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PICHA: EAC

Maelfu wakatisha masomo

Na Sanula Athanas

MDHIBITI na Mkaguzi wa Hesabu
za Serikali (CAG) amebaini idadi
kubwa ya wanafunzi wa shule za
msingi kukatisha masomo yao
nchini.

CAG Charles Kichere, anabaini-
sha dosari hiyo katika ripoti yake ya
ukaguzi kwa mwaka 2020/21 iliyo-
wasilishwa bungeni jijini Dodoma
Aprili 12, mwaka huu na kuwa wazi
kwa umma.

Katika ripoti hiyo, CAG anasema
amebaini idadi kubwa ya wanafunzi
kukatisha masomo kabla ya kumali-
za darasa la saba.

Anabainisha kuwa Kifungu cha
4.3.1 cha Mpango wa Pili wa Maen-
deleo wa Miaka Mitano kiliweka
kiwango halisi cha uwiano wa uan-
dikishaji wa elimu ya msingi kuwa
asilimia 100 ifikapo mwaka 2022.

CAG anafafanua kuwa uwekezaji
unaoendelea wa serikali katika
elimu umesababisha kuongeza uan-
dikishaji ambao unachangiwa zaidi
na kuanzishwa kwa elimu ya msingi
bila ada.

“Nilichukua sampuli za mamlaka
27 za serikali za mitaa na kubaini
kuwa kati ya mwaka 2018 na 2021,
wanafunzi 18,670 walishindwa
kuhitimu elimu ya msingi.

“Mwenendo wa kuacha shule
umekuwa ukipungua katika miaka
ya hivi karibuni kutokana na ku-
hamasisha jamii kuhusu umuhimu
wa elimu na mpango wa serikali wa
elimu bila malipo,” anasema.

Kwa mujibu wa CAG, hali ni
mbaya zaidi katika Halmashauri ya
Wilaya ya Bunda mkoani Mara am-
bayo kwenye kipindi tajwa, kati ya
wanafunzi 13,625 walioandikishwa,

6,060 walihitimu darasa la saba
huku 7,565 wakikatisha masomo
yao, ikiwa ni zaidi ya nusu ya walio-
andikishwa.

Hali kama hiyo imeripotiwa
katika Halmashauri ya Wilaya ya
Urambo mkoani Tabora ambako
kati ya wanafunzi 8,137 walioandik-
ishwa, 3,729 walihitimu huku 4,408
wakikatisha masomo, ikiwa ni zaidi
ya nusu ya walioandikishwa.

Halmashauri ya Wilaya ya Tarime
mkoani Mara nayo imetajwa kuwa
na dosari hiyo, CAG akibainisha
kuwa kati ya wanafunzi 12,775 wal-
ioandikishwa katika kipindi tajwa,
8,289 walihitimu huku 4,486 waki-
katisha masomo yao, ikiwa ni zaidi
ya theluthi moja ya walioandik-
ishwa.

Ripoti ya CAG inaonyesha kwam-
ba kati ya halmashauri 27 zilizok-
aguliwa, Halmashauri ya Wilaya ya
Shinyanga mkoani Shinyanga ndiyo
yenye kiwango kidogo zaidi cha wa-
nafunzi wanaokatisha masomo yao.

Kati ya wanafunzi 6,835 walio-
andikishwa katika kipindi tajwa
hapo juu, 6,814 walimaliza masomo
yao na 21 walikatisha masomo, sawa
na asilimia 0.3 ya waliondikishwa.

CAG anaendelea kufafanua kuwa
tathmini yake ilibainisha sababu
kuu za kuacha shule kwa wasichana
zilihusiana na matukio ya ujauzito
yaliyochangiwa na umbali mrefu
kutoka nyumbani hadi shuleni, asili
ya familia na masuala ya binafsi.

“Ninapendekeza  Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolojia iandae
programu za kuifikia jamii ili kutoa
ushauri kwa wazazi kuwaandikisha
watoto wao katika shule zilizo ka-
ribu.

“Pili; mazingira ya kufundishia

na kujifunzia yanatakiwa kuwa
rafiki na ya kuvutia kwa kujumui-
sha nyenzo stahiki za kufundishia
pamoja na kutoa elimu ya taaluma
na ufundi stadi,” CAG anawasilisha
hoja yake.

