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HABARI KITAIFA
s Tozo miamala ya simu kurekebishwa

Kodi majengo kwa
Luku kuanza leo

Na Waandishi Wetu

WAMILIKI wa  majengo
nchini wanaanza kulipa kodi
ya majengo kuanzia leo kwa
kutumia mfumo mpya wa njia
ya ununuzi wa umeme kupitia
mashine za Luku.

Kwa njia hiyo mpya ya
ukusanyaji wa kodi, kila
mnunuzi wa umeme atakatwa
Sh. 1,000 kwa mwezi kwa
nyumba ya kawaida na Sh.
5000 kwa mwezi kwa kila
sakafu ya ghorofa.

Kwa wale wanaotumia mita
za ankara watalipa kodi hiyo
kwa pamoja katika ankara ya
mwezi.

Utaratibu huo unafanyika
kufuatia  marekebisho ya
Sheria ya Kodi ya Mamlaka
ya Serikali za Mitaa, Sura ya
289 iliyofanyiwa marekebisho
na kupitishwa na Bunge Juni
mwaka huu kwa kubadili
viwango vya kodi ya majengo.

Taarifa iliyotolewa jana kwa
umma na Kamishna Mkuu wa
Mamlaka ya Mapato (TRA),
Alfayo Kidata, inabainisha
kuwa wamiliki ambao majengo
yao  hayajapata  umeme,
wataendelea kulipa kodi hiyo
kwa kutumia mfumo uliokuwa
unatumika awali, ambao ni
njia ya simu ya mkononi na
benki baada ya kupata namba
ya kulipia malipo mpaka hapo
watakapoingiziwa umeme.

Katika taarifa yake hiyo,
Kamishna Kidata alifafanua
kuwa viwango vitakavyotozwa
kwa sasa ni Sh. 12,000 kwa
kila jengo la kawaida ndani
ya kiwanja kutoka Sh. 10,000
iliyokuwa ikitozwa awali, na
Sh. 60,000 kwa kila sakafu ya
ghorofa kutoka Sh. 50,000.

Hata hivyo, kwa upande wa
Halmashauri za Wilaya na Miji
Midogo, nyumba za ghorofa
bila kujali idadi ya sakafu
zitatozwa Sh. 60,000.

Kamishna Kidata alisisitiza,
“Utekelezaji huo unaanza rasmi
Agosti 20, mwaka huu (leo) na
unafanyika chini ya usimamizi
wa TRA kwa kushirikiana na
Shirika la Umeme (TANESCO)
ukihusisha mita za aina zote za
umeme,” alisema.

Aliongeza kuwa wamiliki
wa majengo na wananchi
watakaokatwa kodi
hiyo kimakosa na wale
watakaokuwa na malalamiko
mbalimbali, watatakiwa kufika
ofisi za TRA zilizoko karibu
na maeneo yao kwa ajili ya

kushughulikiwa.

*Imeandikwa  Godfrey
Mushi (ARUSHA) na Edwin
Mosha (TURDACo)

Na Renatha Msungu,

DODOMA
PIKA wa Bunge, Job
Ndugai, amesema
Bunge liko tayari

kufanya marekebisho
yatakayohitajika kwenye tozo za
miamala ya simu zilizopitishwa
wakati wa mkutano wa Bunge
uliopita.
hapa alipofungua kongamano la
walimu wenye ulemavu nchini
lililoandaliwa na Chama cha
Walimu Tanzania (CWT).

“Tulipitisha suala la tozo ya
miamala, kwa kweli ndugu zenu
wawakilishi hatujapitisha kitu
kile kumkomoa mtu yeyote,
tumepitisha kwa nia njema ka-
bisa.

“Labda katika nia njema ile
kuna maeneo hatukuangalia vi-
zuri, basi tutajaribu kutizama vi-
zuri huko tunapokwenda kama
Rais Samia alivyoelekeza.

“Kwa hiyo, mtaona hili jambo
la tozo kwa nini tulilijadili sana
sana tukaona twende njia hiyo,
kama nilivyosema panapohitaji
kupiga pasi kurekebisha tuta-
fanya hivyo, ila tukiondoa tozo
tumeacha gizani yale malengo
yetu yote tuliyotaka kufanya,
tutakwama.

“Ila unaweza rekebisha ki-
dogo, kwa mfano unaweza kum-
bakishia anayetuma akakatwa
lakini anayepokea apokee ta-
slimu au tunaweza rekebisha
viwango kidogo kama vimezidi
sana, basi tukavirekebisha reke-

bisha lakini kwa kweli kimsingi
tozo watu wasipotoshe, ni kitu
muhimu sana kwa nchi yetu,”
alisema.

Alibainisha kuwa dhamira ya
Bunge kupitisha tozo hizo ni
kupata fedha zitakazoelekezwa
kusaidia ujenzi wa madarasa ya
wanafunzi wa shule za msingi
na sekondari.

Spika Ndugai alisema kuwa
ndani ya miaka mitano, serikali
imepanga kukusanya Sh. trilioni
tano ambazo zitatumika katika
ujenzi huo wa madarasa pamoja
na kusaidia mikopo ya elimu ya
juu.

“Bunge litaendelea kujadili
suala la tozo kama Rais alivy-
oelekeza lakini tulifanya hivyo
kwa manufaa ya taifa, kwa saba-

bu tunahitaji kuona madarasa

mjini,” alisema.

KURA VITI MAALUM

Kuhusu  upatikanaji  wa
wabunge wa viti maalum, Spika
Ndugai alisema ni vyema uwapo
mfumo wa wabunge hao kupati-
kana kwa kupigiwa kura na wa-
nanchi moja kwa moja badala
ya sasa ambapo wanachaguliwa
kupitia makundi maalum.

“Tukienda nchi za wenzetu
tunapata shida, tunaulizwa mas-
wali kuhusu tofauti ya wabunge
wa viti maalum na wabunge
wengine ikoje, unakuta mtu
anatuuliza hivi bungeni kuna
viti aina mbili.

“Pale bungeni tuna kundi lin-

awakilisha wenye ulemavu Tan-
zania, bahati mbaya au nzuri
wanatoka kwenye kundi la lile
viti maalum CCM kwenye kundi
la wanawake.

“Hatujaweza kuwa na mfumo
mpaka sasa wa kuwa na wawak-
ilishi wa wenye ulemavu wa
moja kwa moja wa kuchaguliwa
moja kwa moja na wananchi.

“Kwa hiyo huko mbele kwa
sababu nchi inabadilika na
mambo yanabadilika, ninafikiri
muwe mnafikiri namna gani
siku moja tunaweza kuwa na
wawakilishi ambao wamech-
aguliwa na wenye ulemavu we-
nyewe kwa upana wake wa kura
moja kwa moja sio kwa kupitia
vyama.

Baadhi ya maofisa operesheni wa Jeshi la Polisi, kutoka mikoa mbalimbali wakiwa kwenye mafunzo
ya ulengaji wa shabaha unaoongozwa na Kamishna wa Polisi Operesheni na Mafunzo, Liberatus Sabas
katika uwanja wa medani za kivita Mkomanzi, mkoani Tanga jana. PICHA: JESHI LA POLISI.

\VB yaimwagia Tanzania tril, 2.7/- kuimarisha elimu, barabara vijijini

Na Romana Mallya

SERIKALI na Benki ya
Dunia (WB) zimetiliana saini
mikataba mitano ya mikopo ya
masharti nafuu kupitia Shirika
la Maendeleo la Kimataifa
(IDA) yenye thamani ya Dola za
Marekani bilioni 1.167 sawa na
Sh. trilioni 2.697.

Fedha hizo zinatarajia
kutumika katika utekeleza wa
miradi mitano Tanzania Bara na
Zanzibar.

Miradi hiyo ni ya kuboresha
za ajira kwa wananchi (RISE),
kuimarisha mazingira  ya
kujifunzia elimu ya juu (HEET)
na kuongeza upatikanaji wa
huduma bora za mtandao kwa
kuwezesha serikali kwa kuzitoa
kidigitali (DTP).

Mingine ni mradi wa kuongeza
ufikiwaji wa huduma bora na za
uhakika za umeme pamoja na
kuongeza uzalishaji mbadala
Zanzibar (ZESTA) na mradi wa
kuongeza uwezo wa ufikiaji wa
hali ya bora za maisha na utoaji

huduma katika maeneo nufaika
visiwani humo (BIG-Z).

Utiaji saini huo ulifanywa jana
iliwakilishwa na  Waziri wa
Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu
Nchemba na Mkurugenzi wa
Benki ya Dunia Tanzania, Mara
Warwick na baadaye Waziri
wa Nchi Ofisi ya Rais Fedha na
Mipango Zanzibar, Jamal Kassim
Ali, alitia saini kwa niaba ya
Zanzibar.

Waziri Nchemba alisema
WB imebaki kuwa mshirika
wa kuaminika hata wakati wa
matatizo na kwamba serikali
inatarajia kuendelea kufanya
kazi kwa pamoja kwa faida ya

pande zote.
“Mikataba ya mikopo
ambayo tumetia saini leo

inaongeza thamani ya miradi
inayofadhiliwa na benki hii
kufikia Dola za Kimarekani
milioni 5,502.4, hivi sasa serikali
inakamilisha awamu nyingine
ya miradi ya kipaumbele ya dola
milioni 950,” alisema.

Dk. Nchemba aliiahidi benki

hiyo kuwa serikali itachukua
hatua zote muhimu kuhakikisha

miradi  hiyo inatekelezwa
kikamilifu.

Alisema miradi hiyo
inazingatia  utekelezaji wa

Mpango wa Tatu Taifa wa
Maendeleo wa Miaka Mitano
(FYDP 1II) na sehemu ya
mikakati ya serikali ya awamu ya
sita ya kujenga uchumi shindani
wa viwanda kwa maendeleo ya
wananchi.

“Mkakati huo unalenga ubore-
shaji wa miundombinu; upati-
kanaji wa nishati ya kuaminika;
kuimarisha mazingira wezeshi
ya biashara na uwekezaji na
kuimarisha mifumo ya elimu
na mafunzo. Miradi hii mitano
itaongeza thamani ya miradi
(portfolio) inayofadhiliwa na
WB hadi kufikia Dola za Mare-
kani bilioni 5.5,” alisema.

Alisema mradi wa RISE
unatarajia kuboresha barabara
hiyo mitano ambapo wilaya sita
katika mikoa minne ambayo ni
Geita, Tanga, Lindi na Iringa na

itatoa ajira za watu 35,000.

Naye  Warwick  alisema
wanaamini mradi wa RISE
utawezesha Watanzania wengi

""" kupata barabara
za lami ili kuwezesha kupata
huduma na fursa za kiuchumi.

Alisema mradi wa HEET
utaongeza programu za masomo
260 katika maeneo ya shahada
na zaidi ya wanafunzi 100,000
watanufaika moja kwa moja
na kuimarisha taasisi za elimu
ya juu 14 pamoja na kuboresha
mazingira ya kujifunzia.

Alisema mradi wa DTP
ukikamilika, zaidi ya asilimia
75 ya Watanzania watakuwa
wamefikiwa na mtandao wa
huduma wa simu.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI), Ummy
Mwalimu alisema  miradi
iliyosainiwa, mmoja ni kwa
ajili ya kutekeleza mradi wa
maendeleo ya barabara kwa
ushirikishaji jamii na ufunguaji
fursa za kijamii na kiuchumi
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Sabaya akiri mahakamani kumiliki silaha

es Salaam jana, katiba inayopendekezwa ya mwaka 2014, na kutaka iendelezwe
hiyo na siyo kuanzishwa mchakato upya, endapo serikali itaamua kutengeneza
katiba mpya. Kushoto ni Katibu Mkuu wa Chama cha DP, Abdul Mluya. PICHA:
JUMANNE JUMA.

Vyama 11 vya siasa vyataka serikali
litishe kura ya maoni Katiba mpya

Na Mwandishi Wetu

MJADALA wa Katiba mpya umeen-
delea kuchukua sura mpya baada ya
vyama 11 visivyokuwa na wabunge
bungeni kuiomba serikali kuufufua
mchakato wa Katiba kwa kuitisha kura
ya maoni.

Vyama hivyo ni DP, NRA, ADC, AAFP,
UDP, SAU, UMD, TLP, CCK, NLD na
UPDP.

Vimesema mabilioni ya fedha yali-
yotumika hadi kupatikana kwa Katiba
inayopendekezwa hayawezi kupotea na
kutaka iendelee ilipoishia.

Vyama hivyo vimetoa kauli hiyo jana
es Salaam.

Mchakato wa Katiba mpya ulikwama
Aprili 2015 baada ya Tume ya Taifa ya
Uchaguzi (NEC), kutangaza kusitishwa
kwa kura ya maoni iliyokuwa ifanyike
mwezi huo. Hatua hiyo ilitokana na ku-
tokamilika kwa uandikishaji wa daftari
la kudumu la wapigakura.

Katibu Mkuu wa DP, Abdul Mluya,
akizungumza kwa niaba ya wenzake
alisema: “Suala la Katiba ni suala mtam-
buka. Uliishia kwenye kura ya maoni na
sisi msimamo wetu, tunadhani huu ni
muda sahihi wa kwenda kupigia kura ya
Katiba pendekezwa.”

“Katiba hii pendekezwa ni nzuri, ina
maoni yote ya wananchi sasa wale am-
bao wanataka kuturudisha nyuma wana

agenda yao. Twendeni kwenye kura ya
maoni na kama kuna madai mengine
yataingizwa baadaye, lakini kwa sasa
tuipigie kura kwanza,” alisema Mluya.

Aidha, alisema hata Rais Samia Su-
luhu Hassan, hajatakaa uwapo wa Kat-
iba mpya, lakini ameomba apewe muda
aimarishe uchumi ambao umetikishwa
na janga la corona.

“Sina hakika kama Rais amesema ha-
taki Katiba mpya bali amesema tumpe
muda ajenge nchi, kwa sasa ndio kwan-
7a ana miezi mitano, hata katika ndoa
huwezi kuonyesha dira ya familia kwa
miezi mitano tu,” alisema Mluya.

“Muda ukifika, badala ya kuturudi-
sha nyuma tuendelee tulipoishia, tusije
kutengeneza gharama nyingine kubwa.”

Kwa upande wake, Katibu Mkuu wa
ADC, Doyo Hassan Doyo, alisema baa-
dhi ya viongozi wa vyama vya siasa na
asasi za kiraia wanatanguliza mbele
maslahi yao binafsi badala ya taifa na
kuwaonya kuacha tabia hizo.

Alisema kauli za kumlazimisha Rais
Samia kufanya yale wanayoyataka wao
si jambo zuri huku wakisema wako
tayari kukutana na kiongozi huyo mkuu
wa nchi ili kujadiliana kuhusu masuala
mbalimbali.

Rais Samia ameweka wazi kwamba
atakutana na viongozi wa vyama vya
upinzani ili kujadiliana jinsi ya kubore-
sha demokrasia.

Na Allan Isack, ARUSHA

LIYEKUWA Mkuu wa zamani

wa Wilaya ya Hai mkoani Kili-

manjaro, Lengai Ole Sabaya

(34), amekiri mahakamani
kwamba alikuwa akimiliki silaha ya moto
ya aina ya Glock 17.

Ole Sabaya alikiri mahakamani huko
jana kumiliki silaha hiyo wakati akika-
milisha ushahidi wake mbele ya Hakimu
Mwandamizi wa Mahakama ya Hakimu
Mkazi Mkoa wa Arusha, Odira Amworo.

Sabaya na wenzake wawili, Silvester
Nyegu (26) na Daniel Mbura (38), wanak-
abiliwa na kesi ya jinai namba 105 yenye
mashtaka matatu ya unyang’anyi kwa ku-
tumia silaha.

Mahakama ya Hakimu Mkazi Arusha
iliwakuta na kesi ya kujibu washtakiwa
hao kutokana na mashtaka yanayowaka-
bili.

Akihojiwa na Wakili wa Serikali Mkuu,
Tumaini Kweka, Sabaya inadai alikuwa
akimiliki silaha ndogo aina ya Glock 17
na alikuwa akiitumia kwa shughuli zake
binafsi hasa kwa ulinzi.

Alidai mahakamani huko kwamba
silaha hiyo alianza kuimiliki Machi 24,
mwaka huu.

Vilevile, Sabaya alidai mahakama huko
kuwa wakati akitoka Wilaya ya Hai kwen-
da Arusha, alipitia barabara ya Mirerani.

Alidai hakupitia barabara ya Moshi
kwenda Arusha kwa sababu alitishiwa
kuuawa.

“Mimi nilikiwa kiongozi wa watu lakini
nilibadilisha barabara kwa kuwa nilitishi-
wa kuuawa kutokana na chuki za kisiasa
za Arusha na Hai,” alidai.

Sabaya alidai kwamba hawafahamu
mashahidi wa Jamhuri, Numan Jasin na
Hajirini Saad.

Mbali na kukana kuwafahamu masha-
hidi hao wa Jamhuri, Sabaya pia alikana
kukufika katika eneo la duka la Shaahidi
Store lililoko eneo la Soko Kuu jijini Aru-
sha siku ya tukio Februari 9 mwaka huu.

Akiongozwa na Wakili wa Utetezi,
Mosses Mahuna, Sabaya alidai kwamba
wakati akihojiwa na Wakili wa Serikali,
Tumaini Kweka, alikana kumfahamu ali-
yekuwa Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro,
marehemu Anna Mghwira, kwamba ha-
kumbuki kama alimwapisha kwa kuwa
maswali ya wakili huyo yalimchanganya,
yalikuwa yamepandiana, hakumsikia vi-
zuri na maswali hayo yalikuwa ya kum-
dhalilisha.

Wakili huyo wa utetezi, aliiomba ma-
hakama hiyo kufunga kesi baada ya sha-
hidi wa kwanza wa utetezi (Sabaya) kuka-
milisha kutoa ushahidi wake.

Wakili Mahuna pia alidai mahakamani
huko kwamba shahidi wa kwanza ha-
takuwa na mashahidi wengine.

tl BEST GROUP (T) LIMITED

6-;.9 Debts collectors, Auctioneer, Commission Agent & Legal Consultant

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kwa Idhini tuliyopewa na NMB BANK Tunatoa notisi ya siku kumi na nne(14) kuanzia Tarehe ya Tangazo hili kwa mdaiwa
aliyetajwa hapo chini, alipe deni analodaiwa na benki hiyo pamoja na riba. Kushindwa kulipa kwa muda huo tutalazimika
kuuza dhamana (mali) zilizodhamini mkopo wake kwa MNADA WA HADHARA.Mnada utafanyika kuanzia saa 4:00
Asubuhi na kuendelea mahali dhamana zilipo kama inavyoonesha hapo chini.

Na. | JINA LAMDAIWA/MDHAMINI

MAELEZO YA DHAMANA NA MAHALI ILIPO TAWI

TAREHE YA
MNADA

1. | SPRINT CORPORATE
LIMITED/BEATUS GODBET RUGE

Kiwanja kilichopo maeneo ya Kulangwa Manispaa ya Kinondoni,Dar es
salaam kwa jina la Beatus Godbet Ruge

TEGETA 28/09/2021

2 JOYCE GIDIONI KWAYU

Nyumba ya makazi iliyopo Vianzi, Wilaya ya Mkuranga,Pwani.

KARIAKOO | 29/09/2021

ERICK SHAYO

3 NASSIR FOCUS NDESSI'THERESIA | Nyumba yenye leseni ya makazi na. TMK041580 iliyopo Mianzini
Charambe, Manispaa ya Temeke kwa jina la Theresia Erick Shayo

KARIAKOO | 25/09/2021

RAJABU JONGO

4 MALIK SEIF SULEIMAN/ATHUMANI | Nyumba ya makazi iliyopo Mbagala kilungule kwa nzala,manispaa ya
Temeke kwa jina la Athumani Rajabu Jongo

KARIAKOO | 22/09/2021

DISMAS FERDNAND MALLYA/
GODFREY FERDNAND MALLYA

Nyumba ya makazi yenye Hati ya mauziano iliyopo maeneo ya Mbagala
Kongowe kwa jina la Godfrey Ferdnand Mallya

KARIAKOO | 25/09/2021

6 BAKARI SELEMANI BANYANGA
Kilungule

Nyumba ya makazi yenye Hati ya mauziano iliyopo maeneo ya Mbagala

KARIAKOO | 22/09/2021

7 ERICK AMANI SWAY

i. Nyumba ya makazi yenye kipande cha ardhi na. TMK/CHB/KIM2/53
iliyopo charambe mtaa wa kilungule,manispaa ya Temeke yenye Leseni
na.TMK035418 kwa jina la Nuhu Ismail Kaitila.

ii. Nyumba ya makazi yenye kipande cha ardhi na. TMK/MBGL/MOR2/410 | KARIAKOO | 18/09/2021
iliyopo Mbagala mtaa wa Moringe, manispaa ya Temeke yenye Leseni
na.TMK041863 kwa jina la Juma Hamisi Kitogo

MASHART YA MNADA
1. Dhamana itauzwa kama ilivyo.

atapewa ushindi.

jukumu la mnunuzi.

Kwa Taarifa zaidi wasiliana na:

Mkurugenzi Mtendaji

Best Group (T) LTD

Alli Hassan Mwinyi Road

Green Acres Buliding, 2nd Floor.

P.0. BOX 1088

DAR ES SALAAM

MOBILE + 255 715-363537/ +255 765-363537
Email: info@bestgoup.co.tz

2. Mnunuzi atatakiwa kulipa siku ya mnada asilimia 25% ya bei iliyofikiwa.
3. Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14). Kukamilisha malipo yote. Kushindwa kufanya hivyo
mnunuzi atakuwa amepoteza malipo yote ya awali ya asilimia 25%, na mnada kurudiwa, au mshindi wa pili

4. Gharama za kuona, kukagua, kuhamisha umiliki, kumtoa mdaiwa/mpangaji na zingine zinazoambatana na hilo ni

216416102

Mkurugenzi Mtendaji

NMB Bank PLC,

Ohio Street / Ali Hassan Mwinyi Road,
P.0. BOX 9213,

DAR ES SALAAM

Telephone: +255 22 2322550

Email: Benedicto.Baragomwa@nmbbank.co.tz
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RC awatimua watu waliojazana mochwari

Na Francis Godwin, [RINGA

ya MkoawalIringa kwa ajiliya ku-

MKUU wa Mkoa wa Iringa,
Sendiga, amewatimua

Queen

waombolezaji waliokuwa wame-
furika katika chumba cha kuhi-
Hospitali ya Rufani

fadhia maiti

Sendiga akiwa

Amesema amechukua hatua hiyo
ikiwa ni udhibiti wa janga la corona
ambalo linaendelea kutikisa mae-
neo mbalimbali ya nchi.
ameambatana

Mkuu wa Mkoa wa Iringa, Queen Sendiga, akizungumza na wafiwa waliofika kuchukua mwili

wa mpendwa wao, Katika chumba cha kuhifadhia maiti katika Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa

Iringa jana, ambapo aliwaamuru kuondoka katika eneo ili kuepusha mikusanyiko kwa ajili ya
kukabili maambukizi ya virusi vya ugonjwa wa corona. PICHA: FRANCIS GODWIN

Wafuasi 19 CHADEMA

wafikishwa mahakamani

Na Richard Makore,

MWANZA

WAFUASI 19 wa Chama
cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA), wamefik-
ishwa katika Mahakama ya
Hakimu Mkazi ya Mkoa wa
Mwanza kwa tuhuma za ku-
fanya fujo eneo la Kanisa Ka-
toliki Parokia ya Bikra Maria
wa Madhabahu Kawekamo,

Wafuasi hao walikamatwa
na Jeshi la Polisi mkoani
Mwanza Jumapili iliyo-
pita na kuwashikilia kwa
siku nne hadi jana. Wote
walisomewa mash-
taka na Wakili
wa Serikali, Gisera Alex na
wakakana kutenda kosa hilo.

Akisoma mashtaka hayo
mbele ya Hakimu Mkazi
Mwandamizi, Emael Luku-
may, Alex alidai kuwa kwa
pamoja wafuasi hao Ago-
sti 15, mwaka huu, walifanya
fujo eneo la kanisa mbele ya
waumini.

Hata hivyo, washtakiwa
hao walipata dhamana kwa

kila mshtakiwa kudhamini-
wa na watu wawili wenye ba-
rua kutoka serikali za mitaa
yenye picha za wadhamini,
kuwa na vitambulisho vya
taifa au cha mpigakura na ku-
tia saini bondi yenye thamani
ya Sh. milioni moja.

Siku ya tukio la kukamat-
wa wafuasi hao, walifika
kanisani hapo kwa ajili ya
lengo la kujumuika na
waumini wengine, hususani
wakilenga kumwombea
mwenyekiti wao Freeman
Mbowe anayesota gerezani
mwezi mmoja sasa.

kufikishwa katika Mahakama
ya Hakimu Mkazi ya Kisutu
na kusomewa mashtaka ya
ugaidi.

