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MAASKOFU WANENA

LEO LEO 
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Niwaombe Wakristo 
na Watanzania wote 
mwaka ni  wa sensa, 
hivyo ni vyema wote 
tukajitokeza kushiriki 
kuhesabiwa, ili serikali 
iweze kupanga mipango 
yake ya maendeleo.

Askofu Mteule Moravian, 
Lawi Mwankuga

Wakishatazama picha 
wanapata mahangaiko 
na kwenda kutafuta 
wadada poa ili watulize 
mihemko, ukishaumi-
zwa na vibanda umiza 
unaenda kupoza na 
hapo yanatokea ma-
gonjwa ya zinaa.
 
Askofu Mkuu Isaack 
Amani

Pamoja na jitihada 
za Rais Samia, bado 
watendaji wake 
wameshindwa ku-
watumikia wananchi 
ipasavyo, tumeona 
matukio ya ufisadi, 
rushwa, uzembe kazini

Dk. Dickson Chilongani

Familia nyingi zimeku-
wa na majaribu mengi 
ambayo yanasababisha 
watoto kutoelewana na 
baba, mama pamoja na 
wao kwa wao

Methodius Kilain

Tunafundishwa ukizidi-
wa na jambo lolote 
mtegemee Mungu

Abedinego 
Keshomshahara
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Maaskofu wanena ibada za Pasaka
Na Waandishi Wetu

MAASKOFU na viongozi wen-
gine wa dini wametoa ujumbe 
mbalimbali katika ibada za Pasaka 
ikiwa ni kumbukumbu ya kufu-
fuka kwa Yesu Kristo.

Wamekemea watumishi wa 
umma wanaoiba fedha za umma 
na kuwataka kutubu haraka kabla 
ya adhabu, kutaka kuzuiwa viban-
daumiza vinavyoonyesha picha 
chafu kwa watoto na vijana na 
kuwa na upendo huku wakiiom-
bea nchi ya Ukraine iliyovamiwa 
na Russia.

VIBANDA UMIZA

Askofu Mkuu wa Jimbo Kuu 
Katoliki la Arusha, Isaack Amani, 
alikemea vibandaumiza vina-
vyoonyesha picha za video za 
mitandao ya ngono kwa watoto na 
vijana ili kunusuru maadili yanay-
omomonyoka siku hadi siku.

Akihubiri kwenye mkesha wa 
adhimisho la misa la Sikukuu ya 
Pasaka lililofanyika katika Kanisa 
Katoliki Jimbo Kuu la Arusha la 
Mtakatifu Teresia wa Mtoto Yesu, 
alisema kumekuwepo na wimbi 
la watoto na vijana ambao wame-
kuwa wakipewa pesa na wazazi na 
kwenda kwenye vibanda hivyo na 
kuangalia picha za ngono na ku-
waamshia mihemko inayosababi-
sha uhitaji wa tendo la ngono.

“Wakishatazama picha wa-
napata mahangaiko na kwenda 
kutafuta wadada poa ili watu-
lize mihemko, ukishaumizwa na 
vibandaumiza unaenda kupoza 
na hapo yanatokea magonjwa 
ya zinaa,”alisema Askofu Mkuu 
Amani.

Aliuliza swali la kuwa viongozi 
wapo wapi wasizuie vibanda umi-
za? wazazi wapo wapi wasizuie 
watoto na vijana kunusuru mai-
sha yao na kuongeza kuwa wami-
liki wa vibanda hivyo hamu yao ni 
pesa bila kutafakari madhara ya 
makundi hayo na Taifa.

FEDHA ZA UMMA ZINAIBWA

Mkuu wa Kanisa la Kiinjili 
la Kilutheri Tanzania (KKKT), 
Askofu Dk. Frederick Shoo, alidai 
kuwa pesa nyingi za maendeleo 
ya nchi, zinapitishwa kwenye njia 
za panya na zinaingia kwenye mi-
fuko ya watu binafsi.

Akitoa salam zake jana katika 
Kanisa Kuu la Usharika wa Moshi 
Mjini na Dayosisi ya Kaskazini, 
Askofu Dk. Shoo, aliwataka wa-
naofanya hayo ya kujilimbikizia 
mali kuangalia ustawi wa nchi 
kwanza.

“Hayo mabilioni na matrilioni 
unayokusanya yatakufanyia nini? 
tuangalie ustawi wa nchi yetu, 
the common goods (mahitaji 
muhimu) na hili na lile ambalo 
limetajwa hapa ni kiburi.

“Tuache majivuno, usijione 
bora kuliko mwenzako hata kama 
una cheo gani, hata kama una na-
fasi gani au kama una uwezo gani. 
Acha majivuno, acha kujiinua, 
acha kiburi ni hivyo tu.

“Nimesukumwa tu mambo 
mawili, neno moja ni ujumbe 
wangu ambao ni kwa Watanzania 
wote, haijalishi wewe ni mkristo, 
haijalishi wewe sio mkristo lakini 
kama Watanzania na neno hili ni 
kutoka Wafilipi 2:3-6, anasema ma-
neno haya; Msitende neno lolote 
kwa kushindana wala kwa maji-
vuno, bali kwa unyenyekevu.”

Alimtaka kila mtu amhesabu 
mwenzie kuwa ni bora kuliko nafsi 
yake na kila mtu asiangalie mam-
bo yake mwenyewe, bali kila mtu 
aangalie mambo ya wengine.

UBINAFSI UNATUTAFUNA

Aidha, Askofu Dk. Shoo, alisema 
ubinafsi unalitafuna taifa kutoka-
na na watu kujilimbikizia mali na 
kutafuta mali za dhuluma.

Mkuu huyo wa Kanisa  alisema, 
“Ubinafsi unatumaliza na ubinafsi 
ni mtego mkubwa wa shetani, una-
danganywa, huamini kwamba uzi-
ma wako, furaha yako, amani yako 
iko ulikojilimbikizia. Kumbe haya 
mavitu unayojilimbikizia pasipo 
haki, kwa dhuluma, kwa ufisadi 
yatakuja kukuangamiza, yatakuja 
kukuondolea amani na furaha, 
hutayafaidi ni mtego.

“Na hili siyo tu kwa viongozi 
wenye mamlaka katika jamii kwa 
maana ya viongozi wa kisiasa, 
viongozi wa biashara na kampuni, 
hata kwa watumishi wa Mungu. 
Tuangalie ustawi wa kondoo wa 
Mungu tuliokabidhiwa, ustawi wa 
watu wa Mungu tuliokabidhiwa 
badala yetu sisi binafsi, maslahi 
yetu ya binafsi.”

Kuhusu viongozi kujikweza, Dk. 
Shoo amehoji ulipowekwa kando 

unyenyekevu kwa viongozi.
“Unyenyekevu umeenda wapi, 

unyenyekevu kwa watumishi wa 
Mungu umeenda wapi? Mbona 
badala ya kuwatumikia watu wa 
Mungu na kusimamia yale ya 
kweli na haki kwa kundi la Mungu 
tulilokabidhiwa tunajifanya mab-
wana juu ya kundi la Mungu. Tu-
natafuta tu maslahi ya binafsi, 

“Mbona watumishi wa Mungu 
tumefika mahali ambapo hata 
tunapokosea hatutaki tuambiwe 
Baba Askofu, Mchungaji. Kwa hiyo 
hapo utumishi haujaenda sawa 
sawa.”

 
MAISHA YA UPENDO, VITA 
UKRAINE

Kanda ya Ziwa, waumini 
wameaswa kuishi maisha ya upen-
do, matumaini na kuwasha mishu-
maa, ili kuondoa giza katika mioyo 
yao huku wakitakiwa kuiombea 
nchi ya Ukraine ambayo imevami-
wa na Russia.

Akihubiri katika misa ya Pa-
saka katika Kanisa Katoliki 
Parokia ya Mabatini jijini Mwanza, 
Paroko  John  Ebo alisema katika 
kipindi cha Pasaka waumini wa-
natakiwa kuvaa upendo na matu-
maini mapya.

Alisema vitu hivyo ni muhimu 
kwa kuwa vinabeba maisha ya 
kila siku ya mwanadamu na katika 
kipindi hiki vinakumbusha watu 
kwamba Yesu Kristo alifufuka ka-
tika mioyo yao.

Akizungumzia suala la vita vya 
Ukraine na Russia, Paroko huyo 
alisema, watu wote duniani wana-
takiwa kuwaombea wananchi wa 
mataifa hayo na kwamba ni mbaya 

kwa kuwa imepiganwa kipindi cha 
Kwaresma.

Paroko Msaidizi wa  Parokia ya 
Nyakahoja Jimbo Kuu la Mwanza, 
leo Amani alisema vita ya Ukraine 
inatoa funzo muhimu katika 
maisha ya duniani kwa kuwa wa-
naoangamia ni wanadamu wen-
zetu, na kutaka kuwaombea ili 
Mungu awasamehe walioanzisha 
vita hiyo.

Akizungumzia suala la upendo, 
Paroko Amani alisema, suala hilo 
likifanywa na binadamu halina 
hasara yoyote kwa mtu, huku 
akitaka kuwashwa mishumaa ili 
kuondoa giza na kuleta upendo na 
furaha kwa watu.

MAISHA YA KUMPENDEZA 
MUNGU

Askofu Liberatus Sangu wa 
Kanisa Katoliki Jimbo la Shinyanga 
mkoani Shinyanga, akitoa mahubi-
ri katika Misa ya Pasaka kwenye 
mkesha wa Kanisa la Mama Mwe-
nye Huruma Parokia ya Ngokolo 
mjini Shinyanga, aliwaasa Watan-
zania kuishi maisha yaliyo ndani 
ya Kristo kupitia Roho Mtakatifu.

Aliwataka wafanye hivyo ili 
waweze kuishi katika furaha, 
upendo, upole, uvumilivu, utu, 
wema, uaminifu na kudumisha 
amani.

Alisema kuishi maisha ya Kristo 
ni kuongozwa na roho mtakatifu 
na kutenda mema na kwamba 
kwa kufanya hivyo kutaondoa mi-
farakano, chuki, fitina, uchochezi, 
wivu, hasira, ugomvi, ulevi na ush-
irikina.

Katika hatua nyingine aliwa-
taka Watanzania waishi kwa ku-

Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango akishiriki ibada ya Misa Takatifu ya Sikukuu ya Pasaka katika Kanisa 
Katoliki Parokia ya  Maria Theresa Ledochowska iliyopo kiwanja cha ndege, mkoani Dodoma jana. Ibada 
hiyo imeongozwa na Padri  Gilbert Magidale. PICHA: OFISI YA MAKAMU WA RAIS

pendana pamoja na kusaidia watu 
wenye uhitaji, kama alivyokuwa 
akifanya Kristo ili kupata fadh-
ila zake na maisha yao kuwa ya 
mbaraka.

Akitoa mahubiri   kwa waumi-
ni   katika Kanisa la Katoliki la 
Bunena Parokia ya Bukoba, 
Askofu Askofu Msaidizi wa Jimbo 
la Bukoba mkoani Kagera, Metho-
dius Kilaini, alisema vinapotokea 
vikwazo katika imani ni vyema 
kumuomba Yesu na mama yake 
Maria aweze kusaidia.

Aliwataka waumini   kuishi 
kwa upendo, kuamini na kumcha 
Mungu kuanzia katika familia zao 
ili kuleta furaha kama jinsi  Yesu 
alivyojitoa kwa ajili ya ukombozi 
wa dhambi za wanadamu.

Alitoa kauli hiyo, katika misa ya 
Pasaka na kusema kuwa familia 
nyingi zimekuwa na majaribu 
mengi ambayo yanasababisha wa-
toto kutoelewana na baba, mama 
pamoja na wao kwa wao.

Kwa upande wake, Askofu wa 
Kanisa la Kiinjili Kilutheri Tan-
zania,   Dayosisi ya Kaskazini 
Magharibi, Abedinego Keshom-
shahara, alisema wanadamu wa-
napaswa kuishi kama alivyoishi 
Yesu Kristo hapa duniani.

RUWA’ICHI ATAKA 
MATENDO MEMA

Naye, Askofu Mkuu wa Jim-
bo Kuu la Dar es Salaam,  Jude 
Thaddaeus Ruwa’ichi, aliwasihi 
waumini wa Kikrito kuendelea 
kuwa mashahidi wa Yesu kwa ku-
tenda mambo mema na  kuacha 
kutenda dhambi kwa kuwa kufan-
ya hivyo ni kumkana Yesu Kristo.

 
“Je ni mara ngapi nimemkana 

Yesu, katika mambo makubwa na 
madogo,ni mara ngapi nimem-
kana kwamba simjui, simfahamu, 
sifuatani naye” 

Aliongeza kuwa katika kua-
dhimisha fumbo la pasaka kila 
mmoja anatumwa shahidi wa 
fumbo hilo kwa kulitangaza kwa 
walimwengu, kwa kuhubiri habari 
njema ambayo ni Kristo aliteswa, 
Kristo alikufa, Kristo amefufuka, 
ni mshindi, ni Mtukufu. 

 
KUMUOMBEA RAIS

 
Askofu wa Kanisa la Kiinjili la 

Kilutheri Tanzania (KKKT) Day-
osisi ya Ruvuma, Amon Mwenda, 
aliwataka Watanzania kuona 
umuhimu wa kumuomba Mungu 
ili aendelee kumsaidia Rais Samia 
Suluhu Hassan kuongoza nchi ya 
Tanzania kwa kudumisha amani 
iliyopo na kuwakataa watu wenye 
nia mbaya ya kuivuruga amani 
ambayo tulipewa na Mwenyezi 
Mungu.

nImeandikwa na Richard Ma-
kore (Mwanza), Godfrey Mushi 
(MOSHI), Daniel Sabuni, (ARU-
SHA), Marco Maduhu (Shinyan-
ga) , Restuta Damiani (Bukoba) 
Jenifer Gilla (DAR) na  Gideon 
Mwakanosya (SONGEA).
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Askofu Shoo afunguka mgogoro wa KKKT
Na Godfrey Mushi, MOSHI

MKUU wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri 
Tanzania (KKKT), Askofu Dk. Frederick 
Shoo, amesema baada ya mgogoro wa 
kiutawala kuitikisa Dayosisi ya Konde, 
wiki mbili zilizopita, amani imerejea 
kwa asilimia 98 katika sharika zinazoun-
da dayosisi hiyo iliyopo mkoani Mbeya.

Pia, alitangaza wakati wowote Askofu 
mpya Mteule Mch. Geofrey Mwakihaba, 
atawekwa wakfu kuiongoza dayosisi 
hiyo pamoja na kuingiza viongozi wen-
gine wapya kazini.

Askofu Dk. Shoo, alifunguka kwa mara 
ya kwanza kuhusu mgogoro huo jana, 
wakati akitoa salaam za Sikukuu ya Pa-
saka ya Kufufuka Yesu Kristo, ibada iliyo-
fanyika Kanisa Kuu la Usharika wa Moshi 
Mjini wa Dayosisi ya Kaskazini.

Askofu Mteule Mwakihaba, alich-
aguliwa Machi 24, mwaka huu, baada ya 
kung’olewa madarakani aliyekuwa Asko-
fu wa Dayosisi hiyo, Edward Mwaikali.

“Sisi tumesema tunasonga mbele, wa-
na-Konde amani imerejea, yaani katika 
sharika asilimia 98 imerejea, wanasema 
tunatambua uongozi kwa sababu ni sisi 
tuliochagua viongozi wapya. Ndugu 
zangu wapendwa, tunasema tutasonga 
mbele na tumeshaweka tarehe dayosisi 
ile imeshapanga, viongozi wapya wata-
barikiwa tu.

“Tutamuweka wakfu askofu mpya 
na kuingiza viongozi wapya kazini. 
Nawaomba endeleeni kuwaombea 
wale wenzetu, endeleeni kutuombea 
viongozi wa kanisa, lakini pia endeleeni 
kuomba kwa ajili ya roho hii ambayo 
imejiinua kwa sababu wanazozijua wao 
kwa kutaka tu kwa makusudi kuchafua 
kanisa.”

Akichambua mgogoro huo ulivyoku-
wa, Askofu Dk. Shoo, alisema unaumiza 
kundi la Bwana na kanisa.

“Ninajua kwa KKKT, mmeona kwa ma-
juma mawili hivi, kuna mambo yamean-
dikwa kwenye magazeti. Watu wengi 
wameniuliza nini kinachoendelea; mimi 
naona kiini chake ni hapo hapo, watumi-
shi wa Mungu ambao tumesahau wajibu 
wetu na nafasi yetu. Tunalikosea kundi 
la Bwana hivi hivi, tunakanyaga katiba za 
dayosisi zetu hivi hivi, halafu tunapoam-
biwa tunakosea tunavunja heshima, tu-
napeleka kanisa mahakamani, tunatoa 
habari za uongo na za kupotosha.

“Nafikiri ninyi mlio makini kama 
mmesoma hasa zinazoandikwa na 
gazeti moja, yapo magazeti mawili 
yanaandika hayo mambo. Muelewe 
kwamba hawa ni wachache, wachache 
tu ambao wameamua kutumia mahaka-
ma, wameamua kutumia magazeti kuli-
chafua kanisa la Bwana.

“Lakini nipende tu kuwaambia kule 
kwenye Dayosisi ya Konde, yale yanay-
oelezwa kwenye magazeti sivyo yalivyo. 
Mnayoelezwa kwenye magazeti ni uon-
go, ni propaganda, kikundi kidogo kime-
amua vita ya magazeti, sisi tumesema 
waendelee tu, lakini wale tunaofahamu 
ukweli, tunaofahamu haki, nini kilicho-
tendeka, sisi tuna amani.

“Kwa hiyo ningewaomba sana kwanza 
muyapuuzie hayo ambayo yanaandik-
wa, ukisoma kwa makini utajua tu 
kwamba ni habari za upande mmoja 
za vikundi vichache, bahati mbaya sana 
kuna maaskofu wawili, watatu.

Kwa hiyo kikundi kidogo cha wanaopi-
gania nafasi zao, badala ya kujishusha na 
kutubu kwamba hapa tumekosea wana-
zidi kujiinua, lakini bila kusahau marafi-

ki zao wachache ambao wanasema eti 
tunalindana. Maaskofu tunalindana, 
tunalindana katika uongo, tulindane 
katika kulitesa kanisa la Mungu? Mimi 
nasema hapana!

“Na maaskofu wengi wa KKKT na wale 
washarika wa kule Konde wamesema 
hapana. Sababu nyingine nahisi hao hao 
wanaopeleka habari za kwenye maga-
zeti ni kutaka tu kulichafua kanisa.”

KANISA LINAPITA MAPITO
Vilevile, Askofu Dk. Shoo alisema; 

“Mimi nimesema tushindane na mambo 
mengine, tusishindane na mambo ya 
Bwana, Yesu alijua atasulubiwa, tunafa-
hamu kanisa litapita katika mapito, la-
kini Yesu akasema ole wake yeye amsal-
itiye mwana wa Adamu na mimi nasema 
ole wake yeye ambaye kwa makusudi 
kabisa anataka kulichafua Kanisa la Kiin-
jili la Kilutheri Tanzania.

“Ndugu zangu wapendwa, kilicho-
fanyika kule Dayossi ya Konde, kime-
fuata taratibu zote, tumekwenda hatua 
kwa hatua tena kwa maombi, mkutano 
mkuu ukakaa, mkutano wa kihalali 
kabisa, mkutano ambao askofu am-
baye ameamaliza muda wake, ambaye 
hakuchaguliwa alisaini makubaliano 
kwamba mkutano huu tuufanye mku-
tano mkuu.

“Tuunde kamati ya mkutano mkuu, 
akasaini yeye mwenyewe ikaundwa 
kamati. Kamati hii iandae mkutano 
mkuu ambao unaleta wana Konde wote 
pamoja ili waamue wao wenyewe, kwa 
sababu jambo la wana Konde linamali-
zwa na wana Konde wenyewe na sisi hi-
cho ndicho tulichokiheshimu.

Askofu baadaye akamua kuleta majina 
ya wajumbe wa kamati siku moja kabla 
kamati haijamaliza kazi yake. Ameacha 
kuleta wale wajumbe ameenda ma-
hakamani kuzuia mkutano usifanyike.

“Mungu ashukuriwe, mahakama 
imesikiliza ikatupilia mbali, madai na 
mashtaka yale kwamba eti mkutano 
mkuu usifanyike. Mimi nikajiuliza, sasa 
mkutano mkuu ule ndiyo wa kuwaleta 
pande zote mbili zinazolumbana?

“Ndiyo pekee unaoweza kuwaleta 
pamoja wakaamue kuhusu hatima ya 
Dayosisi yao.  Waamue kiti kibaki kule ki-
likopelekwa ama kirudi kule kilikokuwa. 
Mkutano mkuu ndiyo wenye uamuzi. 
Askofu anakacha mkutano mkuu anata-
ka kuzuia usifanyike na halmashauri kuu 
yake nao wanaungana naye ni kwa saba-
bu walijua walikosea tangu mwanzo.

Jambo la kuhamishwa makao makuu 
ya Dayosisi ya Konde kutoka Tukuyu 
Mbeya, lilishazungumzwa kwenye mi-
kutano mikuu mitatu. Na mikutano yote 
mikuu mitatu ya Dayosisi ikikataa. Bada-
la ya kukaa na kuwasikiliza Wachungaji 
maoni yao, wanawafukuza uchungaji, 
wanawatenga. Sasa hiyo ndiyo namna 
ya kwenda kama Kanisa? Kwa hiyo 
mgogoro wenyewe chanzo chake ni 
hapo.”

MADARAKA YAMEWALEVYA
Kuhusu kiini cha mgogoro, Askofu 

Dk. Shoo alisema: “Tumetumia vibaya 
madaraka yetu, hatukutumia vyombo 
vile vya kikanisa vinavyotakiwa, basi 
mkutano mkuu uliokaa ni mkutano ha-
lali. Kwa sababu wao ndiyo waliokwen-
da mahakamani wakaambiwa hapana, 
mkutano huu ni halali, hakimu akasema 
haoni sababu kwa nini mkutano huu usi-
fanyike.

“Wakakaa wana Konde wenyewe, 

sisi tulikuwa waangalizi tu wakasema kama 
ni mwenyekiti ambaye ni Askofu hajaja, sisi 
tunachagua mwenyekiti wetu, wakachagua 
mwenyekiti mkutano ukaendelea na ndipo 
mkutano ukafikia maamuzi yaliyofikiwa.

“Mimi nasema wana Konde wamek-
wishakuamua, wamechagua askofu mpya, 
wamechagua msaidizi wa askofu mpya, hal-
mashauri kuu mpya kwa mkutano mkuu halali 

uliokuwa na akidi.
“Sasa sisi tumeambiwa tumepelekwa tena 

mahakamani na mtu mmoja tu Askofu aliyem-
aliza muda wake na kimsingi mkutano mkuu 
wa Dayosisi ulikuwa ufanyike mwaka jana, kwa 
sababu kipindi cha uongozi kilikuwa kimeisha. 
Sasa hatujui kama wamefanya hivyo kwa ajili 
ya kuvuta kipindi cha uongozi. Kwa hiyo hata 
ile Halmashauri Kuu kwa mujibu wa katiba yao 

Askofu Dk. Frederick Shoo,
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Mbaroni madai 
yakukutwa na 
meno, nyama 
kilo 90 
Na Neema Hussein, 
KATAVI

Jeshi la Polisi mkoa 
wa Katavi linamshikilia 
Mashaka Mavunue 
(42), mkazi wa Mtakuja 
Halmashauri ya Nsimbo 
kwa kudaiwa kukutwa na 
meno mawili yadhani-
wayo kuwa ya  tembo 
yenye uzito wa kilo-
gramu 3.1 na nyama ya 
tembo kilo 90.

Kamanda wa Jeshi la 
Polisi mkoa wa Katavi, 
Ali Makame, alisema jana 
kuwa  pia mtuhumiwa 
alikutwa na silaha aina 
ya gobore, panga moja 
na kisu kimoja.

Kamanda Makame 
alisema mtuhumiwa 
alikamatwa Aprili 
13,2022 maeneo ya 
Kashoka ndani ya Hifadhi 
ya Taifa ya Katavi.

Alisema mtuhumiwa 
aliingia ndani ya hifadhi 
akiwa na silaha hizo na 
alifanikiwa kumpiga na 
kumuua mnyama huyo 
kisha kutoa meno yake 
na kubeba nyama yake 
kilo hizo 90.

Mbali na tukio hilo 
pia Kamanda Makame 
ametoa taarifa ya hali 
ya usalama baraba-
rani ambapo amesema 
wamefanikiwa ku-
kamata vyombo 501 vya 
usafiri vikiwa na makosa 
mbalimbali ya usalama 
barabarani.

Alisema ndani ya vy-
ombo hivyo 501  magari 
ni 236 na pikipiki ni 265.

Aidha alisema katika 
kuhakikisha wanaka-
biliana na changamoto 
za usalama barabarani, 
wanaendelea kutoa elimu 
kwa madereva na ku-
vikagua vyombo hivyo 
mara kwa mara.

CAG akosa kanuni ulipaji wa fao WCF

Naibu Mkuu wa Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaam (DIT), Prof.  Patrick Nsimama (wa pili kushoto) akitoa cheti kwa mwanafunzi, Midina Yattani 
wa Chuo cha Meru National Polytechnic Kenya, baada ya mafunzo ya siku 10 kutoka kituo cha umahiri wa mambo ya TEHAMA (ITCOEICT), jijini 
Dar es Salaam, mwishoni mwa wiki. PICHA: MIRAJI MSALA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya njombe

Kituo cha njombe mjini
Mkoa wa njombe

Usimamizi wa mirathi na 21/2022

Romward Francis Kinyero……marehemu

Tobiath Japhari Mohamed…………msimamizi

TAARIFA KWA UMMA
MAOMBI YA KUFUNGA MIRATHI

Kwa watu wote wanaodai kuwa na haki ya marehemu 
aliyotajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na 
kuangalia orodha ya mali za marehemu na hesabu za 
mirathi katika jalada la mirathi

Mapingamizi yoyote kuhusu orodha ya mali na au hesabu 
za mirathi hii yawe yameandikishwa mnamo au kabla ya 
siku ya tarehe 14th ya mwezi wa mei mwaka 2022 

Imetolewa na  hakimu mkazi leo siku ya  tarehe 14th 

aprili mwaka 2022.

Na Sanula Athanas, DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (CAG), amebaini 
kutokuwapo kwa kanuni kwenye 
Fao la Utengemao katika Mfuko wa 

Fidia kwa Wafanyakazi (WCF).
Katika ripoti yake ya ukaguzi 

kwa mwaka 2020/21 iliyowasil-
ishwa bungeni Jumanne iliyopita, 
CAG Charles Kichere anasema fao 
hilo linahusisha shughuli zozote 
zinazojaribu kurejesha watu wa-
naopata ulemavu wakiwa kazini 
kwenye utimamu wao wa kimwili, 
kiakili na kijamii.

Anasema Kanuni ya 31(4) ya Ka-
nuni za Mfuko wa Fidia kwa Wafan-
yakazi za mwaka 2016 inabainisha 
kuwa malipo ya Fao la Utengemao 
yataanza wakati ambapo waziri 
mwenye dhamana ametoa kanu-
ni maalumu kwa ajili ya fao hilo 
baada ya kushauriwa na bodi.

“Mfuko ulikuwa na matukio ya 
wafanyakazi 92 waliopata ulemavu 
wakiwa kazini na waliohitaji kufidi-
wa. Hata hivyo, hadi tarehe 30 Juni 
2021, WCF ilikuwa haujaanza kuli-
pa mafao ya utengemao kwa jamii 
na shughuli zingine zinazohusiana 
kwa sababu ya kukosekana kwa 
kanuni za fao hili.

