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Samia asema hajawahi kuua mtu 
Na Waandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan, 
amesema katika maisha yake 
hajawahi kuua mtu labda sisimizi, 
huku akiwataka wanachama wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) ku-
wajibu wale wote ambao wame-
kuwa wakimshambulia kwa ma-
neno, ikiwamo kumwita muuaji.

Alitoa kauli hiyo jana wakati 
akihutubia wanachama wa cha-
ma hicho pamoja na viongozi wa 
serikali katika sherehe za kilele 
cha Baraza Kuu la Umoja wa Wa-
nawake Tanzania (UWT).

Rais Samia alisema amesikia 
maneno hayo na kwa masiki-
tiko makubwa kwa namna ana-
vyoshambuliwa kuwa yeye ni 
muuaji ilhali hajawahi kuua mtu.

“Sisimizi nimeua lakini mtu si-
jawahi, sijawahi kuua. Sasa ombi 
langu kwenu ni kusimama imara. 
Ukweli  mnaujua mdomo wa 
Mwenyekiti mmoja kujibu hoja 
zile hauwezi, pengine mwenyekiti 
wakati mambo haya yanatokea 
ninakuwa katika majukumu men-
gine.

“Kwa hiyo msimame muwajibu. 
Ndugu  zangu, mnahofia nini? 
Hakuna cha kuhofia hapa. Mkiam-
biwa  Mwenyekiti na Rais wenu 
muuaji, waambieni kweli ameua 
nguvu za upinzani. Ameua  njia 
zote za kuzidisha umaskini ndani 
ya nchi yetu, amekuza uchumi wa 
nchi hii na ameua mambo hasi ya 
kuturudisha nyuma,”alisema.

Rais Samia alisema kweli 
ameua giza lililokuwa limeigubi-
ka nchi na kwamba, sasa nchi 
inang’ara kimataifa na hayo ndiyo 
mambo ambayo ameua na si mtu.

Alisema wakati nchi ikielekea 
kwenye uchaguzi wa serikali za 
mitaa mwaka huu na Uchaguzi 
Mkuu mwakani, wanachama wa 
CCM wanapaswa kushikamana 
kuwa kitu kimoja ili kushinda 

kwa kishindo.
“Kamati za ushindi mnazozi-

weka hivi sasa lazima ziwe kwa 
ajili ya kukivusha chama na siyo 
watu, kwani haya mambo ndiyo 
yameturudisha nyuma kutokana 
na kuunda kamati za kuvusha 
watu, badala ya kuvusha chama,” 
alisema Rais Samia.

Vilevile, alisema anafahamu 
hivi sasa watu tayari wameanza 
kujipanga kwa vitenge na fedha 
kwa ajili ya kutoa kwa wapigaku-
ra, lakini kinachopaswa kuzin-
gatiwa ni kuwaunga mkono watu 
wenye sifa na siyo vinginevyo.

CCM HAINA MBADALA
Rais Samia alisema: “Tunapas-

wa kuunga mkono watu wenye 
sifa siyo kwa ushemeji au ukwe, 
kwani ninaamini CCM bado haija-
pata mbadala wa kuongoza nchi 
hii, hivyo tuwaunge mkono watu 
wenye sifa za kuongoza.”

Kadhalika, alisema chama 
hicho kimefanya mabadiliko 
makubwa ikiwamo kuwaondoa 
viongozi ambao walikuwa wanak-
iuka maadili.

“Kuna viongozi ambao wao wa-
likuwa wanakopa hawalipi. Kuna  
viongozi ambao wao ndio waliku-
wa wanajihusisha na kangomba, 
tumewaondoa na tunaendelea 
kuwapunguza wale ambao wa-
nakiuka maadili.

“Sisi tunashirikiana na vyama 
vingine duniani, hivyo vinapaswa 
kuona namna tulivyo nyooka ka-
tika maadili,” alisisitiza.

AWAAGA KWA AINA YAKE
Rais Samia ambaye amemaliza 

ziara yake ya siku nne mkoani Ru-
vuma, mara baada ya kuhutubia 
maelfu ya wananchi waliojitokeza 
katika uwanja wa Majimaji, alia-
mua kutembea huku akiwapun-
gia mkono kisha baadaye kupan-
da katika gari na kuondoka.

Katika hotuba yake, Rais Samia 
aliagiza Baraza la Taifa la Hifa-
dhi na Usimamizi wa Mazingira 
(NEMC) na serikali mkoa huo ku-
hakikisha wanapunguza uhar-
ibifu wa mazingira katika maeneo 
mbalimbali yenye matatizo.

Kuhusu barabara kutoka Son-
gea-Makambako, alisema iko kati-
ka mchakato na serikali inafanya 
kila njia kuikarabati na ile   ku-
toka Likuyufusi- Mkenda mpa-
kani mwa Msumbiji na Tanzania, 
itaanza kujengwa kwa kiwango 
cha lami kwa kilometa 60.

Kwa upande wa elimu, alisema 
kwa sababu shule ya Rais Samia 
Suluhu Hassan kuonesha mfano 
mzuri wa kutumia gesi, ameagiza 
shule nyingine pamoja na taasisi 
mbalimbali ziige mfano.

Awali, Mwenyekiti wa UWT, 
Mary Chatanda, akizungumza ka-
tika kilele cha Baraza Kuu UWT, 
alisema wamejipanga kuhakiki-
sha CCM inashinda kwa kishindo 
uchaguzi zijazo.

“Sisi tayari tumeshaanza kuun-
da kamati za ushindi katika uch-
aguzi mkuu mwakani na ushindi 
ni lazima mitano tena kwa mwe-
nyekiti wetu,” alisema.

Alisema UWT inakemea tabia 
ya baadhi ya wanawake wa cha-
ma cha upinzani ambao hivi kar-
ibuni walimshambulia kwa kum-
wita muuaji.

“UWT inalaani kitendo cha 
wanawake hawa kumwita mwe-
nyekiti wetu kuwa ni muuaji 
wakati wao ndiyo kipindi cha 
nyuma katika siku ya wanawake 
duniani walimwalika na kumpa-
tia tuzo kwa kazi nzuri aliyoifan-
ya hali hii haikubaliki na sisi tu-
mechoka kuwavumilia,” alisema 
Chatanda.

IMEANDALIWA  na Paul 
Mabeja (DODOMA) na Gidion 
Mwakanosya (RUVUMA)

Miili iliyoopolewa ajali
ya boti yafikia tisa 
Na Vitus Audax, MWANZA

MIILI ya watu saba imeopolewa katika Ziwa Vic-
toria na kufanya idadi kufikia tisa baada ya ajali ya 
boti ya mizigo ya MV. Sea Falcon.

Boti hiyo ilikuwa na zaidi ya abiria 30 ikitokea 
Kirumba mkoani Mwanza kwenda kisiwani Goziba, 
kilichoko mkoani Kagera.

Ajali hiyo ya boti lenye usajili namba MTZ 012212 
ilitokea juzi Septemba 25 mwaka huu, saa 12:00 asu-
buhi katika Ziwa Victoria kilometa mbili kutoka nchi 
kavu ya mwalo wa Bwiru ulioko wilayani Ilemela, 
mkoani Mwanza.

Akizungumza jana wakati wa uopoaji wa miili 
hiyo, Kamanda wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji 
Wilaya ya Ilemela ambaye pia ni Kaimu Kamanda 
Mkoa wa Mwanza, Mrakibu Msaidizi (ASF)  Deusid-
edith Ruta, alisema   mwili wa pili uliopolewa juzi 
majira ya jioni.

“Leo jana) tumeopoa miili saba na kufanya idadi 
kufikia tisa na miili yote ni ya jinsia ya kiume. Kati 
ya miili hii, miwili pekee ndiyo imetambuliwa na 
ndugu,” alisema Ruta.

Alisema miili yote imepelekwa katika Hospitali 
ya Rufani Mkoa wa Mwanza (Sekou Toure) na kuwa 
shughuli ya utafutaji   katika eneo la tukio bado 
inaendelea kutokana na kutokuwapo kwa idadi ras-
mi ya watu waliopanda boti hiyo.

Alisema baadhi ya miili ilipatikana katika eneo 
ilikozama boti hiyo, huku mingine ikipatikana katika 
maeneo mbalimbali ya fukwe za Ziwa Victoria.

“Kutokana na hali hiyo, niwaombe viongozi wa 
wavuvi pamoja na wavuvi pindi watakapoona miili 
ikielea wasisite kutoa taarifa Jeshi la Zimamoto na 
Uokoaji ili kuifikisha katika maeneo rasmi.

“Niwatake ndugu wanaohisi kuwa walikuwa na 
ndugu zao katika boti hili kuhakikisha wanafika 
katika hospitaliya Sekou Toure ili kutambua ndugu 
zao,” alisema Ruta.

Akizungumza katika eneo la tukio, shuhuda wa 
tukio hilo ambaye pia ni mmiliki wa eneo la mwalo 
walipokuwa wakipokewa majeruhi hao pamoja na 
miili iliyoopolewa, Joseph Masole, alisema mtu wa 
kwanza kuwapatia taarifa hiyo alikuwa miongoni 
mwa manusura wa ajali hiyo.

  “Alifika akasema tupo watu kama 60, tunahitaji 
msaada nikatuma mitumbwi ikaenda kuokoa watu 
na wakati    huo tukiendelea na kuomba msaada ku-
toka vyombo   vya ulinzi na usalama ambako gari 
za wagonjwa zililetwa kwa ajili ya kuwapokea wote 
waliokuwa wakiokolewa,” alisema Masole.

Kamanda wa Polisi Mkoa Mkoa wa Mwanza,  Naibu 
Kamishna (DCP) Wilbroad Mutafungwa, alithibitisha 
kuwakamata watu watatu akiwamo mmiliki wa boti 
hiyo, Amon Lutabanzibwa, kutokana na kutumia 
boti hiyo kubeba abiria bila kuwa na kibali cha ku-
fanya kazi hiyo kutoka Shirika la Uwakala wa Meli 
Tanzania (TASAC).

“Miili minne tayari imetambulika na kukabidhiwa 
kwa ndugu ambako serikali kupitia Ofisi ya Mkuu 
wa Mkoa wa Mwanza imetoa majeneza, Sh. 100,000 
kwa kila familia pamoja na kugharamia usafirishaji 
wa miili,” alisema DCP Mutafungwa.

Mkurugenzi wa Huduma za Udhibiti kutoka 
TASAC, Leticia Mutaki, alisema leseni ya boti hiyo in-
ataka kibebe watu wasiozidi watano, lakini wenyewe 
walibeba zaidi ya 30.

Kutoka na tukio hilo, Mutaki aliwataka wamiliki 
pamoja na wasafirishaji wa vyombo vya majini kuz-
ingatia masharti ya leseni wanazopewa na matakwa 
ya leseni hizo.

“Leseni zimebainisha kabisa kwamba wewe ka-
nuni yako ya kubeba mizigo ni kiasi kadhaa na kama 
ni abiria ni abiria kadhaa na kwa boti hii iliyokuwa 
na urefu wa mita 17 kiwango chake ilikuwa ni watu 
wasiozidi watano,” alisema.

Wafanyabiashara wadogo maarufu machinga wakiwa wamepanga bidhaa zao, kwenye eneo la 
waenda kwa miguu katika Barabara ya Uhuru, Ilala Karume, jijini Dar es Salaam jana, kitendo 
kinachosababisha usumbufu kwa wapita njia. PICHA: JUMANNE JUMA
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Polisi yanasa 
mtandao 
watuhumiwa 
wa mauaji 
Na Augusta Njoji, DODOMA

JESHI la Polisi Mkoa wa Dodo-
ma limekamata genge la watu 
wanne wanaotuhumiwa kuhusi-
ka na matukio manne ya mauaji 
yaliyotokea hivi karibuni jijini 
hapa.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Dodoma, George Katabazi, aliy-
asema hayo jana wakati akizung-
umza na waandishi wa habari na 
kuwataja watuhumiwa hao kuwa 
ni Paulo Daudi Mwaluko (22), 
Isack Richard (24), Erest Richard 
(18) na Silvanus Shotoo (21), wote 
wakazi wa Mtumba jijini hapa.

Kamnda Katabazi alisema 
watuhumiwa hao wanadaiwa 
kuhusika katika tukio la  Julai 
Mosi, mwaka huu, katika eneo la 
Mahomanyika, Nzuguni la mauaji 
ya mabinti wawili ndani ya glo-
sari waliyokuwa wakifanya kazi 
kisha miili yao kuchomwa moto.

Alisema tukio la pili lilitokea 
Agosti 28 mwaka huu, eneo la 
Mbuyuni Kizota ambako aliuawa 
Michael Richard (36), mke wake 
na watoto wao watatu walioje-
ruhiwa na kufungwa katika go-
doro walilolalia kisha kuchomwa 
moto ili waungue.

 “Tukio la tatu ni ambalo lime-
tokea Septemba 6, mwaka huu, 
eneo la Mkonze ambapo mama 
mmoja na mtoto wake waliuawa, 
tukio la nne lilitokea Septemba 
16 mwaka huu, huko katika Mtaa 
wa Segu Bwawani Nala ambapo 
mabinti watatu waliuawa na 
kuchomwa moto na mama mwe-
nye nyumba kujeruhiwa,” alise-
ma.

Katika tukio la Nala, waliuawa 
Milcah Robert (12) aliyehitimu 
darasa la saba Shule ya Msingi 
Chihoni, Fatuma Mohamed (20), 
dada wa kazi,  Makiwa Abdal-
lah (16) huku Mama Lusajo Mwa-
songe (40) akijeruhiwa. Tukio la 
Mkonze Mama Mwamvita Mwaki-
basi (33) na mtoto wake Salma 
Ramadhan (13) waliouawa.

  Kamanda Katabazi alisema 
uchunguzi umebaini kuwa ka-
tika matukio yote hayo watuhu-
miwa walikuwa wakishapiga kwa 
kitu kizito wanaowakuta katika 
nyumba walizovamia huwafany-
ia vitendo vya udhalilishaji na 
kuwachoma moto ili ionekane ni 
hitilafu ya umeme imetokea.

“Uchunguzi zaidi unakamil-
ishwa ili hatua zingine za kisheria 
zifuate, hivyo Jeshi la Polisi Mkoa 
wa Dodoma linawashukuru wa-
nanchi kwa ushirikiano wao ulio-
fanikisha kukamatwa kwa mtan-
dao huu wa mauaji,” alisema.

Sindano, pedi zaokotwa ufukweni mwa bahari
Na Enock Charles

WADAU wa mazingira nchini 
waliojitokeza kusafisha ufukwe 
wa Bahari ya Hindi, wameku-
tana na sindano za hospitalini, 
pedi,  plastiki za aina mbalim-
bali na nguo.

Kutokana na hali hiyo, wa-
meitaka jamii kujenga utamad-
uni wa kulinda fukwe hizo na 
viumbe hai vilivyoko baharini 
na kuepuka mlipuko wa ma-
gonjwa unaoweza kutokea ku-
tokana na uchafu.

Katibu wa Mipango wa Taa-
sisi ya Sanamare, Pius Mollel, 
aliyasema hayo jana wakati wa 
zoezi la usafi katika fukwe hizo 
lililoshirikisha taasisi mbalim-
bali za mazingira na Shule 
ya Sekondari Kisutu walio-
safisha   ufukwe wa Selander 
Bridge, jijini Dar es Salaam.

Mollel alisema hali ya usafi 
katika fukwe walizotembelea ji-
jini humo sio nzuri na kuomba 

wadau kuungana kuzisafisha 
mara kwa mara na kuzitunza.

“Leo tumekusanya taka 
mifuko zaidi ya 150 ambazo 
ni mchanganyiko wa vitu 
mbalimbali kama vile za hos-
pitalini ikiwamo sindano, pedi 
za watoto,  plastiki za aina 
mbalimbali na nguo za aina 
mbalimbali, vitu ambavyo havi-
takiwi katika fukwe zetu.

“Lakini hatujaishia hapo pia, 
tunachukua taarifa ya aina ya 
taka zinazopatikana hapa kwa 
wingi na chapa zilizoongoza 
kwa uchafuzi wa taka. Hii ina-
saidia kujua chanzo cha taka 
zinazopatikana ambazo tuta-
zipeleka kwa mamlaka husika 
ili hatua mbalimbali zichuku-
liwe, “ alisema.

Alipendekeza wahusika 
watakaopatikana kuwa bidhaa 
zao zinaongoza kwa kuzalisha 
taka hizo, wawajibike ili ku-
punguza athari katika fukwe 
nchini.

Pia alipendekeza kuanzisha 
mipango ya kurejeleza taka 
hizo (recycling) au kutoa fedha 
kwa   mashirika ya kufanya 
usafi wa mazingira ili kuzipun-
guza.

Mwalimu wa Mazingira wa 
Shule ya Sekondari Kisutu, 
Anaely Mwakyeja, alisema 
kuna umuhimu wa elimu ya 
mazingira kutolewa kwa vi-
jana katika shule za msingi na 
sekondari  ili kujenga kizazi 
kinachojali mazingira kwa mi-
aka ijayo.

“Tatizo hili la uchafu katika 
fukwe zetu pamoja na mambo 
mengine,  linatokana na tabia 
binafsi za watu na kukosa uele-
wa wa elimu ya mazingira sasa 
tukiwafundisha wanafunzi 
kama hivi, tutajenga kizazi kili-
chostaarabika na kuheshimu 
mazingira. 

“Kwa taka hizi kuna uweze-
kano wa kudhuru binadamu 
na wanyama hasa viumbehai 

wanaoishi ndani ya bahari mfa-
no, humu tumekuta sindano, 
pengine ni za vijana wanaotu-
mia madawa ya kulevya na wa-
nazitupa tu       kwa sababu ha-
wajui umuhimu     wa Bahari,” 
alisema.

Mwalimu huyo pia, aliziom-
ba mamlaka za serikali za mi-
taa kuzisimamia fukwe zilizoko 
katika maeneo yao kwa kuan-
daa siku maalum za usafi na 
kuhamasisha wananchi kuz-
ipenda fukwe hizo kwa kuzi-
fanyia usafi kila wakati.

“Fukwe nyingi zina serikali 
yake ya mtaa ninatamani sana 
zihamasishe jamii kuungana 
pamoja na hizi taasisi tofauti 
kuratibu kila mwezi kuwa na 
usafi kama huu wa leo,” alise-
ma.

Alisema kwa kufanya hivyo 
itakuwa ni njia rahisi kufanya 
bahari kuwa safi kwa sababu 
taka walizokusanya zinaone-
sha ni za muda mrefu.

Wanafunzi wa Shule ya Sekondari Kisutu, wakifanya usafi katika ufukwe wa Bahari ya Hindi, eneo la daraja la Seland-
er kwa kushirikiana na taasisi ya Sanamare, jijini Dar es Salaam jana. PICHA:ENOCK CHARLES

Mwili askari wakutwa msituni 
baada ya kupotea kwa siku 50 
Na Romana Mallya

ASKARI wa kikosi cha Valan-
tia (KVZ) Makao Makuu Mtoni, 
Zanzibar, Sajini Haji Machano 
Mohamedi, ambaye alitoweka 
kambini kwa siku 50 wakati 
wa mazoezi, mwili wake ume-
kutwa msituni ukiwa ume-
haribika.

Askari huyo alitoweka kam-
bini tangu Agosti 8, mwaka 
huu, na taarifa ilitolewa katika 
Kituo cha Polisi Dunga, Wilaya 
ya Kati, Mkoa wa Kusini Unguja 
siku iliyofuata.

Taarifa iliyotolewa jana 
na Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Kusini Unguja, Kamishna 
Msaidizi Mwandamizi (SACP) 
Daniel Shillah, ilisema askari 
huyo alikuwa akihudhuria ma-
funzo ya uongozi katika chuo 
cha uongozi Jeshi la Kujenga 
Uchumi Dunga.

“Agosti 8, mwaka huu, majira 
ya saa 8:00 mchana katika msi-
tu ulioko karibu na chuo hicho, 
askari huyo akiwa na wenzake 
katika mafunzo alipotea katika 
mazingira ambayo hayakue-
leweka.

“Baada ya wenzake kurejea 
kambini ndipo alipobainika 
alikuwa haonekani ndipo ta-
arifa hizo zilipelekwa polisi na 
uchunguzi kuendelea,” alisema 
SACP Shillah.

Alisema Septemba 26, mwa-
ka huu, saa 10:00 alasiri kwe-
nye msitu ulioko karibu na 
kambi ya chuo hicho, ulioneka-
na mwili wa binadamu ukiwa 
umeharibika vibaya.

“Uchunguzi wa awali ulio-
fanywa    na        Jeshi la Polisi 
kwa kushirikiana na Ofisi ya 
Mkemia Mkuu wa Serikali 

ulibaini mwili huo ukiwa na 
nguo na viatu ambavyo zinafa-
nana      na zile alizovaa askari 
huyo    siku aliyopotea,” alise-
ma.

SACP Shillah alisema katika 
mfuko wa suruali aliyokuwa 
amevaa askari huyo ilipatika-
na simu ambayo imetambulia 
kuwa ni yake aliyokuwa akiitu-
mia.

Alisema uchunguzi zaidi wa 
tukio hilo unaendelea ukiwa-
mo Ulinganisho wa Vinasaba 
(DNA) kwa madhumuni ya 
kubaini ni kitu gani 
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Mama asimulia alivyomwokoa 
mtoto mikononi mwa mganga
Na Neema Emmanuel,  
MWANZA

MAMA wa mtoto mwenye 
umri wa miaka miwili na miezi 
mitatu, anasimulia alivyonusuri-
ka mtoto wake baada ya kulish-
wa wali na uji pekee kwa miezi 
minne mfululizo bila kuchang-
anya lishe nyingine.

