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Meneja wa Mafunzo ya Usalama na Afya wa Kampuni ya TBL, Alberto Mramba (kushoto), akieleza kuhusu mchakato wa uzal-

ishaji bia kwa askari wanafunzi

kutoka Chuo cha Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania (JWTZ) cha Babati, mkoani Arusha
wakati walipotembelea kiwanda cha Ilala, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Samia awaweka mtegoni ma-RC, ma- DC

Na Richard Makore,
CHATO

RAIS Samia Suluhu Hassan
amewaweka mtegoni wakuu
wa mikoa, wilaya na wakuru-
genzi wa halmashauri ambao
maeneo yao yamebainika
kuwa na miradi yenye harufu
ya ufisadi.

Ameyasema hayo jana
mjini hapa katika sherehe za
kupokea na kuzima Mwenge
wa Uhuru.

Awali, ilielezwa kuwa mi-
radi 49 ya maendeleo 49 ka-
tika wilaya mbalimbali nchini
yenye thamani ya Sh. bilioni
68.3, haikuzinduliwa wakati
wa mbio za Uwenge wa Uhu-
ru zilizohitimishwa jana.

Rais Samia alisema hajui
imekuwaje mbio za Mwenge
zibaini madudu hayo katika
wilaya 38 nchini wakati kuna
viongozi huko na Kkusisitiza
kuwa hizo ni dalili mbaya
kwamba viongozi hao ha-
wafuatilii miradi mbalimbali
ya serikali katika maeneo yao.

Kutokana na dalili hizo,
Rais aliagiza kuwa kuwa fed-
ha zilizotolewa hivi karibuni
kwa ajili ya miradi mbalimbali
zisiguswe na kuagiza viongozi
katika maeneo hayo wazi-
fuatilie. Hivi karibuni serikali
ilipokea Sh. trilioni 1.3 ku-
toka Shirika la Fedha Duniani
(IMF) kwa ajili ya utekelezaji
wa miradi mbalimbali ikiwa
jitihada za kuendeleza mi-

radi na mapambano dhidi ya
corona. Kuhusu vitendo vya
rushwa, Rais Samia alivike-
mea kwa kuwa vinakwami-
sha maendeleo huku akiweka
bayana kwamba rushwa inak-
wamisha uwekezaji nchini na
kwamba inakwamisha juhudi
za serikali kuwapelekea wa-
nanchi maendeleo.

MIRADI UFISADI

Awali, Waziri wa Nchi Ofisi
ya Waziri Mkuu, Sera, Ura-
tibu, Kazi, Vijana na Wenye
Ulemavu, Jenista Mhagama,
alisema miradi 49 ya maen-
deleo yenye thamani ya Sh.
bilioni 68.3 haikuzinduliwa
katika Mbio za Mwenge zi-
lizohitiimishwa jana.

Mhagama alisema miradi
hiyo haikuzinduliwa na kion-
gozi wa mbio za Mwenge
baada ya kuitilia mashaka.

Kutokana na hali hiyo,
alisema Taasisi ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) iliagizwa kui-
chunguza na tayari ripoti
yake jana ilikabidhiwa kwa
Rais Samia kwa ajili ya hatua
zaidi.

Uchunguzi wa Taasisi ya
Kuzuia na Kupambana na
(Rushwa), umebaini kuliku-
wapo na dosari katika miradi
hiyo na kuomba kwamba
mwakani Mwenge huo uka-
mulike miradi yote ambayo
inafadhiliwa na serikali kupi-
tia fedha zilizotolewa hivi ka-

ribuni na Rais Samia.

Licha ya miradi hiyo ku-
kataliwa, Mhagama alisema
miradi 1067 yenye thamani
yaSh. Trilioni 1.2 ilizinduliwa
katika mbio hizo ikiwamo
afya, mazingira, TEHAMA,
fedha na utawala bora, elimu
na maji.

Akizungumzia umuhimu
wa Mwenge huo, alisema
taifa limetimiza miaka 22 bila
kuwapo Hayati Mwalimu Ju-
lius Nyerere ambaye alikuwa
mwasisi wake na kwamba ali-
kuwa mtetezi wa wanyonge.

Ujumbe wa mwaka
huu wa Mwenge wa Uhuru
ni “TEHAMA ni Msingi wa
Taifa, Itumie kwa Usahiji na
Uwajibikaji”.

Kwa mwakani, alisema
Mbio za Mwenge uzinduzi
utafanyika mkoani Njombe
na kilele chake ambacho
huenda sambamba na Wiki
ya Vijana kitakuwa mkoani
Kagera.

AMSIFU NYERERE

Katika maadhimisho ya
Kumbukumbu ya Baba wa
Taifa, Mwalimu Julius Ny-
erere, alisema kiongozi huyo
mwasisi wa taifa la Tanzania,
alikuwa mtu anayeheshimu
utu wa watu na kwamba ali-
kuwa na uzalendo wa hali ya
juu.

Alisema Nyerere aliun-
ganisha taifa hili na kwamba
serikali pamoja na wananchi

wataendelea kumuenzi kwa
vitendo.

Mwalimu Nyerere aliyoion-
goza Tanganyika mwaka 1961
kupata uhuru kutoka kwa
Waingereza na baadaye Tan-
zania baada ya Muungano
wa Tanganyika na Zanzibar
mwaka 1964 hadi mwaka
1985, alifariki dunia Oktoba
14, 1999 katika Hospitali ya
Mtakatifu Thomas, London,
Uingereza alikokuwa akipati-
wa matibabu.

Kutokana na kifo chake,
Tanzania kila mwaka ime-
kuwa ikiadhimisha siku hiyo
kwa kumbukizi yake pamoja
na shughuli mbalimbali ziki-
wamo za kitaaluma na mida-
halo kwenye taasisi za serikali
na binafsi.

MCHAKATO MKOA

Katika hatua nyingine, Rais
Samia aliweka kiporo suala la
Chato kuwa mkoa huku ak-
isema mchakato wa kufikia
uamuzi bado unaendelea
ikiwamo kukamilisha vigezo
vinavyotakiwa ili kutangazwa
mkoa huo.

Pamoja na hayo, Rais alise-
ma miradi yote iliyoahidiwa
na Hayati John Magufuli, Rais
wa Awamu ya Tano, itakamil-
ishwa kama ilivyopangwa.
Aliitaja  miradi hiyo kuwa
ni pamoja na kukamilisha
Hospitali ya Rufani ya Chato,
Chuo cha VETA, bandari,
uwanja wa ndege na msikiti.

I
Serikali yamega ardhi
hifadhi kuhalalisha
mipaka va Vijiji 22

Na Munir Shemweta, UYU|

SERIKALI imetoa sehemu ya ardhi ya Hifadhi ya Mto
nye Wilaya ya Uyui mkoani Tabora.

Utoaji sehemu ya ardhi hiyo ni mwendelezo wa hatua
ya Rais Samia Suluhu Hassan kuhakikisha anawabaki-
sha wananchi walioingia kwenye mgogoro wa muda
mrefu na serikali kwa kuvamia maeneo ya hifadhi za
misitu, mapori ya akiba na pembezoni mwa maeneo
chepechepe.

Kamati ya mawaziri wanane wa wizara za kisekta
ikiwa wilayani Uyui juzi, baadhi ya wajumbe wake
walitumia usafiri wa pikipiki kufika sehemu ya mae-

Kamati ya Mawaziri, William Lukuvi, ilibidi ahutubie
wakazi wa eneo hilo akiwa kwenye helikopta baada ya
wananchi kuamua kuufuata ujumbe wa mawaziri hao
eneo ilipotua badala ya sehemu iliyopangwa kwa mku-
tano wa hadhara.

Urambo ambako Lukuvi, ambaye ni Waziri wa Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya Makazi, aliwaeleza wakazi wa
eneo hilo kuwa mipaka ya hifadhi ya msitu wa Ulyanku-
lu iheshimiwe na wananchi waendelee kusalia maeneo
waliopo sasa.

“Pamoja na hifadhi ya msitu kusajiliwa mipaka yake
iheshimiwe na wananchi mbaki maeneo yenu kama
mlivyo na tutaiacha timu ifanye tathmini hapa na tath-
mini hiyo itakuwa shirikishi,” alisema.

Mawaziri waliokuwa kwenye msafara huo, kila
mmoja alielezea mipango ya serikali kuhusu utatuzi wa
migogoro ya matumizi ya ardhi kwenye vijiji 975. Wa-
ziri wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba Ndaki, alisema ni
vyema wananchi wakaheshimu mipaka ya maeneo ya
hifadhi na kuacha tabia ya kuvamia maeneo hayo kwa
kuwa si ya kuchungia mifugo.

Waziri wa Maji, Jumaa Aweso, aliwaambia wananchi
wa Urambo kuwa pamoja na Kamati ya Mawaziri ku-
jikita kutafuta suluhu ya migogoro ya ardhi, serikali im-
esikia kilio cha muda mrefu cha tatizo la maji kwenye
jimbo hilo na sasa watapelekewa mradi wa maji kutoka
Ziwa Victoria.

Naibu mawaziri nao waligusia mikakati ya wizara zao
kuhusu vijiji vilivyorasmishwa katika maeneo ya hifadhi
akiwamo Mary Masanja wa Maliasili na Utalii, ambaye
aliwahimiza wananchi kuhakikisha hawavamii tena hi-
fadhi na waheshimu mipaka kwa kuacha kufanya shu-
ghuli zinazoweza kuharibu misitu.

Naibu Waziri Ofisi ya Makamu wa Rais Muungano na
Mazingira, Hamad Chande, aliwaambia wakazi wa vi-
jiji hivyo kuwa utunzaji mazingira si suala la hiari kwa
kuwa wananchi wanatakiwa kuyatunza na wasipofanya
hivyo mazingira hayo yataharibu mfumo wa maisha.

Naye David Silinde, Naibu Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais
Tawala na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), David Silinde,
alisema serikali mbali na kupeleka fedha za maendeleo
kwenye tarafa na maeneo mbalimbali nchini haijalisa-
hau Jimbo la Urambo ambapo kwa upande wa bara-
bara, imetenga takriban Sh. bilioni 1.5 kwa ajili ya bara-

Mawaziri wa wizara za kisekta wamemaliza ziara
kwenye mkoa wa Tabora ukiwa ni wa 4 tangu kuanza
ziara yao ya kutembelea mikoa 10 na leo wanaendelea
na ziara hiyo Mara kwa lengo la kupeleka mrejesho
wa uamuzi wa baraza la mawaziri kuhusu utatuzi wa
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Mwandishi The Guardian ang'ara Tuzo za FEMNET

Na Mwandishi Wetu

MWANDISHI wa habari wa maga-
zeti ya The Guardian na Nipashe,
Jenifer Gilla, ameshinda Tuzo ya
Usawa wa Kijinsia, kipengele cha
mazingira, zinazotolewa na Shirika
la The African Development and
Communication (FEMNET).

CHA WETU

Wanaoishi na VVU waombwa
kupata chanjo ya Uviko-19

Na Elizabeth John, NJOMBE

WATU wanaoishi na virusi vya
Ukimwi (VVU) Mkoa wa Njombe,
wamehimizwa kujitokeza ili ku-
pata chanjo ya Uviko-19 kwa kuwa
wapo kwenye kundi hatarishi.

Wito huo umetolewa jana na
Ofisa Maendeleo ya Jamii Mkoa
wa Njombe, Kasanga Kasanga,
wakati wa makabidhiano ya vifaa
vya kujikinga na Uviko-19 pamoja
na pikipiki kutoka Baraza la Taifa
la Watu Wanaoishi na virusi vya
Ukimwi Tanzania (NACOPHA).

“Usalama wetu kwenye hii
Covid ndugu zangu tusikwepe
kuchanja, tuache maneno ya mi-
taani kwamba tusichanje, twende
tuchanje ili tuwe salama na sisi
tuko katika hiari ukichanja una
amani tujitambue katika mengi
ikiwamo hili tusiwe na magonjwa
mawili, mimi nishauri sisi tuwe
namba moja kuchanja,” alisema

Mwandishi wa habari wa magazeti ya The Guardian na Nipashe, Jenifer
Gilla (katikati), akiwa ameshika Tuzo ya Usawa wa Kijinsia, kipengele
cha mazingira, iliyotolewa na Shirika la The African Development and
Communication (FEMNET), baada ya kukabidhiwa katika hafla ya Mku-
tano Mkuu wa nane wa shirika hilo, jijini Nairobi, nchini Kenya, juzi.
Kushoto ni Mkurugenzi Mtendaji TAMWA, Rose Rueben, Kulia kwake ni
Aurelia Gabriel, Mwandishi wa Gazeti la Mwananchi. PICHA: MPIGAPI-

Tuzo hizo zilitolewa juzi mjini
Nairobi nchini Kenya, katika hafla
ya Mkutano Mkuu wa nane wa
FEMNET wa kutetea haki za wa-
nawake.

Tuzo hizo zilitolewa Kkatika
makundi matano ya kuzuia uka-
tili dhidi ya wanawake na mabinti
likiwamo  la mazingira, uongozi
wa wanawake wenye mabadiliko,
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Kassanga.

Naye Meneja wa Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini (NAKOPHA),
Ferdinand Mazuni, alisema ipo
haja ya kuhimizana suala zima la
kuchanjwa ili kuwa salama.

“Naomba nisisitize hili suala
la chanjo usipochanja madhara
yake ni makubwa sana kwa hiyo
kiongozi unapokwenda kwenye
kikundi chochote, karani una-
potembelea kikundi chochote
wewe kama ni kiongozi wa ki-
kundi chochote basi tuhimizane
tuchanje kwa sababu madhara ya
corona ni makubwa sana, ukiam-
bukizwa uponaji wake ni mgumu

sana, tukumbushane jamani,”
alisema Mazuni.
Mwenyekiti wa Konga Hal-

mashauri ya Mji wa Njombe, Mary
Mngongo, alishukuru kutolewa
kwa msaada huo kuwa unakwen-
da kutatua changamoto zilizoku-
wa zikiwakabili.

haki ya kiuchumi na haki ya afya ya
uzazi.

Katika mashindano hayo jumla ya
wanahabari 389 kutoka nchi 17 za
Afrika na kati yao 15 walishinda ka-
tika mashindano hayo katika nafasi
ya kwanza, pili na tatu.

Mratibu wa mkutano huo, kutoka
FEMNET, Rachel Kagoiya, akizun-
gumza kuhusiana na mkutano huo,

alisema ulifanyika kwa siku mbili
kuanzia Oktoba 12 hadi 14 na jumla
ya washiriki 100 walikutana na wen-
gine kwa njia ya mtandao kutokana
na janga la UVIKO-19.

“Nafikiri wanachama kutoka
Tanzania kikiwamo Chama cha
Wanahabari Wanawake (TAMWA),
wamefanya kazi ya kutetea haki za
wanawake na wasichana kwa miaka

12 sasa,” alisema.

Alisema walitoa tuzo hizo kwa
mara ya kwanza ili kuwatambua
waandishi wa habari wanaofanya
kazi nzuri ya kuandika changamoto
za wanawake.

Alisema mkutano huo ulitambu-
lika kwa jina la Wanawake wa Kiafri-
ka, Jinsia na Wanaharakati wa Haki
za Wanawake wa Pan-African.
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PUBLICATION OF INTEREST RATES, FEES AND CHARGES

PURSUANT TO REGULATION 40(3)(a) OF THE FINANCIAL CONSUMER PROTECTION 2019 AND REGULATION 11 OF
THE BANKING AND FINANCIAL INSTITUTIONS DISCLOSURE REGULATION, 2014.

TZS I USD D. REMITTANCES
A.SAVINGS BANK TZS USD
1. Monthly Charges FREE FREE 1. TISS 11,800.00 $11.8
2. Non of Balance FREE FREE 2 E
3. A/C Statement Charges Upto USD 1000 or Eq. 175 20,000.00 510
a) Monthly FREE FREE 1001 to 5000 24,000.00 512
b) Interm 5,000.00 55 5001 to 10000 48,000.00 $25
- . - Upto 5000 Free
4. Cash Withdrawl Charges FREE Above 5000 - 0.3% 10,001 and above 100,000.00 $50
5. Cash Deposit Charges FREE FREE 3. SWIFT
6. Balance Cor certificate 15,000.00 57 2) Swift Outward
7_A/c Closure charges 15,000.00 $15 Upto 5,000 NA $45
8. Activation of Dormat A/c 6,000.00 $6 5,001 to 10,000 NA $60
B. CURRENT ACCOUNT above 10,000 NA 590
b) Swift Inward
T_Monthly Charges FREE FREE Upto 5,000 NA 512
2. Non i of Mini Balance FREE FREE 5,001 to 10,000 NA $18
:) ?A/;\S‘n;;nemem Charges 5000 - R
b) Interm 5000+500 for each page $ 5+1 for each page above 10,000 $30
Upto 5000 Free
A‘g:}‘&f;‘a%ﬁ: 'sz'f 5000 to 10,000 - 0.3% E. LOAN/ADVANCES RELATED CHARGES
4. Cash Withdrawl Charges - Above 10,000 - 0.5%
1. Processing Charges Upto 5 Mio - 25,000 Upto 5,000 - $100
5Mio to 10 Mio - 200,000 5000 to 10,000 - $200
UPTO 50 MIO- FREE Upto 10,000- Free 10 Mio to 25mio - 400,000 Upto 20,000 - $300
ABOVE 50 MIO--0.12% >10,000- 0.3% 25 mn to 500 mio - 1.5% | 20,000 to 500,000 - 1.5%
>500mio--1.25%* >500,000--1.25%*
5. Cash Deposit Charges *minimum 7.5mio *minimum 7,500
Tpto 100 mio —~NIL—-
25,000.00 2. Documentation Charges >100 Mio 0.3% -Min ;:DP(;‘BOSO'OOgg )\'/"N“{;J
5. Balance Confirmation certificate $15 300,000 oo B Vi
3. Upfront fee on Term Loan Upto 5Mio - 25,000
5 Mio to 10 Mio - 200,000 Upto 20,000 - $300
10Mio 25mio - 450,000 20,000 to 500,000 - 1.8%
30,000.00 15 25 mn to 500 mio -1.8% >500,000--1.5%*
>500mio--1.5% “minimum 9000
6. Stop Payment Charges minimum 9mio
Upto 100 Mio -25,000 Upto 50,000 -25
7. Cheque Return Charges 4. Inspection Charges >100 mio - 50,000 >50,000 -—50
5.Credit Reference Report Charges e N
a) Inward 30,000.00 $15 from D&B Tanzania TZS 120,000 uUsD 50
2.00% of pre-paid amount | 2.00% of pre-paid amount
in the case of takeover of | in the case of takeover of
30,000.00 ©-Pre-payment penalty liability by other liability by other
b) Outward $20 bank/lenders bank/lenders
8. A/c closure charges 25,000.00 $20
C. MOBILE BANKING CHARGES F. LETTER OF CREDIT
1. Cash Withdrawal Tmport Letter of Credit (per qrir of Part thereof)
Upto 100,000 2,000.00 NA Opening NA 1.2% (Min § 200)
101,000 to 200,000 3,000.00 NA LC < NA 0.4% (Min $50 max 350)
201,000 to 400,000 5,000.00 NA Swift charge for LC openin; NA $40
Swift charge for other
401,000 to 600,000 ©/000.00 NA NA $40
601,000 to 999,000 §,000.00 NA - NA 1.2% (Min $200)
2. Funds Transfer/Mobile Wallet LC i charges NA 1.2% (Min $200)
Upto 100,000 500.00 NA Non payment of Bills on due date NA 16% Till Payment
101,000 to 250,000 1,000.00 NA Export Letters of Credit (per quarter or part thereof)
251,000 to 500,000 2,000.00 NA Advising ssi NA 5140
501,000 to 1,000,000 5,000.00 NA Confirmation C NA 0.5% ( Min $150)
0.5% (Min
1,001,000 TO 10 Mn 10,000.00 NA Negotiating bills under LC NA $75+cuourier+int)
i Cclaim paid NA % (Min$75)
Mobile Banking Services ixtensions - Ce issi NA 1.2% (Min $200)
500.00 NA 0.5%(Min
A) Monthly Subscription Charges NA Collection of Export LC $75+cuourier-+int)
2,500.00 NA NA
B) PIN Request $75
H. LOCKERS RENT YEARLY G. G (Local &
TSMALL 350,000.00 Bonds & G [ 12% (Min TZS 75,000) | 1.20%
Bonds & Guarantees with 100 % 0.5% per quarter ; _
2. MEDIUM ©600,000.00 Cash Margin (Min TZS 75,000) 40% of actual charges
3. BIG 750,000.00

OTHER DISCLOSURES(VIAMBATANISHI)

TZS UsD
1. Base or Prime Lending Rate 16 7
2. Maximum spread above Base or Prime Lending Rate 5 5
3.Penal Interest
a. For non compliance on Terms of Saction 3% p.a over regular rate of interest
b. For Overdrawing/ Excess drawing due to non payment of 5% p.a over regular rate of interest
interest/installment/ charges
4. Deposit Rates
a. Current account Nill Nill
b. Savings bank deposit 3.00% 1.00%

< Fixed deposits

i. Fixed Deposits of TZS | Amount in TZS

Over TZS 50 Million

up to TZS 50 Million up to 100 Million

Above 100 Million

30 -90days 3.50% 4.50% 5.50%
91-180days 4.50% 5.50% 6.50%
181-364 days 5.50% 7.00% 7.50%
Above 1 year 8.00% 8.25% 8.50%

ii. Fixed Deposits of USD
Amount in USD

Over USD 50,000

up to USD 50,000 up to USD 100,000

Over USD 100,000

30 -90days 1.50% 2.25% 2.50%
91-180days 2.75% 3.25%
181-364 days 3.00% 3.50%
Above 1 year 3.50% 4.00%
o
9
NAME TITTLE SIGNATURE DATE 3
pe
JOHN CHARLES GM-OPERATIONS SIGNED 12-10-2021 9
-
JOHNVIAN NYAMSISA GM-TREASURY SIGNED 12-10-2021 o
KAUSHENDRA TIWARI GM-CREDIT SIGNED 12-10-2021
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UNITED BANK FOR AFRICA (TANZANIA) LIMITED [ /B A "

