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Samia aagiza soko
kujengwa kituo
cha watoto

Na Elizabeth John, NJOMBE

RAIS Samia Suluhu Hassan,
amemwagiza Mkuu wa Mkoa
wa Njombe, Antony Mtaka,
kutenga eneo la soko kuu la
mkoa huo kwa ajili ya huduma
maalum ya chumba cha kulea
watoto wa chekechea wakati
mama zao wakiendelea na bi-
ashara.

Akizindua soko hilo lenye
thamani ya zaidi ya Sh. bilioni
10, Rais Samia alishuhudia ki-
namama wakiendelea na bi-
ashara huku wakiwa wamebe-
ba watoto wao mgongoni.

“Nimetembelea soko, lakini
nimeona kinamama wakiwa
wamebeba watoto mgongoni,
itakuwa vizuri wakamegewa
sehemu wakaweka eneo la
kuangalia watoto wao kwa
maana hiyo wakati mama yupo
kazini na biashara zake, watoto
wanashughulikiwa mahala pa-
zuri, wanapata chakula vizuri,
wanakua vizuri, wanapata
elimu huku wanatunzwa vizuri
kwa hiyo mkuu wa mkoa na
mkuu wa wilaya katika soko hili
angalieni nafasi nzuri muiweke
vizuri kwa ajili ya watoto,”
aliagiza.

“Badala ya mama kukaa na
mtoto mgongoni kutwa nzima
itamletea matatizo ya mgongo
hapo baadaye. Kwa maana
hiyo watoto ~ wawe wanatun-
zwa sehemu moja ili na nyinyi
muwe mnafanya kazi zenu,”
alisema.

Alisema azma ya serikali ni
kuwaweka  wafanyabiashara
pamoja kutoka kwenye jina la
wamachinga watu wanaotem-
bea tembea hadi kuwa wafan-
yabiashara rasmi.

“Serikali yenu itaendelea
kujenga masoko ya aina hii ya
ukubwa mbalimbali katika miji
mbalimbali ili wafanyabiasha-
ra, wananchi wa Tanzania wa-
pate huduma mahali pazuri,”
alisema Rais Samia.

Kadhalika, aliwataka viongo-
zi wa ngazi zote kuacha kujik-
weza na badala yake kuwahu-
dumia wananchi kwa kusikiliza
kero na kuzitafutia ufumbuzi.

Aliyasema hayo jana kwenye
mkutano wa hadhara katika vi-
wanja vya Sabasaba mjini hapo
kuwa utawala bora unaenda
sambamba na kuhudumia wa-
nanchi.

“Viongozi wa mkoa hadi chini
niwaombe sana tuhudumie
wananchi tutumikie wananchi
sisi sio watawala, sisi ni wahu-
dumu tunatoa huduma kwa
wananchi, unapita unasikia
kero nyingi za wananchi kama
kweli tutafanya kazi tukahu-
dumia wananchi haya makero
yaliyobakia madogo madogo.
Unamkuta mzee anatoka huko

analia anapiga kelele katikati ya
watu, ukiwatuma maofisa ka-
muulizeni kero, mwingine ana
kibango akikionyesha mme-
kidaka mmekificha,” alisema.

“Niombe sana muende mka-
hudumie wananchi tumewek-
wa na Mungu ametuteua tuhu-
dumie wananchi, twendeni
tuhudumie  wananchi na
tuwahudumie kwa utawala
bora, kama umebahatika ku-
kaa hapo ulipokaa mwananchi
akija msikilize vizuri, msikilize
na uchukue hatua shida yake
aliyokuja nayo, tukifanya hivyo
taifa letu tutalijenga kwa umoja
na mshikamano, wananchi
hawa hawana shida, shida yao
ni kutumikiwa,” alisema.

“Tunapokwenda kuwaomba
kura, tukisha kukaa kwenye
viti tunawageuka hiyo nime-
wasikia wananchi ndiyo maana
nawaambia viongozi wenzangu
twendeni tukahudumie wa-
nanchi,” alisema.

Akijibu ombi la Mwenyekiti
wa CCM Mkoa wa Njombe,
Jassel Mwamwala, kuomba
Njombe kuwa manispaa, Rais
Samia alisema kwa sasa serikali
imezuia kukata maeneo yote ya
utawala kwa sababu kufanya
hivyo ni kuongeza gharama
za uendeshaji na kwamba hivi
sasa mwelekeo ni kwa wa-
nanchi.

“Mwelekeo ni mapinduzi
ya kilimo, mwelekeo ni kun-
yanyua hali ya uchumi kwanza
kabla hatujakatiana maeneo ya
utawala, kwa hiyo hili naomba
nilitolee jawabu hilo,” alisema.

Alisema mikoa ya Nyanda
za Juu Kusini itaingia kwenye
awamu ya pili ya filamu ya
‘Hidden Tanzania’ kwa ajili ya
kutangaza vivutio vya utalii vili-
vyofichika.

Naye mlezi wa mkoa wa
Njombe, Dk. Frank Hawadhi,
ambaye ni mchumi wa CCM
alisema, serikali inatekeleza
ilani kwa vitendo na kwamba
iflkapo 2025 mambo yote yat-
akuwa yamekamilika.

Kwa upande wake, Waziri wa
Kilimo Hussein Bashe, amepiga
marufuku mawakala kuchaka-
chua mbolea ya ruzuku ya seri-
kali itakayoanza kusambazwa
nchini kote ifikapo Agosti 15,
mwaka huu.

Bashe aliwaonya mawakala
kutothubutu kuingia mkenge
wakutishwa na watu wenye
fedha watakapokuwa wanauza
mbolea ya ruzuku kwa bei ha-
lali iliyotangazwa na serikali na
kujitokeza watu wenye pesa ku-
wataka wauze bei wanayoona
ina faida kwao.

Kwa upande wake, Mkuu wa
Mkoa wa Njombe, alimshuku-
ru Rais Samia na kumwahidi
kupandisha uchumi wa wa-
nanchi.

.

(i

Mhariri Mtendaji wa gazeti la The Guardian, Wallace Mauggo (wa saba kulia) na Mkurugenzi Mtendaji wa
Mfuko wa Vyombo vya Habari Tanzania (TMF), Dastan Kamanzi (watatu kulia), wakiwa pamoja na waandi-
shi wa habari wa IPP Media, baada ya kufunga mafunzo kuhusu uandishi wa habari wa data, yaliyoandali-
wa na Baraza la Habari Tanzania (MCT) kwa kushirikiana na kampuni ya The Guardian Ltd (TGL) inayochapi-
sha magazeti ya The Guardian na Nipashe, Mikocheni, Dar es Salaam jana. Kulia ni Ofisa Utawala wa TGL,
Rehema Songoro. PICHA: JOHN BADI

Odinga, Ruto jino
kwa jino uchaguzi

Na Maulid Mmbaga sudiwa,” Hassan alidai.

Aliongeza kuwa timu yake ina-
jadiliana na mamlaka ya chama
kura katika nafasi nne ya uchagu- na kwamba kauli rasmi itatolewa
zi katika Kaunti ya Mombasa na  kuhusiana na suala hilo.
Kakamega. IEBC ilitetea uamuzi wake,

Miungano miwili mikuu ya ikisema dosari hiyo haikuto-
Azimio One Kenya unaoongozwa  kana nao, akisisitiza kampuni ili-
matokeo yanayoendelea kutanga- na Odinga na United Democratic ~ yopewa kandarasi ya kuchapisha
zwa na Tume ya Uchaguzi yanchi  Alliance ulio chini ya Ruto, ilisikit-  karatasi za kupiga kura ndiyo ili-
hiyo. ishwa na uamuzi huo, ikidai kuna  changanya karatasi hizo.

Kwa mujibu wa Tume ya Uch- hila na ufisadi katika mpango huo Alisema kampuni imeanza
aguzi, waliojitokeza kupiga kura mzima. uchapishaji wa karatasi za kupigia
wanakadiriwa kuwa karibu asil- Maofisa wa chama wanahofu kura na hivi karibuni watatangaza
imia 60 ya waliojiandikisha, idadi  hitilafu hiyo inaweza kuathiri ma-  tarehe ya uchaguzi katika mae-
ambayo ni ndogo kulinganishwa  tokeo ya uchaguzi. Pia iliripotiwa  neo hayo.
na asilimia 80 katika uchaguzi uli- kuwa mamlaka ya uchaguzi ilisi- Katika hatua nyingine, tume
opita. Katika mchuano huo mkali, mamisha uchaguzi wa ugavana hiyo imewafuta kazi wafanyakazi
wawili hao jana walikuwa wakip-  kaunti za Mombasa na Kakamega saba baada ya kudaiwa kukutwa
ishana kwa kura chache kwa kila  baada ya karatasi za kura kubaini- ~ wakiwa nyumbani kwa mgom-
mmoja akiongoza kwa muda na ka kuwa na makosa ikiwamo beaji kwa kile kinachoaminika
kisha kuangushwa kulingana na  maelezo na picha za wagombea kutaka kushawishi matokeo ya
kila matokeo yanapotangazwa kutokuwa sahihi. uchaguzi huo.
kutoka katika vituo vya kura kwe- Katibu Mkuu wa Muungano Kulingana na TaifaLeo, ali-
nye maeneo mbalimbali. wa Azimio One Kenya, Junet Mo-  yekuwa Gavana wa Nairobi, Mike

Kwa mfano, matokeo hayo yal- hamed, alisema amesikitishwa na  Sonko, alifukuzwa na maofisa wa
ionyesha idadi ya kura na asilimia  hatua hiyo, akidai kuna mpango polisi kutoka kituo cha kupigia
kwenye mabano, majira ya saa wa siri kwa kuwa maeneo yali- kura baada ya makabiliano na
saba mchana Raila Odinga ali- yoathiriwa wanayazingatia kama Gavana wa Mombasa, Ali Hassan

Vyama vya kisiasa nchini humo
vilipinga uamuzi wa Tume ya
Uchaguzi (IEBC) kusitisha upigaji

WAGOMBEA wawili nafasi ya
urais katika Uchaguzi Mkuu wa
Kenya, Naibu Rais William Ruto
wa Chama cha United Demo-
cratic Alliance (UDA) na Raila
Odinga, wanachuana vikali katika

kuwa na kura 2,377,537 (asilimia ngome yao. Joho.
51.55), Ruto 2,170,817 (asilimia “Sisi hatujafurahishwa na hatua Hii ilitajwa kuwa ni baada ya
47.08), Wajackoyah 19,501 (asilim- ya kamati ya uchaguzi kuahiri- video kuibuka ikimwonyesha

ia 0.42) na Waihiga 8,840 (asilimia  sha uchaguzi wa ugavana katika
0.19). kaunti ya Mombasa na Kakamega,
Ilipotimu majira ya saa 10 tunaona kama kuna mpango wa
jioni, matokeo yalikuwa Odinga siri, ambao bado tunachunguza
2,403,304 (asilimia 51.74) na Ruto  kwanini ni hizo kaunti mbili am-
2,178,897 na ilipotimu saa 11 jioni  bayo ni ngome ya Azimio peke
Odinga 2,408,438 (asilimia 51.75)  yake uchaguzi umeahirishwa na
na Ruto 2,182,446 (asilimia 46.9). sio kaunti zingine,” alisema Junet.
Mgombea wa ugavana wa UDA,
Hassan Omar, alisema yeye na
mgombea mwenza wake walish-
iendelea kutangazwa, utata uli- tushwa na taarifa za kuahirisha
ibuka baada ya baadhi ya kaunti uchaguzi wa ugavana wa Mom-
kushindwa kupiga kura ya maga-  basa.
vana kutokana na tatizo la usahihi “Ninaona kuna njama mbaya
wa majina na data. katika uahirishaji huu uliyoku-

Sonko akisukumwa kwenye kiti
cha nyuma cha gari lake huku
akizingirwa na maofisa wake wa
usalama.

Gazeti la People Daily, liliripoti
kuwa mgombea wa ubunge wa
Ikolomani kupitia Amani Nation-
al Congress (ANC), alikamatwa
baada ya kupatikana na silaha ha-
tari katika kituo cha kupigia kura.

Mpaka sasa utaratibu wa
kuhesabu kura unaendelea Ken-
ya, huku ikielezwa kuwa Tume
ya Uchaguzi itatangaza matokeo
mchana baada ya kukamilisha
kuhesabu kura.

UTATA WAIBUKA
Wakati matokeo hayo yak-
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Panya Kennedy kumrithi Magawa

Na Frank Kaundula, MOROGORO

BAADA ya Panya Magawa kufariki dunia
mwanzoni mwa mwaka huu, Chuo Kikuu
cha Sokoine cha Kilimo (SUA) mkoani Mo-
rogoro, kimempata mrithi wake mwenye
jina la Kennedy ambaye ataendeleza maju-
kumu aliyokuwa akifanya Magawa.

Hayo yalisemwa jana na Msaidizi wa
utafiti Kitengo cha Apopo, SUA, Dk. Said
Mshana kuwa Kenendy anafanya vizuri
kazi na ameongezewa majukunu.

“Kwa kifupi panya Kenendy anaendelea
vizuri na majukumu yake ya kila siku am-
bapo tumemuongezea majukumu zaidi
ikiwamo  utafutaji wa binadamu wakati
wa majanga jambo ambalo litaleta tija sana
kwa taifa letu,” alisema Mshana.

Alisema kuwa zoezi la utafutaji bin-
adamu wakati wa majanga mafunzo kwa
panya huyo linaendelea kwa kufungiwa
kamera mgongoni ambayo itakuwa ikione-
sha matukio yote yanayoendelea ikiwa ni
pamoja na kunasa sauti za waathirika wa
tukio.

Dk. Mshana alisema, wakati panya huyo
akiendelea na majumu yake, kuna watu
watakuwa wananasa sauti na kupata taari-
fa za watakaokuwa wakihitaji msaada hali
itakayosaidia kukamilisha zoezi zima la
uokoaji.

Alisema Kennedy pia amebobea kusaidia
watu kwenye majanga hasa nyumba zi-
lizobomoka kwa kubeba kamera kama bi-
nadamu kisha kurekodi matukio.

Dk. Mshana alisema kuwa matukio yote
hususan yaliyopo ndani ya nyumba am-
bayo imeanguka itakuwa rahisi kwa Jeshi
la Zimamoto na uokoaji kufanya shughuli
za uokozi kwa kuwa panya huyo atakuwa
akirekodi kila kitu kitachokuwa kikiendelea
huku watu walioko nje wakipokea taarifa.

Aidha, alisema panya huyo ame-
fundishwa kugundua vimelea vya kifua
kikuu na kutegua mabomu ardhini na
kwamba wapo waliotumwa nje ya nchini
kama Zimbabwe, Msumbiji na Kambodia
kwa ajili ya kutegua mabomu ardhini kuto-
kana na nchi hizo kuathiriwa zaidi ili ardhi
itumike kwa kilimo.

Wananchi wa Mkoa wa Morogoro wame-
shukuru kazi za utafiti mbalimbali zinazo-
fanywa na chuo hicho na kuahidi kuende-
lea kutoa ushirikiano unapotakiwa hasa
chuo kitakapokuwa kikihitaji panya kwa
ajili ya mafunzo.

Mrefu Shaban, mkazi wa Morogoro
alisema, Chuo cha SUA kina kila sababu
ya kupongezwa kwa kugeuza wanyama na
wadudu waharibifu kuwa fursa na Watan-
zania wana kila sababu ya kujivunia ma-
fanikio yaliyopo chuoni hapo.

Madereva mtandaoni walia
gharama kupanda mafuta

Na Halfani Chusi

BAADHI ya madereva wa usafiri
mtandaoni wamelalamika kupanda kwa
bei ya mafuta kunavyoathiri biashara yao
huku wakiiomba Mamlaka ya Udhibiti
Usafiri Ardhini (LATRA), kuboresha tozo za
nauli ili ziendane na hali halisi.

Wakizungumza na Nipashe kwa nyakati
tofauti jijini Dar es Salaam, walisema baa-
dhi yao wameamua kuachana na huduma
hiyo baada ya kupiga hesabu na kugundua
faida inayopatikana haikidhi mahitaji, to-
fauti na ilivyokuwa awali.

Jumanne Juma, dereva bajaji anay-
etumia mtandao wa BOLT, alisema amea-
cha kutumia mtandao huo kwa muda wa
siku tatu kutokana na kutopanda kwa bei
elekezi tangu mafuta yalipopanda.

“Leo nina siku ya tatu situmii BOLT, kwa
sababu kwenye mfumo huo kuna bei ele-
kezi na bei haijaongezwa, lakini mafuta ya-
meongezeka sasa ikifika jioni ukipiga hes-
abu unakuwa umefanya kazi ya mafuta tu,
na ukifanya masihala hata hesabu ya bosi
unaweza kukosa, kwahiyo hili ongezeko
la mafuta limetuathiri sana, faida hamna
kabisa na kazi imekuwa ngumu sana,” ali-
lalamika.

Abilah Masudi, dereva wa gari anay-
etumia mtandao wa PING, alisema kam-
puni nyingi zinaangalia maslahi binafsi na
kushindwa kuongeza bei wakihofia kukosa
wateja.

“Tatizo kweli bei ya mafuta ipo juu, lakini
wamiliki wa kampuni walio wengi wanaji-
angalia wenyewe kwa kiasi kikubwa wengi
wao wanafahamu bei ya mafuta imepan-
da, lakini kuongeza bei ya usafiri kwenye
mtandao hawataki wakihofia kukosa wa-
teja sasa ukiangalia hali ya mafuta mwisho
wa kazi unaona hakuna ulichofanya.

“Kama jana nimeshuka na laki moja, la-
kini katika laki hiyo nimetumia mafuta ya
Sh. 60,000 bado hapo nakatwa hela kama

tozo ya mtandao asilimia 20, kwa hiyo ni-
kajikuta nabakiwa na 20,000 bado gari
inahitaji huduma kwa hiyo ukiangalia sasa
hivi hali ilivyo ni tofauti na mwanzo, an-
galau mwanzoni ulikuwa unaweza kubak-
iwa hata na 50,000 baada ya kutoa mafuta
na makato ya huduma,” alifafanua.

Dereva wa Bodaboda, Peter Chuwa,
anayetumia Mtandao wa Moon, alisema
ongezeko la bei ya mafuta limemfanya
ashindwe kuendelea kutumia mtandao
huo kwa sababu tangu bei ya mafuta ip-
ande hajapata faida katika kazi yake, huku
akiiomba serikali kuangalia uwezekano wa
kushusha bei ya mafuta.

“Dah! Hili suala la mafuta kupanda kwa
kweli limeturudisha nyuma sana kama
mimi nimeshindwa kabisa kuendelea na
kazi kutokana na hasara niliyokuwa na-
pata kila siku, kwahiyo naiomba serikali
ifanye iliangalie,” alisema.

“Vijana wengi watakosa kazi kwa saba-
bu wengi tunaoendesha hivi vyombo vya
usafiri sio vya kwetu ni vya mabosi wetu
kwahiyo ukishindwa kazi inabidi urudishe
chombo kwa bosi na unabaki mtaani,”
alisema.

Kwa upande wake dereva bajaji anay-
etumia mtandao wa Litoride, Alima Malen-
da, alibainisha kuelemewa na ugumu wa
kazi akilinganisha na awali kabla ya mafuta
kupanda bei.

“Sisi tunaotumia mtandao kupata
abiria kwa kipindi hiki tupo katika wakati
mgumu sana yaani ukiweka mafuta ya Sh.
20,000 kwenye bajaji unaweza kupata Sh.
50,000 hapo ukitoa pesa ya bosi, bando,
pamoja na hela ya kuhudumia bajaji unaji-
kuta unabaki na Sh. 2,000 ya kurudi nayo
nyumbani,” alisema na kuongeza:

“Hili suala limefanya baadhi yetu wengi
waache kutumia mtandao kupata abiria
na wengine wamaeacha kazi kabisa hata
mimi nakomaa kwa sababu sina kazi ny-
ingine ya kufanya,” alisema.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI NA UCHUKUZI

MAMLAKA YA UDHIBITI USAFIRI ARDHINI

TAARIFA KWA UMMA

MIKUTANO YA KUKUSANYA MAONI KUHUSU VIWANGO VYA
NAULI ZA TRENI KWA MIKOA YA DAR ES SALAAM, KIGOMA NA
MWANZA

Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA) imepokea maombi kutoka Shirika la Reli Tanzania
(TRC) ikiomba ongezeko la nauli kwa asilimia 15 kwa abiria wanaotumia usafiri wa treni Tanzania
Bara.

Kwa mujibu wa Kifungu Na. 21 cha Sheria Na. 3 ya LATRA, 2019 Mamlaka inapaswa kukusanya
maoni ya wadau kabla ya kufikia uamuzi wa kuridhia viwango vya nauli kwa huduma
zinazodhibitiwa na Mamlaka ikiwemo nauli za treni.

Katika kulitekeleza hilo, Mamlaka imeandaa mkutano wa kupokea maoni ya wadau wa usafirishaji,
ikiwa ni pamoja na watoa huduma, watumiaji wa huduma na wananchi kwa ujumla.

Mikutano hiyo itafanyika tarehe 19, 22 na 24 Agosti 2022, kwa Dar es salaam (Ukumbi wa
Anatorglo) Kigoma (Ukumbi wa Ofisi ya Mkuu wa Mkoa) na Mwanza (Ukumbi wa Ofisi ya Mkuu wa
Mkoa) mtawalia.

Nauli zinazopendekezwa na TRC ni Kama ifuatavyo:

Jedwali Na. 1. Nauli za treni ya abiria ya 'Deluxe’ kutoka Dar es salaam
Vituo Umbali |Daraja la pili-kulala Daraja la pili-kukaa Daraja la tatu
Km Nauli ya Nauli Nauli ya Nauli Nauli ya Nauli
zamani Pendekezwa |zamani Pendekezwa zamani Pendekezwa
Ruvu 79 13,800 15,800 8,300 9,500 5,800 6,700
Wami 151 18,000 20,700 10,800 12,400 7,600 8,700
Morogoro 202 21,200 24,300 12,700 14,600 8,900 10,300
Mkalamo 203 21,200 24,300 12,700 14,600 8,900 10,300
Kilosa 289 25,400 29,200 15,300 17,500 10,700 12,300
Korogwe 291 25,400 29,200 15,300 17,500 10,700 12,300
Mombo 335 27,500 31,600 16,500 19,000 11,600 13,300
Dodoma 465 34,900 40,100 21,000 24,100 14,700 16,900
Same 459 33,800 38,900 20,300 23,400 14,200 16,400
Moshi 558 39,100 45,000 23,500 27,000 16,500 18,900
Arusha 644 44,400 51,000 26,700 30,600 18,700 21,500
Tabora 850 54,900 63,200 33,000 37,900 23,100 26,600
Urambo 940 59,200 68,000 35,500 40,800 24,900 28,600
Kigoma 1,254 76,100 87,500 45,700 52,500 32,000 36,800
Jedwali Na. 2. Nauli za treni ya abiria daraja kawaida kutoka Dar es salaam
Daraja la Kwanza Daraja la Pili Daraja la Tatu
Vituo Umbali | Nauliya | Nauli Pendekezwa Nauli Nauli Nauli zamani Nauli
KM zamani zamani Pendekezwa Pendekezwa

Pugu 20 12,200 14,000 10,600 12,100 6,100 7,000

Ngerengere 144 20,700 23,800 16,600 19,100 9,000 10,300
Morogoro 202 24,300 28,000 19,200 22,000 10,200 11,800
Kimamba 21 28,000 32,200 21,700 25,000 11,500 13,200
Kilosa 289 29,200 33,600 22,600 26,000 11,900 13,700
Dodoma 465 40,100 46,100 30,300 34,900 15,600 18,000
Manyoni 595 47,400 54,500 35,500 40,800 18,100 20,800
Itigi 635 49,800 57,300 37,200 42,800 18,900 21,800
Tabora 850 63,200 72,600 46,700 53,700 23,500 27,000
Kaliua 973 70,500 81,000 51,800 59,600 26,000 29,900
Isaka 982 71,700 82,400 52,700 60,600 26,400 30,300
Uvinza 1,141 81,400 93,600 59,600 68,500 29,700 34,100
Shinyanga 1,045 75,300 86,600 55,300 63,600 27,600 31,800
Mto Ugalla 1,083 77,700 89,400 57,000 65,500 28,500 32,700
Katumba 1,149 81,400 93,600 59,600 68,500 29,700 34,100
Mpanda 1,183 83,800 96,400 61,300 70,500 30,500 35,100
Mwanza 1,229 86,200 99,200 63,000 72,500 31,400 36,000
Kigoma 1,254 87,500 100,600 63,900 73,500 31,800 36,500

Nauli zinazopendekezwa zitawasilishwa kwa ufafanuzi zaidi wakati wa mkutano husika

Kutokana na umuhimu wa mkutano huo, LATRA inawaalika wadau wa sekta ya reli na wananchi
kwa ujumla kushiriki bila kukosa katika mkutano kama ilivyoelezwa hapo juu.

LATRA pia itapokea maoni kwa maandishi. Maoni hayo yawasilishwe katika Ofisi ya Mkurugenzi
Mkuu, S.L.P. 3093, Dar es Salaam, iliyopo katika Jengo la Mamlaka, Barabara ya Nkrumah kabla ya
tarehe 31 Agosti, 2022. Aidha, maoni ya wadau yanaweza kutumwa kwa barua pepe kupitia
anuani hizi: info@latra.go.tz na dg@latra.go.tz .

