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JPM ataka TRA itoze watu kodi inayolipika

Wananchi wajeruhi askari polisi watatu
Na Alphonce  Kabilondo, 
GEITA 

POLISI watatu wamejeruhiwa  na 
wananchi mkoani Geita, walipoku-
wa wakimwokoa mtuhumiwa wa 
ujambazi asiuawe na wananchi.

Kutokana na shambulio hilo, 
askari hao wamelipata majeraha na 
kupelekwa zahanati, huku mmoja 
wao akihamishiwa katika Hospitali 
ya Rufani ya Bugando jijini Mwanza.

Hata hivyo, licha ya askari hao 
kutaka kumwokoa mtuhumiwa 
huyo, mkazi wa kijiji cha Lwamgasa 
wilayani Geita, Makoye Kengele 
(46),   aliuawa na wananchi katika 

kijiji  na kata ya Nyijundu wilayani 
Nyang’hwale mkoani   Geita, kwa 
tuhuma za kuhusika na matukio ya 
ujambazi, huku wananchi 28 waki-
kamatwa kwa kuwashambulia na 
kuwajeruhi polisi.

Wananchi hao waliwashambu-
lia askari hao  wa Kituo cha Polisi 
Wilaya ya Nyang’hwale,   wakati 
wakiwazuia  kumshambulia 
mtuhumiwa huyo.

Tukio hilo lilotokea kijijini hapo 
usiku wa kuamkia Machi 30, mwaka 
huu, baada ya kaya mbili kuvamiwa 
na kundi la watu wanaodaiwa ni 
majambazi wakiwa na silaha za jadi 
yakiwamo marungu na mapanga 

kisha kupora fedha na kujeruhi.
  Baadhi ya mashuhuda walil-

iambia Nipashe kijijini hapo kwa 
nyakati tofauti kuwa mtumiwa 
huyo alikamatwa na wananchi ka-
tika kijiji jirani cha Iyogelo kisha 
kuikishwa kijiji cha Nyijundu uliko-
tokea uvamizi huo.

  Waliongeza kuwa baada ya 
kumikisha kijijini hapo walianza 
kumshambulia mtuhumiwa huyo 
na kuwa askari polisi waliwahi kui-
ka eneo hilo kwa lengo la kumnusu-
ru mtuhumiwa huyo, lakini  ghala 
wananchi  walianza kuwashambu-
lia askari hao kisha kuwajeruhi.

  Kamanda wa Polisi Mkoa wa 

Geita, Mponjoli Mwabulambo, 
alithibitisha tukio hilo na kusema 
kuwa mtuhumiwa huyo alikuwa 
akituhumiwa kuhusika na matukio 
ya ujambazi kijijini hapo na kuwa 
baada ya kuhojiwa alikiri.

Alifafanua kuwa wakati askari  
wakiwazuia wananchi wasim-
shambulie mtuhumiwa huyo, nao 
walianza kushambuliwa na wa-
nanchi hao.

Alisema  askari watatu wa 
Kituo cha Polisi Wilaya ya 
Nyang’hwale,   Omary Nassoro na 
askari namba H 16 D/C   Yusuph 
walipata majeraha na kutibiwa 
katika zahanati ya Nyang’hwale, 

huku mwenye   namba H 4311D/C   
akijeruhiwa vibaya na kupelekwa 
Hospitali ya Rufani Mkoa wa Geita 
na baadaye kuhamishiwa katika 
Hospitali ya Rufani Bugando  jijini 
Mwanza .

Kamanda huyo alisema watuhu-
miwa 28 wanashikiliwa kwa tuhu-
ma ya kuwashambulia askari polisi 
hao, huku akitangaza kiama kwa 
wananchi wanaojichukulia sheria 
mkononi, kwamba Jeshi la Polisi 
halitasita kuwachukulia hatua wa-
takaokaidi.

Pia alilaani vikali kitendo cha 
askari kupigwa na wananchi wakati 
wakitekeleza majukumu yao.

Mwenyekiti Mtendaji 
wa IPP, Dk. Reginald 
Mengi (wa pili kulia), 

akipanda mti kama 
ishara ya kum-

sherehekea Profesa 
Wangari Maathai, 

mwanaharakati wa 
mazingira kutoka Af-
rika Mashariki, katika 

tafrija fupi iliyoan-
daliwa na Ubalozi wa 
Kenya jijini Dar es Sa-

laam jana na kuhud-
huriwa na mabalozi 
mbalimbali wa nchi 

za Afrika, wawak-
ilishi kutoka sekta 
binafsi na Umoja 

wa Mataifa. Katikati 
ni Balozi wa Kenya 

hapa nchini, Dan 
Kazungu, Mkurugenzi 

Mkuu wa Benki ya 
Standard Chartered, 

Sanjay Rughani (kulia) 
na wafanyakazi wa 

ubalozi huo. NA MPI-

GAPICHA WETU

Mashirika 65 yamjia juu 
Msajili Vyama vya Siasa
Na Beatrice Shayo 

ASASI 65 za kiraia zimemjia 
juu Msajili wa Vyama vya 
Siasa, Jaji Francis Mutungi, 
zikimtaka kuacha kuten-
geneza migogoro ndani ya 
vyama vya siasa, badala 
yake awe mlevi wa vyama 
hivyo.

Hayo yamo kwenye 
tamko la vyama hivyo 
kuhusu hali ya demokrasia, 
haki ya kujumuika na ku-
jiunga na vyama vya siasa 
nchini, lililotolewa jana jijini 
Dar es Salaam na Mratibu 
wa Mtandao wa Kutetea 
Haki za Binadamu Tanzania 
(THRDC), Onesmo Olengu-

rumo.
Olengurumo ambaye 

alizungumza kwa niaba ya 
asasi hizo, alimtaka Jaji 
Mutungi aache kuvitisha vy-
ama vya siasa, badala yake 
aongozwe zaidi na hekima 
katika kusimamia misingi ya 
demokrasia na haki za wa-
nanchi kujiunga na vyama.

Alisema katika kipindi cha 
miaka miwili wameshuhudia 
haki ya demokrasia, uhuru 
wa kujumuika na kujiunga 
na vyama ikizidi kuzorota 
kila uchao.

Alisema wanaitafsiri hali 
hiyo kuwa ni mwanzo wa 

Na Mwandishi Wetu

RAIS John Magufuli ameitaka 
Mamlaka ya Mapato Nchini (TRA), 
kujenga mazingira raiki kwa watu 
na kuweka viwango vya kodi vi-
navyolipika na vitakavyowavutia 

watu wengi zaidi kulipa kodi.
Aliyasema hayo jana Ikulu jijini 

Dar es Salaam, wakati wa hala ya 
kumuapisha Naibu Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Fedha na Mipango 
atakayeshughulikia Sera, Adolf 
Hyasinth Ndunguru na Naibu 

Kamishna Mkuu (TRA), Msairi 
Lameck Mbibo.

Hala ya kuapishwa kwa vion-
gozi hao ilihudhuriwa na Makamu 
wa Rais, Samia Suluhu Hassan, 
Waziri wa Mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki Prof. 

Palamagamba Kabudi, Naibu 
Waziri wa Fedha na Mipango Dk. 
Ashatu Kijaji, Makatibu Wakuu, 
Viongozi Wakuu wa Vyombo vya 
Ulinzi na Usalama na wafanyakazi 
wa Wizara ya Fedha na Mipango.

Rais Magufuli aliitaka TRA 
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na Wizara ya Fedha na Mipa-
ngo kupanua uwigo wa kodi kwa 
kuongeza idadi ya walipa kodi na 
kuibua vyanzo vipya vya mapato, 
pamoja na kujenga mazingira raiki 
kwa watu wengi zaidi kulipa kodi 
ili kuongeza makusanyo.

Alielezea kutoridhishwa na 
utendaji wa TRA ambayo mpaka 
sasa inakusanya kodi kwa walipa 
kodi milioni 2.7 pekee kati ya Wa-
tanzania wote zaidi ya milioni 55 
na alisema kwa mtindo huo TRA 
itakuwa inazidi kuwakamua wali-
pa kodi wachache wakati ingeweza 
kupanua uwigo wa kodi na kuweka 
viwango vya kodi vinavyolipika 
na vitakavyowavutia watu wengi 
zaidi.

“Ukienda mipakani wafanya-
biashara wanafungua maduka 
upande wa nchi za wenzetu na sio 
upande wa Tanzania, na sababu 
ni kwamba wakifungua upande 
wa Tanzania wanasumbuliwa na 
TRA, wekeni viwango vya kodi vi-
navyolipika ili watu wengi waweze 
kulipa kodi badala ya kukwepa,” 
alisisitiza Rais Magufuli.

Rais Magufuli alielezea kutofura-
hishwa na mrundikano wa kesi za 
kodi mahakamani na alitaka tatizo 
hilo lifanyiwe kazi kwa kuwa li-
nasababisha kodi nyingi kutolipwa 
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Na Paul Mabeja, DODOMA

UKAGUZI wa maduka ya kubadili-
sha fedha za kigeni uliofanywa na 
Benki Kuu ya Tanzania (BoT) kwa 
mikoa ya Arusha na Dar es Saalam, 
umebaini dosari saba ikiwamo 
kuathiri usalama wa nchi.

Kufuatia dosari hizo hivi sasa 
serikali inaandaa kanuni mpya 
kwa ajili ya biashara hiyo ambazo 
zitaelekeza jinsi ya kuomba leseni 
za uendeshaji wa maduka hayo 
kwa mtu binafsi au taasisi yoyote 
na masharti ya kuzingatiwa wakati 
wa shughuli hizo.

Waziri wa Fedha na Mipango, 
Dk. Philip Mpango, alitoa taarifa 
hiyo wakati alipokuwa akizun-
gumza na waandishi wa habari 
jijini Dodoma kuhusu ukaguzi uli-
ofanywa kwenye maduka hayo na 
serikali kupitia BoT.

Alisema maduka mengi yaliyo-

fanyiwa ukaguzi huo yamebainika 
kuendesha shughuli zake kinyume 
cha sheria ya ubadilishaji wa fedha 
za kigeni ya mwaka 1992, kanuni 
zake za mwaka 2015 na mareke-
bisho ya mwaka 2017 pamoja na 
taratibu za utoaji wa huduma za 
ubadilishaji fedha za kigeni.

Alisema kufuatia hali hiyo zoezi 
maalum la ukaguzi wa kina wa 
maduka hayo lilifanywa Arusha 
mwezi Novemba 2018, Dar es Saal-
am, Februari 29, 2019 na Machi 1 
na 8, mwaka huu kwa kuhusisha 
vyombo vya dola na kubaini uk-
wepaji mkubwa wa kodi na uvun-
jaji wa sheria.

“Zoezi hili limebaini pia uon-
doshwaji wa fedha katika mfumo 
rasmi wa fedha na kuelekezwa 
kwenye mifumo ya utakatishaji 
wa fedha haramu, kupokea amana 
kutoka kwa wafanyabiashara kiny-
ume cha matakwa ya leseni za bi-

ashara husika, kudhooisha tham-
ani ya shilingi, pamoja na mambo 
mengine ambayo yalianza kuathiri 
usalama wa nchi kwa ujumla,” Dk. 
Mpango alisema na kuongeza:

“Kwa mfano baadhi ya maduka 
yaligundulika kutumia fedha ny-
ingi za Tanzania kununua fedha 
za kigeni, lakini fedha kidogo za 
kigeni ziliuzwa na hakuna taarifa 
ya matumizi ya fedha za kigeni zi-
lizobaki,” alisema.

Alibainisha kuwa zoezi hilo la 
ukaguzi wa maduka ya kubadili-
sha fedha za kigeni lilitekelezwa 
kwa kuzingatia sheria za nchi, 
tofauti na malalamiko na tuhuma 
mbalimbali zilizotolewa za kudai 
uwapo wa ukiukwaji wa sheria 
na haki kwa wamiliki wa maduka 
hayo.

“Jambo la kushangaza ni kwam-
ba hakuna mmliki yeyote wa duka 
aliyewasilisha malalamiko kuhusi-

ana na zoezi hili kwenye mamlaka 
husika, hata hivyo Benki Kuu ya 
Tanzania na mamlaka nyingine za 
serikali zinafuatilia kwa umakini 
ili kubaini ukweli wa tuhuma hizo 
zinazotolewa,” alisema.

Dk. Mpango alisema kuwa seri-
kali ya awamu ya tano inatekeleza 
majukumu yake kwa umakini, 
hivyo anauthibitishia umma wa 
Watanzania kuwa katika zoezi la 
ukaguzi wa maduka ya kubadili-
sha fedha za kigeni hakuna fedha 
wala mali yoyote iliyotaiishwa.

“Taratibu za kisheria zilifuat-
wa wakati wa kuchukua vielel-
ezo mbalimbali zikiwamo fedha, 
kompyuta, simu za viganjani, 
mashine maalum za kuhifadhi 
taarifa na taarifa mbalimbali  ili 
kusaidia uchunguzi,” alisema.

Pia alisema lengo la zoezi hilo 
siyo kufuta biashara ya maduka 
ya kubadilishia fedha za kigeni 

kwa watu binafsi, bali ni kudhibiti 
ukiukwaji wa sheria uliokithiri, uk-
wepaji wa kodi na utakatishaji wa 
fedha haramu.

Naye Gavana wa BoT, Prof. Flo-
rens Luoga, alisema kuwa katika 
ukaguzi huo kwa Mkoa wa Dar es 
Saalam, jumla ya maduka 87 yalik-
aguliwa.

Prof. Luoga alisema kati ya 
maduka hayo, matano pekee ndi-
yo yaliyokuwa yanakidhi vigezo na 
mengine 82 yalikuwa hayastahili 
kuendelea kutoa huduma hiyo na 
kupewa notisi ya kuyafunga.

“Tayari tumeshatoa notisi 
katika maduka yote nchini 
ambayo hayakidhi vigezo vya 
kuendelea kuendesha huduma hii 
ya ubadilishaji wa fedha za kigeni 
na uchunguzi bado unaendelea 
hatua zaidi zitachukuliwa baadaye 
dhidi ya wahusika wote,” Prof. 
Luoga alisema.

Kanuni mpya zaja maduka ya fedha

Meneja wa benki aeleza 
mazito kesi vigogo Simba
Na Hellen Mwango

MENEJA wa Benki ya Barclays tawi la 
Mikocheni jijini Dar es Salaam, Prisca Sau-
di (39), amedai kwamba akaunti binafsi ya 
aliyekuwa Rais wa Klabu ya Simba, Evans 
Aveva, iliingiziwa Dola za Marekani 300,000 
kama malipo ya mkopo kutoka akaunti ya 
klabu hiyo iliyopo benki ya CRDB.

Shahidi alitoa madai hayo jana dhidi 
ya kesi ya kutakatisha Dola za Marekani 
300,000 inayomkabili Aveva na aliyekuwa 
Makamu wake, Godfrey Nyange maarufu 
kama ‘Kaburu’ na mfanyabiashara Zakaria 
Hans Poppe.

Ushahidi huo ulitolewa katika Mahakama 
ya Hakimu Mkazi Kisutu, iliyoketi chini ya 
Hakimu Mkazi Mkuu, Thomas Simba.

Akiongozwa na Mwendesha Mashtaka wa 
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa 
(Takukuru), Leonard Swai, meneja huyo al-
idai Machi 16, 2016 akaunti ya Aveva iliyopo 
katika benki ya Barclays ilipokea Dola za 
Marekani 300,000.

“Mheshimiwa hakimu dola hizo zilipoin-
gia taarifa yake ilieleza kwamba Klabu ya 
Simba inamlipa deni la mkopo Aveva,” al-
idai shahidi Daudi.

Alidai  baada ya kuingia dola hizo, mteja 

wao alikuwa akizitoa kwa nyakati tofauti na 
nyingine zikiingia.

Alidai Aprili, 2016, Aveva alihamisha Dola 
za Marekani 62,183 kuilipa Kampuni ya Nina 
Guangzhou Trading Limited ya China kwa 
lengo la kuagiza nyasi bandia.

Alidai baada ya mteja kutoa na kupokea 
dola nyingine hadi kuikia Novemba 26, 
2018 akaunti hiyo ilikuwa na balansi ya Dola 
za Marekani 2,751.38.

Katika kesi ya msingi, Wakili wa Serikali 
Mwandamizi, Shadrack Kimaro, alidai kuwa 
katika tarehe tofauti kati ya Machi 10 na 16, 
2016 Aveva na Kaburu walikula njama ya 
kutenda kosa la matumizi mabaya ya oisi.

Shtaka la pili, ilidaiwa katika tarehe tofau-
ti kati ya Machi 10 na 16, 2016 jijini Dar es Sa-
laam, Aveva na Kaburu walifanya matumizi 
mabaya ya madaraka kwa kuandaa hati ya 
kuhamisha Dola za Marekani 300,000 ku-
toka akaunti ya Klabu ya Simba benki ya 
CRDB tawi la Azikiwe kwenda akaunti bin-
afsi ya Aveva iliyoko benki ya Barclays tawi 
la Uhio.

Upande huo wa Jamhuri ulidai kuwa sh-
taka la tatu, Machi 15, mwaka 2016 Aveva na 
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Hoja sita kutikisa Bunge
Na Mwandishi wetu, DODOMA

MKUTANO wa 15 wa Bunge la Bajeti, 
unaanza vikao vyake jijini Dodoma 
leo, huku hoja sita zikitarajiwa ku-
tikisa mkutano huo.

Hoja hizo ni pamoja na vipaumbele 

vya serikali mwaka 2019/20, bajeti 
za kila wizara, hatima ya Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali(CAG), Prof. Juma Assad na 
Mbunge wa Kawe, Halima Mdee.

INAENDELEA UK.8

Spika wa Bunge, Job Ndugai (katikati), akiongoza kikao cha Kamati ya Kanuni za 
Bunge kilicholenga kupokea na kujadili waraka wa Spika kuhusu mapendekezo ya 
marekebisho ya nyongeza ya nane katika Kanuni za Kudumu za Bunge, Toleo la 
Januari, 2016, kilichofanyika katika Ofisi za Bunge jijini Dodoma jana. PICHA: OFISI 

YA BUNGE
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Walalamikaji 6 kesi DECI wakamatwa kortini
Na Hellen Mwango

JESHI la Polisi limewakamata 
walalamikaji sita kati ya 18 jana 
katika viunga vya Mahakama Kuu 
Kanda ya Dar es Salaam dhidi ya 
Kampuni ya Development En-
trepreneurship for Community 
Initiative (DECI), kwa madai kuwa 
katika hati ya kiapo walichoki-
wasilisha mahakamani hapo, wa-
likiri kucheza upatu huo na kulipwa 
fedha.

Kesi hiyo imesikilizwa mbele ya 
Jaji Stephen Magoiga.

Walalamikiwa 18,  wanaiomba 
Mahakama Kuu iamuru walipwe 
Sh. bilioni 2.4 katika mali ambazo 
Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP) in-
aomba zitaiishwe na serikali.

Walalamikaji waliokamatwa 

jana ni Andrew Kagutwa, Frida 
Msuva, Imelda Tarimo, Jackson 
Nyella, Thadeo Mgoso na Philemon 
Mwaluko, moja kwa moja walipele-
kwa Kituo Kikuu cha Polisi kwa 
tuhuma za kukiri kwa kiapo cha 
kucheza upatu huo.

Walalamikaji wengine ambao 
hawajakamatwa ni, Joseph Kessy, 
Samwel Tarimo, Nobel John, Aden 
Kimambo, Jacline Chacha, Vin-
cent Chacha, Christina Mkundi, 
John Kulwa, Joseph Mnangu, Oli-
ver Ndanshau, Omary Kimossa na 
Energy Petroleum (T) LTD ambao 
wametakiwa kuika mahakamani 
hapo leo.

Hatua hiyo ilikuja baada ya 
mahakama kuahirisha kusikiliza 
maombi namba 65/2019 na namba 
45/2019 ambayo watu hao kupi-

tia mawakili Charles Mutakyawa 
na  Majura Magafu, wanaomba 
mahakama kwamba katika mali zi-
lizoombwa na serikali zitaiishwe, 
iwalipe kwanza Sh. bilioni 2.4.

Wadai hao walikiri kupanda kila 
mmoja Sh. 300,000 na kuvuna 
kwa gharama tofauti kwa kadiri ya 
upandaji wa mbegu zao.

Katika maombi namba 42/2019, 
DPP anaiomba mahakama kutaii-
sha mali zilizotumiwa na DECI ze-
nye thamani ya Sh. bilioni 14.

Awali, DPP Biswalo Mganga, ali-
iomba mahakama hiyo kuamuru 
walalamikaji katika maombi namba 
65/2019 wote 18, waike mahakam-
ani hapo ili wawatambue kama ni 
wale waliohusika katika kupanda 
mbegu au la.

Alidai kuwa wana haki ya ku-

watambua waleta maombi hao kwa 
sababu masuala yaliyojitokeza ka-
tika maombi hayo ni ya kitaalamu 
na kutokana na maslahi ya umma, 
amelazimika yeye mwenyewe 
kusikiliza kesi hiyo.

Alidai miongoni mwa mambo 
yaliyojitokeza ni kughushiwa kwa 
saini za mawakili wawili wa serikali 
ambao ni Theopil Mutakyawa na 
Wankyo Simon ili kuonyesha kuwa 
DPP, ameondoa rufani aliyoikata 
Mahakama ya Rufani jambo am-
balo si kweli.

‘’Tulipobaini kuwa walighushi sa-
hihi hizo mbili tumeona kuwa wali-
oghushi ni wale wenye uhusiano na 
fedha hizi na nimeagiza Mkurugen-
zi wa Makosa ya Jinai (DCI) kufanya 
uchunguzi kubaini waliohusika na 
hili sitalinyamazia,’’ Mganga alidai.

Katika suala lililowasilishwa na 
Wakili Charles, kwamba wanaom-
ba kuwasilisha vielelezo vitakavy-
oambatana na hati ya kiapo, DPP 
alidai kuwa hilo liko kinyume na ut-
aratibu kwa sababu sheria iko wazi 
kwamba wanatakiwa kuwasilisha 
vielelezo vyote pamoja na hati ya 
kiapo. Jaji Magoiga aliamuru walala-
mikiwa waike mahakamani hapo 
leo na mtu asiyeika ataonekana 
kama mfu na kuagiza DPP kuwasili-
sha hati kinzani pamoja na majibu 
yake ili shauri lianze kusikilizwa.

Hata hivyo, Wakili Charles alidai 
kuwa mmoja wa wateja wake, alipo-
wasilisha hati hiyo ya kiapo alisairi 
kurudi Bukoba, hivyo hana uhakika 
kwamba ataweza kuika kesho 
badala yake apewe muda ombi am-
balo halikukubaliwa.

Na Ibrahim Yassin, MBEYA

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Mkoa wa 
Mbeya, imemhukumu adhabu ya kifungo 
cha miaka 30 jela na kuchapwa viboko 12 
mfanyabiashara Anthony Mandawa (58), 
baada ya kukutwa na hatia ya kumbaka 
mwanafunzi na kumsababishia ujauzito.

Hakimu Mkazi wa Mahakama ya Mkoa wa 
Mbeya, Rashid Chengula, alisema Mandawa 
alitenda kosa hilo Februari mwaka jana na 
mahakama imeridhika na ushahidi uliotole-
wa na upande wa mashtaka.

Hakimu Chengula alisema mtuhumiwa 
huyo alitenda kosa hilo kwa kumbaka mwa-
nafunzi wa kidato cha kwanza aliyekuwa 
akisoma shule ya Upili Samora na kumsaba-
bishia ujauzito huku akijua kufanya hivyo ni 
kosa kisheria.

Alisema Jamhuri kupitia mashahidi wake, 
akiwamo muathirika wa tukio hilo bila kua-
cha shaka, mfanyabiashara amefanya ma-
kosa yote mawili hivyo kumtia hatiani na 
kumpatia hukumu hiyo.

Awali katika utetezi wake, mshtakiwa 
Mandawa alikana kutenda kosa hilo, huku 
akikosoa mwenendo wa shauri hilo kwa 
madai kuwa muathirika alichelewa kutoa 
taarifa akidaiwa kuripoti baada ya siku 30.

Aidha, alidai kuwa yeye (mshtakiwa) 

ni muathirika wa ugonjwa wa Ukimwi na 
kujitetea kuwa mwanafunzi anayedaiwa 
kubakwa hajaathirika hivyo mahakama 
inathibitishaje kama kweli alimbaka.

Hata hivyo, mahakama ilisema utetezi wa 
mshtakiwa hauna mashiko ya kutomtia ha-
tiani.

Shauri hilo lilikuwa likiendeshwa na 
mawakili wawili wa serikali, Davice Msanga 
ambaye aliiomba mahakama hiyo kutoa 
adhabu kali dhidi ya mshtakiwa ili iwe 
fundisho kwake na kwa watu wengine we-
nye tabia kama hiyo.

Kwa mujibu wa hati ya mashtaka, mshtak-
iwa Mandawa, ambaye ni mfanyabiashara 
na mkazi wa Isanga, alishtakiwa na Jam-
huri kwa makosa mawili ya kumbaka mwa-
nafunzi wa kidato cha kwanza kinyume na 
kifungu namba 130 (2) e na 131 (1) ya kanuni 
ya adhabu.

Kosa la pili ni kumsababishia ujauzito 
mwanafunzi huyo, kinyume na kifungu 
namba 60 A (3) cha Sheria ya Elimu sura ya 
353 na marekebisho yake kifungu namba 22 
(3) cha sheria namba 2 ya mwaka 2016.

Akitoa hukumu hiyo, Hakimu Chengula, 
alisema mshtakiwa anahukumiwa kifungo 
cha miaka 30 jela na kuchapwa viboko 12 
kwa kosa la kwanza ikiwa ni pamoja na kuli-
pa faini ya Sh.milioni mbili.

Afungwa jela miaka 30 
kumbaka mwanafunzi 

Serikali Mitaa zatajwa 
vinara kwa rushwa
Na Peter Mkwavila, DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa (Takukuru), mkoani 
Dodoma imetaja Serikali za Mitaa 
kuongoza kwa tuhuma na makosa 
ya rushwa kwa asilimia 25.

Akizungumza jana na waandishi 
wa habari jijini hapa, Mkuu wa 
Takukuru, Sosthenes Kibwengo 

kuhusu utendaji kazi wa taasisi 
hiyo kwa robo ya kwanza ya 
mwaka 2019, alisema

Takukuru ilipokea taarifa za 
rushwa na makosa 96, huku serikali 
za mitaa ikiongoza kwa tuhuma za 
rushwa kwa asilimia 25.

Alizitaja sekta zingine na asilimia 

INAENDELEA UK.8

Mkazi wa jiji akipita jirani na rundo la takataka zilizotelekezwa na mamlaka husika 
katika  eneo la Makumbusho jijini, Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA
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HABARI KITAIFA

Mkurugenzi 
Global Space 
aitwa Takukuru

Waziri aagiza kuanzishwa 
soko la madini
Na Mohab Dominick, KA-
HAMA

NAIBU Waziri wa Madini, 
Stanslaus Nyongo, ameele-
keza soko la madini katika 
mkoa wa kimadini wa Ka-
hama pamoja na maeneo 
mengine ya Chunya, Musoma, 
Singida kuanzishwa mara 
moja ili kudhibiti utoroshwaji 
wa madini unaosababisha 
serikali kukosa mapato.

Naibu Waziri Nyongo ali-
yasema hayo katika mkutano 
wake na waandishi wa habari 
uliofanyika mjini Kahama.  
Alisema baada ya kufanya 
ziara yake ya siku moja katika 
Wilaya ya Kahama, alibaini 
kumekuwapo na udanganyifu 
mkubwa katika shughuli za 
uchenjuaji wa madini huku 
akitoa mfano wa kampuni 
ya Busami inayojihusisha 
na uchenjuaji wa madini ya 
dhahabu.

Alisema alibaini kumeku-
wapo na udanganyifu kwenye 
uzito na kiwango halisi cha 
dhahabu kwenye madini yali-
yopatikana hali inayosaba-
bisha serikali kukosa mapato 
yake stahiki.

“Kwa mfano katika mtambo 

wa kuchenjua dhahabu 
unaomilikiwa na kampuni 
ya Busami tumebaini kuna 
udanganyifu kwenye uchen-
juaji, jana baada ya kufika 
na kuona namna uchenjuaji 
wa madini unavyofanyika na 
kuelekeza wataalam wa ma-
dini kuchenjua upya mchanga 
uliokuwapo kwenye maji yali-
yohifadhiwa, tulibaini kuna 
madini,” Nyongo alisema.

Katika hatua nyingine, 
alisimamisha shughuli za 
uchenjuaji katika kampuni 
ya Busami na kutaka hatua za 
kisheria kuchukuliwa dhidi ya 
mmiliki wake.

Wakati huo huo, Nyongo 
alielekeza wamiliki wote 
wa mitambo  ya kuchenjulia 
madini ya dhahabu nchini 
kuhakikisha wanakuwa na 
mizani na mashine maalum za 
kupimia madini ya dhahabu 
zilizoidhinishwa na Wakala 
wa Vipimo Tanzania, na 
biashara ya madini kufanyika 
katika masoko ya madini 
yaliyoanzishwa na kusisitiza 
kuwa lazima madini yaju-
likane yanapopelekwa na ofisi 
za madini nchini kuhakiki-
sha zinatunza kumbukumbu 
sahihi.

Na Peter Mkwavila, DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa (Takukuru), imemtaka 
Mkurugenzi wa Kampuni ya Glob-
al Space East Africa Limited ya 
jijini Dar es Salaam, Gaston Fran-
cis, kuripoti mara moja Takukuru 
baada ya kubainika kufanya udan-
ganyifu katika mradi wa ujenzi wa 
Kituo cha Afya cha Mima wilayani 
Mpwapwa.

Akizungumza jana na waandishi wa 
habari jijini hapa, Mkuu wa Takukuru, 
Sosthenes Kibwengo (pichani), kuhusu 
utendaji kazi wa taasisi hiyo kwa robo 
ya kwanza ya mwaka 2019, alisema 
udanganyifu huo umeisababishia 
hasara serikali bila kutaja kiwango cha 
fedha.

Aidha, alisema kuwa katika kipindi 
hicho Takukuru ilifuatilia miradi ya 
Sh. bilioni 39.8 ya maendeleo ili kujiri-
dhisha iwapo fedha zinatumika vizuri 
kwa wakati na iwapo miradi inatekele-

zwa kwa ubora na 
thamani halisi ya fed-
ha inapatikana. 

“Miradi iliyofua-
tiliwa ni katika sekta 
za maji, ujenzi, elimu 
na afya, katika miradi 
iliyofuatiliwa, Sh. mil-
ioni 900 inachungu-
zwa baada ya viashiria 
vya jinai kuonekana,” 

alisema.
Kadhalika, alisema Takukuru imefan-

ikiwa kuokoa Sh. milioni 152.3 ambazo 
zingelipwa kwa makandarasi ambao 
hawakutimiza majukumu yao ipasavyo. 

“Pia tumebaini udanganyifu katika 
mradi wa ujenzi wa kituo cha afya cha 
Mima wilayani Mpwapwa, hivyo tu-
namtaka Mkurugenzi wa Kampuni ya 
Global Space East Africa Limited ya 
DSM, Gaston Meltus Francis ambaye 
kampuni yake ilipewa kazi hiyo, kuri-
poti mara moja kwenye ofisi zetu za 
Wilaya ya Mpwapwa,” alisema.

Miradi iliyo-
fuatiliwa ni 
katika sekta 
za maji, 
ujenzi, 
elimu na 
afya, ka-
tika miradi 
iliyofua-
tiliwa, Sh. 
milioni 900 
inachungu-
zwa baada 
ya viashiria 
vya jinai 
kuonekana.
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MAONI & UCHAMBUZI

KIKAO cha Bunge la Bajeti kinaanza leo mjini Dodoma, 
wakati huo huo huko Visiwani Zanzibar Baraza la Wawak-
ilishi linatekeleza jukumu kama hilo la kuisimamia serikali, 
kuishauri na kupitisha bajeti ya mwaka 2019/2020.

Zama hizi kote duniani wanahitajika wabunge wenye ku-
jadili na kusimamia mijadala inayolenga kuhamasisha na 
kuleta matumizi bora ya fedha za umma kwa ajili ya maen-
deleo ya taifa.

Ni wazi kuwa Tanzania inahitajika wabunge wanaosima-
mia utendaji kazi wa serikali, taasisi za umma, pia wanao-
tunga na kuboresha sheria ili kuweka mazingira bora ya 
kufikia maendeleo endelevu.

