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Vigogo Chadema wakwepa kifungo

Na Wandishi Wetu

CHAMA cha Demokrasia na
Maendeleo (Chadema), kimefani-
kiwa kuchangisha kiasi cha Sh. mil-
ioni 234.469 na kufanikiwa kulipa
Sh. milioni 100 kwa viongozi wake
watatu kati ya wanane waliohu-
kumiwa kifungo cha miezi mitano
jela au kulipa faini ya zaidi ya Sh.
milioni 350.

Juzi, Mahakama ya Hakimu Mka-
hukumu hiyo baada ya kuwatia ha-
tiani kwa makosa 12 ya uchochezi.

Viongozi wa Chadema waliotiwa
hatiani katika kesi hiyo ni Mwe-
nyekiti, Freeman Mbowe, Katibu
Mkuu John Mnyika, Naibu Katibu
Mkuu Zanzibar, Salum Mwalimu
na wabunge Mchungaji Peter Msig-

wa, Halima Mdee, Esther Matiko,
John Heche na Esther Bulaya.

Jana, uongozi wa Chadema uli-
fanikiwa kuwalipia Mwenyekiti wa
Baraza la Wanawake wa Chadema
(Bawacha), Mdee Sh. milioni 40,
Mbunge wa Tarime Mjini na Mwe-
nyekiti wa Chadema Kanda ya
Serengeti, Esther Matiko Sh. mil-
ioni 30 na Mbunge wa Bunda na
Mnadhimu wa Kambi Rasmi ya
Upinzani Bungeni, Bulaya Sh. mil-
ioni 30.

Chadema ilifanya kampeni ya
kuchangisha kwa simu na benki
mara baada ya hukumu kutolewa
juzi na hadi kufikia jana saa nane
mchana, chama hicho kilikuwa
kimepata Sh. 176,945,600 kwa
simu, Sh. 52,743,780 kwa benki na
fedha taslimu Sh. 4,000,780.

Akizungumza na waandishi wa
Kaimu Mwenyekiti wa Chadema
kwa sasa, Issa Mohamed, ali-
washukuru waandishi wa habari
kwa kulibeba suala hilo na kufiki-
sha taarifa kwa viongozi na wana-
chama.

“Wananchi, wanachama na
wapenda demokrasia wamekuwa
na mwitikio mkubwa kwa kutoa
kuanzia Sh. 500 kuendelea na ma-
fanikio ni makubwa.

“Tayari tuna stakabadhi za
kibenki tunasubiri mawakili wetu
wameenda kuwatoa, tunatege-
mea watafanikisha leo (jana) ili
tusaidiane nao kuhakikisha fedha
yote inapatikana tuwatoe wote
waliobakia. Tunawataka wapenda
maendeleo, tuzidishe bidii ka-

tika kuchanga ili watolewe wote,”
alisema.

Miongoni mwa waliochanga ni
Chama cha ACT-Wazalendo amba-
cho kimetoa Sh. milioni mbili.

Akizungumza kutoka Ubel-
giji jana, Makamu Mwenyekiti wa
Chadema Bara, Tundu Lissu, al-
iziomba jumuiya za kimataifa kuo-
na jambo hilo kwa kuwa viongozi
hao, akidai wamehukumiwa kwa
makosa ya kisiasa.

CCM WAMCHOMOA MASHINJI
Aliyekuwa Katibu Mkuu wa
Chadema, Dk. Vincent Mashinji
(sasa mwana CCM), jana alikamili-
sha amri ya hukumu iliyowaamuru
na wenzake wanane, kwa kulipa
faini ya Sh. milioni 30 na kuokoka
kifungo cha miezi mitano jela.

Wakili wa Serikali Mwandamizi,
Kiongozi wa Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu, aliiambia Nipashe
kuwa Dk. Mashinji amelipa faini ya
Sh. milioni 30.

“Mahakama imenitaarifu im-
epokea risiti ya malipo ya faini ya
Dk. Mashinji kwa hiyo yuko huru,
bado sijapokea taarifa za wafung-
wa wengine kuhusu kulipa faini
hiyo.” alisema.

Jana, Katibu wa Itikadi na Uen-
ezi wa CCM, Humphrey Polepole,
alisema chama hicho Mkoa wa
Dar es Salaam, kimemsaidia kuli-
pa faini mwanachama wao huyo
mpya.

*Imeandikwa na  Hellen
Mwango na Enock Charles

Sura bajeti

va 5 ya JPM

hadharani

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI inatarajia kukusanya
na kutumia Sh. trilioni 34.88 ka-
tika mwaka ujao wa fedha, huku
Sh. trilioni 21.98 zikitengwa kwa
ajili ya matumizi ya kawaida ziki-
wamo gharama za Uchaguzi Mkuu
wa mwaka huu.

Bajeti hiyo ya tano chini ya uon-
gozi wa Rais John Magufuli, im-
eongezeka kwa Sh. trilioni 1.7 ku-

toka Sh. trilioni 33.1 zilizoten@a fedha 2020/21, Waziri wa Fedha na

kwa mwaka huu wa fedha.

Imeelezwa na serikali kuwa ba-
jeti hiyo imezingatia mahitaji halisi
ya ugharamiaji miradi mikubwa ya
kimkakati, ulipaji mishahara, deni
la serikali na vipaumbele vingine
vya taifa.

Akiwasilisha kwa wabunge ji-
jini Dodoma jana Mapendekezo ya
Serikali ya Mpango wa Maendeleo
wa Taifa, Kiwango na Ukomo wa
Bajeti ya Serikali kwa mwaka wa

KUMBUKUMBU

30/11/1929 -12/03/2017

Mpendwa Mume wangu Clement George Kahama(Sweetie)

Tangu ulipotwaliwa kutoka duniani March 12, 2017, Maisha hayajawahi
kuwa rahisi bila uwepo wako. Uwepo wako na Joto la Upendo wako ni
mambo ambayo tunayoyakosa tangu ulipotutoka.

Ndio maana tunaendelea daima kukumbuka familia yako
inakukumbuka sana. Daima tunaiombea roho yako. Tunakupenda
sana na Tunafurahia muda wote tulioishi pamoja.

Mke wako, Janet Kahama na Familia.

T AN N N SN N

215663102

Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Philip Mpango, akiwasilisha Mapendekezo ya Serikali ya Mpango wa Maen-
deleo wa Taifa na ya kiwango na ukomo wa bajeti ya serikali kwa mwaka 2020/2021, bungeni, jijini Dodoma
jana. Kulia ni Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa na (wa pili kulia) ni Spika Job Ndugai. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Mipango, Dk. Philip Mpango, alise-
ma serikali imejipanga kikamilifu
katika maandalizi ya uchaguzi huo
ikijlumuisha mahitaji ya kibajeti ili
kuufanikisha.

“Kama mnavyofahamu, mwezi
Oktoba mwaka huu, tutafanya
Uchaguzi Mkuu wa Rais, wabunge
na madiwani, tumejipanga vyema
kibajeti, nichukue nafasi hii ku-
wasihi Watanzania wote washiriki
uchanguzi huu muhimu na waz-
ingatie umuhimu wa kuendelea
kudumisha amani ya nchi yetu,”
alisema.

Waziri huyo alisema kila anaye-
husika na uchaguzi huo, atekeleze
wajibu wake kulingana na nafasi
yake kuanzia viongozi wa madhe-
hebu ya dini, wagombea wa nafasi
mbalimbali, wapigakura, Tume ya
Taifa ya Uchaguzi (NEC), vyombo
vya ulinzi na usalama, wasimamizi
wa uchaguzi, vyombo vya habari
na waangalizi wa kimataifa wa-
takaokuwapo nchini wakati huo.

“Napenda kuwahakikishia Wa-
tanzania na jumuiya ya kimataifa
kuwa uchaguzi utazingatia haki na
utafanyika kwa usalama, amani na
utulivu wa hali ya juu,” alisema.

MAKADIRIO MAPATO

Akizungumzia kiwango na uko-
mo wa bajeti hiyo, Dk. Mpango
alisema kwa kuzingatia sera ya
bajeti kwa mwaka 2020/21, kiasi
cha Sh. trilioni 34.88 kinatarajiwa
kukusanywa na kutumika.

Alifafanua kuwa kiwango hicho
kinajumuisha mapato ya ndani ya
Sh. trilioni 24.07 (sawa na asilimia
69 ya bajeti yote), mikopo ya nda-
ni Sh. trilioni 4.9, mikopo ya nje
yenye masharti ya kibiashara Sh.
trilioni 3.04 na misaada na mikopo
nafuu kutoka kwa washirika wa
maendeleo Sh. trilioni 2.87 (asil-
imia 8.2).

“Kati ya fedha hizo, Sh. trilioni
2198 zimetengwa kwa ajili ya
matumizi ya kawaida na Sh. trilio-
ni 12.9 za matumizi ya maendeleo,
sawa na asilimia 37 ya bajeti yote.

“Bajeti ya maendeleo inaju-
muisha Sh. trilioni 10.16 fedha za
ndani, sawa na asilimia 78.8 ya
bajeti ya maendeleo na Sh. trilioni
2.74 fedha za nje. Matumizi haya
pia yanajumuisha gharama za
Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2020,”
alisema.

Alibainisha  kuwa  kwenye
matumizi ya miradi ya maendeleo,
Sh. bilioni 400 zitatumika kulipa
madeni yaliyohakikiwa, ujenzi wa
reli ya kisasa (SGR), Sh. trilioni 2.1,
mradi wa umeme wa Julius Nyere-
re Sh. trilioni 1.6 na mingine ni Sh.
trilioni 6.06.

VIPAUMBELE
Waziri Mpango alisema map-
endekezo hayo yanatekeleza

vipaumbele vilivyoainishwa katika
Mpango wa Maendeleo wa Taifa
wa Miaka Mitano 2016/17-2020/21.

Alivitaja ~ vipaumbele hivyo

kuwa ni pamoja na viwanda vya
kukuza uchumi na ujenzi wa msin-
gi wa uchumi wa viwanda.

Dk. Mpango alitaja kipaumbele
kingine kuwa ni kufungamanisha
ukuaji wa uchumi na maendeleo
ya watu, akibainisha kuwa serikali
inalenga kuboresha upatikanaji
wa huduma za afya, elimu na ujuzi
na huduma za majisafi na salama.

Dk. Mpango alisema kipaum-
bele cha tatu ni uboreshaji wa
mazingira wezeshi kwa uende-
shaji biashara na uwekezaji.

Dk. Mpango alisema kipaum-
bele cha nne ni kuimarisha usi-
mamizi wa utekelezaji wa mpango,
akibainisha kuwa serikali itaende-
lea kuimarisha mapambano dhidi
ya rushwa na kuimarisha utawala
bora katika usimamizi wa miradi
ya maendeleo.

DENI LA SERIKALI

Waziri huyo pia alisema mwaka
huu wa fedha, tayari serikali ime-
tumia Sh. trilioni 5.80 kulipia Deni
la Serikali lililotokana na mikopo
iliyotumika kugharamia miradi
mbalimbali ya maendeleo.

Alisema fedha hizo zimetumika
kulipa mkopo huo kwenye mradi
wa maji wa Arusha, Ruvu Chini,
mradi wa kufua umeme wa Kiny-
erezi, mradi wa njia ya kusafirisha
umeme wa msongo wa Kv 400 ku-
toka Singida - Arusha - Namanga
na upanuzi wa Uwanja wa Ndege
Zanzibar.
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Simulizi mwanafunzi kujifungua S
mtoto hatimaye kumtupa chooni

Na Godfrey Mushi, MOSHI

MWANAFUNTZI wa kidato cha tatu ka-
tika Shule ya Sekondari ya Somsom ili-
yoko Kata ya Kibosho Magharibi, Wilaya
ya Moshi mkoani Kilimanjaro (jina li-
nahifadhiwa), ameacha gumzo mitaani
baada ya kumhadaa mjomba wake kwa
tabasamu mita chache alipokuwa na
kwenda kujifungua mtoto wa kike kisha
kumtupa chooni.

Mwanafunzi huyo alijifungua salama
bila usaidizi wa muuguzi wala mkunga
saa 3:20 asubuhi jana akiwa nyumbani
cha Kifuni.

Tukio hilo linaacha utata kuhusu
namna alivyokaa na ujauzito akiwa shu-
leni bila kugunduliwa na walimu wala
wazazi.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kiliman-
jaro, Kamishna Msaidizi (ACP) Salum
Hamduni, alipoulizwa jana kwa njia
ya simu kuhusu taarifa za kushikiliwa
kwa mwanafunzi huyo na polisi, alise-
ma amesikia jambo hilo na atalisemea
baada ya kupata taarifa kamili.

“Nitatoa taarifa muda mfupi ujao,
nasubiri taarifa kamili na hakuna tatizo
umma utajulishwa kilichotokea,” alise-
ma.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya Kibosho
Magharibi, Elisha Moses, alithibitisha
jana mwanafunzi huyo kujifungua mto-
to na kisha kumtupa chooni.

“Baada ya kupata taarifa, nilifanya
cha Kifuni, Felician Ollomi, na Mratibu
wa Elimu wa Kata yetu (Edes Paul) na
wakanihakikishia ni kweli mwanafunzi
huyo aligunduliwa na mjomba wake ait-
waye Faustine Massawe, akiwa anatoka
chooni na alipombana aligundua kuna
mtoto katupwa chooni, ndipo alipotoa
taarifa na wananchi wakafika na kuvun-
ja choo hicho.

“Baada ya kuvunja choo, walifanikiwa
kukikotoa kichanga hicho kikiwa hai na
kuwakimbiza mama na mtoto wake Kit-
uo cha Afya cha Umbwe,” alisema.

Tukio hilo limetokea zikiwa zimepita
siku tisa, tangu wanaharakati wanawake
wa Moshi waliojengewa uwezo na mradi
wa nguvu ya pamoja ya kupambana na

ukatili wa kijinsia unaoendeshwa na
Shirika la Kilimanjaro Women Infor-
mation Exchange and Community Or-
ganization (Kwieco) kwa ufadhiliwa na
Women Tanzania Fund (WFT) kuitisha
mkutano wa hadhara na wananchi wa
kata hiyo.

Aidha, Diwani wa Kata hiyo (CCM),
Deo Mushi, alisema mwanafunzi huyo
na mwanawe baaadye mchana wali-
hamishiwa Hospitali ya Rufani ya Kanda
ya KCMC, kwa ajili ya uchunguzi zaidi
wa kitabibu.

“Hivi tunavyongea mama na mtoto
wako pale na wanaendelea vizuri. tu-
mefuatilia shuleni mwanafunzi huyu
hakukuwa na taarifa ya utoro, amekuwa
akihudhuria shuleni isipokuwa siku tatu
za mwisho, kabla ya tukio la kujifun-
gua na kutupa mtoto chuoni,” alisitiza
Mushi.

Juni 23, mwaka jana, Rais John Magu-
fuli alisema hakuna mwanafunzi yeyote
wa kike wa shule ya msingi au sekondari
atakayepata ujauzito kisha kuruhusiwa
kuendelea na masomo, baada ya kuji-
fungua katika uongozi wake.

Ofisa Magereza
kortini tuhuma za
kubaka wanafunzi

Na Hamisi Nasiri, MASASI

MKAGUZI mstaafu wa Magereza, Bernard
Mlambala, mkazi wa Mtandi, Masasi mkoani
Mtwara, amepandishwa katika Mahakama
ya Wilaya ya Masasi kwa tuhuma za kuwa-
baka wanafunzi watatu.

Mlambala (60) anadaiwa kuwa aliwabaka
kwa pamoja wanafunzi wa shule za msingi
wilayani hapa wenye umri kati ya miaka 10
na 12 (shule na majina yao yanahifadhiwa).

Ofisa huyo alifikishwa mahakamani hapo
juzi na kusomewa mashtaka yanayomkabili
Kupitia kesi ya jinai Na. 26/2020.

Akisomewa mashtaka mbele ya Hakimu
Mkazi Batista Kashusha, Wakili wa Serikali
Edwin John, alidai mahakamani hapo kuwa
mtuhumiwa huyo anatuhumiwa kuwabaka
kwa pamoja watoto watatu ambao ni wa-
nafunzi ndani ya eneo la nyumba yake.

Wakili huyo alidai kuwa mtuhumiwa
huyo anakabiliwa na makosa manne, matatu
yakiwa ya ubakaji na moja la unyanyasaji wa
kingono dhidi ya wanafunzi hao.

John alidai kuwa mtuhumiwa huyo aliten-
da kosa la kwanza la ubakaji kwa kumbaka
mtoto mwanafunzi mwenye umri wa miaka
12 kwa tarehe tofauti tofauti kati ya Agosti,
2018 na Januari, mwaka huu.

Wakili huyo aliendelea kudai kuwa mtuhu-
miwa alitenda kosa la pili la kumbaka binti
wa miaka 10 kati ya Agosti, mwaka jana na
Januari, mwaka huu.

Pia alidai kuwa mtuhumiwa alimbaka binti
wa umri wa miaka 11 na kutekeleza kitendo
hiko cha ubakaji katika tarehe tofouti to-
fauti kati ya Agosti, mwaka jana na Januari,
mwaka huu.

Katika shtaka la nne, alidai kuwa mtuhu-
miwa alifanya unyanyasaji wa kingono kwa
mabinti hao watatu kwa pamoja kwa nyakati
tofauti tofauti alikuwa akikutana nao ndani
ya nyumba yake eneo la Mtandi anakoishi
kisha kuwalazimisha kumchezea uume wake
kisha kuwabaka.

Mshtakiwa alikana tuhuma hizo na kupele-
kwa mahabusu hadi kesi hiyo itakapotajwa
Machi 24, mwaka huu.

Msajili asema anabanwa na sheria kufuta vyama

Na Romana Mallya

NAIBU Msajili wa Vyama vya Siasa, Mo-
hammed Ali Ahmed, amesema kuwa ofisi
yake haina uwezo wa kufuta chama cho-
chote cha siasa kwa kipindi hiki.

Akizungumza jana katika mahojiano
maalum yaliyofanywa na Televisheni ya
ITV kupitia kipindi cha Konani, Ahmed
alisema kwa mujibu wa sheria ya vyama
vya siasa kwa muda huu wa kuelekea Uch-
aguzi Mkuu Oktoba mwaka huu, Msajili
hana mamlaka ya kufuta chama chochote.

“Kwa mujibu wa sheria, Msajili haruhusi-
wi kufuta chama na hii ni baada ya miezi 12
kabla ya uchaguzi, sheria inamzuia kufuta
chama, anaweza kukisimamisha ili kureke-
bisha mapungufu yaliyoonekana na siyo
kukifuta,” alisema.

Mwishoni mwa wiki iliyopita Msajili wa
Vyama vya Siasa, Jaji Francis Mutungi ali-
tangaza kufanyika uhakiki wa vyama utaka-
ohusisha vyama vyote vya siasa.

Aidha, alisema hadhani kama katika

uhakiki huo kutakuwa na chama chenye
matatizo kiasi hicho na kufikia hatua ya
kushindwa kushiriki Uchaguzi Mkuu.

Alisema endapo chama chenye usajili
wa kudumu ambavyo kwa sasa vipo 19,
kikishindwa kushiriki uchaguzi matatizo
hayatasababishwa na ofisi hiyo bali chama
chenyewe.

Aidha, aliwataka wanasisasa watumie na-
fasi zao kushawishi wananchi kuwachagua
au wawape nafasi ya kuongoza nchi badala
ya kutumia muda mwingi kulalamika.

“Dunia siku zote haina huruma wapam-
bane kwa mujibu wa haki na taratibu ziliz-
opo na kufuata sheria, dunia ina misingi na
taratibu zake, wazifuate ili kupata haki zao,
watumie fursa hiyo,” alisema.

Ahmed alisema (jana) juzi ofisi yake ili-
kutana makatibu wakuu wa vyama vya sia-
sa kwa sababu baada ya kutangazwa hilo,
hofu ilianza.

“Lengo la uhakiki tunataka kuona vyama
vyote vimetulia na vimekaa kwenye mstari,
tukianza uchaguzi watakuja waangalizi wa

uchaguzi kutoka nje nao hupita kwenye
vyama.

“Uhakiki ni kuwekana sawa kama tume-
kuta kasoro watapewa muda wa kujirekebi-
sha, hofu yao inasababishwa na mitazamo
ya kutokuaminiana. Tunafanya uhakiki ili
visionekane vya mfukoni au ubabaishaji.”

Kwa mujibu wa msajili huyo, mambo ya-
takayoangaliwa ni ofisi, mahesabu, usajili
wa wanachama unaoeleweka na kadi za
wanachama ziwe na picha zao.

“Kama kadi zilichukuliwa basi ziwe za
wanachama siyo uonyeshwe zimechomwa
moto hujui ni za wanachama au zimeten-
genezwa,” alisema.

Alisema chama kisipokidhi hatua za
awali wanazochukua ni kuwapa muda wa
kujirekebisha na kikishindwa kinasimam-
ishwa kushiriki mambo ya siasa na mwisho
hufutwa.

Kuhusu hali ya kisiasa Ahmed alisema
katika kipindi cha miaka mitano, imetulia
na wakati wananchi wakishiriki maende-
leo, serikali imepata ridhaa ya kuyaleta.

“Ukiona maendeleo yanaendelea ka-
tika nchi ujue siasa imetulia, vigezo tuna-
vyoangalia ni vitu vinajieleza vyenyewe,
wanasiasa wanaotaka kuhama au kurudi
wanafanya hakuna mkwaruzano wala msu-
guano, hakuna kuuana wala msuguano,”
alisema.

Kuhusu hama hama ya wanachama,
alisema ni ukomavu wa kisiasa na kukua
kwa demokrasia kwa sababu wananchi
wana uhuru wa wanachotaka ndicho wa-
nachokifuata.

Kuhusu malalamiko ya baadhi ya wana-
siasa dhidi ya ofisi hiyo kuwa inapendelea,
alisema hawana upendeleo na kusisitiza
hakuna chama cha siasa ambacho ki-
taachwa kwa kukiuka sheria.

“Kuhusu ACT-Wazalendo tuliwataka wa-
toe maelezo kwa matukio yalitokea na tu-
liuliza kwa nini yametokea na hatuyaruhu-
su hayo, wametoa maelezo yao hakuna
maamuzi yaliyotolewa bado msajili anaya-
fanyia kazi,” alisema.
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Kortini madai kubadili
namba tambulishi za simu

Na Hellen Mwango

FUNDI simu, Said Khalifa (30), amefik-
ishwa katika Mahakama ya Hakimu Mkazi
Kisutu, kujibu tuhuma za kula njama,
kufuta na kubadili namba tambulishi za
simu (IMEI namba) ya simu ya mkononi
aina ya Tecno.

Mshtakiwa mwingine ni mfanyabiasha-
ra Abdul Nassoro (36), mkazi wa Chanika,

Washtakiwa hao walisomewa mashtaka
yao mbele ya Hakimu Mkazi Mwandamizi,
Augustina Mmbando.

Wakili wa Serikali, Ester Martin, alidai
kuwa Februari 27, mwaka huu, mtaa wa
es Salaam, walikula njama ya kubadili
namba tambulishi za simu ya mkononi.

Katika shtaka la pili, ilidaiwa kuwa siku
ya tukio la kwanza washtakiwa wote kwa
pamoja walibadilisha namba tambulishi
ya simu ya mkononi aina ya Tecno.

Upande wa Jamhuri ulidai katika shta-
ka la tatu kuwa, siku na eneo la tukio la
kwanza na la pili, washtakiwa kwa pamoja
walijaribu kubadilisha namba tambulishi
ya simu ya mkononi ili kuondoa namba

halisi na kuweka ya kughushi.

Washtakiwa walikana mashtaka hayo.

Upande wa Jamhuri ulidai kuwa upele-
lezi wa kesi hiyo bado haujakamilika.

Hakimu Mmbando aliwataka washtak-
iwa kuwa na wadhamini wawili watakao-
saini hati ya dhamana ya Sh. milioni tano,
mmoja awe na barua ya utambulisho wa
taasisi inayotambulika.

Hata hivyo, washtakiwa walishindwa
kutimiza masharti ya dhamana na kesi
hiyo imepangwa kuja leo kwa ajili ya
kusikiliza maombi ya dhamana.

INNOVATION
WEEK

INNOVATION

OR

NNOVATE

mbalimbali za kilimo kupitia mtandao huo. Wengine ni Ofisa Mtendaji Mkuu wa SAGCOT, Geofrey Kirenga (katikati) na Mshauri wa Sera za
Kilimo, Prof. David Nyange. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Ufaransa vyawakumbuka
waliokufa kwenye ugaidi

Na Salome Kitomari

SERIKALI imeyaomba
mataifa yote ulimwenguni ku-
unganisha nguvu na kutoa ki-
paumbele katika kupambana
na ugaidi unaoendelea kugha-
rimu maisha ya watu na mali.

Akizungumza jana wakati wa
maadhimisho ya 16 ya Ulaya na
mara ya kwanza kwa Ufaransa,
kuwakumbuka  waliopoteza
maisha kutokana na tukio la
ugaidi lililotokea Madrid mwa-
ka 2004 na kusababisha watu
193 kufa na 2,000 kujeruhiwa,
yaliyofanyika nyumbani kwa
Balozi wa Ufaransa nchini.

Hayo yamo kwenye hotuba
ya Waziri wa Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashari-
ki, Prof. Palamagamba Kabudi,
iliyosomwa kwa niaba yake
na Naibu Waziri, Dk. Damas
Ndumbaro, ambayo alisema
idadi ya waathirika wa ugaidi
inazidi kuongezeka duniani
kwa kundi linalotumia kivuli

cha imani kuteketeza maisha
ya wasio na hatia.

“Ni wajibu wa Serikali zetu
kuwalinda na kuwahakikishia
matukio haya hayaendelei.
Ugaidi umegharimu maisha
ya watu kuliko tishio jingine
lolote na kila nchi imeguswa
moja kwa moja au kupata atha-
ri za ugaidi,” alisema.

“Ni lazima tutoe kipaum-
bele kwenye ushirikiano ki-
mataifa katika mipango yetu ya
nchi kupambana na ugaidi kwa
kuwa hadi sasa hakuna mwe-
nye jibu sahihi la changamoto
zinazosababishwa na ugaidi.
Nchi zinapaswa kuungana na
kushirikisha sekta binafsi, vy-
ama vya kijamii kukabiliana na
kueleza changamoto,” alisema.

Aidha, alisema Tanzania
ilipata tukio la ugaidi mwaka
1998 kwa Ubalozi wa Marekani
nchini kushambuliwa na kundi
la al-Qaida na watu wengi wali-
poteza maisha na majeruhi.

Awali, Balozi wa Ufaransa

nchini, Fredric Clavier, alise-
ma ni muhimu kukumbuka
changamoto zinazotokana na
ugaidi, kwa aina zozote zile
ambazo ugaidi unalenga ku-
haribu demokrasia, utama-
duni, kuteketeza utambulisho,
kuharibu familia na imani zao.

“Ufaransa inakataa kabisa
ufashisti na inapinga hali ya
siasa isiyo huria kukandami-
zwa juu yake, kama Ulaya
inavyokataa, na nafahamu vile
vile kuwa demokrasa ya Tanza-
nia inakataa pia,” alisema.

Balozi Clavier alisema tangu
mwaka 2012, nchi hiyo imelipa
gharama kubwa inayosaba-
bishwa na ugaidi kutokana na
mashambulio kwenye miji ya
Toulouse, Montauban, Paris,
Saint-Denis na Nice kutokana
na watu 258 kujeruhiwa.

“Ni lazima kuitambua aina
mpya ya ugaidi na kwa umoja
wetu tuchukue hatua licha ya
ugumu na kutokuelewana, la-
zima demokrasia yetu ibaki

imara dhidi ya hatari hii,” ali-
sisitiza.

Akisoma hotuba ya Rais
wa taifa hilo, Emmanuel Ma-
cron, alisema ugaidi unataka
kuligawa taifa na kuondoa
thamani ya utu, lakini ndiyo
wamezidi kuimarika na kuwa
wamoja katika kupinga.

“Leo kwa jina la Ufaransa
jina la kila mmoja, nitakuwa ni-
kisimamia sherehe ya kwanza
ya siku ya kitaifa hapa Paris,
popote pale ambapo taifa lita-
tikisika, kwenye ardhi yetu na
kwa jamii za nje ya Ufaransa,
ninataka kila raia kupata fursa
ya kuhusika katika maadhim-
isho haya,”alisema katika hotu-
ba iliyosomwa kwa niaba yake
na Balozi.

Hafla hiyo ilikwenda sam-
bamba na uwekaji wa ma-
shada ya maua kwenye mnara
wa kumbukumbu na nyimbo
mbalimbali kutoka kwa wa-
nafunzi.

Serikali yasaka
fedha
usimamizi
mazingira

Na Waandishi Wetu, DODOMA

SERIKALI imesema itaendelea
kutoa kipaumbele katika kutafuta
rasilimali fedha za ndani na nje,
ili kupanua wigo wa utekelezaji
wa miradi ya maendeleo na
kuboresha uhifadhi na usimamizi
wa mazingira nchini.

Kauli hiyo ilitolewa jana na Wa-
ziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa
Rais (Muungano na Mazingira),
ipowasilisha taarifa ya ofisi yake
kuhusu utekelezaji wa miradi ya
maendeleo inayotekelezwa na
ofisi hiyo.

Alisema utekelezaji wa miradi
katika ofisi yake umechangia
kwa kiasi kikubwa kupunguza
athari za mabadiliko ya tabianchi,
uharibifu wa mazingira, kuongeza
usalama wa chakula, kuboresha
hali ya uchumi kwa jamii, kupun-
guza uchafuzi wa mazingira na
kulinda afya ya jamii.

“Umuhimu wa kuhifadhi
mazingira unatokana na ukweli
kwamba matumizi ya rasilimali
za mazingira ndiyo msingi mkuu
wa ukuaji wa uchumi wa nchi
pamoja na maendeleo ya taifa,
na jitihada za kuondoa umaskini
nchini zinaendana na matumizi
endelevu ya rasilimali za mazin-
gira,” alisema.

