
waji mapigano katika kipindi cha 
mwezi mtukufu wa Ramadhan.

Rais wa Misri, Abdel Fattah 
al-Sisi, alisema kuwa nchi yake 
inaendelea na juhudi za kujaribu 
kufikiwa kwa mpango wa kusiti-
sha mapigano  ambao utaruhusu 
kuingizwa kwa misaada zaidi na 
kuwawezesha watu waliohamish-
wa kusini mwa Gaza kurejea eneo 
la Kaskazini.  Kwa upande wa Wa-
ziri Mkuu wa Israel, Benjamin Ne-
tanyahu amepuuza uwezekano 
wa kupatikana kwa mapatano 
baada ya Hamas kutoa masharti 
kwa wapatanishi.

Ofisi ya Netanyahu ilisema 
kuwa Hamas bado inashikilia ma-

dai ambayo hayatekelezeki.
Aidha, kiongozi wa Bunge la 

Seneti nchini Marekani Chuck 
Schumer, alitoa wito wa kufanyi-
ka kwa uchaguzi mpya nchini Is-
rael, huku akimshutumu Waziri 
Mkuu Benjamin Netanyahu kwa 
kutanguliza  maslahi yake ya ki-
siasa  badala ya nchi hiyo.

Schumer, ambaye ni mwana-
chama wa chama cha Democratic 
na Ofisa wa ngazi ya juu wa Kiya-
hudi nchini Marekani, alisema 
Netanyahu amepoteza mwele-
keo.

Alionya kwamba idadi kubwa 
ya majeruhi Ukanda wa Gaza 
inatishia kuleta mvutano baina 
ya washirika na kuifanya Israel 
kutengwa kimataifa.

Ukosoaji huo unaelezwa ni 
wa kwanza mkubwa kutoka kwa 
kiongozi wa kisiasa wa Marekani 
dhidi ya serikali ya Netanyahu. 

DW

Raia Russia wapiga kura kumchagua rais
MOSCOW, Russia

RAIA wa Russia wanapiga kura 
katika uchaguzi wa rais utakao-
fanyika kwa muda wa siku tatu.

Rais wa nchi hiyo, Vladimir Pu-
tin anatarajia kupata ushindi na 
kuongoza kwa muhula mwing-
ine wa miaka sita.

Vituo vya kupigia kura vilifun-
guliwa jana saa mbili asubuhi 
katika maeneo yote ya nchi hiyo 
na vitafungwa Jumapili saa mbili 
jioni.

Katika ujumbe wake  kabla ya 
kufanyika Rais Putin, aliwataka 
raia kumuunga mkono licha ya 
taifa hilo kupitia katika kipindi 
kigumu.

Matumaini ya kiongozi huyo 
yameongezeka wakati wanajeshi 
wakipata  ushindi wao wa kwan-
za kwenye uwanja wa vita nchini 
Ukraine baada ya kupita mwaka 
mmoja. 

Katika uchaguzi huo rais Putin 
hana upinzani mkali kutokana n 
a viongozi wengi wa vyama vya 

upinzani kuuawa au kufungwa 
jela. Uchunguzi wa maoni uli-
oendeshwa na kituo cha tele-
visheni cha serikali ulionyesha 
kiongozi huyo atapata zaidi ya 
asilimia 80 ya kura.

Ushindi huo utamruhusu 
kukaa madarakani hadi 2030, 
ukiwa muda mrefu zaidi kuliko 
kiongozi yeyote wa Russia tangu 
Catherine the Great katika karne 
ya 18. Raia wanapiga kura kwe-
nye vituo karibu 100,000 ndani 
ya taifa hilo na yale yaliyochuku-

liwa na Russia nchini Ukraine ka-
tika vita vinavyoendelea.

Mkuu wa eneo la Crimea, Ser-
gei Aksyonov, alisema uchaguzi 
huo utaonyesha mustakabali 
mwema wa Russia katika kipindi 
kinachokuja.

“Nimepiga kura hivi punde 
kwa mustakabali wa Urusi. Hali 
ni nzuri. Kila kitu kinakwenda 
kulingana na mpango. Tunapiga 
kura kwa mustakabali wa Russia, 
usalama, maendeleo ya kiuchu-
mi, maisha na afya ya watoto na 

wajukuu zetu.” Alisema.
Wakati huo huo,  watu wawili 

wamejeruhiwa katika masham-
bulizi yaliyofanyika jana kwenye 
mpaka wa Russia na Ukraine ka-
ribu na mji wa Belgorod.

Kupitia mtandao wa Telegram 
Gavana wa eneo hilo, Vyacheslav 
Gladko, alithibitisha tukio hilo 
huku Wizara ya Ulinzi ya Russia 
ikisema kuwa makombora saba 
ya yalivurumishwa Belgorod ku-
toka Ukraine.

DW 

Wafuasi wa kiongozi wa upinzani nchini Senegal, Ousmane Sonko wakishangilia kuachiwa kwake katika jiji la Dakar jana. 
PICHA:  AFP

Watu 20 wauawa wakisubiri msaada wa chakula Gaza
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TANGAZO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO

Kwa Habari  Motomoto  
usikose  Gazeti  lako la 

Nipashe  kila siku

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA 
SUMMONS, KUPOTE KWA CHETI, 

KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI 
NA USIMAMIZI WA MIRATHI.

TUPIGIE: +255 - 0677020701 AU 
TEMBELEA  OFISI ZA MATANGAZO 

KUPOTEA 
KWA CHETI

ABEID IDDI SIMAI anatangaza kupotea kwa 
cheti cha kidato cha nne chenye index namba 
NS. 5171/186 kilichotolewa na baraza la mitihani 
la taifa kupitia MPENDAE SEKONDARI SKULI 
mwaka 2017. Kwa yeyote atakaekiona atoe 
taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA : PHQ/DAR/KIG/36488/2024

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA

OFISI YA HAKIMU MKAZI,

MAHAKAMA YA WILAYA YA TEMEKE

S.L.P 46266,

DAR ES SALAAM

YAH : KUITWA SHAURINI/GAZETINI

MADAI NO. 45/2022

MDAI: TATA AFRICA HOLDINGS(TANZANIA ) LTD

MDAIWA: GEMIN ENGINEERING & CONSTRUCTION LTD

Madai hayo yamefunguliwa katika Mahakama hii Ndugu 

Gemin Engineering  & construction LTD Unaamriwa na 

mahakama hii kuhudhuria mnamo tarehe 18/3/2024 na 

usipohudhuria shauri litasikilizwa upande mmoja na 

uamuzi kutolewa.

