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Shule yawakataa
watoto wagonjwa

e NI wenye matatizo ya moyo, pumu, vidonda vya tumbo, uongozi
wakiri, serikali yatoa neno... Endelea ukurasa 4

N Samia, Rais
wa Burundi
wakubaliana

mambo ma

Rais Samia Suluhu Hassan, akizungumza na Rais wa Jamhuri ya Burundi, Evariste Ndayishimiye, katika Ikulu ya Ntare House, jijini Bujumbura jana, akiwa katika ziara
ya kitaifa ya siku mbili nchini humo. PICHA: IKULU - i
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Watuhumiwa
Kumuua
dereva wa
bodaboda

Na Romana Mallya

JESHI la Polisi Kanda Maal-

um ya Dar es Salaam, lina-
washikilia watuhumiwa wa
uhalifu 46 kati yao, wanne
akiwamo mwanamke wa-
natuhumiwa kumuua dereva
wa pikipiki Jumanne Mussa
(30) mkazi wa eneo la Tung-
wi Songani, Kigamboni, Dar
es Salaam.
Dar es Salaam, Kamanda wa
Kanda hiyo, Jumanne Mu-
liro, alisema watuhumiwa
hao wanne wanadaiwa Ju-
lai 3, mwaka huu, walikula
njama kwa kumtumia mwa-
namke huyo aliyefahamika
kwa jina la Malkia Luhende
(42) kutekeleza mauaji hayo.
“Uchunguzi wetu umeweze-
sha kupatikana kwa wahalifu
hawa (bila kuyataja majina
ya watatu) wakiwa na baadhi
ya vielelezo muhimu, uchun-
guzi unaendelea,” alisema.
Pia alisema wamewakamata
watu wawili wanaojihusisha
na vitendo vya utapeli am-
bao ni Oswald Fidolini (47)
maarufu kwa jina la Mbilo na
Melkizedeck Mathayo (49)
maarufu kama Hungo.

Alisema watuhumiwa
hao wamekuwa wakijipatia
fedha kutoka kwa wananchi
kwa njia ya vitisho kwa ku-
watishia na kutengeneza
mazingira ya kuichafua seri-
kali.

“Mara kadhaa wamekuwa
wakijiita maofisa wa usalama
wa taifa na makamisha wa
polisi na maofisa wa TAKUK-
URU (Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa).
Watu hawa si watumishi wa
serikali, =~ tumewakamata,”
alisema.

Kamanda Muliro alisema
wamewapata watuhumiwa
wengine zaidi ya 40 ambao
wamekuwa  wakijihusisha
na unyanganyi wa kutumia
nguvy, kuvunja nyumba na
kuiba, kupora kwa kutumia
pikipiki maarufu kama vis-
handu.

Alisema katika matukio
hayo wamekamata pikipiki
tatu zinazotumiwa na wa-
halifu hao, runinga nane na
kompyuta mpakato.

Kamanda huyo aliwaomba
wananchi waendelee kutoa
taarifa ili Dar es Salaam ien-
delee kuwa salama.

Samia, Rais Burundi wakubaliana manne

Na Christina Mwakangale

RAIS Samia Suluhu Hassan na
mwenzake wa Burundi, Evariste
Ndayishimiye, wamekubaliana
mambo manne ikiwamo kuondoa
vikwazo vya kibiashara na kujenga
miundombinu ya barabara na reli ili
kuunganisha biashara mipakani.

Viongozi hao wamekubaliana
kushirikiana kujenga barabara zi-
nazounganisha nchi mbili, ikiwamo
ya Kasulu/Nyakanazi/Manyovu/Ru-
monge/Itaza na kuharakisha ujenzi
wa kituo cha pamoja mipakani, Man-
yovu na Mugina.

Makubaliano  mengine  wali-
yowekeana saini ni mkataba wa
ufundishaji lugha ya Kiswahili na Ki-
faransa kwenye nchi hizo mbili.

Rais Samia aliyasema hayo jana
akiwa Burundi katika ziara ya kikazi
wakati marais hao walipozungumza
na waandishi wa habari.

Rais Samia alisema ziara yake im-
elenga masuala makubwa manne
ikiwamo kujitambulisha kikanda,
kutoa shukrani kwa ushiriki wa Bu-
rundi katika msiba wa Hayati Dk.
John Magufuli na kuwapongeza kwa
sherehe za kumbukumbu ya uhuru
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esi ya Sabay

Na Allan Isack, ARUSHA

UPANDE wa Jamhuri katika kesi
ya jinai namba 66 ya mwaka 2021
inayomkabili aliyekuwa Mkuu wa
Wilaya ya Hai, Lengai Ole Sabaya,
na wenzake, umeondoa mashtaka
mawili ya unyanganyi wa kutumia
silaha na kufungua mashtaka men-
gine mapya matatu.

Kesi hiyo ilitajwa jana katika Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Arusha,
washtakiwa hao walikamatwa tena
na kufunguliwa mashtaka mengine
matatu katika kesi ya jinai namba
105 ya mwaka 2021.

Baada ya kukamatwa, walisome-
wa mashtaka hayo mapya na mael-
ezo ya awali na Wakili Mwandamizi
wa Serikali, Abdalah Chavula.

Awali, Wakili wa Serikali Mwan-
damizi, Tumaini Kweka, alidai ma-

wao na kuendeleza uhusiano wa
nchi mbili.

Alisema kwenye mazungumzo
yao kabla ya mkutano huo na wa-
nahabari, yalijikita katika uchumi,
kukuza biashara na uwekezaji, ak-
ibainisha kuwa biashara imeongeze-
ka kwa nchi mbili kutoka Sh. bil-
ioni 83.9 mwaka 2015 hadi Sh. 200.1
mwaka 2019.

Rais alisema Kituo cha Uwekezaji
Tanzania (TIC) kimesajili miradi 18
kutoka Burundi yenye thamani ya
Dola za Kimarekani milioni 2094
na kutoa ajira 3,544 kwa Watan-
zania  ukiwamo mradi mkubwa
wa kiwanda cha mbolea Itra-
com chenye thamani ya Dola mil-
ioni 180. Rais Samia alisema Tanza-
nia imewekeza kampuni mbalimbali
Burundi, ikiwamo Azam, Azania, In-
terpetro Ltd na Benki ya CRDB na
kwamba kiwango cha uwekezaji
hakijatumika ipasavyo kulingan-
ishwa na fursa zilizopo.

Rais Samia aliwakaribisha wa-
fanyabiashara wa Burundi kuja ku-
wekeza Tanzania kwenye sekta za
viwanda, madini, kilimo na utalii ku-
tokana na fursa zilizopo nchini.

Alisema ili kukuza biashara

a kunguruma kwa siku 14 mfululizo

hakamani huko kwamba shauri
namba 66 lilikwenda kwa ajili ya
kusikilizwa kwa mashahidi kutoa
ushahidi wao, lakini waliomba
kuliondoa shauri hilo mahakamani.
“Mheshimiwa Hakimu, tunaomba
kuliondoa shauri hili chini ya kifun-
gu namba 91(1) cha Sheria ya Makosa
ya Jinai kama ilivyofanyiwa mabore-
sho mwaka 2019,” alidai na kuiomba
mahakama kuwafungulia washtak-
iwa hao mashtaka mengine mapya.
Wakili Chavula, akisoma mash-
taka mpaya, alidai shtaka la kwanza
ni la unyang’anyi wa kutumia silaha
linalowakabili washtakiwa hao.
Chavula alidai mshtakiwa wa
kwanza Ole Sabaya (34), Silvester
Nyegu (26) na Daniel Mbura (38),
wakiwa Mtaa wa Bondeni jijini Aru-
sha, waliiba fedha kiasi cha Sh. mil-
ioni 2.769, mali ya Mohamed Saad na

hiyo wamejadiliana na mwenzake
kuboresha miundombinu ya usa-
firi na kukuza uchukuzi, ikiimarika
itaboresha biashara na kukuza uchu-
mi baina ya nchi hizo.

“Niendelee kuwaomba wafanyabi-
ashara wa Burundi kuendelea kuitu-
mia Bandari ya Dar es Salaam kuen-
delea kupitisha mizigo, ninafahamu
kwa asilimia 95 ya mizigo ya Burundi
inapitishwa Tanzania. “Mwaka jana
mlipitisha tani 476,809 za mizigo, tu-
taendelea kuboresha miundombinu
ili iwe ya ufanisi,” alisema.

Kuhusu usafiri wa anga, Rais Sa-
mia alisema Machi mwaka huu,
Shirika la Ndege Tanzania (ATCL)
lilisitisha safari zake Burundi kuto-
kana na Covid-19 na kwamba maan-
dalizi ya kurejesha yanaendelea.

“Nishati ya umeme ni kivutio cha
kukuza uchumi na uwekezaji, Rais
Ndayishimiye amenihakikishia vituo
vitatu vinaendelea kujengwa na wa
kwetu wa Bwawa la Nyerere ukika-
milika utazalisha megawati 2,115, pia
tutauza,” alisema.

Rais Samia alisema mazungumzo
yao hayakuweka mbali uhusiano wa
kukuza teknolojia ya mawasiliano na
kwamba mkongo wa mawasiliano

baada ya wizi huo walitumia silaha
ya bunduki kuwatisha waliokuwa
kwenye duka hilo.

Shtaka la pili, ni unyanganyi wa
kutumia silaha, ikidaiwa washtakiwa
hao kwa pamoja wakiwa Mtaa wa
Bondeni jijini Arusha, waliiba fedha
kiasi cha Sh. 390,000, mali ya Bakari
Msangi na baada ya wizi huo walim-
funga kwa pingu, wakampiga ma-
kofi, mateke, ngumi na wakatumia
silaha ya bunduki kumtisha ili wa-
baki na fedha walizochukua kutoka
kwake.

Katika shtaka la tatu ambalo ni
la wizi wa kutumia silaha, ilidaiwa
mahakamani huko kuwa Ole Sabaya
na wenzake, Februari 9 mwaka huu,
ba simu moja aina ya Tekno na fedha
kiasi cha Sh. 35,000, mali ya Rama-
dhani Rashid na baada ya kufanya

wa taifa umefika Burundi na nchi
hiyo inaruhusu nchi hiyo kupitia
taasisi za mawasiliano nchi mbili ku-
tumia mkongo huo.

Rais Ndayishimiye alisema Tan-
zania pamoja na Burundi kwa
vipindi tofauti, zilipata pigo kwa
kuwapoteza marais wao, Hayati
Dk. Magufuli na Piere Nkurunziza
na wamesikitishwa na tukio la hivi
karibuni la  kuungua kwa Soko
la Kariakoo ambalo hutumiwa na
nchi yake na Afrika Mashariki kwa
ujumla.

Alisema anaishukuru Tanzania
kwa uzalendo wake na ushirikiano
hata katika kipindi cha Covid-19 na
wamekubaliana kuongeza ulinzi na
usalama mipakani, kukabili ugaidi,
silaha haramu na biashara haramu
ya binadamu.

“Katika kilimo, mifugo Burundi
tutashirikiana na Tanzania, tayari
Itracom, kiwanda cha mbolea ki-
takajengwa Tanzania, tunakaribisha
wananchi wa nchi mbili kuwekeza
zaidi. “Tuendelee kukabiliana na co-
rona kwenye mipaka yetu, ni imani
yetu tutaendelea kushirikiana kwa
manufaa ya nchi zetu,” alisema Rais
Ndayishimiye.

Askari wa
Kikosi Maalu-
mu cha Jeshi
la Magereza,
wakiimarisha
ulinzi katika
Mahakama vya
Hakimu Mkazi
Arusha jana,
wakati kesi

va aliyekuwa
Mkuu wa
Wilaya ya Hai,
mkoani Kili-
manjaro, Len-
gai Ole Sabaya
na wenzake
ikisikilizwa.

| PICHA: ALLAN
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uhalifu huo, walimpiga mhusika
makofi, ngumi, mateke na walitumia
silaha kumtisha ili wapatiwe fedha
na mali walizoiba.

Baada ya kusome maelezo ya
mashtaka hayo, washtakiwa wote
walikana mashtaka hayo.

Katika hatua nyingine, Hakimu
Mkazi Mwandamizi Odira Amworo,
alisema kesi hiyo itasikilizwa kwa
siku 14 na hadi kufikia Julai 30, mwa-
ka huu, inatakiwa iwe imemalizika.

“Nimekuja kwa kazi maalumu ya
kusikiliza kesi hii na ndiyo imenileta
hapa, na itasikilizwa kila siku hadi
kufikia Julai, mwaka huu, ninatakiwa
niwe nimeshamaliza kesi ambayo
imenileta huku,” alisema hakimu
huyo kisha akiahirisha hadi Julai 19,
mwaka huu, itakapotajwa tena na
washtakiwa kurudishwa rumande
katika Gereza la Kisongo.
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Awahakikishia
mazingira safi
va Uwekezaji

Na Enock Charles

SERIKALI imewahakikishia
wawekezaji mazingira mazuri
na sera zinazotabirika nchini.

Naibu Waziri wa Biashara
na Viwanda, Exaud Kigahe,
alisema hayo juzi alipozun-
gumzia mipango ya serikali
kwa wawekezaji wa ndani na
nje, alipozindua kinywaji kipya
chenye chapa ya Kiwingu ku-
toka Kampuni ya Kilimanjaro
Dar es Salaam.

Alisema serikali inajitahidi
kuweka mazingira rafiki ili
kuwasaidia wawekezaji nchini
kama ilivyoahidi.

“Tukiwa na kampuni kama
hizi au 100, maana yake,
yanaweza kuiwezesha serikali
kuendesha mipango yake kira-
hisi kwa kuwa na uhakika wa
mapato yatokanayo na Sekta
ya Viwanda,” alisema.

Alisema  serikali imeanza
kuangalia tena sheria ambazo
ni kikwazo kwa wawekezaji
kama ilivyoagizwa na Rais Sa-
mia Suluhu ambaye ameweka
wazi kuwa madereva wa uta-
wala wa sita wa uchumi ni
watu kutoka sekta binafsi.

Alisema wizara inafanya
kazi katika kuimarisha na
kuanzisha mbinu mpya za
kirafiki ili kuwezesha sekta bi-
nafsi kushiriki katika uchumi
kwa uwezo wake wote.

Kiwanda cha KBL ambacho
wilayani Mwanga mkoani Kili-
manjaro, kimewekeza Sh. bil-
ioni 11.5 katika uzalishaji wa
kinywaji aina ya Kiwingu, kiki-
zalisha takribani lita 20,000
kwa siku. Mwenyekiti wa KBL,
Mehul Patel, alisema kampuni
yake hatimaye imeanzisha bid-
haa hiyo kwenye soko baada
ya utafiti uliofanyika kwa
zaidi ya miezi 10 juu ya kile
watumiaji wanakosa kutoka
katika bidhaa nyingi za pombe
nchini.

“Wateja wanatarajia ladha
ya kipekee na ya kupendeza,
harufu ya kupendeza, hisia
ya hangover ya elastic na bei
rahisi.

“Kabla ya kuja na bidhaa
hiyo, tulifanya utafiti kwa
vikundi tofauti vya umri na
kuhitimisha kuwa hakuna
kinywaji kinachokidhi vigezo
hivi kila wakati,” Patel alisema.

Alisema kuwa uwekezaji
Wao mpya utaongeza mapato
ya sasa ya Sh. bilioni 24 hadi
kufikia bilioni 50 katika miaka
mitatu ijayo.

Ujenzi wa

daraja jipya la
vyuma la Mto
Suguti linaloun-
Wanyere na Ka-
taryo, wilayani
Musoma, mkoani
Mara, ukiwa
umekamilika na
kufanya wakazi
wa maeneo
hayo, kuachana
na matumizi

ya daraja la

miti (kushoto),
ambalo lilikuwa
ni hatari hasa
nyakati za mvua.
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Mawakala waanika makali tozo za miamala ya simv

Na Romana Mallya

MAWAKALA wanaotoa huduma za kifedha wame-
lia na ongezeko katika tozo za miamala ya simu,
huku wakibainisha kupungua kwa wateja wanaotaka
kupatiwa  huduma kwa madai kwamba makato ni
makubwa.

Wakizungumza na Nipashe jana mkoani Dar es Sa-
laam kwa nyakati tofauti baada ya tozo hizo kuanza
kutumika juzi, mawakala hao walisema wateja wan-
apofika kwenye ofisi zao baada ya kuulizia makato
ya fedha wanazotaka kutoa, wanaondoka bila kupata
huduma.

Grace Ng'wandu, walaka anayetoa huduma hiyo
eneo la Mwenge, alisema kwa hali inavyoendelea,
mawakala wengi wanataka kuachana na biashara hiyo
kutokana na kukosa wateja.

“Niko kwenye makundi ya mawakala na hali inavy-
oendelea ni kwamba biashara tutazifunga. Kuna wen-
gine wanasema tangu asubuhi wamehudumia mteja
mmoja (wakati huo ikiwa ni saa 10:16 jioni jana) kwa
sababu makato ni makubwa. Wateja wanasema ni
bora wapeleke fedha wenyewe kwa watu wanaotaka
kuwatumia kuliko makato hayo,” alisema.

Ng'wandu alisema biashara kwa sasa imekuwa ngu-
mu kwa sababu kabla ya makato, alikuwa akihudumia
kwa siku wateja hadi 120, lakini kwa sasa wanaweza
wasifike 10.

“Hapa nimetoka kulipa kodi ya TRA (Mamlaka
ya Mapato Tanzania) na nimelipa ya manispaa. Ki-
ukweli wanatakiwa kupunguza hizo tozo angalau
wangeongeza kwa kila muamala hata Sh. 500 afadhali
na wana uwezo wa kuingiza fedha nyingi,” alisema.

Wakala huyo alisema kiasi anacholipwa kutokana
na kazi hiyo ni kidogo na ameweka mtaji wake kwenye
biashara na ulinzi lakini bado hatari ni zake na serikali
inachukua fedha nyingi.

Neema Frederick, anayefanya shughuli hiyo eneo
la Msasani, alisema siku nzima juzi amepata wateja
watatu tu wakati kabla ya tozo hizo kuanza, alikuwa
akihudumia watu 30 hadi 40 kwa siku.

“Kabla ya tozo mtu alikuwa anatumiwa fedha Sh.
5,000 kwa ajili ya chakula ili umtolee baada ya makato
alikuwa anaondoka na Sh. 4,500 lakini kwa sasa kwa
tozo hizi mtu anapata Sh. 3,800. Wengi wanakuja waki-
jua makato ni kiasi gani kwa fedha ambazo wanataka
kutoa wanaondoka bila kutaka huduma,” alisema.

Wakala Angel Tenga anayefanya shughuli hiyo mae-
neo ya Gongo la Mboto, alisema hali ni mbaya kuto-
kana na wateja kwa sasa wamepungua kutokana na
tozo hizo.

“Kwa kweli wateja wamepungua siwezi kudang-
anya. Awali nilikuwa nahudumia zaidi ya wateja 10, la-
kini kwa sasa wakifika watano unamshukuru Mungu.
Tunaomba serikali iliangalie hili ikiwezekana wapun-
guze,” alisema.

Mfanyakazi kwenye duka la uwakala lililoko
Mwenge, Khadija Rumondo, alisema kabla ya tozo

hizo mpya kuanza kutumika kuanzia juzi, wa-
likuwa wakihudumia zaidi ya wateja 100 kwa
siku kuanzia juzi wateja waliowapata ni wawili

.

“Kwa leo (jana) huduma ambazo tunatoa ni
za benki, hizi zingine za mitandao ya simu kwa
kweli wateja hakuna. Ombi letu kwa serikali
wapunguze kidogo hizi kodi kwa sababu watu
wanakwambia yaani nitoe Sh. 600,000 nikat-

we 12,000 kweli?

“Mimi ni mfanyakazi hapa. Hali hii ikiendelea
ina maana nitakosa kazi, mhusika ataona bora
akae mwenyewe, kuliko kuajiri mtu,” alisema.

KATAMBI AWAPOZA

MBUNGE wa Shinyanga Mjini, Patrobas
Katambi, amewataka Watanzania wasilalamike
juu ya tozo mpya za makato ya miamala za
simu za mkononi kwa kuwa serikali imelenga
kuwaletea maendeleo.

Katambi ambaye ni Naibu Waziri wa Nchi
Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana na Ajira, ali-
bainisha hayo jana kwenye mkutano wa had-
hara, wakati akizungumza na wananchi wa
Ibadakuli. Alisema tozo hizo mpya zimelenga
kuongeza mapato ya serikali, ili kuwatekelezea
wananchi miradi mbalimbali ya maendeleo.

1

TANGAZO LA MNADA / NOTISI

MALAPA AUCTION MART CO. LTD., KWA NIABA YA CRDB BANK PLC. TUNATOA NOTISI NA
TANGAZO KWA WAMILIKI WA DHAMANA ZIFUATAZO WAWE WAMELIPA MADENI YAO
YOTE YA CRDB BANK PAMOJA NA GHARAMA ZA DALALI. KINYUME CHA HAPO TUTAUZA
MALI/ DHAMANA ZAO ILI KUFIDIA MADENI YAO.

DHAMANA USAJILI MMILIKI/MDHAMINI MAHALI ILIPO TARERHE

NYUMBA HATI YA DAUDI GABRIEL MBEYA MJINI 30 JULY 2021
MAUZIANO SANGA NA KUENDELEA

2 NYUMBA HATI YA MATHIAS PASCAL MANYONI 30 JULY 2021
MAUZIANO MASANJA Plot No. 1632 Block NA KUENDELEA

“Kaloleni”

3 NYUMBA HATI YA MATHIAS PASCAL MANYONI 31 JULY 2021
MAUZIANO MASANJA Plot No. 1052 Block “AA” NA KUENDELEA

4 NYUMBA HATI YA MACHEMBE SALUM MANYONI 31 JULY 2021
MAUZIANO NDUSHI Plot No. 247 Block “CC” NA KUENDELEA
5 NYUMBA TITTLE 4382 DANIEL ABIHUDI SUMBAWANGA 01 AGUST 2021
LO. 97480 MWEMBE Plot No. 351 Block “R" NA KUENDELEA

6 NYUMBA TITTLE 22334 NASHON ROBERT TABORA MJINI 2 AGUST 2021
LO. 156069 Plot No. 15 Block “2" NA KUENDELEA

7 NYUMBA | TITTLE 42032 | MENAS MASENGO IRINGA MJINI 2 AGUST 2021
LO. 142461 Plot No. 350 Block “J” NA KUENDELEA

8 NYUMBA TITTLE 30014 NUHU DANIEL SHINYANGA 4 AGUST 2021
LO. 198783 ANDREA Plot No. 868 Block “H” NA KUENDELEA

9 NYUMBA TITTLE 4116 GEORGE PATRICE SHINYANGA 5 AGUST 2021
LO. 423348 NYASWE Plot No. 590 Block “TT” NA KUENDELEA

10 NYUMBA HATI YA NUHU DANIEL SHINYANGA 5 AGUST 2021
MAUZIANO ANDREA Plot No. 1175 Block “GG” NA KUENDELEA

MASHARTI YA MNADA
1. MNADA UTAFANYIKA SEHEMU DHAMANA ILIPO.
2. MNUNUZI ATALAZIMIKA KULIPA 25% YA BEI PAPO HAPO NA 75% NDANI YA SIKU 14

BAADA YA MNADA.
3. ENDAPO MTEJA ATASHINDWA KULIPA NDANI YA SIKU 14 KIASI KILICHOLIPWA AWALI

HAKITARUDISHWA NA MNADA UTARUDIWA.
4. GHARAMA ZA KUBADILI HATI MILIKI NI JUU YA MNUNUZI MWENYEWE.
5. DHAMANA ITAUZWA KAMA ILIVYO.