“Kutokuwapo kwa kanuni zina-
zosimamia Fao la Utengemao kwa 
jamii linazuia ulipaji wa mafao 
hayo kwa walengwa. Ninapende-
keza WCF wamshauri waziri mwe-
nye dhamana aandae na aidhin-
ishe kanuni za fao hilo.

WAAJIRI KUTOKUJULIKANA

CAG pia anasema Kifungu 
cha 71(1) cha Sheria ya Fidia kwa 
Wafanyakazi ya mwaka 2015 ki-
naeleza kuwa, mwajiri anayefanya 
biashara Tanzania, atalazimika ku-
jisajili kwa Mkurugenzi mkuu wa 
WCF ndani ya muda uliowekwa na 
katika fomu iliyowekwa.

“Mapitio yangu ya uendeshaji 
wa WCF yalibaini kuwa, hadi tare-
he 30 Juni 2021, mfuko ulikuwa na 
waajiri 6,240 ambao hawakulipa 
ada ya michango ipatayo Sh. bil-
ioni 6.37 kwa muda wa kipindi cha 
kuanzia miaka miwili hadi mitano. 

“Mathalani, Bodi ya Ustawi wa 
Jamii ya Aga Khan Tanzania (kam-

puni binafsi) ilikuwa haijalipa ada 
ya michango tangu tarehe 28 Mei 
2016 na Kampuni ya UTT (kam-
puni ya umma) ilikuwa haijalipa 
ada ya michango tangu tarehe 28 
Juni 2018.

“Nilibaini pia kuwa, WCF hauku-
wa umetambua mwenendo wa 
utendaji kazi (kama ofisi bado zina-
fanya kazi au kufungwa) na waajiri 
hao. 

“Nina shaka kuwa kutokujua 
kama mwajiri asiyelipa ada za 
michango kwa muda mrefu bado 
anaendelea na shughuli zake ama 
la kunapotosha taarifa za mfuko za 
wanachama walio hai. 

“Pia, hali hii inaathiri uamuzi wa 
mfuko na serikali kuhusu usajili wa 
waajiri wa WCF. Ninapendekeza 
mfuko kwa kushirikiana na mam-
laka zingine, ubaini kama waajiri 
ambao hawajalipa ada za michan-
go kwa muda mrefu bado ofisi zao 
zinafanya kazi au zimefungwa na 
uchukue hatua zinazofaa,” CAG 
anatoa hoja.
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Na Jenifer Gilla

KATIKA mwendelezo wa mafunzo ya 
aliyekuwa Profesa wa Uchumi katika Chuo 
Kikuu cha Mzumbe, marehemu Prof. Hon-
est Ngowi, leo tunaangazia moja ya maso-
mo muhimu kwa wanaoanza biashara.

Prof. Ngowi alielezea mpango wa bi-
ashara kuwa ni andiko linaloelezea kwa 
undani biashara inayofanywa na mhusika. 
Kama mtu ana biashara kumi au ishirini 
kila moja inapaswa iwe na mpango wake 
ikielezea kwa undani mambo makuu ya-
nayohitajika na jinsi itakavyofanyika.

“Mpango wa biashara unatakiwa uele-
zee biashara inajihusisha na nini? Wateja 
ni kina nani?  Masoko ni yapi? Washindani 
ni wapi? Tofauti yake na biashara nyingine 
ni ipi?

Alisema kuwa utafiti unaonyesha kuwa 
wafanyabiashara wengi nchini, hasa wa-
dogo na wakati wanaendesha shughuli 
zao bila kuwa na mpango wa biashara hali 
inayosababisha biashara zao kutokuwa na 
mwelekeo unaohitajika.

“Mtu amewekeza katika hoteli kub-
wa, amewekeza katika shamba kubwa, 
amewekeza katika kiwanda kikubwa, duka 
kubwa, lakini ukimuuliza sasa naomba 
mpango wa kibiashara unaoongoza maen-
deleo ya biashara hii, hakuna,” alisema.

Mchumi huyo alieleza faida ya kuwa na 
mpango huo kuwa ni kumwezesha mjasir-
iamali kuwa na mpango makini kwa kuwa 
humpa mwongozo wa wapi anatakiwa 
kuelekea na ili afike huko anatakiwa ku-
fanya nini sasa.

Faida nyingine kwa mujibu wa mchumi 
huyo ni kumsaidia mjasiriamali kupata 
pesa katika taasisi za fedha kwa kuwa 
moja ya vigezo muhimu ambavyo mjasiri-
amali atatakiwa awe navyo wakati anaom-
ba mkopo ni mpango wa biashara.

“Mpango wa biashara ni muhimu kwa-
ko wewe ambaye siku moja utataka uka-
pate mkopo, ukapate fedha huko katika 
masoko ya fedha, kwa hivyo ni lazima uwe 
nao ili kuwaonyesha watoa fedha ni kwa 
namna gani utakwenda kuifanya hiyo bi-
ashara,” alifafanua.

Alisema pia mpango wa fedha humra-
hisishia mfanyabiashara katika mchakato 
wa kupata wawekezaji, kwa kuwa itaonye-
sha anataka mwekezaji wa biashara ipi, 
mkubwa au mdogo, na nini matarajio ya 
huo uwekezaji baada ya miaka mitano.

Kwa mujibu wa Prof. Ngowi kuna mam-
bo muhimu matatu yanayohitajika ku-
wapo katika mpango wa biashara ili iwe 
na ubora unaohitajika.

Alitaja la kwanza kuwa ni kuielezea 
taswira ya kampuni ili watu waifahamu. 
Hapo mjasiriamali anapaswa kuandika 
kampuni hiyo inajihusisha na nini? Miti-
zamo yake ni nini? Mipango ya muda 
mrefu na mfupi.

Jambo lingine muhimu Prof. Ngowi 
alisema kuwa ni kuielezea biashara 
yenyewe, kama ni hoteli unaielezea kama 
ni ya utalii au ya kawaida, ni huduma gani 
zitatolewa ili watu waweze kuelewa kuwa 
ni hoteli ya nyota moja, mbili au nne.

Maelezo kuhusu soko la biashara al-
ilitaja kuwa ni jambo lingine muhimu ku-
wapo katika andiko hilo. Humo itaelezwa 
walengwa wa biashara, kama ni shule basi 
ni kwa ajili ya wateja wa kimataifa au ki-
taifa, inafuata mitaala ya Tanzania, Kenya, 
Uingereza au Marekani. Haya yote yataku-
saidia katika kupata wateja unaowataka.

Abiria wapinga mapendekezo ya nauli
Na Jenifer Gilla

WIKI iliyopita katika mkuta-
no na  Mamlaka ya Udhibiti Usa-
firi Ardhini (LATRA), wamiliki 
wa vyombo vya usafiri nchini, 
waliomba kupandishwa bei za 
usafiri huo kutokana na kupan-
da kwa gharama za maisha ikil-
inganishwa na miaka 10 iliyo-
pita wakati nauli ilivyopangwa.

Akiongea na Nipashe wakati 
wa mkutano huo, Mwenyekiti 
wa Chama cha Wamiliki wa Ma-
basi nchini (TABOA), Abdalah 
Kiongozi, alisema kuwa wame-
shauri nauli iongezeke kuanzia 
asilimia 34 hadi 54 kulingana 
na kila kilometa, akitoa mfano 
nauli ya kutoka Dar es Salaam 
kwenda Kigoma kwa sasa ni 
Sh. 60,000, na kupendekeza 
iongezeke hadi Sh. 80,000.

Kwa upande wa daladala kwa 
jijini Dar es Salaam, Mwenyekiti 
wa Umoja wa Wamiliki wa 
Daladala Dar es Salaam (DAR-
COBOA), Sabri Mabruk, alisema 
wamependekeza ongezeko la 

nauli umbali wa kilometa 10 
iwe Sh. 745.00, kilometa 15, Sh. 
1,117.40. Kilometa 20, Sh. 1,490, 
kilometa 25, Sh. 1,862.50 na 
kilomita 30 iwe Sh. 2,235 huku 
wanafunzi walipie nusu ya 
gharama hizo.

Tangu mapendekezo hayo 
yatolewe kumekuwa na 
manung’uniko kutoka kwa wa-
tumiaji wa vyombo hivyo am-
bao baadhi yao walizungumza 
na gazeti hili na baadhi yao aki-
wamo Husein Shabani, mkazi 
wa Tabata Kinyerezi alisema, 
ongezeko hilo ni kubwa hasa 
kwa kipindi hiki ambacho 
kuna mfumuko wa bei ya bid-
haa muhimu katika familia na 
kuiomba serikali kufikiria wa-
nanchi wake kabla ya kuamua 
kuipitisha.

“Nilivyoona haya mapende-
kezo ya nauli za daladala kwa 
kweli mwili ulikufa ganzi nikaji-
fikiria mimi ninayeishi Kinyere-
zi na kufanya kazi Posta, nitala-
zimika kugharamia siyo chini 
ya Sh. 2,000 kila siku kwa nauli 

pekee, huku vyakula navyo 
vimepanda, ukizingatia kuwa 
wakati hivyo vyote vinapanda 
mishahara haipandi, tunaomba 
serikali ituangalie wakati ina-
fanya uamuzi katika hili,” alise-
ma Husein.

Naye Amina Enea, mkazi wa 
Boko (33), alisema  anafahamu 
kuwa nauli lazima ipande kwa 
kuwa gharama za mafuta pamo-
ja na shughuli za uendeshaji wa 
magari hayo zimepanda, lakini 
mapendekezo ya wamiliki wa 
magari ni makubwa kama yak-
ipitishwa yatakuwa ni kuongeza 
uchungu kwenye kidonda.

Flora Peter (40), Mkazi wa 
Korogwe, Wilaya ya Tanga, 
alisema kuwa kupanda kwa 
nauli za mabasi yanayokwenda 
mikoani kutaathiri biashara 
zake kwa kuwa mara nyingi 
husafiri kwenda jijini Dar es 
Salaam kukusanya biashara na 
kuuza kijijini kwake.

“Kwa mimi ambaye kwa wiki 
nakuja Dar es Salaam kuku-
sanya mizigo mara tatu naona 

kuwa nitaathirika kwa kuwa 
sitoweza kulipa zaidi ya Sh. 
15,000 ninayolipa sasa, itanila-
zimu kupunguza safari zangu 
za kuja huko au kuongeza bei 
za bidhaa ninazouza ili kufidia 
nauli, wacha tuone hali itaku-
waje,” alisema Flora.

Janeth Mwaimu (16), mwa-
nafunzi wa kidato cha nne kati-
ka Shule ya Sekondari ya Zawa-
di alisema kuwa kupandishwa 
kwa nauli ya wanafunzi kutaku-
wa ni mzigo kwa wazazi hasa 
wale wanaosoma shule za mbali 
ambao hulazimika kupanda 
basi zaidi ya moja.

“Mimi naona wapandishe tu 
nauli za watu wazima na ku-
waacha wanafunzi kwa sababu 
mzigo wote huo utamwangukia 
mzazi tu, kuna wanafunzi hapa 
tunasoma nao wanapanda basi 
tatu hadi kufika shule, sasa 
mfano kila basi akilipa Sh. 350 
kwa huo umbali wa kilomita 10, 
kwenda na kurudi atalazimika 
kulipa Sh. 2,000 hapo bado ha-
jala,” alisema Janeth.

Prof Ngowi: Mambo 
ya kuzingatia mpango 
wa biashara

Mwenyekiti wa Kamati  ya Ulinzi na Usalama ya Wilaya ya Iringa ambaye ni Mkuu wa Wilaya ya Iringa Mohamed Moyo (mwenye 
kapelo) akikagua miradi ya afya jana. PICHA: FRIDAY SIMBAYA

Mgambo waliopora machinga watimuliwa
Na  Richard Makore, 
MWANZA

SAKATA   la askari mgambo 
wa Jiji la Mwanza kupora ndizi 
za machinga na kuzirusha nda-
ni ya gari na kuondoka nazo, 
limechukua sura mpya, baada 
ya Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, 
Robert Gabriel, kuagiza mgam-
bo waliohusika kufukuzwa kazi 
pamoja na mratibu wa jiji.

Akizungumza jijini Mwanza 
na waandishi wa habari jana, 

Gabriel alimuagiza Mkuu wa 
Wilaya ya Nyamagana, Amina 
Makiligi,  kuwafukuza kazi aska-
ri hao pamoja na kumsimami-
sha kazi mratibu wa machinga 
Jiji la Mwanza. 

Alisema kitendo kilichofany-
wa na askari hao siyo maagizo 
ya serikali katika kuwapanga 
machinga, na kwamba wameki-
uka maadili ya kazi zao.

‘’Naagiza Mkuu wa Wilaya 
awavue na awaondolee hadhi 
ya kuwa askari wa jeshi la akiba 

la mgambo mara moja kuanzia 
leo ( jana), lakini pia namsimam-
isha kazi mratibu wa zoezi la ku-
panga machinga Jiji la Mwanza 
kwa kushindwa kutekeleza ma-
jukumu yake,’’ alisema.

Tukio hilo ambalo lilisam-
baa katika mitandao ya kijamii, 
limemuibua Gabriel siku moja 
baada ya kutokea kwake

Mwishoni mwa wiki, Waziri 
wa   Nchi Ofisi ya Rais, Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI),   Innocent Bas-

hungwa, alimuagiza Gabriel 
kujitathmini      kutokana na 
sakata  la machinga kuporwa 
ndizi zake.

Alisema siyo maagizo ya seri-
kali kufanyika vitendo hivyo 
dhidi ya machinga na kuagiza 
zichukuliwe hatua kali kwa wal-
iohusika.

Bashungwa juzi aliandika ka-
tika ukurasa wake wa Instagram 
akilaani tukio hilo na kuagiza 
viongozi wa Mkoa wa Mwanza 
kujitathmini.
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MAONI & UCHAMBUZI

Na Adam 
Fungamwango

ILIKUWA ni dakika ya 18, 
kipa wa Manchester City, 
Zack Steffen alipokuwa 
na mpira mguuni, akiwa 
hana hili wala lile. Alidhani 
wachezaji wote 21 walioku-
wa mbele yake wanamsub-
iri apige mpira mbele.

Macho yake hayakumu-
ona Sadio Mane aliyekuwa 
anamnyemelea, na baada 
ya kuwa na uhakika kwam-
ba akili ya kipa huyo ilikuwa 
kwa atakayempigia kuliko 
mpira wenyewe aliongeza 
kasi.

Wakati kipa akishtukia 
Mane yuko karibu, akaham-
aki na kabla ya kuwa na akili 
ya kutaka kumpiga chenga, 
aliserereka mguu wake uki-
fuata mpira na alipogusa, 
ukambabatiza mwenyewe 
na kutinga wavuni, likiwa ni 
bao la pili kwa Liverpool.

Ni bao ambalo hali-
kutegemewa. Na wala si bao 
ambalo limetengenezwa 
au kocha amefundisha ma-
zoezini. Pamoja na kwam-
ba alifunga lingine, lakini 
hilo lilichangia Liverpool 
kushinda 3-2 kwenye nusu 
fainali Kombe la FA.

Ni utayari, kujituma na 
kasi ya straika, ambaye 
muda wote anatakiwa awe 
na mbinu ya kufunga ma-
bao kwa njia yoyote ile. 
Nimelielezea bao hilo kwa 
sababu nataka kutoa somo 
kwa mastraika wetu Tanza-
nia. Kwa miaka ya hivi kar-
ibuni huwezi kuliona bao 
kama lile, labda kwa mtu 
mmoja tu, Meddie Kagere.

Yeye pekee ndiye straika 
anayeweza kumfuata kipa 
kwa namna ambayo inawa-
fanya wakati mwingine wa-
fanye makosa.

Rejea kwenye mechi ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika 

kati ya Simba na Mbabane 
Swallows ya Eswatini No-
vemba 28, 2018, iliposhinda 
mabao 4-1 kwenye Uwanja 
wa Benjamin Mkapa, Dar es 
Salaam.

Moja ya bao lililofungwa 
ni kwamba, kipa wa wa-
geni alipokea mpira haku-
jua kama atafuatwa na 
mchezaji yeyote.

Kagere alipomfuata 
na ghafla alipotambua 
hilo, akashtuka. Chochote 
alichotaka kukifanya haki-
kuwa, kwani aliteleza na 
kumpa nafasi straika huyo 
kuufikia mpira kabla ya 
kuujaza wavuni.

Kwenye mechi ya Kombe 
la Shirikisho barani Af-
rika, iliyochezwa Aprili 3, 
mwaka huu kati ya Simba 
na US Gendarmerie, Kagere 
alisababisha kipa wa timu 
hiyo kujichanganya na kuji-
funga mwenyewe kutokana 
na mbio alizokuwa akija 
nazo kumfuata.

Ukiacha straika huyo, 
sijawahi kuona straika yey-
ote Mtanzania, au mgeni 
anayecheza kwenye ar-
dhi ya Tanzania mwenye 
uthubutu huo. Si kama ha-
wafuati, la hasha. Wengi wa-
nawafuata makipa kivivu 
au ili mradi tu na kupigwa 
chenga kirahisi.

Kagere humkimbiza 
kipa kwa kasi na nguvu. Si 
mara zote anafanikiwa, la-
kini inavyoonekana kama 
angeweza kupata wenzake 
ambao wanaweza kufanya 
kazi kama yeye, angekuwa 
anafanikiwa sana.

Kwa sasa umri umeenda, 
kama angekuwa straika ki-
jana na tabia ile aliyonayo, 
basi angekuwa hatari mno 
kwa makipa. Wala isidhani-
we kuwa ni Mane tu kwa 

sababu anacheza Ulaya, 
zamani Tanzania kulikuwa 
na mastraika wenye tabia 
hizo na walifunga sana ma-
bao ya aina ile, wakiongo-
zwa na Victor Mkanwa, Ab-
dallah Buruani, Adam Sabu, 
na wengineo. Hawa wali-
kuwa ni hatari kwa mipira 
ambayo kipa anakuwa nayo 
miguuni, au amerudishiwa. 
Hawapigwi chenga kirahisi, 
mabao yao mengi yalikuwa 
ya aina hiyo.

Kwa alichokifanya Mane 
Ijumaa nchini Uingereza, ni 
funzo kwa mastraika wetu 
wa sasa hasa wa Kitanzania 
kuwa ili ufunge bao inabidi 
ujitume na kupambana.

Mastraika wa Kibongo 
wanataka kufunga mabao 
rahisi, ya kutafuniwa, na si 
ya kujituma kwa kupam-
bana     kama alivyofanya 
Mane.

Ukiangalia si wengi wa-
naopiga mashuti makali nje 
ya eneo la hatari, anaweza 
kuingia ndani ya 18 badala 
ya kutafuta kila njia ap-
ate nafasi ya kupiga shuti, 
anageuka tena nyuma 
kumtafuta mtu mwingine.

Ni kweli kuna makipa 
nchini ni wazuri wakiwa 
na mpira miguuni, lakini 
wanaweza kufanya makosa 
muda wowote. Na hiyo ni 
kama watakutana na mas-
traika jasiri, wenye uchu wa 
kutaka kufunga mabao, we-
nye uthubutu na kujituma.

Kama Mane ameweza 
kwenye uwanja mzuri wa 
Wembley, je kama mas-
traika wa Bongo wanafanya 
kwenye viwanja hivi vya 
kwetu ambavyo haviko 
vizuri. Wanachotakiwa ni  
kuacha uvivu na kufanya 
mazoezi sana, ili wawe na 
pumzi na fiziki ya kutosha.

Mastraika Bongo bebeni alichokifanya Mane

 Muungwana Lazima Nilonge

TFF lindeni juhudi za Simba 
kwa wawakilishi bora CAF
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NI rasmi sasa kwa mara nyingine Tanzania itawakilishwa na klabu nne 
kwenye michuano ya kimataifa msimu ujao wa 2022/23, mbili Ligi ya 
Mabingwa na idadi kama hiyo Kombe la Shirikisho Afrika.

Hiyo ni kutokana na juhudi kubwa zilizofanywa tena na Klabu ya 
Simba kwa kufanikiwa kufika robo fainali ya Kombe la Shirikisho Afrika, 
hivyo kuiongezea Tanzania pointi nyingi na kuwa miongoni mwa timu 
12 Afrika zitakazoingiza timu nne kila moja msimu ujao.

Huo utakuwa ni msimu wa tatu juhudi za Simba zinaipa nafasi Tanza-
nia kuingiza timu nne kwenye michuano hiyo ya hadhi ya juu na utajiri 
mkubwa kwa ngazi ya klabu barani Afrika.

Hata hivyo, licha ya juhudi hizo za Simba katika misimu hiyo miwili, 
huu na uliopita, ambao Tanzania iliingiza timu nne, bado wawakilishi 
wengine watatu, wameshindwa kuzitendea haki nafasi hizo kutokana 
na kutolewa mapema.

Msimu uliopita, ambao Tanzania kwa mara ya kwanza iliingiza timu 
nne kwenye michuano hiyo, ambazo ni ‘wapiganaji’ wenyewe Simba, 
Yanga, Azam na Namungo FC, wawakilishi hao hawakuzitendea haki 
nafasi hizo.

Mbali ya Simba iliyofika robo fainali kwenye Ligi ya Mabingwa, ni 
Namungo pekee ambayo ilijitutumua na kutinga hatua ya makundi 
kabla ya kuishia hapo, wakati ikishiriki Kombe la Shirikisho Afrika huku 
zingine zikiishia hatua ya wali.

Yanga ambayo nayo ilikuwa ikiiwakilisha nchi kwenye Ligi ya Ma-
bingwa iliishia hatua ya awali wakati Azam FC kwenye Kombe la Shirik-
isho msimu huo nayo iliishia hatua hiyo ya awali.

Msimu huu tena, Simba na Yanga zikabeba jukumu la kuiwakilisha 
nchi kwenye michuano ya Ligi ya Mabingwa wakati Azam na Biashara 
United zikiiwakilisha nchi katika michuano ya Kombe la Shirikisho.

Yanga iliishia hatua ya awali wakati Simba iliyoanzia raundi ya kwan-
za ikashindwa kufuzu, lakini ikanufaika na kanuni za mashindano hayo, 
hivyo kuangukia mechi za mchujo na kufuzu hatua ya makundi ya 
Kombe la Shirikisho ambapo kwa sasa ipo robo fainali.

Biashara United, ilionesha ni wapi wakongwe Yanga, na Azam FC wa-
nakosea, baada ya kutinga kucheza mechi ya mchujo kuwania kufuzu 
hatua ya makundi na mchezo wa kwanza nyumbani ikashinda mabao 
2-0 dhidi ya Al Ahli Tripoli ya Libya.

Hata hivyo, kutokana na uchanga wao uliochangiwa pia na kutoku-
wa vizuri kiuchumi, Biashara United ilishindwa kwenda Libya kwenye 
mechi ya marudiano kwa kile kilichoelezwa kuwa ni kukosa kibali cha 
kutumia anga ya Sudan na Libya kutokana na kuchelewa kuomba kibali 
kwa shirika la ndege waliyokodi.

Lakini hayo yote yalitokana na hali yao kiuchumi kuwa yakulegalega, 
hivyo kushindwa kusafiri mapema tayari kwa mchezo huo, jambo am-
balo Shirikisho la Soka Afrika (CAF), liliiondoa katika michuano hiyo na 
tiketi hiyo kuangukia Al Ahli Tripoli ambayo hadi sasa nayo ipo hatua 
ya robo fainali.

Hivyo, hizi ni nafasi ambazo Shirikisho la Soka nchini (TFF), linapas-
wa kuwa makini katika kupata wawakilishi wa nchi kwenye michuano 
hiyo, ambao wataweza kwenda kutoa ushindani na kuzilinda nafasi 
hizo nne.

Pamoja na utaratibu wa namna ya kuwapata wawakilishi wetu kwe-
nye michuano hiyo ya CAF, sisi tunaona ni wakati sasa TFF ikajikita ka-
tika kufanya tathimini ya kina hasa kwa upande wa uwezo wa kiuchumi 
kwa kila klabu itakayokata tiketi ya kushiriki michuano hiyo, kabla ya 
kupeleka majina CAF.

Lakini pia tunazitaka klabu zitakazokata tiketi ya kushiriki michuano 
hiyo msimu ujao, kujitathimini zenyewe kiuchumi na endapo kuna ita-
kayoona ni kina kirefu kutokana na kutomudu gharama, zitoe nafasi 
hiyo kwa zenye uwezo huo, huku maandalizi yakianza mapema kwa 
wawakilishi wetu wote ikiwa ni pamoja na kufanya usajili unaolenga 
zaidi michuano hiyo ya kimataifa.
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Kituo 
chajikita 
uhamasishaji
kupata 
chanjo ya 
UVIKO-19
Na Sabato Kasika

KITUO cha Taarifa na Maar-
ifa cha Kipunguni jijini Dar es 
Salaam, ambacho kiko chini ya 
Mtandao wa Jinsia Tanzania 
(TGNP) kinachopambana na uka-
tili wa kijinsia, kimeanza kuha-
masisha jamii kujitokeza kupata 
chanjo ya UVIKO-19, kila kinapo-
fanya mikutano yake mbalimbali.

Miongoni mwa mikutano hiyo 
ni ile ya utoaji wa elimu ya 
kumiliki simu janja ili kuwezesha 
wanawake na wasichana kufikia 
fursa mbalimbali kirahisi katika 
maeneo yao, zikiwamo za biasha-
ra waweze kuinuka kiuchumi.

Hayo yalisemwa juzi na Katibu 
wa Kituo hicho, Sada Shifta, 
baada ya kutoa elimu hiyo kwa 
baadhi ya viongozi wa vikundi 
vya wanawake na wasichana wa 
kata ya Mzinga.

“Kituo chetu hakina fungu la 
kuhamasisha mambo ya chanjo, 
lakini inabidi tujiongeze kwa ku-
tumia mikutano yetu ya kawaida 
kuingiza suala la chanjo ili jamii 
itambue umuhimu wake na ku-
chukua hatua,” alisema Shifta.

Shifta alisema lengo lao ni 
kuinusuru jamii kutoka kwenye 
ukatili wa kijinsia na pia wameo-
na ipo haja ya kuinusuru dhidi ya 
janga la UVIKO-19 kwa kuhamasi-
sha chanjo ili kila mmoja achukue 
hatua sahihi.

Mwenyekiti wa Kituo hicho 
ambacho pia kinaitwa Sauti ya 
Jamii Kipunguni, Fatma Talib, 
alisema kimeanzisha mfuko 
maalum kwa ajili ya kusaidia 
manusura wa ukatili wa kijinsia.

Aidha Mwenyekiti huyo 
alisema, Kituo hicho kimepun-
guza utegemezi na kimefanikiwa 
kununua jenereta, redio, mahema 
na viti ambavyo watavitumia 
katika shughuli zao na kukodisha 
ili kujiingizia kipato.

“Tunavitumia pia katika miku-
tano yetu mbalimbali ikiwamo ya 
kutoa elimu kwa wanawake na 
wasichana kufikia fursa mbalim-
bali kirahisi katika maeneo yao, 
zikiwamo za biashara wainuke 
kiuchumi,”alisema Fatma.

Alisema, Kituo hicho kinapinga 
ukatili wa aina zote ukiwamo wa 
kijinsia, lakini pia kimejitanua 
na kutoa mafunzo ya kilimo na 
ushonaji kwa makundi mbalim-
bali na sasa wanapopata nafasi 
wanahimiza suala la chanjo.