Wafuasi hao wanadaiwa
kukamatwa dakika chache
baada ya kuwasili lango kuu
la kuingilia katika kanisa hilo
kushiriki misa.

Akizungumza na  Ni-
pashe siku moja baada ya

kukamatwa, Kaimu
Kamanda wa

Polisi mkoani Mwanza, Gide-
on Msuya, alikiri wafuasi hao
kukamatwa mwishoni mwa

Msuya alidai kuwa wafuasi
hao walikamatwa kwa ma-
dai ya kufanya fujo katika
misa hiyo ambayo ilikuwa
imehudhuriwa na waumini
mbalimbali wakiwamo vion-
gozi wa serikali.

Tangu Mbowe akamatwe
na kuwekwa gerezani kwa
tuhuma za kufanya makosa
ya ugaidi, wafuasi wake
wamekuwa wakimwombea
katika makanisa mbalimbali
hapa nchini.

Maombi ya kumwom-
bea Mbowe yamekuwa
yakifanywa na wafuasi wa
CHADEMA katika maeneo
mbalimbali nchini katika ma-
kanisa.

Hivi karibuni wafuasi hao
walikwenda Kanisa Katoliki
Mwanza na kufanikiwa ku-
ingia kanisani na kuomba
misa maalumu kwa ajili
ya kumwombea kiongozi
wao.

jana na Mkuu wa Wilaya ya Ir-
fuata miiliya ndugu zao. inga, Mohamed Moyo, Kamanda
wa Polisi wa Mkoa, Juma Bwire, na
Meya wa Manispaa ya Iringa, Ibra-
him Ngwada, alifika kwenye chum-
ba cha kuhifadhia maiti baada ya
uongozi wa hospitali hiyo kueleza

kero ya wananchi kusongamana
katika eneo hilo tofauti na maeleke-
zoya serikali. Alisema amewafuku-
za waombolezaji hao kwa kuwa
janga la corona katika mkoa ni kub-
wa, hivyo lazima kila mwananchi
achukue tahadhari kwa kuzingatia
maagizo mbalimbali ya Wizara ya
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Waze na Watoto ikiwamo kuepuka
misongamano isiyo ya lazima.

Sendiga alisema hajapende-
Zwa na tabia ya wananchi wa Ir-
inga pindi wanapopatwa na msiba
kufika kwa wingi katika chum-
ba cha kuhifadhia maiti kuchukua
mwili. Alisemajambo hiloni hatari
na linaweza kusababisha kuenea
kwa ugonjwa huo.

Alisema si lazima kwa wafiwa
kufika kwa wingi katika chum-
ba cha kuhifadhia maiti lakini
wanaweza kufika watu wachache
kufuata mwilina wengine wakasu-
biri nyumbani kwa ajili ya mazishi.

“Naagiza kuanzia leo (jana) wa-
takaoruhusiwa  kufika chumba
cha kuhifadhia maiti kuchukua
mwili ni watu wanne pekee na si
zaidi ya hapo. Walinzi hakikisheni
hapa nje hakuna msongamano
wowote wakati wote.

“Hebu tazama hapa leo (jana)
zaidi ya watu 100 wamekaa nje
ya chumba cha kuhifadhia maiti

TAARIFA KWA WAPANGAJI

nahao wamefuata mwili mmoja
tu. Jiulize hawa wote wamekuja
kubeba mwili huu mmoja? Hap-
ana, haiwezekani kuacha mison-
gamano kama hii,” alisema Sendiga
huku akiwataka wafiwa kuanza
kutawanyika katika eneo hilo.

Pia mkuu huyo wa mkoa aliagi-
za ofisi ya Mkurugenzi wa Manis-
paa ya Iringa kutumia vyombo
vya habari kuwatangazia wananchi
juuya kuepuka mikusanyiko eneo
hilo la hospitali ya mkoa na maeneo
mengine na idadi ya watu wanaok-
wenda kuchukua miili ya ndugu
zao. Sambamba na hilo aliagiza
ofisi hiyo kuwatangazia wananchi
kwamba watu wanaokwenda ku-
waona wagonjwa wasizidi wawili
kwa kila mmoja.

Awali, Mganga Mfawidhi wa Hos-
pitali ya Rufani ya Mkoa wa Iringa,
Dk. Alfred Mwakalebela, alise-
ma kumekuwapo na kero kubwa
katika eneo la chumba cha kuhi-
fadhia maiti kwa wananchi kulazi-
misha kuingia getini kusubiri miili
ya ndugu zao.

Naye Kamanda Bwire aliagi-
za kampuni inayohusika na ul-
inzi katika hospitali hiyo, mmiliki
wake kufika ofisini kwake ili ku-
pewa maelekezo ya nini cha kufan-
ya kwa ajili ya kuthibiti misonga-
mano katika eneo hilo.

Shirika la Nyumba la Taifa (NHC) limepokea maelekezo ya Serikali kupitia
taarifa ya Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) ya utekelezaji wa ukusanyaji
wa kodi ya majengo kwa kutumia njia ya ununuzi wa umeme kuanzia tarehe
20 Agosti, 202.

Tunapenda kuwafahamisha Wapangaji wa nyumba za Shirika la Nyumba la
Taifa (NHC) kuwa jukumu la kulipa kodi ya majengo yake ni la Shirika. Hata
hivyo, kwa kuwa Serikali imeanza utaratibu wa kulipa kodi hiyo kwa kutumia
njia ya ununuzi wa umeme, tunawaomba wapangaji wetu waendelee na
utaratibu huo uliowekwa na Serikali.

Shirika linafanya mawasiliano na mamlaka husika yaani TRA kuona jinsi
zoezi hilo linavyotekelezwa ikiwa ni pamoja na kutambua wapangaji waliolipa
na kiasi walicholipa na kuweka utaratibu wa namna ya kuchukua hilo jukumu
bila kuathiri wapangaji.

Baada ya kukamilisha mawasiliano na TRA wapangaji watafahamishwa
mapema ipasavyo.

Tunawashukuru wapangaji wote kwa kutuelewa na wanaoendelea kutimiza
wajibu wao wa kulipa kodi kwa wakati na kuliwezesha Shirika la Nyumba la
Taifa kuwaletea watanzania maendeleo kwenye sekta ya nyumba.

IMETOLEWA NA:
OFISI YA UHUSIANO NA HABARI
SHIRIKA LA NYUMBA LA TAIFA
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Ushahidi wa kupikwa
‘Wwamchomoa’ gerezani
aliyefungwa kwa kubaka

Na Kulwa Mzee

MKAZI wa Mafinga mkoani Iringa, Onesmo
Makoga, ametolewa gerezani alikokuwa ame-
fungwa maisha baada ya Mahakama Kuu
kubaini ushahidi wa kubaka uliomtia hatiani
ulikuwa umepikwa.

Hukumu hiyo ilitolewa jana katika Mahaka-
ma Kuu Kanda ya Iringa mbele ya Jaji Joseph
Mlyambina baada Makoga kukata rufani.

Mlalamikaji alishtakiwa kwa kubaka katika
Mahakama ya Wilaya ya Mufindi kwa madai
kwamba alitenda kosa hilo Agosti 26, 2017.

Mlalamikaji huyo anadaiwa kubaka mtoto
wa darasa la kwanza na katika usikilizaji wa
shauri hilo, alitiwa hatiani na kuhukumiwa
kifungo cha maisha jela.

Katika sababu za rufani, Makoga alidai
kuwa Hakimu wa Mahakama ya Wilaya aliko-
sea kumtia hatiani na kumpa adhabu hiyo
kwa kuangalia ushahidi wa Jamhuri ambao
ulishindwa kuthibitisha mashtaka bila kua-
cha shaka.

Pia alidai kuwa mahakama ilikosea kudha-
rau utetezi wa mlalamikaji na kwamba usha-
hidi wa shahidi wa kwanza ambaye ni mtoto,
ulikuwa wa kupandikizwa na kwamba tukio
linadaiwa kutokea Agosti 26, 2017 wakati siku
hiyo ilikuwa Jumamosi na watoto hawaendi
shuleni na yeye alikuwa shambani.

Wakili wa Jamhuri, Alice Thomas, akijibu
hoja, alidai mtoto alikuwa anakwenda katika
masomo ya ziada na wakati wa usikilizwaji
hakukuwa na swali kuhusu siku hiyo, hivyo
hoja hiyo ya mlalamikaji ameiibua katika ru-
fani.

Katika uamuzi wa rufani hiyo, Jaji Mlyam-
bina alisema upande wa Jamhuri haukueleza
mtoto huyo alikuwa darasa la kwanza na ali-
takiwa kuhudhuria masomo ya ziada.

“Nakubaliana na wakili wa upande wa Jam-
huri kwamba hakukuwa na maswali kuhusi-
ana na siku ya tukio kwamba ilikuwa Juma-

mosi lakini upande wa Jamhuri ulikuwa na
jukumu la kufafanua kwa nini mtoto alienda
katika masomo ya ziada siku ya Jumamosi.

“Siku hiyo kwa mazingira ya kawaida, wa-
nafunzi hawaendi shuleni labda wanafunzi
wanaotakiwa kufanya mtihani wa taifa kwa
mwaka huo. Nakubaliana na mlalamikaji
kwamba hii ni moja ya kesi ambazo ushahidi
wake umepikwa. Ushahidi wa mtoto hauku-
wa mzuri,” alisema Jaji Mlyambina.

Mlalamikaji alidai shahidi wa pili ambaye
ni mama wa mtoto, alimlazimisha mwanawe
kwa kumpiga ili aseme kabakwa.

Hoja hiyo ilipingwa na Wakili wa Jamhuri,
ambaye alidai mlalamikaji alimfunga mdomo
mtoto ili asiseme ukweli kitendo kilichom-
fanya mama atumie nguvu ili aseme ukweli.

Jaji Mlyambina alisema katika tukio hilo
kuna mkanganyiko katika ushahidi wa sha-
hidi wa kwanza ambaye ni mtoto na shahidi
wa pili ambaye ni mama.

Katika ushahidi mtoto anadai alitolewa
nje ya nyumba na mama yake akawa anam-
hoji wakati mama anasema alichukua fimbo
akamchapa ili aseme alichofanyiwa.

“Ushahidi kama huu unaonyesha ume-
pikwa. Ushahidi wa shahidi wa kwanza na
shahidi wa pili hauonyeshi kama aliyebaka ni
mlalamikaji.

“Nimeona mlalamikaji alitoa sababu dhaifu
wakati anapinga kupokelewa kwa kielelezo
cha maelezo yake, ushahidi wa shahidi wa
nne hauungani na ushahidi wa mashahidi
wengine.

“Nakubaliana na mlalamikaji kwamba
Hakimu alidharau ushahidi wake wa utetezi
akakubali ushahidi wa upande wa Jamhuri
ukiwamo wa mtoto ambao umepikwa.

“Upande wa Jamhuri haikuthibitisha mash-
taka bila kuacha shaka, kutiwa hatiani na ad-
habu ya kifungo cha maisha aliyopewa mlala-
mikaji inafutwa, aachiwe huru,” alisema Jaji
Mlyambina.

Serikali yafafanua vyeti
kimtandao chanjo corona

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imetoa ufafanuzi kuhusu utoaji vy-
eti vya chanjo ya corona kwa mfumo wa kielek-
troniki utakaoanza kutumia.

Mfumo huo unamwezesha mtoa huduma ku-
ingiza taarifa za mteja aliyechanjwa ili kumpatia
cheti.Mkurugenzi wa Huduma za Kinga, Wizara
ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto, Dk. Leonard Subi, alibainisha hayo jana
kwa waandishi wa habari.

Alisema, wizara inaendelea kuratibu utoaji
wa chanjo dhidi ya UVIKO-19 kupitia vituo vya
kutolea huduma za afya vya umma na binafsi
vilivyoidhinishwa nchini zaidi ya 550.

“Zoezi la utoaji wa chanjo linaendelea
sambamba na utolewaji wa vyeti kwa mteja
anayechanjwa,” alisema DKk. Subi na kuongeza
kuwa katika kufanikisha zoezi la utoaji wa vy-
eti, wizara kwa kushirikiana na Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam, iliandaa mfumo wa kielektroniki
ambao unamwezesha mtoa huduma kuingiza

taarifa za mteja aliyechanjwa ili aweze kum-
patia cheti. “Pamoja na wananchi wengi kue-
ndelea kujitokeza kupata chanjo katika vituo
vyetu vilivyoainishwa, bado kuna changamoto
ya upatikanaji wa vyeti kwa wateja wetu baada
ya kupata chanjo.

“Changamoto hizi zimeshashughulikiwa na
maelekezo kutolewa kwa waganga wakuu wa
mikoa yote,” alisisitiza Dk. Subi.

Alisema utaratibu wa kupata cheti hicho
kwa mteja aliyefanya ‘booking’ kabla ni akifika
kituoni mhudumu atamtafuta (Search) katika
mfumo kisha atahakiki taarifa zake, kumpatia
chanjo kisha kumpa cheti kupitia mfumo wa
kielektroniki.

Pia, mfumo uliopo utamtumia ujumbe na
‘link’ ya kupata cheti cha kielektroniki kwenye
simu yake ya mkononi baada ya kupata chanjo
na anaweza kwenda kuprinti popote.

Alifafanua kuwa kwa mteja ambaye hakufan-
ya ‘booking’ kabla watoa huduma watamsaidia
kujisajili kwenye mfumo na kumpatia chanjo
kisha atapata cheti chake cha kielektroniki.

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

MAOMBI YA TAARIFA YA KUONYESHA NIA YA KUTOA
HUDUMA YA KUANDAA MPANGO KAZI WA ZIADA
WA UHAMISHAJI WA WATU NA MAKAZI PAMOJA NA
MPANGO WA UREJESHAJI WA UWEZO WA KUJIKIMU

KWA ALl YA MRADI WA BOMBA LA MAFUTA GHAFI
LA AFRIKA MASHARIKI (EACOP)
KUMBUKUMBU NA: 0010006870

TOTAL East Africa Midstream B.V (Kampuni) Tanzania, kampuni ya kimataifo

a nishati, inaalika makampuni/taasisi yenye utaalamu na uzoefu katika
\Ohomishoﬂ wa Watu na Makazi Pamoja na Urejeshaji wa Uwezo wa Kujikimu
kutuma nia ya kutoa huduma katika Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la
Afrika Mashariki (EACOP.

Mradi wa EACOP unajumuisha ujenzi na uendeshaiji wa  bomba litakalofukiwa
chini linalokatisha mipaka ya nchi mbili na litakalo safirisha Mafuta kutoka eneo
la Ziwa Albert nchini Uganda mpaka pwani ya Mashariki ya Tanzania kwa
ajili ya kusafirisha Mafula hayo katika masoko ya kimataifa. Bomba litaanzia
Kabaale katika Wilaya ya Hoima, nchini U ona\;, mpaka Chongoleani, Mkoa
wa Tanga nchini Tanzania. Urefu wa bomba ni karibia kilomita 1,443, kati
hizo kilomita 1,147 zitakuwa nchini Tanzania. Ardhi imeshatwaliwa katika
rasi ya Chongoleani kwa aijili ya ujezi wa kitua cha kuhifadhio mafuta kilicho
pembezoni mwa bahari na kugusa jamii ambazo zinategemea ardhi pamoja
na baharf ili kuweza kujikimu.

MAELEZO MAFUPI YA MAWANDA YA HUDUMA:

Kampuni inahitaji huduma kutoka kwa makampuni/taasisi
E/Joliyobobeo/iliyobobeo katika Uhamishaji wa Watu na Makazi Pamoja na
rejeshaji wa uwezo wa kujikimu kwa lengo la:

® Kuandaa Mpango Kazi wa Uhamishaji wa Watu na Makazi (RAP)
wa ziada kwa ajili ya Waguswa wa */\rodi waliopo katika jamii
inayoishi kwenye Rasi ya Chongoleani.

e Kufanya tathmini ya uwezo wa kujikimu (katika matumizi ya ardhi
Pamoja na bahari) katika jamii.

®  Kuandaa Mpango wa Urejeshaji wa Uwezo wa Kujikimu (LRP)
ajili ya Jamii ya Rasi ya Chongoleani iliyoguswa na Mradi.

kwa

VIGEZO MUHIMU:

Makampuni yanayoonyesha nia yanaalikwa kutuma maombi pamoja na
nyaraka zifuatazo:
e Uthibitisho wa kuandaa Mipango Kazi ya Uhamishaiji wa Watu
na Makazi Pamoja na Mipango ya Urejeshaiji wa Uwezo wa
Kujikimu katika miradi ya viwanda barani Afrika.
e Uthibitisho wa uzoefu wa kusanifu mipango ya uhamishaji wa watu
no mokoz‘fomo{o na mipango ya urejeshaji uwezo wa kujikimu
katika miradi mikubwa ya ujenzi inayodhaminiwa.
e Afisa anayependekezwa pamoja na wataalam wa maswala ya
ardhi na uwezo wa kujikimu katika matumizi ya ardhi na bahari
pamoja na uzoefu wao katika kutoa huduma kwenye eneo husika.

o Uthibitisho wa usajili wa watekelezaji wa ngazi za juu katika
za kitaaluma za Kitanzania au shirikisho.

taasisi

o Usaiili katika Kanzi Data ya Watoa Huduma wa Ndani ya
E\/\/bRA (LSSP) katika kipindi cha kuwasilisha majibu ya nia kwa

ombi hili yanahimizwa.

Makampuni zenye nia, uwezo na rasilimali za kutoa huduma zilizotajwa hapo
Luu zinatakiwa kutuma taarifa ya kuonyesha nia iliyoandaliwa kwa lugha ya
iingereza pamoja na nyaraka tajwa kupitia barua pepe
robin.schroh @external.totalenergies.com (ukubwa usiozidi N\BQS) hadi

kufikia saa 11:00 jioni Majira ya Afrika Mashariki, farehe 25 Agosti 2021.

Muhimu: Kwa qijili ya kutengeneza orodha ya makampuni ya
Awali yenye vigezo, Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua
nyaraka zilizotumwa na makampuni yenye nia. Mwaliko kwa

akampuni kutuma maombi ya zabuni utatumwa kwa
Makampuni ya Awali yenye vigezo baada ya makampuni hayo
kusaini ?Aakubaliano ya Utunzaji wa Taarifa (NDA).
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Msukumo uelekezwe
hamasa chanjo corona

WAKATI Tanzania inaendelea kutoa chanjo ya corona, kuna
baadhi ya mambo ambayo yanaonekana kuwa kikwazo.

Kubwa ni kwamba kuna taarifa nyingi zinazotolewa huku zikiwa
na upotoshaji mkubwa kuhusiana na chanjo hiyo. Taarifa hizo
ambazo hazijathibitishwa na wataalamu wa afya, zinaibua hofu na
kusababisha mwitikio mdogo wa watu kwenda kuchanja.

Serikali kwa upande wake imetimiza jukumu lake la kuwalinda
raia wake, kwa kutilia mkazo suala zima la umuhimu wa chanjo ya
corona, ugonjwa ambao unaendelea kuua watu wengi duniani na
wengine kuugua.

Kadhalika, serikali imekuwa ikitoa kauli za kusisitiza usalama wa
chanjo hiyo ambayo inatolewa bila malipo.

Kwa kadri takwimu zinavyotolewa, ni dhahiri kwamba mwitikio
wa watu kwenda kuchanja hauridhishi kulinganisha na tishio lilivyo,
hivyo tunaona kuwa jamii kwa ujumla iwajibike katika suala la chanjo.

Serikali isiachiwe jukumu hilo pekee kwa sababu uhai ni suala
la mtu binafsi na sio la serikali. Kwa maneno mengine, wananchi
wahamasishane na kuelimishana umuhimu wa chanjo na kwenda
kuchanja.

Wanaokataa kuchanja kwa sababu ambazo hazina msingi, ni
kikwazo kwa wengine kwa sababu ndio watakaowaambukiza
wenzao.

Kadhalika, kuna kikwazo kingine kilichobainishwa kuhusu chanjo,
kwamba wanawake wanaonyesha mwitikio mdogo wa kuchanja
kulinganisha na wanaume. Takwimu za hivi karibuni zilizotolewa na
serikali zilionyesha kuwa wanaume wanajitokeza zaidi kwenye vituo
na kuchanja kuliko wanawake, ingawa sababu hazikubainishwa.

Hata hivyo, Mratibu wa chanjo, Manispaa ya Ubungo, Dar es
Salaam, Boniface Kitikila, amebainisha sababu za wanawake kuwa
na mwamko mdogo wa kupata chanjo ya corona.

Alisema kuwa baadhi ya wanaume wanazuia wake zao kwenda
kuchanjwa, hali ambayo inasababisha kuwapo kwa wanawake
wachache wanaojitokeza kupata huduma hiyo.

Jinsia na Maendeleo (GDSS), ambayo ilijikita zaidi kwenye elimu ya
kujikinga na UVIKO-19.

Uzoefu wetu unaonyesha kuwa wanawake wamekuwa mstari
wa mbele kujitokeza kuliko wanaume katika masuala ya kitaifa
kama uchaguzi mkuu, sense na kampeni nyinginezo, hivyo suala la
kukatazwa na waume zao nalo linahitaji kutafutiwa ufumbuzi kupitia
utoaji wa elimu.

Elimu kwa jamii ndiyo njia pekee ambayo tunaamini kwamba
itasaidia kuondoa vikwazo hivi dhidi ya chanjo ya corona.

Tunakubaliana na kauli ya Mkurugenzi Mtendaji wa Jinsia Tanzania
(TGNP), Lilian Liundi, aliyoitoa kwenye semina hiyo kwa kuitaka jamii
kuepuka kijinsia kwenye chanjo ya corona, ili kila mtu anayehitaji
huduma hiyo aipate bila kuzuizi chochote, kwa kuwa ni ya bure.

Tunaamini kuwa kama kuna mwanamume anamzuia mkewe
kwenda kupata chanjo ya corona, huo ni ukatili wa kijinsia, ambao
haupaswi kuvumiliwa.

Tunaamini kwamba chanjo ndiyo silaha kubwa dhidi ya corona.
Mambo mengine kama tiba za asili na kujifukiza ni ya ziada.
Tinaikumbusha jamii kuwa corona bado ni janga kubwa.

Baadhi ya nchi kwa kutilia maanani janga hili, zimeamua
kuwawekea masharti raia wake ili wachanje, ikiwamo kupata baadhi
ya huduma. Tusingependa nchi yetu ifikie huko, hivyo kila mmoja
alipe msukumo suala la chanjo ya corona ili kuokoa maisha yake na
ya wengine.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745700710
Matangazo: 0782253676
Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com

B Muungwana Lazima Nilonge

Na Miki
Tasseni

Makaa ya Mchuchuma
iwe nishati majumbani

UWEKEZAJI kwenye mradi wa
makaa ya mawe ili kuzalisha umeme un-
aofanywa katika machimbo ya Liganga
na Mchuchuma, lengo ni kupata mega-
wati za umeme 200 na kuongezea nishati
hiyo kwenye gridi ya taifa.

Kazi hiyo ilipangwa na kutajwa kwa
miongo mingi, ila baada ya kukwama
nyakati hizo na kuibuliwa enzi za kuuku-
bali kikamilifu utandawazi, tija yake ka-
tika uchumi inaingia mashakani.

Wakati huo huo, yako maeneo yanay-
oleta ukinzani katika kustawisha mahitaji
ya jamii, ambako rasilimali hizo zingeele-
kezwa thamani yake, inakuwa zaidi ya
miradi ya sasa.

Nyakati zilizopita hasa katika miaka
kati ya 1970 na 1975, serikali ilitaka kuan-
za kuwa na viwanda vya kutengeneza vi-
puri vya mashine za viwandani na tege-
meo likawa hazina ya chuma na makaa
ya mawe ya Liganga na Mchuchuma.

Mpangilio huo ulilenga kutumia njia za
kustawisha uchumi katika nchi zilizofan-
ya mapinduzi ya ujamaa, kutoendelea na
biashara ya nje inayotegemea kuanzisha
viwanda kwa kuomba pesa ughaibuni au
kununua nishati zao.

Matazamio ya uchumi kwa sasa ni to-
fauti kwani viwanda vya ndani ambavyo
mashine zake na vipuri vyake huweza
kutengenezwa kwa chuma cha Liganga
ni kama havipo.

Labda iwe malighafi kwa viwanda vya
chuma vinavyozalisha nondo, mabomba
na mota ambavyo mali ghafi zake ni chu-
ma.

Ila kinachoonekana hapa ni kuelekeza
nguvu zaidi katika makaa ya mawe am-
bapo taasisi zimengangana kutengen-
eza umeme wa kuiuzia TANESCO wakati
mradi wa Stigler’s Gorge au Bwawa la
Julius Nyerere unatosha kwa mabhitaji
yaliyopo.