UANDIKISHAJI S/MSINGI

CAG pia anasema amebaini upun-
gufu wa uandikishaji wa wanafunzi
wa shule za msingi, akifafanua kuwa
alifanya tathmini ya hali ya mpango
wa uandikishaji wa wanafunzi kati-
ka shule za msingi za serikali kati ya
mwaka 2018 na 2021 katika mamla-
ka 16 za serikali za mitaa na kubaini
kulikuwa na tofauti ya wanafunzi
9427.

Anasema ingawa kuna upungufu
wa idadi ya wanafunzi walioandik-
ishwa kwa mwaka, mwenendo wa
uandikishaji umekuwa ukiongezeka
kwa kiasi kulinganishwa na wakati
mpango ulipoanza mwaka 2019.

“Zaidi ya hayo, nimebaini changa-
moto kuu zinazochangia kuandiki-
sha wanafunzi pungufu ni kuwapo
kwa shule binafsi katika maeneo ya
bu ni pamoja na kuhamahama kwa
familia zinazojishughulisha na ufu-
gaji, maeneo ya kijiografia na uele-
wa mdogo wa umuhimu wa elimu
kwa baadhi ya jamii ambapo sehe-
mu kubwa ya wazazi wanapendelea
watoto wao kulima na kuchunga
mifugo kuliko kwenda shuleni.

“Ninapendekeza  Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolojia na
wadau wengine kuwezesha uhama-
sishaji wa jamii kuhusu umuhimu
wa elimu na kuboresha mazingira
ya shule hususani vijijini,” CAG ana-
wasilisha hoja yake.

]
Samia: Uraia pacha bado
kwenye sera ya Diaspora

Na Jenifer Gilla

Serikali imesema inakamilisha mchakato wa kutunga
sera ya Watanzania wanaoishi nje ya nchi (Diaspora),
lakini suala la uraia pacha halitakuwamo kwa sasa.

Hayo yalisemwa na Rais Samia Suluhu , na kufafanua
kuwa lakini haki ya hadhi maalum ipo kwa ajili yao, ikihu-
sisha na haki nyingine za msingi ikiwamo haki ya kupata
ardhi, mirathi na kuwa na mstari wao katika kiwanja cha
ndege.

Rais Samia alisema sera hiyo itakapokuwa tayari
itasambazwa katika nchi zote ili Watanzania waishio humo
watoe maoni yako kuiboresha.

Aliyasema hayo juzi alipozungumza na Watanzania
waishio nchini Marekani katika jiji la Washington DC.

“Kwenye diaspora, tunamalizia sera yenu na nataka
mambo ya nje watoe copy (nakala),ziletwe Marekani na
kila nchi kwenye diaspora, mpitie na mtuambie kwenye
ile chapter yenu mnataka kisomeke kipi. Si kila kitu mna-
chokitaka kitaingia humo, lakini tunataka maoni yenu,”
alisema Rais Samia .

Pia Rais alisema serikali inatengeneza mtandao wa kidi-
jitali kwa ajili ya kuwasajili Watanzania waishio nje ya
nchi ili kutatua tatizo la kutojulikana idadi yao ubalozini.

“Lakini nataka niwaambie kwamba hili tatizo nad-
hani litapatiwa solution karibuni, kwamba tunakwenda
kuanzisha diaspora digital hub, ambayo ukiwa nyumbani
huko hutaki kwenda ubalozini utajiandika,” alisema Rais
Samia.

Rais alisema mchango wa Diaspora kwa nchi ni mkubwa
ikiwamo kuiletea nchi uwekezaji na fedha za kigeni in-
gawa hazikatwi kodi.

Aliwasihi Watanzania hao kufuata sheria za nchini humo
kwa sababu kiuhalisia sio kwao hata kama watapewa
uraia na ikitokea wakakamatwa kwa kutenda kosa wana-
hesabiwa kama ni Watanzania.

“Ukikaa vizuri wewe ni wa huku, ukifanya makosa wewe
ni Mtanzania na hawatasita kukuweka kwenye ndege
wakakurudisha, pamoja na uraia wako watakutrace una-
toka wapi wanakurudisha, mzigo wenu huo. Kwa hiyo
niwaombe sana kaeni salama, fuateni sheria za nchi. La-
Kini pia pamoja na kwamba una uraia wa huku usitupe
nyumbani,” alisema.

Rais pia alisema kuwa katika mzungumzo yake na
Makamu wa Rais wa Marekani na pamoja na mambo men-
gine, wameona kuwa kuna haja ya kubadilisha mwelekeo
wa ushirikiano wa kutoka kusaidiwa mpaka kuwekeza na
kuweka sawa migongano iliyojitokeza hapo nyuma baina
ya nchi hizo mbili.

