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I
NGAWA wachezaji wengi wame-funzwa kutumia miguu yote kwa usawa, wengine wanaweza kuwa na upendeleo wa asili kwa mguu mmoja juu ya mwingine. Katika soka, wachezaji huwa na mguu unaotawala au wanaopendelea ambao hutumia kwa udhibiti mkubwa, usahihi na nguvu.Hata hivyo, inaweza pia kuwa hasara ikiwa timu pinzani inafahamu udhaifu wa mchezaji na inaweza kumdhibiti kwa ulinzi ipasavyo.

Kumekuwa na wachezaji wengi wenye mafanikio wa mguu mmoja katika histo-ria ya soka, kama vile Diego Maradona, ambaye anachukuliwa kuwa mmoja wa wachezaji bora wa wakati wote, licha ya kutumia mguu wa kushoto pekee.Acha sasa tuangalie wachezaji watano wa kiwango cha dunia ambao huwa wa-natumia mara chache zaidi miguu yao dhaifu...

#5 Bernardo Silva (Manchester City)
Bernardo Silva ni kiungo mshambu-liaji mahiri anayejulikana kwa wepesi wake na ubunifu. Ni mwanasoka mwe-nye kipaji cha kiufundi ambaye anas-tareheshwa na mpira miguuni mwake 

na ana ujuzi bora wa kudhibiti.Silva pia anafahamika kwa ukimbiaji wake wa akili na uwezo wa kutengen-eza nafasi za kufunga kwa wachezaji wenzake pamoja na pasi zake sahihi. Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ureno ni mchezaji mwenye juhudi ambaye hu-changia katika safu ya ulinzi na usham-buliaji, na kumfanya kuwa mtu muhimu kwa timu yoyote.
Silva ni mchezaji anayetumia mguu wa kushoto na ni nadra kumuona aki-jaribu kupiga shuti au hata pasi kwa kutumia mguu wake wa kulia. Licha ya hayo, anaendelea kuwa mmoja wa viun-go wabunifu kwenye Ligi Kuu England.

#4 Angel Di Maria ( Juventus)Angel Di Maria ni winga anayetumia mguu wa kushoto ambaye anafahamika kwa ubora wake wa kipekee na uwezo wa kucheza chenga. Kwa kiasi kikubwa ni mchezaji mwenye mguu mmoja, anayetegemea sana mguu wake wa ku-shoto kudhibiti, kutoa pasi na kupiga mpira.
Licha ya hayo, Di Maria amekuwa na mafanikio katika kiwango cha juu zaidi cha soka na anachukuliwa kuwa mmoja wa mawinga bora wa kizazi chake.Anafidia uchezaji wake wa mguu mmoja kwa kasi, wepesi na maono, jam-

bo ambalo linamfanya kuwa mchezaji mgumu kwa mabeki kumzuia. Uwezo wa Di Maria kuwapiga mabeki na kutoa krosi hatari kwa mguu wake wa kushoto umekuwa jambo muhimu katika ma-fanikio yake katika maisha yake yote ya soka.
Kwa sasa, akiwa Juventus, nyota huyo wa Argentina amepita kiwango chake, lakini alichangia kwa kiasi kikubwa ka-tika ushindi wa La Albiceleste kwenye Kombe la Dunia mwaka jana nchini Qa-tar, hata kufunga bao katika fainali dhidi ya Ufaransa.

#3 Kyle Walker (Manchester City)Kyle Walker ni beki wa pembeni wa kisasa ambaye anafanya vema katika safu ya ulinzi. Ana kasi ya kipekee, in-ayomfanya kuwa mali muhimu, haswa wakati wa mabadiliko ya ulinzi. Walker pia anajulikana kwa krosi zake sahihi na kukimbia kwa kupishana, ambayo hutoa tishio la ziada la mashambulizi kwa timu yake.
Walker mara nyingi huwa na mguu wa kulia. Yeye si maskini na mguu wake dhaifu, lakini ni nadra kumuona akiu-tumia. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 32, kwa kawaida huwekwa kwe-nye ubavu wa kulia na kwa hiyo, hajawa-hi kuhitajika kutumia mguu wake wa 

isikupite
HAT-TRICK Cristiano Ronaldo aliyofunga juzi Ligi Kuu Saudi Arabia dhidi ya Damac, ni ya pili kwake kwenye ligi hiyo, lakini inamfanya kufikisha mabao nane katika mechi tano alizoi-chezea Al-Nassr hadi sasa, akiwa amehusika kwenye mabao 10 baada ya kutupia nane na kutoa ‘assists’ mbili. Hivyo zinamfanya kuwa katika mbio za kuwania Kiatu cha Dhahabu. Kinara wa mabao hadi sasa kwenye ligi hiyo amecheka na nyavu mara 13.

Wachezaji Wa5 ambao mara chache hutumia mguu dhaifu

kushoto.

#2 Paulo Dybala (AS Roma)Paulo Dybala aliondoka Juventus na ku-jiunga na AS Roma kama mchezaji huru msimu uliopita. Ni hatua ambayo imefan-ya maajabu kwa mshambuliaji huyo wa Argentina kwani ameweka kiwango chake katika Uwanja wa Olimpico.
Dybala amekuwa mchezaji bora wa Roma hadi sasa msimu huu, akifunga ma-bao 11 na kutoa asisti saba katika mechi 22 za mashindano yote akiwa na ‘Giallorossi’ hao. Mchezaji huyo mwenye umri wa mi-aka 29, ana nguvu kwenye mguu wake wa kushoto tu.

Lakini Dybala ana uwezo wa kukwepa upungufu huo kutokana na sifa zake za kiufundi na ubunifu kwenye medani ya soka.

#1 Lionel Messi (Paris Saint-Ger-main)
Lionel Messi anachukuliwa kuwa mmo-ja wa wanasoka bora wa wakati wote. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 35, ni mmoja wa washambuliaji walioji-panga vema katika historia ya mchezo huo na ameshinda takriban mataji yote makubwa aliyowahi kuwania.

Hivi majuzi zaidi, Messi aliivusha Ar-gentina na kutwaa ubingwa wa Kombe la Dunia na kutwaa Mpira wa Dhahabu uli-otolewa kwa mchezaji bora wa michuano hiyo. Mshindi huyo mara saba wa tuzo ya Ballon d’Or ni mchezaji anayetumia mguu wa kushoto na ingawa anafahamu vizuri mguu wake dhaifu, huwa anautumia mara chache sana.
Messi ameridhika kufanya yote kwa mguu wake wa kushoto, akiwapiga chen-ga wapinzani na kutengeneza nafasi. Ameonyesha kwamba kutumia miguu yote miwili si lazima.

Klabu zenye mashabiKi ‘vichaa’ zaidi duniani 12 - 13

Messi
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WATU wawili wanadaiwa kujinyonga 
katika matukio tofauti mjini Sirari na Ki-
jiji cha Kubiterere, akiwamo Mwanafun-
zi wa Shule ya Sekondari Nyansinsina, 
Kata ya Regicheri, Christina Edward.
Mbali na mwanafunzi huyo, pia kuna 
kifo cha Tino Happy Onyango mwenye 
umri wa kati ya miaka 28 hadi 35 
anayedaiwa kuwa raia wa Kenya, 
anayedaiwa kukutwa amejinyonga 
ndani ya chumba kwenye nyumba...

ZIADA Jafari (40), mkazi wa Wilaya 
ya Masasi mkoani Mtwara amekutwa 
ameuawa na mwili wake kutupwa pem-
bezoni mwa barabara.
Akithibitisha kutokea kwa mauaji hayo 
jana mkoani Mtwara, Kaimu kamanda 
wa Polisi Mkoa wa Mtwara, Kamishna 
Msaidizi wa Polisi, Hamisi Ramadha-
mani, alisema tukio hilo lilitokea juzi 
wilayani hapa majira ya sita usiku...

VIKUNDI 37 vya wanawake, vijana na 
watu wenye ulemavu Manispaa ya 
Mpanda mkoani Katavi vimefikishwa 
mahakamani kwa kushindwa kurejesha 
Sh. milioni 61.5 ambazo ni fedha za miko-
po itokanayo na asilimia 10 za mapato ya 
ndani ya halmashauri.
Kaimu Mkuu Idara ya Maendeleo...

MWanafunZi, Raia 
Wa kenya WadaiWa 
kujinyonga taRiMe

auaWa, MWili Wake
WatupWa baRabaRani

WafikishWa koRtini kWa 
kushindWa kuRejesha 
Mikopo ya halMashauRi  
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ACT waibuka na madai 
mazito uwanja wa ndege

siri kasi  ya 
ongezeko  la 

‘single mothers’ 
yafichuliwa 

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, 
akihutubia wakati akifunga Jukwaa la 
Uwekezaji na Biashara kati ya Tanzania na 
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Mabadiliko ya nne yagusa 
Baraza la Mawaziri, RC, maka-
tibu wakuu...Endelea ukurasa 2

Panga 
laPita 

Hamisi Mwinyijuma
 naibu WaZiRi MicheZo

Dk Fracis Michael
Mkuu Wa Mkoa songWe

Omary Mgumba 
aMetenguliWa

Mashimba Ndaki
aMetenguliWa

Abdallah Ulega
WaZiRi Wa Mifugo

Cyprian Luhemeja
naibu katibu Mkuu- Maji

Christina Mndeme 
Mkuu Wa Mkoa shinyanga

Ramadhan kailima
MkuRugenZi Wa nec



Jumatatu Februari 27, 20232

HABARI KITAIFA

Panga la Samia lapita 
Na Mwandishi Wetu

PANGA limepita! Katika kile kinachoweza 
kutafsiriwa kufanyiwa kazi kauli yake ya 
mwishoni mwa mwaka jana wakati wa Mku-
tano Mkuu wa CCM jijini Dodoma, Rais Samia 
Suluhu Hassan amefanya mabadiliko madogo 
kwenye Baraza lake la Mawaziri, makatibu 
wakuu na wakuu wa mikoa na taasisi za seri-
kali.

Katika mabadiliko hayo, baadhi ya watend-
aji wamewekwa na wengine kupandishwa 
kwenye nafasi za juu zilizokuwa zinashikiliwa 
na mabosi wao.

Ni pangua pangua ya nne kwenye baraza 
tangu Rais Samia aingie madarakani Machi 19, 
2021, mabadiliko hayo yakifanyika siku 12 tan-
gu ulipotangazwa uteuzi mpya wa mawaziri 
wa Maliasili na Utalii pamoja na Utamaduni, 
Sanaa na Michezo.

Katika uteuzi uliofanyika jana, maofisa 
wanne wa Ofisi ya Rais, Mkurugenzi wa Uch-
aguzi wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) na 
Meneja wa NEMC Kanda ya Kati, wameteuli-
wa kuwa Manaibu Katibu Mkuu.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa kwa 
umma jana na Ikulu, Rais amehamishia maju-
kumu ya uwekezaji katika Ofisi ya Rais huku 
akifuta nafasi ya Katibu Mkuu Uvuvi na bada-
la yake Wizara ya Mifugo na Uvuvi itakuwa na 
Katibu Mkuu mmoja na wasaidizi wawili.

Taarifa hiyo iliyotiwa saini na Katibu Mkuu 
Kiongozi, Dk. Moses Kusiluka, ilibainisha 
kuwa aliyekuwa Naibu Waziri wa Mifugo na 
Uvuvi, Abdallah Ulega, anachukua nafasi ya 
aliyekuwa bosi wake, Mashimba Ndaki am-
baye uteuzi wake umetenguliwa.

Mbunge wa Jimbo la Muheza, Hamis Mwin-
juma maarufu Mwana FA, ameteuliwa kuwa 
Naibu Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Mich-
ezo, akichukua nafasi ya Pauline Gekul aliye-
hamishiwa Wizara ya Katiba na Sheria.

WALIOHAMISHWA
Rais Samia amewahamisha wizara; Pauline 

anayekwenda Wizara ya Katiba na Sheria, na-
fasi iliyokuwa inashikiliwa na Godfrey Pinda 
anayekuwa Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi.

Ridhiwani Kikwete amehamishwa kutoka 
Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maende-
leo ya Makazi kwenda kuwa Naibu Waziri wa 
Nchi Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora.

Deogratius Ndejembi amehamishwa ku-
toka Ofisi ya Rais Menejementi ya Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora kwenda kuwa 
Naibu Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala za 

Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), nafasi 
iliyokuwa inashikiliwa na David Silinde aliye-
hamishiwa kuwa Naibu Waziri wa Mifugo na 
Uvuvi.

WAKUU WA MIKOA
Rais Samia pia amemteuwa Christina Mn-

deme kuwa Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, ak-
ichukua nafasi ya Sophia Mjema aliyeteuliwa 
hivi karibuni kuwa Katibu wa Halmashauri 
Kuu ya Chama Cha Mapinduzi-Itikadi na Uen-
ezi.

Vilevile, aliyekuwa Katibu Mkuu Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia, Dk. Fransis Mi-
chael ameteuliwa Mkuu wa Mkoa wa Songwe 
huku aliyekuwa Mkuu wa Mkoa huo akipelek-
wa mkoani Tanga kuchukua nafasi ya Omary 
Mgumba ambaye uteuzi wake umetenguliwa

MAKATIBU WAKUU WAPYA
Rais Samia ameteua makatibu wakuu 

wapya na wizara zao kwenye mabano; Dk. 
Tausi Kida (Ofisi ya Rais Uwekezaji), Juma 
Mkomi (Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumi-
shi wa Umma na Utawala Bora) na Balozi 
Samweli Shelukindo (Wizara ya Mambo ya 
Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki).

Wengine ni Prof. Carolyne Nombo (Wiz-
ara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia), Gerald 
Mweli (Wizara ya Kilimo), Dk. Seif Shekalaghe 
(Wizara ya Afya), Nadhifa Kemikimba (Wizara 
ya Maji), Kheri Mahimbali (Wizara ya Madini) 
na Mohamed Abdulla Khamis (Wizara ya 
Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari).

WALIOBADILISHWA WIZARA
Rais Samia pia amewabadilisha wizara 

makatibu wakuu watano ambao ni Prof. Riziki 
Shemdoe aliyetoka Ofisi ya Rais - TAMISEMI 
kwenda Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Dk. John 
Jingu kutoka Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Ura-
tibu na Bunge) kwenda Wizaya ya Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maal-
um.

Wengine ni Dk. Jim Yonazi kutoka Wiz-
ara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya 
Habari kwenda Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, 
Uratibu na Bunge), huku Adolf Ndunguru aki-
toka Wizara ya Madini kwenda Ofisi ya Rais 
- TAMISEMI na Anthony Sanga ametoka Wiz-
ara ya Maji kwenda Wizara ya Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi.

MANAIBU KATIBU WAKUU WAPYA
Katika uteuzi huo Rais Samia pia ameteua 

manaibu makatibu wakuu wapya, akimteua 
aliyekuwa Mkurugenzi wa Uchaguzi wa Tume 
ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), Wilson Mahera 
kuwa Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Rais - TAMI-

SEMI (Afya).
Pia amemteua aliyekuwa Ofisa Mwandam-

izi Ofisi ya Rais Ikulu, Sospeter Mtwale kuwa 
Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Rais TAMISEMI, 
huku aliyekuwa Meneja wa NEMC Kanda ya 
Kati, Dk. Franklin Rwezimula akiteuliwa kuwa 
Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Elimu, Sayansi 
na Tekonolojia (Elimu ya Msingi na Sekond-
ari).

Rais Samia pia amemteua Ofisa Mwan-
damizi Ofisi ya Makamu wa Rais, Dk. Hussein 
Omari kuwa Naibu Katibu Mkuu Wizara ya 
Kilimo huku aliyekuwa Ofisa Mtendaji Mkuu 
wa Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira 
Dar es Salaam (DAWASA), Cyprian Luhemeja 
akiteuliwa kuwa Naibu Katibu Mkuu Wizara 
ya Maji.

Pia aliyekuwa Mkurugenzi Wizara ya Ar-
dhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Lucy 
Kabyemera, ameteuliwa kuwa Naibu Katibu 
Mkuu wizarani humo, huku aliyekuwa Ofisa 
Mwandamizi Ofisi ya Rais Ikulu, Andrson Mu-
tatebwa, akiteuliwa kuwa Naibu Katibu Mkuu 
Wizara ya Maliasilia na Utalii.

Rais Samia amemteua aliyekuwa Mkaguzi 
Mkuu wa Ndani, Athuman Mbuttuka, kuwa 
Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Nishati huku 
akimteua Msajili wa Bodi ya Nyama Tanzania, 
Dk. Daniel Mushi, kuwa Naibu Katibu Mkuu 
Wizara ya Mifugo na Uvuvi.

Pia amemteua aliyekuwa Mkurugenzi ka-
tika Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora, Agnes Meena, 
kuwa Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo 
na Uvuvi huku aliyekuwa Ofisa Mwandamizi 
Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki, Selestine Kakele, akiteuliwa 
kuwa Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Habari, 
Mawasiliano na Teknolojia ya Habari.

MANAIBU WALIOHAMISHWA
Katika uteuzi huo, Manaibu Makatibu 

Wakuu wawili wamehamishwa wizara ambao 
ni Dk. Grace Maghembe aliyekuwa TAMISEMI 
sasa anakwenda Wizara ya Afya na Nicholas 
Mkapa aliyekuwa Wizara ya Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi kwenda Wizara ya 
Utamaduni, Sanaa na Michezo.

NEC
Rais Samia pia amemteua Ramadhani Kaili-

ma kuwa Mkurugenzi wa Uchaguzi akichukua 
nafasi ya Mahera aliyeteuliwa kuwa Naibu Ka-
tibu Mkuu - TAMISEMI.

“Viongozi wote walioteuliwa katika nafasi 
mpya pamoja na naibu mawaziri walioham-
ishwa wizara, wataapishwa kesho (leo) saa 10 
jioni, Ikulu Chamwino, Dodoma,” ilibainisha 
taarifa hiyo ya Ikulu.

Auawa, 
mwili 
wake
watupwa 
barabarani
Na Hamis Nasiri,          
MASASI 

ZIADA Jafari (40), 
mkazi wa Wilaya 
ya Masasi mkoani 
Mtwara amekutwa 
ameuawa na mwili 
wake kutupwa pem-
bezoni mwa bara-
bara.

Akithibitisha ku-
tokea kwa mauaji 
hayo jana mkoani 
Mtwara, Kaimu ka-
manda wa Polisi 
Mkoa wa Mtwara, 
Kamishna Msaidizi 
wa Polisi, Hamisi 
Ramadhamani, 
alisema tukio hilo 
lilitokea juzi wilayani 
hapa majira ya sita 
usiku.

Alisema kuwa Ziada 
alikuwa mkazi wa 
wilaya ya Masasi na 
ameuawa na watu 
ambao hawajafaha-
mika huku mwili wa 
mwanamke huyo 
ukitupwa pembezoni 
mwa barabara.

Kaimu Kamanda 
huyo alisema uchun-
guzi wa awali kuhusu 
kifo cha mwanamke 
huyo umebaini kime-
tokana na kukosa 
hewa.

Alisema inaonyesha 
alikabwa hadi kukosa 
hewa na kupelekea 
umauti wake.

Alisema mwili wa 
marehemu umeokot-
wa kwenye barabara 
kuu ya Halmashauri 
ya Wilaya ya Masasi 
kuelekea ofisi za 
Wakala wa Huduma 
za Misitu (TFS) Kanda 
ya Kusini. 

Kaimu Kamanda 
huyo alisema Jeshi la 
Polisi mkoani Mt-
wara linaendelea na 
uchunguzi wa tukio 
hilo na kwamba 
wahusika lazima 
wakamatwe na ku-
fikishwa kwenye 
vyombo vya sheria.

Katika hatua ny-
ingine, Kaimu Ka-
manda huyo alisema 
watu 18 wanashikili-
wa na jeshi hilo kwa 
tuhuma mbalimbali 
za uhalifu ikiwamo 
uzembe na uvivu.

Alisema watuhu-
miwa hao wana-
tarajia kufikishwa 
mahakamani muda 
wowote kuanzia 
juma hili.

Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Makamu 
wa Rais (Muunga-
no na Mazingira), 
Dk. Selemani Jafo, 
akikata utepe 
kuashiria uzinduzi 
wa Solar Energy 
katika kituo cha 
mafuta cha Oryx 
Mwenge jijini Dar 
es Salaam mwis-
honi mwa wiki. 
Anayeshuhudia 
ni Mkurugenzi 
wa Oryx Energy’s 
Tanzania Limited, 
Kalpesh Mehta. 
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU



3

HABARI KITAIFA

Jumatatu Februari 27, 2023

Chongolo kutikisa 
Singida siku sita 

CCM yawaita wapinzani kuipa ushauri upungufu kiutendaji
Na Mwandishi Wetu

CHAMA Cha Mapinduzi 
(CCM) Zanzibar kimesema 
mlango upo wazi wa kupokea 
ushauri kutoka kwa wapinzani 
kama wataona kuna upungufu 
katika Serikali ya Umoja wa Ki-
taifa (SUK) inayoongozwa na 
Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi.

Naibu Katibu wa Idara ya 
Itikadi, Uenezi na Habari wa 
chama hicho, Khamis Mbeto 
Khamis, alitoa kauli hiyo alipo-
zungumza na waandishi wa 
habari baada ya kumalizika 
kwa mkutano wa Chama cha 
ACT-Wazalendo wa uzinduzi wa 
ahadi za chama hicho (Brand 
Promise) uliofanyika Hoteli ya 
Verde Zanzibar juzi.

“Serikali ya Umoja wa Kitaifa 
kama wakiona kuna upungufu, 
waeleze, sio kukaa pembeni 
kulalamika, CCM mlango upo 
wazi wa kupokea ushauri wao,” 
alisema. Kiongozi huyo alisema 
serikali hiyo inaundwa na CCM 
na ACT-Wazalendo, hivyo Zanzi-
bar itapata maendeleo makub-
wa kama suala la kuendelea 
kudumisha amani na umoja wa 
kitaifa litaendelea kupewa uzito.

Alisema mawaziri katika Seri-
kali ya Umoja wa Kitaifa wana-

fanya kazi vizuri, wakiwamo 
waliotoka ACT, akiwataka Nas-
sor Ahmed Mazrui, Omar Said 
Shabani na Makamu wa Kwanza 
wa Rais, Othman Masoud Oth-
man.

Mbeto alisema pamoja na 
serikali kuwa ya umoja wa ki-
taifa, wanatekeleza ilani ya 
uchaguzi ya CCM ya mwaka 
2020-25 ambayo imebeba mipa-
ngo mbalimbali ya maendeleo 
inayoendelea kufanyika Zanzi-
bar katika kipindi cha miaka mi-
tano ijayo.  “Wenzetu wanataka 
kuja kukamata serikali lakini 
sisi tayari tunaongoza na maen-
deleo makubwa yanaonekana 
katika sekta za elimu, maji, mi-
undombinu na miradi mikubwa 
inayoendelea kutekelezwa kati-
ka visiwa vya Unguja na Pemba.

“CCM lengo lake kubwa ni 
kuona Mzanzibari anaishi mai-
sha bora na lazima tudumishe 
amani na umoja wa kitaifa ka-
tika kufikia malengo hayo,” ali-
himiza.  Mbeto ambaye ameibua 
mjadala mkubwa Zanzibar 
baada ya kuhudhuria mkutano 
wa ACT-Wazalendo, akimwak-
ilisha Naibu Katibu Mkuu wa 
CCM Zanzibar, alisema vyama 
vya siasa vitapita lakini nchi ita-
baki, hivyo kuwataka Watanza-
nia kulinda misingi ya amani na 

mshikamano.
Kuhusu mambo mbalimbali 

yaliyoelezwa katika mpango 
wa ahadi ya ACT wa kuelekea 
uchaguzi mkuu, kiongozi huyo 
alisema kwamba mengi yame-
zungumzwa katika mpango 
wa CCM na yameshatekeleza 
na mengine yanaendelea 
kuyafanyiwa kazi.

“Waliyoyasema wao ACT, CCM 
inaendelea kutekeleza kupitia il-
ani yake ya mwaka 2020 na kila 
mwenye macho anashuhudia 
maendeleo hayo,” alisema.

Aliongeza kuwa serikali ya 
awamu ya nane imejenga hos-
pitali za kisasa katika kila wilaya 
na mkoa, shule za ghorofa 20 
na shule za zamani zinaendelea 
kufanyiwa ukarabati pamoja 
na miradi mikubwa mitatu ya 
masoko ya kisasa inayoendelea 
kujengwa Mwanakwerekwe, 
Jumbi na Mbuzini.

Alisema serikali inaendelea 
kuimarisha huduma za maji, 
ikipa Sh. bilioni 34 Mamlaka 
ya Maji Zanzibar (ZAWA) ili 
kutekeleza mradi mkubwa maji.

Kiongozi Mkuu wa Chama cha 
ACT -Wazalendo, Zitto Kabwe, 
alisema kwamba mpango wa 
ahadi wa chama hicho umelen-
ga kuwapatia wananchi wa Zan-
zibar maisha bora iwapo chama 

hicho kitapewa dhamana ya 
kuongoza nchi.

Alisema lengo lao ni kuona 
Zanzibar inakuwa na mamlaka 
kamili ya kujiamulia mambo 
yake katika sekta tofauti badala 
ya mambo mengi kuwamo kati-
ka orodha ya mambo ya Muun-
gano. “Tunataka Zanzibar mpya 
yenye katiba mpya, yenye uwa-
jibikaji kwa sababu ndio ufanisi 
wa kuharakisha maendeleo kwa 
wananchi,” alisema Zitto.

Akizungumzia mpango huo, 
Makamu wa Kwanza wa Rais, 
Othman Masoud, alisema 
mpango huo umelenga kuo-
nyesha njia ya kupita katika ku-
waletea maendeleo wananchi 
wa Zanzibar.

“Lazima twende pamoja ka-
tika safari hii, Wazanzibari tu-
ungane bila ya kujali vyama, tu-
angalie Wazanzibari wanataka 
kwenda wapi na kama wapo 
katika chombo, lazima tujiulize 
tunakwenda wapi ili tufikie sa-
fari yetu ya kuleta maendeleo 
mapya ya Zanzibar.

“Chama cha ACT-Wazalendo 
ndio chombo cha kuwavusha 
wananchi katika kuwaondolea 
matatizo ya umaskini na ku-
wapatia maisha bora hasa ka-
tika upatikanaji wa huduma 
muhimu za jamii,” alisema.

Na Thobias Mwanakatwe,     
SINGIDA

KATIBU Mkuu wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), Daniel 
Chongolo, anatarajia kuanza 
ziara ya siku sita leo mkoani 
Singida kwa ajili ya kukagua 
miradi mbalimbali ya maen-
deleo inayotekelezwa kwenye 
halmashauri sita za mkoa huu 
kuona kama ilani inatekelezwa 
vyema.

Katibu Mwenezi wa CCM 
Mkoa wa Singida, Ahmed Ka-
buru, akizungumza na waandi-
shi wa habari jana mjini hapa, 
alisema kuwa katika ziara hiyo, 
Chongolo atafuatana na vion-
gozi wa sekretarieti ya chama 
hicho taifa na ataanzia ziara 
wilayani Manyoni.

Alisema kuwa akiwa Man-
yoni, mtendaji huyo wa chama 
atatembelea na kukagua mradi 
wa maji Kintiku Lusilile, ujenzi 
wa sekondari ya wasichana 
Solya, ujenzi wa barabara ya 
Itigi-Rungwa, sekondari ya 
Itigi na kutembelea miradi ya 
chama na kuzungumza na wa-
nanchi.

Februari 28, mwaka huu, 
Chongolo atakuwa wilayani 
Ikungi ambako atatembelea 
Chuo cha Ufundi Stadi (VETA), 
ujenzi wa migodi wa Shanta 
Mining Limited, Hospitali ya 
Wilaya ya Ikungi, kufungua 
jengo la ofisi ya CCM wilaya na 
kuzungumza na wananchi.

Katika Wilaya ya Iramba am-
bako atakuwako Machi Mosi, 
Chongolo atatembelea zahan-
ati ya Kinambue, Hospitali ya 
Wilaya, sekondari ya Lulumba, 
mradi wa maji Kiomboi na ku-
zungumza na wananchi.

Chongolo atatembelea 
Wilaya ya Mkalama Machi 2, 
akitarajiwa kutembelea se-
kondari ya Iguguno, Kituo cha 
Afya Kinyangiri, Hospitali ya 
Wilaya ya Mkalamba na kuka-
gua ujenzi wa kituo cha polisi 
na kuhudhuria mkutano wa 
shina Iguguno.

