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Samia afungua milango
mapendekezo tume huru

Na Jenifer Julius

RAIS Samia Suluhu Hassan
amekiagiza kikosi kazi cha
kuratibu maoni ya wadau wa
demokrasia ya vyama vya
siasa kuandaa mapendek-
ezo kuhusu muundo wa tume
huru ya uchaguzi.

Alitoa agizo hilo Ikulu, jijini
Dar es Salaam jana wakati ak-
ipokea taarifa ya kikosi kazi
hicho chenye wajumbe 25 kili-
choongozwa na Mwenyekiti
wake, Rwekaza Mukandara.

“Kuhusu tume huru mtatu-
letea mapendekezo, tume
huru maana yake nini? Iweje?
Lakini angalieni mifano ya
waliokuwa na tume huru je,
hawana migogoro ya kisiasa?
Kwa mfano majirani zetu wa-
nazo ‘the so called’ tume huru,
je, wanaziendeshaje? Alihoji
Rais Samia na kuongeza:

“Lakini tunaposema tume
huru tunafuata nini hasa? Ni
kitu gani kinatupa kiu tuna-
hisi tutakipata kwenye tume
huru.”

UHUSIANO VYAMA
VYA SIASA VYOMBO VYA
HABARI

Rais

Samia aliagiza

kuboreshwa kwa uhusiano
baina ya vyama vya siasa na
vyombo vya habari ili kuwa
na uhusiano wa karibu muda
wote badala ya kuwaandika
ifikapo kipindi cha uchaguzi
pekee.

“Lakini mimi nilichokiona
tukimaliza uchaguzi, miaka
minne yote vyombo vya
habari na vyama vya siasa
wala hawana uhusiano sana,
ule mwaka wa mwisho wa-
nakusanywa wote UNESCO,
pale vyombo vya habari mna-
fanya hivi na nyinyi vyama
vya siasa mnasimama hivi
hivi..hapo ndipo uhusiano
una nawiri,” alisema rais na
kuongeza:

“Lakini huku miaka minne
yote hakusemwi kitu, kazi
kubwa inayosemwa ni
kuisema serikali tu, sasa hivi
nashukuru Mungu kazi nzuri
ikifanywa mnasema mama
kaupiga mwingi,” alisema.

Kikosi kazi cha kuratibu
maoni ya wadau wa demokra-
sia ya vyama vingi vya siasa
kimependekeza Tanzania
ianze harakati za kupata kat-
iba mpya baada ya uchaguzi
mkuu wa mwaka 2025.

Rais pia aliziagiza taasisi bi-
nafsi, vyombo vya dini na vy-
ombo vya habari kutoa elimu
kuhusu sheria na kanuni za
vyama vya siasa na uraia ili
wananchi waifahamu vizuri.

Kwa upande wa rushwa
katika uchaguzi, Rais alisema
inahitajika elimu kwa jamii,
pia kufanyike uchunguzi ku-
tambua chanzo cha tatizo
hilo na namna gani wanaweza
kuizuia, kuwa wote watoaji na
wapokeaji  wanashawishika
kufanya hivyo.

“Natakwa niwaambie wa-
jumbe, leo hii nikiwaam-
bia mkasimamie majimbo
mtazitoa kwa njia moja au ny-
ingine, kwa sababu kuna ny-
inyi kuzitoa na wajumbe kuzi-
taka, kwa hiyo hapo kuna kazi
kubwa ya kufanya, tufunge
mioyo ya wajumbe, tufunge
mioyo ya watoaji,” alisema.

AIGEUKIA TAKUKURU

Rais Samia pia aliigeukia
Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU)
kuwa haifanyi kazi yake vizuri
kwenye kudhibiti rushwa na
kukiagiza kikosi kazi hicho
kufanya uchunguzi na kuibua

upungufu uliomo ili kubore-
sha utendaji kazi wao.

“Hili mlilolisema sio uongo
ni la kweli, lakini tuambieni,
ingawa mkisema wenyewe
wanakasirika huko, ukisema
Jeshi la Polisi halifanyi kazi
vizuri unakwenda kujibiwa
huko, hatufanyi kazi vizuri,
huamini vyombo  vyako,
sasa nendeni, katizameni,
katafuteni mtuambie,” aliagi-
za.

Pamoja na mambo yalioain-
ishwa, kikosi hicho pia kime-
pendekeza harakati za kupata
katiba mpya zianze baada ya
uchaguzi mkuu wa mwaka
2025. Akisoma mapendek-
ezo hayo, Profesa Mukandala
alisema muda huo ni mwa-
faka kwa kuwa hautaathiri

uchaguzi mkuu ujao.
Kadhalika  kikosi  hicho
kimependekeza  kufanyiwa

maboresho kwenye sheria na
kanuni za uchaguzi ili kuon-
doa migogoro inayojitokeza
wakati wa chaguzi mbalim-
bali. Pendekezo lingine ni
kuangaliwa upya kwa vigezo
vya utoaji ruzuku kwa vyama
vya siasa ambavyo vina usajili
wa kudumu.

Balozi mpya wa
Tanzania nchini
Marekani, Elsie
Kanza (kat|kat|)
akiwa pamoja
na Naibu Katibu
wa Biashara
nchini Mareka-
ni, Don Graves
(kushoto) na
balozi mstaafu
wa Marekani
nchini Tanzania,
Charles Stith,
katika hafla ya
kumkaribisha
Balozi Kanza
nchini humo,
iliyofanyika
kwenye ofisi za
mwanasheria
za Capitol Hill,
Nelson Mullins,
Washington DC
na kuandaliwa
na kampuni ya
Pula Group. PI-
CHA: MPIGAPI-
CHA WETU

. Tanzania, EU sasa
kurekebisha EPA

SERIKALI ya Tanzania imeku-
tana na Umoja wa Ulaya (EU) kwa
lengo la kujadili masuala mbal-
imbali yanayohusu Mkataba wa
Ushirikiano wa Kiuchumi (EPA)
ikiwamo baadhi ya vipengele
vilivyoko ndani ya mkataba huo
ambavyo serikali haikuviridhia.
Salaam wakati wa kikao kilicho-
husisha wataalamu kutoka Tanza-
nia na EU, Katibu Mkuu Wizara ya
Uwekezaji, Viwanda na Biashara,
Prof. Godius Kahyarara, alisema
kutokana na serikali kutokuku-
baliana na baadhi ya vipengele
hivyo katika mkataba wa EPA
imeona ni vyema kukutana ili
kuvifanyia marekebisho.

“Tumekaa na wataalamu wetu
na wenyewe wamekuja na
wataalamu wao, tutapitia kip-
engele kimoja baada va kingine
na tunaamini tutafika mwisho na
kama tulivyo waambia wenzetu
wa EU tunaona faida ya kufanya
biashara na wao kwa maslahi ya
pande zote mbili,” alisema Prof.
Kahyarara.

Balozi wa EU nchini, Manfredo
Fanti, alisema majad|||ano hayo
yanalenga kuangalia vipengele
vya mkataba ambavyo Tanzania
illonyesha mashaka katika kikao
kilichopita.

Alisema wanahitaji kuvipa-
tia ufumbuzi vipengele hivyo
na kusonga mbele kwa pamoja
kutokana na kuwa Tanzania kwa
sasa imetoa kipaumbele katika
utekelezaji wa Diplomasia ya
Uchumi.

“Itakumbukwa kuwa Tanza-
nia inatekeleza Diplomasia ya
Uchumi na wawekezaji kutoka EU
wana nia va kuja kuwekeza Tan-
zania na Afrika Mashariki, hivyo
tukikamilisha maj jadiliano’ haya
itakuwa ni jambo lenye maslahi
kwa pande zote,” alisema Fanti.

“Kikao cha leo (jana)’ kinatokana
na mMazungumzo ambayo Rais
Samia Suluhu Hassan aliyafanya
Februari mwaka huu alipokuwa
katika ziara ya kikazi nchini
Ubelgiji ambapo alikutana na Rais
wa Baraza Kuu la EU, Charles
Michael,” alisema Fanti.

Balozi wa EU nchini,
Manfredo Fanti, alise-
ma majadiliano hayo
yanalenga kuangalia
vipengele vya mkataba
ambavyo Tanzania ilio-
nyesha mashaka katika
kikao kilichopita.

Serikali yafuatilia uwapo Kirusi kipya UVIKO-19

Na Mary Geofrey

WAZIRI wa Afya, Ummy Mwal-
imu, amesema serikali inafuatil-
ia uwapo wa aina mpya ya kirusi
cha UVIKO-19 kilichothibitishwa
na Shirika la Afya Duniani
(WHO).

Alisema kirusi hicho, kinaju-
muisha kirusi cha Delta na Omi-
cron, ambacho kimejiunda na

kuwa kirusi kipya cha Omicron
BA.L

Waziri Ummy aliyasema hayo
jana mkoani Dar es Salaam,
wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari muda mfupi baada
ya kufungua mafunzo ya wataal-
amu wa upasuaji wa ubongo,
uti wa mgongo na ugonjwa ma-
hututi yanayofanyika Taasisi ya
Tiba ya Mifupa na Magonjwa ya

Fahamu Muhimbili (MOI).

Alisema WHO inafanya utafiti
wa kufahamu ukali wa kirusi
hicho kipya na kwa upande wa
wizara yake inaendelea ufanya
utafiti kuwapo kwa kirusi hicho
nchini.

“Nimeshawaelekeza wataala-
mu wetu waangalie tuone kama
kimeshaingia nchini kwetu kwa
sababu nchi nyingine wame-

shathibitisha,” alisema Ummy.
Aliwasihi Watanzania ku-
jitokeza kupata chanjo ya
UVIKO-19 ili kujikinga na kirusi
hicho. Alisema watu wengi waki-
pata chanjo watasaidia kupun-
guza madhara ya ugonjwa huo
utakapothibitika kuwapo nchini.
Alisema hali ya uchanjaji bado
ipo chini nchini kwa sababu asil-
imia 66 ya wanaougua UVIKO-19

waliolazwa hospitalini hawa-
japata chanjo, hali ambayo ni
hatari kwa nchi na kusisitiza
umuhimu wa Watanzania kujik-
inga na ujio wa kirusi hicho.
Alisema kama nchi nyingine
ambazo kimeshatangazwa ku-
wapo, kuna uwezekano wa ku-
ingia nchini kutokana na mwin-
giliano wa kibiashara katika
mataifa mbalimbali duniani.
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Ajali za bobaboda
zamtisha Ummy

Na Mary Geofrey

TAASISI ya Mifupa na Magonjwa ya
Mishipa ya Fahamu Muhimbili (MOI),
inapokea majeruhi wa ajali za pikipiki
10 hadi 15 kila siku sawa na majeruhi
300 hadi 400 kila mwezi.

Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu,
Salaam wakati akifungua mafunzo ya
wataalamu wa upasuaji wa ubongo,
uti wa mgongo na wagonjwa mahututi
270 yanayofanyika MOI.

Alisema sababu ya kuwapo kwa
idadi kubwa ya majeruhi hao wa
ajali ni kuongezeka kwa matumizi ya
usafiri wa bodaboda nchini, kuna-
koiongezea Wizara ya Afya mzigo wa
kutoa matibabu.

Ummy alisema mafunzo hayo yame-
kuja kwa wakati kwa sababu kume-
kuwapo na ongezeko la wagonjwa
wanaotakiwa kufanyiwa upasuaji wa
uti wa mgongo, mishipa ya fahamu na
ubongo na magonjwa mengine yanay-
ohusiana na mashipa ya fahamu.

“Nimetolea mfano kuwapo kwa
ongezeko la usafiri wa bodaboda ume-
saidia kuongeza upatikaniji wa usa-
kwetu sisi sekta ya afya umetuongezea
mzigo wa wagonjwa,” alisema Ummy.

Alisema wengi wa majeruhi wa ajali
ni vijana kuanzia 20 hadi 45 ambao
wanafanya biashara ya kuendesha
bodaboda ili kujipatia kipato.

Alisema gharama inakuja kwenye
matibabu ya wagonjwa hao wa ajali

katika upasuaji ambao unagharimu
hadi Sh. milioni mbili kwa mgonjwa
mmoja.

“Kwa hiyo huu usafiri wa bodaboda
kwetu sekta ya afya umeleta mzigo.
Sisi kama sekta ya afya tutajitahidi
kuhakikisha yoyote atakayefika hos-
pitali kwa sababu amepata majeraha
atapatiwa huduma lakini nimesema
ipo haja kama wizara kuzungumza
na Wizara ya Mambo ya Ndani ili huu
usafiri usimamiwe,” alisema Ummy.

Alifafanua kuwa Taifa linatengeneza
watu wengi wenye ulemavu kutokana
ajali za usafiri wa pikipiki.

“Nilikuwa Arusha nimegawa miguu
bandia kama 117 kati ya watano nilio-
wapa miguu bandia ni vijana walipata
ajali kutokana na usafiri wa bodabo-
da,” alisema Ummy.

Aidha, alitoa rai kwa Watanzania
wanaotumia usafiri huo, kuangalia us-
alama wao kwa kuzingatia ubora wa
chombo na dereva.

Mkurugenzi Mtendaji wa MOI,
Respicious Boniface, alisema mae-
neo makubwa wanayoumia majeruhi
hao ni mshipa mkubwa wa mguu,
kichwani na uti wa mgongo.

Kuhusu kumudu kuhudumia idadi
hiyo, alisema wana wataalamu 10 am-
bao wanafanya kazi usiku na mchana
kila siku kutoa huduma za matibabu
kwa wagonjwa wanaofika MOL.

Dk. Boniface alisema wanavifaa vya
kisasa vya kufanya upasuaji na kila
siku wanafanya upasuaji ili kuondoa
mrundikano wa wagonjwa wodini.

‘Tanzania kuwa kitivo

biashara ya mafuta EA

Na Christina Mwakangale

SERIKALI imesema ipo katika hatua za
mwisho za mazungumzo, kuanza ujenzi
wa miundombinu yenye uwezo wa kuhi-
fadhi mafuta yanayowasili nchini na
kuwa kitivo cha biashara hiyo ukanda wa
Afrika Mashariki.

Imesema hatua hiyo inatokana na bei
ya soko la dunia kwa bidhaa ya petroli na
dizeli kupanda kila mara, hivyo uwezo
wa kuhifadhi utaongeza uhakika wa uwe-
po bidhaa hiyo kwa kipindi kirefu.

Waziri wa Nishati, January Makamba,
wakati akizindua mradi wa mabadiliko
na kuhifadhi mazingira kwenye kituo cha
mafuta TotalEnergies, maalum kwa ajili
kuendesha shughuli zao kwa mfumo wa
umeme wa jua.

Makamba alisema kwamba kupanda
kwa bei hakuepukiki kutokana na soko
lake kutegemeana na hali ya uchumi
duniani, akisema sababu ya ongezeko la
petroli na dizeli nchini hivi sasa kumeto-
kana na vita inayoendelea Ukraine.

“Serikali tumechukua hatua kwa kuon-
doa tozo katika mafuta, lakini bei itaen-
delea kupaa. Sasa serikali inajiandaa na
bunge lijalo la bajeti ya wizara, itatangaza
jitihada za kuhakikisha gharama hizi haz-
imwathiri Mtanzania. Uimara wa mafuta
nchini kwetu ndio maana yake stability
kwa nchi jirani.

“Sababu za kupanda kwa mafuta nchini
zipo nje ya uwezo, hivyo lengo la kuka-
biliana na hilo ni kujenga kituo kikubwa
cha upakuaji mafuta nchini. Tunatarajia

+ kuwa kituo kikubwa cha uhifadhi mafuta

bandarini ya Dar es Salaam, ni wazi kuwa
miundombinu ya sasa kutokidhi,” alise-
ma Makamba.

Alisema Bandari ya Dar es Salaam, si
tegemeo pekee kwa nchi kwa kuingiza
bidhaa tofauti kutoka nje bali uwapo
wake ni hakikisho la shughuli za nchi ji-
rani, akisema hivi asilimia 40 ya mafuta
yanayoingia nchini kupitia bandari hiyo
yanakwenda kwa majirani.

“Asilimia takribani 40 ya mafuta yaliyo-
hifadhiwa Kurasini kupitia bandari yetu
yanapita tu si ya kwetu. Tunalenga kuleta
mapinduzi katika nishati. Mmekuwa “first
solarize fuel station’ Tanzania, kuleta
mabadiliko na kujizatiti katika utunzaji
wa mazingira na kuunga mkono ndoto
ya dunia kufikia O kaboni ifikapo 2050,”
alisema Makamba.

Alibainisha kwamba serikali itaendelea
kuongeza hatua ili kuhakikisha nchi na
nchi jirani zinapata mafuta kwa uhakika,
akisema kwa kipindi cha miezi 17 bei ime-
panda mara mbili na kusababisha ghara-
ma za maisha kuongezeka.

Mkurugenzi Mtendaji wa TotalEnergies
Marketing Tanzania Ltd, Jean-Francois
Schoepp, alisema kampuni hiyo imes-
habadili vituo 24 kati 100, kuja kwenye
mfumo wa umeme wa jua, na kwamba
ifikapo mwishoni mwa mwaka huu ving-
ine 68 vitafikiwa na mfumo huo.

“Tumelenga kutumia mfumo huu ili ku-
tunza mazingira na kufanikisha malengo
ya dunia ya kuwa na ‘zero carbon’ ifikapo
mwaka 2050. Ili kufikia lengo hilo ukizin-
gatia ongezeko la watu, miji, kupunguza
hewa huwa ukaa ya kaboni ipo haja ya
kuja na mbinu mpya,” alisema Schoepp.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MFUKO WA MAENDELEO YA JAMII - TASAF

SALAMU ZA PONGEZI
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Jafo afunguka taharuki ripoti Mto Mara

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya
Makamu wa Rais, Muungano na
Mazingira, Selemani Jafo, ame-
wataka wananchi kuepuka taha-
ruki inayoendelea mitandaoni
kuhusu ripoti ya uchafuzi wa
Mto Mara huku akiagiza timu ya
wataalamu wa ofisi hiyo, Wizara
ya Maji, Mifugo na Uvuvi ku-
chambua kwa kina na kuiweka
wazi kwa umma kwa lugha ya
Kiswahili.

Pia amedokeza namna kamati
ya kitaifa ilivyofika kwenye eneo
la Mto Mara kuchunguza uchafu-
zi huo kwa kutumia helikopta
alipokuwa akitoa ufafanuzi kwa
waandishi wa habari baada ya

kupokea ripoti ya kamati hiyo
iliyokuwa ikiongozwa na Prof.
Samwel Manyele wa Idara ya
Uhandisi wa Kemikali na Madini
kutoka Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam (UDSM).

Aliwataka Watanzania kuwa
watulivu na kuepusha taharuki
wakati serikali ikitimiza wajibu
wake kwa kuwa azma ya seri-
kali ni kulinda afya za wananchi
wake na kwamba taarifa hiyo
haikinzani na ya Bodi ya Maji
Bonde la Ziwa Victoria.

“Nafahamu nimepitia
mitandao nimeona kuna taha-
ruki nyingi, niwaombe sana watu
tuepuke taharuki wakati mwing-
ine, wakati serikali inashughu-
likia haya mambo tunatakiwa
kushughulikia kwa  hekima

kubwa sana sisi tuliunda timu
tumepata taarifa na ripoti ime-
patikana,” alisema.

Alimwagiza Katibu Mkuu wa
Ofisi hiyo, Mary Maganga na
wataalamu hao kuichakata ripoti
hiyo na kuweka wazi kwa umma
ili waisome.

“Wakati mwingine inawezeka-
na kimepatikana kipande kidogo
mistari miwili au mitatu yaweze-
kana ufahamu ukawa nani, sasa
wataalamu mzalishe hii ripoti
kwa kadri mtakavyoona inafaa
na muitafsiri kwa lugha rahisi na
ya Kiswahili ili kila mtu asome
kwa ajili ya faida ya leo na ke-
sho,” alisema.

Waziri Jafo aliwaomba Watan-
zania kusoma kwa kina ripoti
hiyo ili kujua kilichoko kwa kuwa

serikali imeunda hiyo timu kwa
lengo la kupata faida.

“Tukiwa watulivu tutapata
faida kubwa sana hasa mambo
yaliyoelezwa kwenye ripoti hiyo
mengi sana, nimeuliza wataal-
amu nimeona kuna ripoti ya
Bonde wametoa takwimu hizi,
nikauliza wataalamu wamese-
ma yale yanayozungumzwa na
bonde yote yamo isipokuwa hii
imeenda kuangalia chanzo, suala
la oksjeni kuwa chini ipo, suala la
kuonekana kwa mafuta limeele-
zwa kiundani zaidi.”

“Ripoti hii ina mambo yote
humu ndani kwa hiyo kubwa zai-
di wataalamu hakikisheni mna-
chambua, kuweka vizuri kuan-
daa mpango kazi wa jinsi gani
tutatekeleza lakini vile vile watu

wengi waipate ripoti hii haya ni
maelekezo yangu waipate wai-
some, waone yaliyomo ndani
yaliyoelekezwa humu kuna
mambo mengi sana,” alisema.

Hata hivyo, alisema kwa sasa
kuna tatizo kubwa la mazingira
nchini hasa magugu vamizi.

Aliongeza “Zile picha za video
ukiangalia wataalamu wakati
wanaruka na ndege Mto Mara ul-
ivyo lile eneo oevu lilivyovamiwa
inatupa mashaka siku za usoni
tusipofanya haraka, nini ki-
fanyike kwa haraka changamoto
ya magugu maji imekuwa kubwa
sana.”

Alisema ripoti hiyo imebaini-
sha tatizo la magugu maji, mifu-
go, shughuli za kibinadamu na
mengine yameainishwa.

Wiy,
A
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Mkuu wa Utawala Ofisi Ndogo ya Chama Cha Mapinduzi, Lumumba Mkoa wa Dar es Salaam, Christopher Ngubiagai
(kulia), akipokea tuzo kwa niaba ya Rais Samia Suluhu Hassan, kutoka kwa Mwenyekiti wa Umoja wa CCM, Grace
Matoi, katika kongamano la kumpongeza Rais Samia kwa kutimiza mwaka mmoja kwenye uongozi wake, halfa iliyo-

HELSB kufanya mapitio mfumo ugharamiaji elimu

Na Mary Geofrey

MKURUGENZI Mtendaji wa
Bodi ya Mikopo ya Wanafun-
zi wa Elimu ya Juu (HESLB),
Abdul-Razaq Badru, amese-
ma ajenda kubwa ya HESLB
kwa sasa ni kufanya mapitio
makubwa ya mfumo wa sasa
wa ugharamiaji wa elimu ya
juu ili kuakisi maoni ya wadau
na hali ya sasa.

Badru aliyasema hayo mwis-
honi mwa wiki, wakati akizun-
gumzia mafanikio ya Bodi
hiyo katika mwaka mmoja wa
uongozi wa Rais Samia Suluhu
Hassan, katika ofisi ya Azam
TV mkoani Dar es Salaam.

“Tunafanya mapitio makub-

wa mwaka huu ya utaratibu
wa sasa wa mikopo ya elimu
ya juu ili kuwa na mfumo un-
aoakisi hali ya sasa na maoni
ya wadau wetu ambao ni
wabunge, wanafunzi, waajiri,
wazazi, mamlaka za ithibati na
taasisi za elimu ya juu,” alise-
ma Badru.

Alisema mapitio hayo pia
yataangalia gharama za fedha
wanazotoa kama zinakidhi
mahitaji na namna gani ya ku-
wahudumia ambao hawanu-
faiki kwa sasa.

Alisema maboresho hayo
makubwa ya bodi hiyo pia
yatalenga kunufaisha na vi-
jana wa elimu ya kati ikiwamo
elimu ya ufundi stadi ili kunu-

faika na mikopo hiyo.

Alitaja kundi lingine ni la
wanafunzi wanaosoma nje
ya nchi ambao wataandaliwa
utaratibu wa kunufaika na
mikopo hiyo inayotolewa na
serikali. Akizungumzia ma-
fanikio ya mwaka huo mmoja
wa Rais Samia, alisema wame-
fanikiwa kuongeza bajeti ya
mikopo kwa asilimia 23.

“Serikali ya wamu ya sita,
imesaidia kuongeza bajeti ya
mikopo na kufikia wanafunzi
wengi zaidi sasa hivi tunaka-
ribia Sh. bilioni 570,” alisema
Badru.

Kadhalika, alisema wame-
fanikiwa kujiunga na mfumo
wa malipo kwa njia ya kidigi-

tali, unaowezesha wanafunzi
kupata mikopo haraka.

“Hili ni jambo lililokuwa
kwenye mkwamo kwa muda
mrefu na sasa umesaidia
kupunguza usumbufu na
kuongeza ufanisi kwa wa-
tendaji na wanafunzi kupata
mikopo kwa wakati,” alisema.

