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na enock Charles

M
OJA ya vyama vya upinzani ambavyo jina lake katika siasa za 
Tanzania kwa hivi sasa linachukua nafasi za juu, ni chama cha 
ACT- Wazalendo kilichopata usajili wa kudumu Mei, 2014.

Moja ya sababu ya chama hicho kuvuta macho na masikio 

ya wadau wa siasa nchini, ikiwa ni pamoja na vyombo vya habari ni hat-

ua yake ya kupata wanachama wapya waliohama kutoka Chama cha 

Wananchi (CUF).
Mnamo Machi mwaka huu, aliyekuwa Katibu Mkuu wa 

CUF, Maalim Seif Sharif Hamad, alikihama chama 
chake akiwa na wafuasi wake na kujiunga na ACT Wazalendo, chama kinachoongo-zwa na mwanasiasa machachari na Mbunge wa Kigoma Mjini, Zitto Kabwe.

ACT-wAzALenDo:
n Kuzuia mikutano ni uonevu, uminywaji wa demokrasia na uvunjwaji wa sherian Kwetu ni heshima kumpata Maalim Seif ambaye ameamini katika katiba ya ACT-Wazalendo
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Waziri akiri ofisi yake
ina udhaifu mkubwa
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Walia kupigwa danadana 
NSSF fao kupoteza ajira

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi), Selemani Jafo, akikagua 
jengo la ofisi yake kwenye Mji wa Serikali Mtumba, jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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Waziri wa Ulinzi 
na Jeshi la Ku-
jenga Taifa (JKT), 
Dk. Hussein 
Mwinyi (kulia), 
Balozi wa China 
nchini, Wang 
Ke (kushoto) na 
Mkuu wa Majeshi 
ya Ulinzi na  Us-
alama, Jenerali 
Venance Mabeyo 
(wa pili kushoto),  
Msaidizi Ofisi 
ya Katibu Mkuu 
Wizara ya Fedha, 
Geofrey Mponda 
(katikati) na 
Mnadhimu Mkuu 
wa Jeshi la Ul-
inzi la Wananchi 
wa Tanzania 
(JWTZ), Luteni 
Jenerali Yakubu 
Mohamed, 
wakizindua jiwe 
la msingi kwa 
ajili ya  ujenzi 
wa Chuo cha 
Ulinzi cha Taifa 
(NDC), jijini Dar 
es Salaam jana. 
PICHA: GETRUDE 

MPEZYA

Mawaziri wahamia 
ofisi mpya za mabati

Tanzania hatarini 
kugeuka jangwa
Na Mwandishi Wetu, DODOMA

KAMATI ya Kudumu ya Bunge ya 
Viwanda, Biashara na Mazingira, 
imeitaka serikali kuchukua hatua 
haraka kukabiliana na changamoto 
ya ukataji miti kwenye misitu ili kui-
nusuru nchi kugeuka jangwa.

Akiwasilisha taarifa ya kamati yake 
kuhusu makadirio ya bajeti ya Ofisi 
ya Rais (Mazingira) kwa mwaka ujao 
wa fedha, Makamu Mwenyekiti wa 
kamati hiyo, Kanali Mstaafu Masoud 
Ali Khamis, alisema takwimu za 
ufyekaji wa misiti nchini zinatisha.

“Utafiti unaonyesha msitu wenye 
ukubwa wa kiwanja cha mpira wa 
miguu hufyekwa kila baada ya daki-
ka moja, takwimu hizi zimeipeleka 
Tanzania kuwa katika orodha ya nchi 
tano za juu zinazoongoza kwa ukataji 
wa misitu duniani,” alisema.

Kiongozi huyo wa kamati pia 
alisema utafiti unaonyesha kuwa asil-
imia 61 ya nchi iko hatarini kugeuka 
jangwa, akiitaja baadhi ya mikoa 
iliyoathirika zaidi kuwa ni Dodoma, 
Singida, Shinyanga, Simiyu, Manyara 
na baadhi ya maeneo ya Mkoa wa 
Kilimanjaro.

Alisema Tanzania pia imeingia 
katika orodha ya nchi zenye uhaba 
wa maji kulinganisha na mahitaji, 
akieleza kuwa hali hiyo ni moja ya 
viashiria vya uharibifu wa mazingira 
katika vyanzo vya maji.

“Pia, baadhi ya maziwa yako katika 
hatari ya kupotea. Baadhi yake ni 
Ziwa Manyara, Jipe na Chale. Ku-
potea kwa maziwa haya kwa kiasi ki-
kubwa kumechangiwa na shughuli za 
kibinadamu zinazoendeshwa katika 
maeneo ya ziwa ambazo hupelekea 
uharibifu wa mazingira,” alisema.

Alisema kamati yake inaishauri 
serikali kuchukua hatua za makusudi 
kuinusuru nchi kutokana na athari zi-
tokanazo na uharibifu wa mazingira. 

“Serikali ilipe uzito suala la uhifa-
dhi wa mazingira kwa kutenga fedha 
za maendeleo na kuzipeleka kwa 
wakati, kwa sasa asilimia kubwa ya 
miradi ya maendeleo ya mazingira 
inatekelezwa kwa kutumia fedha za 
wafadhili, jambo ambalo si sahihi 
sana.

“Kwa mfano, hadi kufikia robo tatu 
ya mwaka, fedha za ndani kwa ajili 
ya miradi ya maendeleo zilikuwa 
hazijatolewa kabisa,” alisema.

CAG: Kuna uhaba mkubwa watumishi serikalini
Na Mwandishi Wetu, DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali (CAG), Prof. Mussa Assad, amebaini 
changamoto ya uhaba wa watumishi serika-
lini.

Katika ripoti yake ya ukaguzi wa mwaka 
wa fedha 2017/18 iliyowasilishwa bungeni na 
serikali Jumatano iliyopita, CAG Assad ana-
bainisha ameangalia kwa mara nyingine tena 
changamoto ya uhaba wa watumishi katika 
taasisi mbalimbali.

Katika ripoti yake hiyo, Prof. Assad anabaini-
sha kuwa changamoto hiyo ina athari kubwa 
katika utoaji wa huduma na ufanisi wa taasisi.

“Mapitio niliyofanya katika oisi kama za 
wizara, wakala, sekretarieti za mikoa na balozi 
62 yanaonesha kwamba watumishi waliopo ni 
9,714 ukilinganisha na mahitaji ya watumishi 
19,469, hali ambayo  inapelekea upungufu wa 
watumishi 9,755, sawa na asilimia 50.1 ya mahi-

taji,” Prof. Assad anabainisha katika ripoti yake 
hiyo. 

“Kuendelea kwa tatizo hili kunahatarisha 
utendaji kazi wa taasisi ikiwamo utoaji wa hu-
duma haifu kutokana na mlundikano wa kazi 
na kuchoka kwa watumishi waliopo. 

“Ukilinganisha na taarifa yangu ya ukaguzi 
uliopita (2016/17), upungufu wa  watumi-
shi unaonekana kushuka kutoka watumishi 
34,081 katika taasisi 52 kwa ukaguzi uliopita 
hadi kuikia watumishi 9,755 katika taasisi 62 
katika mwaka huu wa ukaguzi, hii ina maana 
ya kuwa nafasi zilizowazi bado zinaendelea 
kujazwa.

“Nawashauri maoisa masuuli wote kwa 
kushirikiana na Oisi ya Rais - Menejimenti ya 
Utumishi Umma na Utawala Bora kujaza nafa-
si zilizowazi au kufanya upya mapitio ya uhitaji 
wa watumishi ukilinganisha kwa watumishi 
waliopo na huduma zinazotakiwa kutolewa.

HAKUNA MAFUNZO

Katika ripoti yake hiyo, CAG Assad pia ana-
bainisha changamoto ya kutozingatia mafunzo 
kwa watumishi, akieleza kuwa Kanuni namba 
G.1 (7) ya Kanuni za Kudumu za Watumishi wa 
Umma za Mwaka 2009 inasema kuwa, taasisi 
zote zinatakiwa kuandaa mafunzo maalum 
kwa watumishi waliopo kazini kwa kuzingatia 
mahitaji ya mafunzo yaliotambulika wakati wa 
utendaji kazi zao.

“Kila taasisi itatakiwa kutenga bajeti katika 
mwaka wa fedha kwa ajili ya mafunzo.

“Nilipopitia nyaraka katika taasisi mbalim-
bali, niligundua kuwa kuna taasisi tano hazi-
kufanya tathimini ya mahitaji ya mafunzo wala 
kuwapo kwa mpango wa mafunzo kwa wa-
tumishi waliopo kazini,” Prof. Assad anaeleza 
katika ripoti yake hiyo. 

Anaitaja taasisi alizobaini zinakabiliwa na 
changamoto hiyo kuwa ni Oisi ya Mwanashe-
ria Mkuu wa Serikali, Mamlaka ya Kuzuia 

Dawa ya Kulevya, Wizara ya Katiba na Sheria, 
Oisi ya Msajili wa Vyama vya Siasa na Tume ya 
Kudhibiti Ukimwi.

CAG Assad anasema kukosekana kwa 
tathmini ya mahitaji ya mafunzo na kuto-
fanya mafunzo kwa watumishi kunahatarisha 
ufanisi wa taasisi husika kwa kuwa watumishi 
watashindwa kujiendeleza katika utendaji wao 
wa kazi  kuendana na uhitaji wa wakati huo 
kama vile maboresho ya taratibu mbalimbali, 
kutumia vifaa vipya vilivyoanzishwa na taasisi 
na mabadiliko ya sheria.

“Hivyo ninawashauri maoisa masuuli wote 
kufanya tathmini ya uhitaji wa mafunzo kwa 
watumishi, kuandaa mpango wa mafunzo 
kwa watumishi wake kulingana na udhaifu 
ulioonekana kwa watumishi hao wakati 
wa utendaji wao wa kazi, kuandaa bajeti na 
kutekeleza mpango wao wa mafunzo kwa ajili 
ya uhai wa utoaji huduma katika taasisi,” Prof. 
Assad anapendekeza katika ripoti yake hiyo. 

HABARI KITAIFA

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

AGIZO la Rais John Magufuli limesababisha 
Waziri wa Nchi, Oisi ya Rais, Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (Tamisemi), Selemani 
Jafo,  na wasaidizi wake kuhamia kwenye oi-
si za mabati mjini Dodoma.

Jafo na manaibu waziri wake wawili, Ka-
tibu Mkuu, Naibu Katibu Mkuu pamoja na 
watumishi wengine wamelazimika kuha-
mia kwenye oisi za muda za mabati hayo 
kutekeleza agizo lililotolewa na Rais Magufuli 
mwishoni mwa wiki.

Jengo la ghorofa mbili la wizara hiyo lil-
ilopo kwenye mji wa serikali uliopo Mtumba 
jijini hapo halijakamilika, hali iliyomkera Rais 
Magufuli ambaye aliwataka wahamie hivyo 
hivyo.

Mbali na mawaziri hao, pia baadhi ya Idara 
muhimu za wizara hiyo zimehamia kwenye 
oisi hizo za mabati, huku mafundi wakien-
delea na ujenzi wa jengo ambalo walipaswa 
kuwamo.

Rais Magufuli mwishoni mwa wiki alizin-

dua mji huo ambapo aliagiza wizara zote 23 
kuhakikisha zinahamia eneo hilo zikiwamo 
tatu ambazo hazijakamilisha majengo yake.

Akizungumza na Nipashe jana, Jafo alisema 
walihamia tangu Jumatatu yeye pamoja na 
manaibu wake, Katibu Mkuu na baadhi ya 
idara muhimu.

Alisema wanaendelea kutekeleza maju-
kumu yao katika oisi yao hiyo mpya, huku 
mafundi wakiendelea na ujenzi ambao un-
atarajiwa kukamilika Mei 30, mwaka huu.

“Sisi tumehamia kama ambavyo tumetaki-
wa kuhamia na tunaendelea na shughuli zetu 
hapa sisi tupo tayari kufanya kazi kwenye 
mazingira yoyote,” alisema.

Alisema oisi hiyo haijakamilika sawasawa, 
lakini ameamua kuingia hivyo hivyo.

“Nilipokuwa nakuja hapa, kuna watu wa-
likuwa wananishangaa wakiwamo mafundi 
wetu ambao waliniambia oisini kuna joto, 
mimi najiona nipo sawa,” alisema.

Jafo alisema  yeye anashinda vijijini kuka-
gua miradi ya maendeleo hivyo katika mazin-
gira hayo ya sasa ya mabati anaona ni jambo 

la kawaida tu.
Hata hivyo, Jafo alisema jengo lake ni kub-

wa la ghorofa mbili na ni miongoni mwa ma-
jengo ya kisasa ambayo baada ya kukamilika 
litakuwa linavutia.

Jafo alisema litakuwa na uwezo wa ku-
chukua watumishi 88, kutakuwa na kumbi 
mbili za mikutano ambao mmoja utachukua 
watu 25 na ukumbi mkubwa utakuwa na uw-
ezo wa kuhudumia watu 60.

“Mikutano yote ya kioisi, tutakuwa tukii-
fanyia hapa, watu wanaweza kujiuliza ni 
kwanini  Tamisemi  tuliamua kujenga jengo 
la ghorofa tofauti na wizara zingine, ni waam-
bie tu hii wizara ina watumishi wengi kuliko 
wizara zote,” alisema.

Alibainisha kuwa baada ya serikali kutoa 
kiasi cha Sh. bilioni moja waliwasiliana na 
Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) ambao 
walichora ramani kulingana na fedha walizo-
pewa.

Jafo alisema ujenzi huo unafanywa na Chuo 
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HABARI KITAIFA

Na Enock Charles

WAZIRI wa Viwanda, Biashara, Joseph 
Kakunda, amesema wizara yake ina udhaifu 
mkubwa  katika kusimamia  utekelezaji  wa 
sera zilizo chini ya uratibu wake kutokana na 
kukosa uwakilishi wa kitaalamu kwa sekta ya 
viwanda kwenye sekretarieti za mikoa na hal-
mashauri.

Akizungumza na waandishi wa habari jana 
jijini Dar es Salaam, waziri huyo alisema uko-
sefu wa maoisa wa viwanda katika mikoa na 
halmashauri kumesababisha udhaifu kwenye  
upatikanaji  wa taarifa sahihi  kuhusu  usajili 
wa viwanda na leseni za viwanda, uwezo wa 
viwanda wa uzalishaji, idadi ya wafanyakazi, 
shehena zilizouzwa ndani ya nchi, zilizouzwa 

nje ya nchi na zilizo kwenye maghala.
“Napenda nikiri wizara yangu ina udhai-

fu mkubwa katika kusimamia utekelezaji wa 
sera zilizo chini ya uratibu wake,” alisema Wa-
ziri Kakunda. 

“Ni vizuri utaratibu wa utekelezaji wa ma-
jukumu ikiwamo takwimu za viwanda uanzie 
kwenye halmashauri, mkoa ndipo uje makao 
makuu ya Wizara ya Viwanda na Biashara kwa 
kuratibiwa na Tamisemi,” aliongeza.

Pia aliagiza Shirika la Viwango nchini 
(TBS), Wakala wa Vipimo (WMA) na Tume ya 
Ushindani  (FCC), kufanya  mapitio ya kanuni  
ili kupunguza  viwango vya tozo   wanazowa-
toza  wenye viwanda na wafanyabiashara  na 

Waziri akiri udhaifu mkubwa wizarani

Walia kupigwa danadana 
fao kupoteza ajira NSSF
Na Salome Kitomari

BAADHI ya wanachama wa Mfuko wa Hifa-
dhi ya Jamii (NSSF), wamelalamika kupigwa 
danadana ya kulipwa fedha za mafao ya up-
otevu wa ajira na michango yao ya kujitoa 
uanachama kwa muda mrefu bila mafanikio.

Wanachama hao wamedai kujikuta wote 
wakiambiwa sababu zinazofanana kuwa 
walikosea kuweka alama ya dole gumba, 
kuwapo kwa tatizo la mtandao na wasimika 
mfumo mpya kwa kushirikiana na Hazina.

Wakizungumza na Nipashe kwa nyakati 
tofauti, mwanachama hao wameilalamikia 
oisi ya NSSF Ubungo, kwa usumbufu wa-
naopata kila siku wa kupewa sababu mpya 
za kuchelewa kulipwa haki yao kisheria.

Mmoja wa wanachama hao ambaye 
hakupenda jina lake liandikwe gazetini, 
aliiambia Nipashe kuwa mkataba wake 
wa kazi ulikwisha Julai mwaka 2018, 
alifungua maombi ya malipo na il-
ipoika Novemba mwaka huo, aliam-
biwa hawezi kulipwa michango yake, 
badala yake anatakiwa kufungua fao 
la upotevu wa ajira ambalo alifungua 
Desemba 11, mwaka huu.

Alisema walimwambia kuwa ha-
jaikisha umri wa kustaafu hivyo hawezi 
kulipwa na badala yake anastahili fao la up-
otevu wa ajira.

Alisema alionana na Meneja wa NSSF Ubun-
go, kumuuliza lini atalipwa kama rais alivyo-
agiza Desemba mwaka jana, lakini aliambiwa 

kuwa wa-
nafuata Sheria ya Mafao.

Alisema alifungua madai ya fao la 
upotevu wa ajira Desemba 11, 2018, alitakiwa 
kurudi Januari 10, mwaka huu, na Januari 

15, mwaka huu, atakuwa ameanza kulipwa, 
lakini alienda benki na hakukuta fedha 

yoyote.
“Niliangalia, lakini sikukuta 

fedha, nilikwenda kwao waka-
niambia walikuwa na kazi ny-

ingi hawajaweza kushughulikia 
faili langu, na wanalipa za watu 

wa mwaka jana, nikawauliza nije 
lini wakaniandikia Machi 16, mwa-

ka huu ( jana),” alisema.
“Nategemewa na zaidi ya watu 

10 akiwamo mke na watoto watano, 
kuninyima stahiki zangu maana 

yake ni kuniangamiza ili haki yangu 
ipotee,” alisema.

Alisema juzi wanachama wote 
waliofuatilia walikusanywa kwenye 

ukumbi na kutangaziwa mabadiliko ya 
tarehe za kulipwa.

Alisema Machi 21, mwaka huu, ali-
iandikia Mamlaka ya Usimamizi na 

Udhibiti wa Mifuko ya Hifadhi ya Jamii 
(SSRA), kueleza usumbufu anaokutana 

nao licha ya kutokuwa na ajira kwa takrib-
ani miezi saba na hawezi hata kutumia 

huduma za matibabu na sababu wanayom-
weleza ni kwa kuwa hachangii kwa sasa.

Machi 25, mwaka huu, SSRA walimjibu 
kupitia barua yenye kumbukumbu Na: DB. 
154/541/13/69, iliyosaniwa na Kaimu Mkuru-
genzi Mkuu wa SSRA, Kitandu Ugula, ambaye 

Spika wa Bunge, Job Ndugai (kushoto), akisalimiana na Mwakilishi wa Umoja wa Afrika ku-
toka Shirika la Chakula na Kilimo la Umoja wa Mataifa (FAO), David Phiri, kabla ya kufungua 
Mkutano wa Umoja wa Wabunge wa Afrika ya Mashariki wa kuangalia Usalama wa Chakula 
na Lishe, jijini Arusha jana. Katikati ni Mwakilishi wa Shirika hilo, nchini, Fred Kafeero. PI-

CHA: OFISI YA BUNGE

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi 
Kisutu, jijini Dar es Salaam imesema 
itaanza kusikiliza leo ushahidi wa 
Jamhuri wa kesi ya uchochezi na 
kufanya mkusanyiko usio halali 
inayowakabili vigogo tisa wa Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(Chadema), akiwamo Mwenyekiti 
Taifa, Freedman Mbowe.

Kesi hiyo ilipangwa kuanza kusiki-
lizwa shahidi wa kwanza wa Jamhuri 
jana katika mahakama hiyo iliyoketi 
chini ya Hakimu Mkazi Mkuu, 
Thomas Simba.

Jopo la upande wa Jamhuri likion-
gozwa na Wakili wa Serikali Mkuu, 
Faraja Nchimba, akisaidiana na 
mawakili wa serikali, Wankyo Simon, 
Jacquline Nyantori na Salim Msemo, 
lilidai kuwa mashahidi wawili wako 
tayari kuendelea.

Hata hivyo, jopo la mawakili wa 
utetezi likiongozwa, Prof. Abdal-
lah Safari, Peter Kibatala, Hekima 
Mwasipu, Jeremia Mtobesya na John 
Mallya, liliwasilisha barua ya kuomba 
ruhusa kutoka kwa mshtakiwa wa 
sita Dk. Vicent Mashinji.

Profesa Safari alidai alisoma barua 
ya mshtakiwa kwenda kwa ma-
hakama kwamba; “Anaomba ruhusa 

Ushahidi kesi kina 
Mbowe kuanza leo 
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HABARI KITAIFA

Mafundi wakiendelea na ujenzi wa mifereji ya maji ya mvua katika eneo la Sinza Kijiweni, Manispaa ya Ubungo, 
jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JOHN BADI

TCRA kufunga laini za simu za watu wakaidi

WB: Idadi ya wategemezi 
Tanzania yaongezeka
Na Salome Kitomari

BENKI ya Dunia imesema kuwa idadi ya wategemezi kwa 
Tanzania inazidi kuongezeka ikilinganishwa na wenye ajira 
rasmi, kutokana na kupungua kwa ajira rasmi.

Aidha, ajira zisizo rasmi kwenye maeneo ya viwanda na 
huduma zimeongezeka ikilinganishwa na utoaji wa huduma.

Kiongozi wa uchumi na mradi wa ukuaji wa usawa wa 
uchumi na taasisi katika nchi za Burundi, Malawi, Somalia na 
Tanzania, Dk. Yutaka Yoshino, aliyasema wakati akiwasilisha 
ripoti ya jinsi ya kuuendea uchumi wa kati iliyotolewa na WB.

Akiwasilisha ripoti hiyo jana jijini Dar es Salaam, mbele ya 
waandishi wa habari, alisema miaka ya 90 nchi 17 zilikuwa 
katika uchumi wa chini, lakini baadhi ya nchi zimejikwamua 
kutokana na mabadiliko kwenye sekta mbalimbali ambazo ni 
injini ya uchumi ikiwamo sekta binafsi.

Akichambua ripoti hiyo kwa kuziangalia nchi za Tanzania, 
Bangladesh na Vietnam, Dk. Yoshino, alisema mwaka 1990 
nchi hizo zilikuwa na uchumi sawa kwenye pato la mtu mmoja 
mmoja (Per capital income).

Alisema ongezeko la watu linapaswa kwenda sambamba 
na ukuaji wa Pato la Taifa, na nchi za Bangladesh na Vietnam 
ziliweza kudhibiti ongezeko la watu kwa miaka 20 iliyopita 
ikilinganishwa na Tanzania ambako kuna ongezeko kubwa la 

Makonda atimiza ahadi ya 
kusomesha wasichana 100
Na Mary Geofrey

MKUU wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Paul Makonda, ametimiza 
ahadi yake aliyoitoa hivi karibuni 
ya kusomesha wasichana 100 wa 
masomo ya Sayansi, waliofaulu 
kidato cha nne, lakini familia zao 
hazina uwezo wa kuwasomesha.

Makonda alitimiza ahadi hiyo 
jana, baada ya kukabidhiwa hun-
di ya Sh. milioni 20 na Balozi wa 
Falme za Kiarabu, Khalifa Abdul-
Ragman Al-Marzoo.

Makonda alisema aliomba 
msaada kwa balozi huyo ambaye 
alikubaliana na wazo lake la ku-
wasomesha wanafunzi hao 100 
wa mkoa wa Dar es Salaam.

“Huu ni msaada, niliomba nika-
pewa kwa ajili ya wanafunzi wa 
kike, ombi langu kwa watendaji 
ambao mtawatafuta wanafunzi 
hawa, msije mkawapachika ndugu 
na jamaa zenu ambao wana uw-

ezo hii itakuwa ni laana kwenu,” 
alionya Makonda.

Alisema katika kila wilaya wata-
toka wanafunzi 20 wa mkoa huo 
na atawasomesha katika shule za 
ndani na nje ya mkoa wao.

“Rais Magufuli amejitahidi 
kutoa elimu bure kwa wanafunzi 
hawa wa shule za msingi hadi se-
kondari kwa kutambua mchango 
wanafunzi wa kike ambao wa-
nafaulu vizuri, lakini wazazi au 
ndugu zao hawana uwezo wa 
kuwasomesha, nimejitolea ku-
watafutia ufadhili wa masomo,” 
alisema Makonda.

Aliahidi kuwa wanafunzi hao 
atawasomesha hadi kidato cha 
sita na kwamba kila mwaka ataen-
delea kujitolea kuwatafutia ufa-
dhili wanafunzi wengine.

Balozi Al-Marzoo, alimpongeza 
Makonda kwa juhudi zake za ku-
saidia watoto wa kike katika maso-
mo ya Sayansi ili kupata elimu.

Alisema Falme za Kiarabu zina-
shirikiana na Tanzania katika mas-
uala mbalimbali ya kusaidia jamii 
ikiwamo ufadhili wa masomo.

Alisema amependa kusaidia 
wasichana hao 100 ambao wame-
faulu kidato cha nne na hawana 
uwezo wa kuendelea na masomo 
kwa sababu anaamini wakipata 
elimu watakuja kusaidia jamii.

Mbali na hilo, Makonda alisema 
amemshauri Katibu Mkuu wa Wiz-
ara ya Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (Tamisemi), kuwabadili 
wakuu wa idara ambao wame-
kuwa wakikwamisha miradi ya 
maendeleo kwa sababu zisizo na 
mashiko.

Pia aliiagiza Halmashauri ya 
Manispaa ya Ilala, kumnyang’anya 
mkataba, mkandarasi aliyepewa 
kazi ya kujenga mitaro katika 
bonde la mto Msimbazi kutokana 
na kile kinachodaiwa kufungiwa 
ufadhili na moja ya benki kubwa.

Na Happy Severine, SIMIYU

MAMLAKA ya Mawasiliano Tanzania 
(TCRA), imesema kuwa itawafungia laini zao 
za simu watu wote watakaoshindwa kuzisaji-
li kwa mfumo mpya wa alama za vidole yaani 
Biometric Registration.

Mamlaka hiyo imesema kuwa muda wa 
ukomo utakapotangazwa hakutakuwa na 
msaada wowote na badala yake watazifun-
gia mawasiliano laini zote zitakazokuwa ha-
jazisajiliwa kwa mfumo huo.

Kauli hiyo ilitolewa jana na Meneja wa 

Mamlaka hiyo, Kanda ya Ziwa, Mhandisi 
Francis Mihayo, katika uzinduzi wa kampeni 
ya kutoa elimu kwa wananchi juu ya mfumo 
huo uliofanyika mjini Bariadi, mkoani Simi-
yu.

Mihayo alisema usajili wa laini zote kwa 
mfumo huo utaanza rasmi  Mei mosi, 2019, 
wananchi watatakiwa kwenda kwa watoa 
huduma wa mitandao mbalimbali ya simu 
kwa ajili ya kusajiliwa.

“Mwezi Mei, ndiyo tutaanza rasmi kusajili 
laini zote upya kwa kutumia mfumo huu, lak-
ini ukomo wa zoezi hilo bado hatujatangaza, 

hivyo wananchi wajitokeze kwa wingi kwen-
da kusajili laini zao,” alisema Mihayo.

Aidha, alisema lengo la TCRA kuja na mfu-
mo huo ni kutokana na kuwapo kwa idadi 
kubwa ya wananchi waliosajili laini kwa ku-
tumia vitambulisho bandia.

“Katika mfumo huu kitambulisho kimoja 
tu cha NIDA ndicho kinachohitajika hasa 
namba ya kitambulisho hicho, tofauti na 
zamani waliporuhusu vitambulisho vitano,” 
alisema Mihayo.

“Kwa kutumia vitambulisho hivyo udang-
anyifu ulikuwa mkubwa hali iliyosababisha 

ugumu kwa TCRA kudhibiti vitendo vya 
uhalifu kwa kutumia mtandao,” aliongeza 
Mihayo.

Akizindua kampeni hiyo, Mkuu wa Wilaya 
ya Bariadi, Festo Kiswaga, aliwataka wa-
nanchi wa wilaya hiyo kujitokeza kwa wingi 
kusajili laini zao upya kwa mfumo huo huku 
akiwataka kwenda na vitambulisho vya 
NIDA.

Baadhi ya wananchi walisema mfumo huo 
ni mzuri, lakini changamoto ya upatikanaji 
wa vitambulisho na namba kwa madai kuwa 
baadhi yao hawana.

INAENDELEA UK 8
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Na Salome Kitomari

  MTANDAO wa Watetezi wa Haki za 
Binadamu (THRDC), umempongeza Wa-
ziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora, George Mkuchi-
ka, kwa kuwaelekeza wakuu wa wilaya na 
mikoa kuacha kutumia vibaya madaraka 
yao kuwaweka kizuizini raia bila kufuata 
matakwa ya sheria.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana 
na Mratibu wa THRDC taifa, Onesmo 
Olengurumwa, Sheria ya Tawala za mikoa 
ya mwaka 1997, inawapa mamlaka ya ku-
waweka watu wanaotenda kosa la jinai 
au kuvunja amani ndani ya saa 48 na siyo 
vinginevyo.

“Kwa mujibu wa kifungu cha 7(5) cha 
sheria hii, ni lazima Mkuu wa Mkoa 
au  Wilaya anayemuweka kizuizini raia 
aandike maelezo ni kwanini amemuweka 
ndani raia huyo. 

“Sio mnadaiana madeni mnaanza ku-
wekana ndani...haiwezekani,” alisema 
Waziri Mkuchika.

Olengurumwa alisema kutokana na vi-
tendo hivyo vya baadhi ya viongozi hao, 
mara kadhaa THRDC imewahi kutoa 
malalamiko na kuitaka serikali kukome-
sha ukiukwaji huo wa sheria.

Alisema ipo mifano kadhaa juu ya 
uvunjifu wa haki unaofanywa na baadhi 
ya wakuu wa mikoa na wilaya na kwa 
mara kadhaa wamewahi kuunga mkono 
kauli za viongozi waliowahi kukemea vi-

tendo vya viongozi hao kukiuka haki za 
binadamu.

Aidha, alisema baadhi ya kauli hizo ni 
kama za Waziri wa Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (Tamisemi), Suleiman 
Jaffo, na Katibu Mkuu wake waliowahi 
kutoa maelekezo kama haya mwaka 2018.

“Huu ni muendelezo wa kupigania 
haki ambao THRDC na wanachama wetu 
tumekuwa tukiendelea kupigania. Hata 
hivyo matukio haya yameonekana kuen-
delea kushamiri na hivyo tunaomba kauli 
ya waziri wa utawala bora sasa iheshimi-
we pamoja na maelekezo ya Mwanashe-
ria Mkuu wa Serikali,” alisisitiza.

Kwa mujibu wa Mratibu huyo, waziri 
ameishatamka wazi kwamba Mkuu wa 
mMoa au wa Wilaya atakayekiuka sheria 
achukuliwe hatua yeye binafsi na Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali asihusishwe 
kwenye kesi hiyo.

Mkuchika amiminiwa sifa
kukemea ubabe ma-DC, RC

Na Mary Geofrey

HOSPITALI ya Taifa ya Muhimbili 
(MNH), imejitolea kumtibu bure Mariam 
Rajab (25), mkazi wa Mtaa wa Minga, 
Kata ya Mnung’una, mkoani Singida, am-
baye anasumbuliwa na kidonda kikubwa 
mgongoni.

Juzi ujumbe mfupi wa video ulisambaa 
kwenye mitandao ya kijamii, ukimuonye-
sha msichana huyo akiomba msaada wa 
nauli ya kutoka Singida kwenda Muhimbili 
kwa ajili ya kufuata matibabu ya ugonjwa 
huo ambao haujulikani.

Ofisa Uhusiano wa Muhimbili, Aminiel 
Eligaesha, aliwaeleza waandishi wa habari 
jana kuwa, baada ya kupata ujumbe huo 
wa video, walimfuatilia msichana huyo na 
kufanikiwa kumpata kwa ajili ya kuja jijini 
Dar es Salaam kwa matibabu.

“Asante kwa waliosambaza ujumbe huu 
ambao ulitufikia Muhimbili, nimefanikiwa 
kumpata huyu dada anaitwa Mariam Rajab 
atasafiri kesho (leo) kutoka Singida kuja 
Dar es Salaam kwa ajili ya kuja Muhimbili 
kupata matibabu,” alisema Eligaesha.

Eligaesha alisema amezungumza na 
msichana huyo ambaye historia yake in-
asikitisha hivyo baada ya kupatiwa mat-
ibabu atapata fursa ya kujielezea.

“Huyu msichana ana mahitaji mengi 
sana, tuache afike apatiwe matibabu, mta-
pata kufahamu historia yake inayogusa 
sana, nina imani watu wengi wataguswa 
kumsaidia,” alisema Eligaesha.

Ujumbe mfupi wa video uliosambaa 
kwenye makundi mengi ya Whatssap ul-
imuonyesha msichana huyo akionyesha 
kidonda kikubwa chenye uvimbe kili-
chopo nyuma ya bega lake.

Alisema anaishi katika familia masikini 
ambayo haiwezi kumtibu kidonda kikub-
wa kinachomsumbua mgongo kwake ka-
ribu na bega.

“Naombeni msaada wenu, nahitaji 
msaada wa nauli kwa ajili ya kwenda Hos-
pitali ya Muhimbili kwa ajili ya kutibiwa ki-
donda kikubwa kilichopo mgongoni, sina 
cha kuwalipa Mungu awabariki,” alieleza 
msichana huyo kwenye ujumbe huo wa 
video.

Muhimbili kumtibu 
bure mwenye 
ugonjwa wa ajabu

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC), Anna Henga (kusho-
to) na Balozi wa Norway  nchini, Elisabeth Jacobsen, wakibadilishana hati baada ya kusaini 
makubaliano ya ushirikiano, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Na Steven William MUHEZA

MKAZI wa Kijiji cha Misozwe, 
wilayani Muheza, mkoani Tanga, 
Elinani John (22), amefariki dunia 
baada ya kuzama katika bwawa la 
maji wakati akiogelea.

