SportPesa

Katibu wadaiwa

Mwenyekiti, %

spmt::.:(pcyraorluswmhten kUtwangana
Tzs.5 673.087F | _ makonde uchaguz|

ELIAS DOMINIC LUTAHIWA

. Jumatatu Juni 6, 2022 Tanzania 1,000/- Kenya 100/- I

A CHA x ' | UKURASA 5 | CCM |

ISSN 0856 « Na. 0580968 www. |ppmed|a com MWANGA WA JAMII
o % 0745 700710 '
The Guardian djgiie ® heTZ mpasheTZ F. UKURASA 23
[ > ] vardian dij nipasheTzZ nlpas e Qmmlmwus o

Mbowe: Nuru
akubaliano

® Ni nia ya dhati ya Rais Samia utekelezaji... Endelea uk. 2

UKURASA WA 4

UKIINGIZA MIFUKO PLASTIKI

FAINI MIL. 20/-

BARAZA la Taifa la Hifadhi ya Mazingira
(NEMC), limesema mfanyabiashara atakayeka-
matwa akiingiza nchini vifungashio...

UKURASA WA 3
IPP MEDIA KINARA

USIMAMIZI MAZINGIRA

KAMPUNI ya IPP Media, imetangazwa kuwa
kinara katika kuelimisha umma kuhusu
umuhimu wa hifadhi na usimamizi wa
mazingira...

——
=7
1)

Mﬁaglzo 15

_uhifadhi
mazmgl

Waziri Mkuu, Kassim MaJallvva akizungumza wakati wa Maadhimisho ya Siku ya Mazingira Dumam

H yal|yofany|ka Kitaifa kwenye ukumbi wa Mikutano wa Jakaya Kikwete Jijini Dodoma jana.
[ ] ® e
dereva Bajaji

UKURASA WA 5

WANAHISA NMB WAIDHINISHA
GAWIO BIL. 96.7/-

WANAHISA Benki ya NMB wameidhinisha
gawio la Sh. bilioni 96.7 kwa mwaka 2021, huku
wakiwa...

walivyofariki
ajalini

UKURASA 2

[TIZZ7] NABI ATAKA REKODI YANGA UK .24




2 Nipashe ......cx

HABARI KITAIFA

e

F

Mbowe aona mwanga utekelezaji makubaliano

Na Jenifer Gilla

MWENYEKITI wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), Freeman Mbowe,
amesema ameijona nia njema
ya Rais Samia Suluhu Hassan
na Serikali ya Chama Cha Map-
induzi (CCM), katika kutekeleza
makubaliano waliyoingia.

Aliyasema hayo wakati akizun-
gumza na Watanzania waishio
nje ya nchi (diaspora) kwa njia
ya mtandao akiwaeleza masuala
mbalimbali ya kitaifa pamoja na
mipango ya chama chake.

Katika mkutano huo ambao ni
wa kwanza kufanywa na Mbowe
tangu atoke gerezani, aliwashuk-
uru kwa mchango wao wa kum-
pigania wakati wote alipokuwa
gerezani.

“Nitakuwa ni mnyimi kama
nitasema Rais Samia hajaonye-
sha dhamira, Rais ameonyesha
dhamira... amezungumza na mimi
sio mara moja, ni mara kadhaa,
na timu zote tulizokutana nazo
katika Chama Cha Mapinduzi na
hata hiyo kamati ndogo ya CCM na
serikali yake ambayo tunakutana
nayo sasa hivi, tayari watu wameo-
nyesha commitment (utayari) ya
hali ya juu katika kutekeleza yale
ambayo tunafikiri tutakubaliana.”

Mbowe alisema baada ya kikao
Dodoma, alishakutana na Serikali
ya CCM, ingawa haikutangazwa na
anatarajia watakutana tena Juni 12,
mwaka huu.

Alisema  mazungumzo ya
CHADEMA na Rais Samia yalilenga
mambo makuu mawili ambayo ni
namna ya kurejea katika mchakato
wa kupatikana Katiba Mpya pamo-
janamjadala mrefu wa safari ya ki-
siasa tangu mwaka 2016 hadi 2022.

“Hapa kuna mambo mengi ya
kuangalia, kuminywa kwa siasa,
sheria mbalimbali kandamizi, kesi
za watu wetu mbalimbali ambao
wengine wameshtakiwa na ku-
fungwa. Watu wetu ambao wame-
potezwa, watu waliopigwa risasi,”
alisema Mbowe.

KIKOSI KAZI
Hata hivyo, Mbowe alisema
CHADEMA  hakiungi  mkono

mwenendo wa kikosi kazi cha kura-
tibu maoni ya wadau wa demokra-
sia ya vyama vingi vya siasa, wa-
kiamini kuwa tangu kilipoundwa
kililenga kulinda maslahi ya wata-
wala.

Alisema kikosi kazi hicho tan-
gu kilipoundwa kilijipambanua
kwamba hakihitaji Katiba Mpya
kabla ya mwaka 2025, jambo am-
balo linaenda kinyume na msi-
mamo wa chama chao.

“Na sisi hatutohudhuria kwenye
jukwaa lolote ambalo linakusudia
kuahirisha mchakato wa Katiba
Mpya mpaka uchaguzi wa 2025,
katiba mpya ni sasa, na lazima tui-
jadili sasa,” alisisitiza Mbowe.

Kadhalika, Mbowe alisema ana-
taka katiba mpya yenye dhima am-
bayo itasaidia kubadilisha nchi, iki-
wamo mfumo wa utawala wa nchi
kutoka wa kijamaa wa kumtege-
mea kiongozi mmoja pekee kufan-
ya maamuzi ya kila kitu.

“Ni wakati wa decentralize (kug-
atua madaraka), unakuta kuna
waziri mmoja wa nishati, mdogo
wangu January Makamba, kuna
shida ya nishati, kuna shida ya
petroli, kuna shida ya hiki basi Jan-
uary atafutwe, haiwezekani. Waziri
mmoja wa elimu asimamie elimu
ya nchi yote hii, haiwezekani,” ali-
fafanua.

Katika kuitafuta CHADEMA
wanayoitaka, alisema kikao cha

baraza kuu kilichopita wamepiti-
sha mpango wa miaka mitano wa
chama ambapo wamejikita katika
mambo mawili ikiwamo kuweka
mambo yao katika mfumo wa
kidigitali ili kukua na teknolojia
na kuwafikia wafuasi wengi kwa
muda mfupi wakiwamo dias-
pora.

Akisema watajiunga na mfumo
huo mapema mwezi huu (Juni) na
kabla ya kufikia mwisho wa mwaka
huu, asilimia 20 ya wapigakura
wao waliopo Dar es Salaam wanaji-
unga katika mfumo wa kidigitali
wa chama hicho.

WALIOKIHAMA CHAMA

Kuhusu viongozi walioondoka
katika chama hicho, wakati wakiwa
kwenye matatizo, Mbowe alisema
hilo haliwazuii kuendelea na ma-
pambano ya kukijenga chama
chao.

“CHADEMA ina viongozi wengi
kwenye matawi ikiwamo kwenye
vyuo vikuu na diaspora ambao wa-
nahitaji kuwatambua.

“Tunapofikiria kuitransform
nchi (kuibadilisha) hatuwezi ku-
fanya hivyo kama hatuna chama
madhubuti. Lakini pili sio tu kwa
kuwa na wanachana, bali wenye
quality (sifa) za uongozi. Na quality
sio u-profesa jamani, wala udaktari
wala PHD...ila kuna suala la ethics
(maadili), ambalo ni tatizo kubwa
katika taifa.”

“Kwa hiyo tunapojiandaa na
uchaguzi mkuu ujao tunaanza ku-
fikiria sasa hivi ni kina nani hasa
wazuri kugombea ubunge. Tuna-
wataka kina nani ambao tunafikiri
wana uwezo mkubwa wa kugun-
dua mambo ili watusaidie kuja
kuunda serikali katika safari huko
tunapokwenda.”

Akizungumzia kelele za haki
walizozipiga wanadiaspora hao

kuwa yeye si gaidi wakati akiwa
gerezani, alisema zilisaidia kwa
kiasi kikubwa kulegeza mioyo ya
walioishikilia kesi hiyo na hatimaye
kuachiwa huru.

“Kwa hiyo napenda niwahakik-
ishie wote kuwa mimi sio gaidi,
sitokuwa gaidi na sijawahi kuwa
gaidi, kwa hiyo kelele mlizozipiga
zilikuwa ni sahihi na haki kabisa,”
alisema Mbowe.

MARIDHIANO

Kuhusu maridhiano, alisema
imekuwa ni sehemu ya uendeshaji
wa chama hicho kwa miaka mingj,
lakini serikali kwa muda mrefu hai-
kutaka kwa sababu iliamini upin-
zani ni tishio.

Mbowe alisema baada ya Rais
Samia Suluhu Hassan kuingia ma-
darakani, CHADEMA walikuwa na
shauku ya kuzungumza naye, wal-
imwandikia barua ya kuzungumza
naye wakiamini kwamba wanabhi-
taji kuwa na maridhiano.

Alisema alipotoka  gerezani
baada ya kuachiwa, hakusita
kupokea wito wa Rais Samia al-
ipomtaka kwenda kuzungumza
naye Ikulu na anaona dhamira
njema katika majadiliano ambayo
wamekuwa wakifanya baina ya
chama chake na CCM.

“Niseme wazi kwamba hadi
wakati huu nimeona dhamira
njema ya Rais Samia katika mazun-
gumzo ambayo tumeyafanya na
tutaendelea na mazungumzo hayo
kwa awamu tofauti. Kama dhamira
hiyo itaondoka basi hatutasita
kujiondoa kwenye mazungumzo
hayo,” alisema.

Aliwataka ~ wanachama  wa
CHADEMA kuwa  wavumilivu
wakati majadiliano hayo yanayoen-
delea huku akiwahakikishia kwam-
ba kila kitu kitakwenda vizuri kwa
maslahi ya chama chao.

Wanafunzi
-3UDOM,
dereva bajaji
walivyofariki

Na Renatha Msungu,
DODOMA

WATU wanne
wakiwamo wanafunzi
watatu wa Chuo Kikuu
cha Dodoma (UDOM),
wamefariki dunia na
wengine watano kuje-
ruhiwa katika ajali ili-
yohusisha bajaji na gari
ndogo aina ya RAV4
wakitokea kwenye
mahafali ya dini chuoni
hapo.

Kwa mujibu wa Ofisa
Uhusiano wa chuo hi-
cho, Beatrice Baltazar,
ajali hiyo ilitokea juzi
saa 2:00 usiku katika
moja va barabara zilizo-
po chuoni hapo (block
T), wakati wakirejea
bwenini wakitoka kwe-
nye sherehe ya dini ya
kuwaaga wanafunzi wa
mwaka wa tatu.

Akizungumza na
Nipashe, Daktari wa
Kitengo cha Dharura
na Ajali katika Hos-
pitali ya Benjamin
Mkapa, George Dilunga,
alithibitisha kupokea
miili ya marehemu hao
pamoja Na majeruhi
watano.

Dk. Dilunga aliwataja
waliofariki kuwa ni
Fortunata Kiangazi (23),
Anna Zilipenda (23),
Melisa Mahenge (25)
na dereva bajaji Peter
Peter.

Aidha, aliwataja maje-
ruhi kuwa ni Enika Wil-
liam, Asela Mey, ambao
wapo kwenye chumba
cha vangalizi maalum
(ICU) huku Fide Julius,
Sifa Shora na Fura-
hini Fute, wakiendelea
kupatiwa matibabu
wodini.

Dk. Dilunga alisema
majeruhi waliokuwapo
kwenye gari aina RAV4
iliyogongana na bajaji
hiyo ni Agnes William
ambaye ni askari wa
Jeshi la Wananchi wa
Tanzania JWTZ2).

Alisema miili hiyo
imehifadhiwa kwenye
hospitali hiyo na ma-
jeruhi wanaendelea na
matibabu.

Dk. Dilunga alisema:
“Kwenye bajaji wa-
likuwapo wanafunzi
wanane na dereva
bajaji, majeruhi watano
wanafunzi wamelazwa
katika hospitali hii.”
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Kampuni ya IPP Media kinara usimamizi mazingira

Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMPUNI ya IPP Media, ime-
tangazwa kuwa kinara katika kue-
limisha umma kuhusu umuhimu
wa hifadhi na usimamizi wa maz-
ingira nchini na kupatiwa cheti na
Ofisi ya Makamu wa Rais.

Cheti hicho kilikabidhiwa jana
na Waziri wa Nchi, Ofisi ya Maka-

mu wa Rais, Muungano na Maz-
ingira, Dk. Selemani Jafo kwenye
maadhimisho ya Siku ya Mazin-
hapa.

Pamoja na cheti hicho, pia Wa-
ziri Mkuu Kassim Majaliwa, ali-
gawa tuzo kwa mabalozi wa maz-
ingira na viongozi wakuu watano
ambao ni Rais Samia Suluhu Has-

san, Makamu wa Rais, Dk. Philip
Mpango, Waziri Mkuu Kassim Ma-
jaliwa, Spika wa Bunge, Dk. Tulia
Ackson na Jaji Mkuu Prof. Ibrahim
Juma.

Viongozi hao walipewa tuzo za
heshima za mchango wao kwenye
masuala ya mazingira.

Kadhalika, Mkoa wa Dar es Sa-
laam umepatiwa tuzo ya usafi wa

majiji, mkoa wa Iringa, Njombe
na Katavi umepata tuzo ya kuen-
deleza uhifadhi, Mkoa wa Moro-
goro ukipata tuzo kwa kuongoza
kampeni ya upandaji miti, huku
Mkoa wa Dodoma ukipewa tuzo
ya kampeni ya kukijanisha Do-
doma.

Ilitolewa pia tuzo kwa wawak-
ilishi 13 washindi wa kampeni

kabambe kutoka kundi la mabalozi
na wadau wa mazingira na vyombo
mbalimbali vya habari vilipata vyeti
vya kuelimisha umma masuala ya
mazingira.

Maagizo 15 uhifadhi mazingira

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa, amezin-
dua mpango kabambe wa Hifadhi ya Mazin-
gira nchini huku akitoa maagizo 15 ikiwamo
kwa Wizara ya Fedha na Mipango, mpango
huo kuwa sehemu ya vipaumbele vya bajeti
vya kila mwaka.

Pia, amekemea tabia ya utiririshaji wa maji
machafu kutoka viwandani na kwenye mi-
godi ambao unachangia kuhatarisha usalama
wa afya ya binadamu na mazingira.

Majaliwa alitoa maagizo hayo jana kwenye
kilele cha Siku ya Mazingira Duniani kilicho-

“Hivi karibuni tumeshuhudia kutoweka
kwa baadhi ya viumbe hai, maeneo mengi ya
vyanzo vya maji yameathirika kutokana na
ukame wa mara kwa mara, uchafuzi wa maz-
ingira unaotokana na majitaka na kemikali
kutokana na shughuli za viwandani. Uchafuzi
huu umeendelea kuongezeka kwa kasi nchini
na kuathiri maji, hewa na ardhi. Hali hii ina-
hatarisha usalama wa afya ya binadamu na
mazingira.”

Kuhusu mpango huo, aliitaka wizara hiyo
kuwa sehemu ya vipaumbele vya bajeti vya
kila mwaka kwa kipindi chote cha utekelezaji
wake wa miaka 10.

“Wizara za kisekta, Mamlaka za Serikali
za Mitaa zihakikishe Mpango huu unaju-
muishwa katika mipango na bajeti zao, sam-
bamba na kufanya ufuatiliaji wa mara kwa
mara na kuwasilisha taarifa ya utekelezaji
Ofisi ya Makamu wa Rais,” alisema.

Aliagiza kila Mamlaka ya Serikali za Mitaa
maeneo yote yaliyoharibiwa yanarejeshwa
kwa kupandwa miti, kila Mamlaka inatekeleza
vema programu ya kitaifa ya upandaji miti
milioni 1.5 ili nchi iwe ya kijani.

“Wizara, Taasisi, Mashirika ya Serikali na
binafsi yanayotumia nishati ya kuni na mkaa
kwa ajili ya kupikia au shughuli nyingine za
uzalishaji zianze kutumia nishati mbadala,
kila Mamlaka ya Serikali za Mitaa ihakikishe
matukio ya uchomaji ovyo misitu yana-
dhibitiwa,” alisema.

“Kila Mamlaka za Serikali za Mitaa kuweka
utaratibu wa kutenganisha taka na kuku-
sanywa, mamlaka zinazohusika na usimami-
zi wa mifereji ya maji ya mvua mijini kusafi-
sha mifereji hiyo ili kupunguza matukio ya
mafuriko mijini,” alisema.

Kadhalika, alitaka kila Mamlaka ya Serikali
za Mitaa maeneo yaliyotengwa kwa matumizi
ya misitu ya mijini katika mamlaka zao hay-
abadilishwi matumizi wala kuvamiwa.

Alizitaka sekta zinazohusika na usimamizi
wa shughuli za umwagiliaji mashamba kuwa
na matumizi sahihi ya maji yenye kuzingatia
uhifadhi na ulinzi wa mazingira.

“Taasisi za utafiti na vyuo vya elimu ya
juu zifanye tafiti kuhusu kuzuia na kudhibiti
kuenea kwa viumbe vamizi vinavyochangia
uharibifu wa mazingira nchini, mamlaka
zinazohusika na usimamizi wa hifadhi za
wanyamapori kudhibiti matukio ya ajali za
barabarani kwa wanyamapori,” alisema.

Taasisi za utafiti na vyuo vya elimu ya juu

zifanye utafiti wa nishati mbadala ili
kuondokana na utegemezi wa kuni na
mkaa kwa kupikia.

Mamlaka zinazosimamia hifadhi
7Za wanyamapori pamoja na mam-
laka zingine kuzidhibiti shughuli za
binadamu pamoja na uvamizi katika
maeneo ya mapito ya wanyamapori
(shoroba) ili kupunguza uharibifu wa
mazao, mali na binadamu kupoteza
maisha.

Kwa upande wake, Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Makamu wa Rais, Muungano
na Mazingira, DK. Selemani Jafo, alise-
ma ofisi yake imezindua mpango wa
‘Soma na mti’ ambao kila mwanafunzi
anapaswa kupanda mti mmoja na
wanafunzi milioni 14.5 kutoka shule
za msingi, sekondari na vyuo vikuu
wameshiriki kwa kupanda mti mmoja
mmoja.

Naye, Mratibu Mkazi wa Umoja
wa Mataifa, Zlatan Milisic, alisema
vipaumbele vyao ni kuleta upatikanaji
bora zaidi wa nishati na teknolojia
jadidifu ili kusukuma ukuaji, kuwez-
esha usimamizi endelevu zaidi wa
utajiri wa rasilimali za Tanzania.

YALIYOMO KWENYE MPANGO

Awali, akitoa maelezo kuhusu
mpango huo, Mjumbe wa kikosi kazi
cha kuandaa mpango huo, Thomas
Bwana, alisema unaelezea matatizo
yaliyopo ya mazingira na hatua am-
bazo zinapendekezwa kuzingatiwa ili
kuondokana na athari za kimazingira.

Alisema kuna uharibifu wa ardhi,
vyanzo vya maji, ardhi oevu, viumbe
vamizi na kwa sasa hali sio nzuri sham-
ba la Kongwa na eneo la Ngorongoro.

“Uharibifu wa ardhi upo sana mae-
neo ya Tabora, Singida, Shinyanga,
mpango unaeleza hatua tunazok-
wenda kuchukua na sababu kubwa ni
ukataji miti kwa shughuli za kibinada-

mu na matumizi ya nishati ya kuni na mkaa ambapo
kwa kiwango kikubwa mkaa na kuni unatumika Dar
es Salaam,” alisema.

“Kuna ongezeko kubwa la mifugo ambapo imeone-
sha mifugo inahama kutoka maeneo ya Kaskazini kuja
Kusini kwa mfano Mkoa wa Mtwara unaongezeko la
takribani asilimia 700 ya mifugo kati ya mwaka 2008

hadi 2020.”

Alisema kwa Mkoa wa Kigoma kuna ongezeko la
takribani asilimia 800 ya mifugo na wametoa map-
endekezo ya namna bora ya kufanya ufugaji usiohar-

ibu mazingira.

Kuhusu eneo la madini, mjumbe huyo alisema kuna
ongezeko kubwa la upanuzi wa mashamba na mikoa
mingi imeongeza mashamba hadi asilimia zaidi ya
1,200 kati ya mwaka 2008 hadi 2020.

Pia, alisema kuna ongezeko kubwa la mchanga kwe-
nye maeneo ya mito, mabwawa, maziwa na baharini
na eneo la Rufiji lina mchanga mwingi unaoingia ba-
harini na kuchangia kuharibu ikolojia.

“Kwenye ujenzi wa Bwawa la Mwalimu Nyerere
tusipodhibiti sehemu kubwa ya mchanga itaendelea
kubaki kwenye bwawa lile. Tumeonesha katika eneo
la mtiririko wa maji eneo kubwa la mabonde Kusini
kwenye Ziwa Rukwa, Nyasa kuna upungufu mkubwa
wa maji kwa miaka hiyo 10, pia Ziwa Victoria limeen-
delea kupungua maji, unafuu upo kwenye mabonde
ya kati, tunapendekeza hatua mbalimbali ili kuondoa

hali hii,” alisema.

Kuhusu usimamizi wa taka, alisema zinazalishwa
nyingi kuliko zinazokusanywa na maeneo mengi yan-
apokea taka kwa asilimia 35 kuliko inavyokusanya.

INVITATION FOR BIDS

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya mwanzo ya wilaya ya SINGIDA
Kituo cha NONGERO Mkoa SINGIDA
Shaurila Ndoa Na. 4 /2022
..HAMIDA HAMISI HASSAN
BRAHAMAN HUSEIN AMAN WA ZANZIBAR
KUITWA SHAURINI MDAIWA
(kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu Madai katika mahakama za mwanzo)

Kwa ABRAHAMANI HUSSEN AMANI
KK. HAKIMU MFAWIDHI MAHAKAMA YA WILAYA

Kwa kuwa mdai/wadai ameleta/wameleta madai yake/yao
kwamba( eleza hapa habari za madai)

TALAKA(KUACHANA) MGAO LA CHUMO LA PAMOJA. Kwa hiyo
unatakiwa kuhudhuria binafsi katika mahakama hii tarehe 15
mwezi06 mwaka 2022 saa 2:30 asubuhi kwa mujibu wa madai
hayo na kwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima
kuleta shahidi/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu
shauri hili kwaajili ya kujitetea.

ANGALIZO: kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila yaw ewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa amri na muhuri wa mahakama hii leo
tarehe 26 mwezi 05 mwaka 2022

Jinalamdai..

Jinala mdaiw:

FORM 58
IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE

AT ONE STOP CENTRE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE
NO 163 OF 2022
In the Matter of the Estate of the Late MGESI
ZAKARIA MACHANGO
and
In the Matter of Application for Letters of
Administration by
DAVID ZAKARIA MACHANGO

GENERAL CITATION
(Rule 75)

All persons claiming to have any interest in
the estate of the above-named deceased are
hereby cited to come and see the
proceedings if they think fit before the grant
of probate (or letters of administration) is
made to the above-named petitioner.
Objections to the grant should be filed on or
before the bth day of July, 2022.

Dated at DAR ES SALAAM this 03 day of 06,
2022

REF NUMBER REG # TYPE MAKE & MODEL YOM LOCATION CONTACT

1| TZ_VEH0000085 |MC8I2BER | MOTORCYCLE BAJAJ BOXER BM150 (Red) 2016
Daressalaam -SGS | AnnaMoshy -

2| TZ_VEH0000084 | MC9T3BEN | MOTORCYCLE BAJAJ BOXER BM150 (Red) 2016 | ffice, Kinondoni 0756454968
3 | TZ_VEH0000078 | T997DFR MOTORVEHICLE | TOYOTARAV4(COLOR BLACK) 2005
4| TZ_AAIVEHOOT5 | TT24AEY MOTORVEHICLE | MITSUBISHIPICK UP, DC, 4X4 2003
5| TZ_AAIVEH0042 | TBOSAPK MOTORVEHICLE | MITSUBISHIFUSO TRUCK 1995 Mwanza -S6S Alex Nairo -
8| TZ-AA/VEH0045 CRANE TRUCK CRANE Office, Mkuyuni 0755754882
7 | TZ_AAVEHOOXX FORKLIFT FIAT FORKLIFT

KUPOTEA KWA CHETI

-
i Ty
Py L]

JUMA JOSEPH SILAS anatangaza kupotea
kwa cheti chake cha Chuo chenye namba
03.5782.01.01.2014  kilichotolewa  na
COLLEGE OF BUSINESS EDUCATION mwaka
2019. Kwa yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisi.

TAARIFA YAPOLISI: DAR/MSI/RB/188636/2022.

10.00 AM.

Vehicles are sold on “AS IS WHERE IS BASIS" and viewing can be done
at various locations indicated above during normal working hours
10:00 AM to 16:00 PM from 8" June to 16" June 2022. Interested
bidders must pay a non-refundable fee by Depositing TZS. 25,000
ECO Bank a/c # 7945002612 and submit the slip attached with your
bidin our tender boxes located at the reception for Dar es salaam and
Mwanza. Bids should be submitted, not later than 18* June, 2022 by

For more details please contact us via +255 756454968 for Dar es
salaam / 0755 755754882 for Mwanza
or alternatively e-mail us at TZ.Procurement@sgs.com

WWW.SGS.COM

WHEN YOU NEED TO BE
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HABARI KITAIFA

Mwenyekiti wa Baraza la Taifa la Kilimo na Mkurugenzi Mtendaji wa Asasi Kilele ya Kilimo cha Maua, Mboga, Matunda, Viungo na Mazao
yatokanayo na Mizizi (TAHA), Dk. Jacquiline Mkindi (aliyevaa koti jeusi), akikagua baadhi ya bidhaa zilizozalishwa na wanafunzi wa Chuo
Kikuu cha Ushirika Moshi jana, alipokwenda kufungua tamasha la ubunifu na vipaji. PICHA: GODFREY MUSHI

Ukiingiza mifuko plastiki faini mil. 20/-

Na Augusta Njoji, DODOMA

BARAZA la Taifa la Hifadhi ya
Mazingira (NEMC), limesema
mfanyabiashara atakayekamatwa
akiingiza nchini vifungashio vya
mifuko ya plastiki atatozwa faini
ya Sh. milioni 20.