“Kwa kuwa tunaelimisha 
wanawake na wasichana ku-
miliki simu janja ili wafikie 
fursa mbalimbali kirahisi katika 
maeneo yao, zikiwamo za bi-
ashara wainuke kiuchumi, hatuna 
budi kuwakumbusha chanjo ya 
UVIKO-19 ,”alisema.

Vifo vya wanyamapori barabarani vyashtua
Na Sanula Athanas, DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali (CAG), 
amebaini vifo vya wanyapori 614 
kutokana na ajali za barabarani 
katika kipindi cha mwaka mmoja, 
sawa na vifo vya wanyamapori 51 
mwezi.

CAG Charles Kichere ana-
bainisha takwimu hizo katika ri-
poti yake ya ukaguzi kwa mwaka 
2020/21 aliyoikabidhi kwa Rais 
Samia Suluhu Hassan Machi 30, 
mwaka huu kisha kuwasilishwa 
bungeni jijini hapa Jumanne ili-
yopita.

Anasema Shirika la Hifadhi za 
Taifa Tanzania (TANAPA) linasi-
mamia jumla ya hifadhi 22 zenye 
ukubwa wa kilomita za mraba 
104,170. Kati yake, ni Hifadhi za 
Taifa Mikumi, Serengeti, Taran-
gire na Ziwa Manyara. 

CAG anasema Hifadhi ya Taifa 
ya Mikumi inapitiwa na barabara 
ya lami yenye urefu wa kilo-
mita 45 huku Hifadhi ya Taifa ya 
Serengeti ikipitiwa na barabara 

ya changarawe yenye urefu wa 
kilomita 12 ikitokea Mbalageti 
hadi Mto Robana.

“Ukaguzi wangu ulibaini kuwa 
katika mwaka 2020/21, wany-
ama 535 waliuawa kwenye ajali 
za barabarani katika Hifadhi 
ya Taifa Mikumi kulinganishwa 
na wanyama 106 katika mwaka 
2019/20. 

“Idadi hii ni ongezeko la wany-
ama 429, sawa na asilimia 405. 
Wakati huohuo, nilibaini kuwa 
wanyama 50 waliuawa katika 
Hifadhi ya Taifa Serengeti; wany-
ama 18 waliuawa katika Hifadhi 
ya Taifa Tarangire; na wanyama 
11 waliuawa katika Hifadhi ya 
Taifa Ziwa Manyara.

“Kwa maoni yangu, ikiwa hatua 
madhubuti za usalama hazita-
chukuliwa kuzuia uzembe wa 
madereva ndani ya barabara 
zinazopita kwenye hifadhi za 
taifa, kuna uwezekano wa wany-
amapori kuendelea kuuawa kwa 
ajali za barabarani.

“Ninapendekeza serikali kupi-
tia Wakala wa Barabara Tanzania 

(TANROADS), ipitie upya taratibu 
za uendeshaji salama wa magari 
ndani ya hifadhi za taifa nchini 
ili kudhibiti ajali zinazoua wany-
amapori hifadhini,” anatoa hoja.

UPUNGUFU WA FEDHA

CAG pia anasema amebaini 
upungufu wa fedha za kutekeleza 
miradi ya maendeleo katika hi-
fadhi za taifa. Anafafanua kuwa 
kabla ya mwaka 2020/21, mapato 
ya utalii yalikuwa yanakusanywa 
na TANAPA na Mamlaka ya Hi-
fadhi ya Eneo la Ngorongoro 
(NCAA), lakini kuanzia Julai Mosi, 
2020, serikali iliagiza kisheria ma-
pato hayo yakusanywe na Mamla-
ka ya Mapato (TRA) huku serikali 
ikiahidi kutoa fedha zinazohitaji-
ka kwa hifadhi hizo kulingana na 
bajeti za hifadhi hizo. 

Hata hivyo, CAG anasema 
mapitio yake yalibaini tofauti 
kubwa kati ya bajeti zilizoidhin-
ishwa kwa ajili ya hifadhi hizo 
na kiasi kilichotolewa na serikali 
kugharamia miradi ya maende-

leo ya hifadhi husika. 
“Kwa mfano, NCAA ilitarajia 

kupokea Sh. bilioni 31.21 kulin-
gana na bajeti yake ya shughuli za 
maendeleo, lakini serikali ilitoa 
Sh. bilioni 10.27 tu, sawa na asil-
imia 33 ya bajeti iliyoidhinishwa. 
Hivyo, miradi iliyotekelezwa ili-
kuwa miradi 15 tu kati ya miradi 
36.

“Pia, nilibaini kuwa kiasi hicho 
cha Sh. bilioni 10.27 kilichelewa 
kutolewa kwa muda wa miezi 
saba, ambapo mamlaka iliomba 
fedha hizo tarehe 21 Oktoba 2020 
lakini serikali ilizitoa tarehe 5 Mei 
2021.

“Kadhalika, nilibaini kuwa ba-
jeti ya maendeleo ya TANAPA 
ilikuwa Sh. bilioni 69.52 lakini ni 
Sh. bilioni 26.51 tu, sawa na asil-
imia 38 ndiyo ziliidhinishwa ku-
tolewa,” anabainisha.

CAG ana angalizo kwamba ku-
tolewa kwa fedha chini ya bajeti 
kulichangia kutotekelezwa kwa 
shughuli za maendeleo ya hifadhi 
zinazohusiana na miundombinu, 
uhifadhi, na huduma za utalii.

Na Jenifer Gilla

RAIS Samia Suluhu Hassan, 
leo anatarajia kuzindua filamu 
ya Tanzania,   The Royal Tour 
katika jumba la makumbusbo la 
Guggenheim 89th  Avenue jijini 
New York, nchini Marekani.

Rais Samia aliondoka nchini 
Aprili 14, mwaka huu kuelekea  
Marekani kwa ziara ya kikazi 
mbapo pamoja na mambo men-
gine anatarajia kuzindua kipindi 
maalum cha kutangaza utalii wa 
nchi  maarufu kama Tanzania 
The  Royal Tour.

Akitoa taarifa kupitia ukurasa 
wake wa facebook, Katibu Mkuu 

wa Wizara ya Utamaduni, Sanaa 
na Michezo, Dk. Hassan Ab-
bas, alisema   jana kuwa   wapo 
nchini Marekani kwa ajili ya uz-
induzi huo na   maandalizi  ya-
naendelea vizuri ambapo   zaidi 
ya watu 3OO wakiwamo vion-
gozi mashuhuri   wanatarajiwa 
kuhudhuria hafla hiyo.

“Tayari filamu yetu imeshaku-
wa na matokeo chanya, wadau 
mbalimbali ambao walishaona 
trailer za utangulizi, wameipenda 
nchi yetu wameanza kuifuatilia, 
na baadhi ya wadau wa utalii du-
niani wameomba kuonana naye, 
kujadiliana naye maeneo ya ku-
wekeza nchini, lakini jumatatu 
ndio siku muhimu sana kwenye 

filamu yetu ya royal tour kwa 
sababu ndio uzinduzi wa kwanza 
wa  filamu   hiyo,” alisema   Ab-
bas.

Alisema hafla hiyo itasindiki-
zwa na burudani mashuhuri 
kutoka nchini Tanzania na watu 
kutoka sekta mbalimbali wanata-
rajiwa kuhudhuria leo ambapo   
tarehe 21, mwezi huu utafanyika 
tena jijini Los Angeles, tarehe 28, 
Aprili utafanyika   jijini Dar es 
Salaam wakati Mei 7, utafanyika 
Zanzibar.

Kwa mujibu wa Dk Abbas, 
filamu hiyo itakuwa na matokeo 
makubwa kwa sababu imeandali-
wa kwa namna ya pekee, ambayo 
haijawahi kutokea ili kuwavutia 

wawekezaji, watalii na wengineo 
wanaopenda kuja kutembelea 
nchini.

Aliongeza kuwa filamu hiyo 
pia itaonyeshwa kwenye vyombo 
vya habari, ikiwamo Luninga, na 
pia kwenye itawekwa kwenye 
mitadao ya kijamii ili wale ambao 
hawakuiona kwenye kumbi basi 
wapate nafasi ya kuiona na kuwa 
sehemu ya kuisambaza filamu 
hiyo ili iwafikie watu wengi .

Wakati huo huo Rais Samia 
anatarajiwa kuongea na Watan-
zania na wanadiaspora waishio 
nchini Marekani Aprili 23, mwaka 
huu katika ukumbi wa Hoteli ya 
Marriot jijini Washington Mare-
kani.

Uzinduzi filamu Royal Tour ulivyoshamiri Marekani

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Iringa, ACP Allan Bukumbi, akizungumza na waandishi wa habari kuhusu matukio mbalimbali jana.
PICHA: FRIDAY SIMBAYA



Jumatatu Aprili 18, 20228

HABARI Kitaifa

    
Malalamiko ya
wakulima dhidi ya 
wafugaji Kwala 
yatafutiwa dawa

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

OFISA Mifugo wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Kibaha mkoani Pwani,  Ombeni Msangi, 
amesema malalamiko ya wakulima dhidi 
ya   baadhi ya wafugaji kuendelea  kuwa kik-
wazo katika shughuli za kilimo Kata ya Kwala 
yanashughulikiwa kwa kuwaondoa wanaoli-
sha mifugo ya wakulima.

Msangi alibainisha hayo  alipokuwa aki-
zungumza na Nipashe kwa njia ya simu am-
bapo alikiri kuwa na taarifa za wananchi hao  
na kusema kuwa Serikali inashughulikia 
kero hiyo.

Alisema katika maeneo ya umwagiliaji 
sheria zinatakiwa kufanya kazi kwa yeyote 
atakayebainika kulisha mifugo yake kwenye 
skimu ya umwagiliaji ili kukomesha hali hiyo 
na uharibifu kwenye mazao.

“Hili suala la malalamiko ya wakulima 
halijaanza kushughulikiwa leo ni karibu mi-
aka miwili sasa linashughulikiwa ila mambo 
haya ya kuhamisha watu hasa kipindi cha 
kiangazi ilikuwa ni shida kidogo kutekele-
zwa kutokana na hali ya hewa, lakini Seri-
kali inaendelea kulifanyia kazi kwa kudhibiti 
wafugaji wanaoingia kwenye maeneo kiny-
emela,” alisema.

 Akizungumzia suala la wafugaji  wapya 
kwenye maeneo ya wakulima, alisema mwe-
nyekiti wa kijiji na mtendaji wa kata  wana-
fahamu ni mfugaji gani ambaye ameingia 
kinyemela na kusababisha matatizo kwa 
wananchi na wanatakiwa kutoa ushirikiano 
kwenye mamlaka husika  ili walioingia kiny-
ume na taratibu waondolewe.

Alisema wafugaji wanaoishi na wakulima 
wanatakiwa kufuata taratibu kwa kutolisha 
mifugo yao kwenye mashamba  na kupun-
guza migogoro ambayo imekuwa ikiibuka 
mara kwa mara.

Hivi karibuni Nipashe iliandika habari 
kuhusu baadhi ya wakazi wa Kwala wa-
naojihusisha na kilimo kushindwa kufanya 
shughuli zao kwa kuhofia mifugo ambayo 
imekuwa ikiharibu mazao mara kwa mara.

Hata hivyo, Mkuu wa Wilaya ya Kibaha 
Sara Msafiri, aliahidi kushughulikia malala-
miko ya wakulima. 

Wakusudia kukutana na Waziri Makamba 
kupinga uagizaji nguzo umeme nje ya nchi
Na Friday Simbaya, MU-
FINDI

UMOJA wa wafanyabishara 
wa nguzo za umeme Tanzania 
(UWANGUTA), wameazimia 
kukutana na Waziri wa Nishati, 
January Makamba, wakilenga 
kuishawishi serikali kusitisha 
mpango wa kuagiza nguzo hizo 
kutoka nje ya nchi.

Mwenyekiti wa Umoja huo, 
Negro Sanga, alisema hayo 
mjini Mafinga wakati akiongea 
na waandishi wa habari kuwa 
mpango huo kama utatekele-
zwa utaleta athari kubwa za 
kiuchumi kwa wawekezaji wa 
ndani, wazalishaji wa miti ya 
nguzo, wasafirishaji pamoja na 
kupoteza ajira za Watanzania 
wengi.

Alisema kuwa UWANGUTA 
wameazimia kukutana na Wa-
ziri Makamba Aprili 28, wak-
ilenga kuishawishi serikali 
kusitisha mpango wa kuagiza 
nguzo hizo kutoka nje ya nchi.

Taarifa ya kuwapo kwa 

mpango huo iliibuliwa hivi ka-
ribuni na Mbunge wa Mafinga 
Mjini, Cosato Chumi, wakati 
akichangia hotuba ya Waziri 
Mkuu katika kikao cha Bunge 
la Bajeti kinachoendelea jijini 
Dodoma. “Tutaandika andiko 
la athari zitakazotokea kwa 
wadau wote wa sekta hii ya 
uzalishaji wa nguzo za umeme 
na kuliwasilishwa kwa waziri 
mwenye dhamana ili lifanyiwe 
kazi ambaye ameahidi kuku-
tana na wadau wa viwanda 
na pamoja na ma-suppliers 
(wasambazaji) mjini Mafinga,” 
alisema.

Sanga alisema sekta ya nguzo 
nchini ilianza kuimarika na ku-
chochea uanzishwaji wa viwan-
da vya nguzo, ongezeko la ajira 
na mapato ya serikali baada 
ya serikali ya awamu ya tano 
Julai 2017 kutangaza kupiga 
marufuku uagizaji wa nguzo za 
umeme kutoka nje ya nchi kwa 
lengo la kuimarisha viwanda 
vya wazawa. “Sasa tumesikia 
serikali inarejesha utaratibu 

wa kununua nguzo kutoka nje 
ya nchi kwa madai kwamba 
nguzo zinazozalishwa nchini 
hazina ubora unaosatahili. In-
awezekana ikawa kweli, lakini 
haiwezi kuwa kweli kwa wazal-
ishaji wote pengine kuna wach-
ache miongoni mwetu ambao 
wanazalisha nguzo chini ya ki-
wango,” alifafanua.

Katibu wa UWANGUTA, Alex 
Ngogo, alisema sehemu kubwa 
ya nguzo zinazozalishwa nchini 
ni ambazo malighafi yake ina-
vunwa katika shamba la seri-
kali la Sao Hill, mjini Mafinga na 
katika mashamba ya wananchi 
ambayo miche ya miti hiyo in-
auzwa na shamba hilo.

“Kwa mantiki hiyo maana 
yake ni kwamba serikali inatuu-
zia wafanyabiashara miti isiyo 
na ubora wa kutengeneza ngu-
zo na tunajiuliza kama hivyo 
ndivyo kwanini serikali ifanye 
hivyo?” Alihoji.

Ngogo alisema katika Wilaya 
za Mufindi na Kilolo, mkoani Ir-
inga na Njombe kuna viwanda 

18 vya kuzalisha nguzo huku 
gharama ya kuanzisha kiwanda 
kimoja ikiwa ni zaidi ya Dola za 
Kimarekani 800,000 sawa na 
zaidi ya Sh. bilioni 1.6.

Alisema mpango wa serikali 
wa kuagiza nguzo hizo toka nje 
ya nchi kwa madai ya ubora 
unampa ukakasi, kwa kuwa 
uzalishaji wake hupitia hatua 
muhimu za ubora zinazohakiki-
wa na vyombo mbalimbali vya 
serikali kabla ya kufikishwa 
sokoni. Tausi Mbalamwezi 
na Suzana Kilondo, wafan-
yabiashara wa nguzo nchini, 
walilalamika huku wakiiomba 
serikali kuhimiza ubora kwa 
wawekezaji wake ili kulinda vi-
wanda vya ndani.

Mbalamwezi alisema se-
hemu ya wafanyabiashara hao 
waliingia katika sekta hiyo kwa 
ushawishi wa serikali, waka-
kopa fedha katika benki, wa-
kanunua mitambo na kuanza 
uzalishaji, na kutoa tahadhari 
kama wakisitisha huduma hiyo 
athari yake itakuwa mbaya.

Msukumo unahitajika kudhibiti joto duniani
Na Jenifer Gilla

IMEBAKI miaka mitatu kufikia 
ukomo wa makubaliano ya Paris 
ambayo pamoja na mambo men-
gine mataifa yalikubaliana kudhibi-
ti joto ili lisizidi nyuzijoto 1.5 juu ya 
usawa wa bahari kufikia mwaka 
2025.

Ripoti ya jopo la wanasayansi lin-
alochunguza athari za Mabadiliko 
ya Hali ya Hewa (IPCC), inaonesha 
kunahitajika hali ya dharura ili ku-
dhibiti joto lisiongezeke kufikia ny-
uzijoto 1.5 juu ya usawa wa bahari 
na ikishindikana basi joto linaweza 
kufika nyuzijoto tatu.

Nipashe ilizungumza na wataal-
am na wadau wa mazingira hasa 
mabadiliko ya tabianchi, kama 
suala hilo litafanikiwa kufikia 2025 
na nini kifanyike ili kuongeza msu-
kumo.

Ofisa Mazingira Mwandamizi 
kutoka Baraza la Taifa la Usimam-
izi wa Mazingira, Fedrick Mulinda, 
alisema mkutano mkubwa wa ma-
badiliko ya tabianchi uliofanyika 
Novemba, mwaka jana, maarufu 
kama COP 26, haukuridhishwa na 
mikakati ya nchi tajiri ya kupungu-
za uzalishwaji wa gesi joto kama zi-
lizokubaliana katika Makubaliano 
ya Paris mwaka 2010.

“Nchi zenye viwanda vinavyozal-
isha gesi joto kwa wingi ziliambiwa 
zipeleke Nationally Determined 
contributions (NDC’s) (Ripoti za 
mikakati ya kupunguza uzwal-
ishwaji wa gesi joto) kuelezea jinsi 
watakavyopunguza uzalishaji huo 
ili kudhibiti joto kuongezeka.

Mwaka jana baada ya ripoti zao 
kupitiwa ilionekana haijitoshelezi 
kupunguza joto gesi na hivyo waip-
itie upya, kwa hiyo utaona hapo 

jinsi hali ilivyo ngumu kufikia lengo 
hilo,” alisema Mulinda.

Alisema kupitia mkutano huo 
ilionekana kuwa kama nchi tajiri 
zikifuata mipango ilizowasilisha ka-
tika kupunguza uzalishaji wa gesi 
joto itasababisha joto kuongezeka 
hadi kufikia nyuzijoto 2.7. alisema.

Alisema kwa mantiki hiyo kufan-
ikiwa au kutofanikiwa kwa malen-
go ya kudhibiti joto kunategemea 
mipango ya nchi tajiri kwa kuwa 
ndiyo wazalishaji wakubwa wa gesi 
joto na kushindwa kwao kutasaba-
bisha hali kuendelea kuwa mbaya 
na hata lekuondoa kabisa uzalishaji 
wa hewa chafu (zero emission) ku-
fikia mwaka 2050 hautofanikiwa. 
Mwanaharakati wa mazingira na 
mabadiliko ya tabianchi, Kibona 
Gharama, alisema kuwa mpango 
hautofanikiwa kwa 2025 kwa saba-
bu utekelezaji wa vipaumbele vya 

taifa (NDCs) umebaki kwenye ma-
karatasi kuliko uhalisia.

Jamii pia haina uelewa wa kuto-
sha kuhusu vipaumbele hivyo na 
kwa namna gani wanatakiwa ku-
changia katika kuvifikia, lakini pia 
nchi maskini hazijawezeshwa ip-
asavyo kutoa elimu ya kutosha kwa 
jamii kuhusu athari za mabadiliko 
ya hali hewa.

Naye Ofisa Mradi kutoka Taasisi 
ya Tanzania Cleanup and Conser-
vation Initiavitive (TCCI), Frowin 
Yustinia, alisema suala la kufaniki-
wa au kutofanikiwa yote hutokana 
na wale wa lioafikiana hasa nchi 
tajiri ambazo wao ndiyo wanaha-
masisha upunguzaji wa nishati za 
gesi joto, lakini wao ndiyo wazal-
ishaji wakubwa.

“Mfano unaona hata vita vinavy-
oendelea pia ni matumizi ya silaha 
za moto yote yanaathiri tabianchi, 

wao kwa wao ndiyo wanapigana 
na ndiyo mahasimu wakubwa ka-
tika hii vita, lakini bado wao ndiyo 
walikaa kwenye Paris Agreement 
kukubaliana upunguzaji wa gesi,” 
alisema.

Mkurugenzi wa kampuni ya 
mazingira ya HUDEFO, Sara Pima, 
alisema kwa mujibu wa ripoti iki-
wamo ya IPCC iliyotolewa hivi ka-
ribuni suala la kudhibiti joto hilo 
linaonekana bado ni kitendawili 
ikizingatiwa kuwa kumebaki muda 
mchache.

Alisema kinachotakiwa ni nchi 
maskini ikiwamo Tanzania ziwe na 
mikakati ya kujijengea uhimilivu 
wa hali hiyo ikiwamo upandaji 
wa miti ya kutosha kwa sababu 
zenyewe zinachangia kwa kiasi 
kidogo sana (asilimia 0.4) katika 
kuzalisha gesi joto, lakini madhara 
yake ni makubwa.

Mmoja wa 
wananchi wa 
Halmashauri 
ya mji wa Tun-
duma, akitoa 
kero dhidi 
ya madaktari 
anaowatuhu-
mu kuchati 
na simu bila 
kuwahudumia 
wagonjwa 
mbele ya 
Mkuu wa 
Mkoa wa 
Songwe, 
Omary 
Mgumba, juzi. 
PICHA: YASINI  
IBRAHIM
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NMB yataka 
upendo baada 
ya Ramadhani 
Na Jenifer Gilla

BENKI ya NMB imefuturisha Waumini 
wa Kiislamu jijini Dar es Salaam, huku 
ikiwakumbusha kuutumia Mwezi Mtukufu 
wa Ramadhani kufanya tafakari juu ya 
maadili yanayounganisha jamii, upendo 
kwa familia zao, shukrani kwa Mungu, 
kufanya toba za dhati na ushiriki endelevu 
wa ibada hata baada ya mfungo.

 Wito huo umetolewa na Ofisa Mkuu 
wa Wateja Binafsi na Biashara wa Benki 
ya NMB, Filbert Mponzi, wakati wa 
hafla hiyo iliyofanyika Serena Hoteli  na 
kuhudhuriwa na waumini hao, viongozi 
wa dini, Serikali na wageni waalikwa, 
akiwamo Mufti Mkuu wa Tanzania, Sheikh 
Aboubakary Zubery Ally  Mponzi alisema 
kipindi cha mfungo wa Ramadhani, ni 
wakati sahihi kwa Waislamu na jamii 
kwa ujumla kutafakari juu ya maadili 
yanayotuunganisha binaadamu wote, 
upendo kwa familia zetu, shukrani kwa 
Mungu, kufanya toba za dhati na ushiriki 
endelevu wa ibada.

 “Kwa hiyo huu ni mwezi muhimu kwa 
Waislamu na kwa jamii kwa ujumla, nasi 
NMB tunakitumia kipindi hiki kujumuika 
na wateja wetu, kwa sababu tunaamini 
jamii zetu hustawishwa kwa swala na 
toba za dhati zinazotolewa wakati huu,” 
alisema.    Mponzi aliongeza kuwa Mwezi 
wa Ramadhani ni baraka kwa maisha ya 
watu wengi na taifa kwa ujumla, huku 
akimshukuru Sheikh Mkuu, viongozi wa 
dini na Serikali, wateja na wafanyakazi 
wa benki hiyo kwa kutumia muda wao 
kujumuika katika hafla hiyo, ambayo 
haikufanyika kwa miaka miwili kutokana 
na mkwamo wa UVIKO 19.

 “Nawatakia Ramadhani njema na 
mkawe na mwisho mwema wa mfungo, 
NMB tunatoa wito kwenu kwamba baada 
ya mfungo, ibada na wema uendelee, 
kwani kwa kufanya hivyo tutaendelea 
kupata thawabu na kujenga jamii yenye 
upendo na amani,” alisema Mponzi.

Naye, Mufti wa Tanzania, Aboubakary 
Zubery, aliushukuru uongozi wa NMB na 
kuupongeza kwa kile alichokiita ‘Moyo 
wa Kuthamini na Kujali,’ uliowafanya 
waone umuhimu wa kukutanisha waumini 
wa  dini ya Kiislamu na kuwafanyia 
moja kati ya Furaha Mbili za Mfungaji 
wa  Mwezi Mtukufu wa Ramadhani 
zilizotajwana Mtume Muhammad (S.A.W).

 “Mtume Muhammad (S.A.W) amesema: 
Mwenye Kufunga Ramadhani huwa na 
nyakati mbili za furaha. Furaha ya kwanza 
ni pale anapohitimisha funga ya siku 
wakati wa kufuturu jioni na furaha ya 
pili ni wakati wa kuingia kwake peponi 
kutokana na kukubaliwa kwa ibada hiyo. 

“Sasa hii furaha ya kwanza ambayo 
nyinyi mmeijaalia hadi sisi kukutanishwa 
hapa, mnastahiki kupongezwa na 
mnastahili kuonwa kuwa mna tabia nzuri. 
Viongozi wa NMB mmeonesha tabia njema 
ya ‘Kuthamini na Kujali, Mungu awabariki. 

“Msingekuwa na Moyo wa Kuthamini 
na Kujali, msingeona umuhimu wa 
kukusanya watu kuwafuturisha. Futari 
hii ina maana kubwa sana, inajenga 
undugu, inakutanisha watu waliopotezana, 
pia inaondoa mafundo nyoyoni mwa 
walioalikwa, lakini pia watu wanafurahi 
kwa kule kufuturishwa.   Meneja wa NMB, 
Kanda ya Dar es Salaam, Donatus Richard, 
aliwashukuru Waumini wa Kiislamu, 
Viongozi wa Dini, Serikali na wageni 
waalikwa waliohudhuria hafla hiyo, kwa 
kuwa kwani wangeweza kwenda kupata 
futari kwingine, hasa majumbani, lakini 
wakatumia muda ambao ni rasirimali 
muhimu, kuungana na NMB.

Vigwaza wapaza sauti kilio cha maji 
Na Julieth Mkireri, VIG-
WAZA

WAKAZI wa Kwedihungo 
Kata ya Vigwaza wilayani Chal-
inze Mkoa wa Pwani,  wamei-
omba Serikali kuwaweka kwe-
nye mipango ya kusambaziwa 
maji na Mamlaka ya Majisafi 
na Usafi wa Mazingira Dar es 
Salam (DAWASA) kuondokana 
na adha wanayokumbana nayo 
kwa sasa. 

Wakizungumza na Nipashe 
jana, walisema kwa sasa wa-
nalazimika kununua dumu la 
maji la lita 20 kwa Sh.500, hali 

ambayo inawafanya  baadhi 
yao wanashindwa kumudu 
gharama hizo.

Juma Mlasa aliliambia Ni-
pashe kuwa maji kwao yame-
kuwa kikwazo katika shughuli 
zao za maendeleo kutokana 
na kutumia muda na gharama 
kuyapata ambayo hata hivyo 
hayakidhi mahitaji.

Juma alisema wanawake 
wa kijiji hicho wanalazimika 
kutembea zaidi ya kilometa 
nne kwenda kufuata maji ka-
tika kituo(kioski) ambacho kipo 
katika eneo la Buyuni.