Pia kuna miradi mingine ya umeme wa
maji ya kwenye maporomoko ya Mto Ru-
sumo, Malagarasi na Ruhuji na kwa njia
hiyo ingefaa serikali iangalie nini amba-

cho makaa ya mawe yanaweza kulisaidia
taifa, na siyo kushadadia umeme muda
wote.

Eneo ambalo lingeangaliwa tangu mia-
ka ya 1970 lingeleta mabadiliko makubwa
katika utunzaji wa mazingira na kuacha
matumizi ya kuni na mkaa wa kuchoma
kwa kupikia.

Kwa sababu za kitaaluma ambazo kwa
njia fulani zimechanganyika na kutoji-
tuma, wataalamu eneo hilo wanasema
makaa ya mawe hayawezi kutumika
kupikia bila kuitoa ‘phosphorus, iliyo
ndani yake.

Lakini kuna wanaosema unaweza
kutumika kinachohitajiwa ni kuponda
makaa hayo na yachanganywe na vitu
vya ziada vinavyowaka, ili makali yake
yapungue.

Ukiweka mradi wa mtaji wa taifa siyo
wa kibiashara kama sehemu ya kulinda
mazingira, utahitaji kununua mabaki ya
mimea, vumbi randa na samadi unapata
makaa yenye nguvu wastani, tena pen-
gine kwa bei nafuu.

Suala hapa ni kuondoa matumizi ya
mkaa wa unaosababisha kukata miti na
kuharibu mazingira na kwa vile wilaya
tofauti au halmashauri, zinazuia ukataji
miti hovyo, bei ya mkaa inapanda na mai-
sha ya kila siku yanakuwa mtihani kwa
familia nyingi.

Utumiaji wa gesi ya kupikia unapigiwa
debe kutokana na dhana kuwa suala
hapa ni kuinua ufahamu wa jambo hilo
wakati si kila familia au kaya inamudu
kununua mtungi, na kuujaza mara un-
apokwisha.

Makaa ya mawe yanatoa njia mbadala
kwa mkaa wa kuchoma, rahisi zaidi ku-
liko gesi, na usiohitaji fedha za kianzio za
kununua mtungi au za kujaza mara ina-
pomalizika.

Pengine ni wakati Shirika la Maende-
leo la Taifa (NDC) kuangalia namna ya
kulinda mazingira kwa kuzuia kukata
miti kuliko kufikiria uwekezaji kwenye
umeme zaidi.
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]
Ndugulile akoshwa
huduma mpya NMB

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB imezindua huduma :
mpya ya NMB Mkononi Plus, ambayo :
Waziri wa Teknolojia ya Habari na Ma- :
wasiliano, Dk. Faustine Ndugulile, ameitaja :
kama mwarobaini wa upotevu wa pesa na
kichocheo cha kuongeza idadi ya Watan- :
zania wanaotumia huduma za bima na za :
kibenki kimtandao. :

Uzinduzi wa huduma hiyo inayotolewa :
kwa wateja na wasio wateja wa NMB, uli- :
na Waziri Ndugulile na kushuhudiwa na :
Mkurugenzi wa Usimamizi na Ukaguzi wa :
Mamlaka ya Bima Tanzania (TIRA), Neema :
Lutula. :
Waziri Ndugulile alisema NMB Mkononi :
Plus ni huduma inayoakisi jitihada za benki :
hiyo katika kwenda na kasi ya Serikali ya :
Awamu ya Sita, ambayo imejikita katika ku- :
tokomeza foleni za kihuduma maofisini, :
sambamba na kuongeza idadi ya watumiaji :
wa huduma za bima na fedha kwa njia za :
mtandao. :

“Ubunifu uendelee zaidi na NMB misiishie :
hapa, kwa sababu uzinduzi huu unaakisi
utayari wenu katika kwenda na kasi ya Seri- :
kali, ambayo furaha yake ni kuona inaongeza :
idadi ya watumiaji wa bima na kutokomeza :
upotevu wa fedha, foleni za huduma maofisi- :
ni, ambalo kwetu sisi sio jambo la sifa kamwe. :

“NMB Mkononi Plus, ni mwarobaini :
wa changamoto za kidijitali na tunaamini :
unaenda kuongeza kasi ya mafanikio yenu, :
ambayo ni kielelezo cha ubora wa huduma :
zenu uliowapa tuzo mbalimbali na unadhi- :
hirisha uimara wa uongozi wa benki hii chini :
ya watendaji wazalendo,” alisema Dk. Ndug- :
ulile.
Kaimu Afisa Mtendaji Mkuu wa NMB, Fil- :
bert Mponzi, alibainisha kuawa NMB Mkon- :
oni Plus ni huduma chanya kwa watumiaji :
wa huduma za simu za mkononi, bila kujali :
kama ni wateja ama sio wateja wa benki hiyo, :
ambayo imeanza kwa kutoa huduma tatu :
kubwa na muhimu. :

Mponzi alizitaja huduma zilizo ndani ya :
NMB Mkononi Plus ni Bima Xpress (inayo- :
husu huduma za bima), Dunduliza (inayohu- :
sisha Usajili Bima ya Afya) na Pamoja Akaunti :
(inayowezesha ufunguaji wa akaunti za vi- :
kundi), na kwamba huduma zaidi zitaonge- :
zwa katika mwamvuli huo kulingana na ma- :
hitaji ya wateja na wasio wateja. ]

“Leo hii kupitia NMB Mkononi Plus, tu- :
nathibitisha ubora na ubunifu tulionao, :
tunaosema kila uchao. Mkononi Plus ni ya :
wote, wateja na hata wasio wateja wetu, hiini :
tofauti na ile huduma ya NMB Mkononi, am- :
bayo ni maalum kwa wateja tu na sio zaidi. ~ :

“Wito kwa wateja ni kuwataka kuendelea :
kupata huduma bora na rafiki zitolewazo :
NMB, na wasio wateja wetu, tunawaomba
waungane nasi kuhudumiwa na benki yetu, :
ambayo imeshinda tuzo kadhaa za kitaifana :
kimataifa, huku tukijivunia kuwa wabuni- :
fu wa masuluhisho mbalimbali kupitia :
uwekezaji mkubwa wa kidijitali tuliofanya,”
alisisitiza Mponzi. :

Naye Mkurugenzi wa Usimamizi na Ukagu- :
7i TIRA, Neema Lutula, aliipongeza NMB kwa :
ubunifu uliozaa huduma hiyo, anayoamini :
itakuwa chachu ya kuongeza idadi ya Watan- :
zania wanaotumia huduma za bima, ambao :
kwa sasa ni wachache. :

“Sisi kama wasimamizi na bima nchini, :
tumefurahishwa na ujio wa NMB Mkononi :
Plus, tukiamini unaenda kuchagiza watu wa :
kada zote kutumia huduma za bima na wito :
wetu kwa benki ni kuimarisha mahusiano :
mema na ushirikiano chanya na kampuni za :
bima nchini, ili kurahisisha utoaji huduma :
kwa Watanzania,” alisema Lutula. :

Wastaafu walia na

ucheleweshaji mafao

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA
WATUMISHI waliostaafu

na wale wanaokaribia kustaa-
fu, wameiomba serikali ku-
walipa fedha zao mapema ili
kuwasaidia kuondoa malala-
miko na matatizo ya kiafya
yanayoweza kuibuka baada ya
kustaafu.

Rai hiyo waliitoa jana wakati
wa semina na mafunzo kwa
ajili ya kujiandaa kustaafu iliyo-
fanyika jana mjini hapa.

“Mimi nimemaliza mafun-
zo ya kustaafu lakini ninay-
oyasikia kwa wezangu yanani-
tia wasiwasi juu ya kupatikana

kwa pesa zangu kwa wakati,”
alisema Halima Mhina ambaye
alikuwa Karani wa Masijala wa
Wizara ya Habari, Utamaduni,
Sanaa na Michezo.

Alisema ni vizuri Mfuko wa
Hifadhi ya Jamii kwa Watumi-
shi wa Umma (PSSSF) kulipa
pesa hizo kwa wakati ili kila
anayestaafu kupatiwa stahiki
yake kwa kuwa hilo litaondoa
malalamiko mioyoni, simanzi
na kukata tamaa kwa wali-
ostaafu na wale wanaobaki
kazini.

“Tarehe ya kustaafu ya kila
mtumishi inafahamika na kila
upande hata PSSSF. Iweje tena
malipo yachelewa? Ni wajibu

wa kila upande kutimiza waji-
bu wake mapema,” aliongeza
Mhina.

“Mimi nimeondoka Kkazini
tangu Februari 2021, lakini
PSSSF nayo imekuwa goigoi
kuhusu malipo yangu. Unakuja
kulipwa baada ya miaka kad-
haa na jambo hili linafanya
mtumishi hata kupata pesa
yake ya mwezi inakuwa tabu.
Je, sasa ataishije?” Alihoji Mal-
ima Ndelema, aliyekuwa Mta-
yarishaji Mwandamizi wa Vi-
pindi wa Shirika la Utangazaji
Tanzania (TBC).

Fedha hiyo si hisani bali
ni haki ya mstaafu kwa mu-
jibu wa sheria na kama haki

inachelewa maana yake ni
kuninyima haki yangu ya
msingi, aliongeza Ndelema na
kusema inachofanyika ni tafau-
ti na wanayoyasema akitumia
msemo wa Kizaramo kwamba:
“Zilongwa mbali, zitendwa
mbali.”

Sambamba na kuchelew-
eshewa mafao, watumishi
hao wamelalamikia muda wa
mafunzo ya kustaafu kuwa
mfupi kwa kuwa wengine wa-
natumia wiki moja lakini taasi-
si zingine ni siku 21. Pia wame-
omba mafunzo hayo kutolewa
hata kabla ya miaka mitatu ili
mtumishi afanya majaribio ya
mafunzo anayoyapata.

Mwenyekiti mstaafu wa Chama Kikuu cha Ushirika (RUNALI) mkoani Lindi, Hassan Mpako, akiwa katika shamba lake |a alizeti

hivi karibuni, ambalo anatarajia kulitumia kama shamba darasa atakapoanza kuhamasisha kilimo cha zao hilo wilayani Liwale
miezi michache ijayo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Simu janja kutumika tiketi za mwendokasi

Na Augusta Njoji,
DODOMA

WAKALA wa Mabasi Yaen-
dayo Haraka Dar es Salaam
(DART), umesema matengen-
ezo ya mfumo wa Kkielektron-
iki kwa ajili kukusanya nauli
(AFCS), yamefikia asilimia 80
ambapo wananchi watatumia
simu janja kununua tiketi.

Mtendaji Mkuu wa DART,
Dk. Edwin Mhede, aliyasema
hayo jana alipokuwa akiwasili-
sha taarifa ya utendaji wa
wakala kwa Kamati ya Bunge
ya Utawala na Serikali za Mi-
taa.

Alisema kwa sasa mfumo
huo umeanza majaribio tangu
Julai, mwaka huu, na uhakiki
wake unafanyika kwa kutumia
mashine ya POS.

“Mfumo huu uko katika vi-
tuo saba ambapo watumiaji
katika vituo hivyo wanaweza
kununua tiketi kwa njia ya
simu janja. Usimikaji na uun-
ganishaji wa mfumo wa AFCS
kwa hatua za awali unatarajiwa
kuanza Oktoba, mwaka huu,
wakati mfumo wa kuongoza
magari wa ITS unatarajia kuan-
za Novemba.

“Baada ya kuwasili vifaa am-
bapo huduma muhimu kama
kupima umbali yaliotembea
mabasi wakati yakitoa hudu-
ma,” alisema.

Dk. Mhede alisema mfumo
huo umetengenezwa na waka-
la kwa kushirikiana na wataal-
am kutoka Wizara ya Fedha na
Mipango, Ofisi ya Rais- Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI) na Mamlaka ya

Serikali Mtandao (eGA) na uta-
saidia kupunguza utegemezi
kutoka nje ya nchi, kujenga
uwezo wa ndani kwenye mifu-
mo ya AFCS na ITS na utaokoa
gharama.

Alibainisha kuwa mfumo
huo ni una uwazi katika utoaji
wa taarifa za makusanyo ya
nauli kuwezesha mradi ku-
jiendesha na utatumika kwe-
nye awamu zote sita za mfumo
wa DART.

Mhede alifafanua kuwa seri-
kali iliamua kutengeneza mfu-
mo wake kutokana na mfumo
ulioletwa na mtoa huduma
UDART kushindwa kufanya
kazi kutokana na mgogoro wa
kimkataba na kibiashara baina
yake na Kampuni ya KCC ya
Ubeligiji.

“Wakala ulipokea Sh. milio-

ni 593.97 na hadi Juni, mwaka
hii, jumla ya Sh. milioni 399.82
zimetumika,” alisema.

Kuhusu mchakato wa kump-
ata mtoa huduma, Mhede
alisema zabuni inatarajia ku-
kamilika na mkataba kutiwa
sainiwa Januari 25, mwakani.

“Kwa sasa wakala ulitoa ombi
la uhitimu (RFP) kwa kam-
puni nne zilizofanikiwa katika
hatua ya awali ya ombi la sifa
(RFQ) na kuendelea na
hatua ya ombi la uhitimu
(RFP),”alisema.

Hata hivyo, alisema katika
kukabiliana na uchache wa
mabasi yanayotoa huduma
ya usafiri kwa umma, Wakala
inaendelea na mchakato wa
kumpata mzabuni ili kuleta
mabasi 95 na hivyo kukamili-
sha idadi ya mabasi 305.
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TIC, ZIPA kushirikiana
Kukuza uwekezaji

Na Joseph Mwendapole

KITUO cha Uwekezaji Tan-
zania (TIC) na Mamlaka ya
Uwekezaji Zanzibar (ZIPA) zime-
tia saini mkataba wa kushiriki-
ana kwenye maeneo 12 ya kuha-
masisha uwekezaji nchini.

Makubaliano hayo yalitiwa
saini jana kwenye ofisi za TIC ji-
jini Dar es Slaam baina ya Mku-
rugenzi Mkuu wa Kituo hicho,
Dk. Maduhu Kazi na Mkurugenzi
Mkuu wa ZIPA, Shariff Ali Shariff.

Akizungumza kuhusu
makubaliano hayo, Dk. Kazi alise-
ma miongoni mwa makubaliano
hayo ni kutangaza vivutio vya
utalii kwa pamoja na kushiriki
kwenye maonyesho mbalimbali.

Dk. Kazi alisema watakuwa
wakishirikiana kwa kupeana

taarifa mbalimbali za uwekezaji
na kushiriki matamasha ya ku-
hamasisha uwekezaji kwenye
maeneo mbalimbali ndani na
nje ya nchi.

Alisema kwenye makubaliano
hayo, pia watashirikiana ku-
fanya utafiti mbalimbali ambao
ni muhimu kwa uwekezaji na
kubadilishana taarifa, ujuzi na
uzoefu kwa masuala ya shughuli
hiyo,

“Kuna maeneo ambayo wen-
zetu ZIPA wako mbele, hivyo
tutachota uzoefu wao na sisi
kuna maeneo ambayo wanaona
tumeenda mbele kuliko wao,
hivyo watapenda tuwape siri ya
mafanikio ili nao wafikie mafani-
kio hayo,” alisema

Dk. Kazi alisema hata kabla
ya kutiwa saini kwa ushirikiano

huo, kumekuwa na mambo am-
bayo tayari wameshaanza kush-
irikiana yakiwamo maonyesho
ya kimataifa ya biashara yaliyo-
pita ambapo walikuwa kwenye
banda moja.

Alisema kwa mujibu wa mka-
taba huo, kutakuwa na uweze-
kano wa kuongeza mambo
mengine zaidi ya hayo 12 iwapo
wataona kuna haja ya kufanya
hivyo na kwamba hilo litaweze-
kana baada ya pande zote kuri-
dhia ongezeko hilo.

Pia alisema kuna kamati ya
pamoja ambayo itaratibu ush-
irikiano huo ambayo itakuwa na
jukumu la kukumbusha wajibu
wa kila upande na kama kuna
kasoro itashauri cha kufanya.

“Tutafanyakazi pamoja mfano
TIC ikienda kwenye maonyesho

ambayo ZIPA haipo basi ita-
wajibika kuelezea vivutio vyake
na pia kufanyakazi ya ZIPA kue-
lezea vivutio vinavyopatikana
Zanzibar,” alisema

Shariff kwa upande wake
alisema ushirikiano baina ya
taasisi hizo utakuwa na manu-
faa makubwa kwenye sekta ya
uwekezaji kwa upande wa Tan-
zania Bara na Visiwani.

Alisema kutakuwa na siku
ya uwekezaji kila mwaka am-
bayo itakuwa ikifanyika kwa
kupokezana baina ya Tanzania
Bara na Visiwani.

Shariff alisema moja ya maju-
kumu yao yatakuwa kuzishauri
serikali kuondoa sheria na tara-
tibu ambazo zitaonekana kuwa
kikwazo kwa uwekezaji kwa
pande zote mbili.

\
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Mkuu wa Wilaya ya
Kinondoni, Godwin
Gondwe (katikati),
akikata utepe kua-
shiria kukabidhiwa
VY00 Vipya vya
kisasa vilivyojeng-
wa na Rotary Klabu
ya Bahari ya Dar
es Salaam katika
Shule ya Sekondari
Mtakuja, Kunduchi
Beach mkoani humo
jana. Wengine ni
Rais wa Klabu hiyo,
Diamond Carvalho
(wa tatu kulia),
Diwani wa Kata ya
Kunduchi, Michael
Urio (wa nne kulia),
Mwenyekiti wa
Bodi wa Shule,
Mary-ani Lema (wa
nne kushoto), Mkuu
wa Shule, Magdale-
na Matiku (wa tatu
kushoto) na wadau
mbalimbali wa
shule hiyo. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Waziri ataka hamasa urasimishaji ardhi

Na Munir Shemweta,

DODOMA

NAIBU Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi,
Dk. Angeline Mabula, amewa-
taka watendaji wa sekta ya ardhi
nchini kutumia njia mbalimbali
katika kuhamasisha urasimishaji
ili kuongeza kasi ya utoaji hati.

Dk. Mabula alisema hayo
juzi katika kikao cha watendaji
wa sekta ya ardhi, kampuni za
upangaji na upimaji kilichofanyi-
ka katika Chuo cha Mipango,

sisha urasimishaji na tunaweza
kushirikisha taasisi za siasa ili
zisaidie kazi hiyo,” alisema.

Wakati wa ziara yake ya ku-
kagua utendaji kazi wa sekta ya
ardhi mkoani Tabora hivi kar-
ibuni, Dk. Mabula alitembelea
ofisi ya Chama cha Mapinduzi
Mkoa na kuelezwa na Mwenyeki-
ti wa Mkoa, Hassan Mwakasubi,
kuwa wako tayari kusaidia
uhamasishaji wananchi juu ya
umuhimu wa kuwa na hatimiliki
ya ardhi.

Alisema taasisi za kisiasa
zinaweza kusaidia kuhamasisha
wananchi kumilikishwa ardhi

badala ya kuiachia serikali pekee
kwa kuwa mara nyingi taasisi
hizo zimekuwa karibu na wa-
nanchi.

“Tunapozungumzia urasim-
ishaji isiwe suala la hiari. Ni vi-
zuri tukawaeleza wamiliki faida
na kipi kinawafanya wafurahie
umiliki wa ardhi,” alisema Dk.
Mabula.

Pia aliwaambia watendaji hao
waliojumuisha makamishna wa
ardhi wasaidizi wa mikoa na
wasajili wa hati na nyaraka kuwa
ni vizuri wakati wa uandaaji hati
wakawekeana malengo ili kutoa
hati nyingi na kusisistiza kuwa

viwanja vyote vilivyoidhinishwa
ni lazima viandaliwe hati.

Awali, akizungumza na wa-
tendaji hao, Waziri wa Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya
Makazi, William Lukuvi, alisema
uhamasishaji lazima ufanyike
ili wananchi wajue kama wana-
paswa kuingia kwenye suala hilo
na kuelewa umuhimu wa upati-
kanaji miundombinu.

Kwa mujibu wa Lukuvi, kwa
sasa umiliki wa ardhi katika mae-
neo ya mijini ni suala la lazima na
wananchi wenye nyumba au vi-
wanja wanatakiwa kuchangam-
kia urasmishaji.

]
Diwani ahimiza
chakula shuleni

Na Julieth MKireri, KIBAHA

WAZAZI na walezi katika Kata
ya Kongowe Halmashauri ya Mji
wa Kibaha, wametakiwa kutilia
mkazo suala la chakula shuleni
ili kuwawezesha watoto kuwa na
utulivu darasani na kufanya vizuri
katika masomo yao.

Diwani wa Kongowe, Hamis
Shomari, alisema jana kuwa pamoja
na maagizo yanayotolewa na vion-
gozi, bado kikwazo ni kwa wazazi
kuwapatia watoto fedha za chakula
shuleni.

Shomari alisema uwapo wa
chakula shuleni unawafanya
wanafunzi kufanya vizuri katika
masomo yao na kuinua ufaulu ka-
tika kata hiyo na mkoa kwa ujumla.

“Mtoto hawezi kusoma akiwa na
njaa na katika kata yangu walio-
fanikiwa kupata chakula shuleni ni
wanafunzi wa darasa la nne na la
saba ambao wazazi wao wanajita-
hidi kuwa na mwamko wa kuwa-
patia watoto wao fedha za chakula
wawapo shuleni,” alisema Shomari.

Alisema kubwa haja kwa wa-
nanchi kupatiwa elimu ya umuhimu
wa chakula shuleni kwa wanafunzi
na madhara yake ili wajitoe kwa
namna wanavyoweza kutoa fedha
za chakula kwa watoto wao.

Shomari alisema hali duni kwa
baadhi ya wazazi pia ni kikwazo
kinachosababisha washindwe
kuwapatia watoto wao fedha za
chakula.

“Kwenye kata yangu kuna kikwa-
z0 cha wanafunzi kupata chakula
shuleni, wazazi wengi wanakwama
kutoa fedha kwa watoto wao,
utakuta kwenye watoto 100 wana-
okula ni 40. Hao wengine hawapati
chakula,” alisema.

Naye Diwani wa Mailimoja,
Ramadhani Lutambi, alisema katika
kata yeke watoto wanaopatiwa
fedha za chakula shuleni idadi yao
ni ndogo kulinganisha na uhalisia.

Hivi karibuni Mkuu wa Mkoa wa
Pwani, Abubakar Kunenge, aliwa-
taka viongozi wa halmashauri zote
na watendaji wa afya kitengo cha
lishe mkoani hapo kuhakikisha
chakula kinapatikana shuleni.

Alisema hali ya udumavu kwa
mkoa huo ni asilimia 23.8 kul-
inganisha na ya taifa ambayo ni
asilimia 30.1.

“ Tafsiri yake ni kuwa katika wa-
toto 100 wenye umri chini ya mia-
ka mitano watoto 24 wamedumaa
na katika kila darasa lenye watoto
45 watoto 11 wanaweza kuwa wa-
dumavu na hawafundishiki, hivyo
basi ni vyema tukaona umuhimu
wa kusisitiza upatikanaji wa
chakula shuleni,” alisisitiza

Kunenge alishauri shule kuzali-
sha matunda, mboga na mazao ya
chakula kama vile mihogo, mahindi
na mpunga pia ufugaji wa wany-
ama wadogo kama kuku, bata na
sungura kulingana na hali halisi ya
eneo la shule.
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MeTL
yajitosa
kulinda
ajira Kwa
nchini

Na Christina Haule, MOROGORO

KAMPUNI ya Mohammed Enterprises Ltd
(MeTL), imeamua kurejesha fadhila kwa wa-
teja wake kwa kutoa huduma za kurekebisha
bajaji zaidi ya 1,500 ili kuboresha mapato
kwa vijana nchini.

Mwakilishi wa MeTL, Zakayo Edward,
ambaye ni muuzaji wa bajaji hizo nchini na
Afrika kwa ujumla, alisema jana mjini hapa
kuwa hiyo ni sehemu ya uwajibikaji wa
kijamii (CSR) unaofanywa na MeTL.

Alisema kuwa katika utafiti mdogo wali-
ofanya, wamebaini madereva wengi wa bajaji
hawafikirii hali ya bajaji zao na kuzifanyia
marekebisho kwa wakati.

“Ni lengo la MeTL kupitia CSR ni kutoa hu-
duma kwa bajaj 1,500 kote nchini, ambazo ni
RE4s na Maxima ili kuzipa ubora na kuzalisha
mapato ya vijana wa Kitanzania wanaoka-
biliwa na kero ya ukosefu wa ajira,” alisema.

Alitaja idadi ya bajaj ambazo tayari zime-
patiwa huduma ni pamoja na Mkoa wa Iringa
200, Dodoma 250 wakati 500 Kanda ya Ziwa,
Kigoma 150, Morogoro 150, Arusha 150, Dar
es Salaam 300 na Kilimanjaro 200.