Pia wanaodaiwa na Bodi
taarifa zao zimeingizwa kwe-
nye mfumo wa mishahara,
kwa watumishi wa umma wa-
takatwa moja kwa moja.

“Awali haikuwezekana, sasa
inawezekana mtu akikatwa
mshahara wataona kwenye
hati ya mshahara na inapun-
guza waajiri kufuatilia makato
kwa watumishi wao,” alisema.

Amcharanga

mapanga
mume Kisha
kujinyonga

Na Neema Hussein, KATAVI

cha Sibwesa Wilaya ya Tang-
anyika mkoani Katavi.

Wande Emmanuel (30), am-
emjeruhi mumewe, Dotto Enosi
(35) kwa kumkata na panga
kichwani kisha na yeye ku-

jinyonga kwa kutumia Kitenge.

Kamanda wa Jeshi la Polisi
Mkoa wa Katavi, Ali Makame
Hamad, alisema tukio hilo lil-
itokea ljumaa, na chanzo ni
ugomvi wa kifamilia unaohusi-
ana na shughuli za kilimo.

Kamanda Hamad alisema
mwanaume alikuwa akim-

tuhumu mkewe kwa kutoshiriki

katika shughuli za kilimo, hivyo
kusababisha ugomvi.

Alisema kutokana na ugomvi
huo Wande aliamua kumkata
kwa mapanga mumewe na
kumjeruhi baada ya kugundua
kuwa anaweza kufariki na
yeye kutuhumiwa kwa kesi ya
mauaji.

Alisema baada ya kumjeruhi,
Wande alizunguka nyuma ya
nyumba yao na kujinyonga.

Kamanda Hamad alisema
Dotto alipelekwa Hospitali ya
Rufani mkoani Katavi kwa ajili
ya matibabu, na sasa hali yake
inaendelea vizuri.

Alisema kutokana na

ugomvi huo Wande

. aliamua kumkata kwa

mapanga mumewe na
kumjeruhi baada ya ku-

gundua kuwa anaweza

kufariki na yeye ku-

tuhumiwa kwa kesi ya
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Wasafirishaji
kemikali
wahimizwa
chanjo UVIKO

Na Mary Geofrey

MKEMIA Mkuu wa Serikali, Dk.
Fidelice Mafumiko, amewahimiza ma-
dereva wanaosafirisha kemikali nchini
na Watanzania wote kupata chanjo
ya UVIKO-19 ili kulinda afya zao na
kuimarisha nguvu kazi ya taifa.

Dk. Mafumiko alitoa rai hiyo mwis-
honi mwa wiki jijini Dar es Salaam,
wakati akifungua mafunzo ya ma-
dereva wanaosafirisha kemikali yali-
yoandaliwa na Mamlaka ya Maabara
va Mkemia Mkuu wa Serikali (GCLA),
kupitia Ofisi ya Kanda ya Mashariki.

“Naunga mkono jitihada za serikali
yetu katika kukabiliana na ugonjwa
wa UVIKO-19 ulioenea kwenye nchi
nyingi duniani ikiwamo Tanzania,
hivyo ningependa niwasisitize na
kuwahamasisha kuhusu kupata chanjo
ya ugonjwa huu ambayo inatolewa
bure na kwa hiyari katika vituo mbal-
imbali vya afya kote nchini,” alisema
Dk. Mafumiko.

Akiwasisitiza madereva kuhusu
kuzingatia kanuni za usalama katika
kusafirisha kemikali, alieleza kuwa
pamoja na faida nyingi za kemikali
katika maisha va kila siku, ndani yake
zimebeba hali hatarishi na zinaweza
kuleta madhara makubwa kwa afya
na mazingira kama zitatumika bila

kuzingatia matumizi sahihi na usalama

wakati wa uzalishaji, usafirishaji, uhi-
fadhi na matumizi mengine.

Akifunga mafunzo hayo Mkurugenzi
wa Huduma za Sayansi Jinai wa GCLA,
David Elias, aliwataka madereva hao
kujiepusha na utumiaji wa vilevi na
dawa za kulevya kwa kuwa jambo
hilo ni hatari katika usafirishaji wa
kemikali.

“Ni matarajio yangu kuwa, baada
ya mafunzo haya mtaweza kuzinga-
tia taratibu za usafirishaji salama wa
kemikali kwa mujibu wa Sheria ya
Udhibiti na Usimamizi wa Kemikali za
Viwandani na Majumbani namba 3 ya
mwaka 2003 pamoja na kanuni zake
za mwaka 2020 katika nyanja zote.

Aidha, mnategemewa kuwa maba-
lozi wazuri wa kuhamasisha wadau na

madereva wengi zaidi kupata mafunzo :

haya pamoja na kueneza elimu hii
katika maeneo yenu ya kazi ili kulinda

afya za watu, wanyama na mazingira,” :

alisema Elias.

Balozi Uingereza azungumzia
mwaka mmoja wa Rais Samia

Na Richard Makore, MWANZA

BALOZI wa Uingereza
nchini, amesifu uongozi wa
Rais Samia Suluhu Hassan
kwa kusimamia demokrasia
hapa nchini ikiwa ni mwaka
mmoja tangu aingie madara-
kani.

Akizungumza jana na

Mwanza, Balozi David Con-
car, alisema nchi yake in-
aridhishwa na hali ya siasa
inavyoendelea kwa sasa hapa
nchini.

Alisema suala la kuwapo
demokrasia limeimarika
ndani ya mwaka mmoja na
kwamba wataendelea kuun-
ga mkono juhudi hizo.

Alisema nchi yake itaende-
lea kushirikiana na Tanzania
katika nyanja mbalimbali za
kiuchumi kwa manufaa
ya nchi hizo mbili.

Aliongeza kuwa kwa sasa
uhuru wa vyombo vya habari
umeimarika ndani ya mwa-
ka mmoja wa utawala wa
Rais Samia, huku akishauri
waandishi wa habari mkoani

Mwanza (MPC) kuweka
mpango kazi ili kuandika
habari zinazohusu wanawake
na watoto.

°Ni vyema MPC kwenye
mpango kazi wenu ikaweka
jukumu la kuripoti habari
zinazohusu usawa wa Kkijin-
sia na haki za wanawake na
watoto,” alisema balozi
huyo.

Kuhusu mzozo wa nchi za
Ukraine na Urusi, alisema
nchi itaendelea kujikita kutoa
misaada ya kibinadamu na in-
aamini kwamba uvamizi huo

haukuwa wa haki.
Kutokana na hali hiyo, ba-
lozi Concar alisema mataifa

mengi yalipaza sauti zao
kupinga  Urusi  kuvamia
Ukraine na kumtaka Rais

Vladmir Putin kusitisha vita
hiyo.

Kwa upande wao, baadhiya
waandishi wa habari mkoani
Mwanza, walimshukuru, ba-
lozi huyo kwa nchi yake kuwa
na programu maalum ya ku-
wajengea uwezo waandishi
wa habari.
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Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Sophia Mjema (katikati), akikata utepe katika hafla ya kampuni ya uchimbaji madini ya Barrick
Gold Corporation kupitia migodi yake ya dhahabu ya Bulyanhulu na Buzwagi kukabidhi mashine mbili za kupimia UVIKO- 19
kwa Hospitali ya Manispaa ya Kahama mkoani Shinyanga mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Korti yabariki za

NA Kulwa Mzee

MAHAKAMA ya Rufani Tan-
zania, Kanda ya Mtwara im-
etupilia mbali rufani iliyokatwa
na wafanyabiashara wawili na
kuamuru watumikie adhabu ya
kifungo cha miaka 20 jela kwa
kujihusisha na biashara ya meno
ya tembo.

Hukumu hiyo ilitolewa mbele
ya jopo la majaji watatu, Dk.
Gerald Ndika, Rehema Kerefu na
Penterin Kente baada ya kupitia
hoja mbalimbali za rufani zilizo-
wasilishwa na warufani Chande
Ngayaga na Mohammed Ru-
pembe wakipinga adhabu wali-
yopewa.

Jopo likisoma hukumu hiyo
lilisema warufani walishtakiwa
katika Mahakama ya Wilaya ya

Liwale mkoani Lindi kwa tuhu-
ma za kukutwa na nyara ya seri-
kali ambayo ni jino moja la tem-
bo lenye thamani ya Sh. milioni
31 bila kibali.

Washtakiwa walikana kuhusi-
ka na tukio hilo na baada ya kesi
kusikilizwa Mahakama iliwatia
hatiani na kuwapa adhabu ya
kulipa faini Sh. milioni 63 wak-
ishindwa waende jela miaka 20.

Mashahidi upande wa Jamhuri
walikuwa watano na katika ush-
ahidi nyara hiyo inadaiwa kuku-
twa katika pikipiki aina ya King
Lion yenye namba ya usajili T.
839 CLA, pikipiki na nyara vyote
vilipokelewa mahakamani kama
kielelezo.

Shahidi wanne, Filipo Orio ka-
tika ushahidi wake alidai uzito
wa jino hilo ni kilo 0.55, thamani

yake Sh. milioni 31.5.

Filipo alitoa hati ya uthamini
wa nyara hiyo na ilipokelewa
kama kielelezo mahakamani na
alidai warufani katika maelelezo
yao ya onyo walikiri kuhusika ka-
tika biashara ya meno ya tembo.

Katika utetezi wao warufani
walikana kuhusika na kudai
wakati wanakamatwa hawaku-
kutwa na kitu mikononi, pikipiki
na nyara pia havikuwapo.

Wanadai katika maelezo ya
onyo walikubali taarifa zao bin-
afsi tu lakini taarifa zote kuhusu
biashara ya meno ya tembo wa-
likana.

Mahakama ya chini wakati in-
atoa hukumu ilizingatia maelezo
ya onyo ya washtakiwa ambayo
walikiri kuhusika na biashara ya
meno ya tembo.

Mahakama iliwatia hatiani na
kuwapa adhabu ambayo wali-
ipinga Mahakama Kuu ambapo
ilitupwa.

Warufani walihamia Mahaka-
ma ya Rufani kupinga hukumu
ya Mahakama ya chini wakiwa
na sababu tano.

Miongoni mwa sababu hizo ni
kwamba Jamhuri haikuthibitisha
mashtaka dhidi yao pasi na kua-
cha shaka.

Walidai maelezo ya onyo
yalichukuliwa kinyume na uta-
ratibu, Jamhuri walishindwa
kutoa mahakamani hati ya
ukamataji.

Jopo la majaji baada ya kupi-
tia hoja hizo na majibu ya Wakili
wa Serikali Mwandamizi, Faraja
George aliyepinga hoja za waru-
fani kwa madai kwamba hazina

dhabu miaka 20 jela waliokutwa na nyara

msingi, Jamhuri walithibitisha
mashtaka dhidi yao lilikubaliana
na hoja za Jamhuri.

“Warufani ni mashahidi wa-
zuri kupitia maelezo yao ya
onyo, mahakama inakubali-
ana na hoja za Wakili George
kwamba malalamiko kuwa Jam-
huri hawakuonyesha mnyororo
wa ushahidi na kwamba masha-
hidi walijichanganya hayana
msingi.

“Sababu zote tano za rufani
hazina msingi, mahakama ime-
pitia ushahidi kwa ujumla wake,
hakuna shaka kwamba warufani
walikutwa na nyara ya serikali,”
lilisema jopo.

Baada ya kusema hayo ma-
hakama ilitupilia mbali rufani na
kuamuru warufani kutumikia ki-
fungo cha miaka 20 jela.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Mkakati uwepo upatikanaji
wa maji maeneo ya vijijini

MAUJI ni hitaji muhimu sana katika maisha ya binadamu. Kutokana na
umuhimu huo, kuna usemi kuwa ‘bila maji hakuna uhai’.

Maji yanahitajika kwa ajili ya kupikia, kunywa, kufulia, kumwagilia,
viwandani pamoja na shughuli nyingine nyingi. Kukosekana kwa maji,
kunasababisha shughuli nyingi kusimama, zikiwamo za nyumbani na
uzalishaji mali.

Licha ya umuhimu wa maji, mahitaji ya maji katika maeneo mengi
ya nchi yetu ni makubwa kuliko maji yanayozalishwa. Maeneo mengi
na salama kulinganisha na mijini.

Hatua kadhaa zimekuwa zikichukuliwa na serikali katika kuhakiki-
sha kwamba huduma ya majisafi na salama inapatikana kwa Watanza-
wananchi kuwa na afya njema.

Kadhalika, mikakati mbalimbali imekuwa ikianzishwa na kutekele-
zwa kwa ajili ya kupanua wigo wa upatikanaji wa huduma za majisafi

na kuweka wazi malengo matatu yanayolenga kurahisisha upatikanaji
wa maji vijijini ikiwamo kuanzisha mfumo mpya wa kusanifu miradi
kwa kutumia vyanzo vikubwa vya maji.

Aliyasema hayo mkoani Dar es Salaam katika mjadala maalumu wa
kuonyesha mafanikio ya mwaka mmoja wa uongozi wa Rais Samia Su-
luhu Hassan, na kubainisha kuwa watatumia vyanzo vikubwa kama

Mkakati wa pili alisema ni kupunguza gharama za maji vijijini ili
yawe yapatikane kwa urahisi na watatu ni kuanzisha mfumo wa malipo
kabla ya huduma na wanatarajia mwezi ujao kuingia makubaliano ya
kimkataba na Chuo cha ufundi cha Arusha, Dar es Salaam na Mbeya
ambao wameshawahakikishia kwamba wana uwezo wa kuandaa mi-

akaenda kuchota maji kwa kutumia kadi.
Kwamba ndiyo maeneo ambayo wanataka kuyapa kipaumbele ili
kupunguza gharama pamoja na kurahisisha upatikanaji wa maji vi-

bavyo vimewezesha zaidi ya watu milioni mbili kupata huduma hiyo.

Tunaridhishwa na hatua za serikali kuongeza miradi ya maji na
lakini tunashauri kwamba mipango na mikakati tunayoelezwa itekele-
zwe kwa vitendo, ili wananchi wetu waondolewe vikwazo katika suala
zina la upatikanaji wa huduma ya maji.

Haitakuwa vizuri kubainisha mikakati mizuri, lakini mwishowe
isitekelezwe kwa visingizio mbalimbali. Tunaamini kuwa mikakati ali-
yoieleza Mkurugenzi Mkuu wa RUWASA itatekelezwa kwa kuwa fedha
zitaliwa zimepatikana au zinakaribia kuiva.

Tunatarajia kusikia mikakati na mipango mingine mingi kutoka kwa
watendaji wa mamlaka za maji nchi nzima na wa Wizara ya Maji waka-
ti huu wa maadhimisho ya Wiki ya Maji kuhusiana na walivyojipanga
kubuni na kuendeleza miradi iliyoko, kwa lengo la kuongeza wigo wa

ya maji, kupitia fedha za UVIKO-19.
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wo Climu kunalikwamisha Taifa

Kasika

MGAWO wa fedha zilizo-
tolewa na serikali kwa ajili
ya jamii na mapambano ya
UVIKO -19 zimetumika pia ku-
jenga madarasa katika shule
mbalimbali nchini na kupun-
guza uhaba wa madarasa
uliokuwapo kwa muda mre-
fu.

Hatua hiyo ya kujenga ma-
darasa mengi, imesaidia ku-
wafanya wanafunzi walioch-
aguliwa kuingia kidato cha
kwanza mwaka huu kuanza
masomo kwa pamoja, tofauti
na miaka ya nyuma walipoi-
anza kwa awamu.

Pamoja na juhudi hizo za
serikali za kutaka kuinua
elimu nchini, kumekuwapo
tuhuma kwenye baadhi ya
halmashauri kubainika kuwa
na matumizi yasiyoridhisha
ya fedha hizo.

Akiahirisha Mkutano wa
Sita wa Bunge la 12 Bungeni
Kassim Majaliwa, alisisitiza
kuwa hatua kali zitaendelea
kuchukuliwa dhidi ya wote
wanaobainika kufanya uba-
dhirifu wa fedha hizo.

Kwamba, kutokana na taar-
ifa za ubadhirifu mkubwa ka-
tika baadhi ya halmashauri,
serikali itapeleka timu maal-
umu ya uchunguzi kujiri-
dhisha na matumizi ya fedha
Za umma.

Amewataka wakuu wa
mikoa kufanya ukaguzi wa
kila mara kwenye matumizi
ya fedha na utekelezaji wa
miradi ya maendeleo, ili ku-
hakikisha miradi inafikia hat-
ua kuakisi thamani ya fedha

za Watanzania.

Binafsi ninadhani ingeku-
wa vyema kama viongozi
wanaotuhumiwa kujihusisha
na ubadhirifu wa fedha za
umma, wazingatie kutotimia
vyeo kwa manufaa yao bada-
la yake viwe ni kwa ajili ya
umma.

Kama anavyosema wa-
ziri, hizo ni fedha za umma
na zinatolewa kwa ajili ya
miradi ya umma, hivyo ni
wajibu zikasimamiwa vyema
ili kuboresha miradi iliyoku-
sudiwa, ikiwamo ujenzi wa
madarasa.

Ikumbukwe kwamba ni
kwa muda mrefu, wanafunzi
wa kidato cha kwanza wali-
kuwa wakianza muhula wa
masomo kwa awamu, kuto-
kana na uhaba wa madara-
sa, lakini serikali imejitahidi
kutafuta fedha ili kumaliza
kero hiyo.

Ninaamini kuwa matarajio
ya serikali ni kuhakikisha
fedha hizo zinatumika kama
ilivyokusudiwa, ili kumaliza
kero ya uhaba wa madarasa,
zinajitokeza tuhuma za uba-
dhirifu wa fedha hizo inasikit-
isha.

Wiki chache zilizopita, Wa-
ziri wa Nchi Ofisi ya Rais Ta-
wala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI), Innocent
Bashungwa, amebaini up-
otevu wa fedha na matumizi
yasiyosahihi ya kiasi cha Sh.
milioni 231.84.

Fedha hizo ni za ujenzi wa
Shule ya Sekondari ya Kum-
bukumbu ya Sokoine, bwalo

la chakula, miundombinu
ya jiko na bweni na kumtaka
Mkurugenzi wa halmashauri
hiyo Hassan Njama, kutoa
ufafanuzi wa fedha hizo.

Kwa mujibu wa Bashun-
gwa, tathmini iliyofanywa na
kamati maalum ya ukaguzi
wa matumizi ya fedha za uka-
milishaji wa miundombinu
katika shule hiyo imebaini
upotevu, matumizi yasiyo sa-
hihi ya Sh. milioni 231.84.

Ingekuwa ni vyema kama
kasi anayokwenda nayo Rais
Samia Suluhu Hassan ka-
tika kuboresha elimu, inge-
ungwa mkono na wasaidizi
wake kuanzia ngazi zote ili
aweze kufikia malengo ali-
yokusudia.

Ninashauri hivyo, kwa saba-
bu zinapojitokeza tuhuma za
ubadhirifu wa fedha za mi-
radi mbalimbali, ni wazi hat-
ua hiyo ni sawa na kumkwa-
misha, pia ni kuwakwamisha
Watanzania  wanaotamani
kusonga mbele kielimu.

Ikumbukwe kuwa wan-
apojenga miundombinu
isiyolingana kiasi cha fedha
kilichokusudiwa, maana yake
ni kuiingiza serikali kwenye
gharama nyingine ya kutafu-
ta fedha nyingine bila kutar-

ajiwa.
Waliopewa majukumu ya
kuwatumikia Watanzania

katika ngazi mbalimbali, ni
vyema wakasimamia kika-
milifu miradi yote ya umma
kwa manufaa ya nchi na watu
wake na siyo kwa manufaa ya
wachache.
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TOLEO MAALUM

WIZARA YA MAJI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAMLAKA YA MAJISAFI NA USAFI WA MAZINGIRA TANGA

UTANGULIZI

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Tanga
(Tanga UWASA) ni Mamlaka iliyoanzishwa mnamo
mwaka 1998 na inafanya kazi kwa mujibu wa sheria
ya Maji na Usafi wa Mazingira Na.5 ya mwaka 2019.

Tanga UWASA inazalisha na kusambaza majisafi na
salama kwa wateja wake na kutoa huduma ya uon-
doshaji wa majitaka kutoka kwenye maeneo ya wa-
teja. Wastani wa uzalishaji na usambazaji wa majisafi
unafikia kiasi cha mita za ujazo 30,000 kwa siku
kukidhi asilimia 90 ya mahitaji ya wakazi wa eneo la
huduma ambalo linajumuisha Jiji la Tanga na Miji ya
Muheza na Pangani wanaofikia 378,028.

Vyanzo vya maji vinavyotumiwa na Tanga UWASA ni
Bwawa la Mabayani linalopokea maji kutoka katika
Mto Zigi lenye uwezo wa kuhifadhi meta za ujazo
milioni 7.7, Mto Mkurumuzi na visima 12.

Tanga UWASA inatoa huduma ya uondoshaji wa
majitaka yanayozalishwa kutoka katika maeneo
mbalimbali ya wateja wake kwa kutumia mtandao
wamabomba na gari maalum la uondoshaji majitaka.
Mtandaowahudumayamajitakaunatoahudumakwa
asilimia 741 ya wakazi wa Jiji la Tanga pekee na mae-
neo yaliyobaki yanapatiwa huduma kwa kutumia
gari la uondoshaji wa majitaka

MAADHIMISHO YA WIKI YA MAJI DUNIANI 2022
Wizara ya Maji ilizindua rasmi maadhimisho ya Wiki
ya Maji kitaifa tarehe 15/03/2022 huko Orkasumet,
wilayani Simanjiro, mkoani Manyara; ambapo pia lili-
wekwa Jiwe la Msingi kwenye mradi mkubwa wa Maji
wa Orkasumet. Mgeni Rasmi katika uzinduzi huo ali-
kuwa Mhe. Dkt. Philip Isdory Mpango, Makamu wa
Rais wa Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania am-
bapo kilele chake ni tarehe 22/03/2022.
Maadhimisho hayo kwa mwaka huu 2022 kitaifa
yana kauli mbiu isemayo “MAJI CHINI YA ARDHI
- HAZINA ISIYOONEKANA KWA MAENDELEO EN-
DELEVU”, ambapo Kauli mbiu kwa Kimataifa inas-
ema “GROUNDWATER, INVISIBLE TREASURE FOR
SUSTAINABLE DEVELOPMENT”. Maadhimisho
ya mwaka huu pia yanaenda sambamba na kum-
bukumbu ya mwaka mmoja madarakani wa Mhe.
SamiaSuluhu Hassani, Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania.

Katika maadhimisho haya, Tanga UWASA inajitath-
mini katika maeneo yafuatayo: -

A. HALI YA UPATIKANAJIHUDUMA

Tanga UWASA inahudumia wakazi wapatao 378,028
walioko katika Jiji la Tanga pamoja na miji ya Pan-
gani na Muheza. Huduma ya Majisafi kwa ujumla in-
awafikia wakazi wapatao 340,225 sawa na wastani wa
asilimia 90 na kwa upande wa huduma ya Majitaka
inafanywa kupitia mtandao uliojengwa katika Jiji la
Tanga pekee na unawafikia wakazi wapato 23,718
sawa na asilimia 7.4.

Mamlaka inaendelea kutekeleza ujenzi wa miradi
mbalimbali yenye lengo la kuboresha huduma za
usambazaji Majisafi na uondoshaji wa Majitaka ka-
tika maeneo ya utoaji wa huduma ili kufikia malengo
yaliyopo katika Ilani ya Chama Tawala kwa utoaji wa
huduma ya majisafi Maeneo ya mjini kufikia wastani
wa asilimia 95 na kuboresha huduma ya uondoshaji
Majitaka.

B. MIRADI INAYOTEKELEZWA NATAASISI

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Tanga
(Tanga UWASA) kati ya mwezi Machi Mwaka 2021
na sasa, inatekeleza jumla ya miradilO yenye lengo
la kuboresha hali ya upatikanaji wa huduma za
Majisafi pamoja na uondoshaji wa Majitaka katika
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maeneo yake ya utoaji wa huduma (Jijini Tanga,
na miji ya Pangani na Muheza). Miradi hii inayoen-
delea kutekelezwa imefikia katika hatua mbalim-
bali za utekelezaji, na inathamani jumla ya TZS
22,221,342,314.

