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Hali ya utegemezi nchini yatisha 

Jitegemee yatakiwa  kuzalisha 
wahitimu wengi zaidi sayansi

Na Romana Mallya

MKUU wa Tawi la Mafun-
zo na Operesheni Jeshi la 
Ulinzi la Wananchi wa Tan-
zania ( JWTZ), Meja Jener-
ali Ibrahim Mhona, katika 
kilele cha maadhimisho 
ya miaka 50 ya Shule  ya 
Sekondari Jitegemee JKT, 
ameitaka kuwa shule bing-
wa katika uzalishaji wahit-
imu wa sayansi.

Meja Jenerali Mhona am-
baye amemwakilisha Mkuu 
wa Majeshi Tanzania, Jen-
erali Jacob Mkunda, alitoa 
rai hiyo juzi shuleni hapo 
katika maadhimisho hayo 
yaliyokwenda sambamba 
na  harambee maalum ya 
maboresho shule hiyo iliyo 
chini ya Shirika la Uuzal-
ishaji Mali la JKT (SUMA 
JKT0.

Akizungumza katika maa-
dhimisho hayo, Meja Jener-
ali Mhona aliipongeza shule 
hiyo kwa kutimiza miaka 50 
tangu kuanzishwa kwake na 
kuunga mkono dhamira ya 
mageuzi inayotaka kufanyi-
wa shuleni hapo.

Kiongozi huyo alitoa wito 
kwa walimu kuendeleza vi-
wango vya ubora vya ufaulu 
shuleni hapo.

“Shule yetu hii katika siku 
za usoni iwe ni bingwa ku-
toa watoto wanaokwenda 
mitaala ya sayansi kwa 
sababu ukizungumza jeshi 
ni sayansi, hakuna namna 
unaweza kupiga bomu 
mahali usipopaona, kama 
huna sayansi.

“Halafu huko mbele ili 
uweze kubagua majeshi 
rafiki na adui, ili upige kwa 
adui, inahitajika sayansi. 
Kama tunazungumza vi-
wanda,      maana yake ni 
sayansi,      tukizungumza 
SUMA JKT ni sayansi. Kule  
wanafanya ujenzi wa bara-
bara, ujenzi wa majengo, 
vyote hivyo ni sayansi. 
Tunawapata  wapi watu wa 
kufanya hizo kazi, ni Jitege-
mee.

“Shule nzuri ni inayotoa 
ufaulu. Leo Afande ange-
furahi sana angekuwapo, 
huenda angekuwa na mane-
no mazuri ya kuzungumza 
kuliko ninayozungumza, 
bahati mbaya amepatwa 
na dharura ameshindwa,” 
alisema.

Mkuu wa Jeshi la Kujen-
ga Taifa na Ofisa Mtendaji 
Mkuu wa SUMA JKT, Meja 
Jenerali Rajabu Mabele, 
alisema uboreshaji wa mi-
undombinu shuleni hapo ni 
miongoni mwa mikakati ya 
SUMA JKT.

“Aliyetoa Sh. 100,000 

na aliyetoa Sh. milioni 100 
wote wametoa sawasawa. 
Niwashukuru sana, Nim-
shukuru Afande mgeni ras-
mi kwa niaba ya Mkuu wa 
Majeshi   ambaye umekuja 
kumwakilisha, utufukishie 
salamu zetu. Sisi kama fa-
milia ya Jeshi la Kujenga 
Taifa tumefurahi na tu-
nashukuru,” alisema.

“Fedha ambayo mmea-
hidi kuzichanga na zile 
mtakazoendelea kuzitoa, 
mimi ndiye Mkuu wa Jeshi 
la Kujenga Taifa, wanaokuja 
kufanya kazi hii ya ujenzi ni 
SUMAJKT Construction Co. 
Ltd, ni kampuni inayofanya 
majukumu chini ya maelek-
ezo yangu,” alisema.

Aliahidi kusimamia jam-
bo hilo ili likamilike kama 
ambavyo walivyochangia.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
SUMAJKT, Brigedia Jenerali 
Petro Ngata, alisema shirika 
limetekeleza maelekezo ya 
Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi 
kuanza kuboresha miun-
dombinu ya elimu.

“Wazo hili ni sehemu ya 
maelekezo yaliyotolewa na 
Afande CDF katika vikao 
vyake ambavyo amekuwa 
akivifanya kila mwaka. Sisi 
kama shirika wenye wajibu 
wa kusimamia shule hii.

“Tutahakikisha kwamba 
kile mlichokiona nje ka-
tika ubao unaoonesha 
Jitegemee mpya, tunakua-
hidi kama wasimamizi, tu-
tahakikisha tunalisimamia 
hilo ili liweze kuwa bayana 
na hakika,” alisema.

Mkuu wa Shule ya Jitege-
mee JKT, Kanali Robert Kes-
sy, alisema, “Shule ya Jitege-
mee JKT imejipatia vijana 
hodari na wenye nidhamu 
ambao wanalitumikia taifa 
katika nyanja mbalimbali.”

Katika harambee hiyo, 
fedha taslimu na ahadi zili-
zotolewa ni Sh. milioni 501, 
huku lengo la harambee 
hiyo, ilikuwa ni Sh. milioni 
600.

Sherehe hiyo imehud-
huriwa na wakuu wa mata-
wi, wakuu wa vyuo vya 
kijeshi, wakuu wa kamandi, 
wakuu wa vikosi, waku-
rugenzi SUMAJKT, wakuu 
wa shule ya Jitegemee JKT 
wastaafu , taasisi za serikali 
na binafsi, askari, watumi-
shi wa umma na wahitimu 
shuleni hapo.

Maadhimisho hayo 
yalianza kwa kufanyika us-
afi katika soko la Temeke 
Stereo, Oktoba 26, mwaka 
huu, baadaye shughuli ya 
uchangiaji damu katika 
Hospitali ya Jeshi Lugalo na 
kufanyika bonanza lililohu-
sisha michezo mbalimbali. 

Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMATI ya Kudumu ya Bunge 
ya Bajeti  imesema watu 87 
kati ya 100 ni tegemezi nchini, 
hivyo kushauri itengwe bajeti 
ya kufanya utafiti wa mapato na 
matumizi ya kaya, ili kupata tak-
wimu ya hali ya umaskini. 

Mwenyekiti wa Kamati hiyo, 
Oran Njeza, aliyasema hayo 
bungeni juzi alipokuwa aki-
soma maoni ya kamati kuhusu 
mapendekezo ya Mpango wa 
Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 
2025/26 pamoja na mapendekeo 
ya mwongozo wa maandalizi ya 
Mpango na Bajeti ya Serikali kwa 
Mwaka 2025/26.

Alisema  kwa mujibu wa 
Sensa ya Watu na Makazi ya 
mwaka 2022, idadi ya watu ili-
kuwa 61,741,120 mwaka 2022 na 
inakadiriwa kuwa ifikapo mwa-
ka 2035 idadi ya watu nchini 
itakuwa 87,509,630 kutokana 
na ongezeko la asilimia 3.2 kila 
mwaka.

  “Ongezeko hili la idadi ya 
watu nchini haliendani na ukua-
ji wa uchumi. Kamati inaishauri 
serikali kuhakikisha kwamba, 
ongezeko la watu linaendana na 
ukuaji wa uchumi kwa sababu 
hivi sasa, kati ya watu 100 watu 
87 ni tegemezi,”alisema.

Aidha, alisema kamati in-
aishauri serikali kutenga bajeti 
kwa mwaka wa fedha 2025/26, 
kwa ajili ya kufanya utafiti wa 
mapato na matumizi ya kaya 
ili kupata takwimu ya hali ya 
umaskini nchini kwa kuangalia 
viashiria vyote 17 kutokana na 
taarifa iliyoko hivi sasa ya hali ya 
umaskini ni ya mwaka 2017/18 na 
imepitwa na wakati.

Alisema Dira ya Maendeleo ya 
Taifa ya 2025 ilibainisha kwam-
ba ili Tanzania iondokane na 
umaskini ni lazima uchumi ukue 
kwa asilimia nane hadi 10.

“Kamati inashauri kuwa sekta 
ya kilimo ina uhusiano mkubwa 
na hali ya umaskini nchini am-
bapo jumla ya watu milioni 28 
sawa na asilimia 45.9 ya watu 
wote Tanzania wanajishughuli-
sha na sekta ya kilimo.

“Kamati inaishauri serikali ku-
hakikisha kwamba, inakamilisha 
miradi yote ya kilimo kwa wakati 
ili kupunguza hali ya umaskini 
nchini. Mfano, mradi wa Kujenga 
Kesho iliyo Bora (BBT) na ujenzi 
wa mabwawa ya umwagiliaji,” 
alisema.

DARAJA LA BUSISI
Alisema kamati inaishauri 

serikali kuhakikisha daraja la 
Kigongo - Busisi linakuwa la kuli-

pia ili kupata fedha zitakazotu-
mika katika kufanya ukarabati 
wa daraja hilo.

Alisema kamati inaishauri 
serikali kuhakikisha kwamba, 
miundombinu ya usambazaji 
wa umeme inaimarishwa ili kui-
marisha upatikanaji wa umeme 
kwa wananchi.

“Hivi sasa taifa lina ziada ya 
umeme wa Megawati 606.04. 
Hata hivyo, ziada hiyo inaweza 
kuwa inatokana na wananchi 
wengi kutounganishwa kwenye 
gridi ya taifa na kutowafikia wa-
nanchi kutokana na ubovu wa 
miundombinu,” alisema.

Njeza alisema kamati im-
efanya uchambuzi na kubaini 
kuwa sekta ya ujenzi wa bara-
bara inakabiliwa na changamoto 
mbalimbali ikiwamo utekelezaji 
kutokuzingatia ujenzi wa bara-
bara za kimkakati, kuanza ujenzi 
wa barabara nyingi kwa pamoja 
bila kuzingatia uwezo wa kifed-
ha.

Pia, alisema malimbikizo ya 
madeni ya wakandarasi na ku-
sababisha sehemu kubwa ya ba-
jeti kutumika kulipa madeni ya 
miaka ya nyuma.

Alishauri serikali kutoa kip-
aumbele katika ujenzi na ukara-
bati wa barabara za kimkakati na 
zenye manufaa

Polisi yaanza uchunguzi kutoweka bosi Dar24
Na Restuta James

JESHI la Polisi Kanda Maalum 
ya Dar es Salaam, limesema lin-
amtafuta Mkurugenzi wa Dar24, 
Maclean Mwaijonga, anayedaiwa 
kupotea kwa takriban siku nne 
hadi sasa.

Kamanda wa Polisi wa Kanda 
hiyo, Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi (SACP) Jumanne Muliro, 
alisema jana kupitia taarifa yake 
kwa vyombo vya habari kwamba 
familia yake imeripoti tukio la 
kupotea kwa Mwaijonga katika 
Kituo cha Polisi Oysterbay.

Alisema imeripotiwa kwamba 
Mwaijonga ambaye pia alikuwa 

mfanyakazi katika Kampuni 
ya Data Vision International 
Ltd, iliyoko Mikocheni, Dar es 
Salaam,  hakurudi nyumbani 
kwake tangu alipoingia kazini 
Oktoba 31, mwaka huu.

Alisema pia, gari yake namba 
T 645 DEE, aina ya Toyota Prado, 
aliyokuwa anaitumia siku hiyo, 
nayo haionekani.

“Uchunguzi na ufuatiliaji wa 
taarifa hiyo unafanywa na polisi 
kwa kushirikiana na ndugu, ili 
kujua na kubaini mtu huyo yupo 
wapi.

“Jeshi la Polisi linatoa wito kwa 
yeyote mwenye taarifa kuhusi-
ana na mtu huyo azitoe katika 

mamlaka yoyote ya serikali iliyo 
karibu yake,” alisema Kamanda 
Muliro katika taarifa hiyo.

 Awali, kampuni ya Dar24 Me-
dia iliripoti kupotea kwa Mwai-
jonga ambaye hajulikani aliko 
tangu alipoonekana Oktoba 31, 
mwaka huu, saa 11:00  jioni al-
ipokuwa akitoka ofisini kwake, 
DataVision International Ltd, 
Mikocheni.

Mkurugenzi wa Biashara wa 
DataVision International, Mac-
Millan George, alisema: “Dar24 
Media inaomba atakayemwona 
au kuwa na taarifa za Mwaijonga 
au gari lake, atoe taarifa kupitia 
namba O713249003.”

Mkuu wa Tawi la 
Mafunzo na Operesheni 
wa Jeshi la Ulinzi la 
Wananchi wa Tanzania 
(JWTZ), Meja Jenerali 
Ibrahim Mhona (wa 
pili kulia), akiangalia 
picha za namna jengo 
la Shule ya Sekond-
ari Jitegemee JKT, 
litakavyokuwa baada 
ya ujenzi, wakati wa 
kilele cha maadhimisho 
ya miaka 50 ya shule 
hiyo, yaliyokwenda 
sambamba na haram-
bee za ujenzi huo, Dar 
es Salaam juzi. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU
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Wanaotoa 
elimu ya ukatili 
wajikite maeneo 
pembezoni
Na Romana Mallya

NAIBU Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wanawake na Makundi Maalum, Mwanaidi Ali 
Khamis, amewataka wadau wanaotoa elimu ya 
kupambana na vitendo vya ukatili nchini, ku-
jikita kutoa elimu hiyo katika maeneo ya vijijini 
ambako wananchi wengi hawafikiwi na taarifa 
kwa wakati.

Alitoa wito huo Alhmasi wakati akifungua 
Mpango wa Maandalizi ya Siku 16 za kupinga 
vitendo vya ukatili zinazoadhimishwa kuanzia 
Novemba 25 hadi Desemba 10 ya kila mwaka.

Naibu Waziri Mwanaidi, alisema serikali 
inaendelea kuweka mazingira wezeshi kwa ajili 
ya kutekeleza afua za kutokomeza ukatili katika 
jamiii na inathamini jitihada zinazofanywa na 
wadau katika maeneo mbalimbali ya nchi.

Alisema serikali itaendelea kuimarisha ush-
irikiano uliopo kati ya sekta ya umma, binafsi na 
wadau, kwa lengo la kuimarisha utekelezaji wa 
masuala mbalimbali ya kijinsia.

 Alisema serikali inaendelea kufanya jitihada 
mbalimbali za kupambana na vitendo vya uka-
tili ikiwamo kuanzisha madawati ya kupinga 
ukatili katika vyuo vikuu, vya kati na maeneo ya 
masoko.

Alisema hadi sasa jumla ya madawati 332 ya-
meanzishwa katika vyuo vya elimu ya juu na 
elimu ya kati na jumla ya masoko 187 katika 
mikoa 14 na halmashauri 96 yameanzisha mad-
awati hayo.

Kwa mujibu wa Naibu Waziri, serikali inaen-
delea na utekelezaji wa mpango wa pili wa 
MTAKUWWA ambapo miongoni mwa mafanikio 
yaliyopatikana katika utekelezaji wa awamu ya 
kwanza, ni pamoja na kuanzishwa kwa kamati 
18,186 kati ya 20,750 katika ngazi ya mikoa, 
halmashauri, kata vijiji na mitaa na jitihada zi-
naendelea kuhakikisha kamati hizo zinaundwa 
katika maeneo yote ya nchi.

Alisema serikali inaendelea kushirikiana na 
wadau katika kuratibu kampeni ya siku 16 za 
kupinga ukatili wa kijinsia nchini ambapo ka-
tika kuunga mkono mapambano hayo, kampeni 
mbalimbali za ukatili wa kijinsia zimeanzishwa 
ikiwamo, Zijue Fursa, Imarisha Uchumi, Kataa 
Ukatili, Kazi Iendelee (ZIFIUKUKI) pamoja na 
kampeni mbalimbali zinazotekelezwa ngazi ya 
mamlaka za serikali za mitaa. 

“Niwapongeze wadau mbalimbali wa-
naotekeleza afua za kutokomeza ukatili husu-
sani Shirika la Blue Cross, Shirika la Mission 
21 pamoja na Kanisa la Moravian. Kazi yenu ni 
njema na itasaidia kutoa elimu kwa umma kwa 
lengo la kuwa na jamii huru dhidi ya ukatili wa 
kijinsia,” alisema.

Meneja Programu wa Shirika la Blue Cross, 
Gloria Vincent, alisema shirika hilo limeona 
umuhimu wa kushirikiana na serikali katika kui-
fikia jamii kwa kutoa elimu ya kupambana na 
vitendo vya ukatili kwa kutumia njia mbalimbali 
hasa kwa kushirikiana na viongozi mbalimbali 
wa maeneo husika, kimiila na kidini ili kuifikia 
jamii na kuondokana na vitendo hivyo.

Baadhi ya wadau walioshiriki mkutano wa 
wadau kuelekea Siku 16 za Kupinga Vitendo vya 
Ukatili, walisema wapo tayari kufika maeneo 
ambayo mashirika mengi hayajafika ili kush-
irikiana na jamii husika kujadiliana na kupata 
namna bora ya jamii kuondoka na vitendo vya 
ukatili dhidi ya wanawake watoto na wanaume.

MCT yahimiza ulinzi 
waandishi wa habari

Rais wa Umoja wa Klabu za Waandishi wa Habari Tanzania (UTPC), Deogratius Nsokolo, akizungumza 
katika Mkutano Mkuu wa Mwaka wa Wanachama wa UTPC, mjini Singida jana. PICHA: THOBIAS MWA-
NAKATWE 

Na Restuta James

BARAZA la Habari Tanzania 
(MCT), limetoa rai kwa serikali 
kulinda waandishi wa habari, ili wa-
fanye kazi yao kwa uhuru na hivyo 
kukuza na kulinda demokrasia.

Aidha, madhila ya waandishi 
wa habari kukamatwa, vitisho, 
kutekwa na watu wasiojulikana, 
chombo cha habari kufungiwa, 
kipindi kukatishwa kikiwa hewani, 
kusumbuliwa, kunyimwa taarifa, 
uhuru wa mahakama kuingiliwa na 
kunyang’anywa vifaa, yameongeze-
ka nchini, kutoka 19 mwaka juzi 
hadi 33, mwaka huu.

Katibu Mtendaji wa MCT, Ernest 
Sungura, aliyaeleza hayo kupitia 
taarifa yake aliyoitoa jana kwa 
vyombo vya habari, ikiwa ni maa-
dhimisho ya Siku ya Kimataifa ya 
Kupinga Ukatili dhidi ya Waandishi 
wa Habari (IDEI).

Alisema kati ya mwaka 2012 hadi 
Oktoba, mwaka huu, waandishi wa 
habari 316, wamepatwa na madhila 
ya aina mbalimbali na kwamba, 
kwa mwaka huu pekee, waandishi 
44 wameathiriwa.

Alisema madhila ya kukamatwa 
kwa waandishi yanaongoza kuki-
wa na matukio 31, yakifuatiwa na 
vitisho (8), kutekwa na watu wa-
siojulikana (1), onyo kwa vyombo 
vya habari (4), chombo cha habari 

kufungiwa (4), kipindi kukatishwa 
kikiwa hewani (1), kusumbuliwa 
(1), kunyimwa taarifa (1), uhuru 
wa mahakama kuingiliwa (1) na 
kunyang’anywa vifaa (1). Kati yao 
wanaume ni 36 na wanawake ni 
wanane.

Sungura alisema kwa mujibu wa 
ripoti ya Taasisi ya Waandishi wa 
Habari wasio na Mipaka (RSF), Tan-
zania imepanda katika viwango vya 
uhuru wa habari kutoka nafasi ya 
143 mwaka 2023 hadi nafasi ya 97 
mwaka huu.

“Serikali ya Tanzania ina kila 
sababu ya kuongeza nguvu ya 
kuwalinda waandishi wa habari 
dhidi ya madhila, kutokana na 
kuongezeka kwa madhila dhidi yao 
kwa mwaka huu, ukilinganisha na 
miaka miwili iliyopita. Mwaka 2022, 
madhila 19 yalirekodiwa, mwaka 
jana, madhila 23 na mwaka huu, 
hadi leo ( jana), madhila 33 yamere-
kodiwa,” alifafanua.

Sungura ambaye pia ni, Mwe-
nyekiti wa Mtandao wa Mabaraza 
Huru ya Habari Afrika (NIMCA) na 
Umoja wa Haki ya Kupata Taarifa 
nchini Tanzania (CoRI), alisema 
mashirika hayo yanapinga ukatili 
dhidi ya waandishi wa habari kote 
duniani.

“CoRI inaunga mkono mazun-
gumzo kati ya serikali na wadau 
wa habari, katika kujenga mwafaka 

wa kukabiliana na ukatili dhidi ya 
waandishi wa habari hasa katika 
kipindi hiki cha kuelekea Uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa na Uchaguzi 
Mkuu mwaka 2025,” alisema.

Sungura alisema wiki ijayo, Wiz-
ara ya Habari, Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari, Wizara ya 
Katiba na Sheria na Tume ya Haki 
za Binadamu na Utawala Bora, wa-
takutana na wadau wa CoRI, chini 
ya uratibu wa Kituo cha Sheria na 
Haki za Binadamu (LHRC).

Alisema lengo la kukutana ni 
kutengeneza mazingira wezeshi na 
salama kwa waandishi wa habari, 
ili watekeleze wajibu wao wa kutoa 
habari, kufichua uovu na kuelimi-
sha umma kwa uhuru, kwa nia ya 
kujenga demokrasia ya Tanzania.

Katika hatua nyingine, Sun-
gura alisema taarifa za ufuatiliaji 
za Shirika la Umoja wa Mataifa la 
Elimu, Sayansi na Utamaduni (UN-
ESCO), kuhusu ukatili dhidi ya 
waandishi wa habari, inaonesha 
kuwa vitendo hivyo ni vikubwa.

Alisema taarifa hiyo inaonesha 
kwamba kati ya mwaka 2006 hadi 
2024, zaidi ya waandishi 1,700 
wameuawa duniani na asilimia 90 
ya kesi za mauaji hayo hazijatatu-
liwa mahakamani.