Na Samson Chacha, TARIME

WATU wawili wanadaiwa ku-
jinyonga katika matukio tofauti 
mjini Sirari na Kijiji cha Kubit-
erere, akiwamo Mwanafunzi wa 
Shule ya Sekondari Nyansinsi-
na, Kata ya Regicheri, Christina 
Edward.

Mbali na mwanafunzi huyo, 
pia kuna kifo cha Tino Happy 
Onyango mwenye umri wa kati 
ya miaka 28 hadi 35 anayedaiwa 
kuwa raia wa Kenya, anayedai-
wa kukutwa amejinyonga ndani 
ya chumba kwenye nyumba ya 
kulala wageni mjini hapa.

Wakizungumza na Nipashe, 
wafanyakazi wa nyumba hiyo ya 
kulala wageni, Neema Joseph na 
Veronica Joseph walidai kuwa 
mgeni huyo alifika siku moja 
kabla kutokea kwa tukio hilo na 
kupewa chumba namba 14, la-
kini siku ya pili walipomgongea 
ili wafanye usafi, hakufungua 
mlango.

Alisema walichungulia diris-
hani na na kumwona mwan-
amke huyo akining’inia ndipo 
waliwajulisha polisi ambao wali-
fika na kuvunja mlango.

Walidai kuwa baada ya kufun-
gua, walibaini mwanamke huyo 

alijinyonga kwa kutumia kanga 
na hakuacha ujumbe wowote 
na kwamba polisi walichukua 
mwili kwa uchunguzi zaidi.

Katika tukio la pili, mwa-
nafunzi wa kidato cha pili Shule 
ya Sekondari Nyansinsina ana-
daiwa kukutwa amejinyonga 
Februari 21 mwaka huu kwenye 
Kijiji cha Kubiterere

nyumbani kwa dada yake 
alikokuwa anaishi, sababu za 
kujinyonga hazijatajwa.

Diwani wa Sirari, Amos Saga-
ra alisema tukio hilo limewash-
tua huku akiwataka wananchi 
wanapokumbwa na msongo wa 

mawazo, kuonana na wataal-
amu badala ya kujitoa uhai na 
kuacha majonzi kwa wanafa-
milia.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Kipolisi Tarime Rorya, Kamish-
na Msaidizi Geofrey Sarakikya 
alithibitisha kutokea kwa 
matukio hayo na kwamba wa-
naendelea na uchunguzi huku 
miili hiyo ikihifadhiwa kwenye 
chumba cha kuhifadhi maiti cha 
Kituo cha Afya Sirari.

Aliwataka wananchi kuji-
tokeza kutambua mwili wa 
mwanamke huyo anayedhani-
wa ni raia wa Kenya.

Mwanafunzi, raia wa Kenya wadaiwa kujinyonga Tarime

Mkurugenzi 
wa Masoko na 
Ukuzaji Biashara 
wa Benki ya 
TCB,  Deogra-
tius  Kwiyukwa, 
akizungumza 
kwenye kikao 
cha watendaji 
mbalimbali 
pamoja mamene-
ja wa matawi ya 
benki hiyo kwa 
ajili ya kujadili 
na kupanga mi-
kakati ili kubore-
sha utendaji kazi 
jijini Dodoma 
mwishoni mwa 
wiki. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
DODOMA DISTRICT REGISTRY

AT DODOMA
LAND NO. 32/2022

EDWARD ZEPHANIA NYEMBA & 
ANOTHER……………APPELLANT/APPL.

VERSUS
MAYAMAYA VILLAGE COUNCIL & 

OTHERS…………………RESPONDENT
TO: CHICO INTERNATIONAL CO.LTD

OF EVERYWARE

NOTICE OF DATE OF HEARING
TAKE NOTICE that the above case has been fixed for 
hearing on 21 day of 3, 2023 at 9:00 am Before Hon 
G. J. MDEMU….JUDGE
YOUR ARE required to appear in this court on the 
fixed date without fail.  And you may bring with you all 
required documents in support of your case.
Given under my hand and the seal of the Court this 21 
day of 2,2023
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Wanawake 
wajipanga 
mchakato 
Katiba mpya
Na Christina Mwakangale

WANAWAKE wanaharakati kwa pamoja 
wameazimia kuja na ajenda za pamoja ku-
jiandaa kwa mchakato wa upatikanaji wa 
Katiba Mpya ili kufanikisha malengo ya 
upatikanaji haki kwa kundi hilo.

Wanajopo wakizungumza kwa nyakati 
tofauti kwenye kongamano la kuadhimi-
sha miaka 15 ya kuanzishwa  kwa Mfuko 
wa Udhamini wa Wanawake Tanzania 
(WFT-T), walisema mkoani Dar es Salaam 
mwishoni mwa wiki kuwa vuguvugu la 
utetezi wa wanawake linahitaji ushiriki-
ano.

Mmoja wa wanajopo katika kujadili 
harakati wanawake nchini, mafanikio, 
matarajio na changamoto, Dk. Ave-Maria 
alisema baada ya ripoti ya kikosi kazi cha 
Rais kukusanya maoni, kumaliza kazi 
yake Oktoba mwaka jana, kati ya ajenda 
zilizopendekezwa ni mchakato wa Katiba 
Mpya.

“Ushauri huo uliotokana na maoni yali-
yotolewa kwa kiwango kikubwa ni kikosi 
kuhusu mchakato wa Katiba Mpya. Tu-
nafahamu mchakato uliishia njiani. Je, 
tunapoutarajia mpya, tumejipangaje kuja 
na ajenda za pamoja kama wanawake?

“Tumesikia mchakato maoni ya kikosi 
kazi, Katiba kama ipo njiani kutokana 
na maoni hayo, tunabeba vipi ajenda? 
Wakati wa Bunge la Katiba Mtandao wa 
Wanawake na Katiba-Ulingo, tulikuja na 
ajenda 12 na miongoni mwake 11 zilifany-
iwa kazi.

“Kati yake, zimo kwenye Katiba pen-
dekezwa ni haki sawa katika nafasi za 
uongozi, ulinzi wa utu wa mwanamke, 
utekelezaji mikataba ya kimataifa, haki za 
wasichana, wenye ulemavu, uzazi salama 
na umiliki wa rasilimali,” alisema Dk. Ave-
Maria, ambaye ni Mratibu wa Taifa wa 
Taasisi ya Ulingo. Mkurugenzi Mtendaji 
wa Shirika la Msichana Initiative, Rebecca 
Gyumi, alisema mabadiliko kwenye jamii 
na ujenzi wa harakati, matokeo yake hu-
chukua muda mrefu, hivyo ruzuku kwe-
nye eneo hilo iwe endelevu.

“Wakati tuliona umuhimu wa ruzuku 
ili kuimarisha ajenda zetu, kuelimisha 
na kuondoa ukandamizaji wa haki, bado 
kunahitajika mabadiliko kwenye mifumo. 
Mfano, kwenye sheria, zipo sheria am-
bazo bado zinamnyima haki mtoto, msi-
chana, hii ni pamoja na Sheria ya Ndoa 
ya Mwaka 1971 na maeneo mengine ya 
Katiba, inasababisha mfumo kandamizi,” 
alisema Rebecca.

Oktoba mwaka jana, Mwenyekiti wa 
kilichokuwa kikosi kazi, Prof. Rwekaza 
Mukandala, alikabidhi ripoti  hiyo kwa 
Rais Samia Suluhu Hassan ili mapendek-
ezo kufanyiwa kazi katika masuala mbal-
imbali ya demokrasia na siasa.

Kati ya mapendekezo 18 yaliyotolewa, 
16 yalihusu masuala ya kikatiba na men-
gine yakigusia ya usawa wa kijinsia na 
demokrasia, wakishauri umuhimu kuun-
da jopo la wataalamu ambao wataandaa 
rasimu ya Katiba Mpya kwa kuangazia 
mapendekezo ya sasa, pia kupitia rasimu 
ya pili ya Tume ya Mabadiliko ya Katiba.

ACT yaibuka na madai mazito uwanja wa ndege

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Mwinyi (wa tatu kushoto), akimsikiliza Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya Exim 
Tanzania, Jaffari Matundu (wa tatu kulia), akielezea huduma za benki hiyo kwa wadau wa utalii visiwani humo 
wakati Rais Mwinyi alipotembelea banda la benki hiyo katika  mkutano wa wadau wa utalii Zanzibar (Z – Sum-
mit) mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Waandishi Wetu,       
ZANZIBAR 

CHAMA cha ACT-Wazalen-
do kimeanza rasmi mikutano 
yake ya hadhara Zanzibar 
kikimulika mambo matatu 
yanayolenga kutafuta kina-
chokiita maslahi mapana ya 
Zanzibar huku Kiongozi 
wake, Zitto Kabwe, akiende-
lea kupinga uamuzi wa seri-
kali kuipa Kampuni ya DNA-
TA uendeshaji wa Uwanja 
wa Ndege   wa Kimataifa wa 
Abeid Amani Karume, Termi-
nal 3.

Akihutubia wanachama 
wa chama hicho katika mku-
tano uliofanyika jana Mkoa 
wa Kaskazini Unguja eneo la 
Nungwi, Makamu wa Kwanza 
wa Rais Zanzibar ambaye ni 
Makamu Mwenyekiti wa ACT-
Wazalendo Zanzibar, Othman 
Masoud Othman, alionyesha 
kutoridhishwa na baadhi ya 
mambo yanayoendelea.

Akibainisha hoja hizo alidai 
kwa sasa Zanzibar imekuwa 
ni kama mlango wa duka 
linaloruhusu kila mmoja ku-
tumia kupata faida na kisha 
kuondoka bila kujua mabore-
sho yake yakoje.

Pia alidai kwa sasa Zanzi-
bar wananchi wanaadhibiwa 
hata kwa kutumia mchanga 
ulioshushwa kwao na Mungu 
kwa kuwa maeneo mengi ya-
mekodishwa kwa wawekezaji 
bila kujali wananchi wananu-
faika vipi.

“Dhana ya Zanzibar moja 
ni kutaka kuona viongozi 
wanawaunganisha wananchi 
na kuondoa dhana ya kuwa 

wachache ndiyo wenye haki 
kuliko wengine.

“Sisi tunaamini hii Zanzi-
bar si ya ACT-Wazalendo, si ya 
CCM, si ya CHADEMA, ni ya 
Wazanzibari ambao wame-
toka maeneo mbalimbali bila 
kujali rangi, kabila wala dini, 
lakini hili leo limekuja kuvun-
jwa kwa sababu ya maslahi 
ya muda mfupi ya kisiasa,” 
alisema Othman.

Katika hoja yake ya pili, 
aligusia madai ya kuchimba 
mafuta kwenye visiwa hivyo, 
akisema Zanzibar haiwezi 
kuchimba mafuta yaliyoko 
kwa kuwa hakuna sheria in-
ayoruhusu jambo hilo kwa 
Wazanzibari.

Alisema ameamua kuon-
gea ukweli huo hata kama 
baadhi ya watu hawapendi 
kusikia ukisemwa hadharani.

“Ili tuchimbe mafuta yetu 
Wazanzibar, ni lazima she-
ria ibadilishwe na kwa sasa 
hakuna sheria iliyobadilish-
wa ndiyo maana sisi ACT-Wa-
zalendo, tunatakaa mamlaka 
kamili ya Zanzibar itakayoku-
ja na sheria hiyo ya kuwanu-
faisha wananchi,” alisema 
Othman.

Katika hoja yake ya tatu, 
kiongozi huyo alisema madai 
ya mamlaka kamili ya Zanzi-
bar ni ya Wazanzibar wote, 
akidai kuwa wana CCM wa-
naona aibu kudai mamlaka 
hayo kwa hofu ya kupoteza 
nafasi zao za kisiasa.

Alisema hofu ya wana 
CCM kudai mamlaka kamili 
ya Zanzibar ni kutokana na 
hofu ya kunyimwa ujumbe 
wa kamati kuu, nafasi ya ku-

wania ujumbe au uwakilishi 
pamoja na nafasi nyingine za 
uteuzi.

Alibainisha kuwa dhana ya 
mamlaka kamili ni kuiwez-
esha Zanzibar iwe na uhuru 
wa kukopa kutoka katika 
mashirika ya kifedha, uhuru 
wake wa kikodi na kuwa na 
sarafu yake na kwamba ACT-
Wazalendo itasimamia hilo.

Alieleza kuwa sababu ya 
kuweka bayana dhamira ya 
chama hicho ni kwa ajili ya 
kuondoa dhana ya kuwafikia 
wananchi wakati wa kampeni 
pekee, hali inayofanya 
washindwe kutafakari kwa 
umakini juu ya vyama vitara-
jie kuwafanyia nini vikipata 
madaraka ya dola.

 
ZITTO KABWE
Kiongozi Mkuu wa chama 

hicho, Zitto, aliitaka Mamlaka 
ya Viwanja vya Ndege kuion-
doa Kampuni ya DNATA ku-
toka Dubai inayotoa huduma 
kwenye uwanja wa ndege, ak-
idai kuna ukiukwaji wa she-
ria, hivyo watoe ushindani wa 
kibiashara.

Alidai sheria ya anga ya 
Muungano hairuhusu kam-
puni moja kuwa na ukiritim-
ba kwenye eneo la biashara 
na jengo la abiria la terminal 
3 kuendeshwa na kampuni 
moja ni kinyume cha sheria.

Zitto alidai sheria zina-
paswa kuheshimiwa, hivyo 
chama cha ACT Wazalendo 
hakiwezi kunyamaza kimya 
wakati sheria zinavunjwa.

Alisema kwa mujibu wa 
sheria, kampuni za kigeni 
haziruhusiwi kuwa na hisa 

zinazozidi asilimia 65, hivyo 
lazima mamlaka, ikiwamo ya 
kuzuia rushwa na uhujumu 
wa uchumi Zanzibar, zina-
passwa kuchunguza suala 
hilo.

Alisema hawawezi kuku-
bali kuona ufisadi unafanyika 
katika nchi na hivyo wataen-
delea kuhoji wanapoona 
kuna viashiria vyake.

MSHIKAMANO
Katibu Mkuu wa ACT-Wa-

zalendo, Addo Shaibu, alitoa 
wito kwa wafuasi wa chama 
hicho kusimama imara na 
kuendeleza mapambano na 
mshikamano ili wakamilishe 
matarajio yao ya kushika 
hatamu.

“Zanzibar ni mshirika mwe-
nye haki sawa katika Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, 
hivyo inastahili fursa sawa na 
Tanganyika (Tanzania Bara) 
katika kufaidi matunda ya 
Muungano,” alisema Shaibu.      

Naibu Katibu Mkuu wa 
ACT-Wazalendo Zanzibar, 
Nassor Mazrui, alisema wana 
nia thabiti na kila sababu ya 
kutafuta       mamlaka kamili 
na kwamba wanataka viongo-
zi watakaoiongoza Zanzibar 
kwa uadilifu wa hali ya juu.

“Hatutaki tena kuona vikosi 
vyetu vya ulinzi vinatuua na 
kutubakisha yatima katika 
nchi hii, hatutaki tena kuona 
wanapita katika majumba ya 
watu kupora na kuchukua 
mali za watu na kuwanajisi 
dada zetu na kuona Wazan-
zibar wanawekwa ndani bila 
sababu yoyote,” alisema Maz-
rui.
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Majaliwa awabana 
ma-RC na ma-DC 
kilimo cha michikichi

Sababu wanaume kukwepa 
malezi ya watoto zatajwa
Na Christina Mwakangale

WANAHARAKATI ngazi ya jamii 
wamesema hali duni kiuchumi na 
mabadiliko ya mfumo wa maisha ni 
sehemu ya sababu za wanaume ku-
totoa huduma kwa familia zao husu-
san kwa watoto wanaohitaji chakula, 
malazi na mavazi.

Vilevile, imeelezwa kuwa mabadi-
liko ya mfumo wa maisha ambao 
hivi sasa wanawake walio wengi 
wanamudu gharama za kuishi kwa 
kufanya shughuli tofauti za kujipatia 
kipato, kumesababisha familia nyingi 
kuhudumiwa na wanawake.

Hayo yalibainishwa mwishoni 
mwa wiki mkoani Dar es Salaam na 
wanaharakati, watetezi wa haki za 
binadamu na walezi wa jamii walipo-
zungumza na Nipashe.

Mtaalamu wa Ustawi Jamii na 
Mshauri na Masuala ya Familia, Male-
zi na Makuzi ya Watoto na Malezi ya 
Vijana, Joseph Kayinga, alisema hivi 
sasa wanawake, hususan wanaoishi 
mijini, wanaonekana wanamudu ku-
lea watoto wenyewe.

“Hii ‘single mother’ ni kama mtin-
do fulani ulioingia hivi sasa. Kinada-
da au kinamama wanahamasishana 
na kwamba hawataki usumbufu. 
Ukiulizia watoto walio wengi wenye 
uhalifu, wamekosa malezi ya pande 
zote mbili.

“Ila ukweli ni kwamba hata hao 
wanaume wasiolea wao wamelelewa 
vipi? Wengi ni ambao pia walikosa 
malezi ya wote. Siku hizi kuna ny-
imbo kama zimefadhiliwa, badala 
ya kuona ni tatizo, zinahamasisha 
kuachana   kwamba hakuna ghara-
ma.

“Sasa hivi kuna wanawake wana 
fedha za kutosha, anamkodi tu mwa-
naume, ili apate naye mtoto. Binada-
mu ni mtu wa kuiga hao wanaolelewa 
na ‘single mother’ nao watapitia hayo 
hayo,” alisema mtaalamu huyo wa 
ustawi wa jamii.

Hancy Obote, Mkuu wa Kituo cha 
Taarifa na Maarifa Kata ya Sarnga, vi-
navyosimamiwa na Mtandao wa Jin-
sia Tanzania (TGNP), alitaja sababu 
tatu tofauti zinazochangia wanaume 
kutolea watoto ambazo ni mfumo wa 
uchumi kubadilika, ukosefu wa ajira 

na hata kwenye sekta ya kujiajiri.
“Ajira hakuna, biashara ngumu na 

rundo la kodi na tozo mbalimbali, hili 
linafanya watu kukosa kipato na kua-
mua kuondoka kwenda kutafuta na 
mwisho anashindwa kurudi.

“Mitindo ya maisha na mwing-
iliano wa tamaduni, miaka ya 2000 
kurudi nyuma wasomi walikuwa 
wachache na watu waliamini katika 
kazi za mikono na biashara, hivyo 
watu waliamini nguvu zao na wali-
weza kujitegemea mapema sana to-
fauti na sasa watu wengi ni wasomi 
wanaamini zaidi katika ajira,” ali-
fafanua.

Alisema wanaume walio wengi hu-
kosa nguvu ya uchumi na kushindwa 
kujitegemea huku umri ukienda na 
kuamua kuoa kwa sababu tu umri 
umekwenda.

“Mwishowe ndoa ni majukumu, 
mtu anashindwa kuyamudu anakim-
bia. Kutokuelewa masuala ya haki 
na utetezi hasa masuala ya haki za 
wanawake, unakuta mwanaume ana-
jituma kwa nguvu zote, mwanamke 
kwa sababu anajua jamii na sheria 
pamoja na harakati zipo upande 
wake, anaanza vurugu.

“Na sheria zinamwacha mwa-
naume kando, mwisho anajikuta 
yeye ni kama mtumwa tu katika 
familia, wengine wakisikia kesi za 
namna hii, wanaamua kuachia ma-
jukumu na wanawake kubeba mzigo, 
hii niliikuta Kigoma vijijini, wanaume 
wanashinda wanacheza bao.

“Nilipouliza, wanasema wao ha-
wawezi kuwa watumwa wa wa-
nawake, kwa sababu sheria zinawa-
beba sana wanawake na watoto, 
hawaoni mchango wa baba, hata 
akijituma utasikia ‘nani kama 
mama?’ na hata ikitokea kesi, watoto 
humtetea mama,” alisema mwanaha-
rakati huyo.

Mmoja wa mzazi wa kiume ( jina 
tunalo), alisema alipata mtoto na 
mzazi mwenzake akiwa chuoni, 
hivyo alikuwa hajajipanga kwa ajili 
ya kulea mtoto kutokana na kutoku-
wa na kazi ya kumwingizia kipato.

“Mimi hadi leo nikwambie nina 
miaka 28, nimehitimu chuo kikuu na 
bado ninaishi na wazazi. Sio kwamba 
ninapenda, sipendi, ni kwa sababu 

sijapata kazi.
 Sasa huyo mtoto fedha ya kum-

hudumia nitaitoa wapi wakati mimi 
mwenyewe ninahudumiwa?

“Unajua ni ‘nature’ (asili) tu mto-
to ni wa mama, atakaa naye muda 
mwingi, hana jinsi. Ila ikishindi-
kana kabisa ndipo utakuta baba 
anachukua mtoto na kumpa mama 
yake mzazi, yaani bibi alee, lakini si 
wanawake wote wapo radhi kum-
toa mwanawe mdogo akalelewe na 
upande wa mwanamume,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha 
Sheria na Haki za Binadamu (LHRC), 
Anna Henga, akizungumzia suala 
hilo, alisema kumejengekeza mfumo 
wa kutowajibika kwa baadhi ya wa-
naume licha ya kufahamu wana ma-
jukumu mbele yao.

Mkurugenzi huyo kupitia ripoti ili-
yotolewa na gazeti hili wiki iliyopita, 
alinukuliwa akisema: “Sheria ya jinai 
na madai inatoa wajibu wa baba ku-
lea familia yake, kulea watoto wake, 
kizazi chake.

“Kuna sheria inalazimisha hivyo. 
Ingawa wanaotakiwa kufanya sheria 
itekelezeke wanakuwa ‘walaini’ kido-
go, lakini inatakiwa kufuatiliwa kwa 
kina,” alisema Anna.

Ripoti hiyo ya Nipashe ilibaini-
sha kasi ya ongezeko la malezi ya 
upande mmoja, hasa kinamama ku-
lea watoto peke yao ‘single mothers’ 
huku wanaharakati wakitaka sheria 
iliyoko iongezwe ‘meno’ ili kuwaba-
na kinababa wasiowajibika kwenye 
malezi. 

Nipashe imebaini kuna ongezeko 
kubwa la malezi ya upande mmoja 
ambayo yanatajwa kuchangia kupo-
romoka kwa maadili na ukatili dhidi 
ya watoto.

Gazeti hili pia limebaini watoto 
wenye umri kuanzia miaka mitatu 
na zaidi wanajilea kwenye baadhi ya 
barabara kuu, ikiwamo makutano ya 
Mwenge, Buguruni, Ubungo Darajani 
na eneo la Ubalozi, kwenye maku-
tano ya barabara Ali Hassan Mwinyi 
na Kinondoni.

Watoto wa aina hiyo pia wamo 
kwenye masoko kadhaa ya Dar es 
Salaam, yakiwamo ya Mabibo, Ka-
riakoo, Tegeta, Mbagala, Temeke na 
Buguruni.

Mkuu wa Masoko 
na Mawasiliano 
wa Bank of Africa, 
Nandi Mwiyombella 
(kushoto), akim-
welezea Waziri wa 
Nishati, January 
Makamba, huduma 
zinazotolewa na 
benki hiyo, ali-
potembelea banda 
la maonyesho la 
benki kwenye mku-
tano wa Jukwaa la 
Biashara la Nchi za 
Ulaya na Tanzania 
uliofanyika ukumbi 
wa Kimataifa wa 
Mikutano wa Julius 
Nyerere jijini Dar es 
Salaam. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

Na Mwandishi Maalum 

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa amewataka wakuu 
wa mikoa, wilaya na viongozi wa vyama vya siasa wa-
tumie majukwaa waliyonayo kuhimiza kilimo cha mi-
chikichi ili kuongeza uzalishaji wa zao hilo nchini.

“Viongozi wote wa mikoa, wilaya na wa vyama vya 
siasa, mnayo majukwaa ya kukutana na wananchi kila 
wakati. Twendeni tukahamasishe wananchi walime 
michikichi kwa sababu ni zao litakalowapatia fedha 
kwa muda mrefu,” alisema Waziri Mkuu jana alipo-
zungumza na wadau wa zao la michikichi mkoani 
Kigoma kwenye ukumbi wa NSSF. 

Wadau hao wanajumuisha wakulima, wazalishaji 
miche, wakamuaji mawese, viongozi wa vijiji, viongozi 
wa taasisi za fedha, viongozi wa wilaya, halmashauri 
na Mkoa wa Kigoma.

Majaliwa aliitisha kikao hicho ili kujadili changa-
moto zinalolikabili zao hilo na kujadiliana njia za 
kuliendeleza ili kuhakikisha nchi inakuwa na kiasi cha 
kutosha cha mafuta ya mawese, hatua ambayo alise-
ma itasaidia nchi kuepuka kuagiza kiasi kikubwa cha 
mafuta kutoka nje ya nchi.

Aliwataka wakuu wa mikoa na wilaya wenye ardhi 
inayokubali zao hilo, wafanye hivyo mara moja kwa 
kuwa mbali na kuwapa fedha za uhakika, litaleta fursa 
ya ajira kupitia viwanda vinavyofunguliwa.

“Michikichi ni fursa, michikichi ni maendeleo, Ni 
fursa ya kuleta viwanda hapa Kigoma na kwenye 
mikoa mingine itakayolima zao hili. Michikichi ni 
uchumi, ni uchumi wa mtu mmoja mmoja na uchumi 
wa kitaifa,” alisisitiza.

Akizungumzia kuhusu mahitaji ya mafuta ya kula 
nchini, Waziri Mkuu alisema: “Hivi sasa mahitaji ya 
mafuta nchini ni zaidi ya tani 650,000 huku uzalishaji 
ukikadiriwa kuwa tani 290,000 tu. Hivyo, kiasi cha 
tani 360,000, sawa na asilimia 55.4, huagizwa kutoka 
nje ya nchi na kuigharimu serikali takribani Sh. bilioni 
470 kila mwaka. Tunahitaji hii fedha iendelee kutu-
mika nchini,” alisema.

Ili kukabiliana na changamoto hiyo, Waziri Mkuu 
alisema serikali imedhamiria kumaliza tatizo la upati-
kanaji wa mafuta ya kula nchini kwa kufanya mageuzi 
makubwa katika mazao ya mafuta ikiwamo michi-
kichi. “Mageuzi haya yanakwenda sambamba na ku-
panda miche mipya iliyoboreshwa ambayo ina uzal-
ishaji mkubwa wa mafuta. Wana-Kigoma tuamue sasa 
hivi tupande michikichi kwa bidii,” alisisitiza.

Serikali ilichukua hatua za makusudi za kuliin-
giza zao la michikichi kwenye orodha ya mazao ya 
kimkakati. Mazao mengine ya kimkakati ni pamba, 
tumbaku, kahawa, korosho, chai, mkonge, zabibu na 
alizeti.

Akimkaribisha Waziri Mkuu kuzungumza na wadau 
hao, Naibu Waziri wa Kilimo, Anthony Mavunde alise-
ma wizara hiyo inaendelea na uzalishaji wa mbegu na 
miche bora ya michikichi aina ya TENERA inayotoa 
mafuta mara tatu zaidi ya aina ya DURA ambayo inal-
imwa na wakulima kwa takribani asilimia 90.

“Hadi kufikia Januari, 2023 TARI kwa kushirikiana 
na kampuni binafsi imezalisha jumla ya mbegu milio-
ni 14.14. Kati ya hizi, mbegu milioni 11.59 zimezalishwa 
na TARI na mbegu milioni 2.54 zimezalishwa na kam-
puni binafsi zikiwemo FELISA, NDF na Yangu Macho 
Group Ltd,” alisema.

Alisema kati ya mbegu milioni 14.14 zilizozalish-
wa, mbegu milioni 9.60 zimekwishasambazwa na 
kuoteshwa na taasisi mbalimbali zikiwamo JKT na Ma-
gereza, halmashauri zote nane za Mkoa wa Kigoma, 
halmashauri 25 za nje ya Mkoa wa Kigoma, vituo vya 
TARI na Wakala wa Mbegu za kilimo Tanzania (ASA).

Alisema kuwa hadi kufikia Januari, 2023 jumla 
ya miche 3,122,566 imepatikana ambapo miche 
1,968,087 imegawiwa kwa wakulima ndani na nje ya 
Mkoa wa Kigoma.
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WAKATI wawakilishi wa Tanzania kwenye michuano ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika, Simba, juzi walipata ushindi wao wa kwanza ka-
tika mechi tatu walizocheza hadi sasa, jana usiku watani zao wa 
jadi, Yanga wanaobeba dhamana ya kuipeperusha bendera ya nchi 
kwenye Kombe la Shirikisho Afrika walishuka dimbani nchini Mali 
dhidi ya wenyeji wao, Real Bamako.

