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TACAIDS: Wanaume wa umri

miaka 50-54 hatari kwa VVU

Na Mwandishi Wetu, MORO-
GORO

WANAUME wenye umri wa
miaka 50-54 ndiyo kundi lin-
aloongoza kwa ushamiri wa Vi-
rusi vya Ukimwi (VVU) nchini,
Tume ya Kudhibiti Ukimwi Tan-
zania (TACAIDS) imebainisha.

Kwa upande wa wanawake,
takwimu za TACAIDS zinaone-
sha kinamama wenye umri
kuanzia miaka 45-49 wanaon-
goza kwa ushamiri wa VVU
huku wasichana wenye umri wa
kuanzia miaka 15-24 ndiyo kundi
hatarishi zaidi kwa maambukizo
mapya ya VVU kitaifa.

Dk. Jerome Kamwela, Kaimu
Mkurugenzi Mtendaji wa TA-
CAIDS, aliyasema hayo juzi mjini
Morogoro katika wasilisho lake
wakati wa semina kwa ajili ya
wabhariri na waandishi wa habari
juu ya hali ya maambukizi ya
VVU, unyanyapaa, Sheria ya
Ukimwi na njia bora ya kutumia
vyombo vya habari kutoa elimu
sahihi ya kujikinga na VVU kwa
vijana.

Akirejea utafiti wa Ukimwi
(THIS 2022/23), Dk. Kamwela
alisema Tanzania ina watu
1,548,000 wanaoishi na VVU
(WAVIU).

Mkurugenzi huyo alisema ki-
wango cha maambukizi mpya
kwa watu wazima wenye umri
wa kuanzia miaka 15 kime-
pungua kwa asilimia 16.7 ku-
toka 72,000 (THIS 2016/17) hadi
60,000 (THIS 2022/23).

Hata hivyo, Dk. Kamwela alise-
ma maambukizi mapya ya VVU
yameongezeka maradufu katika
kipindi tajwa kwa wasichana we-
nye umri wa miaka 15-24.

“Utafiti  unaonesha maam-
bukizi mapya yamepungua kwa
wanaume wa rika zote (watoto
na watu wazima) sawa na ilivyo
kwa kundi la wanawake watu
wazima wenye umri wa kuanzia
miaka 15,” alisema Dk. Kamwela
na kuongeza:

“Ushamiri wa VVU kwa watu
wazima (15+) ni wa asilimia 4.5,
uko juu zaidi kwa wanawake
(asilimia 5.6) kulinganishwa na
wanaume (asilimia tatu).”

Dk. Kamwela alisema wastani
wa ushamiri wa VVU ni wastani
wa asilimia 1.7 mkoani Kigoma
(kiwango cha chini) hadi asilim-
ia 12.7 mkoani Njombe (kiwango
cha juu zaidi).

Alitaja mikoa mitatu ya
Njombe, Iringa na Mbeya kuwa
juu ya wastani wa kitaifa wa ush-
amiri wa VVU wa asilimia tisa.

Kuhusu utekelezaji wa malen-
g0 ya “95-95-95” kufikia mwaka
2025, Dk. Kamwela alisema Tan-
zania imeshafanikiwa kufikia 95
ya pili kati ya tatu za malengo ya
dunia.

95-95-95 zina maana kwamba
“asilimia 95 ya WAVIU wawe
wamejua hali zao za VVU, asil-
imia 95 ya WAVIU wanaojua wa-
naishi na VVU wawe wanatumia
dawa za kupunguza makali ya
VVU na asilimia 95 ya WAVIU
wanaopata matibabu wawe
wamepunguza makali ya VVU”.

Dk. Kamwela alisema kuwa
katika 95 ya kwanza, Tanzania
bado iko chini. Kwa watu wa-
zima utambuzi wa WAVIU uko
kwa asilimia 78. Wanaume wako
nyuma katika kupima afya zao.
Vijana wako nyuma zaidi ka-
tika kupima kujua kama wana
maambukizi.
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Yictoria Finance Plc

4 T 5" Floor, Mwanga Tower Building-Kijitonyama
Victoria

PO, Box 12102, Dar es Salaam - Tanza

amoyo Road

TANGAZO LA MINADA YA HADHARA

VICTORIA FINANCE PLC INAPENDA KUUTANGAZIA UMMA YA KWAMBA KWA
IDHINITAKAYOTOA KWA KAMPUNI TOFAUTI ZA UDALALI INATARAJIA KUUZA
KWA MNADA WA HADHARA DHAMANA ZA WADAIWA SUGU KAMA IFUATAVYO;

T
E

JINALA NYARAKA YA UMILIKI NA
NA. MDAIWA DHAMANA SEHEMU DALALI | TAREHE
HALIMILIKI MALI YA ALLY R.
1 AISHA WAZIRI NYUMBA NKANYANGA LEHALEL (14-06-2024
NTALA KITALU NA. P23603 GROUP
ULONGONI (B) ILALA

MASHARTI YA MNADA;

« Dhamana itauzwa kama ilivyo.

Minada yote itafanyika mahali husika katika muda na siku ambayo itatangazwa
kupitia katika vipeperushi na magari ya matangazo kutokana na idhini itayotoka
kutoka katika vyombo husika vya Serikali.

« Asilimia 25% ya bei iliyofikia italipwa papo hapo na asilimia 75% iliyosalia
ilipwe ndani ya siku kumi na nne. (14).
itapelekea mnada kurudiwa tena na pesa zilizolipwa kutokurudishwa.

« Gharama za kumuhamisha mmiliki na kubadili umiliki ni juu ya mnunuzi.

Kwa kushindwa kufanya hivyo

HALI YA VVU KITAIFA

1,548,000

Idadi ya watu wanaoishi na VVU (WAVIU) nchini

mwaka 2022/23.

50-54

Kiwango cha ushamiri wa VVU kwa wanaume kiko
juu zaidi kwa kundi la wenye umri wa miaka 50-54.

SIRI MIKOA 3
Wakati mikoa ya Njombe, Ir-

¢ inga na Mbeya ikinyooshewa
: kidole kwa kuwa na kiwango ki-
: kubwa cha ushamiri wa VVU, Dk.
: Kamwela akaibuka na mtazamo
¢ tofauti.

Alisema kuwa Mkoa wa

: Njombe ambao una ushamiri
: wake wa VVU ni wa wastani wa
¢ asilimia 11.6 kwa wanaume na

12.7 (wanawake), katika 95 ya

¢ tatu (kupunguza makali ya VVU)
: una wastani wa asilimia 60.5

(wanaume) na asilimia 86.7 (wa-
nawake).
Kwa Mkoa wa Iringa, Kaimu

: Mkurugenzi Kamwela aliutaja
¢ unaushamiri wa VVU kwa asilim-
¢ ia11.2 (wanaume) na asilimia 11.1

(wanawake). Hali ya utekelezaji
95 ya tatu iko kwa asilimia 56.6

: wanaume na asilimia 83.9 kwa
¢ wanawake.

Kwa mujibu wa Dk. Kamwela,

¢ ushamiri wa VVU mkoani Mbeya
¢ ni wa asilimia 9.2 (wanaume) na

) S

15-24

Wasichana wa miaka 15-24

ndiyo kundi linaloongoza

kwa kuambukizwa zaidi.

oo TANZANA

MIKOA MITATU

asilimia 9.6 (wanawake). Wali-
ofanikiwa kupunguza makali
ya VVU ni asilimia 574 kwa wa-
naume na asilimia 83.2 kwa wa-
nawake.

Ni takwimu zinazotoa ishara
ya idadi ndogo ya WAVIU wanao-
fariki kutokana na Ukimwi, hivyo
kuifanya mikoa hiyo kuonekana
kuwa na idadi kubwa ya WAVIU.

MFUKO WA UKIMWI

Kaimu Mkurugenzi Kamwela
pia alitoa rai kwa wadau ku-
changia fedha kutunisha Mfuko
wa Udhamini wa Kudhibiti
UKIMWI badala ya kutegemea
ufadhili kutoka nje ya nchi.

Alisema ripoti mpya ya Shirika
la Afya Duniani ya mwaka huu
inaonesha asilimia 60 ya WAVIU
wako Afrika Kusini mwa Jangwa
la Sahara, shida kuu ikiwa ni hali
duni kimaisha kwa wakazi wa
eneo hilo.

“Ufadhili wa mataifa makubwa
kiuchumi hivi sasa umeeleke-
zwa kwenye miradi ya kukabili-

Mikoa yenye kiwango kikubwa cha ushamiri wa
VVU ni Njombe, Iringa na Mbeya.

ana na athari za mabadiliko ya
tabianchi. Afrika tukubaliane
kuwekeza fedha zetu za ndani
kulinda watu wetu dhidi ya VVU/
Ukimwi,” alisema.

Kaimu Mkurugenzi huyo pia
alitoa angalizo kwa wananchi
kuwa kadri maeneo yao yan-
apokua kiuchumi au kupata mi-
radi mipya maendeleo, ndivyo
ongezeko la maambukizi ya VVU
linavyowakumba.

Alisema utekelezaji miradi
huenda sambamba na kuhamia
kwa wageni kwenye eneo husika,
akisisitiza “jamii inapopokea wa-
geni, ijichunge”.

“Mkoa wa Dodoma ulikuwa na
kiwango kidogo cha maambukizi
ya VVU, serikali ilipohamia Do-
doma kiwango kimeongezeka.

“Tanga pia ilikuwa na idadi
ndogo ya maambukizi, ilipopata
miradi mikubwa ya kimkakati,
ikiwamo bandari, sasa kuna
ongezeko la maambukizi ya
VVU,” alisema.
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Mbunge wa Viti Maalum, Sophia Mwakagenda (kulia), akisalimiana na Katibu wa Machifu
wa Mikoa ya Mbeya na Songwe, Chifu Edward Mwanjali walipokutana katika viwanja vya

Makonda akerwa utendaji Jiji Arusha

Na Beatrice Shayo, ARUSHA

MKUU wa Mkoa wa Arusha,
Paul Makonda, ameelezea kuker-
wa na utekelezaji duni wa miradi
katika Halmashauri ya Jiji 1a Aru-
sha licha ya kupatiwa Sh. bilioni
7.7 mwaka 2023/24 na kutumia
Sh. milioni 500 pekee.

Amesema  kutokana  na
utekelezaji huo hafifu, ingekuwa
amri yake, angeifuta halmashau-
ri hiyo.

Makonda aliyasema hao jana
wakati akipokea ripoti ya miradi
katika halmashauri hiyo huku
akisema ni jambo la kushangaza
serikali kuu imetoa fedha hizo la-
kini imetumia Sh. milioni 500 na
miradi ikibaki bila kutekelezwa.

“Naibu Meya nimejiuliza kwa
nini tuna jiji kama miradi yote
hiyo ilitakiwa kutekelezwa alafu
haijatekelezwa? ~ Tumebakiza
mwezi mmoja na fedha zipo.
Akili yangu ya haraka haraka,
ingekuwa ni mamlaka yangu
ningewafukuza kazi wote.

“Si tu kuwafukuza kazi. Kule
Marekani katiba inasema Rais
anaweza kutoka madarakani
kutokana na afya na mambo
mengine. Hapa nawaza hakuna
utaratibu  unangolewa kwe-
nye majukumu yako kwa saba-
bu umeshindwa kutimiza na
kushtakiwa kupoteza muda wa
wananchi,” alisema.

Makonda alisema mamilioni
ya fedha ambayo yapo na ukian-
galia ripoti ya mwisho inaonye-
sha kuwa serikali kuu imeipatia
halmashauri hiyo Sh. bilioni 7.75
na fedha iliyotumika ni Sh mil-
ioni 500.

Alisema Halmashauri zingine
hazina fedha na zinahitaji fedha
lakini Jiji Arusha imepatiwa na
zilizotumika ni sawa na asilimia
6.4 tu.

Makonda pia alisema maku-
sanyo ya halmashauri hiyo ni

zaidi ya Sh. bilioni 30.5, fedha
ilizotoa ni Sh. bilioni 17 kutoka
kwenye makusanyo yake na zili-
zotumika ni Sh. bilioni 3.9.

“Kwa lugha nyingine, mnazo
fedha mmezitoa huko mtaani
sijui zinafanya nini na Sh. bilioni
14 hazijatumika katika mapato
ya Sh. bilioni 30. Najiuliza hapa
kuna watu wana akili timamu
kweli? Nawaambia hii hal-
mashauri tutawapiga spana
mpaka mtanyooka. Mkurugenzi
tutawapiga spana mpaka mtan-
yooka,” alisema.

Makonda alisema haiwezekani
wakawa na fedha zote hizo alafu
wakienda katika miradi hakuna
kilichofanyika.

“Ukisoma ripoti unaambiwa
kuna Sh. bilioni 20 ambazo zi-
taenda kwa mwaka mwingine
wa fedha kana kwamba kuna
miradi iliyokamilika. Miradi hai-
kamiliki wasambazaji wanadai
fedha, hawalipwi na fedha mna-
70 Mnaamua sasa mzipeleke
mwaka ujao wa bajeti baadaye
mje mseme mfumo haufanyi
kazi?

“Ujue nawaza sijui watu wana-
pataje kazi. Najiuliza watu wana-
fanyaje mpaka wanaonekana wa
maana jamani. Kama ushirikina
upo, basi hii nchi inao. Tukipita
katika miradi tutaona hata jengo
lao la utawala sijui linaendaje.
Sijui  ni kitu gani kinaendelea
mmepewa kazi ya kuwaletea wa-
nanchi maendeleo au ya kuonye-
sha nani mkubwa?”

“Ukiangalia utaona zabuni
karudisha imetangazwa upya
kwa mara ya pili, mradi haujaan-
za kutekelezwa. Idara ya elimu
haijawasilisha mahitaji katika
kitengo cha uanunuzi. Zabuni
ilikosa mzabuni na kutangazwa
kwa mara ya pili mara mradi
haujaanza kutekelezwa elimu
ya msingi haijawasilisha mabhi-
taji katika kitengo cha ununuzi.

Hivi ndivyo tunavyofanya kazi?”
alihoji.

Mkuu wa Wilaya ya Arusha,
Felician Mtahengerwa, alisema
kuna changamoto ya miradi ya
maendeleo kwa wananchi ku-
tokukamilika kwa wakati.

“Hii ni changamoto kubwa
katika jiji la Arusha na kama uki-
angalia taarifa, kumekuwa na
mivutano mingi kati ya baraza
(la madiwani) na menejimenti
na mheshimiwa mbunge kiasi
kwamba inadhohofisha utoaji
wa huduma katika miradi ya
maendeleo,” alisema.

Mtahengerwa alisema jambo
hilo linawaathiri kwa kiwango
kikubwa na akiwa kiongozi, ame-
fanya jitihada za kuwaeleza japo
bado kuna tatizo.

Alisema asilimia 18 ni aibu

kumekuwa na  migongano,
malumbano na kutoelewana
baina yao, hivyo kusababisha

kuwaadhibu wananchi wasio
na hatia na mbaya zaidi serikali
imeshatoa fedha hizo.

“Inapofikia kwenye matumizi
inakuwa changamoto. Utaan-
galia  katika taarifa namna
gani miradi imekuwa na sitofa-
hamu licha ya fedha kutolewa
na sababu ya pili halmashauri
tunadaiwa na wazabuni na uk-
ienda kwenye kikao, utasikia na
hakuna sababu za msingi kua-
cha kuwalipa wanazungushwa
wanapodai,”alisema.

Mtahengerwa alisema watu
wanaichukia serikali kwa sababu
kuna baadhi ya watu wamekalia
viti hawataki kutimiza wajibu
Wao ipasavyo.

Alisema kuna watu wameuzi-
wa nyumba na mali zao kutaifish-
wa kwa sababu ya uzembe wa
viongozi kama nyaraka ya mtu
ina changamoto anatakiwa
kuambiwa akairekebishe ili apa-
tiwe malipo jambo ambalo hali-
fanyiki.

]
Lema ajitoa uenyekiti

Kanda ya Kaskazini

Na Elizabeth Zaya

MWENYEKITI wa Chama
cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA) Kanda ya
Kaskazini, Godbless Lema,
ametanagza kutogombea tena
nafasi hiyo katika uchaguzi un-
aotarajiwa kufanyika mwaka
huu.

Katika ukurasa wake wa X
zamani twitter, Lema, Mbunge
wa zamani wa Arusha Mjini
na Mjumbe wa Kamati Kuu ya
CHADEMA, ametoa kauli hiyo
ikiwa ni siku moja baada ya
kumalizika kwa uchaguzi wa
kanda za Nyasa, Serengeti na
Magharibi.

Kauli hiyo ya Lema, imezua
mjadala kwenye mitandao ya
kijamii kuhusu uamuzi wake
ambao huku baadhi ya watu
wakidai huenda amefanya
hivyo kwa hasira baada ya rafi-
ki yake, Mchungaji Peter Msig-
wa, aliyekuwa Mwenyekiti wa
Kanda ya Nyasa, kubwagwa
juzi kwenye uchaguzi wa kan-
da hiyo.

Msigwa alikuwa akichuana
na Mbunge wa zamani wa
Mbeya Mjini, Joseph Mbilinyi
(Sugu), ambaye alimshinda
kwa kura 54 dhidi ya 52 alizo-
pata.

Katika ukurasa wake wa X,
Lema aliandika: “Kwa ajili ya
ustawi wa chama changu na
uimara wake katika kujenga
misingi bora na muhimu hasa
katika kipindi hiki tunachoe-
lekea katika uchaguzi wa seri-
na uchaguzi mkuu 2025, sitag-
ombea nafasi ya mwenyekiti
wa kanda kwa mara hii katika
uchaguzi unaokuja.

“Kwa sasa nitafanya wajibu
wangu muhimu wa ujenzi wa
chama katika kipindi kilicho-
baki.

Baada ya kumalizika kwa
uchaguzi Kanda ya Nyasa
na Sugu kutangazwa Mch.
Msigwa, alizungumza na kum-
pongeza huku akisema ataen-
delea kuwa mwanachama na
ataendelea kushiriki katika
kukijenga.

Baada ya kauli hiyo ya Msig-
wa, Lema alimpongeza kwa
kukubali matokeo.

“Hongera kwa mapam-
bano na pole kwa uchaguzi.
Nimefurahi niliposikia hotuba
yako baada ya uchaguzi wa
Kanda ya Nyasa kumalizika.
Umesema “Thamani yako si
cheo. What you actualy mean
is ‘leadership is not title. Fan-
tasistic.

“Na pia muhimu zaidi
umesisitiza kuendelea kuwa
mwanachama senior (mwan-
damizi) wa chama na uko
tayari kutumwa popote kutoa
uzoefu na nguvu zako, jambo
la baraka sana. Hutakuwa mp-
weke kwa muda mrefu sana
katika klabu ya wanachama

senior, watu wengi tutaungana
na wewe katika siku za hivi
karibuni, pengine kwa style to-
fauti tu,” aliandika Lema.

Nipashe lilipomtafuta
Lema kuthibitisha kauli hiyo,
alikiri kuandika huku akise-
ma amefanya hivyo kupisha
demokrasia iamue na wa-
jumbe waamue wanayemtaka
katika kanda hiyo.

Alipoulizwa kuhusu kauli
yake aliyoitoa wakati anarejea
nchini kutoka Canada kwam-
ba miongoni mwa vitu vilivy-
omsukuma kurejea ni pamoja
na kuimarisha chama hicho
na kutengeneza mikakati ya
kupata ushindi katika kanda
hiyo kuelekea uchaguzi wa
serikali za mitaa na uchaguzi
mkuu ujao, Lema alijibu kazi
anaweza kufanya hata akiwa
nje ya uongozi.

“Ni kweli, lakini kujenga
chama naweza kufanya hata
nikiwa nje ya nafasi na huo
ni wito wa ki- Mungu ndani
yangu isipokuwa kwa uongozi
najisikia tu kuwa pembeni. Ni-
meacha demokrasia itawale
na wajumbe wachague mtu
wanayemtaka  awaongoze,”
alisema Lema.

Kuhusu kugombea jimbo la
Arusha Mjini, Lema alisema
kwa sasa wanachoangalia ni
uchaguzi wa serikali za mtaa.

“Sasa hivi tuko 2024,
tuna wajibu mmoja kujenga
mtandao wa chama kuelekea
uchaguzi huo,” alisema Lema.

Mmoja wa washirika wa
CHADEMA, Wakili Boniface
Mwabukusi, baada ya Lema
kutoa kauli yake hiyo, aliibuka
kwenye ukurasa wa kiongozi
huyo na kuandika ujumbe chi-
ni yake akisema: “Kuna mahali
tunakosea na tunajipa upofu
kwa kivuli cha demokrasia, la-
zima tujitathmini.

“Tundu Lissu, John Heche,
Peter Msigwa, Godbless Lema
ni watu ambao chama cho-
chote makini kinachoamini
katika ‘succession plan’ hak-
iwezi kubeza kabisa umuhimu
wao. Ngoja tuendelee kujili-
sha upepo.”

Baada ya uchaguzi wa vion-
gozi wa Kanda nne kwenye
chama hicho, Kanda nyingine
zilizobaki zinatarajia kufanya
uchaguzi wake Julai, mwaka
huu.  Katika uchaguzi wa
Kanda nne uliomalizika juzi, ni
Kanda moja tu ya Victoria am-
bayo Mwenyekiti wa zamani,
Ezekiah Wenje, ametetea na-
fasi yake huku zingine tatu za
Serengeti, Magharibi na Nyasa
zikiibuka sura mpya.

Katika Kanda ya Serengeti,
aliyeshinda ni Lucas Ngoto
kwa kumshinda aliyekuwa
akishikilia nafasi hiyo, Gimbi
Massaba. Kanda ya Magharibi,
aliyeshinda ni Dickson Matata
akimbwaga aliyekuwa akishi-
kilia nafasi hiyo, Gaston Garu-
bindi.
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Apandishwa kizimbani
kwa mashtaka kuua
mwanawe kisa kaiba 700/-

Na Joctan Ngelly, GEITA

wilayani Geita, Stefano Mlenda (31)
amepandishwa kizimbani Mahakama
Kuu Kanda ya Geita kwa mashtaka ya
kuua mtoto wake wa miaka tisa bila
kukusudia.

Alipandishwa  kizimbani  jana
mbele ya Jaji Mfawidhi Kevin Mhina
na aliposomewa mashtaka, alikana
kuhusika na kosa hilo na yuko maha-
busu katika Gereza la Geita kwa kuwa
kesi inayomkabili haina dhamana.

Baada ya mshtakiwa huyo kukana
mashtaka dhidi yake, Jaji Mhina alim-
wambia Wakili wa Serikali, Scholas-
tica Teffe amsomee maelezo ya awali.

Wakili Scholastica alidai mahakam-
ani kuwa Novemba 16,2023, saa moja
usiku, katika Kiiii
wilayani Geita, mtoto huyo inadaiwa
aliiba Sh. 700 na kwenda dukani ku-
nunua soda.

Alidai kuwa mshtakiwa alimfuata
mtoto wake huyo na kumkamata,
akamfunga kamba miguuni na

mikononi kisha kumcharaza fimbo
maeneo  mbalimbali ya mwili
wake.

Wakili huyo alidai kuwa siku ili-
yofuata, mtoto huyo alifariki dunia
na taarifa zilitolewa katika Kituo cha
Polisi Butundwe, wilayani Geita na
mshtakiwa alikamatwa na alipoho-
jiwa kuhusiana na tukio hilo alikiri
kuhusika na tukio la kumuua mwa-
nawe bila kukusudia.

Alidai kuwa Novemba 18, 2023, dak-
tari alichunguza mwili wa marehemu
na kubaini mtoto huyo alifariki dunia
kutokana na majeraha mbalimbali
yaliyokuwa mwilini mwake.

Wakili huyo alidai upande wa Jam-
huri unatarajia kupeleka mashahidi 11
na vielelezo vinne na kuomba tarehe
nyingine kwa ajili ya kuanza kusilikiza
mashahidi katika kesi hiyo.

Jaji Mhina alikubaliana na ombi
hilo na kuahirisha kesi hiyo hadi
Naibu Msajili atakapopanga tarehe ya
kusikiliza kesi hiyo. Mshtakiwa ataen-
delea kukaa mahabusu katika Gereza
la Geita.

Waathirika mafuriko ya Rufiji

wapatiwa mbegu za mahindi

Na Mwandishi Wetu,
RUFIJI

WAATHIRIKA wa
mafuriko yaliyotokea katika
msimu wa masika mwaka
huu wilayani Rufiji, mkoani
Pwani wamekabidhiwa
msaada wa mbegu za mahi-
ndi na Benki ya CRDB.

Msaada huo ni kilo
7148.857 za mbegu za kisasa
za mahindi zitakazosamba-
zwa kwa wananchi ili wazi-
tumie katika msimu ujao wa
kilimo kuhakikisha wanaku-
wa na chakula cha uhakika.
Zina thamani ya Sh. milioni
50.

Akikabidhi msaada huo
uliopokewa na Mkuu wa
Wilaya ya Rufiji, Meja Ed-
ward Gowele, Mkurugenzi
wa Mawasiliano na Uhusi-
ano kwa Umma wa benki
hiyo, Tully Esther Mwam-
bapa, alisema taarifa za
athari zilizosababishwa na
mafuriko yaliyotokea zime-
wasikitisha watu wengi ndio
maana imekuwa rahisi kwao
kutoa msaada huo utakao-
saidia kurudisha shughuli za
kilimo kwa uhakika.

“Majanga yana athari kub-
wa zinazorudisha nyuma
uchumi wa watu na maen-
deleo ya taifa kwa ujumla.
Mara zote, hutokea na ku-
tukuta tukiwa hatujajipanga
kukabiliana nayo au hatuna
uwezo wa kuyazuia yasito-
kee.