Tukio hilo lilitokea juzi na kuthibit-
ishwa na Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Tanga, Edward Bukombe.

Akizungumza na Nipashe, Ofisa 
Mtendaji wa Kijiji cha Misozwe, An-
drew Elangwa, alisema kijana huyo 
alifariki dunia wakati akiogelea ka-
tika bwawa la kilimo cha umwagiliaji 
la kijiji cha Misozwe.

Alisema siku ya tukio kijana huyo 
aliwasindikiza wenzake ambao ni 
waumini wa Kanisa la Pentekoste 
kwenda kubatizwa katika bwawa 
hilo la umwagiliaji.

Alisema kuwa baada ya waumini 
hao kumaliza kubatizwa walishauri-
ana wabaki katika bwawa hilo waen-
delee kuogelea.

Elengwa  alisema vijana hao 
walianza kuogelea, lakini kwa bahati 
mbaya mwenzao alizidiwa na maji 
na hatimaye kuzama ndipo wenzake 
walipotimua mbio.

Alisema vijana hao walitoa taarifa 
kuhusu mwenzao kuzama ndani ya 
bwawa hilo ambapo wananchi wali-
fika na kuanza kumtafuta.

Alisema alipatikana siku ya pili 
akiwa amefariki dunia na kwamba 
taratibu za kusafirisha mwili huo zi-
naendelea kumpeleka kwao Moshi, 
mkoani Kilimanjaro.

Afa maji 
akiogelea 
bwawa la 
umwagiliaji
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TAARIFA kuwa serikali imezindua mafunzo kwa wavu-

vi yenye lengo la kuzifahamu zana za uvuvi zinazoruhusi-

wa kwa mujibu wa sheria, ni za kutia moyo.

Pia ilielezwa mafunzo hayo yanalenga kutambua fursa 

zilizopo katika sekta hiyo na hatimaye kuleta tija kwa mai-

sha yao na ukuaji wa uchumi wa taifa.

Alizindua mafunzo hayo kitaifa katika mwalo wa Kilin-

doni,  Mafia mkoani Pwani, Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Lu-

haga Mpina, alisema kutokana na wavuvi wengi kukumbwa 

na changamoto nyingi, wizara yake imeanzisha mafunzo 

hayo ili kujenga uelewa wa pamoja na kuondoa kasoro zi-

lizopo.

Mpina alisema pia watafundishwa juu ya matumizi ya 

zana bora za kisasa za uvuvi, namna ya kuandaa samaki na 

kuwahifadhi ili kupunguza hasara ya mavuno pamoja na 

fursa za masoko, utunzaji wa mazingira ili kulinda ikolojia 

na bioanuai zilizopo majini ili kuwa na uvuvi endelevu.

Kadhalika, alisema wavuvi watafundishwa namna ya 

kuanzisha vikundi vya wavuvi ili kurahisisha upatikanaji 

wa mikopo, watafundishwa ufugaji wa samaki kwenye 

mabwawa na vizimba na biashara zingine mbadala ili 

kuongeza kipato na kupunguza nguvu ya uvuvi.

Vilevile, watafundishwa kuzielewa Sheria za Uvuvi iki-

wamo Sheria ya Uvuvi Namba 22 ya mwaka 2003, Sheria ya 

Hifadhi za Bahari na Maeneo Tengefu Namba 29 ya mwaka 

1994 na Kanuni zake za mwaka 2009 pamoja na Sheria ya 

Bahari Kuu Cap 388 na kanuni zake za mwaka 2007 na 2016 

ili kufahamu kwa kina mambo yanayoruhusiwa na yasiyor-

uhusiwa.

Kutokana na mafunzo hayo, alisema watafahamu pia 

suala la urefu na uzito wa samaki anayeruhusiwa kuvuliwa, 

vipimo vya nyavu zinazoruhusiwa na taratibu nyingine 

kwa mujibu wa sheria ili kuepuka kuingia kwenye mkono 

wa sheria.

Hatua ya kuandaa mafunzo hayo kwa wavuvi imechuku-

liwa wakati mwafaka kutokana na mkakati ulioanzishwa na 

kutekelezwa na serikali ya awamu ya tano wa kuhakikisha 

rasilimali za nchi zinalindwa ili zilinufaishe taifa.

Katika kuhakikisha kuwa lengo hilo linafikiwa, serikali 

imekuwa ikitekeleza operesheni mbalimbali kwa kutumia 

sheria zilizotajwa hapo juu kuhakikisha shughuli zote za 

uvuvi unaokiuka sheria zinadhibitiwa, huku wahusika 

wakikamatwa na kuchukuliwa hatua za kisheria.

Baadhi ya hatua ambazo zimeendelea kuchukuliwa ni ya 

kukamata na kutaifisha nyavu zisizofaa ambazo zinachang-

ia uvuaji wa samaki wadogo, kukamata na kutaifisha sam-

aki wenye uzito mdogo, kuwakamata na kuwafungulia kesi 

wanaojihusisha na vitendo vya uvuvi haramu.

Matokeo ya operesheni hizo yameleta matokeo chanya. 

Kwa mfano, hivi sasa katika maeneo mengo wanavuliwa 

samaki wenye uzito unaoruhusiwa, na vilevile inaelezwa 

kuwa upatikanaji wa samaki umeongezeka.

Tunaziunga mkono hatua hizo zinazochukuliwa na seri-

kali kudhibiti utoroshaji wa samaki kwenda nje bila kulipa 

mapato ya serikali pamoja na vitendo vyote vya uvuvi usi-

ozingatia sheria za nchi.

Tunaona kuwa hatua ya kuendesha mafunzo kwa wavuvi 

itawawezesha kuwa na uelewa wa kutosha kuhusu uvuvi 

bora hususan zana zinazopaswa kutumika pamoja na she-

ria na kanuni zinazoongoza shughuli za uvuvi. 

Tunaelewa kuwa baadhi ya mambo ambayo yamekuwa 

yakichochea uvuvi haramu, ni kukosekana kwa elimu kwa 

wavuvi wengi. Tunaamini mafunzo hayo yatawafikia wa-

vuvi wengi zaidi nchini.

Na Margaret 
Malisa, 
Dodoma 

NI muda mrefu wadau wa 
usairi wamekuwa wakipigia 
kelele Sheria ya Usalama Bara-
barani ya Mwaka 1973, ifanyiwe 
marekebisho yanayoendana na 
wakati  uliopo.

Hiyo inatokana na tathmini na  
taiti za wadau wa usairi, baada 
ya kubaini ajali  barabarani  zi-
meendelea kutawala. Ilibainika 
sheria ya mwaka 1973 haijakaa 
sawa.

Sheria ina mchango katika ku-
kabili changamoto za  usalama 
barabarani. Utaiti uliofanyika 
unaonyesha upungufu unaohi-
taji  maboresho, ili yaendane na 
wakati na kukabili changamoto 
za ajali barabarani.

Katika sheria hiyo, imepende-
kezwa kufanyiwe kazi suala la 
mwendokasi, matumizi ya mi-
kanda, koia ngumu, vilevi na 
vizuizi vya watoto.

Ndani ya  mwendokasi,  un-
aotajwa kuwa chanzo kikuu 
cha ajali na sasa inahitajika 
kuangaliwa kwa upana na si 
kama zamani, kuna mambo kad-
haa yametambuliwa kwa mujibu 
wa Sheia ya Usalama Barabarani 
ya mwaka 1973, katika kudhibiti 
mwendokasi.

  “Wadau wa usairi wali-
pendekeza sheria itamke mae-
neo yote na si yale ya mjini tu/
makazi. Itamke wazi kuhusu 
maeneo ya shule, hospitali na 
maeneo yenye mikusanyiko mi-
kubwa ya watu,” ni sehemu ya 
mapendekezo hayo. 

Pia kuna matumizi ya mikan-
da, inayotakiwa sasa katika map-
endekezo, imembana dereva na 
abiria wake kufunga mikanda 
na kukiuka iwe kosa, tofauti na 
zamani haikusema kitu kwa 
abiria walioko viti vya nyuma.

 Utaiti uliofanywa na Shirika 
la Afya Duniani (WHO), unao-
nyesha iwapo ajali zitatokea, 

matumizi ya mkanda kwa 
mtazamo huo mpya, unaweza 
kupunguza nusu ya ajali kwa 
abiria wa kiti cha mbele, pia asil-
imia 70 kwa walioko nyuma.

Katika hilo, Mamlaka ya Usa-
iri wa Barabarani na Majini 
(Sumatra), kupitia kanuni zake 
inahitaji abiria wote wafunge 
mkanda, huku sheria iliyopo 
ya Usalama Barabarani imekaa 
kimya, hali inayotoa wakati 
mgumu,  utekelezaji wa kanuni 
husika.

  Ni pendekezo la wadau wa 
sheria hiyo, ibadilishwe na ku-
wataka abiria wote, wanaokuwa 
katika chombo cha usairi wa 
kibiashara au binafsi kufunga 
mikanda wakati wote wa sa-
fari na abiria ambaye hatafunga 
mkanda wa usalama, ataadhibi-
wa binafsi.

  Pia kwa waendesha pikipiki, 
biashara iliyotawala kila mahali 
nchini, kuna suala la matumizi 
ya koia ngumu. Sheria ya sasa ya 
Usalama Barabarani inatamka 
kosa kwa mwendesha pikipiki 
kutokuvaa koia ngumu, wakati 
anaendesha chombo chake. 

Hata hivyo, inafafanuliwa 
kuwa sheria hiyo haisemi cho-
chote kwa abiria anayepanda 
chombo hicho, hali kadhalika 
sheria haielezi jinsi gani ko-
ia inatakiwa kuvaliwa na aina 
maalum ya koia inayopaswa 
kutumika.

 Kwa mujibu wa WHO, iwapo 
ajali itatokea, madhara ya up-
ungufu katika uvaaji koia ni 
makubwa, ikinganishwa na koia 
hiyo kama ingevaliwa kwa usa-
hihi. 

Hivyo, kwa kukizingatia kuwa 
sasa hivi usairi wa pikipiki ume-
kuwa unatumika kwa kiasi ki-
kubwa, kuna majibu ya mabore-
sho ya sheria kwa abiria wake.

    Katika suala la vilevi, hadi 

sasa sheria inakataza uendeshaji 
chombo cha moto akiwa na ki-
wango cha kilevi katika damu 
yake kinachozidi miligramu 80 
kwa mililita 100 katika mfumo 
wa mwili.

  Kiwango hicho kinatajwa ni 
kikubwa sana, kikilinganishwa 
na utaiti wa WHO inayopende-
keza kiwango cha miligramu 
50 kwa mililita 100 kwa dereva 
aliyebobea na miligramu 20 
kwa mililita 100 kwa dere-
va  mchanga. 

Msukumo wa wadau ni kutaka 
sheria ifanyiwe marekebisho, 
iendane na kiwango kilichopo 
cha kimataifa. 

 Hadi sasa Umoja wa Mataifa 
na shirika lake na WHO, wote 
wanakiri hitaji la mabadiliko ya 
haraka katika Sheria za Usalama 
Barabarani, ili ajali zipungue 
nchini.

Inaelezwa kwamba katika  
kipindi cha miaka mitano sasa, 
nchi 17 zenye jumla ya wakazi 
milioni 409 zimefanya mabore-
sho ya sheria za barabarani. 

Nchini Tanzania, baada ya 
jitihada  za wadau wa usairi 
kuipigia kelele maboresho ya 
kisheria, sasa  tunafurahi nuru 
ya mabadiliko yanaonekana, 
dalili ya safari ya kupenya katika 
hatua kuelelea katika muswada 
kujadiliwa bungeni.

Mwenyekiti wa kamati ya 
Bloomberg Initiatives for Global 
Road Safety’ ambayo inarati-
biwa na WHO tawi la Tanzania, 
kwa kushirikiana na Wizara ya 
Afya, Mrakibu Msaidizi wa Polisi, 
Deus Sokon, ambaye pia ni Mwa-
nasheria wa Kikosi   cha Usala-
ma Barabarani, anasema  baada 
ya kupita hatua mbalimbali, ku-
ikia hatua zake za mwisho ku-
sogea bungeni. Kila la kheri she-
ria mpya, kwa niaba ya wadau, 
pongezi sana ASP Sokoni.

 Muungwana Lazima Nilonge

Elimu kwa wavuvi ya

zana bora hatua nzuri

Pongezi ASP Sokoni, muswada
Usalama Barabarani ‘kuiva’
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Mhariri Pole na majukumu ya kila 
siku.

NAOMBA unipatie nafasi kwenye 
gazeti letu linalotupatia fursa sisi 
wasomaji wake ya kueleza dukuduku na 
kero mbalimbali zinazotukabili katika 
jitihada za kuhakikisha kuwa tunapiga 
hatua kubwa za kimaendeleo kama watu 
binafsi na taifa kwa ujumla.

Kero niliyonayo kwa leo ni ile ya watu 
wanaovuta sigara kila mahali hata kwe-
nye sehemu za wazi au za umma ambazo 
kimsingi haziruhusiwi kwa wavutaji 
kufanya starehe yao hiyo.

Tabia hii inakera katika mazingira 
yoyote kwa sababu inasumbua wengine 
wasio wavutaji wa sigara, hali inayowa-
sababishia adha isiyokuwa na sababu, 
eti tu kwa baadhi ya watu kuendeleza 
starehe zao.

Ikumbukwe kuwa kwa mujibu wa 
utafiti toka vyanzo mbalimbali vya 
kiafya, inabainishwa kwamba moshi 
wa sigara unapomfikia mtu asiyevuta, 
humwathiri zaidi kiafya kuliko hata huyo 
mtumiaji mwenyewe.

Bahati mbaya zaidi hata pale wa-
nanchi wenzetu hawa wavutaji wan-
apokanywa ama kunasibiwa waache 
kuwakera wenzao, baadhi yao huziba 
masikio na wengine hutoa majibu yasi-
yofaa.

Ninaomba mamlaka zinazohusika 
zisaidie kulimaliza tatizo hili sasa kwa 
kuchukua hatua za kuwakamata na 
kuwapeleka kwenye vyombo vya sheria 
wale wote wanaozidi kuvuta sigara 
sehemu za wazi ama za umma.

Jumanne Ayoub, DSM

Tupambane 
kabisa na wenzetu 
wanaovuta sigara 
hadharani

Na Mwandishi Wetu

WIKI iliyopita, Mamlaka 
ya Mawasiliano Tanzania 
(TCRA) ilikuwa mwenyeji wa 
mkutano wa nane wa kila 
mwaka wa Umoja wa Mamlaka 
za Mawasiliano katika nchi za 
Kusini mwa Afrika (CRASA). 

Mkutano huo ulifanyika jijini 
Dar es Salaam kupitia kauli 
mbiu ya ‘Making Smart Societies 
a Reality’ na ulihudhuriwa na 
wadau mbalimbali wa tasnia 
ya teknolojia ya mawasiliano 
pamoja na wale wa masuala ya 
posta.

Lengo kuu la mikutano 
hii ni kutoa nafasi kwa 
wanachama wa CRASA kupata 
fursa ya kufanya mapitio 
na mijadala kuhusu sera na 
mambo mengine yanayohusu 
mawasiliano katika eneo hili la 
dunia.

Katika mkutano wa mwaka 
huu mambo mbalimbali 
yalijadiliwa ikiwamo jambo 
nyeti la kodi kubwa, gharama ya 
mawasiliano ya simu, namna ya 
kuboresha mawasiliano katika 
maeneo ya vijijini na uzuiaji wa 
uhalifu wa kimtandao.

Katika wakati huu ambapo 
TCRA inatafakari kuhusu 
maazimio yaliyofikiwa katika 
mkutano huo na kutazama sera 
na kanuni mwafaka kwa ajili ya 
kutimiza azima ya kuboresha 
sekta hii hapa nchini na katika 
ukanda wote huu wa Kusini 
mwa Afrika, nadhani huu pia 
ni wakati muhimu kufanya 
tathmini ya sekta hii kwa 
kiwango cha Tanzania.

Pasipo shaka yoyote ile sekta 
ya mawasiliano ni miongoni 

mwa zile zinazokua kwa kasi 
zaidi hapa nchini. 

Kwa mujibu wa ripoti ya 
karibuni zaidi iliyochapishwa 
na taasisi ya kimataifa ya 
mawasiliano duniani ya GSMA, 
teknolojia ya mawasiliano 
kupitia simu za mkononi 
ndiyo kitovu cha mabadiliko 
ya kiteknolojia yanayoendelea 
Tanzania. 

Ripoti hiyo inaeleza kuwa 
mapinduzi hayo ya kiteknolojia 
yamekuwa mojawapo ya 
chachu za ukuaji wa uchumi 
wa Tanzania.

Kwa mfano, ripoti hiyo 
ya utafiti imeonyesha 
kwamba mchango wa sekta 
ya mawasiliano ya simu 
katika uchumi wa Tanzania 
unabashiriwa kuongezeka 
kutoka dola bilioni 2.5 mwaka 
2016 hadi dola bilioni nne 
mwaka 2020. 

Kiwango cha dola bilioni nne 
(zaidi ya shilingi trilioni nane za 
Tanzania) ni sawa na asilimia 
sita ya Pato la Taifa (GDP).

Ripoti hiyo ya wataalamu hao 
wa GSMA imesema kwamba 

ili mchango huo wa sekta ya 
mawasiliano ufikiwe, ni lazima 
mambo kadhaa muhimu 
yafanyike. 

Kwa mfano, mojawapo ya 
mapendekezo ni kuwekwa 
kwa mazingira wezeshi 
yatakayochochea kukua zaidi 
kwa sekta hiyo.

Kwa sababu ukuaji wa 
sekta yoyote ile hutegemea 
ukaribu wa pande tatu; serikali, 
wawekezaji na wadau (wateja 
na wahusika wengine katika 
sekta) ni muhimu sana kwa 
pande hizo kukaa chini na 
kubungua bongo kufahamu 
changamoto za kisheria na 
kiwekezaji ambazo endapo 
zitafanyiwa kazi ipasavyo, 
hakutakuwa na kikwazo kufikia 
ubashiri uliotabiriwa.

Kwa mtu ambaye ameisoma 
ripoti hiyo ya GSMA, atakuwa 
amebaini kwamba mojawapo 
ya masuala ya kisera 
yanayotakiwa kuangaliwa 
kwa undani katika mchakato 
huu ni suala la washindani 
wa sekta husika kufikiria 
kuungana ili kupunguza utitiri 

wa washindani uliopo katika 
sekta hiyo.

Utafiti huo wa GSMA 
umeonyesha kwamba kwa 
mujibu wa takwimu zilizopo, 
Tanzania ni miongoni mwa 
nchi zinazofahamika kwa 
kuwa na washindani wengi 
katika soko moja la biashara ya 
mawasiliano ya simu. 

Hili ni tatizo kwa sababu 
mahali penye washindani 
wengi wa sekta hii humaanisha 
faida kidogo sana kwa 
wawekezaji.

Kwa vyovyote vile, hakuna 
tena mtu anayeweza kubisha 
kuhusu umuhimu wa sekta hii 
katika maendeleo ya uchumi 
wa taifa letu. Takwimu ziko 
wazi na kuna msemo maarufu 
kwamba namba huwa hazisemi 
uongo.

Ni jukumu la serikali, wadau 
na kampuni za simu kukaa 
chini, kutatua changamoto 
hizo ndogondogo zilizopo ili 
kwamba lengo la kuwezesha 
mamilioni ya Watanzania 
kunufaika na mapinduzi haya 
ya kiteknolojia liweze kufikiwa.

Tutafikia malengo ya mawasiliano 
kwa ushirikiano wa wadau wote

KABWELA NA FADHILI MOHAMMED

Mhariri,
UKISOMA vitabu vya dini na hata 

kusikiliza mahubiri na mawaidha 
ya viongozi wetu wa dini ni dhahiri 
utapata jinsi ambavyo misahafu na 
maelekezo ya viongozi hao inavyosisiti-
za juu ya umuhimu wa kulinda uhai 
wa binadamu.

Inafafanuliwa kwamba uhai wa bi-
nadamu ni lazima ulindwe kwa kuwa 
ndivyo yalivyo maagizo ya Muumba 
na kwamba hata sheria, kanuni na 
taratibu mbalimbali katika jamii na 
makabila zinasisitiza juu ya hilo.

Ninaandika katika ukurasa huu 
kuelezea namna ninavyochukizwa 
na watu ambao hutupa watoto ovyo 
jalalani ama kwenye vyoo wakati 
mwingine na hivyo kukatisha maisha 
ya watoto wasio na hatia.

Tatizo hili kimsingi liko sana kwa 
wasichana ambao matukio mengi ya-
mekuwa yakiripotiwa mara kwa mara 
juu yao katika vyombo vya habari.

Ninawatahadharisha watu wa-
naofanya unyama huo wakumbuke 
kwamba Mwenyezi Mungu anawaona.

Ninaomba kwa serikali yetu tukufu 
iwachukulie hatua kali watu wa aina 
hii wasiothamini kabisa uhai wa 
binadamu.

Lufunga Jifenenge-Kahama

Tusilee binadamu 
wa aina hii 
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Mawaziri wahamia 
ofisi mpya

Tarura yawezeshwa 
kwa bajeti zaidi 

INATOKA UK 3
INATOKA UK 2

Kikuu cha Mbeya na wanashauriwa na TBA.
“Wizara hii ilipatiwa eneo lenye ukubwa wa 

ekari 11 na tuliamua kugawa maeneo mawili, 
ambapo eneo jingine tumewapatia Wakala 
wa Barabara Mijini na Vijijini (Tarura), ambao 
wamepanga kwenye jengo kule mjini wana-
lipa kodi ya pango la zaidi ya Sh. milioni 400 
kwa mwaka,”alisema.

Jumamosi iliyopita Rais Magufuli alitoa ag-
izo hilo baada ya Waziri Mkuu, Kassim Majal-
iwa, kusema kuna baadhi ya wizara ikiwamo 
Tamisemi ambazo majengo yao yamechele-
wa kukamilika kutokana na kuchelewa ku-
pata fedha. 

Hata hivyo, Rais Magufuli alisema hataki 
kusikia kunakuwa na kisingizio cha majengo 
mengine kuwa hayajakamilika na kama mtu 
ameshindwa akae hata chini ya mwembe 
ilmradi awe Mtumba ambako ndiko mji wa 
serikali ulipo.

“Nataka wote muwe hapa ili muda wote 
nitakapowahitaji mawaziri muwapo, hakuna 
sababu ya kuwaita bali nitawafuata kwenye 
majengo, nataka kila mmoja ahamie kwa vi-
tendo siyo maneno,” alisema.

Mfanyakazi wa kampuni ya usafi akizoa mchanga kwenye barabara ya lami katika eneo la 
Kijitonyama, jijini Dar es Salaam. PICHA: MIRAJI MSALA 

Walia kupigwa danadana fao

Idadi ya wategemezi 
Tanzania yaongezeka

kuleta marekebisho kabla ya Juni 30, mwa-
ka huu.

Aidha, aliagiza WMA kufanya ukaguzi wa 
uzalishaji wa bidhaa hasa katika viwanda 
vya nondo, mabati, marumaru, misumari 
na mabomba ya chuma ili kuangalia uzin-
gatiwaji wa vipimo na kuwapa elimu kuhu-
su vipimo sahihi wenye viwanda hivyo.

“Nimeagiza  WMA wafanye ukaguzi wa 
uzalishaji wa bidhaa  ili bidhaa zinazo-
toka Tanzania ziendelee kukubalika kuwa 
bora  kwenye masoko ya nchi  za Afrika 
Mashariki, SADC, Afrika na nje ya Bara la Af-
rika,” Kakunda alisema.

ya kutokuhudhuria kesi hiyo jana kwa 
sababu amekwenda kwenye kesi ya 
jinai inayomkabili katika Mahakama 
ya Hakimu Mkazi Songea kwa ajili ya 
utetezi Aprili 15 na 16, mwaka huu”. 
Aliendelea kunukuu:

“Kutokana na sababu hiyo mimi Dk. 
Vincent Mashinji, nimeridhia kesi inay-
onikabili katika Mahakama ya Kisutu 
kuendelea kusikilizwa bila uwepo 
wangu,” Profesa Safari alinukuu barua 
ya mshtakiwa.

Hata hivyo, Nchimbi alidai kuwa 
sababu za mshtakiwa hazina ma-
shiko kisheria kwamba kwa mujibu 
wa kifungu namba 197/cha Sheria 
ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai 
(CPA) kifungu (b), kinatoa mwanya 
kupokea ushahidi pale tu mshtakiwa/
washtakiwa wanapokuwa na matatizo 
ya afya na wana wakili wa kumwak-
ilisha kusikiliza kesi yake bila uwepo 
wake/wao.

Pia, sababu za kuhudhuria kesi 
hazina mashiko ya kisheria kwa 
sababu usikilizwaji wake ulipangwa 
wiki mbili zilizopita na mshtakiwa 
Mashinji alikuwapo.

“Tunaomba tarehe ijayo mshtakiwa 
aieleze mahakama kama siku ilipo-
pangwa kesi hii alikuwa na taarifa ya 
kesi ya Songea na kama ndiyo kwa 
sababu gani ameamua kwenda huko 
na kuacha kusikiliza kesi hii, kwa 
sababu kesi ilipangwa kusikilizwa siku 
mbili leo (jana) na kesho (leo), tunaom-
ba ipangwe kesho,” alidai Nchimbi.

Prof. Safari alidai  hawezi kuelezea 
kuhusu uamuzi wa mshtakiwa kwenda 
Songea badala ya kusikiliza kesi hiyo 
na kuhusu kesi kusikilizwa leo hana 
pingamizi.

Hakimu Simba alisema kesi hiyo 
itasikilizwa leo saa 4:00 asubuhi dha-
mana za washtakiwa zinaendelea.

Mbali ya Mbowe na Mashinji 
washtakiwa wengine ni Mbunge wa 
Bunda, Ester Bulaya, Mbunge wa 
Tarime Mjini Esther Matiko, Katibu 
Mkuu Taifa ,Vicent Mashinji, Mbunge 
wa Iringa mjini, Peter Msigwa, Naibu 
Katibu Mkuu Taifa, Zanzibar, Salum 
Mwalimu,  Mbunge wa Kibamba, John 
Mnyika,  Katibu Mkuu Taifa, Vicent 
Mashinji,  Mbunge wa Kawe,  Halima 
Mdee na John Heche.

Katika kesi ya msingi, washtakiwa 
hao wanadaiwa kuwa kati ya Febru-
ari Mosi na Februari 16, mwaka huu, 
Mbowe na wenzake wakiwa Kinondo-
ni, Dar es Salaam kwa pamoja walikula 
njama na wengine ambao hawapo 
mahakamani ya kutenda kosa la jinai 
ikiwamo kuendelea na mkusanyiko 
isivyo halali na kusababisha chuki na 
uchochezi wa uasi.

Ushahidi kesi

INATOKA UK 3

INATOKA UK 3

INATOKA UK 4

Waziri akiri udhaifu 

watu.
Alisema wakati nchi hizo zikidhibiti 

ongezeko la watu, wenye uwezo wa 
kufanya kazi waliongezeka na walipata 
kazi, huku Tanzania watu wenye uwezo 
wa kufanyakazi walizidi kupungua.

“Idadi ya wategemezi Tanzania im-
eendelea kuongezeka ikilinganishwa na 
wenye uwezo wa kufanyakazi, kwenye 
nchi hizo wenye uwezo wa kufanya 
kazi waliongezeka ikilinganishwa na 
idadi ya watu,” alisema.

Alisema nchi hizo zilifanya mabadi-
liko mbalimbali kwenye sekta zina-
zoajiri watu wengi, na kwamba kwa 
sasa sekta ya kilimo haifanyi vizuri, 
lakini sekta ya viwanda na huduma 
ndiyo inaajiri watu wengi.

Aidha, alisema sekta binafsi imeen-
delea kuwa katika mazingira magumu 
ya ukuaji ikilinganishwa na nchi sita, na 
kwamba sekta binafsi ndiyo injini ya 
uchumi wowote duniani.

Kuhusu mazingira ya ufanyaji 
biashara, alisema ripoti ya mwaka 
2018 imeonyesha bado kuna vikwazo 
kwenye mipaka kwa kuwa wananchi 
hawawezi kuvusha mizigo kwa haraka 
huku Bandari ya Dar es Salaam ikitu-
mika chini ya uwezo wake.

alimwandikia Mkurugenzi Mkuu wa NSSF 
kumtaka wafuatilie malalamiko hayo na 
kutekeleza kwa mujibu wa sheria. 

“NSSF makao makuu waliongea na Meneja 
wa Ubungo, ambaye alimtaka aende oisini 
kwake, wasaidizi wake waliniambia nirudi 
Aprili mosi, mwaka huu, baada ya muda 
akaniandikia Mei 22, mwaka huu, nikaenda 
kwa meneja ambaye alirekebisha akaandika 
Aprili 23, mwaka huu, wakaniambia niende 
Aprili 16 yaani jana, ambako pia nimepigwa 
kalenda hadi Mei 30, mwaka huu,” alisema.

Mwanachama mwingine aliyefungua 

maombi Januari mwaka huu, aliambiwa aru-
di Februari 22, alipoika alipigwa tarehe hadi 
Machi na jana alisema ameambiwa hadi Mei, 
mwaka huu.

“Katika kuzungumza watu tuliokuwapo 
pale tulijiuliza kwanini wanatusumbua, 
wote tukajikuta tulijibiwa Januari mwaka 
huu kuwa tulikosea kuweka dole gum-
ba,  baadaye tuliambiwa mtandao unasum-
bua na baadaye wanasimika mfumo mpya,” 
alisema na kuongeza:

“Kama hakuna fedha watuambie kuliko 
kutusumbua na majibu yanakuwa tarehe fu-
lani nenda benki utakuta fedha zako.”

Naye, mwanachama mwingine alisema 

kwa muda mrefu anafuatilia fao la upotevu 
wa ajira ya asilimia 33.3 ya mshahara wake 
ambalo lipo kwa mujibu wa sheria, lakini 
anasumbuliwa kiasi cha kukata tamaa.

“Rais alishatangaza tulipwe fedha zetu, 
lakini kila siku wanakupa sababu mpya il-
imradi uondoke, wakati wanakuja kuomba 
michango yetu wanatuomba kwa upole na 
ushawishi, lakini tunapokuja kudai haki yetu 
tunasumbuliwa,” alisema.

Nipashe ilimpotafuta Meneja Mahusiano 
wa NSSF, Lulu Mengele, kwa njia ya simu 
kutoa ufafanunuzi kuhusu madai hayo, al-
imjibu mwandishi kuwa yuko kwenye kikao, 
atafutwe baadaye.

Na Augusta Njoji, Dodoma

WAZIRI wa Nchi, Oisi ya Rais, Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi), Se-
lemani Jafo, amesema serikali imeongeza 
Sh. bilioni 33 kwenye bajeti ya Wakala wa 
Barabara Mijini na Vijijini (Tarura) kutokana 
na kilio cha wabunge wengi, wakitaka fedha 
ziongezwe kwa wakala huo ili kutimiza maju-
kumu yake.

Akihitimisha hoja ya makadirio ya bajeti 
ya Wizara yake kwa mwaka ujao wa fedha, 
Jafo alisema fungu namba 59 la Oisi hiyo 
zimeongezwa fedha hizo ambazo zitapele-
kwa Tarura kwa ajili ya ujenzi wa barabara.

“Baada ya kusikia kilio cha wabunge humu 
ndani serikali imeona iongeze Sh.Bilioni 33 
ambazo zitakwenda Tarura kutatua matatizo 
ya wananchi wetu,” alisema.

Alieleza kuwa bajeti ya maendeleo ya Oisi 
hiyo itasomeka Sh. bilioni 496.5 badala ya Sh. 
bilioni 463.5 na hivyo katika miradi ya maen-
deleo na matumizi ya kawaida itakuwa Sh. 
bilioni 550.2.

“Bajeti nzima ya Tamisemi itakuwa na Sh. 
trilioni 6.24,” alisema.

Jafo alisema kama kuna mambo hayajakaa 
sawa kwenye utoaji wa vitambulisho vya 
ujasiriamali watashughulikia kwa kuzingatia 
maoni ya wabunge.

“Wabunge walisema inaweza kuwa njema 
lakini utoaji haufuati taratibu, kazi yetu ni 

kuchukua maoni na kufanyia kazi, tutaenda 
kurekebisha,”alisema.

 “Madiwani wanafanya kazi kubwa sana 
na wanasimamia kwa fedha zinazopelekwa 
kule, tumechukua suala hili tunaenda kuta-
fakari ili tuweze kuhakikisha angalau kipato 
chao kiongezeke,”alisema.

Aidha, alisema wanaenda kupitia mwon-
gozo wa utoaji wa posho haraka iwezekana-
vyo ili madiwani wasiwe na kinyongo kwenye 
utendaji kazi zao kwa kuzingatia wanapotoka 
na kazi wanayoifanya.

Kuhusu kamuni za uchaguzi wa Serikali za 
Mitaa, alisema wataalamu wameandaa kanu-
ni za uchaguzi wa serikali za mitaa kwa umak-
ini na umahiri wa hali ya juu kwa kushirikisha 
wadau mbalimbali ikiwemo vyama vya siasa.

“Tulifanya mkutano na vyama vya siasa 
wadau walishiriki vizuri na jambo hili lipo 
hatua za mwisho ili zikamilishwe na kutanga-
zwa gazetini ili zifanye vizuri katika uchaguzi 
wetu mwezi Novemba mwaka huu,” alisema.

Jafo alisema kanuni za utoaji mikopo ya 
wanawake, vijana, na watu wenye ulemavu 
zimeshatangazwa gazetini na zitawabana 
wakurugenzi kwenye hilo.

