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I
Samia akemea
Tanzania

kuwa dampo
bidhaa fekKi

Na Elizabeth Zaya

MAKAMU wa Rais, Samia Suluhu Has-
san, ameonya Tanzania kuwa dampo la
bidhaa hafifu huku akisisitiza kuwa serikali
haitakubali kuruhusu bidhaa za nje zisizo na
ubora kuingia nchini.

Samia alisema hayo jana wakati akifungua
Maonyesho ya 43 ya Kimataifa ya Biashara
Dar es Salaam (DITF) yanayoendelea katika
Viwanja vya Maonyesho ya Mwalimu Ny-
erere, Barabara ya Kilwa, Dar es Salaam.

[li kuhakikisha mianya inazibwa, aliiagiza
Wizara ya Viwanda na Biashara kudhibiti
kuingia kwa bidhaa zisizo na ubora kutoka
nje ili kuzipa nafasi bidhaa za ndani.

Alisema ni vyema ikahakikisha bidhaa
zinazotoka nje zinakuwa zenye ubora tu
ambazo zina uwezo wa kuleta changamoto
kwa bidhaa za ndani.

“Viwanda vya ndani vina uwezo wa ku-
zalisha bidhaa bora zinazokidhi mahitaji ya
soko la ndani, lakini changamoto ni kuwapo
kasumba ya Watanzania kupenda kutumia
bidhaa za nje kuliko za ndani ilhali bidhaa
zetu zina ubora unaojitosheleza,” alisema.

“Tunachotaka ni kuhakikisha Wizara ya Vi-
wanda (na Biashara) inasimamia wazalishaji
kuongeza thamani na kuboresha zaidi bid-
haa zetu kuwa za kisasa ili ziuzwe na nje.”

Alisema baada yva bidhaa kuongezewa
thamani, balozi za Tanzania nje ya nchi zita-
pata kazi ya kutafuta masoko.

Samia pia aliziagiza mamlaka zinazohusika
na upatikanaji wa malighafi kuhakikisha

INAENDELEA UK. 8

UBUNGE WA LISSU:
Familia yaeleza kutuma barua 11

Na Enock Charles

FAMILIA ya aliyekuwa Mbunge wa
Singida Mashariki, Tundu Lissu, im-
eweka bayana mawasiliano ya barua
11 walizoiandikia Ofisi ya Spika kuhusu
hali ya kiongozi huyo anayeendelea na
matibabu nchini Ubelgiji.

Kwa mujibu wa taarifa iliyowekwa
kwenye moja ya blog, kaka yake Lissu,
Wakili Alute Munghwai, alisema kauli

ya Spika Job Ndugai kuwa hakuna ma-
wasiliano yoyote kuhusu mbunge huyo
siyo ya kweli, kwa kuwa mawasiliano
yalifanyika kila wakati.

levile tuliwataarifu na walijibu,” alise-
ma Munghwai.
Alisema Januari 10, mwaka jana,

Ofisiya Bunge ilimwandikia barua
ikimtaarifu
madaktari bingwa watatu toka
Hospitali ya Muhimbili ambao wangek-

kuhusu kuteuliwa kwa

“Mwaka juzi na mwaka jana nili- wenda jijini Nairobi, kuchungu-
wasiliana na Ofisi ya Bunge kwa jumla za afya ya Lissunakuombwa kutoa ush-
ya barua 11 zilizoeleza suala la afya irikiano.
ya Lissu na alipopelekwa Ubelgiji vi- “Nilijibu hii barua kwam-

ba mgonjwa hayupo tena Nairobi, yupo
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tumizi ya Tehama,
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Rais wa
Zanzibar na
i Mwenyekiti
wa Baraza la
Mapinduzi, DK.
Ali Mohamed
Shein, akio-
nyesha cheti
baada ya ku-
kabidhiwa na
Makamu wa
Pili wa Rais
wa Zanzibar
Balozi Seif Ali
Iddi, wakati
wa hafla ya
maadhim-
isho ya Siku
ya Utumishi
wa Umma
iliyofanyika
Kikwajuni
Zanzibar jana.
PICHA: IKULU
ZANZIBAR

alkhalij enterprises Limited

SALES EXECUTIVE

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Kenya, Uhuru Kenyatta,
amemtumia ujumbe maalumu

Roles and Responsibilities:
+ Present and sell the Company's products and solutions to new

and existing accounts

+ Accountable for ensuring timely communication and customer

satisfaction at assigned accounts

* Understand each customer’s business

and
applications, anticipating their needs for products and solutions

+ Establish and strengthen individual relationships within purchase,
maintenance, and operations departments at assigned accounts

Rais John Magufuli unaoelezea
msimamo wa serikali yake, kuhusu
kukerwa na matamshi yaliyotolewa
hivi karibuni na Mbunge wa Jimbo
la Starehe, Charles Njagua Kanyi
maarufu kwa jina la Jaguar.
Ujumbe huo wa maandishi
uliwasilishwa jana na Balozi wa
Kenya nchini, Dany Kazungu, na
kupokelewa na Waziri Mkuu, Kas-
sim Majaliwa, kwa niaba ya Rais
Magufuli, ofisini kwa Waziri Mkuu

technical

+ ldentify and analyze key opportunities and threats as it relates to

products, markets, and competitors

« Prepare weekly and monthly reports on customer Vvisits,

significant quotations, and overall sales activity

+ Achieve the allocated sales target for assigned accounts and

new business

Requirements:

+ Adegree from a reputable academic institution

+ Minimum 2-3 years’ sales experience related to products
+ Effective communication skills and an ability to build and sustain

strong customer relationships
+ English proficiency is a must

+ Willing to work in Dar es Salaam, Tanzania and travel to other cities

To apply, please send your CV to careers @alkhalij.com

Akipokea taarifa hiyo Waziri
Mkuu alisema Watanzania wame-
furahishwa na hatua mbalimbali
zilizochukulia na Serikali ya Kenya
dhidi ya mbunge huyo zinazodhi-
hirisha kwamba matamshi hayo
hayakuwa msimamo wa Serikali
ya Kenya wala wananchi wake,
bali ulikuwa ni msimamo bin-
afsi wa mbunge huyo.

Amesema siku zote Watanza-
nia na Wakenya wamekuwa huru
kuishi na kufanya kazi au biashara
katika nchi za Afrika ya Mashariki
na pale yalipotokea matatizo au
kutokukubaliana na serikali husika
zilikaa mezani na kumaliza tofauti

115289902

hizo. “Uhusiano kati ya Kenya na
Tanzania ni wa karibu mno na wa
kidugu kwani kuna baadhi ya mak-
abila yapo katika nchi mbili hizi
kama vile Wamasai na Wakurya
na Wajaluo, hivyo ushirikiano
katika masuala ya mbalimbali yaki-
wamo ya kibiashara na ya kijamii
haukwepeki.” Hivyo, Waziri Mkuu
alitoa wito kwa viongozi na wa-
nanchi wa nchi za Jumuiya ya Afri-
ka ya Mashariki kujiepusha na kauli
zenye viashiriavya kujenga chuki,
uhasama na migongano miongoni
mwa wananchi kwani  kauli hizo
zisipodhibitiwa mapema zinaweza
kusababisha hofu na kutokuelewa-
na miongoni mwao.

Waziri Mkuu ametumia fursa
hiyo kuwasihi Watanzania kue-
ndelea kuishi kwa amani na up-
endo na ndugu zao wa Kenya na
wageni wote kutoka nchi za Afrika
Mashariki na duniani kwa ujumla
ambao wapo nchini wakifanya shu-
ghuli mbalimbali kwa mujibu wa
sheria za nchi.

“Mambo yetu yote katika nchi za
Afrika Mashariki hasa ya biashara
na ya kiuchumi kwa ujumla ya-
taenda vizuri endapo  tutalinda
na kudumisha amani, bila amani
tutaogopana na tutashindwa ka-
bisa kushirikiana,” amesisitiza

Kenyatta amweleza JPM Kukerwa auli ya Jaguar

Mheshimiwa Majaliwa.

Waziri Mkuu  aliahidi kuwa Seri-
kali ya Tanzania kamwe haitaruhu-
su wala kufumbia macho kauli au
vitendo vyovyote vyenye viashiria
vya uchochezi  dhidi ya nchi ji-
rani ili kulinda na kuunga mkono
juhudi mbalimbali za ushirikiano
wa kisiasa na kiuchumi zinazofany-
wanaviongozi wakuu wa mataifa
ya Afrika.

Kwa upande wake Balozi Ka-
zungu alimshukuru Waziri Mkuu
kwa kauli yake aliyoitoa bungeni ji-
jini Dodoma, iliyowataka Watanza-
nia kuwa watulivu na wayachukulie
matamshi ya Mbunge wa Jimbo
la Starehe nchini Kenya, Njagua
kuwa ni msimamo wake binafsi na
siyo msimamo wa Wakenya na
serikali yao. Balozi Kazungu alise-
ma msimamo wa Rais Kenyatta siku
zote umekuwa ni kuwapokea na
kuwakubali ndugu zao  wote wa-
naotoka nchi za Jumuiya ya Afrika
Mashariki walioamua kuishi au ku-
fanya biashara nchini Kenya.

Mwanzoni mwa wiki iliyo-
pita, Njagua alitoa matamshi ya
kichochezi akiwataka raia wa ki-
geni kutoka mataifa mbalimbali
wanaofanya shughuli za kibiashara
nchini Kenya wakiwamo Watanza-
nia waondoke ndani ya saa 24.
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Kesi ya Membe dhidi ya Musiba, Agosti 6

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA Kuu Kanda ya
Dar es Salaam imekubali ombi la
kuongezewa muda walalamikiwa
Cyprian Musiba, Mhariri wa gazeti
la Tanzanite na Mchapishaji wake
kuwasilisha majibu katika kesi ya
madai ya fidia ya Sh.bilioni 10 iliyo-

funguliwa ba Waziri wa zamani
wa Mambo ya Nje, Bernad Mem-
be.

Kadhalika, mahakama hiyo im-
etoa siku saba kwa walalamikiwa
kuwasilisha majibu ya maombi
hayo ndani ya siku saba na kwamba
mlalamikaji kama atakuwa na cha
kujibu afanye hivyo kabla ya Agosti

6, mwaka huu kesi ya msingi itaka-
posikilizwa.

Uamuzi huo ulitolewa jana na Jaji
Joaquine Demelo, baada ya kusikili-
za hoja za pande zote mbili kuhusu
walalamikiwa kuongezewa muda
wa kuwasilisha majibu ya maombi
ya Membe badala ya upande mmo-
ja.

Jaji alisema mahakama yake im-
ekubali maombi ya walalamikiwa
kuwasilisha majibu nje ya muda na
kesi ya msingi itasikilizwa Agosti 6,
mwaka huu.

“Lazima pande zote zisikilizwe
jjulikane haki ni ya nani, tutasikiliza
kesi ya msingi Agosti 6, mwaka huu,
walalamikiwa wawasilishe majibu

ya maombi ya msingi ndani ya siku
saba,” alisema Jaji Demelo.

Katika kesi ya msingi, Musiba an-
adaiwa kumtuhumu na kumkashi-
fuMembe kuwa anamhujumu Rais
Dk. John Magufuli na kwamba mbi-
nu mojawapo ya kukamilisha hu-
juma hizo ni maandalizi kampeni
za kugombea urais 2020.

Polisi
wasaka
wauaji wa
Watanzania
Msumbiji

Na Romana Mallya

JESHI la Polisi nchini kwa kush-
irikiana na Jeshi la Polisi la Msum-
biji, wanawasaka watu waliohusika
na mauaji ya Watanzania tisa walio-
pigwa risasi na watu wasiojulikana
nchini humo.

Katika mauaji hayo yaliyotokea
wiki moja iliyopita nchini Msumbiji,
wako pia raia wawili wa Msumbiji
cha Mtole.

Nipashe ilipomtafuta jana Mse-
maji wa Jeshi la Polisi nchini, Kam-
ishna Msaidizi Mwandamizi (SACP)
David Misime, ili kujua hadi sasa
kama kuna watu wamekamatwa
kutokana na mauaji hayo, alithibiti-
sha kufanyika kwa msako huo.

“Jeshi la Polisi Tanzania na Jeshi
la Polisi Msumbiji yako kazini ku-
wasaka wauaji,” alisema.

[jumaa iliyopita, Mkuu wa Jeshi
la Polisi nchini, IGP Simon Sirro,
aliliambia gazeti hili kuwa mbali na
vifo hivyo, wako pia majeruhi sita.

Alisema watu hao walivamiwa
wakiwa kwenye mashamba yao ya
mpunga na watu waliovalia sare zi-
nazofanana na za Jeshi la Msumbiji.

IGP Sirro alisema siku hiyo kuwa
juhudi za kuwasaka waliofanya
mauaji na kujeruhi watu hao zi-
naendelea.

“Ninawaambia wauaji kuwa
damu ya Watanzania haiendi bure,
walioua tutawasaka kwa kushiriki-
ana na majeshi ya Msumbiji ku-
hakikisha tunawakamata wakiwa
hai au wamekufa. Wahalifu hawa
baada ya kufanya vurugu walion-
doka na wanawake wawili wa Tan-
zania na mtoto mmoja na hadi sasa
hawajapatikana,” alisema.

Aliongeza kuwa: “Hawa Watanza-
nia walikuwa Msumbiji wakijishu-
ghulisha na kilimo cha mpunga.
Wakiwa kwenye mashamba yao
ambako wameweka vibanda vya
muda, ghafla walivamiwa na watu
wakiwa wamevalia sare zinazofa-
nana na za Jeshi la Msumbiji na
kuwaua baadhi na wengine kuwa-
jeruhi.”

“Tumewatembelea  majeruhi,
wako Watanzania sita na wengine
wawili ni raia wa Msumbiji wanaen-
delea na matibabu katika Hospitali
ya Rufani ya Mkoa wa Mtwara ya
Ligula,” alisema.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini

TAARIFA KWA UMMA
NAFASI ZA MAFUNZO KWA MADEREVA WANAWAKE

Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini - LATRA kwa kushirikiana na Benki ya Dunia inatangaza nafasi za
ufadhili wa mafunzo ya miezi miwili kuwajengea uwezo madereva wanawake ili waweze kupata sifa za
kuendesha magari ya abiria.

Lengo mahsusi la mradi huu ni kutoa mafunzo ya nadharia na vitendo kuwajengea uwezo wanawake 100
ambao hivi sasa wana uwezo wa kuendesha magari madogo. Madereva watakaofuzu watapata uwezo
wa kuendesha magari ya abiria ikiwa ni pamoja na mabasi ya mradi wa Mabasi yaendayo Haraka.
Mafunzo yatatolewa na Chuo cha Taifa cha Usdfirishaii - NIT.

Sifa na Vigezo vya Mwombaiji:
Awe raia wa Tanzania mwenye umri usiopungua miaka 25,
Awe na Leseni ya Udereva kuanzia daraja D hadi C,
Awe na afya njema inayomuwezesha kuendesha gari,
Awe na Cheti cha Kuzaliwa au Kitambulisho cha Taifa, na
Awe anajua kusoma na kuandika.

Utaratibu wa kufanya Maombi:

Barua ya maombi iambatishwe na:
Nakala ya Cheti cha Kuzaliwa au Kitambulisho cha Taifq,
Nakala ya leseni ya uderevaq,
Nakala ya vyeti vingine vinavyoendana na mafunzo hayo iwapo anavyo na nyaraka
zinazooyesha uzoefu wa mwombaii.

Au barua pepe: dg@sumatra.go.tz na info@sumatra.go.tz

Maombi yatumwe kwa anwani ifuatayo:
Mkurugenzi Mkuu,
LATRA, S. L. P. 3093,
Dar es Salaam.

215305802

Mwisho wa kupokea maombi hayo ni tarehe 31 Julai, 2019
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Jaji Mkuu mstaafu
Chande aagwa
akimiminiwa sifa

Na Salama Namga, MAELEZO

JAJI Mkuu mstaafu, Mohamed
Chande Othman, ameagwa rasmi
kimahakama, baada ya kustaafu
utumishi wa umma.

Alistaafu baada ya kuwa Jaji
Mkuu kwa Kipindi cha mwaka 2010
hadi mwaka 2017, na aliagwa katika
sherehe iliyofanyika jana katika

Jaji Othman Chande aliushukuru
uongozi wa serikali kuanzia awamu
ya tatu chini ya Benjamin Mkapa
kwa kumpa dhamana ya kuwa Jaji
wa Mahakama Kuu, pamoja na Rais
wa Awamu ya Nne, Jakaya Kikwete,
na hatimaye Rais wa Awamu ya
Tano, John Magufuli kwa kuendelea
kumwamini na kufanya nao kazi
hadi alipostaafu mwaka juzi.

Jaji Chande alisema Mahakama
ya Tanzania inazingatia mgawanyo
wa madaraka katika utendaji kazi
wake, na kuyafanyia kazi maoni
ya umma pale yanapokusanywa ili
kuboresha na kuimarisha huduma
za kimahakama ili hatimaye ziweze
kuwafikia wananchi kwa wakati.

Kwa upande wake Jaji Mkuu
wa Tanzania, Prof. Ibrahim Hamis
Juma, alimweleza Jaji Othman
kuwa, serikali inatambua umuhimu
wake na kazi zake alizofanya
zimekuwa chachu ya maboresho
makubwa yanayoendelea kufanyika
katika Mahakama ya Tanzania.

“Serikali inatambua umuhimu na
mchango wako katika kuimarisha
maboresho ambayo yanaendelea
kufanyiwa kazi katika Mahakama
ya Tanzania, pia tutaendelea kuu-
fanyia kazi ushauri wako ambao
unaendelea kutupatia kama Jaji
mkuu mstaafu,” alisema Prof. Juma.

Nao baadhi ya majaji waliohud-
huria katika hafla hiyo, walim-
welezea Jaji Mkuu mstaafu Chande
kuwa ni mtu mwenye weledi na
anayesimamia sheria za Mahakama,
na ametoa mchango mkubwa katika
maboresho yanayoendelea katika
Mahakama na wataendelea kum-
venzi kwa vitendo kwa kutumia
busara zake na hekima aliyonayo
katika kazi zao za kila siku.

Jaji Mkuu mstaafu Chande
alizaliwa Januari Mosi, 1952, ana
Shahada ya kwanza ya Sheria (LLB)
ya Chuo Kikuu cha Dar-es-Salaam
na Shahada ya Uzamili (MA) kutoka
Chuo Kikuu cha Webster Geneva,
Uswisi.

Aliwahi kuwa Makamu wa
Mwendesha Mashtaka wa Ma-
hakama ya Kimataifa ya Mauaji
amewahi kushika nafasi sawa na
ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali
nchini.

Kadhalika, Jaji Chande amewahi
kufanya kazi ndani na nje ya nchi
katika mashirika mbalimbali ya ki-
taifa na kimataifa kama vile Shirika
la Mpango wa Maendeleo wa Umoja
wa Mataifa (UNDP) na Shirika la
Msalaba Mwekundu. Pia ni mtaal-
amu mbobezi katika masuala ya
Sheria za Haki za Binadamu.

Miradi ya bil. 114/- kuongeza maji Dar, Pwani

Na Frank Monyo

MAMLAKA ya Majisafi na
Majitaka Dar es Salaam (DA-
WASA), imetia saini mikataba
sitana Benkiya Dunia pamoja
na makandarasi yenye thamani
ya Sh. bilioni 114 kwa ajili ya
utekelezaji wa miradi mikubwa
ya maji kwa Jiji la Dar es Salaam
na Pwani.

Katika halfa hiyo iliyofanyi-
katika ofisi za DAWASA, ilihud-
huliwa na kushuhudiwa na
Waziri wa Maji, Prof. Makame
Mbarawa; Waziri wa Tamisemi,
Suleiman Jafo; Naibu Waziri wa
Maji, Jumaa Aweso; Naibu Wa-
ziri Mifugo na Uvuvi, Abdallah
Ulega; Mwenyekiti wa Bodi ya
Dawasa, Jenerali mstaafu Da-
vis Mwamunyange; Mwakilishi
wa Benki ya Dunia, Wakuu wa
Wilaya na Mkoa wa Dar es Sa-

laam na Pwani.

Waziri Mbarawa alisema
katika miradi hiyo, Dawasa
inatumia fedha zake za ndani
Sh. bilioni 40 kati ya Sh. bilioni
114 kutekeleza miradi mitano
kati ya sita, ambapo mmoja kati
ya miradi hiyo umesainiwa na
Benki ya Dunia.

Alisema mradi wa kwanza
ni wa usambazaji wa maji
kuanzia kwenye matangi ya
Chuo Kikuu cha Dar es Sa-
laam mpaka Bagamoyo ambao
unafadhiliwa na Benki ya Du-
nia kwa mkopo nafuu ambao
utekelezaji wake ni wa miezi 18
mpaka kukamilika.

Alisema kuwa mradi huo wa
Chuo Kikuu hadi Bagamoyo
unalenga kuhudumia wakazi
zaidi 750,000 kulingana na
usanifu ambapo wateja wapya
zaidi 64,000 wa majumbani
wataunganishwa na kuondoa

tatizo la maji katika maeneo ya
Changanyikeni, Bunju, Wazo,
Ocean by Zone, Salasala, Baga-
moyo zone na Vikawe zone
katika wilaya za Bagamoyo,
Ubungo na Kinondoni.

Mradi wa pili ni wa kusafiri-
sha maji kutoka Jeti hadi Buza
ambapo kazi ya ulazaji bomba
la km.1.9 imekamilika na kip-
ande kilichobaki cha km. 5.6
Dawasa itanunua bomba kwa
ajili ya kukamilisha kazi hiyo.

Mradi wa tatu ni wa uchim-
baji wa visima 20 katika eneo
la Kimbiji na Mpera ambavyo
vitazalisha maji lita milioni 260
kwa siku, na unatarajiwa kuka-
milika Desemba mwaka huu.

Prof. Mbarawa alisema
mradi wanne ni wa usamba-
zaji wa maji kutoka Kisarawe-
Pungu- Gongo la Mboto-Pugu
Station-Airwing-Ukonga hadi
Majohe ambao unatekelezwa

na Mkandarasi Chico Limited kwa
gharama ya Sh. bilioni 7, na kwam-
ba kukamilika kwa mradi huo
kutakuwa na maunganisho mapya
zaidi ya 50,000 lengo la Dawasa ni
kuhakikisha agizo la serikali lin-
atekelezwa la kufikia asilimia 95
ifilkapo Desemba mwaka huu ya

upatikanaji wa maji.
Alisema mradi wa tano
utatekelezwa katika mji wa

Mkuranga ambapo hali ya upati-
kanaji wa maji sio wa kuridhisha
kwani vyanzo vyote vya maji vime-
kauka, kusababisha wakazi wa mji
huo kutumia maji yanayotiririka
kutoka kisima kilichochimbwa na
Dawasa mwaka 2015 kwa ajili ya
utafiti.

“Hivi sasa mtandao wa ma-
bomba ya maji uliopo wenye urefu
wa Kilomita 11 unahudumia watu
4,500 kati ya watu zaidi ya 25,500,”
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Katibu Mkuu
Kiongozi, Ba-
lozi John Kijazi
(kulia), akia-
gana na Jaji
Mkuu mstaafu
Mohamed
Chande Oth-
man, baada va
hafla fupi ya
kumuaga, iliyo-
fanyika katika
Mahakama Kuu
va Tanzania
Kanda ya Dar
es Salaam jana.
PICHA: MIRAJI
MSALA

Lugola aiagiza Nida kurudisha magari 3 ya vigogo

Na Romana Mallya

WAZIRI wa Mambo ya Ndani
ya Nchi, Kangi Lugola, am-
emwagiza Mkurugenzi Mkuu
wa Mamlaka ya Vitambulisho
vya Taifa (Nida), Dk. Arnold
Kihaule, kuyarudisha magari
matatu yaliyokuwa yanatumiwa
na waliokuwa vigogo watatu wa
mamlaka hiyo. Akizungumza na
viongozi wakuu wa Nida, jana
alisema magari hayo ni pamoja
na lililokuwa la aliyekuwa Mku-
rugenzi Mkuu, Dickson Maimu.

Aliyataja magari hayo kuwa ni
linalomilikiwa na Maimu lenye
namba za usajili STK 2524, lin-
alomilikiwa na Paul Gwasondi,
STK 4671 na STJ 1633, linalomi-
likiwa na Sabina Nyoni, yote

aina Land Cruiser. Alisema
magari hayo yanamilikiwa na
watumishi hao kinyume cha
taratibu hivyo yanatakiwa ku-
rudishwa Nida.

“Ninakuagiza ~ Mkurugenzi
Mkuu hakikisha magari matatu
yanayomilikiwa na waliokuwa
watumishi wa Nida kinyume
cha taratibu yanarudi Nida,”
alisema.

Aidha, Lugola alimwagiza
Mkurugenzi Mkuu huyo ku-
wasimamisha kazi watumishi
watatu wa mamlaka hiyo, baada
ya vifaa mbalimbali vifaa vyenye
thamani ya Sh. milioni 15 iki-
wamo jenereta, kompyuta mpa-
kato, kuibiwa kituo cha kuhifa-
dhia kumbukumbu kilichopo
Kibaha mkoa wa Pwani.

Watumishi hao ni Gidson

Ivon, Zabron Rusohoka na
George Mwandevi.

Juni 18, Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Pwani, Wankyo Nyige-
sa, aliwaambia waandishi wa
habari kuwa, wanawashikilia
watumishi saba wa Nida kwa
tuhuma za wizi vya vifaa vya
mamlaka hiyo zenye thamani ya
Sh. milioni 15 ambavyo inadaiwa
waliviiba na kuviuza. Vifaa hivyo
ni pamoja na kompyuta mpa-
kato  mbili, nyaya zake na vi-
tambulisho vya taifa boksi moja
lililokutwa na vitambulisho
15,000.

Nyigesa aliwaambia waandi-
shi wa habari kuwa watuhu-
miwa hao ambao majina yao
yamehifadhiwa kwa uchunguzi,
huiba vifaa hivyo na kuuza ili ku-
jipatia fedha.

Alisema watuhumiwa hao
waliiba vifaa wakati ofisi iki-
hama kutoka ofisi ya awali ya
kiwanda chakubangua korosho
cha Tanita kilichopo Tumbi,
mkoani Pwani kwenda jengo lao
jipya la Nida mkoani humo.

“Watumishi hawa waliteuliwa
na Nida kuhamisha rasilimali vi-
faa kutoka ofisi hiyo ya zamani
kwenda ofisi mpya za Nida, wak-
iwa njiani ndipo walipovichepu-
sha na kuviuza kujipatia fedha
kwa manufaa binafsi,” alisema.

Kamanda alisema taarifa ya
tukio hilo zilipokelewa Nida Juni
14 na katika ufuatiliaji wa Jeshi
la Polisi ndipo walipowakamata
watumishi hao saba.

“Jumla ya thamani ya mali
yote iliyoibiwa ni Sh. milioni 15,”
alisema.
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14 mbaroni tuhuma uchakachuaji mifuko sukari

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

WAFANYABIASHARA 14 wana-
shikiliwa mkoani Shinyanga kwa
tuhuma za kuhujumu uchumi, kwa
kugushi mifuko 19,703 ya kufun-
gashia sukari.

Inadaiwa kuwa mifuko hiyo iliin-
gizwa kwenye viwanda vya Kagera,
Sugar, Kilombero na Mtibwa na
kusababisha upotevu wa mamil-
ioni ya fedha. Hayo yalibainishwa
na Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga,
Zainabu Telack, wakati akitoa taar-
ifa kwa vyombo vya habari juu ya
kuwakamata wafanyabiashara hao,
na kubainisha kuwa kosa la kugushi
mifuko feki ni kuhujumu uchumi
wa nchi kwa kuikosesha mapato
Serikali.

Meli mpya yanukia
Ziwa Nyasa

Na Ibrahim Yassin, KYELA

WAZIRI wa Ujenzi, Uchukuzi na
Mawasiliano, Mhandisi Isack Kam-
welwe, amekagua ujenzi wa meli
ya abiria katika bandari ya Itungi
Wilaya ya Kyela mkoani Mbeya in-
ayojengwa na kampuni ya Songoro
Marine.

Kampuni hiyo iko chini ya
mhandisi mzalendo, Salehe Son-
goro, na meli hiyo ina uwezo wa
kubeba abiria mia 200 na mizigo
tani 200.

Akitoa taarifa kwa Waziri Kam-
welwe, Songoro alisema meli hiyo
ya kisasa ipo hatua za mwisho za
ufungwaji wa viti na vitanda kwa
vyumba 20.

Aidha, alisema kazi ya kufunga
jenereta na injini imekamilika,
huku ufungaji wa umeme ukiende-
lea vizuri.

Hata hivyo, alisema ifikapo Julai
20, mwaka huu kila kitu kitakuwa
kimekamilika.

Songoro alisema baada ya ujenzi
kukamilika, meli itafanyiwa ukagu-
zi na mamlaka husika, na baada ya
kuridhishwa itaruhisiwa kufanya
kazi.

Mkuu wa Wilaya Kyela, Claudia
Kita, alisema wameridhishwa na
maendeleo ya ujenzi wa meli hiyo,
na kwamba inayarajia kuanza safari
zake Septemba 20, mwaka huu, na
kila kitu kitakuwa kimekamilika.

Songoro alisema baada ya ujenzi
kukamilika meli itafanyiwa ukaguzi
na mamlaka husika na baada ya ku-
ridhishwa itaruhisiwa kufanya kazi.

Kwa upande wake Mkuu wa
Wilaya Kyela Claudia Kita, alisema
wameridhishwa na maendeleo ya
ujenzi wa meli hiyo.

Makamu Mwenyekiti wa Hal-
mashauri, Issa Solomon, alisema
meli itaongeza fursa mbalimbali
za kiuchumi, na kuongeza kuwa
mwambao wa Ziwa Nyasa una vi-
vutio vingi kama samaki wekundu
na vyungu ambavyo vitasaidia ku-
waleta watalii.

Alimuomba Waziri kuboresha
barabara katika Wilaya Kyela ili
kukuza uchumi.

Alisema wafanyabiashara hao 14
waliwakamata wilayani Kahama
wakiwa na mifuko hiyo feki ya ku-
gushi, ambayo huzalishwa nje ya
nchi na wao kuisambaza nchini
kwa wafanyabiashara wengine, ili
wachakachue sukari kwenye vi-
wanda pamoja na upunguzaji wa
kilo. “Natoa rai kwa wafanyabiasha-

ra waache tabia ya kurudisha nyu-
ma juhudi za Rais John Magufuli za
kuifanya Tanzania kuwa ya viwan-
da, na kuanza kuhujumu uchumi
kwa kuikosesha mapato,” alisema.
“Mifuko feki yenye nembo ya
Kagera Sugar tumeikamata 504,
Kilombero 17,726, Mtibwa 1,430 na
viwanda vingine tofauti mifuko

43 ya kilo 50, kitendo ambacho ni
kuwavunja moyo wawekezaji wa
viwanda na kuporomosha uchumi
wa nchi.” Nao maafisa kutoka vi-
wanda hivyo vya sukari, Vicent
Mtaki (Kagera Sugar) na Brayson
Mgalambe (Kilombero), walikiri mi-
fuko yao kughushiwa na kufafanua
ya kuwa huwa imeshonwa kwa

nyuzi mbili na ndani huwa kuna
mifuko mizito ya nailoni, tofauti na
hiyo feki ambayo ina nyuzi moja na
nailoni nyepesi.

