epape_r.ippme_dia.com 0745 700710
' www.ippmedia.com LIKE & FOLLOW US
Jumatano Februari 5, 2025 Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

i
\ .rl = y I"l .1 7
_ i

ISSN 0856 « Na. 0581943 www.ippmedia.com MWANGA WA JAMII
. . \pPMmeg,
°The Nipashe Digital D nipasheTZ Cr nipashedigital o " s
+ N & 0 * +

KURASA WA 3 UKURASA WA 5 UKURASA WA 8

Wizi sigara, CCM vaanika Wabunge waibana
vocha dukani | vigezo, masharti | PSSSF kwa kutoza :
wawapeleka uteuzi wagombea | michango wastaafu | Y\ PS¢ v

jela miaka 42 | udiwani, ubunge
/i._-:-" g 2 .,E%?‘%\
5 ‘ {.% ‘

Watu 900
WwWauaWwa
va DRC

e M23 yasitisha mashambulizi;
EAC, SADC kukutana Dar wiki
hii... Endelea ukurasa 19

a nipasheTz n nipasheTZ

Yaliyvombeba
Samia sekta ya
afya hadi
kutunukiwa tuzo

ﬁRIPQTI MAALUM . .
Ulivyo mtihani usafi
vyoo vya Kituo cha

Mabasi cha Magufuli

IY[Z=7) FADLU: SIMBA UGENINI KAMA NYUMBANI UK 24

JUKURASA 2 =




2 Nipashe ...

HABARI KITAIFA

Kamati ya Bunge yabaini upigaji

Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMATI ya Bunge ya Ustawi na
Maendeleo ya Jamii imebaini
Sh. milioni 937.3 za Mfuko wa
Maendeleo ya Wanawake (WDF)
zilizokopeshwa hazijarejeshwa
hali inayoathiri utoaji wa
mikopo kwa wanawake kufikia
tija iliyokusudiwa.

Akiwasilisha taarifa ya kamati
hiyo jana bungeni, Mwenyekiti
wa Kamati hiyo, Fatuma Toufiq,
alisema mfuko huo ulianzishwa
kwa ajili ya kuwezesha upati-
kanaji wa mitaji ya uendeshaji
wa miradi ya kiuchumi wa-
nawake kwa kuwapa mikopo
yenye masharti nafuu.

Alisema mfuko huo una mtaji
wa kiasi cha Sh.bilioni 1.27 na
kati ya fedha hizo zilizopo kwe-
nye akaunti ni Sh.milioni 322. 5.

“Kiasi cha Sh. 475,488,459.90
ni madeni yalipo halmashauri
ambayo hayajarejeshwa na Sh.
461,825,598 ni madeni ambayo
wizara ilivikopesha vikundi vya
wajasiriamali na mjasiriamali

mmoja mmoja,”alisema.

Kwa mujibu wa mwenyekiti
huyo, kamati imebaini kuwa
kumekuwa na urejeshwaji
usioridhisha kutoka halmashau-
ri na vikundi vilivyokopeshwa
hivyo kufanya mfuko kuwa
na madeni ya muda mrefu na
kupelekea kushindwa kutoa
mikopo kwa walengwa.

“Kwa kuwa kumekuwa na
mikopo ya muda mrefu ili-
yokopeshwa kwa halmashauri,
wanawake na vikundi mbalim-
bali nchini na haijarejeshwa na
kutorejeshwa kwa mikopo hiyo
kunaathiri utolewaji wa mikopo
kwa wanawake wengine wenye
vigezo vya kupata mikopo hiyo
na hivyo kuathiri nia njema ya
serikali ya kuwainua wanawake
kiuchumi,” alisema.

Kutokana na hali hiyo,
alisema Bunge limeazimia
serikali iweke mkakati un-
aotekelezeka wa kuhakikisha
fedha zilizokopeshwa zin-
arejeshwa na kutumika kama
ilivyokusudiwa.

IlMAN&MIuEMm m
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Mkurugenzi wa Uhamasishaji Uwekezaji wa Kituo cha Uwekezaji nchini (TIC), John
Mnali (katikati), akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam juzi,
kuhusu mkutano wa biashara baina ya Tanzania na Italia unaotarajiwa kufanyika
Februari 11 na 12. Kushoto ni Balozi wa Italia nchini, Giuseppe Coppola na Claudio

Pasqualucci kutoka Taasisi va ICE. Habari Uk. 8. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Yaliyombeba Sémia sekta ya atya

Na Romana Mallya

RAIS Samia Suluhu Hassan ame-
pokea tuzo ya heshima ya ‘The
Gates Goalkeepers Award’ kutam-
bua juhudi zake za kupunguza
vifo vya mama na mtoto kwa
asilimia 80, kuboresha upatikanaji
huduma za afya na kukuza usawa
wa kijinsia katika sekta hiyo.

Kiongozi huyo anakuwa wa
saba duniani na wa kwanza Afrika
kutunukiwa tuzo hiyo ambayo
hutolewa kwa viongozi waliowez-
esha nchi zao kuharakisha maen-
deleo kufikia Malengo ya Maende-
leo Endelevu (SDG).

Kutokana na tuzo hiyo iliyo-
tolewa na Taasisi ya The Gates
Foundation, Rais Samia katika
es Salaam, aliainisha maende-
leo ya nchi katika kuboresha
huduma za afya na lishe na ku-
sisitiza umuhimu wa kuendelea
kuwekeza katika mifumo inayoz-
ingatia utu wa kila mtu.

Rais Samia alitoa tuzo hiyo kwa
wafanyakazi wa sekta ya afya
kama njia ya kukubali kujitolea
kwao bila kuchoka na kuainisha
maeneo kadhaa yaliyochangia
nchi kuipata na kazi inazoendelea
kufanya.

"Tuzo hii ni ya kutia moyo kwa
sababu nyingi, hasa Gates Foun-
dation, pamoja na kuwa mdau
muhimu katika ajenda ya ki-
mataifa ya afya, imeendelea kuwa
mshirika muhimu wa Tanzania,"
alisema.

Rais Samia alisema tuzo hiyo ni
utambuzi wa uongozi wa pamoja
na dhamira ya watanzania wanao-
fanya kazi bila kuchoka kuboresha
maisha ya wanawake, watoto na
familia na kusisitiza uboreshaji

lishe umekuwa msingi wa ajenda
ya nchi kwa maendeleo ya taifa.

Rais Samia alieleza namna nchi
ilivyowekeza katika afya ya uzazi,
uwekezaji kwenye vituo vya afya
na watumishi na kutoa kipaum-
bele kwa afya ya mama na mtoto.

"Tangu mwaka 2021 (alipoingia
madarakani), tumechukua hatua
mbalimbali za kuboresha afya ya
uzazi, mtoto mchanga na vijana
wanaobalehe pamoja na lishe.

"Inatia moyo kuona kwamba
kutokana na afua mbalimbali za
kimkakati, uwiano wa vifo vya
uzazi umepungua kama inavy-
osemwa hapa. Lakini pia, vifo vya
watoto chini ya umri wa miaka mi-
tano vimepungua kutoka asilimia
67 hadi asilimia 43 kwa kila watoto
1,000 wanaozaliwa, ni matokeo
ya juhudi za pamoja," alisema.

Rais Samia alisema
wameongeza idadi ya madak-
tari bingwa waliosajiliwa kutoka
69 mwaka 2020 hadi 338 mwaka
2024.

"Tumekuwa tukitoa huduma za
afya za uzazi bila malipo na kwa
watoto chini ya miaka mitano.
Pia tumeimarisha mifumo ya ru-
fani kwa kuongeza magari 727
ya wagonjwa katika kipindi cha
miaka tisa kuanzia 2015 hadi 2024
na hivyo kuimarisha upatikanaji
huduma za dharura za uzazi kwa
kuziba pengo kati ya jamii za viji-
jini na vituo vya afya," alisema.

Rais Samia alisema wamean-
zisha pia huduma za rufani za
dharura za mama na mtoto ali-
yezaliwa na kuongeza idadi ya
mashine za ultrasound kutoka
345 mwaka 2020 hadi 970 mwaka
2024.

Pia alizungumzia ujenzi mkub-
wa wa barabara za vijijini ili kura-

hisisha safari za kwenda na kurudi
kwenye vituo vya afya.

"Nne, tumesaidia katika kuende-
leza TEHAMA ili kufanya tathmini
ya vifo vya kinamama wajawazito
na matokeo yake ni kutambua
uwezo wa kudhibiti baadhi ya
matatizo ya uzazi na imeongeza
juhudi za kuimarisha kujenga uw-
ezo kupitia ushauri kwa watoa hu-
duma za afya.

"Tano, serikali ilianzisha mi-
kakati ya kisekta, ikiwa ni pamoja
na matumizi ya teknolojia, tathmi-
ni ya lishe kwa kununua mashine
ambazo zimeimarisha uwezo wa
taifa kufanya uchambuzi unaohu-
siana na lishe, kama vile matumizi
ya sampuli za kibaolojia ili kupata
hali ya lishe kwa kutumia utaala-
mu wa ndani.

"Udumavu kwa watoto chini ya
miaka mitano umepungua kutoka
asilimia 42 mwaka 2015 hadi asil-
imia 30 na uzito mdogo umepun-
gua kutoka asilimia 16 hadi asil-
imia 12 katika kipindi hichohicho,”
alisema.

Rais Samia alisema bado wa-
naendelea kuchukua hatua zi-
nazohitajika ili kupunguza uzito
mdogo, udumavu na utapiamlo.

Mkuu wa Nchi pia alianga-
zia juhudi zinazoendelea za kush-
ughulikia afya ya vijana, hasa kwa
kuzingatia kuzuia mimba za uto-
toni kunakolenga kukabiliana na
vikwazo vya kitamaduni na kimila,
ili kuhakikisha maisha ya baadaye
ya afya kwa vijana wa taifa hilo.
Alisema matokeo ya juhudi hizo,
mimba za utotoni zimepungua
kutoka asilimia 27 hadi asilimia 22.

"Sita, kupelekwa kwa wafan-
yakazi wa afya ya jamii ambao
wamekuwa muhimu wanaohakik-
isha kunakuwa na upatikanaji

huduma muhimu za afya katika
ngazi ya chini na kuwa kiungo
muhimu kati ya vituo vya afya na
jamii kutoa elimu muhimu ya afya
na kukuza chanjo na lishe progra-
mu," alisema.

Alisema wamechangia katika
ongezeko la ufahamu na kushu-
ghulikia vikwazo kama vile mila
na desturi za kitamaduni.

"Bado tuna kazi ya kufanya ili
kuboresha zaidi huduma za afya,
zaidi ya hayo, changamoto zingine
kama vile mabadiliko ya hali ya
hewa, milipuko ya kikanda na
ukosefu wa usawa wa kiuchumi
zinatukumbusha kwamba kazi
yetu lazima iendelee kwa nguvu
mpya,” alisema.

Rais wa Usawa wa Kijinsia ku-
toka Taasisi ya Gates Foundation,
Anita Zaidi alisema Tanzania im-
epiga hatua kubwa katika afya ya
mama na mtoto katika miaka kad-
haa iliyopita.

"Kupitia mifumo iliyoimarishwa
ya huduma za afya, kuboreshwa
kwa upatikanaji huduma za uzazi
na kuzingatia matunzo bora, ki-
namama wengi zaidi wananu-
surika wakati wa kujifungua na
watoto wengi zaidi kuwa na fursa
ya kustawi," alisema.

Anita alibainisha kuwa dhamira
ya Tanzania katika SDG, ambayo
ilitia saini mwaka 2015, imeiweka
kuwa mfano wa kuigwa na mataifa
mengine.

"Kuanzishwa kwa mipango
kama vile programu ya M-MAMA,
ambayo inahakikisha wajawazito
wanapata usafiri wa dharura hadi
kwenye vituo vya afya, ni mfano
mmoja wa mbinu za maendeleo
ya nchi," alisema.

Waziri wa Afya, Jenista Mhaga-
ma, alisema tuzo hiyo ni uthibiti-

sho wa uongozi wa kipekee wa
Rais Samia na dhamira isiyoyum-
ba katika kuboresha huduma za

afya.

APOKEWA DODOMA

Muda mfupi baada ya kupokea
tuzo hiyo, Rais Samia alikwenda
Makao Makuu ya Nchi jijini Dodo-
ma, alikopokewa na viongozi wa
serikali na chama na kuwaeleza
kuwa dunia imetambua jitihada
za serikali katika huduma za afya
hasa kwa kinamama.

Alikumbushia kuwa miaka
minne iliyopita vifo vilivyotokea
wakati wa kujifungua vilikuwa
556 kati ya wajawazito 100,000
waliofika hospitalini kupata hu-
duma ya uzazi.

"Lakini kwa sababu tumefanya
uwekezaji mkubwa kwenye afya,
kwa kujenga majengo mengi, upa-
tikanaji vifaa tiba na kusomesha
wafanyakazi, tumepunguza vifo
kutoka 556 mpaka 104 kati ya
wajawazito na malengo ya dunia
ifilkapo mwaka 2030 tuwe na vifo
70 tu na tunaamini tutafika huko
na tutavuka lengo.

"Lakini kwa watoto chini ya
miaka mitano tumepunguza vifo
japo tuna kazi kubwa ya kufan-
ya kwa wanaozaliwa, tulikuwa
tunawapoteza kwa mambo kad-
haa ikiwamo matumizi ya dawa za
kienyeji, kuchelewa kufika hospi-
talini pamoja na kukosa vifaa vya
kuokoa maisha yao," alisema Rais
Samia.

*Taarifa za ziada: Halfani
Chusi

Kwa maoni; +255 677 020
701

Email; costumerrelations@
guardian.co.tz
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Bunge lataka uendelezaji mfuko
wa UKIMWI kuepuka utegemezi

Na Augusta Njoji, DODOMA

BUNGE limeazimia seri-
kali kutekeleza kikamilifu
mpango wa uendelevu wa
mwitikio wa Virusi vya
Ukimwi (VVU) na UKIMWI
nchini, ili kuvondokana na
utegemezi wa msaada
kutoka kwa wafadhili.

Akiwasilisha jana bun-
geni taarifa ya mwaka ya
utekelezaji wa majukumu
ya Kamati ya Bunge
ya Afya na Masuala ya
UKIMWI, Mwenyekiti wa
Kamati hiyo, Elibariki
Kingu, alisema kiwango
kikubwa cha utekelezaji
wa afua za VVU na UKIM-
WI nchini hutegemea
fedha za wafadhili kutoka
nje ya nchi.

Alisema ufadhili huo
ukifikia ukomo unaweza

kusababisha kwa kiasi
kikubwa nchi kupunguza
kasi ya kupambana na
janga hilo kwa kukosa
fedha za kutosha.

Pia alisema Bunge
liazimie serikali ikamil-
ishe mchakato wa kuan-
daa Sheria ya Uvunaji,
Utunzaji na Upandikizaji
wa Chembechembe na
Viungo vya Mwili wa
Binadamu ili kuweka
namna nzuri ya utoaji wa
huduma hiyo kwa kulinda
haki za binadamu na
kuzuia biashara haramu
va viungo vya mwili wa
binadamu.

Kingu alisema huduma
Za uvunaji, utunzaji na
upandikizaji wa chem-
bechembe na viungo
vya mwili wa binadamu
hazina sheria rasmi.

Alisema kufanyika
kwa huduma hizo bila
uwapo wa sheria rasmi
kunaweza kusababisha
athari hasi kwa jamii, iki-
wa Ni pamoja na kKukiuk-
wa kwa haki za binadamu
na kuibuka kwa biashara
haramu ya viungo vya
binadamu.

Kuhusu Sheria ya
Bima ya Afya kwa Wote
(UHQ), Kingu alisema
katika mwaka wa fedha
2024/25, kamati imebain-
isha vyanzo vya fedha
za kugharamia wasio
na uwezo kupitia sheria
hiyo ambavyo vilitara-
jiwa kukusanya Sh.bilioni
173.5 na hadi kufikia
Novemba 23, 2024,
kiwango kilichokusanywa
ni Sh. bilioni 47.13 sawa
na asilimia 27.

R ST e L O VR (% .\.-. et
Askari wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji, wakiwa wamebeba mwi-
li wa mmoja kati ya wachimbaji wadogo watatu walioangukiwa na
Kifusi wakati wakichimba madini katika mgodi wa Nkandi, mtaa

wa llindi-Mwine, kata ya Zongomela, wilayani Kahama, mkoani
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Shinyanga, wakati wa zoezi la uokoaji, juzi. PICHA: SHABAN NJIA

Wizi vocha, simu wawapeleka jela miaka 42

Na Mwandishi Wetu, TUNDURU

WATU wanne wamehukumiwa kifungo
cha maka 42 gerezani baada ya kupati-
kana na hatia katika kesi namba 5,537 ya
mwaka 2024 ya kuvunja duka na wizi wa
sigara, vocha na simu.

Hukumu hiyo ilitolewa jana na Hakimu
Mfawidhi wa Wilaya ya Tunduru, Shughu-
li Mwampashe baada ya kujiridhisha bila
shaka na ushahidi uliotolewa na upande
wa Jamhuri katika shauri hilo.

Akisoma hukumu hiyo, Hakimu Mwam-
pashe alisema mshtakiwa namba tatu na
namba nne wanahukumiwa kifungo cha
miaka 24 gerezani na mshtakiwa na nam-
ba mbili anahukumiwa kifungo cha miaka
18 gerezani baada ya kusikiliza ombi lao.

Waliohukumiwa kutumikia adhabu
hiyo ni Sophia Mtewa aliyekutwa na hatia
ya kuwapokea washtakiwa na kuwaficha
nyumbani kwake wakati wakitekeleza
uhalifu huo.

Wengine ni Hamis Mchivali, Mfaume
Namangwalu na Salum Hassan aliyewahi-
fadhi nyumbani kwake ili wasikutane na
mkono wa sheria licha ya kufahamu kuwa
ni wahalifu.

Washtakiwa watatu walikuwa wanaka-
biliwa na mashtaka manane, mmoja akik-
abiliwa na shtaka moja. Shtaka la kwanza
na la tatu ni kwa mshitakiwa namba mbili
na tatu kwa kosa la kuvunja jengo na wizi
kinyume cha kifungu cha 299(a) na (b)
cha Sheria ya Kanuni za Adhabu, Sura 16.

Ilidaiwa ~mahakamani huko na
Mwendesha Mashtaka, Inspekta Ernest
Machiya kwamba Agosti 6, 2024, katika
mkoani Ruvuma, washtakiwa walivunja
na kuingia katika duka la Mussa Mpanjik-
wa kwa nia ya kutenda kosa la wizi.

Alidai kuwa mara baada ya kuvunja na
kuingia katika duka hilo, washtakiwa hao
waliiba simu janja moja aina ya Sumsang
Galaxy A3 yenye thamani ya Sh. 534,000,

mali ya Mussa Mpanji

Katika shtaka la tatu, washtakiwa
walidaiwa kuvunja na kuingia katika
duka la Yona Mligo kwa nia ya kutenda
kosa la wizi, huku katika shtaka la nne,
kwa pamoja walidaiwa kuvunja, kuingia
na kuiba simu mbili, moja aina ya TECNO
T 301 yenye thamani ya Sh. 30,000 na ny-
ingine aina ya Oking yenye thamani ya Sh.
30,000, mali ya Yona Mligo.

Kwa mujibu wa Inspekta Machiya, kati-
ka shtaka la tano, mara baada ya kuvunja
na kuingia ndani ya duka, washtakiwa
waliiba simu aina ya Tecno T 528, mali
ya Seleman Hassan yenye thamani ya Sh.
50,000 katika duka la Yona Mligo.

Katika shtaka la sita, walidaiwa kuvunja
na kuingia ndani ya duka na kuiba simu
moja aina ya Tecno Pop 5 yenye thamani
ya Sh. 180,000, mali ya Hamis Tawakali.

Mwendesha mashtaka alidai kuwa ka-
tika kosa la saba na la nane, mshtakiwa
namba nne alipatikana na mali isiyo halali
kinyume cha kifungu cha 312(1)(b) cha
Sheria ya Kanuni za Adhabu, Sura 16 Ago-
sti 7, 2024 katika kitongoji cha Kigamboni,
wilayani Tunduru.

Ilidaiwa mahakamani huko kuwa
washtakiwa hao walipatikana na pakti 13
za sigara aina ya Winston zenye thamani
ya Sh. 39,000, pia pakti saba zingine za
Winston za rangi nyekundu zenye thama-
ni ya Sh. 21,000, pakti moja ya sigara aina
ya Sports yenye thamani ya Sh. 5,000,
pakti 10 za sigara aina ya Master Men-
thol za Sh. 30,000, pakti 19 za sigara aina
ya Master Filter zenye thamani ya Sh.
57,000.

Washtakiwa hao pia walidaiwa kuku-
twa na pakti sita za sigara aina ya Clessent
na Star, zote zina thamani ya 170,000.

Katika shtaka la nane, washtakiwa wal-
idaiwa kukutwa na mali isiyo halali; vocha
za mitandao ya simu tofauti, vocha 35 za
Vodacom za Sh. 500, vocha 60 za TTCL
za Sh. 500, vocha 66 za Halotel za Sh.

500 na vocha 53 za Airtel za 500, zote
zikiwa na thamani Sh. 107,000.

Mshtakiwa namba moja alidaiwa kush-
irikiana na wahalifu kwa kuwahifadhi kiny-
ume cha sheria, akikiuka kifungu cha 388
cha Sheria ya Kanuni za Adhabu, Sura 16.

“Mnamo Agosti 6, 2024, mshtakiwa nam-

ba moja kwa jina Sophia Rajabu Mtewa,
aliwapokea washtakiwa Hamis Mchivali,
maarufu Chake, Mfaume Mussa Naman-
gwalu na Salum Said Hassan, maarufu
kama Kanda, akiwa na ufahamu kwamba
ni wahalifu na kuwahifadhi ili wasikutane
na mkono wa sheria,” alidai.

Tunawakumbusha Walipakodi wetu
kuwasilisha ritani na kufanya malipo ya

Kodi ya Zuio, PAYE pamoja na SDL kwa
mwezi Januari, 2025 kabla au mnamo
tarehe 07 Februari, 2025.

618363201
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KITUO CHA MABASI CHA MAGUFULI

Ulivyo mtihani wa usafi vyooni

kuanzia abiria hadi walio kazini

Mwonekano wa nje wa vyoo vya wanawake katika stendi hiyo. PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE

Na Christina Mwakangale

LICHA ya kulipia huduma, maelfu
ya abiria wanaotumia Kituo Ki-
kuu cha Mabasi cha Maguful,
mkoani Dar es Salaam, wako
hatarini kupata magonjwa, yaki-
wamo maambukizi katika mfumo
wa mkojo (UTI), kutokana na
vyoo vya stendi hiyo kuwa kwe-
nye mazingira machafu.

Stendi ya Magufuli ni moja ya
vituo bora vya mabasi nchini na
Afrika Mashariki. Ujenzi wake
uligharimu Sh. bilioni 50, ina ma-
tundu 140 ya vyoo. Kati yake, 56
ni kwa ajili ya wanaume.

Hata hivyo, ni jambo la kawaida
kukuta maji yametuama kwenye
sakafu za vyoo vya stendi hiyo.
Hali ni mbaya zaidi upande wa
vyoo vya wanawake, ambavyo
havina vyombo maalum vya ku-
tupa taka ngumu, zikiwamo taulo
za kike, ndoo za kuhifadhia maji
zimechakaa na makopo yanay-
otumika ni dumu la lita tano, am-
balo limekatwa.

Kituo hicho, kama ilivyotolewa
ufafanuzi na uongozi wake, ki-
nahudumia wastani wa abiria
16,000 hadi 20,000 kwa siku.
Hao ni mbali na wanaokwenda
kusindikiza au kuwapokea ndugu
zao, wafanyakazi wa mabasi na
wafanyabiashara ndogo.

Watumiaji hao wa kituo hicho
wanatakiwa kulipa ushuru wa
aina mbili; kwanza Sh. 300 ya ki-
ingilio cha getini kwa wale ambao
hawana tiketi za mabasi na Sh.
200 kwa kila anayehitaji kwenda
msalani kujisaidia.

Mbali na abiria na wasindikizaji
wao, pia kuna makundi mengine
ya watumiaji huduma za msalani
kituoni huko ni vibarua wasu-
kuma matoroli ya kubeba mizigo,
wajasiriamali wadogo ambao kwa
pamoja wanafikia 360.

Doreen Mwakabuta, ambaye
anajitambulisha ni msafiri wa
mara kwa mara anayetumia Kkit-
uo hicho kwenda mikoa tofauti
nchini, anasema kila anapofika
kituoni huko, hulazimika kuwa na

A T

tafakuri ya muda kuingia msala-
ni, akihofia kupata magonjwa
kama vile UTL

"Unajua kwa wanawake, ma-
gonjwa ya mfumo wa mkojo ni
rahisi kuambukizwa iwapo choo
si safi. Binafsi nikiingia katika
choo chenye majimaji yaliyosa-
mbaa sakafuni, kinatoa harufu,
huwa ninakosa raha, nitajisaidia
kwa shida," anasema.

Doreen ana lingine la ziada --
vyoo hivyo si rafiki kwa matumi-
zi ya watu wenye ulemavu. Ujen-
zi wake haukuzingatia mahitaji
ya kundi hilo.

Dereva wa basi linalofanya sa-
fari kati ya Dar es Salaam na Son-
gea, Ayubu Mambosasa, anase-
ma kampuni anayofanyia kazi,
ina ofisi nje ya kituo hicho cha
mabasi, hivyo ni mara chache
huingia kutumia vyoo vya stendi

hiyo.
"Ninaingia chooni  mara
chache, labda nibanwe sana

kwa sababu ninajua kitu chenye
matumizi mengi, lazima kina
changamoto. Usafi ni mdogo, ila
nikibanwa ninaingia, sina nam-
na," anasema dereva huyo.

