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Ofisa Muuguzi
Kitengo cha
Watoto wanao-
hitaji Uangalizi
Maalum (PICU)

wa Hospitali ya
Taifa Muhimbili,
Daud Mapunda,
akitoa elimu kwa
wananchi wali-
ofika kutembelea
banda lao kwenye
Maonyesho ya 45
ya Kimataifa ya
Biashara ka-

tika Viwanja vya
Mwalimu Julius
Nyerere, Sabasaba
Barabara ya Kilwa
laam jana. PICHA:
JUMANNE JUMA

Chanjo va corona bure

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imesema kuwa
imeshakamilisha  mwongozo
wa uingizaji wa chanjo ya
ugonjwa wa corona nchini
pamoja na utunzwaji wake na
itaanza kutolewa bure kwa wa-
takaohitaji.

Katibu Mkuu Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, Prof. Abel
Makubi, alibainisha hayo jana ji-
jini Dodoma alipokuwa akizun-
gumza na waandishi wa habari.

Alisema chanjo hiyo itaanza
kutolewa kwa watakaohitaji
kwa hiari na haitatumika kama
sehemu ya kufanya biashara
kwa wananchi wake.

“Kupitia mwongozo huu,
taratibu zote za utoaji wa
chanjo zimeainishwa na ita-
tolewa tu kwa wale wenye
uhitaji bila malipo na kwa hiari
yao, ambaye ataona ahitaji basi
ataacha,” alisema Prof. Makubi.

Aliwataka wananchi kufanya
maamuzi sahihi katika kuamua
kupata chanjo hiyo, na serikali
itatoa elimu sahihi katika utoaji
wa chanjo hiyo.

Kadhalika, Prof. Makubi alise-
ma serikali itaanza kutoa chan-
jo hiyo baada ya kujiridhisha na
usalama wake.

“Ili tuanze kutoa chanjo hii
kwa wananchi, tunahitaji muda
wa miezi sita ili kujiridhisha na
suala la chanjo kabla ya kuanza

kuitumia ili kuhakikisha us-
alama wa chanjo hizo kwa wa-
nanchi, ndio maana tukasema
tutatoa elimu ili mwananchi
apate uelewa wa kutosha juu
ya chanjo hiyo,” alisema Prof.
Makubi.

Alieleza kuwa lengo la ku-
wapo kwa chanjo hiyo pia ni ku-
wasaidia watu ambao wataihi-
taji kupata kwa urahisi tofauti
na ilivyo sasa.

“Unakuta wakati mwingine
mtu anahitaji kusafiri kwenda
nje ya nchi kwa ajili ya kufanya
kazi kubwa ya kitaifa, lakini
nchi anayokwenda masharti
yao lazima uwe umechanjwa,
hivyo ikiwapo nchini itakuwa
rahisi kwetu,” alisisitiza.

KIWANDA KUJENGWA

Vilevile, alisema serikali ipo
kwenye mpango wa kujenga
kiwanda cha kutengeneza
chanjo mbalimbali ikiwamo ya
ugonjwa wa corona.

“Hapa nchini pia sisi tunaten-
geneza chanjo nyingi kwa mfa-
no zipo chanjo za wanyama,
tumeshaanza kutengeneza we-
nyewe..sasa tunataka kujenga
kiwanda kwa ajili ya chanjo za
kujikinga na magonjwa mbal-
imbali ya binadamu ikiwamo
corona.” Alisema kuwa ujenzi
wa kiwanda hicho unakadiliwa
kutumia zaidi ya Sh. bilioni 80
hadi kukamilika kwake kwa
mujibu wa upembuzi yakinifu
uliofanyika.

Mtoto auawa kwa kuliwa na fisi akiwa jandoni

Na Hamisi Nasri, MASAS|

MTOTO wa kike mwenye
umri wa miaka minane ali-
yekuwa amepelekwa jandoni
(jina linahifadhia) kwa ajili ya
cha Kivukoni, Kata ya Chiwale
wilayani Masasi, mkoani Mt-
wara, ameuawa kwa kuliwa na
fisi wakati akiwa amelala na
wenzake.

Akithibitisha kutokea kwa
tukio hilo wakati akizungumza
na Nipashe jana, Mwenyekiti wa
Kata ya Chiwale, Mohamed Ka-
zibule, alisema tukio hilo lime-
tokea juzi majira ya saa tano
usiku wakati mtoto huyo akiwa
jandoni amelala na wenzake
zaidi ya 30 katika jando hilo
hicho.

Alisema fisi huyo alimtafuta
mtoto huyo ambaye ni mwa-
nafunzi wa darasa la pili Shule
ya Msingi Kivukoni, baada ya
kumkamata akiwa ndani ya jan-
do hilo lililokuwa limejengwa

kwa kutumia kuta za nyasi.

Kazibule alisema fisi huyo
alifika kwa kunyemelea hadi
lililopokuwa jando hilo kisha
kutoa nyasi na kumkamata mto-
to huyo na kukimbia naye porini
na kumtafuna.

Alisema fisi huyo alimtafuna
mtoto huyo na kubakiza baa-
dhi ya viungo vikiwamo fuvu la
kichwa, mguu wa kulia na utum-
bo, ambavyo viligunduliwa na

""" baada ya
kupata taarifa kuwa mtoto huyo
alikuwa amekamatwa na fisi.

“Mabaki ya viungo vya mwili
wa mtoto huyo ambaye ame-
tafunwa na fisi ameviacha na sisi
tumeviokota ni fuvu la kichwa
ambalo kwa sehemu kubwa
limetafunwa, mguu wa kulia
pamoja na utumbo..ndani ya
jando wakati fisi anamchukua
mtoto huyu kulikuwa na wasi-
chana wengine zaidi ya watoto
30 tukio hili limeleta taharuki
kubwa hapa kijijini,” alisema
Kazibule.

Alisema baada ya uongozi wa

taarifa kati ya majira ya saa saba
na saa nane usiku kutoka kwa
msimamizi wa wasichana hao,
kwamba kuna tukio la fisi kuva-
mia jando la watoto wa kike na
kufanikiwa kumkamata mtoto
mmoja, walianza juhudi za kum-
saka. Kazibule alisema uongozi
nanchi walifika katika jando hilo
na kuanza kufuatia nyayo za fisi
huyo na kufanikiwa kuokota vi-
ungo vya mwili wa mtoto huyo
na kuvichukua hadi kijijini.

Kwa upande wake Ofisa

Jeshi la Polisi Wilaya ya Masasi
kuhusu tukio hilo na polisi wali-
fika na kuchukua mabaki ya vi-
ungo hivyo ambavyo wamesha-
vikabidhi kwa familia ya mtoto
huyo.

Mmoja wa maofisa wa Jeshi la
Polisi ambaye hakutaka jina lake
liandikwe gazetini kwa kuwa sio
msemaji rasmi wa tukio hilo,
alithibitisha kutokea kwa tukio
hilo na kueleza kuwa mabaki

ya viungo vya mwili wa mtoto
wameshakabidhi kwa familia.

Akizungumza kwa uchungu
mama mzazi wa mtoto huyo
ambaye hata hivyo, hakutaka
kutaja jina lake alisema familia
imepokea kwa masikitiko kifo
cha mtoto wao na viungo hivyo
wameshazika jana huku familia
hiyo ikisikitishwa na jambo hilo.

Alisema mtoto wao alitakiwa
kutoka jandoni na wenzake kati
ya Jumamosi au Jumapili kwa
ajili ya kufanyiwa sherehe kama
utamaduni na mila unavyotaka.

Hata hivyo, juhudi za Nipashe
kumpata Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Mtwara, Mark Njelwa,
kuzungumzia tukio hilo, ziligon-
ga mwamba baada ya simu yake
kuita bila ya kupokelewa na
hata alipotumiwa ujumbe mfupi
wa maandishi haukujibiwa.
hicho waliozungumza na gazeti
hili, akiwamo Saidi Bakari, alise-
ma kuwa kwa sasa wapo katika
tahuruki kubwa na wanajipanga
kuanza kumsaka fisi huyo kwa
kutumia silaha za jadi.

]
..Mwongozo udhibiti
maambukizi shuleni na
vyuoni waboreshwa

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imefanyia maboresho va
Mwongozo wa Udhibiti wa Maam-
bukizi ya Covid-19, katika shule, vyuo
na taasisi za elimu, ili ukidhi mahitaji
ya sasa yva kuwakinga wanafunzi na
maambukizi ya virusi vya corona.

Aidha, imehimiza wakuu wa taasisi
hizo kuhakikisha zinazingatia na
kutekeleza mwongozo huo kikamilifu.

Katibu Mkuu Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, Prof. Abel Makubi, alisema
wasimamizi wote wanapaswa kuuzin-
gatia mwongozo huo.

Alisema wakuu wa taasisi za
shule pamoja na vyuo wanatakiwa
kutekeleza ipasavyo ikiwamo ku-
weka vyombo vya kunawa mikono na
maji tiririka ili wanafunzi wanawe na
kuhimiza matumizi ya barakoa.

“Mwaka jana tulitoa mwongozo huu,
inawezekana, matumizi ya vifaa hivi
yalipungua au valisitishwa kabisa,
sasa tunaagiza miundombinu ya maji
va kunawa irudishwe na itumike kama
kawaida, wanafunzi wawe na barakoa
angalau mbili au tatu ambazo zitam-
wezesha kufua na kubadilisha.

“Vile vile tunaagiza wasimamizi
hao wa taasisi za elimu zikiwamo
shule na vyuo waimarishe mifumo ya
maisha kwa kufanya ukaguzi na usafi
wa mara kwa mara katika madarasa
na mabweni. Pia wafanye ukaguzi wa
afya za wanafunzi na kutoa taarifa
haraka kwa vyombo vinavyohusika na
kwa utaratibu usiotia hofu wanapoona
mwanafunzi ana kiashiria cha kuugua
corona,” alisema.

Aidha, Prof. Makubi aliwataka
viongozi wote wa mikoa na wilaya
kuongeza kasi ya udhibiti na kuhakiki-
sha barakoa zinavaliwa wakati wote
watu wanapoingia kwenye taasisi za
serikali.

Vilevile, aliwataka viongozi wa
dini kuendelea kuelimisha waumini
wao katika nyumba za ibada kuhusu
kujikinga na ugonjwa huo na kufuata
taratibu zote za kujikinga kwa mujibu
wa miongozo ambayo imeshatolewa
na serikali.

“Tangu ugonjwa huu umeingia tume-
shatoa miongozo 16, ambayo inataki-
wa kufuatwa kwa ajili ya kujikinga na
corona.. tunaomba kasi hii ya kujik-
inga dhidi ya ugonjwa huu iongezeke
kwa viongozi wetu wa dini tunaomba
watekeleze,” alisema.

Kadhalika, aliwataka wananchi
kufuata miongozo na taratibu za ku-
jikinga na ugonjwa huo kwa kuepuka
mikusanyiko isiyokuwa ya lazima, na
kujiongoza wenyewe hasa kwa wale
wanaotumia usafiri wa daladala.

“Elimu hii imeshatolewa sana, wa-
nanchi wajiongoze wenyewe usikubali
kukaa kwenye mikusanyiko, lakini
hata kwenye daladala usisubiri mpaka
uambiwe usipande daladala iliyojaa
watu, wewe mwenyewe ukishaona
imejaa usipande, subiri nyingine.”
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Majaliwa aeleza nia ya serikali kukuza ushirika

Na Faustine Feliciane,
TABORA

WAZIRT Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, amesema serikali ina
dhamira ya dhati ya kuimarisha
vyama vya ushirika ili kuhakiki-
sha wakulima wanapata tija na
manufaa ya shughuli za uchumi
zinazoendeshwa na  vyama
hivyo.

Aidha, alisema serikali in-
aangalia kwa karibu shughuli za
ushirika kwa kuwa inafahamu
umuhimu wake kwa maendeleo
ya wana ushirika kwenye ukuaji
wa uchumi.

Majaliwa aliyasema hayo jana
wakati wa kilele cha maadhim-
isho ya Wiki ya Ushirika Duniani
iliyoanza Juni 29 na kufikia kilele
juzi, mkoani Tabora.

Alisema kuwa  ushirika ni
sekta muhimu yenye mchango
mkubwa kwa taifa, ambayo ina-
husisha shughuli za uchumi iki-
wamo kilimo, uvuvi, ufugaji na
vyanja nyingine ambazo zote
hutoa ajira na kuchochea ukuaji

wa uchumi wa taifa.

Aliwataka viongozi na wa-
tendaji wa sekta ya ushirika
kuhakikisha kuwa vyama vya
ushirika vinaendeshwa kwa ku-
fuata sheria, kanuni na taratibu
ikiwamo kuvisimamia kwa mis-
ingi ya uadilifu, ili kuondokana
na changamoto zinazoharibu
taswira ya ushirika.

“Lazima tuzilinde mali za ush-
irika, jukumu tulilonalo viongozi
wa ushirika ni kusimamia mali za
ushirika na kuheshimu dhamana
tulizopewa na wanaushirika,”
alisema Waziri Mkuu.

Akizungumzia mfumo wa
stakabadhi ghalani, alisema ni
mkombozi kwa wakulima kwa
kuwa mkulima anapata fursa ya
kupata bei yenye ushindani kupi-
tia minada ya ununuzi ambayo
mara nyingi ni ngumu kuipata
kwa walanguzi.

“Naitaka Tume ya Maendeleo
ya Ushirika kuendeleza juhudi
za kuelimisha kuhusu mfumo
huu na kuhakikisha hata mae-
neo yenye changamoto na mfu-

mo elimu itolewe ili wakulima
waelewe manufaa ya mfumo
huu.”

Waziri wa Kilimo, Prof. Adolf
Mkenda, alisema serikali ina-
fanya marekebisho ya sheria ya
vyama vya ushirika nchini ili ku-
hakikisha kuwa mali na shughuli
zote za vyama hivyo zinasimami-
wa na wanachama wenyewe.

Alisema lengo la marekebisho
ya sheria hiyo iliyotungwa mwa-
ka 2013, ni kuhakikisha kwamba
vyama vya ushirika vinajisima-
mia vyenyewe bila kuingiliwa na
viongozi kutoka serikalini.

“Ushirika haulazimishwi
kwa kuwa si mali ya serikali na
kujiunga ni hiari hakuna mtu
anayelazimishwa, mamlaka ya
serikali katika ushirika yana mi-
paka yake,” alisisitiza.

Prof. Mkenda na kuongeza
kuwa hakuna kiongozi mwenye
mamlaka ya kuviagiza vyama
vya ushirika kutoa fedha katika
akaunti zao kwa ajili ya matumizi
yoyote.

Awali, Mrajisi wa Vyama vya
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Ushirika na Mtendaji Mkuu wa
Tume ya Maendeleo ya Ushirika,
Dk. Benson Ndiege, alisema wa-
naunga mkono juhudi za kufu-
fua viwanda ili kuongeza thama-
ni za mazao yanayozalishwa na
wakulima.

Alisema kwa kipindi cha
mwaka jana tayari viwanda vi-
tatu vinavyomilikiwa na vyama
vya ushirika vimeanza kufanya
kazi akivitaja viwanda vina-
vyomilikiwa na KACU, Chato
na Mbogwe jambo ambalo lina-
saidia kuongeza bei ya mazao na
ushindani wa soko.

Naye Mwenyekiti wa Shirik-
isho la Vyama vya Ushirika (TFC),
Theresia Chitumbi, alisema kauli
mbiu ya maadhimisho hayo ni
“Ushirika tujijenge upya kwa
ubora na tija” inalenga kuonye-
sha ustahimilivu wa vyama vya
ushirika katika kusaidia na kutoa
michango ya utu kwa jamii ka-
tika kipindi cha majanga mbal-
imbali kama mabadiliko ya tabia
nchi, uharibifu wa mazingira na
hali ya hewa.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akifunua kitambaa na Waziri wa Afya Ustawi wa Jamii, Wazee, Jinsia na Watoto Zanzibar,
Nassor Ahmed Mazrui, kuashiria uwekaji wa jiwe la msingi la ufunguzi wa nyumba ya daktari Kizimkazi Mkoa wa Kusini Unguja katika

ziara yake. PICHA: IKULU

Achinjwa kwa kumfuma mama mzazi ha mwanamume mwingine

Na Joctan Ngelly, GEITA

JESHI la Polisi Mkoa wa Geita
linawashikilia watu watano kwa
tuhuma za mauaji ya kumchinja
Budagala Vita (26), kwa kumcha-
ranga kwa mapanga shingoni na
kufariki dunia baada ya kumkuta
mama yake mzazi akifanya map-
enzi na mwanamume mwingine.

Akizungumza na waandishi
wa habari jana, Kamanda wa
Polisi wa mkoa huo, Henry Mwai-
bambe, alisema tukio hilo lime-

tokea Juni 28, mwaka huu katika
tundwe, Wilaya ya Geita.

Kamanda Mwaibambe alise-
ma, Budagala aliuawa kwa kukat-
wa na mapanga shingoni na watu
wasiojulikana baada ya kumkuta
mama yake mzazi akifanya map-
enzi na mwanamume mwingine,
wakati baba yake mzazi akiwa
safarini mkoani Kagera.

Alisema kiini cha tukio hilo ni
mgogoro wa kifamilia, baada ya
baba wa marehemu, Vita Bupilip-

ili, kusafiri kwenda kutafuta
maisha Juni 26, mwaka huu na
kumuacha mke wake pamoja na
mtoto wake huyo.

Alisema Budagala alimkuta
mama yake mzazi akifanya map-
enzi na mwanamume mwingine
nyumbani kwao na kusababisha
mgogoro ndani ya familia hiyo.

Alisema baada ya tukio hilo,
mama mzazi wa marehemu
alikimbia na kutokomea kusiko-
julikana na anatafutwa na Jeshi
la Polisi ili sheria iweze kuchukua

mkondo wake.

Kadhalika, polisi inawashikilia
watu watano kwa ajili ya maho-
jlano kuhusiana na tukio hilo.
Majina ya watuhumiwa wote ya-
mehifadhiwa kwa ajili ya uchun-
guzi.

Kamanda aliwataka wananchi
wa mkoa huo kuacha tabia ya ku-
jichukulia sheria mkononi kwa
kuripoti matukio yote ya uhalifu
katika vyombo vya sheria.

“Kwa umoja wetu tunaweza
kutokomeza uhalifu,” alisema.

W'biashara
Feri sasa
kuhamishwa

Na Moshi Lusonzo

SERIKALI inatarajia kuwahami-
sha kwa muda wafanyabiashara
katika soko la samaki la kimataifa
ajili ya kupisha kazi ya uboreshaji
na ujengaji wa miundombinu ya
kisasa.

Akizungumza na wadau wa
sekta ya uvuvi baada ya kufanya
ziara kwenye soko jana, Waziri
wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba
Ndaki, alisema ujenzi huo ambao
utaanza mwezi ujao, unalenga ku-
lifanya soko hilo kuwa bora zaidi
katika uuzaji wa samaki katika
ukanda wa Afrika Mashariki na
Kati.

Alisema mradi huo utaogharimu
zaidi ya Sh. bilioni 3, kati ya
fedha hizo Sh. bilioni 1.7 zime-
tolewa na Benki ya Dunia.

Waziri Ndaki, alisema kazi ya
uakarabati huo zitafanyika katika
maeneo mawili ambayo ni kanda
moja na mbili, ambazo wafanya-
biashara wanafanya kazi katika
mazingira magumu ya wazi.

“Tumeanza na kanda hizi
mbili ambazo ni muhimu katika
uzalishaji wa samaki, tunataka
kuona kila bidhaa inayotoka hapa
inakuwa na ubora wa kimataifa
na hivyo kuongeza kipato kwa
serikali,” alisema.

Aliwaondoa wasiwasi wavuvi
na wachuuzi kwamba hakuna
atakayeathirika wakati wa ujenzi
huo, kwani serikali haitawaondoa
kabisa, na badala yake wataham-
ishwa kwa muda kwenda sehemu
zingine pembeni ya soko hilo.

Hakuna atakayeathirika katika
zoezi hili, serikali inajua mpo
hapa kwa ajili ya kutafuta kipato,
tutachokifanya tutawapeleka kwa
muda sehemu vya jirani ili mwen-
delee kuuza na kununua samaki,”
ameongeza kusema.

Hata hivyo, ametoa onyo kwa
mkandarasi atakayepata kazi hiyo
kukamilisha kazi ndani ya miezi
saba kama ilivyoainishwa, kiny-
ume chake hatakubali kuona kazi
hiyo ikisuasua na kusababisha
usumbufu kwa wafanyabiashara.

Mtaalamu wa ujenzi huo,
Debora Sengusia, alisema mradi
huo ambao utaanza Agosti mwaka
huu baada ya kupatikana kwa
mkandarasi, utakuwa shirikishi ili
kuhakikisha kila mfanyabiashara
wa soko hilo anatambulika na ku-
patiwa maeneo ya kufanyia kazi.

“Kama wataalamu tumejipanga
kuhakikisha katika zoezi la ku-
hawamisha kwa muda na kisha
kuwarudisha sehemu zao, hakuna
atakayelalamika kwa kukosa eneo
la kufanyia kazi,” alisema Sengu-
sia.
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WATUMIAJI WA HUDUMA ZA USAFIRI WA ANGA

Lijue Baraza la Ushauri la Watumiaji Huduma za Anga (TCAA CCC)

arazalaUshaurila Watumiaji

Huduma za Anga (Tanzania

Civil Aviation Authority

Consumer  Consultative
Council (TCAA CCC)) ni taasisi ya Serikali
iliyoanzishwa chini ya Kifungu cha 50 cha
Sheria ya Usafiri wa Anga Sura ya 80 (the
Civil Aviation Act, Cap 80).

Pamoja na mambo mengine, taasisi
hii imeanzishwa kwa lengo la kulinda na
kutetea maslahi ya watumiaji wa huduma
za usafiri wa anga. na kushauri Serikali
juu ya masuala mbalimbali yahusuyo
mtumiaji na sekta ya usafiri wa anga kwa
ujumla

Baraza linaongozwa na Wajumbe
ambao huteuliwa na Waziri mwenye
dhamana ya uchukuzi. Wajumbe hao
ndio wenye dhamana ya kuandaa sera na
kusimamia utekelezaji wa majukumu na
malengo ya Baraza.

Kwa sasa Baraza liko chini ya
Mwenyekiti wake Ndugu Shaaban Lidani
Mtambalike, mbobezi wa masuala ya
usafiri wa anga mwenye uzoefu wa zaidi
ya miaka arobaini (40), utumishi wake
ukianzia iliyokuwa Shirika la Ndege la
Africa Mashariki (East African Airways)
na kisha Shirika la Ndege la Taifa (Air
Tanzania).

Aidha, shughuli za kila siku za
Baraza zinaratibiwa na Sekretarieti
inayoongozwa na Katibu Mtendaji
ambaye anashirikiana na watumishi
wengine kutekeleza mipango mbalimbali
iliyowekwa na Wajumbe wa Baraza.

Kwa sasa, Katibu Mtendaji wa Baraza
ni Ndugu Innocent Kyara, wakili wa
mahakama kuu na mbobezi wa masuala
ya utawala bora na kulinda na kutetea
haki za watumiaji.

Baraza lilizinduliwa rasmi mnamo
mwaka 2004 ambapo mwaka 2006
aliajiriwa Katibu Mtendaji wa Baraza wa
Kwanza Ndugu Hamza Johari ambaye kwa
sasa ni Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya
Usafiri wa Anga (TCAA).

Tangu wakati huo kumekuwepo na
mafanikio kadhaa, mengi yakitokana na
uwepo wa Mpango Mkakati ulioainisha
maeneo ya vipaumbele ya kufanyiwa
kazi. Mpango Mkakati huo unamaliza
utekelezaji wake Juni, 2021.