Alisema hivi karibuni kampuni hiyo itatoa
bajaji zenye ubora zaidi ya zilizopo ambazo
zitakuwa na redio na mnara wa kusoma
matumizi ya mafuta na mwendo sambamba
na ubora wake kwa kuwa na injini inay-
oendesha kilomita 4,000 kwa mafuta kidogo.

Ofisa Masoko wa Ukanda wa Kati, Kenny
Mwangosi, alitoa wito kwa wamiliki kuzinga-
tia aina ya bajaji na asili ya barabara ili kuzi-
fanya bajaji zao kubaki katika ubora wake
katika muda uliopangwa kwa matumizi.

Alisema bajaji aina ya Maxima ina malengo
mengi kwa kuwa inachukua abiria saba huku
ikiwa na injini yenye nguvu hata ya kupandi-
sha kwenye milima wakati RE4s inachukua
abiria wanne ikiwa na uwezo mzuri wa
kutembea maeneo tambarare zaidi.

“Ingawa wengi wanapendelea RE4s
kwa sababu ya matumizi ya mafuta lakini
huchukua abiria wachache kuliko Maxima
na hivi karibuni kampuni itasambaza bajaji
ya kisasa ambayo inafuta udhaifu wote wa
bidhaa mbili,” alisema.

Mmoja wa wamiliki wa bajaji, Juma Ahmad,
ambaye pia ni dereva wa bajaji zinazofanya
safari mjini, aliishukuru kampuni ya MeTL
kwa msaada wao huo.

Alisema kuwa mbali na kuwapa msaada
huo, wamewaelimisha na kuona umuhimu wa
huduma kwa wakati katika bajaji zao.

Alisema wameelimika na kujua kuwa suala
la umwagaji mafuta kila baada ya wiki mbili
linapaswa kwenda sambamba na kuondoa vi-
faa vilivyochoka ili kuboresha mfumo mzima
wa bajaji.

Maziwa yasiyo ha

viwango vyakamatwa

Na Valentine Oforo,
DODOMA

ODI ya Maziwa Tan-
zania (TDB) imefanya
msako maalum katika
maduka mbalimbali

maziwa yasiyo na viwango, yali-
yoisha muda wake na yameingi-
zwa nchini bila vibali.

Aidha, imetenga kiasi cha
Sh. milioni 200 kwa ajili ya
kutekeleza mradi wa ujenzi wa
vituo vinne vya kisasa vya kuku-
sanya maziwa.

Akizungumza jana na Ni-
pashe, Msajili wa bodi hiyo,
Dk. George Msalya, alitaja
aina za maziwa yaliyokamat-
wa na kuondolewa sokoni kuwa
ni pamoja na Nura, KCC, Brook-
side, Aptamil, NIDO Forti Crois-
sance, Cow &Gate na SMA PRO.

“Serikali imeruhusu wa-

fanyabiashara kuingiza bid-
haa za maziwa kutoka
nje ya nchi kwa sababu mbal-
imbali za msingi, lakini wafan-
yabiashara wanapaswa kufuata
utaratibu na sheria zilizowekwa
ili kuweza kuagiza na kuu-
za maziwa yanayokidhi vigezo
na viwango vilivyowekwa na
Shirika la Afya Duniani (WHO),”
alisema.

Alisema bodi haitawafum-
bia macho baadhi ya wa-
fanyabiashara wanaokosa
uzalendo kwa kiwango cha
kuingiza maziwa feki kwa
njia za panya kwani hali
hiyo inahatarisha maisha na
afya za walaji.

“Maziwa haya, = mengi
huwa yanaingizwa nchini
kwa  njia ya  bandari

bubu ya Handeni Tanga, hali
ambayo inaikosesha pia serikali
mapato,” alieleza.

Alisema, kwa muji-
bu wa sheria, wafanyabi-
ashara hao waliokamatwa na
bidhaa hizo watatozwa faini
kati ya Sh. milioni 2.5 na Sh.
milioni 5, pamoja na hatua ny-
ingine za Kkisheria.

“Pamoja na adhabu
hizo, bodi inaendelea kuwa-
kumbusha na kuwaelimisha
wafanyabiashara wote wanao-
taka kuingiza bidhaa za mazi-
wa kutokanje ya nchikufuata
taratibu za kisheria zilizowek-
wa na serikali ili kuepuka
usumbufu na pia, kuhakikisha
Watanzania wanatumia mazi-
wa yaliyokidhi viwango vya
afya,” aliongeza.

“Ninawaomba sana wafan-
yabiashara na wawekezaji wen-
gine wote wa sekta ya mazi-
wa kutaka vibali na ushauri
kutoka Bodi ya Maziwa na
mamlaka nyingine, ikiwamo

Shirika la Viwango Tanzania
(TBS),” alisisitiza.

Kuhusu vituo vya kuku-
sanya maziwa, alisema vituo
hivyo vinatarajiwa kujengwa
katika Wilaya za Mkuranga, Ru-
fiji, Kisarawe mkoani Pwani na
Karagwe mkoani Kagera.

“Tunatarajia kutekeleza
mradi huu kwa ushirikiano na
Wizara ya Mifugo kwa lengo la
kuhakikisha tunakusanya mazi-
wa ya kutosha kutoka kwa waf-
ugaji wa ngombe wa maziwa
katika maeneo husika.”

Alisema bodi inaendelea
na jitihada za kutafuta vyanzo
vingine vya fedha ili kujenga
vituo vingi vya kukusanya mazi-
wa katika maeneo yote ya nchi
yenye shughuli za ufugaji wa
ng'ombe wa maziwa ili kuhakik-
isha viwanda vya kuchakata
maziwa vinapata malighafi ya
kutosha.

wakiwamo wa PAPU na AUABC. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Biteko: Wizi wa madini umedhibitiwa

Na Thobias Mwanakatwe

WAZIRI wa Madini, Dotto
Biteko, amesema serikali ipo
makini katika kudhibiti wizi
wa madini, na kwamba hakuna
hata mtu atakayethubutu kuiba
hata jiwe moja na kwenda nalo
Ulaya.

Alisema hayo jana wakati
akizungumza na wananchi wa
Momba mkoani Songwe, baada
ya kutembelea kuona shughuli
za utafiti wa gesi ya Helium, un-
aofanywa na kampuni ya He-
cha Kamsamba.

Hatua ya Biteko kutoa kauli
hiyo ilifuatia madai ya wa-

nanchi kwamba kuna watu
wanabeba viroba vya madini
na kuondoka navyo, hivyo ku-
ingiwa na hofu kuwa utajiri wa
madini unaibwa.

“Kuna watu wanatengeneza
hadithi, RC (Mkuu wa Mkoa)
amezungumza hawa watu
wanafanya utafiti, niwahakik-
ishie hakuna mtu ataiba hata
jiwe moja akaenda nalo Ulaya,
Serikali ya Rais Samia Suluhu
Hassan ipo kuhakikisha ma-
dini yanaongezwa thamani na
kuleta uchumi wa wananchi,”
alisema.

Biteko alisema Tanzania ni
nchi ya nne kwa Afrika na ya
18 duniani kwa kuwa na madini
mengi na ya pili katika Afrika

kwa kuwa na madini ya vito,
hivyo Rais Samia anataka kuo-
na utajiri wa madini unawanu-
faisha Watanzania.

“Leo tunazungumzia He-
lium, hakuna Afrika nzima nchi
yenye gesi ya Helium isipokuwa
Tanzania tu, nchi zinazozalisha
Helium ni Marekani, Urusi na
Qatar,” alisema.

Alisema madini ya Helium
yatakapoanza kuchimbwa
utajiri wa watu utaanza kuone-
kana na kuwataka wananchi
kazi yao kubwa iwe ni kuwap-
enda wawekezaji na sio kuwa-
chukia.

Naye Mkuu wa Mkoa wa
Songwe, Omary Mgumba,
alisema kampuni inayofanya

utafiti wa helium katika bajeti
ya mwaka huu wamepanga
kutoa Dola za Kimarekani
25000 kwa ajili ya kusaidia
uboreshaji wa miradi ya maen-
deleo katika kata nne zinazo-
zunguka mgodi.

Mgumba alisema serikali
imeendelea kuujali Mkoa wa
Songwe ambapo imeshaleta
zaidi ya Sh. bilioni 43 kwa ajili
ya ujenzi wa zahanati kwenye

Kwa upande wake Mbunge
wa Momba, Condester Sichal-
we, alimshukuru waziri kwa
msaada aliotoa wa shilingi mil-
ioni tano alizochangia kwa ajili
ya ujenzi wa vituo vya afya vya
Kamsamba na Kalungu.
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Chanzo halmashauri

kupata hati chafu hiki

Na Anthony Ishengoma

KUU wa Mkoa wa

Shinyanga, Dk.

Philemon Sengati,

ameyataja ma-
wasiliano hafifu kati ya ofisi za
halmashauri na ofisi ya Mdhibiti
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali (CAG), kuwa moja ya
chanzo kilichosababisha baadhi
ya halmashauri mkoani Shinyan-
ga kupata hati chafu na zenye
shaka.

Hati hizo zilitolewa na ofisi
ya CAG mwaka wa fedha 2020
baada ya ukaguzi.

Dk. Philemon Sengati al-
iongeza kuwa halmashauri hizo

zilishindwa kufanyia kazi baa-
dhi ya hoja mpya, ambazo awali
hazikuwamo katika hoja za ofisi
ya CAG, lakini halmashauri zi-
kashindwa kuzijibu kwa wakati
na kusababisha baadhi ya hal-
mashauri kupata hati chafu na
zenye shaka.

Alisema hayo wakati akiwasili-
sha taarifa ya utekelezaji wa Ilani
ya Uchaguzi ya Chama cha Map-
induzi (CCM) kwa kipindi cha
Januari hadi Juni 2021, na kua-
hidi kuwa mkoa utahakikisha
kasoro zilizojitokeza na kusaba-
bisha halmashauri kupata hati
chafu na zenye shaka hazitokei
tena.

Dk. Sengati aidha, aliitaja saba-

bu nyingine ni wahasibu kukosa
mafunzo ya ufungaji hesabu za
serikali ikiwamo namna bora ya
uandishi wa taarifa ya hesabu za
serikali na kuongeza kuwa mkoa
utahakikisha wanahesabu hao
wanapata mafunzo hayo mara
kwa mara, kwa lengo la kubore-
sha ufanisi wao katika kufunga
hesabu za serikali.

Naye Mwenyekiti wa Chama
cha Mapinduzi Mkoa wa Shin-
yanga, Mlolwa Mabala, aliutaka
uongozi wa Mkoa kuhahakikisha
Halmashauri za Shinyanga hazi-
pati hati chafu kwa kuwa suala
hilo halileti sifa nzuri kwa mkoa.

Ni katika uchangiaji wa taar-
ifa hiyo Mbunge wa Kahama,

Jumanne Kishimba, wakati ak-
ichangia suala la afya Mkoani
humo alipoomba ufafanunuzi
kuhusu suala la wanaume kuon-
gozana na wenzi wao kwenda
kliniki kwani kwa mila za Kisu-
kuma suala hilo linaenda kiny-
ume cha utamaduni wao.

Akitoa ufafanunuzi juu ya
suala hilo, Mganga Mkuu wa
Mkoa wa Shinyanga, Dk. Yudas
Ndungile, alisema lengo la seri-
kali ni kuongeza upendo kwa
wanandoa, pia ni kumfanya
mwanaume atambue magumu
na machungu ambayo mama
anayapitia ikiwamo suala zima la
kudhibiti maambukizi ya Virusi
vya Ukimwi (VVU).

Mkurugenzi wa
Mikakati na Ukuaji
wa Kampuni ya
Coca-Cola Kwanza,
Josephine Msalilwa
(kushoto), akim-
kabidhi ufunguo wa
pikipiki ya maguru-
dumu matatu mmoja
wa wasambazaji
wakubwa wa viny-
waji wa kampuni
hiyo, Silvanus Swai,
baada ya kutambua
mchango wake kati-
ka mauzo ya bidhaa
[aam, juzi. Kampuni
hiyo, imewazawadia
wafanyabiashara
waliofanya vizuri
katika kipindi cha
miezi minne iliyopita
kama motisha wa
kuendelea kufanya
vizuri. Kulia ni Mku-
rugenzi wa Mauzo
wa kampuni hiyo,
Eric Ongara. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Wabunge waelezwa msimamo wa
marufuku utafiti mbegu za GMO

Na Augusta Njoji, DODOMA

WABUNGE wameelezwa
kuwa msimamo wa serikali juu
ya kupiga marufuku utafiti wa
mbegu zilizoongezewa vinasaba
(GMO), upo pale pale licha ya
kusisitiza ulazima wa kuongeza
tija kwenye uzalishaji wa mbegu
nchini.

Waziri wa Kilimo, Prof. Adolf
Mkenda, aliyasema hayo jana
alipokuwa akijibu hoja mbal-
imbali za wabunge katika kikao
cha Kamati ya Bunge ya Kilimo,
Mifugo na Maji ilipokutana na
Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tan-
zania (TARI).

Prof. Mkenda alifafanua suala

hilo kufuatia hoja ya Mbunge wa
Kuteuliwa, Dk. Bashiru Ally aliye-
taka kujua msimamo wa serikali
kwenye matumizi ya GMO.

Alisema kuwa katika ulim-
wengu wa sayansi kuna msu-
guano mkubwa wa usalama
wa kiafya kwa wanadamu kula
vyakula vilivyotokana na mbegu
za GMO.

“Tatizo kubwa la matumizi
ya mbegu hizi ni kuiongezea
utegemezi mkubwa wa mbegu
ilhali taifa lipo katika mkakati
wa kuhakikisha linaongeza uzal-
ishaji wa mbegu ndani ya nchi,”
alisema.

Alisema hakuna sababu ya
kuagiza mbegu nje ya nchi kwa

kuwa kuna ardhi nzuri yenye
udongo wenye rutuba kwa ajili
ya mazao.

“Hivyo wajibu wetu ni ku-
hakikisha TARI inaendelea ku-
fanya utafiti wa kina na Mamlaka
ya Mbegu (ASA) kwa kushiriki-
ana na wadau wa sekta hiyo
kuzalisha mbegu bora na kwa
wingi,” alisema.

Kwa upande wake, Mwe-
nyekiti wa Kamati hiyo ya Bunge,
DkChristine Ishengoma, al-
ipongeza msimamo wa serikali
kwa hatua ilizozichukuliwa kwe-
nye GMO.

“Tunapongeza namna vituo
vya utafiti vimekuwa vikifanya
kazi kwa karibu na wananchi na

kuitikia wito wa wabunge katika
masuala ya kilimo na kuiomba
serikali ~ kuongeza uzalishaji
wa mbegu hususani za alizeti
na tunapongeza ASA kwa kuja
na mbegu ya alizeti ambayo im-
eonesha mafanikio makubwa,”
alisema.

Mwaka 2018, serikali iliagiza
TARI kusitisha mara moja shu-
ghuli za utafiti wa mbegu za
GMO pamoja na kuteketeza
mazao yote yaliyokuwa yakitu-
mika kwa ajili ya utafiti.

Hatua hiyo ilitokana na wizara
hiyo kujiridhisha kuwa taasisi
hiyo ilikuwa imeshaanza ku-
tangaza matokeo ya utafiti kabla
ya kuthibitishwa na serikali.

]
Sababu wanawake
kutochangamkia
chanjo corona hii

Na Yasmine Protace

MRATIBU wa Chanjo Manispaa ya Ubun-
amebainisha sababu za wanawake kuwa
na mwamko mdogo wa kupata chanjo ya
corona.

Amesema idadi kubwa ya watu wa-
naojitokeza kupata huduma ya chanjo ya
corona ni wanaume.

Bila kutaja idadi, mratibu huyo amase-
ma, baadhi ya wanaume wanazuia wake
zao kwenda kuchanjwa, hali ambayo
inasababisha kuwapo kwa wanawake
wachache wanaojitokeza kupata huduma
hiyo.
juzi, katika semina ya Jinsia na Maende-
leo (GDSS), ambayo ilijikita zaidi kwenye
elimu ya kujikinga na UVIKO-19.

“Hakuna anayejua ugonjwa utaisha lini,
serikali inataka watu wake wawe salama,
lakini kwenye manispaa yetu, idadi kubwa
ya wanaojitokeza kuchanjwa ni wa-
naume,” alisema Kitikila.

Mkurugenzi Mtendaji wa TGNP
Mtandao, Lilian Liundi, alitaja jamii kue-
puka kijinsia kwenye chanjo ya corona, ili
kila mtu anayehitaji huduma hiyo aipate
bila kuzuizi chochote, kwa kuwa ni ya
hiari.

“Chanjo ni hiari ya mtu, hivyo uka-
tili wa kijinsia usitumike kwa baadhi ya
wanaume kuwazuia kinamama kwenda
kupata chanjo, kwani huduma hiyo ni ya
hiari," alisema Liundi.

Waziri agawa
vifaa vya
TEHAMA
shuleni

Na Paul Mahundi, MASASI

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu
(Uwekezaji), ambaye ni Mbunge wa
Masasi Mjini, Geoffrey Mwambe, kwa
kushirikiana na Mfuko wa Mawasiliano
kwa Wote (UCSAF) amegawa kompyuta
tano na vifaa vingine kwa shule nne za
sekondari.

Vifaa hivyo ni monitor, extension
cable, printer na spika kwa shule za
Mtandi, Masasi kutwa, Marika na Mtapika
zilizoko katika jimbo hilo.

Akizungumza kwa niaba ya Waziri
Mwambe, Katibu wa Mbunge huyo,
Imani Mkumbo mbali ya kuipongeza
UCSAF kwa kumuunga mkono mbunge,
alisema vifaa hivyo ni miongoni mwa
juhudi zinazofanywa na mbunge katika
kuhakikisha sekta ya elimu inaimarika
jimboni hapo ikiwamo kuzingatia nyakati
zilizopo za maendeleo ya sayansi na
teknolojia.

Alisema lengo la mbunge ni kuona na
kuhakikisha vijana wengi wakifanikiwa
kwenye elimu na kuwataka wanafunzi
hao kuvitunza na kuvitumia vifaa hivyo
kwa umakini mkubwa ili viweze kutumi-
wa na wanafunzi wengine wengi zaidi.
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BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA

Huu ndiyo utitiri wa utajiri
- ndani ya uchumi wa bluu
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Wanawake wauza dagaa DRC
waeleza wangwamishwa wapi

Na Mwandishi Wetu

LINAPOKUJA suala la uwekezaji na ush-
irikiano wa kibiashara kati ya Tanzania na
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC),
wanawake wa Wilaya ya Kilwa mkoani Lin-
di, wana mchango wa kipekee.

Ni kwa sababu ndiyo wahusika wakuu
wa biashara ya samaki, wakiwauza dagaa
mchele wakavu kwa muda wote wafanyabi-
ashara kutoka DRC.

Dagaa hao wako wa aina mbili wanao-
chemshwa na chumvi na kukaushwa juani
maarufu kama dagaa nyama, lakini pia
wapo wengine wanaokaushwa kwa jua na
kuuzwa bila kuchemshwa na chumvi kwan-
za kama walivyo wengine, wakiitwa dagaa
wa baharini.

Kina mama hawa wanazungumza na
Nipashe wakisema uchuuzi huo wa dagaa
unaofanywa na wanawake karibu kila ny-
umba ya Kilwa una walakini kwa sababu
unaonekana kama haumnufaishi mwan-
amke wa Kilwa.

Kwa mujibu wa maelezo yao hakuna ki-
kubwa cha kujivunia. Faida ni kiduchu wa-
nasema ndiyo maana kwa miongo mingi
wameuza dagaa lakini nyumba zao ni za
makuti na viwango vya maisha viko chini.

WANAKWAMA WAPI?

Fatuma Machalila, anasema tangu 1993
anauza dagaa kwa wafanyabiashara Wa-
kongo lakini kinachomkwamisha ni soko,
mtaji na kiteknolojia ya ukaushaji na mbinu
za kuboresha biashara hiyo.

Fatuma anasema kuuza dagaa ndiyo uti
wa mgongo wa uchumi wake, “Kazi hii ya
kuuza dagaa ni ya wanawake karibu wote
wa Wilaya ya Kilwa. Kila mmoja nyumbani
kwake lazima kuna vichanja vya kuanika
dagaa na mteja wetu mkubwa na wa
uhakika ni Mkongo kwa upande wa nje ya

ni za makuti wala kipato hak-

- iongezeki, “anasema Fatuma.

“Mkongo ndiye mteja mkuu
ananunua bei anayoitaja. Sisi
tunanunua ndoo moja ya dagaa
mchele Shilingi 20,000 lakini
wakati wa upepo inafikia Sh.50,
000. Kwa bei ya kawaida naweza

. kununua kati ya ndoo 100 hadi

200.
Anasema ukichemsha wana-
pungua zaidi na waliochemshwa

ndoo ya lita 10 huuzwa Sh.50,

000 wakati zisizochemshwa bei
yake ni Sh. 35000 kwa kipimo

- hicho.

SOKO NI TATIZO

Mayasa Kasie ni mchuuzi

=X anayesema mbali na soko la DRC

wachuuzi wa dagaa hawana jin-
gine la uhakika mara nyingi wa-

**" naitegemea nchi hiyo na kwamba

Fatuma Machalila, mchuuzi wa dagaa tangu 1993, anayes-
ema mambo ni magumu biashara hailipi. PICHA: MPIGA
PICHA WETU.

mipaka, lakini pia tunao wengine
kutoka, Tandahimba na Masasi
japo hachukui shehena kubwa,”
Anamtaja Mkongo ndiye mteja
mama lakini ananunua kwa bei
anayoitaka. Ni kwa sababu ndiye
anayezungumza nao na kuwapa
pesa za kununulia dagaa anazo-

hitaji.

Anasema, “hatuna mitaji, mfan-
yabiashara huyo ndiye anayeleta
pesa kwetu na kuagiza aandaliwe
kiasi anachotaka. Tunapata faida
kidogo kwa sababu biashara ha-
ianzii kwetu ni mpaka afike na
fedha. Kila kitu hakikui, nyumba

licha ya kuuza Ruangwa, Masasi

na Tandahimba, hakuna maeneo
y, mengine ya uhakika.

Anataja teknolojia ya ukaush-
aji kuwa ni duni inategemea jua
muda wote na wakati wa masika,
hawana namna ya kuwakausha.

Mbali na kukosa soko la uhaki-
ka, mitaji na teknolojia wanasema
serikali haijaboresha biashara
hiyo licha ya kwamba ni chanzo
kikuu cha mapato ya Kilwa na
taifa.

Wanasema dagaa wanakaush-
iwa nyumbani kwenye vichanja
vya kienyeji na kuanuliwa jioni.

Wanaeleza kuwa ukataji miti
kupata kuni za kukaushia dagaa
ni changamoto kwa vile si nishati
endelevu. Wanaiomba serikali ku-
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saidia upatikanaji wa nishati rafiki
mbadala wa mazingira.

WANACHOTAKA

Wanatamani kuwa na kiwanda
cha kuchakata, kufungasha sehe-
mu za kuwakaushia za teknolojia
ya kisasa wakati wote bila kujali
msimu wa masika.

Wanatamani kupata mafunzo
ya elimu ya biashara na uwekezaji
kitaalamu na mitaji ya kutosha an-
galau milioni 15 kwa kila mmoja, li-
cha ya kuwapo mikopo ya kinama-
ma, vijana na wenye ulemavu
inayotolewa na halmashauri.

Fatuma anasema wanajua
umoja ni nguvu na wameshaunda
chama cha ushirika cha wanawake
wachakata mazao ya baharini
wilaya ya Kilwa, chenye wanacha-
ma 350, tangu mwaka 2019.

Pamoja na kukamilisha taratibu
zote kinachowakwamisha ni ku-
kosa usajili, licha ya kufanya juhudi
nyingi.

Nipashe inazungumza na Mku-
rugenzi wa Manispaa ya Kilwa,
Abushir Mbwana, kuhusu hoja za
wajasiriamali hao, anayesema soko
la dagaa liko wazi wanaweza kuuza
popote na serikali haijaweka ki-
ZUizi.

Akijibu suala la teknolojia na
ukaushaji mbadala wa kuni, Mb-
wana anasema maofisa uvuvi
wamewafundisha kinamama hao
teknolojia ya kisasa, lakini mara
nyingi imekuwa vigumu kuipokea
na kuendelea na ile waliyoizoea.

Anawataka kuwasiliana na ofisi
ya ushirika wilayani hapo na ku-
kamilisha usajili wa chama cha
ushirika jambo analosema lin-
awezekana na hakuna vipingamizi
iwapo wamefuata na kukamilisha
taratibu zote.

Anawashauri kujiunga na ku-
wekezaji kwenye miradi ambayo
itakuwa na tija zaidi na kuboresha
biashara hiyo.