Pia, muuza duka au genge ata-
kayekutwa na vifungashio hivyo
atatozwa faini ya Sh. 30,000 au
kifungo cha siku saba.

Mkurugenzi wa Uzingatiaji na
Utekelezaji wa Sheria ya Mazingi-
ra kutoka NEMC, Redempta Sam-
wel, aliyasema hayo wakati wa
mkutano wa maofisa mazingira
wa wilaya na Mkoa wa Dodoma.

“Kosa la kuingiza nchini mifuko
ya plastiki ni kuanzia Sh. milioni
20 au kifungo cha miaka saba au
vyote kwa pamoja, lakini kuna
makosa ya wewe mwananchi
wa kawaida ambaye ni mama
una genge lako sokoni unakutwa
na ile mifuko mingi imewekwa

ili mteja awekewe bidhaa, uki-
kamatwa faini yake ni Sh. 30,000
au kifungo cha siku saba au vyote

kwa pamoja.”
Alisema serikali ilishachukua
hatua ya kupiga marufuku

matumizi ya mifuko ya plastiki na
kwa sasa mifuko ya rambo haipo
isipokuwa kuna tatizo limeibuka
la matumizi mabaya ya vifun-
gashio.

“Kanuni ya kupiga marufuku
matumizi ya mifuko ya plastiki
iliruhusu baadhi ya matumizi
ambayo ni kwa ajili ya kuhifadhi
ubora wa vitu, ubora wa bidhaa
kwenye viwanda sekta ya kilimo
na kwingine, lakini kumetokea
matumizi mabaya ya vifungashio,
jamii imegeuza vifungashio kuwa
vibebeo, kifungashio kinatakiwa
kufungasha bidhaa kabla ya ku-
peleka sokoni,” alisema.

Alisema maofisa mazingira
ndiyo wasimamizi wa utekelezaji
wa sheria ya mazingira kwenye

maeneo yao na wamepewa elimu
ya kutambua vifungashio am-
bavyo vimeruhusiwa na visivyor-
uhusiwa. “Kifungashio hakitakiwi
kuwapo sokoni, kinachotakiwa
ni bidhaa iliyofungashwa, kwa
hiyo mwananchi au mteja yeyote
anayekwenda dukani kununua
kitu, anapowekewa kwenye
mfuko wa plastiki ni kosa kishe-
ria kwa kuwa kimetumika kama
kibebeo hakijafungasha bidhaa,”
alisema. Aliwasihi wananchi ku-
jiepusha na matumizi ya mifuko
hiyo inayochafua mazingira kwa
kutumia mifuko mbadala huku

akishauri waende na vikapu
sokoni.
“Tumeshuhudia uharibifu

mkubwa wa mazingira unao-
tokana na mifuko ya plastiki,
ndiyo maana serikali imekataza
matumizi yake. Baraza pamoja
na wadau mbalimbali katika
utekelezaji wa katazo la mifuko
hii tunafanya ukaguzi, serikali

haijalala, tunajua kuna uingizaji :
wa mifuko kutoka nchi za jirani :
kinyemela,” alisema na kuongeza. :

Akifungua mkutano huo, Wa- :
ziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa :
Rais, Muungano na Mazingira, Dk. :
Selemani Jafo, ameagiza Baraza :
hilo kudhibiti hali hiyo kwa kusi- :
mamia sheria na taratibu zilizopo :

kwa kuwa ni kosa kisheria.

“Kwa kiwango kikubwa tume- :
fanya kazi nzuri katika kudhibiti :
mifuko ya plastiki, lakini sasa :
tunachangamoto ya vifungashio :
ambavyo watu wamegeuza kuwa :
vibebeo, nendeni mkasimamie :
sheria katika hilo. Pia nitoe rai :
kwa wawekezaji kuendelea ku- :

zalisha mifuko mbadala.”

Mkurugenzi Mkuu wa NEMC, :
Dk. Samuel Gwamaka, alisema :
tatizo lililopo ni kutosoma She- :
ria ya mwaka 2004 na kanuni :
zake ambazo zimetoa mamlaka :
makubwa kwa maofisa mazingira :

kusimamia kwenye maeneo yao.

]
Madereva
bodaboda wampa
5 Samia kushuka
bei ya mafuta

Na Boniface Gideon, TANGA

UMOJA wa Wamiliki na
Waendesha Pikipiki Wilaya ya
Tanga (UWAPIBATA), wamem-
pongeza Rais Samia Suluhu Has-
san kwa hatua ya kusimamia bei
ya mafuta kushuka.

Wakizungumza na waandishi
wa habari jijini hapa, kwenye
kikao kilichoshirikisha madereva
pikipiki na Jeshi la Polisi, Mwe-
nyekiti wa UWAPIBATA, Mohamed
Chande, alisema wanaipongeza
serikali kwa hatua ya kushusha
bei ya mafuta na Rais Samia kwa
kuwa imewapa unafuu katika kazi
Zao.

“Kitendo cha serikali kupitia
Rais Samia na kwa kuzingatia
kuwa nchi za wenzetu zimekumb-
wa na uhaba mkubwa wa mafuta
na kusababisha foleni, sisi kama
UWAPIBATA tunampongeza Rais
Samia kwa kutoa ruzuku hii am-
bayo imesaidia kupunguza makali
va bei ya mafuta kwa Watanza-
nia,” alisema Chande.

Chande alisema kabla ya ruzuku
walikuwa wakinunua mafuta aina
ya petroli kwa Sh. 3,137 kwa lita,
lakini kwa sasa bei za mafuta
hayo inauzwa kwa Sh. 2,985.

Alisemna mafuta aina ya dizeli
awali ilikuwa yanauzwa kwa Sh.
3,639, lakini kwa sasa hivi ni Sh.
3,162.

“Tunatoa wito kwa serikali yetu
ichukue hatua zaidi za kikodi
kwenye Bajeti Kuu ya Serikali
kupitia Bunge letu linaloendelea
bei za mafuta zishuke zaidi ya
hapa kuanzia mwaka mpya wa
fedha 2022/2023, hii itasaidia
kupunguza makali ya mfumuko
wa bei na gharama za maisha kwa
wananchi,” alisema Chande.

EWURA ilitoa maelekezo ya
bei mpya za mafuta ya petroli na
dizeli nchini, kwa Mkoa wa Tanga
petroli ilishuka kwa Sh. 152 kwa
lita moja huku dizeli pia ikishuka
kwa Sh. 152 kwa lita moja.

Mbarawa: TANROAD mjitathmini malalamiko ya madereva mizani

Na Zanura Mollel, LONGIDO

WAZIRI wa Ujenzi na Uchukuzi,
Profesa Makame Mbarawa, ame-
wataka watendaji wa Wakala wa
Barabara Nchini (TANROAD), wa-
naofanyakazi kwenye mizani ya
kupima uzito wa magari, kujitath-
mini katika utendaji wao kutokana
na malalamiko ya wamiliki wa
magari kutotendewa haki kwenye
mizani. Alisema hayo jana kwe-
nye uzinduzi wa mizani mipya ya
kisasa iliyopo eneo la Kimokouwa
Wilaya ya Longido, iliyojengwa
kwa fedha za ndani kwa asilimia
100 na kugharimu Sh. billion 14.718.

“Najiuliza kwanini mizani A ikip-
ima inapata tani 10, lakini gari hili

hili likifika mizani B anaambiwa ni
tani 11 au zaidi, kwanini, naomba
mjitafakari malalamiko ni mengi,
madereva wananipigia simu kila
leo wakilalamika,” alisema.

Aidha, alisema kumekuwapo
na watendaji wachache wa TAN-
ROAD wanaojihusisha na masuala
ya rushwa katika utendaji kazi na
hali hiyo husababisha kuwaandikia
faini waliozidisha mzigo baada ya
kushindwa kukubaliana kama ili-
vyo matarajio yake.

“Unakuta Mtendaji kaomba
rushwa laki moja yule mtu hana,
hivyo anapakiwa pembeni na
kuandikiwa faini, ukiletewa ile
faini ukitizama na thamani ya gari
unakuta gari ina thamani ya Sh.
milion 10, lakini faini aliyoandikiwa

ni Sh.milioni 30 ataitoa wapi?” Ali-
hoji. Katika hatua nyingine aliwa-
taka wamiliki wa magari kuzingatia
sheria za nchi ikiwamo za barabara
kuepuka kuzidisha mizigo kwenye
magari ili kuepuka faini zisizo za
lazima.

Alisema katika kuzingatia utun-
zaji wa miundombinu ya barabara,
serikali imejenga vituo vya kupi-
mia uzito wa mizigo iliyobebwa
kwenye magari lengo likiwa ni ku-
dhibiti uharibifu wa barabara na
kupunguza ukarabati wa mara kwa
mara ambao huongeza gharama.

Mkuu wa wilaya hiyo, Nurdin
Babu, aliiomba wizara hiyo ku-
funga taa maalum za barabarani
kuanzia mpaka wa Namanga hadi
makao makuu ya wilaya hiyo ku-

tokana na barabara hiyo kupita
watalii kutoka mataifa mbalimbali.

Naye mbunge wa jimbo hilo am-
baye pia ni Naibu Waziri wa Madini,
Dk. Steven Kiruswa, alimshukuru
Rais Samia kwa kujenga kituo cha
kupimia uzito wa magari na kui-
omba wizara kumalizia ujenzi wa
barabara yenye urefu wa kilomita
44 kwa kiwango cha lami.

Mwakilishi wa wazee wa kim-
ila wilayani hapa (Alaigwanani),
Thomas Ole Ngulipa, aliomba seri-
kali kutoa kipaumbele cha ajira
kwa wazawa wa wilaya hiyo husu-
sani kutoka katika kata ya Kimok-
ouwa kutokana na wananchi kutoa
eneo la ujenzi ili wanufaike na
mradi huo.

Mtendaji Mkuu wa TANROAD,

Mhandisi Rogatus Mativila, alisema
mradi huo umejengwa kwa fedha
za ndani Sh. bilioni 14, lakini tatizo
lililopo ni wafugaji kuingiza mifugo
katika eneo la mizani pamoja na
uharibifu wa alama za barabarani.

“Mradi huu uliwanufaisha wa-
nanchi kwa ajira za kudumu na za
muda mfupi, Watanzania 270 wali-
pata ajira huku wageni wakiwa 12
pekee, lakini pia mamalishe walin-
ufaika kwa kuuza vyakula,” alisema
Mhandisi Mativila.

Mkuu wa Mkoa wa Arusha John
Mongela, alisema Wilaya ya Lon-
gido ni ya kimkakati katika mkoa
wake kutokana na kuwa eneo la
uwekezaji na vyote vinavyofanyika
ikiwamo miradi ya maendeleo
vinaongeza thamani ya mkoa huo.
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Mwenyekiti, Katibu wadaiwa ‘kutwangana’

Na Richard Makore, M\WANZA

KATIKA hali ya kushangaza,
Mwenyekiti wa Wilaya ya Musoma,
Magiri Benedictor na Katibu wa
Wazazi wilaya hiyo, Zainab David,
wanadaiwa kupigana ngumi waka-
ti wa uchaguzi wa Chama Cha Map-
induzi (CCM), Tawi la Nyasho Kati.

Ugomvi huo ulisababisha uch-
aguzi uliokuwa ukifanyika kua-
hirishwa.

Akizungumza na Nipashe kwa
njia ya simu, Katibu wa Wilaya ya
Musoma, Burhan Ruta, alikiri ku-
tokea kwa mtafaruku huo na kua-
mua kuahirisha uchaguzi huo.

Taarifa zilizoifikia Nipashe zi-
nadai kuwa kwenye kikao hicho
Mwenyekiti huyo alitinga kwenye
kikao hicho na kutaka kushinikiza
mgombea wake apitishwe bila ku-
fuata kanuni za uchaguzi.

Ruta alisema kanuni za uchaguzi
katika chama hicho zipo wazi na
kwamba yeye ndiye amepewa ju-
kumu la kuzisimamia na kuhakiki-
sha uchaguzi unafanyika katika
ngazi zote za wilaya.

“Mimi ndiye Mkurugenzi wa
Uchaguzi kwa ngazi zote ndani ya
CCM, Wilaya ya Musoma mkoani
Mara, nitahakikisha hakuna kanu-
ni inayokiukwa,” alisisitiza.

Alikiri katika uchaguzi huo ul-
iokuwa ukifanyika katika Tawi
la Nyasho Kati kwamba alipofika
Mwenyekiti wake, zilitokea fujo na
kumfanya aahirishe kikao, ingawa
hakutaka kuzungumzia iwapo
Mwenyekiti huyo alimrushia ngu-
mi katibu wake wa wazazi.

Ruta alisema atahakikisha
anasimamia kanuni na miongozo
mbalimbali katika uchaguzi na
hatakubali kuyumbishwa na mtu

yeyote.

“Sisi tulioteuliwa na vikao halali
vya chama tutahakikisha kanuni
zote zinazoongoza uchaguzi huu

zinafuatwa bila kumuogopa
mtu yeyote ama kumuonea,”
alisema.

Mmoja wa makada walioshiriki
uchaguzi huo (jina limehifadhi-
wa), alisema siku ya uchaguzi,
Mwenyekiti alitaka kushinikiza
mgombea wa nafasi ya mwenyekiti
apitishwe bila kupigiwa kura kwa
madai kuwa alikuwa hana upin-
zani.

Alisema kanuni zinataka mgom-
bea hata kama yupo peke yake
lazima apigiwe kura za ndiyo ama
hapana na wajumbe wote wenye
sifa za kupiga kura, jambo ambalo
linadaiwa kukataliwa na mwe-
nyekiti huyo.

Kada huyo alidai kuwa kilicho-

leta shida ni viongozi kutaka ku-
panga safu ya uongozi ndani ya
chama hicho, ili wawasaidie wa-
takapogombea nafasi mbalimbali
miezi mitatu ijayo.

Akizungumzia madai hayo,
Mwenyekiti wa CCM Wilaya ya Mu-
soma, Magiri Benedictor alikana
kuhusika na vurugu katika uch-
aguzi huo.

Benedictor alisema kilichosaba-
bisha kuahirishwa uchaguzi ni
mgombea kutokuwa na kadi, ku-
wapo wanachama wasiokuwa na
sifa pamoja na kuchakachuliwa
karatasi za kupiga kura.

Pia, alikana kumrushia makonde
Katibu wake kwa madai kuwa yeye
ni mtu mzima na hawezi kufanya
jambo hilo.

Alipoulizwa ilikuwaje yeye
kushiriki uchaguzi wa tawi ambao
haumhusu, Benesictor alisema ni

kiongozi wa chama ngazi ya wilaya
na anaweza kwenda sehemu yoy-
ote anapobaini mambo hayaendi
sawa.

Katibu wa Wazazi Wilaya ya
Musoma, Zainabu David, alikiri ku-
tokea vurugu katika uchaguzi huo
baada ya yeye kumsomea Mwe-
nyekitii kanuni zinazosimamia
uchaguzi huo.

Alisema wakati akisoma kanuni
hizo wanachama wanatakiwa kum-
pigia kura za ndiyo ama hapana
mgombea ambaye yupo peke yake,
ndipo mwenyekiti huyo alipomva-
mia na kuanza kumshambulia na
kusababisha Katibu aahirishe uch-
aguzi huo.

Diwani wa Viti Maalum wilayani
humo, Naima Minga, alisema hiyo
ni mara ya pili uchaguzi huo kua-
hirishwa katika tawi hilo kutokana
na vurugu.
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Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa Tigo, CPA Innocent Rwetabura (kulia) akiongea wakati wa
uzinduzi wa mkakati wa usajili wa uzazi kwa watoto walio na umri wa chini ya miaka
mitano mkoani Tabora mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

WANAHISA wa Benki ya NMB wameidhini-
sha gawio la Sh. bilioni 96.7 kwa mwaka 2021,
huku wakiwa na imani benki kufanya vizuri
zaidi. Gawio hilo linatokana na kuongezeka
kwa faida baada ya kodi kuongezeka kutoka
Sh. bilioni 206 mwaka 2020 na kufikia Sh. bil-
ioni 290 mwaka 2021.

Katika mkutano mkuu wa 22 wa mwaka
uliofanyika mwishoni mwa wiki, wanahisa
walipitisha kiasi hicho cha fedha ambacho ni
sawa na malipo ya Sh. 193 kwa kila hisa kwa
kipindi kilichoishia Desemba 31, 2021.

Akizungumza na wandishi wa habari
baada ya mkutano huo, Ofisa Mtendaji Mkuu
wa NMB, Ruth Zaipuna, alisema benki hiyo
itaendelea kuvuka malengo iliyojiwekea kwa
mwaka huu pia.

Wanahisa NMB waidhinisha gawio Bil. 96.7/-

Matarajio hayo yanatokana na matokeo
mazuri ya robo ya kwanza ya mwaka huu na
tayari imepata faida baada ya kodi ya Sh. bil-
ioni 101 ikiwa ni ongezeko la asilimia 55 ikilin-
ganishwa na kipindi kama hicho mwaka jana.

“Mafanikio makubwa ya kiutendaji kwa
mwaka 2021 na matokeo mazuri ya robo
ya kwanza ya mwaka 2022 ni kielelezo cha
ufanisi mzuri unaotokana na utekelezaji mak-
ini wa mikakati yetu. Tutaendelea kutekeleza
kwa umakini sana mikakati tuliyojiwekea na
tunaamini kwamba malengo tuliyojiwekea
kama benki tutayafikia na kuyapita mwaka
huu wa 2022,” alisema Zaipuna.

Alisema kwa mahesabu ya kawaida, ma-
tokeo ya robo ya kwanza ya mwaka huu
yanaleta picha kuwa utakuwa mwaka mzuri
pamoja na changamoto zinazoendelea kuji-
tokeza duniani.

TARI kusambazia mawakala tani 80 za mbegu

Na Renatha Msungu

KITUO cha Utafiti wa Mbegu (TARI) Ilon-
ga, kinatarajia kuzalisha tani 80 za mbegu
aina TARI-ILO na TARI-NA na kuzisamba-
za kwa mawakala wa mbegu na wakulima
mikoani kwa ajili ya msimu ujao wa kilimo.

Hayo yalisemwa na Mkurugenzi wa
TARI Tlonga, Dk. Lameck Makoye, wakati
akizungumza na Nipashe kuhusu mbegu
aina ya TARI-ILO na TARI-NA ambazo
zimefanyiwa utafiti na watafiti wa kituo hi-
cho. Dk. Makoye alisema wamepanga ku-
zalisha mbegu hizo ili kuzitawanya katika
maeneo mbalimbali ya wakulima kwa len-
go la kutumika kwa wingi msimu ujao wa
kilimo. Alisema katika tani ambazo wame-
panga kuzalisha msimu ujao, 40 zitapele-
kwa kwa Wakala wa Usambazaji Mbegu
nchini (ASA), zitakazosalia zitagawiwa kwa
wakulima kupitia vituo vya utafiti vilivy-
opo katika kanda mbalimbali hapa nchini.

“Tumejipanga kuzalisha tani 80 za
mbegu aina ya TARI-ILO na TARI -NA.
Tunahitaji kuona zinapatikana kwa wingi
ili wakulima wote wazitumie lengo ikiwa
ni kukabiliana na upungufu wa mafuta
nchini, lakini pia kuongeza uzalishaji,”
alisema Dk. Makoye.

Alisema pia mbegu hizo zina ubora wa
kutosha ikiwamo kuwa na ustahimilivu wa

wadudu waharibifu wa zao hilo endapo
watatokea kipindi cha kupanda.

Kuhusu uzalishaji wa alizeti, alisema
watahakikisha wanafanya utafiti kwenye
mbegu ili waweze kugundua zinazostahi-
mili mazingira ya Tanzania.

Alisema TARI Ilonga ipo kwa ajili ya
kufanya utafiti wa mbegu bora ili kuwa-
saidia wasambazaji wa mbegu kusambaza
mbegu bora kwa wakulima katika mikoa
mbalimbali, nchini.

Mratibu wa alizeti nchini, Mtafiti Frank
Reuben alisema mbegu aina ya TARI-
ILO na TARI-NA zinafaida kwa wakulima
endapo watazitumia vizuri kwa kufuata
maelekezo kutoka kwa wataalamu.

Alisema moja ya faida ya mbegu hizo
ni zinakinzana na wadudu waharibifu
wa zao hilo, zinatoa mavuno mengi pindi
msimu wa mavuno utakapokaribia na
hutoa mafuta mengi.

Reuben alisema wakulima wanapaswa
kuchangamkia mbegu hizo ili waweze
kuzitumia katika msimu ujao wa kilimo.

Aliwataka wakulima kuendelea kutoa
ushirikiano kwa wataalam na watafiti wa
kilimo wanapokuja kutoa elimu kwao.

Alisema TARI Ilonga imejipanga ku-
hakikisha mbegu ambazo zimefanyiwa
utafiti zinawafikia wakulima kwa wakati
ili waweze kuzitumia kwa wingi katika
msimu ujao wa kilimo cha alizeti.

water mission
TANZANIA

Water Mission Tanzania imedhamiria kutekeleza mpango wa miradi katika
eneo la Kigoma na Dodoma, kwa lengo la kuhudumia jamii na taasisi zenye
uhitaji wa huduma ya maji safi na salama katika nchi mwenyeji ya Tanzania.
Tunapenda kukualika kuhudhuria kikao cha wadau wote kitakachofanyika
tarehe na mahali tajwa katika kila mkoa. Tafadhali wasiliana na Water Mission
Tanzania kwa njia ya baruapepe WMT@watermission.org au kwa WhatsApp

namba 0748207781 kwa maelezo zaidi. Unaweza pia kushiriki kikao hiki kwa

njia ya mtandao

tarehe/saa na mahali tajwa:

kwa kujiunga na anwani/kiunganishi kifuatacho kwa

Kigoma: Saa 3:00 asubui 6 Julai Mahali: Upendo Lodge, Kasulu Mjini. Join

online at:

https://watermission.zoom.us/j/86420036796?pwd=NWFoVIRDVFQxbXB

VSFY0QOmILeTVpdz09

Dodoma: Saa 4:00 asubui 13 Julai Mahali: Kilimo Hall, Chamwino Wilayani.

Join online at:

https://watermission.zoom.us/j/83439556772?pwd=TGVuQ0VuY3pza3FK

Y3VMTUYyL2hXZ209
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MWANGA WA JAMII

TFF nendeni na ratiba CAF,
Simba, Yanga mulikeni usajili

MSIMU wa Ligi Kuu Bara 2021/22, umebaki raundi nne kwa kila timu
kabla ya kumalizika ifikapo Juni 29, mwaka huu, ambapo klabu zote
16 shiriki zitakuwa zimecheza mechi 30 kila moja nabaada ya hapo
ndipo dirisha rasmila usajili kuelekea msimu mpya litafunguliwa.

Kumalizika kwa msimu pia, huwezesha kujulikana kwa timu zi-
takazoiwakilisha nchi kwenye michuano ya kimataifa, inayoandaliwa
na Shirikisho la Soka barani Afrika, CAF; yaani Ligi ya Mabingwa na
Kombe la Shirikisho.

Kama ilivyokuwa msimu uliopita, ujao pia Tanzania imepata nafasi
ya kuwakilishwa na timu nne, mbili Ligi ya Mabingwa na idadi kama
hiyo Kombe la Shirikisho Afrika.

Ikumbukwe pia bingwa wa Ligi Kuu na mshindi wa pili, ndio hube-
ba dhamana ya nchi kwenye michuano ya Ligi ya Mabingwa wakati
timu itakayoshika nafasi ya tatu na ile itakayotwaa Kombe la Shirik-
isho la Soka nchini (FA Cup), ndizo hukata tiketi ya kupeperusha ben-
dera ya Tanzania kwenye Kombe la Shirikisho Afrika.

Hivyo, wakati Ligi Kuu ikitarajiwa kumalizika Juni 29 huku fainali ya
Kombe la FA ikitarajiwa kuchezwa Julai 2, mwaka huu, michuano am-
bayo itatoa wawakilishi wetu wa nchi kimataifa, tayari CAF imepuliza
kipenga cha siku ya kufungwa kwa dirisha lake la usajili wa wachezaji
na klabu zitakazoshiriki michuano yake hiyo miwili.

Kwa mujibu wa taarifa ya CAF, dirisha hilo litafungwa Juni 30,
mwaka huu siku moja baada ya kumalizika Ligi Kuu Bara na siku tatu
kabla ya fainali ya Kombe la FA nchini, ambalo hutoa mwakilishi wetu
kwenye Kombe la Shirikisho Afrika.

Hivyo, kutokana na Kalenda ya TFF, hadi tarehe hiyo ya kufungwa
kwa dirisha la usajili 1a CAF, itakuwa haijajulikana mwakilishi wa nchi
kwenye michuano yaKombela Shirikisho Afrika kwani fainali
ya FA Cup katiya  Yanga na Coastal Union itapigwa Julai 2, jambo
ambalo linahitaji marekebisho ya harakaili kuendana na kalenda
hiyo.

Ni wazi presha kubwa itakuwa kwa upande wawakilishi wa nchi
kwenye michuano ya Kombe la Shirikisho Afrika, kwani Yanga am-
bayo inacheza fainali ya FA, tayari ina tiketi ya kushiriki Ligi ya Ma-
bingwa sambamba na Klabu ya Simba.

Yanga hadi sasa ina pointi 64 kileleni mwa msimamo wa Ligi Kuu
huku ikifuatiwa na Simba yenye alama 51, pointi ambazo haziwezi
kufikiwa na timu yoyote katika ligi hiyo kwa sasa, kwa maana hiyo
vigogo hivyo vya nchi moja kwa moja vina tiketi ya kushiriki Ligi ya
Mabingwa msimu ujao.

Kinachotakiwa kwao kwa sasa ni kuanza kuingia makubaliano na
wachezaji wanaotaka kuwasajili na kusaini mikataba ya awali baada
ya pande zote kukubaliana ili ligi tu itakapokamilika kukamilisha
mchakato huo wa usajli na kuwahi kuwasilisha majina ya nyota wao
CAF kabla ya dirisha kufungwa.