Imetolewa na:

,
J J.“:ahatano

Kny: Mkurugenzi Mkuu,
9 Agosti, 2022

a1 —

Simu + 256522219750

Barua pepe: dg@latra.go.tz  info@latra.go.tz, Tovuti: www.latra.go.tz

216984301
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Serikali yatinga shule ya
mazingira hatarishi

Na Paul Mabeja, MPWAPWA

AIBU Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais
- Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI), David Silinde,
amezuru kwenye Shule ya Msingi
Kiboriani wilayani Mpwapwa na kuahidi
serikali itajenga madarasa, nyumba za wal-
imu na vyoo ili kuboresha mazingira ya
ufundishaji na ujifunzaji shuleni hapo.

Ziara hiyo imetokana na ripoti maalum
iliyotolewa na Nipashe kwa siku nne mfu-
lulizo kuanzia Jumapili iliyopita, ikieleza
hali mbaya ya miundombinu ya shule hiyo,
kwa maana ya nyumba za walimu, madara-
sa na vyoo, ambavyo ni hatari kwa usalama
wa wanafunzi na walimu.

Katika ziara hiyo, Silinde alifuatana na
Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Rosemary Sin-
yamule na Kamati za Ulinzi na Usalama za
Mkoa wa Dodoma na Wilaya ya Mpwapwa.
Maofisa wa idara nyeti za serikali pia waliku-
wamo katika ziara hiyo.

Baada ya Silinde kuwasili shuleni hapo
juzi, alikagua miundombinu ya madarasa,
vyoo, nyumba za walimu na samani za shule
hiyo, akikiri kuyashuhudia yaliyoripotiwa
na Nipashe.

“Kweli Shule ya Kiboriani ina uhitaji wa
madarasa, nyumba za walimu kwani hizi
zilizopo inadaiwa zilijengwa kwa nguvu za
wananchi mwaka 1987.

“Jittihada ya Mheshimiwa Rais ni kubore-
sha miundombinu ya elimu, katujengea ma-
darasa na katika bajeti ya mwaka 2022/23
tumetenga Sh. bilioni 55 kwa ajili ya ujenzi
wa nyumba za walimu,” alifafanua.

Naibu Waziri Silinde alibainisha mikakati
ya kunusuru hali mbaya ya miundombinu
na samani shuleni hapo kwamba Serikali
Kuu itatoa fedha kwa ajili ya kujenga vyum-
ba viwili vya madarasa na nyumba moja ya
walimu itakayokuwa na uwezo kwa kuhu-
dumia familia tatu (3 in 1).
riani kushiriki uboreshaji wa miundombinu
ya shule hiyo ili kuunga mkono jitihada za
serikali, akisititiza Rais Samia amedhamiria
kuboresha sekta ya elimu.

“Changamoto tumeipokea, Ofisi ya Rais -
TAMISEMI tutaongeza madarasa.

Ni lazima tukubali kuongeza nguvu ya
kusaidia walimu maeneo ya pembezoni. Ni-
waombe anzisheni operesheni kuokoa wal-
imu, sisi pia tutasaidia hata nyumba moja ya
‘three in one’ ambayo itahudumia familia
tatu za walimu watatu.
kumkatisha tamaa Mheshimiwa Rais, kwa
kuwa hata ninyi mnao wajibu wa kushiriki
kuboresha miundombinu ya shule katika
maeneo yenu.

“Niseme tu kwamba kama serikali, tuna
mipango mbalimbali ya kutatua changa-
moto kama hizi nchi nzima kupitia Mradi
BOOST ambao una lengo la kuimarisha
elimu msingi na una fedha takriban Sh. tri-
lioni moja ambao utajenga madarasa ya
shule za msingi 9,705 na kukarabati shule
za msingi kongwe kwa mwaka wa fedha
2022/23,” alisema.

Silinde alibainisha kuwa kupitia mradi
huo, kero kama hizo zilizopo katika Shule ya
Msingi Kiboriani, zitakuwa historia na bado
wanaendelea kutafuta vyanzo mbalimbali
vitakavyosaidia kumaliza kabisa kero ya mi-
undombinu shuleni.

Alisema kuna mradi mwingine wa kubore-
sha elimu ya sekondari (Sequip) ambao una

Naibu Waziri Ofisi ya Rais - TAMISEMI, David Silinde (aliyenyoosha mkono),
alipozuru katika Shule ya Msingi Kiboriani juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

“Kweli Shule
va Kiboriani
ina uvhitaji
wa madara-
sa, nyumba
za walimu
kwani hizi
zilizopo
inadaiwa
zilijengwa
kwa nguvu
za wananchi
mwaka 1987.

lengo la kujenga shule za sekondari 1,000
na shule za sayansi kwa ajili ya wasichana
kwenye mikoa yote nchini. Alibainisha
kuwa kwa mwaka huu wa fedha wame-
shaanza kujenga shule 224 za sekondari
na shule za wasichana kwenye mikoa 10
nchini.

“Lakini tuliona tusiwekeze kwenye
madarasa tu, bali pia tuboreshe mazin-
gira ya walimu, hivyo kwenye bajeti ya
mwaka wa fedha 2022/23, tumetenga
jumla ya Sh. bilioni 55 kwa ajili ya ujenzi
wa nyumba za walimu 809 zenye uwezo

wa kuchukua kaya 1,916

“Hivyo, siyo kwamba serikali hatuoni
hizi changamoto au hatuzifanyii kazi,
tunajitahidi kuzitatua kadri rasilimali zi-
navyopatikana kwa sababu tuna shule za
msingi zaidi ya 17,000 na shule za sekond-
ari zaidi ya 4,000.

“Na kati yake, nyingi ni za zamani,
hivyo zinahitaji ukarabati wa mara kwa
mara ilhali tunahitajika kuendelea ku-
jenga miundombinu mipya kwa kadri ya
mahitaji.

“Kutokana na changamoto niliyoiona
hapa, tutaleta madarasa manne kukabili-
ana na upungufu, matundu ya vyoo sita
pamoja na nyumba ya mwalimu yenye
uwezo wa kubeba familia tatu, yaani
‘three in one’,” Naibu Waziri Silinde alia-
hidi.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Rosemary,
alimwahidi Naibu Waziri huyo kuwa
ataendelea kuihamasisha jamii kuchang-
ia juhudi za serikali katika kuboresha mi-
undombinu ya shule.

“Kazi kubwa inafanywa na serikali la-
kini pia jamii ina wajibu wa kushiriki na
kuunga mkono jitihada hizo, hivyo leo
hii (juzi) nitafanya kikao na wananchi wa
Kiboriani ili tuhamasishane kuendelea
kuboresha shule hii ambayo ni muhimu
hidi.

Awali, akisoma taarifa ya Shule ya Msin-
gi Kiboriani, Kaimu Ofisa Elimu Msingi wa
Halmashauri ya Mpwapwa, Agness Nka-
cha, alisema shule hiyo ni miongoni mwa
shule 122 za halmashauri hiyo na ilianza
kutoa huduma mwaka 1979 na mpaka
sasa ina wanafunzi 420 na walimu sita

ambao wote ni wa kiume.

Katika uchunguzi wake, Nipashe ili-
baini walimu walioko kazini ni watano,
mwalimu mwingine hajarejea kazini
kwa takriban mwaka mmaoja sasa kuto-
kana na kile kilichoelezwa na Mwalimu
Mkuu wa Shule hiyo, Satiel Kasanda,
kwamba mtumishi huyo alipata ajali ya
pikipiki wakati akipanda mlima kwenda
kazini, hivyo ni mgonjwa.

Kaimu Ofisa Elimu Agness alibaini-
sha kuwa Shule ya Msingi Kiboriani ipo
umbali wa takriban kilometa 20 kutoka
makao makuu ya wilaya na inakabiliwa
na upungufu wa madarasa, nyumba za
walimu na matundu ya vyoo.

Alisema katika bajeti ya mwaka huu
wa fedha, serikali imepanga kujenga vy-
umba viwili vya madarasa kwa Sh. mil-
ioni 40 na matundu sita ya vyoo kwa Sh.
milioni 6.6 ili kukabili uhaba huo.

MKAKATT WILAYANI

Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Wilaya ya Mpwapwa, George Fuime,
akizungumza na Nipashe jana wilayani
hapa kuhusu ziara ya Naibu Waziri
Silinde shuleni Kiboriani, alisema wana
mpango kuunda timu ambayo watai-
tumia kufanya ukarabati wa shule zote
ambazo zipo katika hali mbaya wilayani
hapa.

Alisema kuwa katika kikao kijacho
cha Baraza la Madiwani, atakutana na
Kamati ya Fedha ili kujadiliana namna
watakavyotenga fungu maalum kwa
ajili ya kufanya ukarabati katika shule
zote ambazo ziko katika hali mbaya ki-
miundombinu na samani.

“Kuna shule zina hali mbaya kuliko
hii ya Kiboriani, haya majengo ukilin-
ganisha na zile shule, bado unayaona ni
mazuri kabisa. Zipo shule kama Malolo
hali yake ni mbaya sana.

“Hivyo, hatuwezi kuendelea kujenga
madarasa mapya tu kila siku, lazima
tuwe na timu ya ukarabati tutakayoitu-
mia kila inapohitajika,” alisema Fuime
ambaye pia ni Diwani wa Kata ya Mp-
wapwa Mjini inakopatikana Shule ya
Msingi Kiboriani.

Akizungumzia mikakati yao kuinu-
suru Shule ya Msingi Kiboriani, Fuime
alisema halmashauri ilikuwa na taarifa
za uchakavu wake, hata kabla ya kuri-
potiwa na Nipashe, lakini walikubaliana
kuanza na ujenzi wa Zahanati ya Ki-
jiji cha Kiboriani na baadaye wahamie
kwenye uboreshaji wa miundombinu
ya shule hiyo.

“Tulikubalina kuanza na zahanati ya
kwa ajili ya kuchangia ujenzi. Niliona
jana kwenye taarifa za serikali kwamba
serikali italeta Sh. milioni 50 ili kumali-
zia zahanati.

“Tulipanga baada ya kumaliza ujenzi
wa zahanati, tuanze kukarabati shule
hii na kwa fedha ambazo zimetengwa
katika bajeti hii ya Sh. milioni 40 tu-
tahakikisha tunajenga madarasa mawili
pamoja na ofisi ya walimu.

“Baadaye kuna nyumba ambayo tul-
ishaanza mchakato wa ujenzi kwa kush-
irikiana na wananchi, pia tutakwenda
kuijenga ili kuongeza idadi ya nyumba
kutoka ile ya ‘three in one’ ambayo Nai-
bu Waziri Silinde ameahidi ili walimu
wote sita wapate nyumba nzuri,” Fuime
aliahidi.

Katika uchunguzi wake, Nipashe
ilibaini shule hiyo haina ofisi kwa ajili
ya walimu na ilipohoji kwa Mwalimu
Mkuu Kasanda, alibainisha kuwa kuna
chumba kidogo katikati ya madarasa,
ndicho ofisi yake na kwamba walimu
wenzake shuleni hapo hawana ofisi.
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Viongozi wa
dini waungana
kuhamasisha sensa

Na Idda Mushi, MLIMBA

VIONGOZI wa dini katika Halmashauri ya Mlimba,
wilayani Kilombero, mkoani Morogoro, wameungana
na Kamisaa wa Sensa nchini, Anne Makinda, kuwasi-
hi wananchi kujitokeza kuhesabiwa kwenye Sensa
va Watu na Makazi, iliyopangwa kufanyika Agosti
23, mwaka huu.

Viongozi hao kutoka madhehebu mbalimbali ya dini
walisema hayo wakati wakizungumza na vyombo
mbalimbali vya habari katika halmashauri hiyo,
kwenye zoezi lililokwenda sambamba na harambee
ya ujenzi wa kanisa la Moravian Mlimba na kushauri
wenzao kutumia nyumba za ibada kufikisha elimu
juu ya umuhimu wa sensa.

Baadhi ya viongozi hao, Mchungaji Esau Wihadile
wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT),
Ulanga, alisema zipo faida nyingi kwa wananchi
kuhesabiwa ni jukumu la viongozi wengine wa dini
kuhimiza na kusisitiza jambo hilo hasa kwa kutumia
kila ibada wanazofanya.

“Kwanza tunaunga mkono kauli ya kamisaa wa
sensa nchini mama Anne Makinda aliyeomba vion-
gozi wa dini tushiriki uhamasishaji wa zoezi hili, nia
ni kufanikisha malengo mahususi ya zoezi hili, hasa
mipango va serikali katika kujua idadi ya watu wake
na kuona namna bora ya kuwahudumia,” alisema.
Alisema viongozi wa dini kushirikishwa vyema
tangu mwanzo kwenye sensa imewarahisishia ku-
tambua vyema umuhimu wake na kuwa mabalozi
wa kuhakikisha inafanikiwa vyema.

Aidha, alisema wamekuwa wakihimiza waumini
kushiriki sensa hasa kwenye nyumba za ibada na
kutoa elimu ya sensa kwa watendaji wao wa chini
kuanzia ngazi ya kata na jumuiya mbalimbali ili
elimu hiyo iweze kufika hadi ngazi za chini kabisa
kwa mtu mmoja mmaoja.

Kwa upande wake Mchungaji Isaya Mwanjalwa ku-
toka Kanisa la Moravian Mlimba, alieleza umuhimu
wa kuhesabiwa na kubainisha lengo kuu la serikali
ni kuhakikisha wanafahamu idadi sahihi ya watu
wake ili iwe rahisi kutoa huduma na kwamba haku-
na sababu ya mtu kutoshiriki kwa kuwa atawakose-
sha serikali taarifa muhimu za kuwasaidia wananchi
hao.

Naye mratibu wa anwani za makazi kitaifa ku-
toka Wizara ya Habari Mawasiliano na Teknolojia,
Mhandisi Jampyon Mbugi, aliwasitiza wananchi
kujua vyema taarifa zao ili iwe rahisi kuzitoa wakati
wa zoezi la sensa.

Alitaja baadhi ya masuala muhimu watakayopaswa
kuyafahamu kurahisisha sensa ni jina, eneo analoi-
shi sambamba na viongozi wa eneo husika.

Alisema zoezi la anwani za makazi kwenye hal-
mashauri ya wilaya hiyo lilifanyika vyema na kwa
sasa Kila mwananchi anaweza kujua vyema anwani
yake na kurahisisha sensa na kuwasihi wananchi
kujitokeza na kuwa wazi.

'Majeruhi watano wa ajali

Na Shaban Njia, KAHAMA

MAJERUHI watano kati ya 15 wali-
opata ajali iliyoua watu 20, wame-
pewa rufani kwenda Hospitali ya
Shinyanga na Bugando kwa matibabu
zaidi.

Kati ya majeruhi hao wamo mke na
mume waliovunjika sehemu mbal-
imbali za miili yao ikiwamo nyonga,
miguu na mikono na kuhitaji matiba-
bu zaidi ili kunusuru maisha yao.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya
Manispaa ya Kahama Dk. Deogratius
Nyaga, aliyabainisha hayo jana wakati
akitoa taarifa ya hali za majeruhi zina-
vyoendelea pamoja na miili ya watu
waliofariki katika ajali hiyo ambao
tayari 16 kati ya 20 wameshambuliwa
na ndugu zao.

Alisema, kati ya majeruhi 15 watano
wameshapata rufani kwenda katika
hospitali hizo, watatu wamepelekwa
Bugando, wawili Shinyanga na mmo-

ja amechukuliwa na ndugu zake kue-

lekea mkoani Tabora kwa matibabu
zaidi.

Dk. Nyaga, aliwataja waliopelekwa
Bugando kuwa ni Mwasiti Samweli
(23) alivunjika miguu yote, mikono na
nyonga, Daines Haule (43), alivunjika
mguu mmoja na Godfrey Kaganda
(47), aliyevunjika nyonga na kuumia
kichwani.

Wengine ni Omary Shabani (26)
aliyechukuliwa na ndugu zake kwen-
da Tabora na Paul Sebastiani (44)
aliyepelekwa Hospitali ya Rufani

Shinyanga, aliyevunjika miguu yote
miwili seshemu ya mapaja na alikuwa
akilalamila kupata maumivu kifuani.

Dk. Nyaga alisema, hakuna vifo vili-
vyoongezeka kutokana na huduma
ambazo zinaendelea kutolewa na
wataalam mbalimbali hata kwa wale
ambao walikuwa hawana ndugu zao
walipata matibabu kupitia msamaha
unatolewa hospitalini kupitia Ofisi ya
Ustawi wa Jamii.

Alisema, kati ya miili ya watu 20
walioripotiwa kufariki dunia, 16 mpa-
ka sasa imeshatambuliwa na ndugu
zao na wanaendelea na kuchukuliwa
kwa taratibu za mazishi na iliyosalia
ndani ya siku saba ikikosa ndugu, zi-
tachukuliwa taratibu nyingine za ki-
serikali.

Dk. Nyaga alitaja miili iliyotambu-
liwa na kuchukuliwa na ndugu kuwa
ni Tungu Magesa (28), Jonas Kija
(49), Paul Choyo (23), Sebastiani Ki-
maro (28), Kano Lutemba (48), Julius
Jacobo (28), Mussa Ally (25), Sarah Siti
(46), Augustino Mnyamba (28), Nuhu
Mpinga (27), Leonard Basu (52), Aman
Dishoni (35), Nicolous Budole (34),
Flora William (26), Erick Peter (26)
pamoja na Salinja Pambe (25).

Mmoja wa ndugu wa majeruhi Zu-
beri Jafari alisema, mgonjwa wake
anaendelea na matibabu vizuri na
hali yake inaridhisha baada ya wata-
laamu kumpatia matibabu kwa hara-
ka.

Pia, alishukuru msaada wa serikali
wa kuhakikisha huduma na dawa zi-

‘wahamishiwa Bugando

napatikana kwa wakati na kuwatem-
belea wagojwa kujua hali zao im-
ewatia moyo huku akisisitiza kuwa
waendelee kuwa na moyo huo kwa
kuwa unawapatia faraja wagonjwa
kwa kuona hawajatelekezwa na seri-
kali.

Mfamasia wa Hospitali ya Manis-
paa ya Kahama, Dismas Masele alise-
ma, awali ofisi ya Mkuu wa wilaya
ilikuwa na Mfuko wa Maafa ambao
ikitokea ajali za dharura wanapokea
wagonjwa na kutibiwa baadaye wa-
naandika madai kisha mfuko huo
unalipa gharama zote zilizotumika
kutibia majeruhi.

Alisema, kwa sasa utaratibu huo
umebadilika na wanapokea wag-
onjwa wa dharura na kuwapatia mat-
ibabu kupitia msamaha ambao una-
tolewa kupitia kitengo cha Ustawi wa
Jamiii na wagonjwa wote 15 walipata
matibabu kupitia kitengo hicho na
sasa hali zao zinaendelea vyema.

KAMANDA ATEMBELEA ENEO
LA AJALI

Kamanda wa Polisi wa Kikosi cha
Usalama Barabarani nchini, Wilbrod
Mutafungwa, alitembelea eneo la ajali
hiyo na kuagiza magari yote kuwa na
viakisi mwanga (reflector).

Pia, alionya tabia ya madereva
kutumia vilevi kabla au wakati wa-
naendesha magari na kusema kwe-
nye gari la IST walikuta vinywaji vya
aina mbalimbali ikiwamo chupa zi-
lizokuwa nusu pombe.

Mkuu wa
Mkoa wa
Singida,
Peter Seru-
kamba, akiwa
ameushika
Mwenge wa
Uhuru, baada
ya kukabidhi-
wa na MKkuu
wa Mkoa
wa Tabora,
Balozi Dk. Ba-
tilda Buriani,
katlka Ki-

iji cha Mseko

||a aya
[ramba, jana.
PICHA: THO-
BIAS MWA-
NAKATWE

Wanawake waongoza kwa maradhi ya moyo

Na Romana Mallya

TAASISI ya Moyo ya Jakaya
Kikwete (JKCI) imesema katika
kipindi cha siku 39 kilichoanzia
mwaka wa fedha 2022/23, imetoa
huduma kwa wagonjwa 11,242,
wanawake wakiwa 6,458.

Mkurugenzi  Mtendaji wa
Taasisi hiyo Prof Mohammed
Dar es Salaam alipotoa taarifa ya
utekelezaji wa shughuli za JKCI na
mwelekeo wake kwa mwaka huu
wa fedha.

Prof. Janabi alisema katika
kipindi hicho cha Julai hadi Ago-
sti 8 mwaka huu, wamehudumia

idadi hiyo, watu wazima wakiwa
ni 9,642 na watoto ni 1,600.

“Kati ya 11,242, wanaume ni
4,784 na wanawake ni 6458.
Kliniki zetu zilitoa huduma kwa
wagonjwa 10,926 na kulaza wag-
onjwa 316 ambapo kati yao watu
wazima ni 267 na watoto ni 49
na wagonjwa watatu walipoteza
maisha,” alisema.

Prof. Janabi alisema JKCI in-
atoa huduma kwa wagonjwa kati
ya 300 na 350 kwa siku kwenye
kliniki na kulaza kati ya wanane
na 10 kwa siku.

Alisema taasisi hiyo inafanya
aina mbili za upasuaji mkubwa
wa moyo ambao ni wa kupasua

kifua na kutumia tundu dogo
kwa kutumia mtambo wa Cath-
cab.

“Tunapasua kifua kati ya wag-
onjwa wanne na watano kwa siku
na kwa kutumia tundu dogo wag-
onjwa kati ya 10 na 15 kwa siku.
Kwa kipindi hiki wagonjwa 63
wamefanyiwa upasuaji wa kufu-
mua kifua, mishipa ya fahamu na
mapafu ambapo watu wazima ni
42 na watoto 21,” alisema.

Prof. Janabi alisema kwa
upande wa upasuaji mkubwa
wa kutumia tundu dogo, watoto
waliofanyiwa ni 12 na watu wa-
zima 104 na kufanya jumla ya
wagonjwa 117.

Alisema katika mwaka wa fed-
ha 2021/22, taasisi hiyo ilitengewa
Sh. bilioni 40.8 ambapo walitoa
huduma kwa wagonjwa 11718I,
wanawake wakiwa ni 58,145 na
wanaume ni 59,036 kwenye klini-
ki ambapo kati ya hao wagonjwa
47 walitoka nje ya Tanzania.

“Kupitia fedha hizo, taasisi
ililaza wagonjwa 4,195, wanaume
wakiwa ni 2,237 na wanawake
1,958. Wagonjwa 512 walifanyiwa
upasuaji wa kufungua kifua am-
bapo watu wazima walikuwa ni
265 na watoto ni 247 na upasuaji
mkubwa kutumia tundu dogo
walikuwa wagonjwa 1,936 am-
bapo kati yao watu wazima ni

1,856 na watoto 80,” alisema.
Prof. Janabi alisema katika mwa
huu wa fedha 2022/23, taasisi im-
etengewa Sh. bilioni 44.5 ambazo
zitatumika kulipa mishahara,
uendeshaji wa taasisi ikiwamo
ununuzi wa vifaa tiba na dawa,
kusomesha wafanyakazi 50 na

miradi ya maendeleo.
Mkurugenzi  huyo  aliwa-
taka wananchi wanaochangia

watoto kwa ajili ya matibabu
ya magonjwa ya moyo kwe-
nye mitandao ya kijamii hasa
makundi ya WhatsApp, kabla ya
kufanya hivyo wawasiliane na
uongozi wa taasisi ili kupewa uta-
ratibu mzuri.
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MWANGA WA JAMII

Serikali ichukue hatua kwa
vitendo vinavyokashfu imani

AGOSTI 8, mwaka huu, Klabu ya Soka ya Simba iliadhimisha tamasha
maalum, maarufu kama ‘Simba Day’ katika Uwanja wa Mkapa, Dar es
Salaam. Tamasha hilo, pamoja na mambo mengine, lilikuwa na lengo
la kutambulisha kikosi chake kipya kwa ajili ya msimu wa Ligi Kuu ya
NBC mwaka 2022/23 pamoja na michuano ya kimataifa.

Kama ilivyo ada, tamasha hilo hutanguliwa na burudani mbalim-
bali kama vile muziki kutoka kwa wasanii mbalimbali na ubunifu ku-
toka kwa mashabiki.

Sambamba na mambo hayo, tamasha hilo huhitimishwa na mechi
kati ya Simba na timu iliyoalikwa mahususi kwa ajili ya kunogesha
tamasha hilo na kuwapa burudani wapenzi na kuonyesha umabhiri
wa kikosi kipya kilichosajiliwa.

Kwa mwaka huu, Simba iliialika timu ya St. George kutoka Ethiopia
na kuiadhibu kwa mabao 2-0.

Pamoja na mambo hayo, tamasha hilo liliibua taharuki baada ya
msanii Tunda Man kuingia uwanjani akiwa amebebwa kwenye jen-
eza, kukiwa na msalaba na mtu aliyeigiza kama kiongozi wa dini ya
Kikristo, aliyevaa joho na stola huku mkononi akiwa amebeba Biblia.
Baada ya kufika uwanjani, aliyevaa mavazi ya kichungaji, alibainisha
kwamba ndani ya sanduku hilo kuna mtu ambaye alifariki dunia
Agosti 6, mwaka huu, na chanzo cha kifo chake ni maneno aliyokuwa
akiyatoa.

Tarehe hiyo ambayo pia ilionyeshwa kwenye msalaba, ilikuwa siku
ambayo Yanga ilikuwa na kilele cha Wiki ya Wananchi na ilicheza
mechi kati yake na Vipers ya Uganda na kufungwa mabao 2-O.