Kamanda wa Polisi mkoani Shin-
yanga, Richard Abwao, alithibitisha
kuwashikilia wafanyabiashara hao
14, na kubainisha taratibu zikikami-
lika watawafikisha mahakamani.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZAMNIA

MAMLAKA YA MAWASILIANO TANZANIA
IS0 9001:2015 CERTIFIED

o,

TAARIFA KWA MAFUNDI SIMU ZA MKONONI
NA VIFAA VYA KIELEKTRONIKI

Kumekuwa na mwitikio mzuri sana kwa Mafundi wa simu za Kiganjani na vifaa vya
kielekroniki katika kupata mafunzo maalum ya kitaalamu tangu mafunzo hayo yaanze
kutolewa kuanzia tarehe 23/07/2018 hadi sasa. Ni dhahiri kuna uhitaji mkubwa wa
kuwa na Mafundi wa simu za mkononi waliofundishwa vema na wenye kuzingatia
taratibu na sheria katika kazi zao, ili kuwa na uhakika wa mawasiliano salama kwa
watumiaji wa vifaa hivyo.

Kwa kipindi cha mwaka mmoja Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) kwa
kushirikiana na Taasisi ya Teknolojia ya Dar es Salaam (DIT) na Vyuo vya Ufundi Stadi
(VETA) wamekuwa wakitoa mafunzo kwa Mafundi simu hao ambapo wanafunzi 144
wamehitimu mafunzo hayo na kati yao wanafunzi 110 wamefanikiwa kupata vyeti vya
usajili kutoka TCRA.

Mafunzo haya yataendelea kutolewa tena kikanda kama ifuatavyo;, Kanda ya Ziwa
(Mwanza, Simiyu, Mara, Shinyanga, Geita na Kagera), Kanda ya Kaskazini (Arusha,
Kilimanjaro, Manyara na Tanga), Kanda ya Kati (Dodoma, Tabora, Kigoma na
Singida), Kanda ya Mashariki (Dar es Salaam, Mtwara, Pwani na Morogoro), Kanda
ya Nyanda za Juu Kusini (Mbeya, Songwe, Njombe, Ruvuma, Iringa, Rukwa na
Katavi) na Ofisi ya Zanzibar (Unguja Mjini Magharibi, Unguja Kaskazini, Unguja
Kusini, Pemba Kaskazini, Pemba Kusini).

Aidha, tumeshuhudia pla mwitikio mzuri wa Mafundi simu na vifaa vya kielektroniki
katika kujisajili na kupata cheti cha TCRA ili kuwawezesha kufanya kazi zao kwa mujibu

wa taratibu zilizopo.

Kwa kuzingatia umuhimu wa kuwa na Mafundi simu wenye ujuzi, TCRA inapenda
kuwatangazia kuwa kuanzia tarehe 1 Julai 2020 Mafundi wote wa simu za Kiganjani
na vifaa vya kielekroniki ambao hawajasajiliwa na TCRA hawataruhusiwa kutoa
huduma ya kutengeneza simu za Kiganjani na vifaa vya kielekroniki. Sharti kubwa la
kupata usajili wa TCRA ni kuwa wamepitia mafunzo ya awali ya ufundi wa simu za
kiganjani na vifaa vya kielekroniki yanayotolewa na DIT au VETA.

MAMLAKA YA MAWASILIANO TANZANIA (TCRA)

Imetolewa na:

MKURUGENZI MKUU

215302601
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MWANGA WA JAMII

NDC ina mpango mzuri
kwa wakulima lakini...

TANZANIA inaendelea kutegemea kilimo katika maendeleo
ya uchumi wake. Sekta ya kilimo imekuwa tegemezi kutokana
na kuongoza katika kuchangia kwenye pato la taifa tangu uh-
uru.

Tangu wakati huo asilimia kubwa ya Watanzania wameen-
maisha yao. Kutokana na mchango huo mkubwa wa sekta ya
kilimo, ndiyo maana ilianzishwa kaulimbiu ya ‘kilimo ni uti
wa mgongo'’. Licha ya serikali kubuni na kuanza kutekeleza
mpango wa kuipeleka nchi yetu kwenye uchumi wa kati kupi-
tia ujenzi wa viwanda ifikapo mwaka 2025, bado kilimo kitaen-
delea kuwa sekta muhimu kwa kuwa kitategemewa kwa ajili ya
kusapoti viwanda.

Tunasema hivyo kwa kuwa mazao yatakayozalishwa ndiyo
yatakayotumika kwenye viwanda kama malighafi za kuzali-
sha bidhaa za viwandani. Kutokana na umuhimu huo, bila
shaka msukumo mkubwa utahitajika ili uzalishaji mashambani
uongezeka mara dufu kwa ajili ya kukidhi mahitaji ya malighafi
za viwanda. Kikubwa ambacho serikali ina wadau wa kilimo
watatakiwa kufanya ni kupitia kwa umakini changamoto zote
ambazo zimekuwa zikiwakabili wakulima na kuzipatia ufum-
buzi ili kuwapa moyo na morali wakulima wazalishe zaidi.

Kadhalika, suala la motisha kwa wakulima haliwezi kuepuki-
ka kama kweli kama taifa timedhamiria kwa dhati kuboresha
kilimo chetu kiwe cha kisasa na chenye tija.

Wakati taifa likiwa njiani kuelekea kwenye uchumi wa
kati kupitia ujenzi wa viwanda, Shirika la Maendeleo la Taifa
(NDC), limesema kuwa limelenga kuondoa jembe la mkono
kwa wakulima kwa kuleta mradi wa kuunganisha na kusam-
baza matrekta nchini. Shirika hilo linasema kwamba mradi
huo ambao utawawezesha wakulima watakaofika katika Vi-
wanja vya Maonyesho ya 43 ya Kimataifa ya Biashara (Saba-
saba) kupata trekta kwa mkopo kwa kutoa Sh. milioni tatu
kama kianzio, kisha fedha zingine kulipa kidogo kidogo mpaka
atakapomaliza deni.

Akizungumza juzi katika maonyesho hayo, Mkurugenzi
Mwendeshaji wa NDC, Prof. Damian Gabagambi, alisema mra-
di huo ni mpango kati ya Tanzania na Poland wenye lengo la
kuwasaidia wakulima kuwaondolea jembe la mkono.

Alisema matreka hayo hupatikana kwa mkulima kwa kutoa
asilimia 25 ya fedha ya bei yake, lakini katika msimu huu wa Sa-
basaba wametoa ofa kwa wananchi kupata mkopo wa matrek-
ta kwa masharti nafuu kwa kuanza kutoa Sh. milioni tatu.

Mpango huo wa NDC una lengo zuri la kuwawezesha, kuwa-
jengea mazingira bora pamoja na kuwapa motisha wakulima ili
wachangamkie kilimo cha kisasa na chenye tija.

Tunasema hivyo kutokana na uzalishaji wa wakulima wengi
nchini kuwa duni kutokana na kutegemea kilimo cha jembe la
mkono pamoja na kukosa mbinu za kisasa za uzalishaji.

Hata hivyo, shirika hilo lilitakiwa kwanza kutekeleza mradi
huo kwa majaribio kwa lengo la kuelewa changamoto zake,
ikiwamo uwezo wa wakulima kurejesha mikopo kwa wakati
mwafaka. Kilichotokea kwa mikopo ya matrekta aina ya power
tiller iliyotolewa na Jeshi la Kujenga Taifa (JKT) kupitia Shirika
lake la Uzalishaji Mali (Suma-JKT) kwa watu mbalimbali husu-
san vigogo, lakini wakashindwa kulipa deni hadi leo lilipaswa
kuwa ni fundisho.

Kwa upande wa bei ya kununulia, inaweza kuonekana ndo-
go, lakini suala la kurejesha mkopo ni lingine, kutokana na
changamoto zake hususan riba.

Kauli ya Prof. Gabagambi kuwa matrekta hayo yatakopeshwa
kwa miaka miwili bila riba isipokuwa atakaposhindwa kulipa
ndani ya muda huo, atalazimika kulipa kwa riba, linapaswa
kuwa ni angalizo.
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Na Sabato
Kasika

MIAKA kadhaa iliyopita,
wakulima wa pamba wa
mikoa ya Kanda ya Ziwa Vic-
toria walikuwa wakilalamikia
changamoto walizokuwa
wakikutana nazo katika
kilimo cha zao hilo ambazo
zilisababisha wakate tamaa
kuzalisha pamba.

Wakulima hao ni wa mikoa
ya Shinyanga, Geita, Simiyu,
Mwanza na Mara, ambao
malalamiko yao makubwa ya-
likuwa ni kuuziwa pembejeo
mbegu feki ambazo hazioti,
mbole feki ya majivu na pia
ukosefu wa soko la zao hilo
na pia kuibiwa katika mizani
wanapouza kwenye magulio.

Kufuatia kilio hicho, seri-
kali iliingilia kati na kudhibiti
wasambazaji waliokuwa waki-
wapa pembejeo feki na pia ku-
komesha mtindo wa kuchaka-
chua mizani, ambao ulilenga
kuwaibia kilo za pamba.

Wakala wa Vipimo Tan-
zania (WMA) ulio chini ya
usimamizi wa Wizara ya
Viwanda na Biashara mara
kwa mara imetoa elimu, kwa
wakulima sehemu mbalimba-
li pamoja na kuhakiki mizani
zinazotumika kununulia zao.

Lengo kubwa ni kuhakiki-
sha wakulima wanatambua
mizani iliyo sahihi na inay-
oruhusiwa, ili wajilinde we-
nyewe pale maofisa vipimo
wanapokuwa hawapo katika
vituo vya kuuzia pamba.

Wakulima wanapotambua
mizani iliyochakachuliwa na

kuikataa, inakuwa ni rahisi
kupata faida ya thamani halisi
ya jasho lao, kuliko kuendelea
kuibiwa na wajanja wachache
wanaojinufaisha kwa jasho la
wengine.

Pamba ni miongoni mwa
mazao matano ya kimkakati
ya biashara, ambayo serikali
imevalia njuga na kuahidi
kuyasimamia ili kuhakikisha
yanapata soko na pia kila
mkulima anafaidika na jasho
lake badala ya kudhulumiwa
kwa namna yoyote.

Pamoja na pamba ni mazao
mengine ni pamoja na tum-
baku, kahawa, korosho na
chai, ambayo yana mchango
mkubwa wa kuliingizia taifa
fedha nyingi za kigeni.

Hivyo kwa kitendo cha
kukamatwa watuhumiwa ni
wazi uchakachuaji bado upo
na unaweza kukwamisha
juhudi za serikali za kufani-
kisha kilimo hicho cha mazao
ya kimkakati.

Watuhumiwa wa uchaka-
chuaji ndiyo wanaokwamisha
juhudi za serikali za kuwa-
komboa wakulima wa pamba
kwa kuendelea kuwaibiwa
wakitumia mizani iliyochaka-
chuliwa kana kwamba haku-
na marufuku yoyote dhidi ya
matendo hayo.

Ni hivi karibuni Wakala wa
Vipimo Mkoa wa Mwanza
amenasa watuhumiwa waki-
wa na mizani waliyoichezea
ili kuwaibia wakulima kwenye
vyama vya msingi vya kuuzia

B Muungwana Lazima Nilonge

Wakulima wakizingatia
mafunzo dhuluma zitaisha

zao hilo.

Tukio hilo linaonyesha
kwamba pamoja na juhudi
za serikali, bado mtindo huo
wa kuibia wakulima ni tishio,
hivyo ni vyema serikali iende-
lee kuwamulika watu wa aina
hiyo na kuwachukulia hatua
za kisheria.

Vilevile kama ambavyo
Wakala wa Vipimo umekuwa
ukitoa elimu kwa wakulima
na kuwahamasisha ili kuzi-
tambua mizani zilizochaka-
chuliwa, ni wakati wa kuzidis-
ha elimu hiyo, kwa kuzingatia
kwamba kuna uwezekano wa
wakulima kuongezeka kila
mwaka. Wakulima  wan-
apoongezeka, maana Yyake
wengine ni wapya na huenda
wasiwe na elimu kuhusu mi-
zani hizo na hivyo wakawa
waathirika kwa kuibiwa kira-
hisi bila kujua na kujikuta
jasho lao likiishia mikononi
mwa wahalifu wachache.

Serikali imeshafufua vyama
vya ushirika, ambapo ununuzi
wa pamba utafanywa na vy-
ama hivyo, tena ni vile vina-
vyosimamiwa na wakulima
wenyewe badala ya kuuza
kupitia mawakala kama ili-
vyokuwa miaka ya nyuma.

Utaratibu huo unamnufai-
sha zaidi mkulima kwa kuuza
kupitia vyama vya msingi,
kwani mazao yote yanayopa-
tikana kutoka kwenye pamba
kuanzia mbegu hadi nyuzi,
anahusika kupata faida ya uu-
zaji wa mazao hayo.
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Biteko awacharukia wachimbaj

wadogo kuendekeza migogoro

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Madini, Doto Bite-
ko (pichani), amewacharukia
wachimbaji wadogo wa madini ya
dhahabu wa eneo la Tkungi mkoa-
ni Mara baada ya kubaini kuwa
ndio chanzo cha mgogoro kati yao
na kampunio ya PolyGold Limited.

Biteko alitoa onyo kwa wachim-
baji hao kuacha ujanja ujanja
wakati akizungumza na pande
zinazohusika na mgogoro huo
katika kikao kilichofanyika ofisini

Aliwataka wachimbaji hao kua-
cha kusikiliza maneno ya watu
walio nje ya makubaliano na
mshirika wao na kusema waache
tamaa badala yake waheshimu
maafikiano waliyofikia kwa hiari
bila uwapo wa wizara.

Waziri Biteko alisema yako
malalamiko ya wawekezaji katika
maeneo mbalimbali ya uwekezaji,
hivyo hataki kuruhusu ujanja
ujanja utokee kwenye wizara
anayoiongoza.

Aliongeza kuwa hata kama
wawekezaji ni kutoka nje, wanayo

haki ya msingi pale inapoonekana
kukiukwa au kuonewa kwa kuwa
shughuli zao ni halali na wanafua-
ta sheria.

“Ndugu zangu niwaambie uk-
weli, huyu mmoja mnayemwona
(mwekezaji) ana haki kama ninyi.
Akionewa huyo mjue ana watu
nyuma yake, ana ubalozi hapa kwa
hiyo siko tayari kuchafua jina la
serikali na wizara ninayoiongoza
kwa kukiuka haki ya upande fula-
ni. Uwe mzawa uwe mwekezaji wa
nje, kwangu haki yako utaipata.
Kwa hiyo kaeni na mkubaliane na
mwekezaji wenu, mimi na wezan-
gu tunatoka tunawaacha nikirudi
tupate majibu msimamo wangu
nimewapa,” alisema Biteko huku
akiwa amekasirika.

Kabla ya kuwaonya wachimbaji
hao wadogo, Biteko alikutana na
pande husika na kusikiliza madai
ya kila upande na baada ya kuona
wachimbaji wadogo wana mako-
sa, aliwatoa upande wa Polygold
na kubaki nao.

Baada ya maelekezo hayo,
wachimbaji wadogo wakiongozwa
na Edwin Mchihiyo na Sosy Mg-
onya ambaye leseni yake imenu-

Na Ibrahim Joseph,
DODOMA

surika kufutwa na waziri, walikaa
pamoja na mwekezaji PolyGold
(T) Ltd chini ya uwakilishi wa Ser-
gey Sagsyan na Benny Haule na
kuzungumza kuhusu mvutano
juu ya mgogoro wao na kufikia
muafaka uliosababisha kumaliza

mgogoro wao.
Akizungumza kwa niaba ya
wenzake, Mchihiyo alimshukuru
waziri kwa kusimamia na kutatua
mgogoro wao ambao umefikia
tamati na kuahidi wanakwenda
kutekeleza makubaliano yaliyoku-
wa yanaleta msigano baina yao.

CHAMA cha Ushirika cha
Wavuvi Tanzania (Chaku-
wata) kimesema kutokana
na wavuvi kutoaminiwa na
taasisi za fedha, kunachang-
ia raia kutoka mataifa men-
gine kuwekeza na kunufaika
na sekta hiyo.

Mwenyekiti wa chama
hicho, Rigoberth Mpemba,
alisema hayo jana katika
hafla ya kutia saini mkataba
wa makubaliano ya ushiriki-
ano kati yao na Benki ya
Posta Tanzania (TPB), jijini
hapa.

Alisema wanashindwa
kushiriki kwenye uchumi
wa viwanda kutokana na
vipato duni kwa kuwa ha-
wajaaminiwa na taasisi za
fedha.

Mpemba alibainisha kuwa
raia wa kigeni wamekuwa
wakiwekeza na kufaidika
na rasilimali za uvuvi huku
wazawa kwenye sekta hiyo
uchumi wao ukiwa duni.

Aidha, alisema chama
hicho kinaundwa na vyama

Wavuvi wafunguka kukosa mikopo

vidogo 24 vyenye wana-
chama 2,500 katika mikoa
ya Mbeya, Dar es Salaam,
Pwani, Kigoma, Mwanza,
Tanga na Rukwa.

Naye Mtendaji Mkuu wa
TPB, Sabasaba Moshingi,
aliwashauri wavuvi kujiunga
katika vikundi ili kusaidiwa
mikopo yenye masharti
nafuu na taasisi za kifedha
itakayowawezesha kununua
vitendea kazi na kuinua
uchumi wao.

Alisema madhumuni va
akaunti hiyo ni kuwawez-
esha wadau wa sekta ya
uvuvi kujiwekea akiba il
kunufaika na huduma za
kifedha.

Alitaja lengo lingine la
kuanzisha akaunti hiyo kuwa
ni kutoa fursa ya kukuza
shughuli za uvuvi.

Naye, Kaimu Mrajisi wa
Vyama vya Ushirika, Sadick
Chikula, alikitaka chama
hicho kufungua matawi
kwenye mikoa yote yenye
shughuli za uvuvi ili kuwa
na uwakilishi mpana na
kutambulika na mamlaka
zingine.

BISMILAH RAHMAN RAHIM

Mungu ailaze roho ya marehemu mahali pema peponi.

615303502

Familia ya marehemu Dk. Omar Ali Juma inapenda
kuwakaribisha kwenye Hitima ya kumuombea Marehemu
Dk. Omar Ali Juma itakayofanyika siku ya Alhamisi tarehe 4
Julai, 2019 saa kumi jioni katika Msikiti wa Ngazija.

Kufika kwenu ndio mafanikio yetu. Ndugu, Mardfiki na
Jamaa wote mnakaribishwa.

CONSULTANCY POSITION FOR GENDER EQUALITY TECHNICAL SPECIALIST
TO SUPPORT THE GOVERNMENT OF CANADA (GLOBAL AFFAIRS CANADA)

PricewaterhouseCoopers Limited (PwC) invites eligible candidates to indicate their interest to provide consultancy
services as the Gender Equality Technical Specialist under the Global Affairs Canada-funded Field Support Services
Project (FSSP) Tanzania.

The specialist will provide analysis and advice on the planning, design, management, monitoring and coordination of the
Government of Canada’s development assistance programming and policy dialogue in Tanzania (among other tasks).

Launched in June 2017, Canada’s Feminist International Assistance Policy recognizes that supporting gender equality
and the empowerment of women and girls is the best way to build a more peaceful, inclusive and prosperous world. The
Gender Equality Technical Specialist will pay an integral role in the implementation of Canada’s Feminist
International Assistance Policy in Tanzania.

Candidates will be evaluated based on the following key qualifications and experience:

i. Bachelor’s degree from a recognized university. A qualification higher than a bachelor degree will be an added advantage.

ii. Aminimum of 4 years of professional work experience as technical expert and advisor on gender equality, of which
at least two years are in relation to international development work in developing countries, preferably Tanzania or
East Africa region.

iii. Experience providing gender equality technical advice and support on complex international development programs
and projects in one or more of the following sectors: education, health, inclusive economic growth and inclusive
governance.

iv. Experience in providing written gender equality analysis and comments on program/project proposals,
implementation plans, progress reports and evaluations.

v. Experience in engaging in technical forums and policy dialogue on gender equality issues with development
partners and government officials.

vi. Experience in carrying out research and analysis of systemic and emerging gender equality issues and trends.

ii. Knowledge and deep understanding of gender equality and empowerment of women and girl’s issues in Tanzania

=

The following skills and competencies, while not essential, are assets for the work to be performed. Candidates should
demonstrate them to the extent possible:
+ Strong research, analytical and writing skills
Strong skills in leadership, teamwork, networking, coordination and intercultural communication
Advanced professional proficiency in English
General professional proficiency in Kiswahili

215293702

Strong candidates will be offered a competitive rate.

Interested candidates should obtain a detailed description of these services by sending request email to
procurement@fssptz.org specifying in the requests as follows: “Consultancy position for FSSP Gender Equality
Technical Specialist.”

Requests for further information will be received up to three working days prior to the last submission date, 12 July
2019. Any request received later than that may not be responded to.

FSSP Manager
-___________________________________________________|
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Kamanda wa
Taasisi ya Kuzuia
na Kupambana na
Rushwa (TAKUKU-
RU) Mkoa wa llala,
Christopher Myava,
akizungumza na
waandishi wa
habari, jijini Dar es
Salaam jana, wakati
akitoa taarifa ya
utendaji kazi kwa
kipindi cha mwezi
Aprili hadi Juni
2019, ambapo
imeweza kuka-

gua miradi yenye
thamani zaidi ya
Sh. bilioni 38 na
kubaini viashiria
vya rushwa. PICHA:
JOHN BADI

Samia akemea Tanzania kuwa dampo bidhaa feki

INATOKA UK. 2

zinazalisha zile zitakazokidhi ma-
hitaji ya viwanda vya ndani.

Alisema kwa kufanya hivyo viwan-
da vya ndani vitakuwa na uhakika
wa soko la ndani na nje, na kusaidia
kuongeza akiba fedha za kigeni.

Pia aliziagiza mamlaka zinazo-
husika kusimamia utekelezaji wa
mpango wa kuboresha mfumo wa
udhibiti wa biashara nchini (Blue-
print) ikiwamo Shirika la Viwango
Tanzania (TBS), Mamlaka ya Chaku-

la na Dawa (TFDA), Mamlaka ya
Maabara ya Mkemia Mkuu (GCLA),
Wizara ya Mifugo na Uvuvi na Wiz-
ara ya Maliasili na Utalii, kusimamia
utekelezaji wake.

“Tunataka mamlaka husika zisi-
mamie kwa nguvu zote utekelezaji
wa ‘Blueprint’ na tutazisimamia
kwelikweli  kuhakikisha zinaleta
mrejesho mara kwa mara wa udhibi-
ti wa vikwazo vya biashara ili pale
penye tatizo tuwe tunalishughu-
likia,” alisema.

Makamu wa Rais alisema mao-
nyesho hayo yamethibitishwa kuwa

bora katika Kanda ya Afrika Mashari-
ki na Kati, hivyo kampuni zitumie
fursa hiyo kujitangaza zenyewe,
fursa za utalii na uwekezaji.

Naye Waziri wa Viwanda na Bi-
ashara, Innocent Bashungwa, alise-
ma wako katika mkakati wa mapi-
tio ya sera ambayo yataendana na
uchumi wa viwanda na kukamilika
ifikapo mwakani.

Alisema mwitikio wa maonyesho
hayo kwa mwaka huu umeongezeka
na idadi ya kampuni za nje zinazos-
hiriki kufikia 580 kutoka 508 mwaka
jana.

]
Miradi va bil. 114/-

INATOKA UK. 4

alisema Prof. Mbarawa.

Aliongeza kuwa watu wa
Dar es Salaam na Pwani
wanahitaji maji, hivyo
ni jukumu la Dawasa
kuhakikisha wanasima-
mia vizuri utekelezaji wa
mradi hiyo kwa kuwa
itakuwa mkombozi kwa
wananchi.

Alitaja mradi wa sita
kuwa ni wa kusafirisha
maji kutoka Mlandizi
Mboga (Chalinze), ambao
utasaidia kuondoa kero ya
maji katika maeneo hayo
kutokana na kuongeza
kwa watu na ujenzi wa vi-
wanda unaoendelea katika
eneo la Mboga.

“Mradi huu wa bomba
kuu unatarajiwa kusafiri-
sha kiasi cha lita za ujazo
9,300,000 kwa siku, am-
bazo zitakuwa na uwezo
wa kuhudumia wakazi
wapatao 120 kwa siku,”
alisema Prof. Mbarawa.

Naye Jafo, alisema Wa-
ziri wa Maji anafanya kazi
usiku na mchana kuhu-
dumia wananchi na ku-

wataka viongozi wengine
waache tabia ya kufanya
maigizo katika kuhudumia
wananchi kwani watu
wana shida.

“Jana (juzi) tumean-
zisha wakala wa maji
hakikishie tutatoa orodha
ya makandarasi ambao
sio waaminifu kwa kuwa
kulikuwa na uhujumu
mkubwa katika wizara
yetu, watu walikuwa wa-
nakuja kufanya kazi na sisi
wakati hawana hata mtaji
wa kutosha na mwisho wa
siku wanaharibu kazi kwa
kushindwa kutekeleza mi-
radi kwa ufasaha,” alisema
Aweso. “Tunashuruku
sana kukubali kuunganisha
Mkuranga na Dawasa ili
tuweze kuwahudumia na
katika kuhakikisha wakazi
wa Mkuranga wanapata
majisafi na ya uhakika
tumepeleka Sh. bilioni 5
kwa ajili ya mradi wa tangi
kubwa ambapo pesa hizo
ni kutoka katika mapato
ya ndani,” alisema Ofisa
Mtendaji Mkuu wa Da-
wasa, Mhandisi Cyprian
Luhemeja.

Hospitali ya Leuven, Ubelgiji ni-
kawapa na anuani ya hiyo hospitali,”

Vile vile, alisema barua nyingine ni ya
Februari mosi, mwaka jana, kutoka Ofisi
ya Bunge ikijumlisha kuwa ofisi hiyo in-
awasiliana na Wizara ya Afya kwa hat-
ua zaidi baada ya familia kumhamishia
Lissu nchini Ubelgiji na kuahidi kuijuli-
sha familiauamuzi utakaofikiwa naba-
rua hiyo kunakiliwa kwa Spika na Lissu.

Akizungumzia madai ya kutoku-
jaza fomu za maadili, wakili Mung-
hwai alidai kuwa hicho ni kisingizio
kipya kwa kuwa sababu za kutoku-
jaza fomu hizo zinajulikana, ni kuto-
kana na Lissu kuwa mgonjwa.

Lissu akinukuliwa katika kipande cha
video na kufuatiwa na waraka aliousam-
mitandao ya Kkijamii,
alisema sababu za kumvua ubunge ni za

Waraka na kipande hicho cha video
vimethibitishwa na Mkuu wa Idara ya
Habari ya Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (Chadema) na kusema du-
nia nzima inafuatilia masuala yanayoen-
delea nchini na inafahamu mahali alipo
tangu alipopigwa risasi Septemba 7,

zilizotolewa ni  za

kujaribu  kuhalalisha
maamuzi haramu waliyoyafikia muda
mrefu uliopita,” alisikika Lissu kwenye
kipande hicho cha video.

Vile vile, Mbunge huyo alisema ana-
shangazwa na kauli ya Spika kwa kuwa
viongozi mbalimbali akiwamo Maka-

&E o
INATOKA UK. 2
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katika Hospitali ya Nairobi nchini Ken-
ya na aliyekuwa balozi wa Tanza-
nia nchini Ubelgiji, Joseph Sokoine, ali-
fika mara mbili katika Hospitali ya Chuo
kikuu ya Leuven, kumuona.

Kwa mujibu wa Lissu, Bunge linajua
alipo kwa kuwa Katibu wa Bunge Steven
Kagaigai, amekuwa na mawasiliano ras-
mi na familia

yake kwa ushahidi wa barua iki-
wamo yamwezi Machi, mwaka jana.

Alisema Katibu wa Bunge anadai-
wa kumwandikia barua kaka yake
kuhusu mgogoro wa Bunge kughara-
mia matibabu yake.

MEMBE ANENA

Akizungumza na waandishi wa
habari, jijini Dar es Salaam jana aliyewa-
hi kuwa Waziri wa Mambo ya Nje
na Ushirikiano wa Kimataifa, Bernard
Membe, alisema ameshangazwa na
kitendo cha Tundu Lissu kuvuliwa
ubunge.

“Kama Mtanzania na mimi nilishanga-
zwa Lissu kuvuliwa ubunge, sasa tusub-
iri aje, nina hakika kabisa ataenda ma-
hakamani na kama kuna haki ataipata
mahakamani,” alisema Membe.

Akizungumzia matukio mbalimbali ya
watu kutekwa au kupotea, Membe aliwa-
taka viongozi wakiwamo wa dini, vyama
vya siasa na viongozi wastaafu kukemea
suala hilo kwa

kuwa ni utamaduni mpya aliodai un-
aiondolea Tanzania heshima duniani.

“Mimi naona huu ni utamaduni mpya
ambao haukubaliki na ningependa ku-
chukua nafasi hii kusema tu kwamba su-
ala la utekaji au watu kupotea linaweza
kuiondolea nchi yetu heshima duniani,”
alisema Membe.
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Wasiojulikana wavamia kampuni
va tumbaku, waiba kompyuta 10

Na Shaban Njia, KAHAMA

WATU wasiojulikana wamevamia na ku-
vunja ofisi ya kampuni ya ununuzi wa tum-
baku ya Alliance One na kuiba kompyuta
sita na ‘laptop’ nne zilizokuwa zikitumika
kutunza kumbukukumbu za ofisi hiyo.

Hali hiyo ilisababisha kampuni hiyo
ishindwe kufanya kazi kwa zaidi ya siku
tano.

Watu hao wanadaiwa kuvamia ofisi hiyo
usiku wa manane wa kuamkia Juni 29 na
kuiba kompyuta hizo zilizokuwa zikitumika
katika kutunza taarifa za ununuzi wa tum-
baku.

Mmoja wa wafanyakazi wa kampuni hiyo
ambae hakutaka jina lake kuandikwa gazeti,
alikiri kuvunjwa kwa ofisi hiyo na kuibwa
mali hizo, na kudai watu hao wanatuhu-
miwa kushirikiana na walinzi wa Kampuni
ya Kirumi Security Service, na kuwa walinzi
walikimbia baada ya tukio hilo.

Alisema kampuni haijapoteza nyaraka
zozote kutokana na kuibiwa kwa kompyuta
hizo kwa sababau kazi zao zote zinahifadhi-
wa kwenye mfumo ambao seva yake iko Mo-
rogoro pamoja na Brazil ambapo ni makao
makuu ya kampuni hiyo.

“Shughuli zetu zinafanyika kwenye
mtandao na taarifa za kumbukumbu za

masoko tuliyoyafanya ziko salama kutokana
na taarifa hizo kuwa Morogoro na makao
makuu ya kapuni yaliyopo Brazil, hivyo
wakuliwa wasiwe na wasiwasi juu ya tukio
hilo,” alisema.