Kuhusu ajira, alisema walimu walioajiriwa 
ni 13,632 na wamesharipoti kwenye vituo na 
pia ajira nyingine zaidi ya 4,500 na kuahidi 
kuwa serikali itaendelea kuongeza idadi ya 
walimu kama mipango ya serikali inavyose-
ma.
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Na Yasmine Protace, 

MKURANGA

KIJIJI cha Sangatini wilaya 
ya Mkuranga mkoani Pwani, 
kina miaka 29 bila ya shule 
ya msingi, hali inayosaba-
bisha wanafunzi kutembea 
kutoka kijiji hicho kilomita 
10 kwenda kusoma shule za 
msingi Kigamboni jijini Dar es 
Salaam..

Pia kijiji hicho hakina 
sekondari na kusababisha 
wanafunzi kutembea kilomita 
14 kwenda kusoma katika 
sekondari ya kijiji cha Vianzi  
Mkuranga.

Hayo yalisemwa na baa-
dhi ya wakazi wa kijiji hicho 
walipokuwa wakizungumza na 
Nipashe kwa nyakati tofauti.

Hakijiki Rashid, alisema  
kutokuwapo kwa shule ya 
msingi na sekondari kunawa-
fanya watoto wao kutembea 
umbali mrefu kwenda maeneo 
mengine.

”Kijiji hakina shule ya 
msingi na sekondari, kwa 
sasa watoto wanaosoma 
shule ya msingi hulazimika 
kwenda Kigamboni kusoma 
na wanatembea kilomita 10,” 
alisema.

Aliongeza kuwa wanaosoma 
sekondari nao hutembea 
kilomita 14 kwenda kijiji cha 
Marogoro kusoma.

Alisema wanamuomba di-
wani wao na mbunge wawa-
saidie ili kijiji kipate shule na 
kuwapunguzia umbali mrefu 
watoto kutembea.

Aliongeza kuwa maeneo 
yote ambayo watoto wana-
soma inatakiwa kulipa nauli 
ya Sh. 1,500, lakini wazazi 
hawana uwezo wa gharama 
hizo.

Mwenyekiti wa kijiji hi-
cho, Abdallah Ramadhani 
Mhando, alisema kuwa kijiji 
kilianzishwa mwaka 1970 na 
kina  wakazi 2000, lakini ki-
nakabiliwa na changamoto ya 
umeme, shule na barabara.

Diwani wa Vianzi, Nassoro 
Chuma, alikiri kijiji hicho 
kuwa na changamoto ya 
umeme, maji na barabara.

Hata hivyo, alisema wame-
shapata Sh. milioni 37 kwa 
ajili ya ujenzi wa shule ya 
sekondari Marogoro ambapo 
wanafunzi watasoma kutoka 
vitongoji vya kijiji hicho.

Na Mwandishi Wetu, NJOMBE

WADAU wa Kituo Cha Kuendeleza Kilimo 
Nyanda za Kusini mwa Tanzania (SAGCOT), 
wamepongeza hotuba ya kizalendo ya Rais 
John  Magufuli kuhusu uwekezaji na kue-
lezea kuwa dhamira hiyo itachochea ukuaji 
wa sekta ya viwanda nchini.

Akizindua Kiwanda kipya cha Kuchakata 
chai cha Kabambe kinachomilikiwa na Kam-
puni ya Unilever Tanzania, wiki iliyopita, 
Rais Magufuli aliwaonya watendaji katika 
ngazi zote serikalini kuachana na urasimu 
usio wa msingi kwa kukwamisha uwekezaji.

Mwenyekiti wa Wood Foundation, Sir Ian 
Wood, alisema kauli ya Rais Magufuli ime-
onyesha dhamira ya wazi kuwa anakerwa 
na watendaji wachache wanaokwamisha 
ukuaji na maendeleo ya sekta za viwanda na 
uwekezaji.

Mbali ya kumpongeza Rais Magufuli, Sir 
Wood alisema taasisi yake itaendelea ku-

fanya kazi kwa karibu na SAGCOT kwani 
kuwepo kwake kumechangia kuleta mageuzi 
mengi katika sekta ya kilimo katika ukanda 
huo.

“Maendeleo yanayopatikana hapa ni 
matokeo chanya kazi  na uratibu mzuri wa 
SAGCOT kama kiunganishi sahihi kwa wa-
dau wote. Taasisi yangu kama mdau tutaen-
delea kufanya kazi kwa karibu na SAGCOT,” 
alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa SAGCOT, Geof-
frey Kirenga, alisema katika kipindi kisichoz-
idi mwaka mmoja, Rais Magufuli amefungua 
viwanda viwili muhimu katika eneo la SAG-
COT.

“Kabla ya uzinduzi wa Kiwanda cha 
Kabambe ambacho kitawanufaisha sana 
wakulima wadogo wa chai katika vijiji vyote 
vinavyozunguka kiwanda hicho, Rais pia ali-
fungua kiwanda cha kuzalisha vifaranga vya 
kuku na chakula cha Silverlands kilichopo 
mkoani Iringa,” alisema Kirenga.

“Ukitembelea eneo la SAGCOT utaona 
namna gani serikali na sekta binafsi zina-
vyofanya kazi kwa pamoja. Miaka michache 
ijayo utashuhudia mabilionea wakitoka ka-
tika sekta ya kilimo,” alisema na kuongeza 
kuwa Unilever Tanzania  na Silverlands Tan-
zania ni wadau wa SAGCOT.

Alisema kitendo cha Dkt. Magufuli kufun-
gua viwanda hivyo kimechochea msukumo 
mkubwa wa wadau wa SAGCOT. Rais magu-
fuli hufanya kazi kwa vitendo na mfuatiliaji 
mzuri wa maendeleo.

“Ni faraja kubwa sana wadau wetu wana-
pomwona mheshimiwa Rais akifanya ziara 
katika maeneo yao. SAGCOT itaendelea 
kuwa nguzo kwa ubia kati ya sekta za umma 
na binafsi,” alisisitiza.

Naye Mkulima wa chai na parachichi 
wilayani NJombe, Christom Mkole, aliishuk-
uru SAGCOT kwa kuwa mstari wa mbele 
kuwajengea uwezo wakulima wadogo na ku-
fanya kilimo biashara.

Miaka 29 
ya kijiji 
bila maji

Magufuli awakuna 
wadau wa SAGCOT 

Wafanyakazi na wadau wa kampuni ya kukopesha ya Kopafasta wakisherehekea uzinduzi  wake jijini Dar es Salaam Jumatatu.  
PICHA: MPIGAPICHA WETU 

Fursa kukopesha sekta binafsi yaanza
Na Mwandishi Wetu

MAKUNDI yaliyopo katika 
sekta isiyo rasmi yamepanuliwa 
wigo wa kukopa baada ya kuan-
zishwa na kuzinduliwa kwa 
Kampuni inayotoa mikopo iju-
likanayo kama kopafasta.

Kampuni hiyo inayotoa 
mikopo kwa wanachama wali-
osajiliwa kupitia miradi mbal-
imbali kama TACIP na PSG-P 
inayotekelezwa na kampuni ya 
DataVision International  kwa 
kushirikiana na Taasisi na Wiz-
ara za Serikali, ilizinduliwa Ju-
matatu jijini Dar es Salaam.

Inaelezwa kuwa lengo kuu la 
kopafasta ni kusaidia  kurasimi-
sha na kuboresha sekta zisizo 
rasmi kama sanaa za ufundi na 
ulinzi binafsi  kwa kuanzia, ili  
kuwasaidia kuwapa mikopo ya 

fedha, vifaa na vitendea kazi, na  
kujenga uwezo kupitia mafunzo 
ya usimamizi wa fedha, biasha-
ra na uwekezaji.

Akitoa ufafanuzi wa huduma 
hiyo wakati wa hala ya uzindu-
zi, Meneja wa kopafasta, Patrick 
Kang’ombe alieleza sababu ya 
kutoa huduma ya mikopo kwa 
makundi hayo na kusema:

“Huduma yetu ni tofauti na 
ya kipekee, kwani tumechagua 
sekta ambazo zimesahaulika na 
zimekuwa zikichukuliwa kuwa 
hazikopesheki, kwa maana ya 
kutokuwa na uwezo wa kuweka 
dhamana na  kutoaminika  ku-
pewa  mikopo.

 Hizo zimekuwa changamoto 
kubwa kwa sekta zisizo rasmi, 
na kuzifanya kubaki nje ya mfu-
mo rasmi, pamoja na kwamba 
zimekuwa na mchango mkub-

wa katika pato la Taifa.”
“Hivyo kopafasta tunaamini 

kuwa, tukiwezesha makundi 
haya na kuyaingiza katika sekta 
rasmi, tutakua tunaunga mkono 
na kutekeleza sera na jitihada 
za Serikali ya awamu ya tano 
ya Dk. John Magufuli kama vile 
kupanua wigo wa walipakodi na 
kuongeza pato la Taifa, kukuza 
ajira, uanzishwaji wa viwan-
da vidogo vidogo na kuvutia 
wawekezaji katika Taifa letu,” 
alisema Kang’ombe na kuende-
lea:

“Tungependa pia kutoa wito 
kwa Serikali kuendelea  ku-
saidia na kuwezesha miradi 
inayolenga kutambua na kura-
tibu  wa sekta zisizo rasmi kama 
TACIP na PSG-P kwa nia ya kur-
asimisha sekta hizo ili kufanya 
makundi haya kujitambua, ku-

tambulika na  kujidhamini ili 
kopafasta iendelee kuyakope-
sha.”

Alieleza kuwa kopafasta pia 
imeshirikiana na wadau mbal-
imbali katika  kutoa  huduma 
hii, ikiwamo huduma ya utu-
maji na upokeaji wa pesa kwa 
njia ya simu ya mkononi  kupitia 
MLIPA. HI  inasaidia kuhakiki-
sha walengwa wa wanapata hu-
duma ya mikopo kwa urahisi na 
kwa wakati. 

Meneja wa MLIPA, Maclean 
Geofray Mwaijonga, alisema 
mikopo hii hutolewa kwa njia 
ya kielektroniki kupitia mfumo 
wa  MLIPA  na kumikia mleng-
wa kupitia akaunti  yake ya pesa 
ya mtandao wowote wa simu 
yake ya mkononi kama vile Tigo 
pesa, M pesa, au Halopesa pop-
ote alipo nchini.”

”Kijiji hakina 
shule ya msingi 
na sekondari, kwa 
sasa watoto wa-
naosoma shule ya 
msingi hulazimika 
kwenda Kigam-
boni kusoma na 
wanatembea kilo-
mita 10,” alisema.
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HABARI BUNGENI

Uteuzi wa 
wahasibu 
AMCOS 
wahojiwa

MBUNGE wa Mtwara Mjini (CUF), 
Maftaha Nachuma, amehoji mkakati 
wa serikali wa kuteua wahasibu 
wenye vigezo kwenye vyama vya 
msingi vya ushirika (AMCOS) ili 
kuepuka wakulima kuibiwa.

Akiuliza swali jana bungeni, 
Mbunge huyo alisema kwenye 
vyama vya msingi vya ushirika 
kumekuwa na changamoto mbalim-
bali kwa wahasibu kuibia wakulima.

“Je, serikali ina makakati gani 
kuhakikisha kuwa wahasibu wa-
nateuliwa kwa vigezo vya elimu 
ili kuepuka wakulima kuibiwa 
pindi wanapoenda kuuza mazao 
yao?”alihoji.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri 
wa Kilimo, Omary Mgumba, alisema 
wizara hiyo itafanya mchakato wa 
kupata wahasibu wenye weledi ili 
kuwahudumia wakulima nchini.

Mgumba alisema kuwa wame-
shaanza mchakato wa kuwatambua 
wahasibu wenye sifa ikiwamo 
wilaya ya Tunduru mkoani Ruvuma.

Alieleza kuwa walianza mpango 
huo katika mkoa, tajwa waliajiriwa 
kwa vigezo vya elimu, hivyo 
awamu ijayo watafanya nchi nzima 
ili kupata wahasibu wenye weledi 
wa kuwahudumia wananchi na 
kuondokana na changamoto za 
kuibiwa.

Katika swali lake la nyongeza, 
Mbunge wa Rombo (Chadema), 
Joseph Selasini, alisema zao la 
kahawa lina tatizo nchi nzima kuto-
kana na uhaba wa pembejeo na bei 
yake kuwa juu, hivyo kupunguza 
uzalishaji.

”Je, Serikali ina mkakati gani ku-
nyayua soko hilo kutokana na kuwa 
kahawa inayozalishwa mkoani 
Kilimanjaro ni tamu kuliko mikoa 
mingine,”alihoji.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri 
Mgumba alisema kuwa wapo kwe-
nye mazungumzo na kampuni ya 
nje inayozalisha mbolea ili kufun-
gua kiwanda hapa nje hali itakay-
owezesha upatikanaji wake kwa 
urahisi na kwa wakati.

Awali, katika swali la msingi 
Mbunge wa Mbinga Vijijini (CCM), 
Martin Msuha, alihoji ni vyama 
vingapi vya msingi vya ushirika 
vimeundwa Wilaya ya Mbinga.

Akijibu swali hilo, Mgumba 
alisema hadi sasa mkoa wa Ruvuma 
una jumla ya vyama vya ushirika 
vya kahawa 67 na chama kikuu cha 
ushirika kimoja (Mbifacu) ambavyo 
vimeanzishwa na wakulima wa 
kahawa katika mkoa huo.

Alibainisha Wilaya ya Mbinga ina 
jumla ya vyama vya msingi vya 
kahawa 58 ambavyo ndio vitasi-
mamia na kuendesha biashara ya 
kahawa katika wilaya hiyo.

Na Augusta Njoji, DODOMA 

SERIKALI imesema hadi kufikia Feb-
ruari 28, mwaka huu jumla ya wastaafu 
9,971 walikuwa wameshalipwa stahiki 
zao takribani Sh. bilioni 888.39 na 
Mfuko wa Pensheni wa Watumishi wa 
Umma(PSSSF).

Hayo yalielezwa jana bungeni na 
Naibu Waziri, Ofisi ya Waziri Mkuu (Vi-
jana, Kazi na Ajira), Anthony Mavunde, 
alipokuwa akijibu swali la Mbunge wa 
Mbozi (Chadema), Paschal Haonga, 
aliyetaka kujua ni lini serikali itawalipa 
wastaafu ambao walikuwa wanachama 
wa Mfuko wa Pensheni wa PSPF viinua 
mgongo vyao.

Akijibu swali hilo, Mavunde alisema 
hadi kipindi hicho kimelipwa kiasi cha 
fedha hizo na kwamba mfuko huo wa 
PSSSF umekamilisha kulipa malim-
bikizo ya deni la wastaafu lililorithiwa 
kutoka mfuko wa PSPF. 

Aidha, alisema mfuko huo umeka-
milisha mfumo wa ulipaji mafao utaka-
owezesha kufanya malipo katika ngazi 
ya Mkoa, hivyo kuwezesha mfuko kuli-
pa mafao ndani ya muda uliowekwa 
kisheria  wa siku 60 tangu mwanacha-
ma anapowasilisha madai.

“Mifuko ya Hifadhi ya Jamii 
inaendeshwa kwa mujibu wa Sheria 
ya Bunge iliyoanzisha mfuko husika na 
pamoja na mambo mengine inasima-

mia muundo wa utawala na mfumo wa 
maamuzi na usimamizi wa uwekezaji 
wa fedha za mfuko,” alisema.

Naibu Waziri huyo sheria inaipa 
Bodi ya Wadhamini ya mfuko jukumu 
la kusimamia uwekezaji wa fedha za 
mfuko kwa uhuru na kwamba si kweli 
serikali inaweza kuingilia uendeshaji 
wa mifuko, au kufanya maamuzi ya 
uwekezaji ikiwamo kukopesha taasisi 
au watu binafsi.

Hata hivyo, alisema mifuko ya Hifadhi 
ya Jamii imekuwa ikitoa mikopo yenye 
masharti nafuu kwa wanachama wake 
kupitia vikundi vya kuweka na kukopa 
(SACCOS) katika maeneo ya kazi.

PSSSF yalipa bil. 890/- 
wastaafu 10,000

Sababu shilingi kuendelea
kuwa tulivu zabainishwa

BUNGE limeelezwa kuwa katika kip-
indi cha miaka miwili iliyopita thamani 
ya Shilingi ya Tanzania imekuwa tulivu 
dhidi ya Dola ya Marekani ikilingan-
ishwa na sarafu zingine.

Kauli hiyo ilitolewa jana bungeni na 
Naibu Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. 
Ashatu Kijaji, alipokuwa akijibu swali la 
Mbunge Tumbatu (CCM), Juma Othman 
Hija.

Katika swali lake, Mbunge huyo aliho-
ji serikali ina mkakati gani wa kudhibiti 
mporomoko wa shilingi ya Tanzania 
dhidi ya sarafu zingine ikiwemo Dola la 
Marekani.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri 
huyo alisema hali hiyo inatokana na 
utekelezaji thabiti wa sera ya fedha na 

bajeti pamoja na kudhibiti mfumuko 
wa bei.

“Thamani ya shilingi ilipungua kwa 
wastani wa asilimia 2 mwaka 2017/18 na 
2016/17 ikilinganishwa na wastani wa 
asilimia 22 mwaka 2015/16, kiujumla, 
shilingi ilikuwa imara ikilinganishwa 
na sarafu nyingine kama vile Franc ya 
Rwanda iliyopungua kwa wastani wa 
asilimia 5 na shilingi ya Uganda   il-
iyoshuka kwa asilimia 3.8 katika kipindi 
kama hicho,” alisema .

Dk. Kijaji alisema ili kuimarisha utu-
livu wa thamani ya shilingi dhidi ya fed-
ha za kigeni serikali inatekeleza mambo 
mbalimbali, ikiwamo kuhakikisha kuwa 
ongezeko la ujazi wa fedha linaendana 
na ukuaji wa shughuli za uzalishaji.

“Kadhalika, kuongezeka kwa uzal-
ishaji wa bidhaa na huduma ndani ya 
nchi, kuongeza mauzo ya bidhaa na hu-
duma nje ya nchi na kudhibiti hali ya 
wasiwasi katika soko la fedha za kigeni 
inayosababishwa na hisia pamoja na 
biashara ya kuotea ambapo Benki Kuu 
hununua na kuuza fedha za kigeni ka-
tika soko la jumla,” alisema.

Pamoja na hayo, alisema serikali ka-
tika kuimarisha thamani ya shilingi 
ina majukumu mawili ambayo ni seri-
kali kupitia Benki Kuu ina jukumu la 
kutekeleza na kusimamia sera ya fedha 
ili kudhibiti mfumuko wa bei, viwango 
vya kubadilisha fedha na ujazi wa fedha 
katika soko.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akizungumza na Mbunge wa Mikumi, Joseph Haule (Chadema), wakati wa kikao cha Bunge jijini Dodoma, 
jana. PICHA: OWM
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HABARI ARUSHA

Watumishi 9 
wa serikali 
mbaroni 
kwa utapeli 
viwanja

Na Mwandishi Wetu,   
ARUSHA

WATU tisa wakiwamo wanne 
kutoka Halmashauri ya Jiji 
la Arusha na Ofisi ya Ardhi 
Kanda ya Kaskazini, wametiwa 
mbaroni na polisi kwa tuhuma 
za utapeli wa viwanja na 
mashamba.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa 
wa Arusha, Jonathan Shana, 
alisema hayo jana wakati 
akizungumza na waandishi wa 
habari ofisini kwake.

Alisema watu hao wanata-
rajiwa kufikishwa mahakamani 
pindi tu upelelezi utakapo 
kamilika.

Kamanda Shana (pichani) 
alisema kukamatwa kwa watu 
hao kunafuatia operesheni 
iliyofanywa na polisi baada 
ya kuwapo kwa wimbi kubwa 
la watu wanaojihusisha na 
utapeli wa aina mbalimbali.

Alisema wapo baadhi ya 
watu wanaojidai kukwa ni 
maafisa ardhi, wamiliki wa 
mashamba na wengine waki-
jifanya matajiri wanaohitaji 
kununua ardhi.

Kamanda Shana alitoa wito 
kwa wananchi kufuata sheria 
na kufanya uchunguzi kabla ya 
kununua au kuuza nyumba au 
kiwanja.

Mkuu wa Wilaya ya Arumeru, Jerry Muro, akishirikiana na Mchungaji wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT), Dayosisi ya 
Meru, Elias Katoi, wakitoa ng’ombe 20 kwa familia zisizojiweza. PICHA: WOINDE SHIZZA

Na Novatus Makunga, NAMANGA

SERIKALI inatarajia kufungua soko la 
kimataifa la mifugo mpakani mwa Tan-
zania na Kenya eneo la Namanga katika 
wilaya ya Longido mwishoni mwa mwezi 
ujao kwa lengo la kudhibiti utoroshaji wa 
mifugo nje ya nchi kupitia njia za panya.

Mkuu wa Wilaya ya Longido, Frank 
Mwaisumbe, alisema taratibu zote za 
kuanza kwa soko hilo ifikapo Mei 29 mwa-
ka huu zimekamilika.

Mwaisembe alisema hatua hiyo itafuati-
wa na kufunguliwa kwa kiwanda kikubwa 
cha nyama mwezi Oktoba, mwaka huu, ka-
tika mji wa Longido.

Alisema kiwanda hicho kitakuwa na uw-
ezo wa kuchinja ng’ombe kati ya 200 hadi 
500 kwa siku na nyama kusindikwa kwa 
ajili ya kuuzwa ndani na nje ya nchi

“Hatua zote mbili hizo zitafanya biasha-

ra ya mifugo kuwa rahisi ambapo wafugaji 
watanufaika kwani tozo mbalimbali zital-
ipwa na mnunuzi wa mifiugo au nyama 
iliyozindikwa kiwandani,” alisema.

Alisema kwa kuanzishwa Kituo cha 
Forodha cha Pamoja cha Namanga, (OSBP) 
kumeondoa urasimu uliokuwa unawak-
wamisha wafugaji ukiwemo wa kutafuta 
vibali Dodoma au Dar es Salaam.

“Kituo hiki ni muhimu katika kuhu-
dumia watu na kurahisisha ufanyi-
kaji wa biashara mpakani,” alifafanua 
Mwaisumbe.

Alisema kituo hicho kimeweza kupun-
guza magendo na kuongeza makusanyo 
ya mapato ambapo kwa sasa zinakusany-
wa kati ya Sh. milioni 300 hadi ya Sh. mil-
ioni 500 kwa mwezi katika kituo hicho cha 
Namanga

Akizungumzia mchakato wa uan-
zishwaji wa mnada wa kimataifa mpa-

kani hapo, Meneja Msaidizi wa Mamlaka 
ya Mapato Nchini, (TRA), mkoani Arusha 
anayeshughulikia forodha, Godfrey Ki-
tundu, alisema tayari wameweka mkakati 
wa kuhakikisha unafanyika kwa ufanisi 
mkubwa.

“Malengo ya kuwa na kituo hicho ni 
pamoja na kurahisisha na kuharakisha 
upitishaji wa mizigo mpakani na wasafiri 
pamoja na kuratibu usimamizi wa pande 
mbili za nchi yaani Kenya na Tanzania kwa 
maana hiyo hakutakuwa tena na changa-
moto zitakazokwamisha biashara ya mifu-
go,” alisema.

Kwa mujibu wa mkuu wa kituo cha 
mifugo mkoani Arusha, Obed Nyasabwa, 
Wilaya ya Longido inashika nafasi ya pili 
mkoani Arusha kwa kuwa na wingi wa 
mifugo ikiwa nyuma ya Ngorongoro am-
bapo wilaya hiyo ina jumla ya ng’ombe 
222,909, mbuzi 423,813 na kondoo 322,295.

Soko la mifugo kudhibiti njia 
panya mipakani kufunguliwa

Na Woinde Shizza,  ARUSHA 

MKAZI wa Mtaa wa Simanjiro, Kata ya 
Sombetini jijini Arusha, Lazaro Keorori, 
(53), anadaiwa kujiua kwa kujichinja kwa 
kisu kutokana na msongo wa mawazo uli-
osababishwa na mgogoro wa kifamilia.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa Aru-
sha, Jonathan Shana, alithibitisha hayo 

wakati akizungumza na waandishi wa 
habari ofisini kwake jana.

Alisema tukio hilo lilitokea majira ya 
usiku wa Jumatatu iliyopita huko nyum-
bani kwake.

“Uchunguzi tulioufanya tumebaini 
marehemu alichukuwa uamuzi huo ku-
tokana na mgogoro wa kifamilia ulioku-
wepo kati yake na wake zake wawili.

“Marehemu alikuwa na msongo wa 
mawazo uliomsababishia kuamua ku-
chukuwa uamuzi wa kujiua na kwa mael-
ezo ya watu waliohojiwa walisema, aliin-
gia ndani usiku akachukua kisu kidogo 
chenye makali akaanza kujichinja na 
alipokaribia kufa alipiga kelele na hapo 
ndipo watu waliingia chumbani kwake 
kwa lengo la kumuokoa, lakini hawaku-

fanikiwa,” alisema.
Kamanda Shana aliwataka wananchi 

wakiwemo wanaume kutochukua 
maamuzi ya haraka haraka na kuwasihi 
iwapo wakipata msongo wa mawazo ni 
vizuri wakaenda kupewa ushauri katika 
nyumba za ibada au katika familia na siyo 
kujichukulia sheria mkononi.

Ajiaua kwa kujichinja kwa kisu
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HABARI KILIMANJARO

Waweka 
mikakati 
kupanda miti 
kukabiliana 
na ukame

Na Godfrey Mushi, SAME

MPANGO wa serikali wa kui-
fanya Wilaya ya Same, mkoani 
Kilimanjaro inayokabiliwa na 
ukame kuwa ya kijani, umeanza 
kutekelezwa kwa mafanikio, baada 
ya kupanda miti umbali wa kilo-
mita 90 kando kando ya barabara 
kuu ya Arusha, Tanga.

Mkuu wa Wilaya ya Same, 
Rosemary Senyamule alisema nia 
ya serikali ni kubadili fikra za 
wananchi kuhusu mazingira hasa 
wanaopita katika barabara hiyo 
kudhani mji huo hauwezi kubadili 
taswira yake kutokana na ukame.

“Ni kwa lengo la kuhakikisha 
Inabadilisha mtazamo wao na 
wapitaji wa njia hiyo kuwa Wilaya 
ya Same ni kame,”alisema Senyam-
ule. Zaidi ya watu 11,000 wanapita 
njia hiyo kwa siku.

Upandaji miti huo unaungan-
ishwa na mpango mkakati wa 
mazingira wa Wilaya na maagizo 
ya Makamu wa Rais, Samia Suluhu 
Hassan aliyotoa Oktoba, 2018 al-
ipofanya ziara Wilayani humo.

Kwa mujibu wa Mkuu huyo 
wa Wilaya, wananchi wafurahia 
mpango huo na kutoa ushirikiano 
mkubwa wa kuchimba mashimo 
32000 kwa kujitolea na sasa wa-
napanda miti hiyo iliyotolewa na 
Wakala wa Misitu Tanzania (TFS).

Senyamule ameeleza zaidi kuwa: 
“kazi kubwa iliyopo mbele yetu ni 
kuhakikisha miti hiyo inakuwa hai-
jalishi ukame, mchwa wala mifugo. 
Tunataka kuondoa fikra kuwa 
Wilaya ya Same ni kame, tuanze 
kuona Same ya kijani.”

Tayari, serikali wilayani humo 
imewaalika wadau mbalimbali 
kushiriki na kuchangia utunzaji wa 
miti hiyo. 

Mkuu wa mkoa wa Kilimanjaro, 
Dk. Anna Mghwira aliagiza Wilaya 
zote kupanda miti kwenye bara-
bara zao ili Kilimanjaro ing’ae. 

Na Godfrey Mushi, HAI

AZIMIO la Baraza la Madiwani wa 
Wilaya ya Hai, kutaka kutwaa eneo la ar-
dhi inayodaiwa kushikiliwa na Manispaa 
ya Moshi ndani ya siku 21 kuanzia sasa, 
limepitishwa huku wawakilishi hao wa 
wananchi wakitaka kuwapo kwa mari-
dhiano.Mwenyekiti wa baraza hilo, Hel-
ga Mchomvu alitangaza azimio hilo la 
kutaka kurejeshwa kwa sehemu ya ardhi 
ambayo Manispaa ya Moshi ilichukua na 
kuifanya kama dampo.

“Ardhi hiyo ambayo Manispaa ya 
Moshi walipewa na kuifanya dampo, 
tunataka tujadiliane nao katika muda 
usiozidi siku 21 kuanzia sasa ili tupate 
viwanja ambavyo tutatekeleza miradi ya 

kimkakati ya kuongeza mapato ya ndani.
“Ardhi ile kwa siku zinavyokwenda 

inaendelea kuvamiwa na watu na kuna 
maeneo tulivyoenda kule tulikuta tayari 
yameshavamiwa na watu.Kwa hiyo tu-
tamshikirikisha hili jambo DC wetu 
(Mkuu wa Wilaya) aone namna ya kul-
ishughulikia.”

Eneo hilo la dampo wanalotaka ku-
gawana Halmashauri ya Wilaya ya Hai na 
Manispaa ya Moshi lina ukubwa wa zaidi 
ya ekari 60.

Ofisa Ardhi Mteule wa Wilaya ya Hai, 
Jackob Mhumba aliwaeleza madiwani 
wa halmashauri hiyo kuwa wataomba 
kukutana na Manispaa ya Moshi kabla ya 
Mei 2, mwaka huu.

Alipotafutwa Meya wa Manispaa ya 

Moshi, Raymond Mboya, kuzungumzia 
madai hayo hakupatikana katika simu 
yake hata alipotafutwa mara kadhaa.

Pia wiki iliyopita, Mkuu wa Wilaya 
ya Hai, Lengai Ole Sabaya aliagiza wa-
nanchi zaidi ya 200 kutoka Kijiji cha 
Foo, wilayani humo kumegewa ardhi 
kiasi cha ekari 100 katika eneo ambalo 
wawekezaji wameshindwa kuliendeleza 
kwa miaka mitatu sasa.

Ole Sabaya aliagiza: “Mkurugenzi 
Mtendaji, Katibu Tawala wa Wilaya na 
Afisa Ushirika na Mwenyekiti wa wakuli-
ma, naomba mkae mjadiliane kesho 
(leo) muone mnawagawiaje ekari 100 
katika eneo walilopewa watu wa EPK 
(wawekezaji waliopo katika Shamba la 
Lambo Estates).”

Baraza la madiwani Hai 
latangaza kutwaa ardhi

Taasisi ya Mwalimu Nyerere yatoa neno kwa viongozi, wananchi
Na Mary Mosha, MOSHI

TAASISI ya Mwalimu Nyerere Foun-
dation, imewataka viongozi na wa-
nanchi wa Mkoa wa Kilimanjaro kua-
cha tabia ya kupenda rushwa, vitendo 
vya unyang’aji, dhuluma na kujilim-
bikizia mali kupindukia.

Mkurugenzi wa Taasisi hiyo, Joseph 
Butiku amesema kukithiri kwa maten-
do hayo kunasababisha kukwama kwa 
maendeleo ya mkoa huo.

Butiku alionya kuhusu matendo 
hayo jana, wakati akichangia mjada-
la katika mdahalo uliofanyika mjini 
hapa.

Mjadala huo uliwakutanisha vion-
gozi wa kidini, wa kisiasa watendaji 
mbali mbali ambao kwa umoja wao 
wanajadili amani, umoja, haki na 
maendeleo  ya mkoa huo.

“Taasisi hii tunasema mkoa wa Kili-
manjaro, viongozi waache kufanya 
siasa za chuki, kunyoosheana vidole, 

kuhubiri uchumi wa viwanda kwa ma-
neno na kuacha itikadi za vyama na 
badala yake kuhubiri, Amani,

Haki, Umoja pamoja na Maendeleo 
ili kuongeza ajira miongoni mwa wa-
najamii wakiwemo  vijana,”alisema  
Mkurugenzi  Butiku. 

Alisema kuwa  mkoa wa Kilimanja-
ro ni miongoni mwa mikoa iliyokuwa 
iking’ara kwa maendeleo  yakichang-
iwa na uwepo wa viwanda, uwajibi-
kaji wa vijana pamoja na ushirikiano 
uliokuwepo miongoni mwa wananchi 
na viongozi wao jambo ambalo kwa  
sasa halionekani kwa vitendo.

Wakichangia mdahalo huo baadhi 
ya viongozi wa dini, Padri, Dk. Idan 
Msafiri alikiri kuwepo kwa    changa-
moto nyingi katika viongozi jambo 
linalopelekea kukwamisha maende-
leo ya mkoa na taifa kwa ujumla 

“Tafiti zinaonyesha kuwa viongozi 
wamegawanyika katika makundi ya 
matatu.. kundi na kwanza ni 5% am-

bao unauwezo wa kuwapa takataka 
wakazifanya  dhahabu, kundi la pili 
ni 20% ni viongozi waliozoea kupewa 
miongozo na kuifuata bila kupamban-
ua  kwa kutumia busara ndani yake, na 
kundi la tatu ni 75% ya viongozi ambao 
ukiwapa dhahabu wanaifanya taka-
taka, hii ni tahari na nilazima tujita-
dhimini hasa wanatuongoza,”alisema  
Padri Dk. Msafiri.

Alisema ni ngumu kuhubiri Amani 
na umoja itakayopelekea maendeleo 
bila kumtaka kila mmoja kutimaza 
haki yake katika eneo alilopo. Naye 
mwenyekiti wa halmashauri ya wilaya 
ya Rombo, 

Evarist Silayo, alisema Amani sio 
kitu kinachoshuka kutoka mbinguni 
na kupewa watu, ni kitu kinachoten-
genezwa kwa kuzingania haki mifumo 
ya kisera na kila mtu kutekeleza waji-
bu wake katika nafasi aliyopo.

“Tupo baadhi ya viongozi badala 
ya kuonyesha njia ya wapi tunaele-

kea badala yake wamekuwa waki-
hubiri siasa za chuki, ubinafsi itikadi 
za kisiasa badala ya kuangalia masi-
lai mapana ya taifa kwa kuhakikisha 
kunakuwepo na maendeleo,”alisema  
mwenyekiti wa halmashauri ya Moshi 
Michael Kilawila. 