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA 30.09.2021

Imetolewa chini ya kanuni ya 32 kifungu namba 3

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 SEPTEMBA 2021 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA
Pl P KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30 SEPTEMBA 2021
(Kiasi kwa shilingi milioni) N e e o
(Kiasi kwa shilingi milioni)
Robo Robo Robo ya Robo ya Limbikizo la Limbikizo la
Mwaka ya Mwaka ya Mwaka ya sasa | Mwaka linganishi | Mwaka wa sasa | Mwaka linganishi
30-Sep-21 30-Jun-21 30-Sep-21 30-Jun-21 30-Sep-21 30-Sep-20
A. MALI I: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaiji:
1|Fedha Taslimu 6,571 4,260 Mapato/(Hasara) Halisi 548 1,910 4,184 2,003
2|Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 24,017 8,476 MO':keb‘VShs ivlza Q‘”‘v‘yc: 155 75 55 ”
3|Uwekezaiji Katika Amana za Serikali 19,182 28,070 . B":‘: : “ "K fk‘ ) o ) o et
N . AR . - Badiliko Halisi Katika Mikopo 3 X . ,
4|Salio {(ohkovBenkl Nyingine na Tano‘sm za Fedha 17.159 5967 Faida/Hasara Kwenye Mouzo ya Mal ~ K R R
5|Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 0 - Mabadiliko Halsi Katika Amana (238) 19,825 (238) 56,877)
6 /\/.\\'OITWOIO .B'O'no ya Matawi - - - Mabadiliko Halisi Kafika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa 8,887 1,896 8,887 54,428
7 (Bill Ziizoafikwa ) - - Mabadiiko Halis Katika Dhima Nyingine 167 1,086 167 12
8|Dhima za Wateja Ziizokubalika - - “Mabadilko Halisi Katika Mali Nyingine 713) (2,657) 713) (190)
9 [Mikopo lliyotolewa kwa  Benki Nyingine 31,026 46,300 - Kodi lliyolipwa - - - -
10 | Uwekezaji Katika Amana Nyingine - - -Mengineyo (bainisha) - - - -
11 |Mikopo Halisi liyopo 66,148 71,445 Fedha Halisi ziizotolewa (ziizotumika) kwa shughuli za uendeshaiji 14,405 18,737 18,041 3,785
12 |Mali Nyingine 10,984 10,271
13 |Uwekezaji wa Hisa ~ _ II. Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
14| Akaunti za udhamini - Gawio Liflopokewa - - - -
15| Ml Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 2,045 1,853 Ununuzi wa Mali za Kudumu ) (372) (661) (372) 229)
16| JUMLA YA MALI 177.133 176,642 Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - - - -
= = Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala -
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiva na Mawakala
B. DHIMA Mengineyo (bainisha) - - - -
17 |Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 9.302 48,196 - o . p
F He iizotol hi l 7.
18| Amana za Wateja 119.254 85.136 -edha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (372 (661) (372) (225)
19 |Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - IIl. Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
20 [Amana Maalumu 12,802 8,263 Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu
21 |Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu -
22 [Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa - - Mopg?o Ku{okonu na Utoaji wa Mtaji wa Hisa
23 [Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 1,968 1,314 Gawio Lillolipwa kwa Fedha Taslimu - -
24 [Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - m::g:'!kz (Z(;“‘:fh?)kc Madeni Mengine - - - 2916
. X o . X B B ineyo (baini - - . .
25|Miamala Isiyoshughuliiwa Baina ya Matawi ) Fedha Halis Ziizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha . . - 29916
26 |Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 1,175 1,814
27 [Dhima Nyingine 4,978 4,811 . .
28| Madeni _ IV. Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu
29 [JUMLA YA DHIMA 149,479 149,535 < - ,g ) 14,033 18,076 17670 3847
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka 104,214 86,138 86,138 74812
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka 118,247 104,214 103,808 108,288
30 | MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 27,655 27,108
C. FEDHA ZA WANAHISA
31 |Mtaiji wa Hisa Uliolipwa 31,420 31,420 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 SEPTEMBA 2021
32| Akiba ya Mtaji 29,104 29,104 (Kiasi kwa shilingi millioni)
33 |Mapato Yaliyobakizwa (37,053) (37,053) " . . .
34|Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 4,184 3,636 Mtajiwa | Malipojuu | Mapato |Ziada ya Tengola | Mengineyo | Jumla
35| Akaunti Nyingine za Mtaji - Hisa ya beiya |yaliyobakiz| Kisheria ziada ya
36 |Stahiki ya Wenyehisa Chache - - hisa wa jumla
37 [JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 27,655 27,107 Hwaa WA ST 202
38 | Dhima Zisizo Dhahiri 1.002.626 951.915 Sa!lo la mwanzo wg mwaka . 31,420 29,104 | (37,053) - - - 23,471
39 | Mikopo Chechefu 4149 4029 Faida/(Hasara) Halisi baada ya kodi ya mapato - - 4,184 - - - 4,184
40 |Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 354 354 Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - - -
41 [Mali Nyingine Chechefu - Miamala na wanahisa - - - - - - -
Gawio lililolipwa - - - - > - -
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Ziada ya kisheria . . . . . . .
(|| Uw?ono wa ngho za Wanahisa na Jumla ya Mo\i ) 16% 15% Tengo la ziada ya jumla ~ ~ - ~ _ ~ _
(ii) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 6.24% 5.60% Mengineyo _ ~ _ _ _ _ B
(i) |Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 50% 77% 9 . Y
(iv) |uwiano wa Mikopo Halisi na Jumia ya Mali Halisi 37% 40% | | Share issued - -
(v)  |Uwiano wa Mdli Zinazozalisha na Jumia ya Mali 66% 83% Salio la mwisho wa mwaka 31,420 29,104 | (32,869) - o - 27,655
(vi) |Ongezeko la Amana 41% 10%
(vii) |Ongezeko la Mali 0% 14% Mwaka uliopita 2020
Salio la mwanzo wa mwaka 31,420 29,104 | (40,498) - - - 20,026
Faida/(Hasara) Halisi baada ya kodi ya mapato - - 3,445 - - - 3,445
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - - -
KWA ROBO MWAKA ULIOISHIA 30 SEPTEMBA 2021 Z"’"?a'ﬂvl"‘"; wanahisa ) ) ) ) ) ) )
(Kiasi kwa shilingi milioni) awio fillolipwa - - - - - ) .
Ziada ya kisheria - - - - - - -
Robo ya Robo ya Limbikizo la Limbikizo la Tengo la ziada ya jumla - - - - - - R
Mwakasasa | Mwaka linganishi | Mwaka wa sasa | Mwaka linganishi )
30-Sep-21 30-Jun-21 30-Sep-21 30-Sep-20 Mengineyo - - - - = - -
1 [Mapato ya Riba 3144 3109 9,056 3,085 Share issued = _ = _ = _ -
i . , A X - .
2 [Gharama za Riba (1.223) (1.040) (3.027) 1759] Salio la mwisho wa mwaka 31,420 29,104 | (37,053) - - - 23,471
3 [Mapato Halisi ya Riba (1 kutoa 2) 1,922 2,069 6,029 2,326
4 [Madeni Viza Yaliyofutwa - - - - Jina na Cheo Saini Tarehe
5 |Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo
& |Mapato Yasiyo ya Riba: 2510 3664 9242 3553 1 Kingsley Ulinfun Imesainiwa 15th October 2021
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo  na Miamala ya Fedha za Kigeni 413 257 981 458 Mkurugenzi Mtendaiji
6.2 Ada na Kamisheni 2,074 3355 8,147 3,081
6.3 Gawio . - - - - 2| Chomete Hussein Imesainiwa 15th October 2021
6.4 Mapato Mengine 24 52 13 13 Mkuu wa Fedha
7 |Gharama Zisizo za Riba: (3,765) (3,798) (10912) (3,820) .
7.1 Mishahara na Mafao (1,744) (1.615) 14,975) (1.581) 3| JosephRinga Imesainiwa 15th October 2021
7.2 Ada na Kamisheni (270) (413) (987) (361) Mkaguzi Mkuu wa Ndani
7.3 Gharama Nyingine (1.751) (1.768) (4.951) (1.877)
8 |Faida /(Husafa) yalendeshal 47 1997 4359 2089 Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za uandadii ni zilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za
9 [Tengo la Kodi ya Mapato (120) (28) (175) (56 I N s ) " ) I .
10 |Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 548 7910 2,184 2,003 Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaiji taarifa za fedha katika
11 |Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) N N N N kipindi cha robo mwaka ya/mwaka wa sasa, mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8).
12 |Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 548 1,910 4,184 2,003
13 |idadi ya Wacjiiwa 124 121 124 115
14 [Mapato kwa Hisa 87 304 666 319 Jina na Cheo Saini Tarehe
15 |idadi ya Matawi 7 6 7 4 - - I
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI 1| Amb.Tuvako Manongi Imesainiwa 15th October 2021
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 0.31% 1.08% 2.37% 1.32% Mkurugenzi
(i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 2.00% 7.05% 15.28% 8.38%
(i) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 66.58% 56.04% 59.64% 57.55% 2| Oliver Alawuba Imesainiwa 15th October 2021
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 1.47% 1.42% 4.60% 1.76% X —_

United Bank for Africa (T) Ltdis a subsidiarny of United Bank for Africa Plc. a leading Pan Afican bank offering universal banking 1o more than
13 million customers In over 1000 branches and outiets IN Africa . USA and Europe .
East & South Aflica usa
- na. ] 3 Neww York

Benin

Burking Faso,

Cote D' ivoire (CDi)

Ll

eria
Siera Leone

216515402




S \\j ) 7: 1 ) e

TANGAZO

UNITED BANK FOR AFRICA (TANZANIA) LIMITED (/A AV
VIWANGO VYA CHINIVYA ADA NATOZO

2ladyoMiopoya Vs HAKUMA
KANPUNISHRIA ko kidea 1000
BACONA ko biooteno [.1000
isi cha hini cho kfunguia k. 15000 3Kodiz0 V10 Malgo ya Kbl HAKUNA

REIAREIA

|(cx\chachn chougndestiof JSHTZ 2000 \do 20 utoof wa kodi papohapo H12000 HAKUNA
Ada yo uunagjyo ko e [HAKUNA doza binaf§ H. 16000 HAKUNA
Jlozo 20 kuloo peso [lcz yo popahopo i 100 doz0 ulogjtena H. 12000 HAKUNA
2AKBATA JUMA HAKUNA [Ado yo kutoa upya nywilo miondaoni H.1.500 HAKUNA
(isi cho chini cha kufungui J3#. 20000 [Ada yo kutoa upya nywilo yo mashine ya kutolea fecho H.1.500 HAKUNA
Fasicha i chouendsshoj K. 5000 JAdojoucholatoj HAkUNA
[Adoo uluraaj o o et IRAKUN |Ada yo ununuzkafka maduka yo miondocri-miomaio yo nchini HAKUNA
|Ado 20 monunu yo mtondoarifTowt maiio yo miondoo i HAKNA

oo 20 ufoa pesa J36.1.00
3 AKIBA A MWAIRIWA

Uloaj wa Fedha kwenye Mashine 20 Kuhlea Fedha

osicha chini cho kufungula J8H. 15,000 USD 15,000 KwewﬂMz:LBA\(msﬂ\ - il il
Foichudiigowneng om0 | [kivolKuombi olo wenye Al ndoriyanchi H.10 HAKNA
> [Kuomba Sl kwenye ATM [Kimafaifo] H.1000 HAKUNA
[Ada yo uturaaj yo ko mwed JHAKUNA m — —
— ~ g {10 wengine/zet) H.250 HAKNA
Jloto10 utoo pesadishori k. 1000 T i
uioa fecha kwenye ATM 0 Kimatafta H. 400 HAKUNA
(UL DB , L) utoa fecho kwenye AT 20 Umojo St HAKUNA
osicha chini cho kufungula I35 NE‘J:X\ SEEMDE RASLMALZA BN
osicha chini cho uendeshoj J8H.5000 1MKOPO WA WATEIA
[Ado yo uturaaj yo kio mwed JHAKUNA HAKUNA
10 20 kuloa peso dikhoni J36.1000 [
5 AKAUNTI YA AIBA YA NSHAHARA HAKUNA
osicha chini cho kufungula JSH15000
| {fsichachincho uendeshoj J8H.5000 [Ado o kshughakia mopo Kuingonanamojgiono
|Adayo uturj yo o et [HAKUNA o binawagiyomkogo |3
oo 20 utoo pesallowo ihari k. 1000 lAdo o iserio 103% yo kisi cha chii chaSH. 00000
6 AKAUNT YA FEDHA TA KIGENI 3 DENTLA QVADRAFT
osicha chini cho kufungula D10 [Ado ya wshughulkioj
osi cha chini cha uendeshaj USD5 SEREMU F BIASHARA YA FEDHA
|Ada ya ulunzoj yo kic mwed JHAKUNA 1 Dhomana
Jlozo 20 kutoa pesa 1% kwa muomola 2% kwo rmwkar (0.5% kwa 06 mwako. Kima cha chin i USD 250 kwarrobo. wa robo mwake. Kima cho chin ni USD 250 kwarrobo.
YA AKBA YA WATQTO YA U-CARE HAKUNA |Ado o huduma i 1]
Ksichochiicho o 5015 osikichoipno 055 ivorobo Kima cha hir i 50 kwarobo ok 555 kwarooo ko, kmo chachin
s chocrrichoendo] 5075 Maetebino 5D 100001y U5 00
JAda o uturj yo o et [HAKUNA joluol JAu % yolios ichokuboina) J05% kwarobo [Av )
Moo oo peso k. 1090w s nachoingena nahicha (Ongezekolo kos (1.57% 1000 0 0.5% kvenye fofou Ay % yo isiichotubalivg]

YA MALAKA HAKUNA Borua za Mopo - Moduhu etiersof Credif - Impy
s tachii oo k. 2000 Kamiteniya oo 105% varobo. imo ch i 1D 50 5% varobo. fma cha chii 5D 50
s cho i cho wendesho] AN jpdonubodi D100 50 10fy
lpdoyo vuraojyo o e ke [0 0Hoke? DY 050
r— e ortetsto 1501001 5 00l
g YA JANA HACONA 3 Barva 20 Mopo - Mahurj Barva 20 Mopo - Mahurj
i cho i chakufurguia 55,2000 i o shui o berua o Mogo 5101y
icnai cosneia) AN [Moretebisho yo kamisteniyo Lshouri JD\:J]M
|Ada yo viunzoj yo kio muedi [HAKUNA Jozo 20 Horoko 20 Uingonity _ SED _
T—— e f\du‘ 4 1 Ui wa njarcka 10.5% yo kiosi cho Ankero, kima cha chinicha USD 200 S“G‘vqk cha Ankaro,kimo cha chinicho USD 20
10 AKAUNT YA KZAT KPYA HAKUNA loro 20 msimami 50107 _ 5100
- 00 ool 20 8aua o Hopo 1 54k 1000 v borvo 20 oo mopo o] 155 varooo fovautoo wo bauo o mhopo daohivioo]
- N Barvaza Ugharamicipya wa Nkopo
Cosichocrichouende AU i venye ughainicj oo orgo o cario+ Homor o v ot nachachrinLSD10)__[Coorgochansg charin hanor o v ok Krachactri 510
Jfdoyo oo e A onirer jougaiia 3 W3y
[ nkiopen AN $PngumbvenseSouoyo MoolAnagund
AR AN Riolvense pngasj omgochomi oo b oo v imochocinAD110__|orgo s o oot o B v na i SDI)
o ha i halig {12000 Rioakvenye vpungiaoj [EEM [RER
(Ceichochicho endsh (. 200 & unguno B8 0 kubodiiha i i pamjana Hund)
pooyoura 0o A
[lozo 0 kutoa pesa JHAKUNA 7 Ukusanyaj nyarake: Nohur
SEHEH B ARAUNT YA HONDY oot 255 yoAnkoro o imacholincha D00y 02850 Akaakinachachir o 8D 10y
1 AKAUNTI BINAFS YA HUNDI AAKAUNT YA BIASHARA YA HUNDI oo 20 Msmari 1D 100 | R
si cha chii cho kfunuio . 000 . 100000 i 05D 50 kwo ko mivofi 050 50 ko Kio o
osicha chini cho vendeshoj JSH.10000 4. 100000 8 Ukusanyojiwa Nyaraka - Maduhul Biosharandani
|Ado yo uivnj yo ko ez I35, 10000 5H. 12000 [Komisheni ya ufifochi ima cho chinicha 8D 100 10258, Kima cha chin cho U
1 KIWAKLA 100D Akouri $1.1 KWAKILA 1,000 [T 20 ko Trazongora (SoE 18050
[Adhabu ya kuton peso 20idiyo kiwango kinacholaking |6inongo cha kuordo 5% |Akount yo $H. Kiwango cha kuordo + 10
2 AKAUNTIA KIDPLOMASIA 0.25% yo homari, 5 10258, yo homeri, ima cha cFinicha USD 75 au knochofonan
osi cho chini chalufungul USD 100 HAKUNA Jlozo 20 DKL 13D 751y
osicha chini cho uendeshoj USD 100 [HAKUNA oo zinazodaiva + Tozo 20 ndoni ambiazo hazjolpo
|Ado yo ulunzoj yo ki mwer JHAKUNA HAKUNA
[HAKUNA HAKUNA USD 801 kwa ki mokusoryo
(ufungo Akounf JHAKNA HAKUNA USD 40 fu kwa ki mokusoryo
uy o e R
Utanc wo FedhoNe yo e (T wakinongo ch i 5D 0kofyo 025% kivongo chajou D 200 HOA [ 1000 kvarmuardo
Utumoj wa Fedha Ndni yaNchi JHAKUNA HAKUNA
Ubadiishaj wa Fedha 20 kigeni Vinongo vyo bei nofuw vtotumka HAKUNA
3 ACAINT YA HUNDI YA FOHAZA KGEN Mo yaFedhaa e
s cha i cho ufunuia 150 100/ UROIOUPALNDY 100 15D 100/ YURO/PANDI 60 Maipo yo uhomishof walNje wa Horoka wa Telegrafu ima cho chini cha USD 90 atkof yo 05% yo kima chajuw cha USD200 tima cha ctini cho USD 30 kafkaf yo 0.25% yo ia cho chajuu cha USD 200
@ chocrmicro etz 0100 TROTOPAND T T80 100/ TR0 0 PRI oo 20 Telegrafu 20 N ya nchifkWETU Kima cha juu cha USD /YURO/PAUNDI 35-50TU [KWETL) (ima cha jw USDNUROPAINDI 3550 [
|Ado yo ulunzoj yo kio mwer 1U5D 12 0u kiosikinachoendona na icho 1USD 15 ou kios kinochoendana na hicho el ! otocka/w romigoouteni 1D 0T US_DW
Foichactr oty [ RO RN S 5D RO BPANDS [ i JED 100
Goupenizin Fmp— maniando Ioyo Fedha yo Kmotofo L 30 kwa Howolo yo echa ya kmotofo _ 5D 30 kwa Howola yo fedho kimafafa _
oy do - 00T S 10 1000 frochoigas 1o O IMakusonyo kwa of yo Hundi20 Kigeri 5% yo thomoni Kima cha chinf cho USD75: ima chaluy cho USD 250: 1025% ya homari Kima cho chin cha USD 75 imo chajuu cha USD 250
|Ahabu yo kufoo peso 20iiyo kiwango kinachinfojka |Gwango cha kuonzo + 28 Rba yo Mkopo Mkubwa + 25 ivongo cha kuondo 2% [Rbo yo Mikopo Mkubwa + 2%

1123 Kuhamisho kufoka okountiya S kwenda okaurfiya echa 20 igen JHAKUNA HAKUNA

URE
At A AT L ot ooy EAITER) ) R
| Al vekeno Ao Uvetenf 2Uoafivo iy yalird oojvo Vicbs alind
[ [fosiimo chochinichakufungulo J3H1. 000000 110000000 Loy o koot 5 H.15000 05D 10 HAKINA
| [Kosiimo cho chinichavendeshoj St 1000000 . 10000000 ["Viooo koo -5 000 1D 1 FRNE
ongo cha i 0 ko el [tvingona na mokubaiano [tvinganana mokubaiono p 0 H.45000: 5D ) 66 45,000, D 30
Vivongo vyoRbo [tuingena na mokuoaliario [tinganana makubaono H. 20000050110 IS5, 0000, UD 10
IMoglezo yo Kusfisho Malipo yo Hundi Jnofew warkorotost SH. 20,00; Unofevu wa kfobu SHTZ 4D00C; 4000/ Upatew wo kor 000; Upafeww wo kfobu SH. 4000;
si cha chi kuweka- fedha o nooni 3H. 5 1. 10000100 Ufocj waHundiyo eneia H.25000; 15D 2 kvl kpengele. k. 250000 20 kv kpengele
o cho chii cho kuneka fedho -USD USD 1000 USD 10,000 ou ki inacholngana na hicho itajiwa fozo 20 Hunci 20 meneio BURE BURE
JKuingana na makubaliano IKuingana na mokubalano
SEHEMU D Uonzihaj wa kemuni ku 3H.10.00:USD 10 u ki kinochofonanana hicho J3H.1000; USD 10 0w kios kinachofona ng icho
1 fengeneoj wa KonuniKuu [HAKUNA HAKNA
(o yo ke h fon ko Mweg, onuni k) Benki0 Kigeni lozo 20 T) ima cho crini cha USD 0; .25%yo kima chaiju cha USD 200 (ima cha ctini cha USD 50, 0.25% yakima cha jw cho USD 200
Hud i moyo) urekebihafkustitio Kanun 5H10000; USD 10 v ki knochafonanang hichg JK. 10,000; SD 10 o kis kinachofonona na ficho
IMmo wa Benki Kekfoni (Krelesha muamalo) [Konuri uu Tizoipiva 5H. 40,00 USD 40 u ki knochofononana hicho J3H.40,000: USD 4 au ks kinachofanana narricho

[Toefo 20 fedha lelekton (kupokuiia no mhuska) Fedha kidogo/athar hoipo wrl

[ManunuziPOS ndoniya nchi] idogo [Mwane miocedho)
Monunuz o POS (Kimofafo] 3 § Hudmo/Tozo Tingine
Ufooj v fedha kwa POS JSH.1500 uareiesha Nyoraka 20 Nyumo mies 24) SHIOQ USD 10 J3H.10000; USD 10
Jalvickea fecha JBURE HAKUNA jordka deleo] J3H. 15000; USD 15 J3HI5000, 8D 1§
Uhomidoj . 136.1,000 kwa muamola J6H.1,000 kwa muomale [Hofiyo' yous Cref cho saio 13H. 30,000; USD 20 ou kicskinachofanana na icho J6H. 50.000; USD 20 ow ios kinochofonana nathicho
Gongkovalod %1 000w muamao [ 1000 kvo muamae Moo ya hailBarua ya Kumbkumbu/ 1. 25000; USD 25 u kisikinachofanana na ficho JH. 25,000 USD 25w kios kinachofonana no icho
1 50k muomolo ] 0kvamomolo Uhiishovohundi W3 [
Hud ‘ [ e wolef] 51,000 [0 - 200.00/<] o . 2000 200001 -400000F<| T |Adaz0 chalatoj wa mshohora §4.150: USD 1 ou ks knachofanana naicho 58,1500 SD 1 ou isiknachofonana na hicho
o] vo oo ad road ninge [T tvomuande A0 oomiaroo orit i plRE e
Kutoa fedha kwenye benki kupfi wakalo |Ado ya Uifochi wa fecha fosim. ¥ y0 fechaiiyonewa
1009559 . 50 J3H.500
1000049599 36,500 H. 500

15000045589 1120 54100 ot I
100000:299.899 36,200 1. 2000 7 -

- - Sgnohee: (Signatue:
1300000-499.999 J31.3500 J3H.3500 i’ H
000 0000 {4500 [0 FeT— r——

(uioa edha ktelroni 12%yafedho zole anazoiolewa 7% yo fecho e znozololewo (Chief Operating Officer ourty Chief Finance Offcer

oni 5% 5% yo fech Unifed Bank fo Afico (Tanzania) lid
ficash JSH. 6000+ 1.5% yolkosichote KichofumwofUDS 445 + 1.5 yakisict HAKUNA [ Disclaimer Alfees re VAT exclusiv.
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MAONI & UCHAMBUZI

ipashe

MWANGA WA JAMII

Mchakato maoni uraia
pacha ni habari njema

SERIKALI imesema inakamilisha mchakato wa kupitia maoni ya
Watanzania wanaoishi nje (Diaspora), kuhusu kupewa hadhi maal-
umu itakayowawezesha kushiriki masuala mbalimbali ya maende-
leo nchini.

Uraia pacha ni kilio cha muda mrefu cha Watanzania wanaoishi
nje na kuwa na uraia wa nchi nyingine kutokana na kushindwa ku-
pata baadhi ya haki kwenye nchi yao na kwa mujibu wa Katiba ya
Tanzania ukishakubali kuwa raia wa nchi nyingine basi unakuwa
umeukana uraia wa nchi yako.

Licha ya kuwa walizaliwa, kukulia, kusoma, kuishi na kuwa na fa-
milia zao Tanzania, haki zote muhimu hupotea wanapopata uraia
wa nchi nyingine na kila wanapokuja nchini wanakuja kama wa-
geni licha ya kwamba asili yao ni nchini.

Aidha, kutokana na hali hiyo wameshindwa kufungua akaunti
na kuweka fedha kwenye benki za nchini, jambo ambalo kwao ni
kikwazo kikubwa, kumiliki ardhi au kama alipewa mgao wa mali za
urithi au ardhi anapoteza umiliki wake.

Uamuzi wa serikali wa mchakato wa kupitia maoni yao kwa
ajili ya hatua zaidi za kwenda bungeni kupitishwa kwa ajili ya
utekelezaji unaleta matumaini ya uwezekano wa Watanzania hao
kupata haki zao muhimu.

Tunapongeza uamuzi huo kwa kuwa kwa miaka mingi ime-
kuwa hitaji la kila Mtanzania anayeishi nje, lakini imeshindikana
kutekelezeka kwa sababu mbalimbali ambazo serikali imezieleza,
na sasa imeona kuna umuhimu wa kuchambua maoni yao na
kuyafanyia kazi. Zipo nchi zinaruhusu uraia wa nchi mbili na
umekuwa ni wenye manufaa kwa nchi zinazoendelea kwa kuwa
wananchi wenye uraia wa nchi nyingine wamewekeza na kufanya
shughuli za maendeleo ambazo zimekuwa zenye manufaa kwa
nchi zao za asili, wengine wamerudisha utaalamu nyumbani.

Tunaamini mafanikio yao ni ya Watanzania wote kwa kuwa
kama wakiweka fedha kwenye benki za nchi yao ya asili zitazungu-
ka ndani na kukuza uchumi wa nchi, kuongeza ajira na maendeleo
ya nchi kwa ujumla.

Pia, kukiwa na uhakika wa kupata haki yao ni rahisi kuleta
wawekezaji wengi na wao kuwekeza nchini kwa kuwa wana kuwa
na haki ya ardhi na mali nyingine watakazowekeza.

Wapo Watanzania wanaomiliki mali kwenye nchi mbalimbali
ambazo kwa kiasi kikubwa zimenufaisha uchumi wa nchi hizo.

Kwa Mtanzania aliye na uraia wa nchi nyingine hana haki ya kup-
iga kura kwa kiongozi yeyote katika uchaguzi wowote unaofanyika
nchini, bali anakuwa na haki ya kuchagua viongozi kwenye nchi
ambayo amepata uraia.

Watanzania hawa ambao wamepoteza haki yao ya kuzaliwa
kwa kuwa walipata uraia wa nchi nyingine miongoni mwao kuna
wataalamu wa fani mbalimbali ambazo zingeweza kulisaidia taifa
kwa kiasi kikubwa iwapo wangepewa nafasi ya kuwekeza nchini.

Iwapo wangewekeza maana yake utaalamu wao ungebaki nchini,
ungerithishwa kwa Watanzania wengine na kusaidia kuboresha hu-
duma mbalimbali za kijamii, kwa kuwa utaalamu walionao wakati
mwingine hapa nchini haupo au umekosa watu wa kuonyesha kwa
vitendo, na wakati mwingine kutumika gharama kubwa kumuita
mtaalamu kutoka nje ya nchi.

Wakati wa Bunge Maalum la Katiba hoja ya uraia pacha iliibuka
na katika Rasimu ya Katiba ya Tume ya Marekebisho ya Katiba
chini ya uenyekiti wa Jaji Joseph Warioba, liliwekwa kama sehemu
ya mapendekezo ya Watanzania wanavyotaka Katiba mpya iwe.

Aidha, Watanzania waishio nje ya nchi zaidi ya milioni mbili
walisaini waraka maalum kwamba Watanzania hao wapate haki ya
kupiga kura kwa kuwa wana haki ya kuzaliwa nchini.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Na Sabato
Kasika

m Muungwana Lazima Nilonge

WAKATI wa utawala wake,
Baba wa Taifa Hayati Julius
Kambarage Nyerere, alijitahidi
kuhakikisha uchumi wa nchi
unaimarika kwa kuanzisha mi-
kakati mbalimbali itakayowez-
esha kufikia lengo alilokusudia.

Miongoni mwake, ni kuanzi-
sha vituo vya utafiti wa mazao
ya chakula na mazao ya biasha-
ra, kwa lengo la kukuza soko la
bidhaa za kilimo ili kukuza vi-
wanda ambavyo alivianzisha.

Karibu kila zao linalolimwa
hapa nchini lilikuwa na kiwanda
chake, kuanzia pamba, tumba-
ku, chai, korosho, katani, bila ku-
sahau viwanda vya nguo, zana
za kilimo na vingine vingi.

Aidha, katika harakati zake za
kuinua uchumi, hakuishia hapo
bali alianzisha vituo vya uzal-
ishaji mifugo, huku akihakiki-
sha kuwapo kwa usimamizi wa
uchumi wa viwanda vya mazao
mbalimbali yanayolimwa
nchini.

Vilevile, dira hiyo inalenga
kuifanya nchi kuwa yenye ama-
ni, kuondoa rushwa na kujenga
uchumi imara, pia kuhakikisha
kwamba mazingira ya uwekezaji
nchini yanakuwa bora zaidi.

Rais huyo wa kwanza wa
Tanzania, ndiye aliyekuza soko
la bidhaa za kilimo na viwanda
kwa kuanzisha vituo vya utafiti
wa mazao ya chakula na ya bi-
ashara kwenye baadhi ya mikoa
nchini.