Kamanda wa Polisi mkoani Shinyanga,
Richard Abwao, alithibitisha kutokea kwa
tukio hilo na kusema watuhumiwa ni wal-
inzi wa Kirumi Security Service ambao wa-
likuwa walinzi wa zamu, na kwamba baada
ya wizi walitelekeza lindo hilo na kutoroka.

Alisema kuwa juhudi za kuwatafuta
na kuwakamata zinaendelea na wataka-
pokamatwa watafikishwa mahakamani ku-
jibu tuhuma zinazowakabili.

Mafundi wakiendelea na ujenzi wa mifereji ya maji ya mvua kama sehemu ya ukarabati wa Barabara ya Siwa, eneo la Viwandani,

Mikocheni, jijini Dar es Salaam jana.PICHA: JOHN BADI.

Mwenyekiti ataka ushirikiano
wa wataalamu, viongozi CCM

Na Yasmine Protace, MKURANGA

WATENDAJI na wataalamu wametakiwa
kujenga uhusiano wa karibu na viongozi wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM) hali itakay-
oleta ufanisi kwenye utekelezaji wa ilani ya
uchaguzi ya chama hicho.

Hayo yalisemwa na Mwenyekiti wa CCM
Mkoa wa Pwani, Ramadhani Maneno, ak-
ipokuwa akifungua mafunzo kwa viongozi
wa mashina na matawi wa Kata ya Tengelea
Wilaya ya Mkuranga mkoani Pwani.

Maneno ambayo pia ni ujumbe wa

Halmashauri Kuu ya CCM Taifa, akiwa-
taka washiriki kuzingatia na kuyapeleka
mambo waliyofundishwa kwa wanachama
tongoji na madiwani kupitia chama tawala
wahakikishe kupitishwa kwao na chama
kugombea tena kutategemea uitishaji wao
vikao vya kisheria na kusoma mapato na
matumizi,” alisema.

Akizungumzia mafunzo hayo ambayo ni
ya kwanza kwa Wilaya ya Mkuranga, kion-
gozi huyo alimpongeza Diwani wa Kata ya
Tengelea, Shabani Manda, kwa kudhamini

mafunzo hayo sambamba na kutekeleza
miradi ya maendeleo katika sekta mbalim-
bali, huku akiwataka viongozi kuacha nyayo
wanapomaliza muda wao.

Kwa upande wake, Diwani Manda am-
baye anaongoza kamati ya maendeleo ya
kata aliweka wazi mafanikio yaliyopo katika

Alisema utekelezaji wa ilani ya CCM
utafanikiwa kwa kiwango kikubwa ikiwa
kutakuwapo ushirikiano wa karibu kati ya
wataalamu na viongozi wa chama hicho
pamoja na wananchi kwa ujumla.

Changamoto zakwamisha
vijana kilimo cha nyanya
Na George Tarimo, IRINGA

UKOSEFU wa mitaji na pembejeo
kumetajwa ni moja ya changamoto
inayokwamisha vijana wanaojishu-
ghulisha na kilimo cha nyanya katika
kujikwamua kiuchumi.

Idadi kubwa ya vijana mkoani
mea shughuli za kilimo hususan cha
mazao ya biashara, zikiwamo nyanya,
lakini kukosekana kwa mitaji ya
uhakika imekuwa shubiri kwao, hivyo
kuchangia ongezeko la vijana wengi
kuzurura mitaani.
cho Laji Ngalioma na Ezdory Malukusi
wameomba serikali kuwapatia
mikopo yenye riba nafuu kwa sababu
wengi wao wamekwama kwenye
mitaji ili waweze kuendeleza kilimo.
Malukusi alisema kuwa serikali
inatakiwa kuwaunganisha vijana na
taasisi za kifedha ili waweze kupata
mikopo kwa sababu vijana walio
wengi hawakopesheki na ndio maana
wengi wao wanabaki wakizagaa
mitaani.

Zao hilo kwa sasa mkoani Iringa
hutegemewa na wakulima wengi ku-
tokana na uwapo wa soko la uhakika
ambapo baadhi ya wakulima wa zao
hilo ambao ni wanufaika akiwamo
Edga Ngalima, alisema vijana walio
wengi wanashindwa kuingia katika
kilimo kutokana na kukosekana kwa
mtaji Na pia uvivu.

Ngalima ambaye ni mkulima wa
kwa sasa analima zaidi ya hekari
tano za nyanya, alisema vijana wengi
nchini hawataki kujishugulisha na
kilimo badala yake hulalamika kuwa
hakuna ajira.

Ngalima alisema zipo fursa nyingi
ambazo wanaweza kufanya vijana
mfano alizeti na maharage ambazo
haziitaji gharama kubwa, lakini
nyanya inahitaji mtaji mkubwa.

“Nawaasa vijana waondokane na
mambo vya vijiweni, wafanye kazi,
wajichanganye na kuacha uvivu bali
wafanye mambo ya kilimo ili waweze
kupata maendeleo na kujikwamua
kiuchumi,” alisema Ngalima. Katika
kuunga jitihada za uhamasishaji
wa Kilimo hicho kwa vijana kam-
puni ya Beya Crop Science kupitia
kitengo chake cha utafiti na uzalishaji
wa mbegu bora za mboga duniani,
Seminizi, imeanza kutoa mbegu
ya nyanya aina ya Firenza F1na
kuwakusanya vijana mkoani hapa
kwa lengo la kutoa elimu ya namna
ya upandaji wa zao hilo kitaalamu ili
kujikwamua kiuchumi.

Willium Macha, Ofisa Biashara Beya
Crop Science, alisema kuwa Kilimo
cha nyanya Iringa kimekuwapo kwa
miaka mingi, lakini kampuni ya Beya
Crop walifanya utafiti na kugundua
wakulima walikuwa wakitumia mbe-
gu chotara na kuwataka wakulima
kutumia mbegu va Firenze nyanya
dum dum ili waweze kuongeza ki-
pato, na pia mbegu hiyo inastahimili
magonjwa, huku mkulima akipata
mazao mengi ikiwamo kuzalisha hata
zaidi ya tani tisa.

Macha alisema lengo la kampuni
hiyo ni kuwainua wakulima wa nyan-
ya nchini pamoja na kutoa elimu juu
va kuachana na kilimo cha mazoea,
na badala yake wajikite katika kilimo
cha kitaalamu.

Kwa sasa tenga moja la nyanya
huuzwa kwa Sh. 50,000, lakini bado
changamoto ya mitaji na ugonjwa wa
Kantangaze ambao hushambulia zaidi
nyanya, imeonekana kukwamisha
juhudi za wakulima wengi.
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Rita vasisitiza wananchi
tabia va kuandika wosia

Waziri: Siasa
isiingizwe
katika korosho

Na Elizabeth Zaya

Na Elizabeth Zaya

SERIKALI imesema zao la
korosho lisichukuliwe Kisiasa,
bali kama muhimili wa uchumi
wa nchi.

Akizungumza katika mao-
nyesho ya 43 ya Kimataifa ya
Biashara (DITF) katika Viwanja
es Salaam, Waziri wa Viwanda na
Biashara, Innocent Bashungwa,
alisema kuna baadhi ya watu
wanaharibu soko la zao hilo Ki-
mataifa kwa maslahi binafsi.

Alisema hivi sasa serikali ipo
katika mikakati ya kuboresha
zaidi mazao mkakati ili kuleta
tija nchini.

Waziri Bashungwa alisema
alishafanya ziara ya kutembelea
maghala ya korosho na kubaini
kuwa korosho zinazolimwa
Tanzania ni bora na zina thamani
katika soko la kimataifa.

Pia alisema licha ya ubora wa
korosho hizo lakini kuna baadhi
ya watu wanathubutu kupiga
simu za kuzuia wanunuzi kutoka
nje ya nchi wasije kwa madai ya
kuwa korosho ya Tanzania haina
ubora.

“Nashangazwa na uzalendo wa
baadhi ya Watanzania.. mauzo
ya korosho yana maslahi kwetu
sote, lakini bado wanapiga simu
kuweka vizuizi vya masoko
hayo,” alisema.

Wito shule kushiriki
maonyesho Sabasaba

Na Elizabeth Zaya

SHULE ya Sekondari ya Tusiime
wito kwa shule mbalimbali husu-
sani za binafsi, kujenga utaratibu
wa kushiriki katika Maonyesho
ya 43 ya Kimataifa ya Biashara
kwa kuwa ndio fursa pekee ya
kujitangaza kitaifa na kimataifa.

Akizungumza katika viwanja
vya maonyesho hayo (Sabasaba)
yanayofanyika Kurasini, Temeke,
Ofisa Masoko wa Tusiime, Nde-
mugoba Nyagwe, alisema watu
wengi ikiwamo sekta ya waende-
sha shule binafsi wamekuwa
wakifikiri kwamba maonyesho ni
ya kampuni kubwa pekee.

Alisema wao kama Tusiime ni
mara ya kwanza kushiriki katika
maonyesho hayo, lakini wameji-
funza mambo mengi na kwamba
wanaamini endapo wangegundua
jambo hilo mapema wangekuwa
wamefika mbali.

“Hili wazo la kushiriki ka-
tika maonyesho tumelipata
mwaka huu na katika siku hizi
za awali tu tumebaini kwamba
hii ni fursa nzuri sana kwa
ajili ya kujitangaza na kujifunza
fursa mbalimbali na tunaamini
tungeanza siku nyingi, tungekuwa
mbali sana,” alisema Nyagwe na
kuongeza:

“Tatizo watu wengi wanajua
kwamba kushiriki katika mao-
nyesho haya ni mpaka uwe
na kiwanda au kampuni kub-
wa, naomba wafahamu kwamba
hapa ndio mahali pazuri pa kuan-
zia, kujitangaza na kujifunza pia.”

WAKILI wa Serikali Mwandamizi
kutoka Wakala wa Usajili, Ufilisi na Ud-
hamini (RITA), Edna Kamara, amese-
ma uelewa mdogo wa jamii kuhusu
umuhimu wa kuandika wosia ume-
kuwa chanzo cha migogoro ya kesi za
mirathi.

Akizungumza katika Maonyesho ya
43 ya Kimataifa ya Biashara ya Dar es
Salaam (DITF), yanayofanyika viwanja

laam, Kamara alisema ifike wakati wa-

nanchi wajenge mazoea ya kuandika
wosia kabla ya kufariki.

Alisema wosia ni kitu muhimu kwa
kuwa mtu anakuwa ametoa tamko
kabla ya kufa, hivyo anakuwa amecha-
gua sehemu atakayozikwa au watu wa-
naotaka kurithi mali zake.

“Jamii ikiwa na uelewa kuhusu
umuhimu wa wosia, masuala ya kesi za
mirathi yatapungua kwani kesi nyingi
zimekuwa zikisababishwa na kukose-
kana kwa wosia,” alisema Kamara.

Alisisitiza kuwa wakati wa kuandika
wosia ni lazima pawapo na mashahidi

Dar es Salaam jana. PICHA: ELIZABETH ZAYA.

wawili, na picha ndogo za mtoa wosia.

Kamara alisema mwananchi yeyote
bila kujali idadi ya mali wala jinsia
anaweza kuandika wosia ambapo wa-
nandoa wanaweza kuandika pamoja.

Alisema mara mtu anapoandika na
kutunza wosia anapofariki mmoja
wa mashahidi atatakiwa kutoa taarifa
Rita na baada ya hapo utaratibu wa
kuwasilisha wosia sehemu husika hu-
fanyika.

Pia, alisema kuna aina mbili za wo-
sia ambazo ni wosia wa maandishi na
matamshi.

R0CESSING FOR
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Tira yawashauri Watanzania
kutumia huduma za bima

Na Elizabeth Zaya

MAMLAKA ya Usimamizi wa Shughuli
za Bima (TIRA), imewataka Watanzania
kuhakikisha wanajiunga na huduma za
bima kwa ajili ya kuwakinga na majanga
mbalimbali pamoja na usalama wa mali
7ao.

Aidha, mamlaka hiyo imesema zaidi
ya kampuni 30 za bima zimeshiriki ka-
tika maonyesho ya 43 ya kimataifa ya bi-
ashara yayofanyika katika Viwanja vya
Mwalimu Nyerere jijini Dar es Salaam
kwa lengo la kutoa elimu kwa wananchi

juu ya umuhimu wa mtu kuwa na bima
maishani. Akizungumza na waandishi
wa habari katika viwanja vya maonye-
Dar es Salaam, Ofisa Uhusiano wa Tira,
Oyuke Phostine, alisema kuwa dhumuni
la kushiriki katika maonyesho hayo ni
kutoa elimu kwa umma juu ya umuhimu
wa kujiunga na bima.

Alisema pia watahakikisha wanaanga-
lia mifumo ya utoaji wa bima inaimari-
ka nchini na elimu hiyo kwa wananchi
inaendelea kutolewa kwa wingi.

“Tunatambua kuwa mtu akipata elimu

hii ya umuhimu wa bima inakuwa rahisi
kwake kujiunga, hivyo TIRA tutaende-
lea kuzisimamia kampuni hizo ili zitoe
elimu kwa wananchi juu ya umuhimu
wa bima, lakini pamoja na utoaji wa
elimu mamlaka katika maonyesho haya
tutaangalia mifumo ya utoaji wa bima
inaimarika,” alisema Phostine.

Aidha, alisema katika maonyesho ya
mwaka jana awakuboresha vitu vingi
kwa sababu ilikuwa ni mara ya kwanza
kwao kushiriki lakini kwa mwaka huu
wameboresha na wamefanikiwa kuingia
katika ushindani.
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HABARI ARUSHA

]
TRA
yasamehe
wazee kodi

Na Zanura Mollel, ARUSHA

MAMLAKA ya Mapato Tanzania
(TRA), imesamehe kodi ya majengo
yanayomilikiwa na wazee wenye
umri wa zaidi ya miaka 60.

“Wazee wa miaka 60 na kuende-
lea hawatalipia jengo wanaloishi,
[akini kama wanalo linalotumika
kwenye biashara wanatakiwa
kulipia kodi Sh.10,000,” alisema
Deogratius Wambura.

Akizungumza na Nipashe jana
ofisi kwake, Wambura ambaye ni
Ofisa Mfawidhi Mamlaka ya Ma-
pato, Wilaya ya Longido, alisema,
mabadiliko yaliyofanywa na she-
ria ya fedha sura 289 pamoja na
sheria ya TRA kwa mwaka 2016,
inafafanua na kutoa mamlaka juu
va ulipaji wa kodi ya majengo.

“Mabadiliko hayo yameipa TRA,
jukumu la kusimamia na kukusan-
ya kodi ya majengo nchi nzima,
ikiwa ni lengo la serikali katika
kuongeza ufanisi kwenye maku-
sanyo va kodi,” alisema Wambura.

Aliwataka wananchi wote am-
bao wanahitajika kulipia majengo
hayo, kufanya hivyo kwa wakati
na kusema kuwa taratibu zote
Kisheria zinaratibiwa kusajiliwa
na malipo vya kodi, inayotokana
na umiliki wa majengo hufanyika
katika Ofisi ya TRA Namanga.

Alifafanua kuwa serikali im-
eweka viwango nafuu kwa jengo
la kawaida ambako mmiliki hulipi
Sh.10,000 na 20,000 hadi 50,000
kwa majengo ya ghorofa kulin-
gana na eneo lilipo.

Hata hivyo, malipo yote yana-
fanyika baada ya kupata namba
ya udhibiti (Control Number),
alikumbusha.

“Baada ya kusajiliwa kupitia
mfumo wa TRA na muamala
wanaweza kulipa kupitia NMB,
CRDB, Mpesa, Airtel Money, Tigo
pesa au Halo pesa,” alifafanua
Wambura.

Aidha, aliwataka wananchi
kutambua kuwa kodi hii ya umiliki
wa majengo inalipwa kila mwaka
wa fedha wa serikali, ambao ni
kuanzia Juni 30 hadi Julai Mosi
kila mwaka. Hivyo aliomba wa-
husika wafike ofisini kwa ajili ya
usajili na kulipia majengo yao.

[
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Wadau walaani utoroshaji madini

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

CHAMA cha Wafanyabiashara wa
Madini Taifa (Tamida) na wadau wa
madini wamelaani jaribio la utoroshaji
wa madini kupitia mpaka wa Namanga
mKkoani Arusha.

Madini hayo yalikuwa yatoroshwe
Juni 26 mwaka huu, kupitia mpaka huo
wa Kenya na Tanzania.

Hayo yalisemwa jana  wakati wa
kusoma tamko la kulaani tukio hilo,
lililosomwa na Mwenyekiti wa Tamida
Arusha, Sammy Mollel, akisema  ki-
tendo hicho hakikubaliki kwa sababu
ni kuhujumu uchumi kinachopelekea
taifa kupoteza mapato yatokanayo na
sekta ya madini.

Alisema serikali imeboresha na ku-
weka mazingira bora ya kuhamasisha

wachimbaji kuuza madini yao katika
masoko kwa kuwaondolea kodi amba-
zo zilikuwa ni kikwazo katika biashara,
kodi ya zuio, asilimia tano na kodi ya
ongezeko asilimia 18 na tozo hiyo sasa
inatozwa asilimia sifuri.

“Lengo la kuondoa urasimu huu ni
kuhamasisha biashara ifanyike katika

masoko na hivyo kutokomeza ulan-
guzi na kudhibiti utoroshaji wa madini,
ili sekta hiyo iweze kutoa mchango ka-
tika pato la taifa na kukuza uchumi wa
nchi,” alisema Mollel.

Aliiomba serikali ihakikishe inawa-
saka na kuwatia nguvuni waliohusika
katika jaribio la utoroshaji madini hayo
ili sheria ifuate mkondo wake na ikibidi
kutaifisha madini hayo.

“Ni lazima ifike mahali kila mmoja
hasa sisi wafanyabiashara tufuate she-

ria na kusimamia kile serikali inacho-
taka kwa faida ya taifa letu na familiya
zetu,” alisema.

Alisisitiza kuwa Tamida inampongeza
Waziri wa Madini, Dotto Biteko, kwa
hatua za haraka alizochukua kufuatilia
jambo hilo.

Madini hayo yalikamatwa Juni 26
mwaka huu saa 7:00 mchana huko
mpakani Namanga wilayani Longido,
yakiwa kwenye gari namba T.716 AAC
aina ya Scania Perfect mali ya Charles
Shoo, yakiwa yanapelekwa nchini Ken-
ya.
Aina za madini yaliokamatwa (majina
yametoholewa ili yasomeke kwa Kiswa-
hili) ni pamoja na tanzanite, rubi, safa-
ya, spineli, tomalini, savoriti, grosula na
akwamarini yote yakiwa na thamani ya
zaidi ya Sh. milioni 958.

Mkurugenzi wa Hospitali ya Rufani ya Haydom, mkoani Manyara, Dk. Emmanuel Nuwass (kushoto), akikagua mafundi wakati wakifunga
mashine mpya va kisasa ya mionzi (X-Ray) ya thamani ya Sh. milioni 300, hospitalini hapo jana. PICHA: GIFT THADEY

Wajumbe H/Kuu waipongeza serikali

Novatus Makunga, ARUSHA

WAJUM BE wa Halmashauri Kuu ya
Chama Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa wa
Arusha, wameipongeza serikali kufani-
kisha kwa kiwango cha juu utekelezaji
wa ahadi zilizotolewa wakati wa uch-
aguzi.

Mafanikio hayo yamo kwenye sekta za
afya, mifugo na jitihada za kuupunguza
umaskini.

Hatua hiyo inatokana na taarifa iliyo-
wasilishwa na Mkuu wa Mkoa wa Aru-
sha, Mrisho Gambo, katika mkutano wa
halmashauri hiyo wa kupokea maelezo
kuhusu utekelezaji wa ilani ya uchaguzi,
kwa mwaka wa fedha wa Julai 2018 hadi
Juni 2019.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Aru-
sha, Loatha Sanare, alisema pamoja
na mafanikio kujitokeza katika sekta
zote, lakini kwa kiwango cha juu zaidi
yameng'ara zaidi katika afya na mifugo.

Alisema kumekuwapo na mafanikio
makubwa katika sekta za elimu na mi-
undombinu, hususani uimarishaji wa
barabara pamoja na miradi ya maji, uja-
siriamali kwa vijana, wanawake na wale-
mavu pamoja madini.

“Serikali inayo kila sababu ya kujivu-
nia mafanikio hayo ambayo imeendelea
kuyapata katika utekelezaji wa ilani ya
uchaguzi ilivyoahidiwa kwa wananchi
mwaka 2015,” alisema.

Akitoa taarifa ya utekelezaji wa shu-
ghuli za serikali, Gambo, aliwaeleza
wajumbe kwamba mkoa huo umefikia
asilimia 95 ya upatikanaji wa dawa na
vifaa tiba katika vituo vya afya.

Gambo alisema kuwa upatikanaji wa
dawa na vifaa tiba katika kila halmashau-
ri za mkoa huo, inaendelea kuimarika
ambapo kwa mwaka 2018 upatikanaji
wa dawa na vifaa tiba, ulifikia asilimia 93
na mwaka huu wa 2019 kiwango hicho
kimefikia asilimia 95.

Alisema idadi ya kaya zilizoandik-
ishwa katika mfuko wa afya ya jamii ni
125,003 kati ya kaya 380,491.

Aidha, Gambo alieleza kwamba idadi
ya watoto waliokuwa na hali nzuri ya
afya kutokana na lishe bora walikuwa
776,534 sawa na asilimia 89 kati ya
watoto 869,242 waliohudhuria kliniki
mwaka 2017/2018.

“Katika awamu ya tano Arusha im-
eongeza ujenzi vya vituo vya kutolea
huduma za afya kutoka 365 mwaka 2016
hadi 375 kwa mwaka 2019,” alisema.

Gambo alisema  serikali ilitenga
Sh.bilioni 6.1 kwa ajili ya kutekeleza mi-
radi ya ujenzi wa vituo vya afya 15 ka-
tika halmashauri zote saba za mkoa huo,
ambapo vituo sita kati ya hivyo, vime-
kamilika na vimeanza kutoa huduma
kwa wananchi.

Katika kukabiliana na malaria alise-
ma kuwa zaidi ya vyandarua vyenye
viuatilifu 250,368 vimesambazwa kwa

wananchi bila malipo pamoja na kufik-
ishwa katika vituo vya afya.

Kadhalika, Gambo alieleza kuwa seri-
kali iliupatia mkoa huo zaidi ya Sh. bilio-
ni saba kwa ajili ya ununuzi wa dawa na
vifaa tiba katika halmashauri zote saba
za mkoa huo.

Gambo, alisema kiasi hicho cha fedha
kimeongezeka kutoka zaidiya Sh. mil-
ioni 960 mwaka 2015/2016 hadi ku-
fikia zaidi ya shilingi bilioni saba mwaka
2018/2019.

Kwa upande wa sekta ya mifugo, Gam-
bo alisema kuwa mkoa huo umechanja
mifugo zaidi ya 1,445,436 dhidi ya ma-
gonjwa yote hatari.

Katika hatua nyingine mkoa wa Aru-
sha umefanikiwa kuwapatia vitambu-
lisho wajasiriamali wadogo wapatao
71,821 sawa na asilimia 57.4 ya lengo la
kuwafikia wajasiriamali 125,000, am-
bapo kiasi cha zaidi ya Sh. bilioni 1.4
zimekusanywa.
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HABARI KILIMANJARO

[
Mil. 120/-

kujenga
shule kata

Na Mary Mosha, SIHA

HATIMAYE kilio cha wakazi wa
Kata ya Biriri wilayani Siha ya
kukosa shule ya sekondari, kime-
patiwa ufumbuzi baada ya serikali
kutenga zaidi ya Sh. milioni 120
kwa ujenzi wa shule hiyo.

Wakizungumza wakati wa
msaragambo wa uchimbaji wa
msingi wa shule hiyo, mmoja wa
wakazi hao, Jenipha Maswala,
alisema uwapo wa shule hiyo uta-
saidia watoto kutotembea kilomita
sita mpaka tisa kufuata elimu
katika Shule ya Sekondari Nuru au
Kilingi.

“Hiki kimekuwa kilio chetu cha
muda mrefu kuona wanafunzi
wetu wanapata shule karibu il
kutokomeza matukio yanayowa-
kumba watoto wetu hasa wa
kike kutokana na umbali mrefu
wanaotembea kwenda katika
shule zilizopo mbali,” alisema Pas-
cali Joseph Sophia Massawe,

watoto wa kike wapo kwenye
hatari kubwa ya kupata mimba ku-
tokana na mazingira na vishawishi
wanavyokutana navyo njiani.

Mkuu wa Wilaya ya Siha, Onesmo
Buswelu, alisema serikali imeona
na kusikia kilio cha wazazi wa Biriri
cha watoto kutembea umbali mrefu
ili kupata elimu ya sekondari, na
kuanziasha ujenzi wa shule hiyo
kwa kushirikisha wadau na serikali.

Alisema lengo ni kuhakikisha
ifikapo Januari 2020 shule hiyo
ianze kupokea wanafunzi wa kidato
cha kwanza.

“Sisi kama ofsi ya wilaya
tumetoa tofali 400 pamoja na
mchanga, CCM wilaya imetoa tofali
600 na wapo baadhi wametoa
tofali 800...hii ni kuonyesha kuwa
wadau tumejipanga katika ku-
hakikisha shule hii inajengwa na
kukamilika kwa wakati.

Valerian Juwel, Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri ya
Wilaya ya Siha, alisema zipo shule
mbili mpya katika kata 17 za
wilaya hiyo wanatarajia kupokea
wanafunzi 2,020, hivyo kuwaomba
wananchi kujitokeza kwa wingi
katika kufanya kazi za mikono ili
kuhakikisha ujenzi huo unakamilika
mapema. “Hii kata ni miongoni mwa
kata zilizochelewa kupata shule za
kata na hii ni kutokana na wananchi
walikosa mtu wa kuwaunganisha...
kitaalamu tumeona kunauhitaji wa
wanafunzi 100 kupata mafunzo
hapa,” alisema na kuongeza:

“Tutawapa walimu na vitu
vingine vyote vinavyohitajika ili
kuhakikisha wanafunzi wa shule
hii wanapata elimu bora.”

Mmoja wa wanafunzi wanao-
soma katika Shule ya Sekondari
va Kilingi, Ester Saimon, alikiri
kuwapo kwa umbali mrefu wa
kwenda shuleni, huku wakilala-
mikia mazingira halishi nyakati
za mahindi. “Tumekuwa tukipo-
nea chupuchupu kubakwa na hata
wakati mwingine kukimbizwa na
vijana wasio waadilifu kutokana na
umbali ..tunaotembea na kupitia
mashamba ya mahindi msimu wa
masika... ikiwa shule hii itakamilika
itatusaidia kupata elimu bora,”
alisema Faustina Alexinda.

Ofisa elimu mstaafu jela
miaka 12 kwa ufisadi

Na Godfrey Mushi, SIHA

ALIYEWAHI kuwa Ofisa Elimu wa
Wilaya ya Siha na Mratibu wa Mradi wa
Shirika la Umoja wa Mataifa la Kuhu-
dumia Watoto (UNICEF) uliokuwa
ukitekelezwa wilaya humo, Lawrencia
Massawe, amehukumiwa kifungo cha
miaka 12 gerezani, baada ya kukutwa na
hatia ya kujipatia fedha isivyo halali. Sh.
milioni 13.5

Massawe alikutwa na hatia juzi, baada
ya mahakama hiyo kujiridhisha kuwa
alitenda kosa la kughushi nyaraka za
serikali na kujipatia kiasi hicho.

Mahakama hiyo, pia imemwachia
huru Tumpala Ambakyse, Mhasibu wa
Halmashauri ya Siha, baada ya mahaka-
ma hiyo kumuona hana hatia.

Akisoma hukumu hiyo, Hakimu Mkazi

Mfawidhi wa Mahakama ya Wilaya ya
Siha, Jasmine Abdul, alisema mahakama
hiyo imemwona Massawe ana hatia,
baada ya kuridhika na ushahidi uliotole-
wa na mashahidi 23 wa Jamhuri.

Wakati anasoma hukumu hiyo,
Hakimu huyo alisema kwa kuwa usha-
hidi uliotolewa dhidi ya mshtakiwa
haujaacha shaka ndani yake, mahakama
hiyo imemtia hatiani kwa makosa 12 iki-
wamo ya kughushi na kujipatia fedha
hizo.

Awali, ilidaiwa mahakamani hapo na
Mwendesha Mashtaka wa Taasisi ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa (Takuk-
uru), Suzan Kimaro, kuwa washtakiwa
hao, mnamo Oktoba mwaka 2017, wali-
fanya makosa mbalimbali ikiwamo ya
kughushi nyaraka na kujipatia kiasi cha
Sh. milioni 13.5

Alidaiwa kuwa kosa hilo ni kinyume
cha kifungu cha 28 (1) cha Sheria ya Ku-
pambana na Kuzuia Rushwa, kifungu
cha 11 cha Sheria ya Mwaka 2007.

Unicef ilitoa kiasi cha Sh. milioni
23.9 kwa ajili ya kuendesha mafunzo
na kwenda kuwaibua wanafunzi vi-
ambao hawakufanikiwa kupata
elimu ya msingi, lakini Sh. 13.5 zilipotea
kiaina.

Ilidaiwa kwamba mshtakiwa alighushi
nyaraka ambazo zikionyesha alitoa sem-
ina kwa siku mbili kwa Wenyeviti wa
36, watendaji wa kata 12, waratibu elimu
kata 12, maofisa tarafa watano na kila
mmoja alitakiwa kulipwa  posho ya
Sh. 180,000 badala yake walilipwa Sh.
45,000.

Mkuu wa Wilaya ya Siha mkoani Kilimanjaro, Onesmo Buswelu, akishiriki katika zoezi la msaragambo na wananchi wa Kata ya Biriri,
juzi, katika kuhakikisha ujenzi wa shule ya sekondari ya kata hiyo unakamilika na wanafunzi kuingia mwezi Januari 2020. PICHA: MARY
MOSHA.

Wawekezaji waitwa kuwekeza Kilimanjaro

Na Mary Mosha, MOSHI
SERIKALI imeendelea kuwata-
ka wawekezaji wa viwanda kuja ku-

wekeza mkoani  hapa, huku akiwa-
hakikishia umeme  wa uhakika ndani
ya siku 365 kwa mwaka pamoja na maji
ya uhakika.

Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro,
Anna Mghwira, ndiye aliyewakaribisha
wawekezaji hao alipozungumza ofisini
kwake na kusema ni wakatisasawa wa-
nahabari kushirikiana na serikali katika
kuhakikisha wanawavutia wawekezaji
wengi.

Alisema umeme unaozalishwa mkoa-
ni hapa, unatosheleza na kuwataka
wawekezaji wa viwanda kuja kuwekeza
kwani hakutakuwa na tatizo la kukatika
kwa umeme.

Alikemea vikali na baadhi ya watu kuli-

hujumu shirika hilo kwa kuharibu miun-
dombinu na wezi wa nyaya za umeme na
kuiomba jamii kutoa ushirikiano katika
kuwaibua watu hao ili waweze kuchuku-
liwa hatua stahiki.

Alitoa kauli hiyo kufuatia taarifa iliyo-
tolewa na Meneja wa Tanesco mkoani
hapa, Mhandisi Mahawa Mkaka, ya ku-
wapo kwa hujuma hizo.