Zungu aliongeza kuwa uharibifu
wa mazingira nchini ni mkubwa,
akitolea mfano kukithiri kwa
matumizi ya kuni na mkaa na
athari za mabadiliko ya tabianchi.

Alisema ofisi yake imedhamiria
kupunguza uharibifu wa maz-
ingira nchini kwa kuhamasisha
matumizi ya nishati mbadala.

“Nimeongea na kampuni za us-
ambazaji wa nishati ya gesi hapa
nchini ili kupunguza gharama za
nishati, ili kila mwananchi aweze
kunufaika nayo na kwa kuanzia,
Kampuni ya Kopa wamekuja na
teknolojia ya kuuza gesi kwa
rejareja,” alisema.

Akitoa ufafanuzi juu ya kukith-
iri kwa magugu maji katika Ziwa
Victoria, Waziri Zungu alisema
serikali inaangalia namna bora
ya Kuvuna magugu maji hayo ili
kunusuru viumbe hai na bioanuai
inayopatikana katika maeneo
hayo.

Mwenyekiti wa Kamati ya
Kudumu ya Bunge ya Viwanda,
Biashara na Mazingira, Murad
Sadiq, aliishauri serikali kuweka
mkazo katika usimamizi wa
udhibiti wa kelele katika makazi
ya watu.

Mjumbe wa Kamati hiyo, Hawa
Mwaifunga, alishauri serikali kue-
ndelea kutoa elimu ya athari za
matumizi ya zebaki kwa wachim-
baji wadogo nchini.

Alisema suala la uhifadhi na
usimamizi wa mazingira ni mtam-
buka, hivyo utekelezaji wake
unahusisha sekta zote na jamii
kwa ujumla.
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Watoto 46,000 Pwani wana udumavu

Na Julieth MKireri, KIBAHA

MKOA wa Pwani una watoto
194,433 wenye umri wa chini
ya miaka mitano huku kati yao
46,275 sawa, asilimia 23.8, wak-
iwa na udumavu na wengine
17,304 ambao ni sawa na asilimia
8.9 wana uzito pungufu, imeele-
Zwa.

Aidha, imebainishwa kuwa kati
ya watoto hao 5,444 sawa na asil-
imia 2.8 wana uzito usiozidi na

112,771 ambayo ni asilimia 58 wana
upungufu wa damu.

Hayo yalibainishwa juzi mjini
Kibaha na Ofisa Lishe wa Mkoa wa
Pwani, Pamela Meena, wakati wa
kikao cha Kamati ya Ushauri ya
Mkoa (RCC) kilichofanyika mjini
hapa.

Meena alisema watoto wote
wenye utapiamlo katika mkoa ni
181,795 na kwamba watoto 12,683
wana hali nzuri ambao ni sawa na
asilimia 6.5 ya watoto wote wenye

umri chini ya miaka mitano.
“Watoto wenye utapiamlo wasi-
popatiwa matibabu ya haraka
watadumaa na hawafundishiki.
Pia wakiwa watu wazima hawana
nguvu za kutosha kufanya kazi na
kuzalisha kwa wingi kama watu
wasio na udumavu. Hali hii hairi-
dhishi, hivyo hatua za haraka zi-
nahitajika kuwa na kizazi chenye
lishe bora,” alisema Meena.
Aidha, alisema takwimu zinao-
nyesha kuwa wanawake wengi
wenye umri wa kuzaa wana lishe

duni, huku akibainisha kuwa
272,751 sawa na asilimia 43.1 wana
uzito uliozidi, 327175 (asilimia
51.7) wana upungufu wa damu na
54.564 wana ukondefu.

“Hali hii si nzuri kwani wa-
nawake hawa wana hatari ya ku-
pata watoto wenye uzito pungufu
au ulemavu na wakati mwingine
wanaweza Wwakazaliwa wakiwa
njiti au mfu. Wazazi wanaweza pia
kupata magonjwa yasiyoambuki-
za, kwa mantiki hiyo, hatua za
haraka zinahitajika kupambana

na hali hii,” alisema.

Kutokana na hali duni ya lishe,
alisema serikali ilitia saini mka-
taba wa lishe baina ya Ofisi ya
Rais Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (Tamisemi) na wakuu wa
mikoa na utekezaji wake ulianza
mwaka 2018.

Mkuu wa Mkoa wa Pwani,
Mhandisi Evarist Ndikilo, alitoa
wito kwa viongozi wa kata na hal-
mashauri kuhamasisha lishe bora
kwa wananchi ili kuepusha hali ya
udumavu kwa watoto.

Mkurugenzi Mtendaji wa Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi wa Hesabu
(NBAA), Pius Maneno, akifungua mkutano wa Wiki ya Uhasibu Tanzania uli-

Watoto kutoka Ethiopia
wadaiwa kufanyishwa
biashara haramu nchini

Na Woinde Shizza, ARUSHA

POLISI mkoani Arusha inawashi-
kilia watoto sita, raia wa Ethiopia
akiwamo mwenye umri wa miaka
mitano, baada ya kukamatwa waki-
wa wamehifadhiwa kwenye nyum-
ba ya mtu binafsi eneo la Ngureso,
jijini hapa.

Akizungumzia tukio hilo jana,
Kamanda wa Polisi mkoani Arusha,
Jonathan Shanna, alisema watoto
hao wenye umri wa miaka mitano
hadi 12 waligundulika Februari 20,
mwaka huu wakiwa nyumbani kwa
Amina Ally na Mohammed Maha-
mudu, wote wakazi wa Ngusero.

Aisema polisi walipata taarifa
kuwa nyumbani kwa Amina, kuna
watoto wamefichwa na walikuwa
hawajui lugha yoyote ya hapa
nchini, ndipo walipovamia katika
nyumba hiyo na kuwakuta watoto
hao ssita.

Aliwataja watoto hao kuwa ni
Rukia Tajibu Ismail (12), Zainabu
Tayibu (11), Kuruthumu Tayibu (10),
Yimaji Tayibu (9), Arafat Tayibu
(5) na Umayi Tayibu wote raia wa
Ethiopia.

Kamanda Shana alisema baada
ya kuwahoji watoto hao, walidai
kutoroshwa kutoka nyumbani
kwa mama yao nchini Ethiopia ili
wapelekwe Afrika Kusini kwa baba
yao, kupitia Nairobi nchini Kenya
na kwamba waliingia nchini kupi-

tia mpaka wa Namanga.

Wakati wanaendelea kuwahoji
watoto hao alijitokeza mtu mmoja
Ateyibo Isumail Yusuf (45), kutoka
nchini Afrika Kusini akidai kwam-
ba yeye ni baba wa watoto hao.

Hata hivyo polisi walimtilia sha-
ka na kuamua kumshikilia katika
kituo cha polisi baada ya kubaini
kwamba hana kibali halali cha ku-
ingia nchini.

Hata hivyo, Kamanda Shana
alisema polisi wamechukua sam-
puli za vinasaba kwa watoto hao na
mtu huyo anayedai ni baba wa wa-
toto hao ili kujiridhisha kama kweli
ni baba wa watoto hao.

Kwa mujibu wa Shana, polisi
bado ina wasiwasi kuwa huenda
watoto hao walikuwa wanasa-
firishwa kwa ajili ya kufanyiwa bi-
ashara ya haramu ya binadamu
kupitia nchi ya Tanzania.

Kamanda Shana, alisema kwa
sasa jeshi hilo linawasiliana na
askari wa kimataifa (Inter Pol) kwa
ajili ya kuwarejesha watoto hao
nchini kwao Ethiopia na kwamba
Isumail anayedai ni baba wa wa-
toto hao, atafikishwa mahakamani
kwa kosa la kuingia nchini bila ku-
fuata sheria.

Watoto hao ambao walikamatwa
Februari 20, mwaka huu, wanafiki-
sha siku 19 wakiwa bado wanasota

uchunguzi wa polisi.

Guardian Limited

Job Purpose:

JOB VACANCY

The Guardian Limited ,publisher of leading Tanzania newspapers, The Guardian and
Nipashe, is looking for motivated and experienced people to fill the position of:

CIRCULATION FIELD OFFICER - DAR ES SALAAM

Main Responsibilities:

To boost copy sales and develop relationships with agents and vendors in the
sales channel in the assigned area to meet your set sales targets.

set sales targets.

operation.

The successful candidates will be responsible for the following key results:

* Work with the agents and vendors in making sure that the business grows and
The Guardian Limited publications are available and visible and sold at the set
retail prices with optimal return levels.

* Develop and grow more channels of distribution.

e Monitor indicators relating to market arrivals, circulation sales and returns
indicators and make appropriate reports to Circulation Supervisor.

* Identify and build rapport with existing and potential
communicating the benefits of Selling The Guardian and Nipashe.

* Monitor newspaper distribution and sale trends in particular areas, prepare
weekly sales plans and update supervisor on a regular basis.

 Monitor daily performance of TGL brands in your particular areas of
operation in comparison to our rival publications and make reports that
guide growth strategies.

e Open up new markets in particular areas of operation that will in turn
translate into higher sales.

e Attend customer complaints that in one’s particular area of operation so as
to maintain good customer relations and protect the company’s interests.

e Liaise with supervisor in credit control and debt management within
particular area of operation.

¢ Submit daily and weekly reports on progress on activities, including meeting

* Manage debt collection and credit control within one’s respective area
 Demonstrate ability to work under minimum supervision.

Minimum Qualifications and Experience:

customers by

MODE OF APPLICATION:

» University Degree in Business Administration/Sales & Marketing or equivalent.
e At least 2 year’s relevant working experience.
¢ Excellent communication skills, computer knowledge, and familiarity with a

wide range of newspapers brands.

Apply online via HRO email address: ;vacancy@guardian.co.tz by March 13, 2020
NB: Only shortlisted candidates will be contacted.

The Guardian Limited is an equal opportunity employer.

615654302
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MWANGA WA JAMII

Leteni sheria ya kukataza
matumizi simu barabarani

MADEREVA wa vyombo vya moto kama magari ya shehena,
mabasi na mengine makubwa kwa madogo, pamoja na pikipiki na
bajaji wanatumia simu barabarani bila kujali maisha yao, ya abiria
wanaowabeba na watumiaji wengine.

Ni kawaida kwenye barabara za Dar es Salaam na popote nchini,
hakuna hofu hata mbele ya polisi wanaosimamia usalama, ma-
dereva huongea na simu tena wapo wanaochati bila kujali.

Abiria na wanaojali maisha mara nyingi wanajiuliza hivi sheria
inachukuliaje tatizo hili ambalo lina mchango mkubwa kwenye
ajali za barabarani?

Ni wazi kuwa katika dunia ya sasa ni vigumu wanadamu waki-
wamo madereva kutomiliki simu ya mkononi hata asipoitumia
akiwa barabarani.

Madereva wengi na hata wenye magari wanafahamu kuwa
Sheria ya Usalama Barabarani Sura ya 168, haijarekebishwa na ku-
weka kipengele kinachopiga marufuku matumizi ya simu wakati
dereva anaendesha gari, hivyo wanafanya wanavyopenda na wapo
pia wanaotumia ‘head au ear phones *~ masikioni na kuendesha
gari bila kujali japo kwa mabasi ya abiria ni vigumu maana dereva
anaendeshwa kwa sauti ya konda wa dala dala anayemwelekeza
kwa makelele ya shusha au pandisha abiria.

Jambo la madereva kuwa ‘wateja’, waraibu au watumwa wa
simu hili halipendezi. Licha ya kwamba wapo wengine wanaotiza-
ma video ndani ya gari wakiwa barabarani. Yote haya yanaongeza
hatari zaidi kwa abiria.

Hatuilaumu serikali kwa sababu Sheria ya Usalama Barabarani
ilitungwa mwaka 1973, licha ya kufanyiwa marekebisho ya mara
kwa mara na ya mwisho yakifanyika mwaka 1996.

Kwa hiyo simu za mkononi zilikuwa hazijaanza kutumika nchini
na hata kama zilikuwapo ni watu wachache waliokuwa wanazimi-
liki.

Hata hivyo, tunaona kuwa ni wakati wa watunga sheria kufan-
yakazi kiteknolojia na kuyaleta mabadiliko ya sheria ya usalama
barabarani yanayohusisha matumizi ya simu ya mkononi wakati
wa kuendesha.

Tunaamini kuwa matumizi haya ya simu za mikononi kwa asil-
imia kubwa yanachangia ajali barabarani, licha ya kwamba polisi
ndiyo wanaoweza kuthibitisha hilo.

Ni wazi kuwa kutumia simu wakati unaendesha chombo cha
moto ni kuendesha kunakoweza kusababisha ajali hivyo ni hatari
na ni wa kipuuzi au ni ‘reckless driving.’

Ni dhahiri kuwa pengine polisi wakipima na kuthibitisha vyanzo
vya ajali barabarani hawawezi kuona mara moja kuwa mhusika ali-
kuwa anatumia simu, lakini watakubaliana nasi kuwa ipo haja ya
kufanyika marekebisho na sheria ya usalama kukataza matumizi
ya simu za mkononi barabarani.

Tunaishauri serikali itamke kisheria kuwa ni kosa la jinai kwa
dereva kuongea na simu, au kuweka ‘eye phones'maskioni, ku-
jibu ujumbe au kutongoa (kuchati) huku akiendesha chombo cha
moto, ni kosa la jinai na liwe na adhabu kubwa.

Aidha, tunaishauri serikali na wasimamia usalama barabarani
kuona kuwa ni vyema iwekwe wazi kisheria kuwa dereva aegeshe
pembeni tena eneo lenye usalama ndipo aongee na simu na si
vinginevyo.

Tunaona kuwa huu ndiyo wakati wa kupata mwongozo wa
kisheria kwa abiria ili kuwafumbua macho kuhusu usalama wao
wanapoendeshwa na madereva wanaoongea na simu.

Tunashauri kuwa kama ambavyo Mamlaka ya Usafirishaji Nchi
Kavu (Latra) inatangaza matangazo ya kuepusha ajali kwa kuke-
mea mwendo kasi, wakati umefika kuwa na mipango ya kutangaza
kuwa kuendesha daladala, basi la mkoani au basi la mwendo wa
haraka wakati unaongea na simu ni hatari kwa maisha, hata kabla
ya kurekebisha sheria.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

-

Na Yasmine
Protace

¥ Muungwana Lazima Nilonge

DUBWANA
HALIJUI HATA
KUOMBWA

POOY

Lifti malori kwa wanafunzi,
tahadhari ni jambo muhimu

Mneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0782253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com

KUMEKUWAPO na tabia
kongwe na inayoendelea ku-
jengeka kwa baadhi ya wa-
nafunzi wa shule za msingi na
sekondari kupanda malori ya-
nayosafirisha mchanga, wakati
wanafunzi hao wanaenda na
kurudi shule.

Tunatamka hayo, huku tuki-
jua kwamba suala la usafi kwa
baadhi ya maeneo, imekuwa
changamoto kubwa kwa wa-
nafunzi, inapotokea  wan-
apoamka asubuhi kwa safari ya
kwenda shule na kuagana wana-
pomaliza masomo, shida kubwa
kwao ni namna ya kufika wana-
koelekea.

Mjumuiko wa fikra hizo zote,
ndizo zinazozaa mustakabali
kamili wa changamoto mbele
yao wanafunzi. Kwa vipi? Mam-
bo huanza pale wako katika
sare rasmi na wanaomba lifti
kwa baadhi ya magari ama wa-
napoenda au kutoka shule.

Ni kwamba, pale wanapotaka
kupanda magari ya abiria kuele-
kea nyumbani au shule, baadhi
ya magari hayo yanawakataa.

Hayo yanajitokeza, huku kwa
baadhi ya wanafunzi shule zao
ziko mbali zaidi na kuna changa-
moto ya kuwa mbali sana, hali
inayosababisha usumbufu kwa
wanafunzi.

Changamoto nyingine kwa
watoto hao nimiundombinuyao
kutokuwa mizuri, kunachangia
wanafunzi kutembea umbali
mrefu kwenda shule na kurejea
kwao. Hiyo, inatokana na mae-
neo hayo ya usafiri kutokuwapo

wa uhakika.

Katika baadhi ya
maeneo, wapo Wwa-
zazi wanaotambua
adha hiyo ya umbali
kwa watoto wao hadi
shule, baadhi ya wazazi
wamewanunulia bais-
keli wanafunzi, wazi-
tumie kwenda shule na
kurudi nyumbani.

Nianze kwa ku-
washukuru hao we-
nye malori au magari
ya kubeba mazao
mashambani, kwa
kuona changamoto
ambazo  zinawakuta
wanafunzi na kuamua
kuwabeba kwa safari
zao za kimasomo.

Pamoja na wema
huo wa kuwabeba wa-
nafunzi, tunapaswa
kwanza Kkijiuliza, je,
usalama wao unakuwa
unaangaliwa na nani
wakati gari zinapoku-
wa zinaondoka?

Ni kawaida kuwakuta
wanafunzi wamepanda
malori nyuma na haku-
na watu wa kuwaanga-
lia. Wanafunzi hao wa-
narukaruka wakati gari
linatembea. Je, ikitokea
anaanguka chini na
kudhurika, atalaumiwa
nani?

Watoto wana hul-
ka ya kutotulia, kwa
sababu hawana mtu
wa kuwasimamia, gari
linatembea wanafunzi

Ni kawaida
kuwakuta
wanafunzi
wamepanda
malori
nyuma na
hakuna watu
wa ku-
waangalia.
Wanafunzi
hao wa-
narukaruka
wakati gari
linatembea.
Je, ikitokea
anaan-

gukKa chinina
kudhurika,
atalaumiwa
nani?

wanaendelea na michezo
ya kuruka huku gari lin-
aendelea na safari.

Tena, unakuta gari hizo
zinachukua wanafunzi wa
shule za msingi na sekond-
ari. Hapo inajenga swali
lingine, nini kinachotakiwa
kuangalia usalama wa wa-
toto hawa?

Mara nyingi wanahitaji
uangalizi muda wote na
hata ikiangaliwa na wa-
naotumia usafiri wa shule,
kuna watu maalumu wa
waandaliwa kuwasimamia,
mpaka wanapofika kwao.

Katika haya malori au
gari, inawezekana wa-
nafunzi wa sekondari
wakawa wanajitambua, la-
kini hao wa shule ya msingi
uelewa wa kufikia kujitam-
bua kikamilifu, bado ni
mdogo.

Kinachotakiwa ni ku-
waangalia, maana chocho-
te kikitokea, lawama mtazi-
beba nyie wenye magari
hata kama mkijitolea ku-
wasaidia usafiri.

Niseme kwenu waende-
sha magari, mnapoyasi-
mamisha, mhakikishe
kuna mtu nyuma ambaye
anawaangalia watoto ili
wasije wakaanguka bara-
barani wakapoteza maisha.

Tunashukuru  msaada
ambao mnautoa kwa wa-
nafunzi kwa kuwapatia
lifti, lakini msaada huo
baadaye unaweza kugeuka
kesi mbaya.
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Na Habib Miradji

VISIWA vya Unguja na Pemba ni
kitovu cha biashara toka karne ya 18 na
wakazi wake wana vionjo vya utamaduni
mtambuka, kutoka na historia yao.

Zanzibar kuitwa ‘Spices Island’
(Visiwa vinavyozalisha viungo) kama
tangawizi, karafuu, hiliki, mdalasini,
manjano, giligilani, pilipili manga na
kadhalika, ni uthibitisho wakazi hawa ni
wazalishaji wa muda mrefu

Pia, Zanzibar inazalisha matunda
kama maembe machungwa, minazi
mashokishoki, matufaa namastafeli
yanayostawi visiwani humo.

Zanzibar imejaliwa rutuba ya
kustawisha mazao ya kila aina, hata
kuwa uchumi unaowafanya Wazanzibari
kutembea kifua mbele wakitumia ardhi
iliyowanufaisha wakazi kwa histioria
Zao.

Mwasisi wataifalaZanzibar, Marehemu
Abeid Amani Karume, alianzisha ulimaji
miwa ili kuzalisha sukari na ndio sababu
ya kuanzishwa kwa Kiwanda cha Sukari
cha Mahonda.

Mwenendo na mageuzi ya kiuchumi,
ndio yalifanya kuna wakati Serikali
ya Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ),
ikabinafsisha na kuwaalika wanaoweza
kuviendesha kufanya hivyo, ili kuzalisha
bidhaa na ajira.

Kulikuwepo kipindi cha mpito cha
kubadili teknolojia kwenye kiwanda
hicho cha sukari cha Mahonda, hasa
baada ya kubainika Zanzibar inatumia
fedha nyingi kununua sukari kukidhi
mabhitaji makubwa ya sukari Visiwani
humo .

Wafanyabiashara walipewa vibali
ya kuingiza sukari, jambo lililosaidia,
kushamiri magendo kutoka nje kwa
madai sukari ya nje ni bei rahisi kuliko
inayozalishwa nchini.

Iko katika kumbukumbu, serikali
inayoongozwa na Rais Dk. John Magufuli
na SMZ chini ya Rais Dk. Mohamed Ali
Shein, ilivyosimama kidete kupiga vita
magendo ya sukari.

Kuanza kufungua ukurasa mpya kwa
wazalishaji wa ndani nao kushauriwa
kuongeza tija ya uzalishaji wa sukari, ili
kunusuru fedha za kigeni na kuzalisha
ajira Hakuna hata nchi moja duniani
imeweza kuendelea kutokana na
uchuuzi wa bidhaa, bali uzalishaji
bidhaa ndio msingi muhimu wa uchumi
wa kisasa.

Hivyo, ni wajibu wa serikali,
wawekezaji na wananchi kwa pamoja,
kuhakikisha wanatumia rasilimali zao
hasa malighafi za asili kuzalisha, kuliko
kuuza mali hizo huku wakingojea
uchuuzi

Visiwa vya Zanzibar havina tofauti
na Madagascar, ambavyo vina rutuba
nyingi na wana sera zinazofanana vya
kuwasaidia wakulima na wawekezaji
kuzalisha bidhaa na kuuza hadi nje.

Mathalani, Madagascar ni wazalishaji
bora wa mpunga na miwa na
wanajitosheleza kwa mahitaji yao na

KVOA TENA.

Zanzibar tunahitaji mengi ya
sukari, viungo vyetu tusonge

 @MSAMBA |

hatimaye kuuza nje ya nchi.
Iweje Zanzibar wafikirie sera
za uchuuzi zitajenga uchumi
wake?

Wazanzibari wapo tayari
kulima miwa. Ushuhuda
wao ni tangu waliposaidiwa
na mwekezaji kuzalisha
miwa na wamekiri ni zao
la  biashara linalosaidia
kupunguza umaskini.
Hamu ya Wazanzibari sasa,
ni kupatia ardhi zaidi ya
kutosha kuchangia uzalishaji
wa sukari.

Mbinu nyingine bora, ni
SMZ ina nafasi ya kuwasaidia
waliojikita kwenye kilimo
cha miwa, kwa kuwaanzishia
ushirika ~wa  wazalishaji
miwa, huku maofisa
ugani, ushirika na masoko
wakiwasaidia wakulima hao.

Nadharia ya sayansi ya
uchumi, inasema uzalishaji
ukiwa mkubwa, bei ya
bidhaa inakuwa ya nafuu.
Hivyo, Serikali ya SMZ iko

NALIJVA HILO,TATIZO .
NIMEVZA NYUMBA NDIYO TUNA
SVKVMANA NA MOYO.

wakati  muafaka

katika
kuwapatia ardhi ya kutosha

walima miwa ili waweze
kuzalisha sukari ya kutosha.

Hakuna majibu ya mkato
kwa uchumi wa Tanzania,
zaidi ya kuwekeza nguvu
kubwa katika kuzalisha na
kushinda ulanguzi.

Wakulima  wa miwa
wanahitaji kuhamashishwa,
kwa kupewa pembejeo
na wataalamu wa kilimo
waliobobea kwenye kilimo
hicho. Wanahitaji maofisa
ushirika wenye uwezo wa
kuwaweka wakulima hao
kuwa vikundi vya uzalishaji
mali.

Pia, wawekezaji wa
viwanda vya sukari
wanapaswa kusaidiwa
kupunguza gharama za

uzalishaji, kupewa motisha
na wakati mwingine kutafuta
masoko.
Ukuaji
hasa

uchumi na

wa viwandani

KABWELA NA FADHILI MOHAMMED

UMESHAZEEKA WEWE,
HUV NI WAKATI WAKO WA
KVLEA WAJVKVV, SIYO

MAFANIKIO>

unategemea uzalishaji bidhaa
shambani. Naamini Rais Dk.
Shein, ataandika historia kwa
kuisaidia sekta hiyo kukua,
kuputia kuwafanya Wazanzibari
kupenda kujenga uchumi wao,
kwa kushiriki uzalishaji na hasa
wa kisasa wenye tija kwa mazao
mengi katika eneo dogo, huku
wakiendeleza teknolojia bora.

Zanzibar kinachotakiwa ni
uthubutu wa viongozi. Licha ya
kupitia awamu saba za utawala
wake tangu iwe huru, badi
kuna hitaji la wanachi kuwa na
uthubutu kupiga hatua, zaidi ya
mahali walipo, kwani uongozi
bora upo mbele yao, ndani ya
duara la SMZ na Serikali ya
Muungano.

Debts collectors, Auctioneer, Commission Agent & Legal Consultant

bgtlBEST GROUP (T) LIMITED
22

Kwa Idhini tuliyopewa na EQUITY BANK (TZ) LTD Tunatoa notisi ya siku
kumi na nne (14) kuanzia Tarehe ya Tangazo hili kwa mdaiwa anaetajwa
hapo chini, alipe deni analodaiwa na benki hiyo pamoja na riba. Kushindwa
kulipa kwa muda huo tutalazimika kuuza dhamana (mali) iliyodhamini mkopo
huo kwa MNADA WA HADHARA.Mnada utafanyika kuanzia saa 4:00
Asubuhi na kuendelea mahali dhamana ilipo kama inavyoonesha hapo chini.

Na. [ JINA LA MDAIWA JINA LA MMILIKI

1. ALLY ADDI OMARY | HEMED ABEID

MAELEZO YA TAREHE
DHAMANA NA YA MNADA
MAHALI ILIPO

Nyumba ya makazi 4/4/2020

iliyopo kwenye kiwanja
na.585 Kitalu “44” Hati
na.163002 , Eneo la
Kijitonyama manispaa
ya Kinondoni

MASHART YA MNADA
1. Dhamana itauzwa kama ilivyo.

Kwa Taarifa zaidi wasiliana na:
Mkurugezi Mtendaji

Best Group (T) LTD

Alli Hassan Mwinyi Road.

Green Acres Buliding, 2nd Floor.

P.0. BOX 1088

DAR ES SALAAM

MOBILE + 255 715-363537/ +255 765-363537

2.Mnunuzi atatakiwa kulipa siku ya mnada asilimia 25% ya bei iliyofikiwa.

3. Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14). Kukamilisha malipo yote.
Kushindwa kufanya hiyo mnunuzi atakuwa amepoteza malipo yote ya awali ya asilimia
25%, na mnada kurudiwa,au mshindi wa pili atapewa ushindi.

4. Gharama za kuona, kukagua, kuhamisha umiliki, kumtoa mdaiwa/mpangaji na zingine

zinazoambatana na hilo ni jukumu la mnunuzi.

Mkurugezi Mtendaji
Equity Bank (Tz)Limited
Head Office,

Ohio street-Golden Jubilee Towers,
P.0. BOX 110183,

DAR ES SALAAM

MOBILE; + 255 768985500
Email: info@equitybank.co.ke

215665702
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Mmiliki shamba mkonge
hatarini kunyang’anywa

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na Maende-
leo ya Makazi, William Lukuvi, amesema
serikali inakusudia kumnyanganya mmi-
liki wa shamba la mkonge la Kwashemshi
Sisal Estate lililopo kata ya Kwashemshi,
Wilaya ya Korogwe, Mkoa wa Tanga kwa
kusababisha migogoro kwa wakazi wa
eneo hilo na kukiuka masharti ya uende-
lezaji.

Waziri Lukuvi ameyasema hayo wakati
akizungumza na wakazi wa eneo hilo
pamoja na wamiliki wa shamba hilo baada
ya kukagua miundombinu ambayo im-
eonekana kuchakaa.

“Kwanza umekiuka masharti ya uende-
lezaji, kwa sababu umepewa shamba tangu
mwaka 2003 na hadi leo ni miaka 17 hujal-
ima lote wakati ulitakiwa uwe umemaliza
kulilima mwaka 2011. Pili tunakudai kodi
ya pango la ardhi hujalipa, tatu hujatoa

Mkuu wa Wilaya ya Handeni, Godwin Gondwe (katikati)

ajira kwa wananchi na hujatoa gawio kwa
halmashauri, sasa kwa nini nisimshawishi
Rais afute hili shamba?” Alihoji Lukuvi.

Awali mkazi wa eneo hilo, Musa Majali-
wa, alimlalamikia mwekezaji huyo kwa ma-
dai ya kumiliki shamba hilo lenye ukubwa
wa zaidi ya ekari 3,000 ambalo katika eneo
lote ekari 300 pekee ndiyo zenye mkonge
na sehemu nyingine ni vichaka.

“Tunachoomba Waziri Lukuvi utusaidie
kupata sehemu ya ardhi hii kwa matumizi
ya kilimo na makazi kwa kuwa ongezeko la
watu limekuwa ni kubwa tofauti na hapo
awali,” alisema Musa.

Lukuvi alisema, shamba hilo lenye uku-
bwa wa ekari 3,703 linamilikiwa na Methew
Upanga Mnkande na kwamba maendele-
7o yake hayaridhishi kwa kuwa hadi sasa
eneo lenye mkonge wakuvuna ni ekari
1,210, eneo lenye mkonge mdogo, ekari 380
na kufanya eneo lililoendelezwa kuwa na
ukubwa wa ekari 1,590 sawa na asilimia 42
pekee.

. akikata utepe kuashiria kupokea msaada wa vifaa tiba vyenye thamani ya Sh. milioni

Pia mmiliki huyo tangu amilikishwe
mwaka 2003 alikuwa hajalipa kodi ya
pango la ardhi hadi sasa anadaiwa Sh.
14,218,000.