Hivyo wanatarajia kuona wabunge na wajumbe wa 
Baraza la Wawakilishi wakichambua, kufuatilia kwa kina 
bajeti za kila wizara na kuona kuwa fedha zinazotolewa 
kwa kila sekta, zinatumika kutimiza kile kilichopitishwa ili 
kufikia maendeleo yaliyokusudiwa kwenye bajeti wanazozi-
jadili.

Wabunge na wawakilishi wana jukumu la kufuatilia 
matumizi ya fedha za umma kwa kina kama inavyofanywa 
na Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali.

Macho na masikio ya Watanzania yanaelekezwa bungeni 
na Baraza la Wawakilishi ili wawasikie wakiibua mijadala na 
hoja zinazolenga kuleta maendeleo. 

Kama ilivyo ada, wapigakura wanataka kuona wabunge 
wakionyesha ushahidi wa kazi za kuigwa au ‘mbovu’ wal-
izoibua kwenye kuisimamia serikali majimboni na kwenye 
miradi mbalimbali ya maendeleo.

Wapiga kura wanataka kuona wawakilishi wao wakijadili 
kwa ushahidi, kwa kina na kwa uchambuzi visa mkasa vya 
wanaohujumu uchumi, mafisadi na pia kazi bora za mifano 
ambazo wawakilishi wa wananchi wamekutana nazo waka-
ti wa kuisimamia serikali.

Tunahitaji kuwaona wawakilishi wetu Bara na Visiwani 
pamoja na kuonyesha mifano ya ‘madudu’ na ‘mafanikio’ 
waliyogundua kwenye kuisimamia serikali, wakiwa mstari 
wa mbele kupendekeza ufumbuzi na mbinu mbadala za 
kuondoa matatizo na changamoto zilizoko.

Tunapenda kuona wakifanya utafiti na kutoa mijadala 
yenye kuleta ufumbuzi wa matatizo yanayoikabili nchi 
badala ya kulaumu na kulalamika kila wanapochangia au 
kutoa hoja binafsi.

Tunahitaji kuona wawakilishi wetu wakiunda timu za ku-
hamasisha maendeleo. Kama kulivyo na wabunge wa wan-
aohamasisha umma kuhusu kujikinga na VVU na Ukimwi.

Wabunge wawe mstari wa mbele kuchagiza maendeleo 
na mkakati wa kuhakikisha kuwa taifa linaendelea kutoka-
na na fedha za bajeti na kuweka mkazo kwenye usimamizi 
bora wa pesa za miradi ya maendeleo mijini na vijijini.

Aidha, taifa linataka kuona wabunge wenye ari ya kuleta 
maendeleo, kuhamasisha watendaji kuwajibika kuanzia 
wizarani, wilayani hadi vijijini. Kusisitiza kufanyakazi kwa 
bidii, kuwajibika na kuwa wafuatiliaji wa kazi za maendeleo 
badala ya kusimamia itikadi za vyama, kudharauliana na ku-
puuzana kwenye mijadala.

Tunatarajia kuona wabunge wakijielimisha na kufahamu 
masuala muhimu ya maendeleo ya taifa. Haitoshi kuwa 
mbunge kama huelewi mambo muhimu ya kisiasa ambayo 
Tanzania inahusika nayo.

Kwa mfano masuala ya kisheria, mikataba mbalimbali, 
sera, matamko ambayo ndiyo unapaswa kuyasimamia ili 
kuleta mabadiliko kwa wapigakura wako.

Tunawashauri wabunge kufanyakazi pamoja bila kujali 
vyama vyao na itikadi zao kwa sababu Tanzania ni yetu sote. 

Na Raphael 
Kibiriti

MOJA ya kikwazo kinachokwa-
misha gurudumu la maendeleo 
ya taifa ni cha watu kufanya kazi 
kwa mazoea.

Na ndiyo maana kinaendelea 
kupigwa vita kwa nguvu na seri-
kali ya awamu ya tano, ili kisiwe 
sehemu ya utamaduni wa Mtan-
zania.

Kwa miongo sasa, suala la watu 
kufanya kazi zao kwa mazoea, 
likijionyesha kwa uwazi upande 
wa watumishi wa umma, lime-
kuwa ni kama utamaduni wa 
kawaida.

Wahenga wanasema mazoea 
hujenga utamaduni na wataal-
amu mbalimbali wanabainisha 
wazi kuwa mazoea ni adui mkuu 
wa ufanisi, iwe katika sekta ya 
umma au binafsi, iwe kwenye bi-
ashara mpya au za zamani.

Kwa nini, kwa sababu ka-
tika zama hizi za mabadiliko 
makubwa ya maendeleo, zama 
za sayansi na teknolojia, zama za 
utandawazi, kunahitajika nidha-
mu ya kipekee ya utendaji kazi.

Nidhamu inayoongozwa 
na sheria, kanuni na taratibu 
za kitaasisi ili kuweza kufikia 
maendeleo ya watu na taifa kwa 
ujumla.

Na kwa kulitambua hilo, baada 
ya awamu ya tano kuingia ma-
darakani, Rais John Magufuli 
aliwaonya watumishi wa umma 
kuachana na utamaduni huo.

Akachukua hatua madhubuti 
za kuwatumbua wale wote am-
bao hawakuendana na maeleke-
zo yake ili kuonyesha anamaani-
sha anachokisema.

Dk. Magufuli akawataka wa-
saidizi wake kwenye wizara, 

idara, mashirika na taasisi za 
umma waongozwe na sheria, ka-
nuni na taratibu za utumishi wa 
umma zinazowataka wawatu-
mikie wananchi kwa mujibu wa 
miongozo ya ofisi zao.

Hata hivyo, Muungwana anao-
na kwamba suala la kuchukulia 
vitu kwa mazoea ni kama im-
ekuwa utamaduni si tu kwa wa-
tumishi wa umma, bali hata kwa 
wananchi wa kawaida.

Na matokeo yake, ndiyo hasara 
tunazoendelea kuzishuhudia 
kama nchi karibu kila siku.

Hasara za kupotea kwa maisha 
ya watu, wengine wakiambulia 
vilema vya maisha, uharibifu wa 
mali na hatimaye kuathiri uchu-
mi wa nchi.

Hata hivyo, kinachom-
shangaza Muungwana ni kwam-
ba bado baadhi yetu tunaen-
delea na utamaduni huo wa 
kufanya kazi kwa mazoea na ha-
tusikii la mwadhini wala mnadi 
swala na hivyo kuishia kusababi-
sha majanga makubwa. 

Na hiyo ni pamoja na maelek-
ezo, maonyo na tahadhari zina-
zotolewa na viongozi wa serikali, 
dini, kimila na taasisi mbalim-
bali, yanayobainisha madhara ya 
kufanya kazi kwa mazoea.

Kwa mfano utafiti mbalimbali 
uliofanywa nchini, unaonyesha 
asilimia 75 ya ajali za barabarani 
zinatokana na makosa ya kibin-
adamu, huku asilimia 50 ya ma-
kosa hayo yanahusiana na mam-
bo ya kibinadamu yanayofanywa 
na madereva.

Lakini mpaka sasa bado 
unakuta dereva wa Kitanzania 
anaendesha gari huku akiongea 

na simu, akichati au akizun-
gumza na mtu wa pembeni.

Bado unakuta dereva wa Ki-
tanzania akipita kwenye taa am-
bazo hazimruhusu, hasimami 
kwenye alama za pundamilia 
ama akipita gari la mbele bila ya 
kuchukua tahadhari na matokeo 
yake ni ajali.

Ukimuuliza ana majibu yasiyo 
na mashiko, kwamba hajaanza 
leo kuendesha gari akiongea na 
simu au akichati!

Tunaambiwa kwa mfano tu-
achane na mazoea ya kuchoma 
moto misitu au kukata miti ovyo, 
kwani yanagharama kwa maisha 
yetu, hatusikii.

Takwimu za uhifadhi wa maz-
ingira zinaonyesha kuwa Tan-
zania hupoteza takribani hekta 
400,000 za misitu kila mwaka 
kutokana na miti kukatwa kwa 
sababu ya mazoea.

Matokeo yake ni mabadiliko 
ya tabianchi ambayo ndiyo 
chanzo cha mafuriko na ukame 
tunaoushuhudia katika baadhi 
ya maeneo nchini.

Tunaambiwa na wataalamu 
wa afya tuweke mazingira yetu 
katika hali ya usafi ili kuepukana 
na magonjwa kama ya kuharisha 
na kipindupindu.

Hata hivyo, kutokana 
na mazoea ndio haohao 
tunaofungulia maji ya chooni na 
kuyaelekeza kwenye mitaro ya 
maji na hatimaye magonjwa ya 
kuambukiza.

Ni wakati sasa kwa Watanza-
nia wa kuachana na utamaduni 
wa kufanya kazi kwa mazoea, ili 
kuliepusha taifa na majanga am-
bayo kimsingi yanaepukika.

Tanzania itastawi tukiacha
kufanya kazi kwa mazoea 

 Muungwana Lazima Nilonge

Kila la heri wabunge 
kikao cha bajeti 

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
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Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Meneja Matangazo:   Kauthar D’souza, 0767 223311
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com
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BARUA & MJADALA

WASILIANA NASI:

Tabia hii 
iachwe kwani 
inakera

Mhariri
Habari za majukumu!
KIMSINGI nimejitokeza leo katika 

ukurasa huu wa barua kwa Mhariri 
unaotupatia fursa sisi wasomaji ya 
kuelezea changamoto na kero mbal-
imbali zinazotukabili, katika dhima 
nzima ya kusukuma gurudumu la 
maendeleo ya taifa letu mbele.

Lakini ukurasa huu hautoi fursa tu 
ya kuwasilisha changamoto na kero 
zinazotukabili, bali pia kupongeza 
inapobidi kwa kazi nzuri inayokuwa 
imefanyika katika maeneo yetu na 
hasa kama inalenga tija kwa jamii.

Mhariri, leo nimeona nijitokeze 
kuelezea kero ambayo nimekuwa 
nikikumbana nayo sana niwapo 
katika mihangaiko yangu ya kutafuta 
riziki ya kila siku, kwenda na kurudi 
nyumbani. Nikiwa ni mkazi wa eneo 
la Mbagala katika jiji hili la Dar es 
Salaam, mara nyingi usafiri wangu 
wa kwenda na kurudi kutoka kwenye 
mihangaiko yangu huwa ni ule wa 
umma kwa maana ya daladala.

Kero ambayo nimekuwa nikikum-
bana nayo katika usafiri huu na wen-
gine wenye mtazamo kama wangu, si 
ile ya kujazana kwenye mabasi hayo 
na hasa kwetu sisi wakazi wa Mbagala 
kama inavyojulikana na wengi katika 
jiji hili. Kimsingi ninazungumzia tabia 
ya baadhi ya wasafiri wenzetu kuweka 
hadharani mambo yao ya siri ya 
kifamilia, mitaani ama kimahusiano 
kupitia mazungumzo ya simu za 
mkononi tena kwa sauti kubwa kiasi 
cha kuwa kero kwa wasafiri wenzao.

Unakuta mtu anaongea na shoga 
yake kwa simu kwenye daladala tena 
kwa sauti kubwa akimueleza namna 
pengine alivyomchongea jirani yake 
kwa mumewe au namna alivy-
omshushua mbele ya mashoga zake.

Kibaya zaidi unaweza ukakuta mtu 
anajadiliana na anayewasiliana naye 
mambo ya mahusiano ya kimapenzi, 
namna gani wakutane, saa ngapi na 
wapi kwa sauti kubwa bila hata ya 
kujali kama mazungumzo yake na 
hata sauti yake inakera wengine.

Kupitia kwako Mhariri, ninaomba 
watu wenye tabia hii waelewe kuwa 
kuna baadhi ya mazungumzo 
yasiyostahili kuwekwa wazi hadharani 
katika vyombo vya usafiri wa umma, 
ambavyo viko pale kwa ajili ya kusa-
firisha watu na si vinginevyo.

Ni muhimu watu hao wakaelewa 
kwamba ndani ya usafiri wa umma, 
kila mtu anakuwa na mipango yake 
kichwani kama anaenda kazini, na 
anahitaji utulivu kama anarudi ku-
toka kazini kwa sababu ya uchovu wa 
siku nzima na changamoto nyingine 
alizokutana nazo katika mizunguko 
yake. Hahitaji kusikia kelele za namna 
mnavyotongozana au jinsi ulivy-
omchongea jirani yako kwa mumewe 
au jinsi ulivyomshushua shoga yako 
mbele ya watu.

Deo Lyimo- Mbagala

Na Sabato Kasika 

KISARAWE imepania kuinua kiwango 
cha elimu na sasa imekuwa ikiendesha 
kampeni iliyopewa jina la ‘Tokomeza 
Zero’ ili kuongeza ufaulu kwa wanafunzi 
na kufuta kabisa zero, ambazo miaka ya 
nyuma zilionekana kuwa nyingi.

Mkuu wa wilaya ya Kisarawe, Jokate 
Mwegelo alishazindua kampeni hiyo 
ikijumuisha wanafunzi kuwekwa ka-
tika kambi kwa ajili ya mafunzo maalum, 
uboreshwaji wa miundombinu shuleni na 
elimu na kozi kwa walimu.

Walimu wanapata kozi lengo likiwa ni 
moja tu kuinua kiwango cha elimu wilaya-
ni Kisarawe, kwa vile elimu ndio ufunguo 
wa maisha, ndio maana imeanzishwa 
kampeni hiyo maalum.

Kwa mujibu wa Mwegelo, wanafunzi 
wote wa kidato cha nne na cha sita wame-
kuwa wakipata mafunzo ya ziada ili kuji-
andaa na mitihani yao ya taifa, na pia ku-
waepusha na kazi za kila mara.

Wanafunzi hawa huwekwa kambini 
kwa muda wa miezi miwili kabla ya miti-
hani yao ya taifa.

Walimu nao wamekuwa wakipewa ma-
hitaji yote muhimu ili kufanikisha kazi ya 
ufundishaji na pia kuboresha miundom-
binu ya shule ili kuweza kukidhi mahitaji 
ya wanafunzi na walimu.

Anasema elimu itaendelea kuwa kip-
aumbele ndani na nje ya darasa na kwam-
ba wataendelea kutenga bajeti kubwa 

Tokomeza zero inapotoa 
matokeo Kisarawe

KABWELA Na Fadhili Mohammed

Mtoto 
wa kike, 
ambaye 
atahitajika 
kufanya 
usafi nyum-
bani kisha 
aende shule 
kwa kutem-
bea huchoka 
zaidi, mi-
undombinu 
ya shule ni 
changamoto 
na hata idadi 
za shule 
wilayani ni 
chache...

TUNAKARIBISHA BARUA NA 
MAONI YA MSOMAJI,
UNAWEZA KUTUMA KUPITIA  
KWA MHARIRI S.L.P. 31042,
DAR ES SALAAM AU  
mhariri@nipashe.co.tz

lekea kuwa ya viwanda, kuna haja ya ku-
zalisha wasomi wengi zaidi na njia nzuri 
ya kuwapata ni kuiga mfano wa kampeni 
zilizoanzishwa na wilaya Kisarawe.

Kampeni hizo zimekuwa zikienda sam-
bamba na kuwadhibiti viongozi, watendaji 
na wazazi wanaowaficha wanafunzi wa-
naopewa ujauzito na kukatisha masomo ili 
kufanikisha kutokomeza sifuri.

Elimu inahusu watoto wa kike na wa ki-
ume, hivyo wote wanatakiwa kuondolewa 
vikwazo ili waweze kuwa na mchango kwe-
nye Tanzania ya viwanda.

Katika ulimwengu wa leo, elimu inazidi 
kutambulika na inatazamwa kama ndilo tu-
maini la kipekee kiuchumi na kimaendeleo 
kwa sasa na siku zijazo, hivyo ni muhimu 
itiliwe mkazo.

Ikumbukwe kuwa elimu ina manufaa 
kwa mtu mmoja mmoja anayeipata na hata 
kwenye jamii anayotoka, kwa hiyo kuna 
uwezekano mkubwa kwamba anapoelimi-
ka mtu mmoja hata taifa nalo linanufaika.

Wilaya ya Kisarawe imeamua kuwekeza 
kwenye elimu na ndio maana imewapa 
onyo viongozi, watendaji na wazazi wa-
takawaoficha ‘mafataki’, itachukua hatua za 
kisheria. Watu hao wakidhibitiwa itakuwa 
ni rahisi zaidi kutokomeza sifuri, ambayo 
huenda wanahusika kwa kiasi kikubwa 
kukwamisha maendeleo ya watoto wa kike 
wilayani humo.

Mbinu hizo kama zikiigwa maeneo yote 
nchini, mimba na sifuri vitakuwa historia 
shuleni, badala yake watoto watasoma na 
hatimaye wataweza kutimiza ndoto zao za 
baadaye walizojiwekea.

Hii inatokana na ukweli kwamba siyo 
rahisi kutimiza ndoto ya kushika nafasi ya 
uongozi wa nchi au utaalam wowote bila 
kuwa na elimu, hivyo watoto wa kiume na 
kike waachwe wasome. 

kutoka vyanzo vya ndani ya halmashauri 
na kushirikisha wadau katika kuboresha 
elimu, kuboresha mazingira ya kufundishia 
na kujifunzia kwa walimu na wanafunzi.

Hayo ni baadhi ya mambo muhimu, 
ambayo yamekuwa yakifanywa wilayani 
Kisarawe ili kuongeza ufaulu kwa wanafun-
zi na kutokomeza sifuri, kwani kumsaidia 
mtoto kupata elimu ni jambo la msingi.

Mkuu wa wilaya anasema utafiti un-
aonyesha wanafunzi wengi wa Kisarawe 
hutembea umbali mrefu kwenda shule, 
kama kilometa tano kwenda pekee, hali 
inayowafanya kufika shuleni wakiwa wa-
mechoka.

“Mtoto wa kike, ambaye atahitajika ku-
fanya usafi nyumbani kisha aende shule 
kwa kutembea huchoka zaidi, miundom-
binu ya shule ni changamoto na hata idadi 
za shule wilayani ni chache… kwa kulitam-
bua hilo kuna ushirikishwaji wa wadau 
wa elimu ili kuwezesha ujenzi wa shule 
kwa ajili ya wana Kisarawe na mkazo un-
awekwa zaidi ili kufanikisha kampeni ya 
Tokomeza Zero,” anasema.

Anafafanua kuwa mwaka 2016 ziro zili-
kuwa ni 457, lakini uliofuata zilipungua na 
kufikia 259 na kwamba zimeendelea ku-
pungua zaidi ambapo mwaka jana zilikuwa 
ni 175 na inawezekana zikatokomea kabisa.

“Tumeendelea kutokomeza ziro kwani 
kidato cha nne ufaulu umeongezeka kuto-
ka asilimia 70 kwa mwaka 2017 hadi kufikia 
asilimia 82.81 kwa mwaka  2018,” anasema.

 Kimsingi wakati huu ambao nchi ina-



Kaburu, wote kwa pamoja 
walighushi fomu ya kuhamisha 
fedha ya tarehe hiyo wak-
ionyesha kwamba Klabu ya 
Simba inalipa deni la Dola za 
Marekani 300,000 kwa Rais 
wake Aveva.

Katika shtaka la nne, ilidaiwa 
kuwa Machi 15, mwaka 2016 
katika benki ya CRDB tawi la 
Azikiwe lililopo Ilala, jijini Dar 
es Salaam, Aveva aliwasilisha 
fomu ya kuhamisha fedha 
zilizoghushiwa ya terehe hiyo 
akinyesha kwamba Klabu ya 
Simba imeomba kuhamisha 
Dola za Marekani 300,000 
huku akijua sio kweli.

Katika shtaka la tano, ilid-
aiwa kuwa kati ya Machi 10, 
2016 jijini Dar es Salaam,  Ave-
va alijilipa na kutakatisha Dola 
za Marekani 187,817 kutoka 

benki ya Barclays tawi la Uhio, 
huku akijua zimetokana na 
kughushi.

Kimaro alidai katika shtaka 
la sita, kati ya Machi 10 na 16, 
2016 Kaburu alitakatisha fedha 
baada ya mshtakiwa huyo wa 
pili kumsaidia Aveva kupata 
Dola za Marekani 187,817.

Katika shtaka la saba, kati ya 
Machi 10 na Mei 30, 2016, jijini 
Dar es Salaam, Aveva, Kaburu 
na Poppe walighushi hati ya 
malipo wakidai wamenunua 
nyasi bandia  zenye thamani 
ya Dola za Marekani 40,577, 
huku wakijua si kweli.

Ilidaiwa katika shtaka la nane 
kuwa  kati ya Machi 10 na Mei 
30, 2016 kwa makusudi alio-
nyesha nyaraka za kughushi 
kwa  Levison Kasulwa akionye-
sha kuwa klabu hiyo imenunua 
nyasi bandia  kutoka Kampuni 
ya Nina Guangzhou Trading 
Limited huku akijua si kweli.

kwa kusubiri mivutano ya kesi.
Alimpongeza Naibu Waziri wa Fed-

ha na Mipango, Dk. Ashatu Kijaji, kwa 
ufuatiliaji mzuri wa fedha za bajeti zi-
nazoelekezwa katika miradi mbalim-
bali na kuchukua hatua zinazostahili 
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JPM ataka TRA itoze watu kodi 
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Alisema wanaitafsiri hali hiyo 
kuwa ni mwanzo wa kubomoa umoja 
wa kitaifa na kupoteza amani ya nchi 
na kwamba iko mifano kadhaa inay-
oakisi hali duni ya sasa ya demokra-
sia nchini.

Aidha, alidai kutungwa kwa sheria 
kandamizi ya vyama vya siasa nchini 
ambayo asasi mbalimbali ziliipinga 
tangu mwanzo kwa kwa kuwa inaki-
uka katiba na haki za kisiasa kwa 
kiwango kikubwa.

“Sheria hii imekuja kumpa mam-
laka makubwa Msajili wa Vyama vya 
Siasa na kumfanya awe ni nyapara 
wa vyama vya siasa badala ya kuwa 
mlezi. Kwa sheria hii msajili anaweza 
kufuta chama chochote wakati 
wowote huku yeye akilindwa na 
sheria kwa maamuzi atakayoyatoa,” 
alisema.

 “Msajili kama mlezi wa vyama 
anapaswa kutokuwa sehemu ya 
migogoro ya ndani ya vyama,” 
alisema Olengurumo.

Alisema barua ya Msajili wa Vyama 
vya Siasa yenye kumbukumbu 
namba HA.322/362/2D/98 ya nia 
ya kufuta usajili wa kudumu wa 
chama cha ACT- Wazalendo imeleta 
mkanganyiko miongoni mwa 
Watanzania.

Aidha, alisema mikutano ya vyama 
vya upinzani imekuwa ikivamiwa na 
kuzuiliwa na vyombo vya dola, in-
gawa katiba inatoa haki kwa vyama 
hivyo kufanya shughuli za kisiasa 
kama mikutano.

Alisema vyombo vya usalama hasa 
Jeshi la Polisi vilipaswa kuwa sehe-
mu ya ulinzi na usimamizi wa us-
alama wakati wa shughuli za kisiasa, 
lakini wamekuwa wakikandamiza 
vyama vya upinzani.

Olengurumo alisema viongozi wa 
dini, Bunge, asasi, Baraza la Vyama 
vya Siasa nchini, wanazuoni, Kituo 
cha Demokrasia nchini kuendelea 
kufumbia macho mwenendo wa 
demokrasia nchini ni tishio jingine 
kwa amani na umoja wa kitaifa.

Aidha, alisema kitendo cha kuzuia 
maandamano huku chana kingine 
kikionekana wazi wazi kufanya 
mikutano na maandamano huko ni 
kuwagawa Watanzania na kufanya 
wengine hawana haki.

“Hofu yetu ni kwamba hali hii ik-
iendelea tutalijenga taifa lenye kundi 
kubwa la watu wanaohisi wameteng-
wa na kubaguliwa katika taifa lao,” 
alisema.

Olengurumo alitoa ushauri kwa 
serikali ihakikishe uhuru wa kuju-
muika ikiwa ni pamoja na uhuru wa 
kufanya maandamano ya amani una 
heshimiwa na kulindwa na vyombo 
vya usalama kama sheria za nchi 
zinavyoelekeza.

Mashirika 
65 yamjia 
juu Msajili 
Vyama vya 
Siasa

ikiwamo kuzirejesha hazina na kuz-
ielekeza mahali pengine zinapohi-
tajika.

Aidha, Rais Magufuli alimtaka 
Naibu Katibu Mkuu wa Fedha na Mi-
pango, na Naibu Kamishna Mkuu wa 
TRA, Mbibo kwenda kurekebisha do-
sari zote zilizopo katika oisi zao iki-
wa ni pamoja na kuwaondoa watumi-
shi wanaoonekana kuwa kikwazo cha 
kutekeleza mipango ya serikali.

Makamu wa Rais, Samia Suluhu 
Hassan alisema viongozi hao 
wanatarajiwa kufanya vizuri zaidi 
katika nafasi walizopewa hivi sasa 
hasa ikizingatiwa kuwa wanakwenda 
kufanya kazi katika oisi zenye 
mchango mkubwa katika uchumi wa 
nchi.

Naye Naibu Waziri wa Fedha na Mi-
pango, Dk. Kijaji na Kamishna Mkuu 
wa TRA, Charles Kichere, walim-
shukuru Rais Magufuli kwa uteuzi 
wa viongozi hao na wameahidi kwen-
da kusimamia kwa ukaribu zaidi 
utekelezaji wa fedha za bajeti na ku-
fanyia kazi changamoto ya kupanua 
uwigo wa kodi na kuongeza idadi ya 
walipa kodi.

Wakati huo huo, Rais Magufuli aki-
wa na mke wake Janeth Magufuli wa-
metoa heshima za mwisho kwa mwili 
wa marehemu Tryphosa Simon San-
ga, ambaye ni dada wa Mbunge wa 
Iringa Mjini, Peter Msigwa na kutoa 
pole kwa familia ya mbunge huyo 
aliyefariki dunia Machi 30, 2019 kwa 
ajali ya gari jijini Dar es Salaam.

Nyingine ni taarifa ya ukaguzi ya 
CAG kwa mwaka wa fedha 2018/19, ku-
zuiliwa kwa mshahara wa Mbunge wa 
Singida Mashariki, Tundu Lissu, hoja ya 
wabunge wa upinzani kuhusu mahabu-
su wanaokaa muda mrefu gerezani. 

VIPAUMBELE VYA 2019/20
Katika bajeti  ya 2019/20 serikali in-

atarajiwa kukusanya na kutumia Sh. 
trilioni 33.10, huku Sh.trilioni 20.85 
zikitengwa kwa ajili ya matumizi ya 
kawaida ikiwamo gharama za uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa 2019 na Uchaguzi 
Mkuu 2020.

Kwa mujibu wa mapendekezo ya 
serikali ya Mpango  wa  Maende-
leo  wa  Taifa na kiwango cha  uko-
mo  wa  bajeti  ya serikali kwa mwa-
ka wa fedha 2019/20, yaliyowasilishwa 
hivi karibuni na Waziri wa  Fedha na 
Mipango, Dk. Philip Mpango, Sh.bilioni 
33,105.4 zinatarajiwa kukusanywa na 
kutumika, ambapo mapato ya ndani 
yanatarajiwa kuwa Sh. bilioni 23,045.3.

Mikopo ya ndani inakadiriwa kuwa 
Sh. bilioni 4,960.0, mikopo ya nje yenye 
masharti ya kibiashara Sh.bilioni 2,316.4 
na misaada na mikopo yenye masharti 
nafuu kutoka kwa washirika wa maen-
deleo Sh. bilioni 2,783.7. Aidha, Waziri 
Mpango alisema mapendekezo hayo 
yanatekeleza vipaumbele vilivyoain-
ishwa katika Mpango wa Maendeleo wa 
Taifa wa miaka mitano 2016/17-2020/21.

Alitaja vipaumbele hivyo ni viwanda 
vya kukuza uchumi na ujenzi wa msingi 
wa uchumi wa viwanda ambapo miradi 
itakayotekelezwa katika eneo hilo ni ile 
yenye lengo la kujenga viwanda vinavy-
otumia malighai zinazopatikana nchini 
hususan kilimo, madini na gesi asilia.

“Miradi hiyo ni pamoja na ujenzi wa 
kiwanda cha kuchakata gesi asilia, uan-
zishwaji na uendelezaji wa kanda maal-
um za kiuchumi na viwanda, viwanda 
vya kuongeza thamani mazao ya kilimo, 
mifugo na uvuvi, kuongeza thamani ya 
madini na usimamizi endelevu wa rasil-
imali za misitu,” alisema.

Kipaumbele kingine ni kufungamani-
sha ukuaji wa uchumi na maendeleo 
ya watu, ambapo miradi itakayotekele-
zwa katika eneo hilo ni ile yenye lengo 
la kuboresha upatikanaji wa huduma 
za afya, elimu na ujuzi, upatikanaji wa 
chakula na lishe bora na huduma za 
majisai na salama.

Aidha, alisema kipaumbele kingine 
ni uboreshaji wa mazingira wezeshi 
kwa uendeshaji biashara na uwekezaji, 
ambapo miradi itakayotekelezwa ka-
tika eneo hilo ni ujenzi na ukarabati wa 
miundombinu ambayo ni reli, bandari, 
nishati, viwanja vya ndege na barabara.

“Miradi hiyo ni pamoja na mradi wa 
kufua umeme wa maji Ruiji MW 2,115, 
kuboresha Shirika la Ndege Tanzania, 
ujenzi wa reli ya kati na kuendelea na 
utekelezaji wa Mpango wa kuboresha 
Mfumo wa Udhibiti wa Biashara na 
Uwekezaji,” alisema.

Aidha, alisema mpango huo umewe-
ka msukumo katika kuboresha mazingi-
ra ya kufanya biashara na kuwekeza iki-
wamo kupitia upya mfumo wa kitaasisi, 
kisera na kisheria pamoja na kanuni 
zake ili kuvutia wawekezaji wa ndani 
na nje ya nchi katika kuwekeza kwenye 
miradi ya maendeleo.

Kipaumbele cha tano ni kuimarisha 
usimamizi wa utekelezaji wa mpango, 
ambapo alisema miradi itakayotekele-
zwa inalenga kuimarisha mifumo na 
taasisi za utekelezaji wa mpango, kuwe-
ka mfumo utakaowezesha upatikanaji 

wa uhakika wa rasilimali fedha na ku-
weka vigezo vya upimaji wa mafanikio 
ya utekelezaji.

HATIMA PROF.ASSAD, MDEE
Baada ya Kamati ya Bunge ya Haki, 

Kinga na Madaraka ya Bunge kuka-
milisha kumhoji CAG na Mdee kufuatia 
kauli ya kuliita bunge dhaifu na kuika-
bidhi taarifa kwa Spika, katika mkutano 
huo kama Spika ataridhia kuwasilishwa 
taarifa ya kuhojiwa kwao bungeni, ha-
tima yao itajulikana.

BAJETI ZA WIZARA
Kwa mujibu wa Kanuni za Kudumu 

za Bunge kifungu 99(1) kinasema katika 
Mkutano wa Bunge wa Bajeti utakaonza 
mapema mwezi Aprili kwa kila mwaka, 
jumla ya siku zisizozidi hamsini na nane 
zitatengwa kwa ajili ya Bunge kujadili 
utekelezaji wa wizara zote wa bajeti 
kwa mwaka wa fedha unaoisha, pamoja 
na makadirio ya matumizi ya serikali 
kwa mwaka wa fedha unaofuata. 

Pia Kifungu cha 99(2) kinasema 
Mjadala katika Bunge la Bajeti kwa kila 
mwaka utaanza na Hotuba ya Bajeti 
ya Oisi ya Waziri Mkuu, na kufuatiwa 
na hotuba za bajeti za wizara nyingine 
zote, kwa utaratibu utakaopangwa na 
Spika, baada ya kushauriana na Kamati 
ya Uongozi.

TAARIFA ZA CAG 
Aidha, wiki la pili baada ya kuanza 

Bunge la Bajeti, CAG huwasilisha ripoti 
yake ya ukaguzi bungeni na hatimaye 
kuwa wazi kwa umma.

MSHAHARA WA LISSU
Hivi karibuni Lissu alisema kuwa 

Bunge limemsitishia mshahara wake 
jambo ambalo lilizua mjadala.