Huo ni mchezo wa tatu kwa Yanga na wa pili ugenini baada ya 
ule wa awali kupoteza kwa mabao 2-0 dhidi ya US Monastir ya 
Tunisia na kisha kurejea nyumbani na kushinda 3-1 dhidi ya TP 
Mazembe ya DR Congo katika mchezo uliopigwa Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa, Dar es Salaam.

Kwa Simba, ambayo nayo ilianza kwa kichapo cha bao 1-0 ugen-
ini nchini Guinea dhidi ya Horoya AC, yenyewe ilirejea nyumbani, 
Benjamin Mkapa na kuangukia kipigo kizito cha mabao 3-0 kutoka 
kwa Raja Casablanca ya Morocco kabla ya kwenda ugenini nchini 
Uganda na kushinda 1-0 dhidi ya Vipers.

Hata hivyo, bila kujali matokeo ya jana usiku kati ya Yanga na 
Real Bamako, bado tunaamini wawakilishi wetu hao wanachotak-
iwa ni kushinda tu michezo yao miwili ya nyumbani pasipo kuan-
galia wapinzani wao wanavuna nini katika mechi zao.

Kwa kundi la Simba, Raja Casablanca imefuzu hatua ya robo 
fainali kutokana na kufikisha alama tisa ambazo zinaweza kufikiwa 
ama kupitwa na timu mojawapo tu kati ya Simba, Horoya ama Vi-
pers kutegemeana na matokeo yao, hivyo kwa kuzingatia kanuni 
ya kila kundi kupitisha timu mbili, Wamorocco hao tayari wana-
tiketi mkononi ya kusonga mbele.

Hivyo, hesabu zilizobaki kwa Simba kwanza ni kushinda mechi 
zake mbili za nyumbani dhidi ya Vipers na Horoya, lakini ikiom-
bea Raja Casablanca iifunge ama kutoka sare dhidi ya miamba hiyo 
ya Guinea watakapokutana Jumanne ya wiki ijayo jambo ambalo 
linawezekana kutokea. Ikumbukwe Simba itamalizia mechi zake 
za hatua ya makundi ugenini dhidi ya Raja Casablanca, ambayo 
ilionyesha ubora wa hali ya juu zilipokutana Uwanja wa Benjamin 
Mkapa na wageni hao kuibuka na ushindi wa mabao 3-0, jambo 
ambalo haitakuwa rahisi kwa wawakilishi hao wa nchi kushinda, 
ingawa kwenye soka lolote linawezekana.

Kwa upande wa Yanga, bila kutazama matokeo yake ya jana usi-
ku, bado nayo inachotakiwa kuhakikisha ni kushinda mechi zake 
mbili nyumbani dhidi ya Real Bamako na US Monastir kabla ya 
kwenda kumalizia ugenini nchini DR Congo dhidi ya TP Mazembe.

Kinachotakiwa kufanya kwa sasa ni wachezaji na benchi lao la 
ufundi kutazama kwa kina wapi wanapokosea kuweza kuibuka na 
ushindi ili kutorejea tena makosa katika mechi zijazo ambazo zi-
nakwenda kuamua timu mbili kutoka katika kila kundi zitakazotin-
ga robo fainali. Tunaamini kwa muda wa wiki nzima uliobaki kabla 
ya Simba, Yanga kucheza mechi zao zijazo za kimataifa, zinaweza 
kabisa kujipanga na kurekebisha makosa yaliyojitokeza michezo 
iliyopita, kisha kufanya vizuri zitakaposhuka Uwanja wa Mkapa Ju-
manne na Jumatano wiki ijayo.

Tangu michuano hiyo ya kimataifa imeanza msimu huu, tatizo 
kubwa kwa wawakilishi wetu hao limekuwa ni kushindwa kutumia 
nafasi wanazotengeneza kitu ambacho katika mashindano makub-
wa kama haya nafasi hizo hupatikana mara chache sana.

Kwa mantiki hiyo, mabenchi ya ufundi Simba, Yanga wanapaswa 
kutumia kipindi hiki kifupi kurekebisha kasoro hizo kwa kuwawez-
esha washambuliaji wao kuongeza umakini na zaidi kuwajenga ki-
saikolojia ili kuondoa papara wakati wanapokuwa ndani ya 18.

Tunataka kuona wawakilishi wetu wote wakifuzu hatua ya robo 
fainali na hili litawezekana tu kwa idara zote ndani ya klabu kuan-
zia kwa wachezaji, mabenchi ya ufundi hadi kwa mashabiki ambao 
ni wachezaji wa 12 uwanjani, kila mmoja akitimiza wajibu wake. 

Simba mpeni muda Robertinho 
asajili wachezaji wake bora

Simba, Yanga robo fainali 
CAF inawezekana lakini... 

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677-020701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

UKIMSIKILIZA kwa makini Kocha Mkuu wa 
Simba, Robertinho Oliveira, bila ya kuwa 
na presha ya timu kupata matokeo mazuri, 
kucheza soka la kuvutia, au kufuata mkum-
bo, utagundua kuwa ni mmoja kati ya mako-
cha wenye vitu vingi vya kiufundi.

Ni kwa sababu tu amekuja kwenye timu 
ambayo kwa sasa wanachama na mashabi-
ki wake wanaishi zile zama za Simba ya 
kina Emmanuel Okwi, Luis Miquissone, 
Rally Bwalya, Chris Mugalu, Gerson Fraga, 
Thadeo Lwanga, Meddie Kagere na wengine 
ambao waliifanya kuwa ya kutisha.

Wengi hawaamini kuwa Simba iliyoku-
wapo sasa siyo ile, bali inapitia kipindi cha 
kutengenezwa upya. Kwa bahati mbaya 
sana viongozi wa klabu hiyo walikuwa ha-
wasomi alama za nyakati, badala yake madi-
risha mawili ya usajili walikuwa wanaleta 
wachezaji wa kwenda kuongeza nguvu ya 
wachezaji waliopo, badala ya kusajili wa-
takaounda timu mpya kabisa.

Kwenye dirisha kubwa, mchezaji aliyein-
gia moja kwa moja kwenye kikosi ni Moses 
Phiri tu, na kwenye dirisha dogo ni Saido 
Ntibazonkiza pekee.

Lakini kwa asilimia kubwa timu hiyo bado 
inaendelea kuwatumia wachezaji wale wale 
ambao wengine wapo tangu 2017 na wanat-
egemewa kuwa ni wa kikosi cha kwanza.

Na bahati mbaya sana wengine hawana 
hata wasaidizi ambao unaweza kusema wa-
naweza kukaa nje mechi mbili au tatu, timu 
ikacheza bila wasiwasi.

Ukweli usemwe tu kuwa viwango vya 
wachezaji wengi wa Simba hasa wale 
tegemeo au mgongo wa timu wenyewe, umri 
umewatupa mkono na wengine wamecheza 
mechi nyingi, hivyo wanahitaji mapumziko. 
Sasa wanapumzikaje wakati hao walioletwa 
ili wacheze viwango vyao haviaminiki kwa 
mashabiki mpaka kwa makocha wenyewe? 
Hili ni kosa la viongozi ambao walifanya kazi 
ya usajili.

Kengele ya hatari ambayo viongozi wake 
hawakuisikia, ilikuwa ni pale ilipotolewa 
dhidi ya Jwaneng Galaxy ya Botwana kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Afrika na kuangukia 
Kombe la Shirikisho barani Afrika.

Ilifika robo fainali, lakini ukiiangalia uliku-
wa unaona inaanza kupungua kasi na ubora 

wake. Ni kipindi kile ambacho viongozi wa 
Simba walitakiwa kufanya usajili mkubwa 
na si kuongeza wachezaji wa kuziba mapen-
go. Hata Meneja Habari na Mawasiliano wa 
klabu hiyo, Ahmed Ally, alikiri hivi majuzi 
kuwa baadhi ya wachezaji wamepungua 
viwango.  “Simba imepungua ubora kidogo, 
lazima tuwe wa kweli. Kwanza kuna nyota 
wetu ambao ubora wao umepungua kidogo 
kwa sababu ya kuchoka, wamefanya kazi 
kubwa kwa miaka mitano, wamecheza sana 
kwa miaka yote hiyo michuano ya kimataifa, 
Ligi Kuu na michuano mingine mfululizo, 
hakuna binadamu ambaye anaweza kukupa 
asilimia 100 kwa miaka mitano, Mungu haja-
muumba binadamu wa hivyo. 

“Na unafahamu mpira ni kazi ya nguvu na 
kutumia akili na muda, unapocheza inatak-
iwa akili yako ifanye kazi kwa haraka sana, 
ukifanya kazi hiyo kwa miaka hiyo mfululizo 
lazima utachoka na kiwango kinapungua, 
ndiyo maana unaona ubora huo umepun-
gua kwa sasa. “Kingine ambacho unaweza 
kuona ubora huo umepungua kidogo kwe-
nye timu yetu, wapo watu wameondoka 
kwenye timu yetu, ama wameuzwa, au vi-
wango vyao vilipungua, wakauzwa,” alisema 
na kuongeza:

“Mohamed Hussein ‘Tshabalala’, anacheza 
hatua ya awali ya michuano ya kimataifa, 
hatua ya kwanza, mechi sita za makundi na 
robo fainali kwa miaka mitatu, usitegemee 
baada ya hapo atakuwa kwenye kiwango 
kile kile, ni lazima kiwango kitapungua ki-
dogo.” Kwa maneno haya tu, sidhani kama 
unaweza kumlaumu Robertinho kwa jinsi 
ambavyo timu kwa sasa inacheza, ikipata 
matokeo ya kusuasua.

Na kwa bahati mbaya sana kwa madiri-
sha yote mawili ya usajili yaliyopita, Simba 
ilikuwa inasajili wachezaji bila kuwa na Ko-
cha Mkuu. Watu walikuwa wanajisajilia bila 
malengo. Makosa makubwa ya Simba yapo 
kwenye usajili huku ikiendelea kusalia na 
kundi la wachezaji ambao viwango vyao 
vimepungua mno.

Si Robertinho tu, hata Zolan Maki, kocha 
aliyeondoka alikuwa analalamikiwa sana 
na mashabiki wa Simba kuwa timu haichezi 
vema na inapata matokeo ya kusuasua. Je, 
makocha wote wanaokuja Simba ni wabaya?

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Adam 
Fungamwango
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KABWELA                                           Na Fadhili Mohammed                                  

Wafikishwa kortini kwa kushindwa 
kurejesha mikopo ya halmashauri

Mil. 200/- 
zatolewa 
kwa 
vijana kuleta 
mabadiliko
Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Marekani kwa kush-
irikiana na Zanzibar, imezindua 
mradi wa miaka minne kuwasaidia 
vijana wenye thamani ya dola 
milioni 10.6 (Sh. 247,934,000) ili 
wawe mawakala wa kuleta mab-
adiliko katika jamii zao.
Kwa mujibu wa taarifa iliyo-

tolewa kwa umma na Ubalozi wa 
Marekani nchini, mradi huo un-
aojulikana kama Kijana Nahodha, 
unafadhiliwa na Shirika la Maen-
deleo ya Kimataifa la Marekani 
(USAID), ukilenga kutoa ujuzi kwa 
vijana wa Kitanzania na kuwa-
saidia kuwa mawakala wa kuleta 
mabadiliko kwenye jamii zao.
Taarifa hiyo ilibainisha kuwa 

Kijana Nahodha utatekelezwa na 
asasi ya wazawa isiyo ya kiraia 
ya T-MARC kwenye mikoa ya Dar 
es Salaam, Morogoro na Zanzibar 
(visiwani Unguja na Pemba).
Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali 

Mwinyi ndiye aliyezindua mradi 
huo kwenye hafla iliyohudhuriwa 
na wajumbe wa wizara, wawak-
ilishi wa kanda ya Zanzibar, 
mawakala wa serikali, mashirika 
ya kimataifa ya maendeleo, asasi 
za kiraia na vijana wa Zanzibar.
“USAID Kijana Nahodha ni mradi 

wa sekta mtambuka unaofanya 
kazi katika sekta ya ajira, elimu, 
kilimo, utawala bora na afya na 
unalenga kujenga uwezo wa vi-
jana wenye umri kati ya miaka 15-
25. Kujenga uwezo huu ni pamoja 
na kuongeza upatikanaji na ubora 
wa stadi mbalimbali.
“Unalenga kutoa mafunzo ya 

ufundi; kuboresha uelewa wa afya 
ya akili kupitia zana za elimu ya 
kidijitali zinazoongozwa na watu 
binafsi na kuimarisha njia za wazi 
za mawasiliano kati ya vijana na 
serikali za mitaa ili kuinua sauti 
za vijana katika maisha ya kiraia, 
siasa na utungaji sera,” alisema.
Akizungumza katika hafla hiyo, 

Mkurugenzi Mkazi wa USAID, Kate 
Somvongsiri alisema: “Kupitia 
Kijana Nahodha, tunalenga ku-
wawezesha vijana kupitia ujuzi 
mbalimbali; maarifa sahihi ya kue-
ndesha biashara; msaada kutoka 
kwa familia zao, jamii, na serikali; 
ili wapate fursa kupitia elimu na 
ujuzi.”
Mradi wa Kijana Nahodha unata-

rajiwa kuwawezesha vijana zaidi 
ya 45,000. Kati yao, takribani 
10,000 kutoka Zanzibar na 35,000 
mikoa miwili iliyolengwa ya Tan-
zania Bara.

Na Neema Hussein, MPANDA

VIKUNDI 37 vya wanawake, 
vijana na watu wenye ul-
emavu Manispaa ya Mpanda 
mkoani Katavi vimefikishwa 
mahakamani kwa kushindwa 
kurejesha Sh. milioni 61.5 am-
bazo ni fedha za mikopo itoka-
nayo na asilimia 10 za mapato 
ya ndani ya halmashauri.

Kaimu Mkuu Idara ya Maen-
deleo ya Jamii Manispaa ya 
Mpanda, Joshua Sankala ali-
bainisha hayo mwishoni mwa 
wiki wakati wa hafla ya kukabi-
dhi mfano wa hundi ya mikopo 
kwa vikundi vya wanawake, 
vijana na watu wenye ulemavu 
iliyotolewa na Halmashauri ya 
Manispaa ya Mpanda.

Sankala alisema moja ya 
changamoto ni ufinyu wa bajeti 
kulinganisha na mahitaji, pia 
baadhi ya vikundi kutorejesha 

mikopo kwa wakati, akibaini-
sha kuwa vikundi vinavyosum-
bua kurejesha ni vya vijana na 
watu wenye ulemavu.

“Utatuzi wa changamoto hizi 
ni kushirikiana na taasisi za 
kifedha ili watoe mikopo katika 
vikundi kwa riba nafuu na ku-
hakikisha wadaiwa wote  wa-
nalipa mikopo ili na wengine 
wakope kwa kuwapeleka ma-
hakamani,” alisema Sankala.

Kutokana na kusuasua 
kurejesha kwa mikopo hiyo, 
Mkuu wa wilaya ya Mpanda, 
Jamila Yusuph, aliiagiza Taasisi 
ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU) kuhakik-
isha inafuatilia fedha hizo zir-
udishwe ili kusaidia vikundi 
vingine. 

“Kwenye taarifa inaonyesha 
kuna deni sugu la Sh. milioni 
61.5, hawa wadaiwa sugu sio 
kwamba hawapo, wapo na 

kinachosababisha kupata 
wadaiwa sugu ni pamoja na 
vikundi kupoteza malengo, 
kwa mfano mmepanga mki-
toka hapa mnakwenda kuan-
zisha labda kiwanda chenu 
cha kusindika alizeti, mkifika 
huko mnagawanyika. “Hili ha-
likubaliki na hatutawaacha, ile 
dhana kwamba hizi fedha ni 
za serikali na unaweza ukaf-
anya chochote na ukatoweka, 
hakuna kutoweka, utakapoku-
wapo tutakufuata. Kwa hiyo, 
TAKUKURU mfuatilie hizi fed-
ha,” aliagiza Jamila.

Kiongozi huyo pia aliwataka 
vijana, wanawake na watu we-
nye ulemavu kutumia fursa ya 
mikopo hiyo vizuri.

Aliwaagiza maofisa maen-
deleo ya jamii kuanzia hal-
mashauri hadi ngazi ya kata 
kushirikiana na madiwani ku-
watafuta watu wenye ulemavu 

ili wapate haki yao ya kutumia 
mikopo hiyo ya asilimia 10 
ambayo hugawanywa asilimia 
nne kwa wanawake, asilimia 
nne kwa vijana na asilimia 
mbili kwa ajili ya watu wenye 
ulemavu.

“Suala lingine kwa vijana 
tuna historia mbaya, kijana 
aliyepewa mkopo wa bajaj, 
akaenda kuuza na ninyi vijana 
mliopo hapa mkipewa mkopo 
huu wengine bajaj, wengine 
pikipiki, marufuku kuuza, mka-
tumie kama mlivyoleta andiko 
lenu, mkifanya kinyume, mta-
chukuliwa hatua kwa mujibu 
wa sheria,” alionya Jamila.

Mkurugenzi wa Halmashau-
ri ya Manispaa ya Mpanda, 
Sophia Kumbuli, alisema 
wamelipokea agizo la kuwa-
pata watu wenye ulemavu na 
tayari ofisi yake imeagiza wa-
patikane ili wapatiwe haki yao.

Mkuu wa Mauzo wa Vodacom Tanzania PLC Kanda ya Kaskazini, George Venanty (katikati), akimjazia mteja mafuta 
kwenye Bajaj baada ya kulipia kupitia M-Pesa na kurejeshewa asilimia kumi ya pesa yake papo hapo mjini Moshi 
jana. Hii ni sehemu ya kampeni ya kampuni hiyo kupitia M-Pesa ya lipa kwa simu urejeshewe asilimia kumi ya 
pesa inayosisitiza malipo ya kidijitali ili kutunza hesabu, kuepuka upotevu na hatari zinazoambatana na ubebaji 
wa pesa taslimu. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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GGML yang’ara tuzo za ATE, Majaliwa aahidi makubwa
Na Mwandishi Wetu

JITIHADA za Kampuni ya Geita Gold Mining 
Limited (GGML) kuwajengea uwezo wahitimu 
wa vyuo vikuu kwa kuwapatia mafunzo kazi-
ni, zimeendelea kuonekana baada ya kampu-
ni hiyo kuibuka mshindi wa pili katika tuzo zi-
lizoandaliwa na Chama cha Waajiri Tanzania 
(ATE) na Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi (NACTVET).

GGML imebeba tuzo katika kundi la waajiri 
wakubwa kutokana na mchango wake wa 
uzalishaji wa rasilimaliwatu wenye ubora kwa 
soko la ajira.

Hatua hiyo inakuja siku chache baada 
ya kampuni hiyo kupokea wahitimu 50 ku-
toka vyuo vikuu mbalimbali nchini ambao 
wameanza kupatiwa mafunzo kazini mwaka 
huu. Kati yao, 30 ni wanawake na 20 wa-
naume. Mwaka jana, jumla ya vijana 26 wali-
hitimu mafunzi hayo ndani ya GGML.

Akizungumza baada ya kupokea tuzo hiyo 
katika hafla iliyofanyika mwishoni mwa wiki 
jijini Dar es Salaam, Meneja Mwandamizi (Ra-
silimaliwatu) wa GGML, Charles Masubi, ali-
ishukuru serikali kwa kutambua mchango wa 

kampuni hiyo katika uzalishaji wa vijana bora 
wanaokubalika katika soko la ajira.

Awali Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, am-
baye alikuwa mgeni rasmi katika hafla hiyo, 
alisema serikali itaendelea kushirikiana kika-
milifu na sekta binafsi katika utoaji elimu ya 
ufundi na mafunzo ya ufundi stadi ili kuzali-
sha wataalamu wenye ujuzi wa kutosha unao-
hitajika katika sekta mbalimbali.

Pia aliwapongeza waajiri kwa kutoa nafasi 
za mafunzo kwa vitendo, uanagenzi, utara-
jali pamoja na namna wanavyoshiriki katika 
kuandaa mitaala inayotumika kwenye vyuo 
na taasisi za elimu ya ufundi na mafunzo ya 
ufundi stadi.

Alitoa wito kwa waajiri wote nchini kuen-
delea kushirikiana na serikali katika kuhakiki-
sha malengo ya kukuza ujuzi na kuongeza 
soko la ajira yanafanikiwa kwa mustakabali 
wa maendeleo ya taifa.

“Maendeleo ya uchumi wa nchi yoyote 
yanategemea sana ngazi ya ujuzi wa nguvuka-
zi uliyokuwa nayo. Hivyo, mchango wa wadau 
ni muhimu,” alisema.

Aliongeza kuwa ushirikiano huo ni muhimu 
katika kuendeleza ujuzi kwa ajili ya kujenga 

uchumi wa viwanda. 
“Ninataka nitumie fursa hii kuwapongeza 

lakini serikali inatambua na inathamini 
juhudi mnazozifanya katika utoaji wa ajira 
kwa wahitimu wetu, tunawapongeza sana,” 
alisema.

Akizungumzia kuhusu kauli mbiu ya 
mwaka huu inayosema ‘Kuimarisha Elimu ya 
Ufundi na Mafunzo ya Ufundi Stadi kwa Uzal-
ishaji wa Wafanyakazi Wenye Ujuzi Tanzania’, 
Waziri Mkuu alisema ni thabiti kwa kuwa 
inaweka msisitizo katika ujenzi wa rasilimali 
watu yenye ujuzi.

Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, 
Prof. Adolf Mkenda, alisema serikali itaen-
delea kusimamia utekelezaji wa Mkakati wa 
Taifa wa Uendelezaji wa Ujuzi wa Mwaka 
2016/17-2025/26 ambao moja ya malengo 
yake ni kuwa na ushirikiano kati ya waajiri, 
wadau na vyuo au taasisi za elimu.

Mtendaji Mkuu wa ATE, Suzanne Ndom-
ba-Doran, alisema ili Tanzania iweze kush-
iriki kikamilifu katika soko shindani la Afrika 
Mashariki na dunia, ni lazima hatua za maku-
sudi zichukuliwe katika kukuza ujuzi husu-
sani kwa vijana.

TEF yahimiza mshikamano katika
marekebisho ya Sheria ya Habari 
Na Mwandishi Wetu

MWENYEKITI wa Jukwaa la 
Wahariri Tanzania (TEF), Deoda-
tus Balile amehimiza mshikama-
no miongoni mwa Watanzania 
pindi wanapojadili Muswada wa 
Mabadiliko ya Sheria ya Huduma 
za Vyombo vya Habari ya Mwaka 
2016.

Amesema pamoja na kwamba 
kila mtu ana mtazamo wake juu 
ya sheria hiyo, kinachotakiwa ni 
kuwa na umoja na mshikamano 
ili Tanzania ipate sheria nzuri 
inayosimamia sekta ya habari 
nchini.

Balile aliyasema hayo hivi ka-
ribuni alipozungumza katika 
kipindi cha Kipima Joto kinacho-
rushwa na Kituo cha Runinga cha 
ITV.

Mbali na Balile, wengine wali-
oshiriki mjadala huo uliokuwa na 
kichwa cha habari ‘Muswada wa 
Sheria ya Habari Unaopendeke-

zwa, una tija kwa wanahabari?’ 
ni Mwenyekiti wa Chama cha 
Waandishi wa

Habari Wanawake Tanzania 
(TAMWA), Joyce Shebe pamoja 
na Mjumbe wa Umoja wa Wadau 
wa Kupata Habari (CoRi), Deus 
Kibamba.

Balile alisema wakati mchakato 
wa kuandaa muswada huo ukien-
delea, baadhi ya maofisa

wa serikali wanaohusika na 
masuala ya sheria, hawakutaka 
kutoa ushirikiano wala kusikiliza 
maoni ya waandishi wa habari

yaliyolenga kuboresha sheria 
hiyo kabla muswada haujawasil-
ishwa katika Bunge la 10 lililoa-
hirishwa mwishoni mwa mwezi 
Februari mwaka huu.

“Wakati tunafuatilia masuala 
ya muswada huu, kuna báadhi ya 
maofisa wa serikali walionekana 
kabisa kwamba hawataki mab-
adiliko yoyote katika sheria hiyo.

“Yaani, hao maofisa wa serikali 

wanajiona wao ni raia wa daraja 
la kwanza katika nchi hii kwani 
walikuwa wakikataa kila hoja tu-
liyokuwa tukiiwasilisha.

“Pamoja na hayo ambayo ya-
meshapita, ninaomba mijadala 
juu ya sheria yetu hiyo, isijadiliwe 
kwa chuki, bali watu wavumili-
ane pindi panapotokea wengine 
wanaleta hoja ambazo wao hawa-
zipendi kwani mijadala siku siku 
zote inaleta afya,” alisema.

Balile pia alimpongeza Wa-
ziri wa Habari, Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari, Nape

Nnauye, kwa kile alichosema 
kwamba alijitahidi kufanikisha 
uwasilishwaji wa muswada huo 
bungeni.

“Hapo katikati kulitaka kutokea 
sintofahamu kati ya Nape na wan-
ahabari hasa pale (Greson) Msig-
wa (Msemaji Mkuu wa Serikali), 
alipozungumza na wanahabari

na kusema muswada huo hau-
tawasilishwa bungeni kama ilivy-

okuwa imeahidiwa na serikali.
“Pamoja na kuwapo hali hiyo, 

bado ninawaambia Waziri Nape 
amefanya kazi kubwa sana hadi 
kuhakikisha muswada unawasil-
ishwa bungeni ukiwa na baadhi 
ya

maoni ya wadau katika baadhi 
ya vifungu ingawa baadhi ya vi-
fungu tulivyokuwa tukilalamikia, 
havikufanyiwa marekebisho,” 
alisema Balile.

Mwenyeti wa TAMWA, Joyce, 
alisema kuna haja Watanzania 
kuendelea kuujadili muswada 
huo kwa kuwa sheria itakayo-
tungwa siyo ya wanahabari peke 
yao, bali ya Watanzania wote.

“Tayari muswada umesomwa 
kwa mara ya kwanza bungeni, 
sasa kinachotakiwa ni Watanza-
nia wote kuendelea kuujadili kwa 
kina ili wabunge wapate fursa ya 
kutosha kwa ajili ya kutunga she-
ria nzuri kwa ajili ya Watanzania,” 
alisema.

Jumatatu Februari 27, 2023

Meneja 
Mwandamizi 
(Rasilimali 
watu) wa 
GGML, 
Charles Mas-
ubi, akipokea 
tuzo kutoka 
kwa Waziri 
Mkuu, Kassim 
Majaliwa 
jijini Dar es 
Salaam mwis-
honi mwa 
wiki. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

Watatu 
wajitokeza 
kumrithi 
Mrema 

Na Sabato Kasika

WANACHAMA watatu wa 
Chama cha Tanzania Labour 
Party (TLP), wamejitokeza 
kuchukua na kurejesha fomu 
za kuomba kuwania nafasi ya 
Uenyekiti wa Taifa wa chama 
hicho.

Akizungumza na Nipashe 
jijini Dar es Salaam mwishoni 
mwa wiki, Katibu Mkuu wa 
TLP, Richard Lyimo, aliwataja 
wanachama hao kuwa ni 
Dominata Rwechungura, Ivan 
Maganga na Abdul Shangawe.

Katibu Mkuu huyo alisema 
chama hicho kinatarajiwa ku-
fanya uchaguzi wa mwenyeki-
ti wiki hii pamoja na wajumbe 
wawili wa Baraza la Wadhami-
ni na Katibu Mipango.

“Hadi sasa ni wanachama 
hao watatu walioomba ku-
wania nafasi ya Mwenyekiti 
wa Taifa, inawezekana waka-
ongezeka wengine. Mwisho 
wa kurudisha fomu ni leo saa 
nane mchana,” alisema Lyimo.

Alifafanua kuwa Baraza la 
Wadhamini la chama hicho 
linaundwa na wajumbe sita na 
kwamba wawili kati yao kwa 
sasa wanaumwa, hivyo nafasi 
zao zitajazwa na wengine 
katika uchaguzi huo.

“Lakini katibu mipango wa 
chama chetu anaumwa, hivyo 
tutachagua mwingine kuziba 
nafasi yake, ili shughuli za 
chama ziendelee kusonga 
mbele, ili kujiandaa kwa uch-
aguzi wa mwaka 2024/2025,” 
alisema.

Alisema ni muhimu chama 
kipige hatua kwenda mbele 
na kwamba maandalizi ya 
kufanikisha uchaguzi huo 
utakaohudhuriwa na wajumbe 
142 wa mkutano mkuu, yako 
katika hatua za mwisho.