“Huko nyuma tulikuwa mikono mbele, tupeni, tugawieni,
lakini sasa tunakwenda kwenye ushirikiano wa wekeza tu-
gawane faida, fanya biashara nifanye biashara , kwa hiyo
tunakwenda kwenye trade and investment cooperation,
hakuna tena bwana nigawie,” alisema.

Alisema pia alipata nafasi ya kutembelea kampuni ya
SC inayojishughulisha na kufanya utafiti kuhusu ugonjwa
wa malaria na kuzungumza nao kuhusu kuvijengea uw-
ez0 Vvituo vya utafiti nchini ili kupunguza maambukizi ya
ugonjwa huo.

“Sasa wanataka kuingia Tanzania kwa nguvu na tume-
fanya mazungumzo nao wamekubali kutusaidia kujenga
capacity (uwezo) kwenye institution zetu zinazoshughulika
na ‘ventor control’ (kuzuia maambukizi),kuna moja ipo
Tanga, kuna Ifakara Reseaech Center, lakini kuna NIMRI,
zote watazipa nguvu na zitakuwa center ( vituo)za kisasa,”
alisema Rais Samia.

Alisema mbali na mafunzo ya kuongeza uwezo kam-
puni hiyo imekubali kujenga vituo 200 vya afya katika
mikoa ambayo bado ugonjwa huo upo juu ikiwamo
Kigoma,Ruvuma,Kagera na Geita ili waweze kupata hu-
duma za vipimo na matibabu kwa haraka.

Akiongelea hali ya maambukizi ya UVIKO-19, Rais Samia
alisema kuwa kwa sasa nchi haina maambukizi hayo lakini
inaendelea kuchukua tahadhari kwa kuwa kila mara kunai-
buka kirusi kipya.

Alisema pia nchi ipo imara kisiasa na serikali inachukua
hatua za kufanya ili vyama vyote vya siasa vikae pamoja
na kujadili namna ya kuendesha siasa nchini.

“Kujadili namna ya kuendesha siasa zetu nchini nimekuja
na mkakati wa maneno manne: reconciliation,resilience,
reforms, rebuilding of the nation.Kwa hiyo tumeanza ma-
ZUNgUMZ0 Na Vyama Vya siasa kupitia baraza lao la vyama
siasa,” alifafanua Rais.

Kuhusu diplomasia, Rais alisema ipo vizuri na serikali
inajitahidi kuiweka Tanzania katika ramani ya ulimwengu
kama ilivyokuwa enzi za Baba wa Taifa, Hayati Mwalimu
Julius Nyerere ya kuwa moja ya nchi zinazotegemewa
kidiplomasia kimataifa.

“ Tunajitahidi kuirudisha Tanzania kule alipotuacha Mwl|
Nyerere, kwamba linapotokea jambo la ulimwengu basi
katika nchi ambazo zitaulizwa maoni yao na Tanzania
iulizwe maoni yake,” alisema.
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TRA yatoa msamaha
adhabu riba ya kodi

Na Maulid Mmbaga

MAMLAKA ya Mapato Tanzania
(TRA) imetoa msamaha wa adhabu
na riba ya kodi kwa vyombo vya moto
vilivyoingizwa nchini bila kufuata
taratibu za forodha vikiwemo vile
vilivyoingizwa kwa njia zisizo rasmi.

Akizungumza na waandishi wa
Mkurugenzi wa Huduma na Elimu
kwa Mlipa Kodi Richard Kayombo,
alisema vyombo hivyo pia ni vile vili-
vyokusudiwa kwenda nchi jirani na
vikaingizwa nchini kinyume na tara-
tibu.

Alisema vingine ni vile vilivyoingi-
zwa nchini kwa muda na kuzidisha
muda wa kukaa nchini (Temporary
importation) na vilivyotumia msa-
maha wa kodi kinyume cha sheria au
kubadilisha umiliki bila kufuata uta-
ratibu.

“Msamaha huu unatolewa kwa mu-
jibu wa kifungu cha sheria namba 70
kifungu kidogo cha pili cha sheria ya
usimamizi wa kodi ya mwaka 2015
kama ilivyofanyiwa marekebisho na

sheria ya fedha ya mwaka 2021 pamo-
ja na kifungu cha 249 cha sheria ya
usimamizi wa uhuru wa forodha ya
Jumuiya ya Afrika Mashariki ya 2004
ambazo zinampa kamishna wa TRA
mamlaka ya kusamehe riba na adha-
bu,” alisema Kayombo.