Kwa upande wake mwakilishi wa
mwekezaji wa shamba hilo ambae ana-
tambulika kwa jina la mzee Mkande, alidai
kuwa shamba hilo limeendelezwa kwa ku-
panda mikonge mikubwa hekta 400 tham-
ani na mkonge mdogo ambao unatarajiwa
kuvunwa hivi karibuni ni hekta 150.

Kuhusu madai ya kodi ya pango la ardhi
wanazodaiwa na serikali, mwakilishi huyo
amekiri kuwa awali walikuwa hawalipi
kodi, lakini wameingia makubaliano na
wilaya kulipa na mpaka sasa wameshalipa
Sh. milioni nane.

Hata hivyo, Lukuvi alimbana mwakilishi
huyo kwa kumfahamisha kuwa shamba
hilo lipo kwenye hatua za ubatilishaji kuto-
kana na uvunjifu wa masharti ya kutoende-
leza ipasavyo na kulipa kodi ya ardhi kwa
kusuasua.

[

22 vilivyotolewa na Taasisi ya Doris Mollel, kwa ajili ya wodi ya watoto wanaozaliwa kabla ya wakati (njiti) katika Hospitali ya Wilaya ya
Handeni, jijini Tanga, juzi. Kulia kwake ni Mwanzilishi wa Taasisi ya hiyo na Balozi wa Watoto Njiti nchini, Doris Mollel. PICHA: MPIGAPICHA

WETU

Mapitio sera ya viwanda yaanza

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

WIZARA ya Viwanda na Biashara imeanza
kufanya mapitio ya sera ya viwanda ili kupata
sera mpya zitakazoendana na kasi ya mabadi-
liko ya kiuchumi duniani.

Pia hatua hiyo itasaidia kufikia Dira ya
Taifa ya Uchumi wa kati ifikapo 2025.

Kauli hiyo ilitolewa na Kaimu Mkurugenzi
Msaidizi wa Mawasiliano, Utafiti wa Kukuza
Biashara na Masoko (ADR), Frank Mmbando
kutoka Wizara hiyo wakati akifungua mafun-
zo ya Watalaam kwa ajili ya kujifunza jinsi ya
kufanya mapitio ya sera ya viwanda.

Alisema wizara hiyo inasimamia sera mbal-
imbali ikiwamo ya maendeleo ya viwanda,
sera ya taifa ya biashara, sera na viwanda
vidogo na biashara ndogo pamoja na sera
ya mauzo ya kilimo, ambazo zimepitwa na
wakati.

Kaimu Mkurugenzi Msaidizi huyo alisema
mabadiliko ya kiuchumi ya kidunia yanaisu-
kuma serikali kupitia wizara kufanya mapitio
yasera hizo ikiwamo ya maendeleo ya viwan-
da ambayo hadi sasa ni miaka 23, na kuwa in-
afikia ukomo mwaka 2020.

“Ni matarajio ya Serikali mtazingatia kwa
makini mafunzo mtakayopata na kutumia
ujuzi kwa kufanya marejeo ya sera zetu ya-
takayowezesha kuwa na sera sahihi kwa
mahitaji ya sasa na baadae yatakayoendana
na kasi ya mabadiliko ya kiuchumi, sayansi
na teknolojia,” alisema Kaimu Mkurugenzi
Msaidizi huyo.

Alisema Tanzania inapoutazama mwaka
2025 ni lazima kurejea kwenye historia ya
nchi ambayo imepitia vipindi mbalimbali
vya historia ya kiuchumi kuanzia 1961 hadi
1967 ilipokuwa katika uchumi wa soko huria
linalotegemea uagizaji wa bidhaa karibu zote

za viwanda kutoka nje ya nchi.

Alivitaja vipindi vingine vya historia ni
mwaka 1967 hadi 1986 ambapo kulikuwa na
uchumi uliohodhiwa na serikali kwa misingi
ya ujamaa na kujitegemea na kipindi cha mi-
aka kumi kuanzia 1986 hadi 1995 ilitekeleza
program za marekebisho ya uchumi.

Naye Mwakilishi wa Shirikala Maendeleo ya
Viwanda la Umoja wa Mataifa (Unido) nchini,
Dk. Stephen Kargbo, alisema wameamua
kushikiana na Serikali ya Tanzania kwa ajili ya
kuiwezesha Wizara ya Viwanda kuandaa sera
zitakazosaidia kufikia uchumi wa kati.

Alisema Unido imekuwa na ushirikiano na
Sweden, ambayo imewezesha kutoa fedha
kwa ajili ya kuwajengea uwezo watalaamu
na vifaa ili waweze kushiriki kuandaa sera
itayotekelezeka kwa mazingira ya Tanzania
na inayoendana na mabadiliko ya sayansi na
teknolojia duniani.

Wafurahia
Kupungua
Kwa mauaji
ya wazee

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

BARAZA la Wazee Mkoa wa
Shinyanga limeipongeza serikali
ya mkoa huo kwa kupunguza
mauaji ya wazee na watu we-
nye ualbino, ambao walikuwa
wakivawa kwa sababu ya imani
za kishirikina.

Wazee walitoa pongezi hizo
jana kwenye kikao cha baraza
hilo, wakati wakijadili changa-
moto mbalimbali zinazowaka-
bili na kuzitafutia ufumbuzi
likiwamo suala la matibabu.

Akisoma taarifa ya
utekelezaji, Katibu wa Baraza
hilo, Anderson Lyimo, alisema
wanaipongeza serikali ya mkoa
kwa kupunguza mauaji ya
wazee na watu wenye ualbino,
ambayo yalikuwa yakiwanyima
haki zao za kuishi.

“Tunampongeza sana Mkuu
wa Mkoa wa Shinyanga (Zainab
Telack) pamoja na watendaji
wake kwa kudumisha amani,
utulivu na usalama pamoja na
kupunguza kwa kiasi kikubwa
mauaji ya wazee na watu we-
nye ualbino, tofauti na miaka
ya nyuma,” alisema Lyimo.

“Tuanaendelea kuomba juhudi
hizi za kutokomeza unyan-
yasaji, ukatili, mauaji ya wa-
zee na watu wenye ualbino,
ziendelee ili sisi wazee tupate
kuishi kwa amani kwenye
nchi yetu pamoja na serikali
kuwachukulia hatua kali watu
ambao wanasababisha mauaji
ya watu ambao hawana hatia,”
aliongeza.

Lyimo pia aliiomba serikali
kupitia Wizara ya Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto, kutunga sheria ya
wazee ili watekelezewe masu-
ala yao kwa mujibu wa sheria.

Pamoja na mambo mengine
wanataka sheria hiyo iweke
bayana suala la upatikanaji wa
dawa kwa wazee, madirisha,
madaktari pamoja na vitam-
bulisho vya matibabu bure ili
waondokane na ukosefu wa
matibabu.

Naye Ofisa Ustawi wa Jamii
Mkoa wa Shinyanga, Lydia
Kwesigabo, alisema mkoa wa
Shinyanga una wazee 66,717
wakiwamo wanaume 29,917 na
wanawake 36,800 na kwamba
wazee wenye vitambulisho vya
matibabu bure ni 20,068 na
waliokatiwa bima ya Mfumo wa
Afya ya Jamii (CHF) ni 4,231.

Naye Kaimu Mganga Mkuu
wa Mkoa wa Shinyanga, Dk.
Nuru Mpuya, ambaye alikuwa
mgeni rasmi kwenye kikao hi-
cho, alisema serikali itaendelea
kutatua changamoto ambazo
zinawakabili wazee likiwamo
suala la matibabu.
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Wafugaji washauriwa
Kuzingatia ubora mifugo

Mil. 200/-
kupandisha
zahanati
kuwa Kituo

Na Tiganya Vincent

SERIKALI imetoa Sh. mil-
ioni 200 kwa Halmashauri
va Manispaa ya Tabora kwa
ajili ya ujenzi wa majengo
katika Zahanati ya Tumbi ili
iwe kituo cha afya.

Taarifa hiyo ilitolewa leo na
Katibu Tawala Mkoa wa Tabo-
ra, Msalika Makungu, wakati
wa ukaguzi wa utekelezaji
wa shughuli za Malipo kwa
Ufanisi (RBF) kwenye vituo
na zahanati mbalimbali katika
manispaa hiyo.

Alisema fedha zimeshapati-
kana na wako katika mchaka-
to wa uundaji wa kamati
mbalimbali ambazo zitasaidia
kusimamia ujenzi wa majengo
yanayopendekezwa.

Makungu aliongeza kuwa
kukamilika kwa ujenzi huo
utaiwezesha Manispaa va
Tabora kufikisha vituo viwili
vya afya kikiwamo cha Maili
Tano.

Alisema kwa sasa zahanati
hiyo inahudumia watu 600
kwa mwezi, jambo ambalo
linaonyesha kuwa kunahitaji
kupandishwa hadhi ili kutoa
huduma nyingi zaidi.

Aliwataka watu wote
ambao watapewa jukumu la
ujenzi wa majengo kuhakiki-
sha kuwa wanasimamia kwa
vadilifu na kuweka wazi
matumizi na vifaa vyote
vitakavyotumika ili itoe ma-
tokeo ambayo yanakusudiwa
na serikali.

Kaimu Mganga Mfawidhi wa
Zahanati hiyo, Regina Kim-
waga, alisema wanalo eneo
la ekari saba, ambazo zime-
pimwa na wanayo hati kwa
ajili ya upanuzi wa huduma
za afya.

Aliwataka watu wote
ambao watapewa ju-
kumu la ujenzi wa
majengo kuhakikisha
kuwa wanasimamia
kwa vadilifu na kuweka
wazi matumizi na vifaa
vyote vitakavyotumika
ili itoe matokeo ambayo
yanakusudiwa na seri-
kali.

Na Mwandishi Wetu

KATIBU Mkuu wa Wizara ya Mifugo
na Uvuvi, Prof. Elisante Ole Gabriel,
amewataka wafugaji nchini kuzingatia
ubora wa mifugo na sio wingi ili kupata
mazao yenye kuwanufaisha kiuchumi.

Prof. Ole Gabriel, alitoa wito huo jiji-
ni Dodoma jana, wakati akiwakaribisha
wawekezaji wa kampuni ya kuchakata
na kusambaza nyama ya Tanfroz Limit-
ed inayomilikiwa na wawekezaji kutoka
Ubelgiji na Ufaransa, walipofika ofisini
kwake kujitambulisha.

Alisema kubadilika njia ya ufugaji
kutoka wa uchungaji kwenda wa kisasa
unaozingatia sayansi utamletea tija mfu-
gaji na kunufaika kiuchumi.

Prof. Gabriel alisema azma ya seri-
kali inasisitiza uchumi wa viwanda na

haiwezi kufanikiwa bila kuboresha sek-
ta ya mifugo, ambayo hutegemewa kwa
malighafi za viwandani.

Katibu Mkuu huyo aliwaahidi kutoa
ushirikiano na wataalamu wake katika
hatua mbalimbali za kuanzisha mradi
wa ufugaji, ambao utawanufaisha Wa-
tanzania.

Mradi huo umeanza kwa majaribio
mkoani Iringa katika eneo la Mgagao
ambako kuna shamba lenye ng'ombe
zaidi ya 200.

Mkurugenzi wa kampuni ya Tanftoz
Limited, Luc Battel, alisema Tanzania
ina fursa kubwa ya uwekezaji katika sek-
ta ya mifugo kutokana na wingi wake.

Alisisitiza kupata mifugo yenye ubora
ni lazima kuwapo na utaratibu una-
okubalika kitaifa na kimataifa.

Alisema kupitia mradi huo, Tanzania

itafanikiwa kupata masoko ya nyama
katika nchi za mashariki ya mbali na
sehemu mbalimbali duniani.

Aidha, alisema uboreshaji wa mazao
yatokanayo na mifugo kama nyama,
maziwa na ngozi ni jambo muhimu ku-
tumika kama malighafi.

Meneja wa kampuni ya CRV, Hielke
Sportel, alisema kuwa ni vema wafugaji
wakawa na ushirikiano katika kubadil-
ishana habari na elimu mbalimbali za
ufugaji bora wenye tija.

Kwa upande wake Mkurugenzi
Mkuu wa Taasisi ya Utafiti nchini (TA-
LIRI), Dk. Eligy Shirima, aliwashukuru
wawekezaji hao kwa kutambua fursa
mbalimbali zilizopo katika sekta ya
mifugo na kuahidi kuwapa ushirikiano
kila inapohitajika ili kuwainua wafugaji
nchini.

Waaswa kusambaza picha za utupu mitandaoni

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WANACHUO wanaosoma Chuo cha
Ufundi Stadi (Veta) mkoani Shinyanga,
wameonywa kutoitumia vibaya mitandao
ya kijamii, ikiwamo kuposti picha za utupu.

Wameelezwa kuwa kufanya hivyo ni ku-
haribu mfumo wa maisha yao ya baadaye,
ikiwamo kukosa ajira pamoja na kufungwa
jela mwaka mmoja au kulipa faini ya shilin-
gi milioni tano.

Hadhari hiyo ilitolewa juzi na Mkuru-
genzi wa Mamlaka ya Mawasiliano Tanza-
nia (TCRA) Kanda ya Ziwa, Francis Mihayo,
alipokuwa akitoa elimu ya mtumiaji wa
bidhaa za mawasiliano zikiwamo simu za
mkononi kwa wanachuo wa Veta Shin-
yanga, katika kuelekea siku ya maadhim-
isho ya haki ya mtumiaji wa bidhaa za ma-
wasiliano Machi 15, mwaka huu.

Alisema wameamua kutoa elimu hiyo
kwa wanachuo hao wa kwa sababu vi-

jana wengi wamekuwa wakitumia vibaya
mitandao ya kijami kwa kuposti picha
za utupuy, bila ya kujua madhara yake ya
baadaye watakapohitimu masomo yao.

“Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania ka-
tika kuelekea kilele cha maadhimisho ya
siku ya mtumiaji wa bidhaa za mawasiliano
mwaka huu, tumeona ni vyema kutoa
elimu ya matumizi mabaya ya mitandao ya
kijamii kwa wanachuo hapa veta ili wa-
baki kuwa salama,” alisema Mihayo.

Naye ofisa watumiaji wa huduma na
bidhaa za mawasiliano wa TCRA Kanda ya
Ziwa, Walter Mariki, aliwataka wanachuo
hao wakawe mabalozi wazuri kwa wen-
zao kwa kutoa elimu hiyo, huku akiwasihi
kuwa wakipoteza simu watoe taarifa Polisi
pamoja na kampuni ya simu husika.

Mmoja wa wanachuo hao, Rahma Jafari,
alishukuru kupewa elimu hiyo hasa kwa
kutumiana picha za utupu kwa kuwa ha-
wakuwa na ufahamu.



10 Nipashe

Alhamisi Machi 12, 2020

HABARI KITAIFA

Madeni sugu va bil. 1/-
vaipeleka Saccos Takukuru

Washauri
adhabu ya
kilimo shuleni
ifutwe

Na Daniel Limbe, CHATO

SERIKALI imeombwa kuon-
doa adhabu ya kilimo shuleni
ili kubadili mtazamo hasi
kwa jamii, hatua itakayovutia
uwekezaji wa vijana katika
kilimo na kukuza uchumi wao
na taifa kwa ujumla.

Hatua hiyo inatokana na baa-
dhi ya wananchi kuamini kuwa
Kilimo ni adhabu na siyo ajira
hali ambayo kwa muda mrefu
imekuwa ikikwamisha mtazamo
wa serikali wa Kilimo kuwa uti
wa mgongo wa taifa.

Mkurugenzi wa taasisi ya
wasomi wahitimu wa Chuo
Kikuu cha Kilimo cha Sokoine
(SUA) wanaojihusisha na masu-
ala ya kilimo nchini, Revoca-
tus Kimario, amesema hayo
jana(leo) mbele ya Naibu Waziri
wa Maendeleo ya Kilimo, Mifu-
go na Uvuvi, Hussein Bashe,
wakati wa kongamano la vijana
wa mikoa ya Geita, Kagera na
Shinyanga.

Alisema ili serikali iweze
kufikia malengo ya kuwa na
uchumi wa kati ifikapo 2025,
hakuna ubishi kwamba kilimo
ndiyo mkombozi mkuu na
kwamba iwapo serikali kwa
kushirikiana na wadau wengine
wataamua kubadili mtazamo
hasi wa jamii hakika uzalishaji
utaongezeka na kuinua uchumi
wa taifa.

Mkuu wa Wilaya ya Chato,
Mhandisi Charles Kabeho, kwa
niaba ya Mkuu wa Mkoa wa
Geita, Mhandishi Robert Gabriel,
aliwataka vijana kuongeza bidii
katika kilimo na kwamba kupi-
tia kongamano hilo anaamimi
watabadili mtazamo wao na
kuzalisha kwa tija badala ya
kilimo cha kujikimu ambacho
kimekuwa hakina mabadiliko ya
kiuchumi kwa jamii.

Aidha, aliwataka kutumia
fursa zilizopo kwa kuunda vi-
kundi vinavyoweza kukopeshe-
ka kwenye taasisi mbalimbali
za kifedha na halmashauri za
wilaya hatua itakayowasaidia
kuendesha kilimo, ufugaji na
uvuvi wenye tija kwa manufaa
ya sasa na baadaye.

Awali akifungua kongamano
hilo, Naibu Waziri wa Kilimo,
Hussein Bashe, alisema kilimo
Kinapaswa kuheshimiwa sana
kwa kuwa asilimia 70 ya mali
ghafi zinazohitajika kwenye
viwanda vinatokana na kilimo.

“Tunapaswa kubadili
mtazamo wa jamii...na wa-
naopaswa kuanza ni sisi sekta
va kilimo kuhakikisha jamii
inanufaika na kilimo kiuchumi...
badala ya kuendelea na kilimo
cha mazoea ambacho kimekuwa
hakina mabadiliko kwa miaka
nenda rudi,” alisema.

Aidha, aliwapa matumaini
mapya va kufufuliwa kwa
viwanda vitatu vya kuchambua
pamba kwenye mikoa wa Geita
na Shinyanga ambavyo Vvipo
Chato, Kasamwa na Masumbwe,
jambo alilosema litawasaidia
wakulima kupata bei nzuri ya
pamba yakiwamo malipo ya
awamu va pili.

Na Renatha Msungu, DODOMA

SHIRIKA la Ukaguzi wa Vyama vya
Ushirika (COASCO), limekabidhi orodha
ya wadaiwa sugu wa Chama cha Kuwe-
ka na Kukopa cha Mipango na Majengo
kwa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (Takukuru) mkoani Dodoma ili
kuwafuatilia.

Shirika hilo limekabidhi orodha hiyo
yenye madeni ya Sh.bilioni 1.8 ikiwa ni
utekelezaji wa agizo la Waziri wa Kilimo,
Japhet Hasunga, la kuitaka taasisi hiyo ku-
fuatilia fedha hizo kama zinaviashiria vya
rushwa ndani yake.

Akizungumza na Nipashe jana, Mkuu

wa Takukuru mkoani Dodoma, Sosthenes
Kibwengo, alisema Takukuru imefanikiwa
kurejesha Sh. milioni 101 na inaendelea
kuwasaka wadaiwa sugu ili kuhakikisha
fedha hizo zinarejeshwa.

“Tunawaomba wanachama ambao ni
wadaiwa sugu wajitokeze kulipa kabla ya
mkono wa sheria haujawafikia, la sivyo
sheria itachukua mkondo wake,” alisema
Kibwengo.

Alisema mchanganuo wa madeni kwa
Chama cha Mipango ni Sh. bilioni 1.6 za mi-
pango na zilizosalia ni mali ya chama cha
Majengo.

Alieleza kuna Saccos nyingine ambazo
zinadaiwa fedha nyingi za wanachama, na

kuwataka kuzirejesha haraka ili wengine
wakope.

Akizungumzia rushwa ya ngono,
Kibwengo alisema wanaendelea kutoa
elimu katika shule za msingi sekondari na
vyuo ili kudhibiti rushwa hiyo.

Alisema rushwa ya ngono bado ni tishio
kwa wanafunzi wa kike, kutokana na wengi
wao kutotoa taarifa kwa Taasisi hiyo.

“Tunaomba watu waache kuwaficha
wahalifu ukitoa taarifa hakuna ambaye
anaweza kukutangaza,” alisema Kibwengo.

Alisema lengo lao ni kuona kila mmoja
anakuwa huru kutoa taarifa kwa sababu
suala la kupambana na rushwa ni la kila
mmoja na sio Takukuru.

1
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Mkuu wa Kitengo cha Polisi cha Afya Mkoa wa Iringa, Mrakibu wa Polisi, Apaililia Kibona (kulia), akisimamia zoezi la kuwapa chanjo
va kuzuia saratani ya shingo ya uzazi, wanafunzi wa Sekondari ya Kreluu iliyopo Iringa jana. Zoezi hilo la wiki moja litaendelea kwa
wanafunzi wengine wa sekondari zilizopo Iringa mjini. PICHA: FRIDAY SIMBAYA

Wanawake watakiwa
kuripoti matukio ukatili

Na Friday Simbaya, MUFINDI

WANAWAKE watakiwa kuripoti vitendo
vya ukatili wa kijinsia vinavyofanywa na wa-
naume zao kwenye vyombo vya usalama
na kuachana na tabiaya kumaliza mambo
chini chini.

Akizungumza wakati wa kilele cha maa-
dhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani,
Katibu Tawala wa Mkoa wa Iringa, Happi-
ness Seneda, alisema upo utakili unaofanyi-
ka katika ndoa hasa wanawake kupigwa
mpaka kuumizwa, lakini wanawake hao
wanakaa kimya na kumaliza kesi hizo kwa
maelewano.

Maadhimisho ya Siku ya Wanawake Du-

Utosi Kata ya Sadani wilayani Mufindi, kwa

kuandaliwa na ofisi ya mkuu wa mkoa kwa
kushirikiana na Shirika la SOS Children’s
Villages Tanzania.

Alisema baadhi ya wanawake ambao
wapo kwenye ndoa wanakaa kimya wa-
napofanyiwa vitendo vya ukatili na wa-
naume zao ili kulinda ndoa na hatimaye
kupata ulemavu wa kudumu.

Seneda waliwataka wanawake kuripoti
mambo yote ya ukatili ambapo wengine
wanakatwa mikono na wanaume zao, laki-
ni kutokana na mila na desturi ya baadhi ya
makabila, wanawake wengi wanaumizwa.

Alisema wapo wanaume wanashindwa
kutunza familia zao kwa kutoacha fedha
za matumizi halafu mwanaume anaporudi
nyumbani anaanza kumpiga mwanamke
kwa kudai chakula wakati hajaacha fedha

Za matumizi.

Mmoja ya wanawake waliohudhuria
sherehe hizo, Damiana Mwihava, kutoka
kikundi cha Twiivane Uyela, alisema ame-
furahia siku ya wanawake kwa vile ameji-
funza mambo yanayohusu haki za kinama-
ma.

Alisema kuwa kupitia ufadhili wa SOS,
kikundi chao kimeweza kufikiwa kwa ku-
fanya mambo mengi ikiwamo kilimo cha
nyanya na utengenezaji wa vikapu.

Naye Zainabu Nyakunga wa Kikundi cha
wilayani Mufindi, alielezea kufurahishwa na
maadhimisho hayo kwa kuwa wamejifunza
athari za ukatili wa kijinsia lakini pamoja na
mambo mengine ameweza kuleta bidhaa
ya kikundi chao.
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HABARI ARUSHA

Wanasiasa
waaswa
Siku ya
Wanawake

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

VYAMA vya siasa nchini vime-
ombwa visigawanye wanawake
kwa kuadhimisha Siku ya Wa-
nawake Duniani kivyama, sababu
sio lengo la kuanzishwa siku hiyo.

na waandishi wa habari, aliyekuwa
Meya wa Halmashauri ya Jiji la
Arusha, Kalisti Lazaro, alisema
siku hiyo ilianzishwa ili kupinga
unyanyasaji.

Alisema lakini ameshangazwa
kuona baadhi ya vyama vya siasa
jitenga na kuadhimisha siku hiyo
kivyama, jambo ambalo sio sahihi
wala sio lengo la kuanzisha siku
hiyo.

“Mimi niwaombe wenzangu
vyama vya siasa tusiwagawe wa-
nawake kwa kuadhimisha kivyama
bali tuwaunganishe pamoja ili tusi-
poteze lengo la kuanzishwa kwa
siku hii," alisema.

Aliipongeza Halmashauri ya
Jiji la Arusha kupitia Madeni na
Dagarro, kuadhimisha siku hiyo
kwa kuunganisha wananchi wa
vyama vyote vya siasa.

Alisema kwa kukutanisha wana-
chama wote pamoja na kushere-
hekea siku hiyo kunajenga umoja
na mshikamano.

“Lakini tunapojitenga na kua-
dhimisha kila chama kivyake tuna-
sababisha mpasuko na kubaguana,
jambo ambalo kwa maoni yangu
tusiache mambo haya yaendelee ili
tuwe wamoja,” alisema.

“Mimi niwaombe wen-
Zangu vyama vya siasa
tusiwagawe wanawake
kwa kuadhimisha kivy-
ama bali tuwaunganishe
pamoja ili tusipoteze
lengo la kuanzishwa kwa
siku hii,” alisema.
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RC Gambo aagiza

msako wa wahalifu

Na Cynthia Mwilolezi, NGORONG-
ORO

MKUU wa Mkoa wa Arusha, Mrisho
Gambo, amemwagiza Mkuu wa Upele-
lezi Mkoa wa Arusha, Ramadhani Kingai,
kufanya uchunguzi dhidi ya mtandao
wa kihalifu na kusababisha uvunjifu wa
amani.

Gambo alitoa agizo hilo juzi ikiwa
ni siku ya pili ya ziara yake wilayani
Ngorongoro, baada ya kuwasili katika
wa hadhara na kupokelewa na mabango
ya wananchi wakieleza kero ya mgogoro
wa ardhi uliodumu miaka 21.

Mgogoro huo umesababisha vifo vya
watu kadhaa na wengine kupata ulema-
vu wa kudumu.

“Uhamiaji fanyeni operesheni maalum
katika eneo hili ikiwamo kuwakamata
wahamiaji haramu 55 ambao tumepewa
orodha ya majina yao hapa ambao siyo
raia,” alisema.

muda mrefu na kuchochewa na ukabila,
hali ambayo imesababisha baadhi ya wa-
nanchi wanajichukulia sheria mkononi.

Wananchi hao wamekuwa wakipora
mashamba ya watu kwa kuwapiga,
na wakati mwingine kutumia silaha za
moto na kusababisha vifo, jambo am-
balo alisema halikubaliki.

“Mambo yanayofanyika hapa hayafa-
nani kabisa na nchi yetu na mimi kama
kiongozi mkuu wa mkoa huu siwezi
kuvumilia mambo hayo,”alisema na
kuongeza:

“RCO shirikiana na OCD mfanye upele-
lezi wa kina muwakamate watu wote
wanaohusika kuchochea migogoro kwe-
watuhumiwa waliohusika  kuchoma
moto Kanisa la TAG na nyumba ya
mchungaji wa kanisa hilo.”
baada ya kukabidhi mabango yao kwa
Gambo, walimwambia kuwa mgogoro
huo unachochewa na baadhi ya viongozi

wa serikali (hawakuwataja majina) na
wafanyabiashara wakubwa wa Lolion-
do, ambao wanamiliki mashamba kwe-

mashamba ya wakazi wa Kisangiro kila
mwaka.

Ernest Ndibedi, alisema shambani
lilivamiwa na kupigwa mwaka 2019 ki-
sha shamba hilo kuporwa na baadhi ya
walimkamata na kumpeleka polisi kisha
kufunguliwa kesi kwenye baraza la ardhi
la wilaya, ambayo inaendelea.

“Licha ya mimi kupigwa, kuna mwa-
nanchi mwenzetu Mhaki Elikana am-
baye alipigwa na inasadikiwa kuwa ali-
uawa kwa sababu mpaka sasa hatujui
alipo tangu mwaka 2014,” alisema.

Richard Katungati alisema alivamiwa
akiwa shambani kwake mwaka 2018 na
Naan na kumsababishia ulemavu wa
kudumu, ambapo mtuhumiwa anafaha-
mika, lakini hajakamatwa.

Watalii kutoka nchini Romania, wakinywa kahawa ya asili ya Tanzania, baada ya kufanya utalii wa kitamaduni ikiwamo ukulima wa
kahawa na maisha ya asili ya Mtanzania katika Kituo cha Utalii wa Kitamaduni cha Moivaro, mkoani Arusha juzi. PICHA: WOINDE
SHIZZA

Ndoa za utotoni kikwazo Longido

Na Zanura Mollel, LONGIDO

OFISA Maendeleo ya Jamii Halmashau-
ri ya Wilaya ya Longido, Grace Mghase,
amesema mila kandamizi ndani ya jamii
ya kifugaji, imesababisha wanawake
kukosa haki zao za msingi kutokana na
ndoa za utotoni.

Akizungumza kwenye maadhimisho ya
Siku ya Wanawake Duniani yaliyofanyika
juzi wilayani humo, alisema kwenye vit-
uo vya afya wanawake wengi walio chini
ya miaka 18 wana watoto wadogo.

“Kwa kweli ndoa za utotoni ni kikwazo
katika wilaya hii na imekwamisha ndoto
za wanawake wengi,” alisema Mghase.

Alisema wanawake katika jamii hiyo

wanabaguliwa katika utoaji wa maamuzi
pamoja na kutoshirikishwa katika shu-
ghuli za maendeleo, hivyo aliwaomba
wanawake mwaka huu wa uchaguzi
mkuu, kujitokeza kuwania nafasi mbal-
imbali za uongozi, ili wapate sehemu
ya kusemea matatizo yao.

“Huu ni mwaka wa uchaguzi, msikuba-
li kubaki nyuma kwa kuwa ndani ya jamii
mnanyimwa nafasi njooni kwenye ma-
jukwaa, mpate nafasi ya kusemea haya
yote yanayowakabili,” alisema Mghase.