Nyerere aliiendeleza Tanza-
nia kwa uchumi wa viwanda,
ambao sasa serikali iliyopo

Unapotaja Tanzania ya Viwanda,
mikono yake Baba wa Taifa imo

madarakani ina Dira ya Taifa
ya Maendeleo ya Tanzania, ina-
lenga kuifikisha nchi kuwa ya
viwanda ifikapo mwaka 2025.

Serikali ya sasa inakuja na
dhamira ya kufufua baadhi ya
fikra na baadhi ya vitendo vya
Baba wa Taifa, kwa kuja na dira
hiyo inayolenga kuifikisha Tan-
zania ya Viwanda ifikapo mwaka
huo.

Ni hatua ya kufufua viwanda
vilivyokufa, pia kujenga vingine
vipya, ni wazi kwamba kile kili-
choanzishwa na Rais huyo wa
kwanza, kinaendelezwa, ili hati-
maye kufikia ndoto alizozikusu-
dia kwa nchi hii.

Baba wa Taifa alitamani Tan-
zania kuwa ya viwanda na hatua
ya nchi ilionyesha uthubutu,
matamanio ambayo bado ya-
naendelezwa na serikali iliyopo
madarakani, hasa kutokana na
ukweli kwamba miaka ya kati-
kati, kuanzia 1986 viwanda vingi
viliyumba na vingine kufa.

Nchi kuwa na viwanda vingi
na vya aina mbalimbali, ni hatua
inayoweza kusaidia kuepuka
mtindo tegemezi wa kuagiza
vitu kutoka nje ya nchi, am-
bavyo vinazalishwa na viwanda
vya ndani, na ndivyo Baba wa
Taifa alikusudia. Wakati huu wa
Maadhimisho ya Miaka 22 ya
kifo chake muasisi wa taifa, ni
vyema kukumbuka mengi am-
bayo aliyafanya katika nyanja
mbalimbali, kwa ajili ya maen-
deleo ya nchi hii, ikiwamo sekta
ya viwanda.

Aliamini kuwa sekta ya viwan-

da ni muhimu katika kuchangia
pato la taifa na kutoa ajira kwa
Watanzania wengi hususan, vija-
na kufanya kazi katika viwanda
vidogo na vya kati.

Sekta hiyo, pia ina wajibu wa
kukuza viwanda ni pamoja na
kuongeza ujuzi kwa vijana, ili
walete mabadiliko ya kiuchumi
na kuwa miongoni mwa nguzo
muhimu za ukuaji uchumi
kitaifa. Kwa kutambua hilo,
serikali iliweka nguvu kubwa
katika kufanikisha utekelezaji
wa Sera ya Maendeleo Ende-
levu ya Viwanda, sambamba
na utekelezaji wa Mpango wa
Maendeleo wa Taifa wa 2020/21-
2025.

Hatua hizo zinazochukuliwa
na serikali, ni wazi zinamuenzi
Baba wa Taifa, ambaye alitama-
ni Tanzania, iwe na viwanda vya
kutosha kuanzia vya nguo hadi
vya kuchakata mazao yanayo-
zalishwa nchini.

Kwa kuwa alihakikisha karibu
kila zao linalolimwa nchini lili-
kuwa na kiwanda chake, kuan-
zia pamba, tumbaku, chai, ko-
rosho, katani, ninaamini hatua
hiyo inaweza kufikiwa na serika-
li, kwani imekusudia kuwa nchi
ya viwanda.

Si kuwa Tanzania ya Viwanda
tu, bali hatua hiyo inakusudia
kukuza soko la bidhaa za kilimo
na viwanda, kwa ajili ya kuinua
uchumi wa nchi ili kuwafanya
Watanzania waondokane na
umaskini. Tijitahidi, tutafika.

B Soma safari ya viwanda
nchini, Uk. 12
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EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

OMBI LA KUONESHA NIA YA KUTOA HUDUMA ZA UCHAPISHAJI
TAARIFA PAMOJA NA BIDHAA ZENYE CHAPA KATIKA MRADI WA

BOMBA LA MAFUTA GHAFI LA AFRIKA MASHARIKI.
KUMBUKUMBU. 0010007126

Kampuni ya Kimataifa ya Mafuta na Gesi ya  TotalEnergies East Africa Midstream
B.V, inaalika taasisi na kampuni zenye weledi na uzoefu katika Nyanja ya
uchapishaji wa nyaraka za mawasiliano katika mifumo mbalimbali pamoja na kutoa
huduma ya bidhaa zenye chapa (large Scale Printing and Products Branding] katika
Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la” Afrika Mashariki [EACOP).

Mradi wa EACOP unahusisha ujenzi na uendeshaji wa bomba litakalofukiwa chini
a ardhi litakalovuka mipaka ya nchi mbili na litakalosafirisha mafuta kutoka eneo
Yo Ziwa Albert nchini Uganda mpaka Pwani ya Mashariki ya Tanzania  kwa ajili
a kusafirisha mafuta hayo kwenda katika masoko ya Kimataifa. Bomba hili litaanzia
Kobocﬂe katika wilaya'ya Hoima nchini Uganda, mpaka Chongoleani, Mkoani
Tanga nchini Tanzania. Urefu wa Bomba ni kilomita ?,443, kati ya hizo, kilomita
1,147 zitakuwa Tanzania.

MAELEZO MAFUPI KUHUSU MAWANDA YA HUDUMA

KAMPUNI inchitaji huduma za kampuni ya mawasiliano kutoa usaidizi katika moja
au huduma mbalimbali tajwa kulingana na mahitaji:

*  Huduma ya uchapishaii taarifa za mawasiliano katika mifumo mbalimbali.

e Kutoa huduma ya bidhaa zenye chapa ikiwa ni pamoja na mbao za matangazo

na masanduku ya maoni yenye chapa.

VIGEZO MUHHIMU

Makampuni au mashirika yatakayoonesha nia, yanaalikwa kutuma maombi pamoja
na nyaraka zifuatazo:

e Uthibitisho wa uzoefu wa utendaji kazi bora pamoja na sampuli za
kutekeleza kazi za usaidizi katika mawanda ya mawasiliano ya nia husika,
kampuni au Taasisi inaweza kuonyesha nia kwa zabuni moja au zaidi kafi
ya zilizoorodheshwa hapo juu. Katika hatua hii, sampuli zote za kazi za
mawasiliano zinatakiwa kuwasilishwa kupitia uzi wa taarifa (link] ambao
hautaraijii kuisha muda wake.

e Uthibitisho wa uwezo mfano kuwa na vifaa, miundo mbinu pamoja na
muundo wa timu ya watendaii.

Uthibitisho wa kufanya kazi katika miradi mikubwa yenye uhitaji mkubwa
wa usaidizi wa mawasiliano.

e Uthibitisho wa uzoefu na/au uwezo wa kusambaza na kubandika taarifa
za mawasiliano katika ukanda wa kati katika mikoa ya Kagera, Geita,
Tabora, Shinyanga, Singida, Dodoma, Manyara na Tanga ikihitajika.

*  Uwezo wa kifedha kuweza kutoa huduma zinazohitajika ikiwa ni pamoja
na kuwasilisha mahesabu ya fedha ya mwaka 2020.

® Inashauriwa, mwonyesha nia atume maombi ya kusajiliwa na kanzi dafa
ya EVWURA (LSSP) kama mtogiji na msambazaji wa huduma ndani ya nchi
wakati wa kuwasilisha ombi la kuonesha nia ya kutoa usaidizi husika.

e Uzingafiaji wa Kanuni za Maudhui ya Wazawa za mwaka 2012 pamoja
na tatsiri ya Kampuni ya Wazawa (Nafasi za Ajira na Huduma kwa
Watanzanial).

*  Usaqijili stahiki kutoka kwa mamlaka za nchi zinazohusika kwa aijili ya kutoa
huduma stahiki inapobidi.

e Uthibitisho wa usaijili katika Mamlaka ya Mapato Tanzania [TRA) pamoja
na Cheti cha Mwaka wa Karibuni cha Malipo ya Kodi.

Mashirika yenye nia ya kuleta maombi na ambayo yana uwezo na rasilimali
za kutekeleza shughuli au kazi zilizoorodheshwa hapo juu yanapaswa kueleza
nia yao pamoja na kuambatanisha pomoé)o na nyaraka zilizotajwa hapo juu
kupitia barua pepe kwa eacop-tz.eoi.1000001 @totalener?ies.com (ukubwa
wa barua pepe usizidi 20 Mb) saa au kabla ya saa T1 jioni za Afriko
Mashariki (EAT) tarehe 19 Octoba 2021. Kyichwa cha Baruapepe:

Kumbukumbu namba husika.

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

OMBI LA KUONESHA NIA YA KUTOA HUDUMA ZA USAIDIZI
KATIKA KITENGO CHA MAWASILIANO KATIKA MRADI WA

BOMBA LA MAFUTA GHAFI LA AFRIKA MASHARIKI.
KUMBUKUMBU. 0010007127

Kampuni ya Kimataifa ya Mafuta na Gesi ya TotalEnergies East Africa Midsiream B.V, inaalika
faasisi na kampuni zenye weledi na uzoefu katika Nyanja ya mawasiliano kuonesha nia ya
kutoa huduma zinazohusiana na mawasiliano kwa Umma katika Mradi wa Bomba la Mafuta
Chafi la Afrika Mashariki (EACOP).

Mradi wa EACOP unahusisha ujenzi na vendeshaiji wa bomba litakalofukiwa chini ya ardhi
litakalovuka mipaka ya nchi mbili na litakalosafirisha mafuta kutoka eneo la Ziwa Albert nchini
Uganda mpaka Pwani ya Mashariki ya Tanzania kwa gijili ya kusafirisha mafuta hayo kwenda
katika masoko ya Kimataifa. Bomba hili litaanzia Kabaale katika wilaya ya Hoima nchini
Uganda, mpaka Chongoleani, Mkoani Tanga nchini Tanzania. Urefu wa Bomba ni kilomita
17443, kati ya hizo, kilomita 1,147 zitakuwa Tanzania.

MAELEZO MAFUPI KUHUSU MAWANDA YA HUDUMA

KAMPUNI inahitaji huduma za komﬁuni ya mawasiliano kutoa usaidizi katika moja au huduma
mbalimbali tajwa kulingana na mahitaii:

e Sanaa ya kusanifu michoro, picha, miundo na alama kwa kutumia technolojia ya komputa
(Graphics designing|

¢ Sanaa ya kusanifu miundo, picha na alama zenye mwendo, michoro yenye mwendo
mfumo wa 2D &3D pamoja na michoro ya vielelezo kwa kutumia teknolojia  ya komputa.

* Sanaa za jukwaani haswa katika maeneo ya mkuza wa bomba: Kagera, Ceita, Tabora,
Shinyanga, Singida, Dodoma, Manyara and Tanga.

* Huduma ya Kurekodi video zenye viwango vya juu pamoja na kuzihariri.

* Huduma za upigaiji picha pamoja na uhariri wa picha.

® Huduma za kurekodi sauti ikiwemo kuzihariri.

® Tofsiri kutoka lugha ya Kiswahili kwenda Kiingereza na Kiingereza kwenda lugha ya
Kiswahili hasa th’ko mfumo wa maandishi.

VIGEZO MUHIMU:

/\/\{okompum au mashirika yatakayoonesha nia, yanaalikwa kutuma maombi pamoja na nyaraka
zituatazo:

e Uthibitisho wa uzoefu wa utendaji kazi bora pamoja na sampuli za kutekeleza kazi za
usaidizi kafika mawanda ya mawasiliano ya nia husika, kampuni au Taasisi inaweza
kuonyesha nia kwa zabuni moja au zaidi kati ya zilizoorodheshwa hapo juu. Katika hatua
hii, sampuli zote za kazi za mawasiliano zinatakiwa kuwasilishwa kupitia uzi wa taarifa
(link) ambao hautarajii kuisha muda wake.

e Uthibitisho wa uwezo mfano kuwa na vifaa, miundo mbinu pamoja na muundo wa fimu ya
watendaji.

¢ Uthibitisho wa kufanya kazi kafika miradi mikubwa yenye uhitaji mkubwa wa usaidizi wa
mawasiliano.

e Uthibitisho wa uzoefu wa kufanya kazi katika ngazi za chini katika ukanda wa kati katika
mikoa ya Kagera, Geita, Tabora, Shinyanga, Singida, Dodoma, Manyara na Tanga Sanaa
za majukwaani utapewa kipaumbele.

¢ Uwezo wa kifedha kuweza kutoa huduma zinazohitajika ikiwa ni pamoja na
kuwasilisha mahesabu ya fedha ya mwaka 2020.

® Inashauriwa, mwonyesha nia atume maombi ya kusajiliwa na kanzi data ya EVWURA
LSSP) kama mioaiji na msambazaji wa huduma ndani ya nchi wakati wa kuwasilisha ombi
a kuonesha nia ya kutoa usaidizi husika.

* Uzingatiaji wa Kanuni za Maudhui ya Wazawa za mwaka 2012 pamoja na fafsiri
ya Kampuni ya Wazawa (Nafasi za Ajira na Huduma kwa Watanzanial.

e Usajili stahiki kutoka kwa mamlaka za nchi zinazohusika kwa iili ya kutoa huduma
stahiki inapobidi.

e Uthibitisho wa usaiili katika Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) pamoja na Cheti cha
Mwaka wa Karibuni cha Malipo ya %diA

Muhimu: Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na
mashirika yatokayoonesha nia ili kutengeneza orodha ya Mashirika ya awali
yenye vigezo vinavyotakiwa. Mashirika yotoko*okidhi vigezo fu ndiyo
yatapokea na kusaini Makubaliano ya Utunzaji wa Taarifa (NDA) pamoja no
mwaliko wa kuwasilisha zabuni katika kuendeleza mchakato wa zabuni.
Maelezo yote ya kuonesha nia yanapaswa kuandikwa kwa lugha ya
Kiingereza.

Mashirika yenye nia ya kuleta maombi na ambayo yana uwezo na rasilimali za kutekeleza
shughuli au kazi zilizoorodheshwa hapo juu yanapaswa kueleza nia yao pamoja na
kuambatanisha pamoja na nyaraka zilizotajwa hapo juu kupitia barua pepe kwa
eacop-iz.e0i. 1000001 éfokﬂenergies.com (ukubwa wa barua pepe usizidi QOI\Abfsoo au
kabla ya saa 11 jieni za Afrika Mashariki (EAT) tarehe 19 Octoba 2021. Kichwa cha
Baruapepe ni Kumbukumbu namba husika.

Muhimu: Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na mashirika
yatakayoonesha nia ili kutengeneza orodha ya Mashirika ya awali yenye vigezo
vinavyofakiwa. Mashirika yatakayokidhi vigezo tu ndiyo yatapokea na kusaini Makubaliano
ya Utunzaiji wa Taarifa (NDA) pamoja na mwaliko wa kuwasilisha zabuni katika kuendeleza
mchakato wa zabuni. Maelezo yote ya kuonesha nia yanapaswa kuandikwa kwa lugha ya
Kiingereza.
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HABARI KITAIFA

Airtel Money
yatangaza gawio
la bilioni 2.1/-

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya simu za mkononi
ya Airtel Tanzania kupitia huduma
yake ya Airtel Money imetangaza
kutoa faida ya Sh. bilioni 2.1 kwa
wateja na mawakala kuanzia jana.

Faida hiyo ni kwa kipindi cha
robo mwaka ya kuanzia Aprili
hadi Juni, mwaka huu na kwamba
kwa kutumia gawio la faida mteja
analopata kulipia huduma au bili
mbalimbali atakavyo.

Mkurugenzi wa Airtel Money,
Isack Nchunda, alisema jana
kuwa: “Tunayo furaha siku va leo
tena kwa kutoa faida kwa wateja
pamoja na mawakala wetu huku
tukishuhudia huduma yetu ya
Airtel Money ikikua siku hadi siku.
Leo (jana) Airtel Money inatangaza
kutoa faida ya Sh. bilioni 2.1 kwa
wateja pamoja na Mawakala wa
Airtel Money.

“Kila mteja na wakala atapata
faida kulingana na matumizi yake
yva huduma ya Airtel Money kwa
kipindi cha robo mwaka kuanzia
Aprili hadi Juni, 2021,” alisema.

Alisema nia ya Aitrel ni kue-
ndelea kuunga mkono juhudi
za serikali kwenye suluhisho |a
kifedha nchini na kwamba faida
wanayopokea wateja pamoja na
mawakala ni kutokana na matumi-
Zi ya huduma yetu ya Airtel
Money.

“Nachukua fursa hii kuwaomba
Watanzania waendelee kutumia
huduma ya kampuni yao ya Aitel
kupitia huduma ya Airtel Money
kwani inapatikana kwa urahisi,
nafuu na salama,” alisema Nchun-
da.

Meneja Uhusianao wa Airtel,
Jackson Mmbando, alisema Airtel
imedhamiria kuendelea kutoa
huduma bora za Airtel Money
pamoja na kusogeza huduma
karibu na wateja, hivyo kuwafikia
wengi ambao hawajafikiwa na
huduma za kibenki.

Kwenye suala la kuwa suluhisho
la kifedha hapa nchini, alisema
Airtel hivi karibuni ilizindua
huduma ya TUMA PESA BURE,
ambayo inawapa fursa wateja wa
Airtel Money kutuma pesa bure
Airtel kwenda Airtel.

Airtel money ni huduma vya
kufanya malipo kidigitali na im-
ekuwa ikibuni huduma mara kwa
mara kwa lengo la kutoa huduma
bora na nafuu kwa Watanzania
wote.

Tayari Money imeunganishwa
na huduma za 1,000 za malipo
zikiwamo malipo ya bili pamoja na
huduma za malipo ya serikali huku
pia ikiwa imeunganisha na zaidi
yva benki 40 nchini ili kuwezesha
malipo na uhamishaji wa miamala
kuwa rahisi wakati wowote.

RC: Wananchi changamkieni kampeni elimu kwa mlipakodi

Na Mwandishi Wetu,
SONGEA

MKUU wa Mkoa wa Ruvuma,
Brigedia Jenerali Balozi Wilbert
Ibuge, amewataka wananchi ku-
changamkia kampeni ya elimu
kwa mlipakodi ili kuongezea
uelewa na uhiari wa kulipa kodi
nchini.

Akizungumza na timu ya
maofisa kutoka Mamlaka ya Ma-
pato (TRA) Makao Makuu Dar
es Salaam walipomtembelea
ofisini kwake mkoani Ruvuma
kumtaarifu  kuhusu kuanza
kwa kampeni hiyo, mkuu wa
mkoa huyo alisema kuwa huu ni
muda mwafaka wa walipakodi
kuongeza uelewa wa masuala ya
kodi ikiwa ni pamoja na kueleza
vikwazo vinavyowakabili kwa
lengo la kuzitafutia ufumbuzi.

“Nimefurahia ujio wa
kampeni hii hapa mkoani
kwangu, hivyo ninapenda ku-
wahimiza walipakodi wote
kutoa ushirikiano kwa maofisa
wa TRA wanaofanya zoezi hili ili
waweze kujiongezea uelewa wa
kodi, lakini ni wakati mwafaka
wa kueleza changamoto zina-
na hatimaye kuongeza uhiari wa
kulipa kodi,” alisema.

Meneja wa Huduma kwa
Mlipakodi kutoka TRA Makao
Makuu, Honester Ndunguru,
alisema lengo la kampeni hiyo
ni kusogeza huduma Kkaribu,
kuwaelimisha walipakodi na ku-
jenga urafiki kati ya TRA na wali-
pakodi kwa ajili ya kuongeza
ridhaa ya ulipaji kodi.

“Pamoja na kusikiliza kero
na changamoto zinazowaka-

bili walipakodi wetu, kampeni
hii pia imelenga kutoa elimu,
kusogeza huduma karibu kwa
wateja wetu pamoja na kusajili
walipakodi wapya ili kuongeza
idadi ya walipakodi nchini na
ridhaa ya kulipa kodi,” alisema.

Mfanyabiashara wa duka la
nguo mkoani hapa, Joseph Ngo-
cho, baada ya kupata elimu ya
kodi wakati wa kampeni hiyo,
alisema ni mara ya kwanza
maofisa kutoka makao makuu
kumtembelea ofisini kwake
na kumwelimisha  kuhusu
umuhimu wa kulipa kodi, hivyo
ameomba utoaji wa elimu hiyo
uwe endelevu.

Hekima Kaduma, mfanyabi-
ashara wa duka la pembejeo,
alisema kampeni ya elimu kwa
mlipakodi pamoja na kuwapa-
tia elimu ya kodi, pia inasaidia

kuondoa hofu ya kuwaogopa
maofisa wa TRA maana walipa-
kodi wanapata muda wa kuzun-
gumza na kubainisha vikwazo
Vyao.

“Kwa kweli ninaishukuru
TRA kwa kutuletea kampeni hii
maana inatupa muda wa kuto-
sha wa kuelimishwa na sisi tu-
napata nafasi ya kutoa maoni na
kero zetu tofauti na kusubiri ku-
wafuata ofisini ambapo unakuta
wateja wengi lakini pia wakati
mwingine tunapata woga wa
kutoa dukuduku letu,” alisema.

Kampeni ya elimu kwa mli-
pakodi mkoani Ruvuma ilianza
Oktoba 13, mwaka huu, na in-
atarajiwa kumalizika Oktoba 27,
2021 ikipita katika wilaya zote
za mkoa huo ambazo ni Nam-
tumbo, Mbinga, Songea, Nyasa
na Tunduru.

Ofisa Msi-
mamizi wa Kodi
kutoka Mam-
laka ya Mapato
Tanzania (TRA)
Makao Makuu,
Godfrey Kum-
wembe (kulia),
akimwelimisha
mfanyabi-
ashara wa duka
la pembejeo,
Hekima Ka-
duma, kuhusu
utumiaji sahihi
wa mashine

za EFD wakati
wa kampeni

va elimu kwa
mliapakodi
inayoendelea
mkoani Ruvuma
juzi. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

TALGWU yataka hatua mauaji ya mtendaji Dar

Na Mary Geofrey

CHAMA cha Wafanyakazi
wa Serikali za Mitaa (TALGWU)
kimevitaka vyombo vya dola
kuchukua hatua za kisheria, iki-
wamo kuwakamata wale wote
waliohusika na mauaji ya Ofisa
Mtendaji wa Mtaa wa Msumi,
Kata ya Mbezi, Manispaa ya
Ubungo, Kelvin Mowo.

Vilevile TALGWU imesema
tukio hilo huenda likawapa hofu
watumishi wa kada hiyo ambao
wanashughulika na kero za wa-
nanchi kuwa mazingira ya ku-
fanyia kazi siyo salama.

Tamko hilo limetolewa juzi
na Katibu Mkuu wa TALGWU,
Rashid Mtima, katika taarifa
yake kwa vyombo vya habari la
kukemea kitendo hicho.

“Tunaviomba vyombo vya

dola mara baada ya uchun-
guzi kukamilika wahusika wote
wakamatwe haraka na ku-
chukuliwa hatua za kisheria ili
iwe funzo na kukomesha kabisa
vitendo hivyo viovu na vya kiny-
ama kwani vinarudisha nyuma
jitihada za serikali katika kutoa
huduma kwa wananchi, kudum-
isha amani na kukuza uchumi
wa nchi yetu,” alisema Mtima.
Alisema kitendo cha mwa-
nachama mwenzao kuuliwa
akiwa kazini, kinaweza kusaba-
bisha maofisa watendaji kukata
tamaa, kuvunjika moyo, kukosa
ari na morali ya kufanya kazi.
“TALGWU  inalaani vikali
mauaji yaliyofanywa dhidi ya
mwanachama wetu Mowo. Ki-
tendo hiki hakikubaliki, ni kiny-
ume cha sheria za nchi, haki za
binadamu na wala siyo utama-

duni wa Watanzania.

“Ikumbukwe kwamba maofi-
sa watendaji ndio watumishi
wa umma wanaofanya kazi kwa
karibu kabisa na wananchi kwa
kusikiliza kero na changamoto
zinazowakabili na kuzipatia
ufumbuzi, hivyo kwa tukio hili
litafifisha ari ya utendaji kazi
wao,” alisema Mtima.

Aliwataka  waajiri ambao
wana jukumu la ulinzi na us-
alama wa wafanyakazi wake,
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI)
na halmashauri zote nchini,
wahakikishe kunakuwa na maz-
ingira salama kwa watumishi
wa kada ya maofisa watendaji
wakati wote wanapotekeleza
majukumu yao.

Alisema TALGWU imeendelea
kushirikiana na familia ya mare-

hemu, menejimenti ya Manis-
paa ya Ubungo pamoja na wa-
tumishi wote wa Mkoa wa Dar es
Salaam ili kuhakikisha taratibu
zinazingatiwa katika hatua ya
uchunguzi na mazishi ya mwa-
nachama wao.

Mtima aliwahakikishia wana-
chama wote kuwa chama hicho
kitaendelea kuhakikisha watum-
ishi wote wa umma wanafanya
kazi katika mazingira salama na
ya amani kwa kipindi chote wa-
napotekeleza majukumu yao.

Mowo aliuawa Jumatatu ya
wiki hii na watu wasiyojulikana
baada ya kumvamia akiwa ofisi-
ni kwake Mtaa wa Msumi, Man-
ispaa ya Ubungo mkoani hapa.

Maziko ya mtumishi huo yali-
fanyika jana katika makaburi ya
Kondo yaliyoko Ununio Bahari
Beach wilayani Kinondoni.
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Diwani mstaafu
aisaidia shule

Na Halfani Chusi

DIWANI mstaafu, Kuluthum Saga-
miko, ametoa msaada wa mifagio
100 na majaba ya kuhifadhi taka
katika Shule ya Upili Oysterbay
mkoani Dar es Salaam ili kukabiliana
na uhaba wa vifaa vya usafi shuleni
huko.

Alisema amelazimika kutoa
vifaa hivyo vyenye thamani ya Sh.
500,000 baada ya kuzuru shuleni
huko na kubaini inakabiliwa na
kikwazo hicho cha uhaba wa vifaa
hivyo.

Akizungumza mbele ya wanafunzi
wakati wa kukabidhi vifaa hivyo, Ku-
luthum ambaye kwa sasa ni mjumbe
Kamati ya Utekelezaji Wilaya ya
Kinondoni, alisema ametoa vifaa
hivyo ili kumuunga mkono Rais
Samia Suluhu Hassan katika
mikakati yake ya kuboresha sekta ya
elimu.