Baadhi ya wananchi, Faustina Msa-
ki, waliziomba baadhi ya taasisi ku-
hakikisaha wanawakumbusha vion-
gozi kwani wengi wao wa mkoa wa 
Kilimanjaro hawana maadili ya uon-
gozi, wanaongoza kwa mihemko ya ki-
siasa na kuwapendeza waliowateuwa 
bila kuyatizama masilahi mapana na 
taifa pamoja na wananchi.

“Ipo haja ya taasasi za dini kuwa 
na semina mbali mbali za kiroho kwa 
viongozi wa mkoa wa Kilimanjaro 
hasa wakuu wa wilaya na  wakuru-
genzi ili wawe na hofu ya mungu na 
waongoze kwa hekima huku wakisi-
mamia haki na upatanishi,”alisema 
Elias Kimario Mkazi wa kiusa Moshi.

Mwenyekiti wa Chama cha Wafanyakazi wa Malori Tanzania (Chawamata), Michael Wimile, akizungumza kwenye mkutano wa chama 
hicho, uliofanyika jijini Dar es Salaam juzi. Mkutano huo ulizungumzia changamoto mbalimbali zinazowakabili wanaposafirisha mafuta 
nje ya nchi. PICHA: SABATO KASIKA 

 

 
muda mrefu bila 

-
buzi wa kudumu, 

 
ukubwa wa tatizo 

 
 

“Ni kwa lengo 
la kuhakikisha 

 
mtazamo wao 
na wapitaji wa 
njia hiyo kuwa 
Wilaya ya Same 
ni kame,”alisema 
Senyamule. Zaidi 
ya watu 11,000 
wanapita njia 
hiyo kwa siku.
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Kiongozi Mkuu wa ACT-Wazalendo, Zitto Kabwe. PICHA: MTANDAO

Na Enock Charles

M
OJA ya vyama vya upinzani ambavyo jina lake katika siasa za 
Tanzania kwa hivi sasa linachukua nafasi za juu, ni chama cha 
ACT- Wazalendo kilichopata usajili wa kudumu Mei, 2014.

Moja ya sababu ya chama hicho kuvuta macho na masikio 
ya wadau wa siasa nchini, ikiwa ni pamoja na vyombo vya habari ni hat-
ua yake ya kupata wanachama wapya waliohama kutoka Chama cha 
Wananchi (CUF).

Mnamo Machi mwaka huu, aliyekuwa Katibu Mkuu wa 
CUF, Maalim Seif Sharif Hamad, alikihama chama 
chake akiwa na wafuasi wake na kujiunga na 
ACT Wazalendo, chama kinachoongo-
zwa na mwanasiasa machachari 
na Mbunge wa Kigoma 
Mjini, Zitto Kabwe.

ACT-WAZALENDO:
n Kuzuia mikutano ni uonevu, 
uminywaji wa demokrasia na 
uvunjwaji wa sheria

n Kwetu ni heshima kumpata 
Maalim Seif ambaye ameamini 
katika katiba ya ACT-Wazalendo
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Rais Omar al-Bashir wa Sudan (katikati aliyenyanyua fimbo) ambaye amepinduliwa na Jeshi kufuatia maandamno ya wananchi waliotaka 
aondoke madarakani. PICHA: MTANDAO

Inaendelea Uk.15

Bado wana-
fanya jitihada 
ya kuwavuta 
watu katika 
chaneli za 
televisheni, 
redio na 
kurasa za 
mitandao, 
kuunga 
mkono itikadi 
za utumiaji 
nguvu wa 
kusimamisha 
sheria lakini 
hawasikili-
zwi; ni 
kizazi kipya 
kinachotaka 
demokrasia 
tu.

UCHAMBUZI

Na Michael Eneza

N
I matukio yanayoendana kabi-
sa na dhana ya mapinduzi hal-
isi yasiyo na umwagaji damu 
(au tuseme kwa wazi, kwani 

kuna wakati Rais Omar al-Bashir alitoa 
amri ya kutumia nguvu kuwaondoa 
waandamanaji, na baadhi wakapigwa 
risasi au kuumia kwa mabomu ya ma-
chozi, risasi za mpira, n.k.) 

Ilikuwa ni kipindi kifupi cha takriban 
siku moja tangu mfululizo wa maan-
damano uanze kuelekea mwisho wa 
mwaka jana, na miezi minne baadaye 
utawala wa miaka 30 madarakani, wa 
Jenerali al-Bashir, ukafikia tamati yake. 

Jitihada hiyo ya mfamaji ya kutaka 
kugeuzia silaha waandamanaji haiku-
ungwa mkono na jeshi lote au polisi, 
hivyo ikatulizwa.

Baada ya hapo, maofisa wa ngazi 
za juu wa jeshi na serikali wakaamua 
kuwa waachane na Rais al-Bashir na 
kuchukua hali hiyo mikononi mwao, 
jeshi lisimamie kipindi cha mpito cha 
miaka miwili halafu ufanyike uchaguzi 
mkuu, wakidhani hayo ni mabadiliko 
makubwa. 

Kumbe wanajaribu kurudia kilicho-
jitokeza Algeria ambako rais Abdulaziz 
Bouteflika, ambaye uhalali wake wa 
utawala umevurugwa zaidi na hali ya 
kuwa mgonjwa na kutembea kwa kiti 
cha kusukuma na bado anataka muhu-
la mwingine.

 Jeshi pia lilimwondoa rais madaraka-
ni na kutaka kuchukua madaraka hayo 
kwa kipindi cha mpito, lakini wananchi 
wakagoma kuondoka barabarani.

Ina maana kuwa hii sasa imekuwa 
Arab Spring kamili kwani wakati ule 
machafuko yalipotokea Misri na uta-
wala wa Rais Hosni Mubarak kuanguka, 
yalitekwa nyara na maswahiba wa kina 
al-Bashir wa makundi ya siasa kali na 
uzalendo wa kibaguzi ambayo yameta-
wala Sudan kwa miaka mingi. 

Ndiyo wamesheheni jeshini na kati-
ka vikosi maalum vya usalama wa taifa, 
ambao ndio hasa walitaka kuchukua 
madaraka kwa miaka miwili kuzuia 
mabadiliko halisi dhidi ya maslahi ya 
washika dau wa utawala wa al-Bashir. 

Kwa vile nguvu ya itikadi ya kidini 
ilikuwa bado kubwa wakati yule, siyo 
Tunisia wala Misri ambako demokrasia 
iliinuka kikamilifu, ila sasa.

Chama cha watalaamu katika sekta 
mbalimbali nchini Sudan, ambacho 
ni kama mkusanyiko wa NGOs na wa-
tumishi serikalini na pia serikali za 
majimbo, bila kuhusisha vyama vya 
siasa, ndiyo walioratibu maandamano 
hayo na kusisitiza madai yake yatekele-
zwe na jeshi. 

Vyama vya siasa vya Sudan vinatege-
mea fedha kutoka wakubwa maeneo ya 
Ghuba na migawanyiko yao haina faida 
kidemokrasia kwani wana malengo 
mapana yenye kufanana na kutengana 
kidogo, kwa mfano kati ya chama cha 
National Islamic Front cha al Bashir na 
kile cha Umma, cha Sadik el-Mahdi. Iti-
kadi yake ina tofauti za hapa na pale na 
NIF lakini siyo demokrasia.

Waziri wa Ulinzi wa aliyekuwa rais 
Bashir (ambaye ni mmoja ya walioku-
wa wanatafutwa na Mahakama ya Ki-
mataifa ya Jinai huko The Hague kwa 
kampeni na mauaji ya kuiba mifugo, 
kupora ardhi na kuua waliodiriki kup-
ingana na vikundi vya wapanda farasi 
vya wabaguzi wa siasa kali huko Darfur,  
Kusini Magharibi ya nchi hiyo) ndiye 

aliyekuwa akijaribu kuongoza ‘kipindi 
cha mpito.’  

Watu zaidi ya 300,000 waliuawa 
huko Darfur ndipo mashtaka yakaf-
unguliwa dhidi ya Rais al-Bashir, la-
kini jeshi, usalama wa taifa na vyama 
hafidhina vyenye uzalendo wa Sudan 
uliochanganyika na siasa kali walimpa 
‘tafu’ al-Bashir. Hadi alipokwama yeye 
mwenyewe.

Ilikuwa ni kitu kinachokaribia 
kichekesho kusikia wakuu wa jeshi na 
taasisi za usalama wa taifa walivyoku-
wa wakijaribu kuihadaa dunia na wa-
nanchi wa Sudan kuhusu dhamira yao, 
au kudhania kuwa nchi zozote zile zi-
tajitahidi kulinda kilichopo. 

Hadi kufikia Jumapili, Wizara ya 
Ulinzi ilikuwa bado inafanya juhudi 
kuungwa mkono kimataifa, lakini 
matazamio hayo hayakuwa na mashi-
ko kwani hakuna taifa linaloweza ku-
washauri wananchi wa Sudan waache 
madai yao waliamini jeshi kuwa lita-
tenda vyema, au lina nia ya kutenda 
haki. 

Baadhi ya asasi za kimataifa au ma-
husiano na nchi kubwa yanategemea 
kuelewana na wananchi kwanza, basi.

Waziri wa Ulinzi wa al-Bashir, Je-
narali Awad ibn Auf aling’olewa ma-
darakani baada ya kudumu kwa siku 
moja, alipotangaza hali ya hatari na 
kutotembea kuanzia jua kuchwa hadi 
kucha ambayo wananchi waliipuuza 
na kubaki barabarani. 

Alijua kuwa akitoa amri ya kuwapiga 
watu risasi kama al-Bashir alivyofanya 
wiki moja kabla hatafika kokote, tena 
angeingia kwenye matatizo kama ya 
Rais Hosni Mubarak ambaye alitumia 
nguvu watu wengi wakauawa ila jeshi 
likashindwa kuzuia ‘tsunami’ hivyo 
utawala wake ukaanguka. 

Ni kufungwa maisha kwa makosa ya 
kuua waandamanaji kwa kudhamiria, 
mali zote kukamatwa, hata hofu ya ku-
pigwa risasi si haba.

Jenerali Ibn Auf alikuwa aina ya 
kichekesho alipotangaza wakati wa 
kusisitiza kuwa aongoze kipindi cha 
mpito cha miaka miwili kuwa ‘atang’oa 
mizizi ya utawala wa al-Bashir,’ wakati 
ndiye shina na tawi kubwa la utawala 
huo. 

Aliongoza vikosi vya Janjaweed 
kuwang’oa raia walio Waafrika zaidi 
kuliko wa maeneo ya Kaskazini wa-
naopenda kujiita Waarabu, na ndipo 
akapewa uongozi wa idara ya usalama 
wa taifa kabla ya uwaziri wa ulinzi. 

Utawala wa al-Bashir ni pamoja na 
yeye mwenyewe na hata huyo aliye-
chukua nafasi yake kwenye kiti cha 
utawala wa muda wa jeshi ambao un-
apingwa na wananchi; hauna uwakili-
shi wa kiraia, ni jeshi na usalama tu.

Kinachotokea Sudan kinaweza kufa-
nanishwa katika maeneo mengine na 
kinachotokea Algeria kwani wananchi 
wameng’ang’ana kuwa jeshi liachie 
madaraka kikamilifu, iingie serikali ya 

mpito ya kiraia. 
Waandishi wa habari wa BBC wakata-

ka kujua kuna nafasi gani katika maan-
damano ya kung’oa utawala wa Mzee 
Bouteflika mwenye umri wa miaka 82 
na alikuwa anataka muhula mwingine 
(kuilinda mianya ya rushwa) kwa kundi 
la siasa kali la FIS (National Salvation 
Front kwa Kifaransa) wakaambiwa ha-
wana nafasi katika maandamano hayo. 

Bado wanafanya jitihada ya kuwa-
vuta watu katika chaneli za televisheni, 
redio na kurasa za mitandao, kuunga 
mkono itikadi za utumiaji nguvu wa 
kusimamisha sheria lakini hawasiki-
lizwi; ni kizazi kipya kinachotaka 
demokrasia tu.

Mwandishi wa CNN, mwanadada 
Nima Elbagir ambaye wakati Rais al-Ba-
shir anaingia madarakani alikuwa bado 
mtoto mdogo alionyesha mshangao 
wake kuwa mapinduzi halisi ya 
demokrasia yamefanyika, yanafanyika 
katika nchi ambayo haijawahi kuwa na 
uhuru kamili wa kisiasa. 

Wandamanaji ni kizazi kilichokulia 
wakati wa utawala wa al-Bashiri na ha-
wafahamu kiongozi mwingine ila yeye 
hivyo angeamini kuwa yeye ni baba yao 
na wangemsikiliza kwani amewakuza 
tangu wakuwa watoto. 

Haikuwa hivyo, kwani kinachotokea 
katika nchi nyingine na kuonyeshwa 
katika mitandao kuwa ‘inawezekana’ 
ndicho kilichojiri, na siyo uzalendo wa 
siasa kali.

Jeshi Sudan lakwama kuteka mapinduzi 
ya kung’oa utawala wa Rais Al Bashir
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Naibu Rais wa Kenya William Ruto katika moja ya mikutano yake. PICHA: MTANDAO

Jubilee 
inafahamu 
kuwa isipo-
jiweka sawa 
kupambana 
na ufisadi 
upinzani 
unaweza 
kuchukua 
nafasi 
kubwa 
zaidi katika 
uchaguzi 
mkuu ujao, 
ila mtandao 
huo ni 
ngome ya 
kisiasa ya 
Ruto anay-
ojaribu 
kuitetea 
ipasavyo.

Na Ani Jozeni

S
IASA nchini Kenya na hasa ha-
tima ya umoja katika chama 
tawala cha Jubilee inaelekea 
kuchukua mkondo wa kasi zaidi 

dhidi ya Naibu Rais William Ruto am-
baye yuko katika mapambano kuokoa 
au kuendeleza uhusiano wa karibu na 
Rais Uhuru Kenyatta uliowafikisha ma-
darakani mwaka 2013. 

Baada ya ‘kupeana mikono’ kati ya 
Uhuru na kiongozi wa upinzani Raila 
Odinga mwezi Januari mwaka jana ili 
kuzuia hali isibadilike kuwa mbaya 
zaidi nchini humo, mpango wa utawala 
uliojificha wa pamoja kati ya Uhuru na 
Raila ‘umekula’ kwa naibu huyo. 

Moja ya maeneo yanayompa shida 
ni vita dhidi ya rushwa ambayo Uhuru 
anaelekea kutoifanyia mzaha kabisa.

Takriban kila kigogo aliyesombwa 
na maji katika vita hiyo, iwe ni kwa 
kuondolewa tu madarakani au hata 
kufikishwa mahakamani ameonekana 
ni mtu wa karibu na Ruto, iwe ni kwa 
kutafuta nani awajibishwe kwa uangali-
fu, au ni uhalisia wa mahusiano halisi 
ya kiutawala. 

Ruto amejikuta akikoromewa na 
watu wa Uhuru (yaani wenzake katika 
Jubilee) na watu wa Raila (upinzani kwa 
jumla au chama cha ODM cha Raila, li-
cha ya migawanyiko katika upinzani na 
ODM kuhusu Ruto) aunge mkono vita 
dhidi ya rushwa. 

Licha ya kuwa hawezi kuipinga moja 
kwa moja, anasema watu wake wa-
naandamwa, lakini hawezi kuthibitisha 
au kudau madai ni feki.

Moja ya maeneo ambayo yamekuwa 
mzigo kwa Ruto kuyatetea mbele ya wa-
nanchi na wafuasi wa Jubilee kwa jumla 
ni rushwa katika kampeni ya ujenzi wa 
mabwawa ya umwagiliaji kutokana na 
hali isiyoridhisha ya mvua. 

Kati ya miradi kadhaa iliyotiwa saini 
mwaka 2017 na kutazamiwa kuchukua 
miezi 22, na hivyo baadhi ilitazamiwa 
imalizike kuelekea mwisho wa mwezi 
huu (Aprili 2019) hakuna hata mmoja 
uliosonga mbele na katika miradi kad-
haa kuna mkanganyiko hata saini zi-
nazoonekana zilikuwa kati ya nani na 
nani, kwani baadhi ya makabrasha ya 
tenda yalikuwa feki, na fedha zikalipwa 
kwa kampuni ambayo haikuwa katika 
mchakato wa tenda, zikapotea.

Tangu taarifa itoke katika vyombo 
vya habari kuwa Sh. bilioni 38 za Kenya 
(zaidi ya Sh. bilioni 800 za Tanzania) 
ziko hatarini kupotea kuhusu ujenzi 
wa mabwawa katika majimbo tofauti 
ya kiutawala nchini humo, wasomi na 
wafuatiliaji wa suala hilo wamepata 
kigugumizi. 

Polisi wanachunguza kwa karibu 
mikataba kuhusu mabwawa matatu ya 
kuanzia, lakini mikataba mingine iko 
mbioni kuingizwa katika mchakato huo 
wa uchunguzi na kutafuta kama fedha 
zilizolipwa bado ziko katika akaunti 
husika au zilipotea bila kazi kufanywa, 
kukamilika.

Taarifa nyingine kuhusu suala hilo il-
isema kuwa Mkurugenzi wa Makosa ya 
Jinai (DCI) ameagiza maofisa wa idara 
yake kuharakisha upelelezi wa miradi 
ya mabwawa ya maji yenye thamani ya 
Sh. bilioni 90 (za Kenya, hapa ni takrib-
an shilingi trilioni mbili).

Inaelekea miradi ya Sh. bilioni 38 za 
Kenya ilikuwa ni mabwawa matatu am-
bayo polisi walianza kuchunguza, lakini 
kwa vile miradi hiyo ni mingi kiasi, kuna 
juhudi za kuangalia kila mradi na hesa-
bu zake au utekelezaji wake, na karibu 
kila mahali ‘madudu’ yanaonekana. 

Hali hiyo imekuwa mbaya kiasi am-
bacho mchakato mzima wa ujenzi 
wa mabwawa ya maji kukabiliana na 
ukame umesimamishwa.

Moja ya maeneo yaliyopigiwa kelele 
zaidi ni kuwa mikataba ya ujenzi wa 
mabwawa matatu ya kwanza kuanza 
kuchunguzwa ilionyesha mapengo ya 

wazi na ya kudhamiria yenye lengo la 
kumlinda mkandarasi huku ikimzami-
sha mlipa kodi, kulingana na ilichose-
ma Kamati ya Bunge ya sekta ya maji. 

Isitoshe, katika fungu hilo la Sh. bil-
ioni 90 za kujenga mabwawa, sehemu 
isiyo ndogo ilikwishalipwa, wakati 
mkandarasi husika akiwa amechukua 
mikopo mikubwa ya benki ambayo 
inaelekea imehusishwa na kazi anay-
ofanya, kana kwamba serikali itahakik-
isha mikopo hiyo kulipwa. 

Ndiyo hapo wabunge wanashindwa 
kuelewa mikataba hiyo ilifikiwa kwa 
njia gani, na ni ngazi zipi za serikali zili-
husika, wakati naibu rais alikuwa ndiye 
msimamizi wa miradi yote. 

Magazeti ya Kenya yalieleza kuwa 
uchunguzi unaonyesha kuwa kam-
puni moja ya ujenzi iitwayo CMC Di 
Ravenna ya Italia ambayo ni mkandar-
asi tangulizi katika miradi ambayo sasa 
imesimamishwa, haikuwahi kuingia 
mkataba na taasisi za kitaifa nchini 
Kenya. 

Badala yake, makabrasha tofauti ya 
tenda yalitiwa saini na kampuni za Ita-
lia, Afrika Kusini na Kenya. 

Katika mkataba mmoja, mtu aitwaye 
Paulo Porcelli alitia saini mkataba wa 
Sh. bilioni 38.5 kwa ajili ya bwawa la 
Kimwarer jimbo la Marakwet, ila aki-
wakilisha CMC Di Ravenna ya Afrika 
Kusini, na siyo kampuni mama ya Ita-
lia. 

Halafu akajiwakilisha mwenyewe 
kama wakala katika ujenzi wa bwawa 
linalogharimu Sh. bilioni 28 pia katika 
jimbo la Marakwet. Ni mikataba hewa, 
kimsingi.

Licha ya kuwa kampuni hiyo ya Af-

rika Kusini ni kampuni tanzu ya hiyo ya 
Italia, moja haiwezi kutia saini kwa nia-
ba ya nyingine, hivyo kampuni ya Italia 
ya jina hilo hilo haitambui mikataba 
iliyoingiwa na mawakala wa ujenzi na 
maofisa wa mashirika ya maendeleo 
katika jimbo hilo, kwani haikuhusika 
na haikupeleka mwakilishi wake. 

Halafu kampuni ya Afrika Kusini hai-
na habari ya kilichotokea kwa sababu 
haikutoa saini na serikali au taassi ya 
kitaifa, na isitoshe aliyetia saini, licha ya 
kuwa wanamfahamu, alitia saini kwa 
kuwakilisha kampuni mama ya Italia, 
na siyo hii ya Afrika Kusini. 

Endapo kuna tatizo ni lake na kam-
puni ya Italia, na siyo wao.

 Ni katika mazingira hayo ambako 
polisi wanachunguza maofisa gani wa 
serikali na majimbo husika waliopokea 
milungula kutia saini mikataba feki ya 
aina hiyo, miradi hiyo ikiwa imetiwa 
saini Mei 5, 2017 bila mchakato wa ku-
ridhisha wa tenda hizo. 

Ujenzi ulitakiwa kuchukua miezi 60 
na kwa hesabu za gazeti moja kubwa 
nchini humo ilikuwa Aprili 22 iwe 
ndiyo tarehe ya kukamilisha baadhi 
ya miradi, ila cha kushangaza ni kuwa 
hata michoro ya miradi hiyo, alipouli-
zwa mkandarasi husika, alisema bado 
haijafanyika. 

Polisi walisema waliona mkanda wa 
fedha ulioanza baada ya mikataba hiyo 
kutiwa saini (ili wakandarasi wakope 
pesa za ujenzi kwa kutumia mikataba 
hiyo, na mikopo iwe imethibitishwa na 
serikali ya Kenya). 

Wapelelezi waliona mkanda un-
aoanzia Nairobi kupitia London, benki 
ya Intesa SanPaolo ya Brazil na Uni-

Credit zikiwa ndiyo wapasha moto 
kutolewa mikopo, pamoja na benki ya 
PNB Parisbas (ya Ufaransa, ila kwa tawi 
la Ubelgiji).  

Waziri wa Maji Simon Chelugui ame-
kuwa akijitetea kuwa hajafanya kosa 
lolote katika mkasa huo, akijaribu ku-
tupia lawama maofisa wa majimbo au 
jimbo husika kwa ushauri waliotoa kwa 
wizara. 

Kwa jina lake siyo vigumu kuona 
kuna uwezekano mkubwa kuwa ni 
mshirika wa karibu wa naibu rais, na ni 
watu wa aina hiyo wanaohusika moja 
kwa moja na ushawishi wa naibu rais 
na wanaobanwa katika masuala mazito 
ya rushwa. 

Jubilee inafahamu kuwa isipojiweka 
sawa kupambana na ufisadi upin-
zani unaweza kuchukua nafasi kubwa 
zaidi katika uchaguzi mkuu ujao, ila 
mtandao huo ni ngome ya kisiasa ya 
Ruto anayojaribu kuitetea ipasavyo.

Halafu Ruto alijikuta akijikanganya 
alipodai kuwa taarifa za ukame na njaa 
katika maeneo tofauti ya nchi hiyo, na 
hasa maeneo ya Kaskazini na hasa eneo 
la Turkana ambao ni jamii ya Wakalen-
jin anaotegemea sana kura zao. 

Alitangaza hadharani kuwa taarifa za 
vifo ni za kutunga, hali iliyosababisha 
sononeko na kulaaniwa na vyombo to-
fauti vya kiraia, na vyombo vya habari 
kupeleka waandishi kuonyesha kwa 
udani hali ilivyo. 

Kwa vile wengi waliopatwa na balaa 
la njaa ni wapiga kura wake halafu ana-
zuia nchi na dunia kuelewa hali ilivyo, 
ni wazi alidhihirisha kuwa siyo kiongozi 
makini bali mdau wa makubaliano ya 
juu juu na kufukia dukuduku, hata njaa.

Ruto ajimaliza; Akwama 
akitetea wala rushwa, 
ajilipua kudai hakuna njaa
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fauti na maazimio mengine yaliyokuwa 
yanafanyika. Kutokana na uzoefu wal-
ioupata wenzetu walipokuwa wanafanya 
maazimio mbalimbali sasa hivi katika Azi-
mio la Zanzibar, iliamriwa kwamba haya 
maazimio yaende yakapitishwe na kamati 
kuu za vyama. 

Kwa hiyo ni suala la summit (mku-
tano) kukutana kuangalia kwamba 

baada ya muda vyama vyote sasa 
vitoe mrejesho kwamba kamati 

kuu zao zimepitisha na kama 
kuna maboresho then (ndi-

po) twende kwenye hatua 
nyingine ya utekelezaji. 

Kwa hiyo ni ndani ya 
muda mfupi, tutaona 

kamati kuu zime-
fikia wapi za vyama 
husika ambavyo vi-
likuwa sita na sasa 
vimebaki vitano… 
baada ya hapo 
tutajua na tuta-
tangaza hatua ny-
ingine inayofuata.

SWALI: Mwa-
ka 2015 ACT- 
W a z a l e n d o 
iliingia katika 
uchaguzi bila 

kushirikiana na 
vyama vingine. 

Je chama kilipata 
uzoefu upi kuhusu 

hili?
JIBU: Kwanza tu-

lionekana kwamba sisi 
tumekwenda kugawa 

kura za upinzani na tuka-
pewa dhana kwamba sisi ni 

CCM B kitu ambacho hakikutu-
pendeza. 
Lakini  pia tuliona kuwa tumezi-

gawa kura kweli na kweli kura ziligawi-
ka kwa kuwa wapinzani tulikuwa wengi 

na hiyo ipo documented (kinyaraka) 
kabisa. Unakuta sehemu nyingi kura za 
upinzani ni nyingi kuliko zile za chama 
tawala na hivyo zimegawanyika kutokana 
na wingi wetu. 

Na uzoefu wa tatu ni kuwa na wagom-
bea wengi na chama kichanga na hivyo 
kuwa na rasilimali chache za kuwasima-
mia wale watu na kuhakikisha kwamba 
tunakuwa effective (tija) na kupata kura 
nyingi. Kwa hiyo ni kwamba tulikuwa na 
watu wengi na kushindwa kufocus (kuwa 
na lengo) na hivyo kushindwa kupata zile 
kura ambazo tulizitegemea. 

Tuliweka wagombea zaidi ya 250 wa 
ubunge… tulikuwa chama cha pili kuwa na 
wagombea wengi, ukilinganisha na vyama 
vilivyotutangulia na tulifanikiwa kupata 
jimbo moja na madiwani 30 hivi… kwa 
hiyo nafikiri ni uzoefu ambao ulitujenga.

SWALI: Ni upi mkakati wa ACT- Wa-
zalendo katika kushirikiana na vy-
ama vingine?

JIBU: Sisi tuliomba kuwa sehemu ya 
(Umoja wa Katiba ya Wananchi) Ukawa, 
lakini bado hatujapewa majibu rasmi ya 
kuwa sehemu ya Ukawa. 

ACT-Wazalendo imekua ikiamini katika 
ushirikiano wa vyama na tumeendelea 
kufanya kazi na vyama vilivyo ndani ya 
Ukawa na vingine ambavyo viko nje ya 
Ukawa. Tumefanya kazi kwa mfano na 
Chama cha Demokrasia na Maendeleo 
(Chadema) katika Jimbo la Buyungu. 

Tumefanya kazi na vyama vingine 10 
katika kutoa maoni yetu kuhusu sheria 
ya vyama na jinsi ambavyo inachangia 
kudumaza siasa za upinzani na bado 
tunaendelea kushirikiana kwa kila hali. 
Kwa mfano sasa hivi tumepewa kanuni 
za uchaguzi wa serikali za mitaa, kwa hiyo 
tumekuwa tukifanya kazi kwa ushirikiano 
na vyama vyote.

SWALI: Dk. Bashiru Ally kabla ya 
kuwa  Katibu Mkuu  wa Chama cha 
Mapinduzi (CCM),  alikuwa akione-
kana kuwa mshirika wa karibu wa 
ACT- Wazalendo. Je aliwahi kuwa 
mwanachama wenu?

JIBU: Hilo sijui. Sisi tuna kitu tunaki-
ita mkutano wa demokrasia ambapo tu-
nakuwa tuna mada mbalimbali. Kwa hiyo 
tunaalika wataalam wenye uzoefu labda 
wa hizo mada. 

Kwa mfano mwaka 2017, mada ya mku-
tano wetu wa kidemokrasia ilikuwa ni 

masuala ya Azimio la Arusha. Kwa hiyo 
ndugu Bashiru Ally alialikwa kutupa uzoe-
fu wake wa-kiuanazuoni lakini pia aliweza 
kutupa maoni yake kuhusu chama chetu 
pale alipopenda kufanya hivyo. 

Amekuwa ni rafiki wa ACT-Wazalendo 
na bado yupo huru kutoa maoni yake.  
Unajua mtaalam anapokupa maoni ya 
kitu si lazima awe ana-kipractice (ana-
fanyia kazi), hiyo lazima tutofautishe sana. 
Kuna mtu kuamini na kuna mtu kutenda 
na kuna ile practical (uzoefu). 

Lakini pia kitu kingine muhimu cha ku-
note (kuangalia), ni kwamba tusifanye sia-
sa kuwa kama ni uadui. Kwa mfano kama 
mimi mwanasiasa ninaweza ku-comment 
(toa maoni) kwenye katiba ya chama king-
ine au kuwapa uzoefu wangu au hata ku-
wapa ushauri, yaani tufanye siasa kuwa 
ni kitu ambacho tuna- challenge (kosoa) 
sera, tuna challenge mawazo, tuna chal-
lenge matamanio ya watu kufika kwenye 
hiyo nchi ya ahadi. 

Kwa baadhi ya wanasiasa wa Tanzania, 
ni kawaida kutenda tofauti na  wanacho-
amini kutokana na kubanwa na mazin-
gira.

SWALI: Maalim Seif alipojiunga na 
ACT- Wazalendo, alipewa kadi namba 
moja. Je ni upi umuhimu wa kadi 
namba moja?

JIBU: Kwanza sisi tuna policy (sera) to-
fauti sana kuhusu masuala ya kadi katika 
chama chetu. Kadi namba 1 mpaka 100 na 
100 mpaka 1000 zilitengwa mahsusi kwa 
ajili ya kuongeza kipato cha chama. 

Lakini kadi namba moja iliyotolewa 
kwa Maalim Seif  symbolically (kiashara) 
kwa kuamini jitihada zake na mchango 
wake katika siasa za Tanzania na uzoefu 
wake katika kujenga demokrasia, hasa 
siasa hizi za upinzani. Kwa hiyo sisi tuliona 
kwetu kuwa ni heshima kumpata Maalim 
Seif ambaye ameamini katika katiba ya 
ACT-Wazalendo na kuamua kujiunga 
kama sehemu ya ACT.

SWALI: Ukiwa kama kiongozi  wa 
chama cha siasa. Je una mpango wow-
ote wa kugombea ubunge?

JIBU: Nia yangu ya kwanza ni kuwa se-
hemu ya chama chenye utendaji  mzuri, 
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Tumefanya 
kazi na vyama 
vingine 10 
katika kutoa 
maoni yetu 
kuhusu sheria 
ya vyama na 
jinsi ambavyo 
inachangia 
kudumaza 
siasa za upin-
zani na bado 
tunaendelea 
kushirikiana 
kwa kila hali. 
Kwa mfano 
sasa hivi tume-
pewa kanuni 
za uchaguzi wa 
serikali za mi-
taa, kwa hiyo 
tumekuwa tuki-
fanya kazi kwa 
ushirikiano na 
vyama vyote.

MAKALA
Inatoka  Uk.13

ACT-WAZALENDO: Tuna plan B, iwapo Msajili…Uamuzi wa Maalim Seif kujiunga wa 
ACT- Wazalendo kulifuatia uamuzi wa 
Mahakama Kuu ya Tanzania kumpa 
ushindi wa kumtambua kuwa mwenyeki-
ti halali wa CUF, Prof. Ibrahim Lipumba.

Hiyo ilifuatia shauri lililokuwa lime-
funguliwa mahakamani hapo likihoji ue-
nyekiti wake baada ya kuwa amejiuzulu.

Mwandishi wetu Enock Charles ali-
fanya mahojiano na Kaimu Katibu Mkuu 
wa chama hicho, Dorothy Jonas Semu, 
Makao Makuu ya Chama hicho jijini Dar 
es Salaam.

Mahojiano yalijikita kuhusiana na mu-
elekeo wa chama hicho baada ya kundi la 
Maalim Seif kujiunga na ACT- Wazalendo 
na pia ustawi wake kwenye siasa za Tan-
zania.

Yafuatayo ni mahojiano hayo:
SWALI: ACT-Wazalendo ina 

mtazamo gani kuhusu kuzuiliwa 
kwa mikutano yake mbalimbali 
nchini?

JIBU: Tunaona hizi ni jitihada za maku-
sudi za chama tawala, kikitumia Jeshi la 
polisi kuzuia vikao halali vya ndani am-
bavyo sana sana tunatakiwa kutoa taarifa 
tu. 

Na tukizingatia kwamba huu ni mwaka 
wa uchaguzi wa viongozi  wa serikali za 
mitaa, hivyo hakuna jina rahisi la kusema 
zaidi ya kuwa huu ni uonevu, uminywaji 
wa demokrasia na uvunjwaji wa sheria 
kwa sababu tunajua nchi hii ni ya vyama 
vingi na ukuaji  wa vyama unategemea 
mikutano ya nje na mikutano ya ndani. 

