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T
UNAPOENDELEA kukum-buka maisha ya tunu Ba-lozi   Dk  Augustine Mahiga, aliyeondoka akiwa Waziri wa Sheria na Mambo ya Katiba,  pamoja na hilo ana  sifa lukuki. Mo-jawapo ni kuzama na kutekeleza kwa vitendo nadharia za uhusiano wa kimataifa alizowahi kujifunza na kufundisha katika  Chuo Kikuu cha Dar es Salaam -UDSM. Ni wazi kuwa licha ya kuwapo  maelezo  na mchango wake kitaifa na kimataifa, Balozi Mahiga, bado kuna nafasi ya kutafakari maisha yake na nini aliwakilisha katika di-plomasia na maeneo mengine ya maendeleo.  

Hakuna wanadiplomasia wawili wanaofanana, au wakuu wa idara za Umoja wa Mataifa kutoka Tan-zania wanaoweza kufanana. Kila mmoja anakuja na mchango wake na mwelekeo wake, unaofafanua alichokifanya na alama anazozi-acha.
Kazi ya Dk. Mahiga katika miaka takriban 42 tangu aondoke Chuo Kikuu cha Dar es Salaam mwaka 1978 akiwa mhadhiri  wa Taaluma ya Siasa na Utawala, ni ya aina yake.Ni mmoja kati ya wasomi wa Chuo Kikuu UDSM walioondoka katika umri mdogo na kuingia anga tofauti za utumishi wa kimataifa.Kwa sehemu kubwa ya uteuzi wa aina hiyo kwa upande wa wa-hadhiri chuoni hapo, mara nyingi zaidi mtaalamu husika anakuwa nje kwa muda halafu anaendelea na kazi chuoni.

Kuna kundi lingine la wasomi ambao wanateuliwa katika kazi za kitaifa na wasirudi tena chuoni, lakini mandhari yao ya kikazi kim-singi yanakuwa hapa nchini, kwa mfano kwa uteuzi wa kusimamia mashirika ya umma au wizara iwe 

Hatua kujiangalia Rais Uhuru,Ruto kukwepa Kenya ya 2007

Habari bora na kamilifu 
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BALOZI MAHIGA

Mbobezi wa UDSM aliyetumikaUN kuleta amani maeneo korofi

Balozi Mahiga (kushoto) akiwa na aliyekuwa Katibu Mkuu wa UN, Ban Ki-moon  (mwenye 

kizibao), kwenye shughuli za umoja huo. PICHA: MTANDAOni ukatibu mkuu au uwaziri.  Wapo waliotoka katika ngazi kama hiyo na kurudi kwa muda mfupi halafu kuendelea na kazi za kitaifa, akiwamo Profesa Mark Mwandosya, mhandisi umeme ali-yepata sifa lukuki katika masomo yake.
Akiwa amefikia ngazi ya ukatibu mkuu alirudi chuoni kufundisha, baadaye akawa mbunge na kuen-delea na uwaziri na ukawa ndiyo mwisho kuwepo chuoni hapo.Dk. Mahiga alikabidhiwa kazi zinazoendana na taaluma yake ya udadisi na uchambuzi wa kisiasa, aliyoianza akiwa mshauri Ikulu kabla ya kukabidhiwa makabrasha tofauti katika taasisi nyeti na punde 

akaonekana anaweza kujenga hoja na kuwezesha inachoamini Tanza-nia kieleweke, hivyo akawa ndiye mtu anayefaa kuchukua nafasi ya Dk. Salim Ahmed Salim kama ba-lozi Umoja wa Mataifa.Ni viatu ambavyo ingekuwa vigu-mu kwa mtu yeyote kuvivaa, na hai-kuwa jambo la kushangaza kuwa hapakuwa na ‘bashasha’ kama za Dk. Salim wakati wake, kwani mwa-nadiplomasia huyo alikonga nyoyo za dunia kwa suala la China.Dk. Mahiga alikuwa katika kile Waingereza wanaita ‘eye of the storm,’ jicho la tufani, kwa muda wake wote wa utumishi serikalini na kama mtumishi wa kimataifa, kwa uteuzi wa makatibu wakuu to-

fauti wa Umoja wa Mataifa.Kwa kuwa hakuwahi kusahau-lika katika ngazi yoyote aliyofikia, akapewa jukumu   moja baada ya jingine, yaani kutoka chuoni kuin-gia Ikulu, Mkurugenzi  wa Usalama wa Taifa, kuchukua nafasi ya   Dk. Salim, halafu UN kumchukua na kubaki naye muongo mzima, si kazi rahisi.
Ni mtu aliyeaminika katika mae-neo nyeti, na ni wazi alileta tija kuongea na watu   wasioelewa di-plomasia, katika vituo vigumu vya kazi kama Liberia na Somalia.Kusema kweli, kazi hizo za upa-tanishi wakati wa vita zinahitaji mtu mtulivu ambaye yuko tayari kuhatarisha hata maisha yake 

ili kuokoa wengine endapo kwa juhudi zake urefu wa vita unaweza kupungua, au mifumo ya amani ikaharakishwa.
Kwa maana hiyo, hayati Dk. Ma-higa ameitendea haki taaluma ya uelewa wa mifumo ya kiusalama katika maisha ya nchi na mazingira tofauti ya kimataifa, kuliko mwa-nadiplomasia mwingine ambaye nchi hii imewahi kuwa naye.Hakuwa mtu aliyepewa tu kazi ya ubalozi ila alianza katika ushau-ri, na baada ya miaka 10 akiiwak-ilisha nchi, akawa sasa mshauri wa kimataifa. Alikuwa anabadilishiwa vituo vya kazi na siyo kupanda nga-zi au kupata sifa.

Kwa maana hiyo haitakuwa sa-hihi kumlinganisha Dk. Mahiga na baadhi ya wale waliopewa nafasi kubwa UN kwani zaidi walikwenda kama watawala.
Hawakuingizwa katika maeneo ya misukosuko na vita yanayohitaji mtaalamu wa amani, kujenga hoja kwa taabu mbele ya watu wanaon-goja kikao hicho kiishe waendelee na mipango yao ya mashambulizi.Balozi   Mahiga siyo tu alifanya kazi hiyo na ‘Simba wa Liberia’ halafu miongoni mwa wapiganaji ‘vita isiyoisha’ nchini Somalia na akawa anapata usinginzi anaji-andaa kuketi mezani na watu hao hao kwa miaka kadhaa na UN ikawa tegemezi kwake hadi ame-fikia umri unaokaribia miaka 70 haikuwa mazingira ya kawaida.Kimsingi ni kuwa Mahiga am-ethibitisha kuwa ‘taaluma ya siasa’ au ya amani’ ni kitu gani, ila kuna ziada ambayo inabidi iandane na busara na hata imani.Ni hali ambayo alikuwa anapewa kazi ambazo si wengi walikuwa wanazitaka na kwa hakika siyo wengi walikuwa wanaziweza, wad-umu hapo na hata kufurahia kutoa mchango angalau kidogo kufikia amani. Hawakuwa wengi.

Uwezo, maajabu  walinzi 12 wa Rais Kim Jong-un-2
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Tanzania yafunga 
mpaka na Kenya

                     MICHEZO MAONI, KATUNI UK.6Ndemla ondoka Simba- Meneja Uk.24

nipasheTZ nipasheTZ nipasheTZ 0745 700710The Guardian digital

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed Shein (kulia); Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa (wa pili 
kulia); Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Mohammed Aboud Mohammen na Rais mstaafu wa Zan-
zibar, Dk. Amani Karume, wakiomba dua kwenye kaburi la Rais wa kwanza wa Zanzibar, Sheikh Abeid Amani Karume, wakati 
wa kumbukizi ya kifo chake, mjini Zanzibar jana. PICHA: OWM
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Ajiua kwa risasi kushindwa
kulipa mil. 100/- za benki 

K
atika kipindi hiki cha kujilinda 
na ugonjwa wa Covid-19, fanya 
mazoezi ya viungo ya kawaida 

angalau dakika 150 kila siku kwa 
wiki nzima, au dakika 75 za mazoezi 
ya nguvu yakiwamo ya misuli mara 
mbili kwa wiki. WHO

*	 Epuka mikusanyiko ya watu
*	 Nawa mikono kwa sabuni na 

maji yanayotiririka
*	 Epuka kusalimiana kwa kushi-

kana mikono na kukumbatiana
*	 Ukipiga chafya au kukohoa, ziba 

mdomo

BAA LA CORONA 

Balozi wa nchi hiyo atoa ufafanuzi kuhusu  
uhusiano…Endelea ukurasa  2
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Mil. 780/-
zasimamisha

watumishi 
wa Temesa

Mkuu wa Mkoa wa 
Tanga, Martine Shigela

Balozi wa Kenya 
nchini, Dany Kazungu
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habari kitaifa

Mwandishi wa habari wa TBC, Monica Lyampawe, akipata maelezo kutoka kwa mkazi wa Kijiji cha Kambala, Ruben Olenata, 
kuhusu mimea inayotumika kujifukiza ili kuupa mwili kinga dhidi ya magonjwa mbalimbali, wakati waandishi wa habari wa 
mkoa wa Morogoro, walipofika kijijini hapo kikazi, juzi. PICHA: FRANK KAUNDULA

Na Waandishi Wetu

MKUU wa Mkoa wa Tanga, Martin 
Shigela, amefunga mpaka wa Horo-
horo na kuzuia magari yanayotoka 
na kuingia nchini kutoka Kenya, 
baada ya madereva 19 kutoka nchi 
hiyo jirani kupimwa na kubainika 
kuwa na maambukizo ya virusi vya 
corona.

Shigela alitoa amri hiyo jana ali-
potembelea mpaka huo na kuzun-
gumza na madereva wa magari ya 
mizigo wa upande wa Tanzania yali-
yokwama baada ya kuzuiwa Mpaka 
wa Lungalunga na Serikali ya Kenya, 
iliyowataka kupimwa corona na ku-
kaa siku tatu kusubiri majibu ya vi-
pimo.

“Mimi nikiwa Mkuu wa Mkoa wa 
Tanga, ninayo mamlaka ya kusima-
mia mpaka wa Horohoro niliokabi-
dhiwa kuusimamia. Iwapo ninaona 
mambo hayaendi sawa, ni lazima 
nichukue hatua,” alisema.

Shigela aliviagiza vyombo vya us-
alama kuhakikisha raia wa Kenya 
hawaingii nchini kupitia njia za 
panya kama walivyozoea baada ya 
kuwekewa vizuizi kutokana na mli-
puko wa virusi vya corona.

Kwa upande wao madereva hao 
waliozuiliwa kuvuka mpaka wa Lun-
galunga, walilalamikia uamuzi huo 
wa mkuu wa mkoa wakisema bidhaa 
walizobeba ziko mbioni kuharibika 
kwa kuwa nyingi ni vyakula kama 
nyanya na ndizi.

UFAFANUZI WA KENYA
Wakati Shigela akitangaza uamuzi 

huo, Balozi wa Kenya nchini, Dany  
Kazungu, alisema jana kuwa Kenya 
haijawazuia madereva wa Tanzania 
kuingia katika nchi hiyo, isipokuwa 
imeweka masharti ya kuhakikisha 
wanaoingia ni wale waliothibitika 
kuwa hawajaambukizwa virusi vya 
corona.

Kazungu alitoa kauli hiyo jana ji-
jini Dar es Salaam wakati alipozun-
gumza na waandishi wa habari.

“Watu wanazungumza kuhusu 
kufungwa kwa mpaka, lakini ha-

waongei yote. Rais (Uhuru) Kenyatta 
aliposema kuhusu mpaka, alimaani-
sha kwamba hata dereva Mtanzania 
anayepimwa na kuonekana yuko 
‘negative’ (hana maambukizo), 
aingie kwenye gari, alete mzigo 
wake Kenya bila kushurutishwa.

“Pia, Rais alisema dereva Mkenya 
hawezi kutoka Kenya bila kupata 
kibali kwamba amepimwa na yuko 
sawa, ili asiende kuwaambukiza Wa-
tanzania au Waganda au wengine 
katika nchi hizi za Jumuiya ya Afrika 
Mashariki, ndiyo vilevile tumesema 
pia dereva wa Tanzania naye aki-
fika hapa, apimwe kama yuko sawa 
aingie kwenye gari apeleke mizigo 
Kenya.

“Hii hatua ambayo Kenya imei-
chukua siyo kwa sababu ya Tanza-
nia, ni kwa sababu tunaangazia yule 
adui yetu sote ambaye ni corona, na 
wahenga wanasema ‘vita vya panzi 
ni furaha ya kunguru’. Kunguru ndi-
ye huyu kirusi, tuvute subira, sisi ni 
watu wanaopendana, wazalendo.

“Rais Kenyatta anasema haiangalii 
Tanzania kama jirani, anaiangalia 
kama ndugu na dada, katika moyo 
wake anataka tuwe na uelewano 
zaidi kwa sababu ni wamoja. Wito 
wetu hapo ni kwamba, tunaomba 
tuwe na subira, tuwaache viongozi 
wetu walitatue hili jambo,” alisema.

Balozi Kazungu alisema tayari 
amezungumza na Waziri wa Mam-
bo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki, Profesa Palamagamba 
Kabudi, ambaye amemwahidi ku-
zungumza na Waziri wa Mambo ya 
Nje wa Kenya.

“Nimezungumza na waziri wan-
gu wa masuala ya nje, pamoja na 
Profesa Kabudi ambaye amesema 
mwisho wa wiki ataongea na mawa-
ziri wenzake kule Kenya waweke 
mambo vizuri, kirusi kisiwe sababu 
ya sisi kugongana, ninawaomba Wa-
tanzania tuweke hisia chini, vion-
gozi watatuelekeza njia nzuri ya ku-
fuata,” alisema.

Balozi Kazungu alikumbusha 
kuwa Tanzania inapakana na nchi 

nyingi, lakini imepakana katika eneo 
kubwa zaidi na Kenya, hivyo kuna 
umuhimu nchi hizo mbili kuhakiki-
sha zinaweka mambo yao vizuri.

“Na ijulikane kwamba Tanzania 
na Kenya ndiyo miamba ya uchumi 
wa Jumuiya ya Afrika Mashariki na 
Kati, kwa hiyo nchi hizi mbili zina-
poshirikiana zaidi, ndiyo uchumi wa 
eneo hilo zima unaposimama vizuri, 
lakini sisi tukianza kuyumba, tunay-
umbisha na wengine,” alisema.

Balozi huyo alisema nusu ya bi-
ashara inayofanyika Afrika Mashari-
ki, inafanyika kati ya nchi hizo mbili 
na ndiyo nguzo ya uchumi wa ju-
muiya.

Kazungu alisema undugu na urafi-
ki wa nchi hizo mbili utaendelea ku-
wapo na ndiyo maana Kenyatta ali-
kuwa wa kwanza kusafiri na ndege 
yake kwenda kumsalimia Rais John 
Magufuli wilayani Chato mkoani 
Geita.

“Rais Kenyatta alikuwa amepanga 
kwamba siku ya sherehe za Muun-
gano Aprili 26, mwaka huu aje Tan-
zania kusherehekea, na tulitarajia 
labda angekuwa na ziara ya wiki nzi-
ma kwa Tanzania Bara na Zanzibar 
ili kuzidi kuleta uwiano wa kufanya 
kazi pamoja,” alisema.

Kuhusu waandishi wa habari 
wa Kenya waliokamatwa mpakani 
Namanga, Balozi Kazungu alisema 
tayari wamewasiliana nao na wame-
jitetea kwamba waliingia Tanzania 
bila kujua na kwamba suala hilo 
wameacha lishughulikiwe na Idara 
ya Uhamiaji ya Tanzania.

“Ni kweli waandishi wa habari wa 
Kenya walikamatwa, na tuliwasili-
ana nao wakasema kwamba wana 
kituo chao pia pale Namanga. Kwa 
hiyo, wakati wanafanya mahojiano 
pale, hawakujua kama wamekan-
yaga katika eneo la Tanzania. Sisi 
tumewaachia Uhamiaji, wao ndiyo 
wanashughulikia suala hilo kwa mu-
jibu wa sheria za Tanzania,” alisema.

*Imeandikwa na Hamida Kam-
challa (TANGA) na Elizabeth Zaya 
(DAR)

Na Mwandishi Wetu

MBUNGE wa Iringa Mjini, amemwomba radhi Katibu 
Mkuu mstaafu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Abdul-
rahman Kinana, kutokana na kauli za uongo alizowahi 
kuzitoa dhidi yake.

Katika nyakati tofauti, ndani na nje ya Bunge, Mchun-
gaji Peter Msigwa aliwahi kutoa kauli za uzushi dhidi ya 
Kinana, akimtuhumu kujihusisha na ujangili na biashara 
ya nyara za serikali.

Akizungumza katika mkutano na waandishi wa 
habari jijini Dar es Salaam jana, mbunge huyo alisema 
tuhuma zote alizowahi kuzitoa dhidi ya Kinana bungeni 
na kwenye mikutano ya kisiasa nje ya Bunge, hazikuwa 
na ukweli wala ushahidi wowote.

“Ni dhahiri kwamba nimemkosea, nimemdhalilisha 
na kumkashifu ndugu yangu Abdulrahman Kinana. 
Nimekutana na kuzungumza naye kuhusu jambo hili 
na kumwomba radhi. Ninashukuru kwamba amekubali 
kunisamehe.

“Bila shaka mtakubaliana nami kwamba Kinana ni 
mzalendo, muungwana na mstaarabu ambaye kwa kwe-
li hastahili kukashifiwa wala kudhalilishwa. 

“Nitaendelea kumheshimu kama alivyodhihirisha 
ustahimilivu na uungwana wake kwangu, kwa familia 
yangu na kwa Watanzania,” Mchungaji Msigwa alisema.

Mahakama Kuu ya Tanzania, kupitia kesi namba 108 
ya mwaka 2013, ilimkuta Mchungaji Msigwa na hatia ya 
kuandaa na kutoa kashfa dhidi ya Kinana kwa malengo 
ya kisiasa, kumchafulia jina na kumshushia hadhi yake 
katika jamii; ndani na nje ya nchi. 

Katika mkutano wake na waandishi wa habari jana, 
Mchungaji Msigwa alisema kujutia kitendo chake hicho 
kwa kusema yeye ni binadamu na kukosea ni jambo la 
kawaida na kilichofanywa na Kinana kwenda kumshtaki 
mahakamani ni jambo la haki.

“Ninakiri mbele yenu kwamba tuhuma nilizozitoa 
mara kwa mara dhidi ya Ndugu Kinana hazikuwa na 
ukweli wala ushahidi wowote. Taarifa nilizopewa na 
kuzitumia hazikuwa zimefanyiwa utafiti, bali za kuung-
waungwa na zenye malengo ya kisiasa na kizandiki.

“Hata hivyo, mambo kama haya hutokea katika mai-
sha na sisi kama binadamu hutokea tukawakosea wen-
zetu. Inapotokea kuwakosea wenzetu, tunatakiwa kuwa 
tayari kuomba radhi na tunaowakosea nao kuwa tayari 
kusamehe,” alisema.

Kabla ya kupeleka suala hilo mahakamani, Kinana 
kupitia kwa Wakili wake, Erick Sikujua Ng’maryo, alim-
taka Mchungaji Msigwa kufuta kauli zake hizo na kuom-
ba radhi hadharani kwa kuwa hazikuwa na ukweli wow-
ote. Mbunge huyo alikataa kufanya hivyo na kusema 
yuko tayari kujitetea mahakamani.

Jaji Zainab Muruke aliyesikiliza na kuamua kesi hiyo, 
alisema kitendo cha wanasiasa kutoa kauli za kudhalili-
sha wenzao pasipo kuwa na ushahidi wala ukweli wow-
ote ni “tabia mbaya” inayopaswa kukemewa.

“Kumekuwa na dhana kwamba siasa ni mchezo mcha-
fu na kwamba kauli za kudhalilisha heshima na utu wa 
wengine zinakubalika kwenye majukwaa ya kisiasa. Hii 
si sahihi kwa sababu wanasiasa na viongozi wanatakiwa 
kuwa mfano wa kuigwa mbele ya jamii.

“Katika kutoa hukumu, Mahakama Kuu imetambua 
historia ya uongozi na utendaji uliotukuka wa Ndugu 
Kinana ambaye amewahi kushika nyadhifa mbalimbali 
za juu ikiwa ni pamoja na ubunge, uwaziri, Uspika wa 
Bunge la Afrika Mashariki, Ukatibu Mkuu wa CCM na 
majukumu mengine ya kiuongozi katika ukanda wetu 
huu na kimataifa.

“Imedhihirika wakati wa kusikilizwa kesi hii na kwa 
kuzingatia hoja zilizowasilishwa na pande zote mbili, 
tuhuma dhidi ya Kinana zilikuwa na lengo la kumchafua, 
kumdhalilisha na kumshushia heshima katika ngazi 
zake za kiuongozi na bila shaka zikiwa na msukumo wa 
kisiasa,” Jaji huyo alisema.

Kesi hiyo ilinguruma Mahakama Kuu kwa miezi 
36 kabla ya kutolewa hukumu, huku shauri lenyewe 
likisikilizwa mahakamani mara 84. Mchungaji Msigwa 
hakuwahi kufika mahakamani wala kuwasilisha masha-
hidi katika kesi hiyo aliyokuwa akitetewa na Wakili Pe-
ter Kibatala katika hatua za awali na baadaye Hekima 
Mwasepo. 

Tanzania yafunga 
mpaka Horohoro

Mbunge Msigwa 
amwangukia 
Kinana
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habari kitaifa

Na Hellen Mwango 

MAHAKAMA Kuu Kanda ya Dar es Salaam imesema huku-
mu ya rufani ya vigogo wanane wa Chama cha Demokrasia 
na Maendeleo (Chadema), akiwamo Mwenyekiti Taifa, Free-
man Mbowe itakapokuwa tayari walalamikaji na walalamiki-
wa watatumiwa wito.

Amri hiyo ilitolewa na Jaji Ilvin Mgeta baada ya kusikiliza 
hoja za pande zote mbili.

Upande wa Jamhuri uliongozwa na Wakili wa Serikali 
Mkuu, Faraja Nchimbi akisaidiana na Salimu Msemo.

Akijibu hoja za walalamikaji, Wakili wa Serikali Msemo al-
idai kuwa Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu, iliyoketi chini 
ya Hakimu Mkazi Mkuu, Thomas Simba, ilizingatia sheria iki-
wamo kuchambua ushahidi wa pande zote mbili.

 Hata hivyo, katika uchambuzi wake hakimu aliona usha-
hidi wa utetezi ni dhidi ya kujibu tuhuma za Jamhuri.

Aliendelea kujibu hoja za rufani, kwamba kuainisha usha-
hidi inategemea na mwandishi wa hukumu kwa kuwa kila 
mmoja ana namna yake ya kuandika, tofauti na wakili wa 
walalamikaji Peter Kibatala, alivyodai kuwa hukumu imean-
dikwa kwa kurasa chache.

Upande wa Jamhuri ambao ni walalamikiwa katika kesi 
hiyo, uliendelea kudai kuwa kutokuitwa OCD na Afande 
Dotto aliyekuwa eneo la mkutano siku ya tukio kama shahidi 
muhimu kuthibitisha kuwapo kwa kibali cha mkutano, haku-
na kilichopungua katika ushahidi wa Jamhuri.

Alidai kuwa shahidi wa kwanza alieleza mahakamani al-
ivyokuwa akiwasiliana na Dotto ambaye alikuwa eneo la 
mkutano. Hivyo, hakuna chochote kilichopungua upande wa 
Jamhuri kwa sababu Dotto alikuwapo eneo la tukio tu.

Naye Nchimbi akiendelea kujibu hoja za rufani, alidai 
kuwa hakimu alijielekeza kwenye uchambuzi wa makosa 
hayo yaliyokuwa yanawakabili walalamikaji huku akirejea 
kesi mbalimbali kwa lengo la kubainisha mambo muhimu ya-
nayotakiwa kuzingatiwa kama washtakiwa wana hatia au la.

Alidai kuwa kama mahakama itapitia hukumu na mwenen-
do huo ikaona kwamba kazi ya kuchambua hukumu haiku-
fanyika kikamilifu, ikiona upungufu upo basi inayo mamlaka 
ya kuvaa viatu hivyo vya Mahakama ya Kisutu na kufanya 
uchambuzi upya.

Alidai kuwa kama mahakama hiyo itaona ulazima wa ku-
fanya upya uchambuzi kwa kuangalia ushahidi huo ni wazi 
kwamba hatua zote muhimu zimethibitishwa kwa ushahidi 
uliopo.

Awali, Kibatala alidai kwamba Mahakama ya Kisutu iliko-
sea kuwapa adhabu Mbowe na wenzake na kuomba Mahaka-
ma Kuu itengue hukumu hiyo.

Diwani aliyedumu 
kwa miaka 
55 afariki

Mahakama Kuu 
kuwaita kina Mbowe 
hukumu ikikamilika

Na Ibrahimu Joseph, aliyekuwa 
MWANGA

DIWANI wa Kata ya Msangeni, 
Fihiri Mvungi (80), aliyeongoza 
kwa nafasi hiyo kwa miaka 55 na 
kuwa Makamu Mwenyekiti wa 
Halmashauri ya Mwanga mkoani 
Kilimanjaro kwa miaka 40 ame-
fariki dunia.

Aliingia kwa mara ya kwanza 
kwenye  baraza la madi-
wani  mwaka 1965 akiwa ni  ki-
jana wa miaka 25 kabla ya 
kugawanywa kwa  halmashauri 
ya wilaya ya Same na kupatikana 
ya Mwanga 1980.