Lakini pia ni wakati wa TFF na Bodi ya Ligi kujichimbia na kufanya
marekebisho ya ratiba haraka ili Ligi Kuu imalizike katikati ya mwezi
huu kuwezesha wawakilishi wa nchi kwenye michuano ya CAF kuju-
likana pamoja na dirisha la usajili kufunguliwa mara moja.

Kadhalika, hatuoni sababu ya fainali ya FA kupigwa Julai 2, waka-
ti inaweza kufanyika mapema hata kabla ya Ligi Kuu kumalizika ili
kutoa nafasi kwa mshindi kujipanga kwa michuano hiyo ya CAF hasa
ukizingatia timu ambazo hupata nafasi hiyo nyingi husumbuliwa na
ugeni wa mashindano hayo pamoja na uwezo kiuchumi.

Tunatambua baada ya dirisha hilo la CAF kufungwa hutolewa wiki
mbili kwa klabu kuomba kufunguliwa kufanya usajili lakini kwa kuli-
pia, hivyo kama timu hazitafanya usajili wao mapema, ikiwa ni pamo-
ja na TFF kuhakikisha ligi inamalizika mapema zaidi, kutazigharimu
sana klabu zetu ambazo baadhi kiuchumi hazipo vizuri.
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KWA ‘NKAPA’
KAZI UNAYO
‘HUTOBOY

Na Adam
Fungamwango

MARA baada ya Simba
kushindwa kuutetea ub-
ingwa wake na kufungwa na
Yanga kwenye mechi ya nusu
fainali ya Kombe la FA, kume-
zuka sintofahamu kutoka
kwa waliokuwa viongozi wa
zamani wa klabu hiyo.
Viongozi hao ambao kwa
nyakati tofauti, ingawa haz-
izidi wiki moja, wamekuwa
wakiongea maneno ambayo
yanaonekana kuwa hali si
shwari ndani ya klabu hiyo.
Wengine ni Wajumbe wa
Bodi ambao wanakwenda
kwenye redio na kuongea
vitu ambavyo ilibidi wav-
iongee kwenye vikao vyao.
Inawezekana kuwa ni kweli
kuna tatizo kwa baadhi ya
viongozi, lakini kinachotia
shaka ni kwamba kwa nini

viongozi wote waongee
wakati huu?
Ni kwa nini waongee

mara baada ya timu kufanya
vibaya? Ni jinsi ambavyo
kila. mmoja alikuwa akilau-
mu kivyake, inaonekana ni
kwamba matatizo hayo yapo
kwa muda mrefu.

Cha kujiuliza ni kwa nini
siku zote hizo wasiongee?
Kama kuna tatizo kwa baa-
dhi ya watendaji, nadhani
ingekuwa vizuri wao kuon-
gea hata pale ambapo timu
inafanya vizuri.

Hii  ingewaletea  kua-
minika, lakini hata kama ni
kweli, kwa sasa wanachama
na mashabiki wa Simba
wanashindwa  kuwaelewa
kwa sababu muda ambao
wameutumia kulalamika
si sahihi. Wengi wanaona
kwamba kitendo cha kutoon-
gea kwenye bodi, badala yake
kwenda kwenye vyombo vya
habari, tena wakati huu am-
bao Simba imekosa ubingwa
na Kombe la FA, ni nia ovu ya
kutengeneza mgogoro.

Hata kama waliona kwe-
nye vikao hawasikilizwi, je

Wanaohoji bil. 20/- za Mo hawaiamini serikali?

baada ya kusikika kwenye
vyombo vya habari ndiyo
watatekeleza?
Kinachoshangaza ni muda
mfupi wa viongozi hao wote
kulizungumzia jambo hilo.
Hata mzee Hamisi Kilomoni

naye ameongea kuhusu
kuwashutumu baadhi ya
watendaji Simba kwenye

kipindi hiki hiki kifupi Kki-
sichopungua wiki moja tu.
Mpaka baadhi ya watu wa-
nadhani labda waliambizana.

Lakini wapo wanaodhani
kuwa haya yote pia huenda
yanaletwa na kuwapo kwa
uchaguzi baadaye mwaka
huu. Yaani watu wameanza
kampeni.

Kwa bahati nzuri, wa-
nachama na  mashabiki
wa sasa siyo wale ambao
walikuwa wakiwaongoza
wao wakati huo. Hawa ni
wapenda maendeleo zaidi
na si wachumia tumbo, wal-
iokuwa wanashinda klabuni
kuomba pesa kwa viongozi,
na hawapo kwa maslahi ya
timu, hivyo kuanza kuzusha
mgogoro.

Hawa wa sasa wengi wana
kazi zao, wanaichangia mpa-
ka klabu pesa zao wenyewe,
wapo kwa ajili ya maendeleo
na klabu kupata ushindi.

Kingine ninachoshangaa
ni baadhi ya watu, wadau na
viongozi kuulizia pesa za Rais
wa Heshima na Mwekezaji,
Dk. Mohamed ‘Mo Dewji
kuwa ziko wapi na kama zipo
zimewekwa benki gani?

Awali, nilidhani swali hili
limekaa kiutani zaidi kwa
mashabiki wa watani zao
wa jadi, ili kurushana roho,
lakini inaonekana mpaka
baadhi ya watu wa Simba na
hata wachambuzi wameanza
kuhoji hilo.

Nchini England, bilionea
Todd Boehly ameinunua
klabu ya Chelsea kwa paundi
bilioni 4.25 kutoka kwa mmi-

liki wa awali Romam Abram-
ovic, hatujasikia mchambuzi
yeyote wa England, Ulaya,
au hata hapa hapa Tanzania
kuhoji hizo pesa zimewekwa
benki gani.

Hayo ni mambo ya kibi-
ashara yanawahusu wafan-
yabiashara, huku serikali ya
England ikiwa imesimamia
mchakato wote. Ina maana
watu wanaiamini serikali.

Hapa kila kukicha kuna
watu wanauliza pesa ya Mo
imewekwa benki gani, kweli
tuko makini au ni utani?
Hivi wanaouliza wanaweza
wao wakatuambia pesa zao
wameweka benki gani?

Halafu hivi mtu kama Mo,
mfanyabiashara ~ mkubwa
duniani, aongope kuweka
pesa? Nakumbuka Julai 30,
mwaka jana ndipo alipoweka
kukawa na hafla ambayo seri-
kali nayo ilihudhuria kupitia
kwa Tume ya Ushindani ya
Biashara ambayo nakumbu-
ka ilikaa muda mrefu ikitaka
warekebishe mambo kad-
haa na baada ya kujiridhisha
wakaamuru pesa hiyo iwek-
we. Nao pia wanatudangan-
ya? Kuwekeza kwenye taasisi
kubwa kama Simba, sidhani
kama usipoweka mzigo seri-
kali itakaa kimya kwa sababu
nayo inahitaji mapato yake
mbalimbali kisheria kutoka-
na na hizo bilioni 20.

Sasa nao wawe kimya ili
kumsaidia Mo, kuwaongopea
Wanasimba na Wananchi
kwa ujumla?

Je, wanaohoji hilo kama
hawamuamini Mo, pia ha-
waiamini serikali? Au wa-
naiamini na wanajua, ila wa-
nafanya hivi kwa sababu tu
ya kuwaaminisha mashabiki
wa soka, ili kutengeneza maz-
ingira ya Mo kutoaminika?
Na je, kama ni hivyo ni kwa
sababu ya kimaendeleo ya
klabu na mpira au maslahi
binafsi?
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Makamu Mkuu
wa Chuo cha
Kilimo na Mifugo
Kaole, kilichopo
Bagamoyo
mkoani Pwani
Maximillian
Sarakikya (wa
tatu kulia)
akifafanua jambo
kwa baadhi ya
wafanyakazi wa
kampuni ya bia
va Serengeti wal-
jotembelea chuo
hicho mwishoni
mwa wiki. Wen-
gine katika picha
ni wanafunzi wa
chuo hicho am-
bao ni wanufaika
na programu

ya ufadhili wa
masomo inay-
ojulikana kama
Kilimo Viwanda.
PICHA: MPICHA
WETU

NBC yatoa gawio bil. 4.5/- serikalini

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

BENKI ya Taifa ya Biashara
(NBC), imetoa gawio la Sh. bilioni
4.5 kwa serikali ikiwa ni faida ili-
yopata kwa mwaka 2020/21.

Akipokea gawio hilo kwa niaba
ya serikali, Waziri wa Fedha na
Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba,
aliipongeza NBC kwa kuendelea
kuimarika na kuongeza faida kila
mwaka.

“Nimefarijika sana kusikia
kuwa kwa mwaka 2021 Benki ya
NBC ilipata faida kabla ya kodi ya
Sh. bilioni 60, ambalo ni ongeze-
ko la asilimia 702 kutoka faida ya
bilioni 6.2 iliyopatikana mwaka
2020. Haya ni mafanikio makub-
wa sana..hongereni sana,” alise-
ma Dk. Nchemba na kuongeza:

“Zaidi nawapongeza sana kwa
mchango wenu katika uchumi
wa Taifa. Hakika nyinyi ni mfano

wa kuigwa. Uwekezaji wenu kati-
ka jamii umekuwa chachu kubwa
ya maendeleo. Napongeza sana”.

Waziri Nchemba alisema ni
jambo la kujivunia kuona kuwa
serikali ambayo ina umiliki wa
asilimia 30 ya hisa za Benki ya
NBC, inapata kiasi cha Sh. bilioni
4.5 kama gawio lake.

Alisema pesa hizo zitatumika
kugharamia utekelezaji wa mira-
di mikubwa ya maendeleo nchini
na kuboresha huduma za jamii
ikiwemo afya, elimu na maji.

Kaimu Katibu Mkuu, Wizara
ya Fedha na Mipango, Lawrence
Mafuru, alisema kutolewa kwa
gawio hilo kunathibitisha kuwa
uamuzi uliofanywa na serikali
katika kubinafsisha mashirika
ya umma yalikuwa ni maamuzi
yenye tija. “Niliwahi kufanya kazi
NBC miaka kadhaa iliyopita. Hadi
naondoka nakumbuka gawio
lilikuwa ni Shilingi bilioni moja,

lakini miaka kadhaa baadaye
tunapokea zaidi ya mara nne ya
gawio lile. Hii ni hatua kubwa
na niwapongeze Benki ya NBC
kwa hatua hii kubwa,” alisema
Mafuru. Alizitaka taasisi zinazo-
milikiwa na serikali kwa asilimia
100 kujifunza kutoka kwenye ma-
shirika yanayomilikiwa kwa ubia
na serikali ili kuona ni jinsi gani
yatajiendesha kwa faida.

Alisema kuwa sekta ya benki
nchini kwa sasa imekua kwa
asilimia 10 na kufanya sekta hiyo
kuwa taasisi muhimu inayoghar-
amia shughuli za uchumi nchini.

Mkurugenzi Mtendaji wa NBC,
Theobald Sabi, aliishukuru seri-
kali kwa kuiwezesha benki hiyo
kutekeleza majukumu yake kika-
milifu kwa kuboresha mazingira
ya uwekezaji na kueleza kuwa
mwaka 2021 NBC imetoa kodi Sh.
bilioni 20 serikalini pamoja na
kutoa gawio hilo. Alisema NBC

imefanya uwekezaji mkubwa ka-
tika sekta mbalimbali ikiwamo
uwekezaji wa zaidi ya Shilingi bil-
ioni moja iliyotumika katika mis-
aada ya kijamii na uwekezaji wa
zaidi ya shilingi bilioni tisa zilizo-
tolewa kwenye mchezo wa soka
kwa kipindi cha miaka mitatu.

Kaimu Msajili wa Hazina, Jo-
seph Mwaisemba, alisema hadi
Mei mwaka huu ofisi yake ilifani-
kiwa kukusanya maduhuli ya Sh.
bilioni 691, inahitaji Sh. bilioni 86
ili iweze kufikia lengo.

Mwenyekiti wa Kamati ya Ku-
dumu ya Bunge ya Bajeti, Daniel
Sillo, aliipongeza NBC kwa kutoa
gawio hilo pamoja usimamizi
mzuri wa serikali uliosababisha
kupatikana kwa gawio hilo.

Alisema gawio hilo litasaidia
kufanikisha utekelezaji wa miradi
ya serikali iliyolenga kuwanu-
faisha wananchi katika nyanja
mbalimbali.

Zawadi 500,000/ ukifichua

Na Shaban Njia, KAHAMA

SHIRIKA la Umeme Nchini
(TANESCO), limetangaza zawadi
ya Sh. 500,000 kwa mwananchi
atakayewafichua wezi wa miun-
dombinu ya umeme.

Shirika hilo limesema Wilaya
ya Kahama mkoani Shinyanga
ni kinara kwa kuhujumu miun-
dombinu ya umeme kwa kuiba
mafuta na nyaya za kopa kwenye
transfoma na kusababisha hasara
ya Sh. milioni 400 katika kipindi
cha miezi mitatu.

Lengo la kutoa fedha hiyo ni
kuhakikisha miradi ya TANESCO
inalindwa na kuwanufaisha
wananchi na ikibainika katika
maeneo yao kumehujumiwa mi-
undombinu, serikali itaanza ku-
chukua hatua kwa kamanda wa
jadi (Sungusungu).

Ofisa Usalama Kanda ya Ma-
gharibi wa TANESCO, Saidi Song-
we, aliyabainisha hayo jana waka-

ti wa kikao kazi cha kushirikisha
jeshi la jadi (Sungusungu) kutoka
kata 58 za wilayani humo katika
kulinda miundombinu ya shirika
lisihujumiwe.

Alisema Kanda ya Magharibi in-
aundwa na mikoa minne ya Shin-
yanga, Tabora, Katavi na Kigoma,
lakini Mkoa wa Shinyanga, Wilaya
ya Kahama ndiyo unaongoza
kwa kuhujumu miundombinu ya
umeme na kusababisha wateja
kuendelea kukosa huduma.

Alisema tatizo la hujuma ya
miundombinu limesababisha pia
baadhi ya viwanda kusimamisha
uzalishaji na hivyo kulikosesha
shirika mapato.

Songwe alisema yanapotolewa
mafuta na nyaya za kopa kwe-
nye transfoma wanaporejesha
inawagharimu Sh. milioni 12 na
wanapochelewa kurejesha kwa
wakati kwa kutokujua inawagha-
rimu Sh. milioni 400 na ndiyo
sababu ya kuwashirikisha Sungu-

wezi miundombinu umeme

sungu kwa ajili ya ulinzi kwenye
maeneo yao.

“Serikali inatoa fedha nyingi
katika kusogeza huduma ya ni-
shati kwa wananchi, baadhi yao
wanaihujumu kwa kuiba nyaya
za kopa na mafuta kwenye trans-
foma ambazo zinasaidia kulinda
uhai wa transfoma na kufanya
kazi vyema,” alisema Songwe.

Naye Meneja wa Shirika hilo
Mkoa wa Shinyanga, Grace Ntun-
gi, alisema matukio ya wizi wa
vifaa katika transfoma yameshika
kasi katika Kata ya Kagongwa na
Bulyanhulu hali ambayo inasaba-
bisha umeme kukatika mara kwa
mara. Alisema mpaka sasa zaidi
ya transfoma 40 zimeshaharibi-
wa kwa kuibwa mafuta na nyaya
za kopa na kuwaomba sungusun-
gu katika maeneo yao kulinda na
kukomesha vitendo hivyo visien-
delee kujitokeza.

Ntungi alilitaka jeshi hilo kwa
kushirikana na polisi kata wali-

opo, kuwa mstari wa mbele ku-
tokomeza vitendo hivyo kwa
sababu wanaofanya wizi wa nam-
na hiyo ni watu wanaoishi nao
ndani ya jamii na ikiwezekana
kukomesha tabia hiyo.

Kwa upande wake, Mkuu
wa Wilaya ya Kahama, Festo
Kiswaga, aliwataka sungusungu
kufanya mikutano katika mae-
neo yao na kuwaeleza wananchi
umuhimu wa kulinda miundom-
binu ya umeme.

Kiswaga aliwataka sungusungu
hao wanapoona mtu (fundi) ana-
panda kwenye nguzo za umeme
wamhoji kujua uhalali wake na
kutoa taarifa katika ofisi zao ku-
jiridhisha ili kumaliza tatizo hilo.

Mwenyekiti wa  Sungusun-
gu wilaya, Muzari Kashindya,
alisema atahakikisha anafanya
mikutano ya mara kwa mara ya
kulikumbusha wajibu jeshi lake la
jadi ikiwamo kulinda miundom-
binu.

]
Wanafunzi 27
Chuo Kilimo
kupata
ufadhili

Na Frank Monyo

WANAFUNZI| 27 kutoka ka-
tika Chuo cha Kilimo na Mifugo
Kaole, Bagamoyo mkoani
Pwani, wamekabidhiwa vyeti
vya ufadhili wa masomo na
Kampuni ya Bia ya Serengeti
(SBL) ili kuwawezesha vijana
kuwa na ushiriki mpana zaidi
katika kilimo.

Akiongea jana wakati wa
kukabidhi vyeti hivyo katika
chuo cha Kilimo na Mifugo
Kaole, chini ya programu ya
Kilimo Viwanda, Mkurugenzi
wa Mahusiano kwa Umma wa
SBL, John Wanyancha alisema,
SBL inatambua umuhimu wa
vijana kushiriki katika kilimo.

“Vijana ambao tunawafa-
dhili chini ya programu ya
kilimo viwanda, watakwenda
kuongeza nguvu kwenye
sekta hii muhimu kwa uchumi
wa nchi yetu. Mchango wao
utakuwa muhimu sana ka-
tika kuhakikisha kilimo chetu
kinakuwa na tija,” alisema
Wanyancha.

Wanyancha alisema kuwa
SBL hutumia malighafi zinazo-
tokana na kilimo kutengenezea
bia zake ikiwa ni pamoja na
shayiri, mtama na mahindi
na kuongeza kuwa uwapo
wa wataalamu wa kutosha uta-
saidia upatikanaji wa malighafi
hizo ambazo mahitaji yake
yamekuwa yakiongezeka.

“Mahitaji yetu ya malighafi
yanaongezeka kila mwaka.
Mwaka 2021 kwa mfano
tulinunua tani 18 za malighafi
ambazo ni sawa na asilimia 80
ya mahitaji yetu kwa mwaka.
Lengo letu ni kufikia asil-
imia 85 ifikapo mwaka 2025,"
alisema.

Kupitia programu ya kilimo
viwanda, SBL imeshatoa
ufadhili kwa wanafuzi zaidi
ya 200 wanaosomea masomo
ya kilimo katika vyuo vinne
ambavyo ni Kaole cha Baga-
moyo, Kilacha cha Moshi, Mt.
Maria Goretti cha Iringa na lga-
biro kilichopo Muleba mkoani
Kagera.

Mkuu wa Chuo cha Kaole,
Sinani Simba aliishukuru
SBL kwa kutoa ufadhili kwa
wanafunzi ambao amesema
pasipo msaada huo wengi
wao wangeshindwa kumaliza
masomo yao Kutokana na
changamoto ya kushindwa
kulipa ada.

“Mchango wa SBL siyo tu un-
awasaidia wanafunzi wanao-
toka katika familia duni kupata
fursa ya kuendelea na maso-
mo, bali pia unasaidia kukuza
sekta ya kilimo hapa nchini
kupitia kuongeza wataalamu
ambao takwimu zinaonyesha
ni wachache ukilinganisaha na
mahitaji,” alisema.
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Mahakama ya Rufani yatupa
ombi kampuni kumiliki kiwanja

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA ya Rufani imetu-
pilia mbali ombi la Kampuni ya
JW. Ladwa (1977) Ltd, iliyokuwa
ikitaka kusimamisha utekelezaji
wa amri ya Mahakama Kuu, ili-
yotangaza Kampuni ya Bansons
Enterprises Ltd kuwa ni wami-
liki halali wa kiwanja kilichopo
Chang'ombe,
laam.

Uamuzi huo ulitolewa mwis-
honi mwa wiki na jopo la majaji
watatu, Jaji Ferdinand Wambali,
Rehema Kerefu na Abrahaman
Mwampashi.

Majaji hao walitoa uamuzi huo
dhidi ya JW. Ladwa (1977) Limited,
mwombaji, baada ya kushindwa
kukidhi masharti mawili yaliyo-

tolewa chini ya kanuni za Mahaka-
ma ya Rufani ya kuonesha hasara
ambayo wangepata.

“Tunaona mwombaji
ameshindwa kukidhi masharti
yote mawili yaliyoainishwa chini
ya kanuni ya 11 (5) (a) na (b) ya ka-
nuni za Mahakama ya Rufani na
hivyo hajaonesha sababu za msin-
gi za kukubaliwa kwa maombi
hayo. Kwa hivyo, ombi hilo limet-
upwa.”

Katika uamuzi wao, majaji wa-
likubaliana na Wakili wa mlala-
mikiwa Thomas Brash, kwamba
mwombaji hajaweza kuthibitisha
vya kutosha hasara kubwa in-
aweza kumsababishia iwapo ombi
hilo litakataliwa.

Kuhusu malipo ya Sh.milioni 10
majaji walibainisha kuwa mwom-

baji alijitolea kusalimisha vyeti
viwili vya umiliki wa viwanja am-
bavyo ni namba 977228 kiwanja
No. 240 Kitalu “K” namba 124738
kiwanja namba 223 kitalu “K”
vyote vipo Mapinga Bagamoyo
Mjini.

Kwa mujibu wa majaji hao,
uhusiano kati ya mwombaji na
mali mbili zilizotolewa kama dha-
mana ya malipo ya Sh. milioni 10,
ilivyoamriwa na Mahakama Kuu
haujaoneshwa na kuthibitishwa
katika hati ya kiapo.

Aidha, walibaini kuwa hakuku-
wa na ushahidi wowote kwenye
kumbukumbu ya maombi hayo
kwamba mmiliki wa kiwanja
hicho, yaani, Simba Motors (T)
Limited, ameridhia mali zake ku-
tolewa kama dhamana kwa ajili ya

utekelezaji wa amri ya Mahakama
hiyo.

“Kwa hiyo ni maoni yetu kwam-
ba kwa kuzingatia kanuni ya 11
(5)(b) ya kanuni za Mahakama
ya Rufani pale dhamana itakayo-
tolewa ni ya mali, mali iliyotolewa
lazima iwe ya mwombaji au kama
sivyo, basi lazima iwe na kibali ku-
toka kwa mmiliki ili mali itolewe
hivyo.”.

Katika hukumu yake, Mahaka-
ma Kuu ilimtangaza mlalamikiwa
katika rufaa hiyo, Bansons Enter-
prises Limited, kuwa mmiliki ha-
lali wa kiwanja namba 273 kitalu
“C” kilichopo eneo la Changombe
Dar es Salaam na kumtaka mlala-
mikiwa kuondoka eneo hilo na
kulipa Sh. milioni 10 kama fidia
kwa kosa la kuvamia eneo hilo.

Watumishi

- TRA kortini

- madai uhujumu
- uchumi

Na Said Hamdani, KILWA
MASOKO

WATUMISHI wawili wa
Mamlaka ya Mapato Nchini
(TRA) na mfanyabiashara,
wilayani Kilwa, mkoani Lindi,
wamefikishwa mahakamani
na Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) kwa makosa ya
matumizi mabaya ya mam-
laka na uhujumu uchumi.

Washtakiwa hao ni watumi-
shi kitengo cha Forodha TRA
wilayani humo, Sultani Nasso-
ro (28) na Silvery Maximilian
(53) pamoja na mfanyabiasha-
ra Kata ya Kivinje, Athumani
Ahmadi Simba (37).

Akiwasomea mashtaka
mbele ya Hakimu wa Ma-
hakama hiyo, Innocent Sotter,
Mwanasheria wa TAKUKURU
Mkoa wa Lindi, Osborn
Poris, alidai Februari 4, 2019,
Bandari ya Kivinje, washtak-
iwa walijihusisha na vitendo
kinyume na sheria.

Alidai, washtakiwa Nasoro
na Maximilian, katika sh-
taka la kwanza wanadaiwa
kutumia vibaya mamlaka
waliyopewa.

Kosa la pili ni kufanya
udanganyifu wa ukadiriaji
kodi usio sahihi na kosa la
tatu ni kuisababishia Mamlaka
hasara.

Katika kosa la nne linalom-
husu mfanyabiashara Simba,
mwanasheria huyo alidai ni
kukwepa kulipa kodi halali ya
serikali.

Washitakiwa wote kwa
pamoja wamekana makosa
yao na wapo nje kwa dha-
mana. Kesi hiyo imepangwa
kutajwa tena Juni 20, mwaka
huu.

Imedaiwa kuwa Simba ni
mfanyabiashara katika mji
mkongwe wa Kivinje, Wilaya
ya Kilwa, mkoani Lindi,
anayedaiwa kuingiza mafuta
ya kupikia madumu 500 ya
lita 20 kila moja na yali-
yokadiriwa na kulipiwa kodi
ni 200 pekee.

‘Walionufaika TASAF, Wapisheni wenzenu’

Na Elisante John, SINGIDA

SERIKALI imewataka wanufaika
wa ruzuku waliodumu muda mre-
fu, wajitoe katika mpango wa ku-
nusuru kaya maskini ili kuwapisha
wapya wenye mahitaji zaidi ya kuu-
kabili umasikini, unaotekelezwa
na Mfuko wa Maendeleo ya Jamii
(TASAF).

