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45 waugua kwa kunywa pombe, wamo watoto
Na Grace Mwakalinga,  
MBEYA

MFANYABIASHARA wa 
pombe za kienyeji, mkazi wa  
Kijiji cha Nambala, Wilaya ya 
Mbozi mkoani Songwe Ken-
neth Nzunda (58), amefariki 
dunia  huku wengine 45 waki-
wamo watoto, wakilazwa 
hospitalini baada ya kunywa 
pombe ya kienyeji.

Kamanda wa Polisi mkoani 
hapa, Alex Mukama amethibit-
isha kutokea tukio hilo na 
kubainisha kuwa uchunguzi 
zaidi unaendelea.

Mganga Mfawidhi wa Hospi-
tali ya Serikali wilayani Mbozi 
(Vwawa), Dk. Kenneth Lesilwa 
alisema waliowapokea waliku-
wa wakilalamika kusumbuliwa 
na tatizo la kuharisha, kutapika 

na tumbo kuuma na kati yao, 
wagonjwa watano walitibiwa 
na kuruhusiwa.

Alisema walipokea mwili 
wa Nzunda ambaye inadaiwa 
kuwa ndiye aliyekuwa akiuza 
pombe hiyo.

“Kati ya wagonjwa hao kuli-
kuwa na watoto wawili, mmoja 
ana umri wa mwaka mmoja 
na miezi tisa na mwingine ana 
umri wa miaka miwili na mwe-
zi mmoja, ambao nao wanadai-
wa kunywa pombe iliyopikwa 
nyumbani kwao,” Dk. Lesilwe 
alisema.

Alibainisha kuwa kati ya wal-
iougua, wanawake ni 36 na wa-
naume ni wanne na kwamba 
wagonjwa wengine watano 
wanadaiwa kupelekwa hospi-
tali binafsi za Ilasi na Kituo cha 
Afya Sifika.

“Licha ya kwamba hakuna 
dalili ya kipindupindu, sam-
puli za           wagonjwa wote 
zimechukuliwa ili kufanyiwa 
vipimo     zaidi kwa kuhofia 
kuwa unaweza kuwa ugonjwa 
wa      kipindupindu ambao 
umeingia nchini      Malawi,” 
alisema.

Dk. Lesilwe alisema wana-
tarajia kuwaruhusu wagonjwa 
36 kutoka hospitalini baada ya 
hali zao kiafya kuimarika.

Juliana Tuya, mmoja wa 
waliolazwa hospitalini huko, 
alisema tukio hilo lilitokea Ju-
manne baada ya kutoka msiba-
ni na kupita katika kilabu cha 
pombe za kienyeji.

Alisema kuwa baada ya ku-
nywa pombe hiyo, muda mfu-
pi walianza kusikia maumivu 
makali ya tumbo na kuanza 

kutapika na kuhara.
Mke wa marehemu, Wema 

Mwampashe (40) ambaye ame-
kuwa akishirikiana na mume 
wake katika kazi hiyo, alisema 
amekuwa akiendesha maisha 
yake kwa kupika pombe za 
kienyeji na kushangaa kwa nini 
hiyo imeleta madhara kwa fa-
milia yake.

“Huwa ninapika pombe 
na mume wangu ambaye 
anaendesha kilabu cha pombe 
ndiye mteja wangu, huniuzia 
na kuniletea fedha, lakini siku 
hiyo nilipoanza kuumwa nil-
impigia simu kumweleza hali 
yangu na watoto wawili akiwa-
mo na mama yangu lakini nil-
ishangaa baadaye hakunitafuta 
tena hadi tulipoletwa hospital-
ini nimeambiwa kafariki du-
nia,” alisimulia. 

Kamati Kuu ya CCM 
yampongeza Samia

Na Mwandishi Wetu 

     KAMATI Kuu ya Halmashauri 
Kuu ya Taifa (CC-NEC) ya Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) imem-
pongeza Rais Samia Suluhu 
Hassan kwa kupokea ripoti ya 
kikosi kazi alichokiunda kuratibu 
maoni na mapendekezo ya wa-
dau mbalimbali juu ya mchakato 
wa mustakabali wa taifa katika 
uendeshaji wa siasa .
Pongezi hizo zilitolewa jana 

katika kikao cha Kamati Kuu ya 
CCM kilichofanyika jana jijini 
Dodoma chini ya Mwenyekiti 
wake, Rais Samia. 
     Taarifa iliyotolewa jana na 

Katibu wa NEC, Itikadi na Uen-
ezi, Shaka Hamdu Shaka, ilisema 
hatua hiyo aliyochukua Rais ni 
kubwa na ya kupigiwa mfano. 
     Shaka katika taarifa hiyo 

alisema tangu alipoingia ma-
darakani, Rais Samia amekuwa 
mstari wa mbele katika kusi-
mamia utekelezaji wa ilani ya 
uchaguzi ya CCM 2020-2025, 
kuimarisha demokrasia ya vy-
ama vingi vya siasa  na ujenzi 
wa maridhiano ili kuliwezesha 
taifa kuendelea kuwa na utulivu 
wa kisiasa, umoja na amani kwa 
maendeleo endelevu.
       Pia alisema Kamati Kuu 

imempongeza Rais wa Zanzibar, 
Dk. Hussein Ali Mwinyi, kwa 
kuendelea kuimarisha uhusiano 
wa kisiasa visiwani Zanzibar 
kwa kuunda kikosi kazi cha ku-
ratibu maoni kwa upande wa 
mambo maalum yanayohusu 
Zanzibar. 
       Shaka alisema kikosi kazi 

hicho kinaendelea vyema na 
majukumu yake hatua ambayo 
itaimarisha demokrasia, umoja 
na mshikamano.
Katika hatua nyingine, Shaka 

alisema Kamati Kuu imepokea 
taarifa ya awali ya maandalizi 
ya Mkutano Mkuu wa Taifa wa 
10 wa CCM unaotarajiwa ku-
fanyika Desemba, mwaka huu. 
       Alisema Kamati Kuu imeri-

dhishwa na hatua mbalimbali za 
maandalizi ya mkutano mkuu 
huo wa kawaida utakaofanyika 
kwa mujibu wa Katiba ya CCM 
ya mwaka 1977 toleo la mwaka 
2022 Ibara ya 99(3),
       “Mkutano Mkuu wa CCM 

wa Taifa utafanya mikutano 
yake ya kawaida mara tatu ka-
tika kipindi cha miaka mitano. 
Mikutano miwili kati ya hiyo 
itakuwa ya uchaguzi na mmoja 
utakuwa wa kazi. 
      “Kalenda ya vikao vya cha-

ma itaonyesha ni lini mikutano 
mitatu hiyo itafanyika lakini 
mkutano usiokuwa wa kawaida 
unaweza kufanyika wakati 
wowote ukiitishwa na Mwe-
nyekiti wa CCM au ukiombwa na 
theluthi mbili ya wajumbe wote 
wa Halmashauri Kuu ya Taifa,” 
alisema.

ACT-Wazalendo wajenga makao makuu
Na Romana Mallya

CHAMA cha ACT-Wazalen-
do kinatarajia kuzindua ofisi 
yake mpya kesho waliyojenga 
Magomeni mkoani Dar es 
Salaam, itakayokuwa makao 
makuu.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana na Naibu Katibu 
wa Habari, Uenezi na Uhu-
siano na Umma wa chama 
hicho, Janeth Rithe, uzinduzi 
huo utafanyika kwa kuhud-
huriwa na viongozi wa ndani 
na nje ya nchi.

Rithe alisema, mgeni rasmi 
katika uzinduzi huo atakuwa 
Kiongozi wa chama hicho, 
Zitto Kabwe, akibainisha kuwa 
jengo hilo lina ofisi za kisasa, 
kumbi za mikutano, studio, 
ofisi za viongozi na maktaba.

“Mbali na viongozi na wa-
nachama wa ACT-Wazalendo, 
wengine watakaohudhuria ni 
watu mbalimbali wakiwamo 
viongozi wa dini, wawakilishi 
wa serikali na wanasiasa ku-
toka ndani na nje ya nchi,” 
alisema.

Rithe alisema baadhi ya vy-

ama vya nje ya nchi vitakavyo-
tuma wawakilishi ni pamoja 
na chama tawala cha Zambia 
(UPND) ambacho kinatarajia 
kuwakilishwa na Katibu Mkuu 
wake, Imenda Batuke na Mku-
rugenzi wa Mambo ya Nje ya 
chama, Rose Sikala.

Pia alisema, chama kikuu 
cha upinzani Zimbabwe (CCC) 
kinatarajiwa kuwakilishwa 
na Katibu Mkuu wake, Chal-
ton Kwende na Mkurugenzi 
wa Mambo ya Nje wa chama, 
Grady Hlatywayo.

Chama cha ACT-Wazalendo 

kilipata usajili wa kudumu 
mnamo Mei 2014. Chama hi-
cho kwa kiasi kikubwa kilito-
kana na makundi mawili; la 
kwanza likiwa la waanzilishi 
wa chama waliotoka Chama 
cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA) waliokuwa 
wanamuunga mkono Zitto ka-
tika mapambano yake ndani 
ya CHADEMA na la pili ni wal-
iokuwa viongozi wa ADC am-
bao nao wengi wao chimbuko 
lao la asili ni waliokuwa wafua-
si wa Hamad Rashid ndani ya 
Chama Cha Wananchi (CUF).

Ofisa Programu Mkuu wa Asasi ya AGENDA inayojihusisha na utunzaji wa mazingira na maendeleo wajibifu, 
Silvani Mng’anya, akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam juzi, wakati wa kuadhimisha siku ya 
kimataifa ya kuzuia madhara ya madini ya risasi yanayopatikana kwenye rangi. Kulia ni Ofisa Programu Mwan-
damizi wa asasi hiyo, Dorah Swai. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Mwanafunzi darasa la 
tano adaiwa kujinyonga
Na Marco Maduhu, SHIN-
YANGA

MWANAFUNZI Brayton 
Daniel (11) wa darasa la tano 
katika Shule ya Msingi Ndala 
‘A’ Manispaa   ya Shinyanga 
mkoani hapa, anadaiwa ku-
jinyonga kwa kutumia kamba 
aliyoitundika nyuma ya mlan-
go nyumbani kwao Mtaa wa 
Mwabundu, Kata ya Ndala.

Mama mkubwa wa mwa-
nafunzi huyo, Joyce Kalulu 

alisema jana kuwa tukio hilo 
lilitokea Jumatano asubuhi na 
kwamba  mtoto huyo hakuwa 
na tatizo lolote. 

Alisema siku ya tukio, baada 
ya kunywa chai alitoka na kue-
lekea kwenye shughuli zake na 
aliporejea, alikuta mlango ume-
fungwa. 

“Wakati ninaondoka nil-
imwacha akiwa na bibi yake, 
baada ya kurejea nyumbani 
saa nane mchana, nikaukuta 
mlango umefungwa kwa nda-

ni. Nilijaribu kumwita ili afun-
gue bila mafanikio, tulipovunja 
mlango tukakuta kijana wetu 
amejinyonga,” alidai.

Kalulu alisema kuwa kabla 
ya kuvunja mlango, walimwita 
Mwenyekiti wa Mtaa huo, Pili 
Masanja ambaye alifanikiwa 
kutoboa nyavu za dirisha na 
kumwona Brayton akining’inia 
mlangoni.

Mwenyekiti Masanja alisema 
taarifa za tukio hilo alipokea 
saa tisa alasiri na baada ya ku-

fika eneo la tukio, walitoboa 
wavu wa dirisha na kumwona 
mwanafunzi huyo akiwa ame-
jinyonga nyuma ya mlango 
kwa kutumia kamba ya rangi 
nyeusi, ndipo walipotoa taarifa 
polisi.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
Shinyanga, Janeth Magomi 
alithibitisha       kutokea kwa 
tukio       hilo na kubainisha 
kuwa walikuwa wanaendelea 
na uchunguzi zaidi wa tukio 
hilo.

Wanafunzi 
watumia 
maji 
pamoja na 
mifugo
Na Elizabeth John, NJOMBE

UHABA wa maji umesababisha 
wanafunzi wa Shule ya Sekondari 
Wanging’ombe, Halmashauri ya 
Wanging’ombe mkoani Njombe 
kutumia maji pamoja na mifugo.

Diwani wa Wanging’ombe, 
Geofrey Nyagawa alibainisha 
hayo juzi wakati akichangia hoja 
kwenye kikao cha Baraza la Madi-
wani la Halmashauri hiyo.

Nyagawa alisema, hali hiyo 
inatokana na shida katika upati-
kanaji wa maji, akitamka: “Tume-
jaribu kuongea na WANGIWASA 
(Mamlaka ya Maji Wanging’ombe) 
na RUWASA (Wakala wa Maji na 
Usafi wa Mazingira Vijijini), ili 
waone wanatatuaje changamoto 
hii lakini kwa sasa wanafunzi wa-
nazagaa.

“Pale kuna bwawa jirani am-
balo mifugo wanatumia na wa-
nafunzi nao wanakwenda wana-
tumia hilo bwawa kwa sababu 
ndipo pekee panapopatikana 
maji.”

Nyagawa alisema kuwa pamo-
ja na kwamba mpaka sasa haku-
jatokea mlipuko wa magonjwa, 
hatua za haraka zinapaswa ku-
chukuliwa.

Alisema RUWASA wamechim-
ba kisima ambacho hakijajengwa 
ili kutoa maji.

Meneja RUWASA Wilaya ya 
Wanging’ombe, Charles Mengo 
alisema wameshatia saini mka-
taba wa kusambaza maji, wakita-
rajia kuingiza maji shuleni huko 
wakati wakiendelea na ujenzi wa 
tangi kubwa la lita 150,000 kwe-
nye mnara wa mita sita.

“Mwenyekiti tunatambua tati-
zo lililopo pale na ndiyo maana 
tukaweka bajeti ili kusaidia eneo 
hilo. Kwa hiyo, kwa maelezo hayo 
nimhakikishie mheshimiwa di-
wani kwamba wakati wowote 
kuanzia sasa tutaanza huo ujen-
zi,” alisema.

Ofisa mtendaji kukatwa mshahara miaka mitatu
Na Elizabeth John, NJOMBE

HALMASHAURI ya Wilaya ya 
Wanging’ombe mkoani humo 
imeagiza kukatwa mshahara asil-
imia 15 kila mwezi kwa muda wa 
miaka mitatu, Ofisa Mtendaji wa 
Kijiji cha Masage, Kata ya Kiduga-
la, Zuru Nyato baada ya kubainika 
kughushi nyaraka za serikali na 
kusababisha hasara.

Akizungumza baada ya kikao 
cha uamuzi wa baraza,  Mwe-
nyekiti wa Halmashauri hiyo, Ag-
netha Mpangile alisema kosa hilo 
ni kinyume cha kanuni 42 Jed-
wali la 1 sehemu A(1) ya Kanuni 
ya Utumishi wa Umma ya Mwaka 
2003, ikisomwa pamoja na ka-
nuni D.12 na Kanuni  F27(1)(a) ya 
Kanuni za Kudumu za Utumishi 
wa Umma toleo la mwaka 2009.

Mpangile alisema, watumishi 
wengine watatu waliokuwa na 
masuala ya kinidhamu, baraza 
limeagiza wapewe adhabu ya ka-
ripio kali la maandishi.

Alisema watumishi wanapas-
wa kuwa na maadili ya kazi na 
kufuata mwongozo na nidhamu 
pamoja na taratibu za kiutumishi.

“Kufanya udanganyifu kwe-
nye mambo ya fedha sio uadili-

fu na wala sio utumishi, hivyo 
ninawaasa watumishi wote, 
hawa ni mfano lakini kama kuna 
tabia ambazo zipo katikati ya wa-
tumishi wetu, basi wanatakiwa 
waache mara moja na kufanya 
kazi kwa uadilifu, vinginevyo 
hawa tungewachukulia hatua 
kubwa. Kwanza wamemdangan-
ya mwajiri wao na halmashauri,” 
alionya.

Diwani wa Itulaumba, Tho-
bias Mkane alisema watumishi 
wa umma wanapaswa kushiriki-
ana kulinda fedha za serikali na 
michango  ili kuleta tija kwa wa-
nanchi Inaelezwa kuwa nyaraka 
zilizoghushiwa ni za michango ya 
wananchi kwa ajili ya ujenzi wa 
zahanati ya kijiji baada ya mtend-
aji huyo kutakiwa kurejesha kwe-
nye akaunti fedha hizo.

Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi isiyo ya kiserikali inayojihusisha na kusaidia vijana kuwajengea uwezo wa kujitegemea 
ya Tanzanite Support Organization (TSO), Bahati Chando (wa pili kulia), akikabidhi cheti cha kuhitimu mafunzo awamu 
ya kwanza ya kuwajengea uwezo wa kujiajiri katika sekta mbalimbali, kwa Assanath Abass, kutoka kituo cha kule-
lea watoto yatima cha Ijango, katika hafla iliyofanyika mkoani Dar es Salaam jana. Kulia ni Mtengeneza Maudhui wa 
Taasisi ya Mind Garden, Shannon Abdulrahaman. PICHA: JUMANNE JUMA
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HALI MBAYA MTERA
nMabadiliko tabianchi chanzo bwawa kukosa samaki
nWanawake watelekezewa familia, DED afunguka 
Na Augusta Njoji, aliyekuwa 
MPWAPWA

“
HALI ya kimaisha hapa 
kwetu ni ngumu. Nina fa-
milia ya watu tisa, nikim-
pigia simu mume wangu 

huko aliko nako anasema ‘hali ni 
ngumu, mnachopata mridhike 
nacho’,” Happy Sanga, mkazi wa 
Kijiji cha Chungu, Kata ya Mtera 
wilayani Mpwapwa anasimulia 
kinachojiri katika makazi yao.

Happy anayeishi na watoto 
wake sita na wajukuu wawili ki-
jijini huko, anasema kinachowa-
sibu ni matokeo ya mabadiliko ya 
tabianchi yaliyoathiri Bwawa la 
Mtera lililokuwa tegemeo kwa 
wakazi wa eneo hilo katika upati-
kanaji wa samaki.

“Mume wangu aliondoka hapa 
(kijijini Chungu) miaka miwili ili-
yopita, aliniaga anakwenda kwe-
nye shughuli za uvuvi Singida. 
Upatikanaji wa huduma hapa ny-
umbani umekuwa mgumu, hata 
tukimpigia simu anasema hali 
ngumu.

“Kwa sasa hatuna msaada 
wa aina yeyote. Hata ukisema 
ukate kuni, hakuna mnunuzi, 
hadi mume akufikirie huko aliko 
baada ya mwezi mzima au wiki 
tatu anakutumia Sh. 10,000,” 
Happy anasimulia kinachowa-
sibu.

Ni madhila ambayo pia yan-
amkabili mchuuzi wa samaki, 
Agatha Mawanja anayebainisha 
kuwa wanaume wengi wanao-
jishughulisha na uvuvi ambayo 
ndio shughuli kuu kwa wakazi wa 
eneo hilo, wamelikimbia Bwawa 
la Mtera kutokana na kukosa sa-
maki.

Anasema uamuzi huo wa wa-
naume umesababisha wanawake 
wengi kuchukua majukumu ya 
wakuu wa kaya, wakifanya ana-
chokiita kuhangaika huku na kule 
kuhakikisha wanalea familia.

Agatha anabainisha kuwa 
huu ni mwaka wa nne mfululizo 
bwawa hilo limekumbwa na uko-
sefu wa samaki uliochangiwa na 
athari za mabadiliko ya tabianchi, 
wavuvi wakilazimika kutelekeza 
familia zao kwenda kwenye mae-
neo mengine ya mbali yenye sa-
maki.

Nipashe imetembelea maeneo 
ya kambi za wavuvi za Mapera 
Mengi, Chadumbwi, Chungu 
wilayani Mpwapwa na kushuhu-
dia makazi ya wavuvi na wachu-
uzi wa samaki yakitawaliwa na 
jinsia ya kike na watoto.

Mchuuzi wa samaki Agatha 
anasema ukosefu wa samaki 
kwenye bwawa hilo umeathiri 
uchumi wao, baadhi ya wazazi 
wakilazimika kuwaacha watoto 

wakajilee na kusababisha ma-
hudhurio hafifu shuleni.

“Waume zetu ambao kwa 
asilimia kubwa ni wavuvi, 
wametukimbia na mitaji yetu 
kwa sasa imeyumba, hatuna fed-
ha ya kumudu biashara ya sam-
aki wanaoletwa hapa Mpwapwa 
kutoka Tabora.

“Tunaishi kwa kukopa samaki 
kwa wafanyabiashara wanaotule-
tea samaki hapa. Tunachokifanya 
tukichukua samaki, tukishauza 
tunapeleka kulipa. Kama hujapa-
ta soko la samaki, hawezi kukupa 
samaki tena maana huna mtaji,” 
Agatha anafafanua.

Anabainisha kuwa wako wa-
nawake 98 katika eneo hilo wa-
naojishugulisha na uuzaji wa 
samaki lakini kwa sasa hawana 
mitaji na ndio sababu ya kugeu-
kia maisha mapya ya kukopa sa-
maki kwa wafanyabiashara.

“Ukiwa na mtaji una uhakika 
wa kufanya biashara badala ya 
kutegemea mkopo, yaani nikiwa 
na mtaji wa kilo 20 za samaki, 
ninaweza kujiendesha badala ya 
kukopakopa kwa mtu,” Agatha 
anasema.

Elizabeth Nyauringo, mkazi 
wa Mtera anayehudumia familia 
ya watoto 10, anawasilisha kilio 
chake kwamba huu ni mwaka wa 
nne mumewe hajarejea nyumba-
ni na wakimpigia simu, mrejesho 
wake ni hali ngumu kimaisha in-
ayomkabili katika shughuli zake 
za uvuvi.

“Tumekuwa tukihangaika 
kutafuta vibarua kwa matajiri wa 
ng’ombe ili kupata chakula cha 
familia. Kwa sasa hapa kwangu 
tunakula mlo mmoja kwa siku, 
tunaomba serikali itafute ufum-
buzi, hili bwawa limekosa sam-

aki, limesababisha waume zetu 
kutelekeza familia,” Elizabeth 
anasema.

Halima Punyee, mama wa wa-
toto saba na mkazi wa Mtera, ana-
kiri mume wake anafanya ana-
chokiita kutangatanga kwenye 
mabwawa pasi na kutoa huduma 
stahiki kwa familia.

“Hapa nina watoto wanasoma 
sekondari, mmoja ambaye anaso-
ma shule ya bweni amerudishwa 
kutokana na kutolipa fedha. 

“Kuna wakati ninalazimika ku-
kata kuni na kuuza maji mtaani 
ili nipate Sh. 70,000 kwa ajili ya 
malipo ya kila mwezi ya watoto 
wangu wawili wa shule hiyo ya 
bweni, hapo bado matumizi yao 
mengine shuleni.

“Hali inapokuwa ngumu zaidi 
ninalazimika kuuza vitu vya 
ndani ya nyumba ili kupata fedha 
za kuhudumia watoto,” Halima 
anasimulia kinachojiri.

Mwenyekiti wa Wauza Samaki 
Mtera, Selina Ndahani, anarejea 
historia yao kibiashara, akibaini-
sha kuwa awali walikuwa wana-
pata samaki kwa Sh. 3,500 kwa 
kilo katika bwawa hilo lakini sasa 
kilo moja ya samaki wanaotoka 
mkoani Tabora inauzwa kwa Sh. 
7,500, ikiwa ni zaidi ya mara mbili 
ya bei ya samaki waliokuwa wan-
apatikana Mtera.

“Hata mitaji ya kufanya hiyo 
biashara hakuna, kinachofanyika 
sasa wenye mitaji wanakwenda 
kufuata huko samaki waliko na 
kutuletea kutukopesha. Ukipima 
kilo 10 pamoja na mafuta inafika 
gharama Sh. 83,000, ukiuza una-
pata Sh. 90,000, watoto wana-
pata kula hiyo faida ya Sh. 7,000.

“Awali maisha yetu yalikuwa 
nafuu, tulipoanza kukosa samaki 

kwenye Bwawa la Mtera, hali 
ikawa mbaya kama unavyoona 
hapa.

“Uchumi kwa ujumla ni mbo-
vu, tumelima lakini hatujafaniki-
wa kuvuna, mvua ilikuwa ndogo, 
samaki nao hakuna, kinamama 
wametoka majumbani kuhangai-
ka kupata chochote,” Selina 
anasema.

Rai yake kwa serikali ni kuinu-
suru jamii ya Mtera kwa kuiwez-
esha mikopo kwa wajasiriamali 
wanaojishughulisha na biashara 
ya samaki, ili kumudu kufanya 
biashara hiyo.

“Sisi Mtera hatujawahi kupata 
mikopo ya wanawake, hatu-
jawahi kufikiwa na mikopo hiyo 
hata mara moja. Wafanyabishara 
wakubwa wa samaki ndiyo wa-
natukopesha samaki.

“Kwa sasa ninapata faida ya 
wastani wa Sh. 5,000 hadi 6,000. 
Inabidi kuchangiana na wenzan-
gu tuna michezo ya upatu unatoa 
Sh. 1,000 kwa siku ili mtu apate 
kiroba cha unga wa ugali, familia 
zipate chakula,” anasema.

Selina anabainisha kuwa kwa 
sasa wafanyabiashara wenye 
mitaji kwenye eneo lao ni wa-
tatu ambao huleta samaki ku-
toka maeneo wanakopatikana 
na kuwakopesha wanawake hao 
wachuuzi.

WANAUME WAKIRI  
Mkazi wa Mtera na mfanyabi-

ashara wa samaki, Amon Kodi 
anakiri wanaume wavuvi kutele-
keza familia zao kutokana na 
hali mbaya kiuchumi baada ya 
Bwawa la Mtera kukosa samaki.

Anasema hali ya upatikanaji 
wa samaki ni mbaya, akibaini-
sha kuwa huu ni mwaka wa tano 

bwawa hilo halina samaki wengi 
na mwaka huu hali imezidi kuwa 
mbaya zaidi.

“Upatikanaji wa samaki kwa 
sasa ni shida, hata ungekuwa na 
nyavu 1,000 ukazitega unaweza 
usitoke hata na samaki mmoja, 
yaani ni kama umetega nchi 
kavu, wataalamu hawajatuambia 
kiini cha tatizo.

“Hali ya uchumi hapa Mtera 
ni mbaya hasa kwa watu wa-
naotegemea uvuvi. Hadi sasa 
wavuvi wa Bwawa la Mtera kwa 
kiwango kikubwa hawapo, hata 
ukipita kambini utakuta wa-
nawake na watoto tu.

“Wavuvi wengi wamehamia 
Tabora, Manyara na Bahi, ndiko 
wengi wamekwenda kusaka 
samaki huko, hawa samaki wa-
naopatikana hapa kwa sasa wa-
natoka kwenye maeneo hayo,” 
Kodi anabainisha na kuwashauri 
wavuvi wakumbuke familia zao 
na kuzipa huduma stahiki hata 
kama wako mbali.

Mvuvi Richard Nkondola 
anarejea uzoefu wake kazini, 
akikiri upatikanaji wa samaki 
kwenye bwawa hilo kwa sasa 
umekuwa mgumu kulinganish-
wa na miaka ya nyuma.

“Unajua awali mtumbwi kama 
huu mdogo ulikuwa unaweza 
kuleta kilo 30 hadi 40 lakini kwa 
sasa ukibahatika sana ni kilo tatu 
na wakati mwingine hakuna ka-
bisa.

“Hapa Chungu wavuvi wengi 
wameondoka, waliobaki hawazi-
di 10, wavuvi wasiojiweza wame-
baki kambini, kazi yao sasa ni 
kuchota na kuuza maji,” Ndokola 
anasema.
lITAENDELEA KESHO

Wauzaji wa samaki geti la Mtera wakinadi bidhaa zao kwa wateja kwenye barabara ya Iringa-Dodoma. Samaki wanaouzwa katika eneo 
hilo kwa sasa wanatoka Tabora kutokana na uhaba wa samaki kwenye Bwawa la Mtera. PICHA: AUGUSTA NJOJI
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Mtoto adaiwa kunyongwa akiwa machungani
Na Neema Hussein, 
MPANDA

MTOTO aliyefahamika 
kwa jina la Ntemi Ndamo 
(10) anadaiwa kunyongwa 
hadi kufa na watu wasio-
julikana akiwa anachunga 
ng’ombe. 

Katika tukio hilo lililo-
tokea Oktoba 25, mwaka 
huu, katika kijiji cha 
kasekese wilayani Mpanda 
mkoani Katavi, watu wali-
ohusika na tukio hilo, baada 
ya kukamilisha kitendo hi-
cho, waliondoka na mifugo 
aliyokuwa akichunga mtoto 
huyo. 

Nipashe ilifika katika fa-
milia iliyokumbwa na mkasa 
huo na kuzungumza na 
baba mkubwa wa marehe-
mu, Shefa Luhende, ambaye 
alisema mtoto huyo alion-
doka nyumbani   asubuhi 
akiwa na ng’ombe 11, majike 
yakiwa sita na maksai wa-
tano kwenda malishoni. 