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

Ndugu HUSNA MELIKIONI NCHIMBI 
anatangaza kupotelewa na kadi za 
Pikipiki aina ya Sanlg zenye usajili 
namba MC585 BPJ na MC477BQH.

kwa yeyote atakayeziona 
anaombwa atoe Taarifa kituo 
chochote cha Polisi kilichopo 

karibu nae.
TAARIFA YA POLISI: 

PHQ/TAN/HAN/2074/2024

KUPOTEA KWA HATI 
YA KUSAFIRIA

VANESSA WILBERT MHINA anatangaza 
kupotea kwa hati ya kusafiria yenye namba TAE 
465681 iliyotolewa makao makuu DAR ES 
SALAAM PCO mwaka 2022. Kwa yeyote 
atakaeiona atoe taarifa kituo chochote cha 
polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/DAR/KIN/35958/2024

IN THE DISTRICT COURT OF KYELA
AT KYELA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 4359/2024
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE 

ANNA ALBERT MWAKAMOJA
AND

In the matter of Application for letters of administration 
by GROLIA RASHIDI MWAKALINGA……………PETITIONER

GENERAL CITATION (RULE 75)
All persons claiming to have interest in the estate of the 
above named deceased are hereby cited to come and see 
the proceeding if they think fit before the grant of probate 
(or letters of Administration) is made to the above named 
petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before 2nd day 
of April 2024
Dated at Kyela this 4th day of March, 2024

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya mwanzo ya Wilaya ya BAGAMOYO
Kituo cha KEREGE

Mkoa PWANI
Shauri la madai Na 55/2023

Jina la mdai MIKIDADI YUSUPH RWESHABULA
Jina la mdaiwa OTHMAN ALLY SHOMARY

KUITWA SHAURINI KWA MDENI MHUKUMIWA

KWA OTHMAN ALLY SHOMARY
Kwamba mdai ameleta maombi mbele ya Mahakama hii 
kwaajili ya utekelezaji wa hukumu ya shauri tajwa hapo juu. 
Unatakiwa kufika mbele ya Mahakama hii 
tarehe….nwezi….mwaka….kueleza kwanini HUkumu 
isitekelezwe dhidi yako.
Hati hii imetolewa kwa amri na muhuri wa Mahakama leo 
tarehe 4 Mwezi 3 Mwaka 2024

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA 
WILAYA YA TARIME

MAOMBI MADOGO NA. 197 YA 2023
PETER ZAKARIA WAMBURA……… MLETA  MAOMBI

(Msimamizi wa mirathi ya marehemu 
Juma Masai Wambura)

DHIDI YA
CHARLES NDESI…………MJIBU MAOMBI

CHARLES NDESI 

POPOTE ULIPO
Fahamu kwamba mleta maombi PETER ZAKARIA 
WAMBURA ameleta Maombi madogo ya kukazia 
hukumu Na. 197/2023, dhidi yako.
Hivyo basi kama unakusudia kupinga maombi hayo 
unatakiwa kuleta majibu yako na uwepo barazani wewe 
binafsi, wakili wako au mwakilishi anayekubalika 
kisheria, tarehe 20/03/2024, siku ambayo shauri 
limepangwa kutajwa.
Endapo hutatekeleza hayo, shauri litaendelea upande 
mmoja dhidi yako na maamuzi kutolewa.
Imetolewa na kutiwea saini na mhuri wa Baraza hili leo 
tarehe 27/02/2024.

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

Ndugu HUSNA MELIKIONI NCHIMBI 
anatangaza kupotelewa na kadi za 
Pikipiki aina ya Sanlg zenye usajili 
namba MC585 BPJ na MC477BQH.

kwa yeyote atakayeziona 
anaombwa atoe Taarifa kituo 
chochote cha Polisi kilichopo 

karibu nae.
TAARIFA YA POLISI: 

PHQ/TAN/HAN/2074/2024
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hakutana kabisa kumsemesha. Lakini 
maneno ya Kamal yalikuwa kama yana 
fumbo fulani ambalo lilimkereketa na 
kutaka kujua.

“Una maana gani ukisema siyo kitu 
halisi?” Akauliza Mariamu huku akiwa 
hamtazami Kamal, lakini akiwa amefura 
kwa hasira.

Hicho ndicho alichokuwa anakitaka 
Kamal. Ni kupewa nafasi ya kuzungumza 
na kusikilizwa.

“Nilipopanda basi abiria wote walio-
niona nimeshuka kabla basi halijaon-
doka pale Msamvu, walianza kunitazama 
sana, wengine walitabasamu, wengine 
wakacheka.

Mimi nikashangaa, hawa mbona wa-
naniangalia sana wengine wakacheka? 
Kuna nini? Kufika kwenye siti yangu na-
kuona wewe. Kwa jinsi nilivyokutazama 
tu sura na ulivyo, nikajua sababu.

Unajua wewe ni msichana mrembo 
sana, Mungu kusema kweli amekujaalia, 
sasa nikagundua kuwa wale waliona niki-
fika pale na kukuta umekaa siti yangu ni-
tanywea, nitakaa kwenye siti ile ile, lakini 
pembeni, siyo kule dirishani. Ndiyo kitu 
ambacho walikuwa wanasubiria.” Kamal 
aliongea kwa sauti ndogo, lakini ya wazi 

na ya msisitizo, iliyoonekana haikuwa na 
chembe ya udanganyifu.

“Nikaona ahaa hawa wanajua kuwa ni-
kifika kwa msichana kama wewe nitaku-
wa mnyonge na dhaifu, sasa ngoja niwao-
nyeshe, ndiyo nikaanza ile purukushani 
ulioyoiona, ukweli ni kwamba ilikuwa 
ya kuigiza ili kuwashangaza waliokuwa 
wanadhani kitakuwa kile ambacho king-
ekuwa.”

Mariamu alishusha pumzi, lakini aka-
baki kimya bila kusema neno lolote.

“Ukweli unabaki pale pale kuwa mimi 
nilipanda hili basi, nikachagua ile siti, ni-
kakaa dirishani, kwa sababu lilikuwa lina 
abiria wachache nikaamua kuteremka 
kwanza ili kupunga upepo na kunyoosha 
kidogo miguu kwa sababu nilijua nikiru-
di nitakaa hapo kwa muda mrefu, kumbe 
wewe ukapanda na kwenda kukaa kwe-
nye ile siti, sasa abiria walikuwa wanasu-
biri udhaifu wa mwanaume, nashukuru 
hakuuona, ndiyo maana walishangaa 
sana.”

“Sasa wewe mwenyewe ndiyo unaona 
umefanya vizuri?”

“Hapo kuna pande mbili. Kwangu 
mimi binafsi nimefanya vizuri sana. Ni-
meonyesha kuwa bado duniani kuna 

K
amal alijiingiza kwenye mitaa 
ya vijijini, lakini hakuwa mny-
waji wala mvuta sigara, hivyo 
dakika  10 zilimtosha huko na 

akarejea tena eneo la barabara ya Moro-
goro kusubiri matengenezo ya basi.

Katika angalia yake, akamuona msi-
chana aliyekaa naye siti moja amekaa 
peke yake kwenye nyasi akili yake yote 
ikionekana kwenye simu yake.

Akaamua kusogea kwa hatua za tara-
tibu kuelekea alipo. Mariamu hakutam-
bua kama kuna mtu anamfuata.

Alipofika karibu yake, akiwa nyuma ya 
mgongo wa anayemfuata alisimama. Ali-
bakisha kama hatua tatu za mtu mzima 
kufikia.

“Vipi, mrembo, mbona umekaa huku 
peke yako?”

Sauti hiyo nzito kidogo na yenye utuli-
vu ikionekana haina chembe ya wasiwa-
si, ilimshtua Mariamu aliyekuwa makini 
kuangalia vikatuni kwenye simu yake ya 
mkononi.

Macho yake yalikutana na mtu yule 
yule aliyemkwaza ndani ya basi. Akakun-
ja sura kwa namna ya kauonyeha haku-
pendezwa kwa mgeni yule kufika pale.

Akamuangalia kuanzia chini na kump-
andisha hadi juu. Halafu akafyonya.