Kutokana na matokeo hayo, watu hao waliingia na jeneza uwan-
jani, walikuwa kama wanaigiza utani kama ilivyo jadi kwa klabu hizo
mbili kongwe nchini hasa baada ya Yanga kufungwa.

Licha ya kuwa ulionekana ni utani, suala hilo limeibua taharuki
kwa watu mbalimbali wakiwamo baadhi ya viongozi wa dini ambao
wameweka bayana kwamba suala hilo ni kejeli, dharau na unajisi
dhidi ya dini ya Kikristo kwa kile kilichoelezwa kuwa kwa imani ya
dini hiyo, msalaba ni ishara ya ukombozi kwa waumini wao.

Baadhi ya viongozi wa dini walikwenda mbali zaidi kwa kusema
watu wanaoigiza mambo kama hayo na kufanya dhihaka mbele ya
Mwenyezi Mungu, hawana mwisho mwema na kitendo hicho kinaa-
shiria maafa katika jamii ikiwamo misiba na majanga ya asili.

Kutokana na kitendo hicho, serikali tayari imeshachukua hatua
kadhaa ikiwamo kumwondoa katika nafasi yake meneja wa uwanja
kwa kile kilichoelezwa kushindwa kutekeleza masuala la kiusalama
katika eneo hilo.

Kwa ujumla, kitendo hicho si tu kwamba ni cha fedheha na dhi-
haka dhidi ya Ukristo bali kwa watu wa imani zote kwa kuwa kime-
shusha na kudhalilisha heshima ya dini na hata waumini wake.

Ni vyema serikali ikachukua hatua madhubuti kudhibiti vitendo
kama hivyo kwa kuwa licha ya kudhalilisha na kukashfu imani mo-
jawapo, kinaweza kusababisha machafuko katika jamii ikiwamo ku-
zuka mvutano baina ya dini moja na nyingine na kusababisha maafa.
Tunapaswa kujifunza katika mataifa mengine ambayo migogoro ya
kidini imesababisha kuwapo kwa umwagaji wa damu dhidi ya watu
wasio na hatia.

Vitendo kama hivyo vya kuigiza vimekuwa vikifanywa katika
mechi baina ya Yanga na Simba pamoja na wasanii wa tamthilia
mbalimbali nchini.

Ufike wakati sasa serikali ipige marufuku vitendo hivyo kwa kuwa
havina mwisho mwema.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710
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Na Halfani
Chusi

UGONJWA sugu wa kushindwa kuhifadhi
taka kabla hazijapelekwa dampo unaende-
lea kukosa tiba kwenye mikoa na miji mingi.

Hii ni kutokana na majiji na miji kupamb-
wa na marundo ya taka pembeni ya bara-
bara, mitaani na ndani ya mitaro.

Kwa hali hiyo kunahitajika namna bora ya
kuhifadhi taka kabla hazijachukuliwa kwen-
da kutupwa dampo.

Kila mara kumekuwapo na mazoea ya
kuacha takataka kwenye maeneo hayo
zikisubiri kukusanywa na kupelekwa
dampo, lakini zikikusanywa na kuwa milima
ya marundo ya uchafu mijini.

Taka hizo zinaachwa kando ya barabara
lakini zinatumbukia mitaroni na hata ny-
ingine kutokana na wingi wa milima zina-
sambaa hadi kwenye maeneo ya makazi
zikirundikana kwa miezi kadhaa kusubiri
gari la taka lifike kuziondoa.

Ni jambo jema taka hizo kukusanywa kwa
utaratibu unaotumika lakini madhara yake
ni makubwa katika jamii hasa wakazi wa
maeneo jirani.

Kuna athari kama maradhi hii ni kutoka-
na na taka zinavyorundikwa zinasababisha
wadudu wachafuzi kama panya, mende, inzi
na hata nyoka wanaozalia ndani ya marun-
do hayo.

Aidha taka, zinanuka na kuchafua hali
ya hewa, huku majimaji zikichuruzika yak-
ichafua mazingira na kusababisha kinyaa.

Taka kuachwa hadi kutoa harufu kali na
kubakiza wadudu pale chini zilipokusanywa
baada ya kuondolewa ni kero nyingine kwa
mazingira.

Ni chanzo cha kusababisha maradhi
mbalimbali kama kipindupindu, kuhara,
kutapika damu, malaria na homa ya dengu
kutokana na mazalia ya mbu.

Pia, husababisha uchafuzi wa hali ya hewa
kwa kiwango kikubwa kwa sababu taka hizo
zinapooza zinanuka na kuacha hali hiyo kwa
muda mrefu.

Wakati umefika wa kuangalia njia bora ya

kutupa taka hizo na kama makandarasi wak-
ionekana wanafanya vibaya na hawatimizi
wajibu ipasavyo mikataba yao isimamishwe
na wengine wenye vifaa na vitendea kazi
wapewe jukumu hilo.

Serikali inapaswa kulichukulia hatua su-
ala hili si jambo jema kuendelea kuishi na
taka kwa miaka mingi na historia kuonyesha
kuwa Dar es Salam na miji mingine ya
Tanzania  ni michafu na hiyo ni kawaida
yake.

Ni vyema serikali ikatenga maeneo maal-
umu na yenye miundombinu ya kisasa kwa
ajili ya kuhifadhia taka kabla hazijachuku-
liwa na magari kutupwa dampo.

Kama likifanyika hilo ni matumaini yangu
kuwa hakutakuwapo tena na mrundikano
wa taka kando ya barabara kitu ambacho
kinachafua mandhari na kushusha heshima
ya taifa.

Mrundikano wa taka unasababisha ku-
wapo na kazi ngumu kwa magari ya taka
ambayo yanajaa shehena za taka baraba-
rani na hata kukera watumiaji wengine.

Ni vyema barabara ikabaki na suala moja
tu la kupitisha vyombo vya moto na siyo ku-
geuzwa maghala ya taka.

Takataka barabarani ni maua yanayoone-
kana zaidi majiji ya Dar es Salaam, kuanzia
kwenye barabara kuu na barabara za mi-
taa kama maeneo ya Mwananyamala kwa
Mama Zakaria, kwa Kopa na kuelekea bara-
bara ya Kinondoni.

Maeneo hayo imekuwa kama utamaduni
kurundika taka kando ya barabara hadi zi-
naoza na kuwa kero zaidi wakati wa mvua.

Nimetumia ukurasa huu adhimu kufikisha
kilio cha wanajamii wengi ili serikali, wizara
na mamlaka za afya kuangalia namna bora
ya kuzihifadhi taka kabla hazijachukuliwa
kwenda kutupwa dampo.

Unahitajika usasa zaidi kwenye kutunza
taka na kutengeneza utaratibu ambao Wa-
tanzania wataachana na mazoea ya kuker-
wa na takataka kila wakati.
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Madeni chanzo vyombo vya habari kuyumba

Na Jenifer Gilla

JUKWAA la Wahariri Tanza-
nia (TEF) limesema vyombo vya
habari binafsi, mpaka sasa vina-
zidai taasisi za serikali zaidi ya Sh.
bilioni 7.8 kutokana na matangazo
yaliyotolewa katika vyombo hivyo.

Mwenyekiti wa TEF, Deodatus
Balile, alisema hayo jana Dar es
Salaam alipozungumza na Radio
One huku akibainisha kwamba
tatizo hilo limesababisha baadhi
ya vyombo vya habari kuyumba
kutokana na kukosa pesa za ku-
jiendesha kwa kuwa pesa nyingi
ziko nje. Balile alisema hilo ni
moja ya mambo yanayosababisha
watilie mkazo mabadiliko ya she-
ria ya habari, ili kuzibana taasisi
ambazo hazilipi madeni hayo.

“Vyombo vya habari binafsi

Tanzanic
Energy '2'10"'9"5‘§s

e

vinadai taasisi za serikali zaidi ya
Sh. bilioni 7.8 na hawalipi kwa
kuwa hakuna msukumo wa ku-
fanya hivyo. Msukumo wa mab-
adiliko hayo ni kuweka sheria ya
kuwafunga pale watakaposhind-
wa kulipa.

“Agosti 11 na 12, mwaka huu, kati-
ka mkutano wa wadau wa habari,
hatuendi kushikana mashati na
serikali bali tunakwenda kupiga-
nia maslahi ya wanahabari na vy-
ombo vyao,” alisema Balile.

Mwenyekiti huyo alisema vy-
ombo vya habari kama ilivyo
uwekezaji katika maeneo men-
gine, vinahitaji mtaji na biashara
kubwa ni matangazo kwa hiyo
taasisi  zinaposhindwa kulipa
pesa hizo kwa wakati, zinakwa-
misha katika uendeshwaji.

“Hapo kuna mishahara ya
waandishi, wafanyakazi wa idara

zingine kwenye vyombo vya
habari, kuna fedha za uchapaji, la-
kini matumizi ya ofisi. Fedha hizi
zisipolipwa, ofisi zitaendeshwa-
je?” alisema Balile.

Alisema jambo hilo alisham-
weleza Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, na kutoa maelekezo kwa
taasisi hizo kulipa madeni hayo
lakini hazijatekeleza.

“Sasa kwenye mkutano huo,
mambo kama haya tutazungum-
zia ndiyo maana tunataka kuwe
na sheria za namna hii ili kulinda
maslahi ya waandishi na uhai wa
vyombo vya habari nchini,” alise-
ma.

Balile alisema wanahabari
wamekuwa wakiwajibika kwa
namna utaratibu  unavyoele-
keza na ndio maana vyombo vya
habari vinatumika kupeperusha
matangazo, lakini wajibu wa baa-

Tanzania

Energy Congress

dhi ya taasisi hautekelezwi.

“Sasa katika mabadiliko haya,
suala la malipo ya matangazo li-
wekwe kisheria, atakayekaidi ajue
kwamba ipo sheria na atawajibika
kwa hayo,” alisema.

Balile pia alisema TEF na wadau
wa habari wanasisitiza uhuru wa
vyombo vya habari katika kujisi-
mamia kama zilivyo tasnia zingine
nchini tofauti na sasa mkurugenzi
wa habari ndiye amebeba jukumu
hilo.

“Yaani huku mkurugenzi wa
habari anakuwa mlalamikaji,
mesikilizaji na hakimu. Hapo hu-
wezi kutendewa haki. Tunataka
kuwapo na Baraza Huru la Vyom-
bo vya Habari ambalo serikali iki-
wa na jambo lake au imekwazwa
iende huko badala ya wao walala-
mike, wasikilize na kuhukumu,”
alisema.

Ofisa Mkuu wa Wateja wa Jumla wa Benki ya NMB, Alfred Shao (kushoto), akichangia mada kuhusu umuhimu wa upatikanaji wa fedha na haki
katika mamlaka, wakati wa kongamano la Nishati, jijini Dar es Salaam lililowakutanisha wadau wa sekta ya mafuta na gesi nchini. PICHA: MPI-

GAPICHA WETU

Wakulima kicheko ruzuku bei mbolea

Na Augusta Njoji, DODOMA

MAMLAKA ya Udhibiti wa
Mbolea Tanzania (TFRA), imewe-
ka wazi bei ya mbolea ya ruzuku
kwa wakulima itakavyokuwa
huku wadau wakiipongeza na
kushauri kuangalia bei kwa zile zi-
nazozalishwa na kampuni zingine
ikiwamo YARA.

Akizungumzia jana kuhusu hat-
ua hiyo, Mwenyekiti wa Wakulima
wa Alizeti, Stephen Marealle, alise-
ma hatua hiyo italeta tija kwenye
kilimo. “Haijawahi kutokea ku-
wapo na ruzuku ya bei. Kweli Rais
(Samia Suluhu Hassan) anafanya
kazi na tuzidi kuamwombea. Lakini
tunaomba mtufikishie salamu bei

za mbolea za YARA hatujasikia
wakulima wanaomba YARA pia
bei baada ya ruzuku kutolewa zi-
tangazwe,” alisema.

Mkulima Iddi Mindi alisema ku-
punguza kwa nusu ya bei mbolea
ya aina hizo itabadilisha kilimo
nchini na itaongeza matumizi ya
mbolea.

“Juzi nilinunua kilo 50 kwa Sh.
140,000 mbolea YARA. Kwa bei
hizi zilizotolewa leo inaonesha
jinsi gani serikali imeanza kumjali
mkulima,” alisema.

Hata hivyo, alisema kwa bei zili-
zotangazwa kwa mbolea za YARA
anashauri pia serikali ipitie bei za
mbolea zote zinazozalishwa ndani
ya nchi na zinazoagizwa kutoka

nje.

“Wakulima wengi bado ni wado-
go halafu hatuna elimu ya kutosha
ya matumizi ya mbolea. Hatua hii
ya serikali ni ya kupongezwa kama
mnavyojua hali za wakulima. Kwa
sasa nikienda kununua mbolea
badala ya kuondoka na mfuko
mmoja wa kilo 50 sasa naondoka
na mifuko miwili,” alisema.

Jana TFRA kupitia Mkurugenzi
Mtendaji wa mamlaka hiyo, Dk.
Stephan Ngailo, alisema serikali
imepanga na kutenga Sh. bilioni
150 kugharamia ruzuku ya mbolea
ili kuwapunguzia makali ya bei.

“Rais Samia Suluhu Hassan
alielekeza wakulima kuanza ku-
nunua mbolea kwa bei ya ruzuku

ifikapo Agosti 15, mwaka huu, na
wastani wa bei ya mbolea katika
mpango utakuwa hivi,” alisema.

Dk. Ngailo alisema kwa mbolea
ya DAP, bei ya ruzuku itakuwa kwa
mfuko kilo 50, Sh.70, 000 baada ya
kutoa ruzuku ya serikali ya Sh.61,
676 na UREA Sh.70,000 baada ya
kutoa ruzuku ya Sh.54,734.

“Aina ya CAN Sh.60,000 baada
ya kutoa ruzuku ya Sh.48,156, aina
ya SA Sh.50,000 baada ya kutoa
ruzuku Sh.32,852 na aina ya NPKs
Sh.70,000 baada ya kutoa ruzuku
Sh.52,695,” alisema.

Pia alisema usajili wa wakulima
kwa ajili ya kunufaika na ruzuku
iliyotolewa na serikali unaendelea
nchini.

]
Asilimia 70
- wachanja
- UVIKO-19

: Na Mwandishi Wetu

ASILIMIA 70 ya wakazi wa
: mkoa wa Ruvuma wamepata
¢ chanjo ya UVIKO-19, wakati
: wa kampeni ya kuhamasisha
: wananchi kujitokeza kuchan-
* ja kwa manufaa yao.
¢ Kampeni hiyo iliyofanyika
¢ katika Uwanja wa Majimaji
: mjini Songea iliendeshwa kwa
¢ kaulimbiu ya ‘Mziki Mnene
: Ujanja Kuchanja’, imewaleta
¢ wengi kuelewa umuhimu wa
¢ chanjo na kuchanja.

Akizungumza wakati wa ta-
: masha hilo, Mganga Mkuu wa
: Mkoa wa Ruvuma, Dk. Louis
: Chomboko, alisema wame-
: vuka lengo la kitaifa kwa ku-
: wafikia wananchi wengi zaidi.
:  “Lengo la taifa ni kutoa
¢ chanjo ya UVIKO-19 kwa wa-
: nanchi kwa asilimia 70 kabla
* yamwisho wa 2022. Hatua tu-
: liyofikia ni mafanikio makub-
©wa kwa kuwa tunapakana
: na nchi jirani hali inayosaba-
¢ bisha mwingiliano wa watu,
: hivyo kuchanja ni muhimu,”
¢ alisema.
¢ “Nachukua fursa hii kush-
: ukuru Wizara ya Afya, viongo-
: zi wakitaifa, USAID pamoja na
¢ wadau wetu FHI 360 kupitia
: mradi wa EpiC kwa kuhakiki-
: sha kuwa inapatikana muda
: wote, lakini zaidi ni kwa kutoa
¢ elimu na kuhamasisha jamii
¢ yetu juu ya umuhimu wa ku-
: pata chanjo ya UVIKO-19,” al-
. iongeza.
¢ Alisema nguvu kubwa kwe-
¢ nye kampeni hiyo ni kuhakiki-
: sha kila mwananchi anayesta-
¢ hili kupata chanjo anaipata
: kwa ukaribu kwenye hospi-
tali, vituo vya afya na maeneo
: mengine yaliyoruhusiwa ku-
¢ fuata taratibu bila usumbufu.
¢ Naye Mkuu wa Mkoa wa Ru-
¢ vuma, Kanali Laban Thomas,
¢ aliwaponegza viongozi wa
: afya mkoani humo kwa ku-
: weka nguvu na kufanikisha
¢ lengo la taifa la kutoa chanjo.
¢ “Kwa kuwa mkoa wa
: kwanza kufikisha lengo hili
¢ la taifa, inaonyesha ni kwa
: jinsi gani mmejitolea kusaidia
: wananchi wetu. Kwa kutumia
: njia zenu wenyewe kufikisha
¢ lengo na sasa kwa kutumia
: tamasha hili la muziki am-
¢ balo limeweza kuvuta umati
: mkubwa wa wananchi, nina
¢ uhakika mtaendelea kufanya
: vizuri zaidi,” alisema.
: EpiC ni mradi wa kimataifa
: wa miaka mitano unaotekele-
- zwa na Shirika la FHI360
: kwa ufadhili wa Mpango wa
: Dharura wa Rais wa Marekani
¢ wa Kukabiliana na UKIMWI
: (PEPFAR) pamoja na Shirika
: la Marekani la Maendeleo ya
¢ Kimataifa (USAID), uliojikita
¢ kufikia na kuendeleza udhibi-
: tiwajangala VVU/UKIMWIL
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NaibuSpika
ahimiza ushiriki -
Wa sensa :

Na Beatrice Shayo

NAIBU Spika wa Bunge, Mussa :
Zungu, amewaomba Watanza- :
nia na viongozi kuungana na
Rais Samia Suluhu Hassan ku- :
hamasisha kujitokeza kushiriki :
Sensa ya Watu na Makazi ili wa- :
nanchi wapate maendeleo.

Zungu alitoa rai hiyo jana ji- :
jini Dar es Salaam alipopokea :
matembezi ya Chama cha Skauti :
Wilaya ya Ilala waliyoanzia :
Buguruni hadi Viwanja vya Mna- :
zi Mmoja kwa ajili ya kuhamasi- :
sha wananchi kujitokeza katika :
sensa.

Alisema serikali inapojua :
idadi ya Watanzania, inakuwa :
na uamuzi sahihi wa kupanga :
maendeleo ya Tanzania, hivyo :
ni muhimu kwa wananchi kuji- :
tokeza. :

Zungu alisema endapo mtu :
hatajitokeza katika sensa, ana- :

kosesha maendeleo katika eneo
husika jambo ambalo siyo vizuri :

katika nchi.

“Tuungane na Rais wetu, :
viongozi tukubali kuhesabiwa,
huwezi kupata maendeleo bila :
idadi ya watu kujulikana, tuen- :
delee kuwahamasisha wananchi :
ili wajue umuhimu wa sensa na :

wajitokeze.

“Wananchi’ Klabu ya Yanga :
wameleta jezi kutokana na idadi :
ya wanachama wao na Klabu ya :
Simba ‘mnyama’ nayo imeleta :
jezi kutokana na idadi ya wana- :
chama, hivyo Klabu ya Yanga :
ya sensa, :
Simba na Azam FC nao wata- :
fanya kampeni na vilabu vyote :
vya michezo nchini vitashiriki- :
ana kufanya kampeni ya sensa,” :

itafanya kampeni

alisema.

Zungu alisema skauti im- :
ekuwa ikifanya mambo mengi :
nchini, hivyo ni wakati mafaka :
kwao kuwa mstari mbele katika :
kufanya uhamasishaji wa sensa. :

Alisema kero zao amezipokea :
na atakwenda kuzifanyia kazi ili :
watekeleze majukumu yao kwa :
ufanisi. Zungu aliwataka wawe :
watu wa kutegemewa na siyo :
kutegemea misaada kwa kuwa :
ipo mikopo ya halmashauri am-
bayo inaweza kuwasaidia vijana :

hao kujikwamua kiuchumi.

Mkurugenzi wa Big Bon, Mo- :
alisema :
lengo lao kubwa ni kuhamasisha :
wananchi kujitokeza kwa wingi :
katika sensa ili wapate maende- :

hamed Bahashwan,

leo.

Alisema haiwezekani kupa- :
tikana maendeleo kama nchi :
haitakuwa na idadi ya wananchi :
wake, hivyo ni jukumu la kila :
mmoja kujitokeza Agosti 23, :

mwaka huu, ili kuhesabiwa.

Kamishna wa Skauti Wilaya ya :
Ilala, Fatuma Kalembo, alisema :
wanakabiliwa na shida ya usafiri :
katika utekelezaji wa majukumu :

yao pamoja na vifaa vya ofisi.

\.

Ld

wa Mtume Muhammad (SAW) Imam Hussein kilichotokea huko Karbalaa Iraqg katika karne ya 7. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Hakuna kulala ujenzi bwawa la Nyerere

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nishati, January
Makamba, amesema ujenzi wa
Bwawa la Kuzalisha Umeme la
Julius Nyerere (JNHPP) utakao-
zalisha megawati 2,115, umefikia
asilimia 67 na kwamba kuanzia
sasa kazi hiyo itafanyika usiku na
mchana.

Makamba alieleza hayo juzi
mbele ya wajumbe wa Bodi
ya Wakurugenzi ya Shirika la
Umeme Tanzania (TANESCO),
wahariri na wanahabari wa vy-
ombo mbalimbali vya habari
waliotembelea mradi huo.

“Kasi kubwa ya ujenzi inaen-
delea katika mradi huu. Sasa hivi
kazi inafanyika saa 24 usiku na
mchana. Mtakuwa mashahidi leo

ikiwa ni Sikukuu ya Nanenane
lakini watu wapo kazini na wa-
nabadilisha zamu tu,” alisema
Makamba.

Sababu nyingine kwa mujibu
wa Makamba ni maboresho na
mabadiliko yaliyofanyika ka-
tika menejimenti ya TANESCO
pamoja na bodi yake ambazo
zimekuwa zikifuatilia ujenzi wa
bwawa hilo na kuwasimamia ma-
kandarasi kwa ukaribu.

“Ukitazama maendeleo ya
mradi, miaka miwili na nusu ya
mwanzo toka Desemba 2018
mpaka Juni, mwaka jana, tulifikia
asilimia 37. Leo tuko asilimia 67
(ongezeko la takriban mara mbili
chini ya mwaka mmoja). Ni kasi
kubwa katika kipindi kifupi,”
alisema.

Katika ziara hiyo, wahariri na
wanahabari walipata fursa ya ku-
jionea maeneo manane muhimu
katika mradi huo ikiwamo
ujenzi wa tuta kuu ambalo Juni,
mwaka jana ulikuwa asilimia 26
lakini hadi hivi sasa umefikia
asilimia 78.

Maeneo mengine ni daraja
la kudumu ambalo ni muhimu
kupitisha vifaa vya ujenzi vyenye
uzito mkubwa, ujenzi wake Juni
2021 ulikuwa asilimia 37.8, hivi
sasa asilimia 95.

Pia walijionea njia za maji
kuendesha mitambo ambazo
ujenzi wake kuanzia Juni, mwa-
ka jana, ulikuwa asilimia 43 lakini
sasa hivi uko asilimia 85. Jengo la
mitambo (power house) lilikuwa
asilimia 29 na sasa asilimia 51

wakati kituo cha kusafirishia
umeme (switchyard) hadi Juni
2021 kilikuwa asilimia 38 na sasa
asilimia 89.7.

Mwenyekiti wa Jukwaa la
Wahariri Tanzania (TEF), Deo-
datus Balile, alisema: “tulikuwa
tunasikia tu mradi unaendelea
lakini hatukuwa na taarifa sahihi
lakini leo (juzi), tumeona. Tu-
nashukuru na kupongeza hatua
iliyofikiwa kwenye mradi huu,”
alisema.

Bwawa la Nyerere linajengwa
katika maporomoka ya Mto Rufiji
mkoa wa Pwani na linatarajiwa
kuzalisha megawati 2115 zitaka-
zoingizwa kwenye gridi ya taifa
ili kuongeza, kuboresha na kui-
marisha upatikanaji wa umeme
nchini.

Kiwanda kuanza uzalishaji mwezi ujao

Na Mary Geofrey, LUSHOTO

UZALISHAJI wa chai katika
kiwanda cha Mponde, Lushoto,
mkoani Tanga, unatarajia kuanza
rasmi mwezi ujao.

Ahadi hiyo ilitolewa na Mkuu
wa Mkoa huo, Omary Mgumba,
wakati akizungumza wakati wa
kumpokea Katibu Mkuu wa Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM), Daniel
Chongolo, aliyeanza ziara ya ku-
kagua utekelezaji wa Ilani ya Uch-
aguzi ya chama hicho, miradi ya
maendeleo na kuhimiza sensa ya
watu na makazi.

Mgumba alisema mpango uli-
opo ni kuanza majaribio mwezi
ujao na kuanza uzalishaji baada
ya kuzinduliwa Desemba, mwa-
ka huu, lakini ametaka waanze
uzalishaji wakati wa majaribio ili
kuruhusu wananchi wanaovuna
chai ianze kuchakatwa kiwandani
hapo.

