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Samia: Ondoeni vizuizi Mto Ruvu

Na Romana Mallya

RAIS Samia Suluhu Hassan
amewaagiza wakuu wa mikoa
ya Dar es Salaam na Pwani
pamoja na Mamlaka ya Majisafi
na Usafi wa Mazingira Dar es Sa-
laam (DAWASA) kuhakikisha vi-
ZUizi vyote vya maji kwenye Mto
Ruvu vinaondolewa mara moja
ili maji ya mto huo yakachangie
upatikanaji wa nishati hiyo.

es Salaam wakati wa Mjadala
wa Kitaifa wa Nishati Safi ulio-
andaliwa na Wizara ya Nishati
na kuhudhuriwa na washiriki
zaidi ya 3,000 ikiwamo mikoa
ya Morogoro, Shinyanga, Iringa,
Dodoma na Tabora.

Rais Samia alisema suala la
uhaba wa upatikanaji wa maji
Mkoa wa Dar es Salaam lina
sura mbili - za asili na zinazos-
ababishwa na wanadamu.

“Kwa kiasi kikubwa kupungua
maji Mto Ruvu ni matendo yetu

wenyewe, tumeambiwa hapa
mkoa ule unakata miti kwa kiasi
kikubwa, ardhi inakauka. Vyan-
zo vidogo vinakauka, maji hay-
aendi, na yale yanayokwenda
unakuta njiani watu wameweka
vizuizi maji hayawezi kwen-
da,” “Unakuta mashine kubwa
zimewekwa, ‘wanapampu’ maji
kwenda kwenye mashamba,
mashamba ya wageni wala siyo
mashamba ya wenyeji wa eneo
lile, unakuta vizuizi kadhaa
watu wamejenga mabwawa
humo ndani wanafuga samaki
humo,” alisema.

Kutokana na kadhia hiyo,
Rais Samia aliwaagiza wakuu
hao wa mikoa Dar es Salaam na
Pwani pamoja na DAWASA ku-
hakikisha wanakwenda kuon-
doa vizuizi vyote Mto Ruvu.

“Nilizungumza na DAWASA
wakasema wamefanya op-
eresheni mwezi uliopita, bin-
adamu ni mzito sana inaweze-
kana mmepita mwezi uliopita
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mlipoondoka tayari wameweka
vizuizi, ninaomba mwende ku-
zunguka, kama ni kupita kwa
helkopta au miguu kama mtak-
wenda kwa magari yenu, nina-
taka msafishe mto maji yaende
yakachangie upatikanaji wa
maji,” aliagiza.

Rais Samia pia alimtaka Waziri
Mkuu, Kassim Majaliwa kwenda
kuhakikisha maagizo aliyotoa ya
kuunganisha lita 70,000 za maji
kutoka Kigamboni kwenda Dar
es Salaam yanafanyiwa kazi kwa
kuwa fedha tayari zimeshatoka
ili kupunguza makali ya uhaba
wa maji uliopo.

Alisema Dar es Salaam ina mi-
undombinu mikongwe ya usam-
bazaji maji na mingine ilijengwa
wakati mkoa huo ukiwa na watu
milioni tatu lakini sasa una waka-
zi milioni tano.

“Wanaohusika na maji, DAWA-
SA na Wizara ya Maji waangalie
pia muunganisho wa maji ndani
ya jiji hili kwa sababu ukisoma
kazi iliyofanywa, Dar es Salaam
ina uwezo wa kupata maji kwa
asilimia 100 kuanzia mwaka 2023
lakini bado maeneo mengine wa-
nalia.

“Sababu nyingine ni ujenzi
holela, ndani ya Dar es Salaam
watu wamejijengea tu kiasi am-
bacho mabomba hayawezi kupi-
ta, mfumo wowote hauwezi, bali
ni kuchimba tu visima na kutoa
maji kwa watu. Mkuu wa Mkoa
wa sekta husika ninataka myasi-
mamie hayo na Waziri Mkuu ata-
wasimamia,” aliagiza.

Mkuu wa Nchi alisema utatuzi
wa muda mrefu wa uhaba wa
maji mkoani humo ni kujenga
Bwawa la Kidunda ambalo mka-
taba wake ulitiwa saini juzi na
serikali imeshatenga fedha za
kuanza ujenzi wake.

Alisema bwana hilo litachukua
muda mrefu kukamilika na ita-
chukua miaka miwili kujaa maji
kutegemea mvua itakavyonye-
sha.

“Lakini, miaka minne mitano,
sita mbele Dar es Salaam itakuwa
na akiba kubwa ya maji ya kuto-
sha,” Rais Samia alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Amos Makalla, akitoa sala-
mu za mkoa huo, alimweleza Rais
kazi ambayo walielekezwa kuhu-
su Kigamboni wameitekeleza.

‘Waliokosa mkopo
waripoti vyuoni’

Na Richard Makore, DODOMA

BUNGE limeagiza serikali ku-
warudisha vyuoni wanafunzi
wote wenye sifa za kupata
mikopo, lakini hawakupata ili
waendelee na masomo wakati
serikali ikitafuta fedha za ziada
kwa ajili yao.

Vilevile, limeagiza uongozi wa
Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi
wa Elimu ya Juu (HESLB) kufika
mbele ya Kamati ya Kudumu ya
Bunge ya Huduma na Maende-
leo ya Jamii ili kuhojiwa “kwanini
inakuwa na kiburi?”

Spika wa Bunge, Dk. Tulia
Ackson, alitangaza maazimio
hayo jana bungeni jijini hapo
baada ya wabunge kujadili hoja
ya Mbunge wa Biharamulo, Ezra
Chiwelesa aliyoiwasilisha baada
ya kumalizika kipindi cha ‘Mas-
wali’.

Mbunge huyo, katika kujenga
hoja yake hiyo, alisema serikali
imetenga bajeti kwa ajili ya kutoa
mikopo kwa wanafunzi wa elimu
ya juu, lakini anashangaa kuona
wanafunzi wengi hawajapata
fedha mpaka sasa huku kukiwa
na kundi la wanafunzi wenye sifa
za kupewa mkopo huo, lakini ha-
wajapangiwa mkopo.

Alibainisha kuna mwanafunzi
amesoma Shule ya Sekondari
ya Wasichana Msalato, akiwa na
ufaulu wa daraja la kwanza ki-
dato cha nne na sita, lakini ame-
nyimwa mkopo wa elimu ya juu.

“Mfumo uliopo utazaa mata-
baka na ili kuondoa hili, utan-
genezwe utaratibu wa haraka
ili wanafunzi waliokosa mikopo
licha ya kuwa na sifa, wapate
mikopo,” alisema.

Mbunge huyo pia alipende-
keza serikali kufumua mfumo
uliopo kwa sasa kuhusu mikopo
ya elimu ya juu kwa kuwa ume-
kosa tija.

Hoja hiyo ilichangiwa na
wabunge 16 kwa rukhsa ya Spika
Tulia huku wengi wao waki-
inyooshea vidole HESLB kuto-
kana na shida zilizoibuka.

Mbunge wa Viti Maalum, Ju-

dith Kapinga, aliitaka serikali
iongeze bajeti ya HESLB ili ku-
wanusuru wananchi maskini
ambao wako hatarini kukosa
elimu ya juu.
Khamis Kigwangalla, alisema
suala la mwanafunzi kupata
mikopo ni haki yao, akiitaka seri-
kali kutekeleza dhana ya utawala
bora kwa kutoa haki hiyo kwa
wanafunzi.

Aliitaka serikali kufumua mfu-
mo wa utoaji mikopo ili iwe haki
ya kila mtoto aliyesoma na ku-
faulu vizuri kukopeshwa fedha.

Mbunge wa Geita Mjini, Con-
stantine Kanyasu, akichangia
hoja hiyo ya dharura, alitaka seri-
kali kufumua mfumo wa utoaji
mikopo ili wanafunzi wenye sifa
waipate bila kuzungushwa.

“Nashindwa kuelewa huu
mkopo ni huruma, hisani ama ni
kitu gani, maana sielewi! Kama
mtoto anafaulu kwenda chuo
kikuu, lakini anakosa, huu mfu-

mo ni lazima ufumuliwe,” Kan-
yasu alisema huku Mbunge wa
Vvawa, Japhet Hasunga akiitaka
serikali itoe majibu “ni kwanini
wanafunzi wanakosa mikopo ya
elimu ya juu?” Na itoe fedha za
dharura ili kutatua tatizo hilo.
Timotheo Mzava, alisema katika
bajeti ya mwaka huu, wanafunzi
30,000 watakosa mikopo na
kuomba ufanyike uchunguzi ili
kubaini sababu.

Mbunge wa Viti Maalum, Ester
Matiko aliitaka serikali kuwekeza
katika elimu na kuwe na chanzo
maalum cha fedha kama ilivyo
(REA).

Ester alisema wanafunzi wa-

naopata daraja la kwanza kidato
cha sita, wasomeshwe bure na
wale wengine wakopeshwe, aki-
sisitiza kuwa suala hilo linaweze-
kana kwa kuwa wazazi wao wali-
soma bure.
Flatei Massay alisema kwa sasa
hali ni mbaya HESLB, hivyo kuna
haja bodi hiyo ivunjwe kwa kuwa
imeshindwa kufanya kazi yake
vizuri kwa kipindi kirefu tangu
ilipoundwa.

Akihitimisha  hoja  yake,
Mbunge Chiwelesa aliitaka seri-
kali kutoa tamko ili wanafunzi
waliokosa mikopo, warudi vy-
uoni wakati serikali inatafuta
fedha.

Pia aliitaka serikali kupeleka
bungeni bajeti ifanyiwe mapitio
ili kuongeza bajeti kwa kuwa in-
aonekana shida ni fedha na ku-
undwe kamati teule ya Bunge ili
kuichunguza HESLB kwa kuwa
malalamiko yamekuwa mengi.

MAAZIMIO YA BUNGE

Kutokana na hoja hiyo, Spika
Tulia alisema Bunge kwa kauli
moja linaitaka serikali kuwasili-
ana na vyuo vya serikali na bin-
afsi kuwapokea wanafunzi hao.

Spika Tulia pia aliagiza uongozi
wa HESLB ufike mbele ya Kamati
ya Bunge ili kuzungumza nayo,
akitamka: “Ninataka bodi hii ifike
mbele ya kamati hii [jumaa hii
ili tuone kama ni kiburi inafanya
ama ni kitu gani”.

Uamuzi wa kuitwa kwa uon-
gozi wa HESLB ulitokana na kauli
ya Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda
kwamba bodi hiyo imekuwa na
kiburi, ilipowagomea wataalamu
aliowatuma kuichunguza, ikiwa-
zuia kufanye kazi yao.

“Nimeunda kamati ya wataala-
mu kuchunguza mifumo ya bodi,
lakini ninapata upinzani mkali
sana mpaka ninashangaa,” Prof.
Mkenda alisema.

Katika kujibu hoja ya dharura
ya Mbunge Chiwelesa, Waziri
Mkenda serikali inafanya mazun-
gumzo na Hazina ili kupata fedha
kwa ajili ya kuwapa mikopo wa-
nafunzi waliokosa mwaka huu.

Katika mwaka wa masomo
2022/23, serikali imetenga bajeti
ya Sh. bilioni 573 kwa ajili ya ku-
toa mikopo na ufadhili kwa wa-
nafunzi wa elimu ya juu nchini.
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Bei ya mafuta yashuka tena

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Udhibiti wa Huduma
za Nishati na Maji (EWURA) imetangaza
kushuka tena bei ya petroli na dizeli ku-
tokana na serikali kuendelea kuweka
ruzuku.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
janana EWURA, bei ya rejareja ya mafu-
ta ya petroli kwa Bandari ya Dar es Sa-
laam ingeongezeka kwa Sh. 110 kwa lita
na kwamba ruzuku ya Oktoba iliyopo
imesaidia bei zisipande.

“Bei yamafuta yarejareja ya dizeli kwa
Dar es Salaam na Tanga kwa Novemba
mwaka huu imepungua kwa Sh. 31 na 34
kwa lita kulinganishwa na Oktoba 2022.
Kwa Mtwara hakuna meli imehusishwa
kwenye bei kwa Novemba mwaka huu
na mafuta yake yatatumika Desemba,”
EWURA ilifafanua kupitia taarifa hiyo
iliyotiwa saini na Mkurugenzi Mkuu,
Modestus Lumato.

Alisema mabadiliko ya bei kwa mwezi
huu kwa Mtwara ni kwa ajili ya kuhui-
sha taarifa sahihi ya meli husika iliyotu-
mika kwenye bei za Oktoba.

Kwa upande wa mafuta ya taa na ya

petroli kwa Tanga imepungua kwa Sh.
164 na Sh. 118 kwa lita kulinganishwa na
zilizopita kwa sababu ya wastani wa bei
ndogo zaidi ya mafuta yaliyosafirishwa
katika soko la dunia na gharama za usa-
firishaji kwa Bandari ya Tanga.

Kutokana na kushuka kwa bei hizo,
Dar es Salaam yatauzwa Sh. 2,889 ku-
toka Sh. 2,996 huku dizeli ikiuzwa Sh.
3,052 kutoka Sh. 3,197 kwa lita.

Lumato alisema ruzuku kwenye kila
lita ni Sh. 110 kwa petroli na Sh. 145 kwa
dizeli.

Kwa Tanga, lita moja ya petroli itau-
zwa kwa Sh. 2,806 na dizeli Sh. 3,074
huku Mtwara ikiwa ni Sh. 2,917 na 3,096.

“Wafanyabiashara wa bidhaa za mafu-
ta kwa rejareja na jumla wanatakiwa
kuuza kwa bei yenye ruzuku, hatua kali
zitachukuliwa kwa atakayekiuka,” al-
ionya.

Kwa mabadiliko hayo, Wilaya ya Kyer-
wa (Ruberwa) mkoani Kagera iliyokuwa
inanunua mafuta kwa Sh. 3,234 kwa lita
ya petroli, sasa itanunua kwa Sh. 3,290,
huku dizeli iliyokuwa Sh. 3,435 kwa lita,
sasa itauzwa Sh. 3,290.

Samia ataka Kikosi kazi
nishati safi ya kupikia

Na Romana Mallya

RAIS Samia Suluhu Hassan ameagiza
kuanzishwa kwa kikosi kazi cha taifa
kitakachochakata sera na kuja na afua
ya nishati safi ya kupikia na kulitoa taifa
kwenye matumizi ya sasa ya nishati zi-
sizo safi na salama.
wakati wa Mjadala wa Kitaifa wa Nishati
Safi ya Kupikia ulioandaliwa na Wizara
ya Nishati na kuhudhuriwa na washiriki
zaidi ya 3,000.

Akifungua kongamano hilo la siku
mbili lililokutanisha wadau wa sekta
hiyo, Rais alitaka kikosi kazi hicho ki-
husishe watu kutoka serikalini, sekta
binafsi na wadau wa maendeleo na ki-
chambue sera za serikali na mapendek-
ezo ya wadau.

Aliagiza kikosi kazi hicho kiongozwe
na Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa na ku-
ratibiwa na Wizara ya Nishati ambayo
Waziri wake ni January Makamba.

Rais alisema kikosi kazi hicho kitakuja
na mpango mkakati ambao utaiongoza
serikali, sekta binafsi na wadau wa
maendeleo kutafuta suluhu ya nishati
safi na endelevu ya kupikia.

“Mkachakate sera zetu, mje na afua
zitakazotekelezeka, kuliko kila mmoja
kufanya lake, takwimu zinaonyesha
kaya zinazopikia kwa kutumia mitungi
ya gesi ni asilimia tano, umeme asil-
imia tatu na nishati nyingine safi asil-
imia 2.2. Bado tuna kazi ya kuhamasisha
matumizi ya nishati safi na salama,”
aliagiza.

Rais Samia alisema wanapaswa kuwa
na mkakati wa kisera na kibajeti pamoja
na kuweka mazingira wezeshi katika ku-
tatua shida katika upatikanaji wa nishati
safi kwa kushirikiana na sekta binafsi.

MFUKO NISHATT SAFI

Rais Samia pia alisema serikali im-
ejipanga kutenga fedha kwa ajili ya

uanzishwaji wa mfuko maalum kwa ajili
nishati safi ya kupikia ambazo zitaanza
kutengwa katika bajeti ya mwaka ujao
wa fedha kwa lengo la kumtua mama
mzigo wa kuni kichwani.

Alibainisha kuwa wakati akiwa Maka-
mu wa Rais, aliweka lengo la kumtua
mama ndoo kichwani ambalo ameliti-
miza kwa asilimia 80, licha ya kuwapo
kikwazo cha mabadiliko ya tabianchi
unaosababisha upatikanaji wa maji
kushuka.

“Nitajisikia fahari ikifika 2032 Tan-
zania hii iwe na nishati ya kupikia kwa
asilimia hizo 80 au 90 kama sio zote,”
alisema.

Waziri wa Nishati, January Makamba
aliwaelezea mabinti wawili Juliana (11)
na Joyce (13) wa familia moja wanaoi-
shi na baba yao namna wanavyotumia
muda wao mwingi kuokota kuni kwa
matumizi ya nyumbani na kuuza mzigo
mmoja kwa Sh. 1,000 ili kujipatia fedha
za chakula.

Katika mdahalo huo wa Kkitaifa
Rais alishuhudia majadiliano yali-
yoendeshwa na Waziri Makamba, yaki-
husisha hali ya sasa ya nishati ya kupikia
ambapo Waziri mstaafu, Prof. Anna
Tibaijuka alisema ili kukabiliana na
gharama ya nishati safi, serikali ihakik-
ishe inaweka sera na sheria itakayosi-
mamia bei za nishati hizo kuwa himilivu
sokoni.

Alisema bei ya mitungi midogo ya gesi
imepanda kutoka Sh. 18,000 mpaka Sh.
24,000.

Daktari wa Magonjwa ya Mapafu kuto-
ka Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH),
Pauline Chale, alitoa ushuhuda namna
wanawake wenye umri wa miaka 66,
mmoja akipoteza maisha mwezi uli-
opita, waliokuwa wamelazwa hospital-
ini huko kwa matibabu baada ya kupata
maradhi ya kushindwa kupumua kuto-
ka na kutumia kwa muda mrefu nishati
isiyo safi huku gharama ya matibabu
zikiwa kubwa.

Mama adaiwa
kuchoma moto
wanawe kisa kula
kwa jirani

Na Elizabeth John,
NJOMBE

ombo wilayani Njombe,
Adelina Ngolo (36), anashi-
kiliwa na polisi kwa tuhuma
za kuwachoma moto wa-
toto wake wawili, wanao-
daiwa kwenda kutafuta
chakula kwa majirani.

Imedaiwa kuwa aliwa-
choma watoto wenye umri
wa miaka saba na minne se-
hemu mbalimbali za mwili
na mikono.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Njombe, Hamisi Issah,
alisema tukio hilo lilitokea
Oktoba 28, mwaka huu,
majira ya saa nne usiku.

Alisema, chanzo cha wa-
toto hao kuchomwa moto
ni kuzunguka kwa majirani
kutafuta chakula.

“Majirani walimuita huyu
mama na kumwambia
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malezi ya watoto sio haya,
watoto wamekua ombaom-
ba, yeye akayaweka moyoni
alipofika nyumbani kwake
usiku aliwaamsha na kuwa-
choma moto alioutoa kwe-
nye jiko la kuni. Watoto hao
wameungua vibaya mikon-
oni na sehemu nyingine za
mwili,” alisema Kamanda
Issah.

Kamanda alisema, wal-
ipomuhoji mama huyo ali-
jitetea kuwa amewachoma
kwa sababu wameshindwa
kumlea mdogo wao mwe-
nye umri wa mwaka mmaoja.

“Jaribu kufikiri kweli wa-
toto wenye miaka saba na
miaka minne wanaweza
kumlea mtoto wa mwaka
mmoja ambaye mama
mwenye watoto watatu
yeye ameshindwa kuwalea
na kuwaacha wanakua om-
baomba,” alihoji.

Alisema jambo hilo lin-

asikitisha na halikubaliki.
“Wananchi wa Njombe am-
keni muache kuwaachia
watoto walee watoto wen-
zao, haitawezekana kwa
sababu mnaweza mkasa-
babisha ukatili dhidi yao,
mama amefanya ukatili
kitendo hiki hakikubaliki,”
alisema.
Kamanda alisema, wa-
""" wamejitolea  ku-
walea watoto hao ili mama
huyo achukuliwe hatua za
kisheria. “Viongozi wa vi-
jiji, vitongoji leteni taarifa za
ukatili ili tuweze kuchukua
hatua zinazostahili mfano
huyu mama baada ya kuwa-
choma aliwafungia katika
chumba mpaka mwananchi
aliyesikia uchungu alitoa
taarifa na wamekutwa
watoto wakiwa taabani
wameungua, sijui alitaka
wapoteze maisha,” alihoji
Kamanda Issah.

FURAHIA MAISHA
NA MAJI ASILIA

1500mi
1000mi
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TANGAZO

SERIKALI YA MAPINDUZI YA ZANZIBAR
MFUKO WA HIFADHI YA JAMII ZANZIBAR (ZSSF)

Miaka miwili ya Rais Dk. Hussein Ali Mwinyi madarakani na mafanikio ZSSF

NDANI ya miaka miwili ya uongozi wa
Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali
Mwinyi, Mfuko wa Hifadhi ya Jamii
Zanzibar (ZSSF) umefanikiwa
kukusanya  Sh.  10,911,476,425.56
zinazotokana na miradi mbalimbali
iliyonayo  ikiwamo  kiwanja cha
kufurahishia watoto Kariakoo.

Pia mfuko huo umefanikiwa kupata
wanachama wapya 8,625 ambao
wamejiunga na mfuko huo kutoka
wanachama 104,837 ambao walikuwa
nao kabla ya miaka miwili ya uongozi
wa Dk. Mwinyi na kufikisha idadi ya
kuwa na wanachama 113,463.

Katika mazungumzo na Nipashe ofisini
kwake  Kilimani  mjini  Unguja,
Mkurugenzi Mipango na Uwekezaji wa
ZSSF, Khamis Filfil Thani anasema
mafanikio hayo yanatokana na juhudi
za viongozi wa serikali na watendaji wa
mfuko huo.

Anasema kazi za msingi za mfuko huo
ni kuihifadhi jamii ambayo imeajiriwa
katika ajira rasmi iwe ya taasisi za
serikali au taasisi binafsi ili kuikinga
kutokana na majanga
yatakayosababishwa na shughuli za
kikazi yakapelekea mwajiriwa
kutoweza kufanya tena shughuli za kazi

na ikamsababishia kutopata kipato au
ikampunguzia uwezo wa kufanya kazi.
"Yawezekana asiweze kufanya shughuli
zake za kazi kutokana na kupata
maradhi, kuzeeka, kifo au
ikimpunguzia uwezo wake wa kufanya
kazi kwa kupata ujauzito," anasema.

Mkurugenzi huyo anasema ZSSF ina
mafao manne ambayo niya: Uzee; kifo;
uzazi; na fao ambalo mtumishi hawezi
kufanya tena kazi kutokana na sababu
mbalimbali ikiwamo maradhi kwa
mujibu wa sheria zilizopo.

Vilevile, anasema katika kipindi cha
miaka miwili ya uongozi wa Dk. Mwinyi,
kuna mambo ambayo wameainishiwa
katika ibara ya 220 ya llani ya Chama
Cha Mapinduzi (CCM) kuhakikisha
wanasimamia shughuli za hifadhi ya
jamii kwa manufaa ya wanachama
wote na taifa kwa ujumla.

Mkurugenzi huyo anasema katika ibara
hiyo, pia wameainishiwa kufuata
sheria na panapokuwa na tatizo la
kisheria kufanya marekebisho ili
kukidhi  haja ya wananchi na
wanachama kwa ujumla.

Anasema mwaka jana walifanya
mapitio ya marekebisho ya sheria ya
kutoa mafao mapya na mwaka huu pia

wamefanya marekebisho ya sheria na
sera za hifadhi ya jamii ili kuendelea
kuwahudumia vizuri zaidi wananchi na
wanachama wa mfuko huo.

Anaeleza mafanikio mengine
yaliopatikana ndani ya miaka miwili ya
uongozi wa Dk. Mwinyi, ni kujenga
majengo ya makazi na biashara katika
eneo la Mombasa Unguja ambapo hivi
sasa wapo katika hatua ya kuandaa
mkataba na kumweka mkandarasi .

"Tayari tumeshapata mshauri elekezi
wa kuchora mchoro wa majengo hayo
na umeshathibitishwa kwa ajili ya
kutumika na tayari tumeshatoa zabuni
ya ujenzi na kwa sasa tupo katika hatua
ya mwisho za kutia saini mkataba na
kuwa na mkandarasi," anasema.

Anaongeza kuwa lengo ni kuwa na
makazi bora na kwamba majengo hayo
yatakuwa ya bei nafuu ili wanachama
wa ZSSF na wananchi waweze
kununua nyumba hizo.

Anasema malengo yaliowekwa katika
ilani ni kuongeza wigo wa wanachama
wao kwa asilimia 50 kwa muda wa
miaka mitano na kwa sasa katika
miaka miwili hii wamefanikiwa kusajili

wanachama wapya kwa asilimia 70.

Anasema usajili wa wanachama wapya
kwa mwaka huu umezidi kuongezeka
baada ya kupungua kwa janga la
maradhi ya UVIKO-19 kutokana na
wanachama wao wengi hasa katika
sekta ya utalii kupoteza ajira.

Anasema wamefanikiwa kufungua
ofisi katika mikoa minne ya Unguja na
Pemba ili kuwarahisishia wanachama
na wananchi kupata huduma kwa
haraka na wamefanikiwa kuazisha
mafao mawili mapya hasa kwa wale
wanachama wao wanaopoteza ajira
kupata mafao yao na fao la fidia kwa
wafanyakazi wanaoumia kutokana na
kazi.

Mkurugenzi huyo anasema tayari
sheria sasa imeshatambua kuwapo
kwa mafao hayo ambayo yatatumika
kwa wanachama wa mfuko huo.

Akizungumzia fao la uzazi, mkurugenzi
huyo anasema wanufaika wake ni
kinamama wanaojifungua na mwitiko
ni mkubwa na wamevuka malengo
waliyoyaweka katika fao hilo na kuna
wimbi kubwa la wanachama wao
waliopata fao hilo.

"Kwa mwanachama anayejifungua
anapata fao la wastani wa Sh. 180,000
na anayejifungua pacha hupata mara
mbili yake," anasema.

Akizungumzia vikwazo
vinavyowakabili, mkurugenzi huyo
anasema waajiri na wajiriwa hawataki
kukatwa mafao kwa sababu hawajui
manufaa yake baada ya kumaliza muda
wa utumishi na ndio maana kuwapo
kwa ZSSF ni suala la kisheria na
ambaye hataki huchukuliwa hatua za
kisheria kwa lengo la kulinda maslahi
ya wanachama.

Anasema pia wanakabiliwa na shida ya
uelewa kwa wanachama na wananchi
kuhusu mfuko huo lakini wanaendelea
kutoa elimu kwa wananchi kukabiliana
na kikwazo hicho.

Hata  hivyo, mkurugenzi  huyo
anawataka wale wote ambao
hawajajiunga na mfuko huo kujiunga
na wale ambao waliojiunga kufuatilia
taarifa zao ili kujua kuwa zinafika kwa
manufaa yao ya baadaye kwa sasabu
ZSSF  imejipanga  kulipa mafao
mapema baada ya mwanachama wa
mfuko huo kustaafu kazi ama kupatwa
na janga lolote lililomo ndani ya Sheria
ya Mfuko.

SALAMU ZA PONGEZI

KISHINDO CHA

MIAKA
OFISINI

Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti na Wafanyakazi wa
MFUKO WA HIFADHI YA JAMII ZANZIBAR (ZSSF)

wanaungana na Watanzania wote kumpongeza

Mheshimiwa Rais Dk. Hussein Ali Mwinyi Rais wa Serikali ya

Mapinduzi ya Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi

kwa kutimiza miaka miwili ofisini kwa mafanikio Makubwa .

Hongera sana.

Mheshimiwa Dk. Hussein Ali Mwinyi
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HABARI KITAIFA

Zumaridi adai kuibwa milioni 19/-
na askari polisi wakati akikamatwa

Na Pelucy Yohana, SAUT

MSHTAKIWA Diana Bundala (40), maarufu Mfalme Zu-
maridi, amedai katika Mahakama ya Hakimu Mkazi Mkoa
wa Mwanza kuwa wakati wa ukamataji wa askari katika
chumba chake, zimeibwa Sh. milioni 19.5 na simu mbili
baada ya yeye kutolewa nje.

Alidai hayo mahakamani huko jana alipowasilisha
utetezi wake katika kesi inayomkabili na wenzake 83,
kuhusu utata wa saini yake katika maelezo ya onyo.

Zumaridi alidai kuwa siku ya tukio hilo, alivamiwa na
askari waliokuwa hawajavalia sare za polisi kinyume cha
maelezo yaliyowasilishwa mahakamani.

Mshatikiwa huyo namba moja alidai kuwa kipindi cha
ukamataji Februari 26 mwaka huu, askari walimvamia
katika chumba chake na kumtoa nje huku wao wakien-
delea kukagua chumbani huko bila kuwapo kwake.

Alidai askari hao hawakusema sababu ya ukaguzi huo
pamoja na kutolewa nje, hatua iliyosababisha askari hao
kuchangia upotevu wa fedha hizo na mali zake nyingine
ndani ya chumba chake.

Shahidi mwingine katika kesi hiyo, Neema Julian (36)
alidai askari walipofika eneo hilo, walivamia nyumba
hiyo na kupiga mabomu ya machozi pamoja na kupiga
watu waliokuwamo kwenye ngome hiyo, kitendo kilicho-
zua taharuki kwa waumini hao.

Shahidi mwingine, Diana Michael (26) alidai wakati
anafika katika eneo hilo, alikuta askari hao wameishava-
mia eneo hivyo naye alianza kushambuliwa na askari hao
baada ya kujulikana kuwa ni miongoni mwa waumini.

Kesi hiyo iko chini ya Hakimu Mkazi wa Mahakama
hiyo, Clescensia Mushi ambaye anatarajiwa Novemba 9
mwaka huu kutoa uamuzi kuhusu utata ulioibuka ili kue-
ndelea na ushahidi wa kesi ya msingi.
__________________________________________________________________|

SERIKALI YA MAPINDUZI YA ZANZIBAR
WIZARA YA ELIMU NA MAFUNZO YA AMALI ZANZIBAR

KISHINDO CHA

MIAKA

OFISINI

Uongozi na wafanyakazi wa
WIZARA YA ELIMU NA MAFUNZO YA AMALI ZANZIBAR
wanaungana na Watanzania wote kumpongeza
Mheshimiwa Rais Dk. Hussein Ali Mwinyi Rais wa Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi

kwa kutimiza miaka miwili ofisini kwa mafanikio Makubwa .
Hongera sana.

S.L.P 394 Mazizini, Zanzibar, SIMU: +255 24 223 2827 Mheshimiwa Dk. Hussein Ali Mwinyi

TOVUTI: info@moez.go.tz

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA MAJI

“

TANGAZO

USAJILI WA TAASISI, KAMPUNI NA WATAALAM BINAFSI WANAOFANYA KAZI ZA UTAFITINA
UCHIMBAJI WA VISIMA VYA MAJI CHINI YA ARDHI KWA MUJIBU WA SHERIA YA USIMAMIZI WA
RASILIMALI ZA MAJI NA.11 YA MWAKA 2009 PAMOJA NA MAREKEBISHO YAKE NA. 8 YA MWAKA 2022

Wizara ya Maji inazitaka Taasisi, Kampuni na Watu binafsi wanaofanya kazi za utafiti na Uchimbaji wa maji chini ya ardhi ambao bado hawajajisajili,
kuhakikisha wanajisajili ndani ya siku thelathini (30) kuanzia tarehe ya tangazo hili.