Kamal alitabasamu. Lilikuwa ni taba-
samu halisi ambalo lijidhirisha wazi kwa 
Mariamu.

Halikuonekana la kupooza hasira ya 
kufyonywa. Wala halikuonekana kuwa 
la kujibaraguza. Lilionekana ni la mtu 
asiyejali chochote. Ilimshangaza na kuz-
idi kumkera Mariamu.

“Huyu ni mwanaume gani asiyekuwa 
na hisia ya kitu chochote?” Akajiuliza.

Alidhani akifanya vile anaweza kum-
kera Kamal akaondoka, au kuanza ku-
zozana ili kuendeleza kile kilichotokea 
ndani ya basi. Haikuwa hivyo.

“Mwanamke mzuri na mrembo kama 
wewe hupaswi kufanya hivyo.” Lilikuwa 
jibu la kile alichofanyiwa. Akajibu huku 
akipiga tena hatua moja mbele.

“Dada, nikwambie kitu.” Kamal al-
iongea kwa sababu ya chini. “Siyo kama 
kuna kitu nataka, au naomba kutoka 
kwako, au nataka suluhu au kukuomba 
msamaha. Ila tu nataka nikuhakikishie 
kuwa nilichokifanya ndani ya basi haki-
kuwa kitu halisi!”

Mariamu aliinua macho yake meupe 
ya duara, akamtazama kwa mshangao, 
lakini yalikutana na macho ya Kamal, ya 
mwanamama huyo yakashindwa kuhi-
mili vishindo, akayarudisha chini.

Moyoni mwake alikuwa anajiuliza ali-
kuwa na maana gani kusema vile. Awali 

“Ukweli unabaki 
pale pale kuwa 
mimi nili-
panda hili basi, 
nikachagua ile 
siti, nikakaa 
dirishani, kwa 
sababu lilikuwa 
lina abiria wach-
ache nikaamua 
kuteremka 
kwanza ili ku-
punga upepo na 
kunyoosha ki-
dogo miguu kwa 
sababu nilijua 
nikirudi nitakaa 
hapo kwa muda 
mrefu, kumbe 
wewe ukapanda 
na kwenda ku-
kaa kwenye ile 
siti, sasa abiria 
walikuwa wa-
nasubiri udhaifu 
wa mwanaume, 
nashukuru 
hakuuona, 
ndiyo maana 
walishangaa 
sana.”

Damu ya Mariamu-4

HADITHI
TAARIFA ya Jeshi la Polisi inatangaza kuokotwa na maiti ya msichana mzuri na mrembo mno Mariamu, maeneo ya Tabata 
pembezoni mwa barabara mapema alfajiri.
Alikuwa amevalia mavazi ya michezo. Alionekana alikuwa anakimbia, ametoka au anakwenda jogging.
Taarifa ya madaktari inasema alikufa kwa mshtuko wa moyo, hiyo inaonyesha kuwa alianguka wakati anafanya zoezi alfajiri ile.
Ndugu wa marehemu walikataa ripoti, kwani inaonekana kama alipigwa na kitu kizito kilichonasibishwa na chuma kichwani, 
kilichosabisha kuwa na tundu kichwani.
Ndugu wanaliomba Jeshi la Polisi kufanya uchunguzi wa kina ili kugundua ukweli na wanaapa kuwa kama halikufanyika 
hilo, damu ya ndugu yao haitoenda bure. Kwani kuna nini? Kila nakala yako ya gazeti la Nipashe, itakupeleka kwenye ukweli 
wa jambo hili.

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

wanaume wenye misimamo na si 
dhaifu kama wanavyodhani, lakini bila 
kupepesa macho ni kwamba nimekuk-
waza.”

“Siyo umenikwaza umenidhalilisha 
pia.”

“Ni kweli, kwa hilo naomba msa-
maha, lakini sijutii nilichokifanya, 
kwa sababu nilifanya kwa makusudi, 
lakini nia yangu haikuwa ile, narudia 
tena hakikuwa kitu halisi, niliigiza, 
ningeweza kukuacha kukaa pale diris-
hani, sina ugonjwa wa kutapika wala 
nini. Macho ya watu walifanya nifanye 
vile.”

“Na unaendelea kujisifia.”
“Ndiyo, kwa sababu nimejiwekea 

heshima, lakini na wewe naweza 
kubadilisha hicho unachokisema uka-
pata heshima pia kwa abiria wote mle 
ndani.”

“Utafanya nini?” Akazidi kuuliza 
Mariamu ambaye kila muda aliokuwa 
akiongea na Kamal ni kama hasira zi-
lizidi kupungua.

“Utaona mwenyewe basi likishaten-
genezwa tukipanda mle ndani.”

Mara akapita muuza samaki wa ku-
kaanga. Alikuwa akiwauzia baadhi ya 
abiria ambao walikuwa nje kubiria 
litengenezwe. Mariamu naye akam-
wita. Akaanza kuchagua. Wakati aki-
fanya hivyo, Kamal akamshika begani.

Alipogeuka kumuangalia akamwam-
bia. “Chukua huyo mkubwa kuliko 
wote hapo, nimeamua kukuchagulia.”

“Mmmh! Mkubwa huyu bei yake ni-
taiweza?” 

“Nimekwambia chukua, bei yake ni-
taiweza mimi!” Akajibu Kamal na Mari-
amu alimuelewa.

Baada ya kumchukua samaki yule 
mkubwa, Kamal naye akachagua yule 
ambaye alitaka kumnunua Mariamu.

Kwenye mkoba wake Mariamu aliku-
wa na sahani ya karatasi, akazitoa mbili 
na kumpa moja Kamal naye awekee sa-
maki wake.

Muuza mihogo ya kuchemsha naye 
akapita wakanunua minne, kila mmoja 
akachukua miwili. Pesa zote alilipa Ka-
mal.

“Haya sasa tule, mimi nakula samaki 
niliokuchangulia na mimi nakula huyu 
uliomchagua wewe.” Kamal aliposema 
maneno hayo, Mariamu akamtazama 
kwa macho ya kumuiba mara moja na 
kuyaondoa, akatabasamu.

Akatoa khanga yake akatandika kwe-
nye nyasi, wakakaa na kuanza kula. 
Lilikuwa ni kosa kubwa kwa Mariamu 
kumpa nafasi ya kuongea na kujitetea. 
Kesi ikawa imeishia hapo.

ITAENDELEA JUMAMOSI
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Na Shufaa Lyimo

CHAMA cha Netiboli Tanzania (CHAN-
ETA), kimetamba timu yao itafanya vyema 
katika mashindano ya kusaka tiketi ya kush-
iriki michuano ya Kombe la Dunia la mche-
zo huo itakayofanyika baadaye mwaka huu.

Timu hiyo ya netiboli ya umri chini ya 
miaka 21 iliondoka nchini jana na kuelekea 
Afrika Kusini ili kupeperusha bendera ya 
Tanzania.

Mwenyekiti wa CHANETA, Devota Mar-
wa, alisema wameiandaa vizuri timu hiyo ili 
kutimiza malengo katika mashindano hayo 
ambayo yalisimama kwa muda mrefu. 

„Tunaomba Watanzania waendelee  
kutuombea, matarajio yetu ni kurudi na 
ushindi nyumbani, hatuhofii timu yoyote 
kwa sababu wote ni wageni, „ alisema Mar-
wa.