Marlian Ismail,   mkazi wa 

Kwedihungo, alisema tatizo la 
maji wamekuwa wakiliwasili-
sha kwa viongozi wao mara 
kwa mara, lakini bado halijapa-
tiwa ufumbuzi kwani hadi sasa 
wanayafuata mbali na wanapoi-
shi.

“Wananchi wa kitongoji che-
tu maisha yao ni hali ya chini 
na hivyo wengi wao kushindwa 
kumudu gharama za kununua 
maji kila siku,” alisema.

Kwa mujibu wa Marlian, 
wako wananchi wanaolazimika 
kutumia maji ya bwawa am-
bayo si salama, lakini wanalazi-
mika kufanya hivyo kutokana 

na umbali wa kupata maji ya 
bomba.

Machi 22, mwaka huu,  Rais 
Samia Suluhu Hassani alizin-
dua mradi wa maji wa Mlandizi 
-Mboga ambao ambao ume-
jengwa na DAWASA ukiwa  na 
vituo viwili vikubwa cha Msoga 
na kingine Vigwaza.

Akiwa katika uzinduzi huo 
alielekeza DAWASA kupatiwa 
Sh. milioni 500 kwa ajili ya 
kusambaza maji kwa wananchi 
kupunguza kero iliyopo ya ku-
fuata maji kwenye vituo (vioski) 
ambavyo vingine viko mbali na 
makazi ya watu.

Pemba walia kupaa bei ya vyakula
NA MWANDISHI WETU, 
PEMBA

W
AKAZI kisiwani 
Pemba wamelala-
mikia kuongeze-
ka kwa bei za 

vyakula katika Mwezi Mtukufu 
wa Ramadhani, jambo ambalo 
linasababisha wasio na uwezo 
kushindwa kumudu kununua.

Wakizungumza na Nipashe, 
wananchi wa wilaya za Mkoani 
na Wete walisema kuwa, wa-
fanyabiashara wanakosa imani 
hata kipindi hiki.

Walisema kuwa, kila ifikapo 
Mwezi Mtukufu wa Ramadhani 
bidhaa zote hupandishwa bei, 
jambo ambalo linawaumiza 
wananchi hasa wenye kipato 
cha chini, kwani wanashindwa 
kununua.

“Ramadhani ni mwezi wa 
kuchuma mema, lakini wafan-
yabiashara wanachuma dhambi 
kwani vitu vingine hakuna saba-
bu ya kuongeza bei, lakini wa-
nafanya makusudi,  wawafikirie 
wasio na uwezo, wajane na 

mayatima”, alisema mmoja wa 
wakazi hao.

Mkazi wa Mkoani, Said Ab-
dalla Mohamed, alisema bid-
haa zote kama muhogo, ndizi, 
magimbi, nazi, mafuta ya kula 
na samaki zimepanda bei ukilin-
ganisha na kabla ya Ramadhani 
kiasi ambacho wanashindwa 
kununua.

“Kabla ya Ramadhani nazi 
tulinunua mpaka shilingi 600, 
lakini kipindi hiki tunanunua 
nazi moja kwa shilingi 1200, 
kwa kweli ni mtihani kwetu kwa 
sababu kila inapofika mwezi 
huu wafanyabiashara na wakuli-
ma wanatukomoa, alisema.

Aliwaomba wafanyabiashara 
wapunguze bei za vyakula ili 
wananchi waweze kumudu 
futari sambamba na kuiomba 
Serikali ifuatilie kuhakikisha 
kwamba bei za bidhaa zinaku-
wa nafuu.

 Zubeir Mohamed Jecha 
alieleza kuwa kawaida yake ni 
kwenda sokoni kununua bidhaa 
mbalimbali kwa ajili ya futari, 
lakini ameona mabadiliko ya 

ongezeko la bei za bidhaa katika 
kipindi cha Ramadhani.

“Kwa kweli kila ifikapo Mwezi 
wa Ramadhan wafanyabiashara 
huwa na kawaida ya kupandis-
ha bei za bidhaa, tunaomba wa-
punguze ili wapate fungu kwa 
Allah (Subhanahu Wataala),” 
alisema.

Mkazi wa Chasasa Wete, Asha 
Khamis Abdalla, alisema kuwa 
juzi alipata mshangao baada 
ya kufika dukani na kupewa 
bei ya mafuta ya kula, ambapo 
alishindwa kununua vitu ving-
ine alivyokusudia.

“Kama ingekuwa sina ulazima 
ningeyasamehe, kwa sababu 
nilipeleka pesa ili nipate na vitu 
vingine ,lakini niliambiwa nusu 
chupa ni shilingi 2,500 kwa hali 
hii wengine tutashindwa fu-
tari,”, alisikitika alilalamika.

 Khadija Mohamed Ali, mkazi 
wa Chasasa, alisema wafanyabi-
ashara wamekuwa wakipandi-
sha bei za bidhaa kiholela, hivyo 
ipo haja kwa Serikali kuliangalia 
kwa kina jambo hilo na kulitolea 
ufafanuzi.

Muuza duka ambae haku-
taka kutaja jina alake, mkaazi 
wa Wete, alisema  wanaongeza 
bei kulingana na bei wanay-
onunulia bidhaa na kueleza 
kwamba kila kitu kimeongezeka 
bei kwa zaidi ya miezi miwili 
nyuma.

Mfanyabiashara wa nazi kati-
ka soko la Mkoani, Asha Othman 
Kombo, alisema  bei ya nazi iko 
chini katika kipindi hiki ukilin-
ganisha na kabla ya Ramadhani, 
kwani walikuwa wanauza nazi 
shilingi 1,000, lakini kwa sasa ni 
kuanzia 800 hadi 500.

Mfanyabiashara wa muhogo 
Sheha Khatib ambaye pia ni 
mkaazi wa Kiwani Mkoani, alise-
ma kuwa yeye hakupandisha 
bei ya bidhaa hiyo na anauza 
fungu shilingi 2,000 kabla ya 
Ramadhani na mpaka sasa.

Karani wa diko la Mkoani, Ab-
dalla Ali Baka,r alisema katika 
kipindi hiki samaki ni wengi, 
lakini ni ghali sana kwa sababu 
wengine huchuma dhambi ka-
tika Mwezi wa Ramadhani na 
ndio wanaongeza bei.  

Mbunge 
wa Jimbo 
la Muheza, 
mkoani 
Tanga, 
Hamisi 
Mwinjuma 
(kushoto), 
akizun-
gumza na 
vijana na 
viongozi 
baada ya 
kuwakabi-
dhi pikipiki 
mpya za 
mkopo wa 
asilimia 
10 ya hal-
mashauri, 
jana. 
PICHA: 
STEVEN 
WILLIAM
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Kesi 42 udhalilishaji 
zaripotiwa Pemba
Na Mwandishi Wetu, PEMBA

JUMLA ya kesi 42 za vitendo vya 
udhalilishaji zimeripotiwa katika Ofisi 
ya Naibu Mrajisi wa Wizara ya Elimu 
na Mafunzo ya Amali Kisiwani Pemba 
kwa mwaka 2021.

Akizungumza na Nipashe ofisini 
kwake, Chake Chake, Naibu Mrajisi 
huyo, Hidaya Omar Khamis, alisema 
kuwa bado tatizo la udhalilishaji kwa 
wanafunzi lipo na ni changamoto 
kubwa.

Mrajisi huyo alieleza kuwa kesi 
ambazo ziliripotiwa katika ofisi yao 
ni pamoja na ubakaji, mimba kwa 
wanafunzi, udhalilishaji pamoja na 
kulawitiwa ambapo jumla ya matukio 
hayo ni 42.

“Kwa upande wa Wilaya ya Wete, 
kesi ambazo ziliripotiwa ofisini kwetu 
ni (11), ambapo kesi za udhalilishaji 
zilikuwa (4), ubakaji (2), udhalilishaji 
(4), mimba (1) huku kesi za ndoa ikiwa 
hamna,”alieleza.

Sambamba na hayo naibu huyo 
alieleza  kuwa kwa upande wa Wilaya 
ya Micheweni kesi ambazo ziliripotiwa 
ni (10) ikiwa ni kesi ya ndoa (1), mimba 
(8), ulawiti (1) huku vitendo vya 
udhalilishaji na

ubakaji ikiwa hamna.
“Ama kwa upande wa Wilaya ya 

Chake Chake, Naibu Mrajisi alieleza 
kuwa kesi zilizoripotiwa ni (10), 
ambapo kesi za udhalilishaji ni (1), 
ubakaji (2), mimba (5), ulawiti (1) huku 
kesi ya ndoa ni (1)”.

Kwa upande wa Wilaya ya Mkoani, 
kesi ambazo tulizipata ni kesi (11), 
ambao kesi za ubakaji ni (4), kesi za 
ulawiti ni (1), udhalilishaji (2), mimba 
(4) huku kesi za ndoa ikiwa hamna,” 
alisema Naibu Mrajisi.

 Aidha  Mrajisi Hidaya alibainisha 
kuwa changamoto kubwa ambayo 
wanakabiliana nayo ni wazazi 
kuwaoza watoto wao wa kike kwa 
siri .

Aidha kwa wale ambao kwa 
bahati mbaya wanaopata ujauzito 
(mimba) wakati bado ni wanafunzi, 
wanapojifungua (wanapozaa) hukataa 
kurudi tena.

“Changamoto kubwa ambayo tunayo 
ni wazazi kuwaozesha waume watoto 
wa kike wakati bado ni wanafunzi, 
lakini pia wale ambao kwa bahati 
mbaya walipata ujauzito (mimba) 
wakati bado wanasoma, hutakiwa 
kurudi tena skuli kuendelea na 
masomo yao lakini hukataa kufanya 
hivyo, ” alisema Hidaya.

Naibu Mrajisi Hidaya alitoa wito 
kwa wazazi na walezi kushirikiana 
pamoja ili kutokomeza vitendo vya 
udhalilishaji ambavyo bado ni hatari 
sana kwa jamii.

RC Kunenge alipa ‘meno’ baraza la ardhi Bagamoyo
Na Julieth Mkireri,  BAGAMOYO 

MKUU wa Mkoa wa Pwani, Abuba-
kar Kunenge, amewataka wajumbe 
wa Baraza la Ardhi Wilaya ya Baga-
moyo  mkoani Pwani  kufanya kazi 
kwa weledi bila kumuogopa mtu, 
kwani hakuna aliye juu ya sheria.

Aidha, ametaka kusimamiwa 
maadili katika utendaji kazi wao 
kwa kuondoa migogoro ya ardhi 
kwa wakati, kuondoa ugumu ambao 
unaweza kutokea endapo mashauri 

yatachelewa.
Kunenge alitoa maelekezo  hayo 

mjini Bagamoyo alipokuwa aki-
waapisha wajumbe wa baraza hilo, 
ambapo alisema hatarajii kusikia 
wajumbe hao wameshindwa 
kutekeleza majukumu yao kama ina-
vyotakiwa.

“Visitokee vikundi vinawatisha 
kwenye kazi zenu, msiogope vitisho, 
tendeni haki bila kumuogopa mtu 
yeyote wala kufanya upendeleo ka-
tika majukumu yenu nitawaunga 
mkono,” alisisitiza Kunenge.

Alisema katika utawala wa sheria 

hakuna aliye juu ya sheria, hivyo 
wajumbe walioapishwa wanatakiwa 
kutekeleza majukumu yao kwa kuz-
ingatia ufahamu, ujuzi na utaalamu 
na kuishi kulingana na majukumu 
yao.

“ Mimi sitawauliza juu ya utendaji 
wenu, nitajua ufanisi wenu au haku-
na ni kwa kiwango gani mtatatua 
changamoto kwa jamii inayowa-
zunguka na niwaambie hatutarajii 
tuwe na watu ambao hawatakuwa 
msaada, ikifikia hali hiyo tutawab-
adilisha,” alisema Kunenge.

Alisema atasikitika endapo 

maamuzi yanayotolewa na baraza 
hilo asilimia kubwa yakaonekana ni 
batili 

Mkuu wa Wilaya ya Bagamoyo, 
Zainabu Abdallah, alimpongeza 
mkuu wa mkoa kwa kuwaapisha 
wajumbe hao ambapo alisema kuko-
sekana kwa baraza hilo ilikuwa kero 
kwa wananchi ambao walikuwa wa-
nalazimika kwenda Kibaha kufua-
tilia mashauri yao.

Zainabu alisema kuwapo kwa 
baraza hilo kutasaidia kupunguza 
kero za migogoro ya ardhi iliyoku-
wapo kwani kero za wilaya hizo ana-

zopokea mara kwa mara asilimia 60 
ni za migogoro ya ardhi.

“Zaidi ya miaka kumi mabaraza 
yameundwa, lakini  Bagamoyo ili-
kuwa bado   na hiki kilikuwa kilio 
kikubwa kwa wananchi wetu sasa 
kupitia kwa mkuu wetu wa mkoa 
ufumbuzi umepatikana,” alisema.

Mwenyekiti wa Baraza la Ardhi 
na Nyumba Wilaya ya Kibaha,  Sara 
Mbuga ambaye alimwakilisha Msajili 
wa Mabaraza ya Ardhi mikoa ya 
Pwani na Dar es Salam, aliwataka  
wajumbe walioapishwa kufanya kazi 
kwa uadilifu.

Mtaalamu wa uchumi ambaye pia ni mwalimu wa neno la Mungu, Mgisa Mtebe, akifundisha waamini wa Kanisa Anglikana, Parishi ya 
St. James Arusha, Dayosisi ya Mount Kilimanjaro, katika kongamano la Pasaka lililobeba ujumbe wa uwezo wa damu ya Yesu katika 
kukomboa uchumi wa mtu mmoja mmoja kwa siku 10. PICHA: WOINDE SHIZZA.

Kanisa Anglikana lawaanzishia miradi vijana mitaani
Na Ashton Balaigwa,         
MOROGORO

K
ANISA la Anglikana 
Dayosisi ya Moro-
goro, limefanikiwa 
kuyashawishi makundi 

ya vijana yaliyokuwa mitaani 
kwenye vijiji vya Wilaya ya 
Kilosa, mkoani Morogoro na 
kuyapeleka kuanzisha miradi ya 
kufanya shughuli za kilimo na 
ufugaji wa kisasa ili kujikwamua 
kiuchumi.

Ushawishi huo umefanywa 
na kanisa hilo kupitia mradi wa 
uwezeshaji wa kiuchumi unaos-
tahimili mabadiliko ya tabianchi 
kwa ufadhili wa Shirika la Mis-
aada la Makanisa ya Watu wa 
Norway (NCA–Tanzania).

Ofisa mradi wa kuhimili 
Mabadiliko ya Tabia Nchi na 
Uwajibikaji wa Wananchi (CSEE) 
kutoka Kanisa la Anglikana, Pius 
Ng’irwa, alisema hayo wakati aki-
zungumza katika mdahalo uli-
ohusisha viongozi wa serikali za 
vijiji hivyo vinavyopitiwa na mra-

di, viongozi wa dini, halmashauri 
na wadau wa taasisi mbalimbali.

Ng’irwa, alisema vijana hao 
wamejitokeza baada ya kupewa 
elimu za kuanzisha shughuli za 
kilimo cha mboga na matunda, 
ufugaji wa kuku wa kisasa, kuun-
da vikundi vya huduma ndogo za 
kifedha na kutumia teknolojia za 
kisasa katika kupata taarifa mbal-
imbali za kilimo.

Alisema lengo la mradi huo ni 
kuwaondoa vijana wanaokaa vi-
jiweni na kwenye barabara kuu 
wakifanya shughuli zisizo halali 
na badala yake wajikite katika 
kilimo cha kisasa kinachoendana 
na mabadiliko ya tabianchi na 
ufugaji ili kujipatia kipato.

Hata hivyo, Ng’irwa, alisema 
pamoja na kundi hilo la vijana 
kuhamasika kufanya shughuli 
hizo, lakini ipo changamoto ya 
kukosekana kwa ardhi katika vij-
iji vya mradi kwa ajili ya kufanyia 
shughuli hizo na kukwamisha 
utekelezaji huo.

“Tayari zipo taasisi kama 
NSSF, kampuni za mbegu zimeji-

tokeza kuwasaidia haya makundi 
ya vijana walihamasika kufanya 
shughuli za kilimo na ufugaji, la-
kini wanachotaka wamilikishwe 
ardhi yao, hivyo tunaomba Seri-
kali ya Wilaya ya Kilosa kusaidia 
upatikanaji       wake,” alisema 
Ng’irwa.

Mwenyekiti wa Kijiji cha Mfulu 
kilichopo wilayani Kilosa, Luka 
Chitete, alisema katika kijiji hi-
cho kuna makundi ya vijana ya-
mejitokeza kufanya shughuli za 
kilimo na ufugaji, lakini tatizo 
ni ukosefu wa ardhi licha ya ku-
waslisha ombi lao kwenye Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kilosa, 
mpaka sasa hawajapatiwa maji-
bu.

“Yamejitokeza makundi 
mengi ya vijana baada ya mradi 
wa CSEE kutoa elimu kwao, la-
kini kuna tatizo la upatikanaji 
wa ardhi mashamba mengi ni ya 
wawekezaji na yapo yaliyofutwa 
tumejaribu kuomba kwa hal-
mashauri mpaka sasa hatujapa-
tiwa majibu,” alisema.

Naye Ofisa Teknolojia wa mra-

di wa uwezeshaji wananchi na 
uwajibikaji kutoka CSEE, Mathi-
as Sanane, alisema tayari wame-
shaunda vikundi 41 kati yao vya 
vijana ni 26 katika vijiji vya mradi 
ikiwamo, Kisanga, Zombe, Kasiki, 
Mfulu, Kitete, Dumila, Mbigili, 
Magole na muitikio mkubwa wa 
kufanya shughuli hizo za kilimo 
na ufugaji.

Kwa upande wake, Mkurugen-
zi Mtendaji wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Kilosa, Kisena Mabuba, 
alilipongeza Kanisa la Anglikana 
kuja na mradi huo wa kuwa-
saidia vijana kujiajiri ili kujipatia 
kipato kupitia shughuli za kilimo 
na ufugaji.

Ili kuondoa kikwazo cha 
upatikanaji wa ardhi, aliagiza 
kila kijiji kuanzisha maeneo na 
kuwamilikisha kundi la vijana 
ili kutekeleza mradi huo huku 
akiahidi kutoa kipaumbele 
kwa kundi lolote la vijana ku-
gaiwa mashamba yaliyokuwa ya 
wawekezaji katika wilaya hiyo na 
kufutwa umiliki wake na kurud-
ishwa serikalini. 



ISIKUPITE
NCHI tano zilizoshiriki mara 
nyingi zaidi Kombe la Dunia 
tangu lianzishwe mwaka 1930 
ni Brazil (mara 22), Ujerumani 
(20), Italia (18), Argentina (18) na 
Mexico (17).
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K
UMEKUWA na soka la kufura-
hisha hadi sasa katika msimu 
wa 2021-22. Wakati baadhi ya 
wachezaji wakifanya vema 

katika safu ya ulinzi ya mchezo huo, 
washambuliaji nao wamecheza soka ya 
hali ya juu. Washambuliaji wachache wa 
katikati, haswa, wamekuwa wa kufura-
hisha sana msimu huu.

Mabao ni muhimu katika mchezo 
wowote, lakini kuna baadhi ya wachezaji 
wanaofunga wiki baada ya wiki kwa 
upande wao. Wanacheza kwa kiwango 
cha juu katika kila mchezo na mara ny-
ingi huthibitisha kuwa watengenezaji 
tofauti kwa pande zao.

Kuchangia hata mabao 20 kwa msimu 
bado ni ndoto kwa wachezaji kadhaa. 
Kwa hivyo, mtu yeyote anayeweza ku-
changia mabao 30 ni hazina kubwa kwa 
upande wa timu.  Kwa maelezo hayo, 
tuwatazame wachezaji wanne ambao 
wamehusika katika mabao 30 msimu 
huu (2021-22), twende sasa...

Kumbuka: Ni ligi tano bora pekee ba-
rani Ulaya ndizo zimezingatiwa katika 
makala haya.

#4. KYLIAN MBAPPE - 30
Kylian Mbappe, mchezaji mwenye 

umri mdogo zaidi kwenye orodha hii, 
amekuwa mzuri tena msimu huu. Nyota 
huyo mwenye umri wa miaka 23, bila 
shaka ndiye winga tishio zaidi katika 

soka la Ulaya kwa sasa.
Mbappe ambaye tayari ni mshindi 

wa Kombe la Dunia, anaweza kubadili-
sha kasi na kuwashinda mabeki kupitia 
ustadi na kasi yake. Uamuzi wake katika 
nafasi tatu za mwisho ni mzuri pia. Kwa 
hisani yake, nyota huyo wa Paris Saint-
German ana mabao 17 na asisti 13 kwe-
nye Ligue 1 msimu huu.

Mmoja wa washambuliaji bora wa 
pembeni katika soka la dunia, Mbappe 
anatazamiwa kuwa na ubora katika 
kipindi chote cha maisha yake ya soka. 
Nyota huyo wa Ufaransa pia alifanikiwa 
kuhusika kwa mabao 30 msimu uliopita.

#3. MOHAMED SALAH - 30
Mohamed Salah raia wa Misri amepata 

huzuni nyingi kwenye hatua ya kimataifa 
katika kipindi cha miezi kadhaa iliyo-
pita akiwa na timu ya taifa. Alishindwa 
na Senegal katika fainali ya Kombe la 
Mataifa ya Afrika na akashindwa kufuzu 
kwenye michuano ya Kombe la Dunia la 
2022 dhidi ya timu hiyo hiyo.

Ingawa yeye si mshambuliaji wa kati, 
Salah ndiye mfungaji bora wa mabao 
kwa Liverpool. Mkali huyo wa Kiafrika 
amefanya vema chini ya mfumo wa ko-
cha, Jurgen Klopp na msimu huu ume-
kuwa tofauti.

Amefunga mabao karibu katika kila 
mechi, huku akitoa pasi ya bao dhidi 
ya timu anazoshindwa kuzifunga. Ame-
funga mabao 20 na kutoa asisti 10 katika 
mechi 28 za Ligi Kuu England hadi sasa.

Utimamu wa Salah pia ni wa kuponge-
zwa na anaweza kuwa na mchango 
mkubwa katika kuisaidia Liverpool kui-
fukuzia Manchester City kwenye mbio 
za ubingwa wa Ligi Kuu England msimu 
huu.

#2. ROBERT LEWANDOWSKI - 32
Robert Lewandowski amekuwa ki-

tovu cha ubabe wa Bayern Munich kwe-
nye Ligi Kuu ya Ujerumani, Bundesliga. 
Mshambuliaji huyo wa Poland alivunja 
rekodi ya kufunga mabao mengi zaidi 
katika msimu mmoja mwaka jana (41) na 
anaendelea na kasi ile ile msimu huu.

Bavaria hao wanaweza kunyakua taji 
lingine la ligi baada ya ushindi mara nne 
kati ya michezo sita iliyopita. Wanaongo-
za kwa pointi 13 kileleni mwa msimamo 
dhidi ya Borussia Dortmund walio nafasi 
ya pili.

Lewandowski amekuwa na jukumu 
muhimu katika mafanikio ya Bayern 
mwaka huu tena. Amefunga mabao 31 
na kutoa asisti moja katika mechi 28 za 
Bundesliga.

Kilichovutia zaidi ni uchezaji wake wa 
pande zote. Ingawa amesajili pasi ya bao 
moja pekee, amerahisisha uchezaji.

Zaidi ya hayo, huku kukiwa na mechi 
sita za ligi kuchezwa, Lewandowski 
anaweza kuvuka mabao 40 msimu huu.

#1. KARIM BENZEMA - 35
Karim Benzema amekuwa mchezaji 

muhimu zaidi kwa Real Madrid tangu 

WAKALI WA NYAVU 
WENYE MCHANGO 
WA MABAO 30

Cristiano Ronaldo alipoondoka kwenda 
Juventus mwaka 2018. Ametwaa kijiti 
hicho kwa ustadi na amekuwa mchezaji 
muhimu sana kwa ‘Los Blancos’ msimu 
baada ya msimu.

Shujaa mkubwa kabisa kwa washindi 
mara 13 wa Ligi ya Mabingwa Ulaya, 
Benzema huwa katika harakati kali. 
Daima anatafuta kutumia nafasi yoyote 
na kufunga bao kwa upande wake. Vile 
vile, ikiwa anatatizika mbele ya goli, ana-
jaribu na kuwaweka wachezaji wenzake. 
Daima yuko kwenye mchanganyiko na 
Madrid italazimika kumshukuru ikiwa 
watatwaa ubingwa wa Ligi Kuu ya Hispa-
nia, LaLiga, msimu huu.

Ili kuweka wazi umuhimu wake, kati 
ya mabao 61 ya Real Madrid kwenye 
ligi msimu huu, Benzema amechangia 
mabao 35. Mabao yake 24 na asisti 11 ni 
zaidi ya asilimia 50 ya mchango wake 
kwa timu.

KARIM BENZEMA
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L
IGI Kuu ya England ndio mashinda-
no ya Klabu yanayofuatiliwa zaidi 
duniani. Ligi ya Daraja la Kwanza 
ya England inajulikana kwa mechi 

zake za kusisimua, ambazo huwa hazikosi 
kuwaburudisha mashabiki.

Kutokana na hilo, Klabu za 
Ligi Kuu England ni moja ya 

timu tajiri zaidi duniani. Ma-
pato mengi wanayopata kupi-
tia mikataba ya utangazaji ni

 kubwa kuliko yale ambayo
 pande zingine kadhaa za Ul-

aya hupata kwa msimu.
Kwa sababu ya nguvu zao za kifedha, 

timu hizi pia zina uwezo wa kunyakua 
baadhi ya wachezaji bora kutoka sehemu 
mbalimbali duniani. 

Manchester City, Chelsea, Liverpool, 
Manchester United, Arsenal na Totten-
ham Hotspur zinajulikana sana kama 
timu sita bora za Ligi Kuu England.

Timu hizi zimejaa nyota ambao wana 
uwezo mkubwa na uwezo wa kubadili 
matokeo uwanjani. 

Leo, tunatazama mchezaji mmoja 
kutoka katika klabu hizi sita ambaye ni 
muhimu sana kwa timu yake, haya sasa...

 
#6. TOTTENHAM HOTSPUR - SON 

HEUNG-MIN
Son Heung-Min ni mmoja wa wanasoka 

wanaopendwa zaidi duniani. Mchezaji 
huyo wa kimataifa wa Korea Kusini ni 
straika wa kiwango cha kimataifa ambaye 
amekuwa akicheza kwa kiwango cha juu 
sana pale Spurs tangu ajiunge nayo ku-
toka Bayer Leverkusen mwaka 2015.

Pamoja na kelele zote kuhusu mustaka-
bali wa Harry Kane na kulazimisha Spurs 
kuwa chini ya uchunguzi katika wiki za 
mwanzo za msimu, ni Son ndiye aliyeibe-
ba timu. Kiwango cha Kane kilitetereka 
sana kutokana na kelele zilizokuwa zikim-
zunguka, lakini Son aliweka kichwa chini 
na kufanya vile alivyoweza kwa upande 
wake katika kipindi kigumu.

Alionesha na kufuta dhana kwamba 
Tottenham ni timu inayomtegemea mtu 
mmoja tu, Kane. Katika mechi 33 kwenye 
michuano yote kwa Spurs, Son amefunga 
mabao 12 na kutoa asisti saba.

Kwa sasa yeye ni mchezaji muhimu kwa 
Tottenham na ni kipenzi cha mashabiki.