C. HUDUMA YA MAJISAFI KWA KAYA ZISIZO NA
UWEZO (SERVICE TO URBAN POOR).

Katika utekelezaji wa Sera ya Maji ya mwaka 2002,
Tanga UWASA inatoa huduma ya Majisafi bure kwa
kaya zipatazo 71 zilizopo Jijini Tanga. Tathimini
ya watu wenye sifa za kupata huduma ya Majisafi
bure inaendelea kufanyika katika maeneo yote ya
huduma ikiwemo miji ya Pangani na Muheza ili hati-
maye huduma hii ipatikane kwa wakazi wa maeneo
yote ya huduma.

D. UTUNZAJI WA VYANZO VYA MAJI

Vyanzo vya maji kwa maeneo ya huduma ya Tanga
UWASA vipo chini ya Bonde la Mto Pangani ambapo
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Tanga
(Tanga UWASA) kwa kushirikiana na Bodi ya Bonde
la Mto Pangani, wanafanya jitihada kubwa za ku-
wezesha uhifadhi wa mazingira katika vyanzo vyake
vya maji.

Tanga UWASA imeendelea kushirikiana na Umoja wa
Wakulima Wahifadhi Mazingira Kihuhwi Zigi (UWA-
MAKIZI) kufanya miradi na shughuli mbalimbali
zenye kulenga kuhifadhi mazingira katika maeneo
ya chanzo cha Mto Zigi. Urnoja huo kwa sasa una
Wilaya ya Muheza na Kl_]ljl kimoja kilichopo Wilaya
ya Mkinga.

Lengo la Umoja huu ni kuwahamasisha wananchi
waishio maeneo ya vyanzo vya Maji kujishughulisha
na miradi na kazi mbalimbali zinazoweza kuwapatia
kipato bila kuathiri mazingira na vyanzo vya maji
kwa ujumla. Shughuli hizo ni pamoja na kilimo, ufu-
gaji, kupanda miti pamoja na biashara ya mazao ya
kilimo na miti.

Jitihada hizi zimepelekea kuendelea kuwepo kwa
maji yanayo tiririka katika mto Zigi na mto Kihuhwi
iliyopo katika misitu ya Amani ambayo maji yake
huingia katika bwawa la Mabayani ambalo ndiyo
chanzo tegemezi cha maji kwa wakazi wa Jiji la Tanga
na Mji wa Muheza kwa sasa.

TAARIFA YA MAENDELEO YA UTEKELEZAJI WA
MIRADI MBALIMBALI KATIKA KIPINDI CHA
SERIKALI YA AWAMU YA SITA.

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Tanga
(Tanga UWASA) kati ya mwezi Machi Mwaka 2021
hadi sasa inatekeleza jumla ya miradilO yenye lengo
la kuboresha hali ya upatikanaji wa huduma za Ma-
jisafi pamoja na uondoshaji wa Majitaka katika mae-
neo yake ya utoaji wa huduma kama ifuatavyo;

1: MRADI WA KUBORESHA HALI YA UPATI-
KANAJI WA MAJI TANGA AWAMU YA I

Ujenzi wa mradi ulianza mwezi Agosti 2021 na unata-
rajiwa kukamilika mwezi Agosti 2022 ambapo kwa
sasa mradi huu umefikia asiliamia 40 ya utekelezaji
wake katika eneo la Pande Jijini Tanga ambao un-
agharimu kiasi cha shilingi 9,180,580,873.

Kazi zilizokusudiwa kufanyika ni Ulazaji wa bomba
kubwa lenye kipenyo cha 600mm kutoka Mowe
hadi Kange na urefu wa km 12.4, Ujenzi wa Tanki la
kuhifadhia maji lenye ujazo wa lita 1,000 na Kukara-
bati na kuongezea uwezo wa uzalishaji mtambo wa
kusafisha na kutibu maji Mowe.

Manufaa ya mradi yanalenga kuboresha hali ya upati-
kanaji wa huduma ya maji kwa wakazi wa Jiji la Tanga
na miji jirani ya Kasera mkinga na Muheza pia mradi
huu utawezesha wakazi wa Tanga wapatao 382,095
kupata maji masaa 24 kwa siku kutoka wastani wa
masaa 21 kwa siku.

2: UTEKELEZAJI WA MIRADI YA MAJI KUPITIA
FEDHA ZA MPANGO WA MAENDELEO KWA
USTAWI WA TAIFA MAPAMBANO DHIDI YA
UVIKO-19

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Tanga
(Tanga UWASA) inatekeleza mradi wa Uendelezaji
Mtandao wa Mabomba Jijini Tanga kupitia fedha za
UVIKO - 19 wenye thamani ya shilingi 555,721,250,
Ambazo zimetengwa na Wizara ambapo kazi zilizo-
kusudiwa kufanyika ni kuendeleza mtandao wa ma-
bomba wenye urefu wa km.17.8 ili kuwafikia wakazi
Wwa maeneo ya Maweni, Pongwe, Kichangani, Neema
na Mwahako

Mamlaka inatekeleza mradi huu wenye lengo la ku-
sogeza huduma ya maji kuwafikia wakazi wa maeneo
tajwa wapatao 7200 na mpaka sasa umefikia asilimia
40 ya utekelezwaji. Ujenzi wa mradi umeanza De-
semba 2021 na unatarajiwa kukamilika Mwezi April
2022.

3: UJENZI WA MIUNDOMBINU YA MAJI KUBORE-
SHA UPATIKANAJI WA HUDUMA YA MAJI MAE-
NEO YA MPIRANI, NDAOYA, KIBAFUTA, MLENI
NA CHONGOLEANI

Mradi una gharama ya shilingi 918,541,688.00, am-
bapo kazi zilizokusudiwa kufanyika ni ulazaji wa
bomba lenye urefu wa km 25,780, ujenzi wa tanki
la kuhifadhia maji lenye ujazo wa lita 225,000 na
maunganisho ya Maji kwenye vituo 22 vya kuchotea
maji. Vituo 19 vilivyounganishwa na mtandao wa
maji vime shaanza kutoa huduma.

Mradi umefikia asilimia 90 ya utekelezaji wake na
utakamilika Mwezi Aprili 2022, ambapo kukamilika
kwake kutasaidia wakazi wa mitaa tajwa wapatao
15,750 kupata huduma ya majisafi..

4: UJENZI WA BOMBA LA MAJI LENYE KIPENYO
CHA DN300 NA UREFU WA MITA 8200 KUTOKA
MOWE HADI PONGWE.

Mradi unagharama ya shilingi 2,607,377,883.50 am-
bapo kazi zilizokusudiwa kutekelezwa ni ulazaji wa
bomba la maji lenye kipenyo cha DN300 kutoka
Mowe hadi Pongwe na urefu wa mita 8200. Mradi
umekamilika mwezi Desemba 2021 kwa asilimia 100
na kwa sasa unatoa huduma kwa wakazi wa Kata za
Mlingano, Ngomeni, Lusanga, Mpapayu na Genge
wapatao zaidi ya 10,000.

5: UJENZI WA MIUNDOMBINU YA MAJISAFI MJI
‘WA MUHEZA

Ujenzi wa Miundombinu ya majisafi mji wa Muheza
eneo la Muheza Mjini una gharama ya shilinngi
700,000,000, ambapo kazi zinazokusudiwa kue-
tekelezwa ni Uendelezaji wa mtandao wa mabomba
ya majisafi katika mitaa ya Kwemkabala na Masu-
guru, Pamoja na kufanya ukarabati wa mfumo wa
mabomba eneo la Muheza mjini kwa kubadilisha
mabomba ya zamani na kulaza mapya.

Mkandarasi wa ujenzi pamoja na mzabuni wa kuleta
mabomba na viungio wameshapatikana. Ujenzi uta-
anza Mwezi Machi 2022 na unatarajiwa kukamilika
mwezi Juni 2022. Mradi huu utaboresha upatikanaji
wa maji kutoka masaa 6 kwa siku hadi kufikia masaa
12 kwa siku., ambapo wakazi wa Muheza mjini wapa-
tao 15,700 watafaidika na mradi huu.

6: UJENZI WA MIUNDOMBINU YA MAJISAFI MJI
WA PANGANI

Ujenzi wa Miundombinu ya majisafi mji wa Pan-
gani eneo la Pangani Mjini una thamani ya shilingi
1,000,000,000 ambapo kazi zinazokusudiwa ku-
fanyika ni Uendelezaji wa mtandao wa mabomba ya
majisafi mitaa ya madanga, Kimang'a, Miembeni, na
Choba, kufanya ukarabati wa mfumo wa mabomba
eneo la Pangani Mjini sambamba kwa kubadilisha
mabomba ya zamani na kulaza mapya Pamoja na
Kuchimba kisima kipya na kufunga pampu ya maji

e

Wajumbe wa Bodi ya Tanga UWASA katika ziara ya kuk deleo ya
ina iwa na taasisi, Katikati ni Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya Tanga

balimbali

UWASA Dr. Fungo A.Fungo.

eneo la Boza.

Mkandarasi wa ujenzi pamoja na mzabuni wa kuleta
mabomba Pamoja na viungio wameshapatikana.
Ujenzi utaanza Mwezi Machi 2022 na unatarajiwa
kukamilika mwezi Juni 2022. Mradi huu utaboresha
upatikanaji wa maji kutoka masaa 6 kwa siku kufikia
masaa 12 kwa siku ambapo wakazi wa Pangani mjini
wapatao 37,109 watafaidika na mradi huu.

-"._1_

1ji wa miradi

una thamani ya shilingi 1,000,000,000, ambapo kazi
zinazokusudiwa kufanyika ni Ujenzi wa mfumo wa
kukusanya na kusafisha majitaka kutoka kwa wakazi
wa Pangani.  Mjini pamoja na kununua magari ya
kukusanya majitaka toka kwa wakazi wa Pangani.
Mradi huo utanufaisha wakazi wote wa Pangani na
maeneo jirani wapatao 20,400.

Mzabuni wa ujenzi ameshakabidhiwa eneo la ujenzi

Kuzt ya Uluza]t wa bomba kubwa lenye kipenyo cha 600mm na urefu wa Km12.4 kutoka Mowe hadi
Kange katika Mradi wa Kuboresha Huduma ya Majisafi katika Jiji la Tanga na Muheza Awamu ya Pili

7: UJENZI WA MABWAWA YA KUKUSANYA NA
KUSAFISHA MAJITAKA MUHEZA

Mradi una gharama ya shilingi 1,000,000,000, am-
bapo kazi zinazokusudiwa kufanyika ni Ujenzi wa
mfumo wa kukusanya na kusafisha majitaka kutoka
katika makazi ya watu kwani kwa sasa katika Mji
wa Muheza haukua na mfumo wa majitaka kabisa.
Hivyo kwa mwaka huu wa fedha 2021/2022 Serikali
imewezesha ujenzi wa mfumo wa kukusanya, kutibu
na kusafisha majitaka ikiwa ni pamoja na kununua
magari ya kukusanya majitaka toka kwa wakazi wa
Muheza na maeneo jirani.

Pia mfumo huo utanufaisha wakazi wote wa Muheza
na maeneo jirani wapatao 37,109, ambapo Mzabuni
wa ujenzi ameshakabidhiwa eneo la ujenzi na mradi
unatarajiwa kukamilika mwezi Agosti 2022.

8: UJENZI WA MABWAWA YA KUKUSANYA NA
KUSAFISHA MAJITAKA PANGANI

Mradi unahusisha Ujenzi wa mabwawa ya kukusanya
na kusafisha Majitaka katika eneo la Pangani Mjini na

na mradi unatarajiwa kukamilika mwezi Agosti 2022.

9: MRADI WA USANIFU NA UJENZI WA MIUN-
DOMBINU YA MAJITAKA JIJINI TANGA

Mradi una thamani ya shilingi 4,855,120,620 ambapo
kazi zinazokusudiwa kutekelezwa ni kufanya usanifu
wa ujenzi wa Miundombinu ya Majitaka na Usimam-
izi wa ujenzi wa mradi. Miundombinu ya Majitaka
iliyopo imejengwa miaka zaidi ya 60 iliyopita na
hivyo imechakaa na kuhitaji ukarabati mkubwa.
Usanifu utasaidia kujua mahitaji na gharama halisi
za mradi, ambapo Mhandisi Mshauri WAPCOS Co.
Ltd ameshaanza kazi ya usanifu tangu Januari 2022
na anatarajia kumaliza mwezi Juni 2022.

10: KUANDAA TAARIFA YA UDHIBITI WA ATH-
ARI YA MAZINGIRA NA JAMII WAKATI WA
UTEKELEZAJI WA MRADI WA UJENZI WA MIUN-
DOMBINU YA MAJITAKA

Mradi una thamani ya shilingi 404,000,000 ambapo
kazi zinazokusudiwa kuetekelezwa ni kupata taarifa
ya kudhibiti athari ya Mazingira na Jamii. Ambapo
Mhandisi Mshauri TANSHEQ Co. Ltd ameshaanza
kazi ya kutafiti na hatimaye kuandaa taarifa ya ath-
ari katika jamii na mazingira na namna ya kudhibiti
athari zitakazojitokeza wakati wa ujenzi wa mradi.
Kwa hiyo kwa ujumla Miradi hii inayoendelea
kutekelezwa imefikia katika hatua mbalimbali
za utekelezaji, na kwa ujumla inathamani ya TZS
22,221,342,314.

HITIMISHO

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Tanga
(Tanga UWASA) katika utimizaji wa majukumu yake
inalenga kutoa huduma bora ya Majisafi na Usafi wa
Mazingira kwa wakazi wa Jiji la Tanga pamoja na
Miji ya Muheza na Pangani kwa njia inayokubalika
kimazingira na kwa kutumia watumishi wenye ari ya

Sehemu ya Matenkl ya kuhifadhia maji katika Mradi wa ujenziwa mmminmbmu ya maji kuboresha upatikanaji wa

Kazi ya Ujenzi wa Machujio katika Mradi wa Kuboresha Huduma ya Majisafi kattka Jiji la Tanga na kazi na kumjali mteja.
Muheza Awamu ya Pili. sbafi ’

huduma ya maji maeneo ya mpirani, ndaoya, kibafuta, mlenina c
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HABARI KITAIFA

TBS yaonya matairi ya

magari yanayoagizwa nje

Na Sabato Kasika

IMEELEZWA kuwa asil-
imia kubwa ya magari ya-
nayoingizwa nchini yana
matairi ambayo hayafai
kutumika, lakini baadhi ya
wamiliki wake huwa wa-
naahidi wanapoelekezwa
kuyabadili kwa ajili ya us-
alama wao.

Kauli hiyo ilitolewa jana
mkoani Dar es Salaam jana
na Mkurugenzi wa Udhibi-
ti Ubora wa Shirika la Vi-
wango Tanzania (TBS),
Lazaro Msasalaga, katika
mkutano wa viongozi wa
shirika hilo na wahariri wa
vyombo vya habari.

Mkurugenzi huyo alise-
ma, tairi imeandikwa tare-
he ya kuisha muda wake,
na kwamba magari mengi
yanayoingizwa nchini

| .

huwa yana matairi ambayo
muda wake umeisha, hali
ambayo ni hatari kwa wa-
miliki wake.

“Hata kama haijatumika,
iwapo imekaa hadi muda
wake ukaisha, haifai ku-
tumika tena, lakini bahati
mbaya baadhi ya watu wa-
napenda njia ya mkato ili
kuendelea kutumia matai-
ri yaliyoisha muda wake,”
alisema Msasalaga.

Alisema matairi ndiyo
gari na kwamba ana-
shangaa kuona mtu ana-
nunua gari ya bei kub-
wa halafu anashindwa
kununua matairi badala
yake anatafuta njia ny-
ingine za mkato ambazo si
salama kwao.

“Pale bandarini, taratibu
zote za forodha zinafuat-
wa, kwani magari yote

yakiwamo yenye matatizo
hutolewa, lakini yenye
matatizo wamiliki wake
hutakiwa kwenda kufanya
marekebisho na kurudi
kutoa taarifa,” alisema.

Alisema baadhi yao
badala ya kurekebisha na
kurudi kutoa taarifa, huwa
wanatafuta njia nyingine
ili ~kuendelea kutumia
matairi ambayo yameisha
muda wake na TBS iko
makini na watu wa aina
hiyo.

Meneja Upimaji, Joseph
Makene, alisema, shirika
hilo liko mbioni kuweka
mitambo ya maabara kwe-
nye kanda zake nne ikiwa
ni njia mojawapo ya TBS
kusogeza huduma zake ka-
ribu na wananchi.

Meneja huyo alitaja mae-
neo ambayo TBS inataka

kuweka maabara zake kwa
ajili ya kusogeza huduma
za upimaji karibu na wa-
nanchi kuwa ni Mwanza,
Kigoma, Dodoma, Mtwara,
Mbeya, Arusha.

Meneja Viwango wa
shirika hilo, Yona Afrika,
alisema, viwango vina fai-
da ikiwamo kuweka usawa
katika uwanja wa biasha-
ra, kuondoa mkanganyiko
kuhusiana na bidhaa na
kusaidia kufungua masoko
zaidi.

“Viwango urahisisha
biashara kati ya nchi na
nchi, hutoa uhakikisho wa
ubora, usalama kuaminika
na ufanisi na huipa serikali
urahisi wa kuunda sheria
zinazohusiana na masuala
ya afya na usalama wa wa-
tumiaji wa bidhaa mbalim-
bali,” alisema Afrika.

katika mkutano ulioandaliwa na shirika hilo kwa ajili ya wahariri wa vyombo vya habari kuelezea jinsi linavy-
otekeleza majukumu yake. SABATO KASIKA

]
TANROADS
yaagizwa
kukamilisha
daraja Kitengule

Na Restuta Damian, KARAGWE

WAKALA wa Barabara nchini (TAN-
ROADS), mkoani Kagera, wametakiwa
kukamilisha kwa wakati ujenzi wa
daraja la Kitengule ili kufungua fursa za
kiuchumi kwa wananchi wa wilaya za
Karagwe na Missenyi, mkoani Kagera.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu
ya Bunge ya Miundombinu, Seleman
Kakoso, alisema hayo jana akiwa na
wajumbe wa kamati yake walipotem-
belea daraja hilo linalounganisha
wilaya hizo.

Meneja wa TANROADS mkoani Kag-
era, Yudas Msangi, alisema, ujenzi huo
ulioanza Oktoba mwaka 2018, unata-
rajia kukamilika Mei, mwaka huu.

Msangi alisema katika daraja hilo
kuna barabara unganishi na ujenzi
wake umefikia asilimia 36.8.

Alisema mradi huo upo nyuma kwa
asilimia 2.92 kutokana na matatizo
yaliyochelewa kuundwa kwa hati ya
msamaha, kuondolewa ongezeko la
thamani na mvua kuonyesha juu ya
wastani.

Naibu wa Ujenzi, Godfrey Kasekenya,
alisema mwezi uliopita waziri wake,
Profesa Makame Mbarawa, alipita ka-
tika barabara unganishi na daraja hilo
na kuagiza zijengwe kwa Kiwango cha
lami na kazi hiyo imefikia asilimia 80.

Wakati huo huo, Mamlaka ya Viwanja
vya Ndege (TAA) imetakiwa kuangalia
upungufu kwenye viwanja vya Bukoba
na Mwanza ili kuweka huduma bora na
usalama wa abiria kuwalinda wanapo-
ingia na kutoka.

Naibu Waziri wa Uchukuzi, Atu-
pele Mwakibete, aliyasema hayo jana
wakati akikagua uwanja huo na kuagi-
za kuwekwa taa za kuongoza ndege.

Aliagiza pia kufungwa vifaa vya
kuzuia ndege wanaoruka au kusogeza
karibu na uwanja kutokana na
kuingilia mifumo na kusababisha
madhara.

“Tatizo lililoko hapa ndilo lililoko hata
Mwanza na wenyewe hawana taa,
hivyo mamlaka wanajukumu la kuana-
galia upungufu huo na kuweka taa kwa
ajili ya usalama wa abiria wanaotua na
kuondoka,” alisema Mwakibete.

Kaimu Meneja wa uwanja huo, Cecilia
Kamwele, alisema licha ya kuwa na
uwanja mdogo, eneo hilo lilifanyiwa
ukarabati na upanuzi mwaka 2014 hadi
2017.

Vile vile, hivi sasa uwanja huo
unachukua abiria 110 wanaowasili na
kuondoka na tatizo lililoko ni kuwa
jirani na Ziwa Victoria, shule, kituo cha
afya na makazi ya watu.

Wanaotiririsha kinyesi Mto Kizinga wapewa siku 7

Na Frank Monyo

tabia ya kutiririsha maji ya

mto huo.

Aliongeza

kuwa kazi ya

hapa kama tukikuta hii mifugo

BODI ya Maji Bonde la Wami/
Ruvu imetoa wiki moja kwa
wafugaji wote wanaotiririsha
kinyesi na mikojo ya mifugo
katika Mto Kizinga ulioko Mtaa
wa Mashine ya Maji Kata ya
Buza Wilaya Temeke kuondoa
mazizi yalioko ndani ya mita
60 kutoka kwenye chanzo hi-
cho.

Aidha, imetoa wiki mbili kwa
wakazi wa eneo hilo kujenga
vyoo imara kwa utaratibu wa
kiafya na kuacha mara moja

choo katika mto huo na wa-
takaokahidi hatua za kisheria
zitachukuliwa.

Akizungumza na wakazi
wa eneo hilo jana katika maa-
dhimisho ya Wiki ya Maji am-
bayo kilele chake ni leo, Ofisa
wa Bonde la Wami/Ruvu ofisi
ya Dar es Salaam, Halima
Faraji, alisema kumekuwa na
uchafuzi wa maji huo unao-
fanywa na wafugaji wa eneo
hilo kwa kujenga mazizi kando
ya mto, kutupa takataka na
kutiririsha maji ya choo katika

“Tumeona kuna watu ambao
wameelekeza vyoo vyao kwe-
nye mto huu, huu ni uchafuzi
wa maji, wengine wamejenga
mazizi ndani ya mita 60 kuto-
ka mtoni, huu ni uharibifu wa
rasilimali za maji na hatuwezi
kuuvumilia, haya maji yanatu-
mika na wananchi wengi hivyo
tumetoa wiki moja kwa wafu-
gaji pamoja na wiki mbili kwa
wakazi wa eneo hilo kujenga
vyoo imara na kuacha kutiriri-
sha maji machafu katika mto
huu,” alisema.

bonde ni kusimamia upati-
kanaji wa maji kwenye vyanzo
na kusimamia ubora wa maji
na kuhakikisha maji yanayo-
patikana yanakuwa safi na
salama kwa matumizi ya bin-
adamu.

“Hapa kuna mitambo ya
Mamlaka ya Majisafi na Usafi
wa Magzigira Dar es Salaam (DA-
WASA) wanatumia gharama
kubwa sana kutibu haya maji
kwa ajili ya matumizi ya bin-
adamu. Jumatatu (Machi 28)
Bonde la Wami/Ruvu tutakuwa

bado haijatolewa ndani ya
mita 60 hatua kali za kisheria
zitachukuliwa ikiwamo kutaifi-
sha mifugo hii,” alisema.

Ofisa Mazingira Wilaya ya
Temeke, Dominick Saramba,
alisema watahakikisha maa-
gizo yote yaliotolewa yanaen-
da kusimamiwa kwa ajili ya
kutunza mazingira pamoja
na Rasilimali za Maji kwani
katika zoezi hilo wameshirik-
ishwa viongozi wa serikali za
mitaa, DAWASA na halmashau-
ri.
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Vodacom, Eutelsat
kuutanua maeneo
ambayo hayajafikika

Na Mwandishi Wetu

VODACOM Tanzania, imetangaza
kutia saini mkataba na Shirika la
Eutelsat Communications ambao
utawezesha kuunganisha huduma
kwa maeneo ambayo hayajafikiwa
na mtandao wa kidjitali mikoani
kupitia satelaiti yenye kasi kubwa ya
Eutelsat KONNECT.

Huduma hii mpya itatoa fursa
kwa wafanyabiashara binafsi na wa
kimataifa, sekta ya utalii na hoteli
ambapo mafanikio yameonekana
katika majaribio yaliyofanikiwa kwa
Vodacom Tanzania PLC kupanua
Wigo wa upatikanaji huduma na ku-
wafikia watumiaji ambao walikuwa
hawajafikiwa awali. Huduma hizi
Z|tato|ev\/a na Vodacom huku vifaa
vikiunganishwa na Konnect Africa.

Akizungumza wakati wa kutangaza
mkataba huo, Mkurugenzi Mtendaji
wa Vodacom Tanzania Plc, Sitholi-
zwe Mdlalose, alisema: “Tuna furaha
kubwa kujumuisha huduma zetu
kwenye satelaiti hii, tukitumia uwezo
wa satelaiti mpya kabisa ya EUTEL-
SAT KONNECT ambayo itatuwezesha
kutimiza dhamira yetu ya kufikisha
huduma za mtandao katika maeneo
yote nchini.”