“Bahati mbaya hatukualika 
vyama vingine vya siasa kuja 
kushuhudia uchaguzi, kutoka-
na na sababu ambazo ziko juu 
ya uwezo wetu, lakini msajili 
wa vyama vya siasa kama 
mlezi vya vyama, amealikwa,” 
alisema.

Nafasi ya Mwenyekiti wa 
TLP Taifa, ilikuwa ikikaimiwa 
na Hamad Mkadam aliyech-
aguliwa na sekretarieti ya 
chama hicho Septemba mwaka 
jana baada ya kifo cha ali-
yekuwa Mwenyekiti, Augus-
tine Mrema aliyefariki dunia 
Agosti mwaka jana.
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Na Mwandishi Wetu, MOSHI

KAMPUNI ya Vodacom Tanzania im-
etoa msaada wa kompyuta katika shule 
16 za Wilaya ya Moshi mkoani Kilimanjaro 
zikiwa na thamani ya Sh.milioni 115 ili ku-
wawezesha wanafunzi na walimu, kupata 
maudhui ya elimu ikiwamo vitabu vya ki-
ada na ziada bila malipo yoyote.

Shule zilizonufaika na msaada huo ni 
pamoja na Kirongo, Mashati, Kwakoko, 
Mkuu, Tarakea, Nanjara, Mbomai, Umarini, 
Ndueni, Motamburu na Urauri.

Akizungumza jana katika Shule ya Se-
kondari Mrereni, wakati wa makabidhiano 
ya vifaa hivyo, Mkuu wa Wilaya ya Moshi, 
Kisare Makori, aliishukuru Vodacom, kwa 
jitihada zake za kuhakikisha wanakuwa 
kinara wa utoaji wa elimu kwa njia ya mi-
fumo ya Teknolojia ya Habari na Mawasi-
liano (TEHAMA).

Katika makabidhiano hayo ya baadhi 
ya vifaa, Mkuu wa Wilaya hiyo, aliwakil-
ishwa na Ofisa Tarafa ya Vunjo Magharibi, 
Khamisuu Uledi.

“Elimu katika dunia ya sasa, imebadi-
lika kwa kiasi kikubwa kutoka kutegemea 
walimu kuingia darasani na vitabu, mpaka 
shughuli zote kuhamia mtandaoni.

“Ningependa kuwapongeza Vodacom 
Tanzania, kwa kutoa msaada huu mkoani 
kwetu, ambao utakuwa msaada kwa wal-
imu. Utawarahisishia utendaji wao wa kazi 
na hili litafanikiwa kwa kuwa tumepata 
vifaa vya kiteknolojia kama vile kompyuta 
hizi mlizozikabidhi leo ( jana).

“Ningependa kutoa wito kwa shule am-
bazo zimekabidhiwa kompyuta hizi kuzi-
tumia kwa matumizi yaliyokusudiwa ili 
kuendeleza kuboresha mfumo wa utoaji 
wa elimu nchini. Bila shaka zitakuwa cha-
chu kwa walimu kusaidia ufanisi katika 
ufundishaji wao.”

Vodacom, imekabidhi kompyuta 10 kwa 
shule tano, ambazo ni Shule ya Sekond-
ari Marlex, Sakayo, Mrereni, Mangoto na 
Mwika.

Akielezea malengo ya kukabidhi vifaa 
hivyo, Mkuu wa Kanda ya Kaskazini, Vo-
dacom Tanzania PLC, George Venanty, 
alisema: “Ni fahari kwetu kuendelea kuun-
ga mkono jitihada za serikali katika upati-
kanaji wa elimu bora nchini kwa kuwawez-
esha walimu na wanafunzi kujipatia vitabu 
bila ya malipo kwa njia ya mtandao.”

Mkuu wa Shule ya Sekondari ya Mr-
ereni, Mary Masuki, aliishukuru Kampuni 
ya Vodacom, kwa kutekeleza kwa vitendo 
adhma yake ya kuwa kampuni inayoon-
goza kwa mawasiliano ya kiteknolojia na 
dijitali nchini huku ikizinufaisha jamii za 
Watanzania kwenye nyanja mbalimbali za 
kimaendeleo.

Programu ya bure ya e-Fahamu, ilian-
zishwa na Vodacom Foundation mwaka 
2017 ili kuwasaidia walimu na wanafunzi 
kupata vitabu vya ziada na kiada kwa shule 
za msingi na sekondari.

Mwaka 2022, Vodacom Tanzania PLC, 
kwa kushirikiana na Taasisi ya African 
Child Projects (ACP), walizindua rasmi 
upanuzi wa mradi wa uunganishwaji wa 
shule kidijitali, mradi uliolenga kuungani-
sha shule kadhaa nchini kwenye mtandao 
wa intaneti.

Na Jaliwason Jasson, 
BABATI

WIZARA ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia imeagiza shule 
zote za Mkoa wa Manyara 
kuanzisha mashamba kwa 
ajili ya kuzalisha chakula ki-
takachotumika na wanafunzi 
ili kupambana na tatizo la 
udumavu linaoutesa mkoa 
huo.

Agizo hilo lilitolewa mwis-
honi mwa wiki na Mratibu 
wa Lishe Shuleni wa Wizara 
hiyo, Grace Shileringo, wakati 
wa kikao kazi cha robo ya pili 
ya  mapitio ya utekelezaji wa 
Programu Jumuishi ya Taifa 
ya Malezi, Makuzi na Maen-
deleo ya Awali ya Mtoto (PJT-

MMMAM).
Mratibu huyo alisema ni 

vizuri suala la lishe wataal-
amu wakatumia mwongozo 
wa lishe shuleni   uliopo ili 
kuhamasisha kupatikana 
kwa chakula na kuwanusuru 
wanafunzi wanaoshinda na 
njaa.

“Mashamba ya shule yatu-
mike kuzalisha chakula cha 
wanafunzi. Tunataka kuan-
zia sasa wanafunzi walime 
mboga, matunda na mazao 
mengine ya nafaka, ambayo 
watakula wao wenyewe na 
kuepuka tatizo hili la uduma-
vu,” alisema Shileringo.

Aidha, aliagiza walimu wa 
awali, kuwa na madarasa 
yanayozungumza ambayo 

yana kona nne za ujifunzaji 
wa awali ili kumsaidia mwa-
nafunzi asome kwa vitendo 
na picha zenye mpangilio.

  Vilevile, aliagiza hal-
mashauri zote mkoa huo 
kuanza kutenga bajeti ya 
PJT-MMMAM ili kurahisisha 
utekelezaji wa programu 
hiyo na kuwapunguzia mzigo 
wadau wa maendeleo ambao 
wanasaidia utekelezaji wake.

Kabla ya agizo hilo, Ofisa 
Elimu wa Mkoa wa Manyara, 
Halfan Masukira, alisema 
mkoa huo una shule 699, 
ambazo zote zinatoa chakula 
shuleni.

Kuhusu PJT-MMMAM, Mas-
ukira, aliwaomba wataalamu 
wa ngazi zote na wadau kutoa 

elimu juu ya programu hiyo 
kila kona, kwa kutumia lugha 
rahisi kufikisha ujumbe.

Ofisa Mradi wa Mtoto 
Kwanza kutoka Shirika la 
Tanzania Early Children 
Development Network 
(TECDEN), Christopher Peter, 
aliupongeza Mkoa wa Man-
yara, kwa kutoa chakula kwa 
wanafunzi.

Akitoa taarifa ya utekeleza-
ji wa PJT-MMMAM, kuanzia 
Oktoba hadi Desemba mwa-
ka jana, Kaimu Ofisa Elimu 
Msingi wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Kiteto, Dickson 
Maramoko, alisema shule 
89 za serikali zimeanzisha 
madarasa ya awali, ambapo 
shule tano ni za binafsi.

Shule zaagizwa kuanzisha mashamba kupambana na udumavu

Shule 16 Kilimanjaro 
zapokea msaada
wa kompyuta 

Wahukumiwa jela maisha kwa kumbaka mwanafunzi
Na Mwandishi Wetu, SIHA

W
AKAZI watatu 
wa Kijiji cha 
Karansi, Wilaya 
ya Siha, mkoani 

Kilimanjaro, wamehukumi-
wa kifungo cha maisha jela 
baada ya kutiwa hatiani kwa 
kosa la kumbaka, kumwin-
gilia kinyume na maumbile 
mwanafunzi wa shule ya 
msingi iliyoko kijijini humo 
mwenye umri wa miaka 12. 

Waliohukumiwa adhabu 
hiyo na Mahakama ya Wilaya 
ya Siha ni Fredrick  Mollel 
(29), Deogratus  Fredrick 
(26), ambaye ni mfanyabi-
ashara  pamoja na mama 
mzazi wa mwanafunzi huyo 
Maria Laizer (35).

Akisoma hukumu hiyo, 
mwishoni mwa wiki, Hakimu 
Mkazi Mwandamizi wa 

Mahakama hiyo, Elibaha-
ti Petroi, alisema washtakiwa 
hao wametiwa hatiani baada 
ya mahakama hiyo kuridhi-
ka na     namna upande wa 
mashtaka ulivyoijenga kesi 
hiyo. 

Alisema ushahidi uliotole-
wa na mashahidi wa upande 
wa mashtaka akiwamo dak-
tari aliyefanya uchunguzi wa 
kitabibu, mwalimu anaposo-
ma mwanafunzi huyo pamo-
ja na mwathirika mwenyewe, 
mahakama imejiridhisha pa-
sipo shaka kwamba washtak-
iwa hao walitenda kosa hilo.

Katika hukumu hiyo, 
Hakimu Petroi, alisema 
washtakiwa hao walitenda 
kosa hilo Septemba 19, mwa-
ka jana, majira ya saa 3:00 
usiku nyumbani kwa mama 
mzazi wa mwanafunzi huyo 
akiwa amelala.

Hakimu huyo alisema 
mwanafunzi huyo akiwa 
amelala, mama yeke alimfua-
ta chumbani akiwa ameon-
gozana na washtakiwa wawi-
li  wanaume, mama yake 
alimuamsha na kumwambia 
avue nguo na kumlazimisha 
kufanya mapenzi na watu 
hao kwa ujira wa Sh. 5,000.

Kwa mujibu wa Hakimu 
Petroi, washtakiwa hao wali-
fanya kosa hilo kinyume na 
Kifungu 131 a (1) (2) (3) cha 
Sheria ya Kanuni ya Adhabu, 
Sura ya 16 ya Sheria iliyofany-
iwa Marejeo Mwaka 2022 
na   ni kinyume na Kifungu 
154 (1) cha Sheria hiyo.

Awali, ilidaiwa mahakam-
ani humo na Mwendesha 
Mashtaka wa Serikali, Kurwa 
Mungo, kuwa wakati ukatili 
huo ukiendelea mama mzazi 
alimziba mdomo mtoto wake 

ili kelele sizisikike.
Iliendelea kudaiwa kuwa 

baada ya kutekeleza uka-
tili huo mama mzazi akiwa 
anashuhudia washtakiwa 
hao walitokomea na kumua-
cha mwanafunzi huyo aki-
ugulia maumivu kutokana na 
majeraha aliyoyapata.

Aidha, inaelezwa kuwa 
siku iliyofuata mwanafunzi 
huyo alipofika shuleni alim-
pa taarifa   mwalimu wake, 
ambaye alichukua jukumu la 
kutoa taarifa Kituo Kikuu cha 
Polisi Sanya Juu na washtaki-
wa walitiwa nguvuni.

Kabla ya kutolewa kwa 
hukumu hiyo, mwendesha 
mashtaka huyo aliiomba ma-
hakama hiyo kutoa adhabu 
kali dhidi ya washtakiwa ku-
tokana na   kitendo kilicho-
fanyika ni cha kinyama, am-
bacho mama mzazi alishiriki.

Mratibu Lishe Shuleni wa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, Mwalimu Grace Shileringo, akizungumza na 
maofisa wanaotekeleza programu jumuishi ya taifa ya malezi, makuzi na maendeleo ya awali ya mtoto (PJT-
MMMAM) mkoani Manyara juzi pamoja wadau wa maendeleo wanaotekeleza mradi wa mtoto kwanza, (wa pili 
kulia) ni Ofisa Elimu Manyara, Halfani Masukira. PICHA: JALIWASON JASSON
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H’shauri yatenga mil.360/- kuwapa wajasiriamali
Na Shaban Njia, KAHAMA

H
ALMASHAURI ya Ush-
etu mkoani Shinyanga 
imetenga Sh. milioni 361 
kwa ajili ya kuvikopesha 

vikundi vya wajasiriamali katika 
mwaka wa fedha 2023/2024 utaka-
owawezesha kukuza mitaji yao na 
kujikwamua kiuchumi.

Fedha hizo zimetokana na 
makusanyo ya ndani, kwamba 
watapatiwa vijana, wanawake na 
watu wenye ulemavu.

Hayo yalibainishwa na Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Elimu, Afya 
na Maji wa Halmashauri hiyo, Kur-
wa Shoto wakati akijibu swali la Di-
wani wa Bulungwa, Ester Matone, 
aliyetaka kujua idadi ya vikundi 

vilivyopatiwa mikopo na kiasi gani 
kimetolewa.

Alisema, katika robo ya kwanza 
ya mwaka wa fedha 2022/2023 
vikundi tisa vya wanawake, vijana 
na watu wenye ulemavu vilipata 
mikopo ya Sh. milioni 219.8 kutoka 
kata       nane kati ya 20 zilizoko 
ambazo        wameanza kuzitumia 
katika         utekelezaji wa kukuza 
mitaji yao na kuongeza kipato cha 
kaya.

Alieleza kuwa kikundi cha wa-
nawake Kata ya Mpunze kilipata 
Sh.milioni 100, Kata ya Chambo 
Sh.milioni 12, Nyamilangano Sh. 
milioni 15, Kinamapula Sh.milioni 
12, Ulowa vijana Sh.milioni 20.8, 
Ushetu wanawake Sh.milioni 10 na 
Ukune kikundi cha watu wenye ul-

emavu Sh.milioni tatu. 
Diwani wa Nyamilangano, Rob-

ert Mihayo aliwasihi maofisa 
maendeleo ya jamii kwa ngazi za 
kata kutoa elimu ya usimamizi wa 
fedha kwa vikundi vinavyopatiwa 
mikopo hiyo ili viweze kujiende-
sha kibiashara.

Naye Ofisa Maendeleo ya Jamii 
wa Halmashauri Morgani, Mwita, 
alisema kabla ya kuvipatia mikopo 
vikundi vya ujasiriamali huwa 
wanavitembelea na kukagua shu-
ghuli wanazozifanya na kuwapatia 
ushauri wa namna ya kufanya bi-
ashara na walezi wa vikundi hivyo 
ni maofisa maendeleo wa kata 
husika.

Mwenyekiti wa Halmashauri 
hiyo, Gagi Lala alisema, wataen-

delea kutoa mikopo kwa vikundi 
vitakavyorejesha mikopo kwa 
wakati na kuwataka madiwani 
kuvisimamia         vikundi hivyo 
ili viweze kujiendesha kibiashara 
na vile        vitakavyoshindwa 
kurejesha vitawajibishwa kisheria 
kwasababu fedha ya umma huwa 
haipotei.

Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauri hiyo, Deus Kakulima, 
alisema wataendelea kutekeleza 
agizo la serikali la kutoa mikopo 
kwa vikundi vya wanawake, vijana 
na watu wenye ulemavu kupitia 
fedha za mapato ya ndani na ku-
wataka waliokopeshwa kuhakiki-
sha wanarejesha mikopo hiyo kwa 
wakati ili kuvipatia fursa vikundi 
vingine kukopa.

Na Marco Maduhu, 
SHINYANGA

WANAFUNZI wa 
Shule ya Msingi Town 
iliyoko Manispaa ya 
Shinyanga wameanza 
kupatiwa elimu na 
Mamlaka ya Majisafi 
na Usafi wa Mazingira 
Shinyanga (SHUWASA) 
juu ya utunzaji wa mi-
undombinu ya maji ili 
wawe mabalozi katika 
kaya zao.
Elimu hiyo ilitolewa 

mwishoni mwa 
wiki shuleni hapo 
na maofisa kutoka 
SHUWASA ikiwa ni 
mwendelezo wa ku-
dhibiti uharibifu wa 
miundombinu hiyo 
sambamba na kuitun-
za ili iendelee kutoa 
huduma.
Ofisa kutoka Kitengo 

cha Uhusiano na Ma-
wasiliano SHUWASA, 
Monica Ndeha, alise-
ma wametoa elimu 
hiyo kwa wanafunzi 
ili wakaisambaze 
majumbani mwao, 
kwenda kuzungumza 
na wazazi juu ya hu-
duma za maji ambazo 
hutolewa na mamlaka 
hiyo ikiwa ni pamoja 
na kutunza vyanzo 
vya maji na miundom-
binu ya mabomba.
Naye Msaidizi wa 

Ofisa Dira na Ankara 
kutoka SHUWASA, 
Justine Mbijuye, 
aliwataka wanafunzi 
wanapokuwa shuleni 
au nyumbani kutumia 
maji vizuri na ku-
tokuwa na tabia ya 
kuyamwaga ovyo na 
kusababisha kwani 
hatua hiyo husaba-
bisha ankara za maji 
kuja kubwa na kuziin-
gizia hasara taasisi na 
familia zao.

Wanafunzi 
wapewa 
elimu 
utunzaji 
miundombinu 
ya maji

Na Halima Ikunji, TABORA

JESHI la Polisi mkoani Tabora 
limesema katika kukabiliana na ku-
dhibiti makosa ya ukatili wa kijin-
sia wamewafikisha mahakamani 
watuhumiwa wawili na kuhuku-
miwa kifungo cha maisha jela.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Tabora, Richard Abwao, alibaini-

sha hayo mwishoni mwa wiki 
wakati akizungumza na waandishi 
wa habari ofisini kwake.

Alisema kuwa Februari 2, mwa-
ka huu, Mahakama ya Mkoa wa 
Tabora ilimuhukumu Mussa Moha-
medi (18) na mkazi wa Malolo Man-
ispaa ya Tabora kifungo cha mai-
sha jela baada ya kupatikana na 
hatia katika kosa la kulawiti mtoto 

mwenye umri wa miaka mitano.
Aliongeza kuwa Februari 17, 

mwaka huu Mahakama ya Wilaya 
ya Nzega ilimuhukumu Shabani 
Kichwa (19) kifungo cha maisha 
jela baada ya kukutwa na hatia ka-
tika kosa la ubakaji. Vilevile alise-
ma kuwa Mahakama ya Wilaya ya 
Nzega mkoani hapa iliwahukumu 
mke na mume ambao ni Magina 

Kulwa na Zainabu Yahaya  kifungu 
cha mwaka moja jela baada ya ku-
patikana na hatia na kumwozesha 
mwanafunzi wa darasa la nne na 
kumwachisha masomo yake.

Mwanafunzi huyo aliyekuwa 
akisoma Shule ya Msingi Mwan-
zoli iliyopo wilayani Nzega 
mkoani hapo ambapo licha ya 
kutoa hukumu hiyo kwa mke na 

mume pia mahakama hiyo ilitoa 
hukuma kwa   watu wengine 10 
wote wakiwa ni   wakazi Kijiji cha 
Mwanzo, Kata ya Igusule, Tarafa ya 
Mwakalundi wilayani humo.

Kamanda Abwao alisema Jeshi 
la Polisi linaendelea na operesheni 
mbalimbali kwa ajili ya kukomesha 
vitendo vya udhalilishaji wa wa-
nawake na watoto.

Ofisa Kitengo cha Uhusiano na Mawasiliano wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Shinyanga (SHUWASA), Monica Ndeha, akitoa 
elimu kwa wanafunzi wa Shule ya Msingi Town Manispaa ya Shinyanga kuwa mabalozi wazuri wa kutunza miundombinu ya miradi ya 
maji na vyanzo vyake, hasa utoaji taarifa wanapoona mabomba yamepasuka ili kuzuia upotevu wa maji. PICHA: MARCO MADUHU

Wahukumiwa jela maisha kwa udhalilishaji kijinsia
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I
NGAWA wachezaji wengi wame-
funzwa kutumia miguu yote kwa 
usawa, wengine wanaweza kuwa 
na upendeleo wa asili kwa mguu 

mmoja juu ya mwingine. Katika soka, 
wachezaji huwa na mguu unaotawala 
au wanaopendelea ambao hutumia kwa 
udhibiti mkubwa, usahihi na nguvu.

Hata hivyo, inaweza pia kuwa hasara 
ikiwa timu pinzani inafahamu udhaifu 
wa mchezaji na inaweza kumdhibiti 
kwa ulinzi ipasavyo.

Kumekuwa na wachezaji wengi wenye 
mafanikio wa mguu mmoja katika histo-
ria ya soka, kama vile Diego Maradona, 
ambaye anachukuliwa kuwa mmoja wa 
wachezaji bora wa wakati wote, licha ya 
kutumia mguu wa kushoto pekee.

Acha sasa tuangalie wachezaji watano 
wa kiwango cha dunia ambao huwa wa-
natumia mara chache zaidi miguu yao 
dhaifu...

#5 Bernardo Silva (Manchester 
City)

Bernardo Silva ni kiungo mshambu-
liaji mahiri anayejulikana kwa wepesi 
wake na ubunifu. Ni mwanasoka mwe-
nye kipaji cha kiufundi ambaye anas-
tareheshwa na mpira miguuni mwake 

na ana ujuzi bora wa kudhibiti.
Silva pia anafahamika kwa ukimbiaji 

wake wa akili na uwezo wa kutengen-
eza nafasi za kufunga kwa wachezaji 
wenzake pamoja na pasi zake sahihi. 
Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ureno 
ni mchezaji mwenye juhudi ambaye hu-
changia katika safu ya ulinzi na usham-
buliaji, na kumfanya kuwa mtu muhimu 
kwa timu yoyote.

Silva ni mchezaji anayetumia mguu 
wa kushoto na ni nadra kumuona aki-
jaribu kupiga shuti au hata pasi kwa 
kutumia mguu wake wa kulia. Licha ya 
hayo, anaendelea kuwa mmoja wa viun-
go wabunifu kwenye Ligi Kuu England.

#4 Angel Di Maria ( Juventus)
Angel Di Maria ni winga anayetumia 

mguu wa kushoto ambaye anafahamika 
kwa ubora wake wa kipekee na uwezo 
wa kucheza chenga. Kwa kiasi kikubwa 
ni mchezaji mwenye mguu mmoja, 
anayetegemea sana mguu wake wa ku-
shoto kudhibiti, kutoa pasi na kupiga 
mpira.

Licha ya hayo, Di Maria amekuwa na 
mafanikio katika kiwango cha juu zaidi 
cha soka na anachukuliwa kuwa mmoja 
wa mawinga bora wa kizazi chake.

Anafidia uchezaji wake wa mguu 
mmoja kwa kasi, wepesi na maono, jam-

bo ambalo linamfanya kuwa mchezaji 
mgumu kwa mabeki kumzuia. Uwezo 
wa Di Maria kuwapiga mabeki na kutoa 
krosi hatari kwa mguu wake wa kushoto 
umekuwa jambo muhimu katika ma-
fanikio yake katika maisha yake yote ya 
soka.

Kwa sasa, akiwa Juventus, nyota huyo 
wa Argentina amepita kiwango chake, 
lakini alichangia kwa kiasi kikubwa ka-
tika ushindi wa La Albiceleste kwenye 
Kombe la Dunia mwaka jana nchini Qa-
tar, hata kufunga bao katika fainali dhidi 
ya Ufaransa.

#3 Kyle Walker (Manchester City)
Kyle Walker ni beki wa pembeni wa 

kisasa ambaye anafanya vema katika 
safu ya ulinzi. Ana kasi ya kipekee, in-
ayomfanya kuwa mali muhimu, haswa 
wakati wa mabadiliko ya ulinzi. Walker 
pia anajulikana kwa krosi zake sahihi 
na kukimbia kwa kupishana, ambayo 
hutoa tishio la ziada la mashambulizi 
kwa timu yake.

Walker mara nyingi huwa na mguu 
wa kulia. Yeye si maskini na mguu wake 
dhaifu, lakini ni nadra kumuona akiu-
tumia. Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 32, kwa kawaida huwekwa kwe-
nye ubavu wa kulia na kwa hiyo, hajawa-
hi kuhitajika kutumia mguu wake wa 

isikupite
HAT-TRICK Cristiano Ronaldo 
aliyofunga juzi Ligi Kuu Saudi 
Arabia dhidi ya Damac, ni ya pili 
kwake kwenye ligi hiyo, lakini 
inamfanya kufikisha mabao 
nane katika mechi tano alizoi-
chezea Al-Nassr hadi sasa, akiwa 
amehusika kwenye mabao 10 
baada ya kutupia nane na kutoa 
‘assists’ mbili. Hivyo zinamfanya 
kuwa katika mbio za kuwania 
Kiatu cha Dhahabu. Kinara wa 
mabao hadi sasa kwenye ligi 
hiyo amecheka na nyavu mara 
13.

Wachezaji Wa5 ambao mara 
chache hutumia mguu dhaifu

kushoto.

#2 Paulo Dybala (AS Roma)
Paulo Dybala aliondoka Juventus na ku-

jiunga na AS Roma kama mchezaji huru 
msimu uliopita. Ni hatua ambayo imefan-
ya maajabu kwa mshambuliaji huyo wa 
Argentina kwani ameweka kiwango chake 
katika Uwanja wa Olimpico.

Dybala amekuwa mchezaji bora wa 
Roma hadi sasa msimu huu, akifunga ma-
bao 11 na kutoa asisti saba katika mechi 22 
za mashindano yote akiwa na ‘Giallorossi’ 
hao. Mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 29, ana nguvu kwenye mguu wake wa 
kushoto tu.

Lakini Dybala ana uwezo wa kukwepa 
upungufu huo kutokana na sifa zake za 
kiufundi na ubunifu kwenye medani ya 
soka.

#1 Lionel Messi (Paris Saint-Ger-
main)

Lionel Messi anachukuliwa kuwa mmo-
ja wa wanasoka bora wa wakati wote. 
Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
35, ni mmoja wa washambuliaji walioji-
panga vema katika historia ya mchezo 
huo na ameshinda takriban mataji yote 
makubwa aliyowahi kuwania.

Hivi majuzi zaidi, Messi aliivusha Ar-
gentina na kutwaa ubingwa wa Kombe la 
Dunia na kutwaa Mpira wa Dhahabu uli-
otolewa kwa mchezaji bora wa michuano 
hiyo. Mshindi huyo mara saba wa tuzo ya 
Ballon d’Or ni mchezaji anayetumia mguu 
wa kushoto na ingawa anafahamu vizuri 
mguu wake dhaifu, huwa anautumia 
mara chache sana.

Messi ameridhika kufanya yote kwa 
mguu wake wa kushoto, akiwapiga chen-
ga wapinzani na kutengeneza nafasi. 
Ameonyesha kwamba kutumia miguu 
yote miwili si lazima.

Klabu zenye mashabiKi ‘vichaa’ zaidi duniani 12 - 13

Messi



“Ninahisi kuzoea timu zaidi. Si rahisi 
kuzoea katika mechi tano, sita au saba; 
kila mtu anajua mikimbio yangu. Lakini 
naanza kuelewa mikimbio yao na wa-
naanza kuelewa mikimbio yangu, hatua 
kwa hatua, tunaweza kufikia kiwango 
kikubwa,” Nyota wa Al-Nassr, Cris-
tiano Ronaldo, baada ya kufunga 
hat-trick ya pili juzi wakati timu 
yake ikiibuka na ushindi wa ma-
bao 3-0 dhidi ya Damac kwenye 
mechi ya Ligi Kuu Saudi Arabia.

“Kwa masikitiko makubwa, ni mwisho 
wa safari ambayo nilitarajia ingekuwa 
ndefu zaidi na ambayo ingemalizika kwa 
ladha nzuri kinywani, juu ya mafanikio 
yote tuliyopata na Wekundu wetu. Kwa 
unyenyekevu, nadhani kazi hiyo ilistahili 
kumalizika kwa sababu ya uamuzi wa ki-
binafsi au kwa sababu ya kiwango changu 
haukuwa kulingana na kile timu yetu ya 
taifa inastahili, lakini si kwa sababu ya 
umri au sababu nyingine bila kuzisikia,” 
Beki wa kati PSG, Sergio Ramos, 
akitangaza kutundika daluga Timu 
ya Taifa ya Hispania.