Kaulimbiu ya mwaka huu ni: 
Usalama wa waandishi wa habari 
wakati wa migogoro na dharura.
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Raia wa China walivyogeuka
machinga maduka Kariakoo

Na Mwandishi Wetu

U
NAPOTEMBEA katika 
Mitaa ya Agrey, Nyam-
wezi, Livingstone, Swa-
hili na Congo jijini Dar 

es Salaam, ni kawaida kuona 
raia wa kigeni wakifanya kazi 
ambazo zinapaswa kufanywa na 
Watanzania na wao kufanya kazi 
za kitaalamu na uwekezaji.

Raia hao wa China hutumia 
mbinu mbalimbali zikiwamo 
kuwa na maduka ambayo huon-
esha wanauza bidhaa kwa jumla 
lakini hugeuka kuwa wauzaji 
wa rejareja na wakati mwingine 
huchuuza bidhaa kutoka eneo 
moja hadi jingine.

Hivi karibuni, palizuka 
mgogoro baina ya raia wa China 
na Mtanzania wakigombea eneo 
la kupanga bidhaa. Picha jonge-
fu za tukio hilo zilisambaa kwa 
kasi kubwa kwenye mitandao ya 
kijamii hatua iliyomshtua Rais 
Samia Suluhu Hassan, ambaye 
aliagiza mamlaka za serikali ku-
hakikisha raia wa kigeni wana-
fanyakazi kwa mujibu wa vibali 
vyao na kutaka kazi za Watanza-
nia kulindwa.

Pia alimwelekeza Waziri wa Vi-
wanda na Biashara, Dk. Seleman 
Jafo alisema: “Nimeona video 
Mchina akipigana na mwenyeji 
tena mwanamke. Mchina  mwa-
namume na mwenyeji mwa-
namke, ngumu za kweli kweli. 
Nilipouliza  kulikoni, nikaambi-
wa yule Mchina naye anauza mi-
tumba, biashara ya wenyeji tena 
wenyeji vijana wetu. Hilo nalo 
kalitizame.

  “Kama biashara haifai ku-
fanywa na watu wa nje wasi-
fanye. Sababu  ni nini mpaka 
wanapewa leseni ya kufanya 
biashara za aina ile?  Na  kama 
hawapewi leseni kwa nini wana-
fanya biashara za aina ile?”

Mfanyabiashara katika eneo 
hilo, Yusuf Charles, anasema 
mwingiliano huo unawagharimu 
kibiashara kwa kuwa Wachina 
wanauza kwa bei ya rejareja, 
tena kwa bei ndogo kuliko wa-
zawa, wana mitaji mikubwa na 
bidhaa wanazitoa nchini mwao 
kwa bei ya chini. 

Anasema Wachina wanat-
akiwa waje kama wawekezaji 
wakubwa, wauze bidhaa zao kwa 
bei ya jumla, badala ya kuchang-
anyika sokoni kama machinga.  
Anasema  kujipenyeza kwao 
katika eneo hilo kumetokana na 
baadhi ya viongozi wenye mam-
laka kutowajibika ipasavyo na 
kuendekeza rushwa.

“Wapo mpaka waliogeuka 
kama machinga. Walianza kido-
go kidogo sasa wameongezeka. 
Wengine  wanajifanya wana 
maduka ya jumla lakini ukienda 
dukani wanauza kwa bei ya re-
jareja. Ukiingia  katika duka la 
Mchina hata ukitaka kijiko au 
kikombe kimoja unapata, wakati 
wanatakiwa kuuza kuanzia da-
zani moja na kuendelea.

“Ninaona mwingiliano huu 
kwa sasa kuudhibiti itakuwa 
ngumu kwa sababu wanajua 
njia zote za kuikwepa serikali 

na wanafundishwa na wazawa 
waliowaajiri katika maduka yao.

“Kingine wanachokifanya 
kwa kuwa wanajua sheria hai-
waruhusu wao kufanya biashara 
kama wafanyabiashara wadogo, 
wanatumia kivuli cha wazawa 
kumiliki maduka ili isiwe rahisi 
wao kutambulika,” anafichua 
Charles.

  Mfanyabiashara mwingine, 
Rashid Chunga, anasema: “Bi-
ashara ambazo ni mahsusi ku-
fanywa na wazawa zinafanywa 
na Wachina. Hali inazidi kuwa 
mbaya kwa Watanzania ndiyo 
maana kila siku malalamiko ya 
kukosa ajira yanakuwa mengi.

  “Wanatuua kibiashara, wa-
navuruga ushiriki wa wazawa 
katika kujenga uchumi wa nchi. 
Kwa sasa tunashuhudia baadhi 
ya wazawa wanafunga maduka 
kwa sababu kushindana na 
Mchina kibiashara si rahisi. 
Wana  mbinu nyingi na wana 
mitaji mikubwa.

 “Ukituuliza leo tunataka nini 
kuhusu Wachina, nitakwambia 
tunataka wawe Kimanzichana, 
Kibaha, Chamazi, Mkuranga. 
Mfanyabiashara atoke hapa 
awafuate huko akafunge bidhaa 
arudi badala ya kuwa nao hapa 
tena wakiuza kwa rejareja”. 

Mariam Ngonyani, mfanyabi-
ashara wa mitumba, anasema 
anaona kuna hasara katika hilo 
akiwa na ufafanuzi kwamba: 

“Wachina hawanunui bidhaa 
nchini. Kazi  yao ni kukusanya 
fedha zetu na kuzibadilisha 
kuwa dola halafu wanazipeleka 
nchini kwao. Ukiangalia  kwa 
picha kubwa unagundua hawa-
saidii kujenga uchumi wa Tan-
zania, badala yake wanauvuru-
ga kwa faida yao.

  “Waende nje ya mji wa-
siruhusiwe hata kuwa na mad-
uka ya jumla. Wengi pia wa-
napitia mwanya huo, baadaye 

wanaanza kuuza kwa bei ya 
rejareja. Sasa  hivi tunaishi nao 
wanajua mpaka namna ya kuk-
wepa kodi. Wakati  mwingine 
hata risiti hawatoi.

 Irene Nzala, mfanyabiashara 
wa vifaa vya ujenzi, anafichua 
njia nyingine wanayotumia ku-
miliki maduka na kuuza kwa re-
jareja kuwa ni kuwatafuta waza-
wa ambao wana mitaji midogo 
halafu wanakubaliana kufanya 
biashara pamoja. 

“Unakuta ghafla mtu duka 
lake limejaa. Ukipeleleza  vizuri 
unakuta asilimia 80 ya bidhaa 
zilizoko ni za Mchina. Wao  ha-
wataki kujulikana bali Mchina 
huyo anaonekana muda wa ku-
funga hesabu tu,” anasema.

Nzala anazishauri mamlaka 
zinazohusika na viwanda na bi-
ashara na mambo ya ndani, kuz-
iba mianya ya leseni na vibali 
kwa wageni.

      
VIONGOZI WALONGA 

Katibu wa Jumuiya ya Wa-
fanyabiashara Kariakoo, Uroki 
Ombeni, anathibitisha kuwapo 
kwa changamoto hiyo, akisema 
kitendo cha Wachina kuingilia 
biashara za wazawa ni kufanya 
Watanzania waendelee kubaki 
maskini na ombaomba.  

Anasema kila siku wananchi 
wanaendelea kutumbukia ka-
tika dimbwi la umaskini,  seri-
kali inaona lakini hajui kwa nini 
hakuna hatua zinazochukuliwa 
na kuonya kuwa hali hiyo itasa-
babisha athari kubwa baadaye.

  Mwenyekiti wa Jumuiya 
ya Wafanyabiashara Karia-
koo, Martin Mbwana, anaunga-
na na Ombeni akisema changa-
moto hiyo ni kubwa ikizingatiwa 
kwamba asilimia 85 ya bidhaa 
zinaagizwa China.

Anasema ni ngumu kushin-
dana nao kibiashara kwa kuwa 

wao (Wachina) wanapata faida 
mara mbili  kwa kuwa wazawa 
wananunua katika maduka yao 
na viwanda vyao, lakini wao 
tena wanapenya huku kwa 
‘ujanja ujanja’ wanafungua mad-
uka na kuuza  kwa rejareja.

“Kwa akili ya kawaida hatu-
wezi kushindana nao kwa sa-
babu, kwanza, bidhaa nyingi 
zinatoka kwao, wanapata kwa 
bei ndogo, wanakopeshwa na 
viwanda vya kwao kwa bei ya 
chini na riba ndogo ndiyo maa-
na wanauza kwa bei ya chini na 
kupata faida.

“Kipindi cha nyuma tuliona 
kulikuwa na mkazo wa kufua-
tilia vibali lakini kwa sasa si aja-
bu kuona Mchina yuko dukani 
anauza na watu wa uhamiaji wa-
napita, wanaona na hawafanyi 
kitu chochote. Jambo  hili lina-
leta picha mbaya kwa wananchi 
hasa wafanyabiashara dhidi ya 
serikali yao,” anasema.

Pia anasema kuna ujanja 
mwingine wanaotumia wachina 
wa kuingia ubia na wazawa na 
kuwaweka mbele ya biashara 
zao. Anasema baadhi ya mad-
uka yanauza bidhaa kwa bei ya 
rejareja, lakini yanamilikiwa na 
Wachina.

Mwenyekiti huyo, anashauri 
suala hilo lidhibitiwe 
mapema,kwa kuwa baadaye 
wakiwa wengi itakuwa ngumu 
kuwaondoa.

“Yataanza mambo ya kidiplo-
masia, itaonekana tunavunja 
haki za biandamu, lakini sisi laz-
ima tuthamini vya kwetu, kwa 
sababu hata wao wako makini 
kulinda vya kwao na wanauza-
lendo mkubwa.

HALI KWINGINEKO
Uchunguzi wa gazeti ulio-

fanywa katika nchi wanachama 
wa Jumuiya ya Afrika Mashariki , 
unaonesha kuwa huko kwingine 

kuna udhibiti mkubwa dhidi ya 
wageni kufanya biashara am-
bazo zinaweza kufanywa na wa-
zawa.

Mamlaka za Tanzania zinapa-
wa kulinda wananchi dhidi ya 
wageni wanaoingia na  kuchu-
kua kazi ambazo zinaweza ku-
fanywa na wazawa. Jambo hilo 
likiachwa linaweza kutengeneza 
bomu ambalo haitakuwa rahisi 
kulidhibiti.

“Sisi tunapenda wachina waje 
na ujuzi tuige teknolojia yao. 
Waje kama wawekezaji lakini si 
kama ilivyo kwa sasa Kariakoo,” 
anashauri.

Mbwana anashauri Idara ya 
Uhamiaji kwa kushirikiana na 
Wizara ya Viwanda na Biashara 
kufanya ziara katika eneo hilo 
na wako tayari kuwapa ushiriki-
ano na iundwe timu ya pamoja 
kwa ajili ya kufuatilia suala hilo.

Kutokana na kuwapo wafan-
yabiashara hao raia wa China, 
Mbwana anasema ameshuluhi-
sha migogoro mitatu ofisini 
kwake baina yao na wazawa hali 
ambayo inatoa ishara kwamba 
mbele si shwari.

Ofisa Biashara wa Jiji la Dar es 
Salaam, Nicas Msemwa, anase-
ma suala hilo haliko kwa Wachi-
na pekee nali watu kutoka ma-
taifa mbalimbali ambao wako 
katika mitaa anuai wakifanya 
biashara kama hizo. 

“Leseni tunazowapatia zi-
naelekeza wawe wafanyabi-
ashara wa jumla si rejareja. Tu-
liwahi kupata hayo malalamiko 
tukawaandikia barua jumuiya 
ya wafanyabiashara tukawauliza 
kama wanawafahamu hao watu 
na watupe majina yao na walise-
ma hawawafahamu. 

“Tumefanya kazi na wahusika 
na hajaonekana mtu kama huyo. 
Rai  yangu kila mfanyabiashara 
afanye biashara kulingana na 
leseni aliyo nayo,” anasisitiza 
Msemwa.

Mwandishi wa Habari hii ali-
pita katika maduka hayo askiji-
fanya mhitaji wa bidhaa katika 
baadhi ya maduka ya Wachina 
na kubaini kwamba wengi wa-
nauza rejareja.

MADHARA KIUCHUMI

Mtaalamu wa masuala ya fed-
ha na Mkuu wa Chuo cha Uon-
gozi cha Mwalimu Nyerere, Prof. 
Marcelina Chijoriga,  anasema 
mwingiliano huo una athari za 
moja kwa moja katika uchumi 
wa nchi.

“Kisera si sawa wageni kufan-
ya kazi zinazoweza kufanywa na 
Watanzania. Jambo hili lina ath-
ari za moja kwa moja kiuchumi 
kwamba wafanyabiashara wa 
Kitanzania watakosa kipato,” 
anasema.

Baadhi ya Wachina, wakiwa katika shughuli mbalimbali, mitaa ya Karikaoo, jijini Dar es 
Salaam. PICHA: MTANDAO
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Othman kufikisha
changamoto soko la 
Tandika kwa Samia
Na Romana Mallya

MAKAMU wa Kwanza wa Rais wa 
Zanzibar, Othman Masoud Othman, 
amesema mazingira ya soko la wafan-
yabiashara wa matunda na nafaka la 
Tandika hayaakisi mahitaji sahihi ya 
soko kutokana na uchakavu wa miun-
dombinu na uchafu.

Amewaahidi wafanyabiashara so-
koni hapo kuwasilisha malalamiko yao 
kwa Rais Samia Suluhu Hassan, ili ku-
chukuliwa hatua sahihi za kurekebisha 
mazingira hayo ya kufanyia biashara 
kuwa rafiki.

Othman ambaye pia ni Mwenyekiti 
wa Taifa wa Chama cha ACT- Wazalen-
do alitoa ahadi hiyo baada ya kutembe-
lea soko hilo lililoko wilayani Temeke, 
mkoani Dar es Salaam, kuona shughuli 
za kibiashara na hali ilivyo sokoni hapo.

Alisema pamoja na mahitaji makub-
wa yaliyoko kwa wafanyabiashara na 
wananchi katika kulitumia soko hilo, 
lakini mazingira yake hayafanani na 
soko hilo, jambo ambalo linaweza ku-
wasababishia matatizo na madhara 
makubwa ya kiafya, kutokana mazin-
gira kuwa machafu.

Soko hilo, alisema halina miundom-
binu muhimu ya kibiashara ikiwamo 
njia za kutirika maji machafu, huku le-
nyewe likiwa katika hali ya uchakavu, 
jambo linaweza kusababisha madhara 
iwapo hatua za kurekebisha hazitachu-
kuliwa. Othman alisema hali hiyo iwa-
po haitachukiwa hatua stahiki, kuna 
uwezekano serikali ikapata hasara kwa 
kuendelea kutibu maradhi yatokanayo 
na uchafu wa bidhaa zinazotoka katika 
soko hilo.

Wafanyabiashara wa soko la Tandika 
walimweleza kiongozi huyo changa-
moto kubwa zilizoko sokoni hapo ni 
kipindi cha mvua paa kuvuja, kukosa 
miundombinu ya maji machafu, jambo 
ambalo linawaletea usumbufu wa kue-
ndesha shughuli zao.

Katika ziara yake maeneo mbalim-
bali mkoani humo, Othman aliwataka 
wananchi kushiriki Uchaguzi wa Seri-
kali za Mitaa, kwa sababu ndio jukwaa 
sahihi la kuleta mageuzi ya kisasa na 
uongozi nchini.

Deni la serikali lafikia tril. 97/- 
Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMATI ya Kudumu ya 
Bunge ya Bajeti imesema 
hadi Juni 2024, deni la seri-
kali lilikuwa Sh. trilioni 96.88 
ikilinganishwa na Sh. trilioni 
81.98 katika kipindi kama 
hicho mwaka 2023, sawa na 
ongezeko la asilimia 18.18.

Aidha, imeishauri serikali 
mambo manne ya kuhakiki-
sha deni la serikali linaende-
lea kuwa himilivu.

Mwenyekiti wa Kamati 
hiyo, Oran Njeza, aliyasema 
hayo bungeni juzi alipokuwa 
akisoma maoni ya kamati 
kuhusu mapendekezo ya 
Mpango wa Maendeleo wa 
Taifa wa Mwaka 2025/26 
pamoja na mapendekeo ya 
mwongozo wa maandalizi ya 
Mpango na Bajeti ya serikali 
kwa Mwaka 2025/26.

Alisema ongezeko hilo la 
asilimia 18.18 ni sawa na Sh. 
trilioni 14.90 na kati ya deni 
hilo la ndani lilikuwa Sh. 

trilioni 31.95 na nje lilikuwa 
Sh. trilioni 64.93. “Ucham-
buzi wa Kamati umebaini 
kwamba, mpaka sasa deni la 
serikali ni himilivu kwa kip-
indi kifupi, cha kati na kirefu. 
Ongezeko la deni limesa-
babishwa na kushuka kwa 
thamani ya shilingi pamoja 
na kupokea mikopo mipya 
kwa ajili ya kugharamia mi-
radi ya maendeleo,” alisema.

Hata hivyo, alisema kamati 
hiyo inashauri serikali kuon-
geza wigo na ukusanyaji wa 
mapato ya ndani ili yawe na 
uwezo wa kugharamia deni, 
mikopo yote inayopatikana 
ni vema serikali ikaielekeza 
katika miradi inayochochea 
kasi ya ukuaji wa uchumi na 
mauzo ya bidhaa na huduma 
nje ya nchi.

Alisema lengo ni kuhakiki-
sha hawafiki katika ukomo 
wa ulipaji wa deni la nje kwa 
uuzaji wa bidhaa nje ambao 
hivi sasa tupo asilimia 11.1 na 
ukomo ni asilimia 15.

“Kutoa kipaumbele kwa 
mikopo yenye masharti na-
fuu na yenye masharti ya 
kati ili kupunguza mzigo wa 
riba pamoja na muda mfupi 
wa neema ambao unaam-
batana na mikopo ya kibi-
ashara na kutafuta vyanzo 
vingine bunifu vya mapato 
kama vile hatifungani za ki-
jani, diaspora, manispaa na 
miundombinu,” alisema. Aki-
zungumzia hali ya umaskini 
na maendeleo ya watu, Njeza 
alisema kamati inaishauri 
serikali kutenga bajeti kwa 
mwaka wa fedha 2025/26, 
kwa ajili ya kufanya utafiti wa 
mapato na matumizi ya kaya 
ili kupata takwimu ya hali ya 
umaskini nchini kwa kuwa 
taarifa ya mwaka 2017/18 
imepitwa na wakati.

“Kamati inaishauri seri-
kali kuhakikisha kwamba, 
ongezeko la watu linaendana 
na ukuaji wa uchumi kwa sa-
babu, hivi sasa kati ya watu 
100 watu 87 ni tegemezi,” 

alisema.
SGR NA MGR
Alisema kamati inashauri 

kutenganisha usimamizi wa 
reli ya Kisasa ya SGR na reli 
ya MGR na kulifanya Shirika 
la Reli nchini (TRC) kuwa 
Shirika Hodhi linalosimamia 
Mashirika mawili.

“Serikali itumie mpango 
wa kufadhili ujenzi wa Reli ya 
Kisasa ya SGR kwa kutumia 
ECGA (Export Credit Guar-
antee Agency) ili kukamilisha 
vipande vyote vilivyobaki 
kwa haraka hususan vipande 
vya Uvinza - Malagarasi- 
Msongati na Kaliua- Mpanda- 
Karema,” alisema.

Alisema kamati inaishauri 
serikali, kuongeza safari za 
ndege katika maeneo am-
bayo wana uhusiano mkub-
wa wa kibiashara, sambamba 
na kuboresha viwanja vya 
ndege vya ndani kwa kuvi-
wekea taa, ili kuongeza idadi 
ya miruko ya ndege za ATCL 
ndani ya nchi.

Nyumba za Wajerumani Zanzibar zamwibua Karume
Na Mwandishi Wetu,             
ZANZIBAR

SHIRIKA la Nyumba Zanzibar 
(ZHC) limedaiwa kukosea ku-
wataka wakazi wa nyumba za 
Mjeruamani zilizoko Kikwajuni, 
kuhama kabla ya nyumba hizo 
kuvunjwa kupisha uwekezaji, 
likidaiwa  majengo hayo si mali 
ya ZHC.

Mvutano huo umewaibua 
watu kadhaa akiwamo mtoto wa 
pili wa Rais wa Kwanza wa  Zan-
zibar, Balozi Ali Abeid Karume, 
ambaye ndiye aliyebariki ujenzi 
wa makazi hayo.

Aidha, umemwibua pia ali-
yekuwa Mbunge wa Kikwajuni, 
Parmukh Hoogan Sigh. 

Balozi Karume alisema ki-

tendo kitakachofanya wananchi 
wanaoishi katika nyumba hizo 
kuhamishwa kinaweza kuzua 
mtafaruku.

“Majengo ya mjerumani si mi-
liki ya Shirika la Nyumba Zanzi-
bar bali yako chini ya dhamana 
ya Serikali ya Mapinduzi ya Zan-
zibar (SMZ). Yamejengwa na Uje-
rumani ili wananchi wanyonge 
waishi. Madai yoyote ya kuwa-
ondoa wakazi wake yanaweza 
kutaleta hekaheka kubwa,” 
alisema.

Singh alisema kuvunjwa 
nyumba hizo kutafuta historia 
kati ya Ujerumani na Zanzibar 
kwa sababu   ndiyo waliojenga 
baada ya Mapinduzi.

Ujerumani Mashariki ndiyo 
taifa la kwanza kuyatambua 

mapinduzi ya Zanzibar mwaka 
1964, ikafuatia China kabla ya 
mataifa mengine duniani ku-
fanya hivyo.

“Majengo yale yana siasa kwa 
upande mmoja, pia historia na 
utalii. Kuyavunja na kubadili-
sha matumizi ni kuvuruga uhu-
siano na ushirikiano. Ni vema 
ikashauri Ujerumani ili ivunje na 
kujenga mengine kuliko kufuta 
alama yao kihistoria,” alisema 
Singh.  Aliongeza kuwa itakuwa 
busara Ujerumani ikashiriki-
shwa mapema, kwani hata kion-
gozi wake alitembelea Zanzibar.