Na mikutano yetu siyo siri, ni ya kawai-
da tu ya kuimarisha chama kama wao 
wanavyofanya mikutano ya kujiimari-
sha, wanapokea wanachama wapya tena 
wengine kutoka upinzani… na sisi pia 
tuna haki hiyo hiyo. Kwa hiyo sisi tunaona 
huo ni uonevu na hakuna fursa sawa kwa 
vyama. 

Pia jeshi la polisi linakuwa lina-turn 
a blind eye (linafumba macho), yaani li-
najua kabisa kwamba hiyo ni haki yetu… 
hatujasikia jeshi la polisi likizuia mikuta-
no ya Chama cha Wananchi (CUF), hatu-
jasikia likizuia mikutano ya CCM.

SWALI: Wanachama waliojiunga 
na  ACT- Wazalendo kutoka Cha-
ma cha CUF  ni wengi na wa-
zito kisiasa. Je upo mpango 
wowote wa kuwapatia na-
fasi za uongozi?

JIBU: Tumepata wa-
nachama wengi wenye 
uzoefu mkubwa wa 
kujenga vyama, we-
nye uzoefu mkubwa 
wa kiuongozi… na 
wanachama hawa 
hata kabla hawa-
jaja kwetu rasmi, 
nia yao ilikuwa ni 
kupata jukwaa la 
kisiasa na si nafasi 
za uongozi. 

Hata hivyo, 
kama chama ni 
lazima tuone ule 
uwezo wao na 
kuutumia vizuri 
kukijenga chama 
chetu. Kwa hiyo tu-
liweka mpango jinsi 
ya kuwaweka kuwa 
sehemu ya chama ili 
waanze kufanya kazi na 
kukiimarisha chama. 

Hiyo ni kwa maslahi ya 
chaguzi zilizoko mbele yetu 
na kuwa na chama bora am-
bacho kitaweza kupata platform 
(jukwaa) nzuri ya kushinda na ku-
pata pia wanachama wengine wengi.

SWALI: Kumekuwa na maazimio 
mbalimbali yakifanyika kutoka up-
inzani, mfano Azimio la Zanzibar n.k 
lakini utekelezaji wake ni wa kusuas-
ua. Je kuna changamoto ipi?

JIBU: Hakuna changamoto yoyote to-

chama ambacho kinasimamiwa na Kati-
ba. Kwa hiyo nia yangu ni kuwa sehemu 
ya ujenzi wa chama na kukisaidia kiwe 
na taswira ambayo ni ya tofauti na ya ki-
pekee kwenye usimamizi,  kwenye jinsi 
wanachama wake wanavyokitumikia, 
jinsi wanachama wake wanavyotenda, 
jinsi kinavyofanya shughuli zake… kwa 
hiyo ndio ilikuwa nia yangu ya kwanza na 
muhimu. 

Lakini najua baada ya hiyo lazima 
mwanasiasa uwe na mipango mingine… 
aah baadaye nitakuja kugombea ubunge 
kuanzia hata udiwani kwa sababu ndiyo 
fursa. 

Lazima niingie kwenye michakato ya 
kuchaguliwa na wananchi, ili nipate fursa 
ya kutoa mchango wangu kwenye Bunge 
au Serikali za mitaa au udiwani n.k. Lakini 
lengo langu la kwanza hasa ni chama cha 
siasa.

SWALI: Kabla ya kupewa nafasi 
hii ya kuwa Kaimu Katibu Mkuu, 
ulikuwa ukishikilia nafasi gani na Je, 
una mpango wowote wa kugombea 
nafasi yoyote ya juu katika chama?

JIBU: Hehehe, ndio nina mpango wa 
kugombea. Kabla ya kuwa Kaimu Ka-
tibu Mkuu, nilikuwa katibu wa sera na 
mipango. Ilikuwa enzi hizo inaitwa sera, 
utafiti na mipango kuanzia mwaka 2015 
na mpaka mwaka 2017, ndio nikapewa 
kukaimu u katibu mkuu au unataka na 
kabla ya hapo? Kabla ya hapo nilikuwa 
mtumishi serikalini. Nimekuwa mtumishi 
serikalini kwa miaka 17. 

Nimefanya kazi kwenye program ya 
ukoma. Nilikuwa nasimamia watu wenye 
ulemavu wa ukoma kupata urakibishi. 
Halafu nikafanya kazi pia Taasisi ya Mi-
fupa ya MOI, kama clinical physiothera-
pist… mimi ni m-phyisiorerapia.

SWALI: Ni upi uzoefu wako katika  
elimu?

JIBU: Nimesoma KCMC , Diploma mia-
ka mitatu halafu nikaenda kusoma Afrika 
Kusini, inaitwa  B.sc honors yaani unaun-
ganisha ile Diploma inakuwa Degree. 
Halafu nikasoma pia na Shahada ya Pili 
(Masters of Science in Physiorephy, katika 
chuo kinaitwa Western Cape.

SWALI: Mlifahamiana vipi na wapi 
na Kiongozi wako Mkuu wa chama?

JIBU: Aah mimi nipo interested (na-
vutiwa) na siasa siku nyingi kwa sababu 

Maalim Seif Sharif Hamad (wa tatu kushoto), akiwa pamoja na kiongozi wa ACT-Wazalendo (wa tatu kulia) na viongozi wengine wa ACT-Wazalendo. PICHA ZOTE: 

MTANDAO.

Baadhi ya Wanachama wa chama cha ACT-Wazalendo.

Kaimu Katibu Mkuu wa ACT-Wazalendo, Dorothy Jonas Semu.

nilijua siku moja nitakuja kuingia 
kwenye siasa,  tena sio siku moja  
actually (hasa) niliandika sehemu 
kuwa nitakapofika miaka 40, nitaku-
wa active (najihusisha) kwenye siasa. 
Niliingia nikiwa na miaka 40, now 
am (sasa nina) 44. 

Kwa hiyo wakati natafuta sasa 
chama cha kujiunga nikawa nataka 
kujiunga na chama kingine fulani, 
lakini ikawa tu inashindikana. Lakini 
nilishaanza kufuatilia kusoma sera 
zao nini, natafuta sasa where (wapi) 
ntaanza kufanya siasa. 

Ukaibuka ule mgogoro wa lile 
andiko lililofanya Zitto wakafukuzwa 
na wenzake kina (Samson) Mwigam-
ba na Kitila (profesa Mkumbo), kwa 
hiyo baadaye tukapata hiyo tetesi 

kwamba wameanzisha chama chao. 
Kwa hiyo nikawaomba kwamba 
naweza kujua hicho chama kikoje… 
wakati huo nikawa nimeshasoma 
mambo ya vyama vingine. 

Kwa hiyo niliposoma hiki nika-
vutiwa, nikahisi kwamba ni more 
comfortable (kinafaa) kufanya kazi 
nao, kuchangia vile ambavyo navi-
jua. Nilikuwa nafuatilia ile scenario 
(hali) na mimi kwangu nili-take side 
(nililalia upande) nikaona hawa ni 
watu tu walikuwa na mkakati wa ku-
pata uenyekiti na kuongoza chama. 
Sikuona kama ilikuwa ni shida, kwa 
hiyo baadaye ndio nikasikia sasa 
wameamua kuanzisha chama cha 
siasa. 

Kwa hiyo nikafuatilia lakini nafiki-

ri exactly (haswa) kufahamiana na 
Zitto Kabwe ilikuwa ni twitter… pali-
kuwa nafikiri kuna mjadala wa hisa 
za serikali na enzi hizo nafikiri ali-
kuwa kwenye mambo ya Kamati ya 
Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC). 
Kulikuwa kuna mjadala nafikiri ni 
kuhusu Mchuchuma or something 
(au kitu) akawa anasema serikali ina 
hisa 25. 

Sasa tukawa tunahoji na mimi 
nilimuhoji ni kwanini serikali ina 
hisa asilimia 25… kwanini siyo 40 
au 55, yaani mmekujaje na hii figure 
(tarakimu) ya 25 why not (kwa nini 
siyo) 40 na sisi hiyo migodi ni yetu. 
Na imekuwa ni kawaida mpaka leo 
kila mahali serikali inapoingia ubia 
tunaanza kulaumu, tumekuwa tu-
naonewa na kuwa na hisa chache. 

SWALI: Ukiwa kama kiongozi 
wa chama na mama wa familia, 
unawezaje kugawa muda wako?

JIBU: Kwa kweli hapo kwenye 
muda ni tough (ngumu) na siwezi 
kusema kwamba niko perfect (ka-
milifu) kwa sababu siku zingine kazi 
za ofisi zinanilemea, hiyo huwezi  
ku-avoid (kuzuia) hasa kwenye siasa. 
Ninachojitahidi kufanya ni kutenga 
muda ili ninapokuwa nyumbani 
niwe mama na ninapokuwa ofisini 
nifanye kazi za ofisi… lakini ninasaid-
iwa sana na mume wangu.

SWALI : Ni hatua ipi mtayakay-
oichukua  iwapo msajili wa vy-
ama vya siasa  atakifuta chama 
chenu?

JIBU: Tuna plan (mpango) B, ila 
siwezi  kuisema kwa sasa kwa kuwa 
bado msajili hajafanya hivyo.  Hiki ni 
chama cha siasa ambacho kipo kwa 
mujibu wa sheria.

SWALI: Je hamuoni kuwa ki-
tendo cha kumpokea Maalim 
Seif ndicho kilichowaletea mata-
tizo?

JIBU: Changamoto za aina hiyo 
zipo siku zote hata kabla ya ujio wa 
Maalim Seif, sema kwa sasa zinaone-
kana katika large scope (kwa uwan-
da mpana), mfano kama sasa tuna 
miezi takriban 11 bila ya ruzuku, zote 
hizi ni jitihada za makusudi za kutuk-
wamisha.Msajili wa Vyama vya Siasa nchini, Jaji Francis Mutungi.
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Alifurahi 
sana kun-
iona kwe-
nye kiti cha 
Mkuu wa 
Mkoa… Safa-
ri hii Mfikwa 
alifika na 
falsafa ny-
ingine. Alin-
iambia niwe 
mwangalifu 
na watu 
wanaojenga 
urafiki na 
mimi. Kuna 
watu watafi-
ka hapa 
kumwona 
na kufanya 
urafiki na 
Mkuu wa 
Mkoa na 
wengine 
watakuja 
kumwona 
na kufanya 
urafiki na 
Njelu Kasaka 
ambaye ni 
Mkuu wa 
Mkoa.”

Na Mwandishi Wetu 

K
ATIKA makala iliyopita, ilielezwa 
kuwa mwanasiasa mkongwe 
nchini, Njelu Kasaka, kupitia   
kitabu chake cha  ‘Njelu Kasaka 

Maisha, Siasa na Hoja ya Tanganyika- G55’ 
anatoa mafunzo ambayo yana maana 
kubwa katika nyanja zote za maisha.

Sehemu hii ambayo ni mwendelezo wa 
makala hiyo, inabainisha zaidi mafunzo ya 
mwanasiasa hiyo ambaye katika utumishi 
wake aliwahi kuwa meneja wa benki ya 
CRDB, Mbunge, Naibu Waziri wa Kilimo, 
Mifugo na Ushirika, Mkuu wa Mkoa na 
Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya 
Bunge Fedha na Uchumi.

Kasaka, ambaye katika miaka ya 1990 
alijiibulia umaarufu kutokana na hoja 
yake ya kuanzishwa kwa serikali ya Tang-
anyika na hatimaye Bunge kuitisha azimio 
la kuundwa kwake, anaonyesha picha hal-
isi juu ya uwezo wa kusimamia jambo na 
kuwa na msimamo kama makala iliyopita 
ilivyoeleza. 

Pamoja na mambo hayo, Kasaka ana-
bainisha mambo ambayo mtu anapaswa 
kufanya ili kujijengea heshima miongoni 
mwa mambo hayo ni;

WAJIBU WA KIONGOZI 
Katika eneo hilo, Kasaka anafundisha 

kuwa mtu anapokuwa kiongozi anapaswa 
kwanza kufuata taratibu na kanuni ka-
tika eneo husika. Alipokuwa mbunge, kwa 
mfano, alipofuatilia suala la  umeme Chu-
nya makao makuu ya Shirika la Umeme 
Tanzania (Tanesco), alielezwa kuwa kuna 
taratibu za kufuatwa. 

Pamoja na kuelezwa hali hiyo, anaeleza 
kuwa alifuatilia suala hilo iliyokuwa Wiz-
ara ya Maji, Nishati na Madini kwa ajili ya 
kuhakikisha suala hilo linaingizwa katika 
bajeti ya serikali kwa mwaka husika. 

Baada ya kuika wizarani, alijibiwa 
kuwa anapaswa kufuatilia Wizara ya Mi-
pango ambako ndiko wanakohusika na 
kuweka mambo kulingana na vipaumbele 
na alipoika huko alielezwa kuwa hata 
likiwekwa anapaswa kwenda Wizara ya 
Fedha ili lipewe kipaumbele katika bajeti. 

Kutokana na ufuatiliaji huo, jambo hilo 
lilirejeshwa Tanesco ambako liliwekwa 
kwenye mpango wa utekelezaji na hati-
maye umeme kuwashwa rasmi katika mji 
wa Chunya Desemba 24, 1994.

Kutokana na ufuatiliaji huo hadi jambo 
kukamilika, fundisho lililopo ni kwamba 
mtu anapofuatilia jambo, ama binafsi au 
la umma, anapaswa kufuata taratibu zina-
zotakiwa pamoja na kujua nani anahusika 
na nini. 

KUKABILI CHANGAMOTO
Katika kipindi chake cha uongozi, Kasa-

ka alikumbana na changamoto mbalimba-
li na alizikabili ipasavyo. Alipokuwa Mkuu 
wa Mkoa wa Iringa, kwa mfano, anasema 
alikutana na changamoto tatu ambazo ni 
kipindupindu, wananchi kutumia maji 
machafu kutoka Mto Ruaha Mdogo na 
barabara kuu ya Tunduma- Dar es Salaam 
eneo la Iringa kuharibika kutokana na El- 
Nino.

‘’Nilipokabidhiwa oisi nilibaini mam-
bo mtatu kwenye taarifa ya mtangulizi 
wangu… kwanza, wananchi wa Manispaa 
ya Iringa walikuwa wanakunywa maji 
machafu yasiyo salama. Hata nyumbani 
mwa Mkuu wa Mkoa yalikuwa yanaika 
maji mchafu yasiyochujwa wala kuwekwa 
dawa za kuua vijidudu.

‘’Pili, katika msimu uliopita, zaidi ya wa-
nanchi 2,000 waliugua kipundupindu na 
kusababisha kuwapo kambi maalum ya 
wagonjwa wa kipindupindu mjini Iringa…
Kutokana na umuhimu wake, niliamua 

kuyashughulikia matatizo hayo mara 
moja, ‘’ anasema. 

Hata alipohamishwa kutoka Iringa 
kwenda kuwa Mkuu wa Mkoa wa 
Tabora, anasema alikutana na changa-
moto nyingi kubwa zaidi ikiwa mgogoro 
baina ya wakulima wa tumbaku, Chama 
Kikuu cha Ushirika cha Wakulima wa 
Tumbaku (Wetcu) na kampuni za un-
unuzi wa zao hilo. 

Kutokana na changamoto hiyo ali-
simama kidete kuhakikisha matatizo 
yaliyokuwa yanaikumba sekta hiyo ya-
natatuliwa haraka na kuwawezesha 
wakulima kunufaika na jasho lao. 

‘’Katika msimu wa 1998/99 vyama 
vya msingi tisa viligoma kuuza tumbaku 
yao kwa kampuni zinazotoa pembejeo 
kwa makubaliano ya kuuziwa tumbaku. 
Mfanyabiashara kutoka Dar es Salaam, 
Haji Mugishagwe, aliwaahidi wakulima 
kuwapelekea kampuni itakayonunua 
tumbaku yao kwa bei kubwa kuliko zi-
navyolipa kampuni zenye mikataba. 

‘’Wakulima walishawishika na kutaka 
kuvunja mikataba na kampuni zinazo-
nunua tumbaku miaka yote. Mgogoro 
huo bila kupatiwa ufumbuzi mzuri, uli-
kuwa na athari ya kuvuruga kilimo cha 
tumbaku mkoani Tabora,’’ anasema. 

Ili kuhakikisha mgogoro huo unatatu-
liwa, Kasaka anasema aliitisha 
vikao mbalimbali ndani 
ya oisi yake, Wetcu 
na wanachama 
wake vikiwamo 
vyama tisa 
vilivyogoma 
na baadaye 
k u i t i s h a 
m k u -
tano wa 
w a d a u 
w a l i -
o to a 

maoni juu ya nini cha kufanya. 
‘’Mkutano ulitoa ufumbuzi kwa 

kukubaliana kwamba vyama lazima 
viheshimu mikataba viliotia saini na 
kampuni na kwamba kampuni inayo-
taka kununua tumbaku lazima ianze na 
wakulima tangu mwanzo wa msimu. 

‘’Kampuni iliyojitokeza ilikatazwa 
kwenda vijijini kuzungumza na vyama 
vya ushirika katikati ya msimu. Katika 
kuimarisha katazo hilo, niliagiza ata-
kayekaidi akamatwe na hatua za kishe-
ria zichukuliwe dhidi yake, ‘’ anabaini-
sha. 

KUACHA UNAFIKI
Tatizo la unaiki linawaandama watu 

wengi katika jamii ya sasa ya Kitanzania 
ama kwa sababu ya maslahi binafsi au 
nidhamu ya uoga. Wakati wa vuguvugu 
la kudai serikali ya Tanganyika, baadhi 
ya wabunge waliokuwa wanaunda kun-
di la G55, walijitoa kwa sababu mbalim-
bali. 

Kasaka katika kitabu chake anamta-
ja aliyekuwa Mbunge wa Chilonwa 
mkoani Dodoma, Donald Kusenha, na 
mwenzake Dk. Chinuno Magoti (Taifa) 
walitangaza kujitoa kutokana na sababu 
mbalimbali. 

Kusenha, kwa mujibu wa Kasaka, 
alisema alichukua uamu-

zi huo kwa sababu 
aliyekuwa Wa-

ziri Mkuu 
na Maka-

mu wa 

Kwanza wa Rais, John Malecela, wa-
natoka mkoa moja. Dk. Magoti kwa 
upande wake alisema anajitoa kwa 
sababu anatoka Mara sambamba na 
Mwalimu Julius Nyerere, hivyo kutofau-
tiana kwake kutamfanya asieleweke. 

Viongozi hao wawili ambao mwanzo 
walijiunga na kundi hilo kwa hiari yao 
wanaonyesha wasivyo na msimamo na 
ujasiri katika mambo wanayoyaamini. 
Kwa maneno mengine ni vigeugeu au 
wanaiki. 

Tatizo kama hilo limewakumba watu 
wengi ndani ya jamii na hata kushind-
wa kueleweka wana msimamo gani 
kwani wanakuwa kama bendera fuata 
upepo- kila  uvumiako wao wapo. 

KUWA NA MSIMAMO
Kiongozi au mtu yeyote anapaswa 

kuwa na msimamo juu ya kile ana-
chokiamini na kukiishi hata kama kuna 
watu wa juu yake watamtisha au kum-
shinikiza abadili msimamo wake. 

Katika funzo hilo, Kasaka anabaini-
sha pale alipokuwa Meneja wa CRDB 
Mkoa wa Iringa alipoweka msimamo 
wa kumfukuza mmoja wa maoisa 
wake kutokana na makosa mbalimbali. 

Anasema kutokana na uamuzi huo, 
oisa huyo alikwenda hadi makao 
makuu kulalamika kuwa anaonewa na 
kusababisha viongozi wa ngazi za juu 
wa benki, kwenda kujaribu kumtaka 
abadili msimamo wake lakini alisima-
mia jambo hilo hadi oisa huyo alipo-
fukuzwa kazi. 

KUCHUKUA TAHADHARI 
Jambo lingine ambalo mwanasiasa 

huyo mkongwe anaifundisha jamii ni 
juu ya kuchukua tahadhari katika kila 
jambo. Mfano wa tahadhari ambayo 
anaielezea ni ile ya G55 walipoambiwa 
wanaitwa na watu wasiojulikana waka-
ti wa suala ya Tanganyika. Katika hali 
hiyo anasema walichukua tahadhari 
hata kusita kwenda kuonana na watu 
hao.

Pia anaiasa jamii kuwa makini husu-
san mtu anapokuwa na nafasi katika 
jamii kwani anaweza kujipatia maraiki 
wengi lakini wote si wakweli bali wako 
kwa maslahi binafsi. Kwa maneno men-
gine baadhi ya watu hao watataka urai-
ki kwa sababu ya nafasi aliyoanayo. 

Kasaka anatoa mfano wa Mzee John 
Mikwa, aliyekuwa raiki yake mkubwa 
alipokuwa Meneja wa CRDB Mkoa 
wa Iringa,  aliyempa wosia juu ya ku-
chukua tahadhari kuhusu watu wa-
takaomwendea akitekeleza majukumu 
yake. 

‘’Nilipoika Iringa nikiwa Mkuu wa 
Mkoa, siku moja raiki yangu John 
Mikwa, mfanyabiashara niliyemuaga 
mwaka 1990 wakati naacha kazi CRDB 
kwenda Chunya kugombea ubunge, 
aliika oisini kwangu kunisalimu. 

‘’Alifurahi sana kuniona kwenye kiti 
cha Mkuu wa Mkoa… Safari hii Mikwa 
aliika na falsafa nyingine. Aliniambia 
niwe mwangalifu na watu wanaojenga 
uraiki na mimi. Kuna watu wataika 
hapa kumwona na kufanya uraiki na 
Mkuu wa Mkoa na wengine watakuja 
kumwona na kufanya uraiki na Njelu 
Kasaka ambaye ni Mkuu wa Mkoa.

‘’Alisema utakapotoka kwenye kiti 
cha Mkuu wa Mkoa, maraiki wa 

Mkuu wa Mkoa hutawaona 
tena lakini walioika kwa Nje-

lu Kasaka, Mkuu wa Mkoa, 
utaendelea kuwaona,’’ 
anasema. 

Njelu Kasaka

Mafunzo ya uongozi, maisha 
kutoka kwa Njelu Kasaka- 2 
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na Misri, kuhusu ujenzi wa 
bwawa wa Grand Renais-
sance.

Misri inalalamikia ujenzi 
wa bwawa hilo lililopo Ethio-
pia kwa maelezo kwamba 
litaathiri mfumo wa maji 
kwenye mto Nile, lakini Ethi-
opia inakana madai hayo.

Nchi hizo pamoja na 
Sudan zimeshafanya miku-
tano kadhaa kuhusu mradi 
wa uzalishaji umeme kwa 
kutumia maji kwenye bwawa 
hilo utakaogharimu Dola bil-
ioni nne za Marekani, lakini 
hakuna suluhu iliyopatikana.

Mto Congo kupitia bwawa 
la Inga, unakusudiwa ku-
zalisha kiasi cha megawati 
44, 0000 za umeme baada 
ya ujenzi wake kukamilika 
katika awamu nane.

Pia anasema kuna vyanzo 
100 nchini DRC vinavy-
oweza kuzalisha umeme wa 
megawati 16,000, nishati 
ambayo inaweza kusam-
bazwa barani Afrika na 
hivyo kusaidia mipango ya 
kudhibiti upungufu uliopo, 
unaokwamisha jitihada za 
maendeleo ya viwanda.

Rais Tshisekedi anaongeza 
kuwa vyanzo hivyo vitaku-
wa nyenzo muhimu katika 
kutatua kero na migogoro 
inayohusiana na maji hasa 
katika Mto Nile.

Kwa mujibu wa Rais 
Tshisekedi, maji yanayotoka 
Mto Congo yanaweza kusu-
kumwa kwenda Mto Chad 
kupitia mradi wa transaqua 
unaowanufaisha watu zaidi 
ya milioni 20.

UTATUZI WA MIGOGORO
Rais Tshisekedi anaamini 

kwamba mazungumzo ni 
njia muhimu ya kuondoa 
migogoro na kuweka hali ya 
utulivu iliyo msingi mkubwa 
katika kufanikisha utenga-
mano kupitia eneo huru 
la biashara barani Afrika 
(AfCFTA)

Rais Tshisekedi anaamini 
kwamba ushirikiano thabiti 
wa kikanda utasaidia kuon-
dokana na kero za maji na 
nishati. Anasema nchi zilizo 
kwenye ukanda huo zina-
paswa kujikita zaidi katika 
masuala muhimu yanay-
owaunganisha kwa maslahi 
ya nchi zao kama KIVU

Februari mwaka huu, 
Rwanda ilisaini makubaliano 
ya kuzalisha gesi kwenye 
Ziwa Kivu kupitia mradi we-
nye thamani ya Dola milioni 
400 za Marekani. Mradi huo 
unaoendeshwa na kampuni 
ya Gasmeth Energy utachim-
ba gesi kwenye kina kirefu 
cha ziwa hilo na kuisindika 
ili itumike kama mafuta.

Makala haya yamean-
dikwa kutoka vyanzo 

mbalimbali. Mwandishi ana-
patikana kwa simu namba 

+255 754 691540 ama barua 
pepe:mgeta2000@yahoo.

com. 

baada ya mauaji ya halaiki ya 
mwaka 1994 na kuwa mfano 
bora wa taifa lenye mafanikio 
ya kibiashara na kisiasa.

WAASI WA DRC
Rais Tshisekedi anatambua 

kuwapo hatari ya vikundi vya 
waasi nchini kwake, lakini 
anasema kwa mtazamo wake, 
vikundi hivyo haviunganishwi 
kwa matakwa ya kiitikadi bali 
maslahi ya kibiashara.

Kwa mujibu wa Rais Tsh-
isekedi, vikundi vya aina hiyo 
vinawajumuisha wafanyabi-
ashara wadogo na majangili 
wanaotorosha rasilimali kama 
vile madini na mazao ya 
misitu hasa mbao kwa njia 
haramu.

Kwa mujibu wa takwimu 
za taifa zinazohusu misitu, 
asilimia 67 ya eneo zima la 
DRC linalokadiriwa kuwa na 
ukubwa wa hekta milioni 
155.5 lina misitu, kati ya hizo, 
hekta milioni 99 zikiwa na 
‘misitu minene’ inayosababi-

sha mvua.
Misitu hiyo ya DRC inasa-

dikiwa kuwa sawa na nusu ya 
misitu yote inayosababisha 
mvua barani Afrika 

Rais Tshisekedi anasema 
majangili wanaotorosha 
rasilimali hizo wanapata 
usaidizi wa raia, hali inayo-
sababishwa na changamoto 
zinazowakabili wenyeji wa 
DRC ikiwamo ukosefu wa 
ajira, hivyo namna inayofaa ni 
pamoja na kuhusisha vitendo 
hivyo na uhalisia wa maisha 
ya watu kupitia ushirikiano 
wa kikanda.

MIRADI YA MAENDELEO
Anasema yapo mambo 

mema na yenye manufaa 
kwa waafrika hususani katika 
ukanda wa maziwa makuu 
kuyafanyia kazi, akitoa mfano 
wa uchimbaji wa gesi kwe-
nye Ziwa Kivu lilipo nchini 
Rwanda karibu na mpaka 
wake na DRC na mradi wa ku-
zalisha umeme kwa kutumia 

maji ya Mto Rusizi ili kutanua 
wigo wa kukua kwa uchumi 
wa mataifa hayo.

Mto Rusizi unatiririsha maji 
yake Kusini mwa Ziwa Kivu, 
Mashariki mwa Afrika ya Kati 
kupitia eneo lenye mipaka 
kwa nchi za DRC, Rwanda na 
Burundi. Pia unatokea ziwani 
Mashariki mwa Bukavu katika 
DRC na kutiririsha maji umbali 
wa kilomita 160 Kusini mwa 
Ziwa Tanganyika.

Rais Tshisekedi anasema 
ushirikiano wa kikanda ni 
nyenzo muhimu katika kuka-
biliana na migogoro, hivyo 
unapaswa kutanuliwa hadi 
kuwezeshana katika masuala 
yanayohusu rasilimali.

Akatoa mfano wa nchi yake 
kwamba ipo tayari kutoa 
rasilimali na fursa nyinginezo 
kwa mataifa jirani ya kiafrika, 
miongoni mwa hayo ni Mto 
Congo unaweza kutumika 
katika kupunguza migogoro 
inayotokana na Mto Nile 
kama uliopo kati ya Ethiopia 

Na Mashaka Mgeta

A
L I P O T A N G A Z W A 
kuwa mshindi wa kiti 
cha urais katika Uch-
aguzi Mkuu wa De-

semba 30 mwaka jana nchini 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo (DRC), Felix Tshiseke-
di alitabiriwa kuwa kion-
gozi asiyekuwa na ‘jipya’, 
isipokuwa kuziendeleza fikra 
za mtangulizi wake, Joseph 
Kabila.

Hali hiyo ilitokana na 
madai hasa ya upinzani 
nchini humo, kwamba Rais 
Tshisekedi alipanga njama 
na Kabila ili kuhujumu uch-
aguzi huo na hivyo kuibuka 
na ushindi usiotokana na 
matakwa ya raia wengi wa 
nchini humo.

Lakini akiwa jijini Kigali 
nchini Rwanda alipokuwa 
akishiriki Mkutano wa 
Kimataifa wa Kibiashara, 
Rais Tshisekedi ameonyesha 
uwezo wake wa kifikra na 
namna anavyoweza kuchagi-
za harakati za amani, utulivu 
na maendeleo kwa DRC, 
ukanda wa Maziwa Makuu 
na Afrika kwa ujumla.

Akiiangazia DRC chini ya 
utawaka wake, Rais Tsh-
isekedi anaonyesha mwele-
keo wa kulitoa taifa hilo 
kwenye wimbi la vurugu, 
machafuko ya kisiasa na 
mauaji ya yenyewe kwa we-
nyewe, akipitia njia ya ku-
jibu mahitaji wa raia wake.

Alikuwa akizungumzia 
mwelekeo mpya wa DRC 
kwa upande wa ndani na 
nje ya mipaka yake, ikianzia 
kwa nchi jirani, zilizo mfano 
wa chemchem ya migogoro 
inayoliathiri eneo la Maziwa 
Makuu.

Jawabu lenye kutoa taswi-
ra ya ‘DRC mpya’ kutoka kwa 
Rais Tshisekedi ni kutam-
bua umaskini unaowakabili 
wananchi, matumizi sahihi 
na rasilimali na kukomesha 
migogoro hasa ya kisiasa.

Anasema kuwapo kwa 
migogoro kati ya mataifa 
hakuwezi kuondoa ukweli 
kuhusu ujirani uliopo kati 
ya mataifa hayo na kwamba 
wahusika wa migogoro wa-
napaswa kutambua kwamba 
wao watapita, lakini mataifa 
hayo na raia wake wataen-
delea kuwapo.

Anasema, “vita ndogon-
dogo na migogoro havina 
maana kabisa na vinatu-
potezea muda kabisa, 
tunapaswa kuutumia muda 
huo kushughulikia mahitaji 
ya wananchi wetu,” anasema 
Rais huyo wa taifa lenye 
rasilimali nyingi hasa madini 
na misitu, lakini pia likika-
biliwa na migogoro ya mara 
kwa mara.

MIGOGORO AFRIKA
Rais Tshisekedi anasema 

inawezekana kwa nchi 
za Afrika kuondokana na 
migogoro na chuki zilizo-
jikita kwenye mioyo ya raia, 
akitolea mfano wa mafani-
kio yaliyofikiwa na Rwanda 
chini ya Rais Paul Kagame.

Anasema mafanikio hayo 
anatamani yatokee nchini 
DRC na namna Rais Kagame 
alivyoitoa jamii yake kwe-
nye fikra za kulipiza visasi 

Rais wa DRC, Felix Tshisekedi, akisaini kitabu cha wageni Ikulu ya Entebbe nchini Uganda. PICHA:MTANDAO

Tshisekedi na kiu ya amani, 
maendeleo ya Afrika
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MAKALA

Akikwama 
katika ma-
zungumzo 
na Labour, 
tena si aja-
bu ndani ya 
wiki mbili 
au tatu zi-
jazo, May 
itabidi arudi 
kwa Con-
servative, 
ili waafiki-
ane kama 
wanajitoa 
kwa mka-
taba uliopo 
au bila 
mkataba. 

Na Nimi Mweta

N
CHI 27 za Umoja wa Ulaya 
(EU) zimewapa viongozi wa 
vyama vya siasa vinavyo-
hitilafiana katika Bunge la 

Uingereza kuhusu mpango wa kujitoa 
katika umoja huo, miezi sita mingine 
wafikie muafaka unaoendana na 
kilichokubaliwa kati ya Uingereza na 
umoja huo. 

Mkataba tarajiwa wa kujitoa 
umeshindwa kuafikiwa baada ya 
Bunge kukataa mara tatu mapendek-
ezo ya Waziri Mkuu Theresa May am-
bayo yanaendana na ‘mistari’ ya EU 
kuhusu kisichoweza kujadiliwa tena. 

Kilichobaki ni kuwapa Waingereza 
muda wa kutosha kufikia uelewano 
wao kwa wao, na badala ya Juni 30 al-
izopendekeza Waziri Mkuu May, waka-
pewa miezi sita.

Bado kuna kitendawili kama baada 
ya muda huo kupita Uingereza itaku-
wa imefanikiwa kupata muafaka, au 
italazimika kufanya kura nyingine 
ya maoni kuhusu suala hilo, licha ya 
kuwa kura kama hiyo pia inaweza isi-
toe jibu halisi. 

Itakuwa ni kura ya dhamira ya ku-
jitoa, ambako hadi sasa hakuna ma-
badiliko ya wazi katika Bunge la Uin-
gereza, kuwa labda wapiga kura wao 
sasa wamepata picha tofauti ya nini 
kinapaswa kufanyika, hivyo dhana ya 
kupata matokeo mengine haina nguvu 
bungeni hivi sasa. 