“Sote tunajua mama ameweka
kipaumbele katika sekta ya elimu,
hivyo kila mtu ana jukumu la kuunga
mkono juhudi za mama kwa namna
yoyote ile, mradi ajikite zaidi katika
jambo la msingi.

“Kama mnavyojua, mama ‘anau-
piga mwingi’ na mimi nimeamua
kumuunga mkono kwa vitendo,”
Kuluthum alisema huku akishang-
iliwa na wanafunzi na walimu wa
shule hiyo.

Aliwaomba wadau wengine kuunga
mkono kwa matendo juhudi mbalim-
bali zinazofanywa na Rais Samia kwa
maendeleo vya taifa.

“Katika awamu hii mama amean-
zisha miradi mingi, hivyo wadau na
watu mbalimbali tujitoe kwa moyo
na tuunge mkono juhudi hizo kwa
matendo. Kwa kufanya hivyo, kuta-
saidia taifa liweze kusonga mbele,”
alisema.

Mkuu wa Shule hiyo, Dicksoni
Kajuna, alimshukuru diwani mstaafu
huyo kwa kutoa msaada wa vifaa
hivyo na kubainisha kuwa vitak-
wenda kusaidia katika usafi shuleni
kwake.

“Niseme tu ukweli kwamba tu-
mefurahi kwa kupewa msaada huu,
ni ukweli usiopingika tulikuwa na
uhitaji wa vifaa vya kufanyia usafi
shuleni hapa, tunashuruku sana na
shukurani hizi sio peke yangu, ni kwa
niaba ya shule nzima,” alisifu.

‘Mfanyabiashara aporwa
fedha, atwangwa risasi

Na Gurian Adolf,
SUMBAWANGA

ESHI la Polisi mkoani
Rukwa linawasaka watu
wasiojulikana kwa tuhuma
za kumjeruhi mfanyabi-
ashara wa mjini hapa kwa risasi
kisha kumpora fedha na simu za
mkononi.
Kamanda wa Polisi mkoani
humo, William Mwampaghale,
amemtaja mfanyabiashara aliyeje-

ruhiwa kuwa ni Exsavery Msigwa,
anayeshughulisha na biashara
ya wakala wa fedha kwenye
mitandao ya simu.

Kwa mujibu wa Kamanda
Mwampaghale, tukio hilo lilitokea
Oktoba 12, majira ya saa 2:30 asu-
buhi wakati mfanyabiashara huyo
akiwa anapanda gari lake kwa ajili
ya kwenda kufungua sehemu ya
biashara yake.

Alisema baada ya Msigwa ku-
fungua mlango wa gari lake ali-

vamiwa na watu hao waliomtaka
awabakidhi begi dogo alilokuwa
nalo ambalo lilikuwa na fedha na
simu anazotumia kwenye biasha-
ra yake.

Kamanda alisema mfanyabi-
ashara huyo alikataa kutoa begi
hilo, ndipo alipopigwa risasi kwe-
nye goti la mguu wa kulia na ki-
sha kumnyanganya begi hilo na
funguo ya gari na kuondoka nalo
na kumuacha akipiga kelele za
kuomba msaada ambao hakuupa-

ta kutokana na wananchi kuhofia
usalama wao.

Alisema majambazi hao walien-
da kulitelekeza gari hilo na kuon-
doka na begi la hela pamoja na
simu walizochukua kwa mfanya-
biashara huyo.

Kamanda Mwampaghale
alisema kuwa polisi inawasaka
watuhumiwa wa tukio hilo ili
wafikishwe mahakamani kujibu
tuhuma zinazo wakabili.

} hb-ﬂl:llll.l._f-

Meneja wa Baraza la Taifa la Watu wanaoishi naVirusi vya UKIMWI Tanzania (NACOPHA) Kanda ya Dar es Salaam, Victoria Humburya (wapili
kulia), akikabidhi maboksi 20 ya taulo za kike kwa Mkuu wa Shule ya Sekondari Kibiti, Estomic Kimwemwe (kushoto), yaliyotolewa na

baraza hilo kwa kuwezeshwa na Shirika la UNAIDS, kwa ajili ya wanafunzi wa kike zaidi ya 500 shuleni hapo, wilayani Kibiti, mkoani Pwani
juzi. Kulia ni Ofisa Maendeleo wa wilaya hiyo, Anthony Nyange. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Watalii ‘Sauzi’ watembelea Hifadhi ya Taifa ya Nyerere

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

JITIHADA za Rais Samia Suluhu
Hassan za kuhamasisha utalii nje
ya nchi zimeanza kuzaa matunda
baada ya treni yenye mabewa 15 ili-
yobeba watalii kutoka Afrika Kusini,
maarufu Sauzi, kuwasili katika Hi-
fadhi ya Taifa ya Mwalimu Nyerere
mkoani Morogoro.

Treni hiyo ambayo iliwasili juzi ka-
tika Stesheni ya Fuga iliyopo ndani
ya Hifadhi ya Taifa ya Mwalimu Ny-
erere, watalii hao wakiambatana na
wasaidizi wao kwa ajili ya kutembe-

lea hifadhi hiyo.

Akizungumzia ujio huo wa watalii
hao, Ofisa Uhifadhi Mwandamizi, Hi-
fadhi ya Taifa ya Nyerere wa Shirika
la Hifadhi za Taifa (TANAPA), Seth
Mihayo, alisema ujio wao umeto-
kana na hamasa inayoendelea ku-
fanywa na Rais Samia kutokana na
vivutio vilivyopo nchini ikiwamo hi-
fadhi hiyo iliyopewa jina la Baba wa
Taifa.

Alisema hifadhi hiyo kwa sasa
ndio kubwa kuliko zote katika Bara
la Afrika na ilipewa jina hilo ili kum-
uenzi Baba wa Taifa kwa kuwa ndio
alikuwa mhifadhi wa kwanza na ina

vivutio vingi vya wanyama.

Mhifadhi huyo alisema treni hiyo
ya kwanza imekuja tangu kupungua
kwa ugonjwa wa Uviko-19 na kwam-
ba kabla ya ugonjwa huo, walikuwa
wakipokea wageni wengi wa ndani
nanje.

“Wageni wengi wanaofika katika
hifadhi yetu wanaanzia Visiwa vya
Zanzibar kwenye utalii wa fukwe na
baadaye kuja kwetu kuangalia wany-
ama,” alisema.

Alisema ujio wa watalii hao ku-
toka Afrika Kusini ni kielelezo cha
ongezeko la watalii wengine kufika
nchini kutokana na ahadi ya watalii

hao kufikisha ujumbe nchini mwao
baada ya kushuhudia vivutio hivyo
na kupungua kwa ugonjwa wa
Uviko-19.

Seth alisema hifadhini humo mna
fursa mbalimbali katika kuwekeza
upande wa utalii na kuwataka wenye
uwezo kufika kwa ajili ya kuwekeza.

Kamishna Mwandamizi wa Uhifa-
dhi Kanda ya Mashariki wa TANAPA,
Zainabu Ally, alisema hifadhi hiyo
imetokana na sehemu iliyokuwa
Pori la Akiba Selous na imekuwa na
vivutio vingi kulinganisha na hifadhi
zingine nchini.

Mhifadhi wa Hifadhi ya Taifa ya

Nyerere, Charles Mpeka, alisema
kupokewa kwa watalii hao ni mwen-
delezo wa makundi ya wageni
kutoka Afrika Kusini ambao wame-
kuwa wakivutiwa kutembelea hifa-
dhi hiyo.

“Kuja kwa wageni hao ni mwen-
delezo wa wageni ambao wanaingia
kwa ajili ya kuenzi Siku ya Mwalimu
Nyerere,” alisema Mpeka.

Mwongoza  Watalii, Khalifan
Kaswila, alihamasisha Watanzania
kutembelea hifadhi hiyo na zingine
nchini ili kujifunza mambo mbal-
imbali pamoja na kuona wanyama,
ndege na vivutio vingine.
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Masharti magumu usajili vijiji yaja

Munir Shemweta,
TABORA

AIBU Waziri wa Nchi,

Ofisi ya Rais, Tawala

za Mikoa na Serikali

za Mitaa (TAMISEMI),
David Silinde, amesema kuanzia
jiliwa bila kushirikisha wadau
muhimu ili kuondokana na
migogoro ya ardhi.

Hatua hiyo ni kutaka kuondoa
mgongano uliojitokeza wakati
wa kushughulikia migogoro ya
matumizi ya ardhi kwenye vi-
jiji 975 baada ya kubainika kuwa
ya mipaka ya hifadhi.

“Rais Samia Suluhu Hassan
ameelekeza TAMISEMI iwe ina-
shirikisha wadau muhimu waka-
ti wa kusajili vijiji ili kuondokana
na migogoro ya matumizi ya

975, alisema Silinde juzi mjini

hapa.

Kwa mujibu wa Naibu Wa-
ziri, wakati Kamati ya Mawaziri
nane ikishughulikia migogoro
ya matumizi ya ardhi, baadhi ya
ya hifadhi na wananchi wake
wamekuwa wakishiriki uch-
aguzi ukiwamo ule wa serikali
7a mitaa.

Wadau muhimu
oshirikishwa

wataka-
katika usajili

Makamu wa Rais Muungano na
Mazingira, Wizara ya Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi,
Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Ku-
jenga Taifa pamoja na Wizara ya
Maliasili na Utalii.

“Ofisi ya Rais TAMISEMI ndiyo
lakini kutokana na matatizo yali-
yojitokeza kwenye migogoro hii

ane na sekta na wizara zingine,”

alisema.

Silinde alisema kutoshirikisha
wadau muhimu wakati wa kusa-
jili vijiji, kumesababisha kuwapo
hivyo kuchangia migogoro ya
matumizi ya ardhi.

Wakati wa  kushughulikia
migogoro ya matumizi ya ardhi
ziri inayoongozwa na Waziri
wa Ardhi, Nyumba na Maende-
leo ya Makazi, William Lukuvi,
ndani ya mipaka ya hifadhi na
kuwa na miundombinu ya ki-
jamii.

Akielezea  utekelezaji wa
uamuzi ya Baraza la Mawaziri
kuhusu utatuzi wa migogoro ya

ndivyo vitakavyobaki na mae-
neo yake kama yalivyo.

Kwa mujibbu wa Lukuvi,
mchanganuo wa utekelezaji ua-
muzi wa Baraza la Mawaziri ni

wa na migogoro ya mipaka na
hifadhi vitabaki lakini mipaka
yake itarejewa kwa njia shiriki-
shi.

“Rais Samia Suluhu Hassan
ametuelekeza tutekeleze ua-
muzi huu kwa umakini mkubwa
bila ya kuleta taharuki kwa wa-
nanchi na kwa kuzingatia ma-
slahi mapana ya wananchi na
taifa kwa ujumla,” alisema
Lukuvi.

Naibu Waziri wa Madini, Prof. Shukrani Manya (kulia), Rais na Mtendaji Mkuu wa Barrick, Mark Bristow (katikati) na Mkuu wa Wilaya
va Kahama, Festo Kiswaga, wakivuta pazia kuzindua maabara ya kisasa na ya kwanza barani Afrika ya kupima kiwango cha madini
kwenye sampuli inayotumia teknolojia ya X-ray, katika Mgodi wa dhahabu wa Bulyanhulu, wilayani Kahama, mkoani Shinyanga.

PICHA: JOHN BADI

]
Serikali yatia
saini hati ya
uwekezaji

Na Mary Geofrey

SERIKALLI imetia saini hati ya ushiriki-
ano wa uwekezaji na Jumuiya ya Muun-
gano wa Wafanyabiashara wa Kimataifa
chini ya Kundi la Afrika na Asia (AFASU)
katika sekta za utalii, kilimo, afya, elimu
na Teknolojia ya Habari na Mawasiliano
(TEHAMA).

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu,
Uwekezaji, Geoffrey Mwambe, alitia
saini makubaliano hayo na wajumbe wa

jumuiya hiyo juzi mkoani Dar es Salaam

kwa niaba ya serikali.

Mwambe alisema serikali imeweka
mazingira wezeshi yanayovutia
wawekezaji kuja kuwekeza nchini na
kwamba ofisi yake itaratibu shughuli
za uwekezaji wanaokusudia kuufanya
nchini.

Alifafanua kuwa wawekezaji hao am-
bao ni Jumuiya ya Wafanyabiashara
ambao wana kampuni binafsi wata-
shirikiana na Tanzania katika sekta
mbalimbali kwa lengo la kukuza uchumi
wa taifa.

“Wanataka kufanya utalii nchini kila
mwaka na eneo la kwanza ni utalii wa
uwindaji kwa kutumia ndege zao we-
nyewe," alisema Mwambe.

Rais wa Jumuiya hiyo, Dk. Hossam
Darwish, alisema jumuiya hiyo imeku-
sudia kuanza uwekezaji kuanzia mwaka
huu na tayari wameshakamilisha utafiti
katika sekta ya biashara na uwekezaji.

Alisema kuwa wanahitaji kuanza na
ujenzi wa Chuo Kikuu cha Masuala ya

TEHAMA mkoani hapa ambacho kitaku-

wa na vitivo 14 ikiwamo biashara, kilimo,

¢ teknolojia na digitali.

Alisema jumuiya hiyo itajikita katika
uwekezaji wa masuala ya utalii wa
uwindaji wanyama na ujenzi wa hoteli
zenye hadhi kubwa.

Dk. Darwish alisema katika sekta ya

: afya watajikita katika ujenzi wa viwanda

vya kuzalisha dawa na vifaa tiba, ujenzi
wa hospitali za macho na teknolojia ya
huduma ya hospitali inayotembea.

Alisema pia wana mpango wa kuandaa
maonyesho makubwa maalum ya bi-
ashara na uwekezaji nchini ili kuchochea
uwekezaji wenye tija.

Aidha, alisema jumuiya hiyo inayo

teknolojia ya kisasa ya usindikaji taka

ambayo watawekeza kuileta nchini.

Plan International yawezesha wanawake kuleta mabadiliko

Na Gwamaka Alipipi

SHIRIKA lisilo la kiserikali la Plan
International Tanzania katika kip-
indi cha miaka minne limewawez-
esha wanawake zaidi ya 100 nchini
kuwajengea uwezo wa kujiamini,
kuchukua hatua pamoja na kuleta
mabadiliko ya kijamii na kisiasa.

Akizungumza na waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam, Mkuu
wa kitengo cha kuwawezesha vijana
kiuchumi kutoka Plan International
Tanzania, Neema Kiswaga, alisema
idadi hiyo ya wasichana imetokana

na programu iitwayo ‘Girls take over’
iliyoanzishwa mwaka 2018.

Alisema kupitia programu hiyo
wasichana hupewa fursa ya kuji-
tolea kushika nafasi za uongozi na
maamuzi katika taasisi mbalimbali
ambazo ni nadra kwa wasichana au
wanawake kuzifikia.

Kiswaga alisema kwa mwaka huu
wamewafikia wasichana 20 ambao
waliweza kushika nafasi za uongozi
kwenye taasisi mbalimbali zikiwamo
balozi, kampuni za kibiashara, ma-
shirika yasiyo ya kiserikali, mashiri-
ka ya umoja wa mataifa pamoja na

serikalini.

“Kupitia programu hii tunajenga
msichana uwezo kuwa kuchukua
maamuzi, kujiamini, kukabiliana
na changamoto. Pia kumwondolea
vikwazo vya ubaguzi vinavyowarud-
isha nyuma,” alisema Kiswaha.

Alisema kupitia programu hiyo
Plan International Tanzania im-
eweza kuangazia zaidi juu ya suala la
unyanyasaji kwa jinsia mitandao am-
bao kwa sasa imekuwa aina mpya ya
unyanyasaji inayoathiri wasichana
wadogo.

Kiswaga alisema: “Hii programu

imetokana na kampeni ya Girls Get
Equal ambayo inalenga kupaza sauti
za watoto wa kike na kuhamasisha
kwa vitendo hitaji la usawa kwa
wasichana kama nyenzo kuu ya ku-
pambana na vikwazo na changamo-
to kadha wa kadha wanazokumbana
nazo katika hatua mbalimbali za
maisha zinazotokana na uwapo wa
mila, desturi na tamaduni.”

Mmoja wa wasichana walionu-
faika na programu hiyo, Leila Hiza,
ambaye ni mhitimu wa kidato cha
sita alisema kwa muda wa wiki moja
aliyokuwa Kaimu Mkurugenzi ame-

jifunza vitu vingi na kumwondolea
woga.

Alisema ameweza kufahamu haki
za mtoto wa kike, nafasi ya uongozi
pamoja na kuwataka watoto wa
kike kutumia vizuri mitandao ya ki-
jamii.

Naye Dorikas John, mnufaika wa
programu hiyo, alifanya kazi katika
Ubalozi wa Umoja wa Ulaya (EU)
kama balozi, alisema: “Katika kip-
indi chote nilichokuwa pale ubaloz-
ini nimejifunza namna ya kuchukua
maamuzi. Nimejifunza masuala ya
uongozi pamoja na mawasiliano.”
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VOShtukia kasi

Wanafunzi wahitimu sekondari na
zawadi ya ziada elimu ujasiriamali

- Mwekezaji ahamasika kufanya nao kazi

Na Yasmine Protace,

MKURANCA

TADI za maisha ambazo

zinatolewa shule au vy-

uoni huwa zinamsaidia

mtu kujiongezea kipato
kutokana na kupata ujuzi wa aina
fulani.

Ujuzi huo ambao mtu anapata,
unamwezesha kujiajiri na kujiin-
gizia kipato.

Kutokana na vijana wengi
kuhitimu masomo yao baadhi
yao wamekuwa wakishinda miti-
hani, huku wakisumbuliwa na
matokeo ya mitihani yao.

Wapo wazazi wanaotumia na-
fasi hiyo ya watoto wanapomal-
iza shule au vyuo kuwapeleka
tena kujifunza stadi za maisha.

Kuna baadhi ya watoto ambao
hawana uwezo wa kufanya kazi
zozote hasa wamalizapo shule na
vyuo, hali inayosababisha wazazi
kuingia gharama za kuwatafu-
tia vyuo kujifunza stadi hizo
muhimu kwa maisha ya sasa.

Hivi karibuni katika mahafali
ya kidato cha nne ya Shule ya Vic-
tory, iliyopo Wilaya ya Mkuranga,
mkoani Pwani, Mkurugenzi
Mtendaji wa shule hiyo, Peter
Mutembe, anasema wameamua
kutoa elimu ya stadi za maisha
kwa wanafunzi wa shule zote wa-
nazomiliki .

“Wanafunzi wa shule zetu zote
tunawafundisha ujasiriamali wa
kutengeneza sabuni, mafuta,
kupika vyakula vya aina mbalim-
bali, kutengeneza batiki, kilimo
cha mbogamboga, lengo ni kum-

Baadhi ya wahitimu wakionyesha ba

YASMINE PROTACE

wezesha mtoto jinsi kujitafutia
kipato,” anasema.

Anaongeza kuwa wanafunzi
hao wanapohitimu masomo, wa-
naweza kujiajiri na kujikomboa
kwa kipato.

Mutembei anafafanua kuwa,
mtoto ambaye anakuwa ame-
pata elimu ya ujasiriamali, hata
anapomaliza shule hawezi kukaa
vijiweni, badala yake atajikita ka-
tika kujiongezea kipato.

Mkurugenzi huyo anasema, wa-
hitimu wanapomaliza masomo
yao nao hukaa kwa kipindi kirefu

wakisubiria matokeo waingie
tena katika madarasa mengine.

Anasema katika kipindi amba-
cho mwanafunzi anasubiri ma-
tokeo yake, ndipo anapotumia
elimu yake ya stadi za maisha ku-
jiongezea kipato.

MHITIMU AFUNGUKA

Fatma Ramadhani, ni mwa-
nafunzi wa kidato cha nne ka-
tika shule hiyo, anayeushukuru
uongozi wa shule kwa kuandaa
masomo ya stadi za maisha.

=Anasema amefanikiwa kuji-

tiki wanazotengeneza shuleni Victory, Mkuranga. PICHA:

funza vitu mbalimbali ambavyo
alikuwa hajui jinsi ya utengen-
ezaji wake, akiwa na ufafanuzi:
“Nilikuwa sijui kupika biriani,
kutengeneza mafuta ya kujipaka,
kutengeneza dawa ya choo na
batiki. Sasa naweza kutengeneza
vitu hivyo.”

Fatma anaongeza kwamba,
kutokana na kupatiwa elimu ya
stadi za maisha, atapomaliza ki-
dato cha nne, ana matarajio ya
kujiingizia kipato.

Anasema wapo watoto ambao
hawana uwezo wa kupika vyaku-

la na hali hiyo inasababisha
kuwarudisha tena darasani, ku-
soma tena katika vyuo ambavyo
vinatoa stadi za maisha.
Anasema elimu ya stadi za
maisha itamsaidia kutokana vi-
jiweni na badala yake huo muda
watautumia kujiongezea kipato.

MGENI RASMI

Mgeni rasmi katika mahafali
hayo, Ibrahimu Masome, ambayo
ni ofisa masoko kutoka taasisi
kubwa ya kibiashara nchini, ana-
kiri kuvutiwa na bidhaa alizozio-
na kuzalishwa na wanafunzi wa
shule hiyo.

Anaahidi asasi yake itaandaa
utaratibu wa kuchukua sabuni
zinazozalishwa na shule hiyo,
ubora ukiangaliwa na kama zi-
takidhi viwango wataingia ubia
wa biashara na shule hiyo.

Pia anawataka  wahitimu
waendelee na nidhamu wanay-
ofundishwa shule, ili wakiach-
iwa hata mfumo wa kampuni,
waweze kuzisimamia kwa wel-
edi.

MKUU WA SHULE

Mkuu wa Shule hiyo, Phonsi-
ano Mlelwa, anasema shule im-
ejikita katika kauli mbiu tatu ana-
zozitaja zinasimamia elimu na
imegawanyika katika makundi:
Elimu ya darasani, elimu ya ku-
jitegemea, usalama na malezi.

“Kuwa na kaulimbiu hiyo ina-
wasaidia wanafunzi kuweza ku-
jiajiri wakimaliza masomo yao
na kuacha kuwa tegemezi waki-
maliza shule, wanajiajiri wao we-
nyewe,” anasema.
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Safari robo karne ya mashirika umma

kung’ara Kileleni nchini, hadi kufifia

Na Peter Orwa

IONGONI mwa ya-

nayokumbukwa  ka-

tika uongozi zama za

Tanzania ya mfumo
wa uchumi hodhi na siasa ya cha-
ma kimoja, iliyodumu wastani wa
miaka 20 ni ustawi wa mashirika
ya umma au maarufu ‘SU’.

Chimbuko lake kungara huko
ni uamuzi uliofikiwa mwaka 1964
ulioelekeza nguvu ya serikali pia
katika Mpango wa Kwanza wa
Maendeleo, ujikite katika kumiliki
uchumi.

Maana yake ilijumuisha mam-
laka za uzalishaji mali na biasha-
ra. Ni wakati ambao Mpango wa
Maendeleo wa Kwanza wa Uchu-
mi wa 1964 - 1969, ulinuia nchi ku-
jikomboa kutoka kuegemea uchu-
mi wa kikoloni, yaani “kuzalisha
(hasa malighafi ) tusichokitumia
na kutumia tusichokizalisha.”

Hivyo, suala la kuwa na ‘kutumia
tunachokizalisha’ ina maana ya
nchi kuwa na viwanda na mifumo
yake yenyewe ya biashara.

Mara moja kwa kutumia mitaji
ya ndani, serikali chini ya Rais
Julius Nyerere, ilianza kazi huku
miaka miwili baadaye sekta ya
fedha kupitia kuanzishwa Benki
Kuu ya Tanzania (BOT) ilianza kazi
na kupata msimamizi wa uhakika,
kutoka mikononi mwa Benki Kuu
ya Afrika Mashariki.

Pia ni zama iliyoanzishwa Shiri-
ka la Maendeleo la Taifa (NDC),
likiwa na jukumu la kusaidia na
kulea mashirika. Kabla ya Muun-
gano, ilikuwapo Tanganyika De-
velopment Corporation (TDC),
ilianzia Januari mwaka 1962.

Uamuzi wa chama tawala TANU
mwaka 1967 ulipitisha Azimio la
Arusha ambalo lilifilisi rasilimali
binafsi kuwa za umma. Hapo ku-
nashuhudiwa ghafla serikali kuan-
za kuwa na taasisi nyingi za umma.

Mathalan, baada ya Azimio la
Arusha, miaka kadhaa baadaye li-
lizaliwa shirika la kusimamia mali
hizo za serikali ambalo liliitwa
Msajili wa Majumba, huku benki
zilizofilisiwa zilisaidia kuzaliwa
Benki ya Taifa ya Biashara (NBC).

Upande wa pili, juhudi binafsi za
Rais Nyerere kupitia nchi marafiki
na hasa za Mashariki ikiwamo
China, ilipata miradi mingi ya kiu-
chumi, mfano hai China ilivyosa-
idia katika ujenzi wa Viwanda vya
Salaam.

Pia kuna viwanda vingine vya
nguo vilivyowezesha kupatikana
mavazi ikiwamo Mutex ya Muso-
ma, Tabotex ya Tabora na Mwatex
ya Mwanza, iliyopata kuvuma sana
kitaifa.

Kwa kiasi kikubwa mfumo wa
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PICHA: MTANDAO

Chini ya BIT
kuliundwa
mashirika
kadhaa ya
kisekta iki-
wamo va
Uuzaji vifaa
vya ma-
jumbani
(HOSCO), vi-
faa vya ujen-
Zi na umeme
(BHESCO) na
mashirika ya
biashara ya
mikoa (RTC).

viwanda hivyo, ni zile kitaalamu
iliyoitwa ‘Labour Intensive’ inay-
otumia nguvu kazi zaidi kuliko
mashine hata kuwezesha kuwa
na waajiriwa wengi zaidi, kuliko
mbadala wake unaoitwa ‘Capi-
tal intensive’ ambao una hitaji la
mashie ziadi kuliko nguvukazi,
ambao ndio mfuko unaotumika
kwingi zaidi duniani.