Aliongeza kuwa kwa kutumia KON-
NECT, Vodacom itapanua mtandao
wake kufikia asilimia 100 ya eneo
lote la Tanzania, yaani kuunganisha
kujali umbali husika. “Kwa huduma
hii, tutaunganisha kila mtu, hii ni
pamoja Na maeneo ambayo haya-
Jafikiwa hivi sasa, ikiwa na kasi ya
hadi 100Mbps,” alisema mkurugenzi
huyo.

Alifafanua kuwa huduma hii
inaendana na dhamira ya Vodacom
Tanzania kuboresha upatikanaji wa
huduma za kidijitali zenye kasi kwa
watu wengi zaidi nchini kwa kubuni
njia mpya za kufikisha huduma kwa
watumiaji wote.

Akizungumza kwenye makubaliano
hayo, Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Konnect Africa, Philippe Baudrier,
alisema: “Tuna furaha kubwa kush-
irikiana na Vodacom Tanzania, kwa
kupanua wigo wa mtandao wake
Tanzania. Mkataba huu unaonyesha
jinsi ambavyo uwezo mkubwa wa
satelaiti ya EUTELSAT KONNECT
unaweza kutimiza mahitaji makubwa
kwa maeneo ya Bara la Afrika am-
bayo hayajafikiwa au yenye huduma
hafifu, na ina ashiria mafanikio
katika maendeleo ya usambazaji
wa huduma baada ya makubaliano
yetu nchini Nigeria, Afrika Kusini na
ZJSEHCL)JI’]UFI va Kidemokrasia ya Congo

' TaKwimu mazingira sasa
 zafikia vigezo kimataifa

Na Jenifer Gilla

‘WA mara ya kwanza
Tanzania imefaniki-
wa kutoa takwimu
a kimazingira zina-
zokidhi vigezo vya kimataifa
ambazo zinasaidia kufanya
tathmini na utekelezaji wa
miradi ya mazingira nchini.
Kaimu Mkurugenzi wa
Sensa ya Watu na Takwimu
za Jamii kutoka ofisi ya Taifa
ya Takwimu (NBS), Ruth
Minja, ndiye aliyethibitisha
hatua hiyo alipokuwa akitoa
taarifa ya mafanikio ya taasi-
si hiyo kwa mwaka mmaoja
wa uongozi wa Rais Samia
Suluhu.

i TA‘FMHM.I
hr\ l . swm

“Lakini tumefanya utafiti
wa kimazingira, ambapo
kwa mara ya kwanza Tan-
zania tumetoa takwimu am-
bazo zinakidhi vigezo vya
kimataifa na tunaendelea
kuboresha takwimu hizo
ambazo zilikuwa ‘zinagape’
kubwa,” alisema Ruth.

Alisema matokeo
ya utafiti huo yamesaidia
kufanya maboresho, ku-
tunza fedha na kutathmini
utekelezaji wa maendeleo ya
nchi yetu katika muktadha
wa kimazingira.

Alisema taasisi hiyo pia
imeendelea kuzalisha tak-
wimu zake za msingi kwa
kushirikiana na wadau mbal-

imbali ndani na nje ya nchi.

“Tumeendelea kutoa taar-
ifa ya mfumuko wa bei kwa
kila mwezi, mapato ya kila
robo mwaka na kila mwaka
, pia tumeendelea kufan-
ya utafiti wa pesa mbalim-
bali kwa ajili ya kuwezesha
kutenga fedha kwa ajili ya
utekelezaji wa mipango
mbalimbali ya maendeleo,”
alisema.

Alisema baadhi ya utafiti
ambao umefanyika ndani
ya mwaka mmoja wa seri-
kali ya awamu ya sita kuwa
ni wa watu wenye uwezo
wa kufanya kazi uliofanyi-
ka mwaka 2020/2021 .

“Lengo la utafiti huu ni

kupata takwimu za msingi
za hali ya soko la ajira am-
bazo huwezesha kupima na
kutathmini  utekelezaji wa
soko la ajira nchini, pamoja
na kufahamu nguvukazi
iliyoko, ubora wake, watu
wasiokuwa na ajira, ili ku-
weka mipango ya kimkakati
ya kukuza ajira nchini,” ali-
fafanua.

Kwa mujibu wa Ruth
pia kwa Kkipindi hicho
walifanikiwa kufanya utafiti
kuhusu mila, desturi na tam-
aduni za nchi, ili kufahamu
athari zake kwa maendeleo
ya watoto wakike na kiume
katika kukuza maisha yake
ili kuleta usawa wa kijinsia.

barabarani kupma programu ya Mahakama vya Watoto yenye Iengo la kutoa elimu ya usalama barabarani. PICHA:

MPIGAPICHA WETU

Serikali sasa kutumia fursa za kielimu IST

Na Maulid Mmbaga

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda,
ameupongeza uongozi wa Shule
ya Kimataifa ya Tanganyika
(IST) kwa kukamilisha jengo la
masomo, akisema litasaidia ku-
waongezea ujuzi wanafunzi.

Akizungumza jana mkoani Dar
es Salaam wakati wa uzinduzi wa
jengo hilo, alisema alipata fursa
pia ya kutembelea madarasa yao
na kuona jinsi wanavyojifunza
ikiwamo kujiongezea ujuzi.

Alisema shule hiyo wanasoma

watoto wa watu wenye uwezo
mkubwa wakiwamo mabalozi
na wanapata nafasi ya kujifunza
mambo mbalimbali, akibainisha
kuwa hiyo ni aina ya mabadiliko
ambayo Rais Samia Sulihu Has-
san ameagiza wayaanzishe.
“Shule hii pia wanatoa nafasi
tano kwa Watanzania ambao
wanafanya vizuri katika miti-
hani yao ya taifa ya kidato cha
nne, wanaletwa hapa wanaso-
meshwa bure, na wanapokuwa
na safari za kwenda nje ya nchi
wanalipiwa na wanaenda na
wanafunzi wengine ili wasijione

wamebaki nyuma,” alisema Prof.
Mkenda.

Aliongeza kuwa watafanya
mazungumzo na uongozi wa
shule hiyo ili kuona namna ya
kuongeza nafasi hizo na kwam-
ba ni chache, lakini wanataka
kuona zinatawanyika nchi nzima
kulingana na jinsi wanafunzi wa-
navyofanya vizuri katika mtihani
wa taifa.

Aidha, alieleza kuwa
wataangalia wafanye nini ili
waweke Watanzania wengi zaidi
kwa sababu wanaopata nafasi
hizo wanasoma kidato cha tano

na sita na wanapata astashahada
inayotambulika kimataifa na ita-
wawezesha kwenda vyuo mbal-
imbali ikiwamo (Oxford), am-
bako alisema wako Watanzania
ambao wameenda huko kusoma
kupitia utaratibu huo.

Pia alisema kuwa Rais Sa-
mia aliwapa maagizo ya kupi-
tia mtaala na mfumo wa elimu
nchini ili uakisi matakwa yao,
mazingira ya wanafunzi na
uweze kuwasaidia kuingia katika
utandawazi kulingana na dunia
inavyokwenda.

Mwenyekiti wa Baraza la

Wakurugenzi la IST, Rick Shearn,
alisema mradi huo ulitekelezwa
kwa muda mrefu, na ana furahi
kuona jengo hilo limekamilika
akisema kuwa alipojiunga na
bodi hiyo kwa mara ya kwanza
na kuona eneo la ujenzi wake
hakufikiria kama linavyoone-
kana sasa.

Alisema kutoa huduma zenye
viwango vya kimataifa, pamoja
na sifa za ubora wa kitaalamu na
aina mbalimbali za programu,
ni muhimu ili kuhakikisha IST
inaendelea kuvutia mashirika to-
fauti ya elimu kimataifa.
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‘Jamii isijisahau maambukizi corona’

Na Jenifer Gilla

TKI iliyopita,

Waziri wa Afya,

Ummy Mwal-

imu, wakati ak-
itoa tamko la hali ya ugonjwa
wa UVIKO-19 kwa miaka mi-
wili tangu kuripotiwa kwake,
alisema hadi kufikia Machi
15, mwaka huu, watu 33,789
wamethibitika kupata maam-
bukizi na watu 803 wame-
poteza maisha.

Taarifa hiyo iliashiria ku-
pungua kwa mwenendo wa
maambukizi ya ugonjwa huo
tofauti na miaka miwili iliyo-
pita ambapo idadi ya maam-
bukizi na vifo ilikuwa ikipanda
kwa kasi kila mwezi taarifa zi-
napotolewa.

Alisema kwa kuzingatia
hali ya sasa ya maambukizi ya
UVIKO-19 nchini na mwenen-
do wa ugonjwa huo duniani

nchini ambao wamekamilisha
dozi ya chanjo ya hiyo kuanzia
jana. Licha ya Ummy kusema
hivyo, baadhi ya wataalamu
wametoa maoni yao, huku
wakiweka angalizo.

Mkuu wa kitengo cha ma-
gonjwa yanayoambukiza
kutoka Hospitali ya Taifa ya
Muhimbili, Dk. Amina Mgu-
nya, alisema kuwa licha ya
kuwa tumeudhibiti ugonjwa
huu kwa sasa lakini jamii ina-
hitaji kuendelea na tahadhali
kama kawaida ili kujikinga.

“Jamii inatakiwa kuende-
lea kuchukua tahadhari na
kuzifanya kama ni sehemu ya
maisha yao, kwa sababu ‘na-
ture’ ya ugonjwa huu, jinsi
unavyoambukiza kwa kasi
na uwezo wake kujibadilisha
umbo na kujiimarisha tuki-
legeza tu kidogo unaweza ku-
turudia tena,” alisema.

Alikumbushia ~ tahadhari
hizo kuwa ni kunawa mikono
mara kwa mara na maji tiriri-

ka, kuepuka mikusanyiko isiyo
na lazima, na kuepuka kuba-
nana kusikokuwa na lazima,
na kuvaa barakoa.

“Sasa hivi utaratibbu wa
kuweka ndoo za kunawia
mikono inabidi uwe sehemu
ya maisha yetu na pia mtu
unapokoa kuzina mdomo
na kiwiko, pia kutembea na
vitakasa mikono, tukivifanya
hivi tutaudhibiti na kuumaliza
kabisa,” alisema.

Dk. Amina pia aliwasisitizia
wale ambao hawajapata chan-
jo waende wakachome, kwa
kuwa inasaidia kupambana na
maradhi hayo na kupunguza
uwezekano wa mtu kuzidiwa
pale anapopata maambulkizi.

Naye mtafiti wa masuala ya
lishe kutoka Taasisi ya Chakula
na Lishe, Wilbert Mgeni, alise-
ma ili kudhibiti ugonjwa huo
mpangilio mzuri wa chakula
ni jambo la kuzingatia.

“Chakula kina mchango
mkubwa katika kwenye ku-

pambana na magonjwa kwa
hiyo nashauri watu wazinga-
tie makundi yote ya vyakula
katika milo yao ili kupambana
na ugonjwa wa COVID-19,”
alisema Wilbert.

Alitaja makundi hayo kuwa
ni vyakula vya nafaka, mizizi
na ndizi mbichi, nyama na
mikunde, matunda, mboga
za majani, pamoja na sukari,
mafuta na asali.

Naye Msaikolojia Tiba kuto-
ka Hospitali ya Somedics Clin-
ics Center, Saldin Kimangale,
alisema ili kuwa na taifa sala-
ma katika vita vya ugonjwa
huo kila mmoja atekeleze
wajibu wake katika kujikinga
ili awe salama.

“Suala la kujikinga linapas-
wa kuanzia kwa mtu mmoja,
kwa sababu kila mmoja ana-
kumbuka tulipotoka na wen-
gine walipata maambukizi au
kushuhudia ndugu na majira-
ni walivyoteseka na wengine
kupoteza maisha,” alisema.

serikali inalegeza masharti
kwa wasafiri  wanaoingia
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Balozi wa Biko
Tanzania, Kajala
Masanja (kush-
oto), akifurahia
kumkabidhi
Nuru Mikikadi
(katikati) Sh.
milioni 10
alizoshinda
kwenye droo
kubwa ya
bahati nasibu
ya Biko iliyo-
fanyika mwis-
honi mwa wiki
iliyopita. Kulia
ni Flamiana
Msilu, Meneja
Uhusiano wa
CRDB Tawi la
Premier lililoko
Palm Beach,
Salaam. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Magonjwa va saratani tishio kubwa

Na Christina Mwakangale

SARATANI ya shingo ya
kizazi, matiti na tezi dume
zimetajwa kuwa kati ya aina
takribani 10 za ugonjwa huo,
zinazoongoza kwa ongezeko
la wagonjwa na vifo nchini,
huku wanawake wakiathiriwa
zaidi.

Bingwa wa Magonjwa ya
Saratani kutoka Hospitali ya
Saratani Ocean Road (ORCI),
Dk. Caroline Swai, alibaini-
sha hayo mwishoni mwa wiki
mbkoani Dar es Salaam, wakati
akiwasilisha mada kuhusu
aina tatu kuu za ugonjwa
huo, kwenye mafunzo ya
kuwajengea uelewa wana-
habari.

Mafunzo hayo yalitolewa na
Mradi Mtambuka wa Saratani
(TCCP) ambao umefadhiliwa
na Shirika la Maendeleo la
Ufaransa (AFD) na Aga Khan
Foundation (AKF) unaotekele-

zwa kwa miaka minne.

Dk. Caroline alisema kila
mwaka saratani ya shingo ya
kizazi inaongezeka akisema
mwaka 2020 maambukizi
mapya yalikuwa ni 10,241,
huku kila mwaka wanawake
9,772 hugundulika kuwa na
ugonjwa huo.

“Wanawake wako katika ha-
tari zaidi, kutokana na kuwa
rahisi kupata maambukizi ya
virusi vya ‘Human Papilloma
Virus (HPV) na umri mkubwa.
Pia hata saratani ya matiti
wanawake huwa na uweze-
kano wa kuipata kuliko wa-
naume, mwaka 2020 kati ya
maambukizi 3,992 wanaume
waliokuwa asilimia moja,”
alisema.

Pia alisema saratani ya tezi
dume kwa wanaume inaon-
goza na kwamba kinga haku-
na isipokuwa kwa kubadili
mtindo wa maisha, kuacha
matumizi ya tumbaku, kupun-

guza vilevi, kuwa na mpenzi
mmoja mwaminifu na kujen-
ga utaratibu wa mazoezi kila
wiki.

“Mwaka 2018 duniani sara-
tani ya tezi dume ni asilimia
7.1 ya saratani zote. Ilisababi-
sha vifo kwa asilimia 38 vya
saratani zote pia,” alisema DKk.
Caroline.

“Kuchelewa kukoma hedhi,
kutowahi kupata mimba, ku-
towahi kunyonyesha mtoto,
umri zaidi ya miaka 50 in-
aweza kusababisha mwan-
amke kupata saratani ya shin-
go ya kizazi au matiti.”

Meneja mradi huo, Dk. Har-
rison Chuwa, alisema Hos-
pitali ya Aga Khan inatarajia
kuanza kutoa huduma ya vip-
imo na tiba kwa ugonjwa huo,
huku ujenzi wa jengo litaka-
logharimu Dola za kimarekani
milioni tano, utaanza mwezi
ujao.

Alisema uwapo wa huduma

hiyo utaongeza idadi ya hos-
pitali zenye vifaa vya huduma
ya saratani nchini ambazo
ni Bugando, ORCI, Ifakara
ikiongezeka Aga Khan, akise-
ma itakapoanza kuhudumia
asilimia 35 watapatiwa hudu-
ma bure.

“Asilimia 60 ya wagonjwa
wa awali baada ya Aga Khan
kukamilisha ujenzi wa jengo
la takribani Dola za kimare-
kani milioni tano, ikianza hu-
duma ya saratani mwakani,
watachangia kwa bima ya afya
au fedha taslimu,” alisema Dk.
Chuwa ambaye ni bingwa wa
saratani.

Dk. Chuwa alisema mradi
huo unagharimu  shilingi
bilioni 38 na unashirikisha
Wizara ya Afya, Hospitali ya
Taifa Muhimbili (MNH), Ofisi
ya Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
AKEF, Hospitali ya Bugando na
ORCL

L ]
Bidii yatakiwa
kukuza sekta
vifaa tiba, dawa

Na Joseph Mwendapole

SHIRIKA la Viwango Tanzania
(TBS), limewataka Watanzania
kuweka bidii katika kukuza sekta
va vifaa tiba na dawa kwa kuzinga-
tia ubora ili kushinda mapambano
dhidi ya magonjwa mbalimbali.

Ushauri huo ulitolewa mwishoni
mwa wiki na Mkurugenzi Mkuu wa
TBS, DK. Yusuf Ngenya, wakati aki-
fungua semina ya wadau wa sekta
yva dawa na vifaa tiba kuelekea
maadhimisho ya Siku ya Viwango
Afrika (ARSO).

DKk. Ngenya alisema kauli mbiu
va maadhimisho ya mwaka huu ni
‘Jukumu la viwango katika kukuza
sekta ya dawa na vifaa tiba Afrika
kufikia kujitegemea na ustamilivu
katika kupambana na UVIKO-19
na magonjwa mengine ya mlipuko
wakati ujao.

Alisema kauli mbiu inawakumbu-
sha kama Taifa kuongeza kasi ka-
tika kusimamia sekta ya vifaa tiba
na dawa ili kumudu kupambana na
maambukizi ya UVIKO-19 pamoja
na magonjwa mengine ya mlipuko
kwa wakati ujao.

“Tukumbuke ugonjwa wa
UVIKO-19 umeshambulia na ku-
sababisha madhara nchini, Af-
rika na dunia kwa ujumla hivyo
maadhimisho haya yanatutaka
kuongeza nguvu katika kukuza
uchumi wa viwanda hasa kwenye
sekta ya dawa na vifaa tiba ili ku-
punguza gharama nyingi za kuagiza
vifaa hivyo na kuzorotesha uchumi
wetu,” alisema DKk. Ngenya.

Alisema viwango ni nyaraka am-
bazo hutayarishwa kwa kuzingatia
mfumo wa uwazi, ushirikishaji wa
wadau mbalimbali, hivyo vinapoku-
wa vimekamilishwa na kupitishwa
na mamlaka husika, viwango hu-
weka maainisho na misingi muhimu
va kuzingatia katika uzalishaji wa
bidhaa mbalimbali.

Alisema matakwa ya viwango
yanazingatia kuwezesha kutolewa
kwa bidhaa na huduma bora kwa

jamii husika, hivyo kulinda afya,

usalama na mazingira na hatimaye
kuchangia katika uchumi endelevu
wa taifa.

Kaimu Mkurugenzi Uandaaji Vi-
wango wa TBS, Yona Afrika, alisema
katika kusherehekea siku ya viwan-
g0 Afrika kwa mwaka 2022, shirika
hilo limeandaa shughuli mbalimbali
ikiwamo kuandaa warsha zitakazo-
husisha wadau katika sekta mbal-
imbali za kiuchumi.

Alisema pia watawashirikisha
wakuu wa taasisi ili kuwapa elimu

: juu ya viwango na mifumo ya

kimenejimenti kama ISO 9001, ISO

14001 na nyinginezo ili kuwezesha
taasisi zao kutoa huduma zinazoki-
dhi viwango vya kimataifa.

“Pia tumeandaa semina za kutoa
elimu kwa maofisa wa Serikali za
Mitaa (TAMISEMI) kuhusu masuala
va viwango,” alisema.

Mshindi wa kwanza kwa ngazi
va bara atapata fursa ya kushiriki
mkutano mkuu wa ARSO utakao-
fanyika nchini Cameroon Juni
mwaka huu.
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mtaani

Chuo Kikuu Ardhi, wasomi wenzao
wajifungia kujadili utafiti miaka 5

NAPOTAJWA taasisi yoyote

ya elimu ya juu, ina wajibu

unaoangukia mambo matatu

makuu; kufundisha, kutafiti
na kutoa ushauri nasaha.

Hicho ndicho kitarajie kinapa-
tikana, iwe katika chuo kikuu au
kingine kinachotoa elimu, ngazi
ya digirii. Hivyo, hata pale inapo-
jadiliwa ubora wa taaluma katika
maeneo hayo, moja kwa moja ina-
paswa kuangukia katika utafiti na
huduma bora za ushauri.

Mwanasiasa mwanadamizi
nchini, James Mbatia, ambaye
naye amebahatika maishani
kukanyaga ardhi ya elimu ya juu,
huwa anapenda kusisitiza kaolin
‘hoja kwa vielelezo’, akimaanisha
kila hoja iwe na utetezi wenye wa
kitafiti ua marejeo fulani. Ujumbe
mkubwa anahitaji usomi katika
hoja zake.

Ni aina ya usemi ambao
umekuwa ukihimizwa na ali-
yekuwa Rais wa China, Mao Tse
Tung, hata kugeuka kuwa tamath-
ali ya kudumu inayopatikana
nchini China.

Pia kuna wakati aliyewahi kuwa
Ofisa Taaluma Mkuu wa Chuo
Kikuu Cha Dar es Salaam, Prof.
Penina Mlama, katika hafla ya
kutimiza miaka 20 ya Kitivo cha
Sanaa cha Chuo Kikuu cha Dar
es Salaam, kuhusiana na viwango
vyao vya utafiti.

Kwa mujibu wa mwanazuoni
huyo ambaye alikuwa mwalikwa,
aliweka angalizo kwamba suala la
kushuka viwango vya utafiti kuna
uhusiano wa moja kwa moja na
kuathirika taaluma.

« Unachambua hatima ya mazingira nchini
« Waziri Mkenda: Msiwabugudhi maprofesa
« Awaasa: Kazi zao mbona mtasahau bajeti!
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Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. Adolph Mkenda, akiangalia bidhaa zilizotengen-
ezwa kwa mabaki ya mazao kutokana na utafiti uliofanywa na Chuo Kikuu Ardhi (ARU), alipok-
wenda kufungua mkutano wa kimataifa kuhusu ardhi, mazingira na mabadiliko ya tabianchi.
PICHA: MTANDAO

KUTOKA KWA WATAFITI

Ndani ya mustakabali huo, hivi
karibuni Chuo Kikuu Ardhi (ARU),
kilifanya kongamano la kimataifa

la siku mbili jijini Dar es Salaam
kujadili kuhusu utafiti uliofanywa
na chuo hicho kuhusu masuala ya
ardhi, mazingira ya mabadiliko

ya tabianchi kati ya mwaka 2017
na 2022.

Hiyo ni za lao utafiti wa namna
tofauti unaofanywa na chuo

hicho, kuibua matokeo yenye
manufaa kwa umma na hatua
hiyo mpya, imekuwa ya wasomi
hao kukusanyika na kujadili
maudhui ya kazi hiyo chini ya
Shirika la Maendeleo la Kimataifa
la Sweden (SIDA).

Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, ambaye pia msomi
mwenzao wa wazuoni hao wa
ardhi, Prof. Adolph Mkenda, ndiye
alikuwa mgeni rasmi kwenye kon-
gamano hilo la siku mbili akiwa
na hoja kuu ya anayowahimiza
nayo wasomi wenzake katika aina
ya taasisi alikotokea, wanapaswa
wajitahidi kujitegemea.

Anasema, vyuo vikuu badala
ya kusubiri mafungu kutoka seri-
kalini vinapaswa kuwa na mbinu
za kujenga uhusiano na vyuo na
taasisi nyinginezo duniani kupata
miradi yenye uwezo wa kuwain-
gizia kipato na kuacha utegemezi
mkubwa serikalini.

Anawasifu Makamu Mkuu
wa chuo hicho, Prof. Evaristo
Liwa na Mwenyekiti wa Baraza
la Chuo, Balozi Salome Sijaona,
wamejitahidi kujenga uhusiano
mzuri na vyuo, pia taasisi nyingin-
ezo duniani na sasa wananufaika
na uhusiano huo kiuchumi.

“Mimi ningependa kuona
juhudi zinazofanyika hapa ARU
zinafanywa na Chuo Kikuu cha
Dodoma, Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam, naambiwa wanafanya
juhudi hizi, lakini ningependa
kuona wanaongeza bidiii ili
Mzumbe na wengineo..” ana-
sisitiza.

INAENDELEA UK.12
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Chuo Kikuu Ardhi, wasomi wenzao
wajlfungla kUjadIII utafiti miaka 5

INATOKA UK.11

Hapo msomi huyo ana anagal-
izo la kuwatunza wasomi wenzake
wakiwamo maprofesa wenye
uwezo mkubwa wa kuandaa
maandiko hayo muhimu, hata
yakawashawishi wafadhili kutoa
hela kwa vyuo vyao na kamwe si
kusakamwa na mamlaka za juu
yao.