Aliongeza kuwa msamaha huo
unatolewa kuanzia jana hadi Juni 30,
mwaka huu ukiwa na lengo la kutoa
unafuu kwa wamiliki wa vyombo vya
moto vyenye madeni ya kodi na ad-
habu, ili kulipa kodi waliyokadiriwa
tu bila adhabu na riba.

Pia alisema msamaha huo umelen-
ga kujenga ushirikiano na uhusiano
mwema kati ya TRA na walipakodi
husika, kuwapa motisha ya kulipa
kodi kwa hiari na wakati pamoja na
kuweka kumbukumbu au taarifa sa-
hihi za umiliki wa vyombo hivyo.

Aidha, alitoa wito kwa wamiliki
wote wa vyombo hivyo vya moto ku-
jitokeza ndani ya muda wa msamaha
uliotolewa na kamishna mkuu ili
waweze kulipa kodi halisi inayodaiwa
ili kukomboa vyombo vyao.

PM atoa maelekezo
va kuwakamilishia

Mmakazi wanaohama
kutoka Ngorongoro

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa,
ameitaka Wizara ya Maliasili na Utalii
kuendelea kusimamia kwa ukaribu
na kuhakikisha shughuli za ujenzi
mkoani Tanga zinakamilika haraka.

Ujenzi huo ni kuwezesha watu wal-
iokubali kuhama Ngorongoro mkoani
Arusha kuishi eneo hilo kwa ajili ya
kupisha shughuli za uhifadhi wa wan-
yamapori.

Amesema Wizara hiyo inapaswa
kuhakikisha inaendelea kutoa elimu
kwa wakazi wa Ngorongoro walioji-
andikisha kuhama kwa hiari.

“Zoezi hili linaloendelea la kuima-
risha miondombinu ikiwemo upimaji
wa viwanja litawanufaisha wakazi wa
Msomera pamoja na wanaohamia
eneo hili.”

Waziri Mkuu alitoa maelekezo hayo
Jumapili na kwamba miundombinu
kilichopo Handeni ikamilike kwa
ajili ya wakazi wa Ngorongoro wal-
ili kupisha shughuli za uhifadhi kwa
maendeleo ya Taifa.

Aidha, Waziri Mkuu ameitaka Wiz-
ara ya Mifugo na Uvuvi kuendelea
kuandaa mazingira mazuri ya ufugaji.
“Wizara hii inapaswa pia kuhakikisha
kwamba kunakuwa na miundom-
binu wezeshi ya wafugaji yakiwamo
malambo ya kunyweshea mifugo, ma-
josho, ujenzi wa kliniki ya kutibu ma-
gonjwa ya mifugo katika eneo hilo.”

Aliielekeza  Ofisi ya Rais-TAMI-
SEMI, iendelee kuwekeza nguvu ka-

tika kuimarisha miundombinu ya
elimu. “Kama tunavyoona hapa shule
ya msingi inajengwa, sekondari ina-
jengwa, zahanati zinakarabatiwa, la-
kini pia ujenzi wa kituo cha afya na
barabara unaendelea, ongezeni ngu-
vu.”

Majaliwa pia aliitaka Wizara ya
Maji iendelee kuhakikisha kiwango
cha maji katika eneo hilo kinakuwa
toshelevu kwa kuchimba zaidi ili hata
majosho na malambo yapate maji ya
kutosha. Maji ambayo tayari yame-
shachimbwa na kuyapata ni mengi
kuliko mabhitaji lakini tuongeze ki-
wango.”

Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi, Dk. Angelina Mabula,
alisema kuwa Wizara ilipokea shilingi
milioni 321 kwa ajili ya kufanya mpan-
go wa matumizi bora ya ardhi katika
jumla ya michoro 11 imeshakamilika
ambapo michoro mitano tayari ina vi-
wanja 14,250 na katika hivyo viwanja
5,250 tayari viko kamili.