116361302
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Shule yakataa wanafunzi wagonjwa

oNi wenye magonjwa sugu, mkuu akiri
‘hawana mpango nao’, serikali yatoa neno

Na Paul Mabeja, DODOMA

I ngumu kidogo kuamini

mwanafunzi anayejiunga

na shule lakini huduma

za awali anazopatiwa zina
sura zaidi kwenye afya - kliniki, lengo
kuu linaelezwa ni kuthibitisha ubora
wa afya ya anayejiunga na masomo,
katika tafsiri inayofanana zaidi na
mchujo wa usaili kwa wanaojiunga
na ajira ya majukumu maalum kama
jeshi.

Kimsingi, ni mzizi wa dodoso we-
nye sura ‘jambo limezua jambo’, ush-
uhuda wa Nipashe ukianzia kwenye
foleni ya mzazi akimsubiri mwanawe
kupimwa afya katika Hospitali ya
Taifa Muhimbili (MNH), ili kukidhi
vigezo vya shule anayokwenda kuji-
unga.

Mbali na maelezo ya mzazi, hata
maandiko yenye maagizo ya shule
yalisisitiza kuwa “mwanafunzi apim-
we kweli na akifika huku atapimwa
tena ikibidi”.

Ni mkasa ulioipeleka Nipashe mba-
li kwenye marejeo ya Sheria ya Mtoto
ya Mwaka 2009 ambayo ‘bila kupin-
dishwa’ inahimiza mwanafunzi asiba-
guliwe kwa namna yoyote, ikiwamo
tafsiri ya kiafya.

Sheria hiyo na marejeo yake ya
mwaka 2014, inapatafsiri mahali
hapo wanaposoma watoto kwa lugha
“.’shule iliyoidhinishwa’ maana yake
ni shule iliyoanzishwa chini ya she-
ria hii na inajumuisha eneo lolote au
taasisi iliyotangazwa hivyo chini ya
masharti ya sheria hii.”

Kufikia majumuisho ya vitendawili
hivyo, mwandishi akajielekeza moja
kwa moja kwa Mkuu wa Shule hiyo
ya Sekondari ya Wasichana Huruma,
Sister Chrispiana Ikaku, kupata ukwe-
li na mantiki ya angalizo hilo ambalo
halijazoeleka maeneo mengi.

Naye bila kusita akatoa ufafanuzi
wa kinachojiri chini ya uongozi
wake akitamka: “Shule hairuhusu
kupokewa kwa mtoto yeyote mwenye
matatizo ya kiafya.”

KINACHOJIRI SHULENI

Kwa kurejea, barua iliyotolewa na
shule hiyo ya mkoani Dodoma kwa
wanafunzi wapya wanaojiunga nayo
mwaka huu (Nipashe ina nakala
yake), inaelekeza kuwa haiko tayari
kumpokea mwanafunzi mwenye
tatizo la maradhi yanayoorodheshwa
jumla yake matano.

Barua inasisitiza: “Masomo yana-
hitaji mwanafunzi awe na afya nzuri.
Kwa hiyo, shule haipokei wanafunzi
wenye matatizo yafuatayo: Moyo;
kifafa; allergy (mzio), vidonda vya
tumbo na pumu (asthma).

“Mtoto apimwe kweli, asijaziwe
fomu tu. Mwanafunzi atapimwa tena
shuleni endapo itaonekana kuna haja
ya kufanya hivyo.”

Nipashe ilipozungumza na Mkuu

Sister Chrispiana, ambaye sasa yuko

katika mchakato wa kupokea wa-
nafunzi wa kidato cha tano, alikiri
maudhui ya barua yake kwamba
ndiyo maelekezo ya shule kwa wa-
sailiwa wapya wa masomo.

Kwa mujibu wa Sister Chrispiana,
msingi wa uamuzi wao huo unato-
kana na alichodai shule yao haina
uwezo wa kuwahudumia wanafun-
zi wenye maradhi hayo.

“Hiyo barua mliyonayo, inaele-
keza vizuri hatupokei mtoto mwe-
nye tatizo la kiafya hapa shuleni
kwetu, ni lazima mtoto apimwe
kabla hajafika hapa na kama itaone-
kana kuna ulazima, atapimwa tena
akifika hapa,” alisisitiza.

KAULI YA SERIKALI
Hapo ndipo udadisi wa Nipashe

ukahamia serikalini, ambako ndiko
wasimamizi wakuu wa sheria, sera
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Naibu Katibu Mkuu TAMISEMI, Gerald Mweli

na miongozo mahususi kwa jambo
hili, ofisini kwa Naibu Katibu Mkuu
Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Ger-
ald Mweli, anayeshughulikia elimu,
aliyelipokea kwa mshangao.

Mweli alianza kwa kuweka bay-
ana msimamo wa serikali kwamba
hilo ni kosa kwa mujibu wa mion-
gozo ya elimu iliyopo, huku akiahidi
kulifuatilia kwa kina kupata picha
kamili kwa ajili ya uamuzi.

Kwa mujibu wa Sera ya Elimu,
ambayo ina msingi mkuu kutoka
andiko la mwaka 2010, serikali in-
awajibika katika inachokitamka
“kutoa elimu kwa usawa kwa mae-
neo na makundi mbalimbali”.

Vilevile, Sheria ya Mtoto ya Mwa-
ka 2009 na marejeo yake ya mwaka
2014, inapiga marufuku mantiki
yote ya uonevu, ubaguzi na un-
yanyasaji, huku baadhi ya vifungu

vyake vikiwa na angalizo la moja
kwa moja katika usawa unaotam-
kwa kwenye Sera ya Elimu.

Sheria hiyo inatoa tafsiri “..un-
yanyasaji wa mtoto’ maana yake ni
ukiukwaji wa haki ya mtoto ambao
unasababisha madhara ya kimwili,
kimaadili au kifikra ikijumuisha
kupigwa, kutukanwa, kubaguliwa,
kutelekezwa, kunyanyaswa kijinsia
na kazi za kinyonyaji.”

Pia inatafsiri maendeleo ya mto-
to ambayo inahisiwa katika mkasa
huu yanakiukwa, ikiwa na matam-
shi: “..ni mchakato wa mabadiliko
ambao kwao mtoto anaweza kujita-
wala kimwili, kiakili, kihisia na uw-
ezo wa kipaji katika kumwendeleza
katika kila nyanja na kumwezesha
kukabiliana na mazingira”.

Je, ni zipi haki za mtoto zina-
zotetewa hata nchini hivi sawa
zimetawala pande tofauti kupitia

msukumo wa wanaharakati, jamii
na serikali? Kifungu cha 5(1) na (2)
cha sheria hiyo kina maelezo: “Mto-
to atakuwa na haki ya kuishi kwa
uhuru bila ya ubaguzi wa aina yoy-
ote; mtu hatambagua mtoto kwa
misingi ya jinsia, tabaka, umri, dini,
lugha, maoni ya kisiasa, ulemavu,
hali ya kiafya, mila, kabila, uasili wa
jamii na kiuchumi, ukimbizi au kwa
misingi mingine.”

Vilevile, Kifungu cha 8(1) cha she-
ria hiyo kinaendeleza haja ya waji-
bu wa mtu yeyote akiwamo mzazi
au mlezi mbadala ambayo mara
nyingi inajumuisha hata shule wa-
napomlea mtoto, kumtunza mtoto
huyo katika mustakabali muhimu
kama wa afya; kinga; elimu; chaku-
la; malazi; mavazi; mwongozo;
uhuru; na haki ya kucheza na ku-
pumzika.
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UZINDUZI RASMI WA BENKI YA BIASHARA YA TANZANIA (TCB)

Mikurugenzi Mkuu wa Benki ya Biashara ya Tanzania (TCB), Bw Sabasaba Moshingi (katikati), akiteta jambo na Mkurugenziwa  Waziri wa Fedha na Mipango, Mhe. Dkt Mwigulu Lameck Nchemba (aliyeketi) na Mikurugenzi Mkuu wa Benki ya
Masoko wa benki hiyo, Bw Deogratius Kwiyukwa (kulia), wakati wakitoa maelezo mafupi kwa mgeni rasmi, Waziri wa Fedha na govikali ya TCB, Bw Sabasaba Moshingi, wakiteta jambo kabla ya uzinduzi wa benki hiyo mpya.

e

&\.__

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa Benki ya TCB, Dkt. Edmund Mndolwa (kushoto), akiwa pamoja na Mkurugenzi Mkuu wa ~ Waziriwa Fedha na Mipango, Mhe Dkt Mwigulu Lameck Nchemba, akiteta jambo na Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa Benki
benki hiyo, Bw Sabasaba Moshingi (katikati) na Kaimu Msaidizi wa Kamishna toka Wizara ya Fedha na Mipango, Bi Janet Hiza ~ ya TCB, Dkt Edmund Mndolwa, wakati wa uzinduzi wa benki mpya ya serikali ya TCB kwenye Ukumbi wa Kimataifa wa Julius Nyer-
(kulia), wakifuatilia hotuba ya mgeni rasmi, Mhe Dkt Mwigulu Lameck Nchemba, wakati wa uzinduzi wa benki mpya ya serikali  ere (JNICC) jijini Dar es Salaam Jumatano wiki hi.

inayoitwa Tanzania Commercial Bank.

Mgeni rasmi katika uzinduzi wa benki mpya ya serikali, Waziri wa Fedha na Mipango, Mhe Dkt Mwigulu Lameck Nchemba (wa  Wagziri wa Fedha na Mlpango, Mhe Dkt Mw:g‘ulu Lameck Nchemba (wa pili kushoto) akizindua rasmi Benki ya
pili waliosimama kulia), pamoja na wageni waalikwa wakiangalia kikundi cha ngoma asili kabla ya hafla ya uzinduziwa Benkiya ~ Biashara ya Tanzania (TCB) katika hafla iliyofanyika Jumatano kwenye Ukumbi wa Kimataifa wa Julius Nyerere
Biashara ya Serikali iliyofanyika JNICC Dar es Salaam. Jjijini Dar es Salaam.

216362902



6 Nipashe ...

MAONI & UCHAMBUZI

Nipas

MWANGA WA JAMII

Umakini watakiwa pazia
Ligi Kuu Bara likifungwa

PAZIA la Ligi Kuu Tanzania Bara msimu wa 2020/21 linatarajiwa
kufungwa kesho kwa timu zote 18 zinazoshiriki ligi hiyo kushuka
dimbani kwenye viwanja mbalimbali nchini kucheza mechi zao za
mwisho. Hata hivyo, timu hizo zitashuka dimbani zikiwa na malen-
go tofauti maana tayari bingwa wa msimu ameshapatikana, na si

Mkuu Mfaransa, Didier Gomes anayesaidiana na Suleiman Matola,
kiungo na nahodha wa zamani wa timu hiyo.

Mbali na Simba, Mwadui FC yenyewe imeshashuka daraja na
itashuka dimbani kesho kuwakabili Polisi Tanzania katika kuka-
milisha ratiba kwa sababu matokeo yoyote watakayopata hayatab-
adili hatima yao. Timu nyingine zitashuka dimbani kusaka ushindi
kwa ajili ya kuweka heshima maana matokeo yoyote watakayopata
katika mechi za kesho hayatabadilisha nafasi ambazo wapo katika
msimamo, lakini nyingine zikishuka viwanjani kuchukua pointi tatu
ambazo zitawanusuru na janga la kushuka daraja.

Lakini zipo timu ambazo mbali na kujiombea ushindi, pia zitahitaji
kuona ‘wabaya’ wao walioko kwenye janga la kushuka daraja wakip-
oteza mechi ili wao wabaki kwenye nafasi salama.

Ili mechi zote zichezwe na kumalizika salama na kwa haki au ‘Fair
Play’ kama ilivyozoelekwa, ni lazima Shirikisho la Soka Tanzania
(TFF) kwa kushirikiana na Bodi la Ligi kuweka au kuongeza wasi-
mamizi kwa sababu kwa kuhakikisha upangaji wa matokeo hau-
chukui nafasi kwenye mechi hizo za lala salama.

Endapo hakutakuwa na ‘mchezo mchafu’ katika mechi hizo za
kufunga pazia la msimu, tunaamini timu ambazo zitashuka daraja
zitakuwa ni zile ambazo zimeshindwa kujinasua na zile ambazo zita-
bakia, zitakuwa ni timu ambazo zilipambana na kurekebisha makosa
yake.

Kuruhusu upangaji wa matokeo uwepo katika mechi hizi la ku-
maliza msimu, kutachafua mazuri yote yaliyoonekana tangu raundi
ya kwanza mpaka ya 33 ambayo ilichezwa juzi, huku ikitajwa kuwa
moja ya ligi bora barani Afrika, mafanikio ya Simba iliyofika hatua
ya robo fainali kwenye michuano ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa
yakiakisi. Tunafahamu ushindani wa timu umeonekana kuongezeka
zaidi katika mzunguko wa pili, lakini udhamini mnono wa bilioni
225 uliotangazwa na Azam Media mwezi uliopita ukiziamsha klabu
zilizokata tamaa kwa kuongeza nguvu kwenye mapambano kwa
sababu zinafahamu fika msimu ujao utakuwa na neema.

Mbali na TFF kujiimarisha katika mechi hizi za kufunga msimu,
umefika wakati viongozi, wachezaji na kila mmoja akajipanga
kutekeleza majukumu yake kwa weledi ili kujiepusha na adhabu ya
faini au kufungiwa kujihusisha na mpira wa miguu na hapo kujion-
doka kwenye mfumo wa soka.

Tunawakumbusha waamuzi kutokubali kutumika katika dakika
hizi za lala salama na kuhakikisha wanachezesha mechi kwa kufuata
sheria 17 za mchezo huo unaopendwa na mashabiki wengi duniani.

Tunaamini mechi zikichezwa kwa weledi, kila klabu inavuna kila
inachostahili lakini pia ikawe fundisho kuelekea msimu mpya kwa
timu zilizobakia na zile ambazo zimepanda daraja kwa mara ya
kwanza. Mpira wa miguu unahitaji uwekezaji, umefika wakati kila
anayeshiriki katika mchezo huu akawatendea haki wawekezaji am-
bao wanatoa fedha zao kwa kutekeleza majukumu yanayomhusu
kwa kiwango cha juu kwa ajili ya kujitangaza yeye binafsi, klabu au
nchi pale atakapopata nafasi ya kwenda kuliwakilisha taifa kwenye
michuano ya kimataifa.

Ni ukweli bado safari au kiwango cha timu zetu kiko chini, na ili
tufike kule zilipo timu za Waarabu au Magharibi, hatuhitaji kusubiri
miujiza, ni kila mdau kufuata misingi iliyoweka na siku moja, ndo-
to na kilio cha Watanzania kuona taifa lao linashiriki mashindano
makubwa au nchi inatoa mchezaji kwenda katika ligi kubwa zilizoen-
delea zinatimia. Karibu Mbeya Kwanza, karibu Geita Gold katika
msimu mpya wa Ligi Kuu Tanzania Bara 2021/22.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na
barnabas
Maro

Bidii ya mja haikidhi njaa

JUHUDI za binadamu hazimalizi haja zake.
Hii ni methali yenye maana kuwa binadamu
hawezi kuzitegemea bidii au jitihada zake
peke yake. Ni lazima autegemee uwezo wa
Mungu, ambaye ndiye Muumba wa yote.

Wahenga walisema “Mungu ni Mwalimu
(mjuzi) wa mbegu za ndimu. Maana yake
Mungu anafahamu au ni mjuzi wa kila kitu
hata mbegu za ndimu, methali hii hutumi-
wa kutukumbusha kwamba hamna jambo
linaloweza kumshinda Mungu kwani anavi-
fahamu vitu vyote vilivyomo ulimwenguni.

Ndio maana husemwa “Mungu humpa
alalaye na akaaye kitako.” Maana yake
Mungu humpa au kumjalia vitu aliyelala na
akaaye kitako. Hii ni methali inayomaanisha
Mungu humpa au kumjalia vitu anayelala
na akaaye kitako. Methali hii hutumiwa ku-
tukumbusha kwamba Mungu hana ubaguzi,
kwani hawapendelei watu falani.

Wakati wanachama, wapenzi wa mashabi-
ki wa Yanga na Simba wakitamba mitaani
kote nchini hata kabla ya timu zao kuku-
tana kwenye fainali ya Kombe la Shirikisho
la Azam (ASFC) itakaochezwa Kigoma Julai
25, mwaka huu hali ya ushirikina imeanza
kuonekana!

Sikushangaa kusikia uwanja utakaotumi-
wa na timu hizo pinzani tangu zilipofara-
kana mwaka 1935 na kuundwa timu ingine
iliyoitwa Sunderland ambayo kwa sasa hu-
itwa Simba ya mwaka 1936, kumekuwa na
namna fulani ya chuki kati yao hata zikutan-
apo kwenye michezo yao.

Mfano mzuri ni timu hizo zinapo karibi-
ana kupambana kwenye viwanja vya Ben-
hufanya visa yaani mambo mabaya yasiyo-
pendeza yanayohusu ushirikiana.

Kuanzia hoteli wanazokuwamo hu-
fanywa mazingara usiku kucha huku wale
waitwao ‘makomandoo’ wakiwa uwanjani
hulinda vyumba vya timu zao visiingiliwe
na wapinzani wao.

Wakati hayo yakiendelea huko wana-
kokuwa, waganga wa kienyeji wanaostahli
kuitwa wachawi huwa kazini wakipanga
barabara watakazopitia wachezaji huku
wengine wakiwa majumbani mwao wak-
ichoma ubani na kuwaeleza wasaidizi wao
mambo ya kufanya barabarani na wan-
apokuwa uwanjani!

Aidha (vilevile) huelekezwa milango ya
kupitia kukwepa milango maalumu iliyoan-
daliwa kwa wachezaji. Zamani wachezaji
wa timu hizo waliambiwa waruke ukuta
kuingia uwanjani ili kukwepa ulozi, yaani
utendewaji ubaya wa kuwaroga wachezaji

Sikushangaa
kusikia
uwanja
utakaotumi-
wa na timu
hizo pinzani
tangu zilipo-
farakana
mwaka 1935
na kuundwa
timu ingine
iliyoitwa
Sunderland
ambayo kwa
sasa huitwa
Simba ya
mwaka 1936,
kumekuwa
na namna fu-
lani ya chuki
kati yao hata
zikutanapo
kwenye
michezo yao.

waliokusudiwa ili washindwe kucheza
itakiwavyo!

Mungu ametupenda kwanza. Upen-
do wa Mungu mmoja umetajwa katika
“maneno” ya kwanza. Toka hapo amri
zaweka wazi jibu la upendo ambalo
mtu anaitwa kumpa Mungu wake. Im-
eandikwa: “ Msujudie Bwana Mungu
wako, umwabudu Yeye peke yake.”

Yashangaza na kusikitisha jinsi timu
zetu za kabumbu zinavyoshiriki na
kuamini ushirikina badala ya Mungu
Muumbaji wa dunia na vyote vilivy-
omo-vinavyoonekana na visivyoone-
kana!

“Bidii” ni jitihada katika kutekeleza
jambo lolote; juhudi, ari katika ku-
fanya jambo; idili; juhudi; jitihada; tia
hamu au ongeza utashi wa kufanya
jambo. Kama mambo au ufanisi ndi-
vyo ulivyo, kwanini hatujibidishi
kufanya mambo yetu kwa bidii na
kumtegemea aliyetuumba badala
yake tunategemea ushirikina?

Ni wazi kuwa ushirikina ni tabia ya
kuamini uwezo wa kiumbe kingine
juu yako badala ya ule wa Mwenyezi
Mungu!

Timu za Simba na Yanga ndizo zi-
lizoanza kuwatumia waganga kwa
imani kuwa dawa zao zinaweza ku-
wanufaisha kila zinapocheza kati yao
na pia dhidi ya timu zingine. Imani
hiyo sasa yatumiwa na timu zote za
kandanda nchini hata zile za mitaani!
Mungu ambaye ndiye muumba wa vy-
ote, amesahaulika!

Wahenga walikuwa sahihi wali-
posema: “Asiyeangalia huishia
ningalijua”’maana yake mtu asi-
yeangalia andiko huishia kusema ‘laiti
ningejua’ baada ya kufikwa na jambo.
Methali hii yatushauri tuwe watu wa
kukanyika au wanaofuata ushauri
tunaopewa na wanaotutangulia kwa
maarifa au ujuzi kama vile wazee.