Miongoni mwa mafanikio ya utekelezaji
wa Mpango Mkakati 2015/16 - 2020/21 ni
kama ifuatavyo;
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Watumishi wa Baraza la Ushauri la Watumiaji Huduma za Usafiri wa Anga (TCAA-CCC)wakitoa
huduma kwa wageni mbalimbali waliotembelea banda lao.

Katibu Mtendaji wa Baraza la Ushauri la Watumiaji Huduma za Usafiri

wa Anga (TCAA-CCC), Innocent Kyara

Elimu kwa umma

Katika kuelimisha umma juu ya
majukumu ya Baraza, tumetengeneza
Mpango wa Mawasiliano unaosaidia
katika kuboresha mawasiliano baina ya
Baraza na Wadau wake.

Tumekua tukitoa elimu kwa umma
kwa kutumia tovuti yetu, mitandao ya
kijamii, kushiriki katika maonesho ya wazi
kama Sabasaba na Nanenane, kuandaa
vipindi mbalimbali katika vyombo vya
habari, kuendesha warsha kwa wadau na
kuandaa program za mafunzo ya huduma
kwa wateja katika viwanja vya ndege.

Kwa mwaka wa fedha 2020/2021, Baraza
limefanikiwa kufikia wadau 12,017 sawa na
114% ya wadau 10,500 waliokusudiwa.

Kupokea na kushughulikia malalamiko
ya watumiaji

Baraza hupokea na kushughulikia
malalamiko mbalimbali ya wasafiri na
watumiaji wa huduma za usafiri wa anga
kwa ujumla.

Malalamiko  hayo  hushughulikiwa
kwa mujibu wa utaratibu na mfumo wa
malalamiko uliowekwa kwa kushirikiana
na Mamlaka ya Usafiri wa Anga (TCAA).

Kwa kipindi kinachoishia Juni 2021
tumepokea malalamiko 101 kupitia
njia za maandishi na malalamiko 658
kupitia simu hivyo kutengeneza jumla ya
malalamiko 767. Aidha, malalamiko hayo

yote yaliweza kusikilizwa na kufungwa
kwa wakati.

Malalamiko mengi yaliyopokelewa na
kushughulikiwa na Baraza yanahusisha
kuhairishwa mara kwa mara kwa safari
za ndege, upotevu na uharibifu wa
mizigo ya abiria, kutopata taarifa hasa
pale inapotokea mabadiliko ya safari na
maombi ya kurejeshewa fedha kufuatia
kusitishwa kwa safari baada ya kufungwa
kwa anga katika baadhi ya nchi kutokana
na mlipuko wa ugonjwa wa Virusi vya
Homa ya Uviko (Covid19).

Katika kipindikijacho, Barazalimepanga
kutengeneza mfumo wa kielekroniki wa
kupokea malalamiko ambapo mtumiaji
wa usafiri wa anga ataweza kuwasilisha
malalamiko yake kwa njia rahisi ikiwemo
njia ya simu kiganjani mwake kupitia APP
maalumu.

Tangu kuanza kwa shughuli za Baraza
mwaka 2004, mwitikio wa watu kutoa
malalamiko bado ni mdogo jambo
linaloonesha wengi ama hawafahamu
haki zao au hawafahamu mahali pa
kupeleka malalamiko yao.

Baraza limejipanga kukabiliana na
changamoto hii kwa kuendelea kutoa
elimu kwa umma kupitia njia mbalimbali
za mawasiliano kwa umma.

Kuboresha ushirikiano wa kitaifa na
kikanda katika masuala ya kulinda haki za

watumiaji usafiri wa anga

Baraza limeendelea kushauriana na
taasisi mbalimbali za ndani na nje ya
nchi juu ya namna bora ya kutetea haki
na maslahi ya watumiaji. Lengo kubwa
ni kuongeza uzoefu katika taratibu
mbalimbali za kumlinda na kumtetea
mtumiaji.

Katika mikutano hiyo Baraza limekuwa
likitoa mada na misimamo mbalimbali
yenye lengo la kuhakikisha maslahi ya
mtumiaji yanazingatiwa.

Mikutano ambayo Baraza limeshiriki na
kuwasilisha mada ni pamoja na Mikutano
ya Kamati ya Uwezeshaji wa Usafiri
wa Anga ya Afrika Mashariki, Mkutano
wa Afrika wa Mamlaka za Udhibiti wa
Huduma Mbalimbali (AFUR) na Mijadala
ya Afrika juu ya kulinda watumiaji (African
dialogue for Consumer Protection).

Aidha, Baraza limekuwa likishirikiana
kwa ukaribu sana na Jukwaa la Watumiaji
Tanzania (Tanzania Consumer Forum).

Jukwa hili ni mkusanyiko wa taasisi
za Serikali zilizoanzishwa kwa Sheria
za Bunge zinazotetea haki na maslahi
ya mtumiaji wa huduma za bidhaa
zinazodhibitiwa na zisizodhibitiwa.

Taasis hizi chini yamwamvuli waJukwaa
zimekua zikishirikiana kwa pamoja katika
kuandaa shughuli mbalimbali za utetezi
na elimu kwa mtumiaji. Shughuli hizo
ni pamoja na maadhimisho ya Siku ya
Mtumiaji Duniani na uchapishaji wa jarida
la Sauti ya Mtumiaji linalotoka kila baada
ya miezi mitatu.

Kushauri Serikali juu ya uboreshaji wa
miundombinu ya Usafiri wa Anga

Katika hatua nyingine, Baraza limekua
likitembelea viwanja mbalimbali vya
ndege hapa nchini kwa lengo la kuangalia
huduma mbalimbali zitolewazo katika
viwanja vyetu kama zinafuata Sheria,
Kanuni na miongozo mbalimbali ya
usafiri wa anga. Ziara hizo pia zimelenga
kubaini mapungufu na kushauriana na
mamlaka husika jinsi ya kuboresha utoaji
wa huduma katika viwanja vya ndege.

Tayari Baraza limetembelea Viwanja
vya Ndege vya Songwe, Mwanza,
Dodoma, Kigoma, Bukoba na mwezi
Machi 2021 Baraza lilitembelea Kiwanja
cha Ndege cha Geita ambapo mapungufu
mbalimbali yalibainishwa na ushauri
kutolewa kwa mamlaka husika.

Aidha katika robo ya kwanza ya mwa
mwaka wa fedha 2021/2022 tumepanga
kutembelea Jengo jipya la Kiwanja cha
Kimataifa cha Abeid Amani Karume,
Zanzibarpamoja na kuanza kutoa taarifa
kila baada ya miezi mitatu juu ya masuala
yahusuyo watumiaji nchini.

Taarifa hiyo itajikita na kuainisha
gharama za tiketi ya ndege, muda wa
safari za ndege (On-Time Performance)
idadi ya malalamiko yaliyopokewa, idadi
ya safari za ndege kuhairishwa (flight
delays & cancellations) na matukio ya
udokozi (pilferage) katika viwanja vya
ndege.

Ni matarajio yetu kuwa taarifa hizi
zitamsaidia mtumiaji katika kufanya
maamuzi ya kutumia shirika la ndege
lenye huduma bora zaidi. Aidha, taarifa hii
itasaidia kuboresha huduma zitolewazo
mashirika ya ndege.

Changamoto

Mwaka huu (2021/2021) umekuwa ni
mwaka wenye changamoto kubwa na
nyingi kwa watumiaji na usafiri wa anga
kwa ujumla.

Itakumbukwa

tarehe  17/03/2021,

Baraza, wadau wa usafiri wa anga na
wananchi wote wa Tanzania kwa ujumla
tulikumbwa na simanzi kubwa kufuatia
kifo cha aliyekuwa Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, hayati Dkt
John Pombe Magufuli ambaye mchango
wake katika kuboresha sekta ya usafiri
wa anga utaendelea kukumbukwa
daima. Mwenyezi Mungu aiweke roho ya
marehemu mahali pema peponi. Amina.

Katika hatua nyingine, tumeshuhudia
mlipuko wa virusi vya homa ya uviko
(Covid19) ukiathiri sekta ya usafiri wa
anga ambapo nchi nyingi zilifunga anga
lao hivyo watumiaji wengi kushindwa
kusafiri.

Katika kipindi cha Julai 2020 hadi
Aprili 2021, idadi ya abiria waliotumia
usafiri wa anga ilipungua hadi kufikia
watumiaji 2,495,379 ikilinganishwa na
watumiaji 4,423,732 waliotumia usafiri wa
anga katika kipindi kama hicho mwaka
2019/20.

Pamoja na hayo, kukosekana kwa Sera
na Sheria mahsusi ya kumlinda Mtumiaji
(Consumer Protection Policy and Law)
kumeendelea kuwa changamoto katika
mapambano ya kutetea watumiaji wa
huduma mbalimbali.

Matarajio
Katika hatua  nyingine  Baraza
limekamilisha uandaaji wa Mpango

Mkakati wa miaka mitano (2021/2022 -
2025/2026).

Utengenezaji wa  Mkakati  huu
umezingatia na umelenga kutekeleza Dira
ya Maendeleo ya Taifa 2025 na Awamu ya
Tatu ya Mpango wa Maendeleo wa Miaka
Mitano (2021/22 - 2025/26).

Mkakati umezingatia pia Ilani ya
Uchaguzi ya Chama Tawala (CCM)
ambapo miongoni mwa vipaumbele
vyake vitakavyotekelezwa na Baraza ni
kulinda na kuimarisha misingi ya utu,
usawa na haki, kukuza uchumi jumuishi
na shindani na kuimarisha huduma na
kulinda haki kwa makundi maalum.

Mkakati huu umelenga kuelimisha
na kuongeza uelewa wa watumiaji wa
usafiri wa anga juu ya haki na wajibu
wao, kuongeza uelewa wa jamii kuhusu
majukumu ya Baraza, kufuatilia na
kushauri Serikali juu ya kutungwa kwa
Sera na Sheria mahsusi ya kumlinda na
kumtetea mtumiaji.

Mpango Mkakati huo unatarajiwa
kuanza kutekelezwa kuanzia Julai 2021
ili kuweza kutimiza lengo lake kuu la

kuwakilisha, kuelimisha, kutetea na
kulinda maslahi ya watumiaji wa huduma
za Usafiri wa Anga mchini.

Mwisho, kuundwa kwa Baraza la
Ushauri la Watumiaji Huduma za Anga
(TCAA CCC) ni hatua madhubuti za
Serikali katika utekelezaji wa Ibara ya
54 ya Sera ya Usafiri wa Anga ya Afrika
(African Civil Aviation Policy (AFCAP))
inayoelekeza nchi wanachama wa Umoja
wa Afrika (African Union (AU)) kuratibu
uanzishwaji wa Baraza la Watumiaji
Usafiri wa Anga.

Kwa sasa Baraza linayo nambari ya
simu (0800110190) ambayo wadau
wetu wanaweza kupiga bure kwa ajili ya
kuwasilisha maoni, ushauri au malalamiko
mbalimbali katika usafiri wa anga.

Tunawakaribisha sana katika Ofisi za
Baraza zilizoko katika majengo ya Wakala
wa Ujenzi Tanzania (TBA) mkabala na
Ubalozi wa Ufaransa, Barabara ya Ali
Hassan Mwinyi, Kinondoni, Dar es salaam.
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WATUMIAJI WA HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI

N ewura ccc
/ \ Consumer Consultative Council

EWURA CCC vawataka watumiaji Kujua
haki zao, kuzidai na kutimiza wajibu wao

Na Mwandishi Wetu

ARAZA la  Ushauri

la  Watumiaji wa

Huduma za Nishati

na Maji (EWURA-
CCC) limeundwa kwa Sheria ya
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma
za Nishati na Maji ya Mwaka 2001,
Sura ya 414 na Kifungu cha 30,
kwa lengo la kulinda na kutetea
maslahi ya watumiaji wa huduma
za nishati na maji zinazodhibitiwa
na EWURA ambazo ni majisafi na
usafi wa mazingira, umeme, gesi
asilia na bidhaa zitokanazo na
petroli.

Baraza hilo linaundwa na
wajumbe wanaoteuliwa na Waziri
anayehusika na Nishati, ambaye
humteua Mwenyekiti na wajumbe
kutoka kwenye orodha ya majina
anayopewa baada ya mchakato
wa usaili unaosimamiwa na wizara
kukamilika.

Orodha hiyo inatoka kwenye
jumuiya za wafanyabiashara au
asasi inayotambuliwa kisheria,
kama mwakilishi kutoka sekta
binafsi ~Makamu  Mwenyekiti
huchaguliwa na wajumbe wa
Baraza kutoka kundi la wajumbe.

Majukumu makuu ya Baraza
yanainishwa kwenye Sheria ya
EWURA Kifungu cha 31(1); ambayo
ni  Kutetea na kulinda maslahi
ya watumiaji wa huduma za
nishati na maji zinazodhibitiwa na
EWURA kwa kufanya maamuzi,
kutoa maoni na taarifa pamoja na
kushauriana na Mamlaka, Wizara
na Mawaziri wa Sekta husika;
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Kupokea na kusambaza taarifa
kuhusu maslahi ya watumiaji
wa huduma zinazodhibitiwa na
EWURA;

Mengine ni kuanzisha Kamati
za watumiaji wa huduma za
kimkoa pamoja na kushauriana
nazo; na Kushauriana na wenye
viwanda, Serikali na vikundi
vingine  vya watumiaji juu ya
masuala yanayohusu watumiaji.

Kimsingi, EWURA CCC ni
chombo cha kushauri (consultative
body) na kutetea haki za watumiaji
wa huduma za nishati na maji
kwa kukuza ufahamu wa umma,
kuendeleza uhusiano mzuri kikazi.

Ndani ya jukumu hilo,
inawaleta  pamoja  watumiaji
huduma washirikiane na

mtandao wa watunga sera, watoa
huduma, vyombo vya habari,
mdhibiti, makundi ya watumia
huduma, kamati za watumiaji na
kuhamasisha majadiliano chanya
miongoni mwa watendaji muhimu
kati tasnia.

Katika kutekeleza majukumu
yake, EWURA CCC inafanya kazi
ikishirikiana na wadau mbalimbali
kama vile Serikali, watoa huduma
za nishati na maji, yaani TANESCO,
mamlaka za maji na usafi wa
mazingira na vituo vya mafuta.

Pia, kuna wauza gesi za
majumbani, viongozi wa serikali
7a mitaa, viongozi wa dini na
madhehebu, wenye viwanda, asasi
za kiraia, vilevile taasisi za umma
na binafsi.

Baraza linatekeleza dira yake
kupitia mpango mkakati shirikishi

a
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-

Mhandisi Goodluck Mmari,

ulioandaliwa kwa  kuzingatia
mabhitaji ya sasa na yajayo katika
utetezi na uwakilishi wa watumiaji
nishati na maji.

Eneo jingine la majukumu,
ni kutafiti na kushirikiana na
Kamati za Watumiaji za kimikoa,
watunga sera, watoa huduma,
mdhibiti, vyombo vya habari na
asasi nyinginezo za kimataifa za
watumiaji wa huduma, ikilenga
kukuza ufahamu wa sheria, sera
na kanuni zinazohusu udhibiti wa
nishati na maji.

MALALAMIKO NA UTETEZI

Hivi sasa EWURA CCC
inasimama kuwa chombo
kinachowaelimisha na
kuwahamasisha watumiaji
kulalamikia huduma duni

wanapokutana nazo, kwa kuwa
jambo hilo linapaswa kufanywa na
watumiaji wenyewe.

kama mtumiaji

Inaelezwa,

Katibu Mtendaji wa Baraza la Watumiaji wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA CCC), Mhandisi
Goodluck Mmari, akitoa ufafanuzi kwa washiriki kuhusu utaratibu unaotumiwa na Mamlaka za
Maji nchini kuomba idhini ya kupandisha bei za huduma kwa Mdhibiti.

hatolalamikia huduma mbovu ama
duni, tafsiri yake ni kuwa mtumiaji
huyu anachangia kuzorotesha
ubora wa huduma na bidhaa
zinazodhibitiwa na EWURA.

Baraza, pia katika kupokea
malalamiko ya huduma
zisizoridhisha, linaelekeza namna
bora ya kuwasilisha malalamiko
kwa watoa huduma, linatoa
huduma za kisheria au uwakili kwa
wahitaji wa huduma hizo, nyakati
wa kusikiliza kesi.

Utaratibu wa  kulalamika
unamtaka mlalamikaji kuwasilisha
malalamiko yake kwa maandishi
kwa Mtoa Huduma asiporidhika
na utatuzi, anapaswa kujaza
fomu ya malalamiko ya EWURA
na kuwasilisha malalamiko yake
EWURA.

Inapotokea hajaridhika na
utatuzi utakaofanywa na EWURA,
mtumiaji anaweza kukata rufani
kwenda Baraza la Ushindani na
kwenye mchakato huo, jukumu
la. EWURA CCC ni kumsaidia
mtumiaji ajue na kufuata utaratibu
wa malalamiko na kupatiwa
ufumbuzi.

UTATUZI WA MALALAMIKO

Akizungumzia utekelezaji
wa baadhi ya  malalamiko
yanayojitokeza, Katibu Mtendaji
EWURA CCC Mhandisi Goodluck
Mmari, anatoa mfano wa mteja
nyumba yake inapoungua kutokana
na tatizo la umeme mkubwa.

Anasema, anachopaswa
kufanya ni  kutoa taarifa
kwa mtoa huduma ambaye

TANESCO, kwani ndiyo taasisi
inayowajibika kuhakikisha umeme
unaosambazwa, unakidhi viwango.
Taarifa zake huwa zinapaswa
kuwasilishwa kwa maandishi na
anakabaki nayo mteja kwa ajili ya
ufuatiliaji.

TANESCO nayo inawajibika
kushughulikia kero iliyoripotiwa
kwa mujibu wa Mkataba wa
Huduma kwa Wateja wa TANESCO.

HAKI ZA WATUMIAJI

Mmari anasema watumiaji
wengi hawajui haki zao kutokana
na sababu mbalimbali, ikiwamo
ufuatiliaji na kujua tatizo.
Anaendele:  “Kuna  matatizo
mengine siyo ya kukimbilia polisi,
bali ni kwenda kwenye taasisi
husika na kudai haki yako katika
taratibu zilizowekwa.”

Mhandisi Mmari, pia
anasisitiza kutumia na kutambua

haki, kisha kuzidai pale inapotokea
mtumiaji ulikuwa ukitimiza wajibu
wake.

Anasema Baraza limekuwa
likitumia njia mbalimbali
kuhakikisha elimu ya mtumiaji
inawafikia walengwa, mpaka wa
ngazi ya chini kwa kutumia njia
mbalimbali kama vile mitandao
ya kijamii, kushiriki kwenye
maonesho, kuwafuata wadau
kwenye vikundi, semina kwa
makundi mbalimbali ikiwa ni
pamoja na kuhudhuria kwenye
vikao vinavyoitishwa na wenyeviti
wa serikali za mitaa.

Pia, Baraza linafanya
mikutano ya mwaka ambayo
huwaleta pamoja wajumbe wa
Baraza, Watumishi na Kamati za
Watumiaji za mikoa kwa lengo la
kujadili mafanikio, changamoto
na kuweka mikakati ya kuongeza
ufanisi wa kiutendaji kwa kipindi

kijacho.
EWURA CCC  imekuwa
ikishiriki ~ kwenye  mikutano

ya taftishi inayoandaliwa na
kuitishwa na EWURA na kutoa
maoni  kupitia mikutano hiyo
kuhusu masuala ya udhibiti,
ikiwamo mabadiliko ya bei za
huduma. Aidha, Baraza limekuwa
likifanya mikutano ya uelimishaji
kwa makundi mbalimbali ya
wadau, ili kuwajengea uwezo wa
kufahamu haki zao na wajibu
na kuwahamasisha kuzidai pale
zinapobinywa.

CHANGAMOTO

Hadi sasa Baraza linakumbana
na changamoto  mbalimbali
ikiwemo changamoto ya vyombo
vya habari kukosa jicho la habari
kwenye masual  yanayohusu
watumiaji wa huduma za nishati
na maji zinazodhibitiwa. Hali
hii imeendelea kuyafanya
masuala ya utetezi na udhibiti
kuendelea kuonekana ni dhana
ngeni. Changamoto nyingine
ni watumiaji wengi kukosa
utamaduni wa kusoma taarifa za
huduma wanazotumia na namna
ya kuzifahamu kiundani.

Toka kuanzishwa kwake,
Baraza limefungua ofisi 16 katika
mikoa ya Arusha, Dodoma, Geita,
Kagera, Kigoma, Kilimanjaro,
Mara, Mbeya, Morogoro, Mwanza,
Mtwara, Singida, Tabora, Tanga,
Rukwa na Ruvuma, lengo ni
kuongeza ufanisi wa kiutendaji
kwa kuwafikia wananchi katika
maeneo wanayoishi.
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MAONI & UCHAMBUZI

Nipas

MWANGA WA JAMII

TFF, TPLB umakini uongezwe
mechi hizi za mwisho Ligi Kuu

ZIMEBAKI takribani raundi mbili kwa timu 15 kati ya 18 zinazoshiri-
ki Ligi Kuu Tanzania Bara kuhitimisha msimu huu wa 2020/21, am-
bao utashuhudiwa zikishuka timu nne moja kwa moja Ligi Daraja
la Kwanza.

Katika msimamo wa ligi hiyo, Simba ipo kileleni ikiwa na pointi
73 zilizotokana na mechi 30, huku Yanga ikiwa nafasi ya pili na ala-
ma zake 70 baada ya kushuka dimbani mara 32 sawa na Azam FC
yenye pointi 64 katika nafasi ya tatu.

Hata hivyo, mbio za kuwania ubingwa zinaonekana kubaki kwa
farasi mmoja, Simba kutokana na kuhitaji pointi nne tu katika
michezo yake minne iliyobaki ili kutwaa taji hilo kwa mara ya nne
mfululizo.

Yanga hata ikishinda michezo zake zote mbili zilizosalia, itafiki-
sha pointi 76 huku Azam FC, yenyewe kama ikishinda itamaliza na
alama 70, hivyo ni vigumu kwa timu hizo kuwa na matumaini ya
kutwaa ubingwa huo kwa msimu huu.

Kwa upande wa zinazoshuka daraja, tayari Mwadui FC imeaga
mapema Ligi Kuu kutokana na kuvuna pointi 19 tu katika mechi 32,
hivyo hata kama ikishinda michezo yake miwili iliyobaki itaishia
kufikisha alama 25 ambazo ni chini ya Coastal Union (34), Gwam-
bina FC (34) na Ihefu FC yenye alama 35, zote zikipigana vikumbo
kukwepa kushuka daraja.

Lakini Ruvu Shooting yenye pointi 38, Mtibwa Sugar (38), Kagera
Sugar (37), Mbeya City (36) na JKT Tanzania pointi 36, nazo haz-
ipo sehemu salama kwani endapo zikipoteza michezo yao miwili
iliyobaki huku Coastal Union, Gwambina, na Thefu FC zikishinda,
nazo zinaweza kujikuta zikiwa timu tatu kati ya zitakazoungana na
Mwadui kushuka daraja.

Ikumbukwe pia timu mbili zilizoongoza Kundi A na B, kwenye
Ligi Daraja la Kwanza zimepanda moja kwa moja Ligi Kuu, huku
zilizomaliza nafasi ya ya pili katika makundi hayo mawili zikisubiri
kucheza mechi za mtoano dhidi ya zitakazoshika nafasi ya 13 na 14
kwenye Ligi Kuu ili kuwania nafasi mbili za kucheza ligi hiyo am-
bayo msimu ujao itajumuisha timu 16 tu kutoka 18 za sasa.