Aliongeza kuwa wakazi hao watape-
wa viwanja hivyo bure. “Tunatarajia

Waziri wa Maji, Jumaa Aweso, alise-
ma Wizara hiyo itahakikisha miradi
inakamilika kwa wakati ili wakazi hao
waweze kupata huduma ya maji safi
na salama.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mashim-
ba Ndaki, alisema Serikali imeshatoa
fedha kwa ajili ya uejnzi wa majosho
mawili mapya na ukarabati wa josho

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAMBO YA NDANI YA NCHI

MAMLAKA YA VITAMBULISHO VYA TAIFA (NIDA)

ya Muungano wa
Tanganyika na Zanzibar *

Mh.Samia Suluhu Hassan
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

Mh. Dr.Hussein Mwinyi
Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar

Menejiment na Wafanyakazi wa MAMLAKA YA VITAMBULISHO VYA TAIFA
(NIDA) wanaungana na Mhe. Rais SAMIA SULUHU HASSAN Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, Mhe, Rais Dkt HUSSEIN MWINYI
Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar
kusherehekea miaka 58 ya Muungano wetu

Mmlaka ya vitambulisho vya taifa
S.L.P 12324 Dar es Salaam,
Barua pepe: imfo@nida.go.tz, Tovuti: www.nida.go.tz, Simu: 0734 220 962

(1964 - 202

Bodi ya Wakurugenzi ya Kampuni ya Yapi Merkezi, uongozi na wafanyakazi
wote wanaungana na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Mh. Samia Suluhu Hassan, Serikali na wananchi wote

kusherehekea maadhimisho ya miaka 58 ya

Muungano wa Tanganyika na Zanzibar
uliofanyika Aprili 26, 1964.
Wakati Watanzania wakiadhimisha siku hii muhimu, Kampuni ya Yapi

Merkezi inawatakia maadhimisho yenye furaha na amani. Siku hii iendelee
kuwa alama ya mafanikio watu wanapoungana na kuwa kitu kimoja.
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Chanzo ajali iliyoua watu wanne

Na Elizabeth John, NJOMBE

CHANZO cha ajali iliyoua
watu wanne na kujeruhi 18
Wanging'ombe, Mkoa wa
Njombe kimeelezwa kuwa
ni uzembe wa dereva wa
gari Coaster yenye namba
ya usajili T287 CCY kuigonga
Coaster nyingine iliyokua
mbele kwenye msafara wa
magari matano.

Baada ya kugonga iliin-
gia kwenye bonde na gari
iliyogonga kwenda kugon-
gana uso kwa uso na lori la
makaa ya mawe, Barabara
ya Njombe-Songea.

Kamanda wa polisi Mkoa
wa Njombe, Hamis Issah, al-
itoa taarifa hiyo wakati aki-
zungumza na waandishi wa
habari kuwa tukio hilo lil-
itokea Aprili 24, saa 12 jioni
na magari yao yalikuwa ya-
mebeba waumini wa umoja
wa vijana wa Kanisa Katoliki
(UVIKANJO) kigango cha
Njombe.

“Gari hii aina ya Howo
ilikua inatokea Ruvuma im-
ebeba makaa ya mawe na
gari Toyota coaster iliyokua
inaendeshwa na dereva
Cuthbert Kidinya ambaye

alikuwa anapatiwa mat-
ibabu alifariki hospitali na
dereva wa gari hili Howo
lililokua linaendeshwa na
Hamisi Ramadhani, mkazi
wa Kimara Dar es Salaam,
ameng’oka meno pamoja na
kuvunjika mkono mmoja,”
alisema Kamanda.

“Chanzo cha ajali ni gari
aina ya Toyota coaster am-
bayo inamilikiwa na Kanisa
Katoliki Njombe mjini kuwa
kwenye msafara na magari,
gari nyingine ni Toyota
coaster pia yenye namba T
549 DRT ilikuwa imetangulia
mbele, gari iliyogongana na
lori iliigonga coaster iliyo-
tangulia mbele,” alisema.

“Matokeo yake gari ika-
toka barabarani nje kabisa
ya barabara eneo lile kuna
kibonde, ikaingia ikaanza
kutembea mule, matokeo
yake gari iliyomgonga
mwenzie kwa nyuma ikaan-
za kuyumbayumba na katika
kuyumbayumba ikagonga-
na uso kwa uso na gari ya
makaa ya mawe na ndipo
ajali ilipotokea,” alisema Ka-
manda Issah.

Mganga Mfawidhi Hos-
pitali ya Rufani Njombe,
Winfred Kyambile, alisema

majira ya saa 1:30 usiku
walipokea majeruhi 13 wa
ajali ilyotokea kwenye Bara-
bara ya Songea Makambako
na mwili mmoja wa mare-
hemu.