Kufanya kazi za utafiti na uchimbaji wa visima vya maji chini ya ardhi bila ya kusajiliwa na Wizara ya Maji ni kosa linalopaswa kuadhibiwa kwa mujibu wa
Sheria ya Usimamizi wa Rasilimali za Maji Na. 11 ya mwaka 2009 pamoja na marekebisho yake ya mwaka 2022.

Kwa maelezo zaidi wasiliana nasi kwa simu nambari: +255 713 396 591 au kwa barua pepe: dwr@maiji.go.tz, au fika katika ofisi za Idara ya Rasilimali za Maji

zilizopo Barabara ya Ali Hassan Mwinyi karibu na Ofisi za Makao Makuu ya Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira Dodoma (DUWASA). Pia unaweza kufika
kwenye Ofisi za Bodi za Maji za Mabonde na Ofisi ndogo za Bodi za Maji za Mabonde zilizopo katika mikoa yote ya Tanzania Bara.

Idara ya Rasilimali za Maji,
Makao Makuu Dodoma,
41104 Tambukareli, DODOMA

i ) WWW.maji.go.tz

?——— [
Dkt. George V. Lugomela
MKURUGENZI
IDARA YA RASILIMALI ZA MAJI
Wizara ta Maji,

17128102

(2 dwr@maji.go.tz
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Takwimu za sensa
zitumike vizuri
kulisaidia taifa

IDADI ya watu nchini sasa imejulikana baada ya Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Samia Suluhu
Hassan, juzi kutangaza matokeo ya mwanzo ya Sensa ya
Watu na Makazi, iliyofanyika mwezi Agosti, mwaka huu.

Sensa hufanyika nchi nyingi duniani ili kupata idadi
kamili ya watu na kuisaidia serikali kujua namna ya ku-
panga bajeti kwa ajili ya maendeleo ya nchi husika.

Kwa mujibu wa Rais Samia, wakati akizindua matokeo
hayo juzi, idadi ya watu milioni 61.7 kwa nchi ni mzigo
mkubwa unaohitaji mikakati na mipango ya maendeleo
ya kuwahudumia.

Umuhimu wa kufanyika kwa sensa hiyo sasa umeanza
kuonekana kwa kuwa idadi ya watu walioko ni kuone-
sha ipo kazi kubwa ya kupanga mipango ya kuwahu-
dumia na vile vile kuhakikisha ustawi wa maendeleo
yao.

Serikali sasa itakuwa na uwezo wa kupanga bajeti
yake kwa kutambua kulingana na idadi ya watu walioko
ili kujua ni vituo vingapi vya afya vinavyohitajika, shule,
huduma za kijamii kama masoko na shughuli zingine
zinazohusu maisha ya watu.

Kwa mujibu wa sensa hiyo, idadi ya wanawake ni
31,687,990 na wanaume ni 30,053,130.

Idadi ya watu inapoongezeka kuna faida na hasara.
Faida huja kwasababu nguvukazi ya uzalishaji mali
huongezeka na uchumi wa nchi hukua.

Lakini ongezeko hilo pia linaweza kuwa mzigo kwa
sababu serikali inabidi iongeze bajeti kuhakikisha wa-
nanchi wake wanapata huduma zote muhimu ikiwamo
ya afya, elimu, makazi, umeme na maji.

Watu wanapoongezeka na makazi hupanuka kwa
kuwa watu huongeza maeneo ya kuishi. Ndio maana ka-
tika baadhi ya sehemu, kwa mfano mkoa wa Pwani na
Dar es Salaam kwa sasa huwezi kukuta misitu mikubwa
kwa sababu wananchi wanaendelea kujenga na kulima
na hatimaye kuunganisha mikoa hiyo.

Wataalamu wanasema idadi ya watu inapoongezeka
kwa asilimia 3.2 kwa kipindi cha miaka 10 tangu sensa
ya mwaka 2012 ilipofanyika, kunatakiwa kuhakikishwa
kuwa barabara zinaongezeka kwa angalau asilimia tatu,
shule, vituo vya afya vyote viongezeke kulingana na
idadi ya watu watakavyokuwa wameongezeka.

Mtaalamu kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
(UDSM), Pius Yanda, anasema ongezeko hilo la watu
litasababisha uhitaji mkubwa wa huduma za kijamii
ikiwamo maji, ardhi na chakula ambavyo upatikanaji
wake umeshaanza kuathiriwa na mabadiliko ya tabi-
anchi.

Anasema kutokana na ongezeko hilo la watu, ni wazi
sehemu kubwa ya ardhi itatumika kwa ajili ya kilimo,
ikizingatiwa kuwa asili ya kilimo nchini imejikita zaidi
kwenye ardhi kwa kuwa jamii haina uwezo wa kulima
kisasa.

Ukirudi katika sekta ya afya, daktari katika kituo cha
afya, Daudi Zimulinda, anasema ongezeko hilo la watu
linachangia gharama za utoaji wa huduma za afya na
bajeti ya serikali kwenye sekta hiyo itolewe kwa wingi
ili kupunguza magonjwa ya mlipuko na mengine ili ku-
saidia vituo visizidiwe na wagonjwa.

Vivyo hivyo, katika elimu majengo ya shule lazima
yaongezeke kulingana na idadi ya watu walioko ili ku-
hakikisha hakuna anayebaki na ujinga wa kukosa elimu.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253 676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.ippmedia.com
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=1 ®Muungwana Lazima Nilonge

Mbinu za kidijitali ziokoe wanafunzi

RUSHWA ya ngono imekuwa ikitajwa
kushamiri katika shule za msingi, se-
kondari na vyuo na kusababisha baa-
dhi ya wanafunzi wa kike kushindwa
kutimiza ndoto zao walizojiwekea
kupitia elimu.

Kushamiri kwa rushwa hiyo
kunawafanya wadau wanaoipiga vita
wanaungana na serikali katika haraka-
ti za kuikomesha, kwa kuja na mikakati
mbalimbali ya kuhakikisha wanafunzi
wanasoma na kuhitimu masomo yao
bila usumbufu.

Miongoni mwa wadau hao, ni shiri-
ka lisilo la kiserikali la C-SEMA ambalo
linawaelekeza wanafunzi kupiga vita
rushwa hiyo kidigitali kwa kutumia
simu kutoa taarifa za matukio hayo
ya ukatili ili zifikishwe mahali husika
haraka.

Ni katika maadhimisho ya Siku ya
Mtoto wa Kike yaliyofanyika viwanja
vya Shule ya Sekondari Makumbusho
Dar es Salaam wiki iliyopita, mwez-
eshaji kutoka shirika hilo, Dominic Vi-
tus anasema hayo.

Anaelekeza wanafunzi kutumia
namba 116 kutoa taarifa zote za ukatili
wa kijinsia ikiwamo rushwa ya ngono,
ili shirika hilo liwaunganishe na wadau
kama ustawi wa jamii na polisi kwa aji-
li ya kuchukua hatua sheria.

Wanafunzi wa shule za msingi na se-
kondari, hawaruhusiwi kumiliki simu,
lakini wanaelekezwa kutoa taarifa za
rushwa hiyo kwa wazazi, walezi au
ndugu zao wa karibu, wapige namba
hiyo waunganishwe ili zichukuliwe
haraka.

Si kwa hao tu bali wanafunzi pia wa-
naweza kutoa taarifa za rushwa hiyo
kwa walimu wao ili wapige namba
hiyo, kwani hatua hiyo ya kupaza sauti
inaweza kuwaokoa dhidi ya rushwa
hiyo ambayo inadaiwa kushamiri.

Tkumbukwe kuwa ukimya unaweza
kuchangia kuendelea kuwapo kwa
rushwa hiyo miongoni mwao, kwa
kuwa wamepewa namba ya kupiga

: Vyombo
: vyasheria :
: vipo, :
: vinawa-
: linda dhidi :
: yauka- :
: tilihuowa :
: rushwa
: yangono,
: hivyo

: ingepen-
: deza kama :
: wanafunzi :
: wakike
¢ kwa

! umoja :
: wao wata- :
. pazasauti :
: badala ya
¢ kuumia

: kimya

: kimya na
: kujihisi

: hawana

: msaada.

ili kuwaripoti wanaoashiria kuwafany-
ia ukatili huo, basi hiyo ni fursa nzuri
waitumie. Pamoja na hayo, ni vyema pia
wanafunzi wakaungana kama mabinti
shuleni vyuoni waongelee changamoto
wanazokumbana nazo, kwani kwa njia
hiyo wanaweza kugundua kuwa wanapi-
tia mambo yanayofanana.

Kwa njia hiyo, ninaamini kuwa wao
wenyewe wanaweza kujiwekea mikakati
ya pamoja ambayo itawasaidia kushinda
kirahisi vita hiyo, hasa kwa kuzingatia
kwamba umoja ni nguvu na utengano ni
udhaifu.

Vyombo vya sheria vipo, vinawalinda
dhidi ya ukatili huo wa rushwa ya ngo-
no, hivyo ingependeza kama wanafunzi
wa kike kwa umoja wao watapaza sauti
badala ya kuumia kimya kimya na kujihisi
hawana msaada.

Kimsingi, njia zipo nyingi za kupam-
bana na rushwa hiyo ikiwamo ya kidigi-
tali ya kupiga simu namba 116, ili kuun-
ganishwa na taasisi za serikali, kwa ajili
ya hatua zaidi za kisheria, ninadhani ni
vyema wanafunzi kuchukua hatua.

Lakini, waandaaji wa maadhimisho ya
Siku ya Mtoto wa Kike ambao ni Shirika la
Wanawake Katika Jitihada za Kimaende-
leo (WAJIKI), wanapongeza hatua ya vita
ya rushwa ya ngono kufanyika kidigitali.

Ninadhani pamoja na pongezi hizo,
walengwa nao wangechangamkia fursa
hiyo na kuitumia kwa usahihi ili iweze
kuleta matokeo chanya na siyo watu kuk-
waruzana kwa mambo mengine anasin-
giziwa rushwa ya ngono.

Iwapo chuki binafsi hazitaingizwa
kwenye vita hiyo, ninaamini wanao-
taka rushwa ya ngono kwa wanafunzi
wanaweza kukamatwa kirahisi na ku-
chukuliwa hatua za kisheria hatimaye
kutokomeza ukatili huo kwao.

Kama ilivyo kaulimbiu ya WAJIKI ka-
tika vita hiyo kwamba; ‘Safari salama bila
rushwa ya ngono inawezena’, ninaamini
pia kwamba vita ya rushwa kidigitali in-
aweza kuzaa matunda ikitumika inavyo-
takiwa.
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TANGAZO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA NISHATI
MAMLAKA YA UDHIBITI WA
HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI
(EWURA)

MWITO WA KUTOA MAONI

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), ni taasisi ya udhibiti wa huduma za sekta nne

Fursika ya Uishisit e Hhadarss o Bishti o M

mchanganyiko inayojitegemea, iliyoundwa kwa Sheria ya EWURA Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania. Shughuli kuu
za Mamlaka ni pamoja na kudhibiti kiufundi na kiuchumi sekta za Nishati na Maji kwa Tanzania Bara. EWURA ina
wajibu wa kudhibiti shughuli za mkondo wa kati na mkondo wa chini wa sekta ndogo ya Mafuta na Gesi Asili.

Sheria ya Mafuta Na. 21ya mwaka 2015 inaipa nguvu EWURA, kusimamia shughuli za mkondo wa kati na mkondo wa chini wa sekta ya mafuta ya petroli. Kifungu cha 131(1) cha sheria hiyo kinawataka wote wanaojihusisha na
sekta tajwa kuwa na leseni iliyotolewa na EWURA.

Kutokana na kifungu cha 19(4) cha Sheria ya EWURA, Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania, taarifa inatolewa kwa umma kwamba, wafuatao wameomba leseni kujihusisha na mkondo wa chini wa sekta ya mafuta ya petroli.

SIN'| Jinala Mwombzil el diwla GG Njombe. (Mianzania) 31. |GBP(T)Limited—~KIA | KiwanjaNa.6%0na | Badar SeifSood | Leseniya kituo
Mkurugenzi/Uraia Leseni . " AT .
I — - — - — - — Service Station, 691, Kitalu ‘E”, (Mtanzania) cha mafuta
1. | Dalasho Enterprises Kiwanja Na. 541, Ibrahim Mohamed | Leseni ya kituo 16. | Ntanyinya Filling Station - ff“f‘/a’”a Na. 1, Kitalu | Fidelis Ntanyinya | Leseni ya kituo S.LP 3728, Bomang'ombe, Hai,
Limited - Del Ol Kitalu ‘A’ Eneo la Bashe cha mafuta Mkwsjum, ", Mkwajuni, (Mtanzania) cha mafuta Dar es salaam. Kilimanjaro.
S.L.P 32164, Ipazi, Nzega, Tabora. | (Mtanzania) S.LP 101, Songwe. — — -
Dar es Salaam. Chunya. 32. | China Railway Seventh Eneo la Visiga, Xuanyao Xu Leseni ya
, — , — 17. | AFMHASHI Company | KiwaniaNa.4228& | AbdiMohamed | Leseni ya kituo Group Co. Limied, Kibaha, Pwani. (Raia wa China) | Mafutakwa
2. | Nicholaus George Ngassa | Kiwanja No.236, Nicholaus George | Leseni ya Kituo - . ) S.L.P. 23480, matumizi binafsi
e Limited, 423, Kizwite, (Mtanzania) cha mafuta
T/A Galaxy Petroleum, Kitalu “B’, Eneo la Ngassa cha Mafuta Dar Es Salaam.
L ) S.L.P 256, Sumbawanga, Rukwa.
S.LP19, Hanihani, Igunga, (Mtanzania) Sumb
Igunga. Tabora, umbawanga. 33. | Gp Global Energy Kiwanja Na. 2, Kitalu | Manan Goel Leseni ya Kituo
— — - - — 18. | Fredrick Kijana Tweve, | Kiwanja Na. 1004, Fredrick Kijana Leseni ya kituo Services (T) Limited, T, Eneola Visiga, | (Raia wa India) cha Mafuta
3. | Gobsan Campany Limited t(nvwanja No.1,Kitalu | lbrahim Mohamed | Leseni ya Kituo SLP 13440, Kitalu “D”, Mbalizi, Tweve cha mafuta S.L.P.. 7387, Kibaha, Pwani.
‘Stof% 16 ’\i( E"e_l? 'i Itobo, (B!\;tShe ) cha Mafuta Dar es Salaam. Mbeya. (Mtanzania) Pwani.
L. , zega, Tabora. anzania
Dar es Salaam. 19. | Canuck Company Limited, | Kijiji cha Chad David Beattie | Leseni ya Kituo 34. | Msuri Petroleum Tanzania | Kiwanja No. 5, Kitalu | Sanda H. Sanda | Leseni ya Kituo
- — . — S.L.P.472, Magung'humwa, (Muafrika Kusini) | cha Mafuta kwa Limited, “H', Eneo la (Mtanzania) cha Mafuta
4. | Majid Masoud Aly, Kiwanja No.501, Majid Masoud Ally | Leseni ya Kituo Shinyanga. Msalala, Shinyanga. Matumizi S.L.P474, Chamakweza,
S.L.P 1061, Kitalu ‘D", Eneo la (Mtanzania) cha Mafuta Binafsi Chemba. Chalinze, Pwani.
Tabora. Ipuli, Tabora.
20. | Jambo Petroleum Kiwanja Na. 91C, Seleman Khamis | Leseni ya Kituo 35. | GBP (T)Ltd - Kibaha Kiwanja Na. 50, Badar Seif Sood | Leseni ya Kituo
Products Limited, Kitalu 'S’, Uzunguni, | Al-Amri (Mtanzania) | cha Mafuta Service Station, Eneo la Mkuza, (Mtanzania) cha Mafuta

5. | Gobsan Company Limited, | Kiwanja Na. 541, Ibrahim Mohamed | Leseni ya kituo SLPT71, Shinyanga i i

S.L. P 32164, Kitalu “D” Eneo la Bashe cha mafuta Shinyanga. gvaLersS;ifayam Kibzha, Puani.
Dar es Salaam. Ipazi, Nzega, Tabora | (Mtanzania) |
21. | New Javas Oil and T Kijiji cha Kihanga, Jamal Leseni ya Kit o a i

6. | CG Traders, Mtaa wa Sokoni, Kata | Charles George Leseni ya T:r‘:vzaﬁivaaiim‘it:g ours Kglnj'la;;e k:;eg; Tiarr(]izmanyile cl?:eMma\i‘/lia o 36. | Ahmed Abdallah ) K!Wanla Na.13, Ahmed ) Abdallah | Leseni ya Kituo
S.L. P 2207, ya Gongoni, Tabora. | (Mtanzania) usambazaji wa SLP. 112 ’ ’ : Chamani Bakhamis T/A Happy Oil, | Kitalu “A”, Eneo la Bakhamis cha Mafuta
Tabora. ?ﬁfga kupikia Karaguee, (Mianzania) ;;Egi?o Qgﬁ:we (Mtanzania)

7. | JM Couriers (T) Limited | Kiwanja No.65, Kitalu | Msafiri Rashid | LeseniyaKituwo | |22 ;‘?kemia Philimon Eiiiii cha K:(hanga Q{?kemia Philimon Lsse&i ¥at Kituo Pwani.

i i G i i iigwera, aragwe, Kagera. iigwera cha Mafuta
e P it cha Maluta SUp gl oue. e (Manzania) 37. | Abduigadir Al Quiaten | Kijjicha Kindoni, | AbdulgadirAly | Leseniya Kituo
Dar es Salaam. ’ Karagwe. T/A Tash Oil Kilindoni, Mafia, Pwani. Qullaten ‘ cha Mafuta
S.L.P10731, (Mtanzania)
8. | FAB International Limited- | Kijiji cha Rungwa, Farid Ahmed Bazar | Leseni ya Kituo 23. | Samira Khalfan Amour, Kijiji cha Kikoma, Samira Khalfan Leseni ya Kituo Dar es Salaam.
Rungwa, Manyoni, Singida (Mtanzania) cha Mafuta SLP.70, Biharamulo, Kagera. | Amour (Mtanzania) | cha Mafuta - —
S.L.P 70419, Biharamulo. 38. | Difre and Associates Kiwanja Na. 190, Lusekelo Leseni ya Jumla
Dar es Salaam. Limited, Mikocheni, Mwandemange ya mafuta
- - — 24. | Mipawa Kasiga Lukamaja | Kijiji cha Busolwa, Mipawa Kasiga Leseni ya Kituo S.L.P 3633, Kinondoni, Dar es (Mtanzania)
9. Puma Kisasa Service :(nyNanJa No.SQ, Kitalu | Lameck I-_hllyal Leseni ya Kituo T/A Gaha Oil, Nyanghwale, Geita. Lukamaja cha Mafuta Dar es Salaam. Salaam,
Station, E’, Eneo la Kisasa, (Mtanzania) cha Mafuta SLP. 11156, (Mtanzania)
S.L.P 9043, Dodoma. Miwanza. 39. | Aim Steel Limited, Kiwanja Na. 4, Nikhil Patel Leseni ya kituo
Dar es Salaam. S.L.P 60693, Eneo la Mbezi Juu, | (Mtanzania) cha mafuta kwa

10. | Puma Hazina Service Kiwanja N0.260, Lameck Hilyai Leseni ya Kituo 25. | Domician Nyambi Mkufu, | Kijij ch_a Ntinachi‘_ Domician Nyaml_)i Leseni ya Kituo Dar es Salaam. Kinondoni, Dar es matumizi binafsi

Station, Kitalu “27", Eneo la (Mtanzania) cha Mafuta S. L P. 139, Nyamilimilwa, Geita. | Mkufu (Mtanzania) | cha Mafuta Salaam.
S.L.P 9043, Hazina, Dodoma. Geita | L L . . )
Dar es Salaam. 40. | Top Oil Petroleum Limited | Kiwanja Na.422 na Mbaraka ~ Sakim | Leseni ya Kituo
- - 26. | Kayonza Limited, Kiwanja Na.229, Oliver James Leseni ya - Mbezi Luis, 424, Kitalu ‘A", Eneo | Bawazir cha Mafuta
11. | Total qurg_le; Marketing K}wanjﬂa !\10.342, Jean Francois Leseni ya Kituo SLP.972, Kitalu “B", Eneo la Kashaga Usambazaji wa S.LP. 42445, la Mbezi Luis, (Mtanzania)
Tanzania Limited, K\ta[u X', Eneo la Schoepp (Mbelgiji) | cha Mafuta Mwanza. Nyegezi, Mwanza. (Mtanzania) Gesi ya Kupikia Dar es Salaam Ubungo, Dar es
S.L.P 1503, Hazina, Dodoma. yaLPG Salaam.
Dar es Salaam ’

12. | Ibrahim Mohamed Ibrahim | Kiwanja Na. 1, Kitalu, | Ibrahim Mohamed | Leseni ya kituo 27. | Pius Felix Sizza, Kijiji cha Nyamuswa, | Pius Felix Sizza Leseni ya Kituo 4. Uno_ Petroleum Tanzania | Kiwanja Na. Ravila_l Devj Lesemfya kituo
— Mambo Mazuri Petrol | “P", Nakayaya Ibrahim cha mafuta S.LP. 1081, Bunda, Mara. (Mtanzania) cha Mafuta Limited, P20509,Eneola | Vekaria ya mafuta
Station, Mashariki, Tunduru, | (Mtanzania) Musoma. SLP 14113, Kunduchi Mtongani, | (Raia wa India)

S.L.P 95 Ruvuma Dar es Salaam. Kinondoni,
Tunduru. 28. | Leonia Joseph Makubi, | Kijiji cha Kabita, Leonia Joseph Leseni ya Kituo Dar es Salaam.

13. | Cross Road Filling Station, | Kiwanja Na. 122, Saleh Tawred Leseni ya kituo g L.P. 281, Busega, Simiyu. Makubi (Mtanzania) | cha Mafuta 42. | Uno Petroleum Tanzania | Kiwanja Na. Ravilal Devji Leseni ya kituo
S.LP 230, Kitalu “A”, Tunduru, | Ahmed cha mafuta usega. Limited, P707, Eneola Vekaria ya mafuta
Tunduru. Ruvuma. (Mtanzania) 29 | Kitema Oil Investment, | Kijij cha Nyanga- Emmanuel Joas | Leseni ya Kituo S.LP 2860, Yombo Vituka, (Raia wa India)

14, | PetroAfrica (T) Limited - | Kiwanja Na.7, Kitalu | Yassin Hersi Leseni ya kituo SL.P. 280, Muyama, Buhigwe, | Gwisembeza cha Mafuta Dar es Salaam. Temeke,

Makambako Service “H", Ubena - Warsame cha mafuta Kasulu, Kigoma. (Mtanzania) Dar es Salaam
Station, Makambako, Njombe | (Mtanzania)

S.L.P 4878, 30. | Sayona Chemicals Kiwanja Na. 24, Kitalu | Kumar Vinodrai Leseni ya kituo

Dar es Salaam. Limited, ‘F’,Eneo la Pujara (Mtanzania) | cha mafuta kwa

15. | Joseph Faustin Kawogo, | Kijiji cha Madobole, Joseph Faustin Leseni ya kituo SL.P 5478, Viwandani Amboni, matumizi binafsi
S.L.P 174, Njombe Kawogo cha mafuta Tanga. Tanga.

Mtu yeyote au kikundi cha watu wenye pingamizi kwa mwombaji yeyote wa leseni hapo juu kwamba asipewe leseni, anatakiwa kuwasilisha pingamizi hilo kwa EWURA ndani ya siku kumi na nne (14) kuanzia tarehe ya tangazo
hili kupitia anwani tajwa hapa chini.

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
Jengo la EWURA, Kiwanja Na 3, Kitalu AD, Medeli Magharibi
S.L.P 2857, Dodoma.

Simu: +255-26 2329003-3; Nukushi: +255-26 2329005;
Barua Pepe: info@ewura.go.tz Tovuti: www.ewura.go.tz

Namba ya Bure 0800110030
Imetolewa na

Mkurugenzi Mkuu,
EWURA

217128301
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Wachangia huduma ya choo na wanafunzi

Na Godfrey Mushi, HAI

WANAFUNZI wa shule za sekond-
ari za Tumo na Roo zilizoko wilay-
ani Hai mkoani Kilimanjaro, wa-
napanga foleni kupata huduma
ya choo na kuchangia na walimu
wao kutokana na shule hiyo ku-
kosa choo cha walimu.

Vilevile, walimu wa kike wa
Shule ya Msingi Usari, Kata ya
Narumu wilayani hapo hawana
vyoo na wanalazimika kuomba
huduma hiyo katika vyoo vya
watawa wa Kanisa Katoliki.

Pia walimu wa Shule ya Msingi
Narumu nao wanachangia choo
na wanafunzi wao mlangoni ku-
tokana na shule hiyo kutokuwa na
shule hiyo kutokuwa na choo cha
walimu.

Akizungumzia kadhia hiyo na

namna asivyopendezwa na hali
hiyo, Mkuu wa Wilaya ya Hai,
Juma Irando alisema: “Nimezitem-
belea hizo shule mwenyewe, ni
aibu na inasikitisha sana. Mkuru-
genzi Mtendaji wa Halmashauri
na Mwenyekiti wa Halmashauri,
kwa kupitia mapato ya ndani, ten-
geni fedha kwa ajili ya vyoo hivi
vya walimu. Ninaagiza kwa kuan-
za, mwanze na shule hizi mbili za
Roo na Tumo, ambazo binafsi ni-
meziona, ili walimu wafanye shu-
ghuli zao bila kuwa na wasiwasi
au fedheha.”

Alipoulizwa kuhusu kero hiyo,
Diwani wa Narumu (CCM), John
Lengai, alisema mkuu wa wilaya
hajapata taarifa kamili na inay-
ojitosheleza kwa kuwa amesahau
kuzitaja shule zingine ambazo
hazina vyoo na walimu wake wa-

nasubiriana kwenye mlango wa
choo na wanafunzi ili kujisaidia.

“Ni kweli Shule ya Sekondari
Tumo imebainika kuwa ni mion-
goni mwa shule ambazo walimu
wake hawana vyoo kabisa. La-
kini kuna shule zingine za msingi
zimesahaulika kama Shule ya
Msingi Narumu na Shule ya Msin-
gi Usari.

“Kwenye hizo shule, walimu
hawana vyoo kabisa na wanalazi-
mika kujisaidia kwenye vyoo vya
wanafunzi. Shule hizi, walimu wa-
napata shida sana. Kwa mfano, ka-
tika Shule ya Msingi Usari, walimu
wa kike wanajisaidia kwa Masista
wa Roman Catholic (watawa wa
Kanisa Katoliki), tena kwenye choo
kilichoko karibu na shule hiyo.

“Vivyo hivyo, walimu wa Shule
ya Msingi Narumu, wao wanaji-

saidia katika vyoo vya wanafunzi.
Yaani mwanafunzi yupo nje, an-
amsubiri mwalimu atoke. Hili siyo
jambo zuri kwenye jamii yetu,
tutafute namna bora wajisitiri,”
alishauri.

Kutokana na ubhitaji huo wa
dharura, diwani huyo aliiomba
Halmashauri ya Wilaya ya Hai
itakapokuwa imeomba kutumia
za fedha kwa ajili ya ujenzi wa
vyoo vya Shule ya Sekondari
Tumo, isizisahau Shule za Msingi
Usari na Narumu.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashauri hiyo, David Le-
kei, alisema tayari wamepokea
maelekezo ya mkuu wa wilaya
hiyo na wanajipanga kutatua kero
hiyo wakati wowote kuanzia sasa.

Uhaba wa matundu ya vyoo ni
tatizo linalozikabili shule nyingi

za msingi nchini, hali inayosaba-
bisha wanafunzi katika baadhi ya
shule, kujisaidia kwa kupanga fo-
leni, huku baadhi ya shule zikiwa
hazina kabisa huduma ya choo.

Akizungumzia kero hiyo, Fa-
Usari, alisema hali hiyo inawawe-
ka hatarini wanafunzi kupata ma-
gonjwa ya mlipuko, ikiwamo kip-
indupindu. Alisema mlipuko huo
iwapo utajitokeza unaweza ku-
sababisha wanafunzi kutokuhud-
huria darasani na kufanya vibaya
kwenye masomo yao.

Sera ya Elimu na Mafunzo ya
Mwaka 2014 inaelekeza uwiano
unaofaa ni tundu moja la choo li-
tumiwe na wanafunzi 20 wa kike
au wanafunzi 25 wa kiume. Pia
kila shule iwe na choo kwa ajili ya
walimu.

[

Mkuu wa Kitengo cha Wateja Binafsi na Biashara za Kati wa Benki ya Exim Tanzania, Andrew Lyimo (katikati), akizun-
gumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam jana, kuhusu kampeni maalum ya “Chanja Kijanja, Kimasta Zaidi",
inayolenga kuwashawishi wateja wake wanaomiliki kadi za MasterCard kufanya miamala zaidi kwa kutumia kadi hizo
badala ya malipo ya fedha taslimu. Kushoto ni Mkuu wa Idara ya Masoko na Mawasiliano, Stanley Kafu na Mkuu wa
Idara ya Huduma Mbadala Kupitia Mifumo ya Kidigitali, Silas Matoi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Walazimika kuhamisha mifugo kusaka chakula

Na Jenifer Gilla

BAADHI ya wafugaji katika
deni, Halmashauri ya Wilaya
ya Handeni, wamehamishia
jirani kutokana na ukame
uliokithiri na kusababisha
uhaba wa chakula na maji ki-
jijini hapo.

Mmoja wa wafugaji hao,
Joshua Godliver, alisema
amelazimika kuhamisha
Kingoma kwa sababu hakuna
majani ya kulisha mifugo kiji-
jini hapo.

Joshua mwenye ngombe
100 na mbuzi 70, alisema kab-
la ya kuwahamisha alikuwa
analazimika kutembea um-
bali wa saa mbili na mifugo
hiyo ili kufikia maeneo yenye
malisho hali iliyokuwa inazo-
rotesha afya yao.

“Kutokana na kutembea
mwendo mrefu sisi wenyewe
tulikuwa tunachoka na ku-
umwa kwa sasababu jua lin-
atupiga siku nzima, lakini pia
mifugo ilikuwa inakonda kwa

sababu ya kushinda juani siku
nzima, sasa hivi tunashukuru
afya zao zimeanza kuimarika.

Naye Zubeda Ndimwe,
alisema kuwa amehamisha
Mswaha baada ya kuona
mifugo yake inakonda na
kukosa soko anapokwenda
kuiuza.

“llifika mahali ngombe
niliyekuwa namuuza Sh.
300,000 nikawa namuuza
bei ya hasara ya Sh. 150,000
kwa sababu walikuwa wame-
konda  ukilinganisha na
ng'ombe wanaotoka maeneo
yenye malisho,” alisema.
hicho kina majani, lakini in-
amlazimu kutumia fedha
kulipia eneo ambalo mifugo
hiyo itakula kwa sababu we-
nye maeneo yao wanatumia
fursa hiyo kujinufaisha kiu-
chumi.

“Kuhusu maji kule kuna
afadhali kidogo kwa kuwa
kuna Ruvu (Mto Pangani)
ingawa changamoto iliyopo
ni umbali kwani inatulazimu
kutembea masaa mawili na

nusu kufika eneo hilo, hivyo
tunalazimika kwenda kila
baada ya siku moja ili ku-
wapumzisha.” alisema.