“Nasikitika kuona baadhiya watu wana-
lihujumu shirika letu kwa kuiba umeme,
wezi wa mafuta ya transfoma pamoja na
nyaya za umeme... nitoe wito kuwa mtu
anayefanya matendo haya ni kuhujumu
uchumi, hivyo atakapokamatwa ni lazi-
ma ashtakiwe kwa kuhujumu uchumi na
wananchi tunaomba ushirikiano katika
kuwabaini watu hawa,” alisema Mghwira.

Kwa upande wake, Mhandisi Mkaka
alisema umeme unaozalishwa katika
mkoa wa Kilimanjaro ni megawati 135,

ambapo matumizi kwa mkoa mzima
kwa sasa ni megawati 42.

Alisema kuwa, kwa miundombinu ili-
yowekezwa na shirika hilo katika mkoa,
ina nafasi ya kutosha ya ziada hata kama
wawekezaji wa viwanda wakija ku-
wekeza ndani ya mkoa huo hawatapata
changamoto ya kukatika kwa umeme.

Alisema kuwa kuwa changamoto
ambayo shirika hilo inaipitia kwa sasa ni
uwapo wa madeni makubwa kwa wateja
wake zikiwamo taasisi za umma ambapo
wamekuwa wakizikatia huduma.

Alisema changamoto nyingine ni ulinzi
wa miundombinu ya shirika hilo ambapo
baadhi ya watu wasio waaminifu wame-
kuwa wakiharibu miundombinu, wakii-
ba nyaya za umeme mafuta ya transfoma,
huku wengine wakiiba vyuma na wizi wa
umeme.
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ZEE Pius Msekwa
(84), ni miongoni
mwa wakongwe
waliobeba wasifu

mkubwa katika kulitumikia taifa,
ikiwamo kuwa Spika wa Bunge la

Jamhuri ya Muungano wa Tan-

zania, Makamu Mkuu wa Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam na Ka-
tibu Mtendaji wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM), pia ni mshauri
muhimu wa serikali na chama
(TANU na CCM) kwa mengi.

Vilevile, Mzee Msekwa ana sifa
nyingine ya kipekee, kuwa mdau
anayefahamu fika picha ka-
mili ya dhana ya Muungano wa
Tanganyika na Zanzibar, ambao
mzizi wake kwa hatua, wengi ha-
waufahamu kwa kina kutokana
na umri na si yote yaliyokuwa
bayana.

Ili kuliweka hilo wazi kwa
kina tangu vuguvugu la kuund-
wa Muungano huo, ameamua
kuandika kitabu alichokizindua
siku chache zilizopita, kiitwacho
Historia ya Muungano wa Tang-
anyika na Zanzibar, kinachoweka
undani wa historia kwa hatua.
Gazeti hili limeamua kuchapisha
maudhui yake kwa hatua, kila
siku kama ya leo katika jarida hili
la Siasa.

Wiki iliyopita tuliwaletea sehe-
mu ya pili ya mfululizo wa kitabu

hiki ambapo tuliishia kipengele
cha 2.2 Haja ya kuimarisha ulinzi
na usalama wa nchi hizi mbili.
Sasa fuatilia kuanzia kipengere
kinachofuata:

2.3. Kuimarisha udugu wa
karibu uliokuwapo baina ya wa-

nanchi wa nchi hizo mbili
Tukirejea hotuba ya Rais Mwal-

imu Julius Kambarage Nyerere al-

ipokuwa akiwahutubia wabunge

INAENDELEA UK.16
l .

Mzee Pius Msekwa. PICHA: MTANDAO
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Homa uchaguzi yachanganya
wabunge katika nchini Kenya

;I'

Naibu Rais wa Kenya, William Ruto. PICHA: MTANDAO

Na Ani Jozeni

ABUNGE nchini
Kenya wanaonekana
kuingiwa na kiwewe
kuhusu  kitakacho-
tokea katika uchaguzi mkuu ujao
licha ya kuwa kuna takriban miaka
mitatu kabla vibanda vya kupigia
kura havijafunguliwa.

Moja ya maeneo ambako
kiwewe kimefikia hatua za kutisha
ni ukanda wa kati nchini humo
ambao ni ngome ya chama tawala
cha Jubilee na wabunge wa eneo
hilo wako njia panda kati ya ku-
muunga mkono Rais Uhuru Keny-
atta ambaye sasa anashirikiana
kwa karibu na kiongozi wa upin-
zani Raila Odinga.

Baadhi wanaendelea kumsiki-
liza Naibu Rais William Ruto.

Tatizo ni kuwa kwa wabunge wa
ukanda wa kati nchini Kenya, suala
la Ruto kuwa mrithi wa Kenyatta
kama mgombea ni la kugombea
uhai wa Jubilee, kwani kitasimama
wima endapo kitaendelea kumtii
Ruto, na kikiondoka kwake kama
Uhuru anavyotaka, haijulikani
nini mpangilio wa utii kisiasa
utakavyokuwa.

Licha ya kuwa utii kwa Uhuru
na Raila una nguvu, bado siasa za
chini kwa chini eneo hilo zinam-
pa tafu zaidi Ruto, kwani Uhuru
hawezi kusimama kwa muhula
wa tatu, na ukanda huo haumtaki
Raila.

Suala la umakamu wa Uhuru li-
napwaya.

Bado uchunguzi unaendelea
katika vyombo vya usalama na ku-
jitafuta katika vyombo vya habari
kama ni kweli kuwa Naibu Rais
alitishiwa kuuawa, kwa sababu
habari hizo alizitoa yeye mwe-
nyewe, akinyooeshea kidole mi-
kutano ya mawaziri na wabunge
kujadili maendeleo ya maeneo yao
kikabila au kikanda.

Licha va
kKuwa Ut
kwa Uhuru
na Raila

una NgUVU,
bado siasa
7a chini kwa
chini eneo
Nilo zinampa
tafu zaidi
Ruto, kwani
Uhuru hawe-
71 kusimama
kwa muhula
wa tatu, na
ukanda huo
naumtaki
Ralla.

Kwa vile mjadala kama huo la-
zima uguse suala la utii wa eneo
husika katika uchaguzi mkuu ujao,
Naibu Rais anaona kana kwamba
ni vikao vya kumjadili yeye, halafu
anaongeza kuwa kuna mpango wa
kumuua.

Uthibitisho wa fununu hizo
bado haukuwa wazi, lakini kwa
siasa za Kenya anazozifahamu fika
Ruto, tishio hilo si la kupuuzia.

Mara nyingi katika nchi zenye
mchanganyiko wa demokrasia
na uimla wa chama kimoja, tishio
kwa dola linakuwa halitoki upin-
zani moja kwa moja ila kwa mwa-
nasiasa wa chama tawala ambaye
jina lake linavuruga mpangilio
au matazamio ya wasimamizi wa
dola.

Hivyo ndivyo alivyouawa Dk.
Robert Ouko akiwa Waziri wa
Mambo ya Nje mwaka 1990 au Pro-
fesa George Saitoti aliyewahi kuwa
Makamu wa Rais awamu ya pili ya
Rais Daniel arap Moi, aliyefariki
kwa ajali ya gari mwezi Juni 2012,
kuondoa sehemu ya ushindani iwe
ni wa kumrithi Rais Mwai Kibaki
au kupata mgombea mwenza
anayefaa.

Awamu zote Kenya wanasiasa
wanaovuruga wamepata ajali au
kupigwa risasi, kuanzia miaka
ya 1960 na 1970 ambako wali-
kufa wengi zaidi, na hata wakati
wa kipindi cha vyama vingi, kwa
mfano kufariki Waziri wa Mambo
ya Ndani Jenerali Joseph ole Nkai-
ssery mwezi Julai 2017, miezi mich-
ache kabla ya kufanyika uchaguzi
mkuu.

Maswali kama nani kamwondoa
Jenerali ole Nkaissery yaliulizwa,
kwani ilidhaniwa aliwekewa sumu
ikamwua.

Inaelekea kuwa Naibu Rais yeye
binafsi anaamini alichokisema
kwani kuanzia atoe tangazo hilo
anaonyesha dalili za kurudi nyu-
ma katika kampeni zake.

= |

Alitoa tamko siku chache
baadaye kuwa watu wasiend-
elee na ubishi kuhusu uchaguzi
mkuu ujao na badala yake waele-
keze nguvu zao katika juhudi za
maendeleo, mwelekeo ambao
unafanana na ule ambao Uhuru
amekuwa nao kwa miezi kadhaa
akimtaka Ruto kufuata.

Ilibidi hata aondolewe kama
msimamizi wa miradi mikubwa
katika baraza la mawaziri, awek-
we Dk. Fred Matiang’i, Waziri wa
Mambo ya Ndani.

Ikafikia hatua ambako Ruto ana-
sisitiza kuwa hajaanza kampeni
kuwania urais katika uchaguzi
mkuu ujao, wakati ajenda yake
tangulizi katika miezi sita hadi
mwaka mmoja uliopita ni kujua
‘nani ni nani’ katika chama cha
Jubilee, hasa wabunge, magavana
wa ‘kaunti’ na maseneta wa Jubilee
wamesimama wapi kwa suala hilo.

Vyombo vya habari vimekuwa
vikifuatilia na kwa dalili za mwezi
mmoja au zaidi kidogo uliopita,
ilielekea kuwa Ruto anaungwa
mkono kwa nguvu maeneo men-
gi ya ukanda wa kati, na Uhuru
aliwafokea baadhi ya wakosoaji
wake, ambao wanadai anapeleka
maendeleo kwingine akisema ni
‘wapumbavu.” Lipo tishio la kum-
geuka Ruto.

Wakati wabunge wa ukanda
wa kati wanapigana na vivuli vya
utii na uasi kwa Naibu Rais, yupo
mbunge mmoja mwanamuziki
akaamua kuingiza siasa za aina
nyingine, zile za Afrika Kusini za
kuwapiga na kuwafukuza wageni
kutoka kwingineko Afrika wanao-
furahia uchumi bora zaidi wa nchi
hiyo.

Alitoa rai katika ‘instagram’
kuwa wageni wanaofanya biashara
jirani watapewa saa 24 kuondoka,
na wasipofanya hivyo watafurum-
ishwa.

Ikawa zogo kote Afrika Mashari-
ki hasa katika Baraza la Kutunga
Sheria la Jumuiya (EALA), ambako
Kenya ilipeleka waziri kukanusha
na kimsingi kuomba radhi kuhusu
tambko hilo. Tla ni ishara.

Tamko hilo la mbunge mwa-
namuziki anayefahamika kwa jina
la kisanii la ’Jaguar, mojawapo ya
aina za chui, lilizua woga kuwa
anachosema licha ya kuwa kina
chembe ya mzaha kwani ni ‘rapa’
lakini ni kutoka kwa wasanii kama
hao ambako upinzani wa nguvu
unazaliwa Afrika siku hizi.

Kuna msanii wa kisiasa aitwaye
Julius Malema nchini Afrika Kusini
aliyekuwa kiongozi Umoja wa Vija-
na wa ANC na anapenda kujitam-
bulisha kwa kuvaa ‘combat,” hasa
kofia ya kijeshi.

Amepata mrithi wake eneo la
Afrika Mashariki kwani yupo msa-
nii Robert Kyagulanyi Sentamu,
rapa nchini Uganda ambaye pia
ni mbunge, na ni mpinzani wa
jino kwa jino na mpango wa Rais
Yoweri Museveni kufuta ukomo
wa umri katika kugombea urais,
baada ya kufuta ukomo wa mi-
hula miaka iliyotangulia. Yeye na
Museveni wanaparurana kama
watani.

Mzaha kama huo hata hapa upo
lakini haujachukua nafasi kubwa
katika siasa nchini, lakini vipo vi-
anzio vya viongozi vijana wanaoji-
amini kuwa ni watu wa kizazi kip-
ya na wana uwezo mkubwa zaidi
wa kufafanua au kutoa rai ya kile
wanachokitaka.

Mara nyingi zaidi wanatoa rai
hizo ndani ya wigo mpana wa
vyama vya siasa, ila kuna aina fu-
lani ya ‘personal style, muhuri wa
mwelekeo binafsi wa mwanasiasa
husika, kwa mfano wabunge wa
upinzani na matamshi yaliyowahi
kuleta mizozo wakati uliopita.

Enzi za awamu ya nne walikuwa
wakiongea lolote kwa kujisikia,
ikafikia mahali umaarufu wao uka-
vuka mpaka wakaanza kuitishia
CCM.

Kuongezeka kwa kiwango cha
‘personal style’ katika siasa ni
kielelezo kuwa mifumo inapwaya
na baadhi ya wanaojihisi kuwa
wanapendwa inabidi watoke ka-
tika ‘kisanduku’ cha usimamizi wa
mawazo na kutoa rai, waunde juk-
waa tofauti ili kuweza kuwafikia
watu.

Ni kuvuruga mpangilio wa utii
kwani unakuwa hauna tija kwa kile
kinachotafutwa, kwa mfano Ky-
agulanyi ni mfuasi wa Democratic
Party nchini Uganda lakini haele-
kezi nguvu zake zote kukijenga
chama hicho ila kujenga harakati
mpya yake binafsi.

Mbunge ‘Jaguar’ anaweza kuwa
ni mfuasi kwa kiwango fulani wa
Rais Donald Trump wa Marekani
na siasa kali za kuzuia uhamiaji
usio wa kisheria, lakini matamshi
yanaendana zaidi na mazingira
ya Afrika Kusini ya kuwabebesha
wageni lawama ya kuvuruga matu-
maini ya wenyeji kwa kupora ajira
ndogo ndogo, na hata mabinti
kwani wakiwa na mishahara wa-
nasikilizwa, na si walalahoi wazal-
endo.

Ni sumu kama hisia hiyo ikip-
andikizwa na kuanza kufanya kazi,
wakaa vijiweni waonyeshwe adui
ni nani.... )
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DK. Bashiru anapowachoka
wenye uchu mali za chama

« Aagiza washughulikiwe kuepusha migogoro
« Akemea tabia va kulindana na kukingiana kifua

Na Sabato Kasika

WISHONI mwa wiki

iliyopita, Katibu Mkuu

wa Chama Cha Mapin-

duzi (CCM), Dk. Bashiru
Ally, alikutana na wanachama wa
chama hicho wa Wilaya ya Ubun-
go Dar es Salaam na kufanya nao
mkutano.

Katika mkutano huo, Dk. Ba-
shiru alibainisha kuwa ana taarifa
kwamba kuna migogoro ya vion-
gozi wa chama hicho wanaogom-
bea mali za chama na kuagiza
tatizo hilo lishughulikiwe.

Dk. Bashiru katika maelekezo
yake, anataka wanachama wa aina
hiyo wasivumiliwe bali watim-
uliwe, kwa kuzingatia kwamba
chama hicho hakina uhaba wa wa-
nachama.

“Kila mwanachama ana haki
ya kuongoza, hivyo hizo tabia za
kulindana na kukingiana kifua
zimesababisha chama kufikia
hapa kilipo... mali za chama zina-
takiwa kulindwa na kutunzwa,”
anasema Dk. Bashiru.

Anabainisha kwamba mtindo
wa baadhi ya viongozi kugombea
mali za chama na wakati mwing-
ine kuzikwapua haukubaliki na
unasababisha watu wenye nia
njema ya kujitolea kusaidia chama
kukata tamaa.

MAKONDOKANDO

Kwa maelezo hayo ya Dk. Bashi-
ru ni kwamba licha ya juhudi zote
za kuimarisha chama zinazofany-
wa na viongozi wa juu, bado kuna
wanachama wachache wanaoi-
fanya CCM iwe na makandokando.

Katika juhudi za kupambana na
makondokando ndani ya chama,
Mwenyekiti wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), John Magufuli aliunda
tume ya kuhakiki mali za chama,
iliyoongozwa na Dk. Bashiru Ally.

Tume hiyo ya watu tisa iliund-
wa mwishoni mwa mwaka 2017
ikiwa na jukumu la kufuatilia na
kuhakiki mali za Chama Cha Map-
induzi (CCM) kote nchini baada ya
kubainika kuwa zinanufaisha wa-
janja wachache.

Mwenyekiti huyo aliunda tume
hiyo ikiwa ni utekelezaji wa dhami-
ra ya kupiga vita rushwa na ufisadi,
kwa vile anaamini kwamba hawezi
akaanza kupiga vita rushwa na
ufisadi ndani ya serikali wakati
chama kina rushwa na ufisadi.

Anasafisha chama ili kiachane
na mambo ya rushwa na ufisadi na
hivyo Tanzania isonge mbele.

Kwa hiyo hao wanaodaiwa ku-
gombea mali za chama, ina maana
kwamba hawajajua nia ya viongozi
wao wa juu ya kumaliza makon-
dokando. Kama kweli viongozi wa
aina hiyo wapo ndani ya chama
na wanaendelea kulindana, wa-
nakiharibia chama ambacho kime-
amua kujiweka kando na kila aina
ya mambo ambayo yanakwenda
kinyume na utaratibu.

MIRADI YA CCM

Dk. Bashiru anatolea mfano
mkoa wa Dar es Salaam kuwa CCM
ina miradi, ambayo inaweza kuji-
ingizia Sh. bilioni tano kwa mwaka
na kuifanya ijiendeshe yenyewe
kwa ufanisi.

Hata hivyo, katibu huyo anase-
ma anaumizwa na baadhi ya watu

Katibu Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Dk. Bashiru Ally. PICHA: MTANDAO

CCM imejii-
marisha na
Inaendelea
Kujiimarisha
zaldi, hivyo
nalwezi ku-
wavumilia
watu we-
nye nia va
kuifanya
Isiaminike
mbele ya
umma wa
Watanzania.

wasiotaka utaratibu wa malipo uli-
opo anaoutaja kwa jina la ‘control
number.’

“Hapa ninamaanisha kwamba
wapo baadhi ya viongozi, ambao
hawafuati mfumo uliowekwa wa
kutumia control number. Yaani ha-
walipi kwa kutumia mfumo huo,
matokeo yake fedha zinatumika
kiholela,” anasema.

Anasema chama kitaendelea
kukemea vitendo vichafu viki-
wamo hivyo, ambavyo vinasaba-
bisha wananchi wakione kama
hakiko imara, kumbe ni kwasaba-
bu ya watu wachache wanaopas-
wa kushughulikiwa.

“CCM imejiimarisha na inaen-
delea kujiimarisha zaidi, hivyo
haiwezi kuwavumilia watu wenye
nia ya kuifanya isiaminike mbele
ya umma wa Watanzania,” anase-
ma.

Dk. Bashiru anasema chama
hicho kinapambana kwa dhati
na kila aina ya vitendo viovu viki-
wamo vya rushwa, ambavyo CCM
Mpya na Tanzania Mpya haitaki
kuvikumbatia.

CCM MPYA, TANZANIA
MPYA

Katibu wa Itikadi na Uenezi
Taifa, Humphrey Poleple, anase-
ma viongozi wa CCM wame-

shaeleza fikra na mipango yao na
tayari wameanza kusimamia na
kutekeleza ajenda ya mageuzi nda-
ni ya chama, ambayo msingi wake
ni kuirejesha CCM kwa watu

“Msimamo wa kufanya mageuzi
kwenye CCM ni kukirudisha kwe-
nye misingi, ambayo chama kilian-
zishwa, kwa maana ya chama cha
wanyonge wakiwamo wakulima
na wafanyakazi,” anasema Pole-
pole.

Hapa anamaanisha kwamba
kinachoendelea sasa ni kufanya
kazi kwa bidii kwa kutumikia
wananchi, kwa vile Watanzania
bado wana matumaini kwa chama
hicho tawala. Anasema kinacho-
takiwa ni wanachama kuendelea
kuheshimu maelekezo ya viongozi
na kutimiza wajibu wao inavyo-
takiwa ili chama kizidi kukubalika
mbele ya umma wa Watanzania.

“Chama Cha Mapinduzi kin-
achapa kazi na kinaendelea
kuchapa kazi, na dhamira ya ku-
jenga Tanzania Mpya inaakisiwa
na kuleta CCM Mpya, ambayo ni
kimbilio la Watanzania wengi,”
anasema.

USHIRIKIANO VITANI

Binafsi naamini kwamba kila
mwana CCM anapaswa kushiriki
katika kufanikisha dhana ya CCM

Mpya na Tanzania Mpya badala ya
kudhani kwamba vita ya kupinga
uovu ndani ya chama ni ya vion-
gozi wa juu.

Kwa ushirkiano wa wanachama
wote kuna uwezekano mkub-
wa wa kukomesha vitendo vya
rushwa ambavyo vimekuwa viki-
pigiwa kelele kwa muda mrefu na
viongozi wa chama.

Mwenyekiti wa CCM anaamini
kwamba kwa Mtanzania mwa-
minifu kwa imani yake hatakuwa
na kigugumizi cha kuwa mstari wa
mbele kupambana na rushwa na
ufisadi.

Hii ingekuwa ni imani ya kila
mwanachama wa CCM na hata
Watanzania kwa ujumla wao ili
waweze kutoa mchango katika ku-
pambana na vitendo hivyo vinavy-
owanyima haki wanyonge.

Vitendo hivyo vikikomeshwa
hakutakuwa na kulindana wala
kukingiana kifua na kusababisha
chama kionekane hakifai, kumbe
ni watu wachache walioamua kuz-
iba masikio ili wasisikie maonyo.

Kwa hali hiyo sasa ni vyema
wale ambao bado hawajatambua
kuwa wako ndani ya CCM Mpya,
wabadilike na kuchukua hatua za
kubadilika haraka wasije kujikuta
wanaingia kwenye anga za Dk. Ba-
shiru.
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Sehemu ya Gwaride la kusherehekea kumbukumbu ya Siku ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar. PICHA: MTANDAO
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wa Bunge la Tanganyika tarehe 25
Aprili 1964, alisema hivi:
“Tanganyika na Zanzibar ni nchi
ndugu. Tunashirikiana kwa historia,
lugha, mila tabia na siasa. Udugu wa
Afro- Shirazi Party na TANU wote
mnaufahamu. Udugu wa viongozi
wa vyama hivi viwili haukuanza jana.
Basi, tunazo sababu zote hizo za
kutufanya tuungane na kuwa kitu ki-
moja. Juu ya yote hayo, kuna shauku
ya Umoja wa Bara la Afrika. Basi, kwa
kuzingatia yote hayo, mimi, kwa nia-
ba yenu, na Rais Karume kwa niaba
ya ndugu zetu wa Unguja na Pemba,
tulikutana Unguja siku ya tarehe 22
mwezi huu, tukatia saini mkataba wa
umoja baina ya nchi zetu mbili.

Mnao Mkataba huu na mtaujadili.
Endapo bunge hili, pamoja na Baraza
la Mapinduzi la Zanzibar, yataukubali
mkataba huu, nchi zetu zitakuwa
nchi moja. Siyo nia yangu kueleza
Mkataba wenyewe. Mtaelezwa
wakati wa majadiliano. Kazi yangu
ni kuwaombeni muukubali Mkataba
huu”

Kutokana na maneno hayo ya
Mwalimu Nyerere, tunaona wazi
kwamba, kuimarisha udugu ulioku-
wapo baina ya wananchi wa Tang-
anyika na Zanzibar, lilikuwa ni lengo
mojawapo katika malengo makuu ya
kuanzishwa kwa Muungano huu.

SURAYA3

MAZINGIRA YALIYOTAWA-
LA UJIO WA MUUNGANO HUU

31 Mchakato ulivyokuwa hadi
Kufikia Kusainiwa kwa Mkataba wa

Mkataba huo
haukuweka
sharti lolote
la kutaka
uthibitishwe
na wananchi
wote kwa
kura za
maoni (ref-
erendum)
Ndiyo saba-
bu zoez

hilo haliku-
fanyika.

Muungano

Jambo kubwa la kuzingatia kuhusu
mchakato huo, ni usiri mkubwa ulioku-
wapo katika mchakato wenyewe. Lakini,
usiri huo ulikuwa na sababu nzuri.

3.2 Sababu za Usiri Uliogubika
Mchakato huo

Sababu yake ya msingi ilikuwa ni hofu
yamchakato huo kuhujumiwa na maadui
wa Muungano huu. Marais Julius Nyerere
na Abeid Karume, wote wawili walikuwa
na hofu kwamba, endapo lengo lao la
kuunganisha nchi hizi mbili litajulikana
mapema, maadui wa muungano huo
watapata nafasi ya kufanya hujuma za
kukwamisha lengo hilo lisifikiwe.

Na kweli, dalili za hujuma zilipata kuji-
tokeza katika siku za mwishomwisho wa
mchakato huo, ambapo ilitengenezwa fi-
tina ya maneno ya uwongo yaliyosamba-
zwa wakati Rais Karume alipokuja Dar es
Salaam kwa ajili ya kukamilisha mipango
ya kusainiwa kwa Mkataba wa Muunga-
no. Gazeti la “TANU The Nationalist” lili-
kuwapo nyakati hizo, lilifichua fitina hiyo
katika toleo lake la tarehe 20/04/1964,
kwa kuchapisha uvumi uliozagaa kwam-
ba, ‘Rais Karume na familia yake wamek-
wenda kuishi Tanganyika.

Ilibidi Waziri wa Mambo ya Nje, Os-
car Kambona akanushe uvumi huo kwa
kusema kwamba, “Rais Karume alifika
Dar es Salaam kuzungumza na Rais Ny-
erere na kwamba, mazungumzo yao yali-
jikita katika kuimarisha urafiki wa nchi
hizi mbili, pamoja na uhusiano kati ya
TANU na Afro - Shirazi Party.”

Waziri Kambona alinukuliwa na gazeti
hilo akiendelea kusema kwamba, “Rais
Karume anaamini katika Umoja wa Af-
rika, na Zanzibar itafurahi kuona Serikali
ya Afrika hatimaye imeundwa, ambayo

ndiyo vilevile ndoto ya Tanganyika.”

Lakini, kwa lengo la kutunza siri, Wa-
ziri Kambona alificha ukweli kwamba,
mazungumzo ya Marais hao yalihusu ku-
unganisha Tanganyika na Zanzibar.

Aidha, kwa lengo hilohilo la ku-
tunza siri, hata siku yenyewe ya tarehe
22/04/1964 ambayo Rais Nyerere alik-
wenda Zanzibar kuweka saini yake ka-
tika Hati ya Mkataba wa Muungano, bado
gazeti la The Nationalist lilieleza kwamba
“Rais Nyerere alikwenda Zanzibar kwa
ziara ya kirafiki katika Jamhuri ya Watu
wa Zanzibar, ambako alionana na Rais
Karume, ikiwa ni ziara yake ya kwanza
Zanzibar tangu Serikali mpya ya Mapin-
duzi ilipotwaa madaraka.”

Gazeti hilo pia, lilinukuu maelezo
ya Salim Rashid, aliyekuwa Katibu wa
Baraza laMapinduzi, aliyesema kwamba,
“tumemkaribisha Nyerere kuzuru Zanzi-
bar kwa moyo mkunjufu, kwani watu wa
nchi zetu hizi mbili wakati wote wame-
kuwa marafiki na wenye ukaribu mno.
Kwa hiyo, ni dhahiri kwamba, ni jambo
zuri kwa viongozi wetu wakuu kukutana
mara kwa mara kujadili matatizo yetu
yanayofanana. Hii ni ziara ya kwanza na
nyeti ya Rais Nyerere tangu Mapinduzi.”

Hatimaye siri yenyewe ilikuja kufichuli-
wa jioni ya tarehe hiyo 22 Aprili, 1964,
(baada ya Mkataba wa Muungano kuwa
tayari umesainiwa). Siri ilifichuliwa kwa
njia ya Taarifa rasmi ya Serikali, ambayo
ilitolewa na Ikulu mjini Dar es Salaam,
iliyotangaza kwamba:

“Rais Julius Nyerere wa Jamhuri ya
Tanganyika na Rais Abeid Karume wa
Jamhuri ya Watu wa Zanzibar, leo wame-
saini Mkataba wa Makubaliano (Articles
of Union ) ya kuunda Muungano baina
ya Tanganyika na Zanzibar. Makubaliano
hayo ni sharti yaridhiwe na Serikali zote
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mbili, pamoja na Mabunge ya nchi zote
mbili.”

Hata mazungumzo baina ya Rais wa
Tanganyika na Rais wa Zanzibar juu ya
suala hili, yalibaki kuwa na siri ya Waasisi
hao wawili hadi walipofikia hatua ya ku-
saini Mkataba wa Makubaliano ya Muun-
gano, kutokana na sababu za msingi zi-
lizoelezwa hapo juu.

Lakini, mchakato haukuishia hapo.
Kwani, ili Mkataba huo upate uhalali wa
kisheria, na kama ilivyokuwa imeeleke-
zwa katika kifungu kidogo cha (viii) cha
Mkataba huo; ilibidi uridhiwe (ratified)
na vyombo vya uwakilishi vya nchi hizi
mbili, ambavyo wakati huo vilikuwa ni
Bunge la Tanganyika na Baraza la Map-
induzi la Zanzibar. Kama tulivyokwishak-
ueleza, kazi hiyo ilitekelezwa ipasavyo na
vyombo hivyo viwili siku ya Jumamosi
tarehe 25 Aprili, 1964; ambapo Baraza
la Mapinduzi la Zanzibar lilitangulia kwa
kufanya kikao chake asubuhi ya siku
hiyo, na Bunge la Tanganyika likafuatia
kwa kikao kilichofanyika mchana wa
siku hiyohiyo.

Mkataba huo haukuweka sharti lolote
la kutaka uthibitishwe na wananchi wote
kwa kura za maoni (referendum). Ndiyo
sababu zoezi hilo halikufanyika.

3.3 Mazingira ya kuzaliwa kwa
Muungano wenyewe

Kama nilivyokwishaeleza, Muungano
wa Tanganyika na Zanzibar ulizaliwa tare-
he 26 Aprili, 1964. Lakini, kuzaliwa kwake
hakukuambatana na shamrashamra au
sherehe za namna yoyote. Bila shaka, hii
ilitokana na usiri mkubwa uliokuwapo
wakati wote wa maandalizi yake, kwani
hata yale mapatano yaliyosainiwa tare-
he 22 Aprili, 1964, hayakutaja tarehe ya
kuanzishwa rasmi kwa Muungano, bali
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yalisema tu kwamba, maisha ya Muunga-
no huu yataanza rasmi” siku itakayofuata
mara baada ya kuridhiwa kwake.” Kwahi-
yo basi, kwa kuwa taratibu za kuridhiwa
kwake zilikamilika tarehe 25 Aprili,1964
, na maisha yake yakaanza rasmi siku
iliyofuata , yaani, tarehe 26 Aprili 1964,
hapakuwa na muda wa maandalizi ya ku-
fanya sherehe zozote. Ndiyo sababu siku
hiyo ilipita kimyakimya tu, bila kuwa na
sherehe za aina yoyote za kuadhimisha
kuzaliwa kwa Muungano huu. Na kama
tulivyokwishakuona, shughuli zote zi-
lizoambatana na tukio hilo, zilifanyika
na kumalizikia ndani ya Bunge tu; yaani:
Mkataba wa Mapatano ya Muungano uli-
dhiriwa siku ya Jumamosi tarehe 25 Apri-
1i,1964. Kesho yake, Jumapili tarehe 26
Aprili, 1964, Jamhuri ya Muungano ika-
zaliwa rasmi, ikiwa ni pamoja na vyombo
vipya vya utawala na uongozi wa Jam-
huri hiyo mpya. Siku iliyofuata, yaani,
Jumatatu tarehe 27 Aprili,1964, ilikuwa
ndiyo siku ambapo Bunge jipya la Jam-
huri ya Muungano lilipoanza kazi, kwa
kuapishwa kwa Wabunge wapya walio-
teuliwa na Rais kuiwakilisha Zanzibar ka-
tika Bunge hilo la Jamhuri ya Muungano;
pamoja na aliyekuwa Rais wa Tanganyika
Mwalimu Nyerere, na aliyekuwa Rais wa
Zanzibar Sheikh Abeid Amani Karume,
kubadilishana HATI zilizosainiwa na Ma-
patano ya kuanzishwa kwa Muungano
huu. Lakini, nje ya Bunge, hapakuwa na
sherehe nyingine zozote. Ndiyo sababu
mimi binafsi, nikiwa Katibu wa Bunge
wakati huo, nilibahatika kushuhudia
matukio hayo makubwa, na ya kihistoria,
yakitokea ndani ya ukumbi wa Bunge, Ka-
rimjee Hall, Dar es Salaam.

