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Na Godfrey Mushi, MOSHI

MTOTO wa kiume wa aliyekuwa Mwe-
nyekiti Mtendaji wa IPP, Dk. Regnald
Mengi, Abdiel Mengi, amesema baba
yake kabla ya kufariki dunia aliwaachia
mambo mengi kama familia ambayo
amewaonyesha, amewafundisha na
amewapa dira.

Akisoma historia na wasifu wa mare-
hemu baba yake, Abdiel Mengi alisema:
“Sisi kama familia tuna mambo mengi
ambayo ametuonyesha, ametufundisha,
ametupa dira ambayo hatuna lingine
zaidi ya kumshukuru Mwenyenzi Mungu
kwa yale ambayo alitufanyia.”

Alisema ukweli haufichiki, hasa kuto-
kana na ukarimu na wema wa watu wote
kuchangia katika wasifu wa baba yao
Dk. Regnald Abraham Mengi umewapa
changamto katika kuandika wasifu wa
baba yao.

Alisema baba yao amefanya mambo
mengi sana na siyo rahisi kuyazungum-
zia yote kwa wakati mmoja, lakini baada
ya kutafakari hayo wameona mwishowe
wachukue nafasi hiyo kuzungumezia sifa
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zake za msingi tatu.

“Sifa yake ya kwanza ni uzalendo,
baba yetu Regnald Abraham Mengi ali-
kuwa mzalendo kwa nchi yake, kwa
Afrika, kwa ubinadamu, vile vile kwa
mapenzi ya Mwenyenzi Mungu,hali ili-
yomfanya awe mtu wa kujitoa zaidi ku-
liko kuchota.

“Sifa ya pili alikuwa ni mtu mwenye
uthubutu. Katika kuishi na baba yangu
mara nyingi nilipata kushuhudia tukio
ambalo baba yangu anakuwa anaanzi-
sha jambo na kulitangaza hasa, wakati
mwingine hata kabla hajafahamu zaidi
undani wa hilo jambo.

Zaidi alieleza: “Kuna msemo unasema,
unaenda na jambo utalifahamu mbele
kwa mbele, baba aikuwa na sifa hiyo,
kabla ya yote alikuwa anajiuliza kwa
nini nifanye au kwa nini? Baba alifanya
mambo mengi kama uwezeshwaji wa
wazawa, walemavu, uhifadhi wa mazin-
gira na aligusia amani ya nchi na mambo
mengi  muhimu na mengi kati yake
mpaka leo hii utatuzi wake unafanyiwa
kazi.”

Aidha, Abdiel Mengi ameitaja sifa

ya tatu ya baba yake alikuwa mtu
anayependa ku-break through (alikuwa
ni mtu aliyependa kuvunja mipaka).

Alisema marehemu baba yake aliku-
wa na mipaka ya fikra, mipaka ya uele-
wa, mipaka ya mazoea na mengine men-
gi, akitoa mfano dunia ilipomwambia,
“mzee wetu wewe ni mtoto wa masikini,
umezaliwa masikini, utaishi katika hali
ya umasikini na vile vile utakufa katika
hali ya umasikini. Mzee wetu alivunja
mpaka huo,”

Alisema hata Dunia ilipomweleza kwa
sababu yeye ni mzawa, hataweza kufani-
kisha shughuli fulani fulani, mzee wao
pia alivuka mpaka huo hata pale dunia
iliposema bepari hawezi kuwa rafiki wa
masikini.

Kutokana na maono ya marehemu
baba yake, Abdiel Mengi amesema ame-
jaribu kuyaweka yote hayo na hizo sifa
tatu na akizitohoa labda kwenye tungo
moja, anaweza akasema mzee wao ali-
kuwa mzalendo aliyethubutu kuvunja
mipaka.

Alisema watayaishi aliyokuwa akiya-
fanya baba yao.

Abdiel Mengi

Mbowe akemea
kauli za ubaguzi

Na Godfrey Mushi, MOSHI

KIONGOZI wa Kambi Rasmi ya Upinzani
Bungeni, Freeman Mbowe, jana aligeuka
mbogo dhidi ya viongozi aliodai wana ma-
tendo na kauli za kibaguzi zinazobagua watu
akisema suala hilo sio jambo jema.

Mbowe aliyasema hayo wakati alipopewa
nafasi ya kutoa salaam zake katika ibada ya
mazishi ya aliyekuwa Mwenyekiti Mtendaji
wa IPP, Dk. Regnald Mengi iliyofanyika ka-
tika Kanisa Kuu la Usharika wa Moshi Mjini
wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania
(KKKT).

“Tuna nchi moja tunayostahili kupendana,
kuheshimiana na tunastahili kuona kila
mmoja ni sehemu halali ya nchi yetu. Wote
kwa pamoja tunapaswa kuungana kukemea
kauli za kubaguana, tusianze kubaguana kwa
itikadi, dini au makabila yetu, tupendane na
tutambuane kama Watanzania.

Membe asifu mchango
wake sekta binafsi

Na Salome Kitomari

ALIYEKUWA Waziri wa Mambo ya Nje,
Benard Membe, amesema Dk. Reginald
Mengi, atakumbukwa kwa kuamini kuwa
maendeleo ya kweli Tanzania na duaniani
hayatoki serikalini bali sekta binafsi ambayo
ndiyo gurudumu la maendeleo.

Akizungumza jana wakati muda mfupi
kabla ya ibada ya kuaga mwili wa Dk. Mengi
katika Usharika wa Moshi mjini, alisema
siku zote Mengi alisema kazi ya serikali ni
kutengeneza miundombinu ya kuwezesha
sekta binafsi kusuguma guruduma la maen-
deleo mbele.

“Hakuna nchi duniani ambayo inaleta
maendeleo bila kuikumbatia sekta binafsi,
wafanyabiashara binafsi, wawekezaji, wa-
machinga, watu binafsi na makampuni.
Hayo ndiyo yanaleta maendeleo ya kweli,”

Bernard Membe

kubwa, moja atapenda kujifunza ili
ajue, pili atasikiliza vilio vya watu ili
avitatue. Ukijifanya kujua kila kitu,
Mzee Mengi anakwamba wewe siyo
kiongozi bora,” alisema alipoulizwa
funzo alililipata.

Kwa mujibu wa Membe, “Mengi
alisema kuwa tajiri ni mtihani unaope-
wa na Mungu, kwa kuwa angaweza
kutoa msaada au utajiri kwa yeyeote
lakini huchagua ampe nani ampe aki-
gundua ana mkono mrefu, na kwamba
ukiwa na mkono mfupi Mungu hakupi
utajiri.”

“Mafunzo haya Mengi hakuficha
kwa rafiki zake, ndugu zake, familia
yake, vyama vyote, aliamini mtihani al-
iyopewa ni kutoa alichonacho kwasa-
babu kwa kumuhofia Mungu alikuwa
anasema nikienda huko nikauliziwa

ndilo litaisaidia nchi.

“Mengi kila mara kwenye mkutano na uki-
kaa naye binafsi alisema kiongozi mzuri ni yule
ambaye anakubali hajui, ukiwa na kiongozi
anayekubali kwamba sijui atakuwa na sifa mbili

alisema.

Alisema Mengi aliujua uchumi kwa kuwa
alijua nafasi ya sekta binafsi na serikali na
kwamba walikuwa marafiki kutokana na
uelewa huo, na kwamba hadi sasa anaamini

nilitumiaje utajiri wangu, nilitaka ni-
jibu kwa Mungu niliutumia kama ul-
ivyotaka,” alisisitiza.
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Freeman Mbowe

Bashiru amwombea msamaha Makonda

Na Godfrey Mushi, MOSHI

KATIBU Mkuu wa Chama cha Mapinduzi
(CCM), Dk. Bashiru Ally, amemwombea msa-
maha wa ‘toba’ Mkuu wa mkoa wa Dar es Sa-
laam Paul Makonda kutokana na kauli yake
aliyoitoa wakati wa kuaga mwili wa aliyeku-
wa Mwenyekiti Mtendaji wa IPP, Dk. Reginald
Mengi katika viwanja vya Karimjee.

Dk. Bashiru alimuombea msamaha Makon-
da wakati alipopewa nafasi ya kutoa salaam
zake katika ibada ya mazishi ya Dk. Mengi
iliyofanyika Kanisa Kuu la Usharika wa Moshi
Mjini wa KKKT.

“Naomba nitumie fursa hii kumuombea
msamaha kijana wangu Makonda, mimi
namfahamu lakini hii ni mara yangu ya
pili nimemsema hadharani. Lakini mara
ya kwanza nilimsema Simiyu, akaja akalia
ofisini, nikasema ubadilike na kwa kweli
ameanza kubadilika. Bado ni kijana mzuri,
shupavu lakini tunahitaji kuwasadia vijana
wetu,”alisema Katibu Mkuu wa CCM.

Akimzungumzia marehemu Dk. Mengi,
Dk. Bashiru alisema alikuwa na mchango
mkubwa katika kulijenga taifa ambapo katika
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Kassim Majaliwa

Spika akemea
vikali
matumizi
mitandao

Na Godfrey Mushi, MOSH|

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai
amelaani vikali baadhi ya watu ka-
tika mitandao ya kijamii kumuan-
dika vibaya marehemu Dk. Regnald
Mengi akisema hata wao ndivyo hivyo
wanavyofanyiwa katika mitandao
hiyo, huku akiwataka Watanzania
kutoamini kile wanachokisoma katika
mitandao.

Ndugai ameonya kuwa ni vizuri kwa
watu pamoja na wapakwa mafuta wa
bwana, wanapopata mashaka kwa
vile ambavyo wanavisoma katika
mitandao hiyo, wawaulize ili waweze
kupata ukweli halisi, kwa kuwa nao
wanania njema.

“Sisi sote ni wenzenu na ni mion-
goni mwenu na Watanzania wenzenu,
sasa tunageukaje kuwa watu wa ajabu
tena haiwezekani. Kwa niaba ya Bunge
la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
anatoa salaam za kumuaga na kum-
shukuru Mwenyezi Mungu kwa mai-
sha yake yaliyogusa watu wengi ndani
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Majaliwa aongoza mazishi

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa, jana
aliongoza maelfu ya watu waliojitokeza
kwenye ibada na baadaye mazishi ya
Mwenyekiti Mtendaji wa IPP, Dk. Regi-
Kisereny, Machame, Moshi mkoani Kili-
manjaro.
kwao majira ya saa 11:19 jjoni baada
ya ibada ya mazishi kufanyika mijini
Moshi, Kanisa Kuu la Kiinjili la Ki-
lutheli (KKKT), Dayosisi ya Kaskazini
na kuhudhuriwa na maelfu ya waom-
bolezaji waliokuwa wamejaa ndani na
nje ya kanisa hilo.

Nipashe ilishuhudia idadi kubwa ya
wakazi wa Moshi wakiwa wametanda
katika barabara ya kanisa hilo na ile
ya stendi ya mabasi Moshi, wakisikiliza
mahubiri ya ibada ya Dk. Mengi.

KUWASILI

Mwili uliwasili kanisani majira ya saa
2: 08 asubuhi kwa msafara ukitokea
nyumbani kwake Machame ulikolala
tangu juzi ulipowasili kutoka Dar es
Salaam.

Baada ya kufika kanisani ambako
wakati huo kulikuwa na umati wa watu
uliofika tangu saa 12:00 asubuhi, mwili
huo ulishushwa na kuingizwa ndani ya
kanisa.

Kabla ya ibada kuanza, wananchi
walipata fursa ya kumuaga Dk. Mengi
ambapo vilio vilitawala na wengine
walipita kwenye jeneza lake wakiwa
na mabango ya kumsifu likiwemo moja
lililoandikwa jina la kitabu chake cha I
Can, I Must, I Will ambapo ndani yake
lilichorwa picha ya gari.

Wakati wa kuaga kundi la watu we-
nye ulemavu lilipofika mbele ya jeneza
la Dk. Mengi lilishindwa kuzuia hisia

ey Y

zao na kuangua vilio huku wengine
wakiishiwa nguvu na kubebwa.

Enzi ya uhai wake, Dk. Mengi aliwad-
hamini na kuwasaidia watu wenye ule-
mavu na alianzisha taasisi ya Dk. Mengi
Foundation Disability na mwaka huu
alitoa tuzo za I Can, tuzo zilihudhuriwa
na Makamo wa Rais Samia Suluhu.

Shughuli ya kuaga mwili wa Dk. Men-
gi katika Kanisa la KKKT Moshi ilianza
saa 2:25 asubuhi hadi saa 7:00 mchana
ibada ya mazishi kanisani hapo ilipoan-
za na kumalizika saa tisa alasiri.

Umati wa watu uliojitokeza kanisani
hapo ulisababisha ilipofika saa 4:35 asu-
buhi ratiba ya kuaga iende sambamba
na utoaji wa salamu za rambirambi
kutoka makundi kutoka taasisi mbal-
imbali ili kwenda na muda uliopangwa.

Baada ya kufika muda huo wakati
waombolezaji waliokuwa nje ya kanisa
wakiendelea kuaga, kiongozi wa shu-
ghuli hiyo ilibidi atangaze kusitisha kwa
muda hadi baadaye ili waliopo ndani
nao wapate nafasi hiyo sambamba na
utoaji wa salamu za rambirambi na
ndipo kundi hilo liliendelea.

MOSHI YASIMAMA

Shughuli mbalimbali yakiwemo
maduka ya wafanyabiashara yanay-
ozunguka stendi kuu ya mabasi Moshi
karibu na kanisa hilo yalifungwa kwa
muda na wahusika kuungana na Wa-
tanzania wengine kumuaga Dk. Mengi.

Licha ya manyunyu ya mvua kuanza
lakini idadi kubwa ya waombolezaji
waliokuwa nje, waliendelea kukaa ili
kushiriki ibada ya mazishi.

Ndani ya kanisa hilo walikaa familia,
ndugu na viongozi mbalimbali wa seri-
kali na wafanyakazi wa IPP huku ndani
ya uzio kanisani hapo kukiwa na mahe-
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Askofu Dk. Fredrick Shoo

Paul Makonda

ma na nje ya kanisa kukiwa na kundi kubwa la watu
likiwa limesimama.

Baada ya waombolezaji kumaliza kuaga ilipofika
saa 6:06 mchana mke wa Dk. Mengi, Jacqueline Men-
gi na watoto waliongozwa na mdogo wa marehemu,
Benjamin Mengi kuaga mwili huo.

VIONGOZI WALIOHUDHURIA

Baadhi ya viongozi waliohudhuria ni pamoja
na Spika wa Bunge, Job Ndugai, Spika wa Bunge
la Afrika Mashariki, Katibu Mkuu wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM), Bashiru Ally, Waziri wa Mifugo
na Uvuvi, Luhaga Mpina, Waziri wa Ardhi, William
Lukuvi, Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Paul Ma-
konda, Mbunge wa Muleba, Anna Tibaijuka, Mbunge
wa Mtama, Nape Nnauye, Waziri wa zamani wizara
ya Mambo ya nje, Ushirikiano wa Afrika Mashariki,
Bernald Membe, Waziri Mkuu Mstaafu, Frederick Su-
maye na wakuu wa mikoa, wilaya mbalimbali.

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, aliwasili kanisani
hapo saa 6:24 mchana akiambatana na Mkuu wa
Mkoa wa Kilimanjaro, Anna Mghwira na ndio ibada
ya kumuombea Dk. Mengi ilianza kabla ya kwenda
kuzikwa Machame.

Wakati mwili wa Dk. Mengi ukipelekwa Machame
kuwa wamesimama pande mbili za barabara waki-
usubiri.

KUFARIKI

Dk. Mengi alifariki dunia usiku wa kuamkia Al-
hamis iliyopita nchini Dubai, Falme za Kiarabu na
kurejeshwa Tanzania Jumatatu ya wiki hii na siku
iliyofuata wananchi wa Mkoa wa Dar es Salaam wali-
pata nafasi ya kumuaga wakiongozwa na Rais John
Magufuli na Jumatano alisafirishwa kwenda nyum-
bani kwake Machame kisha jana kabla ya mazishi,
ibada ya mazishi ilifanyika Moshi na baadaye kurud-
ishwa machame kwa mazishi.

Askofu Shoo: Mengi alithamini maridhiano

Na Godfrey Mushi, MOSHI

MKUU wa Kanisa la Kiinjili la
Kilutheri Tanzania (KKKT), Asko-
fu Dk. Fredrick Shoo, amesema
marehemu Dk. Mengi alikuwa
mtu aliyethamini sana maridhi-
ano ya Watanzania wote, licha
ya tofauti za matajiri, maskini,
wenye mamlaka na wasio na
mamlaka.

Katika mahubiri yake jana,
wakati akiongoza ibada ya mazi-
shi ya Dk. Mengi, Askofu Shoo
alisema maisha ya mwanadamu
yana ukomo wake hapa duniani
na tukitambua hilo tunapaswa
kuishi kwa unyenyekevu mkub-

wa, kuacha kujivuna na kiburi.

Alisema Mungu alimjalia
hekima marehemu Dk. Mengi
kwa kuwa hakuwa na kiburi na
alipenda watu wote na kuwa na
moyo wa kuwasaidia bila kujali
dini wala itikadi zao au kwa mis-
ingi ya kikabila

“Na kama kuna kitu ambacho
tunaweza kuiga na kukienzi ni
hii roho yake ya upendo na ku-
tokuwabagua watu. Kama kuna
dhambi ambayo Watanzania
tunapaswa kutubu ni dhambi
ya kubaguana ili taifa letu lipo-
kee baraka kutoka kwa Mungu.
Dhambi nyingine inayotakiwa
kutubu kama taifa niile ya wenye

nafasi kuwakanyaga walio wado-
go,” alisema Askofu Shoo

Aliwataka Watanzania kuacha-
na na dhambi hizo na kuwahimi-
za  zaidikujifunza kutoka kwa
marehemu  Dk. Mengi, kwani
alikuwa na fedha za kununua
haki, lakini hakuwahi kufanya
hivyo.

Aliongeza kuwa Dk. Mengi siku
zote alikuwa akisema utajiri al-
ionao ni Mungu alimpa kwa ajili
ya kuwafikishia watu wengine
ambapo ni moyo wa ajabu sana
na hakuwahi kuwa mbinafsi.

Dk. Shoo alisema Watanzania
tumekuwa mabingwa wa kupo-
tosha ukweli na pindi tunapojua

ukweli hatutaki kuusimamia uk-
weli na kuwataka kubadilika na
kusema na kusimamia ukweli.

Askofu Dk. Shoo ambaye pia ni
Askofu wa Dayosisi ya Kaskazini
ya KKKT, alieleza masikitiko yake
kuhusu viongozi wenye umri
mdogo akiwaelezea kwamba
wamekuwa wakijitutumua kama
chatu.

“Ipo siku bwana atawashusha
na kuwataka kubadilika na kuwa
na unyenyekevu, msitumie na-
fasi zenu kuwanyanyasa watu
wengine, nimekuwa nikifanya
maombi kila siku ili waweze
kubadilika,”ameeleza ~ Askofu
huyo
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Polisi na Magereza wapigana kavukavu

Na Hamisi Nasiri, MASASI

POLISI na askari wa Jeshi la Ma-
gereza wilayani Masasi Mkoani Mt-
wara, wamepigana makonde had-
harani katika eneo la stendi kuu
ya mabasi barabara kuu iendayo
Tunduru.

Akizungumzia tukio hilo, Kaman-
da wa Polisi Mkoa wa Mtwara, Bla-
sius Chatanda, alisema tukio hilo lil-
itokea juzi majira ya saa 6 mchana
baada ya askari polisi kumkamata
askari Magereza ambaye inadaiwa
kuvaa kofia ngumu.

Hata hivyo, Kamanda Chatanda
hakutaja majina ya askari huyo na
polisi.

Chatanda alisema baada ya ku-
tokea kwa ugomvi huo, Polisi wali-
fyatua risasi hewani na kurusha
mabomu ya machozi hali ambayo
ilisababisha taharuki kubwa kwa
wananchi wilayani humo.

Alisema muda kidogo walitokea
askari Magereza watano ambao
walifika eneo la tukio kwa ajili ya
kumuokoa mwenzao, ndipo polisi
na askari wa Magereza walipoanza
kupigana.

Kamanda Chatanda alisema
polisi huyo alikuwa doria katika op-
eresheni ya kawaida ya ukamataji

]
Serikali
yaahirisha
ujenzi
barabara
Dar-Chalinze

Na Sanula Athanas,
DODOMA

SERIKALI imeahiri-
sha ujenzi wa barabara
ya Dar es Salaam hadi
Chalinze yenye urefu
wa kilometa 144 kwa
kiwango cha ‘expressway’
hadi miradi mingine in-
ayoendelea itakapokuwa
imekamilika.

Akiwasilisha bungeni
jana hotuba ya makadi-
rio ya bajeti ya wizara
yake kwa mwaka ujao wa
fedha, Waziri wa Ujenzi,
Uchukuzi na Mawasiliano,
Isack Kamwelwe, alisema
mradi huo pia unahu-
sisha ukarabati kwa
Kiwango cha lami sehemu
yva Mlandizi - Chalinze
unaofanyika kwa awamu
na hadi Machi mwaka
huu, mkataba kwa ajili
va ukarabati wa kilometa
12.4 ulikuwa umetiwa
saini na maandalizi ya-
naendelea.

Alisema barabara ya
Kwa Mathias-Msangani

INAENDELEA UK.5

wa vyombo vya moto hasa pikipiki
maarufu kama bodaboda, ambao
wamekuwa wakiendesha bila ya
kufuata sheria za usalama baraba-
rani.

Alisema baada ya Polisi huyo
kumshika askari magereza ambaye
alikuwa kiendesha pikipiki bila ya
kuvaa kofia ngumu na kumtaka
kwenda kituo cha polisi au kuiacha

pikipiki yake, alipinga ndipo mzo-
zo ulipoanza.

“Baada ya muda kidogo kundi
la askari magereza walifika ku-
muokoa mwenzao mara baada ya
kumuona ameshikwa na Polisi,
pia kundi la askari polisi walifika
nao kumuokoa mwenzao, ndipo
makundi hayo mawili ya jeshi
walipoanza kuchapana makonde

na kufyatua risasi hewani,” alisema
Kamanda Chatanda.

Kamanda Chatanda alisema ku-
fuatia tukio hilo, Jeshi la polisi lin-
aendelea na uchunguzi wa kujua
chanzo zaidi ya vurugu hizo iki-
wamo kufanya vikao vya dharura
kati ya Jeshi la Polisi na Magereza,
na kwamba uchunguzi utakapoka-
milika sheria itachukua mkondo

wake.

Baadhi ya mashuhuda wa tukio
hilo wakizungumza na Nipashe
kwa nyakati tofauti walieleza
kuwa waliwaona polisi waliokuwa
wamebeba silaha wakimvamia
askari magereza ambaye alikuwa
amevaa nguo za kiraia akiendesha
pikipiki, na kumtaka kuelekea kit-
uoni.

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

TIB DEVELOPMENT BANK LIMITED..........cosssnnssssssnnsssssssnsnssssansansnsss PLAINTIFF

(IN THE DISTRICT REGISTRY OF ARUSHA)

AT ARUSHA

CIVIL CASE NO. 16 OF 2017

VERSUS

PROMOTION OF RURAL INITIATIVES AND DEVELOPMENT

ENTERPRISES LIMITED ..isiiiisusississsssisssansinissmnsasssisnnsonsensassssnesnsseassss DEFENDANT

NOTICE OF MENTION

TO: PROMOTION OF RURAL INITIATIVES AND

DEVELOPMENT ENTERPRISES LIMITED
P.O BOX 13900

ARUSHA.

TAKE NOTICE that the above case has been fixed for mention in the High court at Arusha on

14" day of May, 2019 at 09: 00 am in the forenoon.

YOU may appear in person or by advocate or agent duly authorized to appear on your behalf
and you are directed to produce on that day all the documents which you intend to rely upon in

support of your case.

TAKE FURTHER NOTICE THAT in default of your appearance on that day and time for
mention, the court may proceed in your absence.

GIVEN under my HAND and SEAL of the COURT this 30" day of APRIL, 2019

i P

J. F Nkwabi

DEPUTY REGISTRAR

ARUSHA
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HABARI KITAIFA

Kada wa Chadema alivyookotwa
na bodaboda porini

Na Elizabeth Zaya

CHAMA Cha Demokrasia na Maendeleo
(Chadema), kimesimulia namna bodaboda
walivyomuokota Mkufunzi wa Chadema
Kanda ya Nyasa, Mdude Nyagali, katika ucho-
choro msituni akijikokota kuomba msaada
na kumpatia huduma ya kwanza.

Akizungumza na waandishi wa habari
Mawasiliano na Mambo ya Nje wa Chadema,
John Mrema alisema Mdude aliokotwa majira
ya saa tatu asubuhi akitoka eneo la msituni
Inyala akijikongoja kuingia katika chochoro
akiomba msaada.

Alisema vijana hao wa bodaboda wal-
ipomuona na kwa sababu hakuwa na nguvu
ya kuzungumza walimsachi katika mifuko
yake na kuona vitambulisho vyake kimoja
cha Chama chake na cha kupigia kura.

“Jana usiku saa tatu tulipata taarifa kutoka
kwa raia, kwamba kuna mtu ameokotwa na
vijana wa bodaboda akiwa aneo la msituni
kwenye kauchochoro akiwa anajikongoja aki-
jaribu kuomba msaada ila alikuwa hawezi ku-
zungumza kwa sababu alikuwa amefungwa
mdomo na uso na kitambaa cheusi,”

“Baada ya vijana hawa wa boda kumuoko-
ta walimpekua wakamkuta na vitambulisho
viwili na wakakuta majina ya Mdude ndiyo
wakajua ndiye.

I
Serikali yaahirisha ujenzi
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(Km 8.3) kwa kiwango cha lami
upo katika hatua ya ununuzi.

Waziri Kamwelwe alisema
upambuzi yakinifu na usanifu wa
kina wa Barabara ya Morogoro
- Dodoma yenye urefu wa Km
260 taratibu kwa ajili ya kumpata
mhandisi mshauri wa kufanya kazi
hiyo zinaendelea.

“Ujenzi wa Barabara ya New
Bagamoyo (Morocco) Junction
Mwenge - Tegeta yenye urefu wa
Km 17.2 hadi Machi, mwaka huu,
mkataba wa upanuzi wa sehemu
ya Morocco na Mwenge Km 4.3

ulikuwa umetiwa saini kwa
ufadhili wa  Serikali ya Japan,”
alisema.

Katika hotuba yake hiyo, Waziri
Kamwelwe pia aligusia ujenzi wa
barabara za juu (flyover/inter-

change na maboresho unaoendelea
katika Jiji la Dar es Salaam.

Alisema ujenzi wa barabara ya
juu katika makutano ya Tazara
umekamilika huku ile ya makutano
va Ubungo ukiwa umefikia asilimia
28.

“Kazi ya uhamishaji wa miun-
dombinu iliyoathiriwa na mradi
wa Ubungo Interchange imekami-
lika na mkandarasi anaendelea na
ujenzi wa barabara za makutano,”
alisema.

Waziri huyo alisema mradi wa
arabara ya Uwanja wa Ndege wa
Kimataifa wa Julius Nyerere (JNIA)
unalenga kuipanua barabara hiyo
kuwa ya njia sita na utajumuisha
miundombinu ya mabasi yaendayo
haraka awamu vya tatu, ambapo
hadi Machi 2019 usanifu wa kina
ulikuwa unaendelea chini ya ufa-
dhili wa Benki ya Dunia (WB).

Urafiki wa JWTZ, Ujerumani kuimarika

Na Beatrice Moses

JESHI la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania
(JWTZ) litaendelea kupokea misaada zaidi
kutoka kwa Serikali ya Shirikisho la Ujeruma-
ni kupitia Mpango wa kusaidia majeshi rafiki.

JWTZ itaendelea kunufaika baada ya Uje-
rumani kukubali kuongeza kipindi cha kutoa
misaada kwa miaka minne zaidi kuanzia
mwaka 2021 hadi mwaka 2024.

Kwa mujibu wa taarifa zilizotolewa na
Mkurugenzi wa Mawasilano ya Rais, Tkulu
Gerson Msigwa, imebainisha kuwa uamuzi
huo umebainishwa jana na Balozi wa Uje-
rumani Dk. Detlef Waechter.

Imeelezwa kuwa Balozi Waechter alibaini-
sha hatua hiyo katika mazungumzo yake na

Balozi Waechter aliambatana na  wa-
jumbe kutoka Wizara ya Ulinzi na Wizara ya
Mambo ya Nje ya Ujerumani, ambapo pamo-
ja na mambo mengine wameahidi kujenga
hospitali kubwa yenye viwango vya daraja la
nne (level 4) mkoani Dodoma.

Dk Waechter alisema pamoja na ujenzi
huo, pia kupitia timu ya ushauri ya wataalam
wa kijeshi (GAFTAG) Ujerumani itaendelea
kufundisha madaktari wa jeshi na kutoa vifaa

vya matibabu. Pia itaongeza kutoa mafunzo
ya ulinzi na vifaa vya ulinzi wa amani.

Ilibainishwa kuwa katika makubaliano ya
ushirikiano unaoishia 2021 Ujerumani kati ya
Juni 2017 na Machi 2019 imejenga Hospitali
ya Kanda Monduli mkoani Arusha ambayo
imewekewa vifaa vya tiba vinavyotumia
teknolojia ya kisasa na inatarajiwa kuwa hos-
pitali ya rufani ikisaidiana na Hospitali ya

Ujenzi wa hospitali hiyo unatajwa kuwa
umegharimu Sh. bilioni 5 na milioni 947 am-
bapo kati ya hizo Sh. milioni 346.8 zimetole-
wa na Serikali ya Tanzania.

Kupitia urafiki huo kumefanyika upanuzi
na uboreshaji wa Chuo cha Sayansi na Tiba
cha Lugalo,ujenzi wa karakana za jeshi katika
Mkoa wa Dar es Salaam, Dodoma, Shinyan-
ga na Mwanza, ujenzi wa udara ya dharura
ya Hospitali kuu ya Jeshi Lugalo.