Profesa Mkenda akitumia kigezo
‘hoja kwa vielelezo’ anatoa mfano
kuna wakati ameshuhudia mradi
mmojawap ambao ufadhili wake
umewezesha unasomesha Watan-
zania na kununua makaratasi na
mashine za kurudufia.

“Nadhani si sahihi kutoza kodi
kwenye vitu vya msaada kwa
sababu wenyewe wanaweza
kuondoa na hata kupeleka
kwenye vyuo vingine kama Mak-
erere (Uganda) na kwingineko
ambako hawatozi kodi na vikwazo
vingine tuviondoe ili kuvutia
miradi mingi ya msaada kwenye
vyuo,” anafafanua.

Anasema uzoefu uko wazi
kwamba wasomi ngazi ya mapro-
fesa na viwango vinavyofanana
navyo duniani, wamekuwa na
manufaa kwa taasisis zao kwa
kuandaa maandiko yenyue miradi
muhimu kwa taasisi zao, kwani
imewavutia wafadhili.

Profesa Mkenda akiwa na
ujumbe mpana unaofika kwa
vyuo vikuu vingi nchini, vya
umma na binafsi, anadema vhuo
hivyo vimekuwa vikipata fedha
na kuwa mkombozi mkubwa kwa
maendeleo yao na hata kuondo-

Unaweza
kuwaza

kwa mfano
Jiji la Dar
es Salaam
litakuwaje
kama haku-
na daraja

la selander,
Jangwani au
barabara va
Kigogo au
mji wa Do-
doma bila
chanzo cha
maji cha Ma-
kutopora.

Eneo la Jangwani jijini Dar es Salaam, ambako huwa kunaathiri-

A
S A&Hm.im

LS

ka na mafuriko. Vyote ni sehemu ya athari za mazingira.

kana na utegemezi.

“Vyuo vyote duniani hav-
itegemei fedha za serikali tu, bali
kupitia miradi inayoandikwa na
maprofesa wao, wanafanya hivyo
Afrika Kusini, Misri, Marekani na
Sweden, hivyo hakuna sababu ya
Tanzania kushindwa kuandika
miradi, maprofesa wazuri wapo
wapeni nafasi na muwawezeshe,”
anasema.

Prof. Mkenda, katika halfa hiyo
hoja na uwasilishi wake uliegemea

zaidi taaluma yake zaidi ya dar-
asani, kuliko wajibu mkuu wa
kiutawala alio nao sasa, ingawa
bado una joho ‘wizara elimu’.

Anawasisitizia wanazuoni
waandamizi wakiongozwa na
maprofesa wawezeshwe, kisha
kuwawekea vikwazo na hata
wanapotaka kusafiri nje ya nchi
waruhusiwe.

ARDHI WAFUNGUKA
Naibu Makamu Mkuu wa chuo

hicho, Profesa Gabriel Kassenga,
anasema mkutano umewashiriki-
sha wataalamu wa masuala ya
ardhi mabadiliko ya tabianchi
na mazingira, ili kubadilishana
mawazo ya kisomi kuhusu
matokeo ya utafiti huo yatakavy-
oboresha sera za ardhi na mab-
adiliko ya tabia nchi.

Anasema chuo hicho kime-
watumia wasomi wake kufanya
utafiti aina nyingi na kuja na
bidhaa za kosomi, ambazo hata
zitafanyiwa kasoro kibiashara
zaidi zitaweza kuingizia mapato
mengi na kuvitaka vyuo vingine
kuiga ubunifu kama huo.

“Nakipongeza pia chuo hiki
kwa kujenga uhusiano na Shirika
la SIDA- Sweden hali ambayo
imewezesha Watanzania watafiti
kupata ufadhili wa kufanya tafiti
na wengine kwenda kusoma
nchini humo,” anasema.

Kwenye mada kuhusu mazin-
gira na mabadiliko ya tabianchi,
Prof. Kombe Wilbard, anasema
mabadiliko ya tabianchi kuna
wakati yamesababisha majanga
kwa watu na mali zao kupotea,
hasa penye makazi yasiyo sahihi
holela.

Anasema miji mikubwa
imekuwa ikiathiriwa sana na
mabadiliko ya tabianchi, kuto-
kana na idadi kubwa ya watu na
kukosa miundombinu bora, hasa
nyakati za mvua kubwa, hata
kushuhudiwa mafuriko.

Prof. Wilbard, anasema mara
nyingi wananchi kutoka familia
duni zinazoishi kwenye makazi
yasiyo na mpangilio, wamekuwa
wakikumbwa na majanga wakati
wa mabadiliko ya tabianchi, kwa
sababu wamekuwa hawajaiandaa
na kukabiliana na mazingira hayo.

Anasema miundombinu kama
ya barabara, madaraja, hospitali,
nishati na ya usambazaji wa maji
ni muhimu kwa ustawi wa jamii
kwenye miji mikubwa kama Dar
es Salaam, Mwanza, Arusha na
Dodoma.

“Unaweza kuwaza kwa mfano
Jiji la Dar es Salaam litakuwaje
kama hakuna daraja la selander,
Jangwani au barabara ya Kigogo
au mji wa Dodoma bila chanzo cha
maji cha Makutopora,” anasema.

Aidha, profesa huyo anasema
kuna umuhimu wa kuwa na
takwimu na taarifa sahihi zitaka-
zosaidia kuwapo kwa uelewa wa
pamoja kwa wananchi kuhusu
athari za mabadiliko ya tabia nchi.

“Tukielewa vizuri kuhusu
athari za moja kwa moja na zisizo
za moja kwa moja kuhusu athari
za mabadiliko ya tabia nchi zita-
saidia jamii zetu na watunga sera
kuweka mipango mizuri ambayo
itasaidia kukabiliana na majanga,”
anahitimisha msomo huyo.
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TEKNOLOJIA
NA SABATO
KASIKA

MASHINE AINA YAKE;

Inazalisha mkaa wa maboksi, vifuu,
majani yamltl nya5| vumbl mbao

ATUMIZI ya nishati

mbadala  yanahimi-
zwa kila mara kwa
kunusuru  mazingi-

ra kutokana na ukweli kwamba
ukataji miti kwa ajili ya mkaa,
umeshamiri katika maeneo mbal-
imbali nchini.

Pia ukataji huo wa miti kwa
ajili ya mkaa unaotumika kwenye
shughuli mbalimbali zikiwamo
kupikia, unatajwa kuwa ni fursa
kubwa ya kipato kwa baadhi
ya watu hasa vijana ambao
hutegemea biashara hiyo kwa
ustawi wao.

Ni hali inayowafanya wadau wa
mabadiliko ya tabianchi kushauri
kuwapo nishati mbadala, haraka
na katika mazingira endelevu.

Zimekuwapo jitihada mbalim-
bali za kusaidia kunusuru maz-
ingira, ikiwamo kutengeneza
mashine zinazozalisha nishati
mbadala zisizotumia miti na
kuacha mazingira salama, Ili
kutunza mazingira kwa kutumia
nishati mbadala.

Baadhi ya watu, vikundi, taasisi
na vituo kadhaa, vimekuwa vikizal-
isha nishati mbadala kwa kutumia
mashine hizo ambazo ni maalumu
kwa utunzaji huo wa mazingira.

WAHUSIKA WALIOIBUKA

Kituo cha Taarifa na Maarifa cha
Kipunguni jijini Dar es Salaam,
katika orodha ya waliobuni
mashine ya aina hiyo inayozalisha
mkaa kwa kutumia maboksi, vifuu
vya nazi, majani ya miti, nyasi na
vumbi la mbao.

Mashine hiyo imetolewa na
Shirika la Utafiti na Tiba Barani
Afrika (AMREF) Januari mwaka
huu na kwamba hivi karibuni
limewapa pikipiki aina ya Toyo
itakayotumika kusomba malighafi
za kutengenezea mkaa huo.

Mwendesha mashine hiyo, Juma
Rashid, anasema kazi inaanza kwa
kukusanya maboksi, vifuu vya
nazi, majani ya miti, nyasi na hata
vumbi la mbao analoweka vyote
kwa pamoja katika tanuru la moto.

“Baada ya kuungua, ninatoa na
kuweka maji kidogo kisha nin-
achanganya na uji wa mhogo au
uji wa udongo wa mfinyanzi na
kuweka katika mashine kwa ajili
ya kuchakata na kupata chenga
na vipande vya mkaa,” anaelekeza
mtaalamu Rashid.

Rashid anafafanua kuwa, sababu
ya kuweka uji wa muhogo au uji
wa udongo wa mfinyanzi ni kutaka
mchanganyiko huo, anataka upate
ili iwe rahisi kuufinyanga kwa saizi

Akikusanya mkaa kwa ajili ya kuweka katika mashine ili uchakatwe. PICHA ZOTE: SABATO KASIKA

o -

Ninyi Kituo
cha Taarifa
na Maarifa
Kipunguni
au Sauti ya
Jamii Kip-
unguni, mna
Vitu vingi
ambavyo
watu wa-
naweza kuja
kujifunza
kwenu, nita-
hamasisha
wengine waje
hapa kupata
maarifa.

“atuh

Juma Rashid ak|panga V|pande vya mkaa ambao tayari umeten-

genezwa.

ya vipande wa mkaa wanavyotaka.

Mwendesha mashine hiyo, ana-
fafanua kuwa wakishafinyanga
kupata vipande vya mkaa vya saizi
wanayoitaka, wanavinakausha
juani kwa muda wa siku tatu hadi
nne vinakuwa tayari kutumika.

“Hatujaanza kufanya uzalishaji
wa mkaa kwa ajili ya biashara,
bali tumefanya majaribio, wakati
tukisubiri uzalishaji rasmi baada
mashine kuzinduliwa na wafadhili
wao AMREF miezi michache ijayo,”
anasema.

Rashid anaeleza kwamba, yeye

ni kati ya wanachama wanaounda
kituo hicho waliopata mafunzo ya
ujasiriamali katika Semina za Jinsia
na Maendeleo zinazofanywa kila
Jumatano na Mtandao wa Jinsia
Tanzania (TGNP).

Anaeleza kuwa shirika la AMREF
waliona juhudi za kituo hicho na
wakawapa mashine hiyo, kwa ajili
ya kuendeleza ujasiriamali wao
wainuke kiuchumi, kwa kuzali-
sha mkaa kwa njia hiyo ambayo
unachangia kulinda na kutunza
mazingira.

“Tayari viongozi wa Shirika

la Kuhudumia Viwanda Vidogo
Vidogo (SIDO) walishatambelea
kituo chetu na kuona mashine hii
inayozalisha nishati mbadala ya
kutukabidhi cheti kinachoonyesha
kuitambua,” anasema.

DK. GWAJIMA AKUNWA

Katika ziara yake kituoni hapo
hivi karibuni, Waziri wa Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na
Makundi Maalum Dk. Dorothy
Gwajima, anakipongeza kituo
hicho kuwa mfano wa kuigwa kwa
jinsi kinavyoendesha shughuli
zake, ikiwamo kuzalisha mkaa
mbadala kwa ajili ya kutunza maz-
ingira.

“Hongereni kwa kupata
mashine, kwani teknolojia kama
hii ndiyo inayohimizwa ili kulinda
mazingira yetu, ninatamani ziwe
nyingi ili ikiwezekana, ukataji
wa miti kwa ajili ya mkaa uishe,”
anasema Dk. Gwajima.

Waziri huyo anaeleza imani
yake kuwa juhudi zinazofanywa
na uongozi wa kituo hicho, ndizo
zilizozaa matunda ya upatikanaji
wa mshine hiyo na akashauri
vikundi, vituo na taasisi nyingine
kuiga mfano kwa kituo hicho.

“Ninyi Kituo cha Taarifa na
Maarifa Kipunguni au Sauti ya
Jamii Kipunguni, mna vitu vingi
ambavyo watu wanaweza kuja
kujifunza kwenu, nitahamasi-
sha wengine waje hapa kupata
maarifa,” anasema.

Waziri Dk. Gwajima anaongeza:”
Mna mashine inayotumia teknolo-
jia ya kisasa kutengeneza mkaa
mbadala, mna shule ya ushonaji na
saluni, mnafundisha bure manu-
sura wa vitendo vya ukatili, hili ni
jambo jema.”

Mwenyekiti wa kituo hicho,
Fatma Talib, anasema huwa
wanatoa mafunzo ya ufundi chere-
hani na saluni tangu mwaka 2016,
na kwamba tangu wakati huo,
wanafunzi 360 walishahitimu
ufundi cherehani.

“Pia wapo mabinti 15 ambao
walishahitimu mafunzo ya saluni,
wote hao wakiwa ni ‘manusra’ wa
vitendo vya ukatili hasa ukeketaji,
katika Kata hii ya Kipunguni,”
anasema Fatma.

Fatma anawataja wadau wao
wakubwa kuwa ni TGNP, kwamba
ndiyo ‘waliowapika’kupitia semina
za kila Jumatano na kuwapa
mafunzo ya sheria ambao wame-
kuwa ni wasaidizi wa kisheria
katika jamii, kwa kushirikiana
na orodha ya wadau wengine na
mashirika yasiyo ya kiserikali.
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ELIMU
NA CHRISTINA
MWAKANGALE

Waingia mtaani kuelimisha vita
vya ngono ‘mpaka kieleweke’

« Mdau Gema: Nimefurahi vibanda kuvunjwa

WEZI Machi unata-

jwa kuwa ni wao wa-

nawake waliojipangia

duniani, hata kwa
kubeba siku maalumu kwa ajili
yao ambayo huadhimishwa kila
mwaka, tarehe 8.

Wanawake hao katika maadhim-
isho tofauti wanaelezea ujumbe
wao tofauti kwenye jamii vikiwamo
vikwazo na matukio ya ukatili wa
kijinsia pamoja na juhudi za seri-
kali, wadau na wanaharakati kue-
ndelea kutoa elimu.

Shughuli zinazofanywa na
wanawake hawa ikiwamo za kiu-
chumi na kutoa mchango mkubwa
kwenye malezi ngazi ya familia,
jamii na taifa kunalifanya kundi
hili kuendelea kutambulika, hata
takwimu zikitetea.

Mkurugenzi wa Asasi ya Women
Tabata TAPO, Stella Mbaga, katika
kuadhimisha siku hiyo mwezi huu
anasema sasa shirika hilo linaanza
kufanya kampeni ya kutoa elimu
ya kupinga ukatili wa kijinsia na
kutetea haki za wanawake na
watoto kwenye maeneo ya mitaa,
shule kwa kushirikiana na viongozi
wa Wilaya ya Ilala.

Stella amebainisha hayo
kwenye kongamano la wanawake
lililoshirikisha wadau kadhaa, liki-
wamo Jeshi la Polisi, viongozi wa
mitaa, wanaharakati na wadau,
waiwamo Women Fund.

“Kongamano hili limewaleta
pamoja wadau ili kujadili na kila
mmoja kuelezea kilichoko katika
jamii, itasaidia sauti hizi kupazwa
kwenye vyombo vya habari,
hatua kuchukuliwa pamoja na
jamii kubadilika, kwa sababu
bado matukio ya ukatili ni mengi
kwenye mitaa yetu tunamoishi,”
anasema Stella.

WADAU WAFUNGUKA

Mwanaharakati ngazi ya jamii,
Gema Akilimali anasema bado
kuna vikwazo katika jamii ikiwamo
rushwa ya ngono hususan maeneo
ya shughuli za kiuchumi kama vile
sokoni ni kikwazo kufikia maen-
deleo.

“Rushwa ya ngono imeta-
malaki. Mfano maeneo ya sokoni
kinamama ili apate meza afanye
biashara mlolongo mrefu. Tatizo
la rushwa ni kwa sababu ni tukio la
watu wawili anayefanyiwa akikaa
kimya kuupata ushahidi ni changa-
moto,” anasema Gema.

Gema anasema mara kadhaa
amekuwa kishiriki kutoa elimu
kuhusu kupinga matukio ya ukatili
hivyo hata mtaani anakoishi jamii
humshirikisha masuala kadhaa.

“Vibanda vya biashara vilivyo-

T
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Mkurugenzi wa Women Tabata TAPO, Stella Mbaga akizungumza kwenye kongamano la wanawake lililoshirikisha wadau kadhaa

-

ikiwamo jeshi la polisi, viongozi wa mitaa, wanaharakati na wadau mbalimbali. Kulia Mkurugenzi wa Women Fund, Rose Maran-

du na Mwanaharakati ngazi ya jamii, Gema Akilimali (kushoto). PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE

Rushwa vya
NEONO ipo.
Baadhi ya
ufaulu kwa
wanafunzi
wa elimu

Va juu kwa
mabinti tuli-
baini Kipimo
ni rushwa va
ngono. UKki-
pata uoNgozi
kwa njia ya
rushwa vya
Nngono hau-
taheshimika.

tolewa barabarani tunashukuru,
mimi kama mwanaharakati
nasema hivi kwa sababu eneo
hilo lilikuwa sehemu ya ukatili
kwa mabinti. Vibanda vilitumika
kwa ajili ya ngono kwa mabinti
ilikuwa kama ‘butter trade’ wana-
pewa vichips kidogo kisha kinach-
oendelea huko ndani mzizi, mlezi
hutapenda kusikia.

“Niliwahi kuitwa siku moja hapa
hapa mtaa mojawapo Tabata
nikaambiwa nikashuhudie nina-
chokisema hapa. Nilikuta binti
yupo na mwenzie anamwambia
mwenzie tangulia wewe, ni kama
maigizo lakini ndio hali halisi.
Nilichokiona nilikifikisha TAMWA
na walifanya uchunguzi wao,”
anasema Gema.

Mkurugenzi wa Asasi ya Women
Fund, Rose Marandu, akiwa mgeni
rasmi kwenye kongamano hilo
anasema rushwa ya ngono inam-
kandamiza mwanamke na kum-
wondolea utu wake na kushindwa
kujiamini.

“Rushwa ya ngono inadhalili-
sha na inaua. Wengine wanapata
msongo wa mawazo, baadhi
taarifa zao husambaa mtandaoni
wakiwa wamerekodiwa video
baada ya kuahidiwa kupata fursa

fulani anakubali kurekodiwa.

“Fikiria taarifa iwe mtandaoni
hata picha akiwa utupu, inad-
halilisha na wengine hujiua kila
siku tunasikia matukio haya,”
anatamka Rose- Mkurugenzi wa
Women.

Anabainisha, kutokana na hilo
shirika limeshaanza na kampeni
ya ‘safiri salama’ ambayo inalenga
usafiri salama kwa kushirikiana na
madereva wa bodaboda, bajaji na
daladala, ili kila binti hasa mwa-
nafuzi anayetumia usafiri afike
salama salimini aendako.

Rose anaeleza kampeni hiyo,
pia inakwenda sambamba na
ushirikiano kati yao na vyombo
vya kisheria kuhakikisha sheria
zilizoko zinafanya kazi.

“Rushwa ya ngono ipo. Baadhi
ya ufaulu kwa wanafunzi wa
elimu ya juu kwa mabinti tuli-
baini kipimo ni rushwa ya ngono.
Ukipata uongozi kwa njia ya
rushwa ya ngono hautaheshimika.

“Tujiamini kwa kupitia
ushindani ulio wa haki, tujiamini
kushika nafasi za uongozi na
kuwa na uchumi mkubwa bila
kutegemea kusimamiwa na mtu
fulani,” anasema Rose.

Ofisa Maendeleo ya Jamii wa

Tabata, Fatuma Katurwa, akitoa
elimu kwenye kongamano hilo,
anasema familia na jamii iwajen-
gee watoto wa kike misingi imara
ili kuwa viongozi bora.

“Baba yangu katusomesha
mabinti tupo saba katika familia
yetu. Lakini, jamii ilimshangaa
mzazi wangu kwa kutusomesha
wanawake, wakisema hao si wa
kwenda kuolewa tu, utasomeshaje
wasichana...” anasema Fatuma.

DAWATI LA JINSIA

Mkuu wa Dawati la Jinsia na
Watoto (Wilaya) Buguruni-Tabata,
Inspekkta Fransiska Nunduma,
anasema takwimu za matukio ya
ukatili kijinsia hutofautiana msimu
na msimu, kupanda au kushuka.

Anasema kipindi ambacho shule
zinafunguliwa matukio ya ukatili
kijinsia huongezeka zaidi, ikilin-
ganishwa na msimu ambao shule
huwa zimefungwa.

“Sababu kuu ya unyanyasaji kijin-
sia ni ndoa, mahusiano. Utakuta
wazazi wanapotengana uutakuta
watoto ndio wanaathiriwa sababu
malezi yanakuwa si ya pamoja.
Kinachotakiwa ni jamii kuzinga-
tia malezi, shule na makuzi yao,”
anasema Insp. Fransiska.
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Jeshi la Polisi
lapewa mbinu
kukabiliana
na uvhalifu

Na Augusta Njoji, DODOMA

KATIBU Mkuu wa Wizara ya
Habari, Mawasiliano na Teknolojia
va Habari, Dk. Jim Yonaz, ameli-
taka Jeshi la Polisi, kum‘unza kila
siku namna va kukabiliana na
uhalifu wa kimtandao ili kue-
ndana na kasi ya mabadiliko ya
kiteknolojia.

Pia ameiagiza jamii ipewe
elimu ya kutambua makosa ya
kimtandao na namna ya kuchukua
tahadhari ili kujiepusha kushiriki
kwenye makosa hayo.

.”Dk Yonaz alitoa kauli hiyo jana
mafunzo kwa viongozi mbalimbali
wa jeshi hilo kuhusu makosa ya
kimtandao.

Alisema dunia inabadilika, kuna
uhalifu wa kimtandao ambao
unapaswa polisi kufuatilia kwa
makini na kukabiliana nao.

“Mfano mgogoro wa Ukraine
na Urusi najua nyie kama askari
mnafuatilia kwa makini kabisa
kinachoendelea najua mnatambua
pamoja na kupigana vita physi-
cal, lakini kuna vita ya kidijitali,”
alisema.

Alisema mafunzo hayo yanawa-
patia njia ya wapi waelekee hasa
kwenye masuala ya usalama wa
kimtandao.

“Ni muhimu tukitoka hapa
ukumbuke una wajibu wa kuji-
funza kila siku, mafunzo haya
ni muhimu sana yameelekezwa
kutoonesha njia ya nini tunataki-
wa kufanya ili kuhakikisha us-
alama wa raia unakuwa timamu,”
alisema.

Kadhalika, alisema wizara hiyo
ina wajibu wa kuhakikisha usala-
ma katika mtandao unazingatiwa
vizuri,

“Mafunzo haya ni endelevu
kwasababu teknolojia zinabadi-
lika, teknolojia za jana na za leo
ni tofauti na zinabadilika kwa
maana kwamba speed ya pro-
cessing inaongezeka mawasiliano
yanazidi kuwa haraka, pia namna
taarifa zinavyotengenezvva na
kuhifadhiwa,” alisema.

Alisema wizara itahakikisha ina-
jenga uwezo wa vifaa, utambuzi,
utaalamu ili kufanikiwa kukabili-
ana na uhalifu wa kimtandao.

“Mafunzo haya ni muhimu ku-
tokana na aina ya maisha tunay-
oendelea nayo, lakini maendeleo
ya sayansi na teknolojia, hivyo ni
muhimu sisi tulioko hapa tunaku-
wa walimu kwenye maofisi yetu,”
alisema.

Naye Mkurugenzi wa Upelelezi
wa Makosa ya Jinai (DCI), Camil-
ius Wambura, alisema mafunzo
hayo yanahUS|sha washiriki 100
ambao wote ni kutoka kwenye
jeshi hilo nchini.

Alisema malengo ni kila askari
kuwa na elimu kuhusu makosa
va kimtandao kutokana na sasa
uhalifu wote umehamia kwenye
eneo hilo.

“Ni ukweli usiopingika kwamba
teknolojia inabadilika kila kukicha
hivyo huhitaji mafunzo ya mara
kwa mara kwa watendaji wetu ili
kuendana na kasi ya mabadiliko
hayo ili kufikia lengo la kupam-
bana na uhalifu huo,” alisema.

'Uongozi Mto Wami-
Ruvu watakiwa ubunifu

Na Augusta Njoji, DODOMA

ONGOZI wa Bonde
la Mto Wami-Ruvu
umetakiwa kuandaa
mpango wa ubunifu
wa kuanza maandalizi ya
upandaji wa miti katika eneo
la ekari 309 kwenye chanzo
cha maji Mzakwe mkoani Do-
doma ili kulinda eneo hilo.
Mkuu wa Mkoa wa Dodo-
ma, Anthony Mtaka, aliitoa
kauli hiyo mwishoni mwa wiki
kwenye ziara ya kukagua na
kujionea upandaji miti katika
Bonde la Mzakwe ambalo ni
chanzo cha maji yanayosam-
bazwa katika Jiji la Dodoma.
Mtaka aliongozana na
wataalamu wabobevu kutoka
Chuo Kikuu cha Kilimo cha
Sokoine (SUA), Taasisi ya Utafi-
ti wa Misitu (TAFORI), Taasisi
ya Watafiti wa Kilimo (TARI),
Kituo cha Dodoma na Bonde la

Wami-Ruvu na walifikia mwa-
faka na kutafuta mwarobaini
wa kunusuru miti iliyopandwa
na kupanda mingine itakayos-
tahimili ardhi ya bonde hilo.