Naye Mollel Lolusu alisema
kuwa kabla ya kuhamisha
cho, alipoteza ng'ombe wa-
tano waliokufa kutokana na
njaa na kukosa maji ya kuny-
wa ya kutosha.

Aidha, alisema wanyama
hao pia wanasumbuliwa na
ugonjwa unaoitwa ndigana
ambao umekuwa ukiathiri
mapafu ya wanyama hao na
kusababisha kufa.

Kutokana na hali hiyo,
mkazi wa eneo hilo, Mwana-
hawa Omari, aliiomba serika-
li iwaruhusu kulisha mifugo
yao katika ranchi za serikali
puka kukamatwa wanapo-
kutwa wanalisha katika mae-
neo hayo.

“Sisi hatutaki kupewa bure,
watupe vitalu vya kulipia il-
imradi mifugo yetu ipate se-
hemu ya kula kwa sababu
hata huko tulikohamishia
mifugo pia tunalipia na ni

mbali inatulazimu kuamka
asubuhi kwenda kulisha
mifugo,” alisema.

Ofisa Mifugo wa Kata ya
Sindeni, Dotto Deus, alisema
kuwa tangu mwaka huu
uanze wametoa vibali 100
vya kuhamisha mifugo kwa
wafugaji hao na bado wa-
naendelea kupokea maombi.

“Tumetoa vibali 100, la-
kini wafugaji waliohamisha
mifugo ni zaidi kwa sababu
wengine wanaungana wawili
hadi wanne na kuomba
kibali kimoja. Kwa ufupi ni
kuwa wafugaji wenye mifugo
zaidi ya 50 wote wamehami-
sha mifugo kwa sababu ya
ukame,” alisema.

Kwa mujibu wa Shirika la
Kimataifa la Maendeleo ya
Jamii (UNDP), Tanzania ni
miongoni mwa nchi zina-
zoendelea kukumbwa na
athari za mabadiliko ya tabi-
anchi, zinazosababisha ma-
janga ya mafuriko na ukame
na kuathiri kwa kiasi kikubwa
shughuli za kiuchumi na ku-
rudisha nyuma juhudi za ku-
punguza umaskini.

Bilioni 5.8/-
kujenga
madarasa
290 va kidato
cha kwanza

Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

SERIKALI imeupatia Mkoa wa Sin-
gida Sh. bilioni 5.8 zitakazotumika
kujenga vyumba vya madarasa
290 kwa ajili ya wanafunzi wa-
takaojiunga na kidato cha kwanza
kuanzia Januari mwakani.

Mkuu wa Mkoa wa Singida,
Peter Serukamba, alibainisha hayo
juzi wakati wa kuwekwa wakfu
Askofu wa Kanisa la Kiinjili la Ki-
lutheri Tanzania (KKKT) Dayosisi
va Kati, Askofu Dk. Syprian Hilinti.

Aliwaagiza wazazi na walezi
kuhakikisha wanafanya maan-
dalizi ya kuwapeleka watoto wao
shuleni watakaoanza darasa la
kwanza na wale wa kidato cha
kwanza kwa kuwa serikali imewe-
ka mazingira mazuri ya kumwez-
esha kila mtoto kupata elimu.

Serukamba ambaye alimwak-
ilisha Rais Samia Suluhu Hassan
katika hafla hiyo, alisena serikali
inatambua na kuthamini mchango
wa Kanisa la KKKT katika huduma
yva kiroho na kuhubiri injili ya
amani, umoja, upendo na katika
kulea na kukuza vipawa mbalim-
bali.

“Kanisa la KKKT Dayosisi ya
Kati pia linatoa huduma mbal-
imbali za kijamii kama elimu na
afya kwa kushirikiana na serikali.
Mfano mmojawapo ni Hospitali ya
lambi iliyoko Wilaya ya Mkalama
ambayo inamilikiwa na kanisa hilo
ambayo serikali inalipa mishahara
ya watumishi 31 ili kuyawezesha
malengo ya kanisa katika utoaji
huduma kwa wananchi,” alisema.

Kuhusu kufunguliwa njia ya
reli ya kutoka Manyoni - Singida,
Serukamba alisema serikali ya
mkoa ilishawasilisha ombi hilo
kwa Shirika la Reli Tanzania (TRC)
kwa ajili ya kufufua njia hiyo na
shirika limeahidi kushughulikia.
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Ndalichako apongeza
wamiliki wa viwanda
kutoa ajira maelfu

Na Frank Monyo

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Waziri
Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira na Wenye
Ulemavu), Prof. Joyce Ndalichako,

amewapongeza wamiliki wa viwanda :
wa mikoa ya Pwani na Dar es Salaam :

kwa kutoa ajira kwa maelfu ya Wa-
tanzania kupitia uzalishaji wa bidhaa
Zinazouzwa ndani na nje ya nchi.

Alitoa pongezi hizo juzi alipohitimi-
sha ziara yake ya siku mbili katika
mikoa ya Dar es Salaam na Pwani
ambako alitembelea viwanda na
maeneo Yya Kazi sita yanayozalisha
bidhaa mbalimbali vikiwamo vifun-
gashio, vyombo vya majumbani,
mabomba, vinywaji, taulo za kike na
nyama.

Maeneo yaliyotembelewa na Wa-
ziri Ndalichako ni pamoja na Lake
Oil Group, Tanzania Ruidar Co. Ltd
vya Kigamboni pamoja na Tanchoice
Limited, U-fresh Food Limited, Keds
Tanzania Ltd na Global Packaging
Limited.

“Nimehitimisha ziara yangu ya siku
mbili katika mikoa ya Dar es Salaam
na Pwani. Lengo la ziara hii ilikuwa
ni kupata mrejesho wa utekelezaji
wa Sheria za Kazi ikiwamo kuangalia
ajira zinazozalishwa na wawekezaji
wetu. Jambo la kufurahisha ni

kwamba katika maeneo yote sita nili-

yotembelea, nimeona zaidi ya ajira
3,000 zimezalishwa,” alisema.

Prof. Ndalichako alisema wengi
wao kati ya idadi hiyo yote ni vijana,
jambo ambalo linadhihirisha serikali
inatekeleza ipasavyo wajibu wake
wa kuweka mazingira mazuri ya
uwekezaji nchini.

Hata hivyo, pamoja na pongezi hizo

kwa wawekezaji, Prof. Ndalichako
alibainisha kumekuwa na dosari
ndogo katika maeneo ya kazi aliyoy-

atembelea ikiwamo baadhi ya waajiri

kutotoa mikataba ya ajira kwa wa-
fanyakazi, kutowasilisha michango
katika mifuko ya hifadhi kwa jamii
na baadhi ya maeneo kutokuwa na
mifumo madhubuti ya usalama na
afya mahali pa kazi.

Katika ziara hiyo, Waziri Ndalichako

aliongozana na Mkuu wa Wilaya
va Kibaha, Sarah Msafiri, Mkuu
wa Wilaya ya Kigamboni, Fatma

Nyangasa, Mtendaji Mkuu wa Wakala

wa Usalama na Afya (OSHA), Khadija
Mwenda, Kamishna wa Kazi, Suzan
Mkangwa, watendaji wengine wa
taasisi zilizoko chini ya Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira na We-
nye Ulemavu) na wilaya za Kigam-
boni na Kibaha.

Mkuu wa Wilaya ya Kibaha, Sa-
rah Msafiri, alimshukuru Waziri
Ndalichako kwa kufanya ziara ka-
tika wilaya yake na kuwakumbusha
waajiri kuzingatia sheria za kazi,
akiahidi kushirikiana na wawekezaji
katika kutekeleza maagizo yaliyo-
tolewa na waziri huyo.

Mtendaji Mkuu wa OSHA, Khadija
Mwenda, aliwataka wawekezaji

kushirikiana kwa karibu na ofisi yake

katika kuboresha mazingira ya kazi.

Wafanyakazi wa NMB

‘wasaidia watoto JKCI

Na Mwandishi Wetu

ATIKA kuhitimisha Mwezi wa

Huduma kwa Wateja, wafan-

yakazi wa Benki ya NMB Kanda

ya Dar es Salaam wamejitolea
sehemu ya mishahara yao na kukabidhi
Sh. milioni 10 na kuchangia damu salama
kwa Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete
(JKCI) na Kituo cha Tulee Yatima Tanza-
nia (TUYATA) cha Magomeni.

Kupitia Programu ya Uwajibikaji kwa
Jamii (CSR), wafanyakazi wa kanda hiyo
(mikoa ya Dar es Salaam na Pwani), juzi
walikabidhi Sh. milioni tano kusaidia
gharama za matibabu ya watoto wanaoti-
biwa JKCI, walikochangia pia damu za
kuwezesha upasuaji, huku wakitoa Sh.
milioni tano za kulipia bima za afya kwa
watoto 100 wanaolelewa TUYATA.

Makabidhiano hayo yalifanyika JKCI,
Muhimbili jijini Dar es Salaam ambako
wafanyakazi hao waliongozwa na Mene-
ja wa NMB Kanda, Donatus Richard ali-
yekabidhi misaada hiyo kwa Mkurugenzi
wa Upasuaji JKCI, Angela Muhozya na
Mwasisi wa TUYATA, Faudhia Katundu.

Akizungumza wakati akikabidhi mis-

aada hiyo iliyotanguliwa na ushiriki wa
wafanyakazi hao katika usafi wa mazin-
gira ulioongozwa na Mkuu wa Mkoa wa
Dar es Salaam, Amos Makalla, Donatus
alisema kiasi walichotoa kimetoka mi-
fukoni mwa wafanyakazi, lengo likiwa
kuchagiza wadau kujitoa kusaidi wenye
uhitaji. “Tulizindua Mwezi wa Huduma
kwa Wateja pale Mlimani City na sasa
tunaelekea kuufunga rasmi, ndipo sisi
wafanyakazi wa NMB mikoa ya Dar na
Pwani, tukajichanga kwa kile tunacholip-
wa na mwajiri wetu, tukatafakari cha
kufanya, tukaona tuelekeze kidogo tuli-
chopata kwenye sekta ya afya.

“Sekta ya afya ni pana na ina uhitaji
mkubwa, nasi tukachagua kuja JKCI ku-
saidia gharama za matibabu ya watoto
wanaotibiwa hapa, sambamba na ku-
changia damu kwa ajili ya upasuaji wao.
Kingine cha ziada tukaona tukielekeze
TUYATA, kulipia bima za afya za NHIF
kwa watoto 100 wa kituo hicho,” alisema
Donatus.

Muhozya aliwashukuru wafanyakazi
wa NMB kwa moyo wa kujali uliowasu-
kuma kusaidia gharama za matibabu na
kufafanua kwamba kwa mwaka taasisi

yake inajikuta ikihitaji zaidi ya Sh. mil-
ioni 800 za kusaidia gharama za watoto
wasio na uwezo, hivyo wanahitaji wadau
kama NMB kufanikisha huduma hiyo.

“Tunapata sapoti kubwa kutoka seri-
kalini, lakini uhitaji ni mkubwa ndiyo
maana tunafurahi tunapopata uungwaji
mkono kama huu uliofanywa na NMB.
Mmeonyesha moyo wa kizalendo na
wito wangu kwa Watanzania wajitokeze
kusaidia gharama za matibabu na damu
kwa ajili ya upasuaji.

“JKCI tuna takribani watoto 500 kuto-
ka mikoa mbalimbali nchini wanaohitaji
matibabu ya moyo na mahitaji nayo ni
mengi. Kwa takwimu zilizopo, kwa mwa-
ka tunasamehe zaidi ya Sh. milioni 800
ambazo nasi tunategemea kuzipata kwa
serikali. Kwa hiyo, sapoti ya wadau inahi-
tajika sana hapa,” alisisitiza Muhozya.

Faudhia ambaye ni mwasisi wa TUY-
ATA, alishukuru kwa uzalendo na utu wa
wafanyakazi wa NMB kwa kujitoa kuli-
pia gharama za bima za afya na kuomba
taasisi zingine na Watanzania kuiga kili-
chofanywa na benki hiyo, ambayo inak-
wenda kumaliza shida ya matibabu kwa
watoto 100 wa kituo chake.

Meneja wa NMB Kan-
da ya Dar es Salaam,
Donatus Richard
(katikati), akikabidhi
mfano wa hundi ya
Sh. milioni 5 kwa
Mkurugenzi wa
Upasuaji Taasisi ya
Moyo ya Jakaya Kik-
wete (JKCI), Angela
SalaamJana Kushoto
ni Meneja wa NMB
Muhimbili, Frank
Makungu, Meneja
Uhusiano Biashara na
Huduma za Serikali,
Irene Masaki (wa pili
kushoto) na Mhasibu
Mapato JKCI, Reuben
Nyiti. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

Tanzania yawezeshwa ufuatiliaji
magonjwa kwenye maeneo mipakani

Na Beatrice Shayo

SERIKALI imepatiwa msaada wa vifaa
vya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano
(TEHAMA) vyenye thamani ya Sh. milioni
181.1 kwa ajili ya kufuatilia magonjwa ya
kuambukiza kwenye mipaka ya nchini.

Msaada huo umetolewa na serikali ya
Marekani kupitia Kituo cha Kudhibiti na
Kuzuia Magonjwa (CDC) na Shirika la
Usimamizi na Uboreshaji wa Huduma za
Afya (MDH) uliikabidhi serikali.

Hayo yalisemwa mwishoni mwa wiki ji-
jini Dar es Salaam na Mkurugenzi Mtend-
aji wa MDH, Dk. David Sando, wakati
akikabidhi vifaa hivyo kwa Mkurugenzi
Mkuu wa Taasisi ya Utafiti wa Magonjwa
ya Binadamu (NIMR), Prof. Said Aboud.

Dk. Sando alisema msaada huo ni kwa
ajili ya kutambua mapema magonjwa
kwa wasafiri wote wa ndani na nje ya

nchi ili watambulike.

Alisema tangu mwaka 2015 serikali
ya Marekani imekuwa ikishirikiana na
Tanzania katika kuboresha afya za mpa-
kani ili kukabiliana na magonjwa ya mili-
puko.

Prof. Aboud alisema Tanzania ni mion-
goni mwa nchi zilizo katika hatari ya ku-
pata magonjwa ya milipuko kutokana na
nchi ilizopakana nazo kupitia maziwa na
bahari.

Alisema vifaa watavitoa katika mipaka
saba ikiwamo Namanga, Horohoro, Ru-
sumo, Kabanga, Murongo na Bahari ya
Dar es Salaam.

Aidha, alisema msaada mwingine wa
dharura ni kuongeza usaidizi wa wafan-
yakazi 40 katika viwanja vya ndege vya
kimataifa kwa ajili ya uchunguzi na kutoa
mafunzo ya ziada kwa wafanyakazi 86
wa afya na wasio wa afya.

Prof. Aboud alisema wamekuwa wak-
ishirikiana na MDH kupata msaada wa
kutumia teknolojia ya habari na ma-
wasiliano kuhakikisha kwamba wanak-
wenda sambamba na mikataba ya ki-
mataifa.

Alisema watakuwa wanafuatilia wag-
onjwa na kukusanya taarifa zao lengo
likiwa ni kuzuia magonjwa yasiingie
nchini.

“Tumetengeneza mfumo wa TEHAMA
tumesimika katika mipaka yetu ili wa-
geni wanapoingia na kutoka tunacheki
taarifa zao kama mnavyofahamu saivi
kuna mlipuko wa ugonjwa wa ebola
lakini tunaendelea na mapambano ya
Uviko-19,” alisema.

Alisema wanashukuru Shirika la DMH
kwa msaada huo ambao utaleta chachu
kwa watendaji kuhakikisha wanafikia
malengo ambayo wizara imejipangia.
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Serikali yafanya tathmini
kuboresha shule za msingi

FISI ya Rais Tawala

za Mikoa na Seri-

kali za Mitaa (TAMI-

SEMI) inakamilisha

tathmini ya upembuzi yak-

inifu wa shule zote za msingi

kupitia mradi wa Boost ili

kuandaa mpango endel-

evu wa uboreshaji wa elimu
nchini.

Naibu Waziri wa Ofisi hiyo,

David Silinde alibainisha

hayo jana bungeni alipojibu
swali la msingi la Mbunge
wa Sikonge (CCM), Joseph
Kakunda.

Mbunge huyo alitaka
kujua lini serikali itajenga
shule mpya za msingi ka-
tika maeneo ya Mbirani,
Makibo, Kiyombo na Tutuo
huko Sikonge mkoani Tabo-
ra

Akijibu swali hilo, Silinde

alisema tathmini hiyo ina-
lenga kubaini taarifa za eneo
shule ilipo, hali ya mazin-
gira shule ilipo na umbali
kutoka shule moja hadi ny-
ingine.

Pia alisema Ofisi ya Rais
- Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI) in-
aangalia umbali kati ya shule
na makazi ya watu na idadi
ya watu.

Silinde alibainisha kuwa
mwaka wa fedha 2022/23,
kupitia mradi wa Boost, seri-
kali imetenga Sh. bilioni 230
kwa ajili ya ujenzi wa miun-
dombinu ya shule za msingi
katika halmashauri zote 184
nchini.

Silinde alisema mradi huo
ni wa miaka mitano na ujenzi
huo pia utahusisha shule za
maeneo ya Sikonge.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa (wa pili kulia), akijadiliana jambo na Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera,
Bunge na Uratibu, George Simbachawene (kulia), Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu (wa pili kushoto) na Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali, Dk. Eliezer Feleshi, Bungeni jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Adhabu tatu kwa madereva bodaboda wanaong’oa vioo

SERIKALI imetaja adhabu
tatu zinazowakabili madereva
wa bodaboda wanaotoa vioo
(sight mirror) kwenye vyombo
vyao vya usafiri na kusababi-
sha ajali za barabarani.

Vilevile, imewaonya vion-
gozi wa kisiasa wanaowatetea
madereva wasiovaa kofia ngu-
mu pindi askari wa usalama
wa barabarani wanapochukua
hatua kwa kuwa wanachangia
uvunjifu wa sheria.

Naibu Waziri wa Mambo ya
Ndani ya Nchi, Jumanne Sagini,
alibainisha hayo bungeni jana
alipojibu swali la msingi la
Mbunge wa Viti Maalum (CCM),
Fakharia Shomar Khamis.

Mbunge huyo alitaka kauli
ya serikali kuhusu ajali zinazo-
sababishwa na bodaboda kwa
kutoa ‘sight mirror’.

Akijibu swali hilo, Sagini
alisema Sheria ya Usalama
Barabarani Sura ya 168 ya
Mwaka 1973 kama ilivyofany-
iwa marejeo mwaka 2002, ki-
fungu 39 (1) inayotumika Tan-
zania Bara na Sheria ya Usafiri
Barabarani Sura ya 7 ya Mwaka
2003, kifungu cha 22 inay-
otumika Zanzibar, zinatamka
kuwa ni kosa kisheria kwa mtu
yeyote kuendesha chombo cha
moto barabarani ikiwamo gari
na pikipiki bila kuwa na vifaa
kamili ikiwamo sight mirror
kwa kuwa chombo hicho kita-
hesabika kuwa ni kibovu.

Alisema serikali inatoa wito
mtu yeyote anayeendesha
chombo cha moto, zikiwamo
bodaboda, kufuata sheria na
kutotoa sight mirror kwenye
pikipiki.

Alisema kitendo cha kutoa
sight mirror ni kukiuka she-
ria na dereva wa bodaboda
atapaswa kukamatwa na ku-
tozwa faini ya papo kwa papo
au kufikishwa mahakamani na
chombo chake kuzuiwa mpaka
akirekebishe kwa kuweka sight
mirror kwa mujibu wa sheria.

Katika swali la nyongeza,
mbunge huyo alitaka hatua za
serikali kwa madereva boda-
boda ambao hawavai kofia
ngumu.

Sagini, akijibu swali hilo,
alisema pamoja na adhabu
zilizoko, wamekuwa wakiwae-
limisha kuhusu kuheshimu
sheria, pamoja na kuvaa kofia
ngumu.

Katika swali la nyongeza la
Mbunge wa Kinondoni (CCM),
Abass Tarimba, aliyetaka seri-

kali kutoa tamko kwa madere-
va wa bodaboda wanaopita
kwenye taa nyekundu, Naibu
Waziri Sagini alisema viongozi
wa kisiasa wamekuwa waki-
watetea madereva hao na ku-
waomba washirikiane kutoa
elimu.

“Pamoja na sheria zina-
chukuliwa lakini tuwe na
utashi wa kisiasa wote, madi-
wani na viongozi wote ili wote
tuwe na lugha moja kwa ajili
ya usalama wa barabarani,
hususani hawa vijana wa boda-
boda,” alisema.

Sagini alisema kutovaa kofia
ngumu kwa madereva bodabo-
da ni chanzo kikubwa cha vifo
kwa madereva hao kwa kuwa
kichwa kinapogonga barabara
ya lami au chombo kingine cha
moto hupasuka.

 Serikali kuongeza kasi
- na ubora wa intaneti

SERIKALI ina mpango wa kuongeza

¢ kiwango cha kasi na ubora cha intaneti
¢ kinachotumiwa na taasisi za serikali

¢ 312 na taasisi za elimu ya juu kutoka

: 2.1G kwenda 20G ili kupunguza ghara-
: ma za intaneti kwa taasisi hizo.

Waziri wa Habari, Mawasiliano na

¢ Teknolojia ya Habari, Nape Nnauye,

¢ aliyasema hayo jana bungeni alipojibu
: swali la msingi la Mbunge wa Vunjo

¢ (CCM), Dk. Charles Kimei.

Mbunge huyo alitaka kujua mkakati

: wa kuwezesha Shirika la Mawasiliano
¢ Tanzania (TTCL) kuunganisha wateja
¢ wengi kwenye Mkongo wa Taifa kwa
i kupunguza gharama za kuunganisha.

Nape alisema serikali inaongeza

uwezo wa Mkongo wa Taifa wa Ma-
¢ wasiliano kutoka kiwango cha sasa cha
i 200G hadi 800C.

“Kuongezeka kwa kiwango hiki kuta-

¢ saidia kupunguza gharama, hali itakay-
¢ ofanya kuwaunganisha wateja wengi

+ zaidi, mkakati mwingine wa serikali

¢ ni kuondoa wizarani shughuli zote za

: Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano na

¢ kupeleka TTCL,” alisema.

Nape alisema uamuzi huo utawez-

¢ esha TTCL kuwa na uwezo wa kufanya
: uamuzi wa kibiashara kwa haraka

¢ zaidi, ikijumuisha masuala ya kuwaun-
¢ ganisha wateja kwenye mkongo huo.

Katika swali la nyongeza, Mbunge

: wa Sikonge (CCM), Joseph Kakunda,
: alitaka TTCL iwezeshwe pindi Mam-
¢ laka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA)
i itakapotoa 5C.

Waziri Nape, akijibu swali hilo, alise-

i ma licha ya 5G kuingia nchini, serikali
: haina mpango wa kuipa TTCL upende-
: leo bali itatakiwa ifuate taratibu zote

¢ na kutakuwa na usawa kwenye kam-

: puni za simu.

Alisema mkakati wa serikali ku-

¢ wezesha TTCL kuunganisha wateja

¢ wengi kwenye Mkongo wa Taifa wa

: Mawasiliano ni kupanua wigo na uw-
: ezo wa miundombinu ya mawasiliano
¢ ukiwamo Mkongo wa Taifa wa Ma-

¢ wasiliano kufika katika maeneo mbal-
¢ imbali nchini.

Septemba 2021 wizara hiyo iliingia

¢ mkataba wa ushirikiano na Shirika Ia
¢ Umeme (TANESCO) katika matumizi

i ya pamoja ya miundombinu inay-

: ojengwa. Kupitia mkataba huo miun-
¢ dombinu inayojengwa kwenye nguzo
* za TANESCO nchi nzima, nyaya za

: mawasiliano zinatumiwa kwa pamoja,

hivyo ushirikiano huo utaiwezesha

¢ TTCL kuunganisha wateja maeneo ya
: biashara na nyumbani kwenye mkon-
¢ go huo kwa gharama nafuu kwa kuwa
¢ gharama za uwekezaji zitapungua.

e
=
Habari zote: Augusta Njoji
DODOMA
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rccnyaenaort ViKOSI JWTZ vyaonhgeza
‘nguvu uzimaji moto hifadhi

wigo malighafi :
ya madini
upanuliwe

Na Jaliwason Jasson,
HANANG’

CHAMA cha Wafanyabi-
ashara Wenye Viwanda na
Kilimo (TCCIA), kimeshauri

va madini yanayozalisha

imia 90 Wilaya ya Hanan'g,
mkoani Manyara, ni vizuri

kigeni, wakatanua wigo kwa
kuelekeza nguUVvU kwenye
eneo hilo.

Jana, Katibu wa TCCIA

mkoani humo, Mwanahamisi Shirika la Hifadhi ya Taifa (TAN-

¢ APA), alikwenda kuongeza ngu-
: vu ya usimamizi wa operesheni
¢ hiyoiliyoanza Oktoba 22, mwaka
¢ huu
; Alipofika katika hifadhi hiyo,

Hussein, alisema wanaona
ni vyema kuishauri seri-
kali na Kituo cha Uwekezaji
nchini (TIC), kuwasukuma
wawekezaji wa viwanda vi-
navyotumia malighafi hiyo
kuchangamkia fursa.
“Katika Wilaya ya Hanan'g
sio chokaa tu inayopatikana
bali kunapatikana chumvi
hivyo iwapo wawekezaji
wakiingia eneo hilo wa-
nanchi watanufaika na ku-
pata fursa za kiuchumi.
Mwanahamisi, alisema
fursa za uwekezaJ| katika

mkoa huo ni nyingi, akitolea

mfano mfano Wilaya ya

Simanjiro, kwamba kuna
utajiri mkubwa wa zao la
ngozi za wanyama, lakini
hakuna wanunuzi.

Zao la ngozi, lina faida
kubwa kwa taifa na duniani
kote, kwa kuwa imegundu-
lika kuwa chujio zuri linalo-

faa kwenye kuchujia mafuta :

va ndege ni chuji la ngozi.

Pia, alisema Wilaya ya
Babati, kuna uhakika wa
kilimo cha alizeti, mtu
anayewekeza kvvenye eneo
hilo, atasaidia kujengwa
kwa viwanda na kuzalisha
ajira.

Akizungumzia fursa hizo,
Mwekezaji mzawa na MKuU-
rugenzi wa Kiwanda cha
Mati Super Brands Limited,
David Mulokozi, alisema
Mkoa wa Manyara ume-
shafunguka kiuchumi, mtu
anayewekeza mkoa huo ni
lazima akumbane na fursa
za kibiashara.

Mulokozi, alisema kiwanda
chake k|meaj|r| wafan-
yakazi 305 na wengi wao ni

wakazi wa Babati isipokuwa

wachache ambao ni wataal-
amu waliochukuliwa katika
maeneo mengine ya nchi.

“Katika Wilaya ya
Hanan’g sio chokaa

tu inayopatikana

bali kunapatikana
chumvi hivyo iwapo
wawekezaji wakiingia
eneo hilo wananchi
watanufaika na kupa-
ta fursa za kiuchumi.

’//

g Na Godfrey Mushi, MOSHI

IKU mbili baada ya Mkuu
wa Majeshi mstaafu, Jen-
erali George Waitara, ku-
zuru Hifadhi ya Taifa ya

kuwa kutokana na malighafi ¢ Kilimanjaro (KINAPA), kufuatilia
: vikosi mbalimbali vinavyoende-
chokaa kupatikana kwa asil- : lea na operesheni ya kuuzima
: moto uliozuka ndani ya hifadhi
: hiyo siku 11 zilizopita, serikali
wawekezaji wa ndani na wa :
¢ askari wa Jeshi la Wananchi wa

¢ Tanzania (JWTZ) kuukabili.

imepeleka mamia ya vikosi vya

Waitara ambaye ni Mwenyeki-

: ti wa Bodi ya Wadhamini ya

f/ I/
//, ¥
/’l. -
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Waitara, alipokewa na Katibu
Mkuu wa Wizara ya Maliasili na
Utalii, Prof. Eliamani Sedoyeka.

“Kwanza niwapongeze wote
wanaoendelea na jitthada za
kuuzima moto huu uliozuka Ok-
toba 21, mwaka huu. Tuna kazi
moja tu ya kuhakikisha moto
huu hauendelei kusababisha
hasara na kuathiri shughuli za
utalii katika hifadhi yetu.

“Lakini pia niwasihi sana wa-
pambanaji wetu kwamba, ni
vyema kila mmoja akahakikisha
moto haufiki katika eneo la msi-

tu ndani ya hifadhi hii.”
Aidha, Mkurugenzi wa Wan-
yamapori nchini, Dk. Mau-

rus Msuha, aliitaka TANAPA
kuishauri kitaalam serikali ku-
nunua helikopta mpya za Wiz-
ara ya Maliasili na Utalii ili zisai-

die yanapotekea majanga kama
ya moto.

Mara ya mwisho moto kama
huo ulizuka na kuteketeza se-
hemu ya hifadhi hiyo, Oktoba 11,
2020 katika eneo la Whona, am-
bacho ni kituo cha kupumzikia
wageni wanaotumia njia ya Man-
dara na Horombo.

Kanzidata ya Hifadhi ya Taifa
ya Kilimanjaro, inaonyesha
kuwa mwaka 2015/16 eneo lil-
iloteketea kwa moto ni hekta
4913, mwaka 2016/17 (hekta 17),
2017/18 (82), 2018/19 (72.3), 2020
(22.05).

Kwa kipindi kisichozidi miaka
mitano mpaka kufikia mwaka
2020, jumla ya hekta ambazo
ziliteketea kwa moto Kkatika
hifadhi hiyo zinatajwa kufikia
242.48.

Sababu kubwa ya kuzuka kwa
mioto katika eneo hilo ikielezwa
uvunaji mbaya wa asali, ujangili
na njia mbaya za kilimo.

Katika ripoti yake ya uk-
aguzi ya mwaka 2020/21 iliyo-
tolewa Machi 30, mwaka huu
na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG),
Charles Kichere, alisema ame-
fanya uchunguzi kuhusu ripoti
ya tukio la moto la KINAPA la
Desemba 2020 na kutoa map-
endekezo manne kwa mamlaka
husika.

CAG Kichere, alisema moto
huo ulisababisha hasara ya jum-
la ya Sh. bilioni 1.214 na kubaini-
sha kuwa mamlaka za hifadhi za
taifa hazina uwezo wa vifaa na
maandalizi ya kupambana na
majanga ya asili.

Baadhi ya madiwani wa Wllaya ya Simanjiro, mkoani Manyara, wakimsikiliza Mwenyekiti wa CCM wa wilaya hiyo, Kiria

Laizer (hayupo pichani),

), akitoa maelekezo ya chama kwa viongozi wa serikali jana. PICHA: GIFT THADEY

Watendaji Simanjiro kupimwa utendaji kupitia mikataba lishe

Na Cynthia Mwilolezi,
MANYARA

WATENDAJI wa kata na vi-

© jiji katika Wilaya ya Simanjiro,

mkoani Manyara, wamewekwa
‘mtegoni’ baada ya Mkuu wa

wilaya hiyo, Dk. Suleiman Serera,

kuahidi kuwapima utendaji wao
kupitia mikataba ya lishe.
Kipimo hicho, kitaanza kwa
kutazama kama wamefanya
suala hilo la lishe ni ajenda ya
kudumu katika vikao vya kishe-

ria ili kuboresha hali ya lishe na
kupunguza athari za utapiamlo
katika jamii. Dk. Serera, alikuwa
jana na watendaji hao, wakati
alipokutana nao na kutoa maele-
kezo ya utekelezaji vipaumbele
vya lishe ngazi ya jamii.