Geofrey Godson ni msukuma
toroli anayesaidia abiria kubeba
mizigo yao katika stendi hiyo.
Anasema amefanya kazi hiyo
kwa miaka miwili, kazi anayoi-
taja inamwezesha kuendesha
maisha yake.

"Huduma ya choo ni Sh. 200
kila unapohitaji huduma. Na
kwetu sisi ambao tuko chini ya
kampuni tunavaa sare, lakini tu-
nalipia isipokuwa getini tu ndiko
hatulipii kwa sababu tuna hizi
sare. Kuna wakati huwa nina-
jibana nisinywe maji mengi, ili
nisiende msalani mara nyingi.

"Lakini kwa kuwa sisi ni wa-
naume, unaweza kwenda se-
hemu ukajibanza kujisaidia haja
ndogo hata katika chupa ya maji,
unaiacha hapo hapo. Fedha ni-
nayopata kwa siku haizidi Sh.
20,000, hapo kuna Sh. 11,000
ya bosi, ninywe chai, chakula

mchana na usiku,” Godson
anasimulia.

Amina Shaban, mchuuzi ka-
tika kituo hicho kwa miaka mi-
tatu sasa, akiuza bidhaa ndogo
kama karanga, pipi, biskuti, maji
na juisi, anasema kuwa kila siku
anapoingia getini alfajiri hulipia
Sh. 300 na anapoingia msalani
hulipia Sh. 200.

"Hiyo Sh. 200 unalipa kila un-
apoingia msalani. Pale tumbo
linapovurugika ndipo gharama
inakuwa kubwa zaidi na biasha-
ra ni ya kawaida si nzuri, faida
ni ndogo bado, sijala, sijanywa
maji. Inabidi kuwa makini na
unywaji wako wa maji.

"Hata  ukibanwa  inabidi
ujibane kidogo. Kwa ujumla
kama unashinda humu, suala la
maji ya kunywa hatulipi kipaum-
bele. Kwa sababu chai asubuhi si
chini ya Sh. 1,000, chakula cha
mchana labda Sh. 1,500, bado
usiku urudi nyumbani ukapike,
biashara yenyewe iko wapi?"
Amina anahoji.

Wakati baadhi ya wachuuzi
katika Stendi ya Magufuli waki-
jizuia kunywa maji kwa hofu ya
gharama za ushuru wa huduma
ya choo, Bingwa wa Magonjwa
ya Figo na Mfumo wa Mkojo Hos-
pitali ya Taifa Muhimbili (MNH),
Dk. Jonathan Mngumi, anaonya
kuwa mtu yeyote anayefanya
kazi nzito juani au inayomfanya
atokwe jasho jingi, ana kiwango
maalum cha unywaji maji.

"Kwa wastani mtu mzima
anayefanya kazi nzito juani au
kazi ya kutoka jasho jingi, ana-
shauriwa kunywa maji kati ya
lita tatu hadi tano kwa siku kul-
ingana na kiwango cha jasho na
unyevunyevu wa mazingira.

"Kujinyima kunywa maji na
uko kwenye mazingira hayo si
sahihi. Kila baada ya saa moja
ya kufanya kazi nzito, kunywa
takriban mililita 500 mpaka lita
moja ya maji.

"Tkiwa mtu anajisikia kiu sana
au mkojo wake ni wa rangi ya

\ﬁ:

njano iliyokolea, ni dalili ya up-
ungufu wa maji mwilini na ana-
paswa kuongeza unywaji maji.
Athari za unywaji maji usio sahi-
hi ni pamoja na kuathiri viungo
kadhaa muhimu; figo kushindwa
kufanya kazi ipasavyo na hata
kukumbwa na UTI, ngozi kuwa
kavu na kuzeeka haraka.

"Vilevile, moyo huongeza
mzigo kwa sababu ya kupungua
kwa ujazo wa damu, ubongo
unaweza kusababisha maumivu
ya kichwa, kutoelewa vizuri na
uchovu.

"Unywaji duni wa maji pia
husababisha mmengenyo wa
chakula kuwa duni, husaba-
bisha kufunga haja kubwa na
kuongeza asidi tumboni, jambo
linaloweza kusababisha vidonda
vya tumbo," bingwa huyo anatoa
tahadhari.

Dk. Mngumi ambaye pia ni
Mkuu wa Kitengo cha Figo na
Bingwa wa Magonjwa ya Figo
MNH, anasema kwa wastani mtu
hujisaidia haja ndogo mara nne
hadi saba ndani ya saa 12 hadi 24,
sawa na wastani wa kupata haja
hiyo kila baada ya saa tatu hadi
nne.

"Unywaji duni wa maji huathiri
mfumo wa mkojo kuanzia kwe-
nye figo hadi kibofu, huongeza
uwezekano wa maambukizi ya
UTI, hasa kwa wanawake. Hupun-
guza uwezo wa kibofu kufanya
kazi ipasavyo, jambo linalosaba-
bisha hisia ya haja ndogo," bing-
wa huyo anaonya.

Mwenyekiti wa Chama cha
Kutetea Abiria Tanzania (TAKU-
HA), Solomoni Nkigi, anasema
abiria wa makundi yote wana
haki ya kupata huduma bora ma-
hali popote, ikiwamo vituo vya
abiria.

"Nipashe mmefanya uchun-
guzi wenu, na sisi tunakwenda
kufanya uchunguzi kuhusu vyoo,
maana kituo kimejengwa na hu-
duma kama hizo tunaona kama
zinakidhi,” anasema.

Richard Shumbusho, Mwa-

nasheria kutoka Mtandao wa
Watetezi wa Haki za Binadamu
Tanzania (THRDC), anatoa fasili
ya huduma ya choo kisheria.

Anasema huduma ya choo ni
muhimu kwa sababu inazuia ma-
gonjwa, inaboresha usalama na
inasaidia maendeleo ya kiuchu-
mi. Hivyo ni jukumu la serikali
kulinda haki hiyo, ili kuhakikisha
kila mtu anapata huduma bora,
safi na salama kwenye maeneo ya
mkusanyiko kama stendi hiyo ya
mabasi.

"Ni  muhimu  kuhakikisha
kwamba ada hizi (zinazotozwa)
hazizuii watu kupata huduma
muhimu na kwamba zinatumika
kwa ajili ya kuboresha huduma
hizo. Serikali inapaswa kuhakiki-
sha kunakuwa na huduma ya
choo bora kwa wote bila kujali
uwezo wa kifedha wa wabhitaji,"
anasema.

Mwanasheria huyo anasema
Ibara ya 138(1) ya Katiba ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania
(1977) inaelekeza ada na ushuru
wowote lazima uanzishwe kwa
mujibu wa sheria.

"Malipo yanayotozwa kwa
huduma za choo, yanapaswa
kuwa na msingi wa kisheria, ili
kuhakikisha haki za wananchi
zinaheshimiwa. Kwa hiyo ada hizi
ni muhimu katika kuhakikisha
huduma za choo zinapatikana
zikiwa salama na zenye ubora
kwa watumiaji wote," anasema.

Meneja wa Kituo cha Mabasi
cha Magufuli, Isaac Kasebo,
anasema huduma zinazotolewa
kituoni huko kama vile choo zi-
nalipiwa ili kuwa endelevu na
bora.

"Changamoto iliyopo kwenye
huduma za vyoo ni baadhi ya wa-
tumiaji kuharibu miundombinu
ya vyoo, jambo linalosababisha
upotevu wa maji na matengenezo
ya mara kwa mara.

"Jumla ya matundu ya vyoo ni
140 (84 ya wanawake 84) na hu-
fanyiwa usafi muda wote. Maji
yanapatikana, tunahifadhi akiba
kwenye matangi ya lita 500,000
pia tumejenga kisima kinacho-
tumika pindi maji ya DAWASA
(Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa
Mazingira Dar es Salaam) yan-
apokatika," meneja huyo anase-
ma.

Kasebo anaeleza kuwa msimu
wa mwisho wa mwaka na si-
kukuu, abiria huongezeka na ku-
fanya kiwango cha mapato pia
kuwa juu kutoka wastani wa Sh.
milioni nane hadi Sh. milioni 10
kwa siku.

"Vyanzo vya mapato haya ni
kutokana na ushuru tofauti, kama
vile vyoo, getini, mabasi na pango.
Mabasi yanayotoa huduma kwa
siku ni kati ya 170 na 200. Wasafiri
kwa siku hutegemeana na mis-
imu. Kwa mfano kipindi cha abiria
wachache, wanakuwa wa wastani
wa abiria 16,831, msimu wa abiria
wengi, tunakuwa na wastani wa
abiria 20,874," anasema.

*ITAENDELEA KESHO
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Kafulila: Mission 300
imeleta taswira pana
uwekezaji nishati

Na Salome Kitomari

MKUTANO wa Nishati Afrika (Mis-
sion 300) uliofanyika Januari 27
Salaam, umetoa taswira pana kwa
sekta binafsi kuwekeza kwenye
miradi ya usambazaji umeme,
huku kukiwa na mipango ya
kubadili sheria kuruhusu hilo.

Akihojiwa juzi kwenye kipindi
cha Dakika 45 kinachorushwa na
kituo cha ITV, Mkurugenzi Mkuu
wa Kituo cha Ubia Kati ya Sekta
ya Umma na Sekta Binafsi (PPPC),
David Kafulila, alisema mtandao
wa umeme nchini ni kilomita
8,000 kati yake 2,000 zimejeng-
wa wakati wa uongozi wa Rais Sa-
mia Suluhu Hassan.

Hata hivyo, alisema usambazaji
hauwezi kufanywa kwa fedha za
serikali, hivyo inahitajika mitaji
binafsi kwa muundo wa ubia am-
bao unalazimisha mabadiliko ya
sheria kuruhusu hatua hiyo.

Alisema uzalishaji, usafirishaji
na usambazaji wa umeme vinahi-
taji uwekezaji wa serikali na sekta
binafsi ili kuwafikia wananchi
kwa kuwa kodi au mikopo haiwe-
zi kufanya mambo yote.

“Tunazungumzia megawati
4,000 au 5,000 lakini kwa idadi
ya watu inavyoongezeka, ma-
hitaji ya umeme ni makubwa kwa
kuzingatia kwamba nchi inataka
kujenga uchumi wa pato la dola
4,700 hadi 8,000. Hili linawezeka-
na kwa kukaribisha sekta binafsi
kuchangia Dola bilioni tano,.

Tunataka kujenga uchumi
mkubwa ambao hauwezi kujeng-
wa kwa kodi na mikopo na kwam-
ba uzoefu unaonesha inahitajika
sekta binafsi kuchangia ili serikali
ipate nafuu kwa kutofanya kila
kitu kwa kodi zake, ili ijielekeze
maeneo ambayo sekta binafsi
haitavutiwa kuwekeza.

Kwa mujibu wa Kufulila,
changamoto hazikosekani lakini
hatua kubwa inapigwa kwenye
miradi ya maendeleo huku aki-
tolea mfano mradi wa SGR ambao
umerahisisha usafiri na kupungu-
za muda unaopotea barabarani.

“Maendeleo hayapimwi kwa
kuangalia ndani, uchumi ume-
badilika nchi zote zinakopa, Tan-
zania sio kisiwa lazima tukope
lakini deni letu ni himilivu ukilin-
ganisha na nchi za Kusini mwa Af-
rika na Afrika Mashariki,”alisema.

Kuhusu mikataba rafiki, alise-
ma PPPC itahakikisha ushirikiano
ni rafiki kwa pande zote kushiriki-
ana na kwamba mabadiliko ya
Sheria ya PPP ambayo yameon-
doa ugumu kwenye usuluhishi wa
migogoro ambayo haikuruhusiwa
kwenda kwenye mabaraza ya
kimataifa,na kwamba kwa sasa
imeruhusu kusuluhisha ndani na
nje.

“Si sekta binafsi tu inadhulumi-

wa, hata serikali inaweza kudhu-
lumiwa na sekta binafsi, serikali
inaweza kudhulumiwa ndani na
kwenda nje na kushindwa. Uamu-
zi huu si kwa faida ya mwekezaji
pekee bali kwa serikali,”alifafanua.

Mkutano wa Nishati Afrika
‘mission 300’ uliwaleta pamoja
wakuu wa nchi 25, mawaziri na
wakuu wa taarifa za fedha Afrika
na duniani, huku wote wakitia
saini Azimio la Dar es Salaam la
kuhakikisha upatikanaji wa Ni-
shati kwa wananchi milioni 300
ifikapo 2030.

Katika mkutano huo, Rais wa
AFDB, Dk. Akinwumi Adesina,
alisema wao na Benki ya Duania
(WB) wametenga Dola za Mare-
kani bilioni 40 kwa ajili ya kuwez-
esha utekelezaji wa mpango wa
awali wa ‘Mission 300’ wa kufiki-
sha nishati ya umeme kwa wa-
nanchi milioni 300 katika nchi za
Afrika.

Kati ya fedha hizo, Dola bilioni
22 zitatolewa na WB na Dola bil-
ioni 18.2 zitatolewa na AFDB na
kwamba upatikanaji wa umeme
ni nyenzo muhimu kwa ukuaji
wa uchumi na ukosefu wa ni-
shati hiyo unapunguza ukuaji wa
uchumi kwa asilimia 2.4

Kadhalika, alisema Rais wa Ben-
ki ya Kiislamu aliahidi kutoa Dola
bilioni 2.6, Rais wa Maendeleo
ya Miundombinu akiahidi kutoa
Dola bilioni 1.5 na Rais wa Mfuko
wa OPEC Dola bilioni moja.

Aidha, Rais Samia Suluhu Has-
san alisema Tanzania ni moja ya
nchi 12 zinazotekeleza mpango
mahsusi wa taifa kuhusu nisha-
ti ambao utaongeza kasi katika
kuunganisha umeme nchini hadi
kufikia asilimia 72 ifikapo mwaka
2030.

Alisema ili kufanikisha mpango
huo ndani ya miaka mitano, inah-
itaji uwekezaji wenye thamani ya
Dola za Kimarekani bilioni tano
zitakazopatikana kutoka Kkatika
sekta binafsi.

Pia alisema kupitia mpan-
go huo, Tanzania imejipanga
kutekeleza mambo manne iki-
wamo kuongeza uzalishaji
wa umeme kutokana na ni-
shati mchanganyiko kwamba
mpaka sasa ina uwezo wa ku-
zalisha megawati 3,431 ambapo
asilimia 58 inatokana na vyanzo
vya maji,asilimia 35 gesi asilia na
asilimia saba kutoka vyanzo vingi-
nevyo.

Rais Samia alisema Tanzania
imelenga kuongeza megawati
2,463 za umeme kutokana na jua,
gesi asilia, upepo na vyanzo ving-
ine ifikapo mwaka 2030 ambapo
kwa sasa inazalisha megawati
1,800, na kwamba mwelekeo wa
Tanzania kwa sasa ni kufikisha
vitongoji 64,359 na kwamba mpa-
ka sasa imeshavifikia vitongoji
32,827.
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Makamu Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Tanzania Bara, Stephen Wassira, aki-

zungumza katika Kongamano la Umoja wa Wanawake (UWT) kuelekea katika Maadhimisho

CCM yaanika vigezo uteuzi
wagombea udiwani, ubunge

Na Augusta Njoji, DODOMA

MAKAMU Mwenyekiti wa Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM) Bara,
Stephen Wasira, ametaja moja
ya vigezo vitakavyotumika ku-
chuja wagombea wa ubunge na
udiwani ndani ya chama kuwa
ni kukubalika kwenye jamii
yake na si kwa mafurushi ya fed-
ha, vitenge na mitungi ya gesi.

Pia amesema Ilani mpya ya
Uchaguzi ya CCM kwa mwaka
2025 2030 itakuwa na mambo
makubwa ikiwamo kuboresha
maisha ya mwanachi mmoja
mmoja na kuondoa vikwazo.

Akifungua Kongamano la
Maadhimisho ya Miaka 48 ya
CCM lililoandaliwa na Umoja
wa Wanawake Tanzania (UWT),
Wasira alisema katika mchakato
wa kura za maoni, wamekubali-
ana kuchagua wagombea wa-
tatu kwa kila nafasi na moja ya
vigezo kitakuwa hicho.

“Kama unagombea UWT
tuwe na uhakika kwamba UWT
kweli wanakutaka na si kwamba
wewe unatembea na mitungi
ya gesi, vitenge. Kama unataka
kuwapa vitenge si uwape baada
ya uchaguzi kuwashukuru?
Unawapa  vitenge wakuch-
ague sasa watachagua yupi wa
vitenge vizuri zaidi au namna
gani?” alihoji.

“Lazima kuwa na chama kina-
chojipambanua kwenye maadili
na mimi ndiye msimamizi na
Mwenyekiti wa Kamati Ndogo
ya Maadili namsaidia Rais Samia
(Suluhu Hassan). Sasa mimi na
maadili tuna uhusiano, mimi ni-
mekua kimaadili,” alisema.

Alisema Mwalimu  Julius
Nyerere (Rais na Mwenyekiti
wa Kwanza wa CCM) alijenga
chama chenye maadili na si cha

kununuana na kuwataka kujita-
hidi kusafisha chama kwa kuwa
kitarithishwa kwa vizazi vijavyo
na wasikiue.

Alibainisha kuwa awali miku-
tano ya kupiga kura za maoni
iligeuka kama soko la hisa, watu
wanahonga na kwa sasa wigo
wa wajumbe umeongezwa ili
wasaidie kupata watu wana-
okubalika kwenye jamii.

ILANI MPYA

Pia alisema kwa sasa wa-
naandika Ilani mpya ya Uch-
aguzi ya CCM inayozungumzia
maisha ya mtu mmoja mmoja ili
kuondoa vikwazo.

“Kwa  mfano  wakulima
tumeanza, Wizara ya Kilimo in-
apeleka matrekta ya kukodisha
kule vijijini ili kuondoa adha ya
kutumia jembe la mkono. Kuna
mambo makubwa yatakuja ka-
tika ilani inayokuja yanayohusu
maisha ya watu ndiyo ajenda
ya CCM na wakulima wa Tan-
zania wanaozalisha chakula ni
wanawake, alisema.

Kuhusu mchango wa Rais Sa-
mia katika maendeleo ya Tan-
zania, Wasira alisema Rais John
Magufuli alipofariki dunia, watu
walikuwa na wasiwasi na kama
miradi mikubwa itatekelezwa
lakini kwasasa wameshuhudia
kazi aliyofanya.

“Sasa wale wanaosema mku-
tano mkuu kwa nini ulimpitisha
Samia jibu lao ni hilo kwamba
kazi inaendelea sasa wao wana-
taka nini? Kama wanaona kazi
haiendelei waweke mgombea
wao tumwoneshe njia. Njoo na
wa kwako ambaye hajajenga
hata darasa moja halafu sisi tu-
nakuja na Samia. Huyo wako tu-
tamsindikiza katika kushindwa
vibaya,”alisema.

Alisema CCM dhamira yake
ni kuboresha maisha ya Watan-
zania kupitia elimu, afya, kilimo,
viwanda, miundombinu na
yanafanyika kwa kushika dola
kwa njia ya uchaguzi.

Pamoja na hayo, aliwataka
wanawake kusimamia suala la
malezi kwa vijana wa kike na
wakiume na kukemea masu-
ala yanayokwenda kinyume na
maadili ya watanzania.

Katibu Mkuu wa CCM, Ba-
lozi Dk. Emmanuel Nchimbi,
alisema UWT ikiwa imara CCM
inakuwa imara na kukielekeza
kwenye ushindi.

“Tunasema  ushindi  wa
kishindo kwa sababu kushin-
da tutashinda, lakini tuna-
taka wa kishindo na hakuna
kumpuuza hata sisimizi kila
atakayekuja mbele yetu tum-
chukulie ni mshindani kweli
kweli na atakapopata masham-
bulizi ajue ameshambuliwa
na jeshi tunalotegemea ni la
wanawake,”alisema.

Mwenyekiti wa UWT Taifa,
Mary Chatanda, alisema UWT
imejipanga kuhakikisha CCM
inashinda uchaguzi Mkuu kama
ilivyoshinda kwa kishindo uch-
aguzi wa Serikali za mitaa am-
bayo wanawake wengine waliji-
tokeza kugombea na kushinda.

Alimtaka Mwenyekiti  wa
Chama Cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA), Tundu
Lissu, kuzungumza kwa lugha
ya staha na heshima kwa Rais
Samia na kwamba upotoshaji
unaofifisha kazi zilizofanywa
na Rais Samia, UWT itazipinga
kwa nguvu zote.

Kwa maoni; +255 677 020
701 . Email; costumerrela-
tions@guardian.co.tz
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Majaji wazingatie
kauli ya Rais katika
utendaji wa kazi

RAIS Samia Suluhu Hassan, juzi alikuwa mgeni rasmi katika
maadhimisho ya Wiki ya Sheria Nchini kwa mwaka 2025, yali-
yofanyika katika viwanja vya Chinangali jijini Dodoma. Maa-
dhimisho ya wiki hiyo ambayo hufanyika kila mwaka ni ishara
ya kuanza kwa mwaka mpya wa Mahakama katika utendaji
na utekelezaji wa majukumu yake.

Katika hotuba yake, Rais alizungumza mengi lakini kubwa
ni kuwaonya majaji na mahakimu kuacha kuwa miungu watu
katika utoaji wa hukumu bali watende haki kwa misingi ya
sheria na Katiba ya nchi. Katika kufanya hivyo, aliwataka wa-
napoanza mwaka mpya wa mhimili huo, wazikague nafsi zao
na kuweka dhamira ya kukaa daima kwenye upande wa haki.

Rais Samia aliwakumbusha majaji na mahakimu hao ali-
yozungumza Baba wa Taifa, Mwalimu Julius Nyerere, mwaka
1984 katika Mkutano wa Majaji na Mahakimu kwamba wana
dhamana ambayo inataka uadilifu na nidhamu ambayo
haipaswi kutiliwa shaka. Samia aliungana na kauli hiyo akiwa-
kumbusha kwamba kazi ya kutoa haki ni ya Mwenyezi Mun-
gu, ambaye mbali na utoaji haki, ana jaala na kudra ambavyo
pia huvitumia kumkadiria mwanadamu.

Kwa mantiki hiyo, alisema majaji na mahakimu ni mawaka-
la wa utoaji haki duniani lakini wamenyimwa jaala na kudra,
hivyo wanapaswa kufanya kazi zao kwa kufuata makubaliano
ya Katiba na sheria za nchi kama zilivyowekwa. Ili kutekeleza
hayo, Rais aliwasihi majaji na mahakimu kuacha kuwa miun-
gu watu katika utendaji kazi wao wa kila siku.

Wakati mwaka mpya wa mahakama unaanza, kauli aliyoi-
toa Rais Samia imekuja kwa wakati mwafaka kwa sababu in-
awakumbusha magwiji na wabobezi hao wa taaluma ya she-
ria, walipewa kazi ya kuzitafsiri sheria kutambua yawapasayo
kutenda. Wamepewa dhamana hiyo ili kutoa haki badala ya
kupindisha sheria kwa maslahi yao na maswahiba zao.

Kwa muda mrefu, mahakama ni moja ya taasisi zinazolala-
Imikiwa kuwa vinara katika rushwa na upindishaji haki kwa
raia. Waziri Mkuu na Makamu wa Kwanza wa Rais mstaafu,
Jaji Joseph Warioba, mwaka 1996 wakati wa warsha ya wana-
habari katika mapambano dhidi ya rushwa, aliwahi kusema
wananchi wamekata tamaa dhidi ya mahakama.

Jaji Warioba alibainisha kuwa watu wanaamini kuwa ma-
hakamani kuna sheria lakini hakuna haki. Hali hiyo imesadifu
kwa muda mrefu kutokana na uhalisia kwamba baadhi ya
majaji na mahakimu wamekuwa wakidaiwa kupindisha she-
ria kwa maslahi binafsi. Pia baadhi wamedaiwa kuwa wame-
kuwa wakiandaa hukumu mbili- zinazohusu pande husika na
mwenye fedha nyingi ndiye anayepewa ushindi.

Kutokana na kuwapo kwa dhana hizo na hata baadhi ya
majaji na mahakimu kuonekana kwamba ni miungu watu, ni
wakati mwafaka wa kubadilika na kufanya kazi kwa weledi
hasa majaji warejee viapo vyao walivyovitoa wakati wa kua-
pishwa kuanza wajibu huo.

Kuna msemo katika Biblia Takatifu kuwa “Haki huinua taifa
bali dhambi ni aibu kwa wote.” Msemo huo unabainisha kuwa
iwapo taifa litakuwa na watenda haki wasioshawishiwa kwa
rushwa, hakika haki itapatikana na kutakuwa na sifa kwa
taifa hilo. Lakini pale haki inapopindishwa na kukawapo
kupindishwa haki kwa wanaostahili kuikosa na kuwanufai-
sha wasiostahili, ni dhahiri kutakuwa na aibu kwa mahakama
yenyewe, jamii na taifa kwa ujumla.

Mahakimu na majaji, ni vyema wakazingatia viapo vyao ili
kulinda heshima waliyo nayo katika jamii badala ya kuwapo
baadhi ya watu wanaodhani kuwa kuwapo katika nafasi hizo
ni kupata manufaa.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita. 0713 578284,

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701
Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com

www.epaper.ippmedia.com

Na Sabato
Kasika

Mzaka 48 CCM ijitafakarz zaidi

LEO ni kilele cha maadhimisho ya
miaka 48 ya kuzaliwa CCM baada ya
kuunganisha TANU na Afro Shiraz
Party (ASP), ya Zanzibar ambayo hadi
leo imeendelea kuwa madarakani.