Hivyo, ni wazi kwa namna msimamo wa Ligi Kuu ulivyo kwa
sasa, huku timu zinazowania kubaki Ligi Kuu msimu ujao zikipis-
hana kwa pointi chache, ushindani utakuwa mkubwa sana katika

Kwa mantiki hiyo, Shirikisho la Soka nchini (TFF) na Bodi ya Ligi
(TPLB), wanapaswa kuongeza umakini kwenye michezo iliyobaki
ili kuepuka upangaji wa matokeo hususan kwa timu zinazowania
kubaki Ligi Kuu pindi zitakapokutana na zile ambazo tayari zipo
salama na hazina cha kupoteza.

Tunatambua pia hujuma na upangaji matokeo, mkono wa
rushwa unaweza kupitia kwa waamuzi ambao kwa misimu kad-
haa sasa wamekuwa wakilalamikiwa kwa kuzifinyanga sheria 17
za soka, hususan wakati kama huu wa kuelekea mwishoni mwa
msimu.

Kwa kuzingatia hilo, tunaitaka TFF na TPLB kuongeza umakini ili
kahakikisha timu zitakazoshuka daraja ama kubaki Ligi Kuu, ziwe
zile zilizostahili kutokana na uwezo wao na si kwa kubebwa kwa
njia yoyote ile.

Hilo halipaswi kuachwa kwa TFF na TPLB pekee, bali pia hawana
budi kushirikisha TAKUKURU, lakini pia viongozi wa klabu, mako-
cha pamoja na wachezaji wakiwa mstari wa mbele kukataa kuhu-
sishwa kwa namna yoyote ile katika upangaji huo wa matokeo.

Nipashe tunataka kuona Ligi Kuu msimu ujao ushindani
ukiongezeka na ligi yetu kuzidi kuwa bora zaidi barani Afrika, hilo
linawezekana tu kama timu zote 16 shiriki zitatokana na uwezo
wao binafsi kisoka na si kubebwa kwa namna yoyote ile.
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Fungamwango

m Muungwana Lazima Nilonge

Hongera Yanga, Simba

sasa ijipange kwa Julai 25

USHINDI wa bao 1-O ilioupata
Yanga umeonekana kuleta
faraja kwa wanachama na
mashabiki wa timu hiyo ambao
kwa muda mrefu walionekana
kutokuwa na furaha kutokana
na mwenendo wa timu yao.

Jumamosi, Yanga ilipata
ushindi wa bao 1-0 dhidi ya wa-
tani wao wa jadi, Simba, ambao
hata kama haitotwaa ubingwa
na Ligi Kuu Tanzania Bara,
tayari umewapa angalau faraja.

Kwa muda wa misimu miwili
sasa ambayo Yanga imeoneka-
na haina kikosi kizuri, imeweza
kuifunga Simba mara mbili na
kuisimamisha kwa sare mara
mbili pia.

Msimu uliopita ilitoka nyuma
kwa mabao 2-0 na kusawazisha
yote, dakika 90 zikaisha kwa
mabao 2-2 Januari 4, mwaka,
kabla ya kuichapa bao 1-O Mei 8,
mwaka jana mwenye mechi ya
mzunguko wa pili wa Ligi Kuu.

Hali kadhalika, msimu huu
baada ya sare ya bao 1-1 Novem-
ba 7, mwaka jana, lakini ikiwa ni
Ligi Kuu ya msimu huu, Yanga
imeendelea kuonyesha um-
wamba kwa Simba Jumamosi
iliyopita kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa.

Nitoe pongezi kwa viongozi,
wanachama, benchi la ufundi
la Yanga kwa kujipanga kisawa-
sawa kuikabili Simba, timu am-
bayo hata wachezaji wenyewe
wa mtaa wa Twiga na Jangwani
wanasema ni nzuri na ngumu.

Licha ya kutokuwa na kikosi
ghali na chenye uwezo mkub-
wa kama Simba, lakini Yanga
chini ya kocha wao, Nasreddine
Nabi imefanya kile ambacho
wengi hawakukitarajia.

Kilichoonekana kwenye
mechi hiyo ni kwamba Yanga
ilicheza kimbinu zaidi dhidi ya
watani zao, huku wenyewe wa-

kicheza kwa mazoea zaidi.

Kilichoiponza Simba ni
kwamba ilicheza kama vile
inakwenda kucheza mechi
zingine za kawaida za Ligi Kuu,
au michuano mingine.

Pia Kocha Mkuu wa Simba,
Didier Gomes hakusoma alama
za nyakati.

Wakati Yanga ikionekana
kuifahamu zaidi Simba nguvu
yake na udhaifu wake, wao
hawakuonekana kuisoma Yan-
ga, badala yake iliingia ndani
kucheza vile vile inavyocheza
siku zote ikawa imejaa kwenye
mtego wa watani zao hao.

Ilicheza taratibu mno kipindi
cha kwanza, wachezaji wakip-
oteza mipira bila sababu, wak-
ionekana wazito, papara na pia
kuonekana kama hawajiamini.

Hii iliwapa nafasi zaidi Yanga
kufanya mashambulizi makali
mfululizo hadi kupata bao la
kuongoza.

Yanga ilipopata bao, mechi
ikawa imeishia hapo. Gomes
hakujua kuwa ilibidi Simba
ianze kwa nguvu na kupata bao
ili soka lichezwe.

Gomes hakujua kuwa siku
zote Yanga huwa na wachezaji
wazuri kwenye sanaa ya kujilin-
da, hivyo ikipata bao inakuwa
ni ngumu mno kwa sababu
wengi hurudi nyuma na kush-
ambulia kwa kushtukiza.

Kama Simba ndiyo ingeanza
kupata bao, mechi ingekuwa
ya wazi kwa sababu timu hiyo
haina falsafa ya kujilinda, ila
kushambulia zaidi.

Hata hivyo, kama nilivyose-
ma awali kuwa Kocha Nabi al-
ionekana kuisoma zaidi Simba,
hivyo pamoja na kushambulia
kwa dakika 79, lakini haiku-
weza kupata bao.

Mara nyingi wachezaji wa
Simba hufunga mabao yao nda-

ni ya eneo la 18, hivyo mabeki
wa Yanga na viungo wakijazana
na kuwapa tabu sana mastraika
wa Simba ambao walishindwa
kubadilika.

Angalau, Rally Bwalya na
Chris Mugalu walipiga mashuti
nje ya eneo la hatari na nusura
wafunge, lakini kwa bahati
mbaya wote wawili walikuwa
wameingia kipindi cha pili,
muda ambao ulikuwa na pre-
sha zaidi.

Simba ilihitaji wachezaji
wapiga mashuti nje ya eneo la
hatari kwa sababu plani zote
mbili za kupenya ukuta kati na
krosi zilikuwa zimeshindikana
kutokana wingi wa wachezaji
wa Yanga nyuma.

Kama tangu kipindi cha
kwanza wangekuwa wanafanya
hivyo, wangeweza kupata an-
galau sare, kama si kushinda.

Mechi imeisha, Simba inabidi
kukubali matokeo na kwenda
kwenye mechi nyingine ngumu
kwao ya fainali ya Kombe la FA
katika Uwanja wa Lake Tang-
anyika, Kigoma Julai 25.

Nasema ni ngumu kwao kwa
sababu kama imefungwa kwe-
nye uwanja ambao unawabeba
kwa falsafa yao ya mpira wa
chini na pasi fupi fupi na sasa
wanakwenda kwenye uwanja
ambao si rafiki kwa aina yake
ya mchezo, ni lazima itakuwa
ngumu.

Kwa mpira uliochezwa Juma-
mosi iliyopita, Yanga ilistahili
ushindi kutokana na kucheza
kwa malengo, nidhamu na
mbinu.

Simba nayo inabidi ijita-
fakari ione ilikosea wapi ili
mechi ijayo iingie na mbinu
ambazo itaona inafaa. Nitarajie
pia utakuwa mchezo mzuri
kwa sababu ni fainali na kuna
kombe uwanjani.
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USUGU SHIDA YA AJIRA

Bingwa uchumi alia tegemeo sekta binafsi nalo linasuasua

Na Sanula Athanas

HABA wa ajira ni tatizo

duniani kote, Tanzania

ikiwa ni sehemu ya famil-

ia hiyo ingawa uainishaji
wake unaweza kutofautiana kati ya
taifa moja na lingine.

Kusimulia ushuhuda wa nchini,
suala hilo liliibuka katika Mkutano
wa Bunge la Bajeti uliomalizika wiki
wakianika kinachowasibu vijana
waliokwenda darasani na kuhitimu
masomo yao, lakini fursa za ajira
wanaambulia patupu.

Ikirejewa uhalisia uliopo, kina-
chojiri hakipishani sana na nad-
haria ya ‘*kupenya kwenye tundu la
sindano’.

Kwa namna gani? Katika mkuta-
no huo wa Bunge, serikali ilitangaza
nafasi za ajira 9,675 kwa walimu na
wataalamu wa afya mwezi uliopita.

Siku tano kabla ya kufungwa
kwa dirisha la maombi, Waziri wa
Nchi, Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
Ummy Mwalimu, alibainisha tak-
wimu za ‘songombingo’ la waom-
baji waliowafikia 120,000.

Baada ya dirisha la maombi ku-
fungwa, Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais
- TAMISEMI, Profesa Riziki Shem-
doe, alitangaza kupokea jumla ya
maombi 137,020.

Katika mchanganuo wake, Pro-
fesa Shemdoe alibainisha kada ya
ualimu ilivutia waombaji 99,583 na
kada ya afya ilikuwa na waombaji
37437, wakiwamo wenye ulemavu
1,099.

Uhalisia linganishi ni sawa na
waombaji wanane tu ndiyo wanao-
penya kwenye tundu la sindano
kutoka katika kila kundi la wahitaji
100.

Hiyo  inatosha  kuhalalisha
ujumbe unaotangazwa kwamba
‘uhaba wa ajira ni tatizo nchini’.

Kimantiki, ni hoja inayobeba
sura kuu mbili; upande mmoja
ni mwongozo wa kinadharia na
upande wa pili ni uzoefu wa kina-
chotokea, japo kwa kiasi kikubwa
yote yanaangukia katika majawabu
yaliyo sawa.

Wataalamu wa mipango ya
uchumi wanaweka wazi kwamba
uhaba wa ajira nchini unazalishwa
katika uwiano usio sawa kati ya kasi
ya kukua kwa uchumi na idadi ya
wabhitaji wa ajira, kwa maana uku-
aji wa uchumi unapaswa kuzalisha
fursa za ajira kuutumikia.

Katika hilo, Mkuu wa Kitengo
cha Hazina cha Benki ya Biashara
Kenya (KCB) Tawi la Tanzania,
Pascal Machango, anashauri nchi
iwezeshe vijana kiuchumi kwa ku-
wapatia mafunzo na mitaji ya
biashara, ili wamudu kukabiliana
na magumu ya uhaba wa ajira dhidi
yao.

Machango anasema kwa sasa

Mkuu wa Chuo Kikuu cha Mzumbe Tawi la Dar es Salaam, Profesa wa
Uchumi, Honest Ngowi

kunashuhudiwa ongezeko kubwa la
idadi ya watu nchini lisiloendana na
fursa za ajira zilizopo.

“Fursa pekee ni kujikita katika
mafunzo ya ufundi stadi na ujasiri-
amali ili vijana waweze kujiajiri na
kuajiri wenzao,” anashauri.

PROFESA WA UCHUMI

Mkuu wa Chuo Kikuu cha
Mzumbe Tawi la Dar es Salaam,
Profesa wa Uchumi, Honest Ngowi,
anakubaliana na hoja ya hali mbaya
ya ajira nchini.

Nini kifanyike? Mchumi huyo
anaishauri serikali ipitie sera, sheria
na mikakati yake.

Anasema zamani serikali ilimudu
kutoa ajira nyingi, lakini kutokana
na mabadiliko ya kiuchumi, ajira ny-
ingi sasa zimehamia kwenye sekta
binafsi.

“Kwa kutambua hilo, serikali
iweke mazingira wezeshi kwa sekta
binafsi kushiriki katika shughuli za
uchumi na uwekezaji, hilo litarahisi-
sha fursa za ajira kwa Watanzania,”
anashauri.

Profesa Ngowi pia anashauri
mitaala ya elimu sasa imulikwe ku-
waandaa wahitimu wanaoendana
na mahitaji ya soko la ajira.

“Wanafunzi waandaliwe na ku-
pewa ujuzi ambao utawawezesha
kujiajiri na kuajiri wenzao baada ya
masomo.

“Wakati hayo yakifanyika, serikali

iziangalie sera, mikakati na sheria
zake ili kuboresha mazingira ya
kuanzisha miradi ya uwekezaji na
kiuchumi itakayotoa ajira kwa Wa-
tanzania,” anashauri.

Taarifa ya Shirika la Kazi Duniani
(ILO) kuhusu Mwelekeo wa Ajira
kwa Vijana Duniani ya mwaka jana,
inaonesha tatizo la ajira kwa vijana
wenye elimu kuanzia sekondari na
kuendelea nchini ni kubwa zaidi ku-
liko wenye elimu chini yao.

“Kuwahimiza vijana wa kike na
kiume kuhakikisha wanapata elimu
ya juu si suluhisho la tatizo. Ni
muhimu vyuo vikuu kuwa na mtaa-
la unaozalisha wahitimu wenye uju-
zi na wanaokidhi vigezo vilivyoko
kwenye soko la ajira,” ILO inatoa an-
galizo katika taarifa yake hiyo.

Shirika hilo linafafanua kuwa
katika miaka ya karibuni, kume-
shuhudiwa ongezeko kubwa la wa-
hitimu wa vyuo vikuu, huku waajiri
wakihitaji idadi ndogo ya nguvu
kazi ya wahitimu hao, hivyo wengi
wao kukosa ajira.

Katika hoja hiyo, Rais Samia Su-
luhu Hassan, alipozungumza na
huu, aliweka wazi kuwapo upun-
gufu mkubwa wa vijana walioko
kwenye ajira, ilhali uwezekano wa
kuongezeka bado uko gizani.

Kwa mujibu wa Rais Samia, hadi
sasa Tanzania kuna jumla ya vijana
milioni 207 wenye umri kati ya

miaka 15 na 35, lakini ndani ya kundi
hilo, asilimia 114 ya wenye sifa za
kuajiriwa, hawako kazini.

Rais Samia katika ufafanuzi wake,
anaangukia kwenye alilolitamka
Profesa Ngowi, kwamba fursa za
ajira serikalini ni finyu na mtazamo
mpana uko sekta binafsi.

Serikali iliyoko madarakani, ime-
ahidi kupitia Ilani ya Uchaguzi ya
Chama Cha Mapinduzi (CCM) ya
mwaka 2020-2025, kwamba itaten-
geneza ajira mpya milioni nane ka-
tika kipindi hicho cha miaka mitano.

HALI ILIVYO NCHINI

Sekretarieti ya Ajira ilitoa taarifa
Desemba 17, 2018 inayobainisha
kuwapo jumla ya maombi ya ajira
serikalini 594,300 kati ya Novemba
2015 na Desemba 2018, lakini wali-
opata kazi hizo ni watu 6,554.

Ni katika kipindi hicho, serikali
ilikuwa imetangaza kusitisha kwa
muda kutoa ajira mpya serikalini na
kupandishwa vyeo watumishi wa
umma (isipokuwa kwa kada nyeti),
ili kupisha uhakiki wa watumishi
hewa na wenye vyeti vya kughushi.

Vilevile, Ofisi ya Taifa ya Takwimu
(NBS) iliripoti Agosti 14, 2019 kuwa
kiwango cha ajira kilipungua kwe-
nye sekta binafsi kutoka waajiriwa
239,019 mwaka 2016/17 hadi ajira
137054 mwaka uliofuata, yaani
2017/18.

CHIMBUKO NA HISTORIA

Kwa Tanzania, uhaba wa ajira
ni historia iliyokuwapo kwa muda
mrefu, viongozi mbalimbali wa ki-
taifa katika awamu zao, kila mmoja
kwa namna yake ana simulizi jinsi
tatizo hilo lilivyomtesa.

Tangu alipochukua uongozi wa
nchi mwaka 1961, Rais Julius Ny-
erere aliweka mipango ya uchumi
iliyokuwa na mtindo wa uwekezaji
uliotafsiri kukuza uchumi wa nchi
ulioendana na kutanua fursa za
ajira.

Historia inarejea alianza safari
ya uongozi wa nchi kwa kutekeleza
mpango wa maendeleo wa muda
mfupi (1961-1964).

Maudhui ya mpango huo yaligusa
kufungua nyanja zote za kisekta zi-
lizofungwa na ukoloni, elimu kwa
wote ikibeba nafasi ya kipekee, pia
kilimo ambacho daima Mwalimu
Nyerere na historia ya nchi haijawa-
hi kukinyima kipaumbele, kikiwa ni
mwajiri mkuu wa wananchi kabla
na baada ya uhuru.

Mikakati yenye dira kuu ilianza
rasmi mwaka 1964, ambao ume-
beba historia kubwa katika uamuzi
wenye sura nyingi kitaifa.

Mojawapo ni Mpango wa Maen-
deleo wa Taifa wa Miaka Mitano
(1964-1969), ambao nao haukusahau
uwekezaji wa kimkakati kwa mwajiri
mkuu, yaani Sekta ya Kilimo.

Mpango huo pia ulizama kwa
mshirika mkuu wa kilimo na

mwajiri namba mbili, yaani Sekta ya
Viwanda, serikali ikijenga viwanda
kwa wingi.

Uongozi wa Mwalimu Nyerere
ulipambana kufanikisha alichokiita
‘tuondokane na kuzalisha tusichoki-
tumia na kutumia tusichozalisha,
kuhamia kwenye kuzalisha tuna-
chokitumia’.

Utekelezaji wake ndiyo uliibua
ushuhuda wa kufunguliwa kwa vi-
wanda vingi vya nguo kama vile
Mutex (Mara), Mwatex (Mwanza)
na Urafiki (Dar es Salaam), dhana
iliyoongeza kasi ya uzalishaji pamba
mashambani na kwa namna ya pe-
kee kunyanyua uchumi wa Kanda
ya Ziwa.

Vivyo hivyo, mlolongo wa viwan-
da mbali na vya nguo, uliendana na
kufunguliwa kampuni lukuki za kib-
iashara nchini kuhudumia mabhitaji
ya viwanda na kilimo.

Hapo ndipo panaposhuhudiwa
mathalani Shirika la Biashara la
Taifa (STC), kampuni za biashara za
mikoa na za maeneo maalum kama
vile HOSCO - wauzaji wa vifaa vya
nyumbani na BHESCO waliouza vi-
faa vya umeme na ujenzi.

Vilevile, Sekta ya Viwanda ilitan-
uliwa kwa namna ya kufunguliwa
Shirika la Maendeleo ya Viwanda
Vidogo (SIDO) ambalo liliwekewa
mfumo wa kitaifa uliomfikia kila
Mtanzania aliko, akiwamo mkulima,
kupitia tawi la ofisi za mikoa zilizopo
hadi sasa.

Ujumla wa tafsiri inayopatikana
hapo, ni kufunguliwa milango mingi
ya ajira kwa Watanzania wa kada
zote.

Kiuchumi, hiyo ikafanya uwapo
wa shughuli nyingi za fani mbalim-
bali ambazo kitaalamu zinazaa kina-
choitwa ‘multiplier effect’, kwamba
jambo moja linakuza shughuli
zingine za kiuchumi, ambazo ndani
yake zinafungua fursa za ajira. Ndi-
cho kilichotokea.

Ni faida mojawapo ya mipa-
ngo hiyo ya uchumi katika zama
za Mwalimu Nyerere, ambayo il-
itekelezwa kwa awamu tatu, japo
haikufika tamati ya dira yake kuto-
kana na Tanzania kuingia mfumo
huria mwaka 1985 ilhali mipango
yenyewe ilikuwa kwenye mfumo
hodhi kiuchumi.

Huo ni msimu unaobeba alama
kubwa katika historia ya Tanzania,
kwamba ni mwaka mmoja tangu
kustaafu kwa mwasisi wa taifa,
Mwalimu Nyerere, aliyetumikia
uongozi kwa miaka 24 sambamba
na kukoma kwa miaka 21 ya mfumo
hodhi wa kisiasa na kiuchumi ki-
taifa.

*Usikose kesho namna Mzee
Rukhsa na mrithi wake, Hayati
Benjamin Mkapa, walivyopokea
kijiti cha uongozi na kuendeleza
‘biashara’ ya ajira kwa Watanza-
nia, kila mmoja katika zama zake
za miaka 10.
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W'hiashara waondolewa urasimu uagizaji mbolea

Na Rose Jacob, MWANZA

KUTOKANA na kupanda
kwa bei ya mbolea nchini
na kusababisha adha kwa
wakulima, serikali ime-
tangaza kuruhusu uingizaji
wa mbolea kwa kampuni
bila kutumia zabuni ku-
hakikisha sekta ya kilimo
haiathiriki.

Waziri wa Kilimo, Prof.
Adlof Mkenda, alisema
kutokana na kuwapo kwa
Covid- 19, baadhi ya viwan-
da vimepuuza uzalishaji na
kusababisha bei ya mbolea
kupanda, kutokana na mah-

itaji makubwa yasiyoendana
na upatikanaji.

Alisema  mahitaji ya
mbolea kwa msimu
2020/2021 yalifikia tani
718.052 na upatikanaji uli-
fikia asilimia 82 hadi Mei
2021.

“Upatikanaji wa mbolea
nchini unategemea uzal-
ishaji unaofanywa na viwan-
da vya ndani, upungufu hu-
fidiwa kwa kuagiza nje kwa
kutumia mfumo wa pamoja
wa manunuzi na uingizaji
unafanywa na kampuni za
mbolea zilizopatiwa vibali
na Mamlaka ya Udhibiti wa

Mbolea Tanzania(TFRA),”
alisema Mkenda.

Aidha, Mkenda alisema
katika mazingira ya kawai-
da, kipindi cha Julai na Ok-
toba kila mwaka watumiaji
wakubwa wa mbolea du-
niani hupunguza bei katika
soko la dunia, lakini mwaka
2021 hali imekuwa tofauti
bei imepanda kutokana na
sababu mbalimbali.

Aidha Mkenda alisema
kwa kuzingatia kanuni ya
7(4) ya kanuni za ununuzi
wa mbolea kwa pamoja na
49 za mwaka 2017, hivyo wa-
fanyabiashara wa mbolea

wote wenye nia wa Kkuin-
giza pembejeo nchini, wako
huru bila kupitia zabuni ya
uingizaji wa mbolea kwa
pamoja.

“Mfumo wa Manunuzi
ya pamoja hauwezi kuki-
dhi mabhitaji ya utoaji wa
mbolea, Wizara ya Kili-
mo imeamua kuruhusu
ushindani, ili kila mwenye
uwezo wa kuleta pembejeo
na kuuza, hivyo kuifanya
Tanzania kuwa kitovu cha
upatikanaji wa mbolea
kwa matumizi yandani na
nchi jirani,” alisema Mken-
da.

[

Afisa Mkuu
wa Masoko
na Uhusiano
wa Kampuni
va Uwekezaji
va UTT AMIS,
Martha Ma-
shiku, akitoa
maelezo
kuhusu fursa
zilizopo kati-
ka mifuko ya
Uwekezaji wa
Pamoja kwa
mwananchi
aliyefika ka-
tika banda la
kampuni hiyo
kwenye Mao-
nyesho va 45
va Biashara
va Kimataifa
va Dar es
Salaam katika
Viwanja vya
Mwalimu Ny-
erere Bara-
bara ya Kilwa

Salaam, jana.
PICHA: MI-
RAJI MSALA.