“Mikutano hiyo itachochea na
kuibua fursa za lishe, matatizo
na suluhu za kutatua matatizo
ya lishe, yaliyopo kwenye jamii
na kwenye kata,” alisema Dk.
Serera.

Alisema watendaji hao wana-

paswa kuhakikisha lishe inaku-
wa ajenda ya kudumu katika
vikao vya kisheria vya kamati ya
maendeleo ya kata.

Alisema mikutano hiyo ita-
hakikisha mpango kazi wa lishe
unajumuisha afua za chakula
na lishe, afya, majisafi, usafi wa
mazingira na uchangamshi kwa
watoto.

Aidha, Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Simanjiro, Sam-
wel Warioba, alizipongeza kata
za Mirerani na Emboreet kwa

kuongoza kwa lishe bora kwa
jamii katika wilaya hiyo.

Kwa upande wake, Mbunge
wa Simanjiro, Christopher Ole
Sendeka, alisema wajawazito
wanapaswa kupewa lishe bora,
ili afya ya mtoto iwe nzuri na uw-
ezo bora wa kufikiri.

Naye, Mwenyekiti wa CCM wa
Wilaya ya Simanjiro, Kiria Laizer,
alisema jamii inapaswa kupewa
elimu ya kuhakikisha lishe ina-
patikana kwa wakati hasa kwa
watoto.
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HABARI KANDA KASKAZINI

Halmashauri
Arusha
vapokea
bilioni 3.27/-
miradi ya
maendeleo

Na Allan Isack, ARUMERU

HALMASHAURI va Aru-
sha kwa mwaka wa fedha
2022/2023 imepokea Sh. bil-
ioni 3.27 kutoka serikali kuu,
kwa ajili ya utekelezaji wa
miradi mbalimbali ya maen-
deleo.

Lengo la serikali kutoa fedha
hizo ni kuendelea kuimarisha
upatikanaji na utoaji wa hu-
duma kwa wananchi, ikiwa
ni sehemu ya utekelezaji wa
bajeti kwa mwaka huo.

Akitoa taarifa hiyo jana,
Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Arusha, Sele-
man Msumi, alisema fedha
hizo zinatumika kufanya shu-
ghuli mbalimbali za miradi
ya maendeleo kwa robo ya
kwanza ya Julai hadi Sep-
temba.

Msumi alisema kati ya fedha
hizo Sh. milioni 95.2 zimeto-
kana na mapato ya ndani ya
halmashauri kukamilika.

Akitoa mchanganuo, alisema
Sh. milioni 658.4 ni fedha za
elimu bila malipo kwa idara
ya msingi na sekondari, Sh.
milioni 227.9 za elimu msingi,
Sh. milioni 430 zitakuwa za
elimu sekondari, Sh. milioni

589.5 zikitumika katika ujenzi

wa miundombinu ya shule na
Sh. milioni 187.8 zitakuwa za
kuendesha shughuli za miti-
hani ya taifa.

Pia alisema sekta ya afya
serikali imetoa Sh. milioni
502.6, kwa mchanganuo wa
Sh. milioni 52 kwa ajili ya
chanjo, Sh. milioni 50.6 za
Mpango wa Kudhibiti UKIMWI,
Sh. milioni 50 ujenzi na uka-
milishaji wa zahanati ya Mi-
rongoine na Sh. milioni 350
kwa kununua vifaa tiba.

Aidha, alisema serikali kupi-
tia Mfuko wa Maendeleo
ya Jamii (TASAF), kwenye
halmashauri h|yo imepokea
Sh. milioni 602, zitatumiwa
kwa walengwa 13,920 walio
kwenye mpango wa kunusuru
kaya maskini.

Mkurugenzi huyo, alisema

serikali imetoa Sh. milioni 760

nje ya bajeti kwa kujenga vy-
umba 38 vya madarasa kwa
shule 15 za sekondari ikiwa ni

maandalizi ya kuwapokea wa- :
nafunzi wa kidato cha kwanza :

wanaotegemewa kupangiwa
kwenye shule za serikali kwa
mvvaka wa masomo 2023.
“Fedha hizi zote tayari
zimefanya kazi kulingana na
zilivyopangiwa na utekelezaji

wa miradi ya maendeleo ume- :

tumia mafundi jamii ‘Force
Akaunti’ chini ya usimamizi

wa kamati za ujenzi zilizound- :

wa kisheria na wananchi wa

maeneo husika,” alisema Mku- :

rugenzi Msumi.

Kituo cha Sayansi kuwaibua
wanafunzi 800 pembezoni

Na Oscar Asaenga, TANCA

ITUO cha Sayansi jijini

Tanga, kinakusudia

kuwaibua wanafunzi

aidi ya 800 wa pem-
bezoni, kufikia ndoto zao za
kusoma masomo ya sayansi
kwa vitendo, baada ya idadi
kubwa ya wanaoishi mazingira
hayo kukosa maabara za kuji-
funzia.

Kwa mujibu wa Meneja
wa Kituo hicho kilichoko
eneo Kisosora, Max George,
utekelezaji wa mpango huo,
utaanza rasmi Novemba 5,

mwaka huu.

“Ni kweli tumepanga kuzin-
dua mradi wa kuangalia namna
ya kuweza kuwafikia wanafunzi
waliopo umbali wa kilomita
tano, ili kuhakikisha nao wa-
nanufaika na mafunzo ya say-
ansi kwa vitendo.

“Tutakuwa tukiwafuata
shuleni na kimsingi tutatem-
belea shule zote na kuwafikia
wanafunzi hao kwa kipindi cha
wiki nne na watakuwa wakien-
da kunolewa kwenye madarasa
yetu kila Jumamosi.

“Lengo letu hili ni kuhakiki-
sha wanafunzi wanaokaa um-

bali wa huo kutoka eneo la
kituo, tuweze kuwafikia. Humo
tutazihusisha pia na shule za
binafsi na tumetembelea shule
20 mpaka sasa.”

Alisema katika kituo hicho
wanahakikisha wanafunzi wa-
nasoma masomo ya sayansi
kwa vitendo na wanafanya
kazi moja kwa moja walimu
na maofisa kwa kuangalia
namna ambao unarahisisha
ufundishaji walimu kwa kutoa
namna mbalimbali ufundishaji
wa masomo hayo unakuwa ra-
hisi.

“Watawasaidia walimu na

i ;e

wanafunzi namna mtaala una-
vyohitaji kwa kuanzisha mfumo
ambao walimu na wataalamu
wa kituo cha sayansi tunam-
wandalia mazoezi kwa vitendo
ili kumrahisishia anapomaliza
inakuwa ni rahisi watoto kuele-
wa wanachofundishwa na inak-
wenda ngazi ya msingi mpaka
sekondari,” alisema.

Alisema mfumo huo wali-
ouanzisha unawezesha watoto
kuanza kupenda masomo ya
sayansi kabla hata ya kuanza
kutumia maabara na kujifunza
kwa tija na mafanikio makub-
wa.

Watu wakikusanyika kushuhudia ajali baada ya pikipiki mbili kugongana katika eneo la daraja la Amtico, Muheza
Mjini, mkoani Tanga jana, ambapo madereva wa vyombo hivyo walijeruhiwa na kukimbizwa katika Hosp|taI| Teule
Muheza. PICHA: STEVEN WILLIAM

Sababu ongezeko la vifo MKinga zatajwa

Na Dege Masoli, MKINGA

WAKAZI wa Maramba, Wilaya
yaMkinga, mkoani Tanga, wam-
etaja miongoni mwa sababu
zinazochangia ongezeko la vifo
kwa wananchi kuwa ni ukosefu
wa vipimo katika vituo vya afya
na upungufu wa wataalamu.

Hayo yalielezwa na wananchi
wa kata hiyo jana, wakati wa
mkutano wa kuutambulisha
mradi wa kuijengea uelewa
jamii iweze kushiriki katika
usimamizi wa rasilimali za
umma katika sekta ya afya un-
aoendeshwa na Asasi ya TAW-
SEI, inayofadhiliwa na Shirika la
Foundation for Civil Society.

Wananchi hao walitoa mfa-
no katika Kituo cha Afya cha
Maramba kwamba baadhi ya

vipimo vya magonjwa kama
ya moyo na mifumo ya kupu-
mua havipo na wagonjwa wa-
nashindwa kwenda hospitali za
rufani kutokana na changamo-
to mbalimbali ikiwamo ukosefu
wa fedha.

Asifiwe Paulo, mkazi wa Mar-
amba B, alisema licha ya ukose-
fu wa vipimo vikubwa na upun-
gufuwa wataalamu, gharama za
kuwaona madaktari na kitanda
kwa wanaolazwa ni kubwa na
wengi wanashindwa kumudu.

Catherine Kopwe (29), alise-
ma kukosekana kwa vipimo
katika kituo cha afya cha Ma-
ramba kulisababisha mtoto
wake, Faythaly Thomas, mwe-
nye miaka minne na nusu kud-
haniwa kuwa anasumbuliwa na
ugonjwa wa kupungua damu

mara kwa mara Cythocel, “la-
kini alipokwenda Hospitali ya
Rufani ya Bombo na kupimwa
hakuonekana na maradhi hayo,
alitibiwa na sasa amepona.

Kopwe alieleza kuwa hali
hiyo imekuwa ikihatarisha
maisha ya wagonjwa kwa ku-
tibu tatizo ambalo halipo kwa
anayeugua. “Kituo cha Afya cha
Maramba walisema anasiko-
seli, lakini Bombo walimfanyia
vipimo vikubwa akaonekana
hana tatizo hilo. Kama ninge-
amua kwenda kwa waganga wa
kienyeji angekuwa amekufa,”
alisema Catherine.

Mganga Mfawidhi wa Kituo
cha Afya cha Maramba, Dk. Jo-
sephat Mapunda, alisema mahi-
taji ya watumishi ni 105 wakati
waliopo idadi yao ni 32.

Mkurugenzi wa TAWSEI, Ber-
nadeta Choma, alisema mradi
huo ulizinduliwa wiki iliyopita
na Mkuu wa Wilaya ya Mkinga,
Hassan Maulidi Sulumbu, lengo
likiwa ni kupata matokeo taraji-
wa ya kuimarika huduma za
afya ifikapo Desemba 2023.

Alisema Wilaya ya Mkinga ina

kiwe na zahanati.

James Chemanjagaa, Mkazi
wa Maramba A, alisema kunahi-
tajika jitihada kubwa kutekeleza
sera ya afya kwa sababu vituo
vina mashuka machafu, tozo ya
kitanda kwa anayelazwa ni Sh.
3,000 kwa siku, dawa hazipati-
kani, wazee hawana vitambul-
isho na huduma si rafiki.
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""Amengi, akianzia
4 ka_l-zi baa hadi uyaya

Wadau wanapokumbusha
ukaribu serikali, wananchi

« MMoJja ahojl mradi visima Kimb

Na Sabato Kasika

UWAPO ukame katika
maeneo mbalimbali ku-
nazua taharuki inayoto-

kana na mgawo wa maji
kwa wateja, uwezekano wa njaa,
mabonde na mito kukauka na
kukwamisha kilimo cha mboga
na cha umwagiliaji kwa wakuli-
ma wengi, mazao kama migom-
ba , mihogo na hata mbaazi ku-
kauka. Hayo ni miongoni mwa
mengi yanayotokana na athari za
ukame, yanayowaibua wanasiasa
na wadau wengine wakitaka
kauli ya serikali na hakikisho kwa
wananchi la namna ya kukabili-
ana na hali ngumu.

Ukame huo unaoweza kutishia
maisha ya binadamu, mifugo
na viumbepori kama wanyama
kwenye hifadhi unaelezwa kuwa
haufai kunyamaziwa ni vyema
kuwapo na mipango mbadala
kuukabili na taarifa zijulikane
kwa wananchi, mwanasiasa ali-
yehudumu katika serikali za awa-
mu mbalimbali, Stephen Wasira,
anakumbushia.

Anaeleza umuhimu wa wa-
nanchi kufahamu hatua za
dharura za kuwapatia maji ikiwa
ni pamoja na kuchimba visima,
mabwawa hasa kwa ajili ya kuwa
na maji ya uhakika katika mae-
neo mbalimbali yanayotishiwa
na ukame.

Katika mazungumzo yake na
gazeti hili, Wasira anasema kuli-
kuwapo na mradi wa kuchimba
visima kwa lengo la kukabiliana

Moja ya Kisima eneo la Mpera na Kimbiji kilichofunguliwa kuangalia hali ya msukumo wa maji.
Visima hivyo vilitegemewa kupunguza uhaba wa maji Dar. PICHA: MAKTABA

na uhaba wa maji ingawa hafaha-
mu mipango hiyo imeishia wapi
na sasa hali ya ukame inaongeza
wasiwasi zaidi.

Anatolea mfano eneo la Kimbi-
jina Mpera Dar es Salaam kwam-
ba, lina maji mengi ambayo
yanaweza kusambazwa hadi Mto
Ruvu ili kuhudumia watu wengi
zaidi wa mkoa huo na Pwani ,
mambo kama hayo yanatakiwa

kufahamika kwa wananchi na
kauli ya serikali ni muhimu ika-
tolewa.

“Kulikuwa na mradi wa
kuchimba visima kwa ajili ya
maji hayo, ninadhani kuna haja
ya kuupanua zaidi mradi ili uwe
mojawapo na mipango ya muda
mrefu ya kukabiliana na ukame,
Dar es Salaam na Pwani,” anase-
ma Wassira akiongeza kuwa kazi

imeshaanza kinachohitajika ni
kuikamilisha na kwamba tumaini
lililotolewa kwa visima hivyo,
lilitakiwa kumaliza shida ya maji
Dar na Pwani

“Yaani maajabu kuna mwamba
mkuu wa maji ‘aquifer’ maji hayo
yapo karibu na Bahari ya Hindi,
lakini hayana chumvi, ni safi na
salama, hivyo ni vyema kuende-
leza mradi wa kuchumba visima

1|1, Mpera vipi?

na kuyasambaza zaidi,” anasema
Wasira.

Anafafanua kuwa kwa wale
wanaoishi kando kando ya ziwa,
hawana budi kutumia maji ya
ziwa, kwa kuwa hayakauki na
kwamba wale waonaishi mbali
na vyanzo vya maji wachimbiwe
visima na mabwawa makubwa
ya maji.

Wasira pia anaongeza kwam-
ba, wananchi hawana budi
kuaachana na mtindo wa ku-
kata miti ovyo kwenye vyanzo
vya maji na katika sehemu zote
kwenye makazi yao , misitu na
mashambani kwa kuwa un-
achangia kuwapo kwa ukame na
uharibifu wa mazingira na hilo
halinabudi kutolewa kauli kila
mara ili kulizingatia.

“Kimsingi, tuwe na utaratibu
wa kuchimba mabwawa makub-
wa na kuweka akiba ya maji kwa
kukinga na kuhifadhi maji ya
mvua, ili nayo yawe chanzo cha
maji, lakini pia kuchimba maji
ardhini na kuyasambaza maeneo
mbalimbali,” anasema.

Anasema anaamini kwamba,
kukiwa na mipango ya muda
mrefu na mfupi ya kukabiliana
na ukame na kuitekeleza nchi in-
aweza kufanikiwa kwa njia hizo
za kujenga mabwawa, kuchimba
visima na kutokata miti ovyo.

VYANZO VIPYA

Mkurugenzi Mtendaji mstaafu
wa Kituo cha Sheria na Haki za
Binadamu (LHRC), Hellen Kijo-

INAENDELEA UK. 20
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SAMIA CHINA

Ni safari nyeti inayoainisha
uhusiano mahsusi na Tanzania

Marais Samia Suluhu Hassan na Xi Jinping wa China. PICHA: MAKTABA

Na Anil Kija

AIS Samia Suluhu Hassan
anatazamiwa  kuwasili
Beijing China wakati

wowote kuanzia sasa
kwa ziara ya kiserikali ambako
eneo linalotajwa zaidi la mazun-
gumzo yake na mwenyeji wake,
Rais Xi Jinping ni biashara. Baa-
dhi ya vianzio vya habari vinataja
maeneo muhimu kuwa yatagusa
kilimo na miundombinu lakini
pia wapo wenye matumaini ya
kufufuliwa mradi wa bandari ya
Bagamoyo ambako kampuni zi-
lizotaka kupata zabuni ya ujenzi
wake zilijitoa miezi michache ili-
yopita.

Ni safari inayoanza Novemba
2 hadi 4, ni kwa mara nyingine
tena Tanzania inachukua nafasi
muhimu katika utambulisho wa
sera za nje za China. Wakati al-
ipoingia madarakani mwaka
2013, Rais Xi Jinping alifika Tan-
zania kama ziara yake ya kwanza
ya nje, na sasa wakati anaanza
muhula wa tatu , ambao unabis-
haniwa na kujadiliwa sehemu
kadhaa duniani, Rais Samia
anakaribishwa kuwa kiongozi
wa kwanza wa nje kuitembe-
lea China. Ni kielelezo kuwa nchi
hizi zinaendelea kuhitajiana kwa
masuala ya kimkakati.

Mwaka jana serikali ya China
ilitoa tuzo kwa Waziri Mkuu
mstaafu Dk. Salim Ahmed Salim,

Ni wazi kuwa
mradi kama
ule wa reli

ya upana wa
Viwango vvya
kimataifa (SGR)
pamoja kuwa
haukutokana
na mkopo ku-
toka China,
baadaye ume-
kuwa na uka-
ribu na mradi
huo...

ambaye mwaka 1970 akiwa Balo-
zi wa Tanzania katika Umoja wa
Mataifa alifanya juhudi kubwa
kukusanya maoni na msimamo
wa pamoja wa nchi za Afrika, za
Kiarabu na mwisho kundi kubwa
la nchi zinazoendelea kuunga
mkono Jamhuri ya Watu wa Chi-
na ipewe kiti katika umoja huo.

Hadi wakati huo kisiwa cha
Taiwan kilikuwa kinashikilia
kiti hicho, kwa kutambuliwa na
Marekani kama serikali halali ya
China, na siyo ile ya kikomunisti.
Hali hiyo ilikuwa imedumu kwa
miaka 21 na ikawa haikubaliki
tena, akatokea Dk. Salim akavun-
ja mwiko.

Hali hiyo pia ilionekana wakati
Rais Barack Obama, alipoingia
madarakani nchini Marekani
mapema mwaka 2009, na kion-
gozi wa kwanza wa Afrika am-
baye alipewa nafasi na Wizara
ya Mambo ya Nje ya Marekani
kuonana na Rais Obama huko
Washington alikuwa Rais Jakaya
Kikwete. Ilikuwa ni pigo la di-
plomasia kwa Kenya ambayo
ilitazamia kuwa Rais Obama ang-
etanguliza uzalendo, aangalie au
akaribishe kwanza ‘ndugu zake
wa karibu.” Marekani badala yake
ikaangalia nchi ipi ambayo ‘haina
matata’ katika masuala ya haki za
binadamu, ikitangulie.

Hapo linakuja suala la ziada,
kuwa kati ya maeneo hayo ma-
tatu, lile la mshikamano wa jadi,

mahusiano ya kibiashara, mifu-
mo ya kisiasa na vielelezo vyake
kama haki za binadamu au jinsia,
Rais Samia akiwa kiongozi mkuu
wa nchi wa kwanza mwanamke
Tanzania, nini hasa kimetanguli-
zwa na China. Labda kupata jibu
inabidi kutazama kama sababu
za Rais Xi kuja Tanzania kwanza
mwaka 2013 na kumwalika Rais
Samia anapoingia madarakani
tena, sababu ni zile zile au laa.

Unaweza kusema kuna tofauti,
kuwa mwaka 2013 ilikuwa ni ku-
tambua umuhimu wa urafiki wa
jadi kati ya Tanzania na China
na dhamira ya kuuendeleza, au
hata yeye binafsi kuienzi nafasi
ya Tanzania kwa China kupewa
kiti chake UN.

Safari hii kuna suala la ziada,
kuwa China inataka marafiki
zake katika Afrika watangulie ku-
lainisha mijadala kuhusu muhula
wa tatu, na Tanzania haina tatizo
na kuisaidia China kuweka mam-
bo sawa kidiplomasia kwenye
muktadha unaopendeza. Ziara
ya Rais Samia ni kama kifungua
kinywa, na si ajabu baada ya
hapo mataifa mengine yakaacha
mijadala na kuendelea na mahu-
siano na China kama kawaida.
Suala la kuongeza mihula ni la
chama tawala nchini humo, siyo
la Umoja wa Mataifa au la kuku-
baliwa katika mahusiano na nchi
nyingine, iwe ni Afrika au Ma-
gharibi.

Yako maeneo yenye mitego
katika majadiliano ya kibiashara
yanayotazamiwa kati ya viongozi
hao wawili, kuwa nchi kadhaa
za Afrika zinaonyesha kuanza
kukwama ulipaji wa madeni ya
miradi iliyojengwa na kampuni
za China. Mojawapo ni Kenya la-
kini imekuwa ikihakikisha kuwa
hakuna ‘stress’ katika ulipaji wa
deni hadi sasa; Zimbabwe inata-
jwa pia, na nyingine kadhaa. Kati-
ka mazingira hayo ni wazi China
itaanza kuangalia kwa makini
zaidi matazamio yale ya ulipaji
wa madeni ya nchi za Afrika na
mwendo wa kuingia katika mika-
taba mingine mipya.

Aina ya ‘karata turufu’ ambazo
Rais Samia anaweza kuwa nazo
katika mkoba wake anaposhu-
ka katika ndege na kuketi na
ujumbe wake kwa majadiliano
na wakuu wa China ni uwezeka-
no wa Tanzania kuwa na lundo
la fedha za kigeni katika miaka ya
karibuni pale mradi wa kuchaka-
ta gesi asilia na kuisindilia katika
mitungi baada ya kuikandamiza
kuwa kimiminika (liquefied
natural gas’ (LNG) utakapokami-
lika. Gesi hiyo inaweza kutumika
kwa muda mrefu, sehemu kubwa
iuzwe nchi za nje. Ni mradi am-
bao uchambuzi wa faida zake
uliofanywa na Benki ya Stanbic
(T) unasema kuwa utaingiza kiasi
cha dola bilioni saba kwa mwaka
katika uchumi kwa jumla, na
dola bilioni mbili mapato ya seri-
kali hivyo kulainisha ulipaji deni
la taifa.

Ni wazi kuwa mradi kama ule
wa reli ya upana wa viwango vya
kimataifa (SGR) pamoja na kuwa
haukutokana na mkopo kutoka
China, baadaye imekuwa na uka-
ribu na mradi huo. Ni wazi kuwa
reli hiyo ikikamilika na kuanza
kufanya kazi kama inavyotara-
jiwa itabadili kwa kina mustaka-
bali wa uwekezaji katika nchi za
ukanda huu, pamoja na SGR ya
Kenya ambayo inaunganishwa
na Uganda.

SGR hiyo inaelekea itaungan-
ishwa na Burundi, DRC na Rwan-
da, hivyo kuwa ya kimkakati kwa
washirika wao wa kibiashara.
Nchi hizo ziko Jumuiya ya Afrika
Mashariki na DRC pia ni mwana-
chama lakini pia ni mshirika wa
Umoja wa Maendeleo wa Kusini
mwa Afrika (SADC), na ukian-
galia kwa karibu mradi huo un-
aweza kuwa mwendelezo wa
sera ya ‘Belt and Road’ ya China.

Hatua nyingine ya utawala
wa Rais Samia inayoweza kum-
weka karibu na Rais Jinping ni
jitihada kubwa anayoifanya ya
kumaliza migogoro na mapigano
ukanda wote huu, ili ushirikiano
chanya na maendeleo ya pamoja
kiuchumi vipatikane. China im-
ekuwa ikiongeza uwepo wake
katika nchi za Afrika kusaidia
kuleta amani kwa njia tofauti na
Marekani inayolazimisha chagu-
zi huru bila kujali mazingira au
Russia , yenye kampuni ya askari
wa kukodiwa wanaohofiwa kwa
ukatili kila wanakopelekwa, kwa
mfano Afrika Magharibi, wakip-
ewa jina la Wagner.

Hivyo, endapo kuna ushiriki-
ano wa karibu kati ya Tanza-
nia na DRC kwenye masuala ya
ulinzi wa eneo la mashariki, si
ajabu China iweze kuendana na
mahitaji ya DRC ambayo yanafa-
hamika kwa kina na Rais Samia.
Walitembeleana na kuwa na ma-
zungumzo ya kina hivi karibuni,
na hata Rwanda inaweza ikaanza
kuchoshwa na mzozo huo.
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Harakati za wasomi wa vyuo
vikuu katika siasa zilianza

enzi za uhuru hadi mageuzi

Wengine leo ni viongozi vyama Vvikubwa
\Wamo John Mnyika, Zitto, Mbatia

Na Sabato Kasika

WA miaka mingi, Tanza-
nia ilikuwa chini ya mfu-
mo wa chama kimoja

cha siasa, hadi mwisho-
ni mwa miaka ya 1980 zilipoan-
zishwa harakati za kuanzishwa
mfumo wa vyama vingi ambao
ulizaa matunda mwaka 1992.

Unapozungumzia harakati za
siasa, huwezi kuwaweka pem-
beni vijana hasa wasomi, kuto-
kana na ukweli kwamba, kundi
hilo wakiwamo chipukizi ndiyo
wanaofanya kazi kubwa ya uha-
masishaji wa umma kujiunga na
chama.

Jukumu hilo lilianzia tangu
miaka ya 60 wakati wa kutafuta
uhuru na hata baada ya uhuru,
kwani baadhi yao walishiriki ka-
tika maamuzi mbalimbali yaki-
wamo ya kisiasa na waliandal-
iwa kushika nafasi mbalimbali
kupitia jumuiya za chama.

Kimsingi, dhana ya wanafunzi
kupitia taasisi na vyuo vikuu ku-
fanya harakati za demokrasia
na siasa za ndani imekuwapo
kwa muda mrefu tangu kipindi
kifupi tu baada ya nchi kupata
uhuru.

Mfano hai ni vuguvugu la wa-
nafunzi wa baadhi ya vyuo na
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
wakati huo kikiwa kipya miaka
60, huku wasomi nao wakiwa
wa kwanza, akiwamo Samwel
Sitta sasa ni marehemu, wali-
fanya mgomo, wakipinga ula-
zima kwa vijana wote wasomi
kupitia mafunzo na kutumikia
Jeshi la Kujenga Taifa (JKT), kwa
miaka miwili, yaani miezi sita ya
mafunzo na miezi 18 ya utumi-

shi ndani ya JKT.
Historia inaonyesha kuwa
serikali ilichapisha muswada

kwa madhumuni ya kuanzisha
programu ya JKT, ambapo was-
omi hao wenye siasa za mrengo
wa kushoto, walimshinikiza
Mwalimu Nyerere kama Rais na
Mwenyekiti wa TANU achukue
hatua, vinginevyo wasingekuwa
upande wake.

Halikadhalika kipindi chote
kuanzia mwaka 1961 hadi mwis-
honi mwa 1966, chama tawala
na TANU ambacho sasa ni CCM
baada ya kuungana na AFRO
ya Zanzibar kilikuwa katika
mchakato wa kupata itikadi ya
nchi.

Mwaka 1975, chama hicho kili-
weka mkazo na kufanya vijana
wengi wakati huo kwenda JKT
wakiwamo, akina Jakaya Kik-
wete, Edward Lowassa, Ditopole
Mzuzuri na wengine wengi.

Vilevile kupitia wadau kama
akina Moses Nnauye, vijana -

wengine waliibuliwa akiwamo Emmanuel Nchimbi ni kiongozi wa UVCCM ni tunda la michakato ya demokrasia kwenye

John Komba maarufu kwenye ; .
bendi ya uhamasishaji ya CCM vyuo vikuu. PICHA: MAKTABA.
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ya TOT kutoka chuo cha ualimu

kwenda jeshini huku vijana wen-

gine wakiandaliwa katika vyuo

mbalimbali kuja kushika uon-
0Zi.

Miongoni mwao ni Dk. Emma-
nuel Nchimbi, aliyewahi kuwa
Mwenyekiti wa UVCCM Taifa,
aliyesomea uongozi Chuo Kikuu
cha Mzumbe, huku Mkuu wa
Mkoa wa Dar -es -Salaam Amos
Makalla akisomea uhasibu.

Kwa ujumla kuimarisha siasa
nchini, TANU ilifanikiwa ku-
penyeza baadhi ya wasomi ka-
tika siasa na wengine wakaingia
jeshini akiwamo Moses Nnauye
na wengine wengi.

VYAMA VINGI

Katika kipindi cha mfumo wa
vyama vingi vya siasa, vijana wa-
meendelea kuandaliwa katika
utaratibu huo huo wa kushiriki
katika shughuli mbalimbali za
vyama vyao vya siasa walivyo-
mo.

Mwaka 1991, kulifanyika kon-
gamano la kitaifa la mageuzi, ji-
jini Dar es Salaam, huku wahusi-
ka wakuu wa kongamano hilo
wakiwa ni vijana wakati huo am-
bao ni Mabere Marando, Ringo
Tenga, Ndimara Tegambwage,
Prince Bagenda, Mashaka Nindi
ambaye sasa ni merehemu.

Aidha, kulikuwa na Watan-
zania waliokuwa wanajulikana
kwa misimamo yao ya kimageuzi
tangu miaka ya 1960 ambao nao
walialikwa katika kongamano
hilo, ili kutoa hoja zao, baadhi ya
waalikwa walikuwa kutoka Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam ni Pro-
fesa Mwesiga Baregu marehemu
pia, wanafunzi wakiwa ni James
Mbatia, Anthony Komu, Idrissa
Al Nuru.

Mbatia alikuja kuwa Mwe-
nyekiti wa Taifa wa Chama cha
NCCR- Mageuzi, hadi hivi kar-
ibuni chama chake kilipoingia
katika mgogoro wa kiuongozi
na kusababisha afukuzwe ua-
nachama japo suala hilo lin-
aendelea  kushughulikiwa
katika ngazi mbalimbali za
kisheria.

Yeye na wen-
zake ndiyo ambao
baadaye  waliwa-
hamasisha vi-
jana wengine
wasomi kama
John  Mnyika
ambaye kwa
sasa ni Ka-
tibu Mkuu wa
CHADEMA,
Zitto Kabwe
Kiongozi
Mkuu wa
Chama
cha ACT-
Wazalen-
do. Wen-
gine ni
Komu al-
iyeende-
s h a

kampeni
V4 a
ubunge
CHADEMA
na NCCR-
Mageuzi.
Wote hao
na wengine am-
bao sikuwataja, wa-
metokea vyuo vikuu, hivyo ni
wazi vyuo vikuu ni chimbuko
la mageuzi ya kisiasa kutokana
na ukweli kuwa wasomi wake
walioshika nafasi mbalimbali za
kisiasa wametokea vyuoni.
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Miaka miwili ya DK. Mwinyi Zanzibar
vang’ara Kidemokrasia na kiuchumi

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

I MIAKA miwili ya Rais
wa Zanzibar Dk Hussein
Ali Mwinyi, kushika usu-

kani baada ya kushinda
uchaguzi mkuu wa mwaka 2020
na kula kiapo cha utii kuingoza
Zanzibar ,Novemba 3 mwaka huo
, akitimiza mwaka wa pili kesho
Alhamisi.

Ndani ya miaka miwili ya uon-
gozi wake, mafanikio makubwa
yamepatikana katika kujenga
misingi imara ya demokrasia,
utawala bora, kuboresha mi-
kakati ya kifedha na ukusanyaji
mapato lakini pia kuwekeza zaidi
na kuimarisha uchumi ukiwamo
wa rasilimali za baharini.