Baada ya hapo alikumbwa 
na tatizo kisha kupelekwa kwa 
mganga wa kienyeji kutibiwa 
hali ikawa mbaya zaidi, mwisho 
akaponea hospitalini.

Ni baada ya yeye kwenda mji-
ni kutafuta maisha na kumwa-
cha mtoto wake kwa shangazi 
yake, Maria Kasinje (42), wakati 
huo akiwa na umri wa mwaka 
na miezi saba.

Katika Kijiji cha Bubinza, 
Kata ya Lubugu, wilayani Magu, 
mkoani Mwanza, mwandishi wa 
habari hii anakutana na Sundi 
Charles (20), mama wa mtoto 
huyo wa kiume ambaye ana-
simulia kisa mkasa mzima. 

Anasema mtoto wake aliacha 
kunyonya akiwa na mwaka 
na miezi mitatu na alipofiki-
sha mwaka na miezi saba, alim-
wacha nyumbani kwa shangazi 
yake na kwenda Nyamagana ku-
fanya kazi za ndani.

“Kama unavyojua  wali ni 
chakula pendwa katika jamii 
yetu kwa sababu ya upatikanaji 
wake. Si  wa mara kwa mara, 
hivyo mtu anapopikiwa huona 
ameoneshwa upendo wenye 
thamani kubwa.

“Nilipoondoka kijijini, shan-
gazi alinisimulia kuwa alikuwa 
akimpikia mtoto wali kila siku 
na mara moja moja kumlisha uji 
wa mahindi usiokuwa na lishe 
ndani yake.

“Baada ya miezi miwili tangu 
niondoke nyumbani, nilianza 
kupokea simu kujulishwa mtoto 
kuugua mara kwa mara, mwili 
unachemka mara kulegea na ku-
kataa kula. Alikuwa anampikia 
wali, maarufu kama bokoboko 
na kumpatia na chai,” anasimu-
lia.

Kutokana na hali hiyo, anas-
ema mtoto alianza kuvimba 
tumbo na kuwa gumu, hivyo 
shangazi alimshauri arudi kiji-
jini ili kumpeleka kwa mganga 
wa kienyeji kwa ajili ya ma-
tibabu. Anasema walimpeleka 
kwa mganga na kukaa kwa wiki 
akipatia huduma ya tiba bila ma-
fanikio.

“Niliona kabisa ninaelekea ku-
poteza mtoto kwa sababu hali 
yake iliendelea kuwa mbaya, 
hivyo nikaamua kumpeleka hos-
pitalini ambako walibaini tatizo 
ni lishe na alikutwa na minyoo 
na upungufu wa damu.

“Huwezi kuamini nilipom-
wacha mtoto alikuwa na kilo 11 
lakini zilishuka hadi kilo nane. 
Niliamua kukaa na mwanangu 
na kufuata masharti niliyoelez-
wa hospitalini kwa kumpatia 
lishe bora na kamili,” anasimu-
lia.

Anasema kadri alivyokuwa 
akimhudumia kwa kumbadil-
ishia lishe, mtoto alianza  kureje-
sha katika afya yake. Alisema 
awali alikuwa hawezi kuongea 
mpaka wakadhani ni bubu la-
kini sasa anaongea.

MTAALAM AFUNGUKA

Akizungumza na Nipashe ku-
toka Hospitali ya Ihayabuyaga, 
Dk. Mubarak Irunde, anasema 
tatizo la utapiamlo hujitokeza 
endapo mtoto akipatiwa chaku-
la cha aina moja.

Anasema mtoto anapopatiwa 
chakula cha aina moja, huchan-
gia udumavu na kudidimiza 
maendeleo yake ya ukuaji.

Dk. Irunde anasema mtoto 
anapofikisha miezi sita ndio kip-
indi cha kujaribu kumpa vyaku-
la vingine tofauti na maziwa ya 
mama.

“Mfano hupewa maziwa to-
fauti na ya mama na uji mwepesi 
ambapo inapendekezwa ku-

pewa uji wa dona ambapo un-
aweza kuongoza maziwa na 
sukari kidogo. Mtoto anatakiwa 
kupewa makundi yote ya chaku-
la ili kumwezesha kupata viru-
tubisho vyote vinavyotakiwa ili 
kumsaidia katika ukuaji mzuri 
na kumwepusha na udumavu,” 
anasema.

Anasisitiza kwamba udumavu 
huchangiwa mtoto kutokuende-
lea na makuzi mazuri ikiwamo 
ya kiakili kwa sababu hutege-
meana na vyakula hasa vyenye 
protini.

Pia anasema kuna dalili 
mbalimbali ambazo zinaonesha 
utapiamlo kwa mtoto zikiwamo 
kuvimba tumbo, miguu, uso ku-
jaa, nywele kunyonyoka ama ku-
tokuwa na afya, mwili kupauka, 
kupungua kwa uzito, mtoto kula 
sana lakini aonyeshi mabadiliko 
yoyote.

“Wazazi wanapaswa kuwaan-
dalia watoto vyakula vinavyo-
gusa makundi yote, pia ni vyema 
wakawa na bajeti ya kununua 
chakula cha mtoto na kuzingatia 
utaratibu wa kumpima uzito ili 
kujua maendeleo yake.

“Mtoto anapaswa kula mara 
tano hadi sita kwa siku unampa 
chakula kidogokidogo mara 
moja moja, unampa supu ya 
nyama, maziwa kwa wingi, dawa 

za minyoo na kumpima wingi 
wa damu, itasaidia kuimarisha 
afya ya mtoto,” anabainisha. 

OFISA LISHE ANENA

Ofisa Lishe kutoka Tanzania 
Early Childhood Education and 
Care (TECEC), Jackson Yawi, 
anasema katika makuzi, mtoto 
anapaswa kupata vyakula am-
bavyo vinagusa makundi tofauti 
ili kumsaidia katika ukuaji wake 
hasa vyenye vitamini A,  mfa-
no viazi lishe.

Anasema kadri mtoto anavyo-
zidi kukua, anapaswa kula walau 
milo minne kwa siku na milo mi-
kuu ni mitatu ikijumuishwa na 
matunda, juisi asili na maji.

Yawi anasema utumiaji wa 
aina moja chakula ni tatizo 
kwa sababu haukidhi mahitaji 
ya mtoto katika lishe ambaye 
anapaswa kupata virutubisho 
vingine.

Anasema kuna madhara 
mbalimbali ambayo mtoto 
anaweza kuyapata kwak utumia 
aina moja ya chakula, ukiwamo 
utapiamulo ambao unaweza 
kusababishwa na lishe hafifu au 
lishe duni ambayo huchangia 
kuingia katika hali ya ukondefu 
na udumavu.

Pia alisema hali hiyo huchan-

gia upungufu wa madini chu-
ma na kupungukiwa baadhi 
virutubisho muhimu ambayo 
inachangia mtoto kuwa na 
uelewa mdogo hasa darasani.

“Si lazima mzazi uwe na 
uwezo lakini unaweza kujali 
afya yake kulingana na mazin-
gira uliyomo. Mfano  unaweza 
ukawa na unga wa mhogo na 
mahindi, ukapika uji wako wa 
mahindi tu wakati wa kupika 
ukatupia yai moja au ukapika 
bokoboko unatumia mboga za 
majani unampa mtoto inasaid-
ia,” anaelimisha.

Yawi anasema katika kutoa 
elimu lishe amekuwa akifikia 
zaidi ya wazazi 50 kwa wiki 
ili kuwapatia elimu kuhusu 
umuhimu wa lishe kwa mtoto. 
Anasema tatizo lililoko ni mwi-
tikio wa wazazi wa kiume kuto-
lipa kipaumbele suala la elimu 
kuhusu lishe.

Agosti 31, mwaka huu, Wa-
ziri wa Afya, Jenister Mhagama, 
alisema wizara hiyo inaendelea 
kukamilisha Sera ya Chakula na 
Lishe ili kukabiliana na utapi-
amlo na udumavu nchini kwa 
kujumuisha mapendekezo yali-
yotolewa kwenye mkutano wa 
tathmini ya utekelezaji wa mka-
taba wa lishe. 

Ripoti ya Lishe ya Watoto ili-
yotolewa Juni, mwaka huu, na 
Shirika la Umoja wa Mataifa la 
Kuhudumia Watoto (UNICEF), 
inabainisha kuwa asilimia 22 
ya watoto nchini wanakabiliwa 
na umaskini wa chakula kwa 
kiwango kikubwa na asilimia 59 
katika kiwango cha kati, hali in-
ayohatarisha ukuaji wao.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, 
asilimia 27 ya watoto wenye 
umri wa chini ya miaka mitano, 
sawa na watoto milioni 181 wa-
napata milo isiyozidi miwili kati 
ya minane inayotambuliwa na 
shirika hilo.

Kati ya watoto hao, milioni 
64 wanaishi kusini mwa Asia na 
milioni 54 kusini mwa Jangwa 
la Sahara, Tanzania, Uganda, 
Afrika Kusini, Somalia, Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Kongo 
(DRC) zikiwamo.

Nchi zingine ni Afghanistan, 
Bangladesh, China, Ivory Coast, 
Ethiopia, Ghana, India, Indo-
nesia, Myanmar, Niger, Nigeria, 
Pakistan, Philippines na Ye-
men.

Miongoni mwa watoto hao, 
wanne kati ya watano hulish-
wa tu maziwa ya mama na au 
bidhaa za maziwa au chakula 
chenye wanga, kama vile 
mchele, mahindi au ngano; 
chini ya asilimia 10 hulishwa 
matunda na mboga na chini ya 
asilimia tano hulishwa mayai, 
nyama, kuku na samaki.
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Waziri aonya taasisi ukwepaji mfumo NeST ununuzi wa umma
Na Beatrice Shayo

WAZIRI wa Fedha, Dk. Mwig-
ulu Nchemba, ameagiza taasisi 
zote za umma kuzingatia matak-
wa ya sheria ya ununuzi wa 
umma na zinazokaidi zichukuli-
we  hatua kwa mujibu wa sheria.

 Dk. Nchemba aliyasema hayo 
jana jijini Dar es Salaam wakati 
akipokea taarifa ya mwaka ya 
utendaji wa Mamlaka ya Un-
unuzi wa Umma (PPRA) kwa 
mwaka wa fedha 2023/24.

Alisema sheria imeweka kosa 
la jinai kwa mtu ambaye kwa 
makusudi ataamua kufanya 
ununuzi nje ya mfumo wa 
kieletroniki akibainika na kut-
hibitika, atapatiwa adhabu iki-
wamo kifungo cha miaka mitatu 
jela.

“Nimesikia kuwa zipo baadhi 
ya taasisi nunuzi bado zinasi-
tasita kutumia Mfumo wa Un-
unuzi wa Umma wa Kieletron-
iki Tanzania (NeST), ingawa 
zimewezeshwa kuutumia.

“Nazielekeza taasisi zote za 
umma kuzingatia matakwa ya 
sheria ya ununuzi wa umma na 
kutumia mfumo wa NeST ili ku-
ongeza ufanisi na kuhakikisha 
tunapata thamani halisi ya fed-
ha,” alisema.

  Dk. Nchemba alisema enda-
po watakuwa na changamoto 
yoyote wanapaswa kuwasiliana 
na PPRA ili wapate maelekezo 
na idhini ya hatua zinazopaswa 
kuchukuliwa.

“Haiwezekani taasisi imepati-
wa elimu ya kutumia mfumo 
huo alafu hawatumii, jambo 
hilo halipo sawa taasisi zinazo-
kwamisha wasione aibu kuwa-
chukulia hatua.

“Wananchi tunawataka wa-
tumie EFD (mashine za risiti za 
kielektroniki) halafu taasisi za 
umma hazitaki kutumia zabuni 

Waziri wa Fedha, Dk. Mwigulu Nchemba (kushoto), 
akipokea taarifa ya Tathmini ya Utendaji Kazi ya 
Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma (PPRA), 
kwa mwaka wa fedha 2023/2024, kutoka kwa 
Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya PPRA, Dk. 
Leonada Mwagike, jijini Dar es Salaam, jana. Kulia ni 
Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka hiyo, Dennis Simba. 
PICHA: WF

Zanzibar yaongeza 
bajeti elimu ya juu 

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zanzibar 
(SMZ) imeongeza bajeti ya elimu ili ku-
wawezesha vijana zaidi kunufaika na 
mikopo na kuendelea na elimu ya juu.

Makamu Mwenyekiti wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) na Rais wa Zanzibar, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi, aliyasema hayo jana 
Tunguu, wilaya ya Kati, Mkoa wa Kusini 
Unguja kwenye Mahafali ya Wanafunzi 
wa Vyuo na Vyuo Vikuu Zanzibar, yaliyo-
andaliwa na Umoja wa Vijana (UVCCM) 
katika ukumbi wa Dk. Ali Mohamed Shein, 
Chuo Kikuu cha Taifa Zanzibar  (SUZA).

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na 
Idara ya Mawasiliano Ikulu, Zanzibar, Rais 
Mwinyi alisema serikali imeongeza ba-
jeti ya elimu kutoka Sh. bilioni 265.5 kwa 
mwaka 2021/22 hadi Sh. bilioni 851 mwaka 
2024/25, sawa na ongezeko la asilimia 221. 

Dk. Mwinyi aliwahakikishia vijana wote 
wanaopata fursa ya kujiunga na elimu 
ya juu kuwa watapata mikopo isiyo na 
masharti na kusema serikali imeongeza 
bajeti ya Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu 
ya Zanzibar kutoka Sh. bilioni 4.0 mwaka 
2011 hadi Sh. bilioni 33.50 mwaka 2024.

Alibainisha kwamba kiwango hicho cha 
fedha kinawasomeshea vijana 7,367 wa 
elimu ya juu kwa kuwanufaisha wanao-
soma vyuo vya ndani na nje ya Tanzania.

Dk. Mwinyi alisema ili kuhakikisha vi-
jana wengi zaidi wananufaika na fedha 
hizo, tayari serikali imeanza kutoa miko-
po kwa wanafunzi wanaosoma ngazi za 
stashahada.

Aidha, Dk. Mwinyi aliwaelezea wana-
funzi 365 wenye ufaulu bora zaidi wa da-
raja la kwanza wananufaika na ufadhili 
unaotolewa na Serikali kwa kushirikiana 
na wadau mbalimbali nchini.

Kadhalika, alisema serikali imeimarisha 
mafunzo ya amali kwa kujenga miundom-
binu imara ya fani za ufundi wa aina tofau-
ti inayofundishwa kwa vyuo vya mafunzo 
ya amali nchini ili kuwajenga kiuweledi 
wahitimu wa vyuo hivyo wanapomaliza 
masomo yao wajiajiri na kuajiriwa.

Aliwataka vijana kutumia fursa ya elimu 
iliyopo kwa kujiendeleza pamoja na ku-
ongeza maarifa ya kitaalmu waliyoyapata 
kipindi cha mafunzo yao.

Kuhusu ujenzi wa vyo vikuu, Rais Dk. 
Mwinyi alisema tayari serikali imeanza 
ujenzi wa vyuo vyengine vipya vitano vya 
mafunzo ya amali Unguja na Pemba ili ku-
toa fursa zaidi kwa vijana wengi kupata 
ujuzi na maarifa ya kukabiliana na chan-
gamoto ya ukosefu wa ajira. 

Alisema ujenzi wa vyuo hivyo ni jiti-
hada za serikali anayoiongoza za kuimari-
sha uwekezaji kwenye huduma za jamii 
na ujenzi wa miundombinu ikiwamo ya 
barabara, viwanja vya ndege, bandari, 
masoko na kuhamasisha wawekezaji wa 
sekta ya utalii na ujenzi wa viwanda, ni 
miongoni mwa dhamira za kuongeza fur-
sa za ajira na kukuza uchumi wa nchi. 

Kuhusu mafanikio ya miaka minne ya 
uongozi wake hususan kwenye ajira, Dk. 
Mwinyi amebainisha miradi 330 yenye 
mtaji wa dola za Marekani bilioni 5.4 ime-
sajiliwa na kutegemewa kuzalisha zaidi ya 
ajira 18,000 kwenye uwekezaji na shughu-
li za biashara. 

Alisema juhudi hizo zinakwenda sam-
bamba na uwezeshaji wa wananchi 
kiuchumi wakiwamo vijana kupitia “Pro-
gramu ya Inuka” na serikali iliweka Sh. 
bilioni 15 za mikopo yenye masharti nafuu 
inayotolewa kwa wananchi.

Majaliwa asema SDG msingi wa matumaini
Na Mwandishi Wetu 

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, amehutubia Mkutano 
wa 79 wa Baraza Kuu la Umo-
ja wa Mataifa (UNGA79) na 
kusema Malengo ya Maende-
leo Endelevu (SDG) ni msingi 
wa matumaini katika kuk-
abiliana na changamoto za 
kidunia.

Hii ni mara ya pili kwa Wa-
ziri Mkuu wa Tanzania kuhu-
tubia Baraza Kuu la Umoja 
wa Mataifa. Mara ya kwanza 
ilikuwa Septemba 27, 2010 
wakati Waziri Mkuu Mstaafu, 
Mizengo  Pinda, alipolihutu-
bia Baraza la 65 (UNGA65).

Majaliwa alisema hayo juzi 
wakati akihutubia kwenye 
mkutano huo ulioshirikisha 
wakuu mbalimbali wa nchi 
jijini New York, Marekani, 
anakomwakilisha Rais Samia 
Suluhu Hassan.

Alisema chini ya uongozi 
wa Rais Samia, Tanzania 
imedhamiria kufanikisha ma-
lengo endelevu ya kiuchumi, 

ufugaji, uwekezaji katika mi-
undombinu na mifumo ya 
kidijitali, uvuvi na nishati.

“Lengo letu ni kufikia 
uhakika wa kupunguza uma-
sikini, kutengeneza ajira 
mpya na kusukuma mbele 
maendeleo ya uchumi shirik-
ishi katika nyanja mbalim-
bali. “Kuna shuhuda nyingi za 
taarifa za makuzi katika sekta 
hizo Tanzania zinazotokana 
na mikakati kama ya Kesho 
Iliyo Bora (BBT) unaohusu 
kilimo kwa Tanzania Bara na 
uwezeshaji wanawake wa-
naoshiriki kilimo cha mwani 
Zanzibar.

Alisema Tanzania, kama 
yalivyo mataifa mengine, 
imekuwa ikipambana na 
changamoto kama za athari 
za UVIKO-19 kwenye sekta ya 
afya, mabadiliko ya tabian-
chi yanayojidhihirisha katika 
ongezeko la hali mbaya ya 
hewa kama mvua haribifu na 
ukame uliokithiri, pamoja na 
mambo mengine, vimeathiri 
ufikiwaji wa malengo ende-

levu.
Majaliwa alizungumzia pia 

Sera ya Tanzania ya Mambo 
ya Nje kuhusu utu kwamba 
Desemba 14, 1961 wakati aki-
wa Waziri Mkuu wa Tangan-
yika, Mwalimu Julius Nyerere 
alisema: “Msingi wa matendo 
yetu, ya ndani (ya nchi) na 
ya nje (nchi za nje) utakuwa 
ni kujaribu, kiungwana, 
kuheshimu utu wa mtu.”

Alisema Tanzania imeen-
delea na msimamo huo 
katika mapambano dhidi 
ya ukoloni na ubaguzi wa 
rangi na kwamba kwa muk-
tadha huo Tanzania ilikuwa 
ni mwenyeji wa Kamati ya 
Ukombozi wa Bara la Afrika 
(OAU) ikiwaunga mkono 
wapigania uhuru wa mataifa 
mbalimbali ya Afrika.

Alisema pamoja na kupa-
tikana kwa uhuru, mataifa 
hayo bado yanakabiliwa na 
vikwazo vya kiuchumi na 
mazingira hatarishi kwa utu 
yanayokwamisha upatikanaji 
wa maendeleo halisi.

 “Kwa hiyo tunatoa wito 
watu wajitawale wale am-
bao bado katika mifumo 
ya ukoloni, na kuondolewa 
kwa vikwazo vya kiuchumi 
vilivyowekwa kwa mataifa ya 
Cuba na mengineyo,” alise-
ma.                      

Alitumia jukwaa hilo ku-
liarifu baraza hilo juu ya uwe-
po wa uchaguzi wa Serikali 
za Mitaa na uchaguzi mkuu 
ujao unaotarajiwa kufanyika 
nchini.

“Novemba, mwaka huu, 
Tanzania itafanya uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa, kisha ku-
fuatiwa na uchaguzi wa Rais 
na Wabunge Oktoba, 2025. 
Tunapojiandaa kwa matukio 
haya ya uchaguzi, ningepen-
da kuliarifu baraza hili kuwa 
demokrasia, haki za binad-
amu, na utawala wa sheria vi-
taheshimiwa, sambamba na 
maono ya Rais Samia kama 
ilivyoelezwa katika falsafa ya 
4R, ambazo ni upatanisho, 
ustahimilivu, mageuzi na 
ujenzi upya,” alisema. 

hizo, taasisi ambazo zinaki-
uka taratibu za ununuzi 
wanatakiwa kutangazwa na 
kufahamika atakayefanya 
manunuzi nje ya mfumo 
sheria ichukue mkondo 
wake,” alisema.

Dk. Nchemba alisema ni 
marufuku kuagizwa kwa 
thamani nje ya nchi na yoy-
ote anayehitaji aagize kwa 
ajili ya nyumbani kwake na 
sio kwa matumizi ya seri-
kali.