Aidha, alisema wanawake wameachi-
wa majukumu ya kifamilia na waume zao,
hali ambayo imeleta mgawanyo wa ma-
jukumu, usiozingatia usawajapo serikali
ikipigia kelele haki sawa kwa wote.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri
hiyo, Dk. Juma Mhina, alisema kuanzia
mwaka 2016 hadi 2019 halmashauri im-
etoa mikopo ya Sh. milioni 132 kwa
vikundi vya kinamama, vijana na wale-
mavu asilimia 10 ya mapato ya ndani.

Dk. Mhina alisema kwa mwaka 2019
halmashauri ilitoa mkopowa Sh. milioni
79 kwa vikundi saba vya kinamama vili-
vyosajiliwa na kujishughulisha na miradi
ya kujenga uchumi.

“Kuna jumlayavikundivya kinamama
132, lakini hadi sasa ni vikundi saba ndio
vimepata mkopo na mwezi Machi mwa-
ka huu, tunatarajia kutoa mkopo zaidi ya
Sh. milioni 100 kwenda kwa vikundi vya
kinamama, hivyo changamkieni fursa hii

mjikomboe kiuchumi na kuacha kunyan-
yasika kwenye familia zenu,” alisema Dk.
Mhina.

Mkuu wa Wilaya ya Longido, Frank
Mwaisumbe, alisema siku chache zi-
lizopita katika Kata ya Engikaret iliyopo
Tarafa ya Longido, kuna mwanambke ali-
fungwa kamba kwenye mti na kuchapwa
viboko hadi kufa.

“Hakika jambo hili ni la kusikitisha
sana katika jamii yetu.wanawake ni
taifa kubwa na hata dunia inatambua,
ndiyo maana ikatengwa siku muhimu ya
kuadhimisha na kusherehekea siku yao,
kemeeni ukatili ndani ya jamii,” alisema
Mwaisumbe.
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HABARI KILIMANJARO

Kilimanjaro chini kiwango
ukusanvaji mapato ardhi

]
Wananchi |
wachanga
kujenga
jengo la
wagonjwa

Na Godfrey Mushi, SAME

cha Mtii katika Wilaya ya
Same mkoani Kilimanjaro, "
wameamua kuchangishana ;
fedha kwa ajili ya kujenga '
jengo la wagonjwa wa nje 1
(OPD) kwenye zahanati yao
ili ipandishwe hadhi na

kutoa huduma za dharura '
ndani ya saa 24. 1

Walisema kwa sababu 1
zahanati hufanya kazi kwa
saa 12 pekee, wanataka
mamlaka husika zisaidie 1
kukamilisha ndoto yao ili 1
waweze kupata tiba kwa ;
siku nzima na kuokoa mai- ‘
sha yao.

Jana wakizungumza kwa
niaba ya wenzao kwenye !
viwanja vya zahanati hiyo '
wakati wa hafla fupi ya 1
kupokea ufadhili wa Sh. |
milioni 25 zilizotolewa na E
Benki ya Posta (TPB) ili ]
kukamilika ujenzi wa jengo |
hilo, Rahel Mbaga na Em-

manuel Mghamba, walisema
wananchi walipata wazo ]
hilo baada ya kuibuka i
changamoto za baadhi yao i
kukosa tiba nyakati za
usiku pale wanapouguliwa
ama wajawazito kushikwa
na uchungu.

Kwa mujibu wa Mbaga, '
baada ya kusoma mwon- i
g0z0 wa sera va afya na '
kubaini kuwa zahanati haz- :
iruhusiwi kulaza wagonjwa,
walihamasishana kila kaya '
kuchangia fedha ambazo 1
zitajenga jengo hilo.

Mkuu wa Wiaya ya Same,
Rosemary Senyamule, '
alipoulizwa na Nipashe 1
kuhusu uamuzi wa wa- !
nanchi hao, alisema serikali
inawaunga mkono kwa hali
na mali kutokana na juhudi
za kuijenga pia zahanati ;
hiyo wakiishirikisha seri- '
kali ya wilaya na wafadhili '
katika hatua zote.

Kutokana na juhudi hiyo
ya wananchi, Senyamule '
amemwagiza Mganga Mkuu '
wa Wilaya ya Same (DMO), 1
kupeleka daktari atakay-
etoa huduma katika za-
hanati hiyo na kituo hicho "
kianze kazi mapema mwezi
Aprili mwaka huu. ;

Awali, Meneja wa BenKi '
yva TPB Kanda ya Kaskazini,
Ayub Mkwawa, alisema '
waliguswa kusaidia juhudi :
hizo za wananchi hasa
kutokana na umuhimu wa

Aliwahakikishia kuwa
serikali itahakikisha mchan-
g0 Wao unaenziwa kwa
kituo hicho kuanza kazi,
kwa kuwa wao ni taasisi va
serikali na kazi waliyoifan-
yva ni utekelezaji wa llani
ya Chama Cha Mapinduzi 1
(CCM).

Na Godfrey Mushi, MOSHI

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na Maende-
leo ya Makazi, Wilium Lukuvi, amesema
Mkoa wa Kilimanjaro uko chini ya asilim-
ia 50 katika ukusanyaji mapato ya ardhi
na umilikishaji ardhi kwa wananchi.

Kwa mujibu wa Lukuvi, hali hiyo ndiyo
inayochangia kukithiri kwa migogoro ya
na mijini.

Alikuwa akizungumza jana na Wakuu
wa Wilaya, Wakurugenzi na Wataalamu
wa ardhi wa mkoa huo kuhusu mabadi-
liko ya kimfumo kutoka ngazi ya kanda
kwenda kwenye mikoa.

Alisema zipo wilaya ambazo kwa
mwaka mzima, hazijatoa hati miliki 100

jambo ambalo linashangaza na imekuwa
likisababisha serikali kukosa mapato.

Waziri Lukuvi pia amepiga marufuku
tabia ya wananchi wa mkoa huo kuondo-
ka wilayani kwenda ofisi za ardhi mkoa
kufuatilia hatimiliki zao.

Badala yake, amewaagiza makamishna
wa ardhi kuwafuata wananchi hao kwe-
nye wilaya zao husika.

Kutokana na kauli hiyo, baadhi ya
wakurugenzi wa halmashauri akiwamo
Mkurugenzi Mtendaji wa Manispaa ya
Moshi, Michael Mwandezi na Mkuu wa
Wilaya ya Rombo, Agness Hokororo kwa
nyakati tofauti walieleza namna mpango
huo utakavyosaidia kuondoa usumbufu
kwa wananchi na kuwawezesha kupata
hati miliki zao kwa urahisi bila kutumia

gharama kama ilivyokuwa awali.

Mwezi Julai mwaka jana, Lukuvi ali-
tangaza kusudio la wizara yake kuanzi-
sha ofisi mpya za ardhi katika kila mikoa
ili kuboresha utoaji huduma za ardhi
nchini.

Alisema kutokana na mabadiliko hayo,
huduma zote za ardhi zilizokuwa ziki-
tolewa katika ofisi za ardhi za kanda, sasa
zitatolewa mkoani na wananchi hawata-
hangaika tena kufuata hati au kusajili ki-
wanja katika ofisi za kanda.

Alifafanua kuwa katika kila mkoa
kutakuwa na Mkuu wa idara ya ardhi wa
mkoa, mpima na mthamini wa mkoa,
lengo likiwa kuondoa kero kwa wananchi
waliokuwa wakipata shida ya kwenda
umbali mrefu kufuata huduma za ardhi.

Diwani wa Kata ya Kilimanjaro, Manispaa ya Moshi, Priscus Tarimo (wa pili kushoto waliokaa), akiwa pamoja na viongozi wengine wa kata
hiyo, akizungumza na wanachama wa kikundi cha Vicoba cha kata hiyo, jana, ikiwa ni sehemu yao ya maadhimisho ya Siku ya Wanawake

Duniani. PICHA: JAMES LANKA

Na Godfrey Mushi, SIHA

MKUU wa Mkoa wa Kilimanjaro, Dk.

' Anna Mghwira, ameanza ‘kuipigia hesabu’

Wilaya ya Siha akisema anatamani iwe

' moja ya miji ya mkoa huo anayotaka ifa-
i nane na majiji ya Ulaya katika suala zima

la upandaji na ustawishaji wa miti kando
kando ya barabara kuu.

Kutokana na ndoto hiyo, tayari ameagi-
za Halmashauri ya Wilaya ya Siha kutumia
msimu huu wa mvua za masika, kupanda
miti pembezoni mwa barabara kuu ya San-
ya Juu hadi Elerai ambayo imejengwa kwa
kiwango cha lami ili kutunza mazingira ya
barabara hiyo.

Alitoa agizo hilo jana, baada ya kwenda
kukagua barabara hiyo yenye urefu wa
kilomita 32.2 iliyojengwa kwa kiwango cha
lami na Kampuni ya Kimataifa ya China
Geo Engineering (CGC).

Akiwa wilayani humo, Dk. Mghwira
alisema, kazi ya Wakala wa Barabara Tan-
zania (Tanroads) ni kujenga na kuzitunza
barabara na kwamba jukumu hilo kwa
upande wao wameshalitimiza.

“Lakini kwa upande wa mazingira ni ju-
kumu la halmashauri kuotesha miti kando
kando mwa barabara hii kuu inayoungani-
sha nchi za Tanzania na Kenya, natamani
sana Siha iwe kama majiji ya Ulaya yana-
vyopendeza kwa miti iliyopandwa kwa
ustadi mkubwa.

“Sasa naagiza muanze mchakato huo
kipindi hiki cha masika na mbebe we-
nyewe jukumu la kuitunza ili iweze kupen-
dezesha mwonekano wa barabara hii na
kuwawezesha wananchi kupata hewa safi
kutoka kwenye miti hiyo.”

“Miti itakapooteshwa pamoja na faida
zingine itatunza mazingira na kupunguza
vumbi pamoja na mmomonyoko wa udon-

Mghwira atamani wilaya
vya Siha iwe kama Ulaya

go unaosababishwa na upepo.”

Akipokea maelekeza hayo, Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya
Siha, Ndaki Mhuli alisema, amepokea
maelekezo hayo na anaahidi kuyatekeleza
katika muda uliokusudiwa.

Mara kwa mara, Mghwira amekuwa
na Mijini (Tarura) na Wakala wa Barabara
(Tanroads), kuja na mwongozo wa kishe-
ria utakaomaliza pia malalamiko ya wadau
wa mazingira ya kupanda miti katikati ya
eneo la barabara pacha na kisha miti hiyo
kungolewa.

Mpango huo wa kuifanya Siha kuwa ya
kijani ni utekelezaji wa Ilani ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM) ya Uchaguzi Mkuu wa
Mwaka 2015, inayotaka kuongeza eneo la
upandaji miti kutoka hekta 60,000 mwaka
2015 hadi hekta 130,000 ifikapo mwaka
2020.
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Najda Khan. PICHA: MTANDAO.

Maisha kuwa ‘bonge’ yanamnyima ujauzito

Na Mwandishi Wetu

Najda anaeleza tangu akiwa na umri

NAJDA Khan (34), ni mwanamke am-
baye amekuwa akiutafuta ujauzito kwa
muda mrefu, bila ya mafanikio kuto-

kana na uzito wake.

“Sijafanikiwa bado lakini sijakata
tamaa nitaendelea kujaribu tena na
tena” anasema Najda.

Mama huyo aliyeko katika ndoa
va pili, baada ya kukosa uzazi kwa
mume wa kwanza kwa mwaka mmoja,
akaamua kujaribu katika ndoa vya pili

hajafanikiwa.

wa miaka 18, alikuwa na usumbufu
wa hedhi na alipowaona madaktari wa
afya ya uzazi, alielezwa alikuwa na
ugonjwa ujulikanao kama Polycystic
Ovarian Sydrome.

Ni hali inayomsababishia Najda
matatizo ya homoni na mojawapo
ya athari za ugonjwa huo ni kuwa na
uzito wa mwili usio wa kawaida, jambo
ambalo hadi sasa anapigana nalo, japo

Najda amekuwa akipata hedhi zake kila
mwezi lakini hajaweza kupata ujauzito.
“Licha ya kuwa mimi sio mlaji wa
chakula kingi sana, mwili wangu ni
mnene kutokana na hitilafu za homoni

mwilini. Daktari ananishauri nipunguze

uzito niwe na uwezekano wa kupata
Ujauzito,” anasema.

Ni miaka minne hivi sasa tangu
akutane na mume wa sasa, lakini bado
hajajaliwa kupata ujauzito, ingawa

anaendelea kudumu kwa matumaini.

Alipewa dawa ya kutuliza hali hiyo, BBC

Kijiwe cha unyonyeshaji kazini
kutekeleza umegeuka mtihani

Mratibu Lishe wa Halmashauri ya Wilaya ya Mi

A

Ngando, wilayani Missenyi. PICHA: LILIAN LUGAKINGIRA.

Na Lilian Lugakingira, MISSENYI

ITAALAMU  inaelezwa

mtoto mwenye umri

chini ya miezi sita,

anapaswa  kunyonya
maziwa ya mama kila baada ya saa
mbili, ili kujenga afya yake pasipo
kupewa lishe nyingine.

Hata hivyo, katika uhalisia baa-
dhi ya kinamama wanashindwa
kuwanyonyesha watoto wao ka-
tika muda unaokubalika, hali iliyo
hatari kwa afya ya watoto.

Waathirika zaidi ni waajiriwa,
ambao baada ya mapumziko ya
miezi mitatu ya kujifungua, wana-
hangaika kupanga mahali sahihi
wanakoweza kunyonyeshea au
kupumzisha watoto wao, ili waen-
delee na majukumu.

Emiliana Kasharu, ni mwalimu
mwenye mtoto wa mwaka mmoja,
analalamika kukosa chumba maal-
umu cha kunyonyeshea na anala-
zimika kutumia mazingira jirani
na shule anakofundisha, kupata
faragha hiyo.

Mwalimu mwingine, Jaida Bad-
ru, mwenye mtoto wa umri mwa-

Hali hiyo
inaathiri
ukuaji wake,
anapotimiza
miezi minne
anapaswa
kukaa, la-
kini kama
afya yake
imeathirika
anaweza
asikae kwa
umri huo.

ssenyi, Zainath

« Walimu Missenyi wafunguka ‘wanavyosota’

% : i ¥

ka mmoja na wiki tatu, anasema
kila mara anapohitaji kunyonye-
sha, hutumia faragha ya maktaba
ya shule anakofundisha.

“Huwa naitumia maktaba muda
wa mapumziko, na wakati mwing-
ine huwa naomba kutumia chum-
ba cha mwalimu mkuu endapo
nikikosa namna,” anaeleza.

Rai yake ni serikali itekeleze
tamko la kutenga chumba cha ku-
nyonyeshea katika ofisi za umma,
ili kusaidia wanawake watumishi
kunyonyesha watoto wao kwa
wakati.

Anasema, kuna wakati wa-
nashindwa kupata muda wa ku-
wanyonyesha watoto katika muda
muafaka, akiongeza: “Lakini, tu-
najitahidi kukabiliana na hali hiyo
ili watoto wetu waweze kufikisha
umri wa miezi sita, waanze kuwa-
gawiwa vyakula vingine.”

UAMUZI MISSENYI

Halmashauri ya Wilaya ya Mis-
senyi, sasa iko katika mpango wa
kutenga chumba maalumu cha
kuwawezesha watumishi wanao-
nyonyesha, kupata faragha ya

Hassan (mbele), akizungumza na wanawake katika zahanati ya

kumnyonyeshea.

Mganga Mkuu wa Wilaya, Dk.
Hamis Abdallah, anaunga mkono
kwamba inachangia kulinda afya
za watoto na kupunguza udumavu
wao, unaoanza na lishe duni.

“Umuhimu wa kuwapo kwa
chumba hiki upo, lakini hadi sasa
hakuna kinachofanyika, zaidi ya
wazazi kukaa miezi mitatu nyum-
bani baada ya kujifungua na kure-
jea kazini,” anasema.

Anasema, kisheria mtumishi an-
apaswa kuwapo kazini kati ya saa
nane na tisa, lakini mnyonyeshaji
anaruhusiwa kurudi nyumbani
saa 6.30, ili akamhudumie mtoto.

Dk. Abdallah anasema baadhi
ya wazazi wanatumia mbinu ya
kuwaomba wasaidizi kuwaletea
watoto kazini wawanyonyeshe,
ingawa inajitokeza changamoto,
kutokuwapo faragha cha kunyo-
nyeshea.

“Tunayo majengo mengi. Tut-
aangalia kila litakalowezekana ili
tupate chumba maalumu kwa ajili
ya watumishi wanaonyonyesha.
Hii itasaidia sana kujenga afya za
watoto,” anasema.

Dk. Abdallah anasema mazi-
wa ya mama yanatumika kama
chakula na maji kwa mtoto, maana
ina virutubisho vyote muhimu na
mtoto anapoyakosa, na hatari ya
kudumaa mwili na akili.

Pia, inamzuia mtoto kutoka ma-
gonjwa nyemelezi, kama vile ku-
harisha, kutokana na ulaji vyakula
visivyo salama na anafafanua:

“Hali hiyo inaathiri ukuaji wake,
anapotimiza miezi minne anapas-
wa kukaa, lakini kama afya yake
imeathirika anaweza asikae kwa
umri huo.”

Anatumia fursa hiyo kuwaasa
waajiri kuzingatia sheria za kazi
zinazowataka kuwapunguzia ma-
jukumu watumishi wanaonyonye-
sha, ili wapate muda wa kuwahu-
dumia watoto wao.

Kuhusu kuhifadhi maziwa ya
mama kwa ajili ya kuwanywesha
watoto ambao hawajaanza kula
vingine, Dk. Abdallah, anasema
katika jokofu yanakaa kuanzia
siku tatu hadi saba kulingana na
yalivyohifadhiwa (usafi) na ubora
wa jokofu, nje hayapaswi kuzidi
saa moja.

Tahadhari yake, maziwa hayo
hayachemshwi na Dk. Abdallah,
anaeleza:’Maziwa ya mama ya-
nayokuwa katika jokofu yanapas-
wa kupashwa joto kwa kusafisha
kifaa na kuweka maziwa kidogo,
ambayo mtoto anaweza kunywa
yakaisha, kisha kuweka kifaa hi-
cho ndani ya kifaa chenye maji ya
moto.”

Anasema, wapo kinamama wa-
naotumia pampu kukamua mazi-
wa ya mtoto, lakini watalaamu
wanawakataza kwamba, wafanye
hivyo inapolazimika.

Kwa mujibu wa Dk. Abdallah,
mtoto mchanga anapaswa ku-
nyonya kila baada ya saa mbili,
akifafanua: “Ndani ya saa 24 mtoto
angalau anyonye mara nane.”

PA KUNYOYESHA

Shirika la Afya Duniani (WHO),
lina mwongozo wa ulishaji watoto
wachanga na wadogo na mtaal-
amu Idda anaunga mkono kwa
misistizo kuwa, watoto kunyonya
kwa mama peke yake katika miezi
sita ya uhai wa kwanza, ni muhimu
kwa ukuaji ubongo, mwili na mifu-
mo iliyoko.

“Inachukua dakika kati ya 15
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mpaka 30 au zaldl kukamua mazi-
wa ya mama,” anasema Idda Ka-
tigula, mtaalamu wa afya na lishe,
akifafanua Shirika la Kazi Duniani
(ILO), linaloshauri mama kupatiwa
dakika 30 za kukamua maziwa
pamoja na saa za kupumzika.

ILO inabainisha chumba cha
kunyonyesha kinapaswa kuwa
na sifa: Chenye faragha: mwanga;
mlango unaofunga na kiwe safi,
kiti chenye ubora kwa mama
aweze kukaa vizuri anaponyonye-
sha au kukamua maziwa.

Zingine kwa mujibu wa ILO, ni
kuwapo jokofu kwa ajili ya kuhi-
fadhia maziwa ya mama yaliyoka-
muliwa, kama mama anafanya
kazi muda mrefu kabla ya kurudi
nyumbani; kuwapo kabati dogo
la kuhifadhia vifaa na meza ya
kuweka vifaa wakati wa kukamua
maziwa,

Aidha, inabidi kuwapo umeme
kwa ajili ya mwanga, jokofu na
baadhi ya mashine za kukamulia
maziwa hutumia umeme, na se-
hemu ya kunawa mikono kwa maji
yanayotiririka na sabuni, ili ku-
hakikisha mikono ya mama ni safi.

MTAALAMU UNYONYE-
SHAJI

Idda Katigula, mtaalamu lishe
na mhamasishaji unyonyeshaji
kwa wajawazito na wanaonyonye-
sha, anatumia ukurasa wake wa
mitandao kuelimisha umma.

Anasema, maziwa ya mama
pekee ni chakula bora kinachoji-
tosheleza katika ukuaji mwili na
ubongo wa mtoto mwenyc chini
ya miezi sita tangu kuzaliwa, bila
nyongeza ya vingine kama maji, uji
na vyakula.

Idda anasifu Tanzania kupiga
hatua katika unyonyeshaji maziwa
ya mama na kuwapo haki za uzazi
katika Sheria ya Kazi nchini (2004),
lakini bado zipo changamoto za ku-
nyoyesha maziwa ya mama pekee,
miezi sita tangu kuzaliwa.

Mtaalamu huyo anasema wa-
nawake wengi nchini baada ya
likizo ya uzazi wanaporejea kazini,
baadhi huanza kukamua maziwa
kuhakikisha watoto wao wanaen-
delea kuyapata mpaka wana-
potimiza umri miezi sita.

Anasema, kuhakikisha yanapa-
tikana ya kutosha kwa mabhitaji ya
mtoto, inabidi mama ayakamue
anapoenda mbali, iwepo akiba
muda wote asiyokuwapo.

Ni aina ya tatizo analosema,
inachukua nafasi zaidi kinamama
wanaporejea kazini, kutokana na
mazingira ya kazi kutokuwa rafiki
pale wanapohitaji kunyonyesha au
kukamua maziwa ya mama.

Idda analalamika, mazingira
yasiyo rafiki katika maeneo ya
umma, sehemu za kazi na biasha-
ra yanachangia kwa kiasi kikubwa
wanawake kukata tamaa kunyo-
nyesha maziwa ya mama pekee,
wanaporejea kazini.

Anataja faida ya maziwa ya
mama ni kwamba yanampatia

Kinamama vvanaonyonyesha wakiwa katika zahanati. PICHA ZOTE: LILIAN LI.IGAI(INGIRA.

Jamii itam-
bue kuwa
maziwa va
mama vana
maji Kwa
asilimia
88.1 am-
bayo mtoto
anapata
akinyonya,
na anapata
virutubisho
vyote kwa
uwiano sa-
hihi.

mtoto virutubisho muhimu kwa
uwiano sahihi na ukuaji wake,
huku akiwa na kinga madhubuti
dhidi ya maradhi kwa mtoto.

“Maziwa ya mama pekee ya-
nasaidia  kuimarisha ~ mfumo
wa hewa pamoja na mfumo wa
kumengenya chakula kwa mtoto,
pia yanampatia mtoto Vitamini
A na madini chuma kwa ajili ya
kuimarisha kinga mwili, macho
na mtoto kuwa na kiwango cha
damu cha kutosha,”anaeleza na
kudokeza kunyonyesha kunavyo-
saidia afya ya mwili wa mama na
saikolojia.

Anataja athari za kutokuwapo
chumba maalumu cha kunyo-
nyeshea, ni kasi ya utendaji
kazi inapungua, hata uzalishaji
ya mama nayo yanapungua, ku-
tokana na kuwepo msongo wa
mawazo.

“Kinamama wengine wanaban-
wa na mazingira na kulazimika
kuwapa watoto wao maziwa ya
wanyama ambayo gharama yake
ni kubwa, lakini wanafanya hivyo
tayari wakijua watoto wanakosa
virutubisho muhimu kutoka kwe-
nye maziwa ya mama,” anasema.

Anataja athari nyinginezo, ni
mtoto kushambuliwa na ma-
gonjwa ya kila mara, hali inayo-
sababisha tija ya utendaji kazi kwa
mama inashuka, muda mrefu aki-
uguza hospitali na gharama za tiba
zinaongezeka.

Idda  anawashauri  waajiri
watambue, umuhimu wa kuwapo
chumba maalumu kwa ajili ya
unyonyeshaji kazini, kwani in-
awaathiri sana kinamama wanyo-
nyeshaji, ikienda sambamba na
kujali kumpa muda mama aliye
mbali na mtoto wake.

“Sera za kampuni, mashirika
zijumuishe sera inayolinda na ku-
tambua umuhimu wa mama anay-
enyonyesha kupatiwa mazingira
rafiki anapokuwa katika eneo la

Mganga Mkuu wa Wilaya ya Missenyi, Dk. Hamis Abdallah,
akizungumza na wananchi (hawako pichani) katika zahanati ya

Ngando, mkoani Kagera.

kazi,” anashauri.

Idda anasema, elimu ya unyo-
nyeshaji inapaswa kupewa kip-
aumbele katika maeneo ya kazi, ili
kuwawezesha watumishi kutam-
bua haki zao.

Anaona ni wakati kwa wadau
lishe kushirikiana na serikali kupi-
tia Wizara ya Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, pia
asasi zinazodhibiti lishe kuhakiki-
sha jamii inapata elimu ya kutosha
kuhusu unyonyeshaji.’

Hapo ni msisitizo wa matumizi
ya vyombo vya habari, vipepe-
rushi na mafunzo kazini kwa wata-
laamu na wahudumu wa afya ka-
tika ngazi zote.

Idda anasema, kinamama wengi
wamekuwa wakilalamika kukosa
uhuru na uamuzi katika malezi
na wanapata wakati mgumu kuz-
ingatia ushauri wanaopatiwa na
wataalamu, kutokana na ushauri
wa lazima wanaopata kutoka kwa
ndugu wa karibu.

“Wengi wao hulazimisha watoto

wachanga wapatiwe vimiminika
kama maji, asali, uji mwepesi mara
wanapozaliwa, kama walivyokuwa
wakifanya wao walipojifungua mi-
aka ya nyuma, wakiamini mama
akifanya hivyo, mtoto anakata kiu,
watoto watakua haraka na kuwa
wanene, wakidhani unene ni
afya,” anasema.

Anasema, ni mambo yanay-
ofanyika bila ya kumshirikisha
mama mtoto na endapo akione-
kana kutokuridhia na anacho-
shauriwa, wanaweza kuanza kum-
shambulia, hali inayomuumiza
kisaikolojia.

Kwa mujibu wa Idda, mama an-
apopata mtoto wa kwanza, mengi
yanayomhusu mtoto yanakuwa
mapya, hata kama amepata elimu,
anahitaji watu wa karibu kumtia
moyo.

“Jamii itambue kuwa maziwa ya
mama yana maji kwa asilimia 88.1
ambayo mtoto anapata akinyonya,
na anapata virutubisho vyote kwa
uwiano sahihi,” anasema Idda.
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Waziri Ummy na viongozi wa dini
walipokaa kimkakati kujadili corona

« Awapa darasa kisha awatoa hofu « Alipowaomba ubia, wasema savva

Viongozi wa dini wakiomba, kabla ya kuanza kikao chao

Na Sabato Kasika

UNIA sasa inaendelea
kuteswa na virusi hatari
vya corona na Shirika la
Afya Duniani (WHO), li-
nasema kumepotezwa maisha ya
zaidi ya watu 3,400 huku jitihada
mbalimbali zikiendelea kwa ajili ya
kuvidhibiti.

Nchini, serikali imekuwa ikifanya
juhudi mbalimbali za kuhakikisha
Watanzania wanabaki salama dhidi
ya virusi hivyo, vilivyogundulika
kwa mara ya kwanza nchini China,
ingawa huko kunaelezwa kasi ya
maambukizi yanazidi kupungua.

Katika mkutano na viongozi wa
dini kuhusu kukabiliana na ugonjwa
wa ebola, virusi vya corona nchini,
Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee, na Watoto, Ummy
Mwalimu, anawahimiza kushiriki-
ana na serikali katika vita kukabili
virusi vya corona, kwa kuelimisha
jamii kujua jinsi inavyoambukiza,
namnaya kujikinga.

Anawaeleza: “Serikali haijalala na
inaendelea na jitihada kukabiliana
na tishio la ugonjwa huo kwa kila
njia.”

Waziri Ummy anasema tayari
serikali imeshaweka wataalamu
wa afya na vifaa katika maeneo
yote muhimu, ikiwamo mipakani,
bandarini na viwanja vya ndege,
ili kuhakikisha abiria wanaoingia
nchini wanapimwa afya zao.

VIONGOZI DINI
Viongozi wa dini mkutanoni
wanaishauri serikali, pia kuom-

ba mambo kadhaa yafanyike, ili
waweze kuwa na mchango wa kuto-

Pamoja na
hayo, ni
muhimu
kuepuka
kugusana
na mgonjwa
m wenye
dalili za ma-
gonjwa va
njia hewa,
kuzingatia
usafi binafsi
ikiwamo
kunawa
mikono kwa
sabuni na

maji tiririka.

sha kuwasaidia waumini kujikinga
na ugonjwa huo.

Nchini Korea Kusini, hivi kar-
ibuni iliripotiwa kasi kubwa ya
coroma uambukizaji wake ulian-
zia kanisani, hata kiongozi mkuu
wa kiimani, wiki iliyopita aliamua
kuitisha mkutano wa waandishi wa
habari kuiomba radhi umma.

Salaam, Sheikh Twahir Amran, ku-

-

toka Misenyi mkoani Kagera, anase-
ma viongozi wa dini wako tayari
kushiriki kuelimisha waumini wao
na jamii kuhusu madhara ya virusi
vya corona.

“Ombi na ushauri wangu ni
kwamba, serikali iangalie uweze-
kano wa kutenga fungu za fedha
kwa viongozi wa dini, ili wawe na
muda wa ziada kuelimisha waumi-
ni kuliko kusubiri siku za ibada tu,”

W"4

anasema Amran.

Anafafanua:’Kutegemea siku za
ibada tu hazitoshi, ni lazima tuwe
na siku nyingine za ziada za kuelim-
isha, lakini hili linaweza kufanikiwa
kama tutatengewa fungu la fedha
kwa ajili ya kazi hiyo kwa hizo siku
za ziada.”