Mvungi aliweka rekodi ya kuwa 
diwani wa awamu kwa marais 
wa awamu zote tano kuanzia 
Mwalimu Nyerere hadi sasa chini 
ya Rais John Magufuli.

Diwani huyo amekuwa kwenye 
nafasi hizo kwa muda wote bila 
kuondoka, tafauti na wanasiasa 
wengine ambao huongoza kwa 
kipindi flani na kunyang’anywa 
nafasi hiyo.  

 “Unaweza kusema Mvungi ali-
kuwa ni  kiongozi pekee aliyech-
aguliwa na kuhudumu kwenye 
nafasi hizo mbili kwa muda 
mrefu kuliko kiongozi yeyote 
nchini bila kung’atuka wala kuon-
dolewa na wananchi mpaka kifo 
kilipomchukua,” alisema Mkurun-
genzi Mtendaji wa halmashauri 
ya Mwanga,  Zefrin Lubuva.

Alisema kwa muda mfupi ali-
ofanya kazi na Mvungi, alimfa-
hamu kama kiongozi aliyependa 
maendeleo na amechangia kwa 
kiasi kikubwa wilaya hiyo kupiga 
hatua kwenye mambo mengi 
kama miundombinu ya barabara.

“Ni kweli tumepoteza kiongozi 
bora na alistahili kuitwa Baba 
wa Halmashauri ya Mwanga 
kutokana na utendaji wake wa 
muda mrefu,  na kutumia  busara 
alizokuwa nazo  katika kuongoza 
vikao vyetu,” alisema Lubuva.

Alisema alistahili kuwa kion-
gozi wa wananchi kwa kipindi 
hicho chote kutokana na busara  
na ukaribu aliokuwa nao kwa wa-
nanchi wa eneo lake na kufani-
kiwa kukaa kwa kipindi kirefu.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi 
huyo, Mvungi alipenda maende-
leo, mchapa kazi na alitanguliza 
amani mbele kila ilipotokea 
kutolelewana kwenye vikao 
vya baraza la madiwani alisi-
mama katika kutetea jambo pale 
ilipojitokeza kutoelewana kati ya 
viongozi na wanasiasa .

Aliongeza kuwa Marehemu 
Mvungi alimshirikisha miradi 
ya maendeleoa ya kata yake na 
mara ya mwisho alikuwa na ujen-
zi wa ofisi ya Mtaa wa Mamba, 
ambayo alichangia Sh. milioni 2 
mbili, huku Mkurungenzi ak-
ichangia Sh. 600,000.

Aidha, alisema kilichokuwa 
kimebakia ni kuweka umeme na 
Mvungi alimwambia  anatarajia 
kuwashirikisha wana Mwanga 
wanaoishi nje ya wilaya hiyo ili 
wachangie hatua hiyo.

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Japan imetoa Dola za Mare-
kani milioni 1.5 (Sh. bil. 3.45) kwa Shirika la 
Mpango wa Chakula la Umoja wa Mataifa 
(WFP) kwa ajili ya kuunga mkono mradi 
wake wa miaka minne wa Boresha Lishe 
kwa maeneo ya vijiji vya Kanda ya Kati mwa 
Tanzania.

Mradi huo uliozinduliwa mwaka 2017 un-
alenga kuimarisha lishe kwa wanawake na 
watoto 30,000 kwa kuhamasisha mabadi-
liko chanya ya tabia za lishe, kuhimiza uzal-
ishaji wa mazao mbalimbali ya chakula na 
ugawaji wa chakula lishe maalumu kwenye 
wilaya za Bahi na Chamwino kwa Mkoa wa 
Dodoma na wilaya za Ikungi na Singida Viji-
jini kwa Mkoa wa Singida.

“Kwa hapa Tanzania, Serikali ya Japan im-
ekuwa ikitoa misaada kwa sekta mbalimba-
li,” anaeleza Goto Shinichi, Balozi wa Japan 
nchini Tanzania. 

“Mchango huu maalumu umetolewa kwa 
ajili ya wanawake na watoto wa vijijini, kwa 

ajili ya kuunga mkono kaulimbiu ya ‘Haku-
na kumwacha mtu nyuma’ ya Mpango wa 
Maendeleo Endelevu wa 2030 kwa kuzin-
gatia dhana ya msingi ya usalama wa mwa-
nadamu. Msaada huu utasaidia kuboresha 
lishe na kuongeza kipato kwa makundi haya 
maalumu.

Taarifa iliyotolewa na WFP kwa vyombo 
vya habari jana, ilisema mradi wa Boresha 
Lishe unajikita kwenye kuongeza uelewa 
kuhusu; masuala ya lishe, upatikanaji wa 
vyakula mchanganyiko na usafi wa maji, mtu 
binafsi na mazingira (WASH).

Mradi pia unajengea uwezo jamii wa nam-
na ya kuongeza uhakika wa lishe na chakula 
kwenye kaya kwa kufuga wanyama wadogo, 
kulima mazao mchanganyiko na kuwaun-
ganisha kinamama kwenye vikundi vya Ku-
weka Akiba na Kukopa Vijijini (Vicoba), ili 
kusaidia upatikanaji wa mitaji.

Kwa ushirikiano na Japan, WFP inasam-
baza na kuweka vibanda vya huduma za 
umeme wa jua kwa vikundi 40 vya Vicoba 
vinavyosimamiwa na mradi huo. Vibanda 

hivyo vinatoa huduma za kuchaji simu na vi-
faa vingine vya umeme kwa malipo kidogo, 
na hivyo kuongeza kipato kwa Vicoba na wa-
nachama wake.

“Kwa kupitia mradi wa Boresha Lishe, 
WFP inatumia mbinu ya sekta jumuishi kwa 
kugawa chakula lishe maalumu na kuhimiza 
mabadiliko chanya ya tabia za lishe huku 
ikiwawezesha wanajamii kuwa na shughuli 
mbalimbali za kiuchumi kwa ajili ya ku-
waongezea kipato,” anaeleza Michael Dun-
ford, Mwakilishi Mkazi wa WFP Tanzania. 
“Kutokana na msaada wa serikali ya Japan, 
WFP inaimarisha lishe ya watoto na kuten-
geneza mustakabali mzuri wa baadaye wa 
jamii kwa ujumla.”

Vile vile, ili kufanikisha kusambaza na 
kujenga vibanda vya kutolea huduma za 
umeme wa jua, WFP inafanya kazi kwa kar-
ibu na kampuni binafsi ya Kijapani, kwa len-
go la kunufaika na utaalamu walionao katika 
kuendesha biashara hiyo kwa miaka mingi.

Mradi wa Boresha Lishe unafadhiliwa na 
Serikali ya Japan, Umoja wa Ulaya na WFP. 

Japan yaipa Tanzania bil. 
3.45/- kukabili utapiamlo 

Raia wa Somalia, Jama Ibrahim, akiwa chini ya ulinzi wa askari Polisi, ka-
tika Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu, jijini Dar es Salaam jana, baada 
ya kuhukumiwa kulipa faini ya Sh. milioni moja au kwenda jela miezi 3, 
kwa kosa la kuishi nchini kinyemela. PICHA: MIRAJI MSALA 
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Na Francis Godwin, IRINGA 

JAMII imeshauriwa kutumia mazao ya 
nyuki kwa faida ya kiafya ambayo huwa-
fanya kuishi miaka mingi zaidi na kuto-
zeeka haraka.

Akizungumza na Nipashe jana, katika 
mahojiano kuelekea  kilele  cha siku ya 
nyuki duniani ambacho hufanyika kila 
mwaka Mei 20, Ofisa Ufugaji Nyuki sham-
ba la miti Sao Hill Mufindi mkoani Iringa, 
Said Aboubakari, alisema   watumiaji wa 
mazao ya nyuki wanakuwa na uhakika 
mkubwa wa kuishi kutokana na faida 
kubwa ya kiafya  iliyopo ndani ya mazao 
ya wadudu hao.

Alisema nyuki anatoa mazao zaidi ya 
sita na yote yanafaida kubwa kwa bin-
adamu hasa wanaotumia  bidhaa zito-
kanazo na nyuki.

Alisema ufugaji wa nyuki licha ya ku-
saidia kutunza mazingira, ni muhimu 

kwa maisha ya binadamu na viumbe hai 
vyote, kwa kuwa ndio wanaofanya ucha-
vushaji wa mimea.

Alizitaja faida za ufugaji nyuki kuwa 
ni kupatikana kwa asali na nta, mazao 
ambayo yana faida kubwa hata katika 
soko la kimataifa pia dawa ya magonjwa 
mbalimbali yakiwamo ya kifua, kutibu 
vidonda vya kuungua na moto, aliyevun-
jika mguu kuunga mfupa, utunzaji wa 
vyakula mfano uokaji wa mikate pia vi-
wanda kutengenezea pipi.

Pia, nchi zilizoendelea wanatumia 
maziwa ya nyuki na utafiti unaonyesha 
wanaotumia maziwa ya nyuki wanaishi 
miaka mingi bila kuzeeka haraka.

Ofisa  huyo  alisema  kuwa  shughuli 
za ufugaji nyuki katika  shamba hilo zil-
ianza mwaka 2013 na kuongeza mapato 
ya  serikali.

Alisema mbali ya  kipato wanachopata  
bado shughuli  hiyo imeongeza ulinzi wa 

misitu hasa katika utunzaji wa mazingira 
na kutoa ajira na elimu kwa wananchi 
kuhusu ufugaji nyuki.

Kaimu Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya mji Mafinga,   Voster Mgina, alisema 
kupitia jitihada zao wamewafikishia wa-
nanchi elimu ya ufugaji nyuki.

 Mhifadhi Mkuu  wa  shamba la miti  
Sao Hill  Mufindi Juma Mseti, alisema 
shamba  hilo lina umuhimu  mkubwa ki-
uchumi, kijamii na kimazingira kwa taifa  
kwa kuwa ni  kichocheo cha ujenzi wa 
uchumi wa viwanda  kutokana na kuwa 
na chanzo kikubwa cha malighafi  ya vi-
wanda.

Alisema kupitia idara ya  ufugaji  nyuki, 
wanaunga mkono  jitihada za serikali ka-
tika uchumi wa viwanda na wanajipanga 
kuboresha zaidi na kuona wanaitumia 
idara  hiyo kama kiwanda kikubwa cha 
uchakataji wa asali bora  Tanzania.

Uzalishaji wa vazi PPE 
waongezeka Muhimbili

 Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

BUNGE limepitisha Muswada wa 
Marekebisho ya Sheria ya Afya ya 
Mimea wa mwaka 2020, ambao 
pamoja na mambo mengine, umeweka 
utaratibu wa kusimamia uingizwaji, 
utengenezaji, usambazaji na matumizi 
sahihi na salama ya viuatilifu.

Vilevile, unaweka utaratibu wa ku-
tambua, kukusanya na kuteketeza au 
kurudisha viuatilifu bandia, chakavu 
na vibebeo vilivyokwishatumika.

Akiwasilisha muswada huo bun-
geni jana, Waziri wa Kilimo, Japhet 
Hasunga, alisema muswada huo 
unapendekeza kutungwa kwa Sheria 
ya Afya ya Mimea ya mwaka 2020, 
ili kuunganisha Sheria ya Hifadhi ya 
Mimea na Sheria ya Taasisi ya Utafiti 
wa Viuatilifu vya Kitropiki.

“Hatua hii itasaidia kuimarisha 
mfumo utakaosaidia kukabiliana na 
changamoto mbalimbali zikiwamo za 
uingizwaji na usambazaji wa viuatilifu 
bandia,” alisema Hasunga.

Alisema muswada huo utampa 
mamlaka Msajili wa Viuatilifu kuka-
milisha baadhi ya majukumu yake kwa 
mfanyakazi mwingine wa mamlaka 
baada ya kupata ridhaa ya bodi ya 
wakurugenzi.

Alisema muswada huo pia utaweka 
viwango vya adhabu kwa watu wa-
takaokiuka kulingana na uzito wa kosa 
lililotokea.

Kwa upande wake, Makamu Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Bunge ya Kilimo, 
Mifugo na Maji, Dk. Christine Ishen-
goma, akisoma maoni na ushauri wa 
kamati hiyo, alisema kulingana na 
sheria inayopendekezwa mtu ata-
kayehitaji kuingiza mimea au mbegu 
nchini ni lazima kupata kibali kutoka 
kwa Mamlaka ya Afya ya Mimea na 
Viuatilifu itakayoanzishwa.  

“Hata hivyo, kanuni za mbegu nazo 
zinaelekeza kuwa kibali cha kuingiza 
mbegu nchini au kusafirisha nje ya 
nchini kitatolewa na Mkurugenzi wa 
Maendeleo ya Kilimo, kuna haja basi 
kuhakikisha kuwa hakuna mwingiliano 
wa mamlaka katika utekelezaji wa 
sheria inayopendekezwa na Sheria ya 
Mbegu (2003),” alisema Dk. Ishengoma.

Naye Msemaji wa Kambi ya Upin-
zani Bungeni wa Wizara ya Kilimo, 
Paschal Haonga, alisema afya ya 
mimea  inaendana na utafiti, lakini hali 
halisi ni kuwa kumekuwa na uhaba 
mkubwa wa fedha katika katika vituo 
vya utafiti ambalo limekuwa la muda 
mrefu.

Haonga alisema fedha zao nyingi za 
utafiti hupatikana kutoka kwa wafa-
dhili.

“Hoja ya msingi ya kujiuliza ni kwa 
kiasi gani tamko la serikali la asilim-
ia moja ya pato la taifa kupitia Costech 
zinagawiwa kwa watafiti wa wizara ya 
kilimo,” alisema Haonga.

Haonga alisema uzalishaji wa mbegu 
za asili nchini hususani za matunda na 
mboga umepungua na kwamba mbege 
nyingi zinaagizwa kutoka nje.

Muswada 
wapitishwa
kusimamia 
viuatilifu

Wafanyakazi wa shamba la miti Sao Hill Mufindi, wakivuna chavua ambazo ni mazao yatokanayo na nyuki katika mizinga inayomilikiwa na 
shamba hilo, wilayani Mufindi, mkoani Iringa jana.  Ujazo wa robo lita ya Chavua, huuzwa kwa 100,000/- hadi 150,000/-. PICHA: FRANCIS 
GODWIN  

Na Mary Geofrey

UZALISHAJI wa vazi kinga linalovaliwa 
na watoa huduma wa wagonjwa walioam-
bukizwa Covid-19 umeongezeka kutoka 
120 hadi 600 kwa siku sawa na ongezeko 
la asilimia 400 katika kipindi cha mwezi 
mmoja.

Uzalishaji huo unafanywa na Hospitali 
ya Taifa Muhimbili (MNH), baada ya kuzin-
duliwa kwa huduma hiyo Aprili 17, mwaka 
huu na hadi sasa wameshazalisha mavazi 
10,553.

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano 
kwa Umma wa MNH, Aminiel Aligaesha, 
aliyaeleza hayo jana jijini Dar es Salaam 
wakati akizungumza na waandishi wa 
habari kuhusu hali ya uzalishaji wa mavazi 
hayo maarufu kama PPE.

Aligaesha alisema kati ya mavazi waliyo-
zalisha, 5,000 yamesambazwa Bohari Kuu 
ya Dawa (MSD) na mengine katika baadhi 
ya hospitali za rufani za kanda na mikoa, 
vituo vya afya, taasisi za serikali na hospi-
tali binafsi.

Alisema tayari hospitali hiyo inapokea 

mahitaji ya mavazi hayo na gharama ya 
kuuza vazi moja ni Sh. 50,000.

 Alisema pia Mamlaka ya Dawa na Vifaa 
Tiba (TMDA) imelitambua vazi hilo kupi-
tia barua yenye Kumbukumbu namba 
BC.248/383/01/13 ya Aprili 23, mwaka huu, 
hivyo kuiruhusu MNH kuendelea kushona 
na kufanya usambazaji kote nchini.

Alisema utengenezaji na usambazaji wa 
vifaa hivyo unazingatia matumizi na uhi-
fadhi unaofuata kanuni za udhibiti wa vi-
faa tiba nchini, kama walivyoelekezwa na 
TMDA.  

‘Ukila mazao ya nyuki 
uhakika kuishi miaka mingi’
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Na Elizabeth Zaya

BARAZA la Vijana la Chama 
cha Demokrasia na Maende-
leo (Bavicha), limemjia juu 
Spika wa Bunge, Job Ndugai, 
likisema kwamba kauli za 
kumkashifu, kumkejeli na 
kumdhihaki bungeni Mwe-
nyekiti wa Chadema, Freeman 
Mbowe, zinatokana na chuki 
zake binafsi dhidi ya kiongozi 
huyo.

Mwenyekiti wa Bavicha 
Taifa, John Pambalu, alidai 
kwamba siku za hivi karibuni 
kumekuwa na tabia ya Spika 
kumkashifu na kumkejeli 
mwenyekiti wa chama hicho 
ambaye ni Mbunge wa Hai 
na Kiongozi wa Kambi ya Up-
inzani bungeni, bila kusahau 
kwamba ni kiongozi wa chama 
na ana haki ya kuzungumza 
na kushauri pale anapoona 
ana wajibu wa kufanya hivyo.

“Mwenendo wa Ndugai dhi-
di ya Mbowe ambaye ni kion-
gozi wa kambi ya upinzani 
bungeni, kila mtu anautam-
bua, siku hizi Ndugai hawezi 
kumaliza vikao vya bunge 
kabla hajamkashifu, kumke-
behi na kumdhihaki Mbowe 
bungeni. Na ukisikiliza hoja 
za Spika unajiridhisha bila 
shaka kwamba anachuki bin-
afsi yeye mwenyewe dhidi ya 
Mbowe,” alisema Pambalu.

“Mbowe ni Mwenyekiti wa 
Chadema Taifa, kwa hiyo an-
apoona anataka kuzungumza 
na Watanzania ana haki ya 
kufanya hivyo, na hakuna 
sababu ya Spika kutishika na 
asitumie nguvu kubwa kum-
kashifu bungeni.”

Akizungumzia kuhusu hoja 
ya wabunge wa Chadema ku-
katwa sehemu ya mishahara 
yao kukisaidia chama, Pam-
balu alisema wanafanya hivyo 
kwa mujibu wa Katiba na siyo 
matakwa ya Mbowe.

Alisema Katiba ya Chade-
ma ya Mwaka 2006, toleo 
la mwaka 2019 kifungu cha 
7(a), kinaonyesha namna am-
bavyo wabunge wa majimbo 
wanapaswa watoe sehemu ya 
mishahara yao kusaidia ujenzi 
wa chama.

Pia, kifungu hicho hicho 
cha 7(b), kinaeleza namna 
ambavyo wabunge wa viti 
maalum wanavyopaswa kutoa 
sehemu ya mshahara wao 
kwa ajili ya kukisaidia chama 
hicho.

“Kwa hiyo wabunge ku-
katwa sehemu ya mishahara 
yao kwa ajili ya kukisaidia 
chama ni matakwa ya Katiba 
na siyo matakwa ya Mbowe na 
mambo ambayo yalipitishwa 
na Kamati Kuu, Baraza Kuu na 
Mkutano Mkuu wa Chadema 
Taifa,” alisema Pambalu.

Aliongeza: “Kwa hiyo kama 
hiyo ndiyo sababu ya Ndugai 
kumchukia Mbowe ni kwa 
sababu hajui Katiba ya Chade-
ma na sisi kama Bavicha tu-
tampelekea Spika Katiba ya 
Chadema ili aisome. Spika 

Bavicha yatoa neno kauli ya Spika
anamuona Mbowe kama hafai 
kuwa mbunge, na sisi tunamu-
ona Ndugai kwamba yeye ndiye 
ambaye hafai kuwa mbunge kwa 
sababu ukifanya ulinganisho 
kati ya Jimbo la Hai analolion-
goza Mbowe na Jimbo la Kong-
wa ambalo analiongoza Ndugai, 
utawahurumia wananchi wa 
Kongwa.”

Pambalu alidai mwenendo 
wa Ndugai siyo wa kuridhisha 
kwa sababu kwa nyakati tofauti 
amekuwa na historia ya kuingia 
kwenye mgogoro na wabunge 
pamoja na viongozi mbalimbali 

hususani wa umma.
“Kwa hiyo Ndugai hatutishi 

kwa sababu tunamjua na tu-
nafahamu mwenendo wake na 
namna ambavyo kwa nyakati to-
fauti amekuwa na migogoro na 
wabunge mbalimbali pamoja na 
baadhi ya viongozi wa umma.”

“Tunamtumia salamu pia 
Ndugai kwamba katika uchaguzi 
wa mwaka huu vijana wengi wa 
Chadema tumejipanga kuingia 
bungeni na hata Kongwa tume-
panga kulichukua kwa hiyo 
atafute kazi ya kufanya.”
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KIASI corona inavyopamba moto, inazidi kuwachanganya 
watu wengi na ndivyo wanavyohitaji kufahamu zaidi kuhusu 
maradhi haya kutokana na kuwapo na maelezo mengi yanayo-
husu ugonjwa huo.

Hii ni kutokana na ukweli kuwa maradhi haya ni mapya na 
hakuna utafiti wa kutosha kuhusu ugonjwa huo ambao licha ya 
kusababisha vifo kwa muda mfupi unaleta hofu.

Watu wengi wanakuwa na wakati mgumu kutokana na mael-
ezo mengi yanayotolewa na vyanzo mbalimbali kuhusu dalili 
za corona, wakieleza kuwa zilizoonekana Italia, China au  Mare-
kani sizo zinazojitokeza Afrika.

Kuna maneno kuwa corona ya Afrika haina dalili kama kuko-
hoa, mafua, homa, kukosa pumzi, vichomi na kubanwa mbavu.

Madai ya sasa ni kwamba ugonjwa huo hauna dalili kama 
hizo badala yake kinachotokea ni mtu anapopata corona hu-
ishiwa nguvu, kukosa pumzi, kulegea, kuanguka ghafla na kufa.

Ukweli ni kwamba watu wengi wana taarifa ambazo si sahihi 
ama ni za kuhofisha kuhusu maradhi hayo na tunachoweza 
kusema ni kwamba corona ina dalili nyingi na huenda hakuna 
tofauti na zile zilizoripotiwa Italia, China au Urusi.

Wataalamu wanaeleza kuwa dalili ni nyingi na mojawapo ni 
kupoteza uwezo wa kutambua harufu na ladha. Pua hushindwa 
kutambua harufu iwe kali, mbaya au nzuri.

Aidha, ulimi hauwezi kugundua ladha za vitu kama sukari, 
chumvi, soda, ndimu na mengineyo.

Kuna dalili nyingine kama kupooza mwili mzima kunakoto-
kana na virusi vya COVID- 19 kutengeneza vibonge vya damu 
vinavyokwamisha damu kusafiri ndani ya mishipa midogo.

Aidha, wataalamu hasa Italia ambao wamefanya utafiti zaidi 
kwa wagonjwa na hata kuchunguza miili wanaeleza kuwa ku-
umwa tumbo ghafla, kutapika na kuharisha ni dalili ya corona 
pia.

Wanaeleza kuwa kuumwa huko kunatokana na mishipa mi-
dogo inayosafirisha damu, hewa na chakula kushambuliwa na 
virusi na kusababisha damu kuganda kutokana na kutengeneza 
vibonge vidogo vidogo vinavyozuia usafirishaji wa damu tum-
boni. Yote haya si mapya ni dalili zinazotokea pote duniani.

Suala la kuvaa barakoa nalo lipewa umuhimu kwani inavy-
oelekea watu hawafahamu sababu za kuzivaa.

Kwa kutumia uzoefu wa mataifa mengine  yaliyoathirika hasa 
China wataalamu wanashauri kuzivaa ili kuzuia maji maji kuto-
ka kwa mtu mwingine akiwamo muathirika zisiwafikie wengine 
iwapo anaongea, kupiga chafya, miayu na kukohoa.

Barakoa humkinga mtu mwingine na mate au makamasi 
pamoja na hewa kutoka puani au mdomoni mwa mtu mwing-
ine aliye jirani naye  hivyo ni muhimu kuvaa barakoa na si kuzi-
vua wakati unazungumza.

Tunaona kuwa pengine kuna haja ya kutoa elimu zaidi kwa 
wananchi kuhusu  maradhi kuanzia kunawa mikono,  kuvaa 
barakoa, dalili za ugonjwa huu ikiwamo kujibu maswali yanay-
oulizwa ili kuwapa uelewa wa kutosha.

Kwa hiyo, tunashauri kuwa ni vyema wataalamu wa afya 
wakatumia vyombo vya habari kuuelimisha umma kuhusu dal-
ili nyingi zinazozungumzwa na kuwashauri hatua za kuchukua 
ili watu wasiishi kwa hofu bali wawe na uelewa na taarifa sahihi.

Pamoja na vyombo vya habari wataalamu wanaweza kutoa 
elimu kwenye vituo vya mabasi, kwenye daladala, lakini hata 
ndani ya magari.

Wanaweza pia kurekodi taarifa hizo na kuziweka kwenye vi-
paza sauti sehemu mbalimbali wanapofika watu wengi kuanzia 
hospitalini, vituo vya polisi, mabasi, makanisani, msikitini, kwe-
nye maduka, vituo vya afya,  kwenye saluni na kutumia redio za 
daladala, za jamii  na mabasi ya masafa kutangaza ujumbe huo.

Na Sabato 
Kasika WANAWAKE ni wadau 

muhimu kwenye demokrasia ya 
vyama vingi, kwa kuwa wana-
shiriki siasa za uchaguzi na ndi-
yo wapigakura wakubwa na wa-
hamasishaji kwenye kampeni.