Hoja sita kutikisa Bunge
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Meneja wa benki aeleza 



Novatus Makunga, ARUSHA

J
OPO la wanasayansi wa ki-
mataifa linaloundwa na taasisi 
11 limeeleza kuwa Hifadhi ya 
Taifa ya Serengeti na Hifadhi ya 

Maasai Mara nchini Kenya zipo hatarini 
kutoweka kutokana na ongezeko la 
watu kwa zaidi ya asilimia 400 katika 
kipindi cha muongo mmoja uliopita.

Wanasayansi hao kupitia mradi un-
aofahamika kama African Bioservices 
wakigawanyika katika makundi 13 uki-
husisha pia taasisi za utaiti za Tanza-
nia na Kenya, walitoa taarifa ya utaiti 
wao wa kisayansi katika mkutano na 
waandishi wa habari jijini hapa.

Katika mkutano huo ambao   ul-
iokuwa na wawakilishi wa Wizara ya 
Maliasili na Utalii na Taasisi ya Utaiti 
wa Wanyamapori Tanzania (Tawiri), 
Mtaiti Msimamizi wa mradi huo, Prof. 
Han Olf, alisema licha ya matokeo ya 
sasa, pia wametumia matokeo ya utaiti 
mbalimbali wa kipindi miaka zaidi ya 
40 katika ikolojia ya Serengeti-Mara.

Alisema kati ya mwaka 1999 na 2012 

Ongezeko watu latishia Hifadhi 
ya Serengeti, Maasai Mara

Baadhi ya 
maeneo 
kuna ongeze-
ko la watu 
kwa zaidi 
ya asilimia 
400 katika 
kipindi cha 
miaka kumi 
iliyopita, 
huku idadi 
ya wany-
amapori 
wakipungua 
kwa asilimia 
75 hususani 
upande wa 
Kenya.

kulikuwa na ongezeko la wastani wa asil-
imia 2.4 la watu kila mwaka.

Aidha, mwanasayansi huyo alisema 
shughuli za kilimo ziliongezeka   kutoka 
asilimia 37 mwaka 1984 na kuikia asilim-
ia 54 mwaka 2018, huku idadi ya ng’ombe 
wakiongezeka hasa katika maeneo ya un-
yevunyevu kandokando ya Ziwa Victoria 
kwa wastani wa asilimia 4.2 kwa mwaka.

Prof. Olf alieleza pia kumekuwa 
na ongezeko la mbuzi na kondoo ka-
tika ikolojia hiyo ya Serengeti-Mara kwa 
wastani wa asilimia 38 kwa mwaka.

“Baadhi ya maeneo kuna ongezeko 
la watu kwa zaidi ya asilimia 400 katika 
kipindi cha miaka kumi iliyopita, huku 
idadi ya wanyamapori wakipungua kwa 
asilimia 75 hususani upande wa Kenya,” 
alifafanua.

Alisema hivi sasa kuna ugomvi mkub-
wa wa kugombea nyasi kati ya wany-
amapori na mifugo hususani ng’ombe na 
akashauri serikali za nchi za Tanzania na 
Kenya kutafuta suluhisho la tatizo hilo.

Mkurugenzi wa Kituo cha Utaiti cha 
Serengeti ambacho kipo chini ya Tawiri, 
Dk. Robert Fyumagwa, alisema ni juku-

mu la nchi za Kenya na Tanzania kulinda 
Ikolojia ya Serengeti-Mara.

Alisema hivi sasa upande wa Kenya 
maeneo ambayo yalikuwa ushoroba 
wa wanyamapori yamevamiwa na ku-
chukuliwa kwa shughuli za kibinadamu, 
ambapo wamiliki wameamua kuzun-
gushia uzio huku wakichimba mabwawa 
makubwa ya maji, hivyo kuathiri baionu-
wai ya ikolojia. 

Dk. Fyumagwa alisema Mto Mara am-
bao ulikuwa unategemewa na wanyama 
umekauka na sasa tegemeo kubwa ni Mto 
Grumet pamoja na eneo la Magharibi ya 
Hifadhi ya Serengeti kwenye pori tengefu 
la Speke Gulf kwa kuwanusuru wanyama 
wanaohama.

Mkuu wa kitengo cha habari na Ma-
wasiliano katika Wizara ya Maliasili na 
Utalii, Doreen Makaya, alisema taarifa 
hiyo ya utaiti imekuja wakati serikali 
ilishaunda kamati inayopitia vijiji vyote 
vilivyoko katika maeneo ya hifadhi.

Alisema kamati hiyo imeundwa kufua-
tia agizo la Rais John Magufuli kwa Wiz-
ara ya Maliasili na Utalii, ambapo aliiagiza 
iangalie kama kuna maeneo ambayo 

yalikuwa hifadhi ya wanyamapori lakini 
kwa sasa hayatumiki wabadilishe sheria, 
wayamege na kurasimisha kwa wakulima 
na wafugaji.

Naye Mkuu wa Kitengo cha Habari na 
Elimu wa Tawiri, Dk. Janemary Ntalwila, 
alisema matokeo ya utaiti huo yamekuja 
wakati mwafaka, ambapo serikali ya Tan-
zania inachukuwa hatua muhimu za ku-
tatua kitaifa changamoto katika maeneo 
ya hifadhi.

“Utaiti huu unatupa matokeo ya 
kisayansi ya tatizo la kuongezeka kwa 
shughuli za kibinadamu katika ikolojia 
ya Serengeti-Mara na kwamba ni taarifa 
muhimu sana inayohitajika sasa na wa-
tunga sera na wanasiasa,” alisema.

 Ikolojia ya Serengeti-Mara yenye eneo 
la ukubwa wa kilometa za mraba 40,000 
ikitajwa kuwa miongoni mwa maeneo 
makubwa zaidi ya hifadhi duniani iki-
husisha Hifadhi ya Taifa ya Serengeti na 
Maasai Mara kwa kila mwaka huwa na 
tukio la nyumbu zaidi ya milioni moja, 
swala zaidi ya laki tano na pundamilia 
zaidi ya laki mbili kuhama kutoka katika 
hifadhi moja hadi nyingine.
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Masasi 
waombwa 
mapokezi 
ya JPM
Na Hamisi Nasiri, MASASI 

WAKAZI wa Wilaya ya Masasi mkoa-
ni Mtwara, wameombwa kujitokeza 
kwa wingi katika mapokezi ya Rais 
John Pombe Magufuli ambaye ana-
fanya ziara ya kikazi mkoani hapa, 
kwa ajili ya kuona shughuli mbalim-
bali za maendeleo.

Miongoni mwa shughuli 
atakazozifanya Rais Magufuli ni 
kuweka jiwe la msingi katika Kituo 
cha Afya cha Mbonde kilichopo 
katika Kata ya Mbonde Halmashauri 
ya Mji Masasi.

 Wito huo ulitolewa jana na Mkuu 
wa Wilaya ya Masasi, Selemani 
Mzee, alipokuwa akizungumza na 
waandishi wa habari kuhusu ziara 
hiyo ya Rais Magufuli anayoifanya 
wilayani hapa Aprili kesho.

   Aliwataka wananchi wote wa 
Masasi bila kujali itikadi ya vyama 
vya kisiasa kujitokeza kwa wingi 
katika mapokezi hayo.

 Alisema baada ya kuwasili Masasi 
ataelekea katika Kijiji cha Mbonde 
kilichopo Kata ya Mbonde kwenye 
Halmashauri ya Mji wa Masasi kwa 
ajili ya kufungua ujenzi wa Kituo 
cha Afya cha Mbonde.

   Mzee alisema ni fursa pekee 
kwa wananchi wa Wilaya ya Masasi 
kutembelewa na Rais Magufuli, 
hivyo waonyeshe hamasa kubwa ya 
kumpokea na kumkaribisha Masasi.

“Nawaomba wananchi wote wa 
wilaya ya Masasi kujitokeza kwa 
wingi kwa ajili ya kumpokea Rais 
Magufuli,” alisema Mzee. 

Magari yakipita kwenye njia ya mchepuko upande wa kulia kupisha ujenzi wa daraja kubwa katika eneo la Mbezi Mwisho jijiji 
Dar es Salaam jana. Hiyo ni awamu ya kwanza ya upanuzi wa Barabara ya Morogoro, itakayojengwa kwa njia sita kuanzia 
Kimara hadi Kibaha mkoani Pwani yenye urefu wa kilomita 19. PICHA: JOHN BADI

Na Gurian Adolf, KATAVI 

WAKAZI wa Mkoa wa Katavi wataanza ku-
tumia  umeme wa  gridi ya taifa mwakani, 
hivyo kuwawezesha kupata nishati hiyo kwa 
uhakika.

Neema hiyo watakayoipata kuanzia Juni, 
itawaondoa katika adha ya kutumia umeme 
wa jenereta ambao si wa uhakika, na un-
aigharimu serikali fedha nyingi.

 Waziri wa Nishati, Dk.  Medadi Kalemani, 
ndiye aliyetangaza neema hiyo jana wakati 
akihutubia wananchi wa wilaya za  Mpan-
da na Tanganyika, alipokuwa akizindua 
kuwasha umeme wa REA Awamu ya  Tatu 
katika  vijiji vya Mchakamchaka  na  Ifu-
kutwa    katika    Wilaya ya    Tanganyika 
na  kijiji cha  Kapalala wilayani  Mpanda.

Alisema ili mkoa huo uwe na umeme wa 
uhakika, serikali    imeanzisha mradi wa 
kupeleka umeme  mkubwa mkoani  Kata-
vi  wa  gridi ya taifa kutoka  mkoani  Tab-
ora hadi    mkoani  Katavi, hatua ambayo 
itaufanya  mkoa huo kuwa na umeme wa 
uhakika. 

Dk.  Kalemani  alisema  lengo la  seri-
kali  ni kuangalia  namna mkoa wa    Kat-
avi    utakavyopata umeme  na kuwa na 
umeme wa uhakika wa gridi ya taifa  kama 
ilivyo kwa mikoa mingine nchini.

  Aliwataka wakazi wa  mkoa huo  ku-
hakikisha wanatumia fursa hiyo ya kutumia 
umeme huo utakapokuwa umeika kwa 
kuanzisha viwanda kwa kuwa watakuwa na 
umeme wa uhakika.

  Alisema    serikali imepanga kuikisha 

umeme kwenye vijiji 177 vya  Mkoa wa  Kat-
avi na kwenye vitongoji vyake vyote na taasisi 
mbalimbali bila kuruka    eneo  lolote  lile 
ili kila    mwananchi    apate   umeme wa 
uhakika.

Mkuu wa  Mkoa wa    Katavi, 
Amos    Makalla,    alisema  mkoa huo uli-
kuwa unatumia    megawati 2.5 za umeme, 
lakini baada ya    Shirika la Umeme Tanza-
nia (Tanesco) kuongeza jenereta,  mkoa 
una    umeme wa    megawati    3.7, hivyo 
wanao umeme wa ziada.

Makalla  alisema kuwa Mkoa wa  Katavi 
umeshindwa kutimiza azima ya kuwa na 
viwanda kutokana na kutokuwa na umeme 
wa uhakika,  lakini baada ya kuikiwa na 
umeme wa gridi ya taifa mwakani,  azima 
ya kuwa na viwanda itatimia.

Katavi kupata umeme wa gridi mwakani



Na Beatrice Shayo, aliyekuwa 
RUFIJI

W
ATU 15 wamelipwa idia 
ya Sh milioni 11.6 baada 
ya kujeruhiwa na wengine 
kuuawa na wanyamapori 

katika Halmashauri ya Wilaya ya Ruiji 
mkoani Pwani.

Akizungumza na Nipashe katika 
mahojiano,  Mhifadhi wa Wanyapori 
Halmashauri ya Wilaya ya Ruiji, Rob-
ert Kiondo, alisema idia hiyo ni kwa 
matukio ambayo yametokea kuanzia 
mwaka 2016 hadi 2018.

Alisema serikali imefanya jitihada 
mbalimbali katika kuzuia matukio kwa 
wanyama pamoja na hasira za wananchi 
dhidi ya wanyamapori.

Alisema serikali imeona ni vyema 

Waathirika wa wanyamapori wafidiwa
kutoa kifuta machozi kwa mwananchi 
yeyote ambaye amepata madhara kutoka 
kwa wanyamapori.

“Sio kwamba inaondoa lile tatizo, lakini 
angalau inasaidia kufuta machozi, hivyo 
wiki mbili zilizopita serikali ya Rais John 
Magufuli imewawezesha kutoa kifuta ma-
chozi kwa ndugu wa mtu aliyeiwa   am-
bapo aliyeuwawa na mnyama ndugu 
amelipwa Sh. milioni moja na yule aliye-
jeruhiuliwa amepatiwa Sh. 200,000,kama 
kifuta machozi (ubani),” alisema.

Kiondo alisema wamefanikiwa ku-
walipa watu 15 katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Ruiji, lengo ni kuwahamasisha 
wananchi waone kuwa serikali yao inawa-
jali licha yakupata madhara yanayosaba-
bishwa na wanyamapori kwenye maeneo 
yao.

“Ninamshukuru Rais Magufuli kwa 

kuwa jambo hili ni nzuri na hata sisi wahi-
fadhi inakuwa rahisi wananchi kutuelewa 
hasa lengo la serikali ni nini maana kama 
huwalipi kifuta machozi wanaona wany-
ama ndio wanaopendwa kuliko watu, 
kumbe serikali inajali wananchi wake 
pamoja na wanyamapori,” alisema.

Aidha, alisema serikali inafanya jitihada 
mbalimbali katika kuhakikisha matukio 
ya wanyama kwa binadamu yanadhibiti-
wa kwa kushirikiana na wananchi we-
nyewe ili kuepusha madhara yanayoweza 
kutokea.

Alisema kuanzia 2005 hadi 2008 
zaidi ya watu 48 wameathiriwa na wany-
amapori ikiwamo kusababishiwa vifo na 
majeruhi wilayani Ruiji.

“Wilaya inafanya jitihada kudhibiti 
matukio haya kwa kutoa elimu kwa wa-
nanchi pamoja na kudhibibiti matukio 

ya wanyama wakali kabla yakuleta mad-
hara,” alisema.

Alisema ili mwananchi kulipwa idia, 
ni lazima taarifa za tukio zitolewe kupitia 
watendaji wa vijiji husika na baadae ku-
pelekwa wilayani ambapo fomu maalu-
mu ya kifutamachozi itajazwa nakuwasil-
ishwa wizarani kwa hatua zaidi.

 Aidha, alisema wananchi wanatakiwa 
kutoa taarifa pale wanapopata matukio 
hayo kwa wakati   kwa kushirikiana na 
watendaji wa vijiji ili wazipate na kulipwa 
kifuta machozi. Kiondo alisema bado 
kuna haja ya kutoa elimu kwa wananchi 
ili wasiwe wanaingia hifadhini kinyemela.

Alisema wapo ambao hukutana na 
madhara ikiwamo kushambuliwa na wan-
yama wakali kama simba, tembo na chui, 
huku wananchi wengine wakiweka hisia 
tofauti dhidi ya wahifadhi.

Kuanzia 
2005 hadi 
2008 zaidi 
ya watu 48 
wameathiri-
wa na wany-
amapori 
ikiwamo 
kusaba-
bishiwa vifo 
na majeruhi 
wilayani 
Rufiji.
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HABARI KITAIFA

TFS yahimiza 
upandaji miti
Na Elizabeth Zaya

WAKALA wa Huduma za Misitu 
Tanzania (TFS), umeiomba jamii 
kuwekeza nguzu zaidi katika 
upandaji miti ili kupambana na 
tishio la kupotea mvua na mabadi-
liko ya tabianchi.

Kauli hiyo ilitolewa jana na 
Kaimu Mtendaji Mkuu wa TFS, 
Zawadi Mbwambo,  katika kilele 
cha kupanda miti kitaifa katika 
eneo la Kilongawima, Kinondoni 
jijini Dar es Salaam.

Mbwambo alisema bado ipo 
changamoto kubwa ya uharibifu 
wa mazingira hususan katika vy-
anzo vya maji ambayo inachangia 
kwa kiwango kikubwa kupotea 
mvua na mabadiliko ya tabianchi.

“Mnafahamu changamoto 
kubwa iliyopo katika uharibifu wa 
mazingira, siyo kwa mikoani tu 
hata katika Jiji la Dar es Salaam, 
tunashuhudia uharibifu mkubwa 
wa mazingira ambao unasababisha 
mvua kupotea, na sasa imefikia 
mahali viongozi wa dini kwenda 
misikitini na makanisani kuomba 
mvua, haya yote yanasababishwa 
na uharibufu wa mazingira,” 
alisema Mbwambo.

Aliongeza: “Mvua imepotea si 
kwa sababu nyingine, isipokuwa 
binadamu tunaharibu mazingira 
mpaka sasa inachangia mfumo wa 
mvua kubadilika na mabadiliko 
ya tabianchi na hiyo yote ni kwa 
sababu ya uharibifu wa mazingira 
unaotokana na shughuli za kibin-
adamu.”

Alisema ni muhimu Watanzania 
wakabadilika na kuacha tabia ya 
kuharibu mazingira na kujenga 
tabia ya kupanda miti katika mae-
neo mbalimbali yanayowazun-
guka ikiwa ni katika mazingira ya 
nyumbani, shambani na katika 
maeneo mengineyo.

Meneja Misitu Wilaya ya Kinon-
doni na Ubungo, Doto Ntumbikwa, 
alisema upandaji na utunzaji wa 
miti au misitu bila ushirikiano na 
wananchi hususani wanayoizun-
guka hakuwezi kuleta mafanikio 
makubwa katika kupambana na 
uharibifu wake.

Na Ibrahim Yassin, MBEYA

WAFANYABIASHARA wa soko la Uhindini   
(Sokoine) katika Manispaa ya Mbeya,  wame-
karabati barabara ya soko hilo,kutokana na 
msaada wa Naibu Spika, Dk. Tulia Ackson.

Naibu Spika huyo  alitembelea soko hilo 
na kukabidhi shilingi milioni moja, baada ya 
kupokea ombi la wafanyabiashara hao.

Awali wafanyabiashra hao baada ya kuo-
na barabara za kuingia na kutoka katika 
soko hilo ni mbovu, waliamua kujipanga 
kutafuta namna ya kuikarabati badala ya 
kusubiri serikali ifanye, huku wakiomba ku-
saidiwa na Naibu Spika.

 Akizungumza jana na gazeti mwenyekiti 

wa soko hilo,Joseph Mwakitalima alisema 
kamati ya soko iliketi na kuamua kuikara-
bati barabara hizo ambapo pia waliandika 
barua kuomba msaada kwa Naibu spika am-
baye tayari amekabidhi milioni moja.

Alisema wateja wanaoingia katika soko 
hilo wamekuwa wakipata shida hasa wakati 
wa mvua za masika barabara zinazotoka na 
kuingia hazipitiki ambapo mbali na changa-
moto hiyo, waliiomba serikali kwa maandi-
shi kutaka kujenga barabara hiyo, lakini 
hadi sasa hakuna kinachoendelea.

  “Tumeomba mara nyingi serikalini tu-
karabatiwe barabara ya soko hili, lakini 
maombi yetu hayakutekelezwa, hivyo ki-
tendo cha Naibu Spika kutupatia pesa kwa 

ajili ya barabara na sasa tayari ukarabati 
umefanyika,” alisema.

Meneja wa Taasisi ya Tulia Trust, 
Jacquelline Boaz, alipotembelea 
wafanyabiashara hao,aliwapongeza kwa 
kuzitendea haki pesa walizopewa na 
kusema taasisi hiyo itaendelea kusaidia 
jamii katika utatuzi wa kero mbalimbali 
pindi watakapohitajika.

Awali, wafanyabiashara hao pia walimu-
omba Naibu Spika kutatua changamoto 
ya nyaya za umeme mkubwa wa Tanesco 
iliyopo katika soko hilo, ombi ambalo li-
likubaliwa na na Meneja wa Taasisi hiyo, 
akisema atawasiliana na Dk,Tulia ili changa-
moto hiyo itatuliwe.   

Wafanyabiashara wakarabati sokoni

Meneja wa Vodacom Tanzania (PLC), mkoani Mtwara, Charles Minungu (kushoto), akiwa na Meneja wa Vodashop Mt-
wara, Frank Daud, wakimkabidhi mfano wa hundi ya shilingi 500,000/- mmoja wa washiriki wa kampeni ya Vodacom 
M-Pesa Tuzo Points, Eladius Rutha mkazi wa Naliendele, katika hafla iliyofanyika Mtwara mwishoni mwa wiki. Kupitia 
kampeni hii wateja 140 wa Vodacom walizawadiwa shilingi 25,000/- kila mmoja na baada ya kampeni kumalizika 
wateja 10 wa Vodacom nchi nzima watazawadiwa shilingi 500,000/- kila mmoja. NA MPIGAPICHA WETU
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HABARI ARUSHA

Wamwangukia waziri 
tozo kuingiza pembejeo

Iwapo 
itatozwa 
kwa fedha 
ya shilingi 
itafanya 
bei ya pem-
bejeo ku-
tobadilika 
badilika.

Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

C
HAMA cha Wakulima 
wa Tanganyika, (TFA), 
kimemwangukia Waziri wa 
Kilimo, Japhet Hasunga, 

kikimlalamikia utozaji wa tozo ya 
kuingiza pembejeo na viuatilifu 
kwa kutumia dola za Marekani 
badala ya shilingi.

Mwenyekiti wa chama hicho, Pe-
ter Sirikwa, alisema hayo mwishoni 
mwa wiki wakati aliposoma risala 
ya chama kabla ya Waziri Hasunga 
kufungua mkutano mkuu wa mwa-

Katibu wa Chama cha Wachimbaji Madini Mkoa wa Manyara (Marema), tawi la Mirerani, Dk. Curtius Msosa, akielezea uteuzi 
wake juzi wa kuwapo kwenye chombo cha juu kinachosimamia mradi wa kupambana na TB na Silikosis yanayotokana na 
uchimbaji madini kwa nchi za SADC. PICHA: GIFT THADEY

ka wa wanachama jijini hapa.
“Utozaji wa tozo kwa bei ya dola 

za Marekani bandarini unasababi-
sha pembejeo na viuatilifu kuwa 
ghali sana.

“Iwapo itatozwa kwa fedha ya 
shilingi itafanya bei ya pembejeo ku-
tobadilika badilika,” alieleza.

Katika hatua nyingine, Sirikwa, 
alimwomba Waziri Hasunga kuwa-
patia maeneo ya kulima ili chama hi-
cho kijitike katika kilimo cha kisasa 
na darasa kwa wakulima.

“Tunaomba kupata mashamba 
yatakayotumika kama mashamba 

darasa,” alisema na kupendekeza 
mashamba toka mikoa ya Ruvuma, 
Rukwa, Songwe na Mbeya.

Akijibu Waziri Hasunga alisema, 
serikali kwa kushirikiana na wadau 
imejizatiti kuwekeza katika viwanda 
vya pembejeo na viuatilifu.

Alikitaka chama hicho nacho 
kuweka malengo ya kuanzisha 
viwanda vya aina hiyo, hatua 
ambayo itafanya pembejeo na 
viuatilifu kuwa vya gharama 
nafuu. 

Alisema wanataka kuona mbolea 
yote inazalishwa hapa hapa nchini.

DC Chaula ‘awapiga mkwara’ wamiliki wa migodi
Na Mwandishi Wetu, SIMAN-
JIRO

MKUU wa Wilaya ya Simanjiro, 
Zephania Chaula, amewaagiza 
wamiliki wa migodi ya tanzanite 
kuwasilisha ofisini kwake majina 
ya wafanyakazi na vibarua ili kue-
pusha kuwatelekeza hospitalini 
wanapougua au kufariki dunia.

Alisema hayo mwishoni mwa 
wiki, kufuatia kutelekezwa kwa 
mwana apolo mmoja katika Hos-
pitali ya Kibong’oto, wilayani Siha, 
alikokuwa akipata matibabu ya 
ugonjwa wa kifua kikuu.

Alisema ili kuepuka tukio kama 
hilo lisijitokeze tena ameagiza wa-
miliki wote wa migodi ya tanzanite 

kufikisha ofisini kwao majina yote 
ya wafanyakazi wao. 

“Wamiliki watupe orodha ya mi-
kataba ya wafanyakazi wao wote ili 
lolote likitokea wapate sehemu ya 
kuanzia kuliko hivi sasa wanakuwa 
na wakati mgumu,” alisema.

Hata hivyo, Mratibu wa Shirika 
lisilo la kiserikali la Mapambano ya 
Kifua Kikuu na Ukimwi Tanzania 
(Mkuta), Thobias Magati, alithibiti-
sha tukio hilo. 

Magati alimtaja mwana apolo 
huyo ambaye hadi sasa mwili wake 
upo Kibong’oto kuwa ni Amos Wil-
liam Mnyanyeri. 

Alisema alimpeleka Mnyanyeri 
kutoka mji mdogo wa Mirerani 
ili akapate vipimo Hospitali ya 

Kibong’oto, Novemba 15, mwaka 
jana. 

Alisema baada ya kufanyiwa vi-
pimo hospitalini hapo Mnyanyeri 
alibainika kuwa na kifua kikuu, 
hivyo akaanza matibabu siku hiyo 
ila waliruhusiwa kurudi nyumbani.  
Alisema baada ya muda Mnyanyeri 
alirudi hospitalini hapo na kula-
zwa huku akiendelea na matibabu 
hadi alipofariki dunia. 

“Mnyanyeri aliandika kuwa ali-
kuwa anafanya kazi kwenye mgodi 
wa Edison Mwalemba uliopo ki-
talu D, lakini mmiliki huyo alisema 
alishaacha kazi hapo kwake,” alise-
ma Magati. 

Alisema mmiliki huyo Mwalem-
ba alisema Mnyanyeri aliacha 

kuchimba madini ya tanzanite 
kwenye mgodi wake muda mrefu 
na kuwa mchoma mkaa.

Kwa upande wake, Mwenyekiti 
wa Chama cha Wachimbaji Ma-
dini Mkoa wa Manyara, (Marema), 
Tawi la Mirerani, Shwaibu Mushi, 
aliwataka wamiliki wa migodi wal-
iokuwa wakimtumia kijana huyo 
kwenda kuchukua mwili wake.

Alisema mwana apolo huyo ali-
fariki dunia miezi mitatu iliyopita 
hospitalini hapo wakati akipatiwa 
matibabu ya ugonjwa wa kifua ki-
kuu.

Alisema mmiliki wa mgodi aliy-
empa nauli mwana apolo huyo 
anafahamika ila amedai yeye aliji-
tolea kibinadamu wala hamfaha-

mu kwa kuwa huwa ana kawaida 
ya kusaidia wengine. 

Alisema hadi hivi sasa imepita 
miezi mitatu baada ya mwana apo-
lo huyo kufariki dunia hospitalini 
hapo huku ndugu zake hawajaji-
tokeza. 

“Aliyetoa nauli yupo na nimem-
fuata kuzungumza naye juu ya 
kwenda kuchukua mwili huo ili 
azikwe, lakini amedai hamfahamu 
kwa kuwa alijitolea kama msama-
ria mwema,” alisema.

Alisema hata Mkuu wa Wilaya 
ya Simanjiro, Chaula, amesisitiza 
mara nyingi wajitokeze kwenda 
kuuchukua mwili huo ili ukazikwe 
lakini hakuna mmiliki yeyote wa 
mgodi aliyefanya hivyo.

Pinda 
achekelea 
kuvuna 
wanachama 
wapya CCM 
Na Mwandishi Wetu, SIMANJIRO

WAZIRI Mkuu mstaafu, Mizengo 
Pinda, ameendelea kuzoa wanacha-
ma wa Chadema wilayani Simanjiro 
baada ya watu 208 kujiunga na 
CCM, mwishoni mwa wiki iliyopita.

Wanachama waliojiunga na CCM, 
wametokea Kijiji cha Lerumo, Kata 
ya Ruvu Remit, ambapo ilikuwa 
ngome kubwa ya Chadema. 

Katibu wa CCM Wilaya ya Siman-
jiro, Ally Kidunda, alisema wanacha-
ma hao wamerudisha kadi hizo ili 
kumuunga mkono Rais John Magu-
fuli, Mbunge wa Jimbo la Simanjiro, 
James ole Millya na diwani wa kata 
hiyo Lomayan ole Ranga. 

Alisema wanachama hao wame-
ondoka Chadema na kujiunga na 
CCM baada ya kuona utendaji wa 
kazi nzuri inayofanywa na viongozi 
wa chama hicho. 

“Baada ya Pinda mlezi wetu wa 
CCM Mkoa wa Manyara kuwapa 
kadi wanachama hao akiwamo ali-
yekuwa Katibu wa Chadema wilay-
ani Simanjiro, Frank Oleleshwa, wa-
nanchi wa Lerumo nao wameamua 
kutuunga mkono,” alisema. 

Alisema hivi sasa wanaendelea na 
kazi ya kupokea wanachama wapya 
wa CCM kutoka vyama vya upinza-
ni, wakijiandaa ipasavyo na uchagu-
zi wa serikali za mitaa unaotarajiwa 
kufanyika Oktoba, mwaka huu. 

“Pamoja na hayo hivi sasa nguvu 
kubwa ya uandikaji kadi kwa njia 
ya kielektroniki katika maeneo ya 
Bwawa la Nyumba ya Mungu kwani 
bado Simanjiro tunaongoza mkoani 
Manyara kwa kusajili wanachama 
wengi,” alisema.

Mmoja wa wanachama wa CCM 
wa kijiji hicho, Issaya Leshule, 
alisema dhana ya CCM ni salama 
kwenye eneo la Lerumo haikuwa 
sahihi kutokana na wingi wa wana-
chama hao wa Chadema. 

“Kwa kweli katibu wetu Kidunda 
amefanya kazi kubwa kwani ku-
warudisha wanachama 208 siyo 
jambo dogo kwa kweli,” alisema.



Mkurugenzi wa Shule za Feza, Ibrahim Yunus (kushoto), akiwakabidhi Bendera ya Taifa washiriki wa shindalo la Hesabu katika 
mashindano ya Afrika yanayofanyika nchini Afrika ya Kusini, wakati wa hafla ya kuwaaga iliyofanyika, jijini Dar es Salaam jana. 
Washindi hao, wanne waliodhaminiwa na shule hiyo wametoka katika shule tofauti za hapa nchini. NA MPIGAPICHA WETU

Mungu. Watu wanapanga wakistaafu 
waishi kwa raha, narudia kusema tena 
mipango mibaya ya kujiwekea akiba 
kwa wastaafu ni tatizo katika jamii 
yetu,” alisema askofu huyo.

“Watumishi wa Mungu mnapaswa 
kutambua kuwa mmeitwa kuhubiri 
ukweli na siyo utajirisho, wapo watu 
wanadanganyika na kukutwa na injili 
ya utajirisho jambo ambalo ni kinyume 
na kusudio la Mungu.”

Kwa kauli ya Dk. Shoo, kuna haja seri-
kali na sekta binafsi kutoa elimu kwa 
wastaafu kila mara kwa ajili ya maan-
dalizi na mipango mizuri inayohitajika 
kufanikisha jambo lolote, baada ya kuzi-
kabili changamoto zitakazojitokeza.

Inaelezwa kuwa wastaafu wengi 
nchini huishi maisha ya dhiki, hasa 
wanapomaliza mafao waliyolipwa 
baada ya utumishi wa muda mrefu na 
ni ukweli usiopingika kuwa wastaafu 

huingia kwenye matumizi mabovu ya 
fedha, pindi wanapopata malipo yao 
ya kustaafu kwa mkupuo.

Kutokana na baadhi ya wastaafu 
kutoa ovyo fedha hizo, uwekezaji 
usiokuwa na uzoefu wa kuleta tija 
iliyokusudiwa kunawafanya kuishi bila 
matumaini yoyote.

Akitoa itikio la kukubali kushika wa-
dhifa huo, Mkuu wa Jimbo la Kiliman-
jaro Kati la KKKT, Mchungaji Javason 
Mrema alisema katika utumishi wake 
atahakikisha anashirikiana na viongozi 
wengine wa jamii ikiwamo serikali ili 
kuwahudumia watu wao.

Awali, Katibu Mkuu wa Dayosisi ya 
Kaskazini ya KKKT, Arthur Shoo, aki-
tangaza hati ya uapisho huo, alisema 
Kanuni ya 18, Kifungu (1) ‘C’ kinasema 
jimbo litaongozwa na Mkuu wa Jimbo 
ambaye stahili zake katika jimbo zi-
taoteshwa katika sheria.