Ndiyo maana mkakati wa May kuan-
za majadiliano na chama cha upinzani, 
Labour kuhusu nini kifanyike ni hatua 
muhimu ila ni miiba tu kufikia mua-
faka wowote.

Wakati mjadala wa makubaliano 
na EU unafanyika bungeni tena kwa 
mizunguko isiyoisha, mgawanyiko ka-
tika Bunge hilo umejipambanua katika 
maeneo mawili. 

Kundi la kwanza ni la wanaohofia 
kuwa mkataba huo unaibakiza Uin-
gereza kwa nguvu mno wakati inatak-
iwa itoke haraka, wakati kundi la pili 
linahofia kuwa mkataba huo unafanya 
Uingereza iwe na uhusiano dhaifu kib-
iashara na Ulaya, hautoi uhakika wa 
kuuza bidhaa za Uingereza na kutetea 
haki ya raia wa Uingereza walioko 
maeneo mengi barani Ulaya. 

Zaidi huo ni msimamo wa chama 
cha Labour, ambako bado kinataka au 
hakipingi Uingereza kujitoa, ila kwa 
‘mkataba bora.’

Labda ni hapo kutakuwa na mtihani 
kwa Waingereza kuamua kama bado 
wanatazamia upatikane ‘mkataba 
bora’ unaokubalika na pande zote za 
kisiasa nchini humo  jambo ambalo 
haliwezekani  au wakubali nchi hiyo 
itoke katika umoja huo bila mkataba. 

Cha kushangaza ni kuwa Bunge la 
Uingereza lilipiga kura hivi karibuni 
kuainisha dhamira ya kutojitoa Umoja 
wa Ulaya bila mkataba, ila azimio hilo 
halikubadili nia za wabunge wa vyama 
tofauti kuhusu mkataba wanaotaka, au 
kuukubali mkataba uliofikiwa kati ya 
May na kiongozi wa ujumbe wa EU ka-
tika majadiliano hayo, Michel Barnier. 

Kila chama kina mkataba kinaotaka, 
Kusadikika.

May ametafuta kila njia kuondoa 
mgawanyiko huo bungeni kabla ya 
kuomba urefushaji wa muda wa ku-
jitoa Uingereza ambao awali ulikuwa 
ukamilike Machi 29 mwaka huu, 

halafu Ulaya ikasema utaishia Aprili 12 
kama hakuna mkataba na Mei 12 kama 
upo mkataba. 

Baada ya Bunge la Uingereza ku-
fikia Aprili 10 bila muafaka wowote, 
halafu May akafika miji mikuu ya 
nchi muhimu za umoja huo kuomba 
aongezewe muda hadi Juni 30, inaele-
kea umoja huo uliona kuwa hatua 
hiyo haitasaidia. 

Kwa maana hiyo waliwasiliana wao 
kwa wao kupata msimamo wa pamoja 
kutoa nafasi pana ili wasisumbuliwe 
kila kukicha na maombi ya kuongeze-
wa muda tena.

Akizungumzia mgawanyiko huo na 
jinsi unavyokwama kutoa picha ya 
dhamira ya pamoja kama nchi au taifa 
kwa suala la kujitoa EU, May alisema 
wiki chache zilizopita kuwa wabunge 
‘wanajua wasichokitaka ila hawajui 
wanachotaka,’ kwa maana kuwa ni 
rahisi kwao kukubaliana kuhusu nini 
hawataki.

Hawana uwezo wa kukubaliana 
kuhusu wanachotaka, kwani likitole-
wa pendekezo lolote, wabunge walio 
wengi wanalikataa, kwa sababu zina-
zotofautiana. 

Mpango wa pili wa kujitoa uliafiki-
wa na Umoja wa Ulaya baada ya ule 
wa kwanza kukataliwa kwa kura nyin-
gi, yakatolewa mapendekezo nane ya 
njia nyingine yakapigiwa kura, yakak-
wama yote.

Wakati ambapo May ameanza ma-
zungumzo na kiongozi wa Labour, 
Jeremy Corbin kuhusu mpangilio wa 
kujitoa unaoweza kupata kura nyingi 
bungeni, bado wachunguzi wa habari 

hawaamini kuwa majadiliano hayo 
yanaweza kuzaa matunda. 

Iweje wabunge wa Conservative 
wamkatalie mara kadhaa May kwa 
mkataba na Ulaya uliosimamiwa na 
kujadiliwa na mawaziri wa chama 
chao, halafu wakubali kupokea mpan-
go mbadala unaotokana na mapende-
kezo ya Labour? 

Ili mpango huo uendane na nafasi 
ya May kama kiongozi wa chama cha 
Conservative, inabidi ulinde vipen-
gere muhimu kwa Conservatives am-
bavyo Labour hawatavikubali kamwe.

Kimsingi hapa inaelekea kuna 
kosa la kiufundi ambalo si ajabu May 
anaelekea kulifanya hivi sasa, ingawa 
hali hiyo bado haijadhihirika kika-
milifu. 

Ni kuwa angetafuta kwanza mua-
faka ndani ya Conservative ni mpango 
gani ambao wanaweza kuupigia kura 
wote kwani wana wingi wa viti bun-
geni ila kwa ufinyu kuliko mwanzoni. 

Kwa maana hiyo tatizo siyo kuwa 
Labour wanapinga makubaliano May 
aliyofikia na umoja huo, kwani hali 
hiyo ni kawaida ya chama tawala na 
upinzani, ila kukosa kuungwa mkono 
na kipande kikubwa tu cha wabunge 
wa chama chake, Conservative. 

Angeondoa hitilafu hiyo angeka-
milisha mchakato wa Brexit mapema 
zaidi ya sasa.

Kwa maana hiyo kuna miezi sita am-
bayo itamwezesha May kufikia tamati 
ya mchakato wa Brexit kwa njia yoy-
ote ile, na ziko njia mbili zinazoone-
kana au tuseme tatu zinazowekwa 
mezani na moja itapita. 

Njia ya kwanza ni hatua hii ya May 
kutafuta muafaka na Corbyn kuhusu 
jinsi ya kujitoa, ambayo kwa hali yoy-
ote ni lazima ikwame kwani Corbyn 
hana nia ya kumsaidia May katika 
suala hilo; akiweza kulazimisha uch-
aguzi mkuu mpya ili suala hilo limali-
zwe na wapiga kura, au kura nyingine 
ya maoni kuhusu kujitoa Ulaya, ni 
jambo la heri kwake kuliko kujikana 
mwenyewe. Yaani, misimamo yake 
yote hadi sasa, amsaidie May kwa kina-
chodaiwa ni maslahi ya taifa.

Kwa hali hiyo inaelekea kuwa Wa-
ziri Mkuu May ni kama ‘anazunguka 
mbuyu’ kushindwa kutafuta kwa 
nguvu zaidi maafikiano ndani ya Con-
servative, na kuhangaika kuafikiana na 
Labour wakati wao wanataka wam-
tose kwenye uchaguzi mkuu mwing-
ine kwa suala hilo. 

Akikwama katika mazungumzo na 
Labour, tena si ajabu ndani ya wiki 
mbili au tatu zijazo, May itabidi arudi 
kwa Conservative, ili waafikiane kama 
wanajitoa kwa mkataba uliopo au bila 
mkataba. 

Endapo wataafikiana kujitoa kwa 
mkataba itabidi waafikiane kuhusu 
mkataba uliopo au kitu kama ushuru 
wa forodha endapo EU itaafiki, au 
sivyo wajitoe bila mkataba na bila 
kukubaliana. 

Hapo itakuwa ni suala la hatua kad-
haa za forodha na mikataba na nchi 
tofauti, chini ya mfumo uliowekwa 
kwa mikataba ya biashara duniani; 
ni pamoja na kukaribiana zaidi na 
Marekani, au hata China kupitia Belt 
& Road.

Waziri Mkuu wa Uingereza, Theresa  May, akiwa Makao Makuu ya Umoja wa Ulaya (EU), nchi yake iliongezewa miezi sita kufikia mkataba wa ku-
jitoa EU. PICHA: MTANDAO

Ulaya waipa Uingereza miezi sita, 
May atafuta msaada wa Corbyn
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Waajiri 
watakiwa 
kupima 
afya za 
wafanyakazi

Na Mwandishi Wetu, SONGWE

WAKALA wa Usalama na Afya 
Mahala pa Kazi (Osha) Mikoa ya 
Nyanda za Juu Kusini, umewa-
taka waajiri kupima afya  za 
wafanyakazi wao wanapowaajiri 
ili kuepukana na changamoto 
zinazojitokeza mara kwa mara 
kwenye mazingira ya kazi.

Kauli hiyo ilitolewa mwishoni 
mwa wiki na Meneja wa Osha, 
mikoa, Faston Mwakajwanga, 
wakati akitoa elimu kwenye kon-
gamano la wamiliki wa viwanda 
na wajasiliamali ambalo limean-
daliwa na mkoa wa Songwe.

Mwakajwanga alisema baa-
dhi ya wafanyakazi huugua 
magonjwa ya Moyo, kisukari 
na Presha wakiwa kazini na 
kusababisha kupoteza maisha 
hivyo utaratibu wa kuwapima 
afya wanapopata ajira utasaidia 
kuwatengenezea mazingira 
rafiki ili kuendelea kufanya kazi 
pasipokupata madhira yeyote.

Alisema utaratibu wa waajiri 
kuwapima afya wafanyakazi 
wao hasa katika maeneo ya 
viwanda ni muhimu kwa sababu 
shughuli za uzalishaji zina-
hitaji mtu mwenye afya njema 
ambayo inaweza kukabiliana na 
kazi zote za uzalishaji.

Aliongeza kuwa shughuli za 
uzalishaji viwandani zinahi-
taji utulivu wa akili na sio mtu 
wenye msongo wa mawazo 
kwani anaweza kuingia kwenye 
hatari ya kupoteza maisha hasa 
kwenye matumizi ya mitambo 
au mashine.

“Ili kuepuka kuchukuliwa hatua 
za kisheria hasa kunapotokea 
malalamiko kutoka kwa wafan-
yakazi ambao wameacha kazi 
wakidai wameumia wakiwa ka-
zini tunasisitiza kila mara waajiri 
kuwapima afya wafanyakazi 
wao sasa wengine hawatekelezi 
na wahakikishia Osha itaende-
lea kuchukua hatua,” alisema 
Mwakajwanga.

 Meneja wa Mamkala ya 
Udhibiti wa Chakula na Dawa 
(TFDA), Rodney Alananga ali-
wahimiza wananchi kuzingatia 
matumizi bora ya bidhaa zinazo-
zalishwa kwa kuhakikisha zina 
nembo yao.

Alananga aliwataka wananchi 
kuacha tabia ya kutumia bidhaa 
zilizopigwa marufuku licha ya 
kuwa zinauzwa kwa bei nafuu 
na badala yake kutumia bidhaa 
ambazo zimekidhi viwango vy-
ote vya mamlaka zinazohusika 
na kuthibitisha ubora.

Kikundi cha ngoma za asili kikitoa burudani kwenye ufunguzi wa kampeni ya ulinzi wa mtoto katika Kata ya Tembelela, Wilaya ya 
Mbeya. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

HALMASHAURI ya Wilaya ya Mbeya 
imetenga kiasi Sh.milioni 7.5 katika bajeti 
yake ya 2019/2020, kwa ajili ya ununuzi 
wa taulo za kike, (Pedi) ambazo zitatolewa 
kwa wanafunzi wa shule za sekondari.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Mbeya, Mwalingo Kisemba alisema 
hayo jana wakati wa ufunguzi wa kampeni 
ya ulinzi wa mtoto yenye kaulimbiu  inay-
osema, “Namlinda mtoto afurahie utoto 
wake, ujana wake,’’ katika kata ya Temb-
ela wilayani Mbeya  iliyoandaliwa na vituo 
vya taarifa na maarifa kwa kushirikiana na 
TGNP- Mtandao.

Mwalingo alisema sababu ya hal-
mashauri kutenga bajeti hiyo kwa ajili ya 
ununuzi wa Pedi kwa watoto wa kike ina-
tokana na mazingira magumu waliyonayo 
watoto hao hasa wanaoishi kwenye maz-
ingira magumu na kwamba wanashindwa 
kuhudhuria vipindi vya masomo wan-
apokuwa kwenye hedhi.

Alisema kutokana na umaskini wa famil-

ia baadhi ya watoto wa kike wameshindwa 
kutimiza ndoto zao na kukatisha masomo 
wakiogopa fedheha wanapokuwa hedhi 
kwani wanashindwa kununua pedi kwa 
ajili ya kujisitiri.

“Tunalishukuru shirika hili kwa kuelimi-
sha umuhimu wa kutenga bajeti kwa ajili 
ya ununuzi wa taulo hizi za watoto wa kike 
kwani utaratibu huu katika halmashauri 
yetu haukuwapo, lakini kutokana na 
umuhimu huu tulianza kutekeleza katika 
bajeti ya mwaka 2018/2019 tulitenga kiasi 
cha Sh. milioni 1.6 na sasa bajeti ya mwaka 
2019/2020 tumetenga kiasi cha Sh. milioni 
7.5, naamini kiasi hiki hakiwezi kuwahu-
dumia wanafunzi wote, tunaendelea ku-
washirikisha wadau ili watushike mkono,” 
alisema Kisemba.

Alisema katika kampeni hiyo, wazazi 
pamoja na wadau wengine wawajibike 
katika kumlinda mtoto hasa wa kike dhidi 
ya vitendo vya ukatili wa kingono ili aweze 
kutimiza ndoto zake.

Alisema miongoni mwa mambo ambayo 
yataimarisha ulinzi wa mtoto ni kumtimi-

zia mahitaji yake hasa kumnunulia nguo za 
ndani ikiwamo pedi ili asipate vishawishi 
vya fedha kwa wanaume.

Ofisa Maendeleo ya Jamii Kata ya Temb-
ela, Nestory Maguja alisema Kata yake 
bado inakabiliwa na changamoto ya ulinzi 
wa mtoto kwani amekua akipokea malala-
miko juu ya wazazi kutelekeza familia na 
kwenda kunywa pombe vilabuni.

Alisema wazazi hutelekeza familia zao 
na kwenda kulewa pombe huku watoto 
wakishinda njaa hali inayosababisha kuwa 
ombaomba au kujiingiza kwenye vitendo 
vya wizi.

Mwenyekiti wa Vituo vya Taarifa na 
Maarifa Wilaya ya Mbeya, Flora Mlowezi 
alisema kwa kutambua umuhimu wa ul-
inzi wa mtoto hasa wa kike wamekuwa na 
utaratibu wa kununua pedi .

Alisema taulo hizo wanazogawa ka-
tika shule mbalimbali za sekondari ka-
tika Wilaya hiyo, lakini pia hutoa elimu ya 
masuala mbalimbali ya ukatili wa kijinisia, 
uwajibikaji wa wananchi na viongozi na 
utawala bora.

Halmashauri yatenga bajeti 
taulo za kike kwa wanafunzi 

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

ASKOFU wa Kanisa la Anglikana Jimbo 
la Mbeya, Julius Lugendo, amewataka Wa-
tanzania kuendelea kudumisha amani, ili 
kuweza kufikia malengo ya kuwa na uchu-
mi wa kati, na kwamba amani inapaswa 
kutunza na kuhifadhiwa.

Alitoa kauli hiyo juzi wakati akifungua 
tamasha la kuendelea kudumisha amani 
nchini.

Alisema maendeleo yeyote hayawezi 
kufanyika pasipokuwa na amani na ku-
sisitiza wananchi kuwa mabalozi wa 
kusambaza amani iliyopo ili wawe huru 

kufanya shughuli zao na kufikia azma ya 
serikali ya viwanda na uchumi wa kati.

“Tanzania ni kisiwa cha amani ndio 
maana hata viongozi wetu wa nchi 
hupokezana uongozi kwa amani lakini 
kusingekuwa na amani wangeng’ang’ania 
madaraka na kuleta machafuko tuendelee 
kupendana na kusambaza amani,”alisema 
Askofu Lugendo.

 Tamasha hilo la amani, lenye kauli 
mbiu   ‘’isemayo sambaza amani tunza 
nchi yako’’ litawashirikisha waimbaji 
maarufu wa nyimbo za injili, kwaya kuto-
ka jijini Mbeya, ngoma za asili na wasanii.

Kupitia tamasha hilo wananchi wam-

etakiwa kupendana na kutakiana mema 
kuachana na chuki na visasi ambavyo 
vinaweza kuhatarisha amani ya nchi.

Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), Mbeya mjini, Afrey Msomba, alise-
ma chama hicho kimekuwa mstari wa 
mbele kuhubiri amani kupitia vikao na 
mikutano mbalimbali wanayoifanya.

Alisema hata Rais Magufuli kupitia vi-
kao na mikutano mbalimbali amekuwa 
akiwasisitiza wananchi kudumisha amani 
na kukemea mtu yeyote anayepanga ku-
leta vurugu.

Askofu ahubiri amani kwa watu wote

“Ili kuepuka kuchukuliwa hatua 
za kisheria hasa kunapotokea 
malalamiko kutoka kwa wafan-
yakazi ambao wameacha kazi 
wakidai wameumia wakiwa ka-
zini tunasisitiza kila mara waajiri 
kuwapima afya wafanyakazi 
wao sasa wengine hawatekelezi 
nawahakikishia Osha itaende-
lea kuchukua hatua,” alisema 
Mwakajwanga.
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Mkurugenzi 
AFNET ataja 
changamoto 
ukatili kijinsia
Na Elisante John, SINGIDA

MKURUGENZI wa Shirika la 
AFNET Tanzania linalojihusisha 
na matatizo ya kijamii na kuyat-
afutia ufumbuzi, Sarah Mwaga, 
amesema kukosekana kwa vituo 
vya huduma jumuishi kwa jamii 
(one stop center), kunakatisha 
tamaa wenye kipato duni ku-
fuatilia mashauri ya ukatili wa 
kijinsia

Aliyasema hayo hayo juzi 
wakati wa mafunzo kwa asasi za 
kiraia, watendaji wa kata, jeshi 
la polisi, mahakimu, madiwani na 
wakuu wa idara wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Singida.  

Lengo la mafunzo hayo lili-
kuwa ni kutengeneza mfumo 
imara wa ulinzi kwa watoto na 
wanawake walio kwenye  hatari 
ya kufanyiwa vitendo vya ukatili 
wa kijinsia, kuchambua sera na 
sheria zinazowakandamiza, ili 
kujua nini kifanyike kwa kuzin-
gatia mazingira ya wilaya hiyo.

Aidha, mkurugenzi huyo alise-
ma kuwa kukosekana kwa vituo 
vya huduma hiyo kunachochea 
vitendo vya ukatili ikiwemo uke-
ketaji, ubakaji na ulawiti nchini.      

Kutokana na changamoto hizo, 
Mwaga aliziomba asasi za kiraia, 
halmashauri za wilaya na wadau 
wengine wanaojihusisha na ma-
pambano hayo, kuongeza juhudi 
zaidi ya kutoa elimu na kusogeza 
huduma muhimu kwa jamii ili 
kumaliza tatizo hilo.

“Hili ni tatizo kubwa sana na 
wote kwa pamoja tunapaswa ku-
ungana ili kulikabili, vyombo vya 
dola navyo visimamie kwelikweli 
utekelezaji wa sera na sheria za 
nchi bila ya upendeleo na vitoe 
haki ili kumaliza tatizo hili hapa 
nchini,”alisema.

Mmoja wa washiriki hao 
ambaye ni diwani wa Kata ya 
Msisi, Emmanuel Sima, aliiomba 
jamii kubadilika kimtazamo kwa 
kuweza kuwafichua wote wanao-
jihusisha na vitendo vya ukatili 
wa kijinsia, badala ya kumaliza 
kesi zao kwa njia ya maridhiano 
ndani ya familia.

Alisema njia hiyo itasaidia 
kumaliza tatizo la ukatili wa 
kijinsia, kutokana na hatua kali 
kuchukuliwa na mamlaka husika, 
ikiwamo adhabu stahili kutoka 
kwa vyombo vyenye dhamana 
ya wananchi.

Katika kuhakikisha tatizo hilo 
linadhibitiwa, wajumbe hao 
waliunda mpango kazi wa ku-
kabiliana na vitendo vya ukatili 
wa kijinsia kwenye halmashauri 
hiyo iliyopo kwenye mkoa huo 
ambao ni kati ya mikoa mitano 
nchini inayoongoza kwa vitendo 
vya ukeketaji kwa wasichana na 
wanawake.

Tanzania ina mpango wa 
kutokomeza ukatili dhidi ya 
wanawake na watoto kupunguza 
hadi asilimia 50 ifikapo mwaka 
2022, ukiwa ni sehemu ya 
utekelezaji wa sera ya maen-
deleo ya wanawake na jinsia 
(2000); mkakati wa taifa wa 
maendeleo ya jinsia (2005); sera 
ya maendeleo ya mtoto (2008); 
sheria ya makosa ya kujamii-
ana(1998).

Baadhi ya wananchi wakisaidia kuhamisha bidhaa za maduka  kwenye nyumba iliyokuwa inaungua moto katika eneo la One way, jijini 
Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Wakulima alizeti wafundwa kufikia soko la kimataifa

Na Mwandishi Wetu,  DODOMA

 TAARIFA ya utafiti wa viashiria na ma-
tokeo ya Virusi Vya Ukimwi ya mwaka 
2016/2017 inaonyesha kuwa maambukizi 
ya ugonjwa huo yamejikita kwa watu we-
nye umri kati ya miaka 15 hadi 49.

Hayo yalisemwa jana na Waziri wa 
Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu Sera, Bunge, 
Kazi, Ajira na Watu wenye Ulemavu, Jeni-
sta Mhagama wakati akizindua taarifa ya 
utafiti wa viashiria.

Alitaja mikoa vinara wa maambukizi ya 
ugonjwa huo kuwa ni pamoja na Njombe, 
Iringa, Mbeya pamoja na Kagera.

Mhagama alisema mikoa hiyo ndiyo im-
eonekana kuwa na asilimia kubwa katika 
maambukizi ya VVU nchini katika umri 
huo ukilinganisha na mikoa mingine kwa 
mujibu wa utafiti.

Alisema kuwa katika utafiti huo unao-
nyesha kuwa mkoa wa Njombe maam-

bukizi ni asilimia 11.6, Iringa asilimia 12.2, 
Mbeya asilimia 9.2 na Kagera 6.8.

Aliitaja pia mikoa minne ambayo 
maambukizi yake yapo chini zaidi kuwa 
ni Lindi asilimia 0.3, Manyara 1.8, Arusha 
1.6 na Mtwara 2.1.

Aidha, alisema kuwa serikali bado 
inaendelea na jitihada za kutoa elimu 
katika maeneo mbalimbali ya nchi ili ku-
weza kupambana na maambukizi mapya 
ya virusi vya ukimwi nchini.

“Kutokana na utoaji wa elimu pamoja 
na jitihada mbalimbali zilizofanyika na 
serikali pamoja na wadau mbalimbali 
wa masuala ya Ukimwi, Tanzania ume-
punguza vifo vitokanavyo na ugonjwa 
huo kutoka 70,000 hadi 32,000 kwa 
kiwango hicho si haba tunastahili 
tujipongeze,”alisema Mhagama.

Alisema kuwa kwa mujibu wa takwimu 
hizo, maambukizi mapya ya VVU katika 
umri wa kati ya mika 15 hadi 49 yame-

shuka kutoka asilimia 5.1 kwa mwaka 2012 
hadi asilmia 4.7 kwa mwaka 2016/2017.

Mkurugenzi Mtendaji wa Tume ya Ku-
dhibiti Ukimwi Nchini (TACAIDS), Dk. 
Leonard Maboko, alisema kuwa utafiti 
unaonyesha kuwa zaidi ya 500,000 ya 
watu wanaoishi na VVU nchini hawajui 
hali yao ya maambukizi.

“Juhudi za pamoja zenye wigo mpana 
zinahitajika kuwafikia watu wanaoishi na 
VVU ambao bado hawajapima na kujua 
hali zao na kuanza dawa,” alisema Dk. 
Maboko

Dk. Maboko alisema kuwa kila mwaka 
takribani watu 72,000 wanapata maam-
bukizi mapya ambapo kiwango cha wa-
naume kujua hali ya maambukizi ya VVU 
kipo chini kuliko wanawake ambapo wa-
naume ni asilimia 52 na wanawake asil-
imia 65.3.

Maambukizi VVU yapiga 
kambi Nyanda za Juu Kusini 

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WAKULIMA wa zao la alizeti nchini 
wameshauriwa kutumia mbinu za asili ili 
kuwawezesha kukidhi vigezo vya kufikia 
soko la kimataifa katika nchi za Ulaya na 
India

Ushauri huo ulitolewa jana na Kaimu 
Katibu Tawala Mkoa wa Dodoma, Hap-
pines Mgalula wakati wa ufuguzi wa war-
sha ya tathmini ya athari za mabadiliko ya 
tabianchi katika mnyororo wa thamani wa 
zao la alizeti iliyofanyika chini ya shirika la 
maendeleo la Uholanzi SNV.

Mgalula, alisema wakulima wa zao hilo 
wanashauriwa kuzalisha kwa kutumia 
mbinu za asili ili kuweza kukidhi vigezo vya 
soko la kimataifa katika nchi za Ulaya na 
India.

“Alizeti ni miongoni mwa mazao yali-
yopewa kipaumbele kuzalishwa hapa 
nchini kutokana na umuhimu wake katika 
kuongeza upatikanaji wa mafuta ya kula 
ndani na nje ya nchi hivyo tutumie mbinu 
za asili katika kuzalisha zao hili” alisema.

Alizitaja mbinu hizo kuwa ni kutumia 
mbolea za asili katika kupanda na mbegu 
bora pamoja na kutumia viuatilifu vinavy-
oshauriwa na wataalamu wa kilimo kwa 
kila eneo husika.

Alibainisha kuwa zao hilo limepewa kip-
aumbele kuzalishwa hapa nchini kutokana 
na umuhimu wa kuongeza mafuta ya kula 
ambapo linachangia asilimia 51 ya mafuta 
yote yanayozalishwa na asilimia 40 ya 
mafuta yote yanayotumiwa hapa.

Aidha, alisema mahitaji ya mafuta ya kula 
kwa sasa hapa nchini yanakadiriwa kuwa 
kati mita za ujazo 300,000 hadi 400,000 
na kutokana na ongezeko la idadi ya watu 
mahitaji haya yataendelea kuongezeka kila 
siku. Alisema kwa Dodoma zao la alizeti ni 
zao la kimkakati kuelekea kwenye ujenzi 
wa uchumi wa viwanda kwani tayari kuna 
viwanda 432 kati ya hivyo vikubwa vya 
kusindika alizeti ni sita, kati 19 na vidogo 
407.

Msimamizi wa mradi wa kilimo shirika la 
SNV, Godfrey Kabuka, alisema mabadiliko 
ya tabia nchi yamesababisha upungufu wa 

mvua, maji, ukame na mafuriko ya mara 
kwa mara na ongezeko la joto kwa baadhi 
ya maeneo.

Kabuka alisema mradi huo wa kilimo wa 
shirika la SNV unafadhiliwa na Wizara ya 
mambo ya nje ya nchini ya Uholanzi kwa  
kuwasaidi wakulima wa nchi za Tanzania, 
Kenya na Uganda ili kukabiliana na mabadi-
liko ya tabia nchi yaliyojitokeza.

Aidha, alisema warsha hiyo ya siku mbili  
inashirikisha Wasindikaji, wadau wa kilimo 
cha alizeti kutoka Mikoa ya Dodoma, Katavi, 
Mbeya, Songwe na Singida kwa lengo la ku-
fanya tathimini ya athari za mabadiliko ya 
tabia nchi .

Kadhalika,  alisema  mabadiliko ya tabi-
anchi yamesababisha mabadiko ya hali ya 
hewa na kusababisha upungufu wa maji na 
kuongezeka kwa wadudu na magonjwa ya 
mimea mbalimbali.

Kwa upande wake Mtafiti wa masuala ya 
Tabianchi kutoka Nchini Kenya, Dk. John 
Recha alisema mabadiliko ya tabi ya nchi 
yameathiri nchi nyingi duniani zikiwamo 
za Afrika Mashariki.
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HABARI ZANZIBAR

Na Mwandishi Wetu,   ZANZIBAR

KUONGEZEKA kwa maambukizi 
mapya ya Virusi vya Ukimwi (VVU), 
kumeelezwa kuwa kunachangiwa na 
kuwapo kwa hali ya unyanyapaa kwa 
jamii.

Akizungumza na Nipashe, Ofisa 
Habari, Mawasiliano na Uhamasishaji 
wa Tume ya Ukimwi Zanzibar, Sihaba 
Saadat, alisema bado baadhi ya watu 
wanashindwa kujitokeza kuzungumzia 
hali zao wakihofia kunyanyapaliwa.

Alieleza kuwa bado elimu inahitajika 
zaidi kwa jamii kuacha kuwanyanyapaa 
watu wanaoishi na virusi vya Ukimwi 
ili kuweza kufikia lengo la kutokomeza 
ugonjwa huo.

“Kama jamii haitokuwa tayari kutow-

anyanyapaa waathirika wa ugonjwa 
huo, hali ya maambukizi  itaongezeka 
wakati hatutaki hali hiyo iongezeke 
tunataka Zanzibar bila ya kuwa na 
Ukimwi au maambukizi mapya ya VVU,” 
alisema.

Aidha, aliitaka jamii kuwa na tahad-
hari ya kujikinga na ugonjwa huo na 
kuacha kufanya anasa na kutumia kon-
dom wakati wa tendo la ndoa ili kuweza 
kulinusuru taifa na maambukizi mapya 
ya Virusi vya Ukimwi.

Naye Mratibu wa ushauri nasaha na 
upimaji wa Virusi vya Ukimwi kanda ya 
Unguja, Tuwera Amour, alisema kuna 
haja ya mama wajawazito wanapojigun-
dua kuwa wameambukizwa kwenda 
kliniki mapema ili kuchunguzwa afya 
zao.

Alisema kuhudhuria kliniki mapema 
kunaweza kumlinda mtoto na maam-
bukizi ya VVU.

Kwa upande wake, Mkuu wa Sera na 
Mipango kutoka Tume ya Ukimwi, Hal-
ima Ali Mohammed, alisema wasichana 
wengi hivi sasa wako katika hatari ya 
kupata maambukizi ya VVU kutokana 
na kufanya mapenzi kinyume na maum-
bile kwa kuhofia kupata ujauzito au ku-
poteza usichana wao.

Alisema kwa mujibu wa shirika la 
umoja wa mataifa linaloshuhulikia wa-
toto duniani (UNICEF) ni asilimia 39.7 tu 
ya vijana wa Zanzibar ndio wanaofanya 
ngono ndani ya ndoa na waliobakia wa-
nafanya ngono kabla ya ndoa hali am-
bayo ni hatari kwa maisha yao.

Unyanyapaa wadumaza 
juhudi za kupambana na VVU

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKUU wa Mkoa Mjini Maghari-
bi, Ayoub Mohammed Mahmoud, 
amewataka vijana kuwa wabunifu 
kwa kutumia fursa mbalimbali 
zilizopo katika kujiajiri ili kujien-
deleza kiuchumi na kuimarisha 
ustawi wa jamii.

Ayoub aliyasema hayo katika 
ghafla maalum ya kusheherekea 
kutimia miaka mitatu ya umoja 
wa kikundi cha wireless services 
group inayojishughulisha na 
utoaji wa huduma katika shughuli 
na mikutano mbalimbali.

Alisema vijana wanapaswa ku-
panua wigo kwa kutafuta shughu-
li za kujiajiri na kuacha mtazamo 
wa kutaka kuajiriwa na serikali.

Aliongeza kuwa iwapo watat-
umia fursa hizo wataondokana 
na hali ya utegemezi na hatimae 
kujihusisha katika mambo yasi-
ofaa hususani matumizi ya dawa 
za kulevya.

Aidha, aliupongeza uongozi wa 
umoja huo kwa kuamua kujiku-
sanya pamoja na kuweza kujiajiri.

“Mnachokifanya ni sawa na ku-
unga mkono kwa vitendo juhudi 
za serikali za kuwataka vijana ku-
jishughulisha na shughuli zenye 
staha”alisema.

Ayoub alisema serikali ya Mkoa 
wake itaendelea kushirikiana 
kwa karibu na vijana ili kuona 
wanakua na shughuli za kufanya 
ambazo zinakubalika kisheria na 
kuweza kujiletea maendeleo wao 
na familia zako.

Akisoma risala ya kikundi 
hicho, Rashid Ali alisema madhu-
muni ya kuanzishwa kwa kikundi 
hicho ni kuweza kutoa ajira kwa 
vijana ili kuenda sambamba na 
adhma ya serikali ya kuwataka 
vijana kutafuta mbinu za kujiajiri 
na kuacha kutegemea ajira kutoka 
serikalini.

Alisema kikundi hicho pia 
kimedhamiria kuanzisha miradi 
mbali mbali ambayo itaweza 
kuwaongezea kipato kama 
vile kutafuta vifaa ambavyo 
wataweza kukodisha na kuingi-
zia fedha, kuwapatia taaluma ya 
utoaji wa huduma kwa wana-
chama wa kikundi pamoja na 
kufanya usajili wa kudumu kwa 
kikundi hicho.

RC ataka 
vijana kuwa 
wabunifu

“Mnachokifanya 

ni sawa na ku-

unga mkono kwa 

vitendo juhudi 

za serikali za ku-

wataka vijana 

kujishughulisha 

na shughuli zenye 

staha,”alisema.

Na Mwandishi Wetu,  ZANZIBAR

WAZIRI wa Elimu na Mafunzo ya Amali Zan-
zibar, Riziki Pembe Juma ameitaka jamii kush-
irikiana na mamlaka zinazoshughulikia masuala 
ya udhalilishaji ili kuondoa aibu na kutokomeza 
vitendo hivyo.

Alisema hivi sasa kuna wimbi kubwa la watoto 
wanaofanyiwa vitendo hivyo jambo ambalo lin-
aweza kuwakosesha haki zao za msingi ikiwamo 
haki ya kupata elimu.