Aidha yasemwa: “Bahati ina miu-
jiza lakini haina ahadi.” Kwa kawaida
bahati huweza kuleta mambo ya aja-
bu lakini haitabiriki. Maana yake ni
vigumu kuitabiri bahati. Kwa hiyo ni
vigumu kuitabiri bahati. Hivyo twa-
himizwa tujitahidi bila ya kutegemea
miujiza. Tukijibidisha na kumwomba
Mwenyezi Mungu atatusikia na kutu-
saidia.

marobarnabas@yahoo.com

0784-334 096
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THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
PRESIDENT’S OFFICE-REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT
KYELA DISTRICT COUNCIL

TE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
PRESIDENT’S OFFICE-REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT
KYELA DISTRICT COUNCIL

STATEMENT OF FINANCIAL PERFORMAMNCE - BY NATURE

FOR THE YEAR ENDED 30™ JUNE, 2020

Hotes

Revenue

Taxes and levies 9
Fees, fines, penalties and licenses 10
Amortization of revenue grants 11
Revenue from exchange transactions 12
Finance income 13
Amortization of capital grant 28
Other revenue 14
Expenses

Wages, salaries and employee benefits 15
Supplies and consumables used 16
Maintenance expenses 17
Grants and other transfer payments 18
Provision for Loss and Other Losses 19

Depreciation of property, plant and 25
equipment

Surplus/(deficit) during the year

These financial statements were authorised for issue by the Council Management Team on 28%" September,

2020 and were signed by;-

L=

Ezekiel H. Magehema
CMT Chairperson

Date :

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

2020 2019
TZ5 TZS

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
PRESIDENT'S OFFICE-REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT
KYELA DISTRICT COUNCIL

STATEMENT OF FINANCIAL POSITION AS AT 30™ JUNE, 2020

2020 2019
Notes TZS TZS
ASSETS

1,317,995,732
1,653,204,216
27,405,376,988
10,500,000
2,214,208,185
53,849,043

32,655,134,163

25,075,166,295
5,848,130,298

1,370,406,223
2,457,475,784
28,232,844,144
8,235,000
350,000
930,484,989
248,132,574

T 33,247,928,713

26,863,207,889
1,252,415,108

884,794,819 521,909,971
535,539,011 3,632,732,625
426,744,018 110,178,147
1,147,176,242 1,223,293,538

T 33,917,550,684 33,603,737,279
{1,262,416,521) (355,808,565}

Gasper Mwanandeje
CMT Secretary

Current assets

Cash and cash equivalents 21 1,511,955,621 1,020,584,406

Receivables and prepayments 22 721,829,455 1,012,350,703

Inventories 23 594,972,674 3,366,207,613
2,829,757,749 5,399,142,722

Non-current assets

Other financial assets 24 50,476,367 50,476,367

Property, plant and equipment 25 23,898,248,296 26,904,269,776

23,948,724,663 26,954,746,143

TOTAL ASSETS 26,778,482,412 32,353,888,865

LIABILITIES

Current liabilities

Payables 26 688,009,940 1,329,679,691

Employee benefits Z7 2,807,194,853 2,929,362,227

Deferred income (Grant) 11 236,927,106 1,065,024,803
3,732,131,899 5,324,066,722

HNon-current liabilities

Deferred Capital (Grant) 8 820,805,992 93,902,596

TOTAL LIABILITIES

NET ASSETS

NET ASSETS

Accumulated surplus/(deficit)
Minimum Compulsory Reserve

TOTAL NET ASSETS

4,552,937,891

5,417,969,318

22,225,544,522

26,935,919,547

22,170,904,522
54,640,000

26,881,279,547
54,640,000

22,225,544,522

26,935,919,547

PRESIDENT’S OFFICE-REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT

KYELA DISTRICT COUNCIL

CASH FLOW STATEMENT FOR THE YEAR ENDED 30™ JUNE 2020

Cash flows from operating activities

Receipts

Taxes and levies

Fees, fines, penalties and licenses

Revenue from exchange transaction

Recurrent grants received during the year
Recurrent grants refunded

Other Revenue

Change In Deposit Account

Change in Imprest Account

Loan Refunded by Women, Youth and Peoples with
Disability

Loan Issued to Women, Youth and Peoples with Disability

Payments

Employee costs

Payments for supplies and consumables
Payments for Maintenance expenses
Grants and Other Transfer Payments
Het cash from operating activities

Cash flows from investing activities
Acquisition of property, plant, and equipment &
Investment properties

Het cazh from investing activities

Cash flows from financing activities
Development grants received

Grants refunded/ transferred to RUWASA
Het cash used in financing activitles

Het increase in cash and cash equivalents
Cash and cash equivalents at beginning of period

Cash and cash equivalents at end of periad

Hote 2020 2019
TIsS TZs
40 1,283,741,831 1,304,709,057
41 1,626,446,439 1,907,808,929
42 10,500,000 8,235,000
11 26,539,776,008 26,983,712,948
11 (94,158,311) (64,825,544)
43 53,849,043 166,617,793
aq {21,950,590) 73,033,714
45 (62,803,302) 77,103,302
21 14,278,900
46 (104,647,600) (28,535,200)
a7 125,197,333,670) (24,766,270,652)
48 (2,693,976.715) (1.769,640,381)
a9 {B71,640,660) (550,331,010}
50 {535,539,011) (3,632,732,625)
T{53,457,637) (291,114,670)
51 (969,356,978) 1942, 484,989)

(969,356,978) (942,484,989

38 1,514,185,831 1,212,186,365
28 = N (290,419,557)

~ 1,514,185,831 i 921,766,808
491,371,216 (311,832,852)

1,020,584, 405 1,332,417,257

1,511,955,621 = 9,020,584,405

These financial statements were authorised for issue by the Council Management Team on 28% September,

2020 and were signed by:-

W

Ezekiel H. Magehema
CMT Chairperson

E“Ecu"l
pISTIRICT KN EL A

_____________________________ o

Gasper Mwanandeje
CMT Secretary

UE LIRE SR

These financial statements were authorised for issue by the Council Management Team on 28"
September, 2020 and were signed by;-

Ezekiel H. Magehema
CMT Chairperson

Gasper Mwanandej
ui\uap\ktcm Secretary
gL

Date: 33""’1113 ERRICT E.,;g P Date: 00\\ =028

Opinion

| have audited the Financial Statements of Kyela District Council, which Comprise the
Statement of Financial Position as at 30" June, 2020, the Statement of Financial Performance,
Statement of Changes in Net Assets, Cash Flow Statement, and the Statement of Comparison
of Budget and Actual Amounts for the year then ended, as well as the notes to the Financial
Statements, including a Summary of Significant Accounting Policies.

In my opinion, the accompanying Financial Statements present fairly in all material respects, the
Financial Position of Kyela District Council as at 30™ June, 2020, its Financial Performance and
its Cash Flows for the year then ended, in accordance with International Public Sector
Accounting Standards (IPSAS) accrual basis of accounting and in the manner required by the
Local Government Finances Act, 1982 (Revised 2000).

Basis of Opinion

| conducted my audit in accordance with International Standards of Supreme Audit Institutions
(ISSAls). My responsibilities under those standards are further described in the Auditor's
Responsibilities for the Audit of the financial statements section of my report. | am independent
of Kyela District Council in accordance with the International Ethics Standards Board for
Accountants' Code of Ethics for Professional Accountants (IESBA Code) together with the
National Board of Accountants and Auditors (NBAA) Code of Ethics, and | have fulfilled my other
ethical responsibilities in accordance with these requirements.

| believe that the audit evidence | have obtained is sufficient and appropriate to provide a basis
for my opinion.

Charles E. Kichere
Controller and Auditor General
Dodoma, United Republic of Tanzania.
31% March, 2021

216362402
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Mkuu wa Wilaya va Iringa Mjini, Mohamed Moyo (mwenye miwani ya jua), akitoa maelekezo ya kazi kwa viongozi wa Manispaa va
Iringa juzi, wakati wa ziara yake katika kata zote kukagua miradi ya maendeleo. PICHA: STEVEN WILLIAM

Waondolewa shtaka utakatishaji fedha

Na Kulwa Mzee

MKURUGENZI wa Kampuni ya
Jandu Construction & Plumbing
Limited, Khairoon Jandu (52),
mwanawe na wenzao wawili
waliokuwa  wakikabiliwa na
mashtaka 11 ikiwamo kughushi
saini ya marehemu mumewe
kuiba zaidi ya Sh. bilioni 1.033
wameondolewa shtaka la ku-
takatisha fedha.

Wakili wa Serikali, Grace
Mwanga, alidai katika Mahakama
ya Hakimu Mkazi Kisutu mbele
ya Hakimu Mkazi Mwandamizi,
Kassian Matembele, kwamba
Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP)
amewasilisha hati, hana nia ya
kuendelea na shtaka la utakat-
ishaji fedha.

Mume wa mshtakiwa Khai-
roon, Inderjit Sign Jandu ambaye
aliyefariki dunia, alikuwa mmi-
liki wa Kampuni ya Jandu Con-
struction and Plumbers iliyoko
eneo la Buguruni Kisiwani.

Wakili Mwanga aliwataja
washtakiwa wengine katika kesi
hiyo ni wakili Mohamed Majali-
wa (39), mfanyakazi wa Benki ya
Exim Ibrahim Sangawe (33) na
mtoto Zainabu Tharia (26).

Upande wa Jamhuri unadai
kati ya Januari, 2010 na Desemba
washtakiwa wote walitenda kosa
la kuongoza genge la uhalifu.

Inadaiwa kuwa Januari 16,
mshtakiwa Khalroon ahghushl
saini ya Inderjit Singh G. Jander
mumewe ambaye ni marehemu
kuonyesha ni nyaraka halali ya
muhtasari wa kikao cha Kam-
puni ya Jandu Construction &
Plumbing Limited wakati akijua
si kweli.

Ilidaiwa kwamba mshtakiwa
huyo Mei 24, 2019, jijini Dar es
Salaam, alighushi saini ya In-
derjit Singh G. Jandu kuonyesha
kwamba ameteuliwa kuwa mku-
rugenzi wa kampuni hiyo wakati
akijua si kweli.

Wakili alidai mshtakiwa Khai-
laam, allghushl saini ya Inderjit
akionyesha kwamba amehami-
sha hisa katika kampuni hiyo.

Desemba 18, 2018, Khairoon
anadaiwa kughushi tena saini
akionyesha ni halali wakati aki-
jua si kweli.

Mshtakiwa huyo anadaiwa ka-
tika mashtaka mengine kwamba

aliwasilisha nyaraka hizo za
kughushi Wakala wa Usajili wa
Leseni na Biashara (BRELA).

Khairoon anadaiwa katika
tarehe tofauti mwaka 2020,
aliiba Sh. 1,033, 860, 100 mali ya
Kampuni ya Jandu Construction
& Plumbing Limited.

Kwa upande wa mshtakiwa
Sangawe, ilidaiwa kwamba, kati
ya mwaka 2019 na 2020 akiwa
mfanyakazi wa benki ya Exim
kwa nafasi ya meneja, alishind-
wa kutumia mbinu alizo nazo ku-
zuia utendekaji wa kosa la wizi.

Baada ya kusomewa mash-
taka hayo, upande wa mashtaka
ulidai upelelezi wa kesi hiyo hau-
jakamlika na kuomba tarehe ny-
ingine ya kutajwa.

Mahakama iliahirisha kesi
hiyo hadi Julai 27, mwaka huu.
Washtakiwa wote wamepelekwa
rumande hadi watakapoomba
na kupewa dhamana na Ma-
hakama Kuu.

Wakati huo huo, Mahakama
hiyo inatarajia kuanza kusiki-
liza kesi ya kughushi cheti cha
ndoa inayomkabili Khairoon
Jandu Julai 28, mwaka huu.

Uamuzi huo ulifikiwa jana
mbele ya Hakimu Mkazi, Joseph

Rwambano baada ya Jamhuri :

kudai upelelezi umekamilika.
Katika kesi hiyo,

wakati akijua si kweli.

Katika shtaka la pili, ilidaiwa :
kwamba mshtakiwa huyo ali- :
ghushi cheti cha kuzaliwa cha :
Gurditsingh Jandu akionesha ni :
halali kimetolewa na Rita wakati :

akijua si kweli.

Shtaka la tatu ilidaiwa kuwa :
Juni Mosi, 2020, Kinondoni Dar :
es Salaam, mshtakiwa huyo ana- :
daiwa kuwasilisha cheti hicho :
cha kuzaliwa katika Mahakama :
Kuu katika shauri namba 70 la :

mwaka 2019.

Katika shtaka la nne, ilidaiwa :
kwamba Septemba 23, 2020 ka- :
tika Kituo Kikuu cha Polisi, Khai- :
roon alitoa taarifayauongokwa :
ofisi wa polisi Bhoke Warioba :
akijifanya ni mke halali wa In- :
derjit Jandu na wamezaa mtoto :
mmoja aitwaye Inderjit Jandu :

wakati akijua si kweli.

inadaiwa :
kuwa katika tarehe na mwezi us- :
iofahamika mwaka 2020, ndani :
ya Mkoa wa Dar es Salaam, kwa :
nia ovu, mshtakiwa aligushi cheti :
cha ndoa akionesha kuwa ni ha- :
lali kimetolewa na Baraza Kuu la :
Waislam Tanzania (BAKWATA) :

RC aagiza mahabusu,
wafungwa Kukingwa
na corona

Na Francis Godwin, [RINGA

MKUU wa Mkoa wa Iringa, Queen Sen-
diga, ameliagiza Jeshila Magereza mkoani
hapa, kuwakinga wafungwa na mahabusu dhidi
yavirusi vya corona ikiwamo kuweka ndoo za
majina sabuni kwenye maeneo yote.

Sendiga alitoa agizo hilo jana baada ya
kufanya ziara katika Gereza Kuu la Mkoa
wa Iringa kwa lengo la kuhamasisha taasisi
hiyo kuendelea kuchukua tahadhari dhidi
ya ugonjwa huo. Alisema jangwa na virusi
vipya vya corona ni kubwa kama serikali
kupitia Wizaraya Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto inavyotangaza na
kuwa mkoa wa Iringa si kisiwa kwa kuwa
una mwingiliano mkubwa wa wageni.

Mkuu huyo alitanabahisha kwamba hata
katika Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Iringa
kuna wagonjwa wa corona, hivyo tahadhari la-
zima ichukuliwe. “Niwatake Jeshi la Magereza
ndaniya mkoa wa Iringa kuendelea kuwalin-
da wafungwa na mahabusu dhidi ya janga
la corona kwa kuhakikisha mnaweka maji
na sabuni katika milango yote ya magereza
ili wafungwa, mahabusu na hata watumishi
wanaofanya kazi katika maeneo ya magereza
kunawa mikono yao mara kwa mara,” alisema.

Mbali na maji na sabuni, alisema bado uon-
gozi wa magereza unapaswa kuangalia
uwezekano wa kutafuta barakoa kwa ajili ya
wafungwa na mahabusu wanapokwenda ma-
hakamani ili kujikinga na ugonjwa huo.

Sendiga alisema ofisi yake itaendelea  ku-
waomba wadaumbalimbali, akiwamo mgan-
ga mkuuwa mkoawa Iringa kutafuta bara-
koa kwa ajiliya wafungwa na mahabusu ili
wavae wanapotoka kwenda mahakamani au
kwenye shughuli za nje.

Pamoja na  agizo hilo, Sendiga alisema
changamoto mbalimbali ambazo ameele-
zwa na Mkuu wa Magereza mkoa wa Iringa
ikiwamo ya kuboresha mfereji wa umwagiliaji
Pawaga ili kuongeza kasiya uzalishaji wa
mazaoya chakula, ataendelea kuzifanyia kazi.

Alisema zile ambazo ziko ndaniya uwezo
wake, atazitatua na zilizo nje ya uwezo wake
atazifahamisha mamlaka husika.

Awali, Mkuu wa Magereza wa Mkoa wa
Iringa, Kamishna Msaidizi (ACP) Mathias Maka-
ma, alisema magereza ya mkoani Iringa
yanakabiliwa na msongamano wa wafung-
wa namahabusu.

Wajifungua kwa mwanga wa tochi za simu

dumu kwa sababu uliharibika.

Na Elizabeth John, NJOMBE

WAJAWAZITO katika Kijiji cha
Lusala, Ludewa mkoani Njombe,
wamelalamikia adha ya kujifungua
kwa kutumia mwanga wa tochi
za simu kutokana na ukosefu wa
umeme.

Kutokana na adha hiyo, wamei-
omba serikali kuwapelekea huduma
ya nishati ya umeme katika zahanati

Waklzungumza na Nipashe juzi
baada ya mkutano wa hadhara wa

Mbunge wa Jimbo hilo, Joseph Ka-
monga, baadhi ya wanawake hao
walisema pindi wanapofuata hu-
duma hasa ya uzazi majira ya usiku,
wamekuwa wakiazima taa, maarufu
kama washawasha, ambazo huwa
zinazima mapema, kutumia tochi za
simu.

Mmoja wa wanawake hao, Re-
becca Chaula alisema zahanati ya
owafanya wakati mwingine kutumia
mwanga wa simu.

Alisema pia hata maji ya moto

kwa ajili ya kusajisafisha, hulazimi-
ka kwenda katika zahanati hiyo na
mafuta ya taa kwa ajili ya kuchem-
sha vifaa vyao.

“Usiku ni giza tunahangaikia na
vimwanga vya simu. Sasa kama ni
mjamzito na unataka kujifungua, la-
zima uje na taa yako, mafuta ya taa
pamoja na simu au utafute hayo ma-
washawasha (taa ndogo za umeme
wa jua) ambayo yanakodiwa kwa
Sh. 500 lakini hayakai muda mrefu
yanazima,” alisema Chaula.

Naye Letisia Mtega alisema: “Cha

kwanza tunahitaji mwanga kwa
sababu kwenda kujifungua hospi-
talini ni gharama. Lazima uwe na
taa zile kubwa za umeme wa jua am-
bazo ni Sh. 15,000. Kama huna ndiyo
ukaazime hayo mawashawasha.
Maji tunanawa ya baridi na huduma
zingine zinashindwa kutolewa kwa
sababu ya kukosekana kwa umeme.”

Diwani wa Lupanga, Minicus
Mganwa, alikiri kuwa zahanati hiyo
haina umeme licha ya jitthada mbal-
imbali walizofanya ikiwamo kuweka
umeme wa jua ambao nao hauku-

Mganga Mkuu wa Wilaya ya Lude-
wa, Dk. Stanley Mlay, alikiri kuwapo
kwa tatizo hilo na kwamba wame-
jipanga kuwaingizia umeme kwa
gharama za halmashauri.

“Hiyo ni mojawapo ya zahanati
ambazo mwaka huu wa fedha tuta-
waunganishia umeme kwa sababu
ma Dk. Mlay.

“Kwa mwaka 202021 tuliweka ba-
jeti ya kuunganisha umeme zahanati
tano za Iwela, Igalu, Ilela, Luilo na
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Watakiwa
kuandikisha
wenye
mahitaji
maalum

Na Peter Mkwavila, DODOMA

VIONGOZ| wa elimu mikoa na
halmashauri nchini, wametakiwa
kuhakikisha watoto wote wal-
jobainika kuwa na mahitaji maalum

wanaandikishwa katika shule husika

kama ilivyoshauriwa na wataalamu.
Mkurugenzi wa Elimu Maalum,
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
Migeha Julius, alisema hayo jana
tunuku vyeti wahitimu wa mafunzo
ya elimu jumuishi yaliyoandaliwa
kupitia mradi wa elimu jumuishi
na Kanisa la Pentekoste Tanzania
(FPCT).
Alisema watoto hao waliobainika

wenye mahitaji maalum wanashind-

wa kufikia malengo na ndoto zao za
kupata elimu bora wanayokusudiwa
na hiyo inachangiwa na kutoandik-
ishwa kwa wakati kwa kuzingatia
aina na kiwango cha ulemavu alio
nao mtoto.

“Hivyo viongozi wa ngazi za
mkoa na halmashauri wahakik-
ishe watoto hao wanaandikishwa
kwenye shule stahiki kama ilivy-
oshauriwa na wataalamu wa elimu
ili wafikie malengo yao kama ilivyo
kwa watoto wengine,” alisema.

Aidha, aliwataka walimu waliohit-
imu mafunzo hayo kuwahudumia
ipasavyo watoto hao ili wafanye
Vizuri kwenye masomo yao.

“Serikali iko tayari kutoa ushiriki-
ano wa dhati katika kuhakikisha
mnatekeleza shughuli za miradi ya
maendeleo kwa ajili ya makundi
maalum likiwamo kundi la watu
wenye ulemavu, hivyo tunawakari-
bisha na milango iko wazi kwa ajili
ya kushirikiana katika shughuli za
maendeleo,” alibainisha.

Alisema serikali kwa kushiriki-
ana na wadau inaandaa mpango
utakaowezesha kutenga baadhi
ya shule za msingi zinazohudumia
wanafunzi wenye mahitaji maalum,
ili zijengewe mabweni kwa ajili yao.

“Pia serikali imepanga kuendesha
mafunzo kazini kwa walimu wali-
opo katika kila shule kuhusu dhana
va elimu jumuishi ili kuwawezesha
kuwahudumia wanafunzi wenye
mahitaji maalum katika mfumo
jumuishi kwa ufanisi zaidi.”

“Hii na pamoja na kuhakikisha
vifaa na visaidizi ikiwamo vya kuji-
funzia na kufundishia, miundombi-
nu rafiki ya shule inaboreshwa kwa
kuzingatia aina ya ulemavu, kwa
ajili ya wanafunzi wenye mahitaji
maalum vinapatikana kwa wakati
na kuimarisha huduma za kiafya
kwa upande wao zinaimarishwa,”
alisema.

Mkurugenzi huyo alisema mkakati :

wa serikali ni kuona watoto wenye
ulemavu wanapatiwa fursa bora ya
Kielimu.

Na Augusta Njoji, DODOMA

AZIRI wa Nchi, Ofisi
ya Makamu wa Rais,
Muungano na Maz-
ingira, Selemani

Jafo, amebaini kuna watu walipe-

wa vibali kinyume cha utaratibu
na kusababisha kelele na mitete-
mo kwenye makazi ya watu.
kwenye kituo cha Shirika Ila
Utangazaji Tanzania (TBC), Jafo
alisema baada ya wizara nane kuja
na mkakati wa udhibiti wa kelele
na mitetemo kwenye makazi
ya watu hasa katika maeneo ya
nyumba za starehe na ibada, wa-
nanchi wamekuwa na mwamko
wa kutoa taarifa hali hiyo ilivyo
kero kwao.

“Kuna changamoto tumeipata
hivi karibuni kuna watu walipewa
vibali kinyume na utaratibu, mtu

amepewa Class ‘A’ apige muziki saa
24 wakati ni baa ya wazi, zingine
zimejengwa kwenye makazi ya
watu,” alisema.

Alibainisha kuwa suala hilo
limefanywa na baadhi ya mam-
laka za serikali za mitaa kwa kutoa
vibali ambavyo vya baa za wazi la-
kini wamepewa class ‘A" kinyume
cha utaratibu.

“Hapo sasa unafikiria mtu huyu
aliwekewa mazingira gani hadi
kutoa kibali cha aina hii? Yaweze-
kana ni rushwa. Hata kama mtu
amepewa kibali na sauti inazidi
kiwango kinachotakiwa, mfano
Mwanza nimekutana na kesi ya
aina hiyo anatakiwa kufuata she-
ria na kanuni,” alisema.

“Watanzania watuelewe tuna-
fanya hii kazi kwa maslahi yao na
kujiepusha kuwa na watoto wasio
sikia kwa sababu ya kuathiriwa

na kelele na mitetemo,” aliongeza
na kusema kwa sasa ofisi yake im-
eelekeza utoaji wa vibali ufuate
sheria, taratibu na kanuni.