“Majaribio ya uzalishaji chai
yanatarajiwa kuanza mwezi wa
tisa, baada ya wiki tatu kutoka

sasa kwa miezi mitatu na mwezi
wa 12 kizunduliwe na kuanza
uzalishaji. Lakini mimi nimekataa
kama kiwanda kinaanza majar-
ibio mwezi wa tisa uzalishaji
uanze mwezi huo huo,” alisema
Mgumba.

Alisema alikataa kwa sababu
wananchi wa Halmashauri ya
Bumbuli walipatiwa mkopo ku-
toka benki ya NMB zaidi ya Sh.
milioni 120 ambazo wamen-
unulia mbolea na kuweka kwe-
nye mashamba na mwezi ujao
wanatarajia kuanza kuvuna.

Kama wuzalishaji hautaanza
mwezi ujao, alisema chai itaoza
na itakuwa hasara kwa wakulima
na kuwapa deni ambalo litasaba-
bishwa na serikali.

“Mimi nitalipigania lakini wewe
upo juu yangu zaidi, nawe tusaid-
ie kulisukuma hili kwenye wizara
husika inayoongozwa na Profesa
Joyce Ndalichako ili kiwanda ki-
anze kufanya kazi, kisisimame na
kianze kupokea chai ya wakulima
ili kuhakikisha wasipate hasara,”

alisema.

Naye Chongolo aliahidi kusi-
mamia jambo hilo na kumlinda
mkuu wa mkoa huo, katika ku-
hakikisha kiwanda kinaanza kazi
mwezi ujao.

“Hivi si kuna watu hapa wame-
kopa mbolea, si kuna ambao
wameanza kukatakata chai na-
ziona hapa! Si mwezi mmoja
tutakuwa na chai ya kuchuma?
Tutaipeleka wapi, tukamwage!
Hapana mwezi wa tisa kiwanda
kikifunguliwa kianze kupokea na
kuchakata chai za wananchi.

“Mwezi wa 12 iwe ni kuzindua
kwa kukata utepe na huku wa-
nanchi wakiendelea kunywa chai
na sio vinginevyo. Haiwezekani
kila siku tunaenda mbele tunaru-
di nyuma, ndio maana nimekuja,”
alisisitiza Chongolo.

Chongolo alisema anamsaidia
Rais Samia Suluhu Hassan, ma-
jukumu pamoja na watendaji
wengine aliowaamini hivyo kila
mmoja anatakiwa kutimiza waji-
bu wake.

“Na mimi nitakuwa wa
mwisho kuacha uzembe kue-
ndelea kutukwamisha kwenye
mambo,tutamshauri mwenye
mamlaka (Rais Samia) kuchukua
hatua ili tuachane naye tusonge
mbele kwa kuwa tuko Watanza-
nia wengi wenye dhamira ya kum-
saidia Rais Samia kwenda mbele
kwa kasi, wale watakaotukwa-
misha, wala haitakuwa gharama
kuwashusha,” alisema.

Kiwanda hicho kilifungwa
mwaka 2013 baada ya mwekezaji
Umoja wa Wakulima wa Chai
Usambara (UTEGA) kukiuka
masharti ya ubinafsishaji na seri-
kali kujiridhisha pasipo shaka
kwamba hakuwa na mpango wala
nia ya dhati ya kukiendeleza.

Mwaka 2021 serikali iliruhusu
rasmi kiwanda kuanza shughuli
za uzalishaji, timu ya wataalam
ilianza kuboresha mitambo ya ki-
wanda hicho ili kianze uzalishaji
haraka huku wakiwa na mkakati
wa kujenga kiwanda kipya katika
eneo hilo.
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Serikali yafichua siri vijana kushindwa usaili wa Kazi

Na Joseph Mwendapole

EKRETARIETI ya Ajira,
imesema moja ya changa-
moto kwa vijana wengi
kukosa ajira ni kushindwa
kujiandaa vizuri kabla ya kwen-
da kwenye usaili wa kazi.
Dar es Salaam na Naibu Katibu
wa Sekretarieti ya Ajira anayesi-
mamia Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano (TEHAMA), Samwel
Tanguye, wakati akizungumza
na wanafunzi waliosoma nje ya
nchi.

Wanafunzi zaidi ya 400 walio-
soma nje ya nchi kwa mwamvuli
wa Global Education Link (GEL),
wanatarajiwa kushiriki mahafali
yao, jijini Dar es Salaam hivi ka-
ribuni.

Alisema wanapoitwa kwenye
usaili wa kazi wanapaswa kuji-
andaa vya kutosha kwa kuhakiki-
sha wanamudu kujibu maswali
yote watakayoulizwa badala ya
kukurupuka.

I
Wavamizi eneo la -
DDC waamuriwa

kuondoka

Na Romana Mallya

“Mfano umeitwa kwenye us-
aili wa udaktari hata kama ume-
maliza leo kuna mambo mengi
unapaswa kujikumbusha kabla
ya kwenda kwenye mahojiano,
kwa hiyo unapaswa kuendelea
kujifunza ili ukiulizwa jambo
kwenye taaluma yako uwe vi-
zuri,” alisema.

Alisema vijana wengi wanad-
hani kwamba ajira zinatolewa
kwa upendeleo jambo ambalo
sio kweli kwa sababu zinatanga-
zwa kwa uwazi na usaili una-
fanywa kwa haki kwa kila anaye-
wasilisha maombi.

Alisema mara kadhaa sekre-
tarieti hiyo inapoitisha usaili
mkoani Dodoma, vijana wengi
wa Dar es Salaam hawaendi kwa
visingizio vya kukosa nauli.

Alitaja tatizo lingine kuwa vi-
jana wengi kushindwa kusoma
vizuri matangazo ya ajira na ku-
jaza fomu za maombi ambazo
hazijakamilika hali inayosababi-
sha malalamiko kuwa ajira zina-
tolewa kwa upendeleo.

MKUU wa Mkoa wa Dar es Salaam,
Amos Makalla, amewataka wavamizi
wa eneo la ekari 1,931 mali ya Shirika la
Uchumi na Maendeleo Dar es Salaam
(DDCQ), eneo la Mwabepande mkoani Dar :
es Salaam kuanzia leo waanze kuon- :

doka.

Wakati Makalla akitangaza hilo hivi
karibuni, kumeshuhudiwa maeneo
mbalimbali mkoani humo kukiendelea
bomoabomoa kwa nyumba za wananchi :

wanaodaiwa kufanya uvamizi.

Akizungumza na viongozi wa DDC

hidi kuwa maeneo yote yaliyovamiwa
atahakikisha yanarejeshwa kuanzia leo.
“Tumetoka katika hodhi, tumekwenda

katika uchumi tulio nao sasa. Je, tuna ’

rasilimali hizi zitafanya kazi katika
mfumo wa zamani au wa sasa, mawazo

yenu ya bodi ni kutubadilisha.

“Agizo langu la kwanza kwenu ni
kuendelea kufuatilia mali zote za DDC
zirudi mikononi mwa DDC, hili nina-
lianza kesho (leo) leo (jana) nimekuja
kuchokonoa, kesho ninakwenda Mwa-
bapande kurejesha hekari 1,931, nina-

“Mfano umeambiwa ambatan-
isha cheti kilichothibitishwa na
mwanasheria wewe unachukua
cheti chako tu unatuma hivyo
hivyo bila kupeleka kwa mwa-
nasheria unatarajia nini wakati
umeshindwa kufuata maelek-
ezo,” alisema.

Alitaja tatizo lingine vijana ku-
kosa kazi ni kupeleka maombi ya
kazi sehemu isiyohusika jambo
linalosababishwa na kukosa utu-
livu wakati wa kusoma matanga-
70 ya ajira.

“Unakuta nafasi za kazi zimeto-
ka TRA, lakini aliyetangaza nafasi
hizo ni Sekretarieti ya Ajira sasa
mhitimu anajaza mambo yake
vizuri, lakini badala ya kutuma
maombi yake kwa sekretarieti
iliyotangaza kazi yeye anatuma
maombi hayo TRA,” alisema.

Alisema, baada ya kuhitimu
wanatakiwa kupeleka vyeti vyao
Tume ya Vyuo Vikuu (TCU), am-
bayo ndiyo yenye mamlaka ya
kuthibitisha uhalali wa cheti kwa
kupitia mhusika uthibitisho.

Alisema ni kweli serikali im-
ekuwa mwajiri mkuu, lakini hata
hivyo haiwezi kuajiri Watanzania
wote, wengine wanaweza ku-
tumia ujuzi walioupata kujiajiri
na kuajiri wenzao.

“Yapo mataifa kama China
vijana wao wanauza ujuzi wao
nyinyi tayari mnaujuzi msikae vi-
jiweni kulalamika tumieni ujuzi
wenu kutazama fursa zilizoko Af-
rika Mashariki, Afrika, Ulaya na
hata Marekani,” alisema.

Alisema milango ya uwekezaji
imefunguliwa na wawekezaji wa-
namiminika kuwekeza kwenye
miradi mbalimbali na vijana wa-
napaswa kujiandaa kuchangam-
kia fursa za kufanyakazi kwenye
kampuni hizo.

Alisema vijana wengi wana-
posoma wanapata ulemavu wa
fikra kwamba ni lazima afanyie
kazi taaluma aliyosomea hata
kama anaona fursa kwenye eneo
lingine zitakazomwingizia fedha
nyingi.

“Unakuta msomi mzuri wa

utawala wa biashara anasubiri
aajiriwe ofisini, anakaa nyumba-
ni mwaka ukimuuliza vipi anak-
wambia kazi hazijatoka wakati
amezungukwa na fursa nyingi
sana,” alisema.

Aidha, alisema vijana walioso-
ma nje ya nchi wameona mam-
bo mengi mazuri wanayoweza
kufanya na kuwaingizia kipato
tofauti na ambao hawakupata
fursa hiyo.

“Nyinyi mnapaswa mtengen-
eze fursa za ajira kwa wengine
kwasababu vichwa vyenu vime-
jaa ujuzi mwingi na mmeona
fursa nyingi huko mlikotoka.
Kukariri kwamba umesomea
kitu fulani na huwezi kufanya
biashara nyingine huo ni ulema-
vu,” alisema.

Aliwapongeza wanafunzi hao
kwa kufanikiwa kuhitimu sha-
hada zao nje ya nchi na kwamba
ana matumaini makubwa wame-
pata ujuzi ambao watautumia
kwa ajili ya manufaa ya kuende-
leza taifa lao.

Mkurugenzi wa Global Education Link (GEL), Abdulmalik Mallel (kulia), akizungumza na wahitimu wa vyuo vikuu
nje ya nchi, jijini Dar es Salaam jana, baada ya maofisa wa Sekretarieti ya Ajira kuwapatia mafunzo ya namna

ya kupata ajira kwa urahisi. Wahitimu hao, wanatarajiwa kushiriki kwenye mahafali yao Agosti 21, mwaka huu,
Mlimani City mkoani humo. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

RC, NDC kutangaza kongani viwanda Kibaha

warejeshea nyie.” Alisema.

Makalla alisema kazi ya kuzirejesha
mali za DDC zinaanza leo kwa kuanzia
Mwabepande na kuwataka wale walio-
vamia waanze kuondoka.

“Nyie (DDC) ndio mtaniambia mnawe-
ka vitega uchumi au basi tuwarejeshee
ili mpate mtaji. Viwanja vile vipimwe
mpate mtaji mwendelee mtaniambia,
lakini ninakwenda kurejesha. Mtaniam-
bia turasimishe ili mpate fedha kwenye
ekari 1,931 kupata mataji muwekeze
mtasema, ila kila kipande kilichoitwa
DDC kitarejeshwa,” alisema.

Makalla alitoa agizo la pili kwa Bodi
yva Wakurugenzi ya DDC kuhakikisha
inaandaa mpango mkakati wa biashara
wa shirika hilo na kumpatia ili kum-
shawishi Rais Samia Suluhu Hassan.

Na Julieth MKireri, KIBAHA

MKUU wa Mkoa wa Pwani,
Abubakari Kunenge, ameku-
tana na uongozi wa Shirika la
Maendelo la Taifa (NDC) kwa
mazungumzo ya kuitangaza
Kongani ya Viwanda inayomi-
likiwa na shirika hilo lililopo
mjini Kibaha.

Mazungumzo hayo yali-
yofanyika kwenye ofisi za
Mkuu wa Mkoa Kibaha juzi,
Kunenge alimshauri Mkuru-
genzi Mtendaji wa Shirika
hilo, Dk. Nicolaus Shombe,
kuhakikisha ofisi yake in-
aandaa mchoro wa eneo hilo
kwa ajili ya kulitangaza na ku-

waleta wawekezaji.

“Ni  wajibu wangu kuz-
isemea taasisi zote zilizoko
mkoani kwangu, hivyo mna-
paswa kuandaa mchoro
wa eneo hilo, mnipatie ili
tuweze kulitangaza kwa
wawekezaji wanaotafuta
maeneo ya uwekezaji,” alise-
ma Kunenge.

Akifafanua faida za
uwekezaji, Kunenge alisema
kuwa unasaidia kufanikisha
malengo ya mkakati mkubwa
wa mkoa wa kuongeza vyan-
70 vya mapato na eneo hilo la
NDC ni muhimu na litasaidia
kuongeza mapato kama atal-
isemea vizuri na likapata

wawekezaji.

Aliwapongeza  watendaji
wote wa sekretarieti ya mkoa
na halmashauri zote za Mkoa
wa Pwani kwa utendaji kazi
na kuwezesha mkoa kushika
nafasi ya tatu nchini kwa kig-
ezo cha makusanyo mengi
yanayotokana na mapato ya
ndani.

Kwa upande wake, Mkuru-
genzi Mtendaji wa NDC, Dk.
Shombe, alimshukuru Mkuu
wa Mkoa huo kwa kukutana
na ujumbe huo na kufanya
mazungumzo ya kuendeleza
eneo hilo.

Dk. Shombe alibainisha
kuwa Kongano la Viwanda

TAMCO Kibaha, lina eneo
ukubwa wa ekari 201.63 na
limeteuliwa kujenga viwanda
katika makundi matatu am-
bayo ni vya dawa na vifaa
tiba, kuunganisha magari na
mitambo pamoja na viwanda
vya nguo.

Kwa mujibu wa Dk
Shombe, eneo hilo linahitaji
miundombinu ya barabara
kilomita 4.8 na tayari kilomita
1.6 imeshajengwa.

Pia, alisema tayari eneo hilo
limepelekewa umeme wa Kv
33 na TANESCO huku miun-
dombinu ya maji ikiwa inaen-
delea kuboreshwa.
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Serikali kukagua NGO '
zinazohudumia vijana |

Na Elizabeth Zaya

AIBU Waziri, Ofisi ya
Waziri Mkuu, Kazi, Vi-
jana, Ajirana Wenye
Ulemavu,  Patrobas
Katambi, amesema serikali in-
afanya uhakiki wa asasi zisizo
za kiserikali zinazotoa huduma
zajamii (NGO), ili kujiridhisha
kama kuna miongoni mwa
zinazofanya kazi tofauti na
masharti ya usajili.

Katambi alisema hayo jana
Dar es Salaam wakati akifun-
gua kongamano la vijana Tan-
zania lililolenga kuhamasisha
wananachi kujitokeza kuhesa-
biwa katika sensa ya watu na
makazi Agosti 23, mwaka huu.

Katambi alisema baadhi

ya NGO zinaomba usajili wa
kufanya kazi ya kuhudumia
vijana lakini baada ya kufani-
kiwa, hufanya kazi zilizo nje ya
masharti ziliyopewa.

“Mpaka sasa tuna NGO zaidi
ya 3,000 zilizosajiliwa na asil-
imia 60 zinajihusisha na masu-
ala ya kutoa huduma za vijana
kwenye maeneo mbalimbali.
Lakini  changamoto tuliyo
nayo ni kwamba baadhi haz-
itekelezi masharti ya usajili.

“Unakuta NGO inapata ma-
bilioni ya pesa kwa ajili ya
kutoa huduma ambayo iko
kwenye masharti ya usajili, lak-
ini badala ya kufanya kazi hiyo,
mtu anaichukua anakwenda
kujenga ghorofa. Kwa hiyo tu-
metoa agizo kwamba tukutane

nazo, tuzifanyie uhakiki kwa
ajili ya hatua zaidi,” alisema.

Katambi aliwataka vijana
wanaoaminiwa katika nafasi
mbalimbali za uongozi ku-
hakikisha wanazitendea haki
kwa kuhakikisha wanafanya
kazi ya kuwahudumia wa-
nanchi na siyo kupandisha
mabega.

“Niwaombe vijana wazin-
gatie hili. Wanapopata nafasi
na kuaminiwa katika uongozi,
waende kuonyesha uwezo
wao kwa kufanya kazi kwa bi-
dii kuwahudumia wananchi
na si kupandisha mabega kwa
sababu wanapofanya hivyo
wanawaharibia vijana wengine
kutokuaminiwa tena,” alisema
Katambi.

Mwenyekiti wa Baraza la
Taifa la NGO, Dk. Lilian Badi,
alisema kauli hiyo ya serikali
wameipokea na wataifanyia
kazi. “Sisi kama baraza la NGO
kupitia kazi zetu tunazozi-
fanya, tuna mchango mkubwa
katika maendeleo kwenye taifa
hili.

“Ametuomba kwamba kazi
tunazofanya ikiwamo miradi
na programu tunazozileta za
vijana zitatue changamoto zao,
huu ni ujumbe muhimu sana
na ninaomba wadau wote wali-
opo katika sekta hii ya NGO,
tujitathmini na kuangali vizuri
pale tunapopanga programu
zetu kuhakikisha zinatatua
changamoto za kundi hili,”
alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Monduli, Frank Mwaisumbe (wa pili kulia), akikata utepe kuzindua duka linalotembea la Kam-

puni ya Vodacom, mkoani Arusha juzi. Kulia ni Mkurugenzi wa Biashara Vodacom Tanzania Plc, Linda Riwa na Mkuu
wa Mauzo Vodacom Kanda ya Kaskazini, George Venanty (wapili kushoto) na Mkurugenzi wa Udhibiti wa Hatari na
Utii wa Sheria wa kampuni hiyo, Agapinus Tax. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Matatani
tuhuma
kupanga
mbinu za
mauaji

: NaNeema Hussein, KATAV|

JESHI la Polisi mkoani Katavi
linamshikilia Machia Mbasa (65)

¢ kwa tuhuma za kula njama za

¢ kumuua Mabula Ntemange (37),
: chanzo kikitajwa kuwa wivu wa
: mapenzi.

Akizungumza na waandishi

© wa habari jana, Kamanda wa
¢ Jeshi la Polisi mkoani Katavi, Ali

Makame Hamad, alisema tukio

Lwafe, Wilaya ya Tanganyika,

mkoani hapo.

Kamanda Makame alisema

¢ mtuhumiwa amekuwa akim-

¢ tuhumu Mabula kutoka kimap-
¢ enzi na mke wake mdogo pia

: kuchukua kodi katika vibanda
¢ vyake vya biashara vilivyoko
¢ katika kitongoji cha Lwafe

: wakati akiwa gerezeni kwa

: tuhuma za mauaji.

Alisema Polisi baada ya

¢ kupokea taarifa hizo ilichukua
¢ hatua za haraka na kufanikiwa
: kuzima jaribio hilo kwa kum-

¢ kamata mtuhumiwa.

Makame alisema mtuhumiwa

: alipohojiwa alikiri kupanga

¢ njama hizo akieleza aliwakodi
: wauaji wawili kutoka Kaliva

* mkoani Tabora na baada ya

: kufika Mpanda walipokewa

: na mtuhumiwa na kuwaficha
: maporini wakati wakisubiri

: kutekeleza mauaji hayo.

Inadaiwa kuwa mtuhumiwa
Mbasa amekuwa akituma

ujumbe wa vitisho vya mauaji
g kwa njia ya simu kwa watu

cha Mwamkulu, mkoani Katavi.

Kamanda alisema mtuhumiwa

¢ bado anaendelea kuhojiwa ili

¢ kubaini mtandao mzima wa

: watu anaoshirikiana nao kufan-
: ya mauaji na baada ya upelelezi
¢ kukamilika atafikishwa ma-

i hakamani kujibu tuhuma.

: Alisema Polisi baada ya

: kupokea taarifa hizo

. ilichukua hatua za haraka
: na kufanikiwa kuzima

: jaribio hilo kwa kum-

* kamata mtuhumiwa.

Bibi auawa kwa kushambuliwa na tembo

Na Stevie Chindiye, TUNDURU

wilayani Tunduru mkoani Ruvu-
ma Zabibu Hussein (74), amefari-
ki dunia baada ya kushambuliwa
na tembo akiwa njiani kwenda
kutembelea ndugu zake.

Tukio hilo lilitokea Agosti 8,
saa nne asubuhi na kwa mujibu

wa mashuhuda, wananchi wali-
jitokeza kumwokoa bibi huyo ili
mwili wake usiendelee kusham-
buliwa na tembo hao.

Diwani wa Kata ya Mindu, Ausi
Maulidi, alithibitisha kutokea
kwa tukio hilo na tayari wametoa
taarifa kwa maofisa wanaohusi-
ka na uhifadhi wa wanyamapori.

Kwa upande wake Diwani wa

Viti Maalumu, Tarafa ya Mate-
manga, Stawa Timamu, aliiomba
serikali kuwasaidia kuwahami-
sha wafugaji wanaokaa kwenye
maeneo ya misitu ya hifadhi ili
wanyama hao waharibifu wan-
apofukuzwa wasirudi kwenye

makazi ya wananchi.
Ofisa Tarafa ya Matemanga,
Emiliani ~ Njogopa, alisema

baada ya tukio hilo aliwasiliana
na Askari wa Hifadhi za Jamii
(VGs) Nalika ambao walienda
kutoa msaada wa awali kwa ku-
wafukuza tembo na kutoa nafasi
kwa wananchi kuchukua msiba
wa ndugu yao nakuupeleka ny-
umbani. Ofisa Wanyamapori wa
Wilaya ya Tunduru, Limbega Ali,
alithibitisha kuwapo kwa tukio

hilo na tayari amekwishapeleka
askari wa kikosi cha idara hiyo
kwa ajili ya kuwafukuza tembo
hao katika maeneo ya makazi ya
wananchi.

Alisema hilo ni tukio la tatu
kwa tembo hao kuua watu katika
hali inayoonesha kutishia mai-
sha ya wananchi wengi endapo
jamii haitabadilisha tabia zao.
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NGUVU MPYA UVIKO

‘Tanzania iko tayari’ ni kKampeni

inayofikisha, kuhamasisha chanjo

Ukurasa 14

Maajabu ndani ya misitu ya hifadhi
kuna panzi wa rangi nne za Bendera ya Taifa

Na Christina Haule, MORO-
GORO

NZANIA imebarikiwa
kuwa na misitu ya asili
yenye vivutio vingi, lakini
pamoja na kuleta mvua,

kusafisha hali ya hewa na kuwa vy-
anzo vya maji, rasilimali hiyo sasa
itatumiwa pia kuongeza pato la
taifa kupitia utalii wa kiikolojia.

Wakala wa Huduma za Misitu
Tanzania (TFS) Kanda ya Mashariki,
anatangaza kuanzisha utalii ikolo-
jia katika misitu ya hifadhi, itakay-
owafikisha watalii na watalaamu
mbalimbali kuona na kufurahia
vivutio vilivyoko ndani ya maeneo
hayo.

Pamoja na kuendeleza utalii,
wakala ataboresha miundombinu
iliyopo, sambamba na kujenga njia
mpya za kupita ili kuunga mkono
juhudi za kuimarisha na kuinua
sekta ya utalii zilizoanzishwa na
Rais Samia Suluhu Hassan.

Rais Samia ni mshiriki wa sinema
ya Royal Tour ambayo inatangaza
utalii wa Tanzania ili kuvutia wa-
geni kuvitembelea vivutio vingi
vilivyopo nchini na kukuza uchumi.

Kamishna Msaidizi wa Uhifadhi
wa TFS Caroline Malundo, anasema
hayo kwenye maonyesho ya 46 ya
Sikukuu za Wakulima Nana Nane
Kanda ya Mashariki yanayofanyika
kwenye Viwanja vya Mwalimu Ju-
lius Nyerere kwenye Manispaa ya
Morogoro.

Anawataka watalii kutoka ndani
na nje ya nchi kutembelea maeneo
yenye misitu na kujionea na kujibu-
rudisha na vivutio vingi zikiwamo

e

Panzi wa taifa hapatikani kwingine ila Tanzania pekee. PICHA:TFS

bayoanua za kuvutia.

Anaitaja misitu ya hifadhi ya TFS
kuwa ni ya Pugu Kazimzumbwi
wenye safu za Kazimzumbwi, Pugu
na Vikindu unaopatikana Kisarawe
mkoani Pwani.

Caroline anaitaja misitu mingine
ya hifadhi itakayotumiwa kwenye
utalii wa kiikolojia kuwa ni hifadhi
Utete ulioko Rufiji Pwani, msitu wa
mazingira asilia wa Mkingu unao-
patikana wilaya ya Mvomero.

Mwingine ni msitu wa hifadhi wa
Kimboza uliopo wilayani Morogoro
sambamba na kwamba mambo
hayaishii hapo TFS itawekeza kwe-
nye utalii wa mambo kale.

Caroline anazungumzia utalii
wa magofu ya Bagamoyo na Mji
Mkongwe Zanzibar ambao wageni
wanazuru majengo ya kale pamoja
na msitu wa mazingira asilia wa
Uluguru wenye maporomoko ya

Hululu.