Mchungaji Benjamin Kissanga wa
Kanisa Kiinjili la Kilutheri Tanzania
(KKKT) Pemba, anasema viongozi

wa dini wanabhitaji elimu ya kutosha
kwanza kuhusu ugonjwa huo, kabla
nao hawajaanza kuwajibikia .

“Tukielimishwa vya kutosha,
itakuwa rahisi kuwapa elimu
waumini na jamii kwa ujumla,
kwani bado yapo mambo mengi
ambayo bado hatujayajua kuhusu
hivi virusi vya corona,” anasema
Kissanga.

Mchungaji huyo anatoa
matazamo katika suala la mavazi
kuanzia kofia za abiria kwenye
usafiri wa bodaboda, ambazo zina-
tumiwa na abiria wengi na anahoji
kama zinaweza kuambukiza virusi
vya corona au la.

Viongozi hao, ambao ni wa Ush-
irika wa Dini na Taasisi za Kidini
(Tanzania Interfaith Partnership)
Dar es Salaam na kumwalika waziri
huyo kuzungumza nao.

Ummy anasema, elimu hiyo ni
watu kutopeana mikono, kutokum-
batiana, pia kunawa kwa sababu
kama njia mojawapo ya kusaidia
kuwa salama zaidi na hata waki-
kumbwa na ugonjwa, wajue jinsi ya
kupata matibabu.

“Takwimu za leo za WHO zinao-
nyesha kuwa idadi ya watu 90,870
wameambukizwa  virusi  hivyo,
pia 3,112 wamefariki dunia na sasa
ugonjwa sasa upo katika nchi 72,
anasema Ummy.

KWA NINI WAO?

Waziri Ummy anasema, viongozi
wa dini wana ushawishi mkubwa
katika jamii na kwa waumini wao
kwa ujumla, hivyo anaamini wana
mchango wa  kuwahamasisha
wakazingatia kile kinachoelekezwa

4 kuhusu corona.

Waziri
ummy
Mwalimu,
alipozu-
ngumza na
viongozi
wa dini.

“Kwa kutambua umuhimu na
mchango mkubwa wa viongozi wa
dini katika sekta ya afya hususan
kuelimisha jamii na kulinda afya za
Watanzania, wizara yangu imeona
kuna umuhimu wa kuwashiriki-
sha,” anasema.

Katika mkutano wake na vion-
gozi hao, anasema matarajio ya seri-
kali ni kwamba kupitia uelewa wa
pamoja, serikali itaendelea kutoa
mafunzo katika jamii ijikinge na
kuepuka magonjwa hatari ya mli-
puko.

“Nchi yetu kama zilivyo nchi ny-
ingine za Afrika na duniani kwa
ujumla, imekuwa ikikabiliwa na
tishio la magonjwa ya mlipuko na
majanga, kwa mfano ugonjwa wa
ebola,” anasema.

Waziri Ummy anasema, katika ku-
pambana na magonjwa ya mlipuko
na majanga yake, ni muhimu kush-
irikiana na jamii kupitia viongozi wa
dini, ili kuleta uelewa mpana dhidi
ya magonjwa hayo.

Anasema, lengo kuu ni kuwataka
Watanzania wote wachukue tahad-
hari dhidi ya magonjwa ya mlipuko
kwa kupata na kutoa taarifa sahihi
na muhimu, za kujilinda wao, famil-
ia na wapendwa wao.

“Kwa sababu, hatua za utayari na
tahadhari zinatakiwa kuwa kubwa
zaidi, ikiwamo kuelimisha na kuha-

Tiba Inayopatikana Misri, Afrika
Kusinl pekee, sasa Ipo Ocean Road

Mgonjwa akitibiwa kwa mashine katika Taasisi ya Kansa, Ocean Road. PICHA: MTANDAO

Na Yasmine Protace

UTOAJI wa huduma za kisasa
sehemu yoyote ile, ni hali
inayosaidia kuleta mabadi-
liko makubwa katika sehemu
hiyo.

Huduma za kisasa zin-
achangia hata sehemu hiyo
inayotoa huduma, kujulikana
katika sehemu mbalimbali,
pia jamii kukimbilia katika
sehemu hiyo, ili kupata hu-
duma za bora na za kisasa.

Ni kawaida jamii inajua
matukio katika baadhi ya
sehemu au kusikia sehemu
fulani kuna huduma zina-
zotolewa. Hapo ndipo jamii
inahamasika na kukimbilia
mahali hapo, kutaka kupata
huduma bora.

Hivi karibuni, Taasisi
ya Saratani Ocean Road
(ORCI), imeanzisha huduma
mpya ya kibingwa ya kutibu
ugonjwa wa saratani kwa
miale ya mionzi, kwa njia
va kisasa zaidi ijulikanayo
kama ‘Intensity Modulated
Radiation Therapy’ (IMRT),
ambayo mionzi inatibu eneo

mahususi yenye tatizo
pekee.

Tanzania inakuwa ya
kwanza kutumia huduma
hiyo va IMRT kwa ukanda
huu wa Afrika Mashariki,
huku kwa barani Afrika,
inaingia kuwa nchi ya tatu
baada ya Afrika Kusini na
Misri.

Kwingine kulikobaki, hu-
duma hiyo inayotolewa kwa
nchi kama za Marekani na
India na baadhi ya nchi ya
za Ulaya.

Akizungumza na waandi-
shi wa Habari, Mkurugenzi
Mtendaji wa ORCI, Dk. Julius
Mwaiselage, anasema
kwa sasa wagonjwa wal-
jokuwa wakienda kutibiwa
nchini India watakaporejea
wataweza kutibiwa nyum-
bani, kwani tayari wamenzi-
sha huduma hiyo.

“Huduma hii awali ilikuwa
inapatikana nje ya nchi,
hasa nchi zilizoendelea
ikiwemo, India. Hivyo hata
wagonjwa watakapore-
jea hapa nchini wataweza

kupata tiba hii hapa hapa na
wakaendelea na matibabu,”
anasema.

Anasema, awali walikuwa
wakitoa tiba ya kiteknolo-
jia ya ‘3D' ambayo kwa sasa
wameziongezea UWezo na
inatumika kwa mashine hizio
hizo za ‘Linac Accelerator,
anasema Dk. Mwaiselage.

Dk. Mwaiselage anasema,
mashine hizo zimenunuliwa
kwa fedha za serikali zikiwa
mpya kabisa kutoka kiwan-
dani kwa bei ya Sh. bilioni 9.5
mbili za mionzi na kupanga
tiba, mwaka 2018 na zilizin-
duliwa rasmi na Makamu wa
Rais, Samia Suluhu Hassan
mwaka jana.

Anasema zimekuwa na uw-
ez0 wa kutoa tiba mbalimbali
za mionzi, ikiwamo teknolojia
ya ‘3D’ na zingine za upasuaji
mionzi.

‘Toka zimefka hizo mashine,
tulianza na hiyo ya mi-
onzi kwa teknolojia ya 3D/,
lakini kwa sasa mashine
hizi tumeziongezea uwezo
(upgrade) na kuanza ku-
tumia tiba hiyo ya kisasa

zaidi ya ‘IRMT ambayo kwa
sasa inatumika duniani kote,
ikiwamo Afrika Kusini, India
na Marekani.

“Tiba hii ni mahususi ka-
bisa kwa kutibu maeneo yale
ambayo ungeona hauhitaji
kufikiwa na miale ya mionzi
mikali, kwenye eneo ambalo
usingetaka iguswe,” anasema.

Tabibu bingwa wa saratani
wa Ocean Road, Dk. Sikud-
hani Muya, anasema tiba hiyo
mpya ni maalum na itasaidia
kuzuia mionzi mikali isipenye
maeneo hata mengine yakad-
hurike.

“Huduma hii inasaidia ku-
tibu eneo lenye saratani kwa
miale yake ya mionzi kuenda
kutibu eneo lile pekee lenye
tatizo. Mfano, uvimbe wa
saratani ukiwa eneo la kichwa
basi tiba hii mionzi yake
itaenda kutibu tu eneo hilo
na sehemu za ubongo hazita-
guswa,” anasema.

“Hii ndio faida kuu ya tiba
hii na ni ya kipekee sana
ambapo inachukua dakika
kuanzia 10 hadi 30, anasema
Dk. Sikudhani.

masisha jamii ili ichukue tahadhari
ya hali ya juu. Hii itawezekana kwa
ushirikiano na viongozi wa dini,”
anasema.

Waziri anasema, mnamo Januari
mwaka huu, WHO, ilitangaza virusi
vya corona ni janga la kimataifa na
nchi zilishauriwa kuongeza uwezo
na utayari kukabiliana nao.

HOFU TUPU

Waziri Ummy anakemea tabia
ta baadhi ya watu kuzusha taarifa
zisizo sahihi kuhusu ugonjwa huo,
inayowafanya wengine kuangukia
hofu.

Aidha, anawataka Watanzania
kuzingatia kanuni za afya na usafi,
ikiwa ni pamoja na kukaa mbali na
mwenye dalili za mafua na mwenye
historia ya kusafiri katika nchi zina-
zokumbwa na mlipuko wa ugonjwa

huo.

“Vilevile ninapenda kuwahakik-
ishia ninyi na jamii nzima ya Ki-
tanzania na kimataifa kuwa hadi
sasa Tanzania haina mgonjwa wala
mshukiwa wa ugonjwa unaosaba-
bishwa na ‘COVID-19’ wala ebola,”
anasema.

Waziri Ummy anasema, kutoka-
na na mwingiliano mkubwa uliopo
na hasa kibiashara na kijamii kati ya
Tanzania na nchi za Bara Asia na Ul-
aya, Watanzania wanakuwa katika
hatari ya tishio la ugonjwa huo.

CHA KUZINGATIA

Anasema, suala la kufunika mdo-
mo na pua wakati wa kukohoa au
kupiga chafya kwa kitambaa safi
au nguo uliovaa hasa sehemu za
kiwiko, kuzuia hewa kusambaa na
kuhatarisha wengine ni muhimu.

Serikali hai-
jalala na
inaendelea
na jitihada
kukabiliana
na tishio

la ugonjwa
huo kwa
kila njia.

“Kutokana na mwenendo na kasi
ya kusambaa kwa ugonjwa huo kip-
indi hiki cha mlipuko, wizara ina-
shauri kusubiri na kuepuka safari
zisizo za lazima, kwenda kwenye
maeneo yaliyoathirika,” anasema.

Anasema, inapolazimu kusa-
firi ni muhimu wapate maelezo ya
kitaalamu kabla ya kuondoka na
hata baada ya kurudi nchini, hasa
kuzingatia uvaaji wa ‘mask’ kwa ku-
jikinga watakapotembelea maeneo
au nchi zenye mlipuko wa ugonjwa
huo.

“Pamoja na hayo, ni muhimu
kuepuka kugusana na mgonjwa m
wenye dalili za magonjwa ya njia
hewa, kuzingatia usafi binafsi iki-
wamo kunawa mikono kwa sabuni
na maji tiririka,” anasema.

Waziri anasema, pia ni muhimu
kuwahi kwenye kituo cha kutoa
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Kuendekeza zebaki kunavyoweka
rehani uhai wa wachimba dhahabu

« Wapo waelewaji, wengine hawajui « Baadhi wakiri wenzao

wameshaumia « Wakutana na serikali, Ngo shida

Na Marco Maduhu, Ceita

NAIJUA zebaki? Hiyo ni
kemikali inayotumiwa
na wachimbaji wadogo
wa madini ya dhahabu
kwa ajili ya kukamatia dhahabu
wakati wa kuichenjua ndani ya
mchanga wenye madini hayo.

Matumizi yake ni kwamba,
kemikali hiyo huwekwa kwenye
karai lenye mchanga wa madini
ya dhahabu, pamoja na maji kwa
ajili ya kukorogwa kwa mikono,
ili ziweze kukamata dhahabu na
kuisugua vizuri.

Huo ni upande wa kwanza, la-
kini upande wa pili, kitaalamu
inaelezwa ni hatari kiafya, endapo
inapenya kwenye mwili wa bin-
adamu.

Kimsingi, wachimbaji wadogo
wa madini ya dhahabu, wengi
hawazingatii usalama wao wakati
wa kuchenjua dhahabu, wakitu-
mia kemikali ya zebaki, bila ya
kuvaa vifaa kinga, kama vile ko-
fia ngumu, nguo maalumu, viatu
ya usalama na glovu, baadhi kwa
makusudi na wengine kutojua.

Hatari inayotajwa inatokana na
kutovaa vifaa hivyo vya kinga, ni
endapo wakipatwa na mchubuko
wakati wa kuisugua kemikali hiyo
ya zebaki, kuna uwezekano mkub-
wa zebaki ikaingia mwilini na ku-
leta madhara ya kiafya.

MZIZI WA MADHARA

Simulizi ya madhara hayo,
inaenda mbali katika tukio la
mwaka 1956, sasa ikitimu miaka
64 huko nchini Japan, katika Mji
wa Kumamoto, ambako wafan-
yakazi waliokuwa kazini katika

)

Bl

Shughuli ya uchimbaji madini Geita. PICHA: MAKTABA

Ukiangalia
hapa, karibu
wachimbaji
wote wado-
go hatujavaa
vifaa Kinga,
kwa saba-
bu tumes-
hazoea ku-
fanya kazi
tukiwa tupu
na hatuoni
madhara
yoyote va
zebaki.

Kiwanda cha Maji Taka, wanaele-
zwa kuathirika na kemikali hiyo
ya zebaki, ambayo ugonjwa huo
ulipewa jina la Minamata.

Wafanyakazi walioathirika wa-
naelezwa kupatwa na maradhi ya
malaria kali, kifafa na kupoteza
kumbukumbu haraka, ikaishia
wengi kupoteza maisha ndani ya
muda mfupi.

Lakini, kinachoendelea katika
migodi midogo nchini, wachimbaji
madini ya dhahabu, wanapenda
kutumia zebaki kuwasaidia kupata
dhahabu haraka, licha ya kuwa na
uelewa wa madhara yake, wengi
wana kawaida ya kupuuza.

Wanaelezwa hawajali kuvaa
kinga, kutokana na matumizi ya
kemikali hiyo na huchukua muda
mrefu kuanza kuonyesha madha-
ra kwa binadamu.

ZIARA MIGODINI

Nipashe ilipofanya ziara ka-
tika baadhi ya migodi midogo ya
uchimbaji madini ya dhahabu ya
Nyakagwe, Nyarugusu na Msasa,
mkoani Geita hivi karibumi kush-
uhudia uchenjuaji madini kwa
matumizi ya kemikali ya zebaki,
iliona namna utendaji hatari una-
vyotawala.

Iligundulika, vijana wengi waki-
wa hawana vifaa vya kinga wakati
wa kusugua zebaki iliyochang-
anyika na mchanga wa madini ya
dhahabu, mikono yao ikiwa mitu-
pu, hawajavaa viatu, pasipo kujali
usalama wa afya zao.

Boniphace Charles, ni mchim-
baji mdogo wa madini ya dhahabu
katika mgodi wa Mtalingi, uliopo
Nyakagwe Geita, anayekiri kutam-
bua zebaki ina madhara ya kiafya

11

na kubainisha wameshazoea
kuchenjua dhahabu bila ya kuvaa
vifaa kinga.

Anasema wachimbaji wadogo
wengi wa dhahabu, hawana elimu
ya kutosha kuhusu madhara ya
zebaki, zaidi ya kusikia tu ina
madhara kiafya na wamekuwa
hawavai vifaa kinga, kwa sababu
wameshazoea kuchenjua dhaha-
bu kwa mikono mitupu, bila viatu
miguuni.

“Madhara haya ya matumizi ya
zebaki tunayajua kwa kusikia tu,
lakini hatujawahi kumshuhudia
mchimbaji ameathirika na zebaki.
Utasikia tu fulani sasa hivi anaum-
wa kweli na wengine kufa, lakini
kuwaona kwa macho bado ndio
maana tunaendelea kuitumia ze-
baki bila ya hofu kuwa hatuwezi
kuugua.

“Ukiangalia  hapa,  karibu
wachimbaji wote wadogo hatu-
javaa vifaa kinga, kwa sababu
tumeshazoea kufanya kazi tukiwa
tupu na hatuoni madhara yoyote
ya zebaki,” anaeleza mchimbaji
huyo.

Shida Lupanga ni mchimbaji
mdogo wa dhahabu, katika mgodi
wa Msasa, wilayani Chato, mwenye
ushauri kwamba kinachopaswa
kwa wachimbaji wadogo, ni kujik-
inga na madhara ya matumizi ya
zebaki kwa kutolewa elimu ya ku-
vaa vifaa kinga, ili wabaki salama.

Anasema, wachimbaji wengi
kwenye migodi midogo, wanatoka
sehemu mbalimbali kufuata riziki
mahali hapo penye uchimbaji na
hawajui madhara ya zebaki, wa-
naishia kufanya kazi kwa mazoea,
baada ya kuwakuta wenzao wa-
nachenjua dhahabu bila ya kinga.

kuacha

! - £y

Lupanga ana ufafanzi: “Kitu ki-
kubwa tunachokiomba ni utole-
waji elimu juu ya madhara haya ya
matumizi ya zebaki,”

Joseph Shindika, ni mchimba
madini mdogo katika mgodi wa
Nsangano, anasema hivi sasa
wamebadilika, baada ya kupewa
elimu ya afya dhidi ya zebaki na
sasa wanavaa vifaa kinga.

Anasema mgodini, hivi sasa
kuna taasisi inayojishughulisha
na uwezeshaji wachimbaji wa-
dogo, walifika kwenye mgodi huo
na kutoa elimu juu ya madhara
ya zebaki, hasa wanakochenjua
dhahabu bila ya kuvaa vifaa kinga,
ndipo wakaona umuhimu wa ku-
vaa vifaa hivyo ili wawe salama.

MMILIKI MGODI

Mmilikiwa wa mgodi mdogo wa
madini ya dhahabu, Mtalingi, uli-
opo Nyakagwe, Mtalingi Hamzeh,
anakiri kutambua madhara ya
matumizi ya zebaki katika kuchen-
jua madini ya dhahabu, lakini wa-
nashindwa kuepuka, kutokana
mbadala una gharama kubwa
zaidi.

Anasema, kutokana na ku-
tambua madhara hayo ya zebaki
wamekuwa wakitoa elimu kwa
wafanyakazi wao, wanawagawia
vifaa kinga na wanapochenjua
dhahabu, lakini baadhi yao ha-
wavai wamekuwa wakikaidi kwa
kuendelea na mazoea ya siku zi-

lizopita.
“Umaskini nao unachangia
wachimbaji wadogo kuitumia

zebaki katika shughuli zetu za
uchenjuaji madini ya dhahabu.
Hatuwezi kumudu gharama za
teknolojia nyingine za kukamatia
dhahabu ambazo ni salama.

“Ili tupate kuwa salama tuna-
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ziomba taasisi za kifedha zitu-
kopeshe wachimbaji wadogo
wa madini ya dhahabu, tumudu
gharama za kutumia teknolojia
nyingine ya kuchenjua dhahabu
na kuondokana na matumizi ya
zebaki ambayo ni hatari kwa afya
zetu,” anaongeza.

Ibrahim Makala, Meneja wa
Mgodi wa Nsangano Gold uliopo
Nyarugusu, anasema kwa sasa
wapo kwenye hatua ya kuacha
matumizi ya zebaki kuchenjua
dhahabu, na wanatumia njia
mbadala anayoiita ‘gold culture’
ambayo wako katika majaribio.

Anasema, baada ya kupewa
elimu ya madhara ya matumizi ya
zebaki, kwa sasa wanawajali sana
wafanyakazi wao na wamekuwa
wakiwapatia vifaa kinga, pamoja
na kufuatilia matumizi yake, ili
kuepukana madhara ya zebaki.

“Sasa tupo kwenye hatua ya
kuachana kabisa na matumizi
haya ya zebaki kuchenjulia dha-
habu. Tupo kwenye hatua ya ku-
tumia ‘gold culture’... tupo kwenye
hatua ya majaribio, japokuwa
mashine hizi nazo zina gharama
kubwa takribani Sh. milioni 10 na
ukiangalia sisi wachimbaji wadogo
mtaji wetu ni mdogo,” anasema.

WADAU WAELIMISHAJI

Theonestina Mwasha, Mkuru-
genzi wa taasisi ya kiraia FADeV
inayojishughulisha na kuendeleza
wachimbaji wadogo nchini, iki-
wamo kuwapatia elimu, namna ya
kujikinga na madhara ya matumi-
zi ya zebaki, vifaa kinga wakati wa
kuchenjua dhahabu au kutumia
njia salama ya kisasa ya ‘gold cul-
ture.

Anasema, walifanya utafiti kwe-
nye baadhi ya migodi midogo ya
madini na waligundua wachim-
baji kukosa elimu kabisa, kuhusu
madhara yanayowakabili, iki-
wamo uchenjuaji kwa zebaki na
bila ya kutumia kinga, kwa athari
ya miili yao.

“Mchimbaji anavyochenjua
dhahabu, mikono yake ikiwa tupu,
ambapo akipatwa na mchubuko
na zebaki ikiingia ndani ya mwilini
wake, tayari inaanza kumletea
madhara ya kiafya taratibu, iki-
wamo kichwa kuuma, kupoteza
kumbukumbu, kutosikia, kuathiri
figo na hatimaye kupoteza mai-
sha,” anasema.

Mwasha anasema, kwa sasa
wanajikita kutoa elimu hiyo ya
madhara ya matumizi ya zebaki
kwenye migodi midogo iliyopo
mkoani Geita, ili wanaoelimishwa
wabadilike na kuwa mabalozi
wazuri kwa wenzao wajikinge, ili
kuondoa athari ndani ya jamii na
hata vizazi vyao.

SERIKALI MKOA

Katibu Tawala Msaidizi, katika
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Geita,
Hermani Matemu, anasema sekta
ya madini ni muhimu na serikali
imeboresha Sheria ya Madini,
ili wachimbaji wanufaike na rasili-
mali zao, wainuke kiuchumi bila

Shughuli za kuchenjua madini zikiendelea, katika njia inayotajwa hatari kupitia matumizi ya zebaki. PICHA ZOTE: MAKTABA

Sasa tupo
kwenye
hatua ya
kuachana
kabisa na
matumizi
haya va
zebaki
kuchenjulia
dhahabu.
Tupo kwe-
nye hatua
ya kutumia
‘gold cul-
ture'...

Kipande cha dhahabu, baada
ya kuchenjuliwa.

ya kuathiri afya zao.

Anasema taasisi hiyo ya Fadev
imejitokeza katika wakati muafa-
ka wa utoaji elimu dhidi ya madha-
ra ya zebaki, hasa kwa wachimbaji
wadogo wa madini ya dhahabu
na wamekuwa wakiitumia kwa ki-
wango kikubwa bila ya kujua mad-
hara yake.

Matemu anaahidi, serikali ita-
shirikiana na shirika kutoa elimu
inayohusu madhara ya zebaki.

Ofisa Madini wa Mkoa Geita,
Daniel Mapunda, anasema serikali
kwa kushirikiana na mashirika
mbalimbali, imeshatoa elimu kwa
wachimbaji wadogo juu ya mad-
hara ya matumizi ya zebaki, kupi-
tia kwenye mikutano na warsha
na imeshauri utumiaji vifaa kinga
kuchenjua madini hayo, ili wawe
salama.

Anasema, hadi sasa serikali ime-
shaingia mkataba wa Kkimataifa
kufuta matumizi ya zebaki kwa
wachimbaji wadogo na kuhamia

\.“f;

mbadala wa kuchenjua dhahabu,
lakini ni njia zenye gharama kub-
wa na wachimbaji wadogo hawa-
zimudu, hivyo kinachofanyika ni
kuwabadilisha taratibu.

Mapunda anafafanua: “Tukise-
ma leo tuzuie kabisa matumizi ya
zebaki, nadhani tutaathiri sekta ya
uchimbaji kwa sababu zebaki ina
gharama ndogo na rahisi kupati-
kana na ina uharaka wa kukamata
madini kuliko njia zingine.”

“Unakuta mchimbaji ana mi-
fuko miwili ya mawe ya dhahabu,
ukimwambia atumie teknolojia
ya kemikali ya (cynide) ambayo

ni nzuri zaidi kwa ukamataji wa
dhahabu, hawezi kuimudu sababu
ya gharama, hivyo tuendelee ku-
tumia zebaki ambayo ina gharama
ndogo, licha ya kujua ina madhara
kiafya,” anafafanua.

Pia, anasisitiza azma ya seri-
kali kuendelea na utoa elimu kwa
wachimbaji wadogo, kuhusu mad-
hara yaliyoko kutoka kwenye ze-
baki, pamoja na kuwa na mpango
wa kuwarasimisha, ili waone nam-
na ya kuwasaidia kutumia teknolo-
jia mbadala katika kuikamata dha-
habu, na siyo hatari ya zebaki kwa
afya zao.
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Waziri Mkuu wa China, Chung Sye-kyun, akiongoza kikao cha serikali kujadili tiba ya maradhi ya corona. PICHA ZOTE: MTANDAO.

Na Michael Eneza

IKIANGALIWA picha zi-

nazotoka katika maeneo

kadhaa yenye mikutano

rasmi hivi karibuni, kuna
mwelekeo wa baadhi ya wasanii
na wanahabari wanaoona katika
sura ya mzaha, ingawa waliofanya
maonyesho hayo hawakuwa wana-
fanya mzaha.

Kuwapo tahadhari dhidi ya
maambukizi yasiyotarajiwa ya vi-
rusi vya corona, ilihisiwa kwam-
ba, virusi hivyo bado havijaingia
nchini.

Hapo ina maana kwamba ha-
wakuwa na shaka ya kuambukiza-
na wenyewe, bali haja ya kuonye-
sha ‘demo’ ya kuzuia ugonjwa huo
usienee, yaani jinsi ya kusalimiana.
Ni hapo wanaoishia katika tafsiri
ya mzaha, kumbe yenyewe ‘ina
maana’ kubwa zaidi.

Mtu anapoangalia kinachofanyi-
ka, kuna shaka halisi ya kuingia ka-
tika mazingira ya maambukizi ya
homa ya corona katika mataifa du-
niani, kila moja katika tahadhari.

Hao ni wadau wakuu katika ma-
zungumzo yao, yanafuatilia kwa
mbali, ikihitajika kuongea basi
simu zinaweza kutumika au kama
ni kufanyika kwa wengi ni kwa
video.

Mikutano muhimu  duniani
kama ya kila mwaka au miezi sita,
kwa Benki ya Dunia (WB) na Shiri-
ka la Fedha la Kimataifa (IMF) inay-
ofanyika mwezi Aprili, imefutwa.

Pia, Hijja ya mwaka huu imefut-
wa rasmi, katika jitihasa kuunda
mwelekeo wa kumaliza tatizo la
homa ya corona. Ni maeneo mengi
duniani corona ndiyo inapiga hodi
na ziko, baadhi ni zilizopiga hatua
ndefu ya maendeleo, lakini maam-

Mtu an-
apoangalia
kinacho-
fanyika,
kuna shaka
halisi ya ku-
ingia Katika
mazingira va
maambukizi
va homa ya
corona Ka-
tika mataifa
duniani, Kila
moja katika
tahadhari.
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Sehemu ya harakati kujinusuru na corona.

bukizi bado ni ya kasi.

INAVYOPENYA

Nchi ambazo hadi sasa zi-
menusurika, ni zilizogundua
kuambukizwa katika viwanja vya
ndege na mgonjwa kufanyiwa uta-
ratibu maalum wa kutengwa wa
kumtenga, ila ambao hawakugun-
dulika wanaweza kuingia mtaani
na janga.

Hatua hiyo inafikiwa, endapo
mtu mmoja aliyeathirika alijipe-
nyeza, kwa mfano baharia am-
baye meli yake inatia nanga na
anaingia mitaani pasipo kujulikna
kuugua kwake.

Kuna tofauti kubwa zilizoone-
kana kati ya uwezo wa nchi moja
na nyingine kuzuia kuenea virusi
vya corona na hadi sasa, China
inaelekea imefanya vizuri zaidi
kuliko Iran, Italia na hata Korea
Kusini.

Hata hivyo, kuna tatizo la kulin-
ganisha nchi zilizo katika hatua to-
fauti tangu maambukizi ya kwan-
za yaonekane, pia kuna suala la
upana wa kiini cha maambukizi
yenyewe.

Ni kiini kikubwa kwa upande wa
China kuanzia soko la nyamapori
la kitaifa, nyakati za kuandaa si-
kukuu na kikubwa kiasi kwa Ko-

KITENDAWILI CHA CORONA
S| MASIHARA BARA AF

RIKA

rea Kusini, mkusanyiko wa kidini
uliotembelea China awali.

Iran na Italia hazikuwa na miku-
sanyiko ya maambukizi ya awali
kama hiyo, hata hivyo zimepata
tatizo katika kuzuia kuenea virusi
hivyo, ila haiwezekani kusema ni
kiwango gani zimefaulu kuvizuia
au zinatofautiana vipi na China au
Korea Kusini.

Mtu akisikiliza kinachozungum-
zwa na Kamati Maalum ya Shiri-
ka la Afya Duniani (WHO), mtu
anapata picha kuwa hadi idadi
ya maambukizi mapya ianze ku-
pungua kitaifa kwa njia endelevu,
kama inavyoonekana China hadi
mwanzoni mwa mwezi Machi, siyo
rahisi kusema nchi imefaulu kiasi
gani.

KUSINI SAHARA?

Jambo linalotia hofu ni kuanza
kutafakari kitakachotokea katika
nchi Kusini mwa Jangwa la Sahara,
maambukizi yakiingia na kuanza
kushika kasi na hasa siyo mtu
anayepitia uwanja wa ndege agun-
duliwe.

Ni kama maambukizi ya mtu
anayeingia kinyemela au kwa njia
za njia hafifu ambazo hazikaguli-
wi, hali ambayo ni rahisi kutokea
baadaye ya virusi vitakuwa vime-
sambaa katika nchi jirani.

Hofu hiyo haikuwahi kufikia
hatua kubwa zaidi wakati wa hofu
ya ugonjwa wa ebola. Kuna eneo
lingine la kutoa tegemeo ambalo
nalo ni gumu kufikirika, kama lina
chembe ya uwezekano kisayansi.