3.4 Madai kwamba Zanzibar
haikuwahi kuridhia Mkataba wa

Baba wa Taifa, Mwalimu Julius Nyerere (aliyekaa kushoto), akitia saini Makubaliano ya Mkataba wa Muungano wa Tanganyika na
Zanzibar na Rais wa kwanza wa Zanzibar, Abeid Amani Karume (aliyekaa kulia). PICHA: MTANDAO

Muungano

Katika Sura ya Tano, nitazungum-
zia kwa kina zaidi kuhusu suala la
changamoto ambazo zimeukumba
Muungano wetu katika nyakati
mbalimbali za uhai wake. Ni jambo
la kumshukuru Mungu kwamba,
licha ya changamoto hizo, Muun-
gano wetu haujatetereka kiasi cha
kutishia kuendelea kuwapo kwake.
Miongoni mwa matatizo yaliyowa-
hi kujitokeza kuhusu Muungano
huy, ni madai ambayo yamekuwa
yakiibuliwa na baadhi ya viongozi
wa Zanzibar, waliopo na waliok-
wishakustaafu, kwamba, eti hakuna
kumbukumbu  zinazoonesha kuwa
Baraza la Mapinduzi la Zanzibar lil-
iridhia Mkataba huo wa Muungano.

Madai haya yanashangaza sana
kwani, kama ilivyokwishaelezwa,
ni kwamba, Kikao cha Baraza la
Mapinduzi la Zanzibar kilifanyika
asubuhi ya tarehe 25 Aprili, 1964,
kwa madhumuni hayo tu ya kuri-
dhia Mkataba huo. Baadaye, sheria
inayoitwa “The Union of Zanzibar
and Tanganyika Law” ilichapishwa
katika Gazeti la Serikali ya Muunga-
no la tarehe 1 Mei 1964, kama Gov-
ernment Notice (GN) no. 243; ikiwa
na maelezo kwamba, sheria hiyo il-
ipitishwa na Baraza la Mapinduzi la
Zanzibar tarehe 25 Aprili,1964.

Kwahiyo, kwa muda wote wa
miaka zaidi ya hamsini iliyopita
ya Muungano huu, tumechukulia
sheria hiyo kuwa ni ushahidi tosha
unaothibitisha kwamba, Baraza la
Mapinduzi liliridhia Mkataba wa
Muungano kwa kutipisha sheria
hiyo.

3.5. Utengenezaji wa Katiba
ya Jamhuri ya Muungano

Nchi yoyote inayotambulika
hivyo, sharti iwe na Katiba yake.
Ndiyo sababu kabla ya Muungano,
Tanganyika ilikuwa na Katiba yake,
na Zanzibar pia ilikuwa na Katiba
yake, ambayo ilitungwa mara baada
ya Mapinduzi ya Januari 1964 yali-
yoondoa utawala wa Sultani ul-
iokuwa umewekwa mwezi Desem-
ba 1963, wakati Zanzibar ilipopata
uhuru wake.

Baada ya kuunganisha nchi hizi
mbili na kuunda nchi moja mpya,
ambayo ni Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, ilibidi itungwe Katiba
mpya ya nchi hiyo mpya. Utekelezaji
wa kazi hiyo uliongozwa na Mka-

taba wa Makubaliano ya Muun-
gano, uliokuwa umetoa maelekezo
yafuatayo:

» Kwamba, kuwe na kipindi cha
mpito cha mwaka mmoja kabla ya
kutunga Katiba ya kudumu ya Jam-
huri ya Muungano.

» Kwamba, katika kipindi hicho
cha mpito, Jamhuri ya Muungano
itatawaliwa na Katiba ya muda.

« Kwamba, Katiba ya Tanganyika
itakuwa ndiyo Katiba ya muda ya
Jamhuri ya Muungano, ikiwa ime-
fanyiwa marekebisho ya kuwezesha
kuwapo kwa;

« Serikali ya Zanzibar, pamoja na
Baraza la Kutunga Sheria la Zan-
zibar, kwa ajili ya kushughulikia
mambo ya ndani ya Zanzibar am-
bayo siyo mambo ya Muungano;

» Makamu wa Rais wawili, mmoja
akiwa ni mshauri mkuu wa Rais kwa
mambo yanayohusu Tanganyika na
mwingine akiwa ni mshauri mkuu
wa Rais kwa mambo yanayohusu
Zanzibar.

 Uwakilishi wa Zanzibar katika
Bunge la Muungano; na

+ Mambo yoyote mengine am-
bayo yataonekana kuwa yanafaa na
yanahitajika kwa ajili ya uendeshaji
borawa Jamhuri ya Muungano.

3.6 Suala nyeti la ‘Serikali
mbili’

Kifungu kidogo cha (iii)(@) cha
Mkataba huu wa Makubaliano ya
Muungano  ndicho kilichoweka
mfumo wa Serikali mbili, yaani,
Serikali ya Muungano, na Serikali
ya Zanzibar. Jambo hili lilikuja ku-
wekwa wazi zaidi na sheria inay-
oitwa “The Interim Constitution of
the United Republic of Tangayika
and Zanzibar, 1964 iliyotangazwa
katika Gazetila Serikali la tarehe 1
Mei, 1964, kama Government No-
tice (GN) no. 246, ambapo, kifungu
chake cha 4 kiliweka sharti kwamba,
Serikali ya Jamhuri ya Muungano
itakuwa na madaraka juu yamambo
ya Muungano katika Jamhuri nzima
ya Muungano, yaani, upande wa
Tanganyika na pia upande wa Zanzi-
bar; na vilevile, juu ya mambo men-
gine yote yasiyokuwa ya Muungano
kwa upande wa Tanganyika. Huu
ndio unaitwa “Muundo wa Serikali
mbili,” ambao baadaye uliingizwa
kwenye Katiba ya kudumu ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania,
ilipotungwa mnamo mwaka 1977;

Bunge Ia
Jamhuri

va Muun-
gano lilipiti-
sha Sheria
Iiyoruhusu
kuahirishwa
Kwa
utekelezaji
wa masharti
valiyota-

Jwa katika

kKifungu Ki-
dogo cha
(Vi) cha
Mkataba wa
Makubaliano
va Muun-
gano.

lakini, kama tutakavyoona baadaye
katika Sura inayofuata, umesababi-
sha mjadala usiokwisha hadi sasa.

3.7 Kipindi cha mpito
chaongezwa

Kifungu kidogo cha (vii) cha Mka-
taba wa Makubaliano ya Muungano
kilikuwa kileelekeza kwamba, Rais
wa Jamhuri ya Muungano, kwa
kushirikiana na Rais wa Zanzibar,
ndani ya kipindi hicho cha mpito
cha mwaka mmoja kuwa;

- atateua Tume ya Katiba itakay-
opewa jukumu la kuandaa map-
endekezo ya Katiba ya kudumu ya
Jamhuri ya Muungano, na

« ataitisha Bunge maalum la Kat-
iba (Constituent Assembly), lenye
wajumbe kutoka Tanganyika na
wengine kutoka Zanzibar, kwa ajili
ya kutunga Katiba ya kudumu ya
Jamhuri ya Muungano.

Wahenga walisema kwamba
“mpango si matumizi® na kweli
hivyo ndivyo ilivyotokea kuhusu
jambo hili. Kipindi cha mpito cha
mwaka mmoja kilikuwa kinamal-
izika tarehe 26 Aprili, 1965. Lakini,
tathmini ya Marais hao wawili ili-
bainisha kwamba ulihitajika muda
zaidi wa kipindi cha mpito, kabla ya
kufikia hatua ya kutunga Katiba ya
kudumu ya Jamhuri ya Muungano.
Kwahiyo, mnamo mwezi Machi
mwaka 1965, yaani, mwezi mmoja
kabla ya kumalizika kipindi hicho
cha mpito, Bunge la Jamhuri ya
Muungano lilipitisha Sheria iliyor-
uhusu kuahirishwa kwa utekelezaji
wa masharti  yaliyotajwa katika
kifungu kidogo cha (viii) cha Mka-
taba wa Makubaliano ya Muungano,
“hadi wakati mwingine baadaye,
ambao utaamuliwa na Marais hao,
kama watakavyoona wenyewe
kuwa inafaa.”

Kwahiyo, Jamhuri ya Muungano
iliendelea kutawaliwa na Katiba
ambayo awali ilikuwa ni Katiba ya
Tanganyika, kama ilivyorekebishwa
kulingana na maelekezo ya Mka-
taba wa Mapatano ya Muungano, na
kama ilivyorekebishwa tena mwaka
1965, kwa kuifanya iwe ni Katiba
ya Chama kimoja cha siasa, hadi
kufikih mwaka 1977, ilipotungwa
Katiba ya kudumu ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania.

ITAENDELEA
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DRC na ‘safari ya matumaint’
kununga na Jumuiya ya EAC

Rais John Magufuli (kulia), akimtambulisha Rais Felix Tshisekedi wa DRC kwa maofisa waandamizi

nchini. PICHA: MTANDAO

Na Mwandishi Wetu

I dhahiri kwamba Jam-
huri ya Kidemokrasia ya
Congo (DRC) inayoon-
gozwa na Rais Felix Tsh-
isekedi, imedhamiria kujiunga ka-
tika Jumuiya ya Afrika Mashariki
(EAC), yenye nchi wanachama
sita.

Nchi hizo ni Tanzania, Kenya,
Uganda, Rwanda, Burundi na Su-
dan Kusini ambazo kwa sehemu
zimepakana na taifa hilo lenye
utajiri wa madini yanayokisiwa
kuwa na zaidi ya aina 1,100.

Barua ya Rais Tshisekedi ali-
yomwandikia Mwenyekiti wa
EAC, Rais Paul Kagame Juni 8
mwaka huu, kauli yake na ile ya
Rais John Magufuli kuhusu Tan-
zania kuunga mkono kusudio la
DRC ni miongoni mwa vielelezo
vinavyoashiria utayari wa nchi
hiyo kuwa mwanachama wa EAC.

Tayari Rais Kagame amesha-
wasilisha maombi hayo kwa Sek-
retarieti ya EAC ili yajadiliwe ka-
tika mkutano wa wakuu wa nchi
wanachama utakaofanyika No-
vemba mwaka huu.

Akizungumza kwenye hafla
aliyomuandalia Rais Tshisekedi,
Rais Magufuli alisema Tanzania
inatambua uhusiano wa kihisto-
ria uliopo kati ya nchi mbili hizo
na kwamba itakuwa tayari kuun-
ga mkono maombi yake (DRC) ya

Hatua ya
DRC ku-
ingia EAC
italiwezesha
taifa hilo
kujiunga ka-
tika miradi
Va pamoja
kama ujenzi
Wa miun-
dombinu va
usafiri na
usafirishaji

kujiunga EAC.

Akiwa nchini Tanzania, Rais
Tshisekedi alisema nchi yake ina-
tamani kuwa mwanachama wa
EAC ili pamoja na mambo men-
gine, kukuza fursa za masoko,
biashara, uchumi na kuimarisha
hali ya utulivu kwenye ukanda
huo.

Rais Magufuli alisema takwimu
za mwaka jana zinaonyesha
kuwa DRC na Tanzania zinafanya
biashara yenye thamani ya Sh.
bilioni 305 wakati uwekezaji wa
nchi hiyo kwa Tanzania ukiwa ni
Dola milioni 5.77 uliozalisha ajira
418.

Pia DRC imekuwa ikiitumia
bandari ya Dar es Salaam kwa
kupitisha mizigo yake inayokadi-
riwa kuwa tani milioni 1.18, hivyo
kuibua umuhimu wa kuondoa
vikwazo vya biashara kwa nchi
hizo.

KWA NINI DRC KUINGIA
EAC

Zipo sababu nyingi zinazotu-
mika kama kigezo kwa DRC ku-
taka kuwa mwanachama wa EAC,
miongoni mwa hizo ni kukuza na
kuendeleza uhusiano uliopo kati-
ka nyanja tofauti na mataifa yaliyo
mwanachama wa EAC.

Itakumbukwa kwamba ka-
tika mkutano wa kimataifa wa
wawekezaji uliofanyika jijini Ki-
gali, Rwanda hivi karibuni, Rais
Tshisekedi alishiriki na kuelezea

'

wa Serikali alipofanya ziara

fursa nyingi zilizopo nchini
mwake, lengo likiwa ni kuwavutia
wawekezaji zaidi.

Lakini pia ni kwamba DRC
inapakana karibu na nchi zote
za EAC kiasi kwamba miongoni
mwa hizo zimewahi kuwa katika
uhusiano mbovu wa kidiplomasia
unaotokana na madai ya kusaidia
vikundi vya wanamgambo na wizi
wa madini nchini humo.

Johnson James ni mtaaluma wa
uhusiano wa kimataifa, anasema
ingawa DRC ipo kwenye jumuiya
nyingine kama ilivyo kwa baadhi
ya wanachama wa EAC, lakini ku-
ingia katika ukanda huo (Mashari-
ki), kutainufaisha kwa karibu na
haraka.

“Kwa mfano DRC ni mwana-
chama wa SADC kama ilivyo Tan-
zania, lakini hauwezi kuyaona
manufaa ya nchi nyingine ya
SADC kama Lesotho kwa mfano,
kuwa na athari za karibu na moja
kwa moja kwa Tanzania ama nchi
nyingine za EAC,” anasema.

Anasema kama DRC ikifani-
kiwa kuwa katika EAC, itachagiza
ukuzaji wa fursa za kiuchumi kwa
taifa hilo lakini pia kurahisisha
uingizaji bidhaa na huduma ku-
toka nchi nyingine zilizo kwenye
jumuiya hiyo na ambazo pia ni
majirani zake wa karibu.

FURSA ZA KIUCHUMI
James anasema DRC itakapoin-
gia kwenye EAC itakuwa imetan-

ua wigo wa soko kwa bidhaa zake
hasa zinazotokana na madini na
vito, ili kuwafikia watu wa ukanda
huo.

Pia DRC ina sehemu kubwa ya
ardhi yenye rutuba hasa katika
ukanda wa Mto Congo na hivyo
kuwa sehemu inayofaa kwa
uzalishaji wa chakula na viungo
vinavyoweza kupata soko kubwa
na la karibu katika ukanda wa
EAC.

Hatua ya DRC kuingia EAC
italiwezesha taifa hilo kujiunga
katika miradi ya pamoja kama
ujenzi wa miundombinu ya usafiri
na usafirishaji, hivyo kuifanya
sehemu yake kufikika kwa urahisi
zaidi.

Mchambuzi wa masuala ya sia-
sa aliyepo Nairobi nchini Kenya,
Jeremiah Owiti, aliliambia gazeti
moja hivi karibuni kuwa hatua
ya DRC kujiunga EAC, kutatanua
wigo wa biashara na mawasiliano
kutoka ukanda wa Afrika ya Kati.

Tangu alipoapishwa Januari
mwaka huu kuchukua nafasi
iliyokuwa ikishikiliwa na Rais
(mstaafu) Joseph Kabila, Rais
Tshisekedi amekuwa akionyesha
dhamira ya wazi kutaka DRC iji-
unge EAC.

EAC ina masharti kadhaa
kwa mwanachama mpya kuji-
unga, miongoni mwa hayo ni
kuheshimu misingi ya demokra-
sia, utawala wa sheria, uwajibikaji,
uwazi na haki za binadamu.

Mkataba ulioanzisha jumuiya
hiyo unaelezea pia kuwa, mbali
na sababu za kijiografia, usawa
katika fursa, usawa wa kijinsia na
kutambua, kuendeleza na kulinda
haki sawa kwa mujibu wa tamko
la Umoja wa Afrika (AU) kuhusu
haki za binadamu, ni miongoni
mwa vigezo vya kuwa mwanacha-
ma wa EAC.

Mkurugenzi wa kampuni ya
TradeMark East Africa nchini
Rwanda, Patience Mutesi, alika-
ririwa na gazeti moja akisema
ukubwa wa kijiografia na idadi ya
watu katika ukanda wa EAC ku-
natoa fursa pana za biashara na
wateja.

BIASHARA

Katika kipindi cha mwaka jana,
takwimu zinaonyesha kuwa Ugan-
da inauza bidhaa zenye thamani
ya dola za Marekani milioni 398
kwenda DRC huku ikipanga kuku-
za biashara hiyo kufikia dola bil-
ioni 2 ifikapo 2020.

Wakati huo huo, Uganda iliiingi-
za bidhaa za DRC zinazokadiriwa
kuwa na thamani ya dola milioni
2.5.

Kwa upande wa Rwanda, tak-
wimu zinaonyesha kuwa nchi
hiyo iliuza bidhaa zenye thamani
ya dola milioni 456 wakati iki-
nunua bidhaa zenye thamani ya
dola milioni 11.2 kutoka DRC.

Tanzania iliuza bidhaa zenye
thamani ya dola milioni 153 kwa
mwaka 2017 na kuingiza zenye
thamani ya dola milioni 1, kwa
mujibu wa Benki Kuu ya Tanzania
(BoT).

Makala haya yameandikwa
kwa msaada wa vyanzo mbal-
imbali. Mwandishi anapa-
tikana kwa simu namba
0754691540 ama barua
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Rwanda,

Na Mashaka Mgeta

TA ya maneno ina-

zidi kuongezeka kati ya

mataifa mawili yaliyo wa-

nachama wa Jumuiya ya
Afrika Mashariki (EAC), Rwanda
na Uganda kiasi cha kutishia ama-
ni na usalama katika ukanda huo
wenye nchi sita zilizo wanachama
wa jumuiya hiyo.

Mbali na Rwanda na Uganda,
wanachama wengine wa EAC ni
Tanzania, Kenya, Burundi na Su-
dan Kusini.

Rwanda na Uganda zimekuwa
na mgogoro wa kidiplomasia kwa
nyakati tofauti, lakini zaidi baada
ya kuibuliwa madai kwamba
Uganda ilikuwa inawakamata na
kuwaweka ndani Wanyarwanda
waliokuwa  wanaingia  nchini
humo.

Hali hiyo ilikuwa ni sehemu ya
historia ya migogoro ya mara kwa
mara kwa nchi hizo, kama ilivy-
owahi kutokea katika miaka ya
1990 ziliponusurika kuingia kwe-
nye vita kutokana na mapigano ya
majeshi yao huko DRC.

Majeshi hayo yalikuwa yana-
shiriki katika mapigano ya kumu-
ondoa aliyekuwa Rais wa nchi
hiyo, wakati huo ikijulikana kama
Zaire, Mobutu Sese Seko.

Mgogoro mwingine ni wa hivi
karibuni na unaoendelea ‘kutoko-
ta’ ambapo Uganda iliishutumu
Serikali ya Rais Kagame kwa ku-
zuia malori ya mizigo na magari
mengine kutoka nchini humo ku-
ingia Rwanda.

Utawala wa Rwanda uliyazuia
maroli na magari mengine kutoka
Uganda kuingia nchini humo, Mse-
maji wa Serikali ya Rais Museveni,
Ofwono Opondo, aliwaambia
waandishi wa habari.

Kwa mujibu wa Opondo, maroli
ya mizigo yanayofikia 129 kutoka
Uganda yalikuwa ‘yamekwama’
kwenye mpaka wa Gatuna kwa
wakati huo.

Hata hivyo, Serikali ya Rais Kag-
ame kupitia kwa Waziri wa Mam-
bo ya Nje ya Nchi, Richard Sezib-
era, ilikanusha shutuma hizo na
kufafanua kwamba magari hayo
yalielekezwa kupitia mpaka wa
Kagitumba ulioko Kaskazini mwa
nchi hiyo ili kupisha ujenzi wa
barabara yenye shughuli nyingi
katika mpaka wa Gatuna.

“Walioitikia wito wa kupitia
mpaka wa Kagitumba wameingia
Rwanda na kuendelea na shughuli
zao,” akasema Sezibera.

Kwa upande mwingine, Mam-
laka ya Mapato Rwanda (RRA)
ilisema hatua hiyo iliyofikiwa
kwenye mpaka wa Gatuna unaoju-
likana pia kama Katuna, ilikusudia
kupisha ujenzi wa jengo la kituo
kimoja cha mpakani.

Inaelezwa kuwa barua ili-
yoandikwa na RRA kwenda kwa
Kamishna wa Forodha wa Mam-
laka ya Mapato Uganda (URA),
ilifafanua kuhusu hatua ya kuya-
hamishia magari hayo kupita kwe-
nye mpaka mwingine.

Pia Sezibera amesema zuio la
raia wa Rwanda kuingia Uganda lil-
itokana na kukamatwa kwao kwa
kuhisiwa kuwa ni mashushushu
wanaokwenda kufanya shughuli
za upelelezi na pia hawapatiwi hu-
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ganda zinavyotishia
amani, utengamano wa EAC

Rais Yoweri Museveni wa Uganda (kushoto) akiwa na Rais Paul Kagame wa Rwanda. PICHA: MTANDAO

Watu wa-
naingia

na kutoka
ISIpOkUwa
kwa raia
wa Rwan-
da ambao
wamesisiti-
ZWa Wasisa-
firi kwenda
Uganda ku-
tokana na
changamoto
7a Kiusalama
wanazoku-
tana nazo
nuko.

duma muhimu wanapokamatwa.

“Watu wanaingia na kutoka
isipokuwa kwa raia wa Rwanda
ambao wamesisitizwa wasisa-
firi kwenda Uganda kutokana na
changamoto za kiusalama wana-
zokutana nazo huko,” akasema.

Sezibera akaongeza, “sio juu
yetu (Rwanda) kulitatua hilo, bali
lipo kwa upande wa Uganda. Kwa
maana Waganda wanakaribishwa
kwetu (Rwanda) na hatuna mata-
tizo kwenye upande wa mpaka
wetu.”

Lakini Msemaji wa Serikali ya
Uganda, Opondo akasema magari
ya kutoka nchini humo yaliyopitia
mpaka wa Kagitumba nayo yali-
zuiwa kuingia Rwanda.

Pia Opondo alikanusha madai
ya kushikiliwa kwa raia wa Rwan-
da kwa tuhuma za kuwa mashush-
ushu, badala yake akasema kama
wapo Wanyarwanda kwenye
magereza ya nchi hiyo watakuwa
wanatokana na makosa yaliyoshu-
ghulikiwa kupitia polisi na mfumo
wa mahakama nchini Uganda.

Kumbukumbu zinaonyesha
kuwa kwa takribani muongo
mmoja tangu vikosi vya majeshi
kupigana hadi kumwaga damu
kwenye jiji 1a Kisangani, Mashariki
mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo (DRC), Uganda na Rwanda
wamekuwa katika mgogoro wa
kidiplomasia.

Hata hivyo, mzozo huo uli-
chukua sura tofauti Julai 2011 pale
Rais Museveni alipofanya ziara
iliyowashangaza wengi kwenda
Rwanda na kutumia siku kadhaa,
akiwa na timu ya wataalamu wake
walioingia mikataba kadhaa ya
ushirikiano kati ya nchi mbili hizo.

Kwa kiasi kikubwa, wacham-
buzi wa masuala ya ushirikiano
wa kidiplomasia wanaielezea hali
iliyopo sasa kwamba ni ‘matunda’
ya uhusiano uliokuwapo zamani
na ‘kutibuka’ kwake.

Ukanda wa Afrika Mashariki
unakabiliwa na changamoto ny-
ingi katika kufikia ustawi endel-
evu na maisha bora kwa wananchi
wao, hivyo kuwapo haja ya kuepu-
ka migogoro miongoni mwa nchi
wanachama na majirani.

Hivi karibuni, taarifa zilisambaa
zikielezea hatari ya kuibuka vita
kati ya Uganda na Rwanda.

Lakini akiwa nchini Ubelgiji,
Rais Kagame akaliambia gazeti la
Tazla Ujerumani kwamba ipo haja
ya kuepuka vita kati ya Rwanda na
Uganda, kwa vile kila nchi lazima
‘itapoteza kitu’ ikiwa vita hiyo ita-
piganwa.

Wakati akielezea hivyo, Rais
Kagame akasisitiza kwamba Ugan-
da inashiriki katika mpango wa
kusaidia vikundi vya wana mgam-
bo kwenye maeneo ya karibu na
mpaka wa nchi hizo, ili kuihujumu
Rwanda.

“Watu wanahofia kuwapo vita
kati yetu (Rwanda na Uganda),
sioni kama hili litatokea kwa
sababu ninadhani Uganda inajua
madhara yatakayotokea ikiwa
tutaingia kwenye vita, hatutaki
kwenda njia hiyo kwa maana kila
nchi itapoteza kitu,” akasema Rais
Kagame.

Akifafanua kuhusu tishio lake la
kuibuka vita kati ya nchi hizo, Rais
Kagame akasema, “ndio (itatokea),
kama unavuka mpaka unaweza
kutumia chochote kinachoweze-
kana ndani ya himaya yako, kama

kukamata watu.

Lakini kama wanavuka mpaka
na kuingia nchini kwetu na ku-
taka kufanya jambo lolote kwenye
himaya yetu, hilo ndilo nililokusu-
dia”

Rais Kagame akasema Uganda
bado inaendelea kuwakamata
Wanyarwanda kwa tuhuma za
ujasusi, kuwashikilia kwa muda
mrefu na kisha kuwaachia, jambo
analosema si zuri.

Mbali na mgogoro huo na ule
unaoikabili Rwanda na Burundi,
kumeibuka pia kauli zenye utata
kutoka kwa wabunge wawili wa
Kenya na Tanzania, zikitafsiriwa
kuwa na nia ya kufifisha uhusiano
kati ya nchi hizo.

Kauli ya kwanza kutolewa na
Mbunge wa Jimbo la Starehe,
Charles Njagua maarufu kama
Jaguar alikisema hataki kuwaona
wafanyabiashara kutoka China,
Tanzania na Uganda kwenye jim-
bo lake.

Akadai kuwa wamekuwa kikwa-
zo kwa wafanyabiashara wazawa
wa nchi hiyo kukuza biashara zao
kutokana na mashindano ya kibi-
ashara baina yao.

Katika kipande cha video
kilichosambaa mitandaoni, Jaguar
ambaye pia ni mwanamuziki,
akasema anawapa saa 24
wafanyabiashara hao ambao
ni raia wa nje kuondoka nchini
humo la sivyo watawapiga mawe
na kwamba hawaogopi mtu wala
kitu chochote.

Kauli hiyo ikafuatiwa na ile wa
Mbunge wa Mtera (CCM), Liv-
ingstone Lusinde maarufu kama
Kibajaji, akitaka hali kama hiyo
iwakute Wakenya waliopo nchini.
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Mkutano wa amani Bahrain,

Baadhi ya waandamanaji waliokuwa wakipinga mkutano wa kiuchumi kuhusu Palestina ulioratibiwa na Mshauri wa Rais Donald
Trump aliye pia ni mkwewe ambao ulifanyika Bahrain. PICHA: MTANDAO

Na Anil Kija

OMBO vya habari eneo
la Mashariki ya Kati,
Marekani na kwingineko
duniani vimeingia katika

mjadala mpana kuhusu kufaulu
au kukwama kwa mkutano wa ki-
mataifa kuhusu Mashariki ya Kati
uliofanyika Bahrain, moja ya falme
za Kiarabu eneo la Ghuba ya Ua-
jemi.

Mtoa mada na mhusika mkuu
wa mkutano huo alikuwa Jared
Kushner, mkwe na mshauri maal-
um wa Rais Donald Trump wa
Marekani, ambaye kwa matamshi
yake aliwaghadhibisha mamilioni
ya wasomi na wananchi wa kawai-
da wa Palestina, ila ilibidi wamsiki-
lize.

Alisema kwa mfano kuwa ‘Rais
(Donald) Trump hajakata tamaa
kuhusu Palestina,” na kuwa Wa-
palestina ‘hawana sababu ya
kutokumuamini Trump, wakati
kila hatua aliyochukua hadi sasa
inaelekea kwingine.

Akizungumzia madai ya msingi
ya kambi ya Wapalestina ambao
pia walikataa kuhudhuria mku-
tano huo, uliohudhuriwa na nchi
tano za Kiarabu, Israel, Mare-
kani na washirika wao Ulaya na
mashirika kadhaa ya kimataifa,
Kushner alisema Wapalestina
‘hawana rekodi nzuri ya kufikia
makubaliano yanayoeleweka,’
akisisitiza kuwa mwelekeo wa sera
za Marekani kwa suala hilo utaen-
delea kusimamia njia ambayo uta-
wala wa Trump unataka ifuatwe.

Kati ya washirika wa Marekani
katika mkutano huo, mkuu wa
Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF)
kulikuwa na aina ya ukosoaji,
mkurugenzi mtendaji Christine
Lagarde akisema Israel lazima ion-

Bakxd\wa
Marekani

nchini Israel
David Fried-

man, alizu-
sha zogo
mwezi Ullo-
Dita alipose-
ma ni sahihi
kwa baadhi
Va maeneo
vanayoka-
liwa ukingo

wa Maghari-
DI kumegwa,

lakini si
eneo lote.

doe vizuizi vya usafiri.

Ukosoaji huo ni kielelezo cha
kutokuaminiwa kwa mpango huo
kwani eneo la Palestina ni vipande
vipande tu vyenye utii kwa kundi
la Hamas upande wa Gaza Maghar-
ibi ya Israel (au Kaskazini Mashari-
ki ya Misri) na utii kwa chama cha
ukombozi wa Palestina Al Fatah
kwa upande wa ukingo wa Ma-
gharibi wa mto Jordan.

Ni eneo ambako wahamiaji wa
Israel wanaendelea kujenga maka-
zi na pale ambako imekuwa kama
miji, hatua zinaendelea kuweka
maeneo hayo chini ya sheria ya
Israel, yaani kuondoa dhana kuwa
yanakaliwa kijeshi na Israel.

Balozi wa Marekani nchini Isra-
el, David Friedman, alizusha zogo
mwezi uliopita aliposema ni sahihi
kwa baadhi ya maeneo yanayoka-
liwa ukingo wa Magharibi kumeg-
wa, lakini si eneo lote.

Baadhi ya walioshiriki katika
mkutano huo walisema katika ma-
hojiano ya hapa na pale kuwa kili-
chojadiliwa Bahrain siyo mpango
halisi iwe ni wa amani au wa maen-
deleo ya Palestina na nchi zinazoi-
zunguka Palestina ila ni taswira tu
ya kile kinachotakiwa kufanyika.