“Mtaalamu atakayefanya kiny-
ume cha kanuni tutafuatilia watu
waliopewa kinyume cha utarati-
bu. Inawezekana wamefanya ush-
awishi, tutachunguza walipataje
vibali bila kuendana na masharti.
Tunataka utii wa sheria kuwalinda
Watanzania hasa watoto wadogo,”
alisema.

Hata hivyo, Jafo alipongeza wale
wenye kumbi za starehe ambao
wameweka vizuia sauti nje.

“Kuna wengine baa za wazi
kuna midundo hadi nyumba zina-
pata ufa. Sasa tumewataka wawe
na vipima sauti na kusiwe na kero
ambazo zitasababisha madhara
kwa jamii inayozunguka eneo
husika,” alisema.

Alisema wataalamu wa Baraza

Jafo anusa harufu ya rushwa
utoaji vibali nyumba starehe

la Taifa la Hifadhi na Usimamizi
wa Mazingira (NEMC) wanafanya
kazi usiku na mchana kuhakikisha
watu wanafuata sheria na taratibu
zilizowekwa.

“Baada ya kutoa ripoti za usum-
bufu na kelele, chini ya serikali ya
Rais Samia Suluhu Hassan muda
sasa wa kusikilizwa umekuwa
mkubwa ili kuondoa changamoto
kwenye maeneo yao.

“Hizi kelele zimewekwa katika
frequency maalum na kuna vi-
faa maalum vya kupima kelele,
na mtu mwenye kumiliki eneo la
starehe anatakiwa kuwa na kipi-
ma sauti na kama imezidi aweze
kupunguza,” alisema.

Alibainisha wataalamu kwasasa
wanatoa elimu ya matumizi ya ki-
faa cha kupima sauti maeneo ya
viwanda, nyumba za starehe na
kuna muda wa usiku na mchana.

Maofisa wa Jeshi la Wananchi Tanzania (JWTZ) makao makau, wakiongozwa na Kanali David Mziray (kushoto), wakiwa katika mazungumzo
na Kaimu Mkuu wa Kitengo cha Wateja Binafsi na Huduma kwa Majeshi ya Ulinzi na Usalama cha Benki ya NMB, Ally Ngingite (kulia), wali-

Halmashauri zapewa mchongo mapato ya ndani

Na Augusta Njoji, DODOMA

HALMASHAURI  zimetakiwa
kuongeza wigo wa vyanzo vya ma-
pato ili kujitegemea angalau kwa
asilimia 10 ya bajeti kwa mwaka
badala ya kutegemea serikali kuu.

Rai hiyo ilitolewa jana na Katibu
Tawala wa Mkoa wa Dodoma, Dk.
Fatuma Mganga, alipokuwa aki-
fungua mafunzo kwa watendaji
wa serikali wa mkoa huo yaliyoan-
daliwa kupitia mradi wa usimami-
zi bora wa fedha za umma (GFG).

Dk. Mganga alisema hatua hiyo
itachangia kuchochea maendeleo
kwa wananchi.

“Viongozi tupo hapa hii ni fursa,

serikali ya Ujerumani imeona ije
kutusaidia katika suala zima la
kukusanya mapato yetu ya ndani.
Tunajua lengo la serikali ni ku-
hakikisha kila halmashauri in-
ajitegemea angalau kwa asilimia
10 ya mapato yake,” alisema.

Alibainisha kuwa mamlaka za
serikali za mitaa zinategemea hal-
mashauri kwa kiwango kikubwa
sana.

“Katika mafunzo haya wanashe-
ria wetu watajengewa uwezo ili
kuwa na sheria ndogo kwenye
halmashauri kudhibiti ukusanyaji
na matumizi ya fedha zinazoku-
sanywa.

“Tumeshiriki kwenye semina

nyingi na tukija kupima tuli-
chokipata kwenye semina katika
matendo hatupati. Kwenye hili
tuchukulie semina hii kipekee tu-
nafundishwa jinsi gani ya kuibuka
na vyanzo vipya na kuimarisha vy-
anzo vilivyopo,” alisema.

Alisema Jiji la Dodoma bado ha-
likusanyi mapato vizuri hasa kwe-
nye tozo ya huduma.

“Mapato ya Jiji yameshuka ku-
toka Sh. bilioni 72 hadi nusu yake.
Hiyo inaonyesha tulikuwa tunat-
egemea chanzo kimoja tu cha ma-
pato ambacho ni ardhi,” alisema.
elimu kwa kuwa lina vyanzo vingi
vya mapato lakini limejikita kwe-

nye ardhi.

“Kuna mambo chungu mzima
hatujazingatia vizuri na tukaku-
sanya kwa ufanisi ili kujitegemea,
Jiji 1a Dodoma lilipaswa kujitege-
mea kwa asilimia 100 lisichukue
fedha Serikali Kuu ili ihangaike na
halmashauri maskini,” alisema.

Hata hivyo, alisema anaamini
kupitia semina hiyo Jiji litapiga
hatua kwenye makusanyo yake.

Mshauri Mwandamizi wa Mradi
wa GFG, Dk. Stephen Ehrentraut,
alisema mradi huo utatekelezwa
kwenye mikoa sita ambapo kwa
Dodoma ni kwenye Halmashauri
ya Jiji la Dodoma na Halmashauri
ya Wilaya ya Chamwino.
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HABARI ZANZIBAR

Wakulima wang’aka

0z0o miamala ya simu

Na Rahma Suleiman, ZANZ|-
BAR

AKATI Shirika la
Biashara la Taifa
Zanzibar  (ZSTC)
na kampuni ya
simu ya Zantel zikiwahakikishia
wakulima na wafanyabiashara wa
karafuu uhakika kuwa na mfumo
wa malipo kwa njia ya elektroniki
ni wa uhakika na salama kwa
fedha zao, baadhi wamelalamikia
makato ya muamala kwa njia ya
mtandao wa simu yalivyoongeze-
ka.

Wakizungumza na Nipashe
jana kwa nyakati tofauti, baadhi
ya wakulima wa karafuu walise-
ma tozo mpya za makato hayo zi-
tasababisha hasara kubwa kwao.

“Kilo moja ya karafuu kwa
daraja la kwanza ni Sh. 14,000,
sasa tukisema niuze karafuu

zangu kilo moja na malipo yangu
kulipwa kwa njia ya miamala
ya simu kiwango nitakachotoa
kitakuwa hakilingani na bei
niliyouza alisema Makame Ali,
cha Donge, Kaskazini Unguja.

Alisema kutokana na tozo hiyo
ya miamala ya simu, watarejea
utamaduni wao wa zamani wa
kuhifadhi fedha zao katika vi-
bubu.

“Tunafahamu kuwa kuna hu-
duma za kibenki lakini huku
kwetu vijijini huduma hizo zaidi
ziko mjini. Sasa mimi nimeshauza
karafuu zangu kweli nitoke huku
nende mjini nikaweke pesa ben-
ki? Si bora nihifadhi katika kibubu
au njia zetu za asili za kuhifadhia
fedha ikiwamo chini?” Alihoji.

Awali, wakizungumza katika
kipindi maalum katika Shirika
la Utangazaji Zanzibar (ZBC

TV) ZSTC na Zantel waliwataka
wakulima kukubaliana na njia
hiyo ya malipo kutokana na ub-
ora na faida yake kwa wakulima
na serikali. Akizungumzia ubora
na usalama wa mfumo huo wa
malipo kwa njia ya kielektrokini,
Mkuu wa Zantel Zanzibar, Mo-
hamed Baucha, alisema njia hiyo
ni salama na ya uhakika.

“Imefika wakati wa kuachana
na malipo taslimu ambayo si sala-
ma. Fedha lazima ziwe salama.
Njia hii ya malipo ya karafuu kwa
njia ya elektroniki ni salama zaidi
kwa fedha,” alisema Baucha.

Alisema njia hiyo ya elektron-
iki itawawezesha wakulima wa
zao la karafuu kutumia huduma
za EYZPESA kwa matumizi na
malipo mbalimbali viganjani
mwao. Naye Mkurugenzi wa Mfu-
ko wa Maendeleo ya Karafuu,
Ali Suleiman, alisema ZSTC na

wakulima wa karafuu wamefanya
kazi katika mazingira magumu
kwa kipindi kirefu kutokana na
malipo taslimu katika vituo vya
ununuzi wa karafuu.

“Shirika lilikuwa linakwenda
na fedha nyingi ambapo ili-
hitaji kuwa na ulinzi mkubwa na
wakulima walikuwa wanaondoka
na fedha nyingi taslimu vituoni.
Hali hii haikuwa salama,” alisema.

Alisema kwa kipindi kirefu
shirika lilitamani matumizi ya
mfumo wa kielektroniki katika
malipo ya karafuu, hivyo kuja
kwa mfumo huo hivi sasa watend-
aji watafanya kazi kwa weledi na
uhakika zaidi.

Alisema kuwa baadhi ya
wakulima wanaonyesha kuwa na
wasiwasi na njia hiyo ya malipo la-
kini akasema ZSTC kwa kushiriki-
ana na Zantel itaendelea kutoa
elimu kwa wakulima.

Mwenyekiti wa
Taasisi ya Asma
Foundation,
Asma Mwinyi
(kulia), akipokea
msaada wa
boksi 36 za
taulo za kike
zenye thamani
ya Sh. milioni
2.9 kutoka kwa
Mkurugenzi

wa Kampuni

ya Confidence
Product ya Dar
es Salaam, Fanta
Kaijage, katika
hafla iliyofanyi-
ka Maisara mjini
Zanzibar jana,
kwa ajili ya
wanafunzi wa
kike wa Shule ya
Sekondari Tum-
batu ya Mkoa
wa Kaskazini
Unguja. PICHA:
RAHMA SULEI-
MAN

Tume ya Uchaguzi yapata bosi mpya

Na Rahma Suleiman, ZANZ|-
BAR

RAIS wa Zanzibar. Dk. Hussein
Ali Mwinyi, amefanya uteuzi wa
wakurugenzi kwa baadhi ya taasi-
si wakiwamo wanne ambao wote
ni sura mpya.

Kwa mujibu wa taarifa ya Ka-
tibu wa Baraza la Mapinduzi na
Katibu Mkuu Kiongozi, Mhandisi
Zena Ahmed Salum, aliyoitoa kwa
vyomboo vya habari, Rais Mwinyi
amemteua Khamis Kona Khamis
kuwa Mkurugenzi wa Tume ya
Uchaguzi Zanzibar (ZEC).

Pia amemteua Mohamed
Ame Makame kuwa Mkurugenzi
Mtendaji wa Wakala wa Usgjili wa
Matukio ya Kijamii na Said Mtum-
wa Faki kuwa Mkurugenzi Mtend-

aji wa Wakala wa Serikali wa
Uchapaji na Mpigachapa Mkuu
wa Serikali Zanzibar (ZAGPA).
Mwingine  aliyemteua  ni
Mshauri Khamis Abdulla kuwa
Mkurugenzi wa Mipango ya Rasili-
mali Watu katika Ofisi ya Rais, Kat-
iba, Sheria, Utumishi na Utawala
Bora. Uteuzi huo ulianza jana.
Katika hatua nyingine, Dk.
Mwinyi juzi alikutana na kufanya
mazungumzo na Balozi wa Ethio-
pia nchini Tanzania, Yonas Yosef
Sanbe, ambaye alifika Tkulu Zanzi-
bar kwa ajili ya kujitambulisha na
kuhimiza nchi za Afrika kushiriki-
ana katika kuimarisha biashara.
Dk. Mwinyi alisema kuwapo
kwa safari za Shirika la Ndege la
Ethiopia katika nchi nyingi za Af-
rika, ikiwamo Tanzania, kutaima-

risha zaidi ushirikiano wa kibi-
ashara na sekta zingine.

Pia Rais Dk. Mwinyi alim-
pongeza Balozi huyo kumpa taar-
ifa juu ya hali ya kiuchumi, kisiasa
na kijamii inavyoendelea nchini
humo pamoja na hatua zinazo-
chukuliwa na serikali ya Ethiopia
katika kuhakikisha mafanikio
yanapatikana.

Naye Balozi Sanbe alisema
uhusiano na ushirikiano uliopo
kati ya Tanzania na Ethiopia ni
wa kihistoria ambao umeasisiwa
na Hayati Rais Julius Kambarage
Nyerere na Hayati Mfalme Haile
Selassie.

Balozi Sanbe alisema uhusiano
huo na ushirikiano bado unaone-
kana kwa kuacha alama na jina la
Mfalme Haile Selassie linatumika

Zanzibar na bado kuna Shule ya
Sekondari ya Haile Selassie kwa
upande wa Zanzibar pamoja na
barabara ya Haile Selassie, Dar es
Salaam.

Balozi huyo alimweleza Rais
Mwinyi kwamba nchi yake
inathamini sana uhusiano na
ushirikiano huo wa kihistoria na
ameahidi itaendelea kushirikiana
na Tanzania ikiwamo Zanzibar
katika kuanzisha nyanja zingine
za ushirikiano ikiwamo biashara.

Alisema ushirikiano na uhusi-
ano kati ya Zanzibar na Ethiopia
unahitajika zaidi na hata utama-
duni wa wananchi wa Ethiopia
na Zanzibar umeshabihiana kwa
kiasi kikubwa, hivyo kuna haja
kwa pande mbili hizo kuutunza ili
uzidi kuleta manufaa.
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Jeki hedhi

salama

. Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KAMPUNI ya Confidence Products

¢ ya Dar es Salaam, imekabidhi taulo za
¢ kike maboksi 36 kwa Taasisi ya Asma
: Foundation ya Zanzibar kwa ajili ya

¢ wasichana na wanawake visiwani

: Zanzibar.

Akipokea taulo hizo jana, Mwe-

¢ nyekiti wa Taasisi hiyo, Asma Ali

: Mwinyi, alisema taulo hizo atazitoa
: kwa wanafunzi wa kike wa Shule ya
¢ Tumbatu Kaskazini Unguja ili kuhud-
* huria masomo bila vikwazo wakati

¢ wa hedhi.

Alisema wakati watapotoa taulo

¢ hizo kwa wasichana 400 wa kisiwa

* cha Tumbatu na pia watapewa elimu
: ya hedhi salama ili wanapoingia

: katika hali hiyo kutokuwa na aibu na
¢ kutokuwa wachovu.

Kwa mujibu wa Asma, mahitaji va

i ambako elimu ya matumizi yake ina-
¢ hitajika ili kuwawezesha wanafunzi

* kwa muda wote kuhudhuria masomo
: shuleni.

“Wapo wanafunzi wanapoingia

¢ katika hedhi huwa hawahudhurii

* mMasomo na wengine huona aibu

: kutokana na hali wanayokuwa nayo
¢ kipindi cha hedhi, hivyo wakati wa
¢ kuwapa taulo hizi kwanza tutawapa
. elimu ya hedhi salama na jinsi ya

¢ kutumia taulo,” alisema.

Mwenyekiti huyo alisema kuna

: nawake wanapokuwa katlka hedhi
: huwa wanatengwa na kutoshirik-

¢ ishwa katika baadhi ya huduma za
¢ kijamii.

“Tunashukuru tumepokea taulo

: za kike ambazo katika awamu ya

: kwanza tunatarajia kuzipeleka kwa

: wanafunzi wa Shule ya Tumbatu ili

1 wazitumie katika kipindi wanachopa-
¢ ta mabadiliko ya hedhi na isiwe kik-
: wazo cha kuhudhuria shule,” alisema.
: Pia alisema matarajio ya baadaye

' ya taasisi yake ni kufikisha huduma

¢ hizo katika kisiwa cha Pemba chenye
: visiwa vidogo ndani yake vipatavyo
: sita ili kukabiliana na changamoto

¢ kama hizo ambazo zinawakabili

¢ wanafunzi.

Naye Mkurugenzi wa kampuni ya

: Confidence Products, Fanta Kaijage,

¢ alisema mikakati yao kuhakikisha

: mtoto wa kike anakuwa salama muda
: wote na hedhi, hivyo isiwe sababu

¢ va kikwazo cha kukosa elimu.

Alisema kwa mujibu wa utafiti

: waliofanya kwa baadhi ya mikoa ya
: Tanzania Bara, mahitaji ya taulo za

¢ kike ni makubwa ambayo kukoseka-
¢ na kwake ni kikwazo kwa wanafunzi
: wa kike kushindwa kuhudhuria vizuri
¢ shuleni.

“Tumekuwa tukitoa taulo za kike

. katika mikoa ya Tanzania Bara.

: Sasa tumefika Zanzibar kwa ajili ya
: kuwafikia watoto wa kike wenye

: mahitaji ya aina hiyo,” alisema huku
¢ akibainisha kuwa taulo hizo zilizo-

. tolewa zina thamani ya Sh. milioni

b 28,
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ATIMAYE sababu va
Miss Tanzania, Rose
Manfere, kuenguliwa

kushiriki katika shinda-

no la Dunia imefahamika rasmi.

Azama Mashango ambaye
anatoka kampuni ya The Look
Company Limited, ambao ni

waandaaji wa shindano la
urembo nchini, amesema
mrembo huyo amekosa nid-
hamu.

Mashango amesema kuwa
Rose alikiuka baadhi ya
vifungu vya mkataba wa
makubaliano yao kwa ku-
fanya baadhi ya vitendo
vya utovu wa nidhamu hali

Nipashe

iliyosababisha kunyang'anywa
nafasi ya uwakilishi wa

nchi katika msimu wa 70

wa shindano Miss World la
mwaka huu.

Hata hivyo, nafasi yake
itajazwa na mshindi wa pili,
Juliana Lugumisa.

Hata hivyo, Baraza la Sanaa
Taifa (BASATA), limesema hali-
jaridhia na halijakubaliana na
maamuzi ya kumuengua Miss
Tanzania kwenye ushiriki Miss

World mwaka huu mpaka
pale kamati ya Miss Tanzania
itakapotoa sababu za msingi
na kuzithibitisha.

Shindano la Urembo la
Dunia linalotarajiwa kuanza
kufanyika mwezi Desemba
16, mwaka huu katika jiji la
San Juan, nchini Puerto Rico
kwenye ukumbi wa Coca-Cola
Music.

Chanzo: EATV
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Marioo aungana na
mastaa wengine

\ i '_

MWANAMUZIKI nyota Marioo, ataungana na mastaa wen-
zake kwa kutoa albamu zao kwa kishindo mwaka huu.
Marioo ambaye anatamba na kibao chake “Mama Amina”
amesema kupitia ukurasa wake wa Instagram, kwamba
mwezi Septemba mwaka huu, albam hiyo itakuwa tayari.
Kutokana na sababu za kibiashara, mwanamuziki huyo
hajataja nyimbo na wasanii aliowashirikisha kwenye
album hiyo.

Utata Miss Tanzania
wazidisha hofu

UTATA wa kunyang'anywa
taji kwa Miss Tanzania,
Rose Manfere, kunazidisha
mijadala katika mitandao
va kijamii kutokana ku-
wapo usiri kuelezea nini
chanzo cha kuchukuliwa
hatua hiyo.

Mtangazaji wa kipindi cha
Nirvana ya East Africa
Televisheni, Deo amein-
gilia mjandala huo ak-
isema mrembo huyo hana
ujauzito.

Akizungumzia hilo kwenye
shoo ya DADAZ inayor-
ushwa na EATV, amesema
jibu litapatikana lakini
Miss huyo hakuvuliwa taji.
“Miss Tanzania hajavuliwa
taji ila taarifa iliyopo
hatawakilisha mashindano
ya Miss World, pia sio
mjamzito labda ni masuala
ya mkataba ndio taarifa
nilizo nazo, ukiwa mrembo
hutakiwi kuwa mjamzito
au kuolewa ukiwa na taji".
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BAADHI ya watu wametilia
shaka malezi ya Paula kutoka
kwa mama Kajala Masanja,
kutokana na kauli binti yake
kuwakera mashabiki wa Har-
monize.

Hata hivyo, mchora tattoo The

Lion Ink, amemtetea Paula kwa

kusema kauli yake iliyosikika
wakati mama yake akifutwa

tattoo yenye jina la Harmo-

nize, ilikuwa bahati mbaya na

pengine alikerwa na matukio
ya nyuma.

“Ile kauli ya tunatoa uchafu
ilitoka kwa Paulah, wakati
anarekodi video mimi na

Kajala mwambie Paula
REVVELGECERVET

Kajala tulikuwa hatujui kinach-
oendelea, kwa mimi nilivyoele-

wa ile tattoo ni kitu ambacho

kilikuwa kinamkera sana kwa
hiyo kwake hata ile H aliona
kama takataka ndiyo maana

nikaitoa ile H nikaweka tattoo

va Uaridi” amesema The Lion
Ink

Mengine zaidi aliyoyazun-
gumza mchora tattoo huyo

wakati anafuta tatoo ya H kwa

Kajala tazama kwenye video.
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UNAWEZA kusema ni wiki ya Dia-
mond Platnumz! Hii inatokana na
wiki nzima mwanamuziki huyo kuwa
katika bata la aina yake kufurahia
mafanikio yake ya kimuziki.
Diamond ambaye amekulia katika
umaskini kule Tandale, na kisha
kuibukia katika ukwasi wa kifedha
kiasi ambacho sasa anamiliki gari la
kifahari aina ya Rolls Royce ya rangi
va blue.

Mume Aliyekimbia: Mwisho wa kutamani kuku na vai lake

Kupitia mtandao wake wa Instagram,
msanii huyo ameweka picha na video
fupi akiwa na wasanii wenzake wa
hapa nchini na Afrika Kusini, waki-
furahi na kula pamoja katika hoteli za
nyota tano.

Aidha mwezi mmoja uliopita staa
huyo wa muziki alinunua gari mpya
aina ya Cadillac Escalade Sky Captain
inayodaiwa ina thamani ya Sh. milioni
811.

alimpachika mimba Riyama na
kukimbia. Alijifungua mtoto wa

Na Adam Fungamwango

NI tabia iliyojengeka kwa
baadhi ya wanaume kuwatia
mimba wasichana na ku-
wakimbia.

Leo tutaiangalia filamu ya
‘Mume Aliyekimbia’, ambayo
inaelezea kisa cha kusikiti-
sha kilichotokana na kosa la
mtu mmoja ambaye anakuja
kufanya kosa lingine kwa mara
va pili linaloleta matatizo
kwenye familia yake na yeye
mwenyewe.

Imechezwa na Suleiman

Barafu, Stanley Msungu, Riy-
ama Ally, Najma Ally na Catty
Rupia na wengineo. Inaanza
kuonyesha kuwa Barafu anai-
shi vema na mkewe Catty.
Shetani anamwingia na kuin-
gia kwenye penzi na msichana
mwanafunzi wa sekondari
aitwaye Najma. Penzi linanoga
kiasi cha mkewe kujua kuwa
mumewe ana matatizo kwa
sababu alibadilika tabia.
Riyama ambaye ni mama wa
Najma kutokana na kuletewa
pesa na binti yake akawa hajui

binti yake aendelee na mas-
0omo au aendelee na mchezo
wake mchafu. Najma anapata
mimba. Inamchanganya mama
na Barafu mwenyewe.