“Kuna wachezaji wengi wazuri na Kylian ni 
mmoja wao. Ana nguvu sana! Wafaransa 
wana bahati sana kwamba anaichezea 
Ufaransa. Ningependa aicheze Norway 
ni wazi, lakini sivyo. Lakini ndio, yuko 
mchezaji wa ajabu. Ana kasi sana, ana 
nguvu sana na amekuwa akifanya hivyo 
kwa miaka mingi. Yeye ni nini? Ananizidi 
miaka miwili? Ni kichaa! Wakati mwing-
ine lazima ujiambie kwamba bado ana 
miaka 10 ya kucheza kwenye kiwango 
cha juu ni jambo la ajabu,” Straika wa 
Manchester City, Erling Haaland, 
akimwelezea nyota wa PSG, Kylian 
Mbappe ambaye wanawekwa 
daraja moja la kushindana kama 
ilivyo kwa Lionel Messi na Cris-
tiano Ronaldo.

Nukuu“
12 13

Extra Time

LONDON, England

U
KIWA ndio mchezo maarufu zaidi du-
niani, mashabiki wa soka wameanzisha 
utamaduni wa kuunga mkono wachezaji 
wao, makocha, klabu na vitu vyote vina-

vyohusiana na timu zao.
Hapo awali, sehemu ya mashabiki wa klabu am-

bao walihudhuria michezo yake kwa tiketi za kila 
wiki zilizonunuliwa kutoka sehemu kubwa am-
bayo ipo jirani na mchezo huo unapofanyika. 

Kwa mapinduzi ambayo televisheni ya satelaiti 
imeleta katika michezo, sasa klabu zina njia ya ku-
panua ufikiaji wao katika njia na masoko mengine 
na kusababisha umaarufu wa mchezo wa soka 
kusambaa katika maeneo mbalimbali duniani am-
bayo hapo awali yalikuwa yamelala kama vile nchi 
za ndani za Afrika, Asia na Oceania.

Makala haya inaziangalia klabu 10 zenye 
mashabiki bora zaidi ‘vichaa’ wa timu zao, twende 
sasa...

#10 Bayern Munich
Ikiwa ndio klabu Kuu ya Ujerumani na katika 

soka la Ulaya imekuwa ikipanua wigo wa mashabi-
ki wake kila siku. Bayern Munich, ingawa mwanzo-
ni haikuwa timu inayopendwa zaidi na Ujerumani, 
imepanda polepole hadi kufikia hadhi ya juu na 
raia wengi wa nchi hiyo.

Klabu hiyo imewekeza uwanjani na kucheza kwa 
uaminifu, uthabiti na kukua kwa kiwango kizuri. 
Wakati huo huo, timu yao ya uuzaji inawawezesha 
kushirikiana na mamilioni ya mashabiki kutoka 
masoko ambayo hayajatumiwa kama vile India, 

Mashariki ya Mbali, Uarabuni, Afrika na Australia.
Allianz Arena inaripoti wastani wa mahudhurio 

ya mashabiki 71,000 kwa mchezo, ambayo inashika 
nafasi ya nne kwa ukubwa wa sauti barani Ulaya 
na ya pili kwa ubora nchini Ujerumani (nyuma ya 
Borussia Dortmund). Idadi hii ni karibu asilimia 
90 ya uwezo kamili wa mashabiki wote 80,000 
(ambayo pia wanaruhusiwa kusimama, ambapo 
inaruhusiwa katika Ligi Kuu Ujerumani maarufu 
Bundesliga).

#9 River Plate & Boca Juniors
Ingawa klabu hizi hazijulikani sana nje ya eneo 

la soka la Amerika Kusini, watu wa hali ya juu wa-
naoshabikia klabu zote mbili wamezifanya kuwa 
maarufu kwa ushujaa wao, uanaharakati na usaid-
izi wa ukichaa kutoka kwa mashabiki wao. Dabi ya 
Jiji la Buenos Aires ni kati ya mechi yenye vurugu 
zaidi katika michezo yote na ina historia ya vurugu 
kutoka pande zote mbili.

Pamoja na ufikiaji wa mtandao kuingia katika 
masoko mapya, klabu zote mbili zinaanzisha pole-
pole msingi wa kimataifa wa mashabiki. Wafuasi 
wao humiminika kwenye viwanja vilivyojaa mson-
gamano kwa ajili ya michezo yao yote ya nyumbani 
na kufanya maisha kuwa magumu kwa timu yoyote 
inayowatembelea.

Uwanja wa Monumental ambao umekuwa wa 
nyumbani wa River Plate kwa kipindi cha miaka 78 
sasa, una wastani wa idadi ya kuchukua mashabiki 
70,000 kwa michezo yake. Boca wanatumia uwanja 
mdogo ulioundwa vizuri zaidi wa La Bombonera 
una wastani wa mahudhurio ya karibu mashabiki 
50,000 kwa michezo ya ligi.

#8 Lech Poznan
Kwa watazamaji wa Ligi Kuu England, kumekuwa 

na madai kutoka klabu hii kwamba wao ndio waan-
zilishi wa staili ya kushangilia maarufu ya Manches-
ter City ya sasa ya ‘The Poznan’ – inayoimbwa waka-
ti wowote timu inapofunga bao. Ikizingatiwa kama 
klabu iliyofanikiwa zaidi katika historia ya Poland, 
wao hucheza mara kwa mara mbele ya watu zaidi 
ya 40,000.

Ingawa utukufu barani Ulaya umekuwa mgumu 
sana kupatikana kwa timu dhaifu ikilinganishwa na 
moja ya ligi dhaifu za bara, wafuasi wa Poznan, kwa 
muda mrefu, wamekuwa na msimamo wao kama 
mashabiki wa kweli kwa klabu yao.

Zaidi ya nusu ya wakazi wa nchi hiyo kutoka kiza-
zi chake cha zamani bado wanaiunga mkono klabu 
hiyo, na maendeleo ya hivi majuzi katika ushirik-
ishwaji wa mitandao ya kijamii yamewapa umakini 
mkubwa kama moja ya vituo vikuu vya ushabiki wa 
soka nchini humo. 

#7 Napoli
Kwa kuwa hapo awali ilikuwa na fursa ya 

kuchezewa na gwiji wa Argentina, Diego Maradona, 
ushujaa mkubwa katika ngazi ya klabu, klabu hiyo 
inajulikana kwa kuwa na moja ya mahudhurio ya 
wastani wa juu zaidi barani Ulaya.

Uwanja wa San Paolo (ambao sasa unaitwa Diego 
Maradona) una uwezo wa kuchukua mashabiki 
60,000 na mara zote hujaa, na ushiriki wao wa 
Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa miaka mitano iliyopita 
umewapa sifa ya kimataifa na msingi wa kujionye-
sha kwa idadi kubwa ya wafuasi wa soka.

Napoli wana mashabiki wengi wa Italia, ambao 
wameamua mbinu mbalimbali ili kuanzisha kiwan-

go cha mapenzi yao kwa klabu. 

#6 Roma & Lazio
Uwanja wa Olympiastadion ni mwenyeji wa kla-

bu hizi mbili zote za Italia. 
Mashabiki wa Italia, kwa muda mrefu, wamewe-

ka kiwango cha wafuasi kutoka klabu zao na misingi 
ya mashabiki wa Roma na Lazio yenye makao yake 
jijini Rome ni makundi maarufu zaidi ya mashabiki 
kutoka nchi hii.

Wakiungwa mkono na CUCS (Commando Ul-
tra Curva Sud), mashabiki wa Roma wanachuku-
liwa kuwa wa kihistoria zaidi katika soka la Ulaya. 
Ushindani wa klabu na Lazio unachochea moja ya 
dabi kali zaidi duniani.

Wachezaji wa hali ya juu wa Lazio pia wana-
shauku na historia ya mashindano ya klabu hizi 
mbili hufanya zinapokutana kuwa na ushindani 
mkubwa sana.

#5 Celtic
Katika moja ya mechi kati ya Celtic na wababe 

wa Ulaya, Barcelona kwenye Uwanja wa Celtic Park, 
ambao walishinda 2-1, Lionel Messi alinukuliwa ak-
isema hivi: “Nimebahatika kucheza katika viwanja 
vikubwa barani Ulaya nikiwa na Barcelona, lakini 
hakuna hata mmoja wa kuulinganisha na Celtic.”

“Mazingira ya mashabiki wao yanakufanya kuwa 
na usiku wa kipekee sana wa soka barani Ulaya.” 

#4 Galatasaray
Kura nyingi za mtandaoni zimefichua kuwa 

idadi kubwa ya mashabiki wa soka wa Uturuki wa-
naaminika kuunga mkono upande maarufu zaidi 
wa nchi hiyo, unaojulikana kwa kuunda mazingira 

ya uhasama na ya kutisha kwa timu zinazozuru.
Ryan Giggs alikuwa na haya ya kusema kutokana 

na mchezo wao wa ugenini kwenye Uwanja wa 
Turk Telekom Arena akiwa na Manchester United: 
“Sijawahi kukutana na kitu kama Galatasaray. Saa 
mbili kabla ya mechi kuanza, tulitoka kutazama 
uwanja, na uwanja ulikuwa umejaa tele!”

Mashabiki wao huwa wanazidi kupita kiwango, 
mara kadhaa katika mchezo wa ligi, wakirusha mili-
puko na vitu vingine mbalimbali chini wakati wa 
mchezo. Bado, kiwango chao cha mapenzi ni cha 
juu mno.

#3 Manchester United
Old Trafford imekuwa na sifa ya kuwa uwanja 

wenye sauti kubwa zaidi kwenye Ligi Kuu England 
kwa muda mrefu.

Nyakati nzuri za Old Trafford hazikuwa zimeisha 
kabisa, kwani hali ya joto kwenye uwanja imeathiri 
wazi timu nyingi zinazosafiri na kufanya maisha 
yao kuwa magumu katika historia ya soka nchini 
England. Uwanja huo ndio sehemu muhimu zaidi 
ya urithi wa United na una sanamu ya Sir Alex Fer-
guson, kocha aliyeipa mafanikio makubwa zaidi 
klabu hiyo.

United inajivunia kuwa pengine chapa kubwa 
zaidi katika soka na ni mojawapo ya klabu kubwa 
tatu duniani zenye mashabiki wengi mno kwenye 
mitandao ya kijamii (nyingine mbili zikiwa Real Ma-
drid na Barcelona).

#2 Liverpool
Fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya mwaka 2005, 

ulikuwa usiku bora zaidi wa Ulaya kwa mashabiki 
wa Liverpool na walihakikisha muhuri wao un-

asikika kwenye mchezo huo, huku wakiendelea 
kuishangilia timu yao ambayo ilikuwa nyuma kwa 
mabao matatu dhidi ya AC Milan.

Usaidizi huo hakika ulikuwa na jukumu katika 
kusaidia Liverpool kuibuka tena kwenye mchezo 
na hatimaye ushindi wao wa mikwaju ya penalti.

Mashabiki wa Liverpool wameenea kote ulim-
wenguni na wanajivunia sana kuonyesha hadha-
rani mapenzi yao. Wimbo wa ‘You Will Never Walk 
Alone’ huimbwa na usaidizi wa kusafiri katika kila 
Ligi Kuu na pia katika kila mchezo wanaocheza nje 
ya England. Hata katika msimu, katika maeneo ya 
mbali kama Melbourne, Australia, wimbo huu hu-
imbwa na wafuasi wao washupavu.

#1 Borussia Dortmund
Kwa jiji lililo na idadi ya watu karibu 450,000 

wote wanatajwa kuwa ni mashabiki wa klabu yao 
ya Borussia Dortmund.

Hii yenyewe, inaonyesha kiwango cha juu sana 
cha upendo wa ndani kwa klabu kwa mashabiki 
hao ambao wengi wao husafiri na timu hiyo kila 
sehemu.

Mashabiki wa Dortmund pia wanasifika kwa 
uungwaji mkono wao wa hali ya juu wakiwa safa-
rini, kwani 20,000 kati yao walisafiri kila sehemu.

Uwanja wa Westfalonstadion, ambao sasa un-
aitwa Signal Iduna Park, unashuhudia wastani wa 
Watazamaji zaidi ya 80,000 katika kila mchezo, 
ambao mara kwa mara ni miongoni mwa takwimu 
za juu zaidi barani Ulaya. Wao ni wafuasi wazuri, 
wenye tabia njema, ambao hufaulu kuanzisha 
uhusiano na maeneo hata katika mchezo wa kusa-
firi.
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Klabu zenye mashabiKi ‘vichaa’ zaidi duniani



WAKATI Newcastle na Manchester United 
zikicheza mechi ya Fainali ya Carabao Cup 
jana, hiyo ni mara ya kwanza kwa kikosi 
hicho cha Eddie Howe (Newcastle), kucheza 
fainali ya michuano ya ndani tangu 1999  
ilipofungwa na ‘Mashetani Wekundu’ hao 
kwenye Fainali ya FA Cup.

JE
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?

Na Adam Fungamwango

M
ABINGWA watetezi Yanga 
wamebakisha pointi 14 tu 
kuweza kutwaa Ubingwa 
wa Tanzania Bara kwa 

mara ya pili mfululizo. Ni kama vile 
tayari Yanga imeshaingia kwenye 
sebule ya chumba kilichohifadhiwa 
kombe hilo.

Yanga ambayo mpinzania wake 
halisi kwenye mbio za ubingwa ni 
Simba, inahitaji ushindi kwenye 
mechi tano kati ya saba zilizobaki ili 
kuwa mabingwa wa Tanzania.

Kwa sasa Yanga imefikisha pointi 
62, hivyo kama itacheza mechi tano 
na kushinda, itazoa pointi 15 na ku-
fikisha jumla ya alama 77 ambazo 
hazitofikiwa na timu yoyote ikiwamo 
Simba.

Simba ambayo ina pointi 54 na 
imebakisha mechi saba ili imalize 
mechi zake zote 30 msimu huu, 
kama itashinda zote inazoa jumla ya 
pointi 21 ambazo ukizijumlisha na 54 
ilizonazo unapata pointi 75, ambazo 
hazitoweza kuizuia Yanga kutwaa 
ubingwa.

Kimahesabu ni kwamba pointi 14 
tu za Yanga zinatosha kuipa ubingwa 

wa ni mechi ya mwisho ya Kombe la 
Shirikisho, Kundi D.

Ikiwa itafanikiwa kusonga mbele 
hatua ya robo fainali, itaongeza 
morali kwa viongozi, wachezaji na 
mashabiki wa timu hiyo kushinda 
mechi hiyo, bila kujali uchovu wa sa-
fari.

Lakini mechi inaweza kuwa ngu-
mu kwa Yanga kama itashindwa ku-
fuzu, kwani kisaikolojia wachezaji wa 
timu hiyo hawatokuwa vizuri.

3. Simba vs Yanga
Mechi ya watani wa jadi ‘dabi’ ita-

pigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Aprili 16, mwaka huu. Ni mechi in-
ayosubiriwa na mashabiki wengi 
wa soka kwani wanaona huenda 
ikaamua hatima ya timu zote mbili 
kwenye kutwaa au kuukosa ubingwa.

Wachambuzi wa masuala ya soka 
wanasema huenda mechi hii ndiyo 
ikawa ngumu kwa Yanga kuliko 
zingine na kama ni kupoteza, basi in-
awezakana ikawa ni hii.

Hata hivyo, kama Yanga ikishinda, 
basi hakuna wa kuizuia tena kwani 
itakuwa imebakisha mechi nne za 
kumalizia na endapo itashinda mechi 
zote tatu ikiwamo hiyo, itakuwa ime-
bakisha ushindi kwenye mechi mbili 
tu kutwaa ufalme.

4.  Yanga vs Singida Big Stars
Yanga itacheza dhidi ya Singida Big 

Stars kwenye Uwanja wa Liti, Singida 
mechi ambayo mpaka sasa bado hai-
japangiwa tarehe.

Ni kwa sababu ya michuano ya 
Kombe la Shirikisho inayoendelea. 
Hata hivyo, wachambuzi na wadadisi 
wa masuala ya soka wanasema kuto-
kana na ukaribu wa timu hizo mbili, 
huenda ikawa mechi nyepesi sana 
kwao, hasa nyakati hizi ambazo ina-
hitaji kila pointi ili kutimiza azma ya 
kutwaa ubingwa.

Wengine wanadai mechi itakuwa 
ngumu kama Singida Big Stars itaku-
wa inasaka pointi za kumaliza nafasi 
ya tatu ambayo moja kwa moja itaku-
wa inapata nafasi ya kucheza mechi 
ya Kombe la Shirikisho barani Afrika 
msimu ujao.

5. Yanga vs Dodoma Jiji
Ni mechi nyingine ya Yanga am-

bayo inatajwa ni rahisi kama kumsu-
kuma mlevi kwenye utelezi. Dodoma 
Jiji haijawahi kuwa mbishi kwa Yanga 
tangu ipande Ligi Kuu. Tena kwa 
bahati nzuri itachezwa Uwanja wa 
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam kwe-
nye tarehe ambayo nayo itapangwa 
baadaye.

Inawezekana kabisa hii ikawa 
ndiyo moja ya mechi ambayo Yanga 
inakwenda kutwaa ubingwa Tanza-
nia Bara.

Hata hivyo, ugumu unaweza kuja 
pale ambapo Dodoma Jiji nayo itaku-
wa inalazimika kusaka pointi za kui-
wezesha kubaki Ligi Kuu kwani ipo 
kwenye hali mbaya. Kwa sasa inashi-
ka nafasi ya 12 kwenye msimamo wa 
ligi ikiwa na pointi 24.

 

min Mkapa, Dar es Salaam. Itacheza 
ikiwa imetoka kucheza mechi ya 
marudiano dhidi ya Real Bamako ku-
toka nchini Mali. Baada ya mechi ya 
kwanza iliyochezwa jana, timu hizo 
zitacheza tena Machi 8, ikiwa ni za 
Kombe la Shirikisho barani Afrika, la-
kini siku nne baadaye itacheza mechi 
hiyo dhidi ya Geita Gold.

Inaweza kuwa mechi ngumu, au 
rahisi kwa Yanga kwa sababu kadhaa. 
Ngumu kwa sababu itakuwa inacheza 
siku chache baada ya kucheza mechi 
kubwa zenye matumizi makubwa 
ya nguvu na akili na huenda ikawa-
chosha baadhi ya wachezaji wake 
muhimu.

Urahisi inakuja kwa sababu Yanga 
wachezaji wake wanaokaa benchi, 
angalau wana viwango vya kupam-
bana na kushinda mechi hasa za Ligi 
Kuu. Pia Geita Gold ambayo inashika 
nafasi ya tano, haipo kwenye msitari 
mwekundu wa timu zenye hatari 
ya kushuka daraja na kusema kuwa 
huenda wachezaji wao watapamba-
na kufa kupona.

2. Yanga vs Kagera Sugar
Faida nyingine ya Yanga ni kwam-

ba mechi hii pia wanachezea kwe-
nye Uwanja wa Benjamin Mkapa. Ni 
uwanja ambao timu zinazoitwa au 
kujiita za mikoani zinapata tabu sana 
zinapocheza na Simba na Yanga.

Aprili 7, mwaka huu, Yanga inak-
wenda kucheza dhidi ya Kagera Sug-
ar kwenye uwanja huo. Kama mechi 
ya kwanza.

Itakuwa ni siku tano, baada ya 
kucheza mechi dhidi ya TP Mazem-
be mjini Lubumbashi, Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo na hiyo itaku-

kwani ukijumlisha na 62 ilizonazo 
unapata pointi 76, moja zaidi ya am-
bazo Simba itavuna ikishinda mechi 
zote.

Kwa takwimu na hesabu zote hizo, 
inaonyesha Yanga iko karibuni zaidi 
na ubingwa. Kitu pekee ambacho 
kinaweza kuchelewesha ubingwa 
huo ni kwamba kati ya mechi hizo 
tano ilizosalia, itacheza dhidi ya Sim-
ba inayoifukuza, mchezo unaotara-
jiwa kupigwa Aprili 6, mwaka huu.

Iwapo itashinda basi hesabu hizo 
zinaweza kutimia kwa asilimia 100, 
lakini kama itafungwa au kutoka sare, 
inabidi idadi inayotakiwa ya pointi 
itafutwe kwenye mechi zingine.

Hata hivyo, pamoja na mahesabu 
yote, lakini itategemea pia na ma-
tokeo ya mechi za Simba, ambapo 
kama kati ya hizo saba baadhi ita-
poteza au kutoa sare, itairahisishia 
njia zaidi Yanga.

Zifuatazo ni mechi tano ambazo 
kama ikichanga katara zake vizuri, 
basi itatawazwa kuwa mabingwa 
msimu wa 2022/23.

1. Yanga vs Geita Gold
Mechi hii imepangwa kuchezwa 

Machi 12, kwenye Uwanja wa Benja-

UgUmU, Urahisi mechi za 
Ubingwa Yanga Ligi KUU  
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habari DODOMa

Halmashauri 34, mitaa 559 
kupimwa, kupewa hati

Na Peter Mkwavila, DODOMA

TAASISI za dini zimetakiwa kutumia na-
fasi zao kuisaidia serikali kukemea vitendo 
vya kikatili vilivyokithiri wanavyofanyiwa 
watoto, wanawake na watu wenye ulemavu.

 Mkurugenzi Msaidizi Idara ya Maendeleo 
ya Utamaduni, Dk. Julieth Kabyemela, ali-
yasema hayo mwishoni mwa wiki alipokuwa 
akizungumza na viongozi wa dini wa Kanisa 
la Tanzania Assemblies of God (TAG) Dodo-
ma Kati wakati wa mkutano mkuu wa jimbo 
uliofanyika jijini hapo.

 Alisema serikali itaendelea kushirikiana 
na taasisi hizo katika kutoa elimu na kuke-
mea dhidi ya vitendo vya kikatili vinavyo-

fanyika kwenye jamii na kuwataka viongozi 
hao kukemea na kutofumbia macho. 

“Serikali bado inazitegemea taasisi za ki-
dini katika kusaidia suala zima la utoaji na 
ukemeaji wa vitendo hivyo vya ukatili am-
bavyo vimesababishwa na kutoweka kwa 
mmonyoko wa maadili,” alisema.

  Alisema kwa kutumia nafasi zao wa-
nafikia elimu kwa wana jamii na kuondoka-
na na tabia hiyo ya vitendo vya kikatili vina-
vyogharimu maisha ya watu wasio na hatia.

  “Serikali kwa upande wake bado ina-
zitengemea taasisi za kidini, katika kutoa 
elimu na kukemea vitendo hivi vya kikatili 
vinavyofanywa na watu ambao hawana hofu 
na Mungu na kuhatarisha maisha ya wanad-

amu ambao wahawana makosa, wakiwamo 
watoto, wanawake na watu wenye ulema-
vu,” alisema.

 Naye Askofu wa Jimbo la Dodoma Kanisa 
hilo, Steven Mahinyila, alisema wanaunga 
mkono serikali katika kupambana na viten-
do hivyo vya kikatili na kanisa litahakikisha 
linapeleka elimu kwenye shule za msingi na 
sekondari, ili  kuwajengea uwezo imara wa 
kimaadili.

  “Kwenye kongamano hili la wachungaji 
wa Jimbo la Dodoma kwa pamoja tumepiti-
sha kuisaidia serikali katika mapambano 
haya ya kukemea kutoa elimu ili watu wa-
naojihusisha na vitendo hivyo wamgeukie 
Mungu na wawe watu wema,” alisema.

  Aidha katika mkutano huo kanisa 
hilo limepitisha utekelezaji wa mpango 
mkakati pia wakufungua makanisa na ku-
wasomesha wachungaji wao zaidi ya 70 na 
kuhubiri neno la Mungu kwenye maeneo 
mbalimbali.

 lengo la mpango huo ni kuhakikisha 
watu wanakuwa na hofu ya Mungu na Tan-
zania iendelea kuwa na amani na utulivu 
huku wakifanya kazi zao kwa uhuru na kuji-
patia maendeleo ya kiuchumi na kiroho.

  Aliwataka wachungaji hao kuiombea 
serikali na viongozi ili kuwasaidia kupam-
bana na maovu ambayo yamekuwa yakir-
udisha nyuma maendeleo ya uchumi.

Taasisi za dini zatakiwa kukemea vitendo vya ukatili

Na Peter Mkwavila, DODOMA

M
ENEJA wa Urasi-
mishaji Ardhi Mi-
jini kutoka Wizara 
ya Ardhi, Nyumba 

na Maendeleo ya Makazi, Leon’s 
Mwenda, amesema kuwa mradi 
wa kurasimishaji maeneo umeji-
wekea malengo ya kuzifikia hal-
mashauri 34 nchini kupima na 
kutoa hati kwa mitaa 559.

Aliyasema hayo kwenye mku-
tano wa wananchi wa Kata ya 
Mbambala jijini hapo, alipokuwa 

akitoa elimu ya kuboresha miliki 
ya ardhi nchini.

Mwenda alisema hadi sasa 
kuna mitaa 1,436 ambayo hazi-
jawahi kutambuliwa kupangwa, 
kupimwa na kumilikishwa, hivyo 
mradi huo utaenda kuifikia mi-
taa 559.

Alisema urasimishaji ulipanga 
kufikia mikoa 10 kwa kipindi cha 
mwaka 2013 hadi 2023 na mitaa 
1961 ndio ambao imefikiwa kwa 
kupangwa na kupimwa makazi 
ambayo yameendelezwa bila ku-
pangwa.

Meneja huyo alisema kuwa ku-
tokana na mpango huo wa mradi 
wananchi wanatakiwa kujipanga 
katika kushirikiana na serikali 
kuhakikisha maeneo hayo yana-
pangwa kwa kuwa urasimishaji 
kwa wananchi utakuwa na faida 
kubwa ikiwa na pamoja kupata 
miundombinu ya barabara.

Awali akizungumza kwenye 
mkutano huo, Diwani wa Kata 
ya Mbambala, Paskadhia Maya-
la, aliwatoa hofu juu ya mradi 
huo kwa kuwataka washiriki-
ane na serikali ili kukamilika 

kwa wakati. Alisema mradi huo 
hautawanyang’anya maeneo 
yao bali utakuwa na malengo ya 
uboreshaji miliki ya ardhi yenye 
malengo ya kuwawezesha   ku-
pata hati miliki zao za kwenye 
maeneo ambayo yameendele-
zwa bila kupangwa. 

  Aidha, alisema upimaji huo 
pia utaondoa migogoro iliyopo 
katika upatikanaji wa hati miliki 
na malalamiko ya viwanja ny-
umba na mashamba ukizingatia 
kuwa ni maelekezo kutoka seri-
kalini.

RC aagiza 
kutengwa 
maeneo  ya 
uwekezaji 
kuvutia wageni
Na Mwandishi Wetu, DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma, 
Rosemary Senyamule, amewa-
taka wajumbe wa Baraza la Bi-
ashara la Mkoa ngazi ya wilaya 
kutenga maeneo ya uwekezaji 
ambayo yatavutia wageni ku-
wekeza katika halmashauri zao.

Senyamule aliyasema hayo 
jijini hapo alipokuwa akizindua 
baraza la biashara Mkoa huo 
lenye mpango mkakati wa kui-
fanya Dodoma kuwa kitivo cha 
biashara na uwekezaji nchini.

Alisema serikali imeendelea  
kuleta wawekezaji kutoka nje 
na wanaingia kwa wingi nchini 
hivyo lazima mkoa na hal-
mashauri zake zitenge maeneo 
ambayo yatakuwa rafiki kwa 
wawekezaji pindi watakapokuja 
kuwekeza.

“Mkoa wa Dodoma tunataka 
tuwe na mchango mkubwa 
kwenye biashara hivyo ni 
matarajio yangu Baraza la Mkoa 
litakua bora na lenye utashi wa 
kipekee kwenye makao makuu 
ya nchi, hivyo nawaomba  wa-
jumbe wa baraza hilo ngazi ya 
wilaya kwenda kufanya vikao 
vya mabaraza pamoja na wale 
wa halmashauri,” alisema na 
kuongeza:

“Wakurugenzi nao wakafanye 
hivyo, pia muende mkatenge 
maeneo ya uwekezaji ambayo 
yatavutia wageni watakapohi-
taji kwenda kuwekeza kwenye 
halmashauri zenu”.

Kwa upande wake, Katibu 
Tawala Mkoa wa Dodoma, Dk. 
Fatuma Mganga, alisema kuwa 
lengo la baraza hilo ni kuifanya 
Dodoma kuwa kitovu cha bi-
ashara nchini.