Aliongeza wachezaji wote wamejipanga  
kwenda kushindana na si kushiriki hivyo 

wanawaahidi Watanzania watawapa fura-
ha.

Naye Ofisa Michezo wa Baraza la Michezo 
la Taifa (BMT), Charles Magunzu, ameitaka 
timu hiyo kwenda kupambani na kuipepe-
rusha vyema bendera ya Tanzania. 

“Tunaomba mkapambane mhakikishe 
mnarudi na ushindi, mnafahamu Tanza-
nia ni nchi inayofanya vizuri katika nyaja 
za michezo kimataifa, tunaamini mtafanya 
vizuri,“ alisema Magunzu. 

COASTAL YAITAKA ‘TOP 4’
LIGI BARA KWA VITENDO Na Adam Fungamwango

WACHEZAJI wa Simba, Kibu 
Denis na Mzamiru Yassin, wa-
metozwa faini ya Sh. milioni 
moja kila mmoja kwa kosa la 
kuondoa taulo la golikipa wa 
Coastal Union, Ley Matampi, 
langoni katika mechi ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara iliyo-
fanyika Machi 9, mwaka huu 
kwenye Uwanja wa CCM Mk-
wakwani jijini, Tanga Mnyama 
akishinda mabao 2-1.

Taarifa iliyotolewa juzi 
imesema adhabu hiyo pamoja 
na nyingine, imetolewa na 
Kamati ya Uendeshaji na Usi-
mamizi wa Ligi ya Bodi ya Ligi 
Kuu Tanzania (TPLB) katika 
kikao chake kilichofanyika 
Machi 12, mwaka huu kwa 
ajili ya kupitia mwenendo na 
matukio mbalimbali.

“Wachezaji Kibu (Denis), na 
Mzamiru (Yassin) wa klabu ya 
Simba wametozwa fainali ya 
Sh. milioni moja,  kila mmoja 
kwa kosa la kuonekana wak-
iondoa taulo la mlinda mlango 
wa Coastal Union  (Matampi), 
lililokuwa limewekwa pembeni 
ya lango wakati wa mchezo 
husika ukiendelea, jambo lin-
aloashiria imani za kishirikina.

Adhabu hii ni kwa kuzinga-
tia kanuni ya 41:5 ya Ligi Kuu 
kuhusu udhibiti kwa wacheza-
ji.

Wakati huo huo, Ofisa 
Mtendaji Mkuu wa Azam FC, 
Abdulkarim Amin ‚Popat‘, naye  
amepewa onyo kali kwa kosa 
la kuingia kwenye chumba cha 
kuvalia nguo na kuzungumza 
na wachezaji kabla ya hawa-
jaingia uwanjani, kitu amba-
cho ni kosa kwa kuzingatia 
kanuni ya  17:50 na 17:60 ya 
Ligi Kuu kuhusu utaratibu wa 
mchezo.

Popat alifanya kosa hilo 
wakati Azam FC inacheza 
dhidi ya Dodoma Jiji, mechi  
iliyofanyika Machi 3, mwaka 
huu kwenye Uwanja wa Azam 
Complex, Dar es Salaam.

Azam FC pia imepigwa 
faini la ya Sh. milioni moja 
kwa kosa la wachezaji wake 
kuchelewa kurudi uwanjani 
baada ya mapumziko katika 
mechi dhidi ya Tabora United 
iliyochezwa Februari 19, 
mwaka huu kwenye Uwanja 
wa Ali Hassan Mwinyi, Tabora 
huku kocha wao,  Yossouph 
Dabo, akitozwa faini kama 
hiyo kwa kosa la kutoa lugha 
chafu na maneno ya kashfa 
kwa waamuzi baada ya kumal-
izika kwa mchezo huo.

Ligi Kuu Tanzania Bara am-
bayo iko katika hatua ya lala 
salama inatarajia kuendelea 
tena kesho kwa Azam FC ku-
kutana na vinara na mabingwa 
watetezi, Yanga.

Taulo lawaponza 
Kibu na Mzamiru

Netiboli yaahidi makubwa Afrika

Na Adam Fungamwango

BAO la penalti lililowekwa wavuni na Lu-
cas Kikoti dakika ya 25, liliipa ushindi wa 1-0 
Coastal Union katika mechi ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara dhidi ya Ihefu SC iliyochezwa 
kwenye Uwanja wa CCM Mkwakwani jijini, 
Tanga liliongezea mbio  ya kumaliza katika 
nafasi ya nne msimu huu.

Ushindi huo umeifanya Coastal Union 
ambayo ilikuwa katika hali mbaya katika 
mzunguko wa kwanza kufikisha pointi 30 
na kukwea hadi nafasi ya nne kwenye  msi-
mamo wa ligi hiyo, ikiishusha nafasi moja 
Tanzania Prisons yenye pointi 28.

Coastal Union imeonekana kubadilika 
zaidi baada ya kufanya usajili bora kipindi 
cha uhamisho wa dirisha dogo, lakini pia 

kumtwaa Kocha, David Ouma, raia wa Ken-
ya, ambaye ameonekana kuibadilisha kwa 
kiasi kikubwa na kuwa moja kati ya timu 
tishio ikicheza mechi yoyote ya ligi iwe ny-
umbani au ugenini.

„Tunaendelea kuwasaidia vijana, wa-
nacheza vizuri ingawa kuna wakati wa-
najisahau, lakini inabidi mara kwa mara 
kuwakumbusha warudi katika mstari. 
Ihefu tumewafunga kwa sababu tumepata 
bahati ya kuwaona wakicheza na Yanga na 
wakafungwa mabao 5-0, nimeangalia wapi 
kwenye udhaifu wao ili tuweze kupenya na 
imetusaidia,“ alisema kocha huyo.

Baadhi ya timu zinazoshiriki Ligi Kuu 
Tanzania Bara, pamoja na kusaka ubingwa, 
lakini zinapigania pia kuhakikisha zinamal-
iza msimu ndani ya timu nne za juu ili ku-

jihakikishia nafasi ya kucheza mashindano 
ya kimataifa.

Kwa sasa Simba, Yanga na Azam zinaone-
kana kuhodhi nafasi tatu za juu, huku ya 
nne bado ikionekana iko wazi na tayari ina 
faida kutokana na mfumo wa Ligi Kuu Bara 
ulivyo.

Kanuni inasema timu mbili za juu zitak-
wenda kushiriki Ligi ya Mabingwa Afrika, 
ya tatu michuano ya Kombe la Shirikisho, 
huku mwingine akipatikana kupitia Kombe 
la FA.

Hata hivyo, kama timu Bingwa wa Kombe 
la FA itakuwa moja kati ya timu mbili za juu 
kwenye Ligi Kuu, basi moja kwa moja, timu 
itakayoshika nafasi ya nne itapata nafasi ya 
kucheza michuano Kombe la Shirikisho  Af-
rika.