#5. ARSENAL - BUKAYO SAKA
Bukayo Saka alitwaa tuzo ya Mchezaji 

Bora wa Mwaka wa Arsenal katika msimu 
wa 2020-21. Kinda huyo ni ishara ya juhu-
di za ‘Washikabun-
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Extra Time

“Nchi ambazo zimeingiza timu robo 
fainali hazizidi tano, lakini kuna 
watu wanajifanya hawaoni jitihada 
ambazo zimefanywa na Simba. 
Mwakani Tanzania tutaingiza tena 
timu nne kwenye mashindano ya 
CAF na hizi ni jitihada za Simba,” 
Mwenyekiti wa Wanachama wa 
Klabu ya Simba, Murtaza Man-
gungu.

“Arsenal inapaswa kumsajili 
[Cristiano] Ronaldo majira haya ya 
kiangazi. Niko makini sana. Hilo 
lingetatua tatizo la mshambuliaji 
wetu na kunisaidia kuondoka kwa 
[Pierre-Emerick] Aubameyang. 
Tayari nimemwandalia @Cristiano 
jezi,” Shabiki maarufu wa Arsenal, 
Piers Morgan.

“Nakubaliana na watu wanaosema 
kuwa hatujafanikiwa Ulaya, hatu-
jashinda ubingwa wa Ulaya huenda 
wako sahihi, ili kutambulika na 
kila mtu nje ya Ulaya na duniani 
ni kutawala soka la Ulaya. Hakuna 
namna yoyote ya kuwa timu kubwa 
Ulaya bila kuwa na taji la Ligi ya 
Mabingwa, kwani hapo ndipo kwe-
nye kipimo kikubwa kwako,” Kocha 
wa Machester City, Pep Guardiola.

Nukuu“MCHEZAJI 
MUHIMU ZAIDI 
KWA KILA TIMU 
6-BORA EPL

saba na kutoa asisti nane. 

#2. LIVERPOOL - VIRGIL VAN DIJK
Swali la wazi hapa ni, kwa nini Moham-

ed Salah hatajwi mbele ya Virgil van Dijk? 
Bila shaka, Salah amekuwa na msimu wa 
maisha yake, lakini Liverpool haingekuwa 
karibu kuwa na nguvu kama ilivyo bila 
Van Dijk.

Mholanzi huyo alikosa sehemu kubwa 
ya msimu wa 2020-21 baada ya kuumia.

Sasa kwa vile Virgil van Dijk amerejea 
kutoka kwenye majeraha yake, mambo 
yamerejea katika hali yake ya kawaida. 

Kocha wa zamani wa Manchester Unit-
ed, Sir Alex Ferguson aliwahi kusema: 
“Shambulio hushinda mchezo, ulinzi 
hushinda mataji.”

Nukuu hiyo maarufu iko kwenye kesi 
ya Virgil van Dijk na Liverpool. Tutataja 
takwimu ili kusisitiza ukweli kwamba 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
30, ndiye mchezaji wao muhimu zaidi. 

Katika mechi 60 ambazo Virgil van Dijk 
amecheza Anfield tangu ajiunge nayo 
Januari 2018, Liverpool wameshinda 52 
na sare 8. Hawajawahi kupoteza.

#1. MANCHESTER CITY - RIYAD 
MAHREZ

Tofauti na timu nyingine, Manchester 
City haitegemei kabisa mchezaji yeyote. 
Ndio maana hawana kigugumizi cha 
kuangusha wapinzani na kuwazamisha 
kwenye mabao licha ya kutokuwa na 
mshambuliaji maalum.

Lakini kama kumekuwa na mchezaji 
mmoja bora ambaye amewashinda 
wachezaji wengi wa kiwango cha juu du-
niani wanaomzunguka msimu huu, ni Ri-
yad Mahrez. Mchezaji huyo wa kimataifa 

wa Algeria tayari alikuwa amejidhihiri-
sha kuwa mmoja wa washambuliaji 

bora kwenye Ligi Kuu kabla ya 
kampeni inayoendelea.

Hata hivyo, amepanda 
daraja msimu huu na ame-

geukia mtu muhimu sana 
kwa Manchester City. 
Mahrez amefunga mabao 
21 na kutoa asisti saba ka-
tika mechi 34 kwenye mi-

chuano yote kwa vinara 
hao wa Ligi Kuu msimu 

huu.

duki’ hao kuzalisha vipaji bora am-
bavyo vinaweza kucheza moja kwa 
moja na wachezaji waliobarikiwa 
zaidi kiufundi kwenye mchezo huo.

Saka alikosolewa sana kwa kuko-
sa penalti muhimu wakati England 
ilipopoteza kwa mikwaju ya pen-
alti dhidi ya Italia katika fainali ya 
Euro 2020. Ingawa alitatizika wiki 
za mwanzo za msimu wa 2020-21, 
Saka anaonekana kurejea kwenye 
kiwango chake.

Uelekevu wake na ustadi wake hu-
wapa Arsenal makali kila wanapopiga 
hatua mbele. Saka siku zote anaonekana 
kama mchezaji ambaye ana uwezekano 
mkubwa wa kuleta mabadiliko katika safu 
ya ushambuliaji ya Arsenal.

Katika mechi 30 kwenye michuano 
yote kwa ‘Washikabunduki’ hao hadi sasa 
msimu huu, Saka amefunga mabao tisa na 
kutoa asisti tano.

#4. MANCHESTER UNITED - BRUNO 
FERNANDES

Bruno mchezaji wa kimataifa wa Ureno 
ni miongoni mwa wachezaji wachache 
sana wenye uwezo wa kuleta mabadiliko 
katika kila mchezo anaocheza.

Fernandes anashika nafasi ya kwanza 
pamoja na Trent Alexander-Arnold na 
Mohamed Salah kwa nafasi nyingi zaidi 
walizotengeneza kwenye Ligi Kuu (14 kila 
mmoja). Mchezaji huyo hajawa na msimu 
mzuri kwa kiwango chake kwa sasa.

Bado amefunga mabao tisa na kutoa 
pasi za mabao 14 katika mechi 36 al-
izocheza kwenye mashindano yote akiwa 
na ‘Mashetani Wekundu’ hao kufikia sasa 
msimu huu. Namba hizo zingekuwa bora 
zaidi ikiwa washambuliaji wa Manches-
ter United ambao hawakufanya vizuri 
wangeweka kando idadi kubwa ya nafasi 
ambazo Fernandes ametengeneza.

#3. CHELSEA - MASON MOUNT
Chelsea ni timu ambayo inatisha sana 

katika safu ya ulinzi. Shida zao mara ny-
ingi hutoka kwenye upande wa kush-
ambulia. Si Timo Werner wala Romelu 
Lukaku ambaye amethibitisha kuwa aina 
ya mshambuliaji ambaye wamekuwa 
wakimtafuta.

Mason Mount mchezaji mwenye umri 
wa miaka 23 ni kiungo mkabaji wa hali 
ya juu ambaye huwa hashindwi kufanya 
jambo zuri awapo uwanjani.

Kasi, akili na maamuzi ya Mount katika 
robo tatu ya mwisho imeisaidia Chelsea 
mara kwa mara kuwashinda wapinzani 
wao.

Katika mechi 37 kwenye michuano 
yote, aliyoichezea Chelsea hadi sasa 
msimu huu, Mount amefunga mabao 

BRUNO FERNANDES



STRAIKA wa zamani wa Ujeruma-
ni, Miroslav Klose, ndiye anayes-
hikilia rekodi ya kufunga mabao 
mengi zaidi Kombe la Dunia akiwa 
ametupia mara 16. Lakini pia nchi 
yake hiyo ndiyo inayoshikilia 
rekodi ya kucheza nusu fainali ny-
ingi zaidi kwenye michuano hiyo, 
huku ikitwaa ubingwa huo mara 
nne; 1954, 1974, 1990 na 2014.JE

, W
A

JU
A

?

Na Sanula Athanas, DODOMA

K
ATIKA sehemu ya kwanza ya 
mahojiano haya wiki iliyopita, 
Sekilojo Chambua, msham-
buliaji wa zamani wa Yanga, 

alitoa tathmini yake kuhusu Kikosi 
cha Simba na kuzungumzia maisha 
yake ya kisoka, akiwa na angalizo kwa 
wachezaji vijana nchini kwamba ajira 
ya soka ni ya kipindi kifupi.

Leo katika sehemu ya mwisho, 
Chambua anaangazia ubora na ud-
haifu wa Kikosi cha Yanga na kukum-
busha namna timu hiyo ilivyotekwa 
jijini Dar es Salaam na kupelekwa 
Kibaha mkoani Pwani mwaka 994. En-
delea kufuatilia mahojiano ya Nipashe 
na mshambuliaji huyo wa zamani wa 
Tukuyu Stars:

----
SWALI: Mwaka 1997 uliifunga Simba 

hapa Dodoma mbele ya aliyekuwa 
Makamu wa Rais, Dk. Omar Ali Juma. 
Ulisema goli hilo ni zawadi kwa mwa-
nao Lissa. Yuko wapi kwa sasa na ana-
fanya nini?

CHAMBUA: Ni kweli, hii ilikuwa 
mechi ya mwisho ya Ligi ya Muungano. 
Kama unakumbuka zamani kulikuwa 
na ligi hiyo iliyojumuisha timu tatu za 
kwanza katika Ligi ya Tanzania Bara na 
tatu za kwanza kutoka Ligi ya Zanzibar.

Kwa hiyo, timu hizi sita zilikuwa zi-
nakutanishwa kwenye ligi, tunacheza 
home and away (nyumbani na ugen-
ini). Hiyo ni mechi ambayo tulikuwa 
tunacheza pale Uwanja wa Jamhuri 
Dodoma kati ya Yanga na Simba.

Nililitoa zawadi lile goli kwa mwa-
nangu kwa sababu ndiyo kwanza 
alikuwa anatimiza mwaka mmoja, 
maana alizaliwa mwaka 1996. Niliona 
kuwa goli lile ambalo lilitupa ubingwa 
kwa mara ya tatu mfululizo, liwe zawa-
di kwake kwa sababu nilifurahi sana.

Nikasema ni zawadi ambayo ninam-
pa binti yangu Lissa. Lissa anafanya 
kazi TBL kule Dar es Salaam, baada ya 
kumaliza tu masomo yake Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam (UDSM) aliajiriwa 
katika kampuni hiyo ya bia.

SWALI: Mgogoro wa Yanga mwaka 
1994 uliiathiri timu kwa namna gani?

CHAMBUA: Daaah! Mgogoro kwa 
kweli uliiathiri timu kwa kiasi kikubwa 
sana! Ninachokumbuka, kwanza uli-
sababishwa na mgogoro wa Yanga kwa 
Yanga. Nikisema hivi ninamaanisha 
kwamba wakati ule palianzishwa hili 
suala la Yanga kampuni na kukawa na 
ule upande unaojiita Yanga asili.

Yanga kampuni ni yale mageuzi 
ambayo Mzee [Regnald] Mengi alitaka 
kuyasimamia, kwamba Klabu ya Yanga 
iendeshwe kama kampuni, lakini pa-
katokea upande wa pili ambao ukawa 
unapinga. Miongoni mwa watu wal-
iokuwa wanapinga upande wa Yanga 
asili ni wale wahindi waliokuwa wa-

CHAMBUA 
AMULIKA UBORA, 
UDHAIFU YANGA

ina tofauti sana na Ligi ya Mabingwa 
Ulaya kwa sababu klabu nyingi zina 
uwezo wa kushinda hata ugenini.

Tumeona juzi Real Madrid 
anashinda ugenini dhidi ya Chelsea 
na Real Madrid huyo huyo kapigwa 
nyumbani kwake. Tatizo kubwa 
ninaliona liko kwa waamuzi wetu 
wanavyochezesha, ninaona kuna 
mzingira ya timu mwenyeji kubeb-
wa.

Kwa kweli tunatakiwa kuvuka 
sehemu hii. Kuna visa vingine vingi 
vinafanyika, ni sababu ambazo 
mimi ninaona zinachangia timu 
zetu kushindwa kushinda ugenini 
pamoja na kwamba kuna kipindi 
baadhi ya timu zinafanya vizuri 
ugenini, lakini ni mara chache sana.

UBORA, UDHAIFU YANGA
SWALI: Kwa namna Kikosi cha 

Yanga kilivyo sasa, unafikiri kinahi-
taji maboresho maeneo yapi ili ku-
fanya vizuri kwenye michuano ya 
kimataifa msimu ujao?

CHAMBUA: Maboresho yanat-
egemea mipango ya mwalimu, la-
kini mimi ninaona kikosi bado ni 
kizuri japo kuna wachezaji kadhaa 
ambao wamekumbwa na majeraha 
kama Mapinduzi Balama.

Ili Yanga ifanye vizuri msimu 
ujao, ni lazima aongezwe mshambu-
liaji ambaye atasaidiana na (Fiston) 
Mayele kwa sababu mashindano 
hayo yana mikikimiki mingi, safu ya 
ushambuliaji lazima uwe na watu 
walau wawili wanaolijua lango vi-
zuri. 

Mpaka sasa bado Makambo haja-
dhihirisha anapoingia kwamba 
anaweza akawa msaidizi mzuri wa 
Mayele. Kwa sasa kikosi kinaone-
kana kuwa kizuri, lakini eneo hilo 
nililolitaja ninafikiri Yanga hawana 
budi kulitupia jicho.

SWALI: Historia yako ya soka ina 
milima na mabonde. Lipo tukio la 
mmoja wa watu wako wa karibu 
kufariki dunia baada ya kuanguka 
uwanjani mkoani Mbeya. Uliwezaje 
kuhimili visa kama hivi?

CHAMBUA: Hii ilikuwa kitambo 
kidogo wakati huo sijaanza kucheza 
Ligi Kuu. Kuna rafiki yangu alikuwa 
anaitwa Frank Mwangomo, alifariki 
dunia uwanjani, kwenye Uwanja 
wa Chuo cha Maendeleo Katumba 
kule Tukuyu wakati huo tulikuwa 
tunacheza ligi ngazi ya mkoa.

Haikuwa jambo rahisi kwangu 
kulihimili kwa sababu nilikuwa ki-
jana mdogo sana, kuangukiwa na 
tukio hilo la kufiwa na mchezaji 
mwenzangu ambaye nilikuwa ni-
naishi naye chumba kimoja ilikuwa 
shida kubwa.

Kuna kipindi nilipata mfadhaiko 
wa akili, sikuwa katika hali nzuri 
maana baada ya kufariki dunia, ili-
bidi nihame, nikiache kile chumba 
nilichokuwa ninaishi naye kwa 
sababu nilikuwa sijakomaa kiakili, 
hivyo nilipata matatizo kifikra.

Ninamshukuru Mungu baada ya 
hapo nilipata matibabu ya kisaikolo-
jia nikaendelea na shughuli zangu. 
Kwa kweli ni jambo ambalo kila 
mmoja wetu kwa kipindi kile tunali-
kumbuka sana kwa sababu lilikuwa 
tukio kubwa kwetu kama vijana wa 
wakati huo.

natufadhili kipindi kile, nikimaanisha 
kwamba ni pamoja na marehemu 
Abbas Gulamali, marehemu Patwa 
na wahindi wengine ambao walikuwa 
wanatufadhili kipindi kile.

Haya makundi ndiyo yalisababisha 
timu ikatekwa. Timu ilipotekwa, kwa 
maana tulichukuliwa usiku tukapele-
kwa Mkoa wa Pwani, Kibaha, tukaf-
ichwa huko. Pakatokea mgogoro na 
fujo nyingi mitaa yote ya Kariakoo 
hiyo, ilikuwa imezingirwa na polisi 
kutokana na hayo makundi kutaka 
kupigana na kujua timu iko wapi.

Bahati nzuri polisi walijitahidi ku-
zima hayo matatizo ambayo yalikuwa 
yanaendelea mitaa ya Kariakoo. Na 
ninakumbuka Waziri wa Mambo ya 
Ndani kipindi kile, Mzee Mrema, ali-
tumia utaratibu wake wa kutoa siku 
saba. Akatoa siku saba wahindi wair-
udishe timu.

Namna gani timu iliathirika? Tu-
licheza mechi dhidi ya Simba, ku-
kawapo aina fulani ya hujuma kwa 
baadhi ya wachezaji, tukapoteza 
mchezo kwa kufungwa magoli 4-1.

Baada ya hapo, uongozi ambao 
ulikuwa chini ya Katibu Mkuu Mpon-
dela, maarufu Castro, alifukuza 
wachezaji karibu wote. Ninakumbu-
ka tulibaki wachezaji saba tu, yaani 
mimi, Kenny Mkapa, marehemu Ally 
Yusuph Tigana, David Mjanja na baa-
dhi ya wachezaji. Tulibaki saba tu, 
wengine wote walifukuzwa.

Ililazimika msimu uliofuata ku-
pandisha wachezaji wengi kutoka 
timu B na kusajili wachezaji wapya. 
Miongoni mwa wachezaji waliopanda 
kutoka timu B ni Salehe Romario, 
Omara Awadh, Silvatus Ibrahim, 
Mzee Abdallah pamoja na mchezaji 
ambaye alipata mafanikio sana Ulaya, 
Mkongo Nonda Shabaan Papii.

Hayo ndiyo mabadiliko au athari 
zilizoipata timu maana tulilazimi-
ka kutengeneza timu mpya kuto-
kana na uongozi kufukuza karibu 
wachezaji wote na kubakisha saba 
tu. Ndivyo ninavyokumbuka katika 
sakata hilo la mwaka 1994.

SWALI: Yanga na Simba zinapo-
kutana kunakuwa na msisimuko wa 
aina yake. Kipindi chako hali ikuwaje 
lilipokaribia pambano la watani wa 
jadi?

CHAMBUA: Ni kweli mechi hizi 
zinakuwa na mambo mengi sana. 
Mimi nilipenda kukaa kambini. 
Maandalizi ya mechi hizi yanakuwa 
ni makali na ulinzi unakuwa mkali 
sana kambini, hata kama mko hotel-
ini kunakuwa hakuna kutoka.

Kwa hiyo, nilikuwa sitaki kabisa 
kukaribisha jambo ambalo kisai-
kolojia lingeweza kusababisha ku-
nitoa mchezoni, hivyo nilikuwa 
ninajitahidi sana kutulia, baada ya 
mazoezi ninapumzika kwa kuanga-
lia televisheni, kufikiri namna gani 
nitacheza hiyo mechi pamoja na 
kumwomba Mungu niwe katika hali 
nzuri.

Mechi za Simba na Yanga zina his-
toria yake ambayo haishi. Kuanzia 
mwaka 1965, mchezaji anayeshikilia 
rekodi ya kupiga hat-trick (magoli 
matatu katika mechi moja) ni mmo-
ja, Mzee King Kibadeni.

Ninamshukuru Mungu kwa kuni-
wezesha kutoka mwaka 1965 mpaka 
sasa, takwimu zinaonyesha mimi 
nina magoli saba, wengine wana ma-
goli matano, wengine sita, Kwa hiyo, 
mimi nina magoli saba niliyoifunga 
Simba. Ni moja ya rekodi ambayo 
ninafikiri itakuwa ngumu kufutika.

SWALI: Kwa uzoefu wako wa 
mechi za kimataifa, hususan ngazi 
ya klabu, kwa nini mara nyingi timu 
hata iwe bora ni nadra kushinda 
ugenini, mfano Kombe la Shirikisho 
barani Afrika msimu huu?

CHAMBUA: Ninachoona mimi 
kuna tatizo katika soka letu la Afrika. 
Siyo kwamba timu hazishindi ugen-
ini, imeshawahi kutokea, lakini kwa 
Afrika ni mara chache sana.

Klabu nyingi zimeonekana ku-
tumia zaidi zaidi uwanja wa nyum-
bani tofauti na wakiwa ugenini. Hii 
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Karakana 
za ufundi 
za wenye 
ulemavu
zaombewa 
ruzuku
Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

SERIKALI imeombwa 
kutoa ruzuku kwa karakana 
za ufundi za watu wenye 
ulemavu, ili kusaidia 
kuzalisha vifaa visaidizi 
kwa ajili ya watu hao 
badala ya kuagiza nje ya 
nchi. 

Fundi Mkuu wa Karakana 
ya Walemavu Mkoa wa 
Dodoma (KAWADO), 
Mwita Marwa, alitoa 
ombi hilo jana alipokuwa 
akizungumza na waandishi 
wa habari. 

Alisema ruzuku hiyo 
ikitolewa kwenye vyuo 
vya ufundi vya watu 
wenye ulemavu, itasaidia 
kuzalisha vifaa mbalimbali 
visaidizi vinavyotumiwa na 
watu wenye ulemavu na 
kuondokana na gharama 
kubwa ya kuagiza nje ya 
nchi.

 Aidha, alisema  vifaa 
hivyo vitasaidia shughuli 
zao za kila siku za kiufundi 
ili kujikimu kimaisha 
kutokana na walio wengi 
kujikuta wapo majumbani 
na mitaani huku wakiwa 
wana ujuzi.

 “Ofisi ya Waziri Mkuu 
hivi sasa imefungua vyuo 
vyake vya serikali kwa ajili 
ya watu wenye ulemavu, 
ili waweze  kujiunga na 
kujifunza elimu ya ufundi 
ambayo itawawezesha 
kuondokana na hali ya 
kutegemea utegemezi,” 
alisema.

 Alisema fursa hiyo 
iliyofunguliwa na serikali 
kupitia Ofisi ya Waziri 
Mkuu itawafanya kujiinua 
kiuchumi zaidi kutokana 
na elimu inayotolewa ya 
mafunzo ya ufundi bure. 

“Mimi pamoja na kuwa 
nina Karakana hii ya ufundi 
ambapo pia ni mlemavu 
wa viungo,ninawaomba 
walemavu wezangu 
kuchangamkia hiyo fursa 
ya kujiunga kwenye vyuo 
vya ufundi ikiwemo vya 
serikali na watu binafsi 
ili waweze kujikwamua 
kimapato”alisema.

Marwa alitoa rai 
kwa wazazi na walezi 
wasiwaweke vijana 
majumbani, bali 
wawaelekeze kwenye vyuo 
mbalimbali vya ufundi 
kulingana na ulemavu 
walionao ili wapatiwe ujuzi.

 “Bado kuna ukatili 
wa kuwakosesha haki 
ya kimsingi watu 
wenye ulemavu ambao 
bado wanafichwa 
majumbani wakati 
fursa ya kuwaendeleza 
kwenye vyuo vya ufundi 
ipo,”alisema.

Mbinu mpya ya kusafirisha  
wahamiaji haramu yabainika
Na Renatha Msungu, DODOMA

J
ESHI la Uhamiaji mkoani 
Dodoma limebaini kuwapo 
kwa mbinu mpya ya kusafiri-
sha wahamiaji haramu kwa 

kutumia magari madogo badala ya 
malori kama ilivyokuwa awali.

Aidha, limewakamata raia wa-
tano wa Ethiopia ambao wameingia 
nchini kinyume cha sheria wakiwa 
kwenye gari ndogo aina ya Toyota 
Rumioni. 

Akizungumza na waandishi wa 

habari, Ofisa Uhamiaji wa Mkoa 
huo, Kamishna Msaidizi wa Uhami-
aji (ACI), Bahati Mwaifuge, alisema 
jeshi hilo limegundua mbinu hiyo 
na kuwataka wanaofanya biashara 
hiyo kuacha mara moja.

  “Pamoja na kubadili mbinu za 
usafirishaji, Jeshi la Uhamiaji lin-
awaonya wanaofanya biashara ya 
wahamiaji haramu waache tabia 
hiyo mara moja,”alisema Mwaifuge.

Kuhusu raia waliokamatwa,  
alisema pia jeshi hilo linamshikilia 
Mtanzania  Tito Mbwilo (43) ambaye 

alikuwa akisafirisha raia hao kwa 
kutumia gari yenye namba za usajili 
T 991 DXB Toyota Rumioni.

  Alisema Mtanzania huyo ali-
kuwa akiwasafirisha wahamiaji hao 
haramu kwenda Tunduma katika 
mkoa wa Songwe ili wavuke kwenda 
Afrika ya Kusini.

Alisema uchunguzi umebaini 
kuwa Mbwilo ana makazi sehemu 
mbili ambayo ni Iringa na Tunduma 
ili iwe rahisi katika kufanikisha bi-
ashara yake haramu.

“Jeshi la Uhamiaji liko imara na 

kazi yake,linapita kila kona kuhakik-
isha raia wa kigeni wanaingia nchini 
kwa kufuata taratibu na sheria za 
nchi,” alisema Mwaifuge.

Mwaifuge alisema mtuhumiwa 
huyo alipokamatwa alijaribu ku-
toroka, lakini askari wa Uhamiaji 
walimdhibiti na kumuweka chini ya 
ulinzi kwa ajili ya kuendelea na tara-
tibu nyingine za kisheria.

Aliwataka wananchi kutoa ush-
irikiano  wanapoona kuna raia wa-
nasafirishwa isivyo halali ili Jeshi 
hilo lichukue hatua kali za kisheria.

Mamia waliokwama sekondari wafadhiliwa
Na Renatha Msungu, DODOMA 

MRADI wa Mpango wa Elimu 
Changamani kwa Vijana walio 
nje ya Shule (IPOSA),    umefa-
dhili   wanafunzi zaidi ya 400 wa 
Halmashauri ya Mji Kondoa kupitia 
elimu ya watu wazima kwa vijana 
wenye umri kuanzia miaka 14 wali-
oshindwa kuendelea na elimu ya 
sekondari. 

Ofisa Elimu Mkoa wa Dodoma, 
Gift Kyando,  alitoa kauli hiyo juzi 
alipokuwa akifunga mafunzo ya 
siku 13 kwa wawezeshaji waliopata 
mafunzo kutoka Taasisi ya  Elimu 
ya Watu wazima  wakishirikiana na 
Shirika la Kuhudumia Viwanda Vi-
dogo (SIDO), ambapo mpango huo 

unafadhiliwa na Shirika la Kuhu-
dumia Watoto la Umoja wa Mataifa 
(UNICEF).   Mpango huo utatekele-
zwa katika vituo vya shule za Msingi 
Kolo, King’ang’a, Maji ya Shamba, 
Modeli na Chandimo ambapo mas-
omo ya useremala, uashi, ushonaji, 
usindikaji wa vyakula na utengen-
ezaji wa batiki yatatolewa kwa miezi 
mitatu.  Kyando alisema wanafunzi 
hao watakapohitimu wataonyesha 
matokeo chanya kwa vijana ili kui-
tendea haki rasilimali fedha iliyo-
gharamikia mafunzo hayo.

Alisisitiza maofisa elimu kata 
kusimamia vyema na kutoa mreje-
sho katika kila hatua inayoendelea 
kulingana na mafunzo yaliyotolewa.

 “Siku 13 mlizokaa ziende kuleta 

matokeo chanya,sio mnaenda ku-
leta mzaha,  niwasihi sana kaka na 
dada zangu muende mkawe taa 
njema. Maofisa elimu kata simami-
eni vizuri ili aliyepata elimu alete 
tija kama haleti tija tuambieni uk-
weli kuwa tuliomchagua tulikosea,” 
alisema.   Alieleza kuwa wanataka 
kuona  shule  za msingi na sekond-
ari zitakwenda kutumia   sabuni   
watakazo kuwa wanazalisha baada 
ya kupata mafunzo hayo. 

Awali, akisoma risala kwa mgeni 
rasmi Mwalimu Emile Abel, alise-
ma wamejifunza maarifa na ujuzi 
mbalimbali ikiwamo  usindikaji wa 
vyakula na utengenezaji wa batiki. 