  “Ni muhimu kutumia 
bidhaa zinazozalishwa 
hapa nchini mtu anaa-
giza mawe nje ya nchi ama 
nondo wakati zinazalishwa 
hapa nchini huko ni ku-
ongeza gharama. Kama 
nondo unazozitaka hazipa-
tikani, ingia makubaliano 
na kiwanda kikutengene-

zee ukubwa unaoutaka. 
Tuache mazoea ya kuagiza 
malighafi nje ya nchi wakati 
zinapatikana nchini,” ali-
agiza.

Alisema mfumo huo 
umesaidia kuboresha mi-
fumo ya udhibiti wa ndani 
wa taasisi nunuzi na hivyo 
kuendana na tamko la la 
Rais Samia Suluhu Hassan, 
kuitaka Wizara ya Fedha 
kudhibiti matumizi ya fed-
ha za serikali hasa katika 
utekelezaji wa miradi.

 Alisema bado wana kazi 
kubwa ya kujenga uwezo na 
kuhamasisha jamii kuanza 
na kuendelea kutumia mfu-
mo huo.

Alisema mtokeo chanya 
ya mfumo huo ni pale mwa-
nanchi wa kawaida wataka-
poweza kupata huduma na 

bidhaa kwa bei nafuu kulin-
gana na thamani ya fedha.

“Ni muhimu, Bodi ya 
Wakurugenzi sasa ikaweka 
mkakati mzuri ili kuhakiki-
sha tunakamilisha ujenzi wa 
mfumo wa NeST katika mod-
uli mbili zilizosalia kabla ya 
mwisho wa mwaka wa fedha 
2024/25,” alisema.

Alisema pia, kuendelea ku-
toa usaidizi kwa watumiaji 
wa mfumo ili wizara na nchi 
iweze kupata faida ya matu-
mizi ya mfumo wa kidigitali 
na hivyo kuimarisha mifumo 
ya udhibiti wa ndani.

Mwenyekiti wa Bodi ya 
Wakurugenzi PPRA, Dk.  Le-
onada Mwagike, alisema 
licha ya mafanikio ambayo 
wameyapata, ziko changa-
moto              zikiwamo baadhi 
ya taasisi      nunuzi kutotu-
mia mfumo wa kieletroniki 
katika        michakato ya un-
unuzi.

Alisema hadi kufikia Juni 
30, mwaka huu, taasisi za 
ununuzi zilipanga kuwa na  
zabuni 99,671, lakini ni zabu-
ni 53,886 ndizo zilizotangaz-
wa kupitia mfumo wa NeST.

Alitaja changamoto ny-
ingine ni baadhi ya taasisi 
nunuzi kutokutenga asil-
imia 30 ya bajeti yake ya un-
unuzi kwa ajili ya makundi 
maalum, yaani wanawake, 
wazee, vijana na watu wenye 
mahitaji maalum.

Mwagike alisema mam-
laka itachukua hatua kwa 
kuzishauri hatua za kinid-
hamu kwa wale wanaokiu-
ka matakwa ya sheria kwa 
mamlaka husika.

Alisema wameokoa jumla 
ya Sh. bilioni 14.94 kupitia 
ukaguzi na Sh. trilioni 2.7 ku-
pitia ufuatiliaji.
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MAONI & UCHAMBUZI

PEMBENI mwa Barabara ya Morogoro 
eneo la Mbezi Mwisho, Dar es Salaam, 
kumejengwa uzio kwa lengo la kutaka 
kuepusha watu kugongwa na magari 
wanapovuka upande wa pili wa bara-
bara hiyo.

Badala yake, watumie daraja la waen-
da kwa miguu lililopo eneo hilo, kwa 
ajili ya usalama wao. Hata hivyo, licha 
ya Wakala Barabara Tanzania (TAN-
ROADS), kuweka uzio huo, kuna jambo 
haliko sawa.

Kwa nini? Kwa sababu bado watu am-
bao hawataki kuvuki upande wa pili wa 
barabara kwa kutumia daraja, badala 
yake, wanapenya kwenye uzio huo bila 
kujali usalama wao.

Mtindo huo umesababisha wakang’oe 
baadhi ya vyuma vya uzio huo ili 
waweze kupata upenyo mkubwa zaidi 
wa kupita, kitendo ambacho ninakiona 
kama hujuma kwa TANROADS.

Ingekuwa vyema kama TANROADS 
watawaepusha kutoka katika mazingira 
hayo hatarishi kwa kuwalazimisha kupi-
ta juu ya daraja kabla hawajagongwa na 
magari. Lakini njia ya pili ninayoiona, ni 
kuwakamata kwa kuharibu huko am-
bako ninaamini ujenzi umetumia fedha 
nyingi za walipa kodi na sasa unahari-
biwa na watu wachache wasiozingatia 
maelekezo.

Vilevile, si vibaya TANROADS ika-
ongeza vyuma kwenye uzio huo ili kusi-
wepo upenyo wa kuwawezesha kupita 
kama wanavyofanya sasa. Hatua hiyo 
iende sambamba na kuulinda usiend-
elee kuharibiwa.

Kwa vitendo vinavyoendelea katika 
eneo hilo, ni wazi wameshindwa kutii 
sheria bila shuruti, hivyo, si vibaya 
wakashurutishwa kutii sheria ili wasien-
delee kuharibu miundombinu hiyo 
muhimu kwa usalama wao.

Inashangaza kuona watu wanaamua 
kufanya vitendo hivyo mchana kweupe 
huku kukiwa hakuna mtu anayejali, ki-
tendo kinachofanya waone kuwa wana 
haki kuharibu uzio huo.

Ninadhani wanafanya hivyo, kwa 
sababu wanajua hakuna wa kuwafua-
tilia, lakini kama TANROADS wange-
fuatilia kimya kimya wangenesa wengi 

hasa wapiga debe na mama lishe.
Watu hao hawaoni shida kupenya 

chini ya uzio au kwenye nafasi kati ya 
chuma kimoja na kingine ili wavuke 
upande wa pili bila kuhofia kugongwa 
na magari, bila kujali wanaharibu miun-
dombinu.

Yote hayo yanasababishwa na mtindo 
wa watu wa kutojali wala kuheshimu 
utaratibu, kwani imekuwa ni kawaida 
hata kama wamewekewa tangazo la ku-
wazuia, huwa hawazingatii.

Kwa mfano unaweza kukuta limewek-
wa tangazo kuwa ni marufuku kufanya 
biashara eneo fulani, lakini eneo hilo 
ndilo unakuta watu wamepanga bi-
ashara tena bila hofu.

Aidha, unaweza kukuta ujenzi unaen-
delea sehemu fulani, huku kukiwa 
kumewekwa utepe mwekundu, una-
oshirikia kuwa haruhusiwi mtu kupita 
eneo hilo la kazi, lakini ajabu ni kwam-
ba watu hulazimisha kupita.

Sasa kwa mazingira kama hayo, ni 
wazi kuna jambo la ziada ambalo seri-
kali inatakiwa kuzichukua kwa wa-
nanchi wake. Kuwaelemisha kujua 
umuhimu wa kutii au kuwalazimisha 
kutii bila shuruti.

Njia hizo zikitumika, zinaweza kuwa-
okoa Watanzania dhidi ya ajali zinazow-
anyemelea kutokana na wao wenyewe 
kutozingatia utaratibu na kufanya 
mambo wanavyotaka bila kuzingatia 
mazingira waliomo.

Katika maeneo mbalimbali ya jiji la 
Dar es Salaam, ni kama haishangazi 
kuona wamachinga wakiwa wamepan-
ga biashara zao hadi kuziba sehemu 
ya barabara bila kuhofia kugongwa na 
magari.

Hata kama kuna bango kubwa lenye 
maandishi yanayoeleza kuwa ni maru-
fuku kufanyia biashara eneo hilo, wao 
hilo haliwahusu. Mtindo huo unaha-
tarisha maisha yao kama wanavyofanya 
wale wasiotaka kuvuka barabara kwa 
kupita juu ya daraja.

Fikiria kwamba, kama gari litamshin-
da dereva, ni rahisi ‘kuwavaa’ wafan-
yabiashara hao na kusababisha maafa, 
kwani wengi wao wanafanyia biashara 
katika mazingira hatarishi.

TANROADS waepusheni 
watu na ajali za barabarani

 Muungwana Lazima Nilonge

Elimu zaidi kuhusu wosia 
inahitajika kwa wananchi 
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KWA miaka mingi nchini,  migogoro kuhusu mirathi na kugombea mali 
katika familia mbalimbali imekuwa ikiongezeka hata kusababisha baa-
dhi ya wahusika kuuawa au kupata ulemavu wa kudumu. 

Chanzo kikubwa cha kuwapo kwa madhila hayo ni Watanzania wengi 
kushindwa kuandika wosia wakati wakiwa hai. Hatua hiyo husababi-
sha kuibuka kwa migogoro ndani ya familia kutokana na kugombania 
mali za marehemu na wakati mwingine mama na watoto, mara baba 
anapoaga dunia, hufukuzwa kwenye nyumba na kuporwa mali na baba 
wadogo, wakubwa na mashangazi. 

Kwa familia zile ambazo zimekuwa zikisimama imara na kuweka mi-
simamo dhidi ya ndugu wa marehemu kuchukua mali hizo, zimekuwa 
zikifanyiwa mauaji yakiwamo ya kinyama kwa kuchomwa moto na 
kuteketea wakiwa ndani ya nyumba. Matukio hayo yamejitokeza kwa 
kiasi kikubwa katika baadhi ya makabila yanayoendekeza mfumo dume 
kwamba mwanamke hawezi kurithi mali za mume. 

Sababu kubwa au kasumba iliyoenea miongoni mwa Watanzania 
kutokuandika wosia ni imani katika jamii kwamba kufanya hivyo ni 
uchuro. Wako baadhi ya watu ambao wanaamini kwamba kuandika wo-
sia ni kujitabiria kifo. 

Licha ya kuwapo kwa madhara hayo, baadhi ya familia zimekuwa ziki-
pata matatizo kama vile watoto kukatisha masomo kutokana na akaunti 
za wazazi kusimamishwa hadi mrithi atakapopatikana. Hali hiyo hu-
sababishwa na migogoro na mashauri ya mirathi kuchukua muda mrefu 
kwa sababu ya kuwapo kwa mivutano katika baadhi ya familia baina 
ya ndugu upande mmoja na  mke na watoto wa marehemu upande 
mwingine. 

Mbali na mivutano hiyo, wako baadhi ya watu ambao wamekuwa wa-
kichukua mali za marehemu kwa nguvu na wakati mwingine, kutokana 
na mashauri ya mirathi kuchukua muda mrefu, baadhi ya mali zime-
kuwa zikipotea au kuharibika. Jambo hilo husababisha hasara kwa baa-
dhi ya wanafamilia kwa kuwa mali hizo zingewawezesha kuzitumia kwa 
makusudi mbalimbali. 

  Kuwapo kwa hali hiyo, kumesababisha serikali na wadau mbalim-
bali, wakiwamo wanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoa elimu 
kuhusu umuhimu wa watu kuandika wosia. Jitihada hizo zimekuwa 
sawa na kutwanga maji kwenye kinu kwa kuwa mwitikio umekuwa 
mdogo.

 Jambo la kufurahisha ni kwamba serikali haijakata tamaa katika kuwa-
himiza watu kufanya hivyo. Naibu Waziri wa Katiba na Sheria, Jumanne 
Sagini, ameendeleza jitihada za serikali kutaka elimu hiyo itolewe kwa 
wananchi ili kujua muhimu wa kuandika wosia. Katika kufanya hivyo, 
ameshauri itafutwe njia ya kuwasaidia wananchi kuondoa hofu ya ku-
tokuandika wosia ili kupunguza migogoro kipindi cha mirathi.

Akiwa katika ziara kwenye Kituo Jumuishi cha Masuala ya Familia Te-
meke kwa ajili ya kujifunza mambo mbalimbali na kuona shughuli za 
kimahakama zinazotolewa kwa wananchi jana, Sagini alisema hali hiyo 
inatokea kwa sababu wananchi wengi hawaelewi umuhimu wa wosia. 
Kutokana na hali hiyo, alisema elimu bado inatakiwa kutolewa katika 
jamii ili kuondoa mgongano au kutofautiana kwa wanafamilia.

Kurudiwa kwa msisitizo huo kuhusu elimu na mwitikio kuwa mdogo 
imekuwa sawa na maagizo muhimu kutolewa na hatimaye kufikia katika 
masikio ya viziwi. Kwa maneno mengine, imekuwa sawa na viongozi wa 
dini kuwataka waumini wao kuacha dhambi na wao kusikia na kuende-
lea na mambo hayo kama kawaida. 

Ni dhahiri kwamba tatizo la watu kushindwa kuandika wosia limeku-
wa sugu kwa sasa ndiyo maana kuna migogoro mingi ndani ya familia 
za kitanzania. Kama ni ngoma kuhusu mirathi imepigwa kwa kiasi ki-
kubwa, hivyo ni muhimu kwa Watanzania kutekeleza ushauri huo kwa 
maisha yao. 

Kama wahenga wasemavyo asiyesikia la mkuu huvunjika guu, vivyo 
hivyo kuendelea kupuuza ushauri kuhusu kuandika wosia ni sawa na 
kukubali kuingia katika matatizo licha ya kuambiwa mara kwa mara. 
Shime Watanzania wasikie wito huo na kuufanyia kazi.

Na Sabato 
Kasika
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Kama hawa wameweza, wengine tunakwama wapi?FIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

M
ARA yangu ya 
kwanza kutinga 
New York, kutem-
belea Makao Makuu 

ya Umoja wa mataifa (UN) ni-
litembezwa sehemu mbalim-
bali huku nikitambulishwa kwa 
wafanyakazi wa umoja huo am-
bao ni Watanzania, ukiondoa 
UN Radio. 

Huko kwingine kote, Watan-
zania ni wa kutafuta kwa tochi. 
Wenzetu  Wakenya, Waganda 
na Wasomali wako kibao! Ni-
kamuuliza  mwenyeji wangu 
kwa nini Watanzania ni wach-
ache kulinganisha na majirani 
zetu? Jibu alilonipa ni kwamba  
UN wanaajiri kwa ‘quota sys-
tem’ na Tanzania iko kwenye 
kundi la Afrika mashariki na 
Pembe ya Afrika. Akasema Wa-
tanzania hawa wanaomba kazi 
UN kila zinapotokea nafasi za 
kazi na wachache wanaoomba 
hawawezi kushindana, hivyo 
wenzetu wanatushinda. Nikaji-

uliza ni hatuna uwezo au?
Nikafarijika kukutana na bin-

ti mmoja ni Mtanzania Mzan-
zibari ni meneja wa CitiBank 
New York, nikaja kukutana na 
binti mwingine Mtanzania, bin-
ti wa Kitanga, ni Meneja benki 
ya Standard Chartered London 
lakini sikubahatika na kuku-
tana na Watanzania amba oni 
maofisa watendaji wakuu wa 
kampuni za Kimataifa.

Tanzania  ni nchi iliyobariki-
wa sana na Mungu.  Ina  watu 
wakarimu, watulivu na wasio 
na fujo wala vuurugu. Ina ardhi 
kubwa ya kutosha yenye udon-
go wenye rutuba kuotesha kila 
aina ya mazao ya chakula na bi-
ashara kulisha Afrika na dunia  
lakini kitu cha ajabu ni kwamba 
tunaagiza vyakula kutoka nje 
na vingine vinatoka kwenye 
vinchi vidogo ambavyo havina 
kitu kulinganisha na sisi!

Tanzania tuna vyanzo vingi 
vya maji, mito, vijito, maziwa na 
chemchem kuweza kuendesha 
skimu za kilimo cha umwagil-
iaji. Kitu  cha ajabu Tanzania, 
kilimo chetu ni cha kutegemea 
mvua badala hata kuvuna hayo 
maji ya mvua kwa kuchimba 
mabwawa, na kulima mwaka 
mzima.

Pia Tanzania ndiyo nchi in-
ayoongoza duniani kwa kivu-
tio kikubwa kabisa cha utalii. 
Ziko  mbuga za Wanyama kama 
Serengeti, Mikumi, Ngorongoro, 
Ruah ana Udzungwa. Kwa Af-
rika tuna vivutio vingi na vizuri 
vya asili kuliko nchi zote lakini  

ukiangalia idadi ya watalii wa-
naotembelea Tanzania ulin-
ganishe na nchi zingine amba-
zo hazina hata nusu ya tulicho 
nacho, utaishia kushangaa. Eti 
Tanzania ni ya tano kwenyekati 
ya nchi 10  zinazotembelewa na 
watalii wengi Afrika! Tumepit-
wa  na Kenya!, nusu ya watalii 
wa Kenya wanakuja kupanda 
mlima Kilimanjoro! Kenya in-
autangaza zaidi kuliko wenye 
mlima wenyewe!

Tanzania tunayo madini 
mengi na ya thamani mfano 
Tanzanite, inayopatikana  Tan-
zania pekee lakini ukiangalia 
urari wa mauzo kwenye soko 
la dunia, ni nchi ya nne kuuza 
Tanzanite, ya kwanza ikiwa In-
dia ikifuatiwa na Afrika Kusini 
na Kenya.  Mtu  unajiuliza kama 
Tanzanite inaptikana Tanzania 
pekee, hao India, Afrika Kusini 
na Kenya hizi Tanzanite wanay-
oiingiza kwenye soko la dunia 
wanaitoa wapi?

Aidha, Tanzania ni nchi ya 
tatu kwa utajiri wa dhahabu 
Afrika ikitanguliwa na Ghana 
na Afrika Kusini na ni nchi ya 
16 duniani, Tuna migodi mingi 
na ukiondoa mmoja tu wa Sta-
migold kule Biharamulo, unao-
milikiwa na Shirika la Madini 
Tanzania (STAMICO), mingine 
yote inamilikiwa na wageni na 
ukifika migodini, wazungu wa-
napishana. Menejimenti zote ni 
wazungu na kuna baadhi kuna 
Watanzania wachache wa ku-
zugia tu.

Sasa tumegundua gesi asili, 

tunauza vitalu vya gesi kwa 
mnada kianzio ni dola milioni 
moja. Mpaka sasa tuna mika-
taba 21 ya gesi asili na hakuna 
hata kampuni moja ya Kitanza-
nia wala ya Kiafrika. Pia sijaba-
hatika kumsikia Mtanzania yey-
ote yuko katika ngazi za juu za 
menejimenti kwenye kampuni 
hizo za gesi. 

Hali hii ni tofauti kwa kam-
puni ya kwanza ni Total Ener-
gies na sasa Helios Towers, in-
ayoongoza kwa miundombinu 
ya mawasiliano kwa njia ya 
minara ambayo  imepongezwa 
kwa kuing’arisha Tanzania ki-
taifa, Afrika na kimataifa baada 
ya  kuuvutia mkutano wa nane 
wa Connect 2 Connect (C2C) Af-
rika 2024 kufanyikia Tanzania. 
Helios  akiwa ndiye mdhamini 
mkuu wa mkutano huo.

Kilichonigusa kuhusu hii He-
lios, japo ni kampuni ya Uin-
gereza na iko kwenye nchi tisa 
zikiwamo nane barani Afrika 
na  moja Oman, mkurugenzi 
mtendaji wa Helios Tanzania 
na mkurugenzi wa Kanda ya 
Mashariki ya Afrika ni Mtanza-
nia, Gwakisa Stadi.  Kati  ya nchi 
nane za Afrika ambazo Hellios 
iko, mabosi wa nchi tatu ni Wa-
tanzania. Pia jambo zuri hata 
bosi wa kwanza kuanzisha He-
lios Oman ni Mtanzania.

Huu ni uthibitisho Watan-
zania wana uwezo wa kushika 
nafasi za juu za kimataifa kama 
watajengewa uwezo. Kama  
kwenye Helios Watanzania 
wameweza, huko kwingine tu-

nashindwa nini au tunakwama 
wapi?

Kitu kizuri kuhusu meneji-
menti za Helios, wakati sehemu 
nyingi wanawake wakiwekwa 
nyuma na sehemu zingine ni 
wa kutafuta kwa tochi, meneji-
ment ya Helios Tanzania kwe-
nye usawa wa kijinsia ni asilim-
ia 50 kwa 50 na wafanyakazi wa 
Helios Tanzania ni Watanzania 
kwa asilimia 100.

Kitu kingine kizuri kuhusu 
Helios, kila kwenye mnara wa 
Helios, jamii husika hufaidika 
kwa kupatiwa misaada ya ki-
jamii. Mfano  baada ya mku-
tano, menejimenti ya Helios 
ikiongozwa na Gwakisa Stadi, 
walikwenda kutoa msaada wa 
chumba cha kompyuta shule ya 
sekondari ya jamii ya Wafugaji 
ya Endevesi, iliyoko Oljoro na 
kutoa msaada wa kompyuta 28.

Kampuni ngapi za kibiasha-
ra zinafanya biashara vijijini, 
mfano migodini wanaishi kama 
peponi, vijiji jirani kwa nini wa-
naishi katika lindi la umasikini 
uliotopea, wakati hiyo dhahabu 
inayovunwa ni yao? Kwa  wali-
ofika Mwadui enzi za William-
son Diamond na vijiji vya jirani, 
waliofika Geita enzi za GGM 
na vijiji jirani, Gesi ya Mtwara, 
Bomba la Mafuta la Lindi na 
vitegauchumi vya uwekezaji, 
kwa nini wasiinge mfano wa 
Helios Towers? 