Dk Mwinyi anaeleza kuwa
amedhamiria kujenga misingi
bora ya kifedha ambayo ita-
wawezesha wananchi kufanya
shughuli zao vizuri za kibiashara
na kuongeza kipato cha Wazan-
zibari na kubadili hali ya maisha
ya kila raia visiwani hapa.

Akizungumzia mafanikio ya
miaka miwili ya Dk Mwinyi kwe-
nye sekta ya fedha na kibiashara,
Mkurugenzi Mwendashaji wa
Shirika la Bima (ZIC) Zanzibar
Arafat Ali Haji, anasema moja ya
maono ya Dk Mwinyi ni taasisi za
kiserikali ambazo zipo kwa ajili
ya kufanya biashara kuendeshwa
katika mifumo ya kibiashara to-
fauti na ilivyozoeleka zamani.

Mkurugenzi huyo anaeleza
hayo wakati akizungumza na Ni-
pashe na kusema katika kutimiza
ajenda yake hiyo mashirika yote
ya serikali amejaribu kuyabadili-
sha kwa kuweka wakuu wa taasi-
si hizo kutoka sekta binafsi za
kibiashara ili kuleta mabadiliko.

Anasema lengo ni kuleta mab-
adiliko ya kiufanisi ambayo yana-
tokana na utendaji unaoendana
na matakwa na mahitaji ya bi-
ashara ili mashirika hayo yawe
na tija na kuwa sehemu ya ku-
changia pato la serikali na maen-
deleo ya nchi yao.

Mkurugenzi huyo anasema
wakati Dk Mwinyi anatimiza
miaka miwili, shirika la bima
limeongezewa ufanisi na pia
amelibadilisha kiutendaji na
kushirikiana na wadau mbalim-
bali ili kuondokana na utaratibu
wa kufanya biashara na kufikiria
badala ya kuwafuata wateja
walipo ili kutambua mahitaji yao.

Anasema hali hiyo inaongeza
imani kwa wateja na kuliamini
shirika hilo na kuongeza vi-
wango vya biashara ambavyo
walikuwa wakifanya na shirika
hilo akisema:“Ndani ya mwaka
mmoja shirika hilo limeingia
makubaliano na kampuni binafsi
katika kukuza biashara, ikiwemo
kumuwezesha mwananchi ku-
nunua bima yake kupitia simu ya
mkononi.”

Anaeleza kuwa lengo la ku-
fanyakazi pamoja na taasisi
za kibenki , kuongeza mapato
ya shirika hilo na kupunguza
utegemezi wa kupata biashara
kutoka sehemu moja na kwamba
kutokana na wingi wa wawekeza-
ji wanaofika Zanzibar, shirika
hilo limejipanga kutoa huduma
kwao kwa sababu uwekezaji una-
hitaji kupata uhakika wa usalama
wa mitaji .

—

Mkurugenzi Mwendeshaji wa ZIC Zanzibar , Arafat Ali Haji, akielezea mafanikio ya miaka 2
va Rais Mwinyi. PICHA: RAHMA SULEIMAN

“Uhakika huo ataupata endapo
atawekeza katika majengo na
kuyakatia bima ,inapotekea ajali
kufidiwa gharama zake bila ya
kupata athari kubwa kwa saba-
bu ikitokea mtaji wa mwekezaji
umepotea hata  Watanzania
walioajiriwa wanaweza kukosa
ajira na itakuwa na athari kwa
ukuaji wa uchumi wa visiwa vya
Zanzibar”’anasema Haji.

UTALII KUPAA

Aidha, anasema ndani ya
miaka miwili ya Rais Dk Mwinyi
utalii umekua kwa kasi ambapo
uwanja wa ndege kwa mara ya
kwanza umekuwa na kiwango
kikubwa cha uingiaji wa wageni
wanaozuru visiwa hivi na kwam-
ba shirika hilo limeanzisha bid-
haa ambazo zitawapa unafuu
watalii watakapokuwa Zanzibar
na akikata bima ya afya au ya sa-
fari shirika hilo linamuhakikishia
atakapopata dharura yoyote iwe
ya kiafya, msiba au kupoteza vitu
vyake litamhakikishia usalama
wa mali zake.

Kadhalika, makampuni ya-
nayotoa huduma za utalii nayo
hawajayaacha kwa sababu ZIC
ina bidhaa ambayo inawasadia
kutoa huduma na inapotokea
dharura shirika hilo lipo katika
kuwahakikishia usalama wageni
wanapowatembeza.

Anasema hatua hiyo inawa-
hakikishia ~ watalii ~ wanaofi-
ka Zanzibar kuwa salama na
kuwapa imani wanatembelea
eneo sahihi hasa ikizingatiwa
kuwa utalii ni sehemu kubwa ya

ajira kwa wazanzibari na watan-
zania.

Haji anasema katika kuunga
mkono jitthada za Dk Mwinyi,
shirika hilo la bima kwa kutumia
uweledi wao litahakikisha watalii
wanabaki salama na idadi yao
kuongezeka ili kuongeza ukusan-
yaji wa kodi na kasi ya uchumi
wa Zanzibar.

Rais Mwinyi.

“Kasi ya idadi ya watalii wa-
naofika Zanzibar ni kubwa hivyo
wameanza kuwajengea uwezo
watendaji wa shirika la bima ili
kuwa na uwezo wa kutambua ni
bima gani makampuni ya ndege
yanahitaji ili kukidhi mahitaji ya
ndege zinazofanya kazi za kusa-
firisha abiria na watalii” anase-

Aidha anasema kuwa kulinga-
na na idadi ya wazanzibari bado
idadi ya ukataji wa bima ni ndo-
go na wengi wanakata bima kwa
kutii sheria na sio kuona kuwa ni
jambo la msingi katika maisha
yao.

Anasema shirika hilo kipindi
cha nyuma kabla ya uongozi wa
Dk Mwinyi lilikuwa likikusanya
kati ya bilioni 20 kwa mwaka na
kwa mwaka 2021 limekusanya
bilioni 21 ambapo katika maku-
sanyo hayo bilioni tano zililipa
madai ya wateja wao walioapata
ajali.

Shirika hilo pia limekua se-
hemu la kutoa gawio kwa seri-
kali na hivi karibuni wanatarajia
kupeleka shilingi bilioni moja,
anaeleza Haji akitaja mipango
ya shirika hilo kuwa ni kuwekeza
katika majengo ya kibiashara ili
kuongeza thamani ya shirika na
ukubwa wa mtaji kwa kutoa hu-
duma kubwa zaidi.

Akizungumzia changamoto ya
urasimu wa ulipaji wa fidia kwa
wateja wa bima, Mkurugenzi
huyo anasema utaratibu wa sasa
umebadilika na ndani ya siku
10 wateja wao wanauhakika wa
kulipwa fidia baada ya kupata
majanga na kulipwa kinachosta-
hiki.

Anasema katika kulitekeleza
hilo pia wanakumbana na
changamoto ya madai hewa
ambayo yanatengenezwa kwa
lengo la kujipatia fedha na
kuongeza:“Ili madai ya mteja
wetu aliepata majanga au ajali
aweze kulipwa lazima awe na
vielelezo ambavyo vinahitajika
kutoka jeshi la polisi.”

Mkurugenzi huyo anasema,
wakati Dk Mwinyi anatekeleza
sera ya uchumi wa buluu shirika
hilo la bima linatarajia kutoa
bima kwa wavuvi ili wanapopata
ajali wakiwa baharini wafidiwe
akiwataka Wazanzibari kuende-
lea kumuunga mkono Dk Mwinyi
ili kumaliza kipindi chake cha
kwanza cha wuongozi akiwa
ameviimarisha visiwa vyote kiu-
chumi.
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Congo hakukaliki, wakati
M23 ikisonga mbele kibabe

MI|I

Na Mwandishi Wetu

AMKANI si shwari tena,
mvutano unaongezeka
kati ya DRC na Rwanda

huku waasi wa M23
wakielezwa kuwa wanazidi kupa-
ta nguvu na kuongeza masham-
bulizi , tena wakiua na kuteka
miji.

Katika shambulizi la kivita
la hivi karibuni waasi wa M23
wamepata mafanikio mashariki
mwa Jamhuri ya Kidemokrasia
ya Congo, na kuzusha hofu ya
kuzorota zaidi kwa usalama na
amani kwenye ukanda wa Afrika
Mashariki na Kati.

Umoja wa Afrika (AU) ume-
toa wito wa kusitishwa kwa ma-
pigano na mazungumzo kuanza
mara moja ili kuhakikisha amani
inakuwepo kwenye eneo hilo.

Umoja wa Afrika mwanzoni
mwa wiki hii umetoa wito wa
kusitishwa kwa mapigano DRC,
baada ya waasi wa M23 kuteka
maeneo ya kimkakati mashariki
mwa nchi hiyo, hali inayozua ta-
haruki na kuongeza hofu zaidi
kwa raia ambao wanateseka
kutokana na vita hivyo vinavyo-
husishwa na nchi majirani wa
Congo.

Itakumbukwa kuwa Julai mwa-
ka huu Kundi la Marchi 23 maaru-
fu M23, lilikataa makubaliano ya
kusitisha mapigano yaliyotiwa
saini kati ya Congo na Rwanda,
Julai 7, 2022 likiuita mkataba wa
makubaliano hayo, kati ya DRC
na Rwanda “usio na maana” ‘ir-
relevant’ na kuzusha upya vita.
Lilijinasibu kuwa litajadiliana na
Kinshasa pekee na si taifa jingine.

Hadi sasa waasi wamejiima-
risha na kudhibiti maeneo kad-
haa kwa kuteka miji ya Kiwanja
na Rutshuru Jumamosi iliyopita
na kuukata mji mkuu wa Kivu
Kaskazini wa Goma kutoka kwe-
nye mawasiliano na jimbo hilo la
Mashariki ya DRC.

Umoja wa Afrika umetoa wito
wa kusitishwa kwa mapigano
mara moja na kutaka pande zote
zinazohasimiana  “kuheshimu
sheria za kimataifa, usalama wa
raia na utulivu katika mipaka ya
nchi zote za eneo hilo,” inasema
taarifa ya pamoja ya umoja huo.

Katika kukabiliana na uhasama
DRC ilimfukuza Balozi wa Rwan-
da nchini humo Vincent Karenga,
pamoja na kumrudisha nyumba-
ni balozi wa Congo mjini Kigali,
Congo inaishutumu nchi jirani
ya Rwanda kwa kuunga mkono
M23, lakini serikali ya Rwanda
imekanusha vikali madai hayo.

MAZUNGUMZO KUANZA

Mamlaka za kikanda za Afrika
zinazidi kuwa na wasiwasi ku-
fuatia hatua hiyo ya DRC huenda
ikazidisha mivutano ya kikanda.
Kwa mujibu wa mashirika ya
habari, maelfu ya waandamanaji
wanaoipinga Rwanda walian-
damana katika mji wa Goma,
mashariki mwa DRC, wakidai si-
laha za kupigana nayo.

va Kiwanja, Rutshuru yatekwa, raia wakimbia

.
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Idadi ya Wakongo wanaotafuta hifadhi nchini Uganda, inaelezwa kuongezeka kila mara. PICHA:MTANDAO

AU inaweka matumaini ya ku-
maliza tatizo kuelekea kwenye
mazungumzo ya tatu ya amani
kati ya Congo yaliyopangwa ku-
[jumaa Novemba 4 hadi 13 , ka-
tika taarifa yake Umoja wa Afrika
umeeleza kuunga mkono ma-
zungumzo ya Luanda Angola ya-
nayotoa mwelekeo wa kufikiwa
amani ya DRC na M23.

Katika mkutano wa kusaka
amani nchini Angola mwezi Ju-
lai, Rais wa Rwanda Paul Kagame
na Rais wa DRC Felix Tshisekedi
(pichani) walikubaliana kupun-
guza mvutano kwa kurekebisha
uhusiano wa kuweka mambo
katika hali ya kawaida na kujenga
kuaminiana.

Rais wa Angola Joao Lourenco
anasema mwanzoni mwa wiki hii
kuwa nchi hiyo itamtuma Wa-
ziri wa Mambo ya Nje Tete An-
tonio kwenda DRC, kupatanisha
mzozo huo, akionyesha wasiwasi
unaosababishwa na kuongezeka
kwa mvutano katika eneo hilo na
kusababisha ukosefu wa amani
, kuua watu na kusababisha us-
alama kwenye ukanda huo kuzidi
kupungua.

Jumatatu wiki hii, Rais wa
Rwanda Paul Kagame, ametuma
ujumbe kwenye mtandao wa ki-
jamii wa Twitter akieleza kuwa
amezungumza na Katibu Mkuu
wa Umoja wa Mataifa (UN), Anto-
nio Guterres kuhusu njia bora za
kumaliza mzozo huo.

Idadi inayoongezeka ya Wa-
kongo waliokimbia makazi yao
wanaokimbilia Uganda

Umoja wa Af-
rika umetoa
Wito wa Kusit-
Ishwa kwa ma-
pigano mara
moja na kutaka
pande zote zi-
nazohasimiana
“kuheshimu she-
ria za kimataifa,
usalama wa
raia na utulivu
katika mipaka
va nchi zote za
eneo hilo,” in-
asema taarifa
ya pamoja vya
umoja huo.

Maendeleo ya M23 wikendi
hii yanawakilisha kuongezeka
maradufu kwa eneo lililo chini ya
udhibiti wake.

Vikosi vya UN vya kulinda
amani DRC -MONUSCO, vimelala-
mikia wanajeshi wake wanne
kujeruhiwa kwa risasi mwishoni
mwa wiki, ikiitoa taarifa za ku-
laani “vitendo vya uhasama vya
M23” na kuonya juu ya madhara
makubwa kwa raia wa Congo.

Hivi sasa, Wakongo kutoka
maeneo Yyaliyoathiriwa na vita
hivyo wanakimbilia Uganda, ma-
shirika ya kutoa misaada ya kibi-
nadamu yakieleza kuwa takriban
watu 10,000, wengi wao wakiwa
wanawake na watoto, wamevuka
mpaka wa Busanza kuelekea
magharibi mwa Uganda tangu
mwishoni mwa wiki vurumai
zilipoanza tena.

Hivi karibuni Ofisi ya Umoja
wa Mataifa ya Kuratibu Masuala
ya Kibinadamu (OCHA) imese-
ma takriban wakimbizi 23,000
wameikimbia DRC tangu mapiga-
no kati ya wanajeshi wa serikali
na waasi wa M23yalipozuka tena
na kutishia usalama.

M23 NI NANI?

Waasi wa M23 ni akina nani
ni swali linaloulizwa kila mara .
Na jibu linalotolewa ni kwamba
ni kundi la waasi lilianzishwa
mwaka wa 2012 linaloongozwa
na Watutsi wengi kutoka Congo.
Lilipata umaarufu mwaka huo
baada ya kuuteka mji wa Goma,
jiji kubwa zaidi mashariki mwa
DRC, kabla ya kusambaratishwa
na mashambulizi ya pamoja ya

Congo na Umoja wa Mataifa.
Baada ya juhudi za kuleta
amani zilizoanza baada ya
makubaliano ya amani mwaka
2013, wapiganaji wengi wa M23
walijiunga na jeshi la taifa la DRC.
Lakini M23 walianza tena mapi-
gano mwishoni mwa mwaka jana
(2021), wakishutumu serikali
kushindwa kutimiza ahadi zake
chini ya makubaliano ya amani
yaliyofikiwa mwaka huo.

KILIO CONGO

Juni mwaka huu Rais Felix Tsh-
isekedi anailaumu Rwanda kwa
kuendesha “vita ya kiuchumi” ,
akisema inajaribu kuinyakua ar-
dhi ya Congo ili kujipatia rasimali
kubwa ya madini.

Anasisitiza kuwa kinachozoro-
tesha hali ya usalama mashariki
mwa Congo ni Rwanda inayojar-
ibu kudhibiti sehemu ya ardhi ya
Congo yenye utajiri wa madini ya
dhahabu na kobalti kwa manu-
faa yake, akiita vita ya kiuchumi
ya kuwania rasimali zake inay-
ofanywa na Rwanda inayatumia
magenge yake ya kigaidi.

Miezi kadhaa iliyopita waasi
wa M23 waliukamata mji wa kim-
kakati wa Bunagana ulio kwe-
nye mpaka baina ya Congo na
Uganda lakini pia inadaiwa kuwa
malengo ya waasi hao ni kuuz-
ingira mji wa Goma, ili baadaye
waweze kuukamata kwa vile
Goma yenye wakazi wapatao
1,000,000 ni makao makuu ya
mkoa wa Kivu Kaskazini, na ni
kituo kikuu cha biashara kwenye
mpaka wa Rwanda na Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo.
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LULA DA SILVA VS JAIR BOLSONARO

Brazil wanapopindua meza kumtoa Jair

Ikulu na kumwingiza mfungwa Lula
« Atamba walijaribu kunizika lakini ni mzima

Na Gaudensia Mngumi

ABRAZILI wamepin-
dua meza kibabe,
kwa kumtimua Rais
Jair Bolsonaro Ikulu

na kumrejesha kiongozi wa zam-
ani Luis Inacio Da Sliva au Lula,
aliyekuwa gerezani ndiyo habari
ya mjini kweye taifa hilo tajiri
wa rasilimali lililopo Amerika ya
Kusini.

Ni rasmi kuwa Lula da Silva
ameshinda urais wa Brazil, katika
duru ya pili ya uchaguzi baada ya
kumuangusha mpinzani wake
Jair Bolsonaro na kutoa mwito
wa amani na umoja baada ya
kampeni kali za uchaguzi huo.

Mandhari ya “kurudi tena” ili-
tawala kampeni za uchaguzi wa
urais nchini Brazili. Wengi wak-
idhani nchi hiyo itakuja kuona
ujio wa mara nyingine wa Luiz
Inacio Lula da Silva, akimbwaga
Bolsonaro, ambaye miaka mich-
ache iliyopita, alimtoa ikulu na
hilo limetokea.

Lula katika uchaguzi wa urais
wa 2018 aling'olewa, leo amerudi
tena licha ya kwamba serikali
yake inadaiwa kushindwa katika
sera zake za kiuchumi, iligubik-
wa na usimamizi duni wa mali za
umma, kukwama vita ya ufisadi
na ajenda ya mabadiliko ya hali
ya tabianchi hasa kuhusu kuzuia
ukataji miti na uharibifu mkub-
wa wa misitu mikubwa duniani
ya Amazon, inayoitwa mapafu ya
dunia.

Miongoni mwa wabaya wa
Lula, ambao walimchomea utam-
bi lakini safari hii wameshindwa
na watakutana naye bungeni ni
pamoja na Jaji wa zamani Sergio
Moro, ambaye aliongoza uchun-
guzi dhidi ya ufisadi ulioshuhu-
dia Lula akifungwa jela, katika
hukumu ya kukaa gerezani mia-
ka 22.

Mwingine ni Damares Alves,
mtetezi mkuu wa nadharia
na”itikadi ya kijinsia”, ambayo in-
adai maadili ya familia yako chini
ya tishio; na waziri wa zamani
wa afya Eduardo Pazuello, am-
baye alisimamia vibaya fedha za
COVID-19, wote walikuwa mawa-
ziri katika serikali ya Bolsonaro,
aliyeonyeshwa mlango.

Uchaguzi huo haukushuhudia
uhamishaji mkubwa wa kura
kutoka kwa maskini kwenda
kwa Lula na chama chake, kama
ilivyotarajiwa kwa kuzingatia
sera zake za kuunga mkono mas-
kini katika mihula yake miwili ya
kwanza aliyoongoza 2003 hadi
2010. Katika kipindi hicho, nchi
hiyo ilipata ukuaji wa kasi wa
kiuchumi pamoja na hatua zilizo-
fanikiwa za mgawanyo wa ma-
pato, jambo ambalo lilichangia
kuungwa mkono mkubwa mion-
goni mwa Wabrazili maskini.

Mwanasiasa huyo wa mrengo
wa kushoto anayetambulika zai-
di kwa jina la Lula alizaliwa Ok-
toba 27, 1945, anakaribia miaka
80 amembwaga Bolsonaro kwa
ushindi japo si mkubwa sana wa
asilimia 50.9 dhidi ya asilimia
49.17 za Bolsonaro.

Lula anasema kwenye ho-
tuba yake baada ya ushindi huo

Jair Bolsonaro enzi za ushindi wake hapo zamani. Lula da Silva amepindua meza na kumfurumusha ikulu mwezi uliopita PICHA:

MITANDAO

mjini Sao Paulo kwamba anaona
ushindi ndilo chaguo la watu wa
Brazil na kwamba si ushindi wake
pake yake ama chama chake cha
Wafanyakazi bali ni ushindi wa
vuguvugu la kidemokrasia iliyo
kwenye vyama vya siasa na ma-
slahi binafsi na itikadi.

“Ninajiona kama raia wa Brazil
ambaye anakabiliwa na mzigo
wa kuzijenga upya siasa za Brazil.
Kwa sababu wapinzani wangu
walijaribu kunizika lakini nikiwa
mzima.

Na leo niko hapa, niko hapa
kuitawala nchi na kuitoa kwe-
nye hali ngumu sana. Lakini nina
imani kwamba kwa msaada wa
watu tutapata suluhu ya kulion-
doa taifa hapa lilipo na kurejea
kwenye demokrasia na amani ili
tuweze kuwasaidia wazazi wetu,
familia na kuujenga ulimwengu
ambao watu wa Brazil wanauta-
ka.Anasema Lula da Silva.

Aidha, anatoa wito wa amani
na umoja na kuapa kupambana
na njaa na kuulinda msitu wa
mvua wa Amazon katika utawala
wake, bila kuweka kando mi-
kakati ya kurejesha sera muhimu
za kiuchumi na kuboresha hali
ya maisha.

WABABE WAMPONGEZA

Rais wa Marekani Joe Biden
na Emmanuel Macron wa Ufar-
ansa pamoja na viongozi wen-
gine duniani wamempongeza
Lula kwa ushindi huo. Mkuu wa
Mahusiano ya Nje wa Umoja wa
Ulaya, Joseph Borrell pia amem-
pongeza Lula na hasa mahakama
ya juu ya uchaguzi nchini Brazil
kwa kutekeleza mamlaka yake
ya kusimamia mchakato wa uch-
aguzi kwa haki na uwazi.

Kabla ya kuingia kwenye siasa,
Lula alikuwa kiongozi wa vyama
vya wafanyakazi na kwa mara ya
kwanza aliiongoza Brazil kati ya
mwaka 2003 hadi 2010. Kurejea
kwake kunaashiria kishindo cha
kiongozi huyo aliyehukumiwa
kifungo cha miaka 10 jela mwezi
Julai, 2017 kufuatia madai kadhaa
ya ufisadi na utakatishaji fedha
na kifungo hicho kilimzuia kush-
iriki kwa namna yoyote kwenye
uchaguzi wa mwaka 2018 dhidi
ya Bolsonaro.

Ushindi wa mrengo wa ku-
shoto unaifanya Brazil kujiunga
kwenye wimbi la kuibuka kwa
serikali za mrengo huo lililoanza
miaka ya 2000 kuanzia enzi ya
Hugo Chavez wa Venezuela na

Evo Morales wa Bolivia. Rais wa
Colombia Gustavo Petro, pia an-
ampongeza Lula kupitia twitter
huku rais wa Bolivia Luis Arce
akimpongeza na kusema ushindi
wa Lula utaimarisha demokra-
sia na utangamano ndani ya
Amerika ya Kusini. Rais wa Ven-
ezuela Nicolas Maduro aliandika
kwenye mtandao demokrasia
imeshinda leo.

Bolsonaro anakuwa rais wa
kwanza wa Brazil ambaye hak-
ufanikiwa kushinda kwenye
duru ya pili ya uchaguzi tangu
taifa hilo liliporejea kwenye
demokrasia mwaka 1985 na bado
hajasikika iwapo atakubali ama
kuyakataa matokeo hayo. Haipo
wazi iwapo Bolsonaro atakay-
akubali matokeo ama la kwa
kuwa huko nyuma aliwahi ku-
nukuliwa akisema hatayakubali
matokeo iwapo atashindwa kuto-
kana na udanganyifu.

LULA GEREZANI

Lula alifungwa jela mwaka wa
2018, akikaa gerezani kwa siku
580 au takribani mwaka mmoja
na nusu, alitupwa jela kwa mi-
aka 22 baada ya kupatikana na
hatia ya kula rushwa kutoka kwa

kampuni ya uhandisi ili kuyapa
kandarasi za kazi za serikali.Ali-
hukumiwa kifungo cha miaka 22
kwa makosa ya rushwa, hukumu
iliyokomesha maisha ya mbabe
huyo ambaye wakati mmoja ali-
kuwa simba wa Amerika Kusini
aliyekuwa natisha.

Wiki ya kwanza ya Novemba
2019, ilishuhudia rais wa zamani
wa Brazil Luiz Inacio Lula da
Silva akitoka gerezani baada ya
kuachiliwa kwa amri ya jaji. Ka-
tika hotuba yake ya kwanza kwa
wafuasi waliomsubiri aachiliwe
huru, Lula aliahidi kupigana
ili kuthibitisha kuwa hana ha-
tia na kuchukia kile alichokiita
“upande mbovu wa mfumo wa
mahakama” kwa “kufanya kazi
ya kuunyanyasa mrengo wa ku-
shoto au wajamaa wasio na iti-
kadi kali.

Kiongozi huyo alizaliwa Oktoba
27, 1945 katika mji mdogo katika
jimbo la kaskazini-mashariki la
Pernambuco, na kujiunga na vu-
guvugu la vyama vya wafanyaka-
zi hadi kuwa mmoja wa viongozi
wake, bado hajapoa kwenye siasa

MITANDAO
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JUKWAA LA VIONGOZI

GIORGIA MELON|

Waziri Mkuu mwenye mengi,

akKianzia kazi baa hadi uyaya

« Kuipambazua upya ltalia, hataki ndoa jinsia moja, itikadi kali

Na Gaudensia Mngumi

CHINI Italia, muungano
N wa kihafidhina wa mren-

go wa kulia (wenye siasa

kali) ndiyo washindi ka-
tika uchaguzi uliofanyika miezi
michache iliyopita na kuleta
mabadiliko ya kiuongozi na kwa
mara ya kwanza, tangu Vita vya
Pili vya Dunia, nchi hiyo inaongo-
ZWa na mwanamama.

Mambo yalianza hivi, katika
majira ya baridi mwaka 2019,
klabu za usiku kote Italia zi-
likuwa zikivuma kwa mpigo
wa muziki unaoendeshwa na
mdundo wenye maneno mach-
ache, unaorudiwarudiwa kwa
utenzi wa mtu kujizungum-
zia: “Mimi ni Giorgia. Mimi ni
mwanamke, mimi ni mama,
mimi ni Mwitaliano, mimi ni
Mkristo.”Yote hayo yalifanywa
kumkejeli.

Ilikuwa mstari au mashairi
ya kuvutia uliotolewa na Gior-
gia Meloni, kiongozi wa Fratelli
d’Italia (Ndugu wa Italia), chama
kidogo cha mrengo wa kulia, aki-
zungumza wakati wa hotuba ali-
yoitoa Oktoba mwaka 2019

‘Remix’ hiyo ya vilabu vya
usiku ilikuwa ikimdhihaki Gior-
gia, lakini miaka mitatu baadaye,
ujumbe wake wa kihafidhina na
wa kitaifa umekuwa maarufu
na sasa ni mwanasiasa mwenye
umri wa miaka 45 mwanamama
na Waziri Mkuu wa Italia baada
ya uchaguzi mkuu uliofanyika
Septemba 25.

KILICHOMPAISHA

Giorgia ambaye anajulikana
kwa uthubutu wake na mwe-
nye lafudhi nzito anapoongea
Kiitaliano, amesimamia kupanda
kwa kasi kwa chama chake kuto-
ka asilimia 4 ya kuungwa mkono
mwaka wa 2018 hadi kilipofiki-
sha asilimia 25 iliyokuwa inata-
rajiwa kabla ya uchaguzi wa Sep-
temba mwaka huu.

Mtazamo wake wa kutokubali-
ana na mambo yasiyo na tija kwa
taifa, umewagusa Waitaliano
waliochanganyikiwa na changa-
moto nyingi ikiwamo ugonjwa
wa COVID-19 , baada ya serikali
saba katika miaka 11 ya misu-
kosuko, ndiyo maana wapiga
kura wakamuona Giorgia kama
chaguo pekee la kisiasa ambalo
halijajaribiwa.

Uamuzi wake wa kusimama
kidete na upinzani kwa kukataa
kuiunga mkono serikali inay-
oondoka ya Waziri Mkuu Mario
Draghi, tofauti na washirika
wake wa muungano wa kisiasa
Matteo Salvini na gwiji wa kisiasa
Silvio Berlusconi - umempatia
umaarufu mkubwa zaidi na kui-
marisha hadhi yake popote nje
na ndani ya Italia.

Lakini maoni yake yenye msi-
mamo mkali kuhusu uhamiaji na
uhifadhi wa “familia ya Kikristo”
akikataa ushoga na kubadilisha
jinsi yamezua hofu ya kurudi

kwenye sera zenye utata.

Wakosoaji wanasema matam-
shi yake yanatishia haki za kiraia
na yatafungua njia kwa maoni ya
mrengo mkali kuchukua nafasi
kuu katika mazungumzo ya ki-
siasa ya nchi.

KUANZA SIASA

Giorgia aliyezaliwa mwaka wa
1977, alikuwa na umri wa miaka
15 alipogonga mlango wa tawi
la vijana la Movimento Sociale
Italiano (MSI), chama kilichoan-
zishwa baada ya Vita vya Pili vya
Dunia na wafuasi wa zamani wa
dikteta wa Benito Mussolini.

Akiwa katika mtaa wanapoishi
tabaka la wafanyakazi wa Garba-
tella huko Roma, Giorgia alipata
“familia ya pili”, anayoipenda
kama alivyoeleza katika wasifu

wake wenye mada: Io sono Gior-
gia Kiitaliano [Mimi ni Giorgia].

Alipojiunga na mrengo wa
vijana wa chama cha Kifash-
isti mamboleo cha Italian Social
Movement ili kudhihirisha msi-
mamo wake dhidi ya ugaidi wa
mrengo mkali wa kushoto am-
bao uliikumba Italia wakati huo
au miaka ya 1980.

Baadaye aliongoza tawi la wa-
nafunzi la Muungano wa Kitaifa
wa siasa kali za mrengo wa kulia,
akachaguliwa katika Baraza
la Manaibu wa Bunge la Italia
mwaka wa 2006, na kuwa waziri
mwenye umri mdogo zaidi wa
Italia miaka miwili baadaye.

Akiwa na umri wa miaka 31,
Giorgia alipewa wizara ya vijana
katika serikali ya Silvio Berlusco-
ni. Miaka 10 iliyopita, alianzisha

chama cha Ndugu wa Italia, am-
bacho amekiongoza tangu mwa-
ka 2014.

Mnamo mwaka 2020, Melo-
ni alichukua pia uenyekiti wa
chama cha Wahafidhina na Wa-
namageuzi wa Ulaya ambacho
kinajumuisha, miongoni mwa
wengine, chama tawala cha Po-
land, PiS.

Mamake Giorgia alimpata
mtoto wake huyo ambaye sasa ni
Waziri Mkuu akiwa na miaka 23,
mwaka mmoja na nusu baada ya
kujifungua binti yake wa kwanza,
Arianna, mzazi huyo alihangaika
na kazi nyingi ili apate riziki,
hukuGiorgia pia akifuata nyayo
alipokuwa kijana , alifanyakazi
ya uhudumu wa baa katika klabu
maarufu ya Piper hadi kuwa mle-
zi wa watoto kwenye ‘day care’

na hakukata tamaa.