Mwenyekiti wa kamati ya ku-
fuatilia mgogoro huo, Jaha Ame 
Rajab, alisema tayari wananchi 
wameanza vikao vya kujadili 
suala hilo na viongozi wa SMZ.

Jaha alisema  Mkuu wa Wila-
ya ya Mjini ameshakutana na 
kamati yake, hivyo kuna vikao 
vinavyoendelea ambavyo bado 
haijajulikana hatima yake.

“Kuna familia nyingi zinaishi 
katika majengo ya Mjerumani. 
Kuziondoa familia hizo iki ku-
pisha uwekezaji si jambo la 
kufumba na kufumbua macho 
wala kuchukuliwa   kwa pupa,” 
alisema Jaha.

Alikumbusha kuwa watu wa-
naishi tangu awamu ya kwan-
za, hivyo uamuzi wowote wa 
kuwafukuza, unaweza kuleta 
manung’uniko yasiokwisha na 
kushangaza.

Aidha,  Chama cha ACT Wa-
zalendo kilisema uamuzi   huo 
unakwenda kinyume na ma-

lengo ya Abedi Amani Karume 
ya kuwapatia wananchi makazi 
bora. Waziri Kivuli wa Ardhi, 
Maji, Nishati wa ACT  Wazalen-
do, Rashid Ali Abdalllah, alisema 
kinachoendelea katika majengo 
hayo si jambo jema.

“Yawapo mazungumzo kati 
ya wakazi na SMZ. Ikiwa ni fid-
ia walipwe na kama kutakiwa 
kuhama hadi ujenzi utakapo-
kamilika wapewe fedha za ku-
jikimu kimaisha si kuwaondoa 
kinyume na utu wa mtu” alise-
ma Abdallah.

Ghorofa za Kikwajuni zilijen-
gwa baada ya mapinduzi kama 
msaada wa kuwapatia makazi 
bora wananchi kazi iliyofany-
wa na Serikali ya Ujerumani 
Mashariki.

Askari wa 
Jeshi la 
Zimamoto 
na Uokoaji, 
wakizima 
moto ulioku-
wa ukiteket-
eza nyumba 
iliyokuwa 
na wafan-
yabiashara 
ya magororo 
katika Mtaa 
wa Kipati 
Kariakoo 
jijini Dar 
es Salaam 
mwishoni 
mwa wiki. 
PICHA: 
JUMANNE 
JUMA
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MAONI & UCHAMBUZI

RIPOTI ya Mdhibiti na Mkagu-
zi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG), kwa miaka ya 2020/2021 na 
2022/2023 inabainisha vikwazo 
mbalimbali vinavyolikabili Jeshi la 
Zimamoto na Uokoaji ikiwamo mi-
pango miji.

Sababu   nyingine inayotajwa 
ni miundombinu ikiwamo ya 
barabara kutokuwa rafiki na hivyo 
kukwamisha jeshi hilo kuwahi 
kufika kwenye eneo la tukio 
linapotokea janga la moto.

Yako mengi ambayo CAG 
anaeleza katika ripoti yake kuhusu 
vikwazo wakati wa majanga hasa 
ya moto, lakini nataka nijikite 
zaidi kwenye suala la ujenzi holela 
unaoendelea katika maeneo 
mbalimbali ya mijini.

Jeshi hilo limekuwa likilalamikiwa 
na jamii kwa mambo mawili, 
mojawapo ikiwa ni kuchelewa 
kufika kwenye matukio na pia 
kutokuwa na maji ya kutosha kwa 
ajili ya kuzima moto.

Lawama hizo wanasukumiwa 
Zimamoto, kutokana na kwamba, 
wakati mwingine ni kweli huwa 
hawana maji ya kutosha na hivyo, 
kusababisha jenga au majengo 
kuteketea bila msaada kutoka kwao.

Ni katika mazingira hayo, askari 
wa jeshi hilo huwa wanatishiwa 
kupigwa na wananchi wenye hasira 
kwa kutokuwa na maji ya kutosha 
au kuchelewa kufika eneo la tukio. 

Pamoja na hayo, ninadhani kuna 
haja ya kutafakari kwa kina kuhusu 
ujenzi holela jinsi unavyochangia 
ukosefu wa barabara za kuwezesha 
magari ya Zimamoto kuwahi 
kwenye tukio.

Maeneo mengi ya mijini ikiwamo 
Dar es Salaam, watu wamejnga 
nyumba kiholela bila kuacha 
sehemu ya barabara, badala yake 
wanaacha vinjia vidogo ambavyo 
magari hayawezi kupita.

  Kwa mtindo huo, linapotokea 
janga la kuungua nyumba, inakuwa 
vigumu Zimamoto kufika katika 
eneo la tukio. Lakini pia hata kukiwa 
na barabara, wanaweza kuchelewa 
kutokana na foleni za magari.

Mfano Dar es Salaam, barabara 
zake huwa zina foleni nyingi za 

Kujenga holela ni kukwamisha 
zimamoto wakati wa majanga

 Muungwana Lazima Nilonge

Sheria udhibiti ajira kwa 
wageni iongezewe meno
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SERIKALI imekuwa ikisisitiza kuongezwa kwa kasi ya uwekezaji kwa 
lengo la kukuza uchumi na kutoa ajira kwa vijana wa Tanzania. Msisiti-
zo huo umeleta matokeo chanya kutokana na kampuni mbalimbali za 
kigeni kuingia nchini na kuwekeza kwa kujenga viwanda na kufungua 
biashara za bidhaa kutoka mataifa mbalimbali. 

 Mbali na kuwapo kwa kampuni na wafanyabiashara kutoka nje ya 
nchi,  pia kumekuwa na wazawa wanaoibuka kwa kuanzisha viwanda 
na biashara kubwa sambamba na wale wanaoagiza bidhaa kutoka 
mataifa ya nje na kuuza katika maeneo mbalimbali nchini. 

Katika kuhakikisha biashara na uwekezaji vimekuwa na manufaa, 
taasisi za utoaji vibali kwa ajili ya uwekezaji na sheria zilizokuwa 
vikwazo pamoja na tozo utitiri vilivyokuwa vikilalamikiwa na wafan-
yabiashara vimeondolewa. Huduma zote kama vile usajili, vibali vya 
uwekezaji, masuala ya kodi sasa zinatolewa katika sehemu moja to-
fauti na ilivyokuwa mwanzo.    

Kwa ujumla, kumekuwa na kufurika kwa bidhaa za ndani na za nje 
katika miji mbalimbali ikiwamo mikubwa kama vile Dar es Salaam, 
Arusha, Mwanza, Dodoma  na Mbeya. 

Bidhaa za kila aina zinapatikana takribani miji yote mikubwa na 
midogo Tanzania, hivyo kuibuliwa kwa ajira za moja kwa moja na zi-
sizo za moja kwa moja miongoni mwa vijana wa Tanzania. Kwa man-
tiki hiyo, umaskini wa kipato miongoni mwa vijana wa Kitanzania na 
hivyo mzunguko wa fedha mitaani kwa kiasi fulani umeanza kuone-
kana.           

Pamoja na mafanikio hayo, kumekuwa na malalamiko kutoka kwa 
baadhi ya wazawa kwamba wanaoitwa wawekezaji au wafanyabisah-
ra wakubwa kutoka nje ya nchi kama vile China, wanafanya kazi au 
biashara ambazo wanapaswa kufanya wafanyabiashara wadogo tena 
wazawa. 

Hivyo ndivyo ambavyo imekuwa ikisisitizwa na serikali kwamba wa-
geni wanaokuja nchini wasiruhusiwe kufanya kazi ndogo zinazoweza 
kufanywa na wazawa. Hata kwa kada za wataalaamu kuna sheria am-
bayo inakataza kada mbalimbali ambazo zinaweza kufanywa na Wa-
tanzania kutofanywa na raia wa kigeni. 

Pamoja na msisitizo huo, hali imekuwa tofauti kwa sababu wako 
hata maofisa wa ngazi za chini kutoka nje wanafanya kazi ambazo 
Watanzania wengi wana uwezo na sifa za kuzifanya. Inashangaza kuo-
na hata wahasibu na maofisa wa taaluma mbalimbali wanaingia na 
kufanya kazi ambazo wako vijana wengi wa Kitanzania ambao wana 
uwezo na ujuzi wa kuzifanya. 

Katika sekta ya biashara, kwa mfano, imekuwa ikisisitizwa kuwa 
wafanyabiashara wa nje wanaoingia nchini, wanatakiwa kufanya bi-
ashara za jumla kwa kuwauzia wafanyabiashara wadogo. Kinyume 
chake, wako wafanyabiashara wa kigeni wanaouza bidhaa za rejareja 
kama wale wadogo jambo ambalo limekuwa likilalamikiwa na wafan-
yabiashara wengi. 

Katika eneo la Kariakoo, Dar es Salaam, kwa mfano, kuna raia wa 
mataifa mbalimbali, wakiwamo kutoka China ambao wana maduka 
ya bidhaa za jumla na rejereja huku maofisa wa serikali waliopewa 
jukumu la kusimamia sheria za biashara na uwekezaji wakiwa kimya. 

Jambo hilo limesababisha migogoro baina ya wafanyabiashara hao 
wa kigeni na wazawa  kiasi cha baadhi ya matukio kurushwa katika 
mitandao ya kijamii. Mbali na migogoro hiyo, kuwapo kwa watu kama 
hao kutoka nje, kunatishia kudumaa kiuchumi kwa wafanyabiashara 
wadogo na wa kati wa Tanzania. 

Ni vyema jambo hilo likaangaliwa kwa jicho la kipekee kabla ya ku-
sababisha madhara kwa wazawa.  Kama kuna sheria zinazosimamia 
masuala ya biashara na uwekezaji zitekelezwe na kama kuna ulegevu, 
zipewe meno zaidi ili zing’ate. 

Na Sabato 
Kasika

magari, vilevile baadhi ya wakazi 
wake wamejenga nyumba kiholela, 
kitendo ambacho wakati wa 
majanga ni vigumu kupata msaada 
haraka.

  Hivyo, ni vyema sasa jamii 
nayo ijue umuhimu wa kutojenga 
nyumba kiholela, badala yake 
nyumba ziwe katika mpangilio 
ambao unawezesha kuwapo kwa 
barabara, sio uchochoro ambao 
magari hayawezi kupita.

Kwa ujumla Zimamoto wana 
kasoro zao na jamii nayo ina kasoro 
zake. Hivyo, kila upande utatue 
kasoro hizo ili kuondoa lawama 
zisizo za lazima wakati majanga 
yanapotokea.

Zimamoto wawe na maji 
wanapofika kwenye tukio, lakini 
jamii nayo ijitahidi kujenga nyumba 
na kuacha barabara maeneo yaweze 
kufikika kirahisi kuliko ilivyo sasa, 
gari linakosa sehemu ya kupita na 
kushindwa kutoa huduma.

Ukosefu wa barabara 
husababisha magari ya Zimamoto 
kusimama hata umbali wa mita 
100 au kukwama kutoa huduma, 
kitendo ambacho kama ni nyumba 
inaungua, inakuwa vigumu kuzima 
moto.

Ikumbukwe gari la Zimamoto 
linapokuwa mbali, hata presha 
ya maji inakuwa ndogo, kazi 
ya kuzima moto inaweza kuwa 
ngumu, hivyo, ni vyema kutafakari 
na kuchukua hatua za kujenga 
makazi yanayofikika wakati wote, 
ili majanga yanapotokea yatatuliwe 
kwa wakati bila kuleta madhara.

Hayo yakifanyika, ninaamini 
hakutakuwa na lawama tena kwa 
jeshi hilo ambazo huwa zinatolewa 
na wananchi zikiwamo za kutofika 
kwa wakati kwenye tukio, halina 
maji ya kutosha au maji yaliyopo 
pesha kubwa.

Suala la kutofika kwa wakati 
linaweza juu ya uwezo wa jeshi 
hilo, hasa kutokana na kikwazo 
cha foleni za magari maeneo ya 
mijini ikiwamo Dar es Salaam. 
Lakini kutokuwa na maji ya kutosha 
kwenye tukio au ujenzi holela, viko 
ndani ya uwezo wa zimamoto na 
wananchi wenyewe.

Hivyo, ni 
vyema 
sasa jamii 
nayo ijue 
umuhimu 
wa ku-
tojenga 
nyumba 
kiholela, 
badala 
yake 
nyumba 
ziwe katika 
mpangilio 
ambao un-
awezesha 
kuwapo 
kwa bara-
bara, sio 
uchochoro 
ambao 
magari 
hayawezi 
kupita.
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MAKALA

Bunge litimize wajibu wake kikamilifuFIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

W
IKI mbili zilizopita 
kwenye safu hii, 
niliandika mada 
ya kumpongeza 

Spika wa Bunge, Dk. Tulia 
Ackson, kwa kazi nzuri aliyoi-
fanya kwenye Mabunge ya Du-
nia (IPU) kwa kuwakoromea 
maspika wenzake wa nchi za 
mabeberu kuziburuza nchi za 
Afrika.

 Nikamuomba Spika Dk. Tu-
lia, atumie nguvu ile ile katika 
kuliendesha Bunge letu litimize 
majukumu yake kikamilifu, iki-
wamo kutunga sheria na kuisi-
mamia serikali kikamilifu.

Bunge ndicho chombo kikuu 
cha uwakilishi wa wananchi. 
Bunge  likisema ni wananchi 
wamesema na kazi kuu ya 
Bunge ni kutunga sheria na kui-
simamamia serikali.

Makala ya leo ni maswali 
kuhusu mhimili wa Bunge 
na mhimili wa Mahakama. Je 
Bunge letu linatunga kweli she-
ria au linapitisha miswada ya 
sheria inayotungwa na   seri-
kali? Kwa nini mhimili wa Ma-
hakama unaliogopa hivi Bunge? 

Msingi wa maswali   haya ni 
mwendelezo wa kuwaelimisha 
Watanzania kuhusu katiba, 
sheria na haki kwa dhima ya 
mtunga katiba alidhamiria nini.

 
MIHIMILI MITATU

Tumerithi utaratibu wa 
uendeshaji wa nchi kupitia 
mihimili mitatu ya Utawala 
(serikali) Bunge na Mahakama 
kutoka kwa Waingereza. Utara-
tubu huu una kanuni zake. Sisi 
tumeiga uendeshaji tu lakini 
hatufuati kanuni zake.

Mhimili hii inaongozwa na 
wakuu wa mihimili, Serikali 
ikiongozwa na Rais, Bunge 
likiongozwa na Spika na Ma-
hakama na Jaji Mkuu.

Kila mhimili una kazi zake, 
majukumu yake, mamlaka 
yake, madaraka yake na mi-
paka yake ambayo haipaswi 
kuingiliana.

 Kwa mujibu wa muundo 
wa mihimili hii, kinadharia 
inapaswa kuwa sawa. Hakuna  
mhimili mkubwa wala mhimili 
mdogo, yote ina haki sawa.

  Mihimili hii inapaswa kila 
mmoja kuwa huru kutoingili-
wa na mhimili mwingine na 
kuheshimiama baina ya mihi-
mili katika kanuni inayoitwa 
kwa kizungu ‘The Doctrine of 
Separation of Powers, Checks 
and Balance’. 

Hii ni kanuni ya kila mhimili 
kuwa huru lakini pia kila mhi-
mili ni kiranja wa mwenzake. 
Huu ukiranja wa mihimili Tan-
zania ni kama haupo.

Tukianzia na jukumu la 
Bunge kutunga sheria, si mara 
moja wala mbili mnasikia Ma-
hakama imebatilisha sheria fu-
lani kwa kwenda kinyume cha 

Katiba. 
Hiyo maana yake ni Bunge 

limetunga sheria batili. Kwa 
vile kuna kanuni ya mihimili 
kuheshimiana, Mahakama ina-
batilisha tu sheria batili zinazo-
tungwa na Bunge bila kuliuliza 
Bunge linawazaje kutunga she-
ria batili, huku limeshehen-
ezwa na wanasheria nguli, wa-
bobezi na wabebovu?. Ukiranja 
ungekuwepo, hili lisingetokea.

Jibu ni moja tu, Bunge letu 
halitungi sheria. Miswada  ya 
sheria inatungwa na serikali na 
kupelekwa Bungeni ijadiliwe 
na kupitishwa kuwa sheria. Ki-
tendo  cha Bunge kujadili mis-
wada hiyo na kupitishwa, ndiko 
kunakohesabiwa ni Bunge ku-
tunga sheria.

  Kwa  maoni yangu, Bunge 
linatumika tu kama ‘rubber st-
smp’ (muhuri) kuipitisha mis-
wada ya sheria inayotungwa 
na serikali, hivyo anayetunga 
miswada batili ni serikali yetu 
tukufu. 

Kutokana na kule kule 
kuheshimiana kwa mihimili, 
serikali inatunga muswada wa 
sheria batili, Bunge linapitisha 
na kuitunga sheria batili na rais 
wetu    analetewa sheria batili 
na kuzitia saini kuanza kutu-
mika.

Katika hili la Bunge kutunga 
sheria batili, sheria ya uchaguzi 
iliyopita ilikuwa pia  sheria ba-
tili kwa kwenda kinyume cha 
katiba. 

Mahakama Kuu ikaibatilisha, 
serikali ikakata rufani kupinga 
kubatilishwa huko, ikashindwa 
na serikali ikapeleke bungeni 
mabadiliko batili ya katiba kwa 
hati ya dharura na kukichome-
kea kiubatili kipengele batili 
ndani ya Katiba yetu ili kuiha-

lalisha ile sheria batili kuwa ni 
sheria halali kwa sababu sasa 
iko rasmi ndani ya Katiba yetu!

Mahakama Kuu ikaigomea 
serikali kwa kushikilia msima-
mo kuwa sheria ya uchaguzi ni 
batili na mabadiliko ya katiba, 
yaliyofanywa na Bunge, kui-
chomekea batili hiyo ndani ya 
Katiba pia ni batili!. Kitendo cha 
kuichomekea batili ndani ya 
Katiba yetu, na sawa na kuina-
jisi Katiba.

Serikali ikakata rufaa Ma-
hakama ya Rufani na kesi 
kusikilizwa na majaji watu, 
kisheria inaitwa ‘half bench’. 
Mahakama ya Rufani, kwanza 
ikaunga mkono uamuzi wa 
mahakama kuu kuwa sheria 
ya uchaguzi ni batili na mab-
adiliko ya katiba yaliyofanywa 
na Bunge, kuichomekea batili 
hiyo ndani ya katiba yetu pia ni 
batili.

Ndipo serikali ikaomba ku-
fanya mapitio Mahakama ya 
Rufani, ikakaa na majaji saba, 
kitaalamu ‘full bench’ chini ya 
Jaji Mkuu mwenyewe wa wakati 
huo. 

Tena Mahakama ya Rufani, 
haikukaa peke yake, ikawaita 
mabingwa watatu wa sheria 
kuwa marafiki ya mahakama 
(amicus curiae).

Mahakama ya Rufani ikatoa 
uamuzi kwa kusema “The court 
is not the custodians of the will 
of the people! But the parlia-
ment” kumaanisha mhimili wa 
Mahakama si mlinzi wa matak-
wa ya watu, huo ni wajibu wa 
Bunge”.

Huku ndiko mimi ninakokui-
ta ni Mhimili wa Mahakama 
kuligwaya Bunge! Japo ni kweli 
Bunge ndicho chombo kikuu 
cha uwakilishi wa wananchi, 

Mahakama ndiyo mlinzi wa 
Katiba ya nchi, kumaanisha 
mhimili wa Mahakama ndio 
mlinzi wa Katiba, mwenye ju-
kumu la kufsiri katiba na sheria.

  Kitendo cha Bunge litunge 
sheria batili kinyume cha Kat-
iba, kisha lifanye mabadiliko 
batili ya Katiba, liuchomekee 
ubatili ndani Katiba yetu ili kui-
halalisha ile sheria batili kuwa 
ni sheria halali kwa sababu sasa 
iko ndani ya Katiba yetu, haki-
kupaswa kuachwa hivi hivi.

Badala ya Mahakama ya Ru-
fani kuangalia ubatili wa Katiba 
na ubatili wa sheria uliofanywa 
na Bunge, kama mamlaka pe-
kee ya kutafsiri sheria, ilipaswa 
kuliamuru Bunge kuwa halina 
uwezo wa kutunga sheria batili 
wala uwezo wa kufanya mab-
adiliko batili ya Katiba.

  Kitendo cha Mahakama ya 
Rufani kulirudisha hili suala 
bungeni, Bunge ndilo liuondoe 
huo ubatili, kimesababisha 
ubatili huo kuwa bado ungalipo 
ndani ya Katiba yetu mpaka leo. 

Na hii sheria yetu mpya ya 
uchaguzi   iliyotungwa mwaka 
huu, umekitumia kipengele hi-
cho batili, hivyo tumetungiwa 
sheria mpya ya uchaguzi yenye 
ubatili ule ule ambao  ulikwisha 
batilishwa na Mahakama.

Bunge litimize wajibu wake 
kikamilifu ikiwemo kutunga 
sheria, kuisimamia serikali na 
kuiheshimu Mahakama na Ma-
hakama itemize wajibu wake 
kikamilifu, iliheshimu Bunge. 
Isiliogope Bunge linapovunja 
Katiba. Mahakama iliamuru 
na si kulibembeleza Bunge  eti 
liondoe ubatili wa Katiba na 
sheria.

Paskali
+255 754 270403

KONA YA AFYA 

Na Dk. Mabula 
Budodi

Namna ya kujikinga na kiharusi 

S
IKUJUA kama nitakuwa 
mhanga  (mwathiri-
ka) wa kiharusi.” Alisiki-
ka mgonjwa mwenye 

miaka 45 mwenye familia 
ya watoto wawili na mume ali-
yepata ahueni na kuweza kuon-
gea kidogo huku akiwa hawezi 
kutembea kabisa katika kitengo 
cha dharura usiku wa manane.