Wasalaam 
Pascal Mayalla

Waziri apigia chapuo 
vijana wabunifu TEHAMA
Na Lusungu Helela, DODOMA

NAIBU Waziri Ofisi ya Rais, Mene-
jimenti ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora, Deus Sangu   amei-
taka  Mamlaka ya Serikali Mtandao 
(eGA)   kushiriki kwenye Maonesho 
mbalimbali ya ubunifu.

Kwa kufanya hivyo, amesema 
itaonesha uzuri wa mifumo ili-
yobuniwa na umahiri wa vijana wal-
ioandaliwa na taasisi hiyo ili vijana 
hao kupata soko kwenye sekta bin-
afsi.

Sangu alisema hayo jana  wakati   
akifunga mafunzo  kwa vitendo kwa 
wanafunzi 65  wa vyuo vikuu mbal-
imbali  yaliyofanyika kwa muda wa    
wiki 10  katika  Kituo  cha Ubunifu 
na Utafiti  cha eGA, jijini hapa. 

Alitaka eGA   kutekeleza progra-
mu hiyo  ya kukuza ubunifu katika 
teknolojia ya Habari na mawasiliano 
(TEHAMA) kwa wanafunzi wa elimu 
ya juu kimkakati kwa kuwakutani-
sha vijana  hao   na waajiri ambao 
ni sekta binafsi.

Pia aliitaka  eGA kuimarisha  ush-
irikiano zaidi na sekta binafsi ili vi-
jana wanaoandaliwa na taasisi hiyo 
kukidhi hitaji la soko la ndani na 
nje ya nchi katika eneo la TEHAMA 
bunifu.

“ Nimefarijika kusikia Benki  ya 
NMB na kanmpuni ya Vodacom 
ni miongoni mwa washirika wenu   

ambao mnashirikiana nao kwa ku-
waeleza mahitaji ya soko, hivyo 
kuisaidia jinsi ya kuwapika vijana ili 
waendane na hitaji la   soko,” alise-
ma.

“Nimeambiwa mwaka jana NMB   
ilichukua vijana wanane mlio-
waandaa. Hii  ni habari njema sana 
kwetu kama serikali,” aliongeza. 

Katika hatua nyingine, Sangu ali-
itaka eGA kuandaa kanzidata kwa vi-
jana wote wanaopata mafunzo kwa 
vitendo katika Kituo hicho   badala 
ya kuwaacha tu bila kuwa na taarifa 
zao.

Amesema   ili kuhakikisha TE-
HAMA inatoa matokeo tarajiwa kwa 
uchumi wa  Tanzania, vijana hao wa-
nadiwe kwa ubunifu wanaofanya ili 
kuwashawishi waajiri.

Mkurugenzi Mkuu wa eGA, 
Mhandisi Benedict Ndomba, alise-
ma kituo hicho kimekuwa kikifanya 
utafiti katika maeneo yote ya TEHA-
MA kwa kuwa utafiti huo na ubunifu 
unaiweka nchi katika nafasi nzuri ya 
kushindana kwenye uchumi wa kidi-
jitali na mataifa mengine.

  Naye Jane Claud, ambaye ni   
mwanafunzi aliyepata mafunzo kwa 
vitendo katika kituo hicho, licha ya 
kushukuru kwa kupata fursa hiyo 
aliiomba serikali kuharakisha ujenzi 
wa kituo kikubwa ili kuendana na 
kasi ya mabadiliko ya teknolojia 
yanatokea duniani.

Elimu ya lazima miaka 10 rasmi 2027
Na Grace Mwakalinga

SERIKALI imesema utekelezaji wa Sera 
ya Elimu na Mafunzo ya Mwaka 2014, To-
leo la Mwaka 2023,   kuhusu elimu ya la-
zima kuwa      ya miaka 10 kuanza mwaka 
2027/28.

Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, 
Prof. Adolf Mkenda, aliyasema hayo juzi 
mkoani Ruvuma kwamba   wahitimu wa 
elimu ya msingi ya miaka sita watakutana 
na wahitimu wa mwisho wa elimu ya msin-
gi ya miaka saba na wataanza kidato cha   
kwanza kwa pamoja.

  Akiwasilisha mada kuhusu sera hiyo 
kwa wajumbe wa Baraza Kuu la Umoja wa 
Wanawake wa Chama cha Mapinduzi, We-
nyeviti na Makatibu wa Wilaya Umoja wa 
Wanawake Tanzania (UWT), Prof. Mkenda 
alisema:

“Toleo hilo lina maelekezo kwamba  ifi-
kapo mwaka 2027/28 mtoto ambaye ha-
takaa shuleni kwa miaka 10, hatua za kishe-
ria zitachukuliwa kwa mzazi au mlezi.”

Prof. Mkenda alisema katika kuhakikisha 
utekelezaji wa Sera unafanikiwa, serikali 
inaendelea na kufanya mapitio ya Sheria ya 
Elimu, Sura ya 353, ili iendane na mabadi-
liko yaliyomo katika Sera mpya na mapitio 
hayo yatakapokamilika yatapelekwa bun-
geni .

  “Tumeamua mtoto akae shuleni miaka 
10, anaanza shule akiwa na miaka sita aki-
fika darasa la saba anakuwa na miaka 13.

“Tunasema elimu ya lazima imekwisha, 
tunampa mtoto wa miaka 13 hiari ya kua-
mua kusoma au kutokusoma, je, amefikia 
umri wa kufanya uamuzi? Lakini akikaa 

kwa miaka 10 atatoka akiwa na miaka 16,” 
alisema.

  Alisema utekelezaji wa mitaala mi-
pya unakwenda kwa awamu na kwamba, 
umeanza kutekelezwa kuanzia elimu ya 
awali, darasa la kwanza na wanafunzi am-
bao watamaliza darasa la sita mwaka 2027 
watalazimika kuendelea na kidato cha 
kwanza mpaka nne kwa lazima na kwa 
upande wa sekondari walioanza na mitaala 
mipya ni wa mkondo wa Amali.

Katibu Mkuu Wizara hiyo, Prof. Caroylne 
Nombo, alisema kuwa wanafunzi wanao-
soma mkondo wa Amali watalazimika ku-
soma masoma matano ya lazima pamoja na 
moja la fani atakayochagua kutoka katika 
fani kuu 15 za katika mkondo huo.

Prof. Nombo aliyataja masomo hayo 
kuwa ni pamoja na hisabati,   kiingereza 
cha mawasiliano, elimu ya biashara ambalo 
ni lazima kwa wanafunzi wote historia ya 
Tanzania na maadili ambalo litafundishwa 
kwa Kiswahili na atapaswa kuchagua lugha 
ya pili atakayoichagua.

“Shule 28 za serikali zimeanza kutoa 
mafunzo ya elimu ya Amali na tunategemea 
kuongeza shule za Amali ili vijana waingie 
katika kada mbalimbali za amali wataka-
pomaliza masomo yao waweze kujiajiri au 
kuajiriwa na wanaweza pia, kuendelea na 
Diploma na kwenda kusoma Shahada ya 
fani aliyochagua,” alisema Prof. Nombo.

Mjumbe wa mkutano huo, Hawa Gha-
sia, alisema kuwa mageuzi hayo ya Sera ya 
Elimu inaleta matumaini makubwa kwa 
kuiona nchi katika miaka 10 ijayo nam-
na   vijana watakavyokuwa katika mazin-
gira mazuri.
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Na Elizabeth Zaya, TABORA

BAADHI ya wanafunzi wa Sekondari 
ya Isagenhe, wilayani Nzega, mkoani 
hapa, wameelezea namna mradi unaoju-
likana kama ‘Rudi Shule’ unaoendeshwa 
na Shirika la Msichana Initiative unavyo-
wasaidia kuwaondoa katika mkwamo 
wa masomo yao.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti 
na waandishi wa habari walioko ka-
tika ziara maalumu inayojulikana kama 
‘Caravan’ inayofanywa na Mtandao 
wa Kutokomeza Ndoa za Utotoni 
Tanzania(TECMN) katika mikoa minne, 
walisema mradi huo umesaidia kutoa 
motisha hususani kwa wanafunzi wa 
kike kuendelea na masomo yao.

Mwanafunzi wa Kidato cha Tatu, Jane 
Chembamoyo, katika shule hiyo, alise-
ma vipo vikwazo vingi ambavyo vime-
kuwa vikiwakwamisha wanafunzi wengi 
kushindwa kuendelea na masomo yao.

Chembamoyo   alivitaja kuwa ni 
pamoja na kukosa mahitaji ya msingi iki-
wamo sare za shule, daftari na taulo za 
kike, lakini tangu mradi huo upelekwe 
shuleni kwao wengi wao wanajituma na 
masomo.

“wanza katika jamii yetu hii, wazazi 
wengi hawapendi kuwapeleka watoto 
wao shuleni hasa wa kike, huwa wa-
napenda waolewe tu ili wapate mahali, 
kwa hiyo unakuta wanakutengenezea 
visababu vya kukufanya ukate tamaa 
uache mwenyewe kwenda shuleni.

“Na mitego mingi ipo pale unapohitaji 
daftari, sare za shule na mahitaji men-
gine yote ya shuleni, huwa wanasingizia 
kwamba hawana uwezo wa kununua ili 
tu wakukatishe tamaa uache, wakuoz-
eshe, na wapo wenzetu wengi wanaacha 
kwa sababu hizo,” alisema mwanafunzi 
huyo,

Alisema Msichana Initiative kupitia 
mradi huo wa Rudi Shule, wamekuwa 
wakiwasaidia kuwapatia mahitaji hayo 
muhimu ya shule ikiwamo baiskeli kwa 
wanafunzi wanaotoka umbali mrefu.

“Na hii imesaidia wengi kupata ha-
masa ya kuendelea na masomo, hata 
wazazi wakileta visingizio vyao kwa sasa 
tunawacha,” alisema.

Anastazia Adamu, anasema yeye 
alikuwa anakwama wakati mwingine 
kwenda shuleni kutokana na umbali 
mrefu na hivyo kutokufanya vizuri kati-
ka masomo yake, lakini baadaye alikuwa 
miongoni mwa wanafunzi waliosaidiwa 
baiskeli.

Rosemary Batoba, Ofisa Miradi kutoka 
Shirika la Msichana Initiative, Wilaya 
ya Nzega, alisema kupitia mradi huo, 
wamefanikiwa kuwasaidia wanafunzi 
200 wilayani humo kwa kuwapatia ma-
hitaji mbalimbali ya shuleni.

Ofisa Uchechemuzi kutoka Msichana 
Initiative, Jacob Maduki, alisema katika 
mkoa huo wana miradi sita ambayo 
lengo lake ni   kuwasaidia wanafunzi 
kutimiza ndoto zao za kielimu na kuwa-
jengea uwezo wa kujitambua na kupinga 
ukatili na ndoa za utotoni.

“Na kupitia programu hizi, tumepata 
mafanikio na mapokeo mazuri, kwa sasa 
jamii imeanza kutambua athari za mila 
potofu hasa zile za kuamini kwamba 
mtoto wa kike ni wa kuolewa tu.

Mradi ‘Rudi 
Shule’ waondoa
mkwamo wa 
kielimu watoto

Waziri ataka mbinu za kuondoa hofu Watanzania kuhusu wosia
Na Grace Gurisha 

NAIBU Waziri wa Katiba 
na Sheria, Jumanne Sagi-
ni, ametaka itafutwe njia 
ya kuwasaidia wananchi 
kuondoa hofu ya kutokuan-
dika wosia ili kupunguza 
migogoro kipindi cha mi-
rathi.

Aidha, amesema hali hiyo 
inatokea kwa sababu wa-
nanchi wengi hawaelewi 
umuhimu wa wosia, kwa 
hiyo bado elimu inatakiwa 
kutolewa katika jamii ili 
kuondoa mgongano au 
kutofautiana kwa wanafa-
milia.

Sagini alisema hayo jana 
jijini Dar es Salaam wakati 
alipotembelea Kituo Jumui-
shi cha Masuala ya Familia 
Temeke kwa ajili ya kuji-
funza mambo mbalimbali 
na kuona shughuli za kima-
hakama zinazotolewa kwa 
wananchi.

“Nimesikia changamoto 
alizozisema Mtendaji wa 
Mahakama Kuu Divisheni, 
Mary Shirima, kwamba wa-

tanzania wengi ni waoga wa 
kuandika wosia hasa wa-
naume jambo ambalo lina-
sababisha shauri la mirathi 
kuchukua muda mrefu.

“Haya niwaulize humu 
ndani wanawake na nyie 
mmeshaandika wosia? 
kumbe hata nyie bado 
basi bado tunatakiwa tu-
pate elimu ya kutosha, 
kwa hiyo tunatakiwa kuji-
uliza kwa nini wanaogopa 
kuandika,”alisema.

Sagini aliiomba Mahaka-
ma itafute njia ya kuwa-
saidia Watanzania kuon-
dokana na hofu hiyo kwa 
sababu kuna haja ya wao 
kufanya hivyo ili kupunguza 
mashauri hayo kuchukua 
muda mrefu, wao kama wiz-
ara wapo tayari kusaidia ku-
toa elimu.

“Naona siku hizi katika 
taasisi zetu za dini kuna ma-
darasa ya masuala ya ndoa, 
lakini naona kuna mapun-
gufu kuna haja ya kukutana 
na hizi taasisi, kwa sababu 
ni sawa tukawatumia vion-
gozi wa dini,” alisema Sagini. 

Baada ya kupokea taarifa 
hiyo, aliupongeza uongozi 
wa Mahakama ya Tanzania, 
chini ya Jaji Mkuu Prof. Ibra-
him Juma kwa kusimamia 
mageuzi ya mahakama iki-
wamo ujenzi wa miundom-
binu ya majengo na mifumo 
ya Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano (TEHAMA).

Mtendaji Mkuu wa Ma-
hakama ya Tanzania, Prof. 
Elisante Ole Gabriel, alise-
ma  jitihada za Mahakama 
kuboresha huduma za 
utoaji haki ni endelevu na 
kwamba mbali na Vituo Ju-
muishi vya Utoaji Haki sita 
ambavyo vimeshajengwa, 
Mahakama inatekeleza 
mpango mkakati wa miaka 
mitano. Alisema mahakama 
za wilaya na mahakama za 
mwanzo 60 zinajengwa na 
Vituo Jumuishi vya Utoaji 
Haki tisa vinajengwa katika 
Mikoa ya Katavi, Songwe, 
Njombe, Songea, Lindi, Gei-
ta, Simiyu, Singida na Visi-
wani Pemba

Shirima alimweleza 
changamoto ambazo zinaki-

kabili kituo hicho katika 
uendeshaji wa mashauri ya 
familia, ikiwemo uchelew-
eshaji wa wananchi ku-
hamisha mali za marehemu 
kwenda kwa warithi na 
jamii na wadau kutokuwa 
na uelewa wa kutosha  juu 
ya masuala ya mirathi na   
ndoa. 

Naye Naibu Msajili, Frank 
Moshi alisema tangu kuan-
zishwa kwake hadi kufikia 
31 Julai, mwaka huu, kituo 
kimeweza kuhudumia wa-
teja 526,262, kati ya hao 
wanaume wakiwa 228,447, 
sawa na asilimia 43.4 na 
wanawake 297,815, sawa na 
asilimia 56.6 ya wateja wote 
waliopata huduma kwa kip-
indi chote.

Moshi pia alimweleza 
naibu hiyo kuwa kituo kime-
fanikiwa kusajili na kuamua 
mashauri ya kifamilia katika 
ngazi zote za Mahakama. 
Kwa mwaka 2021 Kituo 
kilisajili jumla ya mashauri 
2,383 na kuamua mashauri 
1,166 na kubaki mashauri 
1,217. 

Katibu wa Umoja wa Wazazi wa CCM wilaya ya Muheza, mkoani Tanga, Nachia Juma Ali (katikati), akizungumza 
na ujumbe wake, baada ya kufanya usafi katika Zahanati ya Kata ya Bwembwera juzi, wakiwa katika ziara ya 
kuhamasisha wananchi  kujitokeza kujiandikisha daftari la mkazi na la mpiga kura. PICHA: STEVEN WILLIAM 

Othman ataja ufunguo maendeleo Zanzibar 
Na Mwandishi Wetu 

MWENYEKITI wa Taifa 
wa Chama cha ACT Wazal-
endo Taifa, Othman Ma-
soud Othman, amesema 
chama chake kinaamini 
iwapo kutakuwa na mipa-
ngo sahihi ya kuwawezesha 
wananchi kiuchumi, Zanzi-
bar inaweza kupiga hatua 
kubwa kimaendeleo. 

Amesema mipango hiyo 
ni pamoja na kuwawezesha 
vijana kiuchumi na hati-
maye kuwa na ujira wenye 
heshima. 

Othman ambaye pia ni 
Makamu wa Kwanza wa 
Rais wa Zanzibar, aliyase-
ma hayo jana Micheweni, 
kisiwani Pemba alipozun-
gumza wakati wa ufunguzi 
wa kongamano la Vijana wa 
Mkoa huo lenye maudhui ya 

mwaka mmoja wa kuelekea 
uchaguzi nini Jukumu la Vi-
jana wa Zanzibar.

Aliwataka  vijana wa Zan-
zibar kukiunga mkono cha-
ma hicho ili kwenda na sera 
bora za uwezeshaji zitaka-
zowawezesha vijana kuwa 
na uhakika wa ajira kupitia 
mifumo sahihi mbalim-
bali kama zilivyofanya nchi 
zingine duniani na kufani-
kiwa. 

Sambamba na hilo, ali-
wataka vijana wa Zanzibar  
kutoyumbishwa na siasa za 
kubaguana na badala yake 
wahakikishe wanakwenda 
kwa hoja badala ya shang-
we ambazo   hazisaidii ka-
tika kuleta ufanisi kwenye 
maendeleo ya kiuchumi na 
siasa.

Othman aliwaeleza vijana 
hao kwamba Micheweni 

kwa Zanzibar ni miongoni 
mwa wilaya  tajiri kwa ra-
silimali ikiwamo bahari 
yenye mazao    mengi ya 
baharini ikiwamo samaki 
na kilimo kuliko   sehemu 
nyingine yoyote ya   Zanzi-
bar,     hivyo  kinachohita-
jika ni      kuwawezesha wa-
nanchi kuusarifu uchumi 
huo na kuleta      tija   kwa 
taifa  zaidi.

Alisema kutokana na 
chakula kinachozalishwa 
kwa wingi ndani ya  wilaya 
hiyo,   imekuwa ikilisha se-
hemu kubwa ya Zanzibar 
pamoja na nazi, samaki, 
pweza na mengineyo la-
kini jambo muhimu linalo-
hitajika ni kuwepo umoja na 
mshikamano wa kuhakiki-
sha chama kinawezeshwa 
na wananchi kuijenga Zan-
zibar moja itakayokuwa na 

uwezo wa kujenga uchumi 
imara.

Kwa mujibu wa Othman, 
hakuna taifa lolote duniani 
lisilokopa fedha   kusaidia 
bajeti yake lakini pia haku-
na nchi yoyote inayoweza 
kupiga hatua kimaendeleo 
kwa kutegemea mikopo   
mikubwa isiyo na uwiano 
wa kikodi na kimapato na 
uwezo wa kulipa deni kwa 
urari wenye uwiano na 
makusanyo ya ndani sam-
bamba na matumizi ya kiba-
jeti yake.

Alisema Zanzibar ina uw-
ezo mkubwa wa kupiga hat-
ua kiuchumi na kimaende-
leo   lakini kinachohitajika 
ni kuwapo misingi ya uon-
gozi   bora inayofuata she-
ria na katiba ya nchi  sam-
bamba na ushirikishwaji wa 
watu wote.



UNATAKA KUMPA
GAWISHA?

SEPTEMBA 29, 2024

Ukurasa 14

REMBA MACHO YAKO HIVIREMBA MACHO YAKO HIVI

KABATI LA VYOMBO
Ukurasa 15



JUMAPILI SEPTEMBA 29, 2024
MAISHA

SEPTEMBA, 27. 201510

PAKA RANGI

CHEKA T
OFAUTI ya wazazi wa hapa nchini mtoto wa 
Tanzania na sehemu zingine wakati anapolala 
inakuwa kama hivi.

Marekani  mtoto anapokwenda kulala huagwa na 
wazazi wake “usiku mwema mwanangu”

Uingereza wazazi wanamuaga mtoto wao “Pata 
njozi njema mwanetu”

Hispania anapokwenda kulala wazazi humuambia 
“usiku mwema mpendwa wetu”

Tanzania mtoto anapotaka kulala wazazi utawasikia 
“Kesho uamke mapema, hatutaki kusikia umechelewa 
na hela ya mihogo utaikuta mezani”
SWALI
Makaa ya mawe yanapatikana wapi hapa Tanzania?
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

WARAKA WA NDANI 

K
ARIBU tena msomaji tuen-
delee kuangaza anga za 
mabinti zetu. Wiki mbili 
mfululizo tulimjadili 

mama katika malezi ya familia. Ni-
kasema jukumu la kulea na kuon-
goza ni la mwanamke. Mama ana-
paswa kujifunza jinsi ya kufuatilia 
watoto wake.

Awe kwenye nafasi ya kuwa rafiki 
na wanawe. Mzazi hapaswi kukaa 
pembeni katika maisha ya mtoto 
wake. Nafasi ya kwanza ni mzazi 
kama mzazi lakini nafasi ya pili ni 
rafiki. Chunguza tabia, usitetee tabia 
ya uovu ya mtoto wako.