2 BUFE

IJUMAA AGOSTI 20, 2021

BUFE 13

UCHUMI

Huu ndiyo utitiri wa utajiri
ndani ya uchumi wa bluu

WP
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Na Ester Mgidula

AJl  yanayotumiwa

duniani  yakiwamo

ya mvua, mwenendo

wa haliya hewa, maz-
ingira na muhimu zaidi hewa ya
okisjeni wanayovuta binadamu na
ile ya ukaa wanyama na binadamu
wanayotoa mfumo wake unareke-
bishwa na bahari.

Bahari ni kama mama wa dunia
kwa hiyo ulinzi wake na matumizi
endelevu ya rasilimali zilizo ndani
yake ni lengo namba 14 la malengo
ya maendeleo endelevu ya Umoja
wa Mataifa (SDGs) likiihamasisha
dunia kulinda na kuendeleza afya
ya eneo hilo.

Wataalamu wa elimu bahari wa-
nasema ustawi wa bahari na rasili-
mali zake ni muhimu kwa afya ya
binadamu hivyo ni muhimu kulinda
isichafuliwe na taka sumu, ngumu,
uvuvi wa uharibifu na wa kumaliza
samaki, uchafuzi wa bahari na
kuongeza kemikali za sumu eneo
hilo.

Katika kulinda bahari , wananchi
wanategemea kuvuna na kunufaika
na rasilimali zilizomo majini kupitia
dhana mpya ya uchumi wa bluu au
uchumi wa bahari kuu , ambayo ni
mada inayoanza kusikika kwenye
masikio ya watu wengi zama hizi ,
lakini huenda wenye uelewa mzuri
si wengi.

Hivi karibuni, Zanzibar imeanza
mikakati ya kutekeleza miradi ya
uchumi wa bluy, iliyoanza kwa ku-
unda Wizara ya Uchumi wa Bluu na
Maendeleo kushughulikia eneo hilo
na kusimamia uvuvi wa bahari kuu.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi anapochukua uongozi
anaahidi kuboresha sekta hiyo na
kusema uchumi huo unafunga-
manisha kwa pamoja sekta za uvuvi,
ufugaji samaki na ujenzi wa viwanda
vya samaki.

Anataka pia ukulima wa mwani,
uchimbaji wa mafuta na gesi,
matumizi bora ya rasilimali mbali
mbali za bahari pamoja na shughuli
za utalii wa fukwe na michezo ya ba-
harini na wizara hiyo imeonyesha
njia katika mchakato wa kuboresha
mazingira ya wananchi kufanya bi-
ashara na kukuza uchumi wao kupi-
tia sekta ya maji.

UCHUMI WA BLUU NI NINI ?
Mhadhiri Mwandamizi wa Chuo
cha Bahari Dar es Salaam (DMI),

Uvuvi wa Kisasa wa bahari kuu ni ajira kwa wavuvi, wasindikaji, wasafirishaji na wauza mazao va

DkTumaini Gurumo, anasema dha-
na ya uchumi wa bluu inajumuisha
uwekezaji kwenye uvuvi na ufugaji
baharini pamoja kilimo na ujenzi wa
viwanda wa kuchakata bidhaa za ba-
harini.

Dokta Gurumo anatoa ufafanuzi
huo kwenye warsha iliyohudhuriwa
na wanahabari jijini Dar es Salaam, in-
ayolenga kuhamasisha na kuufahamu
uchumi wa bluu na fursa zake.

Anaeleza kuwa kuna fursa nyingi
ambazo Watanzania hawajazitumia
inavyotakiwa katika kukuza uchumi

wa bluy, licha ya kuwa kuna vyanzo
vingi vilivyokidhi vigezo.

Anasema faida nyingine zitokanazo
na uchumi wa bluu ni uchimbaji wa
mafuta na gesi asilia baharini na pia
kuwekeza kwenye nishati na manufaa
mengine yanayotokana na bahari.

Mbali na hilo, anaeleza kuwa uchu-
mi wa bluu ulianza miaka mingi iliyo-
pita katika nchi nyingine nje ya Afrika
hasa Ulaya, lakini mwaka 2016 dhana
hiyo ilianza kusambaa Afrika.

Anasema mwaka jana Tanzania
nayo ikaanza kuongeza nguvu katika

uchumi huo, Zanzibar wakiwa ni mfa-
no wa mchakato ulikoanzia kiasi cha
kufikia hatua ya kuanzisha Wizara ya
Uchumi wa Bluu na Maendeleo.

“Awali dhana ilikuwa ni kuhusu shu-
ghuli zote zinazohusiana na bahari,
lakini muda ulivyosonga mbele ikawa
inabadilika na mwisho hata kwenye
maziwa na mito au vyazo vingine vya
maji vinavyoweza kutumika katika
kukuza uchumi unaotokana na maji
vinaingizwa katika Uchumi wa Bluu,”
anasema Dk. Gurumo.

bahari. PICHA ZOTE MTANDAO.

HATUA ZA KUINGIA

Dokta Gurumo anaeleza kuna
hatua nne za kuingia kwenye uchumi
wa bluu ambayo ni kuwa na vyanzo,
mpango mkakati, utekelezaji na usi-
mamizi.

Anabainisha kuwa baada ya kufan-
ya hivyo, ni rahisi kuwa na mwendel-
ezo kwa kuwa kama ni vyanzo, Tanza-
nia ina bahari, ziwa na mito, kuhusu
mikakati na utekelezaji ni suala la
mamlaka kuamua kuwekeza.

Anasema usimamizi ni jambo la
muhimu, kwani kama yote hayo yaki-

fanyika bila kuwa na usimamizi matokeo
yake ni kupotea kila kitu au kutopatikana
faida ya kile kilichotarajiwa.

Aidha, anasema pamoja na kuwa
kuna mamlaka nyingi zinazosimamia ni-
shati mbalimbali kama vile Mamlaka ya
Udhibiti wa Huduma za Maji (EWURA),
lakini ni muda sahihi kwa serikali kuten-
geneza mfumo ambao unaweza kusima-
mia na kuwa na kauli kuhusu uchumi wa
bluu kama Zanzibar walivyofanya.

“Shughuli nyingi za uchumi wa bluu
zinaingiliana na majukumu ya taasisi
au mamlaka nyingine, lakini bado siyo
kikwazo cha kuwa na mfumo mzuri wa
kukuza uchumi wetu,” anasema Dk. Gu-
rumo.

Kwa upande wake Dk. Mumbo Mitula,
mtaalamu wa masuala ya utafiti anase-
ma: “Upya wa neno uchumi wa bluu un-
awachanganya wengi lakini kuna vingi
wanavyovifanya vinavyohusiana japo
siyo katika ubora mzuri”.

Anasema; “Wanahabari mnatakiwa
kuelewa dhana hii na kuwaelimisha
watu wengi, pia kuwe na makongamano
na mijadala mbalimbali ili wananchi wa
kawaida waelewe. Wengi wanashindwa

kutumia fursa zilizopo wakiwa na dhana
tofauti”.

Mbali na kueleza hayo, Dk. Mitula
anasema: “Wapo ambao wanaona bi-
ashara inayohusiana na maji inaendana
na imani za giza, zile habari za majini,
mara hiki au kile zimewakatisha tamaa
watu wengi. Niwaambie tu Watanzania
wenzangu, kwenye biashara inayohusi-
ana na maji kuna fursa nyingi na zikitu-
mika vizuri zitawatoa watu wengi kwe-
nye umasikini”.

Anasema: “Wengi wanatumia maji
kupata mabhitaji yao machache lakini
kama wakiwa na elimu nzuri kuhusu
maji, wanaweza kuwekeza kwa kiwango
cha juu na kupata faida kubwa. Serikali
nayo ikiwekeza nguvu kwenye kuwekeza
huko, miaka kadhaa baadaye uchumi
utakuwa tofauti kuanzia mmoja mmoja
na hata kwa taifa kwa jumla”.

Katika warsha hiyo wanahabari nao
walipata nafasi ya kuuliza na kutoa
mchango wao kuhusiana na uchumi wa
bluu, wengi walijikita zaidi kutoa maoni
yao ya nini kifanyike ili dhana halisi isien-
delee kuwa ngeni miongoni mwa Watan-
zania.

Uchimbaji wa mafuta katika pwani ya Guinea Bissau ni moja ya ma-
tunda ya uwekezaji kwenye uchumi wa bluu unaolinufaisha taifa hilo.

TAFAKURI YA MLALAHOI
Mawaziri wetu hebu msaidieni Rais Samia

WANANCHI kwa viongozi
wao ni kama na watoto wa-
navyowategemea wazazi au
walezi kwa kila kitu, katika
ustawi wa maisha yao. Kwa
hiyo wazazi na walezi wana-
poshindwa kumudu kuwahu-
dumia, huonekana hawasta-
hili, hivyo kunyang'anywa
jukumu la ulezi.

Nchi inapofanya uchaguzi,
hutarajia kuona inapata
viongozi ambao watabeba
majukumu ya kuongoza na
kuhudumia jamii kikamilifu,
kulingana na mahitaji, klny—
ume chake wanapoteza sifa
ya kuwa viongozi.

Watanzania ni watoto kwa
viongozi wao. Tunafanya
uchaguzi kila miaka motano
kupata wabunge, madiwani
na Rais na hufanya hivyo
kwa matarajio ya kuwapima
na kuwatathmini katika
kipindi hicho na kuona kama
wanatosha kuendelea.

Tumekuwa na utamaduni
huo wa kupata viongozi hao
kihalali na wakati mwingine
kwa njia haramu ya rushwa,
lakini tunakuwa nao kwa
miaka yote mitano, hata
kama wameshindwa kutulea,

tunakwenda nao hivyo hivyo,

mpaka wamalize na walipwe
kilnua mgongo.

Wapo ambao wanalipwa
kiinua mgongo hicho wakati
MEgOoNgo haujainama. Wa-
nakuwa hawajafanya lolote,
lakini wanalipwa sawa kabisa
na walioinamisha migongo
kwa miaka yote hiyo, na
kubaki kutung'ong'a tulio-
waweka hapo walipo.

Kila hii miaka mitano
tunachagua wabunge zaidi
ya 300 na wanateuliwa
mawaziri miongoni mwao,
hata zaidi ya 20 na wote
kwalengo la kumsaidia Rais
kufanya yaliyo mema kwa
wananchi ambao ndio waajiri
wao wakuu.

Kwa bahati wanapokuwa
wamechaguliwa au kuteuliwa
katika nafasi mbalimbali,
hutia matumaini makubwa
kwa wananchi, kiasi cha
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kuwaamini, kwamba watasu-
kuma gurudumu la maende-
leo kama inavyostahili.

Wapo wanaodumu na
msimamo huo wa kutumikia
nafasi zao kwa kasi ile ile,
lakini wapo wanaokengeuka,
ama baada ya kuzoea nafasi
au kwa makusudi tu, kuwa
wamejisimika na kukita
mizizi chini hivyo si rahisi
kung'oka.

Ni sawa tu na mtumishi
ambaye anaajiriwa kwenye
kampuni au taasisi kwa mara
ya kwanza, ambapo siku ana-
saini mkataba ananyenyekea
na kushang|l|a hata kama ni
kimya kimya au kwa sauti,
lakini akishazoea hubadilika
na kuwa halisi na kujulikana
tabia yake.

Huko nyuma, kulikuwa na
semi zikihusisha waajiri asili
ya Asia, ambao walikuwa
wakiwatuhumu wafanyakazi
wao wanaowaajiri, kwamba

“Siku ya kwanza nakuja
kono nyuma, lakini nazoea
naweka kono bele!” Kwamba
unakuja mnyenyekevu, lakini
ukishazoea unajiachia na
kupoteza hata nidhamu.

Tulimchagua Rais Samia
Suluhu Hassan kupitia kwa
Rais John Magufuli. Yeye na
mwenzake wakateua mawa-
ziri kuwasaidia kuhudumia
wananchi. Wapo waliofanya
vizuri lakini baadhi hawaku-
tosha na Dk Magufuli hakusi-

ta kuwatumbua. -

Dk Magufuli alipofariki du-
nia akamwachia Rais Samia,
baadhi ya mawaziri hao, lak-
ini naye akafanya mabadiliko
madogo akateua wengine,
yuko nao na tuko nao. Tunaji-
uliza mathalan, wa Kazi, Jeni-
sta Mhagama, anamsaidiaje
Rais katika masuala ya wazee
wastaafu wanaosotea mafao
yao? Anamsaidiaje kuhusu
kampuni na taasisi ambazo
hazijawasilisha michango ya
watumishi?

Wa Ardhi, William Lukuvi,
anataka Rais afanye nini ka-
tika suala hili la urasimishaji
makazi? Anajua nini kuhusu
hii kampuni ya Land Consult
inavyowafanya wakazi wa
Tabata Kimanga, waliolipia
Sh 300,000, lakini mpaka
sasa wamekabidhiwa mawe
hakuna kinachoendelea! Kwa
migogoro ya ardhi kongole,
lakini huku, mh!

Wa Polisi, George Sim-
bachawene, hivi hawa
madereva wa serikali wal-
ioamua kukaidi sheria za
usalama barabarani na kupita
kwenye njia ya mwendokasi
na pia kupita barabara kuu
kwa mwendo wa duma, na_
kusababisha ajali, Rais Samia
afanye nini?

Wa Michezo, Inno Bashun-
gwa, hivi tucheze tu soka
nchini basi! Wanariadha
walioipa nchi hii sifa miaka
ya nyuma tunawaonaje? Tan-
zania yenye watu milioni 60,
kweli inapeleka watu watatu
Japan kwenye Olimpic, halafu
tunafurahi wakirudi mikono
mitupu? Rais Samia afanye
nini hapa? Hivi hawa wasanii
wanaoimba nyimbo za ma-
tusi na kukubaliwa kuzire-
kodi nazo mpaka Rais Samia
afanyeje?

Mawaziri niliowataja hapa
ni mahiri na wenye vipaji,
lakini naona kama wanaviba-
nia. Hebu fungukeni tumsaid-
ie Rais Samia ili kazi iendelee
kwa kasi ya duma, tunataka
kufika uchumi wa juu kama si
leo basi kesho.

Alamsikil
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Tunataka kuwa sehemu ya
mpango huu wa maendeleo

Vijana wakijadili maeneo muhimu ya awamu ya tatu ya mpango wa maendeleo ya taifa na kuomba nafasi ya kipaumbele PICHA:

MPIGA PICHA WETU.
Na Mwandishi Wetu

TANZANIA inaelekea kwenye
mpango wa maendeleo wa miaka
mitano awamu ya tatu (FYDP III),
ambayo ni hatua ya mwisho ya
kutekeleza Dira ya Maendeleo ya
Taifa 2025, inayojumuisha mambo
yote muhimu yaliyomo katika mipa-
ngo mingine ya maendeleo.

Dira ya Maendeleo’ Tanzania De-
velopment Vision 2025 pamoja na
mafanikio mengine imeiwezesha
nchi kuingia kwenye uchumi wa
kati.

Wakati taifa likielekea kwenye
mpango wa maendeleo wa miaka
mitano awamu ya tatu, vijana wana
jambo lao kwa serikali. Wanaitaka
isiwasahau iyachukue kwa uzito
mawazo, vipaumbele na mabhitaji
yao.

Ni mapendekezo ya vijana was-
omi kutoka sekta mbalimbali waki-
omba serikali kuhakikisha mpango
huo wa maendeleo wa miaka
mitano awamu ya tatu unaingiza
matarajio yao kama ubunifu wao na
matumizi ya sayansi na teknolojia.

Wakizungumza jijini Dar es Sa-
laam katika jukwaa la kupitia mpan-

go huo linaloandaliwa na Asasi ya
Umoja wa Mataifa ya UNA Tanzania,
wanasema wana matarajio makub-
wa na mpango huo kutokana na uk-
weli kwamba vijana ni wengi, tena
ndiyo nguvu kazi kubwa ya taifa na
rasilimali watu muhimu iliyojikita
kwenye maendeleo ya uchumi, say-
ansi na teknolojia.

Ofisa Miradi ya Vijana na Maen-
deleo wa UNA Tanzania, Lucas Ki-
fyasi, anasema tofauti na zamani,
vijana wa sasa wamebobea kwenye
ubunifu na maendeleo ya sayansi na
teknolojia na kuongeza kuwa wengi
wana eimu na ujuzi unaoweza ku-
changia pakubwa katika mpango
huo na hivyo kufikia malengo yake
kwa haraka.

Akitolea mfano, anasema kuna vi-
jana wengi wabunifu lakini hawana
mitaji ya kuendeleza ubunifu wao
ambao ungeweza kutumika kika-
milifu kutatua matatizo mbalimbali
yanayoikumba jamii.

“Vijana wengi wamejaliwa vipaji
mbalimbali kama vile ubunifu. wak-
iwezeshwa wakapata mitaji hata
kwa riba nafuu wanaweza kutoa
mchango mkubwa kwa kutumia
ubunifu wao katika kutafuta ma-
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“Ndiyo maana
vijana wanataka
mawazo yao,
vipaumbele
vyao na mahitaji
yao yaingizwe
kwenye

mpango huu wa
maendeleo wa
miaka mitano ili
utekelezaji wake
uwe jumuishi,”

jawabu ya matatizo mbalimbali ya-
nayoikabili jamii sasa na baadaye,
anasema Kifyas.

“Kwa hiyo aziomba serikali,
taasisi za fedha na wadau mbalim-
bali kutengeneza mazingira rafiki
yatakayoibua ubunifu huu ili uwe
msaada kwa nchi yetu,” anasema.

Akitolea mfano wa janga la co-
rona anasema Watanzania wanaji-
funza kuwa kama wangewekeza
kwenye ubunifu ipasavyo miaka
mitano iliyopita, baadhi ya changa-
moto kama vifaa vya kujikinga na
corona vingepata ufumbuzi kutoka-
na na ubunifu na hivyo kuipunguzia
serikali gharama kubwa ya kuviagi-
za kutoka nje ya nchi.

“Ndiyo maana vijana wanataka
mawazo yao, vipaumbele vyao na
mahitaji yao yaingizwe kwenye
mpango huu wa maendeleo wa mi-
aka mitano ili utekelezaji wake uwe
jumuishi,” anasema Kifyas.

JUHUDI ZA KUUFAHAMU

Ofisa Mawasiliano na Uraghibishi
wa UNA Tanzania, Godfrida Ma-
gubo, anawataka vijana wajitume
kusoma kwa makini mpango huo
na kuelewa ipasavyo hasa vipaum-

bele vyao ili utakapopitiwa upya
na kukamilika wajivunie kuwa se-
hemu yake.

“Ni vizuri vijana wakasoma na
kuelewa mpango huu wa maende-
leo wa miaka mitano awamu ya tatu
ikiwa ni pamoja na kuufahamu na
jinsi ambavyo serikali inakusudia
kuutekeleza kwa jicho la vijana,”
anasisitiza.

Tanzania imeingia katika uchumi
wa kati jitihada zimeelekezwa zaidi
katika kuendelea kujenga uchumi
shindani na viwanda kwa ajili ya
maendeleo ya watu kufikia mae-
lengo ya dira ya taifa, anasema.

Aidha, pamoja na mambo men-
gine sifa kuu ni kuboresha maisha
ya Watanzania, kudumisha amani,
usalama na umoja, utawala bora na
utawala wa sheria.

Kadhalika mambo mengine ni
uwepo wa jamii iliyosoma na ku-
jenga uchumi shindani. Kutokana
na hali hii, vijana wanatakiwa ku-
uelewa mpango huo kikamilifu ili
waweze kuzitambua fursa, haki
zao na washirikishwe vilivyo katika
michakato ya maendeleo na hivyo
kufanya maamuzi sahihi.

Anasema katika mchakato huu,
Wizara ya Fedha na Mipango, in-
atoa nafasi ya kutafuta maoni ku-
toka kwa wadau mbalimbali waki-
wamo vijana ili kuboresha rasimu
ya kwanza ya mpango huo ambapo
UNA Tanzania, chini ya jukwaa en-
delevu la Tanzania yaani Tanzania
Sustainable Platform liliitisha mku-
tano wa kujadii ili kupata maoni ya
kuboresha mpango.

Mkutano huo unawakutanisha
vijana kutoka katika sekta mbalim-
bali za elimu, afya, uchumi, uongozi
na utawala.

Asasi ya UNA Tanzania ina imani
kuwa vijana ndiyo watunga sera na
watoa uamuzi wa baadaye ni kwa
sababu hiyo asasi hiyo inawalenga
vijana miaka yote ikiwajengea uw-
ezo vijana zaidi ya 268,986.

Takwimu za idadi ya watu zi-
nasema asilimia 50 ya idadi ya watu
duniani wana umri wa chini ya
miaka 25 na hapa Tanzania asilimia
64 wapo chini ya miaka 24 na kati
yao, wenye miaka kati ya 15-35 wa-
nafikia asilimia 34 ya idadi ya watu
takribani milioni 60.

Hii ina maana kwamba vijana
ni fursa na hazina ya kipekee ya
taifa, wanastahili kushirikishwa ka-
tika masuala yote ya maendeleo iki-
wamo mpango wa maendeleo wa
miaka mitano awamu ya tatu.

Kwa upande wake Martha Lu-
anda, kutoka Wizara ya Fedha na
Mipango, anasema mpango huo
umeweka maeneo ya vipaumble
vingi ambavyo vijana wanaweza
kuvitumia kujiendeleza kiuchumi
na kijamii kama viwanda, kilimo,
uvuvi, ufugaji na mnyororo mzima
wa thamani.

Mpango wa maendeleo wa taifa
wa miaka mitano ni wa awamu ya
mwisho katika utekelezaji wa dira
ya maendeleo ya taifa 2025 (Tanza-
nia Development Vision 2025) na
unajumuisha mambo yote muhimu
yaliyomo katika mipango mingine.
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Askofu
aonya
Kuingiza
Siasa
kwenye
corona

Na Peter Mkwavila, DODOMA

ASKOFU Mkuu wa Makanisa ya
Wabaptist Tanzania, Arnold Manase,
amewaonya wanasiasa kuacha
kutumia ugonjwa wa corona kufanya
siasa.

Askofu Manase alitoa onyo hilo al-

ipokuwa akifungua Mkutano Mkuu wa
kikatiba 45 wa kanisa hilo uliofanyika :

Alisema kuna tatizo kubwa la
ugonjwa wa corona ambalo limezua
mjadala mzito baina ya wataalamu,
wanasiasa viongozi wa dini, hali
ambayo inasababisha kuwapo kwa
mkanganyiko katika jamii.

“Pamoja na mambo mengine suala
la kupata chanjo ni |a hiari hivyo ni
wajibu wa wale ambao wanajisikia

amani ya moyo kuchanja wachanje na :

wasiyojisikia kufanya hivyo kuchanja
na waache.”

“Kwa kuwa suala la chanjo ya
kujikinga na maambukizi ya virusi
vya corona linaendelea kujadiliwa na
hakuna uhakika wa asilimia 100 basi

wanaoendelea kujadili jambo hilo wa-

sionekane wakosaji,” alisema Askofu
Manase.

Askofu huyo alisema kutokana na
kuwapo kwa mkanganyiko huo ni
vyema viongozi wa dini wakafanya
maombi kwa ajili kuliponya taifa na
dunia kwa ujumla na si vinginevyo.

Aliwataka wachungaji wa kanisa
hilo kuendelea kuomba pamoja na
waumini wao, ili taifa liwe huru kwa
upande wa ugonjwa huo tishio hapa
nchini.

Awali, Askofu huyo alisema kuwa
kanisa hilo limekuwa likijihusisha
na utoaji huduma ya elimu, maji na
afya kwa lengo la kuisaidia jamii ya
Watanzania.

‘Waziri Mkenda aipa
mwelekeo CPB

Na Renatha Msungu, DODOMA

AZIRI wa Kilimo,
Prof. Adolf Mkenda,
ameitaka Bodi ya
Nafaka na Mazao
Mchanganyiko (CPB) kuhakiki-
sha inafanya maamuzi yake
kibiashara, ili kujiepusha na an-
guko lililozikumba taasisi zilizo-
tangulia.

Prof. Mkenda aliyasema hayo
juzi alipokuwa akizindua viwan-
da viwili cha kusaga mahindi na
kuchakata alizeti vilivyopo ofisi za

Alisema CPB imechukua ma-
jukumu ambayo huko nyuma
kulikuwa na GAPEX (kwa ajili ya
kuuza mazao nje ya nchi) na Na-
tional Milling Corporation (kwa
ajili ya kuchakata nafaka), lakini
walishindwa kuziendesha.