Ilielezwa kua pia kumefanyika ujenzi
wa mabweni ya wanafunzi katika hospitali
ya Kanda Bububu Zanzibar, uboreshaji wa
hospitali za kanda zilizopo Zanzibar, Mbeya,
Mwanza na Tabora, msaada wa magari na
vifaa tiba.

Rais Magufuli aliishukuru Serikali ya Uje-
rumani kwa kuendeleza na kukuza uhusiano
na ushirikiano na Tanzania.

MINISTRY OF EDUCATION,SCIENCE AND TECHNOLOGY

AGENCY FOR THE DEVELOPMENT OF EDUCATIONAL MANAGEMENT (ADEM) - BAGAMOYO

INVITATION FOR APPLICATION TO A DIPLOMA IN EDUCATION
MANAGEMENT AND ADMINISTRATION (DEMA) AND DIPLOMA IN SCHOOL
INSPECTION (DSI) FOR THE ACADEMIC YEAR 2019/2020

Applicants are invited from suitable qualified candidates to pursue a two year Diploma courses in
Education Management and Administration and Diploma in School Inspection offered by the
Agency for the Development of Educational Management (ADEM). Applicants should specify the
campus they wish to study, either at ADEM-Bagamoyo, ADEM-Mwanza or ADEM-Mbeya. The
course commences in October, 2019

1. BASIC INFORMATION
A: Target groups: Applicants should be in-service teachers, school heads or educational
managers and administrators at Ward, District, Regional or Zonal levels. These include
(i)  District Education Officials (District Education Officers, Statistics and Logistics Officers, District
Academic Officers and Teachers Service Commission Officials.
(i) Ward Education Coordinators (WECs).
(i) Heads of Schools (Primary and Secondary).
(iv) Teachers from pre-primary, primary schools, secondary schools and colleges who have been
in the teaching service for not less than three years.
(v) Managers and Owners of Non-Government Schools such as Religious, Military, Private and
Investors in education service.
(vi) Workers in Non-Government Organizations (NGOs) dealing with education, etc.
(vii) School Quality Assurers ( School Inspectors)

B: Requirements for DIPLOMA IN EDUCATION MANAGEMENT AND ADMINISTRATION (DEMA).
Applicants should be IN-SERVICE teachers or education officers who hold any of the following
qualifications, with a minimum of three years working experience:

+ Grade A Teacher Certificate with a minimum of four passes in CSEE

+ Diploma in Education from any recognized institution.

+ Bachelor degree and above, in education

+ Certificate in Education Leadership, Management and Administration (CELMA) offered by ADEM

C: Requirements for DIPLOMA IN SCHOOL INSPECTION (DSI)
Applicants should be IN-SERVICE teachers or education officers who hold any of the following
qualifications, with a minimum of five years working experience:

* Grade A Teacher Certificate, with a minimum of two credits in CSEE.

* Diploma in Education X

+ Bachelor degree and above, in education

+ School Quality Assurer (School Inspector)

2.REQUIRED ENCLOSURES:
a)  Curriculum Vitae including name, address, telephone, educational background and professional
career.

b)  Photocopies of Certificate of academic and professional qualifications
c)  Photocopies of professional qualifications in Education certificates (Teacher Grade A, Diploma or
Degree)
d)  Non-refundable application fee of Tshs. 10,000/= paid through:
(i) NMB Bank by filling Pay-in-Slip and quote Control Number 991250002327
(i) M-Pesa, Tigo-Pesa under Government Payment Control Number 991250002327

w

. MODE OF APPLICATION:
a) Candidates must APPLY DIRECT TO ADEM in response to this advertisement.by FILLING
THE FORM PROVIDED at ADEM website or writing an applican letter. Applicants who were not
selected for Academic Year 2018/19 are allowed to re-apply for academic year 2019/20. .

**APPLY DIRECT TO ADEM BY FILLING THE FORM PROVIDED **
b)  Applications must be written in English.
c)  Applications must reach the undersigned not later than 30th July, 2019.
d)  Only successful candidates will be informed by the end of AUGUST, 2019.

4. All applications done direct through ADEM should be addressed to:
The Chief Executive, ADEM, P. O. Box 71, BAGAMOYO

5. For more information visit our website: www.adem.ac.tz or contact the following addresses:

MWANZA CAMPUS

E-Mail: ademwz@adem.ac.tz
Fax: +255 28 2540185

Tel: +255 28 2540185

BAGAMOYO MAIN CAMPUS
E-mail: adem@adem.ac.tz

o Fax: +255 23 2440216

o Tel: +255 23 2440225/2440022

MBEYA CAMPUS
P.0.BOX 187, MBEYA

E-mail: ademby@adem.ac.tz
Tel/Fax: 025 2502467

6: For further clarifications about programmes and services offered by ADEM, use the following
mobile phones numbers:

1. 0789 257 861
2. 0767 197 564
3. 0786 674 512
4. 0658 351 111
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MWANGA WA JAMII

Tahadhari muhimu
Dar dhidi ya dengue

TAARIFA kwamba wakazi wengi wa Jiji la Dar es Salaam wa-
naugua ugonjwa wa homa ya dengue, zinapaswa kutushtua
na kuchukua hatua za tahadhari.

Imeelezwa kuwa kwa kipindi cha Januari hadi Mei mwaka
huu, jumla ya watu 1,200 katika mkoa mzima wa Dar es Sa-
laam wameugua homa ya dengue na mtu mmoja kupoteza
maisha.

Wagonjwa kadhaa wamebainika kutoka maeneo ya Ilala,
Kariakoo, Upanga, Kisutu, Buguruni na Tabata wilayani Ilala.
Mengine ni Ubungo, Mbezi wilayani Ubungo na Msasani, Ma-
saki na Kinondoni wilayani Kinondoni.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Dk. Yudas Ndug-
ile alitoa takwimu hizo hivi karibuni wakati akizungumza na
Nipashe kuhusu hali ya ugonjwa ilivyo katika jiji hilo, lenye
wakazi takribani milioni tano kwa mujibu wa Sensa ya Watu
na Makazi ya mwaka 2012.

Dk. Ngudile alibainisha kuwa wametoa tahadhari kadhaa
katika kuudhibiti,ikiwamo za kuangamiza mazalia ya mbu
kama vifuu, makopo, vyungu chakavu, matairi chakavu,na
kufukia madimbwi kwenye maeneo ya makazi.

Ni vyema kuzingatia tahadhari zilizotolewa ikiwa ni pamo-
jana kusafisha maeneo ya ofisi, shule, vyuo, gereji, stendi za
mabasi, masoko, maeneo ya mama lishe, baa, sehemu wana-
zouza vinywaji, hoteli, migahawa na hosteli za wanafunzi.

Pia wananchi wametakiwa kuepuka ugonjwa huo kwa
kuzuia kunga’atwa na mbu kwa kulala ndani ya chandarua
chenye dawa, kupaka mafuta ya kufukuza mbu mikononi na
miguuni na kuvaa nguo ndefu kufunika mwili kama mikono,
miguu na mgogo.

Tumesikia Serikali kwa upande wake imechukua tahadha-
ri kwa kufanya upuliziaji dawa za kuua mbu katika maeneo
ya shule, vyuo, gereji, masoko, kwa mama lishe, kwenye baa,
hoteli, migahawa, hosteli za wanafunzi na stendi za mabasi.

Hivi karibuni akiwasilisha bungeni hotuba kuhusu makadi-
rio ya bajeti ya wizara yake kwa mwaka ujao wa fedha, Waziri
wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy
Mwalimu, pamoja na mambo mengine naye aliwatahadhari-
sha wananchi kuhusu ugonjwa huo.

Waziri Ummy aliwataka wananchi kuwa makini wapatapo
homa wahakikishe wanakwenda kupata huduma katika vi-
tuo vya afya ili wapimwe na kupatiwa tiba sahihi.

Waziri alibainisha kuwa wizara imeshakamilisha mpango
mkakati wa kudhibiti ugonjwa huo ambao unajumuisha ku-
jenga uwezo wa watumishi wa afya katika kutambua, kupi-
ma, matibabu na udhibiti wa mbu wanaoueneza.

Homa ya dengue hutajwa pia kama homa ya kuvunja mifu-
pa kwa sababu inaweza kuwafanya watu wawe na maumivu
makali hadi wahisi kama mifupa yao inavunjika.

Dalili za ugonjwa huu huanza kujitokeza ndani ya siku tatu
hadi kumi na nne baada ya kuambukizwa, ambapo aliyeam-
bukizwa hupata homa kali, kaumwa na kichwa, kuota vipele
kwenye ngozi na maumivu kwenye misuli na maungio au ku-
vuja damu.

Tunasisitiza kwamba wataalam wa afya wamekuwa wak-
ituhamasisha kuwa kinga ni bora kuliko tiba, hivyo tuzingatie
kwa kuzitekeleza mbinu za tahadhari tulizopewa ili kuepuka
kuugua ugonjwa huu hatari.

Pia wananchi waache kupuuzia ugonjwa huo, bali wachuk-
ue hatua kwa kuzingatia ushauri wa wataalamu wa afya na
serikali kwa kuwa ugonjwa huo ni hatari kwa maisha.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710
Meneja Matangazo: Kauthar D’'souza, 0767 223311.

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com

Na Sabato
Kasika

Mabaraza ya Ardhi Kata yaboreshwe

MABARAZA la Ardhi ya Kata
yalianzishwa kwa lengo la ku-
hakikisha kesi au mashauri ya-
nayohusu migogoro ya ardhi

au mitaa yanapatiwa utatuzi wa
kisheria katika ngazi za chini.
Hiyo ni kwa kuzingatia sheria na
kanuni ziheshimu mipaka yake
kiutendaji.

Kimsingi, lengo la kuanzishwa
mabaraza hayo lilikuwa sahihi,
lakini mifumo iliyowekwa ya
upatikanaji wa viongozi wa-
naoendesha mabaraza hayo,
imeonekana kukosa nguvu hivi
sasa, katika wakati huu dunia in-

Watu wengi wana wana ufa-
hamu mkubwa wa sheria, hivyo
wanatambua haki zao au hata
mipaka ya mamlaka mbalimbali
za kisheria.

Mabaraza hayo yalianzishwa
mwaka 1985 kwa Sheria ya
Bunge Namba Saba, wakizinga-
tia kwamba migogoro mingi ya
ardhi ipo katika ngazi za chini,
ambako wananchi wengi wa-
naishi au kuendesha shughuli
zao ndogo zinazowapatia vipato,
zikiwamo biashara, kilimo na
ufugaji.

Kwa maana hiyo, chombo
hicho katika hatua hiyo, king-
esaidia kupatikana ufumbuzi wa
kisheria na kupunguza wingi wa
kesi kama hizo, kwenye ngazi za
wilaya, mkoa na Mahakama Kuu
Kitengo cha Ardhi.

Nadhani umefika wakati kwa
serikali kuangalia uwezekano
wa mabaraza hayo kuongozwa
na watalaam wenye weledi
mkubwa wa sheria.

Hivi sasa, wenyekiti wa ma-
baraza wanaweza kuwa watu
maarufu wakati makatibu kwe-
nye baadhi ya kata, ni maofisa
wasio na weledi katika eneo hilo
la kitaaluma.

Kwa sasa, kwenye baadhi ya
kata, makatibu ni Maofisa Maen-
deleo ya Jamii ngazi ya Kkata,
ndio wameteuliwa kuongoza. Ni
mfumo ambao sidhani unafaa

kuendelea.

Ikumbukwe kuwa, sheria
iliyounda Mabaraza ya Kata im-
eweka ukomo wa mashauri ya
kusikilizwa katika ngazi hiyo,
ikiwa na thamani ya shauri lin-
alopokelewa na kusikilizwa
hapo. Viongozi wanaweza ku-
jibebesha majukumu wasiyoyas-
tahili kisheria.

Wadau, wanapaswa waishauri
serikali ibadilishe mfumo wa
viongozi wa mabaraza hayo, ili
halmashauri za miji na wilaya
ziweke utaratibu wa kuyasima-
mia moja kwa moja, kwa kuteua
wanasheria kutoka halmashauri
na makatibu wakawa wajumbe
wenye elimu, angalau astasha-
hada ya sheria. Kumekuwapo
migogoro kwenye baadhi ya
Mabaraza ya Ardhi Kata, katika
maeneo mengi nchini.

Mmoja wa wadau, Oliver Lim-
wagu, anakumbusha wakati fula-
ni Mkuu wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam, alitishia kufuta mabaraza
hayo mkoani mwake, baada ya
kugundua kuwa ni vyanzo vi-
kubwa vya migogoro.

“Wakati mwingine baadhi
ya viongozi wamejikuta wakik-
waruzana na wateja, kwa saba-
bu mmoja kati ya washitakiwa
au walalamikaji wanatoa siri
wakati mashauri yakiendelea,
jambo ambalo limekuwa liki-
zalisha migogoro pia,” anasema
Limwagu.

Anasema, mabaraza ya vion-
gozi wasio na weledi kuna waka-
ti yanajikuta yakishughulikia
mashauri yasiyowahusu kishe-
ria, ikiwamo migogoro ya ardhi
inayosajiliwa au thamani yake
inazidi Sh. milioni tatu.

“Yanapojitokeza  mazingira
kama hayo, sijui kama uwepo wa
mabaraza una maana na endapo
hali itaendelea hivyo, kuna ha-
tari kubwa ya kuibua migogoro
mikubwa zaidi katika siku zijazo,
hasa kutokana na ardhi kupanda
thamani kila kukicha, huku ma-
baraza yakiwa hayatambui.

“Mahakama ni kama familia

zetu, mume, mke na watoto
wana mipaka yao. Kwa nini Ma-
baraza ya Kata yasiwe na mipaka
kiutendaji?” anahoji.

Wakili Godfrey Francis, anase-
ma mazingira ya mwaka 1985
kuanzishwa Mabaraza ya Kata,
yaikuwa sahihi, lakini muda
uliopo uana sura ya kupitwa na
wakati. Mfumo wa uendeshwaji
wake, usimamizi na utoaji haki,
unapaswa kuboreshwa.

“ITkumbukwe kuwa, kubadil-
ishwa mfumo wa uendeshwaji
wa Mabaraza ya Kata, hauwezi
kubadilishwa kisiasa kupitia
matamko ya viongozi wa ki-
siasa majukwaani, bali kufanyia
marekebisho Sheria ya Ma-
baraza ya Kata (Amendment),”
anasema Francis

Ushauri wake ni sheria
iruhusu wenyeviti wa Mabaraza
ya Kata, wawe wataalamu wa
sheria, kama wenyeviti wa Ma-
baraza ya Ardhi ya Wilaya wal-
ivyo, ni wanasheria kwa taalu-
ma. Anahoji kwanini kwenye
kata wasiwe wanasheria?

“Sheria iruhusu uwakilishi
wa mawakili kwenye kata kama
kwenye mahakama za mwanzo
wanataka waruhusu mawakili
basi na kwenye mabaraza ya
kata ni wakati muafaka umefika
mawakili waruhusiwe ili mata-
tizo yanayojitokeza sasa hivi ya
sijitokeze tena,” anasema.

Anasema hivi sasa, Mabaraza
ya Kata yapo chini ya usimamizi
wa halmashauri na kwamba huo
ni mgongano, akitoa mfano,
kesi inayoanzia Baraza la Kata,
inaweza kupingwa maamuzi
yake na kujikuta jalada limefika
Mahakama Kuu, ambayo haipo
chini ya usimamizi wa hal-
mashauri.

Mdau mwingine, Esha Dismas,
mtaalamu na Mshauri wa Sheria
wa Mabaraza ya Ardhi ya Kata,
umepitwa na wakati na njia pe-
kee ni kuyafanyia mabadiliko.
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Bashiru amwombea msamaha Makonda
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uhai wake alihimiza zaidi kupanda
miti ili kutunza mazingira na kuwataka
wananchi kumuenzi kwa kupanda miti
katika kipindi hiki.

Dk. Bashiru alisema marehemu ali-
weka katika kukuza maarifa na taarifa
ambapo uwekezaji wake katika vyom-
bo vya habari umekuwa na mchango
mkubwa wa kujenga taifa na hasa utaifa
na umoja wetu.

Alisema kuwa, vyombo vyake vime-
saidia kukuza Kiswahili kama lugha
ya Taifa kupitia radio na kudai kuwa
Taifa bado ni teketeke tusipojihadhari
tunaweza kupoteza misingi yetu ya Taifa
hivyo mchango huo unapaswa kuen-
delezwa. Katibu mkuu huyo alisema
katika kipindi cha mwezi Aprili mwaka
huu, marehemu alimpigia simu nyingi
na kukubaliana wakutane na hakujua ni
nini anachotaka wazungumzia lakini
kulikuwa na ubishano wa muda mre-
fu wapi wakutane na lini ambapo yeye
aliomba mfuate nyumbani au ofisini la-

kini marehemu alikataa na kuahidi yeye
mwenyewe atamfuata nyumbani.

“Kitabu cha Dk. Mengi ni lazima ki-
tafsiriwe hivyo kupitia Bakita (Baraza la
Kiswahili Tanzania) chini ya usimamizi
wa Wizara ya Habari na Utamaduni kita-
bu hiki kitafsiriwe ili Watanzania wote
waweze kukisoma kwa lugha ya Taifa”
alisema Dk. Bashiru.

MAKONDA AOMBA RADHI

Baada ya kauli hiyo ya Dk. Bashiru ku-
muombea msamaha RC Makonda, Asko-
fu Shoo alimwita Mkuu huyo wa mkoa
na kutangaza madhabahuni kwamba
ametoa msamaha kwa kiongozi huyo.

Askofu Shoo akasema, “Basi mwa-
nangu utusamehe kama tumekukosea,
naomba tu utapata nafasi nyingine ya
kuzungumza hapa ni madhabahuni,
tumesema kwa ajili ya upatanisho...
Mheshimiwa Mbowe nakuomba, wa-
naimba nyimbo ya ndugu wakipatana
vyema mahali wanapokaa..wanashika-
na mikono.”

Baada ya dakika chake, Makonda

akasema, “Mheshimiwa baba Askofu na
Kaka yangu Mbowe, wananchi mlioko
hapa akiwamo na kiongozi wetu wa seri-
kali nashukuru sana kwa kunipa maele-
kezo na maonyo ya baba Askofu lakini
niwashukuru sana kwa Katibu Mkuu
wa Chama cha Mapinduzi kusimama na
kuomba radhi kwa niaba yangu, huo ni
upendo wa hali ya juu sana.

“Lakini nimshukuru sana kaka yangu
Freeman Mbowe ambaye mimi na yeye
tunafahamiana kwa muda mrefu sana
na mbele yetu ni baba yetu kipenzi Reg-
nald Mengi, kuyatamka yale ambayo
yalimkwaza, naye nampa shukrani sana
angeweza kukaa kimya.

“Lakini la mwisho kwangu, ninahisi
tafsiri inaweza kuwa ni tatizo. Ni mimi
niombe radhi kwa tafsiri hii kwa sababu
nimemsifia mchaga katikati ya Wacha-
ga. Sio mchaga tofauti na kabila jingine,
nitaendelea kumuenzi mzee Mengi kwa
mema yote aliyoyafanya hasa katika
mkoa wetu kwa kuwahudumia wale-
mavu. Kwa sababu amebaki kuwa alama
ambayo haitafutika daima,”

Waziri Mkuu kassim majaliwa akiweka shada la maua kwenye kaburi la marehemu Dk. Reginald Abraham Mengi,
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Spika akemea vikali
matumizi mitandao

INATOKA UK. 3

ya nchi na nje ya mipaka ya nchi.

Alisema wakati wa uhai wake, Dk. Mengi
alionyesha kwa vitendo kwa vijana wa Tanza-
nia kuwa, kwa juhudi na maarifa inawezekana
kuondokana na umaskini na kuwa tajiri wa mali.

“Mzee Mengi ulikuwa na upendo, ukawa
baba wa yatima, wajane, watu wasiojiweza na
wagonjwa, umefanya mengi yenye heshima
kubwa na kama mnavyojua hivi sasa Bunge
linaendelea Jijini Dodoma lakini kwa heshima
yako, Wabunge wenzangu wamenituma na
kuacha shughuli zote na kuja kutoa heshima
za Wabunge wote kwa kazi kubwa uliojitolea
kuwafanyia Watanzania wote,”alieleza Ndugai

Kwa mujibu wa Ndugai, marehemu DK. Mengi
alikuwa msaada mkubwa kwa watu, serikali
pamoja na Bunge, licha ya kumiliki vyombo
mbalimbali vya habari zikiwamo redio, maga-
zeti na televisheni.

Mbowe akemea kauli za ubaguzi

INATOKA UK. 2

‘Kauli za kuambiana kuna kabila fulani
hayawezi kuwatetea walemavu, sio za
kweli, ni za kibaguzi na lazima zikemewe na
naomba wale wote walioguswa na kauli zile
tutoe msamaha kwa kumuenzi marehemu,
lakini tujifunze kusema ukweli na ukweli
utatuweka huru,"alisema Mbowe

Mbowe ambaye pia ni Mbunge wa Jimbo
la Hai, alisema marehemu Dk. Mengi ali-
kuwa mnyenyekevu na kauli zake mara kwa
mara zililenga kujenga, kupatanisha kutoa
matumaini na hakuwa mtu wa kukata tamaa,
hivyo tunapaswa kumuenzi kwa kuyaiga.

Alisema katika mazingira ya kawaida ya
binadamu, vitu viwili hujenga kiburi am-
bavyo ni mamlaka yasipotumiwa vizuri
hujenga kiburi na fedha zisipotumika kwa
ustaarabu hujenga kiburi.

Katika salaam zake, Mbowe alisema
marehemu hakuwa kiongozi wa serikali wala
kiongozi wa siasa, lakini alikuwa na uny-
enyekevu wa Kipekee, tena wa ajabu sana na
uwezo wa utajiri wake haukumtia kiburi ila
ulimuongezea unyenyekevu na misaada kwa
wengi aliowajua na asiowajua.

Membe asifu mchango wake sekta binafsi

NATOKA UK. 2

Kwa mujibu wa Membe, ali-
penda na alitaka kuiona Tanzania
ikiwa nchi ya amani, utulivu, inay-
oheshimu sheria, katiba na uongozi
bora

Alisema hakuwa na ubaguzi kwa
kuwa hakujali unatoka chama gani,
bali alichoangalia ni msingi aliyoisi-
mamia na aliunga mkono.

“Katika shughuli zetu za siasa
zinazokuja mbele ya safari, miaka
nenda rudi tumepotea mtu ali-
yekuwa anatoa mchango kwa vy-
ama vyote kwa lengo la kuwa na
utawala bora, sheria, kuwahimiza

watanzania kuwa maendeleo ya
kweli hayatoki serikalini bali sekta
binafsi,” alisema.

Membe alisema alifahamiana
naye toka mwaka 1999 na wame-
kuwa marafiki wa karibu na hasa
alivyokuwa Waziri wa Mambo ya
Nje (wakati huo) kwa miaka tisa.

“Alikuwa mshauri wa mabalozi
na alifanyakazi vizuri na wizara na
siyo kwa kushauri mabalozi kuhu-
su sekta binafsi na biashara, la-
kini alikuwa kiungo cha serikali na
sekta binafasi, serikali na mabalozi
na hasa kuhusiana na sekta binafsi
kama gurudumu halisi la maende-
leo,” alisema.

Alisema kwaka 2009 na 2010

Saomali ilikumbwa na njaa kwa
watuz aidi ya watu milioni 10, Rais
Jakaya Kikwete alimteua Mengi
kuwa mwenyekiti wa wafanya-
biashara wa kutafuta michango
kutoka kwa wafanyabiashara, am-
bayo ilisaidia sana wananchi wa
nchi hiyo.

“Alifanyakazi kubwa kupata
michango mbalimbali, tulipata
malori ya chakula na bidhaa am-
bayo yalipeleka chakula kupitia
Kenya, na kuwasaidia waafrika
wenzetu ambao walikuwa wanaka-
biliwa na njaa. Ni mchango wake
mkubwa ambao Wizara ya Mambo
ya Ndani tulifurahi sana na hatu-
wezi kusahau,” alisema.

Kwa mujibu wa Membe, kila
mwezi Mengi alialika mabalozi
wawili hadi watatu nyumbani
kwake kwa chakula, na kila mwaka
balozi zikiadhimisha siku ya uhuru
wao Mengi hakukosekana kuhud-
huria.

“Mimi nilikuwa nachapa siasa
yeye anachapa uchumi kwa sekta
binafsi, tunaweza kumuuita aliku-
wa kiongozi wa mabalozi Tanzania,
kwani mbali na jitihada za kusaidia
watnzania wengine, kujitolea na
kufanya ambayo mtu mwingine
hawezi kufanya, na mbali ya ku-
muheshimu Mungu kupitia mali
zake alitoka nje ya mipaka ya Tan-
zania na kusaidia watu wenye shi-

da,” alibainisha.

Kwa mujibu wa Membe, Tanza-
nia na dunia imempoteza mtu wa
watu aliyekuwa na moyo wa up-
endo na unyenyekevu.

Membe alisema walikuwa na
urafiki mkubwa hadi ngazi ya fa-
milia kwa kipindi cha miaka 12, na
aliunga mkono jitihada zake zote
ikiwamo za kugombea urais mwa-
ka 2015.

“Mzee Mengi hakuwa mbaguzi
yeyote aliyeonyesha nia nzuri ya
kugombea nafasi ya juu alimuunga
mkono. Mimi aliniunga mkono
kama alivyowaunga mkono wen-
gine, wapo waliokataa ila mimi ni-
likubali,” alisema.



8 NipaShe ljumaa Mei 10, 2019

HABARI KITAIFA

Serikali yaahidi kuenzi
mazuri aliyofanya Mengi

Na Godfrey Mushi, MOSHI

WAZIRT Mkuu Kassim Ma-
jaliwa, jana aliongoza maelfu ya
watu katika shughuli ya kuhitimi-
sha safari ya mwisho duniani ya
aliyekuwa Mwenyekiti Mtendaji
wa IPP, Dk.Regnald Mengi ali-
yezikwa nyumbani kwake Kise-

ya Hai, akieleza kuwa serikali

itaendelea kuyaenzi aliyokuwa
akiyafanya marehemu.

Akitoa salaam za serikali katika
ibada ya mazishi ya Dk. Mengi,
Majaliwa  aliwaeleza  waom-
bolezaji kuwa amekuja Kiliman-
jaro na salaam kutoka kwa Rais
Dk. John Magufuli na Makamu
wa Rais, Samia Suluhu Hassan,
ambao wote wanawaombea, la-
kini wanawapa pole kwa msiba

huo mzito.

“Huu ni msiba mkubwa, mzito
kwa kumpoteza kama ambavyo
baba Askofu Mkuu (Dk. Shoo)
kasema. Huyu mzee Mengi ni
mmoja wa watu wazalendo ka-
bisa kutokea katika historia ya
nchi yetu. Nimuombe Mwenyen-
zi Mungu aendelee kutupa nguvu
ya kumsindikiza katika nyumba
yake ya milele,” alisema Waziri

Mkuu

Katika hotuba yake, Waziri
Mkuu alisema hakuna mtanza-
nia asiyejua mchango uliotolewa
na Dk. Regnald Mengi wakati wa
uhai wake kwa ajili ya kuwasaidia
watanzania na taifa zima.

Alisema serikali itaendelea
kuyaenzi yale yote yaliyokuwa
yakifanywa na Mwenyekiti huyo
mtendaji wa IPP.

Mkurugenzi wa Itifaki, Mawasiliano na Mambo ya Nje wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (Chadema), John Mrema akizungumza na
waandishi wa habari jijini Dar es Salaam jana, wakati akitoa taarifa ya kupatikana kwa mfuasi wa chama hicho, Mdude Nyagali, baada ya
kudaiwa kutekwa na watu wasiojulikana Jumamosi jioni wiki iliyopita mjini Vwawa-Mbozi mkoani Songwe. Mdude alipatikana katika eneo

Tumaini Makene. PICHA: GETRUDE MPEZYA

Hoja 8 za upinzani bajeti wizara ujenzi

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

KAMBI Rasmi ya Upinzani Bun-
geni, imeitaka serikali kuzitolea
ufafanuzi hoja nane zinazohusu
masuala ya ujenzi, uchukuzi, ma-
wasiliano na utawala bora.

Akisoma bungeni jana hotuba
ya Msemaji Mkuu wa kambi hiyo
katika Wizara ya Ujenzi, Uchuku-
zi na Mawasiliano, James Mbatia,
kuhusu makadirio ya bajeti ya
wizara hiyo kwa mwaka ujao wa
fedha, Mbunge wa Mrimba, Su-
zan Kiwanga (Chadema), alizitaja
hoja hizo kuwa ni pamoja na seri-
kali kutelekeza mradi wa gesi na
kuanza kutekeleza mradi mpya
wa umeme wa maji katika Mto
Rufiji (Stiegler’s Gorge).

Alisema nchi iliaminishwa na
serikali kwamba inaingia katika
uchumi wa gesi na kukajengwa
bomba la gesi kutoka Dar es Sa-
laam hadi Mtwara, lakini ripoti
za kitaalamu zimebainisha kuwa
bomba hilo linatumika kwa asil-
imia sita tu ya uwezo wake.

“Jambo la kusikitisha ni kwam-
ba mradi huu umepigwa chini na

sasa tunakimbizana na ujenzi wa
Stiegler’s Gorge. Kambi Rasmi ya
Upinzani inapata shaka sana na
umakini wetu katika kuhakiki-
sha tunafikia uchumi wa kati,”
alisema.

Kiwanga pia alisema kambi
yao inahoji kuhusu kile inacho-
amini kutozingatiwa kwa mis-
ingi ya utawala bora katika kuupa
zabuni mbalimbali Wakala wa
Majengo Tanzania (TBA).

Alisema hivi karibuni kumeku-
wa na malalamiko mengi kutoka
serikalini kutokana na utendaji
usioridhisha wa wakala huo, la-
kini kambi yao inaamini malala-
miko hayo ni matokeo ya wakala
huo kupewa zabuni kwa kulazi-
mishwa na kutofuata taratibu za
utoaji zabuni.