“Hii ndio sababu ili-
yoishawishi  benki yetu
pamoja na kampuni zake
tanzu kushirikiana bega kwa
bega na serikali kukabiliana
na majanga pindi tu yana-
potokea ili kurejesha hali ya
kawaida kwa waathirika,”
alisema.

Tully ambaye pia ni Mku-
rugenzi Mtendaji wa Taasisi
ya CRDB Bank Foundation,
alisema walipopata maombi
ya uhitaji wa mbegu hizo ku-
toka kwa Waziri wa Nchi Ofi-
si ya Rais - TAMISEMI, Mo-
hammed Mchengerwa, na
Mbunge wa Rufiji, kwa ajili
ya waathirika wa mafuriko,
hawakufikiria mara mbili
kwa kuwa waliona ni jam-
bo jema litakalowasaidia
waathirika kupunguza atha-
ri walizopitia na kurejesha
hali zao kiuchumi.

Mkuu wa Wilaya ya Ru-
fiji, Meja Edward Gowele
alishukuru benki hiyo, ak-
isema kitendo ilichokifanya
cha kukumbuka na kukim-
bilia waathirika wa mafuriko
yaliyotokea ni cha kizalendo
na kinachopaswa kuigwa na
wengine.

“Moyo wangu na kichwa
changu kama ilivyo kwa
wana Rufiji wengi leo,
vimejaa shukrani nyingi.
Tunawashukuru sana kwa
kutukimbilia kipindi hiki
kigumu.

“Msaada huu wa mbegu
za mahindi mnaotukabidhi
leo umekuja kwa wakati
mwafaka kwani utatusaidia
kujikwamua kutoka katika
athari za mafuriko kwa ku-
punguza gharama za kilimo,
hivyo kutuhakikishia ma-
vuno msimu ujao,” alisema
Meja Gowele.

Alisema mvua kubwa
iliyonyesha mwaka huu im-
esababisha mafuriko yaliyo-
haribu mazao yaliyopandwa
shambani na hata baadhi ya
biashara, hivyo kurudisha
wananchi wengi kwenye lin-
di la umasikini.
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1. Serikali, kupitia Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Sekta ya Uvuvi), inalo jukumu la kisheria la kusimamia,

kulinda, na kuendeleza rasilimali za uvuvi nchini. Vile vile, katika kusimamia na kuendeleza uvunaji
endelevu wa zao la dagaa katika Ziwa Victoria, na maeneo mengine, Wizara inawajibu wa kusimamia
Sheria na Kanuni zilizopo pamoja na kutoa nyaraka mbalimbaliili kukabili tishio la uendelevu wa rasilimali
za uvuvi kutokana na mwenendo na mabadiliko katika tasnia ya uvuvi.

. Kwa sasa imeonekana kuwepo kwa changamoto zinazotokana uvuvi wa dagaa wa kutumia wavu

usiokuwa na ukomo (urefu na kina). Hali hii inasababisha wavuvi kuvua kwa wingi samaki wachanga aina
ya sangara na aina nyingine ya samaki wasiokusudiwa, jambo ambalo linasababisha uharibifu wa
mazingira, mazalia ya samaki na kutishia uendelevu wa rasilimali za uvuvi katika Ziwa Victoria.

. Hivyo, kwa mujibu wa majukumu niliyokasimishwa chini ya Kifungu cha 4(3) cha Sheria ya Uvuvi, Sura

279, natoa Waraka juu ya uvuvi wa dagaa katika Ziwa Victoria kama hatua ya usimamizi wa rasilimali za
uvuvi nchini kama ifuatavyo:-
(a) Wavu wa dagaa utakuwa na urefu usiozidi mita sitini (60m) na kina cha mita ishirini (20m);
(b) Umbali kati ya boya na boya usizidi sentimita tano (5cm);
(c) Ukubwa wa tundu la wavu usipungue milimita nane (8mm);
(d) Uvuvi huu ufanyike katika umbali usiopungua mita elfu mbili (2,000m) sawa na umbali usiozidi
kilomita mbili (2km) kutoka ufukwe wa ziwa; na
(e) Uvuvi huu hautafanyika mchana na wakati wa mbalamwezi kama ilivyoainishwa kwenye Kanuniya
66(1) ya Kanuni za Uvuvi za 2009, kama ilivyorekebishwa kupitia Kanuni ya 16(d) (mm) na (nn)
iliyotangazwa na GN 492 ya 03/07/2020.

. Waraka huu umetolewa kwa mujibu wa Sheria ya Uvuvi, hivyo basi, ukiukwaji wa aina yeyote ni kosa la

kisheria. Aidha, Waraka utaanza kutumika rasmi 15 Juni 2024 kwenye maeneo yote ya Ziwa Victoria.
Natoa wito kwamba sote tushirikiane kwani kwa ujumla hatua hii itasaidia katika kusimamia kikamilifu
uvuvi wa dagaa. Pia, lengo mahsusi la Waraka huu ni kulinda ikolojia ili kuwa na uvuvi endelevu wa
samaki, uhifadhi wa mazingira, na mazalia ya samaki katika Ziwa Victoria.

-

Prof. Mohammed Sheikh
MKURUGENZI WA UVUVI
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HABARI KITAIFA

Mkuu wa Mkoa wa Singida, Halima Dendego, akieleza utekelezaji wa llani ya Uchaguzi ya Chama Cha Mapinduzi (CCM),
kwenye mkutano wa hadhara wa ziara ya Katibu Mkuu wa CCM, Balozi Dk. Emmanuel Nchimbi, mjini Manyoni jana. PI-
CHA: THOBIAS MWANAKATWE

Mbunge ajichongea kwa Nchimbi kuomba uwaziri

Na Romana Mallya,
SINGIDA

KATIBU Mkuu wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM), Balozi Dk.
Emmanuel Nchimbi, ameomba
wananchi kutochagua viongozi
wanaojali maslahi yao binafsi.

Ametolea mfano mmoja wa
wabunge wa chama chake aliy-
emlalamikia kuwa amekuwa
mbunge kwa mihula mitatu pasi
na kuteuliwa hata kwa nafasi ya
naibu waziri.

Balozi Nchimbi ametafsiri
kauli hiyo ni ishara ya mbunge
huyo kujali zaidi maslahi yake
badala ya kuangalia wananchi
anaowawakilisha bungeni.

Akizungumza jana katika kikao
cha ndani na viongozi wa chama
hicho mkoani Singida, wakiwamo
madiwani, kilichofanyika mijini
Singida, Balozi Nchimbi alisema
kuchagua na kuchaguliwa ni
haki ya mwanachama, hivyo wa-
napokwenda katika uchaguzi nia
ni kuchagua wachache kuwawak-
ilisha. “Haimaanishi tutachagua
wenye uwezo sana au wenye
akili, au wenye fedha na mali.
Tunachotaka ni kupata wawak-
ilishi, mtu ambaye akifika mahali
ataongea kwa niaba yetu. Si fedha
zake au mali.

“Nimewapenda wabunge wenu

hapa wameongelea matatizo ya
wananchi wao. Sehemu nyingine
unakwenda ukikaa na mbunge
anakwambia ‘Mheshimiwa, una-
jua nimeshakaa bungeni miaka 15
hata unaibu waziri’.

“Unamwambia ‘unaongea vitu
gani wewe” Hayo ni mambo bi-
nafsi. Wabunge wenu hakuna
hata mmoja aliyeongelea cheo,
wote wanaongelea matatizo ya
wananchi na ndio uongozi tunao-
taka,” alisema.

Balozi Dk. Nchimbi alisisitiza
wananchi wachague watu ambao
watasimama mbele kwa niaba
yao, akidokeza changamoto kub-
wa nyingine ambayo wanaipata
sasa ni watu kutoruhusu walioch-
aguliwa kutimiza wajibu wao.

“Kwa sasa tupo katika hatua ya
kuandaa wagombea. Mara nyingi
tunaandaa wagombea, ukimuuli-
za sifa yake nini anakwambia
‘ana hela huyu’, huyu ana hela wa
chama hiki cha wakulima na wa-
fanyakazi,” alisema.

Alisisitiza viongozi wakatae ku-
tumika na kupima watu kwa uw-
ezo wao na si kwa fedha zao.

“Ndio maana kuna wengine
wanachaguliwa kwa fedha, akich-
aguliwa haonekani tena mpaka
miaka mitano kwa kuwa anajua
iliyopiga kura ni fedha si ninyi,
kura kapigiwa na fedha zake. Ata-

waandalia fungu lingine miaka
mitano atarudi na ninyi mnak-
wenda kuchagua kama ngedere,”
alisema.

Kuhusu nafasi ya mwanamke
katika uongozi, Balozi Nchimbi
alisema miaka minane iliyopita
aliwaita watoto wake wa kiume
na kuwaleza akipata taarifa au ak-
iona wanapiga wake zao, moyoni
wajue yeye kama baba anawad-
harau kupita kiasi.

“Mwanamke hapigwi, mwan-
amke hanyanyaswi, mwanamke
anabembelezwa. Na ukipigania
haki za wanawake kikamilifu
utaona uwezo wao. Ndio maana
leo tunaongelea kazi zilizofanywa
na Rais Samia Suluhu Hassan.

“Alipopata urais mara ya kwan-
za watu walikuwa na shaka, am-
ethibitisha nafasi ameimudu,
amethibitisha yeye ni mlezi wa
Watanzania, anahangaika na
wana CCM anahangaika na wap-
inzani, wote anawalea pamoja.
Hakuna kiongozi aliyefanya ma-
zungumzo mara nyingi kuliko
yeye,” alisema.

Aliagiza kila kiongozi atambue
kuwa chama cha siasa si kam-
puni, bali chama cha watu, hivyo
wafanye kazi kwa ushirikiano.

“Kama kuna watu wanapata
tabu ni sekretarieti yangu kwa
kuwa chama tumepewa kama

watendaji wakuu, lazima tufanye :

kazi pamoja,” alisema.

Balozi Dk. Nchimbi aliahidi ku- :
fuatilia kila hatua za ujenzi wa :
ofisi ya CCM Mkoa wa Singida :
ambao licha ya viongozi wake aki- :
wamo baba yake mzazi kuanzi- :
sha jambo hilo mwaka 1984, hadi :

sasa ujenzi wake haujakamilika.

Katibu wa Itikadi, Uenezi na :
Mafunzo CCM Taifa, Amos Maka- :
la, aliwataka viongozi ndani ya :
chama hicho kutokuwa mabing- :
wa wa kusikiliza, bali wajitahidi :
kutoa majawabu. “Wenzetu wale :
(Vvyama vya upinzani) wanasema :
‘Watanzania wamekuwa kama :
‘machawa’, kila siku Samia Samia’, :

wanataka tuseme nini?” alihoji.

Katibu wa NEC, Siasa na Uhu-
siano wa Kimataifa (SUKI), Rabia :
Abdallah Hamid, alisema utanza- :

nia ni jambo la kujisifia.

“Kwani wao wameweza wana :
nini na sisi tushindwe tuna nini? :
Nchi nyingi zimejaribu kuunda :
muungano, lakini wameshindwa, :
walioweza ni sisi Tanzania, wali- :
oshindwa ni nchi nyingine walio- :
jaribu,” alisema. Jana jioni, Katibu :
Mkuu Nchimbi alifanya mkutano :
wa hadhara katika siku ya pili ya :
kuhitimisha ziara yake mkoani :
Singida kisha kwenda Manyara :
na baadaye mikoa ya Arusha, Kili- :

manjaro na Tanga.

- Madiwani wawaka
 gari la taka

. kubadilishwa

- matumizi

Na Julieth MkKireri,
KIBAHA

BARAZA la Madiwani wa
Halmashauri ya Wilaya ya
Kibaha limeelekeza Idara ya
Mazingira ya halmashauri
hiyo kuhakikisha gari la kube-
ba taka linafanya kazi yake
ili Mji wa Mlandizi uwe safi
muda wote.

Wamesema gari hilo litu-
mike kulingana na malengo
yaliyokusudiwa badala ya ku-
fanya kazi nyingine na kuacha
taka zikilundikwa mitaani na
pembezoni mwa barabara.

Katika kikao cha baraza hilo
kilichofanyika mjini Mlandizi
jana, Mwenyekiti wa Hal-
mashauri hiyo, Erasto Makala
alisema idara hiyo inapaswa
kufanyia kazi taarifa zilizo-
tolewa na madiwani juu ya
gari la taka kutofika kwenye
baadhi ya maeneo kubeba
taka. Hoja ya taka iliibuliwa
katika kikao hicho na Diwani
wa Kilangalanga, Mwajuma
Denge aliyesema hali si nzuri
kwenye maeneo ya barabara-
ni na baadhi ya sehemu taka
Zinatupwa ovyo.

Diwani Denge aliomba ku-
wekwe mikakati madhubuti
ya kuhakikisha gari la taka li-
nafika maeneo yote na kuzoa
taka zilizokusanywa ili kue-
puka magonjwa ya mlipuko.

Baraza hilo pia kwa pamoja
lilikubaliana kushughulikiwa
yeyote atakayehusika ku-
tumia gari la kubebea taka
kwa matumizi mengine.

Katibu wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) Kibaha Vi-
muhimu kuwa na utaratibu
mzuri wa gari la taka kuzun-
guka mitaani kukusanya taka.

Katika kikao hicho, Kaimu
Mkurugenzi Halmashauri
hiyo, Fatuma Kisalazo alisema
wamepokea maelekezo yali-
yotolewa katika baraza hilo
na watashughulika kuondoa
vikwazo vilivyopo.

188,000 wachaguliwa kujiunga na kidato cha V, vyuo vya kati

Na Paul Mabeja, DODOMA

WANAFUNZI 188,787 waliokidhi
vigezo, wakiwamo wenye mahi-
taji maalum 812, wamechaguliwa
na kupangiwa kujiunga na mas-
omo ya kidato cha tano na vyuo
vya kati kwenye fani mbalimbali
kwa mwaka wa masomo 2024/25.

Muhula wa kwanza kwa wa-
nafunzi wa kidato cha tano
utaanza Julai Mosi mwaka huu,
hivyo wote waliochaguliwa wa-
napaswa kuanza kuripoti shuleni
Juni 30 na siku ya mwisho ni Julai
14 mwaka huu.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais -

Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI), Mohamed
Mchengerwa, aliyasema hayo
waandishi wa habari juu ya uch-
aguzi wa wanafunzi hao.
Mchengerwa alisema jumla ya
watahiniwa walioandikishwa ku-
fanya mtihani wa kidato cha nne
mwaka 2023 walikuwa 572,359;
wasichana 310,248 na wavulana
262,111. Alisema kati yao, watahin-
iwa wa shule waliosajiliwa waliku-
wa 543,332 (wasichana 293,122 na
wavulana 250,210), watahiniwa
wa kujitegemea walikuwa 29,027
(wasichana walikuwa 17,126 na

wavulana 11,901).

“Ubora wa ufaulu kwa kuanga-
lia madaraja unaonesha watahi-
niwa 197,426 walipata ufaulu wa
Daraja la I - 111, hali inayoonesha
ufaulu wa watahiniwa wa mwaka
2023 umeongezeka kwa asilimia
047 kulinganishwa na ufaulu
wa Daraja la I - III wa watahi-
niwa 192,348 wa mwaka 2022,”
alisema. Mchengerwa alisema
serikali imehakikisha wanafunzi
wote wenye sifa wamepata nafasi
kwenye shule na vyuo vya elimu
ya ufundi.

Alisema kati ya wanafunzi hao
walichaguliwa kujiunga na ki-

dato cha tano mwaka huu 131,986
(wasichana 66,432 na wavulana
65,554), wamechaguliwa kujiun-
ga na shule za sekondari za kidato
cha tano 622 zikiwamo mpya 82
zinazoanza mwaka huu.

“Wanafunzi hao wamepangiwa
shule katika mchanganuo: Wa-
nafunzi 1462 (wasichana 669
na wavulana 793) wamepangwa
katika shule za sekondari nane
zinazopokea wanafunzi wenye
ufaulu wa juu zaidi ambazo ni
Kilakala, Mzumbe, TIboru, Kisimi-
ri, Msalato, Kibaha, Tabora Boys
na Tabora Girls.

“Wanafunzi 6,576 (wasicha-

na 3449 na wavulana 3,127)
wamepangwa katika shule za se-
kondari za kutwa za kidato cha
tano. 123,948 (wasichana 62,636
na wavulana 61,312) wamepangi-
wa katika shule za sekondari za
bweni za kitaifa za kidato cha
tano,” alisema.

Vilevile, alisema wanafunzi
56,801 (wasichana 17,332 na wa-
vulana 39469) wamepangiwa
kujiunga kwenye kozi na fani
mbalimbali za stashahada katika
Vyuo vya Elimu ya Ufundi vina-
vyosimamiwa na Baraza la Taifa
la Elimu na Mafunzo ya Ufundi
Stadi (NACTVET).
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Sheria ziongezwe makali
kuwadhibiti wabadhirifu

TAARIFA kuhusu ubadhirifu, uhamishaji wa fedha za serikali na
matumizi kinyume cha malengo, yamekuwa masuala ya kawaida
kusikika katika jamii ya Watanzania. Hali hiyo inatokana na taarifa
zinazotolewa kwenye vyombo vya habari na taasisi zilizopewa mam-
laka ya kufuatilia na kuchunguza matumizi ya fedha za serikali katika
ngazi mbalimbali.

Miongoni mwa taasisi hizo ni Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu
za Serikali (NAOT) chini ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAG), Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUK-
URU) na Mamlaka ya Ununuzi wa Umma (PPRA), kila mwaka, taarifa
za taasisi hizo zimekuwa zikibainisha madudu katika matumizi ya
fedha za umma yanayofanywa na baadhi ya watendaji katika serikali
kuu na mamlaka za serrikali za mitaa.

Aidha, ziara za viongozi wakuu wa serikali, akiwamo Waziri Mkuu
Kassim Majaliwa zimekuwa pia zikieleza kwa kina namna fedha za
umma zinazopelekwa katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo ka-
tika sekta kama elimu, afya, maji na barabara zinazoliwa au kuham-
ishwa na watumishi wachache wasio waaminifu katika halmashauri
kwa kushirikiana na baadhi ya maofisa katika Ofisi ya Rais- Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI).

Mwaka 2018, kwa mfano akiwaka katika ziara ya kikazi Mpwapwa
mkoani Dodoma, Waziri Mkuu alibaini matumzi mabaya ya Sh. mil-
ioni 70 zinazotolewa kila mwezi kwa ajili ya kununulia dawa katika
wilaya hiyo. Kutokana na hali hiyo, Majaliwa alimwagiza aliyekuwa
mkuu wa wilaya hiyo, Jabir Shekimweri, kuchunguza suala hilo ili ku-
jua fedha hizo zinakwenda wapi.

Pia katika ziara yake mkoani mara mwaka huu, Waziri Mkuu aliibua
ipigaji wa kutisha wa fedha za serikali katika halmashauri za Bunda,
Butiana na Serengeti unaofanywa na baadhi ya maofisa wakiwamo
wakuu wa vitengo vya fedha na uhasibu katika mamlaka hizo, ikiwa-
mo kuhamisha fedha kupitia akaunti zao kwa kushirikiana na baadhi
ya maofisa wa TAMISEMI.

Katika Halmashauri ya Wilaya ya Serengeti, kwa mfano, ilibainika
kuwa mkuu wa kitendo cha fedha na uhasibu alihamisha zaidi ya Sh.
milioni 213.7 kwa uhamisho wa ndani kwa kushirikiana na ofisa wa
TAMISEMI kwa kutumia akaunti zake binafsi za CRDB na NMB.

Aidha, katika ziara ya Mkuu wa Mkoa wa Arusha, Paul Makonda,
kwenye wilaya sita za mkoa huo, madudu makubwa yameibuliwa
yakihusisha baadhi ya watumishi katika halmashauri wakitumia
fedha kinyume cha utaratibu. Katika Halmashauri ya Arusha, maofisa
17 akiwamo mganga mkuu wa halmashauri, wamesimamishwa kazi
kwa tuhuma za wizi wa Sh. milioni 600.

Kama vile haitoshi, katika Halmashauri ya Wilaya ya Monduli
kuna watumishi wanadaiwa kuiba fedha za makusanyo kwa kutumia
mashine za kielektroniki (POS) kisha kukimbilia kusikojulikana huku
makandarasi wakiidai mamlaka hiyo mamilioni ya fedha kutokana na
utekelezaji wa miradi ya maendeleo ikiwamo ujenzi wa shule na uon-
gozi wanawazungusha. Hayo ni machache katika madudu mengi ya-
nayofanywa katika taasisi mbalimbali za serikali zikiwamo mamlaka
za serikali za mitaa. Kwa maneno mengine. Watu wamefanya taasisi
hizo za umma sawa na shamba la bibi, yeyote aingiaye anajichumia
kilichomo bila kuchukuliwa hatua.

Serikali kuu imekuwa ikipeleka mabilioni ya fedha kwa ajili ya mira-
di ya maendeleo ambayo lengo kubwa na mahususi ni kuwaondolea
wananchi adha mbalimbali wanazokutana nazo lakini wajanja wach-
ache, waliopewa dhamana ya kuzisimamia na kutekeleza miradi hiyo
kujichotea na kula wanavyotaka.

Kuendelea kwa vitendo hivyo, kunaonyesha dhahiri kwamba she-
ria zilizopo au kutokuchukuliwa hatua kali za kisheria watu wanao-
kutwa na makosa hayo, kunasababisha hali hiyo kuendelea. Ni wakati
mwafaka sasa sheria kali zikatungwa ili kudhibiti vitendo hivyo au
ikiwezekana, makosa hayo yaingizwe katika sheria ya rushwa na uhu-
jumu Uchumi ambayo adhabu yake ni kubwa.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Na Sabato
Kasika

B Muungwana Lazima Nilonge

Hongera Wizara ya Afya kufanya
uamuzi huu wa tumbaku, lakini...

WIZARA ya Afya imesema tayari
bunge limepitisha Sheria ya Udhibiti
wa Tumbaku ijulikanayo kama ‘The
Tobacco Products Regulation Act,
2003, inayotoa katazo la uvutaji
sigara hadharani.

Naibu Waziri wa Afya, Dk. Godwin
Mollel alibainisha hayo hivi karibuni
jijini Dodoma wakati akijibu swali
kutoka kwa mbunge aliyeuliza ni
lini serikali italeta sheria ya kuzuia
uvutaji wa sigara na mazao mengine
hadharani.

Naibu Waziri huyo akasema, sheria
hiyo imezuia matangazo ya tumba-
ku na bidhaa nyingine na tumbaku
katika maeneo ya umma, ikiwamo
vyombo vya habari, mbao za matan-
gazo na kwenye matamasha.

Vilevile, Dk. Mollel anatoa wito
kwa wabunge kuwa mabalozi wa
udhibiti wa tumbaku katika jamii
kwenye maeneo yao, ili kusaidia wa-
nanchi kuepuka magonjwa yasiyo
yakuambukiza.

Pamoja na uamuzi huo wa wizara,
ninadhani ipo haja ya kuchukua hat-
ua zaidi kwa ajili ya kuokoa maisha
ya Watanzania ambao si watumiaji
wa tumbaku au bidhaa nyingine in-
ayotokana na tumbaku.

Hatua ambazo zinafaa kuchuku-
liwa ni kutoa elimu ya kutosha kwa
jamii kuhusu madhara ya tumbaku
kupitia kwa wataalam wa afya ili
waweze kujibu kitaalam hoja za wa-
vutaji.

Imekuwa ni jambo la kawaida ku-
kuta wavutaji wakivuta sigara katika
mkusanyiko wa watu hasa kwenye
vituo vya daladala au mtu amebeba
mtoto huku akivuta dani ya usafiri
wa binafsi huku akiwa na watoto.

Kwa hali hiyo, ni wazi wapo wengi
ambao hawajui madhara ya kuvuta
tumbaku, kwani wengine huwa wa-
nahoji kwamba kama ina madhara
kwa nini inalimwa au kwa nini kuna
viwanda vya kutengeneza sigara?

Hivyo, ninadhani ipo haja kwa
wizara yenye dhamana ya afya za
Watanzania kujipanga zaidi, kwa
ajili ya kutoa elimu kwa umma wajue
madhara ya uvutaji kisha waamue
kuacha au kuendelea kuvuta.

Uelimishaji unaweza kuwa kwa
njia ya mihadhara, kuunda klabu za
kujadili madhara ya bidhaa za tum-
baku shuleni, ndani ya jamii kwa njia
ya vyombo vya habari na uandaaji
na usambazaji wa vipeperushi na
nyaraka mbalimbali za uelimishaji.

Mbali na hilo, uelimishaji unaweza
kuwa wa kupitia mitandao ya kijamii,

ushiriki na uelimishaji kwenye siku
ya kuzuia matumizi ya tumbaku du-
niani, kama ambavyo itaadhimishwa
siku chache zijazo.

Vilevile wadau wanaweza kush-
iriki na kutoa elimu katika maonye-
sho mbalimbali, elimu kupitia picha
zinazoonyesha madhara ya kiafya,
michoro na vibonzo lengo likiwa ni
kuokoa Watanzania.

Wakati huu wa kuelekea katika
kilele cha Maadhimisho ya Siku ya
Kupinga Matumizi ya Tumbaku,ni
vyema suala la elimu kuhusu mad-
hara ya tumbaku likapewa mkazo ili
kunusuru afya za Watanzania.

Mei 31 ya kila mwaka, huwa ni
maadhimisho ya siku hiyo ambayo
mwaka jana ilielezwa na Mkurugenzi
Mkuu wa Shirika la Afya Duniani
(WHO), Dk. Tedros Ghebreyesus
kwamba tumbaku inasababisha vifo
milioni nane kila mwaka duniani.