Pamoja na hayo, kilio chao cha 
muda mrefu ni kutopata nafasi 
za kutosha za uongozi kwenye 
uchaguzi na hivyo kuonekana  
kama wamewekwa pembeni 
kana kwamba hawana uwezo.

Lakini, katika kuhakikisha wa-
najitokeza kwa wingi kutafuta 
uongozi, zipo harakati za ku-
waunganisha zinazofanywa ili 
wanapojitokeza, waungwe mko-
no bila kujali tofauti za itikadi za 
kisiasa.

Hii inatokana na ukweli 
kwamba bila kuweka itikadi za 
kisiasa pembeni na kuungana, 
hawataweza kufikia kile wana-
chokusudia cha kutaka usawa 
katika uongozi huku wenyewe 
wakiwa si wamoja.

Vinginevyo jamii itaende-
lea kukumbatia dhana potofu 
iliyopo kwamba wanawake ha-
wapendani, itaendelea kutawala 
na hivyo kukwamisha juhudi zao 
za kutaka kuungana ili kupata 
nafasi nyingi za uongozi.

Sasa wakati huu ambao nchi 
inaelekea kwenye uchaguzi 
mkuu, ni vyema wanawake bila 
kujali tofauti za itikadi za vyama 
vyao na kuwa kitu moja ili ku-
waunga mkono wenzao wataka-
ojitokeza kuwania uongozi.

Siyo siri wanawake wameku-
wa wakitoa kilio kwa kuwa wa-
natambua mikataba  mbalimbali 
ikiwamo ya kimataifa, ambayo 
imekuwa ikipitishwa ukiwamo 
ule wa kuondolewa kwa aina 
zote za ubaguzi dhidi yao.

Miongoni mwa mikataba hiyo 
ni ule unaotokana na maazi-
mio ya Mkutano wa Nne wa Ki-

mataifa wa Wanawake uliofanyi-
ka Beijing nchini China mwaka 
1995, na kuwa chachu kwa wa-
nawake kudai haki zao.

Hivyo ili kuhakikisha wana-
shika nafasi nyingi za uongozi, 
ni vyema wakaungana na kuwa 
kitu kimoja kwenye uchaguzi 
ujao, kwani wameshajengewa 
uwezo wa kujiamini na kuvunja 
vikwazo vinavyowazuia kuwania 
nafasi za uongozi.

Iwapo watakuwa wamoja kwa 
kuweka pembeni tofauti zao za 
itikadi za kisiasa, ushiriki wao wa 
moja kwa moja kwenye maamu-
zi ya kisiasa waweza kuendelea 
kuwa kama ulivyo sasa ingawa 
wanataka kupiga hatua.

Kwa maana hiyo uchaguzi 
mkuu wa mwaka huu ni vyema 
wakawa na umoja ambao uta-
wawezesha kuweka wagombea 
wa kutosha na kuwapigia kura 
na hatimaye washinde nafasi za 
udiwani, ubunge na nyingine.

Binafsi ninaamini kwamba 
wanawake wana uwezo wa 
kusimama wenyewe kupata na-
fasi za uongozi katika siasa kama 
walivyo wanaume, njia pekee ni 
kuungana na kujitenga na dhana 
kwamba hawapendani.

Tanzania ni moja, lakini ya vy-
ama vingi, hivyo wakiona mmo-
jawao awe wa chama tawala au 
upinzani anakubalika, basi wote 
hawana budi kumuunga mkono 
ili aibuke na ushindi.

Ushirikiano huo wa bila ku-
jali itikadi za vyama wanaweza 
kuzaa matunda ya ushindi, 
huku wakiendelea kudumisha 
demokrasia ya vyama vingi vya 
siasa, kutambua kwamba Tanza-
nia ni moja yenye vyama vingi.

Hiyo ndiyo njia mojawapo ya 
kupanua wigo wa wanawake 
wengi zaidi kuwania nafasi mbal-
imbali za uongozi katika siasa, 

kuliko kutengana kwa sababu za 
itikadi za kisiasa.

Siyo wakati tena wa kuba-
guana kwa itikadi za kisiasa ku-
muona mwanachama wa CCM, 
Chadema, CUF kama wanawake  
wakizingatia hayo, hawatawao-
na wenzao 

wapinzani, anasema mwan-
zoni mwa mafunzo hayo alikuwa 
akiwaona wanawake wenzake 
wa CCM kama maadui, lakini 
sasa anatambua umuhimu wa 
kushirikiana bila kujali itikadi za 
kisiasa.

Sasa ni wakati wa wanawake 
kuweka ajenda zao mbele kwa 
ajili ya kufanikisha malengo 
ambayo wamejiwekea kuliko ku-
weka itikadi vyama vyao mbele 
au kukumbatia dhana kuwa wa-
nawake hawapendani.

Vilevile huu si wakati wa kuo-
gopa kujitokeza kuwania uon-
gozi, kwa sababu tayari wame-
shajengewa uwezo na mbinu 
mbalimbali za kuwawezesha 
kufikia pale wanapopakusudia.

Uongozi si kwa ajili ya wa-
naume tu bali hata wanawake, 
kwani si kwamba  ubebwa 
kichwani, bali ni mbinu na uw-
ezo wa kuongoza, ambavyo 
mwanamke na mwanaume wote 
wamejaliwa kuwa nao.

Uwezo ambao wanawake 
wamekuwa wakijengewa mara 
kwa mara, ni muhimu uwe 
chachu ya kuwaunganisha wa-
nawake kuwa na umoja imara 
wenye lengo la kufanikisha ajen-
da yao.

Malalamiko ya muda mrefu 
ya wanawake ya kukosa haki za 
msingi ndani ya jamii, ikiwamo 
kupata nafasi za uongozi katika 
ngazi mbalimbali yanaweza ku-
malizika kwa juhudi zao we-
nyewe kwa kuungana.

 Muungwana Lazima Nilonge

Ondoeni upungufu
huu kuhusu corona

Itikadi, mrengo kisiasa 
visikwamishe kuungana

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED
Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Mneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
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Matangazo: 	   0782253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      epaper.ippmedia.com
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Na Julieth Mkireri, CHALINZE

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi), Se-
lemani Jafo, ameagiza Wakala wa Majengo 
(TBA) wanaojenga Ofisi za Halmashauri ya 
Chalinze, kukamilisha awamu ya kwanza ifi-
kapo Mei 31 baada ya hapo wasiendelee kwa 
sehemu iliyobaki.

Alitoa agizo hilo jana baada ya kufanya 
ukaguzi wa ujenzi wa ofisi hiyo ambao alikiri 
kutoridhishwa na kasi ya mkandarasi huyo.

“Hakikisheni ifikapo Mei 31, awamu ya 
kwanza ya ujenzi imekamilika baada ya 
hapo TBA msiendelee tena na ujenzi na 
halmashauri mtafute mkandarasi mwingine 

amalizie eneo lililobaki kwa muda,” alisema 
Jafo. Alisema, haridhiki na namna kazi inavy-
ofanywa na TBA kwa kuwa fedha zipo, lakini 
kasi ya ujenzi ni ya kusuasua jambo ambalo 
linachelewesha maendeleo.

“Sio kama nawachukia TBA hapana, 
kuna maeneo mmefanya vizuri, lakini hapa 
mmetuangusha sijaridhika na kasi yenu 
hamfanani na TBA,” alisema.

Meneja wa TBA Mkoa wa Pwani, Asha 
Muyanza, alielezea sababu za kuchelewa ku-
kamilisha mradi huo wa ujenzi kwa wakati 
kuwa ni pamoja na kupanda kwa gharama 
za vifaa vya ujenzi na changamoto ya maji.

 Mhandisi wa Halmashauri ya Chalinze, 
John Chizima, alisema jengo hilo la ghorofa 

tatu hadi kukamilika linatarajia kutumia Sh. 
bilioni tano na katika awamu ya kwanza Sh. 
bilioni 1.8 zitatumika.

Mbunge wa Jimbo la Chalinze, Ridhiwani 
Kikwete, alimpongeza Jafo kwa uamuzi wa 
kutoa agizo kwa TBA ambao wamekuwa 
wakichelewesha ofisi hiyo kukamilika kwa 
wakati.

Akiwa katika Halmashauri ya Kibaha Vi-
jijini, Jafo alitembelea ujenzi wa ofisi ya hal-
mashauri ambao unatarajia kugharimu zaidi 
ya Sh. bilioni nne na ujenzi wa hospitali ya 
wilaya ambao alimwagiza mkurugenzi 
pamoja na watumishi kusimamia kikamilifu 
miradi ya maendeleo ikamilike kwa wakati 
na iendane na fedha zilizotengwa.

Plan International 
yasaidia Kisarawe 
vifaa vya corona

Jafo aipa TBA mpaka Mei 
31 kukamilisha jengo

Na Romana Mallya

SHIRIKA la Plan Interna-
tional limekabidhi Wilaya 
ya Kisarawe, mkoani Pwani 
msaada wa vifaa mbalimbali 
vya kukabiliana na janga la vi-
rusi vya corona vyenye thama-
ni ya Sh. milioni 76.8.

Msaada huo ulikabidhiwa 
na Meneja wa Shirika hilo 
Kisarawe, Marcely Madubi, kwa 
Mkuu wa Wilaya hiyo, Joketi 
Mwegelo.

Vifaa hivyo ambavyo idadi 
yake ipo kwenye mabano ni vi-
pima joto vya mionzi(8), maten-
ki ya maji yenye ujazo wa Lita 
500(20), glovu boksi (80),galoni 
za lita tano za vitakasa mikono 
(5), vitakasa mikono (210), 
aproni (80), barakoa FFP2 (30), 
maboksi ya taulo za kike (100), 
miwani za kujikinga (30), viatu 
(120), vifuniko vya mwili (10), 
mabango (18) na vipeperushi 
(1500) kwa ajili ya kusambaza 
elimu.

Akizungumza kwenye hafla 
hiyo iliyofanyika Hospitali ya 
Wilaya ya Kisarawe, Mwegelo 
alilishukuru shirika hilo kwa 
msaada walioutoa ambao uta-
saidia kuimarisha mapambano 
ya corona.

“Plan International kwa kush-
irikiana na Shirika la Champion 
Chanzige (CCO) ambao wametoa 
msaada wa kutoa elimu kwa 
njia ya matangazo kwa jamii 
itakayoambatana na wasanii wa 
wilaya yetu kundi la Kibajaji, 
kwa kuzunguka kata 17 alisema.

Alisema utoaji huo wa elimu 
utakwenda sambamba na 
ugawaji aa vipeperushi na 
ubandikaji wa mabango katika 
ofisi za kata na maeneo men-
gine muhimu.

Pia alisema Shirika la Plan In-
ternational litawezesha mafun-
zo kwa wataalam na viongozi 
wa ngazi ya wilaya, kata na 
vijiji wapatao 488.

Kadhalika alisema shirika hilo 
kwa kushirikiana na Wizara 
ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto wa-
naandaa vipindi vitakavyotoa 
elimu rafiki kwa watoto kupitia 
runinga na redio.

Naye, Meneja wa shirika hilo, 
Madubi alisema vifaa vilivyo-
tolewa kwa ajili ya hospitali 
vina jumla ya thamani ya Sh. 
milioni 34.2 na Sh. milioni 42.5 
zitatumika kwa ajili ya kutoa 
elimu  kwa jamii dhidi ya co-
rona, kukarabati gari la wag-
onjwa na kuendesha mafunzo 
wataalam wa afya, walemavu, 
viongozi wa dini na wa serikali 
wapatao 488.

Alisema wanaamini vifaa 
hivyo vitasaidia kuimarisha us-
alama wa madaktari, wauguzi, 
wahudumu wa afya na wale 
wote walio mstari wa mbele 
katika mapambano dhidi ya 
corona.

Na Godfrey Mushi, HAI

MKUU wa Wilaya ya Hai mkoani Kiliman-
jaro, Lengai Ole Sabaya, ameiagiza Taasisi ya 
Kuzuia na Kupambana na Rushwa (Takuku-
ru) kumtafuta na kumkamata popote aliko 
mfanyabiashara anayedaiwa kutaka kud-
hulumu mali na ardhi ya kikongwe Frida 
Waraskawa, mkazi wa Kijiji cha kwa Sadala 
wilayani humo.

Waraskawa (83), anayemiliki mali na eneo 
la ekari tatu katika Mji wa kwa Sadala, anadai 
kupigiwa simu na mfanyabiashara huyo na 
kisha kupelekewa notisi ya kuhama katika 
ardhi yake ndani ya siku 14.

Ole Sabaya alitoa amri ya kukakamtwa 
mfanyabiashara huyo jana, alipokwenda ku-
kagua eneo hilo na kuzungumza na wakazi 
wa kwa Sadala.

“Takukuru sikiliza, nilitoa maelekezo kwa 
Ofisa Tawala amuite na huyo mfanyabiasha-
ra akakujibu blabla zake alizokujibu. Sasa 
ninakuelekeza; Takukuru mtafute popote 
alipo kwenye mipaka ya Tanzania au nje ya 
Tanzania, mna njia zenu.

“Mkamateni mniletee mkisaidiana na OCD 
(Mkuu wa Polisi wa Wilaya), halafu sasa ni-
tajua nani mwenye nguvu kati ya serikali 

na yeye. Na bibi kuanzia sasa mtu yeyote 
asikutoe hapa na madalali ole wao wasogee 
kwenye eneo hili. OCD simamia taratibu zote 
za haki zifuatwe. Wakikukwepa maana yake 
kuna jambo la ziada wanakukwepa nalo,” 
aliagiza.

Waraskawa anadai kuwa watu asiowafa-
hamu, walimpelekea notisi ya kuhama kwe-
nye eneo hilo, ikielezwa kuwa ni amri ya Ma-
hakama Kuu Kanda ya Moshi.

“Huyu bibi wa miaka 80 alikuwa na haki 
ya kupata tangu mwaka 1995 na mchakato 
wake haujabadilishwa hadi leo. Mgogoro ul-
ianza mwaka 2013 hadi leo na huyo mfanya-
biashara anasema atabomoa na kujenga su-
per markets kwa siku tatu hapa barabarani.

“Mnapelekana mahakamani na katika 
hatua za awali bibi huyu alishinda, mwaka 
2017 ikatolewa hukumu ambayo bibi haku-
wahi kuitwa, ila aliletewa barua na madalali 
kwamba anatakiwa kuondoka.

“Halafu tunyamaze tuwaangalie kwa saba-
bu mna pesa. Hivi matajiri wa Moshi mme-
kuwaje? Yaani kwa sababu ukiwa na visenti, 
ukoroge kila mtu? Huyu bibi na uzee huyu 
mmpeleke wapi kama hamtafuti laana?” Ole 
Sabaya alihoji.

Katika kutekeleza hilo, kiongozi huyo wa 

wilaya alisema kibaya zaidi, madalali wali-
opewa kazi hiyo, hawajawasiliana na uon-
gozi wa aina yoyote.

“Bahati mbaya, hawajatoa taarifa yoyote 
ya kuja hapa. Siyo kwangu wala hajamweleza 
OCD wala hawajamweleza Mtendaji wa Kata. 
Ole wake, nione analeta mtu mguu hapa.

Alimwagiza Mkuu wa Polisi wa Wilaya ya 
Hai kusimamia agizo lake hilo, huku akionya 
asitokee dalali yeyote akambughudhi au ku-
gusa mali yoyote ya Waraskawa ambaye ar-
dhi yake amekaa nayo kwa zaidi ya miaka 58.

“Na jambo la pili, bibi huyu alikata rufani 
mwaka 2017 na ameenda kuulizia, lakini 
hawakumjibu na nakala ya rufani ninayo 
hii hapa. Alilipa tarehe 31 mwezi 8 (Agosti) 
mwaka 2017,” alisema.  

Ole Sabaya alisema bibi huyo amejikuta 
akishangaa wanamletea notisi ya kubomoa 
nyumba yake, akiitaka Idara ya Sheria ya 
Halmashauri ya Wilaya ya Hai kufuatilia ma-
hakamani kujua hatma yake.

Nipashe imeiona nakala ya notisi hiyo 
yenye kumbukumbu namba INDE/MS/
HC/2020/24 iliyaondikwa Mei 9 mwaka huu 
kwenda kwa Frida Waraskawa na nakala 
yake kuelekezwa kwa Msajili wa Mahakama 
Kuu Kanda ya Moshi.

DC azuia uporaji mali ya kikongwe 

Wanachama wa kikundi cha kilimo cha umwagiliaji cha ‘Sweat no Sweet’ cha kijiji cha Bugunda, Kata ya Bwasi, wilayani Musoma, mkoani Mara, 
wakichukua maji kutoka kwenye mfereji kwa kutumia mashine ya kuvuta maji, ili kumwagilia mazao yao juzi. PICHA: MPIGA PICHA WETU
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PM asimamisha 3 Temesa
tuhuma ubadhirifu mil. 780/-

Mbunge wa Jimbo la Ulanga, mkoani Morogoro, Goodluck Mlinga (mwenye kanzu), akitoa maelezo 
ya matumizi ya gari la wagonjwa lililotolewa na Rais  John Magufuli, kwa ajili ya kusaidia Kituo 
cha Afya Lupiro, jimboni humo jana. Wengine ni viongozi wa CCM wilayani humo. PICHA: ASHTON 
BALAIGWA

Uchunguzi kijana anayedaiwa
kufia mahabusu sura mpya

Na Mwandishi Wetu 

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa amewasimam-
isha kazi watumishi watatu wa Wakala wa Ufundi 
na Umeme (Temesa), kwa tuhuma za kuhusika 
na upotevu wa Sh. milioni 780 zinazotokana na 
zabuni.

Vile vile, Waziri Mkuu ametoa muda wa miezi 
miwili kwa taasisi zote za serikali zinazodaiwa na 
Temesa kiasi cha Sh. bilioni 25.88 ziwe zimeshali-
pa na iwapo kuna taasisi itashindwa kulipa deni 
lake hadi Julai 30, 2020 apewe taarifa.

Alitoa maagizo hayo jana alipotembelea kara-
kana ya mitambo ya Temesa, jijini Dodoma na 
kuwasisitiza watumishi hao wafanye kazi kwa 
uadilifu na serikali aihitaji wala haitowavumilia 
watumishi wazembe.

Watumishi waliosimamishwa kazi ni Mkuru-
genzi wa Huduma Saidizi, Hans Lyimo, Kaimu 
Mhasibu Mkuu, Jonas Bakuza na Lecian Mg-
eta, aliyekuwa Mhasibu wa Wakala huo ambaye 
aliandika barua ya kuacha kazi Aprili 6, 2020. 

Ameagiza mtumishi huo arudishwe kazini ili 
akajibu tuhuma zinazomkabili.

“Kazi hii imefanywa kwa ushirikiano na ofisa 
wa benki ya CRDB asiyekuwa mwaminifu am-
baye naye tutamtafuta hadi tumpate. Fedha hizo 
zilikuwa kwenye mfumo wa hundi wao wakazi-
badilisha na kuziweka katika mfumo wa fedha 
taslimu. Umakini usipokuwapo fedha zote zi-
takuwa zinaliwa tu.”

Kufuatia hali hiyo, Waziri Mkuu amemuonya 
Mtendaji Mkuu wa Temesa, Japhet Maselle, kuto-
kana na usimamizi wake usioridhisha, amesema 
mtendaji huyo alikuwa anajua kuhusu upotevu 
wa fedha katika wakala huo na hakuchukua hat-
ua kwa wahusika.

“…si mzuri kwenye usimamizi unapenda kua-
cha watu wanaofanya maovu wakiwamo na wa-
tumishi hawa watatu. Mtendaji ulikuwa unajua, 
ulikuwa hauchukui hatua hadi uliposikia nakuja, 
hii si sahihi sheria zipo na maelekezo ya serikali 
yapo. Upotevu wa Sh. milioni 780 katika taasisi 
ni doa.”

Waziri Mkuu amesema kufuatia matumizi 

mabaya ya fedha yanayofanywa Temesa, amem-
wagiza Mdhibiti na Makaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali (CAG), akafanye ukaguzi katika wakala 
huo kutokana na upotevu wa Sh. milioni 780 zi-
lizotakiwa zipelekwe Mamlaka ya Mapato Tanza-
nia (TRA).

Wakati huo huo, Waziri Mkuu amezitaka taasisi 
zote za serikali zinazodaiwa na wakala huo ziwe 
zimelipa madeni yote katika kipindi cha miezi 
miwili ili kuiwezesha Temesa kutekeleza maju-
kumu yake ipasavyo.

“Tukishapata bilioni 25, Temesa hii tukapeleka 
walau bilioni moja moja kila mkoa watanunua 
mitambo, watanunua vipuri na magari yataten-
genezwa kwa haraka. Magari yote ya serikali 
lazima yatengenezwe Temesa kwa sababu ya 
uhakika wa usalama wake.”

Pia, Waziri Mkuu ameuagiza uongozi wa waka-
la huo ufanye maboresho makubwa kiutendaji 
ikiwa ni pamoja na kufanya marekebisho ya se-
hemu ya magari kwa kuwa inalalamikiwa zaidi 
hususani suala la utengenezaji wa magari yanay-
opelekwa.

Pia, amesema kuwa wakuu wa mikoa, maka-
tibu tawala wa mikoa wanalalamikia gharama 
kubwa wanazotozwa kwa ajili ya utengenezaji wa 
magari, hivyo lazima ziangaliwe kama ni halisi.

Kadhalika, ameuagiza uongozi wa wakala huo 
ujiridhishe kila kivuko kama ni kizima ili kuepu-
sha madhara makubwa yanayoweza kutokea na 
wavifanyie ukaguzi wa mara kwa mara.

Awali, Mtendaji Mkuu wa Temesa alisema 
wakala huo unakabiliwa na changamoto mbalim-
bali zikiwamo madeni makubwa yanayotokana 
na huduma zao kutolipwa kwa wakati au kutolip-
wa kabisa.

“…kwa mfano hadi mwezi Machi 2020 tunazid-
ai taasisi za serikali kiasi cha Sh. 25,882,593,038 
na wakati huo huo tukidaiwa na wazabuni mbal-
imbali kiasi cha Sh. 18,959,630,408.”

Changamoto nyingine aliyoitaja ni uchakavu 
wa karakana nyingi zinazomilikiwa na wakala 
huo katika makao makuu ya mikoa mbalimbali 
nchini, hivyo kuathiri ufanisi katika matengen-
ezo ya magari ya serikali.

Na Mwandishi Wetu, MOROGORO

JESHI la Polisi mkoani Morogoro limeanza kufanya uchunguzi 
kubaini mazingira tatanishi ya kifo cha Kelvin Mapondela (22), ambaye 
mwili wake bado umehifadhiwa katika chumba cha kuhifadhia maiti 
Hospitali ya Mt. Francis, mjini Ifakara kwa takribani wiki tatu kutokana 
na mvutano baina ya vyombo vya dola na ndugu wa marehemu.

Kelvin alifariki Aprili 28, mwaka huu na ndugu wa marehemu wa-
nadai kifo chake kimetokana na kipigo cha polisi wakati akiwa maha-
busu.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Morogoro, Wilbroad Mutafungwa, 
akizungumza na waandishi wa habari kutokana na sakata hilo, alisema 
ofisi yake imefungua jalada na kuanzisha uchunguzi unaoongozwa na  
Mkuu wa Upelelezi wa Makosa ya Jinai (RCO) wa mkoa huo.

Mutafungwa, alisema licha ya majibu ya kitabibu kutolewa, 
ameamua kuongeza nguvu kuwa suala hilo litashughulikiwa na RCO 
wa mkoa huo kwa kina zaidi.

Alisema, katika uchunguzi huo hawatamwonea mtu yeyote na 
hata ikibainika kuwa askari wake wamehusika na sheria zitachukua 
mkondo wake.

Akielezea tukio lilivyotokea, Mutafungwa alisema baada ya kupata 
malalamiko mengi juu ya tukio hilo, ameamua kwenda mjini Ifakara 
ili kuonana na ndugu wa marehemu licha ya suala hilo kuwa katika 
uchunguzi.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Morogoro, alisema Aprili 26, mwaka 
huu, mjini Ifakara zilipokelewa taarifa kuwa kijana mmoja alikamatwa 
na vijana wawili kwa tuhuma za kuwaibia waya wa kopa katika ofisi 
yao ya kununua vyuma chakavu.

Mutafungwa alisema baada ya kutuhumiwa alikamatwa na wenzie 
na kupelekwa umbali wa kilomita kadhaa na walipofika huko walim-
shambulia na baadaye kumvua nguo kwa madai ya kutaka kumlawiti.

Alisema siku iliyofuata Aprili 27, kijana aliyeshambuliwa alitoa 
taarifa katika kituo cha polisi kwa madai ya kushambuliwa na vijana 
wawili na alipofika nyumbani alikutana na vijana hao wawili akiwamo 
marehemu kwa nia ya kuomba msamaha kwa kitendo walichokifanya 
siku ya nyuma.

Wakati wakiendelea kuomba msamaha walishangaa askari mgambo 
wakiwakamata na kudai wanahitajika polisi kwa makosa waliyoya-
fanya siku moja nyuma na kuchukuliwa na kupelekwa kituo cha polisi 
wilaya.

Kamanda Mutafungwa alisema siku iliyofuata ya Aprili 28, vijana 
wote wawili waliombewa dhamana na walifanikiwa kupata, lakini 
ilipofika usiku siku hiyo hiyo, walipata taarifa kuwa mmoja kati ya 
watuhumiwa amefariki dunia.