Rafiki hujua siri nyingi za rafiki 
yake. Mzazi anaweza asijue mwa-
naye anapitia nini. Lakini rafiki 
atajua mtoto wa fulani anapitia 
nini. Ndio maana inasisitizwa hapa 
kwamba kuwa rafiki na mtoto wako.

Usipokuwa karibu na mwanao, 
yapo matatizo yatakuletea majuto, 
kisa ulimwacha akajisimamia mwe-
nyewe. Hebu kisa cha binti huyu 
mzazi ajifunze hapo jambo!

Binti mmoja akanitumia ujumbe 
akitaka ushauri kutokana na wasi-
wasi alio nao. Akasema hivi, anti, 
mimi ni binti nina umri wa miaka 
22. Yuko kijana nimekuwa na mahu-
siano naye kwa mwaka mmoja sasa. 

Na tulikutana kimwili mara tatu 

kisha nikaamua kuacha kwa kuhisi 
ndani yangu namkosea Mungu. Ni 
kijana ambaye amenitoa ujana wan-
gu. Tatizo ni kwamba hataki kuvu-
milia hadi tutakapooana rasmi.

Pia shida nyingine ni kwamba aki-
nidanganya umri wake kuwa ni mi-
aka 27 kumbe ni 37. Na ukweli huo 
niligundua kwenye kitambulisho 
chake cha Mpiga kura. Na umri una-
karibia umri wa baba yangu ambaye 
ana umri miaka 43.

Msomaji wangu, binti huyu nil-
imuuliza maswali kadhaa ikiwa 
ni pamoja na elimu yake na ikiwa 
anapenda kuolewa na kijana huyo. 
Majibu yakawa ana elimu ya chuo 
na kwamba anaogopa kumtambu-
lisha kwa wazazi wake kwa maana 
ni mkubwa sana kwake kiumri na 
pia anakaribia umri wa baba yake 
mzazi.

Binti anaendelea kusema: “Pia 
anataka tuendelee na mahusiano, 
ananiambia tutatumia njia ya uzazi 
wa mpango. Ananisumbua sana tu-
rudiane kwa kuwa nilitoa mimba ya 
mwezi mmoja.

“Naogopa kwa sasa kuwa na mwa-
naume kwani kila anayenitaka ana-
taka mapenzi kwanza ndipo anioe, 
ingawa mimi sitaki kufanya hivyo 
hadi nitakapoolewa.”

Swali kwamba je, huyo kijana 

yuko tayari kukuoa? Akajibu ndiyo. 
Yuko tayari kunioa na anajenga ny-
umba ili tuje kuishi pamoja.

Msomaji wangu, alifikia hapo ni-
kamshauri asiruhusu tena tendo la 
ndoa kwani tayari alishampa mim-
ba na wakaitoa, wakaua yule mtoto 
mtarajiwa. Nikamwambia uwezeka-
no wa kumchoka haraka ni mkubwa 
kama hatamtambulisha mapema.

Baada ya ushauri huo, binti huyu 
hakuendelea tena kuchat, naamini 
ushauri ulimkolea.

Simulizi hii ya binti imesheheni 
mambo mengi na changamoto kwa 
wazazi ambayo hawayajui juu ya 
watoto wao, hasa mabinti. Kwa mfa-
no, tupia macho maeneo haya yali-
yojitokeza ndani yake. Umri, elimu, 
mahusiano ya kimapenzi, kutoa 
mimba na mipango ya ndoa.

Binti huyu katumbukizwa kwe-
nye shimo lenye mambo yote hayo 
niliyoyaona kwa haraka haraka. 
Ameanzisha mahusiano na kijana 
aliyemzidi umri kwa miaka 15 na 
kijana akimzidi umri baba wa binti 
kwa miaka sita.

Pengine wazazi wa binti walikuwa 
na mipango ya kumwendeleza kiel-
imu lakini kumbe kwa siri alishaan-
zisha mahusiano, alishatolewa uja-
na wake pasipo wazazi kujua. Kijana 
alishajenga nyumba ili kuwa kivutio 

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Anakaribia umri wa baba yangu atanioaje?

WAKOPESHAJI fedha kupi-
tia App za mtandaoni, ni shida 
kubwa katika muktadha wa 
kiuchumi. Wanatuhumiwa kila 
kona ya nchi kwa vitendo vya 
udhalilishaji mtandaoni.

Wanachokifanya ni haramu, 
najisi kwa  wakopaji wenye 
tabia ya ama ya kutolipa au 
kuchelewesha marejesho. 

Mdaiwa hauawi kwa ma-
tusi wala kumdhalilisha kwa 
ujumbe mfupi wa madeni  ku-
tumwa kwa kila mtu aliyesajil-
iwa kwenye simu yake. Ingawa 
dawa ya deni ni kulipa, si kwa 
kinachofanyika sasa.

Angalau  serikali imetoa 
wito kwa watoa huduma za 
kifedha nchini, kufuata sheria 
na taratibu za huduma za fed-
ha, ikiwemo kupata leseni ya 
Benki Kuu ya Tanzania (BoT) 
ili kuhakikisha huduma hizo 
zinatolewa kwa ufanisi bila 
kuwaumiza na kuwadhalilisha 
wanufaika na hatimaye kukuza 
uchumi wa nchi.

BoT chini ya Wizara ya Fedha 
na kwa kushirikiana na wadau 
mbalimbali, imetengeneza mi-
kakati kupitia Sheria ya Hudu-
ma Ndogo ya Fedha ya Mwaka 
2018, ili kukomesha udhalil-

ishaji unaofanywa na baadhi ya 
watoa huduma ndogo za fed-
ha kupitia mitandao ya simu. 

Benki hiyo kwa kushirikiana 
na Wizara ya Fedha imeona 
umuhimu wa kutoa elimu ya 
fedha nchi nzima ili kuwapa 
uelewa wananchi kuhusu nam-
na bora ya kukopa fedha na 
kuweza kurejesha mkopo bila 
kudhalilishwa.

Mikopo inayotolewa kwa njia 
ya mitandao ya simu, imekuwa 
changamoto kubwa hasa katika 
ukusanyaji wa madeni kutoka 
kwa wakopaji, jambo linasaba-
bisha watoa huduma hao ku-
vunja sheria ya usiri.

Sheria hiyo inatakiwa kuwa-
bana pamoja na mambo men-
gine, watoa huduma ya fedha, 
wanaowadhalilisha wakopaji 
kwa kutuma ujumbe mfupi kwa 
ndugu na jamaa waliochukua 
mikopo hiyo. 

Wizara ya Fedha kupitia BoT 
inapaswa kushirikisha Mam-
laka ya Mawasiliano Tanzania 
(TCRA) kampuni za simu na 
Jeshi la Polisi ili kuona namna 
bora ya kulitatua suala hili la 
udhalilishaji linalofanywa na 
watoa huduma za fedha kupitia 
mitandao ya simu.

Ni wajibu wa kisheria 
wa  Idara ya Uendelezaji wa 
Sekta ya Fedha katika Wizara 
ya Fedha, kutoa elimu kwa wa-
nanchi wanaoomba mikopo ili 
kuwawezesha kutumia mikopo 
hiyo kuzalisha faida na kuweza 
kurejesha kwa wakati.

Mbona tunao maofi-
sa  wa Ulinzi wa Taarifa Bi-
nafsi  (DPOS) kutoka  Umo-
ja wa Benki Tanzania (TBA) na 
Umoja  wa  Watoa Huduma za 
Mawasiliano  Tanzania (TAM-
NOA). Wanafanya nini kuzuia 
haya? hebu wafanye kazi yao 
kwa umakini na ufanisi zaidi, ili 
kuhakikisha faragha na  taari-
fa binafsi za wateja zinalindwa.

Katika  dunia  ya  sasa am-
bayo matumizi  ya  Teknolo-
jia  ya  Habari na Mawasiliano 
(TEHAMA) yameendelea kukua  
kwa kasi, taarifa binafsi zime-
kuwa bidhaa muhimu na nyeti 
na hii ni kutokana  na matumi-
zi yake katika nyanja mbalim-
bali, ikiwemo biashara, afya, 
elimu, na shughuli mbalimbali 
za serikali. 

Ni lazima mkopaji apewe 
elimu ya kutosha, ili apate uele-
wa kuhusu masharti yaliyoan-
ishwa kwenye mkataba, kwa 

kupewa nafasi ya kusoma na 
kuuelewa mkataba wa mkopo, 
kabla ya kuchukua mkopo husi-
ka.  

Kana kwamba haitoshi, 
serikali iwatumie pia maofisa 
maendeleo ya jamii kuzun-
gumza na wananchi kuhusu 
uzuri na ubaya wa App za 
Mtandaoni zinazokopesha fed-
ha.

Kufanya hivyo bila shaka, 
kutaikomboa jamii dhidi ya 
watoa huduma wasiokuwa 
waaminifu na kuchangia maen-
deleo ya nchi.

Tayari BoT imetoa mwon-
gozo kwa wakopeshaji wa 
kidijitali, unaowazuia watoa 
huduma hao kudhalilisha, ku-
weka mtandaoni taarifa za wal-
iokopeshwa au kutuma jumbe 
kwenye kwenye namba zilizoko 
katika simu ya aliyekopeshwa.

Mwongozo huo uliotiwa saini 
Agosti, mwaka huu, unakuja 
katika kipindi ambacho kume-
kuwa na ongezeko la taasisi 
mbalimbali za ukopeshaji fed-
ha mtandaoni.

Tuhuma ni nyingi lakini la ku-
tia moyo ni BoT kupiga maru-
fuku wakopeshaji kutumia viti-
sho, vurugu au njia nyingine za 

kumuumiza aliyekopeshwa.
Kwamba wanatumia lugha za 

matusi kwa mteja au wadhami-
ni wa mteja, au namba nyingine 
kwenye simu yake kwa nia ya 
kumdhalilisha.

Iko haja sasa Tume ya Ul-
inzi wa Taarifa Binafsi, nayo 
kushughulika kisheria na wa-
naoendesha App za Mtandaoni 
wakitoa huduma za kukopesha 
fedha, kwa sababu kinachoen-
delea ni hatari kwa usalama wa 
taifa.

Mbona iko wazi tu, kwamba 
ni kosa kisheria kuchukua ma-
wasiliano ya watu wengine na 
kuwatumia ujumbe mfupi wa 
maandishi inapotokea mtejan 
wao ameshindwa kulipa katika 
muda; au asipolipa na kutuma 
taarifa binafsi za mteja katika 
mitandao kwa lengo la kumd-
halilisha.

Kwa ufupi, ni mambo ya 
ovyo sana, watu wanaweza 
kuchukua taarifa zako na kuz-
isambaza mtandaoni.

•Godfrey Mushi, ni Mwandi-
shi Mwandamizi  wa Nipashe, 
Kanda ya Kaskazini. Anapa-
tikana kwa simu namba 0715 
545 490 au barua pepe: ghand-
some79@gmail.com

BoT iwapoke leseni wakopeshaji mtandaoni

Binti 
anaende-
lea kuse-
ma: “Pia 
anataka 
tuendelee 
na mahu-
siano, ana-
niambia 
tutatumia 
njia ya 
uzazi wa 
mpango. 
Ananis-
umbua 
sana tu-
rudiane 
kwa kuwa 
nilitoa 
mimba 
ya mwezi 
mmoja.

kwa binti kuolewa naye.
Kwa kifupi, yote hayo wazazi 

hawajui. Hizi ni miongoni mwa 
changamoto kubwa ambazo 
wazazi wanapaswa kuzipatia 
majawabu. Binti huyu ameweza 
kuvuka vihunzi vyote hivyo kwa 
sababu wazazi wake wamekaa 
na kujisahau, hawako karibu 
kumfuatilia kujua anapitia ma-
jaribu gani.

Ninaye binti ambaye tangu ak-
iwa mdogo nilikuwa karibu sana 
naye. Elimu ya msingi, sekondari 
hadi chuo kikuu nilikuwa nam-
fuatilia. Macho na masikio yangu 
yalikuwa wazi kujua yuko wapi, 
anafanya nini.

Akichelewa nyumbani lazima 
nidadisi alikuwa wapi na akina 
nani ili nijue cha kufanya kum-
saidia. Ni ngumu sana kumfua-
tilia mtoto aliyefikia balehe au 
kuvunja ungo, lakini mzazi ana-
paswa kujitoa mhanga kumu-
okoa kwenye uharibifu.

Wazazi jiulize, usalama wa 
binti zetu ukoje? Unawafuatilia 
au ndio basi? Je, una ushauri gani 
kwa binti huyo na kwa vijana 
wengine wenye mtizamo wa ki-
maisha kama huyo hapo juu? 
Tuma ujumbe mfupi 0715268581. 
Namba pia iko WhatsApp.
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HARUSI

Usiku wa Janeth

Ilikuwa 
ni shangwe na 

vigelegele, katika 
sherehe ya kuagwa 

Janeth Richard, Ofisa 
mikopo wa Platinumcredit, 

iliyofanyika kwenye ukumbi 
wa Tanzanite Kimara, jijini 
Dar es Salaam, Agosti 27, 

2020. Mwenza wake 
ni Bariki Mtui, 

Mhandisi (TAA)
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Na Moshi Lusonzo

MWENDO WA KAPELOMWENDO WA KAPELO
 

K
UNA aina nyingi ya mitindo ya mavazi ambayo yanatoa 

thamani na mwonekano tofauti.
Moja ya vazi linalopendwa na wanaume wengi ni ko-

fia. Mara nyingi utakutana nao wakiwa wamevaa kofia 

za aina mbalimbali kichwani wakiwa kwenye harakati zao.

Kwa ujumla uvaaji wa kofia unambadilisha mtu taswira ya 

uso wake kwa haraka pamoja na kumjengea mwonekano un-

aovutia.
Wataalamu wa masuala ya urembo wanasema uvaaji wa ko-

fia, licha ya kupendezesha sura,pia  inalinda nywele kuathirika 

na miale ya jua.
Kofia aina ya kapelo ina muonekano mzuri kwa mbele kuto-

kana na kuchomoza upanga unaoziba uso zinapendwa kuvali-

wa na vijana.
Kwa kawaida kofia aina ya kapelo haichagui aina ya nguo, 

lakini ni vizuri ikatumika na nguo zinazoendana pamoja na 

wakati.
Kofia ya aina hii hairuhusiwi kuvaa sehemu za kazi au ofisi za 

kiserikali na kama zikitumika inakuwa katika shughuli maalum 

za kitaifa, kisiasa, kitamaduni na kijamii.

Hata hivyo kundi la vijana hasa wasanii wamekuwa wakivaa 

na kuzidisha mvuto wa vazi hilo kwa watu wengine.

UNAPONUNUA
Wakati unapofikiria kununua kofia ya Kapelo, hakikisha 

unakuwa makini kwa kuangalia ubora wake na rangi unay-

openda.
Hakikisha ukubwa wa kofia unalingana na kichwa chako, usi-

nunue kubwa kwani haitakuletea matokeo mazuri. 

Jambo muhimu hakikisha kofia isikubane au kupwaya ili kue-

puka usumbufu pale unapovaa.
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Namna ya kupika biskuti

B
ISKUTI si lazima ununue du-
kani, unaweza kutengeneza 
mwenyewe nyumbani kwa 
urahisi sana tena bila ghara-

ma kubwa.
Leo tunaelekezana namna ya kupi-

ka biskuti za jam kwa urahisi na muda 
mfupi sana.

Mahitaji
Unga glasi mbili na nusu, sukari 

robo tatu za glasi, glasi moja ya samli, 

mayai mawili, baking powder vijiko 
viwili vya chai, Vanilla kijiko kimoja 
na nusu cha chai na ganda la chun-
gwa moja.

Mapishi
Chukua blender na anza kuwe-

ka mayai, sukari, vanilla, samli na 
maganda ya chungwa, saga vizuri.

Tia unga kwenye bakuli pamoja na 
baking powder, mimina vitu ulivyosa-
ga kwenye bakuli, changanya.

Punguza unga uliochanganya ki-

dogo weka pembeni.
Unga uliobakia tia kwenya tray ya 

kuchomea, utandaze vizuri, tia jam 
juu yake.

Chukua la kukwaruzia carrot (grat-
er) ukwaruze unga uliuopunguza juu 
ya jam.

Choma kwa muda dakika 20 moto 
wenye nyuzi 180 .

Acha ipoe kidogo, zikate vipande 
vya mraba sawa  na hapo tayari kwa 
kuliwa.

U
REMBO wa macho upo wa aina mbal-
imbali kulingana na ladha ya mtu 
anayoipenda.

Leo nitazungumzia urembaji wa 
macho unaofahamika kama “smoky eyes” am-
bao hutumia vipodozi mbalimbali kama wanja, 
mascara na rangi ya ngozi ya macho nyeusi, 
hudhurungi au za mng’aro.

Jinsi ya kuremba
Hakikisha uso na ngozi inayozunguka ji-

cho ni safi kabla ya kuanza urembo wowote 
usishawishike kupaka vipodozi juu ya ngozi 
chafu haitakaa vizuri make-up yako.

Safisha kwa kutumia brashi laini iliyocho-
vywa kwenye maji ya moto, tumia kitambaa 
cheupe na usitumie sabuni au maji ya moto.

Ngozi ya uso iko rahisi kudhurika ikipata 
msukosuko kidogo. Sabuni huwa na kemikali 
nyingi na maji ya moto yanapausha uso na 
kama utalazimika kutumia sabuni osha uso 
kwa maji ya baridi kwa muda kiasi ili kuon-
doa kemikali zitakazokuwa zimeachwa.

Tayarisha kope zako kwa kupaka wanja 
mweusi kwa uangalifu au ‘eyeliner’ nyeusi 
kama ni mtu anayejiamini unaweza tumia 
rangi yoyote ile sababu si wote wanaweza 
kupaka rangi ya njano au kijani na wakaji-
amini na mwonekano wao.

Kwa matokeo mazuri paka ‘eye shadow’ 
za aina mbili moja ya rangi iliyokolea na 
nyingine iliyong’aa. 

Anza na rangi iliyo light paka kwa uan-
galifu kuelekea kona ya nyusi kama picha 
chini.

Endelea kama unapenda ming’ao ma-
choni (hususani kwa sherehe) unaweza 
kupaka juu ya kope zako ila hakikisha hu-
fiki mbali na nyusi.

Kisha malizia na ‘darker colour’ kama 
picha ya kulia inavyoonyesha anzia kona 
ya kushoto ya jicho kwenda kulia kwa 

kiasi upendacho.
Linganisha macho yako yote kama yana muone-

kano sawa kisha unaweza kuongezea mascara kwa 
juu ya nyusi ikiwa ni mpenzi.

Remba 
macho 

yako hivi

UREMBO
Na Mary Geofrey
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K
ABATI la vyombo ni 
moja miongoni mwa 
samani zenye uhitaji 
mkubwa kwenye ny-

umba.
Watu waliobarikiwa kujenga 

au kuishi kwenye nyumba ze-
nye nafasi za kutosha, kabati 
huwa ni moja ya vitu muhimu 
kwao kwa ajili ya kuhifadhia 
vyombo.

Lakini leo nataka tuzun-
gumzie kazi nyingine ya kabati 
kwenye eneo la urembo kwe-
nye nyumba.

Kama ilivyo urembo mwing-

ine kwenye nyumba, kabati la 
vyombo nalo lina nafasi ya ku-
tumikia kama urembo.

Kutumika kwa kabati kama 
urembo si kwa kuweka maua 
au urembo mwingineo ndani 
yake, ni kwa kutumia vyombo 
hivyo hivyo ambavyo badala ya 
kutumika kwa ajili ya matumizi 
ya chakula, pia vitumike kama 
urembo.

Ili vitumike kama urembo, 
kitu cha kwanza lazima kwan-
za tujue eneo linapopaswa ku-
wekwa ndani ya nyumba hu-
suka.

Jambo lingine lazima ku-
hakikisha kwamba vyombo 
vinavyowekwa kabatini ni vile 
vyenye mvuto au vizuri, usi-
chukuea tu vyombo ilimradi na 
kwenda kuviweka humo.

Hakikisha unazingatia ran-
gi za vyombo vyako vinavy-
owekwa kabatini, zisiwe zile 
za kuumiza macho sana na 
ikiwezekana rangi zake zisipis-
hane sana na zile za vitu vyote  
vilivyopo kwenye nyumba 
yako.

Kuwa mbunifu kuvipangilia 
kwenye kabati ili vilete mvuto, 

zingatia aina na muundo wa 
vyombo.

Kama ni sahani, hakikisha 
unapangilia kuanzia zile kub-
wa kuelekea ndogo zake, fanya 
hivyo na kwa glasi, vikombe, 
bakuli na vinginevyo ambavyo 
ni vizuri unavyokuwa umevi-
andaa kwa ajili hiyo.

Kumbuka si lazima viwe 
vinatumika, vinaweza kuwa 
maalum kwa urembo tu na vile 
vya kutumia ukaviweka sehe-
mu nyingine au katika kabati la 
juu la jikoni.

Na kama uwezo hautoruhu-

su, unaweza pia ukavitumia, 
lakini unapomaliza unahakiki-
sha kwamba unavisafisha vi-
zuri na kuvirudisha katika se-
hemu yake vinapopangiliwa na  
katika hili ubunifu zaidi unahi-
tajika.

Katika mpangilio unaweza 
kuamua grasi zikae    sehemu 
yake, au ukaamua kila shefu zi-
kae tatu au nne kwa mpangilio 
mzuri, au kila aina ya chombo 
ulichonacho ukakitumia kwa 
mpangilio maalum katika she-
fu zote ili ‘kunogesha zaidi’.