Aidha, anasema, zaidi ya ekari mil-
ioni 300 katika nchi zaidi ya 120 du-
niani zinatumika kwa ajili ya kilimo
cha tumbaku hata kwenye nchi am-
bazo watu wake wana njaa kali.

Kwa kuwa lengo la maadhim-
isho ya Siku ya Kuzuia Matumizi ya
Tumbaku Duniani, ni vyema jamii
ikaelimisha hatari za matumizi ya
tumbaku, ili kupunguza vifo vina-
vyotokana na matumizi ya tumbaku.
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Kilio

malimbikizo . P

ya walimu
chasikika

Na James Mwanamyoto,
MULEBA

OFISI YA Rais Tawala za
Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI) imeanza
kutekeleza maagizo yaliyotole-
wa kuhusu kutatua changamo-
to zinazowakabili walimu.

Katika kutekeleza maelek-
ezo yaliyotolewa na Waziri wa
Nchi TAMISEMI, Mohamed
Mchengerwa, Naibu Katibu
Mkuu, Ofisi ya Rais-TAMISEMI
(Elimu), Dk. Charles Msonde,
amewataka walimu wenye ma-
dai ya malimbikizo ya misha-
hara, kuwasilisha vielelezo kwa
maofisa elimu ili wayashughu-
likie.

Dk. Msonde alitoa maagizo
hayo kwa nyakati tofauti, waka-
ti wa vikao kazi na maofisa
elimu kata, wakuu wa shule,
walimu wakuu na walimu wal-
ioko katika halmashauri za
wilaya za Biharamulo na Mule-
ba mkoani Kagera.

“Walimu kuanzia sasa wasil-
isheni madai yenu na viambata
vyake muhimu kwa maofisa
elimu ili wao ndio wawasilishe
kwa maofisa utumishi kwa
ajili ya kushughulikiwa. Waziri
mwenye dhamana, Mohamed
Mchengerwa,  alishaelekeza
madai yote ya walimu yashu-
ghulikiwe,” alisisitiza.

Dk. Msonde alisema maofisa
elimu watekeleze jukumu hilo
kwa kuwa wapo kwa ajili ya
kuwahudumia walimu, hivyo
ni wajibu wao kuwafuata
Maofisa utumishi wakuu ili
kushirikiana nao katika kushu-
ghulikia madai ya malimbikizo
ya walimu.

Naibu Katibu Mkuu Msonde
alihimiza kuwa ofisa elimu
akishawasilisha madai ya mal-
imbikizo ya mishahara ya wa-
tumishi kwa ofisa utumishi
mkuu, anapaswa pia kuwapa-
tia mrejesho watumishi husika
ili wajue ni hatua ipi imefikiwa
katika kushughulikia madai
yao.

“Ofisa elimu iwapo utaenda
kwa ofisa utumishi na asikupe
ushirikiano, nenda kwa mku-
rugenzi wa halmashauri na
unijulishe mimi ili tuchukue
hatua stahiki kwa ofisa utumi-
shi ambaye anakaidi maelek-
ezo halali ya waziri mwenye
dhamana,” alisisitiza.

Dt. Msonde alihitimisha
siku ya kwanza ya ziara yake
mkoani Kagera kwa kuhimiza
uwajibikaji kwa maofisa elimu
kata, wakuu wa shule, walimu
wakuu na walimu katika wilaya
za Biharamulo na Muleba.

Mkurugenzi wa Taasisi ya Utafiti wa Uchumi na Kijamii (ESRF) Prof. Fortunata Makene (kulia), akizungumza katika wilaya ya Kishapu,
mkoani Shinyanga juzi, kuhusu utekelezaji mradi wa uvunaji maji ya mvua, watakaoutekeleza ndani ya miaka mitatu wilayani humo, ili
kuwaondolea adha wanawake kufuata maji umbali mrefu hasa kipindi cha kiangazi ili kutopoteza muda wa kufanya shughuli za kiuchu-
mi. PICHA: MARCO MADUHU

Polisi wafukuzwa kazi sababu
mashine kupimia mwendokasi

Na Maulid Mmbaga

ASKARI polisi wanane wame-
fukuzwa kazi na kufutwa jeshini
na wengine kadhaa kesi zao ziko
katika hatua ya mwisho baada
ya kukutwa na hatia ya kutumia
mashine za kupima mwendokasi
(speed radar) kinyume cha maele-
kezo.

Taarifa iliyotolewa jana na Mse-
maji wa Jeshi la Polisi, naibu Kam-
ishna (DCP) David Misime, ilisema
hatua hizo za kinidhamu ikiwemo
kushtakiwa, zilichukuliwa baada

ya uchunguzi uliofanyika hivi ka-
ribuni  na kubaini kuwa askari
polisi hao wa usalama bara-
barani walijihusisha na kitendo
hicho.

Misime alisema kumekuwa na
taarifa zinazosambaa mtandao-
ni zikitaka kuaminisha umma
kwamba askari wa usalama bara-
barani wameingilia mfumo wa
malipo ya fedha za serikali (POS)
na kuchepusha fedha zilizotakiwa
kuingia kwenye mfuko mkuu wa
serikali.

“Kilichoko na kilicho sahihi ni

kwamba Jeshi la Polisi mbali na
kuwa na mpango kazi na mikakati
ya kutekeleza majukumu yake,
hufanya usimamizi na ukaguzi wa
namna askari wanavyotekeleza
majukumu yao ili kubaini ufanisi
au ukiukwaji wowote ule.

“Hivyo mashine zilizotumiwa
kinyume cha utaratibu kwa utashi
na kwa manufaa binafsi ya hao
askari ni za kupima mwendokasi
na si zile zinazotumika kwa ajili ya
malipo ya serikali (POS) kwani ku-
ingilia mfumo huo si rahisi kama
inavyoelezwa,” alisema.

Aidha, alisema mashine aina
ya POS zinazotumika kwa malipo
ya faini za barabarani hadi sasa
uchunguzi haujabaini kwamba
mfumo umeingiliwa na fedha
kuchepushwa kama ilivyodaiwa.

Hata hivyo, alisisitiza baadhi
ya watu kuwa na subira na ku-
subiri ufuatiliaji unaofanywa na
jeshi hilo kwa ajili  ya kuwapatia
taarifa sahihi pale  wanapozi-
hitaji kwa kuwa  wasipofanya
hivyo iko hatari ya kutoa taarifa
zinazoweza kusababisha taharuki
kwa umma.

KABWELA

Na Fadhili Mohammed

———— MZEE SHUKURU HIZT
DORIA ZETU,UNATEMBEA PEKE YAKO
— USIKD HUOGOPT KABALI?

7

WANANIOGOPA,
*NILISHATAKAGA’ KUWAFIA
MIKONONT.
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Pinda aonya udanganyifu wa hatimiliki

Na Munir Shemweta, MLELE

Naibu Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi,
Geophrey Pinda, amewataka wa-
nanchi wanaokabidhiwa hati milki
za ardhi kuhakikisha wanazitunza
ili kuepuka udanganyifu unaoweza
kufanyika kutoka watu wasio
waaminifu.

Pinda alisema hayo juzi wakati
wa hafla ya uzinduzi wa Wiki ya
Mazingira iliyoambatana na uga-
waji hati za hakimiliki za kimila za
ardhi, Daftari la Usajili wa Wami-
Kijiji iliyofanyika kata ya Kasansa,
Halmashauri ya Mpimbwe, Mlele
mkoani Katavi.

Katika hafla hiyo ambayo mgeni

TGNP yatoa neno dira mpya maendeleo

rasmi alikuwa Waziri wa Nchi Ofisi
ya Makamu wa Rais (Muungano na
Mazingira), Dk. Suleiman Jafo, hati
za hakimiliki za ardhi za kimila 30
kati 4,450 zilizoandaliwa kupitia
mradi wa urejeshwaji endelevu wa
mazingira na uhifadhi wa bioanuai
tanzania (SLR) unaosimamiwa na
Ofisi ya Makamu wa Rais zilitolewa.

Pinda ambaye ni Mbunge wa Ka-
vuu, aliwatahadharisha wananchi
kuwa hati milki za ardhi ni nyara-
ka na mali ambayo haipaswi kua-
zimishwa kwa mtu yeyote ili aka-
chukulie mkopo benki bila kujua
utaratibu wa namna ya kurejesha
mkopo.

“Hii hati haiazimwi kama tuna-
vyoazimana nguo. Ni mali na um-
simgawie jirani hata mtoto wako

ili aende akakopee bila kuwa na
mpangilio maalum atarudishaje
maana mwisho wa siku benki haita-
mwangalia aliyekopa bali kielelezo.
Mtakuja kunyang’anywa mali kwa
maana ya mashamba au nyumba,
hivyo kazitunzeni,”.alisema.

Pinda alisema iwapo mwananchi
atashindwa kutunza hati milki ya
ardhi, anaweza kuipeleka masijala
za ofisi za serikali kama vile ofisi
ya mkuu wa wilaya au mkurugenzi
wa halmashauri ambao alisema
wamepewa mwelekeo wa namna
ya kutunza kumbukumbu ili waka-
ti wa kutumia ukifika waende kui-
omba.

Aidha, Pinda aliiomba Ofisi ya
Makamu wa Rais (Mazingira) kupi-
tia Mradi wa Urejeshwaji Endel-

evu wa Mazingira na Uhifadhi wa
Bioanuai Tanzania (SLR) kufadhili
Mamba, Majimoto, Mbede, Usevya
na Kibaoni katika halmashauri ya
Mpimbwe ili kutunza mazingira
sambamba na kuimarisha biashara
ya hewa ya ukaa kwa lengo la ku-
hizo.

Waziri Jafo aliipongeza Wizara
ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo
ya Makazi kupitia Tume ya Mipan-
g0 ya Matumizi Bora ya Ardhi kwa
kufanikisha uandaaji wa mipango
ya matumizi ya ardhi na hatimaye
kuandaa hati miliki za kimila 4,450.

“Hili ni jambo kubwa sana ku-
fanikisha hati 4,450 na hapa peke
yake ni hati 1,046. Ni faraja kubwa

sana katika mradi huu, tumeona
changamoto kubwa hasa watu wa-
naokosa hati za ardhi kupitia mradi
huu tumeona mafanikio makubwa
sana katika mustakabali wa
maendeleo ya nchi,” alisema.

Jafo alisema ofisi yake itatoa
ushirikiano katika juhudi zozote
za uhifadhi mazingira kwenye hal-
mashauri ya Mpimbwe na mkoa
mzima wa Katavi ili kuleta manu-
faa kwa mkoa na wananchi iki-
wamo uvunaji hewa ya ukaa katika

Kilele cha Wiki ya Mazingira kin-
achoambatana na shughuli mbal-
imbali nchini kama vile kongama-
no na shughuli za usafi, kitafanyika
kitaifa Dodoma na kimataifa kita-
fanyika Riyadh, Saudia Arabia.

- |
Mtendaji anusurika

Na Enock Charles

MTANDAO wa Jinsia Tanzania (TGNP)
umeshauri kuwekwa masuala ya jinsia
katika dira mpya ya maendeleo ya taifa
2025-2050 ili mipango, mikakati na shu-
ghuli mbalimbali za maendeleo katika
kila sekta na taasisi kuzingatia usawa wa
jinsia.

Akizungumza katika mkutano wa
vijana ulioandaliwa na mtandao huo,
Ofisa Programu na Sera wa TGNP, Ro-
gathe Loakaki, alisema licha ya mambo
mazuri yaliyokuwamo katika dira iliyo-
pita inayofikia tamati mwakani, masu-
ala mengi yanayohusu haki za msin-
gi kwa kuzingatia utofauti wa kijinsia
hayakuwekwa.

“Masuala ya kijinsia yasipowekwa
katika dira kila kiongozi atakayein-
gia madarakani atakuwa anakuja na
vipaumbele vyake na pengine visiwe na
mtazamo wa kijinsia, hivyo ni muhimu
yakawekwa ili yatekelezwe kikamilifu,”
alisema Loakaki.

Mkurugenzi wa shirika la Bridge

for Change, Ocheck Msuva, alisema ni
muhimu kwa sauti za vijana kutokea ka-
tika dira mpya kwa sababu ndilo kundi
kubwa kwa sasa na ambalo linatarajiwa
kuishi muda mrefu na kuona utekelezaji
wa dira hiyo.

“Kama una miaka 60 au 50 leo, pen-
gine hutaishi uione lakini kijana wa
miaka 25, 30 au 35 miaka 25 ijayo akiwa
mzee sana labda atakuwa na miaka
60, hivyo ni rahisi kushuhudia utekele-
zwaji wa dira hiyo. “TGNP kama taasisi
wangeweza kutoa tu maoni yao lakini
kitendo cha kuwashirikisha vijana hawa
ni kuheshimu mawazo yao ili yawemo
katika dira mpya na hatutahariri mawa-
70 yao yataenda kama yalivyo” alisema
Msuva.

Mtandao huo ulialika vijana zaidi
ya 50 kutoka katika vyuo na taasisi
mbalimbali ili kutoa maoni yao yata-
kayopelekwa katika Tume ya Mipango
na kujumuishwa katika mchakato wa
maandalizi ya dira mpya 2025-2050.

Akizungumza katika mhadhara wa
umma kuchochea mchakato wa kuan-

daa sera mpya za uchumi wa Tanzania
kufikia mwaka 2050 jijini Dar es Salaam,
Aprili, mwaka huu, Katibu Mtendaji ,Ofi-
si ya Rais-Tume ya Mipango, Lawrence
Mafuru, alisema pamoja na mambo
mengine ni muhimu dira hiyo ikalenga
kuwakwamua wananchi katika umaski-
ni. “Kuna maeneo ambayo tutayawekea
kipaumbele katika dira mpya ya taifa ili
kuhakikisha maendeleo tunayoyataka
sasa yawe ni watu na si ya vitu kama
ambavyo tumekuwa tukikumbushana.
Tunataka watu wetu wapate elimu
itakayowawezesha kufanya shughuli za
kitaalamu sio tu kumaliza chuo kikuu”
alisema Mafuru. “Tutazingatia maeneo
ambayo yanasababisha ukuaji wa uchu-
mi kwa haraka maana yake ni kwamba
kwa ukuaji wa uchumi kasi yake haija-
tusaidia kuondoa umaskini kwa kadri
ambavyo tunataka,” aliongeza.

Dira ya kwanza ya maendeleo iliishia
mwaka 1999 ya pili ilianza mwaka 2000
na itaisha mwakani, hivyo kuwapo haja
ya kuandaliwa dira nyingine ya mwaka
2025 hadi 2050.

kifungo miaka mitatu

Na Joctan Ngelly,
GEITA

MAHAKAMA ya Hakimu
Mkazi Mkoa wa Geita im-
emhukumu Mtendaji wa
Kata ya Nyamwilolewa,
Simon Maduka (34) kutu-
mikia kifungo cha miaka
mitatu jela au kulipa faini
ya Sh. 500,000 baada ya
kupatikana na hatia ya
kupokea rushwa ya Sh.
milioni moja kutoka kwa
Pili Mwanzalima.

Hata hivyo, mshtakiwa
amelipa faini ya Sh 500,
000 na baada ya kulipa,
aliachiwa na kuondoka
kwenda nyumbani kwake.

Hukumu hiyo ilitolewa
juzi na Hakimu Mkazi
Mfawidhi Cleofas Waane
baada ya upande wa

mashtaka kuthibitisha
NOTISI/TANGAZO shakayoyore.
shaka yoyote.
LEGENDS AUCTION MART LTD, DESTENI COMPANY LIMITED, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD ,SALEI AUCTION MART LTD,HEDANE ENTERPRISES LTD, Hakimu Waane alisema
MASE INTERNATIONAL LTD,TAUSI AUCTION MART,MASETO AUCTIONEER AND DEBT COLLECTORS, JY AUCTIONEERS CO.LTD,DRM AUCTIONEERS & CO.LTD, MAS AND mahakama hiyo inatoa ad-
ASSOCIATES CO.LTD,MELVA INTERNATIONAL LTD ,SUMA JKT AUCTION MART COMPANY LTD,MAJEMBE AUCTION MART LTD, MABUNDA AUCTIONEER MART CO.LTD, TRUST habu kali dhidi ya mshtak-
RECOVERIES LTD, BEST GROUP (T) LTD,JAMOK INVESTMENT LTD,MCHINGA AUCTION MART,GADAU AUCTION MART,AMI AUCTION MART, IGALULA AUCTION MART,BAHARI iwa huyo ili iwe fundisho
AUCTION MART, ADILI AUCTION MART,KOTI BROTHERS CO. LTD,PROPERTY MASTER LTD,MULTILINK AGENCY LTD,TWINS AUCTIONS MART, BID CITY AUCTION,JALAS AUCTION Tewal ) daii
MART,HOLLYNESS COMPANY LTD kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, chini ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa notisi ya kulipa deni kwa wake na kwa watendaji
mdaiwa, Vinginevyo, tutafanya Minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha. wa kata wengime wenye
TAWI tabia kama yake.
ALILOKOPA JINA LA MTEJA AINA YA DHAMANA JINALAMWENYEDHAMANA|  MAHALIDHAMANA ILIPO TAREHE YA MNADA Upande wa mashtaka
NYUMBA ILIYOPO KWENYE KIWANJANAMBA ulikuwa ukiongozwa na
KARIAKOO  [MBM MOTORCYCLE SPARES {101, KITALU "47", HATI NAMBA 52425 PETER SIMON MSANZYA  [KIJITONYAMA -DAR ES SALAAM 14/06/2024 SAA 400 ASUBUHI NA KUENDELEA Wakili wa Taasisi ya Ku-
NYUMBA ILIYOPO KWENYE KIWANJA 26009, zuia na Kupambana na
DODOMA | KOLE JOSEPH SAINI HATINAMBA DSMT1040275 KOLE JOSEPH SANI BOMBAMBILIILALA DAR ES SALAAM  [18006:2024 SAA 400 ASUBUHI NA KUENDELEA Rushwa (TAKUKURU)
CTONYAMA wa\zﬁyﬁr&;rﬁ% iﬁ“ﬂ:{?ﬁ?ﬁimm i:\g;lailAANTHONY KIFURU KINYEREZI-ILALA . Mkoa wa Geita, Antidius
NEZAK INVESTMENT LTD 12/06/2024 SAA 400 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO) Rutayuga, ambaye kuisuka
TNYUMBA YENYE HATI NA. 300-SNGLR, Kesi hi linelel h
KIWANJA NAMBA 794 6766 KITALU ‘Al CHAPWA | LORIAN CLAVERY Kesl iyo, alipeleka masha-
HEAD OFFICE |FLORIAN CLAVERY RUGEMALIRA |7 )xpuia RUGEMALIRA CHAPWATUNDUMA 17/06/2024 SAA 400 ASUBUHI NA KUENDELEA hidi tisa na vielelezo vitatu
MBEYA KIVAULAMUMKALUHANGA  |NYUMBA (2) ZENYE HATIMILIK KIVAULA MLIMKA LUHANGA  [1.5ABA SABA MBEYAMJINI 2. TUNDUMA [1406/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO) ambavyo _VlhthlbmSh?
kuwa mshtakiwa huyo ali-
HEAD OFFICE [ALIPO BERNARD CHIKOKO  [KIWANJA ALIPO BERNARD CHIKOKO ~ [BOKOTIMIZA-KIBAHA 1810612024 SAA 400 ASUBUHI NA KUENDELEA tenda kosa hilo.
HEAD OFFICE |CELESTINE MSIMBU SHIJA KIWANJA CELESTINE MSIMBU SHIJA ~ [BOKOTIMIZA-KIBAHA 18/06/2024 SAA 4.00 ASUBUHI NA KUENDELEA Hakimu Waane alisema
HEAD OFFICE NELSON PETER SHOO KIWANJA NELSON PETER SHOO BOKOTIMIZA-KIBAHA 18106/2024 SAA 400 ASUBUHI NA KUENDELEA Ap,rlh 4, 2023,, mshtakiwa
A akiwa Mtendaji wa Kata ya
HEAD OFFICE [MLOPA IDRISA SADALLAH MLOPA IDRISASADALLAH | MAKURUNGE- BAGAMOYO 19/06/2024 SAA 400 ASUBUHI NA KUENDELEA Nyamwilolewa na akiwa
HEAD OFFICE [ANNANEEMA DANIELRITTE  [KIWANJA ANNANEEMA DANIELRITTE [SEGU CHINI, KATA YANALA - DODOMA |17/06/2024 SAA 400 ASUBUHI NA KUENDELEA katika kituo chake cha
HEAD OFFICE [ADAM DAVID KESSY KIWANJA ADAM DAVID KESSY KISOPWA KWEMBE 201062024 SAA 400 ASUBUHI NA KUENDELEA kazi, a.lllpolfea I‘!.lShWEl Yl
Sh. milioni moja kutoka
TEMEKE MASOUD SALUM ALLY NYUMBA MWAJABU MOHAMED KONDO [TEMEKE 17106/2024 SAA 400 ASUBUHI NA KUENDELEA kwa Pili Mwanzalima ili
MASHARTI YA MNADA a.SIIIlCl:ll.ll(l.llle hatua za
1 Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya Nyumba, Kiwanja, Gari au Shamba ,papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14. kisheria kwa kosa la kum-
2 Ikiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali,hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwisha ilipa. hifadhi mhamiaji haramu,
3 Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no.0715868000/0759282344/0784787981/0764461606 livejulikan. kw in.
4 Iwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba Benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi Benki bila gharama yeyote. dl y_eju 1t d a
moja la Amos nyumbani

kwake.

Katika kutoa hukumu
hiyo, alisema ameangalia
ushahidi wa pande zote na
kubaini kuwa upande wa
mashtaka umethibitisha
kosa pasipo kuacha shaka
yoyote.

“Pia mahakama hii ina-
kutia hatiani mshtakiwa
kwa kosa uliloshtakiwa
nalo na mahakama hii ina-
kutaka utoe maombolezo
ili kukupunguzia adhabu,”
alisema Hakimu Waane.

Mshtakiwa huyo ali-
kuwa akitetewa na Wak-
ili wa kujitegemea Daudi
Mhagama ambaye alidai
mahakamani kuwa mteja
wake ni kosa lake la kwan-
za pia ana mama yake
mgonjwa pamoja na fa-
milia inamtegemea, hivyo
anaomba mahakama im-
punguzie adhabu.

Upande wa Jamhuri
ukiongozwa na Wakili wa
Serikali Kabura Benjamin,
ulidai kuwa hauna kum-
bukumbu za makosa ya
nyuma ya mshtakiwa lak-
ini wanaomba mahakama
itoe adhabu kwa mujibu
wa sheria.

Hakimu Waane alitupil-
ia mbali maombolezo ya
mshtakiwa na kusema ma-
hakama inamhukumu ku-
tumikia kifungo cha miaka
mitatu jela au kulipa faini
ya Sh. 500,000 na akikosa
kulipa atatumikia kifungo.
Mshtakiwa pia alitakiwa
kurudisha Sh. Milioni
moja alizopokea rushwa
kutoka kwa Mwanzalima.

Awali, akisoma hati ya
mashtaka, Rutayuga al-
idai kuwa Aprili 4, 2023
katika ofisi ya mtendaji
wa kata ya Nyamwilolewa
mkoa wa Geita, mshtak-
iwa alipokea rushwa ya
Sh milioni moja kutoka
kwa Mwanzalima ili asim-
chukulie hatua kali za
kisheria kwa kosa la kum-
hifadhi mhamiaji haramu.
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Wawili mbaroni kwa -
tuhuma za mauaji

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

ESHI la Polisi mkoa wa Arusha linawashi- :
kilia watu wawili kwa tuhuma za mauaji :
yaNdembora Nanyaro, aliyefariki waka- :
ti akipatiwa matibabu baada ya kujeruhu- :
miwa kwa kushambuliwa sehemu mbalimbali :

Za mwili wake na watuhumiwa hao.

da wa Polisi Mkoa wa Arusha, I(amlshna Msald
izi wa Polisi (SACP), Justine Masejo, alisema :
watuhumiwa hao walimjeruhi Ndembora Mei :

ya Maji ya Chai Wllaya ya Arumeru.

Alisema baada ya kujeruhiwa Ndembora :
ya KCMC na Mei 25 :
mwaka huu alifariki dunia wakati akipatiwa :

alipelekwa Hospitali

matibabu.

“Jeshi la Polisi Mkoa Arusha linashikilia :
watuhumiwa hawa wawili, ambao majinayaoya- :
mehifadhiwa kwa sababu za kiupelelezi na pin- :
di upelelezi utakapo kamilika watafikishwa ma- :

hakamani kwa hatua zaidi za kisheria,”alisema.

Aidha, alisema uchunguzi wa awali ulibaini
kuwa chanzo cha shambulio hilo lililosababisha :

mauaji hayo ni ugomvi wa wana ndugu.

Alisema hata hivyo jeshi hilo linaendelea na :
uchunguzi wa tukio hilo ili kubaini chanzo hali- :

si cha mauaji hayo.
Masejo alitoa

embu pelekeni huko

na kusababisha vifo visivyo vya lazima”.

wito kwa wananchi kutoji- :
chukulia sheria mkononi, badala yakewafike :
katika mamlaka zinazohusika ili kutatua mata- :
tizo yao. Alisema: “Lakini kuna viongozi wa dini :
mkapate pia usuluhishi :
lakini siyo vizuri kujichukulia sheria mkononi :

~ Amuomba Samia kumsaidia kupata haki ya nyumba

Na Allan Isack, ARUSHA

MTANZANIA anayeishi nchini Uin-
gereza, Anastazia Temu, amemwomba
Rais Samia Suluhu Hassan (pichani)
kuingilia kati mgogoro wa eneo la fa-
milia yao, akidai kuna baadhi ya watu
wanataka kuwapoka.