Umri wa miaka 48 ya CCM si haba,
kwani kama ni mtu aliyezaliwa mwa-
ka 1977, kwa sasa ni mtu mzima mwe-
nye watoto na huenda pia amejukuu.

Chama hicho ni miongoni mwa
vyama vichache vilivyopigania ukom-
bozi wa barani Afrika ambavyo bado
vinaendelea kuwa madarakani huku
vingine vikiwa vimeshajifia.

Mbali na chama hicho, vyama ving-
ine vya ukombozi ambavyo bado viko
madarakani ni SWAPO ya Namibia,
MPLA Angola, FRELIMO Msumbiji,
ANC ya Afrika Kusini na ZANU PF cha
Zimbabwe.

Wakati huu ambao CCM inashere-
hekea miaka 48 tangu kuzaliwa, ni
vyema pia ikatumia nafasi hiyo kuta-
fakari kilikotoka na kilipo sasa, kwani
vyama vingi vikongwe kama che-
nyewe havipo madarakani.

Zipo sababu nyingi ambazo zi-
mechangia baadhi ya vyama vikong-
we kuondolewa madarakani kwa
njia ya uchaguzi, ikiwamo kujisahau
na kupoteza ushawishi mbele ya wa-
nanchi.

Vilevile, kuna vyama vingine am-
bavyo vimesambaratika kutokana na
ujio wa kizazi kipya ambacho hakifua-
tilii historia ya ukombozi wa nchi zao
na kutaka mabadiliko bila kujua faida
na athari zake.

Kwa sababu hizo na nyingine nyin-
gi, CCM haina budi kuangalia ni wapi
ambako hakuko sawa na kurekebisha
ili kuepuka kukumbwa na wimbi la
kusambaratika kama ambavyo vyama
vingine vya ukombozi vimepotea.

Mfano mmojawapo wa vyama
hivyo ni pamoja na KANU ya Kenya,
UNIP ya Zambia, MCP Malawi, BDP
Botswana, UPC Uganda, CPP ya Gha-

Zipo saba-
bu nyingi

ambazo zi- :
mechangia :

baadhi ya
vyama
vikongwe
kuon-
dolewa
madara-
kani kwa
njiaya
uchaguzi,
ikiwamo
kujisa-
hau na
kupoteza
ushawishi
mbele ya
wananchi.

na, SSP ya Somalia na PDCI kutoka
Ivory Coast.

Lakini pia vyama vya FRELIMO
cha Msumbiji, ANC cha Afrika Kusini
na ZANU PF cha Zimbabwe ingawa
bado vipo madarakani, vimekuwa vi-
kikumbana na wakati mgumu katika
uchaguzi.

Hiyo ni dalili mojawapo kwamba
kuna wimbi la kuviondoa madrakani
karibu vyama vyote vya ukombozi,
ndio maana nikaeleza kuwa wakati
huu wa maadhimisho ya miaka 48,
CCM haina budi kuangalia ni wapi pa
kurekebisha ili kiendelee kuaminiwa
na Watanzania.

Baadhi ya viongozi wa CCM wame-
kuwa wakieleza sababu mbalimbali
zinazokifanya chama hicho kuende-
lea kuwa madarakani kuwa ni kutoa
fursa kwa wote bila kujali jinsi, watu
kuwa huru kuchagua na kuchaguliwa.

Hapa mkazo wao ni kwamba kuna
demokrasia kubwa iliyojengeka nda-
ni ya chama hicho na kwamba CCM
haina uongozi wa kifalme, bali wa
kupokezana vijiti, huku kila kiongozi
ambaye muda wake huisha, huwa
anawapisha wengine wachukue na-
fasi.

Yote hayo yanaweza kuwa na uk-
weli lakini kwa kawaida jamii inapo-
choka huwa haiangalii imefanyiwa
mazuri kiasi gani na ndio maana ka-
ribu vyama vyote vya ukombozi vime-
ondolewa madarakani.

Sababu zinaweza kuwa ni za wa-
nanchi kupenda mageuzi au mabadi-
liko ama kujaribu upande mwingine
wa Shilingi katika madaraka, hivyo ili
kusiwe na sababu hizo, ni kuendelea
kuwaletea maendeleo.

Mabadiliko ya kisiasa hayaepukiki,
lakini vyama tawala vikitekeleza kile
ambacho wananchi wanahitaji, hasa
umoja, mshikamano, amanani na
maendeleo, vinajiweka katika mazin-
gira mazuri ya kuendelea kuongoza.
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Wauza mitungi
yva gesi chuma
chakavu

Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMATI ya Bunge ya Nishati na
Madini imesema baadhi ya watu
waliopewa mitungi ya gesi ya
ruzuku wameshindwa kuijaza gesi
na wengine kuiuza kama chuma
chakavu.

Akiwasilisha bungeni juzi taarifa
ya mwaka ya shughuli za kamati
hiyo kuanzia Februari 2024 hadi
Januari 2025, Mwenyekiti wa
Kamati hiyo, Dk. David Mathayo,
alisema hali hiyo inaisababishia
serikali hasara na kuathiri juhudi za
kufikia asilimia 80 ya mpango wa
matumizi ya nishati safi ya kupikia
ifikapo mwaka 2034.

“Serikali ifanye tathmini ya
matumizi ya mitungi iliyotolewa
kwa bei ya ruzuku ili kubaini en-
dapo malengo va kutolewa kwake
yanatekelezwa,”alisema.

Aliitaka serikali ichukue hatua sta-
hiki dhidi ya wanaouza na kununua
mitungi ya gesi ya kupikia kama
chuma chakavu au matumizi men-
gine yasiyofaa.

Kuhusu matumizi ya gesi asilia
kwenye magari, alisema mengi ya-
nayoingizwa nchini hayana mfumo
wa kutumia gesi asilia na hivyo
kulazimika kuwekewa mfumo huo
nchini kwa wastani wa sh.milioni
mbili kwa gari dogo.

“Serikali ihamasishe uingizaji
nchini wa vyombo vya moto vyenye
mfumo wa kutumia gesi moja kwa
moja na serikali iongeze mtandao
wa bomba la kusafirishia gesi asilia
katika mikoa mingine kutokana na
kuwa na manufaa makubwa ikilin-
ganishwa na kutumia magari kusa-
firisha gesi hiyo,"alisema.

Kuhusu utolewaji wa fedha za
CSR katika miradi ya umeme na
gesi asilia, alisema sheria ya Petroli
ya mwaka 2015 inaweka masharti
yanayomtaka mmiliki wa leseni
pamoja na mwekezaji katika kitalu
cha gesi asilia kuandaa mpango
madhubuti wa uwajibikaji kwa jamii
kwa kushirikiana na serikali za
kutolewa kwa CSR kulingana na
mpango huo.

Alitaka serikali ifuatilie na kufanya
uhakiki wa fedha za CSR zilizo-
tolewa na kampuni zilizowekeza
kwenye miradi ya gesi asilia mkoani
Lindi na Mtwara kwa mwaka 2014
hadi 2022 ili kutathmini endapo
kiasi kilichotolewa kilikuwa stahiki.

Katika hatua nyingine, kamati
hiyo ilisema kampuni kubwa za
uzalishaji wa dhahabu zimeshindwa
kutekeleza kifungu hicho kwa madai
ya kuzuiwa na mikataba na kampuni
za nje ya nchi, zisiuze au kusafisha
dhahabu inayozalishwa kwa kampu-
ni au viwanda visivyo na ithibati ya
London Bullion Market Association
(LBMA), jambo linaloathiri kiwango
cBhaTdhahabu kinachonunuliwa na

oT.
~ Alisema serikali ihakikishe ma-
jadiliano baina ya BoT na kam-
puni hizo yanakamilika mapema
Ili kampuni hizo zianze kutekeleza
masharti ya kifungu cha 59 cha she-
ria ya madini na hivyo kuwezesha
upatikanaji wa dhahabu ya kutosha
kwa BoT.

Mafundi wakikarabati kwa kuweka viraka kwenye barabara ya lami iliyoharibika, eneo la Jangwani Mafuso, Kata ya

Jangwani, jijini Dar es Salaam, hivi karibuni. PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE

Watanyabiashara waanza
kurejea Soko la Kariakoo

Na Joyce Lameck

BODI ya Wakurungezi wa
Shirika la Soko la Kariakoo,
imeanza kurejesha wafanya-
biashara kwenye soko hilo
baada ya ukarabati kukami-
lika.

Akizungumza na waandishi
wa habari jijini Dar es Salaam
hivi karibuni, Mwenyekiti wa
Bodi, Hawa Ghasia, alisema
wanamshukuru Rais Samia
Suluhu Hassan kwa kutoa Sh.
bilioni 28.03 kwa ajili ya ujen-
zi na ukarabati wa soko hilo.

“Tunamshukuru Rais Samia
Suluhu Hassan, kwa kutoa
fedha hizo ambazo zilitumika
ili kufanikisha mradi huu wa

KABWELA

kimkakati wenye nia ya kuli-
fanya soko la Kariakoo kuwa
la kimataifa,” alisema Ghasia.

Pia mwenyekiti huyo aliwa-
taka wafanyabiashara wote
wenye madeni kulipa kabla
ya kurejea sokoni. Takwimu
zinaonesha kuwa wafanya-
biashara 366 wanadaiwa na
shirika Sh. 358,571,106.85.

“Hii ni kutokana na mkuta-
no wa bodi ya wakurugenzi ya
shirika kukutana Januari 27,
mwaka huu, ambapo pamoja
na mambo mengine ilijadili
na kuazimia kazi ya kuwareje-
sha wafanyabiashara kwe-
nye Soko la Kariakoo ianze
mapema Februari. Uamuzi
huo unatokana na kukami-

lika kwa ujenzi na ukarabati
wa soko sambamba na kuka-
milika kwa kazi ya uhakiki wa
waliokuwa wafanyabiashara,”
alisema.

Ghasia alisema meneji-
menti inaratibu utangazaji wa
majina ya waliokuwa wafan-
yabiashara kwenye soko hilo
ambao wamekidhi vigezo na
sifa za kurejeshwa baada ya
uhakiki. Alisema uhakiki uli-
ofanywa umebaini wafanya-
biashara 1,520, wanatarajiwa
kurejeshwa sokoni.

Pia alisema majina na fomu
ya kujiunga vitatangazwa
kwa umma kupitia vyombo
vya habari ikiwamo tovuti ya
Shirika la Masoko ya Kariakoo

na tovuti ya OR- TAMISEML

Alitoa wito kwa wafanya-
biashara na wananchi kuwa
Shirika la Masoko Kariakoo
kwa kushirikiana na mamlaka
zingine za serikali, ikiwamo
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa
Dar es Salaam, itaendelea
kutoa taarifa juu ya utaratibu
utakaotumika kipindi chote
cha kuelekea ufunguzi wa
soko hilo.

Pia wafanyabiashara na
wananchi wote wenye sifa za
kuingia sokoni watatangazi-
wa utaratibu utakaotumika,
hivyo shirika linawataka kue-
ndelea kuwa na subira wakati
mamlaka zikikamilisha tara-
tibu.

Na Fadhil Mohammed

KWAHIYO TUNAKUBALIANA MWAKA HUU
UTAKUWA UNARUDI NYUMBANI MAPEMA UKIWA
HUJANYWA POMBE.

UKI-
ZIDISHA
KUMLILIA
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Wabunge waibana PSSSF kutoza michango wastaafu

Na Mwandishi wetu, DODOMA

BUNGE limeazimia mambo ma-
tatu ikiwamo kuagiza Mfuko wa
Pensheni kwa Watumishi wa
Umma (PSSSF) kurejesha fed-
ha za michango zilizolipwa na
wastaafu badala ya waajiri.

Hatua hiyo imetokana na
kubainika baadhi ya wastaafu
kulazimika kulipa madeni ya
michango wanayodaiwa waajiri
wao, ili kulipwa mafao yao kiny-
ume cha Sheria ya Mfuko wa Hi-
fadhi ya Jamii kwa Watumishi wa
Umma Sura 371.

Akiwasilisha jana bungeni taar-
ifa ya mwaka ya Kamati ya Bunge
ya Ustawi na Maendeleo ya Jamii,
Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Fa-

paswa kurejesha na kuzidai fed-
ha hizo kwa waajiri kama sheria
inavyoelekeza.

“Kitendo hiki kinaondoa imani
ya mwajiriwa kwa mfuko huo,
hakipaswi kuvumiliwa na Bunge
ambalo ndio lenye mamlaka ya
utungaji wa sheria, kinakinzana
na lengo la kuanzishwa kwa mfu-
ko huo wa kuhakikisha ustawi wa
wanachama,” alisema.

Alitaja azimio jingine ni mi-
fuko iache mara moja utaratibu
wa kutoa Namba za Malipo kwa
Wastaafu ili walipe michango
ambayo haijawasilishwa na mwa-
jiri wakati wakifuatilia mafao yao.

Pia alisema mifuko ichukue
hatua kali za kisheria kwa waajiri
wasiowasilisha michango kwa

Awali, mwenyekiti huyo alise-
ma Juni, 2024 Spika wa Bunge,
DkTulia Ackson alielekezakama-
ti hiyo kushugulikia suala la wa-
fanyakazi wanaostaafu kulazi-
mika kulipa madeni ya michango
wanayodaiwa waajiri wao, ili
kulipwa mafao yao na ilitokana
na Mwongozo uliokuwa ume-
ombwa na Mbunge wa Viti Maal-
um (CHADEMA), Esther Matiko.

Kufuatia maelekezo hayo,
alisema kamati ilialika wadau
ikiwamo Shirikisho la Vyama
vya  Wafanyakazi  (TUCTA),
pamoja na Umoja wa Wastaafu
Tanzania (REAT) ambao walith-
ibitisha wamepokea malalamiko
ya wastaafu kutakiwa kulipa
michango hiyo.

nyaraka za uthibitisho na upande
wa serikali, ulieleza kuwa Sheria
na Miongozo ya Mifuko hairuhu-
su mwanachama kulipa michan-
go ya mwajiri ili alipwe mafao.
Hata hivyo iliongezwa kuwa
mazingira yanaweza kutokea
na kusababisha wastaafu kulipa
michango hiyo endapo wastaafu
watatumia namba za malipo zili-
zotolewa na mfuko kwenda kwa
mwajiri,” alisema.

Alisema serikali ilieleza kuwa
mfuko hutoa namba hiyo kwa
mwajiri na mwajiri ndiye ambaye
humpatia mstaafu namba hiyo ili
alipe.

“Wastaafu hawa wanalazimika
kulipa kwa kuwa hawana kingine
wanachotegemea zaidi ya mafao

hasa ikizingatiwa kuwa sheria
haizuii mstaafu kulipwa mafao
yake hata kama mwajiri hajaka-
milisha michango yake,” alisema.

Alisema PSSSF inawawajibi-
sha wastaafu kwa makosa yake
ya kushindwa kusimamia sheria
kwa kuhakikisha mwajiri ana-
wasilisha michango yake kwa
wakati.

“Aidha, kupitia nyaraka na ma-
hojiano yaliyofanywa na wadau,
kamati ilibaini kuwa suala hili
limekuwa likifanywa na PSSSF,
na hakuna ushahidi na vielelezo
uliopata dhidi ya NSSF,” alisema.

Alisema kitendo cha PSSSF
kutengeneza mazingira ya kuwa-
fanya baadhi ya wastaafu kulipa
michango ya mwajiri ili kulipwa

tuma Toufiq, alisema PSSSF ina- mujibu wa sheria.

Mfumo taarifa
Kijiografia
kuchangia uchumi

Na Munir Shemweta, DODOMA

SERIKALI imesema Mfumo wa Kitaifa wa
Taarifa za Kijiografia (NSDI) ni kiungo
muhimu cha dira ya kimkakati ya uchumi
wa kidigitali wa Tanzania 2024-2034 na
kuchangia uchumi imara wa taifa.

Uanzishwaji Mfumo wa Kitaifa wa Taar-
ifa za Kijiografia ni jambo la kimkakati
kwa maendeleo ya taifa.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Lucy
Kabyemera, alisema hayo jana wakati
wa uzinduzi wa warsha ya wataalamu ya
kuandaa NSDI jijini hapa.

“Kwa kifupi NSDI ni msingi wa kufani-
kisha malengo ya maendeleo ya Tanzania
ikiwa ni pamoja na Dira ya Maendeleo ya
Tanzania 2050 inayoandaliwa hivi sasa,”
alisema.

Kwa mujibu wa Kabyemera, mfumo wa
NSDI utaiwezesha nchi kujua kwa ma-
pana ufanisi na mipango ya maendeleo,
rasilimali zote za nchi na athari za mab-
adiliko ya tabianchi, vikwazo vya uchumi
na maendeleo ya nchi na kuboresha upa-
tikanaji taarifa muhimu za kuimarisha mi-
fumo ya usalama na uchumi wa nchi.

Aidha, Kabyemera alisema Sera ya Ki-
taifa ya Teknolojia ya Habari na Mawasi-
liano (ICT) 2023 inasisitiza umuhimu wa
kutumia teknolojia kwa maendeleo ya
jamii na kiuchumi hivyo mfumo huo un-
alingana kikamilifu na sera hii kwa kutoa
miundombinu ya data ya kijiografia inay-
ohitajika Mamlaka ya Serikali Mtandao
(eGA) ikiwa ni kiwezeshi muhimu katika
kupanga na kuanzisha NSDI.

Akigusia Dira ya Kidigitali ya Rais Samia
Suluhu Hassan ya mwaka 2030, Kabyem-
era alisema inalenga kuiweka Tanzania
kuwa kinara wa mawasiliano ya kidigitali
na NSDI ni kipengele muhimu cha dira
hiyo kwa kuwa itawezeshwa kuungan-
ishwa taarifa za kijiografia katika huduma
mbalimbali za kidigitali.

“Mfumo huo utakapoanzishwa utawez-
esha na kuhakikisha matumizi bora ya
taarifa za kijiografia kwa ajili ya kufanya
uamuzi wa kupanga mipango mbalimbali
katika sekta zote za maendeleo ya uchumi
wa nchi.

“Tumepokea ushahidi wa yao.Suala hili sisawa hata kidogo  mafao yao.

Mbunge wa Singida Mashariki, Miraji Mtaturu akichangia taarifa ya kamati ya
Bunge ya Afya na UKIMWI na ya Ustawi na Maendeleo ya Jamii, zilizowasil-
ishwa Bungeni, jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

.

- Kampuni 45 za
Italia kuangalia
fursa Dar

Na Joseph Mwendapole

KAMPUNI 45 kutoka Italia zinata-
rajiwa kuja nchini kushiriki kati-

ka kongamano la nne la biashara
na uwekezaji litakalofanyika wiki

Kongamano hilo pia linataraji-
wa kuvutia kampuni za Tanzania,
wafanyabiashara na wawekezaji
wa sekta mbalimbali, mitandao
ya biashara ya kikanda na vyama
vya ushirika.

Akizungumza na waandishi wa
Mkurugenzi wa Uhamasishaji
Uwekezaji Kituo cha Uwekezaji
Tanzania (TIC), John Mnali,
alisema kongamano hilo litaan-
gazia fursa za uwekezaji ambazo
hazijatambulika.

Alisema washiriki wa konga-
mano hilo wataangalia fursa
ambazo hazijatumika kikamilifu
nchini katika sekta mbalimbali
zikiwamo teknolojia za kilimo
na uchumi wa buluu ikihusisha
utaalamu kwenye masuala ya
mbolea, mifumo ya umwagiliaji,
ufugaji, matumizi ya ngozi, ufu-
gaji wa samaki na usambazaji.

Pia alisema uhusiano wa
kiuchumi kati ya Italia na Tanza-
nia umeendelea kukua kwa kasi
katika miaka ya hivi karibuni
ambapo mataifa hayo yamekuwa
yakifanya biashara ya fedha
nyingi.

“Biashara baina ya nchi hizi
mbili zimeimarika kwa kiasi
kikubwa katika sekta mbalimbali,
zikiwamo viwanda, kilimo, utalii,
ushirikiano wa kiufundi, mashine,
kemikali, vifaa vya umeme, dawa
na bidhaa za chakula,” alisema.

Alisema kuwa Tanzania inasa-
firisha bidhaa za kilimo, madini
na maliasili kama vile kahawa,
chai, pamba, samaki na vitu vya
tahamani kwenda Italia.
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Walia hujuma, kupanda bei petroli, dizeli

Na Cynthia Mwilolezi,
NGORONGORO

HUGHULI za usafirishaji

wa abiria na matumizi

ya vyombo vya moto ka-

tika Tarafa ya Loliondo,
Wilaya ya Ngorongoro, Mkoa wa
Arusha, zinasuasua kutokana na
uhaba wa mafuta ya petroli, di-
zeli na mafuta ya taa.

Uhaba huo wa huduma ya ni-
shati unadaiwa kusababishwa na
hujuma zinazofanywa na baadhi
ya wafanyabiashara ya mafuta
hayo.

Kutokana na hali hiyo, nishati
hiyo kwa sasa inauzwa kwa bei
ya ulanguzi kati ya Sh. 4,000 hadi
5,000 kwa lita kinyume cha bei
elekezi inayotolewa kila mwezi

na Mamlaka ya Udhibiti wa Ni-
shati na Maji (EWURA).

Kwa mujibu wa bei elekezi ya
EWURA ya Januari mwaka huu,
petroli katika tarafa hiyo inapas-
wa kuuzwa kwa Sh. 2,941 kwa lita
wakati dizeli ni. Sh 2,797, huku
mafuta ya taa yakielekezwa kuu-
zwa kwa Sh. 2,851 kwa lita moja.

Tarafa ya Loliondo, ndiko
yalipo makao makuu ya Wilaya
ya Ngorongoro na ina vituo vi-
wili vya kutoa huduma ya mafuta
kwa shughuli za serikali na watu
binafsi.

Inaelezwa kwamba magari
ya serikali yameendelea kupata
huduma hiyo katika vituo hivyo,
lakini watu binafsi wakiwamo
waendesha bodaboda, hulazimi-
ka kununua kwa bei ya magendo
mitaani kwa kati ya Sh. 4,000

hadi Sh. 5,000.

Mmoja wa waendesha bodabo-
da katika Mamlaka ya Mji Mdogo
wa Wasso, aliyejitambulisha kwa
jina moja la Msenii, alisema kuwa
wananunua mafuta kwa bei ya
ulanguzi kutoka katika makazi ya
watu.

“Ukienda kituo cha mafuta un-
aambiwa hakuna mafuta hivyo
tunalazimika kununua vicho-
choroni kwa Sh.4000 hadi Sh.
5000 kwa lita na wakati mwing-
ine kama wana wasiwasi nawe
wanakunyima.

“Juzi kulikuwa na mafuta kido-
go katika moja ya vituo na tulikaa
hapo katika msururu wa kusubiri
kwa saa zaidi ya tatu na baadaye
tukaambiwa yameisha. Hii ni
kero kwetu na wateja wetu kwani
tunalazimika kupandisha bei ya

usafirishaji ili tupate marejesho
na hela kidogo ya kulisha famil-
ia,” alisema.

Hivyo, alimwomba Rais Samia
Suluhu Hassan aingilie kati suala
hilo kwani hali imekuwa mbaya.

Alipoulizwa kuhusu uhaba
huo, Meneja wa EWURA Kanda
ya Kaskazini, Lovirii Longidu
alisema atafuatilia malalamiko
hayo ya wananchi ingawa ha-
wana taarifa za uhaba wa mafuta
wilayani humo.

“Sisi tuna utaratibu na mifumo
ya kujua kiasi cha mafuta kili-
chopo kila mahali na hata sasa
Loliondo yapo mafuta ya kutosha
lakini ngoja tufuatilie,” alisema.

Alipoulizwa kuhusiana na ka-
dhia hiyo, Mkuu wa Wilaya ya
Ngorongoro, Kanali Wilson Saku-
lo, alisema kwa rekodi zilizopo

mafuta yapo ya kutosha wilayani
humo na siyo kama inavyoele-
Zwa.

“Ni kweli kuna changamoto zi-
nazosababisha upungufu wilaya-
ni kwetu lakini hazijafikia hatua
ya mafuta kuuzwa kwa ulanguzi
vichochoroni. Ni kosa la kuuza
mafuta bila kibali na leseni na
katika vituo ambavyo haviku-
ruhusiwa hivyo nimeagiza vyom-
bo vinavyohusika kufuatilia na
kuchukua hatua zinazostahili,”
alisema.

Mmoja wa wasaidizi wa mmi-
liki wa kituo kimoja cha mafuta
katika tarafa hiyo ambaye ha-
kutaka jina lake litajwe alisema
kuwa uhaba huo unasababishwa
na gharama kubwa wanazo-
tumia kusafirisha mafuta kutoka
Bandari ya Tanga hadi Loliondo.

W’biashara
wakoshwa
urejeshaji
mnada wa
tanzanite

Na Allan Isack, SIMANJIRO

WAFANYABIASHARA wa madini ya
tanzanite katika Mamlaka ya Mji
Mdogo wa Mirerani mkoani Man-
vara, wamesema wameridhishwa
na mnada wa madini uliorejeshwa
na serikali, baada ya wazawa kuuza
vito vya Sh. milioni 21.4.