Akizungumzia msitu wa maz-
ingira asilia wa Uluguru uliopo
duki wilayani Mvomero anasema:
“Katika maonyesho haya tumean-
daa utalii wa ikolojia ili kumuunga
mkono Rais Samia na kwamba
tumeweka tangazo la kutembelea
msitu huo uliobeba maporomoko
ya maji ya Hululu na kupata jumla
ya watalii 34 na kuwafikisha msi-
tuni.”

Aidha, anawataka watalii kutem-
belea msitu huo wenye vivutio
mbalimbali na kuwashuhudia pan-
zi wenye rangi zote nne za bendera
ya taifa yaani nyeusi, bluu, kijani na
manjano.

Caroline anataja uwapo wa maua
ya asili, pia kima weupe, vinyonga
wa aina tatu wapo wenye pembe
moja, mbili na tatu ambavyo mtalii

wa ndani na nje anaweza kwenda
kujionea na kujifunza kitu.

Anasema: “ TFS hushughulika na
kusimamia, kulinda na kuendeleza
hifadhi za taifa za misitu ambazo
katika maonyesho hayo wanatoa
elimu kwa jamii kuhusu shughuli
mbalimbali wanazofanya ikiwamo
kuhifadhi misitu ya taifa na kuilin-
da”

Anasema yote yanafanyika kwa
kufanya shughuli mbalimbali za
ulinzi kama kufuga nyuki, kupanda
miti katika mashamba waliyoan-
daliwa, kuzalisha mbegu mbalim-
bali za miti ambazo hutolewa kwa
wana jamii na taasisi mbalimbali ili
kuhifadhi mazingira.

Aidha, Caroline anaeleza kuwa
wanasimamia shughuli za kilimo,
uvuvi na mifugo ambayo usimamizi
wake kama utasimamiwa vyema
kilimo kuwa madhubuti, mifugo
na uvuvi vikileta tija wataujenga
uchumi wa Watanzania kwa ngazi
za jamii, kwa mtu mmoja mmoja na
taifa lote.

“Niseme TFS moja kwa moja tu-
naunga mkono kauli mbiu ya mao-
nyesho hayo inayosema ‘kilimo ni
biashara, tushiriki katika kuhesa-
biwa ili tuwe na mipango bora ya
kilimo, uvuvi na mifugo endelevu.”

Kamishna Msaidizi wa Uhifadhi
wa TFS, anasema mafanikio yao
katika hifadhi ndio yatakayoleta
tija ya kilimo, mifugo na uvuvi kwa
kuwa misitu ni uhai na msingi wa
ustawi wa sekta zote za uchumi.

Anaikumbusha jamii kuwa watu
wanapaswa kushirikikiana na sekta
za kilimo, mifugo na uvuvi na kule-
ta tija kwa taifa sababu maeneo ya

hifadhi ndiyo chanzo cha hali nzuri
ya hewa, ndiko kwenye vyanzo vya
maji, ardhi yenye rutuba, malisho
ya mifugo, hifadhi ya mai ardhini
kwenye ardhi oevu na maeneo ya
kutunza wanyama pori na sehemu
za kufuga nyuki.

Anafafanua kuwa Watanzania
wakitaka kuhamia kwenye kilimo
kisichotegemea mvua kutokana na
nchi kukumbwa na athari za mab-
adiliko ya tabianchi ni lazima maji
yahifadhiwe vizuri kwa ajili ya shu-
ghuli za umwagiliaji na hilo ndilo
lengo la uhifadhi.

Mhifadhi Mkuu wa Hifadhi Maz-
ingira Asili ya Uluguru, Benadetha
Chile, anawataka watalii kutembe-
lea vivuto hivyo vilivyoanzishwa
mwaka 2008 na kufanyiwa ma-
boresho mwaka 2020 katika hifa-
dhi hiyo ili kujua uzuri wa Tanzania
na vivutio vyake.

Anasema idadi ya watalii inaen-
delea kuongezeka mwaka hadi
mwaka na kwamba ni vyema pia
kufanya utalii wa ndani.

Mmoja wa watalii kutoka Austral-
ia, Yasmin Yopi, akiwa Morogoro
anasema yupo nchini kwa matem-
bezi ya wiki tatu na ameamua
kutembelea maporomoko ya maji
ya Hululu kupitia maonyesho ya
Nane Nane na kufurahia uzuri
wake.

Anaeleza kuwa ameiona milima
mingi, maua na maporomoko hayo
na kwamba anawashauri watalii
wenzake kutembelea kivutio hicho
cha utalii ambacho ni bora kwa ajili
ya akili na afya kwa kuwa ni tiba ya
kisaikolojia.
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NGUVU MPYA UVIKQO

‘Tanzania iko tayari’ ni kampeni
inayofikisha, kuhamasisha chanjo

« Mijin

Na Sabato Kasika

Y

KAMPENI ya chanjo ya
UVIKO-19 iliyozinduliwa na Rais
Samia Suluhu Hassan, Julai mwa-
ka jana, imepata nguvu na wadau
wapya wanaojitokeza kuun-
gana na serikali kuhamasisha
jamii kujitokeza kuchanjwa.

Baadhi ya wadau hao ni
taasisi zisizo za kiserikali, am-
bazo zimeungana, ili kufanya
kampeni yenye
lengo la ku-
toa  elimu
na kuhama-
sisha Wa-
tanzania
kujitokeza
kupata
chanjo ya
UVIKO-19,
iitwayo ‘Tan-
zania iko
tayari’.

Uzinduzi wa
kampeni hiyo
unaoshirikisha  wa-
dau mbalimbali ziki-
wamo taasisi za Af-
rica Union, Access
Challenge, African
CDC, Jakaya Kik-
wete  Foundation
pamoja na Clouds
Media Group umefanyika hivi
karibuni jijini Dar es Salaam.

Mratibu wa kampeni Ben Mcha-
ro, anasema wanasubiri Wizara
ya Afya iwapangie mikoa miwili
ya kufanya kazi hasa ile ambayo
wakazi wake wana mwitikio mdo-
go wa kupokea chanjo ili wakawa-
hamasishe.

Mcharo anafafanua  kuwa
wataambatana na wataalam wa
afya kutoka shirika la FH360, am-
bao kazi yao itakuwa ni kuchanja
Watanzania watakaokuwa tayari
kufanya hivyo, baada kupata
elimu na kuhamasika kuchanjwa
ili kujikinga na UVIKO-19.

Mratibu wa Uelimishaji na
Uhamasishaji Jamii kutoka Wizara
ya Afya, Peter Mabwe, aliyekuwa
mgeni rasmi katika uzinduzi wa
kampeni hiyo, anasema malengo
ya kitaifa ya utoaji chanjo ni ku-
fikia asilimia 70 ya walengwa
wote ambao ni watu wa umri wa
kuanzia miaka 18 na kuendelea
ili ifikapo Desemba mwaka huu
wawe wamechanjwa.

Anasema jambo la muhimu ni
jamii kuendelea kujitokeza kwa
wingi kupata chanjo ya UVIKO-19
ili kufikisha malengo ya kitaifa ya
utoaji chanjo ya ugonjwa la asim-
ia 70 ifikapo Desemba mwaka

jijin

huu.

“Serikali in-
aunga mkono
juhudi  zenu
wadau ambao mnajitolea kue-
ndesha kampeni ya chanjo, ni
muhimu kuendelea kuhamasia-
sha na kutoa elimu kwa jamii kwa
kuzingatia ainisho la makundi
yaliyo katika hatari zaidi kuhusu
UVIKO-19, na kuona namna ya
kuhakikisha ujumbe wa uelim-
ishaji unaoandaliwa unawafikia
na kuwagusa wananchi,”’anasema
Mabwe.

Mabwe anasema lengo la serika-
li ni kuhakikisha kuwa nchi inaku-
wa salama dhidi ya magonjwa na
dharura mbalimbali za kiafya, na
kwamba ili kufikia azma hiyo, ni
muhimu wananchi wapate taarifa
sahihi na kwa wakati.

“Elimu sahihi ni muhimu,
ili kuepusha upotoshaji unao-
jitokeza kuhusu UVIKO-19 na
dharura nyingine za kiafya iki-
wamo wasiwasi wa hatua zinazo-
chukuliwa kudhibiti magonjwa

hayo,”
anasema.
Anatoa mfano jinsi Watanzania
walivyoonyesha wasiwasi kuhusu
chanjo dhidi ya UVIKO-19, katika
hatua za mwanzo za utoaji chan-
jo na kusababisha mwitikio wa
matumizi ya chanjo kuwa hafifu.
“Kama ilivyo kwa nchi nyingine,
Tanzania imeendelea kuhakiki-
sha mikakati madhubuti ya kujik-
inga na maambukizi ya vurusi vya
ugonjwa huo ikiwa ni pamoja na
utoaji wa chanjo unatekelezwa.
Mratibu huyo anaongeza kuwa

| N@ Mikoa inayolegalega

lengo ni kufanya jamii kuwa sala-
ma na kupunguza athari kwenye
shughuli za maendeleo na kiu-
chumi nchini na duniani, ambapo
anawataka Watanzania wasisite
kuchanjwa.

WALIOCHANJWA
Hadi kufikia Julai
18 mwaka huu,
watu  milioni
11.4  walikuwa

dozi

wamepata kamili,
kati ya malengo ya kuwachanja
milioni 30.7 ambao serikali iliku-
sudia kuwafikishia chanjo hiyo.

Takwimu hizo ni kwa mujibu
wa Waziri wa Afya Ummy Mwal-
imu, anayekaririwa na vyombo
vya habari akisema hayo hivi
karibuni na kuwataka Watanza-
nia kuendelea kujitokeza kupata
chanjo.

Waziri huyo anatoa takwimu
hizo katika kikao cha viongozi

R,

wa dini wa mkoani Tanga ikiwa
ni sehemu ya mkakati wa uhama-
sishaji wa kuongeza kasi ya ku-
chanja nchini.

Katika ufafanuzi wake, anasema
sasa hivi imethibitika kwamba
chanjo ndiyo njia pekee inay-
oweza kupunguza makali ya
UVIKO-19 na kwamba ili kuten-
geneza kinga ya jamii, dunia ime-
jiwekea malengo angalau ambayo
ni kuchanja asilimia 70 ya watu
wote duniani.

Anaweka wazi kuwa hali ya
uchanjaji kwa mkoa huo kuwa
ipo asilimia 22 kati ya asilimia 37
ya kitaifa na kwamba Wilaya ya
Muheza wamechanja asilimia 69
na kufuatiwa na Pangani asilimia
40, Korogwe Mji 38, Handeni Mji
35 na Tanga jiji asilimia 26.

Idadi hiyo ya watu walioji-
tokeza kupata chanjo, imefikia

kiasi hicho nchini ikiwa
ni mwaka mmoja tangu
Rais Samia Suluhu Has-
san azindue kampeni ya
chanjo mwishoni mwa
Julai mwaka jana.

HOFU YA CHANJO

Tangu chanjo ilipoingizwa
nchini, kumekuwapo na dha-
na potofu ambazo zimekuwa
zikisababisha baadhi ya watu

kutojitokeza kuchanjwa wak-
idai kuwa chanjo ina
madhara kiafya.

/ Miongoni mwa mad-

~ harayanayotajwa ni kifo,
kuvuruga hedhi, kuhar-
ibu nguvu za uzazi kwa
wanaume na wanawake
na kwamba zinasham-
bulia mfumo wa vinasaba
na kuwafanya watu kuwa
‘mazombi’ ‘misukule’.
Hata hivyo, kwa mujibu
wa wataalam wa afya,
hoja hizo hazina mashi-
ko, ambapo Watanzania
wanatakiwa kuelim-
ishwa na kujua ukweli
kisha wajitokeze kwa
wingi kuchanjwa kwa
ajili ya usalama wa afya
zao, pamoja na kwamba
tangu mwazo serikali il-
isema chanjo ni lazima.

Mabwe anawakumbusha Wa-
tanzania kuwa hoja kubwa ya up-
otoshaji zinatumika kuogopesha
wengine au kupinga kabisa chan-
jo ya ugonjwa huo, na anawataka
wazingetie maelekezo ya wataal-
am wa afya.

Anafafanua kuwa, tofauti na
wale wasiochanjwa, wanaopata
UVIKO-19 baada ya kuchanjwa
hupata dalili za wastani zisizo na
madhara makubwa ya kusaba-
bishwa kulazwa au kupoteza mai-
sha.
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HABARI MBAYA
Twiga, kasuku wanaelekea kwenye
hatari ya kutoweka duniani

«Ni mnyama pendwa wa taifa, si yeye hata mwani unaangamia

Na Gaudensia Mngumi

I jambo jema ni la kuchang-

anya japo wapo wataka-

oshangaa kuwa miongoni

mwa takriban jamii ‘spishi’
milioni moja za viumbe hai vilivyo
kwenye hatari ya kutoweka twiga
na kasuku wamo.

Mnyama huyo aliyejaa kwe-
nye hifadhi za Mikumi, Serengeti,
Mkomazi na Selous yuko kwenye
hatari ya kutoweka, ripoti ya Shiri-
ka la IPBES, taasisi huru ya say-
ansi na sera inayoungwa mkono na
Umoja wa Mataifa (UN) inasema.

Twiga ni mnyama wa taifa,
ndege za Tanzania zina alama yake
na utambulisho huo kila ndege
inapofika ni picha ya twiga na
maandishi ‘fly the wings of Kili-
manjaro’. Anapendwa akisifiwa
kwa ukubwa, urefu lakini pia ni
mpole si matata kama simba au
chui.

“Inaweza kuwa taarifa ya kush-
angaza kujua kwamba hata twiga,
kasuku, na miti ya mwaloni (oaks)
hujumuishwa katika orodha ya
aina zilizo hatarini, pamoja na ‘cac-
ti’ na mwani wa pwani vinatoweka
duniani.”

Twiga ni wanyama pori wanao-
lengwa kwa ajili ya watu na watalii
kula nyama yao, ngozi yao kutu-
mika kwa urembo na mapambo.
Aidha, wanakabiliwa na uharibifu
wa makazi yao kutokana na kuvuna
miti ili kupata kuni lakini uvunaji
usio endelevu wa mkaa na ongeze-
ko la mahitaji ya ardhi ya kilimo,
ufugaji na shughuli za maendeleo.

Inakadiriwa kuwa wamebakia
twiga 600 pekee wanaoitwa ‘West
African giraffes’ waliosalia porini
kwenye mapori japo wanyama hao
kwa upande wa Tanzania idadi yao
haikutajwa.

Twiga wa West African giraffes’
ni aina au ‘spishi’ ya twiga wanao-
itwa pia Niger au Nigerian giraffes,
ni spishi ndogo inayotofautishwa
na wengine kutokana na madoa au
mabaka yake ya rangi nyepesi kwe-
nye ngozi. Hawa hupatikana katika
maeneo ya Sahel Afrika Magharibi.

Twiga wa Tanzania wanaitwa
Maasai Girrafes au hujulikana kama
‘Kilimanjaro Girraffes’ ni spishi za
twiga ambao asili yake ni Afrika
Mashariki, hupatikana Kenya na
Tanzania.

Wana madoa au mabaka to-
fauti na hao wa Afrika Magharibi
yapo yanayofanana na nyota am-
bayo huanzia kwenye kwato hadi
kichwani.

Twiga wa Afrika Magharibi wamebakia 600 pekee.

MWANI MATATANI

Mwani nao ni mojawapo ya
mimea muhimu inayohitajika kwe-
nye sayari hii na historia yake ni ya
karne nyingi unaweza kuwa uliku-
wa tangu miaka bilioni 1.6 iliyopita.
Kwa Tanzania mwani hulimwa Zan-
zibar.

Huu siyo mmea wa kudharauli-
wa baharini una jukumu muhimu
katika mazingira ya bahari kwanza
ni makazi na chakula kwa viumbe
hai baharini wakiwamo aina zote
za samaki. Wakati una faida hiyo,
jamii (spishi) kubwa kama vile
‘kelp’ ni vitalu vya chini ya maji vi-
navyohusika na makazi na malisho
ya samaki baharini.

“Hata hivyo, kutumia mitambo
mizito kukata na kuchimba baha-
rini pengine ili kujenga bandari,
kupanda juu joto la bahari na ujen-
zi wa miundombinu ya pwani ku-
mechangia kupungua kwa viumbe
hao ukiwamo mwani” inasema IP-
BES.

Mwani spishi ya’ kelp’ unaweza
kutumiwa kulisha wanyama na
unapoliwa unasaidia kupunguza
utoaji wa gesi chafuzi zinazohari-
bu mazingira kwa kuwa ng'ombe
, mbuzi au kondoo wakila majani
hutoa hewa ukaa kwa njia ya ku-
cheua, kinyesi na mkojo vinavy-
ochangia kuharibu mazingira na
kuongeza joto duniani.

‘Kelp” aina ya mwani inaweza
kulishwa kwa wanyama na inaweza
kusaidia kupunguza uzalishaji wa
gesi chafu.

MITI HATARINI
Miti mingi duniani inatishiwa

kutoweka na vyanzo mbalimbali
mfano, kukata magogo ya mbao,
kukata miti kwa ajili ya uzalishaji
viwandani, mashamba ya kilimo,
kuni, mkaa , kulisha wanyama na
majanga ya asili kama vile moto wa
nyikani ni mambo yanayomaliza
spishi mbalimbali za miti.
“Inakadiriwa kuwa asilimia 31 ya

aina 430 za mialoni (oak) duniani
ziko hatarini kutoweka, kulingana
na orodha yenye alama nyekundu
inayoandaliwa na Muungano wa
Kimataifa wa Uhifadhi wa Mazin-
gira (IUCN) wa spishi zilizo hatarini.
Na asilimia 41 iko kwenye “wasi-
wasi wa uhifadhi”, hasa kutokana
na ukataji miti kwa ajili ya kilimo na

kupata mbegu za mafuta ya kupikia

Mgogoro wa sasa wa bioanuwai
utazidishwa, na matokeo ya janga
kwa ubinadamu, isipokuwa wan-
adamu wataingiliana na asili kwa
njia endelevu zaidi, kulingana na
wataalam wa UN.

“Ripoti ya IPBES inaweka wazi
kwa uwazi kwamba viumbe wa
porini kama wanyama na mimea
ni chanzo cha lazima cha chakula,
maeneo hayo ni muhimu kwa
makazi na chanzo cha mapato kwa
mamia ya mamilioni ya watu du-
niani kote,” anasema Susan Gard-
ner, Mkurugenzi wa Kitengo cha
Mifumo ya Ikolojia katika Mpango
wa Mazingira wa Umoja wa Mataifa
(UNEP).

“Matumizi endelevu ya bioanu-
wai na kulinda mfumo wa ikolojia
ukidumishwa utachangia ustawi
wa binadamu. Lakini kuendelea
kutumia rasilimali hizo bila uen-
delevu, hakuhatarishi tu hasara na
uharibifu wa idadi ya ‘spishi hizi’
lakini pia tunaathiri afya na ustawi
wetu na wa vizazi vijavyo.”

Ripoti hiyo inasisitiza umuhimu
wa watu wa ‘asili’ wazawa au ‘inde-
genous’ kupata haki za umiliki wa
ardhi yao, kwani wameelewa kwa
muda mrefu thamani ya wanyama
pori na wamejifunza jinsi ya kuzi-
tumia kwa uendelevu rasilimali zao
kumudu maisha yao.

Mifano ya aina za mabadiliko
ambayo yanahitajika ili kupunguza
upotevu wa bayoanuwai, ni pamoja
na mgawanyo sawa wa gharama na
manufaa yanayopatikana na rasili-
mali hizo . Lakini pia yanahitajika
mabadiliko kwenye maadili ya wa-
najamii ili kulinda na kutunza rasili-
mali pamoja na mifumo ya utawala
bora inayotunza na kuendeleza
mazingira bila woga, upendeleo
wala ufisadi, UNEP inasisitiza.

Kasuku hatarini kutoweka. PICHA ZOTE: MTANDAO.
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VIJANA WANAPENDA KULIMA ILA...

Uharibifu mazingira, ukame,

ukata mi

Na Asia Rweyemamu

JANA kutoka maeneo
mbalimbali mkoa wa
Kilimanjaro na Manyara
wanatamani serikali na
wadau kuwawezesha kiuchumi na
kuwapatia elimu ya kukabiliana na
mabadiliko ya tabia nchi.

Wanalenga kusaidiwa kujiajiri
kupitia kilimo biashara ili wamudu
na kuendeleza maisha yao.

Wanayasema hayo kwa nyakati
tofauti wakati wa msafara maalu-
mu wa vijana wa kuwahamasisha
kushiriki katika kilimo na kilimo
biashara kwa maendeleo endelevu.

Asasi ya kiraia ya Norway ya
NCA na washirika wake wakiwamo
viongozi wa dini mbalimbali wal-
izindua msafara huo mwanzoni
mwa mwezi huu wilayani Babati
mkoa wa Manyara.

Msafara wa vijana ambao ulipita
Kilimanjaro na kuhitimisha safari
yake Kigoma umeambatana na
wataalamu wa kilimo na ufugaji
kwa lengo la kutoa elimu ya kilimo
na biashara pamoja na ufugaji wa
kisasa kwa vijana.

Vijana wanagusia kukabiliwa na
changamoto ya ajira na kutamani
kujiajiri kupitia kilimo biashara la-
kini wanashindwa kufanya hivyo
kwa sababu hawana ujuzi wala
mitaji ya kuanzisha miradi na
kununua pembejeo, pamoja na
kugharamia kukodi mashamba.

Wanaeleza kuwa mambo men-
gine yanayowakwamisha kujiunga
kwenye kilimo ni mabadiliko ya
hali ya hewa ambayo kwa sasa ni
vigumu kutabiri msimu sahihi wa
mvua ili waanze kulima.

“Wengi tunatamani  kujiajiri
kwenye kilimo, lakini tunashindwa
kukamilisha ndoto zetu kwani ha-
tuna mtaji na taasisi za fedha haz-
ipo tayari kutukopesha kwa sababu
hatuna mali za kuweka dhamana”
hayo ni maoni ya Elimariki Adayo
wilaya ya Babati huko Manyara.

Akizungumza kwa niaba ya wen-
zake, Elimariki anasema, wengi
hawana ardhi, hivyo ili kufanikisha
kilimo biashara ni lazima kukodi ar-
dhi ya kutosha, kuweka miundom-
binu ya maji pamoja na kununua
pembejeo za kilimo, vyote vina-
hitaji fedha, wakiiomba serikali na
wadau wa maendeleo kuwasaidia
kwenye kilimo biashara.

“Vijana tupo tayari kujihusisha
na kilimo ili tujikwamue kiuchumi
lakini changamoto ni nyingi na
Zipo juu ya uwezo wetu, tunahi-
taji msaada wa serikali na wadau
ili kunufaika na fursa zilizomo kwe-
nye kilimo biashara.”

fuko vinawamaliza
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Wana Babati wakishuhudia uzinduzi wa msafara wa vijana uliolenga kuhamasisha kushiriki
katika kilimo na kilimo biashara. PICHA:MWANDISHI WETU

Chekereni, mkoani Kilimanjaro,
anasema kutokuwa na elimu ya
jinsi gani wanaweza kujihusisha na
kilimo biashara ni kikwazo kwao
na fursa zilizomo kwenye kilimo.

“Kwa sasa tunahitaji tupatiwe
wataalamu wa kilimo ambao wa-
takuwa nasi bega kwa bega wak-
ituelekeza namna bora ya kufanya
kilimo biashara kisicho athiriwa na
mabadiliko ya tabia nchi” Naftani
anaeleza.

Anaongeza: “Wengi wetu tunat-
egemea kilimo cha mvua, ambacho
kwa sasa ni hasara baada ya msimu
wa mvua kukata mapema kabla
mazao hayajakomaa, hivyo tuna-
hitaji sana elimu ya kilimo biashara
ambacho hakitaathiriwa na mab-
adiliko ya hali ya hewa.” Anasema.

Wakizungumza kwa nyakati to-
fauti vijana katika wilaya ya Hai,
mkoa wa Kilimanjaro wanaelezea
uhaba wa maji ni moja ya changa-
moto inayowakwamisha kufanya
shughuli za kilimo.

“Mimi ni dereva bodaboda,
elimu yangu ni ya msingi, natamani
sana kujiajiri kwenye kilimo saba-
bu naamini kwamba kitaniletea
mafanikio makubwa kuliko hii kazi
ninayofanya sasa”, Frank Nyaki (29)
mkazi wa Kwasadala Hai, anaeleza.

Aidha, anasema hana ujuzi wa
kitaalamu, hivyo hategemei kua-
jiriwa popote, kilimo pekee ndiyo
mkombozi wake lakini changamo-
to ya maji inamkwamisha kufika
malengo.

Anatoa wito: “Tunaiomba serika-
li na wadau wa maendeleo waweke
utaratibu maalumu wa kutambua
vijana wenye mapenzi na kilimo,
halafu watuwezesha ili tufike
ndoto yetu ya kunufaika na fursa
zilizomo kwenye kilimo biashara.”

Kutoka Kijiji cha Chekereni
mkoani Kilimanjaro, Daniel Mpesa
(34), anaeleza kuwa fursa katika kil-
imo zipo nyingi ila elimu ya utam-
buzi wa fursa hizo ndiyo bado hai-
jafikia wengi.