“Wakati tukiendelea na
matibabu wengine watatu
walipoteza maisha na chan-
zo kikubwa ni majeraha
makubwa kichwani na mi-
vunjiko kwenye sehemu za
nyonga,” alisema Kyambile.

Kaimu Mganga Mkuu wa
hospitali ya mji Njombe,
Kibena Ayoub Mtulo, alise-
ma kwa upande wa hospi-
tali yao walipokea majeruhi
saba, wanaume watatu na
wanawake wanne na miili ya
watu wanne ambayo walifia
eneo la ajali wote wakiwa
wanawake.

Aprili 25 majira ya saa 12
asubuhi waumini wa kanisa
Katholiki mjini Njombe wali-
mininika Kanisa la Mtakatifu
Joseph, Jimbo la Njombe na
kueleza kuwa wamepoteza
vijana mahiri walikuwa
wamejitoa kwa ajili ya kum-
tumikia Mungu kwa hali na
maliWakizungumzia namna
ajali ilivyotokea mashuhuda,
akiwamo Damian Mwalon-
go, alisema walikuwa wana-

toka kituo cha watoto yati-

kurudi waliona gari ambayo
imebeba wenzao

makaa ya mawe.
“Ni utaratibu wa umoja

mbalimbali na siku ya JHu-
mapili ilikuwa kituo cha
yatima Ibumila, ajali hii im-

etupotezea wapendwa wetu :

ambao tuliyafanya haya kwa ; Nachangamoto za tasnia ya habari

upendo na kujitoa,” alisema : NChini
¢ laam, Mjumbe wa Kamati ya Utendaji

YY1 ya Jukwaa la Wahariri Tanzania (TEF),
nini :

Mwalongo.

Majeruhi wa ajali hiyo
wamesema hawajui
kimesababisha ajali
bali

hiyo

makaa ya mawe.
Proster Mgesha alisema,

ninachokumbuka _tulitoka i frekiia st ga ama kutishia

* uhuru wa habari, huku akieleza kuwa

+ dhima na kaulimbiu ya siku hiyo ni

* uandishi wa habari na changamoto za
+ kidijiti, ambapo pia kutakuwa na utoaji
¢ wa elimu juu ya masuala ya habari
yetu ilipita mabasi mengine : i
baada ya hapo nilisikia msh- :
¢ kwa mara ya kwanza tutapata nafasi
tuvaa kwa sababu nilipoteza : Ya kumueleza yale yanayotusibu, ili

fahamu nimejikuta hapa : kuyapatia ufumbuzi na hii ni fursa am-
: bayo tukiitumia vizuri inaweza kutu-

: saidia, bado tuna kazi kubwa ya kulin-

kuwaona watoto yatima, tu-
likuwa tunarudi tumeingia
kwenye lami tulikua kwenye
msafara wa mabasi matano
na gari ndogo mbili na gari

tuko wala sijaona gari iliyo-

hospitali,” alisema.

YOT
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Mtaalam wa
Bidhaa za_
Intaneti, Tigo,
Blass Abdon,
akiongea na
waandishi wa
habari katika
uzinduzi wa
simu janja ku-
toka Vivo Mo-
bile Tanzania,
Dar es Salaam
jana. Kulia ni
Shadya Amiry,
Mtaalam wa
Mawasiliano
,Vivo Mobile
Tanzania

Mwinyi ampongeza Duni kuonyesha
mwelekeo mzuri wa kmmarlsha SUK

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar na Mwe-
nyekiti wa Baraza la Mapin-
duzi Dk. Hussein Ali Mwinyi
ameeleza kuwa ushirikiano
wa pamoja unahitajika ka-
tika kuiendeleza na kuiima-
risha Serikali ya Umoja wa
Kitaifa kwa maslahi ya Wa-
zanzibari wote.

Rais Dk. Mwinyi aliyasema
hayo jana Ikulu Zanzibar
wakati alipokutana na Mwe-
nyekiti mpya wa Chama Cha
ACT-Wazalendo, Juma Duni
Haji, aliyekwenda kujitam-
bulisha rasmi.

Vile vile, Rais Dk. Mwinyi
alisema ujio wa kujitam-
bulisha pamoja na kufanya
mazungumzo na kiongozi

huyo ni mwelekeo mzuri
wa kuiimarisha Serikali ya
Umoja wa Kitaifa pamoja na
mustakbali mpana wa kui-
iendeleza Zanzibar.