Mnada huo uliondaliwa na
kampuni ya Chusa Mining Ltd,
umewezesha kuuzwa tanzanite
yenye uzito wa gramu 4,874.16 na
kuongeza mapato va serikali ku-
fikia Sh.milioni 1.5

Wakizungumza baada ya kufanyi-
ka kwa mnada huo, baadhi ya wa-
fanyabiashara hao wamempongeza
mkurugenzi wa kampuni hiyo kwa
Eutoa madini yake kwenye mnada

uo.

Mmoja wa wafanyabiashara hao,
Sila Akede, alisema kitendo cha
Chusa Mining Ltd, kutoa madini
yake ili yauzwe kwa kufanyiwa
mnada kwa wafanyabiashara hao
kinapaswa kupongezwa.

Alisema umefika wakati kwa
wachimbaji madini wengine, ambao
migodi yao inazalisha kuwaunga
mkono wafanyabiashara wa tan-
zanite kufanya minada kila wakati.

Mfanyabiashara mwingine, Am-
brose Ndege, alimpongeza mchim-
baji wa madini Mwakipesile, kupitia
kampuni yake kwa kufanikisha
mnada huo.

Naye Lidya Mollel, alisema mina-
da kama hiyo inapaswa kufanyika
kila mara ili kuchochea uchumi wa
eneo hilo.

Alisema endapo minada hiyo
itaendelea kufanyika itasaidia
kukuza uchumi pamoja na
kuongeza kipato kwa wananchi wa
eneo hilo.

sababisha wanafunzi 360 kusomea Katika madarasa mawili kwa zamu, asubuhi na mchana PICHA: STEVEN WILLIAM

Usanifu, upanuzi mradi wa maji miji 28 waanza

Na Mwandishi Wetu, KILINDI

AGIZO la Waziri wa Maji,
Jumaa Aweso kuitaka Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kilindi
kufanya usanifu wa upanu-
zi kwenye mradi wa maji wa
miji 28 kutoka Handeni kwen-
da wilayani Kilindi limeanza
kutekelezwa.

Kwenye taarifa ya RUWASA
iliyowasilishwa jana na Kaimu
Meneja wa Wilaya ya Kilindi,
Philipo Bajuta katika Baraza
la Madiwani alisema, Ofisi ya
Meneja wa RUWASA Kilindi
kwa kushirikiana na Ofisi ya
Meneja RUWASA, Mkoa na
HTM, wameanza kutekeleza
agizo la Waziri wa Maji.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo,

Waziri wa Maji, alitoa agizo
hilo katika ziara yake ya No-
vemba 17, 2024 akitaka ku-
fanyika usanifu wa upanuzi
wa mradi wa maji wa miji 28
kutoka Wilaya ya Handeni
kwenda Kilindi.

Imeelezwa kuwa usanifu na
ujenzi wa mradi huo utazinu-
faisha kata nane za Wilaya ya
Kilindi ambazo ni Jaila, Sau-
nyi, Mkindi, Mabalanga, Msan-
ja, Kwediboma, Kisangasa na
ile ya Kibirashi ni ili kufikia
lengo la serikali kuhakikisha
huduma ya maji inafikia asil-
imia 85 ifikapo Desemba 2025.

Aidha, mapendekezo ya
mpango wa utekelezaji ba-
jeti ya mwaka wa fedha
2025/2026 Wakala wa Maji

(RUWASA) utatumia Sh. bil-
ioni 4.7.

Katika fedha hizo kutoka
serikali kuu na mfuko wa maji
ni Sh.bilioni 2.2 fedha za wafa-
dhili Sh. bilioni 2.4, Sh. bilioni
4.1 ni kwa gajili ya miundom-
binu na Sh.milioni 617 kwa
uendelezaji miradi ya utafiti,
usanifu na uendeshaji ofisi.

Kuhusu miradi ya maji in-
ayoendelea katika Wilaya ya
Kilindi itakamilisha ujenzi
kupitia fedha =za mfuko
wa maji yenye thamani ya
Sh.bilioni 33.8 na miradi hiyo
ni Kwamaligwa na Diburuma/
Songe.

Mingine ni mradi wa maji
ujenzi wa Bwawa la Saunyi

(Lombout) na pia uchimbaji
huku wilaya hiyo 1k1tarajlwa
kuendelea kufanya utekelezaji
miradi mipya.

Kwa upande wa miradi mi-
pya ya maji, Wilaya ya Kilindi
itaitekeleza kupitia Fedha za
Mfuko wa Maji (NWF) na Seri-
kali Kuu (GoT) yenye thamani
ya Sh.bilioni 11.6.

Kaimu Meneja wa RUWASA
wilayani Kilindi, Philipp Ba-
juta, alimhakikishia mjumbe
huyo wa Kwediboma kuwa
tayari mtambo wa kuchimba
kisima unaendelea kwenye
mji huo wa Kwediboma, huku
ukiwa unaendelea kufanya
kazi hadi maji yatakapopati-
kana.
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Familia yaiomba serikali kuingilia
mgogoro na mwekezaji wa madini

Na Remmy Moka

AMILIA ya mzee Raphael
Gombanila kutoka Ki-
jiji cha Mnekezi mkoani
Geita wameiomba seri-
kali kuingilia kati mgogoro baina
yao na mwekezaji anayedaiwa
kuendesha shughuli za uchim-
baji madini katika makazi yao,
bila kufuata taratibu za kisheria.
Akizungumza juzi nyumbani
kwake, mjane Mwamvula Kach-
ila alisema wamekuwa waki-
ishi katika eneo hilo kwa muda
mrefu ambako kuna makaburi
ya baba yao mzazi aliyefariki
mwaka 1984 pamoja na ndugu
wengine.
Alisema baada ya kubainika
kuwa eneo hilo lina madini ya
dhahabu limechukuliwa na

mtu ambaye anatajwa kuwa
mwekezaji na wao kuzuiliwa ku-
litumia.

“Eneo hili liligundulika kuwa
na madini ya dhahabu mwaka
2022 wakati tukichimba choo
baada ya hapo alikuja akiwa na
nyaraka kuwa anamiliki leseni
halali ya uchimbaji katika eneo
letu bila ridhaa wala matakwa
yetu,” alisema Mwamvula.

Mtoto wa mzee huyo, Mayala
Kombanila alisema awali alipo-
gundua kuwapo kwa madini
hayo alitoa taarifa serikalini na
waliendelea na uchimbaji ka-
tika eneo hilo kwa muda mrefu,
lakini baadaye walitolewa na
mwekezaji huyo ambaye baada
ya kufuatilia waliambiwa kuwa
mtu huyo ana leseni halali ya
hilo eneo.

“Tumekuwa tukitishwa kwa
muda mrefu kutoka katika eneo
hilo tukitakiwa kutoka na kulia-
cha eneo. Tunaiomba serikali
kuingilia mgogoro huu ili tarati-
bu za kisheria zifutwe,” alisema
Mayala.

Mwenyekiti wa cha
Mikezi, Felicia Mlazi alikiri ku-
pata taarifa hizo kabla hajawa

hadi sasa taarifa ameendelea
kuisikia, huku akieleza kuwa
kuna baadhi ya familia zilizolip-
wa kwa ajili ya kuondoka katika
eneo hilo.

“Kuna wakazi walilipwa fidia
ili kuondoka katika eneo hilo
la uchimbaji lakini kama kuna
familia ambayo haijalipwa na
inamalalamiko ni vyema kafika
ofisini kwani hadi sasa hakuna

familia ambayo imefika ofisini
kwangu lakini nimekuwa ni-
kisikia malalamiko hayo,” alise-
ma Mlazi.

Naye Diwani wa Kata Kaseme,
Andrew Kalumula, alisema sua-
la hilo limekuwapo kwa muda
mrefu na kuiomba Wizara ya
Madini kufika katika eneo hilo
na kutoa elimu na kuwaelew-
esha wananchi juu ya umiliki
wao wa ardhi yenye madini na
taratibu zake.

Alisema wakati mwingine wa-
nanchi wamekuwa wakidhuru-
miwa na wadau wanaochukua
maeneo hayo hasa katika
tathmini ya thamani ya ardhi,
kwamba imekuwa haitendi
haki kwa wananchi kutokana
na maeneo yenye rasilimali ku-
tolipwa kwa usawa stahiki.

MKuu wa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa nchm| (TAKUKURU) Mkoa wa Shmyanga Donasian Kessy (kulia),
akizungumza na waandishi wa habari, mkoani humo jana, wakati akitoa taarifa ya utendaji kwa Kipindi cha robo ya

pili kuanzia Oktoba hadi Desemba 2024/2025 kwamba wamefanikiwa kuokoa Sh. m|||on| 137.8 ya mauzo ya viwanja
katika Manispaa ya Kahama. PICHA: MARCO MADUHU

]
Utiririshaji
majitaka
wawakera
wananchi

Na Shaban Njia, KAHAMA

WAKAZI wa mtaa wa Shunu Man-
ispaa ya Kahama, wameiomba
serikali kufuatilia na kudhibiti
vitendo vya baadhi ya wananchi
kutiririsha majitaka wakati wa
mvua, hali inayohatarisha afya
Z3ao0.

Waliwasilisha kero hiyo juzi
kwa nyakati tofauti wakati
wakizungumza na Nipasha juu
ya hali ya utunzaji wa mazingira
katika kipindi hiki cha mvua ili
kudhibiti magonjwa ya mlipuko
katika mtaa huo.

Mkazi wa mtaa huo, Rade-
gunda Shayo alisema licha ya
juhudi mbalimbali za kusafisha
mazingira bado kuna baadhi yao
wamekuwa na tabia ya kutiriri-
sha majitaka kutoka vyooni hasa
kipindi cha mvua na kuelekeza
kwenye makazi ya watu.

Alisema hali hiyo inatishia
kuibuka kwa magonjwa ya
mlipuko na kuwa wamekuwa
wakitoa taarifa kwa viongozi wa
serikali za mitaa, lakini hakuna
hatua zozote zinazochukuliwa
dhidi yao.

John Bulege alisema licha ya
utiririshaji majitaka hayo bado
pia kuna tatizo la kaya kukosa
vy00 na kuiomba idara ya afya
kukagua ujenzi wa makazi un-
aoendelea, kwani nyumba nyingi
zimekamilika lakini hazina vyoo.

Mkazi mwingine Paschal
Joseph alisema: “Mvua ikikata
mitaro na mifereji hapa inaanza
kutoa harufu mbaya tunaishauri
idara ya afya kwa kushirikiana
na wataalamu wa mazingira
kudhibiti suala hili".

Ofisa Afya na Mazingira wa
Manispaa ya Kahama, Basil Kaf-
unja, alisema zaidi ya asilimia 85
ya kaya zina vyoo bora na wa-
naendelea kuwasisitiza wananchi
kujenga vyoo bora ili kudhibiti
magonjwa yanayotokana na
uchafuzi wa mazingira.

Alisema kutiririsha maji
machafu na maji taka yanay-
otoka vyooni ni kosa la jinai,
suala la usafi wa mazingira ni
mtambuka na kuzitaka kamati za

Iﬁt_.ihak|k|sha wanadhibiti suala
ilo.

Halmashauri ya Bukoba yatoa mil. 520/- vikundi 79

Na Restuta Damian, BUKOBA

MKURUGENZI wa Halmashau-
ri ya Bukoba, Jacob Nkwera,
amesema halmashauri hiyo im-
etoa Sh. milioni 520 kwa vikundi
79 kati ya vikundi 300 vilivy-
oomba mikopo ya asilimia 10.
Alibainisha hayo juzi wakati
akizungumza na Nipasha kuhu-
su maboresho ya utolewaji wa
mikopo hiyo kwa mwaka 2025,

kueleza kuwa katika ya vikundi

milioni 208 huku wenye ulema-

“Kama  umekopa

mkopo

be alitaja muda uliowekwa kwa

hivyo ni 224 pekee vilivyokidhi
vigezo na kati ya hivyo 79 vilipe-
wa mikopo.

Alisema utoaji wa fedha hizo
ulizingatia idadi sawa ya utoaji
mikopo na kuwa vikundi 79
vimepewa kwa awamu ya kwan-
za vikijumuisha wanawake 42,
vijana 32 na wenye ulemavu sita.

Alisema wanawake walitenge-
wa Sh.milioni 208, vijana Sh.

vu wakipangiwa Sh.milioni 104
ambayo yote imetolewa kuan-
zia Januari, huku wakitakiwa
kurejesha Februari.

Kuhusu usimamizi wa urejesh-
waji wa fedha hiyo, Mkuu wa
Wilaya ya Bukoba, Erasto Siima,
alisema fedha hiyo inayotolewa
kwenye mapato ya ndani wame-
jipanga kusimamia vikundi vy-
ote virejeshe katika muda sahihi.

urejeshe kwa wakati na kama
umekopa hupendi kufanya cho-
chote ni vizuri uchukue halafu
uweke katika akaunti husika ili
ujiepushie usumbufu wa baada
va fedha hiyo kuhitajika na
ukawa umeshaitumia,” alisema
Siima.

Baadhi ya wanufaika wa
mikopo hiyo akiwamo Sylivanus
Richard mkazi wa Kata Buhem-

ajili urejeshaji ni mzuri na uta-
wasaidia kuwa na matumizi ma-
Zuri.

Alisema: “Lengo la utafutaji
mtaji ni kuongeza pesa ambao
tayari imeshatafuta hivyo fedha
hizo tulizozipata ni kwa ajili ya
kuongeza kwenye kile ambacho
tumekianzisha na ndani ya muda
uliowekwa tutakuwa tumepata
matokeo ya fedha hiyo”.
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MIAKA 30 YA BEIJING

‘Liwike lisiwike uwezeshajl
watoto wa kike haukwepek!’

Na Mwandishi Wetu

UKOSOA juhudi za ku-

wawezesha watoto wa

kike kwa madai kuwa

zinalenga kufanya map-
induzi ya kufanikisha wanawake
kutawala wanaume kunaanza
kusikika.

Ni maoni yanayosikika mion-
goni mwa wanaopinga harakati
za kuwainua wasichana na
kuondoa mifumo kandamizi
inayosababisha wawe mbum-
bumbu, maskini na kuendelea
kuumizwa na ukatili wa kijinsia.

Hisia hizo zinatumiwa
na watu wanaobanwa na la-
wama za kushindwa kuondoa
unyanyasaji na misemo hiyo
inadhihirisha kuna baadhi ya
Watanzania hawataki kuona
maisha ya mwanamke yaki-
boreshwa.

Mazoea ndani ya miongo
mingi ya unyanyasaji wanawake
na watoto inasababisha kuwaza
kuwa kuwezesha wasichana ni
mkakati wa kuwaandaa kuwa-
kandamiza wanaume, wakati
sivyo.

Balozi Getrude Mongella,
Mwenyekiti wa Mkutano wa Bei-
jing uliofanyika 1995 nchini Chi-
na ambao leo umetimiza miaka
30, anachambua hoja hiyo.

Ajenda kuu ya mkutano huo
ni kuona dunia isiyo na ubaguzi
wa kijinsia, kadhalika uwez-
eshaji wanawake na mtoto wa
kike kwa hali zote unafanikiwa,
anafafanua.

Balozi Getrude anakiri kuwa
Beijing imeleta mapinduzi
makubwa ya kifikra kwa kuwez-
esha serikali kutambua kuwa
wanawake na wanaume wana
haki sawa kama raia wa dunia
moja.

Aidha, kutambua kwamba,

o

Ndoa za watoto ni suala lisilokubalika na maazimio ya Beijing.

wanawake ni wakazi wa dunia
hii kama wanaume na kwamba
dhamira ya mkutano haikuwa
kubadilisha mfumo kandamizi
na kusimika utaratibu kan-
damizi mwingine ili wanawake
wachukue nafasi ya kunyanyasa
wanaume.

Anasema lengo la mkutano
na utekelezaji wa maazimio ni
kujenga usawa wa jinsia kwa wa-
nawake na wanaume, watoto wa
kike na wa kiume bila ubaguzi.

MTOTO WA KIKE KWANZA

Kumwezesha si kukurupuka
ni moja ya masuala 12 yali-
yobainishwa katika tamko la
Beijing mwaka 1995, baada ya
kubaini kuwa mifumo kandami-
zi inawaathiri watoto, lakini kwe-
nye mfumo dume mtoto msicha-
na anaatharika maradufu.

Mfano, anabaguliwa hana haki
ya kurithi, kielimu mwanaume

sl
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HABARI BORA NA KAMILIFU

:

anapendelewa zaidi asome, ana-
fanyiwa ukatili wa kimwili, huke-
ketwa, kubakwa, kuozwa utoto-
ni na kunyimwa haki nyingi za
kijamii, kisiasa na kiuchumi.

Mathalani, Ripoti ya Utafiti wa
Afya ya Uzazi na Mtoto na Via-
shiria vya Malaria Tanzania ya
mwaka 2022, inaonyesha kuwa
mikoa inayoongoza kwa mimba
za utotoni, Songwe ikiwa kinara
yenye asilimia 45.

Inamaanisha kila watoto wa
kike 100, karibu nusu au 45 wa-
menyanyaswa na kupewa mim-
ba utotoni.

Ruvuma ni ya pili kwa asilimia
37, Katavi 34, Mara 31 na Rukwa
asilimia 30.

Hizo si habari njema baada ya
miaka 30 ya Beijing inayosisitiza
usawa wa kijinsia, uwezeshaji
mtoto wa kike na maendeleo
endelevu kwa wote. Hivyo ku-
wezesha watoto wa kike si hiari

9‘5‘!
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vlta vya DRC Ukanda
MaZ|wa Mkuu hatarini

PICHA: MTANDAO

ni lazima.

Profesa Ruth Meena kuto-
ka Mtandao wa Wanawake, Kat-
iba, Uchaguzi na Uongozi, ana-
fafanua maana ya kuwezesha
mtoto msichana kuwa ni kum-
jengea uwezo wa kuuthamini
mwili wake, kuulinda utu wake,
kuutetea na kukataa kutumiwa
kuumizwa iwe kimwili, kisai-
kolojia au kiuchumi.

Anafafanua kuwa binti aliye-
jengewa uwezo anathamini utu
wa wote wakiwamo watoto wa
kiume, hawanyanyasi, kukan-
damiza wala kuwadharau wen-
gine, bali ni mtetezi wa haki zake
na za binadamu.

Anasema uwezeshaji hauathi-
ri wala kupokonya uwezo wa
watoto wa kiume kwa saba-
bu wamelelewa na kukuzwa
kwenye mazingira na fikra za
kuheshimu ndugu wa kike kuan-
zia mama zao hadi shangazi.

Ukurasa 12

Baadhi ya wanafunzi wanao-
soma katika kituo cha elimu cha
Taasisi ya Elimu ya Watu Wazi-
ma cha Tumbi Sekondari, mkoa-
ni Pwani, wanaorudi darasani
baada ya serikali kuwawez-
esha waendelee na masomo ni
mashahidi.

Wanaamini kuwa  kupa-
ta mimba si mwisho wa maisha
kwa sababu wamepata nafasi
ya pili na sasa wanatimiza ndo-
to zao bila kukatishwa tamaa,
kwani mtoto wa kike ameona
alipokosea, akipaepuka na sasa
yuko tena shule.

“Baada ya kupata mimba nil-
irejea nyumbani nikawaomba
msamaha wazazi, wamenilea
na mwanangu nilipojifungua.
Baada ya miaka miwili wameni-
tafutia shule ninaendelea na
masomo.” Anasema, mwanafun-
zi wa taasisi hiyo ya elimu, kituo
cha Tumbi Sekondari, jina tu-
nalihifadhi.

Kuanza kwake masomo ni
uwezeshaji wa watoto wa kike
kupitia program yaTe-entry’ in-
ayolenga kuwarejesha shuleni
wasichana wanaokatizwa maso-
mo kwa sababu yoyote, mpango
unaoanzishwa na serikali ya
Rais Samia Suluhu Hassan.

Mwanafunzi mwingine
anaeleza kwamba baada ya ku-
pata mimba alifukuzwa na baba
yake akakimbilia kwa mjomba
aliyemlea hadi kujifungua na
sasa amemsajili kituo cha Tumbi
Sekondari anasoma.

Mifumo kandamizi bado
inajitokeza, licha ya serikali ku-
ruhusu wasichana warudi shu-
leni baada ya changamoto kama
mimba, kukosa ada au umbali
wa shule inaendelea kuwazuia
ni wakati wa kubadilika jamii

INAENDELEA UK. 12
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Vita vya DRCUKkanda::
Maziwa Mkuu hatarini

Na Mwandishi Wetu

CHINI Congo DRC ni

vilio, watu duniani wa-

kiangalia runinga ma-

chozi yanawatoka wak-
isikitika ni miaka mingi zaidi ya
20 nchi hiyo imejaa ghasia na
hata leo hali ni tete.

Waasi wa M23 wa Congo wa-
natishia amani ya ukanda mazi-
ma wa Afrika Mashariki na Mazi-
wa Makuu na kuongeza hofu.

ATHIRI KIKANDA

Mataifa jirani yanaugulia kwa
sababu mashambulizi yanasa-
babisha mamilioni ya wakim-
bizi kutoka maeneo yote ya Kivu
Kusini na Goma kutawanyika Af-
rika Mashariki.

Wakongo hao wanakikimbilia
Rwanda, Uganda, Burundi, Tan-
zania na Kenya.

Katika kujiokoa kila kitu ki-
navuka mipaka kuanzia silaha
ndogo na kubwa yote hayo yakit-
ishia usalama. Uwezekano wa
kuongezeka uhalifu na uporaji
na hata mauaji kutumia silaha.

Vita vinavuruga uchumi eneo
la Maziwa Mkuu. Jambo lisilop-
ingika ni kushuka shughuli za
kibiashara kutokana na kukosa
usalama, kwenye makazi, vituo
vya kuuza na kununua miun-
dombinu ya usafirishaji.

Uharibifu wa mazingira hasa
kukata miti na kuvamia mapori
ili kupata makazi na shughuli za
wakimbizi ni mambo yasiyokwe-
peka ukanda wa nchi jirani.

Vita vinavuruga usafiri wa
watu pamoja na bidhaa hasa mi-
pakani hata angani kwa vile upo
uwezekano wa kushambuliwa.

Jamii wenyeji kukosa amani
na utulivu kutokana na kufurika
kwa watu wageni kwenye maka-
Zi au maeneo yao.

Mwaka 2025 umeanza vibaya
DRC kutokana na ubabe wa

waasi hao ambao wameua watu
zaidi ya 700.

Wanatamba kuwa watasonga
mbele tena wakiapa kupigana
hadi kutwaa mji mkuu wa Kin-
shasa.

Waasi  wakidaiwa kuungwa
mkono na Rwanda wanatangaza
kuendeleza vita vyao hadi mji
mkuu Kinshasa, ambako Rais Tsh-
isekedi anatoa wito wa kuajiri wa-
najeshi wapya katika kukabili vita
dhidi yao.

Mji wa Goma kuangukia tena
mikononi mwa waasi wa M23 ku-
naongeza mawimbi ya mshtuko,
hofu na wasiwasi katika eneo la
Maziwa Makuu na hatari ya ku-
zusha vita vinavyoweza kuenea
ukanda mzima.

Wacongo wanazidi kuteseka
wakikumbuka vita vya mwishoni
mwa miaka ya 1990 na mwanzoni
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mwa 2000 ambapo wanajeshi wa
mataifa saba ya Afrika yaliingilia

kati na kurejesha amani.

go milioni 5.4 kuuawa.

Vita hivyo vilisababisha Wakon-

wa RDF nchini DRC.
Mkakati na mpango ka-

Kivu Kaskazini wenye
utajiri mkubwa wa ma-
dini mashariki mwa DRC,
umefanikiwa na  sasa
waasi wanaendelea ku-
koleza mashambulizi wali-
yoyaanzisha tangu 2022
wakikamata na kudhibiti
eneo la mashariki mwa
Congo.

Hatua hiyo inahusishwa
na juhudi za kuanzisha
utawala mwingine wa eneo
huru lisilofungamana na
serikali ya Kinshasa, kwa
sababu unayahusu maeneo
yanayodhibitiwa na M23
wakilenga upanuzi wa mi-
radi ya kuchimba madini.

Hii inamaanisha kwam-
ba kundi la waasi na wa-
naowaunga mkono wana
malengo ya muda mrefu ka-
tika kushikilia na kuongeza
zaidi himaya yao na ku-
fanikisha udhibiti wao wa
kijeshi.

Kwa mujibu wa Umoja
wa Mataifa (UN) zaidi ya
watu 500,000 wamekimbia
makazi yao tangu kuanza
mwaka huu, wakati maelfu
wakifikishwa hospitali am-
bazo zimezidiwa na maje-
ruhi, wengi wao wakiwa
raia.

Biashara zinakwama
maduka hadi kwenye uzal-

Mapambano hayo yanayoen-
delea yanatisha hasa kwa sababu
M23 imekuwa ikiendeleza uasi
huo kwa miaka mingi ikidaiwa
inaungwa mkono na Jeshi la Ul-
inzi la Rwanda (RDF), lengo likiwa
kutetea maslahi ya Rwanda.

Kuna madai kuwa kati ya wa-
najeshi 6,000 wa M23, kuna
takriban wanajeshi 4,000 wa
Rwanda.

Aidha, upo ushahidi kutoka kwa
uchunguzi wa Umoja wa Mataifa
kwamba M23 inapokea msaada
kutoka Uganda.