Najma kuitoa hataki na

Barafu ana mke. Binti anajiona

bora azae ili awe mke wa
Barafu.

Barafu anandaa mbinu ka-
bambe na rafiki yake Msungu.
Mbinu yenyewe ni kumuua
Najma. Kwa sababu ame-
kataa kutoa mimba na yeye
ni mwanafunzi kitu ambacho

kilimtisha Barafu kuwa anaka-
ribia kuingia kwenye mdomo
wa jela.

Msungu anamuua Najma,
lakini anakamatwa alipokuwa
anakwenda kutupa maiti ili-
yokuwa ndani ya gari.

Hata hivyo anasema kuwa
yeye si mhusika ila alitumwa.
Anaachiwa kwa sharti moja tu
la kumkamatisha mhusika.

Barafu katika pitapita yake
anakutana laivu na Riyama,
mama yake marehemu Najma.
Wanakumbukana. Miaka mingi

kike akamwita Najma. Kumbe
Barafu alimpa mimba binti
yake. Lakini alifanya njama va
kumuua.

Polisi na Msungu wanak-
wenda kumchukua Riyama,
wakimweleza kuwa wamem-
pata muuaji wa binti yake.
Wanakwenda nyumbani kwa
Barafu na kumkamata. Riyama
alipoona sura ya Barafu na
kujua kuwa yule ndiye al-
impa mimba binti yake na pia
kumuua anaanguka chini na
kuzirai.

»
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Wanatesa kama baba zao

Na Adam Fungamwango

MAJI hufuata mkondo.
Mtoto wa nyoka ni nyoka.
Hiyo ni misemo ya kiswahili
inayoonyesha kuwa mara
nyingi watoto hufuata tabia
au mambo ambayo wazazi
wao wanayafanya.

Ingawa si mara nyingi, au
lazima iwe hivyo, lakini wa-
nayoyafanya baadhi ya wa-
toto wanaakisi kile ambacho
wazazi wao wanakifanya.

Leo tunawaangazia wasa-
nii wa muziki wa kizazi cha
sasa ambao wamerithi vipaji
kutoka kwa baba zao.

Yaani baba zao walikuwa
wanamuziki huko nyuma na
baadaye watoto waliowazaa
wakaja kuwa kama wao.

TX MOSHI ‘JUNIOR’

Huyu ni mtoto wa mwana-
muziki wa zamani wa bendi
ya Msondo Music, Tx Moshi
William. Anaitwa Tx Moshi
‘Junior’, lakini jina lake halisi
ni Hassan Moshi.

Kwa sasa ni mwanamuziki
wa bendi aliyokuwa akipigia
baba yake. Tx Moshi ‘Junior’,
ni msanii mwenye Vvipaji
vingi kwani kabla ya kurithi
kazi ya baba yake aliwahi
kujiingiza kwenye tasnia ya
kuigiza na kucheza filamu
kadhaa, kiasi cha kumfanya
hata baba yake naye acheze
baadhi ya filamu chache.

Mtoto wa Moshi, alijiingiza
rasmi kwenye muziki wa
dansi baada ya kifo cha baba
yake mwaka 2006.

Kwenye bendi ya Msondo,
Tx Junior ni mwimbaji kama
alivyokuwa baba yake.

PAPY KOCHA

Ni mwanamuziki ambaye
anajulikana sana na Kizazi
cha sasa na cha kati. Mwan-
zoni mwa miaka ya 2000,
aliwika akiwa na bendi za
FM Academia, TOT Plus na
Achigo Band.

Alifungwa jela mwaka
2004, kabla ya kutolewa kwa
msamaha wa Rais DK. John
Magufuli mwaka 2017. Bado
anaendelea na muziki.

Papy Kocha yeye amerithi
kazi ya baba yake Nguza
Mbangu ‘Viking', aliyekuwa
kiongozi wa bendi ya Maquiz
Du Zaire kwenye miaka ya
70 hadi mwanzoni mwa
miaka ya ‘90.

Nguza ambaye kwa sasa
anajulikana sana kwa jina
la ‘Babu Seya’, aliwahi pia
kupigia bendi ya Sambu-
lumaa na kuanzisha bendi
vake ya Achigo kabla ku-
fungwa jela na watoto wake
akiwamo Papy Kocha 2004
na kusamehewa 2017. Hata
baada ya kutoka kifungoni,
wote Baba na Mwana wa-
naendelea na mambo ya
muziki.

Wakati Papy Kocha aliim-
ba, baba yake ni mpiga gitaa
la solo, bass na kuimba pia.

BANANA ZORRO
Banana Zorro ni mmoja
wa wasanii nyota kabisa wa

kizazi kipya kwenye muziki
wa bongo fleva. Sidhani kama
kuna kijana wa kizazi cha sasa
hamjui. Ametunga na kuimba
nyimbo nyingi sana maarufu
ambazo zinapendwa na zi-
taendelea kupendwa. Huyu pia
amerithi kazi ya baba yake.

Ni mtoto wa mwanamuziki
iliyokuwa bendi ya JKT Maf-
inga, maarufu kama ‘Kimulim-
uli” iliyokuwa na maskani yake
mjini Iringa, Zahir Ally Zorro.

Baadaye mzee huyo aliji-
unga na bendi ya Sambulumaa
na kutunga kibao kilichopend-
wa na wengi ‘Cleopatra’.

Hadi leo Zahir anaendelea
na shughuli za muziki kama
mwanaye. Wote wana uwezo
wa kupiga gitaa na kuimba.

KASSIM MGANGA

Anajulikana kama msanii wa
bongo fleva, lakini kwa siku
za karibuni amekuwa aki-
imba nyimbo zenye vionjo ya
Pwani. Nyimbo zake za sasa
nyingi anazifanya kwa mtindo
wa mduara hivi.

Huyu pia amerithi kipaji hi-
cho si kutoka kwa baba yake,
tu bali pia mama yake.

Baba yake ni Hemed Mgan-
ga, aliyekuwa mwanamuziki
aliyepigia bendi mbalimbali
kama Atomic Jazz, Urafiki
Jazz, Uda Jazz, Orchestra
Makassy na Legho Stars,
huku mama yake akiwa ni
mwimbaji mwenye vikundi
vya taarab Tanga, vikiwemo
Bandari Modern Taarab na
Coast Modern Taarab.

Mzee Hemed alikuwa ni
mpiga gitaa la kati ‘rhythm’,
huku mtoto wake Kassim yeye
ni mwimbaji.

OCHU SHEGGY

Naye pia ni mmoja wa
wasanii wa kizazi kipya am-
baye amerithi kazi kutoka kwa
baba yake.

Ochu, ni mtoto wa mwana-
muziki wa zamani wa bendi za
Super Rainbow, Vijana Jazz,
Washirika Tanzania Stars na
Bantu Group, Eddy Sheggy.




hilo ambalo ilikuwa ndoto yake.

Katika video iliyosambaa katika
mitandao ya kijamii alisikika akisema
“Siwezi kuwa na pesa katika akaunti yangu
ya benki, zote nimenunulia gari.”

MWIGIZAJI nyota kutoka Nollywood,
Moesha Boduong, ametangaza kufilisika
katika akaunti yake ya benki baada ya ku-
nunua gari la kifahari aina ya Range Rover.
Kulingana na msanii huyo, kwa sasa hana
kitu na hawezi kufanya jambo lolote, lakini
bado ana furaha kutokana na kupata gari
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Wendy kuwa
mtulivu kwa hili

Wendy Shay, amekuwa hana
furaha baada ya kuwa na hofu
kutokana na baadhi ya wasanii
chipukizi wa Nigeria kujihusi-
sha kimapenzi na mastaa wa
Ghana.

Akihojiwa katika redio moja,
mwanamuziki huyo amekiita
kitendo hicho ni aibu, kwani
ikiacha ikiendelea kunaweza
kuleta matatizo kutokana na
mastaa hao kuwatumia ili ku-
pata uraia wa Nigeria.

“Utamwona mwigizaji
chipukizi anajihusisha kimap-
enzi na staa mmoja maarufu
wa Ghana, tumepata gharama
kubwa kwa watu kutoka nje,”
amesema.

Daniel hongera
zako

MSANII wa filamu kutoka
Nigeria, Daniel Etim-Effiong,
amewatangazia mashabiki
wake kuwa hivi karibuni anata-
rajia kuitwa baba.

Akitumia akaunti yake
ya Instagram, amewaambia
mashabiki wake kuwa yeye na
mke wake wanajiandaa kupata
mtoto.

Mwanamuziki huyo ameposti
picha akiwa katika chumba cha
Uzazi pamoja na mwanamke
mwenye ujauzito, jambo amba-
lo mashabiki wake wanaamini
tayari mke wake amejifungua.

Kizz Daniel
watoto pacha
s haba

MWANAMUZIKI wa Nigeria,
Oluwatobiloba Daniel maarufu
kama Kizz Daniel, amesema
amebarikiwa kupata watoto
mapacha watatu.

Kizz Daniel, ametaja majina
ya watoto hao kuwa ni Jelani,
Jalil, na Jamal ambao walizali-
wa miezi kadhaa nyuma lakini
kwa kusikitisha alimpoteza
Jamal siku nne baadaye.

"Mungu alinibariki wavulana
watatu, Jamal, jalil na Jalan,
siku nne nilimpoteza Jamal, la-
kini nilimwahidi nitakuwa baba
bora zaidi kwa kaka zake,” ame-
andika kupitia ukurasa wake wa
Instagram.

Toto Diken
ajianika baada
ya upasuaji

MWIGIZAJI kutoka Nolly-
wood, Tonto Dikeh, amekuwa
na mwonekano tofauti na ule
wa awali baada ya kufanyiwa
upasuaji wa kurekebisha vi-
UNEO.

Kupitia akaunti yake ya
Instagram, msanii huyo aliweka
picha mbalimbali zikiwa za
Kipindi cha nyuma na baada ya
upasuaji na kuonekana yupo
katika utofauti mkubwa.

“Baadhi ya watu wananiuliza
kwa nini nimefanya upasuaji,
Vvizuri sana kwa kutumia picha
hizi nitakuwa nimejibu maswali
yenu,” ameandika.
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Mabasi ya abiria yanaweza Kuwa
mwarobaini ulaji chakula bora

NA GAUDENSI MNGUMI

KUTANO wa awali wa
Umoja wa Mataifa (UN)
wa mifumo ya chakula
duniani unaopewa
jina la The Pre-Summit of the UN
Food Systems Summit, unaolenga
kuangalia namna chakula kilivyo
nyenzo muhimu ya kufanikisha
utekelezaji wa malengo 17 endelevu,
unafanyika nchini Roma kuelekea
mwishoni mwa Julai mwaka huu.

Katika mkutano huo wa utan-
gulizi UN itaonyesha nia yake ya
kujitolea kuendeleza usawa na haki
kwa kila binadamu kupata chakula
kazi itakayofanikishwa na kubore-
sha mifumo ya chakula ili asiachwe
hata mmoja.

Mkutano unaowaleta pamoja
vijana, wakulima, makundi asilia,
Azaki, watafiti, sekta binafsi, mawa-
ziri wa kilimo, mazingira, afya,
lishe uchumi na fedha, unataka
kuwe na mifumo ya endelevu ya
chakula kuanzia uzalishaji, uvunaji,
usafirishaji, usindikaji hadi kuliwa ili
iwezesha kila mmoja kupata chaku-
la salama na bora.

Wakati Tanzania ikielekea kwe-
nye mkutano huo, serikali na vi-
jana wabunifu wadau wa mwam-
vuli unaounganisha mashirika ya
kiraia yanayoshughulika na kilimo
kuangalia jinsi taifa litakavyofaniki-
sha kupata mifumo bora ya chakula
kufikia malengo endelevu.

Katika jukwaa linalokutanisha
wadau kutoka mashiriki ya kitaifa
na kimataifa kama VI-Agriforestry,
Shirika la Chakula na Kilimo (FAO),
Wizara ya Kllimo, Chuo Kikuu cha
Kilimo cha Sokoine (SUA) na ma-
shirika ya vijana.

Mkurugenzi wa Shirika la Waja-
siriamali Wahitimu wa Chuo Kikuu
cha Kilimo cha Sokoine (SUGECO),
Revocatus Kimario, akizungumza
katika jukwaa hilo anasema wakati
umefika wa kuwa na kampeni en-
delevu za kitaifa kuzungumzia na
kuelimisha wananchi umuhimu, ul-
azima na kujua ni kipi chakula bora
na mifumo ya endelevu ya chakula.

Anasema kufuhamu mifumo
bora ya chakula ni muhimu ili ku-
wawezesha wananchi kwa wakati
wote kupata chakula cha kutosha,
kilicho salama na chenye lishe bora
na kwamba kufahamu suala hilo
kutawafungua wananchi kuzijua
athari za kukosa chakula bora am-
bazo ni pamoja na uwezo mdogo
wa kufikiri kwa watoto au udumavu
wa mwili na akili.

Na kwa mujibu wa takwimu za
Wizara ya Kilimo kiwango cha udu-
mavu nchini ni asilimia 32 na hicho
ni chanzo cha udhaifu watoto am-
bao wanaathirika kutokana na uw-
ezo mdogo wa kufikiri pamoja na
kufanya kazi ili kumudu maisha yao.

\

Vijana wabunifu wanachama wa ANSAF wakishiriki mkutano wa taifa wa mifumo ya chakula, ili kuandaa ajenda za Tanzania kwa ajili ya mkutano
wa awali UN utakaofanyika Roma Julai 26 hadi 28, mwaka huu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kama watoto kwenye taifa
watashindwa kufikiri inamaani-
sha wanafamilia, jamii na nchi
itakuwa na maendeleo duni
kwani kwenye nguvu kazi na
kitaaluma, anasema Kimario an-
apozungumza na Nipashe.

Anasema ukosefu wa chakula
husababisha maradhi kuanzia
kwa wajawazito, watoto kuugua
mfano malaria, kuhara, ma-
gonjwa nyemelezi, ukosefu wa
damu na kulazwa muda mrefu
huku kazi za maendeleo kusima-
ma na maradhi huleta vifo.

VITAMBI MARADHI

Kimario anasema lishe duni
huleta udumavu lakini ulaji usio
bora husababisha vitambi (viriba
tumbo) na magonjwa kama kisu-
kari kwa watoto wanaozaliwa bila
insulin na hata wakubwa ambao
insulin inashindwa kufanyakazi
na kutaka kuwe na kampeni za
kitaifa kuleta mabadiliko.

KAMPENI ZA MAGARI

Anasema: “Utafiti nilioufanya
ni wa mabasi ya abiria. Haya
yanaweza kutumiwa kuwapele-
kea watu ujumbe wa lishe bora.
Kwenye mabasi kuna muziki, vi-
chekesho, mahubiri na sinema.
Wenye mabasi waweke burudani
hizo lakini, waongeze ujumbe
wa lishe , uzalishaji, usafirishaji,
utunzaji, usindikaji na ulaji

chakula bora,” anashauri

Anashauri kuandaa ujumbe wa ki-
taalamu kuhusu chakula, lishe bora,
athari za kukosa chakula, usalama
kwenye  uzalishaji, usafirishaji,
usindikaji na ulaji duni.

“Mathalani, wastani wa mabasi
400 yanafika katika kituo cha Mbezi
iwe kutoka ama kwenda mikoa kila
siku. Kila moja lina abiria 60 kwa
hiyo ni wastani wa watu 24,000 wa-
napanda mabasi hayo. Kwa mwezi ni
wastani wa abiria 720,000 na kwa
mwaka watafikia wasafiri 8,640,000
na kwamba kwa mujibu wa Idara
ya Takwimu ya Taifa (NBS) kuna
takribani watu watano kwa kila fa-
milia, hivyo iwapo abiria milioni 8.6
watasikia ujumbe huo na kuupeleka
nyumbani wanafamilia milioni 43.2
kwa mwaka watakuwa wameusikia,”
anasema na kushauri kuingiza sim-
ulizi za chakula bora kuanzia sasa.

Anasema mabasi ya mijini na da-
ladala nayo yana mchango huo na
yanafaa kutumiwa pia.

'WASANII WAHUSISHWE

Kimario anawageukia wasanii,
anawaambia imetosha wameimba
nyimbo za mapenzi na mipasho
na sasa waanze kutoa tungo zenye
maudhui ya lishe bora, mifumo en-
delevu ya chakula ili kubadilisha mi-
fumo duni ya ulaji.

Anawashauri waelimishe jamii
mfano ianze kula lishe bora yenye
viini muhimu, kutumia mboga,
matunda, maziwa, kunywa maji ya

kutosha mara kwa mara kuepuka
kula mafuta mengi au vyakula vya
kukaanga muda wote watasaidia
kubadilisha mawazo kuhusu lishe
bora.

Aidha, anashauri jamii kutumia
mapango yanawekwa mitaani ku-
tangaza taarifa za ulaji bora badala
ya hata ikibidi kuyaweka pembeni ya
matangazo ya waganga wa kienyeji
ambayo yanapatikana kila kona mi-

KAMPENI KWENYE SIMU

Kimario anawageukia wenye
simu za mkononi akipendekeza
hata miito (ringer) iwe na mkakati
wa kitaifa kuleta ujumbe wa lishe
bora, kuielezea, kuisisitiza na kuta-
ja hasara, faida za kula au kukosa
mlo bora. Kuzungumzia matumizi
bora ya viuatilifu na virutubishi
pamoja na kujali badala ya kutupa
chakula.

MBINU MBADALA

Mkurugenzi wa SUGECO anataka
jamii kujikita kwenye kuchanganya
vyakula mfano, unga wa ngano na
viazi lishe.

“SUGECO tunatumia teknolojia
ya ‘Puree’ kuandaa mchanganyiko
huo... Chemsha viazi kwa mvuke,
chukua sufuria weka maji kidogo,
weka wavu na panga viazi juu ya
wavu visiguse maji. Funika na jani
la mgomba kubakiza mvuke ndani.
Vikiiva ponda na pima gramu 300

viazi na 700 unga wa ngano andaa
chapata au mkate wenye mchang-
anyiko huu,” anasema Kimario.
Anakumbusha kuwa uchangan-
yaji huo, huongeza ladha, lishe na
virutubisho na kuwa na vyakula
mbadala kupunguza mazoea.

VYAKULA VILIVYOSAHAULIKA

Mtaalamu huyo wa kilimo na lishe
bora, anawakumbusha Watanzania
kuanza kula vyakula vilivyosahauli-
ka au vyakula asilia. Anautaja mchi-
cha pori, mchunga, mboga chungu,
mlenda pori, nyanya asilia, mapera,
zambarua na jamii zote za matunda,
mboga, mimea ambazo zinapati-

market’.
MABADILIKO SHULENI

Kimario anasema kusoma na kuji-
funza habari za chakula bora ndiyo
mwanzo wa mabadiliko na kuz-
ishauri shule za msingi na sekond-
ari kuanzisha mashamba darasa la
kilimo cha mazao asilia yakiwamo
matunda na mboga zinazopatikana
kwenye maeneo yao.

“Tuwafunze watoto kuvua siyo
kula samaki. Wajue ukulima na
uzalishaji wa chakula walimu mi-
jini na vijini waanze kuwafundisha
watoto kulima na kuandaa vyakula.
Wawafunze sayansi, siasa na stadi za
kazi na kilimo ili wajue umuhimu wa
ulaji wa chakula bora.
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Vlgogo hawa wa Afrika
‘wamechinjwa’ Kwa mtutu

Na Christina Mwakangale

INAPOTOKEA kifo kwa

kuuawa kiongozi wa taifa,

jamii huwa na udadisi

kubwa, wengi wakihoji

namna gani mkuu wa nchi atafikiwa

na kukatishwa uhai, licha ya ulinzi
alionao.

Ndani na nje ya Afrika wakuu wa
nchi wawili wameuawa mwaka huu,
akiwamo Idris Deby wa Chad na
Jovenel Moise wa Haiti, aliyeuawa
mwanzoni mwa mwezi huu.

Viongozi waliouawa wakiwa ma-
darakani ni 118 duniani, kwa mujibu
wa ripoti kutoka Marekani ya Mili-
tary Medicine (Vol. 163).

Mwaka 1965 hadi 1996 viongozi
wakuu wa nchi 261 walifariki, kati
yao 118 walifariki wakiwa madara-
kani huku asilimia 44 ya wakiuawa,
wenginel44 walifariki baada ya
kutoka madarakani, lilisema jarida
hilo.

KUPIGWA RISASI

Rais wa Haiti Jovenel Moise, ali-
yeuawa kwa kushambuliwa kwa
risasi kwenye makazi yake, mjini
Port-au-Prince ni mfano wa karibuni
wa viongozi wakuu wa nchi zaidi
ya 100 kuuawa katika kipindi cha
miongo saba.

Matukio hayo yanatokea duniani
mara nyingi huripotiwa katika nchi
za Mashariki ya Kati, Asia ya Kusini
na Afrika.

John Kennedy wa Marekani, Park
Chung-hee wa Korea Kusini, Fran-
cois Tombalbaye wa Chad, Hafizul-
lah Amin wa Afghanistan, Anwar Sa-
dat wa Misri na Thomas Sankara wa
Burkina Faso ni kati ya waliouawa.

Barani Afrika, tukio la kwanza la
mauaji mwaka huu ni la kushambu-
liwa kwa risasi Idriss Deby wa Chad,
aliyoiongoza nchi hiyo kwa miaka
30 hadi Aprili mwaka huu.

Aliuawa wakati akiongoza majeshi
ya nchi hiyo kukabiliana na waasi
waliokuwa wanataka kumwondoa
madarakani.

Ilikuwa ni siku moja baada ya
kutangazwa mshindi wa uchaguzi
mkuu, akipata asilimia 80 ya kura
zote katika uchaguzi uliofanyika
Aprili mwaka huu.

Deby aliingia madarakani kwa
mapinduzi na kumfurusha aliyeku-
wa rais na mkubwa wake jeshini,
Hissene Habre, urafiki wao uliyum-
ba baada ya Habre kumtuhumu
Deby, kutaka kumpindua.

Deby akatimkia Libya kisha Iraq,
akarudi Chad 1989 na kumfurusha
Habre.

Sheikh Abeid Aman Karume wa
Zanzibar, Rais wa kwanza wa Zanzi-
bar na Makamu wa kwanza wa Rais
wa Tanzania, ni kiongozi mwingine
aliyeuliwa kwa risasi.