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Utumishi na Utawala bora, Jenister
Mhagama, alisema hayo jana, al-

ipokutana na walengwa wa TASAF,
Halmashauri ya Wilaya ya Singida,
kwenye mkutano wa hadhara, uli-
ofanyika makao makuu ya Tarafa
ya Ilongero Kupitia mkutano huo
ulioandaliwa kwa ajili ya Kamati
ya Bunge, Utawala Bora na Serikali
za Mitaa, Waziri Mhagama, alisema
sasa ni wakati mwafaka kwa wanu-
faika wa TASAF waliodumu muda
mrefu, kuwapisha walengwa wapya
ili nao wanufaike na mpango huo.
“Tumshukuru sana Rais wetu

mama Samia Suluhu Hassan, ku-
tutafutia fedha kwa ajili ya kaya
maskini, ninyi watu wa Ilongero
mkiwa mojawapo ya wanufaika...
sasa niwaombe, wale walioanza
muda mrefu kwenye mpango huu,
watoke ili waingie wengine wenye
mahitaji zaidi,” alisema Mhagama.
Awali, akiongea katika mkutano
huo, Mwenyekiti wa halmashauri
ya wilaya hiyo, Eliya Dighah, alise-
ma mpango umetekelezwa vyema

bo mawili yaliyokamilika kupitia
fedha za TASAF.
Vyopo 1<wenye mpango huo kunu-
faika na mpango huo kwa kipindi
kirefu sasa ni muda mwafaka kwa
mashauri hiyo, kunufaika, baada ya
serikali kuviingiza, na kuwa jumla
Baadhl ya walengwa akiwamo
Pili Mohamed, anayejihusisha na
biashara ya uuzaji kinywaji cha

kahawa na Tatu Rajabu, anayeuza
mboga katika soko la Ilongero, wal-
isema tangu waingie TASAF, wame-
fanikiwa ikiwamo kujenga nyumba
na kujihusisha na ufugaji wa mbuzi.

Kutokana na mafanikio hayo,
walengwa hao walitoa wito kwa
wanufaika wengine nchini kujita-
hidi kubuni miradi mbalimbali ita-
kayowainua kiuchumi kupitia fed-
ha za ruzuku, ili ukifika wakati wa
kutolewa kwenye mpango, waweze
kumudu maisha yao.
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N 00000
Wenye ulemavu .
wasio Kipato ‘
kupewa
Kipaumbele
matibabu

Na Lilian Lugakingira, MULEBA

WATAALAMU wa afya katika
Wilaya ya Muleba, mkoani Kagera
wametakiwa kuwahudumia kwa
kutumia busara, watu wenye
ulemavu wanaofika katika vituo
vya kutolea huduma za afya ili
kuwapunguzia adha za kukosa
matibabu kutokana na kutokuwa na
Kipato.

Akizungumza wakati wa
kuhitimisha mradi wa utetezi na
ushawishi kwa watu wenye ulemavu
katika nyanja za kisiasa, kiuchumi na :
kiafya uliofadhiliwa na Shirika la The :
Foundation For Civil Society kwa :
gharama vya zaidi ya Sh. milioni 38.4,
Kaimu Mganga Mkuu wa Wilaya ya
Muleba, DKk. Leontine Rwamulaza,
alisema busara hiyo ya kuhudumiwa
bila malipo iwalenge zaidi watu :
wenye ulemavu ambao watathibitika :
kutokuwa na Kipato kabisa. :

“Wakati tunasubiri mwongozo wa
serikali wa utoaji huduma bure kwa
kundi hili, wale watu ambao wana
ulemavu ambao wamebainishwa
kwa kitambulisho au maelekezo

wanapoishi huwa hawana uwezo
wahudumiwe, lakini hata ambao
hawana utambulisho wowote
mkajiridhisha kuwa wana uhitaji
huo, wasiachwe,” alisisisitiza Dk.
Rwamulaza.

Mwenyekiti wa Chama cha
Watu wenye Ulemavu wa Viungo
(CHAWATA), mkoani Kagera,
Laurian Pankras, aliiomba serikali
kutoa elimu ya ujasiriamali kwa
watu wenye ulemavu ili waweze
kunufaika na mikopo itokanayo na
asilimia mbili za mapato ya ndani
ya halmashauri, na kuwapunguzia
utegemezi.

“Nyinyi watu wa kutusemea
mnasema walemavu pambaneni kwa
hiyo twende tuandamane, leo hii
pesa ambazo tumezipata kuelimisha
watu ambao wanatunyanyapaa
zingekuwa zinatumia kuelimisha
watu wenye ulemavu kuhusu
ujasiriamali, kwa sababu wanakosa
kukopa maana hawana elimu hiyo,”
alisema Pankras.

Wakili wa kujitegemea, Dunstan
Mutagahywa, anayetoa elimu ya
kisheria kwa kundi hilo, alisema
kuwa ili kuhakikisha watu wenye
ulemavu wanapatiwa tiba bure,
halmashauri zinaweza kutunga
sheria ndogo ambazo zitaweka
utaratibu namna gani watu hao
wanaweza kutibiwa bila malipo.

“Kuna uwezekano kama
halmashauri ya Wilaya ya Muleba
ikiona kwamba imefika wakati
wanaweza kutunga sheria ndogo za
kuwahudumia watu wenye ulemavu
bure ni sahihi, maana wakifanya
hivyo wataingia katika bajeti yao
na kumwezesha mganga mkuu
kutelekeza hilo, na inawezekana,”
alisema Wakili Mutagahywa.

Kwa mujibu wa Katibu wa
Shirikisho la Vyama vya Watu
wenye ulemavu (Shivyawata),
mkoani humo, Sweetbert Mushanga,
utafiti uliofanywa na shirikisho hilo
ulibaini kuwa Wilaya ya Muleba
inaongoza kwa kutoa huduma duni
kwa kundi hilo.

Mkurugenzi wa
Biashara Voda-
com Tanzania
Plc, Linda Riwa
akikabidhiana
mkataba na
Mwenvyekiti

wa migahawa
ya Samaki
Samaki, Carlos
Mella (Kalito)
wakati wa
hafla ya kusaini
mkataba kati
ya Vodacom

na migahawa
hiyo itakayotoa
zawadi kwa
wateja wa Vo-
dacom wataka-
olipia kwa ku-
tumia M-Pesa
watarudishiwa
asilimia 10 ya
malipo yao

na pia wateja
wote watapata
huduma ya bure
va WiFi. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Mtwara yaanza udhibiti wizi dawa za serikali

Na Hamisi Nasri, MASASI

TUO vya huduma ya

afya binafsi na seri-

kali mkoani Mtwara

vimeagizwa  kusitisha
matumizi ya fomu namba mbili C
ambayo ni maalumu kwa ajili ya
uchukuaji dawa kwenye maduka
ya nje ya dawa ili kukomesha wizi
na uimarishwaji wa uwapo dawa
kwenye vituo hivyo.

Kauli hiyo ilitolewa jana wilay-
ani hapa na Mganga Mkuu wa
Mkoa wa Mtwara, Dk. Hamadi Ny-
embea kwa kushirikiana na Me-
neja wa Mfuko wa Taifa wa Bima
ya Afya (NHIF) mkoani humo,
Dk. Adolf Kahamba kwenye ki-

kao kazi cha kupeana taarifa ya
namna bora ya uendeshaji vituo
vya afya binafsi na jinsi ya kusajili
vituo hivyo.

Agizo hilo ni utekelezaji wa
serikali kupitia Wizara ya Afya ifi-
kapo Juni Mosi, mwaka huu fomu
hiyo isitumike tena.

Dk. Kahamba alisema serikali
imetoa maelekezo kuanzia sasa
matumizi ya fomu namba mbili
C iliyokuwa ikitumika katika vi-
tuo vya afya binafsi na serikali
kwa ajili ya kuchukua dawa kwe-
nye maduka ya dawa kwa qjili ya
wagonjwa wanaotumia bima ya
afya kutotumika. Alisema tayari
serikali imeshatoa wajibu kwa
waganga wakuu wa mikoa kufua-

tilia na kutekeleza agizo hilo la
usitishwaji wa fomu hizo.

Uamuzi huo umekuja baada ya
kuona matumizi yake yanakiuka
taratibu za serikali na kusababi-
sha ubadhirifu wa dawa za seri-
kali kupitia fomu hizo na ujazaji
wake kuomba dawa ulikuwa sio
wa halisia. Vile vile, alisema kwa
upande wa vituo vya afya vya
serikali pia hadi kufika Julai Mosi
hazipaswi kutumia fomu hizo
kwa wateja walioko katika Mfuko
wa Taifa wa Bima ya Afya.

Meneja NHIF, Kahamba alise-
ma kuwa mfuko huo unaendelea
kusisitiza agizo la serikali la kusiti-
sha matumizi ya fomu hizo katika
vituo vya afya ambavyo ni wateja

wanachama wa bima ya afya hadi
serikali itakapotoa maelekezo
mapya.

Alisema vituo vyote vya afya
Mkoa wa Mtwara ambavyo vina-
fomu hizo vinapaswa kuzirejesha
ofisi za NHIF na usitishwaji huo
utasaidia kukomesha wizi wa
dawa za serikali na uimarishaji
wa upatikanaji dawa kwenye vi-
tuo hivyo.

Naye Dickson Takatuka mtoa
huduma za afya katika zahanati
binafsi ya Chikumba, aliipongeza
serikali kwa hatua hiyo ya kusi-
tisha fomu hiyo ili sasa kuanza
kuwa na nguvu kubwa ya kuwa
na dawa nyingi kwa ajili ya wateja
wao.

CDTI-Ruaha wajitosa ujenzi zahanati ya Kijiji

Na Friday Simbaya, IRINGCA

lo katika Kata ya Luhota wilayani
Iringa, wamepongeza Chuo cha
Maendeleo ya Jamii cha Ruaha
(CDTI- Ruaha) na wanafunzi
kwa kuungana na serikali ya ki-
jiji hicho kuhamasisha ujenzi wa
zahanati ili kusogeza huduma za
afya karibu na wananchi.

Walisema ujio wa zahanati hiyo
utapunguza adha ya wananchi
kutembea umbali mrefu kutafuta
huduma za kimatibabu na wa-
jawazito kujifungulia nyumbani
na vifo vya watoto vitokanavyo
na uzazi.

Wananchi hao walisema ki-

mrefu vinakabiliana na tatizo la
ukosefu huduma za afya na kula-
zimika kutembea mwendo mrefu
zaidi ya kilometa 18 kutafuta mat-
ibabu katika maeneo mbalimbali.

wa kaskazini, Nyabula upande wa
Mashariki na upande wa kusini

zahanati.

Jane Njavike alisema wajawa-
zito wengi wanapata shida wakati
wa kujifungua kwa kujifungulia
njiani kutokana na kutembea um-
bali mrefu zaidi ya kilometa 18.

Alitoa mfano wa binti yake
aliposhikwa na uchungu wa ku-
jifungua alikodi bodaboda, lakini
alijifungua mtoto kabla ya kufika
hospitali ya Ipamba ambayo ni
teule ya Wilaya ya Iringa.

“Kwa kweli tunakipongeza
Chuo cha Mandeleo ya Jamii
CDTI Ruaha kwa kuungana na
kusikia kilio hicho cha zahan-
ati...,” alisema Njavike.

Alisema wanakodi gari toka Ip-
amba hadi Tkuvilo kwa gharama
ya Sh. 30,000 ikingazitiwa hali
duni ya kipato kwa wananchi.

Kwa upande wake Mwenyekiti
awa, alisema wanaushukuru uon-
gozi wa chuo cha maendeleo ya
jamii Ruaha kwa kukubali kush-
irikiana katika ujenzi wa zahanati
hiyo ambayo itasaidia kuboresha

huduma za afya.

Alikiri kuwapo kwa vifo vya
mama na mtoto kipindi unapofi-
ka muda wa kwenda kujifungua
kutokana na kuifuata huduma ya
afya mbali na tatizo la miundom-
binu.

Mlawa alisema kuwa Serikali
matofali 150,000 yatakayotumika
katika ujenzi wa zahanati hiyo na

Idunda ambavyo pia havina za-
hanati.

CDTT kwa kushirikiana na Seri-
Luhota wameamua kujenga za-
hanati kwa lengo la kuwasogezea
wananchi huduma ya afya kupa-
tikana jirani.

Akizungumza na waandishi
wa habari, Mkuu wa Chuo cha
CDTI, Godfrey Mafungu, alisema
wameamua kuunga mkono juhu-

na kushirikiana nao kuhakikisha

wanapata huduma za afya.
Alisema kuwa malengo ya sasa
ni kuhakikisha wanafanikisha
ujenzi wa zahanati hiyo baada
ya miezi sita huku akitoa rai kwa
wananchi kuchangia shughuli za

hicho na wananchi wanatakiwa
kujitoa kuhakikisha wanachangia
maendeleo.

Alisema kuwa kukamilika kwa
Ikuvilo kutachangia kuboresha
huduma za afya na kupunguza
vifo vya wananchi.

Rais wa Serikali ya wanafunzi
wa CDTI Ruaha, Jacob Arusha,
alisema kuwa lengo la kushiriki-
ilikuwa ni kusaidia kuboresha hu-
duma ya afya kwa wananchi wa
kijiji hicho.

Arusha alisema kuwa
wameamua kufanya hivyo kwa
kuwa wakiwa chuoni wanasomea
masomo ambayo watajihusisha
na maendeleo ya wananchi.
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BARRICK

kuzaliwa watakiwa

Usajili vyeti vya

kuzingatia sifa

Na Mwandishi Wetu, TABORA

KATIBU Mkuu Wizara ya Katiba na Sheria, Mary
Makondo, amewaagiza viongozi wanaoshiriki katika
usajili wa watoto kwa ajili ya kupatiwa vyeti vya ku-
zaliwa, wakiwamo Watendaji Kata na Wasajili kutoka
katika vituo vya afya, kuhakikisha wanaopatiwa hu-
duma hiyo ni wenye sifa.

Alitoa kauli hiyo mkoani hapa wakati wa uzinduzi
wa kampeni maalum ya mpango wa usajili na utoaji
vyeti vya kuzaliwa kwa watoto walio na umri chini
ya miaka mitano mkoani humo unaoendeshwa na
Wakala wa Usajili, Ufilisi na Udhamini (RITA), kwa
kushirikiana na Shirika la Kimataifa linalohudumia
watoto (UNICEF) Tanzania, Serikali ya Canada, Kam-
puni ya simu za mkononi ya Tigo, Ofisi za Makatibu
Tawala wa mikoa, Wakuu wa wilaya, Halmashauri na
Manispaa.

Aliwataka watendaji hao kufanya kazi hiyo kwa
weledi, uadilifu na uzalendo wa hali ya juu ili kuepuka
changamoto zinazoweza kujitokeza wakati wa uende-
shaji wa kazi hiyo ya usajili na utoaji vyeti vya kuzal-
iwa kwa watoto chini ya miaka mitano na kwamba
serikali haitamfumbia macho yeyote atakayebainika
kukwamisha mpango huo.

Alisema wakati wa utekelezaji wa mpango huo
katika baadhi ya mikoa, imebainika kwamba baadhi
ya wazazi hawana vitambulisho vya taifa na hivyo ku-
tokuwa na uhakika kwamba watoto wanaowapeleka
kusajiliwa ni wale wenye sifa stahiki.

“Wakati wa utekelezaji wa mpango huu katika
mikoa ya Katavi na Rukwa, wazazi walitakiwa kuwasil-
isha kitambulisho cha taifa cha mzazi mmojawapo
kwa ajili ya utambuzi, baadhi ya wazazi walibainika
kutokuwa navyo na hivyo kutokuwa na uhakika juu
ya uraia wao na hadhi yao na hivyo kusababisha wa-
toto wao kukosa haki ya kutambuliwa,” alisema Ma-
kondo.

“Ili kuhakikisha watoto wanaosajiliwa ni wenye sifa
stahiki, serikali pamoja na mambo mengine, iliamua
pamoja na mamlaka za usajili wa vizazi kutekeleza
majukumu yake, ni vyema vyombo vya ulinzi na us-
alama pamoja na mamlaka nyingine za utambuzi
zishirikiane kikamilifu katika kazi hiyo.”

Alisema pamoja na mambo mengine, pia serikali
iliamua wazazi wa watoto wanaotoka katika maeneo
yenye kambi za wakimbizi, taarifa zao zithibitishwe
kupitia kwa maofisa makazi katika kambi hizo.

“Kwa namna ya pekee, serikali inaipongeza RITA,
ofisi za wakuu wa mikoa, wilaya pamoja na mamlaka
za serikali mitaa katika mikoa yote ambayo mpango
unatekelezwa. Serikali inatambua mchango mkub-
wa unaofanywa na wadau wa maendeleo ikiwamo
UNICEF, Serikali ya Canada na Kampuni ya simu za
mkononi ya Tigo katika mpango huu,” alisema.

Kwa upande wake, Ofisa Mtendaji Mkuu wa RITA,
Angela Anatory, alisema chimbuko la kuanzishwa
kwa mpango huo ni uwapo wa kiwango kidogo cha
wananchi waliosajiliwa na kupata vyeti vya kuzaliwa
nchini.

Alisema lengo lampango huo ni kutatua changamo-
to zilizokuwapo katika mfumo wa awali, kuboreshwa
zaidi na kusogeza karibu na maeneo ya makazi ya wa-
nanchi pamoja na vituo vya tiba vinavyotoa huduma
ya mama na mtoto na ofisi za watendaji Kata.

Pia, ni kuondoa ada ya cheti kwa watoto hao wana-
osajiliwa kupitia mpango huo na kuimarisha mfumo
wa kutuma na kuhifadhi taarifa za waliosajiliwa kwa
kutumia TEHAMA.

“Kwa ujumla mafanikio ya utekelezaji wa mpan-
go huu katika mikoa iliyotangulia ni makubwa na
7,549,878 wamesajiliwa na kupatiwa vyeti vya kuzal-
iwa.

Alisema tangu kuzinduliwa kwa mpango huo Juni
mwaka 2015, idadi ya usajili wa watoto chini ya miaka
mitano imepanda kutoka asilimia 13 mwaka 2012 hadi
kufikia asilimia 62 mwaka 2021 na mikoa ambayo im-
ekwishanufaika na mpango huo mpaka sasa ni 22.

nerst
“ %

Meneja Mkuu
wa Mgodi

wa Barrick
Bulyanhulu,
Cheick Sangare,
(Kulia) akibadil-
ishana nyaraka
za mkataba wa
makubaliano
na Mwenyekiti
wa Halmashauri
va Wilaya

va Msalala,
Mibako Mabubu,
ambapo mgodi
huo umetenga
Shilingi Bilioni
1.9 kwa ajili

ya utekelezaji
miradi ya
kijamii kwenye
halmashauri
hiyo ka-

tika kipindi cha
mwaka huu
.Hafla ya kusaini
makubaliano
hayo ilifanyika
mwishoni mwa
wiki. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Diwani aomba msaada wa
Kukamilisha nyumba ya yatima

Na Julieth MKireri,

DIWANI Viti Maalumu
(CCM), Lydia Mgaya ameomba
wadau kujitokeza kusaidia
umaliziaji wa nyumba aliyo-
jenga kwa ajili ya watoto yati-
ma wanaoishi katika Mtaa wa
Bamba, Kata ya Kongowe, Hal-
mashauri ya Mji wa Kibaha.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari juzi mjini hapo,
Lydia alisema aliamua kuanza
kujenga nyumba hiyo baada
ya kutembelea familia ya wa-
toto watano ambao wazazi
wao walifariki na kuwaacha
wakiwa wadogo.

Diwani huyo alisema kwa
sasa amekwama katika hatua
ya umaliziaji na zinahitajika
Shilingi milioni saba kununua

vifaa na kuomba msaada ku-
toka kwa wadau mbalimbali.

“Nilikutanishwa na familia
hii na wanawake wa Kongowe
ambao waliona nikiwa na wa-
zee tukikandika nyumba zao
za udongo ambazo zilikuwa
zimechoka na kuhitaji kukara-
batiwa wakanieleza kuhusi-
ana na watoto hawa yatima,”
alisema.

Alisema  kupitia wadau
mbalimbali waliomuunga
mkono amefanikisha kush-
irikiana naye kujenga nyumba
hiyo ambayo kwasasa inahitaji
vifaa kwa ajili ya umaliziaji.

Mmoja wa watoto hao, Mo-
hamed Hamis, alisema baada
ya wazazi wao kufariki wali-
baki na bibi yao ambaye naye
hakuwa na uwezo wa kuwa-

hudumia huku wakiwa wa-
naishi katika nyumba mbovu
ambayo ilikuwa inavuja na
ilikuwa hatarini kubomoka
kutokana na uchakavu.

“Tuliachwa na wazazi wetu
mimi nikiwa darasa la tano nil-
ilazimika kufanya kibarua kwa
mtu kwa kuuza kuku ili wado-
go zangu, dada yangu na bibi
waweze kula, niliendelea ku-
fanya hivyo mpaka nilipomal-
iza kidato cha nne ambapo
nilifeli mitihani yangu kwa
kukosa muda wa kujisomea,”
alisema Mohamed.

Alisema kwa sasa ana-
jishughulisha na vibarua vya
kulima na kusaidia mafundi
ujenzi ili ndugu zake wapate
chakula huku wakiishi kwe-
nye nyumba ya kupanga wak-

isubiri wanayojengewa na di-
wani huyo ikamilike.

Bibi wa watoto hao, Mwan-
siti Said, alimshukuru Diwani
Lydia kwa hatua ya kuithami-
ni familia hiyo na kuwajengea
nyumba ya kudumu ambayo
ikikamilika itaisitiri familia
hiyo.

Aliomba wadau kushiriki-
ana na diwani huyo kwa
michango ya fedha na vifaa ili
wakamilishe ujenzi wa nyum-
ba hiyo kwa kuwa hata sasa
nyumba wanayoishi haipo ka-
tika hali nzuri.

Binti wa familia hiyo ana-
daiwa kukatisha masomo ku-
tokana na hali duni ya maisha
iliyosababisha kujiingiza kwe-
nye vishawishi na baadaye ku-
pata mimba.

‘Wajengeeni watoto utamaduni kuhifadhi mazingira

Na Jenifer Gilla

WAKAZI wa Kibaha wame-
hamasishwa kujijengea utam-
aduni wa kupanda miti ili ku-
weka mazingira katika hali ya
kuvutia na kuyatunza.

Mkuu wa Idara ya Usafi
wa Mazingira Manispaa ya
Kibaha, Ally Khatibu, alitoa
hamasa hiyo juzi wakati wa
upandaji miti katika Zahanati
ya Bokotimiza Kibaha, iliyo-
washirikisha watoto kutoka
shule mbalimbali katika maa-
dhimisho ya Siku ya Mazingira
Duniani. Aliwasihi viongozi
kushirikiana na wazazi ku-
wafundisha watoto wao utam-
aduni wa kuhifadhi mazingira
ili kukuza kizazi kinachofuata
misingi ya kupanda miti.

Alisema ni wajibu wa kila

mwangjamii  kuguswa  ku-
tambua kuwa mazingira ni
mambo yote yanayo athiri
ukuaji au uwapo wa viumbe
hai, akitolea mfano hewa, maji
na ardhi inapaswa kuchukua
hatua ya kuwafundisha wa-
toto kupanda miti.

“Kwa wiki nzima tuliku-
wa na kampeni ya mazin-
gira duniani na wenzetu wa
Bokotimiza walishirikiana na
Shule ya Bright Lise School
na kama mnavyowaona hawa
watoto wanafundishwa na
watakuwa wakitambua hivyo
nawaomba viongozi na wa-
zazi kuwafundisha watoto
wetu,” alisema.

Mkurugenzi wa Shule ya
Lise, Yusuph Chanika, alisema
kampeni ya kupanda miti ni
endelevu na kwenye shule

hiyo watoto wanafundishwa
misingi ya kupenda mazingira
yao kwa kupanda miti.

“Kwa leo tumechimba
mashimo 120 na kupanda
miti na kampeni ya upandaji
itakuwa endelevu ili kutunza
mazingira ya mji wetu wa
Kibaha na natoa wito kwa wa-
nanchi wote kuhakikisha kwe-
nye eneo analoishi anapanda
miti,” alisema Chanika.

Mkuu wa shule hiyo,
Mainda Chanyika, alisema
wameamua kuwashirikisha
watoto hao katika utunzaji
mazingira ili utamaduni huo
uwe ndani ya mioyo yao kwa
sababu uharibifu wa mazin-
gira ni mkubwa. “Kila mtoto
atakuwa na mti wake kila siku
atakuwa anakuja na chupa ya
lita moja kumwagilia mti wake

mwisho wa siku utakuwa na
kupata kivuli,” alisema.

Mwakilishi wa Ofisi ya
Makamu wa Rais, Mazin-
gira na Muungano ambaye
pia ni Balozi wa Kampeni ya
upandaji miti Kitaifa, Richard
Kalongola, alisema jukumu
lao kubwa ni kuwahamasi-
sha wananchi kupendezesha
mazingira ili kutimiza azma
ya serikali. “Na tumekuwa
tukitoa elimu ya uhifadhi na
utunzaji wa mazingira pamoja
na uoteshaji wa miti leo tupo
Kibaha, lakini tumekuwa tuki-
zunguka nchi nzima na hapa
tuliwapa elimu,” alisema.

Maadhimisho ya Siku ya
Mazingira Duniani yalifanyika
jana yakiongozwa na kaulim-
biu ‘Dunia ni Moja’ kitaifa yali-
fanyika Dodoma.
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SIMU wa 202122 haujawa

mfupi kutokana na matukio

ya aina yake kwenye mich-

ezo kadhaa. Penalti mara kwa
mara imekuwa muhimu katika michezo
mikubwa. Wakati baadhi ya wachezaji
wakizifunga kwa kujiamini sana, wen-
gine wamekosa kile kinachohitajika ku-
toka mahali hapo.

Wakati huo huo, wachezaji wengine
wamefunga nyingi, lakini pia wamekosa
chache. Bila kujali, inahitaji mishipa
isiyoweza kutetereka kuweka mpira
nyavuni, haswa katika wakati mgumu
ambao unaweza kuupa uhai mchezo au
kuvunja. Kuna nyota wachache ambao
wameshindwa kufanya hivyo msimu
huu. Kwa maelezo hayo, tuwatazame
wachezaji watano waliokosa penalti ny-
ingi zaidi Ulaya msimu huu wa 2021-22.

Kumbuka: Ni Ligi tano Bora za Ul-
aya pekee ndizo zimezingatiwa hapa,
twende sasa...

#5. Pierre-Emerick Aubamey-
ang-2

Pierre-Emerick Aubameyang alipata
mapinduzi makubwa katika kipindi cha
pili cha msimu baada ya kukamilisha
uhamisho wa kwenda Barcelona kutoka
Arsenal Januari.