Ripoti zinaonyesha kuwa wa-
najeshi wa Kongo, wanamgambo
wanaoungwa mkono na serikali
wanaojulikana kwa jina la Wa-
zalendo, na mamluki wa kigeni

ishaji kumefungwa kuto-
kana na mapigano makali
ambayo pia yanaua walin-
da amani 17 wakiwamo
kutoka mataifa ya Jumuiya
ya Maendeleo Kusini mwa
Afrika (SADC) wanaoshiri-
ki Misheni ya Umoja wa
Mataifa ya Kudhibiti Utu-
livu DRC (MONUSCO).
Machi 2024, Umoja wa
Mataifa uliripoti kwamba
idadi ya wakimbizi wa
ndani wa DRC ilifikia mil-
ioni 7.2 ukisema ni moja ya
idadi kubwa zaidi duniani
ambayo haijawahi kutokea.
UN  inakadiria kuwa
tangu 1996, vita mashariki
mwa DRC vimesababisha

wamejisalimisha kwa wanajeshi

takriban vifo milioni sita.

LIWIKE LISIWIKE UWEZESHAJI WATOTO WA KIKE HAUKWEPEKT
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iwaunge mkono watoto wa
kike kuboresha maisha yao.
Ikumbukwe wanasoma bila
malipo serikali ikigharamia
elimu yao.

Watetezi wa haki za mtoto
wa kike wanasisitiza msichana
akiwezeshwa haathiriki na mi-
fumo au taratibu kandamizi
mfano, kutoka mikoani kupele-
makubwa kuwa mfanyakazi wa
ndani.

Akielimishwa na kuwez-
eshwa atapinga kubakwa na
waajiri, watoto au ndugu zake
wanaume, kupigwa, kunyimwa

mshahara na kutumikishwa
kama punda.
Anasema Farida Jackson,

Ofisa Miradi wa asasi ya Initia-
tive for Domestic Workers, in-
ayotetea haki za watumishi wa
ndani mkoani Pwani.
“Akielimishwa na kuwezesh-
wa atataka mazingira na kazi
zenye staha na usalama, atadai

mkataba wa ajira, atatoa taarifa
akidhalilishwa na kutetea haki
zake hata mahakamani.”

“Zama lazima zibadilike siyo
tena wakati wa kuwaacha wa-
toto wa kike kutumiwa kingono
nyumbani kwa watu mijini,
wengine kwenye madanguro au
ndani ya vibandaumiza mitaani
na ajenda ni moja ya elimu na
kuwawezesha ili sauti za wa-
sichana na wanawake zisikike
kwenye majukwaa makubwa
kwa madogo kushangilia usawa
wa kijinsia.” Anasema Farida.

Wakiwezeshwa na kuelimish-
wa jamii haitaendelea kusikia
habari za manusura wanawake
na watoto wanaoishi na VVU
na UKIMWI baada ya kupitia
ukandamizaji na unyanyasaji
kingono na kijinsia.

Kadhalika, mambo yatabadi-
lika si kuwaona wakiishi kwa
msaada wa mashirika ya kijamii
na kupewa huduma za ushauri
wa kisaikolojia, mafunzo na
ujuzi wa maisha, badala yake

watajitambua na kuepukana na
madhila hayo. Huku wakiishi
maisha bora kama raia bora wa
dunia hii na Tanzania kama ina-
vyoainisha Dira ya Maendeleo
ya 2050, kuwa ni maisha bora
kwa kila Mtanzania.

LA MUHIMU

Kuwa na bajeti za kijinsia,
mfano ujenzi wa visima vya
maji na vyoo vya wasichana vili-
vyo na vyumba maalumu vya
kujisitiri wanapohitaji huduma
hiyo, kama wanavyohimiza wa-
naharakati.

Uwezeshaji wa wanawake na
watoto wa kike utaleta kujitam-
bua na kunufaika na fursa za
maendeleo zilizopo.

“AZAKI na serikali zikiwawez-
esha kujitambua watajua kuwa
kazi yao si kutumiwa kuburudi-
sha wengine.

Mfano kwenye  sek-
ta zinazokua kwa Kkasi za
sanaa,burudani na utalii wa-
tabadilika kujua kuwa jukumu

lao si kuuza vinywaji, au kubu-
rudisha zaidi. Watatumia fursa
kujiendeleza na kumiliki vitega
uchumi.” Anasema Najaha
Bakari, Msemaji wa Baraza la
Michezo la Taifa.

Anasema watakuwa watunga
nyimbo si kuimba za wenzao,
waandishi wa sinema akikum-
busha kuwa uwezo mdogo kiu-
chumi, mapato duni na kukosa
elimu vinachochea ukatili dhidi
ya wanawake na watoto wa
kike.

Ni wakati wanaohofia juhudi
za kuwezesha watoto wasi-
chana washiriki kampeni za
kuwashirikisha wazazi, walezi
na jamii kubadilisha mtazamo
huo na kuhimiza umuhimu wa
elimu na maisha bora kwa wa-
toto wote, bila ubaguzi wa kijin-
sia.

Elimu na uwezeshaji vina-
fanikisha kutambua na kuibua
vipaji vya watoto wa kike, ku-
wajenga na kuwaendeleza kwe-
nye eneo wanalolipenda na

kulimudu ili walitumie kuende-
leza maisha yao kwenye dunia
ya sasa yeny furusa nyingi zina-
zotokana na vipaji.

JUHUDI KITAIFA

Tanzania imepiga hatua ka-
tika miaka 30 baada ya Azimio
la Beijing kuwezesha watoto wa
kike na kutokomeza ubaguzi wa
jinsia, udhalilishaji na unyan-
yasaji watoto mfano, ipo sheria
ya makosa ya kujamiiana ya
1998, inayoharamisha na kua-
dhibu ukatili kama ukeketaji na
ubakaji.

Aidha, Zanzibar imeanzi-
sha mahakama ya maalumu ya
udhalilishaji Juni 2021 kusikiliza
kesi za ukatili dhidi ya watoto.

Kuna sheria ya Mtoto ya
mwaka 2009, inayobainisha na
kulinda haki za mtoto. Kadha-
lika

Mahakama Kuu na ya Rufani
zilibatilisha vifungu vya 13 na
17 vya Sheria ya Ndoa ya 1971
inayoruhusu mtoto wa kike ku-
olewa chini ya miaka 14.
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CHADEMA inavyopigilia msumari
‘no reforms n

Na Halfani Chusi

AADA ya CHADEMA
kumaliza uchaguzi
na kusimika viongozi
wapya, inageukia ajen-
da ya uchaguzi mkuu wa mwaka
huu, ikisema ‘no reforms no
election’, kumaanisha bila mab-
adiliko hakuna uchaguzi.

Tundu Lissu Mwenyekiti Taifa
CHADEMA, anasisitiza msima-
mo huo huku akisema muda
uliopo unatosha kufanya mab-
adiliko wanayohitaji.

Lissu anasisitiza msimamo
huo alipokabidhiwa rasmi uon-
gozi wa chama hicho kwenye
makao makuu Mikocheni jijini
Dar es Salaam hivi karibuni.

Katika hotuba yake, ana-
fafanua kwamba kuna uchaguzi
mkuu Oktoba na kuna ‘no re-
forms no election’ hayo mambo
mawili hayaendi pamoja na
tafsiri yake kama hakuna ma-
badiliko hakuna uchaguzi, si
kwamba watasusia haki hiyo ya
kidemokrasia.

“Sitaki nizungumze hapa
zaidi tunaenda kujifungia tut-
aamua hautakuwa uamuzi
wangu, bali wa chama, tutakaa
na viongozi tutatoa msimamo,”
anasema akikaribishwa kwa
kushangiliwa na wafuasi wa
chama hicho waliofika kumkari-
bisha ofisini.

Anasema wanapaswa kuzun-
gumza lugha pekee anayoweza
kuielewa Rais Samia Suluhu
Hassan na wataizungumza kwa
nguvu kwa sababu hakuna
yeyote anayetaka uchaguzi uwe
kama wa mwaka 2020.

“Tutaonana na marafiki zetu
duniani tuwaambie msimamo
wetu hadharani tutawaomba
watuunge mkono, na wale wa-
siotupenda tutawaangalia usoni
kuwaambia msimamo wetu
ni huu,” anasema Lissu mwa-
nasheria mbobezi.

Anatangaza kuwathibitishia
wanaosema uongozi mpya ni
wa wabangaziaji kwa kufanya
kazi na kuleta mabadiliko ndani
na nje ya chama.

Anapoulizwa kama msimamo
huo utafanikiwa na kipi kipya
kinachowapa ujasiri, anasema
suala hilo linakwenda kuten-
genezewa mkakati na kamati
kuu ilitoa azimio na mkutano
mkuu umelikubali.

Anasisitiza msimamo huo
wa ‘no reforms na election’
siyo wake bali ni wa chama na
kwamba kazi yake ni kutekeleza
maagizo ya CHADEMA.

Hata hivyo anasema hiyo hai-
na maana hana mawazo yake
juu ya msimamo huo, akitoa
ufafanuzi zaidi.

Anaanza kuwahoji wafua-
si wake “Mahali tulipo nani
anaweza kasema tukienda kwe-
nye uchaguzi ujao kwa sheria
na tume iliyopo watapata cho-
chote? Anyooshe mkono.

Wafuasi hao kwa sauti moja
wanajibu “haiwezekani” hapo
akasisitiza tukisema twende ka-
tika uchaguzi wao wanajua na
Mungu anajua tunaenda kudhu-
lumiwa na wengine kuumizwa.

Anasisitiza katika mazingira
hayo, hawawezi kwenda ku-
nyolewa tena na kwamba hawa-
tokuwa kama kondoo anapele-
kwa kila siku machinjioni akiwa
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Tundu Lissu Mwenyekiti Taifa

Anaongeza
kuwa kuto-
kana na hali
hiyo, CHADE-
MA itawa-
kumbusha
wajibu wao na
itawaondoa
madarakani,
akikumbushia
kuwa Chalami-
la ni mteule
wa Rais
maana yake
alichosema ni
kauli yake.
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CHADEMA, aliyechaguliwa mwaka huu. PICHA: MTANDAO

amenyamaza.

“Ninaamini na nina ushahidi
wa kutosha wa chaguzi tatu,
wapo wanaounga mkono nina-
chokiamini ‘no reform no elec-
tion’ tunazungumzia njia zisizo
za kawaida za kufanya siasa, tu-
nazungumzia kushurutisha ma-
geuzi, kupata mageuzi kwa shu-
ruti kama walivyopata Kenya,
Malawi, bunge linaweza likakaa
muda wowote hata bila kuwa na
ratiba,” anasema Lissu.

Katika kutetea hoja yake, ana-
kumbusha kuwa bunge liliwahi
kuitishwa kwa dharua Jumamosi
ukumbini Karimjee kuidhinisha
hoja ya muungano wa Tanganyi-
ka na Zanzibar na hata leo upo.

“Katiba inasema bunge liki-
vunjwa linaweza  kuitishwa
muda wowote kabla ya uch-
aguzi mkuu, na sisi tutanyamaza
tukiwa tumekufa hata tukiwa
gerezani tutapambana kutoka
gerezani,” anasema Lissu.

Anaeleza kuwa wakifanya
harakati sawasawa anaamini
mageuzi yatatokea na uchagzui
utafanywa kukiwa na mfumo
mpya.

Vilevile Lissu anawakaribi-
sha watu wanotaka kujiunga na
chama hicho akisema milango
ipo wazi akisisitiza chama hicho
kinahitaji jeshi kubwa na kara-
ma.

WASIRA AGUSWA

Makamu Mwenyekiti CHADE-
MA, John Heche, anatuma
ujumbe kwa Makamu Mwe-
nyekiti CCM Bara, Stephen Wa-
sira kwamba umri umesonga na
hana jipya.

“Nimemuona mzee Wasira
amekuwa serikalini kwa miaka
80 anataka atengeneze kama
anashindana na mwenyekiti
wetu Lissu, Wasira, Lissu si saizi
yako, huyu anapambana na Rais
Samia Suluhu Hassan si wewe.

“Hatuna nafasi ya Lissu kush-
ughulika na wewe mmekuwa
serikalini kwenye nchi iliyojal-
iwa rasilimali za kutosha lakini
Watanzania wamebaki masikini
kwasababu ya mawazo ni yaley-
ale yaliyoshindwa.”

Anadai wanafanya mabadiliko
kwa viongozi wale wale Wasira
ni yuleyule, hawezi kuleta ma-
badiliko, ameshiba kwa sababu
analipwa mshahara tangu akiwa
na miaka 20 mapaka leo akiwa
na miaka 80 na hajui vijana wa-
navyotaabika.

Anaongeza kuwa ni shibe hiyo,
ndiyo maana Mkuu wa Mkoa wa
Dar es Salaam, Albert Chalamila
alimjibu ovyo mjamzito aliyepi-
ga simu akilalamikia kukosa hu-
duma za uzazi katika hospitali
ya umma.

“Mgonjwa

alimpigia simu

kumwambia hana ‘gloves’ akam-
jibu amwambie mume wake
achukue mkasi amzalishe hebu
fikiria kiwango hicho cha uon-
gozi kwa hali hiyo. Hawa ni watu
waliojisahau kwa kiwango ki-
kubwa,” anasema Heche.

Anaongeza kuwa kutokana na
hali hiyo, CHADEMA itawakum-
busha wajibu wao na itawaon-
doa madarakani, akikumbushia
kuwa Chalamila ni mteule wa
Rais maana yake alichosema ni
kauli yake.

Anatamba CHADEMA inare-
jea kufanya kazi yake, huku
akilihadharisha Jeshi la Polisi
kuwatisha kwa kuwa ni chama
kilichosajiliwa kisheria.

Anasema hakuna mwana-
chama atakayepata upendeleo
katika nafasi fulani kwa sababu
alimuunga mkono Lissu au yeye
na hivyo uwezo ndio utamweka
katika nafasi ya uongozi.

Chama hicho, kimekuwa ima-
ra na kitaendelea kubaki imara
huku akiwataka wafuasi wake
kuondoa shaka kuwa kitakufa.

KUANDAA MKAKATI

Katibu Mkuu John Mnyika
anasema CHADEMA na viongozi
wapya na wastaafu watajifungia
ndani kwa wiki moja kuandaa
mkakati wa pamoja kuelekea
uchaguzi mkuu.

“Uongozi huu ni wa awamu
ya saba ni mpya lazima tupate
wasaa kukaa kupanga mipa-
ngo kesho tutajifungia vion-
gozi wakuu wote wastaafu kwa
pamoja tutatoka na mwelekeo
mpya tutaanza kuzunguka kue-
ndesha mapambano katika taifa
letu.”

Kuhusu mkutano wake kuzui-
wa na Jeshi la Polisi siku chache
zilizopita anasema, alitaka kue-
leza mambo ya kuyapatia kip-
aumbele na ujio wa mwenyekiti
wa katika ofisi za chama.

Aidha, anatumia mkutano
huo kulaani kitendo cha jeshi
hilo kuzuia waandishi wa habari
kutekeleza majukumu yao kwa
kuwa sheria inawaruhusu.

“Polisi waliweka ‘difenda’ kar-
ibu na geti la kuingilia wakaanza
kuwazuia waandishi wa habari
kufanya kazi yao wakati hata
katikati ya vita wanaruhusiwa
kutimiza majukumu yao.

Anasema watajifungia kuanzia
viongozi wote na wastaafu kwa
ajili ya kupanga mipango kwa
pamoja kutoka na mwelekeo
mpya, baada ya hapo wataanza
kuzunguka kuendesha mapam-
bano katika taifa.

Anawataka wana-CHADEMA
kuachana na tofauti zilizoji-
tokeza wakati wa uchaguzi na
baadala yake wasonge mbele
kwa nguvu ya pamoja kufaniki-
sha agenda ya mageuzi.

Kuhusu aliyekuwa Mwenyeki-
ti wa chama hicho, Freeman
Mbowe kutoonekana wakati wa
makabidhiano ya ofisi anasema
katiba ya chama chao inaruhu-
su Katibu Mkuu kusimamia na
kwamba hakuna shida kama
watu wanavyodhani.

Chama hicho kimefanya uch-
aguzi kwa kumchagua Lissu
kuwa Mwenyekiti Taifa ambaye
awali alikuwa Makamu akichua-
na na aliyekuwa Mwenyekiti
Mbowe.

Ni uchaguzi ambao wajumbe
walikesha kusubiri hatima, Lissu
akiibuka mshindi kwa tofauti ya
kura 31.
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JUKWAA LA VIONGOZI

UBABE MAREKANI
Yajayo vanasikitisha A/Kusini
vabanwa China, EU zikikaangwa

Na Christina Mwakangale

ONALD Trump, ndiye

Rais wa Marekani wa

47 ambaye tangu aingie

ofisini wiki mbili sasa
amekuwa gumzo duniani, aki-
gusa nchi zinazoendelea na zi-
lizoendelea.

Mashirika, watu binafsi, taasi-
si za umma na serikali za nchi
zinazoendelea na zilizoendelea
zimepata ‘meseji’ ya msimamo
wa Marekani kutoka Tkulu ya
White House, ambayo aliirejea
tena Januari 20, mwaka huu.

Baada ya kuapishwa tu, ali-
tia saini msururu wa hatua za
kiutendaji, ikiwa ni pamoja na
kutangaza hali ya dharura ya ki-
taifa katika mpaka wa Marekani
na Mexico na kuzitaja kampuni
za dawa za kulevya kama ma-
shirika ya kigaidi.

Kadhalika, amewageukia
wahamiaji wasio na vibali wa-
naoishi Marekani. Kupitia Idara
ya Uhamiaji na Utekelezaji wa
Forodha (ICE) pamoja na Op-
eresheni ya Utekelezaji na Uon-
doaji, anasema kuanzia Novem-
ba mwaka jana, watu 1,445,549
kati yao Watanzania 301 ambao
si raia wataondoshwa nchini
humo.

Miongoni mwa raia wanaoon-
dolewa ni kutoka nchi 108, wak-
iwamo 8,946 kutoka ukanda wa
Afrika Mashariki ambao wengi
ni Wasomali wanaodaiwa ku-
fikia 4,090.

Trump anatimiza alichokiahi-
di kwamba atawahamisha mael-
fu ya wahamiaji wasio na vibali,
kuondoa urasimu wa serikali,
kupunguza kodi, na kuanzisha
ushuru mpya kwa bidhaa za ki-

eni.

Kadhalika, kusitisha misaada
kwenye eneo la afya na alipo-
ingia tu ofisini alianza na ku-
tangaza kuondoa msaada wa
Wamarekani katika Shirika la
Afya Duniani (WHO), ambayo ili-
kuwa kauli yake ya kwanza siku
chache tu baada ya kutawazwa
rasmi.

“Hili ni jambo kubwa,” anaji-
vuna rais huyo kutoka Chama
cha Republican, muda mfupi
baada ya kutia saini amri ya
kuanza mchakato wa kuiondoa
Marekani kuwa mwanachama
wa WHO.

Marekani ilichangia dola
za Marekani bilioni 1.284 ka-
tika kipindi cha 2022-2023, ku-
wezesha WHO. Itakumbukwa
Marekani na nchi nyingine na
washirika hutoa fedha ili ku-
kabiliana na dharura, kuzuia
vitisho vya magonjwa kuenea
katika mipaka na kuendeleza
vipaumbele vingine muhimu
vya afya duniani.

AFRIKA KUSINI

Rais Trump ametangaza hivi
karibuni pia kusitisha ufadhili
kwa Afrika Kusini.

Anasema hayo Jumapili ili-
yopita, kwamba Afrika Kusini,
ilikuwa ikinyakua ardhi na ku-
wanyanyasa wakulima Wazun-
gu, huku akitangaza kupunguza
ufadhili wa siku zijazo kwa nchi
hiyo hadi uchunguzi ufanyike.
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Marais Donald Trump wa Marekani (kulia) na Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini wapo kwenye msuguano wa

kisera. PICHA: MTANDAO

Kadhalika, amewa-
geukia wahamiaji
wasio na vibali wa-
naoishi Marekani.
Kupitia Idara ya Uha-
miaji na Utekelezaji
wa Forodha (ICE)
pamoja na Operesh-
eni ya Utekelezaji na
Uondoaji, anasema
kuanzia Novemba
mwaka jana, watu
1,445,549 kati yao
Watanzania 301 am-
bao si raia wataon-
doshwa nchini humo.

Rais wa Afrika Kusini,
Cyril Ramaphosa, mwezi
uliopita alitia saini muswa-
da kwamba katika mazin-
gira fulani, serikali haita-
toa fidia kwa mali ambayo
itaamua kuinyakua kwa
maslahi ya umma.

AIGUSA BRICS

Trump, ameionya ju-
muiya ya nchi zinazoi-
nukia kiuchumi ya BRICS,
kwamba zikiacha matumi-
zi ya Dola ya Marekani,
ataziwekea ushuru wa
asilimia 100.

Nchi za BRICS zinaju-
muisha Brazil, Russia, In-
dia, China na Afrika Kusini
(South African) zilizojiun-
ga pamoja kutetea masla-
hi yake dhidi ya mifumo
mingine ya kibiashara.

Anasema matumizi ya
dola ya Marekani hay-
aepukiki na iwapo nchi
hizo zitajiondoa katika
matumizi hayo kama njia
ya malipo yake kimataifa,
atiziongezea ushuru.

Anasisitiza kuwa
Marekani haiwezi kukaa
kimya na kuangalia nam-
na BRICS inavyofikiria
kuachana na matumizi
ya dola kama sehemu ya
malipo yake kimataifa.

Rais huyo wa Marekani
ameongeza kuwa iwapo
nchi hizo zitachukua

hatua hazitauza wala
kununua bidhaa kutoka
Marekani.

Jumuiya hiyo ya BRICS
inazijumuiya Brazil, Rus-
sia, India, China na Afrika
Kusini, mapema mwaka
jana ilizikaribisha Iran,
Misri, Ethiopia na Umoja
wa Falme za Kiarabu
(UAE) kujiunga huku In-
donesia  ikijiunga nao
mwanzoni mwa mwaka
huu.

BRICS iliundwa ili kuka-
biliana na dola, na kama
mbadala wa kundi Ila
mataifa saba yaliyoende-
lea kiuchumi duniani ya
G7.

Rais wa Russia, Vladimir
Putin amekuwa mara kwa
mara akikosoa utegemezi
wa dola ya Marekani na
kutangaza nia yake ya
kuanzisha mfumo huru
wa malipo ndani ya Ju-
muiya ya BRICS.

China imeapa kulinda
maslahi yake ya Kkitaifa
baada ya Rais wa Mare-
kani Donald Trump kuse-
ma kwamba ushuru wa
forodha wa asilimia 10
kwa bidhaa za China un-
aweza kuanza kutekele-
zwa kuanzia Februari
mosi mwaka huu.

Msemaji wa Wizara ya
Mambo ya Nje ya China,
Mao Ning, anafafanua msi-

mamo huo akisema taifa
hilo, linaamini hakuna
mshindi katika vita vya
kibiashara au ushuru,
hivyo litaendelea kulinda
maslahi yake.

Aidha, Trump anaeleza
kuwa kuna haja ya kureke-
bisha uwiano wa kibi-
ashara kati ya Umoja wa
Ulaya na Marekani, akidai
umoja huo haununui bid-
haa za kutosha za Mare-
kani na hivyo angetafuta
suluhisho kwa kuongeza
ushuru au kuishawishi Ul-
aya kununua zaidi mafuta
na gesi kutoka Marekani.

Wakati Rais wa Mare-
kani anakuwa mkali kwa
Afrika Kusini kwa upande
mwingine sera yake kwa
Afrika kwa ujumla haiko
wazi.

Trump anasubiriwa
kuzungumzia hatima ya
Mkataba wa Ukuaji na
Fursa kwa Afrika (AGOA)
ambao unafikia ukingoni
mwaka huu. AGOA in-
awezesha bidhaa za Afrika
kuingizwa Marekani bila
ushuru.

Kwa upande wake ana-
taka anayenufaika ‘kutoji-
husisha na shughuli zina-
zodhoofisha usalama wa
Marekani au maslahi ya
sera za kigeni.”

DW/BBC



HABARI DODOMA
I

Watanzania
wakumbushwa
kusaidia watu
wenye uhitaji

Na Peter Mkwavila, DODOMA

WATANZANIA wameshauriwa ku-
jenga utamaduni wa kusaidia watoto
wenye mahitaji waliopo shuleni
pamoja na wale wanaoishi kwenye
vituo mbalimbali, ili kuwapunguzia
changamoto wanazokutana nazo
kwenye maisha yao ya kila siku.

Ushauri huo ulitolewa jana na
Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano
na Masoko wa Chuo cha Mipango
Ngolly wakati akikabidhi misaada
mbalimbali yenye thamani ya Sh.
milioni 1.5 iliyotolewa na wanafunzi
wa kitengo cha itifaki ikiwa ni se-
hemu ya shukrani kwa kufikia miaka
45 ya chuo hicho toka kuanzishwa
kwake.

Ngolly, alisema utamaduni huo
wa kuwatembelea wenye mahitaji
kwenye maeneo ya Vvituo hivyo na
shuleni watapunguziwa changa-
moto wanazokabiliana ikiwemo za
elimu afya, chakula, malazi pamoja
mavazi.

Alisema kitendo hicho cha kuwa-
tembelea na kutatua mahitaji wa-
nayoyahitaji pia ni kuisaidia serikali
na taasisi zinginezo ambazo zime-
kuwa na mzigo mkubwa wa kuhu-
dumia watoto hao.

Hata hivyo, aliwataka wazazi na
walezi kutowaficha ndani watoto
wenye ulemavu, kwa kuwa kitendo
hicho kinawaongezea umasikini
mkubwa tofauti na kama wange-
pelekwa shule ili kupatiwa elimu.

Alisema: “Bado kuna changa-
moto kwa baadhi ya wazazi kama
wanaamini kuwa mtoto mwenye
ulemavu akisomeshwa anaweza ku-
pata elimu ya ujuzi ambao unaweza
kuwasaidia hata ndani ya familia na
kuondokana na umasikini”.