Alisema Mamlaka ya Bonde
la Mto Wami-Ruvu ndiyo
msimamizi wa eneo hilo na
kushauri wafanye maandalizi
ya mpango huo ili uwe na ma-
tokeo chanya.

“Mpango huo utekelezaji
wake unatakiwa kuwa msimu
wa mwaka 2022/23, uoneshe
hatua za kuandaa eneo,
uchimbaji wa mashimo na
uandaaji miche na kunapofika
kipindi cha masika, miti hiyo
ipandwe ili kukijanisha bonde
hili Mzakwe,” alisema Mtaka.

Mkuu huyo alisema kuwa
lazima utafutwe mwarobaini
kuhakikisha miti inayopandwa
kwenye eneo hilo inadumu na
kustawi bila kuharibu chanzo
muhimu cha maji.

Kwa upande wake, Mkuu wa
Wilaya ya Dodoma, Jabir Shek-
imweri, aliwataka viongozi wa
bonde hilo kusimamia azma
hiyo ya kukijanisha bonde ku-
fanya maandalizi ya kupanda
miti ya aina mbalimbali inay-
ostawi.

Naye Kaimu Mkurugenzi wa
Bonde hilo, Mhandisi Elibariki
Mmassy alisema, wapo tayari
kusimamia na kuunganisha
utaalamu kuhakikisha mpan-
go wa kupanda miti katika
bonde hilo ili ufanikiwe.

Mhandisi Mmassy alisema
kuwa watahakikisha wanawe-
ka alama na kuchonga bara-
bara kuzunguka eneo lenye
ukubwa wa kilometa 460.

Mbobevu katika masuala ya
misitu kutoka Ndaki ya Misitu
Chuo Kikuu cha Kilimo (SUA),
Prof. Salim Malionde, alisema
wapo tayari kutoa ushauri na
utaalamu kwa kamati ya usi-

mamizi wa mradi huo ili ku-
hakikisha miti itakayopandwa
inastawi.

Mkurugenzi Mkuu wa Taasi-
si ya Utafiti wa Misitu (TAFORI),
Dk. Revocatus Mushumbusi,
alisema watatoa ushauri na
kutambua miti inayofaa ku-
pandwa katika aina ya udongo
ulioko hapo na kushiriki kika-
milifu katika kutoa mchango
wa kiushauri na kuhakikisha
utunzaji wa miti.

Dk. Mushumbusi alisema
miti jamii ya Acacia imekuwa
katika eneo hilo kwa muda na
hivyo wamekubaliana kuipan-

da kwenye eneo hilo.
Mkuu wa Kikosi cha JKT
Makurupora, Luteni Kanali

Festo Mbanga, alisema wata-
hakikisha mifugo haingii ka-
tika eneo hilo na wapo tayari
kutumia vijana hao kuchimba
mashimo hayo watakaposhau-
riana na uongozi wa bonde.

~ EER Ilr ]

Mstahiki Meya wa Jiji la Dodoma, Prof. Davis Mwamfupe, akizungumza na wenyeviti wa serikali za mitaa ya Hal-
mashauri ya Jiji kwenye semina ya elimu elekeze kwa ajili ya uwekaji wa mfumo wa anwani za makazi katika mitaa

yao,

iliyofanyika jana. PICHA: PETER MKWAVILA

Wafanyabiashara waonywa kusababisha migogoro

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

OFISA Masoko wa Jiji la Do-
doma, Steven Maufi, amewa-
taka viongozi wa umoja wa
wafanyabiashara wa masoko
kutokuwa chanzo cha kuha-
masisha migogoro isiyo na tija
na kuisababishia halmashauri
kushindwa kupata mapato.

Maufi aliyasema hayo jana
alipokuwa akizungumza na
wafanyabiashara wa soko kuu

la Majengo jijini hapo ambao
wanaotarajiwa kufanya uch-
aguzi wa viongozi mwishoni
mwa mwezi Machi, mwaka
huu.

Alisema viongozi wanaope-
wa dhamana ya kuongoza wa-
natakiwa kuwa mfano bora wa
kuhakikisha ~ wanashirikiana
katika kutatua migogoro na sio
kuhamasisha.

“Niwaombe viongozi am-
bao mtakaochaguliwa kwenye
muhula wa kipindi mtaka-

chokaa madarakani cha miaka
mitatu mhakikishe mnatatua
migogoro na kuhimiza uku-
sanyaji na mapato bila kusa-
hau kufanya mikutano yenu
kwa mujibu wa katiba yenu,”
alisema.

Aliwataka wafanyabiashara
ndani ya masoko wanaogom-
bea nafasi mbalimbali kujinadi
kwa sera zitakazowanufaisha
kibiashara ili kuleta mapindu-
zi ya kiuchumi.

“Ninawaomba wagombea

wote wanaogombea nafasi
mbalimbali, mhakikishe mna-
tumia sera za kistaarabu na
huku mkitumia lugha iliyo
staha,” alisema.

Uchaguzi wa soko kuu la
majengo  unatarajiwa  ku-
fanyika Machi 30, mwaka huu
na nafasi zinazogombewa
ni pamoja na Mwenyekiti
wa soko na msaidizi wake,
katibu na msaidizi na mtunza
hazina na wajumbe wa kamati
kuu.
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MUST vas

hauriwa

kubuni mbinu udahili

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

AMATIya Kudumuya
Bunge ya Huduma na
Maendeleo ya Jamii,
imeuagiza uongozi
wa Chuo Kikuu cha Sayansi
na Teknolojia Mbeya (MUST),
kushirikiana na Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolojia
kubuni mbinu za kuongeza
udahili wa wanafunzi wa kike
kwenye fani za sayansi.

Kamati hiyo ilitoa agizo hilo
mwishoni mwa wiki ilipofanya
ziara ya kukagua mradi wa
upanuzi wa chuo hicho hasa
kwenye miundombinu ya
mabweni, karakana, maabara
na maktaba na ilibaini kuwa
udahili wa wanafunzi wa kike
katika chuo hicho ni chini ya
asilimia 30.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo,
Stanslaus Nyongo, alisema
idadi ya watoto wa kike wana-

g
- ..

L

osoma kwenye chuo hicho ni
ndogo hali inayoashiria kuwa
hamasa ni ndogo.

Aliwataka viongozi wa chuo
hicho kuongeza hamasa kwe-
nye shule mbalimbali ili kupa-
ta idadi ya wanafunzi wa jinsi
hiyo ambayo itakuwa inawi-
ana na wa kiume.

“Tunasisitiza hamasa ionge-
zwe kwa watoto wa kike ku-
jiunga na chuo hiki, idadi ya
kundi hilo hairidhishi hata ki-
dogo japokuwa Naibu Waziri
ametoa maelezo, lakini tuna-
wataka mwongeze hamasa na
ubunifu,” alisema Nyongo.

Aliagiza hata mabweni ya-
nayojengwa kwenye chuo hi-
cho watoto wa kike wapewe
kipaumbele kukaa humo ili
wawe kwenye mazingira rafiki
zaidi.

Akitoa taarifa ya udahili wa
wanafunzi katika chuo hicho,
Makamu Mkuu wa Chuo cha
MUST, Prof. Aloyce Mvuma,

“
f ..ng,‘

alisema idadi ya wanafunzi wa
kike wanaodahiliwa chuoni
hapo imekuwa ikiongezeka
mwaka hadi mwaka.

Alisema kwa mwaka huu
idadi ya wasichana wanaoda-
hiliwa chuoni hapo kwa miaka
mitatu mfululizo 2019/2020,
wanafunzi wa kike walikuwa
asilimia 19 mwaka 2020/2021
walikuwa asilimia 22 na kwa
sasa wameongezeka na ku-
fikia asilimia 23.4.

Alisema chuo hicho kime-
kuwa kikitumia mbinu mbal-
imbali za kuhamasisha watoto
wa kike kusoma masomo ya
Sayansi ikiwa ni pamoja na
kutembelea shule za Sekond-
ari kwa lengo la kutoa elimu
na hamasa kwa kundi hilo.

Pia katika chuo hicho wa-
nawake wamepewa nafasi ya
kuongoza vitengo mbalimbali
nyeti kama mbinu mojawapo
ya kuhamasisha kundi hilo.

“Lakini kwenye ngazi ya

-

-
—

cheti tumefikia hatua nzuri
ambapo inakaribia kufikia
asilimia 50 kwa 50 kati ya wa-
nafunzi wa kike na wa kiume,
tatizo ni kwamba kadri inapo-
panda ngazi za juu ndio idadi
inazidi kupungua na kuna mi-
pango yetu ya kuongeza uda-
hili lakini ipo pia ya kiserikali,”
alisema Prof. Mvuma.

Kwa upande wake Naibu
Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Omary Kipanga,
alisema serikali ina mpango
wa kujenga shule moja ya se-
kondari ya wasichana katika
kila mkoa nchini kwa lengo la
kuongeza idadi ya wasichana
wanaosoma masomo ya say-
ansi. Alisema baada ya shule
hizo kuanza kuna matumaini
kuwa idadi ya wasichana wa-
naojiunga na fani za sayansi
itaongezeka na kwamba kuna
uwezekano miaka michache
fjayo kutakuwa na uwiano
sawa.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Huduma na Maendeleo ya Jamii, Stanslaus Nyongo (katikati),
pamoja wajumbe wa kamati hiyo wakisalimiana na watumishi wa Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya
(MUST) mwishoni mwa wiki walipofanya ziara ya kukagua maendeleo ya upanuzi wa chuo hicho, kushoto ni
Naibu Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Omary Kipanga. PICHA: NEBART MSOKWA

Mbarali
yapania
kukusanya
billioni 38/-

Na Grace Mwakalinga, MBARALI

HALMASHAURI ya Wilaya Mbara-
[i mkoani Mbeya, imedhamiria
kukusanya Sh. bilioni 38 .7 kutoka
vyanzo mbalimbali kwa lengo la
kutekeleza miradi mbalimbali ya
maendeleo.

Kwa mujibu wa Mwenyekiti wa
Halmashauri ya Mbarali, Twalib
Lubandamo, alisema licha ya ku-
weka makisio ya Sh. bilioni 38.7
bado wameweka baki ya mwaka
2020/2021 Sh. milioni 747 na ku-
fanya jumla ya mapato yote kuwa
Sh. bilioni 39.4.

Alifafanua kuwa kwa Septemba
2021 halmashauri ilikusanya
Shilingi bilioni tatu kutokana na
vyanzo mbalimbali vya mapato
ya halmashauri ikiwa ni sawa na
asilimia 106 ya lengo la mwezi la
Shilingi bilioni tatu na kufikisha
jumla ya mapato ya Shilingi bilioni
tisa yaliyokusanywa hadi sasa
ikiwa ni asilimia 24 ya lengo la
mwaka.

“Kwa mapato ya ndani, hal-
mashauri ilikusanya Sh. milioni
445 kwa mwezi Septemba 2021
ikiwa ni asilimia 108 ya lengo la
mwezi la Sh. milioni 411 na kufiki-
sha jumla ya mapato ya Shilingi
bilioni moja yaliyokusanywa hadi
sasa ikiwa ni asilimia 34 ya lengo
la mwaka bilioni nne,” alisema
Lubandamo.

Kwa kuzingatia bajeti hiyo, hal-
mashauri imepanga kuboresha
stendi ya mabasi ya Rujewa ili
kuzuia maji kutuama kwa kuzinga-
tia ukarabati wa choo.

Alisema miongoni mwa miradi
itayotekelezwa ni pamoja na ujen-
Zi wa vyumba vya madarasa, Vi-
tuo vya afya pamoja na miundom-
binu ya barabara na madaraja.

Kwa upande wake, Diwani Ba-
hati Salum, alisema halmashauri
imetenga Sh. milioni 10 kwa ajili
ya maboresho ya ukarabati wa
Zahanati ya Imalilo Songwe ili ku-
saidia upatikanaji wa maji, ujenzi
Wa VY00 pamoja na upanuzi wa
chumba cha kujifungulia.

Madalali, mawakala kurasimishwa walipe kodi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MKUU wa Mkoa wa Songwe,
Omary Mgumba, amewataka
wadau wa biashara nchini kuan-
daa mwongozo utakaowezesha
madalali na mawakala kurasim-
ishwa ili walipe kodi itakayosaidia
kazi hiyo kuchangia pato la taifa.

Alisema serikali inapoteza fed-
ha nyingi kwenye sekta hizo kwa
sababu hakuna mfumo rasmi wa
kuwatoza kodi licha ya watu hao
kukusanya fedha nyingi kupitia
shughuli wanazozifanya.

Mgumba aliyasema hayo mwis-
honi mwa wiki wakati akifunga

mafunzo ya Sheria na Leseni kwa
maofisa biashara wa halmashauri
kutoka mikoa mitatu ya Kanda
ya Nyanda za Juu Kusini ambayo
yaliandaliwa na Wakala wa Usajili
wa Biashara na Leseni (BRELA).

Mafunzo hayo yaliwashirikisha
maofisa biashara zaidi ya 50 ku-
toka katika halmashauri za mikoa
ya Mbeya, Songwe na Rukwa na
kufanyikia jijini Mbeya kwa muda
wa wiki moja.

Mgumba alisema ni wakati
wa wataalamu hao wa biashara
kuwa wabunifu kwa kuwa na
jicho la kuibua vyanzo vingine
vipya vya mapato ili kuiongezea

serikali mapato yatakayoisaidia
kutekeleza miradi ya maende-
leo.

“Niwaombe BRELA na maofisa
biashara mkakae muone ni kwa
namna gani mnaweza kuwar-
asimisha madalali kwa sababu
katika eneo hili serikali imekuwa
ikipoteza mapato mengi sana,
mwenye nyumba hamfahamu
mpangaji wake, madalali wame-
kuwa watu wa katikati na wa-
napata fedha nzuri sasa,” alisema
Mgumba.

Alisema endapo kundi hilo
litatambuliwa na kuwekewa
miongozo na wakapatiwa leseni,

serikali itapata fedha na wao wa-
taendelea kupata fedha kwa ajili
ya kuendeleza maisha yao.

Hata hivyo, mkuu huyo wa
mkoa aliwataka maofisa biashara
kuwa daraja kati ya wafanyabi-
ashara na serikali na kutokuwa
kikwazo cha biashara za watu
kukua na wala wawekezaji kuo-
gopa kuwekeza kwenye hal-
mashauri zao.

“Ukiona katika eneo lako bi-
ashara zinafungwa na wewe upo
ni lazima ujitathmini kama unato-
sha, nadhani hicho ndiyo kipimo
cha utendaji kazi wako, pia hapo
nisisitize ni lazima mtoe elimu

kwa wafanyabiashara badala ya
kufikiria kuwafungia,” alisema

Mgumba.
Ofisa Uhusiano wa BRELA,
Rhoida Andusamile, alisema

mafunzo hayo yaliyowakutanisha
maofisa biashara kutoka mikoa
ya Nyanda za Juu Kusini yame-
lenga kuongeza ufanisi katika
masuala ya usimamizi wa biasha-
ra.
Alisema pia kupitia mafunzo
hayo maofisa biashara na BRELA
wamekumbushwa mipaka yao
ya kazi ili kutoingiliana katika
utekelezaji wa majukumu yao ya
kila siku.
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SMZ: Mazingira uwekezaji yameimarishwa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ERIKALI ya Zanzibar
imesema mazingira ya
uwekezaji yameima-
rishwa katika kipindi cha
awamu ya nane, ikiwamo fursa
zinazopatikana nchini.

Kutokana na hali hiyo, wa-
nanchi wametakiwa kuzitumia ili
kuyafikia malengo ya uwekezaji
na kukuza uchumi na maende-
leo.

Hayo yalisemwa na Waziri wa
Nchi Ofisi ya Rais (Kazi, Uchumi
na Uwekezaji), Mudrik Rama-
dhan Soraga, katika kikao cha
pamoja na majadiliano na wa-
tendaji wa Shirika la Umoja wa

Mataifa la Mpango wa Maen-
deleo (UNDP) kwa ajili ya ku-
weka mwongozo wa fursa za
uwekezaji.

Soraga alisema katika kipindi
cha mwaka mmoja mazingira
ya uwekezaji yameimarishwa
ikiwamo kuondoa urasimu kwa
wawekezaji na kuifanya Mam-
laka ya Uwekezaji Vitega Uchumi
(ZIPA) kuwa kituo kimoja cha
uwekezaji nchini.

Alisema katika kipindi cha
mwaka mmoja ZIPA imefani-
kiwa kuondoa vikwazo vyote
na kuifanya kuwa kituo kimoja
cha uwekezaji na kumaliza
mambo yote yanayowahusu
wawekezaji.

Alisema wakati umefika sasa

kuwapo mwongozo ambao uta-
saidia zaidi kujenga mazingira
ya uwekezaji na kutangaza fursa
zilioko nchini.

“Kikao chetu cha watendaji
wa UNDP lengo lake ni kuweka
mwongozo unaofahamika we-
nye uwazi ambao utasaidia
kuweka mikakati ya uwekezaji,”
alisema.

Naye Mwakilishi wa (UNDP),
Rukia Wadood, alisema sekta ya
uwekezaji inatakiwa kuwekewa
misingi mizuri ambayo itatumi-
wa na watu wote wenye nia ya
kuwekeza.

Alisema baadhi ya nchi
zimeshindwa kupata mafanikio
katika sekta ya uwekezaji kwa
sababu hakuna miongozo inay-

ofahamika ya kuwekeza am-
bayo itatumiwa na wawekezaji
wenye nia ya kuwekeza.

Alipongeza hatua za awali
zilizochukuliwa na Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar ya ku-
weka mazingira mazuri kwa
wawekezaji ikiwamo kuifanya
ZIPA kuwa kituo kimoja cha
uwekezaji nchini.

“Nimefurahishwa na hatua za
awali za mwaka mmoja uongozi
wa awamu ya nane katika ku-
weka mikakati mizuri ya sekta
ya uwekezaji...tunafurahi kuona
ZIPA kuwa kituo kimoja cha
uwekezaji nchini na hivyo kura-
hisisha shughuli za uwekezaji,”
alisema.

Alieleza kuwa UNDP ipo tayari

kusaidia na kuweka mwongozo
unaofahamika kimataifa katika
kukuza na kuimarisha sekta ya
uwekezaji nchini.

Mkurugenzi Mtendaji wa
ZIPA, Sharifu Ali Sharifu, alise-
ma wamejipanga vizuri kuki-
fanya kituo cha uwekezaji Zan-
zibar kinakuwa bora Afrika
chenye kuwavutia wawekezaji
na kutekeleza miradi yao kwa
haraka.

Alisema hivi sasa mwekezaji
anaweza kumaliza mambo yake
yote ya msingi katika kuwekeza
miradi anayoitaka katika kipindi
cha siku 3 tu...kila kitu kinapati-
kana ZIPA ikiwamo vibali vya ar-
dhi,” amesema.

Matawi ya vyuo
Vvikuu Zanzibar
kufungua fursa

Na Rahma Suleiman,
ZAANZIBAR

WAZIRI wa Elimu na Mafunzo
ya Amali Zanzibar, Lela Moham-
ed Mussa, amesema ufunguzi
wa matawi ya vyuo vikuu mbal-
imbali Zanzibar kutafungua fursa
za Upatikanaji wa taaluma bora
nchini.

Alitoa kauli hiyo alipofanya
mazungumzo na ujumbe kutoka
Chuo cha Elimu ya Biashara
(CBE) na kwamba.

kupatikana kwa taaluma ya
biashara kutawasaidia vijana
kupunguza changamoto ya
gharama za masafa.

Aidha, alisema chuo hicho ki-
takapoanzishwa Zanzibar kiwe
na ubora sawa na huduma zake
Ziwe sawa na zinazotolewa Tan-
zania Bara.

Naye Naibu Waziri wa wizara
hiyo, Ali Abdulgulam Hussein,
alikitaka chuo hicho kuanzisha
huduma zake angalau kwa kuan-
zia kuwa na majengo ya kukodi,
huku wakiendelea na ujenzi wa
majengo yao.

Alisema wizara ipo pamoja na
wadau wote wa elimu ili kuona
elimu inapatikana kwa kiwango
kikubwa zaidi.

Mkuu wa CBE, Prof. Emannuel
Mjema, aliipongeza Serikali ya
Zanzibar kwa kuonyesha ush-
irikiano, hivyo aliahidi kuha-
rakisha ujenzi wa chuo ili
huduma zao kupatikana Zanzi-
bar.

Akizungumzia suala |a ajira,
alisema ni fursa zitakazopatikana
kwa wazawa na wageni katika
chuo hicho kitakapoanza kutoa
huduma zake.

Pia waliiomba Wizara ya Elimu
kushirikiana na Wizara ya Ardhi
na Ofisi za Wilaya na Mkoa na
wananchi wa Chwaka ili kuwapa-
tia eneo lingine kwa sababu eneo
walilonalo ni dogo.

Ofisa wa mauzo na usambazaji wa Zantel, Mwajuma Michael Mwanga, akiwasilisha mada kwa mawakala wa
huduma ya EzyPesa Pemba, katika mkutano wa mwaka wa watoa huduma hiyo, uliofanyika mwishoni mwa wiki
ukumbi wa Samai Gombani Chakechake Pemba. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Jengo la Mahakama Kuu kuwa makumbusho

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KAIMU Jaji Mkuu wa Zan-
zibar, Khamis Ramadhan
Shaaban, amesema jengo la
Mahakama Kuu ya Vuga amba-
lo limejengwa zaidi ya miaka
200 sasa litageuzwa kuwa ma-
kumbusho ya kale.

Imeelezwa kuwa hatua hiyo
itasaidia kukuza sekta ya utalii
nchini.

Jaji huyo aliyasema hayo
jana alipofanya mazungumzo
na watendaji wa Makumbusho
ya Kale pamoja na Mji Mkong-
we wa Zanzibar unaohusisha
urithi wa kale.

Alisema Mahakama Kuu ya
Zanzibar imeanza kutumia

jengo jipya la kisasa lilioko
Tunguu Wilaya ya Kati lenye
mabhitaji ya kutosha kwa wa-
tendaji pamoja na kuendesha
kesi.

Alifahamisha uongozi wa
mahakama kuu umewasilisha
maombi Serikali Kuu na kuku-
baliwa kuhusu kulitumia jengo
lilioko Vuga kwa matumizi ya
makumbusho ya kale.

Alisema jengo hilo litatumi-
wa kwa ajili ya kuweka hati
muhimu zinazohusiana na
mahakama tangu kipindi cha
tawala mbalimbali za kikoloni,
hatua ambayo itawawezesha
wataalamu na watu mbalim-
bali kufanya utafiti wa maso-
mo yao kuhusu sheria.

“Uongozi wa Mahakama

Kuu tumeanza mazungumzo
na taasisi za makumbusho ya
kale pamoja na uongozi wa Mji
Mkongwe wa Zanzibar kuhusu
nia ya kuligeuza matumizi jen-
go la Mahakama Kuu ya Vuga
na kuwa makumbusho ya utal-
ii,” alisema.

Naye Mkurugenzi wa Ma-
kumbusho ya Kale, Mariamu
Mansab, alisema wapo tayari
kutekeleza agizo la serikali
la kuligeuza jengo lililokuwa
Mahakama Kuu ya Vuga kuwa
jengo la makumbusho ya kale
katika sheria.

Alisema jengo hilo linazo
sifa zote kuwa jengo la ma-
kumbusho ya kale katika
masuala ya mahakama, na
kwamba ni kivutio tosha kwa

watalii watakaokuja nchini na
kutembelea urithi wa mambo
ya kale.

Ofisa mwandamizi wa Mam-
laka ya Mji Mkongwe wa Zan-
zibar, Ali Haji, alisema jengo la
Mahakama ya Vuga linakidhi
vigezo na sifa za kuwa makum-
busho ya kale kwa ajili ya ku-
wavutia watalii.

Alieleza kuwa jengo hilo lita-
hitaji marekebisho ya mambo
madogo madogo kabla ya ku-
geuzwa kuwa makumbusho ya
kale.