Anaendelea kuheshimika visi-
wani humo kwa jitihada zake za
kuileta Zanzibar pamoja, pia kuviun-
ganisha visiwa hivyo na Tanganyika

®\Wamo Karume, Deby, Kabila

Rais Muamar Gaddafi (katikati) na walinzi wake. Alikuwa anapendelea kulindwa na wanawake. PICHA: MTANDAO

na kuunda Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania kwa kushirikiana na
Mwalimu Julius Nyerere, Baba wa
Taifa la Tanzania.

Sheikh Karume aliuawa kwa ku-
pigwa risasi katika makao makuu ya
Chama cha Afro-Shirazi (ASP) visi-
wani mjini Zanzibar, Aprili 7, mwaka
1972.

Kiongozi huyo hatasahaulika kati-
ka historia ya ukombozi wa visiwani
humo kutokana na misingi aliyowa-
jengea Wazanzibar.

Muammar Gaddafi, Rais wa
Libya, ubabe wa kivita ulimsaidia
kuingia madarakani mwaka 1969,
alikamatwa na kuteswa kabla ya ku-
uawa Oktoba 2011, kufuatia mapiga-
no yaliyoitwa ‘Battle of Sirte, kati ya

wanajeshi wanaomtii na wasiomtii
kiongozi huyo.

Haikuthibitishwa  iwapo  ali-
jiua kwa bastola, ila Waziri Mkuu
wakati huo, Mahmoud Jibril, ndiye
alitangaza kifo, akisema amefariki
kwa majeraha ya risasi bila maelezo
zaidi.

Laurent-Desire Kabila, Rais wa
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC), alikuwa rais wa tatu wa taifa
hilo, wakati huo likiitwa Zaire.

Aliongoza nchi kuanzia 1997 hadi
alipouawa Januari 2001, baada ya
kuingia madarakani kwa kumfuru-
sha Mobutu Seseseko.

Kabila alibadilisha katiba na
kurejesha jina la DRC na kulifuta
jina la Zaire, aliuawa akiwa ofisini

na walinzi wake waliokuwa waki-
itwa kadogoo kabla ya kukimbizwa
Zimbabwe kwa matibabu.

Kifo kilitangazwa Januari 18,
ingawa Waziri wa Afya wa wakati
huo, Leonard Mamba aliyekuwa
chumba cha pili cha ofisi wakati
shambulio likitekelezwa alieleza
kwamba Kabila alifariki papo
hapo.

Wiki moja baadaye mwili wake
ulirejeshwa DRC kwa mazishi ya
kitaifa, kabla ya mtoto wake Jo-
seph Kabila, kumrithi na kuwa
rais wa nchi hiyo, siku 10 tangu
baba yake auawe. Watu 130 wali-
husishwa na njama za kifo chake
akiwamo mmoja wa wapwa zake
na kuhukumiwa adhabu mbalim-

bali.

Mwingine ni Joao Bernardo Viei-
ra, rais wa Guinea Bissau, aliongoza
nchi hiyo kwa vipindi vitatu tofauti
kuanzia 1980 hadi 1999, kasha 2005
hadi 2009.

Mwaka 1980, Vieira aliiongoza
Guinea-Bissau kwa miaka 19 na
akashinda uchaguzi mkuu wa vy-
ama vingi wa mwaka 1994, vita ya
wenyewe kwa wenyewe mwaka
1998 hadi 1999 vilisitisha utawala
wake na kutimkia ng'ambo.

Mwaka 2005 alishinda uchaguzi
wa rais. Hata hivyo miaka minne
baadaye, Machi 2009, akauawa na
wanajeshi wake saa chache baada
ya kuuawa kwa mkuu wa majeshi
Jenerali Batsta Tagme Na Waie.

Samuel Doe wa Liberia, mwa-
najeshi, nguli wa vita, aliyeingia
madarakani kwa mtutu wa bunduki
akiwa na wanajeshi wenzake 17 na
kuwa rais kwa miaka 10 kuanzia
1980 hadi 1990.

Anadaiwa kuhusika na ukiukaji
na uvunjifu wa haki za binadamu.
Alitajwa kukandamiza zaidi wap-
inzani kiasi cha kuzua kasheshe la
kupingwa na kukataliwa wazi hali
iliyotikisa serikali yake.

Uchaguzi wa 1985 ulimpa ushindi
ikidaiwa ulikuwa wa udanganyifu
na kuanzia hapo akaanza kuanda-
mwa na wapinzani akiwamo Yor-
mie Johnson na Charles Taylor, ali-
yeongoza kundi la National Patriotic
Front, kumwondoa madarakani.

Kukazuka vita kati ya kundi la
Taylor na Doe, iliyowakimbiza mael-
fu ya raia kwenda kutafuta usalama
nchi jirani, Ivory Coast.

Akiwa njiani kukimbia nchi
Septemba 1990 akiwa na walinzi
takribani 60, walivamiwa na kundi
la Yorme Johnson na akauawa siku
iliyofuata.

Yupo Jenerali Ibrahim Baré Mai-
nassara, Rais wa Niger, ni mwa-
najeshi anayetokea kabila la dogo
la Maouri katika jamii yenye watu
wengi ya Hausa aliyeitawala Niger
kwa miaka mitatu kati ya mwaka
1996 mpaka 1999.

Kupitia katiba iliyoondoa utawala
wa kijeshi mwaka 1991, kufika Machi
1995 Mainassara akawa Mkuu wa
Majeshi na uchaguzi wa bunge wa
Januari mwaka 1995, uliosababisha
mvutano mkubwa kati ya rais wa
wakati huo Mahamane Ousmane na
bunge lililokuwa na wabunge wengi
wa upinzani chini ya Waziri Mkuu
Hama Amadou.

Mainassara alitishia kuwa hawezi
kuona nchi inadorora kwa sababu
rais na waziri wake mkuu wanasi-
gana, akashika hatamu mpaka
alipouawa na walinzi wake Aprili
1999, akielekea kupanda helikopta
katika jiji la Niamey, kwenda nje ya
nchi.
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Wapigana vikumbo
mikopo ya pikipiki

Na Hamisi Nasri, MASASI

ZAIDI ya vijana 100 katika Jimbo
la Masasi Mjini, wamejitokeza
kuomba mkopo wa pikipiki 25 ka-
tika ofisi ya mbunge wa jimbo hilo,
Geoffrey Mwambe.

Ofisi ya Mbunge mapema
mwezi huy, ilitoa matangazo kuwa
itakopesha kwa masharti nafuu
pikipiki 25 kwa vijana walioko
ndani ya jimbo hilo, ili kujiajiri na
kujipatia kipato kupitia kazi yao ya
bodaboda ambayo ni maarufu kwa
Vijana kwa sasa.

Wakizungumza kwa nyakati
tofauti, baadhi ya vijana hao ambao
wamejitokeza kuomba mkopo huo,
walisema wanampongeza mbunge
kwa kutaka kuwapatia fursa hiyo
ya Kiuchumi.

Abdallah Bakari, mmoja wa vijana
hao, alisema kundi la vijana ndilo
kundi ambalo kwa sasa linakabiliwa
na tatizo la ajira, hivyo mbunge
ameona ni vyema kuwasaidia Vvi-
jana kuondokana na tatizo hilo kwa
njia ya mkopo wa pikipiki.

Alisema vijana wameamua Kuji-
tokeza kwa wingi kuomba mkopo
huo kwa sababu wanakabiliwa na
tatizo la ajira na mitaji ya kuanzi-
sha biashara, hivyo fursa hiyo ni
muhimu kwa kuwa hivi sasa dukani
pikipiki inauzwa kwa Sh. milioni 2.5,
jambo ambalo vijana wengi hawana
fedha hizo.

Salum Athumani, mkazi wa Masa-
si, alisema kwa taarifa walizonazo
kutoka ofisi ya mbunge ni kwamba
pikipiki zinazokopeshwa ni 25
lakini vijana waliojitokeza kuomba
ni zaidi ya 100 hali inayoonyesha
kwamba vijana wana uhitaji na
mkopo huo kwa kiasi kikubwa.

Alisema utaratibu wa ukopaji wa
pikipiki hizo kutoka ofisi ya mbunge
umewavutia vijana wengi kuji-
tokeza kwa wingi na kuomba licha
va idadi ya pikipiki kuwa ndogo.

“Mkopo huu kwetu ni tunu tofauti
ile inayotolewa na taasisi zingine
binafsi za mikopo ambazo zime-
kuwa na riba kubwa, hivyo vijana
wengi tunaogopa kukopa lakini huu
ni rafiki ndio tumeomba ingawa
hatujui ni nani atapata,” alisema
Athumuni.

Katibu wa Mbunge, Iman
Mkumbo, alisema ni kweli ofisi ya
mbunge imetangaza mikopo ya
pikipiki kwa vijana wa jinsia zote
lengo likiwa kuona vijana wazitu-
mia katika kujiajiri kupitia kazi ya
bodaboda.

Alisema pikipiki hizo zita-
kopeshwa kwa Sh. 2,050,000
badala ya ile bei ya dukani ambayo
pikipiki hizo aina SUNLG huuzwa
kwa Sh. milioni 2.5 lakini kutokana
na mbunge kuthamini mchango wa
Vijana katika maendeleo, ameamua
kuwakopesha ili waendelee kuleta
mchango wa maendeleo kwa taifa
na Jimbo la Masasi.

RC Ibuge ageukia migogoro ya ardhi

Na Gideon Mwakanosya,
SONGEA

MKUU wa Mkoa wa Ruvuma,
Brigedia Jenerali Wilbert Ibuge,
amewaagiza maofisa wa ardhi
kutatua migogoro ya ardhi kwa
kuwatembelea wananchi badala
ya kusubiri migogoro hiyo kuwa-
kuta ofisini.

Jenerali Ibuge alitoa maagizo
hayo jana katika kikao kazi cha
watumishi wa sekta ya ardhi
mkoani Ruvuma ambacho kil-
ishirikisha watendaji mbalim-
bali wakiwamo wakuu wa wilaya,
wakurugenzi wa halmashauri,
makatibu tawala wa wilaya na
watumishi wengine ngazi ya

wilaya na mkoa kwenye ukumbi
wa Manispaa ya Songea.

Alisema maofisa ardhi wa-
napaswa kufanya kazi kwa wel-
edi na kwa kuzingatia maadili ya
kazi, kutojiuhusisha kuomba na
kupokea rushwa na kutoa elimu
kwa wananchi kuhusu sheria
mbalimbali za ardhi.

“Ikumbukwe kuwa baadhi ya
migogoro ya ardhi hutokea kuto-
kana na wananchi kutofahamu
sheria za ardhi. Kwa hiyo kina-
chohitajika hapa ni uelewa wa
sheria ili wananchi kuzifahamu,”
alisisitiza.

Pia aliwataka maofisa hao kue-
ndelea kukamilisha kazi zote za
urasimishaji wa makazi holela

katika halmashauri zote za mkoa
na kwamba kipaumbele kiwe ka-
tika Manispaa ya Songea amba-
ko kazi hiyo inafanyika kwa kasi
ndogo kulinganisha na
wingi wa maeneo yaliyojengwa
holela.

Katika hatua nyingine, Jenerali
Ibuge aliwataka wananchi ambao
maeneo yao yamechukuliwa
kwa ajili ya uwekezaji na yanahi-
taji fidia, kuendelea kuwa watuli-
vu wakati serikali inatafuta fedha.

Maeneo yanayohitaji fidia
yaliyoko Manispaa ya Songea
ni Bonde la Mto Ruhila, eneo la
EPZA Kata ya Mwengemshindo
na Barabara ya By Pass ya Mt-
wara Corridor.

Katika kikao kazi hicho, RC
Ibuge aliwaagiza wanasheria wa
halmashauri zote kwa kushiriki-
ana na maofisa ardhi na Taasisi ya
Kuzuia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU)  kutoa elimu ya
namna bora ya kusuluhisha
migogoro ya ardhi kwa wajumbe
wa mabaraza ya ardhi ya  kata
kwa sababu wameonekana kuwa
sehemu ya kikwazo katika ku-
tenda haki kwa wananchi.

Mkuu wa Wilaya ya Songea,
Pololet Mgema, alishauri kuwa ili
kutatua migogoro ya ardhi, ba-
jeti ya kupima ardhi iongezwe ili
eneo kubwa lipimwe kuepusha
matatizo ambayo yanatokana na
maeneo mengi kutopimwa.

Naibu Waziri
Ofisi ya Wazi-
ri Mkuu, Kazi,
Vijana na
Ajira ambaye
ni Mbunge
wa Jimbo

la Shin-
yanga Mjini,
Patrobas
Katambi
(wapili kulia),
akipampu
maji baada
va kuzin-
dua mradi
wa maji wa
kisima kirefu
katika Shule
va Sekondari
Kolandoto,
Manispaa va
Shinyanga,
juzi. PICHA:
MARCO
MADUHU

Tanzania mwenyeji maonyesho utalii EAC

Na Lusungu Helela, ARUSHA

TANZANIA inatarajia  kuwa
mwenyeji wa Maonyesho ya Ki-
kanda ya Utalii ya Jumuiya ya
Afrika Mashariki yanayotarajiwa
kufanyika Oktoba, mwaka huu,

kwenye Mkutano wa Kisekta wa
Baraza la Mawaziri wa Utalii na
Wanyamapori wa  Jumuiya ya
Afrika Mashariki (EAC) uliofanyi-
ka kwa njia ya Mtandao, Waziri
wa Maliasili na Utalii, Dk. Damas
Ndumbaro, aliwaeleza  mawa-
ziri hao kuwa Tanzania iko tayari
kuwa mwenyeji wa maonyesho
hayo.

Waziri Ndumbaro alitoa ombi
hilo baada ya Burundi iliyotakiwa
kuwa mwenyeji wa maonyesho
hayo kutokuwa tayari kuyafanya

kwa mwaka huu, hivyo kua-
hidi kuwa itakuwa tayari mwa-
kani. Hali hiyo ilillazimu Tanzania
kuomba na kisha kukubaliwa.

Alisema lengo la maonyesho
hayo ambayo ni ya kwanza ku-
fanyika kwa nchi wanachama
wa EAC, ni kutangaza fursa za
uwekezaji katika sekta ya utalii na
kutangaza vivutio vya  utalii vili-
vyopo katika nchi hizo.

Dk. Ndumbaro alisema
makubaliano ya kuanzisha mao-
nyesho hayo ni hatua mahsusi
kwa nchi wanachama wa EAC
kujitangaza badala ya kutegemea
kampuni kubwa za utalii kutoka
nje kutangaza vivutio hivyo kwa
namna zinavyotaka zenyewe.

Akizungumza katika mku-
tano huo, Dk. Ndumbaro, ame-
waelezea mawaziri hao kuwa
maonyesho hayo ya utalii nchini

Tanzania ni hatua muhimu ya
kuwatia nguvu sekta  binafsi ya
kuona namna ya kujipanga upya
kurudi katika biashara ya utalii
kutokana na ugonjwa wa corona
kuitikisa vibaya sekta hiyo.

Alisema corona imedumaza
kampuni binafsi na kusababisha
wafanyakazi, hivyo kuongeza tati-
7o la ajira nchini.“Kwa vile Burun-
di imeonyesha kutokuwa tayari,
sisi Tanzania tuko tayari kufanya
maonyesho hayo kwa mwaka huu
ikiwa lengo letu kutuma ujumbe
kwa mataifa makubwa kuwa tuko
tayari kuwapokea na kuwahu-
dumia watalii,” alisema.

Katika hatua nyingine, Tanza-
nia imeendelea kushikilia msi-
mamo wake wa kuomba muda
zaidi wa kujiandaa kujiunga kwe-
nye visa ya pamoja ya watalii.

Waziri Ndumbaro aliwaeleza

wajumbe hao kuwa suala la visa
ya pamoja ya utalii kwa Tanza-
nia ni suala nyeti na linahusisha
mamlaka zaidi ya moja katika ku-
fanya uamuzi, hivyo inaomba ip-
ewe muda zaidi kwa gjili ya kufikia
maafikiano na mamlaka zingine
hususani uhamiaji na usalama.

Alisema suala la visa ya pamoja
ya utalii linahitaji makubaliano
ya ndani kwanza kabla Tanzania
haijaamua kujiunga nayo jambo
ambalo mjadala wake wa kuitaka
Tanzania kujiunga liliungwa mko-
no na mawaziri wa kutoka Kenya
na Uganda.

Dk. Ndumbaro alisema suala la
visa ya pamoja ni muhimu kibi-
ashara lakini linagusa usalama
wa nchi, hivyo aliwashauri mawa-
ziri hao liamuliwe na mamlaka
zingine ikizingatiwa kuna Tanza-
nia Bara na Tanzania Visiwani.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

Kwa Habari Motomoto

usikose Gazeti lako la Nipashe kila siku

KUPOTEA KWA KADI

YA BAJAJI

SELEMANI FAKHI LIKWILITI
anatangaza kupotelewa na
kadi ya BAJAJI yenye jina la
ABDALAH SALUM NINGA
aina ya RE yenye namba za
usajiliMC 136 BZG. Chasis
No.MC2A25BZ6JWL890333,
Engine No. AZZWJL26435
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DOM/DOM/RB/325805/2021.

116362702

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA.
MAHAKAMA YA TANZANIA.

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya KILINDI
Kituo cha KWEDIBOMA Mkoa wa TANGA.
Shauri la madai namba 23/21.

Jina la mdai DICKSON EMMANUEL MWAFYELA.
Jina la mdaiwa JOSHUA KIPARA.
KUITWA SHAURINI MDAIWA

Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu madai katika Mahakama
za Mwanzo kwa Joshua Kipara wa Kijiji cha Kwedigole.
Kwa kuwa mdai ameleta madai yake kwamba wewe
Joshua na wenzako wawili mnadaiwa na mdai jumla ya sh.
1,555,000 zikiwa ni fidia ya uharibifu wa mazao ya mdai.
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika mahakama
hii tarehe 27/7/2021 saa 2.30 asubuhi kwa mujibu wa
madai hayo. Na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa
shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi wako na
vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya
kujitetea. Angalizo: kama hutohudhuria siku iliyotajwa
hapo juu na ikithibitishwa kuwa ulipokea hati ya kuitwa
shaurini Mahakama inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe
kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa amri na muhuri wa Mahakama hii
leo tarehe 13 Mwezi 7 Mwaka 2021.
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116362502

£~

JAMHURi YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI FORMIII
(S.M.M 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)

Katika Mahakama ya Mwanzo MAKOLE
Usimamizi wa Mirathi NO. 70/2021

Ombi la WILBAD KAIZA kuteuliwa
Msimamizi wa Mirathi Marehemu
REHEMAELLY MALEKWA

KWA YEYOTE ANAYEHUSIKA NA MIRATHI
HIl POPOTE ALIPO.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya Marehemu huyo
wanaalikwa kuja na kuhudhuria kesi wakitaka
mnano tarehe 22/07/2021 kabla ya muombaji
kuteuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani
waweza kukaquliwa. Tarehe 06/07/2021.

116362302

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA

WILAYA YA MOROGORO
LILILOPO MOROGORO

MAOMBI NO 141 YA 2020

AHAMDIL ABDULL........coovvrunrrrrnannnnd MWOMBAJI
DHIDI YA
ELIA MAGAYA
ZAINABU BARNABA
JOSHUA ELENEST. ..WAJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI KWA ELIA MAGAYA

Popote ulipo unaarifiwa ufike katika Baraza la Ardhi
na Nyumba la Wilaya ya Morogoro tarehe 20/07/2021
mbele ya Mh. M. KHASIM wewe mwenyewe binafsi
au utume muwakilishi wako bila kukosa ambapo
maombi yamepangwa kutajwa. Endapo hautahudhu-
ria maombi yatatajwa na kusikilizwa upande mmoja
dhidi yako na kutolewa uamuzi.

Imetolewa kwa mkono wangu na muhuri wa Baraza
leo tarehe 06 mwezi Julai 2021 &

MWENYERITI
T BARATA LA ARDHI NA NYUMBA (W)
L y MOROGORO.

116361902

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
DAR ES SALAAM DISTRICT REGISTRY
AT DAR ES SALAAM

CIVIL APPEAL NO.70 OF 2019
(Original from civil case no8 of 2018, resident
magistrate’s court of kibaha at kibaha j.j.mkhoi,RM)

CHARLES SALUM KAVISHE.......... APPEALANT
VERSUS

BUNDALA MAULID BUNDALA............. 1st RESPONDENT
KADRI WAZIRI......... 2nd RESPONDENT
ISAAC MAIGU......3rd RESPONDENT

SUMMONS FOR PUBLICATION

TO.ISAAC MAIGU,
MASHUJAA STREET-SINZA PALESTINP O BOX
DAR ES SALAAM

216360302

WHEREAS,the above mentioned case has been fixed for
mention 29th day of july,2021 at 09:00 am before hon. DR
JL.MASABO-judge you are required to appear in this court
without fail and must produce on that day all the documents
upon which you intend to rely in support of your case.

TAKE NOTICE that in default of your appearance on that
aforementioned ,the suit will be held and determined in your absence.
GIVEN under my HAND%‘;LS_EAL of court this 9" day of may,2021

KUPOTEA KWA KADI

YA GARI

CHINA CIVIL ENGINEERING
CONSTRUCTION
CORPORATION inatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
aina ya TRAILER yenye

J

GSP AUCTION MART

GSP AUCTION MART

KUMB No. AFCL/2021/DM/025

GSP AUCTION MART Kwa idhini na mamlaka tuliyopewa na kampuni ya ALLIANCE FINANCE CORPORATION LIMITED
S.L. P 40780 Dar es salaam, tunapenda kutangaza mnada wa hadhara wa kuuza Magari kwa njia ya mnada wa magari
twaja hapo chini.Siku ya Jumatatu ya tarehe 26/07/2021. Mnada utaanza Saa 5:00 kamili asubuhi katika yadi ya
ALLIANCE FINANCE CORPORATION LIMITED iliyopo Dar es salaam vingunguti na Mwanza Sinai Mabatini.

MOPEH COMPANY LIMITED

Dun 41 S - TAMTANA

TANGAZO LA MNADA

WA HADHARA

Kwa idhini tuliyopewa na benki ya LETSHEGO
tutauza kwa mnada wa hadhara dhamana ya mteja
alioshindwa kulipa mkopo wake, mnada utafanyika
siku ya jumamosi Tarehe 31/7/2021 saa nne a nusu
asbuhi. Angalia jedwali hapo chini:

Na| JINALA | TAWI
MDAIWA
LILLES DAY
CARE
CENTRE

JINA LA MWENYE
DHAMANA

AINAYA
DHAMANA

MAHALIILIPO | - TAREHE

TEMEKE MBEZ BEACH

HAKONDE

LILIAN KUBAGA | NYUMBA Jomam

MASHARTI YA MNADA

1. Dhamana itauzwa jinsi ilivyo

2. Mnunuzi atatakiwa kulipa asilimia 25% ya bei ya mnada
ya siku ya mnada na asilimia 75% -iliyobakia ilipwe
ndani ya siku 14, kinyume na hapo kiasi kilichotolewa
hakitarudishwa na mnada utarudiwa tena.