Katika kuadhimisha miaka hiyo ya
45 ya chuo hicho pia wanafunzi hao
walishiriki kupanda miti ikiwemo ya
matunda na kivuli kwenye eneo |a
shule hiyo ili kulinda na kuhifadhi
mazingira.

Mwenvyekiti wa Chuo cha Mipango
Kitengo cha Itifaki, Rutaiwa Njoke
alisema kuwa pamoja na upandaji
wa miti ya matunda na kivuli
wametoa misaada mbalimbali
ikiwemo sabuni, mafuta, sukari,
unga wa kula na ngano.

Alisema, misaada mingine ni
pamoja na ndoo, sahani, vikombe,
mabeseni, mchele katoni za maji,
mafuta ya kupakaa, ndala, maha-
rage, dawa za mswaki, pipi na dawa
ya kuua wadudu vyote vikiwa na
thamani ya Sh. milioni 1.5.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya
Buigiri Wasioona, Samwel Jona-
than, alisema bado wanakabiliwa na
changamoto mbalimbali kulingana
na aina ya wanafunzi walionao.

Alisema: “Hivyo tunawaomba
wadau mbalimbali kuwakumbuka
ili waweze kusoma kwa malengo
ukizingatia kuwa watoto hao wana
vipaji vinavyoweza kuwasaidia
pindi watakapomaliza masomo yao
ikiwemo kuondokana na umasikini”.
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DK. Biteko awapa mbinu za
ushindi wanachama CCM

Na Ibrahim Joseph, CHAM-

WINO

AIBU Waziri Mkuu

na Mjumbe wa Hal-

mashauri Kuu ya

CCM Taifa, Dk. Doto
Biteko amewataka wanacha-
ma wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM) kukijenga chama na
kuondoa tofauti zao, ili kupata
mafanikio kwenye Uchaguzi
Mkuu.

Dk. Biteko ambaye pia ni
Waziri wa Nishati alitoa rai
hiyo juzi kwenye hotuba
yake wakati akifungua mku-
tano mkuu wa jimbo la Cham-
Manchali wilayani hapa.

Hivyo, aliwataka wana CCM

kuondoa tofauti zao ili kushin-
da kwenye Uchaguzi Mkuu un-
aotarajiwa kufanyika mwaka
huu.

Alisema wapinzani wao wa
kisiasa wamekuwa wakipata
ushindi kutokana na kura za
wanachama wa CCM walioto-
fautiana wakati wa kura za
maoni ndani ya chama.

Kadhalika, aliwataka kukise-
mea vizuri chama hicho kwa
wananchi ili kufikisha ma-
fanikio ya chama na serikali
katika utekelezaji wa ilani ya
uchaguzi.

Alisema yapo mambo
mengi mazuri yaliyofanywa
na serikali inayoongozwa na
chama hicho, hivyo ni wajibu
wa wanachama hao kuyatan-
gaza mambo mazuri kwa watu

wengine.

Aliongeza kuwa kuna mira-
di mikubwa imetekelezwa na
serikali katika maeneo mbal-
imbali nchini, hivyo inahitaji
kutangazwa ili wananchi wote
waifahamu.

Alisema kwenye sekta ya
afya kuna vituo vya afya, za-
hanati na hospitali zimejeng-
wa katika awamu hii ya uon-
gozi na zilizotangulia.

Kuhusu miundombinu ya
barabara alisema serikali ime-
jenga mitandao mingi ya bara-
bara za lami na za changa-
rawe katika mikoa yote nchini.

Mbunge wa jimbo la Cham-
wino na Waziri wa Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya
Makazi, Deogratius Nde-
jembi alisema lengo la mku-

Mwenyek|t| wa Chama Cha Map|ndu2| (CCM) Mkoa wa Smglda Martha Mlata (kulia), akimbebesha kapu lenye maandishi

yanayoeleza kura za Mama Samia 2025-2030, Mkuu wa Mkoa wa Singida, Halima Dendego, wakati wa maadhimisho ya
miaka 48 ya kuzaliwa kwa CCM kimkoa katika Halmashauri ya Wilaya ya ltigi, juzi. PICHA: THOBIAS MWANAKATWE

tano mkuu huo ni kueleza
utekelezaji wa ilani ya CCM
kuanzia mwaka 2020 hadi
2025.

Ndejembi alisema kupitia
wajumbe hao wananchi wen-
gine watapata ujumbe wa
maendeleo yaliyofanyika jim-
boni hapo.

Kadhalika, alisema maende-
leo ya jimbo hilo yametokana
na serikali kuwapatia fedha
nyingi za miradi ya elimu, afya
na miundombinu ya majengo
pamoja na vifaa tiba.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa
wa Dodoma, Adamu Kimbisa,
aliwataka wananchi wa jimbo
hilo kutumia mvua zinazoen-
delea kunyesha kulima mazao
yanayostahimili  kiasi cha
mvua chache zinazoendelea.

Awataka watumishi mahakama kutenda haki

Na Thobias Mwanakatwe,

IRAMBA

MKUU wa Wilaya ya Iramba
mkoani  Singida, Suleiman
Mwenda amewataka watumi-
shi wa Mahakama ya Wilaya ya
Iramba na Mkalama kuhakiki-
sha wanafanya kazi kwa kuten-
da haki, ili wananchi waweze
kuwa na imani na taasisi hiyo
na kuendelea na maisha ya
kawaida.

Alisema hayo juzi kwenye
kilele cha Wiki ya Sheria nchini

ambayo watumishi wa ma-
hakama pamoja na wadau wa
sheria na wananchi walishiriki.

“Katika vitabu vya dini kuna
maneno yanasema kuwa haki
huinua taifa, maneno hayo ya-
naendana na kauli mbiu yetu
ya mwaka huu ambayo inase-

a “Umuhimu wa dhana ya
haki kwa ustawi wa taifa; nafasi
ya mahakama na wadau katika
kuboresha mfumo jumuishi wa
haki jinai,”alisema.

Mwenda alisema kutokana
na hali hiyo watumishi wa
mahakama wanatakiwa ku-

hakikisha wanatoa hukumu zi-
nazozingatia haki kwani watu
wanabugujikwa na machozi
kwa kukosa haki zao katika ma-
hakama kwa sababu zina waji-
bu wa kutoa haki kwa watu.

Alisema taifa litakosa ustawi,
upendo na mshikamano un-
aoendelea utaondoka, chuki
zitatawala, uvunjifu wa sheria
na watu watachukua sheria
mkononi kutaendelea kama
mahakama hazitatoa haki kwa
wananchi.

Hakimu Mkazi Mkuu Mfawi-
dhi wa Mahakama ya Wilaya ya

Iramba na Mkalama, Luzango
Khamsini aliitaka jamii kue-
ndelea kuiamini mahakama
kwani ndiyo chombo pekee
kilichopewa dhamana ya ku-
tenda haki kwa wananchi kwa
mujibu wa sheria zilizowek-
wa na Katiba ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania.

Pia, aliwataka wananchi kue-
ndelea kujitokeza katika mae-
neo yanayotolewa elimu ya
sheria katika wilaya zote mbili
Iramba na Mkalama ili waende-
lee kuwa na ufahamu wa masu-
ala ya sheria.
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Walimu watakiwa kutumia vishkwambi,
‘Smart phone’ wakati wa kufundisha

Na Grace Mwakalinga, KATAVI

ALIMU wa masomo

ya sayansi na hisa-

bati kutoka mikoa

ya Songwe, Rukwa

na Katavi, wametakiwa kutumia

vishkwambi na simu za mkononi

za kisasa kama nyenzo muhimu

za kuboresha ufundishaji na uji-
funzaji wanapokuwa darasani.

Kauli hiyo ilitolewa jana na

Ofisa Elimu Taaluma Mkoa wa

Katavi, Silvano Sichone, wakati

wa ufunguzi wa mafunzo endele-

vu ya walimu kazini yaliyofanyika

katika Shule ya Sekondari ya Wa-

Washtakiwa wa kesi ya mauaji ya alivekuwa Katibu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Wilaya ya Kilolo, marehemu
Christina Nindi Kibiki, wakiwa chini ya ulinzi wa askari kanzu, baada ya kufikishwa kwa mara ya nne katika Mahaka-
ma ya Wilaya va Iringa jana. Kesi hiyo, ilitajwa na kuahirishwa hadi Februari 17, mwaka huu. PICHA: FRANCIS GODWIN
I

sichana Mpanda iliyopo mkoani
humo.

Sichone alisema kuwa ni vy-
ema walimu kutumia vifaa vya
kisasa kama vishkwambi na simu
za mkononi kwani vifaa hivyo vi-
tawawezesha wanafunzi kupata
ufahamu mzuri wa masomo yan-
apowasilishwa.

Aliongeza kuwa vifaa vya kidiji-
tali kama vishkwambi na simu za
mkononi vinatoa fursa ya kutoa
maelezo ya kina kupitia video,
picha na michoro ya kisayansi,
ambayo mara nyingi ni vigumu
kuonyeshwa kwa njia za kawaida,
itawawezesha wanafunzi kuelewa

na kukumbuka mada kwa urahisi
zaidi.

Alieleza kuwa mafunzo hayo
pia yatahusisha wathibiti ub-
ora ambao wataweza kusaidia
kuboresha tathmini za walimu na
kutoa ushauri wa kitaalamu kuhu-
su mada mbalimbali za kisayansi
zinazofundishwa darasani.

Mratibu wa mafunzo kutoka
Katavi, Majaliwa Mkalawa, alise-
ma washiriki 675 kutoka mikoa
ya Rukwa, Songwe na Katavi wa-
nashiriki mafunzo ya masomo
ya sayansi, hisabati, pamoja na
matumizi ya Teknolojia ya Habari
na Mawasiliano (TEHAMA) katika

ufundishaji na ujifunzaji.

Mkalawa alifafanua kuwa wal-
imu na wathibiti ubora, wataji-
funza na kubadilishana uzoefu
kuhusu masuala mbalimbali ya
kisera yanayohusiana na Sera
ya Elimu na Mafunzo ya mwaka
2014, Toleo la 2023.

Alisema mafunzo hayo yata-
jikita katika kutoa elimu inayohi-
tajika kwa ajili ya kukabiliana na
mahitaji ya sasa ya karne ya 21,
ambayo inasisitiza ujuzi, ufundi
na matumizi ya teknolojia.

Aliongeza kuwa mbinu mpya za
ufundishaji  watakazofundishwa
walimu zitasaidia kuongeza ha-

masa kwa wanafunzi kupenda
kusoma masomo hayo na kufanya
vizuri kwenye mitihani.

Mwalimu wa somo la kemia,
Onesmo Nasari kutoka Shule ya
Sekondari Kipete iliyopo mkoani
Rukwa, alisema mafunzo hayo
yatamwezesha kupata mbinu
mbalimbali za kufundishia ikiwa-
mo kumudu darasa kubwa.

Mwalimu Judith Oisso, anaye-
fundisha somo la bailojia, ka-
tika Shule ya Sekondari Myovizi
iliyopo mkoani Songwe alisema,
yatamsaidia kutumiza majukumu
yake ipasavyo na kuongeza ufau-
lu.

TLS valia uhaba majaji usikilizaji mashauri

Na Nebart Msokwa, MBEYA

CHAMA cha Wanasheria Tan-
ganyika (TLS) Mkoa wa Mbeya
kimeiomba serikali kuongeza
idadi ya majaji ili kuongeza
kazi ya kushughulikia mashau-
ri yanapofika mahakama ya
rufani.

Aidha, kimetoa wito kwa
viongozi wa siasa kuacha
kupokea na  kusuluhisha
malalamiko kutoka kwa wa-
nanchi yanayohusu masuala
ya sheria na badala yake watoe
elimu kuhusu umuhimu wa
kushughulikia malalamiko yao
kwenye vyombo sahihi vya
utoaji haki.

Mwenyekiti wa TLS Mkoa
wa Mbeya, Baraka Mbwilo, al-
itoa wito huo juzi wakati wa

kilele cha maadhimisho ya
Wiki ya Sheria nchini yaliyo-
fanyika katika Mahakama Kuu
ya Tanzania Kanda ya Mbeya.

Mbwilo alisema kumeku-
wapo na ucheleweshaji wa
mashauri yanapofika kwenye
mahakama za juu hali am-
bayo imesababisha baadhi
yao kukata tamaa kutokana na
kutopata haki zao kwa wakati
waliokusudia.

Aliomba kufanyika mabore-
sho kwenye idara ya mahaka-
ma ili kufikia malengo ya Dira
ya Maendeleo ya Mwaka 2050.

Aliomba kuendelea kusoge-
zwa kwa huduma za utoaji
haki karibu na wananchi,
ikiwa ni pamoja na mabaraza
ya ardhi, akieleza kuwa Mkoa
wa Mbeya una baraza moja

la wilaya ambalo linasimamia
wilaya zote huku likiwa na we-
nyeviti wawili pekee.

Jaji Mfawidhi wa Mahakama
Kuu ya Tanzania Kanda ya
Mbeya, Joachim Tigana aliahi-
di kuwa mapendekezo yaliyo-
tolewa na TLS yatatekelezwa
na serikali, huku akidai kuwa
baadhi yalishaanza kutekele-
zwa na serikali ili kuboresha
huduma.

Alisema tayari serikali ime-
anza ujenzi wa mahakama ka-
tika Mkoa wa Songwe pamoja
na mahakama za wilaya ili ku-
wasogezea huduma wananchi.

Jaji Tigana alisema serikali
inaendelea kupitia na kufanya
marekebisho ya sheria mbal-
imbali ambazo haziendani na
mahitaji ya sasa na kwamba

Mahakama Kuu Kanda ya
Mbeya inatarajia kupungu-
za muda wa kushughulikia
mashauri ili wananchi wapate
haki zao kwa wakati.

Hivyo, aliwaomba viongozi
mbalimbali wakiwamo wa dini
na mila, kutoa elimu kwa wa-
nanchi kuhusu huduma za ma-
hakama inayotembea, akieleza
kuwa mwitikio wa wananchi
kwenda kupata huduma hiyo
bado ni mdogo ikilinganishwa
na matarajio.

Alisema kuwa kupitia maa-
dhimisho ya Wiki ya Sheria
nchini, wamefanikiwa ku-
wafikia wananchi 5,756 na ku-
toa elimu kuhusu masuala ya
sheria na wanatumaini kwam-
ba wananchi wengi wamepata
uelewa kuhusu masuala hayo.

]
Miradi va
bil.23/-
kuimarisha
utalii Hifadhi
va Mikumi

Na Valentine Oforo, Morogoro

HIFADHI ya Taifa ya Mikumi in-
atekeleza miradi miwili ya ujenzi
wa miundombinu ya upanuzi
wa uwanja wa ndege pamoja na
nyumba za malazi, ili kukidhi
mahitaji ya ongezeko kubwa la
watalii wa ndani na nje ya nchi.

Miradi hiyo ambayo inatekele-
zwa kwa Sh.bilioni 23 ikiwa ni
fedha za Benki ya Dunia (WB)
kupitia mradi wa kuendeleza
maliasili na kukuza utalii RE-
GROW, huku kukiwa na ushirik-
ishwaji wa sekta binafsi husu-
sani kwenye eneo la kuwekeza
katika huduma za malazi.

Kwa sasa Hifadhi ya Mikumi
ambayo ni ya nne kwa uku-
bwa nchini Tanzania inapokea
zaidi ya wageni 1,000 kwa
siku, ongezeko linaloshuhudia
wazawa wengi wakitembelea
hifadhi hiyo.

Ofisa Mhifadhi Daraja la Pili,
Zamzam Yusuph, alisema katika
kuanzia Julai 2024 hadi sasa
hifadhi imefanikiwa kuku-

sanya asilimia 89 ya mapato
yaliyokadiriwa kukusanywa kwa

mwaka huu, ambayo ni zaidi ya

Sh. bilioni 6.8.

“Rekodi zetu zinaonyesha
kuwa jumla ya wageni wapatao
115 009 kutoka ndani na nje ya
nchi, walitembelea hifadhi katika
Kipindi cha kuanzia Julai 2024
hadi Januari 30, 2025, na kutu-

wezesha kukusanya zaidi ya Sh.

bilioni 6.4, alisema.
Kamishna Msaidizi wa Uhifa-

dhi, Hifadhi ya Taifa ya Mikumi
Augustlne Massesa alisema

kuanza kufanya kazi kwa mradi

wa Reli ya Kisasa (SGR) kuanzia

Dar es Salaam hadi Dodoma ku-
metoa mchango mkubwa katika

ongezeko la watalii wa ndani na

nje wanaotembelea hifadhi hiyo
inayopatikana Mkoa wa Moro-

goro.



Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

Januari mwaka huu ambayo yame-

AIMU Kamishna Mkuu wa

Mamkala ya Mapato Zanzi- pjq makusanyo kwa kipindi cha
bar (ZRA), Said Ali Moham- jlifanikiwa miezi saba kuanzia Julai hadi
med amesema mamlaka kukusanya Januari kwa mwaka wa fedha
hiyo imefanikiwa kukusanya Sh. bil- Sh. bilioni ~ 2024/2025, ZRA ilikadiriwa
ioni 81.512 kwa kipindi cha Januari 510.545 = kukusanya Sh. bilioni 500.187.
mwaka huu. ambao ni Alisema pia ilifanikiwa
Makusanyo hayo ni ufanisi wa Yfanisiwa ysanya Sh. bilioni 510545
asilimia 100.65 ya kiasi kilichokadi- ?:'2"3"3 ambao ni ufanisi wa asilimia
riwa kukusanywa kwa kipindi hicho m ai(u7- Wa 10207 wa makusanyo ya ma-
cha Sh. bilioni 80.9. sanyo ya pato yaliyokadiriwa katika
Akizungumza na waandishi wa mapato kipindi hicho.
habari ofisini kwake Mazizini, alise- yal- Hata hivyo alisema kwa
ma makusanyo ya Januari mwaka iyokadi- kulinganisha na makusanyo
2024 yalikuwa ni Sh. bilioni 70.180 riwa katika ya Julai hadi Januari ya mwa-
yakilinganishwa na makusanyo ya II::?IIII:)dI ka wa fedha 2023/2024 am-

onesha ongezeko la Sh. bilioni 11.332.
Aidha, alisema ukusanyaji huo ni
wa kihistoria katika ukusanyaji wa

Wajasiriamali 100
kupewa elimu ya
fedha na masoko

Na Pilly Kigome

WAJASIRIAMALI wadogo 100 kutoka
vikundi vya wanawake, vijana na
watu wenye ulemavu wanatara-
jiwa kujengewa uwezo wa elimu ya
fedha ili waweze kuzalisha ajira na
kuchangia pato la taifa nchini.

Vilevile, watapatiwa elimu ya
teknolojia ya biashara, masoko
pamoja na kupewa mikopo.

Wajasiriamali hao watafikiwa ku-
tokana na kuingia kwa makubaliano
kati ya Shirika Huru la Kuwajengea
Uwezo Asasi za Kiraia (FCS) kwa
ushirikiano na Shirika la Kuhudumia
Viwanda Vidogo (SIDO).

Akizungumza na waandishi wa
habari, Mkurugenzi Mtendaji (FCS),
Justice Rutenge alisema mchakato
wa kuwapata wajasiriamali hao
utafuata mtitiriko ili kuwafikia
walengwa ikiwamo kwenda kwenye
vyama vya wenye ulemavu kama
vile SHIVYAWATA, makundi ya
Vvijana na wanawake wajasiriamali
ili kuchukua watu sahihi ambao
watakaokwenda kunufaika.

Alisema mchakato huo utakuwa
ni wa Kujaza maombi na kisha
kuchuja majina ambao watakwenda
kunufaika na mafunzo kwa gharama
ambazo zitatolewa na SIDO na FCS.

Alisema walengwa watachangia
kiasi kidogo ikiwamo nauli za ku-
wafikisha sehemu ya mafunzo.

Rutenge alisema mafunzo hayo
yatakwenda kuwainua na kuwajen-
gea uwezo katika kupanua elimu ya
biashara ikiwamo kuzalisha ajira
kwa makundi hayo.

Meneja wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam wa SIDO, Hopeness Elia, alise-
ma shirika hilo litatoa mafunzo ya
wajasiriamali hao jinsi ya kuende-
sha biashara, kurasimisha biashara
za0 ili kutoka hatua moja kwenda
nyingine ili kupanua biashara zao.

mapato ambayo yamewahi
kukusanywa na ZRA.
Said alisema kuwa hali ya

bayo yalikuwa ni Sh. bilioni
421.949 ambayo yameone-
sha ongezeko la makusanyo
ya Sh.bilioni 88.595 sawa na
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ukuaji wa makusanyo ya asil-
imia 21.00.

Akizungumzia sababu zi-
lizosababisha kufanya vizuri
kwa mwezi huo alisema ni
juhudi zinazofanywa na vion-
gozi wakuu wa nchi kwa ku-
weka mazingira bora yanayo-
vutia uwekezaji unaoendelea
Zanzibar.

“Mazingira bora ni pamoja
na kuimarisha amani umoja
na mshikamano na sera za
kodi zinazotabirika na ndiyo
maana uwekezaji mkubwa
unaofanyika na unachangia
ukusanyaji wa mapato ya
serikali,” alisema.

Alitaja sababu nyingine ni
kuimarika na kuongezeka
kwa shughuli za kiuchumi
kati ya Zanzibar na Tanza-

HABARI ZANZIBAR

ZRA yvakusanva bil.81/- Januari

nia Bara, kuongezeka kwa
matumizi ya mafuta ya nisha-
ti kwa vyombo vya moto vya
barabarani na kuimarika kwa
uzuwiaji wa kodi.

Alisema kuwa kwa madhu-
muni ya kuendelea na hatua
za ukusanyaji katika kipindi
cha Februari 2025 mwaka wa
fedha 2024/2025 ZRA itaen-
delea kutekeleza mikakati
mbalimbali ili kuendelea ku-
fanya vizuri katika kusima-
mia jukumu hilo.

Alisema mikakati hiyo ni
pamoja na kutoa elimu ya
kodi kwa makundi mbalim-
bali ya walipakodi na wa-
nanchi ili kutoa uelewa wa
masuala ya kodi ikiwamo
matumizi sahihi ya mifumo
ya kodi.

Alisema kuwa mikakati
mingine ni kuendelea na ma-
zoezi maalumu ya ufuatiliaji
wa walipakodi ili kuwashaji-
hisha matumizi sahihi ya
mfumo wa kutolea risiti za
kielektroniki na kuweka kam-
bi maalumu za kodi kwa len-
go la kuwasogezea wananchi
huduma karibu.

Sambamba na hayo, alise-
ma kuimarisha ukaguzi na
ufuatiliaji wa mizigo inayoin-
gizwa Zanzibar kutoka Tan-
zania Bara kupitia Bandari
za Zanzibar na kufanya
ufuatiliaji wa karibu kwa mi-
radi yote ya serikali ambayo
ujenzi wake unaendelea ili
kufahamu na kukusanya ki-
wango sahihi cha kodi kupi-
tia miradi hiyo.

i

Baadhi ya washiriki wa mafunzo ya siku mbili kwa wa

|
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tendaji wa uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapigakura

mkoani Tanga, wakifanya mafunzo kwa vitendo ya namna ya kuendesha vifaa vya Biometriki (BVR) jana, vitakavyotu-
mika katika zoezi hilo, linalotarajiwa mkoani humo kuanza Februari 13 hadi 19, mwaka huu. PICHA: INEC

Wahimizwa kutoa barua wadhamini wa watuhumiwa

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

NAIBU Katibu Mkuu Ofisi ya
Rais, Katiba, Sheria, Utumi-
shi na Utawala Bora, Mzee Ali
Mzee, amewataka masheha
kushirikiana na jamii ku-
toa barua za wadhamini wa
watuhumiwa wanaofikishwa
katika vyombo vya sheria,
ili kurahisisha mchakato wa
upatikanaji haki mahakam-
ani.

Aliyasema hayo juzi wakati
akifungua Kongamano la Wiki
ya Sheria Zanzibar lenye len-
go la kuhamasisha jamii juu
ya masuala yanayohusu haki
na sheria.

Alisema watuhumiwa wa

kesi nyingi hukosa dhamana
kutokana na kukosekana kwa
barua za sheha kwa wad-
hamini jambo ambalo ni
miongoni mwa masharti yali-
yowekwa, hivyo kuwanyima
amani washtakiwa.

Alisema kuwa masheha
wana jukumu kubwa na ku-
hakikisha hawawi kikwazo
cha watuhumiwa kupata
dhamana kwenye makosa
yanayodhaminika, hivyo ali-
wataka kujitahidi kutimiza
majukumu yao.

Aidha, alisema Wiki ya She-
ria ni muhimu na mahakama
inafanya jambo kubwa katika
kuadhimisha ikiwa inaashiria
kuanza kwa mwaka mpya wa
2025.

Alisema kuwapo kwa wiki
hiyo itawatoa hofu jamii na
kuweza kuiamini mahakama
pale inaposimamia haki na
wajibu wa kila mtu katika ku-
pata haki yake kwa mujibu wa
sheria.

“Mahakama ni chombo kin-
achohakikisha sheria inafuat-
wa na kutafuta haki na siyo
sehemu ya kutia hofu, hivyo
ni vyema jamii kuelimishwa
kwamba dhamira ya chombo
hicho kutoa haki kwa wa-
nanchi katika kutoa mfumo
wa haki jinai,” alisema.

Alisema kuna taasisi mbal-
imbali zina nafasi kubwa ya
kutoa taaluma kwa jamii iki-
wamo polisi katika eneo la
upelelezi, Ofisi ya Mwendesha

Mashtaka na mahakama ndio
inayofanya uamuzi.