“Taasisi hizi zilikuwa kubwa Na-
tional Milling Corporation ni taasi-

si kubwa sana ilianza kwa kufanya
kazi kubwa sana hapa nchini
baadaye ikawa mzigo na matokeo
yake ikafa, na mali zilizobaki
chache ndio hizo ambazo mnazo
CPB, GAPEX pamoja na kuwa
soko la mazao lipo ikawa mzigo na
ikafutwa majukumu hayo mme-
pewa nyie CPB,” alisema.

Alibainisha kuwa kufa kwa
taasisi hizo kulitokana na kufanya
maamuzi mengi kufanyika kwa
misingi isiyokuwa ya kibiashara.

“Mwelekeo wenu kwa sasa
ni mzuri unatupa matumaini
kwamba hamtashindwa tena
kama kwenye National Milling na
GAPEX, naona uwekezaji unaen-
da, nimeona uchakataji wa koro-
sho, naona mna kiwanda pale Dar
es Salaam cha kuchataka korosho
ili isiuzwe korosho ghafi,” alisema
Prof. Mkenda.

Alisema serikali itaisaidia bodi
hiyo ifanye maamuzi yake kwa

misingi ya kibiashara ili wasikum-
bane na anguko la taasisi zilizoku-
fa.

Aidha, aliitaka bodi hiyo ku-
hakikisha wanatekeleza suala la
kuingia kilimo cha alizeti cha mka-
taba na wakulima wakubwa na
wadogo ambao watajiunga kwe-
nye ushirika ili kusaidia kuongeza
uzalishaji wa mafuta ya kula
nchini.

Alisema wakifanya hivyo wao
kama serikali itasimamia katika
suala zima la maofisa ugani na
kuzalisha mbegu bora za alizeti
ambazo zitatoa mafuta kwa wingi.

Aliwataka wakulima kutumia
fursa ya CPB kulima mashamba
makubwa yatawawezesha kuingia
kilimo cha mkataba na bodi hiyo
ili kufanya kilimo chenye tija.

Akizungumzia suala la mabhi-
ndi, alisema CPB wanapaswa ku-
tangaza soko la mahindi nje ya
nchi kwa sababu mahindi ya Tan-

zania hayana sumu kuvu.

Alisema wanapaswa kusimama
imara kuhakikisha wanatangaza
soko kwa sababu wamekagua ma-
hindi na kuona yana kila aina ya
sifa na ubora wa kuuzwa popote.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa
CPB, Dk. Anselm Moshi, alisema
viwanda ambavyo wamezindua
cha mahindi kina uwezo wa kus-
aga tani 60 kwa siku huku cha al-
izeti tani 40 kwa siku.

Alisema viwanda hivyo
vimegharimu Sh. bilion 7092 am-
bapo fedha nyingine wamepata
mkopo kutoka NSSF.

“CPB imeagiza mitambo ya
kisasa ya kukoboa mpunga itakay-
na uwezo wa kukoboa tani 96 za
mpunga kwa siku, imeshawasili
na ufungaji unategemewa kuanza
Agosti 21, mwaka huu na uzalishaji
wake utaanza Novemba 2021,
alisema.

Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) anayeshughulikia Elimu, Gerald Mweli (kulia), akimkabi-

dhi cheti Mkurugenzi wa Shirika la World Education Inc (WEI), Lilian Badi, ikiwa ni ishara ya kutambua mchango wa shirika hilo katika
kufanikisha kikao kazi cha asasi zinazotoa za elimumsingi nchini, jijini Dodoma juzi. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Serikali yatoa maelekezo utoaji vibali asasi za elimu

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

SERIKALI imeagiza utoaji wa
vibali kwa asasi zinazoshughulika
na masuala ya elimu msingi kwenye
miradi mipya itakayoanza, uangalie
utekelezaji wa afua zao kwenye hal-
mashauri ambazo hazina wadau.

Naibu Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI) anayeshughulikia
Elimu, Gerald Mweli, alitoa agizo hilo
alipokuwa akifunga kikao kazi cha
siku tatu cha asasi 400 zinazotoa hu-
duma katika elimu msingi.

Alisema kumekuwa na mta-

wanyiko usio sawa wa wadau wa-
naochangia ongezeko la ubora wa
elimu kimkoa na halmashauri.

Naibu Katibu huyo alisema kuna
halmashauri 29 hazina mdau hata
mmoja licha ya uwapo wa asasi zaidi
ya 400 zinazohusika na masuala ya
elimu msingi.

“Kuna halmashauri sita zina wa-
dau 15 wanaofanya vitu vinavyofa-
nana, lakini kuna mikoa mitatu ina
wadau zaidi ya 65 na mkoa mmoja
una wadau 83 hili jambo haliwezi
kuachwa kazi ya serikali ni kuratibu
na kukaa kuwaeleza ukweli,” alise-
ma.

Alihimiza kuwapo na vikao vi-
navyokutanisha asasi na wadau wa
elimu ili kuratibu ushirikiano kati ya
serikali na wadau na vifanyike ngazi
ya halmashauri na mikoa.

“Niwaagize wakurugenzi wa hal-
mashauri na makatibu tawala wa
mikoa yote kuhakikisha wana kan-
zidata za wadau wote wanaosaidia
katika utoaji huduma kwenye elimu
msingi na kuandaa vikao vya wadau
angalau mara nne kwa ngazi ya hal-
mashauri na viwili ngazi ya mikoa
kila mwaka,” alisema.

Mweli alisema lengo ni kufanya
tathmini kwenye utekelezaji wa mi-

radi mikubwa kila mwaka.

Aliitaka mikoa kuhakikisha ina-
wasilisha taarifa ya utekelezaji wa
maelekezo hayo kila robo ya mwaka
na ofisi ya TAMISEMI itakuwa na vi-
kao mara mbili kwa kipindi hicho.

Aidha, alitoa rai kwa asasi za kiraia
zinazoshughulika na sekta hiyo kue-
ndelea kuungana na serikali katika
kuboresha mazingira ya ufundishaji
na ujifunzaji. Alisema wafadhili wa-
napaswa kutoa ajenda, lakini asasi
ziandae mradi.

“Kama wafadhili ndio wa-
naoandaa mradi tunafanya makosa,
wao wanapaswa kuandaa ajenda

nyie mwandae mradi muwapelekee
wautathmini na watoe fedha, muan-
dae mradi wa kumsaidia mtoto wa
kitanzania, msiwe wanaharakati
mkikutana na wafadhili muwaambie
ukweli,” alisema.

Kwa upande wake, Mwenyekiti wa
Baraza la Asasi za Kiraia, Lilian Badi,
aliishukuru serikali kwa kuandaa
kikao kazi hicho, ambacho kimefani-
kiwa kuwaunganisha watoa huduma
hizo na viongozi wa serikali.

Badi alisema ni jukumu la asasi
hizo kupeleka huduma kwenye mae-
neo yote nchiniili kutoa usawa wa
huduma kwa wananchi.
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Ma-DC wa Tanzania ha
Malawi waweka mikakati

Na Grace Mwakalinga, ILEJE

ATIKA kuhakikisha di-

plomasia na kukuza

uchumi baina nchi za

Tanzania na Malawi
inaimarika wakuu wa Wilaya ya
Ileje na Chitipa wamekutana ili
kuweka mikakati ya utekelezaji
ili kufikia malengo ya kujenga
mahusiano baina ya nchi zote
mbili.

Mikakati ya kukuza diploma-
sia na uchumi baina ya nchi ya
Tanzania na Malawi imefanyika
juzi katika Mji wa Chitipa ulioko
nchini Malawi huku ikihusisha

viongozi pamoja na wataalamu.

Katika kikao hicho Mkuu wa
Wilaya ya Ileje iliyoko mkoani
Songwe, Anna Gidarya, aliomba
uongozi wa Wilaya ya Chitipa
kushughulikia vikwazo mbalim-
bali vinavyokwamisha shughuli
za uzalishaji mali.

Alisisitiza kuendelea kuongeza
tija ya uzalishaji wa mazao na
kufungua fursa za masoko ka-
tika mji wa Ileje na Chitipa ili
kukuza uchumi pamoja na kulipa
kodi kwenye mamlaka zinazo-
husika.

“Pamoja na mambo mengine
tumeweza kujadili masuala ya

amani ambayo ni msingi mmo-
jawapo wa nyenzo ya kukuza
uchumi, tumejadili namna ya
kuzuia maambukizi ya COVID-19
pamoja na magonjwa ya mazao
na mifugo katika mpaka wa Ison-
gole ambao unazidi kuimarika
kutokana na uwapo wa barabara
ya lami toka Mpemba hadi Ison-
gole upande wa Tanzania,” alise-
ma Gidarya.

Vile vile, alisema kikao hicho
kimeridhia kuhusu kuwa na
mpango wa pamoja wa kuka-
biliana na wahalifu wanaotumia
mpaka kujificha upande mmo-
jawapo wa nchi hizo ikiwamo bi-

ashara za magendo.

Mkuu wa Wilaya ya Chiti-
pa, Stuart Ngoka, aliipongeza
Tanzania kwa kuandaa kikao
cha pamoja kwa lengo la kujadili
vikwazo na kutatua kwa pamoja
ili kuinua uchumi wa wananchi.

Alisema wanatarajia kufanya
ziara wilayani Ileje siku zijazo
pamoja na kukagua na kujifunza
miradi mbalimbali ya maendeleo
inayotekelezwa.

Tanzania na Malawi zina uhu-
siano wa wakuu wa nchi, ma-
balozi pamoja na michezo am-
bayo pia katika kikao cha jana
imesisitizwa.

Wananchi wa Kata ya Hasanga, mkoani Songwe, wakishiriki katika ujenzi wa kituo cha afya, jana. PICHA: GRACE MWAKALINGA

[
Mil. 44/-
zatumika
ujenzi
vyumba vya
madarasa

Na Grace Mwakalinga, RUNGWE

JUMLA vya Sh. milioni 43.8 zimetu-
mika kwa ajili ya ujenzi wa vyumba
viwili vya madarasa na ofisi moja
ya walimu katika Shule ya Sekondari
Wasichana Kayuki iliyopo Kata ya
[lima, wilayani Rungwe.

Fedha hizo zimetokana na michan-
g0 ya wananchi wanaozunguka shule
hiyo pamoja na serikali ambazo
zilitolewa katika vipindi tofauti ili
kukamilisha ujenzi wa madarasa na
ofisi za walimu shuleni hapo.

Akizungumza jana mbele ya kamati
va siasa ya Mkoa wa Mbeya, Mwal-
imu Mkuu wa Shule ya Sekondari
Kayuki, Mwalimu Betha Sarufu, alise-
ma kukamilika kwa vyumba hivyo
kutasaidia kupunguza mrundikano
wa wanafunzi darasani na watasoma
kwa utulivu.

Alisema baada ya kukamilika kwa
vyumba hivyo kutaweka uwiano
sawa kati ya idadi ya wanafunzi na
mwalimu katika darasa na itachochea
ufaulu wa masomo kwa kuwa wata-
soma kwenye mazingira mazuri.

“Nawashukuru sana wananchi wa
Kata va llima kwa kuendelea kutoa
michango ya nguvu kazi na fedha ili
kujenga vyumba vya madarasa na
ofisi ya walimu mmewasaidia watoto
wetu kusoma kwenye mazingira
mazuri nawaomba msichoke bado tu-
nahitaji msaada wetu maana keki ya
taifa ni ndogo kila eneo wanaihitaji,”
alisema Mwalimu Sarufu.

Mwenyekiti wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM), Mkoa wa Mbeya,
Mchungaji Jacob Mwakasole, pamoja
na kamati ya siasa walifurahishwa
na uchapakazi wa mwalimu huyo
na kuiomba Ofisi ya Katibu Tawala
Mkoa wa Mbeya kumpandisha cheo
Sarufu baada ya kuridhishwa na
takwimu za ufaulu, nidhamu ya
wanafunzi, usimamizi wa miradi ya
ujenzi pamoja na mazingira nadhifu
ya shule hiyo.

Katika hatua nyingine, serikali
imetoa Sh. bilioni 2.77 kwa ajili ya
ujenzi wa barabara yenye urefu wa
kilomita 7.2 ambayo imejengwa kwa
kiwango cha lami kuanzia Kata ya
Mpuguso hadi Kisondela.

Mbunge Mwakagenda ataka wananchi kujilinda na corona

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MBUNGE wa Viti Maalum Mkoa
wa Mbeya kupitia Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (CHADE-
MA), Sophia Mwakagenda, ame-
waomba wananchi kufuata maelek-
ezo yanayotolewa na wataalamu wa
afya kuhusu kujikinga na ugonjwa
wa corona pamoja na kupata chanjo
ya ugonjwa huo.

Mwakagenda alitoa kauli hiyo
jana alipozungumza na Nipashe
kwa kuwataka wananchi wapuuze
kauli za upotoshaji zinazotolewa na
baadhi ya wanasiasa kuhusu chanjo
ya corona na kuwaomba kuendelea
kupata chanjo hiyo ili kukabiliana
na ugonjwa huo ambao umekuwa
tishio kwa sasa.

“Tufuate ushauri na maelekezo
ya wataalamu wetu wanavyotaka

sisi wanasiasa tuna mambo yetu,
suala la afya halihitaji mzaha lazima
tuzingatie sayansi wanahamasisha
wananchi wote wapate chanjo ili ku-
kabiliana na adui huyu ambaye ana-
gharimu maisha ya jamaa na ndugu
zetu,” alisema Mwakagenda.

Vile vile, aliwataka wananchi
kuwa makini na kauli zinazotolewa
na viongozi wa kisiasa na wakiende-
lea kumtegemea Mungu ili kujiepu-

sha na janga hilo la corona.

Hivi karibuni kumekuwa na mvu-
tano wa baadhi ya kauli za viongozi
kuhusiana na chanjo ya corona
huku kila mmoja akitoa maoni yake
na kuwaacha njia panda wananchi
licha ya serikali kupitia Wizara ya
Afya kutoa elimu ya umuhimu wa
chanjo hiyo.

Rais Samia Suluhu Hassan wakati
akizundua chanjo hiyo alisema ni

salama na wananchi wanapaswa ku-
chanjwa ili kukabiliana na ugonjwa
huo. Alisema jopo la wataalamu wa
afya lilitafiti na kujiridhisha kwamba
chanjo hiyo ni salama kwa matumizi
ya wananchi.

Aliwaomba Watanzania kuacha-
na na upotoshaji ambao wakati
mwingine unatokana na vita ya
kibiashara na waendelee kujilinda
dhidi ya ugonjwa huo hatari.
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Rais Samia
kuzindua
tamasha la
Kizimkazi
g:{\l};g:; Suleiman,

TAMASHA la Kizimkazi linata- :
rajiwa kuanza Agost 23, mwaka huu :
na Rais wa Tanzania, Samia Suluhu :
Hassan, anatarajiwa kuwa mgeni :
rasmi katika uzinduzi wa tamasha :

hilo kwa mwaka huu.

Akitoa taarifa kwa waandishi wa :
habari kuhusu maandalizi ya tama- :
sha hilo, Mkuu wa Mkoa wa Kusini :

Unguja, Rashid Hadidi Rashid,

alisema Rais Samia ataambatana na
viongozi mbalimbali na katika uz- :
induzi huo, kutakuwa na shughuli :
mbalimbali ikiwamo usafi wa maz- :
ingira, mafunzo na maonyesho ya :

wajasiriamali 300.

Alisema tamasha hilo lilianza ras- :
mi mwaka 2016 kwa jina la Samia :
Day, wakati huo akiwa Makamu wa :
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa :
Tanzania na kuwataka Wanakizim- :
kazi kukutana kila mwaka ili kuta- :
fakari maendeleo yaliyopatikana na
changamoto zilizopo na kuzipatia :

ufumbuzi na kuleta maendeleo.

Pia, alisema kwa mwaka huu :
tamasha hilo limedhaminiwa na :
Benki ya CRDB na kuipongeza ben- :
ki hiyo ambayo imekuwa ikifanya :
shughuli zake mbalimbali za maen- :
deleo ikiwamo ujenzi wa ukumbi :
wa mitihani na madrasa Shule ya :
Sekondari Kizimkazi, Nyumba ya :

Maendeleo ya Shehia.

“Nisiwe mkosefu wa fadhila kwa :
upekee nawashukuru waliotangulia
kuchangia maendeleo ya tamasha :
hili kwa nyakati mbalimbali waki- :
wamo Benki ya Watu wa Zanzibar :
(PBZ), Benki ya NMB na NBC na :

watu binafsi,” alisema.

Alisema kuwa katika tamasha
hilo, kumeandaliwa utaratibu wa :
wananchi kupata chanjo ya corona :

kwa anayetaka.
Naye, Mkurugenzi wa

ya CRDB, Tully Esther Mwambapa,

alisema kupitia sera ya uwekezaji :
kwenye jamii waliona ni vyema :
kuwa ni sehemu ya wadhamini wa :

tamasha hilo.

Alisema lengo la CRDB ni kuli-

fanya tamasha hilo kuwa endelevu,

lenye kutangaza vivutio mbalimbali
vya Zanzibar, kuchochea utunzaji :
wa mazingira na kutoa fursa za

ambacho anatokea Rais Samia.

“Kizimkazi ina utajiri mkubwa wa :

vivutio vya kiutalii ikiwamo fukwe,

samaki aina ya dolphins, hoteli za :
kisasa, tamaduni na historia ya Ki- :
kupitia matangazo yetu :
mbalimbali mtaona na kusikia haz-
ina kubwa iliyoko Kizimkazi,” alise- :
ma.Alisema, dhamira ni kuboresha :
maisha ya jamii na kufanya kilicho :
bora wakati wote na kuboresha Ki-
zimkazi Day ili kuleta tija kwa wana :
Kizimkazi na Zanzibar kwa ujumla :
na waliona ni vyema kuboresha ta- :
masha hilo kutoka Kizimkazi Day na

zimkazi,

kuwa Kizimkazi Festival.

Ma- :
wasiliano na Uhusiano wa Benki :

Abdulla atoa siku 10 kuangamiza
‘bidhaa zilizopita muda wake

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AKAMU wa Pili wa Rais
wa Zanzibar, Hemed
Suleiman Abdulla,
ametoa muda wa siku
10 kuangamiza au kurejesha zilipo-
toka bidhaa zilizopitwa na wakati.

Hemed alitoa agizo hilo wakati
alipofanya ziara ya kushtukiza ka-
tika Bandari ya Malindi Jijini Zan-
zibar.

Makamu wa Pili wa Rais alitem-
belea ghala lililohifadhiwa mafuta
lainishi ambayo yaliingizwa nchini
mwaka 2019 kutoka Dubai na ku-
kosa kiwango kwa matumizi ya vy-
ombo vya usafiri.

Alisema ni vyema wizara ika-
hakikisha Zanzibar haipokei bid-
haa zilizopitwa na wakati kwa us-
alama wa wananchi wake, pamoja
na kuitaka Wizara ya Biashara na
Maendeleo ya Viwanda kuchukua

hatua kali kwa wafanyabiashara
wanaoingiza bidha zilizopitwa na
wakati ili iwe fundisho kwa wafan-
yabiashara wengine.

“Zanzibar sio sehemu ya kuja ku-
tupa bidhaa zisizo salama, naitaka
Wizara ya Biashara na Maendeleo
ya Viwanda kuhakikisha inachukua
hatua kali kwa wahusika wanaoleta
bidhaa hizo kwa kufuata sheria na
taratibu,” alisema.

Katika ziara hiyo Hemed alika-
gua mchele aina ya Asha Kuku,
ulioletwa na kampuni ya A.RY ulio-
ingia Zanzibar Julai 11, mwaka huu
na mchele ulioletwa na LA Siwje
Traders ulioingia Juni 30, mwaka
huu, ukiwa ni jumla ya kontena 10
sawa na tani 260.

Aliitaka Mamlaka ya Kuzuia
Rushwa na Uhujumu wa Uchumi
Zanzibar (ZAECA), kumaliza kesi
ya mchele wa LA Siwji Trader na
kampuni hiyo imeashiria kutenda

vitendo vya uhujumu uchumi
kwa kutoa rushwa ili kuhalalisha
bidhaa yake iliyokwishapitwa na
muda.

Akitoa taarifa kuhusu bidhaa ya
mafuta lainishi, Kaimu Mkurugenzi
Mamlaka ya Viwango Zanzibar
(ZBS), Muhamed Mwalim Simai,
alisema bidhaa hiyo ilikaguliwa
na TBS na kukataliwa na hatimaye
mhusika huyo kuhamishia Zanzi-
bar bidhaa hiyo na ZBS imeizuiia
kuingia sokoni.

Kwa upande wake Mkuu wa us-
ajili na tathmini ya chakula kutoka
Taasisi ya Udhibiti wa Dawa na
Chakula (ZFDA), Khadija Ali Sheha,
alisema mchele ulioingizwa Zan-
zibar kutoka kampuni hizo ume-
shafanyiwa vipimo na kuonekana
kupitwa na wakati na kugundulika
kuwa haufai kwa matumizi ya bi-
nadamu na mamlaka yao imetoa
maelekezo kwa wahusiku ku-

chukua hatua zaidi.

Wakati huo huo, Makamu wa
Pili wa Rais wa Zanzibar alitembe-
lea gati kuu ya Malindi na kutori-
dhishwa na mandhari ya eneo hilo
kutokana na uchakavu wa miun-
dombinu.

Katika kulipatia ufumbuzi tatizo
hilo la miundombinu Makamu wa
Pili amempa muda wa wiki moja
Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la
Bandari kuhakikisha maeneo yote
yalio na hitilafu kwa usalama wa
wananchi yanafanyiwa marekebi-
sho.

“Naomba mfahamu  kuwa
Bandari hii ndio uso wa Zanzibar
yetu haifurahishi bandari yetu
kuwa katika mandhari kama hii isi-
yoridhisha,” alisema Hemed.

Pia alikagua eneo la kupumzikia
abiria, Ofisi ya Uhamiaji, ofisi ya
wakaguzi wa afya na kutoridhishwa
na mazingira ya maeneo hayo.
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Mkurugenm wa Mawasiliano na Uhusiano wa Benki ya CRDB, Tully Esther Mwambapa akizungumza na waandishi wa habari, mjini Zanzibar jana,
kuhusu tamasha la Kizimkazi, linalotarajiwa kuzinduliwa na Rais Samia Suluhu Hassan, Agosti 23, mwaka huu. Kulia ni Mkuu wa mkoa wa Ku5|m
Unguja, Rashid Hadidi Rashid. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Jaji Mkuu ataka haki za binadamu kuzingatiwa

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

JAJI Mkuu wa Zanzibar, Omar
Othman Makungu, amesema mas-
uala ya haki za binadamu ni kati ya
vitu vya msingi sana kutokana na
kugusia stahiki ambazo zinampasa
kuzifaidi.

Aliyasema hayo jana wakati
akifungua warsha ya mawakili na
wanasheria Zanzibar ambayo im-
eandaliwa na Mtandao wa Watetezi
wa Haki za binadamu Tanzania
(THRDC), mjini hapa.

Alisema kuwanyima watu haki
zao ni sawa na kuukanusha ubin-
adamu wao na hakuna haki zenye
uzito ambazo anapaswa kuwa
nazo, zaidi ya haki hiyo.

Alisema matumaini yake mku-
sanyiko huu pamoja na mambo

mengine utajadili namna ambavyo
mawakili wanapaswa kuendesha
kesi zenye maslahi kwa umma, haki
za binadamu, uhuru wa kujieleza
kwa viwango vya kitaifa na vile vya
kimataifa.

Alisema katika mafunzo hayo
mawakili hao watajifunza ufun-
guzi wa mashauri ya kimkakati na
mambo mengine yenye mnasaba
na utekelezaji wa haki za binada-
mu.

Aliwaomba washiriki hao kuwa
makini katika mafunzo hayo kwa
vile, masuala yaliyopangwa kujadil-
iwa yanagusa msingi na heshima ya
ubinadamu.

“Haki za binadamu ni kati ya vitu
vya msingi sana kwa vile yanagusia
stahiki ambazo zinampasa kila bi-
nadamu kuzifaidi kwa kuwa yeye
ni binadamu. Haki hizi kwa lugha

nyingine huitwa ni haki ambazo
binadamu huzaliwa nazo,” alisema
Makungu.

Naye Mratibu wa mtandao wa
THRDC, Onesmo Olengurumwa,
alisema mawakili hao watapata
uzoefu na kuwasaidia wananchi
wanapohitaji kusaidiwa kuendesha
mashauri ya haki za kibinadamu na
kikatiba.

Alisema wananchi wanapaswa
kutumia njia za busara kudai haki
kwa kwenda mahakamani na sio
kwenda barabarani kufanya vu-
rugu.

“Mawakili na wananchi wakiele-
wa vizuri kudai haki zao kupitia
mahakama kutapunguza malala-
miko na uonevu,” alisema.

Kwa upande wake Mkurugenzi
wa Jumuiya ya Wanasheria Wa-
nawake Zanzibar (ZAFELA), Jamila

Mahmoud, alisema mafunzo hayo
ni ya kipekee ambayo yatawasaidia
mawakili hao kutetea haki za bin-
adamu.