Baba yake, mhasibu kutoka se-
hemu wanakoishi matajiri kaska-
zini mwa Roma, alimtelekeza
akiwa bado mdogo, akikimbilia
mojawapo ya Visiwa vya Canary,
akiwa na miaka 11, Giorgia alia-
mua kuachana naye kwa vile ali-
hisi hamthamini.

Alipata funzo kuwa baadaye
analazimika kuishi kila mara
kulingana na matarajio ya watu
wengine na kujithibitisha hasa
katika mazingira yanayotawaliwa
na wanaume na mfumo dume
unaokwaza.

Akiwa mwanachama wa MSI’s
Youth Front, Giorgia alifaulu
katika kukusanya na kuratibu
mashirika ya wanafunzi wakati
ambapo MSI ilikuwa chama pe-
kee, chenye nguvu kubwa, cha
mrengo wa kulia katika vyuo vi-
kuu ambavyo kwa kawaida vilita-
waliwa na utamaduni wa siasa za
mrengo wa kushoto.

KINACHOMPA NGUVU

Kufikia mwaka wa 2012 Ita-
lia ilikuwa katikati ya mdororo
mkubwa wa uchumi uliosaba-
bishwa na mzozo wa madeni ka-
tika kanda inayotumia sarafu ya
Yuro, Giorgia aliamua kuanzisha
upatu wa kisiasa, kufadhili ush-
irikiano wa chama cha Brothers
of Ttaly.

Wakijiweka kwenye mrengo
wa kulia na wenye nembo ili-
yobeba logo ya rangi tatu za MSI,
chama kipya kiliungana chini ya
ajenda ya utaifa, ulinzi na wenye
kutilia shaka sana Yuro, kikionye-
sha wasiwasi wa kupinga masoko
ya fedha ya kimataifa, wahamiaji
na ndoa za mashoga.

“Tunasema ndiyo kwa familia
asilia, mke, mume na watoto hap-
ana kwa watetezi wa ushoga, usa-
gaji na wanaobadili jinsia (LGBT),
ndiyo kwa utambulisho wa ki-
jinsia, hapana kwa itikadi ya ki-
jinsia, tena ndio kwa utamaduni
wa maisha, hapana siyo shimo la
kifo,” Giorgia anasema katika ho-
tuba ya Juni wakati wa mkutano
wa hadhara wa huko Hispania,
chama cha kulia Vox huko Mar-
bella.

“Hapana kwa vurugu za Uis-
lamu wenye itikadi kali, ndiyo
kwa mipaka salama, hapana kwa
uhamiaji mkubwa,” ananguruma
mbele ya umati wa watu walioku-
wa wakishangilia ambao ulimpa
shangwe.

Anataka pia kujadili upya mika-
taba ya Umoja wa Ulaya, na cha-
ma chake kinapinga utoaji mim-
ba na ndoa za jinsia moja. Kwa
upande wa sera ya uchumi na
uhusiano wa kimataifa, anaone-
kana kutokuwa na uzoefu.

Ametumia muda mwingi wa
maisha yake ya kisiasa kama
mbunge na ofisa wa chama,
hivyo bado yuko darasani lakini
anaendelea kuleta Italia mpya.

MITANDAGO.
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UKAME

Wadau wanapokumbusha

ukaribu serikali, wananchi

INATOKA UK. 13

Bisimba, anasema kuna haja ya
kufikiria vyanzo vingine vya maji,
kwa ajili ya kunusuru Watanza-
nia unapotokea ukame kama
huu wa sasa.

“Tunaona nchi za wenzetu
zimefikia hadi kuchuja maji ya
bahari na kuondoa chumvi ili
yatumike kwa kunywa, hivyo
nasi tuangalie uwezekano huo,
wataalam wetu watusaidie katika
hilo,” anasema Dk Kijo-Bisimba
na kuongeza kuwa ni wakati wa
watendaji wakuu wa sekta ya
maji mijini RUWASA, mamlaka
za majisafi na usafi wa mazin-
gira mijini, sekta za kilimo na
umwagiliaji, mifugo na uvuvi
kutoa matamko na maelekezo
ya mikakati na jinsi serikali ilivyo
karibu kusaidiana na wananchi
kushughulikia ukame.

Anasema ukame ni janga la asi-
li ambalo haliepukiki, lakini ana-
fafanua kuwa ni muhimu kuwa
na hatua za kukabiliana nao,
huku akitolea mfano mkakati ul-
ioanzishwa na Rais wa awamu ya
tatu hayati Benjamin Mkapa, ali-
yeanzisha utaratibu wa kupanda
miti nchi nzima Januari mosi ya
kila mwaka.

“Nakumbuka kwa wakazi wa
Dar es Salaam, mkuu wa mkoa
wa wakati huo Yusuph Makamba
alivyohamasisha watu kupanga
miti. Ni vyema pia wananchi
wakapanda miti inayovuta na
kuhifadhi maji. Serikali na wa-
dau wakatoa mbegu na kazi hiyo
ikasimamiwa na kufanyika kwa
weledi,” anakumbusha mwa-
nasheria mbobevu.

Anaeleza kuwa Makamba ali-
hamasisha upandaji wa miti ya

Waziri wa Maji, Juma Aweso (mwenye kipaza sauti). PICHA: MAKTABA

la kijani. Hata hivyo, anaongeza
kuwa kasi ya ukataji miti kwa ajili
ya kuni na mkaa na uchomaji
misiti inazidi kuongezeka jambo
ambalo pia serikali inatakiwa ku-
likemea na kulisimamia zaidi.

“Wakati hayo yakiendelea,
hakuna mkakati wa kudumu
kumaliza tatizo, hata Mlima Kili-
manjaro ambao ni chanzo cha
maji cha mto Rau na Njoro un-
aungua moto kila mara na sasa
mito hiyo imeharibikana kukau-
ka,” anasema.

Wakala wa Huduma za Misitu
(TFS) inaitaja baadhi ya miti in-
ayovuta maji na kulinda vyanzo
vyake kuwa ni midodoma, mi-
zambarau, mikuyu , mikangazi,
mikungu na miembe.

LIWE FUNDISHO

Mkurugenzi  Mtendaji wa
Mtandao wa Jinsia Tanzania
TGNP, Lilian Liundi, akizungum-
zia hali ya ukame inayotishia
kuzikumba nchi mbalimbali za
Afrika ikiwamo Tanzania, anase-

ma ni muda wa kujifunza aki-
taka liwe ni funzo la kuwafanya
viongozi, wanasiasa na wananchi
kuwa na tahadhari ya muda
mrefu na muda mfupi ya kukabili
ukame huo.

“Kuna umuhimu wa kujiandaa
kukabiliana na majanga, ndiyo
maana kuna sera au sheria ya ma-
janga yenye lengo la kujiandaa na
kuwa tayari pale yanapotokea, ili
kuhakikisha hayaleti madhara
makubwa kwa wananchi,” anase-
ma Lilian

Anakumbusha kuwapo kwa
utaratibu wa kuwa na mabwawa
mengi, kwa ajili ya kuvuna maji
ya kutosha wakati wa mvua , ku-
weka miundombinu ya kuzuia
maji ya mito yote kuishia baha-
rini ili hata ukame unapotokea
usilete madhara makubwa hasa
kwenye maji.

“Tkumbukwe kuwa ukame una-
sababisha wanawake na wasicha-
na kutumia muda mwingi kutafu-
ta maji, lakini pia unasababisha
umaskini, kwani unaongezea
watu gharama za maisha, unale-
ta mikasa kama kushambuliwa
na wanyama usiku kwenye safari
ya maji, unyanyasaji wa kijinsia,
unakwamisha wasichana kuso-
ma kwa kuwa ndiyo wanaoteka
maji ... “ anasema.

Akizungumzia gharama anase-
ma ukame unasababisha maji
kupanda bei, hali ambayo inawa-
fanya baadhi ya watu kushindwa
kuzimudu gharama hizo kuto-
kana na umaskini wa kipato na
wakati mwingine ni chanzo cha
magonjwa kwa watu wengi mijini
zwa maradhi yanayotokana na
maji au kukosa maji kama homa
ya matumbo, kipindupindu,
maradhi ya macho, ngozi kuhara
damu na kuharisha.

“Mamlaka ya Hali ya Hewa iwe
inatoa taarifa zake mapema za
kuonyesha hali halisi ya msimu
wa mvua, ili Watanzania waweze
kujiandaa badala ya kusubiri
tatizo litokee ndipo wanatoa tan-
gazo.Wanasiasa na viongozi nao
wawe karibu na wananchi kwe-
nye kusaidia kutatua matatizo
ya uhaba wa maji na malisho au
chakula kwa binadamu na mifu-

go”.

Dondoo: Kulia
1. wingi wa neno jibu

6. Ubinadamu
8. kitu cha thamani kubwa
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10.toa fedha kupata kinachouzwa
11.shauku ya jambo

12.tafuna kitu kigumu
14 kasirika ghafla

16.yenye bei ndogo 18.kibua
19.New Delhi ni mji mkuu
21.mmea wenye mizizi
inayofanana na viazi vyeupe
22.mwanzo 23.chukuliwa 24.ugwe
Chini:

1. jina la jadi la watawala wa
kichaga 2. kata shauri

3. mahali pasipo na mimea na pia
penye uhaba wa maji 4. nyanyua
5. sehemu ya vitu au watu

7. uchepe, ukora 9. wekea ahadi
mtu kuwa atatimiza jambo fulani
13.uvunjaji wa kanuni za nchi
15.sarenda 16.fanywa tena
17.vazi la mwanaume la kitambaa
la kichwani 20.Sadiki 22.toka
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mmmmmmmm Serikali yaagiza Kituo cha afya
kifunguliwe kabla Novemba 30

UVCCM Mbeya vajitosa :
usafi kwenye masoko

Na Nebart Msokwa, MBEYA

UMOJA wa Vijana wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) Wilaya ya Mbeya
Mjini, umejitosa kufanya usafi kwe-
nye masoko mbalimbali ya Jiji la
Mbevya ili kuwasaidia wafanyabi-
ashara pamoja na wateja wao kue-
puka magonjwa ya mlipuko.

Vijana hao juzi waliungana na
wafanyabiashara wa masoko mbal-
imbali likiwamo Mwanjelwa na
Soweto ambako walifanya usafi kwa
kukusanya taka zilizokuwa zinaza-
g3aa ovyo pamoja na kuzibua mitaro
iliyoziba kutokana na mrundikano
wa taka.

Mwenyekiti wa UVCCM Wilaya
yva Mbeya Mjini, Clemency Mwan-
demba, alisema waliamua kufanya
usafi huo ili maeneo ya masoko
hayo kuwa safi wafanyabiashara na
wateja wao wawe salama.

Alisema kwenye usafi huo waliun-
gana Na Vvijana wengine wanaofanya
kazi kwenye masoko husika na
wananchi wengine waliokuwa wan-
apita walihamasika.

“Sisi kama vijana tumeamua ku-
fanya usafi huu ili kuwakumbusha
wafanyabiashara hawa wajibu wao,
l[akini tumefanya hivi ili kuepusha
magonjwa ya mlipuko ambayo va-
nasikika kwenye baadhi ya mataifa.

Ofisa Afya wa Jiji la Mbeya, Odas
Aron, ambaye aliambatana na vijana
hao kwenye usafi huo aliwataka
wananchi kufanya usafi kwenye
maeneo vao ili kuepuka magonjwa
ya mlipuko ambayo alisema yana-
sumbua mataifa jirani.

Alisema kwa sasa Taifa la Uganda
l[inateseka na ugonjwa wa ebola
huku Malawi ikihangaika na mlipuko
wa ugonjwa wa Kipindupindu.

“Tujaribu kupambana kwa kila
namna kuhakikisha tunayaepuka
magonjwa haya, tufuate taratibu
tunazoelekezwa na wataalamu
hasa kufanya usafi kwenye maeneo
yetu,” alisema Aron.

Baadhi ya wafanyabiashara wali-
washukuru vijana hao kwa kujitolea
kufanya usafi kwenye masoko hayo
wakieleza kuwa wamepata somo la
kufhakikisha maeneo yao yanakuwa
safi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ERIKALI mkoani Mbeya imeagi-
za Kituo cha Afya cha Ifupa, Kata
ya Ilungu Halmashauri ya Wilaya
ya Mbeya kufunguliwa kabla ya
Novemba 30, mwaka huu, ili wanachuo
wa eneo hilo waanze kupata huduma.

Kituo hicho kilianza l<ujengwa kwa
vya kata hiyo kwa kuchangishana fedha
na vitu vingine kabla ya serikali na wa-
dau mbalimbali kuwaunga mkono ili
kuwapunguzia tatizo la kusafiri umbali
mrefu kwenda kutafuta matibabu.

Kituo hicho ni ambacho aliyekuwa
Mwenyekiti wa Kampuni ya IPP, Hayati
Dk. Reginald Mengi alichangia Sh. milio-
ni 25 kwa ajili ya kuwaunga mkono wa-
nanchi hao baada ya kuwaona kupitia
vyombo vya habari wakichangishana.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera alifanya ziara katika kituo hicho
kwa ajili ya kukagua ujenzi wa baadhi ya
majengo na kujiridhisha kwamba ujenzi
umekamilika ndipo akaagiza kifunguli-
we haraka.

Homera alimwagiza Mganga Mkuu wa
halmashauri hiyo kupeleka watumishi

katika kituo hicho ili wananchi waanze
kupata huduma haraka na zipatikane.

“Hapa nimeona majengo yote
muhimu yamekamilika mpaka nyumba
ya mganga, sasa hakuna sababu wa-
nanchi wawe wanapata tabu tena, naagi-
za Mganga Mkuu ashirikiane na Mkuru-
genzi wa halmashauri walete watumishi
hapa, vifaa viletwe ili wananchi wapate
huduma,” alisema Homera.

Aliagiza waanze kufungua jengo la
wagonjwa wa nje (OPD) kabla ya kuen-
delea na vitengo vingine huku akisisitiza
kituo kutoa huduma za upasuaji.

Aliwapongeza wananchi wa kata
hiyo kwa kujitolea kufanya shughuli za
maendeleo na kuwataka wananchi wa
maeneo mengine ya mkoa huo kuiga
mfano huo. Baadhi ya wananchi wa kata
hiyo waliishukuru serikali na wadau
mbalimbali kwa kuwaunga mkono kwe-
nye ujenzi wa kituo hicho kutokana na
awali kasi kuwa ndogo kwa kutegemea
kuchangishana.

Mmoja wa wananchi hao, Rozina
Juma, miongoni mwa wajumbe wa
Kamati ya Ujenzi wa kituo hicho, alisema
waliamua kuchangishana fedha baada
ya kuona wanapata shida ya kutembea

umbali mrefu kwenda kupata huduma.

Alisema walikuwa wanakwenda ku-
pata matibabu wilayani Rungwe mjini
umbali wa zaidi ya kilomita 50 na wa-
nawake na watoto ndio waliokuwa wa-
napata shida zaidi.

Alisema  wajawazito  walilazimika
kusafirishwa kwa kutumia pikipiki na
kuwasababishia matatizo ikiwamo vifo
na watoto wao.

“Tunakushukuru Mkuu wa Mkoa kwa
maagizo yako, sisi wanawake tumepata
shida kwa muda mrefu sana na ndio
maana tulikuwa mstari wa mbele kwe-
nye kuchangia ujenzi, wewe umepita
kwenye hiyo barabara yetu umeona,
hebu fikiria mjamzito anasafirishwa
kwa pikipiki umbali wote huo usalama
wake na mtoto unakuwa wapi?” Alihoji
Rozina.

Naye Joseph Ngole, alisema wananchi
wa eneo hilo walikuwa wana kiu kubwa
ya kuwa na kituo cha afya kutokana na
mahitaji ya eneo hilo.

Aliwaomba wadau wa maendeleo
kuendelea kuwaunga mkono kwa kuwa
wanaendelea na ujenzi wa baadhi ya mi-
undombinu ambayo bado.

Mbeya juzi. PICHA: NEBART MSOKWA

Kampuni ya meI| kupunguza nauli ya kusafirisha mizigo

Na Nebart Msokwa, KYELA

KAMPUNI ya Huduma za Meli
nchini, imesema inakusudia
kupunguza nauli ya kusafirisha
mizigo kwa kutumia meli tatu za
Ziwa Nyasa ili kuhamasisha wa-
nanchi wengi zaidi kutumia usa-
firi huo na kuongeza ufanisi wa
vyombo hivyo.

Mkurugenzi wa kampuni hiyo,
Zakaria Mbilinyi, aliyasema hayo
juzi wilayani hapo wakati wa
kikao cha kukusanya maoni ya
wadau wa usafirishaji wa majini
kuhusu mapendekezo ya nauli
mpya za usafirishaji wa abiria na
mizigo.

Alisema meli tatu zilizojengwa
na serikali kwa gharama kubwa
zimekaa muda mrefu bila kuleta
tija na kuamua kuja na mapende-
kezo ya kupunguza nauli za usa-

firishaji wa mizigo ili kuhamasi-
sha watu wengi zaidi kuzitumia.

Awali, nauli ya kusafirisha tani
moja ya mizigo kutoka Bandari
ya Kiwira kwenda Mbamba Bay
ambako ni zaidi ya kilomita 200
ilikuwa Sh. 53,000, lakini kwa
sasa wanataka watoze Sh. 50,000
na kwenda Bandari za Malawi
wanapendekeza nauli iwe Sh.
35,000 ama Dola za Marekani 15.

Vile vile, alisema kwa mizigo
midogo wanakusudia kupunguza
nauli mpaka Sh. 45,000 kwa tani
moja inaposafirishwa kwenda
umbali wa kuanzia kilomita 100
tofauti na awali kulikuwa hakuna
tofauti ya mizigo hiyo.

Pia wanakusudia kusafirisha
vifaa kama pikipiki na baiskeli
kwa Sh. 11,000 lengo likiwa ni
kuboresha huduma za usafiri wa
majini na kuwafanya wananchi

wauone kuwa nafuu zaidi.

“Tunataka hizi meli zetu zipate
mizigo mingi zaidi na wananchi
wautumie zaidi kwa sababu ni
salama na ni nafuu zaidi kuliko
usafiri mwingine na hii itatusaid-
ia kuwa na ufanisi wa meli zetu,”
alisema Mbilinyi.

Alisisitiza kuwa meli tatu za
MV-Mbeya II, MV-Njombe na
MV- Ruvuma zitakuwa zinafanya
kazi kwenye pande zote za Ziwa
Nyasa ambazo ni upande wa Tan-
zania na Malawi.

Ofisa Masoko wa Kampuni
ya Meli, Ojenia Punjila, alisema
waliamua kuja na mapendekezo
ya nauli mpya kutokana na zi-
lizoko kutofanyiwa marekebisho
kwa muda mrefu na kutoendana
na hali halisi ya sasa.

Alisema mapendekezo hayo ya
nauli mpya yamezingatia ghara-

ma za uendeshaji wa meli hizo
ikiwamo kuwahudumia watumi-
shi, ununuzi wa mafuta pamoja
matengenezo ya meli zinapoku-
wa zimeharibika.

Kadhalika, nauli zinazotumika
kwa sasa ni zilizopitishwa mwaka
2011 na kwa muda wa miaka mi-
tano walikuwa wamesimamisha
huduma kwenye ziwa hilo baada
ya meli zilizokuwapo kuharibika.

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika
la Uwakala wa Meli Tanzania
(TASAC), Kaimu Mkeenge, alise-
ma walipokea mapendekezo ya
mabadiliko ya nauli hizo kutoka
kwenye kampuni hiyo ambayo
ilikabidhiwa jukumu la kuziende-
sha meli hizo na kuamua kusiki-
liza maoni ya watumiaji kabla
ya kuridhia. Alisema vikao vya
kupokea maoni hayo vitafanyika
katika maeneo yote ambayo meli

hizo zinafanya kazi lengo ni kuzi-
fanya kufanya kazi kwa faida na
zitumike kuinua uchumi wa taifa.

Alisema baada ya kupokea
maoni kwa upande wa Mbeya,
wanaenda Mbamba Bay am-
bako pia watazungumza na wa-
dau ili waje na mapendekezo ya
mwisho ya nauli ambazo zitaku-
wa zinatumika.

“Sisi kama wadhibiti kabla
ya kupitisha mapendekezo ya
mmiliki wa chombo tunapokea
kwanza maoni ya watumiaji, len-
go ni kwamba hatutaki mwenye
chombo aumie wala watumiaji
wa chombo chenyewe,” alisema
Mkeenge.

Alisema wakati wa kupitisha
nauli hizo maoni ya wadau yataz-
ingatiwa ili kuhakikisha hakuna
upande unaoumia na hakuna un-
aomnyonya mwenzake.
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Rais TCCIA asimamishwa

Na Paul Mabeja, DODOMA

ALMASHAURI Kuu ya

Chemba ya Wafanyabi-

ashara wenye Viwanda

na Kilimo (TCCIA) Taifa
imemsimamisha kwa muda
usiojulikana rais wa chemba
hiyo, Paul Koyi katika wadhifa
wake ili kupisha uchunguzi wa
tuhuma mbalimbali zinazom-
kabili.

Mwenyekiti wa kikao cha
dharura cha Halmashauri Kuu
ya TCCIA, Charles Chenza,
akizungumza na waandishi wa
kikao hicho lqmeltlshwa baada
ya kutoridhishwa na utendaji
kazi wa rais wa Chemba hiyo,
Koyi.

Alisema kuwa pamoja na ku-
toonyesha ufanisi wa kiutendaji,
pia anazo tuhuma nyingi am-
bazo anatakiwa azijibu kabla ya
kuendelea na nafasi hiyo.

Alisema tuhuma hizo ni

pamoja na kushindwa kufanya
kazi na wajumbe wa bodi kama
katiba inavyomtaka huku ak-
ituhumiwa kupoka madaraka
ya bodi hiyo kwa kufanya ua-
muzi mwenyewe.

Pia kukiuka maagizo ya Hal-
mashauri Kuu ya TCCIA Taifa
katika kutekeleza mchakato wa
ajira ya Mkurugenzi Mtendaji ili-
yotolewa Januari 15, mwaka huu
Dodoma.

“Tuhuma nyingine ni kuiin-
gilia utendaji wa kila siku wa
Mtendaji Mkuu wa Chemba,
kusimamisha watumishi wa
Chemba bila kufuata sheria
ya ajira na uhusiano kazini,
matumizi mabaya ya fedha za
taasisi, ikiwa ni pamoja na ku-
jipangia safari nyingi za nje ya
nchi hata zisizo na tija kwa taasi-
si,” alisema Chenza.

Alisema tuhuma nyingine ni
kupoka madaraka ya idara ya
ununuzi ya chemba na kutofua-

Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

ta taratibu za ununuzi.

Vilevile, alidai rais huyo
ameshindwa kutoa fursa mbal-
imbali za uwekezaji kwa wadau
wa sekta binafsi, fursa ambazo
zinazotokana na ziara mbalim-
bali za viongozi wa kitaifa am-
bapo rais wa chemba anaongo-
zana nao kama mwakilishi wa
sekta binafsi.

“Kutokana na tuhuma hizi,
Halmashauri Kuu ya TCCIA,
imeamua kumsimamisha kwa
muda usiojulikana ndugu Paul
Koyi katika wadhifa wake wa
urais wa chemba ili kupisha
uchunguzi,” alisema.

Aliongeza kuwa Halmashauri
Kuu ya TCCIA imeunda tume
huru ya uchunguzi inayojumui-
sha wajumbe toka serikalini na
sekta binafsi ili kufanya uchun-
guzi wa kina wa tuhuma hizo na
kutoa ripoti kwa Halmashauri
Kuu ya Taifa ndani ya siku 30
kuanzia juzi.

Chenza alisema halmashauri

kuu inamtaka Koyi kutofika
katika ofisi za chemba kwa kip-
indi chote ambacho uchunguzi
unaendelea isipokuwa pale tu
atakapohitajika na tume ya
uchunguzi. Halmashauri Kuu
ya TCCIA Taifa imemchagua
ndugu Swallah Swallah ambaye
kwa sasa ni makamu wa rais (kil-
imo) kukaimu nafasi ya rais wa
chemba mpaka hapo uchunguzi
utakapokamilika na mkutano
mkuu kuamua vinginevyo.

Alipotafutwa na  Nipashe
jana kuzungumzia uamuzi huo
uliochukulia dhidi yake, Rais wa
TCCIA, Koyi, alidai tuhuma zina-
zoelekezwa dhidi yake hazina
ukweli na tayari ameshazitolea
ufafanuzi kwa waandishi wa
habari.

“Tayari nimeshalitolea
ufafanuzi kwa waandishi wa
habari asubuhi lakini ukweli
ni kwamba hicho kikao chao
kilikuwa batili kwa mujibu wa
Katiba ya TCCIA,” Koyi alisema.

]
: Kamati yataka

mMWongozo

Wa matumizi
-ya kawaida

: Na Mwandishi Wetu, DODOMA

KAMATI ya Kudumu ya

: Bunge ya Utawala Bora na

: Serikali za Mitaa (USEMI) im-
: eitaka Ofisi ya Rais Tawala

: za Mikoa na Serikali za Mitaa
: (TAMISEMI) kuja na mwon-

1 g0z0 maalum utakaobaini-

: sha utekelezaji wa bajeti ya
: matumizi ya kawaida ya ma-
: pato ya ndani.

Jijini Dodoma juzi, Mwe-

: nyekiti wa Kamati hiyo,

: Jaffari Chaurembo, alitoa

: agizo hilo wakati wa kikao
: cha kuwasilisha taarifa ya

: Utekelezaji wa bajeti ya

: matumizi ya kawaida kwa

: mwaka 2021/22 katika Hal-
: mashauri za Rungwe, Mis-
: enyi, Longido, Kakonko na
3 Mkmga

“Kuna halmashauri inaku-

 sanya mapato Sh. bilioni nne,
: fedha iliyotengwa katika

: kitengo cha afya ni Sh. mil-
tjoni 10. Nyingine inakusanya
: Sh. bilioni mbili na imetenga

: zaidi ya Sh. milioni 82 kitengo
: hicho hicho cha afya. Ipo haja
: TAMISEMI kuandaa fomula ya
: matumizi ya kawaida ili idara
: zote ziwe na fomula moja,’
: Chaurembo aliagiza.

Alisema kutokuwapo mwon-
: g0z0 au fomula kunaathiri
: Utekelezaji wa shughuli
: mbalimbali za maendeleo,
¢ akisisitiza fomula maalum
* itarahisisha utekelezaji wa
: shughull hizo.
: “Baada ya kupokea taarifa
: ya utekelezaji wa bajeti ya
: matumizi ya kawaida katika
: Halmashauri ya Kakonko,
: ninaitaka halmashauri hii
: kuwa wabunifu na kuiga mfa-
: No kutoka kwa halmashauri
: nyingine katika kuibua vyan-
: Z0 vya mapato ili kuondokana
: na dhana ya kuwa halmashau-
: ri hiyo ni moja ya halmashau-
: ri zinazokusanya mapato ma-
: dogo nchini,” aliagiza.
: Waziri wa Nchi Ofisi va Rais
: - Tawala za Mikoa na Serikali
: za Mitaa, Angellah Kairuki, ali-
¢ ihakikishia kamati hiyo kuwa
: ofisi hiyo itaandaa mwongozo
* wa utekelezaji wa bajeti ya
: matumizi ya kawaida kwa
: kuzingatia mapendekezo ya
: kamati, idadi ya watumishi
: pamOJa na jiografia ya hal-
- mashauri husika.

Waziri: Tutazingatia maelekezoya Bunge Bandari ya Bagamoyo

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Uwekezaji, Viwan-
da na Biashara, Dk. Ashatu Kijaji,
ameihakikishia Kamati ya Kudu-
mu ya Bunge ya Bajeti kuwa wiz-
ara itayafanyia kazi maelekezo,
miongozo na maoni yaliyotolewa
katika uanzishaji, ujenzi na uen-
delezaji wa Mradi wa Bandari ya
Bagamoyo na Eneo Maalum la
Uwekezaji (EPZ) kwa ufanisi na
kwa wakati.

Dk. Kijaji alitoa kauli hiyo juzi

alipozungumzia maoni na map-
endekezo ya wajumbe wa kamati
hiyo wakati wa uwasilishaji wa
Taarifa ya Mchakato wa Uan-
zishwaji, Ujenzi na Uendelezaji
wa Mradi wa Bandari ya Baga-
moyo na EPZ katika ukumbi wa

Aliwaambia Wajumbe wa
kamati hiyo kuwa serikali itaen-
delea kushirikiana na sekta bi-
nafsi katika kutekeleza jitihada
mbalimbali zinazolenga kuen-
deleza uwekezaji, viwanda na

biashara ukiwamo mradi huo
wa kielelezo wa Bagamoyo
ili kujenga uchumi shirikishi
na kufikia malengo ya Dira ya
Taifa ya Maendeleo ya mwaka
2025.

Wajumbe wa Kamati hiyo wak-
iongozwa na Mwenyekiti wake
Daniel Sillo, walitoa maoni na
mapendekezo mbalimbali ya-
nayolenga kuboresha utekelezaji
wa mchakato wa uanzishaji,
ujenzi na uendelezaji wa Mradi
wa Bandari ya Bagamoyo ambao

ni muhimu katika kukuza biasha-
ra na ujenzi wa uchumi wa taifa

na eneo la viwanda kwa ajili ya
uzalishaji na uongezaji thamani

kwa haraka na kwa kuzingatia
wawekezaji sahihi wenye uwezo
wa kuwekeza nchini.

Awali, Mkurugenzi Mkuu wa
Mamlaka ya Maeneo Maalum
ya Uzalishaji kwa Mauzo ya Nje
(EPZA), Charles Itembe, alisema
lengo la uendelezaji wa mradi
huo ni ujenzi wa bandari ya ki-
wango cha kimataifa kama kitovu
cha usafirishaji nalango la biasha-
ra ya kimataifa inayofungamana

mazao mbalimbali yanayozal-
ishwa nchini.

Alisema mradi huo un-
aotekelezwa Bagamoyo mkoani
Pwani, una faida kubwa kwa
taifa ikiwamo kuchochea kasi
ya ukuaji wa uchumi, kukuza
teknolojia, ujuzi na ajira, kukuza
biashara ya usafiri baharini na
faida kwa kampuni wazawa, fed-
ha za kigeni na kuongeza Pato la
Taifa.
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Mji wa Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano kujengwa Fumba

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ANZIBAR inatarajiwa kuwa

na mji wa Teknolojia ya Ma-

wasiliano ya Habari (TEHA-

MA) utakaojengwa Fumba
Mkoa wa Mjini Magharibi Unguja na
kuwa na uwekezaji tofauti.

Hayo yalisema juzi mjini humo
na Mkurugenzi Mtendaji wa Wakala
wa Miundombinu ya TEHAMA Zan-
zibar, Mhandisi Shukuru Suleiman,
wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari baada ya hafla ya
kuitambulisha Kampuni ya Ma-
wasiliano ya Threefold kutoka
nchini Ubelgiji.

Alisema tayari Serikali ya
Zanzibar imesharidhia ujenzi huo
na inatarajia kutoa hekta 100 ya ar-
dhi Fumba kwa ajili ya mji huo.

Alisema kujengwa kwa mji huo
kutoa fursa kwa vijana kupata
mafunzo mbalimbali ya kukuza
uelewa wao kuhusu Teknolojia ya
Mawasiliano (ICT) na watawalenga
vijana kutoka vyuo vikuu kutokana
na wengi wao kumaliza chuo bila ya
kuwa na ujuzi kwa kutoendelezwa.