Amesema kuna baadhi ya watu wa-
nataka kuwapoka eneo hilo lililopo ji-
jini Arusha ambalo wameishi kwa zaidi
ya miaka 60

Akizungumza na Nipashe, Annasta-
zia alisema eneo hilo lenye ukubwa
wa takribani hekari mbili liko Kata ya
Themi jijini Arusha, mkabala na bwalo
la Polisi Arusha (Polisi Mesi).

Anastazia alisema kwa kipindi kirefu
wametakiwa kuhama kwenye eneo
hilo, akisema ni shinikizo kutoka kwa
baadhi ya watu wenye ushawishi wa
kifedha ambao wanalitaka.

Alisema kwa nyakati tofauti wame-
jaribu kwenda kwenye ofisi mbalim-
bali za serikali]l akini wameshindwa
kusaidika kwa kuwa nguvu ya fedha
imekuwa ikitumika.

“Tunatakiwa kutoka kwenye eneo la
baba yetu na watu hao, lilikuwa ni la
kwetu,baba alituachia kwa kuwa ndio
yalikuwa makazi yetu ya kuishi mimi
na ndugu zangu, tumezaliwa hapo,
hivyo kwa niaba ya familia ninamwom-
ba Rais Samia atusaidia ili tupate haki
yetu kwa kuwa tumeteseka kwa muda
mrefu na mtu pekee wa kutusaidia ni

wewe kiongozi wetu wa nchi,” alisema.

“Baba yangu (Stansilous Temu), ali-
pigana vita vya pili vya dunia na eneo
lilikuwa lake, hata kabla ya nchi kupata
uhuru mwaka 1961 na baada ya yeye ku-
fariki aliliacha mikononi mwa familia na
hivi tunavyozungumza tunatakiwa ku-
hama ili watu wachache walichukue kwa
kigezo cha shirika,” alisema.

Alisema mara nyingi anapokuja Tan-
zania inamlazimu kwenda kulala hotel-
ini kwa kuwa kiwanja kilichokuwa na
nyumba yao ya kuishi waliyokuwa wa-
naitegemea haruhusiwi kuliendeleza,
hivyo hana sehemu nyingine ya kufikia.

Aidha, alisema ameufurahia mpango
wa Rais Samia kwa kuigiza Filamu ya
The Royal Tour ambayo ilikuwa na lengo
la kutangaza kimataifa vivutio vya utalii

vilipoko hapa nchini. “Na mimi hapa
nilipo nimekuwa balozi mwema kutan-
gaza utali kwa njia teknolojia na kuwa na
duka ambalo vitu vyote vinavyopatikana
Tanzania, hivyo ni kuunga mkono juhudi
za kiongozi wangu ambaye ni mwan-
amke mwenzangu kwa kuwa amefanya
kazi nzuri kwa maslahi ya kutangaza
utalii wa nchi,” alisema.

Nipashe lilifuatilia mgogoro huo na
kubaini kulikuwa na kesi ya madai ya ar-
dhi No.27/2020 ilifunguliwa Mahakama
Kuu Kanda ya Arusha na kusikilizwa na
Jaji Joachim Tiganga.

Hukumu ya kesi hiyo, ilitolewa Ago-
sti 28,2023 na iliwapa ushindi Shirika la
YMCA kuwa ndio wamiliki halali wa eneo
No.110A/1 na 110A/2 lililopo Kitalu E jijini
Arusha kwa hatimiliki No.055025/20.

Jinsi Ya Kununua Magazeti Ya Nipashe na The Guardlan katika tovuti ya
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HABARI KANDA YA ZIWA ‘4%

NSSF

yaagiwa
kushughulikia
matatizoya
Wastaafu

Vitus Audax, M\WANZA

MKUU wa Mkoa wa
Mwanza, Said Mtanda
ameutaka Mfuko wa Taifa
wa Hifadhi ya Jamii (NSSF)
kujikita zaidi katika kush-
ughulika na utatuzi wa
matatizo yanayowakabili
wastaafu nchini.

Mtanda alitoa kauli hiyo
juzi wakati akizungumza
na wastaafu watarajiwa
ambao ni wanachama wa
mfuko huo wakati akifun-
gua semina ya mifumo ya
tehama kwa wastaafu wa-
tarajiwa 400 iliyofanyika

Mtanda alisema kwa
uzoefu aliokuwanao kupi-
tia uenyekiti wake wa
Kamati ya Bunge ya Maen-
deleo ya Jamii amebaini
kuwa hifadhi za jamii hazi-
wezi kujitenga na maslahi
ya wazee kwa kuhakikisha
wanajengewa msingi wa
kutoa pensheni kwa kundi
hilo.

Aidha, aliwataka
wastaafu hao watarajiwa
kujiandaa na kuwa na
maamuzi kwa kuwa na
vitega uchumi kabla ya
kustaafu na kupanga wapi
wanakusudia kwenda
kuishi, kwani maisha ya
mjini yanatofautiana na ya
na asili tofauti ya mahitaji
na aina ya shughuli za ku-
wekeza.

Mwakilishi wa Mkuru-
genzi Mkuu NSSF, Robert
Kadege, alisema mfuko
huo unatoa mafunzo hayo
kwa wastaafu watarajiwa
juu ya kustaafu bila hofu,
mafao na ukokotozi wa
mafao pamoja na masuala
ya afya.

MWAUWASA yafanya operesheni upatikanaji maji mitaani

Na Vitus Audax, MWANZA

AIMU Mkurugenzi
Mtendaji wa Mamlaka
ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira Mwan-
za (MWAUWASA), Neli Msuya
ameongoza watumishi wa mam-
laka hiyo katika operesheni
maalumu ya ufuatiliaji wa hali ya
upatikanaji wa huduma ya maji
mitaani. Operesheni hiyo ambayo
imeanza kwa siku tatu ikifanyika

katika maeneo yanayohudumiwa
na Kanda ya Nyakato, kisha itaha-
mia katika kanda nyingine lengo
likiwa ni kubaini na kutatua kwa
wakati maeneo yenye tatizo la
upatikanaji wa maji.
Akizungumza wakati wa op-
eresheni hiyo, Msuya alisema
wanaendelea na jitihada za ku-
hakikisha huduma ya maji katika
maeneo yote inaimarika kama
ilivyo azma ya serikali kupitia
Wizara ya Maji. “Tupo mitaani na

watumishi wenzangu kufuatilia
hali ya upatikanaji wa huduma ya
maji, kukagua ufanisi wa mfumo
wa usambazaji maji kwa maana
ya bomba na dira za maji, kuzun-
gumza na wateja na kusikiliza
maoni yao, kufanya maboresho
madogo ya kimfumo sambamba
na kufuatilia madeni ya muda
mrefu,” alisema Msuya. Aidha,
aliwakumbusha wateja kuhakiki-
sha wanalipa ankara zao kwa
wakati ili kuiwezesha MWAUWA-

SA kuendelea kuboresha hudu-
ma na kuwa wanatoa pia elimu
ya matumizi sahihi ya maji, uso-
maji shirikishi wa dira, namna ya
kutoa taarifa.

Baadhi ya wananchi waliofiki-
wa na huduma hiyo akiwemo,
Hussein Obama alisema hatua
hiyo imekuwa msaada hasa ka-
tika marekebisho ya miundombi-
nu ambayo imekuwa ikiharibiwa
na ukarabati wa miundombinu
ya barabara.

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, Said Mtanda (kulia), akisikiliza maelezo kutoka kwa Meneja Mauzo wa kampuni ya Urus Tanzania,
Meshack Anacleth kuhusu namna kampuni hiyo inavyowezesha upatikanaji na usambazaji wa mbegu bora za ng'ombe wa maziwa na

Kamati ya amani yaomba

Na Vitus Audax, MARA

KAMATI ya amani na mari-
dhiano mkoani Mara imeiomba
serikali mkoani hapa kuiunga
mkono katika utekelezaji wa
majukumu ya Kkiofisi ikiwa ni
pamoja na kuwezeshwa katika
safari za kila wilaya ili kukemea
vitendo vya uhalifu na uvunjifu
wa amani.

Katibu wa Kamati hiyo, Shekhe
Juma Masiloli alitoa ombi hilo
juzi katika kikao cha pamoja

baina ya kamati hiyo na Mkuu wa
Mkoa wa Mara.

Shekh Masiloli alisema baadhi
ya viongozi wa taasisi za serikali
hawatoi ushirikiano kwa kamati
hiyo jambo ambalo linawakwa-
misha katika utekelezaji wa ma-
jukumu yao, hivyo kumuomba
ofisi ya mkuu huyo wa mkoa
kusimamia swala hilo.

Aidha, aliwasilisha maombi ya
kamati hiyo ya kupatiwa Sh. mil-
ioni moja kwa ajili ya kulipia ya
pango la ofisi pamoja na mafuta

‘sapoti’' kukemea uhalifu

lita 140 kwa ajili ya ziara wata-
kayoifanya katika wilaya tatu za
mkoa huo.

Akizungumza katika kikao
hicho, Mkuu wa Mkoa wa Mara,
Kanali Evans Mtambi aliwaomba
viongozi hao wa dini kuendelea
kuisaidia serikali katika kukemea
maovu mbalimbali katika jamii
ikiwemo vitendo vya wananchi
kujichukulia sheria mkononi
katika mambo yanayotakiwa ku-
fuata sheria na taratibu za nchi.

“Tukemee mauaji ya mara

kwa mara, ukatili, mapigano ya
kutumia silaha katika migogoro
pamoja na masuala ya ulawiti
na ubakaji wa watoto wadogo
shuleni na katika jamii” alisema
Mtambi.

Aidha, alisema katika kukabili-
ana na changamoto wanazoka-
biliana nazo kama kamati wata-
hakikisha kila mwezi wanakuwa
na kikao cha pamoja ili kumfik-
ishia kujadili masuala mbalim-
bali na namna ya kufanikisha vita
dhidi ya vitendo hivyo.

Wanafunzi 10,000 Biharamulo hawajulikani walipo

Na Vitus Audax,
BIHARAMULO

WANAFUNZI zaidi ya 10,000
waliosajiliwa kujiunga na elimu
ya msingi na sekondari katika
shule zilizopo katika Halmashauri
ya Wilaya ya Biharamulo hawa-
jaripoti. Taarifa hiyo ilitolewa na

baadhi ya madiwani wakati wa
kikao cha baraza kilicholenga
kujadili hoja za Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali
(CAG). Walisema sababu kubwa
ya anguko la wanafunzi wilayani
humo ni pamoja na kutembea
umbali mrefu na uhaba wa wal-
imu. Walisema ili kunusuru hali

hiyo serikali inatakiwa kufanya
mgawanyo sawa wa walimu ka-
ili shule za pembezoni ziwe na
mwendelezo mzuri wa ufundis-
haji. Kufuatia hali hiyo, Mkuu wa
Mkoa wa Kagera, Fatuma Mwasa
aliwaagiza watendaji pamoja
na viongozi wa idara za elimu

kuwasaka wanafunzi hao zaidi
ya 10,000 na kuhakikisha wana-
pelekwa shule na kuendelea na
masomo.

“Hawa ni wanafunzi wengi sana
wako wapi?, nina wasiwasi hata
wanaposema wamesajili hawa
watu wanakuwa hawakusajiliwa
idadi hiyo nendeni mkaanze na

darasa la kwanza pamoja na kida-
to cha kwanza katafuteni madar-
asa yote waliotajwa kuwa wame-
sajiliwa kama ndio wapo,”alisema
Mwasa. Alisema halmashauri hiyo
haina biashara yoyote kubwa am-
bayo ingetajwa kuwa sababu ya
wanafunzi hao kukimbilia huko
na kuacha kwenda shule.
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WAKIENDELEZA MBEGU ZA WAKONGWE...

Dk. Samia anakanyaga Korea Kusini,
akitarajiwa kurejea ha mazito matatu

Na Peter Orwa

RAIS Dk. Samia Suluhu Hassan,
anaanza ziara ya siku sita nchini
Korea. Ni tukio linalotazamwa
ndani yake kinabeba sura pana
ya uhusiano Kkisasa, kihistoria,
undugu, pia diplomasia uchumi
ambayo ndio sera na muongozo
mkuu wa Tanzania nje ya mi-
paka.

Suala la uwekezaji katika sekta
ya kilimo kuwa mlishaji taifa na
hata nguzo ya kuajiri, Korea Kusi-
ni ina undugu wa Kkitaifa, tangu
mikakati ya awali ya uchumi wa
nchi, katika Serikali ya Awamu ya
Kwanza.

Ziara ya sasa ya Dk. Samia, ana-
tarajiwa kurejea nchini na mam-
bo makuu matatu; mikataba saba
ya maendeleo, pia mkataba wa
mkopo nafuu Dola za Marekani
Bn. 2.5 sawa na Sh.Trilioni 6.5
za kuwekeza katika miudom-
binu, elimu na afya kama alivyo-
dokeza, Waziri wa Mambo ya Nje
na Ushirikiano Kimataifa,

Pia, anatarajiwa kurejea na
shahada ya uzamili kutoka Chuo
Kikuu cha Anga Korea (KAU).
Hadi sasa ana zingime kama hizo
alizopewa na vyuo vikuu vya
Dar es Salaam (UDSM), Zanzi-
bar (SUZA) nchini, pia Jawaharal
Nehru (India), Ankara (Uturuki).

Ni jambo lionalomuanika
Rais Dk. Samia, mbali na uzoefu
kikazi, kitaaluma, kichwani al-
ivyowekeza darasa la elimu ya
takwimu katika ngazi ya diploma
nchini, pia stashahada ya uzamili
katika uchumi, huko Manchester
Uingereza, leo anayotenda ya-
nayomuonyesha stadi yake ka-
tika fani uchumi, ameiva.

Hiyo ni mara baada ya ku-
kakalia nafasi ya urais, Dk. Samia
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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa alipozungumza na Balozi wa Korea Kusini Nchini, Kim Sun
Pyo (kushoto) Ofisi Ndogo ya Waziri Mkuu, Magogoni, Dar es Salaam, mnamo Oktoba 2022.
PICHA: MAKTABA

hakuficha dhana yake kusimam-
ia mambo makuu matatu katika
mikakati ya uchumi wa Tanzania
nje ya mipaka.

Rais ambaye wiki hii anaz-
awadiwa stashahada ya udaktari
wa falsafa ya tano, kutoka Chuo
Kikuu cha Anga (KAU) nchini
Korea Kusini, anapigania kui-
marisha Tanzania ing’are katika
diplomasia uchumi, ziara zake
zimekuwa  zikilenga kunasa
masoko ya bidhaa za nyumbani
ughaibuni.

Vyuo vikuu vilivyompa tuzo
kama hiyo ya uzamivu vya Dar es
Salaam (UDSM), Zanzibar (SUZA)
nchini, pia Jawaharal Nehru (In-
dia), Ankara (Uturuki).

Maeneo mengine alikojipanga
kukuza uchumi kimkakati nchi-
ni, ni pakukaribisha uwekezaji
mitaji hasa ya viwanda na kwe-
nye kilimo na ushirikiano wa ju-
muiya/urafiki kimataifa, wakati
huohuo, ikinakshi nchi kwa
urafiki kisiasa.

Neema zinashuhudiwa, pale
misaada ya kifedha, uwekezaji
na jina la nchi kimataifa kilipaa,
mahsusi hata mwenyewe Rais,
imekuwa kama sheria ndogo,
kila anakoalikwa au kufanya zi-
ara ni kawaida anakaribishwa
kuwasilisha ama mada, hotuba
au kuongoza kikao. Si haba, Tan-
zania inangara kupitia Mama
‘anayeupiga mwingi.’

TANZANIA ILIKOTOKA
NAO

Tangu zama za uongozi wa
Awamu ya Kwanza uongozi wa
Tanzania na Korea Kusini, zime-
kuwa na historia kusaidiana
kuwapo miradi hasa ya kilimo,
ikijumuisha kusomeshwa Wa-
tanzania elimu ngazi hadi ya sha-
hada za juu.

Pia, nchi hiyo imekuwa na
baadhi ya miradi ya kilimo ka-
tika mikoa kama ya Morogoro,
tena ikitumia wataalamu wengi
wasomi Watanzania wahitimu
wa nchi hiyo.

Ni aina ya uhusiano endelevu
kufika zama za sasa, katika Awa-
mu ya Nne ya uongozi wa nchi,

taifa hilo la ukanda wa Mashariki
ya Dunia, ikitia saini yamiradi ya
kilimo nchini.

SAMIA VS KOREA KUSINI

Mkakati wa Rais Dk. Samia,
katika falsafa yake ya kujenga
Tanzania yenye kilimo cha kisa-
sa na biashara, Julai mwaka jana
zimeingia katika makubaliano
ya kushirikiana kufanyika utafiti
wa kilimo chenye teknolojia ya
kisasa, ambayo katika miaka mi-
wili ya mfululizo bungeni, Wa-
ziri wa Kilimo, Hussein Bashe
amekuwa akiinadi.

Nchi za Tanzania na Korea
Kusini, hadi sasa zimeshakubali-
ana kushirikiana katika kui-
marisha utafiti wa kilimo na
matumizi ya teknolojia ya kisasa
ya kilimo, ili kuongeza tija kwa
wakulima nchini, mwaaka huu.

Hapo kukafafanuliwa lengo
la kuwapo tija kwa wakulima
shambani, jijini Jeonju-si, Ko-
rea Kusini, katika mazungumzo
ya Naibu Waziri wa Kilimo wa
Tanzania Anthony Mavunde na
Yun Jongchul, Makamu Mtawala
Mkuu wa Taasisi ya Maendeleo
ya Kilimo na Utafiti ya Korea
(Korea Patnership for Innova-
tion in Agriculture - KOPIA).

Kupitia mazungumzo hayo,
Naibu Waziri Mavunde akaiom-
ba KOPIA kuanzisha kituo chake
nchini Tanzania kwa kushiriki-
ana na Taasisi ya Utafiti wa Kil-
imo Tanzania (TARI), ili kubadil-
ishana uzoefu na kuongeza
ufanisi katika utafiti kilimo, len-
go ni kumsaidia mkulima kufikia
tija ya uzalishaji shambani.

Hapo kunazugumziwa mae-
neo ya mbegu bora na teknolo-

INAENDELEA UK.14
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Wachina wawapa ofa kinamama mashine za Mil.
79/- kutotoa wfaranga waklmplgla makofi Samia

Na Sabato Kasika

HADI sasa katika azma na dhami-
ra ya serikali imedhamiria ku-
wezesha na kuinua wanawake
kiuchumi, kutokana na juhudi
za Rais Samia Suluhu Hassan za
kuwapa mitaji ya fedha na ku-
watafutia vitendea kazi kwa wa-
fadhili.

Ipo mifano mingi, miongoni
mwake ni msaada wa hivi karibu-
ni wa cherehani 425 na mashine
250 za kutotolea vifaranga vyote
vikiwa na thamani ya Sh. milioni
79 vilivyotolewa na serikali ya
China.

Msaada huo ulikabidhiwa kwa
Waziri wa Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalum, Dk. Dorothy Gwajima
na Balozi wa China hapa nchini,
Chen Mingjian.

“Cherehanii hizi na mashine ya
kutotolea vifaranga, tutashiriki-
ana na Mwenyekiti wa Jumuiya
ya Wanawake ya CCM Taifa
(UWT), mama yetu Mary Cha-
tanda kuwatafuta wanawake tu-
takaowaibua hasa wenye uhitaji
na kuwapelekea,” anasema Dk.
Dorothy.

Anafafanua kuwa wajasiria-
mali 675 watanufaika na msaada
huo, huku cherehani 300 na
mashine zote za kutotolea vifar-
anga vitapelekwa katika vikundi
vinaratibiwa na wizara yake, laki-
ni cherehani 125 vitapelekwa kwa
vikundi vilivyo chini ya Umoja wa
Wanawake wa Tanzania (UWT).

Ba|OZI wa China nch|m Chen Mingjian kulia na Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makund| Maalum, Dk. Dorothy Gwajima,

wakimkabidhi Mvvenyekltl wa UWT Taifa, Mary Chatanda, moja ya cherehani hizo. PICHA: SABATO KASIKA

Dk. Dorothy anasema vyere-
hani na mashine hizo, zinagusa
ahadi mbalimbali za Rais Samia
Suluhu Hassan za kuwezesha
wanawake kiuchumi, na kwamba
yeye (Rais) ni kinara wa kuwez-
esha wanawake.

“Wanajitokeza marafiki wa
Tanzania walioilewa falsafa ya
Rais Samia. Sisi wizarani tu-
napokea wageni wengi wanauli-
za kuna nini kwa wanawake,

tunawapa takwimu na kuwaeleza
programu ya kuwezesha wa-
nawake kiuchumi ambayo kinara
wake ni Rais Samia,” anasema.

Anasema hadi sasa serikali in-
atekeleza Sera ya Taifa ya Jinsia
na Maendeleo ya Wanawake ya
mwaka 2023 inayotoa kipaum-
bele kuwezesha wanawake kiu-
chumi pamoja na kuondoa uka-
tili wa kijinsia.

“Serikali inatambua umuhimu

wa wanawake kushiriki katika
shughuli za kiuchumi, hivyo
msaada huu wa ndugu zetu wa
China, utakuwa chachu kwe-
nye programu ya uwezeshaji wa-
nawake kiuchumi,” anasema.
Aidha, anasema hadi sasa,
kupitia mifuko na programu za
uwezeshaji wananchi kiuchumi,
tayari Sh.bilioni 743.7 zimesha-
tolewa na kunufaisha Watanza-
nia 6,064,957, wakiwemo wa-

nawake 3,556,359 sawa na
asilimia 54, wanaume wakiwa
ni 3,288,186 sawa na asilimia 46.

NENO TOKA UWT

Mwenyekiti wa UWT Taifa,
Mary Chatanda anasema
kampeni za uchaguzi zinahi-
taji fedha na kuongeza kuwa wa-
nawake wengi hawana vipato vya
kutosha, na kwamba hatua zina-
zochukuliwa na serikali za ku-

wezesha wanawake kiuchumi zi-
tawafanya wajitokeze kwa wingi.

“Umaskini wa kipato unawa-
fanya wanawake wengi kubaki
nyuma, lakini ninaamini wak-
iwezeshwa kiuchumi, wanaweza
kupambana na wanaume hadi
tukafikia asilimia 50 kwa 50 tu-
nayoitafuta,” amesema Mary.

Anasema UWT imekuwa iki-
fanya jitthada mbalimbali za
kutaka kuwainua wanawake kiu-
chumi ikiwamo msaada wa vifaa
vya uzaalishaji mali na pia kutoa
elimu ya kuwawezesha kupata
mikopo.

“Tunawahamasisha kujiunga
katika vikundi, ili wapate mikopo
ikiwamo inayotolewa na hal-
mashauri, lakini kuna msaada
wa vitu ambalimbali tunaopata
ukiwamo huu vyerehani kutoka
China,” anasema.

Mary anasema, kwa sasa umo-
ja huo unajiandaa kuzunguka
nchi nzima kwenda kushiriki-
ana na maofisa maendeleo ya
jamii kwa lengo la kutoa elimu
kwa wanawake jinsi ya kutumia
mikopo.

“Kuna mikopo inayotolewa na
halmashauri zetu, tunataka tu-
wafundishe jinsi ya kuipata na
kuitumia kwa usahihi, sio kwen-
da kununua vitenge, kwa sababu
ehaviwezi kurejesha mkopo,”
anasema.

Anasema, wanawake wakiima-
rika kiuchumi, wana uwezo wa
kuwania uongozi na kushinda
bila kuingia katika mtego wa

rushwa ya ngono ambayo wame-
kuwa wakikumbana nao na kua-
mua kukaa pembeni.

“Bila nguvu kiuchumi, ush-
iriki wa wanawake katika siasa
unaweza kuwa kitendawili na
kuongeza kuwa ni muhimu
kutekeleza Azimio la Jumuiya
ya Maendeleo ya Nchi za Kusini
mwa Afrika (SADC), linalotaka
ushiriki wa wanawake na wa-
naume katika fursa za uongozi
kuwa 50 kwa 50 ifikapo mwaka
2030,” anasema.

Balozi wa China nchini, Chen
Mingjian anasema, nchi yake im-
ekuwa ukitoa misaada mbalim-
bali ya kuwanufaisha wanawake
wa  Tanzania, ili kuimarisha
ustawi wa wananchi, na kwamba
waliotoa utawasaidia walengwa
kuongeza kipato.

“Kwa miaka miwili ambao ni-
mefanya kazi Tanzania, nime-
jionea Rais Samia akitilia mkazo
masuala yanayohusu wanawake
na kushuhudia baadhi ya wa-
nawake wenye uwezo mkubwa,”
anasema Chen.

Anasema, China na Tanzania
zina ushirikiano mzuri, na ku-
fafanua kuwa anafurahi kuona
ushirikiano huo unazaa matun-
da, na kwamba China ilishwahi
kutoa mbegu za soya kwa wakuli-
ma wa mkoa wa Ruvuma.

Vilevile, tumeshirikiana na
taasisi isiyo ya serikali kutoa taulo
za kike kwa ajili wa kusaidia wa-
sichana na wanawake, hili lime-
kuwa na mafanikio na tangu ni-
mekuja Tanzania,” anasema.

Balozi huyo anasema, wa-
nawake wa Tanzania wanajitihidi
kuendelea kukuza uchumi wao,
na kwamba serikali ya China na
Tanzania nazo zinasaidia ku-
wawezesha kiuchumi ili kuwapa
unafuu wa maisha.

Taasisi yaungana na Bashe kumsogezea
PPP mkulima kutekekeleza anachokinadi

Na Mwandishi Wetu

HADI sasa nchini, kuna mageuzi
makubwa ya kisera, kutoka kilimo
cha mazoe hadi kwenye kisasa.