Kutokana 
na baa-
dhi ya 
wastaafu 
kutoa ovyo 
fedha hizo, 
uwekezaji 
usiokuwa 
na uzoefu 
wa kuleta 
tija iliyoku-
sudiwa 
kunawa-
fanya 
kuishi bila 
matumaini 
yoyote.

Na Godfrey Mushi, MOSHI

M
KUU wa Kanisa la Kiin-
jili la Kilutheri Tanzania 
(KKKT), Askofu Dk. Fed-
rick Shoo, amesema mi-

pango mibaya ya baadhi ya wastaafu 
kufikiria kujilimbikizia mali wakati 
wakiwa kazini ili waishi kwa raha mi-
taani baada ya kustaafu ni tatizo kub-
wa katika jamii linalohitaji tafakuri.

Dk. Shoo ambaye pia ni Askofu wa 
Dayosisi ya Kaskazini, alikuwa akizun-
gumza na waumini wa dhehebu hilo 
katika Usharika wa Longuo, wakati wa 
ibada maalum ya kumsimika Mkuu wa 
Jimbo la Kilimanjaro Kati, Mch. Jav-
ason Mrema na Mkuu wa pili wa jimbo 
hilo Mch. Israel Moshi.

“Siyo vibaya kuweka mipango yako 
vizuri kwa ajili ya kustaafu, lakini siyo 
vizuri pia kuweka pembeni kazi ya 

Askofu Shoo awananga 
wastaafu wapenda raha
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Vijana ‘pasua 
kichwa’ 
kujiunga 
katika vikundi
Na Mary Mosha, MOSHI

MANISPAA ya Moshi imesema 
tatizo la vijana kutoshirikiana 
kupitia vikundi ili waweze ku-
kopesheka limezidi kuwa kubwa 
hatua ambayo inarudisha nyuma 
maendeleo yao kwa jamii.

Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Manispaa hiyo, 
Danford Kamenya, alieleza hayo 
jana, kabla ya Mkuu wa Wilaya 
ya Moshi, Kippi Warioba, kukabi-
dhi hundi za Sh. milioni 97 kwa 
vikundi 16 vya wanawake na 
vikundi vitatu vya vijana katika 
robo ya tatu ya mwaka wa fedha 
2018/2019.

“Tatizo limekuwa kubwa hasa 
kwa vijana wa kiume kutokuwa na 
mwamko wa kufanya kazi katika 
vikudi, hata hivyo manispaa yetu 
kwa kushirikiana na wadau wa 
maendeleo, inaendelea kuhama-
sisha vijana wa kiume wajiunge 
kwenye vikundi na kufanya kazi 
kwa kushirikiana badala ya kutaka 
kupewa fedha binafsi,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Moshi, Kippi 
Warioba akizungumza kabla ya 
kukabidhi mikopo hiyo, alitoa 
wito kwa wanufaika kuhakikisha 
kuwa fedha wanayopewa inak-
wenda kutekeleza miradi, biashara 
walizokusudia na kujenga tabia ya 
kuzirejesha kwa wakati ili ziweze 
kunufaisha vikundi vingi zaidi 
kama inavyotarajiwa.

“Nyinyi leo mnanufaika na 
mikopo hii isiyo na riba inayo-
tolewa na serikali na mnayo nafasi 
kubwa ya kujikwamua kiuchumi 
na kuzisaidia familia zenu pamoja 
na kuhakikisha kuwa manispaa 
na wilaya yetu ya Moshi ina kua 
kiuchumi.

Zaidi aliongeza: “Tunategemea 
baada ya muda mfupi mtakua 
kiuchumi na sisi tutahikisha 
tunawaunganisha na taasisi kubwa 
za kifedha ili muweze kukopa 
fedha zaidi.”

Awali, Mkuu wa Idara Maende-
leo ya Jamii na Ustawi wa Jamii, 
Rose Minja, alisema zoezi la utoaji 
wa mikopo hiyo isiyo na riba 
limezingatia masharti ya utoaji 
wa mikopo ambapo vikundi vyote 
ni lazima viombe mikopo kupitia 
kata husika.

Na Paul William, ROMBO

TATIZO la uhaba wa maji katika 
Wilaya ya Rombo mkoani Kiliman-
jaro limeanza kukwamisha kazi ya 
ujenzi wa hospitali ya wilaya hiyo 
inayojengwa kwa fedha za serikali 
katika kijiji cha Kiwanda, Kata ya 
Kirongo Samanga.

Msimamizi Mkuu wa mradi 
huo, Mhandisi Boniface Vedasto, 
ameeleza kuwa ujenzi huo kwa sasa 
unasuasua kutokana na changamo-
to ya uhaba wa maji ambao unasa-
babisha mafundi kusimamisha shu-
ghuli zote za ujenzi kila siku, ifikapo 
saa 7:00 mchana.

Jana, mhandisi huyo alikuwa 

akitoa taarifa kwa wajumbe wa 
kamati ya utekelezaji ya Umoja wa 
Vijana Mkoa wa Kilimanjaro (UVC-
CM) walipofanya ziara ya kukagua 
ujenzi wa hospitali hiyo.

“Kwa sasa tupo katika zoezi la 
kumwaga zenge na kushindilia 
na kimsingi kazi hii inahitaji maji 
ya uhakika, lakini tunakwama 
kwa sababu ya changamoto ya 
uhaba wa maji. Kila inapofika 
saa 7:00 mchana maji hukatika 
na inatulazimu sisi kusimamisha 
shughuli zote hadi siku inayofuata,” 
alisema.

Serikali imetoa kiasi cha Sh. bil-
ioni 1.5 kwa ajili ya ujenzi wa hospi-
tali ya wilaya hiyo na tayari awamu 

ya kwanza ya fedha hizo Sh. milioni 
500 zimeshapokelewa.

Fedha hizo zinagharamia ujenzi 
wa majengo sita ambayo ni jengo 
la utawala, jengo la kufulia, stoo ya 
dawa, jengo la wagonjwa wa nje, 
maabara na jengo la mionzi.

Katika taarifa yake, Mhandisi 
Vedasto amesisitiza mbele ya wa-
jumbe hao kuwa kama changamo-
to hiyo ya maji ikishindwa kupati-
wa ufumbuzi wa haraka, inaweza 
kusababisha ujenzi huo wa hospi-
tali ya wilaya kutokukamilika kwa 
wakati uliopangwa.

Alipoulizwa kuhusu changamoto 
hiyo, Kaimu Mkurugenzi Mtend-
aji wa Halmashauri ya Wilaya ya 

Rombo, Arbogast Zacharia, alisema 
kukosekana kwa maji katika eneo 
hilo la ujenzi wa hospitali ya wilaya 
wanalijua na kwamba wako katika 
majadiliano na kampuni ya maji ya 
Kili Water inayotoa huduma katika 
eneo hilo kuona inawezaje kuacha 
maji yakapatikana kwa muda wote 
eneo la ujenzi.

“Unajua awali eneo hili lilikuwa 
halina maji na halmashauri ilitenga 
fedha shilingi milioni 67 za kuvuta 
maji yaliyokuwa umbali wa kilomi-
ta tano kutoka chanzo hicho kilipo, 
lakini kutokana na ukame ulipo 
kwa sasa chanzo hicho kimeanza 
kukauka,” alijitetea mkurugenzi 
huyo.

Akitoa ushauri wake, Katibu 
wa UVCCM Mkoa wa Kilimanjaro, 
Abdulrahim Hamid, aliitaka hal-
mashauri ya wilaya hiyo kufikiria 
umuhimu wa kuchimba kisima 
cha chini katika eneo hilo ili maji 
yatakayopatikana yasaidie kuende-
sha shughuli za ujenzi wa hospitali 
hiyo.

Katika hospitali yoyote vitu 
muhimu vinavyohitajika ni umeme 
wa uhakika pamoja na maji, hivyo 
uwepo wa kisima kitakachochimb-
wa kitasaidia kasi ya ujenzi 
kuongezeka na pindi ujenzi utaka-
pokamilika maji hayo yataendelea 
kutoa huduma kwa wagonjwa,” 
alisema Hamid.

Uhaba wa maji wakwamisha ujenzi hospitali ya serikali
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Upotoshwaji wa maneno 
ya Kiswahili

TUJIFUNZE

KISWAHILI 

BARNABAS MARO
marobarnabas@yahoo.com

S
HAKA (hali ya kuwa na wasiwasi 
juu ya jambo) yangu ni jinsi Kiswa-
hili kinavyoborongwa (haribu kazi 
kwa kasi; atili, bananga) na waandi-

shi wa magazeti yetu ya Kiswahili!
Matokeo yake sasa hata kuandika sentensi 

zenye mtiririko unaoeleweka zatushinda 
waandishi. Kwa muktadha huu, ‘maana’ ni 
dhana inayowakilishwa na neno; ufafanuzi 
wa kitu au jambo. Kinyume chake ni upoto-
shaji yaani kitendo cha kufanya mtu mwing-
ine afanye jambo lisilokuwa sahihi.

Ingawa yapo baadhi ya maneno yenye 
maana zaidi ya moja, sioni sababu ya 
waandishi kupotosha maana halisi ya 
maneno ilhali yapo maneno sahihi lakini 
hatuyatumii. Badala yake twatumia maneno 
yaliyo tofauti na maudhui (wazo kuu lin-
aloelezwa katika maandishi au katika 
kusema) ya kazi zetu.

‘Mwisho’ ni ukomo wa jambo; kikomo, 
hitimisho; hali ya kumalizika, tamati. Kwa 
hiyo isemwapo “mwisho wa siku” maana 
yake ni mwisho wa siku husika. Soma sen-
tensi ifuatayo:

“Akizungumza na … ( jina la gazeti) jana, 
Katibu Mkuu wa Klabu ya Lipuli, Julius Leo, 
alisema walikuwa wamemtengea dau Boban 
na alikubali kwenda kusaini mkataba, lakini 
mwisho wa siku wakasikia amechukuliwa 
na Yanga.”  

“Mwisho wa siku” hutumiwa na watu 
wengi kiasi cha kuonekana ni maneno 
sahihi kumbe sivyo. Badala ya kuandika 
“mwisho wa siku” ingeandikwa ‘mwishowe’ 
au ‘hatimaye.’

“Makambo alifunga bao lake la tisa msimu 
huu wakati Yanga ikipata ushindi wa mabao 
3-2 dhidi ya Ruvu Shooting katika pambano 
lililopigwa Uwanja wa Taifa ambapo 
msemaji wake, Masau Bwire aliamua kucho-
moa bastora ili kuwatawanya mashabiki wa 
Yanga waliokuwa wakimzonga mara baada 
ya pambano hilo kali.”

Waandishi wa michezo wamezoea sana 
kuandika “pambano lilipigwa …” Pambano 
‘halipigwi’ bali huchezwa. Kosa la pili la 
mwandishi ni kuandika kuwa Masau Bwire 
alichomoa ‘bastora,’ neno lisilokuwa na 
maana yoyote kwa Kiswahili! Neno sahihi ni 
‘bastola’ yaani bunduki ndogo fupi ambayo 
aghalabu hufichwa mwilini bila ya kuone-
kana.

“Simba yazidi kutetema Bara” ni kichwa 
cha habari kwenye gazeti mashuhuri la 
michezo nchini. Je, ni kweli kuwa Simba 
ilitetema? Maana ya ‘tetema’ ni kitendo 
cha kutikisika, harakaharaka; tetemeka. 
Ingeeleweka kama ingeandikwa “Simba 
yatetemesha Ligi Kuu.”

Kichwa kingine cha gazeti hilohilo kil-
iandikwa: “Kitendo cha mashabiki kuvamia 
uwanjani lidhibitiwe mapema.” Mwandi-
shi angeandika “Kitendo cha mashabiki 
kuvamia uwanja kidhibitiwe mapema” 
badala ya “kitendo … lidhibitiwe.” ‘Kitendo’ 
ni kundi la maneno yanayotaja matendo 
kama vile lala, tembea, pumua n.k.

Waandishi tunavyoharibu maneno: “Mara 
baada ya kuanza kwa Ligi Kuu Bara kikosi 
cha Yanga hakikuwa kikipewa nafasi kubwa 
ya kutamba kutokana na kuwa na wachezaji 
wengi wa kawaida, huku mafundi wakiwa 
ni wachache mno.” Sentensi ya maneno 31 
yaliyoandikwa shelabela (hali ya kukosa 

mpango maalumu)!
Ingeandikwa: “Ligi Kuu ya Bara ilipoanza, 

Yanga haikupewa nafasi kubwa ya kufanya 
vizuri kwani wachezaji wengi walikuwa wa 
kawaida wakati mahiri wakiwa wachache.” 
(Maneno 22). ‘Mahiri’ ni -enye uhodari wa 
jambo fulani.

Sentensi ya mwisho ya habari hiyo 
haikumalizika; kwa hiyo haikueleweka! 
“Mabingwa watetezi wa ligi hiyo, Simba, 
wanashika nafasi ya tatu baada ya kujiku-
sanyia pointi 27 kutokana na” (Mwandishi 
alikomea hapo bila kueleza ni kutoka na 
nini.) Haraka haraka haina baraka!  Wanao-
durudusu (wanaopitia maandiko ili kusa-
hihisha) hawakuwa makini katika kazi yao.

“Kikosi changu ni kizuri na tunatambua 
tunaenda kucheza na timu nzuri lakini mara 
nyingi huwa kikosi cha ushindi katika timu 
yoyote hakibadilikagi,” alisema Aussems 
ambaye alichukua mikoba ya kukinoa kikosi 
cha Simba kutoka kwa Pierre Lechantre. 
(Maneno 36 katika sentensi moja).

‘Haibadilikagi’ si Kiswahili sanifu (-enye 
kufuata vigezo vilivyokubalika.) ‘Mikoba’ ni 
wingi wa ‘mkoba’ na maana yake ni chombo 
cha kusukwa au kushonwa cha kutilia vitu; 
mkoba wa ukili. Pia ni mfuko wa mganga wa 
kuwekea zana zake za kazi. Ina maana kocha 
wa Simba alikabidhiwa mikoba ya uchawi!? 

Ingeandikwa: “Kikosi changu ni kizuri 
na tunakwenda kupambana na timu nzuri. 
Hata hivyo, mara nyingi kikosi cha ushindi 
hakibadiliki,” alisema Aussems aliyechukua 
nafasi ya Pierre Lechantre. (Maneno 25 
katika sentensi mbili).

“Mjumbe wa Bodi ya Wakurugenzi wa 
Simba, Salim Abdallah ‘Try Again’ alisema 
beki wao kisiki Juuko amebadilika si kini-
zamu yaani nje ya uwanja na hata ndani 
katika kushindania namba anapokuwa 
mazoezini.” (Maneno 31). Neno ‘kinizamu’ 
si Kiswahili! 

Sentensi imekorogwa sana na kumfanya 
msomaji arudie kuisoma ili aelewe kilicho-
andikwa! Ingeandikwa: “Mjumbe wa Bodi 
ya Wakurugenzi, Simba, Salim Abdallah 
‘Try Again’ alisema beki wao mahiri, Juuko, 
ana nidhamu nzuri mazoezini na nnje ya 
uwanja.” (Maneno 23).

 “Hakuna siri mashabiki wa Simba 
wameanza kumsahau kabisa Haruna Niyon-
zima kwa sababu ya mavitu ya Clatus Chama 
…”  Inapoandikwa ‘mavitu’ ina maana gani? 
Wingi wa ‘kitu’ ni ‘vitu’ sio ‘mavitu’ kama 
ilivyoandikwa.

“Makosa hayo ya kimaadili yaliyomtia 
hatiani Wambura ni pamoja na makosa 
hayo ni kupokea/kuchukuwa fedha za TFF 
za malipo ambayo hayakuwa halali, kugushi 
barua ya kueleza alipwe malipo ya Kampuni 
ya Jeke System Limited huku akijua malipo 
hayo sio halali na kufanya vitendo vinavy-
oshusha hadi ya shirikisho.”  (Maneno 48 
katika sentensi moja iliyoandikwa ovyo!)

Ingeandikwa: “Makosa yaliyomtia 
Wambura hatiani ni kupokea malipo yasiyo 
halali, kughushi barua ili apewe malipo ya 
Jeke System limited na kufanya vitendo vina-
vyoshusha hadhi ya TFF.” (Maneno 25). 

Methali: Pauliwapo nyoka hapaachi 
ndombezi. 

marobarnabas@yahoo.com
0715/0784  33 40 96

ELIMU KUTOKA POLISI

U
HALIFU wowote unaotokea ka-
tika jamii, unaweza kuzuilika na 
kutokomezwa, endapo kutakuwa 
na ushirikiano thabiti kati ya Jeshi la 

Polisi na viongozi wa dini, kutokana na fursa 
walio nayo viongozi hao ya kuwa karibu zaidi na 
kusikilizwa na waumini wao.

Viongozi wa madhehebu mbalimbali, wa-
naonekana kupata kibali kwa waumini wao na 
wanajamii kwa ujumla kwani baadhi ya wa-
nanchi wamekuwa wakizingatia kwa uaminifu 
mafundisho na mawaidha wanayopewa na 
viongozi wao wa kiroho na kuyafanyia kazi kika-
milifu na kwa nidhamu ya hali ya juu. 

Kwa hiyo, wanaweza kutumia fursa hiyo, 
kubadili tabia na mienendo ya waumini wao ili 
kujenga jamii isiyo na uhalifu.

Viongozi wa dini wana mchango mkubwa ka-
tika suala zima la kuzuia uhalifu ndani ya jamii, 
pamoja na kutoa mafundisho kwa jamii yenye 
kujenga maadili mema, pamoja na kuzuia mmo-
monyoko wa maadili katika jamii, kwa lengo la 
kujenga kizazi chenye kuchukia uhalifu.

Kwa kutambua umuhimu wa viongozi wa 
dini na mchango wao katika maendeleo na 
usalama wa nchi yetu, hivi karibuni Rais Dk. 
John Magufuli, mnamo Januari 23 mwaka huu, 
alizungumza na viongozi wa madhehebu mbal-
imbali  Ikulu jijini Dar es salaam. Lengo lilikuwa  
ni kusikia kutoka kwao mchango wao katika 
kuleta maendeleo katika nchi, kukuza uchumi 
pamoja na mbinu mbalimbali za kutatua kero  
za kijamii likiwamo suala la uhalifu.

Baadhi ya viongozi wa dini walieleza 
kuwa kuongezeka kwa nyumba za ibada na  
mafundisho mazuri ya dini na maadili yakitole-
wa kwa vijana na jamii kwa ujumla yatapelekea 
kuzaliwa kwa jamii yenye maadili mema am-
bayo yatachangia katika kuzuia uhalifu.

Jeshi la Polisi, likiendelea kuimarisha ushiriki-
ano na viongozi wa dini wataweza kung’oa miz-
izi yote na mazalia ya vitendo vya uhalifu katika 
jamii.

Itakumbukwa kuwa, Mkuu wa Jeshi la Polisi, 
IGP Simon Sirro, wakati wa ziara zake katika 
mikoa ya Kanda ya Ziwa, alipata fursa ya kuhud-
huria ibada ya kubariki kanisa la Mtakatifu Petro 
Kigango cha Kiloleli, Parokia ya Ilumya Wilayani 
Busega mkoani Shinyanga. 

Katika kusanyiko hilo la ibada, aliwaeleza  
waumini kuwa amani ni msingi wa maendeleo 
wa taifa lolote duniani hivyo, viongozi wa dini 
kote nchini wanatakiwa kuendelea kuhubiri 
amani ili kuimarisha utulivu na usalama.  

IGP Sirro alisema kuwa, suala la amani na 
utulivu ni la msingi sana katika nchi yetu na 
kwa kuwa kila mwananchi ana dini yake na  tu-
naamini kuwa viongozi wa dini, ni kundi la watu 
wanaosikilizwa sana na waumini hivyo wakike-
mea uhalifu kwa msisitizo, taifa, jamii zetu zi-
taendelea kuwa salama.

“Vitendo vingi vya uvunjifu wa amani iki-
wamo mauaji ya vikongwe yanachangiwa na 
watu kukosa hofu ya Mungu, hivyo nyumba za 
ibada zikiwemo makanisa na misikiti zinapo-
jengwa kwa wingi zitakuwa msaada mkubwa 
kwa watu,” anasema IGP Sirro.

Polisi pekee hawezi kukabiliana na uhalifu, 
bila ya kushirikiana na jamii wakiwamo vion-
gozi wa dini, ili kuushinda uhalifu.  Viongozi 
wa dini ndio wadau wakubwa wa kuimarisha 
amani, kutokana na ushawishi walio nao kwa 
waumini.

Sote tuna jukumu la kufichua uhalifu na wa-
halifu kupitia taarifa za waumini wetu, hasa kwa 
viongozi wetu wa dini kuendelea kuhubiri na 
kutoa mawaidha katika maeneo yao ya ibada, 
kwani bila amani, hakutakuwapo na shughuli 
zozote za maendeleo.

Wahalifu wa siku hizi wamekuwa wajanja 
na wanatumia mbinu nyingi za kisasa, silaha 
kubwa inayoweza kusaidia katika mapambano 
dhidi ya uhalifu ni mshikamano wa dhati kuto-
ka kwa viongozi wa dini katika kuwafichua wa-
halifu, ili hatua kali za kisheria ziweze kuchuku-
liwa dhidi yao.

Jukumu la viongozi wa dini ni kuwafichua 
wahalifu waliopo katika maeneo yao, kwa 
kutoa taarifa ya viashiria vyovyote vya uhalifu. 
Pia, kuendelea kuziboresha kamati za ulinzi 
zilizoundwa kwenye nyumba za ibada, ili zi-
weze kuwa na tija na upekee katika kudumisha 
amani. 

Nihitimishe  kwa kusema kuwa, viongozi wa 
dini wana  dhamana kubwa katika kuhakikisha 
vitendo vya kihalifu vinadhibitiwa nchini kwa  
kushirikiana na Jeshi la Polisi, katika kuwaelimi-
sha waumini wao na jamii kwa ujumla juu ya 
madhara ya uhalifu kwa kuwapa mafundisho 
yanayolenga kujenga na maadili mema, kuima-
risha ulinzi na usalama wa raia na mali zao.

Imetolewa na:
Kitengo cha Uhusiano,
Makao Makuu ya Polisi,
S.L.P 9141
Dar es Salaam.
Baruapepe:habariphq@yahoo.com
habari.phq@tpf.go.tz

Mchango wa viongozi wa 
dini katika kuzuia uhalifu 

Naibu Kamishna wa Polisi (DCP) Ahmed Msangi. PICHA: MTANDAO
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ELIMU
NA MICHAEL ENEZA

W
AKATI takriban kila 
Mtanzania anajivunia 
lugha ya Kiswahili 
kama lugha ya taifa, 

na baadhi ya wasomi wanaopiga-
nia lugha hiyo itumike kufundisha 
kuanzia chekechea hadi chuo kikuu 
wanadai ni lugha ya kuzaliwa ya Wa-
tanzania walio wengi, yapo mata-
tizo tena si madogo katika Kiswahili. 

Nje ya kuundwa kwa misamiati 
bunifu inayoongewa na kikundi 
kidogo cha wataalamu wanaofanya 
utafiti na ‘usawiri’ maneno, halafu 
watake kuibebesha jamii maneno 
yao ya kitaaluma, yapo matatizo pia 
ya watumiaji wa kawaida. 

Kimsingi hilo lingekuwa eneo 
halisi la utafiti katika taasisi za Kiswa-
hili lakini hazifanyi hivyo, zinajibi-
diisha kukiondoa Kiingereza kabisa.

Kwanza kuna tatizo limejichim-
bia la watumiaji wa Kiswahili Bara 
kushindwa kutofautisha herufi ‘l’ 
na ‘r’ na tatizo hilo kuwa ugonjwa 
ambao unaenea kwa kasi. 

Inakuwa hakuna haja ya kuonye-
sha tatizo kama hilo linapotokea 
katika maandishi kwani ni kama 
udhaifu wa kimsingi miongoni mwa 
watumiaji  Bara, kwani wanajaribu 
kwa njia zote kuweka ‘r’ pale ambalo 
ipo ‘l,’ na kinyume chake vile vile; 
yaani lazima wakosee.

 Mtu anapojua Kiingereza kwa 
kiasi fulani, hahitaji kusaidiwa kuan-
dika ‘Michael,’ au ‘John.’

Ukiangalia chimbuko la tatizo hilo 
unalikuta linaanza kwa kiwango 
fulani wakati wa uhuru, ambako 
utamaduni wa Kiswahili jijini Dar es 
Salaam ulikuwa kitu kimoja na ule 
wa Zanzibar, Tanga na Mombasa, 
wakati wakazi wa Bara walikuwa 
wageni tu, Kiswahili chao hakisikiki 
kiasi hicho. 

Punde baada ya uhuru hali ikab-
adilika, likaanza kuwapo kundi la 
watu wanaoitwa ‘viongozi,’ ambao 
hawakuwa tena wanajitambulisha 
wakiwa na makundi ya wakazi asili 
wa jiji au wazee na wasomi wenye 
utamaduni huo wa pwani. 

Wakawa huru zaidi kuongea kwa 
jinsi wanavyojisikia, na wakaanza 
kuongezeka wanaotoka maeneo 
ya mbali Bara, Kiswahili kipya 
kikachipukia hapo.

Ila ni wakati wa Azimio la Arusha 
ambako tatizo hilo lilianza kuota 
mizizi, hasa kwa kuanza kufifia lugha 
ya Kiingereza, wafundishaji kutoka 
nje wakiondoka nchini kwa haraka 
baada ya shule kutaifishwa. 

Juhudi zikaanza katika ‘Wizara ya 
Elimu ya Taifa’  kubadilisha mifumo 
ya masomo (yakatungwa maneno 
mapya kama ‘mitaala’) iliyokuwepo, 
ikaitwa ni ya kikoloni, wakati via-
shiria vya ukoloni vilishaondolewa 
kuanzia mapema 1962, na wakati 
huo ni miaka mitano baadaye. Kwa 
mfano watoto shule za msingi wali-
kuwa wanaimba ‘When I was a little 
boy/My mother kept me well/Now I 
am a big boy/Soldier fighting for the 
Queen,’ ambao ulifutwa shuleni.

Kilichokuwa kinaondolewa wakati 
huo haikuwa ukoloni au hisia za aina 
hiyo bali Kiingereza na chochote kile 
ambacho kinaonyesha ukaribu na 
Uingereza au uzungu kwa jumla, 
ikiwa ni pamoja na historia ya dunia, 
hatua kwa hatua ikafutwa ikabaki 

Mrima, Bara walivyovuruga 
Kiswahili cha Unguja, Pwani

Kwa upande 
mwingine, 
Kiswa-
hili kime-
bebeshwa 
matatizo 
ya hitilafu 
au tofauti 
za matam-
shi kati ya 
makabila 
na hata koo 
tofauti, jinsi 
tatizo hilo 
la jumla la ‘l’ 
na ‘r’ 

ya Afrika. 
Ukiona vijana hawajui kufikiri vyuo 

vikuu ni kwa vile hawana ufahamu 
wa dunia ilivyo na hisia ya jema ina-
vyokua au ilivyojengeka katika histo-
ria, hawana mifano ya himaya zilizoi-
nuka na kuanguka na mijadala au fikra 
zinazohusiana na kilichotokea katika 
nyakati hizo. 

Ilikuwa ni kuingiza mfumo wa 
kufikiri unaoijua Tanzania na Afrika 
kama bara la watu weusi wakipinga 
ukoloni; hatukuwa sehemu ya dunia.

Kufuta udhaifu huo wa kufikiri ndiyo 
tatizo siyo la Tanzania peke yake bali 
nchi nyingi tu, licha ya kuwa nchi kama 
Kenya hazikuvuruga mifumo ya awali 
baada ya uhuru - kuondoa tu viashiria 
vya ukoloni lakini kubakiza ufahamu 
mpana wa dunia na hisia ya jema katika 
historia. 

Ndani ya mabadiliko hayo vizuizi 
vya kuongeza hisia au maneno 
ambayo mwanzoni yangechujwa ika-
ondoka, wakaanza kujenga Kiswahili 
kwa kuchota maneno ya Kiarabu kwa 

upande mmoja na lugha za makabila 
ya mikoa ya pwani ambao kimsingi ni 
mrima, si pwani asilia, kama Wazaramo 
na Wadengereko. 

Udhaifu wao wa kuongea Kiswahili 
ukawa sasa ndiyo nembo ya lugha hii.

Ni katika mazingira hayo ambako 
suala la kutumia Kiswahili kwa usahihi 
lilianza kufifia kidogo kidogo, licha ya 
kwamba limekuwa tatizo sugu katika 
vizazi vya baadaye, visivyopitia shule 
za baada ya uhuru ila ‘baada ya miaka 
50’ kama alivyosema Shaaban Robert. 

Kile cha kuongea barabarani mion-
goni mwa watu wa Bara ndiyo Kiswa-
hili; hawajui tofauti ya ‘mtoto’ na 
‘mwana’ na hawawezi kuandika kwa 
usahihi jina la Kilatini, ni kazi.

Kwa upande mwingine, Kiswahili 
kimebebeshwa matatizo ya hitilafu au 
tofauti za matamshi kati ya makabila 
na hata koo tofauti, jinsi tatizo hilo la 
jumla la ‘l’ na ‘r’ 

Kwa vile kila jina nchini lina mtu 
wake aliyeliwezesha kushika kasi ya 
kufahamika miongoni mwa watu, hata 

kama si wa kwanza kusikika katika 
vyombo vya habari akiwa na jina hilo, 
anavyolitumia inakuwa kanuni ya kuan-
dika jina hilo. 

Ila kwa kusema kweli, baadhi ya 
matatizo haya yanaanzia mbali, kuwa 
mfumuko wa lugha kutoka Babeli kuwa 
lugha maridhawa badala ya moja wali-
yokuwa wakiongea familia ya Nuhu 
katika safina (baadhi wanadhani kuwa 
hizi ni hadithi tu) ni hitilafu hizo za 
matamshi. 

Kuna kisa wakati wana wa Yakobo 
wanaingia nchi ya ahadi na lugha yao 
inafanana na ya wana wa Kanaani 
(Waamori, majirani wa Ibrahimu, ni 
Wamasai wa asili, mori ni kupandwa na 
shauku muhimu, walikuwa na jadi hiyo), 
na hivyo ikawa rahisi kujichanganya. 

Waisraeli wakatoa ishara kwa mak-
amanda wa vita kuwa mgeni akija 
anasema ni Mwisraeli atamke ‘shibo-
lethi’; akisema ‘sibolethi’ anadakwa. 

Wanajua ni jasusi anajaribu kupenya 
lakini hana matamshi ambayo kila 
Mwisraeli anaweza kirahisi.

Makao Makuu ya Wizara ya Elimu Zanzibar, inayosimamia uendelezaji wa lugha ya Kiswahili kwa upande wa Zanzibar. PICHA: MTANDAO
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Utatuzi migogoro nje ya Mahakama,  
nuru kwa pande zinazotofautiana 

SHERIA
NA FRANSISKO MPANGALA

W
ANASAYANSI wa Ufaransa wa-
nasema wana ushahidi wa kitafiti 
kuwa mbwa anaweza kuhisi dalili 
za ugonjwa wa kifafa.

Timu ya Chuo Kikuu cha Rennes nchini 
humo ina matumaini kuwa uvumbuzi wao 
utawezesha wataalamu kubaini mtu mwenye 
dalili za ugonjwa wa kifafa.

Inaweza kuwa mbwa au pua za ‘kielektron-
iki’ zinazoweza kunusa harufu inayotoka kwa 
mtu mwenye dalili ya ugonjwa wa kifafa.

Utafiti huu ni msaada mkubwa kwa wag-
onjwa wa kifafa, katika kubaini mapema 
kabla ya athari kujitokeza. 

Awali, mbwa walionyesha kuwa na uwezo 
wa kunusa harufu zinazoashiria kuwapo kwa 
dalili ya maradhi kadhaa ikiwamo saratani, 
malaria na kisukari.

Baadhi ya watu wenye kifafa huwatege-
mea wanyama.

Mnyama mmoja akiwa kwenye chumba 
alicholala mtoto, anaweza kuitahadharisha 
familia kuwapo kwa dalili ya kifafa wakati 
wa usiku wa manane.

Katika utafiti wa hivi karibuni, ulioandikwa 
katika jarida la ripoti za kisayansi, mbwa 
watano walipata mafunzo nchini Marekani 

kubaini harufu ya jasho la mtu aliye na 
kifafa.

Mbwa wawili kati yao walibaini dalili 
za kifafa karibu kiasi cha theluthi mbili na 
wengine watatu walikuwa wamepatia kwa 
asilimia 100.