Hadi kufika mwaka 1969, hatua
kubwa ilishafikiwa katika mageuzi
ya viwanda na mashirika ya umma
kuongezeka kwa kasi, hapo seriki-
ali ikapitisha Sheria ya Kusimamia
Mashirika ya Umma (SCOPO), am-
bayo kwanza ilitoa tafsiri yake.

Kwa mujibu wa sheria hiyo, ni
kwamba mashirika yote ambayo
serikali ina hisa kuanzia asilimia
51 au zaidi. Pia ni sheria iliyotoa
mwongozo wa namna nyingi, iki-
wamo katika viwango vya malipo
kwa watumishi wa umma.

Hadi kufika mwaka 1971 ambao
Rais Nyerere, alitoa hutoba ya kiji-
vunia mno mageuzi ya maendeleo
ya mashirika ya umma nchini, ki-
taifa kuliwapo umma wa waajiriwa
waliotapakaa, kinara mkuu akiwa
viwanda vya nguo kitaifa.

MIAKA 10 YA UHURU

Baada ya kufikia miaka 10 ya
uhuru nchini, 1971 kulishuhudiwa
mageuzi mengine wakati huo, Tan-
zania ilikuwa katika Mpango wa
Maendeleo wa Taifa wa Pili (1969

-1974).

Wakati awamu ya 1964- 1969, ili-
kuwa ya kuunda mifumo ya uchu-
mi kitaifa inayojitegemea kutoka
“tunazalisha tusichokitumia na
kutumia tusichokizalisha,” awamu
ya pili iliangukia katika kuimarisha
huduma.

Penye awamu ya pili, mwaka 1973
ndio ikaanzishwa Shirika la Kuhu-
dumia Viwanda Vidogo (SIDO).
Sekta ya viwanda ilishuhudiwa
mambo kadhaa ikiwamo kuundwa
mifumo inayowezesha viwanda na
mashirika kufanya kazi kwa ku-
jitegemea.

Pia, kuliundwa mashirika ya
umma yanayoshikilia nyendo za
kiuchumi na uzalishaji, ikishika-
mana na dira ya mipango kitaifa.

Mapema mwaka 1970 kikao cha
Chama cha TANU kilipitisha ajenda
ya kuuuga mkono kundi kubwa la
wafanyakazi, ikaibuliwa dai la haki
yao kwamba kuundwe mabaraza
ya wafanyakazi iliyodumu na hata
sasa ni sheria inayosimamiwa ka-
tika sehemu za kazi.

Ukumbukwe ni katika kipindi
ambacho kati ya mwaka 1967 uli-
ofanyika Azimio la Arusha mwaka
1967 hadi 1975, ukiwa unakabiliwa
mpango wa pili wa maendeleo
nchini, biashara na viwanda ziliku-
wa chini ya kivuli cha wizara moja.

Mbali na utitiri wa viwanda, pia
zilikuwapo kampuni tanzu nyingi
zilizoundwa kusimamia maendeo

maalum ya uzalishaaji na biashara,
ambayo ilisimamiwa kwanza na
Shirika la Biashara la Taifa (STC),
badaaye ikaundwa Bodi ya Bi-
ashara ya Ndani (BIT) na Bodi ya
Biashara ya Nje (BET).

Chini ya BIT kuliundwa ma-
shirika kadhaa ya kisekta iki-
wamo ya uuzaji vifaa vya majum-
bani (HOSCO), vifaa vya ujenzi na
umeme (BHESCO) na mashirika ya
biashara ya mikoa (RTC).

Orodha ya mashirika umma
yaliyochipuka, baadhi yake ni yali-
yopita kivuli cha NDC kama vile:
Shirika la Utalii (TTC), kilichoku-
wa Kiwanda cha Nyama (TPL),
msimamizi wa viwanda vya nguo
(NTC), Shirika la Kilimo na Chakula
((NAFCO); Shirika Mipango Ujenzi
(NEDCO).

Pia, kuliundwa Bodi ya Korosho
(CAT), Shirika la Ujenzi (MECCO),
Shirika la Madini (STAMICO) na
inayohusika na mbao (TWICO),
uzalishaji tumbaku (TTPC), ma-
karatasi (TSN) vifaa vya elimu
(TES), mkonge (TSC) na maziwa
(TDL), bila kusahau Shirika la Us-
agishaji la Taifa (NMC) na Shirika la
Ugawaji la Taifa .

Ni bahati mbaya kati ya miaka
1974 na 1976 nchi iliapatwa na msu-
kosuko wa njaa hata kuyumbisha
mipango na mikakati mingi ya kiu-
chumi nchini, hata Rais Nyerere al-
ilazimika kwenda kuomba msaada
wa chakula nje ya nchi na kupata

mahindi ya njano, ambayo yalibati-
zwa jina ‘Mahindi ya Yanga.’
Kuanzia 1976, kulianzishwa
Mpango wa Muda Mrefu wa Maen-
deleo ya Viwanda, ikijumuisha
mikakati ya kuwa na aina zote za
viwanda; vidogo, vya kati na viwan-
da mama ambavyo vinazalisha ny-
enzo za uzalishaji kama majembe.
Ndio pakashuhudiwa kuan-
zishwa viwanda vya majembe
kama UFI cha Ubungo, Dar es
Salaam na kingine kama hicho,
Mbeya, huku Kibaha kukiwapo ki-
wanda cha kuunganisha magari.

TAASISI ZA FEDHA

Mapema kuanzia miaka ya 1970,
kulishuhudiwa kuboreshwa taasisi
za fedha katika miaka tofauti, ikian-
ziwa na Benki ya Nyumba Tanzania
(THB), iliyotanguliwa na NBC ya
mwaka 1967, ikifutiwea na nyingin-
ezo kama Benki ya Ushirika na
Maendeleo Vijijini (CRDB) na Benki
ya Rasilimali Tanzania (TIB), pia
kukiwapo Shirika la Bima la Taifa
(NIC), nalo lilikuwa kigogo kitaifa
katika sekta ya fedha.

Mwaka huu, TIB ambayo pekee
ilipona, imeunganishwa na Benki
ya Posta (TPB), ambayo nayo kabla
zama hizo ilikuwa kitengo cha fed-
ha cha Shirika la Huduma za Posta.

MAGEUZI YA 1985
Mwaka 1985, awamu ya pili ki-
serikali nchini iliendana na uchumi

wa nchi kuingia katika mfumo hu-
ria ulioachwa mwaka 1964.

Ni ndani ya muda mfupi, mfumo
wa uchumi ndani ya nchi ikaanza
kukabiliana na ushindani mkali wa
bidhaa za kigeni, ikianza na nguo
za mitumba ambazo zilipitisha
kwa kasi utitiri wa viwanda vya
nguo vilivyopo.

Kulifanyika mabadiliko makub-
wa ya kisheria na kuanzia mwisho
wa miaka ya 1980 kuruhusu uchu-
mi soko, sambamba na kuporomo-
l<a Viwanda vingi kitaifa, mfano hai
kubwa ya wafanyakazi watokao ka-
zini jioni eneo la viwanda, iliyoitwa
Barabara ya Pugu, sasa Nyerere
wakipungua kila wakati.

Mwanzo wa miaka ya 1990, ku-
lifanyika mabidiliko makubwa ya
kisheria yaliyoporomosha kwa kasi
mashirika ya umma. Baadhi yake
ni katika Sheria ya Fedha na Sheria
ya Benki, iliyofanyika katika awa-
mu ya pili ya uongozi wa Rais Ali
Hassan Mwinyi, ambayo ilifungulia
milango benki binafsi na maduka
ya fedha za kigeni.

Wakati huo kulikuwapo mabore-
sho ya kisheria ya BoT, iliyoruhusu
kuendana na hali ya uchumi ulioko
ndani ya mageuzi ya 1985 nchini.

KUUNDWA PSRC

Hiyo ilikuwa Tume ya Rais ya
Kurekebisha Mashirika ya Umma,
ambayo iliopewa jukumu la kusi-
mamia mageuzi katika mashirika
ya umma, ambayo yashafanyiwa
mapitio kisheria mwaka 1992, dhi-
di ya ile ya mwaka 1969.

PSRC ilipewa majukumu katika
sura kuu tatu; yale mashirika am-
bayo yana hali mbaya ilielekezwa
hisa zake zote kuuzwa; pia zile
ambazo zinasuasua zilitakiwa ku-
binafsishwa nusu (51%) auziwe
mwekezaji na zilizobaki ni hisa za
serikali, pia wananchi waizuwe.

Kwa asasi ambazo ni nyeti sana,
zikibinafsiswa kwa mkataba wa
muda maalum na kisha baada ya
muda imeboreka, serikali ichukue
hisa zake.

Ni aina ya ubinafsishaji uliofany-
wa kwa Shirika la Reli Tanzania
(TRC), lakini mwekezaji alishind-
wa kufanikkisha na akavunjwa
mkataba wa miaka 20 aliyopewa,
ikarejeshwa serikalini.

Pia, kuna aina ya ubinafshaji
ambao hisa zote zilnauzwa kwa
wafanyakazi wa taasisi wanaende-
sha wenyewe, kama ilivyo katika
Kiwanda cha Uchapishaji wa Taifa
(KTUTA), uwekezaji wao ukilipwa
maslahi ya pensheni zao.

Ni bahati mbaya, sehemu kub-
wa ya wawekezaji wameshindwa
kutimiza ama ya mkataba ambayo
ni kuboresha uzalishaji, baadhi ya
kampuni na viwanda kufa, huku
zingine kubadili matumizi, hali in-
ayojidhihirisha leo katika barabara
ya Nyerere, mtaa wa viwanda wa
zama hizo, leo hii sehemu kubwa
imekuwa ni vijiwe vya biashara,
vituo vya mafuta na maghala ndio
yametawala, hali inayohitimisha
umaarufu wa ‘SU” kutoweka.

TAFAKURI YA MLALAHOI N | |
Machinga hawajali matiti bali maziwa

MTOTO anyonyaye anapo-
hisi njaa, hachagui ni ziwa
lipi na la nani la kunyon-
va, ili mradi ahakikishe
njaa inamwondoka.

Hivyo basi, hatajali hata
kama ananyonya matiti
ya mbuzi au ng'ombe.
Anaweza katika umri huo
akawa hatambui kuwa
aliye naye ni mama yake
au siye, ili mradi maziwa
yamepatikana.

Nilipata kushuhudia pia
mwanakondoo akinyonya
matiti ya mama mbwa na
hata pale mama mbwa
alipokataa, mwanakon-
doo alimlazimisha kwa
kumpiga vichwa mpaka
akatulia na akaendelea
kunyonya.

Unyonyaji huo huen-
delea tu hasa pale
maziwa yanayonyonywa
yanapokuwa haya na
madhara yoyote. Na
hilo likizoeleka, si ajabu
mwana wa binadamu
akasusa kumnyonya
mama yake akaendelea
kumnyonya mama mbuzi
au hata mama mbwa, ili
mradi kazoea.

Tumeshuhudia Ki-
namama ambao hawataki
kunyonyesha watoto kwa
muda mrefu, hivyo hu-
waachisha vichanga wao
na kuwazoeza kunyonya
chupa. Hakika watoto
huzoea na chupa kuwa
mama zao na Kususa ka-
bisa kunyonya matiti ya
mama zao hao.

Mifano hii inaakisi hali
ilivyo kwa wafanyabi-
ashara ndogo ndogo wal-
jobatizwa jina la mach-
inga ambao walianzia Dar
es Salaam, lakini polepole
wakasambaa nchi nzima.
Hakuna mkoa usio na
machinga kwa sasa.

Wafanyabiashara hawa
ni zao la ukosefu wa ajira
rasmi, hivyo kuamua ku-
jiajiri na kuita ajira isiyo
rasmi. Ni ajira |S|yoh|taJ|
elimu kubwa, bali ya ku-
jua kuhesabu kinachoingia
na kinachotoka.

Ndivyo ilivyoanza,

NA JOSEPH KULANGWA
+255 713 410008
jkulangwa@yahoo.com

ingawa hivi sasa si ajabu
kukutana na machinga mwe-
nye stashahada au shahada
mtaani. Yote hayo ni ma-
tokeo ya ukosefu wa ajira
rasmi. Soma hadi chuo kikuu
kisha rudi nyumbani fikiria
cha kufanya. Ndio mtindo
wa Kisasa.

Machinga kwa asili ya
biashara yao, hawahitaji
kujua wananyonya matiti
ya mama yupi. Wanachojali
wao maziwa ya natoka au
hayatoki? Hata siku moja
hawatataka waambiwe eti
ghorofani hapa ndipo mahali
pazuri pa biashara, wana-
chotaka wao mteJa yupQo?

Yawezekana serikali yetu
ikawa inafikiria kwa huruma
sana, kwamba machinga
wanahitaji kufanya biashara
yao kwenye maeneo ya
kifahari sana. Na hiyo ndiyo
ikafanya ije na wazo la
majengo makubwa kwa ajili
yao.

Tulishuhudia utawala wa
Awamu ya Nne ukija na ma-
jengo ya Machinga Complex
pale Ilala, Dar es Salaam,
tena ukiwa na mipango
va kuja na majengo kama
hayo Kinondoni na Tabata,
ukiamini machinga watakim-
bilia huko.

Ikakopa mabilioni kujenga
mijengo hiyo, lakini hati-
maye nini kilitokea? Mach-
inga wakaonja na kutema.
Wakarudi mitaani waliko-
zoea kunyonya maziwa
ya mama mbwa, ili mradi

wanashiba.

Kabla maummivu ya
Machinga Complex haya-
japoa, utawala wa Awamu
ya Tano nao ukaja na
[ingine la kujenga masoko
makubwa makubwa ya
mighorofa. Yakajengwa
Dodoma, tukasikia Soko la
Job Ndugai.

Yakajengwa Morogoro
la Chifu Kingalu, la Kisutu,
la Magomeni, likaja la
Chuno, Mtwara Mikindani,
tuka5|k|a la Mwanjelwa,
na mengineyo. Mazuri
kutazama, mazuri kwa
kupamba miji [akini ni
matiti ya mama yasiyotoa
maziwa kwa machinga.

Machinga wao wanalilia
wateja, hawataki majengo.
Juzi kati tukasikia Chifu
Hangaya akielezea kucho-
shwa na habari anazosikia
Zza masoko kutelekezwa.
Akasema basi yageuzwe
kumbi za harusi pengine
yataingiza kitu.

Ngoja niseme tu hapa,
kuna mwaka nilibahatika
kwenda kwa wenzetu
huko majuu, panaitwa
Paris, Ufaransa. Wenyeji
wakatuambia mkitaka vitu
nafuu tokeni nje ya Jiji,
kuna masoko huko pem-
beni ndiko kuna ‘mach-
inga'.

Kweli mimi na wen-
zangu Wabongo tuliokuwa
kwenye msafara huo,
tukapanda treni la chini ya
ardhi, kama mwendo wa
nusu saa hivi tukaibukia
juu na kujikuta katikati
va soko la machinga wa
Kifaransa, halina mag-
horofa, bali vibanda kama
mahema hivi, tukafanya

Hebu serikali |fanye
hivyo basi, hayo maeneo
yatengwe nje ya miji,
yawekewe mazingira
rafiki, huku katikati ya
miji yabak| maduka tu
yenye bei zao, tuone kama
hatutakimbilia kwa mach-
inga kokote waliko! Hebu
hill lisingoje keshojama.
Maghorofa hayo yageuzwe
kumbi za harusi! Alamsiki!
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Nyerere alivyoshtukia kasi ya kuzaliana
nchini akitaka kuwashwa ‘taa nyekundv’

« Wenye nchi vvakaguna akaahirisha « Dk. Slaa: I||kuvva moto CCM, nikaitwa

Na Sanula Athanas

ANZANIA iko kwenye

orodha ya nchi tisa zi-

nazochangia kasi ya

ongezeko la watu duni-
ani, ikishika nafasi ya nne barani
Afrika.

Wakati hiyo ni taarifa ya mwa-
ka juzi ya Shirika la Umoja wa
Mataifa Linaloshughulikia Idadi
ya Watu (UNFPA), aliyekuwa Rais
wa Tanzania miaka 37 iliyopita,
Hayati Mwalimu Julius Nyerere,
alishaiwekea angalizo kwamba
mwelekeo wa nchi katika eneo
hilo hauko vizuri.

Mwalimu Nyerere alitumia ko-
fia yake ya uenyekiti wa chama
katika wakati huo kimeshika
hatamu za wuongozi, akiibua
ajenda aliyotaka iwe msimamo
wa chama, kila familia iwe na wa-
toto wasiozidi wanne, hata hivyo
suala hilo likazua mtafaruku.

Kimsingi, wakati ndani ya Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM) paliku-
wa shwari, nje kwenye mifumo
ya kijamii, ikiwamo madhehebu,
pingamizi nzito ziliibuka.

Ni suala lililofikishwa kama
ajenda rasmi kwenye kikao cha
Halmashauri Kuu ya Taifa ya
CCM (NEC) mwaka 1984, ikiwa-
taka wanaopinga ajenda hiyo
ya kitaifa kufafanua pingamizi
zao kwa mamlaka muhimu in-
ayofanya uamuzi wa chama,
kabla haijawa ajenda ya kiserikali
kutekelezwa.

Mamlaka ya CCM wakati huo
chama kimeshika hatamu, ilitu-
ma ndege maalum kumfuata ali-
yekuwa Katibu Mkuu wa Baraza
la Maaskofu Katoliki Tanzania
(TEC), Dk. Wilbrod Slaa, mkoani
Mara alikokuwa kikazi, akaifafan-
ulie NEC mjini Dodoma maudhui
ya msimamo wao.

Kwa mujibu wa ufafanuzi wa
Dk. Slaa katika kitabu alichoandi-
ka mwaka 2019 chenye maudhui
yamaisha yake, alifanikiwa kutoa
ufafanuzi uliokubaliwa na kikao
hicho cha NEC, huku akidokeza
msimamo kama wao walikuwa
nao Baraza Kuu la Waislam Tan-
zania (BAKWATA).

Hata hivyo, Dk. Slaa anakiri
si suala lililopita kirahisi, kwani
kupitia wadhifa wake wa Katibu
Mkuu wa TEC, kuna wakati aliji-
kuta akiangukia mjadala wa kina
na Rais Nyerere ambao wakati
mwingine ulichukua kati ya saa
sita na saba usiku pasipo mwa-
faka, akidokeza kuwa ni usiku wa
manani.

“Ninaamini sikushughulikiwa
kwa kupinga sera hiyo (Sera ya
Watu) kwa kuwa hata viongozi
wa BAKWATA waliipinga.

“Hata hivyo, msimamo huo uli-
fanya Mwalimu Nyerere atume
ndege maalum kunifuata Mu-

Huduma za kliniki ya watoto zikiendelea, katika moja ya hospitali.

UNFPA Kkupi-
tia ripoti
yake, ina-
tahadhari-
sha haja va
kufanyika
udhibiti
dhidi ya
mwenendo
wa kasi kub-
wa ya watu
kuzaana,
kundi am-
balo Tanza-
nia imo kati
va nchi tisa
tajwa.

soma kwenda Dodoma kujieleza
mbele ya Halmashauri Kuu ya
CCM kwanini TEC ilipinga sera
hiyo ya kila familia kutozidi wa-
toto wanne,” Dk. Slaa anasema
katika kitabu chake hicho.

MTAZAMO WA MKAPA

Rais mstaafu wa awamu ya
tatu, Hayati Benjamin Mkapa
hayuko mbali na wataalamu
wanaolia na kasi ya ongezeko la
watu dunia, akisema ongezeko la
watu ni tishio kwa maendeleo.

Katika kitabu chake cha ‘My
Life, My Purpose’ (Kusudio la Mai-
sha Yangu), Hayati Mkapa anagu-
sia hoja hiyo akieleza shaka yake
kuhusiana na kasi ya ongezeko la
watu nchini, akishauri kuwe na
sera madhubuti ili kuikabili.

Anasema anasikitika kuona
suala hilo ni tatizo kubwa si tu
Tanzania, bali Bara la Afrika
kwa ujumla, huku kukikosekana
mjadala wa kutafuta ufumbuzi
wake.

Mkapa aliyeiongoza Tanzania
kwa miaka 10 kuanzia mwaka
1995, anasema katika kitabu hi-
cho kuwa haoni sera na mwongo-
7o sahihi wa kuikabili ishara hiyo
mbaya kwa maendeleo ya umma.

“Ongezeko la watu katika nchi
siyo kipimo cha maendeleo bali
ni kikwazo kwa maendeleo. Shi-
da kubwa ya nchi nyingi za kiaf-
rika hatuna mjadala madhubuti
kuhusu sera ya idadi ya watu
katika nchi zetu,” Mkapa analala-
mika.

Kiongozi  huyo  mstaafu
anaeleza ubashiri wa kisayansi

PICHA: MTANDAO

wa mwelekeo wa sensa zijazo,
kwamba ifakapo mwaka 2025,
ambao ndiyo ukomo wa Dira ya
Maendeleo ya Taifa, nchi inata-
rajiwa kuwa na wakazi milioni 67
Tanzania ina eneo lenye ukubwa
wa kilomita za mraba 947,300.

Juni 1999, Tanzania ilizindua
Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025
ambayo pamoja na mambo men-
gine, inalenga kupunguza nusu
ya watu wanaoishi katika umas-
kini na kuwafanya wawe katika
uchumi wa kati ifikapo mwaka
2025.

Mkapa anabainisha kuwa
wakati wa uhuru mwaka 1961,
kulikadiriwa kuwapo Watang-
anyika milioni 104 na idadi
iliongezeka hadi milioni 274
alipoanza kukalia kiti cha urais
mwaka 1995 na iliongezeka hadi
milioni 36.1 wakati anaoondoka
mwaka 2005.

Kwa mujibu wa Ofisi ya Taifa ya
Takwimu (NBS), Tanzania mwa-
ka huu, inakadiriwa kuwa na
watu 59,441,988 (milioni 59.44).
Kati yao, wanaume ni 29,132,238
na wanawake 30,309,750.

Kwa makadirio hayo, idadi
imeongezeka kwa watu milioni
471 katika kipindi cha miaka

44 kwa kuwa takwimu za NBS
zinaonyesha  mwaka 1967,
Tanzania ilikuwa na watu milioni
12.3, Tanzania Bara ikiwa na watu
milioni 1.9 na Zanzibar watu
354,815.

UNFPA kupitia ripoti yake, ina-
tahadharisha haja ya kufanyika
udhibiti dhidi ya mwenendo wa
kasi kubwa ya watu kuzaana,
kundi ambalo Tanzania imo kati
ya nchi tisa tajwa.

Ripoti hiyo inabainisha kuwa
Tanzania imo katika nchi tisa zi-
nazochangia kasi ya ongezeko la
watu duniani, ikitangazwa kuwa
ni ya nne barani Afrika.

UNFPA inaitaja India, taifa lin-
alokadiriwa kuwa na watu bilioni
1.38 mwaka huu, ndiyo ya kwan-
za kwa kasi kubwa ya ongezeko
la watu na katika mataifa nane
yanayofuata, matano ni ya ba-
rani Afrika na matatu ni ya kusini
mwa Jangwa la Sahara na mawili
ni wanachama wa Jumuiya ya Af-
rika Mashariki (EAC).

Orodha ya mataifa hayo kwa
nafasi zake nyuma ya India ni Ni-
geria; Jamhuri ya Kidemokrasia
ya Congo (DRC); Pakistan; Ethio-
pia; Tanzania; Marekani; Uganda
na Indonesia.

Vilevile, ripoti inasema wakazi
wa dunia wataongezeka kutoka
bilioni 7.6 wa mwaka 2016 hadi
bilioni 8.6 ifikapo mwaka 2030,
ambao ni ukomo wa kipindi cha
Malengo ya Maendeleo Endel-
evu.

WACHUMI

Wataalamu wa mipango ya
uchumi wanaweka wazi kwam-
ba, kinachoshuhudiwa sasa
nchini kukiwa na uhaba wa ajira
na migogoro mingi ya ardhi
nchini, ni matokeo ya ongezeko
la watu.

Mathalani, Mkuu wa Kitengo
cha Hazina cha Benki ya Biasha-
ra Kenya (KCB) Tawi la Tanzania,
Pascal Machango, ananyooshea
kidole uhaba wa ajira nchini
kwamba unazalishwa katika
uwiano usio sawa kati ya kasi ya
kukua kwa uchumi na idadi ya
wahitaji wa ajira, kwa maana
ukuaji wa uchumi unapaswa ku-
zalisha fursa za ajira kuutumikia.

Machango anasema  kwa
sasa kunashuhudiwa ongezeko
kubwa la idadi ya watu nchini
lisiloendana na fursa za ajira zi-
lizopo.

SENSA TANZANIA

Mwaka dadiyawatu TanzaniaBara Zanzibar
1967 12,313,469 11,958,654 354,815

1978 17,512,610 17,512,610 476,111

1988 23,095,878 22,455,193 640,685

2002 34,569,232 33,584,607 984,625

2012 44928923 43,625,354 1,303,569

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS)
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Samia
apongezwa
utatuzi wa
kero

Na Peter Mkwavila, DODOMA

JUMUIYA ya maridhiano mkoani
Dodoma imesema katika kipindi
cha miezi sita ya uongozi, Rais Sa-
mia Suluhu Hassan amelibadilisha
taifa katika masuala ya kimataifa
na kufanikisha kushawishi Shirika
la Fedha Duniani (IMF) kutoa Sh.
Trilioni 1.3 ambazo zitakazocho-
chea kwa kasi maendeleo ya taifa.

Akizungumza na waandishi wa
wa Jumuiya hiyo, Askofu Evance
Chande, alisema uamuzi wa Rais
Samia kuelekeza fedha hizo kwe-
nye sekta muhimu zinazowagusa
wananchi wa kipato cha chini ni
jambo la kupongezwa.

Chande aliwataka wasimamizi
wa miradi upande wa serikali
kuepuka mazingira ya rushwa na
Wizi.

“Tumemsikiliza vizuri kwenye
hotua yake ilisheheni majibu ma-
zuri ya maswali ya Watanzania,
hivyo hatuwezi kunyamaza kana
kwamba hatujasikia chochote
bila kutoa pongezi nyingi kwa
Rais wetu tunakupongeza sana,
ulikuwa umenyamaza kumbe
ulikuwa unaweka mambo sawa,
hongera sana Rais wetu.