Alisema baada ya kuona 
muda umeenda na mtoto 
harudi nyumbani, ndipo 

walipochukua jukumu la ku-
toa taarifa kwa uongozi wa 
serikali za mtaa na ndugu, 
jamaa na marafiki.

“Tulimtafuta mtoto hadi 
saa 4:00 usiku bila mafani-
kio. Baada  ya muda kidogo 
yale majike ya ng’ombe 
yakarudi nyumbani bila 
mchungaji. Tulisikia wana-
lia sababu walikuwa wanan-
yonyesha. Ilipofika  asubuhi 
tulikuwa tumepiga simu 
vijiji jirani kutoa taarifa ya 
kuibiwa ng’ombe.

“Tulipigiwa simu kuwa 
kuna ng’ombe wamekamat-
wa getini wakivushwa ku-
pelekwa kijiji jirani huku 
anayewaswaga hana kibali, 
tukaambiwa tukawaangalie 
kama ni ng’ombe wetu tuka-
kuta ni wenyewe.

“Ikabidi turudi na huyo 
aliyekuwa akiwaswaga na 
uongozi wa kijiji akiwamo 
mwenyekiti pamoja na 
polisi baada ya yule kuho-
jiwa akasema walikuwa wa-
tatu. Tulipomuuliza kuhusu 
mchungaji akasema twende 
atupeleke tulipofika tuka-
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kuta mwili wakiwa tayari wame-
muua,” alisema Luhende.

Baadhi ya majirani, akiwamo Eliz-
abeth Aloyce, walisema wamesh-
tushwa na tukio hilo, hivyo wamei-
omba serikali kukamilisha haraka 
ujenzi wa kituo cha polisi katika ki-
jiji hicho na kuongezewa polisi kwa 
ajili ya usalama wao na mali zao.

Mwenyekiti wa Kijiji cha 
Kasekese, Simon Sungwa, alisema 
wahalifu hao kwa sasa wamebuni 
njia nyingine ya kuiba mifugo tofau-

ti na mwanzo walipokuwa wakiiba 
mifugo usiku ikiwa kwenye zizi.

Alisema kifo cha mtoto huo kime-
washtua huku akiwataka wazazi 
kuacha tabia ya kutuma watoto ku-
peleka mifugo malishoni ambao 
hawana uwezo wa kupambana na 
wahalifu.

“Yaani inasikitisha sana yule 
mtoto kule tulikoenda kuonyeshwa 
yaani wamemuua wakamtupa kwe-
nye shimo refu. Hata  sisi wenyewe 
tumemtoa kwa kamba, sijui waliin-

gia vipi kule wakaenda kumfunika 
na majani kwa juu hata hao wauaji 
wenyewe ni vijana tu. Angekuwa 
huyo mtoto ni mtu mzima, ange-
pambana nao labda angefanikiwa 
kujiokoa,” alisema.

Emmanuel Tinda, Ofisa Uhusiano 
wa Hospitali ya Rufani Mkoa wa Kat-
avi, alikiri  kuupokea mwili wa mto-
to huyo kutoka Jeshi la polisi ukiwa 
na majeraha shingoni na baada ya 
kuufanyia uchunguzi, waligundua 
shingo ilikuwa imevunjika.

Wanaume washauriwa 
kupima tezi dume
Na Joseph Mwendapole

WANAUME wenye umri 
wa kuanzia miaka 40 na kue-
ndelea wameshauriwa ku-
jenga utamaduni wa kupima 
saratani ya tezi dume mara 
kwa mara ili wanaobainika 
kuwa na matatizo wapate 
matibabu mapema.

Mkurugenzi wa Hospitali 
ya KAM Musika iliyoko Kima-
ra Korogwe, Dar es Salaam, 
Dk. Kandore Musika, alisema 
hayo jana wakati hospitali 
hiyo ilipoandaa kambi ya 
upimaji bure wanaume dalili 
za tezi dume.

Alisema iwapo mtu ata-
bainika mapema kuwa na 
dalili za saratani ya tezi 
dume, inakuwa rahisi kwake 
kupata matibabu na kupona 
kuliko kusubiri mpaka sara-
tani ifikia hatua mbaya.

Dk. Musika alisema 
wameamua kuandaa kambi 
hiyo ya bure ya siku moja 
kuwapa fursa wananchi wa 
maeneo ya Kimara kupima 
saratani ya tezi dume na 
wale watakaobainika kuwa 
na tatizo hilo waanzishiwe 
matibabu mapema.

“Ugonjwa wa saratani ya 
tezi dume unawashambulia 
sana wanaume wenye miaka 
kuanzia 40 na kuendelea na 
hospitali ya KAM imeamua 
huduma hii bure kama shuk-
rani kwa jamii inayotuzungu-
ka,” alisema Dk. Musika.

Alisema wanaume wengi 

hawana uelewa kuhusu 
saratani ya tezi dume, hivyo 
wamelazimika kuwaelimisha 
kuhusu dalili zake ili kuwahi 
hospitalini watakapoziona.

Mamia ya wanaume walio-
jitokeza kwenye kambi hiyo, 
alisema wamepewa somo 
la kutosha kuhusu dalili za 
ugonjwa huo na wameahidi 
kwenda kuelimisha wenzao.

“Mtu mwenye saratani ya 
tezi dume akichelewa aki-
kaa nayo muda mrefu, ma-
tokeo yake inasambaa mwili 
mzima na kushambulia kila 
sehemu kwa hiyo kupima 
mara kwa mara si jambo la 
kupuuza kwa wanaume watu 
wazima,” alisema.

Alisema wameanza kutoa 
huduma hiyo bure mwaka 
huu na wamepanga kuhakik-
isha huduma hiyo inatole-
wa kila mwaka ili kusaidia 
kubaini wanaume wenye 
shida kama hiyo.

Alisema saratani ya tezi 
dume inapimwa kwa njia 
tatu ikiwemo ya kutoa damu, 
‘utra sound’ na njia ya kidole 
lakini wameamua kutumia 
njia ya damu ambayo wa-
naume wengi wanaipen-
delea. “Hatutaishia kupima 
saratani ya tezi dume tu 
tutafanya utaratibu wa kupi-
ma bure saratani ya matiti 
na saratani ya shingo ya ki-
zazi kwa wanawake kama 
sehemu ya kutoa shukrani 
kwa jamii tunayoihudumia,” 
alisema Dk. Musika.
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MICHUANO ya soka la Ligi ya mabingwa Afrika kwa Wanawake 
inatarajia kuanza kesho Jumapili jiji Rabat nchini Morocco.

Michuano hiyo inashirikisha klabu za soka za Wanawake 
ikiwa ni mara ya pili tangu kuanzishwa kwake. Mara ya kwanza 
ilifanyika nchini Misri mwaka jana na klabu ya Mamelodi Sun-
downs ya Afrika Kusini ndio iliibuka kuwa mabingwa.

Simba Queens imepangwa katika Kundi A na itafungua pa-
zia la mashindano haya Jumapili kwa kuwavaa wenyeji ASFAR 
Queens mchezo utaanza majira ya saa 4:00 usiku kwa saa za 
Tanzania.

Kikosi cha Simba Queens kilitua salama jijini Rabat mapema 
wiki hii tayari kwa ajili ya kushiriki mashindano hayo na Me-
neja wa timu hiyo, Selemani Makanya, alisema wachezaji wote 
wako katika hali nzuri na wanasubiri kuanza kupeperusha vy-
ema bendera ya klabu na Tanzania.

Kwa mujibu wa Makanya kikosi kilianza mazoezi juzi usiku 
na wanashukuru hali  ya hewa kwa sasa jijini humo ni nzuri na 
inafanana na ile ya Dar es Salaam.

Meneja huyo aliongeza anafurahi kuona kila mchezaji aliye-
safiri kwenda huko anashauku kubwa ya kutimiza kile amba-
cho mashabiki, wanachama na viongozi wa Simba wanachok-
isubiri.

Naye Ofisa Habari wa Simba, Ally Shatry ‘Chicco’ alisema kwa 
upande wa utawala maandalizi yote kuelekea mashindano 
haya yamekamilika na wamejipanga vizuri.

Tukiwa kama wadau wakubwa wa michezo hasa soka, tuna-
chukua nafasi hii kuitakia kila la kheri Simba Queens katika 
mashindano hayo ambapo ni moja ya sehemu ya kuitangaza 
tanzania kupitia mchezo huo duniani kote.

Tuna imani na wachezaji hawa wanawake kwamba wa-
naweza kufanya vizuri na hata kulibeba taji la michuano na 
kutua nalo Tanzania kwa mara ya kwanza katika historia yake.

Wakati tukiwa na kumbukumbu nzuri ya timu ya nchini In-
dia, basi tuna matumaini makubwa kwa Simba Queens.

Ikumbukwe baadhi ya wachezaji hao wa Serengeti Girls 
wapo katika kikosi cha Simba Queen, tunaamini watatumia 
vizuri zaidi uzoefu walioupata kwenye michuano ya kombe la 
dunia kwa kushirikiana na wachezaji wenzao kufanya vizuri.

Serengeti Girls ilifanikiwa kufika robo fainali ya mashinda-
no hayo, huku ikiwafunga wababe wa Dunia Ufaransa katika 
kinyang’aniro hicho.

Hivyo, Nipashe tunaamini kabisa kwamba, Simba Queens wa-
naweza kuiga mafanikio waliyoyapata Serengeti Girls na kufika 
mbali zaidi katika mashindano haya ya Klabu bingwa Afrika.

Wito wetu kwa benchi la ufundi ni kuhakikisha wanawapa 
mbinu za kutosha wachezaji hao ili kuhakikisha kwamba, wa-
nafanya vizuri zaidi kama sio kulibeba taji hilo.

Kwa upande wa wachezaji, tunaamini watatumia vizuri 
maelekezo ya benchi la ufundi chini ya kocha mkuu kuhakiki-
sha wanacheza kwa bidii na maarifa ili kuibuka na ushindi ka-
tika kila mchezo.

Kufanya vizuri kwa Simba Queens kwenye mashindano 
hayo tutaipa nafasi nzuri zaidi Tanzania kuendelea kutambu-
lika kisoka duniani na pia kuwapa nafasi nzuri zaidi wachezaji 
kuonekana  kusajiliwa na klabu mbalimbali kubwa duniani.

Taifa ya wanawake chini ya umri wa miaka 17, Serengeri Girls 
namna ilivyotubeba kwenye michuano ya kombe la Dunia 

Tunawatakia kila la kheri Simba Queens.

Simba ilifungwa kabla ya kucheza na Azam
 Muungwana Lazima Nilonge

Kila la kheri Simba Queens 
Ligi ya mabingwa Afrika

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0782 253676
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
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PAMOJA na kwamba mpira 
una matokeo matatu, ushin-
di, sare na kupoteza, kwenye 
mechi ya Ligi Kuu iliyoche-
zwa juzi kati ya Azam FC na 
Simba, soka lingekuwa hali-
tendi haki kama Wekundu 
wa Msimbazi wangeibuka na 
ushindi kwenye mechi hiyo.

Simba iliyokuwa na 
wachezaji waliochezea 
Azam FC tangu mwaka 
2008, leo hii iwaje kucheza 
dhidi ya timu yao ya zamani 
miaka 14 baadaye wapate 
ushindi?

Ukweli ni kwamba mako-
cha wa Simba, Juma Mgunda 
na Selemani Matola waliten-
geneza wenyewe mazingira 
ya kufungwa na hili hawawe-
zi kukwepa lawama kwa wa-
nachama na mashabiki wa 
timu yao ambao wameone-
kana kulalamika sana baada 
ya mechi hiyo.

Haikuingia akilini mako-
cha kumpanga Erasto Nyoni 
kucheza kama beki wa pem-
beni dhidi ya mawinga wa 
Azam wenye kasi na wajanja.

Kama makocha wa Simba 
wangeangalia mechi ya 
Azam dhidi ya Yanga jinsi 
mawinga wa Azam walivy-
owachachafya mabeki wa 
pembeni wa timu hiyo, sid-
hani kama wangethubutu 
kufanya hivyo.

Kama mabeki wa pem-
beni wa Yanga kina Kibwana 
Shomari, Farid Mussa, na 
Djuma Shaaban ambao kwa 
sasa ni bora sana kwenye 
Ligi Kuu ya Tanzania walipa-
ta taabu na ‘kulala na viatu’ 
dhidi ya kina Kipre Junior, 
Ayoub Lyanga, unawezaje 
kumweka Nyoni kukabili-
ana na mawinga hao? Hapa 
ndipo nasema kuwa Simba 

ilifungwa kabla hata mechi 
hiyo kuanza.

Kwanza kabisa, picha in-
aanza. Haikuwa  na viungo 
wao ambao wamekuwa 
tegemeo kwa sasa, Mzamiru 
Yassin na Sadio Kanoute na 
hilo likawa pengo kubwa 
kwenye mechi hiyo. Inaku-
waje  tena kuwapa mzigo 
mwingine wachezaji ku-
waongezea mtu ambaye kwa 
sasa umri umekwenda na 
hawafai tena kwenye mechi 
ya ushindani kama ile?

Ilikuwa kama kuchezea 
shilingi kwenye choo. Kwa 
timu yoyote ambayo inasaka 
ubingwa, sifa ya kwanza ni 
kupata pointi tatu au moja 
kwa timu ambazo inagom-
bania nazo ubingwa.

Makocha wanaojua hivyo, 
sidhani kama wangecheza 
mchezo wa hatari kama huo 
kumuweka Nyoni ambaye 
pamoja na umri, amekuwa 
hana tena kasi, wala uamuzi  
sahihi mbele ya winga hatari 
kama Kipre. Kama ameku-
wa haaminiki hata kwenye 
mechi dhidi ya Ihefu, inaku-
waje kwenye mechi dhidi ya 
Azam?

Watetezi wanaweza kuse-
ma mabeki wa kulia wote ni 
majeruhi ambao ni Shomari 
Kapombe ambaye ingawa 
amerejea bado hana utima-
mu wa mwili na mwingine ni 
Israel Mwenda. Lakini  kama 
makocha wangekuwa ma-
kini, wangeweza kumchez-
esha Keneddy Juma kati na 
Henock Inonga angeachwa 
kucheza namba mbili.

Ukiangalia kwenye mechi 
ya juzi ni kwamba Inonga 
alikuwa akicheza zaidi kulia 
akimsaidia Nyoni kuliko 
kwenye namba yake ya asili. 

Sasa unajiuliza kwa nini kati 
pale asingekaa Kennedy kwa 
sababu hata huyo Nyoni 
mwenyewe hakuonekana 
kama anacheza beki wa 
kulia licha ya kuonekana 
yupo. Hakuweza kuzuia, 
wala kupandisha masham-
bulizi mbele. Na cha ajabu 
alicheza dakika zote 90.

Nilichogundua kwenye 
mechi hiyo pia kuwa Simba 
inatakiwa kusajili kiungo 
mkabaji mwenye kiwango 
cha juu cha kimataifa kama 
kweli inataka kupambana 
kwenye Ligi Mabingwa Af-
rika.

Hata hawa kina Mzamiru 
na Kanoute ni msimu huu tu 
ambao wamekuwa kwenye 
kiwango kizuri, lakini msimu 
uliopita nao pia walikuwa 
wanapigiwa kelele.

Kwa viongozi wa Simba 
itoshe tu kusema wafanye 
uamuzi mgumu kwani wak-
iendelea kuwa na kina Nyo-
ni, Bocco na viungo waka-
baji ambao hawafanyi kazi 
ipasavyo wanakuwa wanaji-
piga kisu mgongoni.

Wachezaji hawa wamei-
fanyia makubwa kwa kuipa 
ubingwa mara nne mfu-
lulizo, lakini kwa walipofikia 
inatosha na viongozi wa-
sitake kuwafanya mpaka 
wachezaji hao wanazomewa 
ndiyo wawaondoe.

Kwa timu kubwa kama 
Simba inayotaka mafani-
kio kwenye michuano ya 
kimataifa, haina kikosi 
kipana kwenye viwango 
vya kimataifa, badala yake 
wachezaji wawili tu wakiwa 
majeruhi basi wanaoingia 
ni wale waliocheza Ligi Kuu 
tangu katikati ya miaka ya 
2000.

Na Adam 
Fungamwango
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Waziri ataka maeneo ya hifadhi  
yanayomegwa yapatiwe hatimiliki 

KABWELA

Na Munir Shemweta, 
NJOMBE 

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi, Dk. 
Angeline Mabula, ametaka 
maeneo yanayomegwa kwa 
ajili ya kupatiwa wananchi 
waliovamia hifadhi yapangi-
we mpango wa matumizi ya 
ardhi na kutolewa hati kwa 
wamiliki.

  Dk. Mabula alitoa agizo 
hilo juzi katika kijiji cha Mpan-
ga, Wanging’ombe Njombe 
wakati timu ya mawaziri wa-
nane wa wizara za kisekta in-
ayoshughulikia migogoro ya 
matumizi ya ardhi katika vijiji 

975 ilipotembelea mkoa wa 
Njombe ikiwa ni   mfululizo 
wa ziara zake kwenye mikoa 
ya Tanzania Bara.

Mpanga ni moja ya vi-
jiji 11 vilivyoko wilaya za 
Wanging’ombe na Makete 
mkoani Njombe ambavyo 
vimemegewa eneo kutoka 
hifadhi ya Pori la Akiba la 
Mpanga Kipengele.

  Dk. Mabula alisema, seri-
kali imeridhia baadhi ya vi-
jiji kwenye mkoa wa Njombe 
kubaki maeneo ya hifadhi za 
mapori ya akiba ingawa wa-
nanchi wake waliingia bila 
ridhaa ya serikali. 

Kwa mujibu wa Dk. Mabula, 

ili kuondokana  na migogoro 
ya ardhi,  vijiji vilivyomegewa 
maeneo vitapimwa na kumi-
likishwa ili wamiliki kujua mi-
paka sambamba na kutumia 
hati kukopa fedha benki na 
fedha kutumika kuboresha 
shamba au mifugo.

  “Kinachofanyika hapa si 
tu kutoa maeneo. Eneo  li-
natolewa lakini liwekewe 
mpango mzuri na endelevu 
ili kuona jinsi gani mnaweza 
kutumia ardhi mliyopewa 
kwa faida na kwa sababu 
tunaongezeka, basi mpango 
uwe mzuri na endelevu,” 
alisema Dk. Mabula.

  Alibainisha kuwa ni la-

zima maeneo yanayopangwa 
yaanishwe matumizi yake 
kama vile maeneo ya akiba, 
hifadhi, makazi na uwekeza-
ji na kutaka wakati wa 
utekelezaji wataalamu waz-
ingatie mpango wa matumizi 
katika maeneo hayo.

 
Timu ya Mawaziri Wanane 

wa Wizara za Kisekta ambayo 
inashughulikia migogoro ya 
matumizi ya ardhi kwenye 
vijiji 975 imemaliza ziara yake 
katika mkoa wa Njombe uki-
wa ni mkoa wa 22 kati ya 26 
ya Tanzania Bara na inaende-
lea na ziara yake katika mkoa 
wa Ruvuma.

Na Grace Gurisha 

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi 
Kisutu, juzi ilisimama kwa muda 
kuendelea na usikilizwaji wa kesi ya 
mauaji katika chumba cha wazi baada 
ya kutokea ugomvi wa wahudumu wa 
mgahawa wa chakula na kusababisha 
kelele.
   Hali hiyo ilitokea juzi saa 9:00 ala-

siri mbele ya Hakimu  Mkazi Mkuu 
Joseph Luambano wakati Daktari wa 
Hospitali ya Vijibweni, Kigamboni, Dk 
Said Mkwachu, akitoa ushahidi dhidi 
ya John Magembe na Mussa Titto wa-
naotuhumiwa kumuua Julius Kazoshi.
      Mkwachu alikuwa akiulizwa mas-

wali na mawakili wa utetezi, Francis 
Munuo na Khard Muhidini, lakini ku-
tokana na kelele kuzidi kuingia ndani 
ya chumba hicho, Hakimu Lwambano 
alimwagiza askari akawalete wahudu-
mu hao ambao walikuwa wakipigana.
     Askari huyo aliwaleta wahudumu 

hao wa chakula ambao walikuwa wa-
dada na Hakimu aliwauliza kama wao 
ni watumishi wa werikali, wakamjibu 
ndiyo
      Lwambano aliwauliza tena kama 

wanazifahamu sheria za mahakama 
na wakamjibu  wanazifahamu. Pia 
aliwauliza kuwa walivyofika waliele-
kezwa utaratibu wa mahakama? 
Wakamjibu ndiyo.
     Hakimu aliwauliza mawakili 

wa pande zote kama anawaonea 
na wakamjibu kwamba hawaonei. 
Pia akawauliza sheria inasemaje na 
wakamjibu wakipatikana na hatia ni 
kifungo cha miezi sita jela.
“Mtu yeyote akipiga kilele wakati 

kesi inaendelea naye anashtakiwa 
kuwa anapiga kelele. Watu wa aina 
hiyo wanajieleza kidogo halafu wana-
hukumiwa,” alisema  Lwambano. 
     Hakimu huyo aliwauliza sababu 

ya wao kupigana na wakashindwa 
kumjibu chochote lakini waka-
omba awasamehe na hawatarudia 
tena. Msamaha wao ulikubaliwa na 
wakaamuriwa kutoka mahakamani.
     Awali, Dk. Mkwachu alidai kuwa 

wakati akifanya uchunguzi wa mwili 
wa marehemu, aliona jeraha upande 
wa kushoto wa kifua chake na akaf-
anya uchunguzi zaidi akakuta moyo 
umejeruhiwa.
     Alidai marehemu aliuwawa kuto-

kana na umwagikaji wa damu nyingi 
baada ya kuchomwa na kitu chenye 
ncha kali. Aliomba mahakama ipokee 
ripoti ya uchunguzi kama kielelezo 
kwenye kesi hiyo na mahakama  ili-
ipokea.
Washtakiwa wanadaiwa kumuua 

Julius Septemba 14, 2017 eneo la 
Vijibweni ndani ya wilaya ya Kigam-
boni, Dar es Salaam.

Kelele za 
wahudumu 
zasimamisha 
kwa muda 
usikilizwaji 
kesi mauaji 

Fadhili Mohamed

Mkurugenzi wa Bodi ya Sukari Tanzania Kenneth Bengesi (wa pili kushoto), akimkaribisha Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, 
Fatma Mwasa (kushoto) katika banda la Kampuni ya Sukari ya Kilombero kwenye (KSC), katika maonesho ya Wakulima wa 
Miwa Kilombero katika kijiji cha Ruaha wilayani Kilosa, mkoani Morogoro mapema wiki hii. Wengine ni viongozi wa kam-
puni hiyo, Mkuu wa Kitengo cha Wakulima wa Nje, Pierre Redinger (kulia), Mkuu wa Idara ya Mahusiano, Ephraim Mafuru 
(wa pili kulia) na (wa tatu kulia) ni  Mkurugenzi Mtendaji Guy Williams. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Wataka mikopo elimu ya juu inufaishe wengi 

Na Gurian Adolf, NKASI

MBUNGE wa Nkasi Kaska-
zini, Aida Khenan, amejitolea 
kuwalipia gharama za masomo 
kwenye Chuo cha Mafunzo ya 
Ufundi (VETA) wilayani humo 
vijana 100, ili wapate utaalamu 
utakaowasaidia kutekeleza mi-
radi ya maendeleo.

Alibainisha hayo juzi wakati 
wa mkutano wa hadhara uli-
ofanyika mjini Namanyere kwa 
lengo la kujibu na kuzipatia 

ufumbuzi kero mbalimbali, iki-
wamo ukosefu wa maji ambayo 
inawakabili wananchi wa jimbo 
hilo.

Alisema kumekuwa na kasi 
ndogo katika kukamilisha mi-
radi inayotekelezwa kwa uta-
ratibu wa nguvu kazi ya ndani 
(force Acoount) kutokana na ku-
tokuwa na mafundi wenye ujuzi 
katika fani mbalimbali.

Mbunge huyo alisema kwa 
kuanzia amejitolea kuwalipia 
vijana 100 ambao ni wahitimu 
wa darasa la saba na kidato cha 

nne, ambao watakuwa wako 
tayari kusoma katika Chuo cha 
VETA kilichoko wilayani hapo 
ili mafundi wapatikane wa ku-
tosha.

“Nipo tayari kuwalipia vijana 
hao gharama zote kwa ajili ya 
kusoma VETA, ili vijana waji-
funze ufundi selemala, ufundi 
uashi, ufundi bomba pamoja 
na ufundi wa aina nyingine ili 
wakatumike kwenye miradi in-
ayotekelezwa wilayani kwetu,” 
alisema.

Kuhusu kero ya maji inayolala-

mikiwa na wananchi wa Jimbo la 
Nkasi Kaskazini, mbunge huyo 
alisema serikali imetoa fedha za 
dharula Sh. milioni 200 zitaka-
zochimba visima vya majisafi, 
ili kupunguza kero ya uhaba wa 
maji wilayani hapo.

Katika mkutano huo, mkazi 
wa Kitongoji cha Kipundu 
Kala, Mzee Shilingi alimwomba 
mbunge huyo kuiwasilisha bun-
geni kero hiyo, ili serikali iitatue 
kwa kuwa imekuwa ya muda 
mrefu tangu kuanzishwa kwa 
wilaya hiyo.

Ajitolea kupeleka VETA vijana 100

Na Joseph Mwendapole

KAMATI ya Makamu Wakuu 
wa Vyuo Vikuu nchini (CVCPT) 
imeishauri serikali kupanua 
wigo wa kutoa mikopo kwa wa-
nafunzi wa elimu ya juu ili ku-
wezesha wanafunzi wengi wan-
aohitaji kujiunga na vyuo vikuu 
kupata nafasi.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo, 
Prof. Yohana Mashalla, alitoa rai 
hiyo jana wakati wa mkutano 
wa 30 wa kamati hiyo uliofanyi-
ka jijini Dar es Salaam.

Alisema idadi ya wanafunzi 
wanaohitimu sekondari imeku-
wa kubwa, hivyo kusababisha 
wanafunzi wengi kushindwa ku-
jiunga na vyuo vikuu kutokana 
na hali ya umaskini kwenye fa-
milia zao.

Alisema miaka ya hivi karibu-
ni serikali iliongeza idadi kubwa 
ya shule za msingi na sekondari 
na kutoa elimu bila malipo, hali 
inayosababisha ongezeko la 
wanafunzi wengi wanaomaliza 
shule ya msingi na sekondari na 

kuhitaji kujiunga na vyuo vikuu 
mbalimbali nchini.

“Vyuo vikuu navyo vitapata 
shida ya upungufu wa miun-
dombinu, hivyo kulazimika 
kuongeza idadi ya madarasa, 
maabara na maktaba ili kukidhi 
mahitaji ya idadi ya wanafunzi. 
Kwa hiyo, Bodi ya Mikopo ip-
endekeze kwa serikali namna 
nzuri ya kuongeza wigo wa 
utoaji wa mikopo,” alisema Prof. 
Yohana.

Prof. Mashalla pia aliishauri 
serikali kuvisaidia kifedha 
vyuo vikuu nchini kupata uw-
ezo wa kuweka miundombinu 
ya kuchukua idadi kubwa ya 
wanafunzi, hali itakayosaidia 
kuongeza idadi ya wanafunzi 
wanaodahiliwa kwenye vyuo vi-
kuu mbalimbali nchini.

Prof. Costa Mahalu, Makamu 
Mkuu wa Chuo cha Mtakatifu 
Augustine, alisema vyuo vi-
kuu binafsi vina vinakabiliwa 
na vikwazo vingi kulinganisha 
na vyuo vya umma kwa kuwa 
vinategemea kujiendesha kwa 

kukusanya ada kutoka kwa wa-
nafunzi.

Alisema idadi ya wanafunzi 
wanaopata mikopo ya elimu ya 
juu ni ndogo na kwa wale wana-
obahatika kupata wanapata asil-
imia ndogo, hali inayovifanya 
vyuo hivyo kuishi maisha magu-
mu kwani vinategemea zaidi 
ada katika kujiendesha kwake.

“Wanafunzi wanaopata 
mikopo wakiwa wachache sana 
inatusumbua sisi kwa kuwa 
inakuwa shida namna ya kue-
ndesha vyuo, wanafunzi wetu 
wengi wanatoka kwenye familia 
ambazo haziko vizuri kifedha, 
zinategemea zaidi mikopo ya 
bodi. “Tusipopata wanafunzi 
wengi sisi wa vyuo binafsi huwa 
tunaathirika sana kwa sababu 
hata mishahara ya kuwalipa wa-
tumishi inakuwa shida kubwa 
kwetu lakini wenzetu wa vyuo 
vya serikali hawana shida kwa 
sababu mishahara yao yote ina-
toka serikalini,” alisema Prof. 
Mahalu.

Aliongeza kuwa kamati yao 

inahusisha vyuo binafsi na vya 
umma na lengo lao ni kuishauri 
serikali namna bora ya kuinua 
ubora wa elimu ya vyuo vikuu 
nchini.

Prof. William Anangisye ku-
toka Chuo Kikuu cha Dar es Sa-
laam (UDSM), alisema lengo la 
vyuo vikuu ni kutoa wahitimu 
ambao watatatua shida mbalim-
bali kwenye jamii.