Vitambulisho vyakosesha matibabu maelfu ya wazee

Na Elizabeth John,
NJOMBE

WAZEE 29916 kati ya
32,568 wa Mkoa wa Njombe
wanajigharamia matibabu
kwa sababu ya kukosa vitam-
bulisho vya kuwawezesha
kupata huduma hiyo bure
katika hospitali za serikali.

Wazee 2,652 pekee ndio
wanaotajwa kuwa na vitam-
bulisho hivyo.

Hayo yalibainishwa na
Ofisa Ustawi wa Jamii Mkoa
wa Njombe, Telesia Yomo,
katika kikao kazi cha kujadili
hali ya walemavu na wazee
kupitia changamoto wana-
zokabiliwa nazo ambapo
taarifa zinaeleza kuwapo
kwa wazee 2,652 pekee we-

nye vitambulisho, hivyo kati
ya wazee 32,568 waliopo
mkoani humo.

“Njombe DC  wapo
5952, TC wanao 7,583,
Wangingombe wako 872.
Idadi hizi zinatusaidia kujua
ni kwa kiasi gani na kiwango
gani tunaweza kuwaandalia
huduma za matibabu,” alise-
ma Yomo.

Mmoja wa wadau, Dk.
Saleh Abdalah kutoka Kituo
cha wenye ulemavu cha In-
uka Wanging'ombe ameiom-
ba serikali kuongeza nguvu
ya kuwasaidia wazee pamoja
na wenye ulemavu.

“Wazee kwanza hii ni
concept (dhana) ambayo
ipo kwanye Ilani ya CCM ya
mwaka 20152020, kwa hiyo

sio hiari, ni lazima.. kwa
hiyo ni vizuri tukawa tuna-
watengenezea makundi na
tukawalipia huduma ya mat-
ibabu kwenye mifuko maal-
um,” alisema Dk. Abdalah.
Pamoja na jitthada mbal-
imbali zinazochukuliwa na
wadau hao, likiwamo Kanisa
la Kiinjili la Kilutheri Tan-
zania (KKKT) Dayosisi ya
Kusini Njombe kuwajengea
wazee kituo cha kuwalelea
huko Kibena, lakini mlezi
wa kituo hicho, Tumain
Mbangala, alisema wazee
wengi wamekuwa wakigoma
kuishi hapo licha ya huduma
zote muhimu kupatikana.
Mwenyekiti wa Wazee
Halmashauri ya Mji Njombe,
Bhokela Zacharia, alisema

kuwa endapo serikali itak-
wenda na kasi ya sasa katika
kuyasaidia makundi hayo,
wanaamini ~ wataepukana
na changamoto lukuki zina-
zowakabili.

“Zamani tulikuwa tuna-
kumbwa na changamoto
ya kutopokelewa vizuri sisi
kama wazee, tunanyanya-
paliwa, lakini kwa mwanzo
huu nadhani tutafanikiwa,”
alisema Zacharia.

Takwimu zinaonyesha
kuwapo kwa wenye ulema-
vu 2,686 wa aina tofauti iki-
wamo wa viungo, kutoona,
wasiosikia na ulemavu wa
ngozi mkoani Njombe, huku
watoto  wenye ulemavu
chini ya miaka mitano wak-
iwa 76.

EWURA yaongezewa
uwezo wa kutambua
vinasaba kwenye mafuta

Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA la Viwango Tanzania (TBS) limekabidhi
maabara mbili zinazotembea na mashine mbili
kwa Mamlaka ya Udhibiti wa Nishati na Maji
(EWURA) kwa ajili ya kutambua vinasaba kwenye
mafuta yanayouzwa katika soko la ndani, hasa
kwenye vituo vya mafuta.

Hafla ya makabidhiano ya maabara hizo ili-
maofisa wa TBS na EWURA.

Mkuu wa Shughuli za Uwekaji Vinasaba wa
TBS, Mhandisi Frolian Batakanwa, alisema
maabara hizo pamoja na mashine mbili zitafan-
yakazi na kama ikitokea mashine mmoja ikaha-
ribika, nyingine itafanyakazi ili kuhakikisha kazi
inafanyika kwa ufasaha zaidi.

Alisema shirika hilo lilianza utaratibu wa ku-
tambua kiasi cha vinasaba kwenye mafuta hasa
kwenye soko la ndani pale TBS ilipoanza kuweka
vinasaba kwenye mafuta, hivyo hatua hiyo ni
mwendelezo wa kuipatia EWURA vifaa ambavyo
itavitumia kwenye kazi zake.

“Kwa hiyo kwenye masoko nchini tuna magari
yenye maabara kwa ajili ya kutambua vinasaba
na hiyo itatusaidia kujua mafuta ambayo hay-
akidhi ubora au yamechanganywa na mafuta
mengine,” alifafanua Batakanwa.

Kwa mujibu wa Batakanwa, maabara hizo
zinatembea na ndani kuna mashine kwa ajili
yva kufanya utambuzi, kompyuta ya kuendesha
mashine pamoja na vifaa vingine.

Kwa hatua hiyo, Batakanwa alisema Watan-
zania watarajie shughuli ya uwekaji vinasaba
na kutambua kama vipo kwa usahihi kwenye
mafuta itafanyika kwa ufasaha wa hali ya juu.

Kwa upande wake Meneja Ufundi wa EWURA,
Mhandisi Shaban Seleman, alisema wao kama
wasimamizi wa ubora wa mafuta yanayosamba-
zwa nchini watatumia maabara hizo kuhakikisha
mafuta yote yanayosambazwa nchini yanakidhi
viwango vya ubora ili kutoharibu magari na mi-
tambo mingine inayotumia mafuta.

Waziri: Changamkieni
hati ardhi kwa siku moja

Na Munir Shemweta

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya
Makazi, Dk. Angeline Mabula, amewataka wakazi
wa mikoa ya Dar es Salaam na Pwani waliorasi-
mishiwa makazi yao kutumia fursa ya Maonye-
sho ya 45 ya Biashara ya Kimataifa kujipatia
hatimiliki za ardhi zinazopatikana ndani ya siku
moja.

Akizungumza wakati wa kutembelea Banda la
Wizara ya Ardhi katika maonyesho hayo mwis-
honi mwa wiki katika viwanja vya Mwalimu Ny-
erere, Dar es Salaam, Mabula alisema maonyesho
yva Sabasaba ni fursa nzuri kwa wananchi wa
mikoa hiyo kujipatia hatimiliki za ardhi na hu-
duma nyingine za sekta hiyo kwa uharaka zaidi.

Katika Maonyesho ya 45 ya Biashara ya Ki-
mataifa ya mwaka huu Wizara inatoa hatimiliki
za ardhi kwa wale wananchi waliorasimishiwa
makazi yao na kuwa na nyaraka muhimu kupata
hati ndani ya siku moja.
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MINIMUM DISCLOSURE OF INTEREST

RATES, FEES AND CHARGES

ITEM/TRANSACTION

SAVINGS ACCOUNTS

Required minimum opening balance
Transaction fee
Monthly service fee ( break down per

customer type)

Statement

Withdrawal Charges

Withdrawal bulky without notice

Cash Deposit Charge
Savings Card/Passbook
Passbook/Card Replacement

Closing Account

CHARGE/FEE

Business saving A/C TZS 100,000, USD 100,EUR 100,GBP 100; Bonus A/C TZS 50,000, USD 100, EUR 100 & GBP 100; Mtoto A/C TZS
7,000 or USD/EURO/GBP 5; Chipukizi A/C TZS 7,000 or USD/EURO/GBP 5; Pamoja A/C TZS 30,000

N/A

FREE

TZ5 2000 per month

OTC: TZS 4,000 for amount up to TZS SMillion; TZS 4,000plus 0.12% of excess above TZS Siillion Max TZS 170,000/~ OURATM -

TZ$1,100-1,500; OTHERS DOMESTIC ATM - TZS 3,540; OTHERS OUTSIDE TANZANIA - TZS 7,080; POS - TZ8 1,770
OTE: TZ5 4,000 for amount up te TZS SMillion; TZS 4,000plus 0.12% of excess above TZS Shillion Max TZS 170,000/~ OUR ATM -

TZ51,100-1,500; OTHERS DOMESTIC ATM - TZS 3,540; OTHERS OUTSIDE TANZANIA - TZS 7,080; POS - TZ5 1,770

5% of the amount for small denomination FOREX (1,5,10 & 20) For LCYdeposit of coins 10% of the amount.
N/A
725 11,800
TZ59,440USD 11.8,EUR 11.8 & GBP 11.8

‘CURRENT ACC T

Required minimum opening balance

Monthly service fee ( break down per
customer type)
Transaction fee

Statement

Withdrawal Charges

Cash Deposit Charge
Bank Drafts

Bank Drafts cancellation charge
Chegue book (100 leaves)

Cash Withdrawal at Counter
Special Clearance

Cheque withdraw over the counter
Gishonoured checue

Cash Payment to rd party

Cash Deposit Charge

Overdrawn accountinterest charge
Unarranged Overdraft

Bulk cash Deposit

Bulk cash Withdrawal

Stop Payment orders

Standing Orders (within the same bank)
Standing Orders {to other bank)
Letter of introduction

Salary handling

School fees deposits

TRA collection

Safe custody charges

Safe custody access fees

Business, Supply Chain. Trade Businass. Agribusiness Overdraft, Agribusiness Laans, Agri-General, Corporate, Emerging
Corporate A/C-TZS 100,000, USD 100, EUR 100 & GBP 100; Personal A/C- TZS 15,000; Mwanachua & Chapchap A/C-TZS 10,000;
Wisdom - FREE: Group A/C - TZS 30.000: Fanikiwa A/C - TZS$ 20,000; Exclusive A/C-TZS 1Million; Executive A/C - TZS 500,000;
Kilimo & Bonus A/C - TZS 50,000; Float & Scheme Financing A/C - FREE; Notice Investment A/C - TZS 500Million;Chapchap Plus
{NMB Mkononi}- ZERQ

Personal A/C-TZS 1,800; Business A/C & Agribusiness - TZS 15,340; Corporate, Insitution & Trade Business A/C - TZS 19,200;
Exclusive A/C - TZS 35,400; Executive A/C - TZS 23,600; Emerging Corporate - TZS 19,200; Fanikiwa - TZS 2,000; Personal A/C
Agribusiness - TZS 2,048; Kilimo is - TZS 1,800; for Forex A/C charges are Equivalent to TZS;Chapchap Plus (NVIE Mkononi)- FREE

H/A
TZ5 2000 per month
OTC: TZS 6,500 for amount up to TZS 5Million; TZS 6,500plus 9.12% of excess above TZS 5Million Max TZS 170,000/-; OUR ATM -
TZ5 1,100 -1,500; OTHERS DOMESTIC ATM - TZS 3,540; OTHERS OUTSIDE TANZANIA - TZS 7,080; POS - TZ5 1,770
5% of the amount for small denomination FOREX (1,5,10 & 20) For LCYdeposit of coins 10% of the amount.
NA
NA
TZ$ 48,380 USD 35.4, EUR 23.6 & GBP 17.7
TZS 6,500 for amount up to TZS Shillion; TZS 6,500plus ©.12% of excess above TZS 5Million Max TZS 170,000/
T2ZS 53,100 USD 52.8, EUR 45 & GBP 39.5
TZS 6,500 for amount up to TZS 5Million; TZS 6,500plus 0.12% of excess above TZS 5Million Max TZS 170,000/

1.5% of the amount Min 64,000 Max TZ$ 118,000

TZ5 35,400, USD 23.6, EUR 17.7 & GBP 17.7

FREE

TZ519,710
N/A

TZ5 3,540
FREE
FREE
N/A
N/A

Within the same bank (On Us)

(@)
To other Banks (On Others)
Outward Transfers
(b)
Inward Transfers
4 TIss
Within the same bank (On Us)
(@)
To other Banks ( On Others)
Outward Transfers
(b)
Inward Transfers

FOREIGN EXCHANGE ACCOUNT
Transaction fee

Statement

Interim statement

Withdrawal Charges

Cash Deposit Charge

Purchase/Sale of TC transactions over

FREE
2000
2000
FREE

N/A
TZ510,000
TZ510,000

FREE

Savings Acc Current Acc
N/A N/A
USD 1, EUR0.8 and GBP 0.7 Per month
USD 1, EUR 0.8 and GBP 0.7 Per month USD1, EUR 0.8 and GBP 0.7 Per month
0.25% of the amount - forex 0.25% of the amount - forex

5% for small denomination (1,5,10 & 20) 5% for small denomination (1,5,10 & 20)

N/A N/A
the counter
Purchase of Foreign Cheque N/A N/A
Sale/ Purchase of cash passport N/A N/A
Telex/SWIFT usD 58 UsD 58
Transfer from foreign currancy denominated
N/A N/A
account to local account
Outward foreign transfers USD 58 USD 58
Inward foreign transfers - Customers FREE FREE
ATM CARD AND TRANSACTIONS RELATED
(@ Local Cards
Issue of ATM card N/A N/A
Replacement ATM Card (Faulty) N/A N/A
Replacement ATM Card (Lost) N/A N/A
{)  International Cards
Issuz of ATM card N/A Tanzanite - TZS 11,800; Titanium - FREE; World Reward - FREE
Replacement ATM Card {Faulty) N/A Tanzanite - TZS 11,800; Titanium - TZS 23,600; World Reward - TZS 35,400
Replacement ATM Card {Lost) N/A Tanzanite - TZS 11,800; Titanium - TZS 23,600; World Reward - TZS 35,400
©  ATMWithdrawals
Within the same bank (On Us) N/A From TZ5 1,100 - 1,500
To other banks ATM (On others) N/A TZ53,540
ATM mini statement N/A TZ5413
Bill payments through ATM N/A FREE
@ PoOs
Within the same bank (On Us) N/A T251,770
To other banks ATM (On others) N/A FREE

7 MOBILE (SMS) BANKING

Balance Inquiry N/A TZ5 400
Payments N/A FREE
Transfers (within NMB) N/A FREE
8 INTERNET BANKING
(@) Domestic:
Balance Inguiry FREE FREE
Payments TZ5 640 TZ5 640
(b} International
Balance Inquiry N/A FREE
Payments N/A FREE
Transfers N/A UsD 45

Karibu yako

9  MONEY REMITTANCES

(@) Western Union

Sending N/A N/A

Received N/A N/A
(b)  Money Gram

Inward N/A N/A

Outward N/A A
(@  Coinstar

Inward N/A N/A

Outward N/A N/A
(@ Travelex

Inward N/A A

Outward N/A N/A
(e)  Africash

Inward N/A N/A

Outward N/A N/A
() Others (Specify)

Inward N/A N/A

Outward N/A N/A

10

A TYPES OF LENDING RATES LENDING RATES - PA (%)

Tz8 usD
(a)  Flat
(b)  Declining 17% 9%
(©  Negotiable
B FIXED DEPOSITS
PERIOD Tzs usD GBP
500K><9.9Mil 10M><99.9M 100M><199M 2000-49,999 2000-49,999
IMonth 2.00% 2.25% 2.50% 0.45% 0.25%
2Months 2.50% 275% 3.00% 0.55% 030%
3 Months 3.00% 3.25% 3.50% 0.70% 0.40%
5 Months 3.50% 4.00% 4.50% 0.80% 0.50%
2 Months N/A NIA N/A N/A N/A
12 Months 5.00% 6.00% 7.00% 1.00% 0.60%
13-24 Months N/A N/A N/A N/A N/A
25-36 Months N/A N/A N/A N/A N/A

. . Aloyse Maro ya, bert Mponzi
Signed By: Head Retail Products & f$ Chief Retail Banking
Channels (/v('

@ GOnaNMB
© Y0747 333 444

nmbbank.co.tz/GO

*Vigezo na Masharti Kuzingatiwa

216343702

www.nmbbank.co.tz
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HABARI ZA SABASABA

‘Onyo kutumia
bidhaa zisizokidhi
viwango’

Na Elizabeth Zaya

WATANZANIA wameshauriwa kua-
cha kutumia bidhaa ambazo hazina
viwango kwa sababu ya visingizio vya
kukwepa gharama.

Akizungumza katika Maonyesho
ya 45 ya Kimataifa ya Biashara Dar es
Salaam (DITF), Meneja wa Masoko ya
Mitandaoni kutoka Kampuni ya Mabati
ya Dragon, Elias Frank, alisema bado
hakuna elimu ya kutosha kwa idadi
kubwa ya Watanzania juu ya matumizi
ya bidhaa bora.

“Lipo tatizo la watu kukimbilia ku-
tumia bidhaa zisizo na viwango wakidai
wanakwepa gharama kubwa kutumia
zile zenye ubora, sasa hili ni tatizo kwa
sababu unapotumia bidhaa isiyo na
ubora ni lazima itakulazimu ununue
mara kwa mara, wakati ukinunua yenye
ubora unaweza ukaitumia mpaka miaka
yako yote duniani,” alisema Frank.

“Mfano mzuri ni kwetu sisi tunaouza
bati, tumekuwa tukikumbana na wateja
wa namna hiyo, mtu anakuja kwetu ana-
taka bati la bei nafuu, sasa hili ni tatizo
badala ya kuangalia ubora anakimbilia
kuuliza la bei nafuu. Sisi pia tunapouza
bati kwa mtu lazima tumuwekee na
warati ya miaka 10 jambo ambalo wale
wanaouza zisizo na ubora hawawezi ku-
fanya hivyo, kwa hiyo hata ukimweleza
hayo yote haelewi.”

Nyumbu
yawapa vijana
somo kuhusu
teknolojia

Na Elizabeth Zaya

SHIRIKA la Nyumbu linalojihusisha na
uhawilishaji wa teknolojia, limewataka
vijana kuacha kuogopa kazi za teknolojia
zinazotumia mikono kwa kuwa ni mion-
goni mwa taaluma muhimu itakayow-
aletea maendeleo ya kiuchumi.

Kauli hiyo ilitolewa na Meneja Masoko
na Mauzo wa Shirika hilo, Mhandisi Ro-
bart Chidundo, katika maonyesho ya 45
ya Kimataifa ya Biashara Dar es Salaam
(DITF) maarufu Sabasaba. Chidundo
alisema bado lipo tatizo kwa vijana wen-
gi kupendelea kufanya kazi zinazotumia
kompyuta pekee, huku wakiziogopa kazi
za kiteknolojia.

“Dunia ya sasa bila teknolojia hakuna
maendeleo, hatuwezi kukuza uchumi
pasipo na teknolojia, kwa sasa shughuli
nyingi zinafanyika kwa kutumia zana
za kiteknolojia na sisi tumejitahidi ku-
hakikisha tunatengeneza nyingi ambazo
zitasaidia uzalishaji katika sekta mbalim-
bali, kwenye kilimo, viwandani, ujenzi na
maeneo mengine,” alisema Chidundo.

Alisema endapo vijana watajiingiza
katika sekta hiyo ya teknolojia itawa-
saidia kupata ujuzi mkubwa na kufun-
gua viwanda vyao na kutengeneza ajira
kwa kiwango kikubwa. “Tunataka kwa
sasa wabadilike, waone fursa mbalimbali
za kiteknolojia na kuzifanyia kazi, waje
wajionee na kujifunza kupitia hizi zana
mbalimbali zinazotengenezwa na Wa-
tanzania wenyewe, tunaamini watabadili
mitizamo yao.”

TanTrade vapigwa jeki kuboresha Sabasaba

Na Mwandishi Wetu

AMLAKA ya Maende-
leo ya Biashara Tan-
zania (TanTrade) im-
eingia makubaliano
maalum na Benki ya NBC yanayo-
husisha ufadhili wa benki hiyo ka-
tika ujenzi na ukarabati wa kumbi
kubwa za kisasa kwenye Maonye-
sho ya Biashara ya Kimataifa ya
Dar es Salaam (Sabasaba).

Maboresho hayo pia yanahusi-
shaujenzi wasanamu ya Rais wa
Awamu ya Tano, Hayati Dk. John
Magufuli.

Wakizungumza wakati wa hafla
ya kusaini hati ya makubaliano
yenye thamani ya Sh. milioni 420

genzi Mkuu wa TanTrade, Ba-
lozi Mteule Edwin Rutageruka na
Mkurugenzi Mtendaji wa Benki
ya NBC, Theobald Sabi, walisema
hatua hiyo inalenga kuleta map-
induzi makubwa kwenye maone-
sho hayo yanayoendelea, huku
yakivutia maelfu ya washiriki ku-
toka ndani na nje ya nchi.

Balozi Mteule Rutagaruka
alisema mkataba huo unahusisha
kipindi cha miaka mitatu, huku
akitaja maeneo yatakayoguswa
na ufadhili wa benki hiyo kuwa
ni pamoja na  ukarabati
mkubwa wa ukumbi unaofahami-
ka kwa jina ‘Sabasaba’ wenye
ukubwa wa mita za mraba 1,600
ili kawana  hadhi ya juu
zaidi si tu katika maonyesho hayo

bali pia katika Wilaya yote ya Te-
meke.

“Kwa jitihada hizi za Benki ya
NBC, kwa sasa ukumbi huu am-
bao pia unatumika kama banda
la maonyesho ndio linalovutia
zaidi washiriki wa kimataifa na
limebeba hadhi hiyo ya kimataifa
na ndipo yanapofanyika maone-
sho ya madini.

Zaidi pia linatumika kamba
kumbi ya mikutano ya kisiasa
na shughuli za kijamii zikiwamo
harusi,” alisema.

Alitaja kumbi nyingine zitaka-
zohusishwa na ufadhili huo ni
wa mikutano wa Rashid Mfaume
Kawawa unaofanyiwa ukarabati
mkubwa sambamba na ukarabati
wa banda la bidhaa za viwanda

vya Tanzania ambao utakara-
batiwa katika hatua ya pili ya
utekelezaji wa makubaliano hayo.

Kwa upande wake Sabi alisema
ni heshima kubwa kwa benki
hiyo kuingia katika ushirikiano
huo kwa kuwa utatoa fursa kwao
kufanikisha adhima ya msingi ya
kuendelea kuwahudumia wadau
wake muhimu wakiwemo wafan-
yabiashara wanaoshiriki maonye-
sho hayo.

Kuhusu ujenzi wa sanamu ya
Hayati John Magufuli, Sabi alise-
ma unalenga kukumbuka jitihada
na mchango wake katika kuinua
uchumi wa viwanda nchini, am-
bao ni kichocheo kikubwa cha
biashara na ndio msingi wa mao-
nyesho hayo.

L W PR |

Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara Tanzania (TanTrade), Balozi Mteule Edwin Rutageruka (kushoto) na Mku-
rugenzi Mtendaji wa Benki ya NBC, Theobald Sabi, wakisaini hati ya makubaliano inayohusisha ufadhili wa benki hiyo, katika ujenzi na
ukarabati wa kumbi kubwa za kisasa kwenye Maonyesho ya Biashara ya Kimataifa ya Dar es Salaam juzi. PICHA: NA MPIGAPICHA WETU

W’biashara wanawake wamkubali Rais Samia

Na Elizabeth Zaya

MKURUGENZI Mtendaji wa
Chama cha Wafanyabiashara
Wanawake Tanzania (TWCC),
Mwajuma Hamza, amesema
kauli iliyotolewa na Rais Samia
Suluhu Hassan hivi karibuni
ya kuboresha mazingira ya
uwekezaji pamoja na ya biashara
nchini, imeanza kuleta matu-
maini kwa wanawake wanaojihu-
sisha na ujasiriamali.

Mwajuma alitoa kauli hiyo jana
katika banda la TWCC kwenye
maonyesho ya 45 ya Kimataifa

ya Biashara Dar es Salaam (DITF)
yaliyoanza Juni 28, mwaka
huu.