Wachezaji wa Simba Queens wakiwa na wanafunzi wa Shule ya Sekondari Jangwani, Dar es Salaam walipoenda kuwatembelea 
katika kilele cha Siku ya Wanawake Duniani kilichofanyika Machi 8, mwaka huu. PICHA: SIMBA SC
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CHELSEA YAMHOFIA OSIMHEN
CHELSEA inahofia watamkosa mchezaji wa Napoli, 

Victor Osimhen mwenye umri wa miaka 25, katika 
uhamisho wa majira ya joto, huku Paris St-Germain na 
Arsenal zikiongeza juhudi katika kinyang‘anyiro cha 
kumsajili mshambuliaji huyo mahiri wa timu ya taifa 
ya Nigeria. (Teamtalk)

RASHFORD BADO YUPO
MSHAMBULIAJI wa Manchester United, Marcus 

Rashford mwenye umri wa miaka 26, hatarajiwi kuha-
mia PSG msimu huu wa joto kufuatia ripoti atachukua 
nafasi ya mshambuliaji wa Ufaransa, Kylian Mbappe 
(25). (Sky Sports)

UNITED KUMUUZA GREENWOOD
KLABU ya Getafe haitampata, Mason Greenwood 

zaidi ya muda wake wa mkopo kwa sababu Manches-
ter United wameamua kumuuza mshambulijai huyo 
wa England mwenye umri wa miaka 22. (Marca)

DE BRUYNE NJIA MOJA
KLABU ya Manchester City imeamua kuahirisha 

mazungumzo ya kumpa mkataba mpya kiungo wa 
Ubelgiji, Kevin de Bruyne, mwenye umri wa miaka 32, 
ambaye amebakiza zaidi ya mwaka mmoja katika mka-
taba wake wa sasa. (Football Insider)

VILLA KUMBAKIZA LUIZ
KLABU ya Aston Villa ina imani itaweza kumbakisha 

kiungo wa kati wa Timu ya Taifa ya Brazil, Douglas 
Luiz, licha ya Arsenal kumtaka mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 25. (90 Min)

SOUTHGATE, ENGLAND KUTETA
KOCHA wa England, Gareth Southgate, amefichua 

amekiambia Chama cha Soka England (FA), atafanya 
mazungumzo kuhusu mustakabali wake hadi baada ya 
Euro 2024. (Mirror)

MANCHINI KUTUA NEWCASTLE
KOCHA wa zamani wa Manchester City na sasa Sau-

di Arabia, Roberto Mancini, analengwa na Newcastle 
United iwapo wataamua kuachana na Eddie Howe 
msimu huu wa joto. (HITC)

ASHWORTH ATAKIWA HARAKA
KLABU ya Newcastle inataka kuharakisha kuondoka 

kwa Dan Ashworth kwenda Manchester United huku 
Mkurugenzi wa Michezo wa Monaco, Paul Mitchell, 
akiongoza orodha fupi ya wagombea kuchukua nafasi 
yake. (Telegraph)

YORO ATAKIWA CHELSEA
CHELSEA imeonyesha nia ya kumnunua beki wa kati 

wa Lille, Mfaransa Leny Yoro mwenye umri wa miaka 
18, wakati wa majira ya joto, huku wakipima nafasi ya 
beki wa Brazil, Thiago Silva (39). (Standard)

CUBARSI AGOMBEWA EPL
MANCHESTER United, Chelsea na Arsenal zinavuti-

wa na kijana wa Barcelona na Hispania, Pau Cubarsi, 
mwenye umri wa miaka 17. (Football Espana)

DIOMANDE ATAJWA SOKONI
NEWCASTLE United na Arsenal zimeimarika katika 

harakati zao za kumtafuta beki wa kati wa Sporting 
Lisbon, Ousmane Diomande, mwenye umri wa miaka 
20, huku Chelsea wakihitaji kuuza wachezaji kabla 
ya kuthibitisha kuwasili kwa wachezaji wapya msimu 
huu. (Football Insider) 

ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MADRID, Hispania

CHAPISHO la kwenye mtandao 
wa kijamii la Real Madrid lilisaba-
bisha mtafaruku mkubwa kati ya 
klabu hiyo na nyota wake, Vinícius 
Júnior kabla ya mechi dhidi ya 
Valencia iliyochezwa Machi 2, 
mwaka huu, vyanzo vimemdokeza 
mwandishi, Gustavo Hofman wa 
ESPN.

Chapisho la Instagram lilikuwa 
na picha ya Vinícius akibusu beji ya 
Real Madrid. 

Hata hivyo, chini yake, picha iliju-
muisha kibandiko kilicho na nembo 
ya ma DJ wawili maarufu wa Israeli 
‚Vini Vici,‘ ambacho kinatumia 
mchoro unaoonyesha mabadiliko 
ya binadamu kutoka nyani hadi DJ.

Wakati chapisho hilo lilibaki 
mtandaoni kwa dakika 30, lilione-
kana kumkera sana Vinícius kwa 
sababu ilikuwa kama likimdhalili-
sha kwa kumfananisha na nyani. 

Fowadi huyo wa Brazil alikabili-
ana na uongozi wa klabu hiyo kwa 
hasira, akitaka maelezo na hata 
kutishia kutoshiriki mechi dhidi ya 
Valencia, kwa mujibu wa vyanzo 
hivyo.

Habari kuhusu mpasuko kati ya 
Madrid na Vinícius iliripotiwa kwa 
mara ya kwanza na gazeti la Relevo 
hapo jana.

Baada ya Vinícius kuja juu, Mku-
rugenzi Mtendaji wa Real Madrid, 
José Ángel Sánchez, aliingilia kati, 
vyanzo hivyo viliongeza. 

Alilenga kumtuliza na kufafanua 

hali ilivyo baada ya mshambuliaji 
huyo kueleza kutoridhika akizin-
gatia kampeni yake inayoendelea 
dhidi ya unyanyasaji wa kibaguzi 
wa rangi katika soka.

Sánchez alifaulu kumtuliza 
Vinícius na kuahidi kulifanyia 
uchunguzi wa kina, huku akizin-
gatia sera ya Madrid inapinga kwa 
nguvu zote ubaguzi wa rangi kwe-
nye mpira wa miguu.

Licha ya tukio la kabla ya mechi, 
Vinícius alianza mchezo dhidi ya 
Valencia kwenye Uwanja wa Mes-
talla, akifunga mara mbili na kupata 
sare ya 2-2.

Hata hivyo, Real Madrid ilikataa 
kuzungumzia tukio hilo ilipoulizwa 
na ESPN.

   Mshambuliaji huyo aingia katika mgogoro na klabu 
akidai...

VINICIUS JR, MADRID 
MAMBO YAMEHARIBIKA



“sababu za kibinafsi” huku kuki-
wa na ripoti za ugomvi kwenye 
mazoezi kati yake na msaidizi 
wa Southgate, Steve Holland.

Mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 26 hajajumuishwa ka-
tika kikosi tangu michuano ya 
Kombe la Dunia nchini Qatar na 
alipoulizwa iwapo sasa atamui-
ta, Southgate alisema: “Angalia, 
ni swali kabisa unapaswa ku-
uliza kwa sababu ni wazi kabisa 
yupo kwenye kiwango kizuri. 
Siwezi kukaa hapa na kusema 
hastahili ndani ya kikosi changu.

“Sisi, (Mkurugenzi wa Ufundi 
wa FA) John McDermott, tuli-
pigiwa simu na (mkurugenzi 
wa ufundi wa Arsenal) Edu wiki 
iliyopita na kusema Ben hataki 
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LONDON, England

KOCHA Mkuu wa Timu ya Taifa 
ya England, Gareth Southgate, 
amefichua Ben White wa Arsenal 
amekataa kuichezea timu hiyo.