Alisema pamoja na kupata 
elimu hiyo wameiomba Serikali   

kuwaletea mapema vifaa vya ku-
fundishia na kujifunzia kulingana 
na idadi ya wanafunzi ili wanafunzi 
wapate ujuzi kwa vitendo  ikiwa ni 
pamoja na kupatiwa vyumba maal-
um kwa ajili ya kuhifadhia kemikali. 

Naye, Kaimu Mkurugenzi Mtend-
aji wa Halmashauri hiyo, Irene 
Mosha, alisema wapo tayari kutoa 
mikopo ya vifaa ili kuendeleza 
mpango madhubuti wa serikali 
utakaosaidia kuipaisha Kondoa ka-
tika maendeleo ya viwanda.

    “Ofisi ya Halmashauri tupo 
tayari kutoa mikopo ya vifaa kwa 
ajili ya kuendeleza hili zoezi na 
Kondoa tuliyonayo sasa inakwenda 
kubadilika baada ya muda fulani,” 
alisema.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Fedha na Mipango, Jenifa Omolo, akiwakabidhi watoto wa Kituo cha Rahma, Chang’ombe jijini Dodoma, zawadi ya Si-
kukuu ya Pasaka, wizara na Wizara ya Fedha Zanzibar, jana walitoa vitu mbalimbali kwenye baadhi ya vituo vya kulea watoto yatima ikiwa ni ishara 
ya kushirikiana nao kwenye sikukuu hiyo. PICHA: IBRAHIM  JOSEPH
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Na Nebart Msokwa, MBARALI

N
AIBU Waziri wa Ujenzi 
na Uchukuzi, Atupele 
Mwakibete, amewakalia 
kooni maofisa wa Shiri-

ka la Reli ya Tanzania na Zambia 
(TAZARA) baada ya kufanya ziara 
ya kushtukiza kwenye   kiwanda 
cha kuzalisha kokoto cha Kon-
golo Mswiswi kilichopo wilayani 
Mbarali na kubaini madudu kad-
haa.

Mwakibete amebaini mtambo 
wa kuchorongea mawe ulio-
nunuliwa na maofisa hao ukiwa 
haufanyi kazi kutokana na sababu 
ambazo hazieleweki na baadhi ya 
mitambo ikiwa imeegeshwa kwe-
nye karakana ya kiwanda hicho 
bila sababu.

Naibu Waziri alifanya ziara hiyo 
juzi baada ya Kamati ya Bunge ya 
Kudumu ya Miundombinu kudai 
kuwa baadhi ya mitambo iliyo-
nunuliwa na shirika hilo kwa fed-
ha nyingi haifanyi kazi kutokana 
na kuwa mibovu ambapo alisema 
aliamua kwenda kujiridhisha.

Alipowahoji maofisa hao kuhu-

siana na mtambo huo walieleza  ni 
mzima na unafanya kazi na ndipo 
alipoamua kwenda kuukagua 
ulipoegeshwa na ndipo alipoanza 
kuwa na wasiwasi baada ya kuona 
eneo ulipo unaashiria kuwa ume-
kaa kwa muda mrefu.

Alimtaka mtaalamu anayeende-
sha mtambo huo auwashe ili 
athibitishe kuwa ni mzima ama sio 
mzima, lakini ilishindikana baada 
ya mtaalamu huyo kumweleza 
kwamba hauna mafuta, hivyo 
hauwezi kuwaka.

“Mimi naamini mtambo huu sio 
mzima kama ambavyo Kamati ya 
Bunge ililalamika, nilitaka uwake 
ili nijiridhishe lakini nashindwa 
kuthibitisha kama ni mzima ama 
sio mzima kwa sababu haujawa-
ka, sasa nataka nitakapopita tena 
hapa nikute mtambo unafanya 
kazi,” alisema Mwakibete.

Aliutaka uongozi wa TAZARA 
makao makuu ambao ndio wenye 
jukumu la kuhakikisha kiwanda 
hicho cha Kongolo Mswiswi kina-
pata mafuta kuidhinisha mafuta 
hayo kila yanapohitajika ili kazi 
zinazofanyika hapo kutokwama.

  Meneja wa mgodi wa kuzali-
sha kokoto wa kiwanda hicho, 
Idd Abdallah, alisema mtambo 
huo pamoja na mingine miwili 
waliinunua kwa zaidi ya Sh. bilioni 
2.005 lakini huo wa kuchoronga 
miamba ulikuja tofauti na wal-
iokuwa wanauhitaji.

Alisema pamoja na kwamba 
una tofauti lakini ufanisi wake ni 
mzuri kuliko waliokuwa wanau-
tumia zamani ambao ulikuwa un-
azalisha tani 600 za kokoto kwa 
siku lakini mpya walionunua un-
azalisha zaidi ya tani 1000.

Alisema baadhi ya kokoto 
wanazozalisha zinatumiwa na 
shirika kwa ajili ya kuboresha mi-
undombinu ya reli nzima kuanzia 
mkoani Dar es Salaam mpaka Ka-
pirimposhi Zambia ambayo ina 
urefu wa zaidi ya Kilomita 1800 
na zingine wanaziuza kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi mbalimbali.

“Mafuta tunayotumia hapa tu-
naletewa kutoka Makao Makuu 
lakini mpaka sasa hatujaletewa na 
ndiyo maana unauona mtambo 
huu umeegeshwa hapo lakini 
tukiletewa mafuta tutaendelea na 

kazi,” alisema Abdalla.
Kwa upande wake Naibu Mku-

rugenzi Mkuu wa TAZARA, Chris-
topher Shiganza, alisema kwa sasa 
shughuli za shirika hilo zimepun-
gua kutokana na daraja la reli ku-
haribika katika eneo la Chambeshi 
nchini Zambia.

Alisema hata vyanzo vya ma-
pato vimepungua kwa maelezo 
kuwa wanategemea zaidi kusa-
firisha shaba inayozalishwa katika 
eneo la Copper Belt nchini Zam-
bia.

Licha ya ubovu wa mtambo 
huo, pia naibu waziri alibaini 
kuwa hata uzalishaji wa matalu-
ma ya reli unaotakiwa kufanyika 
katika kiwanda hicho umesima-
ma kwa muda usiojulikana huku 
maofisa wa TAZARA wakidai kuwa 
wameishiwa saruji.

Vilevile alibaini kuwa hakuna 
uhusiano mzuri kati ya kiwanda 
hicho na wananchi wa vijiji vina-
vyouzunguka ambapo Mwenyeki-
ti wa Kijiji, Ofisa mtendaji na Di-
wani walidai kuwa kiwanda hicho 
hakiwasaidii kwenye shughuli za 
maendeleo.

Waziri awapa kibano maofisa wa TAZARA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

JUMUIYA ya Wazazi wa Chama 
cha Mapinduzi (CCM) imesema 
moja ya mambo yaliyosababisha 
shule inazozimiliki  kushuka kitaal-
uma na baadhi yake kuwa katika 
hatari ya kufungwa,  ni ubadhirifu 
uliofanywa na baadhi ya viongozi 
wasiokuwa waaminifu.

Katibu Mkuu wa Jumuiya hiyo, 
Gilbert Kalima, alibainisha sababu 
hizo jijini Mbeya alipokuwa ana-
tangaza matokeo ya mtihani maal-
umu wa kuwapima wanafunzi wa 
kidato cha sita wanaosoma kwenye 
shule 14 za Jumuiya hiyo nchini.

Alisema baadhi ya wasimamizi 

wa shule hizo waliokuwa wameam-
iniwa na Jumuiya hiyo ndio wali-
ofanya ubadhirifu huo ambao 
umezifanya shule hizo kuwa na hali 
mbaya na kwamba  baadhi yake 
zimekimbiwa na wanafunzi.

Alizitaja sababu zingine kuwa 
ni  serikali kuboresha shule zake 
za kata kwa kuhakikisha zinakuwa 
na miundombinu bora pamoja na 
vifaa vya kusomea hali ambayo im-
ewafanya wazazi wengi kuanza ku-
ziamini na kuwapeleka watoto wao 
huko.

Vilevile, alisema sera ya ‘Elimu 
Bila Malipo’ inayotekelezwa na 
serikali pia ni sababu mojawapo il-
iyosababisha shule za jumuiya hiyo 

kushuka kitaaluma kwa maelezo 
kuwa wazazi wengi wanawapeleka 
watoto wao kwenye shule za serika-
li badala ya shule binafsi zikiwamo 
za jumuiya hiyo.

“Lakini sasa hivi tupo kwenye 
mikakati maalumu ya kuzibore-
sha shule zetu zote ili sasa zirejee 
katika hali yake ya awali, moja ya 
mikakati ni kuimarisha usimamizi, 
kuboresha miundombinu ya shule 
na kuanzisha mitihani ya mara kwa 
mara kwa ajili ya kuwaandaa wa-
nafunzi wetu,” alisema Kalima.

Akitangaza matokeo ya mtihani 
huo maalumu, Kalima alisema  ul-
ishirikisha wanafunzi 1,202 ambao 
kati yao wanafunzi 984 ni watahini-

wa wa shule na wengine 218 ni wata-
hiniwa wa kujitegemea, na kwamba 
ambao hawakufanya mtihani huo 
walikuwa 37.

  Alisema kwenye mtihani huo 
wanafunzi wamefanya vizuri kwa 
maelezo kuwa waliofaulu kwa ku-
pata daraja la kwanza walikuwa 148, 
daraja la pili 394, daraja la tatu 369, 
la nne 33 na kwamba hakuna mwa-
nafunzi aliyepata daraja sifuri.

Alizitaja shule tano vinara kuwa 
ni Wari Sekondari ya mkoani 
Kilimanjaro, Shule ya Sekondari 
Mombo (Tanga), Shule ya Sekond-
ari Ivumwe iliyopo mkoani Mbeya, 
Shule ya Sekondari Mwembetogwa 
(Iringa) na Shule ya Sekondari San-

gu (Mbeya).
“Shule ambazo ufaulu wake ni 

hafifu ni Shule ya Sekondari Kasulu 
na Shule ya Sekondari Ujiji zote za 
mkoani Kilimanjaro na Shule ya 
Sekondari Mwanga iliyopo mkoani 
Kilimanjaro, hizi tumetoa maeleke-
zo maalumu kwa walimu na bodi za 
shule ili waongeze ufaulu,” alisema 
Kalima.

Alisema jumuiya hiyo haina 
mpango wa kuziuza wala kuzi-
badilisha matumizi shule hizo kama 
ilivyokuwa inazungumzwa mitaani 
na kwamba uvumi huo ulisababisha 
baadhi ya wazazi kuwa na wasiwasi 
na kuamua kuwahamishia watoto 
wao kwenye baadhi ya shule.

Spika Tulia ahimiza 
wananchi kushiriki
kwenye maendeleo
Na Nerbert Msoka, MBEYA

SPIKA wa Bunge, Dk. Tulia 
Ackson, amewataka wananchi 
kuenelea kuiunga mkono Serikali 
kwa kushiriki kwenye shughuli 
za maendeleo katika maeneo 
yao badala ya kuiachia serikali 
kila kitu.

Aliyasma hayo juzi katika 
Mji wa Makongolosi wilayani 
Chunya aliposhiriki kwenye 
hafla maalumu ya kumpongeza 
Rais Samia Suluhu Hassan kwa 
kutimiza mwaka mmoja madara-
kano ilitoandaliwa na Umoja wa 
Wanawake wa Chama cha Map-
induzi (UWT) wa wilaya hiyo.

Aidha, hafla hiyo ilikuwa na 
lengo la  kumpongeza Dk. Tulia 
kwa kuchaguliwa kuwa Spika 
baada ya aliyekuwa anashikilia 
nafasi hiyo, Job Ndugai, kujiu-
zulu wadhifa huo miezi mich-
ache iliyopita.

Alisema Serikali inafanya 
juhudi ya kuboresha miundom-
binu mbalimbali ikiwemo ya 
sekta ya elimu, afya, barabara, 
viwanja vya ndege na miundom-
binu mingine na hivyo akawa-
taka wananchi nao kushiriki 
kuijenga ile ambayo wanaweza.

“Serikali pekee haiwezi kuy-
atekeleza yote haya kwa wakati, 
hivyo niwaombe ndugu zangu 
nanyi mshiriki kwenye ujenzi 
wa baadhi ya miundombinu hii 
hasa ya elimu na afya ambayo 
inawagusa moja kwa moja,” 
alisema Dk. Tulia.

Alisema baadhi ya miradi ya 
maendeleo huibuliwa na wa-
nanchi na serikali ikiona juhudi 
za wananchi ndipo huingia na 
kuwaunga mkono wananchi hao 
kwa kutoa raslimali mbalimbali.

Dk. Tulia alisema katika kip-
indi cha mwaka mmoja wa rais 
Samia madarakani miradi mingi 
ya maendeleo nchini imetekele-
zwa na kwamba wananchi 
wanatakiwa waendelee kumu-
ombea kiongozi huyo ili alete 
maendeeleo zaidi.

Sababu  kushuka kitaaluma shule za CCM zabainishwa

Naibu Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Atupele Mwakibete (wa pili kulia) akisikiliza maelezo ya utengenezaji wa mataluma kutoka kwa maofisa 
wa Shirika la Reli ya Tanzania na Zambia (TAZARA) alipofanya ziara kwenye Kiwanda cha Shirika hilo cha Kongolo Mswiswi katika Wilaya ya 
Mbarali mkoani Mbeya juzi. PICHA: NEBART MSOKWA.
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Ujerumani 
yatoa bil. 1.7/- 
upatikanaji majisafi
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Ujerumani imetoa Sh. bilioni 1.7 
kwa ajili ya kutekeleza mradi wa kufanya upem-
buzi yakinifu utafiti wa upatikanaji wa huduma 
ya majisafi na salama Zanzibar kwa lengo la ku-
jua kiini cha tatizo la uhaba wa huduma hiyo.

Hatua hiyo imekuja miezi miwili tangu Uje-
rumani kutangaza rasmi kurudisha uhusiano 
wake na Zanzibar na makubaliano hayo yalifiki-
wa na Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi 
na balozi wa Ujerumani nchini Regine Hess, 
Ikulu Zanzibar.

Utiaji saini wa makubaliano hayo umefany-
wa na Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka Ma-
jisafi na Salama (ZAWA), Dk. Salha Mohamed 
Kassim na kushuhudiwa na Katibu Mkuu Wiz-
ara ya Fedha na Mipango, Dk. Maliki Juma Akili 
na kwa upande wa Ujerumani iliwakilishwa na 
Naibu Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Misaada 
la Kimataifa la Ufundi la Ujerumani (KFW), An-
drea Hoeltke.

Mkurugenzi wa ZAWA, Dk. Salha, alisema 
msaada huo umelenga kufanya kazi za utafiti za 
upatikanaji majisafi na salama Zanzibar katika 
kazi za kitaalamu zaidi.

Alisema mradi huo utafanya kazi za utafiti 
kujua kiini cha tatizo la majisafi na salama 
Zanzibar pamoja na kujua vyanzo vya maji vili-
vyopo. “Serikali ya Ujerumani kupitia Shirika 
lake la kimataifa la misaada ya kiufundi (KFW) 
wamekubali kutoa fedha Sh. bilioni 1.7 kwa ajili 
ya kufanya kazi za utafiti juu ya upatikanaji wa 
huduma za majisafi na salama Zanzibar na pia 
wanataka kujua idadi ya watu wanaopata hu-
duma hiyo,” alisema.

Naye Naibu Mkurugenzi wa ufundi wa KFW, 
Andrea Hoeltke, alisema wamejipanga ku-
hakikisha wananchi wa Zanzibar wanapata 
huduma ya majisafi na salama bila ya matatizo 
na katika hatua za awali watafanya utafiti kujua 
kiini cha tatizo hilo.

Alisema makubaliano ya kazi za utafiti huo 
yamekuja kutokana na Serikali ya Ujerumani 
kurudisha uhusiano wake na Zanzibar na 
kuahidi kusaidia harakati za maendeleo na 
uchumi. “Ujerumani tumetangaza kurudisha 
uhusiano wetu na Zanzibar ambapo tumeahidi 
kusaidia katika miradi mbalimbali ikiwamo 
kulipatia ufumbuzi tatizo la majisafi na salama 
kwa wananchi wa Zanzibar na tutafanya utafiti 
wa kina kujua kiini chake,” alisema.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Fedha na Mi-
pango, Dk. Sada Mkuya, alipongeza nia ya Uje-
rumani inayotokana na ahadi yake ya kuisaidia 
Zanzibar katika upatikanaji wa huduma za ma-
jisafi na salama kwa kufanya utafiti.

Dk. Mkuya alikiri kuwa licha ya juhudi za 
serikali kulipatia ufumbuzi tatizo hilo kwa 
utekeleza miradi mbalimbali ya maji, bado wa-
nanchi wanahangaika kuitafuta huduma hiyo 
wakiwamo wanawake.

“Nimefurahishwa na nia ya dhati ya Ujerum-
ani kutekeleza ahadi zake za kufanya utafiti 
upatikanaji wa huduma za majisafi na salama 
kwa wananchi wa Zanzibar,” alisema.

Kwa upande wake Katibu Mkuu, Wizara ya 
Nchi, Ofisi ya Rais Fedha na Mipango, Dk. Juma 
Maliki Akili, alisema Ujerumani ni miongoni 
mwa nchi za mwanzo baada ya Mapinduzi ya 
Zanzibar ya Januari mwaka 1964 kusaidia kisi-
wa hicho misaada mbalimbali ikiwamo ujenzi 
wa nyumba za kwanza za maendeleo ziliopo 
Kilimani, Unguja.

“Ujerumani ni rafiki wa kweli wa Zanzibar 
ambapo tumefurahishwa na juhudi zake za 
kuamua kuisaidia tena na safari hii katika eneo 
la utafiti wa upatikanaji wa huduma za majisafi 
na salama Zanzibar,” alisema. 

.

Askofu: Pasaka yagubikwa uchungu wa vita
Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

A
SKOFU wa Kanisa Ka-
toliki Zanzibar, Agos-
tino Shao, amesema 
kuwa furaha ya Si-

kukuu ya Pasaka imegubikwa 
na uchungu wa vita vinavyoen-
delea nchi nyingi duniani hasa 
vya Russia na Ukraine ambavyo 
vimeathiri maisha ya watu wen-
gi.

Aliyasema hayo jana katika 
ibada maalum ya Sikukuu ya 
Pasaka iliyofanyika katika kanisa 
hilo, Shangani mjini hapa.

Alisema mfumuko wa bei za 
bidhaa muhimu kama mafuta 
umeathiri nchi nyingi ikiwamo 
Tanzania na kwa sababu ya 
ugumu wa maisha watu wengi 
wameshindwa kusherehekea 

shangwe za Kristo kufufuka na 
jamaa zao.

“Tunaomba serikali zetu mbili 
zitafute njia ya kufidia gharama 
za mafuta kwa kupunguza tozo 
za mafuta na kuweka bei inay-
oeleweka,” alisema.

Alisema bei elekezi zilizowek-
wa zinamuumiza mnunuzi na 
kumfaidisha muuzaji na alishau-
ri kuwekwa kwa bei ya wastani 
baada ya kujifunza gharama za 
usafirishaji na nyinginezo.

“Ndugu zangu tutakuwa 
tumejidanganya kama aleluya 
kuu tunayoimba leo na siku zote 
haitaleta furaha na mwanga kwa 
mataifa na kujenga matumaini 
kwa wanaoteseka magerezani 
na rumande kwa kukosa haki.”

Alisema kuwa Kristo aliyefu-
fuka hawezi kukemea hayo kwa 
mdomo wake, mikono yake na 

miguu yake bali kuwa na up-
endo miongoni mwao kwa wale 
wanaoteseka.

“Naomba sote tuwe alama 
ya matumaini na furaha kwa 
wote wanaoteseka na kamwe 
tusikubali kusherehekea siku ya 
leo wenyewe, tujaribu sana ku-
wapelekea furaha za Kristo Mfu-
fuko wale wanaomuheshimu 
Kristo kwa mateso,” alisema.

Alipongeza juhudi za Rais 
wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali 
Mwinyi, za kutoa agizo kwam-
ba kesi za ubakaji, ulawiti na 
ubaradhuli zisiwe na dhamana 
za ziwe ni kesi za jinai na ma-
hakama kuu pekee ndiyo zishu-
ghulikie kesi hizo.

Alisema kutokana na ag-
izo hilo kumekuwa na unafuu 
mkubwa wa kesi hizo nyingi za 
aina hiyo hazichukui tena muda 

mrefu, lakini jambo la kush-
angaza bado muhali unatesa 
jamii kwa sababu ya kumhu-
rumia mtuhumiwa kuliko ali-
yeumizwa.

Alisema ni lazima kushughu-
likia kero za jamii, kuna tatizo 
la usafirishaji haramu wa bin-
adamu na baadhi ya wahusika 
wakubwa wanafahamika, lakini 
kwa sababu ya kulinda maovu 
na tatizo la muhali wanakaa 
kimya.

Akizungumzia kuhusu 
mashine za kielektroniki, 
alisema bado baadhi ya wafan-
yabiashara wakubwa hawana 
mashine hizo za utoaji wa risiti 
na bidhaa nyingi zinazouzwa 
hazijalipiwa ushuru na kuziom-
ba taasisi husika kulifuatilia hilo 
kwa sababu kila raia akilipa kodi 
maendeleo yataimarika.

Maslahi ya madaktari, wahudumu afya kutekelezwa 
Na Rahma Suleiman,        
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar Dk. Hussein 
Ali Mwinyi, amesema ahadi ya 
serikali ya kuimarisha maslahi 
ya madaktari, wahudumu na wa-
fanyakazi wa kada ya afya bado 
ipo na itatekelezwa mapema 
iwezekanavyo.

Aliyasema hayo katika ufun-
guzi wa kongamano la pili la 
madaktari na wahudumu wa 
afya, lililofanyika, mjini hapa.

Alisema kwa kutambua kazi 
kubwa inayofanywa na madak-
tari, wahudumu na wafanyakazi 
wa kada ya afya, serikali im-
eweka mazingatio maalum ya 
kuimarisha stahiki zao ili kuima-
risha utendaji wa kazi.

Alisema baada ya kupitia upya 
maslahi ya wafanyakazi wa sekta 
ya afya Zanzibar imebainika 
kuwa hayaendani na ‘scheme of 

service’ na kubainisha miongoni 
mwa kasoro iliyopo ni ya wafan-
yakazi wa muda mrefu kupata 
maslahi duni na kwamba hatua 
ya serikali ya kutoa maslahi 
itaambatana na mfumo huo.

Alisema Serikali ya Zanzibar 
imeweka kipaumbele kuimari-
sha sekta ya afya, ikianzia na ui-
marishaji wa miundombinu kwa 
kuhakikisha kila wilaya inakuwa 
na hospitali ya kisasa ili kuwaon-
dolea usumbufu wananchi ku-
fuata matibabu nje za wilaya zao 
wanazoishi.

Alisema serikali inaendelea 
na kazi ya kuimarisha mifumo 
ya utoaji wa huduma pamoja na 
kugharamia upatikanaji wa hu-
duma za afya kupitia mfumo wa 
Bima ya Afya. “Dhamira ya seri-
kali ni kuongeza bajeti ya Wizara 
ya Afya kila mwaka ili kuwa na 
uwezo wa kununua dawa na vi-
faa tiba, kusomesha madaktari 

na wauguzi pamoja na kuongeza 
idadi ya madaktari bingwa na 
wafanyakazi, sambamba ku-
punguza idadi ya wagonjwa 
wanaopelekwa nje ya nchi kwa 
matibabu,” alisema.

Alisema kuwa ushirikiano 
unaoendelea kati ya Taasisi ya 
Jamiiyatul Akhalaqul Islamia 
( JAI) na serikali zote mbili, unak-
wenda sambamba na malengo 
ya Serikali ya Zanzibar katika 
kuimarisha sekta ya afya nchini.

Alisema amevutiwa na kaulim-
biu ya kongamano hilo isemayo 
‘Malipo ya wema ni wema’ na 
kubainisha mafundisho na maz-
ingatio makubwa yaliyomo nda-
ni yake kwa madaktari na wau-
guzi, kuwa wana dhima ya kutoa 
huduma muhimu za afya katika 
mazingira mbalimbali.

Naye, Waziri wa Afya Ahmeid 
Nassor Mazrui, alisema   wizara 
yake imekuwa ikitupiwa lawama 

nyingi dhidi ya wauguzi wake 
kutokana na dosari mbalimbali 
wanazozionyesha katika utend-
aji wao, ikiwamo utoaji wa kauli 
mbaya kwa wagonjwa.

Alisema kuwa ipo haja ya 
kupandishwa daraja utoaji wa 
huduma kwa wagonjwa ili kuwa-
jenga imani.

Alisema wakati serikali ikiji-
andaa kuingia katika mpango 
wa utoaji wa huduma ya Bima 
ya Afya, kuna umuhimu kwa wa-
tendaji wa wizara hiyo, ikiwamo 
madaktari na wauguzi kutoa hu-
duma bora.

Akiwasilisha risala ya Taasisi 
ya Jamiiyatul AkhlaqulIslamia, 
Naibu Katibu Mkuu wa taasisi 
hiyo, Khalid Rajab, alisema lengo 
la kongamano hilo ni kuwaita 
madaktari na wauguzi pamoja 
na wafanyakazi wa kada ya afya, 
kuangalia namna bora ya kufan-
yakazi zao kwa misingi ya dini.

Rais wa Zanzibar, 
Dk. Hussein Mwinyi 
wa pili (kushoto), 
akimkabidhi mfano 
wa hundi yenye 
thamani ya Sh. 
milioni 20 mshindi 
wa kwanza katika 
Mashindano  ya 
22 ya Kuhifadhi 
Qur’aan Afrika, Thi-
ame Bouna, kutoka 
Congo Brazaville, 
yaliyofanyika katika 
Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es 
Salaam,  jana. Kulia 
ni Mkurugenzi Mkuu 
wa Benki ya BPZ, 
Dk. Muksin Masoud, 
na wapili kulia ni 
Rais wa Taasisi ya 
Al- Hikma, Abdul-
qadir Al-Hadar 
waandaaji wa 
mashindano hayo. 
PICHA: JUMANNE 
JUMA
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CAG: Uhai wa Ngorongoro shakani

Sababu ujenzi 
shule sekondari 
kusuasua
Na Said  Hamdani, LINDI

USHIRIKI mdogo wa wananchi kuji-
tolea nguvu kazi, kutokuwepo mi-
undombinu ya barabara na itikadi 
za kisiasa ni miongoni mwa sababu 
zinazotajwa kusuasua ujenzi wa 
shule mpya ya sekondari katika 
Mamlaka ya Mji mdogo wa Kivinje, 
Wilaya ya Kilwa, mkoani Lindi.

Shule hiyo mpya ambayo serikali 
imeipatia Sh. milioni 70  inajengwa 
katika Kitongoji cha Mayungi 
yungi,Kijiji cha Kisangi.

Madai hayo yametolewa na 
baadhi ya wakazi wa eneo husika, 
wakiwamo viongozi mbalimbali 
wa Serikali ya Kijiji hicho na 
msimamizi wa ujenzi wa shule 
hiyo, Laurent Suka walipokuwa 
wanazungumza na waandishi 
wa habari waliotembelea 
kuona shughuli za maendeleo 
zinazofanywa na jamii.

Suka, ambaye pia ni   Mkuu wa 
Sekondari ya Kivinje, alisema 
wamepokea fedha hizo   kutoka 
Serikalini, kwa ajili ya kutekeleza 
ujenzi wa vyumba vitano vya ma-
darasa, na kwamba kazi ya ujenzi 
imeshaanza.