Suala ambalo wajumbe walik-
wepa kulijadili na waandamanaji
wa Palestina kote Mashariki ya Kati
na kwingineko duniani wakilipigia
kelele kuwa inatakiwa kwanza su-
luhisho la kisiasa, ndipo mpangilio
wa kukuza uchumi ufuate.

Wanasema mpango wa Kush-
ner ni kinyume cha uelekeo halisi
unaotakiwa, suala ambalo wataal-
amu wengine wanapuuzia, wakise-
ma msingi wa kila kilichojadiliwa
hapo ni kukwama kwa utafutaji
wa suluhisho la kisiasa, lile la nchi
mbili huru.

Kwa maana hiyo mkutano wa
Bahrain unaanzia pale Wapales-
tina wanapomalizia, kuwa nje ya
kuwapo taifa huru la Palestina ha-
waoni cha kujadili.

Kushner anachosema ni kuwa ili
kuwe na mjadala wowote inabidi
kuachana kwanza na suala la ku-
unda nchi mbili huru, kwani hali-
tatuliki, na badala yake kutafuta
njia za kupunguza matatizo yanay-
owakabili Wapalestina katika mai-
sha ya kila siku.

Wazungumzaji wa Kipalestina
walitaja matatizo ya serikali ya Pal-
estina, si biashara.

Hata hivyo uwepo wa Israel kati-
ka mkutano huo haikuwa ni jambo
rasmi, na zaidi walikuwa ni wa-
fanyabiashara, kwani haikutakiwa
ionekane kana kwamba utawala
wa Trump unahusisha Israel na
nchi za Kiarabu kwa pupa.

Mkutano wenyewe hasa uliku-
wa ni kati ya Marekani na marafiki
(washirika) wake katika eneo hilo,
kuweka mikakati ya kiuchumi am-
bayo inalenga kuvunja nguvu na
ushawishi wa Iran katika eneo hilo,
hasa kwa vile msingi wa ushawishi
huo ni upinzani kwa Marekani
kuhusu suala la Palestina.

Ni nyenzo inayotumiwa na Iran
kufikia malengo yake, ambayo
hayaanzii katika suala hilo ila
matazamio kisiasa na kidhehebu
ya kihistoria nchini Iran.

Ni matazamio hayo ambayo
yanatofautiana sana na yale ya
nchi za dhehebu la Sunni ambazo
hasa ni jumuiya yote ya nchi za Ki-
arabu, na kutokana na hali halisi
zimetupilia mbali mwekeleo wa
kivita - kwani nchi mbili hazi-
tafikiwa huku Wapalestina wana-
dai ‘haki ya kurudi’ kule baba zao
walipokimbia nchini Israel miaka

Kushner kafaulu au kawama?

ya 1940-1950.

Utawala wa Iran ni tofauti kwani
uliundwa kwa kuondoa utawala
wa Mfalme wa Iran Reza Pahlavi
aliyekuwa mshirika wa Marekani,
na tangu 1979 kuna uadui wa ku-
kata na shoka na Marekani.

Hivi sasa utawala wa Marekani
uko mbioni kukamua pumzi ya
uhai kiuchumi nchini Iran, wa-
nanchi waondoe utawala wa siasa
kali.

Matazamio hayo ndiyo ‘roho’
ya mkutano wa Bahrain, kuwa
makundi ya kijihadi ya Gaza na
wakosoaji wakubwa wa Marekani
upande wa utawala wa PLO-Al
Fatah yanaanza kutengwa na nchi
za Kiarabu ambazo zina amani na
maendeleo ya kutosha, hasa eneo
la Ghuba.

Kutengwa kwa makundi hayo
ni kuachana na mijadala ya ku-
tambuliwa kwa Yerusalemu kama
mji mkuu wa Israel, kuchukuliwa
rasmi kwa eneo la mlima Golan
ambalo kwa jadi ni la Syria kuwa
sehemu rasmi ya Israel, kuwa kam-
we halitarudishwa Syria, hatua
ambayo imebarikiwa na utawala
wa Trump.

Kuchukuliwa kwa maeneo kad-
haa ukingo wa Magharibi kutafua-
ta punde.

Licha ya kuwa baadhi wanaona
kana kwamba mkutano huo uliku-
wa jambo rahisi kwa sababu nchi
hizo ni washirika wa Marekani,
ukiangalia kwa karibu unakuta
kuwa ni hatua kubwa iliyofikiwa
kufanya nchi za Kiarabu zianze
kuachana na suala la kuundwa
kwa nchi mbili, kuwa ni kuende-
leza mifarakano na mkwamo wa
maendeleo milele.

Kwa mfano gazeti la Haaretz
nchini Israel lilisema kuwa
waandishi sita wa habari wa Israel
waliruhusiwa kuhudhuria ili kuan-
dika habari kuhusu mkutano huo,
‘licha ya kuwa hakuna mahusiano
ya kidiplomasia kati ya Israel na
Bahrain,” yaani kimsingi ni maadui.
Ilikuwa pia jambo adimu kwa wa-
chunguzi kuona wafanyabiashara
wa nchi za Kiarabu na wenzao wa
Israel wakijadili masuala ana kwa
ana si kificho.

Wazungumzaji wa Kipalestina,
katika mazingira ambayo kim-
singi yalionekana kana kwamba
ni tahadhari ya kidiplomasia au ki-
taaluma kuwa hakuna uwezekano
wa kutatua masuala ya uchumi ya
Palestina bila kutatua suala la mus-
takabali wake kisiasa, ni kama wa-
likuwa wanaaga.

Ni hali ya mabadiliko kutoka juk-
waa la kisiasa kuhusu kuwepo kwa
nchi mbili kwenda katika jukwaa
la kiuchumi ambako kuanzia sasa
nchi za Ghuba zitakuwa zinajadili
na Mamlaka ya Palestina na ile ya
Hamas eneo la Gaza kuhusu masu-
ala ya kiuchumi.

Licha ya kuwa vipo vizuizi vingi
vya kuingia ukingo wa Magharibi
kutoka Gaza kwa mfano, kwani
usalama wa Ukingo wa Magharibi
upo chini ya polisi wa Israel, yapo
maeneo ya uwasilianaji na hata
uwekezaji yanayowezekana.

Gaza ina uhusiano mzuri na Qa-
tar inayowekewa vikwazo na Sau-
dia kuhusu Iran; haijafaulu kuleta
ari mpya eneo la Gaza kuhangaikia
uchumi na si jihadi ya kurudi Isra-
el, lakini mabadiliko yanakuja.
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Ng'ombe 10
wadaiwa
kufa Kila siku
kwa kunywa
kemikali

Na Grace Mwakalinga, CHUNYA

ZAIDI ya ng'ombe 10 katika
Halmashauri ya Wilaya ya Chunya
mkoani Mbeya, wanadaiwa kufa
kila siku kwa sababu ya kunywa
maji yanayodaiwa kuwa na kemi-
kali aina ya Cynide inayotumika
kusafisha madini aina ya dhahabu.

Hayo vyalibainishwa jana na waf-

ugaji wa Wilaya ya Chunya,
walipokuwa wakizungumza na
Nipashe namna wanavyoweza
kuchunga mifugo yao isipate athari
kwenye machimbo ya dhahabu.
Walisema kemikali aina ya
Cyanide inayotumika kusafisha
dhahabu kwenye planti nyingi za

madini hazina mifumo imara ya ku-

dhibiti maji machafu na kusababi-
sha mifugo yao kunywa maji hayo
yenye sumu.

Miongoni mwa wafugaji hao,

Mashaka Kibuda, alisema maji hayo

yenye sumu yanasababisha kifo
cha ng'ombe ndani ya muda mfupi
na kuiomba serikali kusimamia vy-
ema udhibiti wa maji hayo kwenye
planti za madini.

Alisema wafugaji wengi wame-
pata hasara kutokana na mifugo
yao kufa na kwamba hali hiyo
inatishia usalama wa mifugo kwa
kuwa wilaya hiyo inakabiliwa na
changamoto kubwa ya maji.

Mwenyekiti wa wafugaji katika
wilaya hiyo, Shang'ai Ole Rapoyvi,
alisema wafugaji wanaochunga
mifugo yao karibu na planti wako
katika hatari ya kupata magonjwa
ikiwamo kansa kutokana na
kuwapo kwa kemikali hatari ya
Cyanide.

“Kemikali inayopatikana kwe-
nye maji ya dhahabu ina madhara
makubwa kiafya kwa binadamu
kwa mwanamume anaweza
kupoteza nguvu za kiume, lakini
pia kupata magonjwa ya kansa,”
alisema Ole Rapoyi.

Pia alishauri namna ya kuepuka
kadhia hiyo ni kutenga maeneo
ya malisho na majosho na kuzuia
ujenzi wa planti kwenye makazi ya
watu ama maeneo hatarishi.

Daktari wa mifugo wilayani Chu-
nya, Dk. Benedict Namatogo alith-
ibitisha kupokea taarifa za mifugo
kufa kwa sababu ng'ombe kunywa
maji yenye kemikali ya Cyanide.

Naye Ofisa Mifugo wa Wilaya
va Chunya, Julius Ngwita, alisema
serikali imebaini changamoto hiyo
na kuchukua hatua kali ikiwamo
kuwafungia huduma baadhi ya
wamiliki wa planti walioshindwa
kudhibiti maji yaliyoathiriwa na
kemikali.

Alisema wafugaji wengi
wamepata hasara Ku-
tokana na mifugo yao
kufa na kwamba hali
hiyo inatishia usalama
wa mifugo kwa kuwa
wilaya hiyo inakabiliwa
na changamoto kubwa
ya maji.
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Mbeya yahitaji uniti 8,000 za damu

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

ZAIDI ya uniti za damu 8,000 zinahi-
tajika kwa mwaka katika Mkoa wa Mbeya
ili kukidhi mahitaji ya kila mgonjwa mwe-
nye uhitaji hususani wajawazito, watoto
na watu ambao wanapata ajali

Ofisa Ustawi wa Jamii wa Mpango wa
Taifa wa Damu Salama, mikoa ya Nyanda
za Juu Kusini, Charton Meena, alisema
jana wakati wa kuchangia damu na kuwa-
husisha wanafunzi wa Chuo Kikuu cha
Teofilo Kisanji Teku kwenye Hospitali ya
Uwata, jijini Mbeya.

Alisema Mkoa wa Mbeya unaon-
goza kwa kuwa na uhitaji mkubwa wa
damu hali inayosababisha wagonjwa

wengi kushindwa kupatiwa kwa wakati
licha ya kuwapo kwa jitihada mbalimbali
za kuhamasisha wananchi kujitokeza ku-
changia.

Meena alisema uhaba mkubwa wa
damu katika Mkoa wa Mbeya unasaba-
bishwa na mwitiko mdogo wa wananchi
kuchangia na kwamba changamoto
hiyo inasababisha kuhatarisha uhai wa
mgonjwa.

“Mkoa wa Mbeya ni kituo cha ukusan-
yaji damu Kanda ya Nyanda za Juu Kusini,
lakini unakabiliwa na changamoto ya
uhaba wa damu na mkoa pekee unahitaji
uniti 8,000 ili kuwahudumia wagonjwa,
lakini hali halisi hata uniti hizo hazifiki.
Tunaomba wananchi kujitolea kwa hiari

kuchangia damu ili kuokoa maisha ya
wenzetu,” alisema Meena.

Vilevile, alisema zaidi ya uniti
48,990 za damu zinahitajika kati-
ka mikoa ya Nyanda za Juu Kusini ili
kukidhi mahitaji na kwa wastani kwa
mwezi zaidi ya uniti 4,082 zinahitajika.

Katibu wa Umoja wa Vijana wa Chama
Cha Mapinduzi, UVCCM, Mbeya Mjini,
Shija Steven, alisema chama kupitia idara
ya vijana kitaanza utaratibu wa kuandaa
mikutano yenye lengo la kuhamasisha
wananchi kuchangia damu.

Alisema ili kuokoa maisha ya wenzao
utaratibu huo utasaidia kukabiliana na
changamoto ya uhaba wa damu kwa wag-
onjwa.

Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii, Constantine Kanyasu (kushoto), akimkabidhi cheti Mratibu wa Safari ya Utalii wa Ndani, Dayna
Saimoni, ikiwa ni ishara ya shukrani kwa kuunga mkono jitihada za Wizara ya Maliasili na Utalii katika kuchochea na kuinua idadi ya
watalii wa ndani katika msitu asilia wa Magoroto katika Wilaya ya Handeni mkoani Tanga juzi. PICHA: LUSUNGU HELELA

MV Songoro kuokoa mikoa

Nyanda za Juu Kusini

Na Grace Mwakalinga, KYELA

MELI ya abiria yenye uwezo wa kube-
ba watu 200 na tani 200 za mizigo in-
ayojengwa kwenye Bandari ya Itun-
gi, ZiwaNyasa, Halmashauriya Wilaya
ya Kyela, mkoani Mbeya inatarajiwa kuka-
milika hivi karibuni ili kuondoa changa-
moto ya usafiri wa majini katika ukanda
wa mikoa ya Nyanda za Juu Kusini.

Mhandisi wa Kampuni ya Ujenzi wa
Meli ya Songoro Marine, Salehe Songoro,
alisema hayo mbele ya Waziri wa Ujen-
zi, Uchukuzi na Mawasiliano, Mhandisi
Isack Kamwelwe, alipofanya ziaraya ku-
kagua maendeleo ya ujenzi wa meli ka-
tika Bandari ya Itungi, wilayani Kyela.

Songoro alisema meli hiyo ni mion-
goni mwa zile tatu ambazo zilijengwa
kwa lengo la kurahisisha shughuli za usa-
firi ndaniyaZiwaNyasa kwawananchi
wa mikoa ya Mbeya, Njombe, Ruvuma
na nchi jirani ya Malawi ambao wanaishi
kando mwa Ziwa Nyasa.

“Mpaka sasa meli mbili zinafanya kazi,
moja ikitumika kusafirisha abiria na ny-
ingine kwa ajili ya kubeba mizigo, usafiri
huu umekuwa mkombozi wa wananchi
kwa sababu ya gharama nafuu na ku-
fika maeneo yalikuwa hayafikiki,” alisema
Mhandisi Songoro.

Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na Ma-
wasiliano, Mhandisi Isack Kamwel-
we, alisema kutokana na uhitaji mkubwa

wa meli katika Ziwa Nyasa, serikali in-
afikiria kuanza ujenzi wa meli kubwa zai-
di ya mizigo ikiwa ni utekelezaji wa Ilani
ya Chama Cha Mapinduzi (CCM).

Alisema meli hiyo itakapokamilika
itatoa huduma kwenye bandari 15 za
mikoa ya Mbeya, Njombe, Ruvuma na
kwa sasa hutegemea usafiri wa mitumbwi
ambao sio salama kwa kuwa baadhi ya
wananchi hupoteza maisha.

Makamu Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Wilaya ya Kyela, Issah Solomon, alise-
ma kukamilika kwa meli hiyo na ujenzi
wa barabara kuelekea Bandari ya Itungi
kutaongeza fursa mbalimbali za kiuchu-
mi.
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Askofu
atoa somo
Kwa vijana

Na Peter Mkwavila, KONDOA

VIJANA wametakiwa kuibua
miradi itakayowawezesha kuji-
ajiri wenyewe badala ya kukaa
vijiweni na kuinyooshea serikali
kidole kutokana na kukosa kazi
yva kuajiriwa.

Wito huo ulitolewa na Askofu
wa Kanda ya Kati Kanisa la
EAGT, DK. Livingstone Denis,
alipokuwa akizungumza na
waumini wa madhehebu mbal-
imbali ya dini kwenye ufunguzi
wa kanisa hilo wilayani Kondoa.

Alisema vijana wana uwezo
mpana wa uelewa wa kuibua
miradi mbalimbali ambayo
inayoweza kuwafanikisha kuji-
ajiri badala ya kusubiri serikali
kuwaajiri.

Alisema kuwa tatizo lililopo
vijana wengi wamekuwa na
mtizamo ambao wanashindwa
kujiongeza wenyewe badala
yake wanasubiri kuwekezwa na
serikali suala ambalo hivi sasa
l[imepitwa na wakati kutokana
na uwapo wa fursa nyingi zi-
lizopo.

“Taifa letu limejaa vijana am-
bao hawafanyi kazi kutokana na
kukaa vijiweni na kupotoshana
na kuilaumu serikali huku we-
nyewe hawana kazi ya kufanya
hata ile ya kujiajiri wenyewe
kupitia fursa mbalimbali zilizo-
po kwa hivi sasa hapa nchini,”
alisema.

Kadhalika, aliwataka Watan-
zania kuendelea kuwaombea
viongozi waliopewa dhamana
kwa ajili ya taifa ili waweze
kuifanya kazi yao kwa bidii.

“Pia tuombee uchaguzi wa
serikali za mitaa ili viongozi wa-
takaochaguliwa wasiwe wap-
inzani wa shughuli za kimaen-
deleo ambazo Rais amekuwa
akizifanya kwa ajili ya Watanza-
nia bila kujali vyama vya siasa,
dini, rangi au kabila,” alisema.

Mchungaji kiongozi wa kanisa
hilo wilayani Kondoa, Eliya
Chiloleti, alisema kuwa kutoka-
na na juhudi za kuiunga mkono
serikali katika jitihada zake za
kimaendeleo wameweza kuli-
jenga kanisa hilo kwa gharama
za Sh. milioni 73.

Alisema kuwa fedha hizo
zilitokana na waumini wenyewe
kwa kufanya kazi kwa bidii
kama serikali inavyoagiza.

L g HABARI DODOMA

Kiwango cha mwanamke
Kuzaa sasa chapungua

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy
Mwalimu, amesema ongezeko la watoto
wanaoandikishwa shule linatokana na
mpango wa elimu bure na si kwamba
watoto wengi wanazaliwa nchini kwa
kuwa kiwango cha mwanamke kuzaa
kimepungua kutoka watoto saba hadi
watano.

Ummy alitoa kauli hiyo jana katika
hafla ya kutiliana saini kati ya Mbunge
wa Viti Maalum (CCM), Mariam Ditopile
na wanafunzi wa kike waliochaguliwa
kujiunga na kidato cha tano mkoani Do-
doma ambao amejitolea kusomesha wa-
toto hao 100 na kuwagharamia michan-
go yote.

Akizungumza katika hafla hiyo, Ummy
alisema takribani watoto 500,000 wali-
kuwa wanabaki nyumbani baada ya wa-
zazi wao kushindwa kuwahudumia, laki-
ni kutokana na mpango huo umeongeza
wanafunzi kwa zaidi ya asilimia 40.

“Sasa ongezeko hili mtu anaweza kuse-
ma kwa sababu watoto wengi wanazali-
wa, hapana takwimu zetu zinaonyesha
kiwango cha mwanamke mmoja kujifun-
gua kinazidi kupungua kutoka watoto
saba hadi watano, kwa hiyo watoto wa-

nazidi kupungua,” alisema.

Alisema serikali imeendelea kuwekeza
kwenye elimu kwa kuwa ni moja ya
uwekezaji muhimu.

“Takwimu zinaonyesha zipo sababu
kubwa za kuwafadhili watoto wa kike,
kwa mfano mwaka 2017 watoto hao
ambao wamemaliza kidato cha nne ni
1,025,700 wakati wa kiume ni 965,305,
sasa wangapi wanaoenda A-level kati ya
wanafunzi 100, wanaoenda kidato cha
tano na sita, 51 ni wasichana,” alisema.

Hata hivyo, alisema takwimu zinao-
nyesha wasichana 51 si wote wanaok-
wenda kidato cha tano kutokana na
kushindwa kuendelea na elimu.

“Wasichana ambao tulikuwa nao
zaidi ya milioni moja wanaokwenda ki-
dato cha tano ni 66,252 na wavulana wa-
naoenda ni 91,198, tunakuta wasichana
ni 42 kati ya 100, huku wavulana ni 58
kati ya 100,” alisema.

Kufuatia hali hiyo, alihimiza kuwapo
na msukumo wa elimu kwa watoto wa
kike na kwamba ufadhili uliofanyika uta-
saidia kujiepusha na mimba za utotoni,
hivi sasa mabinti 27 kati ya 100 wana-
pata mimba hizo.

Vile vile, alisema vifo vya wajawazito,
utapiamlo kwa watoto, chanjo, matumizi
ya vyandarua, upelekaji watoto kliniki

MKuu wa wizara hiyo, Meja Jenerali Jacob Kingu. PICHA: WMN

unatokana na kiwango cha elimu cha
mama.

Awali, Mbunge Ditopile alisema hatua
hiyo ametimiza ahadi yake aliyoiweka ya
kusomesha watoto wa kike waliofaulu
kuingia kidato cha tano katika shule za
serikali na tayari ameshatoa Sh. milioni
20 kwa ajili ya kusomesha watoto 100.

“Rais wetu John Magufuli wakati anain-
gia madarakani aliahidi na ametekeleza
kusomesha watoto bure kuanzia elimu
ya msingi hadi kidato cha nne, mimi kwa
nafasi yangu nikajiuliza nifanye nini ili
kumuunga mkono Rais wangu nikasema
nisomeshe watoto hawa ili nami iwe ni
mchango wangu kwa wana Dodoma na
taifa kwa ujumla, hivyo utekelezaji wa
Ilani anaoufanya Rais wetu ndio umen-
isukuma kufanya hivi.

“Kuna watu wanajiuliza kwanini wa-
toto wa kike, mara nyingi wamekuwa
wakisahaulika, tukitoa misaada kwa vi-
jana wa bodaboda unakuta ni watoto
wa kiume tupu, tukisaidia michezo una-
kuta vijana wa kiume, hata kwenye hal-
mashauri zikitoka nafasi za kuhusisha
vikundi vya kijamii unakuta kundi lina
vijana wa kiume tupu hapa kama viongo-
zi inabidi tuliangalie hili na tubadilike,”
alisema Ditopile.

Takukuru Dodoma yaokoa mamilioni

Na Renatha Msungu, DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (Takukuru), mkoani Dodoma
imeokoa Sh. milioni 67.5 katika mradi wa
Chemba baada ya kubaini thamani ya
fedha iliyotumika kutoendana na kazi
halisi.

Mradi huo ulikuwa na thamani ya Sh.
milioni 222.9 uliokuwa chini ya kampu-
ni ya Juin Limited na ulipaswa kukami-
lika tangu mwaka 2015.

Akizungumza na waandishi wa habari

jana, Mkuu wa Takukuru mkoani humo,
Sosthenes Kibwengu, alisema uchunguzi
wao ulibaini thamani ya fedha haikupa-
tikana na uwepo wa malipo zaidi ya kazi
halisi zilizofanywa, huku mradi ukishind-
wa kutoa maji.

Alisema baada ya kubaini hilo, m
kandarasi wa mradi huo ulio chini
ya Juin Company Limited ameridhia
kurekebisha  upungufu  uliobainika
na tayari ameanza kazi ya kubadili
mabomba na kuweka yanayostahili iki-
wamo kurejesha malipo yaliyolipwa ya
ziada wakati alikuwa hastahili.

“Tunatarajia kuanzia sasa wananchi

watapata huduma ya maji, kwa saba-
bu mkandarasi tayari ameanza kazi na
atarejesha fedha alizolipwa bila kusta-
hili,” alisema Kibwengu.

Aliwatoa hofu wakazi wa eneo hilo
kuhusiana na mradi huo kwa kuwa
mkandarasi tayari ameanza kazi ya
kurekebisha upungufu.

Katika hatua nyingine, alisema taasisi
hiyo inamshikilia Mkurugenzi wa Global
Space East Afrika Limited, aliyepewa kazi
yaujenziyakituo cha afya cha Mima kili-
baada ya kubaini kampuni hiyo imelip-
wa isivyo halali kiasi cha Sh. milioni 86.4

kwa kazi ambazo hazikufanyika katika
mradi huo.

Aidha, alisema katika robo ya mwaka
ambayo wamebainisha Takukuru Mkoa
wa Dodoma imefuatilia na kukagua mi-
radi 34 yenye thamani ya Sh. bilioni 32.5
sawa na asilimia 95.4 ya matumizi ya fed-
ha za miradi ilionekana kufanyika vizuri
na thamani ya fedha kupatikana.

Pia alisema wamebaini viashiria vya
jinai katika miradi minne, wameanzisha
uchunguzi kuhusu uhalali wa malipo ya
jumla ya Sh. bilioni 1.4 yaliyofanyika ka-
tika miradi hiyo ya miundombinu, afya,
elimu na kilimo.



gj

HABARI ZANZIBAR

A

1 -
s

-
L

Jumatano Julai 3,2019 NipaShe 23

Wadau wataka kanuni
kudhibiti udhalilishaji

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WADAU wa kusimamia masuala ya ud-
halilishaji katika wilaya tatu za Unguja,
wamekiomba Chama cha Waandishi wa
Habari Wanawake Tanzania (Tamwa), ku-
hakikisha kanuni ndogo zitakazoanzishwa
kwa pamoja zinatekelezwa ili zilete ma-
tunda katika kuondoa udhalilishaji.

Waliyasema hayo jana katika ukumbi wa
Malaria, Mwanakwerekwe, wakati waki-
jadili kanuni hizo za kamati za shehia juu
ya mapambano dhidi ya udhalilishaji wa
kijinsia kwa wanawake na watoto.

Kanuni hizo zinazotarajiwa kuanzishwa
na chama hicho, zitasaidia kupunguza au
kutokomeza udhalilishaji nchini.

Wadau hao walisema kabla ya kupit-
ishwa kwa kanuni hizo, ni vyema kukaa
pamoja na kuangalia kwa makini suala la
walimu wa madrasa ambao wamedaiwa
kuwa kichocheo kikubwa cha vitendo vya
udhalilishaji, hususan kwa watoto wa ki-
ume.

Ofisa Wanawake na Watoto kutoka
Wilaya ya Magharibi A, Sabra Mwinjuma,
alisema ni vyema Tamwa wakakaa na ofisi
ya Mufti Zanzibar ili kuona njia gani zi-

takazotumika katika kuwatambua walimu
wa madrasa katika kutokomeza vitendo
hivyo.

Alisema tayari mchakato wa kuwasajili
walimu wa madrasa ikiwamo kuwa na
vyeti vitakavyowafanya kufundisha katika
madrasa ulishaanza, hivyo Tamwa haina
budi kushirikiana na ofisi ya Mufti Zanzi-
bar ili kujua mchakato huo umefikia katika
hatua gani kabla ya hizo kanuni ndogo
kuanza kufanya kazi.

Naye Haji Mohammed kutoka Dawati la
Jinsia Tunguu, alisema kanuni hizo pamoja
na kuweka masharti maalum kwa walimu
wa madrasa, ni vyema kuzingatiwa suala la
historia ya mwalimu katika chuo anacho-
somesha na wakati wa kuhama kwenda
sehemu nyingine.

Alisema ni vyema wamiliki wa madrasa
hizo kuwatambua walimu wanaohamia
katika vyuo vyao kwa kufuatilia chuo ali-
chotoka ili kujua tabia ipi iliyomhamisha
katika chuo hicho.

“Wamiliki wa madrasa wasiwapokee
walimu kwa kuangalia uzoefu wao iki-
wamo wamehifadhi vitabu vyote, wana
sauti nzuri ya kusoma Kurani lakini wa-
napaswa kufuatilia madrasa walizotoka

kujua historia zao kwani baadhi ya walimu
ni waharibifu wa watoto na mara nyingi
wakishaharibu watoto wanahama. Kesi
kama hizo nyingi zinaletwa ofisini kwetu,”
alisema.

Wadau hao pia walisema ni vyema
kuthibiti utolewaji wa vibali vya ngoma
ambazo nazo ni kichocheo kikubwa cha
vitendo vya udhalilishaji kwa watoto husu-

Mwanasheria kutoka Tamwa, Walid
Adam, akiwasilisha kanuni hizo, alisema
zimeainisha makosa ya udhalilishaji iki-
wamo kubaka, kujaribu kubaka, kutoro-
sha, kulawiti na makosa mengine.

Akizungumzia viashiria vya makosa
hayo, alisema ni pamoja na kuwapo kwa
kumbi za starehe katika maeneo ya maka-
zi ya watu, mavazi yasiyo na heshima, ku-
pungua kwa maadili ya walimu, michezo
ya gemu, kupotea kwa malezi ya pamoja
na kuwapo kwa maboma katika mitaa.

Naye Ofisa Mwandamizi kutoka Tamwa,
Asha Abdi Makame, alisema kanuni hizo
ndogo ndogo zitakapomalizika, zitatumi-
ka katika maeneo mbalimbali ya Zanzibar
kwa lengo la kudhibiti matukio ya udhalil-
ishaji na kuhakikisha yanaondoka.

= 9

Askofu na
Mwanzilishi
wa Kanisa la
Kingdom As-
semblies In-
ternational,
Alfred Juma,
akimwekea
mikono
Askofu Mkuu
mpya wa
kanisa hilo,
Humphrey
Juma (aliye-
piga magoti)
wakati wa
ibada ya
kuwasimika
vion-

gozi wapya
iliyofanyika
katika Uwan-
ja wa CCM
Kirumba, ji-
jini Mwanza.
PICHA:
ELIZABETH
FAUSTINE

Ataka
walimu
kuwa
wabunifu

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

MKUU wa Shule ya Elimu wa
Chuo Kikuu cha Taifa Zanzibar
(Suza), Mariam Jaffar Ismail,
amewataka walimu kuwa
wabunifu katika kubuni njia za
kuwapa elimu ya ‘shule direct’
ambayo itaendana na mahitaji
ya masomo yao na baada ya
kumaliza masomo.

Akifunga mafunzo yal-
iyoshirikisha walimu 25 wa
shule za sekondari Zanzibar
kuhusu matumizi ya teknolo-
jia ya habari na mawasiliano
(Tehama) valiyofanyika Ma-
lindi mjini hapa jana, alisema
mafunzo hayo yanatarajia
kubadilisha mfumo wa ufundis-
haji ili kuimarisha matumizi ya
Tehama na kuimarisha ukuaji
wa sayansi na teknolojia.

Mariam alisema duniani kote
wanatumia mifumo ya sayansi
na teknolojia, hivyo ni vyema
walimu kuendana na mabadiliko
katika kuendana na wakati.

Aidha, alisema wakati ume-
fika kwa walimu kuyafanyia
kazi mafunzo hayo ili kukuza
uelewa wa wanafunzi katika
mMasomo Yao pamoja na kunu-
faika na fursa za elimu katika
nchi mbalimbali.

Sambamba na hayo, aliwa-
taka walimu hao kuimarisha
ushirikiano katika kutekeleza
majukumu yao ili malengo yao
kufikiwa.

Akizungumza kwa niaba ya
walimu wenzake, Bimkubwa Ali
Ubwa alisema wanashukuru ku-
patiwa mafunzo hayo ambayo
kwa kiasi kikubwa yamewa-
saidia katika majukumu yao vya
utekelezaji kazi.

Alisema wakiwa walimu,
wanaondoka hapo wakiwa na
jukumu moja la kueneza elimu
hiyo kwa walimu wenzao ili
lengo la kupatiwa kwao mafun-
zo lifikiwe.