Alisema katika taarifa ya kifo hicho ndugu wa marehemu walidai 
kuwa ndugu yao amefariki baada ya kupigwa na polisi wakati akiwa 
mahabusu.

Kamanda huyo alibainisha kuwa, baada ya kuenea kwa taarifa hizo, 
Jeshi la Polisi liliamua kufungua jalada la uchunguzi ili kufahamu 
pale marehemu na mwenzake walipomchukua mtuhumiwa walienda 
kufanya nini na pia kujua marehemu na mwenzake walipokamatwa 
kuletwa kituoni walifanywa nini.

Alisema wanachunguza watuhumiwa wote wawili kipi kimewatokea 
wakati wakiwa mahabusu, huku pia wakichunguza tabia za marehemu 
na ilikuwaje baada ya kutolewa kwa dhamana.

Kamanda huyo aliwaomba ndugu wa marehemu kama wana 
ushahidi wowote wapeleke kwa RCO na ataufanyia kazi na kuomba 
kuuchukua mwili kwa ajili ya mazishi kwa kuwa uchunguzi wa kidak-
tari umeshafanyika na majibu yamepatikana na kinachosubiriwa sasa 
ni kubainika wahusika baada ya uchunguzi.

Kwa upande wa ndugu wa marehemu, Steven Marios ambaye 
amejitambulisha kuwa babu wa marehemu, alidai mjukuu wao ali-
ibiwa waya huo akiwa kazini na siku ya pili walikuja kuchukuliwa na 
mgambo na kupelekwa kituo cha polisi na siku ya tatu walipoenda 
kupeleka chai waliambiwa watuhumiwa hao wawili walipigwa sana 
wakati walipokuwa mahabusu.

Marios, alidai hata baba wa marehemu alipoenda kushughulikia 
suala la dhamana kwa mwanawe, alidai alipigwa na polisi na walipo-
fanikiwa kumtoa Kelvin alikuwa anashindwa kutembea kutokana na 
kipigo.

Babu huyo wa marehemu, alidai walimchukua Kelvin na kumpeleka 
Hospitali ya Mt. Francis na alipofika alikimbizwa chumba cha uangalizi 
maalum (ICU), baada ya hali yake kuwa mbaya na ilipofika usiku ali-
fariki dunia wakati akihangaikiwa kuongezewa damu.

Ndugu mwingine wa marehemu, aliyejitambulisha jina la Focus 
Mapondela, alidai kinachowashangaza ndugu yao alikuwa mzima wa 
afya wakati anakamatwa, lakini alipotoka mahabusu alikuwa katika 
hali mbaya.

Mapondela, alisema wamepokea ushauri wa kamanda huyo wa 
polisi  kwa kumleta Mkuu wa Upelelezi wa Mkoa wana imani haki 
itatendeka na suala la kumzika marehemu watakaa kama familia kisha 
kutoa majibu na kutangaza siku ya maziko.
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HABARI KITAIFA

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

MKUU wa Wilaya ya Morogoro, Re-
jina Chonjo, amewaonya madereva wa 
magari   ya kubeba wagonjwa, kuacha 
mara moja tabia ya kuyatumia kwa ajili 
ya shughuli binafsi ikiwamo kubebea mi-
kaa.

Badala yake mkuu huyo wa wilaya 
alisema yatumike kama yalivyokusudi-
wa.

Chonjo alitoa onyo hilo baada ya 
kupokea gari la wagonjwa lililotolewa 
na Mbunge wa Jimbo la Morogoro Mjini, 
Abdulaziz Abood, lenye thamani ya Sh. 
milioni 42 kwa ajili ya Kituo cha Afya cha 
Sabasaba Manispaa ya Morogoro.

“Zipo taarifa za baadhi ya madereva 
kuyatumia magari hayo ya kubebea 
wagonjwa kwa ajili ya kubeba mikaa na 
vitendo vya uhalifu kwa kuwa yanaweza 
kupita popote yakiwasha king’ora,   un-
aweza kusikia hili gari limekamatwa Ul-
anga limebeba bangi,” alionya.

Aidha, aliwataka wahudumu wa afya 
kwa kushirikiana na dereva wa gari hilo 
kuhakikisha wanalitunza na kulitumia 
katika matumizi yaliokusudiwa na kuwa-
taka wananchi kutoa taarifa wanapoona 
linatumika vibaya.

Alimpongeza Mbunge Abood kwa 
juhudi anazofanya.

Mganga mfawidhi wa kituo hicho, Dk. 
Vulfrida Kyala, alisema uwapo wa gari 

hilo katika kituo hicho kutasaidia kupun-
guza vifo vya wajawazito pale wanapo-
hitajika kuhamishiwa katika Hospitali ya 
Rufani. Alisema katika kituo hicho kuna 
wodi ya wajawazito Agosti 2019, ikiwa 
na uwezo wa kuhudumia wajawazito 18 
kwa wakati mmoja na imelenga kuhu-
dumia  2,585 wa kata hiyo.

Alisema hadi sasa kinamama walioji-
fungulia hapo ni 835, huku 217 wakipewa 
rufani kwenda hospitali ya mkoa kabla 
ya kujifungua kwa ajili ya huduma zaidi.

Mkurugenzi wa Manispaa ya Moro-
goro, Sheila Lukuba, alisema uongozi wa 
manispaa utahakikisha gari hilo linatu-
mika kwa matumizi sahihi sambamba na 
kulitunza.

Wateja Tigo 
Pesa 
wavuna 
bilioni 2.7/- 
Na Mwandishi Wetu

SHILINGI bilioni 2.7 zime-
tolewa na Kampuni ya Tigo 
Tanzania katika robo ya 
kwanza ya mwaka 2020 kwa 
wateja wake ambao wanatumia 
huduma ya Tigo Pesa.

 Fedha hizo ambazo wateja 
wa Tigo wamepata ni mwende-
leo wa kampuni hiyo kugawana 
faida na wateja wake ambapo 
huo ni mgao wa 24 tangu 
kuanza utaratibu huo.

Akizungumzia utaratibu huo 
wa kugawana faida na wateja, 
Kaimu Ofisa Mkuu wa Huduma 
za Fedha Tigo Tanzania (MFS), 
Angelica Pesha, alisema kam-
puni hiyo hadi sasa imetoa Sh. 
bilioni 100.9 tangu waanzishe 
utaratibu huo Julai 2014. 

Pesha alisema katika robo 
ya kwanza ya mwaka huu 
kutokana na janga la ugonjwa 
wa COVID-19 unaosababishwa 
na virusi vya corona ambapo 
biashara zimeshuka kutokana 
na mzunguko wa kifedha kuwa 
mgumu, gawio hilo kwa wateja 
litawasaidia sana.

“Kutokana na janga la 
COVID-19, limeathiri nchi na 
wananchi duniani kote na hapa 
Tanzania, faida hii tunawapa 
watumiaji mmoja mmoja, 
watoa huduma za rejareja na 
wajumla na wadau wengine wa 
Tigo,” alisema Pesha.

 “Tunajisikia faraja ku-
tangaza ongezeko la faida kwa 
mara ya 24 mfululizo ambayo 
inatoa nafuu kwa wateja wa 
Tigo Pesa, hivyo kuwasaidia 
katika kupata huduma za 
kijamii kwani wamekuwa watu 
muhimu katika kutuwezesha 
kutimiza malengo yetu,” al-
iongeza.

Kaimu Mkuu huyo alisema 
huduma hiyo imesababisha 
kutimiza majukumu yao hasa 
katika huduma ya fedha kwa 
wateja wao.

Pesha alisema Tigo inaen-
delea kuongeza faida kwa 
kuongeza wateja wa Tigo Pesa 
ili kuchochea ongezeko la faida 
kibiashara.

Alisema hadi sasa Tigo 
Pesa ina mtandao wa wafan-
yabiashara zaidi ya 50,000 
nchini kote na wakala zaidi ya 
110,000 wanaosaidia mahitaji 
ya wateja ya kila siku.

Waziri wa Nishati, Dk. Medard Kalemani (kulia), akiwasha umeme katika nyumba ya mkazi wa Kijiji cha Bugwego, Kata ya Bwongera, 
wilayani Chato, mkoani Geita juzi, alipofanya ziara ya kukagua maendeleo ya usambazaji umeme vijijini katika maeneo hayo. PICHA: 
ZUENA MSUYA 

Madereva wapewa masharti
matumizi magari ya wagonjwa

Na Yasmin Protece, MKURANGA

MKUU wa Wilaya ya Mkuranga  Mkoa 
wa Pwani, Philberto Sanga,  ameagiza wa-
tendaji wa kata zote zilizopo katika wilaya 
hiyo kwenda kutoa elimu ya afya ya uzazi  
kwa wazazi na walezi wa wanafunzi.

 Wanafunzi hao ni wa shule za msingi 
na sekondari  kwa lengo la kuwaepusha 
na mimba zisizotarajiwa hasa kipindi hiki 
cha mapumziko kama tahadhari ya kujik-
inga na maambukizo ya virusi vya corona.

Sanga  aliyasema wakati wa uwasil-
ishwaji wa taarifa za kata za robo ya tatu 
kwa mwaka wa fedha 2019/2020,  na ku-

sisitiza kuwa anasikitishwa na baadhi ya 
wazazi wanaowaachia watoto wa shule 
kufanya biashara ndogo na wengine ku-
zurura mitaani.

Badala yake aliwataka wakae nyumbani 
wakijisomea, hatua itakayowasaidia kujie-
pusha na vitendo vinavyoweza kuwaathi-
ri  kielimu baada ya shule kufunguliwa.

Baadhi ya madiwani waliunga mkono 
agizo hilo na kusisitiza ya kuwa wazazi 
wawe makini na watoto wao ili kuepusha 
kuchukuliwa hatua za kinidhamu na hati-
maye adhabu za vifungo au faini kwa wale 
wote watakaoenda kinyume cha sheria za 
malezi ya watoto wadogo na wanafunzi.

Pamoja na kupokea  agizo hilo,  baadhi 

ya madiwani walimpongeza Naibu Waziri  
wa Mifugo na Uvuvi na Mbunge wa Jimbo 
la  Mkuranga,  Abdallah Ulega, kwa juhudi 
anazozifanya katika kuwaletea wananchi 
wa Wilaya ya Mkuranga   maendeleo ka-
tika sekta za elimu, afya na miundombinu 
ya barabara.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya hiyo, Mhandisi Msha-
mu Munde, aliwashukuru wakuu wa idara 
na vitengo kwa juhudi wanazozifanya za 
kusimamia miradi ya maendeleo na ku-
wataka kusimamia ubora na viwango vya 
hali ya juu miradi yote inayoanzishwa ka-
tika wilaya  ili iwe na hadhi  kwa jamii na 
maendeleo ya wilaya kwa ujumla.

DC asuka mkakati kuzuia mimba 
za wanafunzi likizo ya corona

 “Tunajisikia faraja 
kutangaza ongezeko la 
faida kwa mara ya 24 
mfululizo ambayo in-
atoa nafuu kwa wateja 
wa Tigo Pesa, hivyo 
kuwasaidia katika ku-
pata huduma za kijamii 
kwani wamekuwa 
watu muhimu katika 
kutuwezesha kutimiza 
malengo yetu,” al-
iongeza.



MBUNGE wa Viti Maalum 
(CCM), Fatma Toufiq (pichani), 
amehoji kuwapo kwa utofauti 
wa takwimu za ajali nchini zi-
nazotolewa na Shirika la Afya 
Duniani (WHO) na Jeshi la 
Polisi.

Akiuliza swali bungeni jana, 
mbunge huyo alisema kwa 
mujibu wa takwimu za WHO, 
takribani Watanzania 16,000 
hupoteza maisha kwa mwaka 
kwa ajali za barabarani.

“Hata hivyo takwimu za 
Jeshi la Polisi zinaonyesha ni 
watu 300 hadi 4,000 wame-
poteza maisha kwa mwaka 
kwa ajali. Je, ukweli upo wapi 
katika upatikanaji wa tak-
wimu?” Alihoji.

Katika majibu ya Wizara ya 
Mambo ya Ndani ya Nchi, il-
isema takwimu sahihi za ajali, 
vifo na majeruhi ni zinazotole-
wa na Jeshi la Polisi.

“Huripotiwa katika vituo 
vya polisi na hukusanywa na 
askari polisi wa usalama bara-

barani ambapo takwimu hizo 
hutolewa na kutumiwa pia 

na Idara ya Takwimu ya Taifa 
katika kuandaa taarifa ya nchi 

inayohusiana na masuala ya 
ajali,” ilisema.

Aidha, ilisema kwa kuz-
ingatia sheria ya Usalama 
Barabarani Sura ya 168 ili-
yorejelewa mwaka 2002 na 
marekebisho yake ya mara 
kwa mara, Inspekta Jenerali 
wa Polisi anao wajibu wa 
kukusanya na kutoa tak-
wimu za taarifa za usalama 
barabarani kwa umma.

Hata hivyo, ilisema tak-
wimu zinazotolewa na 
WHO ni takwimu za maki-
sio na katika takwimu zao 
kwa taarifa ya mwaka 2018 
inaonyesha ajali za baraba-
rani zilisababisha vifo 3,256 
takwimu ambazo ni sahihi 
kwa kuwa chanzo chake ni 
jeshi hilo.

Kutokana na hilo, wiz-
ara ilisema kwa takwimu 
za takribani Watanzania 
16,000 hupoteza maisha 

kwa mwaka hazina ukweli 
wowote.
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HABARI bungeni

Mgogoro 
Hifadhi Ruaha, 
wakazi Mbarali 
kutatuliwa

BUNGE limeelezwa kuwa serikali 
ipo katika hatua za mwisho za 
utatuzi wa mgogoro wa mpaka 
kati ya Hifadhi ya Taifa ya Ruaha 
na wakazi wa baadhi ya kata za 
Wilaya ya Mbarali.

Hayo yalielezwa jana bungeni 
na Wizara ya Maliasili na Utalii 
ilipokuwa ikijibu swali la Mbunge 
wa Viti Maalum (Chadema), Sophia 
Mwakagenda.

Katika swali la mbunge huyo, 
alihoji ni lini serikali itatatua 
mgogoro kati ya hifadhi hiyo na 
wananchi wa Kata za Madibira, 
Miyombweni, Igawa, Rujewa, Song-
we, Mapogoro na Ruhanga kupitia 
Tangazo la Serikali (GN) 28 Mbarali 
ili kuwaondolea hofu wananchi.

Alisema wakulima na wafugaji 
wamekuwa wakikamatwa kila siku 
na kudhaniwa kuwa wanaendesha 
shughuli zao sehemu ya hifadhi.

“Je, ni kwa nini wananchi ambao 
ni wakulima na wafugaji wanaen-
delea kukamatwa kwa amri ya 
Mkuu wa Wilaya?” Alihoji.

Alieleza kuwa wakati Waziri 
Mkuu akiahirisha Bunge la Bajeti 
2016/17 alitoa kauli kuwa wa-
nanchi wasibughudhiwe mpaka 
pale timu ya wataalamu itaka-
pokuwa imerejesha taarifa ya 
utafiti wa mgogoro huo ndipo 
serikali itatoa tamko la mwisho 
kuhusu mgogoro huo.

Katika majibu ya wizara hiyo, 
ilisema serikali ipo katika hatua 
za mwisho za utatuzi wa mgogoro 
huo.

“Ikumbukwe kuwa baada ya 
agizo la Rais John Magufuli, la 
kumaliza kero za ardhi katika 
maeneo yaliyohifadhiwa, timu ya 
mawaziri wa wizara za kisekta, 
iliundwa kushughulikia migogoro 
ya ardhi katika maeneo mbalim-
bali nchini ikiwamo Wilaya ya 
Mbarali kati ya wakulima, wafugaji 
na hifadhi hiyo,” ilisema.

Ilieleza kuwa taarifa na map-
endekezo ya timu hiyo yaliwasil-
ishwa kwenye mamlaka husika 
kwa ajili ya kutoa maamuzi. 

“Maamuzi hayo yalitolewa 
taarifa na Waziri Mkuu mwezi 
Septemba 2019 kuwa jumla ya 
vijiji 920 kati ya 975 vilivyokuwa 
na migogoro na maeneo yaliyo-
hifadhiwa nchini vitabakia kama 
vilivyo,” ilisema.

Ilibainisha kuwa vijiji hivyo 
vinajumuisha pia vijiji katika kata 
hizo vyenye mgogoro wa GN 
namba 28 ya 2008.

Aidha, ilisema wizara kupitia 
Shirika la Hifadhi za Taifa Tanza-
nia (Tanapa) pamoja na Mkuu wa 
Wilaya ya Mbarali wanaendelea 
kutekeleza maagizo ya Waziri 
Mkuu kulingana na kauli aliyotoa 
kuwa wananchi wasibughudhiwe 
hadi timu ya wataalamu itaka-
pokuwa imerejesha taarifa ya 
utafiti wa mgogoro huo.

Hata hivyo, ilisema kuna baadhi 
ya wananchi ambao wameendelea 
kufanya shughuli za kibinadamu 
hifadhini kama vile kufungua 
mashamba mapya, kuanzisha 
makazi na kuchunga mifugo katika 
maeneo ambayo hayana mgogoro 
au yale ambayo wananchi walik-
wisha kulipwa fidia na kuham-
ishwa.

Mafunzo ya uandaaji vyakula
vya virutubisho rasmi mikoa 6

Mbunge ahoji takwimu ajali 
za barabarani kutofautiana 

Waziri wa Nishati, Dk. Medard Kalemani (kushoto), akizungumza na mmoja wa mwenye nyumba katika kijiji cha Kwasunga, wilayani 
Korogwe mkoani Tanga, baada ya kuwasha umeme katika nyumba hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Augusta Njoji, DODOMA

WIZARA ya Kilimo imeanza kutoa 
mafunzo ya uzalishaji, utayarishaji na 
ulaji wa vyakula vilivyoongezewa viru-
tubisho katika mikoa sita.

Mikoa hiyo ni yenye zaidi ya asilimia 
40 ya watoto wenye udumavu, ambao ni 
chini ya miaka mitano.

Mikoa hiyo ni Njombe (53.6%), Rukwa 
(47.9%), Iringa (47.1%), Songwe (43.3%),

Kigoma (42.3%) na Ruvuma (41.0%).
Hayo yalibainishwa jana bungeni na 

wizara hiyo ilipokuwa ikijibu swali la 
Mbunge wa Mkinga (CCM), Dunstan 
Kitandula (pichani).

Katika swali lake, mbunge huyo alise-
ma utapiamlo katika nchi ni janga kubwa 
kwa sababu kila watoto 100, watoto 30 
wana tatizo la udumavu wa akili.

Pia, alisema kila watoto 100, watoto 
59 wenye umri kati ya miezi 6 na miaka 
5 wana upungufu wa damu, kutokana na 
hali hiyo, inagharimu serikali asilimia 2 
ya pato la Taifa sawa na dola za Marekani 
milioni 518 kuhudumia dawa za vitamini 
‘A’ na folic acid.

“Je, kwa nini serikali isiwekeze katika 
upatikanaji wa mbinu bora za kilimo ili 
kuinua kiwango cha upatikanaji wa lishe 
bora ya kudumu kama njia ya kukabiliana 
na tatizo hilo?” Alihoji.

Katika majibu ya wizara hiyo, ilisema 
mpaka sasa mafunzo hayo yameshafanyi-
ka

katika Mkoa wa Iringa, ambayo yali-
husisha wanawake walio katika umri wa 
kuzaa, wanaume, viongozi na wataalamu 
katika ngazi ya kata na halmashauri.

Aidha, ilisema katika mafunzo hayo 
mashamba darasa 12 yalianzishwa katika 
kata 8 kwa lengo la kufanyia mafunzo kwa 
vitendo.

“Mafunzo haya yanalenga kujengea 

uwezo wa jamii katika kuzalisha na ku-
tumia mazao yaliyoongezewa virutubi-
shi kibaiolojia hatimaye kukabiliana na 
upungufu wa vitamini na madini mwilini 
hususan watoto chini ya miaka mitano na 
kinamama wajawazito na wanaonyonye-
sha,” ilisema.

Wizara ilisema ni miongoni mwa 
wizara 8 zinazotekeleza masuala ya 
lishe hapa nchini. 

“Katika kutekeleza Mpango Jumuishi 
wa Kitaifa wa Lishe, Wizara ya Kilimo 
inalo jukumu la kuhakikisha kuwa 
mazao yenye virutubisho kwa wingi 
yanazalishwa na kutumiwa ipasavyo,” 
ilisema.

Kadhalika, ilisema kwa kushirikiana 
na Wizara ya Viwanda na Biashara, 
virutubishi vinaongezwa katika baadhi 
ya bidhaa zenye matumizi makubwa.

“Kwa mfano, madini chuma, zinki na 
vitamini ‘B’ huongezwa kwenye unga, 
ambapo vitamini ‘A’ huongezwa katika 
mafuta ya kupikia,” ilisema.

 
Ilieleza wizara pia ina jukumu la 

kuelimisha jamii kuhusu uzalishaji wa 
mazao mchanganyiko na matumizi ya 
vyakula vinavyotokana na mazao hayo.

“Vituo vya utafiti wa mazao ya kil-
imo nchini vikishirikiana na wadau 
vimekuwa vikizalisha aina mbalimbali 
za mbegu za mazao yaliyoongezewa 
virutubisho kibaiolojia mazao hayo ni 
pamoja na viazi lishe, mahindi yenye 
vitamini ‘A’ kwa wingi, pia maharage 
yenye madini chuma na zinki kwa win-
gi,” ilisema.

Hata hivyo, ilisema mazao hayo ya-
meanza kuzalishwa na kutumiwa se-
hemu mbalimbali nchini, mfano viazi 
lishe vinazalishwa mikoa ya Morogoro, 
Pwani, Iringa, Singida, Shinyanga, 
Mwanza na Kagera.

“Katika kuhakikisha usimamizi 
mzuri wa mazao haya, wizara imeandaa 
mwongozo wa mazao yaliyoongezewa 
virutubishi kibaiolojia ambao utatumi-
wa na wadau wote katika mnyororo wa 
thamani wa mazao haya,” ilisema. 
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Na Ani Jozeni

T
UNAPOENDELEA kukum-
buka maisha ya tunu Ba-
lozi   Dk  Augustine Mahiga, 
aliyeondoka akiwa Waziri 

wa Sheria na Mambo ya Katiba,  
pamoja na hilo ana  sifa lukuki. Mo-
jawapo ni kuzama na kutekeleza 
kwa vitendo nadharia za uhusiano 
wa kimataifa alizowahi kujifunza 
na kufundisha katika  Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam -UDSM. 

Ni wazi kuwa licha ya kuwapo  
maelezo  na mchango wake kitaifa 
na kimataifa, Balozi Mahiga, bado 
kuna nafasi ya kutafakari maisha 
yake na nini aliwakilisha katika di-
plomasia na maeneo mengine ya 
maendeleo.  

Hakuna wanadiplomasia wawili 
wanaofanana, au wakuu wa idara 
za Umoja wa Mataifa kutoka Tan-
zania wanaoweza kufanana. Kila 
mmoja anakuja na mchango wake 
na mwelekeo wake, unaofafanua 
alichokifanya na alama anazozi-
acha.

Kazi ya Dk. Mahiga katika miaka 
takriban 42 tangu aondoke Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam mwaka 
1978 akiwa mhadhiri  wa Taaluma 
ya Siasa na Utawala, ni ya aina yake.

Ni mmoja kati ya wasomi wa 
Chuo Kikuu UDSM walioondoka 
katika umri mdogo na kuingia anga 
tofauti za utumishi wa kimataifa.

Kwa sehemu kubwa ya uteuzi 
wa aina hiyo kwa upande wa wa-
hadhiri chuoni hapo, mara nyingi 
zaidi mtaalamu husika anakuwa 
nje kwa muda halafu anaendelea 
na kazi chuoni.

Kuna kundi lingine la wasomi 
ambao wanateuliwa katika kazi za 
kitaifa na wasirudi tena chuoni, 
lakini mandhari yao ya kikazi kim-
singi yanakuwa hapa nchini, kwa 
mfano kwa uteuzi wa kusimamia 
mashirika ya umma au wizara iwe 

Hatua kujiangalia Rais Uhuru,
Ruto kukwepa Kenya ya 2007
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BALOZI MAHIGA

Mbobezi wa UDSM aliyetumika
UN kuleta amani maeneo korofi

Balozi Mahiga (kushoto) akiwa na aliyekuwa Katibu Mkuu wa UN, Ban Ki-moon  (mwenye 
kizibao), kwenye shughuli za umoja huo. PICHA: MTANDAO

ni ukatibu mkuu au uwaziri.  
Wapo waliotoka katika ngazi 

kama hiyo na kurudi kwa muda 
mfupi halafu kuendelea na kazi 
za kitaifa, akiwamo Profesa Mark 
Mwandosya, mhandisi umeme ali-
yepata sifa lukuki katika masomo 
yake.

Akiwa amefikia ngazi ya ukatibu 
mkuu alirudi chuoni kufundisha, 
baadaye akawa mbunge na kuen-
delea na uwaziri na ukawa ndiyo 
mwisho kuwepo chuoni hapo.

Dk. Mahiga alikabidhiwa kazi 
zinazoendana na taaluma yake ya 
udadisi na uchambuzi wa kisiasa, 
aliyoianza akiwa mshauri Ikulu 
kabla ya kukabidhiwa makabrasha 
tofauti katika taasisi nyeti na punde 

akaonekana anaweza kujenga hoja 
na kuwezesha inachoamini Tanza-
nia kieleweke, hivyo akawa ndiye 
mtu anayefaa kuchukua nafasi ya 
Dk. Salim Ahmed Salim kama ba-
lozi Umoja wa Mataifa.