Juzi Southgate alitaja kikosi cha 
wachezaji 25 kwa ajili ya mechi zi-
jazo za kirafiki dhidi ya Brazil na 
Ubelgiji huku Jarrad Branthwaite 
wa Everton na winga wa Newcas-
tle, Anthony Gordon, wote wak-
ichaguliwa kwa mara ya kwanza 
pamoja na Ivan Toney akiitwa 
baada ya kufungiwa kwake kwa 
miezi nane kwa kukiuka sheria za 
kamari.

Lakini licha ya kuumia kwa ma-
beki kadhaa wakiwamo Kieran 
Trippier, Trent Alexander-Ar-
nold, Reece James na Marc Gue-
hi, White hakujumuishwa katika  
kikosi cha England.

Mlinzi huyo amekuwa bora ka-
tika kikosi cha Arsenal ambacho 
kinaongoza Ligi Kuu England na 
kimetinga robo fainali ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya.

White alichaguliwa kwenye 
Kombe la Dunia la 2022, lakini al-
iondoka kambini mapema akitaja 

BRUSSELS, Ubelgiji 

KEVIN De Bruyne ameach-
wa nje ya kikosi cha Ubelgiji 
kwa ajili ya mechi za kimataifa 
baada ya kupata majeraha ya 
nyonga.

Akiwa amekosa miezi minne 
ya kampeni kutokana na jera-
ha la msuli wa paja, De Bruyne 
amekuwa katika hali nzuri 
tangu arejee Januari na sasa 
ana asisti 13 katika mechi 14 
za mashindano yote pale Man-
chester City.

A s i s t i 
yake ya 
hivi ka-
r i b u n i 
i l i k u j a 
k a t i k a 
sare ya 1-1 
dhidi ya 
Liverpool.

Na sasa Kocha 
wa Ubelgiji, Domenico Te-
desco, amefichua De Bruyne 
hayuko sawa kabisa na 
ameachwa nje ya kikosi cha ki-
mataifa kutokana na hilo.

“Amekuwa akicheza na tati-
zo la paja katika mechi chache 
zilizopita,” alisema Tedesco. 

“Nilizungumza na daktari na 
Kevin na tukaamua ni hatari 
kubwa kumjumuisha kwenye 
kikosi.

“Ni bora kumpa muda wa 
kupona vizuri akiwa Manches-
ter City halafu awe tayari kwa 
Euro.”

De Bruyne hataonekana ka-
tika mechi ya robo fainali ya 
Kombe la FA wikendi hii dhidi 
ya Newcastle United kutokana 
na tatizo hilo.

Baada ya mapumziko ya ki-
mataifa, City watarejea uwan-
jani wakiwa na mchezo wa Ligi 
Kuu England dhidi ya wap-
inzani wao Arsenal kwenye 
Uwanja wa Etihad.

Guardiola atamtaka De 
Bruyne awe fiti kwa ajili ya 
mchezo huo na hivyo mcheza-
ji huyo mwenye umri wa mia-
ka 32 ambaye ataachwa nyum-
bani wakati wa mapumziko 
ya kimataifa atakuwa msaada 
mkubwa kwa bosi wa City.

De Bruyne atemwa Ubelgiji

Salah 
aweka 
rekodi 
mpya 
LIVERPOOL, England

MOHAMED Salah aliweka 
rekodi ya kihistoria ya mabao 
kwa Liverpool alipofunga 
bao la tatu wakati timu hiyo 
ikiiangamiza Sparta Prague 
kwa kichapo cha mabao 6-1 
kwenye mchezo wa Ligi ya 
Europa wa hatua ya 16 bora 
pale kwenye dimba la Anfield 
na kutinga robo fainali juzi 
usiku.
Bao lenyewe halikuwa la 
maana sana usiku huo, huku 
vijana wa Jurgen Klopp wak-
iwa tayari walikuwa mbele 
kwa 2-0 wakati huo dakika 
10 tu za mchezo wa mkondo 
wa pili wa hatua ya 16 bora, 
wakiwa tayari wameshinda 
magoli 5-1 katika mji mkuu 
wa Czech wiki iliyopita.
Lakini ilichowakilisha kili-
kuwa zaidi kuhusu maisha 
ya Salah kwa Liverpool kwa 
ujumla na ubora wa ajabu 
ambao ameonyesha tangu 
alipoanza kucheza Anfield 
mnamo 2017.
Ni msimu wa saba mfululizo 
kwa supastaa huyo wa Misri 
kufikisha mabao 20 katika 
michuano yote, jambo ambalo 
hakuna mchezaji mwingine 

yeyote katika historia ya Liv-
erpool aliyewahi kuifikia. 
Rekodi ya awali ya misimu 
sita mfululizo ya mabao 20 
ambayo Salah aliisawazisha 
mwaka jana, iliwekwa na 
gwiji wa miaka ya 1980, Ian 
Rush.
Rush aliweka reodi ya ku-
funga mabao 27 hadi 40 kwa 
msimu kati ya 1981 na 1987. 
Mbio zake hatimaye zilivun-
jwa na uhamisho wa kwenda 
Juventus ambao ulimfanya 
ashingwe kuzoea maisha 
ndani na nje ya uwanja kwe-
nye Serie A. 
Mshambuliaji huyo wa Wales 
alirejea tena Liverpool na 
kufurahia misimu mitatu 
zaidi ya kufunga mabao 20 
kila msimu katika kipindi cha 
miaka nane na aliondoka An-
field kwa uzuri mwaka 1996 
akiwa na umri wa miaka 34.
Maoni yaliibuka wakati 
Liverpool ilipotumia zaidi ya 
pauni milioni 30 kumnunua 
Salah mnamo 2017, na kure-
jea katika soka ya Uingereza 
baada ya muda mfupi usio na 
mafanikio akiwa Chelsea. 
Alikuwa amerejesha sifa yake 
nchini Italia akiwa na Roma, 
lakini akapiga hatua mpya 
kwa msimu wa mabao 44 
akiwa na jezi nyekundu ya 
vijogoo hao wa Anfiled.
Salah yupo nafasi ya tano 
kwa kama mfungaji bora wa 
wakati wote wa klabu hiyo 
akiwa na mabao 206, mbele 
ya magwiji Sir Kenny Dalg-
lish na Robbie Fowler, na pia 
mchezaji pekee asiye Mwing-
ereza katika 10.
***

***

***

---------------------

***

----------------------------

BEN WHITE AKATAA
KUICHEZEA ENGLAND 

kujumuishwa kwenye kikosi cha 
England kwa wakati huu.

“Kwangu mimi, hiyo ni aibu 
kubwa. Ni mchezaji ninayem-
penda sana. Ni mchezaji tu-
liyemchukua kwenye michuano 
ya Euro alipokuwa Brighton, 
mchezaji tuliyempeleka kwenye 
Kombe la Dunia.

“Nilizungumza naye baada 
ya Kombe la Dunia kule Qatar 
kwa sababu nilitaka kumchagua 
na ni wazi kulikuwa na uzembe 
upande wake. Sijui kwa nini ni 
hivyo lakini lazima niheshimu 
maamuzi yake.

“Nataka kuacha milango wazi 
kwake kwa sababu ni mchezaji 
mzuri. Nadhani ni mchezaji 
anayeweza kuleta mabadiliko 
kwa England.

“Lakini kutoitwa kwake haku-
na kitu kingine kati yetu, na pia 
kamwe hakuna suala na Steve 
Holland.