Nyota huyo wa Gabon alikuwa na
mzozo na kocha wake, Mikel Arteta kati-
ka klabu ya Arsenal kutokana na matati-
70 yake ya kinidhamu katika klabu hiyo.
Hata hivyo, nyota huyo wa Afrika alifu-
fua namba zake pale Nou Camp, kwa
kufunga mabao 11 na kutoa pasi moja ya
bao katika michezo 16 ya Ligi Kuu Hispa-
nia, LaLiga. Ingawa pia alikuwa mfungaji
bora zaidi pale kwenye dimba la Emir-
ates kabla ya kuondoka kwenda Hispa-
nia, lakini pia alikuwa na rekodi mbaya

BENZEMA

WACHEZAJIW
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NVINGII2021:2022)]

NIPASHE JUMATATU JUNI 6, 2022

SAJILIKUBWAS zZI

{eS
TER

ya penalti msimu huu.

Katika kipindi cha kwanza cha msimu
wa sasa, Aubameyang alikosa mkwaju
wa penalti dhidi ya Aston Villa kabla
pia kushindwa kufunga kwa mkwaju wa
penalti dhidi ya Watford. Lakini kuto-
kana na kwamba amepata viatu vyake
vya kufunga tena, labda ulikuwa uamuzi
mzuri kuihama klabu hiyo katika dirisha
la dogo la usajili 1a majira ya baridi.

#4. Bruno Fernandes- 2

Bruno Fernandes amefanya kazi
kwa bidii sana pale Manchester United
msimu huu, lakini pia alikuwa na wakati
mgumu kwa ‘Mashetani Wekundu’ hao.
Ingawa kuna sababu nyingi nyuma ya ki-
wango chake duni, ukosefu wa kujiamini
hakika ndio sababu kubwa.

Nyota huyo wa Ureno alikuwa akiivu-
tia timu yake mwanzoni mwa msimu,
lakini aliwapa mashabiki mshituko
mkubwa dhidi ya Aston Villa, Septemba
mwaka jana. Baada ya bao la dakika za
lala salama la Villa, Fernandes alipata
nafasi ya kusawazisha katika muda wa
ziada, lakini akapiga shuti la penalti juu,
na kuwaacha Man United wakiondoka
na kichapo chao cha kwanza kwenye ligi
msimu huu.

Mchezaji huyo pia alikosa mkwaju wa
penalti muhimu alipopata nafasi ya ku-
sawazisha dhidi ya Arsenal. Bao lake lin-
geweza kuitia moyo timu yake kusonga
mbele na kutafuta mshindi, lakini badala
yake aliwashusha moyo na kwenda ku-
fungwa mabao 3-1.

Kocha Erik ten Hag bila shaka atatafu-
ta mtengenezaji mkuu wa mabao kwa
klabu hiyo na kumbadilisha mpiga pen-
alti baada ya Mholanzi huyo kuchukua
mikoba hapo Old Trafford.

#3. Lautaro Martinez- 3
Licha ya kuwapoteza Romelu Lukaku,

Achraf Hakimi na Antonio Conte msimu
uliopita wa majira ya joto, Inter Milan
wameweza kuleta changamoto ya ubing-
wa msimu huu. Wakati kocha anastahili
sifa nyingi kwa hilo, Lautaro Martinez
amekuwa muhimu sana.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Argen-
tina, amefunga mabao 21 na kutoa asisti
tatu katika mechi 34 za Ligi Kuu Italia,
Serie A, ambazo zimekuwa muhimu kwa
mafanikio ya Nerazzurri hao msimu huu.
Hata hivyo, kumekuwa na majuto pia,
huku Martinez akishindwa kufunga pen-
alti tatu msimu huu.

Ingawa makosa yake dhidi ya Udinese
na Cagliari hayakuigharimu pointi timu
yake, nyota huyo wa Amerika Kusini ata-
sikitishwa na kukosa kwake dhidi ya AC
Milan. Bao lake lingeweza kubadilisha
sura ya mbio za ubingwa, lakini Inter Mi-
lan sasa watakuwa na matumaini kwam-
ba, Martinez anaweza kuwa msaada tena
mkubwa msimu ujao.

#2. Karim Benzema- 4

Karim Benzema amekuwa mfungaji
bora zaidi barani Ulaya msimu huu.
Mshambuliaji huyo wa Real Madrid
amefikisha mabao 44 katika mechi 44
kwenye mashindano yote ikijumuishwa
mabao 27 katika mechi 31 za Ligi Kuu
Hispania, LaLiga. Pia ametoa pasi za ma-
bao 12.

Kwa hiyo, haishangazi kwamba ‘Los
Blancos’ wamefuzu kwa ushindi wa ligi
msimu huu na Ligi ya Mabingwa Ulaya.
Kati ya mabao yake 27 ya ligi, saba ame-
funga kwa mkwaju wa penalti. Ingawa
Mfaransa huyo amekuwa mtu makini
sana langoni, lakini amekuwa mzembe
wakati mwingine. Ili kuweka mambo
sawa, Benzema amekosa penalti nne
msimu huu, ambazo ni nyingi zaidi kwa
msimu huu.

Angeweza kuwa na zaidi ya mabao

B ISHWA TAYARI KUELEKE
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KATIKA Ligi tano bora Ulaya,
Manchester City ndiyo klabu
iliyofunga mabao mengi zaidi
msimu huu wa 2021/22 (mabao
150) kwenye mashindano yote
ikifuatiwa na Liverpool (147),
(E%%()arn Munich (143) na Chelsea

30 ya ligi kama angefunga penalti hizo,
lakini mshambuliaji huyo wa kati hana
uwezekano wa kuwa na majuto mengi
kwa msimu huu.

#1. Insigne ya Lorenzo- 4

Lorenzo Insigne amekuwa mtumi-
shi mwaminifu wa Napoli kwa muongo
mmoja uliopita, lakini Muitaliano huyo
anaihama klabu hiyo na kujiunga na
FC Toronto majira ya joto. Lakini nyota
huyo mwenye umri wa miaka 30, ame-
fanya vema msimu huu, akiwa amefunga
mabao 11 na asisti tisa katika mechi 31 za
Serie A.

Hii imeihakikishia Napoli kucheza Ligi
ya Mabingwa Ulaya msimu ujao wakiwa
wamemaliza nafasi ya tatu na Insigne
atajivunia ushindi huo. Lakini winga
huyo amekuwa na uzoefu mkubwa wa
mikwaju ya penalti msimu huu. Ingawa
amefunga penalti tisa, pia amekosa nne.
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AINALI ya Ligi ya Europa Confer-
ence na Ligi ya Mabingwa Ulaya,
msimu wa 202122, imekamilisha
msimu.
Baada ya msimu mgumu kama
huo, ni wakati wa wachezaji
na wafanyakazi kupumzika
na kuchaji betri zao. Ingawa
wiki zijazo zitakuwa zisizo na
matukio mengi katika suala la
hatua ya uwanjani, kutakuwa
na ongezeko kubwa la shughu-
li nje ya uwanja.

Wakati dirisha la usajili la majira ya
joto likikaribia kufunguliwa, ni wakati wa
maofisa wakuu wa klabu kujishughulisha
na biashara na kufunga mikataba ya ku-
furahisha.

Leo, tutaangalia klabu tano ambazo
zimetangulia kwenye foleni na tayari zime-
fanya usajili mkubwa. Wakati baadhi ya
uhamisho huu umetangazwa rasmi, wen-
gine wanatarajiwa kuthibitishwa katika
siku chache zijazo.

#5. Fabio Carvalho (Fulham kwenda
Liverpool)

Liverpool walikaribia kumsajili mmoja
wa nyota waliosisimua nchini England,
Fabio Carvalho, kutoka Fulham katika diri-
sha la uhamisho la Januari. Usajili huo ul-
ishindikana siku ya mwisho, lakini ‘Wekun-
du’ hao hawakumkosa kwa mara ya pili.

Jumatatu ya Mei 23, Liverpool ilitangaza
kumsajili kinda huyo mwenye umri wa
miaka 19, ambaye atajiunga rasmi na klabu
hiyo Julai Mosi, mwaka huu. Mkataba wa
kinda huyo unamalizika mwishoni mwa
huu.

Carvalho, ambaye alitia saini mkataba
wa miaka mitano na Liverpool, alishiriki
katika mechi 36 za ubingwa msimu wa
2021-22, akirekodi mabao 10 na asisti nane.

Katika timu iliyojaa wachezaji wakubwa
wenye uwezo, itafurahisha kuona ni wapi
Jurgen Klopp ataweza kumpa nafasi ya ku-
tosha Carvalho.

#4. Karim Adeyemi (Red Bull Salz-
burg kwenda Borussia Dortmund)

Timu ya Ligi Kuu ya Ujerumani, Bundes-
liga, Borussia Dortmund ina sifa ya kuibua
na kulea washambuliaji wanaoweza
kung’ara duniani.

Wamefanya hivyo hapo awali kwa Rob-
ert Lewandowski na Erling Haaland na wa-

SAJILI KUBWAS
ZILIZOTHIBITISHW,
TAYARI KUELEKE
MSIMUUJAO

naonekana kutaka kufanya vivyo hivyo kwa
Karim Adeyemi. Baada ya kufurahishwa na
kazi yake katika klabu ya FC Salzburg, Dort-
mund wamemsajili mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 20 kwa mkataba wa miaka
mitano.

Dortmund wamelipa euro milioni 30
kwa ajili ya mchezaji huyo kwa klabu hiyo
ya Austria.

Mshambuliaji huyo wa Ujerumani aliku-
wa na kiwango bora kwenye Bundesliga ya
Austria wakati wa msimu wa 2021-22. Alitu-
mia vema kasi yake, na uwezo wake, akaf-
unga mabao 18 ya ligi na kutoa pasi tano za
mabao katika mechi 28.

Adeyemi, ambaye inadaiwa alivutiwa na
“soka la kasi la Weusi na Manjano” hao uto-
toni mwake, ana kila kitu cha kuwa mfun-
gaji bora.

Chini ya macho makali ya kocha mpya,
Edin Terzic, Adeyemi anaweza kung’arisha
mchezo wake zaidi na kuibuka kama
mshindani thabiti wa kuichezea Ujerumani
kwenye Kombe lijalo la Dunia nchini Qatar.

#3. Franck Kessie (AC Milan kwenda
Barcelona)

Vigogo wa Ligi Kuu Hispania, LaLiga, Bar-
celona wamepoteza mchezo wao wa kawai-
da siku za hivi karibuni, uwanjani na soko-
ni. Lakini hiyo haimaanishi kuwa hawawezi
kuwashawishi wachezaji bora kujiunga na
klabu yao kubwa.

Mshindi wa Kombe la Ligi Kuu Italia, Se-
rie A, Franck Kessie ni mmoja wa wachezaji
ambao wameamua kujiunga na washindi
hao mara 26 wa LaLiga.

Kwa mujibu wa mwandishi maarufu wa
habari za michezo, Fabrizio Romano, Bar-
celona ilimpatia mkataba mwishoni mwa
Machi, na kumsajili kiungo huyo kama
mchezaji huru. Romano aliongeza kuwa
pande hizo mbili zimekubaliana juu ya
mkataba wa miaka minne, ambao utam-
fanya mchezaji huyo kulipwa euro milioni
6.5 pamoja na nyongeza ya mshahara wa
jumla.

Tangu ajiunge na AC Milan akitokea Atal-
anta mwaka 2019, Kessie amekuwa akione-
kana kwenye timu hiyo. Si tu kwamba yeye
ni mchezaji bora wa mpira na mkabaji, la-
kini pia ana ustadi wa kufunga mabao.

Kwenye mechi 31 za Serie A katika msimu
uliomalizika hivi karibuni, Kessie alifun-
ga mabao sita.

#2. Antonio Rudiger (Chelsea
kwenda Real Madrid)

Mkubwa, mkatili, na mwepesi wa ku-
zuia, Antonio Rudiger bila shaka ndiye

D Extra Time

ufafanuzi kamili wa beki bora wa kati wa
soka la kisasa.

Tangu ajiunge na Chelsea akitokea AS
Roma mwaka 2017, Rudiger amekuwa aki-
fanya vema katika kila mfumo ambao ame-
kuwa akitumika. Hata hivyo, kipindi chake
bora zaidi kilikuwa chini ya Thomas Tuchel,
ambaye amemchezesha vema upande wa
kushoto wa safu yake ya ulinzi ya wachezaji

watatu.
Kwa ujumla, ameshiriki katika michezo
A w& 203 kwa ‘The Blues” hao, akiandikisha ma-
4-;’}‘{4 ’ bao 12 na asisti saba.

Baada ya kuwatumikia Chelsea wanao-
toka London Magharibi kwa bidii zaidi
ya miaka mitano iliyopita, Rudiger
anatarajiwa kuwa na mabadiliko ya
mandhari msimu huu wa majira
ya joto. Mjerumani huyo mka-
taba wake Chelsea unamalizika
» Juni 30, kumaanisha kuwa
atakuwa huru kujiunga na
klabu yoyote msimu wa ma-
jirayajoto.

Kwa mujibu wa Fabrizio Ro-
mano, Real Madrid ndio wataka-
omkumbatia beki huyo wa kati

kwa mikono miwili msimu huu

wa majira ya joto.
‘Los Blancos’ wameripoti-
wa kumsaijili mchezaji huyo
wa kimataifa wa Ujeruma-
ni kwa mkataba wa miaka
minne, bila masharti ya
kuongeza msimu.

#1. Erling Haaland
(Borussia Dortmund
kwenda Manchester
City)
Mabingwa hao wa Ligi
Kuu England watatisha
zaidi msimu ujao. Kama ilivyo-
tangazwa na Manchester City we-
nyewe, wamefikia makubaliano ya
kumsajili nyota wa Borussia Dort-
mund, Erling Haaland.
Wamelipa kiasi cha pauni mil-
e ioni 51 kuweza kuinasa saini ya
- mchezaji huyo wa kimataifa wa
O Norway.
, Uhamisho huo ulikamilika
' baada ya Man City kukubaliana
- na mchezaji huyo na atajiunga
, nao Julai Mosi mwaka huu.
- City ina kikosi cha wabunifu
. zaidi duniani. Wakiwa na Haal-
¥ and katika safu yao ya ushambu-
& - liaji, City wanapaswa kuboresha
o« matokeo yao mbele ya lango.
ke Akiwa kwenye Ligi Kuu
ol Ujerumani, Bundesliga, ame-
l funga mabao 62 katika mechi
67. Itafurahisha kuona jinsi
atakavyofanya katika ligi ngu-
mu duniani msimu ujao.

HAALAND

“Kisingizio kibaya zaidi nilichow-
ahi kusikia kutoka kwa mchezaji
kuachana na klabu. Yeye yuko na
atabaki kama gwiji wetu, lakini
tafadhali Sadio, unataka kuon-
doka kwa sababu mahali pengine
wanakulipa zaidi ni haki, lakini
kuweka Kisingizio cha watu wa
Senegal...,” Beki wa zamani wa
Liverpool, Jose Enrique akimko-
soa Sadio Mane kutaka kuondoka
Liverpool majira haya ya joto kwa

madai kwamba watu wa Senegal
wame mtaka kufanya hivyo.

“Hii imekuwa miaka mitatu
migumu, lakini mwakani nitatoa
KILA KITU kwa ajili yenu nyie!
Nina hakika mwaka ujao utakuwa
wangu, sina shaka,” Mshambu-
liaji wa Real Madrid, Eden Hazard
akieleza nia yake ya kusalia ka-
tika klabu hiyo msimu ujao.

“Nitawakumbuka sana hawa wavu-
lana. Nimekuwa hapa kwa miaka
minane, lakini ninahisi kusudi langu
limekamilika. Klabu iko katika
mikono salama. Bado kuna mengi
yanakuja kutoka kwa timu hii,”
Mshambulizi wa Liverpool, Divock
Origi ambaye anakaribia kuon-
doka Anfield msimu huu.
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Na Adam Fungamwango

IGI Kuu nyingi duniani zime-
malizika, huku Tanzania
ikiwa ni moja kati ya nchi
chache ambazo bado hazi-
jamaliza ligi yake. Hata hivyo, tayari
tetesi za usajili zimeshaanza duni-
ani kote, huku baadhi ya timu ziki-
wa zimeshaandaa wachezaji waku-
wasajili kwa ajili ya msimu ujao.

Tayari Shirikisho la Soka

Afrika (CAF), limeshatoa
taarifa kwa timu zote wa-

nachama kuwa mwisho
wa usajili kwa ajili ya

Ligi ya Mabingwa Afrika

na Kombe la Shirikisho

ni Juni 30, mwaka huu na
hakutokuwa na
nyongeza ya muda.

Tanzania kama nchi zingine,
pamoja na kwamba haijamaliza ligi
yake, lakini tetesi za wachezaji ku-
toka nje ya nchi kuja kucheza soka
la kulipwa tayari zimeanza. Lakini
pia baadhi ya wachezaji kutoka kla-
bu moja ya hapa kwenda nyingine
nayo pia imeanza.

Kwenye makala haya tunakule-
tea wachezaji wa nje ya nchi na wa
ndani ambao wamehusishwa kuwa
watajiunga na klabu mbalimbali
hapa nchini, twende sasa...

#1. George Mpole - Geita
Gold

Ni straika ambaye yupo kwenye
kiwango cha juu kwa sasa kwa ku-
pachika mabao. Juzi aliifungia Taifa
Stars bao kwenye mechi ya kutafuta
tiketi ya kufuzu AFCON mwakani
nchini Ivory Coast dhidi ya Niger.

Japo  kuna taarifa  kuwa
ameongeza mkataba na timu yake,
lakini timu kubwa za Simba, Yanga
na Azam FC zimekuwa zikimtolea
macho. Kwa sasa ana mabao 14
kwenye orodha ya wafungaji bora
wa Ligi Kuu sawa na Fiston Mayele
wa Yanga.

Tetesi zinasema kuwa huenda
akajiunga na moja kati ya timu hizo
tatu kubwa. Pamoja na kuwa na
mkataba na klabu yake, lakini timu
za Simba na Yanga huwa hazishidwi
kitu, linapokuja suala la usajili, hasa
kwa mchezaji wa ndani.

#2. Victorien Adebayor - US
Gendamarie

Huyu ni winga wa klabu ya US
Gendamarie ya Niger, ambayo juzi
alicheza dhidi ya Taifa Stars wakati
Niger ikitoka sare ya bao 1-1 na Tan-
zania.

Ni winga machachari na alifanya
vizuri kwenye Kombe la Shirik-
isho barani Afrika akiwa na timu

tika

A
.

yake hiyo. Anahusishwa mno kuji-
unga na klabu ya Simba, lakini pia
ikidaiwa RS Berkane ya Morocco
wameweka mzigo wa maana ili atue
kwao.

Hata hivyo, mchezaji mwenyewe
anaonekana kuwa na mapenzi na
Simba, huku wakala wake akiwa na
mapenzi na RS Berkane kutokana
na kumuahidi pesa nyingi, iwapo
dili hilo litakamilika.

JUVENTUS ndiyo klabu.
iliyopoteza mara nyingi
zaidi mchezo wa fainali
wa Ligi ya Mabingwa
Ulaya baada ya kupokea
kipigo mara tano, ikifuati-
wa na Bayern Munich
(mara 3), AC Milan (3),
Liverpool (3) na Manches-
ter United (2).

Straika
hatari,wa
Vipers FC
ya Uganda,
Cesar
Manzoki,
ambaye ni
mfungaji

ya huko,
anaye-
husishwa
na rada

za Simba.
PICHA:
MTANDAO

#3. Shiza Kichuya - Na-
mungo

Yupo kwenye kiwango kizuri
msimu huu akiwa na timu yake ya
Namungo, huku tetesi zikimhusi-
sha kurejea kwenye klabu yake ya
zamani, Simba.

Tetesi zinasema kuwa viongozi
wa Simba wameamua kumrudi-
sha ili hata kama wakiwa na winga
mwingine kutoka nje wawe na kiko-
si kipana, ili kama akitoka mmoja,
anayeingia awe anafanana na aliye-
toka au kuwa na viwango visivyo-
pishana sana.

#4. Stephane Aziz Ki - Asec
Mimosas

Kiungo mshambuliaji huyu wa
Klabu ya Asec Mimosas ya Ivory
Coast, raia wa Burkina Faso, awali
alionekana kuwa kwenye rada za
Simba.

Lakini baadaye ni kama viongozi
wa Simba ‘wakapotezea’, na kwa

bora wa ligi

sasa anatajwa kwenye tetesi za
usajili ndani ya klabu ya Yanga.
Naye pia alionekana kwenye mi-
chuano ya Kombe la Shirikisho Af-
rika, timu yake ikiwa kundi moja
na Simba.

#5. Lazarous Kambole -
Kaizer Chiefs

Ni straika raia wa Zambia am-
baye mkataba wake unamalizika
kwenye klabu ya Kaizer Chiefs,
huku akihusishwa kujiunga na
klabu ya Yanga. Klabu hiyo in-
aonekana ni kama anaweza kuwa
pacha wa Fiston Mayele, hasa kue-
lekea kwenye michuano ya Ligi ya
Mabingwa msimu ujao.

#6. Nathaniel Chilambo -
Ruvu Shooting

Ni beki chipukizi ambaye yuko
kwenye kiwango cha juu, aki-
ichezea Ruvu Shooting kwa sasa.
Tayari klabu kubwa zimeshaanza
kumzengea, ambapo awali Simba
ilionekana kama vile ingeweza
kumsajili kirahisi, lakini baadaye
Azam FC inasemekana imeongeza
mzigo na sasa ipo kwenye hatua
nzuri ya kupata saini yake.

#7. Cesar Manzoki - Vipers

Ndiye mshindi wa Kiatu cha
Dhahabu kwenye klabu ya Vipers
ya Uganda, akiipa ubingwa pia
timu hiyo. Raia huyu wa Jamhuri
ya Kidemokrasi ya Congo, anata-
jwa kuwa atavaa jezi nyekundu na
nyeupe msimu ujao wa ligi akiwa
na klabu ya Simba.

#8. Pascal Wawa - Simba

Ni mmoja wa wachezaji wanao-
daiwa kuwa huenda watatemwa
na klabu ya Simba mwishoni mwa
msimu huu.

Tetesi zinasema kuwa klabu
iliyopanda daraja msimu huu
Singida Big Stars FC inamnyem-
elea raia huyu wa Ivory Coast na
huenda akaitumikia msimu ujao
wa Ligi Kuu.

#9. Saido Ntibazonkiza -
Yanga

Siku chache tu baada ya kusi-
mamishwa kwa utovu wa nidha-
mu, klabu ya Yanga pia ikatangaza
kuachana na kiungo mshambu-
liaji huyo raia wa Burundi.

Klabu ya Singida Big Stars FC,
ndiyo tetesi zinasema ipo kwenye
nafasi nzuri zaidi ya kumnyakua
pamoja na kwamba Azam FC nao
wanamtolea macho.

#10. Moses Phiri - Zanaco

Ni straika raia za Zambia am-
baye tetesi zinadai ameshamali-
zana na klabu ya Simba. Zipo te-
tesi zinasema kuwa Simba ilitaka
kumsajili kipindi cha dirisha dogo,
lakini klabu yake ya Zanaco iligo-
ma, na kudai haitaweza kumtoa
kutokana na kumtumia kwenye
michuano ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika. Habari zinasema kuwa baada
ya kumkosa, ilibidi wampe mka-
taba wa awali. Inaonekana ndiye
chaguo namba moja kwa Simba
msimu ujao wa ligi.
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.
'Viongozi elimu fuateni -

miongozo TAMISEMI’

Na Paul Mabeja,
DODOMA

OFISI ya Rais Tawala
za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI),
imewataka viongozi wa
elimu ngazi ya mikoa na
halmashauri kusimamia
na kufuata miongozo na
taratibu zilizotolewa na
ofisi hiyo.

Miongozo hiyo ni
pamoja Na namna ya
kushughulikia kero
mbalimbali za wanafunzi
wanaotarajia kujiunga
na kidato cha tano kwa
mwaka 2022.

Naibu Katibu Mkuu wa
Ofisi hiyo, Dk. Charles
Msonde, alibainisha
hayo juzi jijini hapa
alipokuwa akitoa taarifa
kwa umma kuhusu
maandalizi ya kufungua
shule kwa wanafunzi wa
kidato cha tano Juni 13,
2022.

Aliwataka wanafunzi
wote waliochaguliwa
kujiunga na kidato
cha tano mwaka huu
kufanya hivyo ndani ya
wiki mbili na baada ya
hapo atakayeshindwa
kutimiza nafasi yake
itachukuliwa na mtu
mwingine.

Vile vile, alisema
viongozi wa elimu
mikoa, halmashauri
na shule wanatakiwa
kuhakikisha wanafunzi
wanaandikishwa katika
mfumo wa usajili wa
wanafunzi wa sekondari
(PReMS) na unatumika
endapo wanahamishwa
kwenda shule nyingine.

“Makatibu Tawala wa
Mikoa wameshapatiwa
MWONEOZO Wa hamna
ya kushughulikia
changamoto za
uhamisho na ubadilishaji
wa tahasusi ili wautumie
kama rejea wakati
wa kushughulikia
changamoto mbalimbali
za wazazi na wanafunzi,”
alisema.

Kadhalika, alisema
ofisi hiyo inasisitiza
kwa wale wote wenye
matatizo waziwasilishe

kwenye Ofisi za
Makatibu Tawala wa
Mikoa ili zitatuliwe.

“Pia anaagiza mikoa
kuhakikisha kuwa
inalinda na kudhibiti
idadi ya wanafunzi
wanaohamishiwa katika
shule ili kuepusha
msongamano wa
wanafunzi katika shule,
pia kila mkoa utoe
taarifa ya kuripoti kwa
wanafunzi kila mwisho
wa wiki kwa shule
za serikali na Binafsi.
Aidha, matumizi ya
mfumo wa taarifa za
shule (SIS) yazingatiwe
ipasavyo,” alisisitiza DK.
Msonde.

Vile vile, Dk. Msonde
aliwaagiza Makatibu
Tawala wa mikoa
kuhakikisha wanadhibiti
wanafunzi kutozwa
michango ambayo
haijaidhinishwa na
mamlaka husika.