Hiyo inaendana mageuzi
maradufu katika bajeti inayoeleke-
zwa katika sekta hiyo, haja ni kuki-
dhi lengo la mageuzi hayo.

Mtazamo huo, ambao ume-
hubiriwa na Rais Dk. Samia Suluhu
Hassana mara kadhaa, huku katika
mawasilisho ya waziri mwenye
dhamana, Hussein Bashe, ni ya
kina kwamba kilimo kiwe mwajiri
na kiendeshwe kibiashara, kwa
zana na teknolojia bora, ikiizinga-
tia dhana ya umwagiliaji.

Sasa kuna miradi ya mfani
kutekeleza hiyo ikiwamo unaoitwa
BBT, ukijenga tafsiri ya kumjengea
maisha kijana.

Aidha, kilimo hicho kinach-
oendeshwa katika mfumo shiriki-

shi, kati ya sekta binafsi na umma
ambayo ina sheria yake (PPP),
huku mapinduzi ya viwanda yak-
iendelezwa kwa sera na mikakati,
kutumia malighafi ya mapinduzi
kilimo.

Mustakabali unaokaziwa zaidi
ni nchi kujitegemea kwa mahitaji
ya shambani, chakula na malighafi
yanayopatikana nchini, pia sekta
hiyo ijali maradufu, kama ilivyo
malengo tangu uhuru wa nchi
mwaka 1961.

Hapo ndipo mdau wa PPP, Kam-
puni ya Serengeti Breweries, sasa
imejitokeza katika dhamira hiyo
kushirikiana na serikali katika ku-
wanufaisha wakulima nchini kwe-
nye mnyororo mzima wa thamani
Wwa mazao yao.

Kampuni hiyo inasema kwamba
imefurahishwa na azma ya serikali
kupitia Hotuba ya Bajeti ya Wizara
ya Kilimo ya mwaka 2024/25 iliyo-

jikita katika kuimarisha uzalishaji
wa kilimo, kuboresha miundom-
binu ya umwagiliaji, kupanua upa-
tikanaji wa masoko kwa bidhaa za
kilimo, na kuwawezesha wakulima
wadogo nchini.

Kampuni hiyo inafafanua ni hat-
ua inayofungua njia kwa mashirika
na kampuni binafsi kunufaika na
msaada unaotolewa na serikali ka-
tika kuboresha mazingira ya kilimo
nchini.

“Kwa kuongeza mabhitaji ya
mazao yao, ushirikiano huu baina
ya SBL na wakulima unahakikisha
kuinua kipato cha wakulima na
hivyo kuboresha maisha ya kaya
wa kodl kwa serikali.” anasema
Neema Temba, Meneja Uhusiano
wa kampuni hiyo.

Hadi sasa taasisi hiyo binafsi,
mbali na uzalishaji wake wa asili,
ina miradi ya kilimo biashara ya

kuwasaidia wakulima wanaozali-
sha mazao ya mahindi, mtama
mweupe na shayiri katika mikoa
mbalimbali nchini.

Kupitia mchakato huo, im-
eongeza mahitaji ya matumizi yake
ya malighafi zinazopatikana ndani
ya nchi kutoka asilimia 60 mwaka
2020 hadi asilimia 80 kwa mwaka
jana, Neema anasema kuwa zaidi
ya tani za ujazo 20,000 za ma-
lighafi zinatumika kwa mwaka ka-
tika mchakato wa utengenezaji bia
wa kampuni hiyo.

Programu hiyo ya kuwasaidia
wakulima wazawa imejikita katika
maeneo makuu tisa tofauti am-
bayo ni pamoja na kufanya vipimo
vya udongo, kemikali, upatikanaji
wa mikopo, mbegu bora, matumi-
zi ya mashine, bima ya mazao,
mbolea, mafunzo, na mikataba ya
ununuzi inayoweza kuingiwa upya
kila mwaka kulingana na utendaji

wa wakulima.

Mazao haya ya shayiri, mahindi
na mtama mweupe yananunuliwa
kutoka mikoa mbalimbali nchini
ikiwamo Iringa, Morogoro, Mbeya,
Singida, Dodoma, Manyara, Arusha
na Kilimanjaro. Kupitia mkakati
huo wa kilimo cha mkataba baina
ya SBL na wakulima, kampuni hiyo
inalenga kununua zaidi ya tani
8,500 za shayiri na zaidi ya tani
6,500 za mtama mweupe katika
mwaka wa fedha 2024.

“Mkakati wetu wa ugavi wa nda-
ni unachangia kwa kiasi kikubwa
katika kukuza maoni ya serikali
ya kuwainua wakulima wa ndani,
hivyo kuipa nguvu sarafu ya nchi
kwa kupunguza utegemezi mkub-
wa wa kuagiza malighafi kutoka
nje ya nchi. Kwa kutoa kipaumbele
katika ugavi wa ndani,” anaongoza
Mkurugenzi wa Mahusiano John
Wanyancha.

: Ex |‘;;'\ s | : j A
Mkulima wa shavyiri akiwa shambam moja ya mazao yanayofanyiwa
kazi na taasisi binafsi kuiunga mkono serikali. PICHA:MTANDAO

TAFAKURI YA MLALAHOI
Kiswahili tunakﬁukuza vvenyevve nch|m

ALHAMISI, Mei 23 mwaka
huu nikifuatilia matangazo
ya Bunge kutoka Dodoma,
nilimsikia Mbunge wa Kilosa,
Profesa Palamagamba Ka-
budi, akichangia hotuba ya
Wizara ya Utamaduni Sanaa
na Michezo, kwa hisia kali.

Profesa Kabudi katika
mchango wake, alionekana
kujikita zaidi katika lugha ya
Kiswahili, akieleza jinsi ina-
vyobanangwa na Watanza-
nia wenyewe wanaoaminika
kuwa ndio wenye asili ya
lugha hiyo adhimu duniani.

Msomi huyo mbobevu,
mwanazuoni wa siku nyingi
wa Sheria katika Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam (UDSM),
alitaka hatua zichukuliwe ili
kuokoa lugha hiyo, hasa ku-
tokana na ukweli kuwa du-
nia karibu yote inaamini bila
Tanzania, hakuna Kiswahili.

Alifikia hatua akagusia
kuwa moja ya nchi jirani
zinazotumia Kiswahili am-
bazo awali zilitegemea sana
Tanzania kwa mafunzo ya
lugha hiyo kwa watu wake,
kufikia hatua ya sasa kutaka
wasije nchini kujifunza lugha
hiyo, kwani inaonekana hata
sisi tunaanza kuipa kisogo
na kukiharibu.

Alitoa mfano wa baadhi ya
maneno yanayobanangwa,
kama vile badala ya kutam-
ka ‘haya’ inatamkwa ‘aya’,
‘huyu’ inakuwa ‘uyu’, ‘habari’
inakuwa ‘abari’ na kadha-
lika. Haina ubishi, kwamba
hata lafudhi za baadhi ya
makabila nchini zinaathiri
Kiswahili. ) .

Wapo Watanzania wasio
na ‘I" bali ‘r hivyo si nadra
kumsikia akitamka ‘chakura’
badala ya ‘chakula’ au ‘mari’
badala ya ‘mali’, hali kad-
halika wasio na ‘r" bali ‘I
katika maneno kama ‘bala-
bala’ badala ya ‘barabara’,
‘mahali’ badala ya ‘mahari’.

Yapo makabila yasio
na ‘ng’, ambao ‘ng'ombe’
wanaita ‘ngombe’ na
ng ang' ana watatamka
‘ngangana’ na wengine ‘nchi’
wakitamka ‘nji' na matam-
shi mengine mengi kama
hayo, yanayosababisha
Kiswahili kiende harijojo
katika matumizi yake.

Lakini, Profesa Kabudi
hakuishia hapo, alifikia
kusema kuna baadhi ya
maneno yameachwa kutu-
mika kwa wasiwasi tu wa
watumiaji wa lugha hiyo
wakidhani pengine kuyat-
amka si sawa, kama vile
matiti kuitwa maziwa au
nyonyo.

Alisema hapana sababu ya
watu kushindwa kutamnka
matiti, maneno ambayo ya-
metumika miaka nenda rudi
bila matatizo, ila tu watu
kwa maslahi yao au kwa
shaka walizonazo, wanab-
adilisha na kupoteza maana.

Alikubaliana na maneno
va tafsida ambayo hayawezi

Tu iganie
knspw%hlh
chetu

NA JOSEPH KULANGWA

(+255) 713 410008
kulangwasos@gmail.com

kutamkwa, zikiwamo sehemu
za siri na matumizi yao, am-
bavyo haviwezi kutamkwa
moja kwa moja na badala
yake kutumia tafsida.
Namuunga mkono Profesa
kwa kuliona hilo na kulise-
mea, ili wizara husika ichuk-
ue hatua ya kukuza Kiswahili,
ili majirani wasitukimbie
na hata kutupora dhima ya
kukifundisha kwa jamii zetu
na zingine kimataifa. _
Mathalan, kuna sababu gani
ya kusindwa kutumia misa-
miati katika usahihi wake,
tukishindwa kutumia ma-
shikio au makamatio badala
ya mikono, matembeleo
badala ya miguu, maoneo au
matazamio badala ya macho?
Ni kweli, kwamba lugha ya
Kiswahili imeendelea kuhar-
ibiwa siku hata siku kutokana
na matumizi mabaya, huku
wizara husika ikiendelea
kutazama na kulea wanaoiba-
nanga bila hatua yoyote.
“Tunashuhudia wasomi wen-
gi wakidhani kuwa kusoma
ni kuachana na Kiswahili na
ndio wamekuwa wakiongoza
kukiharibu kwa kuzungumza
wakichanganya na Kiin-
gereza, pia wasanii wa kizazi
kipya ambao wanadhani bila
kuimba Kiingereza hawa-
jafanikiwa. Ni ulevi tu!
Kwenye vyombo karibu
vyote vya habari vya Kiele-
ktroniki, kwa maana ya tel-
evisheni na redio, tukifuatilia
vipindi vingi vya michezo na
baadhi visivyo vya michezo,

kukiamsha
au kukiua

a

vina majina ya Kiingereza.
Sababu ni nini? Ni ulim-
bukeni tu.

Tukisikiliza vipindi vi-
navyochambua michezo,
huko ndiko Kiswanglishi
kiimekaa. Wachambuzi
wanajisahau wakichambua
kana kwamba ni kwa ajili
ya wageni au wasomi, huku
wakilenga vvananchyy.v”a

Wanachanganya Kiin-
gereza, huku baadhi yao
wakiwa hawakijui, lakini
wakiokoteza maneno ya
lugha hiyo ya kigeni ili
kujiridhisha, kuwa kufanya
hivyo kunawaonyesha
kuwa wasomi, lakini kumbe
ni kujiaibisha na kukataa
kilicho chao.

Hapana shaka kuwa, Pro-
fesa Kabudi anakijua sana
Kiingereza pengine kuliko
hata Kiswahili, lakini ame-
onekana pamoja na usomi
wake, kuitetea lugha hiyo
ambayo ni moja va tunu za
taifa hili, zilizounganisha
Watanganwka katika kupi-
gania uhuru wao.

Pia, ni alama ya utam-
bulisho kwao wawapo na
watu wa mataifa mengine,
mbali tu na kujivunia kuwa
waasisi na mabingwa wa
lugha hiyo duniani, hata
kuvutia mataifa mengine
kuizungumza na kutaka
kufundisha watu wao.

Kama alivyoshauri Pro-
fesa, ni vizuri sasa wizara
hiyo pamoja na ya Elimu,
Sayansi na Teknolojia,
kufanya kila Iiwezekanalo
kuhakikisha shule zina-
gawiwa kamusi za Kiswa-
hili, ili kuisaidia kujifunza
na kufundisha Lugha hiyo
kwa kizazi kichopo.

Lakini yote haya yana-
hitaji kujitolea, lakini
pia dhamlra yva dhati ya
kuhakikisha linafanyika
hili badala ya kuishia
bungeni, baada ya hotuba
kujadiliwa na kupitishwa
na kufuatiwa na mchapalo
wa kupongezana na hati-
maye mambo kubaki kama
kawaida, Kiswahili kikien-
delea kusiginwa.
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RC awafuata wakulima shambani
kuweka sawa dai ‘pamba halilipt’

o Nao vvamvvan|k|a‘k|||_ch0J|f|cha moyom

Na Marco Maduhu, KISHAPU

KWA miaka mingi wakulima zao
la pamba wamekuwa wakilala-
mika bei yake iko chini, hivyo ku-
wafanya kushindwa kuinuka kiu-
chumi na kubaki kuwa maskini.

Hadi sasa kisera, bei ya zao hilo
linapangwa na Soko la Dunia na
kisha serikali nchini hutangaza
bei elekezi ya ununuzi, ambayo
katika msimu wa kilimo uliopo
sasa, ilitangazwa Sh.1150 kwa
kilo moja.

Kutokana na madai bei hiyo ya
ununuzi siyo rafiki kwa mkulima,
Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga
Anamringi Macha, ameamua
kufanya ziara kwa wakulima
kuwasikiliza na kutoa elimu
ya kinachopaswa kufanyika
katika msimu ujao wa kilimo,
2024/2025, wasilime kimazoea,
bali walime kisasa.

Mkuu wa Mkoa Macha,
anawaambia wakulima kwamba,
bei siyo tatizo sana, shida ni nam-
na ya ulimaji anaouita ‘wa kima-
zoea’ hivyo anawataka kuhamia
katika kilimo chenye tija na kisa-
sa, ambacho kunalimwa shamba
dogo, lenye mavuno mengi.

Anasema mkulima anapolima
kimazoea, wastani wa ekari
moja, ni lazima apate wastani wa
kilo 200.

Hapo Mkuu wa Mkoa analin-
ganisha kinyume chake kwamba,
mkulima akifuata ushauri wa
maofisa ugani, ni wazi katika kila
ekari moja anaweza kupata kilo
1,800 hadi 2,000, ambazo anazi-
taja ni zenye faida.

“Mfano ekari moja ya pamba
umelima kisasa na kugharamia
Sh. 260,000 na ukapata mavuno
kilo 1,800 na ukauza kwa Bei ya

/'

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga Anamringi Macha akisaidia wakulima wa pamba wilayani Kisha-
pu, kuiweka kwenye mizani. PICHA: MARCO MADUHU

sasa ya Sh.1,150 kwa kilo, utapata
Sh. milioni 4.1, tayari utakuwa na
faida, tofauti na kulima kimazoea
ambayo kwa kilo 200 utapata
Sh.230,000 na kupata hasara ya
Sh.30,000 au zaidi,” anasema
Macha.

Anawashauri wakulima kwam-
ba, katika msimu ujao wa kilimo,
2024/2025, wakulima wanatak-
iwa kuwatumia vyema maofisa
ugani kulima kisasa, pamoja na
maofisa hao nao wawatembelee
wakulima na kuwapatia elimu.

Mkuu wa Mkoa anasisitiza

kwamba, wataalamu  kilimo
hao kwa sasa wana usafiri wa
pikipiki waliopewa na serikali, ili
wazunguke kuwafikia wakulima
wakawabadilishe na kukifanya
kilimo kiwe chenye tija.

“Nilivyoapishwa na Rais Samia
kuwa Mkuu wa Mkoa wa Shin-
yanga, moja ya majukumu am-
bayo nilipewa ni kusimamia zao
la pamba.

“Nimekuja katikati ya msimu
na sasa ni kipindi cha mavuno.
Msimu ujao nitakuwa nanyi bega
kwa bega, hakuna tena kulima ki-

mazoea. Maofisa ugani orodhesh-
eni majina yote ya wakulima wa
pamba,” anasisitiza Macha.
Mkurugenzi Mkuu wa Bodi ya
Pamba Tanzania Marco Mtunga,
anatilia makazo kwa kauli kwam-
ba wakulima wengi wa pamba
hasa wilayani Kishapu, bado
wanapenda kulima kimazoea
kwa kumwaga mbegu shambani,
badala kufuata kanuni za kilimo
kwa kuzipanda kwa mstari, ili wa-
pate mavuno mengi.
Anawasisitiza wakulima, pia
wazingatie ubora wa pamba wa-

nayozalisha, pamoja na kuepuka
kuichafua kwa kuweka maji,
mchanga ninapokwenda kuiuza,
ili kutosababisha kushuka tham-
ani ya zao hilo katika soko la nje
na kufanya bei kuwa chini.

WAKULIMA WANENAVYO

Mkulima James Ally kutoka Ki-
jiji cha Shagihilu wilayani Kisha-
pu, analalamika kwamba hadi
sasa bei elekezi ya pamba iliyo-
tolewa na serikali, bado haimtoi
mkulima kwenye umaskini.

“Ukilima ekari moja ya pamba
tangu maandalizi ya shamba,
hadi kuvuna huwa tunatumia
zaidi ya Sh. 260,000 na kilimo
chetu cha mazoea ekari hiyo
moja, unatoa kilo 200 za pamba.

“Sasa ukiuza kwa Sh.1,150 kwa
kilo, unapata Sh. 230,000 hapo
tayari una hasara ya Sh. 30,000
na bado kuna gharama zingine
tumeziacha,” anasema Ally.

Mwananchi mwingine, Nic-
odemas Masesa, masikitiko yake
kwamba, anachodai “zao la pam-
ba kutopewa hadhi yake kama
mazao mengine likiwamo la
Tumbaku,”, ambalo kila msimu
bei yake huwa inapanda, lakini
kwa pamba inashuka.

“Wakulima wengi wame-
shaachana na kilimo cha zao la
pamba, kwa sababu halimtoi
kwenye umaskini. Tumebaki sisi
ving’ang'anizi.. wenzetu walioli-
ma mpunga wako vizuri kiuchu-
mi, sababu ya bei kuwa nzuri,”
anasema Masesa.

Mwananchi John Idoto, ana
ushauri kwamba ili bei ya pam-
ba iwe nzuri, ni vyema serikali
ikafufua viwanda vilivyokufa vya
kutengeneza nguo zitokanazo na
pamba nchini.

Dk. Samia akanyaga Korea Kusini, akitarajiwa kurejea na mazito matatu

INATOKA UK.11

Hapo kunazugumziwa
maeneo ya mbegu bora na
teknolojia ya kisasa va kil-
imo, huku kukiombwa ush-
irikano wa kitaalamu katika
utekelezaji wa Programu
va Vijana - BBT (Building a
Better Tomorrow).

Yun Jongchul, Makamu
Mtawala Mkuu wa KO-

PIA anampongeza Rais

Dk. Samia Suluhu, kwa
utashi wake kukuza kilimo
kwa kuiongezea bajeti,
naye akiahidi wao KOPIA,
wako tayari kushirikiana

na kuanzisha kituo chao
nchini, kukuza utafiti kilimo
na matumizi ya teknolojia
kisasa, hasa kwa BBT.

Balozi wa Tanzania nchini

Korea Kusini, Togolani
Mavura, akaishukuru taasisi
yva KOPIA kwa utayari wake
kufanya kazi na Tanza-

nia, akiahidi kusimamia
makubaliano hayo ya kuan-
zishw Kituo hicho, ikiwa ni
sehemu ya kutekekeleza
ajenda ya kilimo Tanzania.

Ni katika mwendelezo wa
ishara kama hiyo, Waziri
Mkuu akakutana na ujumbe
kutoka Korea Kusini, Sepf
temba mwaka jana, kUJadI|I
mikakati ya ush|r|k|ano wa
maendeleo kwa pamoja.

Ni sura ya ushirikoano in-
ayorejea tena Januri mwa-
ka huu, pale Waziri wa Nchi
Waziri wa Nchi Ofisi ya
Waziri Mkuu, Sera, Bunge
na Uratibu, Jemsta Mhaga-

kwamba ushirikiano uliopo
kati va Tanzania na Korea
Kusini umechochea kwa
kiasi kikubwa utekelezaj
wa miradi mbalimbali ya
maendeleo nchini, ikiwamo
mradi wa kimkakati wa
daraja la Tanzanite, Dar es
Salaam, lililojengwa kwa
ufadhili wa serikali ya
Korea Kusini, kupitia Mfuko
wa Ushirikiano wa Maende-
leo ya Kiuchumi (EDCF).
llikuwa kauli yake wa-
ziri, wakati wa kutia saini
makubaliano yaliyohusisha
Ofisi ya Waziri Mkuu na
taasisi ya National Agency
for Adminstrative City
Construction and Heerim
Architects and Planners
yva nchini Korea Kusini,
ikisanifu na ujenzi nchini

wa ma_J__engo na miundom-
binu, j
Hapo akarejea uhusiano
huo unadhihirishwa pia na
ziara za viongozi wa ngazi
va juu (wakati huo) katika
mataifa hayo mawili; moja
ilifanywa Oktoba 2022,
kwa ziara ya Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa Majaliwa.
“Akiwa Korea Kusini
Mheshimiwa Waziri Mkuu
(Kassim Majaliwa) aliitem-
belea National Agency
for Administrative City
Construction. Taasisi hii ni
wakala wa kitaifa nchini
Korea Kusini inayosimamia
na kuendeleza ujenzi wa jiji
la Sejong nchini humo.
“Mheshimiwa Waziri
Mkuu kwa niaba ya Seri-
kali ya Tanzania kumka-

ribisha Mtendaji Mkuu wa
taasisi hii Nchini Tanzania
ili kubadilishana uzoefu
na viongozi wa taasisi
Zinazofanana na hizi hapa
kwetu Tanzania,” akasema
Waziri Jenista

Miezi minne baadaye,
nako kukashuhudi-
wa Chemba ya Biashara
Viwanda na kilimo Tanza-
nia (TCCIA) na wanachama
wake, wakishuhudiwa
wanashiriki Mkutano wa
Kibiashara nchini Korea
Kusini.

Kwa maana hiyo, ziara
va Rais DK. Samia, am-
bayo inaendana na ku-
ingia mikataba zaidi ya
saba,vilevile zinailetea
nchi fedha za maendeleo
Sh.trilion 6.5.
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Waziri ahimiza uboreshaji maabara hospitalini

Na Paul Mabeja, DODOMA

AIBU Waziri wa Afya,
Dk. Godwin Mollel
amesema pamoja na
uwekezaji mkubwa uli-
ofanywa na serikali katika sekta
ya afya nchini, endapo maabara
hazitaboreshwa uwekezaji huo
hautakuwa na tija kwa taifa.

Dk. Mollel alisema hayo juzi
jijini hapa kwenye mkutano wa
wataalam wa maabara nchini
ulifanyika kwa siku moja.

Alisema pamoja serikali ku-
wekeza kwenye ujenzi wa hos-
pitali, vituo vya afya pamoja
na zahanati kama maabara
hazitaboreshwa bado wanana-
chi wataendelea kulalamikia
huduma mbovu za kimatibabu
zinazotolewa nchini.

“Maabara ndiyo kila kitu kati-
ka sekta ya afya kama mgonjwa
atapata vipimo ambavyo vita-
bainisha ugonjwa unaomsum-
bua na kuandikiwa dawa na
kupona mara moja, basi hos-
pitali hiyo itapata watu wengi
lakini kama watu wanataka
vipimo lakini majibu wanayo-
pata siyo sahihi basi wagonjwa
watapoteza imani na hospitali
hospitali hiyo.

“Kwa maana hiyo basi tu-
napaswa kuwekeza kwenye
maabara ili kuboresha hu-
duma zetu za kimatibabu, hivi
sasa watu wanakwenda ku-
pata matibabu nje ya nchi hii
yote ni kutokana na vipimo
vyetu kuwa na changamoto, la-
kini kama tutawekeza kwenye
maabara watu hawa hawataen-

da nje tena kufuta huduma za
kimatibabu”alisema.

Aidha, alipongeza wataala-
mu wa maabara nchini ambao
wamekuwa msaada mkubwa
katika kuboresha huduma za
kimatibabu kwa kutoa majibu
sahihi ya vipimo vya magonjwa
mbalimbali kwa wananchi.

Mkurugenzi wa Idara ya Ubo-
ra na Uchunguzi wa Magonjwa
na Matengenezo ya vifaa tiba,
Dk Alex Magesa alisema lengo
la mkutano huo ni kutoa tuzo
na vyeti kwa maabara zilizopata
ithibati za kimataifa kwa mwa-
ka wa fedha 2023-2024.

Alisema wadau wa maabara
wanashirikana katika kubore-
sha sekta ya maabara lengo liki-
wa ni kuhakikisha huduma bora

na nzuri zinatolewa.

Dk. Magesa alisema kwa sasa
wana wadau wengi katika sekta
ya maabara ambao mentali
wapo 60na wakaguzi37.

Alitaja  mafanikio yaliyopa-
tikana mpaka sasa ni pamoja
na kujenga uwezo wa maabara
ya taifa na kuweza kugundua
magonjwa ya milipuko kama
mkoani Kagera.

Alisema hadi sasa wame-
fanikiwa kufikia maabara 83
ambazo zimepata idhibati ya
kimataifa ambapo hali hiyo in-
aifanya Tanzania kuwa nchi ya
tatu yenye ithibati nyingi.

Kadhalika, alisema kupa-
ta ithibati ni gharama kubwa
hivyo wanaishukuru serikali
kwa kuweza kulisimamia jambo
hilo.

Mkuu wa Wilaya ya Dodoma, Jabir Shekimwer, akisalimiana na wanafunzi wa shule ya msingi ya mchepuo wa
kiingereza ya ‘Dodoma English medium’, alipofanya ziara ya kukagua maendeleo ya shule hiyo, juzi. PICHA: PETER
MKWAVILA

Singida wapewa elimu matumizi huduma za fedha

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

WIZARA ya Fedha imeanza
kutoa elimu kwa wananchi wa
Manispaa ya Singida ili wapate
uelewe wa matumizi bora ya
huduma za fedha, kujikwamua
kiuchumi.