Mkurugenzi wa Kamisheni
ya Utalii Zanzibar, Dk. Abdalla
Juma, alisema ni wazo zuri li-
takalosaidia Zanzibar kuwa na
vivutio vingi vya utalii katika
eneo la Mji Mkongwe.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MASJALA NDOGO YA TEMEKE

[TEMEKE KITUO JUMUISHI HUDUMA ZA MAHAKAMA
MIRATHI NA NDOA]

MIRATHI NA 43 YA MWAKA 2022

MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI YA
MAREHEMU GODWIN THOMAS MUWOWO
ENEAH JORAM MUWOWO........ccccovuseunened MWOMBAJI

TAARIFA YA KAWAIDA
[kanuni ya 75]

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya marehemu
aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na
kuangalia mashauri haya katika jalada kama wanaona
inafaa kabla ya kutolewa kwa uthibitisho wa barua za
usimamizi wa mirathi kwa mwombaji hapo juu.
Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe 28 mwezi
wa Aprili 2022.

Imesainiwa Dar es salaam, leo tarehe 14 Mwezi wa
Machi, 2022.

ROYAL RUNNER'’S AND GENERAL
SUPPIES T.LTD & COURT BROKER

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

KWA IDHINI TULOPEWA NA MAHAKAMA
YA WILAYA YA CHAMWINO DODOMA
TUTAFANYA MNADA WA HADHARA SIKU
YA JUMAMOSI TAREHE 26/03/2022
KUANZIA SAA NNE ASUBUHI WA KUUZA
NYUMBA MOJA ILIYOPO MTAA WA
AZIMIO CHAMWINO IKULU MALI YA
FANUEL SUDAY, PIA KWA IDHINI
TULIYOPEWA NA MAHAKAMA YA WILAYA
YA DODOMA MJINI TUTAUZA NYUMBA
MOJA PLOT 126 BLOCK ‘C’ ILIYOPO
NKUHUNGU EAST MALI YA VIOLET FELIX
MUTTASSA.

KWA MAWASILIANO TUPIGIE.

NO. 0713913150

KUPOTELEWA NA

KADI YA PIKIPIKI

HAPPINES GEFI
Anatangaza kupotelewa na kadi
ya pikipiki aina ya SUNLG yenye

namba za usajili MC 241 CCV rangi
nyekundu namba za Injini
156FMI-2xJ5129348
Kwa yeyote atakaiona atoe taarifa
kituo cha Polisi kilichopo karibu
au awasiliane na Happines Gef
kwa simu namba 0754375363.
Rb namba KHM/RB/2022 Control
namba 9910831694713

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA
YA DODOMA
MAHALI DODOMA
MAOMBI MADOGO NA. 72 YA MWAKA 2022
BAINAYA
REV.SIMON CHIWANGA ............... MKAZA HUKUMU
DHIDI YA
ELISHA KITUTU NA WENZAKE WANNE
4)....... WAKAZIWA HUKUMU
KWA:
ELISHA KITUTU MKAZIWA HUKUMU NA.1
ROBERT LESILWA MKAZIWA HUKUMU NA.2
VICTAR MGANULE MKAZIWA HUKUMU NA.3
JUMA T.LUHUNGA MKAZIWA HUKUMU NA.4
MALUGU LUHUNGA MKAZIWA HUKUMU NA.5

POPOTE MLIPO.
YAH: KUITWA SHAURINI
baji a

ji amel

saa 3:00 asubuhi. Kwa mujibu wa maombi hayo unatakiwa kuleta utetezi

wako kwa maandishi.

ANAGALIZO: kama haukuhudhuria tarehe iliyotajwa hapo juu, Baraza
a araza

Hukumu dhidi yako.
Hati hii imetolewa kwa amri yangu na lakiri /Muhuri wa Baraza hili leo
tarehe 23 ya mwezi Februari,2022.

KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI

YASIN KARAMA ABEID
ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
GARI AINAYA ISUZU
FORWARD YENYE NAMBA
ZAUSAJILI T 628 AKZ.
KWA YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFA KITUO
CHOCHOTE CHA POLISI
TAARIFA YA POLISI:
KAH /TR /RB/ 174 /2022

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI

AZAN SAID SALUM
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI'YA GARI AINA YA
TRAILER YENYE NAMBA ZA
USAJILI T 347DCZ
KWA YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFAKITUO
CHOCHOTE CHA POLISI
TAARIFA YAPOLISI KAH
/TR /RB/ 175/2022

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI

SADAT ADAM MOHAMED
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI AINA YA
TOYOTARAV4 YENYE
NAMBA ZA USAJILI
T 256 DCV
KWA YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFAKITUO
CHOCHOTE CHA POLISI
TAARIFA YA POLISI :
KAH /TR /RB/161/2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
WILAYA YA MOROGORO
LILILOPO MOROGORO
MAOMBI NAMBA 109 YA 2021
NZIACHARO PAULO NZIACHARO NA
VERONIKA MATHALIS

BANZI....c.ccvuvinnnnnis WAOMBAJI
DHIDIYA
ATHUMANI RAMADHANI NA FABIANI
JOHN........ccccuut MJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI KWA

RAMADHANI RAMADHANI NA FABIANI JOHN Popote
mlipo mnaarifiwa mfike katika Baraza la Ardhi na Nyumba
la Wilaya ya Morogoro tarehe 13/4/2022 mbele ya
Mwenyekiti M.Khasimu ninyi wenyewe binafsi au utume
muwakilishi wako bila kukosa ambapo maombi
yamepangwa kutajwa. Endapo hamtahudhuria maombi
yatatajwa na kusikilizwa upande mmoja dhidi yenu na
kutolewa uamuzi.
Imetolewa kwa MKONO wangu na MUHURI wa Baraza
leo tarehe 14/3/2022. o
s

MK
BARALA LA ARDHI NA HYRMBA (]

MORDEORD.

ol

Uza, Chenye
Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi Kwa
Bei Poa Tupigie
0782253676

NJOO UTANGAZE
BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU SANA

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 0782253676

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharasma yoyote kati yake na mtangazaiji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KITAIFA

Mchechu arejea
rasmi, aahidi
makubwa NHC

Na Christina Mwakangale

MKURUGENZI Mkuu wa Shirika la
Nyumba la Taifa (NHC), Nehemiah
Mchechu, ameahidi kwamba tayari
kuondoa vikwazo mbalimbali
vitakavyojitokeza ikiwamo kuka-
milika kwa wakati, akisema kazi
itaendelea kwa ufanisi mkubwa na
kuja na ujenzi wa mpya wa makazi
bora.

Amesema majiji yanahitaji kuku-
zwa Kibiashara yenye majengo va
nyumba mpya kwa kushirikiana na
wawekezaji akisisitiza mahitaji ya
nyumba kuwa makubwa.

Mchechu aliyasema hayo jana
kwenye taarifa yake kwa vyombo
vya habari, akizungumza na wa-
fanyakazi wa NHC Mkoa wa Dar es
Salaam baada ya kuripoti ofisini
tangu alipoteuliwa na Rais Samia
Suluhu Hassan, kushika wadhifa
huo.

“Tupendezeshe majiji yetu,
tukuze biashara ya nyumba kwa
kujenga nyumba mpya kwa ush-
irikiano na wawekezaji kwani ma-
hitaji ya nyumba bado ni makubwa
sana hivyo ni vyema kuwa na tafa-
kari ya kina ili kuweza kuyafikia,”
alisema Mchechu.

“Ninataka yale yote
tuliyoyafanya kwa miaka minane
kipindi kile nikiwa NHC, yafanyike
mengine makubwa kama yale kwa
Kipindi kifupi cha miaka minne
tu, kwa maana hiyo ninasema
tunahitaji kufanya kazi kwa kasi
kubwa na nguvu zaidi ili kukidhi
matarajio ya Watanzania,” alisema
Mchechu,

“Pamoja na kukamilisha miradi
yva Kawe 711 na Morocco Square,
wafanyakazi muwe wabunifu ili
kuifikisha nchi mahala pazuri kwe-
nye sekta ya nyumba ambayo ina
mchango mkubwa katika ukuaji wa
uchumi.

Mchechu alibainishwa kwamba,
NHC katika kipindi chake inatara-
jia kujenga nyumba na kuboresha
makazi nchini ili kusukuma mbele

malengo ya serikali, akisema miradi :

itamaliziwa na kuanzishwa min-
gine.

Aliwataka wafanyakazi kua-
cha kufanya kazi kwa mazoea
na kwamba wale wanaohisi ku-
toendana na kasi yake ni bora
waombe uhamisho na kwamba
utendaji anaoutaka ni kwa ajili ya
mustakabali wa shirika na taifa.

‘uhaba wa ajira

Na Christina Mwakangale

SERIKALI imesema katika ku-
kabiliana na uhaba wa ajira
nchini hususan kwa vijana,
mikakati mitatu imepewa
kipaumbele kuanzia sasa,
ikiwamo kuanza mashauri-
ano ya kikanda na kimataifa,
kushirikiana na sekta bin-
afsi na kulegeza masharti ya
mkopo ya kibenki.

Naibu Waziri, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira
na Wenye Ulemavu), Pa-
trobas Katambi, ndiye aliye-
bainisha mikakati hiyo waka-
ti akizungumza na waandishi
wa habari mkoani Dar es Sa-
laam, kuhusu mwaka mmoja
wa Rais Samia Suluhu Hassan
madarakani, changamoto,

mafanikio na matarajio ya
serikali.

Alisema tatizo la ajira lime-
kuwa la duniani kote, ak-
isema sababu za utafiti zina-
bainisha kwamba, kukua kwa
teknolojia na matumizi yake
kwenye sekta mbalimbali ya-
mesababisha shughuli nyingi
kufanyika kisasa badala ya
kutegemea nguvu kazi.

“Nguvu kazi ambayo ni vi-
jana Tanzania Bara ni milioni
14.2 kati yao ambao ni mil-
ioni 12.5 sawa na asilimia 87.8
wana ajira. Sekta isiyorasmi
inatakiwa kuwezeshwa saba-
bu imeajiri wengi hasa vijana.
Duniani asilimia 75 ya vijana
wamejiajiri sekta hii na kati
ya hao asilimia 96 wanatoka
barani Afrika na Asia,” alise-

ma Katambi.

Katambi alisema kutokana
na hilo, serikali imeamua ku-
toa mikopo yenye masharti
nafuu kwa vijana wanao-
hitimu elimu ya juu kupitia
mpango wa mikopo ya asil-
imia 10 kwa kila halmashauri,
na kwamba mikopo iliyok-
wishatolewa ni Sh. bilioni
145.8.

“Vijana kwa asilimia 30 wa-
tanufaika na fursa za zabuni.
Imebainika vijana waliojiajiri
sekta isiyorasmi ni asilimia
40.8 na kati ya hao kwa asil-
imia 16.7 wamejiajiri katika
biashara ambazo aidha za
kurithi katika familia zao au
nyinginezo,” alisema Katam-
bi.

Pia alisema serikali inatam-

Mikakati 3 kukabili

bua ukuaji wa matumizi ya
mitandao ya kijamii, akisema
imeongeza ajira kwa vijana
hasa katika shughuli za uan-
dishi ingawa changamoto ni
matumizi holela yasiyofuata
sheria na taaluma.

“Ni uwazi kwamba
mitandao ya kijamii imeajiri
vijana na hauwezi kuepuka,
lakini sheria ziwe thabiti.
Kuna matumizi makubwa
kwenye michezo ya kuba-
hatisha, wapo wanaofanya
biashara na kuuza bidhaa
zao kwa kujitambulisha
tu mtandaoni..hii ni fursa,
na itakaposajiliwa anwani
ya makazi biashara, hii
taongezewa thamani na mtu
kupatikana alipo,” alibaini-
sha naibu waziri huyo.”
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Mkurugenzi Mtendaji wa Chemba ya Biashara ya Zanzibar, Hamad Hamad (kushoto) na Mkurugenzi Mkuu wa Peak
Performance International Tanzania, (PPIT), Philemoni Kisamo, wakisaini makubaliano ya kushirikiana kuendesha
mafunzo ya aina mbalimbali ya kuendesha na kuleta mafanikio kwa wafanyakazi na wanachama wa Chemba ya
Biashara (ZNCC). Wapili kushoto ni Mwenyekiti wa ZNCC, Ali Amour. Hafla iliyofanyika mwishoni mwa wiki jijini Dar
es Salaam. PICHA: MIRAJI MSALA

PSSSF yaanik

Na Maulid Mmbaga

MKURUGENZI wa Mfuko wa
Hifadhi ya Jamii kwa Watumi-
shi wa Umma (PSSSF) Hosea
Kashimba, amesema katika kip-
indi cha mwaka mmoja wame-
pata mafanikio mbalimbali
ikiwamo kuwaandikisha wana-
chama wapya 21,461 ambao ni
waajiriwa wapya katika utumi-
shi wa umma.

Akizungumza juzi katika
mdahalo uliolenga kubainisha

mafanikio ya mwaka mmoja wa
utendaji kazi wa Rais Samia Su-
luhu Hassan uliofanyika Azam
Tv, alisema katika kipindi hi-
cho pia wameweza kukusanya
michango takribani Sh. trilioni
1.36.

Alibainisha kuwa miaka 21
iliyopita kulikuwa na michango
mingi ya serikali inayokaribia
Sh. trilioni 4.6 ambayo haiku-
ingizwa kwenye mfuko kwa
sababu maalum zilizokuwapo
wakati huo ambapo hadi sasa

Rais amelipa Sh. trilioni 2.18,
huku akieleza kuwa uwezo wa
mfuko kulipa umeongezeka.
“Mama pia katika kipindi hi-
cho ameweza kulipa madeni
mengine ya miradi, mifuko ili-
yopita ilifanya miradi kwa seri-
kali kwa mfano ujenzi wa Chuo
Kikuu cha Dodoma (UDOM) na
mingine, deni lililohakikiwa li-
likuwa ni Sh. bilioni 731 awamu
iliyopita ililipa Sh. bilioni 300,
Mama ameingia amelipa Sh. bil-
ioni 200,” alisema Kashimba.

Aliongeza kuwa katika kipindi
hicho pia wameweza kulipa ma-
fao Sh. trilioni 1.84 kwa wana-
chama zaidi ya 57,000 na kati ya
hao wamelipa wastaafu 152,000
Sh. bilioni 60 kama pensheni ya
kila mwezi.

Aidha, alibadilisha kuwa ka-
tika kipindi cha mwaka mmoja
wameendelea kuwekeza katika
maeneo mbalimbali ikiwamo
hati fungani za Benki Kuu ya
Tanzania (BoT) na uwekezaji
katika majengo ambapo katika

a mafanikio mwaka mmoja wa Samia

ujenzi wa nyumba za kuishi
wamefika asilimia 98 na za ofisi
75.

Vilevile alisema wameweza
kukusanya Sh. bilioni 500 kama
fedha inayotokana na uwekeza-
ji, pia alieleza kuwa wamepiga
hatua katika utoaji huduma
kwa njia ya TEHAMA akibaini-
sha kuwa lengo lao ni kufikia
asilimia 100 katika mfumo huo
ambapo kwa sasa wamefikia
asilimia 90 za kufanya kazi bila
kutumia karatasi.
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HABARI MICHEZO

SIMBA,

Na Adam Fungamwango

ICHA ya kuchapwa

mabao 3-0 juzi usiku

dhidi ya Asec Mimo-

sas ya Ivory Coast
katika mechi ya Kundi D
ya Kombe la Shirikisho Af-
rika iliyopigwa Uwanja wa
LAmitie nchini Benin, winga
wa Simba, Mghana Bernard
Morrison, amewaomba ra-
dhi wanachama, wapenzi
na mashabiki wa klabu hiyo
huku akiahidi kuwa wata-
fanya kila liwezekano ili
kushinda mechi ya mwisho
dhidi ya US Gendamarie ya
Niger.

Matokeo hayo yanaifanya
Simba sasa kushika nafasi
ya tatu ikiwa na pointi saba,
sawa na RS Berkane am-
bayo ilitoka sare ya mabao
2-2 ugenini dhidi ya US Gen-

damarie, lakini wawakilishi
hao wa Tanzania wako nyu-
ma kwa tofauti ya mabao ya
kufunga na kufungwa.
Kinara wa kundi hilo
ni Asec Mimosas ikiwa
na pointi tisa, huku US
Gendamarie inayota
rajia kucheza dhidi ya
Simba Aprili 3,mwaka
huu, katika Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar
es Salaam kwenye
mechi ya mwisho ya
Kundi D, ikiburuza
mkia kwa alama zake
tano.
Akizungumza baada ya
mchezo huo wa juzi, Mor-
rison ambaye alitokea ben-
chini, lakini mabadiliko yake
sambamba na Taddeo Lwan-
ga, Chris Mugalu na Peter
Banda, hayakuweza kubadili

PIA KUFUZU

matokeo siku hiyo, alisema
hawakucheza vizuri na kila
mmoja anaelewa wamefung-
wa lakini hawajatolewa.

“Tunawaomba radhi
wanachama, wapenzi na
mashabiki wa Simba, hatuku-
cheza vizuri, kila mmoja ana-
jua tumefungwa, lakini hatu-
jatolewa. Tuna mechi dhidi
ya US Gendamarie, tunaami-
ni na tunajiamini kwamba
kwenye mchezo wetu huo
wa mwisho utakuwa mch-
ezo wetu wa kufuzu, hivyo
kila mmoja lazima awe ima-
ra,” alisema mchezaji huyo
machachari.

Kwa upande wa Meneja
Habari na Mawasiliano wa
klabu hiyo, Ahemed Ally,
alisema kuwa wamekubali
kupoteza mechi hiyo kihalali
kabisa, lakini siku zote ku-
jikwaa si kuanguka na kwa

bahati nzuri, Simba inaweza
kufuzu kwenda hatua ya
robo fainali bila kutegemea
matokeo ya timu yoyote,
kama itashinda mechi yao ya
mwisho.

“Hili limekwisha, hakuna
muda tena wa kulijadili,
matarajio yetu sasa ni Aprili
3 dhidi ya US Gendamarie,
huyo ndiye mwenye tiketi
yetu ya robo fainali.

Tumeanguka, tunanyany-
uka, tunasonga mbele, bado
tupo kwenye malengo yetu
ya msimu, timu bora ime-
poteza mchezo, Wanasimba
msihofu wala msihuzunike,
ni matokeo ya mpira kwe-
nye mashindano makubwa,
tunaangalia mechi yetu ya
Aprili 3 kwa Mpaka, dunia in-
ajua nini kitatokea,” alisema
Meneja huyo.

Botswana
nayo yaja
kuivaa
Taifa Stars

Na Saada Akida

TIMU ya Taifa ya Tanzania, Taifa Stars
tayari imeingia kambini kujiandaa na
mechi tatu za kirafiki zilizoko kwenye
Kalenda ya Fifa dhidi ya Jamhuri ya Afrika
ya Kati, Botswana na Sudan itakayopigwa
Machi 23, 26 na 29, mwaka huu katika
Uwanja wa Benjamini Mkapa, Dar es Sa-
laam.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ofisa
Habari wa Mawasiliano wa Shirikisho la
Mpira wa Miguu Tanzania (TFF), Clifford
Ndimbo, alisema michezo hiyo iliyoko
kwenye Kalenda ya Fifa wataitumia kwa
mambo matatu, ambapo moja ni kua-
dhimisha mwaka mmoja madarakani wa
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia, Samia Suluhu Hassan.

“Pia mechi hizo zitampa mwanga Ko-
cha Kim Poulsen kuandaa kikosi chake na
lingine ni sehemu ya maandalizi ya kuji-
andaa na kufuzu michuano ya AFCON.”

“Kuhusu wachezaji si wote walioin-
gia kambini, baadhi bado wakiwamo
wachezaji wa Simba ambao wanarejea
leo (jana) na baada ya hapo wataungana
na wenzao kambini kwa ajili ya michezo
hiyo,” alisema Ndimbo.

Alisema Machi 26, mwaka huu kutaku-
wa na michezo miwili saa 10:00 jioni wa-
tacheza Sudan dhidi ya Afrika ya Kati na
saa 1:00 usiku Tanzania itavaana na Bot-
swana.

Ndimbo alisema tayari timu ya Taifa
ya Jamhuri ya Afrika ya Kati imeshawasili
nchini huku Botswana na Sudan zikita-
rajiwa kutua Alhamisi wiki hii kwamba
viingilio katika mechi hiyo vitakuwa VIP
B na C ni Sh. 5000 na mzunguko ni Sh.
3000 huku VIP A ikiwa maalum kwa watu
maalum.

]

Mtanzania Enekia Kasonga ‘Lunyamila’ (kulia), ameshinda Tuzo ya
Mchezaji Bora wa Ligi Kuu ya Wanawake ya Morocco msimu wa
2021/2022. Pichani ni Enekia na mchezaji mwenzake wa Tanzania,
Diana Msewa ambao wote wanaichezea Klabu ya AUSF Assa ZAG ya
Morocco. PICHA: MTANDAO

N
Klabu Ligi
Z’'bar kujadili
mwezi wa
Ramadhani

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

BODI ya Ligi Kuu Zanzibar inata-
rajia kukutana na Klabu 16 za Ligi
Kuu Zanzibar ili kujadiliana kwa
pamoja kuhusu michezo yao va
ligi ambayo itaingiliana na Mwezi
Mtukufu wa Ramadhani.

Ligi Kuu Zanzibar inaelekea
ukingoni mwa msimu wakati
huu ambao tayari kila timu
ikiwa imecheza michezo 24 na
kubakisha sita kabla ya msimu
wa 2021/22 kufikia kileleni am-
bapo itashuhudiwa bingwa akitia
kibindoni shilingi milioni 50 ku-
toka kwa wadhamini wa ligi hiyo,
Benki ya Watu wa Zanzibar, PBZ.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Mwenyekiti wa bodi hiyo, Haji
Issa Kidali, alisema wanatarajia
kukutana na klabu hizo kesho,
Jumatano na ajenda kubwa ikiwa
ni kujadili michezo ya ligi ambayo
itaingiliana na mwezi wa Rama-
dhani kutegemea mwandamo
wa mwezi, iwapo itachezwa au
itasimama kupisha mwezi huo wa
kutekeleza ibada ya funga.

Alisema iwapo klabu zitakubali
kucheza Mwezi wa Ramadhani,
basi watafanya hivyo kama zina-
vyotaka, lakini itakuwa vigumu
kuchezwa katika uwanja wa
Gombani kutokana na uwanja huo
kutokuwa na taa.

Serikali
kusaidia soka
la wanawake
Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KATIBU Mkuu Wizara ya Habari,
Vijana, Utamaduni na Michezo
Zanzibar, Fatma Hamad Rajab,
amesema wataendelea kusaidia
Soka la Wanawake visiwani hapa
ili kufikia malengo yaliyokusudiwa
katika kukuza sekta ya michezo
kwa jinsia zote.

Fatma aliyasema alipoalikwa
kuwa mgeni rasmi katika mwen-
delezo wa Ligi Kuu ya Wanawake
Zanzibar kwenye mchezo uliozi-
kutanisha timu ya Mkoani Queens
na Wete Sister zote za Kisiwani
Pemba, mchezo huo ukichezwa
Uwanja wa Mau Kisiwani Unguja.

Katika mchezo huo ambao
Mkoani Queens waliibuka na
ushindi wa mabao 3-2, Fatma
alisema Serikali ya Mapinduzi
Zanzibar, kupitia Wizara ya Mich-
ezo itakuwa mstari wa mbele ka-
tika kunyanyua soka la wanawake
na kulifanya kuwa na ligi yenye
ushindani na hata kupata timu
bora ya Taifa.