“Tunaona tuletewe makongama-
no mengi yanayotoa elimu za fursa
zilizomo katika kilimo na namna ya

kuzifikia sababu bila hivyo vijana
wataendelea kulalamika hakuna
ajira ilihali fursa zimewazunguka.”

Katika Kanda ya Kaskazini NCA
inashirikiana na Kanisa la Kiinjili la
Kilutheri Tanzania kutekeleza mi-
radi mbalimbali ya kijamii ikiwemo
kilimo.

“Tunataka tuwe na vijana wanao-
jihusisha na kilimo biashara kwa
maendeleo endelevu ili waweze
kujiajiri na kuajiri vijana wenzao”
Mchungaji Andrew Munisi, Mra-
tibu wa miradi ya kanisa Dayosisi ya
Kaskazini, anasema.

W
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Hata hivyo, pamoja na changa-
moto zilizotajwa lakini pia wapo
vijana ambao walitoa ushuhuda
jinsi ambavyo kilimo kimewakwa-
mua kiuchumi na kutoa wito kwa
wenzao wasikate tamaa.

Nangara Babati anaeleza kuwa
baada ya kukaa mtaani kwa muda
mrefu bila ajira, aliamua kujihusi-
sha na kilimo biashara kinacho-
tumia umwagiliaji kwa matone
(drip irrigation).

Anasema pamoja na mwenzake
walianza kilimo biashara mwaka
2017 wakiwa na matuta mawili ,
sasa wanalima nyanya, mboga na
mazao mengine kwenye eneo la
zaidi ya ekari moja.

“Kupitia kilimo, nimejenga ny-
umba kubwa ya vyumba vitatu
na sebule, nimenunua viwanja,
nasomesha na kuhudumia familia
yangu bila shida, pia mwenzangu
amenunua gari la kutembelea
kupitia kilimo biashara”, anaeleza
mafanikio alioyapata kwa hamasa.

“.tumetengeneza ajira kwa
vijana wengine zaidi wapo 10, tu-
nalishukuru sana shirika la NCA
kwa kutuletea elimu ya kilimo
cha umwagiliaji wa matone usio-
athiriwa na mabadiliko ya Hali ya
hewa”.

Christina Paulo (24), mkazi wa
wilayani Babati naye ni mmoja wa
wanufaika kwa kilimo biashara
kwa njia ya umwagiliaji wa ma-
tone.

Anasema: “Baada ya kupatiwa
elimu nilianza na tuta moja la
mboga mwaka 2009, sasa nina
matuta 30, nalipa ada ya mdogo
wangu anayesoma chuo pia ni-
menunua kiwanja”.

Nizar Seleman ni Ofisa Ma-
wasiliano na Uchechemuzi wa
NCA-Tanzania, anayewataka vi-
jana kubadili mtazamo juu ya
kilimo na kujihusisha kikamilifu
kwenye kilimo biashara sababu
kilimo siyo adhabu bali ni fursa ya
kujikwamua kiuchumi.

Vijana wa Chekereni wakieleza mambo yanayowakwamisha kilimo biashara.
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Ushirika kuingia
mfumo Kkidigitali

Na Augusta Njoji, DODOMA

TUME ya Maendeleo ya
Ushirika Tanzania (TCDC), in-
atarajia kuzindua mfumo wa
kielektroniki wa usimamizi na
ukaguzi wa vyama vya ush-
irika mwezi huu ambao

utamrahisishia mkulima na
mwanaushirika kupata taarifa
sahihi za ushirika.

Mrajis wa Vyama vya
Ushirika na Mtendaji Mkuu
wa Tume hiyo, Dk. Ben-
son Ndiege, akizungumza
kuhusu mafanikio ya tume
hiyo juzi, alisema miongoni
mwa taarifa watakazopata
Nni maeneo ya uwekezaji,
mikopo ya pembejeo na
marejesho ya mkopo kwa
mkulima, bei na malipo ya
mazao ya mkulima.

“Taarifa za mfumo huo zi-
tapatikana kupitia simu ya
mkononi, lengo la kutekeleza
jitihada hizi ni kuhakiki-
sha vyama vya ushirika
vinajiendesha kwa mujibu wa
Sheria ya Vyama vya Ush-
irika, miongozo na taratibu
zilizoko,” alisema.

Pia alisema kwa mwaka wa
fedha 2022/23, tume hiyo
itaratibu vanzishwaji wa
Benki ya Taifa ya Ushirika
ili kuchochea maendeleo ya
ushirika nchini.

Alisema pia watafanya
uthamini wa mali zinazo-
milikiwa na vyama hivyo ili
kutambua thamani halisi ya
soko ya mali hizo na hivyo
kuviwezesha vyama kufanya
uwekezaji wenye tija.

“Tumepanga pia kuanzisha
Mfuko wa Bima ya Akiba na
Amana za SACCOS utakao-
tumika kama kinga ya akiba
na amana za wanachama wa
SACCOS ambao SACCOS zao
zitashindwa kufanya kazi
kwa mujibu wa sheria, kuima-
risha udhibiti na usimamizi
wa vyama kwa kutoa mafun-
z0 kwa maofisa ushirika 226,
kukagua vyama vyote, na
kuendelea kununua vitendea
kazi na kununua magari kwa
ajili ya kuongeza tija kwa
maofisa ushirika,” alisema.

Alisema kwa mwaka huo
pia watanunua pikipiki 50 na
kompyuta 200 zitanunuliwa
na kuanza matumizi ya Mfu-
mo wa Usimamizi na Ukaguzi
wa Vyama vya Ushirika.

“Kuhamasisha, kuratibu na
kusimamia ujenzi na ufufuaji
wa viwanda ili kuongeza
thamani ya mazao. Kwa mfa-
no, tume inasimamia ujenzi
wa kiwanda cha kubangua
korosho cha TANECU.

“Pia tutaratibu na kuha-
masisha ujenzi wa maghala
ya mazao ya kilimo ili ku-
punguza upotevu wa mazao
baada ya mavuno, kuongeza
thamani ya mazao na kuima-
risha mfumo wa minada ya
mazao yanayozalishwa na
wananchi,” alisema.

Mamlaka yabuni mbinu kuzuia
wizi wa mita za maji mitaani

Na Augusta Njoji, DODOMA

ATIKA kukabiliana na

wizi na uharibifu wa

dira (mita) za maji,

amlaka ya Majisafina

Usafi wa Mazingira Arusha (AU-

WSA), imebuni mbinu mpya ya

kujenga chemba za kuhifadhia

dira za wateja ili kudhibiti tatizo
hilo.

Chemba hiyo maalum ina
uwezo wa kuchukua zaidi ya
dira 10, hivyo kuondokana na
kufunga dira kwenye nyumba
ya mteja kama ilivyo katika
maeneo mengine nchini.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Mamlaka, Mhandisi Justine Ru-
jomba, alibainisha hayo jana

gumza na waandishi wa habari

NA
41 YA

|

kuhusu mwelekeo wa mamlaka
kwa mwaka wa fedha 2022/23.

Alisema hali hiyo inata-
rajia kuondoa tatizo la wateja
kuchezea mita za maji na ku-
sababisha upotevu wa maji
ambao umekuwa ukiipa hasara
mamlaka hiyo.

“Upotevu wa maji kwa mwa-
ka uliopita ulikuwa asilimia 40
na sasa umepungua hadi asil-
imia 32. Tunaendelea kudhibiti
hii hali lengo ni kufikia chini ya
asilimia hiyo. Hizi mita za maji
tunazoweka kwenye chemba
tunazifungia vizuri na si rahisi
mtu kufungua na kuchezea,
tunaweka ndani zaidi ya mita
10.

“Mteja yeye anapata maji ana-
tumia na analetewa ankara yake
na kabla ya kupatiwa Ankara,

msoma mita anapokwenda ku-
fungua kusoma mita anatuma
ujumbe unaootesha mita yako
yenye namba fulani matumizi
ya maji kwa mwezi huo ni uniti
kadhaa na kabla ya kutolewa
ankra kama una mashaka nam-
ba imewekwa pale unapiga na
kupewa maelezo au kwenda
kujiridhisha,” alisema.

Aidha, alisema hadi sasa watu
55 wamekamatwa kwa wizi wa
maji na faini ya Sh. milioni 65
zimelipwa.

Hata hivyo, alisema tatizo
lingine ambalo linakabili mam-
laka hiyo ni wizi wa vyuma
chakavu ambapo wamejipanga
kutoa elimu kwa kina juu ya
utunzaji wa miundombinu
hiyo.

Kuhusu mradi mkubwa wa

maji unaotekelezwa Arusha,
mkurugenzi huyo alisema
utakapokamilika ~ utaongeza
upatikanaji wa majisafi kutoka
asilimia 75 ya sasa hadi 100 kwa
wakazi wa jiji hilo kwa mwaka
2023.

Alisema mradi huo una
uwezo wa kuzalisha lita milioni
200 za maji kwa siku huku ma-
hitaji ni lita milioni 124.78 kwa
siku.

Pia alisema kupitia mradi
wa maji uliopo Hai mkoani
Kilimanjaro utasaidia kupeleka
huduma hiyo kwenye eneo la
Mererani ambalo maji yake ya-
likuwa hayafai kwa matumizi
ya binadamu kutokana na
kuwa na madini mengi ya chlo-
ride.

5HA SUSTAINABLE
SANITATION DELIN

Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira katika Jiji la Arusha (AUWASA), Mhandisi Justine
Rujomba, akizungumza na waandishi wa habari jijini Dodoma jana, kuhusu mafanikio na mwelekeo wa mamlaka hiyo

kwa mwaka wa fedha 2022/2023. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Wakulima wafundwa matumizi mitandao

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAKULIMA  wamesisitizwa
kutumia fursa zinazopatikana
kwenye mitandao ili kupata
taarifa sahihi zitakazowasaidia
kuongeza tija katika uzalishaji
wa mazao na kupata masoko.

Meneja wa Mamlaka ya Ma-
wasiliano Tanzania (TCRA)
Kanda ya Kati, Boniface Shoo,
aliyasema hayo juzi alipokuwa
akizungumza na waandishi wa
habari kwenye maonesho ya
Nanenane jijini hapo.

“Katika anga la mtandao tuna-
zo fursa nyingi sana zinazowez-
esha wakulima hasa wa mkoa
wetu wa Dodoma wanaojishu-

ghulisha na kilimo cha zabibu
kupata elimu ya kila namna
kuhusu kilimo bora, TCRA tuna-
wasisitiza wakulima kutembe-
lea majukwaa ya kimtandao
kupata elimu hii muhimu.

“Pia kubwa zaidi ni kupata
mwanga wa mwenendo wa
masoko ya bidhaa za mazao yao
hasa zabibu,” alisisitiza Shoo.

Naye Ofisa Mawasiliano
wa TCRA, Robin Ulikaye, ali-
bainisha kuwa wanalenga ku-
hakikisha wananchi wanapata
uelewa na kuepuka matukio
ya utapeli kwenye mtandao
na wakati wote wanapotumia
mawasiliano. “Mtumiaji wa hu-
duma za mawasiliano ya simu

mara anapopokea ujumbe wa
kitapeli au kupigiwa simu ya
kitapeli kwenye mtandao wake
wa mawasiliano, tunamshauri
atoe taarifa juu ya utapeli huo
kwa kutuma neno ‘utapeli’
kwenda namba 15040 kisha
atapokea ujumbe unaomtaka
kuwasilisha namba iliyomtumia
ujumbe wa kitapeli; awasilishe
namba hiyo na kikosikazi maal-
um kitapokea taarifa hiyo na
kuifanyia kazi,” alisema Ulikaye.

Ofisa huyo alisisitiza kuwa
kutoa taarifa za utapeli hasa
kwa jumbe za “ile pesa tuma
kwenye namba hii..”  kuna-
saidia kupunguza matukio ya
utapeli mtandaoni.

Pia aliwasisitiza wananchi ku-
tumia huduma za Mawasiliano
ya simu kuhakiki namba zao za
simu zilizosajiliwa kwa namba
za kitambulisho cha taifa ili
kuwa salama.

“Uhakiki wa laini za simu zi-
lizosajiliwa kwa kitambulisho
chako ni muhimu kwani unae-
pusha utambulishi wako ku-
tumiwa na mtu mwingine, hasa
isivyo halali,” alisema.

Kuhusu udhalilishaji
mtandaoni, aliwataka wa-
nanchi wanaofanyiwa udhalil-
ishaji kwenye mtandao kutoa
taarifa kwa mamlaka husika ili
hatua stahiki za kisheria ku-
chukuliwa.
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Ubalozi wa Ujerumani
wasaidia taasisi mil. 226/-

Na Nebart Msokwa, MBEYA

BALOZI wa Ujerumani umetoa

zaidi ya Sh. milioni 226 kwa

taasisi inayojihusisha na mam-

bo ya Elimu Jumuishi ya Child
Support Tanzania (CST), kwa ajili ya
kuwasaidia watoto wenye ulemavu
wanaosoma kwenye shule ya taasisi
hiyo.

Shule hiyo iliyoko Iwambi jijini hapo,
inajumuisha watoto wenye ulemavu
wa aina mbalimbali na wasiokuwa na
ulemavu wanaohitaji vifaa mbalimbali
kwa ajili ya kuwasaidiwa.

Balozi wa Ujerumani nchini, Regine
Hess, alitembelea Mkoa wa Mbeya
juzi, kabla ya kutembelea kituo hicho
na kusaini mkataba wa makubaliano
alikutana na Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera kwa ajili ya kujitambuli-
sha.

Baada ya kutembelea kituo hicho kwa
ajili ya kuona mazingira ambayo watoto
hao wanasomea pamoja na kuongea
nao na baada ya kujiridhisha waliingia
makubaliano na Mkurugenzi wa Taasisi
hiyo, Noela Msuya.

Balozi Regine alisema mradi wao una-
husika na masuala ya haki za binadamu
na elimu kwa watoto wenye mabhitaji
maalumu ni sehemu ya utekelezaji wa
haki za binadamu.

Alisema waliamua kuisaidia taasisi
hiyo kwasababu Mkurugenzi wake ni
miongoni mwa watu 15 duniani ambao
mwaka 2021 walishinda tuzo ya urafiki
ambayo inatolewa na Serikali ya Uje-
rumani.

“Tumeamua kutoa msaada huu kwa
ajili ya kusaidia juhudi za Noela katika
kuwahudumia watoto wenye mahitaji
maalumu, elimu ni miongoni mwa haki
za watoto hawa kwa hiyo sisi tutaende-
lea kushirikiana nao,” alisema Balozi
Regine.

Mkurugenzi wa CST, Noela alisema
msaada huo utaisaidia taasisi yake
kutekeleza majukumu mbalimbali ya
kuwafikia watoto wenye ulemavu na
kutoa elimu.

Alisema mradi wanaoutekeleza kwa
sasa ni wa miezi mitano nchi nzima
kwa kuanzia na Mkoa wa Mbeya ambao
wilaya zake zote zitafikiwa.

Alisema taasisi yake inalenga zaidi

kuhakikisha watoto wenye ulemavu wa-
napata haki zao za msingi ikiwamo ku-
pata elimu bila kutengwa na makundi
mengine.

“Msaada huu utatusaidia kuondoa
pengo lililokuwapo la kuwafikia watoto
wenye ulemavu pamoja na kuifikia jamii
kwa lengo la kutoa elimu kuhusu haki za
kundi hili, kwa hiyo tunaushukuru Uba-
lozi wa Ujerumani kwa msaada huu,”
alisema Noela.

Mwakilishi wa Mkurugenzi wa Elimu
Maalumu Kutoka Wizara ya Elimu,
Sayansi na Teknolojia, ambaye ni Ofisa
Elimu Maalumu katika Halmashauri ya
Jiji la Mbeya, Wende Mbilinyi, aliishuk-
uru Serikali ya Ujerumani kwa msaada
huo.

Alisema serikali itaendelea kushiriki-
ana na kituo hicho kuhakikisha watoto
wenye mahitaji maalumu wanapatiwa
elimu na haki zingine kama ilivyo kwa
wengine.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, ali-
upongeza uongozi wa CST kwa kuen-
delea kutoa elimu jumuishi kwa watoto
na kwamba Serikali ya Mkoa itaendelea
kushirikiana nao.

Balozi wa Ujerumani
hapa nchini, Regine
Herse (kushoto),
akimkabidhi kadi ya
Bima ya Afya mmo-
ja wa watoto wenye
mahitaji maalumu
wanaosoma Katika
Kituo cha Child Sup-
port Tanzania (CST)
jana, baada ya ku-
tiliana saini na kituo
hicho, mkataba wa
kutoa msaada wa
Sh. milioni 226, kwa
ajili ya kuwasaidia
watoto wenye ule-
mavu. (Wa pili kulia)
ni Mkurugenzi wa
CST, Noela Msuya.
PICHA: NEBART
MSOKWA

Asilimia 60 chai ya zamani kuondolewa

Na Renatha Msungu MBEYA

BODI ya Chai nchini, imeweka
mkakati wa kuondoa asilimia 60 ya chai
ya zamani hapa nchini kwenda mpya ili
waweze kuongeza uzalishaji wa zao hilo
ikiwamo kuongeza mnyororo wa tham-
ani wa zao hilo.

Hayo yalisemwa na Mkurugenzi
Mkuu wa Bodi ya Chai nchini, Nicholaus
Mauya, wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari kwenye maonesho ya
Nanenane yanayoendelea katika viwan-
ja vya John Mwakangale.

Mauya alisema moja ya mikakati wal-
ioweka tasnia hiyo ni pamoja na kubadi-
li mfumo wa kilimo hicho ili wakulima
waondokane na mazoea na badala yake
watumie teknolojia mpya ya uzalishaji
wa zao la chai ili kupanua wigo wa soko
la zao hilo hapa nchini.

Alisema wananchi wanapaswa kuen-
delea kutumia chai ya Tanzania ili ku-
saidia kupanua wigo wa soko la zao hilo
ndani na nje ya nchi ikiwamo wenyewe
kujiinua kiuchumi na taifa kwa ujumla.

Vile vile, jamii inapaswa kujenga

mazoea ya kutumia chai ya Tanzania
kama moja ya kutangaza bidhaa zao,
pia watachangia kwa kiasi kikubwa
kuiongezea mnyororo wa thamani.

Alisema katika maonyesho hayo Bodi
ya Chai wamekuja kutoa elimu kwa
jamii ili kuhakikisha wanajua na kutam-
bua umuhimu wa chai inayozalishwa
nchini pamoja na matumizi yake kwa
ujumla. “Naomba wakulima waendelee
kutumia chai ya Tanzania wakifanya
hivyo watasaidia kupanua wigo wa soko
la bidhaa hiyo hapa ndani na nje,” alise-
ma Mauya.

Alisema mwelekeo wa tasnia ya chai
hivi sasa ni pamoja na kuangalia ubora
ili waweze kuzalisha vizuri, kubadili
mfumo, kuongeza pembejeo pamoja na
idadi ya uzalishaji.

Alifafanua kuwa wanafanya hivyo ili
kuongeza uzalishaji wa chai nchini iki-
wamo kuhakikisha tasnia ya chai inaku-
wa kwa kasi nchini hasa ikizingatiwa
serikali imeongeza bajeti kwenye sekta
ya kilimo.

Alisema wamejipanga kuzalisha chai
zaidi ya miche milioni 60 ikiwamo

kuongeza uchangiaji wa Pato la Taifa.

Hata hivyo, aliwasisitiza Watanzania
kuendelea kununua chai ya Tanzania ili
kuiongezea thamani.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa Wakala
wa Maendeleo ya Wakulima Wadogo wa
chai Tanzania (TSHTDA), Theophord
Ndunguru, alisema moja ya mikakati
waliojiwekea kama tasnia ni kuhakiki-
sha wakulima wanatambua mbinu
mbalimbali zilizoboreshwa kwenye tas-
nia hiyo ili waweze kuendeleza kilimo
cha kisasa.

Alisema zao la chai ni muhimu
wakulima wanapaswa kujua teknolojia
ya kisasa ya kilimo chake.

Kwa upande wake Mkurugenzi wa
Utafiti wa Taasisi ya Chai Tanzania,
Dk. Daniel Mgori, alisema ili kuongeza
uzalishaji wa chai tasnia hiyo imezin-
gatia utafiti wa aina za chai inayotakiwa
kupandwa katika maeneo mbalimbali
nchini.

Alisema watafiti tayari wamegundua
aina nane za miche ya chai inayotakiwa
kupandwa ili wakulima wavune kwa
wingi.

:TARI kutokomeza
-utapiamlo kupitia
_mbegu viini lishe

 Na Ashton Balaigwa, MBEYA

WAKATI Tanzania ikiwa mojawapo ya nchi

za Afrika inayokabiliwa na utapiamlo kwa

: watoto chini ya miaka mitano kwenye mikoa
* inayozalisha chakula kwa wingi, Taasisi ya

: Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI), Uyole

: iliyoko mkoani Mbeya imesema ipo tayari

: kusaidia kumaliza tatizo hilo kwa kutumia

: mbegu zenye Vviini lishe.

Kaimu Mkurugenzi wa Kituo cha TARI-

: Uyole, Dk. Dennis Tippe, akizungumza katika
: banda la maonesho ya taasisi hiyo mjini

: Mbeya alisema suluhisho la utapiamlo lin-

: aweza kumalizwa kwa kutumia vyakula vy-

: enye virutubisho vinavyopatikana katika zao
: la ulezi na mazao mengine kama maharagwe
: aina ya Jesca yanayozalishwa katika kituo
hicho.

DK. Tippe ambaye ni Mtafiti Mwandamizi

: Wwa zao la ulezi taifa, alisema utafiti wa zao
: hilo uliofanywa na kituo hicho cha Uyole

: umebaini aina tatu za mbegu mpya kati ya
¢ tano walizogundua ikiwamo vya Tari
1 U-15 na P-224 zina virutubisho vya kutosha
: kwa ajili ya kumaliza tatizo la utapiamlo

: endapo zitatumiwa kwenye chakula, uji na

¢ vinywaji laini.

-Fmf,

“Nataka niwafahamishe tu Watanzania faida

: ya zao hili, ulezi ni moja ya mazao yenye

* kiwango kikubwa cha nyuzinyuzi kama asil-
¢ imia 20, ina kiwango kikubwa cha Cabohy-

: drates kama asilimia 65, pamoja na asilimia

! nane ya protini ambazo zinasaidia sana

* kwenye magonjwa ya utapiamlo na kisukari,”
: alisema Dk. Tippe.

Alisema tatizo la kuwapo kwa utapiamlo

¢ hasa kwenye mikoa inayozalisha chakula

: linatokana na kuwapo kwa mfumo wa

: kubadilisha vyakula na kuachana na vyakula
¢ vya asili ikiwamo ulezi ambao umekuwa na
: virutubisho vingi kwa ajili ya mwili wa bin-
: adamu.

Alisema kutokana na umuhimu wa zao hilo

: kituo cha Uyole kimeshafanya utafiti aina za
: mbegu za asili 16 za mazao ya ulezi kwa ku-
¢ chukua vinasaba kwa kuwa mazao hayo ka-
: tika siku za hivi karibuni yalisahaulika katika
: kilimo kutokana na mahitaji ya soko.

DK. Tippe alisema, ulezi ukitumika kama

: chakula una uwezo mkubwa wa kukaa muda
* mrefu bila kusagika na kuleta virutubisho

: vya kutosha kwa maisha ya binadamu katika
: kupambana na magonjwa mbalimbali. Kwa

¢ upande wake Mkurugenzi Mkuu wa TARI,

¢ Dk. Geoffrey Mkamilo, alisema matokeo ya

: utafiti wanaofanya ni ugunduzi wa mbegu

: bora kwenye mazao ya mihogo, maharagwe,
: mahindi, ulezi na viazi vitamu ambazo zin-

: achangia lishe. Dk. Mkamilo alitolea mfano

: zao la maharage ipo mbegu aina ya Jesca

: na Siliani ambazo zina kiwango kikubwa cha
: madini ya chuma na zinki na kwenye mahi-
: ndi ya njano kuna mbegu yenye protini ya

: kutosha pamoja na viazi lishe vinatoa vita-

: min A kwa wingi kwa kusaidia wajawazito.

Akizungumzia tatizo la utapiamlo kwenye

: maeneo va uzalishaji wa chakula kwa wingi,
: alisema shida iliyoko watu wanaweza kuwa
¢ wanalima kwa wingi, lakini sio walaji wa

: mazao hayo na badala yake kutumia kwa

. ajili ya biashara.

“Takwimu zinaonyesha kuwa maeneo ya

uzalishaji wa mazao ya chakula ndiyo yenye
: tatizo la utapiamlo sababu kubwa utakuta

1 mkulima hata kile anachokilima hakitumii

: kwa ajili ya chakula, jambo linalohitajika

¢ hapa sio kuzalisha sana bali ni kula hivyo

: vyakula sana wanavyovizalisha,” alisema DK.
: Mkamilo.
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Ugonjwa wa surua waripotiwa Zanzibar

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR
IZARA ya Afya
imesema ime-

baini viashiria vya

ugonjwa wa surua
kutoka katika vituo vya afya vya
Unguja na Pemba.

Akitoa taarifa kwa waandishi
wa habari jana, Waziri wa Afya,
Nassor Ahmed Mazrui, alisema
wagonjwa 80 wameripotiwa
wakiwamo 65 kutoka Unguja na
15 Pemba.

Mazrui alisema wizara inafua-
tilia kwa karibu taarifa za uwapo
wa ugonjwa huo ili kutoa taarifa
kwa wakati kwa wananchi in-

gawa hadi sasa hakuna kifo kili-
choripotiwa kutokana na mara-
dhi hayo.