“Nilikuwa nadhania kiharusi 
kinawapata watu wazee tu 
wenye umri kuanzia miaka 
60 na zaidi.  Nilivyokuwa 

napima mara nyingi na kuku-
twa na tatizo la shinikizo la 
damu,  madaktari walinishau-
ri kuanza kutumia dawa  za 
kushusha shinikizo la damu na 
kubadilisha mfumo wangu wa 
maisha  lakini    sikutaka hata 
kusikia.

Ni kama wiki moja kabla 
ya kupata tatizo hili, alisema 
alianza kujisikia ovyo ovyo kwa 
kuanza kupata maumivu maka-
li sana ya kichwa yasiyopoa 
hata kwa dawa ya kichwa, pia 
alianza kuona kizungu zungu 
kikali na hata kutokuona vi-
zuri, yani uhafifu wa kuona 
uliongezeka siku baada ya siku 
bila ya kujua sababu ni nini.

Kutoana na hali hiyo, anase-
ma aliishia tu kwenda dukani 
kununua dawa ya malaria na 
kuanza kutumia lakini kichwa 
kiliendelea kuuma sana.

Alishia kusema anajuta ku-
tokufuata ushauri wa dak-
tari na hakika anajuta maana 
hata kutembea na uwezo 
wa    kwenda kazini hana kwa 
sasa. 

“Nina uhakika kama nilijua 
inaweza kuwa kwa namna hii, 
ningetumia dawa vizuri sana,” 
alisema kwa masikitiko makub-
wa.

Kiharusi ni ugonjwa wa 
dharura ambao hutokea baada 
ya ubongo kukosa damu na 
kwa muda.

Ubongo wa binadamu una-
hitaji damu na okisijeni ili ku-
fanya kazi zake za kila siku ki-
sawia. Kama ikitokea ubongo 
umekosa kupata damu kwa 
mda mfupi mpaka muda mwin-
gi, unaweza  kuleta madhara 
makubwa kama kushindwa 
kutembea, kuongea na hata ku-
fanya shughuli za kila siku.

Kiharusi kimekuwa moja 
ya changamoto kubwa zina-
zowakumba watu hasa wenye 
matatizo la shinikizo la damu, 
kuwa na tatizo la ugonjwa wa 
kisukari, tatizo la kuwa na le-
hemu (corestoral) nyingi katika 
mishipa yako ya damu ambayo 
huweza kusabababisha kuziba 
kwa mishipa hiyo na kufanya 
ubongo kukosa damu na ok-

isijeni. Kuvuta  sigara husaba-
bisha kuharibika kwa mishipa 
ya damu ha hata pia kunywa 
pombe kwa kupitiliza.

AINA ZA KIHARUSI 
Kuna aina mbili mpaka tatu 

za kiharusi,  yaani kiharusi 
kinachosababishwa na damu 
kuvujia au kuvilia kwenye 
mishipa ya ubongo na damu 
kugandia kwenye mishipa ya 
ubongo. Pia kuna kiharusi cha 
kupita ambacho mtu anaweza 
kupata madhara ya muda tu 
ambayo huweza kurudi katika 
hali ya kawaida ndani ya saa 24.

Pamoja na kuwa na aina 
hizi za kiharusi zote bado hu-
weza kuishia katika madhara 
makubwa kama yatajwayo 
hapo mwanzo, matababu yake 
huchukua muda mrefu sana na 
unahitaji watalamu tofauti to-
fauti ili kusaidia kupata haueni 
kidogo ya kutembea hata kuon-
gea kwa kueleweka. Ni  mara 
chache sana kurudi kuwa na 
hali uliyokuwa nayo mwanzo 
kabla ya kupata kiharusi.

Kwa hiyo matubabu yake 
inahitaji kada tofauti tofauti 
kama watu wa mazoezi ya vi-
ungo, mazoezi ya kuongea na 
matumizi ya dawa pia.

Ukweli ni kwamba tatizo la 
kiharusi linaweza kuzuilika 
kwa kuangalia afya yako, kufa-
tilia na kufuata ushauri wa dak-
itari, matumizi mazuri ya dawa 
za sukari, shinikizo la damu, ku-
tokunywa pombe kupita kiasi 
au kuvuta sigara.

Ni vyema kukinga kuliko ku-
tibu maana mwisho wa siku 
husababisha kuishia kwenye 
ulemavu wa kudumu na ku-
poteza nguvu kazi katika jamii 
hata familia kwa ujumla hasa 
pale anapopata mtu ambaye ni 
nguzo na mhimili mkuu kakika 
familia.

• Dk. Budodi ni dak-
tari wa magonjwa ya binada-
mu na anaishi Dar es Salaam. 
Kwa ushauri anapatikana 
kwa simu  0710 980096 na 
barua pepe mabulabudodi@
gmail.com
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HABARI KITAIFA

Bunge lataka utafiti mkanganyiko 
adhabu ya kiboko mbakaji miaka 18 

Rais Mwinyi asisitiza 
uwekezaji kukuza ajira
Na Romana Mallya

MAKAMU Mwenyekiti 
wa Chama Cha Mapinduzi 
Zanzibar, Dk. Hussein Ali 
Mwinyi, amesema seri-
kali itaendelea kuimarisha 
sekta ya uwekezaji na shu-
ghuli za biashara ili kukuza 
uchumi na kuongeza fursa 
nyingi za ajira kwa vijana.

Amesema tayari serikali 
imesajili na kutenga zaidi 
ya miradi 330 yenye tha-
mani ya mtaji wa USD bil-
ioni 5.4 ili kuzalisha ajira 
zaidi ya 18,000 kwa sekta 
mbalimbali zikiwamo, 
utalii yenye miradi 112, 
biashara ya majengo 56, 
viwanda 36 na sekta ny-
ingine.

Dk. Mwinyi ambaye pia 
ni rais wa Zanzibar aliy-
asema hayo jana katika 
viwanja vya Gombani,  Kas-
kazini Pemba, alipozindua 
Kampeni ya Kijana Kijani 
Pemba ikiwa ni sham-
rashamra za   kupongeza 
miaka minne ya Uongozi 
wa Serikali ya Awamu ya 
Nane, anayoiongoza.

Alisema serikali imetoa 
vifaa vya uzalishaji kwa 
vijana vyenye thamani ya 
Sh. milioni 985.503 kwa 
vikundi 420 pamoja na ru-
zuku ya Sh. milioni 338.611 
kwa vikundi 395 vya vijana 
ili kuwainua na kuwawesha 
kiuchumi.

Katika kuhakikisha wa-
nanchi wanapata mitaji ya 
kuendesha shughuli zao, 
Rais Dk. Mwinyi alisema, 
hadi kufikia mwezi Machi, 
mwaka huu, kupitia Waka-
la wa Uwezeshaji Wanan-
chi Kiuchumi, serikali ime-
toa zaidi ya Sh. bilioni 31.8 
kwa wajasiliamali wadogo 
wadogo Unguja na Pemba, 
ambapo asilimia 40 ya 
wanufaika ni vijana wa 
umri kati ya miaka 18- 35.

Rais Mwinyi  pia alisema  
kujengwa kwa vituo vya 
wajasiriamali na wafanya-
biashara    wadogo kwa kila 
wilaya ni  kuwawezesha 
wananchi   wa Zanzibar 
kwa kuwapa maeneo ma-
zuri ya    kufanya shughuli 
zao na kuzalisha fursa za 
ajira.

Akizungumzia nia ya 
serikali kuendeleza juhudi 
ya kuifungua Pemba ki-
maendeleo, Rais Mwinyi 
alisema serikali imeendele-
za kazi ya ujenzi wa miun-
dombinu ya barabara kuu 
na za vijijini, kutengeneza 
bandari za mkoani na 
Shumba na kuanza mata-
yarisho ya ujenzi wa uwan-
ja wa ndege wa Pemba.

Alisema serikali in-
aendelea kuimarisha eneo 
la uwekezaji la Micheweni 

na eneo la viwanda   Cha-
manangwe kwa kuyawekea 
miundombinu na kuon-
geza kuwa, tayari kuna 
wawekezaji waliojitokeza 
kuwekeza maeneo hayo, 
hatua aliyoieleza kwamba, 
itaongeza fursa za ajira 
kwa vijana.

Akizungumzia kuhusu 
kuimarisha shughuli za bi-
ashara na ujasiriamali kwa 
vijana, Rais Mwinyi alisema 
mafanikio ya Serikali ya 
Awamu ya nane   ya ujen-
zi wa masoko makubwa 
ya kisasa likiwamo Mwa-
nakwerekwe, Jumbi na 
Chuini ambayo mawili ta-
yari yashafunguliwa.

Mjumbe wa Kamati Kuu 
ya Halmashauri Kuu ya 
CCM Taifa na Makamu wa 
Pili wa Rais wa Zanzibar, 
Hemed Suleiman Abdulla, 
alisema wananchi wa Pem-
ba wanafahamu thamani 
ya maendeleo na kuona 
juhudi za Rais Mwinyi na 
Wanzanzibar wanaupenda 
uongozi wa serikali.

Aliwasihi wananchi wa 
Zanzibar kujihusisha na 
siasa ni maendeleo sio 
ugomvi.

Katibu Mkuu wa Jumuiya 
ya Umoja wa Vijana wa 
Chama Cha Mapinduzi, 
UVCCM na Mjumbe wa Ka-
mati Kuu ya Halmashauri 
Kuu ya CCM Taifa, Joketi 
Mwegelo, alisema  CCM 
itashinda kwa ushawishi 
na imani kubwa kwa vion-
gozi wao.

Alisema CCM haki-
yumbishwi kwa chokocho-
ko na majungu ya uvunjifu 
wa amani, bali misimamo 
ya viongozi wa kuu wa nchi 
wanaohubiri na kusisitiza 
umoja, utulivu, msikama-
mo na uthubutu.

Mkuu wa Mkoa wa Kusi-
ni Pemba, Mattar Zahor 
Masoud, akiwawakilisha 
wananchi wa mikoa miwili 
ya Pemba Kusini na Kas-
kazini, alipongeza juhudi 
kubwa ya maendeleo ili-
yofanywa ndani ya kipindi 
cha miaka minne ya uon-
gozi wa Rais Mwinyi.

Pia alisifu hatua ya seri-
kali ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar, kujenga madarasa 661 
kwa mikoa yote ya Pemba 
skuli za ghorofa 13, ajira 
za walimu 1,500 kutolewa 
vibali vya ajira za walimu, 
600 ujenzi wa vyoo 953 
kwa skuli mbalimbali na 
ujenzi wa hospitali kwa 
wilaya tatu za Pemb.

Kadhalika ukarabati 
mkubwa kwa hospitali ya 
Abdalla Mzee, kuongezwa 
kwa chumba cha ICU na 
uchunguzi na ajira 468 
sekta ya afya na huduma 
nyingine za jamii.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Simanjiro, mkoani Manyara, Gracian Makota 
(kulia), akikabidhi tuzo kwa Mkurugenzi Mwenza wa kampuni ya Chusa Mining Ltd, Damas Mwak-
ipesile, kwa ajili ya kutambua mchango wa kampuni hiyo kwa kusaidia jamii inayozunguka migodi 
ya madini ya Tanzanite, katika mji mdogo wa Mirerani, jana. Wa (pili kulia) ni Mwenyekiti wa Cha-
ma cha wachimbaji madini Mkoa wa Manyara (MAREMA), Elisha Mnyawi. PICHA: GIFT THADEY

Na Augusta Njoji, DODOMA

BUNGE limeipa jukumu Ofisi ya 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
kufanya utafiti wa kina kuhusu 
mkanganyiko wa sheria unaotoa 
adhabu ya viboko kwa kijana 
mwenye miaka 18 aliyetiwa ha-
tiani kwa kosa la ubakaji kwa ma-
dai kuwa ni mtoto.

Spika wa Bunge, Dk.Tulia Ack-
son, aliyasema hayo juzi bungeni 
baada ya kuipa nafasi serikali 
kutafuta majibu sahihi kufuatia 
maswali ya nyongeza ya Mbunge 
wa Viti Maalumu (CHADEMA), 
Agnesta Kaiza.

Katika maswali yake, Mbunge 
huyo alisema Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano ya Tanzania, inam-
tambua kijana wa miaka 18 kama 
mtu mzima, lakini katika sheria ya 
kupambana na masuala ya ubak-
aji, kijana wa miaka 18 anatambu-
lika kama mtoto mdogo.

“Kijana huyu akienda kubaka, 
adhabu yake ni kupigwa viboko. 
Je,    serikali haioni sheria hii 
imepitwa na wakati na hivyo ku-
sababisha mgongano na Katiba 
mama?

“Na mko tayari kupitia upya 
sheria hii ili kuendana na wakati 
na kujulikana wazi kama kijana 
wa umri huo ni mtoto atakuwa 
hana sifa hizi zingine kama kupi-
gakura, kuchaguliwa kuwa kion-
gozi na zinginezo?”alihoji

Hata hivyo, kutokana na swali 
hilo, Spika Tulia aliomba wabunge 
wabobezi wa sheria na serikali ku-
jiridhisha kama kuna sheria inay-
otoa adhabu hiyo ili kutoa majibu 
sahihi kwa umma.

Kabla ya kumaliza kipindi cha 
maswali na majibu, Spika Dk. Tu-
lia alitoa fursa kwa Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali, Hamza Johari, 
kutoa ufafanuzi na alikiri uwapo 
wa adhabu hiyo.

Alisema Sheria ya Kanuni za Ad-
habu kifungu cha 131(2) imeweka 
angalizo kuwa kama makosa hayo 
yametendwa na mvulana ambaye 
ana umri chini ya miaka 18 na 
kama ni mara yake ya kwanza ata-
pata adhabu ya viboko.

Johari alisema adhabu hiyo 
inakinzana na Sheria ya Mtoto 
kupitia kifungu cha nne ambacho 
kimetafsiri vizuri kwamba, mtoto 
ni yule ambaye yupo chini ya mi-
aka 18.

Hata hivyo, alisema ofisi yake 
inalichukua suala hilo kwenda 
kuliangalia na kulifanyia utafiti ili 
kuona kama kuna haja ya sheria 
hiyo kuandikwa upya.

“Tutafanya utafiti kwanini tuli-
kuja na suala hili la mtoto wa mi-
aka 18 asifungwe kifungo cha mai-
sha, ili tuweze kufanya maamuzi 
sahihi,” alisema.

Kutokana na ufafanuzi huo, 
Spika Tulia, alisema Bunge lime-
iachia kazi ofisi hiyo kwenda ku-
fanya utafiti kuhusu sheria hiyo.

“Tumewaachia mwende ku-
fanyia kazi suala hili  labda wakati 
wanatunga walikuwa na sababu 
na kama zimebadilika na kama 
kuna sababu ya hapa na pale basi 
tufanye marekebisho.

“Nakumbuka iliwahi kuletwa 
hoja kutoka Iringa, ililetwa na 
Mbunge Rose Tweve, kifungu 
hiki kilileta mgogoro yaani, mtu 
alikuwa ana miezi miwili ndio am-

etimiza miaka 18 halafu akabaka 
mtoto ikawa shughuli, inabidi 
aadhibiwe kama mtu mzima au ki-
fungu hiki anakua nacho,”alisema.

Alisema kutokana na mkangan-
yiko wamewaacha wafanye uta-
fiti ili kuwa na ulinzi wa watoto 
na kila mmoja alindwe na sheria 
hiyo.

Awali, katika swali la msingi, 
Mbunge Agnesta alihoji kiwango 
gani sheria zilizopo za kupam-
bana na matukio ya ubakaji zina-
jitosheleza.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri 
wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi, Geofrey Pinda, kwa 
niaba ya Waziri wa Katiba na She-
ria, alisema Mwaka 1998, Bunge 
lilitunga aheria mahususi inayosi-
mamia makosa ya kujamiiana na 
makosa yanayoendana nayo.

Alisema sheria hiyo ilifanya 
marekebisho ya Sheria ya Kanuni 
ya Adhabu, Sura ya 16; Sheria ya 
Mwenendo wa Makosa ya Jinai, 
Sura ya 20; Sheria ya Ushahidi, 
Sura ya 6; Sheria ya Ukomo wa 
Adhabu, Sura ya 90; na iliyokuwa 
Sheria ya Mtoto na Mtu mwenye 
Umri Mdogo, Sura ya 13.

“Lengo la kutungwa kwa sheria 
hiyo ilikuwa ni kumlinda mwa-
namke na mtoto dhidi ya makosa 
ya kujamiiana na makosa yote 
yanayoshabihiana. “Sheria hii il-
iongeza adhabu ya makosa hayo 
kuwa ni kifungo cha maisha au 
kifungo kisichopungua miaka 30 
jela,” alisema.

Alisema kwa    kiasi kikubwa 
sheria    zilizopo zinajitosheleza 
kupambana    na matukio ya uba-
kaji.
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T
OFAUTI ya wazazi wa hapa nchini mtoto wa 
Tanzania na sehemu zingine wakati anapolala 
inakuwa kama hivi.

Marekani  mtoto anapokwenda kulala huagwa na 
wazazi wake “usiku mwema mwanangu”

Uingereza wazazi wanamuaga mtoto wao “Pata 
njozi njema mwanetu”

Hispania anapokwenda kulala wazazi humuaam-
bia “usiku mwema mpendwa wetu”

Tanzania mtoto anapotaka kulala wazazi uta-
wasikia “Kesho uamke mapema, hatutaki kusikia 
umechelewa na hela ya mihogo utaikuta mezani”

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA



B
AJETI ya familia ni 
mpango wa fedha una-
osaidia familia kupan-
ga matumizi yao ya kila 

mwezi au mwaka.
Bajeti   ya familia ni ile in-

ayojumuisha mapato yote ya 
familia kama mishahara na 
matumizi mbalimbali ya chaku-
la, kodi ya pango, huduma za 
afya na elimu.

Kwa nini bajeti ya familia? 
Lengo ni kuhakikisha familia 
inatumia fedha zake kwa ufani-
si na inajikinga na matatizo ya 
kifedha.

Je, uwazi wa mapato na 
matumizi katika familia, un-
aweza kuimarisha uhusiano wa 
familia na kupunguza ukatili 
dhidi ya wanawake na watoto 
nyumbani?

Uwezekano ni mkubwa sana, 
hasa mtu anapokuwa na uhaki-
ka wa vyanzo vya mapato na 
matumuzi yake.

Kwa mfano, kukiwa na uwazi 
kuna kujenga imani na kuamin-
iana katika kuweka mipango ya 
pamoja, kutekeleza, kufuatilia 
na kuchambua mafanikio hayo 
tofauti na zile familia ambazo 

baba ana vyake na mama ana 
vyake. 

Nilifundishwa hivi, kukiwa na 
bajeti ya familia, mmoja wa wa-
nandoa au walioko katika uhu-
siano, hawawezi kuja kujenga 
maisha ya wasiwasi kwamba 
mwenzangu ana kipato zaidi 
yangu.

Wakati mwingine, bajeti ya fa-
milia inaepusha manung’uniko 
au lawama kwamba mimi sijui 
mapato yake yanaenda wapi.

Hili jambo mara nyingi ndilo 
limekuwa chimbuko la kuleta 
hatari ya kuchochea ukatili kwa 
sababu baba haamini au mama 
haamini kile kinachopatikana.

Tunachokiona   ni kwamba 
hali hiyo ikitokea kuna hali 
ya sintofahamu ambayo kila 
mtu sasa hujaribu kuchunguza 
au kususia kile alichonacho 
na hivyo kumfanya mwing-
ine kuonekana kwamba ni 
tegemezi au hajui kinachoen-
delea. Kibaya zaidi, mwingine 
anaweza akanyimwa asitoke 
tena kwenda kufanya kazi.

Mfano mzuri, mume anaweza 
kumzuia mke kufanya kazi au 
kufuatilia kila aina ya chanzo 

cha mapato alicho nacho au 
kufanya hata kazi ya kudokoa/
kuiba kile kipato kidogo amba-
cho mama anakuja nacho ny-
umbani.

Inapotokea hivyo, basi una-
kuta migogoro ya kifamilia ipo 
na baba anaanza kuitelekeza fa-
milia, akijua mama ana chake.

Kesi nyingi nilizokutana nazo 
nimejifunza kwamba wakati 
mwingine unakuta mwana-
mume hazingatii tena ule waji-
bu wake kwa mujibu wa Sheria 
ya Ndoa ya Mwaka 1970.

Sheria inatamka kwamba 
mume ana jukumu la msingi 
la kutunza familia. Hii ndiyo 
sababu kubwa inayochochea 
kukua kwa ukatili wa kiuchumi. 
Changamoto nyingi zinaweza 
kujitokeza kama familia haina 
bajeti. 

Mosi, kukosekana kwa usawa 
wa fedha. Mmoja wa wanandoa 
anaweza kumnyonya mwen-
zake kipato chake na jambo hili 
linaweza kusababisha matumi-
zi kupita kiasi.

Pili, mizozo ya kifamilia. Ku-
tokuelewana kuhusu matumizi 
ya vipaumbele kunaweza ku-

vuruga amani ya familia na 
kuwapo migogoro ya mara kwa 
mara.

Tatu, familia inakosa kuwa 
na akiba ya fedha. Kwamba 
ikitokea mtoto au mama ameu-
gua ghafla, familia inaweza 
kushindwa kwa dharura kama 
ugonjwa na ajali.

Nne, familia kukosa malengo 
ya fedha. Familia inaweza ku-
kosa malengo ya muda muda 
mrefu kama kununua kiwanja 
cha makazi au kugharamia ada 
za watoto shuleni.

Tano, kushindwa kushiriki 
ipasavyo shughuli za kijamii. 
Familia nyingi zinakosa fefha 
za kushiriki katika matukio ya 
kijamii au shughuli za kijamii.

Kuwa na bajeti, ni muhimu 
katika kudumisha utulivu wa 
kifedha au kujiandaa kwa ma-
hitaji ya baadae.