Alisema UDSM imekuwa ikipi-
tia mitaala yake kila baada ya 
miaka mitano kuhakikisha chuo 
kinakuwa na mitaala bora ili ku-
saidia chuo hicho kupata wahit-
imu wenye ubora unaotakiwa 
na ambao watakidhi mahitaji ya 
soko.

“Mfano, mwaka huu UDSM 
inapitia mitaala kwenye vitengo 
vyake vyote, upitiaji wa mitaala 
ni muhimu na haukwepeki kwa 
sababu mabadiliko katika jamii 
yetu yapo na kila jamii inabadi-
lika kila siku, sasa ni lazima uwe 
na mitaala inayokwenda sanjari 
na mahitaji ya wakati huo,” alise-
ma Prof. Anangisye.

Na Faustine Feliciane

CHAMA cha Wastaafu Tanza-
nia (REAT) kimewataka wastaafu 
nchini kuungana  kwa ajili ya 
kuongeza nguvu katika kutatua 
kero zinazowakabili.

Akizungumza jijini Dar es Sa-
laam jana, Rais wa chama hicho, 
Dauda Bilikesi alisema Tanzania 
ina vyama vingi vya wastaafu 
vya taasisi na mashirika ya seri-
kali pamoja na sekta binafsi huku 
akishauri waungane kuimarisha 
chama hicho ili kutatua kero zi-
lizoko.

“Wastaafu tuna changamoto 
nyingi, REAT tunatoa wito kwa 
vyama hivyo vingine kuja kuun-
gana kwenye chama hiki na ku-
unda shirikisho ambalo litatua 
changamoto zetu zinazotukabili 
badala ya sasa kila taasisi kuwa 
na chama chake cha wastaafu.

“Kwa mfano, Chama cha 
Wastaafu wa Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam (WACHUDA), kipo 
kile cha Walimu cha (UWAWA) 
na vipo vingine vya wafanyakazi 
kama wa Magereza, TANESCO na 
mashirika mengine, tunatoa wito 
wote sisi tuungane ili kutetea ma-
slahi yetu,” alisema. 

Aliongeza kuwa mpaka sasa 
REAT imefanikiwa kuwa na wa-
nachama 317 na lengo lao kufiki-
sha wanachama 1,300 nchi nzi-
ma ifikapo Desemba mwaka huu.

“REAT tuna msemo wetu 
mkubwa ambao tunahamasis-
hana kutatua changamoto zetu 
kwa lugha ya kigeni, tunasema 
“Yes were retired but not tired” 
kwa tafsiri tunasema ‘ndio sisi 
ni wastaafu lakini hatujachoka’, 
niwaombe wastaafu wenzangu 
kujiunga na chama hiki ili tuunde 
shirikisho letu,” alisema Bilikesi.

Mwenyekiti wa Bodi ya wad-
hamini wa chama hicho, Mwal-
imu Gratian Mukoba, alisema 
wastaafu kutoka katika vyama 
vya mashirika wakiujiunga na 
REAT haitawaondolea haki na 
uhuru wao wa kuendelea kuwa 
wanachama wa vyama vyao vya 
mashirika au taasisi walizokuwa 
wanazifanyia kazi.

“Ndege wenye rangi moja 
huruka pamoja, wastaafu wen-
zangu tuje tuungane tuendelee 
na harakati zetu za kutetea haki 
zetu kama wastaafu,” alisema 
Mukoba.

Aliongeza kuwa katika lengo 
walilojiwekea la kutafuta wa-
nachama, wanataka kuona kila 
mkoa unakuwa na wanachama 
angalau 50 (vyama vya taasisi, 
mashirika au kampuni).

REAT 
yawataka 
wastaafu 
kuungana 
kujenga 
umoja

Mkaguzi Mkuu wa Ndani Benki ya NMB, Benedicto Baragomwa akiwalisha mada kwenye Kongamano la sita la TEHAMA, jijini 
Zanzibar mapema wiki hii na kuzinduliwa na Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Auawa akituhumiwa mwizi wa bodaboda 
Na Mary Mosha, MOSHI

M
TU anayedaiwa 
kuwa jambazi, 
ameuawa kwa 
k u s h a m b u l i w a 

kwa mawe na wakazi wa Kata 
ya Mabungo, Wilaya ya Moshi 
mkoani Kilimanjaro baada 
ya kutuhumiwa kujaribu ku-
pora pikipiki ‘bodaboda’, Sh. 
30,000 na simu.

Akizungumzia mauaji 
hayo jana, Kamanda wa 
Polisi mkoani hapa, Kam-
ishna Msaidizi Simon Maigwa 
alisema mtuhumiwa huyo 
aliyeuawa, anadaiwa kufanya 

tukio hilo Oktoba 26 mwaka 
huu akitumia silaha aina ya 
bastola. “Huyu aliyeuawa 
hajajulikana jina lake lakini 
alitekeleza tukio hilo akiwa ka-
ribu na eneo la Mto Mabungo. 
Alipouawa na kukaguliwa ali-
kutwa akiwa akiwa na bastola 
na sime.

“Hilo tukio lilitokea Ok-
toba 26, majira ya saa moja 
jioni huko Mabungo, am-
bako mwendesha pikipiki 
(hakumtaja jina), alikuwa 
ametoka shambani kubeba 
maembe, alipofika kwenye 
Bonde la Mto huo, alilazimika 
kushuka na kusukuma mzigo 

huo, ndipo jambazi aliyeuawa 
alipomvamia.

“Baada ya kuona ana silaha, 
mwendesha pikipiki alijisal-
imisha na kutoa baadhi ya 
vitu alivyokuwa navyo ziki-
wamo fedha, simu na pikipiki. 
Alipomkabidhi vitu hivyo, 
alifanikiwa kutoroka na ku-
piga kelele na wananchi wali-
fika na kuanza kumshambulia 
mtuhumiwa.

“Wakati wananchi wakim-
shambulia, polisi waliokuwa 
doria walifika eneo la tukio na 
kumwokoa mtuhumiwa huyo, 
lakini wakati anakimbizwa 
hospitalini, alipoteza maisha 

akiwa njiani,” alisimulia.
Kwa mujibu wa Kamanda 

Maigwa, uchunguzi wa polisi 
katika tukio hilo unaonyesha 
kuwa mtuhumiwa huyo ali-
kuwa na bastola yenye namba 
A 920580 ikiwa na risasi tisa. 

Alisema silaha hiyo ilikuwa 
ikitafutwa na polisi baada ya 
kuibwa kwa mfanyabiashara 
mmoja wa Babati mkoani 
Manyara Machi mwaka huu. 

Mwili wa mtuhumiwa huyo 
umehifadhiwa katika Hospi-
tali ya Rufani ya Kanda KCMC, 
ukisubiri uchunguzi wa kita-
bibu na taratibu zingine za 
mazishi.

LATRA yatishia
kufuta leseni daladala 
zinazokatisha safari 
Na Oscar Assenga, TANGA

MAMLAKA ya Udhibiti wa Usafiri 
wa Ardhini (LATRA) imewaonya wasa-
firishaji wa mabasi madogo ya abiria 
katika Mkoa wa Tanga kuhusu kukati-
sha safari kwa kuwa kufanya hivyo 
ni kuwahujumu abiria na kukiuka 
masharti ya leseni.

Kutokana na kukithiri kwa tatizo hilo, 
LATRA imetishia kuyafungia leseni ma-
basi hayo kuanzia sasa ili kukomesha 
tabia hiyo.

Ofisa Mfawidhi wa LATRA Mkoa wa 
Tanga, Shedrack Malale alitoa onyo 
hilo jana wakati alipozungumza na Ni-
pashe kuhusu namna walivyojipanga 
kudhibiti vitendo hivyo. 

“Madereva ni lazima watii sheria za 
usafirishaji kama ilivyoainishwa wakati 
wakiomba leseni ili kuwaepusha na 
malalamiko.

“Katika Jiji la Tanga hivi sasa kume-
kuwa na vitendo vya ukatishaji wa ruti 
(safari), hasa kwa mabasi madogo ya-
nayofanya safari zake pembezoni mwa 
jiji,” alisema.

Mabasi madogo yanayolalamikiwa ni 
yale yanayofanya safari zake katikati ya 
jiji na pembezoni kupitia Raskazone.

Alisema kitendo cha ukatishaji wa 
ruti ni makosa na watakaobainika wa-
tachukuliwa hatua kwa mujibu wa she-
ria zilizopo ili kuwa fundisho kwa wen-
gine wenye tabia za namna hiyo.

“Ndugu zangu madereva niwaase 
mnapokuwa safarini, acheni ukat-
ishaji ruti kwani kufanya hivyo ni ma-
kosa kisheria, hivyo fuateni sheria za 
usafirishaji mnapokuwa barabarani,” 
alisema Ofisa Mfawidhi wa Latra Mkoa 
wa Tanga.

Akizungumza kuhusu operesheni 
ambazo wamekuwa wakifanya katika 
mkoa huo, Malale alisema kwa sasa 
wameanza operesheni katika eneo 
la Segera, Wilaya ya Handeni kwa ku-
fanya ukaguzi wa magari yanayopita ili 
kudhibiti ajali.

Na Cynthia Mwilolezi,        
ARUSHA 

ASASI za kiraia zimeiomba 
serikali kuchukulia matukio ya 
ukatili dhidi ya mwenza yanay-
oendelea hivi sasa, kama jambo 
la dharura na kutunga sheria ya 
ukatili majumbani ili kukomesha 
matukio hayo yanayoongezeka 
nchini.

Akizungumza jana Jijini Aru-
sha wakati wa mjadala wa mada 
ya ukatili dhidi ya mwenza ul-
iowahusisha wadau wa asasi 
za kiraia, viongozi wa dini, seri-
kali na waathirika wa matukio 
hayo, Mkurugenzi wa Sera, 
Uchechemuzi na Maboresho 
wa Kituo cha Sheria na Haki za 
Binadamu (LHRC), Fulgence 

Masawe alisema wamekutana 
kutafuta ufumbuzi wa matukio 
hayo.

Alisema wameona kuna 
umuhimu wa kukabiliana 
matukio hayo na kushauri seri-
kali namna bora ya kukomesha 
matukio hayo ambayo kila ku-
kicha yanazalisha walemavu na 
vifo. “Katika Wiki hii ya Asasi za 
Kirai tumeweka mada hii ili tuje 
na mpango mkakati wa kushauri 
serikali jinsi ya kukabiliana na 
haya na tunaomba itunge she-
ria ya ukatili majumbani na kwa 
dharura kwa sababu wengi wa-
naokumbwa na matukio haya ni 
wenza na kufanyika kwenye ny-
umba zetu,” alisema.

Fulgence alisema ongezeko la 
matukio ya kukatana mikono, 

mauaji na kuumizana maeneo 
mengine ya mwili kwa Tanzania 
ni hatari kwani yakiachwa yaen-
delee, yataharibu kizazi kijacho.

Alisema sababu kubwa ya 
ongezeko la matukio hayo ni 
wivu wa kimapenzi, ukatili wa 
kiuchumi na matatizo ya afya ya 
akili.

Mtafiti Mwandamizi wa Kituo 
cha Sheria na Haki za Binadamu 
(LHRC), Fundikila Wazambi, aki-
wasilisha ripoti ya ukatili dhidi 
ya mwenza, alibainisha kuwa 
takwimu za kimataifa zinaonye-
sha kati ya wanawake watatu, 
mmoja wao amefanyiwa ukatili 
wa kimwili au kingono.

Alisema ukatili huo hufanywa 
na wenza wao ambao ni mume, 
mke au rafiki wa kiume au wa 

kike kwenye nyumba zao.
“Inaonekana nyumbani kwa 

sasa ni sehemu hatari kwa ki-
namama kwa sababu mauaji na 
hata kusababishiwa ulemavu hu-
fanyika nyumbani, hali hii lazima 
wadau tuungane kutafuta mbinu 
za kukomesha matukio haya,” 
alisema.

Mmoja wa waathirika wa uka-
tili wa mwenza, Veronika Kidemi, 
Mwalimu wa Shule ya Sekond-
ari Kiranyi wilayani Arumeru, 
alisema  alikatwa na mume wake 
kiganja cha mkono wa kulia na 
sime Septemba 26, 2020 nyum-
bani kwake Kijijini Siwandeti.

“Sababu kubwa wivu wa 
mapenzi, mume wangu Al-
fanyo Ombeni, siku ya tukio 
alirudi Arusha kimyakimya na 

alipofika nyumbani hakunikuta, 
mimi nilikwenda kununua ma-
hitaji ya ndani ili kujikimu na 
watoto wangu wawili, nilipofika 
nyumbani alianza kunirushia 
matusi na akachukua sime na 
kunitenganisha kiganja changu, 
ilikuwa ngumu kuhimili ile hali 
ila ninashukuru sasa nimezoea 
hali hii kwa msaada na ushauri 
niliopewa na wadau mbalimbali 
na maisha yanaendelea,” alise-
ma. Aliongeza kuwa kabla ya 
kukatwa kiganja chake, mwan-
zoni mwa ndoa yao kulikuwa na 
karaha kwa sababu ya matusi na 
vipigo, lakini ndugu walimsihi 
kuvumilia kwa kuwa ana watoto, 
hadi alipopata ulemavu huo na 
kila mmoja kuona “kumbe aliku-
wa na mwanamume katili”.

Asasi zataka sheria ya dharura ukatili wenza  

Ofisa Sheria wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC), Amani Mkwama (kulia), akitoa ushauri wa kisheria 
kwa mmoja wa wananchi waliofika katika soko la Mbauda kwenye Wiki ya Asasi za Kiraia (AZAKI), jijini Arusha 
jana. PICHA: WOINDE SHIZZA
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habari kaskazini

Kiwanda kilichofungwa kwa
miaka 10 chaanza uzalishaji 
Na Oscar Assenga,  
LUSHOTO

K
IWANDA cha Chai 
Mponde kilichofung-
wa kwa zaidi ya mia-
ka 10, kimeanza tena 

kuchakata majani mabichi ya 
chai.

Kiwanda hicho kilifungwa 
kutokana na mgogoro kati 
ya wakulima na viongozi wa 
Chama cha Wakulima wa Chai 
(UTEGA) na mshirika wake, 
Kampuni ya Chai Lushoto in-
ayokuwa ikiendesha kiwanda 
hicho,  wakulima wakidai  ku-
choshwa na kile walichoki-
ita kunyonywa na mwekezaji 
hivyo wakaamua kuacha  
kupeleka majani mabichi ya 
chai kiwandani huko na ku-
sababisha kiwanda kukosa ma-
lighafi.

Akizungumza na waandishi 
wa habari juzi wakati wa ziara 

ya Mkuu wa Wilaya ya Lushoto, 
Kalisti Lazaro, Meneja wa Ki-
wanda hicho, Saane Kwilabya 
alisema majaribio ya uzalishaji 
yalianza Septemba 2 mwaka 
huu na kwa sasa wameshazali-
sha tani 27 000 huku uzalishaji 
kwa siku ukiwa kati ya tani sita 
na saba.

Meneja huyo alisema kuwa 
licha ya kuanza majaribio ya 
uzalishaji lakini tayari wame-
shapata soko la uhakika Paki-
stan ambako sampuli iliyopele-
kwa kwa mnunuzi imekubalika  
kutokana na ubora.

“Tumepata soko Pakistan, 
hivyo kwa sasa tunaendelea 
kukusanya majani taratibu ili 
kwenda kuingia sokoni, vibali 
vyote kutoka OSHA na TBS 
tumeshapata,” alisema meneja 
huyo.

Mkuu wa Wilaya hiyo, La-
zaro, alisema kiwanda hicho 
kimefufuliwa na serikali kupi-

tia mifuko ya hifadhi ya kijamii 
ya PSSSF na WCF.

Lazaro alisema serikali im-
etoa Sh. bilioni nne kwa ajili 
ya ufufuaji na ukarabati wa 
kiwanda hicho na hadi sasa 
fedha zilizotumika ni Sh. 
milioni 700 huku kiwanda  
kikiwa na mtaji wa Sh. bilioni 
tatu.

Alisisitiza fedha zilizobaki 
zitawasaidia katika matumizi 
mengine ikiwamo kununua 
vitendea kazi kama vile magari 
ya kubebea chai na kuni na ku-
fufua shamba la miti linalomi-
likiwa na kiwanda hicho.

“Tunaishukuru serikali kwa 
kuamua kuwekeza Sh. bilioni 
nne kwa ajili ya ufufuaji na 
ukarabati wa kiwanda hiki kili-
chofungwa kwa zaidi ya miaka 
10,” alipongeza.

Alibainisha kuwa Hal-
mashauri ya Bumbuli ina kata 
18. Kati ya yake, 15 zinalima 

chai katika skimu tano zilizopo.
Richard Mbughuni mmoja 

wa wakulima na Diwani wa 
Mponde, alisema zaidi ya wa-
nanchi 6,000 wanalima chai 
na kati yao, 200 wameshapa-
tiwa mikopo nafuu kwa ajili ya 
kufufua mashamba yao.

“Sisi wakulima tunaamini 
juhudi za Mbunge January 
Makamba zimefanya Rais wetu 
kutupatia fedha za kufufua 
kiwanda. Hivyo, tunawaahidi 
hatutawaangusha, tumeamua 
kurudi shambani ili tusikitie 
hasara kwa sababu bila ku-
peleka malighafi ni hasara,” 
alisema.

Makamu Mwenyekiti wa Hal-
mashauri hiyo, Hozza Mandia 
alisema uchumi wa Bumbuli 
unategemea kwa kiasi kikub-
wa zao la chai hivyo anaamini 
uchumi wao utaimarika kuto-
kana na kiwanda hicho kuanza 
tena uzalishaji.

Mkuu wa Wilaya ya Mkinga, mkoani Tanga, Kanali Maulid Surumbu (wa pili kulia), akikabidhi mpango wa dharura wa kukabiliana 
na ukame kwa Ofisa kilimo wa Mji wa Handeni, Aldegunda Matunda, wilayani humo juzi, unaozilenga Halmashauri tatu za Handeni 
Mjini, Handeni Wilayani na Mkinga, zinazokabiliwa na mabadiliko ya tabianchi. PICHA: HAMIDA KAMCHALLA

Na Oscar Assenga, KOROGWE 

JESHI la Polisi likishirikiana 
na Jeshi la Uhamiaji mkoani 
Tanga limewakamata watu 
75 kutoka Ethiopia na Mtan-
zania mmoja kwa tuhuma za 
uhamiaji haramu.
Limesema kuwa watuhu-

miwa hao wamekamatwa 
wilayani Korogwe wakiwa 
wamejificha porini.
Akizungumza na Nipashe 

jana ofisini kwake, Ofisa 
Uhamiaji Mkoa wa Tanga, 
Kamisha Msaidizi wa Uhami-
aji Kagimbo Hosea alisema 
watuhumiwa hao walikamat-
wa Oktoba 25 mwaka huu 
majira ya saa 7.30 mchana.
Alisema watuhumiwa hao 

walikamatwa katika Kijiji 
cha Mwakijungi-Mwembeni, 
Kata ya Hale wilayani Ko-
rogwe baada ya vyombo 
vya dola kupata taarifa 
kuhusu watu waliojificha 
mahali huko na kuweka 
mtego eneo la tukio.
“Tulibaini kuwa watu hao 

walikuwa wamefichwa ka-
tika pori, tukaanza kufuatilia 
nani anawapatia chakula. 
Wakati tunafuatilia, tuli-
pata taarifa kwamba wame-
shushwa eneo hilo lakini lori 
ambalo lilikuwa limewabeba 
lilikuwa limekwishaondoka.
“Taarifa zinaeleza kwamba 

wahamiaji haramu hao raia 
wa Ethiopia walishushwa 
kwenye lori ambapo namba 
zake za usajili hazikuju-
likana, lakini mmoja wa 
mashuhuda aliyeshuhudia 
wakishushwa, alipewa fedha 
na maelekezo na mtu anaye-
tumia namba ya simu 0789... 
(anataja namba za simu 
iliyosajiliwa kwa jina la... 
(anataja jina),” ofisa huyo 
alifafanua.
Alisema walimkamata Ya-

haya Msemwa anayetuhu-
miwa kupewa jukumu la 
kuwaangalia na alitumiwa 
fedha kwa ajili hiyo, akifik-
ishwa kwenye ofisi ya Uha-
miaji Mkoa wa Tanga kwa 
ajili ya mahojiano.
Watuhumiwa hao walifik-

ishwa mahakamani Oktoba 
27 mwaka huu na kuhuku-
miwa kifungo cha mwaka 
mmoja gerezani baada ya 
kushindwa kulipa faini ya 
Sh. 500,000 kila mmoja.

Na Mary Mosha, MWANGA

ASILIMIA 70 ya wanafunzi 
wa shule za sekondari wilayani 
Mwanga mkoani Kilimanjaro ha-
wajitambui wanataka kuwa nani 
na mwenye taaluma ipi baada ya 
kuhitimu masomo yao ngazi za 
sekondari au vyuo.

Ofisa Elimu Taaluma Sekond-
ari wa Wilaya hiyo, Emmanuel 
Kipele amesema kuwa kutokana 

na hali hiyo, serikali inaona kuna 
haja kuanza kutolewa elimu ya 
kujitambua na kujiamini kwa wa-
nafunzi wawapo shuleni pamoja 
na mafunzo ya stadi za kazi.

Kipele alikuwa akizungumza 
juzi na wanafunzi wa Shule za 
Sekondari Msangeni na Kifaru 
wakati wa hafla ya kutambua 
vipaji chini ya Mradi wa Glami.

 “Wanafunzi wanaohitimu 
kushindwa kuwa na malengo 

au ndoto zao, kwamba wana-
taka kuwa nani, ni jambo am-
balo linadimiza vipaji na kuathiri 
elimu kwa kuwa na matokeo  
yasiyoridhisha katika mitihani ya 
taifa.

“Zamani tulikuwa tuki-
fundishwa namna bora ya ku-
fanya kazi za mikono, na hii 
ilikuwa inasaidia kuhakikisha  
mwanafunzi anajitambua na ku-
fahamu kipaji alichonacho.

“Kipaji kinaweza kutumika 
kumpatia mtu huyu kipato 
baadaye, tumeona wachezaji 
mpira, washonaji na wasanii wa 
fani ya uchoraji,” alisema.

Mkuu wa Shule ya Sekondari 
Kifaru, Abdallah Mwambuka 
alisema kuwa baada ya kuanza 
kupata elimu ya kujitambua ku-
toka shirika lisilo la kiserikali Gla-
mi, tatizo la mimba shuleni huko 
na utoro limetatuliwa.

Mratibu wa Malezi wa Shirika 
la Glami, Aikande Muro, alisema 
kwa Mkoa wa Kilimanjaro, wana 
miradi miwili ambayo ni ya Binti 
Shupavu na Kisa, ikisaidia wa-
nafunzi kujitambua, kuwa wasta-
himilivu na kujiongoza hasa wa 
kike. 

Mkoa wa Kilimanjaro katika 
Mradi wa Kisa, shirika hilo lina-
zihusisha shule 15 na wanafunzi 
700.

Asilimia 70 ya wanafunzi hawajui wanachokisomea

75 mbaroni kwa 
uhamiaji haramu 

Wahukumiwa kifungo gerezani
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Walimu 919 nchini wafukuzwa kazi 
Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

T
UME ya Utumishi wa 
Walimu (TSC) imetoa ua-
muzi kwenye mashauri   
1,642 ya walimu ya ma-

kosa mbalimbali ya kinidhamu 
huku walimu 919 sawa na asil-
imia 56 wakifukuzwa kazi katika 
kipindi cha Machi 2021 hadi Sep-
temba 2022.

Katibu wa Tume hiyo, Paulina 
Nkwama, aliyasema hayo juzi 
jijini hapa alipokuwa akizun-
gumza kuhusu utekelezaji wa 
majukumu ya taasisi na vipaum-
bele vyake kwa mwaka 2022/23.

“Katika mashauri   1,642 yali-
yoamuliwa, walimu 919 sawa 
na asilimia 56 ya adhabu zilizo-

tolewa walifukuzwa kazi, wal-
imu 234 sawa na asilimia 14.3 
hawakupatikana na hatia, 115 
sawa na asilimia saba ya adhabu 
zilizotolewa walishushwa vyeo, 
walimu 89 sawa na asilimia 5.4 
walikatwa mshahara asilimia 15 
kwa muda wa miaka mitatu.

“Walimu 143 sawa na asilimia 
8.7 walipewa adhabu ya karipio, 
59 sawa na asilimia 3.6 walipewa 
adhabu ya onyo na walimu 77 
sawa na asilimia 4.7 walipewa 
adhabu ya kufidia hasara,” alise-
ma.

Hata hivyo, alisema mashauri 
310 yapo katika hatua mbalim-
bali za kuyahitimisha (92 uchun-
guzi na vikao 218).

Awali, alisema kwa kipindi 
hicho walimu 1,952 walifun-

guliwa mashauri ya kinidhamu 
ambapo 1,362 sawa na asilimia 
69.8 ya mashauri yote yalihusu 
utoro.

“Mashauri 260 sawa na asil-
imia 13.3 ya mashauri yote yali-
husu kughushi vyeti, mashauri 
119 sawa na asilimia 6.1 yalihusu 
mahusiano ya kimapenzi na 
wanafunzi, mashauri 98 sawa 
na asilimia 5 yalihusu ukaidi, 
mashauri 66 sawa na asilimia 
3.4 yalihusu ulevi, Mashauri 16 
sawa na asilimia 0.8 yalihusu 
ubadhirifu na mashauri 31 sawa 
na asilimia 1.6 yalihusu makosa 
mengineyo,”alisema.

“Mahusiano (uhusiano) ya 
(wa)  kimapenzi kati ya walimu 
bila ndoa hairuhusiwi kwenye 
utumishi, taratibu ni zile zile za 

kuwawajibisha,” alisisitiza. 
Pia alisema sheria ya tume 

hiyo inatoa haki kwa mwalimu 
kukata rufani pale ambapo 
hakubaliani na uamuzi uliotole-
wa na Mamlaka yake ya nidha-
mu au mamlaka yake ya rufani.

Akizungumzia kuhusu 
vipaumbele vya 2022/23, alise-
ma ni kusimamia utumishi na 
maendeleo ya walimu kwa ku-
dumisha maadili na nidhamu 
kwa Walimu wa Shule za Msingi 
na Sekondari.

Pia alisema wataendelea ku-
hakikisha kwamba walimu we-
nye sifa ya kupandishwa vyeo 
na kubadilishiwa kazi wanapata 
huduma hiyo kwa wakati baada 
ya kibali kutolewa na Mamlaka 
husika.

Mstahiki Meya wa Jiji la Dodoma, Prof. Davis Mwamfupe (wa pili kushoto), akizungumza katika kikao cha Baraza la 
madiwani, jijini humo jana. Wengine ni Mkurugenzi wa Jiji hilo, Joseph Mafuru (kushoto), Mwenyekiti wa CCM wilaya ya 
Dodoma, Charles Mamba (kulia) na Naibu Meya, Jamal Ngalya. PICHA: PETER MKWAVILA

 Na Peter Mkwavila, DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma, 
Rosemary Senyamule, amea-
giza wafanyabiashara wa-
dogo (machinga) wanaofanya 
shughuli zao mitaa ya Jiji la 
Dodoma kuhakikisha ifikapo 
Oktoba 30, wawe wamehamia 
kwenye soko la wazi la Mach-
inga Complex.
Senyamule aliyasema hayo 

juzi alipokuwa akizungumza 
na machinga hao katika mku-
tano uliofanyika kwenye soko 
hilo.
Alisema machinga watakao-

kutwa mitaani wakiendelea 
kufanya biashara zao wa-
takuwa wamekiuka agizo hilo, 
hivyo wasije wakainyoshea 
serikali kidole kwa hatua 
itakazochukua.
“Nipende kuwatangazia 

machinga wote wa jiji la Do-
doma wanaofanya biashara 
zao kwenye mitaa mbalim-
bali wanatakiwa  kuondoka. 
Kuanzia 28,29 na 30 mwezi 
huu wa 10 mwaka huu, muwe 
mmehamia kwenye soko 
lenu hili la wazi la Machinga 
Complex tayari kwa kufanya 
biashara zetu,”alisisitiza.
Mkuu huyo aliagiza kamati 

ambayo ilikuwa ikiratibu 
shughuli zote za kuwadahili 
machinga hao,kuhakikisha 
walengwa wanaotambuliwa 
ndiyo wanaotakiwa kuingia 
kwenye soko hilo na kufanya 
biashara na si vinginevyo.
“Niwatangazie pia wa-

vamizi wote waliovamia 
wanaojifanya wao pia ni 
machinga,sehemu hii siyo yao 
na ninawataka waondoke we-
nyewe waachiwe walengwa 
wa soko hili limejengwa kwa 
ajili ya machinga na siyo wa-
tumishi maofisini,” alisema.
Awali, Kaimu Mkuu wa Div-

isheni ya Viwanda, Biashara 
na Uwekezaji, Abeid Msangi 
akitoa taarifa fupi kwa mkuu 
wa mkoa, alisema kuwa kwa 
asilimia kubwa soko hilo 
limekamilika na mifumo yote 
ya mawasiliano na ulinzi ina-
fanya kazi.
Alisema kuwa kutokana na 

kukamilika kwa miundombinu 
ya soko hilo machinga sasa 
watahamia kufanya biashara 
zao.
Naye, mwakilishi wa mach-

inga Jiji la Dodoma, Shaban 
Simba, aliipongeza serikali 
kwa kuwajengea soko hilo 
la kisasa ambalo sasa lita-
waondolea kero ya kufanya 
biashara zao kwenye maeneo 
yasiyo rasmi.
Alisema soko hilo kwa kuwa 

ni la kisasa machinga wata-
hakikisha wanafanya biashara 
kwa malengo ya kuinua mitaji 
na kulitunza kwa kufanya 
usafi.
Simba aliomba Ofisi ya Jiji 

na kamati inayoratibu mach-
inga hao kuwa tayari kwa 
kusikiliza kero na mapendek-
ezo yao.

Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

SERIKALI imetoa wito kwa 
wazalishaji wa bidhaa na watoa 
huduma kushiriki mashindano 
ya tuzo za ubora za mwaka 
2022/23 zinazoratibiwa na Shiri-
ka la Viwango Tanzania (TBS) 
kwa kushirikiana na taasisi 
mbalimbali.

Rai hiyo ilitolewa jana jijini 
hapa na Kaimu Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Uwekezaji, Viwanda 
na Biashara, Aristides Mbwasi al-
ipokuwa akizindua tuzo za tatu 
za ubora kitaifa kwa taasisi na 

watu binafsi wanaofanya vizuri 
kwenye masuala ya ubora.

Alisema miundombinu ya 
ubora ni eneo muhimu linalo-
hitajika kuchangia ukuaji na 
maendeleo ya sekta ya viwanda 
na biashara.

“Matumizi ya viwango, udhibi-
ti wa ubora, ithibati pamoja na 
ugenzi husaidia kulinda soko 
la bidhaa na huduma ndani ya 
nchi yetu na huboresha nafasi 
ya bidhaa na huduma zetu ka-
tika ushindani kwenye masoko 
ya kimataifa,”alisema.

Alifafanua kuwa tuzo hizo zil-
ianzishwa ikiwa ni makubaliano 

baina ya wanachama wa Ju-
muiya ya Maendeleo kwa nchi 
za kusini mwa Afrika(SADC) ili 
kutambua na kukuza sekta ya bi-
ashara kupitia ubora wa bidhaa.

“Tuzo hizi ni sehemu ya mi-
pango ya serikali katika kubore-
sha huduma na bidhaa zina-
zotengenezwa nchini kupitia 
matumizi ya viwango na kanuni 
za ubora kwa taasisi za umma na 
binafsi,”alisema.

Alieleza kuwa tuzo hizo zi-
megawanyika kwenye vipengele 
vitano ambavyo ni tuzo kwa 
kampuni bora, tuzo kwa bidhaa, 
tuzo kwa huduma, tuzo kwa 

muuzaji bora kwa bidhaa nje ya 
nchi na mtu mmoja aliyefanya 
vizuri kwenye masuala ya ubora.

Kwa upande wake, Mkuru-
genzi Mkuu wa TBS, Dk.Yusuf 
Ngenya, alisema ili bidhaa za 
Tanzania ziuzike nje ya nchi ni 
lazima kuwa na bidhaa na hu-
duma bora.

Alisema wazalishaji na watoa 
huduma za ubora wanatakiwa 
kujenga ushindani.

“Mwaka 2020/21 walijitokeza 
kushindana tisa tu, lakini 2021/22 
walifika 23 na tunategemea 
mwaka huu kupata washindani 
zaidi ya 100,”alisema.

Wahamasishwa kushiriki tuzo ubora TBS

RC awataka 
machinga
kuondoka 
mara moja
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Zanzibar mwenyeji mkutano 
wanasheria mabunge Afrika 
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

B
ARAZA la Wawakilishi 
Zanzibar linatarajiwa 
kuwa mwenyeji wa 
mkutano wa sita wa 

Chama cha Wanasheria wa Ma-
bunge ya Afrika unaotarajiwa 
kufanyika siku tatu kuanzia No-
vemba Mosi, mwaka huu.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari   katika ofisi za 
Baraza la Wawakilishi, Chukwani, 
Katibu wa Baraza hilo, Raya Issa 
Mselem, alisema mkutano huo 
unatarajiwa kuhudhuriwa na 
wanasheria  150 wanaohudumia 
mabunge mbalimbali ya Afrika 

ikiwa ni pamoja na mabunge ya 
kitaifa na mabunge ya majimbo.

Aliyataja mabunge hayo kuwa 
ni Baraza la Wawakilishi, ma-
bunge ya Tanzania, Zambia, 
Gambia, Ghana, Msumbiji, Ju-
muiya ya Kiuchumi ya Nchi za 
Afrika Magharibi (ECOWAS) na 
Kenya na kaunti zake. 

Mabunge mengine   ni Sierra 
Leone, Botswana, Malawi, Zimb-
wabwe, Nigeria, Shelisheli, Ugan-
da, Afrika Kusini na Eswatini. 

Alisema mkutano huo unata-
rajiwa kufunguliwa na Rais wa 
Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, 
na mada mbalimbali zitawasil-
ishwa na wataalamu wabobezi 
wa sheria wa ndani na nje ya 

nchi. “Tunatarajia kuwa mkuta-
no huo utaongeza utaalamu wa 
wanasheria wa mabunge katika 
kuwahudumia wajumbe wa ma-
bunge yao,” alisema.

Katibu huyo alisema kufanyika 
kwa mkutano huo visiwani hapa 
kutatoa mchango mkubwa wa 
juhudi za serikali za kuimarisha 
utalii hasa utalii wa mikutano 
ambao unaimarisha   kwa kasi 
kubwa uchumi wa nchi.

Pia alisema mkutano huo pia 
utaleta manufaa mengi ya pande 
zote kwa taasisi za serikali ya 
Zanzibar.

Alisema chama cha wanashe-
ria   wa mabunge ya Afrika ni 
chama kinachowakusanya wa-

nasheria wa mabunge ya nchi 
za Afrika na kiliasisiwa mwaka 
2011  Nairobi, Kenya  kikiwa na 
malengo   mbalimbali ikiwamo 
kujenga uhusiano wa karibu na 
kubadilishana taarifa, uzoefu na 
ujuzi baina ya wanasheria wa-
naouhudumia mabunge.

Lengo lingine, Alisema ni kuzi-
fanyia uchunguzi na kuimarisha 
kazi na majukumu ya wanashe-
ria wanaohudumu katika ma-
bunge ya Afrika kujenga uwezo 
wa wanasheria barani Afrika.

Naye, Rais wa chama hicho, 
Mussa Kombo, alisema wageni 
hao pia watapata fursa ya kutem-
belea vivutio mbalimbali vya ki-
talii vilivyopo Zanzibar.

Rais wa chama cha wanasheria wa mabunge ya Afrika, Mussa Kombo (kushoto), akizungumza na waandishi wa habari, Chukwani 
Zanzibar jana, kuhusu mkutano wa chama hicho, unaotarajiwa kufanyika Novemba moja mwaka huu. PICHA: RAHMA SULEIMAN 

Na Mwandishi Wetu

WATAALAMU wa 
kilimo wametakiwa 
kuongeza uzalishaji 
wa miche ya minazi na 
kuwafikishia wananchi 
ili kukabiliana na uhaba 
wa nazi Zanzibar.
Waziri wa Kilimo, 

Umwagiliaji, Maliasili 
na Mifugo, Shamata 
Shaame Khamis, 
aliyasema hayo jana 
alipotembelea kituo 
kinachozalisha miche 
ya miti mbalimbali 
ikiwemo minazi, Selem, 
wilaya ya Magharibi A 
Unguja.
Alisema uhaba wa 

nazi Zanzibar unaweza 
kukabiliwa iwapo wa-
nanchi wataacha ku-
kata minazi na kupanda 
mipya, hivyo kuna haja 
ya kuwa na vitalu vina-
vyozalisha miche bora 
na ya kutosha.
Pia alisema, lengo la 

ziara hiyo ni kutaka 
kujua changamoto zi-
nazokikabili kituo hicho 
zinazosababisha ku-
wapo kwa upungufu wa 
miche ya minazi. 
“Wataalamu wetu lazi-

ma mjitahidi sio kuzali-
sha miche ya kutosha 
pekee ila lazima mu-
hakikishe kuwa miche 
hiyo inakua bora na 
inayohimili changamoto 
za hali ya hewa ya sasa 
tuondokane na kadhia 
ya kuagiza nazi kutoka 
nje ya Zanzibar,” alise-
ma Shamata.
Hata hivyo, alisema 

serikali itafanya jitiha-
da ya kuhakikisha tati-
zo hilo linapungua na 
kuelekeza kuoteshwa 
kwa wingi miche ya 
minazi ya madafu ili 
kuzuia biashara hiyo 
isiathiri uzalishaji wa 
nazi.
Mkuu wa kituo hicho, 

Asaa Ali Suleiman, 
alisema tatizo la  
uhaba wa nazi linato-
kana na kuzeeka kwa 
baadhi ya minazi na 
kushindwa kutoa nazi 
za kutosha.
Alimweleza Wa-

ziri Shamata kwamba 
wameamua kuatika 
miche 450 ya minazi 
imechukua nafasi ya 
minazi iliyozeeka 
kusaidia kupunguza 
uhaba wa miche ya 
minazi.
Alisema  wanakabiliwa 

na wizi katika eneo hilo 
unaochangia kupunguza 
upatikanaji wa miche 
na uzalishaji wa nazi 
zinazotumika kuzalisha 
miche hiyo.

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

WIZARA ya Habari, Vijana, 
Utamaduni na Michezo, imei-
omba serikali ya China, kuen-
deleza ushirikiano na wizara 
hiyo ili kuongeza wataalamu  
katika sekta za habari na utama-
duni.

Katibu Mkuu wa wizara hiyo, 
Fatma Hamad Rajab, aliyasema 
hayo   jana katika kikao cha 
tathmini ya mkutano wa 20 wa 
chama tawala cha China (CPC) 
kilichochofanyika katika ubalozi 
mdogo wa nchi Mazizini Zanzi-
bar.

Katibu mkuu huyo alisema hat-
ua hiyo pia ililenga kukuza lugha 

ya Kiswahili kwa kuwa nchi hiyo 
ina magazeti yanayoandikwa 
kwa lugha hiyo. 

  “Niwapongeze sana kwa 
kukuza lugha ya Kiswahili lakini 
niwaombe mwendelee kuipa 
nguvu sekta ya habari na ma-
wasiliano hasa katika nyanya za 
wataalamu,” alisema Fatma.

Naye Naibu Katibu Mkuu wa 
wizara hiyo, Khamis Abdul-
lah Said, alisema serikali in-
aupongeza ubalozi huo kwa 
kuendeleza ushirikiano uliopo 
katika sekta hiyo na  nchi hiyo 
inavyoendelea kupiga hatua 
nzuri ya kiuchumi jambo ambalo 
linaipa nguvu Zanzibar.

Alisema, mchango wa Rais wa 
Kwanza wa Tanzania, Mwalimu 

Julius Nyerere na Mwenyekiti wa 
Chama cha CPC,   Mao Zedong, 
umekuza uhusiano unaoendele-
zwa na Rais wa sasa wa chama na 
nchi hiyo Xi Jinping.

“Rais Jinping ameonesha 
uongozi bora kwa nchi yake 
kwani licha ya kuwa na idadi 
kubwa ya watu katika taifa hilo, 
lakini ameweza kupambana  
na tatizo la umaskini,” alisema 
Said.

Balozi mdogo wa China, Zhang 
Zhisheng, aliipongeza Serikali ya 
Zanzibar kwa kuendeleza ush-
irikiano na taifa hilo na namna 
wanavyojali kuendeleza udugu 
ulioanzishwa na viongozi wakuu 
wa taifa hilo.

Alisema CPC imefanya mengi 

ya maendeleo kwa kushirikiana 
na mataifa ya Afrika, ambayo 
uchumi wake unaendelea kupiga 
hatua kila siku, jambo ambalo 
linaipa faraja China kuendelea 
kushirikiana na Tanzania kuinua 
uchumi wa nchi.

Alisema ubalozi huo utaen-
delea kushirikiana na Zanzibar 
kukuza sekta ya habari na wakati 
wote wako tayari kutoa taarifa 
wanazozihitaji ili kuepuka upoto-
shaji wa habari.

“Hivi karibuni kulitokea upoto-
shaji kwamba China imefungua 
vituo vya polisi nchini Tanzania, 
jambo ambalo si la kweli kwa 
kuwa nchi yetu haiwezi kuingilia 
mamlaka ya utendaji wa sera za 
ndani ya nchi,” alisema. 

SMZ yaomba China wataalamu habari 

Watakiwa 
kuzalisha 
zaidi miche 
ya minazi 
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 na adam Fungamwango
WIKI iliyopita tuliona 

jinsi mwanamuziki Salum 
Abdallah Yazidu (SAY) 
alipokutana na zengwe 
wa marafiki wa baba yake 
kumkwamisha kwenye 
maendeleo ya kipaji 
chake cha muziki kiasi cha 
kuamua kutoroka nchini 
kutaka kwenda Cuba kwa 
ajili ya kujifunza zaidi 
muziki.

Aliondoka nchini kwa 
kuzamia meli.

Hata hivyo, kutokana 
na hali ya kisiasa wakati 
huo duniani kutokana na 
mgogoro wa Vita Kuu ya 
Pili ya Dunia, meli aliyo-
zamia, ilishindwa kwenda 
Cuba na kuishia Mombasa 
nchini Kenya, ikisikilizia 

usalama kwanza.
Ilibidi Salum akae Mom-

basa kwa muda mrefu na 
pesa za kujikimu zilipok-
wisha, ilibidi aanze kazi ya 
kuuza mishikaki  mitaani.

Siku moja akiwa kwenye 
matembezi alikuta sherehe 
za Maulidi kwenye ny-
umba moja na vijana 
walikuwa wakipiga dufu 
na kughani.

Alipendezwa mno, hivyo 
naye alijiunga nao. Naye 
alianza kughani kwa sauti 
ambayo ilimshtua kila mtu, 
kiasi kwamba kila mmoja 
alitaka kumfahamu yeye 
ni nani na anaishi wapi.

Ingawa hakutaka ku-
jitambulisha sana, la-
kini baadhi ya Waarabu 
wafanyabiashara kati ya 
Mombasa, Dar es Salaam 

Salum Abdallah-3
Mtunzi wa kibao ‘Mkono wa Idd’,
Aliiba pesa kuunda bendi yake 

YUKO WAPI ?
na Morogoro walimtambua kuwa 
ni Salum, mtoto wa mzee Abdallah 
Yazid wa Morogoro.

Na pia, baadhi alikuwa ameshapa-
ta taarifa za kupotea kwa kijana 
wa mzee Yazid mjini Morogoro na 
hajulikani alipo.

Vyama vya kusaidiana viliku-
wapo tangu zamani, hivyo wana-
chama wa Chama cha Waarabu 
Afrika Mashariki ambacho pia mzee 
Abdallah Yazid ni mwanachama 
wake, walichanga pesa na kuamua 
kumsafirisha kutoka Mombasa hadi 
Morogoro.

Hivyo ndivyo Salum Abdallah 
alivyokosa safari ya kwenda Cuba, 
alivyohangaika mjini Mombasa na 
kurejea tena mikononi mwa baba 
na familia yake.

Kupotea kwa Salum kulimliza 
mno mzee Abdallah Yazid, kwani 
aliona amepoteza kijana wake 
mwenye akili nyingi wa kusimamia 
mali zake, na tayari alikuwa ame-
shaanza kuziendeleza, mwenye 
uono wa kisasa zaidi, pia mrithi 
wake.

Hivyo aliporejea, aliachana na 
mambo ya kusikiliza maneno ya 
pembeni, hivyo alimuachia kijana 
wake afanye anachokitaka.

la Paloma yawa Cuban Marimba
Baada ya kuachiwa  huru ni kama 

vile ‘kichaa alikuwa amepewa 
rungu’ Salum Abdallah, aliamua 
kuchukua pesa kwenye biashara 
zao na kununua vyombo vya kisasa 
vya muziki vinavyotumia umeme 
wakati huo ndiyo kwanza vinaingia 
nchini.

 Akaibadilisha kabisa bendi yake 
ya awali La Paloma iliyokuwa im-
esimama baada ya yeye kutoroka 
na kuiita Cuban Marimba.

Uhuru huo sasa ulimpa fursa 
Salum kuonyesha kipaji chake na 
kila mmoja sasa alikubali kuwa 
kijana huyo alizaliwa kwa ajili ya 
muziki na si vinginevyo.

Kutoka kuhangaika na kuwa staa
Baada ya kurekodi nyimbo 

kadhaa, tayari Salum alianza kuwa 
staa na kila mmoja alishangazwa 
na kipaji chake cha ajabu cha kila 
mwaka, bendi yake ya yeye mwe-
nyewe walizidi kuwika kiasi cha 
kumfanya kuwa maarufu Afrika 
Mashariki yote.

Ikumbukwe kuwa Salum, pamoja 
na kurekodi nyimbo nyingi nchini, 
lakini alikuwa ni mmoja wa wa-
namuziki wa kwanza Tanzania 
kwenda kurekodi nyimbo nchini 
Kenya, na kwa bahati nzuri alikuwa 
ameshakuwa mwenyeji kidogo hasa 
mjini Mombasa ambako alishawahi 
kuishi.

Nyimbo zilizompatia zaidi 
umaarufu ni “Ngoma Iko Huku’, 
‘Shemeji Shemeji’,’Mkono wa Idd’, 
‘Wanawake Tanzania’, ‘Sipati Ma-
jibu,’ ‘Naumia’, ‘Cuba Chacha’ na 
‘Ewe Mola Wangu.’ 

‘Ewe Mola Wangu’ ni moja kati ya 
nyimbo za mwisho za mwanamuziki 
huyo kabla ya kufariki, na mashairi 
ya wimbo huo yalitafsiriwa na 
mashabiki wa muziki kuwa alikuwa 
anatabiri kifo chake.

itaendelea wiki ijayo



15
Burudani

tele

JUMAMOSI OKTOBA 29, 2022

insta-twitter

@burudanitele
Tuffolow/ Tu-tag

@kajalafrida
Nyie nyie nimeim-
biwa tena sasa 
bwana rajab @
harmonize_tz hizi 
nyimbo zote si zangu 
inabidi nitoe EP yangu.

udaku tu

WASWAHILI wana msemo 
wao unaosema lisemwalo 
lipo, kama halipo basi lin-
akuja! Hivi sasa kuna taarifa 
zinazosambaa mitandaoni 
kwamba ndani ya lebo ya 
Konde Gang, inayoongzwa 
na Mwanamuziki Harmonize, 
hali imekuwa si shwari.

Baada ya kufukuzwa kwa 
wasanii wawili waliokuwa 
chini ya lebo hiyo, Cheed na 
Killy, imeelezwa msanii wa 
kike pekee Anjella mguu nje, 
mguu ndani.

Inadaiwa wakati wowote 
Anjella anaweza kujitangaza 
kuwa huru baada ya uongozi 

wa lebo hiyo kumuonyesha 
mlango wa kutokea, licha ya 
hali hiyo kuwa siri.

Haijafahamika nini 
wameafikiana hadi sasa, 
lakini taarifa kutoka watu 
wa karibu zinaeleza Anjella 
amemalizana kila kitu na 
Harmonize.

Wadaku wamekwenda 
mbali zaidi kwa kueleza An-
jella amejitenga na uongozi, 
kiasi ambacho hajaposti 
chohote kuhusu bosi wake. 
Posto yake ya mwisho 
kuhusu Harmonize aliiweka 
mwezi Mei mwaka huu.

Licha ya Harmonize kutan-

gaza ujio wa Albam mpya, 
Anjella hajaposti chochote na 
kuongeza kasi ya uvumi huo 
kwamba hayuko tena Konde 
Gang.

Tetesi za anjella kumali-
zana na Konde Gang huenda 
zikawa za Msanii mwenzake 
Ibraah na watu wengine wa 
Konde Gang wameshiriki 
kuiweka katika kurasa zao 
za mitandao kava ya Album 
hiyo.

Kutokana na ukimya ulioko 
kila upande kuzungumzia 
suala hilo, watu wamebaki 
wakisubiri nini kitatokea.

SAFARI HII ANJELLA

@whozu_
 Chi mama leo kaona 
kabla ya kurudi Dar 
amalizie bethidei 
yake kwa kutaka kunipaka 
‘make up’ basi tu Nifanane 
nae Chibaba Hahah. Kafurahi 
mwenyewe..

@masanjamkan-
damizaj
Baraka na 
Zawadi zote 
hizo zilifanyika 
kwa Wakati 
mmoja, Mungu 
hubariki wanao 
bariki wengine! 
Ninyi endeleeni 
na majungu

@hamsaford
Ogopa sana 
mwanamke wako 
akipata rafiki wa kiume 
harafu akampa muda wake 
na kuhakikisha ana furaha 
muda wote ..Bro ukiona 
hivyo kachunge mbuzi tu

@dullvani
Hata kama ndo 
kupenda umbea 

ila #mamachogo ka-
zidisha ndo kumfuata 
mtu hadi kuzimu 
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Msanii wa BongoFleva, Barakah 
The Prince amesema kamwe hana 
kiburi kama anavyoelezwa na 
wasanii wenzake, bali jina lake 
limekuwa likiwahangaisha watu 
wengi.

Akizungumza na Planet Bongo, 
amesema hawezi kuondoka katika 
msimamo wake hata watu wakim-
zungumzia vibaya, anachoamini 
hata akikaa muda wa miaka 10 
bila kutoa ngoma mpya, umaarufu 
wake bado utaendelea.

“Mimi siamini kama kuonekana 
katika vyombo vya habari kila 
siku ndio unalinda umaarufu, 
waache waniambie mimi nina 

kiburi ndio maana sionekani, ukweli nina uwezo mkubwa.” 
Amesema.

MASHABIKI wa 
muziki wa Bongo 
Fleva, wamekuwa na 
siku ngumu mtandao-
ni baada Staa Ommy 
Dimpoz, kutangaza 
kuachia Album yake 
mpya.

Album hiyo ambayo 
ni ya kwanza tangu 
aanze muziki, im-
epewa jina la Dedica-
tion, amewashirikisha 
wasanii mbali mbali 
akiwemo Nandy, Mar-
ioo, Black Diamond, 
Fally Ipupa, Muda 
Keys na wengine.

Katika mtandao wa kijamii, mashabiki wamekesha waki-
tuma maoni yao tofauti kutokana na ujio wa Albam hiyo 
na kueleza Ommy Dimpoz amefanya kile ambacho wao 
walikuwa wakikitamani kila siku.

na adam Fungamwango

BAHATI ya mwenzako usiilalie 
mlango wazi na wala mwenye bahati 
habahatishi. Hii ni baadhi ya misemo 
ya Waswahili kuhusiana na neno le-
nyewe bahati.

Leo hii tunaiangalia filamu iitwayo 
‘Nyota ya Mfalme’ inayoomlenga ki-
jana mmoja aliyepata zali tu la kuwa 
mfalme kwa bahati nasibu.

Yeye mwenyewe hakupanga, na wala 
hakuona. Hakuzaliwa kwenye fa-
milia yoyote ya asili ya ufalme, lakini 
imewezekana. Amepitia changamoto 
kadhaa na kutishiwa kuuawa, lakini 
mwisho wa dhiki faraja.

Filamu hiyo imechezwa na Noel 
Msonga, Bahati Kindamba, Muruswad 
Sanane, Hanifa Siraju, Twaha Mbarale 
na wengine.

Filamu inaanza kwa kuwaonye-
sha watu watatu waliokuwa wakiishi 
pamoja. Kwenye adhi hiyo hakukuwa 
na mtu mwingine zaidi yao.

Watu hao ni Wanyika, Mbarale na 
Pecha. Pecha na Mbarale ni ndugu wa 
baba na mama mmoja, Wanyika akiwa 
ni ndugu yao mtoto wa shangazi.

Ni ardhi ambayo miaka mingi  ya 
nyuma ilikuwa na watu wengi, lakini 
kulitokea vita iliyoua watu wengi.

Wenyewe hao watatu wakaamua 
kumtengeneza mfalme wao wa kuchon-

ga, Pecha akawa ndiye 
upande wa pili wa adhi 
hiyo kulikuwa na mama 
mmoja aliyekuwa akiishi 
na binti mmoja tu.

Siku moja akamwita na 
kumwambia miaka yote 
waliyokuwa wakiishi 
hakuwahi kumwambia 
kuwa yeye si mama yake 
mzazi. Anamwambia nchi 
hiyo wanayoishi kuliku-
wa na vita iliyoua watu 
wengi ikiwemo mfalme 
na malkia. Akamfahami-
sha kuwa mfalme na 
malkia ndiyo walikuwa 

wazazi wake. Na yeye 
alikuwa ni kijakazi wake. 
Akamkabidhi vitu am-
bayo alipewa na baba 
yake kabla hajafa ili 
ampe binti huyo. Akam-
wambia anaweza kuu-
rudisha ufalme wa baba 
yake kama anaweza 
kumpata mume wa ku-
muoa.

Kijuti anaamua ku-
muacha binti mfalme 
Nyahale ili akamtafutie 
mwanaume, lakini  
akaingia mikononi mwa 
wale wanaume watatu, 
Wanyika, Mbarale na 

mfalme Pecha.
Kwa sababu hakukuwa na 

mwanamke eneo hilo, wote 
hao walimtaka Pecha kwa 

sababu yeye ni mfalme akamchukua 
yeye ili awe malkia, na akamtimua 
Wanyika. Mbarale alibaki tu kwa kuwa 
ni mdogo wake.

Wanyika alitoka na kwenda kujenga 
kibanda chake nje ya mji. Wakati huo 
Nyahale naye alikuwa akimsaka mama 
yake wa hiari  ambaye hajamuona 
kwa siku tatu. Njiani naye anaangukia 
mikononi mwa Wanyika aliyejitengen-
ezea kimji chake.

Ghafla walitokea kupendana na kwa 
mujibu wa taratibu zilizopo ni kwamba 
yoyote atakayekuwa mume wa Nya-
hale binti mfalme, ndiye awe mfalme. 
Ufalme wa mchongo ukatoka kwa Pe-
cha na kwenda kwa Wanyika.

BaSi SaWa

Ommy Dimpoz unawafanya 
watu wasilale

Msikie Baraka The Prince 
anavyojigamba

MWANAMUZIKI wa HipHop Rasco 
Sembo, ameamua kuwaponda wasanii 
wakongwe akisema yeye ndio rapa 
bora kwa sasa nchini na wanarukaruka.

Sembo amesema, kwa upande wake 
yupo tofauti kutokana na aina ya muzi-
ki anaoufanya na kwamba kimtazamo 

yupo juu tofauti na wengine.
“Wanaosema kuwa kuimba ukiwa 

nje ya nchi ndio alama ya mafanikio 
wanakosea kwa sababu mimi niko hapa 
Tanzania lakini naimba na kufanya 
vizuri huku nikifanya maendeleo kuliko 
wenzangu,” amesema Rasco Sembo.

   

MKALI wa muziki wa Bongo 
Fleva, Harmonize, amewaam-
bia mashabiki zake kwamba 
inaweza kuwa mara ya mwisho 
kuandaa albam kwa lugha ya 
Kiswahili.

Harmonize mwenye uwezo 
mkubwa wa kutunga nyimbo ku-
liko wasanii wengine, amesema 
albam mpya inayoitwa  ‘Made 
For Us’ itakuwa ya mwisho 
kwake kuimba kwa Kiswahili, 

lakini hakubainisha lugha gani 
atatumia.

Album ya kwanza inayoitwa 
Afroeast ilitoka mwaka 2020 na 
kufuatia ile ya pili High School 
iliyotoka mwaka jana.

Rasco sasa 
unatafuta bifu

na adam Fungamwango

KWENYE masuala ya mapenzi kuna mambo mengi sana yanay-
oonekana na yasiyoonekana. Kwenye mapenzi kuna muda wa 
kufurahi na kuhuzunika.

Ni muda ambao penzi limechujuka, kuisha na kuachana. Wakati 
mwingine wapenzi huachana kwa hasira tu, lakini moyoni 
inakuwa kinyume chake. Ndiyo maana baadaye utaona watu 
wanarudiana, halafu walimwengu wanashangaa kwa jinsi wal-
ivyoachana kwa maneno makali.

Kuna wengine wao wakishaondoka wameondoka. Kwao suala 
la kurudiana huwa walipo.

Sasa ukute mmoja anataka kurudiana na mwenzake, halafu 
mwingine hataki. Hayo maneno utaomba ardhi ipasuke uingie.

Wasanii mbalimbali wameshatunga ngoma kadhaa zinazo-
husiana na maudhui ya watu walioachana na wake, waume au 
wapenzi wao.

Kila mtu anazungumza kile anachojisikia kuhusu X wake. Wen-
gine wakionekana kujutia, wengine hawana hata habari. Hivyo 
ndivyo mapenzi jinsi yalivyo.