Ripoti inasema kuwa majibu yako wazi 
kabisa na ilihusisha kubaini harufu ya mtu 
mwenye dalili ya kifafa.

Hata hivyo, haijulikani ni kwa vipi dalili 
za kifafa zinaonekana katika mabadiliko ya 
harufu.

Dk. Amelie Catala wa Chuo Kikuu cha 
Rennes ameiambia BBC kuwa: “Utafiti zaidi 
unahitajika lakini inawezekana kuwa mabadi-
liko mwilini husababisha kutoka kwa homoni 
zinazosababisha kutoa harufu ya aina ya 
tofauti, lakini nadharia hii bado iko kwenye 
majaribio.”

Utafiti huu unaelezwa kuwa msaada 
mkubwa kwa wagonjwa.

Ripoti inasema utasaidia kuboresha namna 
ya kutambua dalili za kifafa mapema zaidi, 
hali itakayoweza kumsaidia mtu kuomba 
msaada au kujiondoa kwenye maeneo ya 
hatari kabla ya kuanguka na kifafau.   

BBC

Mbwa wabaini dalili 
za kifafa kwa kunusa

JIELIMISHE

Utafiti huu ni msaada mkubwa kwa wagonjwa wa kifafa, ili kuubaini mapema kabla ya athari 

kujitokeza. PICHA: MTANDAO

Ingawa njia 
ya upa-
tanishi in-
ategemea 
maafikiano 
ya wa-
husika walio 
kwenye 
mgogoro 
kuitu-
mia, ipo 
migogoro 
ambayo 
ni lazima 
itatuliwe 
kwa njia ya 
upatanishi 
kama njia ya 
awali kabla 
mgogoro 
haujapele-
kwa ma-
hakamani.

n Unaokoa muda, gharama

wake, inatoa uhuru zaidi kwa pande 
zilizo kwenye mgogoro kujielezea kwa 
uhuru zaidi.

Upatanishi hauhitaji kutumia mbinu 
nyingi za kisheria, hauna haja ya kutumia 
lugha rasmi ambazo ni Kiingereza na 
Kiswahili tu kwa upande wa Mahakama 
(lugha yoyote kama Kingoni, Kisukuma 
kinaweza kutumika kupatanisha). 

Uwepo wa idadi ndogo ya watu katika 
mbinu hii kunawatengenezea mazingira 
rafiki kwa wahusika kufunguka kiundani 
zaidi.

Isitoshe, mfumo wa kutoa haki 
mahakamani ni aidha upande mmoja 
ushinde na mwingine upoteze (adver-
sarial system). 

Mfumo huu unalenga kutenda haki 
kwa upande unaostahili. 

Hata hivyo, mfumo wa mmoja 
kupoteza na mwingine kushinda 
unaweza kujenga kinyongo kwa upande 
ulioshindwa kesi. 

Upatanishi ni mbinu ya kusuluhisha 
mgogoro kwa haraka na amani kwani 
hakuna upande unaoondoka na ushindi 
katika usuluhishi, wote mnapata kidogo 
na kupoteza kidogo (win-win situation).

Ingawa njia ya upatanishi inategemea 
maafikiano ya wahusika walio kwenye 
mgogoro kuitumia, ipo migogoro 
ambayo ni lazima itatuliwe kwa njia 
ya upatanishi kama njia ya awali kabla 
mgogoro haujapelekwa mahakamani.

REJEA

Katika kesi ya Hector Sequeiraa 
dhidi ya Kampuni ya bia ya Serengeti 
iliyosikilizwa katika Mahakama Kuu 
kitengo cha kazi (Lalamiko la kazi 
Namba 20 la mwaka 2009), Mahakama 
iliyatupilia mbali malalamiko ya kikazi 
yaliyofunguliwa kwa sababu mlalami-
kaji alishindwa kufuata utaratibu wa 
kisheria unaotaka migogoro ya kikazi 
kufanyiwa upatanishi kabla ya kupele-
kwa mahakamani kama inavyoelekeza 
Kanuni ya 20 kwenye tangazo la Serikali 
Namba 67.

KASORO

Hata hivyo, hakuna zuri linalokosa 
kasoro. 

Moja ya changamoto kubwa inayouka-
bili upatanishi kama njia ya kusuluhisha 
migogoro ni kutoweza kumbana au 
kujenga mazingira thabiti ya kulazimi-
sha makubaliano yaliyofikiwa kufuatwa 
barabara.

Ingawa msuluhishi anapaswa 
kuyaandika makubaliano yaliyofikiwa 
na kusainiwa na pande zote baada ya 
kuafiki kilichoandikwa, bado uwezekano 
wa kutofuata makubaliano ni mkubwa.

Isitoshe mara nyingi upatanishi una-
fanywa kienyeji sana, ukitegemea nia 
njema ya pande zilizo katika mgogoro 
kufuata makubaliano waliyofikiwa.

Pamoja na changamoto hii, upa-
tanishi ni njia muafaka sana ya kutatua 
migogoro mingi inayojitokeza kwenye 
jamii zetu. 

Endapo njia hii itatumiwa ipasavyo, 
itasaidia sana kupunguza mrundikano 
wa kesi nyingi katika mahakama zetu, 
kwani ipo baadhi ya migogoro inay-
oweza kupatiwa ufumbuzi bila kuipeleka 
mahakamani.

Barua pepe: fransiscompangala08@
gmail.com 

GHARAMA NDOGO

Faida ya pili ni kuwa, njia ya upatani-
shi hutumia gharama ndogo katika zoezi 
zima la kupata suluhu ya mgogoro. 

Mbinu hii haihitaji kuajiri mawakili, 
kulipa nauli za kwenda na kurudi mara 
kwa mara kusikiliza kesi husika na nyakati 
nyingine kuingia gharama za malazi na 
chakula kama Mahakama ipo mbali na 
makazi.

KUJIELEZA

Faida ya tatu ni kuwa, kutatua migogoro 
kwa njia ya upatanishi kunatoa uhuru 
mkubwa zaidi wa kujieleza kuliko ule 
unaotolewa mahakamani katika kutatua 
mgogoro. 

Sisemi kuwa Mahakama haitoi uhuru 
wa kujieleza, lakini njia ya upatanishi 
kutokana na mazingira na utaratibu 

Usuluhishi nje ya Mahakama una mchango mkubwa wa kuepusha migogoro mbalimbali ikiwamo ya ardhi unaozikumba jamii mbalimbali nchini  kama ilivyo kwa wakazi 

hawa wa Simanjiro. PICHA: MTANDAO

K
UGOMBANA au kutofautiana 
kwa Wanadamu ni jambo la 
kawaida kutokea katika mai-
sha yetu ya kila siku. 

Lipo kundi la Wanahistoria wanaoam-
ini kuwa chanzo cha wanadamu kutofau-
tiana kulianzia pale mfumo wa kumiliki 
mali kwa mtu binafsi ulipoanza. 

Kwamba hapo mwanzo wanadamu 
wote walikuwa sawa, kila mtu alikuwa na 
umiliki sawa kwa kila kilichopo kwenye 
jamii aliyokuwa akiishi na kila mali ili-
gawanywa sawa kwa watu wote (ardhi, 
wanyama). 

Wanahistoria hawa wanaamini 
kuwa, endapo mfumo wa kumiliki mali 
usingekuwapo (private ownership), basi 
dunia isingekuwa na mgogoro wowote.

Mbali na mtazamo huu wa kihistoria, 
zipo sababu mbalimbali zinazosababisha 
migogoro kutokea katika jamii zetu. 

Mahusiano mabaya baina ya pande 
mbili, kutoridhishwa na matendo au 
maneno ya upande mmoja dhidi ya 
mwingine, dhuluma, uonevu ni kati ya 
sababu chache za migogoro kutokea 
katika jamii zetu.

Migogoro inatafsiriwa kuwa ni hali ya 
kugombana kati ya pande mbili (au zaidi) 
juu ya jambo fulani.

Migogoro isipotatuliwa kwa mbinu au 
njia sahihi, upo uwezekano wa madhara 
mbalimbali kutokea. 

Madhara kama uvunjifu wa amani, 
vifo, chuki, vurugu, uharibifu wa mali 
ni kati ya mambo yanayoweza kutokea 
endapo hatua za haraka hazitachukuliwa 
kutatua migogoro inayojitokeza.

Kwa maana hii, migogoro haipaswi 
kudharauliwa au kupuuzwa pale inapo-
tokea katika jamii zetu.

Dawa ya mgogoro wowote ni utatuzi, 
hakuna mbadala.

Kwa kuwa watu wanafahamu 
madhara ya kutotatua migogoro yao, 
chombo maarufu ambacho watu wengi 
hupenda kukitumia kutatua migogoro na 
kupata haki zao ni Mahakama.

Mahakama ndio mhimili wa dola 
uliopewa mamlaka na katiba ya nchi 
kutatua migogoro inayojitokeza kati ya 
pande mbili.

CHANGAMOTO

Pamoja na kwamba Mahakama ina 
umuhimu mkubwa na nafasi ya kipekee 
katika kutatua migogoro na kutoa haki 
kwenye jamii, mchakato wa kutoa haki 
na kutatua migogoro unaofanywa na 
Mahakama unakabiliwa na changamoto 
mbalimbali.

Changamoto ya kwanza ni kuwa 
mchakato wa kutatua mgogoro 
mahakamani unahusisha gharama 
za kifedha kwa wahusika waliopeleka 
mgogoro wao mahakamani. 

Wahusika wanapaswa kujiandaa 
kuwalipa mawakili, kulipia malazi 
(maeneo ya kulala) kama mahakama ipo 
mbali na makazi yako, kulipia gharama 
za nauli za kwenda mahakamani na 
kurudi makwao kwa siku ambazo wata-
hitajika mahakamani.

MUDA

Changamoto ya pili ya kutatua 
mgogoro mahakamani ni kuwa 
mchakato wake unagharimu muda 
(mrefu au mfupi) kwa wahusika wali-

opeleka mgogoro wao mahakamani.
Wahusika waliopeleka mgogoro 

wao mahakamani wanapaswa kwenda 
mahakamani kusikiliza mwenendo wa 
shauri lao kila wanapohitajika, kusubiri 
upelelezi kukamilika, kutoa ushahidi 
kwa awamu kwa pande zote mbili zilizo 
kwenye mgogoro. 

Haya ni mambo yanayogharimu  muda 
kwa wahusika waliopeleka mgogoro wao 
mahakamani.

UTAALAMU WA KISHERIA

Changamoto ya tatu ni kuwa mchakato 
wa kutatua mgogoro mahakamani una-
tumia mbinu, ufundi na utaalamu mwingi 
wa kisheria katika kuendesha kesi zake.

Ingawa kutojua sheria sio hoja ya 
utetezi, lakini ukweli ni kuwa watu wengi 
hawazijui sheria za nchi vizuri. Japokuwa 
wahusika wanaweza kupewa msaada 

wa kisheria, upo uwezekano wa mtu 
kupoteza haki yake kwa kuwa tu hazifa-
hamu mbinu na taratibu mbalimbali za 
kuendesha na kushinda kesi husika.

Uwepo wa changamoto hizi katika 
mchakato mzima wa kutatua mgogoro 
mahakamani, umewafanya baadhi ya 
watu kupendelea kutatua migogoro yao 
nje ya Mahakama.

UPATANISHI 

Natambua uwepo wa njia na mbinu 
mbalimbali zinazoweza kutumika kutatua 
migogoro nje ya Mahakama.

 Hata hivyo, makala hii itajadili njia 
ya upatanishi (mediation) kama moja 
ya njia ninayoiona kuwa na ufanisi 
mkubwa katika kutatua migogoro nje ya 
Mahakama.

Upatanishi ni hali ya kusuluhisha 
pande mbili au zaidi zilizo na ugomvi au 

mgogoro.
Hapa pande mbili (au zaidi) zilizo na 

mgogoro huamua kukutana na kumcha-
gua mpatanishi au mtu wa tatu asiye na 
maslahi yoyote katika mgogoro husika, 
atakayezisaidia pande zilizo na mgogoro 
kupata suluhu. 

Kazi kubwa ya mpatanishi ni kuponya 
mahusiano yaliyoathiriwa na mgogoro 
uliojitokeza na kuhakikisha pande mbili 
zilizo na mgogoro zinapatana. 

Zipo faida mbalimbali za kutatua 
migogoro kwa njia ya upatanishi. Kwanza, 
upatanishi ni njia inayotumia muda mfupi 
kutatua migogoro. 

Taratibu za kufungua kesi, kuita 
mashahidi, kusubiria upelelezi ukami-
like, kuanza kutoa ushahidi kwa awamu, 
matumizi ya mbinu na ufundi mwingi ni 
vitu visivyokuwapo kwenye upatanishi 
tofauti na inavyofanyika mahakamani.
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M
WANAMKE wa umri wa 
miaka 45 anayeishi Papua 
New Guinea atahisi kuwa 
na umri wa miaka 76 

nchini Ufaransa ama Singapore. 
Na atahisi kuwa na umri kama huo 

anavyohisi mwanamke wa miaka 65. 
Hayo ndio matokeo ya utafiti 

mkubwa uliofanywa na wanasayansi 
wa kimataifa na kuchapishwa katika 
jarida la Lancet. 

Watafiti hao walichanganua tak-
wimu za afya kutoka mataifa 195 na 
kubaini kwamba kwa ujumla watu 
huwa na wasiwasi wa umri wan-
apofikisha miaka 65. 

Walibaini kuwa matatizo ya kiafya 
kama vile ukosefu wa kusikia vizuri, 
mshtuko wa moyo, majeraha ya mara 
kwa mara na magonjwa ya neva 
yanaweza kuathiri katika viwango 
tofauti vya miaka kulingana na eneo 
mtu analoishi. 

Na tofauti kati ya wale wanaozeeka 
vizuri pamoja na wale wanaozeeka 
mapema inaweza kuwa ya miongo, 
mitatu ama hata zaidi.

Utafiti huo pia unaangazia mzigo wa 
magonjwa yanayohusishwa na umri 
mtu anapozidi kuzeeka. 

Utafiti huo unaonyesha kuwa 
maisha marefu katika umri wa uzee 
unaweza kuwa fursa ama tishio la 
idadi ya watu, kulingana na magonjwa 
yanayohusishwa na afya, kulingana 
na Dk. Angela Chang, kiongozi wa 
utafiti huo. 

Watafiti hao walitafuta magonjwa 
92, ambayo husababisha madhara ka-
tika afya ya maungo na yale ya kiakili. 

Magonjwa mengi ni yale yanayohu-
sisha moyo na saratani.

Hesabu hiyo imeongezwa kutokana 
na maeneo ya watu wanayoishi ikiz-
ingatia hatua zilizopigwa na kila taifa 
kimaendeleo.

Inatokana na kiwango cha mapato, 
elimu, kiwango cha rutuba ya uzazi. 

Lakini huku mataifa yaliyoendelea 
yakiwa na kiwango kifupi cha maisha 
bado yanahisi athari za kuzeeka.

 Uchanganuzi huo unaonyesha 
kwamba magonjwa yanayohusishwa 

na umri ndio tatizo kubwa la watu 
wanaozeeka duniani. 

Matatizo ya umri yanayosaba-
bishwa na umri yanaweza kumfanya 
mtu kustaafu mapema, kusababi-
sha gharama ya juu ya kimatibabu, 
huku viongozi wa serikali waki-
takiwa kuangazia suala hilo wakati 
watu wanapoanza kuathirika, Chang 
anaongeza.

Wanasayansi sasa wanatafuta 

njia za kuzuia sababu zinazoweza 
kuchelewesha mtu kuzeeka. 

Zinaweza kuwa sababu kadhaa 
kutoka zile za maungo, kuacha kuvuta 
sigara hadi mipango bora ya mifumo 
ya kiafya. 

Kuelewa haya ni muhimu katika 
changamoto za kukabiliana na watu 
wanaozeeka. 

  
BBC

UTAFITI

W
ANASAYANSI wanapigia 
chapuo kutengwa ama ku-
tokomezwa kabisa kwa kwa 
paka shume, mbwa koko, 

panya, mbuzi na nguruwe katika baadhi ya 
maeneo ili kulinda viumbe vilivyo hatarini 
kutoweka. 

Endapo wanyama hao wataondoshwa 
kwenye zaidi ya visiwa 100 kunaweza kulinda 
viumbe waliyomo hatarini kutoweka, wana-
shauri timu ya wanasayansi wa kimataifa. 

Visiwa mbali mbali duniani vimepoteza 
zaidi ya asilimia 75 ya ndege, wanyama wa 
nchi kavu na majini katika ndani ya miaka 
500 iliyopita. 

Upotevu huo kwa kiasi kikubwa umechang-
iwa na wanyama ambao walipelekwa na bina-
adamu katika maeneo hayo, mathalan paka 
na mbwa. 

Wanyama hao wa kufugwa majumbani 
sababu hawana asili ya maeneo hayo, huwa 
tishio kubwa kwa viumbe vyenye asili ya 
maeneo hayo. 

“Kuwatokomeza wanyama wawindaji katika 
visiwa ni moja ya njia kubwa ya kuondosha 
hatari ya viumbe wa visiwani kutokutokomea 
na kulinda baioanuwai,” amesema Dkt Nick 
Holmes, kutoka kwenye kundi la wanasayansi 
la Island Conservation. 

Utafiti wao umebainisha visiwa 107 
ambavyo iwapo wanyama wawindaji wak-
iondoshwa kutasaidia kutunza asilimia 9.4 ya 
viumbe vilivyo kwenye hatari ya kutoweka 
duniani. 

Stuart Butchart, mwanansayansi mkuu 
wa Birdlife International, amesema iwapo 
hatua hizo zitachukuliwa itasaidia pakubwa 
kuwalinda “viumbe wa kipekee ambao wame-
kuwa kwa upekee na katika mazingira yao 
binafsi ambao hupatikana katika visiwa vya 
mbali kabisa.”

Tayari baadhi ya visiwa vimeshaanza 
kutekeleza mangamizi hayo. Programu kubwa 
zaidi ya kutokomeza panya hivi karibuni ili-
tangazwa kufanikiwa katika visiwa vya South 
Georgia. Visiwa hivyo ambavyo ni milki ya 
Uingereza kusini mwa bahari ya Atlantiki kwa 
mara ya kwanza katika miaka 200 havina 
panya kabisa.

“Utafiti huu unaonesha namna gani ni 
muhimu kuondosha wanyama wavamizi ili 
kuzuia kutomea zaidi kwa viumbe asilia na 
vilivyo kwenye hatari. Kinachohitajika sasa ni 
utashi wa kisiasa na fedha ili kutekeleza miradi 
hii ili kuvirejeshea visiwa hivi sura yake asili ya 
kimazingira inayovutia,” amesema Jonathan 
Hall ambaye ni Mkuu wa milki zote za Uin-
gereza zilizopo maeneo ya mbal.  BBC

JE, WAJUA?

Paka shume na mbwa 
koko wanalaumiwa 
kwa kuharibu 

Je, ni wakati gani ambao mtu anafaa kuitwa mzee?

Paka shume wanaweza kuua baadhi ya wanyama mwituni. PICHA: MTANDAO

Utafiti unasema umri ni suala la tarakimu na si vinginevyo. PICHA: MTANDAO



U
WEZO, kipaji na ujuzi kuima-
rika kunahitajika miongozo 
au kanuni za kumfanya mtu 
ajiendeleze katika ujuzi au 

uwezo rahisi au mgumu (soft skills or 
hard skills). 

“The Little Book of Talent” by Daniel 
Coyle ni kitabu kinachotoa miongozo 
ipatayo 52 ya kuendeleza kipaji, uwezo, 
ujuzi ndani ya mtu). 

Mwandishi amedadavua kwa undani 
sana namna ya kukuza huu uwezo ndani 
ya mtu mwenyewe. 

Katika hatua yoyote ile ya imarisho la 
kipaji au uwezo fulani wa mtu huwa na 
hatua tatu, mosi kuanza kwacho, kuji-
boresha na tatu kuendelea kuwa imara 
katika kuanzisha hicho kitu (mf. Kipaji 
au ujuzi fulani uliojifunza mpaka ukajua. 

Kila mmoja ana kitu au uwezo fulani 
wa kufanya kitu au kukielewa kitu fulani 
kwa upekee wake, ila namna gani ya 
kujiboresha au matumizi kwa upana 
wake kwa wengi, imekua ni changamoto 
kubwa sana.

Pale unapotumia muda mchache 
katika siku yako kila siku kwa ajili ya 
kujiendeleza katika ujuzi fulani au kipaji 
fulani, kwa kuwa na usikivu wa milango 
ya fahamu kusikia na kuona, ndivyo 
jinsi kipaji hukua na kuwa na matokeo 
makubwa. 

Watu mfano wanaopiga muziki kama 
kinanda, huanza kwa kusikia namna 
mapigo na kufuata funguo katika 
kinanda kwa umakini. 

Hii ni katika kuleta uungaji wa kina-
chosikika na kuonekana na mwanafunzi 
wa muziki. 

Nunua notibuku yako ya kuandika 
maendeleo ya ujuzi wako kila baada ya 
muda. 

Na hii ndio siri waliogundua watu 
wote wanaofanya vizuri katika maeneo 
yao ya vipaji na ujuzi kwa sehemu ya 
kujikumbusha mara kwa mara katika 
ukuaji wa vipaji vyao.

Kabla ya kuanza au kutengeneza au 
kujiboresha katika ujuzi, jua ni ujuzi gani 
mgumu na rahisi kwako? 

Ujuzi mgumu unahitaji mazoezi ende-
levu na nidhamu ya hali ya juu sana na 
pengine huwa haufurahishi sana. 

Wakati ujuzi rahisi ni wenye kufura-
hisha na wenye uhitaji mdogo tu wa 
mazoezi. 

Kujenga ujuzi mwepesi au rahisi ni 
kama kushuka mteremkoni, na mara 
nyingi ujuzi mwepesi huambatana na 
kufurahia jambo kulifanya.

Kujenga ujuzi mgumu au nidhamu 
ngumu ni kama kazi ya seremala hodari 
aanzaye kwa udogo wa vitu, licha ya 
maboresho katika kazi, huwa haachi 
kufanya mpaka kamilisho la picha 
kubwa lifike. 

Njia pekee ya kukufanya uwe bora na 
kuimarika katika ujuzi kuwa ni kama vile 
na subira ya ukuaji wa mti ulivyo. 

Hali ya mazoea ni kikwazo kikubwa 
sana katika ukuaji wa ujuzi wako au kue-
ndeleza kipaji chako.

Kila siku endelea kunyumbua 
nyumbua kidogo kidogo, kujiboresha 
katika ujuzi na kipaji chako kwa kuji-
boresha zaidi ya ushindi wako wa jana. 

Kusogea hatua nyingine zaidi katika 
kujiboresha huambatana na kutojisikia 
vizuri, usiache hapa ukikutana na hali hii 
huenda ni kujifunza muziki au chombo 
cha muziki, toka katika eneo ulilolizoea 
“move out of comfort zones”. 

Jijengee nidhamu ya kuendelea 
kufanya kwa ubora na kutafuta ubora 
wa eneo lako kwa undani 

Hili hufa-
nanishwa 
na kitendo 
cha ku-
jifunza 
katika 
kitabu kwa 
kukifunga 
kitabu na 
kusoma 
kurasa 
10 zaidi 
ya mara 
4, Kisha 
unajaribu 
kuyarudia 
kukum-
buka. 
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Bidii ya kujifunza kama hii inasaidia kumiliki uwezo wa kazi na hivyo ufanisi katika maisha ya kila siku. PICHA: MTANDAO

ELIMU

THE LITTLE BOOK OF TALENT 

Endelea kuwa na mazoezi madogo 
katika eneo dogo kwani yanaboresha 
kina cha mazoezi ya kipaji chako na 
kuongeza uwezo zaidi, na hii imekua 
inatumiwa na timu mbalimbali ikiwepo 
timu ya Fc Barcelona. 

Moja ya tosheko kihamasa moyoni 
katika kufanya mazoezi ya ujuzi au kipaji 
ni pale unapopatia katika kurudia kile 
ambacho umefundishwa na Mwalimu. 

Hili hufananishwa na kitendo cha 
kujifunza katika kitabu kwa kukifunga 
kitabu na kusoma kurasa 10 zaidi ya 
mara 4, Kisha unajaribu kuyarudia 
kukumbuka. 

Kuendeleza Kipaji au ujuzi ni 
kuchukua Safari ndefu yenye changa-
moto, mabonde na milima, hamasa na 
kukata tamaa. 

Ila ili uendelee kuwa imara ni muhimu 
kuwa tayari kukubali vikwazo na kuv-
ishinda.

Njia ya kuendelea kuimarika zaidi 
katika ujuzi ulioanza nao ni kurudia 
rudia mara nyingi mpaka uweze kujua 
kiundani zaidi.

Fikiri kama mtunzaji bustani, na fanya 
kazi kama seremala, Ukweli upo hivi 
Kipaji au Ujuzi fulani unakua taratibu 
kama mimea bustanini. 

Na hauwezi shurutisha mmea mdogo 
ukue kwa haraka.

Nenda kufanyia kazi haya ambayo 
umeyajua, ukijua kuwa kwa kanuni ya 
kurudia rudia ndivyo unavyoweza kuwa 
bora kwa kipaji chako. 

Kipaji chako lazima kiweze kunolewa 
kila siku ili kiweze kukufungulia milango 
na fursa tele. 

Kitakuwa na nguvu pale utakapoki-
fanyia mazoezi kwa nidhamu ili kiwe 
na faida kwako. 

Kama wewe ni mwandishi, basi kila 
siku andika na ndivyo utakavyoweza 
kuwa mwandishi bora. 

Na hivi ndivyo hata maeneo mengine 
ya maisha utakuwa bora kwa kufanyia 
mazoezi kila siku kwa unachokifanya. 

Dk. Raymond Nusura Mgeni, ni 
mchambuzi wa vitabu, anapati-

kana kupitia 
simu namba +255 676 559 211 

raymondpoet@yahoo.com 

NA DANIEL COYLE 

Kitabu kidogo kuhusu Kipaji

Jisahihishe katika makosa yako na 
kuwa tayari kuendelea kujiboresha 

katika ujuzi unaofundishwa au kuji-
fundisha. 
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WADAU 

SABATO 

KASIKA

UTOVU wa 
nidhamu 

ni moja ya 
matatizo 

yanayowakabili 
baadhi ya 

wanafunzi, 
hali inayoweza 

kusababisha 
washuke 

kitaaluma. 
Wadau wanasemaje?

XXXX

MOJA ya misingi ya ualimu ni mwalimu 
kutokuwa na mahusiano ya kimapenzi 
na mwanafunzi wake, hivyo kitendo cha 
mwalimu kukiuka msingi huo ni kujitoa 
katika ualimu moja kwa moja. 

Lakini kwa upande mwingine, walimu 
nao wanachangia sana katika kushuka 
kwa nidhamu za wanafunzi, kwasababu 
baadhi ya walimu wanakiuka maadili 
ya kazi yao kwa kuwaingiza wanafunzi 
wao katika mambo ambayo ni kinyume 
na maadili. Kwa mfano mwalimu ana-
fanya mapenzi na mwanafunzi, hivi hapo 
kutakuwa na nidhamu kweli?  

Kama wamesahau, ngoja niwakum-
bushe kwamba mapenzi ni sumu ya 
maendeleo ya elimu kwa mwanafunzi, 
ndio maana kumekuwapo na taarifa ku-
toka maeneo mbalimbali nchini kwamba 
walimu wamefikishwa mahakamani kwa 
kuwapa mimba wanafunzi au kwa ku-
fanya mapenzi na wanafunzi. 

Inasikitisha kusikia au kuona mwal-
imu kama mzazi wa pili anampa mimba 
mwanafunzi. 

Hebu walimu wazingatie maadili ya 
kazi yao na pia washirikiane na wazazi 
na walezi kuhakikisha wanafunzi wa-
nakuwa salama shuleni na nyumbani. 

Yaani kila mmoja atimize wajibu wake.

KADRI miaka inavyokwenda ndivyo 
nidhamu inazidi kushuka kwa baadhi ya 
wanafunzi. 

Baadhi ya wazazi wanachangia watoto 
wao kuwa hivyo, kwani wengine hawana 
ushirikiano mzuri na walimu katika kum-
kuza mtoto kinidhamu. 

Mwanafunzi anaweza kumtukana mwal-
imu au kufanya jambo lolote baya kwa 
mwalimu na anapofika nyumbani anaweza 
akabadilisha maneno ili mwalimu aonekane 
ana makosa, halafu mzazi bila kufuatilia ili 
kujua ukweli, anakwenda kumfokea mwal-
imu. 

Kwa hali kama hiyo ni sawa na kumfanya 
mtoto awe na kiburi na anaweza kum-
fanyia mwalimu jambo lolote akijua kuwa 
mzazi yupo atamtetea, hali inayosababisha 
heshima ya mwalimu kushuka na hivyo 
kudharauliwa na mwanafunzi. 

Jambo la msingi hapa ni wazazi kush-
irikiana kwa karibu na walimu ili kuhakiki-
sha watoto wanakuwa na maadili mema 
wawapo nyumbani na shuleni. 

Yaani walimu kwa wazazi siku zote 
wanatakiwa kusaidiana katika malezi ya 
wanafunzi kwani wanategemeana kwa ajili 
ya kuwaendeleza wanafunzi katika suala 
zima la elimu na nidhamu. 

Ushirikiano wa walimu na wazazi uta-
saidia pia kuepusha wanafunzi kujiingiza 
katika makundi mabaya yakiwamo ya 
kuvuta bhangi na dawa za kulevya. 

VIBOKO shuleni vilikuwa na umuhimu wake, 
lakini kwa sasa ni kama vipo, havipo kuto-
kana na matamko mbalimbali ambayo yame-
kuwa yakitolewa na viongozi wa serikali. 

Hali hii kwa kiasi fulani imewafanya baadhi 
ya wanafunzi wasiwaogope wala kuheshimu 
walimu wao kwa kuwa wanajua hawawezi 
kuchapwa. 

Yawezekana wapo wanaowatukana walimu 
na inawezekana wakapewa adhabu ya kusi-
mamishwa masomo kwa siku kadhaa kisha 
wanarudi shuleni kuendelea na masomo. 

Ninaamini kwamba adhabu kama hiyo ya 
kusimamishwa masomo kwa muda kwa mwa-
nafunzi ambaye hana malengo ya kusoma, 
haiwezi kumbadilisha na inaweza kumfanya 
azidi kuwa mbaya zaidi. 

Ili kuboresha nidhamu shuleni, sasa ni 
wakati wa kuwa na wataalam wa ushauri 
nasaha shuleni ambao jukumu lao litakuwa ni 
kuwajenga wanafunzi kimaadili. 

Hilo likifanyika linaweza kuwaepusha na 
mambo ya utandawazi ambayo kwa kweli 
yamechangia kwa kiasi kikubwa kushusha 
nidhamu kwa baadhi ya wanafunzi kwa 
mfano kuiga mambo ambayo hayawafai na 
yanaendana na utamaduni wa kimagharibi. 

Hivyo kwa hali kama hiyo wanafunzi huji-
funza kuiga utamaduni huo na kusababisha 
kushuka kwa nidhamu na wakati mwingine 
kuleta msuguano kati yao na walimu.

KITAALUMA mimi ni mwalimu na niseme 
kwamba kama kuna kitu muhimu katika suala 
zima la elimu shuleni, basi nidhamu ni jambo 
la muhimu kwa ajili kufanikisha elimu bora. 

Katika mazingira ya shule, nidhamu inahi-
tajika sana si tu wanafunzi kwa walimu wao 
bali hata walimu kwa wanafunzi wao. 

Kikubwa ni kwamba mwanafunzi anahusika 
sana kuwa na nidhamu ya hali ya juu kwa 
mwalimu wake, lakini mwalimu naye asipoz-
ingatia kuwa pia anahitajika kuwa na nidhamu 
kwa mwanafunzi wake, anaweza kuwa chanzo 
kikuu cha kuvuruga ufanisi katika elimu shu-
leni. 

Vilevile nieleweke kwamba mwalimu ana ju-
kumu kubwa la ulezi kuhakikisha anamchuku-
lia mwanafunzi kama mtoto wake katika suala 
zima la malezi, hivyo asithubutu kufikiria 
kufanya jambo ambalo ni kinyume cha maadili 
ya ualimu kwa kuwa yeye ni kioo cha jamii na 
ni mzazi wa pili. 