 
• Godfrey Mushi, ni 

Mwandishi Mwandamizi 
wa Nipashe, Kanda ya Kaska-
zini. Anapatikana kwa simu 
namba 0715 545 490 au ba-
rua pepe:  ghandsome79@
gmail.com
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

WARAKA WA NDANI 

K
ARIBU tena msomaji wan-
gu tumulike maisha yetu 
yalivyo kila uchao. Leo ni-
jadili kidogo kuhusu hatari 

ya ndoto unazoota ukiwa umelala. 
Ulimwengu wa ndoto unaelezewa 
kuwa ni muhimu kama ulivyo ulim-
wengu wa damu ya nyama.

Je, unajua mwanadamu ni ma-
tokeo ya ndoto anazoiota? Ndoto 
ni njia mojawapo ya mawasiliano. 
Ni hatari kupuuzia ndoto unazoota 
kwani ndoto ni picha ya maisha 
yako kwenye ulimwengu wa roho, 
ambao hauonekani kwa macho.

Ndoto hazidanganyi. Unaweza 
kushindwa kuielewa ndoto unayoi-
ota lakini ndoto haidanganyi. Ndoto 
huonyesha maisha yako ya mbele 
na ya nyuma.

Kila ndoto unayoiota hubeba 
ujumbe hata kama huelewi kwa 
wakati huo, maana shetani anapen-
da sana kufuatilia maisha ya ndoto 
ya mwanadamu na kupenyeza uovu 
wake. Upo wakati hujigeuza malaika 
wa nuru na kuwadanganya watu 
kupitia ndoto.

Shetani anajua kuwa akishafani-
kiwa tu kutawala maisha yako ya 
ndoto anaweza kuharibu na kupin-
disha hatma yako bila kipingamizi 
ndio maana hupaswi kabisa kupu-
uza ndoto unazoota. Mungu naye 

hutumia ndoto kama njia ya kuokoa 
watu wake na kuwakingia na hatari.

Msomaji wangu hebu sasa tu-
angalie nini maana ya ndoto. Zipo 
maana nyingi zinazoelezea ndoto 
lakini hebu nikupitishe katika baa-
dhi ya maana za ndoto.

Ndoto ni taarifa unayopewa kwa 
njia ya pich ukiwa umelala. Iwe ni 
ndoto imetoka kwa Mungu au kwa 
shetani lazima utaona picha. Kwa 
mfano, taarifa ya habari hueleweka 
Zaidi pale unapoiona kwenye lun-
inga kuliko kusiki tu.

Ndoto ni mlango unaokupeleka 
kwenye ulimwengu wa roho. Ndoto 
ni kitu halisi kinachoendelea kwe-
nye maisha yako katika ulimwengu 
wa roho. Kumbuka mwanadamu ni 
roho yenye nafsi inayokaa kwenye 
mwili!

Pia ndoto ni unabii wa mambo 
yatakayokuja kutokea kwenye mai-
sha yako. Ndoto huonyesha wapi 
ulipofungwa kwenye ulimwengu 
wa roho. Ndoto hufunua siri zilizo-
jificha.

Ndoto zina nguvu ya kufungua 
milango iliyofungwa kwenye ulim-
wengu war oho maana humwonye-
sha mtu jambo na maombi gani ya 
kufanya ili kuifanya hiyo ndoto iwe 
kitu halisi.

Ndoto ni njia rahisi ambayo Mun-

gu anaongea na mwanadamu. Kwe-
nye ndoto Mungu huongea na mtu 
yoyote, iwe mkristo au mpagani. 

Mungu huongea na mpagani ili 
kumuonya na kumvuta kwenye 
wokovu. Mungu huongea na wan-
adamu kuwafundisha, kuwaelekeza, 
kuwaonya na kadhalika. Ndoto hai-
kuonyeshi tu mambo mema au ma-
baya bali huleta maonyo mbalim-
bali kwetu. 

“Katika ndoto, katika maono ya 
usiku, usingizi mzito uwajiliapo 
watu, katika usingizi kitandani; 
ndipo huyafunua masikio ya watu, 
na kuyatia mhuri mafundisho yao, 
ili amwondoe mtu katika makusu-
dio yake, na kumfichia mtu kiburi; 
yeye huzuia nafsi yake isiende shi-
moni, na uhai wake usiangamie kwa 
upanga”(Ayubu 33:15-18).

Msomaji wangu, ni muhimu 
uelewe ndoto unazoota kwani 
wengi kwa kushindwa kupata tafsiri 
halisi ya ndoto walizoziota walipata 
madhara makubwa. Wengi wame-
kufa baada ya kuota ndoto, wengi 
waliharibikiwa baada ya kuota 
ndoto. Wengine walianza kusham-
buliwa na maradhi baada ya kuota 
ndoto!

Sasa   hebu tuone aina za ndoto. 
Kwanza ni ndoto kutoka kwa Mun-
gu. Pili ndoto kutoka kwa shetani na 

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Unajua hatari ya ndoto unazoota usiku?

Bajeti ya familia ni kitanzi kwa wanaume?

Ndoto 
hazidan-
ganyi. 
Unaweza 
kushind-
wa kuiele-
wa ndoto 
unayoiota 
lakini 
ndoto hai-
danganyi. 
Ndoto 
huonye-
sha mai-
sha yako 
ya mbele 
na ya 
nyuma.

Sheria 
inatamka 
kwamba 
mume ana 
jukumu la 
msingi la ku-
tunza famil-
ia. Hii ndiyo 
sababu kub-
wa inayocho-
chea kukua 
kwa ukatili 
wa kiuchu-
mi. Changa-
moto nyingi 
zinaweza 
kujitokeza 
kama familia 
haina bajeti. 

wajumbe wake. Tatu, ndoto kutokana 
na shughuli za kila siku na ndoto kuto-
kana na kuugua muda mrefu.

Ndoto zimegawanyika katika makun-
di sita. Ndoto zinazoongeza kitu kwe-
nye maisha yako. Mfano unapoota 
mtu anakukabidhi kitu kizuri kwenye 
ndoto, na unapoamka unashangaa una-
pandishwa cheo kazini au maisha yako 
yanaanza kubadilika na kuwa mazuri, 
ujue hiyo ndoto imekuongezea kitu 
kwenye maisha yako!

Ndoto zinazopunguza kitu kwenye 
maisha yako. Mfano, mjamzito analala 
na kuota anazini kwenye ndoto na aki-
amka asubuhi anakuta mimba imehar-
ibika. Ujue hiyo ndoto imepunguza kitu 
kwenye maisha yako.

Ndoto zinazokuacha ulivyo bila kuku-
dhuru. Mfano, unafanya kazi benki 
na usiku unaota unahesabu fedha, au 
wewe ni mfanyibashara na unaota  un-
auza bidhaa kwenye duka lako.

Ndoto zinazokufanya uishiwe kila 
ulicho nacho. Mtu mmoja aliota ame-
poteza fedha, baada ya siku chache 
alifukuzwa kazi na kunyang’anywa 
kila kitu alichopewa na kampuni. Kila 
alichoanzisha baada ya hapo kilikufa, 
chanzo kilikuwa ni ndoto. Wiki ijayo 
sababu za kuota!

Je, una maoni, kisa cha kimaisha? 
Ujumbe mfupi 0715268581. Namba hii 
ipo WhatsApp. 
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Oktoba 
6, mwaka 

huu ilikuwa siku 
ya furaha kwa Nyamisi 

Kasika wakati alipofunga 
ndoa na Isack Yona katika 

Kanisa la Sabato la Mbezi Luis 
mkoani Dar es Salaam. Sherehe 

ya kuwapongeza ilifanyika 
katika ukumbi wa Tunu. Mungu 

awape maisha marefu yenye 
furaha na upendo. PICHA: 

SABATO KASIKA  
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Na Moshi Lusonzo

V
ESTI ya nailoni iliyojazwa pamba nene ni 

vazi  lina  mwonekano wa kuvutia pale lin-

apovaliwa nyakati za baridi.
Vazi hili linapendeza zaidi kuvaliwa na 

wanaume linahifadhi joto la kiasi na hivyo kumpa 

mvaaji furaha zaidi.
Kitambaa kilichounganishwa ndani kinatoa nafasi 

ya mwili kupumua, ni laini, na inanyonya unyevu ili 

kukusaidia kuwa mkavu kwa siku nzima.

Vesti ya aina hii imetengenezwa kwa nailoni ya 

380T yenye uwezo wa kuzuia maji.
Kizuri zaidi inaweza kukabiliana na mvua kidogo 

au ukungu, kukupatia joto na ukavu unapokumbana 

na mvua nyepesi ya ghafla wakati unapotembea kwa 

miguu au pikipiki.
Itapendeza zaidi kama ndani utavaa shati jepesi 

ambalo halitazidisha joto na kukupatia kero.

Chini inakupa machaguo mengi kwani inapen-

deza kwa suruali ya kitambaa, jeans na kaptura ya 

aina yoyote.
Kuhusu viatu, wengi wanapendelea kutoka na 

buti, raba au viatu vya kutumbukiza.

JIPENDELEE JIPENDELEE 
UKIWA NA VESTIUKIWA NA VESTI



I
MEZOELEKA kwa wa-
nawake duniani kote ku-
tumia vipodozi kama njia 
ya kujiongeza uzuri wao wa 

asili.
Hata hivyo, kuna baadhi ya 

makosa yanafanyika wakati wa 
kujipodoa na kusababisha ku-
poteza maana nzima ya kijrem-
ba na kuonekana kituko.

Kukwangua nyusi zote
Kuna baadhi ya wanawake 

wananyoa nyusi zao usoni na 
kuzitoa kabisa. Halafu, wa-
naishia kuzichora na rangi 
nyeusi. 

Hii inamfanya mwanamke 
kuonekana kama kituko.

Unatakiwa kupunguza kwa 
kiasi kidogo, usitumie rangi 
nyeusi kuzijaza. Tumia rangi ya 
brauni na kwa mwonekano wa 
kiasili zaidi, tumia nyusi, poda 
ya nyusi au mafuta badala ya 
penseli.

Usitumie foundesheni 
Ku p a t a 

f o u n d -
esheni 
i n a y -
o f a -
n a n a 
n a 
n g o z i 
yako ni 
ngumu, 
h a s a 
kwa wa-
n aw a ke 
w e n y e 
n g o z i 
nyeusi tii.

W a -
n a w a k e 
w e n g i 
wanapata 
shida na 
k u k u b a l i 
rangi ya 
kiasili na 
wanajaribu 

kutumia vi-

podozi kubadilisha rangi yao.
Kama hakuna foundesheni inay-

ofanana na rangi yako, basi kubali  
kwani ukilazimisha kujipaka un-
aweza ukawa mweusi au mweupe 
zaidi kutegemea na rangi yako.

Kwa hiyo ni bora kuwa na faun-
desheni inayoendana na mabadi-
liko hayo.

Punguza poda
Wanawake wengi wanafikiri 

kwamba kutumia poda nyingi 
ndio kupendeza zaidi. Matokeo 
yake, wanaishia kukosa mvuto.

Tumia poda inayofanana na 
ngozi yako usiweke poda nyingi. 
Kiasi kidogo kitakutosha na tumia 
brashi kujisugua.

Hakikisha unatumia brush kwe-
nye mifupa ya mashavu, sio kwe-
nye mashavu yenyewe.

Kama una ngozi yenye uweusi 
zaidi, tumia blush ya rangi ya dha-
habu au zambarau.
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MAPISHI
Na Mary Geofrey
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Maandazi ya kuoka
M

AANDAZI ya 
kuoka ni aina ya 
vitafunwa vina-
vyopikwa bila 

kukaangwa kwa kutumia 
mafuta.

Kwa wale ambao wamezui-
wa kula vyakula vya mafuta, 
mlo huu ni rafiki na rahisi 
kupika.

Mahitaji
Unga wa ngano nusu, su-

kari kikombe kidogo kimoja, 
hiliki punje 10, samli kijiko ki-
moja cha chakula, Tui la nazi 
glasi ndogo moja na hamira 
pakiti moja.

Maandalizi
Chekecha unga kwa ku-

tumia chujio kwenye chombo 
utachokandia unga wako, 
kisha punguza unga nusu 
kikombe weka pembeni.

Chukua kikombe kingine 
weka hamira, sukari kijiko 
kimoja, unga kijiko kimoja 
na tui vijiko vitatu iache kwa 
dakika tatu mpaka ifure.

Twanga hiliki zilizomeny-
wa kisha weka kwenye unga 
unaotaka kuukanda

Chukua unga ulio uweka 
hiliki, weka sukari na samli 
halafu changanya kwa mkono 
vizuri.

Makosa wakati 
wa kujipodoa

UREMBO

Chukua hamira iliyoumuka  
changanya kwa kutumia mkono vi-
zuri.

Malizia kwa kumimina tui lako ki-
dogo kidogo na uanze kuukanda hadi 
utakapo kuwa donge moja.

Kanda unga kwa dakika 10 mpaka 
uwe mlaini kisha ufunike vizuri au 
uweke kwenye container na uufunike 
ili usipitishe hewa uache kwa dakika 5 
kwenye sehemu ya joto.

Ukiumuka kata madonge na uyasu-
kume kwa kutumia unga mkavu ili 
upate duara. 

Hata hivyo lisiwe nene sana wala 
jembamba sana kisha kata maandazi 

yako kwa shape ya pembe tatu.
Weka unga mkavu kwenye tray na 

ueneze kisha panga maandazi unayo-
taka kuoka 

Yaache maandazi yako yaumuke 
kwa dakika zisizo pungua 20.

Jinsi ya kupika
Washa Oven moto wa juu na chini 

nyuzi joto 140, oka maandazi yako 
kwa muda wa dakika 20, yakianza ku-
weka  rangi ya dhahabu yatoe.

Weka kwenye sahani na tayari 
kwa kula ikiwa na  maharage,  
mboga, mchuzi, chai au kinywaji cho-
chote.
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S
EHEMU ya chumba 
kinachotumika kuvalia 
nguo (dressing room) 
ambacho pia wengi 

hutumia pia kupumzika, ni 
muhimu na ndipo mahali pe-
kee ambapo huchangia kum-
toa mtu akiwa amependeza au 
amechukiza.

Watu wengi wanaokuwa 
wamependeza wanapotoka 
ndani na kuvutia machoni 
mwa watu ikiwamo kusifiwa 
kwamba wamependeza, siri 
yake huwa ni chumba maalum 
ambacho hutumika kuvalia.

Kutokana na umuhimu wake, 
kuna haja kubwa ya kuhakiki-
sha kinawekwa katika mazin-
gira mazuri na ya kuvutia kama 
ambavyo watu wanaokitumia 

hutoka humo wakiwa wame-
pendeza na kusifiwa na watu 
na kujiona ‘babkubwa’. 

Fahamu kwamba kabla ya 
kupangilia chochote katika 
chumba hiki, kitu cha kwanza 
kabisa ni kitanda kikifuatiwa 
na vitu vingine. 

Leo nimeona nizungumzie 
namna ya kupangilia chumba 
hiki katika mtindo na kama se-
hemu    pia inayotumika kwa 
ajili ya kuvalia.

Mbali na kitanda kuwekwa 
na mpangilio wake maalumu, 
lazima tuhakikishe kwamba 
vitu vingine vinavyokipamba 
navyo vinawekwa katika uta-
ratibu mzuri unaoeleweka na 
si tu kuweka kama pango la 
wanyang`anyi.

Vitu vya muhimu vya kuzin-
gatiwa vya kusaidia kupamba 
chumba hiki na kithaminike 
kuwa kinasaidia kumtoa mtu 
akiwa amependeza ni pamoja 
na kuhakikisha kupangilia vi-
faa  vyote katika eneo lake vi-
navyowekwa kwenye chumba 
chako hicho.

Miongoni mwa vinavyotak-
iwa kupangiliwa vizuri katika 
chumba hiki ni kabati la nguo 
kwa sababu ndilo hutumika 
katika kuhifadhia nguo na pia 
unapokuwa nalo linasaidia ku-
punguza mlundikano hovyo 
wa nguo ambao unaweza ku-
wapo.

Hakikisha kabati lako lin-
awekwa sehemu ambayo ni 
sahihi, kama ni la ukutani au la 

kusimamisha kawaida, hakiki-
sha linawekwa sehemu sahihi 
ambalo pia haliwezi kufinya 
nafasi ya kuwekwa kitu king-
ine.

Katika mpangilio wa kabati 
unapaswa kuangalia sehemu 
sahihi ya kuliweka, aidha liwe 
la ukutani au la kusimama 
kawaida.

Kitu cha pili ni kuangalia 
namna ya kupangilia ‘dressing 
table’ yako, hapo pia unapaswa 
kuwa mbunifu kwa kuangalia 
eneo sahihi ambalo pia itaku-
wa rahisi kwa matumizi yako.

Kingine ni mpangilio wa 
pochi, hizi nazo zinapaswa 
kutundikwa katika stendi yake 
maalum katika eneo lake maal-
umu.

Mpangilio wa viatu ni jambo 
lingine muhimu. Hivi   navyo 
vinatakiwa viwekwe katika 
mpangilio mzuri ili visiharibu 
muonekano wa chumba.

Ikiwezekana   hakikisha un-
aandaa fremu maalum kwa 
ajili ya viatu tu na ikiweze-
kana vipangiliwe kulingana 
na muundo wake ili kuongeza 
mvuto, kama ni virefu viwekwe 
kwa mpangilio wake na vifupi 
hivyo hivyo.

Jambo ninalotaka kusisitiza 
hapa ni kwamba si vibaya kama 
kila kitu kinachowekwa ka-
tika chumba hiki kinazingatia 
rangi za vitu vilivyopo katika 
chumba hicho, kwa sababu hii 
ni nyezno muhimu katika ku-
nogesha chumba.

Na Elizabeth Zaya

Usitumie 
kemikali 
bustanini

ZAMANI, wazee walijua jinsi 
ya kutumia mimea asilia ili 
kuzuia wadudu waharibifu 
wa mazao na afya ya binad-
amu, kama mbu na minyoo ya 
udongo.

Njia hizi ambazo ni rafiki 
mkubwa wa mazingira kwa 
kuwa hazihusishi matumizi ya 
kemikali, zilifanikisha kufu-
kuza nzi na visumbufu vingine 
kwenye mazao hasa matunda 

MAISHA NI NYUMBA

Na Restuta James
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Tumia ubunifu kurembesha Tumia ubunifu kurembesha 
‘dressing room’‘dressing room’

na mboga mboga, zinapendekezwa 
na wataalamu hasa kwa wapenda 
bustani.

Watafiti wa masuala ya mimea 
wanaeleza kuwa mimea mbadala 
inaweza kupandwa kama kiuatilifu 
kwenye bustani ya maua au mboga.

Pamoja na kuwapo kwa dawa za 
kuua mbu, viatilifu vya kukabili 
visumbufu vya matunda na mboga, 

mbinu za kale ni bora na salama 
zaidi, kwa kuwa zinaepusha ma-
tumizi ya kemikali zinazoharibu 
mazingira.

Unaweza kuzuia mbu, mende na 
wadudu wengine warukao, kwa 
kupanda aina aina hii ya maua 
katikati ya bustani yako ya maua, 
mbogamboga na matunda.

Kwanza kabisa, maua haya 

ambayo unaweza kusema ni viuatilifu, 
yanasaidia katika uchavushaji, kuvutia 
wadudu wenye faida kama nyuki na 
kuongeza tija ya mazao.

BORAGE
Borage au uanyota ni mlinzi mkubwa 

wa zao la nyanya kwa wale wanaoz-
ingatia kilimo hai, hasa bustani kwa 
matumizi ya nyumbani. Linazuia min-
yoo ya nyanya, ya kabichi na huvutia 
nyuki.

MARIGOLD
Hili ni ua muhimu kwa ajili ya kuipa 

furaha na afya mimea mingine bustan-
ini.

Inazuia wadudu waharibifu kwenye 
mboga kama nyanya, kabichi, brokoli 
na cauliflower.

Kwa ujumla, mimea hii inavumilia jua 
na inachanua kipindi chote cha mwaka.
Inaweza kupandwa kwenye makopo 
au chini, kulingana na matumizi ya 
mhusika au eneo. 0753333330
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HABARI KIMATAIFA

KYIV, UKRANE

RAIS wa Ukraine, Volodymyr Zelen-
skiy, ametoa wito kwa mataifa ya Ul-
aya na Marekani kuacha kutazama 
kinachoendelea nchini mwake, bali 
wachukue hatua kwa kukabiliana na 
uwepo wa wanajeshi wa Korea Kaska-
zini nchini Russia.

Katika hotuba yake, Rais huyo alise-
ma Korea Kaskazini imepata maen-
deleo katika uwezo wake wa kijeshi, 
utengenezaji wa makombora na sila-
ha, hivi sasa wanajeshi wake wanapata 
mafunzo yatakayowawezesha kush-
iriki kwenye vita nchini humo waki-
isaidia Russia.

Kiongozi huyo alisema nchi yake 
imebaini eneo walilopo wanajeshi wa 
Korea Kaskazini lakini hawawezi ku-
washambulia kwa sababu washirika 
wake wa magharibi hawajatoa silaha 
za masafa marefu ambazo wangezitu-
mia kuwashambulia wanajeshi hao.

Wiki hii Marekani ilisema kuna wa-
najeshi 10,000 wa Korea Kaskazini 
nchini Russia  wakiwemo 8,000 katika 
eneo la Kursk. 

Waziri wa Mambo ya Nje wa Korea 
Kaskazini, Choe Son Hui, alimuhakik-
ishia kiongozi mwenzake wa Russia, 
Sergei Lavrov kuwa nchi yake itasima-
ma hadi pale itakaposhinda vita vyake 
dhidi ya Ukraine.

DW

Rais Ukraine 
aomba msaada 
kukabiliana 
na Korea 
Kaskazini

Hali mbaya Mashariki ya Kati,
Marekani yapeleka jeshi lake
WASHINGTON, MAREKANI

HALI inazidi kuwa mbaya 
eneo la Mashariki ya Kati 
baada ya Israel kuendelea 
kushambulia maeneo mbal-
imbali ya Ukanda wa Gaza 
na Lebanon.