Ofisa Usimamizi Fedha ku-
toka Wizara ya Afya, Salim Ki-
maro, akizungunza jana alisema
mafunzo hayo yatatolewa kati-
kamikoa ambao ni mpango wa
miaka mitano na yanatolewa
kwa wajasiriamali, wanavikun-

di, vijana na wananchi wengine.

Kimaro alisema mpango wa
Wizara ya Fedha katika utoaji
wa elimu hiyo ni kuwafikia wa-
nanchi wa hali zote ili kuhakiki-
sha wanafanikiwa kujikwamua
kiuchumi.

Alisema utoaji wa elimu ya
fedha umetokana na uwepo
wa changamoto nyingi za wa-
nanchi kuingia kwenye mikopo
bila uelewe na wengi wame-
kuwa hawajui ni wapi waweze
kuwekeza fedha zao au watat-
umiaje fedha zao mara baada ya
kustaafu.

“Wananchi hawana uelewa
wa kutosha kuhusu masuala
ya fedha na hivyo kusababisha
kupata changamoto nyingi
ikiwemo kuomba mikopo kupi-
tia taasisi zisizo rasmi ambazo
wanaposhindwa kulipa mikopo
husika taasisi hizo hutaifisha
mali zao,” alisema.

Katika hatua nyingine Mkuu
wa Wilaya ya Singida, God-
win Gondwe, alisema serikali
inathamini ~ wafanyabiashara
ndiyo maana imekuwa ikipam-
bana na changamoto ambazo
zimekuwa zikiwakabili kwa

kuhakikisha kila kitu kinaenda
sawa.

“Serikali inawathamini wa-
fanyabiashara na watanzania
kwa ujumla ndiyo maana un-
aona hata upande wa elimu ni
bure na hilo wengi mnalitam-
bua, lakini hizo zote ni jitihada
za serikali yetu,” alisema.

Nao wafanyabiashara wao
wamelalamikia kuwa bado tozo
zimekuwa nyingi na zimekuwa
zikilipwa kwa nyakati tofauti
jambo ambalo wameiomba
serikali ilirekebishe.

Katibu
TAMISEMI
atoa
maagizo
walimu
msingi,
sekondari

Na Renatha Msungu,
DODOMA

NAIBU Katibu Mkuu Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI), Dk. Charles
Msonde amesema walimu wa
shule za msingi na sekondari wan-
apaswa kuwa karibu na wanafunzi
ili kubaini kero zinazowasibu.
alipokuwa akizungumza na wal-
imu wa shule za msingi na sekond-
ari za Jiji la Dodoma kwenye kikao
kazi cha kuwakumbusha maju-
kumu yao.

Alisema walimu hao wanapas-
wa kuwa karibu na wanafunzi wao
ili kutambua kero zinazowaka-
bili na kuzifanyia kazi ili kuongeza
ufaulu katika maeneo yao.

Alisema serikali inatambua na
kuthamini mchango wa walimu
katika kuleta maendeleo nchini,
ndio maana imeamua kushu-
ghulia kero ambazo zilikuwa ziki-
wakabili ikiwemo za kuchelewa
kupandishwa madaraja na stahiki
za fedha za likizo.

Dk. Msonde alisema kutokana
na dhamira ya dhati ya serikali ka-
tika kujali maslahi ya walimu, Wa-
ziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala
zaMikoa na Serikali za Mitaa, Mo-
hamed Mchengerwa aliagiza kuwa
ikifika Julai hataki kusikia tena
kero zinazohusu kuchelewa ku-
pandishwa madaraja kwa walimu.

Aliongeza kuwa walimu wa-
nafanya kazi kubwa ya kulea na
kuwapa ujuzi watu mbalimbali
ambao hatimaye unawasaidia wao
binafsi kupata maendeleo na taifa.

Akizungumzia masuala ya ma-
wasiliano, aliwaasa viongozi mbal-
imbali kuhakikisha wanapopokea
barua, ujumbe na simu kutoka
kwa wanaowatumikia kuhakikisha
wanawajibu haraka na kupokea
ushauri unaolenga kuboresha
utoaji huduma kwa walimu.

Dk. Msonde aliwataka walimu
wenye changamoto kupitishia kwa
maofisa elimu wa shule za msingi
na sekondari akisema wao ndio
wanapaswa kupeleka barua na
vielelezo vya walimu kwa maofisa
utumishi ili kuepuka kupata ma-

¢ jibuyanayowakatisha tamaa.

Pia, aliwataka walimu hao kua-
cha tabia ya kufanya kazi kwa
mazoea, badala yake wanatakiwa
kutoa elimu kwa ubunifu na ku-
waacha kuwakatisha tamaa wa-
nafunzi hata katika masomo am-
bayo wanadhani kuwa ni magumu.

0000000
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Lumbesa lawatesa wakulima wa viazi Isuto

Na Nebart Msokwa,
MBEYA
AKULIMA wa
viazi Kata vya
Isuto katika Hal-
mashauri ya

Wilaya ya Mbeya, wameiomba
serikali kudhibiti vipimo vi-
sivyo rasimi ambavyo baadhi
ya wafanyabiashara wanavi-
tumia kuwanyonya ikiwemo
ujazo uliozidi maarufu kwa
jina la lumbesa’.

Walitoa malalamiko hayo
juzi kwenye mkutano maalu-
mu wa kusikiliza kero za vija-
na ulioitishwa na Mjumbe wa
Halmashauri Kuu ya Chama
cha Mapinduzi Taifa (NEC),

Ndele Mwaselela.
Mmoja wa wakulima hao,
Stephano  Shila  alisema

wanunuzi wa viazi wameku-
wa wakienda na mifuko am-

bayo ni mikubwa kuliko wali-
yoizoea na kuwalazimisha
wajaze ndipo wawauzie huku
wakijipangia bei.

Alisema pamoja na kwam-
ba mifuko wanayokwenda
nayo huwa ni mikubwa, bado
huwa wanajaza lumbesa hali

ambayo inawasababishia
wakulima hasara.
“Tunatumia nguvu na

gharama kubwa kwenye uzal-
ishaji lakini hawa wanunuzi
wakija wanajaza lumbesa,
serikali ilikataza vipimo vya
aina hii lakini bado baadhi ya
wanunuzi wa viazi wanaitu-
mia,” alisema Shila.

Naye Mussa Mwazembe al-
imuomba Mwaselela awasai-
die wakulima wa eneo hilo ku-
unda umoja ambao utakuwa
unasimamia uuzaji wa viazi
vyao na kupunguza baadhi ya
tabia za kinyonyaji ikiwemo

NATIONAL
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lumbesa.

Alisema wakiunda umoja
huo wanaweza wakawa na
nguvu kuliko sasa hivi am-
bapo kila mmoja anauza viazi
vyake kulingana na mteja
anayekuwa amempata.

Alisema viazi ni zao ambalo
linaoza haraka endapo vita-
vunwa na kuhifadhiwa kwa
hiyo vinahitaji kuuzwa haraka
baada ya kuvunwa na hivyo
endapo wakikataa kuwauzia
wafanyabiashara wanaotaka
lumbesa vinaanza kuoza.

Alisema kilimo cha viazi
kwa sasa kina gharama kubwa
kutokana na kuhitaji mbolea
na dawa nyingi kuanzia kwe-
nye kupanda mpaka kukomaa
na hivyo wanahitaji kusaidiwa
kuwakabili wanyonyaji.

Akijibu hoja hiyo, Mwase-
lela alisema chama hicho ki-
tawaagiza viongozi wa serikali

\L & BUSINESS
- (BRELA)

akiwemo Mkuu wa Mkoa wa
Mbeya kushughulikia tatizo
hilo.

Alisema Waziri Mkuu, Kas-
sim Majaliwa alishaagiza
wakuu wa mikoa na wakuu
wa wilaya kushughulikia tati-
zo hilo ili wakulima wasiend-
elee kuumizwa na wanunuzi.

Alisema serikali kwa sasa
imeweka mkazo mkubwa
kwenye kuwasaidia wakulima
na kwamba ndiyo sababu ilia-
mua kuweka ruzuku kwenye
mbolea ili wakulima wasitu-
mie gharama kubwa kwenye
uzalishaji.

Mwaselela alisema: “Hili
nawahakikishia kwamba tut-
alishughulikia ndani ya muda
mfupi ujao na mtapata taarifa,
serikali kwa sasa inapambana
kuboresha sekta hii ili taifa
lijitosheleze kwa chakula na
ziada iuzwe nje ya nchi”

Meneja wa Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC), Kanda ya Nyanda za Juu Kusini, Deusdedit Hokororo (kushoto), akizungumza na
wananchi waliotembelea banda la kituo hicho, wakati wa maonyesho ya biashara mkoani Mbeya juzi. PICHA: JOSEPH MWEN-
DAPOLE

]
Mama Samia
Legal Aid yatatua
mashauri ya
muda mrefu

Na Ibrahim Joseph, NJOMBE

MKURUNGENZI wa Mashtaka Nchini
(DPP), Silvester Mwakitalu amesema
kupitia kampeni ya huduma ya msaada
wa kisheria ya Mama Samia wamefani-
kiwa kubaini na kutatua mashauri yali-
yochukua muda mrefu mahakamani.

Mwakitalu alisema hayo juzi wakati
alipokuwa akizungumza na waandishi
wa habari mkoani hapa akiwa kwenye
kampeni ya Mama Samia ya msaada wa
huduma za kisheria

Alisema kupitia kampeni hiyo ofisi ya
DPPilifanikiwa kupokea malalamikoya
baadhi ya wananchi kuhusu mashauri
yao kucheleweshwa mahakamani

Mwakitalu alibainisha kuwa ofisi
yake imekuwa ikichukua hatua ya kuya-
tatua mashauri hayo ambayo yamekaa
kwa muda mrefu.

Alisema ofisi hiyo imekabidhiwa ju-
kumu la kuratibu upelelezi kuyasajili
mashtaka yote hapa nchini.

Pia, aliongeza kuwa kupitia kampeni
hiyo malalamiko hayo yanashughuliki-
wa kwa kuagiza mamlaka kuzishughu-
likia kwa haraka.

Aidha, alisema ofisi hiyo imeshiriki
kampeni hiyo na wamekuwa wakipita
maeneo ya vizuizi ili kusikiliza kero za
wafungwa na mahabusu waliopo huko .

Alisema ofisi yake katika kusogeza
huduma karibu na wananchi mpaka
sasa wanaofisi katika wilaya 62 na wa-
taendelea kufungua maeneo mengine
kulingana na bajeti.

Wakili Mkuu wa Serikali Wizara ya
Katiba na Sheria, Lawrant Kabigi aki-
toa elimu kwa nyakati tofauti kwa wa-
aliwaomba wananchi kujenga tabia ya
kuandika wosia ili kupunguza migogoro
baada ya Mtu kufariki.

Kabigi alisema katika kampeni hiyo
wamekuwa wakipokea malalamiko ya
mirathi kucheleweshwa hiyo inatokana
na wahusika kushindwa kuandika wo-
sia.

Alitaja migogoro mingine am-
bayo wamekuwa wakikutana nayo ni
migogoro ya ndoa na ardhi.

Watakiwa kubuni mbinu kudhibiti maambukizi VVU

Na Mwandishi Wetu, MBEYA

SERIKALI ya Mkoa wa Mbeya
imewataka wadau wa afya kufan-
ya utafiti wa hali ya maambukizi
ya Virusi Vya Ukimwi (VVU)
mkoani hapa kubaini ufanisi wa
mbinu zinazotumika kudhibiti
maambukizi mapya na kubuni
mbinu nyingine za kudhibiti.

Mkuu wa Mkoa huo, Juma
Homera alitoa rai hiyo mwishoni
mwa wiki iliyopita kwenye kikao
kazi cha wadau kilicholenga ku-
fanya tathimini ya ripoti ya utafiti
uliofanyika mwaka 2022 kuonye-
sha bado kuna watu wanaishi na
maambukizi bila kujitambua.

Homera, alisema taarifa ya

utafiti huo inaonyesha kuwa ki-
wango cha maambukizi katika
mkoa huo ni asilimia 9.6 na una-
shika nafasi ya tatu kitaifa baada
ya Njombe na Iringa ambayo ni
ya kwanza na ya pili.

Alisema 95 tatu za udhibiti wa
maambukizi hayo, zinaonyesha
kuwa ya kwanza ambayo ina-
lenga kuhakikisha asilimia 95 ya
watu wanaoishi na maambukizi
hayo wajue hali ya maambukizi
mafanikio yake ni madogo.

Alisema utafiti  huo wa
2022/2023 unaonyesha asilimia
91 pekee ya watu wanaoishi na
maambukizi hayo wanazijua hali
zao na kwamba takwimu hizo
zinatia wasiwasi kuwa juhudi za

wadau bado hazijazaa matunda.
Homera, aliwataka wadau ku-
fanya utafiti ili kupata takwimu
zenye uhalisia kwa maelezo
kuwa wananchi wengi kwa sasa
wanajitambua na wanajilinda
hali ambayo ilitakiwa kiwango
cha maambukizi kishuke.

“Lazima tutumie mbinu tu-
lizozitumia kwenye masuala ya
udumavu na ukondefu kupun-
guza takwimu hizi, kwahiyo
nawaomba TACAIDS na wadau
wengine mfanye utafiti upya
maana kila mwaka tunaone-
kana tumefikia asilimia 91, ina
maana hizi kazi zote za wadau
zinaonekana hazisaidii,” alisema
Homera.

Aliwataka wadau kushirikiana
na halmashauri kufanya tathimi-
ni za ndani ili kubaini hali ilivyo
na kuongeza mbinu zaidi za ku-
dhibiti maambukizi.

Mratibu wa Tume ya Taifa ya
Kudhibiti Ukimwi Tanzania (TA-
CAIDS) Kanda ya Nyanda za Juu
Kusini, Emmanuel Petro, alia-
hidi kushirikiana na viongozi wa
Mkoa wa Mbeya kufanya utafiti
ili kupata takwimu zenye uhali-
sia.

Petro, alisema watashirikisha
na taasisi iliyofanya utafiti wa
mwaka 2022/2023 ili kupata via-
shiria vingine vya maambukizi
ambavyo ilibaini ili na wao wavi-
tumie kufuatilia.

Alisema viashiria watakavyo-
hitaji ni vile vinavyoonyesha hali
ilivyo kwenye halmashauri am-
bako ndiko takwimu hizo zilian-
zia kukusanywa.

“Ikiwezekana tutamwandikia
barua Mtakwimu Mkuu wa Seri-
kali atusaidie kuchakata tak-
wimu zote tunazozihitaji ili tujue
ukubwa wa tatizo na namna ya
kukabiliana nalo,” alisema Petro.

Mbeya ni miongoni mwa
mikoa ambayo inakabiliwa na
takwimu za juu za maambukizi
ya VVU kutokana na mwing-
iliano mkubwa wa watu kuto-
kana na kupitiwa na barabara
kuu ya kwenda nchi za Zambia
na Malawi.
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Waziri: Toeni taarifa
mKipewa huduma
mbovu hospitalini

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WIZARA ya Afya Zanzibar imewataka
wananchi wanaofika katika hospitali za
serikali wasisite kutoa taarifa endapo ha-
wataridhishwa na huduma walizopewa
ili hatua za kinidhamu zichukuliwe.

Naibu Waziri wa Wizara hiyo, Has-
san Khamis Hafidh aliyasema hayo
wakati wa kikao cha Baraza la Wawak-
ilishi wakati akijibu swali aliloulizwa
na mwakilishi wa Nungwi, Abdallah
Abasi Wadi aliyehoji kwamba bado yako
malalamiko yanayohusiana na manyan-
yaso wanayoyapata wananchi.

Akijibu swali hilo, Hassan alisema
wizara yake imekuwa ikichukua hatua
kadhaa za kiutumishi kwa watumishi
wanaoendana kinyume na utaratibu wa
kazi. Alisema lengo kuu la Wizara kupitia
watendaji wake ni kutoa huduma bora
na stahiki kwa wananchi wote bila ya
ubaguzi na katika kuboresha utoaji wa
huduma za afya. Katika hatua nyingine
akijibu swali aliloulizwa na Mwakilishi
wa Wingwi, Kombo Mwinyi Shehe ali-
yetaka kujua kwa kiasi gani mfumo un-
aorahisisha taarifa za mgonjwa kuweza
kusomeka na kufahamika katika kila
eneo la hospitali husika kwa kiasi gani
umeweza kurahisisha upatikanaji wa
huduma kulingana na dhamira iliyoku-
sudiwa.

Naibu waziri huyo alisema wizara im-
eanzisha mfumo unaorahisisha taarifa
za mgonjwa kuweza kusomeka na ku-
fahamika katika kila eneo la hospitali
husika kutoka mapokezi hadi kwenye
eneo la dawa.

Alisema mfumo huo umeanza kwa
hatua za majaribio katika baadhi ya hos-
pitali na vituo vya afya ikiwemo Makun-
duchi, Kitogani, Kivunge, Chakechake,
Micheweni, vitongoji, Abdalla Mzee na
Rahaleo.

Alisema lengo ni kubaini changamoto
zinazojitokeza na kuzifanyia kazi kabla
kuanza kuutumia rasmi katika vituo vy-
ote Ungjua na Pemba.

Aidha, alisema wastani wa watendaji
50 kutoka katika kila kituo cha afya na
hospitali husika wamepatiwa mafunzo
ili kuweza kuendana na lengo lililoku-
sudiwa.

Alalamika mizigo kukaguliwa na mbwa bandarini

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR
WAKILISHI wa
Mtabwe, Dk. Mo-
hammed Ali Sulei-
man damesema

kumekuwa na kadhia katika
Bandari ya Dar es Salaam kwa
muda mrefu kwa wasafiri

: wanaosafiri na meli za usiku

kwenda Zanzibar.

Amesema wasafiri wengi

: wamekuwa wakipekuliwa miz-

igo yao kwa kutumia mbwa, ki-
tendo ambacho ni kinyume na
imani za wananachi wengi.
Alitoa malalamiko hayo kati-
ka kikao cha Baraza la Wawak-
ilishi katika kipindi cha mas-

* wali na majibu.

Alisema jambo hilo limeku-

wa likilalamikiwa na wasafiri
: wengi kwamba linawadhalili-

sha na kuwaweka katika wakati

mgumu kwa mujibu wa imani
Zao.

“Je, serikali inalitambua
tatizo hili na ni hatua gani im-
echukua kulitatua ili kuepusha
taharuki kwa wasafiri” alihoji
mwakilishi huyo.

Akijibu swali hilo, Naibu
Waziri wa Ujenzi, Mawasiliano
na Uchukuzi, Nadil Abdulatif
alisema ni kweli kumekuwa na
ukaguzi wa kutumia mbwa ka-
tika Bandari ya Dar es Salaam
kwa wasafiri wanaosafiria meli
za usiku kuja Zanzibar kutoka-
na na usalama kwa wakati huo
kupitia meli za mizigo.

Alisema serikali inalitam-
bua suala hilo akisema mam-
laka zinazohusika na ukaguzi
hutumia mbwa kwa ajili ya
mizigo tu kwa lengo la kupam-
bana na uingiaji wa dawa ya
kulevywa pamoja na kudhibiti
uingizaji wa bidhaa haramu

nchini.

Hata hivyo, alisema mam-
laka za bandari kwa kushiriki-
ana na vyombo vya ulinzi kwa
pamoja wanaendelea na hatua
mbalimbali za kuweka njia
mbadala ambazo zinatumika
kufanya ukaguzi kwa ufanisi
zaidi bila ya kutumia mbwa
kwa lengo la kuwaondoshea
usumbufu huo wananchi wa-
naosafiri na meli za usiku.

“Utaratibu wa mizigo inayo-
ingia Zanzibar kupitia Bandari
ya Dar es salaam ni kwamba
hukaguliwa kupitia mashine
zilizopo bandarini.

Ili kuepusha malalamiko
kama hayo kwa upande wa
Zanzibar, Shirika lina mpango
wa kuleta x-ray za kisasa zenye
mfumo wa akili bandia zitaka-
zosaidia wakaguzi kutambua
dawa za kulevya pamoja na
vihatarishi vingine” alisema

Nadil.

Aidha, alisema Mamlaka ya
Bandari za Tanzania (TPA) ina-
fanya kazi zake chini Wizara
ya Uchukuzi Tanzania Bara
ambapo Waziri wa Ujenzi, Ma-
wasiliano na Uchukuzi Zanzi-
bar anasimamia Mamlaka ya
Bandari Zanzibar.

Alisema Wizara zinazohusi-
ana na masuala ya bandari zi-
naendesha na kufanikisha kazi
zao kupitia vikao vya pamoja
vya ushirikiano.

Alisema vikao hivyo hu-
fanyika kila baada ya robo
mbili katika mwaka na kuhusu
uhakika wa kuweka mashine
ya kuchunguza mizigo katika
Bandari ya Dar es Salaam kupi-
tia TPA aliahidi kuwaomba
maofisa wa Tanzania Bara ku-
lifanyia kazi kwa haraka kwa
lengo la kuwaondoshea usum-
bufu wasafiri.
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Makamu wa Rais ataja faida Makumbusho ya Amani

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Pili wa Rais wa
Zanzibar, Hemed Suleiman Ab-
dulla amesema Makumbusho ya
Amani na Viumbe Hai yatasaidia
katika kukuza sekta ya utalii na
uchumi wa nchi.

Aliyasema hayo jana wakati wa
ufunguzi wa makumbusho hayo
yaliyopo Mnazi Mmoja mjini Zan-
zibar.

Alisema serikali imejipanga
kufanya ukarabati katika mae-
neo yote ya kihistoria ikiwemo
eneo Fufuni Pemba, Msikiti wa
Kichokochwe Pemba, eneo la ki-
historia la Maruhubi pamoja na

Mahamamu ya Forodhani, Kijichi,
Hamamni na Kizimkazi Unguja
kwa lengo la kukuza sekata ya
utalii pamoja kuengeza pato la
nchi.

Hemed alisema kuwa serikali
kupitia Wizara ya Utalii na Mam-
bo ya Kale itaendelea kuyaende-
leza maeneo ya kihistoria kwa ku-
zungusha ukuta, uwekaji wa vitu
vya kale, kuyajenga ili kurudisha
uasili wake sambamba na kuima-
risha majengo ya utoaji wa hudu-
ma kama vile vyoo, migahawa na
maduka.

Alisema kwa kutambua na
kuthamini umuhimu mkubwa
wa makumbusho, ilani ya Chama

Cha Mapinduzi ya Mwaka 2020-
2025 imechukua hatua ya kuweka
mazingira mazuri katika maeneo
ya makumbusho kwa kutunga
Sheria ya Uhifadhi wa Mambo ya
Kale Namba 11 ya Mwaka 2022 in-
ayosimamia kutunza, kuhifadhi
na kuendeleza makumbusho ya
mambo ya kale.

Aidha, aliwataka wafanyakazi
wa Makumbusho ya Amani na
Viumbe Hai pamoja na makum-
busho mengine kuendelea kuima-
risha na kuyatunza ili yaendelee
kuwa kivutio cha wageni wengi
zaidi wa ndani na nje ya nchi.

Pia, aliitaka jamii kutokuyava-
mia maeneo yaliyotengwa kwa

ajili ya makumbusho ya historia
na badala yake waendelee kush-
irikiana na serikali katika kuyalin-
da na kuyaimarisha.

Naye Waziri wa Utalii na Mam-
bo ya Kale, Mudrik Ramadhan
Soraga alisema lengo la serikali
ni kuhakikisha inahuwisha sekta
ya utalii na mambo ya kale kwa
kuyafungua makumbusho yote
ambayo yalikuwa hayafanyi kazi
ndani ya Zanzibar.

Alisema serikali kupitia Wiz-
ara ya Utalii imejipanga katika
kuyajenga na kuyafanyia ukara-
bati maeneo ya kihistoria na mae-
neo mengine ambayo ni vivutio
vya watalii.

Katibu Mkuu Wizara ya Utalii
na Mambo ya Kale, Dk. Aboud
Suleiman Jumbe alisema kupi-
tia mradi wa kuhifadhi na kuen-
deleza maeneo ya urithi serikali
imeamua kuyafanyia ukarabati
na kuimarisha maonesho ya ma-
kumbusho ili kuyarejesha katika
haiba yake.

Jumbe alisema kuwa makum-
busho yana umuhimu mkubwa
katika uimarishaji wa elimu na
utafiti, kuchangia uimarishaji
wa utalii wa ndani na nje katika
kukuza uchumi wa nchi pamoja
na kuhakikisha uhifadhi wa urithi
wa kihistoria na kiutamaduni kwa
vizazi vijavyo.
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KUPOTEA KWA CHETI

SAIDA CHARLES MAJIRA anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne

chenye index namba S 0630-0033
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa
kupitia NYEGINA SECONDARY SCHOOL
mwaka 2014. Kwa yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: PHQ/DAR/KIN/86146/2024
—

KUPOTEA KWA CHETI

e’
JENIPHER RICHARD KIMANGA
anatangaza kupotelewa na cheti cha
Diploma ya CLINICAL MADICINE Chenye
No. 0148181. Kilichotolewa na NACTVET
kupitia CHUO CHA AFYA MVUMI mwaka
2023, Cheti hiki kimepotea Jijini Dodoma.
Yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo cha

polisi. Taarifa ya Polisi:
PHQ/D0OD/D0D/17816/2024

KUPOTEA KWA

KADI YA BAJAJI

ALLI AZIZI RASHID,
Anatangaza kupotelewa na
kadi ya bajaji yenye NAMBA ZA
USAJILIMC733BZR, CHASSIS
namba MDB6M14PAX4E19273,
ENGINE NAMBA
AK4EJ4824156, Yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
cha Polisi.