Alisema kauli hiyo ya Rais Sa-
mia ya kuboresha mazingira ya
biashara, pia imechochea idadi
kubwa ya wanawake wajasiri-
amali kujitokeza kwa wingi katika
maonyesho hayo ambayo yana-
shirikisha watu kutoka ndani na
nje ya Tanzania, kuonyesha na
kutangaza bidhaa zao ikiwamo
kujifunza fursa za kushindana ka-
tika soko la kimataifa.

“Kauli ya Rais Samia imeleta
matumaini makubwa  husu-

sani kwa wanawake wengi wa-
fanyabiashara ambao walikuwa
wamekata tamaa, walikuwa
hawaoni mwanga, lakini kwa
sasa naona kila mmoja anasema
yuko tayari kufanya biashara na
ndiyo maana mwaka huu hata
katika maonyesho haya wame-
jaa hakuna hata nafasi iliyobaki
katika mabanda yao, tofauti na
miaka mingine iliyopita,” alisema
Mwajuma.”

“Wanawake wamekuja na bid-
haa bora za hali ya juu, watu wa-
naopita humu kwenye mabanda
yao wanashangaa sana kutokana

na bidhaa hizo wanazozikuta
humu, kwa kweli ni jambo la
kumpongeza sana Rais wetu.”

“Kwa hiyo wajasiriamali hawa
wanawake, wana imani na seri-
kali ya Rais Samia, katika siku
hizi 100 tangu aingie madara-
kani tumemwelewa sana na tu-
namkaribisha sana akija kwenye
maonyesho haya, aje kututem-
belea na sisi wanawake katika
banda letu ili tumweleze namna
alivyotufurahisha, hatuna cha
kumlipa ila tunamwombea kwa
Mwenyezi ~ Mungu,” alisema
Mwajuma.



LONDON, England

RISTIANO Ronaldo anaongoza
orodha ya watu matajiri zaidi
duniani kupitia mtandao wa
Instagram, kama mtu maarufu
anayetoza gharama ya juu kabisa ya ma-
tangazo kuliko mtu mwingine yeyote.

Mshambuliaji huyo wa Juventus,
anaweza kutoza watu au makampuni
yanayotaka kutangaza kupitia ukurasa
wake wa mtandao wa Instagram kwa
dola milioni 1.6 kwa tangazo moja, hiyo
ni kwa mujibu wa Kampuni ya Kimataifa
ya Masoko ya Hopper HQ.

Nyota huyo wa zamani wa Klabu ya
Real Madrid, amempiku mwigizaji ali-
yewahi kuwa mwanamieleka, Dwayne
“The Rock” Johnson.

Hii ni mara ya kwanza kwa Ronaldo
kuongoza kwenye orodha hiyo tangu
ianzishwe na kutambulika mwaka 2017.

Mshambuliaji huyo mwenye tuzo tano
za Mchezaji Bora wa Dunia ‘Ballon d'Or,
kwa sasa ana wafuasi milioni 308 kwe-
nye ukurasa wa mtandao wake wa Ins-
tagram.

Johnson, ambaye amekuwa akitamba
katika filamu za Fast and Furious, ana
wafuasi milioni 250, yeye anatoza dola
milioni 1.52 kwa tangazo moja, wakati
nyota wa muziki wa Pop, Ariana Grande,
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akiwa nafasi ya tatu akitoza dola milioni
1.51.

Lionel Messi, ambaye wiki hii ame-
kuwa mchezaji huru baada ya mkataba
wake na Barcelona kumalizika, yuko
kweye kumi bora akishika nafasi ya
saba kwa kutoza dola milioni 1.1 kwa
tangazo moja. Raia huyo wa Argentina
ana wafuasi milioni 224 kwenye ukurasa
wake wa mtandao wa Instagram.

Mshambuliaji wa PSG na Brazil, Ney-
mar (dola 824,000) ni miongoni mwa
wanamichezo wanaofanya vizuri kwe-
nye matangazo akiwa nafasi ya 16.

Kampuni hiyo ya Hopper HQ yenye
makao makuu yake nchini England,
inaendesha akaunti za mitandao ya ki-
jamii kwa niaba ya watu ama makam-
puni, na ilianza kuchapisha orodha hiyo
ya watu matajiri kwenye mtandao wa
Instagram kuanzia mwaka 2017.

Baadhi ya vigezo inavyotumia kam-
puni hiyo kuwapata matajiri hao kwenye
orodha yake ni pamoja na kuangalia mtu
mwenye wafuasi wengi, kwa kiasi gani
anachapisha kweye mtandao wake na
anavyoshiriki na kushirikishwa na watu
wengine kwenye akaunti yake.

Tangu mwaka jana wastani wa ghara-
ma ya chapisho moja la tangazo kwa
Ronaldo, ambaye aliteka vichwa wiki ili-
yopita kwa kuondoa chupa za coca-cola

kwenye mkutano na wanahabari kabla
ya Ureno kukutana na Hungary katika
michuano ya Euro 2020, zimeongezeka
kwa asilimia 54%.

Wako wanawake sita katika orodha ya
matajiri hao 10 wa Instagram ingawa ni
kwa mara ya kwanza mwaka huu kwa
Kim Kardashian au Jenner hawamo kwe-
nye tatu bora.

“Wakati janga la Covid-19 likiendelea
na kuathiri maisha yetu, inaonekana
kwamba Instagram ndio mahala pekee
ambapo hapajaathirika na janga, watu
wameamua kutumia mtandao huu zaidi
kuliko wakati mwingine wowote,” alise-
ma Mike Bandar, mwanzilishi mwenza
wa Kampuni ya Hopper HQ.

“Ni jambo zuri kuona Cristiano Ron-
aldo akichukua nafasi ya kwanza mwaka
huu baada ya kukaa kwenye tano bora
kwenye historia ya orodha hiyo.

Orodha kamili ya watu maarufu 10 wa-
naoweza kutoza gharama kubwa zaidi
kwa tangazo kwenye mtandao wa Insta-
gram ni kama ifuatavyo.

1. Cristiano Ronaldo, wafuasi milioni
308 - dola mil 1.6 kwa tangazo

2. Dwayne “The Rock” Johnson, wafuasi
milioni 250 -dola mil 1.52 kwa tangazo
3. Ariana Grande, wafuasi milioni 247

- dola mil 1.51 kwa tangazo

4. Kylie Jenner, wafuasi milioni 244 -
dola mil 1.49 kwa tangazo

ISIKUPITE

TIMU ya Simba haijawahi kupata
ushindi ikicheza mbele ya Rais
wa Tanzania, mwaka 1993
Kombe la Caf (sasa Kombe la
Shirikisho) ilifungwa Uwanja

wa Uhuru na Stella Abidjan ya
Ivory Coast mbele ya Rais Ali
Hassan Mwinyi, ikafungwa na
Kagera Sugar na kisha Yanga
mechi za Ligi Kuu Bara mbele ya
Rais John Magufuli kabla ya juzi
kuchapwa na Yanga tena mbele
ya Rais Samia Hassan Suluhu.

5. Selena Gomez, wafuasi milioni 241 -
dola mil 1.46 kwa tangazo

6. Kim Kardashian, wafuasi milioni 232 -
dola mil 1.41 kwa tangazo

7. Lionel Messi, wafuasi milioni 224 -
dola 1.16 kwa tangazo

8. Beyonce Knowles, wafuasi milioni 189
- dola mil 1.14 kwa tangazo

9. Justin Bieber, wafuasi milioni 180 -
dola mil 1.11 kwa tangazo

10. Kendall Jenner, wafuasi milioni 172 -
dola mil 1.05 kwa tangazo.
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LONDON, England

KRAINE ilikamilisha orodha ya timu
za robo fainali za Euro 2020 bila
kutarajiwa baada ya ushindi dhidi
ya Sweden iliyokuwa na wachezaji
10 kwenye muda wa ziada jijini Glasgow.
Taifa hilo kutoka Scandinavia lilionekana
lisingeweza kufikia hatua ya mikwaju ya
penalti baada ya kubakiwa na wachezaji 10
mwanzoni mwa muda wa ziada, lakini Artem
Dobvyk alikuwa na mawazo tofauti kabisa.

Mapema siku hiyo, England na Ujerumani
walikuwa na mchezo wa kisasi wa kufuzu
robo fainali pale katika dimba la Wembley.
‘Simba Watatu’ hao walipata ushindi baada
ya mabao mawili ya kipindi cha pili kutoka
kwa Raheem Sterling na Harry Kane. Ma-
tokeo hayo yalimaanisha kwamba miamba
wote watatu kutoka kundi la kifo, Ufaransa,
Ureno na Ujerumani ilitolewa hatua ya 16-
bora.

Bingwa mtetezi, Ureno alitupwa nje na
Ubelgiji, huku Uswisi wakiwatoa nishai Ufar-
ansa kwa changamoto ya mikwaju ya penalti.
Uswisi walifunga mara mbili baada ya kuwa
nyuma kwa mabao 3-1 na kulazimisha mch-
ezo kwenda muda wa ziada. Kwenye mchezo
wa mepema Croatia nao walitolewa na His-
pania katika muda wa ziada.

Katika makala haya, tunaangalia
takwimu za kuvutia kwenye

Euro 2020 hatua ya mtoano ya

timu 16-bora, twende sasa...

#10. UKRAINE KUFUZU KWA MARA YA
KWANZA ROBO FAINALI

Hatua ya 16-bora ya michuano ya Euro
2020, hakika ilikuwa ya kuvutia, kwani
Ukraine ilionyesha kiwango cha aina yake na
kuwafunga Sweden, na kufuzu robo fainali
kwa mara ya kwanza kwenye michuano hiyo
ya Ulaya. Baada ya Oleksandr Zinchenko kui-
pa Ukraine uongozi pale Glasgow, Emil Fors-
berg akasawazisha kwa Sweden na baadaye
kulazimika kwenda muda wa ziada.

Cha kufurahisha, Ukraine ilimaliza nafasi
ya tatu kwenye kundi lao la kufuzu Euro
2020 na ilitinga kutoka kwenye kapu la
washindi bora watatu.

#9. KADI NYEKUNDU YA KWANZA MUDA
WA ZIADA

Licha ya Sweden kugonga mwamba mara
mbili na Ukraine mara moja, mchezo huo wa
raundi ya 16 ulikwenda muda wa ziada.

Baada ya Sweden kubadilisha mara tatu
nafasi ya ushambuliaji kabla ya kwenda
kwenye penalti, ujinga wa Marcus Danielson

u ..r'i Jﬁﬁ mfw
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ukawagharimu.

Mlinzi huyo wa kati wa Sweden alikaba vi-
zuri na kupata mpira, lakini akafanya ujinga
wa kumkwatua Artem Beseydin. Baada ya
marudio ya VAR, mwamuzi hakuwa na nam-
na nyingine zaidi ya kumlima kadi nyekundu
ya moja kwa moja.

#8. ENGLAND KUTORUHUSU BAO MECHI
NNE.

England iliweka historia ya kutoruhu-
su bao kwenye mechi nne za kwanza za
mashindano makubwa kwa mara ya kwanza
tangu mwaka 1966 kwenye Kombe la Du-
nia. Hata hivyo, kwa kuitoa Ukraine juzi kwa
ushindi wa mabao 4-0, inafikisha michezo
mitano sasa bila kuruhusu bao.

Kabla ya kuanza kwa mashindano haya,
England ilikuwa moja ya timu ambayo iliku-
wa inapewa nafasi kubwa ya kushinda taji la
Euro 2020.

‘Simba Watatu’ hao waliwafunga Ujeruma-
ni 2-0 kwenye Uwanja wa Wembley na kufu-
zu robo fainali. Matokeo hayo yalimaanisha
kwamba, England waliweza kucheza mechi
zao za kwanza nne za mashindano makubwa
bila kuruhusu nyavu zake kutikiswa kwa
mara ya kwanza tangu michuano ya Kombe
la Dunia mwaka 196.

#7. UFARANSA KUTOLEWA MARA TATU
BAADA YA MUDA WA ZIADA

Ufaransa ilishindwa kuendeleza moto
wake wa kubeba Kombe la Dunia mwaka
2018 baada ya kutolewa na Uswisi kwa
changamoto ya mikwaju ya penalti.

Baada ya Uswisi kufunga bao la
uongozi na kukosa penalti am-
bayo ingewafanya kuwa mbele
kwa mabao 2-0, Karim Benzema
haraka akaifungia mara mbili
Ufaransa. Wakati Paul Pogba
alipofunga la tatu kwa shuti la
mbali, ‘Les Bleus” hao wakawa
wanaongoza 3-1 zikiwa zime-
baki dakika 15 mpira kumal-
izika ili wafuzu robo fainali.

Lakini mambo yakawa to-
fauti na Uswisi wakasawa-
zisha mabao mawili na
kwenda muda wa ziada,
kabla ya penalti ya Kylian
Mbappe kuokolewa na
Yann Sommer na ku-
waondoa mashindano-
ni Ufaransa.

Hiyo ikawafanya
kutolewa kwa mara
ya tatu kwenye michu-
nao mikubwa katika muda

(.
o

wa ziada tangu michuano ya Kombe la Dunia
mwaka 2006 walipotupwa nje na Italia. Ufar-
ansa pia ilitolewa na Ureno kwenye muda
wa ziada kwenye michuano hiyo mwa-
ka 2016.

1IMU

#6. USWISI ROBO FAINALI
BAADA YA MIAKA 67
Moja ya vitu vya ku-
vutia zaidi kwenye
michuano ya
Euro 2020,
ilikuwa ni
wakati
Uswisi
waki-
wafunga
ma-
bingwa
watete-
ziwa
Kombe
la Dunia

Mshambuliajijwa UfaransalKylian'Mbappe
akinyanyuliwa’ na bek|'Adr|en Rabiot-baada'ya
kukosa penalti dh|d|,ya Uswisi kwenye mechiiya
16:bora’Euro’2020' PICHA: MTANDAO

ansa kwa mikwaju ya penalti mjini Bucharest
nchini Romania.

Baada ya sare ya mabao 3-3 katika muda wa
kawaida na ule wa ziada, Uswisi wakawafunga
Ufaransa kwa penalti 5-4 na kufuzu robo fain-
ali ya mashindano makubwa kwa mara ya
kwanza kwa kipindi cha miaka 67. Kwa mara
ya kwanza walifanya hivyo kwenye Kombe la
Dunia mwaka 1954.

#5. CROATIA VS HISPANIA MABAO MENGI

Mchezo wa Croatia dhidi ya Hispania ndio
uliozalisha mabao mengi zaidi wakati wak-
icheza mjini Copenhagen kwenye Euro 2020
kutafuta nafasi ya kufuzu robo fainali.

Croatia ilianza kuongoza kabla ya Hispania
kujibu na mabao matatu na matokeo kusoma
3-1 hadi dakika ya 85. Lakini Mislav Orsic akaf-
unga la pili kwa Croatia kabla ya Mario Pasalic
kusawazisha dakika ya 92 na kwenda muda
wa ziada. Lakini katika muda wa ziada, Alvaro
Morata na Mikel Oyarzabal, kila mmoja akaf-
unga bao moja na kuwatoa Croatia kwenye
mashindano hayo.

Idadi hiyo ya mabao nane kwenye mchezo
huo, ikafanya kuweka historia ya mabao men-
gi kwenye mashindano hayo ya Euro 2020.

#4. PASI NDEFU ZAIDI BAO LA KUJIFUNGA

Wakati Hispania ikitawala mchezo dhidi ya
Croaria, Pedri alijaribu kutuliza mashambulizi
kwa kurudisha mpira kwa golikipa wake. Pe-
dri alikuwa mbali, karibu na katikati ya uwan-
jana akaamua kumpasia golikipa wake.

Lakini mpira huo wa pasi ndefu aliyoipiga
ulipishana na golikipa wake, Unai Simon am-
baye aliuangalia ukiingia langoni mwake bila
kufanya lolote. Na hilo likawa bao la kujifunga
la pasi ndefu zaidi kwenye mashindano hayo.

#3. MABAO MENGI YA KUJIFUNGA

Michuano hii ya Euro 2020 hadi hatua ya
16-bora imezalisha mabao mengi zaidi ya ku-
jifunga katika historia yake.

Bao la Perdi la kujifunga kwenye mchezo
wa Hispania dhidi ya Croatia, lilikuwa ni la tisa
kwenye mashindano ya Euro 2020.

Wachezaji wengine waliojifunga kwenye
mashindano hayo kabla ya hatua hiyo ni
Merih Demiral, Mats Hummels, Ruben Dias,
Raphael Guerreiro, Wojciech Szcz sny, Lukas
Hradecky, Martin Dubravka na Juraj Kucka.

#2. HISPANIA KUFUNGA MABAO MATANO
MFULULIZO

Ushindi wa Hispania wa mabao 5-3 dhidi
ya Croatia, uliwafanya waingie kwenye vitabu
vya kumbukumbu ya mashindano hayo kwa
kufunga mabao matano kwenye mechi mbili
mfululizo za mashindano ya Ulaya.

Awali, kwenye hatua ya makundi waliifunga
Slovakia mabao 5-0.

#1. ITALIA MECHI 31 BILA KUPOTEZA

Baada ya Italia kushindwa kufuzu kwenye
michuano ya Kombe la Dunia mwaka 2018
nchini Russia, sasa imeonekana kuwa ya moto
chini ya kocha, Roberto Mancini.

‘Azzurri’ hao wameonyesha kiwango cha
kuvutia Euro 2020, ambapo walishinda mechi
zao zote tatu za makundi.

Waliifunga Austria kwenye muda wa ziada
hatua ya 16-bora na kufikisha idadi ya mechi
31 ambazo hawajapoteza katika mashindano
yote hadi sasa. Na hiyo ikaifanya Italia kuiv-
unja rekodi yake ya kucheza mechi 30 bila
kupoteza ambayo iliiweka kati ya mwaka 1935
na1939.

“ Nukuu/

/

“TIMU zote zilikuwa na mchezo
mzuri na katika mchezo wa leo
[juzi], tulitaka kuonyesha jinsi Yan-
ga ilivyokuwa kubwa, kwa upande
wangu hii si mara ya kwanza
kucheza na Simba, nilikutana nao
kwenye Ligi ya Mabingwa Afrika
nikiwa Sudan, pamoja na kupata
matokeo haya tusibwete,” Kocha
Mkuu wa Yanga, Nasreddine Nabi
baada ya timu yake kuichapa
Simba bao 1-0 kwenye mchezo wa
Ligi Kuu juzi.

“Nimewahi kusema kwamba tuzo
binafsi ni kitu cha pili - tuko hapa
kwa kitu kingine,” Lionel Messi,
baada ya kuifungia Argentina bao
wakati ikishinda 3-0 dhidi ya Ec-
vador kwenye michuano ya Copa
America juzi.

“Kazi bado haijaisha. Kuna mpira
zaidi wa kucheza, ni nzuri kwa nchi
yetu - nusu fainali sasa pale Wem-
bley, kila mtu anaweza kutarajia
hilo,” Kocha wa England, Gareth
Southgate baada ya kuifunga
Ukraine juzi mabao 4-0 na kutinga
gg;la fainali ya michuano ya Euro
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‘DABI;

Na Adam Fungamwango

ILIKUWA ni dakika 90 za

kukata na shoka za mechi

ya Ligi Kuu Tanzania Bara

mzunguko wa pili kati ya
watani wa jadi, Simba dhidi ya
Yanga kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa, ikishuhudiwa ‘Mnyama’ ak-
ichinjwa.

Lilikuwa ni bao la kiungo mka-
baji, Zawadi Mauya dakika ya 11
akiachia fataki kali lililombabatiza
Shomari Kapombe na kujaa wavuni.
Mfungaji aliukuta mpira uliokuwa
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umeokolewa na kipa Aishi Manula
kwenye mpira wa kona.

Kwa ushindi huo wa bao 1-0, Yan-
ga inaingia kwenye rekodi nzuri ya
kuifunga Simba misimu miwili mfu-
lulizo. Msimu uliopita, baada ya sare
yamabao 2-2 Januari 4, mwaka jana,
Yanga iliichapa Simba bao 1-0 lililo-
fungwa na Bernard Morrison Mei 8,
mwaka jana, ambaye kwa sasa anai-
chezea wapinzani wao hao.

Msimu huu pia, baada ya sare ya
bao 1-1, Novemba 7, mwaka jana,
Jumamosi iliyopita Yanga ilishinda
bao 1-0.

JE, WAJUA?

SERGIO Ramos
ndiye beki anayeo-
ngoza duniani
katika karne hii ya
21 kwa kufunga
mabao mengi

zaidi (mabao 104),
akifuatiwa na

John Terry (67) na
Naldo (65).

Zawadig
Mauya (kulia),
akishang-
ilia'na Deus
Kaseke‘ baada
ya kuifungia
Yanga bao
pekee wakati’
wakishinda
1-0 dhidi ya
Simba kwe-
nye Uwanja
wa Benjamin
Mkapa juzi.
NA MPIGAPI-
CHAWETU =

\MLEKW
IMBA, YANGA

Kwa misimu yote hii miwili, Sim-
ba imekuwa kwenye kiwango bora
kabisa, lakini imeshindwa kabisa
kupata ushindi kwenye mechi za
‘dabi’ kwenye Ligi Kuu, kiasi cha ku-
zua maswali yasiyojibika kwa wana-
chama na mashabiki wa klabu hiyo.

KUFUNGWA MBELE YA
MARAIS

Kuna rekodi inayojitengeneza
kuwa Simba huwa inafungwa pindi
Marais wanapokuwa uwanjani.

Acha siku za karibuni, mwaka
1993, Simba ilifungwa kwenye
fainali ya Kombe la CAF (kwa sasa
Kombe la Shirikisho Afrika) mabao
2-0 na Stella Club Abidjan ya Ivory
Coast mbele ya aliyekuwa Rais wa
Awali ya Pili, Ali Hassan Mwinyi.

Mei 19, mwaka, 2018, Simba ili-
fungwa bao 1-0 dhidi ya Kagera Sug-
ar kwenye mechi ya Ligi Kuu, Simba
ikikabidhiwa kombe la ubingwa wa
Ligi Kuu, mbele ya aliyekuwa Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa Tan-

-

-l

-

zania Awamu ya Tano, hayati Dk.
John Pombe Magufuli.

Simba ilifungwa tena mbele ya
Dk. Magufuli kwa mara nyingine
tena Mei 8, mwaka jana kwenye
mechi ya Ligi Kuu kwa bao 1-0 dhi-
di ya Yanga.

Juzi tena Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, Awamu
ya Sita, Samia Suluhu Hassan, ali-
yekuwa uwanjani hapo, ilishuhudi-
wa kwa mara nyingine Simba ikip-
oteza kwa bao 1-O mbele ya Yanga.

MAKOCHA WA AL MERRIKH

Kwenye mechi hiyo ya ‘dabi,
timu zote zilikuwa na makocha
wapya tofauti ya wale wa mzun-
guko wa kwanza msimu huu, wote
wakiwa wameifundisha Al Merrikh
ya Sudan.

Simba ilikuwa na Didier Gomes
da Rosa aliyejiunga na timu hiyo
Januari mwaka huu baada ya ku-
vunja mkataba na timu hiyo maaru-
fu nchini Sudan, huku Kocha Mkuu
wa Yanga, Mtunisia Nasreddine
Nabi akijiunga na Yanga katikati ya
Aprili.

Kocha Nabi alijilunga na timu
hiyo ya Sudan, baada ya Gomes
kuondoka, ingawa hakudumu kwa
muda mrefu, akatimuliwa baada ya
kutoka suluhu na Simba kwenye
mechi ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Kwenye mechi ya mzunguko
wa kwanza zilipotoka sare ya bao
11, Simba ilikuwa na Mbelgiji Sven
Vandenbroeck, Yanga ikiwa na
Mrundi, Cedric Kaze.