Mara nyingine inafika wakati
kunakuwapo virusi vinavyoam-
batana na watu wa aina moja au
tofauti ya vinasaba.

Kwa mfano, wakati virusi vya
ukimwi vilipoanza kusambaa du-
niani wastani wa miongo minne
iliyopita, iligundulika kuwa nchi
za Ulaya na Marekani, virusi hivyo
vilienea kwa watu wanaofanya
mapenzi ya jinsia moja.

Barani Afrika, ni virusi vilivyoe-
nea zaidi kwa tendo la mapenzi
ya njia ya kawaida. Leo hii, hadi
sasa hapajakuwapo nchi ya Afrika
iliyoathirika na virusi vya corona,
halafu vikaenea kwa haraka.

Hiyo inafanya kusiwepo sababu,
ya kudhani kuwa hali hiyo
ingedumu, kwani maambukizi
tayari yalishaanza kutajwa, ila
hayakuwa yameanza kuenea kwa
kasi kubwa.

Siyo rahisi kulinganisha uwezo
wa Bara Afrika katika kupambana
na virusi hivyo, endapo vitaanza
kuenea kwa kasi, kwani hata nchi
zenye uwezo wa kufanyia kazi hizo
kwa haraka kama Marekani, kuna
idadi ya vifo vinavyoongezeka.

Nchini China ilifikia kwenye
maelfu, wakati tahadhari zil-
ishaanza kuchukuliwa yapata
karibu mwezi mmoja tayari. Kim-
bunga cha maambukizi na ukali
wake, au ugumu unaoonekana
kutoa dawa, inayofaa kwa wakati
ukiwa ule ule itakuwa balaa.
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Mbarali wajenga
shule sita
sekondari

Na Innocent Ng'oko, MBEYA

SERIKALI kwa kushirikiana na wa-
nanchi wilayani Mbarali, imefaniki-
wa kujenga shule mpya za sekond-
ari sita kwa lengo la kuongeza fursa
kwa wanafunzi wanaofaulu mitihani
ya darasa la saba, kupata nafasi ya
kuendelea na masomo ya sekondari.

Aidha, shule hizo zimejengwa ili
kukabiliana na tatizo la uhaba wa
vyumba vya madarasa lililojitokeza
baada ya idadi kubwa ya wanafunzi
kutakiwa kujiunga kidato cha
kwanza mwaka huu.

Kauli hiyo ilitolewa jana na Mkuu
wa Wilaya hiyo ya Mbarali, Ru-
ben Mfune, na kubainisha kuwa
wananchi wengi wamekuwa na
mwamko mkubwa katika kuunga
juhudi za serikali za kuhakikisha
kila mwanafunzi anapata elimu ya
sekondari.

Mfune alisema shule zilizojengwa
kwa nguvu va serikali na wananchi
ni Shule ya sekondari Muwale
yenye madarasa matano, Shule ya
Sekondari Kapunga yenye madarasa
matatu, shule ya sekondari Itambo-
leo yenye madarasa vitatu, shule ya
sekondari Ihanga yenye madarasa
matano na Shule ya Sekondari
yva Nyamakuyu yenye madarasa
vitano.

Alisema ujenzi wa shule hizo ni
mwendelezo wa ujenzi wa shule za
sekondari na vyumba vya madarasa
kwa shule zilizopo na kuwa kwa
mwaka 2019 serikali kwa kush-
irikiana na wananchi walifanikiwa
kujenga shule mbili ambazo ni
Shule ya Sekondari Ipwani ambayo
ilikuwa na madarasa vitatu na kuwa
kwa mwaka huu wameongeza ujenzi
wa madarasa mawili.

Alisema shule nyingine iliyo-
jengwa mwaka jana ni Shule ya
Sekondari Mwakaganga iliyokuwa
na vyumba vitano na kuwa kwa
mwaka huu wameongeza vyumba
vingine vitano na kuwa mpango
uliopo kwa mwaka ujao ni kujenga
shule zingine tatu za sekondari.

Alisema jitihada za ujenzi huo un-
atokana na mwamko wa wananchi
kutambua mchango wa serikali ya
Rais Magufuli katika kutoa elimu
bure kwa wanafunzi kuanzia shule
za awali mpaka shule za sekondari
kote nchini.

Alisema mafanikio ya ujenzi wa
shule hizo unatokana na michango
va hiyari ya wananchi katika ku-
harakisha sekta ya elimu wilayani
humo, pamoja na mipango thabiti
ya wilaya katika kuondokana na
changamoto ya wanafunzi wana-
okosa elimu kwa sababu ambao
Zipo ndani ya uwezo wa wilaya.

e
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Daraja lakata mawasiliano Busokelo

Na Nebart Msokwa, BUSOKELO

MAWASILIANO ya barabara kati ya Kata
ya Lufilyo na maeneo mengine ya Hal-
mashauri ya Busokelo yamekatika baada
ya daraja la Mto Lufilyo kuchanika nyufa
na hivyo kusababisha wenye magari kusi-
tisha kupeleka huduma ya usafiri.

Kutokana na hali hiyo, shughuli za usa-
firishaji wa mazao ya kakao, ndizi, viazi
na madini ya mable kusimama na hivyo
kuhatarisha uchumi wa wananchi wa
kata hiyo, pamoja na huduma zingine za
kijamii kuporomoka.

Wakizungumza na Nipashe juzi wa-
nanchi hao walisema daraja hilo ndilo
pekee linategemewa katika eneo hilo
kwa ajili ya kuvuka kutoka ng'ambo moja
kwenda nyingine na kwamba baada ya
nyufa hizo kuonekana hakuna gari inayo-
vuka.

Mmoja wa wananchi hao, Obed Mwam-
po, alisema barabara hiyo inaunganisha
pia wilaya za Rungwe na Makete mkoani
Njombe na kwamba kukatika kwake
kumesababisha adha kubwa kwao.

Alisema hata watembea kwa miguu
katika daraja hilo wameanza kuogopa

kutokana na kuwa na hofu ya kuvunjika
wakiwa wanapita na kupoteza maisha.

Alisema wakitaka kwenda Tukuyu Mjini
yalipo Makao Makuu ya Wilaya ya Rung-
we, wanalazimika kupita njia ya Kyela am-
bayo ni ndefu na inaongeza gharama za
usafiri na usafirishaji wa vitu mbalimbali.

“Kwa sasa biashara ya mazao yetu im-
esimama kwa sababu hatuwezi kusafiri-
sha, lakini gharama za usafiri zimekuwa
kubwa kwa sababu tunatakiwa kama
unaenda Tukuyu unalazimika kwenda
kupitia Kyela, tunaiomba serikali itusai-
die,” alisema Mwampo.

Naye Daud Mwakaliku, alisema baadhi
ya wanafunzi wa kata hiyo wanasoma
shule ambazo zipo ng'ambo ya pili na
kutokana na kukatika kwa mawasiliano
hayo na wao wamekwama kuhudhuria
masomo.

Alisema endapo daraja hilo halitaten-
genezwa haraka kuna hatari wananchi
wa eneo hilo wakaathirika kwa kukosa
huduma muhimu za kijamii na kiuchumi.

Mbunge wa Busokelo, Atupele Mwaki-
bete, ambaye alikuwa kwenye ziara ya
kukagua miradi mbalimbali ya maende-
leo katika kata hiyo, alisema daraja hilo ni

kiungo muhimu cha shughuli za uchumi
katika jimbo lake.

Aliiomba serikali kulijenga upya daraja
hilo katika bajeti ijjayo ya mwaka wa fedha
2020/2021 ili wananchi waendelee na shu-
ghuli zao za maendeleo kama ilivyokuwa
miaka yote.

“Kwa sasa hatuna namna nyingine ya
kusafirisha bidhaa zetu, hata viongozi
wetu wa kitaifa wakija hapa watajionea
umuhimu wa daraja hili kwa wananchi
maana kwa sasa wananchi hawawezi ku-
vuka tena,” alisema Mwakibete.

Meneja wa Wakala wa Barabara za Mi-
ya Busokelo, Mhandisi Derick Mwamala,
alisema daraja hilo lilijengwa miaka mingi
na ndio maana limechoka.

Alisema walibaini tatizo hilo mwaka
2016 baada ya Tarura kuundwa na kwam-
ba walipolikagua walibaini kuwa kuna
baadhi ya nguzo zimepinda na hivyo
kuwa katika hatari ya kuvunjika.

Alisema wanakusudia kulijenga upya
daraja hilo na kwamba kwa sasa wame-
shaanza kuweka alama litakapojengwa
daraja jipya katika eneo hilo.

lafu jirani na Kituo cha Polisi Kati, jijini humo jana. PICHA: NEBART MSOKWA

Elimu bila malipo yaongeza wanafunzi

Na Innocent Ng'oko, MMBEYA

OFISA Elimu wa Mkoa wa Mbeya,
Paulina Ndigeza, amesema kumekuwa na
ongezeko kubwa la idadi ya wanafunzi kwa
shule za serikali walioanza elimu ya awali,
msingi na sekondari kutokana na mwam-
ko wa wazazi na utekelezaji wa elimu bila
malipo.

Kauli hiyo aliitoa jana wakati akizun-
gumza na Nipashe ofisini kwake ambapo
alibainisha kuwa shule za awali zinazomi-
likiwa na serikali kuna jumla ya wanafunzi
47320 walioanza masomo mwaka huu
idadi ambayo ni sawa na asilimia 94.

Alisema katika shule za msingi za serikali
kuna jumla ya wanafunzi 53,559 walioanza
masomo yao katika shule mbalimbali zina-
zomilikiwa na serikali kwa mkoa mzima na
kuwa kiasi hicho ni sawa na asilimia 103.

Alisema kwa shule za sekondari kuna
jumla ya wanafunzi 30,733 sawa na asilimia
89 .2 ya wanafunzi walioanza masomo yao
katika shule za sekondari mkoani Mbeya
kwa mwaka huu.

Alisema ongezeko hilo linatokana na
mwamko wa wazazi katika suala la elimu
mkoani Mbeya na hamasa za watoto we-
nyewe kutaka kusoma zaidi kwa lengo la
kukabiliana na changamoto za mabadiliko

ya dunia.

Paulina alisema wanafunzi wote ambao
awali walikosa nafasi ya kuanza kidato cha
kwanza wapatao 2,617 walishaanza maso-
mo kulingana na agizo la waziri na kuwa
kwa sasa uhaba wa vyumba vilivyokuwa
vinaukabili mkoa wa Mbeya vimekamil-
ishwa.

“Kwa Mkoa wa Mbeya tulikuwa na wa-
nafunzi 2,617 ambao walikosa nafasi ya
kuanza kidato cha kwanza, lakini mpaka
sasa tunavyozungumza wanafunzi wote
waliofaulu kwa ajili ya kuanza elimu yao ya
sekondari wapo darasani na wanasoma,”
alisema Paulina.

Alisema kwa Wilaya ya Chunya vy-
umba sita vilivyokuwa vinahitajika vime-
shakamilishwa, vyumba 36 vilivyokuwa
vinahitajika kwa wilaya ya Mbarali vime-
shajenga, vyumba 11 katika Halmashauri ya
Wilaya ya Mbeya Vijijini vimeshajengwa na
vyumba sita katika Halmashauri ya Wilaya
ya Rungwe vimeshajengwa.

Alisema halmashauri za wilaya za Kyela
na Mbeya jiji hazikuwa na uhaba wa vyum-
ba vya madarasa kwa mwaka huu, ingawa
wapo katika mpango endelevu wa ujenzi
wa vyumba vya madarasa katika miaka
ijayo kwa wanafunzi wa sekondari wanao-
faulu.
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Aagiza ukaguzi
maalum mradi wa
kitalu nyumba

Na Augusta Njoji, DODOMA
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Unyanyapaa wamtoa
machozi Spika Ndugai

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imeagiza kufanyika uk-
aguzi wa fedha za mradi wa kitalu
nyumba kwenye halmashauri zote
za mikoa 12 ulikotekelezwa.

Agizo hilo lilitolewa jana na Wa-
ziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu,
Sera, Bunge, Kazi, Vijana, Ajira na
Watu Wenye Ulemavu, Jenista
Mhagama, alipofungua mkutano
wa Vijana wanaoshiriki mafunzo
va kilimo cha kisasa kwa teknolojia

Alisema lazima ukaguzi maalum
ufanyike ili kuangalia kiasi cha
fedha ambacho kipo kwenye
akaunti za vijana wanaojishughuli-
sha na kitalu nyumba.

“Ni lazima ukaguzi ufanyike
huko kwenye halmashauri na
hawa vijana watakuwa masha-
hidi, maana watatueleza walivuna
kiasi gani, kiliuzwa Kiasi gani na
kiasi gani cha fedha kipo kwenye
akaunti,” alisema.

Kuhusu mikopo, Mhagama
alitaka mikopo kwa vijana itolewe
kwa wakati na kisiwapo kikwazo
kwenye utekelezaji wa programu
hiyo kwa kuwa kuna mifuko ya
uwezeshaji kiuchumi 54 nchini.

Pamoja na hayo, alimwagiza
Katibu wa Wizara hiyo kuhakikisha
wanaanzisha mfumo wa ufuatil-
iaji wa mradi huo na vitalu hivyo
vitakapokabidhiwa kwa vijana.

“Huu mfumo pia uwapo kwenye
mapato na matumizi ya vitalu ny-
umba, tunataka mfumo wa kufua-
tilia fedha na matumizi, ili fedha
zikiingizwa kwenye akaunti ya
vijana zionekane na hata zinapo-
tolewa zionekane kama zinatolewa
na mtu mmoja au wawili au ni
vamuzi wa Kikundi,” aliagiza.

Alisema katika utekelezaji wa
mradi huo, ofisi yake imeshatoa
mafunzo kwa vijana 100 kwa kila
halmashauri kuhusu vitalu nyumba
na kama wakitumika ipasavyo,
watasaidia nchi kupiga hatua
kimaendeleo.

Alisema ofisi yake pia imejenga
vitalu nyumba kwa ajili ya vi-
jana katika halmashauri 84, lakini
mpaka sasa vitalu nyumba hivyo
Vvipo chini ya mkurugenzi ambaye
yuko ofisini na hakuna uendelezaji
badala ya kukabidhi kwa vijana ili
kuwe na uendelevu.

Awali, Mkurugenzi Msaidizi
wa Uchumi na Uzalishaji kutoka
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (Tamisemi), Juma
Madaha, alisema wanatarajia
kuwa na utaratibu wa kuweka
kumbukumbu za uendeshaji,
ukusanyaji wa mazao na fedha
ambazo zitaweka kwenye akaunti
maalum.

Ofisa Kilimo kutoka Wizara ya
Kilimo, Masumbuko Weswa, alise-
ma wizara itahakikisha pembejeo
zinapatikana kwa uhakika kwenye
programu hiyo.

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai, ameeleza
namna alivyotokwa na machozi na kula-
zimika kuvunja Kamati ya Bunge ya
masuala ya Ukimwi ya awali kutokana na
wabunge walioteuliwa kutokuwa na uta-
yari kufanya kazi kwenye kamati hiyo.

Amesema tatizo la unyanyapaa kwa
watu wanaoishi na Virusi vya Ukimwi
(VVU) halipo kwenye jamii pekee bali hata
ndani ya Bunge na kutaka wabunge na
jamii kwa ujumla kubadilika kwa kuacha-
na na vitendo hivyo.

Spika Ndugai alitoa kauli hiyo juzi jijini
Dodoma wakati wa kampeni ya kushiriki-
sha viongozi wa dini kupinga unyanyapaa
na ukatili wa kijinsia kwa wanawake na
watoto.

Kampeni hiyo inaratibiwa na Baraza
la Watu Wanaoishi na Virusi vya Ukimwi
(VVU) kupitia mradi wa Tuyajenge, unao-
fadhiliwa na Mfuko wa Rais wa Marekani
wa Kupambana na Ukimwi (PEPFAR) na
Shirika la USAID.

“Tulipoanza Bunge la 11 ambalo tu-
nafikia mwisho, katika kamati nilizounda
ni pamoja na Kamati ya Ukimwi na wa-
jumbe wa kamati ile waliniita si chini ya
mara tatu katika nyakati tofauti wakiniho-
ji, ‘Spika umetumia kigezo gani kututeua
sisi katika kamati hii?’

“Yaani wameniweka kiti moto, wakase-
ma ‘wenzetu umewapa kamati kama kili-
mo, maji, barabara na sisi tumeteuliwa na
watu, yaani umetuona sisi tuna Ukimwi?’
Wakauliza ni utaratibu gani umeniongoza.

“Baada ya kuniita mara tatu wakihoji,
leo niseme wazi nilirudi ofisini kwangu na
kutokwa na machozi, sisi ni viongozi, ni
nani sasa afanye?

“Nlinibidi nivunje kamati ile, niunde ny-
ingine kwa kuwaomba sana hao niliowa-
teua waifanye kazi hii, leo nakiri wame-
fanya kazi kubwa sana na kwa uadilifu na
ndiyo maana leo tupo hapa,” alifafanua.

Spika Ndugai alisema kamati hiyo ni
miongoni mwa zilizofanya kazi nzuri ka-
tika Bunge la 11 na kampeni hiyo ni ma-
tunda ya kazi yao.

Alisema Watanzania ni wepesi kupima
magonjwa mengine, lakini ni wazito ka-
tika kupima VVU.

“Yaani ningesema leo nimeweka kip-
imo kwamba kabla ya kuingia bungeni
apimwe malaria, UTI au corona, wabunge
wote wangekuja, lakini nikisema huingii
bungeni hadi upimwe VVU, kwanza nad-
hani akidi sitapata, sijui kuna nini kwenye
jambo hili,” alisema.

Kiongozi huyo wa Bunge alisema un-
yanyapaa ndiyo sababu inayosukuma
watu kuogopa kupima afya zao na kuwa-
taka kuondoa wasiwasi na uoga kwa kuwa
ugonjwa huo ni sawa na magonjwa mengi.

Akizindua kampeni hiyo, Waziri Mkuu,
Kassimu Majaliwa, alisema serikali ina-
tambua nguvu kubwa waliyonayo vion-
gozi wa dini katika jamii kusaidia ku-
tokomeza unyanyapaa.

Majaliwa alisema kampeni hiyo ina-
lenga kuhamasisha umma kuungana na
kutokomeza unyanyapaa dhidi ya VVU na
Ukimwi nchini.

Waziri Mkuu alisema kila mmoja akipi-
ma na kutambua afya yake itasaidia kuon-
dokana na maambukizo mapya.

“Tambueni kwamba mnayo kazi kubwa
ya kufanya katika kuhakikisha unyanya-
paa na ukatili wa kijinsia unakwisha kabi-
sa katika jamii yetu kwa kupitia ibada ka-
tika madhehebu yenu na makongamano,”

alisema.

Alisema licha ya dini zote kukemea uba-
guzi na unyanyapaa, bado unyanyapaa na
ukatili wa kijinsia hasa kwa watoto vime-
shamiri katika jamii.

“Watu wanaoishi na VVU hukumbwa na
kadhia ya unyanyapaa katika jamii zetu.
Kadhalika, watoto wa umri mdogo nao
wanatendwa ukatili mkubwa sana kama
vile kunajisiwa na kutelekezwa,” alisema.

Majaliwa alitumia fursa hiyo kupiga
marufuku matumizi ya neno waathirika
badala yake yatumike maneno ‘watu wa-
naoishi na VVU’ ili kuondoa unyanyapaa
dhidi ya kundi hilo.

Aliwataka wanaume kujitokeza kwa
wingi kupima VVU kwa kuwa kusuas-
ua kwao kunasababisha maambukizo
mapya.

Awali, Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri
Mkuu, Jenista Mhagama, alisema maam-
bukizo mapya ya VVU yamepungua kuto-
ka watu 100,000 hadi 72,000 kwa mwaka,
huku akisema asilimia 40 ya maambukizo
hayo yanatokana na vijana.

Naibu Waziri wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. Faus-
tine Ndugulile, alisema Watanzania mil-
ioni 1.2 wanatumia dawa za kupunguza
makali ya virusi hivyo (ARVs).

Aliwaomba wabunge kupima afya zao
ili wanapokwenda majimboni kwenye
uchaguzi wawe na afya njema na kuhama-
sisha wananchi kupima pia.

Katika kampeni hiyo viongozi wa mad-
hehebu yote nchini walitia saini tamko la
kutokomeza unyanyapaa huo, huku baa-
dhi ya taasisi vikiwamo vituo vya ITV na
Radio One zikitambulika kwa mchango
wake kwenye mapambano dhidi ya VVU.

Spika wa
Bunge, Job
Ndugai
akipanda mti
katika eneo
la Hospitali
ya Wilaya
ya Kongwa,
mkoani Do-
doma juzi, ili
kuboresha
mazingira.
Wa pili kulia
ni Mku-
rungenzi
Mtendaji wa
Halmashauri
ya Kongwa
DKk. Omari
Mkulo.
PICHA:
IBRAHIM
JOSEPH

Aona fursa kwa wenye ulemavu

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

KATIBU wa Chama cha Wenye Ulemavu
Mkoa wa Dodoma, Mchungaji Kalebi She-
drack, amewataka watu wenye ulemavu
kuondokana na dhana ya kuomba misaada
mitaani na badala yake watumie fursa ya

mikopo inayotolewa na halmashauri kujikwa-
mua kiuchumi.

Alitoa rai hiyo jana alipozungumza na Ni-
ma serikali inatoa mikopo kupitia mapato ya
halmashauri kutenga asilimia mbili ya mapato
yake ya ndani kwa ajili ya kundi hilo.

“Hii mikopo inatolewa kwa vikundi, watu
wenye ulemavu waunde vikundi na kusajili ili
kupata mikopo isiyo na riba badala ya kuwa
tegemezi na omba omba,” alisema.

Katibu huyo alisema hatua hiyo ya serikali
ni utekelezaji wa Sheria Na. 9 ya Mwaka 2010
inayohusu haki na ulinzi kwa watu wenye ul-

emavu. Mchungaji Shedrack aliipongeza seri-
kali kwa kudhamiria kuwaondoa watu wenye
ulemavu kwenye utegemezi.

“Wapo watu wenye ulemavu wana uwezo
mkubwa sana na endapo wakipewa fursa ya
kufanya vitu, wana uwezo wa kufika mbali
zaidi kimaendeleo,” alisema.
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DK. Shein asisitiza amani, usalama

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Ali Mohamed
Shein, amesema ipo haja kwa Wizara
ya Mambo ya Ndani ya Nchi kuendelea
kusimamia amani na usalama wa wa-
nanchi na mali zao wakati wote.

Alisema hayo wakati alipofanya ma-
zungumzo na Waziri wa wizara hiyo,
George Simbachawene, Ikulu Zanzibar,
alipofika kwa ajili ya kujitambulisha ku-
fuatia kuteuliwa kushika wadhifa huo
hivi karibuni.

Alisema Serikali ya Zanzibar itaen-
delea kushirikiana na wizara hiyo ku-
hakikisha amani, usalama na utulivu
unaendelea kudumu nchini.

Kadhalika, serikali kwa upande wake
itaendelea kuhakikisha amani, usalama
na utulivu unakuwapo kwa wananchi
pamoja na mali zao na ndio sababu
imeanzisha mradi wa mji salama ka-
tika maeneo mbalimbali ikiwamo Mji

Mkongwe.

Alifafanua kuwa mradi huo wa mji
salama pia una lengo la kuhakikisha
wageni wote wakiwamo watalii wa-
naotembelea Zanzibar wanakuwa sala-
ma.

Alisema ipo haja kwa Jeshi la Polisi
kuhakikisha linaendelea na utaratibu
wake wa kuwalinda wananchi na mali
Zao.

Vile vile, alieleza juhudi zinazoende-
lea kuchukuliwa na Jeshi la Polisi kusi-
mamia ulinzi na usalama wa wananchi
na mali zao pamoja na kusifu juhudi
za Idara ya Uhamiaji kwa kuendelea
kudhibiti na kupambana na wahamiaji
haramu.

Alilitaka Jeshi la Polisi kuendelea
kusimamia vyema usalama wa baraba-
rani kwa lengo la kuepuka ajali zisizo
za lazima.

Alimpongeza Waziri Simbachawene
kwa kuteuliwa kushika wadhifa huo na

kumwahidi kuwa yeye pamoja na seri-
kali anayoiongoza wataendelea kum-
saidia.

Naye Simbachawene, alimhakikishia
Dk. Shein kuwa atahakikisha amani na
usalama kwa pamoja vinaendelea ku-
dumishwa ili Tanzania iendelee kusi-
fika ndani na nje ya Afrika.

Simbachawene alisema jukumu la
wizara hiyo la kuhakikisha usalama na
amani kwa wananchi pamoja na mali
zao unakuwapo wakati wote na kusisiti-
za kuwa kwa ushirikiano wa pamoja wa
vikosi vya ulinzi na usalama jambo hilo
litaendelea kutekelezwa.

Alimpongezi Dk. Shein kwa kupatiwa
eneo la kujenga ofisi za Idara ya Uha-
miaji.

Alimhakikishia Dk. Shein kuwa juhu-
di zitaendelea kuchukuliwa na Jeshi la
Polisi katika kuhakikisha sheria na ka-
nuni zinafuatwa hasa zile za usalama
barabarani.
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Umati wa wakazi wa mjini Zanzibar wakiwa kwenye foleni ya kusaka vitambulisho vya Mzanzibari mkaazi kwenye Kituo cha Elimu
Mbadala, Rahaleo mjini Zanzibar jana. PICHA: MARTIN KABEMBA

Wastaafu Juwaza wataka
kujadiliwa changamoto zao

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KATIBU wa Baraza la Mapinduzi na Kati-
bu Mkuu Kiongozi, Dk. Abdulhamid Yahaya
Mzee, ameziomba taasisi za serikali kukaa
pamoja na Jumuiya ya Wastaafu na Wazee
Zanzibar (JUWAZA), kujadili changamoto
zinazoikabili jumuiya hiyo.

Alisema hayo katika mkutano wa pamoja
uliowashirikisha Makatibu Wakuu na ju-
muiya hiyo uliojadili masuala ya wazee, uli-
ofanyika mjini hapa.

Alisema hatua hiyo itasaidia kutoa
mapendekezo kwa pande zote mbili na
kuyawasilisha serikalini ili yaweze kupatiwa
ufumbuzi.

Alisema ni vyema kwa taasisi zinazo-
husika kutoa kipaumbele kwa huduma za
kijamii kwa wazee ikiwamo afya, kilimo,
usafiri, maji, umeme na nyingine ili waweze
kuzipata kwa haraka.

Pia, alisema kuna umuhimu wa
kuthaminiwa wazee kwa kuwa wametoa
mchango mkubwa na kuleta maendeleo ya
nchi, hivyo wanahitaji kuungwa mkono na
kushughulikiwa ili mchango wao walioutoa
wasione umeenda bure.

Kwa upande wao makatibu wakuu wal-
isema ni vyema serikali kubuni miradi
mbalimbali ya maendeleo itakayosaidia wa-
zee hao kuinua kipato chao.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Biashara na

Viwanda, Juma Hassan Reli, alisema wa-
zee wengi wameelekeza nguvu zao katika
kilimo, hivyo ni vyema serikali kuweka mi-
kakati ya kuwasaidia.

Akiwasilisha mada ya wazee, Salum
Rashid Mohammed, alisema ni vyema
serikali ikaandaa mikakati ya kukabiliana
na ongezeko la wazee Zanzibar kwa ku-
wawekea mazingira bora ya maisha yao.

Wakizitaja changamoto hizo, walisema ni
pamoja na kutokuwa na kanuni ya kuende-
sha mabaraza ya wazee kisheria, kutumia
muda mrefu kulima kilimo chenye tija ndo-
g0, kupewa kipaumbele kidogo katika sekta
za huduma za kijamii ikiwamo afya, usafiri
na huduma nyingine za nishati.

_ I
Malengo

ya milenia
yalivyotekelezwa
Kielimu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KATIBU Mkuu Wizara ya Kazi,
Uwezeshaji, Wazee, Wanawake
na Watoto, Fatma Gharib Bilali,
amesema kuwa malengo endel-
evu ya (SDGS) namba nne ambayo
yanahusu elimu yametoa Kipaum-
bele sio tu upatikanaji wa elimu
bali elimu bora yenye manufaa
kwa watoto.

Akifunga mkutano wa tatu wa
pamoja wa kutathmini maendeleo
na changamoto za sekta ya elimu,
alisema kwa upande wa Zanzibar
watoto wote wana haki ya kupata
elimu na ndiyo maana Rais wa
Zanzibar, Dk. Mohamed Shein, ame-
ondoa michango yote ya wazazi
katika ngazi ya maandalizi, msingi
na sekondari ili kila mtoto awe na
haki sawa ya kupata elimu bora.

Alisema pia serikali ina wajibu
wa kuhakikisha watoto wanajifunza
katika mazingira mazuri na rafiki
na ndiyo maana kila mwaka kuna
ujenzi wa shule mpya pamoja na
umalizaji wa ujenzi wa madarasa
yaliyoanzishwa na wananchi.

“Wapo walimu waliobobea ka-
tika masomo yao na wana ari ya
kujifunza hivyo Wizara ya Elimu
inaendesha programu mbalimbali
kwa walimu wa masomo yanay-
ofundishwa,” alisema.

Kadhalika kwa upande wa
wanafunzi kwa kawaida, alisema
wanafanyiwa tathmini na upimaji
wa ubora wa elimu kupitia miti-
hani yao na kutaka kuwapo na njia
nyingine mbadala katika tathmini
kwa maendeleo ya elimu badala ya
kutumia mitihani pekee.

Aliahidi kuwa maadhimio yali-
yotolewa katika mkutano huo ni
muhimu kwa maendeleo ya watoto
hivyo atayafikisha katika ngazi za
juu za serikali kufanyiwa kazi.

Pia alisema kuwa Wizara ya
Elimu na Mafunzo ya Amali, itaen-
delea kusimamia sera na mipango
ya elimu, mafunzo ya walimu,
mitaala, ubora wa elimu na uwekaji
viwango na Wizara ya Nchi Ofisi
ya Rais, Tawala za Mikoa, Serikali
za Mitaa na Idara Maalum za SMZ
itaendelea na jukumu la kusimamia
vendeshaji wa shule za maandalizi
na msingi kupitia mfumo wa ug-
atuzi wa madaraka kwenda katika
serikali za mitaa.