Alisema kuwa kwa muda mrefu
kuna utetezi, lakini mawakili wana-
fanya kazi zao bila kuwa na mifumo
na mipango mikakati ya kutetea
wanapokuwa mahakamani.

“Mafunzo haya yataongeza
uelewa na watakaposimama ma-
hakamani wawe wanafanya utetezi
kwa kujiamini na kufuata misingi
na taratibu za sheria,” alisema.

Alisema hivi sasa kuna mab-
adiliko makubwa ya sayansi na
teknolojia hata watenda makosa
wanambinu nyingi hivyo bila kuwa
na mafunzo ya mara kwa mara ku-
nasaidia kutuweka pamoja na ku-
jua mbinu za watendaji makossa,”
alisema Jamila.
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INBDUSIIAITAREATS ROIBO@XE3 110427
DARIESFSAIFAAMIMOB:
Hh 2558101782253 616

KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
KADI YA GARI KADI YA GARI

AKI AKI KIMITED
inatangaza kupotelewa
na kadi ya gari aina ya
SCANIA yenye namba

za usajili T 148 DTP
engine namba 6622523,
yeyote atakayeiokota
atoe taarifa kituo
chochote cha polisi
Polisi taarifa
MKB/TR/RB/150/2021

116415802

AUGUSTINE LUHWANO
KISINGA anatangaza
kupotelewa na kadi yagari
aina ya NISSAN PATROL
yenye namba za usajili T 314
DTQ, chasis namba
ZD39205588,engine namba
JNITESY6140143826, yeyota
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochte cha polisi
Polisi taarifa
MKB/TR/ RB/150/2021

116415702

KUPOTEA KWA CHETI § KUPOTEA KWA CHETI

INDEPENDENCE POWER
TANZANIA LIMITED
(IPTL) wanatangaza

kupotelewa na cheti cha
kampuni chenye namba za
usajili 121713 kilichotolewa
na BRELA 20th mwezi
wa 2 mwaka 1997, yeyote
atakayekiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa
DAR/CEN/
RB/396547/2021

116415202

116415502

JOHN SOSPETER anatangaza kupotelewa
na cheti cha AC13003119C chenye index
namba $2354-0604 kilichotolewa na shule ya
secondary EAGLES mwaka 2013,yeyote
atakayekiokota atoe taarifa kituo chochote
cha polisi

Polisi taarifa DAR/URA/ RB/406187/2021

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

Ndugu ODILO KAPIS
TWEVE anatangaza
kupotelewa kwa kadi yake
ya pikipiki yenye usaijili
Namba. MC 959 BBL
Chasis Namba.
LBRSPJB58E9011457
Engine Namba.14921109
Kwa yeyote atakae ona au
kuokota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi
Rb Namba.MOR/MOR/
RB/855055/2020.

116415402

KUPOTEA KWA
KADI YA BAJAJI

RAMADHANI HAMISI JUMA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya Bajaj yenye namba za
usajili MC 632 CJJ aina ya
TVS KING. Chasisi namba
MD6M14PA6K4G08763,
Engine namba
AK4GK4X08821
Kwa yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

Taarifa ya polisi:
MAN/BAB/RB/319692/2021

116415602

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZNIA
MAHAKAMA YA WILAYA
KINONDONI
SHAURI LA MADAI NO 115 YA 2021
HERIOLOTU BONIFACE SITAYO...... MDAI
DHIDI YA
ALLY HEMED NASSORO...... 1.MDAIWA
SALUM SULTAN KHALFAN........ 2.MDAIWA
AHMED ALLY HEMED........ 3.MDAIWA
Kwa,
1.ALLY HEMED NASSORO
2.SALUM SULTAN KHALFAN
3.AHMED ALLY HEMED
KUITWA SHAURINI
Kwa kuwa mdai ameleta madai yake ambayo maelelzo ya madai
yake yameelezwa katika nakala za madai ambazo zinaweza

il katika hii,kwa hiyo itaji hii
binafsiwakili au mwakilishi ambaye anaruhusiwa siku ya jumatatu
13 mwezi 09 mwaka 2021 saa 2:30 asububhi
Kwa mujibu wa madai hayo ,na kwakuwa siku hiyo ni siku ya kutaja
shauri hilo ni lazima ulete hati zote zinanzohusu shauri hilo kwa ajili
ya kujitetea katika shauri hilo

ANGALIZO.
Kama hukuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu na mahakama
ikithibitika kama umepokea wito wa kuitwa shaurini itaweza kutoa

hukumu kuwa umeshindga.
Hali hii imetolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama hii leony
tarehe 18 mwezi 08 mwaka 2021 aul 3

1164165

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

Ndugu ALLY HUSSEIN
SAID anatangaza
kupotelewa na kadi ya
gari aina ya
MITSUBISHI FUSO
yenye namba za usajili
T 477 BHL.

Kwa yeyote atakaeiona
atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi.
Taarifa Polisi:
TAN/RB/404491/2021

116417002

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA (MCA 63)
Mahakama ya Mwanzo Nyabiyonza
Wilaya ya Karagwe
MADAI YA TALAKA NO. 2/ 2021
Mdai .............. Meshack Marco
Mdaiwa ......... Advelina Chungu
Kwa Advelina Chungu

116417102

Kwa kuwa mdai ameleta madai ya talaka kwamba
anataka kuvunja ndoa yake na mdaiwa, kwa hiyo
unahitajiwa kuhudhuria binafsi katika mahakama hii
siku ya Jumatano tarehe 01/09/2021 saa 2:00 Asubuhi.
Kwa kujibu madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku
ya kukatwa shauri hilo ni lazima kuleta mashahidi
wako/wenu na hati zote zinazohusu shauri hilo kwa ajili
ya kujitetea katika shauri hilo.

Angalia kama hukuhudhuria/hamkuhudhuria  siku

iliyotajwa hapo juu, mahakama ikithibitisha kama

umepokea/mmepokea kuitwa shaurini hii itaweza

kutoa hukumu kuwa umeshindwa/mmeshindwa.

Huu wito umetolewa kwa amri yangu na chapa ya

Mahakama hii leo tarehe 10/08/2021 ;s rh
e

KUPOTELEWA NA
KADI YA PIKIPIKI

Ndugu Samson Thomas
Kidicha wa Bukoba,
anatangaza kupotelewa na
kadi yake ya pikipiki aina ya
TVS yenye namba za usajili
MC756 APB, Injini na.
OF5D91542035 na Chessis
na. MD625GF5891D09465.
Ametoa taarifa polisi na
kupewa namba
KAG/BUK/RB/406709/2021.
Kwa yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi au apige simu namba
0766225839

116417202

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI FORM II
(S.M.M.1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)
Katika mahakama ya mwanzo
............ MJINI TANGA
Usimamizi wa

EDWARD........Kuteuliwa
Msimamizi wa mirathi ya marehemu
.....EDWARD THOMAS SAIDLI....
Kwa YEYOTE ANAYEHUSIKA

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu huyo
wanaalikwa kuja na kuhudhuria kesi wakitaka
mnamo tarehe 31/8/2021 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani

waweza kukaguliwa. . 1)
Tarehe 10/8/2021 g % g N
B el

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

Nipashe

MWANGA WA JAMIT

Tupigie
0782253676

KWA HABARI MOTOMOTO USIKOSE
GAZETI LAKO LA NIPASHE KILA SIKU

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Kenya
yarejesha
raia wake
kutoka
Afghanistan

Nairobi, KENYA

KENYA imesema kuwa iko
kwenye mchakato wa kuwaon-
doa Wakenya wote, waliokwama
Afghanistan, kufuatia hatua ya
Taliban kudhibiti Kabul.

Katika taarifa, Wizara ya Mam-
bo ya Nje imesema kuna Wakenya
12 ambao walikuwa wanafanyaka-
Zi katika taasisi tatu tofauti, tayari
wameondolewa huko.

Serikali iliwasiliana na taasisi
husika na kuomba hatua za haraka
zifanyike, huku watatu tayari
wameondolewa nchini humo ilhali
tisa wangali hawajasafirishwa.

Kenya haina ubalozi au ofisi za
diplomasia nchini Afghanistan na
kufanikisha hilo, inabidi kutumia
ubalozi wa Kenya wa Islamabad,
Pakistan, pamoja na kuwatumia
wanadiplomasia wa kigeni.

BBC

Raia 47 Burkina
Faso wauawa
katika shambulio

Sahel, BURKINA FASO

TAKRIBANI raia 30 pamoja na
askari 14 wameuawa Katika sham-
bulio la msafara kati ya eneo la mji
wa Dori na Arbinda nchini Burkina
Faso.

Watu ambao walikuwa wakion-
doka katika mji wa Dori kuelekea
mji wa Arbinda kwenye umbali
wa kilomita 100 wamelengwa na
shambulio hilo jipya.

Vikosi vya ulinzi na raia wanao-
jitolea kwa ulinzi wa taifa, wali-
fanikiwa kuangamiza magaidi 58
kulingana na chanzo cha usalama.

Rais Roch Marc Christian Kaboré
alitangaza maombolezo ya kitaifa
va saa 72 kuanzia jana.

Kutokana na hali ya ukosefu
wa usalama katika Mkoa wa Sahel,
raia wanaotaka kufanya safari kati
ya miji miwili ya Arbinda na Dori,
karibu kilomita 100, hawatumii
barabara peke yao, wanasindiki-
Zwa na Vikosi vya usalama.

Wafanyabiashara ambao wali-
kuwa wamesindikizwa na askari
kutoka Dori kwenda Arbinda, wali-
jikuta wakishambuliwa na watu
wenye silaha.

Askari na raia wanaojitolea kwa
ulinzi wa taifa walikuwa wakilinda
usalama wa raia hao, kulingana na
chanzo rasmi.

Shambulio hilo lilitokea katika
kutoka eneo la Gorgadiji.

Raia 30 waliuawa na wanajeshi
14 na raia wanaojitolea watatu
kwa ulinzi wa taifa, pia walivawa
katika shambulio hilo, kulingana na
duru rasmi.

RFI

Hichilema aja na sera
mpyva va kiuchumi

Lusaka, ZAMBIA

RAIS mteule wa Zambia
Hakainde Hichilema, amese-
ma anapanga kuzindua sera
kadhaa za kufufua uchumi,
kwenye taifa hilo lenye utajiri
mkubwa wa madini, mara
baada ya kuingia ofisini, wiki
ijayo.

Hichilema ambaye ni mmoja
wa wafanyabiashara wakuu
Zambia na pia kiongozi wa
chama kikuu cha upinzani cha
UPND, ameyasema hayo juzi,
mbele ya wanahabari, nyum-
bani kwake kwenye kitongoji
cha Kanyama, mjini Lusaka.

Hichilema ambaye ame-
wania urais mara sita, Ju-

matatu wiki hii, alitangazwa
mshindi wa uchaguzi wa urais
na kufikisha kikomo utawala
wa miaka sita wa rais Edgar
Lungu.

Kiongozi huyo alipata jumla
ya kura milioni 2.8 dhidi ya
milioni 1.8 alizopata Lungu,
ikiwa ni ushindi wa zaidi ya
asilimia 50 iliyohitajika, ili ku-

tangazwa mshindi.

Lungu alikubali matokeo
hayo wakati akiapa kuhakiki-
sha ubadilishanaji madaraka
wenye amani.

Hata hivyo hapo awali, muda
mfupi baada ya uchaguzi ku-
fanyika, Lungu alidai kuwa
haukuwa wa haki na ukweli.
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Wakazi wa mji wa Les Cayes nchini Haiti, jana wakiwa wamelala nje ya makazi yao ambayo yaliharibiwa kutokana na tetemeko la ardhi,
lililotokea mwishoni mwa wiki lenye ukubwa wa 7.2 kipimo cha Richter PICHA: REUTERS

Rais Afghanistan adai alikimbia
akihofia kunyongwa akihutubia

Abu Dhabi, U.A.E

KWA mara ya kwanza tangu mji
mkuu wa Afghanistan, Kabul, kuangukia
mikononi mwa Taliban, rais aliyetim-
uliwa mamlakani Ashraf Ghani alizun-
gumza, jana, Agosti 18, kutoka Umoja wa
Falme za Kiarabu (U.A.E), alikopata hifa-
dhi ya ukimbizi.

Amesema ilibidi akikimbilie katika
Umoja wa Falme za Kiarabu (U.A.E) kwa
sababu walitaka kumnyonga hadharani.

Katika hotuba yake kwa taifa, rais
aliyeondolewa mamlakani amekiri
kushindwa kisiasa na kijeshi dhidi ya
Taliban, ambao wameanzisha mazun-
gumzo na viongozi wa zamani wa Af-
ghanistan.

Rais wa zamani Hamid Karzai aliku-
tana kwa ajili ya mazungumzo na kion-
gozi kutoka kundi hilo, Anas Hagqgani.

Ashraf Ghani alionekana peke yake
mbele ya kamera, akiwa amevaa shati
jeupe na koti jeusi, bendera ya Afghani-
stan ikiwa nyuma yake, ameripoti Vin-
cent Souriau mwandisi RFI Dubai.

“Ilibidi nikimbilie katika Umoja wa
Falme za Kiarabu kwa sababu walitaka
kuninyonga hadharani,” amebainisha
Ashraf Ghani.

Mapema jana, serikali ya UA.E ili-
tangaza kuwa iko tayari kuwapokea
kwa sababu za kibinadamu rais huyo wa
zamani na familia yake.

“Kushindwa huku ni kwetu na kwa
washirika wetu wa kimataifa.”

Ashraf Ghani anadai: “Niliondoka
nchini kwa kuzuia damu nyingi zisim-
wagike na uharibifu wa mji wa Kabul”.

“Ndio, ni tumeshindwa, lakini
tumeshindwa sote, serikali yetu na
washirika wetu wa kimataifa, sote
tumeshindwa dhidi ya vita vya Tali-
ban. Kwa sababu kile kilichoanza kama
mchakato wa amani kimemalizika kama
vita,” amebainisha rais Ashraf Ghani.

“Sasa lazima tujadili, na ninaunga
mkono mazungumzo yaliyoanzishwa na
Taliban na rais wa zamani Hamid Kar-
zai. Lakini mimi, sintochoka. Ninajadili
jinsi ya kurudi nyumbani Afghanistan,
ambapo nitaendelea kupigania haki na
maadili yetu, “aliongeza rais Ghani.

Lakini, wakati Taliban wamerudi ma-
darakani, ushawishi wa Ghani umeshu-
ka. Siku ya Jumatano wiki hii, Marekani
ilibaini kwamba rais huyo wa zamani sio
mtu tena wa kutegemea nchini Afghani-
stan.

RFI

Vikosi vya Marekani
kuwasaka waasi
msituni DRC

Kinshasa, DRC

VIKOSI maalum vya Operesheni kutoka Marekani
vimewasili Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia
ya Congo (DRC), kusaidia kukabiliana na wapiganaji wa
Jihad waliojificha katika msitu wa eneo hilo.

Ofisi ya Rais Felix Tshisekedi, ilisema hayo mwishoni
mwa wiki, kwamba Kinshasa iliomba wanajeshi hao
kupelekwa katika eneo hilo, ili kulisaidia jeshi la DRC,
dhidi ya waasi wa ADF.

Idadi ya wanajeshi hao kufikia sasa haijulikani, wa-
najeshi wengi wameonekana katika picha rasmi kati ya
Tshisekedi na ujumbe ulioongozwa na balozi wa Mare-
kani nchini DRC Mike Hammer.

DRC na Marekani zilikithibitishia chombo cha habari
cha AFP, kuhusu uwapo wa baadhi ya wanajeshi hao
katika kambi moja katika mbuga ya Wanyamapori
ya Virunga, wanakoishi sokwe walio katika hatari ya
kuangamia.

Rais Tshisekedi alisema kwamba wanajeshi hao
watawasaidia maofisa wa kuwalinda wanyamapori ka-
tika Mbuga ya Garamba, ambayo sawa na Virunga im-
ekuwa eneo ambalo vikosi hivyo vya waasi vimekuwa
vikiishi.

Operesheni hiyo inatarajiwa kufanya kazi kwa maju-
ma kadhaa’ na watawalenga wapiganaji wa ADF, taarifa
yao imeeleza kuwa tawi la Daech au wanamgambo wa
Islamic State.

BBC
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CHEZA USHINDE

JAGKPOT

LONDON, England

UNO Espirito Santo hana uhakika kama mshambuli-
aji wake, Harry Kane ataichezea Tottenham Hotspur
kwenye mchezo wa Ligi Kuu England dhidi ya timu
ya zamani ya kocha huyo, Wolves, hapo Jumapili.

Spurs ilisafiri Jumatano kwenda nchini Ureno kwa ajili ya
mchezo wa kufuzu kucheza michuano ya Europa Conference
dhidi ya Pacos de Ferreira.

Kane, ambaye bado anaripotiwa anataka kuondoka klabuni
hapo kujiunga na Manchester City, hakujumuishwa kwenye
safari ya kikosi hicho, ingawa Spurs wamedai nahodha huyo
wa England bado anajifua, kwa ajili ya kujiweka fiti.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 28, ambaye alirudi
kujiunga na mazoezi ya timu yake hiyo Ijumaa, hakucheza
wakati Spurs wakiifunga City, Jumapili.

Wolves, timu ambayo Nuno aliondoka msimu uliopita, ndio
watakaocheza na Tottenham kwenye mchezo unaofuata wa
Ligi Kuu England, ingawa uwezekano wa Kane kuwapo bado
haujulikani.

“Siwezi kujibu swali hili. Naweza kujibu kwamba, anaende-
lea vizuri na atajiunga na kikosi kesho (leo) Ijumaa. Halafu
tutaona,” alisema Nuno akiwaambia waandishi wa habari.

“Yupo bora zaidi kuliko jana na matumaini yetu atakuwa
bora zaidi kesho. Na wachezaji wote kwa sasa wanajifua, ili
kuwa fiti.”

Alipoulizwa kama amewasiliana na Kane, Nuno alisema:
“Tunazungumza na wachezaji wote kila siku. Ni kawaida
kwamba tunazungumza na wote.”

Llorente ™
kuzeekea'® *

-

Madrid

MADRID, Hispania

KIUNGO wa Atletico Madrid, Mar-
cos Llorente amesaini mkataba mpya

kuendelea kubakia kwa mabingwa Llorente anakumbukwa kwa ma-

hao watetezi wa Ligi Kuu Hispania,
LaLiga, hadi mwaka 2027.

Mkataba wa sasa wa kiungo huyo
ulikuwa unamalizika mwaka 2024,
lakini Atletico wamethibitisha jana
kuwa nyota huyo amesaini mkataba
mwingine wa miaka mitatu.

“150*87#

carozas HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:
0764115588,0677115588

0685115588

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

bao yake mawili dhidi ya bingwa
mtetezi wa Ligi ya Mabingwa Ulaya,
Liverpool Machi 2020, lakini ame-
kuwa mchezaji muhimu kwa kikosi
cha Diego Simeone tangu alipoji-
unga hapo akitokea kwa majira zao
Real Madrid kwa ada iliyoripotiwa
kuwa ni euro milioni 40 mwaka

TZS. 4 3

2019.

Alifunga mabao 12 na asisti 11
wakati Atletico wakitwaa taji lao la
kwanza la LaLiga tangu msimu wa
2013-14, na likiwa la tatu tangu mwa-
ka 1996.

Ni Jose Luis Morales pekee ali-
yefunga mabao mengi (13) kuliko
mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 26 kati ya viungo wote msimu
huo, huku asisti zake 11 zikiwa nyingi
zaidi kwa nafasi mchezaji kiungo
kwenye LaLiga, akihusika pia na ma-
bao 23.

Licha ya uvumi wa muda mrefu
kumhusisha na Manchester United
au Paris Saint-Germain, kusaini
kwa mkataba huo mpya kunam-
fanya Llorente sasa kuzima kelele
hizo, wakati Simeone akipambana
kukiimarisha kikosi chake.

Atletico walianza mchezo wao wa
kwanza wa kutetea taji la LaLiga kwa
ushindi wa 2-1 dhidi ya Celta Vigo.
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401,140

MADRID
HALJAKATA
TAMAA KWA
MBAPE

MADRID, Hispania

Alhamisi.

wa kipindi hiki.

yajoto.

EAL Madrid haijakata tamaa ya kumsajili nyota
wa Paris Saint-Germain, Kylian Mbappe, kip-
indi hiki cha majira ya joto, kwa mujibu wa
ukurasa wa mbele wa gazeti la Diario AS la jana

Majaliwa ya Mbappe yameendelea kutawala mjadala
kwenye vyombo vingi vya habari Ulaya.

Mkataba wa sasa wa Mbappe na Paris Saint-Germain
unamalizika mwishoni mwa msimu wa 2021-22 na haja-
onyesha nia ya kutaka kuongeza tena na miamba hao
wa soka la Ufaransa.

Real Madrid imeripotiwa kuendelea kuwa na matu-
maini ya kuipata huduma ya nyota huyo mshindi wa
Kombe la Dunia kabla ya kufungwa kwa dirisha la usajili

Mbappe yupo kwenye mwaka wake wa mwisho na
PSG na Madrid wamekuwa wakipambana sana ku-
hakikisha wanamtoa nyota huyo katika jiji la Paris.

Ujio wa Lionel Messi kutoka Barcelona kipindi hiki,
unatoa mwanya kwa Mbappe kuondoka hapo PSG, in-
gawa bado Madrid hawajapenyeza ofa yao.

Mbappe mwenyewe ameonyesha nia kubwa ya kuta-
ka kuondoka na kwenda kujiunga na timu hiyo ambayo
amekuwa akiota kuichezea kwa muda murefu.

Hata hivyo, uongozi wa PSG ulishaweka wazi kwam-
ba, mchezaji huyo hauzwi kwa kipindi hiki cha majira

\

BARCELONA, Hispania

ANTOINE Griezmann
ana “furaha na ufahari”
baada ya kufikisha mechi
100 alizoichezea Barcelona
na Mfaransa huyo anawa-
nia kuweka historia ya mi-
amba hao wa LaLiga.

Griezmann alifikisha ida-
di hiyo ya mechi Jumapili
wakati Barcelona ikishinda
mabao 4-2 dhidi ya Real So-
ciedad na amefunga jumla
ya mabao 35.

Huku akiwa na chan-
gamoto ya kuibeba timu
hiyo baada ya kuondoka
kwa Lionel Messi aliyetua
Paris Saint-Germain, kocha
wa Barca, Ronald Koeman
atakuwa na matumaini

kwamba, atatengeneza
upatina mzuri na Memphis
Depay katika safu ya ush-
ambuliaji.

Griezmann, ambaye ali-
wasili hapo Atletico Madrid
mwaka 2019, ameiambia
tovuti ya klabu hiyo jana:
“Nina furaha na najisikia
fahari kufikia idadi hii ya
mechi.

“Lilikuwa jambo muhimu
sana kupata ushindi kwe-
nye mchezo wetu wa
kwanza ambao mashabiki
walirudi tena uwanjani,
ambao hawajatuona kwa
muda mrefu.

“Ulikuwa mchezo mzuri
na matumaini yetu tutapa-
ta ushindi mwingine dhidi
ya Athletic Bilbao.”

All

(CCOR LIVE LIMIT LESS
=1

Tangu alipowasili hapo
mwaka 2019, hakuna mche-
zaji mwingine kwa sasa ali-
yeichezea nchi nyingi zaidi
Barca, huku Messi akicheza
kwa dakika 8,003 na Marc-
Andre ter Stegen dakika
8,040, huku Griezmann
akicheza jumla ya dakika
7A497.

Mchezaji huyo wa kima-
taifa wa Ufaransa, Griez-
mann yupo nyuma ya Mes-
si kwa kuhusika na mabao
mengi kwa kipindi hicho,
akiwa amehusika moja
kwa mabao 51 yakiwa ni 19
zaidi ya mfungaji wa tatu
wa wakati wote wa klabu
hiyo, Luis Suarez, ambaye
alishinda taji lake la kwanza
la Atletico msimu uliopita.

JACKPOT

MECHI WIKI HII

~ BASHIRIKWAUSAHIHIMECHIZOTE 13

TAREHE
01.21/08/21

MUDA MICHEZO

Crystal Palace vs Brentford

—  NUMBANI SARE  UGENN
1 X 2

02.21/08/21

Leeds vs Everton

03.21/08/21

Coventry vs Reading

04.21/08/21

Cardiff vs Millwall

05.21/08/21

Blackburn vs West Bromwich

06.21/08/21

Alaves vs Mallorca

07.21/08/21

Verona vs Sassuolo

08.21/08/21

Granada vs Valencia

09.22/08/21

Wolverhampton vs Tottenham

10.22/08/21

Lokomotiv Moscow vs FC Krasnodar

11.22/08/21

Bordeaux vs Angers

12.22/08/21

UD Ibiza Eivissa vs Malaga

13.22/08/21

Nice vs Marseille

MECHI ZA USHINDI

“1" NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X™ NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

IJUMAA - 20 -

TAREHE  GAMEID

MICHEZO

Daegu vs Gwangju

AGOSTI 2021

NYUMBANI  SARE
1

UGENINI

Hougang United vs Geylang Int.