Wataalamu maradhi sugu kutoa huduma Z'bar

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zanzibar
imesema itaendelea na utaratibu wa ku-
leta wataalamu wa afya ili kusaidia hu-
duma za matitabu kwa wananchi hususan
ya saratani yanayowakabili baadhi ya wa-
nanchi.

Waziri wa Afya wa Zanzibar, Hamad
Rashid Mohamed, alisema hayo jana al-
ipokuwa akifungua kambi ya matibabu
ya saratani ya shingo ya kizazi kwa wa-
nawake katika Hospitali ya Rufani ya
Mnazi Mmoja.

Alisema serikali itaendelea kuleta
wataalamu ili kuwawezesha wananchi

kupata huduma za matibabu kwa urahisi.

Huduma hiyo ambayo inatolewa bila
malipo, inatarajia kudumu kwa mwezi
mmoja kuanzia juzi ili wananchi wapate
fursa ya kupima afya zao kama ilivyoku-
sudiwa na serikali.

Alisema kuwapo kwa kambi hiyo kuta-
wawezesha wananchi wasio na uwezo wa
kumudu gharama za huduma hiyo kujua
matatizo yanayowakabili na kupatiwa
matibabu ya haraka kabla ya kusababisha
athari kubwa mwilini mwao.

Waziri Hamadi alisema kuwapo kwa
mradi wa upimaji wa saratani ya shingo ya
kizazi kwa wanawake, kutawawezesha
wafanyakazi wa Hospitali ya Mnazi Mmo-

ja kuongeza uzoefu wa kutoa huduma
kutoka kwa wataalamu wa China ambao
ndio wanaongoza huduma hiyo ili kuji-
jengea uwezo wa kutoa huduma kwa wag-
onjwa wa saratani wanaohitaji huduma
ya vipimo katika hospitali hiyo.

Aliwataka wananchi kuacha tabia ya
kuendekeza mila potofu katika kuamini
kuwa maradhi ya saratani yanatibiwa kwa
waganga wa kienyeji badala yake watum-
ie fursa hiyo kupatiwa matibabu.

Naye Mkurugenzi wa Mambo ya Nje
kutoka Hospitali ya Najing Drum Tower
nchini China, Jasmine Qi, aliwataka wa-
nawake kupima afya zao mara kwa mara
ili kujua maradhi yanayowakabili na ku-

wahi matibabu.

Alisema saratani ni ugonjwa ambao un-
apaswa kuwahi matibabu yake mara moja
unapogundulika na ni wajibu wanawake
wakaishi kwa kupima mara kwa mara.

Meneja wa Kitengo cha Maradhi Yasi-
yoambukiza Zanzibar, Omar Mwalim
Omar, alisema kuwapo kwa kambi hiyo
kutaisadia serikali kukusanya takwimu za
uhakika za wagonjwa wa saratani pamoja
na takwimu sahihi juu ya ugonjwa huo.

Alisema kutokana na wananchi wengi
kutokuwa na uwezo wa kufanya vipimo na
kutomudu gharama za matibabu, kupitia
kambi hiyo kutawasaidia kujua matatizo
yao bila ya kutumia gharama.
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Waziri aita
wenye mawazo
mapya utalii

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri wa Maliasili na Utalii,
Constantine Kanyasu, ametoa nafasi kwa
wadau wa utalii nchini kuwa uongozi
wa wizara upo tayari kupokea ushauri,
mapendekezo pamoja na mawazo mapya
yatayosaidia kuchochea na kuinua idadi
ya watalii wa ndani.

Kanyasu ametumia nafasi hiyo kwa ku-
wataka watu binafsi, mashirika pamoja
na wawekezaji wa ndani na nje ya nchi
wenye nia ya kutaka kuwekeza kwenye
sekta ya utalii wasisite ofisi yake ipo wazi
kwa mtu yeyote.

“Kwa yeyote atakayetaka kuniona kwa
ajili ya kukuza na kuendeleza utalii hasa
utalii wa ndani kwangu mimi pamoja
waziri milango ipo wazi muda wote,”
alisisitiza Kanyasu.

Alisema hayo alipokuwa akizungumza
na watalii wa ndani wapatao 200 kutoka
katika msitu asilia wa Magoroto katika
Wilaya ya Handeni mkoani Tanga kwa
ajili ya kutalii ndani ya msitu wenye Kila
aina ya vivutio vya utalii likiwamo ziwa la
kutengenezwa.

Kundi hilo la watalii wa ndani lilirati-
biwa na Kampuni ya Dalida Tours and
Travel Agency kupitia chini ya usimamizi
wa mratibu wa safari hiyo, Emma David.

Kanyasu alisema moja ya mkakati wa
wizara ni kutaka watalii wa ndani wawe
namba moja kwa kutembelea vivutio vya
utalii badala ya kutegemea watalii wa
kutoka nje kama ilivyo sasa.

Aidha, alisema pia wizara ipo tayari
kupokea na kutoa msaada wa hali na mali
kwa mtu au kikundi cha watu kitakacho-
lenga kuhamasisha utalii wa ndani.

Aliongeza kuwa idadi ya watalii wa nda-
ni hairidhishi, hivyo kunahitajika mkakati
wa pamoja katika kuhamasisha utalii wa
ndani kwa Watanzania ili waweze kutem-
belea vivutio hivyo.

Katika hatua nyingine, Kanyasu alisema
kama nchi haiwezi kuifanya sekta ya utalii
kama injini ya uchumi endapo wazawa
wenyewe wataendelea kuwa nyuma, huku
utalii wa ndani ukiwa na mwitikio mdogo.

“Kama taifa na kwa mwananchi mmoja
mmoja bado hatujaitendea hali sekta ya
utalii ni sekta ambayo haijaguswa hata
kidogo ni lazima wananchi wawekeze na
wakati huo huo wananchi watembelee
vivutio vya utalii,” alieleza.

Naye Emma David, mratibu wa kundi
hilo la watalii wa ndani alisema wame-
jipanga kuhamasisha idadi kubwa zaidi
ya watalii wa ndani kwa kupitia mitandao
ya kijamii ili waweze kutembelea vivutio
mbalimbali vilivyopo nchini.

“Sisi tumejipanga kutembelea mikoa
yote lengo letu ni kuunga mkono jitihada
za wizara katika kuhamasisha utalii wa
ndani, alisisitiza Emma.

Aidha, aliishukuru wizara kwa jitihada
inazozifanya za kutengeneza mazingira
rafiki kwa watu wenye nia ya kutaka
kuwekeza kwenye utalii wa ndani.

Naye, Meneja wa Magoroto, Jeremia
Mchechu, alisema mwitikio wa watalii
kutoka ndani na nje ya nchi umekuwa
mkubwa tangu walipoanzisha eneo hilo
kama kivutio cha utalii na eneo la ziwa
ambalo ni la kutengeneza limekuwa Kivu-
tio kikubwa cha utalii.

Alisema watalii wengi wanaofika katika
eneo hilo wamekuwa wakipendelea ku-
panda milima, kupanda baiskeli milimani

kujifunza tamaduni za wakazi wa Tanga.

A

Na Christina Haule, MOROGORO

JESHI la Polisi mkoani Morogoro,
linamshikilia msichana wa kazi kwa
tuhuma za kuiba mtoto wa mwaka
mmoja wilayani Kilosa, na kupati-
kana wilayani Nzega mkoani Tabora.

Kwa mujibu wa Kamanda wa Polisi
mkoani hapa, Wilbroad Mutafung-
wa, tukio la wizi wa mtoto huyo lil-
itokea Juni 25, mwaka huu majira ya
asubuhi katika eneo la Manzese A
wilayani Kilosa na juhudi za kipolisi
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Msichana wa kazi matatani
tuhuma za kuiba mtoto

zilifanikisha kupatikana kwa mtoto
huyo akiwa wilayani Nzega mkoani
Tabora Juni 29, mwaka huu.

Kamanda Mutafungwa alimtaja
mfanyakazi huyo kuwa ni Christina
Claudi (23), mkazi wa Manzese A
ambaye alimdanganya dada na ku-
fanikiwa kumuiba mtoto Thomas De-
ogratius (1).

Akielezea tukio hilo kamanda Mu-
tafungwa alisema, siku ya Juni 25
mfanyakazi huyo alimuaga dada wa
mtoto aliyeibwa aliyejulikana kwa

jina la Marietta Deogratius (16) kuwa
anaenda na mtoto bombani kufua
huku akiwa na amembeba mgongoni.

Kamanda huyo alisema msichana
huyo wa kazi hakurudi hadi taarifa
ziliporipotiwa polisi na mama wa
mtoto huyo, Flora Thomas (32) na
kumpata mtoto huyo mkoani Tabora.

Kamanda Mutafungwa aliwataka
wazazi kuwa karibu na watoto wao
katika malezi ili kuepusha wizi wa
watoto kama ilivyotokea kwa mtoto
huyo.

Mwenvyekiti wa Jumuiya ya Wanafunzi waliosoma Tosamaganga (TOSA), Danford Mbilinyi (katikati), akizungumza na waandi-
shi wa habari, jijini Dar es Salaam juzi, kuhusu maandalizi ya kuianzishia shule hiyo miradi endelevu. Kulia ni Mwenyekiti wa
Kamati ya Maandalizi, Stephan Biginagwa na Katibu wa Kamati, Iddy Mwerangi. PICHA: MIRAJI MSALA

TADB Kuongezea nguvu kiwanda cha kahawa

Na Restuta Damian, BUKOBA

BENKI ya Maendeleo ya Kili-
mo Tanzania (TADB) imeahidi
kukiongezea uwezo Kiwanda cha
Tanganyika Instant Coffee (TANICA)
kinachochakata kahawa mkoani Kag-
era kwa lengo la kukuza mnyororo wa
thamani wa zao hilo nchini.

Akizungumza na waandishi wa
habari katika ziara yake mkoani
humu,

Mkurugenzi Mtendaji wa TADB,
Japhet Justine, amesema ni muhimu
kuongeza nguvu kiwanda hiki kwani
kuwepo kwake kunatoa fursa kwa
soko la uhakika kwa wakulima wa ka-
hawa.

“TADB imedhamiria kukiendeleza
kiwanda cha Tanica ili kuchakate
kahawa hapa hapa na kuiongezea
thamani na kuifanya iwe ni kahawa
yenye ushindani katika soko la ndani
na nje,” alisema Justine.

Alisema kuna kila sababu ya
kukiongezea nguvu kiwanda hicho
kwani kuchakata kahawa kutachang-
ia kutengeneza ajira, pia kutasaidia

kujenga soko la ndani la uhakika la
kahawa kwa wakulima na kuchochea
uzalishaji na ubora wa kahawa.

“Benki ilitoa mkopo wa shilingi bil-
ioni 30 katika msimu wa mwaka jana
zitumike katika zoezi la ukusanyaji
na ununuzi wa kahawa kutoka kwa
wakulima mkoani humu. Kwa ma-
fanikio yaliyopatikana katika zao la
msimu uliopita, tunataka msimu
huu mgao wa kwanza uende Tanica
ili kahawa yetu ichakatwe hapa hapa
nchini ili thamani yake iongezeke,”
alieleza Justine.

Alikumbusha kwamba  kiwanda
kama hicho  kipo toka 1963, na
kuongeza kwamba  kikiendelezwa
kahawa ya Tanzania itapanda thama-
ni itawavutia wanunuzi wa ndani na
nje, na kuwafanya Watanzania ku-
tumia kahawa iliyotengenezwa hapa
hapa nchini.

Amesema kwa sababu ya juhudi
ya pamoja ya msimu uliopita kahawa
imezalishwa kwa wingi na imekuwa
na ubora unaotakiwa katika soko na
kusema ni muhimu sasa kujikita ka-
tika kuwekeza kwenye viwanda vya

kuchakata kahawa ili kuiongezea
thamani na kuifanya kahawa ya
Tanzania kuwa ya ushindani katika
masoko ya nje.

“Tunaendelea kutekeleza kwa vi-
tendo azima ya Serikali ya Awamu
ya Tano chini ya Rais John Magufuli
ya kujenga uchumi wa kati na wa vi-
wanda ifikapo mwaka 2025. Na hili
limejidhihirisha kupitia mafanikio ya-
nayoonekana kwa wakulima,” alisema
Justine. Mkuu wa Mkoa wa Kagera,
Brigedia Jenerali Marco Gaguti, ali-
ishukuru benki hiyo kwa ushirikiano
ambao amesema umeleta mafanikio
katika kuboresha na kukuza uzalishaji
wa zao la kahawa mkoani Kagera.

“Mkoa utaendelea kutoa ushiriki-
ano katika uamuzi wa TADB wa kuk-
iendeleza kiwanda cha Tanica jambo
hili litachochea ukuaji wa uchumi na
kuongeza ajira kwa vijana,” alisema
Gaguti.

Alisema azima ya serikali ni kujenga
viwanda nchini, hivyo kwa kukiende-
leza kiwanda cha Tanica kunaonye-
sha agizo la serikali kujenga viwanda
limefanyiwa kazi na watendaji wake.
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Uturuki, China

Wapanua

uvhusiano licha:

ya tofauti
za kisiasa

BEIJING, China

UTURUKI na China zime-
panua ushirikiano wao, lakini
uhusiano baina ya nchi hizo
bado unakabiliwa na hali
ya kutoaminiana pamoja na
ushindani.

Rais wa Uturuki, Recep
Tayyip Erdogan ameanza
ziara yake mjini Beijing jana
na kukutana na mwenzake wa
China, Xi Jinping.

Mataifa hayo mawili yana
nia ya kukuza ushirikiano wao
kiuchumi na kisiasa wakati
wakipitia kipindi kigumu ka-
tika mahusiano yao na Mare-
kani.

Uhusiano wa Uturuki na
Marekani pamoja na washirika
wake wa Mataifa ya Magharibi
umezidi kuingia doa kufuatia
tofauti zao katika mgogoro wa
Syria.

Kuharibika kwa uhusiano
huo kumezua hisia kutoka kwa
baadhi ya waangalizi kuwa
Uturuki, ambaye ni mwana-
chama wa Jumuiya ya kuji-
hami (NATO) huenda ikawa
inapanga mikakati ya kuele-
keza uhusiano wake kutoka
Magharibi kuelekea Mashariki.

Hata hivyo, wachambuzi wa
masuala ya kisiasa wanasema
mkutano huu wa nane na Rais
XI tangu mwaka 2012, unahusu
zaidi uchumi na kupanua uhu-
siano wao, lakini sio sehemu
ya mpango wa kimkakati wa
Euegemea upande wa Mashari-

i

“Uhusiano wa Uturuki na
China hauwezi ukachukua
nafasi ya ushirikiano wa taifa
hilo na Marekani au na Umoja
wa Ulaya, Uturuki ina uhusi-
ano mkubwa na ulio na faida
na mataifa ya Magharibi,”
alisema Altay Atli ambaye ni
mhadhiri katika chuo kikuu
cha Koc mjini Istanbul aliyebo-
bea katika masuala ya uhusi-
ano kati ya Uturuki na mataifa
va Asia.

Atli alieleza kuwa sera za
kigeni za Uturuki zinalenga
kuifanya nchi hiyo kuwa na
ushawishi kimataifa na kupan-
ua uhusiano wake na mataifa
yote, tofauti na hali ilivyoku-
wa katika vita baridi ikiwa
imejisogeza zaidi upande wa
Magharibi.

Alisema kati ya mambo
ambayo China na Uturuki wa-
natofautiana ni mgogoro wa
wenyewe kwa wenyewe wa
Syria, ambapo Uturuki inaunga
mkono upinzani na China im-
ekuwa ikiiunga mkono serikali
ya Assad kiuchumi na kisiasa.

DW

Mwili wa mzamiaji waanguka
kutoka kwenye ndege

LONDON, Uingereza

MWILI wa mtu anayedhani-
wa kuzamia kwenye ndege
ya Shirika la Kenya Airways
umeanguka wakati ndege
hiyo ikitua katika Uwanja wa
don.

Mwili huo ambao ni wa
mwanaume ulipatikana kati-
ka bustani ya Clapham ukiwa
umedondoka kutoka katika
ndege hiyo.

Taarifa iliyotolewa na Jeshi
la Polisi mjini London Uin-
gereza imeeleza kuwa mtu

huyo alianguka kutoka kwe-
nye ndege ya Kenya Airways
iliyokuwa ikisafiri kutoka mji-
ni Nairobi.

Imeeleza mtu huyo aliku-
wa amebeba mkoba, maji na
vyakula abavyo vilipatikana
katika eneo lililo chini ya gia,
linapokaa tairi.

Polisi wa Jiji la London wa-
meeleza kuwa mwili huo uta-
fanyiwa uchunguzi kubaini
kilichosababisha kifo chake.

Taarifa iliyotolewa na Shiri-
ka la Ndege la Kenya Airways
ilieleza kuwa ndege hiyo ime-
fanyiwa uchunguzi na hakuna

hitilafu yoyote iliyoripotiwa.

Msemaji wa Shirika hilo
la ndege alisema: “Ndege hii
huchukua saa 8 na dakika 50
kukamilisha safari yake. In-
asikitisha kuwa mtu alipoteza
uhai wake baada ya kuingia
kwenye ndege yetu kisiri”.

“Kenya Airways inashiriki-
ana na mamlaka husika mjini
Nairobi na London katika
uchunguzi wa tukio hili.”

Sio mara ya kwanza kifo
kama hicho kuripotiwa katika
ndege inayoelekea Uwanja wa
Kimataifa wa Heathrow.

Juni, 2015, mtu mmoja ali-

kutwa amefariki katika paa la
makao makuu ya Notonthe-
highstreet.com katika bara-
bara ya Kew Road, Richmond,
huku mwingine akipatikana
katika hali mahututi baada ya
kuning’inia katika ndege ya
British Airways kutoka mjini
Johannesburg Afrika Kusini.
Agosti, 2012, mwili wa mwa-
namume ulipatikana kwenye
buti ya ndege iliyokuwa iki-
toka mjini Cape Town Afrika
Kusini, ilipotua katika Uwanja
wa Kimataifa wa Heathrow.

BBC

I -

o

Polisi katika Mji Mkuu wa Kinshasa nchini Jamuhuri ya Kidemokrasia ya Congo wakiwatawanya wanachama wa upin-
zani waliokuwa wakifanya maandamano. PICHA: REUTERS

Sudan si salama kwazidi kutokota

KHARTOUM, Sudan

UMOJA wa Falme za Kiarabu umezi-
tolea wito pande zinazozozana nchini
Sudan kuendelea na mazungumzo, kuji-
zuia na machafuko baada ya viongozi wa
waandamanaji kuitisha kampeni ya siku
moja ya uasi wa kiraia.

Waziri wa Mambo ya Nje wa Umoja wa
Falme za Kiarabu, Anwar Gargash aliandi-
ka kwenye ukurasa wa mtandao wa Twit-
ter akisema ni muhimu kwa Sudan kuen-
deleza mazungumzo yatakayosababisha
kupatikana kwa makubaliano ya mpito,
lakini pia kujiepusha na machafuko.

Alisema mabadiliko yoyote yatapaswa
kuhakikisha kunaanzishwa mfumo thabi-
ti wa kikatiba.

Viongozi wa waandamanaji nchini
humo juzi waliitisha kampeni hiyo ya uasi
wa kiraia kwa nchi nzima ifikapo Julai
14, ikiwa ni siku moja baada ya kuandaa
maandamano makubwa dhidi ya baraza
tawala la kijeshi lililochukua mamlaka,
baada ya kuondolewa madarakani ali-
yekuwa Rais wa nchi hiyo Omar Al-Bashir,

Aprili mwaka huu.

Kulingana na viongozi wa waanda-
manaji, hatua zaidi za kuongeza shinikizo
dhidi ya baraza hilo la kijeshi kukabidhi
madaraka kwa utawala wa kiraia, zinata-
rajiwa kuchochewa na maandamano Julai
13. Viongozi hao wameitisha uasi wa kiraia
ifikapo Julai 14, katika tangazo walilolitoa
juzi, siku moja baada ya kuandaa maanda-
mano makubwa ya kulipinga baraza hilo
la kijeshi, lililoitumbukiza nchi hiyo kwe-
nye mzozo mkubwa wa kisiasa.

Kiongozi wa muungano wa uhuru na
mabadiliko, Shareef Othman alinuku-
liwa akisema: “Jumamosi ya tarehe 13
kutakuwa na maandamano ya Melloni na
maandamano haya yatakuwa ni kwa ajili
ya mauaji ya kikatili ya Arbainia na kuka-
bidhiwa mamlaka ya kiraia katika maeneo
dan”.

“Jumapili ya Julai 14, itakuwa siku ya
uasi wa kiraia na mgomo mkubwa wa ki-
siasa katika sekta zote za kitaaluma katika
mji mkuu na maeneo mengine pamoja na
maandamano nje ya Sudan”.

Wito wa kampeni hiyo unakuja katika
wakati pande hizo mbili zinazozozana
zikilaumiana kwa machafuko wakati wa
maandamano makubwa yaliyofanyika
siku ya Jumapili na kusababisha vifo vya
watu 10 na mamia kujeruhiwa.

Maelfu ya wananchi waliandamana
katika mitaa ya Mji Mkuu Khartoum na
maeneo mengine yakiwa ni maandamano
makubwa kufanyika tangu vikosi vya us-
alama vilipowatawanya waandamanaji
waliokuwa wamekusanyika mbele ya
jengo la Wizara ya Ulinzi, mwezi uliopita.

Msemaji wa Katibu Mkuu wa Umoja
wa Mataifa, Antonio Guterres, Stephane
Dujarric alisema katibu mkuu huyo amei-
tolea wito kwa mara nyingine Sudan kwa
kuzitaka pande zote mbili kurejea kwenye
mazungumzo ya kisiasa, ili kuundwa kwa
serikali ya mpito haraka, lakini pia ameta-
ka kuchukuliwa hatua kwa wahusika wa
mauaji yaliyotokea juzi.

Marekani imelaani matumizi ya risasi za
moto dhidi ya waandamanaji, na kusema
utawala wa kijeshi unapaswa kuwajibika
kwa mauaji ya raia.
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Ongangi apatikana Mombasa

Ni siku 9 baada ya kutoweka

Na Mwandishi Wetu

MFANYABIASHARA wa Kenya, Raphael
Ongangi anayedaiwa kutekwa nyara
nchini amepatikana mjini Mombasa zikiwa
zimepita siku tisa tangu atoweke.

Ongangi anadaiwa kutekwa Jumatatu ya
Dar es Salaam na watu wenye silaha akiwa na
mke wake Veronica Kundya.

Msemaji wa Chama cha ACT -Wazalendo,
Ado Shaibu, alithibitisha kupatikana kwa
mfanyabiashara huyo jana lakini akasema
mke wake ndiye atakayetoa taarifa zaidi.

Mke wa mfanyabiashara huyo Veronica
hakupatikana kwa njia ya simu, lakini aliandi-
ka kwenye ukurasa wake wa Instagram kuwa
anafurahi sana kushuhudia ukuu wa Mungu
kwani mume wake amepatikana mjini Mom-
basa akiwa salama.

“Namshukuru Mungu sana sina mengi ya

ni Mungu wa miujiza maana ametenda, na-
washukuru wote kwa niaba ya familia yangu
kwa sala na kwa kujitolea kwenu katika kip-
indi hiki kigumu,” alisema.

Kwa mujibu wa taarifa zilizoripotiwa na vy-
ombo vya habari nchini Kenya na Tanzania,
watu wasiojulikana waliwafuatilia wanandoa
hao na kisha kulizuia gari lao na kumchukua
mfanyabiashara huyo na kuondoka naye.

Awali, Veronica alisema aliamriwa na watu
hao ambao alidai walijatambulisha kama
maofisa wa usalama kuwa asiseme chochote
mpaka atakapotaarifiwa nao.

Taarifa zilichapishwa kwenye mitandao
ya kijamii zinaripoti kuwa Ongangi aliingia
Tanzania mwanzoni mwa miaka ya 2002 kwa
masomo ya elimu ya juu katika moja ya vyuo
vikuu nchini humo.

nchini na kuanza biashara na inaripotiwa
kuwa ana miliki na kuendesha biashara ya
kusafirisha mizigo kutoka Bandari ya Dar es
Salaam kwenda Rwanda, Zambia na Jamhuri
ya Kidemokrasi ya Congo (DRC).

Tukio la Ongangi kutekwa lilichukua sura
mpya baada ya Kiongozi wa chama cha upin-
zani cha ACT-Wazalendo Zitto Kabwe kuhusi-
sha kushikiliwa kwake mateka na kudukuliwa
kwa mitandao yake ya kijamii.

Zitto aliwaambia waandishi jijini Dodoma
wiki iliyopita kuwa waliomteka Ongangi
walidukua mitandao yake ya kijamii.

Uongozi wa ACT-Wazalendo baadaye ulitoa
taarifa kuwa mfanyabiashara huyo alihusika
kwa kiasi kikubwa katika kufunguliwa kwa
mitandao hiyo na ndiye mtu pekee ambaye
alikuwa na nywila (pasword) mbalimbali na

Zitto ambaye ni Mbunge wa Kigoma Mjini
kwa tiketi ya ACT -Wazalendo, juzi alizun-
gumza na waandishi wa habari na kuitaka
serikali ichukue hatua kuhusu tukio hilo huku
polisi wao wakisema wamepata taarifa za ma-
dai ya kutekwa mfanyabiashara huyo na wa-
nazifanyia kazi. Alipotafutwa kuzungumzia
suala hilo juzi, Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Kinondoni, Musa Taibu alikiri kupokea taarifa
kutoka kwa Zitto kuhusu sehemu anayohisi
kuwa huenda Raphael anashikiliwa.

Oktoba 11, mwaka jana saa 11 alfajiri mfanya-
biashara maarufu Mohamed Dewji maarufu
kama MO alitekwa na watu wasiojulikana
alikokuwa anakwenda kufanya mazoezi .

MO alipatikana akiwa hai zikiwa zimepita
siku tisa na alikuwa ametelekezwa ndani ya

kusema zaidi ya kushukuru kwa kuwa yeye Ilielezwa kuwa baada ya masomo alibaki  Zitto mwenyewe. gari maeneo ya Gymkhana.

Takukuru
yazuia mali za
watuhumiwa
wa KCBL

Na Godfrey Mushi, MOSHI

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana

na Rushwa (Takukuru), Mkoa wa
Kilimanjaro, imetangaza ‘kuzizuia’

mali za watuhumiwa wawili wa

Benki ya Ushirika Kilimanjaro (KCBL)
wanaotafutwa kwa kujihusisha na
mazao ya uhalifu ikiwamo kumiliki mali
za kufuru kama nyumba za kifahari na
magari maeneo mbalimbali.

Wanaotafutwa ni aliyewahi kuwa
Meneja Mkuu wa benki hiyo, Joseph
Kingazi na aliyekuwa Mhasibu wa
benki hiyo, Ombeni Masaidi.

Taarifa ya kuwataka wananchi wa
Moshi na miji ya jirani kutojihusisha
na mazao ya uhalifu yanayotokana
na watuhumiwa hao imetolewa
jana na Mkuu wa Takukuru, mkoani
Kilimanjaro, Holle Makungu.

Mali zinazomilikiwa na Kingazi ni
pamoja Na nyumba za kifahari zilizoko
katika kiwanja namba 204 kilichopo
Kitalu GGB, barabara ya Arusha,
nyumba katika kiwanja namba 345
GG barabara ya Arusha, nyumba mbili
zilizopo eneo la Olasiti Arusha na
nyumba ya kifahari iliyoko Barabara
ya Moshi - Arusha eneo la kwa Mrefu.

Mali nyingine ziko katika Kiwanja
namba 437 kitalu HHHA sehemu I
Mtaa wa Khambaita, Manispaa ya
Moshi, mali zilizopo kwenye viwanja
namba 1312, Kitalu ‘A’ Ngarenairobi
Wilaya ya Siha na kiwanja namba 1998
kilichoko Kitalu ‘B" Wilaya ya Siha.

Aidha, zimo nyumba katika Kiwanja
namba 925, Kitalu ‘A" Wilaya ya Siha,
kiwanja namba 908 kitalu ‘A’ Wilaya
va Siha, kiwanja namba 1025, kitalu ‘A’
Wilaya ya Siha, kiwanja namba 908 ‘N'1
na 2 iliyoko kitalu ‘N’ station Same.

Nyumba nyingine za Kingazi ziko
Soni-Mponde Tanga, magari T706 DCL
Toyota Spacio, T795 WRSuzuki Escudo,
T 936 CMC Volkswagen Touran, T604
DKY Toyota IST na Pikipiki MCA 490
AAZ.

Meneja Uhusiano wa Airtel Tanzania, Jackson Mmbando, akiongea na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam jana,
wakati wa uzinduzi wa ofa maalum kupitia Samsung A10 na A2 core inayolenga kuwafaidisha wateja wake katika msimu
huu wa Sabasaba ambapo mteja atapata intaneti ya bure ya 36GB kwa muda wa miezi 12. Kulia ni Meneja wa Huduma za
Smartphone wa kampuni hiyo, Nicky Mlelwa. NA MPIGAPICHA WETU

Wauza ramani holela mitaani waonywa

Na Grace Semfuko, MAELEZO ujenzi unaotakiwa mahali husika.

“Wauza ramani wote nchini waache
mara moja, hawana utaalamu wa kum-
shauri mtu kuhusiana na jengo linalo-
husika. Wanauza ramani ovyo watu nao
wananunua tu. Hii inasababisha nyumba
nyingi kupata nyufa na kubomoka, hivyo
kuhatarisha maisha ya watu,” alisema DKk.
Lidigija.

Alisema kuna maeneo hayaruhusiwi
kujenga nyumba za ghorofa au nyumba
kubwa kutokana na ardhi iliyopo na
wakati mwingine ardhi zinakuwa na
maji, hivyo kuhitaji msingi mkubwa na
mchanganyiko wa zege imara lakini watu
wananunua na kujenga kwenye maeneo
hayo bila kuzingatia athari zinazoweza
kutokea.

“Nawashauri wakati wa kujenga watu
watumie wataalamu waliosomea fani ya
ubunifu na ukadiriaji majenzi ili kuepu-
kana na hasara ya kujenga nyumba mara
mbili. Unajua usipotumia wataalamu
hawa eti unasema unaokoa gharama ma-
tokeo yake unajikuta unatumia gharama
mara mbili zaidi kwani yanabomoka au
wanapindisha nyumba, hawazingatii vi-
wango na mchangayiko mzuri wa nyenzo
za ujenzi” alisema.

Naye Makamu Mwenyekiti wa Bodi
hiyo, Dk. Geraldine Kikwasi, alisema
wakadiriaji majenzi wamekuwa na
mchango mkubwa kuhakikisha majengo
yanakuwa imara, hivyo kuwaomba Wa-
tanzania kuwatumia ili kuimarisha sekta
hiyo.