Na Elizabeth Zaya

Matumizi mengine ya makasha

  
WATU wengi wanatumia kasha 

au kontena, linalotumika kusafiri-
sha bidhaa melini kuhifadhia 
mizigo ya kibiashara hasa saruji 
kwa wanaofanya biashara hiyo.

Wengine ambao ni wengi 
wanaoamua kubadilisha kabisa 
matumizi ya kontena, huyaten-
geneza kuwa ofisi na ni wach-
ache ambao huyarekebisha kuwa 
nyumba au makazi ya kudumu.

Ukurasa huu unakuletea namna 
ambavyo kontena linaweza 
kubadilishwa na kuwa makazi 
ya kudumu au ya muda mijini na 

vijijini.
Wataalamu wa mapambo ya 

ndani wanaeleza kuwa kontena 
likirekebishwa vizuri linafaa 
kuwa makazi na hasa kwa ajili ya 
mapumziko (vacation).

Hata hivyo, wanaeleza kuwa 
‘finishing’ ndiyo itakayofanya 
kontena liwe na mwonekano 
mzuri wa makazi.

Suzan Paul, anasema 
mwonekano mzuri wa kontena 
utabebwa na vioo, uezekaji, rangi, 
varanda itakayowekwa na mpan-
gilio wa bustani hasa nyasi.

“Kingine muhimu ni samani na 
kiyoyozi kwa mikoa yenye joto. 
Ukiangalia mtandaoni utaona jinsi 
ambavyo wenzetu kwenye nchi 

nyingine wanavyoyabadilisha na 
kuwa na mwonekano unaovutia,” 
anasema Suzan.

Anasema jambo la msingi la 
kuzingatia ni uezekaji mzuri 
kwani kontena likinyeshewa na 
mvua kwa muda mrefu linaweza 
kutoboka na kuanza kuvuja.

“Mbali ya kutumia kama nyum-
ba na ofisi, unaweza kulifanya 
kontena kuwa eneo la kuogelea 
yaani ‘swimming pool.’ Kwa we-
nye maeneo makubwa, unaweza 
kujenga nyumba kubwa nzuri ya 
kuishi halafu ukatumia kontena 
kuengeneza jiko la nje au nyumba 
ndogo ya vijana au sehemu yako 
ya mapumziko,” anasema.
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HABARI KIMATAIFA

MOGADISHU, SOMALIA 

WAZIRI Mkuu wa Somalia, Hamza Abdi 
Barre ameishutumu Ethiopia kwa ukiukaji 
wa dhahiri wa uadilifu wa eneo lake, huku 
mvutano kati ya majirani hao wawili ukifikia 
kiwango kipya katika wiki za hivi karibuni.

Akizungumza mbele ya hadhara kuu 
ya Umoja wa Mataifa (UN), kiongozi huyo 
alisema Somalia inakabiliwa na tishio kubwa 
kutokana na hatua za hivi majuzi za Ethio-
pia ambazo zinakiuka waziwazi uadilifu wa 
eneo lao.

“Somalia inakabiliwa na tishio kubwa ku-
tokana na hatua za hivi majuzi za Ethiopia 
ambazo zinakiuka waziwazi uadilifu wa eneo 
letu,” alisema Barre, dhidi ya hali ya nyuma 
ya maelewano kati ya Addis Ababa na eneo 
linalojitenga la Somalia la Somaliland.

Ilielezwa uhusiano wa kihistoria kati ya 
majirani hao wawili katika pembe ya Afrika 
umezorota tangu kutangazwa Januari mosi.

Hata hivyo, ilielezwa kuwa hiyo inatoa 
ukodishaji wa miaka 50 kwa Ethiopia, nchi 
kubwa isiyo na bahari, wa kilomita 20 ya 
mwambao wa Somaliland, ambayo ilitan-
gaza uhuru wake mwaka wa 1991.

Mamlaka ya Somaliland walibainisha 
kwamba baada ya kufanya hivo, Ethiopia 
itakuwa nchi ya kwanza kutambua rasmi 
jamhuri yao.

“Jaribio la Ethiopia kunyakua sehemu ya 
Somalia kwa kisingizio cha kupata ufikiaji wa 
bahari ni kinyume cha sheria na sio lazima,” 
alisisitiza Waziri Mkuu wa Somalia kwa UN.

  Kwa kujibu wa kiongozi huyo,   tangu 
mwezi Januari, Mogadishu iliimarisha uhu-
siano wake na Cairo, mpinzani wa Ethiopia.

Misri ilijitolea kwa mara ya kwanza ku-
changia kikosi cha Umoja wa Afrika kilicho-
tumwa tangu mwaka 2007 nchini Somalia 
kupambana na wanamgambo wa Kiislamu 
wenye itikadi kali wa Al Shabab.

Misheni mpya (AUSSOM), inayojadiliwa 
kwa sasa, itachukuwa nafasi ya Atmis mna-
mo mwezi Januari mwakani.

RFI

Somalia 
yaishutumu 
Ethiopia 

Rwanda yakumbwa 
na virusi vya marburg
KIGALI, RWANDA

WIZARA ya Afya ya 
Rwanda imethibiti-
sha kesi za kwanza za 
ugonjwa wa Marburg, 
ikisema ni homa ya virusi 
vya kuvuja damu ambayo 
inaweza kusababisha vifo, 
miongoni mwa baadhi ya 
wagonjwa.

Kwa mujibu wa taarifa 
ya wizara  hiyo iliyo-
tolewa jana, Rwanda 
inachunguza ili kubaini 
asili ya maambukizi,   na 
kwamba walioambuki-
zwa wametengwa kwa 
ajili ya matibabu, licha ya 
kutotaja idadi halisi ya vi-
rusi hivyo.

Ilielezwa kuwa ugonjwa 

huo ukiwa na takribani 
asilimia 88 ya vifo, ina-
husika na Ebola na in-
aambukizwa kwa watu 
kutoka kwa popo wa ma-
tunda. Kisha huenea kwa 
kugusana na maji maji ya 
mwili ya watu walioam-
bukizwa.

Hata hivyo, taarifa hiyo 
ilisema dalili za ugonjwa 

huo ni pamoja na homa 
kali, kutapika kuumwa 
sana kwa kichwa, maumi-
vu ya misuli na tumbo.

Nchi jirani ya Tanzania 
ilikuwa na kesi za Mar-
burg huku 2023, wakati 
Uganda ikikuwa na kesi 
kama hizo 2017.

TRT

Pakistan yakemea vita vya Israel Gaza
ISLAMABAD, PAKISTAN

WAZIRI Mkuu wa Pakistan 
Shehbaz Sharif, amesema kuwa 
moyo wake unavuja damu 
huku akikosoa kwa uchungu vi-
tendo vya Israel kuushambulia 
Ukanda wa Gaza.

Kiongozi huyo alihoji jana 
kuwa wanadamu watawezaje 
kukaa     kimya huku watoto 
wakiwa    wamelala chini ya 
vifusi vya nyumba zao zi-
lizobomoka.

“Nawezaje kuwafumbia ma-
cho akina mama wanaobeba 
miili isiyo na uhai ya watoto 
wao? Huu sio mzozo tu. Haya 
ni mauaji ya kimfumo ya  watu 
wa Palestina   wasio na hatia,” 
alisema.

Ilielezwa kuwa hayo yalikuja 

baada ya Waziri Mkuu wa Israel 
Benjamin Netanyahu kusema 
mbele ya hadhara hiyo kuwa 
nchi yake inataka amani lakini 
yuko tayari kupambana kwa 
ajili ya watu wake.

Mshauri Mkuu wa Serikali ya 
Bangladesh, Muhammad Yu-
nus, ambaye ameuambia mku-
tano huo kwamba nchi yake 
imepitia mabadiliko makubwa 
kwa kuwa nguvu ya watu wa 
kawaida hasa vijana imetoa fur-
sa ya kurekebisha mifumo na 
taasisi nyingi za nchi hiyo.

Yunus alisema maandamano 
makubwa yaliyoshuhudiwa 
msimu huu wa kiangazi na yali-
yoongozwa na wanafunzi na 
vijana yalilenga kutokomeza 
ubaguzi, lakini hatua kwa hatua 
yalibadilika na kuwa harakati 

ya umma ambao walitetea 
uhuru, kupinga ukandamizaji, 
ubaguzi, ukosefu wa haki na 
ufisadi.

Mia Mottley, Waziri Mkuu wa 
Barbados alisema lazima ku-
hakikisha kwamba taasisi za ki-
mataifa zinazipa nafasi nchi zi-
nazoendelea, hasa nchi ndogo 
zilizo hatarini au zilizo katika 
mazingira magumu ya kipato 
cha kati.

Ilielezwa kuwakwe meza 
ya kufanya maamuzi ambako 
nazo zinaweza kuonekana na 
kusikilizwa ili ziwe mawakala 
watendaji katika shughuli zao 
wenyewe na kuongoza miradi 
ya maendeleo.

Mkutano wa Hadhara Kuu ya 
Umoja wa Mataifa umeendelea 
huko NewYork, huku wakuu wa 

nchi na serikali wakiendelea 
na juhudi za kutafuta suluhu 
za changamoto za kimataifa 
ikiwemo mizozo, ili kuendeleza 
amani, usalama na maendeleo 
endelevu.

Ilielezwa kuwa Waziri wa 
Mambo ya Nje wa Marekani 
Antony Blinken alikutana na 
mwenzake wa China Wang Yi 
mjini   New York, wakati Mare-
kani na    China zikijitahidi ku-
leta utulivu katika mahusiano 
yao yaliyokumbwa na misuko-
suko.

Mkutano huo unajiri siku 
chache baada ya Rais wa 
Marekani Joe Biden kutangaza 
kwamba China inaiweka Mare-
kani majaribuni kwa sababu ya 
tabia yake ya kuzidisha uchoko-
zi, hasa katika Bahari ya Kusini 

ya China na hatua zake kuele-
kea kisiwa cha Taiwan amba-
cho Beijing inakichukulia kama 
himaya yake huku ikishutumu 
uungaji mkono wa Washington 
kwa Taipei.

Mwanadiplomasia huyo 
mkuu wa Marekani alisema 
ana wasiwasi kuhusu uungaji 
mkono wa China kwa ulinzi 
wa Russia na kusisitiza kuwa 
ni muhimu kuzishinikiza Iran, 
Korea Kaskazini na   China 
kuacha kuipatia Moscow silaha 
katika vita vyake na Ukraine. 
Kuhusu mzozo wa Mashariki ya 
Kati Blinken alisema Marekani 
imeweka wazi kuwa inaamini 
kwamba njia ya kuutatua mzo-
zo huo ni diplomasia na si kue-
ndeleza migogoro.

DW

Waziri wa Mambo ya Nje wa Marekani Antony Blinken akiwa na mwenzake wa China Wang Schiefelbein. 
PICHA:MTANDAO.
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Kisa cha Urafiki Jazz 
kutunga wimbo Asmaha

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

HABARI/SAFU

S
AFARI yetu ndefu ha, mimi 
na wewe, Asmaha mpenzi 
wa moyo wangu, tumezun-
gukwa na madhoruba mengi 

sana. Tumuombe  Mola atulinde tuwe 
salama, wimbi la mapenzi limetupata 
mimi na wewe, na tujitahidi kulikabili 
tuwe salama.”

Hiki ni kipande cha mashairi ya 
wimbo uitwao ‘Asmaha’, uliorekodi-
wa miaka ya mwanzo ya 1980 na ben-
di iliyokuwa ikimilikiwa na kiwanda 
cha kutengeneza nguo cha Urafiki.

Bendi yenyewe iliitwa Urafiki Jazz. 
Kiwanda hicho kilijengwa kwa ush-
irikiano kati ya Tanzania na China, 
urafiki wa nchi hizi mbili ndio uli-
osababisha kiwanda kipewe jina hilo 
na hata bendi ya muziki wa dansi.

Maudhui wa wimbo huo ni wa 
mapenzi lakini ni tahadhari inayoto-
ka kwa mwanamume, akimwambia 
mpenzi wake awe na tahadhari na 
watu wabaya kwenye penzi lao.

Hata hivyo mwanamume anaon-
gea na mpenzi wake kwa lugha ya 
picha, haelezi moja kwa moja, badala 
yake anatumia maneno kuwa wame-
zungukwa na madhoruba mengi. Ha-
wako baharini hao, ila wapo kwenye 

mapenzi.
“Asmaha oooh Asmaha, wewe 

ndiwe ua la rohoni mwangu. Asmaha 
oooh Asmaha, wewe ndiwe ua la ro-
honi mwangu.

Nakuomba ushike maneno haya, ili 
mapenzi yetu yafanikiwe, tukijaliwa 
tupate funga ndoa yetu, oooh Asma-
ha, oooh Asmaha wa moyo.

  Asmaha oooh Asmaha, wewe 
ndiwe ua la rohoni mwangu. Asmaha 
oooh Asmaha, wewe ndiwe ua la ro-
honi mwangu.”

Jamaa anaendelea kumwambia 
mpenzi wake kuwa ayashike maneno 
aliyomwambia kuwa mbali na wam-
bea na wafitini ili mapenzi yao yafani-
kiwe, wakishafanikiwa kuwashinda 
wafunge ndoa.

Ni mashairi machache sana yaliyo-
mo kwenye wimbo huu, lakini yana 
uzito mkubwa mno kama jabali.

Ni maneno ambayo watu wawili 
wapendanao wakitaka penzi lao li-
fanikiwa ni lazima wafuate hayo, 
vinginevyo penzi halitadumu.

Siku zote penzi bora ni lile lenye 
wafitini wengi. Ukiona watu wame-
liacha tu penzi la watu fulani wawili 
ujue hawavutiwi nalo. Na hawana 

chochote cha kuwashughulisha watu. 
Hawaonei kijicho wala wivu. Lakini 
ukiona watu walifuatafuata sana pen-
zi wa la watu fulani ujue linawauma 
na kuwakereketa, hivyo wanachota-
ka ni kulivunja tu na si kuliendeleza. 
Waendelezaji wa penzi ni wenyewe 
tu wawili wakisikilizana.

Wimbo huu ulitungwa na kion-
gozi wa bendi ya Urafiki Jazz, Juma 
Mrisho, ‘Ngulimba wa Ngulimba.’

Ni wimbo wa tukio la kweli kama 
ilivyo kwa nyimbo nyingi za zamani. 
Huyu dada Asmaha aliyemwimba 
baadaye akaja kuwa mkewe.

Bendi ya Urafiki ilikuwa ziarani 
Tanga. Wakati Ngulimba akiwa nje ya 
hoteli waliofikia na mpiga solo wale, 
Michael Vincent, walipita mabinti 
wawili warembo ambao waliwastua 
wanamuziki hao.

Wakawasalimia na kuwauliza ma-
jina yao. Mmoja akajitaja kwa jina 
la Asmaha. Ngulimba akavutiwa 
naye, Vicent akavutiwa na yule dada 
mwingine.

Wajitambulisha kuwa wao ni 
wanamuziki na watapiga kwenye 
ukumbi wa Tangamano siku ile usiku. 
Wakawaalika, nao wakasema wa-

takuja.
Walipoondoka haraka Ngulimba 

alianza kutunga mashairi ya wimbo 
kulizunguka na kulitaja jina la mwa-
nadada yule aliyempenda. Akaanza 
mazoezi na mwenzake Vincent hapo 
hapo. 

Baadaye wakawaita wanamuziki 
wote na kuufanyia kazi wimbo wa 
mgeni yule atakayefika kwenye onye-
sho.

Saa sita usiku wakati dansi likien-
delea, Ngulimba akiwa na wasiwasi 
kuchelewa kwa mgeni wake, ghafla 
waliowaona warembo wale wawili 
wakiingia, wakiwa wamejipamba 
kama malaika.

Muziki ukazimwa na wimbo huo 
‘Asmaha’ ukapigwa. Binti hakuamini 
macho na masikio yake. Kutungiwa 
wimbo na bendi kubwa kama ile kwa 
heshima yake, lilikuwa ni jambo am-
balo hakutegemea.

Ngulimba hakuhitaji kujieleza 
sana, kilichotokea hapo ilikuwa tayari 
ishara tosha ya kumhitaji. Na kweli 
wakawa wapenzi na baadaye waka-
ona.

Tume meseji 0716 350534

Jamaa 
anaendelea 
kumwambia 
mpenzi wake 
kuwa aya-
shike maneno 
aliyomwambia 
kuwa mbali 
na wambea 
na wafitini ili 
mapenzi yao 
yafanikiwe, 
wakishafaniki-
wa kuwashin-
da wafunge 
ndoa.

Makumbusho utamaduni 
Mnyakyusa kujengwa Rungwe
Na Grace Mwakalinga

JAMII ya Wanyakyusa, inatarajia 
kujenga kituo kikubwa cha makum-
busho kitakachosheni vitu mbalimbali 
vitakavyoelezea   historia ya kabila 
hilo, mila, desturi  na utamaduni.

Akizungumza juzi wakati wa ku-
fungua Tamasha la Utamaduni wa 
Mnyakyusa, linalofanyika litakalofikia 
tamati leo katika Kijiji cha Makum-
busho, Dar es Salaam,  Mwenyekiti wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa 
wa Mbeya, Patrick Mwalunenge, alise-
ma kituo hicho kinatarajiwa kujengwa 
wilaya ya Rungwe mkoani Mbeya.

Mwalunenge alisema Tamasha la 
Jami ya Wanyakyusa linatoa fursa ku-
jadili na kupeana mbinu za namna ya 
kujikwamua kiuchumi, kushirikiana 
katika kuenzi na kudumisha mila na 
desturi.

“Tamasha hili litukutanisha watu wa 
jami ya mbalimbali ya kinyakyusa, tu-
najifunza namna wazee wetu walivy-
oishi, tunashuhudia ngoma na vyakula 
vya asili vya kabila letu, hapa ni se-
hemu inayotuunganisha na wenzetu 
kutoka maeneo mbalimbali,” alisema 
Mwalunenge.

Mwenyekiti wa Kamati ya Maandal-
izi ya Tamasha hilo,  Enelen Mwaka-
pila, alisema nyumba za asili za kabila 
hilo, mavazi ya asili, chakula na war-
sha za namna ya kuenzi utamaduni na 
kujikwamua kiuchumi.

Alisema licha kufanikisha tama-
sha hilo, lakini hawana chombo cha 
kitaifa cha kusimamia maudhui, ku-
peana elimu   kuhusu utamaduni wa 
Mnyakyusa, kupungua kwa vijana 

wanaohamasisha kulinda na kuuenzi 
utamaduni wao.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa Ma-
kumbusho ya Taifa, Frida Kombe, 
alisema wataendelea kushirikiana na 
Jamii ya Wanyakyusa katika kudumi-
sha mila, desturi na utamaduni wao.

Alisema majukumu waliyo nayo ni 
kutafiti, kuhifadhi na kuelimisha jamii 
kuhusu urithi wa utamaduni wa asili 
wa nchi   ambao unapatikana kwe-
nye vituo saba vya makumbusho yak-
iwemo na maeneo 163 ya Malikale.

  “ Makumbusho ya Taifa ni Taasisi 
yenye jukumu kukuza na kuendeldeza 
utamaduni wa makabila yote nchini, 
tuna simamia program mbalimbali 
kama vile siku ya utamaduni wa mtan-
zania ambayo inaratibiwa na Kijiji 
cha Makumbusho   ikiwamo jamii ya 
Wanyakyusa ambayo leo wanaishe-
herekea,” alisema Kombe.

Mwenyekiti wa machifu ku-
toka wilaya ya Kyela mkoa-
ni   Mbeya,       Uswege Mwakabu-
lufu, alisema tamasha hilo litasaidia 
kuondoa dhana potofu ya kudhani-
wa   machifu ni wachawi.

Alisema kitendo hicho sio cha kwe-
li na   jamii inapaswa kuachana na 
dhana hiyo potofu, akatolea mfano 
kwamba Rais Samia Suluhu Hassan 
amewapata thamani machifu kwa 
kuamua kushirikiana nao kwenye shu-
ghuli mbalimbali ikiwemo kulinda na 
kuenzi mila na desturi za nchi.

Alisema Rais Samia amefanya hivyo 
kwa sababu ametambua mchango wa 
machifu nchini kwamba ni watu wa-
naolisaidia Taifa katika kukabiliana na 
masuala mbalimbali yanayokwenda 
kinyume na maadili.

Naibu Waziri awataka
wazazi kutimiza wajibu
Na Lusungu Helela

NAIBU Waziri, Ofisi ya Rais, Me-
nejimenti ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora,  Deus Sangu (pichani), 
amewataka wazazi kutimiza jukumu 
la malezi ya watoto    badala ya ku-
waachia walimu pekee yao.

Sangu amesema malezi ya wazazi 
kwa watoto ni muhimu sana katika 
nyakati hizi kutokana na wimbi kubwa 
la mmonyoko wa maadili linaloikum-
ba jamii.

Aliyasema hayo juzi katika mahafali 
ya 37 ya kidato cha nne katika Shule ya 
Sekondari Kibakwe, Mpwapwa mkoa-
ni Dodoma.

Nauibu Waziri Sangu alisema kiten-
do cha wanafunzi 80 kati ya 247 kua-
cha shule walioanza kidato cha kwan-
za mwaka 2021 kutokana na sababu za 
utoro   na mimba, kinaonyesha kuwa 
kuna baadhi ya wazazi hawawajibiki 
ipasavyo

“ Leo ( juzi)  watoto 157  wanahitimu 
kidato cha nne huku tukiwa   tume-
poteza watoto 80 kutokana na utoro 
na mimba za utotoni, hii si sawa, wa-
zazi liangalieni hili,” alisisitiza Sangu.