Alisema wengi waliofanikiwa du-
niani katika teknolojia ya TEHAMA
wameendelezwa baada ya kumali-
za elimu yao ya juu na kutoa mfano

mvumbuzi wa Facebook am-
baye kwa sasa ni tajiri mkubwa
kutokana na nchi yake kumwen-
deleza.

“Kuna mambo mengi yana-
fanyika ambayo yanasababisha
mabadiliko ya dunia..tunataka
vitu kama hivyo kuwaendeleza
vijana ili kufanikiwa,” alisema
Mhandishi Shukuru.

Kadhalika, alisema ushiriki wa
wanawake katika teknolojia ya
TEHAMA upo nyuma ikilingan-

ishwa na wanaume na kujengwa
kwa mji huo itakuwa fursa nzuri
kwao kujifunza.

Alisema mji huo pia utasaidia
kuifanya Zanzibar kukua kibi-
ashara kwa sababu kutakuwa na
uwezo wa kuagiza kitu chochote
kutoka Zanzibar bila ya mnunu-
zi kufika.

“Hata katika masuala ya utalii
yataimarika kwa sababu mtalii
anayetaka kufanya utalii Zanzi-
bar atakuwa na uwezo wa ku-

fanya utalii huko huko aliko bila
ya kufika Zanzibar,” alisema.

Mmiliki wa kampuni hiyo
ya mawasiliano ya intaneti ya
Three Fold, Uristof Spieceleer,
alisema mji huo wa utaiwezesha
Zanzibar kuwa na huduma bora
za mawasiliano.

Alisema Zanzibar wakati in-
aingia katika mageuzi makubwa
ya uwekezaji na huduma za utal-
ii, mawasiliano ya uhakika yana-
hitajika ambayo yatarahisisha

upatikanaji wa huduma bora.

Alisema tayari wameshapata
baraka zote kutoka serikali ya
Zanzibar ya ujenzi wa kituo
hicho ambacho kitakuwa cha
kisasa kwa huduma za TEHA-
MA.

Vile vile, alisema mafani-
kio mengi yatakayopatikana
ni kupungua kwa gharama za
mawasiliano ya intaneti ili wa-

wafaidike.

Mkuu wa Kikosi
Maalum cha Kuzuia
Magendo (KMKM)
Zanzibar, Azan Has-
san Msingiri (kati-
kati), akionyesha
vitango bahari kwa
Waziri wa Uchumi
wa Buluu, Masoud
Suleiman Makame
(wa pili kushoto),
wakati kikosi hicho
kilipozindua mradi
wa ufugaji wa Vi-
tango bahari katika
kambi ya KMKM
huko Kibwengo
Mkoa wa Kaskazini
Unguja juzi.
PICHA: RAHMA
SULEIMAN

.
Mwinyi aeleza umuhimu mabunge Afrika kukutana

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, amesema
mikutano ya Chama cha
Wanasheria wa Mabunge ya
Afrika ni majukwaa muhimu
katika kuwaunganisha wa-
jumbe na kupata fursa ya
kujadili masuala muhimu ya
kisheria.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo
jana katika ufunguzi wa Mku-
tano wa sita wa Chama cha
Wanasheria wa Mabunge ya
Afrika, uliofanyika Mbeni,
Mkoa Mjini Magharibi.

Alisema katika kuleta ufanisi
na maslahi mapana katika
shughuli zinazofanywa na
mabunge, kuna mambo
mengi yanayowaunganisha
wanasheria wa Mabunge ya
Afrika, ikiwamo suala la mila
na tamaduni za kiafrika na
mikutano hiyo hujenga uha-
lali wa kuwa na taasisi ya
pamoja.

Aliwataka washiriki kulitu-
mia vyema jukwaa hilo kuji-
funza na kubadilishana uzoe-
fu miongoni mwao, badala
va kutegemea uzoefu kutoka
nchi za kimagharibi.

“Pamoja na hatua kubwa

za kimaendeleo walizofikia,
ni wazi yapo mambo mengi
kwao yasioendana na
mazingira yetu, zikiwamo
mila na tamaduni zetu,”
alisema.

Alisema mkutano huo ni
muhimu kwa mabunge na
serikali katika nchi za Kia-
frika, kwa kuzingatia kuwa
wanasheria hao wanahusika
moja kwa moja na utekelezaji
wa shughuli zinazofanywa,
ikiwamo suala la utungaji wa
sheria.

Aliwataka wajumbe hao

kutumia nafasi zao kushauri
mambo watakayohisi ni
muhimu katika kukiimarisha
chama hicho.

Dk. Mwinyi alisema ma-

bunge mengi barani Afrika
kama ilivyo kwa mengine
duniani hujumuisha wabunge
wenye mitazamo tofauti ya
kisiasa na kutanabaisha waji-
bu walionao katika kuitambua
hali hiyo na kuiheshimu ka-
tika utendaji wa majukumu
yao.

“Mnapaswa kutoa ushauri

kwa wateja wenu wote kwa
misingi ya usawa bila ya ku-
sukumwa na itikadi za kisiasa,
mfanye kazi kwa kuzingatia

utaalamu mlionao kwa mis-
ingi ya taaluma zenu na ku-
weka mbele maslahi ya umma
na ustawi wa Bara la Afrika,”
alisema.

Rais Dk. Mwinyi alibainisha
furaha aliyonayo kutokana na
jukwaa hilo kusheheni wa-
nasheria wa Afrika, likiakisi
mikakati ya Umoja wa Afrika,
ikiwamo Agenda ya 2063,
inayosisitiza umoja miongoni
mwa nchi za Afrika.

Alisema ni jambo jema kwa
chama hicho kuwa na Kanuni
za Nairobi “Nairobi Principles”
kwa mantiki ya kuwa zimez-
ingatia umuhimu wa
kuwajengea wanasheria wa
Mabunge ya Afrika weledi,
ushirikiano, umoja na kuima-
risha utendaji.

Aidha, alisisitiza umuhimu
wa kuzitumia kanuni hizo ili
kupata matokeo mazuri ya-
takayoweza kuyasaidia ma-
bunge na Serikali katika Bara
hilo la Afrika. Katika hatua
nyingine, Rais Dk. Mwinyi
alilipongeza Bunge la Afrika
(Pan African Parliament) kwa
kuunga mkono juhudi za
wanasheria wa Mabunge ya
Afrika, ambayo kimsingi ya-
nasimamia Ajenda ya Umoja

wa Afrika, yenye azma ya
kuwaunganisha Waafrika.

Aliwataka wajumbe kutem-
belea maeneo ya vivutio vya
utalii hapa Zanzibar na kuwa
mabalozi wa kuwasimulia
wengine pale watakaporejea
nyumbani, akibainisha Zanzi-
bar kuwa na vivutio vingi vya
utalii, ikihusisha maeneo ya
kihistoria, utamaduni, fukwe,
wanyama pamoja na mazin-
gira yenye kuvutia.

Naye Spika wa Baraza
l[a Wawakilishi Zanzibar,
Zubeir Ali Maulid, alisema
kuna umuhimu kwa kujenga
utamaduni kwa wanashe-
ria wa Mabunge ya Afrika
kutembeleana, huku aka-
painisha uwapo wa fursa kwa
wajumbe hao kuja nchini
kujifunza katika Baraza la
Wawakilishi.

Alisema Baraza la Wawak-
ilishi lipo tayari kuendeleza
ushirikiano na Mabunge va
Afrika pamoja na kusaidia
harakati za Chama cha Wa-
nasheria wa Mabunge va
Afrika kwa mustakabali wa
maendeleo ya chama hicho.

Spika Maulid Alisema
Mabaraza ya Wawakilishi
pamoja na Mabunge wame-

kuwa wakitegemea mchango
wa wanasheria na kubainisha
imani yake kuwa mkutano
huo utatumika kuwajengea
uwezo wanasheria hao, ku-
pata uzoefu pamoja na kuji-
amini.

Rais wa Chama cha Wa-
nasheria wa Mabunge Afrika,
Mussa Kombo Bakar, alisema
Kongamano hilo la sita la
Chama cha Wanasheria wa
Mabunge ya Afrika limewa-
shirikisha wajumbe kutoka
nchi mbalimbali za Afrika,
ikiwamo Tanzania, Zanzibar,
Kenya, Uganda, Ghana, Libya,
Nigeria, Afrika Kusini pamoja
na Msumbiji.

Alizitaja nchi zingine kuwa
ni pamoja Syshelles, Sierra
Leone, Eswatini, Zimbabwe,
Zambia, Malawi, Mabunge
va Kikanda ECOWAS, EALA
pamoja na Provinces za Ken-
ya na Afrika Kusini.

Katika hafla hiyo, Rais wa
Zanzibar na MwenyekKiti wa
Baraza la Mapinduzi DK. Hus-
sein Mwinyi alipata fursa ya
kuzindua Jarida na Tovuti ya
Chama cha Wanasheria wa
Mabunge Afrika pamoja na
Kukabidhi Cheti cha Usajili wa
chama hicho.



24 Nipashe ...

HABARI KANDA YA ZIWA &

Serikali yaonya uvamizi
wa maeneo va hifadhi

Na Alphonce Kabilondo,
GEITA

SHAURI wa Jeshi la
Akiba mkoani Geita
ametoa onyo kwa
wananchi wanaoen-
delea kukiuka kanuni na sheria
za mazingira kwa kuendesha
shughuli binafsi ndani ya mae-
neo ya hifadhi na kuwataka
kuondoka mara moja.

Kanali Johnson Kikoti alitoa
onyo hilo juzi kwa niaba ya
Mkuu wa Wilaya ya Geita katika
hotuba yake aliyoisoma wakati
akihitimisha mazoezi ya kijeshi

yaliyopewa jina la Timua Vum-
bi.

Mazoezi hayo ya kijeshi yali-
fanyika ndani ya Hifadhi ya
Msitu wa Geita, eneo la Samina
wilayani Geita ili kuwajengea
uwezo askari wa Jeshi la Wa-
nanchi na Jeshi la Akiba chini
ya uratibu wa kikosi cha JWTZ
23, Biharamulo, Kagera.

Kanali Kikoti alisema wa-
nanchi wanapaswa kupisha na
kuheshimu Hifadhi ya Msitu wa
Geita ili kutunza misitu ya asili
kwa kuwa wakati mwingine hu-
tumiwa na askari wa JWTZ kwa
ajili ya kufanya mazoezi ya ku-

wajengea utimamu.

“Ni marufuku kufanya shu-
ghuli zozote kibinafsi kwenye
eneo hili, hii kazi mliyoiona
leo ni endelevu na hatutatoa
taarifa tena. Mifugo na watu
ni marufuku, hakuna kukata
mkaa, wala magogo, wala ku-
choma moto.

“Kwanza, uharibifu wa hi-
fadhi hii unatuharibia sisi wa-
najeshi kupata maeneo ya ku-
jificha kufanyia shughuli zetu,
pia sisi wenyewe kupata mae-
neo ya kufanyia mazoezi. Pili,
tunahatarisha maisha ya vizazi
vijavyo na kusababisha ukosefu

wa mvua,” alionya.

Kamanda wa Kikosi cha
JWTZ 23 Biharamulo, Kagera,
Meja Raphael Paschal alisema
mazoezi hayo ya ‘Timua Vum-
bi’ yamefanyika kwa wiki mbili
kwa lengo la kujenga utimamu,
kuangalia uwezo wa dhana na
uwezo wa kumudu vikundi.

Meneja wa Wakala wa Hu-
duma za Misitu Tanzania (TFS)
wilayani Geita, Almas Mggalu
alisema kuwa zaidi ya asilimia
50 ya eneo la Hifadhi ya Msitu
Geita ambao una ukubwa wa
hekta 50,800, limeharibiwa na
shughuli za binadamu.

A

_—

Ofisa Maendeleo ya Jamii wa Idara ya Maendeleo ya Mtoto, Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalumu, Aurelia Msanga, akitoa mafunzo maalum kwa maofisa ustawi wa Jamu kuhusu njia za kuwanusuru na ukatili wato-

Diwani acharuka TARURA kutowagusa wananchi

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

DIWANI wa Ibinzamata, Man-
ispaa ya Shinyanga, Ezekiel
Sabo, amelalamikia kitendo cha
Wakala wa Barabara Mjini na
Vijijini (TARURA) kutekeleza
miradi ya barabara ambayo siyo
kipaumbele cha wananchi na
kuziacha barabara ambazo wa-
nanchi wana uhitaji nazo.

Alitoa malalamiko hayo juzi
wakati wa kikao cha Baraza
la Madiwani cha kawaida cha
robo ya kwanza ya mwaka wa
fedha 2022/23, wakati taasisi za
serikali zilipokuwa zikiwasilisha

taarifa za utekelezaji wa miradi
kwenye baraza hilo.

Alieleza kusikitishwa TARU-
RA kutekeleza ujenzi wa mi-
radi ya barabara ambayo siyo
kipaumbele cha wananchi ka-
tika kata yake ya Ibinzamata na
kuiacha barabara ambayo ni ki-
paumbele chao.

“Haiwezekani mamlaka zin-
afika kwenye kata yangu bila
kutoa taarifa, bila hata ku-
wasiliana na uongozi wa eneo
husika na wanafika na kuanza
kutekeleza miradi wanayoitaka
bila kuuliza hitaji la wananchi.
Hiyo siyo sawa kabisa,” alilala-
ma.

Wakati wa kikao hicho, baa-
dhi ya madiwani pia waliilala-
mikia TARURA kwa kufanya
kazi bila kutoa taarifa kwa
madiwani pamoja na uongozi
wa maeneo husika, ambao ndi-
yo wasimamizi wakuu wa mi-
radi kwenye maeneo yao.

Meya wa Manispaa ya Shin-
yanga, Elias Masumbuko, al-
itoa maelekezo kwa TARURA
kuwa wanapokuwa wakitaka
kutekeleza miradi yao, wa-
shirikiane na viongozi wa eneo
husika wakiwamo madiwani ili
kutekeleza barabara ambazo ni
kipaumbele cha wananchi kwa
maendeleo yao.

Kaimu Meneja wa TARURA
Manispaa ya Shinyanga, Yo-
hana Wiliamu, alikiri kuwa ka-
tika baadhi ya kata hawakutoa
taarifa wakati wa utekelezaji
wa miradi ya barabara ikiwamo
Ibinzamata na kubainisha kuwa
walipitiwa huku akiomba radhi
na kuahidi hali hiyo kutokujiru-
dia.

Alisema asilimia 27 ya bara-
bara kwa Manispaa ya Shin-
yanga zina hali mbaya na
kubainisha kuwa katika mwaka
wa fedha 2022/23 zimeteng-
wa Sh. bilioni 2.4 kwa ajili ya
matengenezo ya ujenzi wa bara-
bara.

- Bilioni 4.6/-
- kupeleka

huduma vya
maji vijijini

Na Shaban Njia, KAHAMA

WAKALA wa Maji na Usafi
WASA) wilayani Kahama
mkoani Shinyanga umetenga
Sh. bilioni 4.6 kwa ajili ya
kupeleka huduma ya ma-
visivyokuwa na huduma
hiyo vilivyoko Halmashauri
za Msalala, Ushetu na Man-
ispaa ya Kahama.

Kati ya fedha hizo, Sh. bil-
joni 3.754 zitatumika katika
ujenzi wa miradi ya maji
ya bomba na Sh. milioni
251.6 zitatumika pia katika
uchimbaji wa visima virefu
na fedha zimetengwa kwa
kipindi cha mwaka wa fedha
2022/23.

Kaimu Meneja wa RUWASA
wilayani Kahama, Paschal
Mnyeti, alibainisha hayo
jana wakati akizungumza na
Nipashe ofisini kwake kuhu-
su utekelezaji wa miradi ya
maji.

Aliema licha ya kupeleka
huduma ya majisafi na
salama, wananchi wanaen-
delea kutumia maji machafu
yanayowasababishia kupata
magonjwa ya mlipuko

Alisema mwaka wa fedha
2021/22 miradi minne ya
maji imeshatekelezwa yenye
thamani ya Sh. milioni
920.18 katika maeneo mbal-
imbali katika Kata za Nyank-
ende, Kisuke Halmashauri ya
Ushetu, Mwaluguru (Msalala)
na Mhongolo (Manispaa ya
Kahama).

Mnyeti alisema vikwazo
ambavyo vimekuwa Vi-
kiwakabili ni pamoja na
kuwapo miamba kwa baa-
dhi ya maeneo hususani
Halmashauri ya Ushetu, hali
ambayo inasababisha miradi
kushindwa kukamilika kwa
wakati na wananchi kuende-
lea kutumia maji ya kwenye
madimbwi.

Vilevile, alisema kuna mwi-
tikio mdogo wa wananchi
hasa vijana kushiriki katika
vibarua vya uchimbaji wa
mitaro na ulazaji wa ma-
bomba ya maji.

Salvatory Willison, mkazi
wa Segese, Halmashauri
yva Msalala, alisema kabla
va utekelezaji wa miradi
hiyo, inatakiwa kutoa elimu
ya matumizi ya maji na
gharama zake ili inapoka-
milika wananchi watambue
mwisho wake watatakiwa
kuchangia kiasi gani kwa
kila ndoo ya maji.

Omary Athumani, mkazi
mwingine wa Segese aliiom-
ba serikali kuhakikisha ina-
potekeleza miradi, iangalie
uwezo wa kipato kvva mwa-
nanchi mmoja mmoja ili
kupanga bei stahiki katika
kugharamia uendeshahji wa
huduma ya maji.
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Ebola kutoka Uganda
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Waisraeli wapiga
kura kwa mara
nyingine

JERUSALEM, [SRAEL

WAISRAELI wamepiga kura kwa mara
ya tano ndani ya kipindi cha miaka
minne, katika uchaguzi mkuu ambapo
Waziri Mkuu wa zamani Benjamin Net-
anyahu anafanya jitihada za kurejea tena
katika nafasi yake ya awali.

Wachambuzi wanakitathimini
kinyang'anyiro hicho kwa kukipa nafasi
nzuri chama mrengo wa kulia kuwa kama
mtawala katika kile kinachoonekana
uwezekano wa serikali ya muungano,
baada ya miaka mingi ya mkwamo wa Ki-
siasa, Nna kwamba hasira za wapiga kura
zinaweza kuathiri ushiriki wa zoezi hilo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyochapishwa
jana na DW, uungwaji mkono mkubwa
wa kambi ya Uzayuni na mpinzani mwe-
nye msimamo mkali, Iltamar Ben-Gvir
kumebadilisha mwelekeo wa kampeni.

[lieleza kuwa Waziri Mkuu aliyedumu
kwa muda mrefu zaidi madarani huko
Israel, Benjamin Netanyahu anaendelea
na mashtaka yanayomkabili mahakamani
yanayohusu tuhuma za rushwa, ambayo
anakanusha, huku chama chake cha Likud
Kikitarajiwa kuhitimisha uchaguzi huu
kikiwa na wingi wa wabunge.

Muda mfupi baada ya kupiga kura yake
mjini Jerusalem, kiongozi huyo wa up-
inzani alisema ana matumaini kwamba
watamaliza siku kwa tabasamu, huku
akieleza kuwa hilo lipo katika uamuzi wa
watu wenyewe.

“Niwajibu na heshima kubwa kujitokeza
kupiga kura. Ni wazi kabisa nasema hili
kwa wafuasi wetu, lakini pia kwa ujumla
kwa raia wa Israel. Nakwambia wewe
nikiwa na mashaka kidogo, lakini Mungu
atasaidia, natumaini tutamaliza siku
kwa tabasamu, ingawa ni juu yenu, Kila
mmoja atafanya uamuzi. Ninachotumai
tu ni kwamba hamtaipuuza haki yenu ya
kidemokrasia kupiga kura kwa zingatio la
hatma ya nchi,” alisema.

Hata hivyo, wakati vituo vya kupiga
kura vikifunguliwa jana, uchunguzi wa
maoni wa juma lililopita ulionesha kion-
g0zi huyo wa zamani bado ana upungufu
wa Viti 61 vinavyohitajika katika kumpa
wingi katika bunge la Israel Knesset,
lenye wabunge 120, hatua ambayo inao-
nyesha mashaka ya kuwepo kwa juma
zima la matarajio ya mzozo wa kuunda
serikali ya muungano na pia uwezekano
wa uchaguzi mpya.

Mchakato huo wa upigaji kura uli-
fanyika baada ya kuvunjika kwa kile
kilichoitwa muungano wa mabadiliko,
ambao uliviunganisha vyama vinane vili-
vyotofautiana, na kufanikiwa kumuondoa
madarakani Netanyahu mwaka uliopita,
na kwamba ulishindwa kufanikisha utu-
livu wa Kisiasa.

Waziri Mkuu wa sasa Yair Lapid bado
ana nia kudhibiti wadhifa wake wakati
chama chake cha Yesh Atid kikionekana
kuwa nyuma kidogo ya Netanyahu cha
mrengo wa kulia Likud katika kura ya
maoni.

Pia Lapid ambae aliwahi kuwa
mtangazaji wa Kituo cha televisheni nae
alisikika katika Kituo cha kupigia kura cha
Tel Aviv akiwahimiza wapiga kura ku-
jitokeza vituoni kutimiza wajibu wao. DW

MAMLAKA ya Nigeria

¢ imesema nchi hiyo iko ka-
¢ tika hatari kubwa ya kupata
: virusi vya Ebola kutokana
: na mlipuko wa ugonjwa huo
: nchini Uganda.

Kituo cha Kudhibiti Ma-

: gonjwa cha Nigeria (NCDC)
¢ kupitia taarifa yake iliyotoa
¢ jana, kilisema kiwango ki-
: kubwa cha hatari kwa nchi
: hiyo kinatokana na kiasi ki-
¢ kubwa cha usafiri wa anga
: kati ya Nigeria na Uganda

\
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na mchanganyiko wa abiria,
hasa katika vituo vya usafiri
vya kikanda vya Nairobi, Ad-
dis, viwanja vya ndege vya
Ababa na Kigali.

Aidha, Mamlaka ya afya
nchini humo ilisema wako
macho, huku hatua kadhaa
zikiwekwa ili kuzuia na ku-
punguza athari za uweze-
kano wa mlipuko wa Ebola
kuingia nchini Nigeria.

“Hatua hizo ni pamoja na
kuongezeka kwa ufuatiliaji
na uchunguzi wa abiria ka-
tika viwanja vya ndege,” il-

isema.

Nigeria pia ilitoa ushauri
wa kusafiri kwa wananchi
kwamba wanapaswa kue-
puka safari zote isipokuwa
muhimu kwenda Uganda
kwa sasa.

“Lakini wakati kusafiri
kwenda Uganda hakuepuki-
ki, wasafiri wanapaswa kue-
puka kuwasiliana na watu
ambao ni wazi kuwa wag-
onjwa au wanaoshukiwa
kuwa na Ebola,” ilishauri.

NCDC ilisema abiria wa-
naotoka au wanaopitia Ugan-

da wanafuatiliwa kwa siku
21 kuanzia siku walipofika
Nigeria.

Pia ilieleza kuwa maofisa
wa kushughulikia majanga
wako katika hali ya tahad-
hari tayari kupelekwa iwapo
kutatokea mlipuko.

Hata hivyo Uganda im-
ethibitisha zaidi ya visa 100
vya ugonjwa na vifo 30 tangu
mlipuko huo uanze Septem-
ba, ikielezwa kuwa kume-
kuwa na hofu kwamba virusi
hivyo vinaweza kuenea ka-
tika nchi zingine. BBC

Waandamanaji mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC) waliotembea hadi kwenye mpaka
wa nchi hiyo na Rwanda wakidai kwamba mataifa hayo yanawaunga mkono waasi wa M23, walibeba ma-
bango yenye picha ya rais wa Rwanda Paul Kagame na mwenzake wa Uganda Yoweri Museveni, pamoja

na jeneza, juzi. PICHA: VOA.

Korea Kaskazini yaitishia Marekani

. PYONGYANG,

KOREA KASKAZINI

KOREA Kaskazini im-

: eitishia Marekani kuwa ita-
¢ chukua hatua kali za ufuatil-
¢ iaji ikiwa haitaacha kufanya
' mazoezi ya pamoja ya kijeshi
: na Korea Kusini.

Washington na Seoul siku

:yaJumatatu zilianza moja ya
¢ mazoezi yao makubwa zaidi
: ya kijeshi ya anga, ambayo
¢ yanatarajiwa kukamilika Iju-
: maa.

Kwa mujibu wa ripoti

. iliyochapishwa jana na BBC,
¢ Korea Kaskazini pia imeru-
: sha mfululizo wa makombo-

ra katika wiki za hivi karibuni
kujibu mazoezi mbalimbali,
huku ikielezwa kuwa suala
hilo lilikuja kufuatia ripoti za
kijasusi kwamba Pyongyang
inajiandaa kwa jaribio la
kwanza la silaha za nyuklia
tangu 2017.

Wizara ya Mambo ya Nda-
ni ya Korea Kaskazini ilisema
“Tkiwa Marekani itaendelea
na uchochezi wa Kkijeshi,
Korea Kaskazini itazingatia
hatua zenye nguvu zaidi
za majibu, pia kama Wash-
ington haitaki maendeleo
yoyote makubwa ambayo
hayafai kwa maslahi yake ya
usalama, inapaswa kuacha

mazoezi ya vita yasiyo na
maana na yasiyofaa mara
moja,” Pia ilieleza kuwa
kama hilo halitazingatiwa,
italazimika kuchukua la-
wama kwa matokeo yote, na
kwamba mazoezi ya sasa ya
kijeshi, yanayoitwa ‘Vigilant
Storm’ yanahusisha ma-
mia ya ndege zinazofanya
mashambulizi ya kejeli saa
24 kwa siku.

Ilielezwa kuwa mwezi Ok-
toba, Washington ilipeleka
shehena yake ya nyuklia ya
‘USS Ronald Reagan’ karibu
na Peninsula ya Korea katika
hatua ambayo ilionekana
kuwa onyo kwa Kaskazini.

Seoul ilisema kutumwa
huko kulionyesha azimio la
Muungano wa Korea Kusini
na Marekani kujibu vikali
chokochoko zozote za Korea
Kaskazini.

Pyongyang ilisema mwezi
Oktoba kwamba  kuru-
sha makombora yake ni
mwigizo wa shambulio la
nyuklia Kusini. Walidai kuwa
walifanikiwa kuiga kugonga
vituo vya kijeshi vya Korea
Kusini, bandari na viwan-
ja vya ndege, na kusema
kwamba makombora hayo
yalitengenezwa kubeba si-
laha za kimkakati za nyuklia.

BBC
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Na Mwandishi Wetu

MDADA mwenye mambo mengi kwe-
nye muziki wa Bongo Fleva, Gigy Money,
amesema kitendo cha Masha Love kuposti
video yake ya faragha na Jimmy Mafufu,
anakiunga mkono kwa asilimia mia kwani ni
funzo.

Gigy amezungumza hayo alipokuwa
kwenye hafla ya uzinduzi wa albamu fupi ya
Mbosso na kupata nafasi ya kuzungumza na
wanahabari.

“Amefanya poa sana ikiwezekana avujishe
nyingine. Haya mambo ya sijui mwanaume
N kakuweka ndani uone kakupa heshima
So 2t ’ ) wakati kuna mwanamke mwingie nje halafu

: - amchukulie poa inahusu?” alihoji Gigy.

Hivi karibuni, Masha Love alivujisha video
zinazomwonyesha akiwa faragha na Mafufu
baada ya kudaiwa kukataa ujauzito wake.

Hata hivyo, Mafufu ameendelea ku-
kanusha kuwa na uhusiano na Masha huku
akizikana video hizo.

DAVIDO AFIWA NA MTOTO

WAKE KWENYE BWAWA

LAGOS, Nigeria

MTOTO wa mwa-
namuziki maarufu wa
Nigeria, Davido Adeleke
(Ifeanyi Davido), amefa-
Kiri dunia wakati aki-
ogelea kwenye bwawa la
nyumbani kwao (swim-
ming pool).

Davido alipata mtoto
huyo na mpenzi wake
wa muda mrefu, Chioma
Rowland.

Ifeanyi mwenye umri
wa miaka mitatu, alifariki
dunia baada ya kuzama
kwenye bwawa hilo
lililoko nyumbani kwao
maeneo ya Banana Island nchini Nigeria.

Habari ya kifo cha mtoto huyo imekuwa kubwa kwe-
nye vyombo vya habari vya kimataifa kwa kumiminika
kwa pole nyingi kutoka kwa mastaa wakubwa duniani
ambao ni marafiki wa Davido.

Ifeanyi alifariki dunia Jumatatu, Oktoba 31, 2022
ambapo taarifa zaidi zinaeleza kuwa, mtoto huyo
kipenzi cha Davido, alizama kwenye maji kwa muda
mrefu bila wazazi wake kushtukia.

Wanafamilia waligundua kifo hicho baada ya kuanza
kujiuliza mtoto wao yupo wapi ndipo baadaye wakam-
kuta akielea kwenye maji.

Davido anakuwa msanii wa pili nchini humo kum-
poteza mtoto kwa kuzama kwenye maji, kwani mwaka
2018 mtoto wa msanii D'Banj naye alipoteza maisha
katika tukio kama hilo.

Na Mwandishi Wetu

HARMONIZE

AMCHOKONOA DIAMOND

WIMBO mpya wa
msanii wa Bongo
Fleva, Harmonize wa
‘Ma Way' umeonekana
kumpiga vijembe vya
wazi bosi wake wa
zamani, Diamond
Platnumz.

Wimbo huo upo

kwenye albamu
yake mpya na
va tatu aliyoi-
achia mwisho- e
mwa wiki inayojulikana kwa jina la Made For
Us yenye mkusanyiko wa ny|mbo 14.

Katika wimbo huo wa ‘My Way’, ambao
kwa sasa umekuwa gumzo kubwa kwenye

mahusiano yake ya nyuma ya kimapenzi,
lakini amemtaja wazi wazi Diamond.
Ndani ya wimbo huo, amezungumzia mai-

. njia yake pasipo na mtu yeyote kumratibia

. Harmonize amesikika akiimba kwamba

hata hakutaka kuzua vita vya kimaneno na
aliyekuwa babake katika muziki Diamond,
lakini aliingiwa na shinikizo tu la kuhofia
kupitwa kimuziki.

“Hata huyo ndugu yenu mimi sikutaka
vita, mbona sikugombana na Madam Ritha,
ni presha tu kuhofia nampita,” ameimba
' Harmonize.

mitandao ya kijamii, pamoja na kuzungumzia

| sha yake namna ambavyo anataka kuishi kwa

mambo yake na kutupa bomu kwa Diamond.
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SHUTI LA MBALL...

e

Kiungo mkaba i wa S|mba Queens Vivian Aquino, akiachia shuti wakati wakiwa mazoezini na wachezaji wenzake jana
nchini Morocco kujianda na mchezo wa Ligi ya Mabingwa Afrika kwa Wanawake dhidi ya Determine Girls kutoka Libe-
ria utakaochezwa katika Uwanja wa Prince Heritier Moulay El Hassan nchini humo leo. PICHA: SOMOE NG'ITU

KOMBE |/ FA

Na Adam Fungamwango (TFF), maarufu FA Cup, za awali, ikiwa ni safari ya
msimu wa 2022/23 utaanza  kuanza kusaka timu itakay-
MICHUANO ya Kombe la  rasmi Jumamosi ijayo kwa oiwakilisha nchi kwenye

Shirikisho la Soka nchini mechi kadhaa za hatua

JUMAMOSI

Kombe la Shirikisho barani

Invitation To Tender

Tanzania Teachers’ Union
Tender; TTU/2022/2023/T-SHIRT/C
For

Supply of May Day T-shirts and Caps

Date 2/11/2022

This Invitation for Tenders follows the Tanzania Teachers’ Union Financial Regulation 3rd
Edition of 2018.