Mobeto ft Seneta-X Wangu
Kwenye ngoma hii ambayo imeimbwa na Hamisa Mobeto 

pamoja na Seneta Kiraka, huyu bibie anashangaa ni nani ambaye 
kwa sasa anaishi na mpenzi wake wa zamani.

Anachoshangaa ni kwa nini hampi mapenzi motomoto kama 
yeye alivyokuwa anampa, kiasi kwamba kila siku anapiga simu 
kwake ili warudiane?

Ina maana huyu bibie hana kabisa mpango naye huyo jamaa. 
Anashangaa ni kwa nini huyo aliyenaye hamfanyi kumsahau 
yeye kwa sababu hawezi kurudiana naye, kwani naye ana wake 
ambaye kwa sasa wanapendana, hivyo kurudiana haiwezekani.

Marioo-Dear X
Msanii Marioo yeye ndiye akaamua kabisa kuweka bayana 

kuwa harudii matapishi. Ina maana kuwa hawezi kumrudia 
mpenzi ambaye ameshaachana naye.

Halafu kwenye ngoma yake hiyo anawauliza wenzake kuwa 
utamrudia X wangu au bora kufa? Hao jamaa nao wanaitikia 
‘bora kufa.’ Wana maana ni afadhali kufa kuliko kurudiana na 
wapenzi wao za zamani.

Smile The Genius-X Wangu
Msanii Smile The Genius, yeye naye akaja na ngoma yake am-

bayo haitofautiani na hizo mbili za juu.
Yeye anamwambia X wake kuwa asifikirie kama atarudi kwake 

kwa sababu penzi halipakwi rangi na ndiyo lishazama hivyo.
Akaenda mbali zaidi akidai hajutii kabisa kumpoteza mpenzi 

wake huyo kutokana na mambo aliyopitia wakati wakiwa wote.
“Najua dua unazoniombea ni njema, najua unavyoumia, nisha-

jisahaulia, huna faida, nanawiri, huyu niliyenaye ndiyo anaye-
sababisha.” Hapo anapigilia msumari kabisa akionyesha kuwa 
hawezi kabisa kurudiana na X wake hata kwa bahati mbaya.

D Voice- X Wangu
Ngoma hii imepigwa kwenye mahadhi ya singeli ambapo 

msanii D Voice anampasha mpenzi wake ambao wanaonekana ni 
kama vile alimtaka warudiane.

“Si ulinidharau, ukaniona wa nini mama, na ukasahau kuwa 
vizuri vipo vingi, ukirudi umelewa, pole dear X mwenzako nipo 
salama, mambo  ya stress nishasahau hizo zama, lako penzi feki 
kwangu limechina, kwangu sizeeki, nadekezwa kama mwana.” 
Nadhani ukishambiwa hivyo kinachofuata ni kutafuta mpenzi 
mwingine tu.

Lody Music-X wangu
Katika ngoma zote nne, hii ya Lody Music iko tofauti. Huyu 

jamaa anajutia. Huyu anamkumbuka X wake. Kila anapogusa 
anaona hapana, yule wake wa zamani alikuwa bomba zaidi ku-
liko hawa wengine

“Nimekukumbuka, sorry nimeona bora nikupigie, na kuna 
makelele toka nje tuongee, nimezunguka kote na nimeamua 
kukurudia.

Tangu nimekuacha mwenzako nimefubaa, naendekeza pombe 
mwenzako nalala na njaa, mapenzi yananifanya nilie, mwenzako 
nakonda vibaya.” Du, hapa ndiyo utaona mapenzi kizungumkuti. 
Wakati yupo anayelia usiku na mchana hata kula hali kwa ajili ya 
kumbembeleza mpenzi wake wa zamani warudiane, lakini yupo 
anayesema kurudiana naye ni bora afe. Hiyo ndiyo dunia.

Ma-X wa wasanii 
wanaOliliwa

nyota ya Kifalme: Mungu akikupa haandiki barua

HaRMOnize uTaKiacHaje 
KiswaHili?

FilaMu
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M
WIMBAJI mkongwe 
wa taarabu nchini 
Tatu Said, maarufu 
kama ‘Shakila Said’ ni 
miongoni mwa wasa-

nii waliojizolea sifa kutokana na 
mchango wake mkubwa kuinua 
muziki huo.

Katika mwendelezo wa maisha 
yake ya kisanii, wiki iliyopita 
tuliangazia namna alivyoshiriki 
katika siasa za nchi na kujiunga 
jeshini na kuunda bendi ya taarab.

Wiki hii tunaendelea na simulizi 
ya msanii huyo kwa kuangalia 
mambo aliyokumbana nayo ikiwa 
siku za mwisho wa maisha yake.

Shakila aliwahi kutamka kuwa 
yeye ni miongoni mwa wasanii 
ambao hawakunufaika na kazi zake 
kama ilivyo kwa wasanii wengi wa 
zamani kutokana na mfumo mbaya.

Sauti yake nyororo ilikuwa haito-
fautiani sana na mwimbaji kutoka 
Somalia aliyeweka makazi yake 
nchini Kenya, Aisha Abdul maarufu 
‘Malika’ ambaye sasa anaishi 
nchini Marekani.

Shakira alistaafu muziki akiwa 
katika bendi ya Jeshi la Kujenga 
Taifa mwaka 2009.

Licha ya kustaafu, alikuwa aki-
itwa kwenda kuimba na kundi lake 

hilo la JKT ambapo alikuwa akilip-
wa ujira wa shilingi 3,000 wakati 
akifanya onyesho moja.

Tatu Said ‘Shakila’ alikuwa ak-
ilalamika kuwa baada ya kustaafu, 
hakuwa na pesa za kujikimu kimai-
sha kwa kuwa kiwango alichokuwa 
akipokea kilikuwa hakimtoshi.

Alilazimika kuishi kwa kupika na 
kuuza visheti na vitumbua.

Kabla ya kufariki, Shakira aliku-
wa mbioni kumalizia albamu yake 
ya ‘Mama na Mwana’ ambayo inge-
likuwa na nyimbo nane na kati ya 
hizo, tano zilikuwa zimekamilika 
ukiwamo wa ‘Mama na Mwana’

Shakila alibahatika kupata wa-
toto 15, kati ya hao 12 bado wako 
hai.

Binti yake anayejulikana kwa 
jina la Mape, ndiye pekee aliyeta-
jwa kama mrithi mikoba ya taara-
bu ya mama yake.

Msanii huyo alifariki ghafla 
baada ya kumaliza kuswali swala 
ya Magharibi.

Shakira alianguka ghafla na 
alipofikishwa hospitali alielezwa 
kuwa tayari amekwisha fariki.
Aliizikwa Agosti 20, 2016 huko 
Mbagala Charambe jijini Dar es 
Salaam. 

BARIZI LA PWANI

Bogos Musica
Bendi hii chini ya Nyoshi El-sadat, Jana ilikuwa 

katika ukumbi wa Kibozone, Mbezi Malamba 
Mawili, leo Jumamosi wapo katika ukumbi wa 
Nakomida Park Kimara Temboni na kesho wapo 
ndani ya Board Room Sinza Mori.

Kimokimo Band
Kundi hili ambalo linaongozwa na mwimbaji wa 

siku nyingi aliyepitia bendi mbalimbali, Khadija 
Kimobitel, kila Ijumaa linatoa burudani ya nguvu 
katika ukumbi wa Mariot uliopo eneo  la Exterta-
nal.

FM  Academia ‘Wana Ngwasuma’
Kama kawaida yao wakiwa chini ya Patcho 

Mwamba, kila Jumamosi wapo ndani ya ukumbi 
wa Mawasiliano Park Ubungo wakifanya vitu vyao.

Waluguru Original
Bendi hii yenye maskani yake mjini Morogoro, 

jana Ijumaa ndani ya ukumbi wa Kambarage SUA, 
Jumamosi wapo Terminal Pub Msamvu na Jumapili 
wapo eneo hilo, katika ukumbi wa F2 Florida.

Twanga Pepeta
Jana Ijumaa walikuwa ndani ya ukumbi wa 

Mawasiliano Park Ubungo, leo Jumamosi wata-
fanya vitu vyao katika ukumbi wa Muungano Park, 
Kivule na kesho wapo Gwambina Lounge (zamani 
TTC Club Chang’ombe).

Orchestra Sikinde Original
Bendi hii mpya chini ya mwimbaji Abdalah 

Hemba, leo Jumamosi inafanya makamuzi katika 
ukumbi wa Shabaha Mbezi Becah, kesho Jumapili 
itamalizia wikiendi katika ukumbi wa Nefaland 
Manzese Argentina.

Msondo Ngoma
Leo Jumamosi bendi hii kongwe itatoa burudani 

katika ukumbi wa Kwetu Pazuri Mbezi kwa Msu-
guri, kesho Jumapili kama kawaida itamalizia 
wikiendi katika ukumbi wa Dar Safari uliopo eneo 
la Buza.

Mjengoni Classic Band
Bendi yenye maskani yake jijini Arusha, kila 

Ijumaa na Jumamosi huwa inafanya vitu vyake ka-
tika ukumbi wa Kokoriko Annex, siku ya Jumapili 
huwa ipo ndani ya ukumbi wake wa nyumbani wa 
Mjengoni Club Orasiti jijini humo

Tukuyu Sound Band
Bendi hii inayoongozwa na vijana machachari, 

Kalala Junior na Papii Kocha, kila Jumapili kama 
kawaida yao humalizia wikiendi katika ukumbi 
wao wa nyumbani wa Mawasiliano Park uliopo 
Ubungo.

BATA LA WIKI

SHAKIRA SAID-4
Mwimbaji mkongwe wa taarab
alitamba kwa sauti tamu ya kinanda

Je una kiwanja cha burudani 
piga -0717336368
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BINADAMU 
WABAYA
Will Paul 
ajutia…
K

WELI dunia ni kama uwanja wa fujo, 
ndivyo Staa wa muziki wa kizazi 
kipya kutoka Kenya, Willy Paul ana-
vyojikuta akipambana kwa sasa na 

walimwengu.
Paul, hakujua kwamba hatua yake ya ku-

jichangisha fedha na kununua gari, kama 
ingemtokea puani na kuanza kujutia kutokana 
na maneno ya watu.

Kama ilivyokuwa kwa wasanii wengine, 
Willy Paul aliamua kununua gari aina ya 
Mercedes Benz na kisha kulianika mitandaoni, 
lakini majibu yake yalikuwa tofauti, wengi 
walimdhihaki kwa kudai alidanganya kuwa 
amenunua gari jipya.

Gari hilo lenye rangi ya njano, linadaiwa 
kuwa sio jipya badala yake lilipakwa rangi ili 
lionekane jipya.

Katika ukurasa wake wa Instagram, alikana 
madai hayo huku akipakia video iliyoonyesha 
magari yake yote, kuanzia ya zamani na ma-
tatu aliyonunua hivi karibuni.

“Walisema nilipaka gari langu la kitambo 
rangi ya njano, hapana, magari yangu haya 
hapa yametulia. Maisha mazuri yasiyo na 
vikwazo maisha bila utata wowote,” Willy Paul 
alijigamba.

Mwanamuziki huyo aliwashauri watu ku-
watakia wengine mema na kutowaonea wivu 
wanapofanikiwa.

“Mjifunze kusherehekeana kwa sababu mai-
sha ni mafupi na hayataki hasira, kwa hivyo 
mfurahie maisha ,” aliongeza.

Amemshukuru Mungu kwa mafanikio yake 
mwaka huu na kwa kumjalia uwezo wa kuji-
zawadi gari lingine.

Willy Paul aliwashukuru mashabiki wake 
kwa kumuunga mkono wakati wote na hata 
wale ambao  walikuwa wanamkejeli. 

“Na kwa mashabiki wangu ambao walinipa 
nafasi ya pili asanteni. Ni kwa sababu ya uka-
rimu wenu nimefika hapa,” alisema.
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MKE wa mwanamfalme 
wa Uingereza, Prince Harry, 
Meghan Markle  ametoboa siri 
kwamba ana uhakika kuwa asil-
imia 43 ya vinasaba asili yake 
nchini Nigeria.

Akizungumzia asili yake wiki 
hii, Meghan amesema amefanya 
vipimo vya vinasaba na kugun-
dua kuwa chimbuko la ukoo 
wake una asili ya Nigeria na 
hivyo anaamini yeye ni mmoja 
wao.

“Nitaanza kuchimba zaidi ka-
tika haya yote kwa sababu mtu 
yeyote ambaye nimemwambia, 
hasa wanawake wa Nigeria, ni 
kama wameshtuka” Meghan 
anasema.

MWIMBAJI nyota kutoka 
visiwa vya Barbados, Rihanna 
anaweka mambo sawa kurudi 
jukwaani baada ya wimbo 
wake uliopamba filamu ya 
Black panther, kutaka kuuzin-
dua rasmi.

Rihana amekuwa nje ya 
muziki kwa zaidi ya miaka 
sita ataachia wimbo wake wa 
kwanza na hivyo kurejesha 
hamu ya mashabiki wanaotaka 
kumuona akiimba jukwaani.

Mashabiki wanatarajia 
wimbo huo ‘Lift Me Up’ kama 
kumkumbuka staa wa Filamu 
huyo ‘Wakanda Forever’ Chad-
wick Boseman ambaye alifariki 
kwa maradhi ya saratani.

Rihanna kuzindua ya 
Black Panther

NDOA ya muigizaji wa Nol-
lywood Kunle Afod na mkewe 
Desola Afod imevunjika kuto-
kana na sababu ambazo hazi-
jawekwa wazi.

Hivi karibuni Desola alitu-
mia akaunti yake ya Instagram 
kufichua kuwa ndoa yake na 
mwigizaji Kunle Afod imefikia 
mwisho.

“Habari njema unayotaka 
kusikia...niliondoka kwa Kunle 
Afod,” aameandikaa.

Ndoa nyingine ya watu 
mashuhuri iliyovunjika hivi 
karibuni nchini humo ni ya 
Gideon Okeke.

Kunle amtaliki 
mkewe

Kumbe Meghan 
katoka Nigeria?

RAPA na mbunifu wa mitindo 
nyota kutoka Marekani,  Kanye 
West maarufu kama Ye, ame-
jikuta akipoteza utajiri wake 
kutokana na kichwa chake 
kutotulia na kushabikia mambo 
yenye utata.

Kanye ambaye siku za nyuma 
aliwakasirisha Wamarekani 
weusi baada ya kuelezea utum-
wa ni kama watu walijitakia, na 
hivi karibuni kuibua mjadalaa 
kuhusu kauli yake kwamba 
Watu weupe wana haki ya kui-
shi, kauli zake zimewakera watu 
wengi na kila mara wanamuona 
kama aliyechanganyikiwa akili.

Tweet iliyomponza na ku-
sababisha kampuni zilizokuwa 
akifanya nao kazi kujiengua ni 
ile aliyeandika kupitia Twitter 
kwamba “Ninapoamka, ninaka-
ribia kwenda Death Con” kwa 
Wayahudi,”. 

Wengi wahoji 
afya ya akili

 ya Kanye

MWIMBAJI maarufu nchini 
Nigeria na mshindi wa tuzo 
ya Grammy, Burna Boy, 
ameendelea kukaa bega kwa 
bega na mastaa wakubwa wa 
kimataifa 

Hivi karibuni Burna Boy 
ameonekana akiwa pamoja 
na msanii wa Marekani, DJ 
Khaled, huku akionyesha 
zawadi yaa boksi nne za 
viatu vipya alivyokabidhiwa.

Kupitia ukurasa wake 
rasmi wa Instagram, kupitia 
simulizi zake, Burna Boy ali-
fichua kwamba alikuwa ame-
pewa zawadi ya sneakers na 
staa huyo wa kimataifa. 

Burna Boy 
afaidi mastaa
wa majuu
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Hajaoga miongo saba, 
ala nyama zilizooza
I

DADI kubwa ya watu wanapata 
sifa kemkem kutokana na ku-
fanya mambo mazuri, lakini 
kwa Amou Haji, mkazi wa Dej-

jah, nchini Iran amepata umaarufu 
baada ya kutajwa kuwa ndiye bin-
adamu mchafu zaidi duniani.

Haji anadai usafi unasababisha 
maradhi na kwamba kukwepa 
kwake kuoga ndiyo sababu aliweza 
kuishi hadi miaka 94 bila kuugua.

Anajulikana sana kama mtu 
mchafu zaidi, lakini kwa Amou Haji 
hilo halijamsumbua na haoni kama 
jambo baya.

Kabla ya kufariki akiwa na umri 
wa miaka 94 mnamo Oktoba 2022, 
hakuwa ameoga kwa takriban 
miongo saba, kando na kunawa 
miezi michache tu.

Hatahivyo, ni ngumu kutaja saba-
bu kamili, kulingana na Times Now 
News, baadhi ya wenyeji wanafikiri 
kwamba alikuwa na hofu ya maji.

Wengine wanasema aliamini tu 
kwamba usafi huleta magonjwa, na 
alibaki mchafu katika kutafuta mai-
sha bora.

Karibu kila mtu alisisitiza kwam-
ba Haji alivumilia aina fulani ya 
kiwewe cha ujana ambacho kilim-
fanya atafute maisha ya kujitenga. 

Shirika la ZME Science liliripoti 
kwamba akiwa kijana, alimpenda  
mwanamke ambaye alimkataa.

Haijalishi ni sababu gani ya ucha-
fu wake, ilionekana kama hali inay-
omfaa Haji, sambamba na maelfu 
ya mambo yake mengine ya ajabu 
ambayo wengi wetu tungeona yana-
chukiza.

Haji aliishi na kujiosha mara moja 
kati ya miaka ya 1950 na 2022, ali-
fanikiwa kufikia umri wa miaka 94 
licha ya hekima ya kawaida kusema 
kwamba usafi wa jadi ni sehemu 
muhimu ya kuishi maisha marefu 
na yenye afya. 

Mlo wa aMou Haji

Amou Haji aliripotiwa kujikimu 
kwa lishe na chakula chake alicho-
penda zaidi ni nyama ya nungunun-
gu iliyooza.

Sio kwamba hakuweza kupata 
chakula kipya, lakini  hakukipenda.

Inadaiwa Haji alikasirika wakati 
wanakijiji walipojaribu kumletea 
vyakula vilivyopikwa nyumbani na 
maji safi.

Ingawa alikataa maji safi, bado ali-
baki na maji, akinywa lita moja kila 
siku.

Alikusanya maji yake kutoka kwe-
nye madimbwi na kuyanywa kutoka 
kwenye bati la mafuta lenye kutu. 
Alipokuwa akila au kunywa, Haji ali-
furahia burudani yake anayopenda 
zaidi kama vile kuvuta kinyesi cha 
wanyama kutoka kwenye bomba 

lake.
Wakati hakukuwa na kinyesi 

karibu, alikubali sigara za tum-
baku, na alijulikana kuvuta siga-
ra tano kati ya hizo kwa wakati 
mmoja.

MaisHa ya ajabu

Ingawa mara kwa mara Haji 
alipokea zawadi za chakula na 

sigara kutoka kwa wakazi wa 
eneo hilo, alipendelea kujizuia. 

Aliishi nje kidogo ya kijiji 
kidogo cha Dejjah, na mahali 
alipopenda sana pa kulala pali-
kuwa ndani ya shimo la ardhini.

Miaka kadhaa iliyopita, ki-
kundi cha wananchi wenye 
urafiki walimjengea kibanda 
cha matofali ili alale kukiwa na 
mvua au baridi nje.

kujitazama mara kwa mara.
Hata hivyo,  inaonekana  

alifurahia kuishi peke yake, 
nyakati fulani alionekana kuwa 
mpweke.

Haji alikuwa na matatizo ya 
kueleweka linapokuja suala la 
kukutana na watu, lakini inase-
mekana alisema kwamba ange-
penda kupata mke.

Kulingana na LADbible, mam-
bo ya kufurahisha ya Haji ni 
pamoja na kuendelea na siasa 
na kujadili vita alivyokuwa akifa-
hamu zaidi, ikiwamo Mapinduzi 
ya Ufaransa na Urusi.

Gavana wa eneo hilo hata 
alisema kwamba Haji alipendeza 
kuzungumza naye licha ya sura 
yake, na aliwashutumu wakorofi 
waliomdharau na kumrushia 
mawe na maneno. 

Haji alionekana kuzoea un-
yanyasaji huo, hata hivyo, kwani 
aliushughulikia kwa karibu mia-
ka 70.

Afya ya Amou Haji ilivyostawi
Kwa mtu ambaye hajaoga 

tangu miaka ya 1950, Amou Haji 
alikuwa na afya ya kushangaza 
katika maisha yake yote.

Madaktari wa eneo hilo ambao 
walimfanyia vipimo walishangaa 
kwamba mzee huyo wa miaka 94 
aliweza kudumisha maisha yake 
machafu.

Kulingana na PopCrush, Pro-
fesa mshiriki wa parasitology ku-
toka shule ya afya ya umma huko 
Tehran aitwaye Dk. Gholamreza 
Mowlavi aliwahi kumfanyia vipi-
mo Haji ili kubaini kama alikuwa 
na ugonjwa wowote unaohitaji 
tiba.

Baada ya kupima kila kitu 
kuanzia homa ya ini hadi UKIM-
WI, Mowlavi alihitimisha kuwa 
Amou Haji alikuwa na afya nzuri 
sana.

Ilibainika alikuwa na ugonjwa 
mmoja tu  wa  trichinosis, ambao 
unasababishwa na maambukizi 
ya vimelea vinavyotokana na 
kula nyama mbichi au isiyopik-
wa vizuri.

Kwa bahati nzuri, Haji 
hakuonekana kuonesha dalili zo-
zote za kutishia maisha.

Dkt. Mowlavi pia alibaini kuwa 
huenda Haji alikuwa na mfumo 
thabiti wa kinga baada ya mion-
go saba bila kuoga.

Amou Haji alistawi katika mbi-
nu yake isiyo ya kawaida hadi 
kifo chake kilichotokea mwaka 
huu.

Kulingana na Guardian, kifo 
chake kilikuja miezi michache 
baada ya wenyeji kumshawishi 
kuoga  kwa mara ya kwanza ka-
tika takriban miaka 70.

AMOU HAJI MTU MCHAFU DUNIANI:

Mbali na kibanda hicho, ali-
fanikiwa kupata joto wakati wa 
miezi ya baridi kwa kuvaa kofia 
kuukuu na kuweka matambara 
machache ya nguo alizomiliki.

Amou Haji anaweza kuwa ha-
jaoga, lakini bado alijali jinsi al-
ivyokuwa anaonekana.

Alipunguza nywele na ndevu 
zake kwa kuzichoma hadi urefu 
aliotaka na alitumia vioo vya gari 
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Maelfu walivyonufaika na 
utafutaji, ujasiriamali Dar
Na Sabato Kasika

K
ATIKA juhudi za kuwa-
saidia wanawake na vijana 
kuinuka kiuchumi kupi-
tia ujasiriamali, wakazi 

takribani 5,000 wa Kipunguni jijini 
Dar es Salaam, sasa wanaweza ku-
jisimamia wenyewe kutokana na 
kufunzwa mbinu za utafutaji na 
ujasiriamali unaolenga kuwainua 
kimaisha.

Kati ya 5,660 waliofunzwa vijana 
3,650 wamenufaika na mafunzo 
stadi ya ujasiriamali katika mpango 
wa kusaidia jamii kuinuka kiuchu-
mi jijini hapa.

Mafunzo waliyopata ni pamoja 
na ushonaji, ufumaji, kutengeneza 
mkaa mbadala na mambo ya uja-
siriamali.

Katika mpango huo unaoratibi-
wa na Kituo cha Sauti Jamii Kipun-
guni jijini Dar es Salaam, ulioanza 
mwaka 2018.

Akizungumza na Nipashe, Mwe-
nyekiti wa kituo hicho Fatma Talib, 
wakati ufunguzi wa ofisi zao ulio-
fanywa na Waziri wa Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wanawake na Makun-
di Maalum, Dk. Dorothy Gwajima, 
amesema kundi hilo limefanikiwa 
kujitegemea kiuchumi kutokana 
na miradi mbalimbali waliyoanzi-
sha. Anafafanua kuwa kati ya vijana 
3,650 waliopata mafunzo, 2,500 
wanawake na wanaume 1,150.

Anasema wanawake waliopata 
mafunzo ya ujasiriamali, wameon-
goeza kufikia 1,600 na wanaume  
280, na kutoka makundi maalum 
wako 120.

“Hapa pia bado wanawake wa-
meendelea kuwa wengi kwa kufikia 
82, wakati wanaume ni 38,  inato-
kana na kukumbana na ukatili, wa-
najibidisha kujikomboa kiuchumi,” 
anasema. 

Mkurugenzi wa kituo hicho, Se-
leman Bishagazi anasema kuanzia 
mwaka 2017 kituo hicho hadi Juni 
mwaka huu, wasaidizi wa kisheria 
wa Kituo cha Sauti ya Jamii Kipun-
guni wamefanikiwa kufutilia kesi 
mbalimbali 385.

Anasema mfano matunzo ya 
mtoto ni kesi 48, utelekezaji wa fa-
milia kesi 51, migogoro ya ndoa kesi 
42, ukatili wa kisaikolojia kesi 64, 
mashauri ya madai kesi 30, unyan-
yasaji kingono kesi 31 na vipigo kwa 
wanawake kesi 28,” anasema.

Bishagazi anataja kesi nyingine 
kuwa ni mirathi zipo 28, migogoro 
ya ardhi kesi 16, vitisho kwa wa-
nandoa kesi 21, ubakaji kesi 11 na 
rushwa ya ngono kesi saba, ambapo 
anasema jumla yake ni kesi 385.

“Lakini pia tumetoa elimu kuhu-
su uelewa wa haki kwa vikundi 23 
ambavyo vimekuwa vikiripoti kesi 
za ukatili moja kwa moja namba 

za msaada wa kisheria WILDAF 
116,” anasema Bishagazi.

Anafafanua kuwa wamefikia 
mafanikio hayo kwa msaada wa 
wadau mbalimbali wanaotetea 
haki za binadamu wakiwamo 
Shiriki la Wanawake la Sheria 
na MAendeleo Afrika (WILDAF), 
Dawati la Jinsia na Watoto la 
Polisi,   Ustawi wa Jamii na vi-
kundi vya kijamii.

Bishagazi anawataja wadau 
wengine kuwa ni viongozi wa 
dini, wazee wa  kimila, mangar-
iba na ulinzi shirikishi, ambao 
kwa pamoja wametoa mchan-
go kukabili vitendo vya ukatili 
nchini.

OFISI ILIVYOJENGWA
Mkurugenzi Bishagazi anase-

ma jengo hilo, limejengwa kwa 
gharama ya Sh. milioni 11.9, 
ambao ni ujenzi wa gharama 
nafuu, na kwamba kuna ofisi 
moja na chumba cha kutolea 
mafunzo ya ufundi ya ujasiri-
amali.

“Sauti ya Jamii Kipunguni ina 
wanachama 28 na tulijiwekea 
mikakati ya kuwa na ofisi yetu 
miaka mitatu iliyopita na tu-
kakubaliana kuweka akiba 
kidogo tangu mwaka 2017 am-
bayo inatokana na kazi tunazo-
fanya,” anasema.

Anataja kazi hizo kuwa ni 
pamoja na kuhudhuria mafun-
zo  mbalimbali na kiasi cha fed-
ha walichowezeshwa walitumia 

kununua  kiwanja na maandali-
zi ya ujenzi.

“Kimsingi, tunaheshimu fai-
da tunayopata kwenye miradi 
yetu ikiwamo mauzo ya mkaa, 
kukodisha maturubai, viti na 
marejesho tuliokubaliana na 
kwa yeyote anayepata fursa ya 
kushiriki mafunzo yenye po-
sho,” anasema.

Anafafanua kuwa pesa 
nyingine zimetokana na 
malipo   wanayolipwa kuto-
ka katika mashirika ambayo 
yanawapa tenda za kutoa 
mafunzo kwenye vikundi mbal-
imbali vikiwamo vya ujasiri-
amali.

“Kwa njia hiyo, tumefani-
kiwa kununua kiwanja cha 
robo heka kwa Sh. milioni 5, 
tukajenga kwa gharama ya Sh. 
milioni 6. 9, ambapo jumla ya 
gharama zote ni Sh. milioni 11. 9, 
ofisi ina huduma ya choo, maji, 
huku mfumo wa umeme ukiwa 
tayari umefanyika tunasubiri 
kuunganishiwa nishati hiyo,” 
anasema.

WAZIRI GWAJIMA I
Waziri Dk. Dorothy an-

apongeza juhudi za kituo hicho 
akisema kinafaa kuwa mfano 
wa kuigwa, huku akirejea tak-
wimu zilizopo kuhusu ukatili 
nchini kwamba, mwaka watoto 
11, 499 walifanyia ukatili.

“Lakini 5,899 kati yao wali-

Waziri Gwajima (katikati) akielekezwa jinsi mafunzo ya ufundi cherehani wanavyofanywa.