Jana mashambulizi ya 
anga yalisababisha vifo vya 
Wapalestina kadhaa baada 
ya kulenga kambi ya wakim-
bizi ya Nuseirat katika mji 
wa Jabalia ulioko kaskazini 
mwa Ukanda wa Gaza.

Vyanzo vya habari vya Pal-
estina vilisema kuwa jeshi la 
anga la Israel lilishambulia 
shule ya Al-Rafei, ambayo 
inawahifadhi wakimbizi 
waliokimbia makazi yao 

katika mji wa Jabalia na ku-
waua Wapalestina kadhaa.

Wapalestina watatu, wak-
iwemo watoto wawili, pia 
waliuawa katika shambulio 
la bomu lililolenga nyumba 
moja katika kambi hiyo.

Wapalestina watano 
wamejeruhiwa katika 
mashambulizi hayo mapya 
ya makombora.

Vikosi vya Israel vimeen-
delea kushambulia Ukanda 
wa Gaza tangu Oktoba 7, 
2023 na kuwaua zaidi ya 
Wapalestina 43,000 na ku-
wajeruhi wengine 102,000.

Wakati huo huo, Wizara 
ya ulinzi ya Marekani, ilise-
ma jana kuwa imeagiza ku-
pelekwa kwa makombora 

ya ziada ya masafa marefu, 
vikosi vya wapiganaji, ndege 
za mafuta na makombora 
kadhaa za masafa marefu 
katika eneo la Mashariki ya 
Kati.

“Kwa mujibu wa ahadi 
zetu za kuwalinda raia wa 
Marekani na vikosi vya 
Mashariki ya Kati, kuilinda 
Israel, na kupunguza mvu-
tano kupitia kujizuia na 
diplomasia,     Waziri wa Ul-
inzi          ameamuru kupele-
kwa kwa makombora ya zia-
da      ya masafa      marefu, 
kikosi    cha wapiganaji,    na 
ndege kadhaa       za kivita za 
Marekani aina        ya B-52 za 
masafa marefu katika eneo 
hilo,” ilisema taarifa ya Pen-

tagon.
Taarifa hiyo 

iliongeza”Vikosi hivi vitaan-
za kuwasili katika miezi ijayo 
wakati kundi la mashambu-
lizi la USS Abraham Lincoln 
likijiandaa kuondoka.”

Pia aliongeza kuwa ku-
pelekwa kwa makombora 
hayo kunatokana na ua-
muzi wa hivi karibuni wa 
kupeleka mfumo wa ulinzi 
wa makombora wa Ter-
minal High Altitude Area 
Defense (THAAD) nchini 
Israel pamoja na msimamo 
unaoendelea wa kitengo 
cha ulinzi cha Jeshi la majini 
katika Mashariki mwa Medi-
terranean.

BBC

Niger yapinga kufungwa mgodi wake wa uranium
NIAMEY, NIGER

NIGER  imepinga uamuzi 
wa kampuni ya Orano ya 
kusimamisha uzalishaji 
wake wa madini ya uranium 
nchini humo.

Kampuni hiyo yenye 
makazi yake nchini Ufar-
ansa ilitoa tangazo la kusi-
mamisha uzalishaji wiki 
moja iliyopita.

Serikali ya Niger, ni mwan-
ahisa mwenza wa kampuni 
ya Somair, ilisema usitishaji 
wa mgodi wa mwisho ul-
iokuwa ukishughulikiwa na 

kampuni ya Orano nchini 
Niger, inatangaza kuwahusi-
sha pande zote mbili.

Aidha, serikali ya kijeshi 
ya Niger ilieleza masikitiko 
yake kupitia taarifa iliyotole-
wa juzi.

“Licha ya hadhi yake 
kama mwanahisa mwenza, 
Sopamin haikushauriwa 
kuhusu uamuzi huu mzito.” 
Ilisema taarifa hiyo

Kampuni ya  HYPERLINK 
“https://www.rfi.fr/sw/lebo/
ufaransa/” \t “_self ” Ufar-
ansa ya Orano, ambayo ina 
hisa nyingi katika kampuni 

ya Somair, ilitangaza siku 
nane zilizopita kwamba 
itasitisha uzalishaji wake 
wa uranium kwenye eneo 
hilo la mwisho kufanya kazi 
nchini Niger. 

Sopamin ilishutumu uko-
sefu wa uwazi kutoka kwa 
kampuni hiyo ya Ufaransa, 
pamoja  na ukiukaji wa ka-
nuni.

Orano, kwa upande wake, 
ilitaja kuongezeka kwa ma-
tatizo yake ya kifedha, ya-
nayohusiana na kuondole-
wa kwa kibali chake kwenye 
amana ya Imouraren na ku-

towezekana kwa usafirishaji 
wa uranium.

Pia ilisema mgogoro wa 
mpaka kati ya Niger na Be-
nin unaongeza ugumu wa 
usafirishaji wa Uraniam.

Aidha, mapendekezo 
yake ya kusafirisha uranium 
kwa njia ya anga kwenda 
Ufaransa na  Namibia ya-
likataliwa na serikali.

Katika kuinusuru Somair 
isisitishe shughuli zake, Ni-
ger ilisema itanunua tani 
210 za uranium kati ya 1000 
zilizozuiwa.

RFI

Watu 50,000 
wapata chanjo
homa MPox 
DRC, Rwanda
KINSHASA, DRC

ZAIDI ya watu 50,000 wamepatiwa 
chanjo ya virusi vya homa ya mpox ka-
tika nchi za Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Congo (DRC) na Rwanda.

Katika taarifa ya Shirika la Afya Ul-
imwenguni, ilisema mlipuko huo bado 
haujadhibitiwa.

Hata hivyo, shirika la afya la Umoja 
wa Afrika, limeonya na kutoa wito wa 
kupatikana kwa rasilimali zaidi ili kue-
puka janga hilo kuwa kubwa kuliko us-
ambaaji wa virusi vya Uviko 19 la miaka 
michache iliyopita. 

Kwa mujibu wa ripoti ya Vituo vya 
Kudhibiti na Kuzuia Magonjwa Afrika 
(CDC), zaidi ya watu 1,100 wamekufa 
kwa ugonjwa wa mpox barani Afrika, 
na 48,000 wameorodheshwa kuam-
bukizwa tangu Januari mwaka huu.

DRC ndio nchi iliyoathirika zaidi na 
ugonjwa huo na inaongoza kwa idadi 
ya watu waliokufa.

DW

Raia wa DRC wakipatiwa chanjo ya ugonjwa wa Mpox hivi karibuni. PICHA: DW
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Usiwe ‘kidomidomi’ kwenye mapenzi ya watu BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

HABARI/SAFU

M
APENZI ni ridhaa ya 
mtu mwenyewe ku-
tamani au kumpenda 
mwingine.   Hakuna 

yeyote anayelazimishwa au kushi-
kiwa fimbo kupenda. Mapenzi huwa 
yanazuka tu na wala hayajulikani ya-
metokea wapi. 

  Mtu anaweza kumpenda yeyote 
yule bila ya kuwa na kitu chochote 
kile ambacho kimemvutia. Yeyote 
anayempenda mtu kwa sababu ya 
kitu, basi penzi lina matatizo hilo. 
Siku kitu alichompendeza kitatowe-
ka, mapenzi yanakufa kifo cha asili.

    Mapenzi ni hisia tu. Mwana-
mume anaweza kuwaona wanawake 
hata 100, lakini akatokea mmoja 
akavutiwa naye na anayempenda 
atashindwa kuainisha ni nini haswa 
alichompendea. Anaweza kubabai-
sha tu lakini ukweli kitu halisi kinaku-
wa kwenye ubongo wake.

Mwanamke naye anaweza ku-
tongozwa na wanaume hata 100, 
akawakataa wote. Akatokea mmoja 
tu wa 101, akamkubali kwa sababu 
ambazo anaweza kuziainisha, lakini 
ukizifutilia unaweza kukuta sifa hizo 
hata aliowakataa wanazo. 

 Amemkubali kwa sababu ambazo 
hata yeye mwenyewe hazifahamu 
vizuri. Ni hisia tu. Kwa maana hiyo 
mapenzi ya mtu yapo kwa mtu mwe-

nyewe. Ziko tabia za baadhi ya watu 
kujifanya walimu wa mapenzi ya 
watu. Si wanawake si wanaume.

“Kwa nini unampenda yule? Ana 
nini yule ambacho atakupa wewe? 
Masikini yule, hana kitu yule. Kwanza 
ana wanawake wengi, mimi mwe-
nyewe ameshawahi kunitongoza ni-
kamtataa.” 

Ni baadhi ya maneno ambayo 
hutoka kwa baadhi ya wanawake 
ambao hao kazi yao kuingilia hisia na 
mapenzi za wenzao.

“Yaani ukimkubali nitakuona 
wewe hamna kitu kabisa shoga yan-
gu, mkubali fulani, yule ana pesa, 
anakupenda na anakujali.” Atampigia 
debe mwanaume mwingine ambaye 
labda humpa pesa kwa ajili ya kulai-
sha mambo.

Asiye na msimamo anaweza 
kumkataa mwanamume anayem-
penda kwa sababu za kuambiwa na 
kungukia kwa aliyelazimishwa kwa 
sababu ya matakwa au faida ya mtu 
mwingine.

Wanaume nao ni hivyo hivyo, baa-
dhi yao wanatabia ya kwenda kwa 
wanawake na kuwalaumu kwa ku-
wapenda watu wengine.

“Yule atakwambia nini? Hana pesa, 
ana matatizo kibao, wewe tupende 
watu kama sisi.” 

Hawa ni baadhi ya wanaume kwe-

nye tabia hiyo. Kama mwanamke 
huna msimamo unaweza ukamua-
cha wako anayekupenda kwa dhati 
ukaangukia kwake, ambaye hapendi 
ila anatamani tu.

Wako pia wafitini ambao wanawag-
ombanisha hata watu walio kwenye 
ndoa. Ndoa nyingi zimevunjika kwa 
sababu ya watu wa aina hiyo na ku-
waacha watoto wanateseka, hawas-
omi, wanahangaika na wengi wame-
kuwa ombaomba kisa maneno ya 
uongo ya kuambiwa. 

 Ndiyo maana wanandoa na wap-
enzi siku zote wanaambiwa wasisiki-
lize maneno ya pembeni, ni mabaya 
sasa. Waamuzi wa penzi lenu ni  wao 
wenyewe. Walipopendana walikuwa 
wawili tu, iweje leo mtu wa tatu awe 
mwamuzi wa penzi? Kataa.  

Kupendana au kuachana iwe kwa 
sababu ya sababu zenu wenyewe bin-
afsi na si ushauri au maneno ya watu. 
Wanamuziki wa dansi wamekuwa 
wakishauri kwa miaka mingi kuhusu 
hilo.

Leo tunauangalia wimbo uitwao 
‘Wajifanya Wajua’ uliopigwa na ben-
di ndogo tu ya Tanga, Amboni Jazz. 
Pamoja na udogo wake ilifyatua wim-
bo huo ulioondokea kuwa maarufu, 
huku mashabiki wakibatiza jina la 
‘Kidomidomi.’ Neno hilo limetumiwa 
kwenye wimbo huo likiwa na maana 

ya kidomodomo, likaleta ladha kub-
wa kwenye wimbo huo.

Katika wimbo huo, mtunzi anam-
jia juu dada mmoja mmoja mwenye 
tabia ya kidomodomo na kufitinisha 
mapenzi ya watu. Wakamwambia 
maneno haya kwenye wimbo wal-
iouita, ‘Kidomidomi.’ 

Ni kisa cha kweli ambapo mmoja 
wa wanamuziki hao walimpenda 
dada mmoja, lakini baada ya watu 
kuona mapenzi yameanza wakaanza 
fitina kama kawaida kiasi cha kuyate-
teresha.

 Ilibidi jamaa amfuate mwanamke 
mmoja anayedaiwa kuwa ndiye kiza-
bizabina na kumpasulia waziwazi 
aache tabi ya ya ufitini kwani siyo 
nzuri na anaweza kuadhirika siku 
moja.

“Wewe wajifanya wajua we dada. 
Unakuwa mwalimu wa wapenzi wa 
watu. Mimi nakukanywa, usiwe kido-
midomi, utakuja adhirika ulimwen-
guni humu. 

Usipende kashifu watu kwa wap-
enzi wao, utakuja adhirika dada mi-
taani, huko si kujenga dada ni kubo-
moa, mimi sikushauri kitu we dada 
endelea.” 

Ni wimbo uliokuwa na maneno 
mafupi, lakini yenye uzito mkubwa 
kwa watu wenye tabia kama hiyo.

Tuma meseji 0716 350534

“Yaani 
ukimkubali 
nitakuona 
wewe hamna 
kitu kabisa 
shoga yangu, 
mkubali fulani, 
yule ana pesa, 
anakupenda 
na anakujali.” 
Atampigia 
debe mwa-
naume mwing-
ine ambaye 
labda humpa 
pesa kwa ajili 
ya kulaisha 

Tembo waharibifu 
wadhibitiwa kwa dawa 
yenye harufu mbaya
Na Ashton Balaigwa, LIWALE

TEKNOLOJIA ya Kutengeneza Uzio wa 
Harufu Mbaya waliofundishwa wananchi 
wa Vijiji 11 katika Wilaya ya Liwale, mkoani 
Lindi, katika  Pori la Akiba la Selous ume-
saidia kufukuza tembo wanaofanya uhar-
ibifu wa mazao katika mashamba na hivyo, 
kupunguza migongano baina ya binadamu 
na wanyamapori.

Ofisa ujirani mwema kutoka Mamlaka 
ya Usimamizi wa Wanyamapori Tanzania 
(TAWA), Kituo cha Selous Liwale, Aloyce 
Assenga, alisema migangano hiyo imeanza 
kupungua kupitia uzito huo wa harafu 
mbaya kuwa kero kwa tembo.

Alisema dawa hiyo iliyotoa matokeo 
chanya katika vijiji hivyo 11, imetengenezwa 
kupitia Mradi Shirika la Maendeleo la Uje-
rumani  (GIZ), ambaye ni mdau mkubwa 
wa TAWA.

“Baada ya kutengeneza harufu mbaya ka-
tika uzio tulienda kwaajili ya kupata mreje-
sho, jamii imeonesha waziwazi mapokeo 
chanya kuwa inasaidia kufukuza wanyama 
wakali hasa tembo katika mashamba,” 
alisema.

Assenga ambaye pia ni Ofisa Mhifa-
dhi Wanyama Daraja la Kwanza, alisema 
kupitia mashirikiano baina ya TAWA na 
Mradi wa Shirika la GIZ, wametoa ufadhili 
wa    mafunzo kwa  Askari Wanyamapori 
wa Vijiji (VGS) ili kusaidiana  na wale wa 
TAWA kwaajili kudhibiti wanyama hao ku-
ingia mashambani.

“Kazi hii ya hatufanyi peke yetu kama 
TAWA, tunashirikiana na askari hao am-

bao wamepewa mafunzo kupitia ufadhili 
wa    Shirika la GIZ, ambao walipatiwa 
elimu namna ya kusaidiana na askari ku-
toka TAWA wanaokaa katika vituo vyetu,” 
alisema Assenga.

Alisema askari hao wanapatiwa  vifaa 
mbalimbali yakiwamo mabomu, tochi na 
pikipiki ambazo husaidia kkufika kwa hara-
ka katika maeneo ambayo yameripotiwa 
wanyama waharibifu.

Ofisa Kilimo anayeshughulikia Mradi 
wa GIZ, katika Wilaya ya Liwale, Anthony 
Kawishe, alisema kutokana na kuwapo 
kwa  changamoto kubwa ya uvamizi wa 
tembo, GIZ wamekuja na mradi wa kuka-
bilina na migongano kati ya binadamu na 
wanyamapori.

Alisema kutokana na tatizo hilo, Shirika 
la GIZ walitoa mafunzo kwa maofisa ugani 
wa vijiji 11 vya mradi wa namna ya kuten-
geneza harufu mbaya ya uzio ambao nao 
walitoa mafunzo hayo kwa wananchi wa 
vijiji vyao.

“Baada ya mafunzo hayoi kilitengeneza 
mbinu hiyo ya harufu mbaya ya uzio na 
kuwekwa mashambani na kusaidia mae-
neo mbalimbali ikiwamo yale ya wakulima 
wanaolima mpunga ambayo tembo walion-
doka,” alisema.

Ofisa Ugani wa Kijiji cha Turuki, Kata 
ya Mihumo, Tarafa ya Liwale Mjini, wilay-
ani Liwale, Yunufu Luwongo, alisema GIZ 
wameweza kutoa mafunzo kwa vijana 
watatu kwenda katika mafunzo ya askari 
wanyamapori wa vijiji kwaajili ya kudhibiti 
wanyama waharibifu na tayari, wamehit-
imu na kuanza kazi hiyo katika kijiji hicho.

SMZ yaongeza bajeti ya elimu
Na Mwandishi Wetu, PEMBA

 SERIKALI ya Mapindizi ya Zanzibar 
imesema imeongeza bajeti ya Maendeleo 
kwa Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ama-
li kutoka Sh. bilioni 83.2 mwaka 2021/22 
hadi Sh. bilioni 518 mwaka 2024/25.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali 
Mwinyi (pichani), alisenma hayo juzi al-
ipofungua skuli mpya ya ghorofa tatu ya 
Sekondari ya Konde, Micheweni, Pemba 
ikiwa ni mwendelezo wa kupongeza 
miaka minne ya mafanikio ya Serikali ya 
Awamu ya nane anayoiongoza.

Alisema bajeti hiyo ni sawa na ongeze-
ko la asilimia 522.6 ambayo imesaidia ku-
fanikisha utekelezaji wa miradi mingi ya 
kimkakati inayolenga kuimarisha elimu 
na kuweka misingi imara ya maendeleo 
ya muda mrefu ya taifa.

Kuhusu bajeti ya elimu ya juu, Rais 
Dk. Mwinyi alisema serikali imeongeza 
mikopo ya elimu ya juu kutoka Sh. bilioni 
11.5 kwa mwaka 2021/22 hadi bilioni 33.4 
mwaka 2024/25 ambayo imeongeza idadi 
ya wanafunzi kutoka 4,289 hadi 6,060.

Dk. Mwinyi alisema hadi sasa serikali 
tayari imejenga madarasa 2,773 sawa 
na asilimia 184 ya shabaha ya madarasa 
1,500 yaliyoelekezwa kwenye Ilani ya 
Chama Cha Mapinduzi, yenye uwezo wa 
kuchukua wastani wa wanafunzi 45 kwa 
shifti moja. 

Alisema ujenzi huo pia umejumuisha 
ukamilishaji wa madarasa yaliyoanzish-
wa na wananchi, ujenzi wa madarasa 
mapya, pamoja na shule  53 za chini na 
26 za ghorofa. 

Pia alisema mafanikio hayo yanaju-
muisha ujenzi wa shule 35 za ghorofa ka-
tika maeneo mbalimbali na kwa mkoa wa 
Kaskazini Pemba, tayari ujenzi wa shule 
za ghorofa sita umekamilika.

Akizungumzia hatua ya ujenzi wa madarasa 
mapya 2,037, Rais Dk. Mwinyi alisema kazi 
hiyo inaendelea na tayari serikali imeajiri 
walimu 3,531 pia imejenga maabara za Fizikia, 
Kemia na Baiolojia katika kuimarisha mitaala 
ya sayansi.

Akizungumza kwenye hafla hiyo, Makamu 
wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Hemed Suleiman 
Abdulla, alisema ufunguzi wa shule mpya ya 
sekondari Konde ni fursa adhimu kwa wa-
nanchi wa eneo hilo, hivyo aliwasihi wananchi 
wa Zanzibar kuendelea kumuunga mkono 
Rais Dk. Mwinyi.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Elimu na Mafun-
zo ya Amali, Khamis Abdalla Said, alisema 
Shule ya Sekondari Konde ina uwezo wa 
kuchukua wanafunzi 1,890 na wastani wa 
wanafunzi 45 kwa darasa moja kwa wakati 
mmoja.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Kaskazini Pemba, 
Salama Mbarouk Khatib, alipongeza juhudi za 
maendeleo zinazofanywa na serikali ya awa-
mu ya nane kwa kutimiza mambo ya msingi 
kwa wananchi.
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ni Mikumi. Hakukuwa na watu wengi 
sana, ingawa walikuwepo baadhi 
wachache walevi, wanaotoka kwe-
nye starehe na wateja wa chips.

Alianza kuambaambaa upande wa 
kushoto wa barabara ya Kawawa kue-
lekea kwenye makutano ya barabara 
hiyo na Kigogo. Kila alipokuwa ana-
vuta hatua mbele ndipo watu wali-
pokuwa wanazidi kupungua na ku-
jiona yupo peke yake.

Alifika kwenye mteremko ambao 
juu yake kulikuwa na daraja akashu-
ka taratibu. Alikokuwa akielekea 
hakukuwa na taa nyingi. Na zilizoku-
wepo pembeni ya barabara zilikuwa 
hafifu. Ilikuwa ni hali ya kuogofya, 
lakini tayari alishaanza kuzoea maz-
ingira kama hayo.

Ile hali aliyoiona siku ya kwanza 
pale kwenye mteremko wa Kinondo-
ni Mkwajuni ulimomaza na kumfan-
ya kitu woga ukae pembeni. Pia aliku-
wa hakuwa peke yake, bali maafande 
walikuwa nyuma yake wakimlinda 
kwa chochote ambacho kinaweza 
kumtokea.

Alipofika katikati ya mtereko ali-
likuta daraja ambalo linatengani-
sha Magomeni na Kigogo. Ramani 
ilionyesha hapo ndipo kulipokusudi-
wa. Haikuhitajika kupanda kilima 
kwenda kwenye mzunguko wa ma-
kutano ya barabara ya Kawawa na 
Kigogo. Alikata kushoto kutoka kwe-
nye njia ya watembeayo kwa miguu 
aliyokuwa akiifuata.

Wadudu walikuwa wanarukaruka 
kutoka kwenye majani wengine wa-
kimpiga machoni. Kulikuwa na mae-

neo yenye maji, hivyo kuna wadudu 
ambao walikuwa kama wanawaka 
taa na kuzima, maarufu kama vimu-
limuli.