“Kambi Rasmi ya Upinzani in-
apenda kufahamu hiyo miradi in-
ayotoka wizara na idara na taasisi
za serikali inaletwa tu kwa TBA
kama zawadi au kuna utaratibu
wa kufuata sheria ya ununuzi
unafanyika, kama utaratibu hau-
fanyiki ni hatua gani za kinid-
hamu kwa wahusika zinachuku-
liwa?” alihoji.

Kiwanga alisema kambi yao
pia inasikitika kuona serikali in-
aboresha viwanja vya ndege pasi
na kuboresha huduma zinazo-
tolewa kwenye viwanja hivyo,
akitolea mfano ujenzi wa hoteli
za kisasa ili uboreshaji wa viwan-
ja uende sambamba na kutoa
fursa ya ajira kwa Watanzania.

Kiwanga alisema kambi inaiasa
serikali kuangalia kwa umakini
uamuzi inaoufanya wa kuhami-
sha majukumu ya Wakala wa
Ndege za Serikali ya kusimamia
ndege za serikali kwenda Ofisi
ya Rais, wakiamini jambo hilo ni
hatari kwa matumizi ya fedha za
umma kwa kuwa fungu 20 yana-
kohamia majukumu hayo hali-
ruhusiwi kukaguliwa.

Kambi hiyo pia ilihoji kuhusu
mauzo ya nyumba za serikali
7,921 yaliyofanyika kati ya mwaka
2004 na 2008, ikiitaka Taasisi
ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (Takukuru) ichunguze
suala hilo.

Katika hotuba hiyo, upinzani
pia uliitaka serikali kuhakikisha
inatenga bajeti inayotekelezeka
ikibainisha kuwa kati ya Sh. tril-

ioni 2.3 zilizotengwa kwa ajili ya
miradi ya maendeleo ya wizara
hiyo, ni Sh. bilioni 391.162 (asilim-
ia 17) zilizotolewa hadi Februari
mwaka huu.

Kiwanga alisema kambi yao
pia inahoji sababu za serikali
kuamua kutekeleza mradi wa
ujenzi wa reli ya kisasa kwa ku-
tumia malighafi ya nje badala
ya kufungamisha na uchumi wa
nchi kwa kuhakikisha chuma cha
ndani kinatumika.

Kambi hiyo pia iliitaka seri-
kali kueleza sababu za kutofanyia
kazi ushauri wake kuboresha hu-
duma za bandari nchini, ikileleza
kuwa Bandari ya Dar as Salaam
imeendelea kufanya vibaya kul-
inganishwa na bandari za nchi
jirani.

Kambi hiyo pia iliitaka serikali
kueleza sababu za kufanya vibaya
kwa Shirika la Mawasiliano
(TTCL) ilhali imetoa fedha ny-
ingi kwa kampuni za simu kupitia
Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote
(UCSAF) na kampuni | zilizonu-
faika kwa kiwango kikubwa na
uwekezaji huo ni Halotel, Voda-
com na TTCL.

]
Matatani tuhuma

za kusafirisha
‘unga’ D'Salaam

Na Hellen Mwango

es Salaam wamefikishwa katika
Mahakama ya Hakimu Mkazi
wakikabiliwa na tuhuma za
kusafirisha dawa za kulevya
aina ya heroine gramu 501.11.

Washtakiwa hao ni, mkazi
wa Vingunguti Fon Kabwe na
Mfanyabiashara Abass Seg-
uye, na walisomewa mashtaka
mbele ya Hakimu Mkazi Mwan-
damizi, Janeth Mtega.

Wakili wa Serikali, Faraji
Nguka alidai walitenda kosa
hilo Septemba 20, 2016 eneo la
Dar es Salaam.

Baada ya kusomewa sh-
taka hilo, hakimu aliwataka
washtakiwa hao kutojibu lolote
kwa kuwa mahakama hiyo
haina mamlaka ya kusikiliza
shauri lao mpaka Mkurugenzi
wa Mashitaka (DPP) atakapotoa
kibali.

Upande wa Jamhuri ulidai
upelelezi haujakamilika na
kesi iliahirishwa hadi Mei 23,
mwaka huu.

Serikali yaahirisha
ujenzi barabara

INATOKA UK. 4

(Km 8.3) kwa kiwango cha lami
upo katika hatua ya ununuzi.

Waziri Kamwelwe alisema
upambuzi yakinifu na usanifu wa
kina wa Barabara ya Morogoro -
Dodoma yenye urefu wa Km 260
taratibu kwa ajili ya kumpata
mhandisi mshauri wa kufanya
kazi hiyo zinaendelea.

“Ujenzi wa Barabara ya New
Bagamoyo (Morocco) Junction
Mwenge - Tegeta yenye urefu
wa Km 17.2 hadi Machi, mwaka
huu, mkataba wa upanuzi wa
sehemu ya Morocco na Mwenge
Km 4.3 ulikuwa umetiwa saini
kwa ufadhili wa Serikali ya Ja-
pan,” alisema.

Katika hotuba yake hiyo,
Waziri Kamwelwe pia aligusia
ujenzi wa barabara za juu (flyo-
ver/interchange na maboresho
unaoendelea katika Jiji la Dar es
Salaam.

Alisema ujenzi wa barabara ya
juu katika makutano ya Tazara
umekamilika huku ile ya maku-
tano ya Ubungo ukiwa umefikia
asilimia 28.

“Kazi ya uhamishaji wa miun-
dombinu iliyoathiriwa na mradi
wa Ubungo Interchange imeka-
milika na mkandarasi anaen-
delea na ujenzi wa barabara za
makutano,” alisema.

Waziri huyo alisema mradi wa
arabara ya Uwanja wa Ndege
wa Kimataifa wa Julius Ny-
erere (JNIA) unalenga kuipanua
barabara hiyo kuwa ya njia sita
na utajumuisha miundombinu ya
mabasi yaendayo haraka awamu
ya tatu, ambapo hadi Machi 2019
usanifu wa kina ulikuwa unaen-
delea chini ya ufadhili wa Benki
ya Dunia (WB).
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Bosi wa Bandari Saccos aja
juu tuhuma uporaji viwanja

Na Mwandishi Wetu

MWENYEKITI wa Bandari Sac-
cos, Stella Mutayabarwa, amepu-
uza madai ya wakazi wa Pemba
Mnazi wilayani Kigamboni jijini
Dar es Salaam kuvamia viwanja
vyao na kuweka mipaka upya
mwezi uliopita.

Akizungumza na Nipashe, Mu-
tayabarwa alisema taarifa kwam-
ba alivamia viwanja vya wanakij-
iji katika Kata ya Pemba Mnazi ni
vya Puna na Potea ndiyo umeuza
maeneo mara mbilimbili. “Hivi
unadhani taasisi kubwa kama
Bandari Saccos inaweza kuva-
tibu kweli?” alihoji na kuendelea:
“Waulize viongozi wa Puna.”

Alisema maeneo ya Bandari

Saccos yaliuzwa kwa watu wen-
Puna na Potea na kwamba taasisi
yake ililazimika kuchukua hatua
ili kuzuia uvamizi huo.

wakiona taasisi kubwa kama
Bandari Saccos inakuja katika
maeneo yao kwani itawaletea
maendeleo kupitia uwekezaji
itakaofanya,” alisisitiza. Mwe-
nyekiti huyo aliwataka viongozi
wa wilaya mpya ya Kigamboni
kuepuka kuchochea migogoro
ya ardhi.

Viongozi na wanavijiji wa
Puna na Potea walisema vion-
gozi wa Bandari Saccos ulienda
katika maeneo yao Aprili mwaka
huu ukiwa na askari polisi we-
nye silaha za moto na kuondoa
alama zote za mipaka ya viwanja

vyao na kuanza kuweka mipaka
upya.

Katika nyaraka za vikao na
barua za kutafuta suluhu zilizo-
andikwa kwa uongozi wa wilaya
ya Kigamboni, Mwenyekiti wa
uomba uongozi wa Manispaa
kuzuia uvamizi wa Bandari Sac-
cos kwani ilikuwa inavuruga uta-
ratibu tangu mgogoro huo uanze
mwaka 2016.

“Katika uchunguzi wetu, tume-
baini kwamba ni kweli Bandari
Saccos walinunua eneo kutoka
kwa Rwegasira, lakini taasisi im-
eongeza eneo lake kwa kuvamia
maeneo ya watu wengine na ku-
weka alama baada ya kuondoa
zile za awali jambo ambalo lime-
leta mgogoro,” alisema Meza ka-
tika barua yake ya Februari 2018

kwenda kwa Mkurugenzi wa
Manispaa ya Kigamboni.

Akiwataja baadhi ya watu am-
bao viwanja vyao vimevamiwa
ni Ahmad Mussa, Iddi Mohamed,
Jones Kilimbe, Valerie Kilimbe,
Charles Kubeja, Masanja Kasubi,
shija Shinganaji na Muddy Kaun-
da.

Mwenyekiti huyo wa Puna
alisema baadhi ya wamiliki hao
wana hati halali za wizara ya ar-
dhi, na kwamba wanalipia kodi
viwanja vyao kila mwaka.

Katika barua ya Aprili 3, 2019
alimuandikia Mkuu wa Wilaya
ya Kigamboni, Meza alionya
kwamba uvamizi unaoambatana
na nguvu ya polisi unaweza ku-
weye mamlaka hawatachukua
hatua.

Hakimu
Mfawidhi wa
Mahakama
ya Mwanzo
Temeke,
Bridgeter
Pilla, akizun-
gumza katika
warsha ya
utoaji taarifa
va utend-

aji kazi wa
kamati za
kuzuia ukatili
dhidi ya wa-
toto shuleni,
iliyoandaliwa
na asasi

va Kiraia

va Ekama
Development
Tanzania,

es Salaam
juzi. PICHA:
SABATO
KASIKA

Wazazi wahimizwa malezi bora kwa watoto

Na Sabato Kasika

WAZAZI wametakiwa kusi-
mamia vyema malezi bora ili
kusaidia kutokomeza vitendo
vya ukatili ambavyo baadhi ya
watoto wamekuwa wakifanyiwa
au kufanyiana wenyewe.

Mbali na hilo, wamekum-
bushwa kuzingatia kaulimbiu ya
mke wa Rais wa Awamu ya Nne,
Mama Salma Kikwete isemayo,
‘mtoto wa mwenzio ni wako’
kwa kutoa taarifa wanapoona
ukatili unafanyika au unataka
kufanyika.

Hayo yalisemwa na Hakimu
Mfawidhi wa Mahakama ya

Salaam, Bridgeter Pilla, wakati
akifungua warsha ya utoaji
wa taarifa ya utendaji kazi wa
kamati za kuzuia ukatili dhidi
ya watoto shuleni. Warsha hiyo
iliandaliwa na asasi ya kiraia ya
Ekama Development Tanzania
na kushirikisha watu 150 waki-
wamo maafisa wa ustawi wa
jamii, polisi walimu, wanafunzi,
wazazi na viongozi wa dini.
“Wazazi tusiwe wakali kupita
kiasi, tuwafanye watoto kuwa
marafiki wanaweza kutupa
taarifa nyingi za vitendo vya
ukatili wanavyofanyiwa shuleni,
mitaani na hata nyumbani,”

Hakimu Pilla alisema.

Alisema bila kufanya hivyo
wanaweza kuharibiwa vibaya
kwa kulawitiwa au kubakwa na
matendo mengine mabaya na
mwisho wa siku ni kuhatarisha
maisha yao huku uwezekano
wa kukomesha vitendo hivyo
ukiwapo. “Wapo baadhi ya wa-
zazi ambao kesi za ukatili dhidi
ya watoto wao hufikishwa ma-
hakamani, lakini hawaji kutoa
ushahidi, sababu kubwa ni
kwamba wanamaliza kesi kimya
kimya na watuhumiwa nyum-
bani,” alisema. Alisema mtindo
huo unasababisha ukatili kuen-
delea kuwapo kwenye jamii na

kwamba hata tabia ya wazazi ku-
pigana mbele ya watoto haifai,
hivyo waliozoea kufanya hivyo
waache.

“Unakuta, mke anampiga
mume au mume anampiga
mke mbele ya watoto, hii ni
tabia mbaya sana.. mnawajen-
ga vibaya watoto wenu jaribu
kubadilika na kuwalea watoto
katika maadili mema,” alisema.

Aidha, alisema amewahi ku-
pata kesi ya watoto waliokuwa
wakiteswa na mama wa kambo
kwa kupasuliwa nazi vichwani
mwao, lakini mume na majirani
wakawa hawatoi taarifa.” Mtoto
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wa mwenzio ni wako’,” alisisitiza.

Prof. Mbarawa
atumbua bosi DDCA

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Maji, Prof. Makame
Mbarawa, amefanya mabadiliko ya
Mtendaji Mkuu wa Wakala ya Uchim-
baji Visima na Ujenzi wa Mabwawa
(DDCA) kuanzia juzi.

Prof. Mbarawa amefanya uamuzi
huo baada ya kutengua uteuzi wa
aliyekuwa Mtendaji Mkuu wa DDCA,
Domina Msonge.

Kufuatia mabadiliko hayo, Mhandisi
Gonsalves Rwegasira Rutakyamirwa
anakuwa Kaimu Mtendaji Mkuu wa
DDCA.

Kwa mujibu wa taarifa ya wizara
hiyo, kabla ya nafasi hiyo, Mhandisi
Gonsalves alikuwa akifanya kazi
Mamlaka ya Majisafi na Majitaka Dar
es Salaam (DAWASA), akisimamia
miradi ya maji ya pembezoni.

Bima ya kulaza
mama, watoto yaanza

Na Mary Geofrey

KAMPUNI ya simu za mkononi ya
Tigo kwa kushirikiana na Kampuni ya
Bima ya Milvik, imezindua huduma
ya bima mkononi ya kulazwa mama
na watoto kwa watumiaji wa Tigo
Pesa.

Huduma hiyo inawapatia wa-
tumiaji wa Tigo Pesa bima nafuu
inayowalinda wao na watoto wao
hadi watano kwa kuchangia gharama
nafuu kwa mwezi kwa kila mtoto.

Meneja Mkuu wa Milvik, Benen-
gere Lavisse, akizungumza na
es Salaam kuhusu bima hiyo, alisema
mteja wa bima hiyo atarejeshewa
gharama za matibabu kama fidia kwa
kila usiku utakayolazwa.

“Kwa kushirikiana na Tigo tumeona
kuboresha huduma hii ya bima
mkono inayowezesha wananchi wa
maisha duni kupata huduma ya mat-
ibabu ndani ya siku tatu baada ya
kutibiwa,” alisema Lavisse.

Alisema toka wamezindua huduma
va kulazwa mwaka 2016, wateja wao
wamekuwa wakiwaomba kuboresha
kwa kujumuisha watoto kwa ghara-
ma nafuu. “Tumesikiliza mahitaji
ya wateja wetu na kwa kushirikiana
na wadau pamoja na Mamalaka ya
Udhibiti wa Bima Tanzania (Tira),
tumefanyia kazi kuleta huduma hii
ya bima va kulazwa kwa watoto,”
alisema Lavisse. Naye Ofisa Mkuu
wa Huduma ya Tigo Pesa, Hussein
Sayed, alisema walifanya utafiti wa
jinsi wanavyoweza kuongeza ushiriki
wa jamii katika huduma za kifedha
na hususani kwa wanawake na kaya.

Alisema matokeo ya utafiti
yanaendana na mfumo ambao
umeundwa na timu ya Milvik hivyo
ninafurahi kutangaza maboresha
huduma hiyo rasmi.

Naye Balozi wa Bima Mkononi,
Zamaradi Mketema, alisema kama
mama anaona umuhimu wa bima
hiyo kwa watoto wake ambao
wakiugua ana uhakika wa kupatiwa
matibabu kwa gharama nafuu anay-
ochangia.
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Serikali
kununua injini
mpya Vivuko
Ukerewe

WIZARA ya Ujenzi, Uchukuzi
na Mawasiliano iko katika
harakati za kununua injini
mpya kwa ajili ya vivuko vya
Ukerewe na Nyamisati-Mafia
ili maeneo hayo yawe na Vi-
vuko vipya.

Vilevile, imeelezwa kuwa
serikali ina mkakati wa ku-
hakikisha huduma za usafiri
zimeboreshwa katika maeneo
yote nchini na kipaumbele ni
kwenye maeneo yenye mahi-
taji maalum ili kuchochea kwa
haraka shughuli za uchumi.

Waziri wa wizara hiyo, Isack
Kamwelwe, alitoa kauli hiyo
jana bungeni alipojibu mas-
wali la nyongeza kwa Mbunge
wa Ukerewe (CCM), Joseph
Mkundi.

Mbunge huyo alisema kuwa
baada ya ajali ya Kivuko cha
MV. Nyerere, serikali iliahidi
kutengeneza kivuko kipya kwa
ajili ya kusaidia wananchi wa
eneo hilo.

“Ni hatua ipi imefikiwa ya
ujenzi wa kivuko kitakachofan-
ya safari Bugolola na Ukara?”
mbunge huyo alihoji.

Akijibu swali hilo, Waziri
Kamwelwe alisema baada ya
ajali, serikali ilishatangaza
tenda na mkandarasi amepa-
tikana.

“Mkataba umeshapatikana,
sasa hivi tunaendelea kununua
injini haraka ili kitakapoka-
milika kifungwe na kile cha
Nyamisati-Mafia,” alisema.

Katika swali la msingi,
Joseph Musukuma, alitaka ku-
jua ni lini serikali itajenga gati

Akijibu swali hilo, Naibu
Waziri wa wizara hiyo, Ata-
shasta Nditiye, alisema serikali
kupitia Mamlaka ya Usimamizi
wa Bandari (TPA) imeandaa
programu ya namna bora ya
uboreshaji wa huduma za usa-
firi katika Ziwa Victoria kwa
lengo la kubaini maeneo yote
yanayohitaji ujenzi wa ama
bandari au gati.

Alisema utekelezaji wa
mpango huo unaendelea
pamoja na ujenzi wa gati,
maghala ya kuhifadhi mizigo
na majengo ya abiria katika
Bandari za Magarine (Muleba),
Nyamirembe (Chato), Mwigob-
ero (Musoma) na Lushamba
(Geita) unaendelea.

“Naomba niwaambie wa-
nanchi wa lzumacheli mkoani
Geita kuwa serikali inatekeleza
mpango wake kwa awamu Ku-
tokana na ufinyu wa fedha.

“Hata hivyo, serikali itatoa
kipaumbele kwa eneo hili
katika awamu zinazofuata ili
kuruhusu kukamiliki kwanza
kwa miradi iliyokwishaanza
katika Ziwa Victoria,” alisema.

Neema ujenzi reli ya kusini

BUNGE limeelezwa kuwa seri-
kali imeshakamilisha upembuzi
yakinifu na usanifu wa awali wa
ujenzi wa reli ya kutoka Mtwara-
Mbambabay-Mchuchuma-Ligan-
ga yenye urefu wa kilometa 1,092.

Vilevile, imeelezwa kuwa
mshauri mwelekezi wa kifedha
na uwekezaji amepatikana,
huku mkataba na mshauri wa
uwekezaji  ukitarajiwa  kutiwa
saini Juni mwaka huu.

Hayo yalielezwa jana bungeni
na Naibu Waziri Ujenzi, Uchukuzi
na Mawasiliano, Atashasta Nditi-
ye, alipojibu swali la Mbunge wa
Mtwara Vijijini (CCM), Hawa Gha-
sia.

Katika swali lake, Ghasia alihoji
lini ujenzi kutoka Mtwara-Mbam-
babay na matawi yake ya Liganga

na Mchuchuma utaanza.

Akijibu swali hilo, Nditiye alise-
ma mshauri wa uwekezaji ataku-
wa na jukumu la kuunadi mradi
huo kwa wawekezaji mbalimbali,
ikizingatiwa kuwa mradi huo un-
atekelezwa kwa utaratibu wa ubia
kati ya sekta ya umma na binafsi
(PPP).

“Hii ni katika kuhamasisha
ushiriki wa sekta binafsi katika
ujenzi wa reli nchini, hivyo baada
ya kukamilika kwa utaratibu wa
kumpata mwekezaji kwa njia ya
PPP, ujenzi wa reli hii utaanza,”
alisema. Aliongeza kuwa wame-
kuwa wakipokea wawekezaji
wanaohitaji kuwekeza katika reli
hiyo na wamekuwa wakiwaele-
keza kufuata sheria na taratibu za
ununuzi kwa miradi inayotekele-

zwa kwa mfumo wa PPP.

“Taratibu hizo zinawaelekeza
kuandaa na kuwasilisha wazo lao
la kufanya uwekezaji kwa Shirika
la Reli (TRC) ambalo litawasil-
ishwa na TRC katika wizara yetu
baada ya kuwa wamejidhirisha,”
alisema.

Nditiye alisema baada ya ku-
chambuliwa kwa kina na wizara,
litawasilishwa katika kitengo cha
PPP kilichoko Wizara ya Fedha
na Mipango kwa ajili ya ucham-
buzi wao. “Wizara ya Fedha na
Mipango kupitia kitengo hicho
wakimaliza uchambuzi na kuri-
dhia, mwekezaji atatakiwa naye
kufanya upembuzi yakinifu wake
ambao baadaye utalinganishwa
na upembuzi yakinifu uliofanywa
na serikali kabla ya kukamilisha

taratibu za uwekezaji,” alisema.

Katika swali la nyongeza,
Mbunge wa Nanyamba (CCM),
Abdallah Chikota, alisema ujenzi
huo utakuwa na maana kama
upanuzi wa bandari utakuwa
umekamilika.

“Mpango uliokuwapo ulikuwa
wa kujenga gati tatu lakini hadi
sasa kuna gati moja, je, ni lini seri-
kali itakamilisha ujenzi wa magati
yote,” alihoji.

Akijibu swali hilo, Nditiye alise-
ma wameanza kupanua bandari
ya Mtwara na watahakikisha
mradi unakamilika kama ilivyo-
pangwa.

“Kwa upande wa barabara, hivi
karibuni mkandarasi atatanga-
zwa wa kukarabati barabara
hiyo,” alisema.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, Selemani Jafo (wa tatu kushoto), akikagua matofali yanayofyatuliwa
kwaajili ya ujenzi wa hospitali ya Wilaya ya Bahi, mkoani Dodoma, jana. PICHA: PAUL MABEJA

Serikali yafafanua ulipaji kodi jengo la Tanapa

SERIKALI imesema Wizara ya
Mambo ya Nje na Ushirikiano
wa Afrika Mashariki ndiyo yenye
jukumu la kulipa kodi ya jengo la
Shirika la Hifadhi za Taifa (Tana-
pa) linalotumiwa na Mahakama
ya Afrika ya Haki za Binadamu na
Watu (ACPHR).

Kauli hiyo ilitolewa jana bun-
geni na Naibu Waziri wa Elimu,
Sayansi na Teknolojia, William
Ole Nasha, alipojibu swali la
Mbunge wa Gando (CUF), Oth-
man Omar Haji, kwa niaba ya
Wizara ya Mambo ya Nje, Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki.

Katika swali lake, mbunge
huyo alisema mahakama hiyo
inatumia jengo la Tanapa lil-
iloko Arusha kwa mkataba wa
upangaji kati ya Tanapa na wiz-
ara hiyo ulioanza Desemba Mosi,
2008 kwa kodi ya Dola za Mare-
kani 38,998.89 kwa mwezi.

“Je, kati ya Wizara ya Mambo
ya Nje na Ushirikiano wa Afrika
Mashariki na mahakama hiyo ni
nani mwenye jukumu la haki za
binadamu na nani mwenye juku-
mu la kulipa kodi ya jengo hilo?”
alihoji.

Akijibu swali hilo, Ole Nasha
alisema mnamo mwaka 2007,
serikali na Umoja wa Afrika
ziliingia mkataba wa uenyeji wa
mahakama hiyo na wizara hiyo
ndiyo msimamizi na mtekelezaji
mkuu wa mkataba huo kwa nia-
ba ya serikali.

“Ibara ya 5(1) ya mkataba kati
ya Serikali ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania na Umoja
wa Afrika kuhusu uenyeji wa
mahakama hiyo inaeleza kuwa
Tanzania kwa gharama zake in-
awajibika kutoa majengo kwa ajili
ya ofisi ya mahakama na makazi
ya Rais na Msajili wa mahakama

hiyo,”alisema.

Alisema hiyo pia inaipa Tanza-
nia jukumu la kutoa ofisi ya muda
kwa ajili ya mahakama husika
wakati ikiendelea na taratibu za
kupata jengo la kudumu la ma-
hakama.

“Kutokana na kipengele hicho,
serikali iliingia mkataba na Tana-
pa wa kukodisha majengo yake ili
kuwa ofisi yamuda ya Mahakama
ya Haki za Binadamu na Watu,”
alisema.

Naibu waziri huyo alisema
ni dhahiri kwamba Serikali ya
Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania kupitia Wizara ya Mambo
ya Nje ndiyo yenye jukumu la
kulipa kodi hiyo kutokana na
makubaliano yaliyofikiwa.

Hata hivyo, alisema suala la
kulinda haki za binadamu ni
suala la kila mtu na kila taasisi se-
hemu yoyote duniani.

“Kimsingi, hata Serikali ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania
inahusika moja kwa moja katika
kulinda haki za binadamu,” alise-

Habari zote na Augusta Njoji,
DODOMA
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Mchuuzi wa mbogaboga katika soko la Tengeru, Neema Saimon, akiandaa bidhaa zake tayari kwa kuwauzia wateja wake, jijini
Arusha jana. PICHA: WOINDE SHIZZA

Viwango Tanzania, Kenya
waaswa ukaguzi mpakani

Na Cynthia Mwilolezi,

ARUSHA
KUU wa
Wilaya ya Lon-
gido, Frank

Mwaisumbe,
amelitaka Shirika la Viwango
Tanzania (TBS) na Shirika la
Viwango la Kenya (KEBS) ku-
hakikisha wanaharakisha uk-
aguzi wa bidhaa maeneo ya
mpaka wa Namanga ili kuon-
doa malalamiko ya uchelew-
eshaji bidhaa za wafanyabi-
ashara.

Mwaisumbe aliyasema
hayo alipokuwa katika mpa-
ka wa Namanga, kwenye Kit-
uo cha Pamoja cha Forodha

(OSBP), wakati wa utoaji wa
mafunzo yaliyoandaliwa na
TBS kwa waagizaji wa bidhaa
na mawakala wa forodha wa-
naotumia mpaka huo.
Alisema  ucheleweshwaji
wa bidhaa maeneo ya mipa-
kani husababisha malalamiko
kwa wafanyabiashara hali in-
ayosababisha wapate hasara
inayotokana na kupoteza
muda mpakani hapo.
Mwaisumbe alisema kama
TBS na KEBS, wakishirikiana
watarahisisha utoaji wa hu-
duma bora kwa wafanyabi-
ashara na kuepuka wafanya-
biashara kukaa muda mrefu.
“Acheni  urasimu kwa
wafanyabiashara,  kagueni

bidhaa zao kwa waka-
ti ili kuondoa malala-
miko ya wafanyabiashara
kuhusu ucheleweshwaji
wa bidhaa maeneo ya
mipakani,”alisema.

Akizungumza kuhusu
changamoto ya ukubwa wa
mpaka, alisema watahakiki-
sha mpaka huo unaima-
rishwa ili kudhibiti uingizwaji
holela wa bidhaa katika mae-
neo hayo.

Mwakilishi wa Mkurugenzi
Mkuu wa TBS, Jabir Abdi,
alisema kuanzishwa kwa kit-
uo hicho cha forodha, kume-
leta ufanisi kwa TBS kwa
kuwa kumerahisisha utoaji
wa huduma

Pia alisema mafunzo hayo
ni endelevu na yamefanyika
katika mikoa mbalimbali na
kusisitiza ~ wafanyabiashara
kuhakikisha bidhaa zao zi-
nakuwa na ubora ili kuondoa
usumbufu maeneo ya mipa-
kani.

Katibu wa Chama cha
Mawakala wa Forodha mpaka
wa Namanga, Jackon Karinda,
alisema changamoto wana-
zokumbana nazo wafanya-
biashara hao mpakani hapo
ni ushindani wa biashara za
marumaru kati yao na wa-
fanyabishara wa Kenya, kwa
sababu bidhaa za viwandani
kutoka Tanzania kwenda
Kenya hawazikubali, hali in-

Meru kunufaika na mochwari ya kisasa

Na Woinde Shizza,
ARUSHA

WANANCHI wa Wilaya ya
Arumeru, wapo mbioni kuon-
dokana na adha ya ukosefu
wa chumba cha kuhifadhia
maiti, baada ya serikali kuwa-
jengea mochwari mpya ya
kisasa.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari wakati wa ziara
ya Mkuu wa Wilaya hiyo, Jerry
Muro, Mganga Mkuu wa Hal-
mashauri ya Meru, Cosmas

Kalasala, alisema ujenzi wake
utagharimu Sh. milioni 160.

Alisema mpaka sasa ujenzi
umekamilika kwa asilimia 80
na wanatarajia kukamilisha
ujenzi huo hivi karibuni ili
wananchi waweze kutumia
jengo hilo na kuondokana na
usumbufu wa kwenda kuhifa-
dhi miili nje ya wilaya.

Mkuu wake, Muro alise-
ma Serikali imeona tatizo
hilo na kutoa fedha za mfuko
wa Jimbo na kujenga chumba
hicho katika hospitali hiyo.

“Fedha hizi za maende-
leo ya mfuko wa jimbo ni
za maendeleo ya wananchi
wa Meru, hivyo tumefuata
utaratibu wa kushirikisha
wananchi tukachukua fedha
hizi kwa ajili ya kuwajengea
wananchi wetu chumba cha
kuhifadhia maiti za wapend-
wa wao,” alisema.

Alisema wananchi hao wa-
likuwa wanapata tabu ndugu
zao wanapofariki, kwa kuwa
hospitali ya wilaya haikuwa
na huduma hiyo

kwa kipindi kirefu, hivyo
walikuwa wanalazimika
kwenda kuhifadhi miili

katika Hospital ya mkoa
ya Arusha ya Mount Meru,
ambapo ni zaidi ya kilome-
ta 20 kutoka Hospitali ya
Wilaya.