Aliyasema hayo wakati akifungua warsha ya ku-
wajengea uwezo wakuza mitaala wa vyuo vikuu 
na taasisi za elimu Zanzibar katika ofisi za Mtak-
wimu Mkuu wa Serikali zilizopo Mazizini nje ki-
dogo ya mji wa zanzibar.

Alisema ni vyema kuondoa muhali na kuacha 
kuwapa hifadhi wahalifu wa vitendo hivyo kwani 
kutasaidia watoto kuishi katika mazingira salama.

Aliongeza kuwa kuna baadhi ya walimu na 
wanafunzi wa vyuo vikuu Zanzibar hawajielewi, 
hawajitambui na hivyo kufanya vitendo ambavyo 
haviendani na maadili ya nchi.

“Niwaombe washiriki mtoke na maazimio ya 
pamoja ya kupinga vitendo vya udhalilishaji hasa 
katika sekta ya elimu ili taifa kuwa na watoto ima-
ra watakaoiongoza nchi yao,”alisema waziri huyo.

Aidha, alisema kuwa masuala ya mitaala ndio 
miongozo yenye mpangilio wa mambo kwa wa-
nafunzi ambao wanatakiwa kusaidiwa na kujua 
hatua sahihi katika kupata taaluma.

Aliwataka wakuza mitaala hao kujua vyema 
sera ya elimu na msimamo wa wizara hiyo juu ya 
maudhui ya namna ya kuyaingiza masuala ya ud-
halilishaji katika mitaala yao.

“Elimu ya udhalilishaji inahitajika kwa wa-
nafunzi shuleni ili kujua mbinu za kuepuka na 
vitendo hivyo ambapo chanzo kikubwa kwa wa-
nafunzi ni ushawishi, ” alisema.

Naye Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, Dk Idrisa 
Muslim Hija, aliwataka washiriki wa warsha hiyo 
kujadili kwa kina juu ya vitendo vya udhalilishaji 
hasa kwa watu wenye mahitaji maalum ili kuwa-
saidia katika kuondokana na janga hilo.

Warsha hiyo ya siku sita imeandaliwa na kiten-
go cha elimu mjumuisho na stadi za maisha cha 
wizara ya elimu na mafunzo ya amali, kwa kush-
irikiana na Shirika la Umoja wa Mataifa la Elimu 
(UNESCO).

Waziri ataka 
ushirikiano 
kutokomeza 
udhalilishaji

Mama akiwa amejitwisha mzigo wa chupa tupu za plastiki, akizipeleka kuziuza 
ili ajipatie riziki, katika eneo la Tandale, jijini Dar es Salaam jana.   
PICHA: MIRAJI MSALA
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RATIBA

 MONDAY   
TIME PROGRAMME 
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA 
06.00 AM AMKA NA BBC  
06.30 AM NIPASHE  
06.50  AM  MATANGAZO  
07.00 AM NEWS BULLETIN 
7:10 AM MATANGAZO  
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI 
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI 
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II 
08.00  AM HABARI NYEPESI 
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III 
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA 
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  RADIO ONE DOCTOR
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DAKIKA 45
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00 -03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  DK 45 ( MARUDIO ) 
23.00 HRS 
 TUESDAY
TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA SHERIA
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DURU ZETU
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00 - 03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 WEDNESDAY
TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA MICHEZO
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DURU ZETU
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00-03:00HRS HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
  
 THURSDAY
TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II

08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA UKIMWI
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS MALUMBANO YA HOJA 
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00-03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00-05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 FRIDAY
TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM HIZI NAZO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18:30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS  NEWS BULLETIN
20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI
21.0O HRS NEWS BRIEF
21.05HRS KIPIMA JOTO
23.00 HRS WEEKEND SHOW
01:00 - 03:00HRS HIZI NAZO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 SATURDAY
TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50 AM COMMERCIALS
07.00 AM NEWS BULLETIN
07.15 AM NEWSPAPERS REVIEW
07.30 AM KUMEPAMBAZUKA KISWAHILI
09.00 AM WATOTO SHOW
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.15 AM MIWANI YA MAISHA
11:00 AM MTAA WA MAGOMA
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS CHAGUO LAKO
15:00 HRS MUZIKI NA MICHEZO
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.15 HRS MIDUNDO MOTOMOTO
18:00 HRS BONGO TEN
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.15 HRS CHEMSHA BONGO
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.03 HRS WEEK END SHOW I
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS WEEK END SHOW II
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS WEEK END SHOW III
01:00-03:00HRS KISWAHILI ( MARUDIO )
03:00-05:00HRS  MUZIKI & MICHEZO ( MARUDIO ) 
 
 SUNDAY
TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50 AM COMMERCIALS
07.00 AM NEWS BULLETIN
07.15 AM NEWSPAPERS REVIEW
07.30 AM KUMEPAMBAZUKA - FAMILIA
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.15 AM SUNDAY SPECIAL
11: 00 HRS TOP 20
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13.30 HRS NANI ZAIDI
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS MAMBO YA PWANI
18:00 HRS AFRICAN PANORAMA
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20:10 HRS MBAVU ZANGU 
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.03 HRS MAMBO MSETO 
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS RAFIKI I
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS RAFIKI II
01:00 - 03:00 FAMILIA ( MARUDIO )
03:00 - 05:00 HRS RED CARPET ( MARUDIO )

WEEKLY-SCHEDULE

MONDAY  15 April 
05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   Habari  
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Igizo: Hatua
10:55   Habari za saa
11:00   Kimya Milele
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Jungu kuu rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Mjue Zaidi
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela: Destiny (Destino)
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu 
18:10   Aibu yako rpt
18:15   Huduma ya kwanza
18:30   Kesho Leo
19:00   Afya ya Jamii  
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:05   Dakika 45 
22:00   Telenovela: Destiny (Destino)
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   Al Jazeera 
02:00   CNN International

TUESDAY 16 April 
05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   Habari  
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Hawavumi lakini wamo
10:55   Habari za saa   
11:00   Hawavumi lakini wamo
11:15   Igizo: Mtego
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera   
12:30   Afya ya jamii rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Uchumi na biashara
13:30   Kipindi Maalum rpt : TFDA
13:55   Habari za saa
14:00   Huduma ya kwanza
14:15   Telenovela: Destiny 
            (Destino) rpt: 
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto wetu
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu 
18:15   Korean drama rpt: The Great 
            Queen Seonduk
19:00   Jarida la wanawake
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:00   Kipindi maalum
22:15   Telenovela: Destiny (Destino)
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   CNN International 

WEDNESDAY 17 April 
05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa

09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Shamba shape up
10:55   Habari za saa
11:00   Korean: The Great Queen 
            Seonduk
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Jarida la wanawake rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Dakika 45
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino): 
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base
18:00   Jiji Letu 
18:15   Mapishi rpt 
18:30   Ijue Sheria
19:00   Kipindi Maalum: TFDA 
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:00   Aibu Yako! Hata wewe? 
21:10   Kipindi Maalum : Tanesco
21:40   Documentary 
22:00   Kipindi Maalum: Tatu mzuka
22:15   Telenovela: Destiny (Destino) 
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   Al Jazeera  
02:00   CNN International

THURSDAY  18 April
05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa
10:00   Watoto wetu
10:30   Igizo: Elininyo
10:55   Habari za saa
11:00   Igizo: Elininyo
11:15   Usafiri wako
11:55   Habari za saa
12:00   Al jazeera
12:30   Ijue Sheria
12:55   Habari za saa
13:00   Sanaa na wasanii rpt
13:30   Kipindi Maalum: TFDA
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu
18:15   Igizo: Riziki
19:00   Usafiri wako
19:30   Isidingo
20:00   Habari 
21:00   Malumbano ya hoja
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   CNN International 
  
FRIDAY 19 April
05:30   Uwanja wa Ma0zoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo
09:55   Habari za saa
10:00   Watoto wetu
10:30   Hawavumi lakini wamo
10:55   Habari za saa

11:00   Hawavumi lakini wamo
11:20   Usafiri wako
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Kipindi Maalum rpt: Tanesco
12:55   Habari za saa
13:00   Mjue Zaidi rpt
13:45   Kipindi Maalum: Kesho leo rpt
13:55   Habari za saa
14:00   Kipindi Maalum: Kesho leo rpt
14:15   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino) 
14:55   Habari za saa  
15:00   Meza huru
16:30   Watoto wetu
17:00   The Base
17:30   Ibada ya kiislamu
18:00   Jiji Letu
18:15   Igizo: Mizengwe
18:30   Shamba shape up
19:00   Uchumi na biashara
19:30   Isidingo
20:00   Habari 
21:05   Kipima joto
23:00   Habari 
23:30   The Base
00:30   CNN International 
  
SATURDAY  20 April 
05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:00   Habari 
08:00   Al Jazeera 
09:00   Watoto wetu 
10:00   Mjue Zaidi rpt
11:00   Jungu kuu rpt
11:30   Usafiri wako
12:00   Shamba Shape up
12:30   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)  
14:45   Igizo rpt: Riziki
15:15   Igizo rpt: Elininyo
15:45   Igizo rpt: Mizengwe
16:00   Igizo rpt: Kimya Milele
16:30   Igizo: Mtego rpt 
17:00   Shamsham za Pwani 
18:00   Jiji Letu 
18:15   Mapishi
18:30   Igizo: Riziki 
19:00   Sanaa na wasanii
19:30   Jungu Kuu 
20:00   Habari 
21:00   Igizo: Kimya Milele
21:30   Hawavumi lakini wamo
22:30   Isidingo rpt  
01:00   CNN International 
 
SUNDAY 21 April  
05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:00   Habari  
08:00   Al jazeera
09:00   Watoto Wetu 
10:00   Isidingo  
11:45   Aibu Yako
11:50   Hawavumi lakini wamo rpt 
12:50   Bongo Movie rpt:  Illegal sisters
14:00   Tamasha la Michezo 
15:00   Mwangaza 
16:00   Korean drama: The great 
            queen Seonduk
16:45   Mjue zaidi
17:30   Kipindi cha kikristo
18:00   Jiji Letu
18:15   Mapishi
18:30   Mizengwe rpt
18:45   Matukio ya wiki
19:30   Igizo: Mtego 
20:00   Habari 
21:05   Mizengwe  
21:00   Bongo Movie: Illegal sisters 2
22:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)

WEEKLY-SCHEDULE
Mon  15 April

06:00   Al jazera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera   

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Turning the spotlight rpt:

12:30   Drive it rpt

13:00   Series rpt : Grapes 

            of justice

13:45   Series rpt: Iljimae

14:30   Usafiri wako rpt

15:00   Cookery rpt: Culinary 

            Delight 

15:30   Toyota world of 

            wildlife rpt

16:00   CNN International

17:00   Eco@Africa rpt

17:30   Meza huru

19:00   The Décor rpt

19:30   Business edition

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   The Monday Agenda

21:30   Capital Prime News

22:00   Kipima Joto

00:00   Al Jazeera

Tues  16 April

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   The Decor rpt

12:30   Mizengwe rpt

12:45   Aibu Yako

13:00   Series rpt: Grapes 

            of justice 

13:45   Series rpt: Iljimae 

14:15   Local pgm rpt: 

            Business Edition

15:00    Bundesliga kick off 

15:30   Out and About rpt

16:00   Capchat rpt

17:00   Ripoti Maalum rpt

17:30   Meza huru

19:00   Innovation

19:30   Ripoti Maalum

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   Series: Iljimae

21:30   Capital Prime 

22:00   Turning the Spotlight rpt

22:30   Iron Chef rpt

23:30   Al Jazeera

Wed  17 April 

06:00   Al jazeera

08:00   CNN International  News

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Turning the Spotlight rpt

12:30   Culinary delight rpt

13:00   Series rpt: Grapes 

            of Justice

13:45   Series rpt: Iljimae

14:30   Local Pgm: The Monday 

Agenda Rpt

15:15   Capchat rpt 

16:15 CNN International

17:00   Innovation rpt

17:30   Meza Huru

 19:00   Sports Gazette

19:30   Business edition rpt

20:00   Series:  Grapes of 

            Justice

20:45   Series: Iljimae 

21:30   Capital Prime News

22:00   Dakika 45: 

22:45   The Décor

23:15   Al Jazeera

Thurs  18 April

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Sports Gazette

12:30   Out n’ about rpt:

13:00   Series rpt: Grapes 

            of Justice

13:45   Series rpt: Iljimae

14:30   Business Edition rpt

15:00   Korean Drama rpt: Em-

peror of the sea 

16:00   Dakika 45 rpt

17:00   In good shape

17:30   Meza Huru

19:00   Turning the spotlight

19;30   Usafiri wako

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   Series: Iljimae

21:30   Capital Prime News

22:00   Capchat rpt

23:00   Al Jazeera 

Frid  19 April 

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Innovation rpt

12:30   The Decor rpt

13:00   Series rpt: Grapes 

            of Justice

13:45   Series rpt: Iljimae

14:30   Ripoti Maalum rpt

15:00   Korean Dram rpt: 

            Emperor of the sea 

16:00   CNN International

16:30   The Monday Agenda rpt

17:30   Meza Huru

19:00   Drive it

19:30   Eco@Africa

20:00   Aibu yako

20:15   Local Pgm: Business 

            Edition

20:45   Series: Iljimae

21:30   Capital Prime News 

22:00   Malumbano ya hoja rpt

00:00   Al Jazeera

Sat 20 April

08:00   CNN International

09:00   Drive It rpt

09:30   Turning the Spotlight rpt

10:00   Culinary delight rpt

10:30   Innovation rpt

11:00   Out n’about rpt
11:30   Sports Gazette rpt

12:00   Usafiri wako rpt

12:30   Eco@Africa rpt 

13:00   Business edition rpt

13:30   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea

14:30   Telenovela rpt: Iljimae 

17:15   Ripoti Maaalum rpt 

17:45   Bundesliga kick off

18:15   Capchat rpt

19:15   Mizengwe

19:30   The Decor

20:00   Iron Chef.

21:00   Out n’ about
21:30   Movie:  Night of terror

23:00   Grapes of Justice rpt

01:00   Al Jazeera

Sun  21 April

08:00   CNN International

09:00   In good shape

10:00   Capchat rpt 

11:00   Sports Gazette rpt

11:30   Iron chef rpt

12:00   Out n about rpt

12:30   Bundesligga Kick Off rpt

13:00   Ripoti Maalum

13:30   Series rpt: Grapes 

            of Justice 

15:15   Aibu yako

15:30   Drive it rpt 

16:00   Dakika 45 rpt

16:45   Mizengwe rpt

17:00   The Decor   rpt

17:30   Meza huru

19:00   Turning the Spotlight rpt 

19:30   Cookery pgm:Culinary 

            Delights

20:00   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea 

21:00   Shift

21:15   Capchat live

22:15   Series rpt: Iljimae

00:00   Al Jazeera



Daktari wa uzazi ‘awapa 
mimba’ wagonjwa 49

Mwonekano wa Kanisa la Notre Dame baada ya moto kuunguza sehemu ya kanisa hilo. PICHA: AFP

25

HABARI KIMATAIFA

Jumatano Aprili 17, 2019

AMSTERDAM, Uholanzi

DAKTARI wa masuala ya uzazi nchini 
Uholanzi, Jan Karbaat aliyekuwa 
anashutumiwa kwa kupandikiza mbe-
gu zake za uzazi kwa wagonjwa bila 
ridhaa yao, amethibitishwa kuwa baba 
wa watoto 49.

Vipimo vya vinasaba (DNA) vimefi-
chua kuwa Dk. Karbaat aliyefariki 
dunia miaka miwili iliyopita, aliwapa 
mimba kinamama katika kliniki yake 
iliyopo katika eneo la Bijdorp, karibu 
na Rotterdam. Vipimo hivyo vilithibit-
ishwa Ijumaa ya wiki iliyopita baada 
ya Jaji kuruhusu vitangazwe.

Mmoja wa mama wa mtoto aitwaye 
Joey, alisema: “Hatimaye amefunga 
ukurasa sasa anajua Karbaat alikuwa 
ndiye baba yake baada ya uchunguzi 

PARLIS, Ufaransa

RAIS wa Ufaransa, Emmanuel Macron, 
amehaidi usaidizi wa kimataifa katika 
kulijenga upya kanisa kongwe la Notre 
Dame mjini Paris baada ya sehemu ya 
kanisa hilo kuteketea kwa moto na kuhar-
ibika.

Maofisa wa zimamoto walifanikiwa 
kuliokoa jengo hilo la historia lenye mia-
ka 850, lakini paa na mnara wa jengo hilo 
vimeanguka, lakini moto huo ulidhibiti-
wa saa tisa baada ya kuanza.

Chanzo cha moto huo bado hakijaju-
likana lakini maofisa wanasema huenda 
ukahusishwa na ukarabati unaoendelea.

Kamanda Jean Claude Gallet alisema 
anachunguza mkasa huo, ambapo ofisa 
mmoja wa zimamoto alijeruhiwa wakati 
akikabiliana na tukio hilo.

Vyanzo mbalimbali kutoka mjini Paris 
vinaeleza kuwa moto mkubwa ulizuka 

katika kanisa hilo kongwe la Notre-Dame 
mjini Paris Ufaransa majira ya saa 12:30.

Jengo hilo ni moja ya makanisa maaru-
fu na linalotembelewa na idadi kubwa ya 
watalii kutoka sehemu mbalimbali duni-
ani kila mwaka.

Sehemu kubwa ya paa la majengo ya 
kanisa hilo yameteketezwa na moto, 
huku mwingine ukifanikiwa kuzimwa ka-
tika minara miwili ya kengele.

Wazima moto walifanya juhudi kuokoa 
vitu vya thamani vilivyoko ndani ya kani-
sa hilo na pia kuzuia mnara wa upande 
wa kaskazini kutoporomoka.

Maelfu ya watu walikusanyika katika 
barabara zilizo karibu na kanisa hilo 
kushuhudia mkasa huo, huku baadhi yao 
wakitokwa na machozi wengine wakiim-
ba nyimbo za sifa na kumuomba Mungu.

Makanisa kadha nchini Ufarasa yali-
piga kengele kuashiria tukio la moto huo.

Rais Macron ambaye alifika katika eneo 

la tukio alisema mawazo yake yako na 
waumini wote wa Kanisa Katoliki na Wa-
faransa wote kwa ujumla.

“Sawa na watu wengine nchini, ni-
mesikitika sana kuona sehemu ya maisha 
yetu ya kila siku ikiteketea,” alisema Rais 
Macron.

Msemaji wa kanisa hilo pia alikiri kuwa 
sehemu kubwa iliteketea. Mwanahistoria 
Camille Pascal alisema kuwa moto ume-
haribu sehemu kubwa ya kanisa.

“Kanisa hili limedumu Paris kwa takrib-
ani miaka 800. Matukio ya furaha na ya 
kusikitisha kwa karne kadhaa yamekuwa 
yakiadhimishwa kupitia mlio wa kengele 
za Notre Dame. Tunasikitishwa na kile kil-
ichotokea na kile tunachojionea,” alisema 
Pascal.

Meya wa Jiji la Paris, Anne Hidalgo, al-
itoa wito kwa wakazi kuheshimu mipaka 
iliyowekwa na maofisa wa zima moto ili 
kuwahakikishia usalama wao. BBC

Moto wateketeza kanisa la miaka 850 

Afrika Kusini 
yatakiwa 
kuwakamata 
wanaoua wageni

AU yatishia 
kuisimamisha 
uanachama Sudan

JOHANESSBURG, Afrika Kusini

SHIRIKA la Kutetea Haki za Binadamu 
Ulimwenguni (HRW) limeitaka serikali 
ya Afrika Kusini kuwakamata na 
kuwafungulia mashtaka waliohusika 
na visa vya mauaji na mashambulizi 
dhidi ya raia wa kigeni nchini humo.

Ripoti ya HRW ilieleza kwamba 
katika muda wa siku tatu kuanzia 
Machi 25 hadi Machi 27, makundi 
ya watu waliokuwa na vyuma na 
marungu walivunja nyumba za raia 
wa kigeni na kuwafukuza mjini Dur-
ban, Mashariki mwa Pwani ya Afrika 
Kusini na kisha kupora mali zao.

Shirika la Umoja wa Mataifa lin-
alowahudumia wakimbizi, UNHCR, lil-
ieleza kwamba watu sita waliuawa na 
kadhaa kujeruhiwa, hivyo kuzidisha 
hofu ya kuzuka tena kwa umwagaji 
damu wa raia wa kigeni katika taifa 
hilo ambalo masikini wasiokuwa na 
ajira wanawashutumu raia wakigeni 
kuchukua kazi zao.

Watu 88 raia wa Malawi walio-
nusurika na mashambulizi hayo 
waliwaomba wawakilishi wa UNHCR 
kwamba wanataka kurudishwa nchini 
mwao, huku wengine wakiamua ku-
rudi kwa hiari yao.

Mkurugenzi wa HRW nchini Af-
rika Kusini, Dewa Mavhiga, alisema 
kuwarudisha wakimbizi katika jamii 
zao bila ya haki na uadilifu kufanyika 
kwa mashambulizi waliyofanyiwa ni 
kutengeneza janga. DW

KHARTOUM, Sudan

UMOJA wa Afrika (AU) umetishia 
kuisimamisha Sudan kufuatia map-
induzi yaliyotokea wiki iliyopita 
yaliyosababisha aliyekuwa Rais wa 
nchi hiyo, Omar al-Bashir kuondole-
wa madarakani na jeshi.

Katika taarifa yake, Baraza la 
Amani na Usalama la AU limesema 
ikiwa jeshi litashindwa kukabidhi 
madaraka kwa raia ndani ya siku 
15, nchi hiyo itasitishiwa ushiriki na 
shughuli zote ndani ya umoja huo 
hadi pale amri ya kikatiba itaka-
porejeshwa. 

Bashir ameitawala Sudan kwa 
miaka 30 kabla hajaondolewa 
madarakani wiki iliyopita kufuatia 
maandamano ya nchi nzima yali-
yoanza mwezi Desemba. 

Hata hivyo, umoja huo umesifu 
madai ya waandamanaji na kulaani 
hatua ya jeshi kuingilia na kufanya 
mapinduzi.  AU ulio na wanachama 
55 umeongeza kuwa serikali ya 
mpito ya kijeshi itakuwa ni tofauti 
namatakwa ya watu wa Sudan.

Umoja huo umekuwa na msimamo 
mkali kuhusiana na mapinduzi na 
uliwahi kuzisimamisha Misri na 
Jamhuri ya Afrika ya Kati mwaka 
2013 kufuatia mapinduzi katika nchi 
hizo mbili. DW

wa miaka 11 ninaweza kuendelea 
na maisha. Ninashukuru kwamba 
hatimaye ameelewa.”

Tim Bueters, wakili ambaye 
aliwawakilisha watoto 49, alisema 
kuwa ameridhishwa na matokeo ya 
kesi baada ya miaka kadhaa ya ku-
tokuwa na uhakika.

“Inamaanisha kwamba hatimaye 
imekuwa wazi kwa watoto ambao 
wanafanana,” Bueters aliliambia 
shirika la utangazaji la NOS.

Dk. Karbaat alipelekwa ma-
hakamani kwa mara ya kwanza 
mwaka 2017. Moja ya kesi hizo ili-
husu mtoto ambaye alifanana kwa 
maumbile na Dk.Karbaat.

Mali za Karbaat zilichukuliwa ku-
toka kwenye nyumba yake baada 
ya kifo chake Aprili 2017 akiwa na 

umri wa miaka 89. Mwaka 2017 Jaji 
aliamuru kuwa vipimo vya vinasa-
ba -DNA vinaweza kuchukuliwa na 
kuhifadhiwa kwa siri hadi matokeo 
zaidi ya kesi hiyo yatakapotolewa.

Februari mwaka huu, Mahakama 
ya Wilaya ya Rotterdam iliamua 
kuwa matokeo ya vipimo yanaweza 
kuwekwa hadharani.

“Yanaonyesha yanathibitisha 
tuhuma kali kwamba Karbaat alitu-
mia mbegu zake za kiume za uzazi 
katika kliniki yake,” ilieleza taarifa 
iliyochapishwa kwenye tovuti ya 
kampuni ya sheria ya Rex Advo-
cates. 

Kliniki ya Dk. Karbaat ilifungwa 
mwaka 2009 wakati alipotuhu-
miwa kuwa alikuwa na data zisizo 
sahihi kuhusu uzazi. BBC

Yanao-
nyesha 
yanathibiti-
sha tuhuma 
kali kwam-
ba Karbaat 
alitumia 
mbegu zake 
za kiume 
za uzazi ka-
tika kliniki 
yake.



Na Enock Charles

KAMISHNA Mkuu wa Mamlaka ya Ma-
pato Tanzania (TRA), Charles Kichere, 
amesema Aprili 30, mwaka huu, itakuwa 
mwisho kwa bidhaa ambazo zimebandik-
wa stempu za karatasi kuwapo sokoni.

Kichere ameagiza bidhaa zote ambazo 
ziko sokoni katika awamu ya kwanza ya 
utekelezaji wa mpango huo unaohusisha 
sigara, mvinyo, pombe kali, bia na aina 
zote za vileo, ziwe zimebandikwa stempu 
za kielektroniki iikapo Aprili 30, mwaka 
huu.

Akizungumza na waandishi wa habari 
jijini Dar es Salaam, Kamishna Kichere 
alisema kuwa,  kuna ongezeko la maku-
sanyo ya ushuru ya Sh. bilioni 42.8 yali-
yotokana na utekelezaji wa Mfumo wa 
Stempu za Kodi za Kielektroniki ulioto-

zwa kwenye sigara, mvinyo, pombe lali, 
bia na aina zote za vileo ambao ulianza 
rasmi Januari 15, mwaka huu.

“Mfumo huu mpya wa stempu za 
kielektroniki umeonyesha mafanikio 
makubwa sana. Mwezi Machi mwaka huu 
tumekusanya ushuru wa bidhaa jumla 
ya Sh. bilioni 42.8 kutoka kwenye sigara, 
mvinyo, pombe kali, bia na aina zote za 
vileo wakati mwaka jana kipindi kama hi-
cho tulikusanya Sh. bilioni 39.3. Kiwango 
hiki kinatarajiwa kuongezeka maradufu,” 
alisema Kichere.

Alitoa mfano wa mzalishaji wa pombe 
kali aliyekuwa akilipa ushuru wa bidhaa 
kati ya Sh. milioni 140 hadi Sh. milioni 160 
kwa mwezi, lakini baada ya kufunga mfu-
mo wa stempu za kielektroniki amelipa 
Sh. milioni 274.

“Pia wapo waliokuwa wanalipa kati 

ya Sh. milioni 20 hadi Sh. milioni 30, la-
kini kwa sasa wanalipa Sh. milioni 85 hadi 
Sh. milioni 172 kwa mwezi,” aliongeza 
Kichere.

Alibainisha kuwa, mfumo wa stempu za 
kodi wa kielektroniki unatekelezwa kwa 
awamu mbili, awamu ya kwanza inahusi-
sha bidhaa za sigara, mvinyo, pombe kali, 
bia na aina zote za vileo wakati awamu 
ya pili ikihusisha bidhaa za vinywaji ba-
ridi, maji, juisi na CD/DVD, kwa sasa TRA 
inatekeleza awamu ya kwanza ambayo il-
ianza rasmi Januari 15, 2019 na awamu ya 
pili itaanza rasmi Mei Mosi, 2019.

“Stempu za kielektroniki, zinaruhusiwa 
kuendelea kuwapo sokoni hadi tarehe 
30 Aprili, 2019 na baada ya hapo 
zitatakiwa kubandikwa stempu za kodi za 
kielektroniki kabla ya kuuzwa,” alisema 
Kichere.

Mwisho kutumika stempu 
za karatasi Aprili 30

Na Mwandishi Wetu

BARAZA la Taifa la Uhifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC), 
limesema litatumia sheria kusimamia 
kwa ukali marufuku ya matumizi ya 
mifuko ya plastiki na kuwaomba wadau 
wote kutekeleza agizo la serikali kabla ya 
Juni Mosi, mwaka huu.

Akizungumza na waandishi wa kabari 
jijini Dar es Salaam, Mkurugenzi Mkuu 
wa NEMC, Dk. Samuel Gwamaka, alise-
ma Sheria ya Mazingira na Kanuni zake 
vinazuia utengenezaji na matumizi ya 
kitu chochote kinachoharibu mazingira, 
ikiwa ni pamoja na mifuko ya plastiki.

“Marufuku hii ina maana kubwa sana 
katika ustawi wa mazingira ya nchi yetu. 
Usimamizi wa marufuku hii utaanzia 
ngazi ya mtaa hadi taifa maana katika 
ngazi zote hizi tuna oisi za mazingira. 

Tutatumia sheria kwa nguvu zetu zote, 
bila ubaguzi.   Tutatumia sheria bila ku-
jali nafasi ya mtu katika jamii, cheo, rangi 
au mahali anakotoka,” alifananua. 

Hivi karibuni Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, alitangaza bungeni kauli ya seri-
kali ya kupiga marufu mifuko ya plastiki 
na juzi Oisi ya Makamu wa Rais, Wizara 
ya Muungano na Mazingira, iliandaa 
mkutano wa wadau jijini Dar es Salaam 
uliotangaza fursa za uwekezaji zinazoto-
kana na marufuku hiyo.

Kufuatia matukio hayo, Dkt. Gwamaka 
amewashauri wadau wote kutekeleza ag-
izo la serikali katika kipindi kilichowek-
wa ili kujiepusha na usumbufu utakao 
wakabili ikiwa watapuuza agizo hilo.   
“Kila mdau atimize wajibu wake kabla ya 
Juni 1, mwaka huu,” alisisitiza.

Meneja Mkuu Msaidizi wa Kiwanda 
cha Kutengeneza Karatasi cha Muindi, 

Mhandisi Gregory Chogo, alisema kiwan-
da chao kina uwezo wa kutosha wa ku-
zalisha malighai za kutengeneza mifuko 
mbadala. 

“Tamko la serikali limekuja wakati 
kiwanda chetu kiko katika hali nzuri ya 
uzalishaji wa karatasi ambayo ni ma-
lighai muhimu katika kutengeneza mi-
fuko mbadala. Tuna uwezo wa kuzalisha 
tani 4,500 kwa mwezi,” alieleza.

Alisema marufuku ya aina hii imeisha-
tolewa kitambo na serikali za Uganda, 
Rwanda na Kenya na kuongeza kwamba 
nchi hizo zimekuwa zikiagiza malighai 
kutoka katika kiwanda chao.  

Ameeleza mahitaji ya Tanzania ya ma-
lighai ni kati ya asilimia 20-25 na kwam-
ba kiasi kinachobaki   kinasairishwa 
nje ambako marufuku ya matumizi ya 
mifuko ya plastiki iliwekwa muda mrefu 
uliopita.
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Ndugai 
ahimiza 
usalama wa 
chakula, lishe
Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai, 
amezindua Jukwaa la Usalama wa 
Chakula na Lishe la Wabunge kutoka 
nchi 10 za Mashariki mwa Afrika, 
huku akihimiza umuhimu wa ush-
irikiano ili kujikwamua na tatizo la 
upungufu wa chakula.

Jukwaa hilo litaweka kipaumbele 
suala la usalama wa chakula na lishe 
ili kukabiliana na utapiamlo unaozi-
kumba nchi hizo na kusababisha 
kudumaa kwa watoto.

Shirika la Chakula na Kilimo la 
Umoja wa Mataifa (FAO), ambalo 
limeandaa mkutano huo, limesema 
uzinduzi huo umekuja baada ya 
kubaini utapiamlo umekuwa kikwazo 
kwa maendeleo ya kichumi kwa nchi 
nyingi Afrika.

Inakadiriwa kuwa watoto wapatao 
milioni 58 Afrika chini ya umri wa 
miaka mitano ni wafupi na wamedu-
maa.

Limesema utapiamlo katika kip-
indi cha utoto umegharimu uchumi 
wa Afrika kwa asilimia 11 ya Pato 
la Taifa la nchi husika (GDP), kwa 
mwaka.

Akizindua jukwaa hilo juzi jijini 
hapa, Spika Ndugai, alisema ush-
irikiano kati ya nchi hizo utawez-
esha maeneo yaliyoathirika kwa 
njaa kupata chakula kutoka maeneo 
mengine.

Uzinduzi wa jukwaa hilo ulifanyika 
wakati wa mkutano wa kwanza 
wa aina yake wa wabunge kutoka 
Djibouti, Eritrea, Ethiopia, Kenya, 
Rwanda, South Sudan, Somalia, 
Sudan, Tanzania, Uganda na Bunge la 
Afrika Mashariki (EALA) na walianzi-
sha kamati maalum ya ufuatiliaji wa 
masuala ya usalama wa chakula.

Aidha, katika mkutano huo wal-
izindua pia Mpango wa Ushirikiano 
wa Kiufundi (FAO-IGAD) wa kusaidia 
utekelezaji wa majukumu ya jukwaa 
hilo.

Alisema hakuna nchi ambayo 
inaweza kuwa na maendeleo ya kiu-
chumi, kiutamaduni au yoyote yale 
kama haitaweza kujitosheleza kwa 
chakula.

Alisema yapo maeneo yenye tatizo 
la upatikanaji wa mvua za kutosha, 
hivyo maeneo hayo lazima utaratibu 
uwekwe kuhakikisha chakula kina-
patikana kutoka maeneo mengine 
ambayo hayana upungufu huo.

 Akizungumzia utekelezaji 
mkataba wa Malabo, nchi za Afrika 
zilikubaliana kuongeza bajeti 
ya kilimo hadi kufikia asilimia 
10, Spika Ndugai alisema katika 
bunge linaloendelea mjini Dodoma, 
watatenga bajeti zaidi na zaidi 
katika eneo la chakula.

 Akizungumza kwa niaba ya Spika 
wa EALA, Martin Ngoga, mbunge 
wa bunge hilo, Mathias Kasamba, 
alisema kuna umuhimu wa kujenga 
miundombinu mizuri ili kuwezesha 
usambazaji wa chakula kutoka eneo 
moja kwenda lingine kwa urahisi 
zaidi.