Alisema: “Malengo madogo 
yakiwa ni kuwa na mpango 
mkakati wa kufanya kazi ndani 
ya miaka mitatu, kutangaza 
shughuli za biashara na fursa 
za uwekezaji kupitia vyombo 
vya biashara, kuongeza idadi 
ya uwekezaji unaofanyika Do-
doma, maeneo ya uwekezaji 
yaliyotwaliwa yapimwe ili 
yaboreshwe, mabaraza ya 
wilaya yaboreshwe pamoja na 
kuongeza wafanyabiashara.” Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali ya Benjamin Mkapa, Dk. Alphonce Chandika, akizungumza na waandishi wa habari jijini Do-

doma mwishoni mwa wiki akielezea majukumu na mafanikio ya hospitali hiyo. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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HABARI MBEYA

TAZARA yaimarika kiuchumi, 
miundombinu yaboreshwa
Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

S
HIRIKA la Reli ya 
Tanzania na Zambia 
(TAZARA), limeanza 
kuimarika kiuchumi 

baada ya serikali kuboresha 
miundombinu yake pamoja 
na kuruhusu sekta binafsi ku-
wekeza kwenye usafirishaji wa 
mizigo kupitia reli hiyo.

Mkurugenzi Mkuu wa 
TAZARA, Fuad Abdallah, ali-
yasema hayo mwishoni mwa 
wiki wakati wa ziara ya Naibu 
Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, 
Atupele Mwakibete katika 
Stesheni ya Mbeya kwa ajili ya 
kuangalia utekelezaji wa maa-
gizo ya serikali.

Abdallah alisema mwaka 
2015 serikali iliamua kuanza 
kulipa mishahara ya watumi-
shi wa shirika hilo baada ya 
kushindwa kujiendesha jam-
bo ambalo lilileta ahuweni 
kwenye uendeshaji.

Vilevile alisema mwaka 2017 
serikali ilitoa Sh. bilioni 10 kwa 
ajili ya kufufua injini saba za 

treni zilizokuwa zimeharibika 
pamoja na kununua mitambo 
ya kuzalishia kokoto katika 
Mgodi wa Kongoro-Mswiswi 
ambako pia kuna kiwanda cha 
kuzalisha mataluma.

Alisema kabla ya mwaka 
2015 shirika hilo lilikuwa lina 
uwezo mdogo wa kusafirisha 
mzigo lakini baada ya serikali 
kuingiza fedha zake, uwezo 
huo umeongezeka.

Alisema reli hiyo ina uwezo 
wa kusafirisha mzigo wenye 
uzito wa tani 5,000,000 kwa 
mwaka lakini mwaka 2014 
shirika hilo lilisafirisha tani 
80,000 pekee hali iliyoishtua 
serikali na kuanza kuchukua 
hatua za kulinusuru.

“Baada ya serikali kuingiza 
fedha zake kwa ajili ya kubore-
sha miundombinu, uwezo 
wetu umeongezeka na tuna 
uwezo wa kusafirisha zaidi ya 
tani 200,000 kwa mwaka jam-
bo ambalo tunaona ni maen-
deleo makubwa,” alisema Ab-
dallah.

Alisema kwa sasa shirika 
hilo limeingia makubaliano 

na kampuni tatu ambazo 
zimewekeza kwenye usa-
firishaji wa mizigo kwenye reli 
hiyo ambayo kati yake mawili 
yameanza kufanya kazi na 
lingine lipo kwenye hatua za 
mwisho.

Alizitaja kampuni hizo kuwa 
ni Karabash LTD ya nchini 
Zambia na Africa Inland Con-
tainer Depot   LTD ya Tan-
zania ambayo yameshaanza 
kufanya kazi na BRAVO ya 
Tanzania ambayo bado hai-
jaanza kufanya kazi.

Mwenyekiti wa uongozi 
wa shirika hilo katika Wilaya 
ya Tazara Mbeya, Betwel Ka-
mugisha, alisema Stesheni 
ya Mbeya ni miongoni mwa 
stesheni ambazo zipo kwenye 
mpango wa ukarabati ili kui-
marisha shughuli za shirika.

Alisema kwa sasa wame-
shapaka rangi kwenye majen-
go mbalimbali ya stesheni hiyo 
pamoja na kutengeneza viti 
kwa ajili ya abiria wanaosubiri 
gari moshi kukaa.

Alisema abiria ambao wa-
nashuka katika stesheni hiyo 

wanakuwa zaidi ya 200 na 
wanaohitaji kukaa wanakuwa 
siyo chini ya 150 na wanahitaji 
viti zaidi ya 60 vyenye uwezo 
wa kukaliwa na watu watano 
kila kimoja lakini kwa sasa 
vipo 60.

Naibu Waziri wa Ujenzi 
na Uchukuzi, Mwakibete, al-
ilipongeza shirika hilo kwa 
kuanzisha utaratibu wa kuin-
gia ubia na sekta binafsi kwe-
nye matumizi ya miundom-
binu ya reli hiyo.

Alisema utaratibu huo ni 
mzuri na unatumika duniani 
kote na hivyo serikali inakusu-
dia kuutumia kwenye reli zake 
zote ili kuongeza ufanisi kwe-
nye usafirishaji.

Aliagiza uongozi wa shirika 
hilo kuingiza kwenye bajeti ya 
mwaka wa fedha ujao bajeti 
ya ununuzi wa viti kwa ajili ya 
kukalia abiria kwenye stesh-
eni mbalimbali na kwamba 
wasipofanya hivyo serikali ita-
punguza matumizi ya kawaida 
na kuingiza kwenye ununuzi 
wa viti.

H’shauri, wadau wazalisha miche ya kisasa ya kakao
Na Nebart Msokwa, KYELA

HALMASHAURI ya Wilaya ya 
Kyela kwa kushirikiana na wadau 
mbalimbali wa kakao imeanza 
kuboresha kilimo hicho kwa ku-
zalisha miche ya kisasa na kuig-
awa kwa wakulima ili kuongeza 
tija kwenye uzalishaji.

Halmashauri hiyo kwa kush-
irikiana na Chama Kikuu cha 
Wakulima wa Kakao wilayani 
humo (KYECU), wamezalisha 
zaidi ya miche 34,700 ya kakao 
ambayo imeanza kusambazwa 
kwa wakulima.

Akizindua ugawaji wa miche 
hiyo kwa wakulima juzi, Mkuu wa 
Mkoa wa Mbeya, Juma Homera, 
aliwataka wakulima kuitumia 
miche hiyo na kuondokana na ile 
ya zamani ambayo tija yake kwa 
sasa imekuwa ndogo.

Alisema wakulima wamekuwa 
wakitumia miche hiyo ya zamani 
kwa muda mrefu hali ambayo 
imeanza kushusha uzalishaji ku-
tokana na baadhi yake kufa na 
mingine kuanza kushambuliwa 
na magonjwa.

Alisema kitendo cha hal-
mashauri hiyo kuzalisha miche 

hiyo na kuigawa bure kwa wakuli-
ma kinaashiria kuanza kufufuka 
kwa zao hilo ambalo miaka ya 
karibuni lilianza kushuka.

Aliwataka wakulima kuwa 
huru kuhifadhi mazao yao kwe-
nye ghala lolote ambalo wanata-
ka badala ya kulazimishwa kuhi-
fadhi kwenye baadhi ya maghala 
na vyama vyao vya msingi.

Pia aliwataka wakulima wa-
naogawiwa miche hiyo kuitunza 
vizuri ili ikuwe na iwasaidie 
kuongeza kipato huku akisisitiza 
kuwa wasipoitunza watasababi-
sha halmashauri kukata tamaa.

Mkuu wa Wilaya ya Kyela, Jose-
phine Manase, alisema waliamua 
kuanza kuzalisha miche kuto-
kana na zao hilo kuwa ndilo zao 
kuu la biashara kwa wilaya hiyo 
na ni miongoni mwa vyanzo vya 
mapato ya halmashauri.

Alisema miche hiyo ina uwezo 
wa kuanza kuzaa mapema hata 
kipato chake ni kikubwa kuliko 
ile ya asili ambayo wakulima 
wamekuwa wakiitumia kwa zaidi 
ya miaka 20.

Alisema ili kuhakikisha wakuli-
ma wanaipanda miche hiyo 
vizuri, serikali imewaelekeza 

maofisa ugani kuhakikisha wana-
wasaidia wakulima hao mbinu za 
kitaalamu za kuipanda na kuihu-
dumia.

Baadhi ya wakulima waliishuk-
uru serikali kwa kuamua kuwa-
saidia kuzalisha miche hiyo kwa 
maelezo kuwa itawasaidia kuon-
dokana na kilimo cha mazoea.

Mmoja wa wakulima hao, 
Francis Mwambungu, alisema 
miche ya zamani kwa sasa hivi 
imeanza kuwaongezea gharama 
za uzalishaji kutokana na kuanza 
kuvamiwa na wadudu pamoja na 
magonjwa.

Ujenzi wa 
Barabara 
Kiwanja
-Ifumbo 
wamkosha 
mbunge
Na Nebart Msokwa, CHUNYA

MBUNGE wa Lupa wilayani 
Chunya katika Mkoa wa Mbeya, 
Masache Kasaka, ameridhishwa na 
ujenzi wa barabara ya Kiwanja – 
Ifumbo (kilomita 10) inayojengwa 
kwa kiwango cha changarawe 
akieleza kuwa itasaidia kuboresha 
mawasiliano.
Mwishoni mwa wiki Kasaka alifan-

ya ziara ya kukagua barabara hiyo 
kwa lengo la kuangalia utekelezaji 
wake pamoja na kuzungumza na 
wananchi wa Kata ya Ifumbo am-
bao ndio wanufaika wa kwanza wa 
barabara hiyo.
Alisema barabara hiyo awali ili-

kuwa na hali mbaya na ilikuwa 
haiwezi kupitika kwa kutumia gari 
kutokana na kuwa na makorongo 
mengi hali iliyokuwa inawalazimu 
wananchi wa eneo hilo kutumia 
gharama kubwa kwenye usafiri.
Alisema usafiri ulikokuwa wa 

uhakika kutumika kwenye eneo 
hilo ilikuwa ni pikipiki na watem-
bea kwa miguu lakini kwa wenye 
magari walikuwa wanashindwa 
kufika.
“Sasa naona imekuwa na hali nzuri 

na nina uhakika magari ya aina 
yoyote sasa yanaweza yakafika 
kwenye eneo hili, kwa hiyo ni-
waombe wananchi wa Ifumbo mui-
tunze miundombinu hii,” alisema 
Masache.
Aliwapongeza watendaji wa 

Wakala wa Barabara za Vijijini 
(TARURA) wilayani humo kwa kusi-
mamia vizuri ujenzi wa barabara 
hiyo na kuifanya kuwa na uwezo 
wa kupitika mwaka mzima.
Alisema wilaya hiyo ina shida ya 

barabara zake nyingi kutopitika 
baadhi ya misimu hasa msimu wa 
mvua na hivyo akawataka kuende-
lea kuzifanyia maboresho barabara 
hizo mara kwa mara ili ziendelee 
kuwa na hali nzuri.

Naibu Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Atupele Mwakibete (katikati), akitoa maelekezo kwa Mkurugenzi Mkuu wa 
Reli ya Tanzania na Zambia (TAZARA), Fuad Abdallah (kushoto), kuhusu uboreshaji wa miundombinu katika stesh-
eni ya Mbeya mwishoni mwa wiki alipofanya ziara ya kukagua utekelezaji wa maagizo ambapo aliagiza suala la 
ununuzi wa viti vya kukalia abiria wanaosubiri gari moshi liingizwe kwenye bajeti ijayo, (kulia) ni Mkuu wa Stesh-
eni, Allen Masube. PICHA: NEBART MSOKWA
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Idadi ya watalii walioingia 
Z’bar Januari yaongezeka
Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

K
ATIKA kipindi cha Janu-
ari mwaka huu raia wa 
kigeni 68,813  waliingia 
Zanzibar, idadi ambayo 

iliongezeka kwa asilimia 3.1 kul-
inganisha na wageni 66,720 wal-
ioingia Desemba mwaka jana.

Mkuu wa Divisheni ya Utoaji 
Huduma Ofisi ya Mtakwimu 
Mkuu wa Serikali, Bakari Khamis 
Kondo, alibainisha hayo jana 
wakati akiwasilisha takwimu za 
uingiaji wageni huko Mazizini.

Alisema idadi hiyo ya wageni 
imeongezeka kwa asilimia 62.1 
ukilinganisha na wageni 42,443 
waliongia nchini kwa kipindi cha 
Januari 2022, hali inayoonesha 

kuendelea kuimarika kwa sekta 
hiyo baada ya janga la ugonjwa 
wa virusi vya corona.

Alisema kati ya idadi hiyo wa-
geni wengi walitoka Itali ambao 
waliingia watalii 10,338 sawa na 
asilimia 15.0 ya wageni wote iki-
fuatiwa na Ufaransa iliyokuwa na 
wageni 1,658 (asilimia 12.6).

Mataifa mengine ni Poland 
(6,102), Ujerumani (4,364) na 
nchi za Scandnavia   wageni 
3,588 sawa na asilimia 5.2.

Alisema asilimia 52.3 ya wa-
geni walikuwa wanawake na wa-
naume walikuwa asilimia   47.7 
ambapo asilimia 89.7 ya wageni 
hao walikuja nchini kwa ajili ya 
mapumziko.

Mchumi Mwandamizi Benki 
Kuu ya Tanzania (BOT), Dk. 

Ulrick Mumburi, alisema, 
kuongezeka kwa watalii kutaist-
awisha zaidi   Zanzibar ambayo 
utalii umekuwa ndiyo tegemeo 
la kiuchumi.

“Utalii ni mapato ya serikali, 
ndiyo za fedha za kigeni, ni ajira, 
unachangia kwa kiasi kikubwa 
pato la taifa.” Alisema.

Hivyo alisema kuongezeka 
kwa idadi ya wageni ni kuifun-
gua nchi kiuchumi kulingana na 
sera na mikakati ya nchi katika 
kufikia malengo iliyojiwekea.

Alisema kwa Januari maku-
sanyo yote ya kodi yalifikia 
shilingi bilioni 89.6   ambapo ni 
ufanisi wa ukusanyaji imefikia 
asilimia 92 ya malengo na hiyo 
inaakisiwa na idadi ya watalii 
kuongezeka.

Naye Ofisa Tafiti za Utalii 
Kamisheni ya Utalii, Maabadi 
Jaffar Mwadini, alisema   afueni 
ya janga la corona imechangia 
kuongezeka utalii duniani am-
bapo kulingana na Shirika la 
Utalii Duniani, zaidi ya watalii 
milioni 900 walisafiri katika 
nchini mbalimbali.

Alisema hali hiyo inadhihiri-
sha afueni ya kurejea kwa utalii 
ilikuwa kwenye kiwango bora 
kwa mwaka 2022 baada ya janga 
la corona 2019-2021.

Alisema inakadiriwa kwa 
mwaka 2023 kiwango cha uku-
aji wa utalii kikafikia asilimia 50 
mpaka 70 huku Zanzibar ikinu-
faika na ukuaji huo wa utalii du-
niani.

Naibu Katibu wa Idara ya Itikadi na Uenezi wa CCM Zanzibar, Khamis Mbeto, akiwa katika hafla ya uzinduzi wa ahadi 
ya Chama cha ACT-Wazalendo iliyofanyika Mtoni Zanzibar mwishoni mwa wiki. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Na Mwandishi Wetu

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) 
Zanzibar kimesema kuwa 
Serikali ya China imekubali 
kuwekeza katika miradi mbal-
imbali inayobeba dhana ya 
uchumi wa buluu.
Naib Katibu Mkuu wa CCM 

Zanzibar, Dk. Mohammed 
Said Mohammed ‘Dimwa’, 
alibainisha hayo jana wakati 
akizungumza na waandishi wa 
habari baada ya kukamilisha 
ziara ya ujumbe wa Chama cha 
Kikomunisti cha Chini visiwani 
Zanzibar.
Alisema  Serikali ya China im-

ekubali kuwekeza katika bahari 
hasa katika mazao ya baharini 
ikiwa mo mwani, uvuvi na ufu-
gaji wa kaa.

Alisema mbali na kuwekeza 
katika miradi hiyo pia wame-
kubaliana kuwekeza katika 
miradi ya CCM Zanzibar kwa 
kujenga nyumba za watumishi 
zitakazouzwa kwa gharama 
nafuu ili viongozi, watumishi 
na watendaji wa CCM wapate 
makaazi bora ya kuishi.
‘’Ziara hii imekuwa na ma-

fanikio makubwa kwani tume-
jadili mambo mengi ya msingi 
yanayolenga kutatua kero za 
wananchi na wanachama wa 
CCM kwa ujumla,’’ alisema 
Dk.Dimwa.
Dk .Dimwa alisema CCM in-

awakaribisha wawekezaji wa 
ndani ili waweze kuwekeza 
huku ikifungua milango kwa 
wawekezaji wa kimataifa.
Katibu wa Kamati Maalum ya 

NEC, Idara ya Siasa na Uhusi-
ano wa Kimataifa (SUKI), Khadi-
ja Ali Salum, alisema lengo la 
ziara hiyo ni kuimarisha uhu-
siano katika nyanja za utama-
duni, siasa, diplomasia, uchumi, 
jamii, michezo na burudani na 
uwekezaji.
Alieleza kuwa kwa miaka 

mingi Chama Cha Kikomunist 
cha China (CPC) na CCM vime-
kuwa ni vyama vyenye urafiki 
na undugu wa kihistoria katika 
masuala ya kuimarisha Ilani za 
uchaguzi za vyama hivyo.
Alisema ujumbe wa CPC ulipo-

wasili Zanzibar wamevutiwa 
na mazingira ya Zanzibar na 
wakaweka wazi nia yao ya kuja 
kuwekeza katika sekta ya ba-
hari katika masuala ya usafiri, 
uvuvi na kilimo cha baharini 
cha mwani.
Mkuu wa Idara ya SUKI, 

Khadija, alisema kuwa CCM 
inaendelea kuimarisha mahusi-
ano ya kidiplomasia na vyama 
mbalimbali duniani ili kwenda 
sambamba na siasa ya kisay-
ansi inayojikita katika masuala 
muhimu ya kuondosha changa-
moto na kero za wananchi kwa 
wakati.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MWAKILISHI wa Viti Maalum, Mwan-
tatu Mbaraka Khamis, amesema Sheria 
ya Watu Wenye Ulemavu iliyopitishwa 
na Baraza la Wawakilishi hivi karibuni 
imefunguwa milango kwa watu wenye ul-
emavu.

Hivyo aliwataka wanawake wenye ule-
mavu  kuitumia haki ya kikatiba kuwania 
nafasi hizo ili kupaza sauti na kuleta ma-
badiliko makubwa katika jamii kulingana 
na mahitaji yao.

Aliyasema hayo wakati akifungua 
mafunzo ya wiki moja kwa wanawake na 
wanachama wa Jumuiya ya Wanawake ya 
Wenye Ulemavu ( JUWAUZA) huko Jambi-
ani Mkoa wa Kusini Unguja.

Alisema bado wanawake wenye ulema-

vu hawana mwamko wa kuwania nafasi za 
uongozi na matokeo yake nafasi hizo ziki-
chukuliwa na watu wingine.

Alisema mabadiliko yaliyofanywa na 
Baraza la Wawakilishi kwa Sheria ya Watu 
Wenye Ulemavu sasa inatoa nafasi zaidi 
kwa makundi yote kushiriki katika uch-
aguzi ambapo wamejipanga kuhakikisha 
sheria hiyo wanakwenda kuisimamia.

Alitoa mfano wake akisema katika 
mwaka 2005 aligombea nafasi ya uwakili-
shi kupitia nafasi za watu wenye ulemavu 
katika Mkoa wa Kusini na alikosa lakini 
hakukata tamaa na kushiriki tena katika 
kinyang’anyiro hicho katika mwaka 2010 
na kushinda.

Katibu Mkuu Wizara ya Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee Watoto, Abeda Abeid 
Rashid, alisema Serikali ya Zanzibar im-

etoa fursa nyingi za uongozi kwa wa-
nawake wenye ulemavu ikiwamo katika 
vyombo vya kutunga sheria kwa kuteua 
wajumbe wa Baraza la Wawakilishi wata-
tu.

Aidha, alisema Rais wa Zanzibar 
Dk.Hussein Ali Mwinyi, amewaunganisha 
watu wenye ulemavu kwa kuwasilishwa 
kwa sheria mpya ya watu wenye ulemavu 
ambayo imebainisha fursa nyingi zina-
zoweza kutumiwa ikiwamo haki na fursa 
za kushiriki katika uongozi wa kisiasa.

Mfuatiliaji wa miradi katika Jumuiya 
ya Wanawake Wenye Ulemavu, Suleiman 
Mujuni, alisema mafunzo hayo yamelen-
ga katika kuwajengea uwezo wanawake 
wenye ulemavu kushiriki katika harakati 
za kisiasa za ushindani ikiwamo katika 
majimbo ya uchaguzi.

Sheria ya watu wenye ulemavu 
kuleta fursa na maendeleo

China yakubali 
kuwekeza
kwenye uchumi 
wa buluu 
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lAkemea mauaji ya watu nchini 

Benki yajitosa mkakati kukuza Utalii Zanzibar
Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

BENKI ya Exim Tanzania imeahidi ku-
unga mkono jitihada za ukuzaji wa Sekta 
ya Utalii Zanzibar, ili kufikia lengo la 
kuongeza idadi ya watalii hadi 850,000 
kila mwaka ifikapo 2025.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki hiyo, 
Jaffari Matundu, alitoa ahadi hiyo mbele 
ya Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Mwinyi, 
aliyetembelea banda la benki hiyo wakati 
wa mkutano wa wadau wa Utalii Zanzibar 
(Z –Summit) uliomalizika mwishoni mwa 
wiki visiwani hapo.

Akielezea huduma zinazotolewa na 
benki hiyo mahususi kwa wadau wa utalii 
visiwani humo, Matundu alisisitiza dhami-
ra ya Exim katika kuboresha sekta hiyo, 
akibainisha kuwa wamejipanga kukuza 
maendeleo jumuishi na kuwasaidia wa-
jasiriamali wa utalii wa ndani, wakiwamo 
wanawake na vijana kutumia mifumo ya 
kidijitali kukuza biashara zao.

“Benki ya Exim kupitia mipango mbal-
imbali, imetoa mwelekeo mpya katika 

maendeleo ya utalii. Kwa kuwasiliana 
na timu yetu iliyojizatiti kupitia dawati 
maalum la kuhudumia wadau wa utalii 
Zanzibar, wadau wa utalii wameweza 
kunufaika kwa kupata huduma za kifedha 
zinazoendana na mahitaji yao kwa waka-
ti sahihi na hivyo kuongeza tija katika 
uendeshaji wa shughuli zao,” alisema.

Benki ya Exim Tanzania ilikuwa md-
hamini mkuu wa mkutano huo wa kwanza 
wa kimataifa uliofanyika Zanzibar kupitia 
uratibu wa Jumuiya ya Wawekezaji wa 
Utalii Zanzibar (ZATI) kwa kushirikiana na 
Kilifair, ukihudhuriwa na wajumbe zaidi 
ya 300 kutoka Sekta ya Utalii wakiwamo 
viongozi waandamizi wa serikali pamoja 
na watoa huduma za watalii, wakujumui-
sha wamiliki wa hoteli.

Kwa mujibu wa Matundu, kwa kush-
irikiana na ZATI, mwaka mmoja uliopita, 
benki hiyo imefanikiwa kurahisisha utoaji 
wa huduma zake za kifedha kwa wana-
chama wote wa ZATI, ikiwamo mikopo ya 
kampuni na wafanyabiashara wadogo kul-
ingana na mahitaji yao, pia kutoa huduma 

za kubadilishia fedha kwa bei shindani.
Nyingine ni pamoja na huduma za ki-

paumbele kwa wadau wa utalii kwenye 
matawi ya benki hiyo, kuwapo meneja 
uhusiano mahususi kwa ajili ya wadau 
wa utalii kwenye tawi hilo, huduma ya 
usafirishaji wa fedha, huduma za Bima na 
Mashine za Malipo (POS), ili kurahisisha 
malipo kwa watalii na hivyo kuondoa ula-
zima wa kubeba au kutembea na fedha.

“Ushirikiano huo ni mfano wa msaada 
wa muda mrefu na mkubwa ambao Benki 
ya Exim inatoa kwa sekta hii ya utalii Zan-
zibar,” alisema.

Katika hotuba yake ya ufunguzi, Dk. 
Mwinyi, aliishukuru sekta binafsi na wa-
dau wengine wa utalii kwa kushirikiana na 
serikali kutangaza visiwa hivyo.

Alisema utalii unachangia kwa kiasi 
kikubwa katika uchumi wa Zanzibar, 
ukichangia karibu asilimia 30 ya pato la 
nchi, serikali yake ikidhamiria kukidhi ma-
hitaji ya soko kwa kuhakikisha upatikanaji 
wa watalii 850,000 kwa mwaka ifikapo 
mwaka 2025.

Wanachama 
wa CCM 
Wilaya 
ya Liwale 
mkoani 
Lindi 
wakishiriki 
matembezi 
katika maa-
dhimisho 
ya Wiki ya 
Chipukizi 
wa chama 
hicho mjini 
Liwale jana. 
PICHA:  
MPIGAPI-
CHA

Na Julieth Mkireri, CHALINZE

 
WATOTO wanaoishi Kijiji 

cha Manda Mazingira, Kata 
ya Mkange, wako mbioni 
kuondokana na kikwazo cha 
kutembea umbali mrefu ku-
pata elimu baada ya shule 
shikizi ya Kwamakuru kufikia 
hatua za mwisho za ujenzi.
Imebainishwa kuwa kwe-

nye Kitongoji cha Kwam-
akuru, wapo watoto wengine 
waliokuwa wanakwama 
kwenda shuleni kutokana 
na umbali mrefu wa kuifikia 
shule, hivyo wengi kukatisha 
masomo.
Akizungumza juzi wakati 

Kamati ya Mfuko wa Jimbo la 
Chalinze ilipotembelea shule 
hiyo kukagua matumizi ya 
fedha zilizotolewa na mfuko 
huo, Diwani wa Mkange, 
Mohamed Gelegeza, alisema 
wapo watoto wanaoshindwa 
kuanza masomo kutokana na 
umbali.
Gelegeza alimshukuru 

Mbunge Ridhiwani Kikwete 
na kamati ya matumizi ya 
fedha za mfuko huo kwa kui-
dhinisha fedha kutoka kwe-
nye mfuko huo kwa ajili ya 
kujenga vyumba vya madar-
asa vya shule hiyo ambayo 
inatarajiwa kukamilika hivi 
karibuni ili isajiliwe.
Alisema kuwa kwenye Kata 

ya Kibindu, wananchi wana-
tarajia kuondokana na kik-
wazo cha kutembelea umbali 
wa kilomita 20 hadi 22 waki-
fuata huduma za afya baada 
ya kuanzisha ujenzi wa za-
hanati eneo la Kwakonje am-
bapo mfuko wa jimbo umetoa 
fedha kuchangia.
Diwani wa Kibindu, Ramad-

hani Mkufya alishukuru kwa 
fedha za uendelezaji wa ujezi 
huo ambao umeanzishwa na 
wananchi huku akiiomba hal-
mashauri isaidie kukamilisha 
mradi huo.
Kaimu Mwenyekiti wa 

Mfuko huo, Malota Kwaga, 
alisema fedha za mfuko 
huo zimekuwa zikichochea 
maendeleo ya wananchi kwa 
kujikita zaidi kutekeleza mi-
radi iliyoanzishwa ambayo 
inakwenda kuondoa vikwazo 
vilivyoko.
Kwaga alisema miradi mingi 

inayotekelezwa na mfuko 
huo ni ile iliyoibuliwa na 
wananchi baada ya kuwa 
na kikwazo cha muda mrefu 
kwenye maeneo yao.
Kaimu Ofisa Mipango wa 

Halmashauri hiyo, Rugambwa 
Matui, alisema atafikisha 
maombi hayo serikalini ili 
itenge kutenga fedha za uka-
milisha miradi iliyoanzishwa.

Shule shikizi 
mbioni 
kukamilika 
Chalinze

Na Maulid Mmbaga

MTANDAO wa Elimu Tanzania (TEN-
MET) umesema umefanikiwa kuchochea 
maendeleo ya elimu nchini tangu ulipoan-
za kuratibu mradi wa ufuatiliaji na kufan-
ya tathmini ya kazi zinazofanyika kwenye 
jamii kupitia fedha zilizotolewa.

Programu hiyo inayosimamiwa na TEN-
MET ilianza utekelezaji wa majukumu 
yake Septemba 2022 na inatarajiwa kuka-
milisha Machi mwaka huu.

Jana ilikutana na taasisi 10 inazoshiriki-
ana nazo katika utekelezaji wa mradi huo 
unaofanyika kwenye mikoa 10 ambayo ni 
Dodoma, Rukwa, Katavi, Pwani, Njombe, 
Iringa, Morogoro, Mtwara, Tanga na Lindi.