“Elimu ndiyo msingi wa kila kitu. 
Ukiamua  kuwa mfanyabiashara ni 
lazima uwe na elimu. Ukitaka  kuwa 
mjasiliamali ni lazima uwe na elimu   
ndiyo maana Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan anahakikisha watoto wote wa-
napata elimu bila ubaguzi wowote,” 
aliongeza. 

Kutokana na hali hiyo, Sangu aliwa-
taka wazazi kujiepusha na tabia ya ku-
waozesha mabinti katika umri mdogo 
badala yake wahakikishe wanakumba-
tia elimu itakayowaandaa kwa ajili ya 
kupambana na maisha

Katika hatua nyingine, Sangu alisema 
serikali inatarajia kuwapangia vituo vya 
kazi  walimu 247  katika Mkoa wa Dodoma 
hususan katika wilaya ya Mpwapwa   ku-
tokana na uhaba mkubwa wa walimu un-
aoikumba wilaya hiyo

Alisema walimu hao watapelekwa kati-
ka wilaya mbalimbali ikiwamo Mpwapwa   
hivi karibu ikiwa  ni kati ya ajira 11,015 za 
walimu zilizokuwa zimetangazwa na Ofisi 
ya Rais, Sekretariet ya Ajira, Julai, mwaka 
huu.

Alisema serikali imejipambanua kwa 
kuhakikisha watoto wanapata elimu  bora  
ndiyo maana inafanya kila liwezekanalo 
kupambana na uhaba    wa walimu ka-
tika shule  mbalimbali nchini na hatimaye    
kuwa kuwa historia.

Aidha, Sangu aliipongeza shule hiyo kwa 
mikakati ya kufuta daraja la nne na sifuri 
na kufanikiwa kwa hali ya juu jambo am-
balo kwa miaka miwili iliyopita hakuna 
waliopata daraja la nne na sifuri
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Mwanamume aliyemshika, alifan-
ya hivyo kutokana na mwanamke 
huyo kuonekana kuishiwa nguvu.

“Mama mwanangu, mama mwa-
nangu miee, jamani, nitamuona 
tena wapi mimi Macaire..” Alilia na 
kuombolewa huku akitetemeka na 
kutikisika kama mtu anayetaka ku-
ruka.

Mwalimu Kisanga alipofika akaan-
za kwa kusema, “karibuni ofisini”, 
ili waliokuja wajue mtu waliyem-
fuata ni yeye. Vinginevyo wangem-
shangaa tu. Alichotaka kumsaidia 
mwanamume yule kumuingiza 
mama Macaire ofisini.

Walimshika na kumtembeza tara-
tibu baada ya kuonekana anaishiwa 
nguvu, mwisho wake akamuweka 
kwenye kochi. Aliendelea kulia na 
kuomboleza. Ilibidi sasa mwalimu 
Kisanga aanze kuongea na mtu ali-
yekuja naye.

Angalau alikuwa anamfahamu 
mama Macaire kwani mara chache 
sana huwa anakuja shuleni kuongea 
na mtoto wake, lakini aliyefuatana 
naye hamfahamu.

Alikuwa ni mwanamume mkub-
wa kwa umri kuliko baba Macaire 
aliyeondoka punde. Alionekana pia 
ana uwezo kidogo kuliko aliyeo-
ndoka. “Unaitwa nani?” “Naitwa 
Zabron.” “Okay, ukoje naye mama 
Macaire?” Akasita kidogo, halafu 
akajibu “Ninaishi naye kwa sasa, 
ila natarajia kumuoa kabisa awe 
mke wangu wa ndoa hivi karibuni.” 
Mwalimu hakutaka kuingia kwa 
undani sana na si lengo lake hilo, 
bali alitaka kutoa habari kwa mtu 
ambaye ni mtu wa karibu na mama 
Macaire kwa sababu alivyoonekana 

hata kama atasikia, lakini kuna men-
gine yanaweza kumpita kutokana 
na majonzi na mawazo.

“Okay, sasa ni hivi. Ilikuwa ni saa 
9:00 hivi alasiri, gari moja lilipaki 
karibu na basi letu na shule pamoja 
na geti. Basi lilikuwa nje, wanafunzi 
walifungua geti ili wapande kwa ajili 
ya kuwarudisha makwao. Kwa ba-
hati mbaya sana, kuna mtu mmoja 
alitoka kwenye gari na kumteka ki-
jana wetu Macaire.”

Sauti kali kutoka kwa mama 
Macaire ilisikika. Mwanzo alilia 
taratibu, lakini aliposikia maneno 
ya mwalimu alilia kwa sauti kub-
wa kama vile ndiyo taarifa hiyo 
anaisikia kwa mara ya kwanza, au 
kapata habari ya msiba.

Mwalimu Kisanga alinyanyuka 
na kumfuata mama Macaire kitini, 
akampiga begani na kumbembel-
eza.

“Unasikia mama Macaire, tume-
shapiga ripoti polisi, na wame-
shaanza uchunguzi kwa hiyo usilie 
wala usihuzunike sana...” “Mwalimu 
huwezi kujua mtoto wamteka kwa 
sababu gani hawa, mimi sina imani 
kabisa, wameshamuua masikini 
mtoto wangu, mtoto mwenyewe 
ndiyo huyo huyo mmoja, Macaire 
wangu uko wapi saa hizi baba, 
wamekutesa? Wamekupa chakula? 
Au wamekuua...” “Usiseme hivyo, 
hapa kinachotakiwa ni kusubiri na 
kumuomba Mungu,” mwalimu Ki-
sanga alizidi kumpoza. Baadaye sau-
ti ilipungua na akabaki na kwikwi.

“Bwana Zabron, hiyo ndiyo habari 
na huyu mwenzako, nadhani hata 
wewe sasa linakuhusu hili, tuna-
takiwa tuwe Makao Makuu ya Jeshi 

N
AJUA kuwa mkeo mliten-
gena muda mrefu, ndiyo 
maana kwenye mikutano 
unakuja wewe, mama yake 

anakuja mara chache sana,  kwa 
maana hiyo nimempigia pia mzazi 
mwenzako naye nadhani anaweza 
kuwasili mida hii hii, maana ka-
niambia anakuja, inawezekana fo-
leni tu imemchelewesha.” “Ni kweli, 
kuna foleni sana, mimi mwenyewe 
niliamua kushuka kwenye daladala 
na kuchukua bodaboda ili nifike 
haraka.” Macky aliongea kwa un-
yonge. “Vipi unamsubiri?” Mwal-
imu akauliza. “Hapana hata nguvu 
ya kumsubiri mtu hapa sina. Halafu 
unajua watoto wa kike, atakuja 
analia hapa halafu tuanze kazi ya 
kubembeleza tena badala ya kufiki-
ri nini kitafanyika. Tena imekuwa 
vizuri sana mimi nimekuja kabla 
yake.” Akasema Macky huku akin-
yanyuka.

“Basi Mwalimu kesho tutakutana 
kituo cha polisi mjini.” “Tuombe 
Mungu.”

Walitoka nje ya ofisi na kwa saba-
bu hapakuwa mbali sana na bara-
bara, mwalimu alimpeleka hadi 
kituoni, huku akimpa maneno ya 
faraja kuwa hakuna baya lolote li-
takalomfika mtoto.

“Nashukuru, tuendelee kuomba 
Mungu, ila mwalimu simu yangu ipo 
wazi hata usiku wa maanani, lolote 
litakalotokea utanipigia.” “Haina 
neno, we nenda kampumzike.”

Baada ya kuhakikisha amepata 
usafiri, mwalimu Kisanga akare-
jea ofisini kwake haraka kwani 
alitegemea kupata ugeni mwingine 
wa mama mzazi wa Macaire baada 
ya baba yake kuondoka. Na kweli 
alipofika nje ya ofisi yake alimuona 
mwanamke ambaye alionekana 
analia akiwa ameshikiliwa na mwa-
namume mwingine. Wala haikuhi-
taji kuuliza kama yule ndiye mama 
Macaire.

Alionekana bado mwanamke 
mbichi tu kuanzia miaka 25 mpaka 
28 hivi. 

Alikuwa amevaa dela lenye rangi 
nyingi tofauti na kiunoni akiwa 
amefunga khanga. Ile ilimthibit-
ishia mwalimu Kisanga kuwa mama 
huyo alikuwa amelia sana mpaka 
ameamua kufunga khanga kiunoni. 
Hili hufanywa na kinamama katika 
matukio maalum tu.

Wakati akipata jambo baya la 
huzuni au msiba, au wakati mwing-
ine hata akipata hasira na kwenda 
kumpa aliyemkera makavu, kama 
kumsuta.

“Mama mwa-
nangu, mama 
mwanangu 
miee, jamani, 
nitamuona 
tena wapi 
mimi 
Macaire..” Al-
ilia na kuom-
bolewa huku 
akitetemeka 
na kutikisika 
kama mtu 
anayetaka 
kuruka.

Nyuma ya Pazia-2

HADITHI
TAARIFA za habari kwenye televisheni, redio, mitandao ya kijamii zinaarifu 
kutekwa kwa mtoto wa miaka sita, Macaire, mwanafunzi wa darasa la 
kwanza katika shule moja Mbezi Dar es Salaam. Mashuhuda wanasema 
alinyakuliwa na mwanamume mmoja aliyeshiba, kujaa misuli na kukimbilia 
kwenye gari lililokuwa pembeni mwa barabara ya Bagamoyo, Dar es 
salaam, ambalo mlango wake ulikuwa wazi. Wazazi wa mtoto wanapigiwa 
simu na watekaji wakitaka kiasi cha Sh. Milioni 15 ili wamwachie. Jeshi la 
Polisi linaingia kazini kumsaka au kuwasaka watekaji.  Walichogundua ni 
kisa cha kushangaza, kusisimua ambacho utakipata utakaposoma kila aina 
ya nakala ya gazeti hili, ili kuupata mkasa mzima wa tukio. 

Na Adam Fungamwango
(0716 350534) la Polisi Kanda, majira ya saa 2:00 

asubuhi kesho. Naomba umlete 
mwenzako, ili tujue wanasemaje.” 
“ Sawa mwalimu, nitamleta.” Mlio 
wa gari ulisikika na ikaonyesha li-
mesimama nje ya shule hiyo. “Ni-
meita gari kwa njia ya mtandao.” 
Zabron alisema ili kumtoa masha-
ka mwalimu ambaye alionekana 
kutaka kufuatilia kwa nini limesi-
mama ghafla hapo. Wote wawili 
wakasaidia kumnyanyua mama 
Macaire na kumuweka ndani ya 
gari, wakaagana.

*********************************
Simu yake ya mkononi iliita. Al-

iingiza mkono mfukoni na kuan-
galia ni nani anapiga. Hakumjua 
kwani haikuseviwa. Ina maana 
namba ilikuwa ngeni. Wasiwasi 
ukamjia. Akabonyeza kitufe cha 
kufungulia sauti huku mikono iki-
wa inatetemeka. “Ni nini? Ni nani 
huyu? Macaire amepatikana au...” 
Akawa anajiuliza maswali. jasho 
lilikuwa linamtoka na nguvu zi-
kamwisha. Akaamua kukaa kwe-
nye kochi, kwani mwazo alikuwa 
amesimama.

“Nadhani wewe ndiyo Macky 
Macaire.” “Ndi Ndi Ndiyo mimi.” 
Akajibu kwa woga na sauti ya 
kutetemeka.

“Vipi mbona hujiamini?” Sauti 
nzito iliyotulia ilimuuliza baada 
ya kugundua mpokeaji alikuwa 
ana kitete. 

Macky alishindwa ajibu vipi. 
Akabaki kimya. Lakini hapo hapo 
akili ikamjia, akamuuliza aliyem-
pigia.

“Kwani wewe nani mwenzan-
gu?” Badala ya kujibu kikafutia 
kicheko kifupi cha dharau. “Huna 
haja ya kujua jina langu na wala 
haitokusaidia chochote kwa 
sasa.” Ilijibu sauti hiyo kwenye 
simu kwa kujiamini.

“Tusipoteze sana muda, lengo 
la kukupigia ni kukutaarufu kuwa 
mtoto wake Macaire Macky tu-
naye sisi. 

Yupo salama salimini na un-
aweza kuongea naye ukitaka. Ila 
uhai wake unaweza ukakatika 
baada ya wiki moja. Ili tusimuue, 
unapaswa utoe shilingi milioni 15, 
utampata akiwa hai bila hata mik-
waruzo.” Ilikuwa ni habari mpya 
kwa Macky. 

Kwanza alichofurahi ni kusikia 
mtoto wake yu hai, licha ya 
kwamba hajamsikia sauti. Ila kili-
chomuacha hoi ni kutakiwa atoe 
kiasi hicho cha pesa ambacho ni 
kingi sana kwake.

Itaendelea Jumapili
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Mwanamitindo  maarufu wa 
Uingereza, Naomi Campbell 
ameondolewa kwenye nafasi ud-
hamini wa shirika la hisani kwa 
miaka mitano baada ya Tume ya 
Misaada ya Uingereza kugundua 
ubadhirifu mkubwa wa fedha ka-
tika shirika hilo alilolianzisha.

Uchunguzi wa Tume ya Mis-
aada ya Uingereza uligundua 
kuwa kati ya Aprili 2016 na Julai 
2022, asilimia 8.5 ya matumizi ya 
jumla ya hayakuwa sahihi.

Hii ilijumuisha kutumia pesa za 
usaidizi kulipia malazi ya Camp-
bell katika hoteli ya nyota tano 

huko Cannes, Ufaransa, jambo 
ambalo mdhibiti aliona ulikuwa 
ni ufujaji wa fedha.

Inadaiwa alitumia paundi 
9,400 za fedha za shirika hilo kwa 
kukaa kwa siku tatu katika hoteli 
ya nyota tano huko Cannes, Ufar-
ansa.

Fashion for Relief ilianzishwa 
na Campbell mwaka wa 2005 
kwa lengo la kuunganisha tasnia 
ya mitindo ili kuondoa umaskini 
na kuendeleza afya na elimu, 
kwa kutoa ruzuku kwa mashirika 
mengine na kutoa msaada kwe-
nye majanga ya kimataifa.

NAOMI PESA UNACHEZEA VIKOBA?

LUKAMBA LUKAMBA 
HARUDI HARUDI 
TENA KWA TENA KWA 
DIAMONDDIAMOND

M
SANII na mpiga picha 
wa zamani wa Diamond 
Platnumz, Lukamba, 
amesema anamkubali 

sana sana na yeye ndiyo ‘role model’ 
wake kwani amejifunza mengi sana 
kutoka kwake, lakini hawezi tena ku-
rudi kwake na kuwa pamoja.

Lukamba amesema kwa sasa anao-
na nchini hakuna msanii bora kama 
Diamond, lakini akitoka huyo anafua-
ta yeye kwani amejifunza mengi ku-
toka kwake, hivyo wanafanana kwa 
mambo mengi, huku akijitabiria 
makubwa siku za mbele.

“Nampenda sana Diamond, ndiye 
‘role model’ wangu kwenye muziki 
maana nimejifunza mengi kutoka 
kwake, na mimi naweza kusema ndi-
yo namba mbili akitoka yeye, hivi sasa 
nchini hakuna msanii anayemshinda 
kwa chochote, muziki, uchumi hata 
kusafiri sana, naamini na mimi huko 
mbele ya safari, nitakuwa kama Dia-
mond na Afrika nzima itanijua. Laki-
ni pamoja na hayo yote siwezi kurudi 
kufanya naye kazi, kwa sasa nafanya 
muziki wangu mwenyewe binafsi,” 
alisema Lukamba.
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ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England

K
OCHA wa zamani wa Man-
chester United, Ole Gun-
nar Solskjaer amekiri kuwa 
klabu hiyo ilifanya makosa 

kwa kumsajili tena Cristiano Ronaldo 
mwaka 2021.

United walipata fursa ya kuungana 
tena na mshindi huyo mara tano Bal-
lon d’Or ilipoonekana kana kwamba 
angeondoka Juventus kwenda Man-
chester City, na Ronaldo alifurahia 
mafanikio mengi ya mapema chini 
ya Solskjaer na bosi wa muda Ralf 
Rangnick.

Ronaldo alifunga mabao 24 katika 
mechi 38 katika michuano yote ka-
tika msimu wake wa kwanza nyuma, 
lakini haraka akapoteza nafasi yake 
kufuatia kuwasili kwa kocha mpya 

    Amebainisha kuwa kurejea kwa 
nyota huyo wa Ureno kulibadilisha ......

SOLSKJAER: MAN UTD 
ILIFANYA MAKOSA 

KUMREJESHA RONALDO 

Erik ten Hag. 
Wawili hao hawakuiva 

lilipelekea Ronaldo
 kuondoka kwenda Al 

Nassr Januari 2023.
Alipoulizwa iwapo alikuwa na 

majuto yoyote kuhusu kumsajili 
tena Ronaldo, Solskjaer aliambia 
Jukwaa la Biashara la Oslo: “Ili kuji-
bu hilo, muktadha mdogo unahita-
jika. Cristiano Ronaldo, mmoja wa 
wachezaji bora zaidi duniani kwa 
miaka 15 iliyopita.

“Kwa hiyo kuwasili tena wa Cris-
tiano kuliathiri chumba kizima cha 

kubadilishia nguo, nguvu kwenye 
chumba cha kubadilishia nguo. 
Labda wachezaji wengine walijio-
na sio muhimu kwa sababu huyu ni 
mmoja wa mastaa wa dunia.

“Alifanya vizuri. Alikuwa mfun-
gaji bora mwaka huo, alifunga ma-
bao 24 au kitu, lakini sikuwa na kazi 
wiki kumi baadaye!

Solskjaer hajafanya kazi kama 
kocha tangu kuondoka kwake ku-
toka United mnamo Novemba 2021 
lakini alikiri kuwa angependa kuwa 
bosi wa timu ya taifa ya Norway, 
huku akikiri angeruka nafasi hiyo 
kurejea United.

SOUTHGATE NA EVERTON

MMILIKI mtarajiwa wa Everton, Dan Friedkin am-
emtambua kocha wa timu ya taifa ya England, Ga-
reth Southgate mwenye umri wa miaka 54, kama mtu 
anayetarajiwa kuchukua nafasi ya Muingereza mwen-
zake Sean Dyche mwenye miaka 53, katika uwanja wa 
Goodison Park. (GiveMeSport)

LIVERPOOL YASAKA NYOTA 

LIVERPOOL inajiandaa kuivamia Bayer Leverkusen 
kwa kiungo wao wa Ujerumani, Florian Wirtz mwe-
nye umri wa 21, mlinzi wa Uholanzi Jeremie Frimpong 
mwenye miaka 23, na kiungo wa kati wa Argentina Ex-
equiel Palacios mwenye miaka 25. (CaughtOffside)

LIVERPOOL YAMTAKA ZUBIMENDI 

LIVERPOOL pia wana nia ya kumsajili kiungo wa 
Hispania, Martin Zubimendi mwenye umri wa miaka 
25, kutoka Real Sociedad katika msimu wa Januari wa 
usajili wa wachezaji (Fabrizio Romano)

GOMEZ AWA LULU EPL

MLINZI wa Liverpool na England, Joe Gomez mwe-
nye  umri wa miaka 27, anawaniwa na klabu za Aston 
Villa na Newcastle United. (Football Insider)

MURILLO ATAKIWA MADRID

REAL Madrid inamfuatilia mlinzi wa Nottingham 
Forest, Murillo mwenye umri wa miaka 22, lakini wa-
nakabiliwa na ushindani kutoka Barcelona na Bayern 
Munich kumpata Mbrazil huyo. (HITC)

UNITED YAMTAKA GOMEZ

KLABU za Newcastle United, Manchester United na 
Tottenham Hotspur ni miongoni mwa klabu zinazo-
vutiwa na kiungo wa kati wa Lille na England, Angel 
Gomes mwenye umri wa miaka 24. (GiveMeSport) 

BARCA YAPAMBANA KWA KIPA

BARCELONA itarajiwa kufanya mazungumzo ya 
dharura wiki hii kujadili iwapo watamleta golikipa 
mpya kuchukua nafasi ya mchezaji wao wa kimataifa 
wa Ujerumani aliyejeruhiwa Marc-Andre ter Stegen. 
(ESPN)

DIAZ KUONGEZA MKATABA

LIVERPOOL inatarajiwa kufanya mazungumzo na 
winga wa Colombia Luis Diaz mwenye umri wa miaka 
27, kuhusu mpango wa kuongeza mkataba wake hadi 
2027 kufuatia mwanzo wake mzuri wa msimu huu. 
(Football Insider)

HUGO LARSSON AFUATILIWA

KLABU kadhaa zinamfuatilia winga wa Eintracht 
Frankfurt aliye na umri wa miaka 20 kutoka Sweden, 
Hugo Larsson. (Fabrizio Romano)

SPURES KUMSHAWISHI DIBLING

KLABU ya Southampton inatumaini kumshawishi 
kiungo wa kati wa England, Tyler Dibling mwenye 
umri wa miaka 18, kusaini mkataba mpya huku Man-
chester United wakionesha nia ya kutaka kumnunua. 
(GiveMeSport)

CONNOLLY KUTUA BRIGHTON
KLABU ya Sunderland inatazamia kumsajili msham-

buliaji wa zamani wa Brighton na Jamhuri ya Ireland, 
Aaron Connolly mwenye umri wa miaka 24, kutoka 
Hull City. (Sun)
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LONDON, England

GOLIKIPA wa Argentina, Emiliano 
“Dibu” Martínez amesimamishwa na 
kamati ya nidhamu ya FIFA kwa mechi 
mbili baada ya kubainika kuwa alione-
sha tabia ya kuudhi na “kukiuka kanuni 
za uchezaji wa haki.”