Ni viatu ambavyo ingekuwa vigu-
mu kwa mtu yeyote kuvivaa, na hai-
kuwa jambo la kushangaza kuwa 
hapakuwa na ‘bashasha’ kama za 
Dk. Salim wakati wake, kwani mwa-
nadiplomasia huyo alikonga nyoyo 
za dunia kwa suala la China.

Dk. Mahiga alikuwa katika kile 
Waingereza wanaita ‘eye of the 
storm,’ jicho la tufani, kwa muda 
wake wote wa utumishi serikalini 
na kama mtumishi wa kimataifa, 
kwa uteuzi wa makatibu wakuu to-

fauti wa Umoja wa Mataifa.
Kwa kuwa hakuwahi kusahau-

lika katika ngazi yoyote aliyofikia, 
akapewa jukumu   moja baada ya 
jingine, yaani kutoka chuoni kuin-
gia Ikulu, Mkurugenzi  wa Usalama 
wa Taifa, kuchukua nafasi ya   Dk. 
Salim, halafu UN kumchukua na 
kubaki naye muongo mzima, si kazi 
rahisi.

Ni mtu aliyeaminika katika mae-
neo nyeti, na ni wazi alileta tija 
kuongea na watu   wasioelewa di-
plomasia, katika vituo vigumu vya 
kazi kama Liberia na Somalia.

Kusema kweli, kazi hizo za upa-
tanishi wakati wa vita zinahitaji 
mtu mtulivu ambaye yuko tayari 
kuhatarisha hata maisha yake 

ili kuokoa wengine endapo kwa 
juhudi zake urefu wa vita unaweza 
kupungua, au mifumo ya amani 
ikaharakishwa.

Kwa maana hiyo, hayati Dk. Ma-
higa ameitendea haki taaluma ya 
uelewa wa mifumo ya kiusalama 
katika maisha ya nchi na mazingira 
tofauti ya kimataifa, kuliko mwa-
nadiplomasia mwingine ambaye 
nchi hii imewahi kuwa naye.

Hakuwa mtu aliyepewa tu kazi 
ya ubalozi ila alianza katika ushau-
ri, na baada ya miaka 10 akiiwak-
ilisha nchi, akawa sasa mshauri wa 
kimataifa. Alikuwa anabadilishiwa 
vituo vya kazi na siyo kupanda nga-
zi au kupata sifa.

Kwa maana hiyo haitakuwa sa-
hihi kumlinganisha Dk. Mahiga na 
baadhi ya wale waliopewa nafasi 
kubwa UN kwani zaidi walikwenda 
kama watawala.

Hawakuingizwa katika maeneo 
ya misukosuko na vita yanayohitaji 
mtaalamu wa amani, kujenga hoja 
kwa taabu mbele ya watu wanaon-
goja kikao hicho kiishe waendelee 
na mipango yao ya mashambulizi.

Balozi   Mahiga siyo tu alifanya 
kazi hiyo na ‘Simba wa Liberia’ 
halafu miongoni mwa wapiganaji 
‘vita isiyoisha’ nchini Somalia na 
akawa anapata usinginzi anaji-
andaa kuketi mezani na watu hao 
hao kwa miaka kadhaa na UN 
ikawa tegemezi kwake hadi ame-
fikia umri unaokaribia miaka 70 
haikuwa mazingira ya kawaida.

Kimsingi ni kuwa Mahiga am-
ethibitisha kuwa ‘taaluma ya siasa’ 
au ya amani’ ni kitu gani, ila kuna 
ziada ambayo inabidi iandane na 
busara na hata imani.

Ni hali ambayo alikuwa anapewa 
kazi ambazo si wengi walikuwa 
wanazitaka na kwa hakika siyo 
wengi walikuwa wanaziweza, wad-
umu hapo na hata kufurahia kutoa 
mchango angalau kidogo kufikia 
amani. Hawakuwa wengi.

Uwezo, maajabu
  walinzi 12 wa

 Rais Kim Jong-un-2
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Uwezo, maajabu  walinzi 
12 wa Rais Kim Jong-un-2
Na Joseph Muhozi

N
I ukweli kuwa, ni vigumu 
kwa mwanga wa mshu-
maa kudumu katikati 
ya upepo wa kimbunga, 

vivyo hivyo haiwzekani kwa inzi 
mwenye nia ovu kumsogelea 
kiongozi wa Korea Kaskazini, Kim 
Jong-un, kutokana na ulinzi mad-
hubuti unaomzunguka.

Huyu ni Rais ambaye ana-
lindwa kikamilifu. Japo kiumri ni 
mdogo lakini anasifika kutengen-
eza makombora hatari ya nyuklia 
yanayodaiwa kutishia usalama wa 
dunia. Madai yanayotolewa na 
Marekani. Wiki iliyopita tulieleza 
namna anavyolindwa na makon-
doo wenye weledi wa hali ya juu 
wakiwamo wanaokimbia kulizun-
guka gari lake. Aidha yapo men-
gine mengi na sasa  tunamalizia 
sehemu ya mwili ya ulizi huo wa 
kikomandoo duniani.

NI ULINZI KILA KITU 
Teknolojia ya nasaba (DNA) 

ni kama silaha siku hizi maana 
utaalamu huo ukidaka chochote 
kinachotoka kwenye mwili wa 
binadamu    unaweza kukitumia 
kueleza mengi yanayokuhusu. 
Kwa hiyo lengo la GC ni kuzuia 
ili watu wasipate hata unywele 
mmoja ulioanguka wa Kim Jong-
un, Ndiyo maana    kuna watu 
wako kazini kuulinda muda wote.

Kikosi hiki cha the ‘GC’ au  
Guard Commando. Huhakikisha 
usalama wa eneo la ofisi yake, ny-
umbani kwake au sehemu   yote 
anayotembelea iwe ni ndani au 

Rais Kim Jong-un (katikati ya walinzi), akiwa ndani ya ngome ya makomandoo. Ulinzi wake unaelezwa kuwa ni wa kipekee duni-
ani. PICHA ZOTE: MTANDAO 

Rais Kim Jong-un. 

na wanawake, ndiyo waliohakiki-
sha usalama wa simu aliyokuwa 
akitumia Kim Jong-un na kumpa 
msaada wa ulinzi wa kimtandao 
kwenye kompyuta yake.

Waliweka ulinzi mkali katika 
eneo la Hoteli ya St. Regis, am-
bapo Kim Jong-un alifikia.

Kadhalika, walihakikisha kila 
alichokula, kuvuta au kunywa 
nchini Singapore wanakipima 
kwanza kujiridhisha na usalama. 
Kikosi hiki pia kilikuwa na madak-
tari wawili wabobezi, mbali na 
madaktari wake.

Kwa ujumla, makomando ku-
toka kikosi cha GC, hutengeneza 
mzunguko wa pili baada ya ma-
komando wale 12 wanaomlinda, 
ingawa mzunguko huu huwa 
hauonekani kwa uharaka.

Pia, wakiwa nchini Korea 
Kaskazini huunda mzunguko wa 
tatu ambao unakuwa karibu na 
watu wanaojipanga katika mae-
neo anayopita kiongozi huyo.

Kwahiyo, wakati wale walinzi 12 
wanaokimbia kuzunguka gari al-
ilopo Kim Jong-un wakiwa kivutio 
cha macho ya wengi na taswira ya 
ulinzi wa kiongozi huyo, nyuma 
ya pazia huwa kuna mizunguko 
mingine miwili ya ziada isiyoone-
kana dhahiri ambayo ni huweka 
ulinzi mkali zaidi kuhakikisha 
hakuna hata ‘inzi’ mwenye nia 
ovu anayesogea karibu na kion-
gozi huyo.

Hii ni sehemu ndogo ya ulinzi 
binafsi wa Kim Jong-un, kiongozi 
mwenye umri mdogo unaosadiki-
ka kuwa ni kati ya miaka 36 na 37. 
Ingawa ukisoma kwenye wikipe-
dia wameamua iwe 36 kwa maana 
kuwa amezaliwa mwaka 1984.

Moja kati ya vitu adimu zaidi 
kupata nchini humo ni taarifa 
kuhusu Kim Jong-un na serikali 
yake, hiyo ni siri kuu hadi wao 
wenyewe waamue kukupatia. 
Wananchi wanaishi kizalendo 
kutokana na jinsi walivyofunzwa 
kuanzia utotoni kumheshimu 
kiongozi wa nchi hiyo na serikali.

Ni nchi ya Kikomunisti. Sauti 
ya Kim ni sauti ya kiongozi na 
huheshimiwa kama amri inayo-
paswa kufanyiwa kazi ipasavyo. 
Na karibu kila kijana hupewa 
mafunzo angalau ya msingi ya 
kijeshi.

Kwa makala kadhaa zinazo-
zungumzia maisha ya Wakorea 
nilizowahi kuziona, wananchi wa 
Korea Kaskazini wanaishi maisha 
bora kuliko baadhi ya wananchi 
wa nchi kadhaa za Bara la Asia. 
Ingawa kinachosimuliwa sana 
mitandaoni kinaogofya kuhusu 
nchi hii, haina maana kuwa ndani 
ya Korea Kaskazini watu hawa-
tabasamu. Kama ilivyo kwa nchi 
nyingi, wapo wanaotabasamu na 
wapo wanaolia.

Rais Donald Trump wa Mareka-
ni ambaye awali aliwahi kukariri-
wa akimuita Kim Jong-un kuwa ni 
‘mwehu’ na kumpa majina ya dha-
rau kama ‘mtu mdogo anayemiliki 
makombora’, baada ya kukutana 
naye na kufanya mazungumzo ali-
badili mawazo.

Trump anasema amegundua 
Kim ana akili kubwa, anajua ku-
fanya makubaliano kwa ajili ya 
nchi yake. Pia, Trump anaona 
kama    Korea Kaskazini inaweza 
kuwa kati ya nchi zenye uchumi 
mkubwa duniani endapo itaon-
dolewa vikwazo.

Kim ameliongoza taifa hilo 
kuwa na silaha za hatari na ulinzi 
wa ajabu. Ni nchi ndogo ambayo 
idadi ya watu wake ni takribani 
nusu ya idadi ya wananchi wa 
Tanzania. Uhusiano wake imara 
na China na washirika wake pia ni 
moja kati ya mambo yanayowapa 
nguvu zaidi wana Korea ya Kaska-
zini.

Kim ame-
liongoza 
taifa hilo 
kuwa na si-
laha za ha-
tari na ulinzi 
wa ajabu. Ni 
nchi ndogo 
ambayo 
idadi ya 
watu wake 
ni takribani 
nusu ya 
idadi ya wa-
nanchi wa 
Tanzania.

nje ya nchi hiyo.
Kikosi hiki pia huundwa na 

makomando ambao wamepitia 
mtindo uleule wa kufuatiliwa, 
kufanyiwa tathmini, kuhakikiwa 
na hatimaye kupitia mafunzo 
makali ya kimwili, kisaikolojia na 
kitaalam kama wale makomando 
wa ‘The Main Office of Adjutants’.

Mfano mwingine ni wale wali-
ofuatilia safari ya Kim Jong-un 
nchini Singapore, zilishuka ndege 
tatu kutoka Pyongyang, mji mkuu 
wa Korea Kaskazini kumsindikiza 
kiongozi wao, mbili kati ya hizo 
zilikuwa zimewabeba maofisa wa 
kikosi cha ulinzi kutoka ‘CG’.

Kikosi hiki chenye wanaume 



Waliokuwa viongozi wa chama hicho wakiwa katika kikao enzi hizo kilipokuwa na nguvu. Kulia ni Augustine Mrema, Mabere 
Marando, Ndimara Tegambwage na James Mbatia. PICHA ZOTE:  MTANDAO.

James Mbatia, akiwajibika jukwaani.
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Tumefanya 
utafiti wa 
masuala 
ya kisiasa, 
uongozi na 
demokrasia, 
tumepata 
majibu ya-
nayotokana 
na maswali 
magumu 
waliyonayo 
Watanzania, 
hivyo wa-
nanchi sasa 
wameanza 
kutuelewa, 
wanajiunga 
na chama 
chetu

Baada ya tathmini ya miaka 20,
NCCR kurudi ulingoni kivingine?
Na Sabato Kasika 

C
HAMA cha NCCR- Mageuzi, 
kinajinasibu kuwa kinaele-
kea kurudi kwenye  nafasi 
yake ya chama kikuu cha 

upinzani nchini, kama ilivyokuwa 
baada ya uchaguzi mkuu wa kwan-
za ndani ya  mfumo vwa vyama 
vingi uliofanyika  mwaka 1995.

“Tumetembea nchi mzima na 
kwa bahati waasisi wa chama 
waliojitoa sasa wanarudi ndani ya 
chama,” anasema Mwenyekiti wa 
NCCR-Mageuzi, James Mbatia.

Mbatia anakumbusha kuwa  
chama hicho ndicho kilichoasisi 
mageuzi ya siasa za vyama vingi 
nchini, lakini kutokana na uchanga 
wa mageuzi na viongozi wake kika-
pata msukosuko mwaka 1995. 

Anasema, msukosuko huo uli-
sababisha chama kudhoofika ki-
siasa na kugawanyika makundi 
mawili yaliyowaachia hasara, la-
kini sasa wamefanya tathmini na 
wanarudi upya.

“Tumefanya utafiti wa masuala 
ya kisiasa, uongozi na demokrasia, 
tumepata majibu yanayotokana 
na maswali magumu waliyonayo 
Watanzania, hivyo wananchi sasa 
wameanza kutuelewa, wanajiunga 
na chama chetu,” anasema.

Mwenyekiti huyo anafafanua 
kuwa, utafiti huo wa kina ulioanza 
tangu mwaka 2000, kwa kutam-
bua kuwa walikuwa na viti vingi 
wakavipoteza na sasa wameji-
andaa kushinda. “Tuna matumaini 
ya kushika dola na kupata idadi 
kubwa ya majimbo na hata kushi-
ka dola.”

Anasema, awali wananchi wali-
jiunga na vyama vya siasa kwa ku-
fuata mkumbo au siasa za kishabiki 
bila tafakuri na kutojua tafsiri itika-
di ya chama anachokitaka, kutozi-
soma sera na mwelekeo wa chama 
anachokitaka hakuwezi kumfanya 
awe mwanachama mtiifu na mua-
minifu.

USHINDI WA KWANZA
NCCR- Mageuzi ilishinda baadhi 

ya majimbo ya uchaguzi kwenye 
mikoa mbalimbali yakiwamo ya 
Rorya, Bunda, Musoma Vijijini na 
Mwibara mkoani Mara, Ubungo 
Dar es Salaam.

Mengine ambayo chama kil-
ishinda ni Arusha Mjini, Arumeru 
Mashariki mkoani Arusha, Siha, 
Vunjo, Moshi Mjini, Moshi Vi-
jijini mkoani Kilimanjaro, Urambo 
Mashariki mkoani Tabora, Iringa 
Mjini, Mbeya Mjini na Muleba 
Kaskazini mkoani Kagera. 

Lakini kwa sasa chama hicho 
kimeporomoka hadi kubaki na 
mbunge mmoja James Mbatia 
(Vunjo) mkoani Kilimanjaro, am-
baye pia ni mwenyekiti wa taifa wa 
chama hicho.

Mbatia anakaririwa na gazeti 
moja la Kiswahili wiki iliyopita, 
akisema, tangu awali msingi wake 
katika dhana ya kukubalika kisiasa 
na kuungwa mkono, ulitegemea 
zaidi nguvu ya hoja badala ya hoja 
zenye nguvu.

Kwamba chama kinapigania utu 
na usawa wa binadamu, haki za 
wananchi, wajibu walionao kwa 
Tanzania na kuwafanya mioyo yao 
iamini na kujali utaifa na uzalendo 
badala ya migawanyiko au ku-

jengeka kwa matabaka.

KILIPOTOKA
Chama hiki kina historia ndefu, 

kwani mwaka 1989 harakati za 
kuanzishwa kwake zilitangazwa 
mbele ya waandishi wa habari 
jijini Dar es Salaam na mjumbe 
wa kamati ya uhamasishaji wa 
NCCR-Mageuzi Mashaka Chimoto, 
(marehemu) kwamba Tanzania 
inahitaji mabadiliko ya katiba ili 
kutoa mwanya wa vyama vingi vya 
kisiasa kuanzishwa.

Mara baada ya kutangaza azma 
hiyo akiwa na Prince Bagenda, 
Ndimara Tegambwage na baadhi 
ya wazee na watu wengine, kilicho-
fuatia ni kuanzishwa rasmi Kamati 
ya Mageuzi ya Katiba ya NCCR.

Hatua hiyo iliungwa mkono na 
wanafunzi wa Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam (UDSM) wakiongo-
zwa na mwakilishi wao Anthony 
Komu, lakini hata hivyo walikuwa 
wakihofia kukamatwa na vyombo 
vya dola.

Aidha walifuatia, kina James 
Mbatia, Ludovick Bazigiza, Ma-
tiku Matare na Mosena Nyambabe, 
wakiongozwa na wanazuoni kama 
Dk. Ringo Tenga, Prof. Mwesiga 
Baregu, Dk. Sengondo Mvungi na 
Dk. Masumbuko Lamwai (mare-
hemu). 

Ili kuweka mambo sawa, wali-
watafuta wazee wenye hekima 
wawe nao katika kamati hiyo waki-
wamo Abdalah Fundikira, Balozi 
Kasanga Tumbo, Kasela Bantu na 
Lifa Chipaka ili wakivamiwa dunia 
ijue kwa haraka zaidi.

 Kamati hiyo ilikuwa na jukumu 
la kuitisha na kufanikisha mku-
tano wa taifa wa wanaharakati wa 
mageuzi wa vyama vingi na kuhud-
huriwa na watu zaidi ya 3,000 wal-
iokuwa wakidai mabadiliko.

Lakini kutokana na NCCR ku-
tokuwa na taasisi inayojulikana 

UCHAMBUZI

kuitisha mkutano, walitafuta njia 
ya kukwepa kizingiti hicho na 
kuanzisha Tanzania Legal Educa-
tion Trust ambayo iliitisha na kud-
hamini mkutano huo.

Kutokana na mazingira hayo, 
Rais wa awamu ya pili, Ali Hassan 
Mwinyi, alilazimika kuunda Tume 
ya Jaji Nyalali ili kuuliza Watanza-
nia kama wapo tayari kuafiki kuan-
zishwa kwa vyama vingi nchini au 
la.

Majibu ya tume hiyo yalikuwa ni 
kwamba wengi wengependa kien-
delee chama kimoja hawakuhi-
taji vyama vingi, lakini serikali 
ikaamua kuruhusu kuwapo kwa 
mfumo wa vyama vingi nchini.

Julai mwaka 1992 vyama vingi 
vya siasa vikaanzishwa, huku Ma-
bere Marando akichaguliwa kuwa 
mwenyekiti wa muda NCCR-Ma-
geuzi, akaidhinishwa rasmi mwa-
ka 1994, ikiwa ni moja ya hatua za 
kuendeleza mageuzi nchini.

Mwaka 1995 mara baada ya Au-
gustine Mrema kujing’atua CCM, 
uongozi wa chama ulishauriana 
kumkaribisha na kumpa uongozi 
ili kuongeza nguvu ndani ya NCCR-
Mageuzi na hivyo yeye kubakia 
kuwa katibu mkuu wa chama.

Ujio wa Mrema ndani ya chama 
hicho uliongeza nguvu kutokana 
na kwamba alikuwa tayari ame-
jijengea umaarufu akiwa CCM, 
hivyo ‘akazoa’ wafuasi wengi wali-
omfuata NCCR- Mageuzi.

Mbatia anaamini kwamba sasa 
ni wakati wa chama hicho kurudi 
kwenye chati kama kilivyokuwa na 
msisimko enzi zake kisiasa mwan-
zoni mwa mwaka 1990 na baada 
ya mwaka 1995.

Baadhi ya wanasiasa wakiwamo 
wabunge wameshatangaza kujiun-
ga na chama hicho mara baada ya 
bunge kuvunjwa, huku chenyewe 
kikiendelea kupokea wanachama 
wapya kutoka mikoa mbalimbali.



Hatua kujiangalia Rais Uhuru,
Ruto kukwepa Kenya ya 2007
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Na Mashaka Mgeta

N
I wanasiasa wawili wal-
iokulia ndani ya kilichoku-
wa chama tawala nchini 
Kenya almaarufu Kenya 

African National Union (Kanu), 
wakiwa washirika wa karibu wa 
aliyekuwa rais wa pili, hayati Daniel 
arap Moi.

Rais Uhuru Kenyatta na Makamu 
William Ruto, wamekuwa na histo-
ria hiyo, ingawa wakati wa kuelekea 
uchaguzi mkuu wa 2007, wawili 
hao walitengana kisiasa, wakajikuta 
kwenye kashfa na hatimaye tuhuma 
za kuchochea machafuko na mauaji 
ya wakati wa vurugu za baada ya 
uchaguzi huo.

Uhuru alikuwa upande wa Rais 
wa zamani Mwai Kibaki wakati Ruto 
alikuwa mshirika muhimu n wa ka-
ribu wa kinara wa upinzani nchini 
humo, Raila Odinga.

Hata hivyo, matokeo ya uchaguzi 
mkuu wa 2007 yaliyompa ushindi 
wenye utata Kibaki wa PNU (kambi 
ya Uhuru) dhidi ya Odinga wa ODM 
(kambi ya Ruto) uliibua machafuko 
yaliyosababisha Mahakama ya Ki-
mataifa ya Makosa ya Jinai (ICC) 
iliyopo Hague nchini Uholanzi, ku-
waona wawili hao kuwa na mashi-
taka ya kujibu dhidi ya mauaji, uhar-
ibifu wa mali na kuwasababishia 
maelfu ya Wakenya kuyakimbia 
makazi yao na kuwa wakimbizi wa 
ndani.

Uhuru na Ruto walikuwa mion-
goni mwa washukiwa sita wa awali 
waliotajwa na Mwendesha Mashi-
taka wa ICC kw wakati huo, Louis 
Moreno Ocampo na hivyo kuwa-
fanya wakijulikana zaidi kama ‘Oc-
ampo Six’.

Hatua kwa hatua, washitakiwa 
hao walianza kupunguzwa hadi 
kubakia watatu wakiwamo Uhuru, 
Ruto na mwanahabari, Joshua arap 
Sang. Uhuru alikuwa anakabiliwa 

Mahasimu Raila Odinga (kushoto) pamoja na William Ruto, wakiwa jukwaani kwenye moja ya mikutano ya kisiasa. PICHA: MTANDAO

Lakini kama ilivyo kawaida kwa 
siasa za Kenya, taarifa za hivi kar-
ibuni zimevuja zikimhusisha Uhuru 
‘kubadili gia angani’, akitaka kutoka 
kwa Odinga kuelekea kwa Gideon 
Moi, mtoto  wa hayati Daniel arap 
Moi ili awe mrithi wake.

Kwa siasa za Kenya, suala hilo 
linawezekana kutokana na sababu 
kadhaa; mosi, Gideon anatoka kwe-
nye chama cha Kanu kilichoasisiwa 
na baba mzazi wa Uhuru, hayati 
Jomo Kenyatta aliyekuwa Rais wa 
kwanza wa Kenya. Hivyo, utawala 
wa Kenya ukirejea kwenye chama 
hicho, inatafsiriwa kuwa sehemu ya 
kumuenzi baba yake.

Pili, Gideon anatoka kwenye jamii 
ya Wakalenjing walio wengi miongo-
ni mwa wapiga kura wa Kenya. Kwa 
mujibu wa Tume Huru ya Mipaka  
na Uchaguzi ya Kenua (IEBC), ukan-
da wa bonde la Ufa wanapopatikana 
watu wengi wa jamii ya Wakalen-
jing ni maeneo yenye wapiga kura 
wengi nchini humo, kama ilivyo kwa 
ukanda wa kati na maeneo ya Mlima 
Kenya wenye Wakikuyu wengi.

Ukanda wa Nyanza anapotokea 
Odinga una wapiga kura wasiofikia 
wingi wa wale wa bonde la Ufa ama 
ukanda wa Kati na mlima Kenya.

Ingawa hali iko hivyo, ni wazi 
kwamba jitihada za kuwatoa Wak-
enya katika maslahi ya kisiasa na 
kiutawala yanayojikita kwenye 
ukabila na ukanda zikifanikiwa, 
takwimu hizo zitakosa maana ka-
tika kubashiri matokeo ya uchaguzi 
mkuu ujao.

Sababu nyingine ni baba mzazi 
wa Gideon Moi, alisimama kidete 
kuhakikisha kwamba aliyestahili 
kuiongoza Kenya baada ya kustaafu 
kwake ni Uhuru  na  akawania urais, 
ingawa alishindwa na Kibaki.

Vyovyote iwavyo, uhusiano wa 
Uhuru na Ruto kwa sasa hautoi hisia 
za wawili hao kuwa pamoja, ingawa 
katika siasa za Kenya, lolote lin-
aweza kutokea kwa wakati wowote.

Lakini iwapo Uhuru na Ruto ha-
watakuwa pamoja katika uchaguzi 
huo, nini itakuwa hatima ya wafuasi 
na watu wa jamii zao hasa kambi ya 
Ruto na Wakalenjing, walioamini 
kwamba baada ya Ruto kumuunga 
mkono Uhuru mara mbili, anges-
tahili kuwania urais, lakini inaone-
kana sasa hawaivi?