Alisema kesi nyingi zina-
zoripotiwa mahakamani ni za
dawa za kulevya, udhalilishaji
na rushwa makosa ambayo

yamekithiri zaidi.
Mrajis wa Mahakama Kuu
Zanzibar, Khamis Rashid

Khamis, alisema wataende-
lea kuhakikisha mahakama
inasimamia utoaji wa haki
kwa wananchi ili haki itende-
ke.

Naibu Kadhi Mkuu wa Zan-
zibar, Othman Ame Chum,
alisema wiki hiyo ni kuimari-
sha utendaji wa mahakama
katika kusimamia wananchi
ili kutoa haki za migogoro ya
ndoa.
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THECKLA XAVERY KAYOMBO anatangaza
kupotelewa na cheti Cha kidato Cha nne
chenye index namba $1197/0078 kilichotolewa
na Green Acres Sec School mwaka 2014. Cheti
Cha Chuo Higher Diploma in International
Relations and Diplomacy (CFR) chenye namba
CFR/NTA7/258 kilichotolewa na Centre for
Foreign Relations (CFR) mwaka 2019. Yeyote
atakayeviona atoe taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi: PHQ/DAR/KIN/9367/2025.
e

KUPOTEA KWA VYETI § KUPOTEA KWA CHETI

[
KIBIBI ABDALLAH MWINYI MANGA
anatangaza kupotelewa na cheti cha
darasa la saba chenye index namba
PS.0203018/132 kilichotolewa na Shule
ya Msingi Kawe mwaka 2019. Yeyote
atakayekiona atoe taarifa kituo cha
polisi. Taarifa ya polisi:

PHQ/DAR/KIN/9692/2025.

KUPOTEA KWA

KADI ZA PIKIPIKI

NICE SHAABAN MKWEMA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya Pikipiki yenye namba
za usajiliMC 262 DMV -
BAJAJ BOXER. Kadi ya
pikipiki yenye namba za
usajiliMC 972 DJW - BAJAJ
BOXER. Yeyote atakayeziona
atoe taarifa kituo chochote
cha polisi. Taarifa ya polisi:
PHQ/DAR/KIN/18858/2025.

KUPOTEA KWA KADI
YA GARINA BAJAJI

PATRICK MAKENE KAJIJI
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za
usajili T 857 BBW - TOYOTA
COROLLA. Kadi ya Bajaji
yenye namba za usajili
MC 476 BWQ. Yeyote
atakayeziona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
Taarifa ya polisi:
PHO/DAR/KIN/19955/2025.

KUPOTEA KWA
KADI YA BAJAJI

JAMES MUSAFIRI KIHWELO
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA BAJAJI AINA YA
TVS KING YENYE USAJILI
MC 629ECX RANGI YA KIJANI,
KWA YEYOTE ATAEFANIKIWA
KUIONA KADI HIYO ATOE
TAARIFAKITUO CHOCHOTE
CHA POLISI KILICHOPO KARIBU
NAE POLISI TAARIFA YA
POLISI: PHQ/IRI/IRI/1614/2025.

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

LUCTON RUGARABAMU
FRANCES, Anatangaza
kupotelewa na kadi za
Pikipiki ainaya sunlg
zenye namba za usajili me
807ajt na mc 906 dg;j.
Yeyote atakaeziona atoe
taarifa kituo cha Polisi.
TAARIFA YA POLISI:
PHQ/KAG/KYE/1452/2025

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

ANGETILE ASELI
MWANGATA, anatangaza
kupotelewa na Kadiya
Pikipiki yenye namba za
usajili MC 482 DEK. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo chaochote cha Polisi
kilichopo jirani yake
Taarifa ya Polisi
PHO/MBE/MBE/2960/2025

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA YA SHINYANGA
RUFAA YA JINAINA.30582/2024
(ASILIA SHAURI LA JINAI NA.2076 YA 2024 KATIKA
MAHAKAMA YA WILAYA SHINYANGA)
MKURUGENZI WA MASHTAKA
DHIDI YA
EVANS MAIGE@GATINGA
TYSON MAINA@WANGOI
STEVEN ADENYA@MISE
KWA: EVANS MAIGE@GATINGA
TYSON MAINA@WANGO!
STEVEN ADENYA@MISE

TAARIFA YA KUITWA SHAURINI

Mnajulishwa kwamba mnamo tarehe 17/2/2025 saa 4:00
asubuhi shauri tajwa hapo juu limepangwa kusikilizwa.

Hivyo mnaamriwa kuhudhuria siku hiyo mbele ya Mahakama
Kuu Shinyanga bila kukosa.

Endapo hamtahudhuria rufaa hiyo itasikilizwa na kutolewa
uamuzi bila nyinyi kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na kupigwa chapa ya
Mahakama\eotQ

AH. MWETINDWA

4 NAIBU MSAJILI
IAHAKAMA KUU YA TANZANIA

KANDA YA SHINYANGA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA MJINI
Kituo cha CHAMWINO Mkoa DODOMA
Usimamizi wa mirathi Na.08/2025

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU HALIMA MZINZI wa MJIMPYA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA SAREHE YUSUPH HAJI

TANGAZO
(K iya 5(2) yaK iza Usi izi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya Marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya
hivyo mnamo tarehe 11 Mwezi 02 Mwaka 2025 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo Tarehe 28 Mwezi 01Mwaka 2025.

IN THE DISTRICT COURT OF KYELA
ATKYELA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 1900 OF 2025

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
LUSAJO AKIM MWAIPYANA

AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS
OF ADMINISTRATION BY

GWANDUMI MALAMULA MWAIPYANA....1S" PETITIONER
ATUPAKISYE AIZACK PANJA.............2"° PETITIONER

GENERAL CITATION (RULE 75)

ALL PERSON claiming to have any interest in the
estate of above-named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of letters of Administration is made to the
above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
17 day of February, 2025.

Dated at KYELA MBEYA this 30 day of January, 2025.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya SINGIDA
Kituo cha UTEMINI Mkoa wa SINGIDA
Shauri la Madai/Ndoa Na. 10/2025
Jina la Mdai: MWANAIDI JUMANNE MKOKO
Jina la Mdaiwa: OMARI HAMISI MUGHENY!

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya Kanuni za utaratibu Madai Katika Mahakama za Mwanzo)

Kwa: OMARI HAMISI MUGHENYI

K.KMWENYEKITI WA MTAA WA STATION
Kwa kuwa mdai/wadai ameleta/wameleta madai yake/yao kwamba
MADAI YA TALAKA CHUMO LA PAMOJA NA MATUNZO YA WATOTO

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii
tarehe 14 Mwezi 02 Mwaka 2025 saa 3:00 asubuhi kwa mujibu wa
madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili
ni lazima kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote
vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.

ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
kuthibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo tarehe
12 Mwezi 01 Mwaka2025-.
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Land Disputes Courts (The District Land and Housing Tribunal)
Regulations GN. No 174/2003
Form No 2B

BARAZA LA ARDHINA NYUMBA KASULU
MAHALI: KASULU

MAOMBINA 142
MFAUME MZEE KAKUYA.....
DHIDI YA

PIUS SIMON, ITUMBO NYACHARO, FIKIRI SAID, BAHATI MATONE,
MWANA MAMINGULA, OMARY WILLIAM..............MJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI

PIUS SIMON, ITUMBO NYACHARO, FIKIRI SAID, BAHATI
MATONE, MWANA OMARY...MJIBU MAOMBI

Fahamu kwamba shauri hili limepangwa kutajwa/kusikilizwa
tarehe 27..Mwezi 02......2025 ...Saa 02:30 Asubuhi mbele ya
mheshimiwa MOURICE Mwenyekiti wa Braza, hivyo unaamriwa
kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa.

AMRI hii imetolewa kwa mkono wangu Lakiri/Muhuriwa Baraza
hilileo tarehe 20....Mwezi ...01...Mwaka.......2025.

MWAKA 2024
...MWOMBAJI

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTRIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz,

website: www.ippmedia.com

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI, KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI
NA USIMAMIZI WA MIRATHI.
TUPIGIE: +255 - 0677 020701

AU

TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO,MIKOCHENI
INDUSTRIAL AREA,
P0.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Watu 900 wauawa DRC,

SHIRIKA la Afya Duniani
(WHO) limesema takribani watu
900 wameuawa na wengine
2,900 kujeruhiwa kutokana na
mapigano yaliyodumu kwa siku
saba katika mji wa Goma kati ya
waasi wa M23 na Jeshi la Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Kongo
(DROC).

Shirika la Uratibu wa Misaada
ya Kiutu la Umoja wa Mataifa
(OCHA) linasema, idadi hiyo ya
watu 900 iliyotolewa na WHO
katika ripoti yake, haijumuishi
miili ya watu waliouawa kuto-
kana na vita hivyo, ambayo iko
kwenye vyumba vya kuhifadhia
maiti.

Inaelezwa kuwa miili ya watu
bado imetapakaa katika mitaa
ya mji wa Goma. Huku waasi wa
M23 wanaodaiwa kuungwa mko-
no na Rwanda wakitangaza kusi-
tisha mapigano hayo kuanzia
jana ili kuruhusu misaada ya ki-
binadamu kuingia katika mji wa
Goma ulioshuhudia machafuko
makali.

Wakati hayo yakijiri Rais wa
Rwanda, Paul Kagame na Rais
wa DRC, Félix Tshisekedi wanat-
arajiwa kushiriki katika mkutano
wa pamoja wa Jumuiya ya Afrika
Mashariki (EAC) na Jumuiya ya
Maendeleo ya Kusini mwa Afrika
(SADC) Februari 8, mwaka huu
mzozo huo.

Inaelezwa kuwa hatua ya M23
kusitisha mapigano inafuatia mi-
ito ya jumuiya hizo ili kuruhusu
misaada ya kibinadamu kutole-
wa kwa maelfu ya watu walio-
achwa bila makazi katika mji wa
Goma wenye wakazi takribani
milioni tatu, huku milioni moja
wakiwa wamekimbia makazi
yao.

Usitishaji huo mapigano una-
jiri pia kuelekea mkutano wa
kilele wa pamoja wa EAC na
SADC wiki hii ambako Rais wa
Kenya William Ruto amethibiti-
sha kwamba Rais Kagame na
Tshisekedi watahudhuria.

Inaelezwa kuwa viongozi hao
wote wawili wamekuwa wakik-
wepa kuhudhuria mikutano ya
awali ya kutafuta amani katika
mzozo unaoendelea nchini Kon-
20.
Mamlaka nchini Kongo zinase-
ma ziko tayari kwa mazungumzo
ya kuleta amani ila mazungumzo
hayo ni sharti yafanyike kwa
muktadha wa makubaliano yali-
yopita.

Waasi hao wanadaiwa sasa
kuelekea katika mji wa Bukavu

66

Mmoja wa
wakazi muuza
duka katika
mJI wa Goma
Sammy Mata-
bishi anasema
“Watu wa-
nauoga...nado
nina hofu
kwasababu
wale walioleta
vurugu bado
Wako miongo-
NI mwetu na
hatujui Kina-
choendelea
kwa sasa.”

ingawa Jumatatu walithibiti-
sha kwamba hawana nia ya
kuuteka mji huo, huku wak-
isema awali kwamba wanapa-
nia kwenda katika Mji Mkuu
Kinshasa.

KUHUSU MKUTANO
Rais Ruto ambaye ni Mwe-

nyekiti wa Jumuiya ya Af
rika Mashariki EAC anasema
mkutano wa jumuiya hizo
unaotarajiwa kufanyika wiki
hii nchini, umekuja baada
ya viongozi wa jumuiya
kwa nyakati tofauti kukubali-
ana kuwa na mkutano wa
pamoja.

Hata hivyo, inaelezwa kuwa
endapo Rais Kagame na Rais
Tshisekedi watahudhuria
mkutano huo kama inavyo-
tarajiwa itakuwa ni mara ya
kwanza kukutana ana kwa
ana tangu kundi la M23 li-
chukue mji wa Goma.

Katika kikao cha wakuu
wa nchi za Afrika Mashariki
kilichofanyika juma moja
lililopita kwa njia ya mtandao,
Rais Tshisekedi hakuhud-
huria uamuzi ulioibua mas-
wali ikiwa yuko tayari kwa
mazungumzo ya kusaka su-
luhu ya kudumu kati yake na
Rwanda.

Wataalamu wanaeleza

M23 ikisitisha mapigano

e EAC, SADC kukutana Dar Jumamosi

T
Wi

Maofisa wa Shirika la Msalaba Mwekundu wakisitiri na kupakia miili ya watu waliouawa
kwenye mapigano katika mji wa Goma. PICHA: MTANDAO

kuwa mkutano huo wa wiki
hii utakuwa wa muhimu hasa
ikizingatia ~ yanayoendelea
kutokea na ambayo yanat-
ishia usalama wa kikanda na
kwamba ni lazima wakuu hao
wa nchi watoke na azimio li-
takalosaidia kupatikana kwa
suluhu ya kudumu.

Mji wa Goma uko katikati
ya eneo lenye utajiri wa ma-
dini ikiwemo shaba, cobalt,
dhahabu na coltan yanay-
otumika kutengeneza simu
za rununu na betri za magari
ya umeme, unasalia kuwa
chini ya udhibiti wa waasi wa
M23 wanaoripotiwa kusonga
mbele na kuchukua udhibiti
wa maeneo mengine ya
mashariki mwa DRC.

HALI ILIVYO

Inaelezwa kuwa kwa sasa,
Goma ndio mji ambao M23
wanajivunia kuuteka. Huku
hali ya eneo hilo ikionyesha
taswira vile hali itakavyokuwa
iwapo waasi hao wataendelea
kuteka na kudhibiti miji min-
gine zaidi.

Kadhalika inaelezwa kuwa
wengi wa wananchi wanase-
ma wameanza kuzoea kuta-
waliwa na kundi la M23.

Vile vile, taarifa zinaeleza
kuwa waasi hao walifanikiwa

kudhibiti hadi ofisi ya Gavana
wa kijeshi wa Kivu Kaskazini,
ambaye walimuua walipokuwa
wakiingia na kuvamia mji wa
Goma.

Pia inabainishwa kuwa wapi-
ganaji walikuwa wakishika do-
ria katika maeneo mbalimbali
katika eneo hilo, huku wengine
wakizunguka mjini wakiwa
wamebeba silaha.

Kutokana na hali hiyo inaele-
zwa kuwa watu wengi bado
wana wasiwasi  wakihofia
uwezekano wa kurejea kwa
mapigano katika mkoa wa Kivu
Kaskazini.

Mmoja wa wakazi muuza
duka katika mji wa Goma
Sammy Matabishi anasema
“Watu wanauoga..bado nina
hofu kwasababu wale waliole-
ta vurugu bado wako miongoni
mwetu na hatujui kinachoen-
delea kwa sasa.”

“Lakini cha kushangaza zaidi
ni kuwa hakuna anayekuja ku-
nunua bidhaa madukani mwe-
tu, wengi wamehamia Rwanda,
mji ulioko mpakani na Kongo
Bukavu, Kenya na Uganda,”
anasema

Wakati huo, M23 wakishere-
hekea ushindi mkubwa licha ya
kutangaza kusitisha mapigano,
serikali ya Kongo inaendelea
kukataa madai kwamba waasi
hao wameuteka kikamilifu mji
wa Goma.

Mamlaka ya DRC imekuwa
ikiwashutumu M23 kwa ku-
chukua ardhi yao kinyume cha
sheria kwa madai ya kupatiwa
msaada na Rwanda, huku ikia-
hidi kurejesha maeneo yaliyo-
potea.

Ingawa Rwanda imekuwa
ikikanusha mara kwa mara
kuhusika na kuunga mkono
waasi wa M23, majibu yake
yameanza kugeuka na kuwa
ya kujitetea, huku msemaji wa
serikali hiyo akieleza kuwa vita
vinavyoshuhudiwa karibu na
mpaka wao ni tishio kwa us-
alama wao.

Waasi sasa wanadaiwa ku-
sogea kusini kuelekea Bukavu,
mji mkuu wa Kivu Kaskazini,
na wameapa kufika katika mji
mkuu wa nchi hiyo, Kinshasa.

UNYANYASAJI

Wakati mashariki mwa Kon-
go inakumbwa na misukosuko
ya kisiasa, Ofisi ya Kamishna
Mkuu wa Haki za Binadamu
ya Umoja wa Mataifa inatahad-
harisha kuwa unyanyasaji wa
kijinsia unatumika kama silaha
ya vita na pande pinzani.

Daktari katika moja ya hos-
pitali binafsi katika eneo hilo
alithibitisha kauli ya Umoja wa
Mataifa, akisema taasisi yake
imepokea hadi sasa waathiriwa
10 wa ubakaji na unyanyasaji
wa kijinsia.

Inaelezwa kuwa ingawa
milio ya risasi na milipuko
mjini Goma imepungua, Sio
maeneo yote ambayo shughuli
za kila siku zimerejea kama
kawaida.
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MOROCCO

WA

Na Faustine Feliciane

OCHA wa Timu ya
Taifa ' Taifa Stars',
Hemed  Suleiman
'Morocco' amesema
katika wachezaji wa nje wa-
naocheza soka la kulipwa
hapa nchini, anavutiwa zaidi
na golikipa wa Yanga, Djigui
Diarra na kama angekuwa
Mtanzania angeisaidia sana
Stars.
Morocco akihojiwa katika
kituo kimoja cha luninga ji-
jini Dar es Salaam juzi usiku,

alisema Diara ni golikipa ali-
yekamilika na anaweza kuitu-
liza na kuiongoza vizuri timu
uwanjani.

"Kwa wachezaji wa nje wa-
naocheza hapa nchini, kwan-
gu mimi Diarra wa Yanga,
kama angekuwa Mtanzania
angetusaidia sana, unajua
hakuna eneo muhimu kwe-
nye timu kama la golikipa, ni
mchezaji mzuri na amekami-
lika," alisema Morocco.

Alisema kumtaja Diarra
kama mchezaji wake bora
wa  kigeni  wanaocheza

UWEZO
WA YANGA

soka la kulipwa hapa nchi-
ni, haimaanishi hakuna
wachezaji wengine wazuri
zaidi.

"Kuna wachezaji wengi
wazuri sana ambao wapo
kwenye ligi yetu wakitoka
nchi mbalimbali, lakini kwa
umuhimu wa nafasi na aina
ya uchezaji wake, Diarra ni
mchezaji aliyekamilika sana
kwenye nafasi yake, timu yoy-
ote ya taifa inahitaji uimara
wa mlinda mlango.

"Hata  ukiangalia pale
Yanga ni mchezaji tegemeo,

amekuwa chachu ya ma-
fanikio ya klabu yake, namna
anavyoanzisha ~mashambu-
lizi, namna anavyowapanga
mabeki wake..., yuko vizuri
kwa kweli," alisema Morocco
ambaye Desemba mwaka
huu ataiongoza Stars kwenye
fainali za Mataifa ya Afrika
(Afcon) 2025, akiwa kocha
Mkuu wa timu hiyo.

Taifa Stars mwaka huu
itashiriki fainali hizo kwa
mara ya pili mfululizo huku
pia zikiwa fainali zake za nne
kushiriki kwa ujumla wake.

=,
T

=

Mshindi namba moja wa mchezo wa Vishada, Omar Abdallah (katikati), akionesha kombe alilotwaa sambamba
na mshindi wa pili, Khamis Suleiman (kulia) na Mfaransa Hugo Beaomont, aliyeshika nafasi ya tatu katika
mashindano hayo yaliyofanyika Jumatatu katika Pwani ya Kiwengwa, Zanzibar. PICHA: HAWA ABDALLAH

Wazanzibar wang'ara vishada kimataifa

Na Hawa Abdallah,
ZANZIBAR

WACHEZAJI wa mchezo
wa Kurusha Vishada Baharini
kutoka Zanzibar wameng’ara
katika michuano ya kimataifa
ya mchezo huo iliyofanyika
juzi, Jumatatu katika Pwani
ya Kiwengwa na kushirikisha
jumla ya nchi nane.

Zanzibar imefanikiwa
kutoa mshindi wa kwanza
ambaye ni Omar Abdallah,
aliyezawadiwa medali na
kombe pamoja na kitita cha
Dola za Marekani 3,000 huku
nafasi ya pili ikichukuliwa na
Khamis Suleiman ambaye
alizawadiwa Dola 2,000,
wakati nafasi ya tatu ikichu-
kuliwa na Raia wa Ufaransa,
Hugo Beaomont, aliyezawadi-
wa Dola 1,000.

Nafasi ya nne ilikwenda

kwa Fadhil Pandu, aliyeza-
wadiwa Dola 200, wakati
mshindi wa tano Khamis Haji
alizawadiwa Dola 50, wote
wakiwa ni kutoka Zanzibar
isipokuwa Mfaransa huyo ali-
yeshika nafasi ya tatu.

Akizungumza katika hafla
ya fainali ya mashindano
hayo juzi, Katibu Mtendaji
wa Baraza la Taifa la Michezo
Zanzibar (BTMZ), Said Marin,
alisema Zanzibar imejipanga
katika kuimarisha utalii wa
michezo ili kuongeza idadi ya
wageni wanaotembelea hapa
nchini.

Alisema katika mashinda-
no hayo ya kimataifa wageni
mbalimbali wameshiriki iki-
wamo kutoka Ufaransa, Italia
na nchi nyingi za nje, hivyo
ni dhahiri kuwa mchezo huo
umekuwa na thamani kubwa
kwa kuitangaza Zanzibar

kimataifa.

"Tunaamini mchezo huu
wa leo umeipa sifa sana
Zanzibar katika anga za kima-
taifa na ndio lengo letu," alise-
ma.

Marin alisema Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar ku-
pitia baraza lake la michezo
imejipanga kuhakikisha kuwa
michezo yote inaimarika ili
kutoa nafasi kwa wachezaji
wa ndani kuendelea kushin-
dana katika sekta hiyo.

Aidha, katibu huyo alise-
ma kuwa vijana Wakizan-
zibari, wameonesha uko-
mavu katika mchezo huo na
kushika nafasi ya kwanza na
ya pili.

Naye Mkurugenzi wa Ka-
misheni ya Utalii Zanzibar,
Adili George, alisema malen-
go ya mchezo huo wa kima-
taifa wa vishada ni kuendelea

kuitangaza Zanzibar katika
sekta ya utalii kwenye mand-
hari nzuri ya bahari.

Alisema Kamisheni ya
Utalii imejipanga katika kue-
ndeleza mchezo huo kwa
vijana wote hapa nchini ili
kupata fursa ya kushindana
katika mashindano mengine
ya kimataifa.

Kwa upande wa mshindi
wa mashindano hayo, Omar
Abdallah, alisema vijana
wengi wanauwezo wa kush-
indana katika mashindano
hayo, lakini tatizo kubwa
uwezeshwaji umekuwa chan-
gamoto.

Alisema  ushindi  huo
alioupata kwa upande wake
umempa faraja kwa vile
amepata nafasi ya kushiriki
na washiriki kutoka mataifa
mengine na kupata uzoefu
zaidi.

Simba vyaliteka
Bunge Dodoma

Na Augusta Njoji, DODOMA

TIMU ya soka ya Simba ambayo
imefuzu robo fainali ya Kombe
la Shirikisho Afrika msimu huy,
imetinga bungeni na kushangili-
wa na wabunge baada ya Naibu
Spika wa Bunge, Mussa Zungu,
kutangaza uwapo wao mjengoni.

Simba ambayo ni klabu pe-
kee ya Tanzania inayoiwakilisha
kwenye michuano ya kimataifa,
wachezaji, benchi la ufundi na
menejimenti ya klabu hiyo wali-
tambulishwa jana bungeni katika
kipindi cha maswali na majibu na
Zungu.

Akiwatambulisha Naibu Spika
Zungu, alisema “Kwa taarifa ya
kipekee kwa mujibu wa mitandao
ya kijamii Simba ni klabu pekee
iliyopo kwenye michuano inayo-
simamiwa na CAF, Mheshimiwa
Tarimba mbona umekasirika? Mi-
chuano inasimamiwa na CAF kwa
Ukanda wa Afrika na ndio klabu
pekee ya Tanzania inayoshiriki
robo fainali kwa mara ya sita
mfululizo.”

Alisema pamoja na Simba kuna
Klabu ya Yanga ambayo ni timu
muhimu kwa umoja wa taifa na
kwamba namna Yanga na Simba
zinavyoitangaza Tanzania inam-
pa sifa sana Rais Samia Suluhu
Hassan.

“Tanzania inakuwa kwenye
ramani ya Afrika na Dunia kwa
klabu hizi mbili muhimu kwa
taifa letu,"alisema.

Mwenge kutofanya

makosa tena Z'bar
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Mwenge SC imesema
itahakikisha haifanyi makosa yoy-
ote ya kupoteza alama tatu katika
michezo yao ya ugenini ambayo
watacheza Unguja.

Mwenge SC bado ipo Kkatika
mstari wa hatari wa kushuka dara-
ja kutokana na kuwa na pointi 19
zinazoiweka nafasi ya 13 katika
msimamo wa Ligi Kuu Zanzibar
yenye timu 16.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha Mkuu wa timu hiyo, Omar
Khamis ‘Matu’ alisema anajua ligi
hiyo ina ushindani mkubwa hasa
katika mzunguko huu wa mwisho,
l[akini amejipanga kukabiliana na
vishindo vyote.

Alisema kushinda mchezo wake
wa kwanza katika mzunguko huu
wa lala salama kunaendelea kumpa
ari na nguvu ya kushinda michezo
mingine.