MANULA, MAUYA WAWEKA
REKODI

Wakati Zawadi Mauya akiweka
rekodi ya kufunga mechi yake ya
kwanza ya ‘dabi’, akiwa amesajil-
iwa msimu huu akitokea Kagera
Sugar, Aishi Manula ameweka re-
kodi ya kucheza ‘dabi’ zote tangu
ajiunge na timu hiyo 2017/18 aki-
tokea Azam FC.

Manula ndiye amekaa golini
mechi zote za Simba ikicheza na
Yanga kwa misimu minne sasa.

YANGA YAZIDI KUITESA
SIMBA

Kwa ushindi wa Jumamosi, Yanga
imezidi kuongeza wigo wa kuifunga
Simba mara nyingi zaidi kwenye
mechi za Ligi Kuu Tanzania Bara
tangu mwaka 1965.

Tayari timu hizo zimekutana
mara 106, Yanga sasa imefikisha
mechi 38 za kuifunga Simba, huku
Wekundu wa Msimbazi, wakiwa
wamepata ushindi mara 31 tu, timu
hizo zikitoka sare mara 37.

Yanga imefikisha mabao 151 ya ku-
funga kwenye mechi za ‘dabi’, huku
Simba ikiwa imefunga mabao 136.

Wanajangwani hao wameweka
rekodi nyingine ya kutoka uwanjani
bila kuruhusu bao kwenye mechi za
watani mara 44 sasa, huku Simba
ikiwa ina rekodi kama hiyo mara 32
tu, kwa mechi zao 106 walizocheza
mpaka sasa.
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Chamwino
waaswa

maambukizi

ya VVU

Na Peter Mkwavila, CHAMWINO

WAKAZI wa Wilaya ya Cham-
wino, wametakiwa kuacha mila
na desturi potofu ya kufanya
mikesha usiku, ambayo imeku-
wa ikichangia kwa kasi maam-
bukizi ya virusi vya Ukimwi.

Ushauri huo ulitolewa na
Ofisa Tarafa ya Chamwino,

Mohamed Mfaki, alipokuwa aki-

Zungumza na viongozi mbalim-
bali wa serikali na dini ngazi ya
kwenye semina juu ya kutam-
bua mila na desturi potofu
zinavyosababisha maambukizi
ya Ukimwi.

Mfaki akizungumza kwa
niaba ya Mkuu wa Wilaya hiyo,
alisema mikusanyiko ya mike-
sha inayofanyika imekuwa ni
sehemu moja ambayo inasaba-
bisha maambukizi ya VVU.

Alisema mikesha hiyo am-
bayo imekuwa ikifanyika usiku,
inachangia kuenea maam-
bukizi ya magonjwa mbalimbali
yakiwamo VVU, hivyo jamii
inatakiwa kujiepusha kwa kuwa
haina tija zaidi ya kupoteza
nguvukazi.

Makamu Mwenyekiti wa
Halmashauri ya Chamwino,
Keneth Yindi, alisema wakati

umefika kwa wananchi kuwa na

elimu ambayo itakayowasaidia
kuacha mila na desturi potofu.
Naye Mchungaji Samson
Damasi, wa Kanisa la Angalika
Chinagali wilayani Chamwino,
alisema mila na desturi ya
kurithiana wajane na wagane
pamoja na ndoa za utotoni
zimekuwa chanzo kikubwa cha
maambukizi ya VVU.
Mchungaji huyo, alisema pia
mila za ukeketaji na tohara
zimekuwa zikichangia kuwapo
kwa ongezeko la maambukizi,

kutokana na kutumika kwa kifaa :

Kimoja.

ja na mkakati

sera zilizopitwa na wakati

Na Paul Mabeja, DODOMA

AZIRIwa Viwanda na
Biashara, Prof. Kitila
Mkumbo, amesema
wanapanga kuzipitia
sera zote zilizopitwa na wakati ili
ziendane na wakati uliopo.

Prof. Mkumbo aliyasema hayo
alipokuwa akizungumza na wa-
tumishi wa wizara hiyo kwa mara
ya kwanza tangu ateuliwe katika
nafasi hiyo na Rais Samia Suluhu
Hassan.

Alisema wizara yake inapanga
kufanya hivyo ili kaweka mazingira
rafiki ya ufanyaji biashara.

“Nimewaelekeza wenzangu la-
zima tuhuwishe sera zote katika
Wizara ya Viwanda na Biashara zi-
lizopitwa na wakati na iwe mwisho

kuishi na sera zilizopitwa na waka-
ti,” alisisitiza Prof. Mkumbo.

Alisema kuwa jukumu la kwanza
la kila wizara ni sera na siyo kuen-
delea kukaa na zile ambazo zime-
pitwa na wakati.

“Tusifanye majukumu ya wen-
zetu tufanye kazi zinazotuhusu sisi
kama wizara nataka yale yaliyon-
dani ya uwezo wangu tuyafanyie
kazi,” alisema.

Kadhalika, alisema ni lazima
wizara izifanyie marekebisho
sera pamoja na sheria ili kubaini
zenye changamoto na kuzifanyia
kazi.

Aidha, alisema ni lazima wa-
tumishi wa wizara hiyo kuwa wa
kwanza kubaini mapungufu yali-
yopo katika sera na sheria na siyo
kuwaachia wafanyabiashara.

“Lazima hili mlifanye nyie ka-
tika idara yenu ya sheria kutambua
changamoto zilizopo katika sera na
sheria zetu ili kuzifanyia mareke-
bisho kwa ajili ya kuongeza ufanisi
katika sekta ya viwanda na biasha-
ra,” alisema.

Vilevile, aliwataka watumishi wa
wizara hiyo kutekeleza majukumu
yao kwa mujibu wa sera, sheria na
taratibu na wanapoona kuwa kuna
upungufu hawanabudi kumshauri
waziri.

Alisema kuwa ameteuliwa kuon-
goza wizara hiyo na Rais, hivyo ni
wajibu wake kutimiza matarajio
ya Watanzania katika sekta ya
viwanda na biashara na siyo ving-
inevyo.

“Mimi napenda sana kukosolewa
na siyo kusifiwa, naomba watumi-

shi nyie ndiyo wataalamu ..msiwe
kama sisi wanasiasa, nataka un-
aponishauri nishauri kwa mujibu
wa sera na sheria na siyo busara
zako hizo,” alisema.

Pia alisema kutokana na wiz-
ara hiyo kuwa kati ya kongwe,
wamepanga ifikapo 2025 pato la
Mtanzania linakua kutoka Dola za
Marekeni 1,080 za sasa hadi 3,000.

Prof. Mkumbo alisema hivi sasa
moja katika kero inayovikabili vi-
wanda ni uhaba wa malighafi kwa
ajili ya uzalishaji bidhaa.

“Viwanda vyetu vinafanya kazi
chini ya kiwango kwa sababu ha-
tuna malighafi za kutosha, viwan-
da vyetu vingine vimefungwa na
vingine vinazalisha kwa muda
mfupi tuy,” alisisitiza Prof. Mkum-
bo.
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Mkulima wa zabibu Kijiji cha Hombolo mkoani Dodoma, Evarist Maganga (kulia), akitoa maelezo ya kilimo cha zao hilo kwa Mkurugenzi wa
Jumuiya ya Wafanyabiashara Wenye Viwanda na Kilimo (TCCIA), mkoani humo, Idd Senge na Kemi Kalikawe, walipotembelea wakulima hao
mwishoni mwa wiki. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Kasi migogoro yva ardhi yamkera Mtaka

Na Paul Mabeja, DODOMA

Nyumba na Maendeleo ya

Maka-

hemu ya migogoro kwani kuwapo

MKUU wa Mkoa wa Dodoma, An-
thony Mtaka, amesema kwa kipindi
cha siku 30 alichokaa katika ofisi
yake mpya amekuwa akipokea wa-
nanchi kati ya 100 hadi 130 kwa siku
wenye malalamiko ya ardhi.

Mtaka, aliyasema hayo kwe-
nye kikao cha kujadili kero ya ar-
dhi katika Jiji la Dodoma, kilicho
wahusisha viongozi wa Chama Cha
Mapinduzi, viongozi wa mabaraza
ya ardhi pamoja na Waziri wa Ardhi,

Zi.

Alisema Dodoma pamoja na kuwa
makao makuu, lakini bado kuna
kero kubwa ya migogoro ya ardhi,
ambayo inatakiwa kutatuliwa.

“Tangu nimeingia ofisini kwa
muda wa siku 30, ofisini kwangu
nimekuwa nikipokea wananchi we-
nye malalamiko ya ardhi kati ya 100
hadi 130 kwa siku, jambo ambalo ni
tatizo kubwa.

“Nimeona kuwa haiwezi kuwa
jambo jema Jiji la Dodoma kuwa se-

migogoro ya ardhi isiyoisha, hatu-
wezi kuwa na maendeleo,” alisema
Mtaka.

Pia alisema kutokana na hali hiyo,
ameona ni vyema kuitisha kikao ili
kujadili jambo hilo na kulitafutia
ufumbugzi.

Alisema wamepanga kutumia
ukumbi wa Jakaya Kikwete kusikiliza
kero za ardhi kwa siku tatu kwa watu
wenye migogoro wakiwa na nyaraka
Zao.

“Lakini tutatumia siku saba kwa

ajili ya kutembelea kata zote 41, ili
kubaini ni kata ipi inaongoza kwa
kuwa na migogoro, kwa lengo la
kuhakikisha tunakuwa na Dodoma
Jiji isiyokuwa na migogoro,” alisema
Mtaka.

Katika hatua nyingine, Mtaka
alisema baada ya kumaliza migogoro
katika Jiji la Dodoma wataanza
kutembelea wilaya zote kubaini ni
wapi kuna migogoro na jinsi ya kui-
tatua.

“Nia ni kuona Dodoma ambapo
wanaishi viongozi, Rais, Makamu

wa Rais, Waziri Mkuu na viongozi
wengine panakuwa sehemu ambayo
haina migogoro na kuwapo na utu-
livu,” alisema.

Waziri wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, William
Lukuvi, aliwaagiza kwa wakuu wote
wa mikoa na wilaya kuwa na madaf-
tari yanayobainisha kiwango cha
migogoro ya ardhi katika maeneo
yao.

Aidha, Lukuvi alisema ni maru-
fuku kwa watendaji wote wa mitaa
iliyopo mijini kuuza maeneo.
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Wadau walalamikia trafiki
chanzo cha ajali barabarani

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ADAU wa usa-

firishaji mkoani

Mbeya, wame-

walalamikia
maaskari wa Kikosi cha
Usalama Barabarani kwa ma-
dai ya kusababisha ajali za
barabarani kutokana na tabia
zao ikiwamo lugha za vitisho
kwa madereva na kusimami-
sha magari ghafla.

Hayo yalisemwa mwishoni
mwa wiki jijini na wadau wa
usafirishaji wakati wa kikao
maalumu kilichoitishwa na
Jeshi la Polisi ili kujadili na ku-
weka mikakati mbalimbali ya
kumaliza ajali za barabarani
mkoani humo.

Kikao hicho Kkiliwashiriki-
sha wakaguzi wa magari ku-
toka Jeshi la Polisi, wamiliki
wa mabasi ya masafa marefu
na mafupi, madereva, maofisa
usafirishaji (wapiga debe) na
mabalozi wa Usalama Baraba-
rani mkoa wa Mbeya.

Mmoja wa wadau hao, Pe-

ter Salim, ambaye ni wakala
wa moja ya kampuni za usa-
firishaji, alisema baadhi ya
maaskari wa usalama baraba-
rani wanatumia lugha za viti-
sho kwa madereva hali inayo-
watia hofu madereva hao.

“Askari anasimamisha gari
halafu anaanza kulikagua ki-
sha anamwambia mwenzake
aandike faini huku akidai kuwa
gari ni bovu huyu dereva la-
zima nimpeleke mahakamani
nimfunge, sasa dereva siku
nzima anakuwa anaendesha
gari huku akiwaza kufungwa,
anaweza akafika muda akaan-
gusha gari,” alisema Salum.

Naye Sara Mwambapa, am-
baye ni matroni wa stendi kuu
ya Mbeya, alisema baadhi ya
maaskari huwa wanasimami-
sha magari ghafla hali ambayo
wakati mwingine gari likiwa
na mwendo mkali inaweza ku-
sababisha ajali.

Alisema baadhi ya maaskari
hao hujificha vichakani na ku-
piga tochi magari yanayoenda
kwa mwendo kasi jambo

ambalo alidai ni kinyume na
utaratibu wa kudhibiti mwen-
dokasi.

“Lakini mabasi yote ya
masafa marefu yamefungwa
vingamuzi ambavyo ndivyo
vinavyodhibiti mwendo wa
mabasi, sasa kwanini hizi tochi
zisiondolewe barabarani ili
vibaki vingamuzi ambavyo
ndio teknolojia ya kisasa?” Ali-
hoji Sara.

Mabalozi wa usalama bara-
barani Mkoa wa Mbeya wal-
isema ili kuboresha sekta ya
usafirishaji katika mkoa huo,
wameandaa mafunzo maalu-
mu ya usafirishaji unaozingatia
sheria kwa wapigadebe wote
wa mkoa huo ambayo alisema
yatafanyika hivi karibuni.

Frorencia Bisa, ambaye ni
Mwenyekiti wa mabalozi hao,
alisema mafunzo hayo yata-
wahusu wapigadebe wote na
baada ya mafunzo hayo, wa-
shiriki wote watapatiwa vyeti
maalumu vya kuwatambua na
wale ambao hawatahudhuria
wataondolewa kwenye kazi

hiyo.

“Maaskari wakimkuta mtu
ambaye hajapata mafunzo
hayo halafu anafanya kazi,
watamkamata na kumshughu-
likia kama mhalifu mwingine,

tutaweka utaratibbu mzuri
ambao kila mmoja atashiriki,”
alisema Florencia.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa
wa Mbeya, Kamishna Msaidizi
Mwandamizi wa Polisi, Ulrich
Matei, alisema aliamua kuiti-
sha kikao hicho ili kupata
suluhu ya ajali ambazo zime-
kuwa zikigharimu maisha ya
watu.

Alisema wataendelea kuiti-
sha vikao vya aina hiyo na
makundi mbalimbali ili ku-
hakikisha wadau wote wa usa-
firishaji wanashiriki kwenye
vita ya kukomesha ajali mkoa-
ni humo.

Alisema pamoja na vikao
hivyo pia jeshi hilo litaendelea
kufanya ukaguzi wa mabasi
yote yanayosafirisha abiria
mkoani humo ili kuhakikisha
yanaondoka yakiwa imara.

Mataifa la Kuhudumia Watoto (UNICEF) chini ya mradi wa SAWA. PICHA: NEBART MSOKWA

Watendaji
‘wapewa
pikipiki 20
'kuboresha
‘huduma

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MAMLAKA ya Maji Mkoa wa Mbeya
(Mbeya-WSSA), imegawa pikipiki 20 kwa
watendaji wake ili kuboresha utendaji kazi
wao hasa kuwafikia wananchi na kuboresha
huduma za maji kwa wananchi.

Mwenyekiti wa Bodi ya Mamlaka hiyo,
Edna Mwaigomole, alikabidhi pikipiki kwa
watendaji hao mwishoni mwa wiki wakati
wa hafla maalumu iliyofanyika katika Ofisi za
taka kuzitunza.

Aliwataka wazitumie kwenye shughuli za
kuwahudumia wananchi kwa kufika kwa
wakati kutatua matatizo ya maji pale wana-
popata taarifa za kukosekana kwa huduma
hiyo.

“Bodi inawapongeza watu wa menejimenti
kwa kutambua mchango wa watendaji hawa
na kuamua kuwanunulia vitendea kazi hivi,
tunaamini kwamba pikipiki hizi zitasaidia
kuboresha upatikanaji wa huduma kwa wa-
nanchi wetu,” alisema Mwaigomole.

Aliwataka wananchi kutoa taarifa mapema
linapotokea tatizo lolote la maji kwenye
makazi yao ili maofisa hao wawafikie haraka
na kurekebisha ili waendelee kupata huduma.

Mkurugenzi wa Mbeya-WSSA, Gilbert
Kayange, alisema waliamua kununua pikipiki
hizo ili kuongeza ufanisi wa kuwahudumia
wananchi na kwamba watendaji hao wameg-
awanywa katika maeneo mbalimbali ya jiji
hilo.

Alisema kila mmoja ana eneo lake la kuwa-
hudumia wananchi na akawataka watendaji
hao kila mmoja kutimiza wajibu wake ili
kuhakikisha wananchi wanapata huduma kwa
ufanisi.

“Huu utaratibu ni sehemu tu ya mikakati
yetu, lakini ipo mikakati mingine ikiwamo
kubuni vyanzo vipya vya maji, kuboresha
ukusanyaji wa mapato kwa kutumia njia za
Kielektroniki na kuanza kutumia mita za lipa
kabla (Mita za Luku),” alisema Kayange.

Wananchi waridhia mpango matumizi bora ardhi

Na Nebart Msokwa, MAKETE

Wilaya ya Makete mkoani Njombe,
wameridhia mpango wa matumizi
bora ya ardhi kufanyika katika vi-
jiji vyao ili kuepuka migogoro inay-
oweza kutokea baina ya wakulima
na wafugaji na kutunza vyanzo vya
maji.

Mpango wa matumizi bora ya
Isapulano, Ivirikinge na Mwakavuta
umefadhiliwa kwa ushirikiano kati
ya Tume ya Taifa ya Matumizi Bora
ya Ardhi na Mradi wa Panda Miti
kibiashara.

Ofisa Ardhi wa Tume ya Taifa ya
Matumizi Bora ya Ardhi, Emma-
nuel Mabula, alisema taasisi hiyo

ambayo ni chombo cha serikali ina-
washirikisha wananchi pamoja na
ambacho kinaandaliwa na mpango
huo.

Alisema baada ya wananchi kuri-
picha za anga kwa ajili ya kwenda
kuandaa mpango huo na kisha ku-
warejeshea tena wananchi kwa ajili
ya kuanza utekelezaji.

“Huu mpango pia utawasaidia
wananchi hawa kuepuka uchomaji
moto ambao huwa unaathiri miti
waliyopanda, tunawashirikisha kwa
sababu wao ndio wenye matumizi
na ardhi hii,” alisema Mabula.

Alisema katika mpango huo ya-
naandaliwa maeneo kwa ajili ya
kilimo, makazi, kuchungia, vyanzo

vya maji na shughuli zingine za
kijamii ikiwamo maeneo ya kuzika
ili kuepusha shughuli hizo kuingili-
ana.

Mwakilishi wa Mradi wa Panda
Miti Kibiashara, Andrew Ferdinand,
alisema mpango huo utasaidia ku-
kwa maelezo kuwa wananchi hao
watakuwa na uwezo wa kuilinda
misitu na vyanzo vya maji visihar-
ibiwe.

Vilevile, alisema mpango huo uta-
saidia kupunguza umaskini katika
mpango huo kwa maelezo kuwa
watafanya shughuli nyingi za ki-
maendeleo wakishirikiana na wa-
dau mbalimbali.

kwenye shughuli muhimu, tutaen-
delea kutoa elimu ya upandaji miti
kibiashara ili wakabiliane na umas-
kini kupitia raslimali hizo muhimu,
lakini watatunza mazingira na kuka-
biliana na mabadiliko ya tabia nchi,”
alisema Ferdinand.

Isaplano, walisema mpango huo
utawasaidia kupunguza migogoro
ya ardhi kutokana na wote kush-
irikishwa kuanzia hatua ya awali
mpaka ya mwisho.

lano, Mwatindi Mbilinyi, alisema
kuna baadhi ya maeneo wametenga
kwa ajili ya kupanda miti ya mbao
na baadhi ya kutunza vyanzo vya
maji ili kukabili matatizo ya kimaz-
ingira.

“Huu mpango una faida kubwa
sana, sisi tumeuridhia na tunaamini
utatusaidia kutokana na shughuli
zetu ambazo ni kilimo na ufugaji
shughuli hizi kwa mujibu wa mpan-
go huu hazitakuwa zinaingiliana,”
alisema Mbilinyi.

Nao viongozi wa Halmashauri
ya Wilaya ya Makete walisema, wa-
ine vya wilaya hiyo ili navyo viingie
kwenye mpango huo kwa kuwa una
faida kimaendeleo.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri hiyo, Francis
Namaumbo, alisema mpango huo
utakuwa na manufaa kwa hal-
mashauri ya wilaya hiyo na mwa-
nanchi mmoja mmoja.
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Mfumuko wa bei wapanda kwa 1.9 %

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

FUMUKO wa bei wa

bidhaa kwa mwezi

wa Juni 2021 Zanzibar

umepanda na kufikia
asilimia 1.9 ikilinganishwa na mwezi
wa Mei ambao ulikuwa 0.8.

Hayo yalielezwa jana na Mkuu wa
Kitengo cha Faharisi za bei kutoka
Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Seri-
kali Zanzibar, Khamis Abrahman
Mshamu, wakati akizungumza na
waandishi wa habari ofisini kwake
Mazizini nje ya Mji wa Zanzibar

kuhusu mfumuko wa bei wa bidhaa.

Alisema mfumuko wa bei wa
chakula na vinywaji visivyokuwa na
vileo umeshuka na kufikia asilimia
0.1 ikilinganishwa na asilimia 0.4
mwezi Mei.

Alisema mfumuko wa bei wa
chakula umefikia asilimia 0.2 ikilin-
ganishwa na asilimia 0.4 kwa mwezi
wa Mei na fahari za bei kwa mwezi
wa Juni 2021 zilikuwa 1177 na Juni
2020 ni asilimia 117.5.

Alisema mfumuko wa bei usio wa
chakula umeongezeka kufikia asil-
imia 3.2 kwa Juni na Mei ulikuwa 0.1

na kuongezeka kwa mfumuko huo
kumesababisha kuongezeka kwa
bei za bidhaa.

Alizitaja bidhaa hizo kuwa ni
mchele wa Thailand asilimia 7.0,
unga wa ngano 9.6, samaki 7.7, mafu-
ta ya taa 33.0, petroli 42.2 na dizeli
28.7.

Aidha, alisema mfumuko wa bei
wa mwezi kwa fahari ya Juni mwaka
2021 umefikia asilimia 0.3 ikilingan-
ishwa na asilimia 1.1 ya mwezi wa
Mei na mfumuko wa bei wa bidhaa
za chakula na vinywaji visivyo na
vileo umefikia asilimia 1.7 ikilingan-

ishwa na 2.2 mwezi wa Mei.

Alisema kushuka kwa mfumuko
wa bei wa mwezi kumesababisha
kushuka kwa bidhaa kama unga wa
ngano kwa asilimia 0.7, samaki 0.2,
ndizi za mtwike 11.8 na sukari 1.1

Naye Mhadhir wa Chuo Kikuu
cha Taifa Zanzibar (SUZA), Estella
Ngoma, alisema sababu za mfumu-
ko wa bei ni kupanda kwa bidhaa
ikiwamo mafuta ya petroli na dizeli
na kusababisha bidhaa nyingine ku-
panda bei.

Kwa upande wake Meneja wa
Uchumi kutoka Benki Kuu ya Tan-

zania (BoT), Ofisi ya Zanzibar, Moto
Lugobi, alisema, corona imeathiri
mfumuko wa bei kwa namna mbili
na usafirishaji wa chakula kwa Tan-
zania haukuathirika sana.

Pia alisema athari nyingine ya co-
rona ni kushuka kwa bei za mafuta
na uzalishaji wa viwanda kwa baa-
dhi ya nchi huku Tanzania ikiwa ya
moja ya nchi zilizoathirika.

Alisema kwa upande mwingine
corona imeathiri uchumi wa nchi
kwa ujumla ikiwamo katika sekta ya
utalii ambayo ni kubwa inayoende-
sha uchumi wa Zanzibar.