Balozi wa Uholanzi nchini, Jeroen Verheul (katikati), akiwa katika picha ya pamoja na Mkuu wa Mkoa wa Njombe, 
Christopher Ole Sendeka (kulia),  alipotembelea mkoani humo kujionea maendeleo ya kilimo yanayoratibiwa na 
Kituo cha Kuendeleza Kilimo Nyanda za Juu Kusini mwa Tanzania (SAGCOT), kushoto ni Mkurugenzi Mtendaji wa 
Sagcot, Geoffrey Kirenga. NA MPIGAPICHA WETU

NEMC yajitosa kusimamia
marufuku mifuko ya plastiki
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MADRID, Hispania

BEKI wa  Real Madrid, Dani Carvajal 
amebainisha kwamba msimu huu 
ameshindwa kuonyesha kiwango 
chake na ameelezea hali ya sasa 
klabuni hapo inamfanya asiwe na 
furaha.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Hispania amekuwa na kipidi kigu-
mu kwa ‘Los Blancos’ hao huku 
miamba hao wa Santiago Bernabeu 
wakiwa hawapo kwenye mbio za 
ubingwa wa  La Liga na imetolewa 
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya 
hatua ya 16 na Ajax.

Akizungumza na Gazeti la Mar-
ca, Carvajal amezungumzia hali 
hiyo hapo Madrid, na amebainisha 
kwamba hajisikii vizuri, kwani ni 
wazi msimu huu watamaliza bila 

taji lolote.
Wakati alipoulizwa anajipa na-

fasi gani msimu huu kutokana na 
kiwango chake, alijibu: “Ninajipa 
mimi mwenyewe nafasi ya nne. Ni-
kiangalia kiwango changu, naona 
sijafanya vizuri.

“Ni wazi kwamba, kiwango 
changu ni kibovu msimu huu, 
kwani sijawa katika ubora wangu 
ninaoutaka. “Umekuwa mwaka 
mbaya kwa Madrid, lakini ni wazi 
kwamba msimu ujao tunaweza 
kubadilisha hali hii, kwani hakuna 
anayeifurahia kwa sasa.”

Baada ya kuondoka kwa Julen 
Lopetegui na Santiago Solari ku-
fukuzwa na nafasi yake kupewa 
Zinedine Zidane, Carvajal amesema 
ana imani na kocha huyo kuirudi-
sha timu katika zama zake.

Carvajal afunguka 
kukosa furaha Real
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MANCHESTER, England 

V
INCENT Kompany amedai kwamba 
atasaini mkataba mpya na Manches-
ter City kabla ya mwisho wa msimu 
huu.

Nahodha huyo wa City amejikuta msimu 
huu akishuhudia mechi nyingi akiwa benchi 
kutokana na kusumbuliwa na majeraha na 
amecheza mechi 20 tu katika michuano yote 
msimu huu. 

Mkataba wake wa sasa unamalizika Juni 
mwaka huu na ilionyesha kwamba angemali-
za kipindi chake cha miaka 11 ya kukaa hapo 
Manchester.

Licha ya hatima yake kutojulikana,  Kom-
pany amezungumzia kuhusu majaliwa 
yake na ana imani kwamba ataendelea ku-
vaa jezi ya Man City msimu wa 2019/20.

“Ndiyo, nitacheza msimu ujao,” alisema 
akiiambia Goal. 

“Mimi ni sehemu ya familia hii sasa, hivyo 
nitaendelea kuwapo hapa kwenye familia hii 
na naamini nitaendelea kuwapo hapa.

“Tunatakiwa kukubaliana au kutokubali-
ana, lakini haitabadilisha mahusiano yangu 
na klabu hii, naamini nitaendelea kucheza 
hapa.
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Emery: Nne 
bora sasa
mikononi 
mwa Arsenal
LONDON, England 

UNAI Emery amesema nafasi ya Arsenal kufuzu 
kwenye michuano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya 
ipo mikononi mwao, lakini akasema kuwa timu 
yake ilitakiwa kuutawala mchezo wote wakati 

wakiibuka na ushindi wa bao 1-0 dhidi ya 
Watford waliomaliza wakiwa na wachezaji 

10 uwanjani.
Arsenal ilichukua uongozi kwenye mch-

ezo huo katika dakika ya 10 wakati goliki-
pa Ben Foster alipofanya makosa wakati 
akiokoa mpira na akaugongesha kwenye 
mguu wa Pierre-Emerick Aubameyang 

na kujaa wavuni.
Dakika moja baadaye Troy Deeney al-

ionyeshwa kadi nyekundu ya moja kwa moja 
baada ya kumpiga kiwiko, Lucas Torreira.

Ushindi huo wa 1-0 uliwapeleka Arsenal na-
fasi ya nne, ikifikisha pointi sawa na Chelsea, 
lakini ikiwa na mchezo mmoja mkononi.

“Nafasi yetu kwenye msimamo ni muhimu 
zaidi,” alisema wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari.

“Nafasi ya nne ipo mikononi mwetu na ku-
weza kufuzu kwa michuano ya Ligi ya Mabngwa 
Ulaya tunaweza kuipata kwa kupigana uwanja-
ni.

“Tuna kazi kubwa ya kufanya kuhakikisha 
kwamba kila mchezo tunaocheza tunautawala 
na kupata pointi zote tatu.”

KOMPANY 

ANA IMANI 

NA MKATABA 

MPYA MAN 

CITY
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LIVERPOOL, England 

ANDREW Robertson amelisifu bao 
la kuvutia la mchezaji mwenza wa 
Liverpool, Mohamed Salah, kwa 
‘kuwafunga mdomo’ mashabiki 
wanaendeleza vitendo vya kiba-
guzi wakati wakiibuka na ushindi 
wa mabao 2-0 dhidi ya Chelsea Ju-
mapili.

Salah alifunga bao muhimu kwa 
Liverpool wakati wakipata mabao 
mawili ndani ya dakika tatu katika 
kipindi cha pili na kukifanya kiko-
si hicho cha Jurgen Klopp kukaa 
kileleni mwa msimamo wa Ligi Kuu 
England, EPL.

Kabla ya mchezo huo, Chelsea 
na Liverpool walidai kulisambazwa 
video kwenye vyombo vya habari 
vya kijamii, ambazo zilionekana 

kuonyesha mashabiki wengi wa 
klabu hiyo ya London wakiimba 
“Salah ni mshambuliaji,” wakim-
zungumzia Mmisri huyo.

“Hiyo ndiyo namna ya kuwafun-
ga mdomo,” alisema beki huyo wa 
kushoto wa Liverpool, Robertson. 
“Si kitu kizuri lakini unakifuta kwa 
namna hiyo. Haikumwathiri yeye 
kwa ujumla - haikuonekana kama 
hivyo, alifanya hayo?

“Kwa kusikitisha watu wana-
tumia vitu kama hivi sasa kwa 
sababu inatokea mara nyingi sana. 
Raheem Sterling alisema siku 
nyingine kuwa njia pekee ya ku-
wafunga watu kama hawa ni ku-
funga mabao na kuwashinda.

“Lilikuwa bao zuri. Aliingia ndani 
na haraka alipiga, kila mmoja alijua 
liliingia.”

Robertson: Bao la Salah 
limewazima wabaguzi
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Chelsea, Real 
zapigana 
vikumbo 
Dortmund
LONDON, England 

CHELSEA inapanga kushindana na Real Madrid 
katika mbio za kuwania kumsajili mchezaji 
kinda wa Borussia Dortmund, Alexander 
Isak, ambaye anafananishwa na gwiji wa 
Sweden, Zlatan Ibrahimovic.

Katika umri wake wa miaka 19, ana-
chukuliwa kama mmoja wa wachezaji 
ambao watang’ara zaidi katika siku 
zijazo.

Isak alifunga mabao 12 katika Ligi 
Kuu ya Uholanzi na Gazeti la  The 
Mirror limedai kwamba,  Chelsea nao 
wanawania kumsajili mwishoni mwa 
msimu huu.

Amekuwa akifananishwa na Ibrahimovic 
kutokana na ukweli kwamba, staili yake ya 
uchezaji inafanana na mchezaji huyo wa zam-
ani wa  Manchester United na Paris Saint-Ger-
main.

Chelsea kwa sasa inatafuta mshambuliaji 
mpya ambaye ataweza kuwa na uwezo wa ku-
funga mabao. 

Mshambuliaji ambaye anayeicheza kwa 
mkopo,  Gonzalo Higuain, ameshindwa kuonye-
sha kiwango chake tangu alipotua hapo Januari 
mwaka huu, huku  Olivier Giroud akiwa hana 
uwezekano wa kuongezewa mkataba.

Hata hivyo, mbio za Chelsea za kuwani saini 
yake zitakumbana na kikwazo kutoka kwa   Real 
Madrid ambao nao wamekuwa wakimwinda 
mchezaji huyo tangu mwaka 2016 wakati akiwa 
anaichezea AIK ya Sweden.

BARCELONA 

YARUDI 

TENA KWA 

WILLIAN

BARCELONA, Hispania 

B
ARCELONA bado inatarajia tena 
kutoa ofa kwa winga wa  Chelsea, Wil-
lian wakati wakionyesha nia ya ku-
taka kumsajili mwishoni mwa msimu 

huu. 
Vinara hao wa Ligi Kuu ya Hispania wa-

natafuta mrithi wa Philippe Coutinho, 
ambaye ameshindwa kuthibitisha ki-

wango chake baada ya ujio wa Ous-
mane Dembele.

 Lionel Messi mara zote ame-
kuwa akicheza winga ya kulia 
na kuifanya Barcelona kuhitaji 
winga mwingine wa kushoto. 

 Willian amekuwa akichuku-
liwa kama ndio jibu sahihi 
kwa kocha Ernesto Valverde 

kumaliza matatizo ya winga 
ya kutosha na wanaweza 
kumpata kwa bei rahisi 

mwishoni mwa msimu 
huu. 

Mchezaji huyo wa 
kimataifa wa Brazil am-
baye kwa sasa ana umri 
wa miaka 31, ni wazi 
kwamba uwezekano wa 

kupewa mkataba mpya 
hapo  Chelsea ni mdogo 

hasa kutokana na sera ya 
klabu hiyo ya kutowapa mi-

kataba mirefu kwa wachezaji 
wenye umri zaidi ya miaka 30. 

Ujio wa Willian hapo Barcelona 
maana yake ni kwamba utamaliza 

kipindi cha Malcom kukaa hapo 
Camp Nou. 

Akiwa amecheza mechi tatu tu za ligi 
msimu huu, katika umri wake wa miaka 22, 
anaonekana ni wazi kwamba, ataondoka 
hapo. 



HAZARD, MANE WAIVURUGA REAL

REAL Madrid ina mipango miwili ya usajili - mmoja 
unajumuisha kumsajili mshambuliaji wa Chelsea na 
Ubelgiji, Eden Hazard, 28, na mwingine ni mpango 
wa “anasa” ambao unajumuisha kumsajili kiungo wa 
Manchester United, Paul Pogba na straika wa Liverpool, 
Sadio Mane, 27. (El Confidencial - in Spanish)

GUNDOGAN AITAMANISHA INTER 

INTER Milan inavutiwa kumsajili kiungo Mjerumani 
Ilkay Gundogan, 28. (Tuttosport, via Calciomercato)

JUVENTUS KUMUWAHI UMTITI

JUVENTUS inajiandaa kuipiku Manchester United 
katika mpango wa kumsajili beki wa Barcelona, Mfaransa 
Samuel Umtiti, 25. (AS, via Manchester Evening News)

WATAJIWA DAU LA POGBA

MANCHESTER United imemwambia wakala wa Paul 
Pogba, Mino Raiola kuwa Real Madrid itapaswa kulipa 
pauni milioni 129.34 ili kuipata saini ya nyota huyo wa 
kimataifa wa Ufaransa mwenye umri wa miaka 26 kwa 
sasa. (Marca)

AZUA VITA UNITED, ARSENAL 

ARSENAL na Manchester United zinamwania 
mshambuliaji wa Ajax, David Neres Campos, 22, wakati 
huu Chelsea na Everton pia zikivutiwa na Mbrazil huyo. 
(Sun)

COUTINHO APIGIWA HESABU

KIUNGO wa Barcelona, Philippe Coutinho, 26, anaweza 
kuwindwa na Chelsea kama ‘Blues’ itaondolewa kifungo 
cha usajili majira haya ya joto, tayari Mbrazil huyo 
ametupilia mbali kujiunga na Manchester United. (Sport)

RASHFORD KATIKA RADA BARCA

BARCELONA itamfuata mshambuliaji wa Manchester 
United na England, Marcus Rashford, 21, ikiwa na pauni 
milioni 1000, wakati huu Muingereza huyo akiwa 
amebakiza mwaka mmoja katika mkataba wake na 
miamba hiyo ya Old Trafford na akiwa bado hajasaini 
mwingine. (Mirror)

LYON KUMCHUKUA VIEIRA NICE
 
KIUNGO wa zamani wa Arsenal, Patrick Vieira, ambaye 

kwa sasa ni kocha wa Nice, ni miongoni mwa wanaow-
indwa kuifanya kazi hiyo Lyon. (Le Parisien - in French)

NYONGA KUMZUIA SUAREZ  

KIUNGO Mhispania Denis Suarez, 25, anayeichezea 
Arsenal kwa mkopo akitokea Barcelona, amekuwa 
akisumbuliwa na nyonga, jambo ambalo linaweza kuzuia 
kufanikisha mpango wake wa kujiunga jumla na miamba 
hiyo Emirates. (Mail)

AGEUKA LULU VIGOGO EPL

NEWCASTLE United imejiunga katika mbio moja na 
Arsenal, Everton na Manchester City katika kuonyesha 
nia ya kumsajili kiungo wa Burnley na England, Dwight 
McNeil, 19. (Star)

AANDALIWA DAU UNITED

MANCHESTER United inaandaa pauni milioni 31, 
zinazohitajika ili kuvunja mkataba wa beki wa Roma na 
Ugiriki, Kostas Manolas, 27. (Leggo, via Sun)

ZISIKUPITE

HABARI MICHEZO
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

S
TRAIKA wa Arsenal, Pierre-
Emerick Aubameyang, 
ameelekeza akili yake katika 
kuwapiku Sergio Aguero wa 

Man City na Mohamed Salah wa Liv-
erpool kwenye mbio za kuwania tuzo 
ya mfungaji bora, Kiatu cha Dhahabu 
Ligi Kuu England (EPL), kauli hiyo aki-
itoa juzi baada ya bao lake moja kuipa 
timu yake ushindi wa 1-0 ugenini dhi-
di ya Watford.

Nyota huyo wa kimataifa 
wa Gabon, Aubameyang

 alimuwahi kipa Ben Foster
 aliyezembea kuwahi ku-

ucheza mpira aliorudishiwa
 na beki wa kulia, Daryl

 Janmaat, hivyo kuifanya
 Arsenal kupata bao hilo

 la mapema katika dakika
 ya 10 kwenye mechi hiyo

 iliyopigwa Uwanja wa Vic-
arage Road, ushindi ambao
 uliifanya ‘Gunners’ kupan-
da hadi nafasi ya nne kwe-
nye msimamo wa ligi hiyo.

Kadi nyekundu iliyotolewa kwa 
Troy Deeney muda mchache baada 
ya bao hilo, iliifanya Watford kuwa na 
mlima mgumu wa kupanda, lakini Javi 
Gracia aligongesha mwamba mara 
mbili, huku kipa Bernd Leno wa Arse-
nal akifanya kazi kuokoa hatari kutoka 
kwa Craig Cathcart na Adam Masina.

Arsenal ilikamatwa vilivyo na 
wachezaji hao 10 wa Watford katika 
kipindi cha kwanza, lakini hata hivyo 
kwa mara ya kwanza ilifanikiwa ku-
maliza bila kuruhusu bao [‘clean 
sheet’] ugenini kwenye mechi ya EPL 
msimu huu, na kukipa kikosi hicho 
cha Unai Emery nafasi ya kukaa nafasi 
ya nne wakati huu wakijiandaa kui-
fuata Napoli kwenye mechi ya marudi-
ano ya robo fainali ya Europa League 
Alhamisi.

Aubameyang sasa amefikisha ma-
bao 18 kwenye EPL na sasa anazidiwa 
bao moja kutoka kwa Salah na Aguero, 
kwenye mbio za Kiatu cha Dhahabu 
wakati huu mshambuliaji mwingine 
wa Liverpool, Sadio Mane naye akiwa 
na idadi sawa na nyota huyo wa ki-
mataifa wa Gabon.

Mshambuliaji huyo wa zamani wa 
Borussia Dortmund, Aubameyang 

aliibuka kinara wa ufungaji Bundes-
liga katika msimu wa 2016-17 baada ya 
kutupia mabao 31 na sasa anaona ku-
wapiku Aguero na Salah inawezekana 
licha ya mechi kubaki chache.

“Ndiyo, kwa nini hapana. Ninasikia 
kujiamini,” Aubameyang aliiambia 
Sky Sports wakati alipoulizwa kama 
anaweza kutwaa Kiatu cha Dhahabu. 
“Mbio zinaendelea. Ninajua ni vita 
ngumu. Ninaamini kwamba nitaende-
lea.

“Nilijiamini. Ni muda mrefu nili-
taka kufunga bao kama hili. Usiku wa 
leo [juzi], limepatikana. Nilijiamini. 
Kawaida makipa ukweli hawajui kama 
unakuja nyuma yao. Lilikuwa bao zuri 
kwangu, nimelipenda.”

Aubameyang alicheza mwenyewe 
mbele kufuatia mshirika wake Alexan-
dre Lacazette kusugulishwa benchi na 
mshambuliaji huyo akakiri angependa 
kucheza wakiwa washambuliaji wawi-
li akiwa pembeni ya Mfaransa huyo.

Kipa wa Watford, Foster alikiri 
kwamba anastahili kulaumiwa kwa 
kufanya makosa makubwa kwa ushin-
di huo wa Arsenal, kufuatia kushindwa 
kuiwahi haraka pasi ya nyuma kutoka 
kwa Janmaat.

AUBAMEYANG: AGUERO, 
SALAH WANASHIKIKA

   Ndiyo, kwa nini hapana, ninahisi kujiamini, 
mbio za Kiatu zinaendelea...
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Na Somoe Ng’itu, TANGA

V
IGOGO wa soka Tanzania, Simba 
na Yanga zote za jijini Dar es Sa-
laam, zinatarajia kushuka kwe-
nye viwanja viwili tofauti nchini 

leo katika muendelezo wa vita ya ku-
wania ubingwa wa Ligi Kuu Bara kwa ku-
saka pointi tatu muhimu katika ligi hiyo.

Mabingwa watetezi, Simba
 wao watakuwa wageni wa

 Coastal Union katika mchezo
 wa ligi hiyo utakaochezwa

 kwenye Uwanja wa CCM Mk-
wakwani jijini hapa wakati

 vinara Yanga wao watakuwa 
kwenye Uwanja wa Jamhuri, 

Morogoro wakivaana na
 Mtibwa Sugar.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha 
Mkuu wa Simba, Patrick Aussems, alisema 
wamejiandaa vizuri kuelekea mchezo huo 
na wanaamini uzoefu walioupata katika 
mechi za kimataifa za Ligi ya Mabingwa 

Afrika utawasaidia kufanya vema zaidi.
Aussems alisema Simba inajua ligi pia ni 

ngumu na hawataidharau timu yoyote wa-
takayocheza nayo kwa sababu wanaelewa 
kila upande umejiimarisha.

Alisema licha ya kikosi chake kuwa na 
changamoto, lakini watajipanga kufanya 
vema ili waweze kutetea ubingwa wa ligi 
hiyo ambao wanaushikilia.

“Tumefanya maandalizi mazuri kwa 
ajili ya mchezo huu, tunafahamu tumeba-
kia na mechi za ligi tu ili kupata tiketi ya 
kucheza mashindano ya kimataifa mwa-
kani, tukimaliza mechi ya kesho (leo), tut-
akuwa na michezo mingine minne katika 
siku nane, ni ngumu lakini tutakabiliana 
nayo,” alisema Aussems. 

Mbelgiji huyo aliongeza kuwa wataku-
wa makini kwa sababu wanaweza kukosa 
baadhi ya wachezaji kutokana na kuumia 
au kupata kadi za njano.

Naye Kocha Mkuu wa Coastal Union, 
Juma Mgunda, alisema kuwa anatarajia 
kukutana na ushindani katika mchezo 
wa leo kwa sababu wanakutana na timu 
yenye wachezaji wazoefu na ambao wa-
metoka katika mashindano makubwa Af-

rika.
“Tuko tayari, tunajua wao wanahitaji 

pointi ili waweze kujiweka katika mazin-
gira bora ya kutwaa ubingwa na sisi tu-
nataka kukaaa mahali salama zaidi katika 
msimamo,” alisema Mgunda baada ya ku-
maliza mazoezi ya asubuhi jana kwenye 
Uwanja wa Mkwakwani.

Katika mchezo wa leo Simba itawakosa 
Paschal Wawa, Juuko Murshid na James 
Kotei ambao ni majeruhi.

Wakati huo huo, Kutoka Morogoro, Ko-
cha Mkuu wa Yanga, Mwinyi Zahera, alise-
ma wanahitaji kushinda ili kuendelea ku-
jiimarisha katika vita ya kuwania ubingwa 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara ambayo bado 
nafasi iko wazi kwa timu tatu.

Zahera alisema Mtibwa Sugar ni timu 
nzuri na hasa inapocheza Morogoro, la-
kini kwa upande wake hana wasiwasi na 
kikosi chake.

Meneja wa Yanga, Hafidh Saleh, aliliam-
bia gazeti hili kuwa katika mechi ya leo 
watamkosa beki wao wa kati, Kelvin Yon-
dani ambaye alionyeshwa kadi nyekundu 
katika mchezo uliopita na Feisal Salum 
mwenye kadi tatu za njano.

SIMBA, YANGA ZAPANIA 
KUBEBA 3 UGENINI LEO

Na Mwandishi Wetu

LIGI Kuu ya Wanawake Tanzania 
ambayo ilisimama kupisha Timu 
ya Taifa (Twiga Stars) iliyokuwa 
kibaruani dhidi ya Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC), 
inatarajia kuendelea leo katika 
viwanja sita mbalimbali hapa 
nchini kwa vinara JKT Queens 
kuwa ugenini kuwakabili Bao-
bab Queens kwenye Uwanja wa 
Jamhuri Dodoma.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, mahodha wa JKT Queens, 
Asha Rashid, alisema kikosi 
chao kiliwasili Dodoma tangu 
juzi na wachezaji wote wako 
tayari kwa mchezo huo wa 
raundi ya 17.

Asha alisema wamejipanga 
kuendeleza “ubabe” katika ligi 
hiyo yenye kushirikisha klabu 
12 kutoka mikoa mbalimbali ili 
waendelee kukaa kileleni.

“Hakuna mechi rahisi, kila siku 
ligi yetu inaimarika, wachezaji 
wanapata uzoefu na wanaonye-
sha ushindani, yote kwa yote 
tumejipanga kuondoka na pointi 
tatu,” alisema Asha.

Mechi nyingine za ligi hiyo ni 
kati ya Kigoma Sisterz wataka-
owakaribisha Simba Queens 
kwenye Uwanja wa Lake Tang-
anyika ulioko Kigoma wakati Al-
liance Girls watavaana na Yanga 
Princess kwenye Uwanja wa 
Nyamagana jijini Mwanza. 

Tanzanite Queens wao wata-
wakaribisha Mlandizi Queens 
mchezo utakaochezwa kwenye 
Uwanja wa Sheikh Amri Abeid 
jijini Arusha huku Marsh Queens 
wakiwa ugenini Njombe ku-
pambana na Mapinduzi Queens 
kwenye Uwanja wa Sabasaba na 
Evergreen Queens watacheza na 
Panama FC kwenye Uwanja wa 
Karume, Dar es Salaam.

Ligi hiyo inayochezwa kwa 
mtindo wa nyumbani na ugenini 
itaendelea tena Jumamosi ka-
tika viwanja sita.
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Ligi ya 
wanawake 
Bara 
kuendelea leo

Meneja wa Bia ya Castle Lager, Pamela Kikuli (katikati), Meneja Udhamini wa Kampuni ya Bia (TBL), David Tarimo 
(kulia) na Balozi wa Castle Lager Africa nchini Tanzania, Ivo Mapunda wakionyesha zawadi za washindi wa Bonanza 
la Wanawake mara baada ya mkutano na waandishi wa habari uliofanyika jijini Dar es Salaam jana. Bonanza hilo 
linatarajiwa kufanyika mwishoni mwa wiki katika Viwanja vya Leaders jijini Dar es Salaam.  NA MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Bia Tanzania (TBL) 
kupitia Bia yake ya Castle Lager, 
imetangaza fainali za mashindano 
ya soka ya Wanawake ya Castle La-
ger 5- Aside (wachezaji watano kila 
upande) yatakayofanyika Juma-
mosi Aprili 20, mwaka huu katika 
Viwanja vya Leaders jijini Dar es 
Salaam.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jijini Dar es Salaam jana, 
Meneja wa Bia ya Castle Lager 
Pamela Kikuli, alisema fainali za 
mashindano hayo zitashirikisha 
timu 16 kutoka vitongoji mbalim-
bali vya jijini Dar es Salaam.

Alisema mashindano hayo am-
bayo yanafanyika hapa nchini kwa 
mara ya pili, yamekuwa yakifanyi-
ka katika nchi nyingine za Afrika 
ambapo kwa mwaka jana Tanza-
nia ilishiriki katika mashindano 
hayo katika kiwango cha kimataifa 
nchini Zambia kwa upande wa wa-
naume.

“Mwaka jana tuliyafanya kwa 
mara ya kwanza na kupata mwak-
ilishi aliyeshiriki katika michuano 
ya kimataifa ya Afrika huko Zam-
bia kwa kuzikutanisha timu kutoka 
Afrika Kusini, Zimbabwe, Swazi-
land Lesotho na wenyeji Zambia.  

“Kwa mwaka huu, tunatarajia 
kuwa na mashindano bora zaidi ya-

takayotusaidia kupata washindani 
na mabalozi wazuri katika michua-
no ya kimataifa, hivyo tumeona 
ni vyema tukashirikisha na wa-
nawake ili kuleta hamasa zaidi,” 
alisema Kikuli huku akifafanua:

 “Lengo ni kuwafikia wanywaji 
wa bia ya Castle Lager ikiwa ni 
pamoja na kuwapa fursa ya kutimi-
za ndoto zao.”

Kwa upande wake, Balozi wa 
Bia ya Castle Lager, Ivo Mapun-
da aliishukuru Kampuni ya Bia 
nchini(TBL), kupitia bia ya Castle 
Lager kwa kuwashirikisha wa-
nawake kwani kwa kufanya hivyo 
mashindano ya mwaka huu yat-
akuwa na msisimko wa hali ya juu 

na kuwaomba wakazi wa jiji la Dar 
es Salaam kujitokeza kwa wingi 
Viwanja vya Leaders kushuhudia 
fainali hizo.

Mapunda alizitaja timu shiriki 
kuwa ni Chinga Queens kutoka 
Kariakoo, Siza Sisters ya Kariaka-
oo pia, Tabata Queens (Tabata), 
Dragon (Mwananyamala), Bulyaga 
(Temeke), Mwangaza Queens (Te-
meke), Furaha Queens (Gerezani), 
Umoja Queens (Kidongo Chek-
undu), MRJ Queens (Mlandizi), 
Wema Dallas Queens (Mlandizi), 
Jupita (Buguruni Sukita), Mercury 
(Msimbazi), La Capilla (Mbagala), 
Santiago (Mbagala), Girls Queens 
(Msimbazi) na Msimbazi Queens 

ya Msimbazi.
Naye Meneja Udhamini, David 

Tarimo alizitaja zawadi za washin-
di kuwa bingwa atajinyakulia 
Kombe, medali za Dhahabu, Pesa 
taslimu Sh. 900,000 pamoja na 
kuiwakilisha nchi kwenye fainali 
za Kimataifa zinazotarajiwa ku-
fanyika nchini baadaye mwaka 
huu.

Mwisho Kikuli aliwaomba 
wakazi wa jijini Dar es Salaam ku-
jitokeza kwa wingi kushuhudia 
mashindano hayo ambayo yat-
akuwa na burudani kutoka kwa 
Msanii wa Bongo fleva, Maua Sama 
pamoja na Dj kutoka E.A.Redio, 
RDJ Mammy. 

Soka la wanawake ndani Castle Lager 5s



Serengeti 
Boys: 
Ni zamu 
yetu leo
Na Mwandishi Wetu

ZAMU yetu leo! Hiyo ni kauli kutoka 
kikosi cha Timu ya Soka ya Taifa ya 
Vijana ya umri chini ya miaka 17 
(Serengeti Boys), wakati kikielekea 
kuwakabili yosso wenzao wa Uganda 
katika mechi ya Kundi A ya fainali 
za Mataifa ya Afrika (Afcon U-17) 
itakayochezwa Uwanja wa Taifa jijini 
Dar es Salaam leo.

Mechi hiyo ya Serengeti Boys 
itachezwa kuanzia saa 1: 00 usiku na 
wakati ile ya mwisho katika hatua ya 
makundi itakuwa Jumamosi dhidi ya 
Angola.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Kocha Mkuu wa Serengeti Boys, 
Oscar Mirambo, alisema wameyasa-
hihisha makosa yaliyotokea katika 
mchezo wa kwanza dhidi ya Nigeria 
na leo wataingia wakiwa makini zaidi.

Mirambo alisema wamejiimarisha 
katika safu zote na anaamini leo 
vijana wake wataingia wakiwa bora 
kuliko walivyozoeleka kwenye mechi 
zilizopita. 

“Tunajua tuna mechi mbili zitaka-
zoamua hatima yetu, hivyo tunahitaji 
ushindi tu, wale ni watoto na kamwe 
hutakiwi kuwakatia tamaa, mpira un-
amatokeo ya furaha na maumivu, tu-
naamini kesho (leo) itakuwa ni zamu 
yetu kufurahi,” alisema Mirambo.

Aliongeza kuwa pia wataivaa 
Uganda huku wakiwa wanaifahamu 
baada ya kuwaona wakati wakicheza 
na Angola, hivyo wanajua ubora na 
udhaifu wao ulipo tofauti na walipo-
kutana na Nigeria.

Naye kocha wa makipa wa timu 
hiyo, Manyika Peter, alisema ame-
shafanya yale aliyotakiwa kum-
weleza golikipa wake na anaamini 
ataingia akiwa ameiva zaidi.

“Unajua kuna wakati mchezaji 
anafanya kitu uwanjani kwa kutumia 
akili yake, na anafanya makosa ya-
nayoigharimu timu, nimeongea naye 
na naamini sasa atakuwa akifanya 
yale tu niliyomwelekeza,” alisema 
kipa huyo wa zamani wa Yanga na 
Taifa Stars.

Mechi nyingine ya kundi hilo 
itakayoanza saa 10:00 jioni itakuwa 
ni kati ya Angola dhidi ya Nigeria 
ambao tayari kila mmoja ana pointi 
tatu mkononi.

Michuano hiyo ambayo itatoa timu 
nne zitakazokwenda fainali za Kombe 
la Dunia za Vijana baadaye mwaka 
huu, zitaendelea tena kesho kwa 
Cameroon kuivaa Morocco na Sen-
egal kuikaribisha Guinea, mechi zote 
zikichezwa kwenye Uwanja wa Azam 
Complex. 

    Asema ni kundi gumu kwa wote, azun-
gumzia upinzani mkubwa zitakapokutana na 
Harambee Stars huku akifafanua...

Wanyama aihofia 
Taifa Stars Afcon

Beki wa pembeni wa Arsenal, Ainsley Maitland-Niles (chini), akifanya kazi ya ziada dakika za majeruhi kwa 
kuzuia shuti la mshambuliaji wa Watford, Andre Gray, wakati huo kipa wao, Bernd Leno akiwa ameshapotea. 
Katika mechi hiyo iliyopigwa Uwanja wa Vicarage Road, Arsenal ilishinda 1-0. HABARI UK. 30

LONDON, England 

N
AHODHA wa Timu ya Taifa 
ya Kenya ‘Harambee Stars’ na 
kiungo kisiki wa Tottenham 
Hotspurs ya Ligi Kuu England, 

Victor Wanyama, amesema mechi dhidi 
ya Taifa Stars katika michuano ya Afcon 
itakuwa ngumu zaidi kwao. 

Stars imepangwa Kundi C pamoja na 
Kenya, Senegal na Algeria kwenye mi-
chuano hiyo itakayofanyika Misri Juni 
mwaka huu.

Harambee Stars itacheza na Stars Juni 

27 jijini Cairo na huo utakuwa mchezo 
wa pili kwa timu hizo.

“Ni kazi ngumu, nilifikiri hawa
 watu wanataka watu wa Afrika

 Mashariki wapigane,” alisema
 kiungo huyo wa Tottenham

 Hotspurs akiiambia BBC Sport.

“Najua itakuwa mechi ya watani wa 
jadi, wao (Tanzania) ni ndugu zetu na 
itakuwa mechi ngumu pia, lakini tupo 
tayari kwa changamoto hiyo.

“Hakuna hata timu moja ya kuidharau 
kwa sababu hadi kufuzu Afcon inaku-

pasa uwe na timu imara, hivyo tumo 
kwenye kundi gumu. Tutajaribu kadri ya 
uwezo wetu kusonga mbele.”

Wakati Kenya ilishiriki michuano hiyo 
mwaka 2004, Stars hii ni mara ya kwanza 
tangu mwaka 1980.

Mchezo wa kwanza wa Kundi C utawa-
kutanisha Tanzania na Senegal Juni 23, 
huku Kenya wakicheza dhidi ya Algeria 
siku hiyo hiyo.

Tanzania itamaliza hatua ya makundi 
dhidi ya Algeria Julai Mosi na siku hiyo 
hiyo na muda huo huo Kenya watakuwa 
wanaumana na Senegal.
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