“Watu wanaweza kuongea na 
kunihusishwa mimi, lakini la-
zima nisemehayo ni ambayo ni 
ya uongo.

“Angekuwa kwenye kikosi hiki. 
Lakini mwenyewe hataki, hivyo 
lazima nitangaze wazi.”
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AZAM FC YATAJWA KUTUMA 
MAOMBI KUMSAJILI MAYELE

Hat-trick 5 zapigwa Bara
Na Adam Fungamwango

JUMLA ya ‚hat-trick‘ tano zimefungwa 
katika Ligi Kuu Tanzania Bara mpaka ku-
fikia raundi ya 20, ikibaki moja kutimiza 
idadi ya zilizofungwa kwenye msimu uli-
opita.

Kwa mujibu wa dawati letu la rekodi 
na takwimu, Tabora United imeruhusu 
kupigwa ‚hat-trick‘ mbili, zote wakifung-
wa kwenye Uwanja Azam Complex, Dar 
es Salaam, uwanja ambao umezaa ‚hat-
trick‘ tatu.

Mapema wiki hii kwenye Uwanja wa 

Azam Complex, straika wa KMC, Waziri 
Junior,  alifunga hat-trick na kuongoza 
timu yake kutoa kichapo cha mabao 4-2 
dhidi ya Tabora United, akitimiza ya tano.

Msimu huu, mmoja wa vinara wa ma-
bao kwenye Ligi Kuu, Feisal Salum ‚Fei 
Toto‘, akiwa na mabao 12 mpaka sasa, 
ndiye mchezaji wa kwanza kutupia, al-
ipofanya hivyo katika mechi ya ufunguzi 
dhidi ya Tabora United.

Wachezaji wengine ni Baleke aliyeku-
wa akiichezea Simba, Stephane Aziz Ki 
wa Yanga na Kipre Junior wa Azam FC.

Kipre alifunga, Novemba 24, mwaka 

jana, dakika ya 29, 43 na 62, akiiongoza 
Azam kushinda mabao 5-0 dhidi ya Mtib-
wa Sugar, mechi ikichezwa Uwanja wa 
Azam Complex.

Beleke alifunga ‚hat-trick‘ yake dakika 
ya sita, 10 na 40, Septemba 21 mwaka 
jana, Simba ikiifunga Coastal Union ma-
bao 3-0, Uwanja wa Uhuru, Dar es Sa-
laam, huku Aziz Ki, akifanya kama hivyo, 
Oktoba 13, mabao ya dakika ya nane, 68 
na 71, akiiwezesha Yanga kushinda ma-
bao 3-2 dhidi ya Azam, mechi ikichezwa 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Sa-
laam.

INATOKA  UK. 24

Yanga SC 
yawapoteza
Mamelodi 
Chamazi

Kilichomwondoa 
Job Taifa Stars 

INATOKA  UK. 24
Wachezaji wa Coastal Union wakishangilia baada ya kupata bao katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya Ihefu SC 
iliyochezwa kwenye Uwanja wa CCM Mkwakwani jijini, Tanga juzi. Coastal ilishinda bao 1-0. PICHA: MTANDAO

Na Saada Akida 

UONGOZI wa Azam FC umepeleka 
maombi kwa klabu ya Pyramids ya 
Misri ili kuinasa saini ya mshambuliaji 
wake ambaye ni raia wa Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC), Fiston 
Mayele, imefahamika.

Hatua ya kutaka huduma ya Mayele 
imetokana na mshambuliaji wa timu 
hiyo, Prince Dube, kutangaza anahitaji 
kuvunja mkataba na matajiri hao wa 
Chamazi ili kwenda kutafuta changa-
moto mpya.

Taarifa za uhakika zilizoifikia Nipashe 
zinasema Azam FC imekubali kum-
lipa mshahara wa Dola za Marekani 
15,000 kwa mwezi  ili kupata huduma 
ya Mayele huku ikitajwa huenda Dube 
akajiunga na Simba au Al Hilal ya Sudan.

Chanzo chetu kutoka Azam kilien-

delea kusema uamuzi wa kumfuata 
Mayele umetokana na Mkongomani 
huyo kuonyesha nia kurejea katika Ligi 
Kuu Tanzania Bara na tayari amesha-
iandikia  barua Pyramids akiweka wazi 
uamuzi huo.

Kiliongeza sababu kubwa ya Mayele 
kutaka kuondoka Misri ni changamoto 
ya kutopata nafasi ya kucheza ndani ya 
kikosi cha kwanza kama alivyotarajia.

“Tumepeleka ofa juu ya kumhitaji 
Mayele kwa ajili ya kuja kuziba nafasi 
ya Dube, ameamua kuondoka kwenye 
timu na kudai kuachwa, tumetangaza 
ofa na tayari Simba na Al Hilal wame-
onyesha nia ya kuhitaji huduma ya 
mshambuliaji huyo.

Tunahitaji kuimarisha kikosi chetu 
kwa ajili msimu ujao, tunataka kuwa na 
timu imara, tunaimani Mayele ni sahihi 
kwetu, kuipata huduma yake ni jambo 

jema kwa sababu mshambuliaji wetu 
(Dube), amejiondoa mwenyewe katika 
timu,” kilisema chanzo chetu.

Naye Mtendaji Mkuu wa Azam FC,  
Abdulkarim Amin ‚Popat‘, amekiri 
kupokea ofa kutoka Simba na Al Hilal na 
kuongeza bado milango iko wazi.

“Uongozi unazifanyia tathmini ofa 
hizo za klabu mbili ili kuona ipi inafaa 
kwao, lakini pia tunafungulia milango 
kwa klabu nyingine zinazohitaji hudu-
ma ya Dube, kuhusu usajili tutaimarisha 
kikosi kulingana na mahitaji ya benchi 
la ufundi,” Popat alisema.

Mayele aliyetua Pyramids akitokea 
Yanga alikuwa na msimu mzuri na ma-
bingwa hao watetezi wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara, akiwa ni mmoja waliosa-
idia kucheza fainali ya mashindano ya 
Kombe la Shirikisho Afrika.

Kwa upande wa Kaimu Kocha Mkuu wa 
Taifa Stars, Hemed Morocco, alisema 
ameita kikosi hicho kulingana na matak-
wa ya mfumo wake kuelekea michezo 
hiyo miwili.
Morocco alisema Job alifanya makosa 
kwa sasa hawezi kuzungumzia hilo 
huku akiongeza kila mchezaji anatakiwa 
kuheshimu uamuzi wa benchi la ufundi 
na hasa pale unapopewa majukumu.
“Sitaki kumzungumzia Job, hao wa-
naomwongelea hawamsaidii, nikisema 
nizungumze kuhusu nyota huyo basi 
tutampoteza katika ramani ya mpira, 
mchezaji mzuri na bado yupo katika 
kikosi cha Stars,” alisema Morocco. 
Katika mechi hizo mbili za kirafiki, Stars 
itamkosa pia nahodha wake, Mbwana 
Samatta, ambaye aliomba kutojumuish-
wa kwa sasa.

Habari na Mawasiliano wa Simba, 
Ahmed Ally, amesema safari hii ‚mpango 
kazi‘ walionao ni kutumia vizuri uwanja 
wa nyumbani kumaliza mechi.