Kwa ujumla, heshima ambayo mwanafunzi 
anatakiwa kutoa kwa mzazi wake, ndio hiyo 
ambayo pia anatakiwa kuionyesha kwa mwal-
imu wake. 

Lakini cha kushangaza hilo halipo tena, 
mwanafunzi hana adabu na mwalimu naye 
hana adabu. 

Katika mazingira hayo ni heshima kushuka 
na mwisho wake ndiyo hayo ya mwalimu 
kumpa mimba mwanafunzi au mwalimu wa 
kike kujihusisha kimapenzi na mwanafunzi 
wake. Ushauri wangu, jamii irudi kwenye 
maadili.

MADINA MUSSA (MKAZI WA JIJINI DAR ES SALAAM)

CHRISTINA GAMA (MKAZI WA JIJINI DAR ES SALAAM)

GODSON MHEMA (MKAZI WA JIJINI DAR ES SALAAM) 

ELIAM MANUMBU (DIWANI MSTAAFU KATA YA MANZ-

ESE DAR)

KUSHUKA kwa nidhamu wakati mwingine 
kunasababishwa na wanafunzi hasa wanao-
toka katika familia zenye ukwasi kwa kuwad-
harau walimu wao. 

Wakiwaona kana kwamba si lolote si cho-
chote. Simaanishi wote, lakini baadhi yao 
wana tabia za aina hiyo. Kitendo cha aina hiyo 
ni sawa na kushuka kwa nidhamu. 

Unaweza kukuta baadhi ya wazazi wanawa-
pa watoto wao kila kitu, hali inayowafanya 
wajione wameyapatia maisha hivyo hawawezi 
kuwa na heshima na wanawaona watu wen-
gine wakiwamo walimu si lolote kwao. Wenye 
tabia hii wanatakiwa kuelimishwa. 

Hapa ninamaana kuwa elimu ya malezi 
itolewe kwa wazazi na wanafunzi ili watam-
bue madhara ya kushuka kwa nidhamu na pia 
watambue kwamba mwanafunzi bora ana-
paswa kuwa na nidhamu kwani ndio moja ya 
sifa inayoweza kumfanya apendwe na wal-
imu wake na hivyo kufanikiwa zaidi kwenye 
masomo yake. 

Kama mwanafunzi hana nidhamu shuleni, 
basi hata nyumbani kwao yuko hivyo na 
atakuwa kero kwa walimu na wazazi wasio-
penda tabia hiyo. 

Kwa mzazi au mlezi anayetambua kuwa 
elimu ni nyenzo muhimu katika maisha ya 
binadamu, atakuwa tayari kufanya kila njia 
kuhakikisha mtoto wake anakuwa na nidhamu 
kuanzia nyumbani, shuleni hadi kwa jamii 
inayomzunguka.

ARAFA NJECHELE (KATIBU WA UWT WILAYA YA NZEGA, 

TABORA)
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HABARI MBEYA

Jamii 
yashauriwa 
ufugaji 
samaki
Na Mwandishi Wetu, RUNGWE

JAMII imeshauriwa ku-
changamkia fursa ya ufugaji 
samaki kama jitihada za 
kuboresha upatikanaji wa 
lishe, maendeleo ya  viwanda, 
pamoja na kujiongezea kipato.

Ushauri huo ulitolewa jana 
na Mkurugenzi wa Shamba 
Samaki, lililopo katika Kata ya 
Kiwira Halmashauri ya Wilaya 
ya Rungwe mkoani Mbeya, 
Kenny Nyambacha, ambapo 
alisema ufugaji wa samaki 
una faida kubwa ukilinganisha 
na ufugaji kuku pamoja na 
mazao mengine ya biashara.

Kenny alisema ametengen-
eza zaidi ya mabwawa 20 
kwa ajili ya uzalishaji wa sa-
maki na kwamba ndoto yake 
kubwa ni kuzalisha samaki 
wengi kwa ajili ya kukidhi 
mahitaji ya ndani na nje ya 
nchi ili kuliingizia taifa fedha 
za kigeni.

“Ufugaji wa samaki kwa 
sasa ni dili kubwa kwa kuwa 
uhitaji ni mkubwa mbali na 
kutumia kama chakula, lakini 
kwa sasa tunaweza kusafiri-
sha kupeleka mataifa mengine 
kuuza, nawashauri wananchi 
wenzangu kuchangamkia 
fursa hii, natamani kunufaika 
zaidi na mipango yangu ni ku-
fungua kiwanda cha kuchaka-
ta samaki,” alisema Kenny.

Kenny alisema kwa sasa 
amezalisha zaidi ya vifaranga 
100,000 na kwamba wakazi 
wanaozunguka eneo hilo wali-
jengewa uwezo wa namna ya 
ufugaji bora wa samaki.

Alisema kuwa mafunzo 
hayo yalikuwa ni chachu kwa 
jamii kwa kuwa yatawasaidia 
kutumia fursa hiyo kwa ajili 
ya kuongeza kipato.

Aliongeza kuwa shamba hilo 
la mradi wa samaki lime-
saidia ajira kwa wanawake 
na vijana na pia eneo hilo 
linatumika kama sehemu ya 
kukuza shughuli za utalii wa 
ndani kwa wageni wanaofika 
kutoka mikoa mbalimbali ya 
Tanzania.

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

KITUO cha Utafiti wa Kilimo TARI - Uyole 
kimegundua mbegu mpya saba za zao la pa-
reto ambazo mkulima akizitumia anaweza 
kuzalisha kati ya kilo 800 hadi 1,200 kwa 
hekta na hivyo kuongeza tija kwenye uzal-
ishaji.

Akizungumza na Nipashe juzi, mtafiti wa 
zao la pareto kutoka Kituo cha Utafiti wa 
Kilimo TARI- Uyole kilichopo katika Hal-
mashauri ya Jiji la Mbeya, Lucas Nzilamo, 
ambaye pia ni Mratibu wa Utafiti wa zao 
hilo nchini alisema mbegu hizo zitamsaidia 
mkulima kuongeza uzalishaji.

Nzilamo alisema mbegu hizo saba za zao 
la pareto zina viuatilifu kwa wingi, ambapo  
zimependekezwa na zinasubiri kupasishwa, 
huku akidai kuwa pareto ya Tanzania ina 
ubora kwa kuwa uchumaji wake unatumia 
mikono.

Alisema pareto ya Tanzania ni bora kwa 
sababu mkulima anachagua ua ambalo li-
nafaa tofauti na mataifa mengine ambayo 
yanatumia mashine wakati wa uvunaji, 
hivyo kuvuna hata maua ambayo hayasta-
hili kuvunwa.

“Lengo la utafiti wetu ni kuhakikisha 
mkulima anatumia mbegu bora ambazo 
zinakidhi mahitaji ya udongo katika mae-

neo husika, lakini pia kuongeza tija katika 
mazao, tumefanikiwa katika utafiti wetu 
kwani tumeshuhudia wakulima wanao-
fuata ushauri wetu kunufaika,” alisema 
Nzilamo.

Mkurugenzi wa Kituo cha Utafiti Uyole, 
Dk. Tulole Bucheyeki, alisema kituo hicho 
kimeendelea kufanya utafiti na kuzalisha 
mbegu mbalimbali za mazao ya nafaka iki-
wamo jamii ya mikunde na mizizi.

Alisema mbegu zinazoendelea kubuniwa 
katika kituo hicho zinawanufaisha wakuli-
ma kwa sababu ni bora na zinaongeza uzal-
ishaji.

Utafiti wagundua mbegu mpya za pareto

Mkurugenzi Kitengo cha Mauzo ya Fedha za Kigeni wa  Benki ya Barclays Tanzania, Esther Maruma (katikati), akizungumza na 
waandishi wa habari, Dar es Salaam jana, wakati wa uzinduzi wa kituo cha kubadilishia fedha za kigeni cha benki hiyo. Kushoto 
ni Mkuu wa Masoko na Mawasiliano, Aron Luhanga na Mkuu wa Wateja Binafsi, Oscar Mwamfwagasi. NA MPIGAPICHA WETU

Ndaki alisema kitendo cha Hal-
mashauri ya Jiji kushindwa kufanya 
usafi kwenye maeneo ya makaburi iki-
wamo Sabasaba, Nzovwe na Loleza sio 
cha kiungwana na kwamba wameele-
keza nguvu kwenye maeneo mengine 
na kusahau eneo muhimu kama maka-
buri.

“Tunaielekeza Halmashauri ya Jiji 
kufanya usafi katika maeneo haya 
kwa sababu ni miaka mingi usafi hau-
jafanyika, lazima watambue kuwa 
moja ya kigezo kitakachowapa hati 
safi ya usafi ni kusafisha makaburi, 
chama kimeonyesha mfano kwa ku-
fyeka mapori yote ndani ya makaburi 
haya sasa ni zamu yao kufanya usafi wa 
mara kwa mara,” alisema Ndaki.

Kaimu Katibu wa Jumuiya ya Wa-
zazi wa CCM, Mbeya Mjini, Islam Iddy, 
alisema wameamua kufanya usafi kwe-
nye makaburi ya Sabasaba kwa sababu 
eneo hilo lilikuwa ni pori kubwa.

Alisema pori hilo lingeweza kuhi-

fadhi  wahalifu kama vile wabakaji, 
wezi na watumiaji wa dawa za kulevya 
pamoja na  wadudu hatari ikiwamo 
nyoka.

“Jumuiya ya Chama Cha Mapinduzi 
kupitia Idara ya Mazingira inaelekeza 
kuwa kila mwanachama anatakiwa ku-
lichukulia suala la usafi wa mazingira 
kama agenda namba moja,” alisema 
Iddy.

Akizungumzia suala hilo kwa niaba 
ya Mkurugenzi wa Halmashauri ya Jiji 
la Mbeya, Gregory Emmanuel ambaye 
alishiriki katika zoezi la usafi katika 
makaburi ya Sabasaba, alikiri jiji kuto-
fanya usafi katika eneo hilo.

Alikishukuru Chama Cha Mapin-
duzi kwa kufanya usafi katika maka-
buri hayo na kwamba Halmashauri 
ya Jiji itaandaa utaratibu wa kufanya 
usafi katika makaburi yote ya umma 
na kuwaomba wananchi nao kujenga 
utamaduni wa kufanya usafi kwenye 
makaburi ya ndugu zao.

Jumuiya ya 
Chama Cha 
Mapinduzi 
kupitia 
Idara ya 
Mazingira 
inaelekeza 
kuwa kila 
mwana-
chama 
anatakiwa 
kulichuku-
lia suala la 
usafi wa 
mazingira 
kama agen-
da namba 
moja.

Na Mwandishi Wetu, MBEYA

C
HAMA Cha Mapinduzi (CCM), 
Mbeya Mjini kimeelekeza uon-
gozi wa Halmashauri ya Jiji la 
Mbeya kuweka utaratibu wa 

kufanya usafi maeneo ya makaburi 
kama njia ya kuwaenzi marehemu.

Agizo hilo lilitolewa na Katibu wa 
CCM  Mbeya Mjini, Gervas Ndaki, 
wakati wa zoezi la kufanya usafi 
kwenye makaburi ya Sabasaba jijini 
Mbeya, ambapo alisema ni  zaidi ya 
miaka mitano sasa eneo hilo hali-
jafanyiwa usafi.

Kutokana na hali hiyo CCM katika 
kuadhimisha Wiki ya Wazazi walia-
mua kufanya usafi kwenye maeneo 
hayo ikiwa ni njia ya kuwaenzi mare-
hemu na kuweka mji kuwa safi.

Alisema katika maadhimisho hayo 
jumla ya wanachama 200 walishiriki 
zoezi la kufanya usafi katika makaburi 
hayo.

CCM sasa yaelekeza kupalilia 
makaburi kuenzi marehemu

Ufugaji wa samaki kwa sasa 
ni dili kubwa kwa kuwa 
uhitaji ni mkubwa mbali 
na kutumia kama chakula, 
lakini kwa sasa tunaweza 
kusafirisha kupeleka 
mataifa mengine kuuza, na-
washauri wananchi wenzan-
gu kuchangamkia fursa hii, 
natamani kunufaika zaidi 
na mipango yangu ni kufun-
gua kiwanda cha kuchakata 
samaki.



Na Peter Mkwavila, DODOMA

UONGOZI wa Chama cha Viziwi Tanzania 
Mkoa wa Dodoma (CHAVITA), umewataka 
wanachama wake kubuni miradi itakay-
owawezesha kuondokana na utegemezi 
wa wahisani.

Wito huo ulitolewa jana na mwenyekiti 
wa chama hicho mkoani Dodoma, Yusufu 
Mloli, katika mkutano wa uchaguzi wa cha-
ma hicho, jijini hapa.

Alisema wanachama wanatakiwa kuun-
da vikundi vya ujasiriamali ili waweze ku-
patiwa mikopo itakayoweza kujikwamua 
kiuchumi.

Aidha, mwenyekiti huyo alisema kuwa 

kutokana na changamoto zilizopo kwa 
watu wenye ulemavu kwa upande wa 
viziwi mkoa wa Dodoma, utahakikisha un-
awahamasisha wanachama hao kufanya 
kazi kwa bidii.

Alisema miongoni mwa makundi am-
bayo yamekuwa na changamoto ya kujik-
wamua kiuchumi ni watu wenye ulemavu, 
hivyo chama hicho kitahakikisha wana-
chama wanajiunga na vikundi vya ujasiri-
amali kwa malengo ya kuwaletea maende-
leo wao wenyewe na waondokane na tabia 
ya utegemezi.

Aidha, pamoja na changamoto hiyo 
ya watu wenye ulemavu uongozi huo 
utahakikisha unasimamia suala la 

upatikanaji wa ajira kwa kuishawishi 
serikali na halmashauri zake kutoa 
nafasi za ajira kwa wale walemavu 
wenye sifa.

“Tunapenda kuwahakikishia kuwa uon-
gozi huu ambao mmeuchagua wenyewe 
tutafanya kazi kwa kushirikiana kwa pamo-
ja kati yenu na sisi katika kuhakikisha upati-
kanaji wa ajira na mikopo inatolewa ili hizi 
changamoto tunazotukabili zinatatuliwa,” 
alisema.

Awali, aliyekuwa mwenyekiti wa chama 
hicho, Mazengo Kusenha, aliwataka wana-
chama hao kutoa ushirikiano ili waweze 
kufikia malengo ya chama kwenye eneo la 
kielimu na kiafya.

Wasiosikia watakiwa kubuni miradi
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Na Renatha Msungu, DODOMA

WIZARA ya Ujenzi, Uchukuzi na 
Mawasiliano inatarajia kujenga 
mkongo wa taifa katika hal-
mashauri 12 ili kufikisha huduma za 
mawasiliano vijijini kupitia Mfuko 
wa Mawasiliano kwa wote.

Kauli hiyo ilitolewa mwishoni 
mwa wiki na Waziri wa Wizara 
hiyo, Mhandisi Isack Kamwele, jijini 
hapa.

Alitaja halmashauri hizo kuwa ni 
Jiji la Dodoma, Mwanza, Manispaa 
ya Moshi, Tanga, Shinyanga, Mji 
wa Kibaha, Chamwino, Bahi, Geita, 
Chato, Kibaha na Ilemela.

Aidha, alisema serikali imetoa 
ruzuku kwa kampuni za simu ili 
ziendelee kufikisha huduma za ma-
wasiliano vijijini na maeneo yasiyo 
na mvuto wa kibiashara.

Waziri huyo alisema mawasiliano 
yakisogezwa vijijini yatasaidia vijiji 
hivyo kuinuka kibiashara ikiwamo 
kufanya shughuli mbalimbali.

“Mpaka sasa kuna minara 530 
imejengwa nchini na kiu yetu ni ku-
hakikisha kila sehemu mawasiliano 
yanapatikana,” alisema.

Alibainisha serikali inaendelea 
kuhamasisha matumizi sahihi ya 
huduma za mawasiliano ili kuona 
watu wanakwenda na wakati ili 
Tanzania ipige hatua kiuchumi.

Aliagiza kila mwananchi atumie 
mtandao kwa usahihi na si matumi-
zi mengine ambayo hayatakuwa na 
faida.

Aliwataka wafanyakazi wa sekta 
hiyo kuzingatia utendaji kazi wao 
kutokana na kuwa sekta hiyo ni 
muhimu kwa wananchi kwa ajili ya 
kupata mawasiliano.

Halmashauri 
12 kufikiwa 
mawasiliano 
vijijini

Uchaguzi mitaa kwa kanuni mpya

Tuna imani 
nyie wadau 
wa vyama 
vya siasa 
mtatoa 
maoni 
yenye tija 
ili kuten-
geneza 
kanuni 
zilizo bora 
zitakazos-
imamia uch-
aguzi wa 
serikali za 
mitaa, uch-
aguzi huu 
unatarajia 
kufanyika 
muda wote 
Novemba 
mwaka huu.

watazijadili kuwa ni pamoja na rasimu ya 
kanuni za uchaguzi wa mwenyekiti wa ki-
jiji, wajumbe wa halmashauri ya kijiji na 
mwenyekiti wa kitongoji katika Mamlaka 
za Wilaya za mwaka 2019.

Ametaja rasimu zingine kuwa ni ya 
uchaguzi wa mwenyekiti wa mtaa na wa-
jumbe wake, katika Mamlaka za Miji za 
mwaka 2019 na rasimu ya kanuni za uch-
aguzi wa mwenyekiti wa kitongoji katika 
Mamlaka za Miji Midogo za mwaka 2019.

“Tuna imani nyie wadau wa vyama 
vya siasa mtatoa maoni yenye tija ili 
kutengeneza kanuni zilizo bora zitakazo-
simamia uchaguzi wa serikali za mitaa, 
uchaguzi huu unatarajia kufanyika muda 
wote Novemba mwaka huu,’’ alisema.

Alisema Tanzania inaongozwa kwa 
utaratibu wa demokrasia, hivyo serikali 
iliona ni vyema kutengeneza jukwaa la 
kuwakutanisha wadau mbalimbali waki-
wamo vyama vya sisaa ili kuwa na kanuni 
bora zitakazoendesha uchaguzi kwa am-
ani na utulivu.

“Niliona siyo vyema kwa mujibu wa 
utaratibu wa uundwaji wa kanuni hizi 

lazima tuunde kanuni ambazo zinam-
chango mkubwa wa wadau mbalimbali 
ambao utasaidia sana katika mwenendo 
wa uchaguzi tunaoendana nao,” alisema.

Jafo alisema wapo tayari kupokea 
maoni ya wadau hao kwa kuwa ni kundi 
muhimu kwenye uundwaji wa kanuni za 
uchaguzi.

Kadhalika, aliagiza ofisi yake kuhakiki-
sha inawapatia mapema wadau kanuni 
hizo kwa kuwa wakati mwingine wame-
kuwa wakizitoa ukumbini.

“Inakuwa siyo jambo jema sana na 
inakuwa kama ni jambo la kuviziana, hili 
ni jambo letu sote kwa ajili ya nchi yetu, 
mapema kupata ushauri mzuri ulio bora 
na kanuni ziwe nzuri na imara ili kuweza 
kushiriki uchaguzi wa serikali za mitaa 
kwa uzuri,” alisema.

Aliwataka kuhakikisha taifa linakuwa 
na kanuni za bora kwa kuwa maoni yao 
yatakayopendekezwa yatakuza demokra-
sia na utawala bora.

Aliahidi kuwa serikali itazingatia maoni 
yao ili kanuni hizo ziweze kuleta tija na 
ufanisi kwenye uchaguzi.

Jafo alisema utii wa sheria za nchi, ka-
nuni na taratibu za uchaguzi ndiyo msingi 
wa uchaguzi ulio wa haki na wenye kuzin-
gatia ushiriki wa makundi yote ya jamii.

“Vyama vya siasa vina wajibu wa ku-
waelimisha na kuwaelekeza wagombea, 
wafuasi na wanachama wao kuzingatia 
matakwa ya sheria za nchi na kanuni hizi 
za uchaguzi wa serikali za mitaa,” alisema.

Kwa upande wake, Mwenyekiti wa 
Baraza la Vyama vya Siasa, John Shibuda, 
alisema watahakikisha wanatengeneza 
kanuni zitakazojenga taswira nzuri ya 
nchi kitaifa na kimataifa.

Aliomba katika kikao hicho, Msajili wa 
Vyama vya Siasa kutoa uwianishaji wa ka-
nuni hizo pamoja na sheria mpya ya vy-
ama vya siasa ili isilete msuguano wakati 
wa uchaguzi huo.

“Ili kuondokana na dukuduku na sin-
tofahamu kuwapo uwianishaji wa she-
ria ya vyama vya siasa na kanuni hizi za 
uchaguzi, tuongeze muda wa majadiliano 
uwe siku tatu ili tumsikie msajili anase-
maje kwenye hili ili isitokee misuguano,” 
alisema.

Na Augusta Njoji, DODOMA

W
AKATI uchaguzi wa 
serikali za mitaa 2019, 
ukitarajiwa kufanyika 
Novemba mwaka 

huu, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (Tamisemi) im-
ewataka wadau wa vyama vya siasa 
kutoa maoni yenye tija kwa ajili ya 
rasimu za kanuni mpya za uchaguzi 
huo.

Rai hiyo ilitolewa jana na Waziri 
wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tamisemi, 
Selemani Jafo, katika kikao kazi cha 
kupitia rasimu za kanuni za uchagu-
zi wa serikali za mitaa mwaka 2019, 
jijini hapa.

Kikao hicho cha siku mbili kime-
kutanisha wadau wa vyama vya 
siasa, ikiwamo Baraza la Vyama vya 
Siasa, Msajili wa Vyama vya Siasa, 
Tume ya Uchaguzi na wizara mbal-
imbali.

Akifungua kikao hicho, Jafo ali-
taja rasimu tatu ambazo wadau hao 

Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania (BoT), Prof. Florens Luoga, akitoa ufafanuzi kuhusu ukaguzi wa maduka ya ubadilishaji 
fedha za kigeni kwenye mkutano wa waandishi wa habari na Waziri wa Fedha uliofanyika jana jijini Dodoma. PICHA: IBRA-

HIM JOSEPH
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Waziri atoa neno migogoro 
ya waajiri, wafanyakaziWajasiriamali 

wawekewa 
mikakati 
kuwakomboa
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKURUGENZI wa Idara ya 
Ajira  Zanzibar, Ali Suleiman 
Ameir, amesema serikali im-
eweka mikakati mbalimbali 
ya kuwanyanyua kiuchumi 
wajasiriamali katika maeneo 
yao.

Aliyasema hayo katika 
uwanja wa Kisonge wakati 
akifunga maonyesho ya 
kwanza ya kazi za waja-
siriamali yaliyoandaliwa na 
mtandao wa tamaduni za 
kijamii Zanzibar.

Alisema kuanzishwa kwa 
mfuko wa uwezeshaji, idara 
ya programu za uwezeshaji 
na vituo vya kuwaendeleza 
wajasiriamali kumesaidia 
baadhi ya wananchi hususani 
vijana kupata mbinu mbadala 
za kujiajiri.

Aidha, aliwataka wajasiri-
amali hao kutovunjika moyo 
kutokana na matatizo ma-
dogo madogo yanayojitokeza 
na badala yake wazidishe 
juhudi ili kuweza kufikia 
malengo waliojipangia ya ku-
jikomboa na tatizo la umas-
kini linalowakabili wananchi.

Naye Katibu Mtendaji wa 
Tume ya Utangazaji Zanzibar, 
Omar Said Ameir, aliwashauri 
wamiliki wa vyombo vya 
habari  Zanzibar kuwaunga 
mkono wajasiriamali kwa 
kuzitangaza bidhaa wanazo-
zalisha ili ziweze kufahamika 
na kupata soko la uhakikia la 
ndani na nje ya nchi.

 Aliitaka jamii kuwa na 
utamaduni wa kuthamini 
bidhaa zinazotengenezwa 
na wazawa kuliko kupenda 
bidhaa kutoka nje ya nchi.

 Kwa upande wake Mwe-
nyekiti wa Mtandao wa 
Tamaduni za Kijamii Zanzi-
bar,  Ameir Abdallah Ameir, 
alisema wajasiriamali wanak-
abiliwa na matatizo mbal-
imbali ikiwamo uhaba wa 
fedha, vifungashio na uhaba 
wa masoko.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKUU wa Mkoa wa Mjini Ma-
gharib Unguja, Ayoub Muhamed 
Mahmoud, ameitaka jamii kush-
irikiana na serikali katika kupam-
bana na vitendo vya unyanyasaji 
wa kijinsia na wizi wa watoto am-
bao umeanza kujitokeza visiwani 
Zanzibar.

Alisema jamii sasa inatakiwa 
kuwa mstari wa mbele katika 
kuripoti matendo hayo ili serikali 
iweze kuchukua hatua za haraka.

Ayoub aliyasema katika konga-
mano la kupiga vita udhalilishaji 
na wizi wa watoto lililoandaliwa 
na Umoja wa Wanawake (UWT) 

Jimbo la Mwanakwerekwe.
Alisema ili kuondokana na ma-

tendo hayo ambayo kwa sasa ya-
mekuwa yakijitokeza katika baa-
dhi ya mitaa, ni vyema wananchi 
kuwa na mwamko wa kuripoti 
taarifa hizo ili serikali ichukue hat-
ua kwa wakati.

Aliongeza kuwa huu si wakati wa 
kufumbia macho matendo hayo na 
kuwataka kuwafichua wale wote 
watakaobainika wanahusika na ku-
fanya vitendo hivyo viovu.

“Mimi nataka niwaambie kuwa 
tusiwe nyuma katika kuripoti 
matukio haya katika sehemu zina-
zostahiki, tuseme hata kama wa-
naofanya ni viongozi maana tuna 

taarifa kuwa baadhi ya viongozi 
wakubwa wao ndio wafanyaji na 
wachochezi wa matendo haya,” 
alisema Mkuu wa Mkoa huyo.

Aidha, alieleza kuwa kuna baa-
dhi ya viongozi wengine wapo 
ndani ya Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), lakini maneno yao na ma-
tendo yao hayafanani na dhamana 
walizonazo kwa kuwa baadhi yao 
ndiyo wachochezi wa vitendo vya 
udhalilishaji ndani ya mkoa huo.

Alisema kuwa kwa kiongozi 
yoyote atakae bainika kuhusika na 
vitendo vya udhalilishaji wa kijin-
sia na wizi wa watoto hatua kali za 
kisheria zitachukuliwa dhidi yake.

“Mimi huwa nasema kwa kiny-

wa kipana,  ndani ya mkoa huu 
hakuna aliyekuwa juu ya sheria 
kwa yeyote atakayefanya vitendo 
hivi awe kiongozi yupo ndani ya 
CCM au nje ya CCM hatutosita 
kumchukulia hatua dhidi yake,” 
alisema.

Mkuu huyo alitoa wito kwa ju-
muiya hiyo ya wanawake kurudi 
katika malezi ya asili yenye silka 
na utamaduni wa Kizanzibar ili 
kuwa na jamii bora.

Alisema malezi ya pamoja ndio 
suluhisho la vitendo vya udhalil-
ishaji, ambapo mzazi kuwa karibu 
na watoto kufuatilia nyendo zake 
na kumsimamia vyema katika sua-
la zima la malezi.

Alieleza kufanya hivyo kuta-
saidia kupunguza uwezekano wa 
kuongezeka kwa vitendo vya ud-
halilishaji wa kijinsia na kuwalinda 
watoto dhidi ya vitendo hivyo.

Naye Katibu wa UWT Jimbo la 
Mwanakwerekwe, Rehema Kondo 
Kombo, alieleza lengo la kuan-
daa kongamano hilo ni kupaza 
sauti zao juu ya matendo hayo 
ya udhalilishaji ambayo kila siku 
yanaongezeka  ndani ya visiwa vya 
Zanzibar.

“Tumeamua kupiga vita na 
kupaza sauti zetu ambapo kwa 
pamoja tunaweza kuondokana na 
janga hili ambalo linalitafuna taifa 
letu,” alisema katibu huyo.

Rc atangaza vita vitendo vya udhalilishaji

Wasamaria wema wakimsaidia mwendesha bodaboda kunyanyua gunia la mkaa na pikipiki baada ya kuanguka katika 
eneo la Mbezi Mwisho, kutokana na utelezi uliosababishwa na mvua iliyonyesha, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI 

MSALA 

Aliwataka kutumia hekima na 
maarifa katika kuchagua viongozi 
wazalendo watakaosimamia vy-
ema chama chao ili weweze kufikia 
malengo waliokusudia.

Aidha, aliwataka viongozi walioch-
aguliwa kufanya kazi kwa kujitolea, 
kuangalia maslahi ya wafanyakzi, 
kuacha ubaguzi na rushwa.

“Kama mtaendekeza ubaguzi, 
hamtoweza kufika mbele wala ku-
pata maendeleo, hivyo ni vyema kila 
mmoja kwa nafasi yake kuwa balozi 
mzuri wa mweziwe,” alisema Cas-
tico.

 Alieleza kuwa rushwa ni adui 

mkubwa wa haki hivyo ni vyema ku-
toipa nafasi ili haki iweze kupatikana 
kwa kila mmoja.

Naye Katibu Mkuu wa Shirikisho 
la Vyama vya Wafanyakazi Zanzibar 
(ZATUC), Khamisi Mwinyi Moham-
med, alisema lengo la kuwapo vy-
ama vya wafanyakazi ni kupata umo-
ja madhubuti utakaoweza kutetea 
maslahi yao.

Aidha, alisema chama hicho kime-
jipanga kuhakikisha inapata viongo-
zi madhubuti kwa vyama vichache 
vilivyopo kuliko kuwa na utitiri wa 
vyama usiokuwa na mpango wow-
ote.

Lengo la 
kuwapo 
vyama vya 
wafanyaka-
zi ni ku-
pata umoja 
madhubuti 
utakaoweza 
kutetea ma-
slahi yao.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

W
AZIRI wa Kazi, 
Uwezeshaji, Wazee, 
Wanawake na Watoto, 
Moudline Cyrus Castico, 

amewataka wafanyakazi na waajiri 
kuepukana na migogoro sehemu za 
kazi ili kuleta ufanisi na kukuza uchumi 
wa nchi.