Muro alisema jengo hilo lin-
alojengwa ni kubwa na likika-
milika litakuwa na uwezo wa
kuhifadhi miili 45 hadi 50, na
wanatarajia kulizindua rasmi
katika mbio za Mwenge wa
Uhuru mapema mwezi ujao.
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Katika gazeti hili toleo la
juzi ukurasa huu, tuliandika
kimakosa kuwa Mkuu wa
Majeshi, Jenerali Venance
Mabeyo ni Brigedia Jenerali.
Tunasikitika kwa kosa hilo,
-Mhariri

Amri wavamizi wa
Monduli kuondoka

Na Cynthia Mwilolezi, @ ARUSHA

WANANCHI waliovamia eneo la
Tandamu linalotumika kukusanya maji
va kunywesha mifugo, katika Kata ya
Engutoto iliyopo wilayani Monduli,
wametakiwa kuondoka eneo hilo mara
moja.

Eneo hilo la Tandamu ambalo lilikuwa
linanywesha mifugo ya kata za Mon-
duli, Engutoto na Lashaine limevamiwa
na watu na kujenga nyumba pamoja
na shughuli za kilimo, baada ya kujaa
tope licha ya serikali kutoa zaidi ya
Sh.milioni 650 kwa ajili ya kuboresha
miundombinu ya bwawa hilo.

Akizungumza wakati wa ziara yake
wilayani humo ya kukagua utekelezaji
ilani ya Chama Cha Mapinduzi (CCM),
Mwenyekiti wa chama hicho Mkoa
wa Arusha, Loata Sanare, ambaye pia
aliongozana na watendaji wa Hal-
mashauri ya wilaya hiyo, walivagiza
uongozi wa halmashauri kuwaondoa
watu hao ambao wanataka kuchukua
haki ya wananchi wanyonge kwa
NgUVU.

“Nimefika eneo hili kwa ajili ya
wananchi wanyonge ambao wanatuma
ujumbe mfupi wa maneno kwa njia ya
simu, kwenda kwa viongozi wa CCM
Taifa.. na wameniagiza nije kutatua
kero hii na mimi nawahakikishia ha-
tutakubali hati ya wananchi wanyonge
kupokonywa na watu wenye nguvu ya
fedha, lazima twende na falsafa ya Rais
Magufuli ya kuhangaika na kutetea haki
za wananchi wanyonge,” alisema.

Loata alisema haiwezekani eneo hilo
la wazi ambalo ni maalum kwa ajili ya
kunywesha mifugo livamiwe na watu
mpaka wajenge nyumba bila hal-
mashauri kuchukua hatua zozote kwa
sababu kwa kufanya hivyo ni kushind-
wa kumsaidia Rais, ambaye anahangai-
ka na shida za wananchi wanyonge.

“Kuanzia sasa mkurugenzi na watum-
ishi wa idara ya ardhi niombe mhakik-
ishe watu wote waliovamia eneo hili
na kujenga nyumba pamoja na wengine
kulima mahindi waondoke mara moja
kwa sababu ni eneo la umma na siyo
mali ya mtu binafsi au kikundi cha
watu wachache wenye maslahi binafsi,
alisema.

Aidha alisema atazungumza na Wa-
Ziri wa Maji, Prof. Makame Mbarawa,
ili atembelee eneo hilo na kujionea
lilivyovamiwa na kuharibiwa, na hatua
stahiki ziweze kuchukuliwa kwa wote
waliohusika.

”
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HABARI KILIMANJARO
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Siasa Kwenye vyama vya
ushirika yakera wakulima

Na Mary Mosha, MOSH|

AKULIMA wa ka-
hawa wa mikoa ya
kanda ya Kaska-
zini wamesema
kuwa baadhi ya vyama vya ush-
irika vimeingiza siasa inayoshusha
thamani ya zao la kahawa.

Aidha, siasa hizo zimeathiri upa-
tikanaji wa ruzuku ya asilimia 20
inayotokana na uuzwaji wa zao la
kahawa, jambo ambalo limekuwa
likishusha thamani na ubora wa
zao hilo.

Mratibu wa mafunzo kwa
wakulima wa mikoa ya Kilimanja-
ro na Arusha, Agatha Shirima, ali-
yasema hayo hivi karibuni wakati
wa kuhitimisha mafunzo ya kuwa-
jengea uwezo maofisa ugani.

Maofisa  hao  wanatakiwa

kwenda kusambaza elimu hiyo
kwenye kata mbalimbali, ili
kutekeleza mpango wa ufufuaji na
uendelezaji wa zao la kahawa kwa
halmashauri ya Wilaya ya Moshi.
Aidha, changamoto nyingine
kwenye zao hilo ni wakulima ku-
tozingatia kanuni bora za kilimo,
kukosekana kwa huduma za ugani.
Wakulima hao wameiomba seri-
kali kuandaa sheria ndogondogo
za udhibiti wa zao hilo ili mkulima
aweze kuzalisha kahawa yenye
ubora na ambayo inazingatia ka-
nuni bora za uzalishaji wa zao hilo
ili kuliteka soko la kimataifa.
“Tunaiomba halmashauri kuan-
daa sheria ndogo ndogo ambazo
zitaambana mkulima kuzingatia
kanuni za uzalishaji wa kahawa
bora, pia tunaiomba halmashauri
kuwapatia wakulima asilimia 20

ya ruzuku inayotokana na uuzaji
wa kahawa ili mkulima anufaike
na kilimo chake cha zao la kaha-
wa,” alisema Shirima.

Katika mafunzo hayo changa-
moto zilizoibuliwa ni uhaba wa
maofisa ugani ambao wengi wao
wamepangiwa majukumu ya kusi-

“Tunajua kuna uhaba wa wa-
tumishi  katika  halmashauri
nyingi,tunaiomba serikali na hata
halmashauri yetu kuangalia suala
la kuajiri maofisa ugani, kwani ni
watu muhimu sana kwa maen-
kutokana na yeye kuwajibika kwa
kiasi kikubwa katika utoaji elimu
kwa mkulima na umuhimu wa
alisema Shirima.

Kwa upande wake, Afisa Kili-

mo mkoani Kilimanjaro, Edson
Mchau, alisema serikali inatambua
uhaba wa watumishi hususani
maofisa ugani, na kwamba lina-
fanyiwa kazi huku akizitaka hal-
mashauri kuendelea kuwatumia
wataalamu wachache waliopo.

Naye, mkulima wa kata ya
Mbokomu, Anthony Makundi,
alisema siasa zimekuwa chanzo
kikubwa cha kutokuwapo kwa Ru-
zuku ya asilimia 20 kwa wakulima
ambayo awali ilikuwa inapitia kwe-
nye vyama vya ushirika.

Alisema tangu siasa zishike
hatamu kwa baadhi ya vyama
vya Ushirika kutawaliwa na siasa
kumekuwa na propaganda za
kimaneno pasipo na utekelezaji
kwa vitendo, jambo linalomfanya
mkulima kukata tamaa ya kulima
zao la kahawa.

RC awavuta wawekezaji viwandani

Na Mary Mosha, MOSH|

SERIKALI mkoani Kilimanjaro
imewahakikishia wawekezaji wa
viwanda kupata umeme kwa kip-
indi chote cha mwaka.

Mkuu wa mkoa wa Kilimanjaro,
Annah Mghwira, aliyasema hayo
alipozunguma na Nipase ofisini
kwake, kueleza jinsi mkoa umeji-
panga kuwakaribisha na kuwavu-
tia wawekezaji.

Alisema umeme unaozalishwa
mkoani humo unatosheleza ma-
hitaji ya viwanda na upo wa ziada,
na kuwatoa hofu wawekezaji wa-
naoonyesha nia na waliopo.

Kwa mujibu wa mkuu huyo
wa mkoa, ni vyema wawekezaji
wakafika mkoani humo kujionea
hali halisi kuliko kuhadithiwa kwa
kuwa pamoja na umeme pia kuna
miundombinu mizuri na imara.

Aidha, alilaani matukio ya uhu-
jumu wa miundombinu ya umeme
unaofanywa na watu wasioitakia
mema nchi, na kwamba jamii
inapaswa kuungana na serikali ku-
wataja watu hao ili hatua za kishe-
ria zichukuliwe.

“Nasikitika kuona baadhi ya
watu wanahujumu miundombinu
kwa kuiba umeme, wezi wa mafuta
ya ‘transfoma’ pamoja na nyaya za

umeme, wanaofanya hivi waache
mara moja, atakapokamatwa ni
lazima ashitakiwe kwa kuhujumu
uchumi na wananchi tunaomba
ushirikiano katika kuwabaini,”
alisema Mghwira.

Kuhusu madeni ya Shirika
la Ugavi wa Umeme (Tanesco),
zikiwamo taasisi za umma na
watu binafsi, Mghwira alisema
kinachopaswa kutekelezwa ni
utekelezaji wa agizo la Rais la ku-
kata umeme.

Kwa upande wake, Meneja wa
Tanesco Mkoa wa Kilimanjaro,
Mhandisi Mahawa Mkaka, alisema
umeme unaozalishwa mkoani

humo ni megawati 135 na matumi-
Zi ni megawati 42.

Alisema kuwa changamoto am-
bayo shirika hilo inaipitia kwa sasa
ni uwepo wa madeni makubwa
kwa wateja wake yakiwamo taasisi
za umma ambapo wamekuwa
wakizikatia huduma.

Meneja huyo alisema kuwa
changamoto nyingine ni ulinzi
wa miundombinu ya shirika hilo
ambapo baadhi ya watu wasio
waaminifu wamekuwa wakihari-
bu miundombinu, wakiiba nyaya
za umeme mafuta ya transfoma
huku wengine wakiiba vyuma na
wezi wa umeme.

Mbinu za
Zamani za
utunzaji
mazingira
Zatakiwa

Na Mary Mosha, MOSH|

SERIKALI imekubali
kurejea mbinu zilizotumi-
wa na wazee kuhifadhi
mazingira ambazo haziku-
leta athari ya mabadiliko
ya tabianchi.

Akizungumza na wadau
wa mazingira kwa niaba
ya mkuu wa mkoa wa
Kilimanjaro, Mkuu wa
Wilaya ya Moshi, Kippi
Warioba, alisema wazee
wa zamani watasaidia
katika kujua aina ya miti
ya kuotesha ili kuhifadhi
uoto wa asili.

“Wazee wanajua aina
gani ya miti ambayo ina-
hifadhi maji na inatakiwa
kuoteshwa sehemu gani
na wakati gani hivyo
wataalam wakitumia
wazee mkoa huu utarudi-
sha hali yake ya zamani,”
alisema.

Alisema wakifanya
utafiti wa kina kwa ku-
tumia mawazo ya wazee
watajifunza njia bora na
rafiki ya kutunza mazin-
gira ndani ya jamii, bila
kuharibu mazingira na
maisha yataenda kama
ilivyokuwa hapo awali.

Warioba alisema nishati
mbadala zimekuwa ni ga-
rama kubwa kwa maisha
na nchi wenye kipato cha
chini hali ambayo in-
apeleka wananchi kuen-
delea kuharibu mazingira.

Mkurugenzi wa Shirika
|a Foresta Tanzania, Rich-
ard Mhina, alisema shirika
l[inahifadhi mazingira
mkoani Kilimanjaro kwa
kutumia wananchi kulima
kilimo kisichoharibu maz-
ingira.

Kwa mujibu wa Mkuru-
genzi huyo, shirika hilo
lina vikundi 411 ndani ya
mkoa huo vinavyohusika
na utunzaji wa mazingira
na kwamba kwa mwaka
huu wanaotesha miti
milioni 1.6.

Kwa upande wao baa-
dhi ya wananchi, Nico-
|us Eusebus na Alfonce
Mushi, walisema ikiwa
wataalamu watarudi na
kukaa na wazee kurejesha
Kijani mkoani humo.

“Tatizo la njaa au ukame
halitakuwepo kwani mvua
zitanyesha kwa wakati...
vyanzo vyetu vya maji
vitazidi kutiririsha maji na
kuleta neema ya mboga
mboga na matunda,”
alisema Nicolus.
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MAKONDA:

Nitamuenzi Dk. Mengi kwa
kuwalisha wenye ulemavu

Kiatu’

HUZUNI 1942 - 2019

« Alilia alivyomfikia hadi ‘'ndani ya

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Paul Makonda, alipoteta jambo na Dk. Reginald Mengi, katika tukio lililowakutanisha. PICHA:

MAKTABA
Na Mwandishi Wetu

KATI ya watu wanaotamani kuvaa
viatu vya Marehemu Dk. Reginald
Mengi, ni Mkuu wa Mkoa wa Dar
es Salaam, Paul Makonda.

Anatamani kumuenzi kwa ku-
saidia watu wasiojiweza na kula
chakula na watu wenye ulemavu
kila mwaka. Hiyo si bure. Ana
mambo kadha wa kadha, kuanzia
ya kikazi hadi binafsi, akiwa mbele
yake kama baba mlezi.

Makonda anasema Dk. Mengi
hakuwa tu tajiri aliyekuwa kwenye
mkoa wake, bali ni mlezi wake,
rafiki na aliyekuwa amesimama
kuhakikisha anatimiza ndoto zake.

“Dk. Mengi alikuwa ni mtu
anayesimama kuona ndoto yangu
inatimia, aliniamini, alinipenda na
kunifanya sehemu ya familia na
kijana wake, kwa sababu alitamani
kuniona nafanikisha kila hatua
niliyokuwa napiga,” anasema Ma-
konda.

Anachojumuisha kwa sasa Ma-
konda, kuwa Watanzania wamem-
poteza baba, rafiki, mwajiri am-
baye alikuwa mkombozi wa watu
wengi. Anaahidi kuwa kila mwaka
atajitahidi kutoa chakula kwaajili
ya watu wenye ulemavu kama am-
bavyo, alikuwa akifanya Dk. Mengi.

Mkuu wa Mkoa, anakiri sasa ana
jukumu la kuhakikisha anawashi-
ka mkono watu wenye uhitaji, ili
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Sijawahi
Kkutegemea
kuona Mcha-
ga anatoa
pesa kwa
walemavu, ni
jambo gumu.
Mchaga an-
ampa pesa
yatima ni
jambo am-
balo haliwezi
kuelezeka.

kuhakikisha anamuenzi Dk. Mengi
kwa vitendo kwa moyo wake wa
kupenda kusaidia wengine.

“Dk. Mengi alipenda kuniona
nafanikiwa kwenye kila hatua. Ali-
penda kunitia moyo na kunishauri
katika yale ambayo nilikuwa na-
fanya, kwa kumuenzi nitahakiki-
sha nakuwa Makonda ambaye
Dk. Mengi alipenda kumuona,”
anasema.

Pia, anamtambua Dk. Mengi
kwamba ni mwamba wa Kaska-
zini, sikio kwa waliokata tamaa
na ambaye alikuwa tayari kuwa
mfano kwa wanyonge, maskini na
amepigana vita vizuri.

“Sijawahi kutegemea kuona
Mchaga anatoa pesa kwa walema-
vu, ni jambo gumu. Mchaga anam-
pa pesa yatima ni jambo ambalo
haliwezi kuelezeka.

“Mchaga anakubali kumpa mali
mtu hata asiyekuwa na ndoto,
matumaini siyo jambo rahisi. Kwa
hili, nazidi kusema siyo tu tume-
poteza Mchaga bora katika Wacha-
ga wote, bali tumepoteza Mtanza-
nia aliyekuwa zaidi ya kabila lake,”
anasimulia Makonda.

Anasema, mwaka jana aliandaa
tukio la chakula cha pamoja na
viongozi wa dini na alitamani kuit-
imiza ndoto hiyo ambayo alikuwa
nayo, lakini hakuwa na fedha.

“Watu wanadhani kila ninacho-
fanya Makonda, serikali inanipa

fedha. Hapa chakula na walemavu,
ni nje ya ratiba za majukumu ya
kazi za mkoa. Hivyo, nilipanga ku-
fanya na kutafuta fedha kwa utashi
wangu,” anasema.

Makonda anafafanua, alilazi-
mika kwenda kukopa fedha kwa
rafiki wa mke wake Sh.milioni 50
na shilingi milioni 50, kwa mtu
mwingine na kuandaa shughuli
hiyo.

“Nilifanya shughuli nikiwa nina
madeni ya kutosha tu, lakini nil-
iamini nafanya kwa sababu kuna
kusudi kubwa aliloliweka Mungu
mbele yetu, hasa kwa watu ambao
ni watumishi wa Mungu,” anase-
ma.

Makonda anasema, baada ya
kumaliza shughuli hiyo wakati wa
mwaka mpya, Dk. Mengi alimpigia
simu kwa ajili ya kumpa salamu za
mwaka mpya na masuala mengine
waliyozungumza.

Makonda anasema, alijaribu
kumshirikisha suala hilo, ndipo
alipoahidi kulipa deni lote la sh.
milioni 147, kwa ajili ya shughuli
ambayo ilishafanyika.

“Hakika nilimshukuru na yeye
aliniambia nisijali, kwa sababu
kazi niliyoifanya si chakula cha
jioni, tu bali ni Karamu ya Bwana.
Namkumbuka Dk. Mengi kama
mtu aliyekuwa karibu katika kila
jambo nililokuwa nafanya,” anase-
ma.

Pia, anasema Dk. Mengi alikuwa
kipaza sauti cha watoto wa mi-
taani, yatima, wenye ulemavu na
wasio na uwezo na alijitoa bila ku-
jali kuwa atapata chochote kutoka
kwao.

Alikuwa na mchango mkubwa
katika sekta zote muhimu kama
michezo, biashara, mazingira na
kuajiri Watanzania wengi.

“Ukimuongelea Dk. Mengi kwe-
nye uadilifu na kupiga vita rushwa
utamkuta na amewapigania wale-
mavu wengi nchini. Kwa ufupi,
ni mzee wa kwanza wa kichaga
niliyemfahamu ambaye alikuwa
anatoa fedha zake kusaidia wen-
gine bila kusubiri malipo.

“Mchanga ambaye hakuwa
mchungu kutoa fedha yake na ali-
fanya hivyo, bila ya kuwa na ndoto
ya kugombea chochote bali kwa
moyo wa upendo,” anasimulia Ma-
konda.

Anasema, licha ya kuwapo watu
wengi wenye moyo wa kusaidia,
lakini wengi wapo kwa ajili ya
malengo binafsi ya kunufaika na
misaada wanayotoa kama kugom-
bea nafasi za uongozi.

“Kwa upendo ambao Dk. Mengi
aliuonyesha kwa Watanzania wen-
gi kama shujaa wetu na sikio la
watu waliokata tamaa, tujitokeze
kwa wingi kusherehekea maisha
yake,” anaeleza Makonda

Pia,anatamka Dk. Mengi ali-
kuwa mtu ambaye hakukubali
kukatishwa tamaa na mazingira.
Licha ya kufikisha umri wa miaka
75, alikuwa na ndoto ya kuanzisha
kiwanda kikubwa cha kuungani-
sha magari nchini na kuanzisha
kiwanda cha dawa.

Kwake yeye binafsi, mbali na
kumpatia msaada wa masomo,
alikuwa mtu aliyemfanya kama
baba yake na alimshauri na kum-
pongeza katika mazuri aliyokuwa
akiyafanya. Lingine analolitaja ni
wakati familia ya Makonda na Ma-
ria walipofanikiwa kumpata mtoto
wao wa kwanza mwaka jana, ali-
kuwa mfanyabiashara mkubwa wa
kwanza kwenda nyumbani kwake
kumpongeza.

“Ni mtu mwenye upendo wa
hali ya juu na hata nilipopata
mtoto, alikuwa mfanyabiashara
mkubwa wa kwanza kuja kwangu
na kunipa hongera na kufanya iba-
da ya maombi nyumbani kwangu
na familia yangu. Ni kitu ambacho
kilinifanya nimuone mwenye up-
endo wa hali ya juu,” anasema.

Makonda anasema, Dk. Mengi
alikuwa tajiri ambaye kwa ku-
tumia nafasi yake, angeweza kum-
patia zawadi aliyotaka kumpa bila
kwenda nyumbani kwake. Lakini,
alienda akawafanyia maombi na
kuwapa ushauri.

“Nimempoteza baba mlezi,
mshauri na kiongozi ambaye aliku-
wa na upendo wa hali ya juu kwa
watu wote,” anatamka Makonda.
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BETTY MKWASA:

Kama sio DK. Reginald Mengi,
nisingefika mahali nilipo

« Anakumbuka ushauri, alivyomtibu mwanawe

Na Mary Geofrey

MSHINDI wa Tuzo ya CNN na
aliyewahi kuwa Mkuu wa Wilaya
za Mvomero mkoani Morogoro
na Bahi mkoani Dodoma, Betty
Mkwasa, ameelezea namna Dk.
Reginald Mengi alivyomuwezesha
kushika nafasi hizo.

Alimfahamu Dk. Mengi, akiwa
mtangazaji wa wakati huo Radio
Tanzania (RTD) na baadaye kituo
cha runinga cha Channel Ten.

Alimfahamu kama mmiliki wa
kampuni za IPP na walikuwa wak-
ionana katika utekelezaji wa maju-
kumu.

Wakati huo Dk. Mengi alikuwa
ameanza kutafuta watangazaji wa
kituo cha runinga cha ITV na yeye
alimtafuta kwa ajili ya kumpa kazi
hiyo.

“Akaniambia  anataka nika-
tangaze kwenye runinga yake ya
ITV taarifa ya habari na nilim-
kubalia na kuanza kufanya kazi
kuanzia Juni 30, 1995” anasema
Betty.

Wakati akiwa ITV, Betty anase-
ma aliitwa na Dk. Mengi na kum-
wambia amebaini kuna watu wen-
gi hawafahamu kuhusu ugonjwa
wa Ukimwi na nini hasa tiba ya
ugonjwa huo.

Alimwambia kuwa anataka aan-
zishe kipindi cha kutangaza habari
za Ukimwi, ili kutoa elimu kwa
jamii kuhusu kujiepusha na kujik-
inga na ugonjwa huo.

“Nilimwambia kuwa naweza
kufanya kazi hiyo kama ambavyo
alinielekeza na akanitaka niandae
jina la kipindi kwa ajili ya kuanza
kazi hiyo,” anasema.

Betty anafafanua kuwa alienda
kujadiliana na mwandishi wa
habari ambaye sasa ni Mkurugenzi
wa Vyombo vya Habari na Ma-
wasiliano Internews, Wanceslaus
Mushi, na kukiita kipindi hicho
jina la ‘Ukimwi ndio huu.

“Tulimtajia Dk. Mengi lile jina la
kipindi na aliahidi kuwa atakuwa
akitoa fedha zake mfukoni kwa
qjili ya kukiendesha na tulisafiri
mikoani, kwa ajili ya kuandaa kip-
indi kwa fedha zake binafsi bila
kutegemea za kampuni,” anasema.

Wakati wanafanya kipindi kile,
walipata watazamaji wengi na
watu walikipenda, kwa sababu
kilitoa elimu kwa jamii kuhusu
Ukimwi.

Kupitia kipindi hicho, alifani-
kiwa kushinda tuzo ya mwandishi
bora wa habari za afya iliyotolewa
na Shirika la Habari la Kimataifa la
Marekani (CNN).

Anasema tuzo hiyo aliipata
mwaka 2003, akiwa ni mwandishi
wa kwanza Tanzania na Afrika.

“Namshukuru Dk. Mengi, alini-
wezesha kuwa mtangazaji bora wa
habari za afya na kunifanya kupata
tuzo iliyonipa heshima kubwa na
kuliwakilisha taifa langu,” anase-

« Mzee aliserebuka kufurahia T

¥

Dk. Reginald Mengi (aliyekaa anaangalia kulia), alipobadilis-
hana mawazo na wafanyakazi wa IPP, katika moja ya hafla
aliyowaandalia. PICHA ZOTE: MAKTABA
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Namshukuru
DK. Mengi,
aliniwez-
esha kuwa
mtangazaji
bora wa
habari za
afya na kuni-
fanya kupata
tuzo iliyoni-
pa heshima
kubwa na
kuliwakili-
sha taifa lan-
gu.

ma Betty.

Kupitia tuzo hiyo, alionekana
kwa viongozi, akiwamo Rais wa
Awamu ya Nne, Dk. Jakaya Kik-
wete, aliyemteua kuwa Mkuu wa
Wilaya ya Mvomero, mkoani Mo-
rogoro mwaka 2006.

Baadaye alikuwa Mkuu wa
Wilaya ya Bahi, mkoani Dodoma
kabla ya kuanza kufanya shughuli
zake binafsi.

“Namshukuru sana Dk. Mengi
kama si yeye kuniita na kuniambia
nifanye kipindi kile, pia kunikaribi-
sha kwenye kampuni yake ya IPP.
Naamini nisingeonekana kwa Rais
kushika nafasi nilizokuwa nime-
pewa,” anasema Betty.

Anaeleza kuwa, Dk. Mengi aliku-
wa mwenye moyo wa kutoa sana,
si mchoyo wa mali zake na alikuwa
tayari kumsaidia mtu yeyote aliy-
emueleza shida yake.

Pia, anamkumbuka alikuwa
mwalimu mzuri wa kufundisha
watu kuhusu maisha, kujituma,
kufanya juhudi katika kila jambo
na kutokata tamaa.

“Hakika kila aliyekutana na Dk.
Mengi na kueleza shida zake ali-
saidiwa. Wale ambao wanaweza
kusema walikosa msaada wa Dk.
Mengi ni kwa sababu tu hawaku-

izt v

Betty Mkwasa.

weza kumfikia, lakini ilikuwa
kama ukibahatika kumuona ni la-
zima akusaidie,” anasema.

Kwa upande wa maisha yake
anaeleza, kuwa alimsihi kuende-
lea kufanya kazi kwa bidii hata
kama ameolewa, kwa sababu fa-
milia inaendeshwa na watu wawili.

“Mimi alinisihi na kuniambia
hata kama nimeolewa nifanye kazi
nipate fedha za kuendesha maisha
yangu, kwa sababu kuna leo na
kesho kama mume hayupo watoto

uzo yake CNN

-

watanitegemea mimi, hivyo nam-
heshimu kama mshauri wangu
mzuri,” anaeleza

Anakumbuka kitu kikubwa al-
ichomfanyia katika maisha yake,
ni kumsaidia fedha za matibabu ya
mtoto wake wa kwanza Raymond
Mkwasa, ambaye wakati huo ali-
kuwa akiugua ugonjwa wa moyo.

Mtoto wake huyo alitibiwa kwa
fedha za Dk. Mengi hadi akafaniki-
wa kupona na sasa anaendelea na
majukumu yake bila tatizo lolote.

“Raymond  aliyekuwa  na
ugonjwa wa moyo amepona ka-
bisa, ni mkubwa na anafanya kazi
kama Factory Manager katika kam-
puni Sunshine,”’anasema Betty.

Betty ambaye ni mke wa kocha
wa zamani wa klabu za Yanga na
Ruvu Shooting, Charles Mkwasa,
anasema hawezi kumsahau Dk.
Mengi kwa upendo wake na moyo
wa kuwasaidia wengine.

Aliacha kazi ITV mwaka 2006 na
mwezi mmoja baadaye aliteuliwa
kuwa Mkuu wa Wilaya ya Mvome-
ro, mkoani Morogoro.

Bado kuna ushuhuda unaosi-
mama, siku Betty alipopata tuzo ya
CNN akifungua pazia barani Afri-
ka, ilikuwa furaha ya aina yake, al-
ipoonyesha dhahiri kufurahishwa
na kurukaruka kwa bashasha ya
kuwekwa rekodi hiyo.
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UKAPUMZIKE MZEE MENCGI...

Hatua nne ngumu za msiba hizi hapa

Na Beatrice Moses

KUPOKEA taarifa za msiba,
kupokea mwili, kuaga mwili,
kushuhudia ukiingizwa kaburini
na kuzikwa, ni hatua ambazo hu-
tia simanzi.

Wengi wanajua, wengi wame-
kutana nayo na hakuna mgeni
katika hilo, lakini uvumilivu wake
ni mgumu mno. Takriban wote
wanashindwa kuvumilia, wakilia
na wengine kufikia kupoteza fa-
hamu. Ni uchungu mkubwa.

Hatua hizo ndizo wamepitia
ndugu, rafiki, wafanyakazi na
jamaa wa Dk. Reginald Mengi,
tangu walipopokea taarifa za kifo
chake tarehe 2 mwezi huu hadi
ulipowekwa katika nyumba ya
milele, jana nyumbani kwao, Ma-
chame, Moshi.

Dk. Mengi alifia Dubai ka-
tika Umoja wa Falme za Kiarabu
(UAE) na mwili wake kuletwa
nchini Mei 6 mwaka huu. Mamia
ya wakazi wa Dar es Salaam, wal-
ijitokeza kuupokea bila ya kujali
hali ya mvua iliyotawala mazin-
gira siku hiyo.

Ni msiba uliowakamata wen-
gi, walio karibu naye na wasio
karibu naye. Wote kwa pamoja
walitekwa na hisia moja ya kum-
poteza mpendwa wao wa Kip-
ekee, ambaye aligusa moja kwa
moja maisha yao,

Yameshuhudiwa mengi, Dar
es Salaam, pia kwao Moshi na
sehemu nyingi za nchi. Wapo
waliodiriki walau kulishika gari,
wengine walitandika nguo bara-
barani na kuna walioweka maua
katika gari.

Wapo waliopigwa na butwaa na
kila aina ya huzuni ilionyeshwa,
wake kwa waume, huku kinama-
ma walilia walau kupewa jeneza
walibebe.

Ndani ya ofisi za taasisi alizo-
miliki, pia alizoshirikiana nazo
kulizizima kwa kila namna ya hu-
zuni, kauli kuu ni ‘baba’ na ‘mwe-
nyekiti’ kaondoka.

HUZUNI KUSHUSHWA

Hayo yote yanakabiliwa vipi?
Ni ukweli dhahiri kwamba hali
ngumu inawakumba watu wengi
wanaposikia taarifa za kifo cha
kushtukiza, iwe ajali au ugonjwa.
Mara wanapoambiwa, hutamani
iwe ndoto, yaani isiwe taarifa
ya kweli.