Aidha, alisema kati ya sampuli
30 zilizokusanywa na kupele-
kwa maabara ya taifa Tanzania
Bara, tatu zimethibitisha
ugonjwa huo.

Ugonjwa wa surua, Mazrui
alisema ni moja ya maradhi ya
kuambukiza ambayo husaba-
bishwa na virusi aina ya ‘Morbil-
livirus paramyxvirus’ vinavyoe-
lea kwa haraka kutoka kwa mtu
mmoja kwenda kwa mwingine
kwa njia ya hewa au kugusa
majimaji yatokanayo na mwenye
maambukizi.

“Ugonjwa huu huambukizwa

pale mtu anayepata maam-
bukizo ya vimelea hivi anapo-
kohoa, kupiga chafya au kugusa
sehemu zinazotumiwa na watu
wengine,” alisema.

Hata hivyo, alisema ugonjwa
huo huwaathiri watu wa rika
zote lakini zaidi ni watoto chini
ya umri wa miaka mitano, wa-
jawazito na watu wenye upun-
gufu wa kinga mwilini.

Alizitaja dalili za ugonjwa huo
kuwa ni pamoja na homa kali,
kukohoa, mafua na macho kuwa
mekundu ambayo huambatana
na vipele harara ambazo huji-
tokeza katika paji la uso na hata
mwili mzima pamoja na vidonda
mdomoni au koo kuuma.

Mazrui aliwaomba wananchi
wanaopata dalili hizo kufika vi-
tuo vya afya haraka ili kupata
matibabu na kuwataka watumi-
shi na wamiliki wa vituo vya afya
kuhakikisha huduma zinaen-
delea kutolewa kwa kuzingatia
utekelezaji wa kulinda watumi-
shi na watoa huduma.

Alisema  wizara itaendelea
kufuatilia mlipuko wa ugonjwa
huo kwa kushirikiana na Shirika
la Afya Duniani (WHO) na wa-
shirika wengine wa maendeleo
ili kuudhibiti haraka.

Kwa mujibu wa WHO, surua
ni mojawapo ya sababu kuu za
vifo miongoni mwa watoto wa-
dogo ingawa chanjo salama na ya

gharama nafuu inapatikana.

Mwaka 2015, kulikuwa na
vifo 134, 200 vya surua duniani,
takriban vifo 367 kila siku au vifo
15 kila saa.

Hata hivyo, chanjo ya surua
ilisababisha kupungua kwa asil-
imia 79 kwa vifo vya ugonjwa
huo kati ya mwaka 2000 na 2015
duniani kote.

Mwaka wa 2015, takriban
asilimia ya watoto duniani
walipokea dozi moja ya chanjo
ya surua katika siku yao ya kwan-
za ya kuzaliwa kupitia huduma
za kawaida za afya kutoka asil-
imia 73 mwaka 2000 na mwaka
2000-2015 chanjo ya surua ili-
zuia takriban vifo milioni 20.3.

Waziri

awahimiza

wananchi
Kilimo hai

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Ujenzi, Mawasiliano
na Uchukuzi, Dk. Khalid Salum Mo-
hammed, amewaomba wananchi
wakiwamo wakulima kujikita katika
kilimo hai ili kupata uhakika wa
chakula.

Akizungumza jana wakati ali-
potembelea banda linalotoa elimu
kuhusiana na kilimo hai katika
maonesho ya Nanenane Kizimbani.

Kwa mujibu wa waziri huyo, Kilimo
hai ni muhimu kwa wakulima na
kitawasaidia kupunguza gharama
za pembejeo.

Alisema miongoni mwa faida za
kilimo hicho ni kuwa na uhakika
wa soko la bidhaa zinazozalishwa
ambapo mbolea za asili zinasaidia
kuimarisha ardhi.

Pia aliwahimiza wananchi kufika
katika banda hilo kupatiwa elimu na
wataalamu waliopo ikiwamo jinsi ya
kutengeneza mbolea kwa kutumia
taka na wadudu.

Ofisa kutoka Milele Zanzibar Foun-
dation, Alice Mushi, alisema lengo
lao ni kuwadhihirishia wakulima wa
Zanzibar kuwa kilimo hai kinaweze-
kana na kina tija.

Mratibu wa Kituo cha Stone Town,
Nuru Mtema, alisema lengo ni kuona
jamii inalima Kilimo hai na kwamba
kilimo hicho kinazingatia uhalisia
wa kilimo na kulinda afya ya walaji.

Alisema miongoni mwa
faida za kilimo hicho
ni kuwa na uhakika_
wa soko la bidhaa zi-
nazozalishwa ambapo
mbolea za asili zina-
(si?‘l_dla kuimarisha ar-
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Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi (katikati), akishuhudia Waziri wa Uchumi wa Buluu na Uvuvi Zanzibar,
Suleiman Masoud Makame (kulia) na Waziri wa Nishati wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Janu-
ari Makamba, wakitiliana saini na makabidhiano ya data za utafutaji wa mafuta na gesi asilia kwenye vitalu vya
Zanzibar, Ikulu Unguja jana. PICHA: IKULU

DC mpya awaomba wananchi ushirikiano

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

Mkuu wa Wilaya ya Kusini
Unguja, Rajab Yussuf Mka-
saba, amesisitiza ushirikiano
katika kutekeleza majukumu
yake kwa azma ya kuwatu-
mikia wananchi ipasavyo na
hatimaye kufikia lengo lil-
ilokusudiwa.

Hayo aliyasema jana ofisini
kwake, Makunduchi baada ya
makabidhiano ya ofisi yaliyo-
fanyika kati yake na aliyeku-
wa Kaimu Mkuu wa Wilaya
hiyo, Marina Joel Thomas,

ambaye ni Mkuu wa Wilaya ya

Kati katika mkoa huo.
Mkuu huyo mpya wa Wilaya
alisema ushirikiano ndio

msingi mkubwa wa utendaji
kazi na bila ya kuwapo ush-
irikiano hakuna maendeleo
yatakayofikiwa.

Alisema ni matarajio yake
kwamba kuwapo mashiriki-
ano kutasaidia kwa kiasi ki-
kubwa kuimarisha utendaji
wa kazi hasa kwa umuhimu
wa ofisi hiyo sambamba na
kwenda na kasi ya maende-
leo iliyokusudiwa na Rais Dk.
Hussein Ali Mwinyi.

Pia alisema mbali na uwapo
ushirikiano, suala la kuimari-
sha amani, umoja, utulivu na
mshikamano ni la lazima ka-
tika wilaya hiyo kwa lengo la
kuwatumikia wananchi.

Sambamba na hayo, alise-
ma ushirikiano utasaidia
kwa kiasi kikubwa katika
kutekeleza Ilani ya Uchaguzi
ya Chama Cha Mapinduzi
(CCM).

“Rais Dk. Mwinyi ana
maono makubwa katika ku-
wapelekea wananchi wake
maendeleo, hivyo ushirikiano
wa pamoja utasaidia katika

kufikia lengo hilo,” alisema
Mkasaba.

Mkuu wa Wilaya ya Kati,
Thomas, aliwataka viomgozi
na watendaji wote wa wilaya
hiyo kumpa ushirikiano
mkubwa ili iwe rahisi katika
kutekeleza majukumu yake.

Mwalimu Said Hamad
Ramadhan kwa niaba ya wa-
zee wa wilaya hiyo alimka-
ribisha mkuu huyo mpya wa
wilaya na kumweleza kwam-
ba kwa niaba ya wazee wote
wamempokea na wako tayari
kufanya kazi naye wakati
wote.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

HAPPINESS HENDRY MINJA
anatangaza kupotea kwa
kadi ya pikipiki aina ya
BOXER yenye usajilinamba
MC 477 CYC, CHASSIS
NAMBA:
MD2B15BX2MWB95158,
ENGINE NAMBA:
JVXWMB40111. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha palisi.
POLISI TAARIFA:
DAR/CEN/RB/312512/2022

GLADNESS THEOPHILIUS MATANDU anatangaza kupotea
kwa vyeti vya taaluma vya; kidato cha nne chenye INDEX
NAMBA: S0248-0010 kilichotolewa na baraza la mitihanila
taifa kupitia MARIAN GIRLS SECONDARY SCHOOL mwaka
2002, cheti cha kidato cha sita chenye index namba
$0335-0521 kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa
kupitia MZIZIMA SECONDARY SCHOOL mwaka 2005, cheti
cha chuo cha ADVANCED DIPLOMA IN BANKING chenye
usajili namba IFM/ADB/05/14073 kilichotolewa na THE
INSTITUTE OF FINANCE MANAGEMENT (IFM) mwaka
2008. Kwa yeyote atakaeviona atoe taarifa kituo chochote
cha polisi.

POLISI TAARIFA: KW/RB/37692022

KUPOTEA KWA KUPOTEA
KADI YA PIKIPIKI | kwA VYETI KADI YA PIKIPIKI

GS GROUP LIMITED
anatangaza kupotea kwa
kadi ya pikipiki yenye usajili
namba MC 493 ARL,
CHASSIS NAMBA:
1C6PCJK28F0002688,
ENGINE NAMBA:
156FMIAD2F06320. Kwa
yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA:
ARU/ARU/RB/316362/2022

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

NSIANDE GABRIEL ULOMI
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari aina ya TOYOTA
ALPHARD yenye usajilinamba
T264 DPQ, CHASSIS NAMBA:
ANH100021429, ENGINE
NAMBA: 2AZ1067157. Kwa
yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
ARU/ARU/RB/315359/2022

Uza, Chenye
Thamani Kubwa
Kwa Kutangaza
Nasi Kwa Bei Poa
Tupigie:
0782253676

OFISI ZA MATANGAZO

NYADHIINVESTMENT Co. LIMITED
TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

MM/NANSIO - SHAURI LA MADAI Na. 165/2021

THEOGENES METHOD RUTECHURA MDAI
DHIDI YA
LETSHEGO TANZANIA. L.T.D ___ MDAIWA

MM/ KISESA - SHAURI LA MADAI NO. 4/2022

JACKOBO YOHANA NYANDEKO | MDAI
DHIDI YA
BLANDINA ELIAS MWANJALI ——_MDAIWA

KWA IDHINI' NA  MAMLAKA TULIYOPEWA NA MAHAKAMA YA
MWANZO NANSIO WILAYA YA UKEREWE - MWANZA NA MAHAKAMA
YAMWANZO KISESA WILAYA YA MAGU - MWANZA , TUNAUZA KWA
MNADA WA HADHARA MALI AMBAZO NINYUMBA, COMPUTER 3 NA
PRINTER 2. MNADA UTAFANYIKA MAHALA MALIILIPO.

| SN | MALIINAYOUZWA MAHALI MUDA
1| NYUMBANA.352 KITALU 14/09/2022 SAA
‘L" ILIYOPO KISESA KISESAMTAAWAISENI | 4 ASUBUHINA
MTAA WA ISENI KUENDELEA

YADI YANYADHI 250812022 SAA
INVESTMENT - BUSWELU | 2 ASUBUHINA
MWANZA, KUENDELEA

YADI YANYADHI 2500812022 SAA
INVESTMENT -BUSWELU | - 2 ASUBUHINA
MWANZA, KUENDELEA

COMPUTER 3

116985002

PRINTER 2

MASHARTI YA MNADA;

1. MSHINDI WA MNADA ATALIPA PESA YOTE ITAKAYOFIKIWA KWENYE MNADA
MARA  BAADA YA KUTANGAZWA ~ MSHINDI  KWA  MALI
INAYOHAMISHIKA/ISIYOHAMISHIKA.

2. MSHINDI ATALIPA ASILIMIA ISHIRINI NA TANO YA BEI ITAKAYOFIKIWA
KWENYE MNADA NA [TAKAYOSALIA ATALIPA NDANI YA SIKU KUMI NA NNE.
KUSHINDWA KUFANYA HIVYQ MTEJA ATAKUWA AMEPOTEZA HAKI YAKE YA
MSINGI NA MNADA UTARUDIWA TENA,

3. MTEJA ANATAKIWA KUKAGUA MALI KABLA YA MNADA KUANZA.

4. GHARAMA ZOTE ZITAKAZOJITOKEZA BAADA YA KUNUNUA MALI KWENYE
MNADANI JUU YA MNUNUZI

MAWASILIANO: 0768-588155

Kwa
Habari
Moto-
moto
usikose
Gazeti
lako la
Nipashe
kila siku

MIKOCHENI INDUSTRIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Marekani
yataka
kusitishwa
machafuko
mashariki DRC

KINSHASA, DRC

WAZIRI wa Mambo ya Kigeni
wa Marekani, Antony Blinken
amesema nchi yake itaunga mkono
juhudi zinazoongozwa na Kenya
na Angola kusitisha machafuko
mashariki mwa Congo.

Blinken alikutana na Rais wa
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC), Felix Tshisekedi mjini Kin-
shasa juzi wakati alipofanya ziara.

Mkutano huo uliwajumuisha
maofisa wengine wa serikali, ak-
iwemo waziri wa mambo ya kigeni
Christophe Lutundula.

Waziri huyo alitoa wito kwa
waasi wa M23 na makundi mengi
yenye silaha kusitisha uasi wao na
kujiunga katika mchakato wa ma-
ZUNgUMZO ya amani.

Ziara ya Blinken ilikuwa ya siku
mbili na anatarajiwa kuhimiza
upatikanaji wa suluhisho la kusi-
tisha machafuko mashariki mwa
Congo ambako mashambulizi
yameongezeka katika miezi ya
karibuni.

DRC inaituhumu Rwanda kwa
kuwaunga mkono waasi wa M23
tuhuma ambazo zinakanushwa.
Blinken alitarajiwa kuwasili leo
nchini Rwanda kukutana na Rais
Paul Kagame na Waziri wa Mambo
ya Kigeni wa nchi hiyo. DW

Wanajeshi wa
Israel waua
wanamgambo

TEL AVIV, ISRAEL

VIKOSI vya Israel vimewaua wan-
amgambo watatu wa Kipalestina na
kuwajeruhi wengine kadhaa katika
majibizano ya risasi yaliyozuka
wakati wa msako kwenye mji wa
Nablus katika eneo linalokaliwa la
Ukingo wa Magharibi.

Msako huo ulifanyika juzi
siku moja baada ya kufikiwa
makubaliano ya kusitisha mapigano
yaliyokomesha machafuko ya siku
tatu baina ya Israel na wapiganaji
wa Kipalestina wa kundi la Islamic
Jihad.

Katika tukio jingine tofauti kwe-
nye mji wa Hebron katika Ukingo
wa Magharibi, wizara ya afya va
Palestina ilisema kwamba kijana
wa miaka 17 alivawa kwa risasi na
vikosi vya Israel.

Polisi wa Israel, ilisema katika
taarifa yake kuwa maofisa wa
usalama waliyazingira makazi ya
Ibrahim al-Nabulsi, ambaye wana-
dai alikuwa akitafutwa kwa mfu-
[ulizo wa mashambulizi ya risasi
mapema mwaka huu.

Wafanyakazi wa Tume ya Uchaguzi Kenya wakiendelea na uhesabuji wa kura. PICHA: MTANDAO.

Bomas kuanza mchal<ato
wa kutangaza rais mpya

NAIROBI, KENYA

MAOFISA wa Tume ya Uch-
aguzi na Mipaka ya Kenya
(IEBC) wameanza shughuli
ya kusafirisha masanduku
ya kupigia kura kwenda
katika kituo cha Taifa cha ku-
jumlisha kura cha Bomas miji-
ni Nairobi.

Ili mshindi wa uchaguzi wa
Rais atangazwe, sharti fomu
asilia za 34A, zifanyiwe uhakiki
na tume kabla ya kumtangaza
mshindi.

Takwimu zinaashiria asil-
imia 64.5 ya wapiga kura wote

walishiriki kwenye mchakato
wa kuwasaka viongozi wapya.

Kwa mujibu wa tume hiyo,
watu wasiopungua milioni 14
kati ya milioni 22 wenye sifa
walipiga kura kwenye uchagu-
zi uliofanyika Jumanne.

Hata hivyo idadi hiyo hai-
jajumlisha wapiga kura wali-
otambuliwa kwa kutumia
daftari asilia kwenye baadhi
ya maeneo.

Alasiri ya jana Mwenyekiti
wa Tume ya Uchaguzi, Wafula
Chebukati, alisisitiza kuwa
sharti wapokee fomu zote za
34A 7zilizo na maelezo ya ma-

tokeo kabla ya kumtangaza
mshindi wa urais.

Juhudi ya kusafirisha maka-
sha ya kura.

Harakati za maofisa wa
IEBC zilifanyika  kusafiri-
sha masanduku ya kupigia
kura yenye matokeo yaliyo
nakiliwa kwenye fomu namba
34A.

Tume hiyo ina muda wa
wiki moja kujumlisha na ku-
hakiki matokeo kulingana na
katiba kabla ya kumtangaza
mshindi.

Fomu hizo zinatokea vituo
46,000 vya kuhesabia kura

nchini kote.

Kwa upande wa uchaguzi
Pwani ya Kenya, shirika moja
la kiraia linawatolea wito vion-
gozi wa kisiasa na wa Kenya
kwa jumla kuvuta subira.

Wajumbe wa Asasi hiyo ya
Amani ya Taifa na Upatanishi,
waliusisitiza umuhimu wa
kuipa tume ya uchaguzi muda
kufanya kazi yake bila shini-
kizo la kujumlisha na kuhakiki
matokeo ya uchaguzi.

Tarehe ya mwisho ya ku-
tangaza matokeo ya uchaguzi
mkuu ni Agosti 16.

DW

Zelensky adai vita itamalizwa
baada kukombolewa Crimea

KYIV, UKRAINE

RAIS wa Ukraine Volodymr
Zelensky, amesema kuwa
mzozo kati ya nchi yake na
Russia, hautamalizika hadi
pale rasi ya Crimea katika

Bahari Nyeusi, ambayo ilik-
wapuliwa itakapokombolewa.
Katika hotuba yake ya juzi usi-
ku, Zelensky alisema Crimea
ni Ukraine, na nchi yake hai-
toiacha ibakie mikononi mwa
Russia.

Crimea imekuwa chini ya
udhibiti wa Russia tangu il-
ipoinyakua rasi hiyo mwaka
wa 2014.

Wakati huo huo, watu 13
wamekufa kufuatia masham-
bulizi ya usiku katika mkoa

wa Dnipropetrovsk katikati
mwa Ukraine. Zaidi ya ma-
jengo 20 yameharibiwa katika
mashambulizi hayo.

DW

China yaonya kujitenga Taiwan

BEIJING, CHINA

CHINA imeonya kwamba
haitavumilia vitendo vyovyote
vya kutaka kujitenga kwa kisi-
wa cha Taiwan na kusisitiza
itakichukua kwa nguvu ikiwa
itahitajika.

Onyo la China limetolewa
kutokana na kukiona kisiwa

hicho kipo kwenye himaya
yake.

Nchi hiyo inafanya mazoezi
makubwa ya Kkijeshi karibu
na kisiwa hicho baada ya ku-
chochewa na ziara ya Spika
wa Bunge la Marekani Nancy
Pelosi iliyofanyika hivi karibu-
ni. Ofisi ya China inayohusi-
ka na Taiwan ilitoa waraka

maalum jana, unaoeleza jinsi
inavyodhamiria kukinyakua
kisiwa hicho kupitia msururu
wa hatua za kiuchumi na
shinikizo la kijeshi.

Waraka huo ulisema China
iko tayari kutengeneza nafasi
kubwa ya kuungana upya, la-
kini haitaacha nafasi kwa vi-
tendo vya kujitenga kwa njia

yoyote ile.

China mara ya mwisho
ilitoa waraka wa aina hiyo
kuhusu Taiwan mwaka wa
2000. Taarifa za hivi karibuni
zimearifu kuwa China im-
etangaza kumalizika kwa lu-
teka zake kuizunguka Taiwan

BBC
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NAMUNGO YASHUSHA BEKI
‘NDUGU’ WA OKRAH SIMBA

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Namungo FC imemsajili beki
‘ndugu’ wa taifa moja, Emmanuel Asante
kutoka klabu ya Bechem United ya Gha-
na aliyotoka kiungo wa Simba, Agustine
Okrah.

Taarifa iliyotolewa jana na klabu hiyo
imeeleza kuwa, mbali na klabu hiyo, beki
huyo wa kati pia amewahi kuitumikia
Klabu ya Asante Kotoko ya nchini humo.

“Mlinzi wa kimataifa kutoka Ghana
Emmanuel Asante, aliyewahi kuwa As-

ante Kotoko, Olympics na msimu uliopita
akiichezea Bechem United ni ‘Muuaji wa
Kusini’ kwa mkataba wa miaka miwili,”
iliandika taarifa ya klabu hiyo.

Namungo imemtambulisha mchezaji
huyo kutoka Afrika Magharibi, siku moja
tu baada ya kumtangaza kiungo kutoka
Togo, Seidou Blandja, lakini ikimsa-
jili Christian Oruchum kutoka Tusker ya
Kenya.

Wengine iliowasajili kuelekea msimu
mpya wa 2022/23, ni Abdul Haji Omar,
James Mwashinga, Hassan Kabunda na

.

Pius Buswita.

Namungo imeachana na wachezaji
kadhaa wakiwamo Abdulaziz Makame,
Sixtus Sabilo, Haruna Shamte, Vicent
Philipo, Haruna Shamte na wengineo.

Pazia la Ligi Kuu Bara linatarajiwa ku-
funguliwa rasmi Agosti 15, mwaka huu
kwa kupigwa mechi mbili ambapo Na-
mungo FC itakuwa nyumbani katika
Uwanja wa Majaliwa kuikaribisha Mtibwa
Sugar huku Thefu FC ikiwa mwenyeji wa
Ruvu Shooting katika Dimba la Highland
Estate, Mbeya.

watoto, ndugu, jamaa na marafiki pamoja na wadau mbalimbali wa michezo nchini. PICHA: JUMANNE JUMA

]
Kipanga yafunguka
kuanzia ugenini CAF

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

BAADA ya kupangwa
kucheza dhidi ya Hilali FC
Wau ya Sudan ya Kusini kwe-
nye mechi ya hatua ya awali
ya Kombe la Shirikisho Af-
rika, Kocha Mkuu wa timu ya
Kipanga FC, Hassan Abdul-
rahman, amefurahia kuanzia
ugenini huku akieleza kuwa
kikubwa ni kuanza maan-
dalizi mapema ili kuweza
kufanya vizuri.

Alisema kuanzia ugenini
wao wanachukulia kama
fursa ili mechi ya marejeano
wafanye vizuri katika uwanja
wao wa nyumbani.

Akizungumzia juu ya wap-
inzani wao, alisema wa-
naendelea kuwafuatilia kwa
karibu ikiwamo kuwasoma
mbinu zao kama ilivyokawai-
da kwa mchezo wa mpira wa
miguu.

“Tunaendelea kuwafuatilia
kwa ukaribu mkubwa wap
inzani wetu Hilali FC WAU,
kwa sababu ili tufanye vi
zuri lazima tujue mbinu za
wapinzani wetu na sisi len
go letu ni kufanya vizuri,”
alisema.

Hata hivyo, alisema kuwa
mipango yao va kufanya
vizuri katika michuano hiyo
ya kimataifa ipo palepale na
kwamba haijalishi wanak-
wenda kukutana na nani.

Wawakilishi wengine wa
Zanzibar katika michuano ya
kimataifa ni mabingwa wa
Ligi Kuu Zanzibar, KMKM,
ambao watakuwa na kazi
moja tu ya kuipeperusha
bendera ya nchi kwenye Ligi
yva Mabingwa Afrika, ambapo
wataanzia hatua ya awali
nyumbani dhidi ya Al Ahali
Tripoli FC ya Libya.

Mechi hizo zitapigwa kati
yva Septemba 9-11 na za
marudiano zikichezwa Sep-
temba 16-18, mwaka huu.

TFF yapiga ‘stop’ viwanja vitano, yaruhusu tisa

Na Adam Fungamwango

SHIRIKISHO la Mpira wa Miguu Tanza-
nia (TFF), limesimamisha viwanja vitano
kutumika kwenye mechi za Ligi Kuu Tan-
zania Bara inayotarajiwa kuanza Agosti
15, mwaka huu kutokana na kutokidhi vi-
gezo, huku vitatu vikitarajiwa kuruhusi-
wa baada ya marekebisho yanayoende-
lea kukamilika kabla ya kupitishwa na
Kamati ya Leseni za Klabu.

Taarifa iliyotolewa jana na TFF, na
kusainiwa na Ofisa Habari na Mawasi-
liano wa shirikisho hilo, Cliford Ndimbo,

imeeleza kuwa jumla ya viwanja tisa
vimepitishwa kwa ajili ya kutumika kwe-
nye Ligi Kuu msimu wa 2022/23.

Taarifa hiyo ya TFF inakuja wiki
chache baada ya kuvitaka viwanja kad-
haa kufanyiwa marekebisho kabla ya ligi
kuanza, la sivyo havitopitishwa na Kama-
ti ya Leseni za Klabu.

Viwanja vilivyosimamishwa ni Mkwak-
wani Tanga, Nyankumbu Girls ya Geita,
Ushirika Moshi, Mabatini Mlandizi mkoa-
ni Pwani na Jamhuri Dodoma.