Akifungua mkutano mkuu wa cha-
ma cha wafanyakazi wa viwanda, bi-
ashara, taasisi za fedha na huduma na 
ushauri, alisema ili kufikia maendeleo 
ni lazima kuwapo ushirikiano baina ya 
mwajiri na mwajiriwa.
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RATIBA

 MONDAY   
TIME PROGRAMME 
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA 
06.00 AM AMKA NA BBC  
06.30 AM NIPASHE  
06.50  AM  MATANGAZO  
07.00 AM NEWS BULLETIN 
7:10 AM MATANGAZO  
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI 
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI 
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II 
08.00  AM HABARI NYEPESI 
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III 
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA 
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  RADIO ONE DOCTOR
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DAKIKA 45
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00 -03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  DK 45 ( MARUDIO ) 
23.00 HRS 
 TUESDAY
TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA SHERIA
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DURU ZETU
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00 - 03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 WEDNESDAY
TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA MICHEZO
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DURU ZETU
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00-03:00HRS HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
  
 THURSDAY
TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II

08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA UKIMWI
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS MALUMBANO YA HOJA 
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00-03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00-05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 FRIDAY
TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM HIZI NAZO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18:30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS  NEWS BULLETIN
20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI
21.0O HRS NEWS BRIEF
21.05HRS KIPIMA JOTO
23.00 HRS WEEKEND SHOW
01:00 - 03:00HRS HIZI NAZO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 SATURDAY
TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50 AM COMMERCIALS
07.00 AM NEWS BULLETIN
07.15 AM NEWSPAPERS REVIEW
07.30 AM KUMEPAMBAZUKA KISWAHILI
09.00 AM WATOTO SHOW
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.15 AM MIWANI YA MAISHA
11:00 AM MTAA WA MAGOMA
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS CHAGUO LAKO
15:00 HRS MUZIKI NA MICHEZO
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.15 HRS MIDUNDO MOTOMOTO
18:00 HRS BONGO TEN
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.15 HRS CHEMSHA BONGO
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.03 HRS WEEK END SHOW I
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS WEEK END SHOW II
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS WEEK END SHOW III
01:00-03:00HRS KISWAHILI ( MARUDIO )
03:00-05:00HRS  MUZIKI & MICHEZO ( MARUDIO ) 
 
 SUNDAY
TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50 AM COMMERCIALS
07.00 AM NEWS BULLETIN
07.15 AM NEWSPAPERS REVIEW
07.30 AM KUMEPAMBAZUKA - FAMILIA
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.15 AM SUNDAY SPECIAL
11: 00 HRS TOP 20
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13.30 HRS NANI ZAIDI
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS MAMBO YA PWANI
18:00 HRS AFRICAN PANORAMA
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20:10 HRS MBAVU ZANGU 
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.03 HRS MAMBO MSETO 
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS RAFIKI I
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS RAFIKI II
01:00 - 03:00 FAMILIA ( MARUDIO )
03:00 - 05:00 HRS RED CARPET ( MARUDIO )

WEEKLY-SCHEDULE

MONDAY  01 April 
05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   Habari  
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Igizo: Hatua
10:55   Habari za saa
11:00   Kimya Milele
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Jungu kuu rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Mjue Zaidi
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela: Destiny (Destino)
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu 
18:10   Aibu yako rpt
18:15   Huduma ya kwanza
18:30   Kesho Leo
19:00   Afya ya Jamii  
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:05   Dakika 45 
21:55   Kipindi Maalum: True Vision
22:00   Telenovela: Destiny (Destino)
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   Al Jazeera 
02:00   CNN International

TUESDAY 02 April 
05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   Habari  
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Hawavumi lakini wamo
10:55   Habari za saa   
11:00   Hawavumi lakini wamo
11:15   Igizo: Mtego
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera   
12:30   Afya ya jamii rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Uchumi na biashara
13:30   Kipindi Maalum rpt : TFDA
13:55   Habari za saa
14:00   Huduma ya kwanza
14:15   Telenovela: Destiny 
            (Destino) rpt: 
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto wetu
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu 
18:15   Korean drama rpt: The Great 
            Queen Seonduk
19:00   Jarida la wanawake
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:00   Kipindi maalum: True Vision
21:05   Kipindi Maalum:
22:15   Telenovela: Destiny (Destino)
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   CNN International 

WEDNESDAY 03 April 
05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo

08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Shamba shape up
10:55   Habari za saa
11:00   Korean: The Great Queen 
            Seonduk
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Jarida la wanawake rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Dakika 45
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino): 
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base
18:00   Jiji Letu 
18:15   Mapishi rpt 
18:30   Ijue Sheria
19:00   Kipindi Maalum: TFDA 
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:00   Aibu Yako! Hata wewe? 
21:10   Kipindi Maalum : Uongozi
21:40   Kipindi Maalum : Tanesco 
22:05   Kipindi Maalum: Tatu mzuka
22:15   Telenovela: Destiny (Destino) 
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   Al Jazeera  
02:00   CNN International

THURSDAY  04 April
05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa
10:00   Watoto wetu
10:30   Igizo: Elininyo
10:55   Habari za saa
11:00   Igizo: Elininyo
11:15   Kesho leo rpt
11:55   Habari za saa
12:00   Al jazeera
12:30   Ijue Sheria
12:55   Habari za saa
13:00   Kipindi Maalum rpt: Uongozi 
13:30   Kipindi Maalum: TFDA
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu
18:15   Igizo: Riziki
19:00   Usafiri wako
19:30   Isidingo
20:00   Habari 
21:00   Malumbano ya hoja
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   CNN International 
  
FRIDAY 05 April
05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo
09:55   Habari za saa
10:00   Watoto wetu
10:30   Hawavumi lakini wamo

10:55   Habari za saa
11:00   Hawavumi lakini wamo
11:20   Usafiri wako
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Kipindi Maalum rpt: Tanesco
12:55   Habari za saa
13:00   Mjue Zaidi rpt
13:45   Kipindi Maalum: Kesho leo rpt
13:55   Habari za saa
14:00   Kipindi Maalum: Kesho leo rpt
14:15   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino) 
14:55   Habari za saa  
15:00   Meza huru
16:30   Watoto wetu
17:00   The Base
17:30   Ibada ya kiislamu
18:00   Jiji Letu
18:15   Igizo: Mizengwe
18:30   Shamba shape up
19:00   Uchumi na biashara
19:30   Isidingo
20:00   Habari 
21:05   Kipima joto
23:00   Habari 
23:30   The Base
00:30   CNN International 
  
SATURDAY  06 April 
05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:00   Habari 
08:00   Al Jazeera 
09:00   Watoto wetu 
10:00   Mjue Zaidi rpt
11:00   Jungu kuu rpt
11:30   Usafiri wako
12:00   Shamba Shape up
12:30   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)  
14:45   Igizo rpt: Riziki
15:15   Igizo rpt: Elininyo
15:45   Igizo rpt: Mizengwe
16:00   Igizo rpt: Kimya Milele
16:30   Igizo: Mtego rpt 
17:00   Shamsham za Pwani 
18:00   Jiji Letu 
18:15   Mapishi
18:30   Igizo: Riziki 
19:00   Sanaa na wasanii
19:30   Jungu Kuu 
20:00   Habari 
21:00   Igizo: Kimya Milele
21:30   Hawavumi lakini wamo
22:30   Isidingo rpt  
01:00   CNN International 
 
SUNDAY 07 April  
05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:00   Habari  
08:00   Al jazeera
09:00   Watoto Wetu 
10:00   Isidingo  
11:45   Aibu Yako
11:50   Hawavumi lakini wamo rpt 
12:50   Bongo Movie rpt:  Illegal 
            sisters 2
14:00   Tamasha la Michezo 
15:00   Mwangaza 
16:00   Korean drama: The great 
            queen Seonduk
16:45   Mjue zaidi
17:30   Kipindi cha kikristo
18:00   Jiji Letu
18:15   Mapishi
18:30   Mizengwe rpt
18:45   Matukio ya wiki
19:30   Igizo: Mtego 
20:00   Habari 
21:05   Mizengwe  
21:00   Bongo Movie: Magic house
22:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)

WEEKLY-SCHEDULE
Mon  01 April

06:00   Al jazera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera   

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Turning the spotlight rpt:

12:30   Drive it rpt

13:00   Series rpt : Grapes 

            of justice

13:45   Series rpt: Iljimae

14:30   Usafiri wako rpt

15:00   Cookery rpt: Culinary 

            Delight 

15:30   Toyota world of 

            wildlife rpt

16:00   CNN International

17:00   Eco@Africa rpt

17:30   Meza huru

19:00   The Décor rpt

19:30   Business edition

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   The Monday Agenda

21:30   Capital Prime News

22:00   Kipima Joto

00:00   Al Jazeera

Tues  02 April

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   The Decor rpt

12:30   Mizengwe rpt

12:45   Aibu Yako

13:00   Series rpt: Grapes 

            of justice 

13:45   Series rpt: Iljimae 

14:15   Local pgm rpt: 

            Business Edition

15:00    Bundesliga kick off 

15:30   Out and About rpt

16:00   Capchat rpt

17:00   Ripoti Maalum rpt

17:30   Meza huru

19:00   Innovation

19:30   Ripoti Maalum

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   Series: Iljimae

21:30   Capital Prime 

22:00   Turning the Spotlight rpt

22:30   Iron Chef rpt

23:30   Al Jazeera

Wed  203 April 

06:00   Al jazeera

08:00   CNN International  News

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Turning the Spotlight rpt

12:30   Culinary delight rpt

13:00   Series rpt: Grapes 

            of Justice

13:45   Series rpt: Iljimae

14:30   Local Pgm: The Monday 

Agenda Rpt

15:15   Capchat rpt 

16:15   CNN International

17:00   Innovation rpt

17:30   Meza Huru

 19:00   Sports Gazette

19:30   Business edition rpt

20:00   Series:  Grapes of 

            Justice

20:45   Series: Iljimae 

21:30   Capital Prime News

22:00   Dakika 45: 

22:45   The Décor

23:15   Al Jazeera

Thurs  04 April

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Sports Gazette

12:30   Out n’ about rpt:

13:00   Series rpt: Grapes 

            of Justice

13:45   Series rpt: Iljimae

14:30   Business Edition rpt

15:00   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea 

16:00   Dakika 45 rpt

17:00   In good shape

17:30   Meza Huru

19:00   Turning the spotlight

19;30   Usafiri wako

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   Series: Iljimae

21:30   Capital Prime News

22:00   Capchat rpt

23:00   Al Jazeera 

Frid  05 April 

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Innovation rpt

12:30   The Decor rpt

13:00   Series rpt: Grapes 

            of Justice

13:45   Series rpt: Iljimae

14:30   Ripoti Maalum rpt

15:00   Korean Dram rpt: 

            Emperor of the sea 

16:00   CNN International

16:30   The Monday Agenda rpt

17:30   Meza Huru

19:00   Drive it

19:30   Eco@Africa

20:00   Aibu yako

20:15   Local Pgm: Business 

            Edition

20:45   Series: Iljimae

21:30   Capital Prime News 

22:00   Malumbano ya hoja rpt

00:00   Al Jazeera

Sat 06 April

08:00   CNN International

09:00   Drive It rpt

09:30   Turning the Spotlight rpt

10:00   Culinary delight rpt

10:30   Innovation rpt

11:00   Out n’about rpt
11:30   Sports Gazette rpt

12:00   Usafiri wako rpt

12:30   Eco@Africa rpt 

13:00   Business edition rpt

13:30   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea

14:30   Telenovela rpt: Iljimae 

17:15   Ripoti Maaalum rpt 

17:45   Bundesliga kick off

18:15   Capchat rpt

19:15   Mizengwe

19:30   The Decor

20:00   Iron Chef.

21:00   Out n’ about
21:30   Movie:  Dead silence

23:00   Grapes of Justice rpt

01:00   Al Jazeera

Sun  07 April

08:00   CNN International

09:00   In good shape

10:00   Capchat rpt 

11:00   Sports Gazette rpt

11:30   Iron chef rpt

12:00   Out n about rpt

12:30   Bundesligga Kick Off rpt

13:00   Ripoti Maalum

13:30   Series rpt: Grapes 

            of Justice 

15:15   Aibu yako

15:30   Drive it rpt 

16:00   Dakika 45 rpt

16:45   Mizengwe rpt

17:00   The Decor   rpt

17:30   Meza huru

19:00   Turning the Spotlight rpt 

19:30   Cookery pgm:Culinary 

            Delights

20:00   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea 

21:00   Shift

21:15   Capchat live

22:15   Series rpt: Iljimae

00:00   Al Jazeera
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HABARI KIMATAIFA

Rais wa Rwanda, Paul Kagame, akiwasha Mwenge wa kumbukumbu ya mauaji ya Kigali, wakati wa maadhimisho ya 
mauaji ya halaiki yaliyotokea Rwanda mwaka 1994. PICHA AFP

TUNIS, Tunisia

VIONGOZI wa jumuiya ya nchi za 
Kiarabu katika mkutano wao wa 
kilele uliofanyika mjini Tunis siku 
ya Jumapili, wameupinga kwa kauli 
moja uamuzi wa Marekani, Donald 
Trump wa kuitambua milima ya 
Golan kama sehemu ya Israeli.

Katika tamko la mwisho wal-
ilolitoa baada ya mkutano wao wa 
kilele kumalizika, viongozi hao 
wa Umoja wa Kiarabu walisisitiza 
kuwa milima ya Golan inayokaliwa 
na Israel ni eneo la Syria kulingana 
na sheria ya kimataifa, maamuzi ya 
Umoja wa Mataifa na ya Baraza la 
Usalama. 

Katibu Mkuu wa jumuiya hiyo, 
Ahmed Aboul Gheit alisema hoja 
ya Rais Trump ni batili, sio halali 
kabisa.

Rais Trump alitia saini tamko la 
kuitambua milima ya Golan kuwa ni 
sehemu ya Israel wiki iliyopita.

Israel iliiteka milima ya Golan 
wakati wa vita vya mwaka 1967 
vya mashariki ya kati baada 
ya Syria kuitumia sehemu hiyo 
yenye umuhimu wa kijeshi, kwa 
ajili ya kushambulia sehemu za 
kaskazini mwa Israel.  

Israel ililiunganisha eneo hilo 
katika miliki yake mnamo mwaka 
1981.

Kwa muda wa miaka mingi nchi 
za kiarabu zimekuwa zikitaka 
eneo  hilo la milima lirudishwe na 
zimeulaani uamuzi wa Rais Trump 
wa  kuitambua milima hiyo kuwa ni 
sehemu ya ardhi ya Israel.

Viongozi hao walisema kuwa 
watawasilisha azimio kwenye  
Baraza la Usalama la Umoja wa 
Mataifa dhidi ya uamuzi wa Mare-
kani, pia wameahidi kuwaunga 
mkono Wapalestina katika jitihada 
zao za kutaka uhuru wao.

Syria haikuwakilishwa katika 
mkutano huo kutokana na kusi-
mamishwa uanachama wake tangu 
mwaka 2011 na hadi mkutano huo 
wa kilele ulipomalizika viongozi wa 
jumuiya hiyo ya nchi za kiarabu 
hawakuwa wamefikia makubaliano 
juu ya kuiruhusu Syria kurejea 
kwenye jumuiya hiyo.

DW

Viongozi nchi 
za Kiarabu 
waupinga uamuzi 
wa Trump

ALGERS, Algeria

TAARIFA kutoka nchini Algeria zimeeleza 
kuwa Rais wa nchi hiyo, Abdelaziz Boutelika 
huenda akajiuzulu wiki hii.

Vituo viwili vya televisheni vinavyomiliki-
wa na watu binafsi Ennahar na El Bilad vili-
tangaza kuwa kuna uwezekano Rais Bouteli-
ka akajiuzulu wiki hii kufuatia maandamano 
ya umma na shinikizo la jeshi kumtaka asit-
ishe utawala wake wa miaka 20. 

Taarifa hizo zimetangazwa baada ya Mkuu 
wa Vikosi vya Wanajenshi, Luteni Jenerali 
Ahmed Gaid Salah kulitaka kwa mara ny-
ingine tena baraza la katiba limtangaze Rais 
Boutelika mwenye umri wa miaka 82 kuwa 
hawezi kutawala.

Hata hivyo, Vyombo vya habari vinavyomi-

likiwa na serikali havikutangaza ripoti kuhu-
su uwezekano wa kujiuzulu kwa rais huyo 
mkongwe kuliko wote Afrika, wala hakuna 
jibu lolote lililotolewa na oisi ya rais. 

Kituo cha Ennahar kilitangaza kuwa Rais 
Boutelika anajiandaa kustaafu kuambatana 
na kifungu namba 102 cha katiba kinachom-
ruhusu kuacha madaraka au kukabiliana na 
uamuzi wa baraza la katiba kama hana uw-
ezo.

Taarifa hizo zimetangazwa saa chache 
baada ya Rais Boutelika kuliteua baraza ji-
pya la mawaziri. Duru za kisiasa zinasema 
huenda hiyo ni ishara kwamba pengine 
Boutelika atang’atuka.

Waziri Mkuu wa Algeria, Noureddine 
Bedoui, ataliongoza baraza hilo la mawaziri 
27. Mkuu wa vikosi vya wanajeshi Jenerali 

Ahmed Gaid Salah, amekabidhiwa wadhifa 
wa Naibu Waziri wa Ulinzi akiwa nafasi ya pili 
kiitifaki nyuma ya waziri mkuu Bedoui. 

Wizara ya ulinzi anaiongoza mwenyewe 
Rais Boutelika ambaye kikatiba ndiye kion-
gozi mkuu wa vikosi vya wanajeshi.

Hata hivyo, Ramtane Lamamra ambae 
marchi 11 aliteuliwa kuwa makamo waziri 
mkuu na waziri wa mambo ya nchi za nje ha-
kutajwa katika baraza hilo jipya.

Licha ya mabadiliko hayo ya serikali mael-
fu ya wananchi wanaendelea kumiminika 
mjini Algiers na kupaza sauti kumtaka Rais 
Boutelika ang’atuke. 

Wanaharakati hao wameshangiliwa na 
watu waliokuwa ndani ya magari na kupiga 
honi njiani.  

DW

JOHANNESBURG, Afrika Kusini

RAIS wa Afrika Kusini, Cryril Ramaphosa, 
ameshtumu ghasia zilizotokea hivi karibuni 
za mashambulizi dhidi ya wageni, na kutoa 
wito kwa taasisi za kiusalama kuwakamata 
wanaotekeleza vitendo hivyo.

Amesema kuwa ghasia hizo, ambazo 
zimekuwa zikiwalenga raia wa Malawi na 
raia wengine kutoka nchi za Afrika katika 
jimbo la Kwazulu Natal ni suala la kujutia 

hususan katika mkesha wa siku ya uhuru, 
ambapo taifa hilo linaadhimisha miaka 25 
tangu uchaguzi wa kidemokrasia ufanyike 
nchini humo.

Wiki iliopita, idadi kubwa ya wananchi 
walilazimika kuzikimbia nyumba zao baada 
ya waandamanaji waliojawa na hasira kuwa-
vamia na kuwaibia.

‘’Leo uchumi wetu na faida za jamii yetu zi-
natokana biashara na uwekezaji kutoka kwa 
washirika wetu katika bara Afrika na wengi 

wanaishi hapa Afrika Kusini, wanachangia 
sana maendeleo ya taifa hili. Maendeleo ya 
Afrika yanatokana na ongezeko la watu na 
ufanyaji wa biashara kutoka eneo moja hadi 
jingine kati ya mataifa tofauti ili sote tuweze 
kufaidika. Hatutakubali kuaawacha wahalifu 
kurudisha nyuma hatua zilizopigwa,” alise-
ma Ramaphosa.

Kutokana na hali hiyo, Waziri wa masuala 
ya kigeni nchini Afrika Kusini aliitisha mku-
tano wa dharura na mabalozi waliopo nchini 

humo, baada ya kutokea kwa mashambulizi 
dhidi ya wageni mjini Durban.

Jumatatu wiki iliyopita watu watatu wali-
fariki kufuatia maandamano yanayolenga 
maduka ambayo yanamilikiwa na wageni.

Kutokana na maandamano hayo, Takrib-
an watu 50 walitafuta hifadhi katika kituo 
kimoja cha polisi wakati kundi la vijana wa 
Afrika wasio na kazi walipowashinikiza ku-
toka katika majumba yao usiku. 

BBC

Rais Bouteflika wa Algeria kujiuzulu muda wowote

Rwanda yaanza maandalizi kukumbuka mauaji ya kimbari

Rais wa Afrika Kusini ashutumu 
mashambulizi dhidi ya wageni

KIGALI, Rwanda

RWANDA imeanza kuadhimisha wiki mah-
susi ya maadhimisho ya kumbukumbu ya 
mauaji ya kimbari yaliyogharimu maisha ya 
watu 800,000 kutoka kabila la Watutsi na 
Wahutu mnamo mwaka 1994.

Ni miaka 25 imepita tangu kutokea kwa 
mauaji hayo mabaya yaliyobadilisha historia 
ya nchi hiyo tungu uhuru wake mnamo Julai 
1962 ilipotawaliwa na watu kutoka kabila la 
Wahutu.

Kipindi hiki kinafanyika kama Umuganda, 

na ni juma linaloleta huzuni na matumaini 
kwa wakati mmoja kwa nchi ya Rwanda.

Mauaji hayo yalifanyika nchini humo 
isipokuwa wilaya moja tu ya Giti kaskazini 
magharibi mwa nchi hiyo. 

Sababu ya wilaya hiyo kutoshuhudia 
mauaji ya kimbari ni mshikamano baina ya 
wananchi na uongozi uliosimama na kup-
inga kila aina ya uonevu uliokuwa unatokea 
nchini humo.

Watutsi kwa wahutu wanamsifu aliyekuwa 
kiongozi wao nyakati hizo, kutoruhusu prop-
aganda za chuki na mauaji.

Aliyekuwa kiongozi wa wilaya hiyo ni Se-
bushumba Edouard, ambaye kwa sasa ni 
mzee aliyestaafu.

Mwaka 1996 kiongozi huyo mstaafu ali-
kuwa miongoni mwa watu waliotunukiwa 
medali za heshima kutokana na juhudi zao 
za kulinda raia wakati wa mauaji ya kimbari 
dhidi ya Watutsi.

Katika siku 100 mnamo mwaka 1994, watu 
800,000 waliuawa kikatili nchini Rwanda. 
Mauji hayo yalifanywa na wahutu wenye 
msimamo mkali.

RFI
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Na Neema Sawaka, KAHAMA

MKUU wa Wilaya  ya Kahama, Annamrin-
gi   Macha,  amepiga   marufuku nyumba za 
ibada zilizo kwenye maeneo yasiyo  rasmi  iki-
wamo katikati ya makazi ya watu kuondoka 
na kwenda maeneo  yaliyotegwa kwa ajili ya 
makanisa.

Alitoa agizo hilo jana  wakati  wa uzinduzi 
wa  kampeni ya kupinga mimba na ndoa za 
utotoni pamoja na mauaji ya vikongwe, albino      

inayotekelezwa na Kanisa la Tanzania Assem-
blies of God, Mkoa wa  Shinyanga.

  Macha alisema  serikali   imetoa uhuru 
wa  kuabudu   na inaheshimu dini zote  na 
madhehebu yote, lakini upo utaratibu  wa 
kuzingatia.

Awali mchungaji wa kanisa  hilo, Adrehem 
Mlelwa, alisema Mkoa wa Shinyanga ni mion-
goni mwa mikoa inayoongoza kwa mimba na 
ndoa za utotoni , mauaji ya vikogwe, albino, 
imani   za kishirikina, mambo   ambayo ni 

chukizo kwa Mungu na kikwazo kwa maen-
deleo.  

Katika  kuunusuru Mkoa wa Shinyanga 
kuepukana na  matendo  maovu  TAG ush-
irika wa Kahama limepanga  kufanya miku-
tano 100 ya kupinga  mimba na ndoa za uto-
toni, mauaji ya vikogwe, albino na ushirikina.

Mikutano hiyo  itafanyika  Halmashauri 
ya mji wa Kahama, Ushetu, Msalala, Kishapu, 
Wilaya ya Shinyanga Vijijini .

Mwangalizi wa kanisa hilo, Elias Gil-

bert, alisema kanisa linatambua  juhudi zina-
zofanywa na serikali za kugharamia elimu bila 
malipo ili jamii iweze kuepukana na ujinga   
ambao ni kikwazo kwa  taifa lolote linalopen-
da maendeleo .

Alisema ili kuunga mkono juhudi hizo, 
kanisa lilitoa mifuko  ya saruji    50 kwa ajili 
ya shule za msingi za Nyandekwa iliyopo Hal-
mashauri ya mji wa Kahama, Bulyanhulu, Ilogi 
Kabala, iliyopo katika Halmashauri ya Msalala 
na Iboja iliyopo Ushetu.

DC apiga marufuku nyumba za ibada katikati ya makazi

Maalim Seif ajiweka 
kando madeni CUF

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano kampuni ya mafuta na gesi ya Equinor Tanzania, Genevieve Kasanga, akichangia mada inayohusu kitalu 
namba mbili cha mradi wa gesi Bahari Kuu, wakati wa warsha ya kuhusu rasilimali watu iliyoendeshwa na kampuni hiyo, jijini Dodoma jana. 
PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Ashauri Precision 
Air kuzitumia 
fursa Dodoma
Na Mary Geofrey

MKUU wa Wilaya ya Dodoma, Pa-
trobas Katambi, amelitaka Shirika la 
Ndege la Precision Air kutumia fursa 
ya kujengwa kwa uwanja wa ndege 
wa kisasa eneo la Msalato wenye 
ukubwa zaidi ya kilometa tatu, ku-
peleka ndege kubwa za kusafirisha 
abiria wanaoingia na kutoka.

Katambi alitoa wito huo jana, 
wakati akizindua safari ya kwanza 
ya ndege ya Precision Air kutoka 
Dar es Salaam kwenda Dodoma na 
Kilimanjaro kwenda Dodoma  na 
kutoa huduma za usafiri kuanzia 
Jumatatu hadi Jumamosi mara tatu 
kwa siku.

Katambi alisema uwanja wa ndege 
wa Msalato umetengewa Sh. bilioni 
200 na tayari Sh. bilioni 3.5 zime-
tumika kulipa fidia kwa wakazi wa 
maeneo hayo na ujenzi utakapoanza 
na kukamilika ndege kubwa zitaanza 
kutua.

“Niwapongeze Precision Air kwa 
kuona fursa hii ya kusafirisha abiria 
wanaokuja katika jiji hili, mmefanya 
jambo kubwa na linalohamasisha 
maendeleo katika nchi yetu. Ni-
wasihi tu mtuletee ndege kubwa 
zaidi ambazo zitasafirisha abiria 
wengi kwa sababu tumeshaanza 
mchakato wa ujenzi wa uwanja wa 
ndege mkubwa na kisasa,”  Katambi 
alisema.

Alisema pia wakazi wa Mkoa wa 
Dodoma ambao wanaelekea Mkoa 
wa Kilimanjaro, wataanza kunufaika 
na huduma za shirika hilo baada ya 
kufanya uzinduzi kwa sababu mkoa 
huo upo katikati ya nchi.

Mkuu huyo wa wilaya pia alisema 
kuwapo kwa usafiri wa ndege 
kutawezesha kukuza uchumi wa 
taifa na kupata unafuu wa nauli 
kutokana na kuwapo kwa ushindani 
wa kibiashara.

“Tunawapongeza kwa kuleta 
ushindani kwa sababu Shirika letu la 
Ndege la ATCL nalo lilishaanza kutoa 
huduma, ujio wenu kama washindani 
wa kibiashara utaleta manufaa kwa 
wananchi na serikali kwa ujumla,” 
Katambi alisema.

Alisema kuna shughuli nyingi zina-
fanyika katika jiji hilo hivyo kuwapo 
kwa ndege zinazosafirisha abiria ni 
kukuza uchumi wa Watanzania.

Kaimu Mkurugenzi wa Precision 
Air, Patrick Mwanri, alisema kilicho-
washawishi kutoa huduma za usafiri 
za Dar es Salaam kuelekea Dodoma 
na Kilimanjaro kuelekea Dodoma ni 
kutokana uwekezaji mkubwa unao-
fanyika katika jiji baada ya serikali 
kuhamia Dodoma.

Na Romana Mallya 

ALIYEKUWA Katibu Mkuu 
wa Chama cha Wananchi (CUF), 
ambaye amehamia ACT-Wazal-
endo, Maalim Seif Sharif Hamad, 
amesema hahusiki na madeni ya 
CUF kwa namna yoyote ile.

Maalim Seif aliyasema hayo 
jana jijini Dar es Salaam, wakati 
akihojiwa kwenye kipindi cha 
asubuhi cha 360 Clouds FM, am-
bapo alisema hawezi kuwajibika 
kwa namna yoyote kwenye mad-
eni ya CUF kwa sababu alishaji-
vua kwa barua.

  Alisema alimwandikia barua 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (CAG) kum-
julisha kuwa hata wajibika kwa 
namna yoyote kwa sababu Msaji-
li wa Vyama vya Siasa, alianza 
kutoa fedha za chama upande 
wa Prof. Ibrahim Lipumba.

  “Nilimwandikia kumjulisha 
kuwa mimi ndiyo mhasibu wa 

mahesabu ya chama, lakini zipo 
fedha zinaingia sina habari nazo, 
nilimweleza kuanzia wakati huo 
najivua. Nilimjulisha kuwa fedha 
zinazoingia atajuana na wa-
naolipwa fedha hizo,” alisema.

Maalim Seif alidai baada ya 
Msajili kuutambua upande wa 
Prof. Lipumba, ulivamia oisi na 
hawajui walichukua nini.

“Hatujui wenzetu walichukua 
nini kwa sababu mahesabu tuli-
yokuwa nayo na mkurugenzi wa 
fedha, hatuna kwa sababu tuli-
yaacha oisini,” alisema.

AMSHUTUMU MSAJILI

Maalim Seif alidai kuwa 
baada ya kuondoka CUF kama 
wangeamua kuunda chama, 
Msajili asingetoa usajili wake.

“Namsema Msajili kwa sababu 
ya matendo aliyonifanyia, huyu 
ni kama vile ana majukumu ka-
pewa kuhakikisha ananikata 
mbawa, angalia maamuzi yake 

aliyochukua kumrejesha Prof. 
Lipumba.

“Msajili alikata ruzuku za 
chama nikamwandikia barua, 
mbona umezuia ruzuku yetu, 
akanijibu kimaandishi kwam-
ba amezuia kwa sababu tuna 
mgogoro, ukimalizika watatupa 
na kwamba fedha zetu wanazi-
weka,” alisema.

Aliongeza kuwa, “Wakati 
Msajili akitujibu hivyo, papo 
hapo alikuwa akimpa fedha Prof. 
Lipumba ruzuku ile ile ya chama, 
tena kwa taratibu ambazo sizo 
ambazo zimewekwa kisheria na 
kikanuni,” alisema.

Hivyo alisema waliona haku-
na sababu ya kuanzisha chama 
kipya wakati upo uwezekano wa 
kujiunga vyama vingine.

Mtangazaji alipomuuliza Maal-
im Seif kama akipata fursa ya 
kukutana na Msajili angemuuliza 
swali gani, alijibu kwa kusema, 
“Ningemuuliza je, ulichokifanya 

ni haki?”
Kuhusu uamuzi wa kwenda 

ACT-Wazalendo, Maalim Seif 
alisema haukuwa wa ghala bali 
wiki nne kabla ya uamuzi wa ma-
hakama kutoka waliona maandi-
shi ukutani ambayo yalionyesha 
hakuna uwezekano wa wao ku-
pewa chama.

“Baada ya maandishi yale 
tukajitayarisha kwa kusema 
ikitokea hivyo tufanye nini, tuli-
kuwa tumeshajua nini tutafanya, 
wiki mbili kabla ya uamuzi wa 
mahakama kutoka nilifanya zi-
ara visiwani na Dar es Salaam 
kuwatahadharisha kuwa kuna 
dalili hizi kwamba wanataka 
kutunyang’anya chama, lakini 
niliwaambia wasijali,” alisema.

Maalim Seif alisema aliwaeleza 
wanachama kuwa endapo 
watanyang’anywa chama, bado 
wao ni washindi na kwamba wa-
tachukua hatua ambazo upande 
wa pili watajuta.
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LONDON, England

KOCHA wa  Arsenal, Unai Em-
ery (pichani chini), amesisitiza 
kwamba ‘Washika Bunduki’ hao 
wanastahili kumaliza nafasi nne 
za juu Ligi Kuu England msimu 
huu.

Baada ya kukumbana na 
vipigo kutoka kwa Chelsea 
na Manchester City, wengi 
waliamini kwamba Emery 
angeweza kumaliza kwe-
nye nne bora na kufuzu 
Ligi ya Mabingwa Ulaya. 

Hata hivyo, raia huyo 
wa Hispania, anaamini 
kwamba Arsenal wana 
nafasi ya kumaliza kwe-
nye nne bora msimu 
huu.

Akizungumza kabla 
ya mchezo wa jana 
Jumatatu dhidi ya   New-
castle United, Emery 
amedai kwamba, kikosi 
chake kina nafasi kub-
wa ya kumaliza kwenye 
nne bora.

Alisema akiliambia 
Gazeti la Express: 
“Tunakwenda ku-
maliza kwenye nne 
bora na tupo kwenye 
ushindani wa ukweli.

“Najua wengi wanaweza 
kubeza hili, lakini ni wazi kwam-
ba, tupo kwenye nafasi nzuri ya 
kumaliza katika nne bora.”

EMERY 

aiona 4-bora 
Arsenal

MADRID, Hispania 

K
UTUA kwa  Eden Hazard 
pale Real Madrid ni suala 
linalosubiriwa uamuzi wa 
Zinedine Zidane ambaye 

bado hajawasha taa ya kijani kwa 
uhamisho huo, kwa mujibu wa 

Gazeti la Marca.
Mchezaji huyo wa ki-

mataifa wa Ubelgiji ames-
habainisha hadharani 
kuhusu kuvutiwa na Zi-
dane katika siku za hivi 
karibuni na akisema 
kwamba alikuwa shabiki 

mkubwa wa gwiji huyo wa 
Ufaransa wakati akikua.

Gazeti la Marca, limeripoti 
kwamba harakati za kumchukua nyota 

huyo wa  Chelsea kutua hapo Santiago Ber-
nabeu zipo vizuri, na ndio sababu kubwa kwa 
Blues hao kumsajili winga wa Borussia Dort-
mund, Christian Pulisic, wakati wa kipindi cha 
majira ya joto Januari.

Ripoti zimedai kwamba kitu pekee kina-
chokosekana kwa  Hazard kuwa mchezaji wa 
Madrid kwa sasa ni kusubiri kuwashiwa taa ya 
kijani na Zidane, ambaye ndiye anasubiriwa 
kutoa maamuzi.