Kwa waliomuona Mzee Mengi
alipoondoka akiwa anapiga hatua
kwa miguu yake, walishindwa
kujizuia kuporomosha machozi,
baada ya kushuhudia sasa anaru-
di ndani ya jeneza.

Mtaalamu wa Saikolojia na
Uhusiano wa Chuo Kikuu cha Dar
es Salaam, Dk. Chris Mauki, ka-
tika chapisho lake, anazungumzia
namna ya kukabiliana na nyakati
anazozitaja: Huzuni; sononeko,
maumivu ya moyo; na maombol-
ezo, kama ambayo inawakabili
jamii na wapenzi wa Dk. Mengi.
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Sio mara

zote neno
hili ‘kwaher?’
linafurahiwa.
Mara ny-
ingine linale-
ta maumivu
makubwa na
huzuni moy-
oni.

Dk .Mauki anasema, ni ukweli
dhahiri kwamba japokuwa mai-
sha yana nyakati nzuri na zenye
kumbukumbu za kufurahisha,
lakini zipo nyakati zinazowaletea
watu huzuni, maombolezo na so-
noneko.

“Japokuwa nyakati hizi haziji
mara kwa mara maishani mwe-
tu na yamkini vipindi vyake ni
vya muda mfupi, lakini kama
hauna ujuzi wa nini cha kufanya
nyakati hizi zinapokujia, basi fa-
hamu kwamba zitakutesa sana,”
anaeleza.

Dk. Mauki anasema ni vigumu
kuzuia nyakati hizo zisitokee,
kwani kuwa mambo ambayo, ni
lazima kutokea na hayakwepeki.

“Tulia, tuliza hisia zako, kaa
chini na upumue kwa mafundo

i
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makubwa, pumua ndani na pu-
mua nje taratibu ukiitoa hewa
uliyoiingiza, fanya hivi kwa muda
kidogo huku ukijiambia ‘wacha
tu itokee.” Jiambie..haina shida,
hili litapita na kila kitu kitarudi
kuwa sawa,” anaeleza mtaaluma
huyo kupitia Andiko Lake.
Anasema, kwa kufanya hivyo
na kujaribu kila mara, mtu atao-
na inafanya kazi na anarudi-
sha nguvu zake zilizopotezwa na
maumivu ya kwanza.
“Unapokutana na machungu,
maumivu au magumu mengine,
jambo la kwanza kabla ya kui-
angalia hofu na hatari iangalie
fursa chanya mbele na kujiambia
kwamba hakuna anayekufa au
atakayepoteza uhai na kwamba
maisha yanaweza kuendelea.

“Yapo mazingira ya bahati
mbaya ambazo hutokea maisha-
ni, zipo nyakati tunapata hasara,
zipo nyakati tunaumia, tunaugu-
za, tunafiwa na kuwapoteza tu-
wapendao,” anasema Dk. Mauki.

Anabainisha kuwapo nyakati
ambazo kutokana na kuishi vi-
zuri na marafiki, mnashibana
kiasi kwamba ikitokea mauti,
mnalazimika kuachana, labda
wanasafiri au kuhama eneo fu-
lani na kuambiana ‘kwaheri.’

“Sio mara zote neno hili ‘kwa-
heri’ linafurahiwa. Mara nyingine
linaleta maumivu makubwa na
huzuni moyoni. Kinachotakiwa,
ni kufahamu nini cha kufanya
ili kupenya wukiwa salama,”
anaeleza Dk. Mauki.

Anaeleza, ipo shida pale wen-

Marehemu
Dk. Reginald
Abraham
Mengi
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gine wanapopingana na ukweli
huo au wanapokataa kuachilia
yale yaliyokwishawatokea. Hapo
wanaongeza ukubwa wa tatizo,
badala ya kupunguza na maumi-
vu yanazidi, badala ya kupun-
guza.

“Mara  nyingine  uponyaji
unakuja kwa kukubaliana na uk-
weli na kuyaruhusu maumivu
yaje kwa jinsi yanavyokuja, kuji-
panga kukabiliana na maumivu
hayo hadi pale yanapokwisha ili
yakikuacha basi yakuache jumla
na sio kuendelea kukutesa muda
wote unaoishi,” anaeleza.

Anaongeza: “Mara nyingine
usikwepe kuangukia kwenye hu-
zuni, maana yaweza kufungua
mlango mzuri kama ukiweza kuk-
abiliana vema na huzuni ile. Hapa
ninatamani kukusaidia nini cha
kufanya ili ufungue mlango wa
mema baada ya nyakati za huzuni
na maumivu ya moyo.”

MAPENDEKEZO

Mtaalamu huyo anasema
pamoja na kutoa mbinu za
kushinda sononeko na huzuni
mara unapokabiliwa na jambo la
kuumiza, anapendekeza mhusi-
ka ‘kujiachilia’ kwa kutoweka
hisia nyingi kwenye hicho ali-
chokiacha au kukipoteza (uliy-
empoteza).

“Tunajua kabisa kwamba huyu
mtu aameshaondoka na hatorudi
tena au hii hasara ni dhahiri na
hakuna cha kufanya, ndiyo ime-
shatokea.

“Ila nafsi zetu zinashikilia hisia
za kitu kile na kutotaka kuzi-
achia na hili huongeza maumivu
sana kwetu na maumivu haya
yanaweza kudumu kwa muda,”
anaeleza.

Anasema, pia mbinu nyingime
ya kujikimu ni kuweka kipaum-
bele kwenye furaha binafsi ili-
yopo hata katika nyakati ngumu
na zenye maumivu makubwa ya
moyo. Vipo vitu ambavyo vinatoa
furaha au walau tabasamu ki-
dogo.

Anashauri, ni vyema kujiuliza
na kuangalia mazingira mtu aliyo-
nayo, nini huwa kinampa furaha
au kumfanya walau ajisikie vizuri
anapokuwa katika magumu.

Kwa mujibu wa mtaalamu
huyo, kila mtu atakapoweza ku-
weka akili yake kipaumbele kwe-
nye hivyo vya kumpatia furaha,
ataona jinsi ilivyo rahisi kuhama
taratibu kutoka kwenye hisia
chungu na zenye kukuumiza al-
iZ0 nazo.

Hapo, ana angalizo kwamba
mtu awe makini kuchagua vitu
vya kukupa furaha, haipaswi
kuchagua vitu hasi au vyenye
madhara, kwani ni rahisi kutum-
bukia katika janga la tabia ngumu
au kitaalamu ‘addictions” mfano
ulevi au uvutaji sigara, kutafuta
kujifariji.

“Hapo utajiingiza kwenye
tatizo kubwa na la muda mrefu

kuliko lile janga la awali. Kuwa
makini kwenye uchaguzi wako
wa wapi na katika kipi uitafute
furaha yako, anatahadharisha.

Anaeleza kuwa jambo lingine
linaloweza kusaidia kuondoa so-
noneko au huzuni ni kuvuta fikra
za tukio lililowahi kuleta furaha
kwako.

Baada ya kuwaza kitu kina-
choweza kukupa furaha katikati
ya maumivu na masononeko ya
moyo, sasa jaribu kuvuta fikra
“recall” katika matukio yaliyo-
tokea na kumsababishia furaha
aliyoiwaza kwenye hatua ya pili
na kuweka rekodi ya matukio
hayo, atazidi kupata nguvu ndani
yako ya kustahimili nyakati una-
Zopitia.

Anabainisha, pia inatakiwa
kuendelea kuyatafuta matukio
hayo kwenye maisha yako hadi
utakapolipata tukio lisilozuri ila
lilijeuka chanzo cha furaha.

“Kumbuka hapa tunajifunza
namna ya kujitafutia nguvu ita-
kayotuwezesha kupenya kiushin-
di katikati ya maumivu na mason-
oneko ya moyo,” anaeleza.

Maoni hayo, anayo mwanasai-
kolojia Daniel Gilbert kwenye
kitabu chake cha ‘Stumbling on
Happiness’ anayesema, watu wa-
napopoteza mpendwa wao, iwe
mtoto, mzazi, ndugu na jamaa
wa karibu, hali huwa mbaya sana
siku za mwanzoni.

Maumivu ya moyo huwa
makubwa kama vile mawimbi
makubwa ya bahari yavumayo
na wengine inawachukua muda
mrefu sana, lakini wanapokaa ka-
ribu, zipo aina za furaha huibuka
baada ya maumivu kwisha.

Furaha hizi zinaweza kuletwa
na imani iliyowabeba katika kip-
indi hicho, au aina ya marafiki
waliosimama nao na vitu vingine.

Anapokuwa katikati ya mapito
mazito au nyakati zinazofuata
baada ya mapito hayo, anaweza
kuwa kipofu na usione fursa zo-
zote za furaha.

“Usimezwe kabisa na machun-
gu ya moyo ukaacha kufungua
macho kuzitambua furaha mpya

zinazozaliwa kutoka kwenye
mapito yako.
“Mara ukiweza kuzitambua

zitunze na uzilee ili ziendeleee
kukusababishai furaha kubwa zai-
di na kukusahaulisha kirahisi yale
mapito yako makali,” anasema.

Anahitimisha kwa kuhoji: “Je,
unajua katika misiba yetu, mara
nyingine tunakutana na marafi-
ki wapya wazuri wanaokuja
kufanyika furaha kubwa sana
maishani mwetu na kutuacha
tukisema; kama sio ule msiba ni-
singekutana na wewe.”

Wakati tukiomba Mungu Ailaze
Roho ya Marehemu Mahali Pema
Peponi’ ni fursa ya kutafakari
mazingira ya kuturejesha ka-
tika faraja, kupitia baadhi ya mi-
tazamo, huku tukiamini Kazi ya
Mungu Haina makosa.” Amen.

Marehemu Dk. Reginald Mengi, akirekebishwa tai na rafiki yake, Balozi Juma Mwapachu,

alipowasili katika uzinduzi wa kitabu chake cha ‘I Can, | Must, | Will, katika Hoteli ya Serena,

HAYUPO TENA DUNIANI

1. Masikitiko jamani, Mengi we katutoka,
Hayupo tena duniani, Machozi yanatumim-
inika,

Hakika hatukuamini, Mengi kwamba umefu-
tika,

Mpendwa Wetu Mengi, Hayupo Tena Duniani

2. Amefia jama Dubai, Tarehe mbili mwezi
wa tano,

Elfu mbili kumi na tisa, Familia mtoto wa
tano,

Hana tena we uhai, Kaondoka Jumatano.
Mpendwa Wetu Mengi, Hayupo Tena Duniani

3. Hataongea milele, Serengeti Boys lieni,
Katoa kipaumbele, Kuwaimarisha michezoni,
Mmesogea we mbele, Mazuri zingatieni,
Mpendwa Wetu Mengi, Hayupo Tena Duniani

4. Jina ghafla kubadilika, Ameitwa Mare-
hemu,

Shuja ametutoka, ila tu Mungu akurehemu,
Hatuna lenye mashaka, uliotuachia ni
muhimu,

Mpendwa Wetu Mengi, Hayupo Tena Duniani

5. Ulisaidia wengi sana, Walemavu, wajane
yatima,

Na hujasema sina, Ulitoa misaada jama,
Nasema haya bayana, Hana lenye lawama,
Mpendwa Wetu Mengi, Hayupo Tena Duniani

6. Uliboresha mazingira, Kilimo uvuvi ufu-
gajl,

Ulikuwa ni mtu imara, Mola atakuvalisha
taji,

Hekima nayo busara, wema wako Kipaji,
Mpendwa Wetu Mengi, Hayupo Tena Duniani.

7. Biashara na viwanda, ulivimudu barabara,
Wanyonge uliwapenda, uliwaremba
wakang'ara,

Hakuna lenye kupinda, Shidazo kutokukera,
Mpendwa Wetu Mengi, Hayupo Tena Duniani.

8. Na vyombo vya habari, Vipo hewani hadi
asubuhi, )

Ni kiongozi hodari, Kugombana hajawahi,
|Shhu'ghuli zilikuwa shwari, Kweli kabisa wal-
ahi,

Mpendwa Wetu Mengi, Hayupo Tena Duniani

9. Shughuli zako ni nyingi, Hatuwezi zote
kuzitaja,

Ametuachia msingi, Tuendeleze kwa pamoja,

Hakujikweza kama Mangi, Matendo we yana

tija,
Mpendwa Wetu Mengi, Hayupo Tena Duniani

10. Hakukata tamaa, kusaidia kipaumbele,
Ulikuwa hakika mwema, Tutakukumbuka
milele,

Hakuna wa kumsema, Na msirushe mishale,
Mpendwa Wetu Mengi, Hayupo Tena Duniani.

11. Sote watarajiwa Marehemu, Hatuna pa
kukimbilia,

Uwe na bora Elimu, utaihama tu dunia,
Majivuno siyo muhimu, Upendo ni bora sikia,
Mpendwa Wetu Mengi, Hayupo Tena Duniani.

12. Nyumba ya mwisho jeneza, blanketi lake
udongo,

Kubakia nje kwenye giza, Ni kweli siyo
UWONgo,

Watanzania Mengi kutuliza, Nimeamua kutoa
utungo,

Mpendwa Wetu Mengi, Hayupo Tena Duniani.

13. Yewomi jama Yewomi, Yewomi lanye
yewomi,

Tunalia yule na mimi, Inabidi kufunga ulimi,
Kila mtu na lake usemi, Msiyumbishe jamii,
Mpendwa Wetu Mengi, Hayupo Tena Duniani.

14. Watanzania wote, Tujipange wapenzi,
Tusitemeane mate, Tuondoeni simanzi,
Tusimame kidete, Kumbukumbu kumuenzi,
Mpendwa Wetu Mengi, Hayupo Tena Duniani.

15. Tuandae shuguhuli, Yenye ukumbusho
kwake,

Hakujali jama mali, Katika maisha yake,
Juhudi zake mbalimbali, Kusaidia tuwajibike,
Mpendwa Wetu Mengi, Hayupo Tena Duniani.

16. Tuombeane kifo chema, Mapungufu
tuacheni,

Pasiwepo lenye lawama, Tuondoke kwa
amani,

Duniani ni mapito jama, Majivuno tuondoeni,
Mpendwa Wetu Mengi, Hayupo Tena Duniani.

17. Ni Tamati tamatia, Mungu ampokee
mbinguni,

Nasi tuendelee pia, Upendo wake jamani,
Tuendelee kuwaombea, Na apumzike kwa
amani,

Mpendwa Wetu Mengi, Hayupo Tena Duniani.

Ae P Kavishe (mke na mume),
Simu: (+255) 0754 595568.
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Na Agnes Kabigi

NIKIWA mwandishi wa habari,
nilibahatika kufanya kazi kwenye
moja ya kampuni za Dk. Reginald
Mengi, The Guardian Limited.

Katika kipindi chote cha miaka
tisa nilichofanya kazi The Guard-
ian, nakiri kwamba Mzee Mengi
hakuwa mwajiri wa kawaida.Men-
gi, almaarufu kwenye kampuni
zake kama Mwenyekiti, alikuwa
mshauri, baba, rafiki au kaka kwa
watu wengi kulingana na umri
Wao.

Kwangu mimi, Mengi alikuwa
baba na mshauri. Nikiangalia mai-
sha yangu leo, ninadiriki kusema
kuwa kwa mapenzi ya Mungu,
msingi mzuri alionijengea mama
yangu, ushauri na msaada wa
kifedha wa Mengi ndio ulionifiki-
sha hapa.

Tofauti na waajiri wengi ambao
wao hujali kazi zao tu, Mengi al-
itupenda waajiriwa wake. Alikuwa
akitusaidia kwa hali na mali, ak-
isema sisi ni watu wa familia moja.
Alikuwa akitushauri kupendana,
kuthaminiana na kujaliana.

Mzee Mengi hakuishia kusema
hayo kwa maneno, tu la hasha,
bali alituonyesha kivitendo, kwani
mwenyewe alitupenda, alituthami-
ni na kutujali.

Mwenyekiti alikuwa akitaka wa-
fanyakazi wa vyombo vyake vya
habari wawe na maisha mazuri.

“Ninataka vyombo vya habari
vya IPP, vilipe mishahara mizuri
kuliko chombo kingine chochote

nchini,” alisema Mzee Mengi, al-
ipokuwa anaanzisha vyombo
hivyo na kweli ikawa.

Watu walijikuta wakilipwa hata
mara tatu ya mishahara waliyoku-
wa wakilipwa kwenye vyombo
walivyotoka walipoingia vya IPP.
Maisha yakawa mazuri.

Mfano mwingine unaoonyesha
jinsi ambavyo Mengi alivyokuwa
akiwathamini waajiriwa wake, ni
pale alipokuwa akisafiri nao kwen-
da kufanya kazi mkoani Kiliman-
jaro, ambako ndiko alikozaliwa.

Mwenyekiti alikuwa akisafiri na
waandishi wa vyombo vya IPP kwa
ndege na wakiwa Kilimanjaro, ali-
kuwa na desturi ya kuwakaribisha
nyumbani kwake ‘Shanty Town’
baada ya kazi, kwa ajili ya kutath-
mini siku hiyo, kupanga shughuli
za siku inayofuatia, kujadiliana
mambo kadha wa kadha na kula
chakula cha jioni pamoja.

ALIVYONIGUSA BINAFSI

Sitakuwa nimemtendea haki
Mwenyekiti, kama katika kutujali
kwake wafanyakazi, sitakuwa ni-
meelezea pia jinsi alivyogusa mai-
sha yangu kama Agnes na ndiyo
maana ninasema kuwa, Mengi ni
zaidi ya mwajiri.

Nakumbuka mwaka 1998, ni-
kiwa mwajiriwa wa The Guardian
limited, nilifiwa na mama yangu,
Mary Kabigi. Katika msiba huo, Dk.
Mengi akiwa amevaa nguo nyeusi
(naangalia albamu ya picha za msi-
ba wa marehemu mama hapa), ali-
ungana na waombolezaji wengine
kumlaza kwenye nyumba yake
ya milele kwenye makaburi ya
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Dk. Reginald Mengi, katika picha ya pamoja na watendaji waandamizi wa kampuni tanzu za |PP. PICHA ZOTE: MAKTABA.
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Nawapeni
pia changa-
moto, kuwa
siyo mafun-
zo ya ndani
tu, jiende-
lezeni kwe-
nye vyuo
mbalimbali
kama vile
Chuo Kikuu
Huria.

Dk. Reginald Mengi, a||pokar|b|shvva kat|ka hafla va Wafanyaka2| katika ukumbi wa Mlimani City, jijini
Dar es Salaam. PICHA: MAKTABA.

Tukio hnglne lililogusa rnalsha
yangu binafsi: Bado nikiwa The
Guardian kukawepo nyumba in-
auzwa. Nilitamani, lakini uwezo
wa kuinunua sikuwa nayo, ingawa
nilikuwa nimedhamiria kuimiliki.

Baada ya kutafakari sana nikao-
na, kama Mengi anawasaidia watu
wengine, kwanini nisimwombe
anisaidie na mimi kupata ile ny-
umba?

Nikatafuta miadi ya kumwona
Mwenyekiti ofisini kwake, bahati
nzuri nikaipata. Nilipofika ofisini
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kwake, kama kawaida yake aka-
taka kusikia kazi inaendeleaje,
naonaje mazingira ya kazi na nini
kifanyike yaboreshwe.

Baada ya kutoa maoni yangu
akataka kusikia kilichonipeleka
kwake, nami bila ajizi nilitoa ombi
langu. Mwenyekiti aliniuliza bei ya
nyumba, nikamwambia.

Akasema kununua nyumba ni
wazo zuri sana, akanipongeza.
“Sasa, Agnes nikikupa fedha yote
hutakuwa umenunua nyumba,
nitakuwa nimekununulia nyumba.
Ningependa nawe useme nimen-

unua nyumba.

“Hivyo, basi chukua kiasi hiki
ambacho ni asilimia 40 ya bei
yote. Hiyo asilimia 60 iliyobaki ka-
pambane ukope hata kwenye kile
chama chenu cha wafanyakazi cha
kuweka na kukopa uinunue, deni
ulipe pole pole,” alisema.

Nilifurahi kupewa fedha hiyo,
ingawa kiukweli binafsi nilitamani
anipe zote. Niliondoka hapo niki-
panga na kupangua mipango ya
kupata ile asilimia 60.

Baada ya muda nikaifaniki-
sha kwa mkopo, ambao niliulipa



polepole kama nilivyoshauriwa.
Hakika ni kwa mchango na ushau-
ri wake, mimi leo ni mmoja wa
‘mama mijengo’ wa Dar es Salaam.

ALIELEKEZA TUKASOME

Tofauti na waajiri wengi, Mengi
alikuwa akitushauri kujiendeleza
kielimu na kiuchumi. Nakumbuka
siku moja alikuja ofisini ambako
kulikuwa na mafunzo ya ndani
yakiendeshwa akasema mafunzo
ni muhimu.

“Nawapeni pia changamoto,
kuwa siyo mafunzo ya ndani tu,
jiendelezeni kwenye vyuo mbal-
imbali kama vile Chuo Kikuu Hu-
ria,” alisema.

Wakati Mengi anahamasisha
waajiriwa wake kusoma zaidi, baa-
dhi ya waajiri wamekuwa waki-
wakataza wafanyakazi kujiende-
leza hata kwa muda wao baada ya
muda kazi.

Nilimkumbuka Mengi, baada
ya kuwa nimetoka The Guardian
na kwenda kufanya kazi kwenye
shirika lingine na kukutana na
katazo kujiendeleza kielimu kwa
kozi ndefu kama diploma na digrii.

Nikatamani kurudi The Guard-
ian. Baada ya kujitafakari, ni-
ya kazi na bahati mbaya wakati
namalizia kozi yangu, mwajiri
akagundua kuwa nasoma, hali ili-
yoleta mtafaruku kiasi cha kufikis-
hana mahakamani. Nikasema laiti
ningelikuwa The Guardian, haya
yasingenipata na msaada wa ada
pia ningepata.

Kwa upande wa maendeleo ya
kiuchumi, Mengi alipenda sana ku-
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Mwenyekiti Mtendaji wa IPP, Dk. Reginald Mengi, alipowahutubia
wafanyakazi wa kampuni yake katika hafla aliyowaandalia kwenye

la kampuni yao kuorodheshwa katika Soko la Hisa la Dar es Salaam

(DSE).

tuhamasisha kuchukua hatua kwa
kuelezea historia yake. Alikuwa ak-
isema kuwa alitoka kwenye familia
ya kawaida kabisa, lakini kutokana
na njozi kubwa na juhudi alizoku-
wa akifanya huku akimtanguliza
Mungu, amefika alipo.

Hivyo kama imewezekana
kwake, ni wazi kuwa hata kwetu
pia inawezekana kujikwamua kiu-
chumi. “Cha msingi tafuta changa-
moto zinazowakabili watu, kwani
hizo ndizo fursa zenyewe.

Kuwa na njozi kubwa, lakini anza
na kidogo ulicho nacho, usiache
kuanza kushughulikia ndoto yako
ukisubiri kupata mtaji mkubwa,”
ni moja ya kauli zake maridhawa.

Kufanya kazi The Guardian Lim-
ited, kumenipatia fursa ya kumfa-
hamu Mengi. Kutokana na mambo
niliyokuwa nikiyasikia tangu enzi
nikisoma sekondari, kama mara
kanunua picha ya kuchora kwenye
mnada uliokuwa ukilenga kutuni-
sha mfuko kwa ajili ya kitu kadhaa
na kisha kutoichukua picha hiyo
na kutaka iuzwe tena, ili ipatikane
fedha zaidi, nilikuwa na picha
tofauti kuhusu yeye. Alikuwa na
fedha za ‘kutapanya.’

Hata kuanza kwake kampeni ya
Shujaa wa Kupambana na Umas-
kini kwa Vijana (SKUVI), ambayo
alikuwa akiwataka vijana kujiunga
kwenye vikundi kisha kuwapatia
fedha kwa ajili kufanya kazi za uja-
siriamali.

SKUVI ilishamiri kwa kasi kama
moto nyikani hivyo kuzusha wasi
wasi kwamba alikuwa na mpango
wa kugombea Urais wa Tanzania.
Niliona ni katika hali ile ile ya kuwa

na fedha nyingi, kiasi cha kukosa
cha kufanya nazo.

Lakini kwa kufanya kazi na Mzee
Mengi, kumenionyesha kwamba
hakuwa tajiri wa fedha na mali
tu, bali alikuwa pia tajiri wa roho.
Kutokana na roho yake kujaaa
huruma na upendo, ndio maana
alikuwa akichukua juhudi mbal-
imbali kuwasaidia wengine nao
waendelee.

Ukaribu na upendo wa Mengi
kwa wafanyakazi wake ndio ume-
kuwa chanzo cha watu, pamoja na
kuondoka kwenda kufanya kazi se-
hemu nyingine, kurudi tena kwe-
nye kampuni za IPP.

Hata mimi nilipokuwa nikion-
doka The Guardian, ilinichukua
muda mrefu kufanya maamuzi,
kwani nilikuwa naona kuwa kana
kwamba sikuwa na shukrani, lakini
ukweli ni kwamba nilikuwa naon-
doka kwa sababu tu nilikuwa niki-
taka kubadilisha kazi.

Kwa kweli, nilipokea kwa msh-
tuko sana kupata habari za msiba
huu, kwanza sikuamini. Nilitamani
kuwa iwe ni moja ya ndoto zile za
kutisha, iwe siyo kweli.

Lakini, kutokana na kutangazwa
na ITV na kuendelea kumiminika
kwa taarifa za msiba na mipango
ya mazishi, nimeamini imetokea
kweli. Narejea kauli kwamba ‘Sote
tu Mavumbi, na Mavumbini tutar-
ejea.” Hivyo, nabaki kumshukuru
Mungu kwa maisha aliyompatia
Mengi, hivyo kumwezesha kutu-
gusa wengi kwa namna moja au
nyingine.

Sina la kusema zaidi ya kum-
wombea Pumziko la Milele!
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Hatari msafara ulipofika

‘njia panda ITV'...

Hii ndiyo hali ilivyokuwa siku hiyo.

Na Peter Orwa

NI jambo lililowaingia wengi katika hisia za moyoni. Mchakato
wote wa mwili kushushwa kutoka Umoja wa Falme za Kiarabu
(UAE) na kuanza safari kuelekea katika Hospitali Kuu ya Jeshi
Lugalo kuhifadhiwa, ulifuatiliwa kwa karibu sana na wafanyaka-
zi wa kampuni za IPP.

Hao waligawanyika. Wapo waliopanda magari kwenda Uwan-
ja wa Ndege kuungana na wananchi wengine waliofika huko na
kwingine barabarani na kundi la pili, hasa baadhi katika vyombo
vya habari, walilazimika kubaki kuendeleza majukuimu yao ya
kihabari.

Kuna cha kipekeee katika hilo. Utendaji wao siku hiyo dhahiri
ulibadilika sana. Walionekana wanyonge muda wote, katika siku
hiyo iliyokuwa ya mvua mfululizo.

Kasi ya kazi ilisuasua, kasi ya kukimbiza muda wa ukamilishaji
kazi uliopangwa ililegalega. Hata anayesimamia kwa msukumo,
alijikuta anaangukia huko huko, akibweteka kufuatilia msiba,
anahamia katika mtandao kuina kinachoendelea juu ya mpend-
wa wetu.

Kamwe watumishi hawakuliacha tukio lipite hata kidogo,
pamoja na kutopata fursa ya kwenda uwanja wa ndege. Walifua-
tilia kwa karibu kupitia nyenzo zote za habari. Hapo nina maana
televisheni, kompyuta na simu.

Huzuni ziliwagusa sana, huku baadhi wakinongonezana
thamani ya Mwenyekiti wao ni zaidi ya hata ile waliomthamini-
sha wema wake kifikra kwa bei kubwa sana.

Hiyo ni kutokana na yale waioshuhudia kutoka barabara; vilio,
kurusha maua, kusimamisha gari na bodaboda kuunda msururu
kusindikiza.

Mvua nao ilichachamaaa kupitaa kiasi kila upande wa miji.
Mara baada ya msafara waliokuwa wanaufuatilia kuonekana
umekaribia maeneo ya Kinondoni, nako watumishi waliokuwe-
po katika ofisi za Mikocheni, walianza kutoka nje, mmoja baada
ya mwingine, bila ya kuagana.

Ni wakati kila kitu kilisimama, kundi kubwa likishafika bara-
bara kuu, kila mmoja akimshangaa mwenziwe kafika saa ngapi.

Muda mfupi kabla ya msafara huo kufika eneo la ‘Njia Panda
ITV' mvua kubwa ilifimuka, umati umefurika, watumishi wa
kampuni tanzu za IPP ‘wa kumwaga.’

Mvua ilikuwa inanyensha sana, lakini katika hadhira hiyo hay-
uko aliyeipa kipaumbele kuikimbia.Hapo ndipo nilishuhudia
kuwehuka kwa watumishi.

Mmoja alijitambua kwamba ‘hali si nzuri;” akaomba mwen-
zake amshikie kitambulisho na mengine, kwani ni hatari ya
kuchanganyikiwa. Mwingine aliyechangayikiwa zaidi baada ya
mwili huo kufika njia panda ya ITV na mwenzake alichukua
hatua ya kunyang;anya miwani na mengine muhimu, huku yeye
aking’ang’ania kuvamia gari hilo.

Lakini mwenzake alimzuia kwani aliona yuko katika hali ya
hatari. Vijana wajasiriamali wa eneo hilo nao walikuwa wengi
sana. Ghafla msafara huo ukiwa umezuia katika eneo hilo la Njia
Panda ya ITV, kauli ya ukali kutoka kwa askari mlinzi katika msa-
fara mweye cheo cha Inspekta, hakuna aliyekuwa tayari kumtii;
“tunataka kumuona babu.’

Ghafla katika mazingira hayo ndani yamvua kubwa, lilitokea
kundi kubwa la vijana wajasiriamali wa eneo la Mwenge wali-
oshika matawi ya majani ya miti, wakiimba ‘babu - babu - babu.’