]
Wanafunzi :
wahamasishwa
kupata mwongozo
kujiunga elimu ya
juu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKE wa Makamu wa kwanza wa
Rais, Zuhra Kassim Ali, amewataka
wazazi, walezi na wanafunzi wa-
naotaka kujiunga katika elimu ya
juu kutembelea katika maonyesho
ya vyuo vikuu ili kujua miongozo
ya taratibu za kujiunga na taasisi ya
VYUO0 Vikuu nchini.

Akizungumza wakati alipotembe-
lea maonyesho ya pili ya elimu ya
juu Zanzibar yanayoendelea ka-
tika viwanja vya Mapinduzi Square
Michenzani mjini hapa, alisema kuji-
tokeza kwao kutasaidia kujua jinsi ya
kujiunga na elimu za juu na kutambua
fursa za kKimasomo zinazopatikana ili
kujiendeleza kielimu.

Zuhura, alisema kuwapo kwa
maonyesho hayo ni fursa pekee ya
kupata uelewa jinsi ya kujiunga katika
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Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Hemed Suleiman Abdulla, akipata maelezo kutoka kwa wajasiriamali walioshiriki katika maadhimisho
va Siku ya Kimataifa ya Ushirika Duniani, yaliyofanyika katika ukumbi wa Shekhe Idriss Abdulwakili. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Serikali kuendelea kuthamini vyama vya ushirika

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

Akizungumzia faida zitokanazo
na ushirika, Makamu wa Pili wa

yote katika jamii ikiwamo makun- uendeshaji wao, kufanya hivyo

taasisi mbalimbali za kielimu kwa
masomo Yya elimu ya juu ni kujitokeza
katika maonyesho hayo na kupata
mwongozo kutoka kwa wahusika.

Pia alisema hatua hiyo itasaidia

kutoa miongozo na ushauri wa

kielimu ya kujiunga na masomo kwa
mujibu wa viwango vyao vya ufaulu
pamoja na kutambua fursa za mikopo
ya kimasomo ndani na nje ya nchi.
“Watu ni wachache inawezekana
labda hawana taarifa hivyo ni vyema
wanafunzi na wazazi wangejitolea
kwa sababu taasisi za elimu zime-
kuwa zikitoa huduma mbalimbali
ambazo ni muhimu kwa wanafunzi,”

alisema.

Kwa upande wao washiriki wa
maonyesho hayo wameipongeza Wiz-
ara ya Elimu na Mafunzo ya Amali
kuandaa maonyesho hayo ambayo
yanawawezesha kujitangaza kupitia

huduma zao wanazotoa.

Mshiriki wa maonyesho hayo,
kutoka Taasisi ya Cari vision Study
Universities iliyopo Zanzibar ambayo
inashughulikia na masuala ya kielimu,
Yusuph Seleman, alisema katika
taasisi yao wamekuwa wakishiriki ku-
wapatia ushauri wanafunzi mbalim-
bali jinsi gani ya kujiandaa kujiunga

na elimu ya juu.

RAIS wa Zanzibar na Mwe-
nyekiti wa Baraza la Mapinduzi,
DKk. Hussein Ali Mwinyi amesema
serikali yake itaendelea kuthami-
ni mchango mzuri unaotolewa na
vyama vya ushirika katika kuima-
risha hali za maisha ya wananchi

kiuchumi na kijamii.
Makamu wa Pili wa Rais wa
Zanzibar, Hemed Suleiman,

alieleza hayo katika hotuba ali-
yoisoma kwa niaba ya Rais Dk.
Mwinyi katika maadhimisho ya
Siku ya Kimataifa ya Ushirika Du-

Alisema, serikali imedhamiria
kuingia katika uchumi wa bluu
kwa lengo la kutumia rasilimali
za bahari ili kuleta mapinduzi ya
kiuchumi na vyama vya ushirika
vina jukumu kubwa la kushiriki-
sha makundi yote yaliyomo ka-
tika jamii ili kufikia lengo hilo lil-
ilokusudiwa.

Makamu wa Pili wa Rais alise-
ma jamii ina paswa kufahamu
kwamba mbali na maeneo makuu
ya uchumi wa bluu ambayo ni
machimbo ya mafuta na gesi,
ujenzi wa viwanda vya uvuvi, usa-
firishaji na utalii, dhana ambayo
imepanga kushirikisha makundi

di ya vijana, watu wenye mahitaji
maalum, wanawake na wazee.

Alisema, vyama vya ushirika
vina wajibu wa kuendeleza uzal-
ishaji wa mazao ya ardhini yaki-
wamo, mboga, matunda, maziwa,
nafaka, mazao ya mizizi na min-
gineyo ili kuwalisha wananchi
na wawekezaji watakao kuja ku-
wekeza katika shughuli za uchu-
mi wa bluu.

“Ustawi wa vyama hivi hau-
jafikia kiwango vya kuridhisha vi-
kilinganishwa na vyama vya wen-
zetu nchi jirani, tunataka kuona
vyama vipo imara, kimuundo na
uendeshaji,” alisema Dk. Mwinyi
katika hotuba yake. Dk. Mwinyi
alisema Zanzibar imedhamiria
kuimarisha matumizi ya teknolo-
jia za habari katika uendeshaji wa
shughuli za kiuchumi na vyama
hivyo vitasaidia kuleta msukumo
wa jamii kutumia teknolojia hizo.

Alisema, matumizi hayo ya
teknolojia yatasaidia kwa kiasi ki-
kubwa kutoa faida nyingi za kiu-
chumi zinazopatikana ikiwamo
ununuzi wa mazao ya jumla,
kuongeza ufanisi katika uzal-
ishaji wa bidhaa shindani kwenye
soko la ndani masoko ya kikanda
(SADE na COMESA), hadi kufikia
masoko ya kimataifa.

Rais, alisema vyama vya ushirika
ni taasisi muhimu za hiari zenye
uwezo wa kutatua changamoto
za kimaisha, kiuchumii na kijamii
kwa wananchi wake na kuleta
ustawi wa maisha yenye neema
kwa jamii.

“Hivi sasa vyama hivi vinatoa
fursa kwa wanachama wake ku-
jiajiri na kuajiri wengine, vina
uwezo mkubwa wa kuongeza
uzalishaji mali na bidhaa mbalim-
bali,” alisema.

Aliutaka uongozi wa Wizara
ya Nchi Ofisi ya Rais kuwajen-
gea uwezo, kuvikagua na kuvisi-
mamia vyama vya ushirika kwa
lengo la kutoa haki na kuondoa
manung’uniko ya wanachama.

Alisema, wakati umefika sasa
wa kuviunganisha vyama vya
ushirika Zanzibar katika ushiriki-
ano wa kimataifa unaohusiana
na masuala ya ushirika kutokana
na fursa nyingi za kielimu sam-
bamba na kubadilishana uzoeft,
matumizi ya teknolojia, mbinu za
usimamizi, ubunifu na mtandao
wa masoko.

“Katika hatua za kuimarisha
vyama ushirika inatulazimu
kuhimiza matumizi ya Teknolo-
jia ya Habari (TEHAMA), katika

itasaidia kupata taarifa sahihi na
za uhakika kujifunza kutoka kwa
wengine na kudhibiti mapato ya
wanachama,” alisema.

Akisoma risala kwa niaba ya
wanaushirika Katibu wa Muun-
gano wa Vyama vya Ushirika
(CUZA), Suleiman Mbarouk Ame,
alisema umoja wa wanaushirika
utaendeleza jitihada kupitia sekta
mbalimbali ikiwamo kushiriki ka-
tika masuala ya kilimo cha baha-

rini na nchi kavu.
Suleiman alisema miongoni
mwa mafanikio walioyapata

vyama vya SACCOS vimefanya
kazi kubwa ya kujenga mtaji un-
aofikia Sh. bilioni 18.2 hadi kufikia
mwezi Machi, mwaka huu kupitia
michango ya kuweka akiba na
amana za wanachama kupitia
SACCOS 216 za Unguja na Pemba,
fedha ambazo zinatatua changa-
moto za mtaji kwa wanachama
wake.

Kwa upande wake Waziri wa
Nchi, Ofisi ya Rais Kazi, Uchumi
na Uwekezaji, Mudrik Ramad-
hani Soraga, alisema vyama vya
ushirika ni taasisi muhimu za kiu-
chumi na zaidi ya asilimia 20 ya
nguvu kazi imejiajiri au kuajiriwa
kupitia sekta ya vyama vya ush-
irika.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NAFASI YA KAZI

Nafasi za Kazi ya valimu diploma
science na hesabu 0783298900

Kwa Habari Motomoto
usikose Gazeti lako la Nipashe kila siku

KUPOTEA KWA HATI
YA NYUMBA

NDUGU IBRAHIM SUED
LEMA anatangaza kupotelewa
na hati ya Nyumba yenye
TITLE DEED PLOT NO 59
BLOCK C Eneo la
OYSTERBAY HALMASHAURI
YA JIJI LA DODOMA.
Kwa yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi kilichopo karibu yake.
Taarifa ya polisi namba
DOD/DOD/RB/49113/2021

116343902

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA
WILAYA YA TARIME

RUFAA NA. 156 YA 2071

MUHERE MWITA

MARWA MRUFANI

DHIDI YA
WAMBURA WARYUBA NYANGIR......... MRUFANIWA

Mrufaniwa WAMBURA WARYUBA NYANGIRA popote ulipo.
Fahamu kwamba mrufani MUHERE MWITA MARWA
ameleta rufaa Na.156/20179, dhidi yako. Hivyo basi
kama unakusudia kupinga rufaa hiyo unatakiwa kuleta
majibu yako na uwepo barazani wewe binafsi, wakili
wako au mwakilishi anayekubalika kisheria, tarehe
31/08/2021, siku ambayo shauri limepangwa kutajwa.
Endapo hutatekeleza hayo, shauri litaendelea upande
mmoja dhidi yako na maamuzi kutolewa.

Imetolewa na kutiwa saini na mhuri wa Baraza hili leo
tarehe 1/06/2021.

NGUKULIKE, N.O s

Tk
MWENYEKITI BARALA LA ARDHI NA NYUMBA (W) TARIME.

116343802

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO......... 2021

In the matter of the Estate of the late DORIS MANYIKA
PALLA of IPAGALA Area within Dodoma Region.

And
IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS
OF ADMINISTRATION BY ANGEROUS
ALPHONCE PALLA

GENERAL CITATION
(RULE 75 OF PROBATE RULES GN 369 OF 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate of
the above named deceased are hereby cited to come and
see the proceedings if they think fit before the grant of letters
of Administration is made to the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
23 day of JULY 2021.

Dated at Dodoma this 16" day of JUNE 2021.

L &

...... B g
P S
ESIDENT MAGHTRATE S
Wit e
Batons ., TATE S

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika Mahakama ya Mwanzo MJINI MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi NO.179/2021

Ombi la MSAFIRI JUMA KIWAMBO Kuteuliwa
Msimamizi wa Mirathi ya Marehemu JUMA ISMAIL
KIWAMBO

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaalikwa kuja
kuhudhuria shaurini mnamo tarehe 08/07/2021
kabla huyo mwambaji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo hapa mahakamani
waweza kukaguliwa. Tarehe 08/06/2021

116343302

Nipashe

usikose Gazetl lako

la Nipashe kila siku

wwvtippmedia com

MWANGA WA JAMII

OFISI ZA MATANGAZO

Tupigie

0782253676

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.

Uza, Chenye
Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza
Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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- I
NIT: Tutakuwa |

nembo ya
urafiki China,
Tanzania

Na Prosper Makene

MKUU wa Chuo cha Taifa cha
Usafirishaji (NIT), Prof. Zacharia
Mganilwa, amesema kukamilika
kwa chuo chao kuwa Chuo Kikuu
cha Usafirishaji kutafanya NIT
kuwa na nembo kuu mpya va

urafiki kati ya serikali ya watu wa

Jamhuri ya China na Tanzania.
Akizungumza na waandishi wa
habari katika kampasi kuu ya

Salaam, Prof. Mganilwa alisema

mipango va kuanza kwa ujenzi wa
chuo kikuu hicho upo katika hatua

nzuri za utekelezaji.

“Kutokana na urafiki wa muda
mrefu tulionao kati yetu na seri-
kali ya watu wa China, ni imani
yvangu kuwa upanuzi wa chuo hiki
kuwa Chuo Kikuu utaifanya NIT

kuwa nembo mpya ya urafiki kati

va China na Tanzania,” alisema
Mkuu wa Chuo.

Aliongezea: “TAZARA ndiyo
iliyokuwa nembo kuu ya urafiki
kati ya Serikali ya China na
Tanzania, lakini hivi sasa shirika
hilo halifanyi vyema, hivyo
kukamilika kwa mradi huu wa
kukigeuza chuo chetu kuwa chuo
kikuu utakuwa ndiyo nembo kuu
va urafiki wetu.”

Aliongeza: “Tunaishukuru sana
Serikali ya China kwa msaada
wao, tupo katika hatua nzuri
ambapo hivi sasa tunasubiri
watie saini maamuzi ya mwisho
ili kuruhusu mradi kuendelea na
hatua nyingine ya utekelezaji wa
ujenzi.”

Prof. Mganilwa pia alisema NIT
itasaidia sana serikali ya Rais
Samia Suluhu Hassan kuongeza
idadi ya wataalamu katika miradi
mikubwa ya uchukuzi na usa-
firishaji.

Alisema kuwa chuo kikuu cha
usafirishaji ndani yake kutakuwa
na vyuo vingine vidogo kama cha
Reli na Teknolojia ya Uhandisi wa
Barabara, Chuo cha Anga, Say-
ansi na Teknolojia na Chuo cha
Uchukuzi na Sayansi.

MOI yaleta matumaini
‘wanaopatwa kiharusi

Na Elizabeth Zaya

TAASISI ya Mifupa (MOI) imeanzisha
utoaji wa huduma ya kuleta nafuu kwa
haraka kwa wagonjwa wanaopata ki-
harusi na kuwahishwa kwenye huduma
katika taasisi hiyo ndani ya saa sita hadi
12.

Akizunguma katika banda la taasisi
hiyo kwenye Maonyesho ya 45 ya Ki-
mataifa ya Biashara Dar es Salaam
(DITF), Muuguzi katika chumba cha
upasuaji kutoka taasisi hiyo, Juma Re-
hani, alisema ndani ya saa hizo sita hadi
12 mgonjwa wa aina hiyo akiwahishwa
kufanyiwa uchunguzi na kutibiwa katika
taasisi hiyo anaweza kupata nafuu na ku-
rudi katika hali yake ya kawaida.

“Na siyo tu kwenye ubongo, pia kwe-
nye uti wa mgongo na sehemu mbal-
imbali za mwili. Wagonjwa waliopata
kiharusi, ndani ya saa sita mpaka 12
wakifika kwenye huduma hii anaweza
akapata nafuu na akarudi kwenye hali
yake ya kawaida,” alisema Rehani.

Alisema huduma hiyo ya tiba ni mpya
na imeanza tangu Januari mwaka huu
na hutolewa bila kupasua kwenye eneo

AESE

la mwili ambalo linakuwa limeganda
damu badala yake hutumia tundu dogo
kupitia sehemu ya nyonga kuingiza mpi-
ra.

Alisema huduma hiyo inahusika zaidi
na wagonjwa ambao wamepata mata-
tizo ya kwenye mishipa ya damu iliyopo
kwenye ubongo.

“Katika ubongo kuna mzunguko wa
mishipa ya damu ambayo ikitokea iki-
pata hitilafu na damu ikaganda, na in-
apoganda kwa kutumia upasuaji wa
kawaida, huwezi kutoa tone la damu lil-
iloganda, kwa hiyo njia ya kisasa ambayo
inatumika ni kutumia mipira kupitia
kwenye nyonga kupitia mshipa mkubwa
ambao unapeleka mpaka kwenye ubon-
go,” alisema Rehani.

“Kuna wale wagonjwa ambao wanaku-
wa wamepata kitu kinaitwa kiharusi
ambao damu imevujilia kwenye ubongo
ambao katika kupitia mashine ya kisasa
ambayo kwa Afrika Mashariki na Afrika
ya Kati inapatikana MOI peke yake, ina
uwezo mkubwa sana wa kufanya uchun-
guzi pamoja na matibabu kwenye mi-
shipa ya damu.”

Alisema tangu huduma hiyo ianze,

tayari wameshawahudumia wagonjwa
27, na kwamba bado wanaendelea kutoa
elimu kwa jamii ili wale waliokuwa wak-
ipewa rufani kwenda kutibiwa hospitali
nje ya nchi watibiwe katika taasisi hiyo.

“Na tunaendelea na taratibu za kutoa
matibabu, kufanya uchunguzi, hivyo
mtu akipata matatizo akifika MOI ataku-
tana na madaktari bingwa watamwanga-
lia na baada ya hapo watampeleka kwe-
nye uchunguzi kujua tatizo la mshipa wa
damu limetokea sehemu gani ya ubongo
au sehemu gani ya uti wa mgongo,” alise-
ma Rehani.

“Lakini kuna wale ambao wanakuwa
wamepata uvimbe kwenye ubongo na
wanabhitajika kwenda kufanyiwa upas-
uaji wa kufungua fuvu, kwa kutumia
mashine hii ina uwezo wa kutumia mpi-
ra kwenye kitundu kidogo na kwenda
kufunga ile mishipa ya damu ambayo
inaenda kwenye ule uvimbe ili kupun-
guza uwezekano wa mgonjwa wakati wa
kufanyiwa upasuaji asivuje damu kwa
wingi.”

“Kwa hiyo tunapofunga mishipa ya
damu inarahisisha upasuaji kwa njia ya
usalama zaidi.”

I —

Waziri wa Viwanda na B|ashara Prof. Kitila Mkumbo (katikati), akiangalia vipeperushi mbalimbali kuhusu hu-
duma zinazotolewa na Bodi ya Wataalamu wa Ununuzi na Ugavi (PSPTB) katika Maonyesho ya 45 ya Biashara

A

Chongolo aWaonya wanasiasa wavurugaji

Na Beatrice Shayo, ZANZIBAR

KATIBU Mkuu wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM), Daniel Chongo-
lo, amesema wanasiasa wanaod-
hani dola au madaraka inaweza
kupatikana kwa vurugu, uvunjifu
wa amani ama usaliti wajue kuwa
haitaweza kwa kuwa serikali zina-
zoongozwa na chama hicho zipo
makini.

Chongolo ameyasema hayo
jana wakati akizungumza na wa-

nachama na viongozi wa CCM ka-
tika viwanja vya Ofisi Kuu ya CCM
Kisiwandui, baada ya mapokezi ya
Sekretarieti ya Halmashauri Kuu
ya CCM Taifa.

Alisema siku za karibuni
kumeibuka kikundi cha wana-
siasa waliokataliwa kwenye san-
duku la kura na wananchi, ambao
wanajipitisha pitisha kila sehemu
wakilalama, wakieneza chuki,
wakiwakebehi viongozi wa nchi.

“Wanaeneza uongo kwa ku-

jishikiza kwenye masuala wanay-
oyaita ni matakwa ya wananchi
kumbe ni matakwa yao kwani
matakwa ya wananchi yalinadi-
wa na ilani ya uchaguzi ya CCM
ya mwaka 2020/2025 ni vyema
wakapumzika maana hawataam-
bulia chochote katika madai yao,”
alisema Chongolo.

Alisema Watanzania daima wa-
taendelea kukiamini na kukiunga
mkono CCM kwa kuwa ndicho
kilichobeba dhamana kulinda

amani, umoja, mshikamano na
maendeleo endelevu.

Kwa mujibu wa Chongolo, ku-
tokana na umuhimu dhamana
hiyo, kamwe hakitapoteza muda
wa kucheza upatu kwa kuwaunga
mkono wasiojua misingi ya nchi
na kwa hilo watasubiri sana.

“Wakati wao wakiendelea na
siasa zao za kubomoa, sisi CCM
tunaendelea na kasi ya kujenga
nchi chini ya uongozi imara wa
Rais Samia Suluhu Hassan na

Dk. Hussein Ali Mwinyi,” alisema
Chongolo.

Alisema CCM inaridhishwa na
namna Rais Samia na Dk. Mwinyi
walivyoanza na wanavyoongoza
nchi hususani katika kulinda
amani, usalama, umoja na mshi-
kamano kwa kuwa ndiyo chachu
ya kufanyika kwa maendeleo.

Aidha, aliwataka Watanzania
kuendelea kuiunga mkono seri-
kali ili nchi ipige hatua kimaen-
deleo.
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PARIS, Ufaransa

WIJI wa Juventus, David Treze-

guet, amesema hakuna mtu ali-

yeweza kumnoa vizuri Cristiano

Ronaldo kama alivyofanya kocha
wa zamani wa Real Madrid, Zinedine Zi-
dane.

Mshindi huyo mara tano wa Ballon d’Or,
ametumia misimu mitatu iliyopita akiche-
za pale kwenye dimba la Allianz baada ya
kujiunga akitokea Real Madrid kwa ada ya
Euro milioni 112.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 36,
ambaye amebakiza miezi 12 kwenye mka-
taba wake, msimu uliopita alimaliza kama
kinara wa mabao Serie A akifunga 29.

Amefunga mabao 81 katika mechi 97 za
Serie A tangu alipotua hapo Julai mwaka
2018, akishika nafasi ya tatu katika ligi
tano kubwa Ulaya nyuma ya Robert Le-
wandowski (Mabao 93 katika mechi 97
za Bundesliga) na Lionel Messi (mabao 91
katika mechi 102 za LaLiga) kwa kipindi
kama hicho.

Na alifunga mabao 311 katika mechi 292
za LaLiga kwa kipindi cha misimu tisa ali-
yokaa Madrid, ambako alishinda mataji
15, yakiwamo manne ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya.

Ronaldo alitumia misimu miwili kuche-
za chini ya Zidane pale Santiago Bernabeu,
na Trezeguet haamini Massimiliano Al-
legri, Maurizio Sarri na Andrea Pirlo kama
wameweza kumnoa vizuri raia huyo wa
Ureno kama ilivyokuwa kwa Zidane.

TREZEGUET:
ZIDANE NDIVE
ANAMWEZA
RONALDO

Yy -
.

Messi aipagawisha
Argentina ikifuzu

RIO DE JANEIRO, Brazil

KOCHA Mkuu wa Argentina,
Lionel Scaloni, amemsifia Lio-
nel Messi kama “mchezaji bora
wa wakati wote” baada ya ku-
funga bao moja na kutengeneza
mawili wakati wakishinda 3-0
dhidi ya Equador kwenye robo
fainali ya Copa America.

Messi alikuwa mpishi wa ush-
indi huo wakati ‘La Albiceleste’
hao wakifuzu hatua ya nusu
fainali ya Copa America na sasa
watacheza na Colombia kesho

Mshindi huyo mara sita wa
Ballon d’Or alitengeneza bao la
kwanza kwa Rodrigo De Paul
aliyefunga dakika ya 40, kabla
ya kumtengenezea Lautaro
Martinez aliyefunga la pili da-

kika ya 85.

Messi alifunga la tatu kwa
shuti la adhabu ndogo na ku-
fikisha mabao 76 kwa kikosi
cha Argentina katika mechi 149
alizoichezea nchi hiyo.

“Ulikuwa mchezo wa Leo,
kiukweli sijui kama atachoka
kusifiwa kila siku,” alisema
Scaloni akiwaambia waandishi
wa habari baada ya mchezo
huo.

“Kitu bora ni kwamba, kitu
hicho kinatokea kwa sisi tunao-
penda mchezo wa soka na ka-
tika umri wowote tunaendelea
kufurahia.”