BODI ya Usajili wa Wabunifu Majengo na
Wakadiriaji Majenzi (AQRB) imewataka
wafanyabiashara wa ramani za majengo
nchini kuacha kuuza ramani hizo mara
moja kwa kuwa zimekuwa chanzo cha
ujenzi usiozingatia viwango vya ubora.
Pia imesema kumekuwa na matatizo
ya kuporomoka kwa majengo, nyumba
kuwa na nyufa na ujenzi unaoziba mi-
undombinu mingine hali inayotokana na
wenye nyumba wengi kutofuata sheria za
ujenzi.
Mwenyekiti wa Bodi hiyo, Dk. Ludigija
Bulamile, alisema watu wanaouza ramani
hawaangalii wala kupima viwango vya
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BENITEZ §

KOCHA MPYA
DALIAN YIFANG
YA CHINA

BEIJING, China

RAFAEL Benitez ameteuliwa kuwa Ko-
cha wa Klabu ya Ligi Kuu ya China, Super
League, Dalian Yifang.

Mhispania huyo alimaliza mkataba
wake na Newcastle Jumapili, huku Ben-
itez akisema kwamba aliamua kuachana
na klabu hiyo kwa sababu haina mtazamo
wa kutafuta mafanikio zaidi.

Kocha huyo mwenye umri wa miaka
59, aliposti video kwenye ukusara wake
wa mtandao wa kijamii wa Twitter ak-
isema kwamba jana Jumanne amejiunga
na Klabu ya Dalian.

Katika video hiyo fupi, kocha huyo
wa zamani wa Liverpool na Real Madrid
‘alishea’ ujumbe wa kumkaribisha kwe-
nye klabu hiyo uliosomeka: “Karibu Rafa
Benitezz Changamoto mpya, ukurasa
mpya.

Halafu yeye akaandika: “Baada ya safa-
ri ndefu, naanza tena changamoto mpya.
Nina furaha kuanza mradi mpya na Da-

~ " RAIS wa Ligi Kuu ya Hispania, La
~ Liga, Javier Tebas amesema hataki
- Neymar achezee klabu ya nchini
humo kwa sababu tabia yake nje ya
~ uwanja si nzuri kwa mashindano

¥ hayo.

= Mchezaji huyo wa kimataifa wa
 Brazil aliondoka Barcelona miaka
. miwili iliyopita kwenda kujiunga
- na miamba wa Ligi Kuu ya Ufar-
ansa, Paris Saint-Germain kwa ada
iliyoweka rekodi ya euro milioni 222

Xs RAIS;WA LA LIGA'HATAKI
NEYMAR ARU

B .

rudi tena kujiunga na mabingwa hao
wa Hispania kipindi hiki cha msimu
wa majira ya joto. - =
“Mara zote tunapenda kuwa na
wachezaji wakubwa na makocha
wa kiwango cha juu kwenye Ligi

_LHISPANIA

== == BARCELONA Hlspanla ;l F " naameripotiwa kwamba anataka ku-

yetu.” .

Neymar mwenye umri wa miaka
27, alifungiwa mechi tatu kufuatia
kumpiga ngumi shabiki wa Rennes
baada ya PSG kufungwa kwenye fain-
ali ya Kombe la Ufaransa Mei mwaka

| huu.

Kuu ya La Liga, kwa ajili ya uborawa # “Mwisho wa 511<u habari inakuja

mashindano,” alisema Tebas akiiam-
bia redio Onda Cero.

Akaongeza kusema: “Kwa upande
wa Neymar, kwa mtazamo wangu
tabia yake nje ya uwanja sidhani
kama ni nzuri kwa mashindano

kuhusu mchezaji huyu kwamba kaf-

anya vile au hivi, hiyo si nzuri kwaligi =

yetu,” alisema Tebas. |
“Tumefanya kazi kubwa mno kui-

jenga thamani na taswira ya La Liga,

na tunataka hilo liendelee.”

Sanchez aibuka atupa dongo

RIO DE JANEIRO, Brazil

MSHAMBULIAJI wa Manchester Unit-
ed, Alexis Sanchez ameibuka na kuwa-
beza wale wote wanaohoji kiwango chake
akiwa anaichezea klabu yake ya pale Old
Trafford.

Sanchez tangu ajiunge na Man United
akitoka Arsenal kipindi cha majira ya
baridi, kiwango chake kimekuwa si cha
kuvutia, huku muda mwingine akitumia
akiwa benchi kutokana na majeraha.

Lakini kwa sasa nyota huyo ameone-
kana kuwa kwenye kiwango bora wakati
akiichezea nchi yake ya Chile kwenye
michuano ya Mataifa ya Amerika Kusini,
Copa America, yanayoendelea nchini
Brazil.

Alexis ameonyesha kiwango cha
maana akiwa na kikosi chake cha Chile
na ameifikisha timu katika hatua ya nusu
fainali ya michuano hiyo.

Mchezaji huyo ni miongoni mwa nyota
wa Chile ambao walipata penalti walipo-
ingia muda wa matuta na Colombia kisha
kuibuka kwa ushindi wa penalti 5-4 mwis-
honi mwa wiki.

Katika siku za karibuni, mchezaji
huyo amekuwa akizomewa kwa kufanya
vibaya katika ngazi ya klabu.

Sanchez aliposti picha katika mitandao
ya kijamii ikimwonyesha anashangilia
huku akiwa kifua wazi na kusema; “Wa-
naongea upuuzi juu yangu, tazameni ki-
wango changu.”



Jumatano Julai 3,2019 NipaShe 29

HABARI MICHEZO

MADRID, Hispania

mujibu wa ESPN FC.

- mwa msimu uliopita.

""--..,_'__‘_-‘1-

USAJILI wa Atletico Madrid wa euro milioni 126 kwa mshambuliaji, Joao Felix kutoka Benfica umesub-
irishwa kwanza wakiwa wanasubiri kupata euro milioni 120 kwa mauzo ya Antoine Griezmann, kwa

Benfica ilithibitisha wiki iliyopita kwamba, Atletico wamekubali kutoa ofa kubwa kwa mshambu-
liaji huyo wa kimataifa wa Ureno, ambaye atakuwa mchezaji wa tano kwenye historia ya Ligi Kuu ya
Hispania, La Liga, kununuliwa kwa bei kubwa zaidi.
ESPN FC imeripoti kwamba, kwa sasa Atletico na Benfica wameshakubaliana pamoja na maslahi
binafsi ya mchezaji mwenyewe na kwa sasa wanasubiria tu uhamisho huo kukamilika. =+
Wakati huo huo, majaliwa ya Griezmann bado hayajulikani, huku mchezaji huyo wa
kimataifa wa Ufaransa akiwa tayari allshawaambla Atletico ataondoka mwishoni

“Bado tunamsubiria Griezmann, kwani yeye mwenyewe alituambia
hatakaa na sisi msimu ujao,” kilisema chanzo kimoja kutoka klabuni
hapo kikinukuliwa na ESPN FC. w

_ . Na taarifa zaidi zinaeleza kuwa, hadi sasa hakuna klabu yoy-

Trade Online

Plus500

Andy Ruiz Jr atamba
atamchapa tena Joshua

NEW YORK, Marekani

BINGWA wa masumbwi duniani kwa uzito wa
juu, Andy Ruiz Jr, amemtambia Anthony Joshua
kwa kusema kuwa si bondia mzuri akiwa ulingoni
na hata wakirudiana atamchapa tena.

Ruiz Jr, ambaye ni bondia kibonge, amesema
hayo wakati akizungumza na waandishi wa habari,
baada ya kuwapo tetesi kuwa wawili hao wanataka
kuzichapa kwa mara nyingine.

“Nishajua makosa yake, naweza kufanya kitu bora
zaidi, kitu pekee anachoweza yeye ni kukimbiakim-
bia uwanjani, si mzuri akiwa ulingoni tukirudiana
itakuwa vilevile, lazima nimchape tena,” alisema
Ruiz Jr.

Aidha, Andy Ruiz Jr, amepata umaarufu mkubwa
sana baada ya kumchapa bondia, Joshua katika
raundi ya saba katika mchezo uliopigwa Juni Mosi,
mwaka huu.

Hata hivyo, promota wa Joshua, amesema kuwa
wawili hao wanaweza kuzichapa tena Novemba 16
au Desemba 14, mwaka huu.

ote iliyofanya mawasiliano ya kutaka kumnunua Griezmann.
Griezmann anatarajiwa kuhamia pale Camp Nou, na

kwa mujibu wa ESPN FC, Barca kwa sasa wanakamilisha
taratibu za malipo kwa ajili ya mchezaji huyo ambaye

anaweza kutangazwa kuwa mchezaji wao wiki hii.

LAMPARD AANZA
KUAGWA DERBY

LONDON, England

KLABU ya Derby imemruhusu kocha
wake, Frank Lampard asihudhurie ma-
zoezi ya kabla ya msimu kuanza, wakati
klabu hiyo ikimtarajia kupata nafasi ya
kukifundisha kikosi cha Chelsea.

Lampard hakuwapo kwenye mazoezi
juzi, Jumatatu na jana Jumanne wakati ma-
zungumzo yakiendea na Klabu ya Chelsea,
ambayo aliichezea kwa miaka 13.

Derby ilifanya maamuzi, hivyo uham-
isho huo utakamilika haraka iwezekena-
vyo kwa mujibu wa Gazeti la Daily Mail.

Kama Lampard ataondoka, Derby inat-
egemea kutangaza atakayechukua nafasi
yake mwishoni mwa juma.

Hata kocha msaidizi, Jody Morris pia
hakuwapo kwenye mazoezi hayo na kuna
hisia kuwa atahamia Chelsea pamoja na
Lampard.

Kiungo huyo wa zamani wa England
atamrithi Maurizio Sarri, ambaye ameon-
doka Stamford Bridge na kujiunga na Ju-
ventus mwezi uliopita.

Wachezaji wa Derby walifanyiwa vipimo
vya afya, hivyo klabu inaona kuwa itakuwa
inaendelea na majukumu yake bila kuwa
na kiongozi.

Kikosi hicho kinatarajia kusafiri kwenda
Florida nchini Marekani kwa ajili ya kambi
ya mazoezi kesho, Alhamisi.

Taarifa ya Derby iliyotolewa Jumatatu,
ilieleza: “Siku chache za mwanzo za kabla
ya msimu kuanza wataanza na mazoezi
ya viungo na wataendelea kwa kuzingatia
mwongozo wa wataalamu wa viungo, kita-
bibu na sayansi ya michezo.”

Nahodha wa zamani wa Chelsea, John
Terry kwa sasa kocha msaidizi wa Aston
Villa, amesema hakuna mwenye uwezo
wa kuiongoza Chelsea isipokuwa mchezaji
mwenzake huyo wa zamani.

Lampard aliichezea ‘Blues’ mara 648,
na kushinda makombe 11 na kikosi hicho,
baada ya kujiunga akitokea klabu yake ya
utotoni ya West Ham kwa kitita cha pauni
milioni 11 mwaka 2001.
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ARSENAL YAMFUATA
ZAHA NA OFA KIDUCHU

® @ ®Kaka yake atoa matumaini ya kutua Emirates kutokana
na kazi kubwa aliyoifanyia klabu hiyo huku...

LONDON, England

Arsenal imewasilisha ofa ya wazi ya
takriban pauni milioni 40 kwa mshambu-
liaji wa Crystal Palace, Wilfried Zaha.

Lakini hakuna wachezaji waliotolewa
kama sehemu ya mpango uliopendeke-
zwa wa kuuzwa, na ofa hiyo ya Arsenal
itakataliwa na Palace.

Zaha, 26, yupo tayari kuondoka klabu-
ni hapo majira haya ya joto na anatoa
nafasi zaidi ya kujiunga na Arsenal, la-
kini ‘Eagles’ hao wanamthaminisha nyota
huyo wa kimataifa wa Ivory Coast na zaidi
ya pauni milioni 80.

Hata hivyo, ‘The Gunners’ watakuwa

wakitumai kufanyika maelewano ili ku-
fikia dau hilo la chini na kulipa.

Bajeti ya usajili ya Arsenal majira
haya ya joto imeshushwa kutokana na
kushindwa kufuzu Ligi ya Mabingwa Ul-
aya msimu ujao.

Baada ya kushindwa kufanikiwa kurudi
Manchester United, Zaha alijifunga jumla
Palace mwaka 2015 na ana miaka minne
imebaki katika mkataba wake, ambao ali-
saini majira ya joto yaliyopita.

Tangu alipoisaidia Palace kurejea tena
Ligi Kuu msimu wa 2012-13, wameweza
kufanikiwa kumaliza katikati ya msi-
mamo wa ligi mara moja tu, wakishika na-
fasi ya 10 msimu wa 2014-15, wakati Zaha

aliporejea kwa mkopo wa muda mrefu
akitokea United.

Kaka yake Zaha, Judicael, aliiambia Sky
Sports News: “Kutokana na yote ambayo
Wilfried amewapa Crystal Palace kuwa-
saidia kubaki Ligi Kuu, natumai Palace
itaweza kuona njia ya kukubaliana na
Arsenal ambayo itamruhusu Wilfried
kutimiza ndoto yake ya kuichezea klabu
ya Ulaya aliyokuwa akiipenda tangu uto-
toni.

Zaha kwa sasa yupo na timu yake
ya Taifa, Ivory Coast kwenye fainali za
Mataifa ya Africa (Afcon) na juzi aliiweze-
sha kutinga hatua ya 16-bora ya michuano
hiyo.

DONDOO ZA SOKA LT N—
VIINSYAVASI A ULAYA

UNITED YAKWAMA KWA FERNANDES

Manchester United imekataliwa ofa yao ya pauni
milioni 31 kwa kiungo Mreno Bruno Fernandes,
24, anayeichezea Sporting Lisbon. (Gazzetta dello
Sport, via Express)

SOLSKJAER AMTAKA LONGSTAFF

KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar Solsk-
jaer ameueleza uongozi wa klabu hiyo kuhakikisha
wanaipata saini ya kiungo wa Newcastle United,
Muingereza Sean Longstaff, 21, kwa dau la pauni mil-
ioni 25 wiki hiki. (Star)

ARSENAL YAITIWA FEKIR

ARSENAL imepewa ofa ya kuinasa saini ya
mshambuliaji wa Lyon na Ufaransa, Nabil Fekir, 25,
amabaye alikuwa akilindwa Liverpool - kwa takriban
pauni milioni 30 tu. (Mirror)

VIEIRA AITOLEA NJE NEWCASTLE

NYOTA wa zamani wa kimataifa wa Ufaransa, Pat-
rick Vieira anaonekana kukataa mwenyewe kwenda
kuinoa Newcastle baada ya kueleza kuwa bado ana
lengo la kuendelea kuinoa Nice kwa “muda mrefu”.
(Mail)

ARSENAL, BRAHIMI WAJICHIMBIA

Arsenal ipo katika mazungumzo na kiungo
mshambuliaji, Mualgeria Yacine Brahimi, 29, ambaye
yupo huru baada ya kuondoka Porto. (Sky Sports)

SANE HAKIELEWEKE KUTU BAYERN

WINGA wa Manchester City, Mjerumani Leroy
Sane, amekuwa miongoni mwa wachezaji waliotu-
mika kutangaza jezi mpya za msimu wa 2019-20 za
klabu hiyo licha ya kuhusishwa na kujiunga na Bay-
ern Munich. (Express)

SAFARI YA NEYMAR BARCA YAANZA

WAWAKILISHI wa mshambuliaji wa Paris St-
Germain, Neymar, 27, jana walikuwa wakijiandaa
kukutana rasmi na uongozi wa Barcelona kujadili
uwezekano wa nyota huyo wa kimataifa wa Brazil
kurudi kwa mabaingwa hao wa Hispania. (Esporte
Interativo, via Mail)

GRIEZMANN ASHUSHWA BEI SOKONI

DAU la kuvunja mkataba wa mshambuliji wa
Atletico Madrid, Antoine Griezmann, 28, limeshuka
kutoka pauni milioni 179 hadi pauni milioni 107 na
sasa Barcelona ipo tayari kuinasa saini ya nyota huyo
wa kimataifa wa Ufaransa. (Star)

BENITEZ KUIBUKIA UPYA CHINA

KOCHA wa zamani wa Newcastle, Rafael Benitez,
amekubali kuwa kocha mpya wa Klabu ya Dalian Yi-
fang ya China kwa mkataba utakaomwezesha kuvu-
na pauni milioni 12 kwa mwaka baada ya kuondoka
St James’ Park. (Sky Sports)

LOVREN, MILAN WATETA RASMI

WAWAKILISHI wa beki wa kati wa Liverpool, De-
jan Lovren, 29, wamefanya mazungumzo rasmi na
AC Milan kuhusu uwezekano wa nyota huyo wa ki-
mataifa wa Croatia kujiunga nao. (Mirror)

LAMPARD, CHELSEA WAKUBALIANA

DILI la kocha wa Derby County, Frank Lampard
kurudi Chelsea lilifanyika Jumatatu na kiungo huyo
wa zamani wa ‘Blues’ amekubali kulipwa pauni mil-
ioni nne kwa mwaka huku kukiwa na motisha wa
Ligi ya Mabingwa Ulaya. (Mail)

POGBA AJIFUA KIVYAKE NEW YORK

KIUNGO Mfaransa Paul Pogba, 26, amekuwa aki-
wakati wachezaji wenzake wa Manchester United
wakiripotiwa kurudi kujiandaa na msimu mpya.
(Sun)

MARTINEZ AUNDIWA MKAKATI BARCA

Barcelona ipo tayari kulipa pauni milioni 100, zi-
nazohitajika ili kuvunja mkataba wa straika wa Inter
Milan, Muargentina Lautaro Martinez, 21. (Corriere
dello Sport - in Italian)
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KESHO, KUIVAA SUDAN

Viwanja vya
soka Z’bar
intaneti bure

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

SHIRIKISHO la Soka Zanzibar (ZFF)
l[imeingia mkataba na Kampuni ya
Zanlink wa upatikanaji wa huduma za
mtandao wa intaneti katika viwanja
vya soka visiwani hapa.

Mkataba huo wa mwaka mmoja kwa
kuanzia ulitiwa saini jana na Meneja
Masoko wa Zanlink, Joseph Albert na
Rais wa ZFF, Seif Kombo Pandu katika
ofisi za Zanlik zilizoko Majestik mjini
hapa.

Akizungumza katika hafla hiyo ya
utiaji saini, Albert alisemna wameamua
kudhamini huduma hiyo kwa lengo la
kuona kwamba tasnia ya soka ina-
tangazika.

Alisema Zanlink itatoa huduma hizo
katika viwanja vitatu vikubwa vina-
vyotumika kuchezea soka ikiwamo
Uwanja wa Mao, Amani na Gombani
kwa siku ambazo kutakuwa na mechi
zinazosimamiwa na ZFF.

Hata hivyo, alisema huduma hiyo
itatolewa wakati ambao mpira un-
achezwa na kutoa wito kwa taasisi
nyingine kuamka na kushiriki kwenye
kuliwezesha shirikisho hilo ili kusaidia
mpira wa miguu Zanzibar.

Machomane
kuwasha
moto Ligi Kuu

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Machomane kutoka Kisiwani
Pemba imeungana na Kipanga ya
Unguja kucheza Ligi Kuu ya Zanzibar
katika msimu mpya unaotarajiwa
kuanza Agosti mwaka huu.

Machomane ambayo imepanda
daraja baada ya kushinda michezo
yake ya mwisho na kufikisha alama
62, hivyo kumpiku mpinzani wake wa
karibu, Young Island iliyomaliza na
alama 56 na kushika nafasi ya pili ya
msimamo wa Ligi Daraja la Kwanza
Kanda ya Pemba.

Ligi Daraja la Kwanza Kanda ya
Pemba ilishindwa kumalizika kwa
wakati kutokana na sababu mbalim-
bali ambazo hazikuweza kuepukika
kwa wakati huo ikiwa ni pamoja na
kupisha mwezi Mtukufu wa Rama-
dhani ambao ulisababisha ligi zote
kusimamishwa.

Kuelekea msimu mpya, Katibu wa
Kamati ya Mashindano ya Shirikisho
la Soka Zanzibar (ZFF), Hussen Ah-
mada, ameitaka timu ya Machomane
ambayo itacheza Ligi Kuu kuhakikisha
inafanya usaiji kwa wakati hususan ni
wakati huu dirisha likiwa wazi.

Katika ligi hiyo ya Daraja la Kwanza
Kanda ya Pemba, timu nne zimeshuka
daraja ambazo ni Ziwani iliyomaliza
nafasi ya 13 ikiwa na alama 28, Man-
tar ambayo ina pointi 27 ikiwa nafasi
va 14, Cossovo (pointi 20) ikiwa nafasi
15 na Bungo iliyoburuza mkia ikiwa na
pointi 14.

Na Shufaa Lyimo

AADA ya kupoteza michezo yake

yote mitatu kwenye michuano ya

fainali za Mataifa ya Afrika (Af-

con) 2019, inayoendelea nchini

Misri, timu ya Taifa ya Tanzania (Taifa

Stars) inatarajia kuwasili kesho ikitokea

nchini humo tayari kuanza maandalizi

ya kuwania kufuzu mashindano ya

wachezaji wanaocheza Ligi za Ndani ba-
rani Afrika (CHAN) dhidi ya Sudan.

Taifa Stars imepoteza

mechi zote tatu za Kundi C,

kufuatia kipigo cha mabao

2-0 dhidi ya Senegal na

kisha kuchapwa 3-2 dhidi

ya Kenya (Harambee Stars)

kabla ya kuhitimisha kwa ku-

lala 3-0 dhidi ya Algeria.

Akizungumza na waandishi wa habari
jana, makao makuu ya Shirikisho la Soka
Tanzania (TFF), Ofisa Habari wa shirik-
isho hilo, Cliford Ndimbo, timu hiyo
itaondoka nchini Misri leo usiku moja
kwa moja kabla ya kuwasili nchini kesho.

“Tunasikitika timu yetu ya taifa im-
epoteza tena mchezo wake wa jana, wata-
wasili hapa nchini keshokutwa (kesho)
mchana, tunaomba Watanzania waji-
tokeze kwa wingi kuipokea timu yetu am-
bayo ilikuwa inaitangaza nchi yetu Misri,”
alisema Ndimbo.

Aliongeza kuwa wachezaji ambao wali-
tumika katika michuano ya Afcon kuna
uwezekano mkubwa wakatumika kwe-
nye michuano ya CHAN isipokuwa wale
wanaocheza soka la kulipwa nje ya nchi
na kuwataka Watanzania wazidi kumpa
kocha, Emmanuel Amunike ushirikiano.

“Nafikiri wale wachezaji ambao wali-
tumika kwenye mashindano ya Afcon

mwalimu anaweza kuwapendekeza
wakacheza katika mashindano ya CHAN
ispokuwa kwa wale wanaocheza soka la
kulipwa nje ya nchi,” alisema msemaji
huyo.

Aidha, aliwataka Watanzania kuwa na
subira licha ya timu yao kupata matokeo
hayo na badala yake wasubiri mwalimu
atakaporudi atatoa tathmini nzima ya
mashindano ilivyokuwa katika michezo
yote aliyocheza ikiwa ni pamoja na ku-
zungumzia mapungufu ya kila mchezaji.

Katika mechi ya kuwania tiketi ya kush-
iriki michuano ya CHAN inayotarajiwa
kufanyika Januari mwakani nchini Cam-
eroon, Taifa Stars inatarajiwa kuanzia
nyumbani dhidi ya Sudan Julai 26, mwaka
huu.

Cameroon imepewa nafasi ya kuandaa
michuano hiyo baada ya Shirikisho la
Soka Afrika (Caf), kuinyang’anya Ethiopia
wenyeji huo Aprili mwaka huu.

Mshambuliaji wa Taifa Stars, Mbwana Samatta, akibanwa na mabeki wa Algeria kwenye mechi ya Afcon iliyopig-
wa juzi katika Uwanja wa Al Salaam na timu hiyo ya Tanzania kuchapwa mabao 3-0. PICHA: SOMOE NG'ITU

Singida United yaahidi ‘majembe’ zaidi

Na Faustine Feliciane

UONGOZI wa Klabu ya Singida United
umesema wanaamini msimu ujao wa
Ligi Kuu Tanzania Bara utakuwa mzuri
kutokana na uimarishaji wa kikosi chao
unaoendelea.

Singida United tayari wamefanya us-
ajili wa wachezaji wanne kuimarisha

kikosi chao kuelekea msimu ujao na bado
wameahidi kuongeza ‘majembe’ zaidi.

Kiongozi wa timu hiyo, Festo Sanga,
jana alimwambia mwandishi wetu kuwa,
wanachokifanya kwa sasa ni kukiimarisha
kikosi chao kwa kuwasainisha wachezaji
wenye uwezo wa juul.

“Kama viongozi, tunaendelea na tara-
tibu za kukijenga kikosi chetu, tunaamini

msimu ujao kwa hiki tunachokifanya tut-
afanya vizuri na kusahau msimu uliopita,”
alisema Sanga. Alisema bado wanaende-
lea na mchakato wa usajili ambapo hivi
karibuni watatangaza wachezaji wengine
watakaojiunga na timu hiyo.

Tayari dirisha la usajili Ligi Kuu Bara
limefunguliwa na linatarajiwa kufungwa
rasmi Julai 31, mwaka huu.
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Mtendaji Mkuu wa Simba, Crescentius Magori (kushoto), akimtambulisha Deo Kanda baada ya
jana kumwaga wino wa mwaka mmoja kuitumikia klabu hiyo akitokea TP Mazembe. PICHA:
SIMBA

Simba yanasa winga
‘teleza’, Okwi agoma

Na Mwandishi Wetu

UKU ikiendelea kuhaha kuipata

saini ya mshambuliaji wao, Mgan-

da Emmanuel Okwi, mabingwa

watetezi wa Ligi Kuu Bara, Simba
wametangaza rasmi kuingia mkataba wa
mwaka mmoja na winga wa Kimataifa wa DR
Congo, Deo Kanda Mukok, anayeaminika ni
mkali wa ‘kuteleza’ na mpira akitokea pem-
beni kuingia kati.

Taarifa kupitia ukurasa wa Instagram wa
Simba ikiambatana na mchezaji huyo akitia
saini mkataba wake akiwa na Ofisa Mtendaji
Mkuu wa klabu hiyo, Crescentius Magori, il-
ieleza: “Kazi ya kusajili wakali watakaohakiki-
sha kikosi cha mabingwa kinazidi kuwa tishio
kwa wapinzani inaendelea. Mshambuliaji
raia wa Congo DR, Deo Kanda (29), ameji-
unga na mabingwa wa nchi.
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Amunike afunguka
Stars kuaga Afcon

Na Somoe Ng'itu, CAIRO

Ki

B

kuwafunga 3-2.

TUMETOKA darasani!l Hayo ni maneno ya Kocha Mkuu wa
Timu ya Taifa (Taifa Stars), Emmanuel Amunike, aliyoy-
atoa baada ya kikosi chake kupoteza mechi zote tatu za
Kundi C katika fainali za Kombe la Mataifa Afrika (Afcon)
2019, zinazoendelea nchini Misri.

Kipigo cha mabao 3-0 kutoka kwa Algeria katika mch-
ezo uliochezwa juzi usiku kwenye Uwanja wa Al Salaam
Kilihitimisha safari ya Taifa Stars Afcon na kuanza kurejea
nyumbani Tanzania bila ya pointi baada ya awali kuchap-
wa 2-0 na Senegal na baadaye Kenya (Harambee Stars)

Algeria iliongoza kundi hilo ikiwa na pointi tisa ikifuati-
wa na Senegal wenye pointi sita wakati Harambee Stars
wao wameondoka na pointi tatu na Taifa Stars ikiburuza
mkia bila ya kupata pointi hata moja.

Akizungumza na gazeti hili, Amunike, alisema kuwa
mchezo wa juzi ulikuwa ni wa kuvutia, lakini uzoefu
mdogo wa wachezau wake ulionekana baada ya kumal-
izika kwa dakika 30 kipindi cha kwanza cha mechi hiyo.

Amunike alisema kuwa timu yake ilitengeneza nafasi za
kufunga, lakini wachezaji wake walishindwa kuzitumia na-
fasi hizo, huku wapinzani wao Algeria wakitumia makosa
waliyofanya kupata mabao.

“Uzoefu ni jambo muhimu sana, hasa katika mashindano
kama haya, katika mchezo wa soka unatakiwa kutumia
vizuri kila nafasi moja utakayopata, maana wakati mwing-
ine huja mara moja, tulipata nafasi lakini hatukuzitumia
ipasavyo, na baadaye tukaadhibiwa,” alisema Amunike.

Aliongeza kuwa mashindano ya mwaka huu kwake
ameyachukuliwa kama sehemu ya kujifunza na anaamini
katika fainali zijazo watakuwa wameimarika.

“Tumejifunza, mwaka 2019, kwetu tulikuwa katika
mafunzo, yatatusaidia kuboresha vipaji vyetu,” kocha
huyo aliongeza. Mnigeria hiyo pia aliwatakiwa mafanikio
Algeria katika hatua wanayokwenda kwa sababu ha-
wakubahatisha kufika hapo.

® ® @ Ni aliyebeba ubingwa wa Caf na kucheza Klabu
Bingwa Dunia akiwa na TP Mazembe, wamwelezea kuwa...

“Kanda amesaini mkataba wa
mwaka mmoja kukipiga Msim-
bazi akitokea TP Mazembe
ambapo alikuwa mmoja wa
wachezaji ambao waliiwezesha
kushinda ubingwa wa Afrika
mwaka 2009, 2010 (aliifungia
bao kwenye mchezo wa fainali
dhidi ya Esperance) na 2013, la-
kini pia akiwa ameshiriki Kombe
la Dunia la Klabu mwaka 2009,
2010 na 2013. #Nguvu Moja.”

Kanda anakuwa mchezaji mpya wa tano
wa kigeni kusainishwa kuichezea Simba
msimu ujao baada ya Wabrazil watatu, ma-

beki Gerson Fraga Vieira kutoka ATK ya Ligi
Kuu ya India na Tairone Santos da Silva ku-
toka Klabu ya Atletico Cearense FC, msham-
buliaji Wilker Henrique da Silva kutoka Bra-
gantino, zote za Daraja la Nne nchini Brazil
na kiungo Msudan Sharaf Eldin Shiboub Ali
Abdalrahman (Al Hilal ya Sudan).

Kwa upande wa Okwi, kwa mujibu wa taar-
ifa zilizolifikia Nipashe jana kutoka chanzo
chetu cha uhakika ndani ya Simba, zimeeleza
kuwa suala la kuipata saini ya nyota huyo wa
kimataifa wa Uganda bado kuna mvutano
mkubwa kutokana na kuhitaji dau kubwa.

“Ni kweli tunahitaji saini ya Okwi lakini
anahitaji dau kubwa kiasi cha Sh. milioni 115
ili asaini mkataba wa mwaka mmoja, na am-
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etakiwa kupewa kiasi hicho lakini kwa mka-
taba wa miaka miwili jambo ambalo hataki
kuliafiki.

“Yeye anataka kama ni miaka miwili apewe
fedha zaidi ya hizo, jambo ambalo uongozi
nao haujaafiki, ila subirini mambo yakiwa
tayari mtafahamishwa,” kilieleza chanzo
chetu.

Okwi ambaye yupo nchini Misri kwenye
Kombe la Mataifa Afrika (Afcon) 2019, na
akiwa ameiwezesha timu yake ya Taifa ya
Uganda kutinga hatua ya 16-bora, amemaliza
mkataba na Simba na hataki kuingia mkata-
ba mpya kwa sasa na baadhi ya viongozi wa
klabu hiyo wapo Misri kwa ajili ya kuendelea

kuzungumza na nyota huyo.
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