Akizungumza na waandishi wa habari 
jana mkoani Dar es Salaam, Msimamizi wa 
Programu hiyo wa TENMET, Matha Maka-
la, alisema matokeo waliyoyapata ndani ya 
miezi sita katika utekelezaji wa mradi huo 
ni kuanzishwa kwa kamati za ufuatiliaji na 
tathmini ya rasilimali za umma kwenye 
sekta ya elimu katika maeneo ambayo hay-
akuwa nazo.

Pia alisema mradi huo umechochea 
ujenzi wa miundombinu ambayo haikuwa 
imekamilika ukiwamo wa vyoo na ma-
darasa na kwamba kamati ziliamsha ari na 
kuonyesha umuhimu wa wananchi kwe-
nye kufuatilia rasilimali za umma.

“Kamati ziliongezea uelewa jamii juu ya 
umuhimu wa wananchi katika kuchangia 

kwenye sekta ya elimu kwa sababu kazi ya 
kuchangia kuboresha sekta hii sio ya seri-
kali peke yake, badala yake inaihusu pia 
wananchi na taasisi binafsi (NGO) katika 
kuhakikisha hizi kazi zinafanyika.

“Tumeona wananchi kwenye maeneo 
ya utekelezaji wa mradi wakishiriki ku-
kamilisha majengo na vyoo ambavyo vili-
kuwa havijakamilika, kufyatua matofali na 
kutoa maeneo ambayo walikuwa wamey-
aweka kama mashamba kwa ajili ya ku-
fanya ujenzi wa madarasa ili kuhakikisha 
wanachangia katika kutatua tatizo la ma-
darasa,” alisema Matha.

Alibainisha kuwa anaona jamii inaamka 
katika kufuata nyayo ambazo ilitakiwa 
kufanya kwa kushirikiana na serikali ku-
hakikisha upatikanaji wa madarasa na ku-
tumia rasilimali zilizoko kwenye maeneo 
yao ili watoto wanufaike nazo.

Alisisitiza umuhimu wa ushirikishwaji 
wa wananchi katika masuala ya kijamii, 
akieleza kuwa watasaidia kuendeleza 
miradi inayoanzishwa kwenye maeneo 
husika.

Samson Mnyawami wa Taasisi ya 
MMADEA, inayotekeleza mradi huo mkoa-
ni Morogoro, alisema katika utekelezaji wa 
programu hiyo walibaini kuwapo upungu-
fu wa vifaa vya kufundishia ikiwamo vita-
bu kwenye shule na kutokuwa na uwiano 
sahihi wa walimu na wanafunzi kwa dara-
sa moja, kukiwa na zaidi ya wanafunzi 80 
kwa darasa.

Alisema walibaini pia kuwa miun-
dominu kwa watoto walemavu ni tatizo, 
akieleza kuwa changamoto zingine wal-
izozibaini ni upungufu wa madarasa, 
nyumba za walimu, uhusiano hafifu wa 
taasisi za elimu na zingine na unyanyasaji 
wa kijinsia.

Mratibu wa Taasisi ya Green Leaf, Ar-
nold Limbu, watekelezaji wa mradi huo 
Mkoa wa Katavi, alisema wamefanikiwa 
kuhamasisha ushiriki na ushirikishwaji wa 
jamii katika ufuatiliaji wa matumizi ya fed-
ha za umma katika miradi ya maendeleo 
kwenye shule za msingi za Halmashauri ya 
Wilaya ya Nsimbo.

Mratibu huyo alibainisha kuwa katika 
utekelezaji wa majukumu yao walikutana 
na changamoto ya ushirikiano mdogo ku-
toka kwa viongozi wa eneo husika, licha ya 
kuwa na nia njema ya kuboresha mazin-
gira ya elimu nchini.

Shaibu Lipwata wa Taasisi ya Tarukude-
fu inayotekeleza mradi huo mkoani Pwani, 
alisema moja ya majukumu waliyoyafanya 
ni kuzijengea uwezo kamati zilizoundwa ili 
zifuatilie kwa ufanisi maendeleo ya elimu 
kwenye eneo husika.

Alieleza kuwa changamoto walizozi-
pata wakati wa utekelezaji wa mradi ni 
kuwapo siasa katika mradi na jamii iliku-
wa inashindwa kuamini mradi wakidhani 
kwamba waratibu ni washiriki wa siasa 
kutoka chama fulani.

TANMET yajivunia kuchochea 
maendeleo ya elimu nchini
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Maofisa wa uchaguzi wakiendelea kuhesabu kura nchini Nigeria baada ya uchaguzi wa urais na wabunge uli-
ofanyika juzi. PICHA: MTANDAO

ABUJA, Nigeria

SHUGHULI za kuhesabu kura zinaen-
delea katika uchaguzi wa urais nchini 
Nigeria, huku machafuko mbalimbali 
yakiripotiwa ikiwamo kushambuliwa 
kwa wasimamizi wa vituo, kuibwa kwa 
masanduku ya kura na wananchi kula-
zimishwa kumpigia kura mgombea fu-
lani.

Idadi ya watu waliojitokeza kupiga 
kura juzi iliripotiwa kuwa juu, huku 
vijana wengi wa wapigakura wa mara 
ya kwanza wakifika kabla ya mapamba-
zuko ili kutimiza haki yao ya kikatiba.

Inaelezwa kuwa upigaji kura wa Ju-
mamosi ulitawaliwa na ucheleweshaji 
wa muda mrefu katika vituo vya kupi-
gia kura, pamoja na ripoti zilizosambaa 
za unyakuzi wa masanduku ya kura na 

mashambulizi ya watu wenye silaha.
Pia baadhi ya vyama viliibua hofu juu 

ya madai ya ukiukwaji wa sheria, jambo 
ambalo linaweza kusababisha matokeo 
yenye utata.

Inabainishwa kuwa kumekuwa 
na changamoto kubwa kutoka kwa 
mgombea wa chama cha tatu katika 
kinyang’anyiro cha kumrithi Rais Mu-
hammadu Buhari wa Chama cha La-
bour, ambaye anaungwa mkono na vi-
jana wengi.

Makumi kwa maelfu ya vituo vya 
kupigia kura vinahesabu matokeo, am-
bayo yatakusanywa na kutumwa kwe-
nye makao makuu ya uchaguzi katika 
mji mkuu wa Abuja, huku matokeo ya 
mwisho yakitarajiwa kutolewa kesho.

Mkuu wa Uchaguzi, Mahmood Yaku-
bu, aliomba radhi kwa kucheleweshwa 

kwa upigaji kura, bila kutoa sababu za 
ucheleweshaji huo.

MASANDUKU KUIBWA
Hata hivyo inabainisha kuwa siku ya 

uchaguzi kwa kiasi kikubwa ilikuwa 
ya amani, licha ya uwapo wa taarifa 
za ghasia kutoka Mjini Lagos kwamba 
masanduku ya kura yaliibiwa.

Baadhi ya wapigakura walilalamikia 
kushambuliwa na kufukuzwa walipoku-
wa wamekusanyika kupiga kura.

Katika maeneo mengine, watu wal-
iripotiwa kuombwa ama kumpigia kura 
mgombea fulani au kuondoka katika 
kituo cha kupigia kura.

Vile vile, msimamizi wa uchaguzi 
Yakubu, alisema watu waliokuwa na 
silaha pia walishambulia baadhi ya 
vitengo vya kupigia kura katika jimbo 

la kusini la Delta na jimbo la kaska-
zini la Katsina na kwamba mashine 
za kuthibitisha kadi za wapigakura zi-
libebwa na watu wasiojulikana.

Inaelezwa kuwa ya muda mchache 
kulipelekwa mashine zingine na usala-
ma kuimarishwa ili kuruhusu upigaji 
kura kufanyika.

Ilibainishwa kuwa upigaji kura uli-
ahirishwa hadi jana katika vituo 141 vya 
kupigia kura katika jimbo la Bayelsa 
kusini kwasababu ya kutatizwa kwa 
shughuli hiyo.

Katika jimbo la kaskazini mashariki 
la Borno, Yakubu alisema kwamba wa-
namgambo wa Kiislamu waliwafyatu-
lia risasi maofisa wa uchaguzi kutoka 
kilele cha mlima eneo la Gwoza, na ku-
wajeruhi kadhaa.

BBC

MADRID, Spain

TAIFA la Spain limeripoti kesi 
ya kwanza inayoshukiwa kuwa 
ya maambukizi ya ugonjwa wa 
Marburg kutoka kwa mgonjwa 
mwenye umri wa miaka 34 
aliyerejea nchini humo hivi 
karibuni baada ya ziara nchini 
Equatorial Guinea.
Kwa mujibu wa maofisa wa 

afya wa nchini humo, mwan-
zoni mgonjwa huyo alikuwa 
amelazwa kwenye hospitali 
binafsi, lakini sasa ameham-
ishiwa katika wodi maalum 
iliyotengwa kwenye Hospitali 
ya La Fe Valencia.
Pia kwa mujibu wa Kituo cha 

Kudhibiti na Kuzuia Magonjwa 
cha (CDC), ugonjwa wa Ma-
burg husababishwa na virusi 
ambavyo husababisha kuvuja 
damu miongoni mwa wan-
adamu na nyani na unaweza 
kusababisha vifo.
Maofisa wa Uhispania wal-

isema kwamba zaidi ya watu 
200 nchini Equatorial Guinea 
wamegundulika kuwa na mara-
dhi ya Marburg katika siku za 
karibuni.
Mapema mwezi huu, kesi 

mbili za maambukizi ya 
ugonjwa huo yalipatikana nchi-
ni Cameroon karibu na mpaka 
wake na Equatorial Guinea.
Shirika la Afya Duniani (WHO) 

linasema kwamba ugonjwa 
huo unaosababishwa na virusi 
unaweza kusababisha vifo 
kwa asilimia 88 ya wagonjwa, 
ukiwa kwenye kundi moja na 
ule wa virusi vya ebola.

VOA

Spain yatangaza 
kesi ugonjwa 
wa Marburg

ADDIS ABABA, Ethiopia

UMOJA wa Afrika (AU) umelaani 
matamshi ya Rais wa Tunisia, Kais 
Saied, kuhusu wahamiaji kutoka Kusi-
ni mwa Jangwa la Sahara na kuzitaka 
nchi wanachama wake kujiepusha na 
matamshi yoyote ya chuki ya asili ya 
kibaguzi ambayo yanaweza kuwad-
huru watu.

Jumanne, Rais Saied alitetea hatua 
za dharura dhidi ya uhamiaji haramu 
wa raia wa nchi za Kusini mwa Jang-
wa la Sahara, akisema kuwa uwepo 
wao nchini Tunisia ni chanzo cha vu-
rugu, uhalifu na vitendo visivyokuba-
lika, matamshi yaliyokashifiwa na 
mashirika yasiyo ya kiserikali.

Kwa mujibu wa takwimu rasmi zili-
zonukuliwa na Shirika la Haki za Kiu-
chumi na Kijamii la Tunisia (FTDES), 
taifa hilo lenye wakazi milioni 12, lina 
zaidi ya raia 21,000 kutoka nchi za 

Kusini mwa Jangwa la Sahara, wengi 
wao wakiwa katika hali isiyo ya kuri-
dhisha.

Wakati wa mkutano, pia Rais Saied 
alitoa matamshi makali kuhusu ku-
wasili kwa makundi ya wahamiaji 
haramu na alisisitiza haja ya kukome-
sha haraka kwa uhamiaji huo.

Katika taarifa iliyotolewa mwishoni 
mwa juma lililopita, Mwenyekiti wa 
Kamisheni ya AU, Moussa Faki Ma-
hamat, alilaani vikali matamshi ya 
kushtua yaliyotolewa na mamlaka ya 
Tunisia dhidi ya Waafrika wenzao, 
ambayo yanakwenda kinyume na ba-
rua na moyo wa umoja huo na kanuni 
zao za msingi.

“Inazikumbushwa kwa nchi zote, 
hasa nchi Wanachama wa Umoja wa 
Afrika, kwamba lazima ziheshimu 
majukumu yao chini ya sheria ya 
kimataifa, yaani kuwatendea waha-
miaji wote utu, popote wanapotoka, 

wajiepushe na matamshi ya chuki ya 
asili ya kibaguzi, uwezekano wa ku-
wadhuru watu, na kutoa kipaumbele 
kwa usalama wao na haki zao za kim-
singi,” alisema Mahamat. 

Aliongeza kwa kusisitiza dhamira 
ya tume ya kuunga mkono mamlaka 
ya Tunisia katika kutatua masuala ya 
uhamiaji ili kufanya uhamiaji kuwa 
salama, wenye heshima na wa kawai-
da nchini humo.

Katika taarifa nyingine Ubalozi wa 
Mali nchini Tunisia ulisema unafua-
tilia kwa wasiwasi mkubwa hali ya 
raia wa Mali nchini humo.

Hata hivyo ubalozi huo ulitoa wito 
kwa raia wake kuwa macho na watuli-
vu, huku ukiwaomba wale wanaotaka 
kujiandikisha kurudi nyumbani kwa 
hiari kufanya hivyo haraka iwezeka-
navyo.

RFI

AU yalaani maneno 
ya Rais Saied

Kura zaendelea kuhesabiwa, 
maswaibu lukuki yaripotiwa 



Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa KMC, Mrundi Thierry 
Hitimana, amelia na waamuzi waliochez-
esha mechi yao juzi dhidi ya Azam FC, 
wakiongozwa na refa wa kati Isihaka 
Mwalile, kwa kushindwa kuwapa penalti 
mbili za wazi ambazo walistahili.

Hitimana ambaye timu yake ilifungwa 
bao 1-0 kwenye Uwanja wa Azam Com-
plex, lililozamishwa kambani na Idd 
Nado, alisema waamuzi hawakuiten-
dea haki timu yao kiasi hata baadhi ya 
wachezaji wa Azam walionekana kuwao-
nea huruma.

Hatukufeli kwenye mechi hii, tu-
mecheza vizuri, kuna vitu vingine tunal-

alamika, lakini tunaonekana kama vile 
walalamishi, unajua ukiwa timu ndogo 
ni matatizo sana, hatukutendewa haki, 
kuna penalti mbili za wazi ilibidi tu-
pewe, lakini ziliachwa tu, hata baadhi ya 
wachezaji wa Azam FC ambao ni mabeki 
waliosababisha, pambano lilipomalizika 
walinifuata kunipa pole, wakaniambia 
kocha pole sana zile zilikuwa penalti ka-
bisa, wamewadhulumu tu. 

“Basi tunakubali, nawapongeza 
wachezaji wangu, tulicheza mechi ngu-
mu mbili kwa muda mfupi tena na timu 
zilizopo juu, tulicheza na Yanga, halafu 
hii na Azam, nadhani mechi zilizobaki 
tutapambana ili tusishuke kwenye msi-
mamo wa ligi zaidi ya hapa tulipo,” alise-

ma Hitimana.
Kwa upande wa Kocha Msaidizi wa 

Azam, Aggrey Morris, alisema wamey-
apokea vema matokeo hayo, waki-
wapongeza wapinzani wao KMC kwa 
kucheza vizuri.

“Tumeyapokea vizuri, KMC wa-
mecheza vizuri, ushindi kwetu ni furaha, 
mechi tunaimaliza haya wamepita tu-
naangalia mbele hizo zinazokuja,” alise-
ma nahodha huyo wa zamani wa timu 
hiyo. Kwa matokeo hayo, Azam inaen-
delea kushika nafasi ya tatu, ikifikisha 
pointi 47, ikiwa imebakia na mechi sita 
kumaliza msimu huu, huku KMC ikiwa 
kwenye nafasi ya 13, ikisalia na pointi 
zake zile zile 23.
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Mabingwa ‘betika Mtoko’ dabi 
SiMba, Yanga waongezeka

Na Frank Monyo

MSANII wa Muziki wa Reggae 
kutoka New York, Marekani, Nat 
Sterling, anatarajia kutua nchini 
mwezi ujao kwa ajili ya ziara 
pamoja kutambulisha albumu 
yake mpya inayojulikana kwa jina 
la ‘Side of the Time’ kupitia mao-
nyesho mbalimbali anayotarajia 
kuyafanya.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jana jijini Dar es Salaam, 
Mratibu wa ziara ya msanii huyo,  
Dimateo Zion, alisema maandalizi 
ya msanii huyo wa Reggae kutoka 
New York, Marekani kuja Tanza-
nia, yanaendelea vizuri na anata-
rajia kuwasili hivi karibuni.

Zion alisema lengo la ziara hiyo 
ni kutambulisha albamu yake 
kwa wadau wa nyimbo za reggae 
pamoja na kushirikiana na wasa-
nii wengine hapa nchini katika 
kuhakikisha muziki wao huo 
unasonga mbele.

“Anatarajia kutambulisha nyim-
bo 12 kupitia maonyesho mbalim-
bali atakayofanya, tunawaomba 
Watanzania kutoa ushirikiano kwa 
msanii huyo wa kimataifa kutoka 
New York, Marekani,” alisema 
Zion na kuongeza:

Mmarekani aja na 
Reggae Tanzania 

Mwandishi Wetu

ZIKIWA zimesalia siku 47 kabla ya 
mechi ya watani wa jadi, Simba na Yanga 
kupigwa Aprili 16, mwaka huu, washindi 
wa ‘Betika Mtoko wa Kibingwa’, wamezi-
di kuongezeka tayari kuushuhudia mtan-
ange huo laivu.

Mashabiki 100 watakaoshinda kwenye 
Promosheni ya Betika Mtoko wa Kib-
ingwa wataishuhudia dabi hiyo ya mzun-
guko wa pili wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
bure kwa gharama za kampuni ya kuba-
shiri matokeo ya Betika Tanzania.

Mpaka sasa, mikoa ya Kanda ya Ziwa 
inaongoza kwa kutoa washindi wengi 
kwenye promosheni hiyo, watano kati 
ya 14 waliopatikana kwa wiki mbili wana-

tokea mikoa hiyo.
Washindi hao ni Bahame Masangwa 

Balele (Simiyu), Stephano Skaut Charles 
na Joram Pius (Kagera), Paschal David 
John (Geita) na Jovin Joseph Rwakatare 
(Mwanza).

Wengine kutoka mikoa mingine ni 
Constantine Constantine Mbele (Ru-
vuma), Mariam Mohamed Ramadhan 
na William Athuman (Dar-es-Salaam), 
Joshua Charles Gasado (Morogoro), Sal-
ivius Lucas Frugence na John Nodi Nyato 
(Njombe), Richard Moris Mbewe (Ruk-
wa), Elias Ezekiel Msongole (Mbeya) na 
Said Mohammed wa Moshi, Kilimanjaro.

Ofisa Habari wa Betika Tanzania, Juve-
linaus Rugambwa, alisema promosheni 
hiyo inawapa fursa wateja wa Betika 
kushinda tiketi ya ndege kwenda Dar es 

Salaam kushuhudia dabi hiyo kwa ghara-
ma za Betika.

“Hamasa ni kubwa, tayari washindi 14 
wamepatikana, katika awamu hii ya tano 
ya Mtoko wa Kibingwa yenye kauli mbiu 
‘Haina mbambamba’ hata kama mkeka 
wako umechanika kwenye Jackpoti, bado 
una fursa ya kuingia kwenye promosheni 
hii, unachotakiwa ni kucheza mara tano 
kwa kuanzia Sh. 500 na kuendelea,” 
alisema.

Alisema washindi wameanza ku-
fanyiwa usajili huku kuanzia leo hadi 
Ijumaa kutakuwa na droo nyingine ku-
pata washindi wa wiki hii, na kwamba 
unachotakiwa ni kuendelea kucheza na 
Betika na moja kwa moja utaingia kwe-
nye Mtoko wa Kibingwa bila kujali kama 
mkeka wako umetiki au umechanika.

Baadhi ya wafanyakazi wa Benki ya Biashara ya DCB, wakishiriki mbio za kilomita 21 za Kimataifa za Kilimanjaro 
Marathon mjini Moshi, Kilimanjaro jana. MPIGAPICHA WETU

Kocha KMC alia marefa kuibeba Azam

KMKM yapunguzwa 
kasi ubingwa Z’bar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

TIMU ya KMKM imepunguzwa 
kasi ya kuukaribia Ubingwa 
wa Ligi Kuu Zanzibar baada ya 
juzi kupokea kichapo cha bao 
1-0 kutoka kwa Maafande wa 
Uhamiaji FC.

Bao pekee lililoizamisha 
‘manuari’ ya KMKM lilipachikwa 
nyavuni na Abdul Hafidh katika 
dakika ya 88.

Kwa KMKM kupoteza mch-
ezo huo kunatoa mwanya kwa 
mpinzani wake wa karibu, KVZ 
kuendelea na matumaini ya 
kutwaa ubingwa huo, kwani 
endapo itashinda mchezo wake 
wa 22 dhidi ya Maafande wa 
Zimamoto, itakuwa pointi moja 
nyuma ya vinara hao wenye 
alama 47 huku KVZ ikiwa na 
mchezo mmoja mkononi.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Kocha Msaidizi wa KMKM, 
Ame Msimu, alisema kupoteza 
mchezo huo wa mbio za ub-
ingwa haimaanishi wamekata 
tamaa ya kutetea taji hilo bali 
imewapa nguvu zaidi ya ku-
pambana.

Alisema tangu awali alifa-
hamu kuwa Ligi Kuu msimu huu 
imekuwa ya moto, hivyo kila 
mchezo wanaoshuka dimbani 
mapambano yanakuwa makali.

KILI MARATHON...



Allister AwAniwA City
KLABU ya Manchester City inataka kumjumuisha ki-

ungo wa kati wa Brighton na Argentina, Alexis Mac Al-
lister mwenye umri wa miaka 24, kwenye kikosi chao 
msimu ujao. (Star)

liver wAkomAA nA Jude
LIVERPOOL bado wanapambana kuwania kumsajili 

kiungo wa kati wa Borussia Dortmund na England, Jude 
Bellingham mwenye umri wa miaka 19. (CaughtOff-
side)

Giroud lulu enGlAnd
MSHAMBULIAJI wa AC Milan na Ufaransa, Olivier Gir-

oud yuko tayari kurejea Ligi Kuu England huku klabu za 
London za West Ham, Fulham, Crystal Palace na Brent-
ford zote zikimwania mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 36. (Sun)

FrimponG AwindwA united
KLABU ya Manchester United inapanga kumnunua 

beki wa kulia wa Bayer Leverkusen, Jeremie Frimpong, 
mwenye umri wa miaka 22. (Football Insider)

veiGA AtAJwA ArsenAl
ARSENAL imeungana na Manchester United katika 

kinyang’anyiro cha kuwania kumsajili kiungo wa kati 
wa Celta Vigo na Hispania, Gabri Veiga mwenye umri 
wa miaka 20. (AS, via Sun)

sAntos kwA mkopo
CHELSEA itamruhusu kiungo wa kati wa Brazil, An-

drey Santos mwenye umri wa miaka 18, kujiunga na Vas-
co da Gama kwa mkopo baada ya mkopo uliopendeke-
zwa kwa Palmeiras kushindikana. (Fabrizio Romano)

sCott AFikiriwA newCAstle
KLABU ya Newcastle United inafikiria kumnunua ki-

ungo wa Bristol City, Alex Scott mwenye umri wa miaka 
19. (Sun)

khedirA AFuAtiliwA liver
KLABU za Everton, Leicester City, Liverpool, Newcas-

tle United, Tottenham Hotspur, West Ham United na 
Wolves zote zimekuwa zikimfuatilia kiungo wa kati wa 
Union Berlin, Mjerumani Rani Khedira, mwenye umri 
wa miaka 29. (90min)

wirtz AtAkiwA bArCA
BARCELONA na Real Madrid zimefufua nia yao ya ku-

taka kumnunua kiungo wa kati wa Bayer Leverkusen na 
Ujerumani, Florian Wirtz, huku mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 19 hivi majuzi akirejea uwanjani baada 
ya kuumia kwa muda mrefu. (Fijaches)

mAAtsen kubAkishwA
KLABU ya Burnley inataka kumbakisha beki wa kulia 

wa Uholanzi, Ian Maatsen, mwenye umri wa miaka 20, 
ambaye kwa sasa yuko kwa mkopo kutoka Chelsea. 
(Sun)

brozoviv AGombewA ulAyA
KLABU za Chelsea, Barcelona na Real Madrid zi-

namfuatilia kwa karibu kiungo wa kati wa Inter Milan 
na Croatia, Marcelo Brozovic, 30. (La Gazzetta dello 
Sport)

zisikupite
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hAbA

dondoo zA sokA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

MIKEL Arteta anaamini kumpa 
dakika za kutosha Gabriel Mar-
tinelli kumempa Mbrazil huyo 
nguvu ya kufunga bao la ushin-
di kwa Arsenal katika mechi ya 
Leicester City, Jumamosi.

Katika mechi nne za awali za 
Arsenal, Martinelli alikuwa ame-
badilishwa na Leandro Trossard 
na katika ushindi wa 4-2 dhidi 
ya Aston Villa, aliingia akitokea 
benchi akichukua nafasi ya Mbel-
giji huyo.

Wote walianza kwenye ushindi 
wa 1-0 katika Uwanja wa King 
Power ingawa alikuwa Martinelli 

aliyefunga bao pekee la ushindi 
katika dakika ya kwanza ya kip-
indi cha pili na kuimarisha nafasi 
ya Arsenal kileleni mwa msima-
mo wa Ligi Kuu.

“Wakati mwingine lazima 
umpe mtu pumzi ili arudi na 
nguvu na shauku zaidi,” alisema 
Arteta kuhusu Martinelli ambaye 
amesaini mkataba mpya hadi 
mwaka 2027.

Arsenal walikuwa na wakati 
mgumu kwenye mchezo huo, 
lakini waliwazuia wenyeji na ku-
piga shuti moja tu kwa jumla na 
kutolenga lango.

Arteta alifurahishwa na ushin-
di huo, ambao uliongeza uon-

gozi wa timu yake kileleni mwa 
ligi hadi pointi tano kabla ya zi-
ara ya Manchester City dhidi ya 
Bournemouth juzi usiku.

Aliongeza: “Tulitawala mchezo 
tangu mwanzo hadi mwisho. Kwa 
ujumla, nadhani uchezaji wetu 
na uelewa wa nafasi ulikuwa 
bora.

“Tulikosa pasi hiyo ya mwisho 
ili kufunga zaidi. Kwa hakika 
wachezaji walijituma zaidi kwe-
nye mchezo huu.”

Vinara Arsenal wana mechi 
mbili za nyumbani wiki ijayo dhi-
di ya Everton na Bournemouth 
huku wakiwania taji la kwanza la 
ligi tangu mwaka 2004.

   Wakati mwingine lazima umpe mtu pumzi ili 
arudi na nguvu na shauku zaidi...