Vitendo kadhaa vya Uhuru vime-
onyesha kuzidi kujitenga zaidi na 
Ruto, likiwemo tukio la hivi karibuni 
la kubadili viongozi wa chama tawa-
la cha Jubilee, huku wanaoaminika 
kuwa kwenye kambi ya Ruto ‘waki-
pigwa chini.’  

Je, mfumo huo wa ‘kuwashughu-
likia’ walio karibu na Ruto unaweza 
kuwa wa manufaa kwa Uhuru dhidi 
ya Ruto, mwanasiasa mwenye uzoe-
fu na aliyepitia mikikimikiki mingi 
ya kisiasa, akiishinda?

Pamoja na hisia nyingi zinazoele-
zwa kwa hali ya kisiasa ilivyo nchini 
Kenya, wawili hawa wanapaswa ku-
tambua walipotoka hasa uchaguzi 
mkuu wa 2007, wasiingize Kenya 
kwenye kadhia nyingine ya kisiasa 
kama ile ya baada ya uchaguzi huo.

Wanasiasa hao wanaweza kuto-
fautiana kwa namna yoyote katika 
kutafuta mamlaka ya utawala nchini 
humo, lakini hawapaswi kuwa saba-
bu ya kuwagawa Wakenya waliore-
jea katika umoja .

Maoni: 0754- 691540, mg-
eta2000@yahoo.com.

Sababu ny-
ingine ni 
baba mzazi 
wa Gideon 
Moi, alisi-
mama kidete 
kuhakikisha 
kwamba 
aliyestahili 
kuiongoza 
Kenya baada 
ya kustaafu 
kwake ni 
Uhuru  na  
akawania 
urais, in-
gawa 
alishindwa 
na Kibaki.

na mashitaka matano, yakiwamo 
mauaji, ubakaji na kuwafukuza 
watu kwenye makazi yao kwa ma-
dai ya kupanga ghasia za baada ya 
uchaguzi wa Kenya mnamo mwaka 
2007 hadi 2008, ambapo zaidi ya 
watu 1,200 waliuawa na wengine 
600,000 kukosa makazi.

Kundi lililodaiwa kulengwa zaidi 
ni waliokuwa wakipinga ushindi 
wa Kibaki, hasa wa kutoka jamii ya 
Wakalenjing anapotokea Ruto na 
Wajaluo  maeneo  anapotokea Od-
inga. Pia Ruto alikabiliwa na tuhuma 
za uhalifu dhidi ya ubinadamu, 
lakini akielekezwa zaidi dhidi ya 
watu jamii ya Wakikuyu anapotokea 
Uhuru.

Katikati ya kadhia hiyo, iliundwa 
tume ya usuluhishi iliyoongozwa na 
Katibu Mkuu wa zamani wa Umoja 
wa Mataifa Koffi Annan (marehemu) 
ambayo hata hivyo, Ruto aliyekuwa 
katika ujumbe wa ODM ya Odinga 
na Martha Karua wa PNU ya Kibaki 
waliondolewa kutokana na misi-
mamo yao mikali .

Hata ilipoundwa serikali ya umo-
ja wa kitaifa yakiwa ni matokeo ya 
usuluhishi, Odinga alitakiwa kuwa 
Waziri Mkuu na pande zote mbili 
zilipaswa kumtoa Naibu Waziri 
Mkuu. Ruto alitarajiwa kuchukua 
nafasi hiyo kutokea ODM, hasa kuto-
kana na ushiriki wake mpana katika 
uchaguzi Mkuu huo, kama ilivyoku-
wa kwa Uhuru wa PNU ya Kibaki.

Kibaki alimpeleka Uhuru katika 
wadhifa huo, lakini katika jambo 
ambalo halikutarajiwa, ODM ya Od-
inga walimteuwa aliyekuwa Mbunge 
wa Sabatia, Musalia Mudavadi.

Hatua hiyo inatajwa kumkera 
Ruto na wafuasi wake kwa madai 
kuwa mwanasiasa huyo ‘anayejua 
kuzichanga karata za siasa za Kenya’ 
alifanikisha kuwaingiza wabunge 
wengi na kura nyingi za urais kwa 
Odinga ikilinganishwa na Mudavadi.

Hata Uhuru na Ruto walipofik-
ishwa ICC dhidi ya machafuko ya 

kisiasa, Odinga akiwa Waziri Mkuu 
aliweka wazi msimamo wake wa 
kupinga waliokuwa wanakosoa hat-
ua ya mahakama hiyo, huku wakita-
ka Kenya ijitoe kwenye uanachama 
wake.

Upande wa Kibaki akiwa Rais 
na kwa kumtumia zaidi aliyekuwa 
Makamu wake, Kalonzo Musyoka, 
walitafuta kuungwa mkono ili wawi-
li hao wasishitakiwe  na Kenya ijitoe 
ICC. Haikuwezekana.

Kuanzia mwishoni mwa 2011, wa-
nasiasa hao wakaongeza kasi ya ush-
irikiano wao na karibu kila mwisho 
wa wiki, walifanya mikutano tofauti 
wakisisitiza kuwa hawana  hatia .

Miongoni mwa mikutano iliyow-
aleta pamoja ni ule uliofanyika 
mwaka 2012 katika jimbo la Iko-
lomani, magharibi mwa Kenya , 
Ruto alisisitiza nia yao kuwania 
urais katika uchaguzi wa 2013, na 
kwamba mgombea mmoja kati yake 
na Uhuru ndiye angeungwa mkono 
dhidi ya Odinga, akimwita ‘Bwana 
Vitendawili’.

Akiwa Ikolomani, Ruto alisema 
ana uhakika kati yake na Uhuru, 
mmoja wao angeshinda urais, na 
kusisitiza kuwa kwa namna yoyote, 
mrithi wa Kibaki asingekuwa Odin-
ga anayejulikana pia kwa majina ya 
Agwambo, Tinga ama Baba.Ndivyo 
ilivyokuwa Uhuru alishinda dhidi 
ya Odinga. Sasa wakati taifa hilo 
likielekea kwenye uchaguzi mkuu, 
linashuhudia wanasiasa hao wal-
iounganishwa kwa ‘chuki za kisiasa’ 
wamefarakana, huku Uhuru akio-
nyesha kufungamana na Odinga.

Tangu waliposhikana mkono 
kwa tukio lililo maarufu kama ‘hand 
shake’ na kushindwa kwa kambi ya 
Ruto katika kura ya mabadiliko ya 
katiba yaliyolenga kupunguza uku-
bwa wa serikali, Uhuru na Odinga 
wamekuwa ‘wakitembea njia moja’ 
katika hoja na shughuli nyingi za 
kisiasa na maendeleo nchini humo, 
Ruto akiachwa. 
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HABARI DODOMA

Wito 
kutowabagua 
wagonjwa 
wa ukoma
Na Ibrahim Joseph, DODOMA

JAMII imetakiwa kutowan-
yanyapaa  wagonjwa wa ukoma 
kwa sababu ugonjwa huo  
hautokani na laana au mikosi 
kama  baadhi ya watu  wanavy-
ofikiri, bali ni kama magonjwa 
mengine.

Ombi hilo lilitolewa na Mku-
rugenzi wa Shirika la lisilo la 
kiserikali lenye makao makuu 
yake jijini hapa la Stigma 
Within Leprosy Disabilities 
Should Be Stoped (Lfsc) Trust, 
Dk. Phillemon Ulunga, wakati 
alipozungumza na Nipashe jana.

Dk. Ulunga aliwaomba 
wananchi kutowanyanyapaa 
walemavu wa ugonjwa wa 
ukoma kwa sababu ugonjwa 
huo hautokani na laana au ad-
habu ya Mungu kama wengine 
wanavyofikiri, bali ni ugonjwa 
wa kawaida na unatiba yake.

“Ukoma ni ugonjwa ambao 
umekuwapo tangu zamani za 
kale duniani kote, ni ugonjwa 
unaosababishwa na vimelea 
aina ya mycobacterium leprae 
ambapo binadamu huambuki-
zwa kwa njia ya hewa na sio 
kwa kugusana,” alisema.

Alisema ugonjwa huo tiba 
yake imeshapatikana  mgonjwa 
akiwahi hospitali.

Alibainisha kuwa mgonjwa 
akipima na kugundulika kuwa 
na maambukizo au dalili za   
ugonjwa huo  na kuwahi matib-
abu mapema hatapata ulemavu 
wa viungo kama wengine wa-
naochelewa kufika hospitali.

Aidha, alisema shirika hilo 
linajihusisha kupigania haki za 
wenye ulemavu wa ukoma na 
lilianzishwa mwaka 2002 na 
mmoja wa vijana kutoka familia 
zilizoathiriwa na ugonjwa huo.

Pia alisema shirika hilo kwa 
kushirikiana na  wahusika wa 
ugonjwa huo  katika maeneo 
yao wamekuwa na utaratibu wa 
kuanzisha  miradi  endelevu ya 
kilimo, ufugaji uvuvi ili kuondoa 
utegemezi.

Shirika hilo linafanyakazi 
mkoani hapa katika wilaya za 
Chamwino vijiji vya Chinoje 
na Ng’ailezi, Wilaya ya Bahi 
vijiji vya Chiguluka na Kigwe na 
upande wa Wilaya ya Dodoma 
ni kijiji cha Hombolo.

Corona yafuta maadhimisho
Siku ya Mazingira Duniani

Na Renatha Msungu, Dodoma

MFUKO wa Bima ya Afya ya Jamii (CHF) 
umelipa Sh. milioni 496 katika hospitali 
mbalimbali kwa ajili ya matibabu ya wa-
nachama wake ambao wamejiunga na 
mfuko huo ulioboresha huduma zake.

Mpaka sasa zaidi ya wanachama 280, 
000 wamejiunga na CHF ambao huduma 
zake zimeboreshwa zaidi tofauti na ili-
vyokuwa awali.

Akizungumza na waandishi wa habari 
jijini hapa Dk. Francis Lutalala,   mra-
tibu wa CHF jijini hapo alisema fedha 
hizo zimelipwa ili wanachama wake wa-
napofika hospitalini wasipate tabu ya 
kurejeshwa bila kupata matibabu.

Alisema fedha hizo ni za kuanzia Julai 
mwaka jana hadi mwaka huu, ambapo 
utaratibu wao huwa wanalipa kabla ili 
wateja wao wasisumbuliwe wanapofika 

kupata huduma ya afya.
“Tumeshalipa fedha zote ambazo zina-

hitajika katika hospitali zote ambazo wag-
onjwa wanatakiwa kwenda kutibiwa,” 
alisema Dk. Lutalala.

Alisema lengo lao ni kuona hakuna 
malalamiko kuhusiana na huduma am-
bazo wao wanatakiwa kuwapa wananchi 
katika masuala mazima ya matibabu ki-
afya.

Alisema hivi sasa wanajiandaa kutumia 
msimu wa mavuno kwa ajili ya kwenda 
kuhamasisha watu kukata bima hiyo, 
ambayo wanaamini itawasaidia kwa kiasi 
kikubwa katika kuhakikisha wanapata 
matibabu bora.

Alisema watapita katika maeneo mbal-
imbali, lakini kwa kuzingatia kuepuka 
mikusanyiko ambayo imekatazwa na 
serikali kwa ajili ya kujikinga na ugongwa 
wa corona.

Alisema lengo lao ni kuona kila Mtanza-
nia anakuwa na bima ya afya ambayo ni 
muhimu kila mmoja kuwa nayo ili aweze 
kujilinda afya yake pale anapokuwa na 
uhitaji wa kutibiwa.

Alisema walishafanya kampeni wilay-
ani Mpwapwa, Chamwino na kwingine, 
na kwamba wanatarajia kwenda kuwapa 
elimu ya nini maana ya mtu kuwa na 
bima ya afya iliyoboreshwa.

Dk. Lutalala alisema mtu akiwa na CHF 
kila mahali anaweza kwenda kutibiwa 
tofauti na ilivyokuwa awali, ambapo ali-
kuwa anapata matibabu katika mkoa am-
bao umekata bima hiyo.

Alisema wamepanga kutumia msimu 
wa mavuno kwenda maeneo mbalim-
bali kwa ajili ya kuwashawishi wananchi 
waweze kujiunga na mfuko huo.

CHF yazilipa hospitali mil.
496/- huduma wanachama

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imefuta maadhimisho ya 
Siku ya Mazingira Duniani ambayo il-
itarajiwa kufanyika Juni 5, mwaka huu, 
kitaifa mkoani Lindi, ili kuepusha miku-
sanyiko inayoweza kusababisha kueneza 
maambukizo mapya ya virusi vya corona.

Hayo yalibainishwa jana na Waziri wa 
Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais Muungano 
na Mazingira (Mussa Zungu), wakati aki-
zungumza na waandishi wa habari ofisini 
kwake jijini hapa.

Alisema kutokana na hali ilivyo sasa 
nchini, serikali kwa kushirikiana na wa-
dau wa maendeleo wamekubaliana kuwa 
maadhimisho ya Wiki ya Siku ya Mazin-
gira Duniani, yatafanyika kwa njia ya vy-
ombo vya habari pamoja na mitandao ya 
kijamii.

“Vyombo vya habari pamoja na 
mitandao ya kijamii vitatumika katika 
kuelimisha na kuhamasisha jamii ku-

tunza mazingira na kuzingatia njia mbal-
imbali za kujiepusha na maambukizo ya 
ugonjwa wa corona,” alisema Zungu.

Aidha, alisema kuwa kila mkoa utafan-
ya shughuli za maadhimisho hayo kwa 
kutumia vyombo vya habari vilivyopo 
kwenye maeneo yao pamoja na mitandao 
ya kijamii kwa kuzingatia kaulimbiu ya 
maadhimisho ya mwaka huu.

“Ikiwa ni pamoja na mashindano ya 
kuaandika isha zinazohusu kukabiliana 
na mabadiliko ya tabia nchi, hotuba za 
viongozi, ujumbe mbalimbali kwenye 
mitandao ya simu pamoja na mikutano 
ya kitaalamu kuhusu mabadiliko ya tabi-
anchi kwa kuzingatia njia mbalimbali za 
kujiepusha na virusi vya corona,” alisema 
Zungu.

Alisema Taifa, hivi sasa linakabiliwa na 
changamoto kubwa ya uharibifu wa maz-
ingira unaotokana na matumizi yasiyoen-
delevu ya rasilimali za kimazingira.

Alisema, baadhi ya changamoto hizo 

ni  uharibifu wa ardhi, ufyekaji na uhar-
ibifu wa misitu, uharibifu wa vyanzo vya 
maji, uharibifu wa makazi ya viumbe wa 
majini na upotevu wa bioanuai.

“Changamoto hizi kwa ujumla zinasa-
babisha athari kubwa katika masuala ya 
kiuchumi na kijamii,” alisema.

Pia alifafanua kuwa katika kukabiliana 
na changamoto hizo serikali kwa kush-
irikiana na wadau imekuwa ikichukua 
hatua mbalimbali ili kupambana na hali 
hiyo.

Vilevile, alisema kutokana na mabadi-
liko ya tabianchi hivi karibuni mafuriko 
yaliyokumba mkoa wa Lindi, yalisaba-
bisha hasara kubwa takribani vijiji 16, 
viliathiriwa pamoja na watu 19, kupoteza 
maisha.

“Aidha, takribani watu 1,500 wamekosa 
makazi pamoja na uhaba wa chakula na 
kuathiriwa na magonjwa mbalimbali ya 
mlipuko,” alisema Zungu.

Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (Takukuru) mkoa wa Dodoma, Sosthenes Kibwengo, akikabidhi zaidi ya Sh. mil-
ioni tano kwa Diwani wa Mnadani, Farida Mbarouk, zilizookolewa na taasisi hiyo kutokana na ubadhirifu uliofanywa katika ujenzi wa 
ofisi ya kata hiyo. PICHA: RENATHA MSUNGU

“Ukoma ni ugonjwa 
ambao umekuwapo 
tangu zamani za 
kale duniani kote, ni 
ugonjwa unaosaba-
bishwa na vimelea 
aina ya mycobacte-
rium leprae ambapo 
binadamu huam-
bukizwa kwa njia 
ya hewa na sio kwa 
kugusana,” alisema.
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Matumizi mazuri 
mitandao kijamii 
yazidi kuhimizwa
Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

WATANZANIA wameshauriwa 
kuitumia mitandao ya kijamii 
kwa ajili ya kufanya biashara 
na kujiingizia kipato badala 
ya kuitumia kuandika matusi 
na kusambaza vitu, ambavyo 
havina faida kwao na kwa 
jamii.

Ushauri huo ulitolewa juzi 
na wajasiriamali wadogo jijini 
Mbeya ambao ni wanachama 
wa mtandao wa wajasiriamali 
wa Naza Group walipokuwa 
wakizungumza na Nipashe 
kuhusiana na namna mitandao 
ya kijamii inavyowasaidia 
kutangaza na kuuza bidhaa zao 
kipindi hiki cha ugonjwa wa 
Covid-19.

Wajasiriamali hao wal-
idai mitandao ya kijamii ina 
faida kubwa endapo itatumika 
vizuri, na kwamba inasaidia 
kwani haichukui muda mwingi,  
hivyo kuwafaa hata waajiriwa 
kuanzisha biashara na kuz-
iendesha bila kuingilia muda 
wa waajiri wao.

Mwanzilishi wa Mtandao 
huo, Nazarena Myenzi, alisema 
yeye ni mwajiriwa, lakini 
anautumia muda wake wa 
ziada kufanya biashara kwa 
kuzitangaza kupitia kwenye 
mtandao huo kwa ajili ya ku-
jiongezea kipato.

“Nilianza na watu 50, la-
kini mpaka sasa mtandao huo 
umetimiza miaka miwili ukiwa 
na wanachama 500, wakiwamo 
watumishi wa umma ambao 
pia ni wajasiriamali na wa-
nauza bidhaa tofauti,” alisema 
Myenzi.

Alisema awali alikuwa anau-
tumia mtandao huo kutangaza 
bidhaa zake pekee, lakini 
baadaye akaamua kuwashawi-
shi na wenzake kuanzisha 
biashara na wengi wakaitikia.

Alisema walibaini kuwa 
asilimia 70 ya wajasiriamali 
biashara zao huwa zinakufa 
baada ya mwaka mmoja tangu 
wanapozianzisha kutokana na 
mtandao wa wateja, na kwam-
ba ndio maana waliamua kuan-
zisha utaratibu wa kuinuana.

Naye Janeth Mgeni alisema 
mara nyingi Watanzania huwa 
wanaitumia mitandao kama 
sehemu ya kupotezea muda na 
kuongea vitu ambavyo havina 
msaada, hivyo akawashauri 
kubadili fikra kwa kuitumia 
mitandao hiyo kibiashara.

Alisema vijana ndio kundi 
kubwa ambalo linatumia zaidi 
mitandao na ndilo kundi lin-
aloweza kufanya vizuri endapo 
litatumia vizuri mitandao hiyo.

Alisema kabla hajajiunga na 
mtandao huo alikuwa anafanya 
biashara yake ya upambaji 
wa shughuli mbalimbali, lakini 
alikuwa anafanya na watu 
wake wa karibu ambao anafa-
hamiana nao, lakini mtandao 
umemsaidia kupanua wigo wa 
wateja.

Alisema mbali na kwamba 
Watanzania wengi hawaitu-
mii vizuri mitandao, lakini pia 
wanajikuta wakikumbana na 
mkono wa sheria hasa baada 
ya serikali kutunga sheria ya 
makosa ya mtandaoni.

Wachuuzi wakinadi bidhaa zao kwa abiria katika stendi kuu ya mabasi ya Nanenane, iliyopo jijini Mbeya jana. PICHA: GRACE MWAKA-
LINGA

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MFANYABIASHARA wa madini na 
mbao katika Mtaa wa Ibala, Kata ya Uyole 
jijini Mbeya, amejiua kwa kujipiga risasi 
mdomoni na kutokea utosini kwa ku-
tumia bunduki yake, baada ya kushindwa 
kurejesha mkopo wa shilingi milioni 100 
aliouchukua benki.

 Kamanda wa Polisi mkoani humo, 
Ulrich Matei, alisema jana kuwa Mei 18, 
mwaka huu majira ya usiku, mfanyabi-
ashara huyo,  Jonas Mahenge (52), alia-
mua kujipiga risasi kwa kutumia bastola 
aina ya Browning yenye namba za usaji-
li  00099307.

Alisema Mahenge alikuwa mfanyabi-
ashara wa mbao, mabanzi na viazi na pia 
alijihusisha na uchimbaji madini Chunya.

Matei aliongeza kuwa hivi karibuni 

aliomba mkopo katika Benki ya CRDB wa 
shilingi milioni 100, lakini marejesho ya 
fedha hizo yalimtatiza akaamua kuuza 
nyumba yake na kupunguza deni hilo.

Alisema baadaye benki ilimpa sharti la 
kurejesha mkopo huo kila mwezi  shilin-
gi  milioni tatu, kitu ambacho alishindwa 
kutokana na biashara ya madini   ali-
yokuwa akiifanya Chunya ambako aliku-
wa anapeleka fedha mara kwa mara bila 
kupata faida.

“Usiku wa  Mei 18, mwaka huu familia 
waliamka usiku saa nane kwa ajili ya 
kujifukiza kutokana na magonjwa mbal-
imbali, lakini wakati wenzake wakiwa 
wameamka na kwenye maandalizi, yeye 
alirudi na kujifungia ndani akachukua si-
laha yake na kujipiga risasi mdomoni ika-
tokea kisogoni na utosini,” alisema Matei.

Kamanda Matei alitoa pole kwa familia 

ya Mahenge na wafanyabiashara wote wa 
Mbeya kwa msiba huo, huku akishauri 
wananchi kuwa na mpango mkakati 
wakati wa kufanya shughuli za kiuchumi 
kabla ya kuchukua mkopo wowote.

Aliwashauri watu wote kabla ya ku-
fanya biashara yoyote kuwashirikisha 
wataalamu wa biashara kwa ushauri ili 
washauri mapato na matumizi ya biasha-
ra zao.

Katika hatua nyingine, Jeshi la Polisi 
limemtia nguvuni, Marko Kandonga (78), 
mkazi wa Kilambo, Kata ya Njisi wilaya-
ni Kyela kwa tuhuma za kupatikana na 
nyara za serikali bila kibali.

Kamanda Matei alizitaja nyara hizo ni 
ngozi moja ya mnyama aina ya komba, 
ngozi ya nyoka aina ya chatu na mkia 
wa ngiri, ambazo thamani yake haijapa-
tikana.

Ajiua kwa risasi kushindwa 
kurejesha mil. 100/- za benki

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

CHAMA cha Demokrasia na Maendeleo 
Chadema (Chadema), Mkoa wa Mbeya, 
kimesema licha ya hama hama ya viongozi 
na wanachama, lakini kiko imara na ki-
taendeleza siasa safi ambazo zitawapatia 
ushindi kwenye uchaguzi mkuu ujao.

Hayo yalielezwa jana na Mwenyekiti wa 
Chadema Mkoa, Joseph China, wakati ak-
izingumza na Nipashe juu ya mustakabali 
wa siasa mkoani humo licha ya hamahama 
ya viongozi na wakereketwa wa chama hi-
cho.

Alisema suala la kuhama kwa wafuasi 
wa chama hicho ni la kawaida kwa kuwa 
nao mwaka 2015 walivuna wanachama 
wengi kutoka vyama vingine vya siasa.

Alidai wakati huu chama kiko imara ku-
liko kipindi kingine kwani kila aliyekuwa 
na nia ovu kwa sababu ya  mfumo uliopo, 
anajiengua mwenyewe.

“Chadema hatubabaishwi na  hii hama 
hama ya wabunge, madiwani wala wafua-
si wengine… chama ni maarufu kuliko 
mtu, wanaondoka waondoke sisi wengine 
tunabaki ili tuendelee kuwatumikia wa-
nanchi,” alisema China. 

Akizungumzia uchaguzi ujao, China 
alisema chama kitakuwa makini kuwasi-
mamisha wagombea makini na wasio wa-
nafiki kwa sababu tayari wamejifunza na 
kuwatambua wasaliti.

Alisema hawatakubali kurubuniwa na 
yeyote ambaye atahamia Chadema na 
kupewa madaraka badala yake watawasi-

mamisha wagombea wenye mapenzi 
mema kwa chama.

Aliongeza kuwa bado wana imani kwa 
Jimbo la Mbeya Mjini kwa sababu  bado 
viongozi wake wa kuchaguliwa wananchi 
wanawahitaji.

Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) Mkoa wa Mbeya,  Mchungaji Jacob 
Mwakisole, alisema kazi nzuri alizozifan-
ya Rais John Magufuli ni kampeni tosha, 
hivyo chama hicho kitashinda kwa kura 
nyingi.

Alisema shughuli mbalimbali za maen-
deleo ikiwamo ujenzi wa vituo vya afya, 
zahanati, huduma za maji, soko la madini 
na mambo mengi ambayo  Rais Magufuli 
ameyafanya, yamejenga matumaini kwa 
wakazi wa mkoa huo.

Chadema yapuuza kuhama 
kwa viongozi na wanachama
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Wakumbushwa 
ujazaji fomu 
maadili uongozi

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR 

WAJUMBE wa Baraza la 
Wawakilishi na viongozi 
wengine wametakiwa kujaza 
fomu za maadili ya viongozi 
wa umma.

Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Rais (Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora), Haroun 
Ali Suleiman, alisema hayo 
katika kikao cha Baraza la 
Wawakilishi wakati akitoa 
ufafanuzi kuhusu suala la 
ujazaji wa fomu za viongozi 
na maadili pamoja na mali 
zao.