TAARIFA YA POLISI:
PHQ/DOD/D0OD/19392/2024

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI

NDG.JOSHUA DANIEL MGOGO
KWA NIBA YA NDG.ALICE
CYPRIAN MUSHI
/ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI YENYE
NAMBA T 424 ATY.

KWA YEYOTE ATAKAYEIONA
ANAOMBWA ARIPOTI KWENYE
KITUO CHOCHOTE CHA POLISI
KILICHO KARIBU.
TARIFA YA POLISI
PHQ/IR/MUF/5034/2024

KUBADILI JINA

Mimi Thulasee das Thekkepulippra
Gopalan, S/o Marehemu shri Velu
Gopalan, Raia wa India, mwenye hati
ya kusafiria halali ya India M-1470775
na pia mwenye kibali halali cha ukazi
cha Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania namba WPC64734/23 na
RPQBO011867923A00 na 12 ya kudumu
-B, Pocket C-Il, Mayur Vihar Phase -Ill,
New Delhi 110096, na kwa sasa naishi
Dar Es salaam na kufanya kazi na M.M.
Industries Ltd nimebadilisha jina
langu kutoka Thulasee das Thekkepu-
lippra Gopalan kwa Thulasee Das T.G
hadi madhumuni yote yajayo.

IN THE DISTRICT COURT OF KOROGWE
AT KOROGWE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.
8200 OF 2024

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE

ANDREW PETRO SEMHAMBULE
AND
IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR
LETTERS OF ADMINISTRATION
BY PETER ANDREA SEMHAMBULE

GENERAL CITATION
(Rule 75 of probate Rules GN 369 OF 1963)

ALL PERSON claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see proceedings if they think
fit before the grant of letters of Administration Is
made to the above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or
before the 28th day of June 2024

Dated at Korogwe this 30th day of May 2024

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA YA MWANGA
UTHIBITISHO NA USIMAMIZI WA MIRATHI
SHAURI LA MIRATHI NA 11581 YA MWAKA 2024
MAOMBI YA BARUA YA USIMAMIAJI WA MIRATHI YA

TURUFAINA ONESMO MSEMO................. MAREHEMU
HANS ONESMO MSEMO........ccceervunerenened MUOMBAJI
TAARIFA YA KAWAIDA

(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki katika mirathi
yamarehemu aliyetajwa hapo juu wanafahamish-
wa kufika na kuangalia mashauri haya katika
jalada kama wanaona inafaa kabla ya kutolewa
kwa barua ya usimamiaji wa mirathi kwa
Muombaji aliyeomba hapo juu.

Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikwa mnamo au kabla ya tarehe 04
Mwezi JUNI, Mwaka 2024.

Imewasilishwa Mwanga leo tarehe 30 Mwezi MEI|
Mwaka 2024 3

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA YA MWANGA
UTHIBITISHO NA USIMAMIZI WA MIRATHI
SHAURI LA MIRATHI NA 12449 YA MWAKA 2024
MAOMBI YA BARUA YA USIMAMIAJI WA MIRATHI YA
PHILIP TIMOTH MSHANGA........... MAREHEMU
FILBAT PHILIPO MSHANGA......... MUOMBAJI

TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki katika mirathi
ya marehemu aliyetajwa hapo juu wanafahamish-
wa kufika na kuangalia mashauri haya katika
jalada kama wanaona inafaa kabla ya kutolewa
kwa barua ya usimamiaji wa mirathi kwa
Muombaji aliyeomba hapo juu.

Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikwa mnamo au kabla ya tarehe 05
Mwezi JUNI, Mwaka 2024.

Imewasilishwa Mwanga leo tarehe 30 Mwezi ME|
Mwaka 2024
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

MAHAKAMA YA WILAYA YA DODOMA
RUFAA/MADAI NA.3547/2024
Katika Mahakama ya Wilaya ya DODOMA MJINI
KENEDY RICHARD TARIMO.......... MRUFANI
DHIDI YA
JANE WILLIAM LUKUTA......... MRUFANIWA

KWA: JANE WILLIAM LUKUTA

Kwa Rufaa iliyotajwa hapo juu itasikilizwa
katika Mahakama iliyotajwa hapo juu siku ya
JUMATATU tarehe 10/06/2024 unatakiwa
uhudhurie katika Mahakama hiyo Mrufani/Mr-
ufaniwa/Shahidi pamoja na vielelezo
vyovyote kama vipo.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na Muhuri
wa Mahakama hii leo tarehe 09 Mwezi 05
Mwaka 2824.
! HAKIMU MKAZI
/MAHAKAMA YA WILAYA
DODOMA

TSIDENT mawis
ODOMA DISTRICT

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE No. 10524/ 2024

In the matter of the Estate of the late SEBASTIAN
FRANCIS LOBOKA of MAILIMBILI
Within Dodoma Region.

AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR
LETTERS OF ADMINISTRATION BY
REVOCATUS SEBASTIAN MSAFIRI

GENERAL CITATION
(Rule 75 Probate Rules Gn. 369 of 163)
ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letters of Administration is made
to the above named Petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before
the 10 Day of JUNE, 2024
Date at Dodoma this 10 Day of MAY, 2024.
o TE
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KUPOTEA KWA

KADI ZA
MAGARI

Mkurugenzi mtendaji wa
Halmashauri ya ushetu,
anatangaza kupotelewa na
kadi za magari mawili aina
ya TOYOTA
LANDCURUSER HARDTOP
zenye namba za usajili
SM. 9804 na SM. 8999.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
kilichopo jirani yake.
Taarifaya polisi.
NML/RB/L0SS/2022.

Uza, Chenye
Thamani Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi Kwa

Bei Poa
Tupigie,
+255 - 745 700 710.

IN THE DISTRICT COURT OF KOROGWE
AT KOROGWE

PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO. 11659 OF 2024

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
GABRIEL JACOB MUYA

AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR
LETTERS OF ADMINISTRATION
BY JACOB GABRIEL MUYA

GENERAL CITATION
(Rule of 75 of probate Rules GN 369 OF 1963)

ALL PERSON claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they think
fit before the grant of letters of Administration id
made to the above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 21st day of june 2024

Dated at Korogwe this 28" day of May 2024.

FORM 58

IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE
AT ONE STOP CENTRE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.
11733N OF 2024

In the Matter of the Estate of the late
JACKLINE VALERIAN NJAU

and

In the matter of Application for letters of
administration by NELSON PROTAS KAIJAGE

GENERAL CITATION
(Rule 75)

All persons claiming to have any interest in the estate
of the above named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of probate (or letters of administration) is
made to the above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 15 day of 07 2024

Dated at DAR ES SALAAM this 21day of 05, 2024
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OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTRIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.
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website: www.ippmedia.com
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Jeshi Israel ladhibiti ukanda wa Philadelph

TEL AVIV, Israel

JESHI la Israel (IDF) limesema
kuwa limechukua udhibiti
wa eneo la kimkakati kwenye
mpaka kati ya Gaza na nchi
ya Misri, linalojulikana kama
Philadelphi ambalo liko ka-
tika eneo la Rafah

Msemaji wa Kikosi cha Ul-
inzi cha Israel (IDF), Rear
Admiral Hagari, alisema ka-
tika eneo hilo wamegundua
mahandaki 20 yanayotokeza
hadi Misri zinazotumiwa na
Hamas kuingiza silaha ndani
ya Gaza.

Televisheni ya Misri ili-
nukuu vyanzo vilivyokanusha
hilo, na kusema Israel ilikuwa
inajaribu  kuhalalisha  op-
eresheni yake ya kijeshi katika
mji huo wa kusini mwa Gaza.

Tangazo hilo linakuja waka-
ti wa mvutano mkali umeibu-
ka kati ya Misri na Israel kuhu-
su uhalali wa wanajeshi hao
kuingia eneo hilo.

“Katika siku za hivi karibu-
ni, wanajeshi wa IDF walian-
zisha udhibiti wa operesheni
kwenye Ukanda wa Philadel-
phi, kwenye mpaka kati ya
Misrina Rafah,” msemaji huyo
alisema Jumatano.

Alielezea ukanda huo am-
bao unaaminika kama uhai
kwa Hamas, kwa kuingizia
silaha mara kwa mara katika
Ukanda wa Gaza”.

Hagari baadaye alisema
katika kikao na wanahabari
kwamba asingeweza kuwa na
uhakika kwamba njia zote zili-
vuka hadi Misri, gazeti la New
York Times liliripoti.

Njia ya Philadelphi ni eneo
la huru, ambalo lina upana
wa mita 100 katika sehemu
ambayo inapita pembeni ya
Gaza kwenye mpaka na Misri
wenye km 13.

Awali, Misri ilisema ilikuwa
imeharibu njia za kuvuka
mpaka huo na kuzuia ma-
gendo ya silaha. Chanzo ku-

]
ANC, DA vyachuana
uchaguzi A, Kusini

PRETORIA, Afrika Kusini

MATOKEO ya awali

va uchaguzi mkuu wa
Afrika Kusini, ya-
meanza kutolewa, huku
Chama cha African Na-
tional Congress (ANC)
kikiongeza kwa asilimia
chache.

Katika matokeo
hayo, dalili inaonyesha
kwamba vyama vya
ANC na DA, vinachuaka
kwa ukaribu kwa kuzoa
viti vya wabunge.

Uchaguzi huo unaele-
zwa kuwa na ushindani
zaidi nchini Afrika
Kusini tangu kumalizika
kwa ubaguzi wa rangi
na Nelson Mandela,
kuwa mwafrika wa
kwanza kushika nafasi
ya urais yaliyotanga-
zwa kutoka kwa zaidi
ya asilimia 11 ya wilaya
zizilizopiga kura yanao-
nyesha chama cha ANC
kinaongoza kwa asil-
imia 43, ikifuatiwa na
DA yenye asilimia 26.

Chama chenye
msimamo mkali cha
wakulima kinachoongo-
zwa na Julius Malema
(EFF) (pichani) na
Umkhonto weSizwe
(MK Party) cha Rais wa
zamani Jacob Zuma
vina karibu asilimia 8.

Matokeo ya mwisho
yanatarajiwa kutan-

gazwa mwishoni mwa
wiki.

Kura za maoni zinao-
nyesha kuwa chama
cha ANC kinaweza
kupoteza wingi wake
bungeni kwa mara ya
kwanza katika kipindi
cha miaka 30.

Chama cha ANC kime-
poteza vungwaji mkono
kutokana na hasira juu
ya Viwango vya juu
vya rushwa, uhalifu na
ukosefu wa ajira.

Lakini ni mapema
sana kutabiri matokeo
ya mwisho. Uchaguzi
uliofanyika wa Al-
hamisi ulishuhudia
misururu mirefu ya
wapiga kura nje ya
vituo vya kupigia kura
hadi usiku wa manane
kote nchini.

Kura zinaendelea
kuhesabiwa baada ya
uchaguzi wa hapo jana
nchini Afrika Kusini.

Mistari mirefu ilikuwa
nje ya Vvituo vya kupi-
gia kura kote nchini.

Afisa mmoja wa
uchaguzi mjini Johan-
nesburg aliiambia BBC
kuwa misururu hiyo
inakumbusha uchaguzi
wa kihistoria wa 1994,
wakati watu weusi
walipiga kura kwa mara
yva kwanza, na kush-
uhudia Nelson Mandela
kuwa rais. BBC

toka nchini Misri, kilichonukuliwa
na Al-Qahera News, kiliishutumu
Israel kwa kutumia madai hayo ku-
halalisha kuendelea na operesheni
kwenye mji wa Palestina wa Rafah
na kurefusha vita kwa malengo ya
kisiasa.

Israel ilisisitiza kuwa ni Ila-
zima ichukue mji wa Rafah ili
kupata ushindi katika vita vilivyo-
chochewa na shambulio la Hamas

dhidi ya nchi hiyo Oktoba 7, mwaka
jana na kusababisha vifo vya watu
1200 na wengine 252 kuchukuliwa
mateka.

Katika vita hivyo jumla ya watu
36,170 wameuawa Ukanda wa
gaza, kulingana na wizara ya afya
inayoongozwa na Hamas.

Mvutano kati ya Misri na Israel
umeongezeka tangu majeshi ya Is-
rael yachukue udhibiti wa upande

wa Gaza wa mpaka wa Rafah wiki
tatu zilizopita.

Mapema wiki hii, mwanajeshi
wa Misri aliuawa katika tukio lil-
ilohusisha wanajeshi wa Misri na
Israel katika eneo la mpaka karibu
na Rafah.

Misri inawaunga mkono sana
Wapalestina na imelaani kampeni
ya kijeshi ya Israel katika Gaza na
mauaji ya maelfu ya raia. BBC
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= AUDITED RESULTS FOR THE YEAR ENDED
Heidelberg Materials 31 DECEMBER 2023
CHAIRMAN'S STATEMENT STATEMENT OF FINANCIAL POSITION
Dear Shareholders, 2025 2022
Dear Employees, Dear Friends of the Twiga Cement family, Notes 25 '000 725 '000
The year 2023 has been a good year for us in many ways. As the Chairman of the Board, T am privileged ASSETS
and honoured to present this statement on behalf of the Twiga Cement family and the Board of Non-current assets
Directors. Property, plant and equipment 18 135,386,743 142,330,100
I convey my sincere gratitude to all our employees and partners, especially our frontline workers who Intangible assets 19 858,706 813318
i i to ensuring the safety of our people and Leasehold land 20 953,083 980929
maintaining the strong performance of our business operations. Notably, our feams have remained
steadfast in tackling the challenge of climate by i i Right of use assets 2 1,004,266 4,385,991
including the further of alternative fuel-feeding systems and utilizing alternative raw Other non-current financial assefs 2 352,000 574,000
materials to reduce clinker incorporation, thus reducing our carbon footprint on the environment. 136,554,798 149,052,558
Financial Performance Current assets
Nt A 6] 85,992,92(
TPCPLC achieved an operating profit of TZS 141.4 billion, a 2.3% increase over 2022, despite a 2.2% Inventories 2 91,459,061 5.992.920
decline in turnover. This profit growth was driven by disciplined cost control measures, offsetting the Trade receivables 2 61,659,567 53,561,114
reduced market demand. Other short-term operating receivables 2 19,652,739 24,193,735
Additionally, TPCPLC's cash flow performance remained strong compared to the previous year. This Current income tax recoverable 32 2,450,612
improvement was primarily a result of enhancements in working capital management. Other current financial assefs 2% 540000 £00,000
Dividend Cash and bank balances 2 131,369,615 105,512,644
The Board remains focused on building shareholders’ value and we are confident that by following our 307,131,594 269,860,413
strategies, we will achieve this. The Board, therefore, proposed a dividend for 2023 of TZS 390 per share.
This is planned to be paid in June 2024, TOTAL ASSETS 445,686,392 418,892,751
n i EQUITY AND LIABILITIES
ppreciation Equity
On behalf of the Board, I want to express sincere appreciation to all of TPCPLC's stakeholders. Despite Share capital 27 3,598,462 3,598,462
the challenges we encountered during the year 2023, your unwavering frust and support were
instrumental in our continued success. Retained earnings 324,958 486 296,139,811
X § 328,556,948 299,738,273
Looking ahead, we are confident that TPCPLC will continue to thrive thanks to the ongoing support of N _ STRIRRAE
our entire stakeholder community. Non-current liabilities
- Lease liabilities 28 185,766 1,149,572
Employment benefit obligations 29 5,386,658 4,937,695
Provision for quarry site restoration 31 4,573,453 4,266,311
Deferred income tax liability 32 10,559,783 10,066,665
Hakan Gurdal o oo 10508
Chairman of the Board 20,705,660 20,420,243
Current liabilities
Lease liabilities 28 963,806 3,461,375
STATEMENT OF PROFIT OR LOSS AND OTHER COMPREHENSIVE INCOME Employment benefit obligations 29 562,206 401,627
Current income tox payable 32 - 521,690
7 o2 Trade and other payables 33(a) 81,389,778 78,394,395
Notes 25 '000 725 '000
Provisions 33(0) 10,583,245 13,049,775
Revenue from contracts with customers 7 490,171,829 501,369,007 Dividend payable 37 2924749 2905373
96,423,784 98,734,235
Cost of sales 9 (330,443,277 (334,905,005
Gross profit 159,728,552 166,464,002 TOTAL EQUITY AND LIABILITIES 445,686,392 418,892,751
Other operating income s 9745144 so1513
Selling and marketing costs 10 (5.891,729) (3,082,702)
of expected credit losses 2 an 339940 STATEMENT OF CASH FLOWS
u (29,440,015 (25,111,509
14 (1,504,148 (2727.675) 2023 2022
ncy translation It 8795352 1,829,993 Notes 725 '000 725 '000
141,433,125 138,213,566 Operating activities
Profit before fax 143,474,503 140,097,564
15 5092852 3139579
1 1,051,474 1,255,561
¢ g ¢ > Adiustment to reconcile profit before fax 1o net cash flows:
Finance income - net 2,041,378 1,883,998
Depreciation and amortisation 12 21,818,849 20,645,407
Profit before tax 143,474,503 140,097,564 Interest expense 16 1,051,474 1,255,581
Inferest income 15 (3,092,852) (3139579
2 (44.290757) (42.738.96%) Net unrealised exchange (gain)/loss 17 (7,386,138) (801,765)
99,183,746 97,358,600
Net provision for obsolete inventories 2 2902,936 971,658
Other comprehensive income (Decrease)/increase i site restoration provision 31 307,142 1833770
Items that will ot be reclassified 1o profit or loss: Post employment benefit provision- Service cost 2 336,169 300809
in/(losses) on defined benefit plan 2 (278,660) 448,834 (Decrease)/increase in other provisions 33(b) (2,466,530) (280,104)
= 82598 (134650 Expected credit losses for frade receivables 2 an 339,944
Othe hensit for th
er comprehensive income for the year (195,062 314184 Gain on disposal of property, plant and equipment 8 (8,540,612) -
Cash flows before changes in working capital items 148,404,930 161,223,285
Total comprehensive income for the year, net of tax 98,988,684 97,672,784
Working capital adustments:
Earnings per share Inventories (8.369,077) (34,029,089
Basic and diluted earning per share (T25) 40 st 54 Trade receivables (8,098,442) (7,623,738)
Other short-term operating receivables 4540,9% (7,606,867)
STATEMENT OF CHANGES IN EQUITY Other financial assets 282,000 222,000
Trade and other payables 2,995,383 8,112,674
Share Capital and
Share premiam Retained earnings Toral Equity Net working capital adjustments (8,649,140) (40,925,020)
(Note 27)
TZ5 '000 725 ‘000 725 '000 Corporation tax paid 52 (46,686,343) (43952977
As af 01 January 2023 3598462 296139811 299,738,273 Payment to post employment benefit - Benefit payments 2 (519,139) (264,659
Profit for the year - 99,183,746 99,185,746 Interest received s 3,092,852 3439579
Other comprehensive income, net of fax (195,062) Net cash inflows from operating activities 95,643,160 79,240,208
Transactions with owners in their Investing activities
(70170.00% (70170009 Proceeds from disposal of property, plant and equipment 8 8,540,612 -
(70.170,009) 70,170,009 Payment for capital works-in-progress and PPE 18 (11,563,308) (14,611,038)
Net cash flows used in investing activities (3,022,696) (14,611,038)
As at 31 December 2023 3,598,462 324,958,486 328,752,010
Financing activities
As at 01 Januan y 2022 3,598,462 268,637,039 272,235,501 Dividends paid 37 (70,150,633) (70,113,109)
Payment of lease liabiliies - principal 2 (3,461,375) (3:273,027)
Profit for the year - TEEDLTD THEEDLTAED Payment of lease liabilities - inferest 28 (537,623) (810,519
Other comprehensive income, net of fax 314,184
Net cash flows used in financing activities (74,149,631) (74,196,655)
thei
Net i in cash and cash 18,470,833 (9,567,485)
70.170,012) (70,170,012 Net unredlised exchange gain/(loss) 7,386,138 801,765
G0170012) (70,170,012)
Cash and cash equivalents af 01 January 105,512,644 114,278,364
As at 31 December 2022 3,598,462 296,139,811 299,424,089 Cash and cash equivalent at 31 December 131,369,615 105,512,644
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MSIMU VPV /A MARATHON
DODOMA WAZINDULIWA

Na Faustine Feliciane

SIMU wa tano wa
mbio maarufu za
marathoni mkoani
Dodoma umezin-
duliwa rasmi jana na kutan-
gazwa mwaka huu kufanyika

Lengo la mbio hizo
zinazodhaminiwa

na benki ya NBC ni
kukusanya fedha ili
kusaidia mapambano
dhidi ya saratani

ya shingo ya Kizazi
na kutoa ufadhili wa
elimu kwa wanafunzi
wanaosomea taal-
uma ya ukunga ili
kuboresha afya ya
mama wa mtoto.

Hafla ya uzinduzi huo im-

Salaam ikihusisha wadau

mbalimbali wa mbio hizo
wakiwemo wawakilishi ku-
toka Shirikisho la Riadha Tan-
zania (RT), Taasisi ya Saratani
ya Ocean Road (ORCI), Taasisi
ya Benjamin Mkapa, wadau
wa habari pamoja na wafan-
yakazi wa benki hiyo wakion-
gozwa na Mkurugenzi wao wa
Fedha, Waziri Barnabas.

Akizungumza kwenye hafla
hiyo Barnabas alisema kuele-
kea msimu wa tano wa mbio
hizo benki hiyo inajivunia ma-
fanikio makubwa iliyoyapata
misimu iliyopita ikiwemo
makusanyo ya zaidi ya Shilin-
gi milioni 700 ambapo kati ya
hizo Milioni 600 zilielekezwa
katika mapambano ya dhidi
ya Saratani ya shingo ya kizazi
kupitia ORCI na ufadhili wa
masomo kwa wakunga 100
kwa kushirikiana na Taasisi
ya Benjamin Mkapa.

“Zaidi tumeweza kuchangia
ukuaji wa mchezo wa riadha

‘(

Watoto wakitumbuiza wakati wa fainali %amichuano ya ‘African Schools Football’ zilizofanyika kwenye Uwanja wa Amaan Complex, Zanzibar hivi kar-

nchini ambapo kwa kushiriki-
ana na wadau wetu mbalim-
bali, tumeweza kukusanya
zaidi ya wakimbiaji 12,500 na
hivyo kuongeza hamasa kwa
mchezo wa raidha nchini,
tumekuwa tukichangia ku-
chochea utalii na uchumi wa
Mji Mkuu wa Dodoma kupitia
idadi kubwa ya washiriki wa-
naoenda kwa ajili yakushiriki
mbio hizi na pia tumewa ku-
zalisha vipato na ajira kwa
vijana ambapo mpaka sasa
tumetoa zaidi ya Shilingi Mil-
ioni 274 kama zawadi kwa
washindi na hivyo kuchangia
vipato vya familia,” alisema
Barnabas.

Akifafanua zaidi kuhusu
maandalizi ya mbio hizo
Mwenyekiti wa Kamati ya
Maandalizi, Tasiana Masimba
alisema katika msimu wa
tano wa mbio hizo benki hiyo
imejipanga kuvutia washiriki
8,000 kutoka 5000 wali-

oshiriki msimu uliopita lengo
likiwa ni kukusanya fedha
kiasi cha Shilingi Milioni 300
ili kufanikisha malengo yali-
yokusudiwa.

“Kupitia misimu iliyopita
tayari tumefanikiwa kufadhili
vipimo vya saratani (screen-
ing) ya wanawake 40,000
ambapo kati yao 1,600 wali-
gundulika kuwa na vimelea
vya saratani na wakaanza
matibabu mapema. Kwa
upande wa wakunga tunalen-
ga kusomesha wakunga 500
ifikapo mwaka 2028 ambapo
tayari 100 tumeanza nao
msimu uliopita wa mbio hizi.
Tunachoomba tu watanzania
waendelee kutuunga mkono
kwenye jitihada hizi muhimu
kwa kujisajili kwa wingi,”
alisema Tasiana.

Aidha, aliwashukuru wadau
wa mashirika na makampuni
mbali mbali waliojitokeza
kudhamini mbio hizo.

Mashindano ya
kuogelea walemavu
kufanyika Dar

Na Shufaa Lyimo

MASHINDANO va pili ya Taifa ya
mchezo wa kuogelea kwa watu
wenye ulemavu yanatarajiwa
kufanyika Oktoba 12 mwaka huu
kwenye bwawa la kuogelea la
Salaam.

Lengo la mashindano hayo ni
kuimarisha uwezo wa waogeleaji
ili waweze kuonyesha ushindani
katika michuano ya kimataifa.

Akizungumza na Nipashe jana,
Katibu Mkuu wa Chama cha
mchezo huo Tanzania (TPSA),
Ramadhani Namkoveka alisema
mashindano hayo yatahusisha
waogeleaji wenye ulemavu wa
akili, ngozi pamoja na macho.

“Lengo la mashindano hayo ni
kutambua kuendeleza na kusaidia
kuinua vipaji vya waogeleaji wa
Tanzania katika harakati zao za
kushindana kwenye mashindano
va Kitaifa na Kimataifa,” alisema
Namkoveka.

ibuni ambapo timu ya Tanzania iliibuka bingwa baada ya kuifunga timu ya Guinea bao 1-0. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Shufaa Lyimo

BONDIA Mfaume Mfaume
kutoka kambi ya Nacooz
etoa tambo na kumtisha
bondia Tony Rashid am-
baye anatarajia kupam-
bana na Oscar Richard
kutoka katika kambi hiyo.

Mabondia hao wana-
tarajia kupanda ulingoni
Juni 29 katika pambano
lililopewa jina la ‘Dar Box-

ing Derby’.

Akizungumza na Ni-
pashe jana, Mfaume,
alisema wamejipanga
vema kuhakikisha wan-
amchapa mpinzani wao
huyo kama mtoto.