Chura nao hawakuwa nyuma, 
waliendelea kulia na kuhanikiza, 
lakini kila alipokuwa akipiga hatua 
kwenda mbili sauti  zao zilipungua. 
Alipofikisha hatua tatu tu kabla ya 
kufika simu iliita. Akashtuka. Alijua 
kabisa wanaopiga ni wale wake wa-
tekaji. Ni staili kama ile ile iliyotokea 
Kinondoni Mkwajuni.

“Ndugu yangu nadhani wewe ha-
tuelewani. Kila siku nakwambia usi-
waambie askari siku ya kuleta pesa... 
“Sijawaambia” Akaropoka Macky. 
Alisikia sauti inayomsemesha ikiche-
za kwa dhihaka. “Hivi unajua una-
chokiongea wewe? Tulikwambia sisi 
tuna mtandao mpana. Kwanza kabisa 
tulikwambia usiwaambie polisi, uka-
ja nao kule Mkwajuni. Tena na pesa 
zilikuwa za mtego. Tukakukanya. 
Lakini umeenda tena kukwambia. 
Walicjobadilisha safari hii ni kwamba 
hizo pesa wamezikusanya tu kutoka 
kwa watu mbalimbali. Wamekusanya 
pesa chakavu ili kutuzuga. Na tayari 
wapo nyuma yako, wanakulinda. Ha-
wapo mbali kutoka hapo ulipo. Wa-
nachotaka ni kwamba ukishatoka tu 
waje kutukamata. Isingekuwa tuna 
mtandao mpana tungekamatwa za-
mani sana. Nadhani hutaki urafiki na 
sisi. Tumekuvumilia sana, lakini nao-
na unatufanyia masihara. Kwa taarifa 
yako, kesho saa kama hizi uje hapo 
hapo, utakuta maiti ya mtoto wako.” 
“Hapana hapana ha...” Alikataa 

A
FANDE mimi naogopa kwa 
sababu watekaji wameniam-
bia mambo mengi ambayo 
yamenitisha. Wameniambia 

hizi pesa ni za polisi nilizowapele-
kea, hawazitaki kwa sababu zina 
namba ambazo mnazinakili, hivyo 
mtawakamata hata kama wakifani-
kiwa kuzichukua. Wanataka am-
bazo ndugu tutachanga wenyewe. 
Na wameniambia kama nikiwaam-
bia watamchinja mtoto wangu ni 
kuambia tu sehemu ambayo maiti 
yake wataitupa.” Hata hivyo afande 
Chacha alimhakikishia kuwa Jeshi la 
Polisi litatumia nguvu, ujanja, weledi 
na raslimali zote walizonazo ili ku-
muokoa mtoto kutoka mikononi 
mwa watekaji.

Hilo lilimtia moyo na kuamua 
kumwambia kila kitu. Afande Cha-
cha aliwatia moyo Macky pamoja na 
mzazi mwenzake Dora kuwa wasihu-
zunike, mtoto atapatikana.

“Kama yupo hai kama ulivyo-
sema na wewe mwenyewe umem-
sikia kwenye simu, basi hao nia yao 
ni pesa tu. Safari hii hatutochukua 
pesa za polisi. Kwa sababu za polisi 
ni mpya sana. Tutachukua kwa mtu 
mmoja hivi, atatuazima, tena tuta-
chukua zile zilizochakaa ili wasijue 
kama zetu halafu utawapelekea. 
Kwa mara ya kwanza hatutumia 
simu kuwasiliana kuhusu jambo hili, 
tumeitaka hapa. Tumeamua pia ku-
tomwambia Mwalimu Mkuu kuhusu 
hili suala. Ni kwa sababu mara ya 
kwanza habari zilivuja zikafika kwa 
watekaji. Safari hii tumeamua kama 
Jeshi la Polisi siri ibaki kwa wazazi 
na sisi polisi ili tuone nini kitatokea. 
Siyo kama tunamtuhumu Mwalimu 
Kisanga, hapana, ila inawezekana 
kuna watu wa karibu anawafahamu 
anaongea nao, inaweza ikawa ndiyo 
watekaji, au wana uhusiano nao, 
maana utekaji umetokea kwenye 
shule yake.” Afande Chaha aliwaam-
bia wazazi hao jinsi walivyoamua ku-
tovujisha siri.

“Na nyinyi msimwambie chochote 
kile kuhusu hili, na siyo huyo tu 
mwalimu, msizungumze chochote 
kwa ndugu zenu na majirani ili tu-
one jaribio la pili la kuwakamata 
watekaji kama litafanikiwa,” alisema 
afande Chacha.

***************************************

Saa sita usiku akiwa na mkoba 
wake wa pesa kiasi cha Sh.Milioni 15 
begani. Alikuwa ameteremka kwe-
nye basi kwenye kituo cha Magome-

“Ndugu 
yangu nad-
hani wewe 
hatuelewani. 
Kila siku 
nakwambia 
usiwaambie 
askari siku 
ya kuleta 
pesa... “Si-
jawaambia” 
Akaropoka 
Macky. 
Alisikia sauti 
inayomse-
mesha 
ikicheza kwa 
dhihaka. 
“Hivi unajua 
unachokion-
gea wewe? 
Tulikwambia 
sisi tuna 
mtandao 
mpana.

Nyuma ya Pazia-7

HADITHI
TAARIFA za habari kwenye televisheni, redio, mitandao ya kijamii zinaarifu 
kutekwa kwa mtoto wa miaka sita, Macaire, mwanafunzi wa darasa la 
kwanza katika shule moja Mbezi Dar es Salaam. Mashuhuda wanasema 
alinyakuliwa na mwanamume mmoja aliyeshiba, kujaa misuli na kukimbilia 
kwenye gari lililokuwa pembeni mwa barabara ya Bagamoyo, Dar es 
salaam, ambalo mlango wake ulikuwa wazi. Wazazi wa mtoto wanapigiwa 
simu na watekaji wakitaka kiasi cha Sh. Milioni 15 ili wamwachie. Jeshi la 
Polisi linaingia kazini kumsaka au kuwasaka watekaji.  Walichogundua ni 
kisa cha kushangaza, kusisimua ambacho utakipata utakaposoma kila aina 
ya nakala ya gazeti hili, ili kuupata mkasa mzima wa tukio. 

Na Adam Fungamwango
(0716 350534) Macky kwa sauti. Awali alikuwa 

akizungumza tararibu kutokana 
na mazingira yenyewe aliyoku-
wepo. Suala la mtoto wake kuuawa 
lilimshtua na kuamua kuongea 
kwa sauti. Wakati akitaka kuomba 
msamaha, tayari simu ilikuwa ime-
katwa kitambo.

Alijua hatompigia tena leo na 
si kwenye namba hiyo tena. Hata 
yeye akijaribu kupokea haitopati-
kana tena kama kawaida yao.

**********************************
Si Macky na mzazi mwenzake 

Dora walioonekana kustushwa 
na hilo, bali hata Jeshi la Polisi. 
Mwalimu Kisanga ametengwa 
kwenye mpango wa pili wa ku-
peleka pesa kwa watekaji, kwa nini 
wamefahamu?

“Tena leo wameniambia niende 
pale pale nilipoenda jana nikachu-
kue maiti ya mwanangu...” Alisema 
Macky huku akitokwa machozi.

Afande Chacha na wenzake 
walimbembeleza na kumhakiki-
shia hawawezi kufanya hivyo, 
ilikuwa ni harira zao tu baada ya 
kukosa pesa.

Dora yeye aligaragara kwenye 
sakafu ya ofisini,  ilibidi waitwe 
askari watatu wa kile waje kumwi-
nua na kumpeleka ofisi nyingine 
kwa ajili ya kumbembeleza na 
kumliwaza.

“Mama mwanangu watamuua 
leo.” Alilia na kuomboleza baada 
ya kusikia maneno kutoka kwa 
mzazi mwenzake.

“Unasikia Macky. Sisi tuna 
uzoefu katika kazi hii kwa miaka 
mingi. Tayari lengo la hawa watu 
siyo kuua, siyo viungo vya bin-
adamu. Hawa wanachohitaji ni 
pesa. Yaani kuwepo hai kwa mtoto 
kwao wana matumaini makubwa 
ya pesa. Kifo cha mtoto wako ina 
maana biashara yote ya kupata 
pesa kwao itakuwa imekwisha. Ha-
wawezi asilani kwa sababu bado 
wana nafasi ya kupata pesa kwani 
mtoto yupo mikononi mwao.” 
Maneno hayo yalimfariji Macky. 
Aliona kuwa ni kweli kabisa watek-
aji bado watakuwa wanahitaji pesa 
kutoka kwake, hivyo hawatumd-
huru mtoto kwa sababu wakifanya 
hivyo, hawatoipata tena.

“Sasa kwa nini wanajua? Kwa 
nini wanapata habari? Kwa nini 
kila tunachofanya wanajua? Yaani 
wale jamaa inaonekana kama hata 
kama tukifanya kikao hapa wana-
jua.” Akaongea Macky kwa sauti 
ya msisitizo iliyowashtua maaskari 
wengine, wakatazamana.

Itaendelea Jumapili
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MSIMU wa pili wa filamu 
ya Squid Game, unatara-
jiwa kuzinduliwa Desemba 
26, mwaka huu kukiwa na 
maboresho kadhaa am-
bayo yataifanya kazi hiyo 
kuwa bora zaidi duniani.

Kulingana na mtayar-
ishaji Hwang Dong-hyuk, 

toleo la filamu hiyo litaju-
muisha mastaa kadhaa na 
vipande vingi vitakavyo-
leta msisimko wa kipekee.

Hwang alisema kwamba 
mashabiki wa Squid Game 
hawatakuwa na muda wa 
kulala kwani msimu wa 
tatu tayari uko katika hat-

ua ya utayarishaji na ita-
toka mwakani kwa lugha 
zote kubwa.

Gi-hun, ambaye alinu-
surika kifo katika msimu 
wa kwanza, atarejea kwe-
nye mchezo, lakini huko 
kutakuwa na kitimtim kisi-
cho cha kawaida.

ASANTE TESA 
UMETUTENDEA HAKI

T
ASNIA ya filamu nchini imegubik-
wa na huzini baada ya kumpoteza 
mwigizaji mkongwe, Grace Ma-
punda, maarufu kama Tesa, ambaye 

amefariki dunia usiku wa kuamkia jana.
Tesa alifariki katika Hospitali ya Mwanany-

amala Jijini Dar es Salaam alipokuwa ana-
patiwa matibabu baada ya kuugua kwa siku 
kadhaa.

Mdogo wa marehemu, Mchungaji Moses 
Mapunda, alisema dada yake alikuwa akiugua 
ugonjwa wa kisukari, lakini haikuwa ya muda 
mrefu.

Alisema alianza kupata changamoto wiki 
iliyopita na walimpeleka katika hospitali moja 
ya Buguruni kupata matibabu, lakini hali yake 
haikuwa sawa na ndipo walimfikisha hospi-
tali ya Sinza na hatimaye Mwananyamala am-
bako alipatiwa huduma kwa siku mbili kabla 
ya kufariki dunia.

Aidha, Aziz Ahmed ambaye alikuwa akifan-
ya naye kazi kama mwongozaji wa tamthilia, 

alisema Tesa msiba utakuwa nyumbani 
kwake Sinza Vatcan na taratibu zote za 

mazishi zitatolewa baada ya kufanyika 
vikao.

Grace amefanya vizuri katika Sanaa 
ya uigizaji akianzia katika tamthilia zili-
zorushwa na kituo cha televisheni cha 
ITV, hadi anafariki alikuwa miongoni 
mwa waigizaji maarufu katika tamthilia 
ya Huba.

Baadhi ya wasanii maarufu wamem-
welezea Tesa kama msanii asiyekata 
tamaa, kuondoka kwake kumeacha pen-
go kubwa.

Jacob Steven maarufu kama JB, amese-
ma Grace ni miongoni mwa wasanii ali-
ofanya nao kazi kwa karibu.

“Tanzania imepoteza mmoja kati ya 
waigizaji bora kuwahi kutokea. Nam-
shukuru sana Mungu kwa zawadi ya mai-
sha yako... Nitakosa ucheshi wako, uigiza-
ji wako mahiri lakini kubwa sauti yako,” 
ameandika JB kupitia ukurasa wake wa 
Instagram.

Wema Sepetu, kupitia ukurasa wake 
wa Instagram aliandika kuwa kifo ni 
jambo la siri kubwa na alimuombea kwa 
Mungu ampe pumziko la Amani.

Upande wa Steve Nyerere, aliandika 
kwamba “Umelala Grace Mapunda, Map-
enzi ya Mungu hayana makosa, mwendo 
umemaliza, kipaji chako kwenye tas-
nia kinabaki kama alama, tutaonana 
baadaye,” 

Wasanii watazidi kukulilia

SQUID GAME 2 HAKUNA KULALASQUID GAME 2 HAKUNA KULALA
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ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

K
OCHA wa Arsenal, Mikel Ar-
teta, amesema kikosi chake 
bado hakijaondoka katika 
mbio za kuwania ubingwa 

wa Ligi Kuu England licha ya ma-
tokeo mabaya ya hivi karibuni.

Arteta ambaye kikosi chake kime-
kuwa kikitoa upinzani mkali kwa 
mabingwa watetezi, Manchester City 
kwa misimu miwili iliyopita aliuli-
zwa juu ya tofauti ya alama zilizopo 
kati yao na vinara wa ligi hiyo, Man-
chester City na Liverpool ambao  
wanaonekana kutaka kitu msimu 
huu.

“Kama unataka kuwa wa kwanza 
inabidi kushinda kila mchezo ili 
kuwa wa kwanza. Tunajua namna 
ambavyo tunapaswa kucheza ku-

    Kocha huyo asema Arsenal bado 
wako katika mbio za kuwania...

ARTETA AFUNGUKA 
ANATAKA UBINGWA

kabiliana na ushindani msimu huu, 
Hatujapoteana.” amesema 

“Tunajua mchezo wa kesho 
(leo) ni mgumu kiasi gani, tumeji-
andaa na tutakabiliana na kila li-
jalo kesho (leo), tuko tayari kabisa.” 
ameongeza
Washikabunduki hao wapo 

nafasi ya tatu kwenye
 msimamo wa ligi, wako

 nyuma ya vinara
 Manchester City baada ya

 kuduwazwa kwa mabao 
2-0 na Bournemouth na

 baadaye kutoka sare ya
 2-2 na Liverpool.

Arteta amesema pia bado ata-
wakosa beki Riccardo Calafiori 
na Martin Odegaard, huku Take-
hiro Tomiyasu akiwa bado hayupo 
klabuni. 

Arteta pia hana uhakika kuhusu 
wa kupatikana kwa Ben White la-
kini Gabriel Magalhaes anaweza 
kurejea dimbani.

Newcastle United wako nafasi ya 
12 kwenye msimamo wa Ligi, bila 
ushindi wowote katika mechi zao 
tano zilizopita, lakini Arteta ameta-
hadharisha bado wanaweza kuwa 
tishio.

PSG, MADRID VITANI

KLABU ya Paris St-Germain imeungana na Real 
Madrid katika kinyang’anyiro cha kumsajili beki 
wa kulia wa Liverpool ambaye ni raia wa England, 
Trent Alexander-Arnold, mwenye umri wa miaka 
26. (Mail)

DEDIC KUMRITHI TRENT

LIVERPOOL wameulizia kuhusu beki wa kulia wa 
RB Salzburg na Timu ya Taifa ya Bosnia na Herze-
govina, Amar Dedic, ambaye anatarajiwa kuchukua 
nafasi ya Trent Alexander-Arnold. (Caught Off-
side)

WOLVES SOKONI JANUARI

WOLVES wamemfanya kiungo mkabaji wa 
Watford na Timu ya Taifa ya Georgia, Giorgi 
Chakvetadze, mwenye umri wa miaka miaka 25, 
kuwa mchezaji wanayemlenga zaidi ifikapo Januari. 
(Sun)

ALONSO ATAJWA MADRID

RAIS wa Real Madrid, Florentino Perez, anaandaa 
misingi ya nani atakayechukua nafasi ya Kocha, Car-
lo Ancelotti, msimu ujao huku akimpigia debe, Xabi 
Alonso wa Bayer Leverkusen. (Sport) 

BALOTELLI ATUA GENOA

MSHAMBULIAJI wa zamani wa Timu ya Taifa ya 
Italia, Mario Balotelli, mwenye umri wa miaka 34, 
jana alifanyiwa vipimo vya matibabu kabla ya kusa-
jiliwa rasmi na klabu ya Serie A ya Genoa. (Fabrizio 
Romano)

LOOKMAN AKARIBIA EPL

KLABU ya West Ham inavutiwa na mshambuliaji 
wa Atalanta na Timu ya Taifa ya Nigeria, Ademola 
Lookman, mwenye umri wa miaka 27, huku Kocha, 
Julen Lopetegui, akitumaini kuimarisha safu yake 
ya mashambulizi ifikapo Januari. (GiveMeSport)

GVARDIOL, CITY SAFI

KLABU ya Manchester City inajiandaa kumpa 
mlinzi wa Croatia, Josko Gvardiol, mwenye umri wa 
miaka 22, mkataba ulioboreshwa wenye thamani ya 
pauni 150,000 kwa wiki ili kuongeza muda wake wa 
kukaa Etihad hadi mwaka 2030. (Star)

PALMER ANOGEWA CHELSEA

KIUNGO mshambuliaji wa England na Chelsea 
Cole, Palmer, mwenye umi wa miaka 22, bado anaji-
tolea kwa The Blues licha ya kuhusishwa na kutaka 
kuondoka, ikiwa ni pamoja na kurejea Manchester 
City. (Football Insider)

CHIESA KUREJEA ITALIA

AC Milan imeonyesha nia ya kumsajili winga wa 
Liverpool na Timu ya Taifa ya Italia, Federico Chie-
sa, mwenye umri wa miaka 27. (Caught Offside).

HUMMELS NJIA MOJA

BEKI wa zamani wa Ujerumani, Mats Hummels, 
mwenye umri wa miaka 35, anaweza kuondoka AS 
Roma katika dirisha la Januari licha ya kujiunga na 
klabu hiyo ya Serie A kama mchezaji huru msimu 
wa joto. (Nicolo Schira)
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NAPLES, Italia

KLABU ya Napoli ndio wa-
shika kasi wa kustaajabisha ka-
tika Serie A msimu huu, lakini 
ikiwa wanataka kusalia kileleni 
na kutwaa ubingwa basi inahi-
tajika kazi zaidi, kwa mujibu wa 
Kocha, Antonio Conte.

Msimu uliopita Napoli ilimal-
iza katika nafasi ya 10 ambayo 
iligharimu kazi za makocha 
wawili. 

Utawala wa Conte ulianza 
kwa kufungwa mabao 3-0 dhidi 
ya Hellas Verona siku ya ufun-
guzi wa kampeni, huku kocha 
mpya akiita timu yake kuwa kazi 
inaendelea.

Tangu wakati huo, Napoli ha-
wajafungwa katika michezo tisa, 
wakishinda nane na kuruhusu 
mabao mawili pekee na kufun-
gua pengo la pointi nne kileleni 
dhidi ya mabingwa watetezi, In-
ter Milan.

Alipoulizwa katika mkutano 
na waandishi wa habari ikiwa 
kushinda taji msimu huu itaku-
wa muujiza, Conte alisema: 
“Mimi ni mtu wa imani, hata 
kwa vitendo, na ninamjua mtu 
mmoja tu anayefanya.

“Siku zote huwa naomba hata 
kwa timu iwe vizuri, pamoja na 
familia yangu pia kuna dua ya 
kuwaombea wachezaji.

“Lazima tufanye kazi, sote, 
kuanzia kwa mpishi na mtu wa 

vifaa kuunda kitu kizuri amba-
cho kinaweza kutoa alama za 
ziada kwenye ubingwa.

“Hatuwezi kufanya makosa 
yoyote katika hili, hatuko katika 
nafasi ya kufanya makosa. Kisha, 
miujiza ya soka imetokea mara 
kwa mara, lakini unapaswa ku-
fanya kazi ili kutumaini itatokea, 
haitoshi kuomba.”

Leo Napoli inawakaribisha 
Atalanta, ambao walipoteza 
mechi tatu kati ya tano za 

mwanzo lakini sasa wamepanda 
hadi nafasi ya tatu kwenye jed-
wali baada ya kushinda mara 
nne mfululizo na kutwaa ub-
ingwa wa Ligi ya Europa msimu 
uliopita chini ya Gian Piero  
Gasperini, kocha wao tangu 
2016.

“Wamekuwa kwenye Ligi ya 
Mabingwa kwa miaka, ni timu 
ambayo leo lazima ihesabiwe 
miongoni mwa timu zenye ngu-
vu, bila shaka,” Conte aliongeza.

MANCHESTER, England

ERIK ten Hag amewashukuru 
mashabiki wa Manchester United 
kwa uungwaji mkono wao katika 
maoni yake ya kwanza hadharani 
tangu atimuliwe kama kocha wa 
klabu hiyo ya Ligi Kuu England 
Jumatatu iliyopita.

Ten Hag alifukuzwa kazi baada 
ya kuifundisha Old Trafford kwa 
zaidi ya misimu miwili, huku Unit-
ed ikishika nafasi ya 14 kwenye 
jedwali la Ligi Kuu England baada 
ya kupoteza michezo minne kati ya 
tisa ya kwanza.

Kocha huyo Mholanzi aliiongoza 
United kutwaa Kombe la Carabao 
na Kombe la FA lakini akasikitika 
ndoto yake ya kuleta mataji zaidi 
kwa mashabiki wa United imefikia 
kikomo.

“Nianze kwa kuwashukuru. 
Asante kwa  kila mara kwa ajili ya 
klabu,” alisema katika barua ya 
wazi iliyotolewa kupitia wakala 
wake wa SEG Football.

“Ikiwa ni mechi ya mbali au 
mechi ngumu Old Trafford, usaidizi 
wenu umekuwa mkubwa. Mazin-
gira ya Old Trafford yamekuwa ya 
kusisimua kila mara, asante kwanu.