  Wanawake wang’ara kusaka mafunzo, fursa kujikomboa

bakwa, asilimia 60, ambayo ni 
zaidi ya nusu, walibakwa ma-
jumbani kwao na ndugu zao na 
pia watoto 1,114 asilimia 60 wak-
iwa wamelawitiwa majumbani 
mwao, asilimia 40 njiani wakien-
da shule, katika magari ya shule, 
shuleni au maeneo mengine,” 
anasema Dk.Dorothy.

“Hapa ukigawanya kwa mwezi 
ni kama wastani wa  waliobakwa 
ni 491,   waliolawitiwa ni 93, la-
kini unaambiwa kwamba hao 
wote, wengi hawakutoa taarifa 
sehemu yeyote, bali ni asilimia 12 

pekee waliripoti,”  anasema.
Waziri anaongeza kuwa ku-

wapo na mashirika mengi yasiyo 
ya kiserikali yanayopambana na 
ukatili huo ni hatua nzuri, na 
kuyataka yafanye kikamilifu kazi 
ili  jamii iondokane na ukatili 
huo unaoacha makovu mioyoni 
kwa manusura.

“Ninaambiwa  watu wananis-
hangaa kila siku nipo mitaani, 
ninapita  kutafuta kamati na 
asasi za kupambana na ukatili 
na ndiyo maana nimefanikiwa 
kakutana na Kituo cha Sauti ya 
Jamii Kipunguni,” anasema.  

Katika ufafanuzi wake, 
anaeleza kuwa alipofika kit-
uoni hapo kwa mara ya kwanza 
mwanzoni mwa mwaka huu, 
ailivutiwa na vitu fulani fulani 
alivyovikuta  ambavyo ni nadra 
kuvikuta sehemu nyingine.

“Wizara hii imeundwa ku-
pambana na ukatili wa aina 
yoyote kwa watu wote waki-
wamo watoto, nimevutiwa jinsi 
Kipunguni inavyofanya kazi, ni-
sisitize  umuhimu wa mabaraza 
ya watoto, madawati ya ulinzi 
wao shuleni na nje ya shule, ni-
tazunguka kila kona kuyakagua 
kama yanafanya kazi,” anasema.

Anasema atafanya kazi hata 
katika majumba ya watu, na 
kwamba akikuta kuna mtu ana-
fanya ukatili, atamkamata huko 
huko na kumfikisha kwenye vy-
ombo vya sheria, ili kukomesha 
vitendo hivyo katika jamii.

Waziri huyo anasema vita 
hiyo inahusisha jinsi zote na siyo 
upande mmoja, na kwamba wa-
naume ambao kila mara wame-
kuwa wakituhumiwa kuhusika 
na ukatili watakapotoka na 
kusema ukweli, hatua hiyo ita-
saidia kuokoa mabinti.

Mabinti na wanawake wa Kata ya Majohe wakichuma 
mboga kwenye moja ya bustani wanazosimamia baada ya 
kupata mafunzo ya ujasiriamali.



Alhamisi, Agosti 6, 2015 41

MAKALA MAALUMMAKALA
23Jumamosi Oktoba 29, 2022

Licha ya vita Urusi ‘baba
lao’ kuuza chakula duniani 
Na Mwandishi Wetu

U
PATIKANAJI wa chaku-
la katika dunia ya leo 
ndiyo changamoto 
kubwa ambayo mataifa 

yote hayana budi kuishughulikia, 
kwa  mujibu wa taarifa ya Shirika 
la Chakula na Kilimo la Umoja 
wa Mataifa(FAO), idadi ya watu 
wanaokabiliwa na njaa duniani 
imeongezeka hadi milioni  828. 

Wanakaribia bilioni moja huu 
si mchezo ni tatizo kubwa. Kina-
choshuhudiwa sasa ni ukweli 
kuwa kama balaa hilo halitatatu-
liwa ifikapo mwaka 2030 ila hali 
halisi inaelekea kuwa mbaya zai-
di, dunia inaweza isiwe mahali 
salama pakuishi.

Changamoto hii ya uhaba wa 
chakula na ugawaji wa chakula 
usio sawa itatatuliwa kwa ku-
panua biashara ya kimataifa kwa 
ajili ya kuwashawishi wazalishaji 
muhimu wa chakula wafanye 
mchango mkubwa zaidi katika 
masoko ya kimataifa.

 Ukweli ni kwamba  watu wap-
ende wasipende lakini katika 
muktadha huu wajibu wa Urusi 
katika kuhakikisha upatikanaji 
wa chakula duniani upo na uta-
bakia kuwa wa muhimu tena, 
unaelezwa kwamba umeongeze-
ka.

La kufurahisha ni kwamba 
kwa miaka kadhaa iliyopita Urusi 
imeongeza ugavi wa chakula na 
ndiye muuzaji mkubwa wa bid-
haa za kilimo kuliko taifa jingine  
duniani. Mwaka hadi mwaka 
imeendelea kukuza uzalishaji na 
usafirishaji wa bidhaa muhimu 
za kilimo. 

Kwa mfano, uchambuzi wa 
takwimu ya forodha za Urusi, 
tangu mwaka 2013 zinaonyesha 
kuwa nchi hiyo imeongeza uu-
zaji wa bidhaa za kilimo kuanzia 
dola bilioni 16,3 hadi kufikia dola 
bilioni 37,1 kiwango ambacho ni 
maradufu.

Miongoni mwa kilichoongeze-
ka  ni nafaka, maharagwe, mafu-
ta ya kula na nyama za aina mbal-
imbali. Sasa hivi Urusi imeshika 
nafasi ya kwanza duniani katika 
kuuza ngano ughaibuni huku 
ikiwa kwenye nafasi ya pili ya 
kuziuzia nchi mbalimbali mafuta 
ya kula na nafasi ya tatu ya kuuza 
shayiri. 

Aidha,  nchi hiyo iko mstari wa 
mbele katika kusafirisha maha-
rage na samaki kwa masoko ya 
nje.Ni ukweli usiofichika kwam-
ba ni taifa linalochangia upati-
kanaji wa chakula katika nchi za 
Asia na Afrika ambako inasafiri-
sha zaidi ya nusu ya bidhaa zake.

 Katika kipindi cha miaka mi-

Kwa mfano, 
uchambuzi 
wa takwimu 
ya forodha za 
Urusi, tangu 
mwaka 2013 
zinaonyesha 
kuwa nchi hiyo 
imeongeza 
uuzaji wa bid-
haa za kilimo 
kuanzia dola 
bilioni 16,3 hadi 
kufikia dola bil-
ioni 37,1 kiwan-
go ambacho ni 
maradufu.

tano tangu 2017 hadi 2021 Urusi im-
eongeza uuzaji wa chakula kwa bara 
la Asia kwa asilimia  55 kufikia dola 
bilioni 14,3 na kwa  Afrika kwa asil-
imia 24 hadi kufikia dola bilioni 4,5.

Hata leo mwaka 2022 inaendelea 
kuyalisha mataifa yanayokabiliana 
na janga la njaa kama  Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo, Afghani-
stan, Ethiopia, Sudan, Syria, Nigeria, 
Yemen, Sudan ya Kusini, Pakistan 
na Haiti. Hivyo basi biashara yote 
ya bidhaa za kilimo za Urusi na nchi 
maskini duniani imeshazidi tani 
milioni 1.2 zenye thamani ya dola 
milioni 533,6.

Aidha, mwaka  huu, Urusi ime-
peleka bidhaa  za kilimo kwa nchi za 
Afrika kama vile Misri iliyopta tani 
milioni 2.3 zenye thamani ya dola 
bilioni moja, Algeria tani  381,000  
thamani ya dola milioni 262.6, Libya 
tani laki 755,000  zenye thamani ya 
dola milioni 254.2, Tunisia tani 77, 
000  zenye thamani ya dola milioni 
58.2, Kenya   96,000 zenye thamani 
ya dola milioni 36 wakati  Tanzania 
pia inanunua ngano za Kirusi am-
bayo thamani yake ilikuwa dola mil-
ioni 101 mwaka jana.

Hata hivyo, hali halisi katika soko 
la nafaka duniani inaendelea kuba-
kia kwenye wasiwasi, mathalani, 
katika msimu wa 2022/23 mavuno 
ya mazao makuu ya ngano, shayiri 
na mahindi yanatarajiwa kupungua 
kwa tani milioni 36 wakati msimu 
uliopita ulifikia tani milioni 2,106. 

Kadhalika Urusi inategemea ku-
pata mavuno  makubwa ya nafaka 

hizo zote tatu za ngano, shayiri na 
mahindi, ni  kwa mujibu wa makadi-
rio ya awali na kwamba  nchi hiyo 
itavuna takriban tani milioni 140 za 
mazao hayo. 

VIKWAZO VYA NINI?
Viongozi wa nchi hiyo wanasema 

kuwa, kama ilivyo sasa, siku zijazo 
Urusi iko tayari kuhakikisha usam-
bazaji wa kudumu wa chakula kwa 
masoko ya nje, ambayo ni mchango 
mkubwa kabisa katika kutatua tati-
zo la uhaba wa chakula katika maz-
ingira ya kuongezeka kwa mahitaji 
ya chakula duniani  kwa ujumla, na 
hasa katika Asia na Afrika. 

Ni dhahiri kwamba vikwazo 
vyovyote vinavyozuia kusafirisha 
nafaka kutoka Urusi si kwamba vi-
tasababisha ongezeko zaidi la bei za 
chakula  bali pia vitaleta matokeo ya 
maafa kwa nchi nyingi zinazoende-
lea, hasa kwa bara la Afrika ambalo 
kihistoria linaitegemea Urusi kama 
muuzaji muhimu zaidi wa chakula.

Vikwazo dhidi ya mfumo wa 
kifedha wa Urusi vinapunguza uw-
ezo wa mataifa mengine wa kufanya 
malipo kwa kufuatana na mika-
taba ya kibiashara, ikiwa ni pamoja 
na malipo ya kununua chakula. 
Changamoto hii inaathiri mno  bi-
ashara ya Afrika kwani nchi za bara 
hilo zinategemea sana benki za Ma-
gharibi.

Kwa upande mwingine dunia isi-
sahau kuhusu marufuku na vizuizi 
katika sekta ya uchukuzi. Matatizo 
hayo yameileta hasara zaidi sekta 

Tanzania imo imenunua ngano dola milioni 101

ya biashara ya kimataifa ambayo 
tayari imeshatikiswa na usumbu-
fu wa minyororo ya ugavi wa bid-
haa za kimataifa na kikanda kuto-
kana na janga la UVIKO-19. Katika 
mazingira haya ya vikwazo kam-
puni za Magharibi za uchukuzi 
na bima zilikataa kuendelea 
kutoa huduma zao za kusafirisha 
mizigo ya Kirusi, kuingia kwe-
nye bandari za Urusi na kufanya 
miamala ya bima na kampuni za 
Urusi.

Hata hivyo, licha ya vikwazo 
na marufuku nchi hiyo ya Urusi 
mwaka huu imeongeza uuzaji  
nje wa bidhaa zake za kilimo 
ambao thamani yake ilifikia dola 
bilioni 29,5  kuanzia Januari hadi  
Oktoba, kwa maneno mengine, 
uuzaji uliongezeka kwa asilimi 15 
ikilinganishwa na  kipindi kama 
hicho cha mwaka jana. 

Takwimu pia zinaonyesha 
kuwa usafirishaji wa nje katika 
nchi za Magharibi ulipungua kwa 
asilimia 14 kwa dola milioni 948 
na kufikia dola bilioni sita, wakati 
usambazaji kwa mataifa men-
gine yasiyoiwekea Urusi vikwazo 
uliongezeka kwa asilimia 25 (kwa 
dola bilioni 3.4) na kufikia dola 
bilioni 23.5.

Hii ndiyo ishara ya kwamba 
Urusi inaendelea kushirikiana ki-
kamilifu na nchi marafiki zake ili 
kuhakikisha usalama wa chakula 
na utulivu katika maeneo yenye 
uhitaji zaidi wa huduma hiyo du-
niani unafikiwa.

Rais wa Urusi, Vladimir Putin , nchi yake ndiyo mzalishaji mkubwa wa nafaka duniani, kuwa vitani kumesababisha upun-
gufu mkubwa wa chakula kwenye mataifa tajiri na maskini. PICHA: MTANDAO
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Unakumbuka? Tishio  Wanyonya
Damu na taharuki yake kila kona

Jumamosi Oktoba 29, 2022

Na Adam Fungamwango

T
ANGU miaka ya 1960 hadi 
mwishoni mwa miaka ya 
1980 nchini Tanzania 
kulikuwa na uvumi wa 

kuwepo watu wanaoitwa ‘wan-
yonya damu.’

Watu hao ambao wanafaha-
mika kwa jina lingine la Mumiani, 
wanadaiwa wanavamia watu usi-
ku hasa wale waliopenda kutem-
bea usiku wa manane au walevi 
na kunyonya damu zao kwa ku-
tumia vifaa walivyonavyo.

Ikadaiwa watu wanaofanya 
kazi hii hutumwa na watu wen-
gine kutoka nchi za nje ambao 
huuza kwa bei kubwa.

Zikawa taarifa za kukutwa kwa 
miili ya watu wakiwa wamekufa 
huku ikiwa imegongwa mihuri 
kuonyesha kuwa   marehemu 
kanyonywa damu.

Na ikawa inasemekana kuwa 
hata askari polisi wakiikuta maiti 
imepigwa mhuri basi hapo tena 
hakuna kesi, wanajua kuwa mtu 
huyo amenyonywa damu, hivyo 
wanawapa tu ndugu wakazike na 
kesi inaishia hapo.

Na wengi wa watu ambao wa-
likuwa akisemwa kuwa ni wan-
yonya damu walikuwa ni watu 
wenye kipato. Hivyo kipato chao 
kuhusishwa na unyonyaji wa 
damu.

Pia wakawa wanahusisha 
kuwa wana mahusiano ya serika-
li kwa sababu damu inayopatika-
na nyingine pamoja na kuuzwa, 
iliyobaki inapeleka hospitalini 
kwenye akiba ya damu.

Ukikaa na watu wa zamani 
wana historia na hadithi nyingi za 
aina hiyo, kila mmoja atakusim-
ulia kivyake lakini huwezi kukuta 
hata mmoja mwenye uhakika na 
anachokisema.

Kwenye mikoa au majiji yote 
nchini zipo hadithi hizo, na Dar 
es Salaam sehemu ambazo zili-
kuwa maarufu na uvumi wa wan-
yonya damu.

Sehemu hizo ni kama Bugu-
runi, na Mwananyamala ambapo 
hata jina lenyewe maana yake ni 
‘mtoto nyamaza’ kwa lugha ya 
kizaramo, kwani wakati huo ili-
kuwa ni porini tu na wakazi wa-
likuwa wachache.

Kulikuwa na uhalifu wa kukaba 
watu, lakini wengi walihusisha na 
watu hao wanaoitwa ‘mumiani’.

Kulikuwa na watu maarufu 
pande mbalimbali za nchi wakati 
huo hasa waliokuwa na uwezo 
mkubwa kipesa walikuwa waki-
husishwa na kazi hiyo, wakiogop-
wa na baadhi ya akinamama na 
watoto.

Wakati mwingine hata mitaani 
tu, sokoni na sehemu zingine 
likionekana gari ambalo wana 
wasiwasi nalo na hasa lenye rangi 

hawatokimbiwa na mwindo wa-
nayoyataka hivyo kuwapata kira-
hisi.

Kwa nini wanyonya damu 
watumie gari jekundu ambalo 
likionekana kwa watu wanakim-
bia na wanapata shinda ku-
wakamata? Kwa nini wasiwe na 
gari ambalo watu hawatokuwa 
na wasiwasi nalo ili kazi iwe rahisi 
kwao?

Hapa unaona kabisa kuwa 
ilikuwa ni uvumi uliokuwa una-
vumishwa na watu kwa sababu 
wao binafsi wanazozijua wao kwa 
ajili ya kuitia hofu jamii, lakini 
hakukuwa na uweli wowote.

Kama kawaida kuna meseji za 
wadau kutoka kwenye mtandao 
ya kijamii baada ya mada hii ku-
tambulishwa.

“Mimi nadhani zilikuwa ni 
propaganda tu za watu, hivi kweli 
inakuwaje utoe uhai wa mtu kwa 
ajili ya kuokoa uhai wa mti?” 
Aliandika mdau mmoja.

Mwingine akakumbushia kuwa 
kuna watu hasa watoro walikuwa 
wana tabia ya kulianzisha ili ku-
zua taharuki na kusababisha wa-
nafunzi kukimbilia majumbani.

“Hadi hatuendi shule kisa gari 
jekundu, jamani, halafu saa ingine 
mmekaa darasani mnashangaa tu 
ka mtu kanawashtua,  ‘gari jekun-
du hilo’, hizo   mbio zake sio za 
nchi hii.”

Wachangiaji mada hii kwenye 

mtandao walizidi kufunguka.
“Zilikuwa imani za kijinga tu 

sisi Mbeya kuna dokta mmoja 
miaka ya 1990 alikuwa anamiliki 
hospitali yake, watoto wa miaka 
hiyo tukimuona tunatimua mbio, 
eti ananyonya damu ili atengen-
ezee vidonge. Ulikuwa ni ush-
amba tu na kukosa elimu, si una-
jua tatizo letu kubwa ni elimu, 
hata sasa kuna vitu ambavyo 
bado havijakaa sawa, mawazo ya 
wengi wetu yamejaa ushirikina 
shirikina mtu akifanikiwa tunam-
wita mchawi, hatuamini katika 
uwezo na matumizi sahihi ya ak-
ili na utashi kuleta mabadiliko.” 
Mchangiaji huyo aliandika kwa 
hisisa kali.

Mama mmoja akaandika, aki-
kumbuka mbali kwani amesha-
wahi kutimua mbio kwa sababu 
ya mumiani

“Nimekumbuka mbali, wali-
kuwa wanatudanganya jamani, 
acha kabisa wanyonya damu 
hahahaha, aliyeanzisha fikra hizi 
hakika alikuwa mtu mbaya sana. 
Ilifika wakati tukawa tunaambiwa 
kuwa Ubongo wa watu ulitumika 
kutengeneza dawa za kutuliza 
maumivu.” Baada ya kuanduika 
haya, mwanamke mwenzake am-
baye naye alikuwa mtoto kipindi 
hicho akamjibu.

“Lakini huwa napata hisia 
kuwa baadhi ilikuwa wanasum-
buliwa na wivu hadi kuibua 
uzushi kuchafua wenzao, ila wa-
likuwa wakiwatuhumu watu am-
bao baadhi utajiri wao ulikuwa 
ni ule unaoleta mashaka.” Hapo 
kuna mwingine akaongeza.

“Nadhani kuna watu walikuwa 
wanapata utajiri kwa sababu ya 
kula rushwa, pembe za ndovu, 
na kwa njia zisizo halali, halafu 
ukaletwa mpango tu wa kuten-
geneza mazingira waonekane 
mumiani ili waogopwe na jamii 
wasifuatiliwe mambo yao.”

Kuna stori ya waumini kutokea 
dirishani na kutimua mbio baada 
ya mchungaji wao kuteremka 
kwenye gari lenye rangi jekundu.

“Kule Rukwa kuna Mchungaji   
mmoja miaka hiyo alipewa lifti na 
gari lenye rangi nyekundu baada 
ya gari lake kupata hitilafu nji-
ani, alipofikishwa kwenye kanisa 
alikokuwa anakwenda kutoa ma-
hubiri,  waumini wote walitokea 
dirishani kutokana na yeye kuter-
emka toka gari waliloamini ni la 
mumiani.”

Mada hii inamaliziwa na mmo-
ja wa waliokuwa anapenda sana 
tukio hili litokee ili wasiende 
shule.

“Binafsi nilikuwa napenda hizi 
habari za za wanyonya damu, 
maana nilikuwaga napata sababu 
ya kutoroka shule kihalali.”

Tuma meseji 0716 350534

TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA...

l Likionekana gari jekundu, ‘hao wamefika!’

nyekundu, basi watu wataanza 
kutimua mbio bila kuuliza na 
wakifika majumbani huzusha 
stori kuwa wamewaona wanyon-
ya damu.

Twende kwenye miaka ya 1970 
hadi mwishoni mwa miaka ya 
1980, stori za mumiani zilihamia 
mashuleni.

Nako huko ndiyo balaa kwani 
ikionekana gari yenye rangi 
nyekundu, wanafunzi wanatoka 
madirishani na kukimbilia ma-
jumbani.

Kinamama nao wakiona hivyo, 
khanga mkononi wanakwenda 
mashuleni kuwawashia moto 
walimu kuwa wanashirikiana na 
mumiani kutaka kuwanyonya 
damu wanafunzi.

Wale watoro wakiona hivyo ndi-
yo hawaendi shuleni hata mwezi 
kwa madai kuna wanyonya damu.

Je ni kweli kulikuwa na watu wa 
aina hiyo? Ukweli ni kwamba hadi 
leo haijathibitika na zimekuwa ni 
stori za kufikirika kwani hakuna 
uthibitisho kamili.

Kulikuwa na watu fulani kwa 
sababu zao wanazozijua waliten-
geneza vitu kama hivyo kwa ku-
watia watu hofu.

Ni kama zile zile tu imani za ush-
irikina. Watu wanaweza kuten-
genezewa hofu kuwa fulani ni 
mchawi wakamhofia kijiji kizima 
na kumchukia.

Wakati ule tatizo kubwa liliku-

wa ni elimu. Leo hii utakuta mata-
masha makubwa ya wanafunzi wa 
shule za msingi na sekondari huku 
kukiwa na magari ya msalaba 
mwekundu wamepaki pamoja 
na wafanyakazi wake tayari kwa 
kutoa huduma. Ni kwa sababu 
hivi sasa si wanafunzi tu, bali hata 
wazazi wanajua kazi za msalaba 
mwekundu.

Wakati huo ilikuwa si rahisi 
kwani linapoonekana gari la msal-
aba mwekundu tu, basi watoto 
wote wanatimua mbio.

Magari yote yaliyokuwa na 
msalaba mwekundu yalikuwa 
yanaogopewa na watoto na hata 
baadhi ya watu wazima yakinasi-
bishwa na vitu kama hivyo.

Hii ni elimu kubwa imefanyika 
na serikali imefanya kazi kubwa 
kuelemisha raia wake hadi leo hii 
kuona hata mtoto mdogo aliona 
watu wa msalaba mwekundu ni 
marafiki na watoa huduma ya 
kwanza.

Hivi leo tunaweza kujiuliza 
swali moja tu. Hivi kama wale wal-
iokuwa wakiendesha magari ya 
msalaba mwekundu wangekuwa 
wana mpango kweli wa kufanya 
shughuli hiyo walikuwa na ula-
zima gani wa kuwa na aina ya gari 
ambalo linawafahamisha na watu 
wanakimbia?

Si ingekuwa rahisi kwao kuwa 
na gari hata la rangi ya bluu waka-
fanya kazi yao vizuri kwa sababu 
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Marekani yapata hofu Ukraine,
Russia kutumia ‘bomu chafu’

 

WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Marekani 
ameelezea  mashaka yake 
kuhusu maneno ya Rais wa 
Russia, Vladimir Putin, kwam-
ba hana nia ya kutumia si-
laha za nyuklia katika vita vya 
Ukraine.

Putin alisema katika ho-
tuba yake juzi kwamba Russia 
haijatishia kutumia silaha za 
nyuklia na ilijibu tu kuhusu 
usaliti wa nyuklia wa viongozi 
wa Magharibi.

“Kama hana nia, kwanini 
anaendelea kuzungumza 
kuhusu jambo hilo? Kwanini 
hazungumzi kuhusu uwezo 
wa kutumia silaha za kim-
kakati za nyuklia?” alisema 
Biden katika mahojiano na tel-
evisheni ya NewsNation.

Katika mahojiano na CNN, 
mratibu wa mawasiliano ya 
baraza la usalama la Ikulu 
ya White House, John Kirby 
alisema kuwa Russia huenda 
isizingatie matumizi ya “bomu 
chafu” na inabuni sababu ya 
kuilaumu Ukraine kwa bomu 
hilo.

Wakati huo huo, Kirby 
alisema kuwa nchi yake bado 
haijaona ishara zozote kuhu-

siana matumizi ya bomu la 
maangamizi.

“Mara kwa mara huwalau-
mu wengine kwa kile wana-
chokifanya au wanachokar-
ibia kukifanya,” Kirby alisema. 

Amesemna hadi jana ha-
wajaona dalili kuwa Warus-
sia wanapanga kutumia   
bomu la aina hiyo au hata 
kuandaa.

Wakati huo huo, Rais wa 
Russia, Vladimir Putin anaen-
delea kukataa wazo la uhuru 
wa Ukraine, ambalo kimsingi 
haliendani na uwezekano 
wa mazungumzo kamili ya 
amani, wataalam wa Taasisi 
ya Amerika ya Utafiti wa Vita 
(ISW) waliandika katika taarifa 
yao.

Wakati wa hotuba katika 
mkutano wa klabu cha ma-
jadiliano na Putin aliendelea 
kukataa wazo la uhuru wa 
Ukraine, akisema kwamba 
dhamana pekee ya kweli ya 
uhuru wake inaweza kuwa 
Russia iliyounda nchi hiyo.

Putin alirudia kusema kuwa 
ni jambo la ukweli wa kihis-
toria kwamba Waukraine na 
Warusi kimsingi ni taifa moja 
ambalo liligawanywa katika 
majimbo tofauti.

Taarifa za Putin zinakataa 
ukweli wa kisheria kwamba 
Ukraine ni nchi huru, Shirik-
isho la Russia pia limetambua 
mamlaka ya Ukraine, na watu 
wa Ukraine wako kama taifa 
tofauti, inabainisha ISW.

Marudio ya Putin ya wazo 
kwamba Ukraine na Russia ni 
watu wamoja, wamegawany-
wa katika majimbo tofauti 
kutokana na hali ya kihisto-
ria, inaonyesha lengo lake la 
kuharibu hali ya Kiukreni na 
kufuta dhana ya watu wa nchi 
hiyo.

Katika hatua nyingine, Rais 
Volodymyr Zelensky, alisema 
Russia imeanzisha masham-
bulizi zaidi ya 30 ya ndege zi-
sizo na rubani nchini mwake 
katika muda wa siku mbili 
pekee.

Aliongeza kuwa kwa jumla 
Russia imefanya mashambu-
lizi 4,500 ya makombora na 
zaidi ya mashambulizi 8,000 
ya anga.

Akizungumza kutoka mji 
mkuu wa Kyiv, akiwa amesi-
mama kando ya ndege isiyo 
na rubani ya Shahed ya Iran 
iliyoanguka, Zelensky aliahidi 
kukata mbawa za nguvu za 
anga za Russia.

Maofisa wa nchi za Ma-
gharibi wanaamini kuwa Iran 
imetoa idadi kubwa ya ndege 
zisizo na rubani kwa Russia, 
lakini nchi hiyo na Iran zina-
kanusha madai hayo.

Haya yanajiri huku Waziri 
wa Mambo ya Nje wa Mare-
kani Antony Blinken akitaja 
matumizi ya fujo ya Russia ya 
ndege zisizo na rubani kuwa 
ya kutisha.

Mwanadiplomasia huyo 
mkuu wa Marekani aliwashu-
tumu makamanda wa Russia 
kwa kutumia vifaa hivyo kuua 
raia wa Ukraine na kuharibu 
miundombinu wanayoitege-
mea kwa ajili ya umeme, maji 
na  joto.

“Canada na Marekani zi-
taendelea kufanya kazi na 
washirika wetu na washirika 
wetu kufichua, kuzuia, na 
kukabiliana na utoaji wa si-
laha hizi kwa Iran,” alisema 
Blinken.

Katika wiki za hivi karibuni, 
mashambulio ya Urusi yalilen-
ga miundombinu ya kiraia ya 
Ukraine, na kuharibu usamba-
zaji wa umeme na maji nchini 
humo wakati joto linapoanza 
kushuka.  