“Ligi bado ni ngumu sana, kila
mmoja Yyupo kuhakikisha ana-
timiza mipango yake aliyojipangia,
kuna wanaoutaka ubingwa na wale
ambao wanahitaji kubaki Ligi Kuu”
alisema.
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RASHFORD BASI TENA UNITED

MSHAMBULIAJT wa England, Marcus Rashford, am-
baye amejiunga na Klabu ya Aston Villa kwa mkopo,
huenda asicheze tena Manchester United kwa vile uhu-
siano kati ya mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 27
na timu hiyo ya Old Trafford umesambaratika. (Guard-
ian)

KLUIVERT ATAJWA NEWCASTLE

NEWCASTLE United inajiandaa kumsajili mshambu-
liaji wa Bournemouth na Uholanzi, Justin Kluivert mwe-
nye umri wa miaka 25, kama msimu wa majira ya joto
itampoteza Alexander Isak, 25. (Sun)

GUEHI AWA LULU EPL

NEWCASTLE United na Tottenham Hotspur huenda
zikafufua nia ya kumsajili mlinzi wa Crystal Palace, Marc
Guehi mwenye umri wa miaka 24, msimu wa majira ya
joto atakapoingia mwaka wa mwisho wa mkataba wake,
baada ya Spurs kukataliwa ofa yao mwishoni mwa diri-
sha la Januari. (Sky Sports)

WILLIAMS ATAKIWA ARSENAL
WINGA wa Athletic Bilbao na Hispania, Nico Williams

mwenye umri wa miaka 22, ni kipaumbele cha usajili wa

Kocha wa Arsenal, Mikel Arteta. (Football transfer)

JORGINHO SAFI FLAMENGO

KIUNGO wa Arsenal na Timu ya Taifa ya Italia, Jorgin-
ho mwenye umri wa miaka 33, ametia saini makubaliano
ya awali ya mkataba wa kujiunga na Flamengo ya Brazil
msimu ujao wakati mkataba wake na ‘washikabunduki'
utakapokamilika. (Mirror)

CONTE ALIA KUMKOSA GARNACHO

KOCHA wa Napoli, Antonio Conte, amesikitishwa na
hatua ya klabu hiyo kutomsajili winga wa Manchester
United na Argentina, Alejandro Garnacho mwenye umri
wa miaka 20, au mshambuliaji wa Ujerumani, Karim
Adeyemi mwenye miaka 23, kutoka Borussia Dortmund,
katika dirisha la Januari baada ya kumuuza winga wa
Georgia, Khvicha Kvaratskhelia (23), kwa Paris St-Ger-
main. (Sky Sports Italia)

NKUNKU NA UNITED, BAYERN
KLABU ya Manchester United na Bayern Munich

zote zilimtaka mshambuliaji wa Ufaransa, Christopher
Nkunku mwenye umri wa miaka 27 katika dirisha la
Januari. (Mail)

ARSENAL PATUPU JANUARI

ARSENAL haikumsajili mchezaji yeyote katika uham-
isho wa Januari, lakini mikataba ya mshambuliaji wa RB
Leipzig na Slovenia, Benjamin Sesko mwenye umri wa
miaka 21 na kiungo wa kati wa Real Sociedad na Hispa-
nia, Martin Zubimendi mwenye miaka 26, huenda ika-
ongezwa. (Football.London)

TRUFFERT NA EVERTON

KLABU ya Everton inashughulikia mpango wa kum-
sajili beki wa kushoto wa Rennes na Ufaransa, Adrien
Truffert, 23. (Mail)

GLASNER AMTAKA PAVLOVIC

KOCHA wa Crystal Palace, Oliver Glasner, anataka
kumsajili kiungo wa AC Milan na Serbia, Strahinja Pav-
lovic mwenye umri wa miaka 23, kwa mkataba wa pauni
milioni 25. (Sun)

KROUPI AFIKIRIWA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur inafikiria kumsajili
mshambuliaji wa Lorient, Eli Junior Kroupi mwenye
umri wa miaka 18, ambaye pia anawindwa na Chelsea na
West Ham. (Football Insider)

RONALDO AFIKISHA USHINDI

MECHI 700 NGAZI YA KLABU

® @ ® Pia ametupia jumla ya mabao
923, huku mafanikio yake makubwa

RIYADH, Saudi Arabia

RISTIANO Ronaldo

amesherehekea ushindi

wake wa 700 kwa ngazi ya

klabu katika maisha yake
ya soka kwa kufunga mabao mawili
wakati akiiongoza Al Nassr kushinda
4-0 dhidi ya Al Wasl ya Iran kwenye
Ligi ya Mabingwa Asia Jumatatu usi-
ku.

Ushindi huo umekuja siku
mbili tu kabla ya fowadi
huyo wa Ureno kushere

hekea kutimiza umri wa mi
aka 40 ya kuzaliwa kwake.

Nahodha huyo wa Al Nassr alianza
kufunga kwa penalti huku timu yake
ikishinda mara nne mfululizo katika
mashindano yote na kufuzu kuingia
hatua ya mtoano ya Ligi ya Mabing-
wa Asia.

Huo ulikuwa ni ushindi wa 66 kwa

akiyapata akiwa...

Ronaldo akiwa na Al Nassr tangu
ajiunge na klabu hiyo ya Saudia De-
semba 2022 baada ya kukatiza mka-
taba wake na Manchester United.

Mshindi huyo mara tano wa tuzo
ya Ballon d'Or, alianza soka lake la
kulipwa Agosti 2002.

Ronaldo alishinda michezo 13
akiwa na Sporting CP kabla ya ku-
wasili Old Trafford mwaka 2003 na
kushinda mechi 214 katika vipindi
viwili akiwa na United, akifunga ma-
bao 145 katika mechi 346.

Real Madrid ndipo ambapo Ron-
aldo alipata mafanikio yake mengi
kwani alishindi mara 315 akiwa na
'Los Blancos' hao na kunyanyua
mataji 15, yakiwamo manne ya Ligi

ya Mabingwa Ulaya.

Ronaldo alishinda mechi 92 akiwa
na Juventus katika misimu mitatu
kabla ya kurejea Manchester United
Agosti 2021.

Mshambuliaji wa Inter Miami ya
Marekani, Lionel Messi, ameshinda
michezo 613 katika ngazi ya klabu,
ikijumuisha 542 akiwa na Barcelona.

Ronaldo alikuwa amefunga ma-
bao 921 kufikia Januari 30, huku
mabao yake hayo mawili sasa yakim-
fanya kufikisha jumla ya mabao 923
katika maisha yake ya soka.

Nahodha huyo wa Ureno pia ana-
shikilia rekodi ya dunia ya wanaume
kwa kufunga mabao mengi ya ki-
mataifa akiwa na mabao 135.



22 NipaShe Jumatano Februari 5, 2025

HABARI MICHEZO

MANCHESTER, England ’

LABU ya Manchester City imekamilisha usajili wa )
‘ Nicolas Gonzalez kutoka FC Porto katika
siku ya mwisho juzi.

ESPN iliripoti mapema Jumatatu
kwamba timu hizo mbili zilikuwa kwenye ma-
zungumzo juu ya hatima yake na klabu hiyo
ya Ligi Kuu England hazikuweka wazi kitita
kilichotolewa kwa ada ya mchezaji huyo, la-
kini inaaminika kwamba ni euro milioni 60.

Ametia saini mkataba utakaomalizika
2029 na inadaiwa Porto haikuwa tayari J
kupunguza thamani ya mchezaji huyo
kwa sababu sehemu ya malipo itapewa
klabu yake ya zamani ya Gonzalez, Bar-
celona.

Raia huyo wa Hispania alihamia
Ureno kutoka LaLiga mwaka 2023 na
chanzo kimeiambia ESPN kwamba
malipo yanayodaiwa na Barcelona
iwapo Gonzalez atahama yanaweza
kuwa ya juu hadi asilimia 40 ya ada
yote ya uhamisho.

"Hii ni fursa nzuri kwangu katika
hatua hii ya uchezaji wangu," alise-
ma Gonzalez.

"Nina umri wa miaka 23, na nina-
taka kujijaribu Uingereza. Hakuna
klabu bora zaidi kuliko Manchester
kwangu kufanya hivyo.

"Angalia kikosi walichonacho hapa, kimejaa wachezaji
wa kiwango cha kimataifa. Hakuna mwanasoka duniani
ambaye hangependa kuwa sehemu ya timu hii.

"Najua sifa aliyonayo kocha Pep Guardiola na siwezi |
kusubiri kufanya kazi naye. Kwa kweli, nina heshima, ana-
taka nicheze katika timu yake.

"Nimefurahi sana. Nataka tu kukutana na wachezaji
wenzangu, na wafanyakazi wa hapa na kucheza mbele ya
mashabiki wa City!"

Uhamisho huo unachukua matumizi ya City Januari
hadi karibu euro milioni 210 baada ya ununuzi wa Omar
Marmoush, Abdukodir Khusanov na Vitor Reis pamoja na
Gonzalez.

City

Spurs yazikau Arsenal,
Chelsea kumtwaa Tel

LONDON, England Bayern mwishoni mwa
Januari huku akitafuta

TOTTENHAM Hotspur muda zaidi wa kucheza.

imezipiku Arsenal, Chel-
sea na Manchester United
kumsajili mshambuliaji
chipukizi wa Bayern Mu-
nich, Mathys Tel kwa
mkopo na bila kipengele
cha kumnunua jumla.
Ilibainika kuwa Tel ali-
kuwa na nia ya kuondoka

Mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 19, amean-
za mechi nne pekee kati-
ka michuano yote msimu
huu huku akicheza mechi
kumi zaidi akitokea ben-
chi.

Chelsea ilikuwa ikim-
fuatilia kwa makini nyota

huyo wa Kimataifa wa Ufaransa, ambaye
alifunga mabao kumi msimu uliopita
licha ya kuwa alipewa dakika chache,
lakini ikakataliwa.

Spurs pia ilionekana kukataliwa baa-
da ya kukataa ada ya euro milioni 60 na
Bayern na wawakilishi wake kukataa
uhamisho wa kudumu.

Lakini pande hizo mbili zilifikia azi-
mio la kushtukiza Jumatatu usiku, na
Tel kukataa ofa kutoka kwa Arsenal,
Aston Villa na Man United kusaini mka-
taba wa mkopo wa miezi sita na Totten-
ham.

Licha ya hapo awali kudhaniwa kuwa
mkopo wa moja kwa moja, Spurs inari-
potiwa kupata chaguo la kumnunua Tel
msimu wa majira ya joto kwa ada ya
kati ya euro milioni 55 hadi 60.

Chelsea
yamtoa
Chilwell
kwa
Palace

LONDON, England

KLABU ya Crystal Palace imemsajili
rasmi Ben Chilwell aliyeondoka Chel-
sea kwa mkataba wa mkopo kwa muda
uliosalia wa msimu huu.

Kocha Enzo Maresca aliweka wazi

kuwa hakuna nafasi kwenye kikosi

chake kwa Chilwell mwanzoni
mwa msimu huu.

Muitaliano huyo ametimiza

neno lake, na kumpa beki

huyo wa kushoto mwenye
umri wa miaka 28, jumla
ya dakika 45 katika
mashindano yote.

Chilwell hakuon-
ekana hata katika
mojawapo ya kiko-
si cha siku ya me-
chi cha Ligi Kuu
ya klabu hiyo,
achilia mbali kuin-

gia uwanjani.
Palace wame-
~ kubali mkopo wa miezi
' sita kwa Chilwell, ambaye
bado ana mkataba Chelsea

e hadi Juni 2027.

Kutokana na jeraha la mwisho la
msimu kwa Chadi Riad, Tyrick Mitchell
alikuwa beki pekee wa kushoto wa Pal-
ace kabla ya kuwasili kwa Chilwell.

Chilwell hajaanza mechi yoyote ya
Ligi Kuu England tangu awe nahodha
wa Chelsea na kutoka sare ya mabao 2-2
na Brentford Jumamosi ya kwanza ya
Machi 2024 - zaidi ya miezi 11 iliyopita.
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Fadlu: Simba ugenini
kama nyumbani

INATOKA UKURASA 24

Michezo Nipashe (KTDMN), Sim-
ba imeshinda mechi za ugenini
dhidi ya Azam FC mabao 2-0,
bao 1-0 dhidi ya Dodoma Jiji,
Prisons, Mashujaa FC, Pamba Jiji
na Singida Black Stars, 5-2 dhidi
ya Kagera Sugar, na 3-0 dhidi
ya Tabora United.

Fadlu ali-
washukuru
mashabiki
wa soka
mkoani
Tabora,
akiwata-
ka na wa
Manyara
kufanya
kama wa-
livyofanya
wenzao il
wawape
zawadi ya

ushindi.

"Nadhani hata Manyara ita-
kuwa kama Tabora, ningeom-
ba iwe zaidi, na sisi tutawapa
zawadi ya ushindi kwani tumed-
hamiria kwenda kuchukua pointi
tatu zingine," alisema Fadlu.

Wakati huo huo, Daktari wa
Simba, Edwin Kagoba, amewa-
toa hofu wanachama na masha-
biki wa klabu hiyo juu ya afya
ya Kibu Denis, ambaye aliumia
kwenye mchezo uliopita.

Alisema japo kuna wasiwasi
kama atatumika au la kwenye
mchezo wa kesho dhidi ya
Fountain Gate, lakini hajapata
majeraha ya kumweka nje ya
uwanja kwa muda mrefu.

"Ni kweli mchezaji wetu Kibu
alipata matatizo kwenye mguu
wake wa kushoto katika mchezo
dhidi ya Tabora United. Alikuwa
na shida sehemu mbili, kwenye
‘enka’, na sehemu ya robo tatu
va chini ya mguu, hali yake kwa
sasa iko vizuri, anaendelea na
matibabu, yuko kwenye hatua
va pili ya matibabu, tunatege-
mea leo (jana) au kesho (leo),
atakapopita kwenye hatua zote
za matibabu anaweza kuwapo
kwenye mchezo wetu ujao.

"lla hii ni nusu kwa nusu
kuwapo, kuna vitu tunavianga-
lia leo na kesho, lakini niwatoe
hofu wanachama na mashabiki
wa Simba kwamba hali yake si
mbaya si ya kumweka nje muda
mrefu," alisema daktari huyo.

Wachezaji, benchi la ufundi
na pamoja na Uongozi wa klabu
hiyo, jana walilitembelea Bunge
[a Jamhuri ya Muungano lina-
Dodoma.

Simba iliweka kambi ya muda
kujiandaa na mchezo wa kesho
dhidi ya Fountain Gate, mkoani
Manyara.

TSHABALALA: KWA SASA KILA
MECHI KWETU NI MUHIMU

Na Faustine Feliciane

AHODHA wa Simba,
Mohamed Hussein
'Tshabalala’, amesema
kwa sasa wameingia
mzunguko wa pili wa Ligi Kuu
Bara ambapo hawatakiwi kufan-
ya makosa yoyote yatakayowa-
fanya kudodosha pointi.
Tshabalala amesema kutoka-

wanavuna pointi tatu.
Akizungumza na Nipashe jana
muda mfupi baada ya kutoka
bungeni walipoalikwa kwenda
kupongezwa kwa kufika hatua
ya robo fainali ya michuano ya
Kombe la Shirikisho Afrika, alise-
ma watahakikisha wanazidi ku-
pambana na kuongeza umakini.
"Tumeingia mzunguko wa pili
wa Ligi Kuu, ni wa lala salama,

galia mwisho wa mzunguko huu
itakuwa kwenye nafasi gani,
Simba tunalifahamu hilo, na sisi
tunazidi kuongeza umakini ku-
hakikisha tunafanya vizuri.

"Kila mechi kwetu kwa sasa ni
muhimu na tunaicheza kwa uma-
kini mkubwa, hii ni hatua am-
bayo ukipoteza pointi inakugha-
rimu sana.., kama wachezaji
tutaendelea kupambana na ku-

kiwa kuibuka na ushindi wa ma-
bao 3-0 mbele ya Tabora United
kwenye Uwanja wa Ali Hassan
Mwinyi mkoani Tabora, kesho
itashuka tena uwanjani kucheza
na Fountain Gate mkoani Man-
yara.

Mpaka sasa Simba wanaon-
goza katika msimamo wa Ligi
Kuu wakiwa na pointi 43 waki-
fuatiwva na watani zao, Yanga
wenye pointi 42 huku Azam FC
wakishika nafasi ya tatu wakiwa

na na umuhimu huo, kila mch- kila timu ina- pambana hakikisha tunapata ushindi kila
ezo kwao wanauchukulia kwa kuhakikisha g inafanya mchezo," alisema Zimbwe.
umuhimu mkubwa kuhakikisha — vizuri  ili kuan- Baada ya juzi Simba kufani-

WANGU HUU...

na pointi 36.

Kiungo wa
Arsenal,
Mwingereza,
Declan Rice
(kushoto),
akiwania
mpira na
Kiungo wa
Manchester
City, Mreno
Bernardo
Silva (kulia),
kwenye
mechi ya
Ligi Kuu
England
iliyvopigwa
Uwanja wa
Emirates
mwishoni
mwa wiki
na Arsenal
kushinda
mabao 5-1.
PICHA:
MTANDAO

Tabora hasira sasa
kwa Namungo FC

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kupokea kichapo cha mabao
3-0 dhidi ya Simba, Jumabpili iliyopita kwe-
nye Uwanja wa Ali Hassan Mwinyi, timu ya
Tabora United, leo itashuka tena uwanjani
hapo ikiwa na lengo la kumalizia hasira zake
dhidi ya Namungo FC.

Wakati Tabora ikiuchukulia mchezo huo
kuwa ni wa kutaka kuwafariji mashabiki
wake kwa kipigo, Kocha Mkuu wa Namun-
g0, Juma Mgunda, alisema wapinzani wao
wasichukulie kuwa utakuwa mchezo rahisi
kwao.

Ofisa Habari wa Tabora United, Chris-
tina Mwagala, alisema hawatokubali tena
matokeo mabaya kwenye uwanja wao wa
nyumbani, na hasira zote za kufungwa na
Simba watazimalizia kwa Namungo.

"Matokeo mabaya dhidi ya Simba yasitu-
vunje moyo, na wala yasitutoe kwenye reli,
tunajua mzunguko wa pili hatukuuanza
vizuri, lakini tunawataka mashabiki wetu
waje kwa wingi uwanjani, tunawahakikishia
kuwa tunafanya kila njia ili tuwafute macho-
zi," alisema Christina.

Kocha Mkuu wa Namungo, Juma Mgun-
da, amesema maandalizi yamekamilika na
wachezaji wake wako tayari kwa mchezo
huo ambao alisema utakuwa mgumu.

"Tunakwenda kucheza na Tabora United,
tunawaheshimu, ni moja ya timu nzuri sana,
imeimarika kwenye kila idara, ni washinda-
ni, tunacheza nao haijalishi wametoka ku-
fungwa na nani, japo tunajua ni ngumu kwa
sababu hawatotaka kufungwa tena.

"Sisi tunaingia tukiwa na kikosi chetu am-
bacho kimeimarika kwa kuongeza baadhi
ya wachezaji kwenye dirisha dogo, nime-
waona, nadhani wataongeza kitu," alisema
Mgunda.

Wakati Tabora United, ikiwa kwenye
nafasi ya tano na pointi zake 25, Namungo
inakamata nafasi ya 12, ikiwa na pointi 17,
zote zikiwa zimecheza michezo 16.

Mechi nyingine itapigwa Uwanja wa Jam-
huri Dodoma, wakati wenyeji, Dodoma Jiji
wakiikaribisha Pamba Jiji.

Dodoma Jiji itaingia uwanjani ikiwa na-
fasi ya tisa na pointi zake 19, huku Pamba
Jiji ikiwa nafasi ya 14 na pointi 12 ilizovuna
hadi sasa.

Ramovic kusaka
ushindi wake wa
saba Ligi Kuu
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kusajiliwa kwake kwenye dirisha dogo.

"Tumeona bado hajawa fiti kucheza,
hatuwezi kulazimisha acheze kwa haraka,
anaweza kupata majeraha, taratibu tu-
namweka fiti na atakapokuwa tayari atai-
tumikia timu," alisema.

Kwa upande wa Kocha wa KenGold,
Omari Kapilima, alisema ana imani na
kikosi chake kutokana na maboresho wali-
yoyafanya.

"Tumeongeza wachezaji wenye uzoefu
mkubwa na Ligi Kuu, nina imani mchezo
wa kesho tunaweza kupambania na kuz-
ipata pointi tatu," alisema Kapilima.

Aliongezea kuwa hawataweza kumtu-
mia Morrison kwa sababu ni majeruhi,
anaendelea kupona.

KenGold inakutana na Yanga huku
ikiwa inaburuza mkia kutokana na kujiku-
sanyia pointi sita pekee katika michezo 16
waliyocheza, wakizidiwa ponti 36 na wap-
inzani wao hao waliopo kwenye nafasi ya
pili katika msimamo wa ligi hiyo.
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Nipashe

Ramovic
kusaka
ushindi

wake
wa saba
Ligi Kuu

® @ 04zitaka pointi
tatu kwa KenGold FC

o

iliyoboreshwa, atoa pia
sababu Jonathan Ikangalombo...

Na Faustine Feliciane

KIWA tayari amei-

ongoza timu yake

kupata ushindi

kwenye  michezo
sita mfululizo ya Ligi Kuu
aliyoisimamia akiwa Ko-
cha Mkuu wa Yanga, Sead
Ramovic, leo ana kibarua
kingine cha kusaka ushindi
wa saba kwenye mchezo
dhidi ya KenGold FC utaka-
opigwa Uwanja wa KMC
Complex uliopo Mwenge,
Dar es Salaam.

Yanga inawakaribisha
KenGold huku ikitoka kupa-
ta ushindi mnono wa mabao
4-0 dhidi ya Kagera Sugar
juzi kwenye uwanja huo.

KenGold  wanawakabili
Yanga leo huku wakiwa na
kikosi kilichoboreshwa kwa
kuongezwa nguvu baada
ya kufanya usajili mkubwa
katika dirisha dogo la Janu-
ari, ambapo kina baadhi ya
nyota wakubwa wakiwamo
mchezaji wa zamani wa Yan-
ga na Simba, Bernad Morri-
son na Kelvin Yondani.

Hata hivyo, taarifa za nda-
ni zinadai Morrison anaweza

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

akaukosa mchezo wa leo ku-
tokana na kuwa majeruhi.

Kocha wa Yanga, Ramovic
akizungumzia mchezo wa
leo, jana alisema watajitahidi
kutumia nafasi katika mipira
itakayodondoka nyuma ya
mstari wa mabeki wa wap-
inzani wao.

Alisema anaamini mchezo
utakuwa mgumu kutokana
na maboresho ya kikosi cha
wapinzani wao hao, lakini
lazima wapambane kupata
ushindi.

"Yanga tumechukua ub-
ingwa wa Ligi Kuu misimu
mitatu mfululizo, tunataka
ubingwa wa nne, sasa ili ku-
fikia hapo ni lazima kush-
inda mchezo huu wa kesho
(leo), tunatakiwa kupam-
bana, kutumia vizuri nafasi
tutakazozitengeneza, lakini
pia kuwa na nidhamu kwe-
nye kujilinda,"” alisema.

Aidha, Ramovic amegu-
sia kuhusu mchezaji wake
mpya, Jonathan Ikangalom-
bo ambaye bado hajaanza
kuichezea timu hiyo tangu
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Mshambuliaji kinara wa mabao Yanga, Clement Mzize.
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Fadlu: Simba
ugenini kama
nyumbani

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Simba, Fadlu
Davids, ameonekana kukoshwa
na idadi kubwa ya mashabiki
wa soka wanaojitokeza mikoa-
ni, akisema imekuwa chachu ya
wachezaji wake kucheza kwa
kujituma na kupata ushindi kwa
asilimia 100 kwenye michezo
ya ugenini ya Ligi Kuu Tanzania
Bara ambayo imekuwa kama ipo
nyumbani.
jana, ambako timu hiyo imeweka
kambi ya muda kabla ya kuivaa
Fountain Gate, katika mechi ya
raundi ya 17 ya Ligi Kuu itakay-
opigwa kesho, Uwanja wa Tanza-
nite Kwaraa uliopo Babati mkoani
Manyara, kocha huyo alisema
ameshangazwa na idadi kubwa
ya mashabiki wanavyojitokeza
kwenye viwanja vya mikoani, na
cha ajabu zaidi ni kwamba zaidi
ya asilimia 90 wamekuwa waki-
ishangilia Simba kwa nguvu zote,
kitu ambacho kinamfanya yeye
na wachezaji wake kufanya kila
juhudi kuhakikisha wanaondoka
uwanjani na furaha baada va
mchezo.

"Nimeona kwenye michezo min-
gi mikoani, kumekuwa na masha-
biki wengi uwanjani na wanaku-
wa wanatushangilia sisi, kwenye
Uwanja wa Ali Hassan Mwinyi
mashabiki walitia fora, walijitoke-
za kwa wingi zaidi, uwanja ulijaa
sana, na karibuni wote walikuwa
upande wetu, utagundua hilo bao
l[inapofungwa, uwanja mzima
unasimama kushangilia, tulikuwa
ugenini, lakini ni kama nyumbani
tu, hili pamoja na mambo men-
gine ya ufundi na mifumo, lakini
nalo kiasi kikubwa linatusukuma

sana kupata ushindi," alisema.

Simba imeshinda mechi
zote nane ilizocheza
ugenini mpaka sasa,
ikiwa kinara wa kus-
hinda mechi nyingi
za ugenini mpaka
. sasa.
Kwa mujibu wa Ki-
tengo cha Takwimu za

7708567541002
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