FC Elva vs Parnu Jalgpalliklubi

Slutsk vs Vitebsk

Znojmo vs Blansko

Mamelodi Sundowns vs Amazulu

Haka vs AC Oulu

Jihlava vs Graffin Vlasim

Hannover vs Heidenheim

Fortuna Dusseldorf vs Holstein Kiel

Vorskla Poltava vs FC Metalist 1925

Mladost Lucan vs Radnik Surduluca

Hlucin vs Vratimov

Esbjerg vs Hvidovre IF

Ismaily SC vs Wadi Degla

Midtjylland vs Silkeborg

Enppi Club vs Talaea El Gaish

Kayserispor vs Adana Demirspor

Samsunspor vs Balikesirspor

Valladolid vs Zaragoza

Maastricht vs Helmond Sport

FC Arouca vs Famalicao

Den Bosch vs Jong Ajax

ADO Den Haag vs Emmen

Dordrecht vs Jong Utrecht

Zlate Moravce vs FK Pohronie

Hrvatski Dragovoljac vs Hajduk Split

Telstar vs Roda Kerkrade

NEC Nijmegen vs PEC Zwolle

SBV Excelsior vs FC Volendam

De Graafschap vs NAC Breda

RB Leipzig vs Stuttgart

Farul Constanta vs Dinamo Bucuresti

FC Winterthur vs FC Thun

Radomiak Radom vs Warta Poznan

Frosinone vs Parma

Standard Liege vs OQostende

Athlone Town vs Galway United

Dundalk FC vs Drogheda Utd

Bristol City vs Swansea

Waterford Utd vs Longford Town

Raith Rovers vs Dunfermline

Shelbourne vs Bray Wanderers

Al Ahly Cairo vs Al Masry Club

Metalac vs FK Vozdovac

Finn Harps vs St Patricks

Betis vs Cadiz CF

Brest vs Paris St Germain

Almeria vs Real Oviedo

Moreirense vs Sporting Braga

CHEZA KWA WAJIBU. KINANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

ODEGAARD RASMI
MALI YA ARSENAL

® @ ® Ni baada ya Madrid kuridhia uhamisho

wake huku Barca ikijipanga kumsajili...

LONDON, ENGLAND

RSENAL wamefikia

makubaliano na Real Ma-

drid kwa ajili ya kumsajili ki-

ungo mshambuliaji, Martin
Odegaard.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Norway, ambaye atajiunga kwa ada
ya awali ya pauni milioni 30 pamoja
kufanyiwa vipimo vya afya.

Makubaliano ya maslahi binafsi
hayawezi kuwa tatizo na Sky Sports
News inaelewa kwamba, Odegaard
amechapata chanjo na hivyo hatahi-
taji muda wa kukaa karantini.

Kama usajili wake utakamilika
kabla ya leo [jumaa, Odegaard ataku-
wa kwenye mchezo wa Arsenal dhi-
di ya Chelsea Jumapili.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 22 alitumia kipindi cha pili
cha msimu uliopita akicheza kwa
mkopo hapo kwa washikabunduki
baada ya kushindwa kupata namba

kwenye kikosi cha Real Madrid chini
ya kocha Zinedine Zidane.

Alicheza mechi 20 kwenye
mashindano yote, huku moja ya
mabao yake mawili kwa miamba
hao wa London Kaskazini akifunga
kwenye ushindi dhidi wa Tottenham
Hotspur Machi, mwaka huu.

Waati huo huo, Arsenal pia wame-
fikia makubaliano na Sheffield Unit-
ed kwa usagjili wa golikipa, Aaron
Ramsdale kwa ada ya pauni milioni
24.

Na ada hiyo inaweza kuongezeka
kwa pauni milioni sita ikitegemeana
na kama Ramsdale atakuwa chaguo
la kwanza la muda mrefu kwa washi-
kabunduki hao.

Ramsdale amekuwa akiwaniwa na
Mikel Arteta kipindi hiki cha majira
ya joto, akiwa amejiunga na Shef-
field United akitokea Bournemouth
mwaka 2020.

Barcelona pia inawania kumsajili
Pierre-Emerick Aubameyang kutoka
hapo Arsenal.

Miamba hao wa Laliga wapo
tayari kumtoa ofa kiungo wa zamani
wa Liverpool, Philippe Coutinho
kama sehemu ya mabadilishano na
Arsenal.

Aubameyang mwenye umri wa
miaka 32, alisaini mkataba mpya
wa miaka mitatu na Arsenal mwaka
jana na mkataba wake upo hadi
mwaka 2024.

Mshambuliaji huyo wa kimataifa
wa Gabon aliukosa mchezo wa
kwanza wa Ligi Kuu dhidi ya Brent-
ford Tjumaa iliyopita kutokana na
kuwa majeruhi pamoja na Alexan-
dre Lacazette.

Aubameyang, ambaye alijiunga
na Arsenal kwa ada iliyoweka rekodi
klabuni hapo ya pauni milioni 60
Januari 2018, alifunga mabao 15 kwa
miamba hao wa London Kaskazini
msimu uliopita, huku timu hiyo ik-
ishindwa kufuzu kucheza mashinda-
no ya Ulaya kwa kipindi cha miaka

KANE SAFARI IMEKARIBIA

MANCHESTER City inatayarisha dau la pauni milioni
150 kumsajili mshambuliaji wa England, Harry Kane
mwenye umri wa miaka 28, huku vyanzo vikisema ki-
tita hicho huenda kikatosha kuishawishi Tottenham na
mwenyekiti wake Daniel Levy kuanza mazungumzo.
(Independent)

VLAHOVIC ATAKIWA CITY

IKIWA Manchester City itashindwa kumpata Harry
Kane msimu huu, inasemekana mabingwa hao wa Ligi
Kuu England, wanafikiria kumchukua mchezaji wa ki-
mataifa wa Serbia, Dusan Vlahovic (21), kama mbadala
wake. City imeripotiwa kujiunga na wengine wanaom-
saka mshambuliaji huyo wa Fiorentina kwa dau la euro
milioni 80. (Firenze Viola)

LIVERPOOL YAPATA PIGO

LIVERPOOL imepata pigo katika mbio zake za kum-
saka kiungo wa kati wa Lille, Renato Sanches mwenye
umri wa miaka 24, ambaye huenda akakosa mechi kwa
wiki sita kwa sababu ya jeraha. (Mirror)

ARSENAL YAMWANIA ASENSIO

ARSENAL huenda iko tayari kwa makubaliano ya ma-
badilishano yatakayogharimu kiasi cha pauni milioni
34 kumpata mchezaji wa Real Madrid raia wa Hispania,
Marco Asensio mwenye umri wa miaka 25. (Fichajes)

MILENNKOVIC KITAELEWEKA

KLABU ya Tottenham Hotspur imeimarisha nia yake
ya kumsaka mlinzi wa Fiorentina raia wa Serbia, Nikola
Milenkovic baada ya West Ham kuamua kutomfuatilia
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 23. (The Times)

SALAH MAMBO SAFI

MSHAMBULIAJT wa Misri, Mohamed Salah mwenye
umri wa miaka 29, huenda akakubali kusaini mkataba
wa muda mrefu na Liverpool. (Times)

LONGSTAFF SOKONI

NEWCASTLE imeweka kiwango cha dau la pauni mil-
ioni 10 kwa ajili ya kumuuza kiungo wa kati Sean Long-
staff. Mkataba wa mchezaji huyo mwenye umri wa mia-
ka 23, huko St James’ Park unafikia ukomo wake msimu
ujao na kocha wa Everton, Rafa Benitez inasemekana
anafikiria kufanya mazungumzo ya kumpeleka Goodi-
son Park. (Mail)

TRIPPIER HAUZWI

ARSENAL na Manchester United zimeombwa kusa-
hau kuhusu suala la kumsajili beki wa Atletico Madrid na
Timu ya Taifa ya England, Kieran Trippier mwenye umri
wa miaka 30. (AS)

EVERTON YAMTAKA HOPPE

EVERTON huenda ikamsajili mshambuliaji wa Schal-
ke, Matthew Hoppe kwa dau la chini ya pauni milioni
saba. Toffees hao ni moja ya timu kadhaa zenye nia ya
kumsajili mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 20,
kwa kitita cha pauni milioni nne na bado itachukuliwa
kama makubaliano mazuri ya kibiashara. (Bild)

HALAAND ATAJWA LIVERPOOL

LIVERPOOL inaongoza katika mbio za kumsajili
mshambuliaji wa Borussia Dortmund na Timu ya Taifa
ya Norway, Erling Braut Haaland mwenye umri wa mia-
ka 21. (Sportl via Sportl via Mirror)

WATFORD YAIGOMEA PALACE

DAU la Crystal Palace la pauni milioni tano kwa kiungo
wa kati, Will Hughes mwenye umri wa miaka 26, lime-
kataliwa na Watford. (Sun)
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Polisi Tanzania
yaibomoa Coastal

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Polisi Tanzania imezidi
kujiimarisha kuelelekea msimu mpya
wa Ligi Kuu Bara kwa kumsajili win-
Salim Kipemba.

Klabu hiyo imemtambulisha rasmi
Kipemba kuwa ni mchezaji wake
mpya ambaye atakuwa kwenye
kikosi cha timu hiyo kwa ajili ya
MSimu Ujao wa mwaka 2021/22.
Kocha Mkuu wa Polisi Tanzania,
Malale Hamsini alisema anajisikia
furaha kuendelea na mchakato wa
usajili ana anaahidi kuendelea na
zoezi hilo kwa umakini.

Malale alisema anahitaji kuwa na
kikosi imara na kitakachoonyesha
ushindani kwenye mechi zote za Ligi
Kuu Tanzania Bara na mashindano ya
Kombe la FA watakayochuana.
“Unajua usajili ni kama ndoa. Mtu
unatakiwa ukosee vyote lakini siyo
kuchagua mume au mke. Ni lazima
umtafute na kumpata yule ambaye
unaweza kuishi naye kwa kupendana
na kuvumiliana, pia nidhamu. Hata
wachezaji hivyo hivyo, unaweza
kumpata mchezaji mzuri uwanjani,
lakini nje ya uwanja ni matatizo
matupu,” alisema Malale.

Tayari Polisi Tanzania imeshawasajili
wachezaji Vitalis Mayanga, Tarig Sim-
ba na Juma Makapu kutoka Yanga.

Mwalimu Kashasha
afariki dunia

Na Mwandishi Wetu

MCHAMBUZI na mtangazaji
maarufu wa michezo nchini, Alex
Kashasha, amefariki dunia jana
akiwa katika hospitali ya Kairuki
atiwa matibabu.
Kashasha ambaye alizaliwa mwaka
1957, alianza kupata umaarufu
kutokana na maneno ya ‘kisay-
ansi’ aliyokuwa akiyatumia wakati
akitangaza mubashara mechi za
Ligi Kuu Tanzania Bara, michezo ya
Taifa Stars na mashindano mbalim-
bali ndani na nje ya nchi.
“Mchambuzi maarufu wa soka,
Mwalimu
Alex Kasha-
sha, ame-
fariki leo
(jana), Agosti
19, 2021 al-
| ipokuwa aki-
patiwa mat-
ibabu katika
Hospitali
ya Kairuki
mkoani Dar
es Salaam.
Taarifa zaidi
. zitaendelea
kutolewa,”
ilisema taarifa rasmi iliyotolewa na
Shirika la Utangazaji la Taifa (TBC).
Kashasha alikuwa ni mtumishi wa
TBC hadi umauti ulipomkuta hapo
jana mchana.

MAKOCHA WAFUNGUKA SABABU
ZINAZOWAKWAMISHA WAZAWA

Na Ally Mlanzi, Tudarco

AKATI dirisha la usajili likiwa

linaendelea katika mataifa

mbalimbali kuelekea msimu

mpya, makocha na wadau wa
soka nchini wamesema wachezaji Watan-
zania wanakosa timu za nje ya nchi kwa
sababu hawapendi kujituma ukilingani-
sha na nyota wageni wanaocheza katika
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Wachezaji wa Simba, Clatous Chama
raia wa Zambia, Luis Miquissone kutoka
Msumbiji na Mkongomani Tuisila Kisinda
wametawala vyombo mbalimbali vya
habari kuhusiana na mchakato wa uham-
isho wao kuelekea Morocco na Misri.

Chama na Migiussone wametakiwa nje
ya nchi baada ya kuonyesha viwango vya
juu katika mechi za Ligi ya Mabingwa Af-
rika, wakati Kisinda yeye aliisaidia vyema
Yanga kupata matokeo mazuri kwenye
Ligi Kuu Tanzania Bara na mashindano ya
Kombe la FA msimu uliomalizika.

Akizungumza na gazeti hili jana na
Mecky Maxime wa Kituo cha Kulea Vipaji
cha Cambiasso, anasema, wachezaji wa
hapa nchini wamekuwa wahapati klabu
za nje kutokana na kushindwa kuonyesha
uwezo wa juu katika mechi mbalimbali
wanazocheza.

Maxime alisema nyota wa Tanzania
wamekuwa na tabia ya ‘kuridhika’ tofauti
na wageni ambao wanafahamu thamani
na umuhimu wa kazi wanayoifanya.

“Wachezaji wetu hawakidhi soko la
kimataifa kwa sababu ya kutoonyesha
juhudi binafsi, hawaonyeshi viwango vi-
zuri, kila timu inahitaji kusajili wachezaji
wazuri, hata hao waliouzwa walionyesha
viwango vizuri,” alisema Maxime.

Kocha huyo wa zamani wa Mtibwa Sug-
ar na Kagera Sugar alisema bado wanayo-
nafasi ya kujituma na hatimaye wanaweza
kufungua milango kwa mawakala wanao-
tafuta vipaji. “Umefika wakati wanatakiwa
kubadilika, wajitahidi na kupambana,
ili kuonyesha viwango vya juu, tutapata

wachezaji wengi wazuri na watakaouzika
nje ya Tanzania,” Maxime alisema.

Naye Kocha wa Timu ya vijana ya umri
chini ya miaka 20 wa Kituo cha JKM Park,
Noah Kanyage alisema wachezaji wengi
wazawa hawajitumi wanapokuwa katika
mazoezi na matokeo yake hucheza kwa
kiwango cha chini kwenye mechi mbalim-
bali wanazopangwa.

“Tuna wachezaji wengi wenye vipaji
vikubwa ila hawajitumi wanapokuwa ma-
zoezini, utakuta mchezaji ana kipaji lakini
hana jitihada, hili ni tatizo mojawapo,”
alisema Kanyage.

Kocha huyo aliongeza, wachezaji wengi
wazawa wamekosa misingi mizuri ya
mchezo huo pamoja na usimamizi wenye
weledi, ukilinganisha na wenzao kutoka
nje ya nchi.

Kiungo wa Yanga, Mukoko Tonombe
kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Con-
go (DRC), naye anatajwa kuwindwa na
timu za nje lakini klabu yake imekataa ku-
muuza nyota huyo.

Wachezaji wa Timu ya Soka ya Taifa ya Wanawake (Twiga Stars), wakiwa katika
mazoezi ya timu hiyo kwa ajili ya kujiandaa na mashindano ya Ukanda wa COSA-
FA yanayotarajiwa kufanyika kuanzia Septemba 15, mwaka huu nchini Afrika
Kusini. PICHA: TFF

Hafidh,
Vuai
wapata
ulaji ZFF

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

SHIRIKISHO la Soka Zanzibar
(ZFF), limemteua Hafidh Ali Mo-
hammed ‘Shoka’ kuwa Makamu
wa Rais wa shirikisho hilo, imefa-

hamika.
Katiba ya ZFF iliyofanyiwa
marekebisho inampa mamlaka

Rais wa shirikisho hilo aliyech-
aguliwa kuteua makamu wake.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Rais wa ZFF, Abdulatif Ali Yassin
alisema uteuzi huo umefanyika
kwa kufuatia matakwa ya katiba
tofauti na zamani Makamu wa Rais
alikuwa anapigiwa kura.

Yassin pia amemtangaza rasmi,
Hussein Ahmada Vuai kuwa ka-
tibu Mkuu wa ZFF wakati Khamis
Hamadi ameteuliwa kuwa Katibu
Msaidizi huku Said Mohamed Ab-
dulla yeye ameula katika nafasi ya
Mkurugenzi wa Ufundi.

“Nina matumaini makubwa ka-
tika kufanya kazi kwa ushirikiano
na watendaji wote wa ZFF ili tu-
fikie malengo, lazima kwanza sisi
wa ngazi za juu tuonyeshe mfano,
kufanya kazi kwa umoja, na tusi-
kubali kuingiza mambo ambayo
hayataleta faida katika soka letu,”
alisema Abdulatif.

Kiongozi huyo alichaguliwa
kuiongoza ZFF mapema mwaka
huu, kwa ajili ya kuziba nafasi ili-
yoachwa na Kombo Pandu ambaye
alitangaza kujiuzulu.
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SH!HIKIBHO LA MPIRA
WA MIGUU TANZ#.NIA

KISHO LA MPI
WA HIGI.II.I TANZA|

Kocha Mkuu wa Timu Soka ya Taifa (Taifa Stars), Kim Poulsen, akizungumza kuhusiana na maandalizi ya mechi mbili za Kundi J za
kusaka tiketi ya kushiriki Fainali za Kombe la Dunia dhidi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC) na Madagascar zitakazochezwa

mapema mwezi ujao. PICHA: JUMANNE JUMA

JEURI YA YANGA Hil HAPA

® ® ® Inaanzia katika ubora wa magolikipa wake
huku ikiweka wazi ITC za wachezaji...

Adam Fungamwango na Tunu Hassan,

TUDARco

AKATI uongozi wa Yanga

ukijivunia ubora wa ma-

golikipa wake Kkuelekea

msimu mpya wa Ligi Kuu
Tanzania Bara na mashindano ya ki-
mataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika, tayari
imepokea hati za uhamisho za wachezaji
wake wa kimataifa isipokuwa kiungo,
Mganda Khalid Aucho.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ofisa
Habari wa Yanga, Hassan Bumbuli, alise-
ma wanaendelea na mchakato wa uham-
isho wa Aucho ili aweze kuitumikia timu
hiyo kuanzia mwanzoni mwa msimu huu.

Bumbuli alisema Yanga inajipanga ku-
kamilisha taratibu zote muhimu zinazo-
hitajika kwa wachezaji wake na waajiriwa
wengine wa timu hiyo kama sheria za nchi
zinavyoelekeza.

“Ni mchezaji mmoja tu ndiyo bado ha-
japata ITC, lakini wengine wote tayari
tumekamilisha taratibu, kuhusu Mayele
(Fiston), naye suala lake linafanyiwa kazi,
tutatoa taarifa rasmi kwa sababu mpaka
jana (juzi), Mkurugenzi wa Mashindano
(Thabit Kandoro), alikuwa anakamilisha
majadiliano ili kupata ITC ya Khalid Au-
cho,” alisema Bumbuli.

Kiongozi huyo alisema changamoto ya
mawasiliano ya lugha ndio iliyokwamisha

kumalizika mapema kwa uhamisho wa
Aucho, lakini wanaamini atakuwa sehemu
ya nyota watakaovaa jezi ya Yanga katika
msimu ujao.

“Unajua wenzetu tunawaandikia kwa
Kiingereza na wao mpaka iende sijui wapi
ndio wajibu, mnapata barua ya kiarabu
kwa hiyo ikawa shida kidogo, lakini hiyo
sintofahamu imeshatatuliwa na jana (juzi)
mchana kulikuwa na nyaraka zinatumwa
katika klabu yake ili watoe barua ya ruhu-
sa,” alisema Bumbuli.

Kocha wa makipa wa Yanga, Razack
Siwa aliliambia gazeti hili walinda mlan-
go wapya waliosajiliwa katika timu hiyo,
Djigui Diarra na Erick Johora wana vipaji
vikubwa na ni silaha muhimu kuelekea
msimu mpya.

Siwa alisema wachezaji hao wanajituma
zaidi mazoezini na anaamini watakuwa
msaada mkubwa kwa timu hiyo.

“Nimekaa nao muda mfupi, lakini
nimegundua wana vipaji vikubwa na wa-
najituma, hiyo inanipa mimi ari ya kuzidi
kuwafundisha mbinu mbalimbali ili kuwa
bora zaidi,” alisema raia huyo wa Kenya.

Kocha huyo alisema hataangalia rekodi
za nyuma za wachezaji hao na atapende-
keza kipa wa kuanza kutokana na kile
atakachokiona kwenye mazoezi yanay-
oendelea.

“Mara nyingi kwenye mpira tunaangalia
zaidi mchezaji anachokifanya sasa, siyo
alichokifanya siku zilizopita. Kwa hiyo

mimi nawaangalia, ni makipa wazuri we-
nye vipaji na kama wataendelea hivi na
mazoezi, basi watazidi kuwa bora zaidi,”
Siwa alisema.

Diarra kutoka Mali na Johora ambaye
ni Mtanzania aliyekuwa akicheza soka la
kulipa nchini Burundi, wamesajiliwa Yan-
ga kuziba nafasi zilizoachwa na Mkenya
Farouk Shikalo na Metacha Mnata ambao
walitemwa kutokana na kushuka kwa ki-
wango na makosa ya utovu wa nidhamu.

Wakati huo huo, Bumbuli alisema maan-
dalizi kuelekea uzinduzi wa Tamasha la
Wiki ya Mwananchi litakaloanzia Zanzibar
Agosti 22, mwaka huu na kilele chake ki-
tafanyika Dar es Salaam Agosti 29, mwaka
huu kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa
yanaendelea vyema.

“Tutalifanya hili rasmi mjini Zanzibar,
lakini hii itakuwa nchi nzima, kwa wana-
chama na mashabiki wetu popote walipo
kufanya shughuli za kijamii kwenye mae-
neo yao ya karibu. Tunataka mwaka huu
shamrashamra za Wiki ya Mwananchi
ivunje rekodi ya ile ya mwaka jana. Na
kwetu sisi kuna vitu ambavyo mwaka huu
tumeviongeza ili kuleta burudani,” alise-
ma Bumbuli.

Kutoka Morocco, Meneja wa timu hiyo,
Hafidh Saleh, alisema mazoezi yanaenda
vyema huku wachezaji na viongozi wote
walioko huko wako fiti na wamefurahia
kambi hiyo.
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Kabwili
. arejeshwa
Taifa Stars

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Timu ya Taifa (Taifa
Stars), Kim Poulsen, ameita wachezaji
28 watakaojiandaa na mechi mbili
za kuwania tiketi ya kushiriki fainali
za Kombe la Dunia akiwamo golikipa
chaguo la tatu wa Yanga, Ramadhani
Kabwili ambaye alikuwa nje ya kikosi
hicho kwa muda mrefu.

Taifa Stars iliyoko Kundi J itakuwa
mgeni wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo (DRC), Septemba 2, mwaka huu
na baadaye itawakaribisha Madagascar
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa
siku tano baadaye.

Poulsen alisema kikosi hicho kitaingia
kambini Jumanne na anatarajia kucheza
mechi moja ya kirafiki ili kuwaimarisha
wachezaji wake.

Aliwataja  nyota  watakaoingia
kambini ni pamoja na Aishi Manula
(Simba), Metacha Mnata, Kabwili
(Yanga) na Wilbol Maseke (Azam FC),
mabeki ni Shomari Kapombe, Israel
Mwenda, Juma Kennedy, Mohammed
Hussein (Simba), Dickson Job, Bakari
Mwamnyeto (Yanga), Lusajo Mwaikenda
na Abdulrazack Mohammed.

Wachezaji wengine ni Edward
Manyama, Ayoub Lyanga (Azam FC),
Meshack Mwaita (Gwambina FC),
Nickson Kibabage (Youssuufia FC -
Morocco), Novatus Dismas (Muccabi
Tel Avivi- Israel), Salum Abubakar, Iddy
Nado na Mudathir Yahya (Azam FC),
Feisal Salum, Zawadi Mauya (Yanga),
Mzamiru Yassin, John Bocco (Simba),
Abdul Selemani (Coastal Union) na
Simon Msuva (Wydad).

“Muda ni mfupi, tunalazimika
kujiandaa vizuri, Shirikisho la Soka
Tanzania (TFF), wanapambana
kutafuta timu kutoka nchi jirani ili
kucheza mechi ya kirafiki, nina imani
na wachezaji watafanya vizuri katika
mechi hiyo na hata dhidi ya Madagascar
tutakaocheza hapa nyumbani,” alisema

kocha huyo.
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