“Fedha hizo zimeelekezwa
kwenda kujenga shule za msingi,
madarasa ya sekondari, vifaa tiba
na mitambo ya hospitali hatua
ambayo inakwenda kuimarisha
sekta va afya hasa kipindi hiki cha
janga la corona ambapo kulikuwa
na upungufu wa mitungi ya gesi
va oksijeni na dawa,” alisema.

Katika sekta ya maji, alisema
Wakala wa Usambazaji Maji na
SA), imefanya kazi kubwa, lakini
Rais ametenga fedha kwa ajili ya
kununua mitambo ya kuchimba

za kuchimba visima ni kubwa,
ninaamini kuwa ununuzi wa
mitambo ya kuchimba visima
itaenda sambamba na upatikanaji
wa maji kwa ajili ya kilimo cha

kupunguza magonjwa ya milipuko
kama kipindupindu,” alisema.

Askofu Chande alisema pamoja
na kwamba Rais Samia amesema
viatu vya Hayati Magufuli ni
vikubwa, wanaona anatembea
kwenye nyayo zake.

Alimpongeza Rais kwa kuele-
keza miradi yote itakayotekele-
zwa kupitia fedha hizo itekelezwe
na wazawa kwa kutumia mafunzi
wa mitaani hivyo itasaidia
kuongeza ajira kwa mafundi na
vibarua wake.

Halmashauri zabanwa utekelezaji

Na Paul Mabeja, DODOMA

FISI ya Rais, Tawala za
Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI), imeagi-
za mikoa na halmashau-
ri kutoa taarifa ya utekelezaji wa
miradi kupitia fedha zilizotolewa
na Shirika la Fedha Duniani (IMF)
kila baada ya wiki mbili.
Sambamba na kutoa taarifa, ofi-
si hiyo imetoa maagizo 12 kuhusu
utekelezaji wa miradi hiyo na ku-
taka itekelezwe kwa wakati.
Shirika hilo limeipatia Tanzania
Sh. trilioni 1.3 kwa ajili ya kampeni
ya maendeleo kwa ustawi wa taifa
na mapambano dhidi ya corona
ili kuchangia kufufua uchumi
kwa sekta zilizopata athari za kiu-
chumi kutokana na madhara ya
ugonjwa huo.
Akizungumza juzi na waandi-
shi wa habari jijini hapa, Waziri

wa Nchi Ofisi ya Rais TAMISEMI,
Ummy Mwalimu, alisema kati ya
fedha hizo, ofisi yake imeidhin-
ishiwa Sh. bilioni 535.68 kati ya
hizo, Sh. bilioni 304 ni kwa ajili
ya elimu msingi, Sh. bilioni 226.68
afya ya msingi na Sh. bilioni tano
ni kwa gjili ya kuboresha miun-
dombinu na mazingira ya kufany-
ia biashara kwa wafanyabiashara
wadogo.

Maagizo mengine ni pamoja na
kuunda Kamati ya Mkoa ya Ura-
tibu na Ufuatiliaji wa Utekelezaji
wa Miradi husika na kuhakikisha
taarifa za utekelezaji wa miradi
hiyo zinawasilishwa kwa Katibu
Mkuu TAMISEMI kila baada ya
wiki mbili.

Waziri huyo alizitaka hal-
mashauri kuhakikisha miradi ya
ujenzi wa madarasa inakamilika
kabla au ifikapo Desemba 15,
mwaka huu na miradi mingine

ikamilike ifikapo Aprili 30, mwa-
kani.

“Halmashauri zinatumia ma-
kandarasi wa ndani au utaratibu
wa ‘force account’. Hata hivyo,
ninasisitiza gharama za utekeleza-
ji kwa kutumia njia yoyote
zisizidi makadirio ya fedha zili-
zotengwa kwa shughuli husika,”
alisema.

Alisema  halmashauri  zi-
takazotaka kufanya mabadi-
liko ya utekelezaji wa eneo la
mradi, maombi yawasilishwe
kwa maandishi kwa Katibu
Mkuu TAMISEMI ndani ya wiki
moja baada ya kupokea fedha
hizo.

“Utekelezaji wa miradi yote uz-
ingatie thamani ya fedha na ubora
wa miradi, watoa huduma wa
vifaa, mafundi watangaziwe kazi
zilizopo kupitia tovuti za mikoa,
halmashauri pamoja na mbao za

‘miradi ya ufadhili fedha za IMF

matangazo katika ofisi za umma,”
alisema.

Ummy alisema halmashauri zi-
naelekezwa kufanya ununuzi wa
pamoja ili kupunguza gharama za
utekelezaji wa miradi.

Kadhalika, aliagiza mameya na
wenyeviti wa halmashauri pamo-
ja na madiwani kupitia kamati
zao wahakikishe wanasimamia
miradi hiyo kwa kushirikiana na
watendaji wa halmashauri.

“Wakurugenzi wa halmashauri
wahakikishe miradi yote ili-
yokamilika na ununuzi wa vifaa
zinawekwa alama ya Mpango wa
Maendeleo kwa Ustawi na Ma-
pambano dhidi ya Uviko-19 (co-
rona),” alisema.

Alihimiza wananchi kushiriki
ujenzi wa miradi inayoendelea
katika maeneo yao na kutoa taar-
ifa endapo kuna ubadhirifu wa
fedha.

Wadau wataka nguvu elimu ya corona

Na Augusta Njoji, DODOMA

WADAU wa Kongamano la
Afya nchini (THS), wameshau-
riwa kuongeza nguvu ya utoaji
elimu kwa jamii ili kupambana na
ugonjwa wa corona.

Akizungumza jana baada ya
kuwasilisha mada mbalimbali
kwenye kongamano hilo, Meneja
wa Mradi wa HPSS-Tuimarishe
Afya unaotekelezwa na Shirika la
Maendeleo la Ushirikiano la Swiss
(Swiss TPH), Ally Kebby, alisema
hatua hiyo itasaidia kuunga mko-
no jitihada za serikali katika kuka-
biliana na ugonjwa huo kwa kutoa
chanjo kwa wananchi.

Kebby alisema serikali imeo-
nyesha juhudi za kuwakinga watu
wake na kuzuia maambukizi am-
bapo chanjo 900,000 zimetolewa
na kazi inaendelea na imepokea
chanjo zingine.

Meneja huyo alisema jukumu
la wadau wakiwamo wananchi ni
kufanya maamuzi sahihi ya ku-
jikinga, kuchanja na kufuata njia
zingine za kujikinga zinazotolewa
na wataalamu wa afya.

“Katika utekelezaji wa mradi
huu, shirika limeshirikiana na
serikali katika kupambana na ma-
gonjwa ya mlipuko kama vile kip-
indupindu mwaka 2015, kuzuia
kwa ugonjwa mkali wa ini ulioto-

kana na sumu kuvu mwaka 2016,
VVU na janga la corona.

“Tangu  kesi ya kwanza ya
maambukizi ya corona nchini
Tanzania iliripotiwa Machi 2020,
HPSS imeshiriki na serikali kupi-
tia mpango wa dharura wa ku-
kabiliana na ugonjwa huu kwa
kushiriki kutoa elimu kwa
jamii,”alisema.

Awali, akizungumzia mwitikio
wa kujiunga na Bima ya Afya ya
Jamii (CHF iliyoboreshwa), Elizeus
Rwezaura, alisema idadi ya wana-
chama wa iCHF imeongezeka na
kufikia watu 3,032,007 mwisho
wa Julai, mwaka huu.

[rwezaura alisema hadi ku-

fikia Juni, mwaka huu, mapato
yaliyokusanywa kwenye vituo
vya kutolea huduma ya afya yal-
iongezeka hadi kufikia zaidi ya Sh.
bilioni 11.81.

“Bado sera haijaweka wazi upa-
tikanaji wa fedha kwa ajili ya kue-
ndelea kuimarisha iCHF, jambo
ambalo linatoa tahadhari ya kuwa
bila kuwepo ruzuku kutoka nje ya
mfuko,” alisema.

Alisema uimara wa kifedha
utategemea tu kiwango cha
michango ya uandikishaji na

wanachama  kufikia  asilimia
30 ili kugharamia huduma
ipasavyo.
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Magari 200 ya mizigo
vakwama mpakani

Na Nebart Msokwa, KYELA

AIDI ya malori 200 ya-

nayosafirisha mizigo kati

ya Tanzania na Malawi,

juzi yalikwama katika
mpaka wa Kasumulu wilayani
Kyela kutokana na sababu am-
bazo hazijulikani.

Hali hiyo iliwafanya madereva
wa malori hayo kuiomba serikali
kuingilia kati.

Nipashe lilifika katika eneo
hilo na kukuta malori hayo ya-
mefungiwa ndani ya geti mpaka
majira saa 2:00 asubuhi ambapo
Mkuu wa Wilaya ya Kyela, Kam-
ishna Msaidizi Mwandamizi wa
Magereza, Ismail Mlawa, aliingilia
kati ya kuamuru yafunguliwe.

Pamoja na amri hiyo ya Mkuu
wa Wilaya, bado geti haliku-
funguliwa haraka kutokana na
mmoja wa maofisa wa kituo cha
forodha cha mpaka huo kudaiwa
kuwa aliondoka na funguo hali
iliyowafanya madereva kutaka

kufanya fujo.

Baadaye alitokea ofisa mmoja
akafungua geti kisha magari ya-
karuhusiwa kutoka katika eneo
hilo huku baadhi ya madereva
wakidai kuwa walikwama kwa
zaidi ya wiki moja bila sababu
za msingi. Mmoja wa madereva
hao, Musa Seif, alisema tatizo
hilo limedumu kwa zaidi ya
mwezi sasa na kwamba kitendo
cha maofisa hao kuyarundika
magari hayo ndani ya eneo hilo
na kuyafungia ni hatari endapo
itatokea ajali ya moto.

Alisema tatizo hilo lipo kwa
upande wa Tanzania pekee la-
kini wakivuka upande wa Ma-
lawi hakuna tatizo kama hilo bali
magari yanakaguliwa na tara-
tibu zingine kisha wanaruhusiwa
kuendelea na safari.

Seif alisema kama eneo hilo
halitoshi ni vyema likaandaliwa
eneo nje ya kituo hicho cha
forodha kwa ajili ya maegesho ili
katika eneo hilo la yapite magari

yaliyokamilisha taratibu na ku-
ruhusiwa kuvuka.

“Haya sasa kama mlivyoona
Mheshimiwa Mkuu wa Wilaya
amefika hapa anataka geti lifun-
guliwe lakini mtu ameondoka na
funguo. Likitokea janga la moto
hapa uokoaji utafanyikaje na je,
kwa mrundikano huu wa malori
magari ya zimamoto yatapita
wapi?” Alihoji Seif.

Jonard Msangi alisema kitendo
cha kukwama katika eneo hilo
kwa muda mrefu kinasababisha
gharama za maisha kuongeze-
ka kutokana na siku za safari
kuongezeka na wao kutakiwa
kulala siku nyingi kwenye eneo
moja.

Alisema mbali na kukwam-
ishwa na maofisa wa serikali ka-
tika eneo hilo, pia kuna baadhi
ya huduma ambazo wanapata
katika eneo hilo wanalipia ikiwa-
mo choo, hivyo hali kuzidi kuwa
ngumu.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,

Juma Homera, alizungumza na
waandishi wa habari, alionyesh-
wa kukerwa na kitendo cha
magari hayo kukwama, hivyo
kuagiza yaruhusiwe kuondoka.

Homera alisema katika uchun-
guzi wake alibaini kuwa utend-
aji wa watumishi wa kituo cha
forodha cha Kasumulu unataki-
wa kufanyiwa maboresho.

“Nimeshatoa maelekezo ya
kuboresha utendaji katika mpa-
ka ule. Moja ya maelekezo yangu
ni kuongeza muda wa kufanya
kazi kituo kitafunguliwa saa 11:00
alfajiri na kufungwa saa 4:00 usi-
ku ili kupunguza msongamano
wa magari. Pia tumewaomba
na wenzetu Malawi waongeze
muda,” alisema Homera.

Alisema pamoja na maagizo
hayo, kuna mambo anaende-
lea na uchunguzi wa baadhi ya
mambo ambayo hayako vizuri
kwenye eneo hilo na kwamba
yanaweza yakasababisha uhusi-
ano na Malawi kuzorota.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma Homera (watatu kushoto), akizungumza na Balozi wa Malawi hapa nchini, Glad Munthali (kulia) pamoja
na Naibu Waziri wa Ujenzi na Usafirishaji wa Malawi, Nancy Chaoli (katikati), wakati wa ziara ya viongozi hao, mkoani humo juzi, ili-
yokuwa na lengo la kuimarisha ushirikiano wa kidiplomasia na kibiashara. PICHA: NEBART MSOKWA

]
Jiji Mbeya
latoa mikopo
mil. 569/-

Na Nebart Msokwa, MBEYA

HALMASHAURI ya Jiji la Mbeya
imetoa mkopo wenye thamani ya
Sh. milioni 569 kwa vikundi 62 vya
wajasiriamali wanawake, vijana na
watu wenye ulemavu ambazo ni
asilimia 10 ya mapato ya ndani.

Akikabidhi mikopo hiyo juzi, Meya
wa Jiji hilo, Dor Mohamed Issa,
alisema fedha hizo ni sehemu ya
utekelezaji wa sheria ya kutenga
asilimia 10 ya mapato ya ndani am-
bayo yanagawanywa kwa utaratibu
wa asilimia nne vikundi kwa wa-
nawake, nne vijana na asilimia mbili
vikundi vya walemavu.

Meya Issa alisema lengo la kutoa
mikopo hiyo ni kuviinua vikundi
hivyo vya wajasiliamali kiuchumi na
kwamba halmashauri hiyo imekuwa
ikitekeleza utaratibu huo kila robo
ya mwaka.

“Tunatoa mikopo hii kwa ajili ya
kuvisaidia vikundi hivi kuondokana
na umasikini. Serikali ilileta utaratibu
huu kwa lengo maalumu na tutaen-
delea kutekeleza matakwa haya ya
kisheria,” alisema Issa.

Mbunge wa Mbeya Mjini ambaye
ni Naibu Spika, Dk. Tulia Ackson,
alivitaka vikundi vilivyonufaika na
mkopo huo kuhakikisha vinarejesha
kwa wakati ili vikundi vingine vinu-
faike kama wao.

Alisema kumekuwa na tatizo
la baadhi ya vikundi kutorejesha
mikopo kwa wakati, hivyo kukwami-
sha malengo vya serikali ya kuvifikia
vikundi vingi zaidi.

“Mikopo ya benki watu mnareje-
sha kwa wakati na hata kwa wa-
kopeshaji wengine wenye mikopo
yenye riba mnarejesha lakini tatizo
lipo kwenye hii mikopo ya hal-
mashauri. Wengi hamrejeshi kwa
wakati, hivyo tunaomba mjitahidi
sana,” alisema Dk. Tulia.

Aliwataka wananavikundi hao
kuhakikisha wanafanya biashara
zao kwa kufuata taratibu ili wapate
faida na warejeshe mikopo yao na
kuendeleza maisha yao.

Naibu waziri Malawi afanya ziara mkoani Mbeya

Na Nebart Msokwa, MBEYA

NAIBU Waziri wa Ujenzi na
Uchukuzi wa Malawi, Nancy Chaola,
amefanya ziara mkoani Mbeya kwa
lengo la kuimarisha ushirikiano wa
kidiplomasia kati ya Tanzania na
nchi yake.

Ziara hiyo pia ina lengo la kui-
marisha ushirikiano wa kibiashara
baina ya mataifa hayo mawili.

Katika ziara hiyo iliyofanyika
juzi, Chaola aliongozana na Balozi
wa Malawi nchini Tanzania, Glad
Munthali, na maofisa mbalimbali
wa serikali ya Malawi na kupokewa
na mwenyeji wao, Mkuu wa Mkoa
wa Mbeya, Juma Homera.

Viongozi hao walianza ziara ka-
tika Wilaya ya Kyela na walipokewa

katika mpaka wa Kasumulu kisha
kutembelea Bandari ya Kiwira
ambayo ndiyo Makao Makuu ya
Bandari za Ziwa Nyasa.

Baada ya kutembelea bandari
hiyo, viongozi hao walifanya ma-
zungumzo na watumishi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Rungwe
kabla ya kusafiri mpaka Uwanja wa
Ndege wa Kimataifa wa Songwe
ambako walitembelea na kukagua
miundombinu mbalimbali.

Aidha, Naibu Waziri huyo wa Ma-
lawi akiwa ameongozana na mwe-
nyeji wake, Homera. walitembelea
Bandari Kavu ya Malawi iliyoko ka-
ajili ya kujionea utendaji kazi kabla
ya kurejea Malawi.

Akizungumza na waandishi wa

habari baada ya kuhitimisha zi-
ara hiyo, Naibu Waziri Chaola ali-
ipongeza Tanzania kwa uwekezaji
ilioufanya kwenye miundombinu
huku akisema itawasaidia hata wao
kufanya shughuli zao.

“Malawi haiwezi kuendelea bila
Tanzania kwa sababu nchi yetu
haina bandari. Tunategemea mizigo
yetu iingie kupitia Bandari ya Dar es
Salaam na kisha kusafirishwa kwa
njia ya barabara kwenda nchini
kwetu, kwa hiyo tunaiomba serikali
ya Tanzania iendelee kutupa ush-
irikiano,” alisema.

Chaola alishauri usafiri wa reli ya
TAZARA uimarishwe ili mizigo ya
Malawi iwe inasafirishwa kwa njia
hiyo mpaka Mbeya na kisha kuvuka
mpaka kwa njia ya barabara.

Pia aliiomba serikali ya mkoa wa
Mbeya kuimarisha biashara ya ndizi
kwa kujenga vituo maalumu vya
kuuzia ili kuwarahisishia wafanya-
biashara wa Malawi kupata bidhaa
hiyo. Alisema kwa sasa Malawi hai-
na ndizi kutokana na ugonjwa wa
ajabu kuharibu zao hilo.

Waziri huyo aliiomba serikali ya
Tanzania kupitia Shirika la Ndege
(ATCL) kuanzisha safari za ndege za
kwenda Malawi kwa kuanzia Dar es
Salaam- Mbeya-Lilongwe na kwam-
ba uwanja wa Songwe utakuwa
kiunganishi kizuri kati ya mataifa
hayo.

Homera alimpongeza Waziri
Chaola kwa ziara hiyo na kusema
itasaidia kuimarisha ujirani mwema
na kufungua fursa za kibiashara bai-

na ya mataifa hayo mawili.

Homera alisema ili kuimarisha
zaidi ushirikiano huo, wanajiandaa
kufanya mkutano wa ujirani mwe-
ma hivi karibuni ambao utaratibiwa
na serikali zote mbili na utafanyika
Tanzania ua Malawi kulingana na
makubaliano ya pande zote.

Alimwomba waziri huyo ku-
washawishi wafanyabiashara wa
Malawi kusafirisha mizigo yao kwa
kutumia meli mbili za mizigo zi-
lizojengwa na serikali katika Ziwa
Nyasa.

Naye Balozi Munthali alisema
wananchi wa Tanzania wanaonye-
sha upendo mkubwa kwa raia wa
Malawi na wanawakirimu vizuri
wanapoingia kwa ajili ya shughuli
mbalimbali zikiwamo za kibiashara.
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Mwinyi kuendeleza uhusiano na Comoro

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar na Mwe-

nyekiti wa Baraza la Map-

induzi, Dk. Hussein Ali

'winyi, amesema Zanzi-

bar iko tayari kuendeleza uhusi-

ano na ushirikiano wa kihistoria

uliopo kati yake na Muuungano

wa visiwa vya Comoro hasa katika

sekta za maendeleo ikiwamo ya
biashara.

Rais Dk. Mwinyi aliyasema hayo

juzi Tkulu Zanzibar, wakati alipo-

kutana na kufanya mazungumzo

na Balozi wa Muungano wa visiwa
vya Comoro nchini Tanzania, Dk.
Ahamada El Badoi Mohamed Fak-
ih. Katika mazungumzo hayo, Rais
Dk. Mwinyi alisema kwamba kuto-
kana kuwepo kwa mahusiano ya
kidugu baina ya pande mbili hizo
ni kichocheo pekee cha wafanya-
biashara wa Zanzibar na Comoro
kuimarisha sekta ya biashara hasa
kutokana na mwingiliano wa ki-
dugu uliopo.

Alisema serikali anayoiongoza
pamoja na wananchi wake itaen-
deleza na kudumisha uhusiano

na ushirikiano huo wa kihistoria
uliopo sambamba na kuendeleza
sekta za uchumi kwa ushirikiano
wa pamoja kwa maslahi ya nchi
mbili hizo na watu wake.

Naye Balozi wa Comoro nchini
Tanzania, Dk. Mohamed, alisema
ipo haja ya kurudisha utamaduni
wa wafanyabiashara wa nchi hizo
mbili kufanya biashara pamoja.

Alisema uhusiano na ushiriki-
ano wa kihistoria uliopo kati ya
Comoro na Zanzibar una kila
sababu ya kuimarishwa zaidi kwa
maslahi ya pande zote mbili.

Alimweleza Dk. Mwinyi azma
ya nchi yake ya kutekeleza mka-
taba wa makubaliano kati ya Zan-
zibar na Comoro katika uongozi
wa awamu iliyopita huku akitoa
shukrani kwa huduma kadhaa
wanazozipata wananchi wa nchi
yake katika Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania zikiwamo huduma
za afya, elimu na zingine.

Katika hatua nyingine Rais
Mwinyi alikutana na kufanya ma-
zungumzo na Balozi wa Namibia
nchini Tanzania, Lebbius Tan-
geni, aliyefika Ikulu kujitambuli-

sha na katika mazungumzo hayo
viongozi hao walisisitiza haja ya
kuwapo ushirikiano wa pamoja
hasa katika uendelezaji wa sekta
za kiuchumi ikiwamo viwanda,
biashara, uwekezaji pamoja na
uhusiano wa miji na manispaa za
Zanzibar na Namibia.

Pia Rais Mwinyi alikutana na
kufanya mazungumzo na Mwa-
nasheria Mkuu wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania Jaji Dk.
Elieza Mbuki Feliesh ambaye ali-
fika Tkulu kwa ajili ya kujitambu-
lisha.

JUMAZA
yazungumzia
pingamizi

la serikali

Na Mwandishi Wetu

WAKILI wa Jumuiya ya Maimamu Zanzi-
bar (JUMAZA), Omar Shehe Omary, amesema
kusudio la kuishtaki serikali imetolewa tangu
Febuari 8, mwaka huu kabla ya mashtaka dhidi
ya Mwanasheria Mkuu na Bodi ya Udhibiti
Vileo baada ya kuvunja Sheria ya Vileo Namba
9 ya Mwaka 2020.

Omary alisema hayo wakati wa kusiki-
liza pingamizi zilizofunguliwa na upande wa
serikali wakidai kesi hiyo imefunguliwa bila ya

kutolewa kusudio Ia siku 60 ya kushtaki serikali

kinyume na sheria.

Alisema hoja ya kukosekana tarehe ya siku
kiapo kulifanyika katika hati ya maombi ya
wateja wake sio kosa la kumfanya mtu kukosa
haki yake wakati ni jambo linaloweza kureke-
bishwa ili kuhakikisha haki inatendeka katika
kesi ya msingi. Alisema kesi dhidi ya Mwa-
nasheria Mkuu SMZ na Bodi va Vileo imefun-
guliwa na wateja wake kwa kuzingatia kifungu
cha 23(1) na 24 (1) vya Katiba ya Zanzibar ya
mwaka 1984 baada ya Bodi ya Vileo kuvunja
sheria namba tisa ya mwaka 2020.

Wakili Omar alisema kwa mujibu wa kifungu
cha 28 (1) cha sheria namba tisa ya vileo,
baa zinatakiwa umbali wa mita 1000 kutoka
maeneo ya huduma za jamii kabla ya kupewa
leseni ya biashara ikiwemo na kukaa mbali na
nyumba za ibada, shule hospitali na makazi.

Alisema kimsingi sheria imetungwa na SMZ
akiwamo mwanasheria mkuu na inapaswa

kufuatwa na kuiheshimu kama ilivyotungwa na

kupitishwa na Baraza la Wawakilishi Zanzibar.
“Mheshimiwa Jaji hoja ya pingamizi ya kuta-

ka ashtakiwe Mwanasheria Mkuu SMZ kwa jina

badala ya taasisi yake haina msingi wa hoja.

Naomba pingamizi zote zitupiliwe mbali tuend- :

elee na kesi ya msingi,” alisema Wakili Omary.

Awali akiwasilisha pingamizi zake Mwanasheria
wa Serikali kutoka Ofisi ya Mwanasheria Mkuu, :
Ali Issa Abdalla, alisema kesi hiyo imefunguliwa :

kinyume na sheria bila ya kutolewa kusudio la
siku 60 ya kushtaki serikali.

Alisema barua ya Febuari 8, mwaka huu ya
indhari inaonyesha ilitolewa na Jumuiya ya
Maimamu Zanzibar (JUMAZA) wakati kesi ya
msingi imefunguliwa na Bodi ya Wadhamini ya
Jumuiya ya Maimamu Zanzibar.

Aidha, alisema kuwa katika kesi hiyo ali-
paswa kushtakiwa Mwanasheria Mkuu kwa

jina lake badala ya jengo la Mwanasheria Mkuu

na watu kwa mujibu wa kifungu cha sita cha
sheria namba tatu ya mwaka 2010.

Makamu wa Kwanza wa Rais Zanzibar, Othman Masoud, akipata maelezo kutoka kwa Mkuu wa Mkoa wa Kaskazini Unguja, Ayoub
Muhamed Mahmoud (mwenye suti nyeusi), kuhusu athari za kimazingira za mabadiliko ya tabianchi katika fukwe ya bahari ya
Nungwi jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Watendaji watakiwa kudhibiti uharibifu mazingira

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Kwanza wa
Rais wa Zanzibar Othman Ma-
soud Othman, amewaagiza
watendaji wa Shehia, wilaya na
mikoa kutumia mbinu mbadala
za kushughulikia na kudhibiti
uharibifu wa mazingira unao-
tokana na uchimbaji holela wa
mchanga katika maeneo mbal-
imbali ya Zanzibar.

Aliyasema hayo jana kwa
nyakati tofauti wakati akiwa
katika mfululizo wa ziara yake
ya kukagua uharibifu wa mazin-
gira unaotokana na mabadiliko
ya tabianchi pamoja na shughu-
li za kibinadamu.