Ushindi huo ulikuwa ni wa 18
kwa Argentina chini ya Scaloni
na sasa wanasubiri kumaliza
ukame wa miaka 28 wa kulit-
waa taji hilo la Copa America.

Madrid sasa
yamtaka
De Beek
kwa Varane

MADRID, Hispania

REAL Madrid wameiambia Manches-
ter United kwamba, watamchukua
Donny van de Beek mikononi

mwao kwa mkopo kama sehemu va
makubaliano ya kumwachia Raphael
Varane.

Gazeti la The Sun, limeripoti kuwa
Real Madrid pia wanataka kiasi cha
Euro milioni 50 kwa ajili ya kum-
wachia mlinzi huyo wa kati wa Ufar-
ansa mwenye umri wa miaka 28.

Kutokana na Van de Beek kushind-
wa kupata namba pale Man United
tangu asajiliwe kutoka Ajax, hii
inaweza kuwa biashara ya kuvutia.

Man United wanajipanga kuelekea
msimu mpya huku wakiwa tayari
wameshakamilisha dili la mshambu-
liaji Jadon Sancho kutoka Borussia
Dortmund na sasa wanamtaka Var-
ane ili kuimarisha safu yao ya ulinzi.

Lakini Madrid hawataki kumuachia
kizembe bila faida, hivyo wan-
amtaka De Beek kuwa sehemu va
mpango wao huo. _

Kwa mujibu wa ripoti, Madrid
wanamuona De Beek kama mchezaji
mzuri ambaye anaweza kuwa na na-
fasi ya kutosha kucheza hapo kwe-
nye dimba la Santiago Barnabeu.
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Man City
kumwachia
Jesus
wampate
Harry Kane

MANCHESTER, England

KOCHA wa Manchester City, Pep
Guardiola, ameripotiwa kuwa hana
shida kuachana na Gabriel Jesus ili
kuongeza nafasi ya timu yake kum-
chukua, Harry Kane.

Kane anasemekana kuwa ameiam-
bia Tottenham Hotspur juu ya nia
yake ya kuondoka klabuni hapo
msimu huu wa majira ya joto kusaka
mafanikio makubwa zaidi sehemu
nyingine.

City wanaaminika kuweka mezani
ofa ya kwanza ya pauni milioni 100
kwa nahodha huyo wa England, lakini
inasemekana wako tayari kuachana
na dili hilo ikiwa Mwenyekiti wa
Spurs, Daniel Levy, atasimamia msi-
mamo wake wa pauni milioni 150.

Man City wapo tayari kumuacha Je-
sus aondoke il waweze kuwa sehemu
va dili hilo la uhamisho wa Kane
kutoka Spurs

Biashara ya kubadilishana
wachezaji si kipaumbele cha Levy,
huku Man City wakiachwa njia panda
kufanya maamuzi ambayo yanaweza
kuwa kumuuza Jesus mahali pengine
kupata fedha za kumnunua Kane.

Kwa mujibu wa Gazzetta dello
Sport, Jesus anaweza kuuzwa Ju-
ventus ambao wanajiandaa kumuona
Cristiano Ronaldo akiondoka, na
Guardiola hataweza kumzuia Mbrazil
huyo.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 24, amefunga mabao 82 na
kutoa pasi za mwisho 34 katika mechi
195 za City.

Kjaer: Eriksen chanzo
mafanikio Denmark

LONDON, England

NAHODHA wa Denmark, Si-
mon Kjaer, amesema tukio la
Christian Eriksen katika mechi
yao ya kwanza ya makundi ya
Euro 2020, liliunganisha kikosi
pamoja na kuwasaidia kufika
nusu fainali.

Denmark walipata Kkipigo
cha bao 1-0 kutoka kwa Fin-
land katika pambano hilo, am-
balo lililazimika kusimama na
kuendelea dakika 40 baadaye,
baada ya Eriksen kuanguka
uwanjani na kuzimia.

Na pia wakapokea kichapo
cha mabao 2-1 kutoka kwa
Ubelgiji katika mechi yao iliyo-
fuata. Lakini waliifunga Urusi
na kufuzu hatua ya 16-bora,
kabla ya kuwafunga Wales 4-0
kufuzu robo fainali.

Akizungumza baada ya

ushindi wa 2-1 dhidi ya Jamhuri
ya Czech pale Baku juzi, Kjaer
alielezea kwamba, Denmark
hawataridhika kufika tu hatua
hiyo ya nusu fainali.
Alipoulizwa juu ya athari
ambayo waliipata kama timu
baada ya kuondoka kwa Erik-
sen ambaye ameondolewa ka-
bisa kwenye mashindano hayo
akiwa anajiuguza, alijibu: “Ili-
badili jambo kwenye timu.
“Tuko salama pamoja. Tu-
najua tunaweza kuamini watu
walio karibu nasi. Tunajua
kwamba ikiwa mmoja wetu
ana shida, basi mtu mwingine
yuko kwa ajili yake.
“Inatupa usalama na kwa
kweli inamfanya Christian
gjisikie vizuri sana anapotuona.
“Tunajua kwamba mchezaji
aliye karibu nasi yupo na
anatuunga mkono.”

FATI

KUANZA
MAZOEZI

BARCA

BARCELONA, Hispania

NSU Fati ataweza kuanza
mazoezi ya mapema ya
msimu na Barcelona Julai
2, mwaka huu kama wa-
chezaji wenzake wengine.

Kinda huyo anaendelea kupona
vizuri kutokana na jeraha lake la
goti ambalo lilimfanya kuwa nje ya
dimba kwa muda mrefu, na kwa
idhini ya madaktari wa klabu, ata-
fanya mazoezi kutoka mwanzoni
mwa msimu wa mapema.

Lakini, Fati hatatumika haraka
kwenye mechi za maandalizi,
kwani klabu itahitaji kuwa makini
zaidi kuhusu afya yake kwa mujibu
wa Marca.

“Kwanza, hatafanya mazoezi
pamoja na wachezaji wenzake tan-
gu mwanzo. Fati atafanya mazoezi
peke yake mpaka atakaporudi kwa
kasi nzuri,” ilisema taarifa ya Bar-
celona kwenda kwa waandishi wa
habari.

“Halafu matumaini ni kwamba
ataweza kucheza mechi kadhaa za
kirafiki kwa nia ya kuwa kwenye
kikosi cha mchezo wa kwanza wa
LaLiga wa msimu dhidi ya Real So-
ciedad Agosti 15.”
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

SOUTHGATE
EURO

® ® ® \i wakati akiiwezesha kufuzu nusu fainali
baada ya miaka 25 kwa kuifunga...

ROME, Italia

OCHA wa England, Gareth
Southgate amesema morali
ya kundi zima ya timu yake
iliwasaidia kupata nafasi ya
kufuzu nusu fainali ya Euro 2020
wakati wakiibuka na ushindi wa
mabao 4-0 dhidi ya Ukraine, Juma-
mosi.
Mabao mawili kutoka kwa
Harry Kane na yale ya
vichwa yakifungwa na Har-
ry Maguire na Jordan Hen-
derson, yalishuhudia Eng-
land ikifuzu nusu fainali ya
Euro kwa mara ya kwanza
kwa Kipindi cha miaka 25.

Na Southgate akapaza sauti yake

kuwasifia wachezaji kwa molari na
ari waliyoionyesha kwenye mch-
ezo huo na kufanikiwa kusonga
mbele.

“Tulionyesha kiwango cha kuvu-
tia sana, si tu wachezaji walioanza,
lakini hata wachezaji waliotokea
benchi waliendeleza kasi ileile,”
alisema Southgate akiwaambia
waandishi wa habari baada ya mch-
ezo huo uliopigwa katika dimba la

“Kiukweli nafikiria pia kuhusu
wachezaji ambao walioondoka
dimbani na wale ambao hawakuin-
gia uwanjani.

“Walikuwa sehemu ya mafanikio
haya makubwa kwetu. Ni ngumu
kundi zima kuweza kuingia uwan-
jani, lakini walihusika kwa namna

nyingine, najisikia furaha na wana-
jisikia kuthaminiwa.

“Tupo kwenye nusu fainali kwa
sababu ya morali. Bila shaka ubora
wa mchezo wetu ulikuwa muhimu
sana, lakini nimeona mataifa men-
gi yakitolewa kwa sababu hawaku-
wa na morali kama vijana wangu.”

England sasa itacheza na Den-
mark kwenye mchezo wa nusu
fainali katika dimba la Wembley,
Jumatano wiki hii.

Denmark walifuzu nusu fainali
hiyo baada ya kuwafunga Jamhuri
ya Czech mabao 2-1 katika mchezo
wa mapema Jumamosi.

Hii ni mara ya kwanza kwa Eng-
land kufuzu hatua ya nusu fainali
ya michuano ya Ulaya kwa kipindi
cha miaka 25.

PSG YAMPA OFA MESSI

KLABU ya Paris St-Germain imetoa ofa ya mkataba
kwa mshambuliaji wa Argentina, Lionel Messi mwenye
umri wa miaka 34, ambaye kwa sasa ni mchezaji huru
baada ya kumaliza muda wake kule Barcelona. Hata
hivyo, miamba hao wa La Liga bado wana matumaini
ya kumpa mkataba mpya mshindi huyo mara sita wa
Ballon d’Or. (AS)

DE BEEK KUNG'OLEWA UNITED

MANCHESTER United ipo tayari kumuachia Donny
van de Beek kuondoka klabuni hapo huku kukiwa na
taarifa kwamba anawaniwa na Real Madrid, ambao
wanamtaka kiungo huyo wa Uholanzi mwenye umri
wa miaka 24 kwa mkopo. (Star)

ARSENAL, LIVER KWA SANCHES

LIVERPOOL inataka kumsajili kiungo wa Lille na
Ureno, Renato Sanches mwenye umri wa miaka 23,
lakini wanakabiliwa na ushindani kutoka kwa Arsenal
ambao nao wanamtaka nyota huyo wa zamani wa
Bayern Munich. (Onze Mondial)

KROOS KUSTAAFIA MADRID

KIUNGO wa Ujerumani, Toni Kroos, 31, ambaye
amestaafu kuichezea timu ya taifa baada ya kutolewa
Euro 2020, amesema anatarajia kumaliza kipindi
chake cha uchezaji pale Real Madrid. Mchezaji huyo
mkataba wake wa sasa na miamba hao wa Hispania
unamalizika mwaka 2023. (Marca)

NIGUEZ ATAKIWA LIVERPOOL

LIVERPOOL inafikiria kumsajili kiungo wa Atletico
Madrid, Saul Niguez, 26. (La Razon)

ARSENAL WAMTAKA JOHNSTONE

ARSENAL wapo tayari kufikiria kumsajili golikipa wa
West Brom na England, Sam Johnstone mwenye umri
wa miaka 28, kama dili la kumpata nyota wa Sheffield
United, Aaron Ramsdale, 23, litashindikana. (Star)

ALLEGRI AMTAKA POGBA JUVE

KOCHA wa Juventus, Massimiliano Allegri, amei-
taarifu klabu hiyo juu ya mpango wake wa kutaka
kumsajili, Paul Pogba, 28, kutoka Manchester United.
Mchezaji huyo mkataba wake Old Trafford utamalizika
mwaka 2022, alishinda taji la Serie A akiwa na Juve
wakati wa kipindi cha Allegri klabuni hapo. (90 Min)

SPURS YAMTAKA VLAHOVIC

KLABU ya Tottenham Hotspur inampango wa
kumsajili straika wa Fiorentina, Dusan Vlahovic, 21.
(Corriere dello Sport via Sport Witness)

GUENDOUZI HUYO LILLE

KIUNGO wa Arsenal, Matteo Guendouzi, 22, anakar-
ibia kukamilisha usajili wa kutua Marseille. (Goal)

SOCIEDAD, TAVARES BILABILA

REAL Sociedad imeshindwa katika jaribio lake la
kumsajili mlinzi wa kushoto wa Benfica, Nuno Tavares,
21, ambaye anawaniwa pia na Arsenal. (Mail)
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Waziri wa
Michezo mgeni
rasmi fainali FA

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

WAZIRI wa Habari, Vijana, Utam-
aduni, Sanaa na Michezo, Tabia
Maulid Mwita, anatarajiwa kuwa
megeni rasmi katika mchezo wa
fainali wa Kombe la shirikisho la
Soka Zanzibar (ZFF) maarufu FA
Cup inayotarajiwa kuchezwa leo
katika Uwanja Amaan visiwani
hapa.

Mchezo huo unatarajiwa ku-
pigwa majira ya saa 10:00 alasiri
ukiwakutanisha bingwa mtetezi
wa michuano hiyo, KVZ dhidi ya
timu ya Mafunzo.

Timu itakayotwaa ubingwa
huo itaiwakilisha Zanzibar katika
michuano ya Kombe la Shirikisho
barani Afrika, CAF.

Akizungumza na gazeti hili
Mratibu wa michuano hiyo, Haji
Issa Kidali, alisema maandalizi
yote kuelekea mchezo huo wa
fainali tayari yamekamilika.

Alisema zawadi mbalimbali
zitatolewa kwa washindi ikiwamo
kombe kwa bingwa pamoja na
medali kwa timu wanafainali hao.

K2GA afunguka
ukimya Kings
Music

Na Sechellah Nakamba, SJMC

MWANAMUZIKI wa Bongo Fleva,
Karim Zuberi, maarufu kama
K2GA, ametoboa siri ya wasanii
kutoka ‘lebo’ ya Kings Music, ku-
totoa nyimbo mara kwa mara.
Dar es Salaam wiki iliyopita,
msanii huyo ambaye kwa sasa
anatamba na wimbo wa ‘Ndom-
bolo’, alisema wasanii wote wa
kundi lao wamezoea kukaa kimya
kwa kuwa hawafanyi kazi kwa
kukurupuka.

“Kwanza, nishazoea halafu
ninaelewa mipango ya uongozi
wetu ipoje. Kwa hiyo, haina haja
hata kama tukikaa sana lakini
tukitoa nyimbo zinabamba,” ali-
tamba.

K2GA pia alifichua siri za bosi
wake, Ali Kiba kutoa nyimbo
mbili mfululizo, akisema kumeto-
kana na ukubwa wake na uwezo
wa kufanya hivyo.

Ali Kiba ameahidi kutoa nyimbo
bandika bandua, akitekeleza hilo
kwa kuanza na ‘Ndombolo' am-
bao K2GA ameshiriki, kisha siku
chache baadaye akaachia ‘Salute’.

Kauli hiyo ya K2GA imetoa
ishara kwa Kings Music kubadili-
sha mfumo wao wa kazi, pengine
kutokana na lawama zilizoeleke-
zwa kwao na mashabiki kukaa
muda mrefu bila kuachia ngoma
mpya.

AZAM KIUNGO
KUTOKA

Na Adam Fungamwango tumefanikiwa kunasa saini ya kiungo Zulu anakuwa mchezaji wa pili kusajil-
mshambuliaji wa kimataifa wa Zambia, iwa na Azam kwa ajili ya msimu ujao
LABU ya Azam imeendelea kuji- Charles Zulu kwa mkataba wa miaka baada ya hivi karibuni kumsajili beki
andaa mapema kwa msimu ujao  miwili akitokea Cape Town City ya Af- wa kushoto aliyekuwa akiwindwa pia na
wa Ligi Kuu pamoja namichuano  rika Kusini. Tumemsajili baada ya kufikia ~ Simba, Edward Manyama, akitokea Ruvu
ya kimataifa kwa kufanya usajili makubaliano na timu hiyo aliyekuwa Shooting.

wa kiungo mshambuliaji raia wa Zambia, akiichezea,” ilieleza taarifa hiyo kwenye Wakati Manyama anakwenda kupi-

Charles Zulu, kutoka Cape Town City ya mtandao rasmiwa klabu hiyo. gania namba na Bruce Kwangwa, Zulu

Afrika Kusini. Mchezaji huyo ambaye ataanza atakuwa na kazi ya kuwania nafasi moja
Mtandao rasmi wa kijamii wa klabu kuitumikia Azam FC msimu wa na Frank Domayo, Salum Aboubakar na

hiyo jana mchana umetoa picha ya 2021/22 kwenye michuano Mudathir Yahaya.

mchezaji huyo akiwa anapima afya, na yote ya ligi, kimataifa na min- Klabu hiyo yenye maskani yake

baadaye taarifa ikatoka kuwa amefuzu . . Chamazi, Dar es Salaam, inadaiwa kuwa
vipimo, hivyo rasmi sasa atajiunga na kla- g";e’ k?bll.akya ka(I_'I_ila k!.lklflplzga kwenye mawindo pia ya kumsajili beki
bu hiyo kwa mkataba wa miaka miwili. auzi alikuwa aKiitumikia za-  , yjjia wa Coastal Union, Hassan Kibai-

“Tunayo furaha kuwataarifu kuwa naco FC ya Zambia. |,

- .IL,_-. ! +. : ﬁ}

Mashabiki wa Yanga wakichagiza ushindi kwa timu yao wakiwa na kuku na nJ|a mweupe kwenye mechi yé Ligi Kuu
Bara dhidi ya Simba iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa juzi ambayo waliibuka na ushindi wa bao 1-0. PICHA:

JUMANNE JUMA
Mauya afunguka alivyoiua Simba SC
Na Adam Fungamwango mimi niko karibu nikaukimbilia na kuu- Hassan.
piga, lakini kwa sababu tulikuwa na jam- Naye golikipa wa Yanga aliyefanya kazi

MCHEZAJI wa Yanga aliyefunga bao pe- bo letu, ngoma ikaenda hadi mwisho,” kubwa sana, Farouk Shikalo, aliisifu Sim-
kee kwenye mechi ya watani wa jadi alisema Mauya. ba kuwa ni timu nzuri, ndiyo maana wao
dhidi ya Simba, Zawadi Mauya, amesema Kuhusu mechi ya fainali ya Kombe la  walijipanga kikamilifu na kuwa makini
amefurahi mno kufunga bao hilo, ak- FA, alisema kwanza wanaangalia mich-  zaidi hadi kuibuka na ushindi.
ibainisha kuwa hakupanga na kilicho- ezo miwili ya mwisho ya Ligi Kuu, hivyo “Tumefanya kazi kubwa sana. Simba ni
tokea kilikuwa ni ndani ya mchezo tu. hiyo wanaiweka kwanza kando. timu kubwa kwa hiyo mimi mwenyewe

Akizungumza baada ya mechi hiyo “Pamoja na kuiweka kiporo, lakini pia  ilinibidi niwe makini golini, mastraika
kumalizika, alisema ilikuwa mechi nzuri tumejiandaa kwenda kushinda,” alisema. ~ wao ni hatari ni lazima muda wote uwe
kwao kwa sababu wamepata ushindi am- Beki wa Yanga, Bakari Mwamnyeto, kwenye mchezo, kwa hiyo mimi na
bao tangu awali walidhamiria kufanya alisema kipindi cha pili walizuia zaidi wenzangu tuliongeza umakini,” alisema
hivyo. kwa sababu ilikuwa ni mipango yao, kipa huyo ambaye ni mara ya pili sasa

“Tumecheza mchezo mzuri. Lilegolisi-  huku akifurahishwa na ushindi wa timu anacheza ‘dabi’, ya kwanza ikiwa ni ile
kupanga, ila ilitokea tu. Ulikuja mpira ul- yake tena mbele ya Rais wa Jamhuri ya ya mabao 2-2, Januari 4 mwaka jana, Ligi
iookolewa ukawa unazagaazagaa palena  Muungano wa Tanzania, Samia Suluhu Kuu ya msimu uliopita.
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Wachezaji wa Yanga wakishangilia baada ya kumalizika mechi ya Ligi Kuu Bara dh|d| ya Simba na timu yao kuibuka na ushindi wa bao 1-0 katika Uwanja wa

Benjamin Mkapa juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Nabi atoa siri ushindi
Simba, aionya Yanga

® ® ® Asema atairejesha kuwa juu huku akisifu
kiwango wapinzani wao, Gomes yeye aahidi furaha...

Na Saada Akida

UKU akitoa siri ya kupata ushindi
I I kwenye mechi ya ‘dabi’ ya Kari-

akoo dhidi ya Simba juzi, Kocha
Mkuu wa Yanga, Nasreddine
Nabi, amekionya kikosi chake kwamba
hakipaswi kubweteka kwa kuwa bado kina
kazi kubwa iliyopo mbele yao.
Yanga ambayo itavaana tena na
Simba kwenye mechi ya fainali
ya Kombe la FA katika Uwanja
wa Lake Tanganyika mkoani
Kigoma Julai 25, mwaka huu,
juzi iliibuka na ushindi wa bao
1-0 dhidi ya watani zao hao wa
jadi katika mechi ya Ligi Kuu
Bara iliyopigwa Dimba la Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam.
Akizungumza na gazeti hili, baada ya
mchezo huo, Nabi alisema siri kubwa ya
kupata ushindi ni baada ya kufanyia kazi
ubora na udhaifu wa wapinzani wetu, Sim-
ba kabla ya kuikabili.
Alisema aliwasoma Simba vizuri baada

ya kucheza nao michuano ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika akiwa Al-Merrikh ya Sudan
na kufanikiwa kutumia madhaifu yao
baada ya kuangalia ubora wa kikosi cha
timu yake.

“Timu zote zilikuwa na mchezo mzuri,
na katika mchezo wa leo [juzi], tulitaka
kuonyesha jinsi Yanga ilivyokuwa kubwa,
kwa upande wangu hii si mara ya kwanza
kucheza na Simba, nilikutana nao kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Afrika nikiwa [Al-
Merrikh] ya Sudan, pamoja na kupata ma-
tokeo haya tusibweteki.

“Simba ina wachezaji wazuri na kocha
wake pia, ila nilifanikiwa kusoma mbinu
na kupata matokeo mazuri dhidi yao na
ushindi huu unaonyesha kiasi gani Yanga
ni timu kubwa.

“Mechi hii pia imeonyesha jinsi gani
Yanga imerejea licha ya kuwapo kwa
changamoto na matatizo kipindi cha nyu-
ma, sasa iko vizuri na nina imani Yanga ile
itarejea na kuwa bora zaidi msimu ujao,”
alisema Nabi.

Alisema Simba ina wachezaji wazuri na
wote walikuwapo uwanjani waliwasum-

bua sana, huku akiwapongeze wachezaji
wake kwa kufanya majukumu yao vizuri
na kupata ushindi huo.

Wakati Nabi akiyasema hayo, Kocha
Mkuu wa Simba, Didier Gomes, alisema
matokeo hayo ni mabaya kwa mashabiki
na ana imani makosa yao ndio yaliwaadhi-
bu huku Yanga ikiibuka na ushindi huo.

Gomes alisema lawama za mchezo huo
atazibeba yeye kwa sababu wachezaji
wake walipambana vizuri licha ya kwam-
ba kuna sehemu walikosea na kuadhibi-
wa.

“Tumepambana vizuri, hatukuwa na ba-
hati ya kupata matokeo, ila inaumiza hasa
kuona mashabiki wanapoteza furaha,
hivyo tutahakikisha tunaende kujipanga
kwa ajili ya mechi yetu ijayo dhidi ya KMC
FC ambayo tunahitaji kupata pointi tatu ili
kutangaza ubingwa,” alisema Gomes.

Alisema wachezaji wake wamepam-
bana kutafuta matokeo, baada ya kuten-
geneza nafasi nyingi za wazi lakini
wakashindwa kuzitumia licha ya kucheza
kwa kiwango bora zaidi.
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Madrid sasa
yamtaka De Beek
kumtoa Varane

MADRID, Hispania

REAL Madrid wameiambia
Manchester United kwamba,
watamchukua Donny van de...
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City kumwachia
Jesus kwa Kane

=

MANCHESTER, England

KOCHA wa Manchester City,
Pep Guardiola, ameripotiwa
kuwa hana shida kuachana...
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