. Ukaguzi wa dhamana utafanyika kuanzia siku ya tangazo
hili kutoka kuanzia saa4.30 asubuh hadi saa 10 alasiri.

. Gharama za kubadili hati ya umiliki (transfer of
ownership) ni za mnunuzi.

w

IS

KWA MAWASILIANO:

Wasiliana na ofisa wa Mopeh Co. Ltd au
Fika ofisi za Akiba zipo ktk jengo la Amani Place,
Barabaraya Ohio
kwa maelezo zaidi au
Piga simu no: 0785 335544 , 0673 335528

116363002

au no 0755731072

. CUSTOMER NAME \ MODEL VEH_NO | LOCATION

namba za u Sajl liT316 AGW, MOSES PETER ABDONI LP 909 BUS T877 DNN DAR ES SALAAM
chassis namba DT 1111. ABDALLAH KIBWANA KIBWANA LP 909 BUS 351 DPS MWANZA

R €CS POWER SOLUTION (T) LTD LP 909 BUS T701 DPB DAR ES SALAAM

YeyOte ataka ye Iona au FILGONA RANGA DUKO LP 909 BUS T178 DPE DAR ES SALAAM

kuiokota atoe taarifa kituo LUKE ASSOCIATE LTD PRIMA 2523 T678 DNE DAR ES SALAAM

chochote cha pOI|SI % LUKE ASSOCIATE LTD PRIMA 2523 T613 DMQ DAR ES SALAAM

3 SHABAN RAJABU SOUD LP 909 BUS 615 DQF DAR ES SALAAM

Taarifa ya po lisi: ¥| | [MAHENDA SOGONI CONSTRUCTION GO, LTD LPK 2518 TIPPER T264 DRD DAR ES SALAAM
DAR/OST/RB/250403/2021. BARBARA PRAYGOD MAWALLA ULTRA BUS T440 DTE MWANZA

MICHAEL WILLIAM KILIWA LPT1116 T533 DSP DAR ES SALAAM
ROSEMARY GERVAS FILIPO LP 909 BUS T925 DQF ARUSHA

VITALIS EDWARD KAHISE LP 909 BUS T612 DQY DAR ES SALAAM

1. Dhamana itauzwa Kama ilivyo.

2. Mnunuzi anatakiwa kulipa siku hiyo hiyo ya mnada asilimia 25% ya bei iliyofikiwa.

3. Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14) kukamilisha malipo yote ukishindwa kufanya hivyo
mnunuzi atakuwa amepoteza malipo yote ya awali ya asilimia 25% na mnada utarudiwa tena.

4. Gharama za kuona, kukaguwa, kuhamisha umiliki ni juu ya mnunuzi.

5. Kwa yeyote atakayeharibu mnada hatua kali za kisheria zitachukuliwa dhidi yake.

KWA TAARIFA ZAIDI WASILIANA NA:

GSP AUCTION MART PO BOX 310088 DAE ES SALAAM. +255 654 922 892, +255 687 638 679

Nipa

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

Uzaq,

Chenye Thamani

Kubwa Kwa Kutangaza

Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

Tupigie

he

MWANGA WA JAMIT

0782253676

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Na Adam Fungamwango
(0716 350534)
wa sababu haiwezekani

ndugu wa Morogoro wawe

wanamuona usiku anaku-

ja  kuwasalimia,  halafu
washindwe kuwaambia wenzao wa
Dar kuwa ndugu yao yuko hai.

Akajua sababu ya ndugu wote kuto-
hangaika na kumuachia yeye tu. Wali-
jua yupo hai salama, salimini. Awali
alijua sababu ya kwamba aliandika
kijikatarasi kuwa asitafutwe ndiyo
maana ndugu hawakuhangaika, lakini
sasa alipata kitu kingine pia.

Haikumwingia akilini laini zake zote
mbili hazipatikani siku zote, halafu
ndugu wake wapo kimya tu.

Aliona kilichobaki ni kuchekecha
akili yake nini cha kufanya baada ya
hapo. Aliomba Mungu aongozwe zaidi
na akili na busara na si nguvu.

Kwanza kabisa hakutaka kuongo-
zana na mlevi yule kwenye shughuli
hiyo. Hata hivyo alimheshimu kwa
jinsi alivyompa data zote kwa usa-
hihi na uhakika. Lakini alitaka yeye
mwenyewe ndiye awe kwenye eneo la
tukio.

“Nashukuru sana rafiki yangu kwa
kunipa taarifa. Kwa bahati mbaya
sana, nimepigiwa simu nahitajika Dar.
Hivyo nakwenda mara moja, nitarudi
baada ya siku mbili ili tuendeleee
kumtafuta.” Tom aliongopa.

Aliingiza mfukoni na kutoa noti
za shilingi elfu kumi zikawa kumi. Ni
shilingi laki moja. Akamkabidhi. Tli-
kuwa ni kama ndoto kwa Gaga.

“Tutoke tu ukanionyeshe hiyo baa,
kabla ya mimi kuondoka.”

Gaga alikubali akiwa na furaha moy-
oni, wimbo mdomoni. Ni miaka mingi
sana alikuwa hajashika kiasi hicho cha
pesa.

FkE Rk kAR AR ER AR IR AR

Akiwa kwenye hoteli aliyofikia. ali-
jitazama kwenye kioo, akatabasamu.
Ni kweli alibadilika. Ni kama siyo yeye.

Tangu alipoonyeshwa ile baa ya
Mwenda na mlevi Gaga, Tom aliwaza
na kuwazua nini afanye. Ndiyo atak-
wenda kwenye eneo la tukio, lakini
ikitokea akimuona mkewe Farida nini
atafanya?

Hakujidanganya kama akimkuta
kwenye eneo hilo basi atakuja peke
yake. Alijiandaa kushuhudia matukio
ambayo yatamchoma moyo. Yatam-
katisha tamaa. Yatamliza na kumnyi-
ma raha.

kwa rafiki na wenzake wote waliofanya hivyo.
Siku zote ndoa ni masikilizano, maelewano, na anayeoa hupata furaha na heshima. Kinyume
chake, kwake imekuwa ni misukosuko, mikosi na balaa. Badala ya kuwa ndoa yenye furaha,

akajiingiza kwenye mtego hatari ambao hata baada ya kuufahamu, hakuweza kuutegua tena.

TOM alipooa alidhani kuwa ataishi kwa amani, furaha na kupata utulivu kama inavyokuwa

Alichelewa. Ukawa ni mwanzo ni vilio, maafa na mtiririko wa mambo ya kushangaza.

Hebu pata kila nakala ya gazeti hili kufuatilia kisa hiki cha kushangaza na kusikitisha.

Namsaka mke wangu-3

Mwanaume
anaweza
kwenda
peke yake,
lakini hawezi
kumaliza na
kuondoka
akiwa peke
yake. Ata-
pata mpenzi
hapo hapo.
Au atakaa

na muda si
mrefu atakuja:
mpenzi wake '
walioahidiana:
naye.

@MSAMBA
0656122770

Lakini lengo lilikuwa pale pale. Ni
kujua kwa nini Farida amefanya jam-
bo hili. Kwa nini alikubali kuolewa na
yeye. Tena alilazimisha. Kwa nini wiki
moja tu baada ya ndoa amemtoroka?

Hilo ndilo lililomfanya ajiingize
kwenye kazi ya kuutafuta ukweli, ukia-
cha ile ya kumsaka mkewe.

Baada ya kuachana na Gaga, aliele-
kea Morogoro mjini na kununua vifaa
ambavyo aliona vitamsaidia kukamili-
sha kazi yake.

Alijibandika ngozi laini kwenye
mashavu yake. Haikuwa ngozi halisi.
Alivaa ndevu za bandia na kubandika
masharafa. Alichukua mawani akavaa.
Juu alivaa kofia kubwa ya pama. Siku
hiyo alivaa koti kubwa na suruali
pana ya kitambaa. Mabadiliko yote
hayo yalimbadilisha mwonekano
kiasi kwamba hata mama yake mzazi
asingemtambua kama angepishana
naye njiani.

Alipokuwa na uhakika na hilo,
aliamua pia kubadilisha mwen-
do. Akaamua kuwa atakuwa ana-
chechemea, kama mtu ambaye aliwa-
hi kuumia mguu huko nyuma.

Safari ililanza hadi kwenye baada !
ya Mwenda. Ni baa iliyoonekana kuwa !
maarufu na kupendwa na watu wengi :
Morogoro, kwani ilijaa watu wa kila ;
aina.

Aliingia na kwenda kukaa nyuma |

ya baa pembeni. Akamkumbuka mare-
hemu kaka yake Julius.

Alikuwa ni askari kwenye kitengo
cha upelelezi. Kama ndugu yake ali-
wahi kummegea baadhi ya mbinu
ambazo zingemfanya asiwe kama raia
wa kawaida. Zingemfanya kujua nini
afanye anapokuwa kwenye hali gani.
Nini afanye au akae anapokuwa kwe-
nye gari, baa, hotelini au anapombhisi
mtu ambaye ana shaka naye, lakini pia
anapomfuatilia mtu mwenye wasiwasi
naye.

Na ndiyo maana alianza kutumia
mbinu ya kujibadilisha. Hata kukaa
nyuma. Alishaambiwa kuwa akiingia
hotelini au kwenye baa anachotakiwa
kufanya ni kukaa sehemu ambayo
ataona mlango mkuu na si kukaa se-
hemu ambayo ataupa mgongo.

Hii inaweza kumfanya kuepuka au
kuhisi hatari ambayo huenda inge-
tokea baadaye eneo hilo.

Kifupi alijifunza mengi ambayo baa-
dhi alishayafanyia kazi.

Dakika zipatazo 20 tu tangu aingie,
waliingia watu wawili ambao aliwahi-
taji.

Mmoja alimfahamu na mwingine
hakumfahamu.

Kidogo akurupuke na kumfuata, la-
kini akajikumbusha kuwa kuna kazi
anatakiwa aifanye.

Alikuwa ni Farida. Mkewe aiyefunga
naye ndoa Dar, wiki moja na siku kad-

haa tu zilizopita na akaamua kum-
kimbia.

Aliongozana na mwanaume mmo-
ja mrefu mwembamba, aliyevaa sha-
ti la maua, akiwa amechomekea na
suruali nyeusi.

Wivu ulimshika. Chozi kwa mbali
lilimiminika. “Hivi kweli Farida ndi-
yo wa kunifanyia hivyo mimi?”

Kwa bahati nzuri au mbaya, wa-
likwenda kukaa kwenye meza zina-
zokaribiana naye. Wakaagiza viny-
waji.

Walikuwa kwa furaha, ingawa si ya
kupitiliza. Moja ya kosa ambalo alil-
iona Tom ni kuwa peke yake.

Kwenye shughuli anayoifanya in-
ayofanana na upelelezi kwa mujibu
wa marehemu kaka yake ni kosa
kubwa.

Karibu watu wote ndani walikuwa
na wapenzi wao. Kitendo cha yeye
kuwa peke yake kingeweza kutiliwa
shaka kama kungekuwa na mtu
mmoja humo ndani mwenye kipaji
au ujuzi na mambo ya kipelelezi.

Mara nyingi kwenye baa, wa-
nawake ndiyo wanaweza kuwa peke
yao hadi mwisho na wanaondoka,
lakini si wanaume.

Mwanaume anaweza kwenda peke
yake, lakini hawezi kumaliza na
kuondoka akiwa peke yake. Atapata
mpenzi hapo hapo. Au atakaa na
muda si mrefu atakuja mpenzi wake
walioahidiana naye.

Ukiona mwanaume amekwenda
baa kuanzia mwanzo hadi mwisho.
Haonekani kuwa na haja hata ya
mwanamke. Mawili, ana ‘stresi’, au
kuna kitu amefauta, na hapo wale
watu wa intelejensia au siku hizi
wanasema kuwa ‘waliosomea Cuba’,
watakuwa wana wasiwasi naye.

Tom alilifahamu hilo. Alijua kama
kuna mtumwenye ujuzi huo anaweza
kuwa na shaka naye. Alimwita mhu-
dumu mmoja na kuongea naye kwa
dakika kadhaa. Dakika tano baadaye
alikuja msichana mwingine.

“Kaka nimekuletea huyu. Ni mhu-
dumu wa baa hii, ila leo yuko ‘ofu’,
amekuja kuleta pesa ya mchezo.”
Mhudumu alimwambia Tom, akam-
geukia mwenzake.

“Tedi huyu mgeni ameomba kam-
pani, hana mtu, kwa hiyo kuwa naye,
usiniangushe.”

Tedi alikaa kwenye siti ya pili kuto-
ka kwa Tom. Sasa walionekana kama
wapenzi kamili. Na hilo ndilo alilihi-
taji. Nao waliagiza viywaji.

ITAENDELEA JUMAMOSI
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VARANE,

Trippier wakaribia Unlte

MANCHESTER, England

MANCHESTER United inakaribia kukamilisha
uhamisho wa pauni milioni 68 kwa walinzi wawili,
Raphael Varane na Kieran Trippier, kwa mujibu wa
ripoti.

Mashetani wekundu hao tayari wameshakubali
uhamisho wa pauni milioni 72.9 kwa Jadon Sancho -
ambapo tangazo la kusajaliwa kwake rasmi kutanga-
zwa hivi karibuni baada ya kufuzu vipimo vya afya.

Na sasa United wanapanga kuimarisha safu yao
ya ulinzi na nyota hao wawili ndio wametajwa kuwa
kwenye rada zao.

Mazungumzo yamefanyika kati yao na wawakilishi
wa mlinzi wa Real Madrid, Varane na gazeti la Sun
limeripoti kwamba, mshindi huyo wa kombe la Du-

wekundu hao unaonekana kuwa kwenye nafasi nzuri
na kwamba anatarajiwa kusaini mkataba wa miaka
mitano, ingawa bado hawajafikia makubaliano ya
ada na Real.

Miamba hao wa Hispania, wana nafasi ndogo sana
ya kumbakiza mchezaji huyo wa kimataifa wa Ufar-
ansa, ambaye ameonyesha wazi nia ya kutaka kuon-
doka.

United wana matumaini kwamba, ada ya pauni
milioni 50 itatosha kwa Real kumuachia Varane na
ripoti hiyo imedai kuwa pia Trippier anatarajia kutua
kwao wiki ijayo.

Mlinzi wa kulia wa Atletico Madrid, Trippier ana-
taka kurudi kwenye Ligi Kuu ya England na ada yake
inatajwa kuwa ni pauni milioni 18 na kituo chake ki-
takachofuata ni Man United.

nia ameshakubali kuhamia Old Trafford.
Uhamisho wa Varane kwenda kwa mashetani

LONDON, England

ARSENAL imeripotiwa inawania
kumsajili straika wa Chelsea, Tam-
my Abraham, kwa mujibu wa Tel-
egraph.

Chelsea wanaonekana wanata-
ka kumuuza Abraham kipindi hiki
cha majira ya joto baada ya straika
huyo kushindwa kupata namba
kikosi cha kwanza chini ya kocha
Thomas Tuchel aliyechukua miko-
ba ya Frank Lampard, Januari.

Chelsea inataka kulipwa kiasi
cha pauni milioni 40 kwa Abra-
ham, huku pia West Ham na Aston
Villa zimeonesha nia ya kutaka
kumsajili mchezaji huyo mwenye

Arsenal kumsajili
Abraham wa Chelsea

umri wa miaka 23.

Arsenal wanataka kumsajili Abra-
ham, ambaye utotoni alicheza kwa
washikabunduki hao na alikuwa
shabiki mkubwa wa Thierry Henry
wakati akikua.

Hata hivyo, ripoti zinadai kwam-
ba, Arsenal itahitaji kuuza kwanza
wachezaji kabla ya kuhitaji kufikia ada
ya pauni milioni 40 inayotakiwa na
Chelsea.

Arsenal tayari imefungua ofa ya ku-
muuza Alexandre Lacazette, ambaye
! mkataba wake unamalizika kipindi
cha majira ya joto kinachokuja, huku
Granit Xhaka na Lucas Torreira wote
wanatarajiwa kuuzwa.
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Benitez apanga kumuuza Rodriguez

LIVERPOOL, England

KOCHA mpya wa Everton, Rafael Benitezamedokeza kuna
uwezekano mkubwa wa kumuuza mchezaji wake nyota,
James Rodriguez kipindi hiki cha majira ya joto.

Hiyo itakuwa ni mwaka mmoja tu tangu mchezaji huyo wa
kimataifa wa Colombia alipojiunga na klabu hiyo.

Benitez, ambaye amsaini mkataba wa miaka mitatu ku-
wanoa Toffees hao mapema mwezi huu, alibainisha kwam-
ba, hataogopa kuuza ‘wachezaji wenye mishahara mikubwa’
kwani ataweza kutumia fedha hizo kununulia wachezaji
wapya.

Rodriguez alionyesha kiwango cha kuvutia katika msimu
wake wa kwanza pale Toffees baada ya kujiunga akitokea
kwa miamba wa Hispania, Real Madrid, lakini majeruhi ya
mara kwa mara yakamfanya kuwa na wakati mgumu wa ku-

pata namba.

Nyota huyo wa kimataifa wa Colombia alianza katika
mechi 23 za Ligi Kuu ya England akifunga mabao sita na kwa
sasa ni mmoja wa wachezaji wanaolipwa mshahara mkubwa
zaidi pale Everton.

Katika mkutano wake wa kwanza na waandishi wa habari
tangu ajiunge na klabu hiyo, Benitez, ambaye aliwahi ku-
wanoa wapinzani wa Everton hapo Merseyside, Liverpool,
alidokeza majaliwa ya Rodriguez ingawa hakuwa wazi sana.

“Kila mmoja anajua l<wamba klabu hii imetumia fedha ny-

“Kama una wachezaji wenye mlshahara mikubwa ambao
hawachezi mara kwa mara hivyo suluhisho ni kuwauza na
fedha hizo zitakusaidia kununua wachezaji wapya.

“Hivyo tutajaribu kuliangalia hivyo haraka inavyoweze-
kano ili kuweza kuwa na wachezaji imara kwa kikosi chetu.”

LF’-—‘T&UU
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Robben
atundika
daluga

AMSTERDAM, Uholanzi

ARJEN Robben amestaafu kucheza
soka akiwa na umri wa miaka 37 am-
bapo kwa mara ya mwisho aliichezea
klabu ya Groningen ya nchini Uholanzi
katika msimu wa 2020-21.

Robben ameshinda mataji nane ya
Ligi Kuu ya Ujerumani, Bundesliga,
mataji matano ya DFB Pokal na moja la
Ligi ya Mabingwa Ulaya akicheza pale
Bayern Munich.

Robben amefunga mabao 37 na
kutoa pasi za mwisho 34 katika mechi
96 katika timu ya Taifa ya Uholanzi.

Majeruhi ya mara kwa mara yam-
emlazimu nyota huyo wa zamani wa
Chelsea kutundika daluga zake.

Robben pia alishinda mataji mawili
ya Ligi Kuu ya England akicheza pale
Chelsea, mataji mawili ya Ligi, na FA,

Pia amecheza katika klabu za PSV
Eindhoven, Real Madrid na Bayern Mu-
nich.

Aliandika kwenye ukurasa wake wa
Twitter: “Nimeamua kumaliza kipindi
changu cha uchezaji soka, yalikuwa ni
maamuzi magumu. Napenda kumshuk-
uru kila mmoja kwa kunipa sapoti.”

Sakalalialna'mitandao

Vvalkijamiilkwalubaguzi

LONDON, England

NYOTA wa Timu ya Taifa ya England, Bukayo
Saka, amesema kampuni maarufu ya mitandao
ya kijamii haijafanya juhudi ya kutosha kuzuia
unyanyasaji wa kibaguzi, baada ya yeye ku-
kumbwa na kadhia hiyo. s

Saka alikumbwa na wakati mgumu wa kuba-
guliwa kwenye mitandao ya kijamii baada ya
kukosa penalti katika fainali ya Euro 2020 dhidi

ya Italia.

Wachezaji waliofanyiwa mabadiliko Marcus
Rashford, Jadon Sancho na Saka wote walikosa
mikwaju ya penalti ya England ilipofungwa 3-2

na Italia.

Saka ambaye alitoa machozi baada ya fainali
hiyo ameomba radhi kwa mashabiki wakati
England ikiendeleza ukame wa mataji wa mi-
aka 55, e m———

Saka mwenye umri wa miaka 19 kupitia
akaunti yake ya Twitter amewashukuru wali-
omtumia ujumbe wa kumuunga mkono na ku-
piga kampeni dhidi ya ubaguzi kwa niaba yake
akisema: “Siku zote upendo hushinda.”

“Lakini nimeapa kuwa nitakuwa imara dhidi
ya ujumbe wa chuki utakaotumwa kwangu

kwa njia ya mtandao.

“Kwa mitandao ya kijamii ya Instagram, Twit-
ter na Facebook, sitaki mtoto au mtu mzima
yeyote apokee ujumbe wa chuki na kuumiza
ambao mimi, Marcus na Jadon tumepokea,”

alisema Saka.

MADRID, Hispania

KIWANGO cha fed-
ha za mishahara ya
wachezaji wa klabu ya
Real Madrid kinatarajia
kupungua kwa karibu
pauni milioni 150 msimu
huu, kwa mujibu wa The
Athletic.

Hatua hiyo itasababi-
sha hatima ya wachezaji
wenye mishahara mi-
kubwa kama, Raphael
Varane, Gareth Bale na
Eden Hazard kuwa ka-
tika mashaka.

Wakati wapinzani
wao wakuu kwenye
soka la Hispania, Barce-
lona wakiwa katika hali
mbaya zaidi kiuchumi
huku bado hawajamsajili
Lionel Messi kutokana

Madrid kupunguza
kiwango cha mishahara

na athari za mlipuko wa
virusi vya corona, Real
Madrid  imeshuhudia
mapato yakishuka kwa
kiasi kikubwa.

The Athletic imesema
msimu uliopita kiwango
cha fedha za mshahara
wa wachezaji klabu hiyo
kwa sheria za Ligi Kuu
ya Hispania, LaLiga, kili-
kuwa pauni milioni 403.

Laini sasa kinataraji-
wa kushuka hadi puani
milioni 255 kwa msimu
mpya unaotarajia kuan-
Za mwezi ujao.