“Napenda kuwahakikishieni
kuwa Wizara ya Elimu itaendelea
kufanya kazi kwa karibu na mfumo
huu wa ugatuzi katika kuimarisha
elimu kama sekta,” alisema.

Naye Katibu Mkuu Wizara ya
Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za
Mikoa, Serikali za Mitaa na Idara
Maalum za SMZ, Radhia Rashid
Haroub, alisema licha ya mafanikio
makubwa valiyopatika katika sekta
ya elimu, bado kuna changamoto
mbalimbali ikiwamo uchakavu wa
majengo va shule yaliyojengwa
kwa miaka mingi.
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Washindi
wengine
droo EXim
watajwa

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Exim Tanzania im-
etangaza washindi watano wa mwezi
katika kampeni yake ya ‘Chanja Kija-
nja na Exim Mastercard'.

Kampeni hiyo inalenga kuhama-
sisha wateja wa kutumia kadi zao
za Mastercard katika manunuzi yva
mtandaoni au kufanya malipo kupi-
tia mashine za malipo (POS) katika
maduka mbalimbali na maeneo men-
gine nchini.

Akizungumza kwenye hafla fupi
va kuwatangaza washindi wa droo
Dar es Salaam, Meneja Mwandamizi
Huduma kwa wateja benki ya Exim,
Frank Matoro, aliwataja washindi
hao ni Fahim Mohamed (Dar es
Salaam), Baraka Rom Kimaro (Dar es
Salaam), Hendrick Hopley (Aru-
sha), Humphrey Henry (Mbeya) na
Amani Makungu (Zanzibar) ambao
kila mmoja atazawadia simu janja
(smartphone).

“Mpaka sasa wateja 40 wamesha-
jishindia vocha za manunuzi zenye
thamani ya Sh. 50,000 kila mmoja na
zinaendelea kutolewa kila wiki. Pia
tunatoa zawadi kama hizi za leo za
simu janja kwa washindi watano kila
mwezi hadi mwisho wa mwezi Aprili,
2020 kwani ndio tutakuwa tunafika
kilele cha kampeni yetu,” Matoro.

“Katika kuhitimisha kampeni hii
tutatoa zawadi kubwa zaidi kwa
washindi watatu ambapo mshindi wa
kwanza ataenda Dubai, mshindi wa
pili ataenda Cape Town, Afrika Kusini
na wa tatu ataenda visiwa vya Zanzi-
bar. Washindi hao pamoja na wenza
wao watagharamiwa gharama zote
ikiwamo visa, tiketi ya ndege pamoja
na pesa za matumizi,” alifafanua.

Kwa mujibu wa Matoro, kampeni
hiyo inayoendelea ikishirikiana na
Mastercard ilianza katikati ya Feb-
ruari, 2020 na kwamba ipo wazi kwa
wateja wote wanaomiliki kadi za
Exim Bank MasterCard, pamoja na
wateja wote ambao wameomba au
wataomba kadi mpya katika kipindi
cha kampeni.

Na Julieth MKireri, KIBAHA

MKUU wa Mkoa wa Pwani, Mhandisi
Evarist Ndikilo, ametoa siku tatu kwa
wazabuni walioshinda kununua koro-
sho kulipa fedha benki na watakaokai-
di watalipia fedha hizo kwa Kamanda
wa Polisi Mkoa.

Ndikilo alitoa agizo hilo juzi Mjini
Kibaha katika kikao cha Kamati ya
Ushauri ya Mkoa huo.

Alisema, ifikapo kesho kama hakuna
atakayekuwa ameingiza fedha benki,
atahakikisha anafikisha majina yao
kwa Kamanda wa Polisi wa mkoa huo
ili awashughulikie.

“Fedha za wakulima zinatakiwa
zilipwe, wale walioshinda zabuni na
hadi sasa hawajaingiza fedha benki,
siku tatu zikipita watapigiwa simu na
RPC na watatakiwa kwenda Polisi na

HABARI KITAIFA

Wazabuni korosho
wapewa siku tatu

cheki si vinginevyo,” alisisitiza Ndikilo.

Aidha, aliwataka wakuu wa wilaya
ikiwezekana kutumia dola kuhimiza
wakulima kusafisha mashamba ya ko-
rosho daraja la kwanza na la pili am-
bayo soko lake ni kubwa.

Kuhusiana na korosho zilizopo kwe-
nye ghala hadi sasa, Ndikilo alisema
wanasubiri Waziri wa Kilimo atemb-
elee na kujionea hali halisi na baadaye
watajadili njia ya kuziuza ili wakulima
wapate fedha zao.

Mwenyekiti wa Chama Kikuu cha
Ushirika mkoani Pwani (CORECU) wa
korosho, Rajabu Ngonoma, alisema
hali ya utunzaji wa mashamba ya koro-
sho katika Mkoa huo hairidhishi, hivyo
wakulima wanatakiwa kuelimishwa
umuhimu wa kusafisha mashamba
yao. Rajabu alibainisha kuwa hadi sasa
tani 3,700 za korosho bado zipo kwe-

nye ghala zikisubiri wanunuzi.

Katibu Tawala Msaidizi (uchumi
na uzalishaji), Shangwe Twamala,
alisema, katika msimu wa korosho
2019/2020 ambao ulianza Novemba
27, kwa kufungua mnada Wilaya ya
Mkuranga, matarajio yalikuwa ni ku-
nunua kilo 26,096,000 toka katika Hal-
mashauri zote tisa za Mkoa wa Pwani.

Twamala alisema hadi Februari,
kiasi cha kilo 8,958273 zilikuwa zimen-
unuliwa na wanunuzi toka kwa wakuli-
ma kupitia CORECU.

Alisema hadi sasa mkoa huo una
kilo 4,888,479 za korosho daraja la tatu
ambalo halipo kisheria, ambalo limeji-
tokeza zaidi msimu huu kutokana na
mvua nyingi ambazo zimenyesha kwa
muda mrefu, hivyo kuwazuia wakuli-
ma kuokota korosho kwa wakati na
kuzianika.

Meneja Masoko wa Benki ya Exim, Mariam Mwapinga (kulia), akizungumza na wanahabari (hawapo pichani) wakati wa kuwa-
tangaza washindi watano wa mwezi waliojishindia simu janja (smartphone) katika kampeni ya ‘Chanja Kijanja na Exim Master-
card’ jijini Dar es Salaam jana. Wengine ni Meneja Mwandamizi Huduma kwa wateja wa Benki hiyo, Frank Matoro (katikati) na
Mkuu wa Idara ya Mauzo ya Kidigitali, Paritosh Babla. PICHA:MPIGAPICHA WETU

NIT kuanzisha mafunzo utengenezaji meli

Na Neema Emmanuel, MWANZA

KUTOKANA na nchi kutokuwa na
wataalamu (wahandisi) wenye uwezo wa
kujenga meli, Chuo cha Taifa cha Usa-
firishaji (NIT) kinatarajia kuanza kutoa
mafunzo ya stashahada ya ujenzi wa meli
sambamba na Shahada ya kwanza ya Us-
anifu wa meli kwa wanafunzi watakaoku-
wa tayari kusoma kozi hizo.
na Mkuu wa Chuo NIT, ambaye ni Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Kampuni ya Huduma
za Meli (MSCL), Prof. Zacharia Mganilwa,

wakati wa ziara ya mafunzo ya wajumbe
wa Baraza la Uongozi wa chuo hicho

ya kutembelea MSCL na kujionea nam-
na wataalamu kutoka Korea wakitekeleza
miradi ya ujenzi wa chelezo, meli mpya
pamoja na ukarabati wa meli ya Mv. Victo-
ria na Mv. Butiama.

Prof. Mganilwa, alisema serikali im-
ewekeza fedha nyingi katika miradi hiyo
minne walio tembelea, hivyo ili iwanu-
faishe watu, kuna uhitaji wa kuzalisha
rasilimali watu katika masuala ya usafiri
wa meli ambao wana taaluma ya kutosha
na weledi.

Alisema, kutokana na ombwe la upun-
gufu wa wataalamu wazawa katika kazi
hizo zinazoendelea wameweka mipa-
ngo kwa mwaka wa masomo 2020/2021
kuanza kufundisha kozi ya utengenezaji
na usanifu wa meli ambapo wanategemea
kusaili wanafunzi 50 wa stashahada ya
ujenzi wa meli, huku 30 wa usanifu wa
meli ili kuzalisha wataalamu wazawa we-
nye uwezo wa kuhudumu katika sekta
hiyo.

Pia alisema, hadi sasa wameona kuna
fursa kubwa katika usafiri wa njia ya

maji ambapo serikali imeweka mipango
ya kujenga meli ndani ya Ziwa Victoria
na baadaye Ziwa Tanganyika na pia ka-
tika Bahari ya Hindi, huku shughuli zote
hizo zitahitaji wataalamu, hivyo kama
taifa litakuwa limeandaa wataalamu wake
wa ndani basi miradi hiyo itakuwa na tija
zaidi kwa wazawa.

Naye Ofisa Mtendaji Mkuu wa MSCL,
Eric Hamissi, alisema miradi hiyo in-
atekelezwa kwa kutumia fedha za ndani,
ambayo italeta mapinduzi makubwa kwe-
nye sekta ya majini.
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Waziri afya Uingereza akutwa na corona

LONDON, Uingereza

WAZIRI wa Afya nchini Uingereza, Na-
dine Dorries amekutwa na maambukizi
ya virusi vya Corona, baada ya kupimwa
jana.

Dorries ambaye pia ni mbunge wa
Chama Cha Conservative nchini humo,
anakuwa mbunge wa kwanza kugundu-
lika na maambukizi ya ugonjwa huo.

Hata hivyo, alichukua tahadhari zote
baada ya kubaini kuwa ameathirika kwa
kuamua kujifungia karantini nyumbani
kwake.

Tukio hilo limetokea wakati kukiwa na
taarifa ya kifo cha mtu wa sita kutokana
na virusi vya corona nchini Uingereza

Haijulikani
ni vikao
vingapi
Dorries
alihudhvuria
Westmin-
ster au ka-
tika jimbo
lake hivi
karibuni.

ambako kuna matukio ya watu 382
kuambukizwa.

Mtu aliyepoteza maisha hivi karibuni
ni mzee mwenye umri wa miaka 80 am-
baye alikuwa na changamoto za kiafya.

Wakati huohuo, hospitali kuu Uin-
gereza imesema inaboresha uw-
ezo wake wa kuwapima watu, wakati
idadi ya maambukizi ikitegemewa
kuongezeka. Hiyo inamaanisha kuwa
vipimo 10,000 kwa siku vitakuwa vina-
fanyika na kwamba kwa saa watu 1,500
wataweza kupimwa. Pia itawezesha ku-
patikana kwa majibu ya vipimo ndani
ya saa 24.

Dorries, mbunge wa Bedfordshire ya
kati, alisema kuwa idara ya afya imean-

za kuwafuatilia watu waliokuwa karibu
naye na ofisi yake ya bunge inafuatilia
hilo kwa karibu.

Dorries alieleza kwenye ukurasa
wake wa kijamii wa Twitter kuhusu hali
aliyokuwa nayo, lakini akielezea hofu
aliyonayo kuhusu mama yake mwenye
miaka 84 anayeishi naye ambaye naye
ameanza kukohoa.

Haijulikani ni vikao vingapi Dorries
alihudhuria Westminster au katika jim-
bo lake hivi karibuni.

Idara ya afya imesema alianza kuone-
sha dalili siku ya Alhamisi juma lililopita
-alipohudhuria dhifa iliyofanyika Down-
ing Street iliyohodhiwa na Waziri Mkuu,
Boris Johnson- na akawekwa karantini

tangu siku ya [jumaa.

Lakini hakuna taarifa yoyote kama
Waziri Boris Johnson alifanya vipimo
vyovyote, au atapimwa sasa.

Mawaziri wote wa afya, akiwamo Wa-
ziri Mkuu wa afya, Matt Hancock, wata-
fanya vipimo, sambamba na maofisa
wengine ambao walikaribiana na Dor-
ries.

Hancock aliandika kwenye ukurasa
wake wa twitter kuwa alifanya sahihi
kwa kujitenga nyumbani na alimtakia
afya njema.

Alisema: “Ninaelewa kwanini watu

wana wasiwasi kuhusu ugonjwa huu. Tut-
afanya vyovyote tunavyoweza kuwaweka
watu katika hali ya usalama.” BBC

Mji wa Kinshasa ambao mtu mmoja ameshagundulika kuwa na maambukizi ya ugonjwa wa virusi vya corona. PICHA: RFI

Watu sita kuwania urais Burundi

Mtu wa pili athibitishwa
kupona ugonjwa UKimwi

LONDON, Uingereza

MWANAUME mmoja kutoka Jiji la London
Uingereza, Adam Castillejo amethibitishwa

kuwa ndiye mtu wa pili kupona virusi vya HIV
vinavyosababisha Ukimwi, wamesema madaktari.

Castillejo bado hajapatikana na virusi baada ya
kukaa siku 30 bila kumeza dawa za kupunguza
makali ya virusi vya HIV zinazofahamika kama
anti-retroviral.

Imeelezwa kuwa Castillejo hakupona kutokana
na dawa za HIV bali kwa tiba ya uboreshaji wa
seli alizopewa kwa ajili ya matibabu ya saratani
ambayo alikua nayo, limeripoti jarida la kitabibu
la the Lancet linaloandika juu ya HIV.

Mwaka 2011, Timothy Brown, kutoka Jiji la
Berlin alikua ni mtu wa kwanza kuripotiwa kuwa
amepona HIV baada ya kupita miaka mitatu na
nusu alipopata tiba sawa na hiyo.

Upandikizaji wa seli zinazoboresha seli
nyingine ama Stem-cell transplants unaonekana
kuzuia virusi hivyo kuendelea kuwa na uwezo wa
kuzaana mwilini kwa kuchukua nafasi ya mfumo
wenyewe wa seli za kinga za mwili na kutumia
seli za mtoaji ambazo zinazuia maambukizi ya
HIV.

Castillejo ambaye sasa ana umri wa miaka 40
aliamua kujitangaza kuwa hana virusi vya HIV
katika damu yake, maji maji ya mwili au nyama
za mwili wake, madaktari wake walisema. BBC

BUJUMBURA, Burundi

KATI ya wagombea 10 waliowasilisha
maombi yao Tume Huru ya Uchaguzi
(CENI) kuwania nafasi ya urais nchini
Burundi, ni sita tu waliopitishwa.

Mwenyekiti wa CENI, Dk. Pierre
Claver Kazihise alisema wagombea
ambao majina yao hayajapitishwa
wana siku mbili za kukata rufaa.

Hatua hiyo imewashangaza wengi
baada ya kusikia jina la aliyekua Rais

Askofu ajiuzulu kupisha
uchunguzi dhidi yake

CANBERRA, Australia

MMOJA wa maaskofu wali-
ohudumu muda mrefu zaidi
kwenye Kanisa Katoliki
nchini Australia, Christo-
pher Saunders amejiuzulu
wadhifa wake jana.

Taarifa iliyotolewa na
Jeshi la Polisi nchini humo
zinaeleza kuwa wanam-
chunguza askofu huyo kwa
tuhuma za udhalilishaji
Kingono ambazo anatuhu-
miwa nazo.

Askofu Saunders aliyeo-
ngoza dayosisi ya Broome

iliyo magharibi mwa Aus-
tralia anaripotiwa kuamua
mwenyewe kukaa kando
kupisha uchunguzi dhidi
yake.

Hata hivyo, Askofu Saun-
ders hakutaka kuongea zaidi
kuhusu tuhuma inayomka-
bili zaidi ya kuamua kukaa
pembeni.

Askofu Mkuu, Timothy
Costelloe alisema uamuzi
huo umefanywa kutokana
na hali iliyojitokeza na kwa
kulinda dhamana ya kichun-
gaji na wajibu wa kidini wa
dayosisi hiyo. DW

wa Burundi, Domitien Ndayizeye ka-
tika kipindi cha mpito kati ya mwaka
wa 2003 na 2005 kuondolewa.

Ndayizeye kwa sasa ni kiongozi
wa muungano wa Kira Burundi un-
aoundwa na vyama vidogo vya upin-
zani. Sababu za kukataliwa kwa jina
lake bado hazijajulikana.

Wagombea wengine ambao maji-
na yao hayajakubaliwa ni viongozi
wa vyama vidogo vitatu vya siasa: An-
icet Niyonkuru wa chama cha CDP,
Jaques Bigirimana wa chama cha
FNL na Valentin Kavakure wa chama
cha FPN. Wagombea hao wote sasa
wana siku mbili za kukata rufaa dhidi
ya uamuzi wa Tume ya Uchaguzi kwa
Mahakama ya Katiba.

Jina la kiongozi wa upinzani, Aga-
thon Rwasa, limekubaliwa hivyo
ataweza kuwania katika uchaguzi wa
urais wa Mei 20, lakini kiongozi huyo
wa zamani wa kihistoria wa FNL ata-
peperusha bendera ya chama cha
CNL.

Chama chake Kkilisajiliwa mwaka
mmoja uliopita, lakini leo inachuku-
liwa kama chama cha pili chenye
wafuasi wengi nchini Burundi.

Rwasa atakuwa mshindani mkuu
wa Jenerali Evariste Ndayishimiye,
atakayepeperusha bendera ya cha-
ma tawala cha CNDD-FDD katika
uchaguzi huo. RFI
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Benki UBA yatambua
mchango wanawake

Na Mwandishi Wetu

WAFANYAKAZI wanawake wa UBA Tanza-
nia wamesherehekea Siku ya Kimataifa ya
Wanawake kwa kuwaalika wateja wanawake
kushiriki kifungua kinywa katika hafla iliyo-
andaliwa na benki hiyo ikiwa ni kutambua
mchango wa wanawake katika jamii.

Katika kuadhimisha siku hiyo maalum kwa
wanawake, uongozi wa UBA Tanzania pia
ulitembelea wanawake wenye matatizo ya
fistula katika Hospitali ya CCBRT na kuchan-
gia vifaa vya matibabu, pampas za wanawake

watu wazima.

Mbali na hilo, pia walitoa mafuta ya kujipa-
ka, sabuni za kufulia, dawa za meno, miswaki,
sahani na mabakuli, vikombe vya chai, kanga,
vyandarua, dawa za mbu za kupuliza, mabe-
seni, kandambili na taulo za kike.

Wanawake wa UBA Tanzania walitekeleza
jukumu lao muhimu kwa kuwawezesha pia
wanawake wengine kupitia shughuli mbalim-
bali zilizofanywa na benki hiyo kusaidia wan-
awake na wanafunzi wa kike kwa kuwapatia
taulo za kike, taulo za wajawazito na vifaa
vingine.

Kanka haﬂa ya kuadhlmlsha 51ku hiyo iliyo-
gozi wanawake wa benki hiyo na wafanyakazi
wengine wanawake walitoa elimu na kujadili
masuala mbalimbali wanayopitia wanawake
na mwisho walipata kifungua kinywa na wa-
teja wote wanawake walioalikwa.

Akizungumza wakati wa hafla hiyo, Ofisa
Mkuu wa Uendeshaji wa Benki hiyo, Flavia Ki-
yanga, aliwataka wanawake kujishughulisha
katika shughuli za ujasiriamali na shughuli
nyingine za biashara ili kujimarisha kiuchu-
mi.

Mkuu wa Wilaya va Lindi, Sha|bu Ndemanga (kushoto) akisalimiana kwa kugonganisha miguu na Mwenyekiti wa wafanyabi-

ashara Mkoa wa Lindi, Hamisi Livembe, wakati wa uzinduzi wa Klabu ya Biashara ya Benki ya NBC mkoani humo juzi. Wengine
ni Meneja wa Bidhaa na Huduma za Kifedha wa benki hiyo, Jonathan Wilson (wa pili kushoto) na Meneja wa Tawi NBC mkoani
humo, lovin Mapunda. PICHA: JUMANNE JUMA

- Afungwa
. miaka 10 kuua
bila kukusudia

Na Said Hamdani, LINDI

MAHAKAMA Kuu ya Tanzania
Kanda ya Mtwara, imemhukumu
kifungo cha miaka 10 jela mkazi
wa Tarafa ya Kipatimu,Wilaya
va Kilwa mkoani Lindi, Omari
Kawaida Kipengele (26), baada
va kupatikana na hatia ya ku-
muua bila ya kukusudia Mwa-
naidi Kipengele.

Hukumu hiyo ilitolewa jana
na Jaji wa Mahakama hiyo,
Paul Joel Ngwembe, baada ya
mshtakiwa kukiri kosa.

Baada ya mshtakiwa kukiri
kosa, wakili wake, Issa Chipu-
tula, aliiomba mahakama hiyo
kutompatia mteja wake adhabu
kubwa, kwa madai ni mkosaji
wa mara ya kwanza, bado kijana
anayehitaji kulitumikia Taifa
na amekaa rumande kwa muda
mrefu.

Wakili huyo alidai kuwa
mshtakiwa amejutia kitendo
alichokifanya cha kuua bila ya
kukusudia.

Nae, Mwanasheria wa Seri-
kali, Godfrey Mramba, aliiomba
Mahakama hiyo kumpatia
mshtakiwa adhabu kali ili iwe
fundisho kwake na wengine
wenye tabia ya aina hiyo.

Jaji Ngwembe akitoa hukumu
katika shauri namba 18/2018,
huku akitumia vifungu vya She-
ria 195 na 198, alisema amesiki-
liza maombi ya pande zote
mbili, lakini kutokana na kosa
alilolifanya anamhukumu Omari
Kipengele kutumikia kifungo cha
jumla ya miaka (10) Gerezani.

Awali ilidaiwa Mahakamani
hapo na mwanasheria wa
Serikali, Godfrey Mramba alidai
kuwa Oktoba 25/2017, huko
Kipatimu,Wilaya ya Kilwa katika
Mkoa wa Lindi,mshitakiwa
alimuuwa bila ya kukusudia
mpenzi wake Mwanaidi Kip-
engele, kufuatia mwanamke
huyo kushindwa kutekeleza kile
walichokubaliana.

Wazazi walalamikia mtuhumiwa kubaka mtoto

Mwandishi Wetu, PEMBA

NASSOR Issa Nassor (21), mkazi wa
Kizimbani Wete kisiwani Pemba,
anatuhumiwa kumbaka mtoto wa
miaka saba.

Mtuhumiwa anadaiwa kutenda
kosa hilo eneo la Kiwani katika
Shehia ya Mchangamdogo Wilaya
ya Wete.

Mama wa mtoto huyo alisema
katika mtaa wao wana tabia ya
kukaa nje inapofika jioni kwa ajili
ya kuzungumza, huku watoto wao
wakicheza karibu yao.

“Ghafla nilimuona jirani yangu
anakuja kwa kasi huku amembka-
mata mwanangu mkono, alipofika
tu aliniambia ‘muulize mwanao
anatoka wapi?.. Ndipo nikaanza
kumuuliza,” alisema mama huyo.

Alieleza kuwa aliambiwa na mto-
to wake kuwa alipita mtuhumiwa

na kumwambia amchukulie mzigo
wake na kumjibu kuwa hauwezi.

“Aliniambia kuwa baada ya ku-
kataa alimchukua kwa nguvu na
kumtia matambara ya mdomo na
kwenda nae miembeni kumbaka,
hapo tukaanza kumtafuta mtuhu-
miwa na tulipomuona tukampele-
ka kituo cha Polisi Mchangamdo-
go,” alieleza mama huyo.

“Alikuwa hamjui kwa jina kwa
sababu sio mtu wa hapa, isipoku-
wa alioa tu hapa Kiwani, lakini mke
alimuacha, ingawa huwa ana tabia
ya kuja..mwanangu aliniambia
kutokana na nguo alizovaa mtuhu-
miwa huyo,” alisema.

Bibi wa mtoto huyo alisema
kuwa, tukio hilo lilitokea Januari
10, mwaka huu, ambapo walim-
peleka mtoto huyo hospitali kisha
kuripoti kituo cha Polisi.

Alisema kinachomshangaza ni

kuwa toka siku walioripoti Polisi
hawajawahi kuitwa na wala hawa-
jaona askari kwenda kufanya up-
elelezi zaidi ya siku ya mwanzo tu,
jambo ambalo linawatia wasiwasi
kuhusu kesi.

Bibi huyo alisema kinacho-
muhuzunisha ni kuona mtoto
huyo anashindwa hata kutoka nje
kucheza na wenziwe kutokana na
kuona aibu, hivyo alitaka Jeshi la
Polisi limkamate mtuhumiwa.

“Serikali iwachukulie hatua wale
wote wenye tabia hii kwa sababu
wanawakosesha watoto haki zao
za msingi, kwani wakimuachia
utakuwa ni uonevu na wataende-
lea kuwadhalilisha,” alisema.

Baba wa mtoto huyo, alisema
kuwa, siku ya tukio alikuwa nje
ya kisiwa cha Pemba akifanya
shughuli zake za kibiashara, na
aliporudi nymbani kwake alipewa

taarifa ya mtoto wake kufanyiwa
ukatili huo.

“Tangu siku niliporudi nafuatilia
kesi hiyo kituo cha Polisi mpaka
hivi leo narudi huko, ila majibu
ninayopewa yananikatisha tamaa,”
alisema.

Naye Mratibu wa Shehia ya
Mchangamdogo, Mbeu Makame
Bakar, alisema matukio ya ud-
halilishaji yanaongezeka kwa kasi,
kwani kuanzia Januari hadi Fe-
buari 15 amepokea kesi tatu, mbili
7a Ujauzito wa watoto wa miaka 14
na 17 na nyingine ni hiyo.

Aliwataka wazazi na walezi
kuwa waangalifu kwa watoto wao
na wanapoona wameondoka
muda mrefu, wawafuatilie ili wajue
walipo, kwa lengo la kuwaepusha
kufanyiwa vitendo vya ukatili na
udhalilishaji.

Mratibu wa Chama cha Waandi-

shi wa Habari Tanzania (TAMWA)
kisiwani Pemba, Fat-hiya Mussa
Said, aliwataka wazazi wa mtoto
huyo kuepuka rushwa muhali na
wawe mstari wa mbele kutoa usha-
hidi wanapohitajika kwenye vyom-
bo vya sheria.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Kaskazini Pemba, Juma Sadi Kha-
mis, alithibitisha kuripotiwa kwa
tukio hilo, na kusema kwamba
mtuhumiwa amekamatwa na wa-
naendelea na upelelezi.

“Tukio hilo liliripotiwa kituo cha
Polisi Wete, mtuhumiwa tumemka-
mata na upelelezi utakapokamilika
atafikisha mahakamani,” amesema
kamanda huyo.

Jumla ya kesi tisa (9) za udhalil-
ishaji zikiwamo za kubaka tano
zimeripotiwa Polisi Mkoa wa Kas-
kazini Pemba kuanzia Januari hadi
Februari mwaka huu.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI

BIDHAA YAKO

KWA BEI NAFUU SANA

KADI YA GARI
BEATRICE MOSHI
anatangaza kupotelewa
na kadi ya gari yenye
namba za usajili T 985
DFV TOYOTA PASSO.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
MBD/RB/572/2020.

115664602

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

GEORGE P. MABALA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba
za usajili T 352 ASB
TOYOTA LANDCRUISER
PRADO. Chassis namba
KZJ 780005245. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DAR/BUG/RB/2220023/2020.

215665302

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

JONESIA ADOLPH
BANYENZA anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili
T 508 AKH DAIHATSU
ROCKY. Chassis namba
F300S009557. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DAR/BUG/RB/219973/202

115665402

MAHAKAMA YA TANZANIA
(JUDICIARY)
KATIKA MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI
MOROGORO
SHAURI LA MADAI NA. 1/2020
MDAI.......NEEMA JOSEPH MNYENYELWA
DHIDI YA
MDAIWA........EMMANUEL BONZA BARIDI
KWA: EMMANUEL BONZA BARIDI
POPOTE ULIPO.

Mahakama hii i
dhidi yako,nakala ya madai hayo inapatikana katika Mahakama
hii.

kwamba Mdai madai

Shauri limepangwa kusikilizwa mnamo tarehe 26/03/2020 saa
2:00 asubuhi na unatakiwa kuwepo,au kuwakilishwa kisheria
pamoja na kuleta utetezi wako dhidi ya madai haya.

Zingatia kwamba kutokufika kwako tarehe hiyo,Shauri litaanza
kusikilizwa bila ya wewe kutaarifiwa tena,na maamuzi
kutolewa.

Imetolewa na kutiwa saini na muhuri wa Mahakama hii leo
tarehe 26 mwezi 2 mwaka 2020.

115665102

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo MJINI-MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;77/2020

Ombi la ZOO NASSOR BINZOO Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu
ABDALAH NASSORO BINZOO

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja
na kuudhuria  shaurini  mnamo tarehe
01/04/2020 kabla ya muombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 11/03/2020

JAMHURI YA MUUNGANOWATANZANIA
MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)

YA 5 KANUNI YA 2
Katika mahakama ya mwanzo
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;75/2020

Ombi la EDNA NYENGA MANASE
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi marehemu
STANSLAUS MISIGARO KIGADYE.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaarikwa kuja na kuudhuria shaurini mnamo
tarehe 13/04/2020 kabla ya muombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Wosia ya marehemu huyo upo mahakamani

~ waweza kukaguliwa tarehe |1/03/2020.

4

N

156647

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo MJINI-MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;73/2020

Ombi la SALUM RAJABU TONYOKE
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi marehemu
AMINA SALUM TONYOKE

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja
na kuudhuria  shaurini  mnamo tarehe
24/03/2020 kabla ya muombaji hajateuliwva
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.Wosia ya
marehemu huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa tarehe 11/03/2020.

115665002

pas

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

Uza, Chenye Thamani Kubwa

Kwa Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

MWANGA WA JAMII

Tupigie

0782253676

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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LONDON, England

HELSEA imeendelea na
harakati zake za kutafuta
kipa mpya na sasa imem-
geukia Marc-Andre Ter
Stegen wa Barcelona, huku kukiwa
na ripoti kuwa Frank Lampard
yuko tayari kumuuza Kepa Arriza-
balaga kwenda Real Madrid.