Alisema licha ya kazi ya ujenzi 
kuanza, inakabiliwa na changamo-
to nyingi, ikiwamo ushiriki mdogo 
wa jamii kujitolea nguvu kazi, 
ambayo  inachangia kasi ndogo ya 
ujenzi, huku akiwaomba wananchi 
kujitokeza kushiriki ujenzi wake 
kuwawezesha watoto kupata ma-
hali rafiki pa kusomea.

Alitaja  changamoto nyingine ni 
kutokuwapo kwa barabara inay-
oweza kutumiwa na magari ya 
kubeba vifaa kama saruji, mawe, 
mchanga, nondo na kokoto kufika 
eneo husika.

Na Suleiman Rashid Omar,  PEMBA

MAKAMU wa Pili wa Rais wa Zanzibar, 
Hemed Suleiman Abdulla, amesema 
vituo vya wajasiriamali vinavyo jengwa 
kote visiwani Zanzibar     vitawasaid-
ia   kufanya biashara zao kwa uhakika. 

Aliyasema hayo wakati akikagua 
ujenzi wa vituo hivyo, Tumbe katika 
Wilaya ya Micheweni na   Kifumbikai 
wilayani Wete.  

Makamu wa pili huyo alisema , kabla 
ya kuanza kwa ujenzi huo wananchi 
walikuwa wakiomba kupata mahali 
salama pa kufanyia shughuli zao za kazi 
na biashara ambapo sasa wataweza ku-
pata mahala penye ubora wa kufanyia 
shughuli hizo na kukuza vipato vyao.

“Namuagiza mkandarasi ahakikishe 

anamaliza kazi haraka iwezekanavyo 
kama ilivyo katika makubaliano bila 
ya kukwama ili wananchi waweze ku-
vitumia kama ilivyo kusudiwa kujenga 
vituo hivyo,” alisema.

Katika   hatua nyingine     Maka-
mu  huyo wa pili wa rais aliuagiza uon-
gozi  wa wizara ya Elimu  kusimamia 
ujenzi wa  madarasa  katika eneo lolote 
la ujenzi   ili kuhakikisha   kunakuwe-
po utaratibu na vigezo   maalum vya 
uwiano wa ukubwa  wa  madarasa  

Alisema ni vyema ujenzi wa madar-
asa haya mapya ukaenda sambamba 
na kiwango kinachokubalika na hilo 
litaweza kufanikiwa endapo wizara ita-
jitoa kwa kusimamia kila mahala kwe-
nye  ujenzi wa madarasa hayo mapya 
visiwani Zanzibar.

Akizungumza katika hafla hiyo  Wa-
ziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali, Lela  
Mussa,  alisema  kukamilika kwa ma-
darasa hayo kutaondoa changamoto ya 
ufinyu wa madarasa unaisumbua Zan-
zibar kwa sasa.

Waziri Lela alisema   wizara itasi-
mamia kuhakikisha   kuwa madarasa 
yanapata vifaa vyote muhimu ikiwamo 
taa ili yawe katika hadhi inayohitajika 
na wanafunzi wasome katika madarasa 
mazuri.

 Kwa upande wake Komodoo Azana 
Msingira kutoka kampuni ya KMKM 
Construction Limited amemhakikishia 
Makamu wa pili wa Rais kuwa pamoja 
na changamoto za usafirishaji vifaa 
visiwani miradi hiyo itamalizika kwa 
wakati .

Ujenzi vituo neema kwa wafanyabiashara 

Wasamaria wema mjini Iringa wakisaidia kutenganisha bodaboda zilizogongana  jana eneo la Eso Miyonboni, mjini 
Iringa wakati mmoja akiingia barabara kuu ya Iringa-Dodoma bila tahadhari na kugongana na nyingine iliyokuwa 
ikikimbiza pilau la Pasaka kwa mteja. PICHA:  FRANCIS GODWIN

Na Sanula Athanas, DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (CAG) ame-
tilia shaka uendelevu wa urithi 
wa nchi hasa katika kureje-
sha maeneo ya utalii, ikiwamo 
Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la 
Ngorongoro.

Amesema mamlaka hiyo inak-
abiliwa na tishio linalotokana na 
ongezeko la shughuli za kibin-
adamu ndani ya eneo la hifadhi 
kinyume cha sheria.

Katika ripoti yake ya ukaguzi 
kwa mwaka 2020/21 iliyowalish-
wa bungeni jijini hapa Jumanne 
iliyopita, CAG Charles Kichere 
anasema kuwa kwenye ripoti ya 
mwaka 2019/20 alieleza wasiwasi 
wake juu ya dosari zinazotishia 
uendelevu wa urithi wa nchi 
hasa katika kurejesha maeneo ya 
utalii. 

CAG anafafanua kuwa katika 
Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la 
Ngorongoro (NCAA) alionyesha 
tishio linalotokana na ongezeko 
la shughuli za kibinadamu nda-
ni ya eneo la hifadhi kinyume 
cha vifungu vya 6, 23, 24 na 35 
vya Sheria ya Hifadhi ya Eneo la 
Ngorongoro, Sura ya 284. 

Anasema tishio hilo ni pamoja 
na miundombinu ya kudumu 
na matumizi ya pikipiki ndani 
ya eneo la hifadhi linalosababi-
sha ugumu kwa askari wa wany-
amapori kutofautisha majangili 
na watumiaji wa kawaida. 

CAG anasema masuala men-
gine hatarishi ni kutofuata 
matumizi halali ya eneo, ujan-
gili na kuongezeka kwa uvamizi 
na kuziba njia za kupita wany-
amapori wanapohama (shoroba) 
na kuongezeka kwa migogoro 
kati ya binadamu na wany-
amapori. 

“Shughuli hizi zote zinaingilia 
mfumo wa ikolojia ya eneo. Ma-
tokeo yake, kumekuwa na mata-
tizo katika kutekeleza programu 
za uhifadhi kutokana na ongeze-
ko kubwa la watu na mifugo na 
uharibifu mkubwa wa mazingira 
unaohatarisha uhifadhi na ku-
wapo kwa wanyamapori. 

“Nilipendekeza kuwa serikali 
ichukue uamuzi wa kusitisha 
mara moja shughuli zinazoha-
tarisha mfumo wa ikolojia ya Hi-
fadhi ya Eneo la Ngorongoro; kui-
marisha mchakato wa kurejesha 
mfumo wa ikolojia na kudhibiti 
idadi ya watu na mifugo ili kuwa 

na idadi inayofaa ambayo ita-
hakikisha uendelevu wa shughu-
li za uhifadhi katika eneo hilo,” 
anakumbusha.

CAG anasema katika ukaguzi 
wake mpya wa mwaka 2020/21, 
ameona maendeleo madogo 
katika utekelezaji wa mapende-
kezo yake kwa vile upungufu 
uliobainika bado unaendelea 
kubakia.

Anasema mapitio ya Ripoti 
ya Tathmini ya Mwaka wa 2021 
kuhusu mafanikio ya Mpangom-
kakati wa NCAA wa mwaka 2017 
hadi 2021 yalibaini kuwa mpango 
huo haukutekelezwa kwa sababu 
ya kugomewa na wakazi wa eneo 
hilo la Ngorongoro. 

“Kwa mfano, katika ufugaji, 
mkakati ulilenga kuweka mi-
paka inayoonekana ya malisho 
ya mifugo katika maeneo yali-
yokubaliwa lakini wakazi waligo-
ma na hivyo kuwapo kwa shini-
kizo la malisho kati ya mifugo na 
wanyamapori. 

“Aidha, imebainika kuwa vi-
jiji vyenye migogoro ya mipaka 
vimeongezeka kutoka vinne 
mwaka 2017 hadi 25 mwaka 2020. 
Matukio ya uvamizi wa maeneo 
yaliyozuiwa pia yameongezeka 

kwani mifugo ya wakazi ilichuku-
liwa katika maeneo ya Embakai 
na Olmoti Craters pamoja na 
Msitu wa Nyanda za Juu Kaska-
zini ambao ni chanzo cha maji 
cha Karatu, Manyara, Monduli na 
maeneo yote ya Ngorongoro.

“Mbali na kasoro zilizotajwa, 
niliendelea kubaini masuala am-
bayo bado yanaiweka Hifadhi ya 
Eneo la Ngorongoro hatarini kwa 
uendelevu wake. Kwa mfano, 
pamoja na mambo mengine, ku-
likuwa na mauaji ya pundamilia 
wanane (8) kwa kutumia mikuki 
katika Ukanda wa Enduleni nda-
ni ya hifadhi.

“Ni maoni yangu kuwa iwapo 
uamuzi wa kimkakati hauta-
chukuliwa katika kupitia upya 
kazi za NCAA, kuna uwezekano 
wa uendelevu wa hifadhi hiyo 
kuwa hatarini,” anatahadharisha.

CAG anarudia mapendek-
ezo yake ya awali kuwa serikali 
itafute njia mbadala za maende-
leo ya watu katika maeneo ya-
nayopakana au yanayoingiliana 
na maeneo ya utalii ili kuimari-
sha programu za uhifadhi kwa 
jamii ndani na nje ya maeneo ya 
utalii.

Pili; CAG anapendekeza seri-

kali ianze mapitio ya muundo wa 
matumizi bora ya ardhi ndani ya 
Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro 
kwa nia ya kupunguza shughuli 
za maendeleo ya binadamu ka-
tika eneo hilo na kuimarisha pro-
gramu za uhifadhi.

MUUNDO USIO WAZI
CAG pia anasema amebaini 

muundo usio wazi wa utawala 
baada ya mabadiliko ya NCAA 
kuwa taasisi ya kijeshi, akiwa na 
angalizo kwamba kunasababi-
sha vihatarishi vilivyoripotiwa 
kuathiri shughuli za mamlaka 
hiyo. 

Anafafanua kuwa Sheria ya 
Mamlaka ya Eneo la Hifadhi 
ya Ngorongoro, Sura ya 284 
(marekebisho ya mwaka 2002) 
inaelekeza kuwa kazi ya uangali-
zi wa NCAA iko chini ya bodi ya 
wakurugenzi ya hifadhi ya eneo 
hilo. 

Hata hivyo, CAG anasema 
baada ya muda wa bodi ya waku-
rugenzi ya mamlaka kuisha mna-
mo Novemba 2020, na baada ya 
NCAA kubadilishwa kuwa taasisi 
ya kijeshi, alibaini kuwa muundo 
wa usimamizi wa mamlaka bado 
haujafafanuliwa na haupo wazi. 
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HABARI KIMATAIFA

Rais Uhuru Kenyatta akiwa na kiongozi wa ODM, Raila Odinga katika moja ya mikutano yao. PICHA:MTANDAO

Ikimaani-
sha kuwa 
upande wa 
Rais Keny-
atta huenda 
ukawa na 
wabunge 
wengi zaidi 
ikilingan-
ishwa na 
vyama ving-
ine ndani ya 
muungano, 
hivyo kuwa 
na usemi 
mkubwa.

UCHAGUZI MKUU KENYA 2022:

Nairobi, KENYA

AGOSTI, mwaka huu Kenya uta-
fanyika uchaguzi mkuu, huku 
muungano wa vyama 26 uitwao 
Azimio la Umoja-One Kenya, 
ukimteua Raila Odinga kuwania 
nafasi ya urais.

Kwa mujibu wa taarifa ili-
yochapishwa mwishoni mwa 
wiki, kwenye gazeti la serikali, 
ni kwamba Rais Uhuru Kenyatta 
atakuwa Mwenyekiti wa Baraza 
Kuu la Muungano wa Azimio la 
Umoja-One Kenya.

Odinga atakuwa kiongozi wa 
muungano huo, Kalonzo Musyo-
ka akiwa kinara wa Wiper, kion-
gozi wa  KANU akiwa Gideon Moi, 
huku Gavana wa Mombasa Has-
san Joho, mbunge wa Murang’a 
Sabina Chege na mbunge wa 
Taita Taveta, Naomi Shaban wak-
iwa wajumbe wa baraza hilo.

Wajumbe wengine watakuwa 
ni viongozi wa NARC Kenya, Mar-
tha Karua, Gavana wa Kitui Char-
ity Ngilu, Abdi Noor Omar Farah 
na kiongozi wa chama cha Demo-
cratic Action Party – Kenya (DAP-
K) Wafula Wamunyinyi.

Mbunge wa Suna Mashariki 
Junet Mohamed atakuwa Katibu 
Mkuu wa baraza hilo.

Pia, katika muungano ni kwam-
ba wajumbe wa baraza hilo wata-
kutana angalau mara moja baada 
ya miezi mitatu.

Mwenyekiti ambaye ni Rais 
Kenyatta ameyabeba mam-
laka ya kuitisha kikao hicho cha 
baraza hilo wakati wowote.

“Wajumbe wa Baraza Kuu 
watakutana angalau mara moja 
baada ya miezi mitatu au wakati 
wowote kulingana na maelekezo 
ya mwenyekiti,” inasema Katiba 
hiyo.

Baada ya Uchaguzi Mkuu, 
wabunge wa vyama 26 vilivyo 
ndani ya muungano huo, wa-
taunda vuguvugu ambalo pia 
litajumuisha wabunge maalumu 
na wabunge wa Bunge la Afrika 
Mashariki (EALA).

Jukumu la vuguvugu hilo 

litakuwa kutetea sera za serikali 
ya muungano   bungeni, ingawa 
Rais Kenyatta atakuwa na sauti 
kuu katika uteuzi wa kiongozi wa 
vuguvugu hilo la wabunge.

Na iwapo kutakuwa na jambo 
lenye utata ambalo litagawan-
ya wajumbe wa Baraza Kuu la 
Azimio, Rais Kenyatta, ambaye 
wakati huo atakuwa Rais Mstaafu 
wakati huo, atapiga kura ya kua-
mua.

Rais Kenyatta pia atakuwa ndi-
ye msemaji mkuu katika uteuzi 
wa wajumbe wa Kamati ya Nid-
hamu, ambayo itapambana na 
wabunge wa Azimio wanaokiuka 
maadili kwa kuendeleza ajenda 
za mrengo wa upinzani.

NIDHAMU YA WABUNGE 
WAKOROFI CHAMANI

Baraza Kuu ambalo mwe-
nyekiti wake ni Rais Kenyatta pia 
linaweza kutambua wabunge wa-
korofi na kuagiza kamati ya nid-
hamu kuwashughulikia.

Kamati ya nidhamu, imepe-
wa mamlaka ya kutoza faini, 
kutimua chamani au kuondoa 
mbunge kutoka kwenye kamati 
za Bunge.

Katiba ya Azimio imempa Rais 
Kenyatta na Odinga mamlaka ya 
kufanya maamuzi kwa niaba ya 
muungano huo, hadi pale Baraza 
Kuu, litakapoanza vikao vyake.

“Kabla ya Baraza Kuu kuanza 
rasmi vikao vyake, maamuzi ya-
takayofanywa na kiongozi wa Ju-
bilee (Rais Kenyatta) na kiongozi 
wa ODM, Odinga yatachukuliwa 
kuwa maamuzi ya baraza,” inase-
ma katiba ambayo imepiga maru-
fuku vyama wanachama kujion-
doa miezi sita kabla ya uchaguzi 
mkuu na miezi mitatu baadaye.

Baraza Kuu pia lina jukumu ya 
kuongoza muungano wa Azimio 
na ndilo litatoa mwelekeo unao-
faa kuchukuliwa na vyama wana-

chama.
Baraza pia limekubaliwa kusa-

jili vyama vinavyohitaji kujiunga 
na muungano huo, baada ya Uch-
aguzi Mkuu wa Agosti 9, mwaka 
huu. 

Chama cha Jubilee, kimeingia 
maelewano na zaidi ya vyama 10 
ambavyo Rais Kenyatta atashu-
ghulikia maslahi yao, ndani ya 
muungano wa Azimio.

Ikimaanisha kuwa upande wa 
Rais Kenyatta huenda ukawa na 
wabunge wengi zaidi ikilingan-
ishwa na vyama vingine ndani ya 
muungano, hivyo kuwa na usemi 
mkubwa.

Katibu Mkuu wa Jubilee Jer-
emiah Kioni, anasema chama 
hicho pia kitatoa mgombea 
mwenza wa Odinga katika juhudi 
za kutaka kuwa na usemi zaidi 
katika serikali ijayo.

Upande wa Naibu wa Rais, Wil-
liam Ruto, umekosoa hatua ya 
Rais Kenyatta kuteuliwa kuwa 
mwenyekiti wa hilo, huku ukidai 
kuwa hiyo ni ishara kwamba 
kiongozi wa nchi hana mpango 
wa kustaafu kutoka kwenye siasa 
baada ya kukamilisha muhula 
wake baada ya Uchaguzi Mkuu 
ujao.

Wazee wa jamii ya Wakikuyu 
mwezi uliopita walimuongezea 
Rais Kenyatta miaka mitano zaidi 
ya kuongoza jamii hiyo.

Chama cha Jubilee pia kilim-
teua Rais Kenyatta kuendelea 
kuwa kiongozi wake hata baada 
ya kustaafu.

VIKWAZO VYAMKABILI 
ODINGA

Mvutano ndani ya muungano 
wa Azimio la Umoja-One Kenya 
huenda ukavuruga ndoto ya 
mgombeaji wa urais Raila Od-
inga za kushinda katika uchaguzi 
mkuu mwaka huu.

Huku ikisalia miezi minne kab-

la ya Wakenya kuelekea upigaji 
kura. Odinga, anakabiliwa na kib-
arua cha kushughulikia matakwa 
mengi kutoka chama cha Wiper 
na vyama vingine vidogo katika 
muungano huo.

Hata baada ya muungano huo 
kusajiliwa rasmi katika Ofisi ya 
Msajili wa Vyama vya Siasa mape-
ma wiki hii, chama cha Wiper 
bado kinapinga mambo kadhaa 
yaliyomo kwenye mkataba ul-
iobuni muungano na muundo 
wa baraza kuu la uongozi.

Kwa mfano, chama hicho kina-
choongozwa na makamu wa rais 
wa zamani, Kalonzo Musyoka ki-
napinga sehemu ya mkataba huo 
usemao vyama tanzu haviwezi 
kujiondoa kutoka Azimio miezi 
sita baada ya kusajiliwa kwake.

Pili,  Musyoka anapinga hatua 
ya   Odinga kuongeza idadi ya 
wanachama wa baraza kuu la 
muungano huo kutoka watu saba 
hadi 12, ili kujumuisha wawakili-
shi kutoka vyama vingine.

Musyoka amekuwa akien-
deleza dhana kuwa Azimio ni 
muungano wenye mirengo mi-
tatu mikuu; ODM, Jubilee na wa-
shirika wake na uliokuwa muun-
gano wa One Kenya Alliance 
(OKA).

Kundi la viongozi wa vyama 
vingine wakiongozwa na Ga-
vana Alfred Mutua (Machakos) 
na Kivutha Kibwana (Makueni) 
walilalamikia kile walichodai ni 
kutengwa katika kitovu cha ku-
fanya maamuzi katika Azimio 
huku wakitishia kujiondoa.

Odinga alilazimika kufanya 
mazungumzo na kundi hilo am-
balo lilibuni muungano mdogo 
kwa jina Mwanzo Mpya, likidai 
ndiyo nguzo ya nne katika muun-
gano wa Azimio.

Imeandaliwa na Christina 
Mwakangale kwa msaada 
wa mitandao.

• Kushughulikia nidhamu ya wabunge
• Odinga naye, apitia vikwazo kuifikia Ikulu

Uhuru kuongoza Azimio la Umoja



Na Saada Akida

K
OCHA Mkuu wa Timu ya Taifa ya 
Tanzania ya Wanawake chini ya 
miaka 17, (Serengeti Girls), Bakari 
Shime amesema  vijana wake 

wamefanya kazi kwa juhudi na kufuata 
maelekezo jambo ambalo limewapa ma-
tokeo mazuri  dhidi ya Burundi.

Serengeti Girls juzi iliibuka na ushindi 
wa mabao 4-0 dhidi ya wenyeji wao Bu-
rundi, kwenye mchezo wa kwanza wa ku-
fuzu Kombe la Dunia, mabao yakifungwa 
na Clara Luvanda aliyetupia mawili, Nee-
ma Paul na Husna Ayoub wakifunga moja 
kila mmoja.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Shime alisema anafurahi 

kuona vijana wake wamefanya
 kazi nzuri katika mchezo

 huo na kupata ushindi ugenini.

Alisema walijiandaa kwenda kuku-
tana na mchezo mgumu hali ambayo im-
ewasaidia kutoa ushindani mkubwa na 
kupata matokeo hayo yote yakichang-
iwa pia na kujituma na kujitolea kwa 
wachezaji wake.

“Mechi ilikuwa ya ushindani, ni-
wapongeze vijana kwa kufanya kazi 
nzuri na kurudi nyumbani na ushindi na 
sasa tunarejea nyumbani kujipanga kwa 
mchezo wa marudiano,” alisema kocha 
huyo.

Kwa matokeo hayo, Tanzania imeji-
wekea nafasi nzuri ya kufuzu Kombe la 
Dunia linalotarajiwa kufanyika nchini 
India baadaye mwaka huu.

Tanzania sasa imebakiza michezo mi-
tatu ambayo ni pamoja na ule wa maru-
diano dhidi ya Burundi na kama itapata 
matokeo ya jumla itavaana na mshindi 
kati ya Zambia na Cameroon kwenye 
mechi za mwisho.

Shufaa Lyimo na Adam Fungam-

wango

LIGI Kuu Tanzania Bara raundi 
ya 20, itaendelea leo kwenye 
Uwanja wa Ilulu mkoani Lindi, 
kati ya wenyeji Namungo FC 
dhidi ya Ruvu Shooting, am-
bazo kila moja imeonesha hofu 
ya kupata alama tatu.

Kuelekea mchezo huo, 
Kocha Msaidizi wa Klabu ya 
Namungo, Jamhuri Kihwelu 
‘Julio’, amesema mchezo huo 
utakuwa mgumu, lakini wame-
jipanga kukabiliana na kila 
aina ya ushindani ili kupata 
alama tatu.

Akizungumzia mchezo 
huo jana, Julio alimwambia 
mwandishi wetu kuwa ugumu 
huo unaongezwa na uhalisia 
kwamba, kwa sasa hakuna 
timu yoyote ya kubeza ku-
tokana na ligi hiyo kuelekea 
ukiongoni.

“Mchezo utakuwa mgumu 
kutokana na aina ya timu tu-
nazokutana nazo lakini tume-
jipanga kupata pointi tatu,” 
alisema Julio na kuongeza 
kuwa makosa machache 
yaliyojitokeza kwenye mechi 
zilizopita tayari  wameya-
fanyia kazi.

Wakati Julio akiyasema 
hayo, Msemaji wa Ruvu 
Shooting, Masau Mbwire, pia 
alionekana naye kuwahofia 
Namungo, akidai kuwa itakuwa 
ni mechi ngumu kwani wenyeji 
wao ni timu nzuri.

Masau alisema wanakwenda 
kucheza na timu bora ya Na-
mungo, ambayo licha ya kuwa 
hivyo, lakini ina wachezaji wa-
zuri na wenye uwezo wa hali 
ya juu wa kitaifa na kimataifa, 
hivyo inabidi waingie kwa 
tahadhari kubwa kama lengo 
lao ni kusogea kwenye nafasi 
za juu.

“Utakuwa mchezo mgumu 
sana kwa sababu Namungo 
wako vizuri hata kwenye 
msimamo wa ligi, kwa hiyo 
watataka kushinda mechi hiyo 
ili wapae juu kwa kuwa wana-
taka kupata nafasi tatu au nne 
za juu. Pamoja na hayo na sisi 
pia tunataka kushinda mechi 
hiyo ili kutoka hapa tulipo 
na kusogea juu, lengo letu ni 
kwamba ligi ikimalizika tuwe 
sehemu salama kimsimamo,” 
alisema msemaji huyo.

Namungo iko kwenye nafasi 
ya nne kwenye msimamo wa 
Ligi Kuu, ikiwa imecheza mechi 
19, ikikusanya pointi 26, huku 
Ruvu Shooting ikiwa nafasi ya 
11 kwa pointi 21 ilizonazo.

SHIME ATOA SIRI USHINDI 
SERENGETI GIRLS BURUNDI Namungo 

FC, Ruvu 
Shooting 
zahofiana
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Mchezaji wa Chinoa FC (jezi ya njano) akiwania mpira dhidi ya mpinzani wake  wa timu ya Raha Leo FC, kwenye 
mechi ya Ligi ya Mchangani ya Betika Sodo Bingwa, katika Kituo cha Mkoa wa Lindi, Ligi hiyo inayochezwa kwenye 
mikoa sita nchini imeingia mzunguko wa pili kwa udhamini wa Kampuni ya Michezo ya Kubashiri Matokeo ya Betika.
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Saada Akida 

TIMU ya Care Boys imeendelea kuongoza 
msimamo wa Ligi ya Soka ya Mchangani 
‘Betika Sodo Bingwa’, baada ya juzi 
kuibuka na ushindi wa mabao 2-1 dhidi 
ya ‘ndugu’ zao wa Kinondoni, Hard Num-
ber.

Mabao ya Care Boys katika mchezo 
huo uliopigwa kwenye Uwanja wa Msisiri 
wilayani Kinondoni, Dar es Salaam, yali-
fungwa na Shomari Kondo na Evalisto 
Noah.

Katika mchezo huo uliokuwa mkali na 
ushindani mkubwa, Hard Number wali-
tangulia kupata bao la kuongoza katika 
dakika ya 30, kupitia kwa Awadhi Sudy, 
lakini katika kipindi cha pili Care Boys 

waligeuza matokeo kuwa 1-1 baada ya 
kusawazisha na kisha kufunga la ushindi.

Kocha wa Care Boys, Jaha Msome, 
akizungumzia matokeo mazuri ambayo 
wamekuwa wakiyapata, alisema kasi 
aliyoanza nayo wanahitaji kumaliza nayo 
ligi hiyo kabla ya kutangazwa ubingwa.

Alisema presha kubwa kwao  wanaipa-
ta kutoka kwa Espanyola ambayo imeku-
wa na mwenendo mzuri katika ligi hiyo 
ya Betika Sodo Bingwa.

Mbali na mchezo huo pia kulitarajiwa 
kupigwa mechi nyingine, lakini Swaz 
Inter hawakutokea uwanjani hivyo ku-
wafanya wapinzani wao, Jaga FC ku-
pewa alama tatu za bila kuzivujia jasho 
baada ya waamuzi kutekeleza kanuni za 
mashindano hayo.

Akizungumza kuhusu ligi hiyo kwa 
ujumla, Meneja Masoko wa Betika, Nel-
son Mwanuzi, alisema hamasa imekuwa 
kubwa kwa vijana kuchuana na kuo-
nyesha vipaji vyao vya soka kwenye mi-
chuano hiyo inachezwa bila siku katika 
viwanja vya mchangani.

“Lengo kubwa ni kuibua vipaji kwa 
vijana katika mchezo huo wa soka la 
mchangani, lakini pia kuondoka wingi 
wa vijana mtaani kwa kupata kitu cha 
kufanya na kujiingizia kipato,” alisema 
Mwanuzi.

Alisema Betika imeenda mbali kwa 
kuandaa ligi hiyo katika kila mkoa na 
kwamba wakati ikichezwa Dar es Salaam, 
pia inaendelea mikoani.