Hao ni marafiki zake wakuu, ambao waliuteka msafara na
kuedelea nao Lugalo. Kazini nako, kila kitu kilisimama.

Ni picha kama hiyo iliyochukua sura huko Machame alipo-
wasili, kutoka kwa kinamama waliotaka kuubeba mwili, wapo
waliolala barabarani na waendesha bodaboda nao wakimlilia
babu yao.
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Mwanasheria NEMC: Unachokiona

tunajivunia leo, kazi ya Dk. Mengi

« Alinifanya mwanawe, nilipougua alionyesha uzazi

Na Mary Geofrey

“Katika hali ile nilishangaa ku-
muona Dk. Mengi alivyohangai-
ka na mimi kunitafutia tiba bora
na kutuma madaktari na yeye
mwenyewe akaja kuniona. Alisi-
mamia tiba yangu kwa kiwango
kikubwa, huku akinisihi kumju-
lisha kila hatua iliyokuwa ikien-
delea...”

UKIZUNGUMZIA Sheria ya Usi-
mamizi wa Mazingira ya Mwaka
2004 ya Baraza la Usimamizi na
Uhifadhi wa Mazingira (NEMC), hu-
wezi kuacha kumtaja Dk. Reginald
Mengi, aliyeshiriki kikamilifu katika
kuiunda na kuanza kutumika rasmi
mwaka 2005.

Huyo ni mwanamazingira, ali-
yewekwa katika nyumba yake ya
miele, huku Machame mkoani Kili-
manjaro, jana.

Wakati wa kuunda Sheria hiyo,
Dk. Mengi alikuwa Mwenyekiti wa
Bodi ya Wakurugenzi wa Nemc,
nafasi aliyoishika kuanzia mwaka
mwaka 1997 hadi mwaka 2006.

Mwanasheria wa NEMC, Heche
Suguta, anasema baraza hilo litaen-
delea kumkumbuka na kumuenzi
Dk. Mengi kwa mambo makubwa
aliyofanya.

“Namzungumzia Dk. Mengi, ni
mtu ambaye nilimfahamu kama
mfanyabiashara na mwanamazin-
gira na mtu mwenye ubinadamu
wa pekee,” anasema.

Namfahamu, pia ni mfanyabi-
ashara na mtu aliyetokea familia
chame na kupambana mpaka kuja
kufikia hatua aliyokuwa nayo.

Suguta ambaye pia ni wakili
wa kisheria, anasema sheria hiyo
inaelezea namna ya kugawa maju-
kumu ya usimamizi wa mazingira,
kuanzia ngazi ya mtaa mpaka ki-
taifa.

Lengo lilikuwa ni kuhakikisha
jamii kuanzia ngazi ya mtaa hadi
taifa inatimiza wajibu wake katika
kutunza mazingira.

Sheria hiyo iliweka uwiano
mzuri wa kimajukumu hasa katika
utunzaji wa mazingira na kuwa na
majukumu mbalimbali kwa kila
sekta nchini.

Kuwapo kwa sheria hiyo, ni
jambo analosema litaendelea kum-
kumbuka Dk. Mengi, kwao Nemc,
kutokana na juhudi zake mwaka
2005, ambayo kanuni mbalimbali,
zikiwamo za tathmini ya athari za
mazingira ziliandikwa na zinaen-
delea kutumika hadi sasa.

NEMC itaendelea kumkumbuka
Dk. Mengi, kama kiongozi aliyesi-
mamia kwa weledi mkubwa, ma-
badiliko katika sekta muhimu ya
mazingira kwa ustawi wa watu.

Suguta anasema, katika kipindi
hicho NEMC ilisikika hasa kwa
sababu ya Dk. Mengi, aliyeshiriki-
ana na utawala kufanya juhudi
kubwa ya kuboresha misingi ya usi-
mamizi wa mazingira nchini.

Dk. Reginald Mengi, alipowapa maua watoto 30 wagonjwa wa
moyo, katika Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Julius Nyerere,
muda mfupi kabla ya kuondoka kwenda nchini India, kwa mat-
ibabu ya moyo. PICHA ZOTE: MAKTABA
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Namzun-
gumzia Dk.
Mengi, ni
mtu ambaye
nilimfahamu
kama mfan-
yabiashara
na mwan-
amazingira
na mtu mwe-
nye ubin-
adamu wa
pekee.

Anaataja mambo makubwa yali-
yofanyika NEMC, ni ubadilishaji
wa sera na muundo wa NEMC na
kuchochea utendaji kazi wa weledi
katika nyanja zote za usimamizi
wa mazingira nchini.

NEMC inamkumbuka Dk. Mengi,
kama mwanamazingira hodari,
mpiganaji asiyechoka katika kusi-
mamia mazingira na kuhakikisha
dunia ni mahali salama pa kuishi
kwa wote na vizazi vijavyo.

Katika kipindi cha uongozi
wake, NEMC ilibadilishwa kutoka
taasisi ya ushauri na kupewa ma-
daraka ya kisheria ya kutenda na
kusimamia maagizo na sera mbal-
imbali za kiserikali katika sekta ya
mazingira.

“Tunamshukuru nguli huyu na
mwanamazingira huyu aliyejitoa
sana muda wake na rasilimali zake,
kwa ajili ya nchi yake,” anasema
Suguta.

Anasema, bodi yake ilipata
uthubutu na kujiamini kikamilifu,
kwa kuwa miongoni mwa watu 50
matajiri zaidi barani Afrika, lenye
watu zaidi ya bilioni 1.4.

Mwanasheria wa Baraza la
Taifa la Usimamizi na Uhi-
fadhi wa Mazingira (NEMO),
Heche Suguta, aliyvemchukulia
Dk. Reginald Mengi, katika
hadhi ya bosi na mzazi.

“Haikuwa kazi ndogo. Kwa hili,
ninaamini ni kwa sababu ya juhu-
di, maarifa na kipawa cha kuona na
kuanza yale ambayo wengi waliya-

ogopa au kudhani wameshindwa,”
anasema Sughuta.

FUNZO ALILOMUACHIA

Imani yake nyingine ni kwamba,
Dk. Mengi ameacha funzo kwa vi-
jana waamini kwamba, wanaweza
kufanya chochote wanachotaka
kufanya, bila ya kujali kuwa wame-
toka katika familia maskini.

Anasema kwamba vijana wana
nafasi ya kuwa mtu yeyote anaye-
taka kuwa, bila ya kuzingatia kuwa
wao ni ama maskini au mwenye
ulemavu. Jambo kubwa ni kuwa
na nia ya dhati kama ambavyo Dk.
Mengi alisimamia alichokiamini.

Anamtaja Dk. Mengi katika mai-
sha binafsi, alikuwa mwenye utu
wa kipekee, katika kipindi cha
miaka 10 alichomfahamu katika
sura ya mzazi kwake, kwa maana
alikuwa akimuita ‘kijana wake.’

“Dk. Mengi naweza kusema ni
mzazi wangu. Hata mara moja
hajawahi kuniita jina langu, mara
zote akiniita kijana wangu,” anase-
ma Suguta na kuongeza:

“Katika tukio ambalo siwezi kuli-
sahau, ni mwaka 2016 alipougua
ghafla ofisini na kupoteza fahamu.
Dk. Mengi aliposikia taarifa hiyo
alikuja hospitali kunijulia hali.

‘Siku hiyo sitaisahau, nilikua
nimefanya kazi mfululizo nikawa
nimechoka sana jioni ya January
12, mwaka 2016, nikaanguka ofisini
na kupoteza fahamu.

“Dk. Mengi aliambiwa na wasaid-
izi wake kuhusu hilo na yeye mwe-
nyewe binafsi akanitafuta sana
kwa simu asinipate, akamtuma
daktari mmoja anifuate hospitali
nilikokuwa nimelazwa.

“Katika hali ile nilishangaa ku-
muona Dk. Mengi alivyohangaika
na mimi kunitafutia tiba bora na
kutuma madaktari na yeye mwe-
nyewe akaja kuniona. Alisimamia
tiba yangu kwa kiwango kikubwa,
huku akinisihi kumjulisha kila hat-
ua iliyokuwa ikiendelea,” anasema.

Suguta katika akiwa katika hali
ya kutekwa kihisia na msiba huo,
anaendelea kufafanua: “Huyo ni
Mengi mpiganaji, bilionea aliye-
niomba mimi nisiye kuwa bilio-
nea nimjulishe hali yangu ya afya.
Tangulia jamaa yangu, tangulia
mwamba, tangulia mpiganaji na
Simba uliyependa watu. Asante
Mengi.

“Sitachoka kuendelea kumshuk-
uru Mungu kwa ajili ya kunikutani-
sha na Dk. Mengi, ambaye alikuwa
rafiki na baba kwangu. Namshuk-
uru Mungu kwa ajili ya maisha ya
Mengi.

“Huyu ni simba mpiganaji asi-
yekata tamaa, aliyejitolea mali na
utajiri wake binafsi na kuugeuza
kuwa wa watu wote wa nchi hii. Sa-
fari umeimaliza na taji tutakuvika.”

Anahitimisha kwa kauli: “Dk.
Mengi alikuwa na uwezo wa ku-
hama nchini na kwenda kuishi
kokote, lakini aliendelea kuishi
nchini na kutoa mchango mkubwa
katika kusimamia mazingira na
viwanda na maendeleo ya umma.
Bravo Mengi.”
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Songwe vatii agizo la JPM madini

Na Nebart Msokwa,
SONGWE

SERIKALI ya mkoani Songwe,
imetii agizo la Rais John Magufuli
la kufungua masoko ya madini
kwa kufungua soko katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Songwe
ambayo ndiyo inayozalisha ma-
dini ya dhahabu katika Mkoa huo.
Mkoa huo ulifungua duka hilo juzi
zikiwa ni siku 12 zimepita tangu
Rais Magufuli alipotoa msisitizo
wa wakuu wa mikoa kusimamia
ufunguzi wa maduka hayo al-
ipokuwa ziarani mkoani Mbeya.
Akizungumza wakati wa ufunguzi
wa soko hilo, Mkuu wa Mkoa wa
Songwe, Brigerdia Jenerali mstaa-

fu Nikodemas Mwangela, alisema
kuanzishwa kwa soko hilo kuta-
saidia Serikali kupata takwimu
sahihi za uzalishaji na mauzo ya
madini pamoja na ukusanyaji wa
maduhuri ya Serikali.

Mwangela alisema mbali na
Serikali kufaidika na kodi lakini
soko hili litatumika kutatua tatizo
la mitaji kwa wachimbaji wadogo
kutokana na kuwapo kwa tarifa
muhimu zitakazo hitajika na
taasisi za kifedha kwa ajili ya ku-
pata mikopo.

“Madini yanayopatikana katika
Mkoa wetu ni dhahabu, shaba,
makaa ya mawe, chokaa, fedha na
madini ya ujenzi lakini tunalenga
zaidi madini ya kimkakati am-

bayo mauzo yake yalikuwa hay-
aeleweki,” alisema Mwangela.
Mkuu wa Wilaya ya Songwe,
Samuel Jelemiah, alisema baada
ya ufunguzi wa soko hilo mchim-
baji yeyote haruhusiwi kuuza
madini nje soko na kwamba aki-
kamatwa atachukuliwa hatua za
kisheria kikiwamo kifungo.
Jelemiah alisema kuanzishwa
kwa soko hilo kutaongeza
maradufu mapato ya halmashau-
ri hiyo ambayo walikuwa hawapa-
ti hapo awali kutokana na mfumo
wa uuzaji wa madini hayo “Katika
soko hili kutakuwa na sehemu ya
ukaguzi na uthaminishaji madini
pia kutakuwa na eneo la soko na
miamala ambapo Mamlaka ya

= -

Mapato (TRA), Tume ya Madini,
taasisi za kifedha na halmashauri
watakwapo wawakilishi wao kwa
ajili ya kuhakikisha wanachukua
tarifa za mauzo.”

Ofisa Madini wa Mkoa wa
Songwe, Godson Kamidaya,
alisema Wizara imefanya maan-
dalizi ya kufanikisha utekelezaji
wa jukumu la pamoja na kanuni
ambazo zipo hatua za mwisho
kupitiwa na Mwanasheria Mkuu
wa Serikali kabla ya kusainiwa
kuanza kufanya kazi. Kamidaya
alifafanua kuwa wameamua ku-
fanya hivyo ili kuweka mazingira
wezeshi kwa wachimbaji wadogo
kushiriki kikamilifu masoko ya-
nayoanzishwa.

9 -

8El

oo

e

Vijana CCM wamshukuru Rais miradi ya huduma

Na Nebart Msokwa, MBEYA

JUMUIYA ya Vijana wa Chama
Cha Mapinduzi (UVCCM) Idara
ya vyuo na Vyuo Vikuu Mkoa wa
Mbeya, umemshukuru Rais John
Magufuli kwa kusaidia miradi
mbalimbali ya kutolea huduma
za kijamii wakati wa ziara yake
mkoani humo ikiwamo elimu.

Akizungumza na waandishi
wa habari jijini Mbeya jana, Mwe-
nyekiti wa jumuiya hiyo, Frank
Boaz, alisema wakati wa ziara
hiyo vyuo na vyuo vikuu vilinu-
faika kwa miradi mbalimbali iki-

wamo ujenzi wa kumbi za mihad-
hara na mabweni ya wanafunzi.
Alisema katika ziara hiyo Rais
Magufuli alizindua Jengo la Chuo
Kikuu cha Mzumbe tawi la Mbeya
ambalo limegharimu zaidi ya
Sh. bilioni tatu na kuweka jiwe
la msingi katika ujenzi wa mak-
taba ya Chuo Kikuu cha Sayansi
na Teknolojia cha Mbeya (Must).
“Paia alitoa zaidi ya Sh. bilioni
saba kwa ajili ya kukamilisha
ujenzi wa maktaba ya Must na
ujenzi wa mabweni ya kulala wa-
nafunzi pamoja na miundombinu
mingine, hivyo sisi kama vijana

wa vyuo tunaamini wananchi ha-
wajutii kumchagua mheshimiwa
Magufuli,” alisema Boza.

Vilevile, alisema Rais Magufuli
aliweka jiwe la Msingi la ujenzi
wa miundombinu mipya ya Chuo
cha Walimu Mpunguso wilayani
Rungwe ambao unajumuisha
kumbi za mihadhara, nyumba
za walimu na mabweni ya wa-
nafunzi.

Alisema mbali na miundom-
binu ya elimu, pia Rais aliweka
mazingira ya kuboresha sekta ya
afya kwa kutoa fedha kwa ajili ya
kukamilisha ujenzi wa vituo vya

afya na Hospitali za Wilaya za
Chunya na Rungwe.

Vilevile, alisema miradi min-
gine ambayo ni kwa ajili ya ku-
wasaidia wananchi ni pamoja na
miundombinu ya barabara am-
bazo alizindua na zingine kuweka
mawe ya msingi pamoja miradi
ya maji ambayo inalenga kutatua
changamoto za wananchi.

Alisisitiza kuwa Idara ya Vyuo
vikuu ya CCM itaendelea ku-
waelimisha wananchi kuhusu
mambo mbalimbali ambayo hay-
aeleweki ili kila Mtanzania ajue
kinachofanywa na Serikali.

]
Wanaume
Mbevya
wahusishwa
ukatili

Na Nebart Msokwa, MBEYA

IMEELEZWA kuwa wa-
naume wa Mkoa wa Mbeya
ni Miongoni mwa wanaoon-
goza kufanyiwa vitendo vya
ukatili wa kisaikolojia na
wenza wao ikiwemo kuny-
imwa haki ya tendo la ndoa.

Hayo yalisemwa juzi na
Mratibu wa Dawati la Jinsia
Mkoa wa Mbeya, Mrakibu
Msaidizi wa Polisi, Janeth
Masangano, alipokuwa
akizungumza na gazeti hili
kuhusiana na vitendo vya
ukatili wa Kijinsia na watoto
mkoani hapa.

Masangano alisema katika
siku za hivi karibuni ofisi
yake imekuwa ikipokea
malalamiko ya unyanyasaji
wa Kijinsia kutoka kwa
wanaume hatua ambayo
imedhihirisha kuwa jamii
imekuwa na uelewa kuhu-
SU usawa wa Kijinsia na
harakati za kupingana na
ukatili.

Alisema kuwa wanaume
wengi wamekuwa wakifany-
iwa vitendo ambavyo vime-
kuwa vikipelekea msongo
wa mawazo na kwamba hali
hiyo inawaathiri kisaikolojia
kitendo ambacho ni mion-
goni mwa Vitu vinavyotaf-
siriwa kuwa ni ukatili.

“Baadhi ya wanaume
wananyimwa haki ya ku-
pata tendo la ndoa, baadhi
wanapigwa na wake zao
[akini pia wapo wanaon-
yanyaswa kiuchumi, mwa-
namke anaweza kuwa ana
kipato kikubwa kuliko mwa-
namume akaamua kutumia
mwanya huo kumnyanyasa
mwenza wake,” alisema
Masangano.

Katika hatua nyingine
Masongano aliwataka
wazazi kutopigana mbele
yva watoto wao kwa madai
kitendo hicho kinaathiri
kisaikolojia watoto wao na
wanapokuwa na tofauti wa-
jaribu kutafuta suluhu bila
ya kugombana.

Alisema migogoro ya ndoa
haiwahusu watoto kwani
inapaswa kumalizwa na wa-
zazi wenyewe au kutafuta
sehemu ambayo ni faragha
na kumaliza tofauti zao bila
watoto kujua kinachoende-
lea.

Akizungumzia ajira kwa
watoto, alisema bado
changamoto hiyo ipo katika
Mkoa wa Mbeya hasa katika
maeneo yanakofanyika
shughuli za uchimbaji wa
madini na kuwataka wazazi
na walezi kutowaruhusu
watoto kuajiriwa au kuji-
ajiri wakati wakiwa na umri
mdogo.
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Bahi yapewa 5 usimamizi ujenzi vituo huduma afya

Na Paul Mabeja, BAHI

AZIRI wa Nchi
Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na
Serikali za Mitaa
(Tamisemi), Selemani Jafo,
amepongeza uongozi wa Wilaya
ya Bahi kwa usimamizi mzuri
wa ujenzi wa vituo vya kutolea
huduma za afya unaoendelea
katika Halmashauri hiyo.
Akizungumza kati ziara yake
ya kikazi wilayani humo, Jafo
alionyesha kuridhishwa kwake
wakati anapokea taarifa ya
wilaya hiyo kuhusu maendeleo
ya ujenzi wa miradi ya afya na ki-
sha kutembelea ujenzi wa hospi-
tali ya wilaya ambayo ipo katika
hatua ya lenta.
“Hakika Bahi mmefanya kazi

nzuri, mmejenga kwa kasi ya
ajabu huku ubora ukizangatiwa
katika majengo yote na bado
mmesimamia matumizi mazuri
ya fedha za mradi kwa kuwapa
vibarua kazi hii ya ujenzi, “alise-

ma na kuongeza:
“Niseme wazi kuwa Bahi
mmenifurahisha kwa sababu

mmeweza kutafsiri vizuri mfu-
mo wa ujenzi pasipo kutumia
mkandarasi yaani “Force Ac-
count” ambao unatumia fedha
kidogo na mmetumia nguvukazi
mliyonayo ya mgambo kufy-
atua matofali na vibarua ambao
ni vijana kutoka hapa
hapa Bahi kujenga majengo ya
afya, hongereni sana kwa hili,”
alisema Jafo.

Sambamba na kuwapongeza
viongozi hao, pia aliwataka ku-

maliza tofauti zilizopo kati ya
Mwenyekiti wa Halmashauri
hiyo na Mbunge kwa kuwasisiti-
za kila mmojawao kutekeleza
majukumu yake pasipo kuingili-
ana wala kukwamishana.

“Lengo letu sote ni kuleta
maendeleo kwa wananchi kwa
hiyo Mwenyekiti wa Halmashau-
ri tekeleza majukumu yako
pasipo kumuingilia Mbunge
na Mbunge naye aendelee
kutekeleza majukumu yake ya
kibunge tena anafanya vizuri
sana na miradi yote hii mnayo-
pata ni jitthada zake bungeni
kwa hiyo msimkwamishe, mpeni
ushirikiano wa kutosha,” alisema
Jafo.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,
Dk. Bilinith Mahenge, alimueleza
Waziri Jafo kuwa Bahi ni moja

kati ya Wilaya za Dodoma zina-
zofanya vizuri katika utekelezaji
wa miradi mbalimbali ya maen-
deleo.

Naye Mkuu wa Wilaya ya
Bahi, Mwanahamisi Munkunda,
alisema ujenzi wa vituo vitatu
vya afya umeshakamilika na vi-
tafunguliwa hivi karibuni wakati
hospitali ya wilaya ikiwa katika
hatua ya lenta.

“Pamoja  na changamoto
chache ambazo tunakutana
nazo katika utekelezaji wa mi-
radi hii kama vile ushiriki mdogo
wa wananchi katika kuchangia
nguvu kazi, kukosekana kwa
Mhandishi wa Halmashauri, la-
kini tumekabiliana nazo na ku-
hakikisha hazikwamishi ujenzi
wa miradi yetu ya afya,” alisema
Munkunda.

Mkurugenzi wa Jiji la Dodoma, Godwin Kunambi, akizungumza na wakazi wa Kata ya Kikuyu katika mkutano wa hadhara, kwa ajili ya
kutatua migogoro ya ardhi ya eneo hilo, juzi. PICHA: PETER MKWAVILA

Bil. 27/- sasa kufunga umeme mkoa mzima

Renatha Msungu, BAH I

SERIKALIimetenga Sh. bilioni
27, kwa gjili ya kufunga umeme
katika wilaya za Mkoa wa Dodo-
ni kusaidia wananchi kufanya
shughuli za uzalishaji mali.

Hayo yalisemwa na Waziri wa
Nishati, Dk. Medard Kalemani,
wakati wa ziara yake ya kutem-
belea maeneo ambayo hayana
umeme.

Dk. Kalemani alisema fedha
hizo zimetolewa na Serikali kiki-
wamo kifaa cha umeme tayari
(UMETA) 280 ambavyo vina-
tumika kufunga umeme kwa

gharama ya Sh. 27,000.

Alisema kutokana na hilo ana
uhakika hadi Julai mwaka huu
umeme.

Waziri Kalemani alifafanua
zaidi kuwa wananchi waandae
Sh. 27000 ambazo ni malipo
ya kuunganisha umeme kabla
Tanesco haijaja kuwawashia
umeme.

“Naomba mjiandae na hizo
fedha, Tanesco wakija inahitaji-
ka kuwafungia tu,” alisema Wa-
ziri Kalemani.

Alisema serikali ya awamu
ya tano ni ya Viwanda, kwa hiyo
viwanda bila umeme haiwezeka-

ni, ndio maana Wizara yake iko
mstari wa mbele kukamilisha
zoezi la uwashaji umeme.

Mbali na hilo aliwasisitiza
Tanesco kuanzisha vituo vidogo
katika vijiji ili kuepusha usum-
bufu kwa wananchi kufuata hu-
duma.
kiko mbali wanapaswa kuan-
zisha vituo ili kuwasaidia wa-
nanchi wake katika harakati za
kuunganisha umeme.

Alisema katika Wilaya ya Mp-
wapwa zoezi linakwenda vizuri
duma ya umeme, huku ikibaki
katika vitongoji.

Naye Mbunge wa Bahi,
Omary Badwel, alimshukuru
Waziri Kalemani kutokana na vi-
jiji vyake kupatiwa umeme.

Alisema anaamini hadi mwa-
wa huduma hiyo kutokana na
zoezi hilo kutekelezwa kwa kasi.

Katika ziara hiyo alipita ka-
huku Chimendel, Nkuragan vy-
ote vilivyopo Kata ya Chikula
navyo vitapitiwa kwa ajili ya uk-
aguzi.

Baduel aliwataka wakazi wa
jimbo lake kuwa na subira kwa
kuwa zoezi la ufungaji umeme
linaendelea vizuri.

]
‘Imani
potofu
unyonyaji
damu
ni za
kupuuzwa’

Na Peter Mkwavila, DODOMA

MWENYEKITI wa Chama
cha Msalaba Mwekundu
mkoa wa Dodoma, Dk. Mo-
hamed Yuru, ameitaka jamii
kuondokana na imani potofu
iliyojengeka miongoni mwa
Watanzania wao ni wanyon-
ya damu za watu.

Dk. Yuru alisema hayo jana
alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari kwe-
nye maadhimisho ya siku ya
Msalaba Mwekundu Duniani
hapa.

Alisema kazi ya chama
hicho ni kusaidia serikali
na jamii pindi inapotokea
majanga mbalimbali ya asili
na kibinadamu na siyo dhana
hiyo iliyojengeka ambayo
imekuwa na sura mbaya
miongoni mwa wananachi.

“Ni kweli hapo zamani
watu waliaminishwa vibaya
na kusema kuwa kuna wan-
yonya damu kwanza hakuna
wanyonya damu pia huwezi
kunyonya damu bila ridhaa
yake na damu ikihitajika la-
zima itolewe kwa watalaamu
hivyo tunaendelea kutoa
elimu ili watu wajitokeze,”
alisema.

Alisema anawaomba wa-
nanchi kujitolea kwa moyo
wa kibinadamu wao we-
nyewe kwa vitu na mali zao
ili kuleta maana halisi ya kazi
inayofanywa na chama hicho.

Kwa upande wake Hadija
Mgoya kutoka kitengo cha
mafunzo Chama cha Msalaba
Mwekundu mkoa wa Do-
doma, alisema taasisi hiyo
inafanya kazi yake bila kujali
dini, kabila ikiwemo kati-
ka kukabiliana na maafa kwa
kutoa misaada mbalimbali.

“Red Cross inajishu-
ghulisha na majanga ya
asili na kibinadamu kama
vile tetemeko, kimbunga
mafuriko sunami volkano
na ukame,na kwa upande
wa shughuli za kibinadamu
ni vyombo vya usafiri,vya
majini na nchi kavu
mafuriko,vivuko,meli,magari,
wakimbizi, moto na
magonjwa,"alisema.

Hata hivyo alisema chama
hicho pamoja na kutoa mis-
aada, wanaendelea kutoa
elimu kwa Watanzania ili na
wao wawe sehemu ya ku-
saidia jamii pale inapotokea

majanga.
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Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Balozi Seif Ali Iddi (kushoto), akisalimiana na Waziri wa Fedha na Mipango, Balozi Mohamed Ra-
mia Abdiwawa, baada ya kuwasilisha bajeti ya Ofisi yake kwa Mwaka wa Fedha 2019/2020 katika Baraza la Wawakilishi jana. PICHA:
RAHMA SULEIMAN

Kituo cha kumbukumbu
va Karume chaanzishwa

Na Rahma Suleiman,

ZANZIBAR

KATIKA kuenzi mchango wa
Rais wa kwanza wa Zanzibar,
Hayati Abeid Amani Karume,
Serikali ya Zanzibar imeazisha
kituo cha kumbukumbu yake
kilichopo katika mnara wa kum-
bukumbu ya Mapinduzi Square
eneo  la Michezani Mjini Un-
guja.

Akizungumza katika kikao cha
Baraza la Wawakilishi wakati aki-
jibu suali la Mwakilishi wa Jimbo
la Mfenesini, Machano Othman
Said, Naibu Waziri Ofisi ya Maka-

mu wa Pili wa Rais, Mihayo Juma
Nhnunga, alisema katika kituo
hicho wananchi wanayo fursa
wakati wowote ya kutembelea
na kujifunza historia ya kiongozi
huyo.

Katika swali aliloulizwa na
mwakilishi huyo, alitaka kujua
kwanini hakuna nyumba ya kum-
bukumbu na historia ya kiongozi
huyo. Naibu waziri huyo alisema
serikali kupitia sheria ya kuwae-
nzi viongozi wakuu wa kitaifa
itaendelea kukusanya na kuzi-
tunza kumbukumbu za kiongozi
huyo ili ziweze kuwa ni kielelezo
kizuri cha Mapinduzi pamoja na
kutoa elimu kwa kizazi cha sasa

na cha baadae.

Aidha, alisema kupitia redio
ya serikali ya Zanzibar ina utara-
tibu wa kurusha hotuba za Mzee
Karume alizozitoa wakati wa
uhai wake.

Alieleza kuwa lengo la kuru-
sha kipindi hicho ni kutoa elimu,
kujenga uzalendo, ari na kuwa-
kumbusha vijana juu ya muasisi
huyo pamoja na historia ya nchi.

Akijibu suali la nyongeza la
Mwakilishi wa Jimbo la Ma-
gomeni, Rashid Makame Sham-
si, aliyetaka baiskeli aliyokua ak-
iendesha Mzee Karume iwekwe
katika kituo cha kumbukumbu
Kisonge badala ya kuwekwa ofisi

kuu za CCM Kisiwandui, Mihayo
alisema baiskeli hiyo itaendelea
kubaki Ofisi kuu za CCM Kisi-
wandui kutokana na historia ya
jengo hilo ambalo Mzee Karume
alifikwa na mauti kwa kuuawa
kwa risasi.

Aidha, Naibu Waziri huyo ali-
wataka wananchi wa Zanzibar
na maeneo mengine kufika ka-
tika mnara wa kumbukumbu
kisonge ili kujifunza na kujua
historia ya Zanzibar.

“Nikiri kwamba uelewa wa
wananchi kujua historia yao
bado ni mdogo, hivyo niwaombe
kukitumia kituo hicho,” alisema
Naibu Waziri huyo.

Serikali sasa
yawakumbuka
walimu malipo

Na Rahma Suleiman,

ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi
ya Zanzibar imesema kuwa
italipa malimbikizo ya
fedha za nauli kwa walimu
ambao hawajapewa fedha
hizo.

Hayo yalielezwa na
Waziri wa Nchi Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa,
Serikali za Mitaa na Idara
Maalum za SMZ, Haji Omar
Kheir, wakati akijibu suali
la nyongeza lililoulizwa na
Mwakilishi wa Jimbo la Kiji-
toupele, Ali Suleiman Ali.