Mkwakwani hutumika na Coastal Un-
ion kama uwanja wa nyumbani, Nyan-

kumbu msimu uliopita ulikuwa ni uwan-
ja uliotumiwa na Geita Gold, Ushirika
ukitumiwa na Polisi Tanzania, Mabatini
Pwani hutumiwa na Ruvu Shooting,
huku Jamhuri Dodoma ukitumiwa na Do-
doma Jiji FC.

Kwa maana hiyo, timu hizo zitalazimi-
ka kutafuta viwanja mbadala.

Viwanja ambavyo vipo kwenye
marekebisho na vitaruhusiwa baada
ya kukamilika ni Majaliwa wa Ruangwa
Lindi ambao ni uwanja wa nyumbani
wa Namungo, Kaitaba, unaotumiwa na
Kagera Sugar na Sokoine Mbeya ambao

hutumiwa na timu mbili za Prisons na
Mbeya City.

Viwanja tisa ambavyo vimepitishwa
kupigiwa kipute ni Benjamin Mkapa, Dar
es Salaam vinavyotumiwa na Simba na
Yanga, CCM Kirumba, Azam Complex,
Chamazi ambao ni uwanja wa nyumbani
wa Azam FC, Highland Estate, Mbarali
Mbeya utakaotumiwa na Thefu, Karatu
Arusha, Liti Singida utakaotumiwa na
Singida Big Stars, Manungu Turiani, Mo-
rogoro wa Mtibwa Sugar, Sheikh Amri
Abeid, Arusha na Uhuru, Dar es Salaam.
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AUBAMEYANG NA CHELSEA

CHELSEA pia itaamua wiki hii iwapo itamsajili msham-
buliaji wa Barcelona na Gabon, Pierre-Emerick Au-
bameyang mwenye umri wa miaka 33. (FourFourTwo)

SARR AWINDWA UNITED

BAADA ya kumaliza nia yao ya kumnunua mshambu-
liaji wa Austria anayecheza Bologna, Marko Arnautovic
mwenye umri wa miaka 33, Manchester United sasa
itaelekeza mawazo yao kwa mshambuliaji wa Watford
raia wa Senegal, Ismaila Sarr mwenye umri wa miaka 24.
(Sun)

ARSENAL YAMGEUKIA TONALI

ARSENAL wanafanya mazungumzo ya kumsajili kiun-
go wa AC Milan, Sandro Tonali mwenye umri wa miaka
22, lakini wababe hao wa Serie A wanataka pauni mil-
ioni 46 kumnunua mchezaji huyo wa kimataifa wa Italia.
(Daily Mail)

ATLETICO KUMUUZA MORATA

MANCHESTER United pia wamepewa nafasi ya kum-
sajili mshambuliaji wa kimataifa wa Hispania na straika
wa zamani wa Chelsea, Alvaro Morata mwenye umri wa
miaka 29, ambaye amebakiza mwaka mmoja kwenye
mkataba wake pale Atletico Madrid. (ESPN)

CHELSEA KUVUNJA BENKI

CHELSEA inaweza kuwasilisha dau la kuvunja rekodi
la pauni milioni 85 kwa mlinzi wa kati wa Leicester
City, Wesley Fofana mwenye umri wa miaka 21 ambaye
anawaniwa pia na Paris St-Germain. (falkSPORT)

GAKPO NAYE ATAKIWA

MSHAMBULIAJI wa PSV Eindhoven na Uholanzi, Cody
Gakpo mwenye umri wa miaka 23, ni nyota mwingine
anayeivutia Manchester United, lakini watalazimika ku-
toa takriban pauni milioni 35 ili kuinasa saini yake. (Tel-
egraph)

ARTETA AMTAKA PINO
KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta pia yuko tayari kuipi-

ku Liverpool katika mbio za kumsajili kwa pauni milioni
33, winga wa Villarreal, Yeremi Pino mwenye umri wa
miaka 19. (Metro)

TUCHEL KWA CASADEI

KOCHA wa Chelsea, Thomas Tuchel anaandaa mbinu
nyingine ya kumsaka kiungo wa kati wa Italia, Cesare
Casadei mwenye umri wa miaka 19, huku Inter Milan
ikitarajiwa kukubali ada ya pauni milioni 12. (Evening
Standard)

COLLADO AWANIWA BARCA

WINGA wa Barcelona, Alex Collado mwenye umri wa
miaka 23, ananyatiwa na mabingwa wa Ligi Kuu Scot-
land, Celtic. (Daily Record)

RAMOS AMULIKWA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United inatarajiwa kuwasilisha
ombi la kwanza la kumnunua mshambuliaji wa Benfica,
Goncalo Ramos mwenye umri wa miaka 21, ambaye ana-
lengwa na klabu ya Paris St-Germain. (Daily Express)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA U LAYA

i P
MAN

k-
L -

CITY YAPAMBANA

VIKALI KUMBAKIZA SILVA

® @ @ Nyota huyo ameibuka kama shabaha ya Barcelona
licha ya matatizo yao ya kifedha...

MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester City im-
emwambia Bernardo Silva kuwa
hawataki kumwachia msimu huu
wa majira ya joto licha ya juhudi
za Barcelona kutaka kumsajili, kwa
mujibu wa 90min.

Wawakilishi wa Silva wameiam-
bia Man City kwamba, mchezaji
huyo atakuwa tayari kuhamia hapo
Camp Nou, lakini mabingwa hao
wa Ligi ya England wamesimama
kidete na msimamo wao.

Ripoti katika vyombo vya habari
vya Katalunya zimependekeza
makubaliano yamekubaliwa kati ya
klabu hizo mbili, lakini taarifa hizo

zimekanushwa na City.

City wameweka wazi kwa Silva
kwamba, baada ya kumpa mkataba
mpya Machi mwaka huu, hawana
nia ya kumuacha aondoke chini ya
miezi sita.

Silva aliomba kuondoka majira
ya joto yaliyopita wakati ilionekana
kwamba hangeweza kuwa na na-
fasi ya kutosha katika mipango ya
kikosi cha kwanza cha Pep Guar-
diola.

Lakini Silva alikuwa mmoja wa
wachezaji muhimu wa City wali-
potwaa taji lingine la Ligi Kuu
msimu uliopita.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 27, ameibuka kama shabaha

ya Barcelona licha ya matatizo yao
ya kifedha yanayoendelea.

Huku mustakabali wa Frenki de
Jong ukiwa bado haujulikani, lakini
imetaarifiwa kwamba, Barcelona
wamemwambia Silva hata kama
Mholanzi huyo atabakia bado wa-
nataka kumsajili.

Wakuu wa City, Txiki Begiristain
na Ferran Soriano, wote waliowahi
kuwa wachezaji wa zamani wa
Barca, wameweka wazi kwa klabu
yao ya zamani kwamba, hawataki
kufanya biashara nao kuhusu Silva
msimu huu wa majira ya joto, lakini
inabaki kuonekana kama miamba
hao wa Katalunya watasikiliza
maoni yao au la.
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LEIPZING, Ujerumani

LABU ya RB Leipzig imethibitisha kumsa-

TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2

01.11/08/22 g Tobol Kostanay vs Zrinjski Mostar

02.11/08/22 E Chojnice vs ZKS Stal Rzeszow| 2.

03.11/08/22 2 Ismaily SC vs El Ittihad Alexandria| 2.

04.11/08/22 2 Panathinaikos vs Slavia Prague

05.11/08/22 g Kl Klaksvik vs KF Ballkani

06.11/08/22 3 Shkendija vs AIK Football

07.11/08/22 3 Hibernians vs Rigas Futbola Skola| 3.

08.11/08/22 4 West Bromwich vs Sheffield Utd

09.12/08/22 g Mvo Wanderers vs CA Fenix

10.12/08/22 4 Queretaro FC vs San Luis

1.12/08/22 g IF Gnistan vs FF Jaro

12.12/08/22 3 Miedz Legnica vs Zaglebie Lubin

13.12/08/22 ; Kaiserslautern vs Paderborn

KUWEKA PESA:

-PIGA *150*87#,
CHAGUA 4
- WEKA PESA.

ticdpesa pp O &

vodacom | m-pesa
B3 9 airtel

EZYPESA

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

PIGA*1 50*8 7#

cer.02as HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

0764115588,0677115588
0685115588

’ @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

jili kwa mkataba wa kudumu, Timo Wer-
ner kutoka Chelsea na amesaini miaka
minne.

Mjerumani huyo alihamia upande tofauti mia-
ka miwili iliyopita kwa pauni milioni 47.5, lakini
alishindwa kufikia kiwango kilichotarajiwa pale
Stamford Bridge, akifunga mabao 23 katika me-
chi 89 alizoichezea Chelsea na hatimaye kujikuta
akikosa nafasi kwenye kikosi cha kwanza cha ko-
cha, Thomas Tuchel.

Mzozo kati ya Tuchel na Werner kutokana
na kukosa dakika za kutosha kucheza, ulianza
msimu uliopita na ilionekana wazi kwamba ata-
ondoka kurudi Leipzig.

Werner amefuata nyayo za mchezaji mwen-
zake wa zamani, Romelu Lukaku, akiwaacha
Chelsea na Armando Broja, Michy Batshuayi na
Kai Havertz kama chaguo la kuongoza masham-
bulizi ya Tuchel.

The Blues hao tayari wameimarisha safu yao ya
ushambuliaji msimu huu wa majira ya joto kwa
kumsajili Raheem Sterling kwa pauni milioni 45.

Tuchel pia anatarajia kuongeza safu yake ya
mbele kabla ya dirisha la usajili la majira ya joto
kufungwa na anaweza kuidhinisha uhamisho wa
Wilfried Zaha wa Crystal Palace, ambaye amein-
gia miezi 12 ya mwisho ya mkataba wake wa mia-
ka mitano ambayo alisaini mwaka 2018.

Ujio wa Zaha unaweza kuambatana na kuon-
doka kwa winga chipukizi, Callum Hudson-Odoi,
ambaye amekuwa na wasiwasi juu ya nafasi yake
chini ya Tuchel na yuko tayari kushinikiza kuon-
doka Stamford Bridge msimu huu wa majira ya
joto.

PARIS, Ufaransa

ALEXI Sanchez amemalizana na
miamba ya Ligi Kuu ya Ufaransa,
Ligue 1, Marseille ambao wamethibi-
tisha kuwa walikuwa na makubaliano
ya “kimsingi” na mshambuliaji huyo
wa zamani wa Arsenal na Manches-
ter United.

Inter ilitangaza kusitisha mkataba
wa Sanchez siku ya Jumatatu.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa

Chile, alikuwa sehemu ya kikosi cha
Inter kilichoshinda taji la Serie A
msimu wa 2020-21, huku pia akifunga
bao la ushindi dakika ya 121 dhidi ya
Juventus kwenye Supercoppa Itali-
ana, Januari.

Marseille ilitangaza mpango wa
kumsajili Sanchez Jumanne, ikisema

katika taarifa yake: “Olympique de
Marseille na Alexis Sanchez wame-
kubaliana juu ya kuwasili kwa mche-
zaji huyo kupitia makubaliano ya
kimsingi.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Chile aliyecheza mechi 143, ambaye
ameshinda mataji 17 katika maisha

yake ya soka, alijiunga na timu hiyo
jana baada ya kufuzu vipimo vya afya
yake.

Sanchez atakuwa mchezaji wa 12
kusajiliwa na klabu hiyo katika dirisha
hili 1a usajili, huku mikataba kadhaa
ya muda ya msimu uliopita ikifanywa
kuwa ya kudumu, pamoja na nyonge-
za zingine akiwamo Jordan Veretout,
Jonathan Clauss na uhamisho wa
mkopo kwa Nuno Tavares.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 33, alifunga mabao matano pe-
kee katika mechi 27 za Serie A alizoi-
chezea Inter msimu uliopita, ingawa
alizoanza ni saba tu kati ya hizo.

Kwa jumla, Sanchez alicheza mechi
109 akiwa na ‘Nerazzurri’ hao baada
ya kuwasili kutoka United mwaka
2019, akifunga mabao 20.
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MINZIRO APIGA HESABU
NZITO GEITA GOLD CAF

Na Hadija Mngwai

KOCHA Mkuu wa Geita Gold, Fred
Felix Minziro, amefunguka kuwa wata-
pambana hadi tone la mwisho katika
mechi ya awali ya Kombe la Shirikisho
Afrika dhidi ya Hilal Alsahil ya Sudan
waliopangwa nao hatua ya awali, ili ku-
hakikisha wanatinga raundi ya kwanza
ya kinyang’anyiro hicho.

Katika droo iliyopangwa juzi jijini
Cairo, Misri endapo Geita Gold ita-
kayoanzia ugenini itapata matokeo ya
jumla, raundi ya kwanza itakutana na

Pyramids FC ya Misri.

Geita itashiriki kwa mara ya kwanza
mashindano ya kimataifa ambapo me-
chi za ya awali itaanzia ugenini kati ya
Septemba 9-11 kabla ya kurudiana Sep-
temba 16-18, mwaka huu.

Akizungumza na Nipashe jana,
Minziro alisema anatarajia kukutana
na ugumu katika mchezo huo, lakini
atapambana kuhakikisha anafanya
vizuri. “Ratiba nimeiona, mashindano
yoyote huwa yanakuwa magumu na
siwajui wapinzani wangu, hivyo na-
hitaji kupambana ili kupata matokeo

mazuri.

“ Ukijipanga vizuri utapata matokeo
mazuri na iwapo hautojipanga vema
basi hautoweza kufanya vema,” alise-
ma Minziro.

Timu nyingine yenye dhamana ya
kupeperusha bendera ya Tanzania
kwenye michuano hiyo ya Kombe
la Shirikisho Afrika kwa upande wa
Tanzania Bara ni Azam FC ambayo
itaanzia raundi ya kwanza ikisuribi ku-
kutana na mshindi wa jumla kati ya Al
Akhder ya Libya dhidi ya Al Ahli Khar-
toum ya Sudan.

NEMBO...

President
Dr. Patrice Motsepe

Waziri Mkuy,
Kassim Majaliwa,
akipokea zawadi
ya nembo va
Shirikisho la Mpira
wa Miguu barani
Afrika (CAF), ku-
toka kwa Rais wa
Shirikisho hilo, Dk.
Patrice Motsepe,
baada ya kufungua
Mkutano Mkuu

wa 44 wa CAF
kwenye Kituo cha
Mikutano cha Ki-
mataifa cha Arusha
(AICC) jana. PICHA:
Ofisi ya Waziri
Mkuu

Buku tano kuziona Simba SC,
Yanga Ngao ya Jamii J'mosi

Na Joram Gervas, TUDARCo

KUELEKEA mechi ya Ngao ya Jamii
itakayowakutanisha watani wa jadi,
Simba na Yanga Jumamosi katika Uwan-
ja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam,
Shirikisho la Soka chini (TFF), limeweka
wazi viingilio vya mchezo huo huku liki-
taja cha chini kitakuwa Sh. 5,000.

Mchezo huo ni maalum kwa ajili ya
kukaribisha msimu mpya wa Ligi Kuu
Bara 2022/23, unaotarajiwa kuanza ras-

mi Agosti 15, mwaka huu.

Ofisa Habari na Mawasiliano wa
TFF, Cliford Ndimbo, amesema mechi
hiyo inayotarajiwa kupigwa majira ya
saa 1:00 usiku huku viingilio vikiwa ni
Sh. 30,000 kwa upande wa VIP A, Sh.
20,000 kwa VIP B na Sh. 15000 kwa
VIP C.

Ndimbo alisema alitaja kiingilio kwe-
nye viti vya rangi ya machungwa kuwa
ni Sh. 7000, na Sh 5000 kwa viti vya
rangi ya kijani.

TFF imezitakia klabu zote maandalizi
na mchezo mwema kwenye mechi hiyo,
ambayo ni lazima mshindi apatikane
kwani kama zitakwenda sare, changa-
moto ya mikwaju ya penalti itachukua
nafasi yake.

Msimu uliopita Yanga ilibeba Ngao
hiyo baada ya kuifunga Simba bao 1-0
katika mchezo uliopigwa uwanjani
hapo, shukrani zikimwendee Fiston
Mayele aliyepeleka kilio hicho Msimba-
7i, Septemba 25, mwaka jana.
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MECHI WIKI HIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE
01.13/08/2022

MUDA MICHEZO

Brighton vs Newcastle

02.13/08/2022

Southampton vs Leeds

03.13/08/2022

Wolverhampton vs Fulham

04.13/08/2022

Millwall vs Coventry

05.13/08/2022

Sunderland vs QPR

06.13/08/2022

Blackpool vs Swansea

07.13/08/2022

AC Monza Brianz vs Torino

08.14/08/2022

FC Volendam vs NEC Nijmegen

09.14/08/2022

Viborg FF vs Silkeborg IF

10.14/08/2022

Middlesbrough vs Sheffield Utd

1.14/08/2022

Troyes vs Toulouse

12.14/08/2022

AJ Auxerre vs Angers

13.14/08/2022

Mainz vs Union Berlin

14.14/08/2022

Blackburn vs West Bromwich

15.14/08/2022

Nice vs Strasbourg

16.14/08/2022

Chelsea vs Tottenham

17.14/08/2022

MECHI ZA USHINDI

Cadiz CF vs Real Sociedad

“1” NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
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NYUMBANI

GAMEID

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MICHEZO

Hebei Zhongji vs Tianjin Teda

1

SARE

X

UGENINI

FK Kyzylzhar Petropavlovsk vs Apoel Nicosia

FC Olimpik vs Kokand 1912

Tobol Kostanay vs Zrinjski Mostar

Dinamo Samargand vs Sogdiyona Jizzax

Al Ahli Doha SC vs Lekhwiya SC

Hussein Irbid vs FC Maan

Navbahor Namangan vs Surkhon Termez

Rakow Czestochowa vs Spartak Trnava

Viimsi JK vs FC Nomme United

Nieciecza KS vs Chrobry Glogow

Hillerod vs HB Koge

HJK Helsinki vs Maribor

Ararat Yerevan vs Ararat Armenia

Ismaily SC vs El Ittihad Alexandria

Al Arabi Doha SC vs Al Rayyan SC

Hapoel Beer Sheva vs FC Lugano

Twente vs Cukaricki St

Djurgardens IF vs Sepsi Osk

Konyaspor vs FC Vaduz

CFR Cluj vs Shakhter Soligorsk

Petrocub vs Videoton FC

FC Basel vs Brondby

Slovacko vs Fenerbahce

FC Zurich vs Linfield Belfast

Universitatea Craiova vs Zorya Lugansk

Royal Antwerp vs Lillestrom

Panathinaikos vs Slavia Prague

Steaua Bucuresti vs Dunajska Streda

KP Polonia Warsaw vs Znicz Pruszkow

Basaksehir vs Breidablik

Hibernians vs Rigas Futbola Skola

Levski Sofia vs Hamrun Spartans

Kl Klaksvik vs KF Ballkani

Anderlecht vs Paide Linnameeskond

Shkendija vs AIK Football

Dudelange vs Malmo

Sligo Rovers vs Viking

Avris Salonica vs Maccabi Tel Aviv

Lech Poznan vs Vikingur Reykjavik

Slovan Bratislava vs Olympiakos

Ruch Chorzow vs Gornik Leczna

Rapid Vienna vs Neftchi Baku

St Patricks vs CSKA Sofia

BSC Young Boys vs KuPS Kuopio

Partizan vs AEK Larnaca

Kisvarda FC vs Molde

AZ Alkmaar vs Dundee Utd

Gil Vicente vs FC Riga

West Bromwich vs Sheffield Utd

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Nipashe

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akimsikiliza Rais wa Shirikisho la Mpira wa Miguu barani Afrika (CAF),
Motsepe (kulia), wakati wakiongozana jana kuingia Kituo cha Mikutano cha Kimataifa cha Arusha (AICC) kufungua
Mkutano Mkuu wa 44 wa CAF. (Wa pili kulia) ni Rais wa Shirikisho la Soka Duniani (FIFA),

Dk. Patrice

Gianni Infantino na ku-

shoto ni Waziri wa Utamaduni Sanaa na Michezo, Mohammed Mchengerwa. Picha: Ofisi ya Waziri Mkuu

Bingwa Super Cup
kubeba bilioni 233/-

® ® 8Simba mguu sawa, AFCON nayo yanukia
kufanyika Tanzania na Uganda...

Na Adam Fungamwango

RAIS wa Shirikisho la Soka barani Af-
rika, Patrice Motsepe, amesema bingwa
wa mashindano mapya ya ‘CAF Super
League, atavuna dola milioni 100 am-
bayo ni sawa na bilioni 232 za Kitanzania,
huku kila timu kati ya 24 zitakazoshiriki
kila moja ikipata dola milioni 3.5 sawa na
Sh. bilioni nane za Tanzania.

Aidha, kuhusu Tanzania imeelezwa
kuwa kwenye nafasi nzuri ya kuwa mwe-
nyeji wa Fainali za Mataifa ya AFCON
kwa kushirikiana na Uganda.

Akizungumza baada ya Mkutano wa
44 wa CAF uliofanyika katika Kituo cha
Mikutano cha Kimataifa cha Arusha
(AICC) , Motsepe, alisema wazo la kuan-
zisha michuano hiyo limetoka kwa Rais
wa Shirikisho la Mpira wa Miguu Du-
niani (FIFA), Gianni Infantino, ambaye
aliongozana naye kwenye mkutano huo.

“Nimshukuru kaka yangu Infantino
kwa kutupatia wazo hili ambapo kupi-
tia mashindano haya mapya ya CAF Su-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

per League, klabu zitapata fedha nyingi
ambapo kwa kuanza kila klabu shiriki
itapata dola milioni 3.5 kwa ajili ya kusa-
jili wachezaji, na gharama za michuano
kama usafiri na hoteli, lakini timu itakay-
otwaa ubingwa itapata dola za Marekani
milioni 100,” alisema Rais huyo wa CAF.

Mpaka sasa CAF haijatangaza timu
zitakazoshiriki zaidi ya kutaja idadi ya
timu 24 ambazo zinatarajiwa kushiriki
ambayo nayo pia yanatarajiwa kuche-
zwa kwa makundi.

Hata hivyo, inatarajiwa kuwa CAF
itaziteua klabu zitakazoshiriki michuano
hiyo kutokana na viwango vya soka am-
bavyo inavyo kwa sasa na kama ikiwa
hivyo Klabu ya Simba inaweza kuwa
mojawapo kutokana na kuwa ndani ya
20 bora.

Mbali na hilo kingine kilichojadiliwa ni
maendeleo ya soka nchini na Afrika kwa
ujumla, ikiwamo ombi la Tanzania kuta-
ka kuwa mwenyeji wa Fainali za Mataifa
ya Afrika (AFCON).

“Tumejadili kuhusiana na maendeleo

ya soka, lakini moja kati ya jambo kubwa
ni kwamba Tanzania inataka kuwa Mwe-
nyeji wa AFCON wakishirikiana na Ugan-
da, kama unakuwa mwenyeji wa AFCON
hii ni michuano mikubwa ya kidunia,”
alisema Motsepe raia wa Afrika Kusini.

Hilo limeongelewa pia na Rais wa
FIFA, Infantino, ambaye alisema kuwa
mkutano huo wa Arusha umelenga kuzi-
fanya nchi za Afrika kuwa mwenyeji wa
michuano mikubwa ya soka ya kimataifa.

Naye mgeni rasmi wa mkutano huo,
Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, Kassim Majaliwa, pamoja
na mambo mengine alimwomba Rais wa
CAF, Motsepe na wanachama wake wali-
ohudhuria mkutano huo kuhudhuria
mechi ya Ngao ya Jamii itakayochezwa
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam kati ya watani wa jadi,
Simba na Yanga.

Mechi hiyo itachezwa Agosti 13, ikiwa
ni ishara ya kuzindua msimu mpya
wa Ligi Kuu Tanzania Bara msimu wa
2022/23.

UKURASA 21

-y,

Yanga na Mbrazil,
kamati yatajwa

Na Adam Fungamwango

KATIKA kuhakikisha imedhamiria
kutetea mataji yake kuelekea msimu
mpya wa 2023/23, Rais wa Klabu
va Yanga, Injinia Hersi Said, kwa
kushirikiana na Kamati ya Utend-
aji jana iliunda Kamati Maalum ya
Mashindano yenye watu wanane,
ikiongozwa na Rodgers Gumbo.

Taarifa iliyotolewa jana mchana
na klabu hiyo imewataja wajumbe
wanaounda kamati hiyo kuwa ni
Mustapha Himba, Lucas Mashauri,
Seif Ahmed ‘Magari’, Pelegrinus
Rutayuga, Davis Mosha na Majid
Suleiman ‘Kaburu'.

Wakati huo huo, klabu ya Singida
Big Star imekanusha tetesi zinazoe-
nea kwa kasi kwenye mtandao ya
kijamii tangu jana kuwa ina mpango
wa kubadilishana winga wao
raia wa Brazil, Derio Federico na
klabu ya Yanga kwa kuwapa Jesus
Moloko.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Sin-
gida United, Dismas Ten, amesema
hakuna mazungumzo yoyote ya
kuuza mchezaji au mabadilishano
na klabu yoyote.

“Ninachoweza kusema Derio ni
mchezaji wa Singida Big Stars na
hivi sasa ninavyokuambia yuko
mazoezini na kikosi chake baada ya
mechi dhidi ya Mtibwa, tuna mkata-
ba naye wa miaka mitatu na hakuna

jambo lolote lililofanyika kuhusu

mchezaji huyo kwa sababu huu
ni mwanzo tu wa mkataba wake,”
alisema Ten.
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