Matokea yake inase-
makana lengo kuu la
Real Madrid msimu huu
ni  kupunguza kikosi
cha kwanza chenye
wachezaji 35 kwa sasa.

woa uae o P
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DONDOO ZA SOKA

MACGAZETI YA ULAYA

DORTMUND, Ujerumani

ORUSSIA Dort-

mund imeikataa

ofa ya Chelsea ya

kutaka  kumsajili
straika wake, Erling Haal-
and, kwa mujibu wa Sky
Ujerumani.

Chelsea walitoa ofa rasmi
ya pauni milioni 150 kwa
ajili ya kumsajili mchezaji
huyo wa kimataifa wa Nor-
way, ambapo mmiliki wake,
Roman Abramovich ana-
tajwa kuwa shabiki wake
mkubwa.

Inaeleweka kwamba,
Chelsea ilikuwa tayari ku-
wapa Dortmund kati ya
Tammy Abraham au Cal-
lum Hudson-Odoi katika
dili hilo la kumnunua Haal-
and, lakini miamba hao wa

>

HALAAND AOTA
MBAWA CHELSEA

® ® ® Dau lao la pauni mil. 150 na straika
mmoja lakataliwa Dortmund wakitaka...

Ligi Kuu ya Ujerumani, Bun-
desliga, wamepanga kum-
bakiza mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 20.
Blues hao walipanga
kutaka kumsajili
mshambuliaji huyo
Kipindi hiki cha majira
ya joto baada ya ku
tokuwa na safu imara
ya ufungaji msimu uli
opita.
Licha ya kutwaa taji la Ligi
ya Mabingwa Ulaya, kikosi
hicho cha kocha, Thomas
Tuchel hakikuwa na nafasi
kubwa ya kufunga mabao
eneo la penalti, huku Timo
Werner na Abraham kila
mmoja alifunga mabao 12 na

kuwafanya wafungaji bora
wa klabu hiyo.

Hata hivyo, Sky Sports
News imetonywa kwamba,
winga Hudson-Odoi “hataku-
wa sehemu ya dili linalohusi-
sha uhamisho wa Haaland.”

Mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 20 anatajwa
kuwa na “mahusiano ya ku-
vutia” na kocha mkuu wa
Chelsea, Thomas Tuchel na
anaonekana kuwa na majal-
iwa ya muda mrefu klabuni
hapo, hatakama atakuwa na
wakati mgumu wa kugom-
bania namba kwenye kikosi
cha kwanza kwa misimu in-
ayokuja.

Haaland anaonekana

kuwa ndio chaguo la kwanza
kwa Chelsea na majadiliano
yalikuwa yakifanyika kwa
ajili ya kumsajili kipindi hiki
cha majira ya joto, lakini sasa
dili hilo limeyeyuka.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo
ya Sky Sports News dili hili
sasa linatajwa kama “lisil-
ilowezekana tena.”

Kushindikana kwa dili hilo
pia kunamhusisha wakala
wa Haaland, Mino Raiola
ambaye anataka kupata kiasi
cha euro milioni 40 katika
usajili huo.

Pia baba wa Haaland naye
anataka kupatiwa kiasi cha
euro milioni 10 katika usajili
wa mwanawe huyo.

SPURS WAMTAKA PELLEGRINI
TOTTENHAM Hotspur, wanaweza kum-
sajili kiungo wa kati wa AS Roma, Lorenzo
Pellegrini mwenye umri wa miaka 25, laki-
ni watatakiwa kutoa Kitita cha pauni milio-
ni 26 kumnasa Muitaliano huyo.(Athletic )

ABRAHAM AWANIWA ARSENAL

ARSENAL  wanamtaka mshambuliaji
wa Chelsea, Tammy Abraham mwenye
umri wa miaka 23 ambaye awali alikuwa
anawaniwa na Tottenham na Inter Milan.
(Mail)

KANE, LUKAKU NA CHELSEA

CHELSEA wanalenga kusajili washam-
buliaji wawili, Harry Kane mwenye umri
wa miaka 27 kutoka Tottenham Hotspur
na Romelu Lukaku wa Inter na Ubelgiji
mwenye umri wa miaka 19. (Telegraph)

ANCELOTTI AMWANIA SALAH

KOCHA wa Real Madrid, Carlo Ancelotti
amewataka viongozi wa klabu hiyo kum-
sajili mshambuliaji Mohamed Salah mwe-
nye umri wa miaka 29 kutoka Liverpool.
(Fichajes)

INGS ATAKIWA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur inawania
kumsajili mshambuliaji, Danny Ings, la-
Kini wanakabiliwa na ugumu kwasababu
Southampton wanasita kufanya biashara
na klabu hiyo ya kaskazini mwa London.
(Standard)

LINGARD HUYO ATLETICO

MABINGWA wa Ligi Kuu ya Hispania,
Atletico Madrid, wanahusishwa na taarifa
za kutaka kumsajili kiungo wa kati wa
Manchester United, Jesse Lingard, ambaye
anatolewa macho na West Ham. (90min)

VLAHOVIC KUPEWA MKATABA
FIORENTINA wanapanga kumpa mkata-
ba mpya nyota wao, Dusan Vlahovic raia
wa Serbia ambaye anamezewa mate na
Liverpool na Tottenham. (Calciomercato)

VARANE ANUKIA MAN UNITED

REAL Madrid wameridhia kuwa mchezaji
wa nafasi ya ulinzi, Raphael Varane hata-
saini mkataba mpya na wanasubiri ofa ya
Manchester United. (Goal)

BRENTFORD WAMTAKA AJER

KLABU ya Brentford inajiandaa kuweka
mezani ofa ya pauni milioni 13.5 kwa ajili
ya mlinzi wa Celtic, Kristoffer Ajer mwe-
nye umri wa miaka 23. (Sun)

PALMIERI AGOMBEWA

MLINZI wa Chelsea, Emerson Palmieri
mwenye umri wa miaka 26, anatakiwa na
Inter Milan na AS Roma. (Calciomercato)

WILLOCK KUBAKI NEWCASTLE
NEWCASTLE United inawania kumsajili
nyota wa Arsenal, Joe Willock mwenye
umri wa miaka 21 kwa mkataba wa kudu-
mu, baada ya kucheza hapo St James' Park
kwa mkopo msimu uliopita. (Chronicle)

MILAN WAKATA OFA YA PSG

KLABU ya AC Milan wamekataa ofa ya
pauni milioni 34 kutoka Paris St-Germain
kwa ajili ya kumuachia kiungo wao wa
kati, Theo Hernandez mwenye miaka 23.
(Tuttosport)
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METACHA KUIONGOZA U-23
MICHUANO CECAFA ETHIOPIA

Na Saada Akida

GOLIKIPA wa Yanga, Metacha
Mnacha ametajwa katika kikosi
cha wachezaji 20 watakaokwen-
da kupeperusha bendera ya Tan-
zania Bara katika mashindano ya
soka ya vijana ya umri chini ya
miaka 23 (U-23), ya Ukanda wa
Afrika Mashariki na Kati (CECA
Ababa nchini Ethiopia.

Michuano hiyo inatarajiwa ku-
fanyika kuanzia kesho Jumapili
hadi Julai 31, mwaka huu.

Hata hivyo, Metacha ameitwa
katika kikosi hicho huku akiwa
amesimamishwa na klabu yake
kutokana na utovu wa nidhamu,
lakini pia akitumikia adhabu ya
kusimamishwa na Shirikisho la

Soka Tanzania (TFF), baada ya
kuonyesha ishara ya matusi kati-
ka mechi dhidi ya Ligi Kuu dhidi
ya Ruvu Shooting.

Katika mashindano hayo, Tan-
zania Bara imepangwa kundi
moja na Uganda, Kenya na Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC), na itashuka kuanza
kampeni ya kuwania taji hilo Ju-
lai 22, mwaka huu dhidi ya waa-
likwa Wakongomani
Salaam jana, Kocha Mkuu wa
timu hiyo, Kim Poulsen alisema
hajaita wachezaji kutoka katika
timu za Simba na Yanga kwa
sababu wako katika majukumu
ya maandalizi ya mchezo wa
fainali ya Kombe la FA utaka-
ochezwa Julai 25, mwaka huu

kwenye Uwanja wa Lake Tang-
anyika mkoani Kigoma.

Poulsen alisema ameamua
kutoa nafasi kwa wachezaji wen-
gine ili kuonyesha vipaji vyao na
kupata nafasi ya kuitumikia nchi
yao kwa wakati huu.

“Tumeshindwa kuwaita
wachezaji wa timu hizo, aki-
wamo Feisal Salum ‘Fei Toto’ na
wengine ambao wako katika ma-
jukumu ya klabu zao, ila tunaen-
da kupambana na kuhakikisha
tunafanya vizuri katika michua-
no hiyo,” alisema Poulsen.

Alikitaja kikosi kamili cha
timu hiyo kinaundwa na Meta-
cha, Daniel Mgore, Abdulmajid
Magalo (Biashara United), Wilbol
Maseke, Pascal Msindo (Azam
FC), Israel Mwenda (KMC FC),

Nickson Kibabage (Youssoufia
FC - Morocco), Lusajo Mwaiken-
da (KMC FC), Oscar Masai (Ihe-
fu), Lucas Kikoti (Namungo) na
Joseph Mkele wa Mtibwa Sugar.

Wachezaji wengine ni Rajab
Athumani, Meshack Abraham
(Gwambina FC), Eric Mwijage
(Kagera Sugar), Andrew Sim-
chimba (Ihefu), Abdul Suleiman
(Coastal Union), Pascal Msindo
(Azam FC), Abdulrahman Hamza
(Mbeya City), Abdulmajid Man-
galo (Biashara United) na Yusu-
ph Mhilu wa Kagera Sugar.

Tanzania Bara itashuka tena
dimbani Julai 25, mwaka huu
kucheza dhidi ya Uganda na
timu nne zitakazokuwa zimefan-
ya vizuri zitasonga mbele katika
mashindano hayo.
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Wachezaji wa timu ya mpira wa kikapu kutoka sehemu mbalimbali Dar es Salaam wakifanya mazoezi ili kujiimarisha katika viwanja vya
Jakaya Kikwete jijini juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Vita ya kushuka daraja mbichi

Na Adam Fungamwango

MATOKEO ya mechi za raundi
ya 33 ya Ligi Kuu, yameifanya
vita ya timu zinazopigana kubaki
Ligi Kuu Tanzania Bara, na zile
zinazojipapatua kutoingia kwe-
nye mtego wa kucheza mechi
za mtoano kuwa bado ni kubwa,
sasa hatima itapatikana kwenye
mechi za mwisho wa Ligi Kuu,
Jumapili.

Ni timu tano za Simba, Yanga,
Azam, Biashara United na KMC,
ndizo zipo salama, lakini kuan-
zia nafasi ya sita inayoshikiliwa

na Tanzania Prisons, hadi nafasi
ya 17, inayoshikiliwa na Gwam-
bina FC, bado hazina uhakika wa
kubakia katika Ligi Kuu au kue-
puka kucheza motano maarufu
‘play off”.

Ushindi wa mabao 5-0 ili-
youpata Coastal Union dhidi ya
Mwadui ambayo tayari imeshu-
ka daraja, umeifanya timu hiyo
kutoka kwenye nafasi ya 17 na
kupaa hadi ya 14 ikiwa na pointi
37, ikisubiri majaliwa kwenye
mechi ya mwisho dhidi ya Kag-
era Sugar.

Suluhu iliyoipata Mtibwa Sug-

ar dhidi ya Dodoma Jiji, umei-
fanya timu hiyo kutoka kwenye
nafasi ya 11 na kushuka nafasi
mbili chini hadi ya 13 kwa pointi
39, ikiwa kwenye hatari zaidi
ya kushuka daraja msimu huu.
Mechi yake ya mwisho dhidi ya
JKT Tanzania ndiyo itaamua,
huku timu zote mbili hizo zikipu-
mulia mashine.

Mbeya City iliitungua Gwam-
bia bao 1-0, lakini pamoja na
ushindi huo imeruka kwenye
nafasi moja tu kutoka ya 13 na
kwenda hadi ya 12, ikimiliki poin-
ti 39 huku kipigo cha mabao 2-0

ilichopata Thefu FC kutoka kwa
Yanga kimeifanya kuteremka
kutoka nafasi ya 15, hadi ya 16,
ikibaki na pointi zake 35 tu.

Kagera Sugar ilishinda bao 1-0
dhidi ya Polisi Tanzania, na kui-
fanya kutoka nafasi ya 12, hadi ya
11 lakini JKT Tanzania iliyofung-
wa mabao 5-2 na KMC imeende-
lea kudidimia kutoka nafasi ya 14
hadi ya 15, huku Ruvu Shooting
ikishinda mabao 2-1 dhidi ya Na-
mungo FC ikiwa mkakati ya kue-
puka kwenda kucheza ‘play off’,
hivyo kufikisha pointi 41, ikiwa
kwenye nafasi ya 10.

]
Namungo yazionya
timu kimataifa

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Namungo FC imezi-
tahadharisha timu ngeni zitaka-
zoshiriki mashindano ya kimataifa
kujiandaa vyema hasa katika suala
la fedha kwa sababu michuano hiyo
ni Migumu na inatumia gharama
kubwa.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Namungo,
Omari Kaaya aliliambia gazeti hili
walichojifunza kwenye michuano
ya kimataifa ni kuwa haiwezekani
kufanya vyema kama klabu haina
fedha au kutegemea ‘kupitisha
bakuli’, hivyo klabu yoyote ambayo
haijawahi kucheza michuano hiyo
au hata ambazo zimecheza miaka
kadhaa nyuma zijiweke imara.

“Kwanza timu ikishiriki michuano
hiyo ijue kuna gharama kubwa sana
hasa ikienda kucheza ugenini. Sisi
tulitumia kiasi cha Sh. milioni 60
hadi 70 kwa safari kwenda kucheza
ugenini na kiasi cha Sh. milioni 10
kama tunacheza hapa nchini kwa
ajili ya kuwalipa waamuzi, hoteli, us-
afiri na gharama nyingine,” alisema
Ofisa Mtendaji Mkuu huyo.

Alisema kwenye Kipindi hiki cha
maambukizo ya ugonjwa wa COV-
ID-19, unaosababishwa na virusi vya
corona, gharama pia zimeongezeka
pamoja Na changamoto nyingine,
kama vile kuwapima wachezaji
hapa nchini na pia hata nchi wa-
nayokwenda wanapima tena, huku
wachezaji wote wakitakiwa kulipiwa
gharama za upimaji.

Vipaji vyatawala
Shule ya Joyland

Na Mwandishi Wetu

WANAFUNZI wa Shule ya Ki-
mataifa ya Joyland ya Toanganoma
Kigamboni jijini Dar es Salaam,
wametia fora katika bonanza am-
bapo wameonyesha vipaji vya aina
mbalimbali.

Katika bonanza hilo, wanafunzi
hao walionyesha umahiri kwenye
kuigiza michezo mbalimbali ikiwamo
mashindano ya kula kwa haraka.

Miongoni mwa vitu vilivyotia fora
kwenye bonanza hilo ni mbio fupi na
ndefu, kukimbia na magunia, ku-
ruka viunzi na namna walivyomudu
kuwasilisha sanaa hiyo kwa ubunifu
mkubwa.

Mwalimu wa michezo wa shule
hiyo, Jonathan Mbogoma, alisema
waliandaa bonanza hilo kwa ajili ya
kuendeleza vipaji vya wanafunzi hao
kwenye fani mbalimbali na kwamba
hufanyika mara tatu kila mwaka.

Alisema mbali na masomo ya
darasani, shule imeona umuhimu
wa kuwakutanisha wanafunzi hao
kwenye bonanza ili waonyeshe
Vipaji walivyonavyo kwenye muziki
wa bongo fleva na maonyesho ya
mitindo ya mavazi.

“Mbali na masomo ya darasani
tumeona kuna umuhimu wa kubaini
Vipaji vya wanafunzi na kuvikuza
mtoto lazima alelewe katika nyanja
mbalimbali kwasababu mwisho wa
siku anaweza kuishi kutegemea kip-
aji chake,” alisema.
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-SIMBA KUPOKEA
KIKOMBE KIBABE

Na Saada Akida

BAADA va kutoka sare ya bao 1-1 dhidi ya Azam FC,
Kocha Mkuu wa Simba, Didier Gomes amesema wachezaji
wake wamepambana na wameahidi kutoa burudani katika
mechi ijayo dhidi ya Namungo FC ambapo watakabidhiwa
kombe lao ubingwa wa Ligi Kuu Tanzania Bara msimu huu.

AKizungumza na gazeti hili jijini Dar es Salaam jana,
Gomes alisema kulikuwa na mabadiliko ya baadhi ya
wachezaji katika mechi mbili na lengo ni kuwapumzisha
wachezaji waliotumika sana kwa ajili ya kujiandaa na
mchezo wa fainali ya Kombe la FA utakaochezwa dhidi ya
watani zao, Yanga. Gomes alisema nyota waliopewa nafasi
va kucheza wamefanya vizuri katika mechi hizo mbili na
anatarajia kuwatumia pia kwenye mchezo wa mwisho
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FA" alisema Gomes.

Mshambuliaji wa Simba, Medie Kagere (kushoto), akipambana kuwania mpira dhidi ya beki wa Azam FC, Daniel

laam juzi usiku. Timu hizo zilitoka sare ya bao 1-1. PICHA: JUMANNE JUMA

wa kuwa mchezaji

dhidi ya Namungo FC ambao ni siku muhimu kwao kuto-
kana na kukabidhiwa ubingwa.

“Tunahitaji kupata matokeo mazuri katika mechi zetu
zote, hatujapata matokeo mazuri sana ambayo tulitarajia,
kupoteza nafasi nyingi za mabao dhidi ya Azam FC , nil-
jowapa nafasi wamepambana na kupata matokeo mazuri,
tunarejea katika mazoezi kwa ajili ya mechi ijayo.”

“Kuhusu washambuliaji watatu kuwatumia katika mechi
va leo (juzi), ilikuwa hatari kwangu kwa sababu anaweza
kupata jeraha na kuharibu mipango yetu kuelekea mechi ya

Aliongeza ana imani katika mechi ijayo dhidi ya Namun-
g0 FC watapata matokeo mazuri ili kuendelea kunogesha
ubingwa waliouchukua kwa msimu wa nne mfululizo.

Gomes ameibuka kocha bora wa mwezi Juni, baada ya
kukiongoza kikosi hicho kushinda kwenye michezo mitatu
ambayo walicheza dhidi ya Ruvu Shooting, Simba, Polisi
Tanzania dhidi ya Mbeya City huku John Bocco akichaguli-

Uchaguzi Mkuu TFF pale pale

® @ @ Mahakama yaruhusu mchakato kuendelea baada ya ...

Na Kulwa Mzee

AOMBI ya kuzuia kwa

muda uchaguzi wa

Rais wa Shirikisho la

Mpira wa Miguu Tan-
zania (TFF) yametupwa baada
ya Mahakama Kuu kuona hayana
msingi. Uchaguzi Mkuu wa unata-
rajiwa kufanyika Agosti 7, mwaka
huu jijini Tanga.

Uamuzi huo ulitolewa jana na
mahakama hiyo mbele ya Jaji Ed-
win Kakolaki baada ya kusikiliza
hoja zilizobishaniwa na pande
mbili. Mlalamikaji aliyetaka uch-
aguzi usimamishwe katika shauri
hilo ni Ally Salehe na mlalamikiwa
ni Bodi ya Wadhamini ya TFF, TFF
na Mwenyekiti Kamati ya Uch-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

aguzi ambao waliomba maombi
yatupwe na uchaguzi uendelee.

Katika uamuzi wake, Jaji Ka-
kolaki, alisema kuwa baada ya
kupitia hoja zote, mahakama im-
eona mlalamikaji ameshindwa
kuonyesha kuna madai ya msingi
katika kesi na ameshindwa kuo-
nyesha madhara au hasara anay-
oweza kupata endapo mahakama
haitatoa amri aliyoiomba.

Jaji Kakolaki alisema mlalami-
kaji alitakiwa kuonyesha kuna
haki katika kesi ya msingi inay-
ohitaji kuilinda lakini hakufanya
hivyo.

“Hii si kesi sahihi ya kuweza
kutoa amri ya zuio, hivyo mahaka-
ma inayatupilia mbali maombi
hayo na kila upande utajighara-

mia,” alisema Jaji Kakolaki.
Mahakama haikukubali
ana na hoja za Wakili wa
Mlalamikaji, Jeremiah

Mtobesya, aliyedai mteja

wake aliondolewa katika

mchakato kwenye hatua
ya mahojiano wakati ali
takiwa kuhojiwa halafu
taarifa zake kuwekwa ka
tika ubao wa matangazo.

Alidai utaratibu umekiukwa na
madhara yake hayawezi kufidiwa,
mlalamikaji atapata hasara, hivyo
akaiomba mahakama kuzuia
mchakato wa uchaguzi.

Alidai endapo amri hiyo haita-
tolewa mlalamikaji atapata hasara
kwani ndiye anayeweza kupoteza
zaidi kuliko TFF.

Mahakama ilikubaliana na hoja
za Wakili wa Walalamikiwa, Alex
Muchunguzi, aliyedai kwamba
katika kiapo cha mlalamikaji,
hakuna hoja za msingi za kuifanya
mahakama ifikie uamuzi wa kutoa
zuio la muda la uchaguzi hadi kesi
ya msingi namba 98 itakaposiki-
lizwa. Alidai hakuna mahali pop-
ote katika hati ya kiapo ambapo
mlalamikaji aliandika malalamiko
ya kukiukwa kwa utaratibu, ku-
tokuwapo kwa taarifa zake katika
ubao wa matangazo.

Mahakama ilikubali hoja kwam-
ba kutolewa kwa zuio kutam-
wathiri zaidi mlalamikiwa namba
mbili, yaani TFF, ambaye anaweza
kufungiwa na Shirikisho la Ki-
mataifa la Mpira wa Miguu (FIFA).
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Miongoni mwa masuala anay-
olalamikia mlalamikaji, ni upun-
gufu uliomo katika Katiba ya TFF
ikiwamo suala la ubaguzi katika
katiba hiyo kuhusiana na uchagu-
Zi.

Anasema kuwa kwa mujibu wa
Katiba, mgombea urais anataki-
wa kuidhinishwa na vyama vya
mikoa au shirikishi zaidi ya vitano
wakati Zanzibar hakuna wajumbe
wa kamati hiyo.

Rais wa TFF, Wallace Karia am-
baye anatetea nafasi hiyo, anasu-
biri kuthibitishwa na Wajumbe wa
Mkutano Mkuu wa shirikisho hilo
kwa sababu hana mpinzani, lakini
kinyang’anyiro kikibakia kwenye
kanda ambapo zimepungua ku-

toka 13 hadi sita.