Care Boys yazidi kutisha Ligi ya Betika Sodo
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LONDON, England 

M
IKEL Arteta alielezea 
kichapo cha Arsenal cha 
bao 1-0 kwenye Ligi Kuu 
England kutoka kwa 

Southampton kama fursa “kubwa” 
iliyokosa kwenye harakati zao za 
kutafuta nafasi ya kufuzu Ligi ya 
Mabingwa Ulaya.

Jan Bednarek alifunga
 bao pekee katika mchezo

 huo na kuwafanya ‘Wa-
shikabunduki’ hao ku-

poteza mchezo wao wa-
tatu mfululizo wa Ligi Kuu.

Arsenal wangefikisha pointi sawa 
na Tottenham Hotspur waliopo na-
fasi ya nne kama wangeshinda, huku 
kikosi cha kocha Antonio Conte kiki-
poteza kwa dakika za mwisho mbele 
ya Brighton na Hove Albion mapema 
siku hiyo.

Kwa hali ilivyo, walimaliza wakiwa 
nafasi ya sita baada ya ushindi wa 
mabao 3-2 wa Manchester United 

dhidi ya Norwich City na kuwafanya 
vijana wa Ralf Rangnick kuwaruka 
Arsenal hadi nafasi ya tano.

Arsenal ndio ilikuwa timu iliyota-
wala zaidi pale St Mary’s, wakipiga 
mashuti 23 na kumiliki mpira kwa 
asilimia 76. Ingawa amechanganyiki-
wa kwa kukosa nafasi ya kuchukua 
fursa ya kuteleza kwa Tottenham, 
Arteta anaamini siku nyingine timu 
yake itapambana kushinda.

Alipoulizwa kama ilikuwa ni na-
fasi aliyokosa, Arteta alijibu: “Sawa, 
kwa sababu kwa mtu ambaye hajui 
matokeo na anatazama mchezo, 
unajua watakuambia nini ... kwamba 
Arsenal walishindwa mchezo. Haiku-
fanya hivyo. Inakatisha tamaa sana, 
na ni vigumu kueleza kwa maneno.

“Lakini huu ni mchezo wa soka un-
aoufanya kuwa tofauti na mwingine 
wowote, kwa sababu kwenye mpira 
wa kikapu ni tofauti.

“Walifunga bao moja, na kwa 
muda ambao tulitumia kuzunguka 
eneo la hatari, mashuti tuliyopata, 
hali na nafasi za wazi ambazo tuli-

pata, unashindwa kuelewa.
“Lazima tushinde mechi za soka 

na tufunge mabao zaidi, na hilo ni 
tatizo tulilonalo kwa sasa.”

Arsenal ilianza na wachezaji wa-
tatu wa mbele Eddie Nketiah, Gabriel 
Martinelli na Bukayo Saka, huku Al-
exandre Lacazette akijitenga baada 
ya kukutwa na COVID-19.

Arteta alikataa kuwakosoa wa-
tatu hao, lakini akapendekeza Ar-
senal haingeambulia patupu kama 
mshambuliaji mwenye uzoefu zaidi 
angekuwa uwanjani.

“Ni kile tulichonacho,” aliongeza. 
“Wachezaji tulionao hawajafanya 
hivyo kwenye ligi hii, unapokuwa na 
mchezaji wa kiwango cha kimataifa 
ambaye anacheza ligi kwa miaka 10, 
unakuwa na uhakika wa kupata cho-
chote.”

Arsenal watarejea katika mechi ya 
Ligi Kuu Jumatano watakaposafiri 
hadi Stamford Bridge kwa mchezo 
dhidi ya Chelsea, kabla ya kumenya-
na na Manchester United nyumbani 
Jumamosi ijayo.

   Inakatisha tamaa sana, na ni vigumu kueleza 
kwa maneno, lakini huu ni mchezo wa soka...

HABARI MICHEZO

LUKAKU RUKSA KUONDOKA 

CHELSEA wanajiandaa kumuacha Mshambuliaji 
wao Mbelgiji, Romelu Lukaku aondoke katika klabu 
hiyo msimu huu, huku Inter Milan na Paris St-
Germain zikimtaka mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 28. (90 Min)

ZIDANE KOCHA MPYA PSG

KLABU ya Paris Saint-Germain, tayari imeshindwa 
kuelewana na Mauricio Pochettino na wanamatu-
maini ya kumteua Zinedine Zidane kama kocha wao 
mpya. (Le Parisien)

BARCA WAMRUDIA MARTINEZ

BARCELONA wamerejea katika kinyang’anyiro cha 
kutaka kumsajili, Lautaro Martinez mwenye umri wa 
miaka 24 kutoka Inter Milan. (Sport)

BEI YA HENDERSON YATAJWA

MANCHESTER United wameweka bei ya pauni mil-
ioni 40 kwa golikipa wao, Dean Henderson mwenye 
umri wa miaka 25, ambaye yuko tayari kuondoka Old 
ttraford msimu huu, huku Newcastle ikiwa ni mion-
goni mwa klabu zinazomlenga. (Star)

HAG NA VAN PARSIE

KOCHA ajaye wa Manchester United, Erik ten Hag 
atamchukua msaidizi wake wa Ajax, Mitchell van der 
Gaag kwenda naye pale Old Trafford, lakini Robin van 
Persie bado hajaamua juu ya ofa ya kumtaka ajiunge 
naye katika klabu hiyo. (Mirror)

DIOP AWANIWA LYON

MLINZI wa West Ham, Issa Diop mwenye umri wa 
miaka 25, amejitokeza kama mchezaji anayelengwa 
na Lyon kuhamia katika klabu hiyo. (L’Equipe)

CITY WAKOMAA NA HAALAND

MANCHESTER City wamefanya mazungumzo zaidi 
juu ya pendekezo la kumsajili, Erling Braut Haaland 
mwenye umri wa miaka 21 kutoka Borussia. (Star)

MADRID WAMECHELEWA

REAL Madrid wamechelewa katika uamuzi wao wa 
kutaka kumsajili, Erling Haaland ambaye anawania na 
klabu za Ligi Kuu England. (Sport)

ROMA KUAMUA KWA ZANIOLO 

AS Roma wanaangalia uwezekano wa kumuachia 
kiungo wa kati, Nicolo Zaniolo aondoke mwishoni 
mwa msimu na wataangalia uwezekano wa ofa wa-
takayopewa na klabu za Serie A na Ligi Kuu England 
zinazomtaka mchezaji huyo. (Corriere dello Sport)

RAMSAY AMULIKWA LIVERPOOL

LIVERPOOL wanamuwania nyota wa klabu ya 
Aberdeen Mskochi, Calvin Ramsay na wanamtaka 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 18, kuziba 
nafasi ya Trent Alexander-Arnold. (Sun)

JANELT AANIKA ANAKOTAKIWA 

KIUNGO wa kati wa Brentford, Vitaly Janelt mwenye 
umri wa miaka 23, amesema amekuwa na mawasi-
liano kutoka klabu za Ligi Kuu England na Ujerumani. 
(Kicker)

ZISIKUPITE
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“1” - NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA 
“X” - NI TIMU KUTOKA SARE

“2” -  NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa

2. Michezo zaidi
3. JACKPOT

4. Weka Pesa
5. Akaunti yangu

6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi

00. Toka

BARCELONA

CADIZ CF

1|1.26
x|5.65

   2|10.93

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

14:30 2676 Middlesbrough vs Huddersfield 1.79 3.45 4.34

15:00 4417 Vejle BK vs Nordsjalland 2.31 3.44 2.84

15:00 4667 Sonderjyske vs Aarhus 2.84 3.39 2.34

15:15 4304 FC Luzern vs St. Gallen 2.53 3.42 2.58

16:00 1857 Slask Wroclaw vs Wisla Krakow 2.22 3.20 2.96

16:00 5950 KAA Gent vs Anderlecht 2.61 3.30 2.51

17:00 1065 Millwall vs Hull City 1.82 3.33 4.37

17:00 1243 Reading vs Swansea 2.56 3.25 2.61

17:00 1345 Coventry vs Bournemouth 3.03 3.23 2.27

17:00 1884 Cardi� vs Luton Town 2.77 3.17 2.48

17:00 2681 Blackpool vs Birmingham 2.12 3.22 3.37

17:00 3371 Blackburn vs Stoke City 1.91 3.32 3.91

17:00 3904 QPR vs Derby 2.17 3.23 3.23

17:00 4548 Barnsley vs Peterborough 1.95 3.32 3.76

17:30 3617 FC Sion vs FC Basel 3.48 3.68 1.94

17:30 3896 Lausanne-Sport vs FC Lugano 2.89 3.24 2.37

18:00 1342 VPS Vaasa vs HJK Helsinki 6.43 3.99 1.44

18:00 3010 Hifk vs Lahti 2.20 3.26 2.96

18:00 3923 Dalkurd FF vs Halmstads BK 3.47 3.37 2.10

18:00 4225 Orgryte IS vs Osters IF 2.38 3.23 3.03

18:00 4893 IFK Mariehamn vs Honka 3.07 3.12 2.20

18:00 5444 PAS Giannina vs AEK Athens 4.98 3.33 1.74

18:30 2487 Gornik Zabrze vs Lechia Gdansk 2.06 3.16 3.35

19:00 1006 Parma vs Ascoli 2.05 3.26 3.51

19:00 1444 Pisa vs Como 1.61 3.66 5.35

19:00 1907 Cittadella vs Alessandria 2.04 3.22 3.57

19:00 3053 Odd Ballklubb vs Viking 2.53 3.42 2.58

19:00 3130 Ternana vs Frosinone 2.68 3.22 2.53

19:00 3476 Haugesund vs Stromsgodset 2.14 3.44 3.14

19:00 4656 Ham-Kam vs Sandefjord 2.32 3.34 2.89

19:00 4896 Aalesunds vs Tromso 2.28 3.33 2.98

19:00 5104 Jerv vs Kristiansund 2.95 3.35 2.29

19:00 5121 Midtjylland vs Aalborg 1.85 3.54 3.99

19:00 5176 Sarpsborg vs Rosenborg 2.49 3.33 2.68

19:00 5371 Molde vs Lillestrom 1.54 4.28 5.18

19:30 5325 Bristol City vs She�eld Utd 3.97 3.68 1.80

20:00 1068 Napoli vs Roma 1.88 3.56 3.91

20:00 1375 Girona vs Real Sociedad B 1.57 3.80 5.53

20:30 3984 Galatasaray vs Yeni Malatyaspor 1.29 5.18 9.16

21:00 2033 Legia Warszawa vs GKS Piast Gliwice 2.41 2.97 2.87

21:00 4078 Shamrock Rovers vs Dundalk FC 1.53 3.90 5.26

21:00 4813 Bodo Glimt vs Valerenga 1.45 4.57 5.97

21:30 3586 Monza vs Brescia 2.15 3.22 3.27

22:00 1974 Nottingham vs West Bromwich 1.98 3.31 3.65

22:00 3035 Atalanta vs Verona 1.61 4.08 4.88

22:00 3835 Barcelona vs Cadiz CF 1.26 5.65 10.93

22:30 2806 Misr Lel Makasa vs Ghazl EL Mahallah 3.58 2.93 2.20

22:30 3545 Farco FC vs Arab Contractors 2.04 2.99 3.99

22:30 5777 GD Estoril vs Sporting Braga 3.62 3.33 2.01

23:00 2997 Leones FC vs Orsomarso 1.45 4.07 6.01

HABARI MICHEZO
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GUARDIOLA 
AOTA USHINDI
LIVER KWA 
MAN CITY

LONDON, England 

M
ANCHESTER City walijitoa kwa 
kila kitu wakati wakifungwa na 
Liverpool kwenye nusu fainali 
ya Kombe la FA Jumamosi, kwa 

mujibu wa Pep Guardiola.
City walichapwa mabao 3-2 katika mche-

zo huo uliopigwa Uwanja Wembley huku 
timu ya Jurgen Klopp ikichukua nafasi ya 
kujivunia katika pambano hilo na kutinga 
fainali ya 15 ya Kombe la FA, ingawa ya 
kwanza tangu mwaka 2012 (Manchester 
United na Arsenal ndio timu pekee zilizo-
cheza fainali nyingi zaidi ya mashindano 
hayo).

Siku sita baada ya sare ya kusisimua ya 
mabao 2-2 kati ya City na Liverpool kwe-
nye Ligi Kuu, timu iliyobadilika sana kutoka 
kwa Guardiola ilijikuta ikifungwa 3-0 hadi 
mapumziko.

Ibrahima Konate aliiweka Liverpool 
mbele mapema na Sadio Mane akaongeza 
la pili wakati golikipa namba mbili wa City, 
Zack Steffen alipofanya makosa.

Jack Grealish aliirudisha City mchezoni 
kabla ya Bernardo Silva kufunga la pili, la-
kini bahati haikuwa upande wao.

“Kazi yetu ilikuwa katika kipindi cha pili,” 
alisema Guardiola akiiambia BBC Sport 
mara baada ya mchezo huo.

“Tulikuwa na nafasi za kusawazisha. Ili-
kuwa mechi ngumu kwa sababu tumetoka 
kwenye michezo tuliyocheza siku tano au 
sita zilizopita. Vijana walijiweka sawa.

MANCHESTER, England 

RALF Rangnick amesema 
Manchester United hai-
wezi kumudu kumtege-
mea Cristiano Ronaldo pe-
kee licha ya hat-trick yake 
ya ushindi wa mechi dhidi 
ya Norwich City.

Ronaldo alifunga hat-
trick ya 50 katika maisha 
yake ya soka na kuiongoza 
United kwa mabao 2-0 kab-
la ya kuhitimisha ushindi 
huo kwa mkwaju wa faulo.

Mshambulizi huyo ame-
funga mabao 15 katika me-

chi 26 za Ligi Kuu msimu 
huu, akichangia asilimia 
28.8 ya mabao ya ‘Mashet-
ani Wekundu’ hao.

Licha ya mabao matatu 
ya Ronaldo kuisogeza Unit-
ed hadi ndani ya pointi tatu 
dhidi ya Tottenham walio 
katika nafasi ya nne baada 
ya wao na wapinzani wao 
wa London Kaskazini, Ar-
senal kupokea kichapo 
cha kushitukiza, Rangnick 
alisikitishwa na kuendelea 
kwa timu yake kumtege-
mea mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 37.

Kocha huyo wa muda 
pia alionesha kukerwa 
kwake na safu ya ulinzi ya 
United baada ya mabao ya 
Keiran Dowell na Teemu 
Pukki kutishia mabadiliko 
ya kushangaza pale Old 
Trafford.

“Ilikuwa mara ya pili 
sasa (ambapo Ronaldo 
alifunga bao la tatu la ush-
indi) kama dhidi ya Spurs 
na matokeo sawa, 3-2 kama 
leo,” alisema Rangnick aki-
iambia BBC Sport.

“Lakini hatupaswi kum-
tegemea yeye tu.

‘Utd haitakiwi kumtegemea CR7’
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YANGA PRINCESS YAANZA 
KULIA PENGO LA MASAKA 
Na Adam Fungamwango

B
AADA ya kuchapwa mabao 
3-2 na Fountain Gate Prin-
cess kwenye Uwanja wa 
Uhuru, Dar es Salaam, Kocha 

wa Muda wa Yanga Princess, Fred 
Mbuna, amesema moja ya sababu ya 
kupoteza ni kuondokewa na straika 
wao hatari, Aisha Masaka aliyekwen-
da kucheza soka la kulipwa nchini 
Sweden.

Kauli hiyo ya Mbuna ambaye 
alikaimu nafasi hiyo kwa muda 
kutokana na Kocha Mkuu wa 
timu hiyo, Edna Lema, kuwa na 
majukumu na kikosi cha timu ya 
Taifa ya Wanawake chini ya miaka 
17 (Serengeti Girls), inakinzana na 
Kocha Msaidizi wa Yanga Princess, 
Khalifan Mbonde.

Katika mchezo uliopita ambao 
Yanga Princess iliibuka na ushindi wa 
bao 1-0 dhidi ya Alliance Girls  kwe-

nye Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam, 
Mbonde alisema kuondoka kwa Ma-
saka hakujaacha pendo ndani ya 
kikosi chao kwa kuwa washambuliaji 
waliopo wameweza kuliziba vema.

Lakini pia wakati Yanga
 Princess ikikutana na ki-

pigo hicho mwishoni mwa
 wiki huku Mbuna akisema

 kimetokana na kutoku-
wapo kwa Masaka, siku

 moja kabla watani zao wa
 jadi, Simba Queens, wal-

itoa kipigo cha mabao 7-0
 dhidi ya Oysterbay Queens 

bila kuwapo kwa straika 
wao, Opah Clement ambaye 

naye yupo nchini Uturuki
 akifanya majaribio ya 

kucheza soka la kulipwa.
“Tumefanya makosa tumeadhibi-

wa, lakini hii ni mechi ya pili ya raun-

di ya pili, tutaendelea kurekebisha 
makosa ili tuweze kufanya vizuri, 
bado akili yetu ipo kwenye ubingwa 
kwa sababu hata timu inayoongoza 
inaweza kuteleza pia,” alisema Mbu-
na, beki wa zamani wa Yanga na Ma-
jimaji huku akikiri.

“Pengo la Masaka linaonekana 
wazi kabisa, na pia tuna mchezaji 
wetu mwingine yupo kwenye timu 
ya taifa ya wanawake, lakini sisi tu-
naendelea na ligi na huwezi kusema 
tusicheze, kwa hiyo kukosena kwao 
athari ipo. Haiwezekani mchezaji 
wa kutegemewa, mwingine anacha-
guliwa mpaka kwenye timu ya taifa, 
asilete athari kwenye timu kama 
akikosena,” alisema.

Pamoja na kipigo hicho, Yanga 
Princess inasalia kwenye nafasi ya 
tatu kwa pointi zake 29, Fountain 
Gate ikiwa ya pili kwa pointi 34, Sim-
ba Queens ikiendelea kuteza kileleni 
kutokana na kukusanya pointi 39.

Na Happy Severine, BARIADI

TIMU ya soka ya Simiyu Veterans, 
imetwaa ubingwa wa michuano 
ya Bonanza la Pasaka, lililoshiriki-
sha timu kumi kutoka mikoa 10 ya 
Kanda ya Ziwa na kufanyika mkoani 
Simiyu.

Simiyu Veterans, ilitwaa ubingwa 
huo baada ya kuwacharaza mabao 
3-1 timu ya Kahama Veterans katika 
mechi ya fainali ya kilele cha bonan-
za hilo, iliyopigwa kwenye Uwanja 
wa Halmashauri Mji wa Bariadi juzi.

Akikabidhi kombe hilo kwa wash-
indi hao, Mkuu wa Wilaya ya Bariadi 
Lupakisyo Kapange kwa niaba ya 
Mkuu wa Mkoa wa Simiyu, David 
Kafulila, alisema ushindi huo ume-
wapa heshima kubwa na kuahidi 
kusaidia maandalizi ya bonanza 
hilo kila mwaka.

Kapange alisema kwa 
kutambua kuwa michezo ni afya, 
watahakikisha wanaboresha 
miundombinu ya michezo hiyo ili 
iwe wezeshi kwa kujenga viwanja 
bora na vya kisasa.

Pia alizitaka kila halmashauri 
kuhakikisha inatenga na kujenga 
viwanja vya mipira ili kukuza zaidi 
vipaji vya vijana ambao watashiriki 
mashindano ya kitaifa.

Katibu wa Simiyu Veterans, Ibra-
him Kadudu, ambao ni waandaaji 
wa michuano hiyo, alisema lengo la 
bonanza hilo ni kujenga uhusiano 
na timu zingine huku akitoa kilio 
cha uhaba wa waamuzi na viwanja 
vya kuchezea kuwa ni changamoto 
na kumuomba mgeni rasmi kuwa-
saidia kutatua hayo kwa haraka.

Simiyu Veterans mabingwa Pasaka

Nahodha wa timu ya Simiyu Veterans, Marko Matogoro (kushoto), akipokea kombe kutoka kwa Mkuu wa 
Wilaya ya Bariadi, Lupakisyo Kapange, baada ya kuibuka mabingwa kwenye mechi ya fainali ya Kilele cha 
Bonanza la Pasaka 2022 dhidi ya Kahama Veterans iliyopigwa juzi katika Uwanja wa Halmashauri ya Mji 
wa Bariadi. Simiyu Veterans ilishinda kwa mabao 3-1. PICHA: HAPPY SEVERINE

JUMATATU
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Na Adam Fungamwango

B
AO la mkwaju wa penalti iliyowek-
wa nyavuni dakika ya 67 na beki wa 
kulia, Shomari Kapombe jana usi-
ku, liliwapa wawakilishi wa Tanza-

nia kwenye michuano ya Kombe la Shirik-
isho Afrika, Simba ushindi wa 1-0 dhidi ya 
Orlando Pirates ya Afrika Kusini na hivyo 
kutanguliza mguu mmoja nusu fainali ya 
michuano hiyo.
Ilikuwa ni mechi ya kwanza ya

 robo fainali Kombe la Shirik-
isho, huku marudiano yakitara-

jiwa kuchezwa Jumapili
 wiki hii nchini Afrika Kusini na
 mshindi wa jumla atatinga hat-
ua ya nusu fainali ya michuano 

hiyo ya pili kwa utajiri barani 
Afrika.

Japo ni ushindi kiduchu, lakini ulien-
deleza rekodi nzuri ya Simba kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, wakiendeleza 
kaulimbiu yao ya ‘Kwa Mkapa Hatoki Mtu’, 
ikiwa na maana kila anayekanyaga kwenye 
uwanja huo, hatoki salama katika michua-
no ya kimataifa.

Penalti hiyo ilipatikana dakika ya 64, 
baada ya winga mtukutu, Bernard Mor-
rison kuangushwa ndani ya aneo la hatari 
na mwamuzi kuamuru mkwaju wa penalti, 

   Morrison, Kapombe wainusisha Orlando ‘pumzi 
ya moto’ kwa Mkapa, sasa wahitaji sare tu...

UKURASA  21Arteta akata tamaa kufuzu Uefa

Beki wa kulia wa Simba, Shomari Kapombe, akishangilia baada ya kuifungia timu yake bao pekee kwa mkwaju wa 
penalti wakati wakishinda 1-0 dhidi ya Orlando Pirates ya Afrika Kusini, kwenye mechi ya robo fainali ya Kombe 
la Shirikisho Afrika iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa jana. Penalti hiyo ilitokana na Bernard Morrison 
kuchezewa madhambi ndani ya 18. NA MPIGAPICHA WETU

IMEISHA HIYO...

Na Saada Akida 

KOCHA Mkuu wa Yanga, Nasreddine 
Nabi, amesema kwa sasa hafikirii ka-
bisa mechi ya Ligi Kuu dhidi ya Simba 
kwani akili yake sasa ameigeuzia 
kwanza kusaka pointi tatu dhidi ya  
Namungo FC.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Nabi alisema mechi ya ‘Kariakoo 
Derby’, anaichukulia kwa hisia kubwa 
na muhimu, lakini wanahitaji kuele-
keza nguvu zaidi katika mchezo ujao 
dhidi ya Namungo FC.

Alisema wanahitaji kufikiria zaidi 
mechi hiyo iliyopo mbele yao wata-
kayocheza Jumamosi wiki hii dhidi ya 
Namungo kwani ni muhimu kutafuta 
pointi tatu kwa sababu iliwasumbua 
katika mzunguko wa kwanza.

“Kwa misimu yote Namungo imeku-
wa ikitusumbua iwe tunacheza ny-
umbani au ugenini, lazima tuelekeze 
nguvu na akili zetu katika mchezo huo 
kabla ya kuwafikiria Simba kwa sasa.

“Wachezaji wanatambua kwamba 
sasa tunatakiwa kuangalia kilichopo 
mbele yetu ikiwa ni mchezo wetu 
dhidi ya Namungo FC kwanza, ili 
kuhakikisha tunaendelea kupata 
matokeo mazuri baada ya hapo ndiyo 
tutafikiria Derby,” alisema Nabi.

Nabi aiacha 
Simba, akili 
kwa Namungo

Simba yanusa nusu fainali CAF

Kapombe akimhadaa kipa Richard Ofori, 
aliyeruka kulia na mpira ukatinga kusho-
to kwake.

Dakika ya kwanza tu, Kapombe huyo 
huyo alitaka kumjaribu kipa Ofori kwa 
kupiga shuti la mbali, lakini lilitoka nje ya 
lango.

Dakika saba baadaye kosa lililofanywa 
na Mohamed Hussein kuukosa mpira, 
lilimfanya Siphesile Ndolu kuunasa na 
kuambaa na mpira kwenye wingi ya 
kushoto kuelekea langoni mwa Simba, 
lakini alikuwa mchoyo akataka kupiga 
mwenyewe, shuti lake likatoka nje.

Orlando Pirates ilicheza mfumo wa ku-
jikusanya nyuma, wakizuia zaidi, lakini 
walipokuwa wakiupata mpira walisam-
baa na walipokuwa wakiupoteza, wakire-
jea wote nyuma kuzuia, kitu ambacho 
kiliwafanya wachezaji wa Simba kuwa na 
mpira muda mwingi wa mchezo kipindi 
cha kwanza, lakini walishindwa kupata 
mbinu mbadala ya kuipenya ngome ya 
wapinzani wao hao.

Kwame Pepara, raia wa Ghana alirushi-
wa mpira akiwa karibu na lango la Simba 
dakika ya 33, akageuka ghafla na kuwa-

hadaa mabeki, kabla ya kupiga shuti 
dhaifu, lakini la hatari, lililodakwa vema 
na kipa Aishi Manula.

Mashambulizi machache ya kushtuki-
za ya Orlando Pirates yalizidi kuleta ha-
tari kwenye lango la Simba, kwani dakika 
tatu kabla ya mechi kwenda mapumziko, 
kulitokea kizaazaa lango la wenyeji kiasi 
cha kusababisha Kapombe na Ndlovu ku-
umia, lakini walirejea uwanjani.

Shambulizi la hatari zaidi ambalo Sim-
ba ililifanya kipindi chote cha kwanza 
lilikuwa ni dakika moja kabla ya mechi 
kwenda mapumziko baada ya Morrison 
kuupata mpira karibu na eneo la hatari, 
akageuka na kuvuta hatua chache, kabla 
ya kuachia shuti kali, shukrani kwa kipa 
Ofori ambaye aliruka na kuupangua, 
ikawa kona ambayo haikuwa na manufaa 
yoyote.

Kipindi cha pili, wageni walionekana 
kufunguka na kuanza kulishambulia lan-
go la wenyeji wao, lakini mabeki Henock 
Inonga na Paschal Wawa ambaye alikuwa 
kwenye kiwango cha hali ya juu jana, 
walikaa imara kuzima mashambulizi ya 
Deon Hotto, Kabelo Dlamini, Kwame na 

Thabang Monare.
Kufunguka kwao, ndiko kulisababisha 

kuruhusu kushambuliwa na hata baada 
ya hapo, walionekana kutaka kupata bao 
la kusawazisha.

Ilibidi wa Kocha wa Simba, Pablo Fran-
co afanye mabadiliko kwa kuwatoa Peter 
Banda, Thadeo Lwanga, Pape Sakho, Chris 
Mugalu na Morrison ambaye aliumia na 
nafasi zao zikachukuliwa na Kibu Denis, 
Rally Bwalya, Meddie Kagere, Yusuph 
Mhilu na Mzamiru Yassin ambao kwa 
kiasi kikubwa walisaidia kutuliza presha 
ya mechi na dakika 90 zikamalizika kwa 
ushindi wa bao hilo.

Ili Simba itinge nusu fainali, inapaswa 
itoke sare yoyote ama ishinde kwenye 
mechi ya marudiano nchini Afrika Kusini 
Jumapili wiki hii.
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