Alisema suala la vion-
gozi kuwataka kujaza fomu 
za tamko la mali zao ni la 
kisheria na limetajwa katika 
katiba ikiwa ni sehemu ya 
kutekeleza dhana ya utawala 
bora.

 Alisema tamko la kutaja 
mali na kuorodhesha linawa-
husu viongozi wote ikiwamo 
wa ngazi za kitaifa akiwamo 
Rais wa Zanzibar na Mwe-
nyekiti wa Baraza la Mapin-
duzi, Dk. Ali Mohamed Shein.

“Mheshimiwa Spika, napen-
da kuwakumbusha baadhi ya 
viongozi kuanzia wajumbe 
wa Baraza la Wawakilishi, 
mawaziri na wale wateule 
wote wa rais na baadhi 
ya watumishi wa umma 
kwamba tunalazimika kujaza 
fomu za tamko la mali kwa 
mujibu wa sheria...mtumishi 
atakayeshindwa kutekeleza 
agizo hilo ajue atakuwa am-
ekiuka sheria,” alisema.

Alieleza kujaza fomu za 
maadili na mali za viongozi 
ni muhimu ili serikali iweze 
kuwafahamu viongozi wake 
juu ya utaratibu wa kupata 
mali wanazomiliki.

Alisema haiwezekani kwa 
mtumishi wa umma anaajiri-
wa, lakini katika kipindi cha 
miaka miwili tu anamiliki 
mali nyingi bila ya kuzitolea 
maelezo yake anapotakiwa 
kufanya hivyo.

“Tunataka kila mtumishi 
wa umma tunapomwajiri 
kujua mali zake, lakini akiwa 
katika utumishi tujue pia 
kama amepata mali nyingine 
kwa njia zipi… atujulishe ka-
tika maelezo yake,” alisema.

Alisema utaratibu huo 
unatumika katika nchi zote 
ambazo zinaongozwa kwa 
njia ya kidemokrasia iki-
wamo Tanzania, kwa lengo la 
kuweka uwazi wa matumizi 
ya fedha za umma.

Tume ya maadili ya vion-
gozi wa umma imeundwa 
kwa mujibu wa sheria NO.4 
ya mwaka 2015 ambapo 
miongoni mwa majukumu 
yake ni kupokea na kusajili 
na kuhakiki tamko la mali na 
madeni kutoka kwa viongozi 
wa umma.

Pia kupokea malalamiko 
hufanya uchunguzi kuhusu 
uvunjaji wa sheria ya maadi-
li ya viongozi kwa hatua za 
kinidhamu.

Mwanasheria Mkuu wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, Said Hassan (kulia), akijadiliana jambo na Mwakilishi wa Jimbo la Paje, Jaku 
Hashim Ayoub, nje ya ukumbi wa Baraza la Wawakikishi, Mjini Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN 

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR 

BAADHI ya wajumbe wa Baraza la 
Wawakilishi wamesikitishwa na tabia 
ya baadhi ya watu wanaotumia vibaya 
mitandao ya kijamii kuwachafulia majina   
viongozi wengine kwa kuwahusisha katika 
kinyang’anyiro cha urais wa Zanzibar.

Mwakilishi wa kuteuliwa na Rais, Juma 
Ali Khatib, alisema amesikitishwa na 
tabia za baadhi ya watu kutumia vibaya 
mitandao ya kijamii kurusha taarifa za 
viongozi wengine na kuwahusisha na mbio 
za urais kwa kuwachafulia majina.

Alisema hizo ni kampeni mbovu am-
bazo zinakwenda kinyume cha ustaarabu 
wa tabia za watu wa Zanzibar kwa kusingi-
ziana na kutoleana kashfa.

Alizitaka taasisi zinazoshughulikia 
masuala ya mitandao ya kijamii kulifanyia 

kazi suala hilo na kuona tabia hizo zina-
komeshwa kwa sababu sio utamaduni wa 
harakati za vyama vya siasa.

‘’Nimesikitishwa na tabia za baadhi ya 
watu wanaoitumia vibaya mitandao ya ki-
jamii kuwakashifu viongozi wengine kwa 
hofu ya kisingizio mbio za urais,” alisema.

Naye Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu 
wa Pili wa Rais, Mohamed Aboud, alisema 
tabia inayofanywa na baadhi ya watu waki-
wamo wanasiasa kuwachafulia majina 
viongozi waliopo serikalini katika hatua 
zinazoonekana mbio za urais ni sawa na 
hofu za kisiasa na woga.

Alisema serikali inalifahamu suala hilo 
na vyombo vya ulinzi ikiwamo Jeshi la 
Polisi na mitandao ya mawasiliano ya simu 
wameachiwa na kulifanyia kazi.

Alieleza kuwa watu wanaochafuliwa 
majina yao ni wale  viongozi pekee ku-

toka katika Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
kitendo ambacho kinaonekana kufanywa 
makusudi ikiwa sehemu ya mikakati ya 
hofu ya uchaguzi.

‘’Tumeshuhudia wapo watu wanatumia 
vibaya mitandao ya kijamii kwa kuandika 
majina ya viongozi wa Serikali ya Mapin-
duzi ya Zanzibar na kuwahusisha na uch-
aguzi mkuu, huku wakitaja kasoro zao na 
udhaifu wao katika siasa na ushiriki wa wa-
nanchi katika kuleta maendeleo,” alisema.

Katika siku za hivi karibuni baadhi ya 
mitandao ya kijamii imekuwa ikichapisha  
majina ya viongozi wa Serikali ya Mapin-
duzi ya Zanzibar pamoja na Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano na kuwahusisha na 
uwezekano wa kugombea nafasi ya urais 
wa Zanzibar, huku wakitoa udhaifu wao na 
kuwahusisha na matukio ambayo hayawa-
husu.   

Wawakilishi waja juu mitandao 
kuwachafua watu urais 2020

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR 

WAJUMBE wa Baraza la Wawakilishi 
wamempongeza Rais wa Jamhuri ya 
Muungano, John Magufuli, kwa uamu-
zi wake wa kutaka baadhi ya shughuli 
muhimu za maendeleo ikiwamo sekta ya 
utalii kuendelea kufanya kazi kwa ajili ya 
kukuza uchumi na pato la wananchi.

Mwakilishi wa Jimbo la Amani, Rashid 
Ali Juma, alisema kauli za  Magufuli zime-
watia moyo wananchi wengi na sekta 
muhimu ya utalii kwa kutaka kuona 
kwamba shughuli hizo zinarudi katika 
siku za hivi karibuni kwa sababu janga la 
ugonjwa wa corona limeanza kudhibitiwa.

Juma alisema hayo wakati akichang-
ia hotuba ya makadirio ya mapato na 
matumizi ya Wizara ya Habari, Utalii na 
Mambo ya Kale kwa mwaka wa fedha 
2020-2021 katika Baraza la Wawakilishi.

Alisema Zanzibar ni miongoni mwa nchi 
ambayo imeathirika vibaya katika sekta ya 
utalii, ambayo huingiza fedha za kigeni 
kwa asilimia 80 kutokana na kusitishwa 

kwa shughuli za uingizaji wa wageni.
“Naunga mkono kauli ya Rais Magufuli 

ya kurudisha shughuli za utalii ikiwamo 
kuingia kwa ndege zitakazobeba  wageni 
kwa sababu kwa kiasi kikubwa tumefani-
kiwa kudhibiti ugonjwa wa corona...na 
sisi kwa upande wetu tunatakiwa kuanza 
kufanya maandalizi ya aina hiyo,” alisema.

Naye Mwakilishi wa Jimbo la Konde, 
Omar Seif Abeid, alisema wakati umefika 
sasa kwa kamisheni ya utalii kujiweka sawa 
kwa maandalizi ya kuanza kufanya ma-
wasiliano ya safari za watalii kuja nchini.

Alisema ugonjwa wa corona usitu-
mike kusitisha shughuli za maendeleo na 
kukuza uchumi, ambapo cha msingi ni ku-
chukua kila aina ya tahadhari kupambana 
na ugonjwa huo.

‘’Nimefurahishwa na hotuba ya Rais 
Magufuli yenye kutoa moyo ya kuwajenga 
kimawazo Watanzania kujipanga kufanya 
shughuli zetu za maendeleo na kiuchumi, 
hivyo ugonjwa wa corona  usitumike kuk-
wamisha mikakati ya maendeleo,” alise-
ma.

Naye Naibu Spika wa Baraza la Wawak-
ilishi, Mgeni Hassan Juma, aliipongeza 
Wizara ya Habari, Utalii na Mambo ya Kale 
kwa kufanya kazi kubwa ya kuinuwa sekta 
ya utalii ya ukarabati wa majengo ya kale 
pamoja na magofu.

Alisema utalii wa mambo ya kale ndio 
utaivusha Zanzibar katika miaka ijayo kwa 
kuwawezesha watalii wenye hadhi kuja na 
kuona historia ya mambo ya kale.

“Nimefurahishwa na mikakati ya wizara 
katika malengo ya kuimarisha utalii wa 
mambo ya kale yakiwamo magofu am-
bayo hutumiwa na watu mbalimbali kujua 
historia ya mambo ya kale na watawala 
wake,” alisema.

Hivi karibuni Rais wa Zanzibar, Dk. Ali 
Mohamed Shein, alipotembelea eneo la 
Hospitali ya Rufani eneo la Binguni Wilaya 
ya Kati Unguja, alisema serikali inakusudia 
kuanza kupunguza masharti ya ugonjwa 
wa corona, ikiwamo kufungua shule baada 
ya ugonjwa huo kudhibitiwa kwa kiwango 
kikubwa.

JPM afagiliwa kufungua utalii

HABARI ZANZIBAR
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Marekani yajiondoa 
WHO mchango kifedha
 NEWYORK, Marekani

RAIS wa Marekani, Donald Trump, 
amemtumia barua Mkuu wa Shirika 
la Afya Duniani, (WHO) akitishia 
kuondoa kabisa mchango wa taifa 
lake kifedha kwa shirika hilo, kuto-
kana na janga la Covid-19.

Barua hiyo imeipa WHO siku 
30 kufanya maboresho makubwa 
au ipoteze mamilioni ya dola na 
hata uanachama wa Marekani 
kwa pamoja. Barua iliyoelekezwa 
kwake Mkuu wa WHO, Tedros 
Adhanom Ghebreyesus, inakosoa 
awamu mbalimbali za WHO za 
kushughulikia janga la corona tangu 
mwezi Desemba.

Bwana Trump pia amelituhumu 
shirika hilo la Umoja wa Mataifa (UN) 
kuwa  kibaraka wa China.

Rais huyo anayekabiliwa na uch-
aguzi mwaka huu na yeye kukosole-
wa kwa namna anavyoshughulikia 
janga hilo, ameitupia lawama China 
kwa kujaribu kuficha taarifa kuhusu 
mlipuko wa virusi vya corona pia 
ameishutumu WHO kuwa kushind-

China itatoa 
Dola bilioni 
2 katika 
kipindi 
cha miaka 
miwili ili 
kusaidia 
mataifa 
duniani na 
kutoa ombi 
la kugawan-
ya chanjo 
itakapoku-
wa tayari. 

wa kuiwajibisha China.
Awali Waziri wa Afya wa Mare-

kani pia aliitupia lawama WHO 
kuruhusu Covid -19 kushindwa 
kudhibitika kwa gharama ya mai-
sha ya watu wengi. 

‘’Shirika hili lilifeli kupata 
habari ambayo ulimwengu uli-
hitaji’’, alisema waziri wa Afya wa 
Marekani, Alex Azar. 

Alazar alitoa matamshi hayo 
katika hotuba kwenye mkutano 
wa UN. Mkuu wa WHO awali ali-
kubali kufanyika uchunguzi am-
bao utaweka wazi jinsi shirika hilo 
lilivyoangazia mlipuko huo. 

Dk. Tedros amesema kwamba 
uchunguzi huru ambao utataza-
ma mafunzo na kutoa mapendek-
ezo utafanyika mapema. 

Mkutano huo wa siku mbili un-
aofanyika kila mwaka na unaohu-
sisha nchini 194 wanachama wa 
WHO huangazia kazi ya shirika 
hilo na unajiri wakati ambapo 
kuna vita vya maneno kati ya 
China na Marekani kuhusu virusi 
hivyo. 

Trump, ambaye anakabiliwa 
na uchaguzi mkuu mwaka huu 
ambaye amekosolewa jinsi ana-
vyotatua ugonjwa huo nchini 
Marekani, amelaumu China kwa 
kujaribu kuziba mlipuko huo na 
kuilaumu WHO kwa kushindwa 
kuiwajibisha China. 

Rais wa China Xi Jingpin, am-
baye ametetea vitendo vya China 
wakati wa mlipuko huo, alisema 
katika mkutano huo kwamba taifa 
lake lilikabiliana na ugonjwa huo 
kwa uwazi na kusisitiza kwamba 
uchunguzi wowote ufanyike 
baada ya mlipuko huo kudhibiti-
wa. 

Aliongezea China itatoa Dola 
bilioni 2 katika kipindi cha miaka 
miwili ili kusaidia mataifa duni-
ani na kutoa ombi la kugawanya 
chanjo itakapokuwa tayari. 

Wakati huohuo Rais wa Korea 
Kusini Moon Jae-in amesema 
WHO inafaa kupewa uwezo 
wa kisheria kuhakikisha kuwa 
mataifa yanaripoti milipuko na 
kupeana data. BBC
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Trump ataja dawa ya kujikinga virusi vya corona

MASERU, Lesotho

THOMAS Thabane ametangaza kuwa 
atajiuzulu kama Waziri Mkuu wa Leso-
tho kufuatia miezi kadhaa ya shinikizo 
baada ya kutajwa kama mshukiwa 
katika mauaji ya aliyekuwa mkewe. 

Hakusema ataachia madaraka lini 
lakini chama chake kimesema kuwa 
Waziri Mkuu mpya ataapishwa leo.

Mke wa Thabane wa sasa (mke 
mdogo), ambaye alikuwa akiishi naye 
wakati aliyekuwa mkewe anauawa, 
alishitakiwa mwezi Februari kwa 
kuhusishwa na mauaji hayo. Thabane 
mwenye miaka 80, na mkewe mdogo 
wamekanusha kuhusika na mauaji ya 
mke mkubwa.

Lesotho imeghubikwa na ukosefu 
wa uthabiti wa kisiasa mwaka huu na 
waziri huyo mkuu alipoteza wingi wa 
viti bungeni wiki jana pale muungano 
unaomuunga mkono uliposambaratika 
na serikali mpya inatarajiwa kushika 
usukani Ijumaa hii. 

Wanaume waliokuwa wamejihami 
kwa silaha walimpiga risasi na kumuua 
Lipolelo Thabane.  BBC

JUBA, Sudan Kusini

MAKAMU wa Rais wa kwanza wa 
Sudani Kusini, Riek Machar na mkewe, 
Angelina Teny, wamethibitishwa 
kuambukizwa virusi vya corona.

Machar alisema kwamba yeye na 
mke wake ambaye pia ni Waziri wa 
Ulinzi, wamepata maambukizo baada 
ya kutangamana na jopo la ngazi ya juu 
la kukabiliana na virusi hivyo nchini 
humo. Machar amesema hana dalili 
zozote na hali yake ya afya iko sawa 
lakini atajiweka karantini kwa siku 14. 

Wengine waliothibitishwa 
kuambukizwa ni walinzi kadhaa na 
wafanyakazi.  Mpaka sasa Sudan Kusini 
imerekodi waathirika 236 na vifo 
vine hiyo ni kwa mujibu wa taarifa 
iliyotolewa na ofisi yake. 

Wiki iliyopita maofisa walitangaza 
kwamba virusi hivyo vimefikia kwenye 
kambi ya waliotoroka makazi yao 
ambao wamekuwa wakiutaka Umoja 
wa Mataifa uwalinde katika mji mkuu 
wa Juba tangu 2013.  BBC

Waziri Mkuu wa
Lesotho ajiuzulu

Makamu wa 
Rais na mkewe 
wapata corona

NEWYORK, Marekani 

RAIS wa Marekani, Donald Trump, 
amesema kwamba anakunywa 
dawa ya hydroxychloroquine ku-
jikinga dhidi ya virusi vya corona 
ingawa maofisa wa afya wametoa 
onyo juu ya usalama wa dawa 
hiyo.

Akizungumza katika Ikulu ya 
White House, aliwaambia wana-
habari kwamba ameanza kunywa 
dawa hizo zinazotibu ugonjwa wa 
malaria na hivi karibuni imetumi-
ka kutibu ugonjwa wa ngozi. 

“Nimekuwa nikiinywa kwa ka-
ribia wiki moja na nusu sasa na 

niko hapa, bado niko hapa,” hilo li-
likuwa tangazo lake la kushangaza.

Hakuna ushahidi unaoonesha 
kwamba dawa ya hydroxychloro-
quine ina uwezo wa kukabiliana 
na virusi vya corona na wataalamu 
wanaonya kuwa inaweza kusaba-
bisha matatizo ya moyo. 

Rais huyo, mwenye miaka 73, 
alikuwa ameitisha mkutano kwa 
ajili ya kuzungumzia sekta ya 
migahawa jumatatu wiki hii, ali-
poshitukiza wanahabari kwa ku-
wafahamisha kwamba amekuwa 
akinywa dawa hiyo. 

“Utashangaa ni watu wangapi 
wanaokunywa dawa hii, hasa wa-

fanyakazi waliomstari wa mbele 
katika kukabiliana na janga la 
virusi vya corona kabla ya wewe 
kuipata, wahudumu wa afya, 
wengi wao tu wanakunywa dawa 
hii, Mimi pia ninainywa.” Trump 
alisema.

Alipoulizwa kuhusu faida za 
kunywa dawa ya hydroxychloro-
quine, Trump alisema anapigiwa 
simu nyingi sana zinazosifu dawa 
hii hiyo na kwamba amesikia 
mengi mazuri kuhusu dawa hiyo 
ya hydroxychloroquine na ikiwa 
siyo nzuri, ataawaarifu kwamba 
hakuridhika.

Ingawa kuna baadhi ya watu 

waliothibitishwa kupata maam-
bukizo ya virusi vya corona, Rais 
alisema tena Jumatatu kwamba 
hana dalili zozote na huwa an-
apimwa kila wakati.

Pia aliongeza kwamba ameku-
wa akinywa dawa mbadala ya ma-
dini ya zinc na pia alikunywa dawa 
ya azithromycin, ambayo matumi-
zi yake ni kuzuia maambukizo na 
kuua bakteria mwilini. 

Alipoulizwa ikiwa daktari wa 
Ikulu amependeeza yeye kuanza 
kunywa dawa hiyo ambayo bado 
inazua utata katika matumizi yake 
dhidi ya virusi vya corona, Trump 
alisema yeye mwenyewe ndiye ali-

yeomba kupewa dawa hiyo. 
Dk. Sean Conley, Daktari wa 

Rais, alisema katika taarifa iliyo-
tolewa na Ikulu Jumatatu baadae 
kwamba Trump alikuwa katika 
hali nzuri kiafya na hana dalili zo-
zote za virusi vya corona. 

Shirika la Usimamizi wa Chaku-
la na Dawa la Marekani mwezi 
uliopita lilitoa ushauri na kusema 
dawa ya hydroxychloroquine hai-
jathibitishwa kuwa salama wala 
yenye ufanisi.Pia shirika hilo 
lilionesha kwamba dawa hiyo 
inaweza kusababisha matatizo 
makubwa ya ugonjwa wa moyo 
kwa wagonjwa wa Covid-19.  BBC

Mkuu wa WHO, Tedros Adhanom Ghebreyesus. PICHA: MTANDAO
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PARIS, Ufaransa

“NGUVU ya ajabu” ya Cristiano 
Ronaldo imesifiwa na Rais wa Kla-
bu ya Paris Saint-Germain, Nasser 
Al-Khelaifi.

Mshindi huyo mara tano wa 
Ballon d’Or, Ronaldo ni wa mataji 
ya ligi akiwa na Manchester Unit-
ed, Real Madrid na sasa klabu ya 
Juventus.

Mshambuliaji huyo mwenye 
umri wa miaka 35, pia ameshin-
da mataji matano ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya - mara nne akiwa 
na Madrid na moja wakati akiwa 
pale United, huku akiisaidia Juve 
kushinda taji la Serie A na Super-
coppa Italiana msimu uliopita.

Awali alihusishwa na mabing-
wa wa Ligue 1, PSG, na Al-Khelaifi 

amemsifia Ronaldo wakati uvumi 
huo ukiendelea.

“Mwaka mmoja baadaye, anao-
nyesha nguvu ya ajabu, na uwezo 
wa hali ya juu kabisa,” alisema 
Al-Khelaifi akiliambia Jarida la 
France Football.

“Bado amebakia kuwa na ha-
masa na hamu ya kuimarika kila 
siku na mara zote anajisukuma 
kusonga mbele.

“Napenda nia yake ya kuto-
choka; yeye ni mfano mzuri sana 
kwa wanamichezo wote kwa siku 
za usoni.”

Ronaldo amefunga mabao 21 
kwenye Serie A katika mechi 22 
na 25 katika mashindano yote 
kabla ya kusimama kwa michezo 
kutokana na mlipuko wa virusi 
vya corona.

NEW YORK, Marekani

D
AVID Beckham amesema bado 
analikosa sana soka wakati aki-
wa amefikisha miaka saba tangu 
astaafu kutoka kwenye mchezo 

huo.
Nahodha huyo wa zamani wa England 

alicheza mechi yake ya mwisho akiwa 
Paris Saint-Germain kwenye Ligue 1 
dhidi ya Brest, Mei 18, 2013.

Kutambua namna ‘alivyomisi’ 
soka, Beckham aliposti video 
wakati wa nyakati zake za kuvutia 
ikiwamo ushindi wa Manchester 
United kwenye Ligi ya Mabing-
wa Ulaya mwaka 1999 pamoja 
na ujumbe kwenye Instagram.

Beckham ambaye kwa 
sasa ana umri wa miaka 45, 
haamini kama umepita 
muda mwingi tangu aon-
doke kwenye kucheza 
soka na bado ana kum-
bukumbu wakati aki-
cheza, huku kwa sasa 
nia yake ikiwa ni 
kuwekeza kwenye 
umiliki wa klabu 
yake mpya ya Ligi 
Kuu ya Marekani 
(MLS), Inter Miami.

“Siamini ni miaka 
saba leo tangu nime-
cheza mechi yangu 
ya mwisho ya ushin-
dani kama mwanasoka wa 
kulipwa,” aliandika.

“Ni kumbukumbu ya kuvu-
tia. Nilikuwa na bahati kucheza 
na wachezaji wenzangu na kush-
abikiwa na mashabiki. Bado namisi 
sana. “Siwezi subiri ukurasa mpya hapa 
Inter Miami.”

Katika miaka yake 21 ya uchezaji wa 
soka la kulipwa, Beckham pia alizicheza 
Real Madrid, LA Galaxy na AC Milan kwa 
nyakati tofauti.

Hazard 
katika 
mizani Real 
Madrid
MADRID, Hispania 

EDEN Hazard anahitaji kuufanyia kazi 
zaidi mwili wake ili aweze kupona ka-
bisa kifundo cha mguu na kuiwakilisha 
tena Real Madrid msimu huu.

Madrid wiki iliyopita walirudi kwe-
nye kambi yao ya mazoezi pale Valde-
bebas kwa mara ya kwanza baada ya 
miezi miwili, baada ya michezo yote 
duniani kufungwa kutokana na mlipuko 
wa virusi vya corona.

Wachezaji walifanya mazoezi binafsi 
kwa vipindi maalumu kabla ya kufanya 
kwa makundi juzi Jumatatu, wakati Ligi 
Kuu ya Hispania, LaLiga, ikitarajiwa 
kurudi katika hali ya kawaida.

Hazard hajacheza tangu Februari 22, 
baada ya kuvunjika kifundo cha mguu 
wakati walipofungwa 1-0 dhidi ya Le-
vante, maana yake amecheza mechi 15 
tu kwa Madrid tangu alipojiunga nayo 
akitokea Chelsea kwa ada ya uhamisho 
ya euro milioni 100 mwaka jana.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Ubelgiji alionekana kufurahia kuanza 
mazoezi na wachezaji wenzake, lakini 
alionekana anahitaji kufanya kazi ya 
ziada ili apone kabisa na kuwa tayari 
kurudi uwanjani.

“Najisikia vizuri sana kurudi uwanja-
ni na kujifua na wachezaji wenzangu,” 
alisema Hazard akiiambia Real Madrid 
TV.

“Sasa natakiwa kusubiri kwa ajili 
ya mechi zije, lakini nina furaha sana. 
Baada ya miezi miwili nje nahitaji ku-
fanya kazi ya ziada ili niwe na nguvu 
ya kucheza mpira. 

“Nataka kuwa tayari kwa ajili ya 
mchezo unaokuja.

“Kwa sasa mazoezi ni bora, tunaweza 
kujifua tunavyotaka. Wiki ya kwanza 
itakuwa ni ngeni, lakini tunaweza 
kufanya mazoezi kwa makundi na pia 
kushambulia goli.

“Tunataka kuwa wote pamoja na 
kujaribu kufanya kazi kama kundi.”

Rais wa LaLiga, Javier Tebas ana 
matumaini mashindano hayo yatakuwa 
tayari kurudi Juni 12, mwaka huu.