Alisema kuwapo kwa mbinu
mbadala kutasaidia kukabiliana
na uharibifu wa mazingira na
kupunguza kasi ya tatizo hilo
linalojitokeza katika maeneo
mbalimbali nchini.

Aliwataka watendaji hao ku-
fahamu rasilimali ya mchanga
inayochimbwa maeneo mbal-
imbali haiuzwi nje na ni dha-

hiri kwamba inahitajika kwa
matumizi ya kijamii, na ni
busara viongozi katika mae-
neo yao kwa kufuata utaratibu
kutenga maeneo na kuyarasim-
isha kwa matumizi ya shughuli
za kijamii zinazotumia rasili-
mali hiyo.

Alisema maeneo mengi
nchini yameharibiwa na yana
mashimo makubwa yaliyosaba-
bishwa na vijana wanaochimba
mchanga kinyume na sheria
licha ya wahusika wa vitendo
hivyo kufahamika.

Alisema ni vyema sehemu
zilizoharibika zikatafutiwa
mbadala wa kurekebishwa iki-
wa ni pamoja na kufanya juhudi
kupandwa miti ili kuepusha
kubakia kama zilivyoharibiwa
na kuleta athari zaidi.

Akitembelea ushirika wa
wenye mashamba Jozani, un-
aojishughulisha na ufugaji wa
samaki, kasa na makobe, Maka-
mu amewapongeza kwa kazi
kubwa wanayofanya na kuu-
taka uongozi wa ushirika huo

kujitangaza zaidi ili fursa kubwa
ya biashara ya utalii iliyopo ka-
tika eneo hilo kufahamika na
kuwanufaisha zaidi.

Aliutaka  uongozi una-
osimamia dampo la kisasa,
Kibele Wilaya ya Kati Unguja,
kulitunza na kuendeleza ili
juhudi zilizofanywa ziweze
kutimiza dhamira na lengo
kuanzishwa kwa dampo hilo
kwa kuzingatia hifadhi ya maz-

ingira nchini.
Alitaka hatua za kitaalamu
zichukuliwe kuhakikisha

dampo hilo linaendelezwa vy-
ema na kutimiza malengo ya
kuanzishwa kwake ikiwa ni
pamoja kuwapo ubunifu wenye
tija sambamba na kuzikabili
changamoto zilizopo kwa kuz-
ingatia kuwa limetayarishwa
kwa uwekezaji mkubwa wa
msaada wa washirika wa maen-
deleo.

Naye Meneja wa dampo hilo,
Hassan Mohammed Ali, alise-
ma licha ya kuwapo mafanikio
makubwa ya sehemu rasmi ya

kutupia taka inayozingatia hifa-
dhi ya mazingira, lakini limeka-
biliwa na uhaba wa wafanyaka-
zi na kukosekana kwa bajeti ya
kutekeleza masuala mbalimbali
ya kiutendaji.

Kwa upande wake Mkuu wa
Wilaya ya Kati Unguja, Marina
Joel Thomas, alisema licha ya
kuwapo juhudi kubwa zinazo-
fanywa na serikali ya wilaya
kuwadhibiti vijana wanaofanya
uharibifu wa mazingira ikiwa
ni pamoja na kufanikiwa ku-
wakamata baadhi ya vijana,
bado tatizo hilo linaendelea ku-
jitokeza katika maeneo tofauti
wilayani humo.

Mkurugenzi Mkuu wa Mam-
laka ya Kusimamia Mazingira
Zanzibar Sheha Mjaja, alisema
utafiti unaonyesha kwamba
maeneo mbalimbali ya fukwe
za Zanzibar ikiwamo Jambi-
ani, Nungwi, Kisiwapanza na
Msuka ndiyo yameatharika
zaidi na tatizo la mazingira ku-
tokana na mabadiliko ya tabi-
anchi.
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DC akibana kiwanda
kulipa wafanyakazi

Na Stevie Chindiye,
TUNDURU

UONGOZI wa Wilaya ya Tun-
duru mkoani Ruvuma umeu-
taka uongozi wa kiwanda cha
kubangua korosho kinachomi-
likiwa na kampuni ya Korosho
Africa kulipa kiasi cha Sh. mil-
ioni 246.574 kwa wafanyakazi
wake 600 ambao wamekuwa
wakilalamikia kupunjwa sta-
hiki zao.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Julius

Mtatiro, alitoa maagizo hayo
alipotoa mrejesho wa taarifa
ya tume aliyoiunda kwa ajili ya
kuchunguza malalamiko hayo
baada ya kiwanda hicho ku-
fungwa Septemba mwaka jana.

Alifafanua kuwa kutokana na
hesabu zilizopigwa, kila mfan-
yakazi anatakiwa kulipwa kiasi
cha Sh. 400,000 ikiwa ni fedha
ya nyongeza kwa wafanyakazi
wa kiwanda hicho baada ya
kamati kubaini kuwapo kwa
kosa la uongozi wa kiwanda ku-

wakalisha kwa miezi minne bila
kupewa notisi ya siku 28 kabla
ya kufunga kiwanda chao.
Alisema kwa kufanya hivyo,
uongozi wa kiwanda ulikiuka
sheria kazi inayoelekeza en-
dapo mfanyakazi ataondolewa
bila kufuta taratibu, atatakiwa
kulipwa stahiki kulingana na
kima cha chini cha mshahara
wake. Alisema kiasi hicho cha
fedha kinatakiwa kulipwa kwa
wafanyakazi wote 600 ifikapo
Oktoba 27, mwaka huu, vingine

ofisi yake itaufikisha mahakam-
ani uongozi wa kampuni hiyo.

Mbunge wa Tunduru Kaska-
zini, Hassan Kungu, aliwataka
wafanyakazi hao kuwa wavu-
milivu wakati suala hilo likiwa
linatafutiwa ufumbugzi.

Baadhi ya wafanyakazi hao
waliishukuru serikali kwa kuwa
mwanga wa kupata stahiki zao
umeonekana, lakini kuna kundi
dogo lingine ambalo linaamini
huenda hayo ni maneno tu na
hayana ukweli wowote.

Uamuzi kesi
mgogoro wa ardhi
Novemba 18

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA Kuu, Kanda ya Dar es
Salaam imesema itatoa uamuzi No-
vemba 18, mwaka huu ya malalamiko
yaliyowasilishwa na Amani Temba dhidi
ya Monika Mjungu akitaka uamuzi wa
kusikiliza kesi ya mgogoro wa ardhi
kusikilizwa upande mmoja utenguliwe.

Hatua hiyo imefikiwa juzi katika
mahakama hiyo iliyoketi chini ya Jaji
Mfawidhi, Amiri Mruma, baada ya
kusikiliza hoja za pande zote mbili
kuhusu malalamiko yaliyowasilishwa na

Temba.
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va 2.1bn/- kwa wateja pamoja na Mawakala wa Airtel Money kwa kipindi cha robo mwaka kuanzia Aprili hadi Juni 2021. PICHA:

MPIGAPICHA WETU

Awali, wakili Benson Mpaso alidai
kuwa wamewasilisha maombi hayo kwa
kuwa Mtemba amekosa haki ya kum-
hoji mlalamikaji katika shauri namba
32/2021 lililopo Baraza la Ardhi la
Wilaya ya Kinondoni.

Alidai kuwa baraza hilo liliamua
kwamba shauri hilo lisikilizwa upande
mmoja wa mlalamikaji na kwamba
mlalamikiwa alinyimwa haki ya kumhoji
mlalamikaji huyo.

“Temba alishawasilisha ombi la kuom-
ba kutengua usikilizwaji wa upande
mmoja ili apate nafasi ya kumhoji mlala-
mikaji, lakini lilitupwa,” alidai Mpaso.

Akijibu hoja za mlalamikaji katika
maombi hayo ya mapitio, Mjungu alidai
kuwa tangu kesi hiyo imeanza haijawahi
kutolewa hukumu na mlalamikaji huyo

“Mtukufu Jaji, hakunyimwa haki ya
kunihoji isipokuwa hajawahi kuwasilisha
maombi ya aina hiyo, alipewa nafasi
va kujitetea alikataa ndipo ikaamuliwa
shauri kusikilizwa upande mmoja,” alidai

Jaji Mruma alisema amesikiliza hoja
za pande zote mahakama yake itatoa
uamuzi Novemba 18, mwaka huu.

Katika kesi ya msingi, Mjungu amefun-
gua shauri hilo Baraza la Ardhi Wilaya
yva Kinondoni baada ya mgogoro baada
ya Temba kuvamia eneo lake Ploti nam-
ba 1121 iliyopo mtaa wa Kajima, Kata ya

Wakesha kusaka maji kisa bwawa kukauka

Na Julieth MKireri, KIBAHA

Kata ya Magindu wilayani Kibaha,
wanakesha kutafuta maji kwa miezi
minne sasa kutokana na bwawa wal-
ilokuwa wakilitegemea kukauka.

Wakizungumza na waandishi
wa habari waliofika katika eneo
hilo jana, wananchi hao walisema
wanashindwa kufanya shughuli za
maendeleo pamoja na kuhudumia
familia kutokana na muda mwingi
kuutumia kusubiri maji kwenye vi-
sima walivyochimba katika bwawa
hilo.

Eliza Mrisho, mmoja wa wananchi
waliokuwa wakisubiri maji katika vi-
sima hivyo, alisema ametumia siku
tatu kuanzia saa 11 alfajiri hadi saa 12

jioni kusubiri maji ambayo kwa siku
zote hizo ameambulia madumu
mawili ya lita 20 kutokana na maji
yanayopatikana na foleni iliyopo.

“Nyumbani nina mzazi ambaye
ametoka kujifungua hata maji ya
kumwogeshea na kumpikia uji si-
pati. Muda wote nashinda kisimani
kusubiri maji. Sihudumii familia,
mifugo inakufa kila siku kwa ku-
mbaya serikali itusaidie katika hili,”
alisema.

Mkazi mwingine, Tatu Shabani,
alisema maji yamekuwa chanzo cha
kukwamisha shughuli za wananchi
lakini pia wanapata magonjwa ya
mlipuko kutokana na maji wanay-
otumia kutokuwa salama.

“Bwawa hili ni la kwanza kuzin-

duliwa na Hayati Rais Benjamini
Mkapa mwaka 2001 tangu Kipindi
hicho halijawahi kufanyiwa ukara-
bati na hivyo kujaa udongo. Kipindi
cha kiangazi kama hiki hakuna maji
kabisa,” alieleza Paulina Omari.
Walisema kuwa hata wanafunzi
wanashindwa kufanya vizuri dar-
asani kutokana na kushindwa
kupatiwa chakula kwa wakati wa-
zazi wao kushinda porini wakisaka
maji.
nge, John Urembo, alikiri kuwapo
kwa hali hiyo na kwamba wananchi
wake walitembea kilomita saba
hadi nane kusaka maji na wengine
kusubiri kisimani kwa saa 12, hivyo
kushindwa kufanya shughuli ny-
ingine.

Diwani wa Magindu, Erasto Maka-
la, alisema kuna miundombinu ya
maji ambayo imejengwa mwaka
2012-2013 lakini maji yake yanapati-
kana kwa shida na sasa miezi minne
hayatoki kabisa.

Makala alisema lambo (bwawa)
lililokuwa mbadala wa maji ya
bomba kwasasa limekauka visima
vilivyochimbwa vinatoa maji kwa
shida na hivyo wananchi kukosa
maji kutoka kwenye chanzo cha
uhakika.

“Naomba serikali iingilie kati sua-
wanashindwa kufanya mambo men-
gine wanajikita kusaka maji muda
wote wanaamka alfajiri na kurejea
usiku huku wakiwa wameambulia
maji kidogo kwa hali hii maendeleo

yanadumaa,” alisema.

Makala alisema wananchi hao
wanapata maji safi kwa kununua
dumu la lita 20 kwa Sh. 500 hadi
700 na kwa wale ambao hawana
uwezo hawapati maji hayo wanaen-
delea kutumia maji wanayosaka
kwenye visima ambayo si salama
kwa kunywa.

Mhandisi wa Mamlaka ya Majisafi
na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam
(DAWASA) Chalinze, Hafidhi Mketo,
alikiri kuwapo kwa shida ya maji ka-
lea kuishughulikia.

Mhandisi Mketo alisema kwa
sasa uhitaji wa maji ni mita za ujazo
15,000 kwa siku na zilizopo ni 7,200
ambazo wanalazimika kusambaza
kwa mgawo ili kila eneo lipate.
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MAKALA MAALUM

Teknolojia ilivyoongeza kasi
upatikanaji huduma za RITA

Na Esther Mgidula

FISI ya Kabidhi Wasii

Mkuu, sasa Wakala wa

Usajili, Ufilisi na Udhami-

ni (RITA) ilianzishwa kwa
madhumuni ya kutoa huduma za
usajili, ufilisi na udhamini, hivyo
wakati wote wakala umeendelea
kuboresha utoaji wa huduma kwa
wananchi na kuwezesha upati-
kanaji wa haki na takwimu zina-
zotokana na usajili wa matukio
muhimu ya binadamu, ufilisi na
udhamini nchini.

Dhima ya wakala huo ni kusi-
mamia haki kwa usimamizi we-
nye ufanisi wa kumbukumbu
muhimu za maisha ya binadamu,
ufilisi na udhamini ili kuchangia
katika maendeleo ya taifa.

Kaimu Ofisa Mtendaji Mkuu wa
RITA, Emmy Hudson, anasema
mahitaji ya nyaraka mbalimbali
za utambulisho wa wananchi ya-
meendelea kuongezeka kwa ajili
ya kuthibitisha ukweli wa taarifa
wanazozitoa hasa wanapohitaji
huduma nyingine katika taasisi
mbalimbali nchini.

Anasema RITA ni taasisi yenye
dhamana kutunza kumbukumbu
za matukio muhimu ya binadamu
na kutoa nyaraka muhimu na
za msingi kwa wananchi ambazo
ni cheti cha kuzaliwa, cheti cha
kifo, cheti cha ndoa na cheti cha
talaka.

Kaimu Ofisa Mtendaji Mkuu
huyo anasema wananchi wame-
kuwa wakihitaji vyeti hivyo kwa
ajili ya kupata nafasi za elimu,
mikopo ya elimu ya juu, bima ya
afya, ajira, bima ya maisha, hu-
duma za kifedha, kushughulikia
masuala ya mirathi na kesi za
jinai katika mahakama na ny-
inginezo.

“Kutokana na umuhimu wake
kutekeleza mikakati na programu
mbalimbali kupanua wigo wa
upatikanaji wa huduma zake kwa
wananchi wote,” anasema.

Vilevile, anatamba na ma-
fanikio yao kwa kutambuliwa
kimataifa kama moja ya taasisi
zilizoleta mageuzi makubwa kwa
muda mfupi katika usajili wa
matukio muhimu ya binadamu
na kutamkwa na Umoja wa Af-
rika (AU) kuwa nchi kinara katika
kuongoza mageuzi hayo.

USAJILI WA WATOTO

Anayataja mafanikio makubwa
yamepatikana, yakijumuisha
mpango wa usajili wa watoto, ak-
ibainisha kuwa wakala unaende-
lea na utekelezaji wa Mpango wa
Usajili wa Watoto wa Umri Chini
ya Miaka Mitano kwa kushiriki-
ana na wadau wa ndani na wadau
wa maendeleo ambapo huduma
za usajili zinatolewa bila malipo
katika vituo vilivyo karibu na
makazi ya wananchi, yaani ofisi
za watendaji wa kata na vituo vya

®\Watoto milioni saba wasajiliwa mikoa 20
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Sehemu ya watoto wilayani Magu mkoani Mwanza waliopata vyeti vya kuzaliwa kutoka RITA kupitia programu
kutoa vyeti kwa watoto chini ya miaka mitano.

tiba vinavyotoa huduma ya afya
ya mama na mtoto.

Serikali imeondoa ada ya usa-
jili kwa watoto wa umri chini
ya miaka mitano ili huduma hii
iweze kuwafikia wananchi karibu
na bila kujali hali zao za kiuchu-
mi.

Anafafanua kuwa Mei mwaka
huu, wakala umesimika mfumo
wa usajili wa watoto katika mikoa
ya Arusha na Manyara na zaidi
ya watoto 349,018 wamesajiliwa
na kupata vyeti vya kuzaliwa bila
malipo baada ya serikali kuondoa
ada kwa kundi hilo la kimkakati la
watoto.

Pamoja na mikoa hii, idadi ya
mikoa inayotekeleza mpango huu
imefikia 20 na jumla ya watoto
7004,382 wamesajiliwa, hivyo
kuongeza asilimia ya watoto wali-
osajiliwa nchini kufikia 55 kutoka
asilimia 13 kwa mujibu wa Sensa
ya Watu na Makazi ya Mwaka
2012.

Anasema matumizi ya TEHA-
MA kupitia simu za kiganjani ya-
mesaidia kuongeza ufanisi katika
kutuma kwa haraka taarifa za wa-
toto waliosajiliwa kwenda katika
kanzidata ya wakala, hivyo kupata
takwimu sahihi na kwa wakati
kwa ajili ya kupanga mipango ya
maendeleo ya nchi na utoaji hu-
duma za jamii.

“Pia matumizi ya TEHAMA ya-
mesaidia wananchi wanaohitaji
nakala za vyeti au taarifa za kum-
bukumbu zao, ambazo sasa zina-
patikana kwa haraka tofauti na
zamani,” anasema.

Hudson anasema wakala upo
katika maandalizi ya kuanza
utekelezaji katika mikoa ya Katavi
na Rukwa na kwamba Novem-
ba mwaka huu, watoto zaidi ya
413,623 wanatarajiwa kusajiliwa
na kupata vyeti vya kuzaliwa.

USAJILI KIELEKTRONIKI

Anasema RITA ilibuni mfumo
wa E-Huduma kwa lengo la ku-
wafikia wananchi wengi zaidi bila
wao kulazimika kufika katika Ofisi
za Wakala.

“Huduma hii inamwezesha
mwananchi kupata huduma ya
usajiliwa vizazi na vifo kwa kuka-
milisha sehemu kubwa ya maom-
bi yake kielektroniki popote alipo
nchini bila kujali wilaya aliyozali-
wa,” anasema.

Anabainisha kuwa katika kip-
indi cha miezi sita iliyopita hu-
duma nyingi zimeongezwa katika
mfumo huo na sasa mwananchi
anaweza kuomba cheti cha ku-
zaliwa au kifo, kuhakiki vyeti vya
vizazi na vifo kwa waombaji wa
mikopo ya elimu ya juu pamoja
na mahitaji mengine, kuomba
nakala ya cheti na kufanya masa-
hihisho ya cheti cha kizazi au kifo
na kubadili cheti cha zamani.

“E-Huduma imeendelea kutu-
mika kuhakiki vyeti vya kuzaliwa
kwa wanafunzi wanaoomba
mikopo kwa ajili ya masomo ya
elimu ya juu ambapo mwanafunzi
anatuma cheti kinachotakiwa
kuhakikiwa na anapokea majibu
yaani cheti kilichohakikiwa kwa
njia ya mtandao pasipokufika Ofi-
si ya Wakala,” anasema.

Kaimu Ofisa Mtendaji Mkuu
huyo anasema tangu mfumo huo
ulipoanza kutumika Juni mwaka
jana, wametoa huduma kwa wa-
nanchi zaidi ya 231,978 na asilimia
kubwa wakiwa wanafunzi wanao-
hakiki vyeti kwa ajili ya kuomba
mkopo wa masomo ya elimu ya
juu.

“Faida za kutumia E-huduma
ni pamoja na kupunguza mlun-
dikano wa wananchi katika Ofisi
za RITA hasa katika kipindi hiki
ambapo nchi yetu inaendelea na
mapambano ya kuzuia kuenea

kwa ugonjwa wa Uviko-19.

“Kwa upande wa serikali,
mfumo huu unasaidia kuongeza
uwazi, uwajibikaji, makusanyo ya
maduhuli pamoja na upatikanaji
wa takwimu sahihi za wananchi
wanaosajiliwa na kupatiwa vyeti
vya kuzaliwa na vifo,” anasifu.

KUNGARA KIMATAIFA

Anasema kungara kwa Tanza-
nia na kuchaguliwa na AU kuon-
goza kampeni ya kuongeza kasi
usajili wa vizazi kwa watoto bara-
ni afrika kumetokana na mikakati
mbalimbali inayofanya na wakala
huo.

Anabainisha kuwa mafanikio
yaliyopatikana katika utekelezaji
wa mipango mbalimbali ya waka-
la yameiwezesha Tanzania ku-
tambulika kimataifa kama moja
ya nchi zilizoleta maboresho ya
haraka ya mfumo wa usajili kwa
muda mfupi.

AU imeichagua Tanzania kuwa
miongoni mwa nchi tano za Bara
la Afrika zitakazoongoza kampeni

Emmy Hudson

ya kuongeza kasi ya usajili wa
vizazi kwa watoto barani Afrika
inayojulikana kama ‘Bila kuwa
na Jina; Utambulisho wa Kishe-
ria kwa Kila Mtoto; Upatikanaji
wa Haki kwa Kila Mtoto’, ambayo
inaendeshwa kwa ushirikiano
na Shirika la Umoja wa Mataifa
la Kuhudumia Watoto (UNICEF),
Umoja wa Afrika (AU) na Center
for Excellence ya Canada.

Anafafanua kuwa Tanzania in-
atekeleza jukumu hilo katika nchi
za Ukanda wa Mashariki wa Bara
la Afrika na imechaguliwa kutoka-
na na mafanikio iliyoyapata miaka
ya karibuni katika kuongeza kasi
ya usajili wa matukio muhimu ya
binadamu hasa usajili wa vizazi
kwa watoto.

“Sababu nyingine  zilizoain-
ishwa ni pamoja na nchi kuwa na
utashi wa kisiasa katika masuala
ya usajili wa vizazi na kutekeleza
kikamilifu kanuni muhimu zi-
nazounga mkono kampeni hii,”
alisema.

Aliongeza kuwa mpango wa
usajili wa watoto umeenezwa
katika mikoa 20 ambayo mpaka
sasa inautekeleza na umekuwa wa
mfano wa kuigwa na nchi nyingi
barani Afrika.

“Mojawapo ya nchi zilizokuja
kujifunza nchini ni Uganda am-
bayo maofisa wake walikuja kabla
ya mlipuko wa ugonjwa wa Uviko
-19. Nchi nyingi kutokana na
changamoto ya Uviko-19 sasa wa-
najifunza kwa njia ya mtandao.

“Aidha, wakala un-
atekeleza Mpango wa Usajili wa
Watoto wa Umri kati ya Miaka 5
-17 ambapo wanafunzi wanasajil-
iwa na kupata vyeti vya kuzaliwa
katika shule wanazosoma.

“Mpaka sasa wanafunzi 384,413
wamesajiliwa na kupata vyeti vya
kuzaliwa katika wilaya 19. Wakala
upo katika maandalizi ya kufanya
zoezi hilo katika Wilaya za Arume-
runa Arusha.”

Kaimu Ofisa Mtendaji Mkuu
huyo anasema RITA ni moja ya
taasisi ambazo zimejiunga katika
vituo vya huduma pamoja katika
ofisi za Shirika la Posta Tanzania.

Anasema huduma zinaendelea
kutolewa katika maeneo hayo na
kwa kuanzia, huduma hizo zina-
tolewa katika majiji ya Dodoma
na Dar es Salaam.

Anasema kuanzishwa kwa vituo
hivi ni mkakati wa serikali kuweka
mazingira rahisi na wezeshi kwa
wananchi kupata huduma zote za
serikali ndani ya eneo moja kwa
muda mfupi.

Huduma zinazotolewa na RITA
katika vituo hivyo ni pamoja na
usajili wa vizazi na vifo kwa ku-
tumia njia ya mtandao kupitia
mfumo wa E-Huduma.

“Tunawashauri wananchi ku-
tumia fursa ya huduma pamoja ili
kujipatia huduma mbalimbali ka-
tika sehemu moja na kwa wakati
mmoja,” anahitimisha.
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KILI

Na Mwandishi Wetu

BIO za Kilimanjaro

Premium Lager

Marathon maarufu

Kili marathon kwa
mwaka 2022, zimezinduliwa
rasmijana jijini Dar es Salaam,
ikiwa ni msimu wake wa 20
tangu zilipoanzishwa.

Mbio hizo zimepang-
wa kufanyika Febru-
ari 27, mwakani
mkoani Kilimanjaro
na uzinduzi wake
ulishirikisha wadau
mbalimbali wa riad-
ha kutoka ndani na

nje ya Tanzania.

Akizungumza wakati wa
uzinduzi huo, mgeni rasmi
katika hafla hiyo ambaye
ni Mwenyekiti wa Bodi ya
Utalii Tanzania (TTB) Jaji,
Thomas Mihayo (mstaafu) ali-
wapongeza waandaaji na wad-
hamini wa mashindano hayo
kwa ushirikiano wao ambao
umezifanya mbio hizo kuwa
maarufu ndani na nje ya nchi.

Mihayo alisema mbio za Kili-
manjaro zimekuwa na mchan-
go mkubwa katika kukuza sek-
ta ya utalii hapa nchini kupitia
utalii wa michezo, jambo am-

YAZINDULIWA

ZAWADI

balo linaunga mkono juhudi

za serikali katika utekelezaji

wa sera za utalii na michezo.
“Nichukue fursa hii muhimu

kuwapongeza wadhamini
wote wakiongozwa na md-
hamini mkuu Kilimanjaro

Premium Lager, Tigo ambao ni
wadhamini wa Half Marathon)
na Grand Malt ambao ni wad-
hamini wa mbio za kujifura-
hisha za kilomita tano,” alise-
ma Mihayo na kuongeza bila
wadhamini hao mashindano
hayo yasingefana.

Aliwataka wafanyabiashara
kutumia fursa ya mbio hizo
kukuza biashara zao pamoja
na kutoa huduma bora huku
akiwashauri washiriki wote ku-
hakikisha wanatumia msimu
huo kwenda kutembelea vivu-
tio mbalimbali vya utalii.

Naye  Mkurugenzi  wa
Michezo katika Wizara ya
Sanaa, Utamaduni na Mich-
ezo, Yusuf Singo alitoa wito
kwa waandaaji wengine ku-
hakikisha wanaiga mfano wa
Kilimanjaro marathon ambao
huzingatia mwongozo wa
Shirikisho la Riadha Duniani
(IAAF) na wa Chama cha Ri-
adha Tanzania (RT), hatua am-
bazo zimewavutia wadhamini
mbalimbali.