       BBC

WASHINGTON, Marekani

MAREKANI imelitaka jeshi la 
Rwanda (RDF) kuacha kuwasaidia 
wapiganaji wa msituni wa M23 
katika mapigano baina yao na 
vikosi vya serikali ya Jamuhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo.
Jeshi la Rwanda RDF halijatoa 

kauli ya wazi kuhusiana na shu-
tuma hizo kutoka kwa Marekani 
dhidi yake. Hatahivyo awali Rwan-
da ilipinga madai ya kuwa na uhu-
siano na M23.
Alhamisi mapigano mengine 

yaliibuka baina ya wanajeshi wa 
serikali ya DRC na wapiganaji wa 
M23 katika barabara inayoungani-
sha mji wa Goma ambao ni makao 
makuu ya jimbo la Kivu Kaskazini 
na miji mingine ya mashariki mwa 
nchi hiyo.
Waziri wa Habari wa DRC, am-

baye pia ni msemaji wa serikali 
Patrick Muyaya, alisema kuwa nchi 
yake inashukuru  msimamo ulio-
chukuliwa na Marekani wa kulaani 
usaidizi unaotolewa na Rwanda 
kwa M23.
M23 walikuwa wakikana kusaidi-

wa na Rwanda. Katika mazungum-
zo ya awali na BBC, msemaji wake 
alisema hawapewi hata sindano ya 
msaada na serikali ya Rwanda. BBC

Jeshi la  
rwanda lazidi 
kushtumiwa

Mwandamanaji wa Kipalestina akitumia kombeo kurusha mawe kuvuka mpaka wa Israel mashariki mwa Jiji la 
Gaza wakati wa mapigano na wanajeshi wa Israel kufuatia maandamano mpakani. PICHA: AFP

rais wa China 
kufanya ziara 
Saudi arabia
RIADH, Saudi Arabia

WAZIRI wa Mambo ya Nje wa 
Saudi Arabia, Mwanamfalme Fais-
al bin Farhan, amekiambia kituo 
cha televisheni cha Al-Arabia 
kuwa Rais wa China Xi Jinping 
anatarajiwa kufanya ziara katika 
taifa hilo la ghuba. Aliyasema 
hayo jana  baada ya mazungumzo 
na mwenzake wa China Wang Yi, 
katika mkutano ambao bin Farhan 
amesema umefanyika katika 
wakati muhimu.
 Aidha, ofisa huyo mwandamizi 

wa Saudi Arabia alisema nchi 
yake iko katika hatua za mwisho 
ya maandalizi ya mkutano wa 
kilele baina ya China na mataifa 
ya Kiarabu. Ziara hiyo ya Xi Jin-
ping nchini humo imetangazwa 
wakati taifa hilo la kifalme likiwa 
katika mvutano mkubwa na Mare-
kani ambayo ni mshirika wake 
wa siku nyingi, baada ya shirika 
la mataifa yanayouza nje mafuta 
kwa wingi, OPEC+ linaloongozwa 
na Saudi Arabia kuamua kupun-
guza viwango vya uzalishaji, licha 
ya onyo kutoka Marekani.    DW



 KUPOTELEWA NA CHETI

SHADIDER AWAMY MAGWIRA anatangaza 
kupotea kwa cheti cha kidato cha sita 
chenye index namba S3881/0537 
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa 
kupitia AHMES SEKONDARI mwaka 2019. 
Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo cha 
Polisi. 
Taarifa ya Polisi: DAR/URA/RB/411305/2022.

 KUPOTELEWA NA CHETI

BAHATI MOHAMED MKENGA anatangaza 
kupotea kwa cheti cha kidato cha sita 
chenye index namba S1450/0521 
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la 
Taifa kupitia EFATHA SEMINARY 
SEKONDARY SCHOOL mwaka 2019. 
Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo 
cha Polisi. Taarifa ya Polisi: 
DAR/URA/RB/411401/2022.

 KUPOTELEWA NA CHETI

BAHATI MOHAMED MKENGA anatangaza 
kupotea kwa cheti cha kidato cha sita 
chenye index namba S1450/0521 
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la 
Taifa kupitia EFATHA SEMINARY 
SEKONDARY SCHOOL mwaka 2019. 
Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo 
cha Polisi. Taarifa ya Polisi: 
DAR/URA/RB/411401/2022.

 KUPOTELEWA NA CHETI

THOMAS JACKSON MHUFU ANATANGAZA 
KUPOTELEWA NA CHETI CHA KIDATO 
CHA NNE CHENYE INDEX NAMBA 
S0692-0114 KILICHOTOLEWA NA 
BARAZA LA MITIHANI TANZANIA 
[NECTA] MWAKA 2019 KUPITIA SHULE 
YA SEKONDARI ROSMINI. YEYOTE 
ATAKAYEKIONA ATOE TAARIFA KITUO 
CHA POLISI KILICHO KARIBU.TAARIFA 
YA POLISI TAN/KIL/RB/405144/2022.
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TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

 KUPOTELEWA NA CHETI

ZENA CHRISTOPHER BUGHALI 
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA CHETI 
CHA KIDATO CHA NNE CHENYE INDEX 
NAMBA S1520-0048 KILICHOTOLEWA 
NA BARAZA LA MITIHANI 
TANZANIA[NECTA] MWAKA 2011 
KUPITIA SHULE YA SEKONDARI 
KISONDELA.YEYOTE ATAKAYEKIONA 
ATOE TAARIFA KITUO CHA POLISI 
KILICHO KARIBU.TAARIFA YA POLISI 
MBE/MBE/RB/274174/2022.

FOMU YA MIRATHI-2
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya MOROGORO 

KITUO CHA MJINI MKOA MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi Na. 78/2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHENU  
EUNICE SOORI  AYO WA KICHANGANI KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA 

KUMTEUA MSIMAMIZI YALIYOTOLEWA NA FELIX RUMISHA OBEID

7 11

28 10

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA

KANDA DODOMA
SHAURI LA MIRATHI NA.4/2022

MATALA MORICE MANYAMA…………MWOMBAJI
MAREGESI BENJAMIN MANYAMA .… MAREHEMU

KWA: YEYOTE

           POPOTE PALE ULIPO.
YAH: TAARIFA YA KUTAJWA KWA MAOMBI YA USIMAMIZI WA

 MIRATHI NA 4/2022 MAHAKAMA KUU YA TANZANIA DODOMA
 MAREHEMU MAREGESI BENJAMIN MANYAMA
UNAFAHAMISHWA KWAMBA; shauri tajwa hapo juu litatajwa 
Mahakama kuu Tanzania, Kanda ya Dodoma, mbele ya Mhe. G. J 
Mdemu, Jaji wa Mahakama kuu ya Tanzania Dodoma,saa tatu 
(3:00) kamili asubuhi siku ya Alhamisi tarehe 24/11/2022.
HIVYO BASI; unatakiwa ufike wewe mwenyewe au Wakili wako 
siku hiyo iliyotajwa bila kukosa.  
NA ENDAPO; hutofika wewe mwenyewe au wakili wako siku hiyo 
iliyotajwa inatosha kumaanisha kwamba shauri hili 
litashughulikiwa na Mahakama kama itakavyoamua  pasipo 
wewe au wakili wako kuwepo
IMETOLEWA; kwa mkono wangu na Mhuri wa Mahakama hii leo 
tarehe 24 mwezi wa Oktoba,2022.

 KUPOTELEWA NA VYETI

NEEMA ALBERT anatangaza kupotelewa na cheti 
cha kidato cha nne chenye index namba 
S0784-0096 kilichotolewa na Baraza la Mitihani la 
Taifa kupitia AIRWING Sekondari mwaka 2003. 
Cheti cha kidato cha sita chenye index namba 
S0347/0853 kilichotolewa na Baraza la Mitihani la 
Taifa kupitia TAMBAZA SEKONDARI mwaka 2006. 
Cheti cha Chuo chenye namba 04606 cha chuo cha 
IFM mwaka 2009. Yeyote atakayeviona atoe taarifa 
kituo cha polisi. 
Taarifa ya polisi: DAR/CEN/RB/416413/2022.

KUPOTEA 
KADI YA PIKIPIKI
PETER PAULO NGENI   Anatangaza 

kupotelewa na kadi ya PIKPIKI aina ya 
BOXER   yenye namba za usajili    MC 

664 BVD                                                                                                           
Chasis Namba:  LW8HDMZ45W003069
Engine Namba: WHI63ML-B4190173441
Yeyote atakayeiona atoe taarifa kituo 

cha polisi
taarifa ya polisi RB namba 
IRI/IRI/RB/352397/2022.

FORM NO. 58
IN THE COURT OF DISTRIC T  DELEGATE 

OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO

PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 116 OF 2022

In Matter of  the Estate of the Late 
REVOCATUS SENI MASANJA

By 1. CHARLES SENI MASANJA
      2. …………………………….

All Persons claiming  to have any interest in the 
estate of the above named deceased are hereby 
cited to come and see the proceedings if  they 
think fit before the grant of probate (or latter of 
administration) is made to the above  - named 
petitioner.
Objection to the grand should be field on or 
before the 16 day of November / 2022.
Dated at Morogoro, this 25th day of  OCTOBER 
2022

IN THE DISTRICT COURT OF KIGOMA
AT KIGOMA

CIVIC CASE No. 9 OF 2022
GIDION RUHAZA LUBUNDI t/a RUHAZA 

ENTERPRISES…PLAINTIFF
VERSUS

SAMWELI KIBINA LUTAMBI…….1ST DEFENDANT
M/S LGNA COMPANY  LIMITED …….2ND 

DEFENDANT

TO: 1. SAMWELI KIBINA LUTAMBI
2. M/S LGNA COMPANY LIMITED

NOTICE OF DATE OF MENTION/HEARING

TAKE NOTICE that the above case has been fixed for 
mention on 1st day of November, 2022 at 08:30 am 
before Hon. Eva Mushi, SRM
YOU ARE required to appear in this Court on the fixed 
date without fail.
GIVEN UNDER MY HAND and SEAL of the Court 
this……day of …..2022

………………………………..
EVA MUSHI

SENIOR RESIDENT MAGISTRATE

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA

TANGA
SHAURI LA KUKAZIA HUKUMU NA. 30 LA 

2022
AZIZA NKUNGU & ANOTHER……… MDAI

DHIDI YA
BAYPORT FINANCIAL SERVICE (T) 

LTD……WADAIWA
MRUFAANIWA:BAYPORT FINANCIAL 

SERVICE (T) LTD
     KUITWA SHAURINI

Mwombaji amefungua shauri dhid yako mbele ya mahakama kuu 
ya Tanzania-Tanga. Shauri limepangwa kusikilizwa tarehe 
2/11/2022 saa tatu asubuhi.
Hivyo basi unatakiwa kuhudhuria wewe mwenyewe au wakili 
wako kwa tarehe iliyopangwa. Endapo hautahudhuria sahuri hili 
litasikilizwa upande mmoja na kutolewa uamuzi.
Imetolewa na kutiwa Saini na muhuri wa mahakama kuu ya 
Tanzania – Tanga leo tarehe 21/10/222

KAIMU NAIBU MSAJILI
TANGA

 KUPOTELEWA NA VYETI

TOUMA NKWABI NG’WANAKILALA anatangaza 
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne chenye 
index namba S0342/0076 kilichotolewa na Baraza 
la Mitihani la Taifa kupitia SHAABAN ROBERT 
Sekondari mwaka 1995. Cheti cha kidato cha sita 
chenye index namba S0347-0159 kilichotolewa na 
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia TAMBAZA HIGH 
SCHOOL mwaka 1998. Cheti cha Chuo chenye 
namba 15243 cha chuo cha IFM mwaka 2004. 
Yeyote atakayeviona atoe taarifa kituo cha polisi. 
Taarifa ya polisi: DAR/CHU/RB/422069/2022.

FOMU YA MIRATHI-2
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya MOROGORO 

KITUO CHA MJINI MKOA MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi Na. 73/2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHENU  
ISSA ALLY NGAYAMA WA NGOTO “B” KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA 

KUMTEUA MSIMAMIZI YALIYOTOLEWA NA MUSSA ISSA NGAYAMA

3 11

24 10

/ GAZETI

MATANGAZO   MCHANGANYIKO

TANGAZO LA 
KUPOTEA KWA HATI

CHRISTINA DANIEL LIGOMA 
anatangaza kupotelewa na hati ya 
kiwanja yenye jina la BETODI 
DANIEL LIGOMA yenye namba 
0673301743. Kwa yeyote 
atakayeiona atoe taarifa kituo 
chochote cha polisi. Taarifa ya 
Polisi: MOR/KIL/RB/391161/2022.

KUPOTEA KWA VYETI

YASINTA E KALUNDE Anatangaza kupotelewa 
kwa cheti cha  kuzaliwa, cheti cha kidato cha 
nne kilichotolewa na baraza la mitihani 
tanzania [necta] kupitia shule ya sekondari 
WAKALANDA  chenye Index 
No. S5683-0090-2019 na  Result sleep (kidato 
cha sita Nsimbo secondary) school Index No. 
S1800-0583-2022. 
Taarifa ya Polisi: MOR/MOR/RB/421662/2022

PAULO STEVEN KOLE 
anatangaza kupotelewa na kadi 
ya pikipiki aina ya BOXER yenye 

namba za usajili MC 841 
BJG.Engine No. 

PFZWGC20310. Chassis No. 
MD2AIBZ3GWC97415.Yeyote 

atakayeiona atoe taarifa kituo 
cha polisi. Taarifa ya polisi: 
DOD/DOD/RB/419211/2022.

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI FORM II
(S.M.M.1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)

Katika mahakama ya mwanzo: PONGWE
Ombi la JUMAA ATHUMANI JUMAA kuteuliwa 
Msimamizi wa Mirathi ya Marehemu ATHUMANI 
JUMAA
Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano wowote 
na mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa Kuja 
kuhudhuria kesi wakitaka mnamo tarehe 
14.11.2022 kabla huyo mwombaji  hajateuliwa kuwa 
msimamizi wa mirathi hiyo.
Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani 
waweza kukaguliwa.   
Tarehe 14. 11. 2022

Sahihi ya Hakimu

 KUPOTELEWA NA CHETI

THOMAS JACKSON MHUFU ANATANGAZA 
KUPOTELEWA NA CHETI CHA KIDATO 
CHA NNE CHENYE INDEX NAMBA 
S0692-0114 KILICHOTOLEWA NA 
BARAZA LA MITIHANI TANZANIA 
[NECTA] MWAKA 2019 KUPITIA SHULE 
YA SEKONDARI ROSMINI. YEYOTE 
ATAKAYEKIONA ATOE TAARIFA KITUO 
CHA POLISI KILICHO KARIBU.TAARIFA 
YA POLISI TAN/KIL/RB/405144/2022.

 KUPOTELEWA NA CHETI

ZENA CHRISTOPHER BUGHALI 
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA CHETI 
CHA KIDATO CHA NNE CHENYE INDEX 
NAMBA S1520-0048 KILICHOTOLEWA 
NA BARAZA LA MITIHANI 
TANZANIA[NECTA] MWAKA 2011 
KUPITIA SHULE YA SEKONDARI 
KISONDELA.YEYOTE ATAKAYEKIONA 
ATOE TAARIFA KITUO CHA POLISI 
KILICHO KARIBU.TAARIFA YA POLISI 
MBE/MBE/RB/274174/2022.

KUPOTEA KWA 
RESULT SLIP

ASELA RAYMOND KALAGANO 
anatangaza kupotea kwa 

Result Slip ya kidato cha sita 
yenye index namba 

S4419/0704 iliyotolewa na 
LUKOLE SEKONDARI mwaka 

2022. Yeyote atakayeiona 
atoe taarifa kituo cha polisi. 

Taarifa ya Polisi: 
DAR/KIG/RB/420761/2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA - MWANZA

SHAURI NA 12B YA 2022
JEREMIAH JOHN MAHALU.……MLETA MAOMBI

DHIDI YA
•   AZANIA BANK LTD
•   DAVID CHIGULU……..WAJIBU MAOMBI

KWA: DAVID CHIGULU
Unafahamishwa kwamba mleta maombi hapo juu amefungua 
Shauri / Ombi dhidi yako katika Baraza la Ardhi na Nyumba 
Mkoa wa Mwanza, Ombi hili limepangwa kutajwa tarehe 
01/12/2022 katika chumba cha Baraza, Barabara ya Makongoro 
jengo liko mkabala na Mahakama ya Mwanzo Mwanza mjini 
Tanzania.
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza siku hiyo wewe 
mwenyewe, wakili wako au mtu mwingine anayeruhusiwa 
kisheria.
KAA- ukijua kwamba kushindwa kufika, Baraza hili tasikiliza 
ombi hilo na kutoa uamuzi bila wewe kuwepo.
Imetolewa nami kwa Amri na Chapa ya Baraza leo tarehe 
18/10/2022.

MURIRYA N.
 MWENYEKITI
18/10/2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA  (MAHAKAMA) 
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO ENABOISHU WILAYA YA 

ARUMERU
SHAURI LA MADAI NA 85 YA 2022(BREAK MASS LUGENDO)

Ayazkao Microfinance TLD MDAI
Dhidi ya

Richard Birika MDAIWA/MSHTAKIWA
HATI YA KUITWA SHAURINI (SUMMOS GENERAL)

(MCA Na.2/1984)

Kwa Richard Birika wa Arusha
Kwa kuwa umelazimika uhudhurie mahakamani ili ujibu shtaka 
/madai kuwa shahidi kama ifuatavyo
Fika mahakamani bila kukosa.

UNAAMRULIWA NA JAMHURI uhudhurie mbele ya mahakama 
hii siku ya Alhamisi tarehe 3/11/2022 saa 3:00 asubuhi au mara 
baada ya hapo ili shauri hili liweze kusikilizwa.

USIKOSE KHUDHURIA
Fahamu ya kwamba ukikataa kupokea hati hii na kuweka sahihi 
yako au ukipokea na kuacha kuhudhuria mahakamani ni kosa K/f 
Na.114 A Sura 16 K/A. Hivyo mahakama inaweza kukuchukulia 
hatua kali za kisheria.
HATI HII IMETOLEWA NA AMRI YANGU NA MUHURI WA 
MAHAKAMA HII LEO TAREHE 18/10/2022

 ..............
HAKIMU 

KUPOTEA KWA 
RESULT SLIP

ASELA RAYMOND KALAGANO 
anatangaza kupotea kwa 

Result Slip ya kidato cha sita 
yenye index namba 

S4419/0704 iliyotolewa na 
LUKOLE SEKONDARI mwaka 

2022. Yeyote atakayeiona 
atoe taarifa kituo cha polisi. 

Taarifa ya Polisi: 
DAR/KIG/RB/420761/2022.

KINGLION INVESTMENT CO. 
LIMITED INATANGAZA 

KUPOTELEWA NA KADI ZA 
PIKIPIKI ZENYE NAMBA ZA 

USAJILI MC 876 DKM; MC 664 
DNJ; MC 776 DBL. YEYOTE 

ATAKAYEZIONA ATOE TAARIFA 
KITUO CHOCHOTE CHA POLISI. 

TAARIFA ZA POLISI: 
IRI/IRI/RB/420129/2022; 

IRI/IRI/RB/420130/2022; na 
IRI/IRI/RB/420131/2022.

KUPOTEA KWA 
KADI ZA PIKIPIKI
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hadithi

kama watu walikuwa wanamfuatilia 
na baada ya kuona kuwa hana mad-
hara wakamuacha aendelee na shu-
ghuli yake iliyomleta.

Adel hakutilia maanani yote ali-
yoyasikia kwenye mkutano ule japo 
alikuwa anapiga makofi sana. Jicho 
lake lilikuwa kwa mtu mmoja tu. 
Kwanza alishangaa amefikaje kule 
kijijini? Hakuonekana kama ni mtu 
wa kule bali alienda tu kama yeye. 
Alikuwa anawaza kuwa hata kama 
angemchukua na kumpeleka Dar vile 
vile alivyo bila kumuongezea kitu 
chochote, angewazidi wasichana 
wengi ambao wangepelekwa saluni 
za gharama na kupambwa kwa nak-
shi mbalimbali hata kwa masaa 12.

“Hivi mjomba Fotu, kuna msichana 
mmoja kule kwenye mkutano aliku-
wa amevaa jinsi na fulana ya kijani ni 
nani?”

Kilifuatiwa kicheko cha mzaha ku-
toka kwa aliyekuwa anaulizwa.

“Nilijua tu, yaani labda kama un-
gekuwa hujamuona, lakini kama 
umemuona ni lazima ungeuliza tu. 
Mjomba yule anaitwa Mary, ndiye 
mrembo mwenyewe wa kijijini hapa, 
kila mwanaume, kila mvulana anam-
taka, kapiga chini hadi mwekezaji 
Usonzo, analialia tu.”

Adel akatabasamu. “Ni kweli ni 
mrembo wa hapa, hajaolewa?”

“Bado msichana mdogo yule, ila 
ana mchumba wake anaitwa Enock.”

***************************

Ulikuwa mchana wa jua kali. Adel 
Adam alikuwa anazunguka kijijini 
hapo peke yake kwa kile alichokiita 
kunyoosha miguu.

Akiwa kwenye barabara isiyo na 
lami kwa mbali kidogo aliona mtu 
akija. Kutokana na jua kali lililokuwa 
likimpiga usoni hakujua ni nani. Ali-
baki akitembea kwa hatua fupi fupi 
na taratibu. Lakini kila kiumbe yule 
alipokuwa akikaribia ndiyo hamu ya 
kutaka kumuona ilizidi kumshika.

Alipofika karibu alikumbuka kuwa 
ameshawahi kukutana na mtu huyo. 
Hakuwa mwingine ni yule msichana. 
“Anaitwa nani vile, Mary.” Akakum-
buka na kujijibu mwenyewe.

Ilibaki hatua sita ili wapishane. 
Macho yake walimuangalia mrembo 
yule kwa namna ambayo hakutaka 
ajulikane kama anamwangalia.

Lahaula, alipompiga jicho tu, ma-
cho yao wote yalikutana. Ni kwamba 
hata Mary naye alikuwa akimtazama 
Adel.

Hakukuwa na kizuizi tena. Ilibidi 
Adel amsalimie “Hujambo Mary?”

Sekunde kadhaa zilipita bila ku-
jibiwa, kiasi kwamba alianza kuhisi 

A
wali hakutaka kabisa kui-
fanya kazi ile. Lakini yeye 
ndiye alikuwa mkubwa, 
ndugu zake aliofuatana 

nao kuzaliwa walikuwa ni wa-
nawake, hivyo mama yake alim-
wambia kama asipokwenda basi 
hakukuwa tena na mtu wa kwenda 
kumchukua bibi yake ambaye ni 
mgonjwa.

“Bibi yako ni mgonjwa sana, kwa 
hiyo mimi na baba yako tume-
kuchagua wewe uende nyumbani. 
Uende kijijini ukamchukue bibi 
yako. Tunaona kama kule inaweze-
kana matibabu ni ya shida kuliko 
huku. Hapa anaweza kupata mat-
ibabu ya uhakika na kwa uwezo wa 
Mungu atapona,” akamkumbuka 
mama yake jinsi alivyomuagiza.

Akamuonya pia kutojiingiza kwe-
nye migogoro isiyomhusu.

“Kule ni kwetu sisi, mimi na baba 
yako tumetoka kule, lakini wewe na 
ndugu zako mmezaliwa Dar, kule 
hamjulikani sana, tangu mko wa-
dogo mlikuwa mnakwenda wakati 
wa likizo tu, kwa hiyo ukifika huko 
ujiepushe sana na mambo yasi-
yokuhusu.”

“Kwa nini mama unasema hivyo, 
kwani umeona mimi ndiyo mtu wa 
kufuatilia vitu visivyonihusu?”

“Hapana, mimi nakufahamu 
mwanangu kuliko wewe unavyoji-
fahamu. Wewe una huruma sana 
hupendi kuona watu wananyan-
yasika au kuonewa, unaweza ku-
kutana na kitu kama hicho huko, 
ukataka kufanya kama huku, lakini 
mazingira ya huko na ya huku siyo 
sawa, unaweza kupata matatizo 
makubwa kabla hujatatua tatizo la 
msingi la kumleta bibi yako.” Mama 
akamuonya.

Hayo ni moja kati ya maneno 
machache anayoyakumbuka Adel 
kabla hajatinga kwenye kijiji kile.

Alifika nyumbani kwa bibi yake, 
lakini hali aliyoikuta haikuwa tena 
ya kumchukua na kumpeleka Dar 
es Salaam.

Akaamuru wajomba zake 
wampeleke kwenye zahanati ili 
afya ya bibi iimarike.

Ndiyo kipindi ambacho anaku-
tana na mkutano wa wanakijiji. Kwa 
sababu ndugu zake wengi walikuwa 
wamempeleka bibi zahanati, yeye 
na ndugu mmoja wakaamua kwen-
da kwenye mkutano huo.

Na hata baada ya hapo hakujua 

“he, 
umejuaje 
jina langu 
wakati 
wewe 
mgeni?”

Mtake Msitake-3

hadithi
MAWENI ni moja kati ya vijiji nchini ambavyo vipo mbali na makao makuu 
ya mkoa. Kutokana na kuwa vipo kilometa nyingi, miundombinu yake na 
mawasiliano yamekuwa hafifu, kitu ambacho kimewapa baadhi ya viongozi 
wa kijiji kufanya wanavyotaka. Wameingia mkataba wa kitapeli na kinyonyaji 
na tajiri aliyejifanya mwekezaji, kuwanyang’anya mashamba wanakijiji 
na kumuuzia. Badala yake wanakijiji wanalima kwenye ardhi aliyouziwa 
mwekezaji huyo. Mazao yaliyopatikana anayachukua na kuwalipa wanakijiji 
hao pesa kidogo ambayo haiwatoshi kujikimu kwa msimu mzima. Tajiri, 
watoto wake na viongozi wa kijiji pia wamekuwa na tabia ya kunyanyasa 
kijinsia watoto wa kike. Mary,  ni mmoja wa wasichana warembo kijijini hapo 

Na adam Fungamwango : (0716 350534)

kama msichana hakupende-
zwa na salamu ile.

“He, umejuaje jina langu 
wakati wewe mgeni?”

Kumbe badala yake kujibu, 
Mary alipatwa na mshtuko 
mdogo, ni kwa nini mgeni yule 
amelijua jina lake mapema ki-
asi hicho. Ni nani aliyemwam-
bia, na kwa nini hajalisahau.

“Nilisikia wanakuita.” Aka-
danganya.

“Nani walikuwa wananiita?”
“Rafiki zako.” Akajibu Adel. 

Wakati huo wote wawili wali-
kuwa wamesimama katikati ya 
jua kali.

Mary akatabasamu. Taba-
samu lililoonyesha kuwa 
hakukubaliana na jibu lile. Ndi-
po Adel alipozidi kuuthamini-
sha uzuri wa msichana yule.

Wakati huo ulisikika muun-
gurumo wa bodaboda ambayo 
ilikata kona ghafla. Kwa bahati 
mbaya, Adel na Mary alipo-
simama ilikuwa ni karibu na 
kona hiyo.

Mwendeshaji alikata kona 
kwa kasi na akili yake hai-
kumtuma wala kudhani kama 
anaweza kukutana na watu au 
watoto kwenye kona.

Ilipokata tu ilielekea kwa 
Mary. Alikuwa ameshika ki-
kapu. Adel tayari alihisi hatari. 
Tayari dereva wa bodaboda 
alianza kuhamanika baada 
ya kuona kuna watu na kwa  
spidi aliyonayo hawezi kusi-
mama.

Ktendo bila kuchelewa, Adel 
ambaye alisimama kando ki-
dogo na Mary, alisogea hatua 
moja kubwa, akamshika mko-
no Mary kwa nguvu na kum-
vuta kule alipo.

Ni kati  hiyo, bodaboda ilip-
ita pale aliposimama Mary, la-
kini dereva alikuwa ameshaan-
za kuyumba baada ya kukuta 
kuna watu kwenye kona. Dere-
va na bodaboda yake aliangu-
ka kwenye kichaka karibu na 
mtu wa mkorosho.

Nguvu ya mkono wa Adel il-
imvuta Mary hadi alikosa bal-
ansi na kutokana na tishio la 
kugongwa alipatwa na mshtu-
ko, kiasi cha kuzuiwa kifuani.

      Itaendelea jumamosI

ni mmoja waliopata shida hiyo. Hawana pa kupeleka 
malalamiko, wala wa kumlilia, isipokuwa Mungu tu. 
Fuatana na mtiririko wa kisa hiki.
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Na Sabato Kasika

BENDI mpya ya muziki wa 
dansi ya Town Classic, inata-
rajia kutoka mafichoni leo na 
kufanya onyesho la kwanza, 
ambalo ni maalum kwa ajili ya 
kuwasikilizisha mashabiki wa 
muziki huo nyimbo zake leo

Meneja wa bendi hiyo, An-
drew Sekidia, ambaye pia ni 
mpiga kinanda, amesema 
onyesho hilo litafanyika leo 
katika ukumbi wa Gwam-
bina Lounge, ambao zamani 
ulijulikana kama TCC Club 

Chang’ombe Dar es Salaam.
“Tunafanya onyesho la 

‘Listening Part’ ili mashabiki 
wa muziki wa dansi wapate 
nafasi kusikiliza nyimbo zetu, 
kushuhudia kikosi kizima cha 
Town Classic na pia kupata 
maoni yao,” amesema Sekidia.

Sekidia ametaja baadhi ya 
nyimbo za bendi hiyo ambazo 
zitapigwa kwenye onyesho 
hilo kuwa ni ‘No Stress, Shem 
Darling’ na nyingine zilizoan-
daliwa kwa muda wa mwezi 
mmoja wakati bendi ikiwa 
kambini Dar es Salaam.

“Baada ya listening part, 
bendi yetu itajipanga kwa 
ajili ya onyesho katika Uwanja 
wa Jamhuri mjini Morogoro 
wakati wa pambano la ngumi 
kati ya Twaha Kiduku na bon-
dia kutoka Argentina,” amese-
ma.

Amefafanua kuwa bendi 
yao inamilikiwa na kampuni 
ya MO Green International 
Sports Promotion na kwamba 
katika onyesho la Morogoro  
itashirikiana na bendi ya 
Waluguru Original ya mjini 
humo.

“Listening part tutakayofan-
ya, ndio itaonyesha mwelekeo 
wa bendi yetu na ninaamini 
italeta upinzani mkali kwa 
bendi nyingine, kwani kam-
pueni ya MO Green Interna-
tional ilijipanga kabla ya kui-
anzisha,” amesema.