“Kwa upande wetu tu-
tahakikisha tunamchapa
mpinzani wetu ili ajue
watoto wa mabibo hatut-
aki utani tukiwa kazini,”
alisema Mfaume.

Aidha aliwataka wadau

wa ngumi wajitokeze kwa
wingi siku hiyo wajionee
burudani itakayokuwa
inaonyeshwa na bondia
wao.

Kwa upande wake Os-
car Richard alisema hana
hofu yoyote kukutana na
mpinzani wake huyo ku-
tokana na mazoezi anay-
oendelea kuyafanya.

“Kwa upande wangu
nimejipanga vizuri ku-
kutana na Tonny, ni bon-

Mfaume amuonya Tony Rashid

dia ambaye haniumizi
kichwa hivyo ninaomba
mashabiki wangu waje
kwa wingi waone buruda-
ni nitakayoitoa, alisema
Richard.

Mbali na pambano
hilo vile vile kutakuwa
na mapambano mengine
likiwemo la Juma Choki
dhidi ya Nassibu Rama-

dhani, huku Haidary
Mchanjo akiumana na
Charles Tondo.
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BRANTHWAITE ANYATIWA

KLABU ya Manchester United inamyatia beki wa
Everton mwenye miaka 21, Jarrad Branthwaite, am-
baye thamani yake ni kati ya pauni milioni 60 hadi 70.
(Sky Sports)

GALLAGHER ATAKIWA

KLABU ya Aston Villa inavutiwa na kiungo wa kati
wa Chelsea, Conor Gallagher mwenye miaka 24. (In-
dependent)

ZETTERER AWANIWA CITY

KLABU ya Manchester City inafikiria kumnunua
mlinda mlango wa Werder Bremen Mjerumani mwe-
nye miaka 28, Michael Zetterer. (Sport Witness)

BRADLEY MKATABA MPYA

LIVERPOOL inapanga kumpa mlinzi wa Ireland
Kaskazini, Conor Bradley mwenye umri wa miaka 20,
mkataba mpya ulioboreshwa. (Mail)

MASON KUBADILISHWA

KLABU ya Manchester United inazingatia mkataba
wa kubadilishana unaohusisha mshambuliaji wa
Uingereza Mason Greenwood mwenye miaka 22 na
mshambuliaji wa Ureno na Atletico Madrid, Joao Felix
mwenye miaka 24. (Star)

ESTEVE AWINDWA EPL

EVERTON na West Ham wameanza mazungumzo na
Burnley kuhusu mpango wa kumnunua beki Mfaransa
mwenye umri wa miaka 22 Maxime Esteve. (CEquipe)

AITAKA LEICESTER

MSHAMBULIAJI wa zamani wa Manchester United,
Ruud van Nistelrooy mwenye miaka 47 anawania
nafasi ya kuwa kocha wa Leicester. (Mirror)

MBAPPE RASMI REAL MADRID

REAL Madrid inapanga kutangaza usajili wa msham-
buliaji wa Ufaransa na PSG, Kylian Mbappe mwenye
umri wa miaka 25, kabla ya michuano ya Euro msimu
huu wa majira ya joto. (Fabrizio Romano)

CHELSEA KUCHANGISHA

CHELSEA italazimika kuchangisha fedha kupitia
mauzo ya wachezaji kabla ya Juni 30 ili kuzingatia
kanuni za faida na uendelevu za Ligi Kuu ya England.
(Sun)

ATAKA KAMPANI YAKE

KOCHA mpya wa Bayern Munich, Vincent Kom-
pany anataka kocha wa Middlesbrough, Aaron Danks
ajiunge na benchi lake la ufundi ndani ya klabu hiyo.
(Mail)

FELIX KUREJEA BARCA

KLABU ya Barcelona huenda wakamrejesha Nou
Camp kwa mara ya pili mshambuliaji wa Ureno, Joao
Felix kutoka Atletico Madrid. (Sport)

DONDOO ZA SOKA
:I\/IAGAZEI YA LAYA

'GERRARD AFICHUA KUTAFUTA
USHAURI KWA FERGUSON

LONDON, England

TEVEN Gerrard amefichua
kwamba alimtembelea kocha
wa zamani wa Manchester
United, Sir Alex Ferguson kwa
ushauri baada ya kutimuliwa katika
klabu ya Aston Villa.
Kiungo huyo wa zamani
wa Liverpool aliondolewa
kwenye nafasi yake ya
ukocha Oktoba 2022,
huku Villa ikishinda mich-
ezo miwili pekee ya ligi na
kuteleza kuelekea eneo la
kushushwa daraja.
Kufukuzwa kwake kulitoa mwanya
kwa Unai Emery kujiunga na timu
hiyo uteuzi ambao umewawezesha
kufuzu Ligi ya Mabingwa Ulaya.
Gerrard amekiri kwamba kupoteza
kazi yake ilikuwa “ngumu”, na kum-
wacha akitafuta mawazo ya wengine.
Mtu mmoja aliyemfikia, alikuwa
ni Ferguson na, katika mahojiano na
Telegraph, Gerrard ameeleza kwa

® ® ® Ni baada ya kutimuliwa
katika nafasi ya ukocha kwenye

klabu ya...

kina mazungumzo na ushauri ali-
opokea.

Alisema: “Mimi sio mmoja wa watu
wanaoonekana kuwa wa kulaumiwa,
ambaye anaonekana kunyooshewa
vidole. Sio mtindo wangu na ndio
sababu nilihitaji muda wa kushughu-
likia ugumu huo, Ilipunguza ujasiri
wangu kidogo.

“Nilizungumza na wasimamizi
wengi. Nilienda kuonana na Alex Fer-
guson kwa saa kadhaa na akasema,
‘Chukua muda wako, usirukie cho-
chote. Chukua muda wako na uji-
chambue.’

“Na hivyo ndivyo nimefanya. La-
kini haijaathiri azma yangu. Sikuwa
na malengo yoyote nilipoanza safari
hii tofauti. Sikuwa na mpango wa
kwenda Glasgow Rangers.

“Sikuwa na Aston Villa kwenye
wasifu wangu. Ninaendelea kujaribu
kuwa toleo bora kwangu na kuwa
na taaluma ya ukocha kwa sababu
ninaipenda sana.

“Kutimuliwa na Villa ilikuwa ngu-
mu. Iliniuma, lakini kile ambacho
watu wanahitaji kuelewa ni kama
sikuhisi hivyo, kama sikuchukua hilo
kibinafsi, kama sikuwajibikia kika-
milifu. Kwamba, basi mimi si Steven
Gerrard tena kwa sababu wakati ni
mpira wa miguu na ni wa kitaalamu
na ni kitu ambacho ninakipenda, ni-
takimiliki daima.”

Gerrard aliteuliwa kuwa kocha
wa Al Ettifag msimu wa kiangazi wa
2023 na kuiongoza klabu hiyo hadi
nafasi ya sita kwenye Ligi ya Saudia
katika msimu wake wa kwanza.
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MBAPPE:

NATAMANI
KUICHEZEA

AC MILAN

PARIS, Ufaransa

YLIAN Mbappé anatarajiwa kutimiza
ndoto yake ya maisha na kujiunga na
Real Madrid msimu huu wa majira
ya joto, lakini fowadi huyo amesema
angependa kuichezea AC Milan siku moja.

Mbappé alisema alikuwa shabiki mkubwa
wa Milan akiwa mtoto huko Paris na kufich-
ua ushabiki wake unaendelea hadi leo.

“Huwezi kujua nini kinaweza kutokea,”
alisema Mbappé akiiambia Sky Italia.

“Nilipokuwa mtoto nilikuwa shabiki wa
Milan. Siku zote nilisema kwamba ikiwa nita-
kuja Ttalia siku moja, nitaenda kuichezea Mi-
lan. Huwa natazama ligi ya Italia, kila mechi
ya Milan.

“Nilikuwa Paris. Nitakuwa na klabu mpya
sasa. Nina furaha sana na nilichonacho kwa
sasa.”

Mbappé alicheza mechi yake ya mwisho
PSG baada ya miaka saba katika klabu hiyo
katika ushindi wa mabao 2-1 Jumamosi dhidi
ya Lyon kwenye fainali ya Kombe la Ufaransa.

“Nina ndoto nyingi, kushinda kila kombe
linalowezekana,” alisema. “Lakini sasa, kwa
uzoefu, ni zaidi ya kutoa hisia kwa watu wote
wanaonitazama, ambao wamenifuatilia
tangu nikiwa kijana nataka wawe na hisia
wanayosema wanaponitazama nikicheza,
‘sawa, tulifurahia kumtazama Kylian akiche-
za.” Hilo ndilo lengo langu sasa.”

Fursa nyingine ya Mbappé ya kushinda
medali itakuja na Ufaransa kwenye mich-
uano ya Ulaya msimu huu nchini Ujerumani,
ambapo alisema “ana njaa” ya kuongeza
medali zake kimataifa.

Mbappé tayari amenyanyua Kombe la Du-
nia la 2018 akiwa na Ufaransa na kufunga ‘hat
trick’ kwenye fainali ya Kombe la Dunia 2022
lakini akapoteza kwa mikwaju ya penalti dhi-
di ya Argentina.

Ufaransa ilitolewa katika hatua ya 16 bora

kwenye Euro 2020, lakini Les Bleus ni mion- {

goni mwa timu zinazopewa nafasi zaidi
msimu huu wa majira ya joto.

BUENOS AIRES, Argentina

MAHAKAMA ya ya jinai nchi-
ni Argentina imeahirisha
hadi Oktoba 1 kuanza kwa
kesi ya uzembe wa jinai iliyo-
fikishwa dhidi ya watu nane
wanaodaiwa kuhusika katika
kifo cha gwiji wa soka Diego
Maradona.

Kesi hiyo ilipangwa kuanza
kusikilizwa Juni 4, lakini ma-
hakama ya jinai huko San
Isidro, nje kidogo ya jiji la
Buenos Aires, ilisema katika
uamuzi uliochapishwa na

vyombo vya habari Jumanne
usiku kwamba “maswali kad-
haa yameulizwa” na sehemu
zote zinazohusika na mauaji
hayo.

Mshindi huyo wa Kombe la
Dunia la mwaka 1986 alifariki
akiwa na umri wa miaka 60
Novemba 25, 2020 kutokana
na mshtuko wa moyo.

Uchunguzi ulianza kwa
ombi la wanafamilia wa
Maradona siku chache baada
ya kifo chake.

Watu nane waliofikishwa
mahakamani, wakiwemo

Raeal Madrid
yaweka kikomo
bei ya Davies

MADRID, Hispania

joni 40.

madaktari na wauguzi, wa-
nadaiwa kuhusika na kifo
cha mwanasoka huyo nguli,
aliyekuwa akitibiwa katika
nyumba binafsi baada ya ku-
fanyiwa upasuaji wa kutoa
damu kwenye ubongo wake.
Washtakiwa wamekanu-
sha ukiukaji wowote katika
matibabu ya Maradona.
Miongoni mwa maswali
ambayo bado hayajajibiwa
ni iwapo washtakiwa hao wa-
tahukumiwa na mahakimu
watatu wa mahakama hiyo
au na baraza la majaji maaru-

REAL Madrid wameripotiwa
kujiwekea kikomo cha bei lin-
apokuja suala la kumsajili beki
wa kushoto wa Bayern Munich,
Alphonso Davies msimu huu wa
majira ya joto.

Davies amekuwa akilengwa
kwa muda mrefu na Madrid na
ataingia mwaka wa mwisho wa
mkataba wake na Bayern msimu
ujao, akiweka kikomo kile amba-
cho wababe hao wa Ujerumani
wanaweza kumpatia kwa njia ya
ada ya uhamisho.

Lakini tishio la yeye kuondoka
kama mchezaji huru ifikapo mwa-
ka 2025 linaweza kulazimisha ku-
uzwa ikiwa hakuna makubaliano
mapya yatakubaliwa.

Davies na Bayern wanaaminika
kuwa hawakuwa na mvutano
kuhusiana na mazungumzo ya
mkataba mpya, huku mchezaji
huyo akitafuta mshahara unaolin-
gana na hadhi yake kama mmoja
wa wachezaji bora zaidi duniani
katika nafasi yake.

Klabu hiyo imetoa ofa yao,
ambayo ni pungufu ya kile kambi
ya Davies iliomba.

Relevo limeandika kwamba
mpango wao ni kumsajili Davies
kwa muda mfupi iwezekanavyo,
akifaidisha hali ambayo imetokea
hadi sasa, na bei inayowezekana
ya euro milioni 30 hadi 35.

Hiyo ni chini zaidi kutoka kwa
makadirio ya awali ya euro mil-

Kesi uzembe kifo cha Maradona Oktoba mosi

fu kama mmoja wa wauguzi
walioshtakiwa alivyoomba.

zaidi ya mashahidi 200
wanatarajiwa kutoa ushahidi
wakati wa kesi hiyo, waki-
wemo binti wa Maradona na
baadhi ya washirika wake wa
zamani.

Ripoti ya kimatibabu ilihit-
imisha kwamba Maradona
alikuwa na shida ya moyo na
aliteseka kwa hadi saa 12.

Hati hiyo iliongeza kuwa
mwanasoka huyo wa zamani
hakupata matibabu ya kuto-
sha katika hali yake.
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HABARI MICHEZO

'S TPLB

Simba sc yaanza

muda wa kufanya tathimni ya
kile kilichotokea baada ya msimu
wa mashindano kumalizika, la-
kini ni lazima yafanyike mabore-
sho kwenye kikosi.

“Ni lazima tupate muda wa ku-
fanya tathmini ili kubainisha ma-
pungufu ya msimu uliomalizika,
tutapokea taarifa kutoka benchi
la ufundi na maeneo yote, halafu
baada ya hapo ndiyo tutajua nini
tunatakiwa kufanya.

Lakini kwa namna yoyote ile,
tutafanya marekebisho ya-
nayohitajika pale tutakapoona
kuna mapungufu na panapohi-
taji kuboreshwa pataboreshwa
na hili tutatoa taarifa rasmi
baadaye inayohusu mwenendo
wa ligi msimu huu na mashinda-

Na Adam Fungamwango

ODI ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara (TPLB)
imesema msimu wa
2023/ 2024 uliomal-
izika hivi karibuni ulikuwa
msimu bora kuwahi kutokea
na kuzipongeza klabu zote zi-
llzoshlrlkl
Dar es Salaam, Ofisa Mtendajl
Mkuu wa bodi hiyo, Almasi
Kasongo, amesema mipango
yote waliyopanga msimu huu
imekwenda kama ilivyotak-
iwa, huku akiahidi kuandaa
msimu ujao bora zaidi ya uli-
opita.
Kasongo alisema hayo iki-
wa ni salaam za shukrani za
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Bodi hiyo kwa klabu zote na
wadau baada ya kumalizika
kwa Ligi hiyo.

“Kwetu tunashukuru mi-
pango yetu imeenda kama tu-
livyotarajia, tulipanga kumal-
iza Mei 28, imekuwa hivyo,
kanuni inasema ligi ianze
Agosti na kumalizika Mei,
hilo ndiyo lengo kubwa, tuna-
zishukuru klabu kwa sababu
pamoja na ratiba kuwa ngu-
mu bado waliitekeleza, kama
unakumbuka kuna misimu
mitatu au minne tumeshind-
wa kumaliza ligi mwezi Mei
kama kanuni inavyosema ku-
tokana na changamoto mbal-
imbali za ratiba za mechi za
kimataifa, na ugonjwa wa
Uviko,” alisema Kasongo.

RI==a

no mengine tuliyoshiriki,”

alisema Mwenyekiti huyo. Luhat

Mbali na klabu, Ofisa
Mtendaji huyo aliishukuru
serikali kama mdau wa
kwanza, Shirikisho la Mpira
wa Miguu Nchini (TFF), wad-
hamini wote wa Ligi, Wa-
nahabari na mashabiki wa
soka kwa kuchangia kwa ki-
asi kikubwa kufanikisha Ligi
kuendeshwa vizuri ikiwa na
mvuto.

“Tumesimamia na tu-
meendesha katika Ki-
wango ambacho watu
wengi walikuwa na
matarajio nacho.

Tumekuwa bora, kila
msimu tumekuwa tukipanda,
tunatarajia msimu ujao tuta-
fanya vizuri zaidi, najivunia

timu ya watendaji niliyo nayo
na wadau wote,” alisema Ka-
songo.

Ligi ya msimu huu ime-
shuhudiwa Yanga ikitwaa ub-
ingwa wa Tanzania Bara, iki-
kata tiketi ya kucheza Ligi ya
Mabingwa pamoja na Azam
FC, iliyomaliza nafasi ya pili
huku Simba ikimaliza nafasi
ya tatu, Coastal Union ikishika
nafasi ya nne na zote kukata
tiketi ya kushiriki mashindano
ya Kimataifa.

Pia, imeshuhudia Mtibwa
Sugar na Geita Gold zikishuka
daraja, JKT Tanzania na Tab-
ora United zikimaliza kwenye
nafasi ambayo zinatakiwa
kwenda kucheza mechi za
mchujo Play Off”.
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Yanga, Azam
watunishiana
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kwenye mchezo huo wa fainali.

“Tunashukuru tumemaliza Ligi
kwenye nafasi yapili japo tuliu-
taka ubingwa, lakinisasa tuna
mchezo mmoja wa kutuwezes-
hab kufunga msimu na taji, ni
mchezo wa fainali ya FA dhidi
va Yanga,” alisema Dabo.

Aidha, alisema wanaiheshimu
Yanga lakini watafanya kile wal-
ichokifanya kwenye mchezo wa
mwisho wa Ligi Kuu walioibuka
na ushindi wa mabao 2-1.

Mchezo huo wa fainali awali
ulipangwa uchezwe mkoani
Manyara lakini Shirikisho la
Soka nchini (TFF) lilifanya ma- ]
badiliko na kuupeleka mchezo : .
huo Zanzibar kwa Kile ilichoe- :
leza uwanja kutokidhi vigezo.

ji Mkuu wa klabu hiyo Abdulkarim Amin ‘Popat’. PICHA: BINZUBERY

Kagera Sugar kukisuka
upya kikosi chake

Na Shufaa Lyimo Aidha, Minziro alisema msimu

uliopita ulikuwa mgumu kwao

BENCHI la ufundi la timu ya Kagera
Sugar limesema litafanya usajili wa
kishindo kwa ajili ya kuimarisha
kikosi chake kuelekea msimu ujao
wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Akizungumza na Nipashe jana,
Kocha Mkuu wa timu hiyo, Fred Fe-
lix ‘Minziro’ alisema malengo yake
ni kuwa na kikosi chenye ushinda-
ni msimu ujao ili aweze kushika
nafasi za juu kwenye msimamo wa
Ligi hiyo.

“Malengo yangu ni kuongeza
wachezaji wenye uwezo mkubwa
ili tuendeleze ushindani wetu ka-
tika msimu ujao ambao naamini
utakuwa bora zaidi, alisema Min-
Ziro.

na wenye ushindani kutokana na
maandalizi yaliyofanywa na kila
timu kuhakikisha haishuki daraja.

“Msimu uliopita nilibaini mapun-
gufu ndani ya timu yangu ambayo
nitayafanyia marekebisho ili yasi-
jirudie katika msimu ujao,” alisema
Minziro.

Pia aliwashukuru mashabiki na
wapenzi wa timu hiyo kutokana
na ushirikiano waliowaonyesha ka-
tika kipindi chote cha ligi licha ya
kutofanya vizuri kwenye baadhi ya
michezo yao.

Timu hiyo imemaliza ligi ikiwa
nafasi ya 13 ikiwa na pointi 32 na
hivyo kusalia kwenye Ligi hiyo
msimu ujao.

Na Judith Julius, Ngara

SHIRIKISHO la Wasanii
wa Wilaya ya Ngara
[imetoa msaada wa
vifaa mbalimbali kwa
wafungwa wa kike
waliopo katika gereza la
Wilaya hiyo.

Mwenyekiti wa
Shirikisho hilo, Oswald
Madandi, alisema ofisi
yake iliandaa shughuli
litwayo 'Prison Women's
Charity' ikilenga kutoa
misaada kwa wanawake
walioko gerezani.

Vifaa vilivyopelekwa
kwa wafungwa hao wa
kike ni pamoja na taulo
za kike, nyembe, dawa
Zza meno, sabuni, na

mafuta ya kupaka.

Madandi msaada huo
ulikabidhiwa kwa Mkuu
wa gereza hilo Phile-
mon Mduda, mbele ya
Afisa tarafa wa Nyamia-
ga Jawadu Yusuph.

Afisa tarafa huyo
alitoa shukrani za pekee
kwa Mkuu wa Gereza
kwa kukubali kupokea
vifaa hivyo ili viwafikie
walengwa.

Aidha, aliomba wadau
na makundi mengine ya
kijamii kuunga mkono
shughuli za vijana ili
waendelee kuwasaidia
watu wengine wengi
wenye uhitaji. N

Mmoja wa wasanii wa
Shirikisho hilo, Justina

Mchezaji mpya wa Azam FC, Jhonier Blanco (katikati) akisaini mkataba wa kuichezea timu hiyo, kulia ni Ofisa Mtenda-

Wasanu watoa msaada gerezani

Charles, alisema wame-
fanya hlvyo ili kugusa
maisha ya wanawake
walioko gerezani wa-
kiamini kuwa yote
wanayoyapitia huko
gerezani hata wenzao
walioko uraiani wa-
nayapitia.

Msanii huyo vilevile
aliwaomba wadau wa-
takaoguswa na jambo
hilo wasizuiwe na mtu
yeyote kutoa misaada
kwa wafungwa wa kike
na watu wengine wenye
uhitaji.

miongoni mwa wasan-
ii waliokuwepo kwenye
tukio hilo, aliwasihi wa-
nanchi waishio wilayani
humo kuwa na upendo.
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Nipashe

Pa Jobe

Freddy l\/llchael

SIMBA SC YAANZA

KUPITISHA PANGA

® ® ® Nyota saba wakalia kuti kavu,
wawili kuuzwa, lengo ni kuirudisha...

Na Adam Fungamwango

LABU ya Simba im-
eanza mipango ya
kukisuka upya kikosi
hake kwa ajili ya

msimu ujao na mashindano
ya Kimataifa huku ikielezwa
tayari wachezaji saba tayari
wameshaonyeshwa  mlango
wa kutokea.

Habari kutoka ndani
ya klabu hiyo zinase-
ma wachezaji ambao

tayari wamepigwa
panga na wataachwa
ndani ya timu hiyo
wameshajulikana

na watawapisha
wachezaji wapya
wenye uwezo wa Ku-
rudishia makali yake
timu hiyo.

Wachezaji ambao wanao-
tajwa kuachwa na timu hiyo
ni Saidi Ntibazonkiza, Luis
Miquissone, Jobe Pa Omar,
Freddy Michael, Babacar Sarr,
Henock Inonga na mzawa Ai-

Murtaza Mangungu

shi Manula.

Hata hivyo, chanzo cha kua-
minika kutoka ndani ya timu
hiyo kinasema hilo ni panga la
awamu ya kwanza, lakini pia
kuna panga lingine ambalo
litawahusisha zaidi wachezaji
wazawa.

“Vikao vinaendelea kufanya
tathimini lakini hao ndi wala
ambao ni uhakika wataon-
doka ndani ya timu, uongozi
unaendelea na vikao kuanga-
lia wengine ambao mchango
wao haukuwa mkubwa ndani
ya timu, lengo ni kubaki na

wachezaji ambao walikuwa na
mchango na kuwaongeza am-
bao watakuja kuiinua timu na
kuirudisha kwenye nafasi yake
msimu ujao,” kilisema chanzo
hicho.

Kati ya wachezaji hao wa-
naotarajiwa kuachwa kwa
mujibu wa chanzo chetu, Jobe,
Freddy na Babacar, wote wal-
isajiliwa kipindi cha uham-
isho wa dirisha dogo msimu
uliomalizika, lakini hadi sasa
hawajawavutia mashabiki wa
klabu hiyo.

Inonga na Miquissone we-
nyewe wanatarajiwa kuuzwa,
huku Manula akimaliza mkata-
ba wake msimu huu na klabu
haijaonyesha nia ya kuendelea
naye.

Mwenyekiti wa Klabu hiyo,
Murtaza Mangungu, amesema
kwa sasa ni lazima wapate
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GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042
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Yanga, Azam
watunishiana
vifua

Na Faustine Feliciane

ZIKIWA zimebaki siku mbili
kabla ya mchezo wa Fainali
ya kombe la Shirikisho (FA)
kwenye uwanja wa Amaan
Complex, Zanzibar, makocha
wa Yanga na Azam Kila mmoja
amejinasibu kwenda kufuata
kombe hilo.

Timu hizo zitaumana jumapili
kwenye uwanja huo ikiwa ni
fainali ya pili mfululizo kuku-
tana katika kipindi cha miaka
miwili.

Akizungumza na Nipashe, Ko-
cha wa Yanga, Miguel Gamondi
(pichani), alikiri mchezo huo
hautakuwa mwepesi lakini ni
[azima watimize malengo yao
ya kuutetea ubingwa huo.

Alisema anatarajia mchezo
wa upinzani lakini anafarijika
na molari ya wachezaji wake
kuelekea kwenye mchezo huo.

“Ninachoweza kusema hau-
takuwa mchezo mwepesi, ni
lazima tuwe makini, lakini
nawaamini vvachezaj| wangu
watanipa kile ninachokitaka, tu-
nataka kutetea na ubingwa huu
kama tulivyofanya kwenye Ligi
Kuu,” alisema Gamondi.

Alisema wapo tayari kwa ajili
yva mchezo huo na kuwaomba
mashabiki kwenda kwenda
kuwapa hamasa ili kutimiza
malengo yao.

Kocha msaidizi wa Azam FC,

Youssouph Dabo, alisema

wanataka ku-

funga msimu
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