Atakosa mechi ya Argentina ya kufu-
zu Kombe la Dunia dhidi ya Venezuela 
Oktoba 10 na Bolivia Oktoba 15.

FIFA iligundua kuwa Martínez aliki-
uka kanuni zake za maadili alipokuwa 
ameshikilia mfano wa kombe la Copa 
America kwenye eneo la paja lake, aki-
maanisha sherehe aliyofanya kwenye 
Kombe la Dunia la FIFA la 2022, baada 

LONDON, England

ANGE Postecoglou amesema 
kuwa sio jambo jema kwa Son 
Heung-Min kushiriki katika kila 
mechi ya Tottenham Hotspur 
msimu huu na kwamba fowadi 
huyo tayari amecheza zaidi ya ili-
vyopangwa hapo awali katika wiki 
za mwanzo za msimu Huu.

Mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 32 alichechemea kutoka 
uwanjani baada ya kupata mat-
ibabu dakika ya 71 ya ushindi wa 
Spurs kwenye Ligi ya Europa dhidi 
ya Qarabag siku ya Alhamisi.

Son ameichezea Spurs mechi 415 
katika michuano yote tangu asajil-
iwe na klabu hiyo mwaka 2015 na 
ameshiriki katika kila mechi msimu 
huu, ikijumuisha ushindi wa raundi 
ya tatu wa Kombe la Carabao dhidi 
ya Coventry City mnamo Septemba 
18.

Siku ya Jumatano, Son alizun-
gumza dhidi ya wingi wa michezo 
ambayo wanasoka sasa wana-
paswa kucheza, akisema kwamba 
“wakati mwingine ni ngumu sana” 
na kwamba “hatari ya kuumia ni 
kubwa.”

Alipoulizwa kama ni “endelevu” 
kwa Son kuendelea kuichezea 
Spurs dakika nyingi akiwa na umri 
wa miaka 32, Postecoglou alisema: 
“Hapana, hapana ... ningetaka ku-
punguza aina yake ya kazi katika 
sehemu hii ya mapema ya mwaka.

“Lakini tulipoteza kutokana na 
jeraha la Richarlison, kisha tukam-
poteza Dominic Solanke, kisha 
tukampoteza Wilson Odobert.

“Na wazo, kama nilivyosema, la 
kusaini Dom na kumleta Wilson na 
kuongeza mkopo wa Timo Werner 
lilikuwa kwamba tunaweza kusima-
mia mzigo wake kwa sababu ana 
soka la kimataifa pia. Ni jambo am-
balo ninakumbuka ni tu. hali hadi 
sasa Na Sonny anataka kucheza. 
Huo ni mtazamo wake, lakini la-
zima tuwe na busara kuhusu hilo.

“Sidhani kama ni lazima kufanya 
mengi na umri wake. Sijaona hilo 
likimuathiri. Zaidi ya hayo, sid-
hani kama aina ya kazi katika 
mchezo wa kisasa ni endelevu. 
Tumezungumza moja kwa moja. 
mengi kuhusu upakiaji mwingi 
wa mechi, nadhani nilisema wiki 
iliyopita kwamba sehemu ya 
jukumu hilo nadhani iko kwetu, 
wakati kalenda iko hivi, kujaribu 
kuwalinda wachezaji wetu na bila 
shaka tukiwa na Sonny itabidi tuwe 
waangalifu. yake.”

Postecoglou alikiri kwamba inga-
wa Son anataka kucheza michezo 
mingi iwezekanavyo, hafikirii kuwa 
anahitaji kukaa chini na nahodha 
wake kuelezea maamuzi yake.

Ange: Son 
hatakiwi 
kuchezea 
mechi nyingi

Martínez afungiwa na FIFA
cha 2-1 cha Argentina dhidi ya Colombia  
Septemba 10, wakati wa kusukuma vifaa 
vya operator wa kamera baada ya filimbi 
ya mwisho.

Opereta, Jhonny Jackson aliviambia vy-
ombo vya habari vya Colombia kwamba 
“alishambuliwa” na Martínez, akisema 
“alihisi hasira sana.”

Shirikisho la Soka la Argentina (AFA) 
lilisema utetezi uliwasilishwa na mcheza-
ji na chama kabla ya FIFA kuthibitisha 
adhabu hiyo.

La Albiceleste hao kwa sasa wanaon-
goza msimamo wa kufuzu kwa Kombe la 
Dunia wakiwa na pointi 18 katika mechi 
nane, pointi mbili zaidi ya Colombia wal-
io nafasi ya pili.

ya ushindi dhidi ya Chile Septemba 5.
Nyota huyo wa Aston Villa pia aliadhibi-

wa kwa kitendo chake kufuatia kichapo 

GUARDIOLA  
AJIBU TUHUMA 
ZA ARTETA
MANCHESTER, England

P
EP Guardiola amejibu madai ya Mikel Ar-
teta kwamba ana habari za ndani kuhusu 
Manchester City kwa kumwambia kocha 
huyo wa Arsenal ajieleze.

Arteta aliulizwa Jumanne kujibu malalamiko ya 
wachezaji wa City kuhusu matumizi ya Arsenal ya 
“sanaa ya giza” wakati wa mchezo wao ulioishia 
kwa  sare ya 2-2 kwenye Uwanja wa Etihad.

Arteta ambaye alikuwa msaidizi wa Guardiola 
pale Etihad kati ya mwaka 2016 na 2019, alitoa 
jibu lisiloeleweka, akisema: “Nilikuwa huko kwa 
miaka minne. Nina taarifa zote, niamini.”

Dhana ilikuwa kwamba Arteta anajua City pia 
inatumia mbinu zilezile, lakini nukuu hizo zilipo-
tolewa kwa Guardiola, alisema mwenzake ana-
paswa kuwa “wazi zaidi.”

“Wakati ujao anapaswa kuwa wazi zaidi in-
amaanisha nini? Alisema alikuwa hapa kwa 
miaka minne na tunajua hasa kilichotokea 
hapa, kwa sababu inaweza kuhusishwa ka-
tika mchakato wote sasa na mashtaka 115; 
labda ni kuhusu hilo. anajua habari kuhu-
su hilo labda.

“Natumaini swali hili limeulizwa. 
Anaweza kujibu hasa maana yake 
aliposema alikuwa hapa na anajua 
kinachotokea hapa.”

Uhusiano kati ya klabu hizo 
mbili umedorora huku zikipam-
bana kwa ajili ya taji la Ligi Kuu 
England, ingawa Arteta alise-
ma katika mkutano wake na 
waandishi wa habari Ijumaa 
kwamba ushindani huo 
hautaathiri uhusiano wa 
kibinafsi kati ya makocha 
hao wawili.
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BAO LAMPA ‘KIBURI’ BACCA,
ATAKA KIATU CHA DHAHABU
Na Adam Fungamwango

B
AO alilofunga Juma-
tano iliyopita kwenye 
Uwanja wa Sokoine 
Mbeya dhidi ya Ken-

Gold, limempa kiburi beki wa 
kati wa Yanga, Ibrahim Ham-
ad ‘Bacca’, akisema ndoto 
yake sasa ni kuwa na mwen-
delezo wa kufunga mabao 
kwa ajili ya kusaka ufungaji 
bora wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara.

Akizungumza jijini Dar es 
Salaam, Bacca, alisema bao 
alilofunga dhidi ya KenGold 
limempa chachu ya kuendela 
kupachika mabao, hivyo ku-
wataka mastraika wa Ligi Kuu 
kuwa makini, kwani ameingia 

rasmi kwenye mapambano 
ya kuwania kiatu.

“Lile bao limeniamsha, 
tayari nimeshaanza kuona 
inawezekana kabisa kupam-
bania ufungaji bora, na ni 
malengo yangu siku moja 
kuwa beki ninayefukuzana 
na mastraika kuwania kiatu, 
ikiwezekana nikipate kabisa 
ingawa najua si rahisi.

Kwa ligi yetu hii ukifikisha 
mabao 15 tu tayari mfungaji 
bora, nawaambia kina Prince 
Dube na wenzake, safari hii 
na mimi nipo, wacha tuone,” 
alisema beki huyo.

Lilikuwa ni bao pekee 
kwenye mchezo huo, Yanga 
ikishinda bao 1-0, lakini pia 
ni la kwanza kwa beki huyo 

tangu alipojiunga na Yanga 
2022, akitokea KMKM ya 
Zanzibar,   na kuongezewa 
mkataba mpya mwaka jana 
unaomuweka Jangwani hadi 
mwaka 2027.

“Najisikia furaha sana ku-
funga bao langu la kwanza ni-
kiwa Yanga, nataka kuwa na 
mwendelezo sasa wa kufun-
ga, nimeona raha ya kupachi-
ka mabao nitakuwa najituma 
zaidi ili niendelee kufunga.

Nadhani mpaka sasa kwe-
nye orodha ya wafungaji 
hakuna aliyefikisha mabao 
matano na kama ndiyo hivyo 
ngoja niongeze nguvu ya ku-
pambania kiatu mwisho wa 
msimu,” alisema.

Aidha, alisema kinachom-

pa nguvu hiyo ni jinsi walivy-
ojifunza mazoezini kumalizia 
mipira ya adhabu kwa wapin-
zani, hivyo anaona atafunga 
sana.

“Nilivyofunga mimi lile bao 
siyo kama ilikuwa bahati, tuli-
fanya mazoezi jinsi ya kupiga 
mipira ya faulo na kufunga 
na hasa sisi mabeki unajua 
tumezoea sana mara kwa  
mara kuruka, hivyo inakuwa 
rahisi kwenda juu kuuwania 
mpira,

Kwa maana hiyo wala si-
kushangaa nilipofunga kwa 
sababu tulijua itatokea tu 
kama siyo kwenye mchezo 
ule, basi mwingine, na utaku-
wa ni mwendelezo wetu,” 
alisema beki huyo 

Wanafunzi wa Shule ya Msingi Lumumba (jezi nyeupe) na wanafunzi wa Shule ya Msingi Yuniti ya Ukonga jijini 
Dar es Salaam wakiwania mpira wakati walipokuwa wakicheza mchezo wa magongo katika mashindano kwa
shule za msingi na Sekondari yaliyofanyika kwenye viwanja vya Jakaya Kikwete jana. PICHA:JUMANNE JUMA

Ngorongoro yaahidi kulibakisha
kombe la CECAFA U-20 nyumbani

INATOKA  UK. 24

Na Adam Fungamwango

WAKATI michuano ya 
Kombe la Afrika Mashariki 
na Kati chini ya miaka 20 
ikitarajiwa kufanyika Tan-
zania Oktoba 6 mwaka huu, 
Kocha Mkuu wa Ngorongoro 
Heroes, Charles Mkwasa, 
amesema kwa maandalizi 
aliyoyafanya anaimani wata-
fanya vyema, ikiwemo ku-
ubakisha ubingwa huo hapa 
nchini.

Akizungumza wakayi wa 
mazoezi ya timu hiyo, Uwanja 
wa KMC Complex, Mwenge, 
Dar es Salaam, Mkwasa, 
amesema anafurahi kuona 

vijana wake wanapambana 
sana kwenye mazoezi, hivyo 
kumpa uwanda mpana wa 
kuchagua kikosi bora cha 
mwisho kabla ya michuano 
kuanza.

“Vijana wanapambana 
sana, wapo vizuri, tunaende-
lea na mazoezi kwa ajili ya 
kuchuja kikosi, tuko asilimia 
kama 70 hivi tunaangalia, ila 
kwa sasa tutahitaji mchezo 
mmoja wa kirafiki, kabla ya 
kuanza mashindano, nimeri-
dhika na maendeleo ya kiko-
si changu, nadhani mpaka 
michuano ianze tutakuwa 
fiti na tutafanya vyema kwe-
nye mashindano haya, hata 

kutwaa ubingwa,” alisema 
Mkwasa.

Kwa mujibu wa taarifa 
iliyotolewa na Shirikisho la 
Vyama vya Mpira wa Miguu 
Afrika Mashariki na Kati 
(CECAFA), timu ya taifa ya 
Tanzania chini ya umri huo, 
itacheza Oktoba 6 dhidi ya 
Kenya kwenye Uwanja wa 
KMC Complex, ambapo 
kabla ya hapo, kutakuwa na 
mchezo kati ya Sudan dhidi 
ya Djibouti.

Taarifa hiyo imesema kuwa 
michuano hiyo itachezwa 
kwenye makundi mawili, 
ambapo Kundi A litakuwa 
na timu za Djibouti, Kenya, 

Rwanda, Sudan na Tanzania, 
huku Kundi B litauiwa na 
timu za Burundi, Ethiopia, 
Sudan Kusini na Uganda.

Timu mbili za kwanza  
kwenye kila kundi zitacheza 
nusu fainali, Oktoba 18,  
kabla ya fainali kupigwa Ok-
toba 20.

Mara ya mwisho michuano 
hiyo ilichezwa 2022 nchini 
Sudan, ambapo Uganda ilit-
waa ubingwa kwa kuichapa 
Sudan Kusini mabao 2-1, 
mechi iliyopigwa Novemba 
11, Uwanja wa Al Hilal nchini 
humo, Tanzania ikiishia hat-
ua za makundi

Yanga vitani Dar, 
Simba Dodoma

MAGONGO...

waje kutusapoti, waje kuwashangilia 
wachezaji wao na kutusaidia kupata 
ushindi,” alisema Fadlu, raia wa Afrika 
Kusini.

Kocha Mkuu wa Dodoma Jiji, Macky 
Maxime, amesema wamejipanga 
kucheza dhidi ya Simba, huku wakijua 
wanacheza na timu kubwa.

“Tunacheza na Simba, lakini nimean-
daa vijana wangu nadhani tutawakabili 
vizuri na mchezo utakuwa mzuri pia,” 
alisema.

Ofisa Habari wa Klabu hiyo, Moses 
Mpunga, amewataka mashabiki wa Sim-
ba kutokwenda na matokeo uwanjani.

“Moja kati ya viwanja vigumu kwa 
Simba ni hiki cha Jamhuri Dodoma, 
huwa wanashinda lakini kwa tabu sana, 
wanashinda bao moja moja katika maz-
ingira magumu, lakini nadhani safari hii 
hawachomoki,” alisema.

Katika mchezo utakaopigwa Chamazi 
usiku, Kocha Mkuu wa Yanga, Miguel 
Gamondi, amesema wamejiandaa vy-
ema na mchezo huo, lakini akienda kwa 
tahadhari kwani anakwenda kucheza na 
mpinzani bora.

“Tunakwenda kucheza mchezo dhidi 
ya mpinzani mgumu, huwa nasema siku 
zote michezo hii siyo rahisi, inabidi tuwa-
heshimu pia wapinzani wetu. Nimeifua-
tiliwa msimu huu, KMC ni timu ngumu, 
na Ligi Kuu Tanzania kila msimu unaku-
wa mgumu kuliko uliopita,” alisema ko-
cha huyo raia wa Argentina.

Kocha huyo amesema ingawa yeye 
na baadhi ya mashabiki wangependa 
washinde mabao mengi, lakini haitoku-
wa rahisi kutokana na wapinzani wal-
ivyojipanga, lakini pia wachezaji wake 
wanavyopoteza nafasi.

“Yanga tunaingia zaidi ya mara 20 
kwenye eneo la hatari la mpinzani wetu, 
lakini tumekuwa tukikosa sana,” alisema 
kocha huyo.

Kocha Mkuu wa KMC,   Abdiha-
mid Moallin, amesema ni ngumu sana 
kucheza na timu kama Yanga, hivyo ame-
wataka wachezaji wake kuwa makini na 
kutofanya makosa mara kwa mara.

“Unabidi tucheze mchezo huu kwa 
umakini mkubwa, nafikiri vijana wako 
tayari, nafikiri Yanga imebadilika siyo 
kama ile ya msimu uliopita,” alisema ko-
cha huyo raia wa Somalia.

Aliwataka wachezaji wake wasifanye 
makosa kama waliyofanya dhidi ya Azam 
FC, Septemba 19 na kujikuta wakibugi-
zwa nyumbani, mabao 4-0.



   Ni mechi za Ligi Kuu Tanzania 
bara, kila mmoja akijinadi kuwa....
Na Adam Fungamwango

W
AKONGWE wa soka la Tan-
zania, Simba na Yanga, leo 
watakuwa kwenye majiji 
tofauti kucheza michezo 

yao ya Ligi Kuu Tanzania Bara.
Wakati Simba

 watakuwa Makao
 Makuu ya nchi, kucheza
 na wenyeji Dodoma Jiji,

 kwenye Uwanja wa 
Jamhuri, saa 12:30 jioni,

 Mabingwa Watetezi,
 Yanga wao watakuwa

 jijini Dar es Salaam
 kucheza dhidi ya

 KMC,pambano
 linalotarajiwa  kuanza

 saa 3:00 usiku, Uwanja
 wa Azam Complex,

 Chamazi.

Utakuwa ni mchezo wa nne kwa Sim-
ba katika Ligi Kuu na wa tatu kwa Yanga 
kwa kuwa zilikuwa kwenye shughuli 
pevu ya kuiwakilisha nchi kwenye mi-
chuano ya kimataifa na sasa zimerejea.

Simba itaingia uwanjani hapo ikiwa 
na kumbukumbu katika mchezo wa 
mzunguko wa pili wa Ligi Kuu msimu 
uliopita, uliopigwa Mei 17 mwaka huu, 
ikipata ushindi wa bao 1-0 lililowekwa 
wavuni na Freddy Michael ambaye ali-
achwa mwishoni mwa msimu huo.

Yanga ina kumbukumbu nzuri ya 
kutoa kipigo cha mabao 5-0 dhidi ya 
KMC kwenye uwanja huo huo, Agosti 23 
mwaka jana, ikiwa ni mchezo mzungu-
ko wa kwanza wa ligi ya msimu uliopita.

Kocha wa Simba, Fadlu Davis, amese-
ma itakuwa ni mechi ngumu kama 
zingine zote, huku akisikitika kuwakosa 
nyota wake ambao ni Joshua Mutale, 
Yusuph Kagoma na Mzamiru Yassin.

Hata hivyo, Mzamiru hajaonekana 
katika michezo mbalimbali ya hivi kar-
ibuni. 

“Itakuwa mechi ngumu kama ny-
ingine tu zilivyokuwa, nimejaribu ku-
fuatilia, lakini hakuna mfumo halisi 
ambao tutakwenda kucheza na wala 
walionao wapinzani wetu, tunakwenda 
kucheza kujaribu kupata pointi tatu.

Ninachotaka kusema ni kuwataka tu 
mashabiki wa Simba waliopo Dodoma 
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YANGA VITANI DAR, 
SIMBA SC DODOMA
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Na Mwandishi Wetu

BAO pekee la David Mwasa, juzi, 
liliiwezesha Mbeya City kuondoka na 
ushindi wa bao 1-0, katika mchezo 
wa raundi ya pili ya Ligi ya Champio-
ship dhidi ya Mbeya Kwanza, kwenye 
uwanja wa Sokoine Jijini Mbeya.

Ulikuwa mchezo mkali wa dabi ya 
Mbeya, kila timu ikitaka kudhihirisha 
kuwa ndiyo mbabe wa jijini hilo, la-
kini bao la nahodha huyo wa zamani 
wa Mbao FC, liliamua matokeo.

Hii ni mechi ya kwanza kwa Mbeya 
City kupata ushindi kwenye ligi 
hiyo, baada ya kulazimishwa sare 
ya mabao 2-2 wiki iliyopita dhidi ya 
Bigman FC, ambayo zamani iliitwa 
Mwadui FC.

Kinakuwa kichapo cha pili kwa 
Mbeya Kwanza kwani mchezo wao 
wa raundi ya kwanza walipata kipigo 
cha mabao 2-1 dhidi ya Songea 
United, Uwanja wa Majimaji, Ruvuma.

Kwenye Uwanja wa Jamhuri 
Morogoro, timu ya Mtibwa Sugar im-

eonekana haishikiki kwenye ligi hiyo, 
baada ya kupata ushindi wake wa pili 
mfululizo, ikiitwanga Cosmopolitan, 
mabao 2-0.

Mabao ya Mtibwa ambayo ilishuka 
daraja kutoka Ligi Kuu msimu uli-
opita, yaliwekwa wavuni na Omari 
Marungu, dakika ya tano ya mchezo, 
na Raizin Hafidh dakika ya 35.

Linakuwa ni bao la  tatu kwa 
mchezaji huyo kwa michezo miwili tu 
ya Ligi ya Championship aliyocheza, 
kwani katika mechi ya ufunguzi wiki 

Mbeya City yainyoa Mbeya Kwanza,
Mtibwa ikizidi kutakata championship
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Mchezaji wa timu ya mpira wa kikapu ya Polisi, akimiliki mpira huku akizongwa na 
wachezaji wa Anmacha, wakati wa mchezo wa michuano ya JMK Park inayofanyika katika 
viwanja wa Jakaya Kikwete jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Solskjaer: Utd ilifanya makosa kumrejesha Ronaldo 

iliyopita, mabao mawili, Uwanja wa 
Manungu Complex, Turuani, Moro-
goro na kuipa ushindi wa mabao 2-0 
dhidi ya Green Warriors.

Timu ya Stand United, ikiwa 
nyumbani, Uwanja wa Kambagare 
Shinyanga, imepata ushindi wa bao 
1-0, likiwekwa wavuni na Andrew 
William.