Rais Mwinyi alimpongeza
Mwenyekiti huyo mpya
wa ACT- Wazalendo Taifa
kwa kuchaguliwa na chama
chake kushika wadhifa huo.

Naye Duni Haji kwa
upande wake alitoa shuku-
rani kwa Rais kwa kupata
fursa ya kwenda kujitam-
bulisha pamoja na kujadili
masuala mbali mbali ya
mustakbali wa Zanzibar.

Alisema kuwa mbali ya
mazungumzo hayo pia, ame-
pokea wito wa Rais Mwinyi
wa kutaka kukaa pamoja na
kujadili masuala yenye mus-

takabali wa wananchi wa
Zanzibar.

Alisema kuwa Rais Mwinyi
mara nyingi amekuwa aki-
sisitiza umuhimu wa kukaa
pamoja na kuzungumza
badala ya kubishana kwenye
majukwaa na kutupiana ma-
neno.

Kadhalika, alieleza alivyo-
vutiwa na wito wa Rais am-
bao una umuhimu mkubwa
juu ya mustakbali wa Zanzi-
bar.

Alimpongeza Rais Mwinyi
kutokana na ukaribisho
wake na mazungumzo yao
ambayo yalikuwa mazuri
huku akiahidi kuwaeleza
wanachama wake suala la
maridhiano linavyoendele-
zwa kama vile ilivyokusudi-

M1m1
Mheshimiwa Rais kwamba
waliyokubaliana na Marehe-

yetu,” alisema.
Vile vile, aliwanasihi wa-

jukwani kwa kuwa hatua
zilizokusudiwa katika kuien-

vizuri.

ka kwenye Mkutano Mkuu
Maalum Januari 29, 2022.

n
. Rais mgeni rasmi Siku ya
. Uhuru wa Vyombo Habari

ma Ibumila, lakini wakati wa :
: Na Maulid Mmbaga
ikigon- :
ana uso kwa uso na gariya :
& garly : rajiwa kuwa mgeni rasmi kwenye
: maadhimisho ya Siku ya Uhuru wa

wetu wa UVIKANJO ku- | Vyombo vya habari nchini, |takayoad

fanya matendo ya huruma : chake Mei 3, mwaka huu.
kwa kutembelea wabhitaji :

RAIS Samia Suluhu Hassan, anata-

Katika maadhimisho hayo yatakay-

: owaleta pamoja wadau mbalimbali
: wa habari, taasisi za habari, yatatan-
¢ guliwa na mkutano utakao kuwa na

mada mbalimbali kuhusu maendeleo

Nevile Meena, alisema katika mkutano

: huo utakaofanyika kwa siku tatu kuta-
wameshtukia magari :
yakigongana na gari ya :
: ya habari na vitisho vya uhuru dhidi
: ya habari.

jadiliwa mada mbalimbali ikiwemo
uhuru wa habari na sheria, mazingira

Nyingine ni nafasi ya masuala ya

katika maeneo mbalimbali.
“Hii ni fursa kwetu anapokuja Rais

¢ da usalama wa waandishi wa habari
¢ ili kufanya kazi kwa amani, uhuru na
: tukiwa tunajiamini kwa manufaa ya

: taifa letu na watu,” alisema Meena.

Aidha, alibainisha kuwa siku hiyo

¢ wanatarajia kutakuwa na washiriki

: zaidi ya 400 kutoka nchi tofauti, pia

:+ kutakuwa na utoaji wa tuzo kwa wali-
¢ otoa mchango kwenye tasnia wataka-
: opigiwa kura na watu mbalimbali.

Makamu Mwenyekiti wa Taasisi ya

¢ Vyombo vya Habari Kusini mwa Tan-

¢ zania (MISA), Wakili James Marenga,

: alisema kuelekea maadhimisho hayo

: ni muhimu serikali kufanya mabadiliko
: ya sheria za habari ambazo zilitungwa
: na bunge zinazokinzana na uhuru wa

: vyombo vya habari.