Naye Meneja wa bia ya
Kilimanjaro na chapa Grand

Malt, Trene Mutiganzi, alisema
mashindano yajayo yatakuwa
ya hatua muhimu kutokana na
kampuni yake kuwa mdhami-
ni mkuu wa mbio hizo kwa
muda wa miaka 20.

“Tunatarajia kuyafanya
mashindano hayo ya maa-
dhimisho ya miaka 20 kwa
namna ya pekee, kwani ni ya
kihistoria kutokana na ukweli
ni moja ya udhamini mrefu
kupitia chapa ya Kilimanjaro
Premium Lager na ambayo
imeifanya chapa hiyo kukua
mwaka hadi mwaka”, alisema
Mutiganzi.

Alisema kampuni ya TBL
kupitia bia yake ya Kilimanjaro
Premium Lager imejiandaa
vyema kwa maadhimisho ya
Miaka 20 ya mashindano hayo
maarufu.

“Tumetenga zawadi za
kifedha zenye thamani ya
jumla ya Sh. milioni 25, am-
bapo washindi wa kwanza
katika mbio za 42, kwa wa-
nawake na wanaume watapata
zawadi ya Sh. milioni nne kila
mmoja,” alisema na kuongeza
katika mbio hizo za kilometa
42 kutakuwa na motisha ya
ziada ya Sh. milioni 1.5 kwa kila
Mtanzania atakayemaliza wa
kwanza upande wa wanaume
na wanawake.

Aliwataka wadau kujiandiki-

sha mapema wakati zoezi hilo
litakapoanza rasmi kuanzia
Oktoba 17, mwaka huu hadi
Januari 7 mwakani kupitia
anuani ya mtandano www.
kilimanjaromarathon.com na
kupitia Tigo Pesa kwa kupiga
*149 * 20.

Aliongeza kwa kuwataka
washiriki wa mbio za kuji-
furahisha za kilomita tano
kujiandikisha mapema kwani
nambari za wanaotarajiwa
kushiriki kipengele hicho zi-
natarajiwa kupunguzwa.

Meneja wa Tigo, Anna Loya
alisema kampuni yao im-
ekuwa mstari wa mbele kud-
hamini mbio za Tigo Kili Half
marathon kwa miaka saba
sasa na kwamba kuwapo kwao
kuendelea kuchangia kukuza
vipaji vya wanariadha na sekta
ya michezo kwa ujumla hapa
nchini.

“Nichukue fursa hii kuwa-
himiza wanaotarajia kushiriki
mbio za Tigo Half Marathon
kwa mwaka 2022, kujiandiki-
sha mapema kupitia Tigo
Pesa ili kuepuka usumbufu
wa kungangania dakika za
mwisho,” Loya alishauri.

Mbio hizo zimeandaliwa na
Kampuni ya Kilimanjaro Lim-
ited na kuratibiwa na Kam-
puni ya Executive Solutions
Limited.

Biashara Utd
majaribuni

Na Saada Akida

WAWAKILISHI wa Tanzania katika
mashindano ya kimataifa ya Kombe
la Shirikisho Afrika, Biashara United
leo wanatarajia kuwavaa Al Alhly
Tripoli kutoka Libya kwenye Uwanja
laam.

Kocha Mkuu wa Biashara United,
Patrick Odhiambo, alisema mechi
hiyo itakuwa ni yenye ushindani na
anawafahamu vyema wapinzani wao
ambao aliwahi kukutana nao alipoku-
wa na kikosi cha Gor Mahia ya Kenya.

Odhiambo alisema maandalizi
ya mchezo huo yamekamilika na
wachezaji wote wako tayari kwa
mapambano  huku  wakijipanga
kuongeza umakini hasa katika safu ya
ushambuliaji.

Naye Mwenyekiti wa Biashara
United, Suleiman Mataso, amesema
anaamini kikosi chake kitaendeleza
kasi waliyoianza kwenye mashindano
hayo ya kimataifa ingawa alikiri wana-
kutana na changamoto mbalimbali.

Biashara United ilisonga mbele ka-
tika mashindano hayo baada ya ku-
waondoka FC Dikhil ya Djibouti kwa
jumla ya mabao 3-O wakati Al Ahly
Tripol iliwachapa Hay Al Wad ya Su-
dan magoli 4-0.

Wachezaji wa Biashara United wakifanya mazoezi kwa ajili ya kujiandaa na
mechi ya michuano ya kimataifa ya Kombe la Shirikisho Afrika dhidi ya Al- Ahly

Dar es Salaam. PICHA: JUMANNE JUMA

Mnyamani
yang’'ara bonanza
la VVU

Na Mwandishi Wetu

MRATIBU wa Kudhibiti Ukimwi
katika Halmashauri ya Jiji la

Dar es Salaam, Barnabas Kisai,
amesema mashindano mbalim-
bali yaliyofanyika katika Kata za
Buguruni, Vingunguti, Mnyamani,
Tabata na Kipawa yamesaidia
kufikisha elimu ya kujikinga

na maambukizi ya virusi vya
ugonjwa wa Ukimwi kwa vijana
kwenye eneo hilo.

Mashindano hayo yaliyofanyika
kwenye Uwanja wa Sinai Vingun-
guti yaliandaliwa na Shirika lisilo
la Kiserikali la CAFLO ambalo
linatekeleza mradi wa kudhibiti
maambukizi ya VVU katika kata
hizo. Kisai alisema vijana wana-
oshiriki michezo hiyo wamepata
elimu na mafunzo mbalimbali
yanayohusiana na kujikinga na
ugonjwa huo.

Timu ya Peace and Love kutoka
Mnyamani iliibuka mshindi katika
mchezo wa mstari kati wakati
Majumba Sita Queens ya Kipawa
ilinyakua ubingwa wa mpira wa
pete na kwa upande wa soka,
Mnyamani Youth Initiative ili-
ibuka mshindi na washindi wote
kuzawadiwa mbuzi.

Pia kulikuwa na mashindano
va kukimbia kwa viroba, ku-
vuta kamba, kukimbiza kuku na
kuimba.

Geita Gold vinara
wa kadi za njano

Na Adam Fungamwango

WAKATI Ligi Kuu Tanzania Bara
raundi ya tatu ikitarajia kuen-
delea kesho kwenye viwanja
mbalimbali nchini, timu ya Geita
Gold FC ndiyo inayoongoza kwa
wachezaji wake kucheza rafu na
kufanya makosa ya utovu wa
nidhamu.

Kwa mujibu wa takwimu za
Ligi Kuu, Geita Gold iliyoanza
kucheza Ligi Kuu Tanzania Bara
msimu huu, ina kadi nne za njano
walizoonyeshwa wachezaji wake,
huku jumla ya kadi 26 zikitolewa
mpaka sasa, kati ya hizo, mbili
zikiwa nyekundu.

Wachezaji wa Geita Gold
walioonyeshwa kadi za njano ni
Hamisi Kadikilo, Yusuph Kagoma,
Daniel Lyanga na Dereck Mussa.

Takwimu zinaonyesha
wachezaji wawili ambao mpaka
kufikia raundi ya pili walikuwa
wametwangwa kadi nyekundu
ni Ismail Gambo wa KMC, lakini
ikiwa ni njano mbili ambayo
sawa na nyekundu moja, huku
Anuary Jabir wa Dodoma Jiji
aliyeonyeshwa nyekundu ya
moja kwa moja, kwenye mechi
va kati ya timu hiyo dhidi ya
Simba.
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ZISIKUPITE

WERNER ANUKIA NEWCASTLE

WAMILIKI wapya wa Newcastle wameripotiwa
wanataka kumsajili mshambuliaji wa Chelsea, Timo
Werner, 25. (Bild)

FOFANA AINGIA SOKONI

NEWCASTLE wamewasiliana na wawakilishi wa
nyota wa Leicester City, Wesley Fofana kuhusu uweze-
kano wa uhamisho katika dirisha la Januari, mwakani.
(RMC Sport)

RABIOT KITAELEWEKA

KIUNGO wa kati wa Juventus na Ufaransa, Adrien
Rabiot, 26, amehusishwa na uhamisho wa Newcas-
tle, huku klabu hiyo ya Serie A ikiwa tayari kumuuza
mchezaji huyo ifikapo Januari. (Calciomercato)

TCHOUAMENI RASMI KUUZWA

KLABU ya Monaco imeweka dau la euro milioni
60 kwa Aurelien Tchouameni, 20, huku Real Madrid,
Manchester City, Chelsea na Liverpool zikionyesha nia
ya kumtaka mchezaji huyo. (Marca)

COUTINHO NJIA MOJA

BARCELONA wako tayari kumwachia, Philip
Coutinho, 29, katika kipindi cha dirisha la uhamisho
la Januari, huku Liverpool ikijiandaa kumrejesha tena
mchezaji huyo. (El Chiringuito TV, via Express)

RODGERS NEEMA YANUKIA

KOCHA wa Leicester City, Brendan Rodgers ndiye
mtu wa kwanza anayefikiriwa kuchukuliwa na wami-
liki wapya wa klabu ya Newcastle iwapo wataamua
kumfuta kazi, Steve Bruce. (Sky Italy via Mirror)

MADRID YAMTAKA RUDIGER

REAL Madrid wanania ya kumsajili mlinzi wa Chel-
sea, Antonio Rudiger, 28. Mkataba wa mchezaji huyo
unamalizika mwishoni mwa msimu huu. (Marca)

FODEN AIKATAA CITY

PHIL Foden amesitisha mpango wake wa kusaini
mkataba na Manchester City wenye thamani ya karibu
pauni milioni 50. (Mirror)

LANG AKARIBIA ARSENAL

ARSENAL wanajiandaa kwa dau la euro milioni 30
kwa ajili ya winga wa klabu ya Club Bruges, Noa Lang,
22, ambaye ni raia wa Uholanzi. (Voetbal24)

KOUNDE AWINDWA EPL

MANCHESTER United wanaweza kufufua juhudi
zao za kutaka kumsajili, Jules Kounde ambaye bado
analengwa na Chelsea. (Fichajes, via FourFourTwo)

BARCA, PEDRI MAMBO SAFI

BARCELONA wamepiga hatua katika mazungumzo
yao na kiungo wa kati wa Hispania, Pedri, 18 kuhusu
mkataba mpya, na kiungo huyo yuko tayari kukubali
mkataba ambao utaendelea hadi mwaka 2026. (Goal)

DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

LINGARD

MANCHESTER, England

ESSE Lingard anawaniwa
na Barcelona na AC Milan
wakati mkataba wake

ukikaribia kufikia mwisho pale
nchester United, kwa mujibu wa
vyanzo vya ESPN.

Lingard ameingia katika mwaka
wake wa mwisho katika mkataba na
klabu hiyo inayotumia Uwanja wa
0ld Trafford, atakuwa na uwezo wa
kuanza mazungumzo na timu yoy-
ote kuanzia Januari Mosi, kuelekea
kuondoka kama mchezaji huru kip-

, ACMILAN

® ® ® Ni baada ya mchezaji huyo kuonyesha nia
ya kutaka kuondoka...

indi cha majira ya joto kinachokuja.
Barcelona na AC Milan ni mion-
goni mwa klabu zinazomfuatilia, na
Lingard yupo wazi kuhamia Hispa-
nia au Italia wakati akitaka kuende-
leza kipaji chake.
Kwa hiyo nyota huyo wa
England ana nafasi ya
kuhamia klabu nyingine
kama mchezaji huru Kip-
indi cha majira ya joto
kinachokuja.
Lingard tayari amekataa ofa ya
mkataba mpya kutoka United kwa

madai hana uhakika wa kupata
nafasi ya kucheza mara kwa mara
katika kikosi hicho ili aweze kurud-
ishwa katika Timu ya Taifa chini ya
Kocha, Gareth Southgate kuelekea
fainali za Kombe la Dunia 2022.

Na hadi sasa Manchester United
hawajatoa ofa nyingine yoyote kwa
mchezaji huyo.

Lingard amefunga mabao mawili
kwenye mechi za Ligi Kuu England
msimu huu likiwamo la ushindi
katika dakika za majeruhi dhidi ya
West Ham United, mechi iliyoche-
zwa Septemba, mwaka huu.



22 Nipashe ..o s o
HABARI MICHEZO

CHEZA USHINDE

JACKPOT '

MANCITY
YAKOMAA

MECHI KALI

PARIS ST GERMAIN

1.35 |S11| 7.66
ANGERS

KUWEKA PESA:

-PIGA *150*87#,
CHAGUA 4
- WEKA PESA.

ayd O ‘ 1

vodacom | m-pesa

rEE———

= -~
hal@=s

2 airtel

EZYPESA

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

"*150*87#

cer.02as HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

0764115588, 0677115588
0685115588

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

NA HAALAND

MANCHESTER, England

AKALA wa Erling Haa-
land, Mino Raiola anata-
rajiwa kuwa na mazun-
gumzo na mabosi wa
klabu ya Manchester City kuhusu
uwezekano wa uhamisho wa
mshambuliaji huyo wa Borus- |
sia Dortmund ifikapo Janu-
ari 2022.

Mkataba wa Haaland
mwenye umri wa miaka
21 kwenye klabu ya Dort-
mund utafikia  kikomo
mwaka 2024.

Lakini una kipengele cha kum-
nunua kwa pauni milioni 64 kina-
choanza kutumika mwaka 2022.

Inaaminika kuwa City inamwona
raia huyo wa Norway kama lengo lao
kuu la usajili baada ya msimu ulio-
pita kushindwa kupata saini ya Harry
Kane.

Baba wa Haaland, Alf-Ainge aliwahi
kucheza City kati ya mwaka 2000
na 2003 na anaonekana kuwa mtu
mwenye ushawishi wa uhamisho wa
mchezaji huyo.

Manchester United, Real Madrid,
Barcelona pia zimekuwa zikitajwa
kuwania huduma ya mchezaji huyo.

Foden apewa miaka
sita Manchester City

MANCHESTER, England

PHIL Foden anatarajiwa kusaini
mkataba mpya wa muda mrefu
wa miaka sita na Manchester
City, kwa mujibu wa ESPN.

Kiungo huyo hivi sasa
anaonekana kuwa mchezaji
muhimu zaidi kwa Kocha, Pep
Guardiola.

Kwa mujibu wa vyanzo vya
ESPN Manchester City inata-
rajia kutangaza kumpa mka-
taba mpya mchezaji huyo mara
tu kila kitu kitakapofikiwa.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 21 amekuwa nyota
muhimu zaidi kwa kikosi hicho
tangu alipopandishwa kutoka

kwenye akademi ya klabu hiyo.

Amecheza mechi 50, akifun-
ga mabao 16, wakati Manches-
ter City iliposhinda taji la Ligi
Kuu England na kufika fainali
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya
msimu uliopita.

Kiwango chake cha msimu
uliopita kilimfanya apate nafasi
ya kuitwa kwenye kikosi cha
Kocha wa Timu ya Taifa ya Eng-
land, Gareth Southgate na ali-
kuwa sehemu ya timu hiyo kwe-
nye michuano ya Euro 2020.

Alilazimika kukosa fainali ya
michuano hiyo dhidi ya Italia
baada ya kuumia na alikosa
mechi nne za kwanza za Man-
chester City msimu huu.
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BARCELONA, Hispania

ARCELONA wanaweza kumtu-

mia hivi karibuni Sergio Aguero

baada ya fowadi huyo kurudi

kwenye mazoezi Jumatano na
kuonekana kuwa fiti.

Aguero alijiunga na Barca kama mche-
zaji huru baada ya mkataba wake kule
Manchester City kumalizika mwishoni
mwa msimu uliopita.

Mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 33 aliisaidia Argentina kushinda taji
la Copa America, lakini aliumia kigimbi
kabla ya kuanza kwa msimu huu 2021-
22 na kumfanya akose wiki za kwanza
za msimu huu. Kocha wa Barca ambaye
yupo kwenye presha kubwa, Ronald Ko-
eman atakuwa anahitaji zaidi msaada
wa mchezaji huyo.

Blaugrana hao wapo nafasi ya tisa
kwenye msimamo wa Laliga baada ya
kufungwa mabao 2-0 na Atletico Madrid
katika mechi yao ya mwisho, huku pia
wakipoteza mechi zote mbili za mwanzo
za makundi ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Na sasa Aguero alirudi kwenye
mazoezi wakati wa mapumziko ya ku-
pisha mechi za kimataifa na alicheza
mchezo wa mazoezi dhidi ya UE Cor-
nella.

Inasubiriwa kuona kama Aguero
atakuwa fiti kucheza mchezo wa Juma-
pili dhidi ya Valencia, wakati Barca waki-
pambana kurudi kwenye kiwango chao.

Liverpool yatangaza
kumwania Dembele

LIVERPOOL, England

IMERIPOTIWA kuwa Liverpool
imeanza majadiliano ya kum-
sajili mshambuliaji wa Barce-
lona, Ousmane Dembele kwa
uhamisho uhuru msimu ujao.

Mkataba wa winga huyo pale
Nou Camp unafikia kikomo
mwisho wa msimu huu na
wawakilishi wake wanaseme-
kana tayari wanasikiliza nia za
klabu zinazotaka kumsajili.

Kwa mujibu wa gazeti la Mun-
do Deportivo la Hispania, Liv-
erpool ina nia ya dhati kumleta

Dembele Anfield na inamwona
kama mchezaji muhimu katika
kujenga upya safu ya ushambu-
liaji ya timu hiyo.

Kocha wa Liverpool, Jurgen
Klopp inasemakana anambhitaji
Dembele mwenye umri wa mia-
ka 24 na Mkurugenzi wa Michezo
wa klabu hiyo, Michael Edwards
tayari ameripotiwa kufanya ma-
wasiliano na mwakilishi wa Dem-
bele, Moussa Sissoko.

Liverpool haiwezi kujadiliana
rasmi na Dembele hadi Janu-
ari Mosi, mwakani atakapofikia
miezi sita ya mwisho ya mkataba

JACKPOT
MECHI WIKI HIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

TAREHE MUDA
01.16/10/21

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO 1 X

Southampton vs Leeds

2

02.16/10/21

Blackburn vs Coventry

03.16/10/21

Millwall vs Luton Town

04.16/10/21

Girona vs Huesca

05.16/10/21

Las Palmas UD vs Tenerife

06.16/10/21

Levante vs Getafe

07.16/10/21

Malaga vs Zaragoza

08.17/10/21

Cagliari vs Sampdoria

09.17/10/21

Swansea vs Cardiff

10.17/10/21

Everton vs West Ham

11.17/10/21

Bordeaux vs Nantes

12.17/10/21

Udinese vs Bologna

1317/10/21

Leganes vs Valladolid

MECHI ZA USHINDI

“1” NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

TAREHE

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

IJUMAA - 15 - OKTOBA 2021

NYUMBANI  SARE
GAMEID MICHEZO 1 X

Shabab Alsamu vs Hilal Al-Quds

UGENINI

Shakhtar Donetsk vs Zorya Lugansk

Liptovsky Mikulas vs AS Trencin

Inter Zapresic vs Orijent Rijeka

Zbrojovka Brno vs Vyskov

Hrvatski Dragovoljac vs Lokomotiva Zagreb!

Floridsdorfer AC vs Vorwarts Steyr

FC Liefering vs FC Juniors OO

SKN St Polten vs Liebherr Gak

Austria Lustenau vs Kapfenberg

Hannover vs Schalke 04

Fremad Amager vs FC Fredericia

Viborg FF vs Silkeborg

Viktoria Berlin vs Osnabruck

Skive IK vs Aarhus Fremad

Basaksehir vs Besiktas

Gaz Metan Medias vs Dinamo Bucuresti

Telstar vs FC Volendam

De Graafschap vs FC Eindhoven

MTK Budapest vs Puskas Akademia

Helmond Sport vs ADO Den Haag

FC Oss vs Emmen

NAC Breda vs Jong AZ Alkmaar|

Roda Kerkrade vs Jong PSV

Maastricht vs Dordrecht

Den Bosch vs Almere City

SBV Excelsior vs VVV Venlo

Neuchatel Xamax vs FC Vaduz

FC Stade LS Ouchy vs FC Aarau

Hoffenheim vs FC Koln

Korona Kielce vs Widzew Lodz

FC Thun vs FC Winterthur

Waterford Utd vs Finn Harps

Treaty United vs Athlone Town

Burton vs Morecambe

Derry City vs St Patricks

Galway United vs Wexford Youths

Drogheda Utd vs Longford Town

UCD Dublin vs Cork City

Edinburgh City vs Kelty Hearts FC

Hamilton vs Partick Thisle

Bray Wanderers vs Cabinteely

Cobh Ramblers vs Shelbourne

Brugge vs Kortrijk

Bohemians FC vs Dundalk FC

Paris St Germain vs Angers

Shamrock Rovers vs Sligo Rovers

West Bromwich vs Birmingham

Eibar vs Almeria

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.

CD Palestino vs O Higgins
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Mwenyekiti wa Bodi ya Utalii Nchini (TTB), Jaji mstaafu Thomas Mihayo (katikati), akiongoza kukata keki

ni Mkurugenzi wa Wizara ya Sanaa, Utamaduni na Michezo, Yusuf Singo, Meneja wa Chapa ya Tigo, Anna
Loya na kulia ni Katibu wa Chama cha Riadha Dar es Salaam (DAAA), Rahim Kassim. NA MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

ATIKA kuhakikisha wanaen-

Azam FC yatamba
kuimaliza Pyramids

Na Saada Akida

KOCHA Msaidizi wa Azam FC, Vivier Bahati,
amesema kikosi chake kiko imara na kamili
kuwakabili Pyramids katika mechi ya hatua
ya kwanza ya mashindano ya kimataifa ya
Kombe la Shirikisho Afrika itakayochezwa

Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana,
Vivier alisema wachezaji wake wameimarika
na wako tayari kupambana kusaka matokeo
mazuri. Vivier alisema wamewafuatilia kwa
umakini wapinzani wao na kufahamu ubora
na mapungufu waliyonayo na kuelekea
mchezo huo, wamejipanga kuwashangaza.

“Mchezo wa soka una matokeo matatu
kushinda, kushindwa na kutoka sare, tuna-
tambua mechi haitakuwa rahisi na tumeji-
panga vizuri kutafuta ushindi katika uwanja
wetu wa nyumbani,” alisema Vivier.

Aliongeza ni lazima wachezaji wake
wapambane kutafuta matokeo mazuri iwe
nyumbani au ugenini na kwa kufanya hivyo,
watajiweka kwenye nafasi ya kusonga
mbele katika michuano hiyo.

Alisema endapo watapata matokeo hapa
nyumbani, watajiweka kwenye nafasi nzuri
wao kuelekea mchezo wa marudiano utaka-
ochezwa nchini Misri.

“Tupo tayari kwa ajili ya ushindani, baada
ya kushinda mechi mbili za awali, kuna
vitu mbalimbali tulijifunza, vimetuimari-
sha, tunajua mechi itakuwa ngumu kwetu
na hata kwao Pyramids, matarajio yetu ni
makubwa,” Ofisa Habari wa Azam FC, Zaka-
ria Thabit aliliambia gazeti hili.

Yanga yajiweka mguu sawa

® ® ® Nabi asema wanahitaji kushinda kila mechi...

delea kupata matokeo mazuri
kwenye mechi zake za Ligi Kuu
Tanzania Bara msimu huu, kiko-
si cha Yanga kimewaandalia wachezaji
wake programu maalumu ya mazoezi
ya viungo kwa malengo ya kuimarisha
stamina zao, imeelezwa.
Yanga inajiandaa kuwafuata
wenyeji KMC FC katika
mechi ya raundi ya tatu
itakayochezwa Oktoba 19,
mwaka huu kwenye Uwanja
wa Majimaji ulioko Songea

mkoani Ruvuma.
Akizungumza na gazeti hili jana,

Kocha Mkuu wa Yanga, Nasreddine
Nabi (pichani) alisema anahitaji kuona

wachezaji wake wanakuwa
imara zaidi ili kukabiliana
vyema na ushindani ulioko
kwenye Ligi Kuu Tanzania
Bara msimu huu.

Nabi alisema anahitaji
kupata matokeo mazuri ka-
tika kila mechi na ili kufikia
malengo hayo, analazimika
kuona wachezaji wake wote
wanakuwa imara na tayari kwa mapam-
bano. Kocha huyo alisema mechi zote za
ligi hiyo ni muhimu kwa sababu zinaku-
patia pointi na mwisho wa msimu ndio
bingwa hupatikana.

“Tunafanya mazoezi ya aina mbalim-
bali, kwa sasa tumezingatia zaidi kujenga
stamina, wachezaji wanatakiwa kuwa
imara, ligi ni safari ndefu, wanatakiwa

wawe katika kiwango cha
juu cha kushindana kuanzia
mwanzo hadi mwisho wa
msimu,” alisema Nabi.

Aliongeza wanahitaji
kuongeza umakini na
kucheza kwa tahadhari ka-
tika mechi yao inayofuata
kwa sababu watakuwa kwe-
nye mazingira tofauti na wali-
yoyazoea.

“KMC ni moja ya timu ambazo
wachezaji wake wanatumia nguvu, nina-
jua namna ambavyo tutawakabili, naami-
ni tutapata kile ambacho tunakihitaji
kama timu,” Nabi alisema.

Aliongeza kurejea kwa wachezaji wake
waliokuwa kwenye timu za taifa mbalim-
bali kutawanufaisha kwa sababu huko pia

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

walikuwa kwenye mazoezi magumu na
yenye kuhitaji kuzalisha matokeo chanya.

“Tunabhitaji ushindi katika mechi hiyo ili
kutuweka kwenye nafasi nzuri, tukipata
matokeo mazuri yatatuweka kwenye na-
fasi nzuri ya kuelekea katika maandalizi
ya kuwakabili Azam, mechi zote zinahitaji
kuwa na kikosi imara,” Nabi aliongeza.

Kikosi cha KMC kinaondoka leo mape-
ma kuelekea Songea tayari kuwasubiri wa-
geni wao.

Yanga imeshinda mechi zake mbili za
kwanza ambapo ilianza kwa kuwafunga
Kagera Sugar bao 1-0 na ilipata matokeo
kama hayo ilipowakaribisha Geita Gold FC
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa jijini.
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