Mwakilishi huyo katika
swali lake hilo alitaka seri-
kali kupitia Wizara ya Elimu
na Tawala za Mikoa kukaa
pamoja kuhakikisha walimu
hao wanawapa nauli hiyo ili
kufika kazini kwa wakati.

Waziri Kheir alisema kwa
walimu wa shule za msingi
suala la nauli linasimamiwa
na wizara yake na walimu
ambao hawajapatiwa nauli
hiyo watapatiwa.

Akijibu suali la msingi lilil-
oulizwa na Mwakilishi huyo
wa Kijitoupele, Naibu Wa-
Ziri wa Elimu na Mafunzo
ya Amali, Simai Muhamed
Said, alisema kuwa tokea
kuanza kazi kwa mfumo wa
ugatuzi wenye dhamana
ya malipo ya nauli kwa
walimu wa shule za msingi
ni Halmashauri, Manispaa,
Mabaraza ya miji chini ya
usimamizi wa ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa, Serikali za
Mitaa na Idara Maalum za
SMZ.

Awali mwakilishi huyo
wa Kijitoupele alisema kuna
malalamiko ya kukosa nauli
za usafiri kwa walimu wa
Shule za msingi wilaya ya
Kati kwa muda wa miezi
minne na kusababisha
usumbufu kwa walimu hao
na nani mwenye dhamana
va kulipa nauli kwa walimu
hao.

Halmashauri zaagizwa ujenzi vyoo kwa wenye uhitaji maalum shuleni

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

HALMASHAURI za Unguja na
Pemba zimetakiwa kujenga vyoo
kwa ajili ya wanafunzi wenye mah-
itaji maalum katika shule za msingi
ili kuwaondoshea usumbufu wa-
nanfunzi wenye mahitaji hayo.

Hayo yalisemwa na Mwakili-

shi wa Jimbo la Konde, Omar Seif
Abeid, wakati akiuliza suali ka-
tika kikao cha Baraza la Wawak-
ilishi jana. Mwakilishi pia alihoji
kuwa Halmashauri ya Wilaya ya
Micheweni inatambua uwapo wa
changamoto ya ukosefu wa vyoo
katika Shule ya Msingi Konde na
hatua gani zimechukuliwa kuka-
biliana na tatizo hilo.

Akijibu suali la mwakilishi huyo,
Naibu Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa, Serikali za Mitaa
na Idara Maalum za SMZ, Shamata
Shaame Khamis, alisema moja
ya mipango ya halmashauri hiyo
ni kujenga vyoo kwa ajili ya wa-
nafunzi wote wa shule za msingi
na maandalizi wakiwamo wenye
mahitaji maalum.

Alisema vyoo hivyo hujengwa
kupitia fedha za halmashauri, fed-
ha za maendeleo za mfuko wa Jim-
bo pamoja na fedha za wahisani
kwa lengo la kupunguza uhaba wa
matundu ya vyoo.

“Sambamba na hilo, serikali
imejipanga pia kujenga vyoo vya
watu wenye mahitaji maalum
kila ambapo itaanzisha ujenzi wa

shule mpya,” alisema.

Alieleza kuwa hatua za awali
ambazo Halmashauri ya Wilaya
ya Micheweni imezichukua kuka-
biliana na tatizo hilo ni kuwataka
wanafunzi wenye mabhitaji maal-
um wa Shule ya Konde A kuvitu-
mia vyoo ambavyo vimefanyiwa
ukarabati vilivyopo katika Shule
ya Msingi Konde B.
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Jeneza la mwili wa Dk. Reginald Mengi, likiingizwa katika Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tan- Mjane wa Marehemu, Jacqueline, akiwa na watoto wake, Ryan na Jayden,
zania (KKKT), Usharika wa Moshi Mjini jana, kwa ajili ya misa na baadaye mazishi kufanyika wakati wa misa.

Watoto wa marehemu, Regina na Abdiel, wakiwa na baba yao mdogo Benjamini Mengi
(katikati), wakati wa misa.

Waombolezaji wakiwa katika foleni ya kuaga mwili wa Dk. Mengi kanisani hapo. Wananchi na waombolezaji wakiaga mwili wa Dk. Mengi baada ya misa.
PICHA ZOTE: SELEMANI MPOCHI
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SMZ: Tutatoa taarifa ya uchunguzi mafuta, gesi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya
Zanzibar, imesema kazi za utafiti
wa nishati ya mafuta na gesi
inaendelea na taarifa za matokeo
ya uchunguzi huo itatangazwa
kwa wananchi.

Hayo yalisemwa na Makamu
wa Pili wa Rais, Balozi Seif Ali
Iddi, jana, wakati akiwasilisha
makadirio, mapato na matumizi
ya Ofisi yake kwa mwaka wa

fedha 2019/2020 katika Baraza la
Wawakilishi.

Alisema kazi inayofanyika sasa
ni uchambuzi na usafishaji wa
taarifa na kutafsiri mistari 14 yenye
urefu wa kilomita 329.

Alizitaja kazi zilizofanywa ni
pamoja na utafutaji wa mafuta
kwa njia ya mitetemo ya maeneo
ya nchi kavu na maeneo ya kina
kifupi cha maji.

Alisema mikataba muhimu im-
etiwa saini ikiwemo wa mgawo

wa nishati ya mafuta kati ya Zanzi-
bar na kampuni ya Ragkas kutoka
Rasilhema.

Alisema mkataba huo ni
muhimu ambao ndiyo utakaotoa
muelekeo wa mgawanyo wa rasili-
mali hiyo kama itapatikana.

Aidha, alisema Mamlaka ya
Udhibiti wa Nishati ya mafuta na
Gesi ilisimamia kikamilifu kazi
hiyo katika vitalu vya Pemba am-
bayo lilifanywa na kampuni ya
BGP ya China.

“Mheshimiwa Spika, napenda
kuliarifu Baraza la Wawakilishi na
wananchi kwa ujumla kwamba
kazi za utafutaji wa nishati ya
mafuta na gesi unaendelea kwa
hatua mbalimbali na matokeo
ya utafiti huo walengwa watajul-
ishwa,” alisema.

Aidha, Balozi Iddi alisema jumla
ya kanuni tatu muhimu katika
utafiti wa nishati ya mafuta na gesi
imefanywa ikiwamo uchimbaji wa
mafuta, ada ya vibali pamoja na

kanuni za uwasilishaji wa taarifa
za kila siku za mafuta.

Alisema katika utafutaji wa
mafuta na gesi, masuala ya utafiti
mazingira yamepewa kipaumbele
cha kwanza na kuona visiwa vya
Unguja na Pemba vinakuwa sala-
ma.

“Tumezingatia kwa kiasi ki-
kubwa suala la uhifadhi wa maz-
ingira kwa ajili ya kuona Zanzibar
inakuwa salama katika zoezi hilo,”
alisema.

]
Wakulima wasifia mbolea

Na Mwandishi Wetu, Tabora

ambazo zimeongeza uzalishaji
katika eneo hilo.

Petrobena ni kampuni ya
usambazaji mbolea na pembe-
jeo za kilimo nchini ambayo pia
ni wakala mkuu wa mbolea ya
Yara.

Mkulima wa alizeti, Majaliwa
Mussa, amepongeza jitihada hizi
za Petrobena na kusema zime-
boresha kilimo na kuinua kipato
cha mkulima mmojammoja na
Taifa kwa ujumla. “Hata hivyo
tunazidi kuiomba kampuni hii
ituletee mbolea mapema zaidi
kwa msimu ujao kwa kuwa faida
zake tumeziona,” alisema Mussa.

Musa Ngazi alisema shamba
lake limeboreka zaidi baada
ya kuanza kutumia mbolea za
Petrobena.

Wakulima wa alizeti na tumbaku
katika Wilaya ya Sikonge, mkoa-
ni Tabora, wamesifu juhudi za
Kampuni ya Petrobena East Af-
rica Limited, kwa kufikisha kwao
mapema mbolea na pembejeo za
kilimo na kusema kitendo hicho
kimeinua kipato cha wakulima
na mazao yameongezeka.
Akizungumza na waandishi wa
habari baada ya kutembelewa
na watendaji wa kampuni hiyo
katika kata ya Kisanga wilayani
Sikonge, Makamu Mwenyekiti wa
Chama cha Ushirika cha Msingi
cha Kisanga, Selemani Msume-
no, alilishukuru kampuni ya
Petrobena kwa jitihada zake za
kuwasambazia wakulima mbolea

‘ ‘ .iml.

Ofisa wa Benki ya DTB-Tanzania, Shahista Adam (kulia), akikabidhi mfano wa
hundi ya Sh. milioni 12 kwa MKkUu wa Shule ya Sekondarl ya Wavulana ya

Sullivan Provost, Alex Nicholaus Sibuti, ikiwa ni ada ya watoto watano kutoka
katika Makazi ya Taifa ya Watoto Kurasini ~waliopata ufadhili ‘wa benki hiyo,

katika hafla iliyofanyika shuleni hapo, jiji
rugenzi wa shule ya Sullivan Provost, Rachel Mwalukasa (katlkatl) na (kushoto)

ni Mama Mlezi wa Makazi hayo, Beatrice Mgumiro. PICHA: DTB

Korti yapokea hati 11
za Gugai umiliki ardhi

Na Hellen Mwango

Wakili: shahidi umesema jalada lenye jina
la mtu mwingine na Gugai alilipia kodi Mam-

RADIO 4

POPOTE ULIPO SIKILIZA RADIO ONE
KATIKA MASAFA YAFUATAYO

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisutu, ji- lakayaMapato Tanzania (TRA),Je, ni mmiliki? BUKOBA 1’82500 r': :z
jini Dar es Salaam imepokea hati 11 za umiliki Shahidi: Ndiyo ni mmiliki, huwezi kulipia 92.1 Mhz :
wa ardhi wa Mhasibu Mkuu wa zamani wa  kodi kama si mmiliki wa ardhi. MWANZA
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa Naye shahidi 13 Massawe alidai kuwa 102.9 Mhz ARUSHA
(Takukuru), Godfrey Gugai, kutoka Hal- anaiomba mahakama kupokea hati tano za 95.3 Mhz MOSHI
mashauri ya Wilaya ya Nyamagana nallemela  umiliki wa ardhi wa Gugai katika Manispaa ya SHINYANGA 101.3 Mhz 235 Mhz
mkoani Mwanza kama kielelezo. Ilemela kama kielelezo cha Jamhuri.
Gugai na wenzake watatu wanakabiliwa Upande wa utetezi haukuwa na pingamizi KIGOMA
na mashtaka 43, kati ya hayo, makosa19niya  dhidi ya hati hizo. 101.5 Mhz
kughushi, 23 ni utakatishaji fedha na moja ni Kesi hiyo itaendelea kusikilizwa ushahidi TABORA TANGA
kumiliki mali zilizozidi kipato halali, ambalo  wa Jamhuri Mei 23 na 24, mwaka huu. 98.1 Mhz  siNgiDa 106.3 Mhz
linamkabili mhasibu huyo. Mbali na Gugai, washtakiwa wengine ka- 97.9 Mhz
Hati hizo zilitolewa na shahidi wa 12, Ofisa  tika kesi hiyo, ni George Makaranga, Leonard DODOMA
Ardhi Mteule wa Nyamagana, Halima Nas-  Aloys na Yasin Katera. 100.8 Mhz DAR ES SALAAM
soro hati sita na wa 13, Ofisa Mteule wa Ile- Gugai na mwenzake watatu wanakabiliwa MOROGORO 89.7 Mhz
mela, Grace Massawe (35) hati tano mbeleya  na makosa 43, kati ya hayo, makosa 19 ni ya IRINGA - 103.2 Mhz
Hakimu Mkazi Mkuu, Thomas Simba. kughushi, 23 ni utakatishaji fedha na moja ni 97.4 Mhz
Upande wa Jamhuri uliongozwa na Wakili ~ kumiliki mali zilizozidi kipato halali, ambalo MBEYA
wa Serikali Mwandamizi, Awamu Mbagwa. linamkabili Gugai. 93.2 Mhz
Nassoro alidai alifahamu uwepo wa hati Katika kesi ya msingi, wanakabiliwa na ma- g
za Gugai baada ya kupokea barua kutoka kosa 43, kati ya hayo 19 ni ya kughushi, 23 ni
Takukuru wakitaka kujua mshtakiwa huyo utakatishaji fedha na moja ni kumiliki mali
kama anamiliki viwanja katika manispaa hiyo.  zilizozidi kipato halali, ambalo linamkabili
Alidai aliangalia katika kumbukumbuku  Gugai.
zake na kubaini kuna hati sita tofauti zenye Gugai anakabiliwa na kosa la kumiliki mali SONGEA
majina ya umiliki wa mshtakiwa mahali to-  kinyume na kipato chake, ambapo alitenda 95.4 Mhz ‘
fauti katika manispaa hiyo. kosa hilo kati ya January 2005 na Decembea MTWARA
Shahidi huyo aliomba mahakama kupokea  2015. 102.1 Mhz
Eﬁtrli.hlzo kama kielelezo cha upande wa Jam thngid:llivlﬁvillqgggﬁﬁlﬁgﬁ ]Z;HZ;S disifl;lasrgi www.radioone.co.tz @RadioOneSIereo D@RaﬂioOneStereo @@rﬂdioonetz
Akimhoji shahidi wa 12, wakili wa utetezi  bilioni 3.6, ambazo hazilingani na kipato [ NENEGEGIGIG_G_—_——_—— N G L

Alex Mgongolwa kama ifiatavyo:

chake huku akishindwa kuzitolea maelezo.
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Jamhuri yaagizwa kasi ya

upelelezi kigogo Takukuru

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisutu, ji-
jini Dar es Salaam, imeuagiza upande wa
Jamhuri kufanya jitihada za kukamilisha
upelelezi wa kesi inayomkabili Mkuru-
genzi wa Mipango, Ufuatiliaji na Tathmi-
ni wa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (Takukuru), Kulthum Man-
soor (57) ili ianze kusikilizwa.

Mansoor anakabiliwa mashtaka ya
uhuyjumu uchumi ikiwamo  manane
ya kughushi, kujipatia fedha kwa njia
ya udanganyifu na kutakatisha Sh. bil-
ioni 1.477. Jana upande wa Jamhuri ulidai
mbele ya Hakimu Mkazi Mwandamizi
Mfawidhi, Kelvin Mhina, kwamba upele-
lezi wa kesi hiyo haujakamilika.

Upande wa Jamhuri ukiongozwa na
Mwendesha Mashtaka wa Takukuru,
Pendo Temu, ulidai kuwa kesi hiyo ili-
pangwa kutajwa na kwamba upelelezi
haujakamilika.

Utetezi ulidai kuwa kesi hiyo inapelele-
zwa na Takukuru wenyewe waharakishe
isikilizwe ili kila upande upate haki yake.

Hakimu Mhina alisema jitihada zi-
fanyike kukamilisha upelelezi huo kesi
itatajwa Mei 23, mwaka huu na mshtak-
iwa ataendelea kukaa mahabusu.

Katika kesi ya msingi, ilidaiwa kuwa
kati ya Januari 2013 na Mei, 2018 ofisi za
Salaam, mshtakiwa alighushi barua ya
ofa ya Agosti 13, 2003 kwa madhumuni
ya kuonyesha kuwa, barua hiyo imetole-
wa na Halmashauri ya Wilaya Baga-
moyo, huku akijua kuwa siyo kweli.

Shtaka la pili, ilidaiwa kati ya Januari
2012 na Mei, 2017 eneo la Upanga Wilaya
akiwa Mkurugenzi wa Mipango, Ufuatil-
iaji na Tathmini wa Takukuru, kwa njia
ya udanganyifu alijipatia Sh. milioni 5.2
kutoka kwa Alex Mavika.

Ilidaiwa kuwa mshtakiwa alijipatia

fedha hizo baada ya kudanganya kwam-
Wilaya ya Bagamoyo, mkoani Pwani.

Katika shtaka la tatu, la nne, la tano, la
sita na la saba tarehe na mahali pa tukio
la pili, mshtakiwa alijipatia kwa njia ya
udanganyifu Sh. milioni 27 kutoka kwa
watu watano tofauti.

Wankyo alidai mshtakiwa alijipatia
fedha kutoka kwa Wakati Katondo, Sh.
milioni 3, Gogo James, Sh. milioni 5, Ek-
wabi Majungu Sh. milioni 7, John Amos
Sh. milioni 7 na Rose Anatory Sh.milioni
5, wote wanadaiwa kuwa watumishi wa
Takukuru.

Katika shtaka la nane, kati ya Januari,
mshtakiwa alitakatisha Sh.1,477,243,000
wakati akijua kuwa fedhahizonizao la
kosa tangulizi la kughushi.

Hata hivyo, kwa kuwa mahakama hiyo
haina mamlaka ya kusikiliza kesi hiyo,
mshtakiwa hakutakiwa kujibu chochote.

Mkurugenzi Mtendaji wa Mtandao wa Kijinsia Tanzania (TGNP), Lilian Liundi (kulia), akifungua mafunzo kuhusu kuwapatia
elimu wanafunzi wa shule za sekondari na msingi juu ya athari ya ukeketaji, jijini Dar es Salaam jana. Kushoto ni Ofisa
Programu, Harakati na Ujenzi wa TGNP, Anna Sangaina na Afisa Programu Utafiti Zainabu Mmary. PICHA: MIRAJI MSALA

Ujenzi yaaswa kasoro taasisi zake

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WABUNGE wameitaka Wizara ya Ujenzi,
Uchukuzi na Mawasiliano kurekebisha
kasoro zinazojitokeza kwenye taasisi
mbalimbali zilizo chini yake.

Wakichangia makadirio ya bajeti ya
wizara hiyo bungeni jijini Dodoma jana,
wabunge hao walishauri baadhi ya ya
miradi ya kimkakati inayotekelezwa na
taasisi hizo ifanywe ya kitaifa badala ya
kufanywa na wizara hiye pekee.

Mbunge wa Mlalo, Rashid Shangazi
(CCM), alitolea mfano Shirika la Ndege
(ATCL) kwamba limefanya vizuri nchini,
hivyo lifanye hivyo hata nje ya nchi.

“Mashirika kama ATCL yasiachwe peke
yake kwenye wizara bali kwa miradi
kama hii iwe ya kitaifa na ya kimkakati.
Tujifunze kutoka Rwanda Air na Turk-
ish Air na wengine, ingawa tayari ndege
nane zimeshanunuliwa, hakuna ndege

hata moja ya mizigo,” alisema.

Shangazi alisema Kanda ya Ziwa kuna
viwanda 14 vya kuchakata minofu ya
samaki, lakini inasafirishwa kwenda
Nairobi na Kigali, Rwanda kabla ya kusa-
firishwa kwenda Ulaya.

“Maparachichi pia yanatoka nchini
mpaka Kenya kabla ya kuuzwa China,
hakuna anayejua kuwa maparachichi
yanatokea Tanzania,” Shangazi alisema.

Mbunge wa Sumve, Richard Ndasa
(CCM), aliiomba ATCL iwe na ndege ya
kutoka Dodoma kwenda Mwanza na ku-
rudi.

Ndasa pia aliitaka serikali kukamilisha
barabara ilizoziahidi kwa muda mrefu
huduma za bandari.

“Kuna kiongozi wa nchi jirani aliwahi
kusema akipewa bandari ya Dar es Sa-
laam, ataipa Tanzania bajeti yake,” alise-
ma.

Mbunge wa Viti Maalum Mkoa wa Shin-
yanga, Salome Makamba (Chadema),
alisema anamshangaa Waziri Kamwelwe
kwa kusifia kampuni za mawasiliano za
nje wakati TTCL imemshinda licha ya
kutengewa fedha na Bunge.

“Katika hotuba yako Mheshimiwa
Waziri, nimemshangaa unashukuru
mitandao ya kampuni za nje wakati tuli-
kupa TTCI lakini lakini imeshindwa licha
ya kukupa fedha.

“Tunafahamu Mamlaka ya Bandari
Tanzania (TPA) pale, kuna kazi kubwa
sana imefanyika sana pale, nami naomba
niwapongeze wafanyakazi, katika eneo
lolote la kazi maslahi ya wafanyakazi
kwanza.

“Lakini kinachotokea pale, Mkuru-
genzi wa Bandari anawafanyisha watu
kazi mpaka saa saba, sita, saa saba usiku,
sisi kama wabunge, maslahi yetu huwa
yanakuja kwanza.

Chanzo mtoto
wa Kike
kunyimwa
haki hiki

Na Zuwena Shame, KIBAHA

SHIRIKA la Plan International limese-
ma umaskini ndiyo changamoto
kubwa katika kuleta maendeleo na
haki za mtoto wa kike, pamoja na
kupata elimu nchini.

Limesema umaskini ndiyo kikwazo
cha mtoto wa kike katika kusikilizwa,
kulindwa na kuheshimika miongoni
mwa jamii ya Watanzania.

Mkurugenzi wa shirika hilo ukan-
da wa Kusini mwa Afrika, charles
Salaam wakati akikabidhi rasmi mi-
radi ya kijamii na kufunga uendeshaji
wa miradi hiyo wilayani Kibaha Mkoa
wa Pwani.

Businge alisema Plan International
l[imekuwa likifanya shughuli mbal-
imbali za kijamii na kimaendeleo
mkoani humo kwa tarkibani miaka
22, ikiwamo kuinua maisha ya wa-
toto, wanawake na vijana.

“Katika miaka 22 Plan Interna-
tional ilipoanza kufanya miradi yake
mkoani Pwani umaskini ndio ume-
kuwa changamoto kubwa kwa wakazi
wa mkoa na hivyo kufanya shughuli
za kimaendeleo kuwa za kusua sua
kwa wakazi wengi,” alisema Businge.

Aliongeza kuwa kwa kuiona
changamoto hiyo Shirika la Plan
International kwa kushirikiana na
serikali za mitaa na watekelezaji wa
kujitoa katika wilaya ya Kibaha, wali-
waelewesha wazazi juu ya umuhimu
wa elimu hasa kwa mtoto wa kike.

Alisema Shirika la Plan Interna-
tional lilijenga vyumba vya madarasa
108, nyumba za walimu 18, vyoo vya
kisasa na bora 287, ofisi za walimu 11
ili kuboresha elimu.

Alitaja baadhi ya miradi mingine
ambayo imeweza kusaidia elimu
wilayani humo ni pamoja na ujenzi
wa shule za awali kwa watoto wanao-
jilandaa kujiunga na shule ya msingi,
pia ujenzi wa vituo sita ya elimu ya
awali wa watoto chini ya umri wa
miaka mitano na ujenzi wa uwanja
wa watoto katika shule za msingi
Ruvu JKT na Msongola.

Alisema kwenye sekta ya afya Plan
Intenational imeweza kujenga zahan-
ati sita maeneo ya Magindu, Ruvu,
Ngeta, Mwanabwito, Kikongo, Visiga
na Mlanidizi na ujenzi wa nyumba
za watumishi wa afya ili kuwajengea
uwezo na ufanisi wa kazi wilaya ya
Kibaha.

Mwenyekiti wa jamii ya wamasai
wa miradi ya elimu ya Plan Inter-
national wilayani humo, Lenetica
Kavuki, alisema shirika la Plan Intena-
tional limeweza kuwasaidia wafugaji
wilayani humo katika kupata elimu na
haki ya mtoto wakike.

Kavuki alisema kuwa kabla ya
shirika hilo kuingia wilayani humo
watoto wa kike walikuwa wakifanyi-
wa ukatili wa kijinsia kwa kukeketwa
ambapo takribani watoto 1,000
walikuwa wakikeketwa kwa mwaka,
lakini tangu Shirika la Plan Inter-
national lilipoanza mafunzo hakuna
mtoto aliyekeketwa.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

MAGARI NA VIPURI

BASI LINAKODISHWA, Basi aina
Toyota HIACE dungu liko Dar
linakodishwa kwenda mahali
popote. Piga simu: 0784 316570 au
0754 316570 au 0715 316570 au
0629 316570.

Baruapepe: ceo@kses.co.tz.

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE BIDHAA YAKO KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0767 223311

CHETI KIMEPOTEA

115221302

GRACE JOHN MUNTHALI anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S.0316/0012
kilichotolewa na KIBASILA SEKONDARI
mwaka 1981.

Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo

cha polisi. Taarifa ya polisi:
DAR/MSI/RB/8676/2019.

PASSPORT IMEPOTEA

115220002

EMILIANA

ELIFALETI
anatangaza kupotelewa na Hati ya
Kusafiria (Passport) yenye namba AB
767299 iliyotolewa na Idara ya Uhamiaji
Dar es salaam tarehe 20/10/2015.

KWEKA

Yeyote atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi kilicho karibu. Taarifa ya
polisi WMB/RB/2781/2018.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA WILAYA DODOMA
MAHALI DODOMA
MAOMBI Na.138 YA2018 BAINA YA
MALICK ALLY MASOUD ... ..MUOMBAJI DHIDI YA

1. YORAM DAUDI NGALI

2. TANZANIA POSTAL BANK

3. LADISLAUS RWASIGE

4. ELIAS CHARLES NYAGAWA ................ WADAIWA

KWA ELIAS CHARLES NYAGAWA POPOTE PALE ULIPO
YAH: KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo maelezo yake
yameelezwa katika Nakala ya maombi ambayo inapatikana katika
Baraza hili.

Kwa hiyo mnatakiwa kuhudhuria katika Baraza hili wewe binafsi,
wakili au mwakilishi yeyote ambaye anaruhusiwa kisheria tarehe
13/06/2019

Angalizo: kama hukuhudhuria tarehe iliyotajwa hapo juu, Baraza
likidhibitisha kuwa umepokea Hati ya Wito, Baraza linaweza kutoa
Hukumu dhidi yako.

Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na Lakiri wa Baraza hili leo
tarehe 9/5/2019

15221202

Kwa Habari

Motomoto usikose

Gazeti lako la

Nipashe kila siku

JE UNAHANGAIKA PA KUUZA
BIDHAA YAKQO?

Nipashe

NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail; advertise@guardian.co.tz, Tupigie 0767 223311

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE CGUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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AMSTERDAM, Uholanzi

KIKOSI cha Tottenham kimefanikiwa
kutinga hatua ya fainali ya michuano
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa ku-
wafunga Ajax mabao 3-2 katika mch-
ezo wa nusu fainali na matokeo ya
jumla kuwa magoli 3-3 na hivyo Spurs
kufanikiwa kusonga mbele kutokana
na mabao hayo ya ugenini.

Ushindi wa Spurs hautofautiani sana
na ule wa Liverpool kwani hakukuwa
na mtu yoyote aliyeamini kuwa timu
hizi mbili kutoka England zingeweza
kutinga hatua hiyo ya fainali hasa ku-
tokana na matokeo yao mabovu wali-
yopata katika michezo yao ya kwanza
ya michuano hiyo.

Akizungumza kwa furaha mbele
ya vyombo vya habari mara baada ya
ushindi huo Kocha Mkuu wa Totten-
ham, Mauricio Pochettino ameeleza
hisia zake.

”Ni vigumu sana kufafanua hisia zan-
gu za ndani kupitia maneno, ila nafikiri
ulikuwa usiku muhimu sana katika
maisha yangu.” Amesema Pochettino

Pochettino ameongeza”’Kwa namna

P

mechi ilivyokwisha na kila kitu Kkili-
chotokea na vile tulivyopanga kucheza
kwenye kipindi cha kwanza, nafikiri
kila kitu kilikuwa cha ajabu.”

“Kipindi cha pili tulipanga ku-
fanya kidogo mabadiliko na kucheza
kwa njia nyingine mbadala kila siku
naamini kutokata tamaa. Kuna mambo
mengi sana kwenye kichwa changu ila
nataka kuwapongeza sana wachezaji
wangu kwa kuumiliki mpira na kufan-
ya kazi nzuri kwangu mimi nafikiri ni
mashujaa, niliwaambia nafikiri miezi
sita iliyopita narudia tena sentensi hii
kuipeleka klabu fainali ya Ligi mabing-
wa ya Ulaya ni miujiza.”

Alipoulizwa kama kuna kitu chocho-
te ambacho amejifunza kutoka kwa
wachezaji wake kutokana na mechi
hiyo na Ajax, Pochettino amesema ni
kweli kipo.

"Nimejifunza mengi, kila kipindi un-
ajifunza kutoka kwa wachezaji wako,
wao ni walimu bora zaidi, wanaumiliki
mpira na sio sisi makocha ninawashuk-
uru sana na nina bahati kwakuwa nina
kundi la wachezaji ambao kwangu ni
mashujaa.”

i

Waandishi wa habari walipomuuliza
Pochettino  atawezaje  kumfunga
Liverpool kwenye mchezo huo wa
fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya ambao
umewakutanisha Waingereza watupu
alisema.

“Naomba mniruhusu ni pumzike ki-
asi, nitahitaji muda wa kulizungumzia
hilo kuhusu Liverpool. Nahitaji kum-
pongeza, Jurgen Klopp na wachezaji
wake wote na Liverpool nafikiri wali-
fanya maajabu.”

“Tulifurahi vya kutosha, kuangalia
namna gani walivyowashinda Barce-
lona, wao ni mashujaa pia na naamini
itakuwa fainali ya maajabu sana kwa
timu mbili za Uingereza na hakika tut-
akwenda kufurahia hilo.”

Hata hivyo kocha huyo wa Totten-
ham amezungumzia maisha yake ya
baadae ndani ya timu hiyo mara baada
ya kuulizwa na waandishi wa habari
kama ana mpango wowote wa kuon-
doka kama atashinda taji hilo la Ligi ya
Mabingwa Ulaya.

“Ndiyo nitaondoka nikishinda na
pengine hata nikipoteza pia.” ameyase-
ma maneno hayo huku akitabasamu.

Mourinho
awalinganisha
Barcelona na
watoto wadogo

LONDON, England

ALIYEKUWA Kocha wa Real Madrid, Jose
Mourinho amesema kuwa anashindwa
kuamini kwa matokeo waliyopata Barcelona
dhidi Liverpool katika mchezo wa nusu
fainali ya ligi ya mabingwa Ulaya usiku wa
hapo juzi kwenye uwanja wa Anfield.

Kupitia mahojiano yake na chombo
cha habari cha beINSPORT, Mourinho
amewalinganisha Barcelona na watoto wa
dogo wa umri chini ya miaka 14.