“Pia, viongozi wa
elimu katika ngazi za
mikoa na halmashauri
kupitia maelekezo
valiyotolewa kwa
wanafunzi kujiunga na
shule yako sahihi na
kuhakikisha kuwa wakuu
wa shule wanatekeleza
miongozo yote
iliyotolewa na serikali
kuhusu mapokezi, usajili
na usimamizi wa shule,”
alisema.

Hata hivyo, Dk.
Msonde alisema serikali
inaendelea kuboresha
miundombinu ya shule
ikiwamo ujenzi na
ukarabati wa vyumba
Vvya madarasa, vyoo,
maabara na vituo vya
walimu.

“Serikali imepeleka
fedha nyingi na
itaendelea kupeleka
fedha kwa ajili
ya uimarishaji wa
miundombinu ya elimu.
Hivyo, ni wajibu wa kila
kiongozi kuhakikisha
kuwa, ujenzi unafanyika
na kukamilika kwa
wakati ili kutoa fursa
pana zaidi ya upatikanaji
wa elimu kama
inavyotarajiwa,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya Songas Limited, Anael Samuel akizungumza na Spika wa Bunge, Tulia Ackson
alipomtembelea Ofisini kwake Mjini Dodoma hivi karibuni. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Watanzania Kunufaika

nishati mbadala kupikia

Na Augusta Njoji, DODOMA

UMOJA wa Ulaya (EU) kwa kushiriki-
ana na Wizara ya Nishati, umeanzisha
mradi wa nishati ya kupikia utakaogha-
rimu Euro milioni 30 (sawa Sh. bil. 7.5)
ili kuhamasisha jamii kutumia nishati
mbadala.

Mwakilishi wa wizara hiyo, Emilian
Nyanda aliyasema hayo jana alipokuwa
akizungumza na waandishi wa habari
kwenye maonesho ya Wiki ya Mazin-

Alisema Umoja huo pamoja na ma-
shirika yake yanayojishughulisha na
masuala ya mazingira unahamasisha
jamii  kuondokana na matumizi ya
nishati ya kuni na mkaa kwa
kuwa inasababisha uharibifu wa
mazingira.

Nyanda alisema mradi huo utakuwa
ukisaidia mashirika binafsi na un-

atekelezwa katika mikoa mitano iki-
wamo Dodoma, Dar es Salaam, Mwan-
za, Morogoro na Pwani.

Awali, Mratibu na Mwakilishi wa
Shirika la Mazingira la Umoja wa
Mataifa (UNEP), Clara Makenya, alise-
ma UNEP kwa kushirikiana na mashiri-
ka mengine saba wamechukua hatua
mbalimbali kukabiliana na mabadiliko
ya tabianchi, uharibifu wa bioanuai na
uchafuzi wa hali ya hewa.

Aidha, alisema wanaangalia namna
watakavyoshirikiana na serikali kuka-
biliana na hali hiyo kwa kuhamasisha
matumizi ya nishati mbadala kupun-
guza mabadiliko ya tabianchi na athari
Za majanga.

Vilevile, alianisha vipengele saba
vinavyozingatiwa kukabiliana na hali
hiyo ambavyo ni kuwezesha kuwepo
kwa takwimu zitakazotoa ushauri ili
kuwapo usahihi kwa wafanya uamuzi,

uwapo wa sera itakayoelekeza wadau
namna Tanzania itakavyokabiliana na
mabadiliko ya tabia nchi, teknolojia ku-
punguza uharibifu.

“Kuwapo utafiti ili kutoa taarifa zi-
nazoelekeza upande gani una changa-
moto ili hatua zichukuliwe kukabiliana
na hali hiyo na kuwapo ushirikiano na
wadau mbalimbali, mashirika yasiyo
ya kiserikali na jamii kwa ujumla, tuna-
hakikisha kila eneo lina kipengele kina-
chosaidia kukabiliana na changamoto
hizo tatu za mazingira zinazoikabili
Dunia,” alisema Clara.

Kwa upande wake, Mratibu wa Mradi
unaochangia kuzuia athari za mabadi-
liko ya tabianchi wa shirika hilo, Aine
Mushi, alisema shirika hilo limekuwa
likihamasisha kuhusu matumizi ya ni-
shati mbadala na wameanzisha mradi
wa kuweka nishati hiyo katika Wilaya
ya Chamwino, Kondoa na Mpwapwa.

Waomba sera kukabiliana mabadiliko ya tabianchi

Na Paul Mabeja, DODOMA

JUKWAA la wachambuzi wa sera
katika sekta ya kilimo, mifugo na
uvuvi, limesisitiza umuhimu wa taifa
kuwa na sera za kukabiliana na ma-
badiliko ya tabianchi ili kupunguza
athari  zinazowakabili wakulima
nchini.

Mwenyekiti wa Jukwaa hilo, Audax
Rukonge, alibainisha hayo mwishoni
mwa wiki jijini hapa alipokuwa aki-
zungumza na waandishi wa habari
kuhusu maandalizi ya kongamano la
nane la wadau wa kilimo.

Rukonge, alisema hali hiyo ita-

saidia kudhibiti mfumuko wa bei za
vyakula kiholela na kupanda kwa bei
za pembejeo za kilimo na vitu ving-
ine katika sekta hizo.

Alisema jukwaa hilo tangu mwaka
2013 limekuwa likiandaa makonga-
mano ya kilimo ili kuwakutanisha
wadau mbalimbali wa kilimo na
kujadili changamoto zilizopo katika
sekta ya kilimo, mifugo na uvuvi na
kutoa mapendekezo yao ya kisera.

“Hili ni kongamano la nane la wa-
dau wa sekta ya kilimo kuhusu sera
pamoja na kutathmini shughuli za
kilimo nchini kwa lengo la kuka-
biliana na mabadiliko ya tabia nchi,”

alisema.

Kadhalika, alisema lengo la kon-
gamano hilo mwaka huu ni kujadili
athari za mabadiliko tabianchi am-
bavyo yameathiri sekta hizo nchini.

“Kazi yetu sisi ni kuchambua sera
mbalimbali katika sekta ya kilimo,
mifugo na uvuvi na kuzitolea map-
endekezo kwa serikali ili kuzifanyia
maboresho na wananchi kunufaika
katika sekta za kilimo, mifugo na
uvuvi,” alisema.

Naye, Mratibu wa Jukwaa hilo,
Prof. David Nyange, alisema mada
kuu katika kongamano la mwaka
huu ni mabadiliko ya tabianchi ya-

navyo athiri sekta hizo.

“Mwaka huu tunakwenda kujadili
namna ya kupunguza athari na ku-
kabiliana na hayo mabadiliko tabi-
anchi, mwaka huu mvua zilichelewa
kumekuwepo na joto kali lakini
mlipuko wa ugonjwa wa UVIKO-19
pamoja na vita ya Urusi na Ukraine
vimechangia kwa kiasi kikubwa ku-
panda kwa bei ya vyakula pamoja na
pembejeo duniani,” alisema.

Vilevile, alisema mabadiliko ya
tabianchi yamekuwa na athari ny-
ingi ikiwamo ukame ambao un-
achangia kupungua kwa chakula,
maji pamoja na malisho ya mifugo

hali ambayo inasababisha jamii
moja kuwa na migogoro na nyingine.

Kwa upande wake, Mtaalamu wa
lishe kutoka Shirika la uchambuzi
wa sera za kilimo, Aspire Tanzania,
Fortunata Chuwa, alisema mab-
adiliko tabianchi yamekuwa yaki-
athiri kwa kiasi kikubwa uhakika wa
chakula na lishe nchini.

Mkuu wa kitengo cha usimamizi
wa mazingira kutoka Wizara ya
Kilimo, Prosper Makundi, alisema
serikali inaendelea kuchukua hatua
mbalimbali za kukabiliana na ma-
badiliko tabianchi kupitia mkakati
wake wa kitaifa.
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Kaya
kufikiwa
mfuko
mawasiliano

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

JUMLA va kata 1,235 nchini
zinatarajiwa kuunganishwa na
huduma ya mfuko wa ma-
wasiliano kwa wote (UCSAF)
hadi kufikia Novemba mwaka
huu, ili kuhakikisha huduma ya
mawasiliano ya simu inapatikana
kwa uhakika hasa maeneo ya

Kwa mujibu wa Meneja wa
UCSAF, mikoa ya Nyanda za Juu
Kusini, Mhandisi Richard So-
tery, juzi wakati wa semina kwa
wamiliki wa vyombo vya habari
na wanahabari jitihada hizo
zinalenga kuhakikisha huduma
za mawasiliano zinapatikana bila
vikwazo vyovyote.

Mhandisi Sotery, alisema seri-
kali kupitia mfuko wa UCSAF, un-
atoa ruzuku kwa watoa huduma
ili waweze kufikisha mawasiliano
ya simu, redio na televisheni
kwa wananchi hasa kwa maeneo
ambayo hayafikiki kirahisi.

“Katika kuhakikisha UCSAF
tunaboresha huduma za ma-
wasiliano kwa wote nchini,
tumeingia makubaliano na watoa
huduma kuzifikia kata 1,235
nchini kuziunganisha na huduma
za mawasiliano hadi kufikia
Novemba na kwamba kata 936
tayari zimeunganishwa na mi-
nara ya mawasiliano na zilizoba-
ki utekelezaji wake unaendelea,”
alisema Mhandisi Sotery.

Akizungumzia maeneo ambayo
yanapakana na nchi jirani, kupata
tatizo la mawasiliano ya simu,
redio kutokana na mwingiliano,
Mhandisi Sotery alisema tayari
jitihada zimeanza kuhakikisha
wanaweka miundombinu imara
ili kuzuia muingiliano na nchi
nyingine.

Alisema mafunzo ya kuwajen-
gea uwezo wanahabari yata-
saidia kusambaza ujumbe juu
ya shughuli zinazofanywa na
mfuko huo na namna wanaweza
kunufaika na mawasiliano kupitia
mitandao ya simu, redio na
televisheni.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera, aliwaomba
wanahabari kuhabarisha umma
juu ya shughuli zinazofanywa ili
wananchi wapate taarifa sahihi
za Utekelezaji wa miradi mbalim-
bali ya mawasiliano.

Aidha, aliiomba UCSAF kuan-
daa mafunzo mengine ili kuwa-
piga msasa wanahabari namna
bora ya kuandika vichwa vya
habari ili kuwavutia wasomaji wa
runinga za mitandao ambazo kwa
sasa zimeshika kasi.

Patrick Kossima kutoka mkoani
Ruvuma alisema mafunzo wali-
yoyapata ni juu ya namna mfuko
wa mawasiliano kwa wote una-
vyofanya kazi ikiwamo namna
va kupata ruzuku kwa ajili ya
kuboresha usikivu wa redio.

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

AMLAKA ya Dawa na
Vifaa Tiba (TMDA),
Kanda ya Nyanda za
Juu Kusini, imewaa-
giza wamiliki wa kumbi zote za
starehe na maeneo ya miku-
sanyiko ya watu ikiwamo sokoni
kutenga maeneo maalumu ya ku-
vutia sigara na tumbaku.

Aidha, mamlaka hiyo pia inaku-
sudia kufanya uchunguzi wa
kubaini aina ya vilevi au madawa
ya kulevya yanayodaiwa kuchang-
anywa kwenye shisha baada ya
kuonekana wavutaji wengi wa
bidhaa hiyo wanalewa haraka
ukilinganisha na sigara.

Hayo yalizungumzwa jana
na Meneja wa TMDA, Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini, Anitha

Mshighati, wakati wa mahojiano
na Nipashe, kuhusu mkakati wao
wa kuelimisha wananchi kuhusu
matumizi ya tumbaku na sigara.
Alisema mikakati yao kwa
mwaka huu ni pamoja na kutoa
elimu kwa wananchi juu ya athari
za matumizi ya sigara katika mwi-
li wa binadamu sambamba na
kusisitiza uvutaji wa kiistaarabu
wa bidhaa hiyo ili kutokuwa kero
kwa watu wengine wasiotumia.
“Wakati tunaadhimisha Siku
ya sigara Duniani ifikapo Mei
31, tunapata nafasi ya kujadili-
ana kwa pamoja na kuweka mi-
pango ya namna tunaokoa afya
wa wananchi wetu kwa sababu
uvutaji wa sigara ni miongoni
mwa vichocheo vya magonjwa
yasiyoambukizwa ikiwamo sara-
tani ya koo, kizazi, magonjwa ya

moyo, kifua na wakati mwing-
ine kuharibu kabisa mfumo wa
damu,” alisema Mshighati.

Kutokana na athari mbalimbali
za kiafya zitokanazo na uvutaji wa
sigara aliwaasa watumiaji kuacha-
na na matumizi ya bidhaa hiyo
licha ya kuwa inachangia pato la
taifa.

Alisema utoaji wa elimu kwa
wananchi  athari  zitokanazo
na tumbaku, utaanza Julai kwa
kuzifikia kumbi zote za starehe
zilizoko mikoa ya Nyanda za juu
kusini, sambamba na kuhakikisha
wanakuwa na maeneo maalum
au vyumba kwa ajili ya kuvuta
sigara au shisha hali kadhalika
kwenye daladala na sokoni.

Aliongeza kuwa baada ya
kumaliza utoaji elimu kwa wa-
nanchi, watafanya ukaguzi wa

Waja na mkakati kukomesha uvutaji sigara bila utaratibu

utekelezaji wake ikiwamo ku-
wachukulia hatua watakaokaidi
maagizo hayo.

Baadhi ya wakazi wa Jiji la
Mbeya akiwamo, Agripina Bu-
tusyo, aliipongeza TMDA kwa
utaratibu huo kwa kuwa uta-
saidia kuondoa kero ya moshi
wanaoupata katika maeneo ya
starehe.

Alisema kumekuwa na idadi
kubwa ya watumiaji wa shisha
kwenye kumbi za starehe na wa-
tumiaji wakubwa wa bidhaa hiyo
ni vijana huku matokeo yake
hulewa kupita kiasi na baadhi ku-
poteza kumbukumbu.

Alisema utaratibu wa kutengwa
maeneo maalum ya kuvutia sigara
utasaidia kuondoa kero kwa watu
wengine wasiopenda harufu wala
moshi wa bidhaa hizo.

s S——
e —

Mwakilishi wa Jukwaa la Wadau wa Kilimo wasio wa kiserikali (ANSAF) Owen Nelson, juzi akizungumza na wadau wa Kilimo, Maofisa Ugani
kutoka Wilaya ya Mbeya, Kyela na Momba pamoja na Wakulima kutoka wilayani Kyela juu ya umuhimu wa matumizi ya Kilimo Ikolojia kwa
ajili ya utunzaji wa mazingira na kutibu afya ya udongo ili kuzalisha kwa tija. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Wataka sheria ya Kilimo cha ikolojia

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WAZALISHAJI wa mbolea za
asili na wakulima katika mikoa ya
Mbeya na Songwe, wameiomba
serikali kutunga sera itakayoham-
asisha matumizi ya kilimo Ikolojia
ambayo itahamasisha matumizi
ya mbolea hiyo katika uzalishaji
wa mazao mbalimbali nchini na
kusaidia kutunza mazingira.

Wakulima na wadau wanao-
husika na uzalishaji wa mazao
mbalimbali walitoa rai hiyo jana,
katika kikao hicho cha kujadili
ni kwa namna gani kilimo cha
Ikolojia kinaweza kuwasaidia
wakulima kuzalisha kwa tija na
kuongeza rutuba katika udongo.

Mmoja wa wakulima hao, Tujo-
Ndobo wilayani Kyela, alisema
serikali itengeneze mifumo mizuri
ya kuboresha kilimo cha ikolojia
ambacho kina tija kwa mkulima
kutokana na kufanya majaribio
katika msimu wa kilimo uliopita
na kubaini kuongeza uzalishaji
wa mazao mchanganyiko na ku-

fufua ardhi iliyokufa kutokana na
matumizi ya mbolea zenye sumu.

Mwakisunga alisema, mfumu-
ko wa pembejeo za kilimo ume-
waibua wabunifu wa kuzalisha
mbolea ya asili ya kutumia sama-
di na mabaki ya mpunga hivyo ni
wakati sasa serikali kuunga mko-
no jitihada hizo ili kuongeza tija
ya uzalishaji na kuwapo masoko
ya uhakika ya ndani na nje.

“Msimu huu wa kilimo tumepa-
ta shida sana bei ya pembejeo ili-
panda kupita kiasi, tunashukuru
wataalam wakiwamo Taasisi ya
Utafiti wa Kilimo Tanzania TARI
kwa kushirikiana na Chuo cha
Kilimo Sokoine (SUA) walifanya
utafiti wa udongo na kuhamasi-
sha kilimo Ikolojia kinachohama-
sisha matumizi ya mbolea ya asili
ili kuongeza uzalishaji wa mazao,”
alisema Mwakisunga.

Alisema kilimo cha Ikolojia
kupitia mashamba darasa ya
mpunga waliyoanzisha yameleta
matumaini kwamba matumizi ya
mbolea za asili yanaleta mavuno
mengi na yenye ubora ukilin-

ganisha matumizi ya mbolea za
viwandani hivyo kutungwa kwa
sera ya kuhamasisha matumizi ya
mbolea asilia kwa kuzingatia kili-
mo Ikolojia ili kutunza mazingira
kuleta tija.

Ofisa kilimo kata ya Mababu
Wilaya ya Kyela, Benjamin Mwai-
jumba, alisema kuwa uwapo wa
kilimo cha Ikolojia umeleta tija
kwa wakulima kutokana na ku-
wapo kwa mfumuko wa gharama
za pembejeo za kisasa.

“Tulifikiwa na kupatiwa elimu
na watafiti wa Taasisi mbalimbali
za Serikali na wakulima walipo-
jaribu kilimo hicho wameona
kina tija sana na pia kinachangia
kufufua uhai wa ardhi ambayo im-
eharibiwa na matumizi ya mbolea
zenye sumu,” alisema.

Mtaalam wa mnyororo wa
thamani wa mazao kutoka Juk-
waa huru la wadau wa kilimo
(Ansaf), Owen Nelson, alisema
kuwa utafiti waliofanya katika
sekta ya kilimo wamebaini uwapo
wa manufaa makubwa kwa
wakulima kutumia kilimo cha

ikolojia kwa kutumia mbolea ya
asili tofauti na za kisasa.

“Suala hapo ni wakulima kuz-
ingatia elimu ya kitaalamu ka-
tika uzalishaji pia serikali ione
umuhimu wa kuweka sera ya
kuboresha kilimo cha ikolojia ili
kutambulika ndani na nje ya nchi
kwa lengo la kuwezesha upati-
kanaji wa masoko kwa wazalishaji
wa ndani,” alisema.

Mwakilishi wa Ofisa Kilimo
Mkoa wa Mbeya, Adam Mhagama,
alisema changamoto ni maofisa
ugani kutoa elimu ya matumizi
ya pembejeo za kilimo za kisasa
badala ya za asili ambazo ni
nafuu kwa mkulima kutokana na
mfumuko wa bei ya pembejeo
nchini.

“Kilimo cha Ikolojia hakijapewa
kipaumbele kwa maofisa ugani
kukitangaza sasa kunahitajika
nguvu ya ziada kuwashirikisha
wanasiasa  kuwafikishia elimu
wakulima pamoja na vyombo vya
habari kuhabarisha kupitia maga-
zeti, televisheni na vipindi vya ra-
dio,” alisema.
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ZIC yatoa mafunzo kwa Wawakilishi huduma ‘Takaful’

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

HIRIKA la Bima Zanzibar

(ZIC) kwa kushirikiana

na wadau wengine visi-

wani humo limeendesha
mafunzo ya kujenga uwezo kwa
wajumbe wa Baraza la wawak-
ilishi Zanzibar ikiwa ni moja ya
hatua muhimu kuelekea utoaji wa
huduma yake mpya ya Bima ya Ki-
islamu ‘Takaful’.

Mafunzo hayo ya siku moja yali-
yofanyika katika Baraza la Wawak-
ilishi Chukwani nje kidogo yajijila
Zanzibar, yalitanguliwa na mafun-
70 ya siku moja kwa mawakala wa
bima visiwani humo yaliyofanyika
Pemba huku lengo likiwa ni ku-
waandaa wadau muhimu kuele-
kea kuanza matumizi ya bima ya
kiislaam nchini.

Akizindua mafunzo hayo, Spika
wa Baraza la Wawakilishi Zanzi-
bar, Zubeir Ali Maulid, alisema
kuna umuhimu mkubwa wa ku-
leta mabadiliko katika kukuza hu-
duma za bima ya kiislamu nchini
huku akibainisha kuwa tayari
nchi nyingi duniani zimeshafanya
mabadiliko ya sheria za kifedha

¥

na kodi hivyo hatua hiyo itaweza
kuweka mazingira bora ya kukuza
na kustawisha huduma hizo.

“Ni imani yangu kuwa mfumo
huu utaenda kuleta mabadiliko
makubwa katika sekta za kibima
hivyo ni wajibu wa serikali kuwe-
ka mikakati imara ili kuhakikisha
wananchi walio wengi wananu-
faika,” alisema.

Zubeir aliwataka Wajumbe
wa Baraza hilo kuyatumia vy-
ema mafunzo hayo ili kujijengea
uelewa wakutosha pia waweze
kupeleka uelewa huo kwa wa-
nanchi.

“Naamini pia kupitia uelewa
huo mtaweza kuuliza maswali ya
kina pamoja na kutoa maoni yenu
muhimu kuhusu huduma hii ili
wataalamu waweze kuyazingatia
na kuyatekeleza kwa maslahi ya
wananchi wetu hapa Zanzibar na
taifa kwa ujumla,” alisisitiza.

Vile vile, alitoa wito kwa mam-
laka mbalimbali zinazohusika ku-
fanikisha mpango huo zikiwamo
taasisi za kifedha na mamlaka
husika kufanya juhudi za kuruhu-
su utoaji wa huduma hiyo haraka
iwezekanavyo pia kwa ufanisi un-
aotakiwa ili iwe na tija zaidi kwa

wananchi wa kipato cha chini.

Akizungumza kwenye mafunzo
hayo Mkurugenzi Mkuu wa Shiri-
ka la Bima Zanzibar (ZIC), Arafat
Haji alisema, kupitia mkakati wa
uendeshaji wa mafunzo hayo
shirika hilo linaamini kuwa taarifa
muhimu kuhusu huduma hiyo
mpya zitawafikia walengwa wote
kote nchini ili kuichangamkia
pindi itakapowafikia.

“Ni matumaini yetu kuwa ujio
wa huduma hii ya Bima ya Kiis-
lamu yaani ‘Takaful’ itakuwa ni
suluhisho sahihi la kuwavutia
wananchi wengi zaidi visiwani
Zanzibar na maeneo mengine ya
nchi ambao kimsingi wanahitaji
huduma ya Bima ila wanashind-
wa kutokana na imani za kidini,”
alisema.

Alibainisha kuwa wananchi
wengi wa visiwa vya Zanzibar wa-
nasuasua kuingia katika mifumo
ya bima kwa kujiepusha na riba
ambazo zinaenda kinyume na si-
lika na dini zao.

Akitoa shukrani zake kwa niaba
ya serikali na Wajumbe wa Baraza
la Wawakilishi, Waziri wa Nchi
Ofisi ya Rais, Fedha na Mipango
Zanzibar, Dk. Saada Mkuya Salum

pamoja na kuwapongeza wadau
hao wakiwamo ZIC, alisema sem-
ina hiyo imeendeshwa kwa kundi
muhimu kwa kuwa wajumbe
hao wanawakilisha maelfu ya
wananchi hatua itakayorahisisha
usambazaji wa elimu hiyo.

“Baada ya mafunzo haya sisi
kama viongozi wa serikali pamoja
na wajumbe wa Baraza la Wawak-
ilishi tunabaki na jukumu kubwa
la kuhakikisha elimu hii haibaki
miongoni mwetu bali inawafikia
wananchi tunaowawakilisha
huko majimboni na hicho ndiyo
kitu kinachofuata baada ya hapa.
Huduma hii ni muhimu sana kwa
wananchi wetu na tutahakikisha
inawafikia kama ilivyokusudiwa,”
alisisitiza.

Wadau wengine waliohusika
katika utoaji wa mafunzo hayo
kuhusu bima hiyo inayotarajiwa
kuzinduliwa hivi karibuni ni
pamoja na Mfuko wa Hifadhi ya
Jamii Zanzibar (ZSSF), Benki ya
Watu wa Zanzibar (PBZ), Kituo
cha Usimamizi wa Masuala ya
Huduma za Kifedha za Kiislamu
na Ushauri Tanzania (CIFCA) na
Benki ya Maendeleo ya Kiislamu
(IsDB).

Mkurugenzi Mkuu
wa Shirika la Bima
Zanzibar (ZIC) Arafat
Haji akizungumza
na wajumbe wa
Baraza la Wawakili-
shi Zanzibar pamoja
na wageni waalikwa
wakati wa semina
va siku moja kwa
wawakilishi hao
iliyoendeshwa na
shirika hilo kwa
kushirikiana na
wadau wengine
visiwani humo
ikilenga kuwajenga
uelewa wajumbe
hao kuelekea
vanzishwaji wa
huduma mpya ya
Bima ya Kiislamu
‘Takaful. PICHA:

= ‘:\% MPIGAPICHA WETU

Usafi mazingira hauhitaji siku maalum

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Maka-
mu wa Kwanza wa Rais, Harusi
Said Suleiman, amewakumbu-
sha wananchi suala la usafi wa
mazingira halihitaji kutengewa
siku maalum kwa kuwa ni wajibu
wa kila mwananchi kuhakikisha
maeneo wanayokaa mazingira
yake yanakuwa safi na salama
muda wote.

Aliyasema hayo jana baada ya
kumaliza kufanya usafi wa maz-
ingira katika Hospitali ya Wete
akiwa na mwenyeji wake Mkuu
wa Mkoa wa Kaskazini Pemba,
Salama Mbarouk, aliyeongozana
na viongozi wa mkoa huo aki-
wamo Mkuu wa wilaya.

Waziri Harusi aliwasisitiza wa-
najamii kujenga utamaduni wa
kudumisha usafi wakati wote

hasa maeneo ambayo jamii
inapata mahitaji ya kibinadamu
kama hospitali, sokoni, sehemu
za kazi kudumisha usafi kila
baada ya muda ili kulinda afya
zao wakati wote.