“Nimefurahi kuona tuna timu
za wanawake hapa kwetu na pia
tuna Ligi ya Wanawake, ninama-
tumaini makubwa kupitia timu
hizi na ligi hii tutapata wachezaji
wazuri ambao wataunda timu
ya Taifa ya Wanawake Zanzibar
Queens, na timu yetu itakuwa
nzuri,” alisema.
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CITY HAWAAMINI KWA HAALAND

KLABU ya Manchester City haiamini kwamba
ina nafasi kubwa ya kutaka kumsajili mshambu-
liaji wa Norway, Erling Braut Haaland na Real
Madrid wanaweza kujaribu kumfanya mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 21 kubaki Borus-
sia Dortmund kwa msimu mmoja zaidi kabla ya
kujaribu kumsajili. (Mundo Deportivo)

ANCELOTTI AMTAKA BARELLA

KOCHA wa Real Madrid, Carlo Ancelotti, ana-
taka kumsajili kiungo wa kati wa Inter Milan
mwenye umri wa miaka 25, Nicolo Barella na
kuwasili kwa mchezaji huyo wa kimataifa wa
Italia kunaweza kuweka shaka juu ya mustaka-
bali wa Toni Kroos mwenye umri wa miaka 32,
katika klabu hiyo ya Bernabeu. (EI Nacional)

TCHOUAMENI AWINDWA LIVER

KIUNGO wa kati wa Ufaransa, Aurelien Tch-
ouameni anazivutia Chelsea, Liverpool, Paris St-
Germain na Real Madrid, lakini Monaco hawa-
takubali chini ya euro milioni 50 kwa mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 22. (Foot Mercato)

VILLA WAMTAKA PHILLIPS

KLABU vya Aston Villa wanaongoza Kkatika
kinyang'anyiro cha kumnunua kiungo wa kati wa
Leeds United, Kalvin Phillips mwenye umri wa
miaka 26, na wako tayari kulipa pauni milioni
60 kumnunua mchezaji huyo wa kimataifa wa
England. (Times)

DYBALA KUONDOKA JUVE

KOCHA wa Juventus, Massimiliano Allegri
amesema hajui kama mshambuliaji wa Argen-
tina, Paulo Dybala atakuwa katika klabu hiyo
msimu ujao, huku mkataba wa mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 28, ukimalizika msimu
wa majira ya joto. (DAZN, via Football Italia)

HAALAND TENA MADRID

KIUNGO wa zamani wa Real Madrid, Guti
amesema klabu hiyo haitaweza kumsajili Erling
Haaland iwapo itashindwa kumnasa msimu huu
wa majira ya joto. (El Chiringuito, via Goal)

MARCAL KUSEPA WOLVES

MLINZI wa kushoto wa Brazil, Marcal mwe-
nye umri wa miaka 33, anakaribia kuondoka
Wolves mkataba wake utakapokamilika msimu
wa majira ya joto na kusaini mkataba wa kuji-
unga na Botafogo ya nchini kwao. (Globo Esporte)

KOEMAN NA UHOLANZI

KOCHA wa zamani wa Barcelona, Ronald Koe-
man yuko kwenye mazungumzo kuhusu kurejea
katika nafasi yake ya ukocha wa timu ya Taifa
va Uholanzi na kurithi mikoba ya kocha wa sasa
wa Uholanzi, Louis van Gaal, ambaye mkataba
wake unamalizika baada ya Kombe la Dunia la
2022. (NOS)

MUSONDA AWANIWA ROMA

KLABU ya AS Roma na Hellas Verona wana-
vutiwa na mchezaji wa Chelsea, Charly Muson-
da mwenye umri wa miaka 25, huku Mbelgiji
huyo akitarajiwa kuondoka katika klabu hiyo ya
Stamford Bridge msimu wa majira ya joto. (Goal)

SIEGRIST AFUATILIWA UNITED

KLABU vya Manchester United inamfuatilia
mlinda mlango wa Uswisi, Benjamin Siegrist
mwenye umri wa miaka 30, ambaye anachezea
Dundee United na mkataba wake unamalizika
msimu huu wa majira ya joto. (Mirror)

JAMES KUJIONDOA CHELSEA

BEKI wa kulia wa Chelsea, Reece James mwe-
nye umri wa miaka 22, anatazamiwa kujiondoa
kwenye kikosi cha England na beki wa Crystal
Palace, Tyrick Mitchell (22), ataitwa kuchukua
nafasi yake. (Mail)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

XAVI, BUSQUETS
UBINGWA BARCA

® ® ® Ni vigumu sana, bado tuna nafasi ndogo,
lakini katika soka lolote linaweza kutokea...

MADRID, HISPANIA

OCHA Mkuu wa Barce-
lona, Xavi na nahodha
Sergio Busquets wote ha-

wajapuuza uwezekano wa
kutwaa ubingwa baada ya ushindi
wao wa mabao 4-0 dhidi ya Real
Madrid kwenye mchezo wa Clasico,
Jumapili.

‘Blaugrana’ hao waliwaelemea
Real Madrid wanaoongoza ligi kwa
mabao mawili ya Pierre-Emerick
Aubameyang pamoja na mawili
mengine ya Ronald Araujo na Fer-
ran Torres kwenye Uwanja wa San-
tiago Bernabeu.

Ushindi huo unamaanisha Bar-
celona sasa wapo nafasi ya tatu na
wamefikisha pointi 54 baada ya
kucheza michezo 28, lakini bado
wanaitafuta Madrid kwa pointi 12
ingawa ‘Wakatalunya’ hao wana

mchezo mmoja mkononi.

Lakini Barcelona wamechangam-
shwa na mabadiliko ya kipekee kati-
ka hali yake tangu kuwasili kwa Xavi
kama bosi pamoja na uhamisho
wao wa Januari ambao umeongeza
timu hiyo.

Blaugrana wako kwenye
mfululizo wa mechi 10 bila
kufungwa kwenye LaLiga
huku wakiwa wameshinda
mechi tano zilizopita za ligi.

Barcelona ina rekodi ya kushin-
da mara nane na sare tatu ka-
tika mechi 11 za michuano yote
tangu kufungwa kwa dirisha la
uhamisho la Januari, jambo lin-
alowapa kasi.

“Sijui kama tunaweza kushinda
taji, hatuwezi kukataa chochote,”
Xavi aliwaambia waandishi wa
habari baada ya Clasico.

“Labda tumechelewa kidogo, la-
kini huu ni ushindi mkubwa kwetu.

“Tulikuwa bora zaidi kuliko Real
Madrid. Tulicheza karibu kama
timu ya nyumbani uwanjani. Ni siku
ya kufurahia, si tu kama kocha wa
Barca lakini pia shabiki.

“Tungefunga mabao matano
au sita kwa wurahisi. Tulibadili-
sha mwelekeo wetu mbaya wa
kupoteza Clasico chache zilizo-
pita.”

Busquets alisisitiza maoni ya
Xavi kwamba Barca walikuwa na
matumaini ya ubingwa, ingawa ni
madogo.

“Ikiwa bado tuna nafasi ndogo
ya kulikimbilia taji, tutapambana
hadi mwisho,” alisema kiungo huyo
mwenye umri wa miaka 33.

“Ni vigumu sana lakini katika
soka lolote linaweza kutokea. Sisi ni
Barca.”
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ALLEGRI:
S1JUI KAMA
DYABALA
ATABAKI

TURIN, Italia

OCHA Massimiliano  Allegri
amesema kuwa hana uhakika
kama nyota wa Juventus, Paul

ybala, atabakia klabuni hapo
zaidi ya msimu wa majira haya ya joto,
licha ya kucheka na nyavu kwenye ush-
indi wa mabao 2-1 dhidi ya Salernitana.

Nyota huyo amefunga mabao nane
msimu huu akiwa na Juventus, sawa na
Alvaro Morata, na zaidi ya wachezaji
wengine kikosini hapo.

Hata hivyo, hii bado halijamweka
mbali na kuhusishwa na uhamisho
klabuni hapo.

Akizungumzia hali hiyo, bosi wa Ju-
ventus, Allegri amesema kuwa hafa-
hamu kama nyota huyo ataendelea ku-
wapo baada ya msimu huu wa majira ya
joto.

“Sifahamu kama ataendelea kuwa
mchezaji wa Juventus au la! Ndiyo maa-
na tuna klabu na mimi nipo katika mstari
huo. Si Paulo (Dybala) pekee mkataba
wake unakaribia kuisha, pia kuna Juan
Cuadrado, Federico Bernardeschi na De
Sciglio,” alisema Allegri.

“Kwa upande wangu, na kwa upande
wa timu, kuna suala la nia ya kufanya
vizuri pekee. Ninafanya tathmini ya
wachezaji, lakini kuna masuala mengi
ikiwa ni pamoja na mikataba.”

Dybala amekuwa akihusishwa na Liv-
erpool.

MANCHESTER, England

MSHAMBULIAJI wa Man-
chester United, Cristiano
Ronaldo, anakusudia
kubaki kwenye klabu
hiyo hata kama haitafuzu
kucheza mashindano ya
Ligi ya Mabingwa Ulaya
msimu ujao.
Mshambuliaji huyo wa
kimataifa kutoka nchini
Ureno amerudi kwenye
dimba la Old Trafford,
baada ya miaka 16 aliyotu-
mia nje ya Man United na

X

Z

-

kwa mara ya kwanza ata-
maliza msimu pasipo taji
lolote ndani ya miaka 16.

Ingawa Man United
inasuasua, lakini Ronaldo
amepanga kubaki kwe-
nye kikosi cha Mashet-
ani Wekundu hao kwa
msimu ujao, hata kama
ikishindwa kufuzu kush-
iriki mashindano ya Ula-
ya.
Man iliondolewa kwe-
nye michuano hiyo na
Atletico Madrid kwa ush-
indi wa bao 1-0 katika

Ronaldo kubaki Man United

mchezo wa pili ulioche-
zwa kwenye dimba la Old
Trafford, ikiwa ni baada
ya ule wa awali ugenini
kumalizika kwa sare ya 1-1
kwenye hatua ya 16-bora.

Ushiriki wa Man United
kwa msimu ujao kwenye
mashindano hayo uko
shakani, baada ya kuwa
nafasi ya tano kwenye
Ligi Kuu England nyuma
ya Arsenal, ambayo ina-
shika nafasi ya nne huku
ikiwa na mchezo mmoja
mikononi.
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BONDIA

Na Saada Akida

ONDIA wa ngumi za kulipwa
Tanzania, Ally Ngwando
ameibuka bingwa wa mkanda
wa PST katika uzani wa Kg.
51 kwa kumchapa kwa pointi James
Kibazangwe kwenye pambano kali la
raundi nane kuwaniwa ubingwa huo.

Katika pambano hilo la
‘Fainali za Champion wa
Kitaa’, lililofanyika juzi
katika Uwanja wa Ndani
wa Benjamini Mkapa,

Dar es Salaam, Ngwando
alishinda kwa pointi kwa
majaji wote watatu baada
ya kumpa alama 76, 77 na
78.

Mbali na pambano hilo la Ubingwa
wa PST, kulikuwa na mapambano
mengine ikiwamo bondia Adam
Mbeya ambaye alimchapa Hassan
Ndonga kwa KO katika raundi ya nne,
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Ally Ngwando akizuia konde kutoka kwa James Kibazangwe katika Fainali za Champion wa Kitaa

KASINO

AFANYA
ZA CHAMPION

akianguka mara tatu na kuhesabiwa.

Katika pambano lingine siku hiyo,
bondia Hassan Kibu alilazimika ku-
kimbizwa Hospitali ya Rufani Temeke
baada ya kuangukia kichwa kutokana
na ngumi kali aliyopigwa na Max
Mushi.

Kibu aliangukia kichwa na mgongo,
hali iliyosababisha kupoteza fahamu
licha ya kupewa huduma ya kwanza
kabla ya kukimbizwa katika Hospitali
ya Temeke na baadaye kupewa rufani
ya kwenda Muhimbili.

Bondia Mussa Dragon, mambo ya-
likuwa magumu kwa upande wake
baada ya kukubali kipigo cha TKO ya
raundi ya tano kutoka kwa Selemani
Galile katika pambano la raundi sita.

Dragon amezoeleka kwa kuchapa
KO za mapema, lakini katika fainali za
Champion wa Kitaa, alikutana na dho-
ruba hiyo. Pia pambano kati ya Yuko
Mchawi na Mohammed Changondo
lilimalizika kwa sare ya ‘No Contest’
(Hakuna Shindano), baada ya Chan-
gondo kumpiga ngumi Mchawi akiwa
ameteleza na kudondoka chini.

KITAA’

Pambano lingine ambalo lilichukua
taswira ya pekee ni kitendo cha bon-
dia Saidi Mkola baada ya kumpiga Ha-
mad Mkude na kushangilia kwa staili
ya mshambuliaji wa Yanga, Fiston
Mayele.

Akizungumza na gazeti hili Mwan-
daaji wa pambano hilo, Selemani
Semunyu, alisema lengo la Cham-
pion wa Kitaa ni kuibua vipaji vipya
ambavyo vipo mtaani, lakini havi-
onekani kwa sababu ya mabondia
kukosa fursa.

“Huu ni mwanzo tu wa Pambano
la Champion wa Kitaa, tulifanya kwa
udogo ila mashabiki watuliheshi-
misha na kulifanya jambo hili kuwa
kubwa, naamini mwakani mambo
yatakuwa mazuri zaidi,” alisema Se-
munyu.

Alisema pambano hilo wamecha-
gua mabondia watatu waliofanya vi-
zuri na kwenda kuonyesha burudani
nzuri, Morogoro katika pambano Ila
bondia Twaha Kassim ‘Twaha Kiduku’
dhidi ya Alex Kabangu kutoka Jam-
huri ya Kidemkrasia ya Congo (DRC).

SAR LUt
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zilizofanyika Uwanja wa Ndani wa Benjamini Mkapa, Dar es Salaam juzi. Ngwando aliibuka Bingwa wa
Mkanda wa PST. NA MPIAGAPICHA WETU

Kibadeni amvulia kofia Manula

Na Adam Fungamwango

MMOJA wa wachezaji bora nchini
miaka ya 1970 wa Klabu ya Simba na
timu ya Taifa ya Tanzania ‘Taifa Stars’,
Abdallah Kibadeni, amemvulia kofia
golikipa namba moja nchini, Aishi
Manula, akisema kwa sasa yupo kwe-
nye kiwango cha juu na amekomaa.
Kibadeni, mchezaji pekee ambaye
mpaka sasa amefunga mabao matatu
‘hat-trick’ kwenye mechi za watani
wa jadi, Simba na Yanga, mwaka
1977, kwenye ushindi wa mabao 6-O
walioupata, amesema uwezo aliouon-
yesha Manula kwenye mechi ya juzi
ya Kombe la Shirikisho barani Afrika

dhidi ya Asec Mimosas ya Ivory Coast,
unaonyesha ameshafikia daraja la
kuwa mmoja wa makipa bora kabisa
barani Afrika.

“Kusema kweli Manula kwa
sasa yupo kwenye kiwango cha
juu sana, si Tanzania bali Afrika,
na amekomaa tayari kwa sababu
golikipa kila anavyodizi kukaa golini
na umri unavyozidi kuongezeka
ndivyo anakuwa bora zaidi, mwanzo
alikuwa kijana mdogo, lakini sasa
ameshakomaa, ni msaada mkubwa
kwa Simba na timu ya taifa,” alisema
Kibadeni ambaye pia ni kocha wa
zamani wa timu hiyo.

Kuhusu mechi hiyo, Kibadeni alise-

ma kuwa Simba ilifungwa mabao 3-0
kutokana na makosa waliyoyafanya
mwanzoni mwa mchezo na kuruhusu
mabao mawili ya haraka.

“Pale sasa hata mimi mwenyewe
nilishindwa kuangalia huo mpira,
maana mabao mawili ya haraka kwa
muda kama ule, nikajua kabisa leo
hapa yatakuwa mengi, lakini vijana
walijitahidi, hasa Manula ambaye am-
etuondolea aibu, tungeweza kufung-
wa mabao mengi,” alisema.

Kipa huyo, mbali na kuokoa micho-
mo ya hatari, aliokoa penalti mbili za
Asec Mimosas, moja kila kipindi na
kuiokoa Simba ambayo ilikuwa in-
aelekea kupata kipigo cha mabao 5-0.
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MECHI ZA USHINDI

“1" - NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMANNE - 22/03/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE GAMEID MICHEZO 1 2

3.00
271
210

Carsambaspor vs Bayrampasa
AL Ain vs AL Sahel SC
Al Orubah vs AL Khlood
Ohud Medina vs AL Jeel 1.54
MSK Namestovo vs MFK Dubnica | 5.20
Sheffield United U23 vs Colchester U23 | 1.31
AL Nahdha vs Najran SC 2.95
FC KoAiice vs MFK Skalica | 2.08
Deportivo Espanol vs UAI Urquiza W | 9.64
SV Heimstetten vs 1860 Rosenheim | 1.51
8.44
1.78
2.40
275
3.02

SV Tasmania Berlin vs Carl Zeiss Jena
Castanhal EC PA vs Aguia de Maraba PA

Harrogate vs Leyton Orient

Flandria vs Estudiantes BA

Dunfermline vs Partick Thisle

Stirling vs Albion Rovers| 1.81
2.66
Newtown AFC vs Penybont 2.00
Witton Albion vs Stafford Rangers| 3.37
Maidenhead U vs Southend 2.84
1.63
4.43
1.23
153
3.52
314
2.20
1.76

Concord Rangers vs St.Albans

Woking vs Weymouth

East Thurrock vs Cheshunt

Enfield Town vs Leatherhead

Brackley Town vs Alfreton

Spennymoor Town vs AFC Fylde

Eastleigh vs Dagenham and Redbridge
Blyth Spartans vs Bradford PA

Plymouth vs Cheltenham

Stalybridge vs Mickleover Sports| 2.15

Grimsby vs Solihull Moors| 2.13
212
1.68
3.47
1.42
1.88
252
217
1.67
1.76

Darlington vs Southport

Wrexham vs Halifax

Altrincham vs Chesterfield

Gateshead vs Curzon

Notts County vs Boreham Wood

Yeovil vs Bromley

Atherton Collieries vs Gainsborough

Torqguay vs Aldershot

Bognor Regis vs Merstham

Dungannon Swifts vs Cliftonville Belfast|10.64
5.04
9.36

Warrenpoint vs Coleraine FC

Kings Lynn vs Stockport

Farnborough Town vs Dorchester Town| 1.41
Oldham vs Sutton United| 3.28
223
2.30
1.97
1.94
243
4.83

Port Vale vs Exeter

Guiseley vs Telford
York City vs Boston Utd

Gloucester City vs Chester

Rochdale vs Mansfield
Tigres FC (COL) vs Chico

() CHEZA KWA WAVBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIVA.
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SIMBA SASA
YAITANGAZIA

‘KIAMA’

GENDARME

® ® ® Yasema itakuwa ni fain

CAF, kutua leo huku Pablo akitoa
sababu tatu kipigo Asec, lakini...

Na Mwandishi Wetu

AADA ya kukubali kichapo cha
mabao 3-0 katika mechi ya Kundi
D ya Kombe la Shirikisho Afrika
dhidi ya Asec Mimosas ya Ivory
Coast juzi nchini Benin, Kocha Mkuu wa
Simba, Pablo Franco, amekubali kubeba
lawama zote za kupoteza mchezo huo,
huku akitoa sababu za kipigo hicho na
kuahidi kufanya kweli Aprili 3, mwaka
huu katika Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam.
Simba ambayo kwa sasa
inashika nafasi ya tatu ikiwa
na pointi saba sawa na RS

Berkane ya Morocco, itahiti-

misha hatua hiyo ya makundi
nyumbani dhidi ya US Gen-
darmerie ya Niger katika
mechi itakayopigwa majira
ya saa 1:00 usiku, wakati huo
huo Wamorocco hao nao wak-
iwa kwao kumalizana na Asec

Mimosas inayoongoza Kundi

D ikiwa na alama tisa.
1li Simba kufuzu hatua ya robo fainali
inapaswa kushinda dhidi ya US Gen-
darmerie, matokeo ambayo yataifanya
kufikisha pointi 10 zinazoweza kufikiwa
na RS Berkane kama ikishinda au Asec
Mimosas ikitoka sare, lakini Waivory
Coast hao wanaweza pia kupita na ku-
fisha alama 12 endapo watashinda mch-
ezo wao huo wa mwisho ugenini nchini
Morocco.

Tkumbukwe kila kundi timu mbili zi-
nazoshika nafasi ya kwanza na ya pili
zinafuzu robo fainali, hivyo sare yoyote
kwa Simba, itaifanya kuaga michuano
hiyo, lakini RS Berkane inatakiwa nayo
kushinda ili kufuzu huku sare yoyote
kwa Asec Mimosas ikiwapa tiketi ya ku-
songa mbele.

Akizungumza na mwandishi wetu,
Pablo alisema walipoteza kutokana na
kutocheza vizuri katika mchezo huo
dhidi ya Asec na huku wakipoteza na-
fasi nyingi za kufunga, jambo ambalo
unapofanya hivyo ukiwa ugenini lazima
uadhibiwe.

Alisema kipindi cha kwanza kilikuwa
kigumu kwao kutokana na kucheza
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vibaya na wenyeji kutawala mchezo
hivyo kupata mabao mawili ya haraka,
lakini cha pili walirudi vizuri ila tatizo li-
likuwa kushindwa kutumia nafasi wali-
zotengeneza.

“Hatukucheza vizuri, tofauti na ma-
tarajio yetu, kipindi cha kwanza Asec
walitawala mchezo na kupata mabao
mawili, lakini cha pili tulipoteza nafasi,
kama kocha nakubali kubeba lawama
kwa kilichotokea ila wachezaji wangu
nao wanapaswa kupambana kwa saba-
bu wanacheza timu kubwa,” alisema
Pablo.

Katika kuonyesha kuunga mkono
kauli hiyo ya Pablo, Mtendaji Mkuu
wa klabu hiyo, Barbara Gonzalez,
ameisindikiza kwa kueleza kwamba
hawapaswi kulaumiana wala ku-
nyosheana kidole kwa matokeo hayo
bali kujipanga kwa ajili ya mchezo ujao
wa mwisho.

Barbara alisema bado wana nafasi
ya kutinga robo fainali na kutimiza
malengo yao kama watajipanga vizuri
na kushinda mchezo wa mwisho dhidi
ya US Gendarmerie, hivyo hawapaswi
kupoteza lengo kwa sasa.

“Yaliyopita si ndwele, tugange ya-
jayo, bado tuna nafasi ya kutinga robo
fainali kama tutashinda mchezo wetu
wa mwisho, hivyo wachezaji walioitwa
timu zao za taifa wataenda kujiunga
nazo baada ya kuwasili leo na ambao
hawako katika majukumu na timu zao
za taifa watapata mapumziko mafupi
kabla ya wote kurejea kambini Machi
27, kujiandaa na mechi dhidi ya US Gen-
darmerie,” alisema.

Kwa upande wa winga wa Simba,
Mghana Bernard Morrison, amewaom-
ba radhi wanachama, wapenzi na
mashabiki wa klabu hiyo huku akiahidi
kuwa watafanya kila liwezekanalo ili
kushinda mechi ya mwisho dhidi ya US
Gendamarie ya Niger.

“Tunawaomba radhi wanachama,
wapenzi na mashabiki wa Simba,
hatukucheza vizuri, kila mmoja ana-
jua tumefungwa, lakini hatujatolewa.
Tuna mechi dhidi ya US Gendamarie,
tunaamini na tunajiamini kwamba
kwenye mchezo wetu huo wa mwisho
utakuwa mchezo wetu wa kufuzu,
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Winga wa Taifa Stars, Simon Msuva akimiliki mpira dhidi ya straika George Mpole,
wakati wa mazoezi ya timu hiyo katika Uwanja wa Benjamin Mkapa jana, kujiandaa
na mechi tatu za kimataifa za kirafiki dhidi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati, Sudan na
Botswana zitakazopigwa uwanjani hapo kuanzia wiki hii. NA MPIGAPICHA WETU

I
Nabi aanza hesabu
za Azam FC, Simba

zani wao, hivyo wanapaswa kuwa-
heshimu ili kuhakikisha wanapata
pointi katika mechi hizo.

“Hizi ni mechi ngumu
kuna Azam FC na Simba
hasa ukizingatia ni
‘Derby’, ndio kubwa kwa
Afrika na huchukuliwa
kwa umuhimu hali am-
bayo kila mmoja anahi-
taji kupata pointi kufikia
malengo yake,” alisema
Nabi.

Alisema anaamini mechi
hizo ni muhimu kuanza
kujipanga mapema ili
kuhakikisha wanaweka mikakati

vao imara.
5
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Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Yanga, Nasred-
dine Nabi, ameanza kupiga
hesabu nzito za kuvuna pointi
sita katika michezo miwili ili- -
yombele yao dhidi ya Azam FC

na Simba, ambayo anaichuku- \

lia kama fainali kwao kwenye
mbio za ubingwa wa Ligi Kuu
Tanzania Bara.

Yanga inayoongoza ligi hiyo
ikiwa na pointi 48, huku ikiwa
na kibarua dhidi ya Azam FC
mchezo utakaopigwa Aprili 6,
katika Uwanja wa Azam Com-
plex ulioko Chamazi, Dar es Salaam
na baada ya hapo itakutana na
Simba Aprili 30, mwaka huu.

Akizungumza na gazeti hili jana, “

Nabi alisema kila mechi kwao ni
fainali, lakini michezo hiyo miwili
ni migumu zaidi hasa kulingana na
ubora wa timu hizo.

Alisema licha ya kupata matokeo
mazuri katika michezo yao 18,
hawako katika ubora sana waku-
weza kuwafanya kuwabeza wapin-
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