“Kama unaangalia bao lile kwa watoto
wa chini ya umri wa miaka 14 au 15
ungeweza kusema, watoto wamelala, watoto
hawapo sawa kiakili kucheza mpira, watoto
wanahitaji kujifunza zaidi kuhusiana na
msingi wa mechi.” Mourinho ameiambia
belN SPORTS.

Mourinho ameongeza “Lakini
tunazungumzia wachezaji bora kabisa
ulimwenguni, bao ambalo hukuonyesha
kwamba hakukuwa sawa kiakili.”

“Katika kipindi cha mapumziko nilisema
kama Liverpool watafunga bao la pili
basi hali ya uwanja itabadilika, na hakika
yakibadilika yatakuwa mazingira magumu
sana kwenda nayo sawa.”

“Lakini Barcelona wana baadhi ya
wachezaji bora kabisa ulimwenguni,
wenyewe asili yao ni kucheza daraja lile
lile, asili yao kucheza dhidi ya Real Madrid,
kuingia fainali, nusu fainali ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya kila msimu kwao ni kitu
cha kawaida.”

“Ni kitu kigumu sana kwangu kukielezea,
ni vigumu sana kuamini kwamba timu yangu
imeshinda mabao 3-0 kwenye mchezo wa
kwanza alafu nakuja kupoteza 4-0 mechi ya
marudiano. Ningelipenda kuona Valverde
akijaribu kuelezea lakini naamini itamwia
ugumu kwake kuzungumzia.”

Kwa matokeo hayo ya jumla ya mabao 4
- 3, Liverpool sasa itakutana na Tottenham
katika fainali ya michuano hiyo baada ya
juzi usiku kuwafunga Ajax mabao 3-2.

Mourinho amewahi kuikabili mara kadhaa
Barca wakati akiwa kocha wa Madrid kati ya
mwaka 2010 hadi 2013.

.
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HABARI MICHEZO

Wenger
aliwaonya
Barcelona
mapema

PARIS, Ufaransa

UNAAMBIWA hivi kama Barcelona wangesiki-
liza alichosema Arsene Wenger kuhusu Liverpool
basi wasingeenda kukutana na aibu ile kubwa ili-
yowakuta huko Anfield.

Barca baada ya kuwachapa Liverpool mabao
3-0 katika mchezo wa kwanza huko Nou Camp
waliamini wamemaliza kila kitu katika nusu fain-
ali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya kabla ya kwenda
kukumbana na udhalilishaji mkubwa wa kupigwa
4-0 huko Anfield na kutupwa nje ya michuano
hiyo.

Liverpool imetinga fainali kwa ushindi wa jum-
la ya mabao 4-3.

Lakini, kabla ya wababe hao kukutana katika
mechi ile ya kwanza, kocha huyo wa zamani wa
Arsenal, Wenger alisema kuhusu hatari ya Liver-
pool ni kwamba wanapokwenda kucheza kwe-
nye Uwanja wake wa Anfield.

Barcelona wangemsikiliza kocha huyo mkong-
we pengine wangeenda kwa heshima kubwa
huko Anfield.

Akichambua kwenye televisheni ya BeIN
Sports, Wenger alisema: “Liverpool ni bora pale
kwenye udhaifu wa Barcelona. Wanapokuwa Ul-
aya wanafanya vizuri sana. Unajua wapi? Anfield.

“Huu ni uwanja wa moto zaidi Ulaya hasa kwe-
nye mechi za marudiano. Hakika Anfield si ma-
hali unapopaswa kwenda. Hali ya pale imekuwa
ya kipee kabisa, zile kelele ni balaa.”

Hakika kile alichokisema Wenger huko ndicho
kilichokwenda kutokea, Barcelona wakichapwa
mabao 4-0 na hivyo kukomea hapo kwenye hatua
ya nusu fainali ya michuano hiyo ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya msimu huu.

SOLSKJAER
MAMBO
MAGUMU
UNITED

MANCHESTER, England

OCHA Ole Gunnar Solskjaer,
amewaweka kikao wachezaji
wake na kisha kuwauliza kama
wanajisikia vizuri kutokana na
kufanya hovyo kwa timu yao ya Manches-
ter United.

Kocha huyo aliwaita wachezaji wake
watu wa ovyo kabisa baada ya kushindwa
kuwafunga Huddersfield kwenye mechi
ya Ligi Kuu England Jumapili iliyopita
na hivyo timu hiyo kushindwa kutinga
kwenye ‘Top Four’ na kupoteza nafasi ya
kucheza mashindano ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya msimu ujao.

Ole aliwauliza wachezaji wake kama
wanajali japo hata chembe tu ya kila
kinachotokea kwenye timu hiyo kwa sasa,
huku akisema kuna wachezaji hapo wan-
apaswa kuona aibu kwa sababu hawasta-
hili kuvaa jezi za United.

Halafu akawaambia kwa heshima ya
mashabiki na klabu basi wahakikishe
wanashinda mchezo wao wa mwisho wa
ligi dhidi ya Cardiff utakaochezwa kesho-
kutwa Jumapili.

Kocha Solskjaer alikuwa mwenye ha-
sira baada ya wachezaji wake kushindwa
kuifunga timu ambayo ilishashuka daraja
tangu wiki iliyopita.

United watamaliza msimu wao kwa
kucheza dhidi ya timu hiyo iliyoshuka
daraja huku wakifahamu wazi msimu
ujao watacheza Ligi ya Europa na si Ligi ya
Mabingwa Ulaya, ambayo wapinzani wao
Liverpool wametinga fainali kwa msimu
wa pili mfululizo.

[

Arsenal sasa kuuza
nyota wake wote

LONDON, England

KLABU ya Arsenal inataka kuanza
upya na kitu cha kwanza ni kupiga
bei mastaa wote mizigo kwenye
kikosi chao wakianza na masu-
pastaa, Mesut Ozil na Henrikh MKkhi-
taryan.

Ripoti za kutoka Emirates zina-
fichua kwamba kocha Unai Emery
anajipanga kuwafungulia milango
ya kutokea mastaa wasiopungua wa-
tano kwenye kikosi hicho huku Ozil
na Mkhitaryan wakiongoza mchaka-
to huo.

Kocha Emery anataka kuten-
geneza kikosi chake mwenyewe
na hivyo kuachana na baadhi ya
wachezaji ambao aliwarithi kutoka
kwenye kikosi kilichokuwa chini ya
kocha Mfaransa Arsene Wenger.

Kutokana na kikosi hicho kushind-
wa kumaliza katika nafasi nne za juu
katika Ligi Kuu England msimu huu

maarufu kama Top Four, jambo hilo
linamfanya Emery kuamini kwamba
hakuna namna zaidi ya kuachana
tu na wachezaji ambao wamekuwa
wakimbana tu asifanye mambo yake
kwa uhuru kwenye timu hiyo.

Mpango wa Arsenal ni kuondoa
wachezaji ambao inawalipa misha-
hara mikubwa, lakini michango yao
ya ndani ya uwanja ni midogo sana.

Ozil anapokea mshahara wa pau-
ni 350,000 kwa wiki na Mkhitaryan
anaweka kibindoni pauni 180,000
kwa wiki, hivyo kwa wiki hiyo ni
sawa na pauni 530,000 watakuwa
wameziokoa kama watawafungulia
mlango wa kutokea mastaa hao kwa
kuwauza.

Wachezaji wengine ambao ni ras-
mi wataondoka ni Danny Welbeck,
Aaron Ramsey na kipa, Petr Cech
huku Mohamed Elneny, Shkodran
Mustafi na Carl Jenkinson ikiaminika
kwamba watapigwa bei.
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NE: NITAIWAHI
LIVER FAINALI UEFA

® ® ® Aweka wazi kwamba anatumai atakuwapo
uwanjani kwenye mchezo wa fainali jijini Madrid...

AMSTERDAM, Uholanzi

TRAIKA Harry Kane amefun-
guka kuwa anatumai kuwa
fiti wakati Tottenham itakapo-
kutana na Liverpool kwenye
mechi ya fainali ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya baada ya kuwa jukwaani akiki-
tazama kikosi chao kikiichapa Ajax
kwenye mechi ya nusu fainali.

Kane, ambaye hajai-
chezea Spurs tangu Aprili
9, mwaka huu kutokana
na kuwa majeruhi wa Ki-
fundo cha mguu, alikuwa
katika Uwanja wa Johan-
Cruyff Arena wakati Lu-
cas Moura akikamilisha
hat-trick yake walipo-
tokea nyuma, na kukata
tiketi ya kucheza fainali
kwa bao la ugenini ku-
fuatia matokeo ya jumla
kuwa mabao 3-3.

Straika huyo wa England, Kane
alikimbia uwanjani baada ya kipenga
cha mwisho akishangilia na wachezaji
wenzake sambamba na kocha.

Na sasa ameweka wazi kwamba
anatumai atakuwapo uwanjani kwe-
nye mchezo wa fainali jijini Madrid
hapo Juni Mosi, mwaka huu.

“Natumai [nitakuwa fiti kwa waka-
ti],” Kane alilambia BT Sport. “Mat-
ibabu yanakwenda vizuri hadi sasa.
Nimeanza kukimbia moja kwa moja
wiki hii.”

Spurs ilionekana kuaga Ligi ya Ma-
bingwa kutokana na hadi mapumziko
Ajax kuwa mbele kwa mabao 2-O,
hivyo kufanya jumla kuongoza kwa
tofauti ya 3-0 katika mchezo huo uli-
opigwa huko Amsterdam, lakini hat-
trick ya kipindi cha pili kupitia kwa
Lucas iliifanya Spurs kutinga fainali
kwa staili ya aina yake.

“Ni ajabu tu,” alisema Kane. “Kip-
indi cha kwanza kilikatisha tamaa,
hatukuanza vizuri na kuwaacha
wacheze wao kisha wakafunga ma-
bao mawili. Wakati wa mapumziko

tulisema ni dakika 45 za kujitoa kwa
kila kitu. Inaweza kuwa ya pili kwetu
kwa mchezo wa mwisho wa msimu,
hatukupaswa kuhofu kuhusu kucho-
ka, jitoe tu kwa kila kitu.

“Wakati Lucas alipopata mawili ki-
sha tulidhani tunakwenda kufunga,
halafu Jan [Vertonghen] akagongesha
mwamba na unadhani hilo ndiyo, hai-
kuwa siku yetu, lakini Lucas alimali-
zia vizuri kwa kufunga mwishoni.

“Mimi ni shabiki kwanza na zaidi,
ninajua ni kwa namna gani inamaani-
sha kwa klabu na kila mmoja anaye-
husika na klabu, wachezaji, kocha,
uongozi, mwenyekiti, kila mmoja, na
kama mchezaji ninatazama mchezo
na kufikiri nini ningefanya ikiwa nili-
kuwa nje na vitu kama hivyo.”

Akizungumza katika mjadala, Tim
Sherwood alikisifu kikosi chake cha
zamani, Tottenham kwa kutinga fain-
ali ya Ligi ya Mabingwa.

“Hadi sasa ni nzuri, tutaona. Kama
itaendelea kama ilivyofanya hivyo
natumai kuwa, lakini bado kuna wiki
chache kufika.”

BARCA YAANZA NA COUTINHO

MSHAMBULIAJI Mbrazil, Philippe Coutinho (26),
atakuwa mchezaji wa kwanza kuwajibika kutokana na
kichapo walichopokea katika mechi ya hatua ya nusu
fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya kutoka kwa Liverpool.
Bodi ya klabu hiyo inajiandaa pia kukutana kufanya ua-
muzi juu ya hatima ya kocha, Ernesto Valverde. (ESPN)

HAZARD MAMBO MAGUMU

KIFUNGO cha kusajili wachezaji ambacho imekipata
Chelsea, “imekuwa ni habari mbaya” kwa mshambuliaji
wa Timu ya Taifa ya Ubelgiji, Eden Hazard (28), ambaye
alikuwa ameshaanza mchakato wa kuelekea Hispania
kujiunga na Real Madrid. (AS)

HUDSON-ODOI HAKIJAELEWEKA

CHELSEA bado haijafanya mazungumzo na winga
wa Timu ya Taifa ya England, Callum Hudson-Odoi na
bado ikiwa haijafanya uamuzi wa kumuuza nyota huyo
mwenye umri wa miaka 18 au kujiweka katika hatari ya
kuondoka bure mwakani baada ya mkataba wake utaka-
pokuwa unamalizika. (Mail)

ALLEGRI, JUVE KUMALIZANA

JUVENTUS na Kocha Massimiliano Allegri, wanaji-
andaa kuvunja mkataba baada ya kuitumikia kwa
misimu mitano na kushinda mataji matano. Kocha na
mchezaji wa zamani, Antonio Conte, anahusishwa na mi-
pango ya kurejea klabuni hapo. (La Stampa - in Italian)

WAKALA AMKWAMISHA POGBA

KIUNGO wa Manchester United na Timu yaTaifa ya
Ufaransa, Paul Pogba, hatorejea Juventus katika kipindi
cha majira ya joto kwa sababu wakala wake, Mino Raiola,
amefungiwa kufanya kazi zake nchini Italia hadi Agosti 9,
mwaka huu. (Gazzetta dello Sport, via Express)

HERRERA RASMI PSG

KIUNGO wa Manchester United, Ander Herrera (29),
anatarajia kujiunga na Paris St-Germain akiwa mchezaji
huru katika majira ya joto na atakuwa analipwa msha-
hara wa pauni 160,000 kwa wiki na mabingwa hao wa
Ufaransa. (Mirror)

BALE AIGANDA MADRID

MSHAMBULIAJI wa Timu ya Taifa ya Wales, Gareth
Bale, anataka kubakia Real Madrid lakini hataki kuona
anapata upendeleo kutoka kwa Zidane. (Sky Sports)

MAKOMBE MAWILI EPL

KOMBE la mfano la ubingwa wa Ligi Kuu England,
litapelekwa kwenye Uwanja wa Anfield wakati Liver-
pool itakapocheza na wakati lile halisi litakuwa kwenye
Uwanja wa Amex Stadium kati ya vinara wa ligi hiyo
Manchester City watakapoikabili Brighton. (Times)

OZIL, MKHITARYAN KUTEMWA

KOCHA wa Arsenal, Unai Emery anataka kuwaacha
wachezaji wakongwe watano katika kipindi cha majira
ya joto akiwamo kiungo mchezeshaji Mjerumani Mesut
Ozil na kiungo Henrikh Mkhitaryan. (Sumn)

ORIGI KUULA LIVERPOOL

LIVERPOOL inajiandaa kumpa mkataba mpya straika
wake Mbelgiji Divock Origi (24), ambaye juzi alifunga
mabao mawili katika mechi ya marudiano ya nusu fainali
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya ambayo walipata ushindi wa
4-0 dhidi ya Barcelona. (Star)
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Shonza kufunga
michuano Lugalo

Na Selemani Semunyu

MGUNDA: COASTAL UNION
TUMEVUNA TULICHOPANDA

Na Somoe Ng'itu

NAIBU Waziri katika Wizara ya Habari,
Utamaduni, Sanaa na Michezo, Juliana
Shonza, anatarajiwa kuwa mgeni rasmi
katika ufungaji mashindano ya wazi
va gofu ya TANAPA yatakayofanyika
Dar es Salaam.

Mwenyekiti wa Klabu ya gofu ya
Lugalo, Brigedia Jenerali Mstaafu,
Michael Luwongo, alisema kuwa
mashindano hayo mwaka huu yame-
fanyika kwa ufanisi na wanafurahi
kuona yanafungwa na kiongozi kutoka
wizara husika.

“Tumekuwa na wageni rasmi Kila
mara, lakini kutoka katika wizara
husika kupata kiongozi wa juu ni fursa
itakayowawezesha kuufahamu mch-
€z0 na changamoto zake kwa ukaribu,”
alisema Luwongo.

Aliongeza kuwa mashindano hayo
ni moja kati ya mashindano makubwa
ya mchezo huo ambayo yako katika
ratiba na yanasimamiwa na Chama
cha Gofu Tanzania (TGU).

Kiongozi huyo alisema kuwa klabu
yake imepewa dhamana ya kuendesha
mashindano hayo kwa kushirikisha
wachezaji kutoka klabu mbalimbali
hapa nchini.

“ Licha ya kuwa wazi, lakini klabu
mwenyeji ni Lugalo na klabu nyingine
zilizoleta wachezaji ni Gymkhana Dar
es Salaam, Arusha Gymkhana, Moshi
Gymkhana, TPC Moshi, Morogoro Gym-
khana na Mufindi, pia kuna wachezaji
wengine wamejitokeza kutoka nje ya
nchi,"Brigedia Luwongo alisema.

Afisa Tawala wa klabu ya Lugalo,
Kapteni Amanzi Mandengule, alisema
kutokana na ukubwa wa mashindano
hayo, wameyagawa katika makundi
matatu ambayo ni ya wachezaji wa
kulipwa, ridhaa na kwa wachezaji
wasaidizi.

Naye Mwakilishi wa TANAPA, Dat-
tomax Sellanyika, alisema hifadhi
hiyo imeahidi kuendelea kudhamini
mashindano hayo kwa lengo la kutoa
fursa kwa wadau wa mchezo huu
kupata taarifa na kutembelea hifadhi
na vivutio kutokana na kuchezwa na
wageni wengine kutoka nje ya Tanza-
nia.

MSIMAMO LIGI KUU BARA

P WD L F A PTS
1.Simba 31 26 3 2 69 13 81
2.Yanga 34 25 5 4 54 24 80
3. Azam 34 19 10 5 50 21 67
4. Mtibwa Sugar 34 14 7 13 36 28 49
5. Lipuli 34 12 12 10 30 31 48
6. Kinondoni MC 34 10 15 9 35 25 45
7.Ndanda 34 11 11 12 22 31 44
8. TZ Prisons 35 10 13 12 27 28 43
9. Singida United 34 11 10 13 26 33 43
10. Coastal Union 34 9 14 11 30 41 41
11.Mbeya City 33 11 7 15 32 36 40

12. Kagera Sugar 34 9 13 12 30 37 40
13. JKT Tanzania 35 9 13 13 22 32 40

14. Stand Utd 34 11 7 16 31 42 40
15. Mbao 34 10 10 14 20 33 40
16.Ruvu Shooting 34 9 12 13 31 40 39
17. Alliance 34 9 11 14 25 37 38
18 BiasharaUnited 33 9 10 14 25 31 37
19. Mwadui 34 10 7 17 37 45 37

20. African Lyon 33 4 10 19 19 43 22
I —

AADA ya timu yake kupata

kichapo cha aibu cha mabao 8-1

kutoka kwa vinara wa Ligi Kuu

Tanzania Bara Simba, Kocha
Mkuu wa Coastal Union, Juma Mgunda,
amesema kuwa “wamevuna walichokip-
anda”.

AKizungumza baada ya
mechi hiyo iliyochezwa juzi
kwenye Uwanja wa Uhuru,
Mgunda, alisema kuwa
kichapo hicho kilitokana na
wachezaji wake kurudia ma-
kosa ya aina moja mara kwa
mara na wachezaji wa Simba
ambao ni wazoefu walitumia
nafasi hiyo kuwaadhibu.

Mgunda alisema pia uchovu wa safari
waliokuwa nao wachezaji wa timu yake
ulichangia kusababisha matokeo hayo
ambayo mara ya mwisho walifungwa
idadi kubwa ya mabao kama hayo ilikuwa
ni mwaka 2015 walipokutana na Yanga.

“Kikubwa ninachoweza kusema, huu ni
mwezi wa Ramadhan, kwa tumevuna tu-
lichokipanda, hata ukiniambia mara 100
nitakwambia hivyo...sina sababu ya kusema
maneno mengine zaidi ya haya, mimi kama
mwalimu na mkuu wa Coastal Union, mkuu
wa benchi la ufundi la Coastal Union, kwa
matokeo haya, tumeadhibiwa, tumevuna
tulichokipanda,” alisema Mgunda.

Kocha huyo alisema kuwa matokeo
hayo hayakuwa mazuri kwake lakini bado
kikosi chake kitaendelea kupambana
na kujipanga ili kupata matokeo mazuri
kwenye mechi zilizosalia ili waweze kuba-
kia katika Ligi Kuu Tanzania Bara.

“Napenda niseme ukweli, tumekuja
muda ambao si mzuri,” aliongeza Mgun-
da ambaye timu yake iliingia jijini Dar es
Salaam ikitokea Tanga muda mchache
kabla ya mchezo huo ikitumia usafiri wa
basi aina ya Coaster.

Emmanuel Okwi na Meddie Kagere,
kila mmoja alifunga hat-trick katika mch-
ez0 huo huku mengine yalipachikwa wa-
vuni na Hassan Dilunga na Clatous Chama
wakati bao pekee la Coastal Union katika
mchezo huo lilifungwa na Raizin Hafidh.

Mshambuliaji Hafidh, alifunga pia bao
pekee katika mechi ya kiporo iliyochezwa
Aprili 17 mwaka huu kwenye Uwanja wa
Mkwakwani wakati Simba ikipata ushindi
wa magoli 2-1 katika mchezo huo.

Coastan Union yenye pointi 41 iko ka-
tika nafasi ya 10 kwenye msimamo wa ligi
hiyo, imebakiza mechi nne ili kumaliza
msimu huu wa mwaka 2018/19.

Beki wa Ajax, Matthijs De Ligt (kushoto), akipambana na straika wa Spurs,
Fernando Llorente, aliyeingia kuchukua nafasi ya Victor Wanyama, katika
mechi ya nusu fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya iliyochezwa juzi. Spurs il-
ishinda mabao 3-2 na kutinga fainali ya michuano hiyo. PICHA: MTANDAO

Kipanga
kusajili
wakali
Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

ILI kukiimarisha kikosi chake kwa ajili
ya kushiriki Ligi Kuu Zanzibar msimu
ujao, uongozi wa Kipanga umesema
kuwa umejiandaa kusajili wachezaji we-
nye uzoefu na wenye uwezo wa juu ili
wafanye vema katika ligi hiyo ya msimu
wa 2019/ 2020.

Kipanga imepanda daraja katika
msimu huu na itacheza Ligi Kuu Zanzi-
bar kwa mara nyingine baada ya kushu-
ka daraja msimu uliopita.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Mwenyekiti wa Kipanga, Juma Sha-
muhuna, alisema kuwa hawatarajii
kusajili wachezaji kutoka katika klabu
zinazoshiriki ligi hiyo ya juu Zanzibar,
bali wataangalia nyota wenye uwezo
waliong’ara katika timu za chini ambazo
anaamini zina nyota watakaowasaidia
kufanya vema.

Shamuhuna alisema kuwa Kipan-
ga itakuwa makini katika kuwasajili
wachezaji wenye uwezo na wazoefu wa
Ligi Kuu ili kuinusuru timu hiyo kushu-
ka tena daraja.

“Tutakuwa makini katika usajili wa
mara hii, na macho yetu tumeona tuy-
atupie zaidi katika klabu za madaraja ya
chini kuanzia daraja la kwanza, la pili
na hata daraja la kati, kuna wachezaji
wazuri na wenye viwango, lengo letu
ni kuona Kipanga inafanya vizuri katika
Ligi Kuu ili kuondoa yale mazoea ya
kucheza msimu mmoja ligi hiyo na hala-
fu tunashuka,” alisema Shamuhuna.

Hata hivyo hakuweka wazi hatima
ya wachezaji watakaotemwa ambao
walishiriki kuipandisha timu hiyo lakini
hawawezi kuacha kusajili nyota wapya
kwa sababu wanahitaji kuongeza nguvu
kwenye kikosi hicho.

Mbali na Kipanga kutoka Kanda ya
Unguja, timu nyingine itakayopanda
daraja itatoka kwenye Ligi Daraja la
Kwanza Kanda ya Pemba ambayo im-
ebakisha michezo nane.
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Golikipa wa Spurs, Hugo Lloris, akiruka bila mafanikio kudaka shuti lililopigwa na nyota wa Ajax, Hakim Ziyech na
kuitunga wavuni moja kwa moja katika mechi ya marudiano ya hatua ya nusu fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya
iliyochezwa juzi usiku. Spurs ilishinda mabao 3-2 na kusonga mbele. PICHA: MAIL

wa Ligi Kuu ambao...

Na Ahmed Makongo, BUNDA

TIGOGO wa soka Tanzania, Simba

na Yanga wanatarajia kushuka

katika viwanja tofauti nchini ili
kuendelea na mbio za kuusaka

ubingwa wa Ligi Kuu Bara msimu huu.

Mabingwa na vinara wa ligi
hiyo, Simba, wao watawakari-
bisha Kagera Sugar kwenye

Salaam wakati Biashara Unit-
ed yenyewe itawakaribisha
Yanga katika mchezo mwing-
ine wa ligi hiyo utakaochezwa
kwenye Uwanja wa Karume
uliopo Musoma, Mara.

Kocha Mkuu wa Simba, Patrick
Aussems, alisema jana kuwa timu yake
inatarajia kuendelea na kasi ya kunyakua
pointi tatu ingawa wanafahamu mechi ya
leo itakuwa ngumu na yenye ushindani
kama michezo mingine waliyocheza ya
ligi hiyo.

Aussems alisema pia Kagera Sugar
wataingia uwanjani wakijiamini zaidi, ku-
tokana na kukumbuka ushindi walioupa-
ta mara ya mwisho walipokutana, lakini
kwao hiyo haiwakatishi tamaa.

“Hii mi mechi mpya, ile ilishapita, kila
mechi ina malengo na mbinu zake, hapa
tutakuwa nyumbani na tuna nafasi ya
kucheza tofauti na tulivyocheza Bukoba,”
alisema kocha huyo.

Mecky Maxime, Kocha wa Kagera Sug-
ar, aliliambia gazeti hili kuwa bado kikosi
chake hakiko mahali salama na wameji-
panga kupambana ili kuendeleza “ubabe”
dhidi ya mabingwa hao watetezi.

“Katika mechi ya Bukoba ilitukuta tuko
mahali pabaya sana, kwa hiyo tutaen-
delea kutumia mbinu zile zile ili kufikia
malengo yetu, ni hatari kusubiri kujua
hatima yako siku ya mwisho,” Maxime
alisema.

Naye Mratibu wa Yanga, Hafidh Saleh,
alisema kuwa kikosi cha timu yao kiko
tayari kwa mchezo huo na wamekwenda
Musoma kwa kazi moja ya kusaka ushindi.

“Tunashukuru tumepata mapokezi ma-
zuri sana, tumesimama sana Bunda, watu
walikuwa na hamu sana na timu yao, hai-
jaja huku kwa muda mrefu, tunaamini
tutawapatia furaha ambayo wanaisubiri,”
alisema Saleh.

Alimtaja mchezaji atakayekosekana ka-
tika mchezo huo kuwa ni mshambuliaji,
Ibrahim Ajibu, ambaye ni mgonjwa na ali-
bakia Dar es Salaam mara baada ya timu

Simba, Yanga vitani

® ® @ Ni katika mbio nyingine za kuwania ubingwa

kutoka Iringa.

WALAKIWA BUNDA

Mamia ya mashabiki, wapenzi na wa-
nachama wa Yanga wa wilaya ya Bunda
walijitokeza kwa wingi kuipokea timu
yao juzi wakati ikipita kuelekea mjini Mu-
soma kwa ajili ya kucheza mchezo wa ligi
kuu Tanzania bara na timu ya Biashara
United ya mkoani hapa.

Mashabiki hao waliipokea timu katika
nye mpaka wa wilaya ya Busega mkoani
Simiyu na Bunda, Mara huku wakiwa na
msafara mkubwa wa magari pamoja na
pikipiki.

“Bunda mmeitendea haki timu yetu
maana kujitokeza kwa wingi katika ku-
tupokea, hivyo ninawaomba siku ya
mechi kati yetu na Biashara United pia
mjitokeze kwa wingi, kwa ajili ya kutupa
sapoti,” alisema Kocha Mkuu wa Yanga,
Mwinyi Zahera.

Kocha huyo pia alipata fursa ya kufun-
gua tawi la Yanga, lililoko mjini Bunda, na
kutoa pongezi kwa hatua hiyo huku beki,
Juma Abdul, akishukuru kwa niaba ya
wachezaji wenzake kutokana na mapoke-
zi hayo, kupokea kiasi cha Sh. milioni
moja na chakula cha pamoja.
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Aussems
atamani

ubingwa
mapema

Na Somoe Ng'itu
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KOCHA Mkuu wa Simba, Patrick
Aussems, amesema kuwa malengo
yake ni kuona wanafanikiwa
kutetea taji la Ligi Kuu Tanzania
Bara kabla ya kufika mechi za
mwisho za msimu huu wa mwaka
2018/19.

Aussems alitoa kauli hiyo juzi
baada ya timu yake kufanikiwa
kukaa kileleni katika msimamo wa
ligi ikiwa na pointi 81 na mechi
tatu mkononi wakati nafasi ya
pili inashikiliwa na Yanga wenye
pointi 80 na wamecheza mechi
34,

Kocha huyo Mbelgiji alisema
kuwa mafanikio ambayo timu
yake inayapata yanatokana
na uwezo wa wachezaji wake
mmoja mmoja na kitimu kuwa
wa juu tangu walipotolewa katika
mashindano va Ligi ya Mabingwa
Afrika.

Aliongeza kuwa bado kikosi
chake kina kazi ya ziada ya
kufanya vema kwa sababu ratiba
ya mechi zao zilizobakia ziko kila
baada ya siku moja au mbili.

“Bado kuna changamoto ili
kutwaa ubingwa, tuna mechi tano
ndani ya siku 12, sio jambo ra-
hisi, tunatakiwa kufanya juhudi
zaidi ili kufikia malengo yetu, leo
(juzi) tumepata ushindi wa ma-
bao 8-1 lakini baada ya siku moja
tutakuwa tena hapa tunacheza,”
Aussems alisema.

Hata hivyo kocha huyo alisema
kuwa hakuridhishwa na kiwango
kilichoonyeshwa na timu yake ka-
tika kipindi cha kwanza ambacho
walikwenda mapumziko wakiwa
mbele kwa mabao 2-1.