Kadhalika aliwakumbusha
wananchi kuzingatia ujumbe wa
Siku ya Mazingira Duniani am-
bao ni “Dunia hii ni moja” ukiwa
na maana kutunza na kuhifadhi
mazingira ni wajibu wa kila mtu
na kinyume chake ni kuiharibu
dunia kutokana na maumbile
yake.

Pia, ameukabidhi uongozi wa
Hospitali ya Wete mashuka 300
kwa wagonjwa yaliyotolewa na
mfanyabiashara Suleiman Moh'd
Anadi.

Wakati huo huo, Waziri Harusi,
ameshirikiana na wanakikundi
cha Tulianza Mapema kilichopo
Tumbe Magharibi, kupanda

miche ya mikoko eneo la bondeni
ikiwa ni muendelezo wa kutunza
na kuhifadhi mazingira hasa ka-
tika  wiki ya maadhimisho ya
sherehe ya siku ya mazingira du-
niani.

Aliwahakikishia wanakikundi
hao kuwa serikali inaunga mkono
juhudi za wananchi hasa wanao-
jitolea kulinda na kuhifadhi maz-
ingira na kuwaomba wasivunjwe
moyo na watu wachache wenye
tamaa ambao wanavizia na kui-
kata mikoko na badala yake wote
washirikiane kuwa walinzi wa
mazingira ili kumshinda adui wa
mazingira.

“Tunapaswa kuitunza miti ya
mikoko kwa faida ya vizazi vi-
javyo na msichoke ili tuendelee
kuvuta hewa safi na salama tuz-
idishe juhudi kulinda na kutunza
mazingira na kurudisha uoto wa
asili,” alisisitiza.

Naye Mwenyekiti wa kikundi
hicho Hamad Mwalimu Iddi al-
imuomba Waziri Harusi kusikia
kilio chao na kupatiwa baadhi ya
vifaa ili wajikinge na jua pamoja
na boti ya doria kudhibiti baa-
dhi ya watu wanaovizia kuikata
mikoko.

Mkurugenzi Mtendaji wa Com-
munity Forest Pemba (CFP), Mba-
rouk Mussa Omar, alisema jumla
ya miche 1,200,000 imepandwa
kwenye eneo la Tumbe bondeni
na kukipatia kikundi hicho Shilin-
gi milioni tano za kusaidia shu-
ghuli na mahitaji ya kikundi.

Mbarouk alisema  mazin-
gira yanapoharibika viumbe
vinaathirika, magonjwa yat-

aongezeka, mvua zitapotea na
kwamba ni wajibu wa wanajamii
kuchukua juhudi za kupanda miti
aina mbalimbali ili kurudisha
uoto wa asili.

]
Samia, Mwinyi
wapongezwa
utekelezaji
anwani za
makazi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Ujenzi, Mawasiliano
na Uchukuzi, Dk. Khalid Salum Mo-
hamed, amewapongeza Rais Samia
Suluhu Hassan na Rais Dk. Hussein
Ali Mwinyi kwa umakini wao wa
utekelezaji wa anwani za makazi
nchini.

Waziri wa Ujenzi, Mawasiliano
na Uchukuzi Zanzibar, Dk. Khalid
Salum Mohamed, alieleza hayo
wakati aliposhiriki uwekaji wa
nambari za anwani za makazi ka-
tika Shehia ya Kiwengwa, Mkoa wa
Kaskazini Unguja.

Waziri Dk. Khalid alisema dunia
ipo katika maendeleo makubwa ya
sayansi na teknolojia, hakuna budi
Tanzania nayo kwenda sambamba
na mabadiliko ya mifumo hiyo ili
kuwaunganisha wananchi wake na
mifumo ya ulimwenguni.

“Umakini wa viongozi wetu hawa
ndiyo umesababisha kupungua
kwa gharama za kufanyika kwa
zoezi hili kutoka Shillingi bil-
lioni mia saba hadi kufikia bilioni
ishirini na nane tu,” alisema DK.
Khalid.

Alisema, kukamilika kwa anwani
za makazi kutaliwezesha Shirika la
Posta Tanzania pamoja na wadau
wengine kutoa huduma kwa ufanisi
kwa wananchi.

Akitolea mfano wa mashirika
makubwa duniani yanayofanya bi-
ashara kama Amazoni na Shirika la
Alibaba, Dk. Khalid alisema wafan-
yabiashara wa Tanzania wataweza
kuagiza bidhaa kutoka katika
mashirika hayo na kufikishiwa hadi
katika maeneo yao wanayoishi.

Waziri alisema Wizara ya Ujenzi,
Mawasiliano na Uchukuzi kwa
kushirikiana na wizara nyingine
zenye jukumu la zoezi la anwani
za makazi zimefanya kazi nzuri
yva uhamasishaji jambo ambalo
kukamilika kwake kwa upande wa
Zanzibar hakutokuwa na shaka.

Akilihusisha zoezi la anwani
za makazi na Sensa ya watu na
makazi inayotarajiwa kufanyika
nchini mwezi Agosti, mwaka huu,
Waziri Dk. Khalid alisema, anuani
za makazi (Post Code) limetandika
njia ya urahisi katika kufanikisha
sensa.

Naye, Sheha wa Shehia ya
Kiwengwa, Masoud Ame alisema
uongozi wa shehia hiyo umefanya
kazi nzuri ya kutoa elimu kwa wa-
nanchi kuhusu zoezi linaloendelea
jambo ambalo limesaidia kufaniki-
sha kazi hiyo kufanyika vizuri.

Kwa upande wao watendaji wa
zoezi hilo kupitia Ofisi ya Mkuu wa
Mkoa wa Kasakazini, wameiomba
jamii kuendelea kutoa ushirikiano
wao katika kukamilisha zoezi hilo
ambalo limefikia hatua ya uwekaji
wa nambari katika nyumba ili
zoezi likamilike kwa mujibu wa
muda uliopangwa.
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Wanafunzi VETA walia
na uhaba wa vifaa

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WANAFUNZI wa Chuo cha Ufundi Stadi
(VETA) mkoani hapa, wameiomba seri-
kali kuwapatia vifaa vya kutosha kwa
ajili ya kujifunza masomo kwa njia ya
vitendo.

Wamesema chuo hicho kina idadi kub-
wa ya wanafunzi, lakini kuna upungufu
wa vifaa vya kujifunzia na kulazimika ku-
soma kwa awamu darasani.

Wanafunzi walipaza kilio hicho mwis-
honi mwa wiki kwenye mahafali ya 38 ya
chuo hicho.

Monica Ngowi alisema tatizo lin-
alowakabili wanafunzi chuoni hapo ni
upungufu wa vifaa vya kujifunzia.

“Chuoni hapa tupo wanafunzi 1,400,
lakini vifaa havitoshi kwa ajili ya kujifun-
zia kwa njia ya vitendo, hivyo tunaiomba

serikali itusaidie kupata vifaa vya kuto-
sha, sababu sisi hapa chuoni masomo
yetu hufanyika kwa vitendo zaidi,” alise-
ma Ngowi wakati akisoma risala.

Alitaja tatizo lingine ni upungufu wa
vyumba vya madarasa, hosteli za wa-
nafunzi, kituo cha afya kwa ajili ya mat-
ibabu ya wanafunzi, pamoja na ukosefu
wa usafiri wa umma ambao utawafikisha
chuoni.

Naye Kaimu Mkuu wa Chuo hicho,
Rashid Ntahigiye, alikiri kuwapo na tatizo
hilo, na kuongeza ukosefu wa mfumo wa
majitaka ambao husababisha kutumia
gharama kubwa ya kukodisha magari
kila wakati kusomba.

Kaimu Mratibu wa mafunzo chuoni
hapo, Tajiri Mollel, alisema chuo hicho
kina jumla ya wanafunzi 1,400 na kina
uwezo wa kubeba wanafunzi 170 katika

hosteli zao, huku akitaja idadi ya wa-
nafunzi ambao wanahitimu kuwa ni 86,
wavulana 44 na wasichana 42.

Kwa upande wake, mgeni rasmi kwe-
nye mahafali hayo, Meya wa Manispaa
ya Shinyanga, Elias Masumbuko, aliahidi
serikali kushirikiana na chuo hicho ku-
tatua baadhi ya matatizo yanayowakabili
ili wanafunzi waendelee kupata ujuzi na
kuwa faida kwa taifa hasa katika sekta ya
ukuzaji wa viwanda.

Aliwataka pia vijana wanaohitimu
VETA wachangamkie mikopo ya vijana
inayopatikana halmashauri asilimia 10,
ambayo asilimia nne hutolewa kwa vija-
na, nne wanawake na mbili watu wenye
ulemavu, ili wapate mitaji na kujiajiri we-
nyewe kwa sababu wana ujuzi na kupun-
guza tatizo la ukosefu wa ajira kwa vijana
nchini.

Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Jumanne Sagini (wapili kushoto) akitoka kutembelea ujenzi wa Jengo la Idara ya
Uhamiaji mkoa wa Mtwara na kumwagiza mkandarasi kukamilisha ujenzi huo ndani ya mwezi mmoja na kwamba Serikali
haijaridhishwa na kasi anayotumia katika hatua za kukamilisha ujenzi huo. PICHA: MPIGAPICHA WETU.

TRA yatoa elimu ya mlipa
kodi mlango kwa mlango

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MAMLAKA ya Mapato Tanzania (TRA),
imeanza kampeni ya kutoa elimu kwa
mlipa kodi kwa wafanyabiashara mkoa-
ni Shinyanga, ambayo itafanyika mlan-
go kwa mlango ili kuhamasisha ulipaji
kodi kwa hiari.

Ofisa Mkuu Msimamizi wa Kodi kuto-
ka TRA, Edwin Iwato, alibainisha hayo
jana mkoani hapa wakati wakitambuli-
sha kampeni hiyo kwa Mkuu wa Mkoa
wa Shinyanga, Sophia Mjema.

Alisema dira ya TRA ni kuongeza
kasi ya ukusanyaji mapato ya ndani
na kuwataka wafanyabiashara wawe
wazalendo na nchi yao ikiwamo

kulipa kodi kwa hiari bila kutumia
mabavu.

“Kampeni hii ya elimu ya mlipakodi
inayo julikana kama ‘amsha amsha
kampeni’, tutaitoa ndani ya mwezi
mmoja hapa mkoani Shinyanga kwa
kutembelea wafanyabiashara wote
mlango kwa mlango, kuhamasisha uli-
paji kodi kwa hiari,” alisema Iwato.

Kwa upande wake Mkuu wa Mkoa
wa Shinyanga, Sophia Mjema, alitoa
wito kwa wafanyabiashara mkoani
humo kuwa na utamaduni wa kulipa
kodi kwa hiari ili serikali ipate fedha za
kutekeleza miradi mbalimbali ya maen-
deleo.

Mjema aliwasihi wafanyabiashara

kuwa waaminifu wanapouza bidhaa
zao kwa kutoa risiti, pamoja na wa-
nanchi wakinunua wadai risiti, jambo
ambalo litafanikisha serikali kufikia
malengo yake ya ukusanyaji mapato.

Katika hatua nyingine, Mjema alitoa
wito kwa wananchi wa Mkoa wa Shin-
yanga kutoa ushirikiano na kushiriki
kwa asilimia zote wakati wa sensa ya
watu na makazi itakayofanyika Agosti,
23 mwaka huu.

Alisema serikali ikiwa na idadi ya
watu wake itakuwa rahisi kupanga mi-
kakati yake na kuwatekelezea miradi
mbalimbali ya maendeleo kulingana na
uhitaji wao na kuwasihi siku hiyo wa-
baki nyumbani ili wahesabiwe.

RC:
Changamkieni
fursa za
mikopo

Na Richard Makore, MWANZA

WAKAZI wa Mkoa wa Mwanza
wametakiwa kuchangamkia
fursa za uwekezaji na ufanyaji
wa biashara ili kujiletea maen-
deleo ya kweli.

Kauli hiyo ilitolewa mwishoni
mwa wiki na Mkuu wa Mkoa wa
Mwanza, Robert Gabriel, katika
hafla maalum iliyowakutanisha
wateja wa Benki ya Akiba (ACB)

Aliwataka wakazi hao ku-
changamkia fursa ya mikopo
inayotolewa na taasisi za fedha
itakayowasaidia kuanzisha bi-
ashara ili kukuza kipato chao.

Pia, vijana kuacha kulalamika
kukosa mikopo badala yake
wafuate maelekezo wanay-
opewa na taasisi hizo ili kukidhi
Vigezo.

Alisema ofisi yake ipo tayari
kutoa maeneo ya bure kwa
Vvijana na wawekezaji wenye
mtaji ili kuwekeza katika sekta
yva kilimo, ufugaji wa samaki wa
vizimba na hoteli mkoani humo.

“Hata watumishi wa seri-
kali, natoa rai kwenu kujitokeza
kuchangamkia fursa ya mkopo
unaotolewa, tusiishie kutegemea
mishahara yetu bali tuongeze
kipato kwa kuwekeza kwenye
biashara na ACB imetuhakikishia
kupata mikopo,” alisema Gabriel.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki
ya Akiba (ACB), Sylvest Arumasi,
alisema wanatoa mikopo ya bi-
ashara hadi Shilingi bilioni moja
kwa wateja wake kwa ajili ya
shughuli za uwekezaji.

Alisema mbali na kutoa mkopo
huo benki hiyo pia inatoa
ushauri wa kibiashara kwa wa-
teja wake ili kuwalinda dhidi ya
hatari ya kupata hasara kwenye
biashara zao.

“Ili kufanikisha hilo tumean-
zisha ubia na Benki ya Taifa ya
Malawi (NBM), ambao utasaidia
kuboresha mazingira ya huduma
za kifedha kwa ajili ya wateja
hususani wafanyabiashara wa-
dogo, kati na wakubwa,” alisema
Arumasi.

Kwa upande wake, mkazi wa
Mkoa wa Mwanza, Remison
Uiso, aliishukuru benki hiyo
kwa kurahisisha upatikanaji wa
huduma kupitia internet banking
huku akitoa wito kwa benki hiyo

huduma za mikopo na kuhifadhi
fedha kinachowakwamisha ni
kwamba huduma hizi zimejikita
mjini, tanueni wigo hadi vijijini,”
alisema Uiso.

“Kuna watu wengine huko viji-
jini wanapoteza fedha kutokana
na mazingira yasiyo rafiki ya
uhifadhi wa fedha. Naamini mki-
fikisha huduma huko usalama
wa fedha zao utaongezeka na
uchumi wa nchi utaimarika.”
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Korea
Kaskazini
yarusha
makombora
manane

SEOUL, Korea Kusini

JESHI la Korea Kusini limesema
Korea Kaskazini imefyatua
makombora manane ya masafa
mafupi kuelekea pwani yake ya
mashariki.

Korea Kaskazini imefanya
jaribio hilo siku moja baada
va Korea Kusini na Marekani
kukamilisha luteka ya pamoja va
kwanza va kijeshi iliyohusisha
ndege za kijeshi .

Muungano wa wakuu wa
utumishi wa jeshi nchini humo
ulisema jeshi lao limegundua
makombora manane yaliyofy-
atuliwa kutoka eneo la Sunan
nchini Korea Kaskazini kuele-
kea Bahari ya Mashariki jana.
Kulingana na taarifa yao, zoezi
hilo limefanyika kwa dakika 30
mapema.

Nchi hiyo imeendeleza mara
dufu hatua zake za kuimarisha
mipango va silaha za nyuklia
licha ya kukabiliwa na vikwazo
vikali vya kiuchumi, kwa muda
mrefu.

Korea Kaskazini imekuwa
ikipinga luteka hizo za pamoja
za Kijeshi ikiziita kuwa ni ma-
ZO€ezi ya uvamizi.

Go Myong-
hyuy, mtafiti
kutoka taasisi
ya masomo
ya sera vya
Asan ameli-
ambia shirika
la habari la
AFP kwamba
jaribio hilo la
Korea Kaska-
zini huenda
ni jibu kwa
|luteka hiyo ya kijeshi.

Waziri wa Ulinzi wa Japan,
Nobuo Kishi (pichani) alisema
hatua hiyo ya kufyatua makom-
bora haitakiwi kuvumiliwa.

Mwezi uliopita, wakati wa
mkutano wa kilele na Rais Yoon
wa Korea Kusini, Rais Joe Biden
wa Marekani aliahidi kupeleka
vifaa vya kimkakati iwapo
kutakuwa na umuhimu wa ku-
fanya hivyo ikiwa ni sehemu ya
juhudi za kuimarisha ulinzi.

Marekani na Korea Kusini kwa
wiki kadhaa sasa wamekuwa
wakionya kuhusu nia ya Korea
Kaskazini kufanya jaribio la
kombora la nyuklia la masafa
marefu ambalo ni la saba.

Licha ya kuelemewa na mli-
puko wa maambukizi ya virusi
vya UVIKO-19 Korea Kaskazini
imerejea kwenye ujenzi wa kinu
cha nyuklia ambao ulisimama
kwa muda mrefu, hii ikiwa ni
kulingana na picha mpya za
satelaiti. DW

'Rais Putin, atoa onyo
'kwa nchi za magharibi

MOSCOW, Russia

RAIS wa Russia Vladimir Putin, amezi-
onya nchi za Magharibi kwamba vikosi
vyake vitashambulia maeneo mapya
ikiwa Marekani itaipatia Ukraine ma-
kombora ya masafa marefu.

Saa chache baada ya onyo hilo, jiji
la Kyiv limeshuhudia mlipuko ulioam-
batana na mitikisiko, lakini haijafaha-
mika ni shambulizi la aina gani.

Shirika la habari la TASS, lilim-
nukuu Rais Putin akisema kwamba
watashambulia maeneo mengine la-
kini hakuyataja.

Ukraine imekuwa ikitafuta silaha za
roketi ili kujibu mashambulizi kutoka
kwa vikosi vya jeshi pamoja na hifadhi
ya silaha ya Russia.

Rais wa Marekani Joe Biden mape-
ma wiki hii alitangaza mipango ya
kutoa mifumo ya roketi HIMARS
baada ya kupokea uhakikisho kutoka
Ukraine kuwa haitazitumia roketi hizo
kulenga ndani ya Russia.

UKraine im-
ekuwa iki-
tafuta silaha
za roketi

ili kujibu
mashambu-
lizi kutoka
kwa vikosi
vya jeshi
pamoja na
hifadhi ya
silahaya
Russia.

ar|b|o va Kombora Korea Kaskazm| PICHA:DW

MILIPUKO YATIKISA KYIV.

Milipuko ilitikisa mji mkuu wa
Ukraine Kyiv jana wakati gavana
wa eneo hilo akielezea hali ya
vita katika nchi yake.

Kupitia mtandao wa Telegram
Meya Vitali Klitschko alisema
hakuna waliofariki kutokana na
mashambulizi ya makombora
lakini mtu mmoja alijeruhiwa
na alipelekwa hospitalini.

Rais  Volodymyr Zelensky,
alikiri hali katika mji wa Severo-
donetsk kuwa ni mbaya, am-
bapo mapigano ya mitaani ya-
naendelea.

Severodonetsk ni mji mkubwa
zaidi ambao bado uko mikononi
mwa Ukraine katika mkoa wa
Luhansk katika jimbo la Donbas.

Vikosi vya Russia vimekuwa
vikisonga mbele polepole katika
wiki za hivi karibuni baada ya
kurudi nyuma au kufukuzwa ku-
toka maeneo mengine.

UKRAINE YAKASIRISHWA
NA UFARANSA

Waziri wa Mambo ya Nje wa
Ukraine Dmytro Kuleba amem-
kosoa Rais wa Ufaransa, Em-
manuel Macron, kwa matamshi
yake kuwa ilikuwa muhimu kwa

Russia kutodhalilika.
Aidha, alisema ni muhimu
kwa Rais Vladimir Putin

kutafuta njia ya kutoka katika
mzozo wa sasa katika kile ali-
chokiita kosa la msingi alilolif-
anya.

Lakini Kuleba, alisema kuwa
washirika wa nchi yake wa-
napaswa kujikita zaidi katika
kuirejesha Russia kwenye njia
sahihi.

Macron alikuwa akiwasiliana
mara kwa mara na Putin kwa
njia ya simu kama sehemu ya
harakati za kumaliza mapigano
na kufanya mazungumzo ya
wazi. BBC

Mlipuko waua watu 40 Bangladesh

Sitakunda.

na moto huo.

DHAKA, Bangladesh

MLIPUKO ulioambatana na
moto mkubwa uliotokea ka-
tika ghala moja umesababi-
sha vifo vya watu 40, na ma-
mia kujeruhiwa.

Ghala lilotokea ajali hiyo
liko karibu na mji wa Chit-
tagong, nchini Bangladesh.

Mamia ya watu walifika
kukabiliana na moto huo
wakati makontena kadhaa
yalipolipuka katika eneo la

Chanzo cha moto huo
hakijajulikana, lakini inad-
haniwa kemikali zilihifadhi-
wa katika baadhi ya makon-
tena hayo.

Hospitali katika eneo hilo
zimezidiwa na majeruhi na
zimeomba msaada wa ku-
changiwa damu.

Idadi kubwa ya walioje-
ruhiwa wanaripotiwa kuwa
katika hali mbaya huku ma-
jeraha ya moto yakichukua

asilimia 60 hadi 90 ya miili
yao.

“Mlipuko huo ulinirusha
umbali wa mita 10 kutoka
mahali nilipokuwa nimesi-
mama. Mikono na miguu
yangu imeungua,” alisema
dereva wa lori Tofael Ahmed
wakati akiongea na shirika la
habari la AFP.

Mhudumu mwingine wa
kujitolea aliliambia shirika
hilo kuwa ameona miili zaidi
ndani ya eneo lililoathiriwa

Wazima moto kadhaa ni
miongoni mwa waliouawa
na kujeruhiwa.

Bohari hiyo ilikuwa na
nguo za mamilioni ya dola
zilizokuwa zikisubiri kusa-
firishwa kwa wauzaji reja
reja wa nchi za Magharibi,
kulingana na afisa wa serikali
ya eneo hilo.

Bangladesh ni muuzaji
mkuu wa nguo kwa nchi za
Magharibi. DW
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POLISI

Na Saada Akida

IKOSI cha timu ya Polisi Tanza-

nia kimeanza kambi ya siku 10

katika Shule ya Maofisa wa Polisi

Kurasini, Dar es Salaam kiki-
jiwinda na michezo miwili ya Ligi Kuu
iliyopo mbele yao dhidi ya Namungo FC
na Yanga.

Juni 16, mwaka huu Polisi
Tanzania watashuka uwanja-
ni ugenini dhidi ya Namungo
FC katika mchezo utakaopig-
wa Uwanja wa llulu, Lindi saa

10 alasiri.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ko-
cha Mkuu wa Polisi Tanzania, Malale

KAMBINI

NAMUNGO

Hamsini, alisema baada ya kumalizika
kwa michezo miwili ya Ligi Kuu nyum-
bani dhidi ya Mtibwa Sugar na Biashara
United, wachezaji walipewa mapumziko
ya wiki moja ambayo yamemalizika juzi
na jana kuingia kambini.

Alisema kutokana na umuhimu wa
michezo hii, miwili katika kusaka alama
tatu, uongozi umeona ni vema kuweka
kambi eneo ambalo hali ya hewa yake
haitofautiani na Lindi.

“Timu itapata utulivu wa kutosha na
tunaendelea na maandalizi kuhakikisha
tunavuna pointi tatu dhidi ya wenyeji
wetu, tunatambua ubora wa Namungo
FC na tutaenda kwa ajili ya kupambana
kutafuta matokeo mazuri,” alisema ko-
cha huyo.

Alisema wanahitaji kupata matokeo
mazuri kwa kuvuna pointi tatu ili kujiwe-
ka katika nafasi nzuri kwenye msimamo
wa ligi hiyo ambayo kwa inaelekea ukion-
goni kwa ushindani mkali zaidi hasa kwa
kuzingatia anayepoteza mechi hushuka
nafasi moja na anayeshinda kupanda juu.

Polisi Tanzania ipo nafasi ya saba ka-
tika msimamo wa ligi hiyo ikiwa imejiku-
sanyia alama 33 baada ya kucheza mich-
ezo 26 na imesaliwa na mechi nne dhidi
ya Namungo, Yanga, GeitaGold na Kagera
Sugar.

Katika michezo hiyo, miwili watacheza
ugenini huku dhidi ya Geita Gold FC na
Polisi Tanzania watakuwa nyumbani
katika uwanja wao wa Ushirika mjini
Moshi.

Wachezaji wa Taifa Stars wakimpongeza George Mpole baada ya kuifungia bao la kuongoza katika dakika ya kwanza
ya mchezo wa kuwania kufuzu Afcon 2023 dhidi ya Niger iliyopigwa Uwanja wa Stade de I'Amitie, Cotonou nchini
Benin juzi na timu hizo kutoshana nguvu kwa kufungana 1-1. NA MPIGAPICHA WETU

JKT Tanzania mguu mmoja Ligi Kuu

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Maafande wa Jeshi la Kujenga
Taifa, JKT Tanzania, wameonyesha azma
yao ya kutaka kurejea tena Ligi Kuu Tan-
zania Bara, baada ya juzi kulazimisha
sare ya bao I-1 dhidi ya Kitayosce kwenye
Uwanja wa Ali Hassan Mwinyi, Tabora,
ikiwa ni mechi ya mkondo wa pili ya
mchujo, Ligi ya Championship.

Kwa matokeo hayo, JKT Tanzania im-
epita hatua hiyo kwa jumla ya mabao 3-1,
kutokana na mechi ya kwanza iliyoche-
zwa hivi karibuni katika Uwanja wa Meja
Jenerali Isamuhyo, kushinda kwa mabao
2-0.

Timu hiyo ambayo ilishuka daraja
msimu wa 2019/20, kwa sasa inasubiri
kucheza na mshindi wa timu za Ligi Kuu
ambazo zitamaliza zikiwa kwenye nafasi
yal3nal4.

Zitakazomaliza nafasi hizo zitacheza
mechi ya mchujo na itakayoshinda ndiyo
itacheza dhidi ya JKT Tanzania kutafuta
timu itakayocheza Ligi Kuu, au Champi-
onship.