Uhamisho wa mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 28, kipindi cha majira ya joto kilicho-
pita ulikwama baada ya Chelsea kutaka kiasi 
cha euro milioni 150.

Hazard kwa sasa huu ni msimu wake wa saba 
hapo Stamford Bridge, akiwa amefunga ma-
bao 105 katika mechi 340 na alikuwa nguzo ya 
mafanikio ya Chelsea kutwaa ubingwa mwaka 
2015 na 2017.

HAZARD

Solskjaer amgeukia Pogba Man United
MANCHSTER, England

KOCHA Ole Gunnar Solskjaer amesema 
kuwa kiungo wake, Paul Pogba ana furaha 
ndani ya klabu ya Manchester United licha 
ya ndoto za kijana huyo raia wa Ufaransa ku-
taka kutimkia Real Madrid.

Pogba, ambaye mara kadhaa amekuwa 
akihusishwa kutakiwa na klabu ya Madrid, 
amesikika akiizungumzia timu hiyo alipoho-
jiwa wakati alipokuwa akiitumikia timu yake 
ya taifa.

“Real Madrid ni ndoto za kila mtu, ni moja 
kati ya klabu kubwa duniani, Zidane ndiye 
kocha pale kwa sasa, ni ndoto kwa kila mto-
to na kila mchezaji,” alisema Pogba.

”Kwa sasa ninayofuraha hapa Man-
chester, ninacheza nikiwa na 
kocha mpya. Kwa sasa nipo 
Manchester. Hatujui kitaka-
chotokea baadaye.”

Hata hivyo, kocha wa 
Real, Zinedine Zidane ame-
wahi kusikika akisema ana-
vutiwa na Mfaransa huyo 
mwenzake, Pogba.

“Navutiwa kweli na 
Pogba na mnafahamu hilo, 
namfahamu mno, yeye ni 

mchezaji wa aina ya kipekee na 
mwenye uwezo wa kufanya 
vitu vingi kwa sababu ya 
ujuzi na uwezo 
aliyo nao. 

“Anafaha-
mu namna 
ya kusham-
bulia na ku-
jilinda, siku 
zote huse-
m a 

anaipenda Real Madrid,” amesema kocha 
huyo wa Real Madrid, Zinedine Zidane.

Lakini Solskjaer amesisitiza kuwa ki-
jana huyo aliyeweka rekodi ya usajili 
ndani ya United kwa sasa ya pauni 
milioni 89 ataendelea kusalia Old 
Trafford kwa kuwa anahitaji kui-
jenga upya.

“Nisingependa kuzungumzia 
wachezaji wa timu nyingine bila sha-
ka, lakini hii ni changamoto nyingine 

baada ya kutoka mapumziko. 
Wachezaji wamekuwa 

wakipatikana muda wote 
na mazingira tofauti,” 
alisema Solskjaer.

“Paul ni mwelewa 
na mwenye heshima, 

ambaye alimjibu mas-
wali yake, Zidane ambaye 

ni alama ya Ufaransa, ko-
cha bora na amewahi kuwa 

mchezaji mwenye uwezo 
mkubwa,” alisema Solskjaer.

Bosi huyo wa United pia ame-
thibitisha kuwa Romelu Lukaku 

na Anthony Martial watakuwa 
tayari kurejea uwanjani baada ya 

kuuguza majeraha.

amsikilizia Zidane
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LYON, Ufaransa

M
SHAMBULIAJI wa  Lyon, Nabil Fekir, ame-
funguka kuhusu kutakiwa na Liverpool 
wakati wa kipindi cha majira ya joto kili-
chopita, akibainisha kwamba anaweza 

kuangalia uwezekano wa kuondoka kwenye kikosi 
hcho cha Ligue 1 mwishoni mwa msimu huu.

Mfaransa huyo alikuwa akihusishwa na mpango wa 
kutua pale Anfield kipindi cha majira ya joto kilicho-
pita na iliaminiwa kwamba uhamisho wake ulikaribia 

kukamilika kabla ya kushindikana dakika ya mwisho, 
baada ya uvumi kudai kwamba Liverpool waliho-
fia hali yake ya majeraha ya goti.

Akizungumza na  Telefoot, Fekir amesisitiza 
kwamba goti halikuwa tatizo kwake, lakini 

amebainisha kuwa kushindwa kuhamia  Liv-
erpool kumempa nguvu ya kujituma zaidi 
uwanjani.

Alisema: “Mengi yalizungumzwa kuhu-
su goti langu, kama ambavyo mara zote 
nimekuwa nikisema, hakuna tatizo ka-
tika goti langu. Ndio inatokea, na hiyo in-
anifanya mimi niendelee kujituma zaidi 
uwanjani.”

Hata hivyo, alipoulizwa kama atashawi-
shi kuondoka kupindi cha majira ya joto 
au kubakia Lyon, Fekir amekiri kwamba 
kwa sasa hajui nini kitatokea.

Aliongeza: “Kwa uhakika sijui, kwa sasa 
nipo Lyon, rais ananiamini, ni nzuri kwa 

sababu kila msimu unakuwa tofauti, la-
kini tumeanza majadiliano na rais na 
tutaona nini kitatokea.”
Rais wa Lyon, Jeah-Michel Aulas, pia 

amebainisha kwamba kwa sasa klabu 
yake haijafanya mazungumzo ya kuhusu 
mkataba mpya na Fekir, huku akisema: 
“Tunazungumza kuhusu kila kitu, yeye 
ni nahodha wetu, tunazungumza na 
wakala wake pia, na ni kweli kwamba 
tunathamini mchango wa Nabil na kama 

kutakuwa na uwezekano wa kuongeza 
mkataba wake wa muda mrefu, litakuwa 
jambo la kuvutia zaidi.”

AMSTERDAM, Uholanzi 

‘DOGO’ wa maajabu wa  Ajax, Mat-
thijs de Ligt, anapanga kukamilisha 
uhamisho wa kwenda Barcelona 
baada ya ‘Blaugrana’ hao kupewa 
punguzo maalumu la kumsajili beki 
huyo.

Mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 19 anachukuliwa kama 
mmoja wa nyota watakaotisha zaidi 
baadaye Ulaya, na wengi wame-
bainisha kwamba atafuata nyayo 
za mchezaji mwenzake wa Ajax, 
Frenkie de Jong na kukamilisha 
uhamisho wa kutua hapo Barcelona 
kipindi cha majira ya joto.

Akizungumza na Gazeti la De 
Telegraaf, Mkuu wa Kitengo cha 
Michezo wa Ajax, Valentijn Dries-
sen, amedai kwamba dili la De Ligt 
kwenda  Barcelona ni la uhakika. 

Alinukuliwa tena na gazeti la  The 
Sun akisema: “Ni wazi kwamba De 
Ligt ataondoka Ajax kwenda Barca. 

“Ajax ilishaweka wazi kwamba 
Barcelona hawahitajiki kulipa zaidi 
kwa ajili ya Matthijs, tofauti na 
klabu nyingine.”

Klabu kama  Bayern Munich,  
Juventus na  Manchester City zote 
zimekuwa zikimnyatia ‘dogo’ huyo, 
lakini inaonyesha wazi kwamba, 
Barcelona inaelekea kushinda 
kwenye mbio hizo, shukrani kwa 
mahusiano yao mazuri na Ajax.

Walipigana na klabu nyingine 
Ulaya kuweza kumsajili De 
Jong kwa pauni milioni 65 
Januari mwaka huu, na kiungo 
huyo atatua pale Nou Camp 
majira ya kipindi cha joto. 

DE LIGT 
tayari kujiunga 
Barcelona

MILAN, Italia 

LUCIANO Spalletti amembwatukia 
Mauro Icardi (pichani), kwa 

kuwahujumu mashabiki 
wa Inter baada ya msham-
buliaji huyo wa Argentina 
kuachwa kwenye kikosi 

hicho cha Nerazzurri waka-
ti kikifungwa bao 1-0 na Lazio 

Jumapili.
Icardi hajaichezea klabu hiyo 

tangu Februari baada ya mazun-
gumzo yake ya mkataba mpya 
kushindikana, lakini alirudi katika 

mazoezi na kikosi cha kwanza wakati 
wa mapumziko ya mechi za kimataifa 
na alikuwa katika uwezekano wa 
kuanza kwenye mchezo huo wa Ju-
mapili, lakini baadaye akaondolewa 
kikosini.

 Inter kwenye mchezo huo ilicheza kwa 
kiwango cha chini, lakini mashabiki wa-
naamini kwamba, kama Icardi angecheza 
wangeweza kupata matokeo tofauti.

Spalletti hakusita kulizungumza hilo wa-
ziwazi pale alimpomtupia lawama nyingi 
Icardi.

“Kwa leo, chaguo pekee kwa Icardi lili-
kuwa ni kukaa nje, ni sawa kwa wengine 
wamecheza kwa kiwango walichoweza,” 
alisema akinukuliwa na Sky Sports Italia. 

“Pamoja kwamba wengine walistahili 
kucheza, lakini yeye si kila kitu kwa klabu, 
yeye si mtu wa kubadilisha matokeo.

“Watu wanasema tunapoteza mechi ny-
ingi tukiwa bila Icardi, lakini timu haikufuzu 
kucheza Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa miaka 
mingi wakati yeye akiwa kikosi cha kwanza. 

“Wachezaji wachache ndio wanaweza ku-
leta tofauti, Messi anaweza kufanya hivyo, 
lakini sio Icardi.”

afunguka uhamisho Liver
FEKIR

Spalletti ambwatukia 
Icardi kujiona ‘Father’
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     Sijafunga katika michezo michache, lakini kuna 
baadhi ya wachezaji ambao wana mabao sawa na mimi ila...

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

KWA UFUPI

LIVERPOOL, England

N
YOTA wa Liverpool, Mo-
hamed Salah, amejibu ku-
kosolewa kwake baada ya 
ushindi muhimu wa mabao 2-1 

walioupata Jumapili dhidi ya Tottenham, 
akisema maswali juu ya kiwango chake 
hivi karibuni si sahihi.

Salah alikuwa sehemu muhimu ya 
ushindi huo hapo Anfield, baada ya 
mpira wake wa kichwa aliouelekeza kwa 
kipa wa Spurs, Hugo Lloris, kusindikizwa 
kimyani na Toby Alderweireld aliyeji-
funga na hivyo kuipa Liverpool ushindi 
katika dakika ya 90.

Nyota huyo wa kimataifa wa Misri am-
baye hadi sasa ana mabao 20 na pasi za 
mwisho [‘assists’] nane msimu huu– ame-
kuwa akiandamwa baada ya kucheka na 
nyavu mara moja tu katika mechi 11 zilizo-
pita.

Lakini mshindi huyo wa tuzo ya 

Mchezaji Bora wa Mwaka wa msimu uli-
opita, amepuuzia kukosolewa huko kwa 
kusema kuwa lengo lake ni katika kui-
saidia Liverpool kutwaa ubingwa wa Ligi 
Kuu.

“Sijafunga katika michezo michache, 
lakini kuna baadhi ya wachezaji ambao 
wana mabao sawa na mimi, ila watu 
wanasema wachezaji hao wana msimu 
mzuri katika maisha yao,” aliiambia Sky 
Sports.

“Kuna wachezaji watatu ama wanne 
na hakuna yeyote anayezungumza ku-
wahusu. Wanasema wanamsimu mzuri 
na ni mimi pekee ambaye ninamsimu 
mbaya.

“Ninataka kutwaa ubingwa wa Ligi 
Kuu – hicho ndicho kitu muhimu zaidi 
kwangu.”

Kipigo hicho kwa kikosi cha Mauri-
cio Pochettino, kinaifanya Liverpool 
kukaa kileleni mwa ligi hiyo kwa pointi 
mbili zaidi, na bao hilo la kujifunga la 

Alderweireld lilikuja baada ya Lucas 
Moura kusawazisha la kwanza lililo-
fungwa na Roberto Firmino.

Salah alikubali wanaume hao wa Ju-
rgen Klopp kuwa chini ya ubora wao, 
lakini akasisitiza pointi ndiyo kitu cha 
muhimu zaidi kuliko kitu chochote 
kile.

“Huwezi mara zote kucheza vizuri, 
lakini kitu cha muhimu ni kupata poin-
ti,” alisema.

“Timu kubwa mara zote inatafuta 
namna ya kupata pointi na hicho ndi-
cho tulichokifanya.

“Kila mechi sasa ni ngumu. Unatak-
iwa kujiweka mwenyewe katika mbio. 
Mechi yetu ijayo ni dhidi ya Southamp-
ton na wanapigania maisha yao.

“Unapaswa kuchukulia kila mechi 
kama changamoto. Tottenham ilicheza 
vizuri na walikaribia kupata pointi. 
Sasa tunachukulia hilo mechi baada ya 
mechi.”

ZIDANE AMUWEKA BALE KIPORO 
KOCHA wa Real Madrid, Zinedine Zidane, amese-

ma mustakabali wa baadaye wa nyota wa kimataifa 
wa Wales, Gareth Bale, 29, ambaye amekuwa akihu-
sishwa na Manchester United na kurudi Tottenham, 
utaamuliwa mwishoni mwa msimu. (Talksport)

GUARDIOLA ATAJA MAKOMBE MA4
KOCHA wa Manchester City, Pep Guardiola, 

amesema timu yake inahitaji kucheza kama mashine 
endapo inahitaji kutwaa mataji manne msimu huu. 
(Telegraph)

KROOS, BALE KUMPISHA POGBA
MANCHESTER United itaulizia uwezekano wa 

kumpata Gareth Bale ama kiungo Mjerumani Toni 
Kroos, 29, kama sehemu ya dili lolote la Real Madrid 
kuipata huduma ya kiungo Mfaransa Paul Pogba, 26. 
(AS, via Express)

BARCA YAMUULIZIA MATA 
BARCELONA imewasiliana na baba na wakala 

wa Juan Mata, 30, kuhusu uwezekano wa kumpata 
kiungo huyo wa Man United ambaye mkataba wake 
unamalizika majira ya joto. (Sun)

WELBECK ‘KUFUNGWA’ ARSENAL
ARSENAL itampa mkataba mpya mshambuliaji 

wa England, Danny Welbeck, 28, wakati huu akianza 
mazoezi kabla ya msimu kumalizika. (Independent)

ZIDANE KUAMUA KWA HAZARD
MSHAMBULIAJI wa Chelsea, Eden Hazard, 28, 

kuhamia Real Madrid kutategemeana na Zinedine 
Zidane kufanikisha uhamisho wa kiungo huyo wa 
kimataifa wa Ubelgiji. (Marca)

SOLSKJAER AMKUBALI WAN-BISSAKA
KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar Solsk-

jaer, yupo tayari kutoa ofa ya pauni milioni 35 kwa 
beki wa kulia wa Crystal Palace, Aaron Wan-Bissaka, 
21. (Mail)

MARCELO SASA KUBAKI MADRID 
BEKI wa kushoto wa Brazil, Marcelo, 30, amebadili 

mawazo yake na sasa anataka kubaki Real Madrid 
kufuatia kurudi kwa Zinedine Zidane kuinoa miam-
ba hiyo ya Hispania. (AS)

HERRERA AGOMEWA UNITED
MANCHESTER united imekataa kukubaliana na 

kiungo Mhispania Ander Herrera, 29, ambaye anata-
ka kulipwa pauni 200,000 kwa wiki. Mhispania huyo 
atamaliza mkataba wake mwishoni mwa msimu na 
amekuwa akitakiwa na miamba ya Ufaransa Paris St-
Germain. (Mirror)

EVERTON YAMTAKA JUMLA GOMES 
KOCHA wa Everton, Marco Silva, anatumai klabu 

hiyo inaweza “kuitumia fursa nzuri” waliyonayo na 
kumsajili jumla kiungo wa Barcelona na Ureno,  An-
dre Gomes, anayeichezea kwa mkopo- ambaye pia 
anawindwa na Inter Milan. (Liverpool Echo)

VERON ATABIRIA MASTAA SPURS
KIUNGO wa zamani wa Inter na Manchester Unit-

ed, Juan Sebastian Veron, ambaye alicheza mechi ya 
manguli katika uwanja mpya wa Tottenham mwis-
honi mwa wiki, anaamini Spurs itawavutia wachezaji 
wengi wakubwa kutokana na uwanja wao mpya. 
(Mirror)

BENITEZ AMTETEA ALMIRON KUTUPIA
KOCHA wa Newcastle United, Rafael Benitez, am-

emtetea kiungo wa Paraguay, Miguel Almiron, 25, kwa 
kushindwa kufunga mechi sita za ugenini. (Times)

REDKNAPP AMTAKA NOBLE UKOCHA
KOCHA wa zamani wa West Ham, Harry Red-

knapp, angependa kumuona kiungo wa England na 
nahodha Mark Noble, 31, akifanya kazi ya ukocha na 
kuinoa klabu hiyo baada ya kutundika daluga. (Star)

SALAH: NAONEWA LIVERPOOL
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Nahodha wa 
Simba, John 
Bocco, akishang-
ilia moja kati ya 
mabao mawili 
aliyoifungia 
Simba dhidi ya 
Mbao FC wakati 
wakishinda 3-0 
kwenye mechi 
ya Ligi Kuu ili-
yopigwa Uwanja 
wa Jamhuri juzi. 
PICHA: SOMOE 

NG’ITU 

YANGA NA SILAHA 20 NDANDA BILA AJIBU

Na Somoe Ng’itu, Morogoro 

BAADA ya timu yake kuibuka na ushindi 
wa mabao 3-0 dhidi ya Mbao FC katika 
mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara iliyoche-
zwa juzi mkoani hapa, nahodha wa Simba, 
John Bocco, amesema haikuwa “kazi ra-
hisi” kuwafunga wapinzani hao kutoka jijini 
Mwanza.

Bocco alifunga mabao mawili katika mch-
ezo huo, bao lingine lilifungwa na msham-
buliaji Mnyarwanda, Meddie Kagere na ku-
wafanya mabingwa hao watetezi wafikishe 
pointi 57 wakicheza mechi 22.

Akizungumza na gazeti hili jana, Bocco 
alisema Mbao FC waliingia huku wakijiami-
ni na wakicheza “faulo za makusudi” ili ku-
waondoa mchezoni, lakini hawakufanikiwa 
kutimiza malengo yao.

Mshambuliaji huyo alisema pia mbinu 
zao zilikuwa bora zaidi ukilinganisha na 
za Mbao FC, jambo ambalo liliwapa nafasi 
nzuri na hatimaye kupata ushindi katika 
mechi hiyo baada ya mchezo wa mzunguko 
wa kwanza kupoteza.

“Kwanza namshukuru Mungu tumemali-
za salama, mechi haikuwa rahisi, ila mbinu 
zetu zilikuwa bora zaidi, sasa tunajipanga 
kwa mchezo unaofuata,” alisema Bocco am-
baye juzi alicheza kwa dakika 73 na nafasi 
yake kuchukuliwa na kiungo, Said Ndemla.

Naye nahodha wa Mbao FC, David 
Mwasa, alisema kilichowafanya wapoteze 
mechi hiyo ni kutotumia vema nafasi wali-
zotengeza huku akikiri Simba ni timu kub-
wa.

“Tulishindwa kutumia vizuri nafasi tuliz-
opata, wenzetu wamezitumia na wamefani-
kiwa, mechi ilikuwa ngumu, Simba ni timu 
kubwa, wao walicheza kwa presha na sisi 
tulicheza kwa presha, tunawapongeza kwa 
ushindi waliopata,” alisema Mwasa.

Beki huyo aliongeza kuwa walilazimika 
kutumia nguvu kwa sababu ya kuwapungu-
za Simba kasi na waliamini wangeendelea 
kupata matokeo mazuri dhidi ya mabingwa 
hao watetezi wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
baada ya mzunguko wa kwanza kuwafunga 
kwa bao 1-0 katika Uwanja wa CCM Kirum-
ba jijini Mwanza.

Na Faustine Feliciane

W
AKATI jumla ya nyota 20 wa 
kikosi cha mabingwa wa ki-
historia nchini, Yanga, leo 
alfajiri kilitarajiwa kuanza sa-

fari kueleka Mtwara tayari kwa mchezo wa 
Ligi Kuu dhidi ya wenyeji Ndanda FC, am-
bao umepangwa kupigwa Alhamisi katika 
Uwanja wa Nangwanda Sijaona, kitaende-
lea kumkosa nahodha wake, Ibrahim Ajibu 

anayeendelea kuwa nje ya uwanja akiugu-
za majeraha ya mguu.

Ofisa Habari wa Yanga, Dismas Ten, ali-
nukuliwa jana akisema Ajibu ataendelea 
kukosekana kikosini kupisha majeraha ma-
dogo aliyo nayo, huku Juma abdul akirejea 
kikosini baada ya kupona majeraha yake.

“Ibrahim Ajib bado tutaendelea kumko-
sa kikosini kutokana na majeraha ya mguu, 
lakini jambo jema ni kwamba Juma Abdul 
amerejea kikosini na atakuwa sehemu ya 

msafara wa kikosi chetu, mchezo utakuwa 
mgumu lakini maandalizi tuliyoyafanya 
yanatosha kutupa matokeo mazuri,” alise-
ma.

Yanga itashuka katika Uwanja wa Nang-
wanda Sijaona, ikiwa na morali ya juu ku-
tokana na kutinga hatua ya nusu fainali ya 
Kombe la FA kufuatia kuitoa Alliance ya 
Mwanza kwa mikwaju ya penalti 4-3 baada 
ya dakika 90 za kawaida kumalizika zikiwa 
sare ya bao 1-1.

Kwa upande wake, kocha wa timu hiyo 
Mwinyi Zahera, amesema katika hatua 
hii ya mzunguko wa pili hakuna mchezo 
mwepesi, hivyo wanaenda Mtwara waki-
fahamu wanaenda kukutana na upinzani 
kutoka kwa wenyeji wao.

Yanga inaendelea kuongoza ligi ikiwa na 
pointi 67 huku wakicheza michezo 28 sawa 
na Azam yenye alama 59, wakati Simba 
ikiwa nafasi ya tatu na pointi zake 57 kuto-
kana na kucheza mechi 22.

Shime aahidi 
ushindi mnono 
Twiga Stars
Na Mwandishi Wetu

ILI kujiweka katika nafasi 
nzuri ya kusonga mbele, Ko-
cha Mkuu wa Timu ya Taifa ya 
Wanawake (Twiga Stars), Bakari 
Shime, amesema anataka kupata 
ushindi mnono kwenye mchezo 
wa kwanza dhidi ya Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC) 
utakaochezwa Ijumaa kwenye 
Uwanja wa Taifa jijini Dar es 
Salaam.

Twiga Stars inawakaribisha 
wadada wenzao wa Congo kati-
ka mechi ya kwanza ya kuwania 
tiketi ya kushiriki Michezo ya 
Olimpiki itakayofanyika mwa-
kani jijini Tokyo, Japan.

Shime aliliambia gazeti hili 
kuwa amewaandaa wachezaji 
wake kupambana kuhakikisha 
wanamaliza “kazi” hapa nyum-
bani kwa kufunga mabao mengi.

Alisema wachezaji 

aliowaita katika kikosi

 chake wanauzoefu 

na mashindano ya 

kimataifa na 

wamejipanga 

kuendelea kuwapa 

furaha mashabiki wa 

soka wa hapa nchini.
“Kila siku ninawakumbusha 

kuhakikisha wanakuwa makini 
na watulivu, hii itatusaidia ku-
pata ushindi mkubwa na mnono 
hapa nyumbani, sisi ndio tut-
aitangaza vema nchi kimataifa, 
wanaweza,” alisema Shime.

Aliongeza kuwa kikosi chake 
kina mchezaji majeruhi mmoja 
tu ambaye ni Aisha Hamza, 
huku nyota wengine wakiwa 
katika hali nzuri na wanafanya 
mazoezi.

“Aisha tutamkosa katika 
mechi hizi mbili, atakaa nje kwa 
muda wa wiki sita,” alisema 
Kocha Msaidizi wa timu hiyo, 
Edna Lema.

Timu hizo zinatarajia kurudi-
ana Aprili 9, mwaka huu jijini 
Kinshasa na mshindi wa jumla 
atakutana na Equatorial Guinea 
katika mechi za raundi ya pili 
zitakazochezwa kati ya Agosti 
26 hadi Septemba 3, mwaka 
huu.

Bocco: Haikuwa rahisi ‘kuchana’ Mbao 
MSIMAMO LIGI KUU BARA

 P W D L F A PTS

1.Yanga 28 21 4 3 45 19 67 

2.Azam 28 17 8 3 46 18 59 

3.Simba 22 18 3 1 48 7 57 

4.Lipuli 31 11 11 9 26 26 44 

5.Kinondoni MC 29 9 14 6 32 20 41 

6.Mtibwa Sugar 29 12 5 12 30 23 41 

7.TZ Prisons 30 9 11 10 24 25 38 

8.Coastal Union 30 8 14 8 27 30 38 

9.Mbeya City 29 10 7 12 30 32 37 

10.Alliance 30 9 10 11 23 30 37 

11.Mwadui 31 10 6 15 35 39 36 

12.Kagera Sugar 29 8 12 9 23 27 36 

13.JKT Tanzania 31 8 12 11 18 26 36 

14.Mbao 31 9 9 13 19 32 36 

15.Stand Utd 31 10 6 15 29 40 36 

16.Ruvu Shooting 31 8 11 12 27 37 35 

17.Singida Utd 30 8 9 13 20 31 33 

18.Ndanda 28 8 9 11 17 29 33 

19.Biashara Utd 29 7 9 13 21 29 30 

20.African Lyon 31 4 10 17 19 39 22
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K
OCHA Mkuu wa Simba, Patrick Aus-
sems, amesema kwa sasa akili na 
mawazo yake ipo ‘jeshini’ kwa ‘wajeda’ 
wa JKT Tanzania na si kuufikiria mch-

ezo wa hatua ya robo fainali wa michuano ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya TP Mazembe 
unaotarajiwa kuchezwa Jumamosi kwenye 
Uwanja wa Taifa jijini Dar es Salaam.

Simba ambao ni mabingwa watetezi wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara walitinga hatua hiyo baada 
ya kuifunga AS Vita ya Kongo mabao 2-1 na ku-
maliza katika nafasi ya pili ya hatua ya makundi 
wakiwa na pointi tisa nyuma ya vinara wa kundi 
lao, Al Ahly ya Misri waliomaliza na alama 10.

Aussems alitoa kauli hiyo juzi baada ya timu 
yake kupata ushindi wa mabao 3-0 dhidi ya 
Mbao FC na kueleza kwamba ameiweka TP 
Mazembe “kiporo” kwa sababu anajiandaa 

kwanza kuikaribisha JKT Tanzania hapo kesho 
kwenye Uwanja wa Jamhuri mkoani hapa.

Mbelgiji huyo alisema anaendelea kuki-
andaa kikosi chake kucheza mechi hiyo ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara kwa kutoa nafasi kwa kila 
mchezaji kuitumikia timu hiyo ili kufikia malen-
go waliyojipangia msimu huu.

“Akili yetu iko kwa ajili ya mechi ya Jumatano, 
ni lazima nifanye mabadiliko katika kikosi ki-
takachocheza, kila mchezaji atapata nafasi kul-
ingana na mchezo uliopo na hii itatusaidia kue-
ndelea kuimarika, JKT kwanza, TP Mazembe 
itafuata,” alisema Aussems.

Aliongeza kuwa licha ya kuwa na siku chache 
za maandalizi ya mchezo huo wa kimataifa, 
benchi lake la ufundi linajipanga kuendelea 
kujiimarisha kwa sababu wanahitaji kushinda 
mechi zote zinazowakabili.

“Najua tutakuwa na siku mbili kabla ya 
kucheza na Mazembe, Alhamisi na Ijumaa, kitu 

muhimu ni kuhakikisha wachezaji wanakuwa 
na utimamu wa mwili, kila mchezaji atacheza 
na anatakiwa ajue majukumu yake,” aliongeza 
kocha huyo ambaye anasaidiwa na Mtanzania, 
Dennis Kitambi.

Naye Kocha Msaidizi wa Mbao FC, Fulgence 
Novatus, alisema kuwa kikosi chake kilizidiwa 
uwezo na wapinzani wao Simba, ila bado wana 
nafasi ya kujirekebisha na kufanya vizuri katika 
mechi zinazofuata.

“Hatukufanya vizuri, tuliwaruhusu watawale 
mpira muda mrefu na kuwaacha huru, kuna 
makosa tulifanya na ndio yalitugharimu katika 
siku ya leo (juzi), kwa kifupi ligi hii ina ushindani 
na kila mechi ni sawa na fainali,” alisema Nova-
tus. 

Kikosi cha Mbao kiliondoka mkoani hapa juzi 
usiku kurejea Mwanza ili kujiandaa na mechi 
yake nyingine ya Ligi Kuu Tanzania Bara itakay-
ochezwa kesho.

Beki wa kushoto wa Tottenham, Danny Rose, akishindwa kuamini kilichotokea dakika ya 90 kufuatia beki wa kati, Toby Alderweireld, 
kujifunga wakati akitaka kuokoa mpira wa kichwa wa mshambuliaji wa Liverpool, Mohamed Salah (jezi 11), kwenye mechi ya Ligi Kuu 
England iliyopigwa Uwanja wa Anfield na wenyeji hao kushinda 2-1. PICHA: MTANDAO

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042

   Apanga kushusha kikosi tofauti kesho, huku 
akieleza kila mechi ushindi lazima na kwamba...
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AUSSEMS AKILI JESHINI, 
AIPOTEZEA MAZEMBE

Yanga warudishiwa 
Tiboroha, Igangula 
Na Mwandishi Wetu

KAMATI ya Uchaguzi ya Shirik-
isho la Soka nchini (TFF), imey-
apitisha kwa mara nyingine majina 
ya waliomba kuwania nafasi ya 
uenyekiti katika Klabu ya Yanga, 
Dk. Jonas Tiboroha na Mbaraka Ig-
angula, ambao sasa wanaruhusiwa 
kuendelea na mchakato huo. 

Tiboroha na Igangula walisi-
mamishwa kuendelea na kampeni 
zao za kugombea nafasi hiyo 
baada ya uchaguzi wa kwanza 
kusimamishwa na wanachama 
ambao walifungua kesi kupinga 
uchaguzi huo.

Mwenyekiti wa Kamati ya Uch-
aguzi ya TFF, Ally Mchungahela, 
akizungumza na waandishi wa 
habari jijini Dar es Salaam jana, 
alisema wagombea wa nafasi ya 
uenyekiti wanaruhusiwa kuen-
delea kugombea katika uchaguzi 
mpya wa klabu hiyo ambao uta-
fanyika Mei 5, mwaka huu.

“Mei 5, mwaka huu ndiyo siku 
ambayo uchaguzi mpya wa Yanga 
utafanyika na kutakuwa na siku 
za kuchukua fomu na usahili wa 
wagombea na mambo mengine.

“Wale wagombea walikuwapo 
katika mchakato wa awali kugom-
bea nafasi mbalimbali wataen-
delea kama kawaida na wataun-
gana na wapya ambao wataanza 
kuchukua fomu kuanzia Aprili 2, 
mwaka huu,” alisema Mchunga-
hela. 

Wiki iliyopita serikali ililiagiza 
Baraza la Michezo la Taifa (BMT), 
kwa  kushirikiana na TFF, kuhakik-
isha uchaguzi wa Klabu ya Yanga  
unafanyika ndani ya siku 30.

Akitoa maagizo hayo wiki ili-
yopita jijini Dodoma, Mkurugenzi 
wa Idara ya Maendeleo ya Mich-
ezo nchini, Yusuph Singo, alisema 
migogoro iliyokuwapo huko 
nyuma imeshafikia tamati, hivyo 
uchaguzi ndani ya Klabu ya Yanga 
ni lazima sasa ufanyike.

“Nailekeza BMT iwaelekeze 
TFF kuhakikisha taratibu zote za 
uchaguzi zinafuatwa na uchaguzi 
ndani ya Klabu ya Dar es Salaam 
Young Africans unafanyika ndani 
ya siku 30,” alisema Singo huku 
akiwasihi viongozi, wanachama 
na wapenzi wa Yanga kutoanzisha 
migogoro wala vikwazo vingine 
bali kutumia hizo siku 30 ku-
fanya uchaguzi ili kupata viongozi 
watakaoisimamia na kuiongoza ili 
kuendelea kufanya vizuri katika 
mpira wa miguu ndani na nje ya 
nchi.

MUNGU WANGU!...

Hazard amsikilizia Zidane