Meneja huyo amesema 
uongozi wa kampuni yao 
umeanzisha bendi hiyo, ili 
kupiga muziki wa ushindani, 
kwa lengo la kuinua na kureje-
sha hadhi na heshima ya dan-
si kama ilivyokuwa miaka ya 
nyuma.

Simba yaingia mkataba 
mnono na mo aSSurance
Na Saada Akida 

K
LABU ya Simba imein-
gia mkataba wa miaka 
minne na kampuni ya 
Mo Assurance, kwa 

ajili ya matibabu ya wachezaji, 
benchi la ufundi na waajiriwa 
wote wa klabu hiyo.

Akizungumza wakati wa 
kutia saini makubaliano hayo, 
Ofisa Mtendaji Mkuu wa Sim-
ba, Barbara Gonzalez, alisema 

ukiacha mkataba huo, klabu 
itakuwa inapata sh. milioni 
250 kila mwaka.

Alisema, bima hiyo ita
hudumia pia watu

 wanne wa nyongeza
 kutoka kwa familia za

 wafanyakazi hao wa
 Simba pamoja na

 kugharamia misiba na 
huduma ya uzazi.

“Hii itawahusisha timu ya 

wakubwa ya Simba, timu ya 
vijana, Simba Queens ambapo 
muajiriwa atakuwa na nafasi 
ya mke au mume na watoto 
wanne,” alisema.

Barbara alisema, mkataba 
huo umeokoa zaidi ya sh. mil-
ioni 300 kwa klabu ambazo 
zilikuwa zinatumika katika 
matibabu ya wachezaji kwa 
kila mwaka.

Mkurugenzi wa Masoko 
wa Mo Assurance, Fatma 

Dewji alisema walikuwa 
na mazungumzo ya muda 
mrefu na klabu ya Simba ili 
kuwapa urahisi wachezaji  
wanapokuwa katika majuku-
mu yao.

Fatma aliongeza kuwa, 
kama kuna klabu nyingine 
ambayo itahitaji makubaliano 
hayo wapo tayari kukaa  
mezani na kulizungumza  
hilo.

Listening Part’ ya Town Classic Gwambina leo

L

Na Hadija Mngwai

MECHI ya Polisi Tanzania dhidi 
ya Dodoma Jiji inatarajiwa kuwa 
ya kisasi, jasho na damu baada ya 
timu hizo mbili kuwa katika mstari 
wa hatari kwenye msimamo wa 
Ligi Kuu Bara ambapo kila upande 
unahitaji kujikwamua kutoka katika 
nafasi iliyokuwepo.

Polisi itaikaribisha Dodoma katika 
mchezo wa Ligi Kuu Bara utaka-
ochezwa Uwanja wa Ushirika Moshi, 
Novemba Mosi mwaka huku zikip-
ambana kujinasua kutoka mkiani.

Polisi inashika nafasi ya 15 huku 
Dodoma ikiwa nafasi ya 16 na zote 
zinapambania kujikwamua kutoka 
nafasi hizo, huku zikiwa zimetimua 
makocha wao wa awali.

Timu ya Polisi ilimtimua kocha 
wake Mrundi, Joslin Sharrifu na Do-
doma imemtimua, Masoud Djuma.

Akizungumza na Nipashe, Mkuu 
wa Idara ya Habari na Mawasiriano 
ya Polisi Tanzania, Frenk Rukwalo 
amesema kuwa, mchezo wao huo 
utakuwa na upinzani mkubwa kuto-
kana na timu zote kutokuwa katika 
nafasi nzuri.

“Tumejipanga vyema kuhakikisha 
tunafanikiwa kushinda mchezo 
wetu dhidi ya Dodoma kwani tuna-
jua wapinzani wetu watakuwa na 
upinzani kwa kuwa na wao hawako 
katika nafasi nzuri.

“Tunahitaji kujikwamua kutoka 
katika nafasi tuliyopo ili tuweze 
kuwa juu na kumaliza mzunguko 
wa kwanza katika nafasi nzuri kwa 
kuutumia vyema uwanja wa nyum-
bani.

“Kwa sasa timu ipo chini ya kocha 
wa viungo, John Tamba  huku tuki-
wa tunaendelea na mchakato wa 
kusaka kocha mwingine, tunatumia 
muda huu kujiimalisha ili kutwaa 
pointi tatu katika michezo yetu 
ijayo,” alisema Rukwalo.

Polisi, Dodoma 
mechi ya kisasi

Vijana wakiwania mpira wakati walipokuwa wakifanya mazoezi katika Uwanja wa Oysterbay Polisi mkoani Dar 
es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Shufaa Lyimo

MCHEZAJI wa Klabu ya Geita 
Gold, Kelvin Yondani amesema 
yupo fiti kuvaana na matajiri wake 
wa zamani Yanga katika mchezo 
wa leo.

Akizungumza na gazeti hili alise-
ma Yanga ni timu ya kawaida kama 
zilivyo timu nyingine hivyo hana 
hofu kukutana nayo.

“Nimejipanga vizuri kukutana na 
timu ya Yanga nitafuata maelek-
ezo niliyopewa na benchi langu la 
ufundi nikishirikiana na wachezaji 
wenzangu,” alisema Yondani.

Alisema mchezo huo utakuwa 
mgumu na wa ushindani kutokana 
na aina ya wachezaji wa timu zote 
mbili.

Mchezaji huyo alisema Ligi 
msimu huu ina ushindani kwani 
kila moja imejipanga kupata pointi 
tatu kwenye kila mchezo.

Alisema mchezo uliopita dhidi 
yao na timu Ruvu Shooting ulikuwa 
mgumu licha ya kufanikiwa kutoka 
na pointi tatu.

Alisema mazoezi waliyoyafanya 
yatawasaidia kupata matokeo 
mazuri katika mchezo huo ambao 
unasubiriwa kwa hamu kubwa.

Yondani hana 
hofu na Yanga
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MANCHESTER, England 

C
RISTIANO Ronaldo atafun-
ga zaidi mabao baada ya 
kufunga akirejea kwenye 
kikosi cha Manchester 

United kilichoibuka na ushindi wa 
3-0 dhidi ya Sheriff kwenye Ligi ya 
Europa juzi, kwa mujibu kocha, Erik 
Ten Hag.

Ronaldo alitolewa nje kwenye 
sare ya Chelsea mara ya mwisho 
baada ya kukataa kuonekana kama 
mchezaji wa akiba wakati wa mch-
ezo uliopita dhidi ya Tottenham, 
lakini alifunga kwenye ushindi huo 
na kuwafanya Mashetani Wekundu 
hao washike nafasi ya pili katika 
Kundi E.

Lilikuwa bao la kwanza la nyota 
huyo wa Ureno msimu huu kwenye 

uwanja wa Old Trafford na Ten Hag, 
ambaye alishuhudia Diego Dalot na 
Marcus Rashford pia wakifunga, na 
sasa anatarajia mabao mengi zaidi 
yatakuja.

“Kuona Ronaldo akipata
 bao lake ilikuwa nzuri,”

 alisema Ten Hag wakati wa
 mahojiano yake baada ya

 mechi na BT Sport. 

“Alitengeneza, timu ilimtengen-
ezea, na tunajua ana uwezo wa ku-
malizia. Alihitaji bao na sasa nina 
imani kutakuwa na mabao mengi 
kutoka kwake.

“(Uchezaji wa timu) ulikuwa sawa. 
Bila shaka, unatumaini atafunga ka-
tika kipindi cha nusu saa, kwa hiyo 
ilichukua muda mrefu, lakini tulis-

tahili bao hilo.
“Kipindi cha pili, tulifunga mabao 

mengine mawili mazuri kutokana 
na mchezo wa wazi na nimefura-
hishwa na bao safi kwa sababu hatu-
kutoa chochote. Ulikuwa ushindi 
wa umakini.”

Kocha huyo pia alitetea uamuzi 
wake wa kumtoa Antony wakati wa 
mchezo ukiwa bado hakuna bao 
lolote kabla ya mapumziko.

Alipoulizwa sababu ya kumtoa 
winga huyo wa zamani wa Ajax, Ten 
Hag alijibu: “Nilitaka kuona Marcus 
na Cristiano wakiwa karibu pamoja, 
na wenye nguvu upande wa kulia.”

United sasa inahitaji ushindi wa 
angalau mabao mawili dhidi ya 
vinara wa kundi lao la E, Real Socie-
dad wiki ijayo ili kutinga hatua ya 16 
bora.

    Asema kiwango chake kinaimarika na 
anaweza kufunga mengi zaidi…

Ten Hag: Ronaldo 
aTafunga zaidi

zisikupite

DoNDoo za soka 
MAGAZETI YA ULAYA

muDryk awiNDwa
MKURUGENZI wa michezo wa Shakhtar 

Donetsk, Carlo Nicolini amesema Arsenal na 
Manchester City ni miongoni mwa Klabu kadhaa 
zilizotaka kumnunua mshambuliaji wa Ukraine, 
Mykhaylo Mudryk mwenye umri wa miaka 21, 
ambaye anaweza kugharimu zaidi ya euro 100 
ambayo Manchester United ililipa Ajax kumnasa 
mshambuliaji wa Brazil, Antony. (Calciomercato.it, 
via Mirror)

almiroN mkataba mpya
KLABU ya Newcastle United inatarajiwa kumpa 

mchezaji wa kimataifa wa Paraguay, Miguel Almi-
ron mwenye umri wa miaka 28 mkataba mpya 
baada ya kuimarika kwake chini ya kocha, Eddie 
Howe. (Telegraph)

hojbjerg kuoNgezewa
KIUNGO wa kati wa Denmark, Pierre-Emile 

Hojbjerg pia yuko mbioni kuongezewa mkataba 
mpya, huku Tottenham Hotspur ikionesha kuwa 
wanataka kuanza mazungumzo juu ya masharti 
mapya ya mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
27. (Times)

eDwarDs ataka kuruDi eNglaND
KIUNGO wa mshambuliaji wa Sporting Lisbon, 

Marcus Edwards mwenye umri wa miaka 23 
amesema uhamisho wa kwenda Ureno umekuwa 
mzuri kwake, lakini angependa kurejea kucheza 
katika nchi yake ya England. (Evening Standard)

Fulham yakomaa Na maia 
KLABU ya Fulham imewasilisha ombi la pili 

kwa kiungo wa kati wa Brazil, Pablo Maia mwe-
nye umri wa miaka 20 na pia wanawafuatilia vi-
ungo wa Sao Paulo, Rodrigo Nestor mwenye umri 
wa miaka 22 na Igor Gomes mwenye miaka 23, 
pamoja na beki wa kati Luizao mwenye miaka 
20. (HITC)

Forest pia iNamtaka
KLABU ya Nottingham Forest pia wanavutiwa 

na Pablo Maia na wako tayari kulipa bei ya pauni 
milioni 9 kwa kinda huyo wa Brazil. (Nottingham-
shire Live)

maN yawiNDa makipa
KLABU ya Manchester United inamfuatilia 

mlinda mlango wa Porto na Ureno, Diogo Costa 
mwenye umri wa mika 23, na mlinda mlango wa 
Athletic Bilbao na Hispania, Unai Simon mwe-
nye miaka 25, wakati ikisubiri kuamua iwapo 
wataongeza mkataba wa mchezaji wa kimataifa 
wa Hispania, David de Gea mwenye miaka 31. 
(Athletic)

aboukhlal aNyatiwa
KLABU za Southampton na Leicester City zi-

namfuatilia kwa karibu nyota wa Toulouse na 
mchezaji wa kimataifa wa Morocco, Zakaria 
Aboukhlal mwenye umri wa miaka 22. Winga 
huyo anatarajiwa kushiriki michuano ya Kombe 
la Dunia nchini Qatar. (Echo)

emery kuimarisha kikosi
KOCHA mpya wa Aston Villa, Unai Emery 

atapewa fedha nyingi kuimarisha kikosi chake 
wakati wa dirisha la usajili la Januari. (Football 
Insider)

NuNez alimuuliza suarez
MSHAMBULIAJI wa Liverpool, Darwin Nunez 

mwenye umri wa miaka 23 amesema mchezaji 
mwenzake wa Uruguay, Luis Suarez mwenye 
miaka 35, ambaye pia aliichezea Liverpool ali-
wasiliana naye ili kumpa ushauri wa jinsi ya ku-
kabiliana na presha ya kucheza Ligi kuu England. 
(ESPN)



LONDON, England 

THIERRY Henry amepuuzilia mbali 
mapendekezo kwamba Xavi si kocha sa-
hihi wa Barcelona, au kwamba kibarua 
kimekuja mapema sana tofauti na uzoefu 
wake kwenye ukocha, akidai mambo 
kwa sasa yangekuwa mabaya zaidi bila 
gwiji huyo.

Baada ya kunoa meno yake kama ko-
cha katika klabu ya Al-Sadd ya Qatar, 
Xavi aliteuliwa na Barca chini ya mwaka 
mmoja uliopita. 

Tayari aliiongoza timu hiyo kumaliza 
nafasi ya pili kwenye msimamo wa Ligi 
Kuu ya Hispania, LaLiga, baada ya mwan-
zo mbaya chini ya Ronald Koeman na 
kuepusha kukosa nafasi ya kushiriki Ligi 
ya Mabingwa Ulaya.

Barcelona wamekuwa katika kiwango 

kizuri cha nyumbani hadi sasa msimu 
huu 2022/23, wakishinda michezo yote 
isipokuwa miwili kati ya 11 na wamekuwa 
kileleni mwa msimamo hadi walipo-
fungwa na Real Madrid kwenye Clasico 
mwezi huu.

Lakini Ligi ya Mabingwa Ulaya imeku-
wa habari tofauti, kwani wameshindwa 
kushinda mechi yoyote kati ya nne zilizo-
pita na wameshuka hadi kwenye Ligi ya 
Europa kwa mwaka wa pili mfululizo.

Xavi amekuwa akikabiliana na hali 
ya msukosuko wa kifedha katika kip-
indi chote alichokuwa madarakani na 
amelazimika kutafuta njia za kuunda 
kikosi kipya kufuatia shughuli nyingi za 
uhamisho wa majira ya joto. 

Licha ya hali ya kifedha ya klabu hiyo 
kuimarika kwa muda mfupi, bado kuna 

uwezekano wa Barca kuendelea kuwa 
kwenye wakati mbaya siku zijazo baada 
ya onyo la hivi majuzi kutoka kwa rais wa 
LaLiga, Javier Tebas.

Henry, ambaye alicheza na Xavi kwa 
misimu mitatu katika kilele cha ma-
fanikio ya klabu chini ya Pep Guardiola, 
amemuunga mkono mchezaji mwen-
zake wa zamani kuendelea kuongoza 
meli hiyo.

“Mwisho wa siku, matokeo huwa yana-
hesabiwa na ndivyo tulivyoona hivi ma-
juzi nchini England kwa kutimuliwa kwa 
Steven Gerrard,” alisema Mfaransa huyo 
akinukuliwa na CBS Sports.

“Lakini kama kwa wakati huu Barce-
lona wangekuwa na kocha mwingine 
anayesimamia basi volcano ingelipuka. 
Ingekuwa mbaya zaidi kuliko sasa.”

habari michezo
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Deschamps awaonya 
pogba, Varane

Henry: Barcelona bila Xavi 
mambo yangekuwa magumu

PARIS, Ufaransa 

D
IDIER Deschamps amewataka Raphael 
Varane na Paul Pogba kuthibitisha kuwa 
wanaweza kutoa mchango kwenye kombe 
la Dunia Qatar 2022 baada ya kutangaza 

kuwa hatapeleka wachezaji ambao ni majeruhi.
Bosi huyo wa Ufaransa alisema kila mmoja 

atakayesafiri kwenda kwenye michuano hiyo am-
bayo Les Bleus watakuwa wakitetea taji walilotwaa 
nchini Urusi lazima atoe mchango wake.

Beki wa kati wa Manchester United, Varane hata-
rajiwi kucheza soka la klabu yoyote hadi fainali za 
Qatar 2022 zianze, baada ya kupata jeraha la mguu, 
huku Pogba akirejea kwenye mazoezi na Juventus 
baada ya kufanyiwa upasuaji wa goti lakini hataha-
rakishwa kurudi uwanjani.

“Ni wazi kabisa,” alisema Deschamps katika ma-
hojiano na tovuti ya Ufaransa ya Brut. 

“Sijawahi kuanza mashindano makubwa na 
mchezaji majeruhi, hata kama kuna baadhi ya watu 
ambao wanaweza kutoa mifano kutoka 2018 na ma-
beki wetu wa pembeni ambao walikuwa Benjamin 
Mendy na Djibril Sidibe.

“Walipona. Baada ya hapo, ni kuhusu hali ya kim-
chezo. Na kati ya wakati nilipotengeneza orodha na 
kile ambacho kilipaswa kutokea.

“Lakini kwenda kwenye mashindano makubwa 
na wachezaji ambao hawako tayari, tunajiweka kwe-
nye wakati mgumu.”

Pogba bado anasubiri kufanya vyema uwanjani 
katika kipindi chake cha pili akiwa Juventus, baada 
ya kujiunga tena na wababe hao wa Serie A kutoka 
Manchester United.

%%%%%%

%%%%%%

Mwisho. 
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Na Adam Fungamwango

BAADA ya kuifunga Simba bao 1-0 
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa 
juzi, klabu ya Azam imesema msimu 
huu malengo yao ni ubingwa na kama 
walishindwa kabisa basi kukamata na-
fasi ya pili itakayowawezesha kucheza 
Ligi ya Mabingwa msimu ujao, huku 
ikitamba kuwa wataiengua timu moja 
kati ya Simba au Yanga kwenda kwenye 
nafasi ya tatu.

Kaimu Afisa Habari wa klabu hiyo, 
Hasheem Ibwe amesema ushindi dhidi 
ya Simba umewaonyesha kuwa wana 
uwezo mkubwa wa kutwaa ubingwa 
au kushika nafasi ya pili na kama waki-
fanikiwa hivyo, ina maana moja kati ya 
timu hizo itashuka hadi nafasi ya tatu 
msimu huu.

Kuhusu mechi juzi alisema amefura-

hi timu yake kuibuka na ushindi dhidi 
ya timu ngumu na nzuri ya Simba

“Simba ni timu nzuri sana na ngumu 
kukabiliana nayo, hivyo ni lazima nifu-
rahi.

Kuifunga timu kubwa nzuri na bora 
kama ya Simba wakati  tukiwa tumed-
harauliwa, wapo waliovuka mipaka 
wakisema hili ni tawi la Simba, wapo 
walitutusi kuwa tumeitoa mechi 
Chamazi kuipeleka Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa ili tuipoteze,  lakini sasa 
kimya, wakibisha turudiane tena, hata 
tukirudiana nao tutawafunga,” alitam-
ba.

Ibwe amewasifu mashabiki wa Azam 
waliokuwa wamedharauliwa na ku-
bezwa kuelekea kwenye mechi hiyo na 
hata wakati wanawasili uwanjani.

“Kikubwa kilichonitoa machozi ni 
mashabiki wachache wa Azam ambao 

waliungwa mkono na Yanga, walid-
harauliwa, lakini wakatoka uwanjani 
mashujaa.

Kituo kinachofuata ni Ihefu, tutaji-
tahidi kufanya vema, tutakutana nao 
Azam Complex, tunaamini tutaiweza 
baada ya kushinda mechi yetu dhidi ya 
Simba.

Tunataka kabla ya mechi saba tuwe 
tumefuzu kucheza Ligi ya Mabingwa 
Afrika huku tukiutafuta ubingwa na ku-
muengua mmoja hadi nafasi ya tatu,” 
alisema.

Ilikuwa ni mechi ya kwanza Simba 
kupoteza msimu huu baada ya mechi 
sita, na ya nne kushinda kwa upande 
wa Azam ikikwea hadi kwenye nafasi ya 
pili tatu ya msimamo kwa pointi 14, iki-
zidiwa na Wekundu hao wa msimbazi 
kwa mabao ya kufunga.

AzAm yAAnzA kuotA ubingwA

Yanga yapania rekodi leo

kukwea hadi kwenye nafasi 
ya pili ya msimamo.

Kocha Msaidizi wa Yanga 
Cedric Kaze amesema kuwa 
timu ya Geita Gold imeima-
rika kwa siku za karibuni na 
tangu msimu uliopita mechi 
yetu dhidi ya timu hiyo hai-
kuwahi kuwa rahisi.

Itakuwa ngumu ya kutumia 
nguvu, lakini tumejiandaa 
kisaikolojia kuingia kwenye 
mchezo huo ili kusaka pointi 
tatu.

Ni rekodi nzuri, lakini siyo 
namba ya michezo, unaweza 
usifungwe lakini usifikishe 

malengo, malengo ni kutwaa 
ubingwa na siyo kumaliza 
bila kufungwa.

Amesema kuwa mbali 
na Mwamnyeto, pia Khalid 
Aucho hawatokuwepo.

Kocha wa Geita Gold 
Mathias Wandiba amesema 
wamejiandaa kikamilifu, 
wanaheshimu ubora wa 
Yanga, lakini timu yao pia 
ina wachezaji bora, tunajua 
tunakwenda kucheza mechi 
muhimu, tutahakikisha 
tunashinda, tupo nyumbani, 
hatuhitaji kupoteza, kikubwa 
tumejiandaa kwa mchezo 
huo.

Henry: Barcelona bila Xavi 
mambo yangekuwa magumu
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vu na kuwa-
taka kutumia fursa hiyo kuonesha uwezo 
wao nashukuru waliyafanyia kazi maelezo 
yangu,” alisema Kally.

Alisema ushindi huo hautowavimbisha 
kichwa bali wataendelea kupambana ku-
pata matokeo mazuri sababu kwa ubora 
na maandalizi waliyofanya hawastaili kuwa 
kwenye nafasi waliyopo hivi sasa.

Kwa ushindi wa juzi Azam FC sasa 
imepanda hadi nafasi ya nne kwenye msi-
mamo  wa ligi ikiwa na pointi 14 sawa na 
Simba iliyopo nafasi ya tatu huku mabing-
wa watetezi Yanga wakiwa kileleni mwa ligi 
hiyo kwa kukusanya pointi 17.

mgunda: Uchovu 
Uliimaliza Simba
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Mshambuliaji 
wa Simba, Kibu 
Denis (kushoto), 
akiwania mpira 
na Winga 
wa Azam FC, 
Bruce Kangwa, 
wakiwania 
mpira wakati wa 
mchezo wa ligi 
Kuu uliopigwa 
Uwanaja wa 
Benjamin Mkapa 
mkoani Dar es 
Salaamm juzi, 
Azam imeibuka 
na ushindi wa 
bao 1-0. PICHA: 
JUMANNE JUMA



Na Saada Akida 

KAIMU Kocha Mkuu wa Simba, Juma 
Mgunda amesema sababu ya kupoteza 
mchezo wa Ligi Kuu dhidi ya Azam FC 
ni uchovu waliokuwa nao wachezaji 
wake baada ya kucheza mechi mfu-
lulizo bila kupata muda wa kutosha wa 
kupumzika.

Huo ni mchezo wa kwanza kwa Sim-
ba kupoteza msimu huu na kocha huyo 
ameeleza kuwa kipigo hicho hapaswi 
kumlaumu mchezaji wala kiongozi 
yeyote sababu hayo ni matokeo ya 
mpira.

Akizungumza baada ya mchezo 
huo, Mgunda alikiri mchezo ulikuwa 
mgumu na walijitahidi kupambana la-

kini wakajikuta wanapoteza pointi tatu 
ambazo waliingia uwanjani wakiwa na 
lengo la kuzichukua ili kurudi kileleni.

“Nawapongeze Azam kwa ushindi 
walicheza vizuri na walistaili kushinda, 
lakini kwa upande wetu tulijitahidi kwa 
kila namna tulitengeneza nafasi nyingi 
tukashindwa kuzitumia ndio mchezo 
wa mpira unavyokuwa tumekubali 
matokeo na tunarudi kujipanga kwa 
ajili ya mechi zijazo,” alisema Mgunda.

Kocha huyo alisema uchovu wal-
iokuwa nao wachezaji wake pamoja na 
ratiba ngumu vinaweza kuwa sababu 
ya kushindwa kupata matokeo mazuri 
lakini hataki hicho kiwe kisingizio cha 
kupoteza mchezo huo.

Kwa upande wa Kocha Mkuu wa 

Azam FC, Kally Ongala aliwapongeza 
wachezaji wake kwa kucheza kwa ku-
jitoa na kufanikiwa kupata ushindi huo 
ambao utawaongezea ari katika mechi 
zinazo kuja.

Kally alisema pamoja na ushindi 
lakini haukuwa mchezo rahisi kuto-
kana na ubora waliokuwa nao Simba, 
ingawa anafurahi kuona vijana wake 
wamezitumia vyema mbinu alizowapa 
na kufanikiwa kupata matokeo hayo.

“Wakati napewa timu ari ya kupam-
bana kwa wachezaji ilikuwa chini sana 
lakini baada ya uongozi kunikabidhi 
timu nilijaribu kuongea nao kwa utuli-

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042
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   Asema asilaumiwe yeyote, Ongala asema 
sasa wameanza kazi rasmi…
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Ten Hag: Ronaldo atafunga zaidi
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Yanga yapania 
rekodi leo
Na Adam Fungamwango

WAKATI Yanga ikipania kuendeleza 
rekodi ya kutopoteza mechi ya 45 mfu-
lulizo ya Ligi Kuu Tanzania Bara leo itaka-
povaana na Geita Gold kwenye Uwanja 
wa CCM Kirumba, Mwanza, wenyeji wa 
mchezo huo wameapa kumaliza mfu-
lulizo wa timu hiyo kucheza mechi bila 
kupoteza.

Ofisa Habari wa Klabu ya Yanga, Ali 
Kamwe amesema baada ya mechi dhidi 
ya KMC, wanarejea wakiwa na baadhi ya 
wachezaji ambao hawakuwepo kwenye 
mechi iliyopita.

“Tunajua ugumu wa mechi, haitokuwa 
rahisi kwa sababu Geita Gold ni timu 
ngumu, lakini sisi tuna wachezaji wazuri 
na maandalizi bora zaidi. Kuna waliosema 
kuwa tunataka kuendeleza rekodi yetu ya 
kucheza mechi mfululizo bila kupoteza, 
ni kweli hatujapoteza, lakini hatujiandai 
kwa ajili ya kulinda rekodi, ila tumefanya 
maandalizi ya mchezo husika,” alisema 
Kamwe.

Wachezaji ambao walikosekana kwe-
nye mechi dhidi ya KMC Jumatano 
iliyopita ni Fiston Mayele, Khalid Aucho, 
Kibwana Shomari ambao walipumzishwa, 
na Bernard Morrison ambaye alikuwa 
anatumikia kifungo cha mechi tatu.

“Kwenye mechi hii hatujaja na Mwam-
nyeto kwa sababu ya plan tu ya mwal-
imu, tuna mechi nyingi mfululizo hivyo 
kwa plani yake na ushahuri wa wataalam 
wa afya, wameshauri tuwe makini 
kuhakikisha tunalinda afya zao kwa 
kuwapumzisha ili tupate ufanisi wao kwa 
asilimia mia moja,” alisema Kamwe.

Kwa upande wa Geita Gold, Kaimu 
Katibu Mkuu Liberatus Pastory alisema 
maandalizi ya mechi hiyo yamekamilika 
chini ya Kocha Mkuu, Fred Felix Minziro.

“Mechi yetu itachezwa CCM Kirumba 
saa 10:00 jioni, ninachoweza kusema 
Geita Gold tumeandaa timu kwa ajili ya 
kuleta ushindani, hata kama huko nyuma 
tulipoteza dhidi ya  Simba au Yanga, laki-
ni hatukupoteza kirahisi, tulileta ushinda-
ni mkubwa, tunaamini tutapata matokeo 
na tutakuwa timu ya kwanza kuifunga 
Yanga na kuzima ile rekodi yao ya kuwa 
timu isiyofungwa,” alisema Liberatus.

Yanga ipo kileleni ikiongoza ligi kwa 
pointi 17, na ikishinda mechi hiyo itafiki-
sha pointi 20 na kuzidi kukwea kileleni, 
wakati Geita Gold kama itafanikiwa 
kushinda, mbali ya kuzima rekodi ya Yan-
ga kucheza mechi ya 45 bila kupoteza, 
itakuwa imefikisha jumla ya pointi 16 na 

INaENDELEa UK. 31

Mkurugenzi wa Bodi ya Wakurugenzi ya Mo Assuarance, Fatma Dewji (kulia) akikabidhi mfano wa hundi ya 
Sh Milioni 250 kwa Afisa Mtendaji Mkuu Mkuu wa Simba, Barbara Gonzalez kwa ajili ya bima ya matibabu 
ya wachezaji, benchi la ufundi na waajiriwa wote wa klabu hiyo. Wanaoshuhudia kutoka kulia ni Gregory 
Fortes , Afisa Mtendaji Mkuu Mo Assuarance. PICHA: SAADA AKIDA

Mgunda: uchovu 
uliiMaliza SiMba

 Nabi
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