Licha ya kuhusishwa na Gian-
luigi Donnarumma wa AC Mi-
lan na Andre Onana wa Ajax,
lakini pia Chelsea inatajwa
kuisaka saini ya Ter Stegen =
anayedaiwa kuwa mbioni | 3
kuondoka Nou Camp P\\
baada ya kuripotiwa e
kwamba  amegom- =
bana na Lionel Messi. o \\

Inasemekana /.
Messi amewataka
viongozi wa Barcelo-
na kumuuza Ter Ste-
gen, huku pia akiwata-
ka viongozi wa timu hiyo
kumfuata Neymar mwenye
thamani ya pauni milioni 198,
hivyo Lampard anataka kutumia
nafasi hiyo kumnasa kipa huyo.

Wakati Chelsea ikiwekeza nguvu
zake kwenye kusaka saini ya Ter
Stegen, inadaiwa kuwa Real Ma-
drid imeanza harakati za kuisaka
saini ya Kepa ambaye anaonekana
kupoteza imani ya Kocha Lampard.

o
p

-

Mpango ;va
Pogba kusepa
bado upo

MANCHESTER, England

KIUNGO wa Manchester United, Paul Pogba ameri-
potiwa kudai mpango wake wa kutaka kutimka Old
Traffod mwishoni mwa msimu huu uko pale pale,
licha ya kutarajiwa kurejea kucheza na nyota mpya,
Bruno Fernandes.

Mfaransa huyo, ambaye amekuwa nje ya uwanja
tangu Desemba kutokana na majeraha ya ‘enka’,
amedhamiria kurejea kikosini ili aungane na Bruno
aliyetua akitokea Sporting.

Hata hivyo, kwa mujibu wa Tuttosport, supastaa
huyo mwenye umri wa miaka 26, bado anataka ku-
wahama ‘Mashetani Wekundu’ hao mwishoni mwa
msimu huu ili atimkie Juventus au Real Madrid.

Hatima ya Pogba imekuwa mjadala kwa muda wote
wa msimu licha ya staa huyo kutumia muda mrefu
wa msimu akiwa nje ya uwanja akiuguza majeraha
ya enka. Pogba pia alikosa mechi ya karibuni ya Man
United waliyoshinda 3-0 kwenye Kombe la FA dhidi ya
Derby County.

Mourinho:
Hakuna timu
itahimili
majeruhi
Spurs

LONDON, England

JOSE Mourinho anaamini hakuna timu du-
niani ingeweza kuhimili majeruhi iliyonayo
Tottenham kwa sasa.

Tottenham imeondolewa kwenye Ligi ya
Mabingwa Ulaya juzi Jumanne baada ya
kufungwa 3-0 na RB Leipzig kwenye mch-
ezo wa pili wa hatua ya 16-bora.

Makosa kutoka kwa Hugo Lloris yalim-
saidia Marcel Sabitzer kuiweka mbele
Leipzig kwa mabao mawili ya kipindi cha
kwanza kabla ya Emil Forsberg aliyetokea
benchi kuipa ushindi wa uwiano wa 4-0.

Hiyo inamaanisha kwamba matumaini ya
Spurs kushinda taji msimu huu yamefikia
mwisho.

Tottenham imekuwa haina huduma ya
Son Heung-min tangu Februari baada ya
kuvunjika mkono, huku mshambuliaji Harry
Kane akiwa majeruhi tangu mwaka mpya.

Beki Ben Davies alikosa safari ya kwenda
Leipzig kutokana na kuumia misuli na
Davinson Sanchez pia hakuwapo, huku safu
va ulinzi ya Spurs ikionekana kupwaya.

Alipoulizwa na waandishi wa habari
baada ya mchezo wa juzi, Jumanne kama
majeruhi yamechangia matokeo mabaya
kwa timu yake Mourinho, alijibu: “Ni ngu-
mu kuzungumzia kuhusu majeruhi, lakini
unataka nizungumze kuhusu vitu ambavyo
Vipo wazi?

“Vipo kama Leipzig wangekuwa hawana
Sabitzer, (Patrik) Schick, (Timo) Werner,
unafikiri wangeshinda kama hivi?

“Ingewezekana Liverpool ikafanya vizuri
bila (Mohamed) Salah, (Sadio) Mane, (Jor-
dan) Henderson au Barcelona bila (Antoine)
Griezmann, (Lionel) Messi, (Luis) Suarez na
(Gerard) Pique.
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MANCHESTER, England

{GUARDIOL'A
sJ'rERuNt_;,,

EP Guardiola anajiamini Ra- —
heem Sterling atarudi kwenye —
ubora wake wa kufunga mabao
baada ya kuwa kwenye kipindi
kigumu hapo Manchester City.
Mshambuliaji huyo wa kimataifa wa
England, Sterling alifurahia mwanzo

mzuri wa msimu kwa kufunga hat-trick
dhidi ya West Ham na Atalanta. %

Hata hivyo, sasa hajafunga katika
mechi 12, huku mabao yake 20 aliyofun-
ga kwenye mashindano yote mara ya
mwisho akifunga mawili wakati wak-
ishinda 3-2 dhidi ya Wolves Desemba.

Lakini sasa Guardiola anaamini
kwamba Sterling atarudi kwenye

ubora wake hivi karibuni.

LMy AL L AL
"'111‘?'1'-,”':"‘" "-’.-:l‘.hq:?," - l. A

el "“i "1 ..,H.m*i:*%

Liver wamwongezea kasi Werner

LIVERPOOL, England

LIVERPOOL imeripotiwa kwam-
ba wana mpango wa kumsajili
Timo Werner na kumrudisha
kwa mkopo katika klabu yake RB
Leipzig mwishoni mwa msimu
huu.

Werner mwenye umri wa mia-
ka 24, amekuwa akihusishwa na
mpango wa kutakiwa na vinara
hao wa Ligi Kuu ya England
baada ya mshambuliaji huyo

kuwa na kiwango cha kuvutia
kwa miamba hao wa Ligi Kuu ya
Ujerumani, Bundesliga.

Lakini kama mchezaji huyo
wa kimataifa wa Ujerumani
atasajiliwa pale Liverpool kwa
ajili ya msimu wa 2020-21, ha-
takuwa kwenye mipango yao ya
awali.

Liverpool wanaweza kum-
rudisha kwa mkopo Werner kule
RB Leipzig kwa ajili ya msimu
ujao kama watafanikiwa kuipata

v
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saini yake, kwa mujibu wa gazeti
la Bild.

Werner amefunga mabao
27 katika mechi 35 alizocheza
msimu huu, na amekuwa aki-
waniwa na klabu kadhaa za Ul-
aya.

Mjerumani huyo ambaye
ameichezea timu yake ya taifa
jumla ya mechi 29, alisema mwe-
zi uliopita kwamba anajisikia fa-
hari kutakiwa na Liverpool.
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- “Ni mchezaji mwenye kiwango cha
'y kuVthia,
muda mrefu, lakini atafunga tu,” alise-

“Aliumia kwa wiki mbili au tatu na
wakati mwingine unahitaji muda zaidi
wa kupona ili kurudi kwenye ubora

“Naamini kwamba Sterling ataanza
kufunga tena, wakati huu haujawa
mzuri kwake, lakini nina imani kub-
wa kwamba atakuwa bora kwenye

najua kwamba hajafunga

kufunga.”

Wan-Bissaka beki
bora - Carragher

LONDON, England

BEKI Aaron Wan-Bissaka wa
Manchester United, ametajwa
ndiye beki bora duniani kwa
sasa.

Kauli hiyo imetolewa na
mchambuzi nguli Jamie
Caragher ikiwa ni muda
mfupi baada ya kucheza kwa
kiwango bora dhidi ya Man-
chester City.

Wan-Bissaka alimpa ulinzi
mkali winga msumbufu wa
Man City Raheem Sterling ka-
tika mchezo huo walioshinda
mabao 2-0.

Carragher alisema Wan-
Bissaka ni beki bora wa kulia
duniani mwenye uwezo wWa
kumkabili mshambuliaji ana
kwa ana.

Usajili wa beki huyo
aliyetua Man United kwa
pauni milioni 50, umekuwa
na manufaa kwa kocha Ole
Gunnar Solskjaer.

“Ndio kulikuwa na mechi
kali kati ya timu mbili za
Manchester, lakini kulikuwa
na kivumbi kingine kati ya
Raheem Sterling dhidi ya
Aaron Wan-Bissaka,” alisema
Carragher.
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

™

CORONA YAWAZUIA PEP,
ARTETA, EPL KUENDELEA

® @ @ Hatua zote muhimu zinachukuliwa na
Premier League haina mpango wa kuahirisha...

LONDON, England

ONGOZI wa Ligi Kuu Eng-
land (Premier League),
umesema hauna mpango
wa kuahirisha mechi yoyote
baada ya jana, Jumatano kuahirisha
mchezo kati ya Manchester City na
Arsenal ikiwa ni kuchukua tahadhari
ya kuenea kwa virusi vya corona ‘coro-
navirus’.
City ilikuwa iikaribishe Ar-
senal katika Uwanja wa Eti-
had ambapo ingeshuhudiwa
Pep Guardiola akikutana na
msaidizi wake wa zamani,
Mikel Arteta anayeinoa
Gunners kwa sasa, hata
hivyo mchezo huo hauku-
fanyika hapo Manchester
kutokana na ushauri wa
kitabibu.

Uamuzi huo ulikuja “baada ya
kuibuka taarifa kuwa wafanyakazi ku-
toka Arsenal waligusana na mmiliki
wa Olympiacos na Nottingham Forest,
Evangelos Marinakis, ambaye ameta-
jwa kuwa na maambukizi chanya ya
COVID-19”

Arsenal iliongeza kuwa wachezaji
wao watajitenga nyumbani kwa siku
14, wakati viongozi wanne pia wa-
tabaki nyumbani hadi wiki mbili zi-
takapomalizika ambapo kuungana
tena itakuwa ni hadi mara ya mwisho
walipowasiliana siku 13 zilizopita.

Katika taarifa ya Premier League il-
isema: “Tunatambua hili litasababisha
usumbufu na kuwagharimu mashabi-
ki waliopanga kuhudhuria mechi hiyo,
lakini Arsenal, Manchester City na
Premier League wamekubaliana kuwa
taarifa fupi ya maambukizi ya Marina-
kis inamaanisha hakuna njia nyingine
ila kuchukua muda wa kukamilisha

tathmini sahihi ya hatari.

“Hatua zote muhimu zinachukuliwa
na Premier League kwa sasa haina
mpango wa kuahirisha mechi ny-

ingine.”
Kikosi cha  Guardiola, City
kitaikaribisha Burnley Jumamosi,

wakati siku hiyo Arsenal yenyewe
itasafiri kuifuata timu iliyopo katika
ukanda wa kushuka daraja, Brighton
and Hove Albion.

Italia imeathiriwa sana na corona
mbali na China, hivyo kusababisha
mechi zote za Serie A na shughuli zote
za michezo kuahirishwa hadi Aprili
3, mwaka huu kufuatia watu zaidi ya
10,100 kuripotiwa kuambukizwa huku
vifo vikiwa ni 600.

Zaidi ya watu 3,000 wamefariki
kwa ugonjwa huo nchini China, waka-
ti kumekuwapo na vifo sita na zaidi
ya watu 380 walioripotiwa kuwa na
maambukizi hayo nchini Marekani.

ATLETICO INAYE LACAZETTE

ATLETICO Madrid bado imebaki kuvutiwa na msham-
buliaji Mfaransa Alexandre Lacazette, 28, kutoka Arsenal.
(Mundo Deportivo - in Spanish)

BARCA NA MARTINEZ, WERNER

BARCELONA imemweka katika nafasi ya pili, mshambu-
liaji wa RB Leipzig na Ujerumani, Timo Werner, 24, katika
orodha ya wachezaji inaowawinda majira ya joto akiwa
nyuma ya straika wa Inter Milan na Argentina, Lautaro
Martinez, 22. (Mundo Deportivo - in Spanish)

CORONA KUAHIRISHA EURO 2020

UEFA inazingatia kuahirisha michuano ya Euro 2020
kwa mwaka mmaoja kwa sababu ya corona, kufuatia maom-
bi ya mashirikisho kadhaa. (Tuttesport - in Italian)

ARSENAL KUMFUNGA SAKA

ARSENAL inajaribu kuhakikisha inampa mkataba wa
muda mrefu winga Muingereza Bukayo Saka, 18, huku
kukiwa na taarifa ya Manchester United kuvutiwa na kinda
huyo. (Express)

FERGUSON AMVUTA JUDE UTD

KOCHA wa zamani wa Manchester United, Sir Alex
Ferguson anajaribu kuisaidia klabu hiyo mchakato wa
kumsajili Jude Bellingham, 16, kutoka Birmingham na
tayari amekutana na kiungo huyo pamoja na wazazi wake
wakati walipotembelea uwanja wa mazoezi wa United
Jumatatu. (Star)

SIDIBE ANOGEWA EVERTON

BEKI wa pembeni wa Monaco, Djibril Sidibe, 27, amese-
ma anataka kuufanya mkataba wake wa mkopo hapo Ever-
ton kuwa wakudumu. (RMC Sport, via Liverpool Echo)

MBAPPE APIMWA CORONA

MSHAMBULIAJI Mfaransa Kylian Mbappe, 21, alipimwa
kuangaliwa kama ana maambukizi ya corona kabla ya
Paris-St Germain kuikaribisha Borussia Dortmund kwenye
mechi ya Ligi ya Mabingwa Ulaya mkondo wa pili wa hatua
ya 16-bora, na hajaambukizwa. (Equipe - in French)

ARSENAL NAYO KWA WHITE

ARSENAL inavutiwa na beki wa kati wa Leeds United
anayeichezea kwa mkopo akitokea Brighton, Muingereza
Ben White, wakati Liverpool, Manchester United na Leices-
ter pia zikiwa tayari kuisaka saini ya mchezaji huyo. (Sun)

BATSHUAYI ANUKIA PALACE

MSHAMBULIAJI wa Chelsea, Michy Batshuayi, 26,
anaweza kuwa njiani kuelekea kujiunga na Crystal Palace,
wakati huu Mbelgiji huyo akiwa tayari kubaki klabu ya Lon-
don atakitafuta nafasi ya kuanza kikosi cha kwanza. (Star)

ZIDANE KUMPISHA POCHETTINO

Real Madrid inamatumaini ya kuzipa nafasi ya kocha
Zinedine Zidane kwa kumtwaa kocha wa zamani wa
Tottenham, Mauricio Pochettino ama aliyewahi kuinoa
Juventus, Massimiliano Allegri. (Marca - in Spanish)

LIVERPOOL KUMRUDIA DOKU

Liverpool bado inatumai kumsajili mshambuliaji
Mbelgiji Jeremy Doku, 17, baada ya hivi karibuni mchakato
wao wa kumsajili kinda huyo wa Anderlecht kushindikana.
(Het Nieuwsblad, via Star)
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SIS YANGA YATAMBA ZAMU
YA KMC KUCHEZEA LEO

Tambwe atamani
Kurejea Ligi Bara

Na Shufaa Lyimo

HUKU akisifu kikosi cha Taifa Stars
kilichoitwa na Kocha Mkuu, Etienne
Ndayiragije, mshambuliaji wa zamani
wa Simba na Yanga, Hamisi Tambwe
(pichani chini) amesema yupo tayari
kurejea Ligi Kuu Bara endapo atapata
timu sahihi ya kujiunga nayo.

Juzi, Ndayiragije aliita kikosi cha
wachezaji 35 watakaoingia kambini
kujiandaa na mechi za kuwania kufuzu
fainali za Mataifa ya Afrika (Afcon) 2021
na fainali za Afrika kwa Wachezaji wa
Ndani (CHAN) zinazotarajiwa kuanza
April 4-25, mwaka huu nchini Cam-
eroon.

Akizungumza na Nipashe jana kwa
njia ya barua pepe, Tambwe alisema
Etienne ametumia wigo mpana kwa
kuita kikosi hicho ambacho kinaingia
kambini leo.

“Kocha ameita kikosi kizuri ameweza
kuingiza wachezaji ambao hawakui-
tumikia timu hiyo kwa muda mrefu
naamini watafanya vizuri,” alisema
Tambwe.

Akiizungumzia Yanga, alisema timu
hiyo kwa sasa imebadilika kwa kiasi
kikubwa ukilinganisha na kipindi ali-
chokuwa anaitumikia timu hiyo.

“Yanga sasa hivi inacheza vizuri
tofauti na kipindi chetu, vilevile kocha
wao Luc [Eymael] anajua kucheza na
akili ya kila mchezaji,” alisema.

Kuhusu kurejea kucheza soka nchini,
alisema: “Nipo tayari kurudi kucheza
Tanzania kikubwa ni maslahi kwa
sababu mpira ndio kazi yangu.”

Mgunda: Sababu
kuichapa Lipuli

Na Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu wa Coastal Union Juma
Mgunda, amesema ushindi walioupata
wa mabao 2-0 dhidi ya Lipuli FC juzi,
umetokana na wachezaji wake kufuata
kwa makini maelekezo aliyowapa.

Akizungumza na Nipashe kwa njia
ya simu jana kutoka mkoani Tanga,
Mgunda alikiri kufurahishwa na uwezo
wa wachezaji wake katika mchezo huo
baada ya mechi iliyopita kulazimishwa
suluhu nyumbani dhidi ya Ndanda FC.

“Wachezaji wametumia vizuri maele-
kezo niliyowapa, wameyafanyi kazi na
tumepata ushindi japo kuna makosa
kidogo ambayo nimeyaona nitayafanyia
kazi zaidi,” alisema Mgunda.

Kocha huyo alisema mchezo uliopita
ulikuwa na ushindani kutokana na kila
timu ilikuwa inahitaji ushindi, lakini
juzi wachezaji walipambana na kufuata
maelekezo yake vizuri.

“Mchezo ulikuwa mgumu, timu zote
zilionyesha uwezo, lakini mwisho wa
siku bahati ikaangukia kwetu,” alisema.

Alisema kwa sasa wanajiandaa na
mchezo ujao dhidi ya timu ya Namungo
FC ambao utachezwa Machi 14, mwaka
huu mkoani humo.

Na Saada Akida

AADA ya kuibuka na ushindi

wa bao 1-0 dhidi ya watani zao,

Simba katika mechi iliyopita ya

Ligi Kuu Bara, Kocha Mkuu wa
Yanga, Mbelgiji Luc Eymael amewaita
mashabiki wa timu hiyo Uwanja wa
Taifa leo kushuhudia KMC FC ikichezea
kichapo kutoka kwao.

Hata hivyo, Yanga itain-
gia uwanjani leo ikiwa na
kumbukumbu ya kula-
zimishwa sare kwenye
mchezo wa mzunguko wa
kwanza dhidi ya timu hiyo
ya Manispaa ya Kinondoni.

Lakini Eymael alimeambia Nipashe

jana kuwa wachezaji wake wapo tayari
kwa ajili ya mchezo huo, na watapam-
bana kuhakikisha wanapata matokeo
chanya kwa kuwa kila mmoja anatam-
bua majukumu yake na ana imani kila
kitu kitakwenda sawa.

“Malengo yetu ni kupata alama
muhimu katika mechi zetu zote, tume-
fanya maandalizi ya kutosha, nina imani
kila kitu kitakuwa sawa ni suala la kusub-
iri na kuona itakuaje,” alisema.

Alisema mikakati yake ni kufanya vi-
zuri kwa kila mechi na kuvuna pointi ili
kuweza kupambana kuiondoa Azam FC
katika nafasi ya pili.

Naye Kocha Mkuu wa KMC, Haruna
Hererimana, alisema amejiandaa kwen-
da kutafuta pointi tatu muhimu kwa ajili
ya kujiweka katika mazingira mazuri ka-
tika msimamo wa ligi hiyo.

Alisema wapo katika nafasi mbaya,
hivyo wanahitaji kupambana kupata
matokeo mazuri katika michezo iliyopo
mbele yao ukiwamo dhidi ya Yanga.

“Tulifanyia kazi mapungufu yetu,
tukashinda mchezo na Mbao, kesho
(leo), tunaingia uwanjani dhidi ya Yanga
kutafuta alama muhimu, tunajua utaku-
wa mchezo wa ushindani na kila mmoja
wetu anafahamu tunataka alama tatu,”
alisema Hererimana.

KMC inashika nafasi ya tatu kutoka
mkiani ikiwa tayari imecheza michezo
27 na kujikusanyia pointi 27, huku Yanga
iliyoshuka dimbani mara 25 IKIWA NA
ALAMA 50 KATIKA NAFASI YA Tatu
kwenye msimamo wa ligi hiyo ambayo
kinara ni Simba yenye pointi 68 kabla
ya mchezo wao wa jana dhidi ya Singida
United.
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Winga wa Azam FC, Iddi Kipagwile (kushoto), akifanyiwa madhambi na wachezaji wa Ruvu Shooting katika mch-

Azam kurejesha Ligi Kuu Chamagzi

Na Saada Akida

UONGOZI wa Azam FC umesema wiki
ijayo uwanja wao wa Chamazi utakuwa
umekamilika na kuanza kutumia katika
michezo yao iliyobakia ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara.

Uwanja wa Azam ulikuwa Kkatika
ukarabati mkubwa wa kubadili nyasi za
bandia, hali hiyo iliyowalazimu kucheza

Salaam jana, Mtendaji Mkuu wa Azam
FC, Abdulkarim Amin ‘Popat’ alisema
baada ya mapumziko ya kupisha mechi
za kimataifa, timu hiyo itaanza kutumia

uwanja huo kwenye michezo yao ya Ligi
Kuu.

Baada ya mechi za Ligi Kuu kesho, ligi
hiyo itasimama na wachezaji watajiunga
na timu zao za taifa kwa ajili ya kujian-
da mechi za kuwania kufuzu fainali za
Mataifa ya Afrika (Afcon) 2021, zitaka-
zochezwa kati ya Machi 23-31.

Na baada ya mechi hizo, ligi hiyo itaen-
delea kusimama fainali za Mataifa ya Af-
rika kwa Wachezaji wa Ndani (CHAN) zi-
takazofanyika Cameroon kuanzia Aprili
4-25, mwaka huu.

Popat alisema waliathirika kwa kiasi
kikubwa kutokana na kukosa kutumia
uwanja wao huo katika michezo yao ya
ligi kwa kipindi ukiwa katika ukarabati

huo.

“Uwanja wetu upo katika hatua ya
mwisho na wiki ijayo utakuwa umekami-
lika, imani yetu kubwa ni kwamba baada
ya CHAN tunarudi kucheza uwanja wetu
wa Azam,” alisema Popat.

Naye kocha wa timu hiyo, Aristica Cio-
aba alisema kutumia Uwanja wa Taifa na
Uhuru kumewaathiri kutokana na kikosi
chake kufanya mazoezi tofauti na sehe-
mu nyingine.

“Nimefurahi kupata mapumziko ya
wiki tatu, vijana wangu wanapata muda
wa kupumzika kutokana na ratiba ili-
vyokuwa, lakini nafurahi baada ya ma-
pumziko hayo tutatumia uwanja wetu
kumalizia ligi,” alisema Cioaba.
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Mwinyi (chini),

Corona yawazuia PED, Arteta EP kU

huku Kagere ak|p|ga hat-trick. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Adam Fungamwango

ABINGWA watetezi wa Ligi Kuu

Bara, Simba wameweka rekodi

ya gharika ya kucheka na nyavu

baada yajana kushuhudiwa idadi

kubwa ya mabao kwa timu kushinda au ku-

fungwa kwenye ligi hiyo kufuatia kuichakaza

Singida United 8-0 katika mchezo uliopigwa
Uwanja wa Uhuru.

Mbali na Simba kutakata kwa

ushindi huo wa rekodi msimu

huu, pia mshambuliaji wake,

Meddie Kagere alifunga ma-

bao manne hivyo kuendelea

kung’ang’ania Kileleni katika

orodha ya wafungaji akiwa na

jumla ya mabao 19 hadi sasa.

Simba imepata idadi hiyo kubwa ya ma-
bao, ikionekana ni kama hasira ya kupoteza
mechi iliyopita dhidi ya watani wao wa jadi,
Yanga kwenye mechi iliyopigwa Machi 8,
es Salaam, ilipochapwa bao 1-0.

Dakika ya kwanza tu, Kagere alifunga bao
la kwanza, na wakati wachezaji wa Singida
wakitafakari nini kimetokea, Mkongomani
Deo Kanda alipachika la pili lililotokana na
kazi nzuri iliyofanywa na John Bocco kumpe-

KAGERE NA REKODI
YA GHARIKA SIMBA

® ® ® Hat-trick ya sita Ligi Kuu yatingishwa, Singida
United yafungua ukurasa mchafu...

nyezea pasi safi, akiwa katikati ya walinzi na
kuujaza nyavuni.

Kanda tena alifunga bao la tatu dakika ya
18, alipowalamba chenga mabeki kadhaa wa
Singida United pamoja na kipa wao raia wa
Malawi, Owen Chaima, kabla ya kuukwami-
sha wavuni.

Bocco alifunga bao la nne, akiunganisha
krosi maridadi kutoka kwa Shomari Ka-
pombe dakika moja tu baada ya bao la tatu.

Kagere alifunga bao la tano na la pili
kwake katika mchezo huo katika dakika ya
25 baada ya kutokea piga nikupige ya Luis
Miqussone na walinzi wa Singida, mpira
ukamkuta mfungaji akauzamisha nyavuni,
na ni yeye aliyeingia kwenye kitabu cha
wachezaji waliofunga ‘hat-trick’ msimu huu,
alipopachika bao la sita na la tatu kwake ka-
tika dakika ya 41.

Dakika za mwanzo tu za kipindi cha pili,
mchezaji wa Singida United Haruna Moshi
‘Boban’ alizawadiwa kadi nyekundu baada
ya kumpiga kiwiko kipa wa Simba, Aishi
Manula.

Mchezaji aliyeingia kipindi cha pili, Sharaf
Shiboub alifunga bao la saba dakika ya 59,
huku Kagere aliyeanzisha karamu hiyo ya
mabao, akihitimisha kwa kufunga bao la
nane na la nne kwake katika mchezo huo.

‘Hat-trick’ hiyo inakuwa ni ya sita kwenye
Ligi Kuu Tanzania Bara msimu huu, huku

wachezaji wengine waliofanya hivyo ni Dit-
ram Nchimbi wakati huo akiichezea Polisi
Tanzania, Daruweshi Saliboko wa Lipuli,
Obrey Chirwa wa Azam, Kelvin Sabato wa
Kagera Sugar na David Richard wa Alliance.

Matokeo hayo pia yameendeleza uku-
rasa mchafu wa rekodi mbaya kwa Singida
United mbele ya Simba kwani mara sita
zilipokutana, imefungwa zote, huku ikiwa
haijafunga hata bao moja, tangu ilipopanda
daraja na kuanza kucheza Ligi Kuu msimu
wa 20178/18.

Ni matokeo yanayoifanya Simba kufikisha
pointi 71, ikiwa imefunga mabao 63, ikiruhu-
su nyavu zake kutikiswa mara 15 kwenye
mechi 28 ilizocheza na kuendelea kujikita
kileleni ikiusaka ubingwa kwa msimu wa
tatu mfululizo.

Hali ni mbaya kwa upande wa Singida
United kwani ni miujiza tu itakayoifanya
kubakia Ligi Kuu msimu ujao, kutokana na
kuendelea kuburuza mkia ikiwa na pointi
zake 12 tu kwa mechi 28 ilizocheza, ikishinda
mbili tu, sare sita, lakini ikipoteza mechi 20,
mabao 14 ya kufunga na 48 ya kufungwa.

Nayo timu ya Tanzania Prisons ikiwa kwe-
jana iliichapa Alliance FC bao 1-0, huku
Polisi Tanzania ikilazimishwa suluhu ya bila
kufungana dhidi ya Mtibwa Sugar kwenye
Uwanja wa Ushirika mjini Moshi.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042
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‘Mbuyu’
Cecafa
wang’'oka
rasmi

Na Saada Akida

HATIMAYE ‘mbuyu’
umeanguka! Hivyo ndivyo
unavyoweza kusema baada
ya Baraza la Vyama vya
Soka Afrika Mashariki na Kati
(Cecafa), kumtangaza mrithi
wa nafasi ya Katibu Mkuu,
Nicholas Musonye.

Rais wa Cecafa, Wallace
Karia ndiye aliweka wazi
Salaam vvakat| akimtangaza
Mtendaji Mkuu wa baraza
hilo, Auka Gecheo ambaye
anachukuwa rasmi nafasi ya
Musonye ambaye amedumu
katika baraza hilo kwa zaidi
ya miaka 20.

Karia ambaye ni Rais wa
Shirikisho la Soka nchini (TFF),
alisema walipokea barua
Machi 9, mwaka huu kutoka
Shirikisho la Soka barani
Afrika (CAF), likimwidhinisha
Gecheo kuwa Mtendaji Mkuu
wa Cecafa.

Alisema baada ya
Musonye kumaliza muda
wake katika nafasi hiyo,
walipeleka majina CAF kwa
mujibu wa katiba yao kama
inavyoelekeza kuwa Mtendaji
Mkuu wa Cecafa anapaswa
kuidhinishwa na shirikisho
hilo.

“Makao Makuu ya Cecafa
yapo Kenya, hivyo kuteuliwa
kwa Auka, tumefuata katiba
yvetu inavyotaka na mtendaji
anatakiwa kuishi katika
makao makuu hayo,” alisema
Karia.

Alisema mtendaji huyo
atakuwa akisaini mkataba
wa miaka miwili na kila
anapomaliza huongezwa.

Naye Gecheo alisema
amefurahi kupata nafasi hiyo
na atahakikisha anashirikiana
Vvizuri na viongozi wake ili
kufikia malengo.

“Matumaini yangu ni
kufanya yale Musonye
alikuwa akiyafanya kwa
Kipindi chote cha miaka 21,
kuhakikisha soka linakua
juu kwa Ukanda wa Cecafa,”
alisema.
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