2. Tanzania Teachers’Union has set aside funds for the operation of Tanzania Teachers'Union
during the financial year 2022. It is intended that part of the proceeds of the fund will be
used to cover eligible payment under the contract for the Supply of May Day T-shirts and
caps.

3. Tanzania Teachers’ Union now invites sealed Tenders from eligible Suppliers for carrying
out the Supply of May Day T-shirts and Caps 2023.

4. Tendering will be conducted through the National Competitive Tendering procedures
specified in Tanzania Teachers’ Union Financial Regulation 3rd Edition of 2018.

5. Acomplete set of Tendering Documents in English and additional sets may be purchased by
interested Tenderers through and upon payment of a nonrefundable participation fee of
500,000 TZS. Payment is performed through bank via account Mwalimu commercial bank
(MCB) 0351083201 Tanzania Teachers Union or NMB 20101300312 and collect set of
Tendering Documents physically at Tanzania Teachers' Union Head quarter office, Jamhuri
Stadium from 8:00 AM to 10:00 PM (Monday to Friday).

&

All Tenders must be accompanied by a Tender Securing Declaration in the format provided
in the Tendering Documents.

~

All Tenders must be physically submitted in the proper format, at or before 16/11/2022,
09:59AM. Tenders will be opened promptly thereafter in public and in the presence of
Tenderers' representatives who choose to attend in the opening at the TTU Head quarter
office, ground floor meeting room, BOX 3077, Jamhuri Stadium, Dodoma.

o
%} oo
GENERAL SECRETARY a»*"v*’ow“‘"

P
P.0.BOX 3077
DODOMA, JAMHURI STADIUM

1712912

Afrika.

Kwa mujibu wa ratiba iliyotolewa
jana na TFF, jumla ya timu nne zi-
tafungua dimba Jumamosi na kue-
ndelea tena Jumapili kwa mechi
zingine mbili.

Ratiba inaonyesha kuwa Kigoma
Kwanza itaanza kufungua dimba kwe-
nye Uwanja wa Lake Tanganyika kwa
kucheza dhidi ya Kakubilo ya Geita,
huku kwenye Uwanja wa Halmashau-
ri Simiyu, timu ya Lamadi ya huko,
itaikaribisha Buhare FC kutoka Mara.

Michuano hiyo inayoendeshwa
kwa mtindo wa mtoano, itaendelea
tena Jumapili ya Novemba 6, mwaka
huu kwenye Uwanja wa Shule ya Mi-
naki, ambapo Kibadeni FC ya Pwani
itavaana na Tandika United ya Dar es
Salaam, huku Misitu FC ya Tanga iki-
wa uwanja wa nyumbani, Mwakwani
jijini Tanga kucheza dhidi ya Kawele
SC ya Kilimanjaro.

Washindi wa michezo hiyo
watatinga  kwenye hatua ya
raundi ya kwanza  ambayo

ratiba yake itapangwa baadaye.

Yanga ndiyo mabingwa wa kombe
hilo msimu uliopita ambalo ililipata
Julai 2, mwaka huu kwa kuifunga
Coastal Union kwa mikwaju ya pen-
alti 4-1, baada ya kutoka sare ndani
ya dakika 90 za mchezo, mechi hiyo
ikipigwa kwenye Uwanja wa Sheikh
Amri Abeid jijini Arusha.

Mwambusi alia
kukosa 3 Azam

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa lhefu FC, Juma

Mwambusi, ameonyesha kusikit-
ishwa na kukosa pointi tatu dhidi
ya Azam FC juzi baada ya timu
yake kukubali kipigo cha bao 1-0
kwenye Uwanja wa Azam Com-
plex, akisema ni mechi ambayo
walipaswa kushinda.

Akizungumza baada ya mechi

hiyo kumalizika, Mwambusi alise-
ma walitawala Kila kitu, wakati
wakiwa wote 11 na hata baada va
kucheza pungufu, lakini umakini
wa wachezaji wake uliwagharimu
kwani mpaka mapumziko timu
vake ilitakiwa iwe na mabao
matatu.

“Nasikitika, tumepoteza mechi

ambayo tulitakiwa kushinda,
tulicheza dakika nyingi tukikiwa
pungufu, nawapongeza tu Azam
kwa bao walilolipata, lakini wali-
kuwa kwenye mazingira magumu,
tumetawala mechi, tumefanya
mashambulizi, ila umakini unako-
sekama.

“Nafasi tatu za wazi tumepata,

l[akini umakini umekosemana, na

hili itabidi tulifanyie kazi sana

kwenye uwanja wa mazoezi,

siyo Kitu kizuri na tupo sehemu

mbaya. Ligi ni ngumu na ina timu

Eha_che," alisema kocha Mwam-
USi.

Zimamoto
yaitaka nafasi
ya Malindi

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Zimamoto SC, imesema

mipango yake ni kuhakikisha
michezo minne iliyobaki ya
mzunguko wa kwanza inashinda
ili wakae kileleni mwa msimamo
wa ligi hiyo wakati wa ma-
pumziko ya kupisha usajili wa
dirisha dogo.

Zimamoto ipo nafasi ya pili

katika msimamo wa Ligi kuu
Zanzibar ikiwa na alama 20
wakati timu ya Malindi inaongoza
ligi hiyo ikiwa na alama 21, zote
zikiwa tayari zimecheza michezo
10 kila moja.

Akizungumza na gazeti hili jana,

Kocha Mkuu wa Zimamoto, Mo-
hamed Ali Hilali, alisema malengo
va kushinda michezo minne il-
Iyosalia kabla ya mapumziko ya
usajili wa dirisha dogo yatatimia
iwapo wachezaji wataendelea
kujituma kama ilivyo sasa.

Al|sema timu hiyo inajiandaa

na mchezo wao wa 11 dhidi ya
Maafande wa Polisi utakaoche-
zwa Jumapili wiki hii, huku
akieleza ni moja kati ya mechi
ngumu kwao bila kuangalia nafasi
illyopo Polisi kwenye msimamo
wa ligi hiyo.

“Katika michezo minne, tuna-

hitaji kushinda kwa kuanza na
Po||5| na kila mtu anaijua timu

ya Polisi muda wowote inaweza
kubadilika na kutibua mipango
yako hata kama ipo chini kwenye
msimamo wa ligi, hivyo tuna-
paswa kucheza kwa umakini,”
alisema.
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GUNDOGAN AITIA HOFU CITY

KLABU ya Manchester City wanahofia, Ilkay
Gundogan, ataondoka katika klabu hiyo kwa
uhamisho wa bila malipo msimu ujao. Kiungo
huyo wa kati wa Ujerumani mwenye umri wa
miaka 32, bado hajakubali mkataba mpya, na
mkataba wake wa sasa unamalizika Juni. (Foot-
ball Insider)

RASHFORD KUBAKIZWA UNITED

MANCHESTER United wanataka kupata ha-
tima ya Marcus Rashford Old Trafford kabla ya
mwisho wa mwaka ili kumzuia kunyakuliwa.
Mshambuliaji huyo wa Kimataifa wa England
mwenye umri wa miaka 25, atakuwa huru ku-
fanya mazungumzo na klabu nyingine Januari
isipokuwa iwapo atatia saini mkataba mpya au
kipengele cha chaguo la mwaka mmoja katika
mkataba wake. (Daily Mail)

UNITED YAWINDA NYOTA

KLABU ya Manchester United ina nia ya kum-
sajili beki wa kulia wa England, Max Aarons
mwenye umri wa miaka 22, kutoka Norwich ili
kumpa changamoto mchezaji wa kimataifa wa
Ureno, Diogo Dalot (23), huku Mholanzi wa Bay-
er Leverkusen, Jeremie Frimpong mwenye umri
wa miaka 21, akiwa chaguo lingine. (Sun)

DANILO ATAKIWA ARSENAL

ARSENAL wameripotiwa kutuma maskauti
kumtazama kiungo wa kati wa Palmeiras na
Brazil Danilo wiki iliyopita, huku ‘Washikabun-
duki’ hao wakiwa na nia ya kumleta mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 21 Januari. (Sun)

TORRES AWANIWA ARSENAL

ARSENAL pia wameripotiwa kufanya mazun-
gumz0o na winga wa Uruguay, Facundo Torres
mwenye umri wa miaka 22, kutoka Orlando
City. (Evening Standard)

GAKPO KUNG'OLEWA PSV

KLABU ya Manchester United bado ina nia ya
kumsajili winga wa PSV, Cody Gakpo mwenye
umri wa miaka 23, Mholanzi huyo alikaribia
kusajiliwa na ‘Mashetani Wekundu’' hao msimu
wa majira ya joto. (GiveMeSport)

SEMEDO KUMRITHI JAMES

CHELSEA wanafikiria kumnunua mlinzi wa
Wolves na Ureno, Nelson Semedo mwenye umri
wa miaka 28, kuchukua nafasi ya mchezaji wao
wa Kimataifa wa England, ambaye ni majeruhi,
Reece James, 22. (Express)

SALIBA MKATABA MPYA

ARSENAL wamempa mkataba mpya mlinzi
wa Ufaransa, William Saliba mwenye umri wa
miaka 21. (Athletic)

ZERBI AWANIWA BRIGHTON

KOCHA wa Brighton, Roberto de Zerbi, ana-
panga kumsajili mlinzi wa kati wa Ukraine na
Shakhtar Donetsk, Mykola Matviyenko mwenye
umri wa miaka 26, ambaye thamani yake ni
pauni milioni 17.2. (Athletic)

GOMES ANAITAKA LIVERPOOL

KIUNGO wa kati wa Flamengo na Brazil, Joao
Gomes, amesema Liverpool ni timu ambayo an-
geichezea, ingawa Real Madrid pia wanaripoti-
wa kumtaka mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 21. (ESPN)

JONES AGOMBEWA WEST HAM

KLABU vya West Ham inamfuatilia, Isaiah

Jones wa Middlesbrough, huku winga huyo wa
England mwenye umri wa miaka 23, akiivutia
pia Crystal Palace. (GiveMeSport)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

BRUYNE:

LA MWISHO

® ® ® Nina miaka 31 na sijui nini kitatokea katika
miaka minne, muda haujulikani, hakuna...

MANCHESTER, England

IUNGO wa Kati wa Man-
chester City, Kevin De
Bruyne, amekiri kwamba,

Kombe la Dunia la mwaka
huu nchini Qatar, linaweza kuwa la
mwisho kwake.

De Bruyne ambaye kwa sasa ana
umri wa miaka 31, anabaki kuwa
mmoja wa watu wenye vipaji vya
hali ya juu duniani na ni sehemu ya
timu ya Ubelgiji ambayo kwa muda
mrefu imekuwa ikitajwa kama
mshindi wa baadaye wa Kombe la
Dunia.

Alikuwa sehemu ya kikosi kili-
chotinga robo fainali mwaka 2014,
kabla ya kushika nafasi ya tatu mi-
aka minne baadaye.

De Bruyne amekiri kwamba ana
nia ya kuchukua kwamba, michua-
no hii inaweza kuwa ya mwisho
kwake kwani hana uhakika kama
atapata nafasi nyingine ya kushinda
Kombe la Dunia.

“Familia yangu inaingia kwenye
hatua za makundi,” alianza.

“Nina umri wa miaka 31, na
sijui nini kitatokea katika
miaka minne. Hii ni mara ya

kwanza kwa watoto
wangu kuja kwenye
Kombe la Dunia.

“Ndiyo maana wanakuja. Itakuwa
maalum, tukio ambalo sitaki wa-
kose. Wao wana miaka sita, minne
na miwili. Wakubwa wawili kati yao
wanafuata mpira kidogo, lakini bin-

LA DUNIA

ti hapana. Lakini anaweza kwenda
na kufurahia jua na kucheza kwe-
nye bwawa.

“Nina furaha. Itakuwa ya tatu na
daima ni maalum. Matukio haya ni
mazuri kwani kila mtu anayataza-
ma. Ni kubwa lakini hakuna maana
ya kusisitiza juu yake. Ni mara yan-
gu ya tatu, ninaelewa kinachokuja
na siwezi kusema kwa ajili ya mtu
mwingine ambaye atakuwa hapo
kwa mara ya kwanza.

“Muda  haujulikani.  Hakuna
maana ya kuwa na wasiwasi juu
yake au kufikiria juu yake. Una-
ichukua inapokuja na ujaribu na
kucheza vizuri iwezekanavyo. Hatu-
zungumzii juu yake na wenzi wa
timu. Ratiba ina shughuli nyingi
sana.”
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SCAN HAPA

KUPAKUA

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ

JUVENTUS

VERSUS

PARIS ST GERMAIN

KUWEKA PESA:

-PIGA *150*87#,
CHAGUA 4
- WEKA PESA.

ticBpesa pp O &

vodacom | m-pesa

RN 2 airtel

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

“150*87#

cer.02as HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

0764115588, 0677115588

0685115588

APP YETU!
MECHI KALI

@tzsportpesa

SUPA

JACKPOT
KWA1000/-

PARIS, Ufaransa

AKALA wa kiungo, Paul Pogba, alithibi-
tisha kuwa Mfaransa huyo hatapona
jeraha lake la hivi punde kwa wakati
kuelekea Kombe la Dunia.

Mchezaji huyo wa Juventus alipata jeraha la goti
mapema msimu huu wa majira ya joto kwa mara ya
pili katika klabu yake hiyo mpya.

Ilitarajiwa kwamba angerejea hivi karibuni, lakini
jeraha la paja alilolipata akiwa mazoezini limech-
elewesha kurejea kwake kwa mara nyingine.

Sasa, akizungumza na Telefoot, wakala wake, Ra-
faela Pimenta amethibitisha kuwa Pogba hatarejea
kwa wakati wa Kombe la Dunia.

“Paul angependa kurejea haraka iwezekanavyo,
lakini lazima awe mvumilivu, afanye kazi kwa bidii
katika nyakati hizi ngumu na ajitoe vema ili kurejea
uwanjani kwa ajili ya mashabiki na timu yake haraka
iwezekanavyo,” alisema.

Pimenta alithibitisha kuwa Pogba atahitaji muda
zaidi kupona jeraha lake la paja, ambalo linatarajiwa
kumweka nje ya uwanja kwa wiki tatu zaidi.

Ufaransa tayari watamkosa mshirika wa Pogba,
N°'Golo Kante, baada ya Mfaransa huyo kupata jera-
ha la misuli ya paja ambalo litamfanya kuwa nje hadi
pale michuano hiyo itakapokamilika.

Kocha Didier Deschamps hivi majuzi alisisitiza

. kwamba hatakuwa tayari kumwita mchezaji yeyote
ambaye hatakuwa fiti, akikiri kwamba beki wa kati
wa Manchester United, Raphael Varane yuko hata-
rini kukosa kucheza kutokana na jeraha.

E “Sijawahi kupeleka mchezaji aliyejeruhiwa kwe-
£ | nye mashindano makubwa,” alisema.

MILAN, Italia

ZLATAN Ibrahimovic ameelekeza
mashambulizi mapya katika soka ya
Ufaransa, akidai kuwa haina umuhimu
tangu alipoondoka pale Paris Saint-
Germain.

Ibrahimovic alifurahia maisha ma-
zuri akiwa PSG, akifunga mabao 156
katika mechi 180 pekee kabla ya ku-
ondoka na kujiunga na Manchester
United mwaka 2016.

Tangu wakati huo amefurahia vip-
indi vya mafanikio huko LA Galaxy
na AC Milan, huku PSG sasa ikijivunia
wachezaji watatu wa mbele Neymar,
Kylian Mbappe na Lionel Messi.

Hata hivyo, pamoja na nguvu zote
hizo za nyota hao, Ibrahimovic kama
kawaida yake ameitupia vijembe.

“Tangu nilipoondoka Ufaransa, kila

kitu kinakwenda chini,” aliiambia Ca-
nal+.

“Ufaransa inanihitaji. Siihitaji Ufar-
ansa. Hata ukiwa na Mbappe, Neymar
na Messi, haikusaidii. Kwa nini? Kwa
sababu huna Mungu (Mimi).”

Ibrahimovic, ambaye sasa ana umri
wa miaka 41, aliisaidia Milan kunyakua
taji lake la kwanza la Serie A ndani ya
miaka 11 msimu uliopita, ingawa tangu
wakati huo amefanyiwa upasuaji wa
goti ambao litamweka nje ya uwanja
hadi 2023.

Hata hivyo, amesema hana nia ya
kustaafu, na kuongeza: “Nikirudi, ni-
tasikilizwa na wanaweza kujitegemea.

“Sitastaafu, narudi na sitakata
tamaa, nikiona mchezaji ana nguvu
zaidi yangu nitaacha, lakini sijamwona
bado.”
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133,814 /-

MGUNDA AANIKA TAREHE YA
MWELEKEO MSIMAMO SIMBA

Na Hadija Mngwai

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HIi

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X
Blackpool vs Luton Town
QPR vs West Bromwich
Nottingham vs Brentford

TAREHE

01. 05/11/22
02.05/11/22
03.05/11/22
04.05/11/22
05.05/11/22
06.05/11/22
07.05/11/22
08.05/11/22
09. 05/11/22
10. 05/11/22
11. 06/11/22

12. 06/11/22
13.06/11/22
14. 06/11/22
15. 06/11/22
16. 06/11/22
17.06/11/22

MECHI ZA USHINDI

MUDA

AC Ajaccio vs Strasbourg

Galatasaray vs Besiktas

Everton vs Leicester
PAU FC vs Amiens
Bastia vs Paris FC

Dijon vs Guingamp

Arminia Bielefeld vs Kaiserslautern

kwa sasa ni kupambana ili tuweze kumaliza vizuri
mzunguko wa kwanza,” alisema Mngunda.

Mwishoni mwa wiki Simba iliibuka na ushindi wa
mabao 5-0 dhidi ya Mtibwa Sugar, ikiwa ni baada ya
kupoteza mechi yake ya kwanza Ligi Kuu msimu huu
dhidi ya Azam FC katika Uwanja wa Benjamin Mkapa.

Kwa sasa Simba imeingia kambini kujiwinda na me-
chiijayo ya Ligi Kuu Bara dhidi ya Singida Big Stars ita-
kayopigwa Uwanja wa Liti mkoani Singida Jumatano

Bologna vs Torino

Chelsea vs Arsenal
KAA Gent vs Brugge
Eintracht Braunschweig vs Greuther Furth
Clermont Foot vs Montpellier
Lille vs Rennes
Tottenham vs Liverpool

KAIMU Kocha Mkuu wa
Simba, Juma Mgunda, ame-
sema anasubiria hadi mzun-
guko wa kwanza utakapofika
tamati ndipo anaweze kuona
mwelekeo wa timu yake hiyo
katika msimamo wa Ligi Kuu

Bara.

Simba ipo nafasi ya pili ya
msimamo wa Ligi Kuu Bara
ikiwa imecheza mechi nane
na kuna pointi 17 huku Yanga
ikiongoza ikiwa na alama 20
ikiwa na idadi sawa ya miche-
70 na watani wao hao.

Akizungumza na Nipashe
jana, Mgunda alisema kwa
sasa ni mapema mno kuweza
kuzungumzia mwelekeo wa
timu yake kwenye ligi, hivyo
anasubiria hadi mzunguko
wa kwanza utakapomalizika.

“Kikosi changu nilikipa
mapumziko ya siku moja na
kesho (leo), kinarudi kam-
bini kwa ajili ya kuendelea na
mazoezi kwa ajili ya kujian-
daa na mchezo unaofuata.

“Kwa sasa ni mapema mno
kuweza kuzungumzia mwele-
keo wa timu kwenye msima-
mo wa Ligi Kuu, tukimaliza

INATOKA UK.

Jumapili dhidi ya Geita Gold FC, lak-
ini Shirikisho la Soka Tanzania (TFF),
hawakujibu maombi na kulazimika
kucheza.

Nabi alisema kutokana na mchezo
dhidi ya Geita Gold, wachezaji wawili
waliumia na kwamba hawatakuwapo
katika kikosi cha mchezo wa leo dhidi
ya Club Africain.

“Naogopa kutaja majina ya
wachezaji hao na hata wale wataka-
okosa kwa sababu ndani ya kikosi
changu kuna mchezaji mkubwa na
tegemeo tunaweza kumkosa katika
mechi ya leo,” alisema.

Kwa upande wa mwakilishi wa
wachezaji wa Yanga, Yusuf Athumani,
alisema wamejiandaa vizuri na wako
tayari kwa ajili ya kutafuta ushindi ka-
tika mchezo huo wa nyumbani.

“Tumejiandaa vizuri na tutapam-
bana katika mchezo wa kesho ili tu-
songe mbele katika hatua inayofua-

N,

“‘NHIL

raundi ya kwanza ndio nita-

kuwa na neno la kusema kul-

ingana na tutakapofikia.
“Tunachotakiwa kukifanya

ijayo.
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Simba Queens
majaribuni tena

Simba Queens itamaliza mechi zake
za hatua ya makundi Jumamosi kwa
kuwavaa Green Buffalo, mechi ambayo
itachezwa katika mji wa Kkitalii wa Mar-
rakech, umbali wa zaidi ya kilomita 300
kutoka hapa Rabat.

Katika mechi za juzi usiku, TP Mazembe

Queens ilianza vema michuano hiyo kwa

” alisema Athumani.

Kocha wa Club Africain, Mfaransa
Bertrand Marchand, alisema anafura-
hi kuwasili kwa mara ya pili baada
ya wiki tatu kutoka hapa nchini na
wamerejea kwa ajili ya kutafuta ma-
tokeo mazuri.

Alisema wamejiandaa vizuri kuja
kupata matokeo mazuri na wanafa-
hamu ubora wa Yanga, na ana imani
utakuwa mchezo mzuri na ushindani
mkubwa.

“Tumejiandaa vizuri, wachezaji
wote wako tayari kwa ajili ya mechi
ya kesho (leo), tutacheza kwa tahad-
hari na umakini mkubwa kwa sababu
wapinzani wetu ni wazuri,” alisema
Bertrand.

Alisema kuna baadhi ya wachezaji
kama Mayele (Fiston)ambaye alitaka
kumsajili msimu uliopita, Tuisila
Kisinda na Juses Moloko ambao ame-
wajua wakicheza katika Klabu ya AS
Vita ya DR Congo.

“Yanga wana wachezaji wazuri

kuifunga Wadi Degla ya Misri bao 1-0
wakati kinara wa Kundi B ni Mamelodi
Sundowns Queens ambao iliwafunga
Bayelsa Queens kutoka Nigeria mabao 2-1.

Yanga, Watun|5|a dk. 90 za jasho leo

sana, na baadhi yao wanatumikia
mataifa yao, utakuwa mchezo mzuri
na ushindani mkubwa, hatujali Yanga
wanapata matokeo kipindi gani kwa
sababu katika mpira matokeo yana-
patika kipindi chochote,” alisema Ko-
cha huyo.

Nahodha wa Club Africain, Nader
Ghandri, alisema ni mechi muhimu
sana kwao na wiki mbili wamejiandaa
kwa ajili ya mchezo huo ili kupata
ushindi.

“Tumejiandaa vizuri kuelekea mch-
ezo wa kesho (leo), tunajua Yanga
wana mashabiki wengi, hata kwetu
tuna mashabiki wengi zaidi na tu-
nahitaji ushundi ili kuwafurahisha
mashabiki wetu.

“Tumekuja kivingine kwa kufanyia
kazi makosa yaliyojitokeza na kuji-
panga kwa mechi yetu dhidi ya Yanga,
ukizingatia mechi ya Kipanga tulitoka
nao suluhu na kushinda nyumbani,”
alisema Ghandri.

“1” NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

GAME ID

" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATANO - 02/11/2022

NYUMBANI

MICHEZO

Dinamo Minsk vs Energetik Bgu Minsk

1

SARE

X

UGENINI

2

FC Stk 1914 Samorin vs MSK Zilina B

AL Etihad vs Al Nahda (Oman)

FC Olimpik vs Metallurg Bekabad

Neftchi Fargona vs Otmk Olmalig

Club A Bizertin vs Esperance Tunis

Mantova vs Renate

Feralpisalo vs Juventus U23

Viterbo Calcio vs FC Giugliano 1928

CS Chebba vs ES Hammam Sousse

Crotone vs Monopoli

Pakhtakor vs Sogdiyona Jizzax

Pescara Calcio vs Gubbio

Qizilgqum vs Kokand 1912

CD Lunda Sul vs Primeiro De Agosto

Al Jahra vs Al Salmiyah

AL Khlood vs Jeddah Club

Lucchese vs Olbia Calcio

Al Seeb vs Al Suwaiq

El Daklyeh vs Al Ahly Cairo

Petro Luanda vs Inter Luanda

Ohud Medina vs Alshoulla

AL Musanaa vs Rustaqg Club

AS Kigali vs Musanze

Najran SC vs Al Faisaly (KSA)

Al Fehaheel vs AL Sahel

Enppi Club vs Zamalek

Shakhtar Donetsk vs RB Leipzig

Real Madrid vs Celtic

CA Tigre vs Racing Club

Villarreal B vs Real Oviedo

Eibar vs Lugo

Atletico Pr vs Goias

Charlton vs Brighton U23

America Mineiro MG vs Internacional

Santiago Wanderers vs CD Santa Cruz

Birmingham vs Millwall

Wigan vs Stoke City

Cardiff vs Watford

Burnley vs Rotherham

Huddersfield vs Sunderland

Norwich City vs QPR

Mirandes vs Tenerife

Juventus vs Paris St Germain

Maccabi Haifa vs Benfica

AC Milan vs RB Salzburg

Chelsea vs Dinamo Zagreb

Copenhagen vs Borussia Dortmund

Manchester City vs Sevilla FC

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.

FBC Melgar vs Sporting Cristal
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Nipashe

YANGA SC,
WATUNISIA
DK. 90 ZA
JASHO LEO ¥

@ ® ONabi ata]a wakuchun-
gwa na mipira iliyokufa, |
wenyewe waseima wanam- -
jua sana Mayele...

Na Saada Akida

WAWAKILISHI wa Tanzania wa-
naosaka nafasi ya kushiriki hatua
ya makundi ya Kombe la Shirik-
isho Afrika, Yanga leo watakuwa
na shughuli pevu ya kusaka
ushindi dhidi ya wapinzani wao,
Club Africain kwenye mechi ita-
kayopigwa Uwanja wa Benjamin
Mkapa.

Kuelekea mchezo huo wa kwan-
za kabla ya kurudiana Jumatano
ijayo nchini Tunisia, Kocha Mkuu
wa Yanga, Mtunisia Nasreddine
Nabi, amemtaja beki wa Club
Africain, Nader Ghandri kuwa
anapaswa kuchungwa zaidi, lakini
wapinzani wao nao wakawataja
Fiston Mayele, Tuisila Kisinda na
Jesus Moloko kuwa wanawafaha-
mu vizuri.

Akizungumza na Nipashe jana,
Nabi alisema wachezaji wake
wana ari ya kutaka kufanya vizuri
katika mechi hiyo ya leo na kwam-
ba anaamini watajituma ipasavyo
kupata matokeo mazuri ili kupata
nafasi ya kusonga mbele ya hatua
inayofuata.

Nabi alisema wanatakiwa ku-
chunga wachezaji wote kwa
sababu wengi wao wapo katika
kikosi cha timu ya Taifa ya Tunisia
na nyota wa kuchungwa sana ni
Ghandri.

“Tunatakiwa kuwa makini ku-
hakikisha hatuwapi nafasi kwe-
nye mipira ya kufa kwa sababu
wachezaji wao ni wazuri sana ka-
tika mipira hiyo,” alisema Nabi.

Alisema Club Africain ni timu
kongwe kwa Tunisia na wakub-
wa katika historia ya soka, lakini

wachezaji wake wapo |
tayari kupambana kupata ]
matokeo mazuri zaidi ny-
umbani na hata ugenini.

Nabi alisema presha
haiko benchi la ufundi
wala kwa wachezaji kwa
kuwa katika soka hakuna
hofu, ni mchezo unaohitaji kuji-
andaa vizuri na kupata matokeo
yenye mabao mengi kwa ajili ya
kujiweka kwenye mazingira ma-
zuri ya kusonga mbele.

“Kuhusu mfumo inategemea
na aina ya wachezaji wangu,
nitaendelea kutumia mfumo
wa mshambuliaji mmoja kul-
ingana na nyota niliokuwa
nao, si kwa sababu ya timu ya
nyumbani, nitafurahi kuwatoa
au kusonga mbele bali kikub-
wa naomba Mungu atusaidie
tufuzu ikiwa ni shukran kwa
mashabiki wa Yanga,” alisema
Nabi. '

Alisema anahitaji kuwapa
furaha Wanayanga ikiwamo
kupata ushindi na ataumia zai-

di hasa atakapotolewa katika
michuano hiyo.

Nabi alisema walikuwa na
muda mfupi wa maandalizi
na kikubwa wameangalia zaidi
wapinzani wao wanavyocheza
huku baada ya mechi ya Geita
Gold akiwapa muda wachezaji
wake kupumzika kwa sababu ya
mfululizo wa ratiba za mechi za
Ligi Kuu.

Alisema awali waliomba ku-
sogezewa mechi waliyocheza
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Simba Queens
majaribuni tena

Na Somoe Ng’itu, RABAT

HAWAPONI, hayo ni maneno ya Kocha
Mkuu wa Simba Queens, Charles Lukula,
kuelekea mechi ya Ligi ya Mabingwa
Afrika kwa Wanawake dhidi ya Deter-
mine Girls kutoka Liberia itakayochezwa
leo kwenye Uwanja wa Prince Heritier
Moulay El Hassan, Morocco.

Mechi hiyo itachezwa kuanzia saa
11:00 jioni kwa saa za Morocco sawa na
saa 1:00 usiku kwa saa za Tanzania na

baadaye saa 2:00 kwa hapa wenyeji

. ASFAR FC walioifunga Simba Queens

. bao 1-0 mchezo wa kwanza, wata-
wakaribisha Green Buffalo kutoka
Zambia.

Simba Queens ambao ni Mabing-
wa wa Afrika Mashariki na Kati
(CECAFA), wanahitaji kushinda
mechi ya leo ili kurejesha

matumaini ya kusonga mbele

katika michuano hii ya ki-
mataifa ambayo inafanyika
kwa mara ya pili barani

Afrika.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Lukula, alisema wameji-
panga kuhakikisha hawarudii

makosa valiyojitokeza katika

mechi iliyopita na anaamini
wachezaji wake wanaweza ku-
saka matokeo chanya.

Lukula alisema hajakata tamaa

ya kusonga mbele na endapo wata-
pata ushindi katika mchezo wa leo,
mipango na mikakati yake itatimia.

“Ninawaamini wachezaji wangu,

ninaamini watalipiza Kisasi, tunacho-
hitaji kesho (leo) ni ushindi, haijalishi
mabao mangapi, halafu ndio tutaanza mi-
pango ya kuwakabili Green Buffalo, kazi
kubwa ni kuwamaliza hawa Determine
Girls kutoka Liberia,” alisema Lukula.

Kocha huyo aliongeza kuwa licha ya
wapinzani wao kufungwa idadi kubwa ya
mabao katika mchezo wao wa kwanza,
kikosi chake kitaingia uwanjani kikiwa-
heshimu kwa sababu katika michuano hii
hakuna timu ndogo.

Nahodha wa Simba Queens, Oppa
Clement, aliliambia gazeti hili kuwa
wachezaji wote wamejiandaa kupambana
kuhakikisha wanapata ushindi katika
mechi ya leo.

“Tunajua kesho (leo) ndio fainali yetu,
tutafanya kile ambacho sisi pia tunakihi-
taji, tunaamini malengo yetu yatatimia,
bado nafasi tunayo na kilichobakia ni
kuomba tuamke salama,” Clement alise-
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