Aliongeza: “Nataka kuwashuk-
uru kwa kunipa hisia hii na kwa 
msaada wenu. Pia nataka ku-
washukuru wafanyakazi katika kila 
idara ya klabu kwa msaada wao 
usioyumba katika nyakati nzuri na 
mbaya.

“Tulishinda mataji mawili ma-
fanikio ambayo nitayathamini kwa 
maisha yangu yote. Bila shaka, 
ndoto yangu ilikuwa kuleta mataji 
zaidi. Kwa bahati mbaya, ndoto 
hiyo imefikia kikomo.”

United ilithibitisha Ijumaa Kocha 
wa Sporting CP, Rúben Amorim, 
atachukua nafasi ya Ten Hag.

Kwa muda, United itaongozwa 
na aliyekuwa msaidizi wa Ten Hag, 
Ruud van Nistelrooy.

Ten Hag 
awashukuru
mshabiki 
Man United

Conte: Napoli ubingwa bado

NEYMAR ATEMWA BRAZIL
SAO PAULO, Brazil

M
SHAMBULIAJI wa Al Hilal, 
Neymar na Endrick wa Real 
Madrid wameachwa katika 
kikosi cha Timu ya Taifa ya 

Brazil kitakachoshiriki mechi zijazo kwa 
ajili ya kusaka tiketi ya kufuzu fainali za 
Kombe la Dunia dhidi ya Venezuela na 
Uruguay.

Endrick mwenye umri wa miaka 18, 
ameichezea Madrid kwa dakika 107 pe-
kee na hajashiriki katika michezo minne 
ya mwisho za timu yake.

Neymar (32), alirejea kuichezea Al Hilal  
Oktoba 21, mwaka huu baada ya kuko-
sekana kwa mwaka mzima kutokana na 
jeraha.

“Tuliamua kutomleta ili tusiharak-
ishe mambo,” alisema Kocha wa Brazil, 
Dorival Junior.

“Amepona kabisa, lakini alikuwa na 
dakika chache tu, ambazo zilielemea 
sana uamuzi huo.”

Neymar, ambaye ndiye mfungaji bora 
wa muda wote wa Brazil, aliichezea nchi 
yake mara ya mwisho Oktoba 17, mwaka 
jana  mchezo ambao alipata jeraha baya 
la goti la kushoto.

“Alikuwa tayari kuwa hapa lakini pia 
alielewa hali, hali aliyonayo, ukosefu wa 
dakika uwanjani.

“Tunapaswa kuheshimu mchakato wa 
klabu. Mchezaji wa kiwango chake huwa 
ana furaha ya kuwa hapa. Hili ni muhimu 
sana kwetu, ingawa hayuko katika hali 
kamili.”

Neymar atalazimika kusubiri hadi 
mechi ya kufuzu fainali ya Kombe la Du-
nia itakayochezwa Machi, 2025 dhidi ya 
Colombia na Argentina ili kurejea katika 
timu ya taifa.

Mshambuliaji wa Real Madrid, Vinícius 
Júnior, amerejea katika kikosi hicho 
baada ya kukosa mechi za kufuzu za Ok-
toba kutokana na jeraha la shingo.

Vinícius anajiunga na kikosi kufuatia 
wiki ya kusikitisha ambayo ilimfanya ku-
kosa tuzo ya Ballon d’Or, Mbrazil huyo 
alimaliza nyuma ya Rodri wa Manchester 
City.

“Nilizungumza naye siku iliyopita kwa 
sababu ninataka kuzungumza naye kibi-
nafsi,” alisema Dorival kuhusu Vinícius.

“Kwa maoni yangu, hali isiyo ya haki, 
haswa kwa sababu ni tuzo ya mtu binafsi. 
Hakuna dhidi ya yeyote aliyeshinda tuzo, 
kinyume kabisa, ni kutambuliwa kwa 

mmoja wa wachezaji wakubwa wa mpira 
wa miguu wa Hispania, lakini Vinícius, 
kwa kazi aliyoifanya inapaswa kupokea 
tahadhari tofauti.

“Lakini tuzo kubwa zaidi ambayo 
Vinícius alishinda ilikuwa kutambuliwa 
na heshima ya watu wake. Idadi kubwa ya 
watu wa Brazil walitambua dhuluma am-
bayo ilifanywa kwa mchezaji ambaye an-
geweza kupokea tuzo hiyo kwa kustahili.”

Kinda aliyetimkia Chelsea, Estêvão Wil-
lian, ambaye aliachwa nje ya timu kwa 
ajili ya mechi za kufuzu Oktoba, ameingia 
kwenye kikosi cha wachezaji 23.

Estêvão mwenye umri wa miaka 17 
amefunga mabao 11 katika ligi akiwa na 
Palmeiras na ndiye mfungaji anayeon-
goza katika Ligi Kuu ya Brazil, Serie A, 
pamoja na Pedro Guilherme wa Flamen-
go.

Winga wa Manchester City, Savinho, 
ambaye alitolewa nje kwa machela waka-
ti wa kupoteza kwa mabao 2-1 dhidi ya 
Tottenham Hotspur kwenye Kombe la 
Carabao Jumatano kutokana na jeraha 
linaloshukiwa la kifundo cha mguu wa 
kulia, pia amejumuishwa.

Brazil iko katika nafasi ya nne kwenye 
jedwali la kufuzu kwa Kombe la Dunia 
la Amerika Kusini, pointi nne nyuma ya 
vinara Argentina baada ya michezo 10.

Brazil itacheza na Venezuela Novemba 
14, mwaka huu na kuwakaribisha Uru-
guay siku tano baadaye. 

Timu sita za juu zitafuzu moja kwa 
moja kwa Kombe la Dunia la 2026, huku 
timu inayoshika nafasi ya saba ikiingia 
kwenye mchujo.

Kikosi cha Brazil
Makipa: Bento (Al Nassr), Éderson 

(Manchester City), Weverton (Palmeiras)
Mabeki: Danilo ( Juventus), Vander-

son (Monaco), Abner (Lyon), Guilherme 
Arana (Atlético-MG), Éder Militão (Real 
Madrid), Gabriel Magalhães (Arsenal), 
Marquinhos (Paris Saint-Germain), Muri-
llo (Nottingham Forest ).

Viungo: André (Wolverhampton), An-
dreas Pereira (Fulham), Bruno Guima-
rães (Newcastle), Gerson (Flamengo), 
Lucas Paquetá (West Ham United) na 
Raphinha (Barcelona).

Washambuliaji: Estevão (Palmeiras), 
Igor Jesus (Botafogo), Luiz Henrique 
(Botafogo), Rodrygo (Real Madrid), Savin-
ho (Manchester City) na Vinícius (Real 
Madrid)
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STARS KAMILI KUIKABILI
SUDAN, KIINGILIO BURE
Na Somoe Ng’itu

T
IMU ya Soka ya Taifa 
(Taifa Stars) inatara-
jia kuwakaribisha Su-
dan katika mechi ya 

marudiano ya kusaka tiketi 
ya kucheza fainali za Kombe 
la Mataifa ya Afrika kwa 
Wachezaji wa Ndani (CHAN) 
itakayochezwa leo kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Dar es Salaam.

Stars inahitaji ushindi wa 
mabao 2-0 na kuendelea, 
ili kuiondoa Sudan katika  
mashindano hayo kufuatia 
kufungwa bao 1-0 katika mch-
ezo wa kwanza uliochezwa 
nchini Mauritania wiki iliyo-
pita.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Kocha Mkuu wa Stars, 
Bakari Shime, alisema kikosi 
chake kipo imara na ana 
matumaini ya kupata ushindi 
kutokana na kiwango bora 
kilichoonyeshwa na wacheza-
ji wake katika mchezo wa 
kwanza.

“Wengi walikuwa wa-
nacheza kwa mara ya kwanza 
mechi ya kimataifa, lakini 
walicheza vizuri mno kama 
ni wazoefu, tena walikuwa 
ugenini, hii inaonyesha  wa-
naweza kabisa kucheza mbele 
ya mashabiki wao na kupata 
ushindi,” alisema Shime.

Kocha huyo aliongeza licha 
ya kuwa nyumbani wanatara-
jia mechi hiyo pia itakuwa na 

ushindani kwa sababu wapin-
zani wao wanahitaji kusonga 
mbele.

Naye Nahodha wa timu 
hiyo, Aishi Manula, alisema 
wako katika mapambano li-
cha ya Tanzania kupata tiketi 
ya kushiriki fainali hizo.

Manula alisema wachezaji 
wa timu hiyo wanataka ku-
tumia mchezo huo kuonye-
sha viwango vyao.

“Tunataka kuonyesha ha-
tima yetu nzuri ya baadaye, 
kuna vijana ambao wanakiu 
ya kufanya vizuri katika mch-
ezo huu, tunawakaribisha 
Watanzania waje kufurahia 
ili tuwape matokeo chanya,” 
alisema Manula.

Aliongeza watapambana 

kuhakikisha wanashinda 
kwenye uwanja wa nyumbani 
na sasa ni wakati wa kuon-
doka mawazo ya kutopata 
ushindi nyumbani.

Shirikisho la Mpira wa 
Miguu Tanzania (TFF), lime-
wataka mashabiki wengi 
kujitokeza kwa ajili ya kuis-
hangilia Stars na kutangaza 
hakutakiwa na kiingilio cho-
chote katika mechi hiyo.

Tanzania, Kenya na Ugan-
da ni wenyeji wa fainali hizo 
mwakani, ambapo Shirikisho 
la Mpira wa Miguu Afrika 
(CAF), limezipa nafasi hiyo 
kama majaribio ya kuandaa 
Fainali za Kombe la Mataifa 
ya Afrika zitakazofanyika 
mwaka 2027 (AFCON 2027).

Wachezaji wa Timu ya vijana ya umri chini ya miaka 17 ya Yanga wakishangilia baada ya kutwaa ubingwa wa 
Ligi ya TFF U-17 2024. Yanga ilitwaa taji hiyo kufuatia ushindi wa mabao 4-0 dhidi ya TDS U-15 katika mechi 
iliyochezwa kwenye Uwanja wa KMC Complex, Dar es Salaam jana. PICHA: TFF 

New Amaan Complex kufungwa

INATOKA  UK. 24

INATOKA  UK. 24

Na Hawa Abdallah,  
ZANZIBAR

UWANJA wa soka wa New 
Amaan Complex, visiwani 
hapa unatarajiwa kufungwa 
kuanzia kesho kwa muda 
ili kuruhusu mchakato wa 
ukarabati kufanyika, imeele-
zwa.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
Bodi ya Ligi ya Shirikisho la 
Soka Zanzibar (ZFF),Issa Kas-
sim, aliliambia gazeti hili jana 
kufuatia uamuzi huo, mechi 

za Ligi Kuu zilizotarajiwa 
kuchezwa kwenye uwanja 
huo sasa zitafanyika kwenye 
Viwanja vya Mau.

Kassim alisema kwa 
upande wa Pemba, mechi 
za Ligi Kuu sasa zitachezwa 
kwenye viwanja vya Finya 
ili pia kuruhusu ukarabati 
wa Uwanja wa Gombani ku-
fanyika.

Alisema mechi za kuan-
zia mzunguko wa tano wa 
ligi hiyo zitachezwa kwenye 
Uwanja wa Finya na tayari 

taarifa zimepelekwa kwa 
klabu zote.

“Uwanja wa New Amaan 
Complex utafungwa kuan-
zia Novemba 4, kuanzia sasa 
mechi zitachezwa kwenye vi-
wanja viwili vya Mau A na B. 
Ratiba ya ligi hiyo tayari im-
etoka tangu Jumamosi kwa 
ajili ya michezo ya Jumatatu 
Novemba 4,” alisema ofisa 
huyo.

Kuhusu malalamiko ya 
viwanja vya Mau kutokuwa 
na ubora, Kassim alisema 

kwa sasa klabu zitalazimika 
kucheza hapo kwa sababu 
ni lazima maboresho yaliyo-
pangwa yafanyike kwenye 
Uwanja wa New Amaan Com-
plex.

Alisema anaamini mechi 
zitakazochezwa kwenye 
viwanja vya Mau zitakuwa 
chache za kukamilisha mzun-
guko wa kwanza na hatua 
ya lala salama itakayoanza  
Januari itafanyika New 
Amaan.

Yanga: Hatujashuka..

zwa fainali ya Sh. milioni moja kutokana 
na kuwakilishwa na Kocha Mkuu pekee 
katika mkutano wa Wanahabari kinyume 
na natakwa ya kanuni ya 17:58 ya Ligi Kuu 
kuhusu taratibu za mchezo, inayotaka 
aambatane na nahodha ama mchezaji 
mwenye ushawishi kikosini.

Klabu hiyo pia imepewa onyo kwa 
kuchelewa kufika uwanjani huku me-
neja wake, Walter Harrison, amefungiwa 
michezo mitatu na kutozwa faini ya 
Sh. milioni moja kwa kosa la kuwataka 
waamuzi waliochezesha mchezo wao 
dhidi ya Coastal Union kufanya uamuzi 
kwa mujibu wa wa maoni yake, akitumia 
kompyuta ndogo kuwaonyesha marudio 
ya picha mjongeo (video) ya matukio 
mbalimbali ya mchezo huo kama usha-
hidi wa yale aliyokuwa akiyalalamikia, 
kitendo kilichotafsiriwa na kamati kama 
ni kushawishi, kuleta shari au vurugu 
uwanjani.

linafungwa dakika yoyote ile,” Fadlu 
alisema.

Naye Mukwala aliliambia gazeti 
hili amejisika furaha kufunga bao 
hilo na kuwafanya mashabiki wa 
Simba waliojazana kwenye Uwanja 
wa Lake Tanganyika ‘kupagawa’ pia 
kwa furaha.

“Nimejisikia furaha sana mimi 
binafsi, ninacheza kwa ajili ya 
kuipigania nembo nimejisikia vizuri 
kuwapa furaha mashabiki wa Simba 
ambao muda wote wamekuwa 
nyuma yetu.

Mashujaa walikuwa wagumu kwa 
sababu walikuwa wanacheza kwao, 
lakini kilitupa nguvu wachezaji, sisi 
ndiyo tulikuwa tunacheza kama 
tupo nyumbani kutokana na umati 
mkubwa wa mashabiki uliokuwa 
unatushangilia. Mashujaa waliitafuta 
sare na wakaona wameipata, lakini 
sisi siku zote ni Simba,” alisema 
straika huyo aliyesajiliwa kutoka 
Asante Kotoko ya Ghana.

Kocha Mkuu wa Mashujaa, Mo-
hamed Abdallah ‘Bares’, alisema 
wachezaji wake walipambana, lakini 
mpira wa miguu una maajabu yake 
mpaka filimbi ya mwisho ipigwe 
ndipo unapokuwa umeisha.

“Mechi ilikuwa nzuri wachezaji 
wangu walipambana sana, mwisho 
wa siku tukubali huu ni mchezo 
kama haujaisha basi ujue mpo 
katika mechi. Hapa mwishoni 
tumeshindwa kukaba wachezaji 
kwa haraka kwenye kona wakai-
tumia, wenzetu walipiga kona 
upesi kama unavyojua ubora wa 
wachezaji wa timu hizi kubwa un-
aweza kukuhukumu, kilichojitokeza 
ni uwezo wa mchezaji mmoja 
umeamua mechi,” Bares alisema.

Simba imefikisha pointi 22 kwa 
michezo tisa iliyocheza na kupaa 
hadi nafasi ya pili kwenye msima-
mo wa ligi huku Mashujaa ikibakia 
na pointi zake 13 kibindoni.

Fadlu awalalamikia
waamuzi Ligi Bara



   Yapigwa faini Sh. milioni 13 kutokana na makosa katika dabi...
Na Adam Fungamwango

U
ONGOZI wa mabingwa watetezi 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara, Yanga 
ya jijini, Dar es Salaam umesema 
kiwango cha timu yao haki-

jashuka na ushindani unaoonekana katika 
mechi za ligi hiyo wanazocheza unatokana 
na wapinzani wao kuimarika zaidi msimu 
huu, imeelezwa.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ofisa 
Habari wa Yanga, Ali Kamwe, amepinga kile 
kinachozungumzwa na baadhi ya mashabi-
ki wa soka na wachambuzi wanaodai ubora 
wa wachezaji wao umeshuka.

Kamwe alisema timu yao kupata ushindi 
wa bao moja tofauti na ushindi wa magoli 
mengi kama walivyokuwa wanapata katika 
msimu uliopita na kuongeza hawaamini 
huko ni kushuka ubora.

“Tunaposema Yanga imeshuka kiwango 
tunakuwa tumezinyima nafasi timu ny-
ingine ambazo zinashiriki Ligi Kuu, hatu-
jaitengeneza kwa ajili ya kufunga watu ma-
bao matano au 10, badala yake wapinzani 
nao wanaimarika.

Kwa hiyo kama wapinzani wetu katika 
ligi wakiimarika sio kama timu yetu ni mbo-
vu, nadhani tungekuwa hatupati matokeo 
ndio mngesema tumeshuka kiwango,” 
alisema Kamwe.

Aliongeza rekodi zinaonyesha Yanga 
msimu uliopita ilikuwa ikifunga mabao 
mengi tofauti na msimu huu, lakini pia 
msimu huu wameshinda michezo nane 
mfululizo kitu ambacho hakikufanyika 
msimu uliopita na wavu wa timu yao bado  
haujaguswa.

“Tumeshinda mechi nane mfululizo, 
hatujaruhusu bao mpaka sasa, hii ni rekodi 

ambayo msimu uliopita haikuwepo, utase-
maje tumeshuka kiwango?

“Ninavyoona mimi wapinzani hivi sasa 
wanaimarisha timu zao hasa upande wa ul-
inzi, makocha wao wamekuwa wakifanya 
kazi kubwa kuizuia Yanga, lakini watu ha-
wafanyi hivyo wanakuja kusema tu tume-
shuka kiwango,” Kamwe alisema.

Msimu uliopita Yanga ilipoteza mechi ya  
raundi ya nne, ikifungwa mabao 2-1 dhidi 
ya Ihefu na ndiyo ilikuwa mara ya kwanza 
kuruhusu wavu wake kuguswa, baada ya 
kuichapa KMC mabao 5-0, ikaifunga JKT 
Tanzania idadi kama hiyo halafu ikapata 
ushindi wa bao 1-0 dhidi ya Namungo, kab-
la ya kukutana na kipigo hicho.

Wakati huo huo, Kamati ya Uendeshaji 
wa Usimamizi wa Ligi ya Bodi ya Ligi Kuu 
Tanzania imeitoza Yanga faini jumla ya 
Sh. milioni 12 kutokana na makosa matatu 
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Yanga: Hatujashuka kiwango
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Na Adam Fungamwango

LICHA ya kupata ushin-
di wa jioni, Kocha Mkuu 
wa Simba, Fadlu Davis, 
amesema anashangaa 
kuona baadhi ya waamu-
zi wanaionea timu yake 
kwa kuinyima penalti 
zinazostahili na kuongeza 
huenda wanataka kuona 
wachezaji wake wakivun-
jwa miguu.

Fadlu alisema hayo 
baada ya kumalizika kwa 
mechi ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara kati ya timu 
yake dhidi ya Mashujaa 
FC, iliyochezwa kwenye 
Uwanja wa Lake Tang-
anyika na kuondoka na 
ushindi wa bao 1-0.

Kocha huyo raia wa 
Afrika Kusini alisema 
haelewi kwa nini kina-
tokea kwa baadhi ya 
waamuzi wanaochezesha 
michezo yao hawachuki 
hatua zinazostahili na 
hafahamu wanafanya 
hivyo kwa kutojua au 
kuna jambo lingine.

“Inawezekana Simba 
haistahili kupewa pen-

alti katika Ligi Kuu kwa 
sababu mechi dhidi ya 
Yanga, Kibu alifanyiwa 
madhambi mara mbili 
ndani ya eneo la hatari 
mwamuzi akapeta, leo 
(juzi) tena, Mukwala (Ste-
ven), ameangushwa ndani 
ya boksi lakini hatujape-
wa pia, nadhani waamuzi 
wanataka wachezaji 
wangu wavunjwe miguu 
ndiyo waone ni kweli 
madhambi yamefanyika,” 
alilalamika Fadlu.

Akizungumzia mchezo 
wenyewe, kocha huyo 
anayeifundisha Simba 
kwa mara ya kwanza 
msimu huu, alisema ame-
furahi kuona wachezaji 
wake wamecheza soka 
safi licha ya changamoto 
ya uwanja.

“Nimefurahi wachezaji 
wangu wamecheza soka 
safi kwenye uwanja am-
bao haukuwa rafiki. Hivi 
ndivyo ninavyopenda 
wachezaji wangu wawe, 
wacheze soka kwa dakika 
zote 90 kwa sababu bao 

Fadlu awalalamikia
waamuzi Ligi Bara

INAENDELEA  UK 23

INAENDELEA  UK 23

Mshambuliaji wa Simba, Joshua Mutale (kushoto), akiwania mpira dhidi ya mchezaji wa Mashujaa FC ka-
tika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara iliyochezwa kwenye Uwanja wa Lake Tanganyika mkoani, Kigoma 
juzi. Simba ilishinda bao 1-0. PICHA: MTANDAO

Neymar atemwa Brazil

waliyafanya katika mechi ya dhidi ya Simba 
iliyochezwa Oktoba 19, mwaka huu kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, ikiibuka na 
ushindi bao 1-0.

Taarifa iliyotolewa na Shirikisho la Mpira 
wa Miguu Nchini (TFF), Yanga imetozwa 
Sh. milioni 10 kwa kutumia mlango usio 
rasmi wa kuingilia uwanjani siku ya mch-
ezo kinyume na kanuni ya 17:62 ya Ligi Kuu.

Pia Yanga imetozwa faini ya Sh. milioni 
moja kwa kosa la kukataa kutumia chumba 
maalumu cha kubadilishia nguo kinyume 
na kanuni ya 17:62, na kosa la tatu imeto-