Jumatatu Februari 27, 2023

hAbAri miChezo

ArtetA: MArtinelli 
ni MAshine ArsenAl
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01. 28/02/22 22:45 Preston vs Coventry 2.46 3.19 2.70

02. 28/02/22 22:45 Barrow vs Salford City 2.46 3.15 2.90

03. 28/02/22 22:45 Gillingham vs Bradford City 2.85 3.15 2.46

04. 28/02/22 23:00 Luton Town vs Millwall 2.27 3.15 3.00

05. 01/03/22 19:00 Slovacko vs Bohemians 2.35 3.37 2.64

06. 01/03/22 19:00 Farco FC vs Arab Contractors 3.63 2.78 2.27

07. 01/03/22 20:00 NK Osijek vs Hajduk Split 2.69 3.11 2.46

08. 01/03/22 22:15 FC Sion vs FC Lugano 2.51 3.31 2.51

09. 01/03/22 22:15 St. Gallen vs FC Basel 2.26 3.48 2.70

10. 01/03/22 23:00 Osasuna vs Athletic Bilbao 2.98 2.98 2.48

11. 02/03/22 20:00 Aalborg vs Viborg FF 2.80 3.27 2.29

12. 02/03/22 22:45 Royal Antwerp vs Union Saint Gilloise 2.45 3.30 2.67

13. 02/03/22 23:00 Real Madrid vs Barcelona 2.51 3.34 2.65

13:00 3689 Bali Utd Pusam vs Persis Solo 1.67 3.75 4.11

14:00 2984 Bkma Yerevan vs Artsakh 2.40 3.00 2.85

14:00 4697 Oleksandria vs FC Metalist 1925 1.89 3.39 3.49

14:30 2003 Zob Ahan vs Sanat Mes Kerman FC 2.34 2.70 2.90

16:00 1456 AL Hazm vs Hajer Club 1.54 3.55 5.55

16:00 3206 Singida BS FC vs Mtibwa Sugar 1.74 3.08 4.72

16:00 4177 Ghazl EL Mahallah vs Aswan 2.67 2.87 2.77

16:05 5746 Al Jabalain vs AL Qaisoma 2.04 2.99 3.50

16:10 4799 AL Ain vs Najran SC 2.06 3.03 3.39

16:30 3622 Apollon Limassol vs AEK Larnaca 2.69 3.11 2.58

16:30 5527 Persepolis FC vs Naft Masjed Soleyman FC 1.62 3.36 5.37

17:00 1009 Ararat Yerevan vs Ararat Armenia 4.86 3.25 1.70

17:00 2283 Ural Yekaterinburg vs Rostov 2.33 3.12 2.86

18:00 2050 Dinamo Bucuresti vs AFC Unirea Constanta 1.08 9.02 14.35

18:30 2604 Malkiya Club vs Al Ittifaq Bhr 2.14 3.06 3.26

18:30 3071 Qalali vs AL Ittihad Bhr 2.80 2.95 2.48

18:30 5953 Bouri vs Busaiteen 3.53 3.32 1.94

19:00 2421 Karabakh vs Neftchi Baku 1.48 3.94 5.81

20:00 3153 Tunisia vs Zambia U20 1.97 3.11 3.68

20:00 3236 Talaea El Gaish vs El Ittihad Alexandria 2.74 2.79 2.84

20:00 3636 Spartak Moscow vs Lokomotiv Moscow 1.76 3.42 4.15

20:00 3908 SC Kfar Qasem vs Ahi Nazareth 2.56 2.96 2.85

20:00 4362 Maccabi Ja�a vs Nazareth Ilit 2.11 3.27 3.32

20:00 4851 Gambia vs Benin 2.49 2.79 2.94

20:00 4895 El Fahem vs Ironi Hasharon 2.03 3.06 3.85

20:00 5162 Nieciecza KS vs Skra Czestochowa 1.49 3.90 5.54

20:30 1071 Degerfors vs Skovde Aik 1.52 3.99 5.18

20:30 3242 IFK Luleaa vs Malmo 27.06 8.95 1.05

20:30 4084 Verona vs Fiorentina 3.09 3.19 2.21

21:00 1726 Zaglebie Lubin vs Miedz Legnica 2.05 3.13 3.29

21:00 3550 Petrolul Ploiesti vs CFR Cluj 5.02 3.40 1.67

21:00 4261 Midtjylland vs Brondby 2.03 3.48 3.38

21:00 4550 Hapoel Beer Sheva vs Maccabi Bney Reine 1.24 4.82 10.26

21:00 4827 Viktoria Koln vs Freiburg II 2.38 3.23 2.86

21:00 5218 Szeged vs Bgsz Siofok 1.75 3.34 4.21

21:30 3221 Audax Rio EC RJ vs Madureira RJ 2.30 2.95 3.06

22:00 3078 Sporting Lisbon vs GD Estoril 1.21 6.13 10.87

22:00 4568 Maastricht vs PEC Zwolle 4.89 4.68 1.48

22:00 5465 Jong PSV vs Jong AZ Alkmaar 2.26 3.38 2.81

22:30 4747 Feralpisalo vs Pordenone 2.72 2.99 2.72

22:45 2120 Lazio vs Sampdoria 1.40 4.24 7.11

22:45 3588 Amiens vs Bordeaux 2.79 3.23 2.43

23:00 1743 FC Aguablanca vs Leones FC 2.53 3.00 2.69

23:00 1816 Villarreal vs Getafe 1.63 3.56 5.35

23:00 2602 Barracas Central vs Gimnasia y Esgrima 2.52 2.95 2.75

23:00 3486 FC Versailles 78 vs Concarneau 2.68 3.26 2.46

23:00 4426 Swansea vs Rotherham 1.54 3.87 5.49

23:00 5110 Puerto Nuevo vs CA Atlas 2.59 2.80 2.80

23:00 5530 Granada vs Malaga 1.56 3.64 5.70

23:30 5353 Academia Cantolao vs Cusco FC 2.66 3.23 2.36

MADRID, Hispania 

CARLO Ancelotti amekiri itakuwa 
“vigumu” kwa Real Madrid kushin-
da taji la Ligi Kuu Hispania, LaLiga, 
baada ya ‘Los Blancos’ kulazimishwa 
sare ya bao 1-1 na wapinzani wao wa 
jiji moja, Atletico Madrid iliyokuwa na 
wachezaji 10.

Madrid wangefurahia nafasi yao 
ya kupunguza pointi hadi tano dhidi 
ya vinara Barcelona wakati mchezaji 
wa akiba wa Atleti, Angel Correa, ali-
potolewa kwa kadi nyekundu huku 
wakiwa hawajafungana, Jumamosi.

Atleti kisha walionekana kuwa ta-
yari kupata ushindi wa kukumbukwa 
wakati Jose Gimenez alipowafunga 
kwa kichwa kwenye Uwanja wa San-
tiago Bernabeu, lakini mshambuliaji 
mwenye umri wa miaka 18, Alvaro 
Rodriguez ndiye aliyeokoa aibu ya 
Madrid kwa kusawazisha.

Huku mkwamo huo ukiipa Barcelo-
na nafasi ya kusonga mbele kwa poin-
ti 10 wakati jana Jumapili walipokuwa 

wakicheza na Almeria Ancelotti ana-
fahamu Madrid wana kazi ya ziada.

Alipoulizwa kuhusu mbio za ub-
ingwa na DAZN, Ancelotti alisema: 
“Tayari ilikuwa ngumu sana kabla ya 
mechi hii, sasa ni zaidi. Tunaenda ku-
pambana hadi mwisho, ndivyo nina-
vyoweza kusema.

“Tulikosa ari mpya. Lakini kiakili 
zaidi ya kimwili. Katika 1-0, ilituchu-
kua dakika 10 kujipanga, kujiweka 
upya.

“Katika kipindi cha kwanza kuliku-
wa na ukosefu wa nguvu na cha pili, 
tulifikia mwisho, lakini hatukutumia 
kikamilifu ubora wa namba.”

Hata hivyo, Ancelotti alimsifia Al-
varo, ambaye alikuwa mchezaji mwe-
nye umri mdogo zaidi kufunga katika 
mechi ya Madrid dabi kwenye LaLiga 
karne hii (umri wa miaka 18 na siku 
226).

“Ilikuwa muhimu sana kwake, ki-
jana mwenye ndoto kubwa ya kuiche-
zea Real Madrid,” alisema Ancelotti 
kuhusu fowadi huyo wa Uruguay. 

“Huu utakuwa usiku maalum ka-
tika maisha yake.”

Bao la kichwa la Alvaro dakika ya 
85 lilimnyima Diego Simeone ushindi 
maarufu siku ambayo alifikia rekodi 
ya Luis Aragones ya mechi 612 akiwa 
kocha wa Atletico.

habari michezo
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Ancelotti: Mbio za ubingwa LaLiga ngumu

RIYADH, Saudi Arabia

C
RISTIANO Ronaldo alikuwa na 
wakati mwingine mzuri kwenye 
Ligi Kuu ya Saudi Arabia, Saudi Pro 
League, kwa kufunga ‘hat-trick’ 

yake ya pili katika mechi tano alizocheza 
hadi sasa na kuipa Al Nassr ushindi wa 3-0 
dhidi ya Damac, Jumamosi.

Mshambuliaji huyo wa zamani wa Real 
Madrid na Manchester United alikuwa 
ameshafunga mabao hayo matatu hadi 
mapumziko, huku akitoka kupachika 
manne wiki mbili zilizopita dhidi ya Al We-
hda.

Bao la kwanza la Ronaldo dhidi ya Dam-
ac lilikuwa ni penalti ya dakika ya 18, iliyo-
tolewa baada ya mpira wa mkono uliopig-
wa kwa Farouk Chafai, huku la pili likiwa 
ni shuti kali la mguu wa kushoto kutoka 
umbali wa yadi 20 dakika tano baadaye na 
bao la tatu alifunga dakika ya 44 akipokea 
pasi ya Ayman Yahya.

Yahya angeweza kupiga shuti na kufun-
ga, lakini akachagua kumpasia Ronaldo 
mwenye umri wa miaka 38, na kupiga shuti 
akiwa umbali wa yadi 10.

Ronaldo amefunga hat-trick 44 katika 
maisha yake ya soka akiwa Madrid, na 
kuwa mfungaji bora wa wakati wote wa 
Klabu hiyo ya Hispania.

Ronaldo atupia hat-tRick 
ya pili al nassR

***

--------------------

%%%%%
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01. 28/02/22 22:45 Preston vs Coventry 2.46 3.19 2.70

02. 28/02/22 22:45 Barrow vs Salford City 2.46 3.15 2.90

03. 28/02/22 22:45 Gillingham vs Bradford City 2.85 3.15 2.46

04. 28/02/22 23:00 Luton Town vs Millwall 2.27 3.15 3.00

05. 01/03/22 19:00 Slovacko vs Bohemians 2.35 3.37 2.64

06. 01/03/22 19:00 Farco FC vs Arab Contractors 3.63 2.78 2.27

07. 01/03/22 20:00 NK Osijek vs Hajduk Split 2.69 3.11 2.46

08. 01/03/22 22:15 FC Sion vs FC Lugano 2.51 3.31 2.51

09. 01/03/22 22:15 St. Gallen vs FC Basel 2.26 3.48 2.70

10. 01/03/22 23:00 Osasuna vs Athletic Bilbao 2.98 2.98 2.48

11. 02/03/22 20:00 Aalborg vs Viborg FF 2.80 3.27 2.29

12. 02/03/22 22:45 Royal Antwerp vs Union Saint Gilloise 2.45 3.30 2.67

13. 02/03/22 23:00 Real Madrid vs Barcelona 2.51 3.34 2.65

13:00 3689 Bali Utd Pusam vs Persis Solo 1.67 3.75 4.11

14:00 2984 Bkma Yerevan vs Artsakh 2.40 3.00 2.85

14:00 4697 Oleksandria vs FC Metalist 1925 1.89 3.39 3.49

14:30 2003 Zob Ahan vs Sanat Mes Kerman FC 2.34 2.70 2.90

16:00 1456 AL Hazm vs Hajer Club 1.54 3.55 5.55

16:00 3206 Singida BS FC vs Mtibwa Sugar 1.74 3.08 4.72

16:00 4177 Ghazl EL Mahallah vs Aswan 2.67 2.87 2.77

16:05 5746 Al Jabalain vs AL Qaisoma 2.04 2.99 3.50

16:10 4799 AL Ain vs Najran SC 2.06 3.03 3.39

16:30 3622 Apollon Limassol vs AEK Larnaca 2.69 3.11 2.58

16:30 5527 Persepolis FC vs Naft Masjed Soleyman FC 1.62 3.36 5.37

17:00 1009 Ararat Yerevan vs Ararat Armenia 4.86 3.25 1.70

17:00 2283 Ural Yekaterinburg vs Rostov 2.33 3.12 2.86

18:00 2050 Dinamo Bucuresti vs AFC Unirea Constanta 1.08 9.02 14.35

18:30 2604 Malkiya Club vs Al Ittifaq Bhr 2.14 3.06 3.26

18:30 3071 Qalali vs AL Ittihad Bhr 2.80 2.95 2.48

18:30 5953 Bouri vs Busaiteen 3.53 3.32 1.94

19:00 2421 Karabakh vs Neftchi Baku 1.48 3.94 5.81

20:00 3153 Tunisia vs Zambia U20 1.97 3.11 3.68

20:00 3236 Talaea El Gaish vs El Ittihad Alexandria 2.74 2.79 2.84

20:00 3636 Spartak Moscow vs Lokomotiv Moscow 1.76 3.42 4.15

20:00 3908 SC Kfar Qasem vs Ahi Nazareth 2.56 2.96 2.85

20:00 4362 Maccabi Ja�a vs Nazareth Ilit 2.11 3.27 3.32

20:00 4851 Gambia vs Benin 2.49 2.79 2.94

20:00 4895 El Fahem vs Ironi Hasharon 2.03 3.06 3.85

20:00 5162 Nieciecza KS vs Skra Czestochowa 1.49 3.90 5.54

20:30 1071 Degerfors vs Skovde Aik 1.52 3.99 5.18

20:30 3242 IFK Luleaa vs Malmo 27.06 8.95 1.05

20:30 4084 Verona vs Fiorentina 3.09 3.19 2.21

21:00 1726 Zaglebie Lubin vs Miedz Legnica 2.05 3.13 3.29

21:00 3550 Petrolul Ploiesti vs CFR Cluj 5.02 3.40 1.67

21:00 4261 Midtjylland vs Brondby 2.03 3.48 3.38

21:00 4550 Hapoel Beer Sheva vs Maccabi Bney Reine 1.24 4.82 10.26

21:00 4827 Viktoria Koln vs Freiburg II 2.38 3.23 2.86

21:00 5218 Szeged vs Bgsz Siofok 1.75 3.34 4.21

21:30 3221 Audax Rio EC RJ vs Madureira RJ 2.30 2.95 3.06

22:00 3078 Sporting Lisbon vs GD Estoril 1.21 6.13 10.87

22:00 4568 Maastricht vs PEC Zwolle 4.89 4.68 1.48

22:00 5465 Jong PSV vs Jong AZ Alkmaar 2.26 3.38 2.81

22:30 4747 Feralpisalo vs Pordenone 2.72 2.99 2.72

22:45 2120 Lazio vs Sampdoria 1.40 4.24 7.11

22:45 3588 Amiens vs Bordeaux 2.79 3.23 2.43

23:00 1743 FC Aguablanca vs Leones FC 2.53 3.00 2.69

23:00 1816 Villarreal vs Getafe 1.63 3.56 5.35

23:00 2602 Barracas Central vs Gimnasia y Esgrima 2.52 2.95 2.75

23:00 3486 FC Versailles 78 vs Concarneau 2.68 3.26 2.46

23:00 4426 Swansea vs Rotherham 1.54 3.87 5.49

23:00 5110 Puerto Nuevo vs CA Atlas 2.59 2.80 2.80

23:00 5530 Granada vs Malaga 1.56 3.64 5.70

23:30 5353 Academia Cantolao vs Cusco FC 2.66 3.23 2.36
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Tanga CemenT na miaka 
20 udhamini kili maraThon

Ancelotti: Mbio za ubingwa LaLiga ngumu

roberTinho aanika 

Na Mwandishi Wetu

SIMBA Cement imeendelea kuwa ki-
nara wa ufadhili wa mbio za Kili Mara-
thon kwa miaka 20 sasa huku ikielezwa 
kuwa mbio hizo za kimataifa zimezidi 
kuboreshwa zaidi kila mwaka.

Akizungumza baada ya kumalizika 
kwa mbio hizo zilizofanyika za mwaka 
huu zilizofanyika jana Manispaa ya 
Moshi mkoani Kilimanjaro, Meneja 
Biashara wa Tanga Cement PLC, Peet 
Brits, alisema, huu ni mwaka wa 20 wa 
ushiriki wao wakiwa wadhamini wa-
kongwe na wakimbiaji kupitia timu za 
Simba katika mbio hizo ambazo Simba 
Cement na waandaaji wa Kili Marathon 
wamekuwa wakiziboresha hadi kufikia 
miaka 21 kwa mwaka 2023.

Alisema, udhamini wa mbio hizo ni 
kutokana na umuhimu wa michezo 
hasa Kili Marathon ambayo huwakutan-
isha wafanyakazi wa Simba Cement na 
kufanya shughuli hii kwa umoja kama 
wanavyofanya viwandani pamoja kuku-
tana na wadau pamoja na wateja wao.

“Katika ushiriki wetu hatukuanga-
lia vyeo au nafasi zetu za kazi, tuliona 
mkurugenzi mtendaji akigawa maji 
kwa wakimbiaji...tulizungumza lugha 
moja kutoka langoni hadi kileleni kwa 
ushirikiano na wafanyakazi ambao ni 
wakimbiaji (Timu Simba,) kwa pamoja 
na wakimbiaji wengine, wadau na wa-
teja,” alisema. 

Pia, alisema, baada ya mbio hizo wa-
fanyakazi ambao ni wakimbiaji wame-
kutana na wateja na wadau wao Kanda 
ya Kaskazini na kubadilishana mawazo 
ya uboreshaji katika huduma.

Kuhusiana na mafanikio kupitia mbio 
za Kili Marathoni, Peet alisema, wame-
furahi kushirikiana katika mbio hizo 
zilizofanyika kwa mara ya 21 sasa na 
kufanya vizuri katika mbio hizo pamoja 
na kutoa huduma ya kugawa maji kwa 
wakimbiaji wa Kilometa 42 na 21 walio-
pita katika kituo chao cha kugawia maji.

 “Tuna uhakika wakimbiaji wame-
furahi kupita katika kituo chetu cha 
Point 8 wakati wa mbio hizi na kupata 
huduma, tutaendelea kushiriki katika 

tukio hili kila mwaka...tunaipenda na 
kuithamini Kili Marathon na tunafura-
hi kudhamini kwa kugawa maji kwa 
wateja wetu na wadau wote waliopita 
katika ‘Water Point’ yetu na hawa ni ku-
toka katika Kaskazini ambayo ni Arusha, 
Manyara, Kilimanjaro, Tanga na mikoa 
mingine,” alisema.

Aidha, alisema kwa mwaka huu wali-
jipanga kufanya vema zaidi ikilingan-
ishwa na uliopita kwa kuongeza idadi ya 
wakimbiaji kwa timu ya Simba Cement 
pamoja na kuongeza nguvu baina yao 
kwa  kuwapa moyo wakimbiaji na ku-
maliza kwa ushindi.

Peet alisema, kwa mwaka huu wame-
vunja rekodi kwa kuwa na jumla ya 
washiriki 28 na kupitia Kili Marathon 
wamesherehekea kwa upekee mafani-
kio ya mwaka 2022 wakiwa washindi 
wa jumla wa tuzo ya Rais kwa mzalishaji 
bora wa mwaka na mshindi wa jumla 
wa tuzo ya taarifa ya fedha iliyotolewa 
na Bodi ya Taifa ya Wahasibu na wak-
aguzi wa Hesabu Tanzania (NBAA).

tulizijua mbinu zao tukafanikiwa kuwa-
dhibiti,” alisema Robertinho.

Beki wa Simba, Joash Onyango alisema 
kikubwa walipambania ni kutafuta ma-
tokeo katika mchezo huo na kufanikiwa 
kuvuna pointi tatu ugenini.

“Tulihitaji pointi tatu kabla ya hii 
mechi, kama wachezaji tulikaa na ku-
zungumza kwa kila mmoja kujipa maju-
kumu ya kuhitaji kupambana na kulazi-
mika kurejea na pointi muhimu na hili 

tumefanikiwa na tumerejea nyumbani 
kwa maandalizi ya mechi zetu zijazo,” 
alisema Onyango.

Naye Meneja wa Idara ya Habari na 
Mawasiliano Simba, Ahmed Ally, alise-
ma baada ya kufika Dar es Salaam jana 
wachezaji wamepewa mapumziko ya 
siku moja kwenda nyumbani kukutana 
na famili zao na kupumzisha miili na akili 
kutokana na kazi ngumu waliyofanya.

“Timu itarejea mazoezi kesho (leo) Ju-
matatu kujiandaa na mchezo wa hatua 
ya 16-bora wa Kombe la Shirikisho la 
Azam dhidi ya African Sports kutoka 
Tanga,” alisema Ahmed.

INATOKA  UK. 24
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Meneja Masoko na Mawasiliano wa  Tanga Cement PLC, Mtanga Noor, 
akihudumia vinywaji kwa baadhi ya wakimbiaji wa kilomita 42 na 21 
waliokuwa wakipita kwenye kituo cha maji na soda cha Simba Cement 
wakati wa mbio za Kili Marathon zilizofanyika mwishoni mwa wiki mjini 
Moshi mkoani Kilimanjaro. MPIGAPICHA WETU

Naibu Waziri alisisitiza kwamba 
serikali itaendelea kutoa ushiriki-
ano pale unapohitajika kuhakikisha 
mbio hizo zinazidi kuwa kubwa 
na kushirikisha watu wengi zaidi 
kutoka ndani na nje.

Wakizungumza baada ya mbio 
hizo, Mkurugenzi Mtendaji wa 
Kampuni ya Bia ya Kilimanjaro, 
Jose Moran, alishukuru viongozi 
na wakazi wa Moshi kwa ushiriki-
ano mkubwa ulitolewa kufanikisha 
mbio hizo ambazo sasa zimetimiza 
miaka 21.

Wadhamini wa mbio za mwaka 
huu ilikuwa ni pamoja na Kiliman-
jaro Premium Lager-42km (Wad-
hamini Wakuu), Tigo- 21km Nusu 
Marathon, Grand Malt – 5Km Mbio 
za Furaha, wadhamini wa meza za 
maji walikuwa ni TPC Sugar, Simba 
Cement, Kilimanjaro Water, Total-
Energies na watoa huduma rasmi 
Surveyed Plots Company Limited 
(SPC) Kibo Palace Hotel, CMC Auto-
mobiles, KK Security na Keys Hotel.

Kili Marathon huandaliwa na 
Kilimanjaro Marathon Company 
Limited na kitaifa inaratibiwa na 
Executive Solutions Limited.

Wanawake 
Watanzania



Saada Akida na Adam 
Fungamwango

BAADA ya kuvuna pointi tatu ugenini 
dhidi ya Vipers, Kocha Mkuu wa Simba, 
Robertiho Oliveira, ametambia mfumo 
mpya kuwasaidia kuibuka na ushindi 
huku akieleza matokeo hayo yamerudi-
sha uhai mpya katika mipango yao ya 
kusaka pointi sita za michezo miwili ya 
nyumbani.

Amesema amefurahishwa na kiwango 
kizuri cha wachezaji wao walichokio-
nyesha katika mchezo wa tatu wa Ligi ya 
Mabingwa Afrika dhidi ya Vipers na ku-
fanikiwa kuibuka na ushindi wa bao 1-0 
Uwanja wa St Mary’s, Uganda bao pekee 
likifungwa na beki Henock Inonga baada 
ya mpira wa faulo uliopigwa na Moham-
ed Hussein ‘Tshabalala’ na kuchezwa kwa 
kichwa na Sadio Kanoute kisha Moses 
Phiri kabla ya mfungaji kuuzamisha nya-
vuni.

Akizungumza na gazeti hili jana, Rob-
ertinho alisema kilichomfurahisha ni 

jinsi walivyocheza kitimu hasa kipindi 
cha pili huku muunganiko wa wachezaji 
vijana na wazoefu ukiwa mzuri. 

“Wiki hii (iliyopita) yote nilikuwa na 
kazi ya kubadilisha mfumo wa uchezaji 
na umeniletea matokeo chanya, nilijua 
timu yangu ya zamani ina wachezaji wa-
zuri sana, wanacheza mfumo wa 4-3-3 na 
mimi nimetumia 4-4-2, lakini nimetumia 
wachezaji vijana kushambulia kama 
Kibu, Moses Phiri, tumefunga bao moja 
na kupoteza nafasi mbili ndani ya eneo 
la hatari, na nimejaribu kuchanganya 
wachezaji wazoefu na damu changa,” 
alisema kocha huyo.

Alisema jambo jema kwao ni kupata 
matokeo mazuri katika mchezo muhimu 
na kurejea nyumbani na pointi tatu bila 
kujali wameshinda bao ngapi.

“Katika Ligi ya Mabingwa hasa hatua 
ya makundi ushindi ndio jambo linalo-
takiwa, iwe moja, mbili au nne kinacho-
angaliwa ni pointi tatu.

“Tumecheza vizuri, tulikuwa na muun-
ganiko mzuri mbinu yetu ilikuwa ku-

hakikisha tunapata ushindi kipindi cha 
pili muunganiko wetu uliimarika, kasi 
iliongezeka iliyochangiwa na wachezaji 
vijana na wazoefu,” alisema Robertinho. 

Alisema kuhusu viwango vya wacheza-
ji wao wamepambana kwa kucheza 
kufa kupona katika mchezo ngumu na 
ushindani mkubwa ambao matokea hayo 
yameifanya timu hiyo kufufuka kuelekea 
katika michezo yao miwili watakaocheza 
nyumbani kuvuna pointi sita.

Kuhusu kiwango cha Denis Kibu alise-
ma ni mchezaji mzuri na katika mch-
ezo huo ameitendea haki nafasi aliyompa 
kwa kufuata aliyomwelekeza katika ma-
zoezi kwa kuhamishia kwenye mechi.

Kocha huyo alisema benchi la ufundi 
lina kazi kubwa kuwajenga kisaikolojia 
wachezaji wake akiwamo Kibu kuonye-
sha kile alichonacho ili kuwa bora zaidi.

“Haikuwa mechi rahisi, Vipers waliku-
wa washindani wamecheza vizuri, lakini 

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042

   Asema moto sasa umewaka Simba akiisubiri 
tena kwa Mkapa huku akitaja...

Jumatatu Februari 27, 2023
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Arteta: Martinelli ni mashine
UKUrAsA    21

Wanawake Watanzania 
watamba Kili Marathon
Na Mwandishi Wetu

SARAH Ramadhan ameibuka mshindi 
wa Mbio za Kimataifa za Kilimanjaro 
Lager Marathon za kilomita 42 aki-
fuatiwa kwa mbali na Watanzania 
wenzake wawili kukamilisha ushindi 
wa kishindo kwa mara ya kwanza wa 
wanawake kwenye mashindano hayo. 

Sarah, ambaye alimalizia mbio hizo 
akiwa na tabasamu kubwa usoni huku 
akishangiliwa kwa nguvu na uwanja 
mzima, alitumia muda wa saa 3:02:36 
kutwaa ushindi huo wakati mbio 
hizo zikiadhimisha miaka 21 tangu 
kuanzishwa kwake zilizofanyika jana 
kwenye Uwanja wa Chuo Kikuu cha 
Ushirika mjini Moshi.

Nafasi ya pili ilichukuliwa na Neema 
Sanka aliyetumia muda wa saa 3:20:05 
akifuatiwa na Visa Androd Mhalwa 
katika nafasi ya tatu ambaye alitumia 
muda wa saa 3:25:14.

Mbio hizo kwa miaka mingi zimeku-
wa zikitawaliwa na wanariadha kutoka 
Kenya, lakini jana walijikuta wakikosa 
nafasi zote tatu za juu huku Mathange 
Jane akiwa katika nafasi ya nne.

Hata hivyo, kwa upande wa wa-
naume, Wakenya waliendelea kuwa 
tishio kwani Kenneth Kiprop Omulo, 
aliibuka mshindi akiwa ametumia 
muda wa saa 2:18:05 akifuatiwa kwa 
karibu na Mtanzania Aloyce Simbu 
aliyetumia muda wa saa 2:18:29. 
Nafasi ya tatu katika mbio hizo ndefu 
za kila mwaka ilichukuliwa na Mkenya 
mwingine Abraham Kipkosgei Too 
aliyetumia muda wa saa 2:19:30. 

Kwa ushindi huo, Sarah alijipatia 
shilingi milioni 4.2 taslimu kama 
zawadi iliyoahidiwa kwa kila ata-
kayeibuka mshindi wa kwanza kwa 
pande zote mbili za mbio za wanaume 
na wanawake na wadhamini wakuu 
Kilimanjaro Lager na pia zawadi ya 
ziada ya milioni 1.5 kwa kuwa Mtanza-
nia aliyeongoza kwenye mbio hizo.

Simbu aliyeshika nafasi ya pili 
kwenye mbio hizo za kilomita 42 kwa 
wanaume, alijichukulia shilingi milioni 
2.1 na pia zawadi ya ziada ya shilingi 
milioni 1.5 kwa kuwa Mtanzania ali-
yeongoza kwenye mbio hizo. 

Akizungumza wakati wa shughuli za 
utoaji zawadi, Naibu Waziri wa Utalii, 
Mary Masanja, ambaye alimwakilisha 
Waziri wa Utalii Mohamed Mchenger-
wa, alishukuru ushirikiano uliofanya 
kufanikiwa kwa mbio hizo ambazo 
kwa kiasi kikubwa zinautangaza Mlima 
Kilimanjaro na sekta ya utalli kwa 
ujumla nchini.

Kennedy Musonda

INAENDELEA UK.  23

RobeRtinho aanika 
siRi kuichapa VipeRs

Wanariadha wakipata huduma ya maji katika meza ya Kampuni ya Maji ya Kilimanjaro kwenye mbio za Kili 
Marathon zilizofanyika mjini Moshi jana. Kilimanjaro Water, ni miongoni mwa wadhamini wa mbio hizo ambazo 
hufanyika kila mwaka mkoani Kilimanjaro. PICHA: JUMANNE JUMA

poozA Koo...
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