Ahmed alisema kosa walilolifanya mia-
ka ya nyuma ni kutotumia vyema mechi 
za nyumbani, hivyo wakawa na kazi ngu-
mu  ugenini.

„Safari hii mpango wetu ni kutumia 
kwa asilimia 100 uwanja wa nyumbani, 
yaani kumaliza mechi hapa Dar es Sa-
laam. Katika robo fainali nne za CAF tu-
lizocheza hatukutumia ipasavyo mechi 
za nyumbani, ingawa siyo rahisi, lakini 
inawezekana,“ alisema Ahmed.

Aliongeza Simba inataka kuweka re-
kodi ya kuitoa Al Ahly katika hatua ya 
robo fainali ambayo mara nyingi huishia 
fainali au kutwaa ubingwa wa michuano 
hiyo.

„Huwezi kumkuta Al Ahly ameishia 
hatua ya robo fainali, akipita katika 
makundi basi anakwenda hadi fainali, 
hapo ndio mwisho wake, atachukua 
kombe au atafungwa, lakini safari hii 
tunataka kuweka rekodi ya kumtoa kwe-
nye hatua hii,“ meneja huyo alisema.

Ofisa Habari wa Yanga, Ali Kamwe, 
alisema wameshaanza maandalizi ya 
mechi yao hiyo ya kimataifa huku wa-
kichukua tahadhari zote za kukwepa 
udukuzi kutoka kwa Mamelodi Sun-
downs.

„Hata mechi hii dhidi ya Geita Gold 
hatukucheza katika kile kiwango chetu 
kwa sababu tunajua kuna watu wame-
tumwa kutuchunguza, wamenoa,“ alise-
ma Kamwe.
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Adam Fungamwango na Saada Akida

WAKATI Kocha Mkuu wa Yanga, Miguel 
Gamondi, akiwashtukia wapinzani wao 
kwa kubadilisha kikosi, Simba itaanza 
kucheza mechi ya hatua ya robo fainali ya 
mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika 
dhidi ya Al Ahly ya Misri Machi 29, mwaka 
huu huku Yanga ikishuka dimbani siku 
inayofuata kuwavaa Mamelodi Sundowns 
kutoka Afrika Kusini.

Mechi zote mbili za Ligi ya Mabingwa 
Afrika zitachezwa kuanzia saa 3:00 usiku 
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar 
es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili, Gamondi 
alisema alilazimika kubadilisha mfumo 
katika kikosi chake wakati anacheza mechi 
ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya Geita 
Gold kwa sababu alifahamu Mamelodi 
Sundowns imetuma ‚mashushu‘ kwa ajili 
ya kuwapeleleza.

Gamondi alisema anatambua kufua-
tiliwa na wapinzani wao na sababu hiyo 
ndio ilipeleka kufanya mabadiliko mach-
ache ya kikosi kwa kuwaanzisha baadhi 
ya wachezaji ambao mara kadhaa hutokea 
benchi katika mechi hiyo iliyomalizika 
wakipata ushindi wa bao 1-0.

Kocha huyo alisema anaimani uwanjani 
hapo kulikuwa na watu kutoka Afrika Kusi-
ni waliofika kwa kazi moja ya kuwachun-
guza na anajua watakuwepo pia katika 
mchezo unaofuata watakapokutana na 
Azam FC hapo kesho.

Alisema anafurahi kuona wanaendelea 
kuvuna pointi tatu muhimu na sio anajua 
kila siku huwezi kumfunga mpinzani ma-
bao kuanzia manne au matano.

“Lazima umheshimu mpinzani, unaku-
tana na timu ambayo imejipanga kama 
ilivyo kwa Geita Gold FC walicheza vi-
zuri, kwa sasa tunahitaji kupumzika, 
nawapongeza wachezaji wamejituma na 

walipambana.
Lazima tukiri mpinzani wetu ali-

kuwa mgumu na tumemaliza mechi 
hiyo sasa ni kuwapa muda wachezaji 
wa kupumzika na baadaye kuanza ku-
fikiria maandalizi ya mchezo dhidi ya 
Azam FC,” alisema Kocha huyo.

Aliongeza wachezaji wake hawajapata 
muda wa kutosha wa kupumzika tangu 
waliporejea nchini wakitokea Mis-
ri katika mchezo wa mwisho wa 
hatua ya makundi ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika.

Kwa mujibu wa taarifa 
iliyotolewa jana na Shirik-
isho la Soka Afrika (CAF), 
inaonyesha  mechi za 
marudiano za ugenini zote 
zitachezwa Aprili 5, mwaka 
huu.

Akizungumzia hilo, Meneja 
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UTOVU wa nidhamu unatajwa 
ndio sababu pekee iliyom-
wondoa katika kikosi cha 
Timu ya Soka ya Taifa (Taifa 
Stars), beki wa Yanga, Dick-
son Job, imefahamika.
Kikosi cha Stars kinatarajia 
kuingia kambini kesho kwa 
ajili ya kujiandaa na michezo 
miwili ya kimataifa inayotam-
buliwa na Kalenda ya FIFA 
dhidi ya Bulgaria na Mongolia 
na.
Mechi hizo zitachezwa kati 

ya Machi 22 na 25, mwaka 
huu nchini Azerbaijan.
Taarifa kutoka katika kikosi 
cha Taifa Stars zinasema 
Job alionyesha utovu wa 
nidhamu baada ya kukataa 
kucheza mechi ya mwisho 
ya michuano ya Kombe la 
Mataifa Afrika (AFCON), dhidi 
ya Jamhuri ya Kidemokrasi 
ya Congo (DRC).
Chanzo hicho kilisema ki-
tendo cha kugomea kucheza 
mechi hiyo hakikuwa cha 
kizalendo na ndio sababu 
kuu ya kutemwa katika kikosi 

hicho.
“Hakuna sababu nyingine 
zaidi ya utovu wa nidhamu, 
alikosa uzalendo ukizinga-
tia katika mchezo na Congo 
kwenye fainali za AFCON 
zilizofanyika Ivory Coast 
ulikuwa ni muhimu zaidi, Job 
alitakiwa kucheza beki namba 
mbili, alikataa kucheza nafasi 
hiyo badala yake akacheza 
Lusajo (Mwaikenda).
Lakini baadaye Job alienda 
kuomba msamaha kwa kocha 
hali iliyopelekea kupewa 
adhabu hiyo ya kuondolewa 

kwenye kikosi na hatakuwa 
sehemu ya nyota wataka-
osafiri Jumatatu kuelekea  
Azerbaijan,” kilisema chanzo 
chetu.
Kiliongeza suala la beki huyo 
lilipelekwa rasmi kwa vion-
gozi wa Shirikisho la Soka 
Tanzania (TFF), na uamuzi 
mwingine utafanyika kutoka 
kwa mabosi hao wa soka 
nchini.

     Yawashtukia mashushushu wake, Simba 
yaandaa ‘mpango kazi’ CAF...

Kilichomwondoa Job Taifa Stars chaanikwa

Vinicius Jr, Madrid mambo yameharibika
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Arsenal       vs  Bayern Munich
Atletico.M  vs  B. Dortmund

ROBO FAINALI UEFA
Real Madrid vs  Man CityReal Madrid vs  Man City
PSG  vs    BarcelonaPSG  vs    Barcelona

YANGA YAWAPOTEZA
MAMELODI CHAMAZI
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