Iwapo maafande hao watashinda,
basi watapanda kucheza Ligi Kuu, lakini
kama wakifungwa watabaki kwenye Ligi
ya Championship, huku timu ya Ligi Kuu
ikishinda itabaki huko huko, lakini ikip-
oteza itashuka daraja na kucheza Cham-

pionship msimu ujao.

Timu za Ndanda na Pan African nazo
zimefanikiwa kubaki kwenye Ligi ya
Championship, baada ya kushinda mechi
zao za mchujo juzi.

Ndanda ikiwa Nangwanda Sijaona,
iliichapa Gwambina mabao 2-0 na kula-
zimika kupigiana penalti kwani mechi ya
kwanza pia Gwambina ilishinda mabao
2-0, Ndanda ikabaki kwa kushinda kwa
mikwaju 2-1.

Pan African ugenini, Mkwakwani
Tanga, nayo ilifanikiwa kubaki kwa kui-
fungwa African Sports kwa mikwaju 5-3,
baada ya kila timu kushinda mabao 2-0
nyumbani kwake.

I
Coastal
yapania
kumaliza
4-bora

Na Cheji Bakari, TANGA

LICHA ya kukabiliwa na
mchezo mgumu ujao dhidi

ya vinara wa Ligi Kuu Bara,
Yanga, uongozi wa Klabu

yva Coastal Union umesema
malengo yao ni kushinda
mechi zao zote nne zilizosalia
ili kufikia malengo ya kumaliza
nafasi nne za juu katika ligi
hiyo .

Juni 15, Coastal Union
itakuwa ugenini katika Uwanja
wa Benjamin Mkapa, Dar es
Salaam kuvaana na vinara
wa Ligi Kuu, Yanga ambao
wanahitaji pointi tatu tu katika
mechi zao nne zilizosalia ili
kutawazwa mabingwa wa
msimu huu wa 2021/22.

Coastal Union ambayo
ipo nafasi ya sita kwenye
msimamo wa Ligi Kuu baada
va kucheza michezo 26 na
kujikusanyia jumla ya alama
34, imebakisha mechi nne
kabla ya msimu kumalizika,
mbili zikiwa za ugenini dhidi
yva Yanga na kisha Namungo
Juni 18.

Baada ya hapo timu hiyo
itarudi nyumbani katika
uwanja wake wa Mkwakwani
kucheza na Kagera Sugar
kwenye mechi ya mzunguko
wa 29 kabla ya Juni 19
kumaliza Ligi Kuu kwa kucheza
na Geita Gold FC uwanjani
hapo.

Akizungumza na gazeti hili
msemaji wa Coastal Union,
Miraji Wandi, alisema uongozi
mzima wa Coastal Union
unataka kuhakikisha unashinda
mechi zote nne zilizobaki ili
kumaliza katika nafasi nne za
juu katika msimamo wa Ligi
Kuu.

“Nikuhakikishie kuwa
uongozi mzima wa Coastal
Union kuanzia Kamati
Tendaji chini ya Mwenyekiti
Steven Mnguto, Kamati ya
Mashindano, mashabiki na
matawi watahakikisha Coastal
Union inashinda mechi zote
zilizobaki, ikitokea bahati
mbaya labda suluhu, lakini
hatutaki kufungwa,” alisema.

Aliongeza: “Kuhusu bonasi
walizoahidiwa wachezaji
tunashukuru uvongozi
umetekeleza ahadi zake,
wachezaji wamepata pesa
za0".

Ligi hiyo kwa sasa
imesimama kupisha mechi za
Kalenda ya Fifa, zinazoendelea
ambapo kwa bara la Afrika ni
kuwania kufuzu fainaliza Afcon
2023 zitakazofanyika nchini
lvory Coast.
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ERIKSEN HUYOOO UNITED

KLABU ya Manchester United ina matumaini
kwamba, inaweza kumnasa mchezaji wa Denmark,
Christian Eriksen kwa uhamisho huru baada ya mka-
taba wake wa muda mfupi pale Brentford kumalizika
mwishoni mwa Juni. (Mirror)

ARSENAL YAMWAMULIA JESUS

IR

ARSENAL wako tayari kumpa
mshambuliaji wa Manchester City na
Brazil, Gabriel Jesus mwenye umri wa
miaka 25, mshahara pauni 190,000
kwa wiki ili kuhamia pale Uwanja wa
Emirates msimu huu wa majira ya

-

joto. (Sun)

MANE KUONDOKA ANFIELD

SADIO Mane amesisitiza kuwa anataka kuondoka,
huku mshambuliaji huyo akihusishwa na Bayern
Munich, akikaa kimya bila kudai chochote kuhusu
mkataba mpya pale Anfield. (Daily Telegraph)

DEMBELE KUTUA CHELSEA

CHELSEA wanaongoza katika
kinyang’anyiro cha kumsaka msham-
buliaji wa Barcelona na Ufaransa,
Ousmane Dembele, ambaye atapa-
tikana bure baada ya mkataba wa
mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 25, utakapokamilika mwishoni mwa mwezi
huu. (Talksports)

MOUNRIHO AMPIKU ZIDANE

KOCHA wa AS Roma, Jose Mourinho mwenye umri
wa miaka 59 ameibuka kuwa mpinzani wa Zinedine
Zidane kuwania nafasi ya Mauricio Pochettino kama
kocha mpya ajae wa Paris St-Germain. (Daily Mail)

AGOMBEWA ENGLAND

TOTTENHAM Hotspur, Newcastle
na Aston Villa zote zinamtaka winga
wa Ubelgiji, Yannick Carrasco mwe-
nye umri wa miaka 28 kutoka Atletico
Madrid. (Fichajes)

PULISIC KWA VIGOGO ITALIA

AC Milan na Juventus zinamfuatilia winga wa
Chelsea mwenye umri wa miaka 23, Christian Pulisic,
ambaye hafurahishwi na kusugua benchi pale Stam-
ford Bridge. (Daily Mail)

MAXIMIN AWINDWA SPURS

TOTTENHAM Hotspur wanavutiwa
na mshambuliaji wa Newcastle mwe-
nye umri wa miaka 25, Allan Saint-
Maximin. (Football London)

AKE NA NEWCASTLE UNITED

NEWCASTLE itahitaji kulipa pauni milioni 50 ili
kumsajili beki wa Manchester City, Nathan Ake mwe-
nye umri wa miaka 27. (Sun)

PALACE KWA ARIBO
T

KLABU ya Crystal Palace inafikiria
kumnunua kiungo wa kati wa Rang-
ers na Nigeria, Joe Aribo mwenye
umri wa miaka 25. (The Athletic)
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® ® ® Takumi Minamino anaweza kutumika kama
sehemu ya kumsajili nyota huyo ambaye alichangia...

LONDON, England

UKU kuondoka kwa Sa-

dio Mane kukiwa ka-

ribu kutimia, Liverpool

wameamua kuingia kwe-
nye mbio za kuwania saini ya winga
wa Leeds United, Raphinha, kwa
mujibu wa Mirror.

Raphinha amekuwa akitajwa
zaidi kuwaniwa kule Barcelona na
inadaiwa kwamba, wakati wowote
anaweza kutangazwa kuwa nyota
mpya wa miamba hao wa kule kwe-
nye viunga vya Katalunya.

Baada ya kupoteza kwenye fainali
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya, hitaji lao

kubwa kwa sasa ni kutaka kujenga
upya kikosi cha Liverpool, huku
wachezaji kadhaa wakitajwa ku-
waniwa.
Uhamisho wa Luis Diaz
wakati wa dirisha dogo la
Januari ulitoa kipengele
kipya katika uchezaji wa
Liverpool chini ya kocha,
Jurgen Klopp, huku
kuondoka kwa Mane kuki-
waacha kwenye wakati
mgumu.
Raphinha mchezaji wa kimataifa

wa Brazil kwa muda mrefu ameku-
wa akihusishwa na Barcelona, laki-

ni matatizo yao ya kifedha ambayo
yanatangazwa sana, yanawabhitaji
kuuza wachezaji wengine kabla ya
kusajili.

Takumi Minamino wa Liverpool
anaweza kutumika kama sehemu
ya kumsajili Raphinha mwenye
umri wa miaka 25, ambaye ali-
changia pasi 11 za mabao wakati
Leeds ikibaki kwenye Ligi Kuu Eng-
land.

Kocha wa Leeds, Jesse Marsch
anaripotiwa kuwa shabiki mkubwa
wa mchezaji huyo wa kimataifa wa
Japan, na hivyo kuwaacha Liver-
pool wakiwa na uwezekano mkub-
wa wa kufanikisha dili hilo.
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PARIS, Ufaransa

LABU ya Paris Saint-Germain ina nia ya kumfanya Jose
Mourinho kuwa kocha wake mpya huku wakijiandaa kum-

alizana na Mauricio Pochettino, kwa mujibu wa 90min.
Mabingwa hao wa Ligi Kuu Ufaransa, Ligue 1, kwa muda

mrefu wamekuwa na mipango ya kumtoa Pochettino mwishoni
mwa msimu huu na walikuwa wakitaka kumbadilisha na kumchu-
kua Antonio Conte, ambaye yuko kule Tottenham Hotspur.
Huku wakimtaka kocha mpya, PSG pia wanakaribia kumuajiri
Luis Campos kama mkurugenzi wao mpya wa michezo, na kwa
mujibu wa 90min, mkuu huyo wa zamani wa Lille na Monaco
anaangalia chaguzi zake anapojiandaa kukata uhusiano na Po-
chettino.
Wawakilishi wanaofanya kazi kwa niaba ya PSG wamewasili-
ana na Mourinho ili kupima nia yake ya kuchukua kazi hiyo, huku
upande wa Ligue 1 ukivutiwa na matarajio ya kufanya kazi na ko-
cha huyo wa AS Roma.
Mourinho anajulikana kuwa karibu na Campos, ambaye alifan-
ya kazi chini yake kule Real Madrid, na bosi huyo alishindwa katika
jaribio la kumleta raia mwenzake huyo wa Ureno pale Manchester
United.
Mourinho inasemekana kufurahishwa sana na Roma na hata
amesema hadharani kwamba hana mpango wa kuwaacha
mabingwa hao wa Ligi ya Europa Conference.
“Ninaziheshimu sana klabu zote ambazo nilifanya nazo kazi,
lakini leo mimi ni ‘Romanista’” kwa asilimia 100, kwa sababu
mashabiki hawa ni wa kushangaza,” alisema baada ya ushindi wa
taji la Europa Conference.
“Nitabaki AS Roma, bila shaka, hata kama ofa zitakuja. Nataka
kubaki hapa.”
Licha ya Mourinho, Campos pia anadaiwa kutaka kufanya kazi
na kocha wa Nice, Christophe Galtier na yule wa Monaco, Leon-
ardo Jardim.
Hata hivyo, inadaiwa kwamba, kocha wa Sporting Lisbon, Ru-
ben Amorim ndiye mwenye nafasi kubwa zaidi ya kuchukua miko-
ba ya kuwa pale PSG msimu ujao.

SportPesa
SPORTPESA.C0.TZ

HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:
0764115588, 0677115588
0685115588 GBT:0249

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

DAKAR, Senegal

SADIO Mane amekuwa
mfungaji bora wa wakati
wote wa Senegal baa-
da ya kufunga mabao
matatu ‘hat-trick’ wakati
wakipata ushindi wa 3-1
dhidi ya Benin katika
mchezo wao wa kufuzu
Kombe la Mataifa ya Af-
rika, AFCON, Jumamosi.
Mshambuliaji huyo wa
Liverpool, alifunga mara
mbili kwa penalti na ku-
funga jingine mjini Da-
kar, hivyo kufikisha ma-

alizoichezea nchi yake.

Mabao hayo matatu
ya Mane yalimuweka
mbele ya Henri Camara
mwenye mabao 31 kwa
mabingwa hao wa Afrika.

Mafanikio ya kuvunja
rekodi ya mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka
30, yanakuja huku kuki-
wa na uvumi mkubwa
juu ya hatima yake baa-
da ya msimu mwingine
bora kwa kikosi cha ko-
cha, Jurgen Klopp pale
Liverpool.

[jumaa, mshambuliaji

atafanya kile ambacho
watu wake wa Senegal
wanataka afanye,
huku kukiwa na ripoti
kwamba, anaweza kuwa
njiani kuelekea Bayern
Munich.

Wananchi wa Senegal
walipiga kura kwenye
gazeti moja nchini humo
kumtaka Mane aondoke
Liverpool kipindi hiki
cha majira ya joto.

Asilimia 60 hadi 70 ya
waliopiga kura walitaka
Mane akacheza kwenye
timu nyingine msimu

\ - - \E bao 32 katika mechi 90 huyo alidai kwamba, ujao.
i . _ | !
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MKAPA ‘KUIUA’

Na Mwandishi Wetu

AADA ya kuam-

bulia sare ya bao

1-1 dhidi ya Niger

kwenye mechi ya
kwanza ya kuwania ku-
fuzu Fainali za Mataifa ya
Afrika (Afcon) zitakazo-
fanyika mwakani nchini
Ivory Coast, Nahodha wa
Taifa Stars, Mbwana Sa-
matta, amesema ingawa
itakuwa mechi ngumu
dhidi ya Algeria keshokut-
wa Jumatano, lakini wana-
hitaji ushindi.

Tkiwa katika Uwanja wa
I'Amitie, Cotonou nchini
Benin juzi, Stars ilitoka
sare ya bao 1-1 dhidi ya Ni-
ger ambao ilitumia dimba
hilo kutokana na viwanja
vyake kutokidhi ubora.

Katika mechi inayofua-
ta, Stars sasa itaikaribisha
Algeria katika Uwanja wa
Benjamin Mkapa Jumata-
no, ambayo imetoka kush-
inda mabao 2-0 nyumbani
dhidi ya Uganda.

Akizungumzia mchezo
huo dhidi ya Algeria, Sa-
matta alisema utakuwa
mgumu kwa kuwa aina ya
mpinzani wanayekutana
naye ni moja kati ya timu
bora zaidi katika viwango
vya soka Afrika, lakini kwa
kuwa watakuwa nyum-

bani watapambana kupata
matokeo.

“Kuhusu mchezo unao-
fuata, nadhani utakuwa
mgumu na tunafahamu
mpinzani tunayekwenda
kukutana naye katika vi-
wango vya Afrika ni nam-
ba moja ama mbili kimi-
chezo, nafikiri utakuwa
mgumu, lakini ni mchezo
wetu wa kwanza nyum-
bani tunabhitaji pointi tatu.

“Tutapambana kwa hali
na mali, hivyo Watanzania
waje kwa wingi tuweze
kusapotiana kwa sababu
tunataka pointi tatu nyum-
bani,” alisema Samatta
anayeichezea Klabu ya
Antwerp ya Ubelgiji kwa
mkopo akitokea Fener-
bahce ya Uturuki.

Kuhusu mechi dhidi
ya Niger, Samatta alise-
ma kwa ujumla ulikuwa
mchezo mgumu katika
nyanja nyingi na kwamba
wangeweza kupata ma-
tokeo zaidi ya droo wali-
yoipata, lakini hata hivyo
anaamini pointi moja wali-
yoipata itakuwa muhimu
katika muendelezo kwao
kwenye mechi za kufuzu
fainali hizo.

Stars ambayo ilitarajiwa
kurejea jana ikitokea Be-
nin itareja mazoezini ke-
sho kujianda mechi hiyo,

ambayo inatarajiwa kuwa
ngumu zaidi katika kundi
lao.

Ikumbukwe timu mbili
zitakazomaliza nafasi ya

juu katika kila kundi, ndizo
zitakzofuzu kushiriki fain-
ali hizo nchini Ivory Coast
mwakani.

Udoh atajwa kuja Simba
kurithi viatu vya Lwanga

Na Mwandishi Wetu

APP

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

MECHI ZA USHINDI

“1" - NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA

“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" - NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.
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NYUMBANI SARE UGENINI

GAMEID MICHEZO

Hoganas BK vs Torslanda IK

2

South Korea vs Chile

Traeff vs Ullensaker/Kisa

Alta IF vs Frigg

VRI vs Norresundby BK

Levanger vs Hodd

Japan U22 vs Colombia Youth

Egersund IK vs Notodden

Odder Igf vs Ringkobing IF

Volda vs Lillehammer FK

FC Einheit Wernigerode vs Einheit Rudolstadt

SV 1914 Eilendorf vs SV Deutz 05

Kvik Halden vs Sotra

Honefoss vs Forde

Viktoria Arnoldsweiler vs VfL Alfter

Vindbjart vs Sarpsborg Sparta 2

SV 1910 Breinig vs VfL Vichttal

Bor. Freialdenhoven vs Hennef 05

Japan U23 vs Saudi Arabia U23

Bergisch Gladbach vs 1. FC Duren

Eidsvold Turn vs Asker

Eik-Tonsberg vs Halsen IF

Spvg Frechen 20 vs FC Hurth

Siegburger SV 04 vs FC Pesch

Strindheim IL vs Trygg/Lade

Gjellerasen vs Floya

Baerum vs Kjelsaas

Odds BK 2 vs Moss

Harstad vs Mjondalen 2

Start 2 vs Mandalskameratene

WAKATI mabingwa watetezi wa
Ligi Kuu Bara wakieleza kwamba
wanataka kukisuka upya kikosi chao
kwa kusajili nyota wa kiwango cha
juu mwenye kiu ya mafanikio kue-
lekea msimu mpya, wamehusishwa
kutaka kumsajili Kiungo Mnigeria,
Udoh Etop David.

Rais wa Heshima na Mwekezaji,
wa klabu hiyo, Dk. Mohamed ‘Mo’
Dewji, wiki iliyopita alisema wana-
taka kusafisha na kuunda upya kikosi
chao kwa kusajili nyota wa kiwango
cha juu wenye uchu wa mafanikio
wakati huu wakielekea kumaliza
msimu na Kombe la Mapinduzi pe-
kee.

Hata hivyo, Meneja wa Habari na
Mawasiliano wa klabu hiyo, Ahmed
Ally, baada ya kuulizwa ni nyota gani
ambao wapo kwenye rada za kusa-
jiliwa na klabu hiyo, alisema kila kitu
kitajulikana baada ya msimu kumal-

izika, lakini tetesi zinaeleza, Udoh ni
miongoni mwa nyota wanaowindwa
na miamba hiyo.

Ikumbukwe Udoh, aliwahi kufanya
majaribio na klabu hiyo na kuichezea
katika michuano ya Kombe la Map-
induzi msimu huu, lakini hakukidhi
matakwa ya benchi la ufundi lililoku-
wa chini ya Mhispani Pablo Franco.

Lakini sasa Udoh anahusishwa
kuja kuridhi viatu vya Mganda
Taddeo Lwanga ambaye klabu hiyo
imepanga kuachana naye mwishoni
mwa msimu kutokana na historia
yake ya majeraha ya mara kwa mara.

Simba ambayo msimu huu
imeishia hatua ya robo fainali ya
Kombe la Shirikisho Afrika, huku
ikishika nafasi ya pili kwenye msi-
mamo wa Ligi Kuu Bara ikiwa nyuma
kwa alama 13 dhidi ya vinara Yanga
wenye pointi 64, ni wazi ‘Wekundu’
hao wataambulia Kombe la Mapin-
duzi pekee kwa msimu huu kwani

tayari wameshatolewa kwenye
kinyang’anyiro cha Kombe la FA.

Orn-Horten vs Strommen

TPS Turku vs PK-35

Mbour Petite Cote vs ASC Jaraaf

US Goree vs AS Douanes

AS Dakar Sacre Coeur vs Generation Foot

Teungueth vs Casa Sport

Cneps vs ASC Diambars

Asec Ndiambour vs AS Pikine

Justo Jose De Urquiza vs Villa San Carlos

Deportivo Riestra vs Deportivo Madryn

Deportivo Muniz vs Argentino Rosario|

Deportivo Paraguayo vs Central Ballester

Slovakia vs Kazakhstan

Andorra vs Moldova

Austria vs Denmark

Belarus vs Azerbaijan

Iceland vs Albania

Croatia vs France

Equatorial Guinea vs Libya

Bonaire vs Sint Maarten

() CHEZA KWA WAVBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIVA.
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Liverpool yajitosa kwa Raphinh:g‘

George Mpole (kulia) akishangilia na wachezaji wenzake wa Taifa Stars baada ya kuifungia bao la kuon-
goza katika dakika ya kwanza ya mchezo wa kuwania kufuzu Afcon 2023 dhidi ya Niger uliopigwa
Uwanja wa Stade de I'’Amitie, Cotonou nchini Benin juzi na timu hizo kutoshana nguvu kwa kufungana 1-1.
PICHA:MPIGAPICHA WETU

Poulsen alia Stars

kucheza na Niger 12

® ® ® \i wakati ikitoka sare Benin kuwania kufuzu
Afcon 2023, asema kama isingekuwa...

Na Adam Fungamwango

OCHA Mkuu wa
timu ya Taifa ya
Tanzania, Taifa
tars, Kim Poulsen

amesema wachezaji wake
walikuwa wakicheza na
wapinzani 12, kwani mwa-
muzi wa mchezo huo aliku-
wa akiwabeba kwa mbeleko
Niger.

Akizungumza baada
ya kutua jana nchini Tan-
zania wakitokea nchini
Benin kucheza mechi ya
kwanza ya kusaka tiketi ya
michuano ya AFCON inay-
otarajiwa kuchezwa mwa-

kani nchini Ivory Coast,
kocha huyo alisema mechi
ilikuwa ngumu uwanjani,
lakini pia mwamuzi alione-
kana kuwabeba wapinzani
wao, hivyo ni kama waliku-
wa wakicheza na wachezaji
12.

“Ilikuwa mechi ngumu,
kipindi cha kwanza tulifun-
ga, wao wakarudisha, kip-
indi cha pili tulikosa nafasi
kadhaa za kufunga ambazo
zingetupa pointi tatu, lakini
ifike wakati tushukuru hata
pointi hii moja tuliyoipata
ugenini.

Ilikuwa pia mechi ngumu
kwa sababu waamuzi wali-

kuwa wakiwabeba wapin-
zani wetu, ni kama tulikuwa
tunacheza na wachezaji 12
muda wote, kila maamuzi
yalikuwa ni ya kutukan-
damiza, ni kama vile ali-
kuwa na ajenda ya kutupa
kadi nyekundu. Hiki si kitu
kizuri kwenye soka, lakini
mwisho wa siku mechi im-
eisha kwa sare,” alisema ko-
cha huyo.

Stars ndiyo iliyoanza ku-
tangulia kupata bao kwe-
nye Uwanja wa I'Amitie,
Cotonou nchini Benin lil-
ilowekwa wavuni na straika
anayekuja juu kwa sasa,
George Mpole dakika ya

kwanza, wapinzani waki-
sawazisha kupitia Daniel
Sosah dakika ya 26.

Ni matokeo yanayoi-
weka katika nafasi ya pili
Taifa Stars kwenye Kundi
F, baada ya timu ya Taifa ya
Algeria kuitwanga Uganda
mabao 2-0.

Stars sasa inajiandaa
kuikaribisha Algeria katika
Uwanja wa Benjamin Mka-
pa keshokutwa, Jumatano.

Timu mbili zitakazos-
hika nafasi ya juu katika
kila kundi la michuano
hiyo, ndizo zitakazofuzu
Afcon 2023 nchini Ivory
Coast.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042
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Nabi ataka rekodi
Yanga kwa Coastal

Na Saada Akida

- KOCHA Mkuu wa Yanga, Nasred-
ine Nabi, ameweka wazi kwamba
anahitaji kuweka rekodi ya kipekee
kwa kuhakikisha wanafanya vizuri
dakika 180 katika michezo miwili
ijayo, mmoja wa Ligi Kuu na kisha
Fainali ya Kombe la Shirikisho la
Azam (ASFC) maarufu FA Cup, dhidi
ya Coastal Union ya Tanga. ;
Yanga inatarajia kucheza mechi
ya ligi Juni 15 dhidi ya Coastal
Union katika Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam kabla ya
kukutana tena na timu hiyo Julai
2, mwaka huu kwenye mechi ya
fainali ya Kombe la FA itakayopig-
Wa Uwanja wa Sheikh Amri Abeid

Ak|zungumza na gazeti hili jana,
Nabi alisema anawaheshimu wap-
inzani wao, Coastal Union na ame-
kiri kuwa wamekuwa bora, jambo
ambalo litafanya dakika hizo 180
kuwa ngumu kwa Kila upande ila
mkakati wake ni kuweka rekodi ya
kushinda.

Nabi alisema lengo la kwanza ni
kuendeleza kasi yao ya kutafuta
matokeo katika mchezo huo na
amewataka wachezaji kutambua
umuhimu wa mechi hizo kwao
binafsi.

Alisema ameona mchezo mzuri
na kuwasoma wapinzani wao hao
katika nusu fainali ya pili wakati
Coastal Union ikicheza dhidi ya
Azam FC, hivyo tayari amebaini
mapungufu na ubora mkubwa wa
wapinzani wao kuelekea mechi
mbili wanazokwenda kukutana
nao.

“Itakuwa mechi bora na ushin-
dani mkubwa pamoja na ngumu
kutoka kwetu kwa sababu wache-
zaji wa Coastal Union wataingia
kwenye mchezo huo wakiwa na ari
kubwa,” alisema.

“Sina hofu kikubwa ninachoki-
angalia ni kuhakikisha wachezaji
wangu wanafanya kile kitakachotu-
pa matokeo mazuri kwenye miche-
z0 yote miwili lengo ni kutovunja
rekodi ya kufungwa dakika za
mwisho.”

Alisema kwa sasa nguvu na akili
anazingatia kila mchezo ulio mbele
yao kwanza kwa kusaka pointi
tatu kutoka Coastal Union ambazo
wanazihitaji ili kutangaza ubingwa
rasmi wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

“Tunatakiwa kuwa makini hatu-
wabezi Coastal Union ni wazuri,
lakini muhimu zaidi tusipopata
alama tatu kwenye ligi basi lazima
tukatafute matokeo katika fainali
kwa kuwafunga v\/apmzam hao na
kutwaa ubingwa wa ASFC," alisema

Nabi.
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