Rais PSG asifia nguvu 
ya ajabu ya Ronaldo

Beckham: 
Bado ‘namisi’ 
sana soka



MUNICH, Ujerumani

MSHAMBULIAJI wa Klabu ya RB 
Leipzig, Timo Werner ana uweze-
kano mkubwa zaidi wa kujiunga 
na Inter Milan wakati akihusishwa 
na Liverpool, kwa mujibu wa 
gazeti la Calciomercato.

Huku Liverpool wakiwa wa-
naonekana kuwa na nafasi 
nzuri zaidi ya kumsajili Werner, 
mchezaji huyo wa kimataifa wa 

Ujerumani sasa ni wazi kwamba 
anaweza kuhamia Inter.

Nyota huyo wa RB Leipzig 
ameripotiwa kuwaniwa na klabu 
kubwa kama vile Manchester 
United, Chelsea na Bayern Mu-
nich.

Werner amekuwa akipewa 
nafasi kubwa zaidi kujiunga na 
Liverpool inayonolewa na kocha, 
Jurgen Klopp, lakini sasa karata 
inaonekana kuiangukia Inter.

Wakati nyota wa Inter, Lau-
taro Martinez akiwa anawaniwa 
kwa udi na uvumba na Barce-
lona, Werner anaonekana kuwa 
anaweza kuwa mrithi wake pale 
San Siro.

Kwa mujibu wa ripoti kutoka 
Ujerumani na Italia, Werner mwe-
nyewe anaonekana kwamba yupo 
tayari kwenda Inter kuliko Liver-
pool.

Werner njia nyeupe Inter

habari michezo
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ROME, Italia 

LIGI Kuu ya Italia, Serie A, itaendelea kusimama angalau 
hadi Juni 14, mwaka huu Shirikisho la Soka la Italia (FIGC), 
limethibitisha.

Ligi hiyo ya Italia ilisimama tangu Machi 9, mwaka huu 
kutokana na mlipuko wa virusi vya corona.

Kulikuwa na matumaini kwamba itarejea tena Juni 13, 
huku Klabu zikiwa tayari zimeanza mazoezi Jumatatu 
wiki hii. Hata hivyo, ligi hiyo sasa haitaweza kuanza hadi 
Juni 15, mwaka huu.

Maamuzi ya FIGC yamekuja baada ya Serikali ya Italia 
kutangaza kuruhusu klabu kuanza mazoezi ya pamoja 
Jumatatu wiki hii, huku zikitakiwa kuzingatia kanuni za 
kujikinga na maambukizo ya corona.

“Serie A sasa italazimika kusubiri hadi Juni 14 ili kurejea 
tena, huku tukiangalia namna ya kujilinda na virusi vya 
corona,” ilisomeka taarifa ya FIGC.

Bingwa mtetezi Juventus walikuwa wanaongoza kwa 
pointi moja dhidi ya Lazio kileleni mwa msimamo wakati 
ligi hiyo ikisimamishwa.

Serie A inaweza 
kuanza Juni 15

MILAN, Italia

R
AIS wa zamani wa Inter 
Milan, Massimo Moratti 
amesema Lionel Messi 
hataondoka Barcelona, 

huku pia akizungumzia majaliwa ya 
nyota wa Nerazzurri hao, Lautaro 
Martinez.

Messi amekuwa akihusishwa 
na Inter tangu Moratti aliposema 
mshindi huyo mara sita wa Ballon 
d’Or kujiunga na klabu hiyo ya Serie 
A si “ndoto isiyoruhusiwa.”

Nyota huyo wa Barca, Messi ana 
mkataba na mabingwa hao wa LaLi-
ga hadi mwaka 2021, lakini majaliwa 
yake yanaonekana kutokuwa mbali 
na Camp Nou, ambako alikwaruzana 
na wajumbe wa bodi msimu huu.

“Messi ni mchezaji wa ndoto ya 
kila mtu, lakini hawezi kuondoka 

Messi hawezi 
kuondoka 
Barcelona – 
Moratti

Barcelona. Yeye bado ni mchezaji 
bora pale,” alisema Moratti akiiam-
bia Gr Parlamento.

Mshambuliaji huyo wa Inter, 
Martinez amekuwa akihusishwa na 
mpango wa kujiunga na mchezaji 
mwenzake kwenye kikosi cha Ar-
gentina, Messi pale Barcelona.

Pia alikuwa akihusishwa na mi-
amba wa Hispania, Real Madrid 
na Manchester City ya Ligi Kuu ya 
England, na Martinez amefunga 
mabao 16 katika mechi 31 kwenye 
mashindano yote kabla ya mlipu-
ko wa virusi vya corona.

“Itategemea na yeye mwenyewe, 
nimesoma kwamba, Barcelona 
wanaandaa ofa ya nguvu kwa 
ajili yake ambayo itakuwa ngumu 
kwake kusema hapana,” alisema 
Moratti.
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Kai kuitosa Liverpool

KIUNGO mshambuliaji wa Bayer Leverkusen, Mjerum-
ani, Kai Havertz mwenye umri wa miaka 20, anatakiwa 
kuipiga chini nafasi ya kujiunga na Liverpool na achague 
kwenda Borussia Dortmund, amesema mchezaji wa 
zamani wa Ujerumani, Jens Nowotny. (Goal)

Martinez akaribia Barca

BARCELONA wamepiga hatua zaidi kwenye mpango 
wao wa kumsajili mshambuliaji wa Inter Milan na Ar-
gentina, Lautaro Martinez mwenye umri wa miaka 22 na 
Pjanic. (Mundo Deportivo)

United wamrudia Koulibaly

MANCHESTER United wapo tayari kufufua mpango 
wao wa kumuwania mlinzi wa Napoli raia wa Senegal, 
Kalidou Koulibaly mwenye umri wa miaka 28, baada ya 
kuona Liverpool imeonyesha nia ya kumhitaji. (Gazzetta 
dello Sport via Daily Express)

Lazazo njiapanda Newcastle 

WINGA Valentino Lazaro aliyeko kwa mkopo 
Newcastle United anasubiria kumsikia Mkurugenzi, 
Lee Charnley wapi majaliwa yake yatakuwapo msimu 
ujao. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 24 raia wa 
Austria alijiunga na hapo Magpies kutoka Inter Milan 
Januari. (Newcastle Chronicle)

Pochettino ruksa kibaruani

KOCHA Mauricio Pochettino raia wa Argentina yupo 
huru kusaini klabu yoyote baada ya mkataba wake na 
Tottenham kumalizika rasmi. (Telegraph)

Totti na stori ya Roma

GWIJI wa AS Roma na Italia, Francesco Totti mwenye 
umri wa miaka 43, amesema alikaribia kujiunga na Real 
Madrid, lakini hawakumpa ofa kubwa kama ya msham-
buliaji wao, Raul. (Libero via Marca)

Silva kujifunga City

KLABU ya Manchester City inajiamini David Silva 
mwenye umri wa miaka 34, atakubali kuongeza mkataba 
mfupi ili kumruhusu kiungo huo kumalizia msimu ul-
iobaki. Kiungo huyo wa kimataifa wa Hispania anatarajia 
kuondoka Juni 30, mwaka huu wakati mkataba wake 
utakapomalizia. (ESPN)

United kumuita kipa wao

MANCHESTER United inapanga kumuita tena kipa wa 
Ureno mwenye umri wa miaka 23, Joel Pereira kutoka 
anakocheza kwa mkopo pale Hearts bada ya ligi kuu ya 
Scotland kutokana na kufutwa rasmi msimu huu. (Man-
chester Evening News)

Chelsea kuwafunga nyota

KOCHA wa Chelsea, Frank Lampard ana matumaini 
wachezaji wake ambao mikataba yao inakaribia ku-
malizika mwishoni mwa msimu huu, watasainishwa ya 
muda mfupi. Mikataba ya kiungo wa Brazil, Willian mwe-
nye umri wa miaka 31, na mshambuliaji wa Ufaransa, 
Olivier Giroud mwenye miaka 33, mikataba yao inamal-
izika Juni 30, mwaka huu. (Chelsea)

Karius kutorudi mazoezini

GOLIKIPA wa Liverpool, Loris Karius mwenye umri wa 
miaka 26, hatarudi kwenye mazoezi na klabu. Raia huyo 
wa Ujerumani amevunja mkataba wake wa mkopo na 
klabu ya Besiktas mapema mwezi huu. (Daily Star)

zisikupite

haba
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

W
INGA wa Chelsea na 
England, Callum Hud-
son-Odoi alikamatwa 
kwa kuhusishwa na ma-

dai ya ubakaji mapema asubuhi ya 
Jumapili iliyopita na sasa ameachiwa 
kwa dhamana.

Polisi waliitwa kwenye
 mtaa mmoja jijini Lon-

don baada ya mwan-
amke mmoja kupiga siku

 kwamba amebakwa.

Na polisi walimchukua mwan-
amke huyo na kumkimbiza hospitali, 
huku Hudson-Odoi mwenye umri wa 
miaka 19, akikamatwa katika eneo la 
tukio na aliachiwa baadaye kwa dha-
mana.

Na ametakiwa kurudi tena polisi 
katikati ya Juni mwaka huu kwa ajili 
ya kupata maelezo ya kina zaidi.

Hata hivyo, klabu yake ya Chelsea 
imekataa kuzungumzia lolote kuto-
kana na tukio hilo.

Ripoti nyingine zinadai kwamba 
mwanamke huyo anayedai kubakwa, 
alimtembelea mwenyewe Hudson-

Odoi.
Hudson-Odoi, ambaye 

ameichezea timu ya Taifa ya 
England mechi tatu, Septemba 
mwaka jana alisaini mkataba wa 
miaka mitano kuichezea Chelsea, 
na alikuwa mchezaji wa kwanza wa 
Ligi Kuu ya England kupimwa na 
kukutwa na maambukizo ya virusi 
vya corona.

Amepona na sasa kama ilivyo kwa 
wachezaji wengine wa Chelsea anas-
ubiria kurudi kwenye mazoezi kwa 
ajili ya kujiandaa na kumalizia msimu 
wa ligi.

   Polisi wamtia nguvuni England, Chelsea 
yagoma kuongea lolote huku...

habari michezo
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Hudson-Odoi matatani 
akituhumiwa kubaka 



Na Saada Akida 

MSHAMBULIAJI wa Namungo FC, Mrun-
di Bigirimana Blaise, ameweka wazi 
kuhusu uongozi wa Yanga kumfuata na 
kuhitaji huduma yake kwa msimu ujao.

Akizungumza na Nipashe jana kwa 
simu, Blaise alisema baada ya viongozi 
hao kufika kwake naye aliwaelekeza 
kwa meneja wake anayemsimamia.

Alisema aliwataka kuwasiliana na me-
neja wake kwa sababu bado yupo ndani 
ya mkataba na timu ya Namungo.

“Ni kweli Yanga walikuja na nikawapa 
maelekezo ya kuonana na meneja 
wangu, hivyo wao ndio wanazungumza, 
kwa sasa naheshimu muda wa mkataba 
wangu uliobaki na Namungo,” alisema 
Blaise.

Alisema alisaini mkataba wa mwaka 
mmoja na umebaki muda mfupi kabla 
ya kumalizika msimu huu na kwamba 
atatoa kipaumbele kwa mabosi wake 
wa sasa wakati wa kufanya maamuzi ya 
timu atakayoitumikia msimu ujao.

“Namungo tulianza mazungumzo ila 
bado hatujaafikia muafaka kutokana na 
hili janga la corona, ila nina imani hivi 
karibuni tutarejea kukamilisha ligi na 
kuendelea kuzungumza na viongozi,” 
alisema Blaise.

Alisema kikubwa anachoangalia 
ni maslahi kama Yanga watatoa dau 
analolihitaji ataenda endapo Namungo 
wakishindwa kupata muafaka.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

LICHA ya kushika nafasi ya nne kwe-
nye msimamo wa Ligi Kuu Zanzibar, 
Kocha Mkuu wa timu ya Zimamoto, 
Juma Abrahamani Said, amesema ana 
matumaini makubwa ya kunyakuwa 
ubingwa wa ligi hiyo endapo itarejea 
tena baada ya kusimama kutokana na 
mlipuko wa virusi vya corona (COV-
ID-19). 

Zimamoto ipo nafasi ya nne katika 
msimamo wa ligi hiyo ikiwa na alama 
42 na tayari wakati huu ikiwa ime-
shacheza mechi 20, ikiwa imeshinda 
michezo 12, sare sita na kupoteza 
miwili. 

Akizungumza na gazeti hili jana,  Said 
alisema licha ya ligi hiyo kusimama, 
lakini wachezaji wake wanaendelea 
kufanya mazoezi kwa nafasi zao hivyo 
hayo na anaamini maandalizi tosha ya 
kuhakikisha wanachukua ubingwa.

Alisema amekuwa akiwapatia pro-
gramu za mazoezi kwa mchezaji mmoja 
mmoja kulingana na nafasi yake ili ku-
jiweka tayari na maamuzi yanayosub-
iriwa kutoka serikalini endapo ligi hiyo 
itaendelea ama la.  

Aidha, alisema kikosi chake hicho 
kimejipanga kufanya mashambulizi 
katika michezo iliyobaki ili lengo lao la 
kuwa bingwa litimie. 

Akizungumzia kuhusu sare mfululizo 
alizozipata kabla ya ligi hiyo kusimama, 
alisema hiyo imetokana na kuwakosa 
wachezaji wake wa kikosi cha kwanza 
ambao walikuwa katika mafunzo ya 
Kijeshi (Depo), lakini kwa sasa wame-
maliza na tayari walishaungana na timu 
kabla ya mlipuko wa corona. 

Bigirimana akiri 
Yanga kumtaka

Zimamoto yapania 
ubingwa Ligi Z’bar
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Na Faustine Feliciane

SIKU chache baada ya Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania kurudia 
kauli yake ya kufikiria kuruhusu mich-
ezo kurejea nchini, Wizara ya Habari, 
Utamaduni Sanaa na Michezo imesema 
wataanza kurejesha mchezo wa soka pe-
kee kabla ya kuruhusu michezo mingine 
kuendelea.

Akizungumza jana, Waziri wa Wizara 
hiyo, Dk. Harrison Mwakyembe, alisema  
wataruhusu michezo kwa tahadhari 
kubwa ili kuendelea kujilinda dhidi ya 
virusi vya corona (COVID-19).

“Hatuwezi kuruhusu michezo yote 
kwa pamoja, lazima twende kwa tahad-
hari, tutaanza na soka kwa sababu ni 
ukweli tunahitaji kupata mwakilishi wa 
nchi kwenye mashindano ya kimataifa 
na kuna viporo hivyo tumeona ni vema 
kuanza na soka kwanza na baadaye 
michezo mingine itarejea,” alisema Dk. 
Mwakyembe.

Alisema kwa sasa michakato min-
gine inaendelea kabla ya kuruhusiwa 
rasmi kurejea kwa michezo na kamati 
zilizoundwa kufanya tathmini ya namna 
gani itaendesha michezo pale serikali 
itakaporuhusu, zinaendelea kufanya 

kazi yake. 
Tayari nchi nyingine zimeanza kureje-

sha ligi za soka baada ya kusimama kwa 
muda kutokana na mlipuko wa virusi 
vya corona vilivyoanzia katika jimbo la 
Wuhan nchini China kabla ya kusambaa 
duniani kote.

Mpaka ligi zinasimama Machi 17, mwa-
ka huu, kwenye mbio za ubingwa Ligi 
Kuu Tanzania Bara, Simba ilikuwa in-
aongoza ikiwa na pointi 71 ikifuatiwa na 
Azam yenye pointi 54 na Yanga iliyopo 
mchezo mmoja nyuma baada ya kush-
uka dimbani mara 27, inashika nafasi ya 
tatu ikiwa na alama 51.

Michezo kurejea kwa mafungu

Basi dogo aina ya Coaster ambalo juzi Kamishna Jenerali wa Magereza nchini, Suleiman Mzee, aliikabidhi timu 
ya soka ya jeshi hilo, Tanzania Prisons kwa ajili ya matumizi ya safari zake mbalimbali zikiwamo za Ligi Kuu 
Tanzania Bara iliyosimama kwa sasa kwa sababu ya hofu ya maambukizo ya virusi vya corona (COVID-19). NA 
MPIGAPICHA WETU

Na Saada Akida 

K
IPA namba moja wa KMC FC 
na timu ya Taifa ya Burundi, 
Jonathan Nahimana amesema 
malengo yake sasa angependa 

kujiunga na Simba kwa msimu ujao 
baada ya kumaliza mkataba wake na 
timu yake hiyo.

Kipa huyo alisema mambo
 mengi yameshawishi ku-
tamani kucheza ndani ya
 kikosi cha ‘Wekundu wa
 Msimbazi’ hao, ikiwamo

 suala la wachezaji wa kla-
bu hiyo kulipwa vizuri.

Alisema malengo yake ni kucheza 
timu kubwa msimu ujao, kutokana na 
msimu huu kuonyesha kiwango kizuri 
ambacho kinakidhi kufikia kile anchok-
itarajia.

“Sitaweza kuongeza mkataba KMC, 
malengo yangu ni kubadili mazingira, 
kama nitabaki katika kikosi hicho basi 
itabidi waongeze dau la usajili na msha-
hara,” alisema Nahimana.

Alisema hakuna kiongozi yeyote wa 
Simba ambaye amefanya naye mazun-
gumzo, na kwamba hayo ni matamanio 
yake binafsi kuelekea msimu ujao kuwa 
miongoni mwa wachezaji wa kikosi hi-
cho. 

Aidha, alisema awali kabla ya kutua 
KMC, kuna klabu zilimfuata ikiwamo 

Horoya FC ya Guinea, Nkana FC ya Zam-
bia pamoja na Yanga ila ilishindikana ku-
tokana na suala la kimaslahi.

“Yanga tulishindwana katika suala la 
fedha maana walitaka kunipa ambayo 
naipata KMC, sikuweza kujiunga nao.

“Kumfuata kocha Ettiene Ndayiragije 
Azam FC kipindi kile kilishindikana ku-
tokana na kuwapo kwa kipa wa kigeni 
kutoka Ghana,  walinieleza kwamba 
wasigesajili makipa wawili wa kigeni,” 
alisema Nahimana.

Alisema walimtaka asubiri hadi 
msimu ujao endapo kocha huyo angeen-
delea kubaki kukinoa kikosi hicho.

“Kocha ameondoka sasa, kuondoka 
kwake haitazuia kwenda kupata nafasi 
endapo watanihitaji,” alisema kipa huyo.

Nahimana: Nataka 
kuichezea Simba

MCHUMA MPYA...



Na Faustine Feliciane

U
STAWI wa kipaji cha kiun-
go wa Simba, Said Hamisi 
Ndemla, umeendelea ku-
pigiwa kelele na wadau 

wa soka ambao wanataka kuona 
mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 24, akiendelea kupata nafasi ya 
kucheza na kuwa msaada kwa timu 
ya Taifa, Taifa Stars, imeelezwa.

Baada ya wadau wengi
 kujitokeza kwa nyakati 

tofauti kumshauri Ndemla
 kutazama kwingineko nje 
ya Simba ili kulinda kipaji
 chake, safari hii aliyeku-

wa meneja wake, Jamal 
Kisongo naye amemtaka

 kiungo huyo kumulika
 klabu itakayomba nafasi

 ya kucheza.

Akizungumza katika mahojiano 
maalum jijini Dar es Sa-
laam, Kisongo alisema ni 
wakati wa Ndemla kua-
mua kuondoka Simba 
na kwenda kuitumikia 
timu itakayompa nafasi 
kwa kuwa ana uwezo wa 
kucheza popote nje na 
ndani ya nchi.

Kisongo (pichani) 
alisema kuwa Ndemla ni 
mchezaji mzuri katika nafasi yake, 
lakini kwa bahati mbaya yupo kwe-
nye kikosi chenye changamoto kub-
wa ya namba kutokana na kuwapo 
wachezaji wa kigeni wenye uwezo.

“Kiukweli alipo sasa Ndemla si 
sehemu sahihi..., ni mchezaji mzuri 
ambaye anaweza akaenda sehemu 
nyingine kurejesha heshima yake 
na kiwango alichokuwa nacho huko 
nyuma, wapo wanaomshauri aen-
delee kubaki alipo sasa, lakini niwe 
muwazi kama shabiki wake Ndemla 
anapaswa kutoka kwenye timu ya 
sasa na kwenda sehemu nyingine, 
wakati anatoka Sweden na kurejea 
Simba alikuwa kwenye kiwango ki-
kubwa sana tofauti na sasa.

“Hakuna sababu ya yeye kue-
ndelea kukaa Simba, ukitazama 
umri wake unakwenda na ana uw-
ezo mkubwa wa kuhamia klabu 
nyingine na kupata nafasi, kwangu 
mimi Ndemla ni bonge la mchezaji 
ambaye ninamkubali sana,” alisema 
Kisongo.  

Ushauri huo wa Kisongo umekuja 

siku chache baada ya Kiungo wa 
Yanga Haruna Niyonzima naye 
kumtaka Ndemla kutazama mai-
sha nje ya Simba ili kulinda kipaji 
chake badala ya kuendelea kusu-
gua benchi katika klabu hiyo ali-
yoichezea tangu akiwa kinda.

Lakini pia winga wa zamani 
wa Simba, Ulimboka Mwaking-
we naye hivi karibuni alisema 
Ndemla anapaswa kuondoka ndani 
ya klabu hiyo kwa sababu si sahemu 
rafiki kwa kiwango chake.

Ulimboka alisema Ndemla ana-
paswa kushtuka na kuchukua 
uamuzi  wa kuondoka hata kwa 
mkopo mwishoni mwa msimu huu 
maana amekuwa chini ya makocha 
tofauti Simba lakini ameishia kukaa 
benchi.

“Ndemla ana uwezo wa kucheza 
popote lakini si Simba tena, unajua 
makocha mara nyingi huangalia 
wachezaji wa kikosi cha kwanza 
sasa anapopokea timu kutoka kwa 

kocha aliyepita na yeye 
hutoa nafasi kwa wale am-
bao walikuwa wakicheza 
hiyo ni dhana iliyopo wazi,” 
Ulimboka alimshauri hivi 
karibuni.

Lakini kwa upande wa 
Kocha Msaidi wa Simba, 
Selemani Matola, hivi kar-
ibuni pia alisema suala la 
Ndemla kupata nafasi si ju-

kumu lake bali lipo chini ya Kocha 
Mkuu, Mbelgiji Sven Vandenbroeck.

Matola alikiri kuwa Ndemla ni 
mchezaji mwenye kipaji na si wa 
kufundishwa, na kwamba licha ya 
kukosa nafasi Simba, anaamini ak-
ichezeshwa mara kwa mara ana uw-
ezo wa kuwazidi baadhi ya nyota wa 
kikosi cha kwanza.

Kuhusu kutolewa kwa mkopo, 
Matola ambaye alimfundisha tangu 
akiwa timu B na kuushauri uongozi 
kumpandisha kikosi cha wakubwa, 
alisema hilo ni jukumu la mchezaji 
mwenyewe na uongozi wa timu 
anayoichezea.

Ndemla anafahamika kwa uwezo 
wake mkubwa wa kupiga mashuti 
ya mbali akitumia ‘guu’ la kulia na 
wakati akipata nafasi Simba mara 
kwa mara baada ya kupandishwa 
kikosi cha kwanza mwaka 2013, aliit-
wa kwa mara ya kwanza Taifa Stars 
Oktoba 12, 2014 na kuichezea dhidi 
ya Benin.

Kuanzia hapo aliendelea kuitwa 
Taifa Stars na kuichezea mara 11.

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042
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Said Ndemla akijifua ufukweni mwa Bahari 
ya Hindi jijini Dar es Salaam. NA MPIGAPICHA 
WETU

Na Adam Fungamwango

MWENYEKITI wa Klabu ya 
Yanga, Dk. Mshindo Msolla, 
amezindua kampeni ya kue-
lekea uzinduzi wa mfumo wa 
mabadiliko ya kiundeshaji 
kwa klabu hiyo kongwe nchini.

Akizungumza kwenye mtan-
dao rasmi wa klabu hiyo jana, 
Dk. Msolla alisema kamati 
hiyo ya mabadiliko itakuwa 
chini ya kamati ndogo itakay-
osimamiwa na Mwanasheria 
Msomi Alex Mgongolwa huku 
mchakato wote wa mabadi-
liko ya kimfumo ukisimamiwa 
na kufadhiliwa na mdhamini 
mkuu GSM ukiwa na kauli 
mbiu ‘Twenzetu Kwenye Mab-
adiliko’.

Dk. Msolla (pichani chini)
alisema huu ni mwanzo halisi 
wa kuelekea kuweka sahihi 
makubaliano hayo ambayo 
ndiyo itakuwa muda rasmi wa 
mchakato huo wa mabadiliko 
kuanza.

“Moja ya dhamira yangu 
wakati nagombea uongozi 
ilikuwa ni kubadilisha muundo 
wa uendeshaji, sasa nadhani 
ndoto hii inaelekea kukami-
lika. Ombi langu kwa wana-
chama wa Yanga tuwe kitu 
kimoja, tuungane na viongozi 
tuungane na wadhamini ili 
tuweze kufanikisha hilo,” 
alisema Dk. Msolla.

Yanga inataka kubadilika 
kuwafuata watani zao wa jadi 
Simba ambao tayari wame-
shaenda kwenye mfumo mpya 
wa uendeshaji.

Yanga SC 
yazindua 
Twenzetu 
Mabadiliko

Ndemla ondoka 
Simba- Meneja

UKurasa  22Hudson-Odoi matatani akituhumiwa kubaka

   Aambiwa ni wakati wa 
kutazama kwingineko ili...


	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12
	Page 13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