Pia, alisema katika maadhimisho

i hayo watatoa mafunzo yatakayolenga
¢ kuwaongezea uelewa wadau wa

¢ habari juu ya makosa yaliyoainishwa
¢ kwenye sheria na kutolewa ufafanuzi
¢ ikiwemo kujinaisha habari za kashfa,

¢ akidai kuwa nchi nyingi zimeshaon-
 doa kifungu hicho, huku akisisitiza ni

: muhimu kwa serikali nchini kukiondoa

pia.
“Katika sheria hiyo mwandishi

anaweza kuandika story (habari)
: yenye kutetea maslahi ya jamii badala

. i yake akajikuta anaingia kwenye mata-
el k.lM‘}’:’.enyekm © tizo kwa kupewa kesi ya uchochezi
waop  nmenaxikishiwva - Na - hjyyo nitoe wito kwa waandishi

g : wawe makini wakati wanapotekeleza
hakuna tatizo ya yale yote :

majukumu yao. Sheria zinazotungwa

¢ zisikinzane na uhuru wa habari na mi-
mu Maalim Seif kwani sote :
tuna nia ya kuijenga nchi :

kataba ya kimataifa ambayo Tanzania
imeingia,” alisisitiza Marenga. _
Mwakilishi kutoka Vituo vya Habari

i \S/yla Um%jta I\INaVMataif?' (UNI(li();Da(r;jies
. ¢ Salaam, Stella Vuzo, alisema kipindi
Eﬁgggﬁizriia%gaii lélctlil.g + hiki kuna mabadiliko makubwa duni-
l K vii by J2 - ani kote juu ya kuzingatia usawa wa
Nna kuepuka viembe ma- : Lijinsig katika utekelezaji wa maju-
¢ kumu va kila siku ndani ya sekta ya
¢ habari.
deleza Zanzibar zinakwenda :
: vya habari vya kimataifa kumekuwa
Duni alishinda nafasi ya :
Mwenyekiti kwenye uchagu- :

zi wa chama chake uliofanyi- : 24! INY ¢ .
: akiipongeza serikali ya Tanzania kwa

: Jitihada za kuhakikisha wanawake
¢ wanaendelezwa.

Alisema kwa sasa katika vyombo

na idadi kubwa ya wanawake wan-
aohabarisha katika maeneo mbalim-
bali tofauti na siku za nyuma, huku
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HABARI KITAIFA

ACT-Wazalendo yalalamikia
figisu uwekaji majina mitaa

Na Christina Mwakangale

CHAMA cha ACT-Wazalendo kimemwandikia
barua Mkuu wa Mkoa wa Kigoma, kikidai uwekaji
wa majina ya mitaa na barabara unaoendelea,
haufuati sheria na kanuni za majina ya barabara
na mitaa.

Kimesema mchakato unaoendelea unakiuka
misingi ya utawala bora na kwamba majina
yanayowekwa siyo valiyopitishwa na vikao halali
na kukubaliwa na wananchi.

Mwenyekiti wa chama hicho Mkoa wa Kigoma,
Sendwe Ibrahim, katika taarifa yake iliyotolewa
jana, alisema wameshangazwa na uamuzi wa
majina ingawa sio wenye mamlaka ya Mji wa
Kigoma Ujiji.

“Itakumbukwa kuwa wawakilishi wa wananchi
kupitia Baraza la Madiwani la Manispaa, walia-
mua kutoa majina ya mitaa kwa kuzingatia

historia ya mji wetu kwa kuenzi watu maarufu wa .

mji wetu. ) )

‘Tumeshangaa sana kuwa baadhi ya mitaa
imewekwa majina ambayo hayakupitishwa katika
vikao vya juu kabisa vya mkoa kama RCC, mfano
ni barabara ya kutoka Soko la Mwanga kwenda
Uwanja wa Ndege wa Kigoma, ambayo iliamuliwa
iitwe Dk. Amani Walid Kabourou,” alisema Ibra-
him na kuongeza:

“Barabara ya kutoka Stesheni ya Reli kwenda
Bangwe ambayo iliamuliwa kuitwa Che Guevara
na Mtaa wenye Soko la Jioni ambao iliamualiwa
kuitwa Mtaa wa Mzee Bakari Menge. Yote hii
TARURA wamefuta kinyume na maamuzi ya
vikao halali.”

Ibrahim alisema, pia madiwani waliamua ku-
waenzi viongozi wa dini maarufu kutoka Mkoa
wa Kigoma kama vile Askofu Kahurananga,
Shekhe Khalfan Kiumbe, Askofu Paul Ruzoka,
Shekhe Tofiki Ibrahim Kabeke, Shekhe Iddi Kibur-

wa, Askofu Gerald Mpango, Shekhe Abdul Muhsin !

Kitumba na wengine.

Mbunge alivafariki kuagwa kesho bungeni

Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

MWILI wa Mbunge wa Viti Maal-
um (CCM), Irene Ndyamkama, ali-
yefariki dunia juzi katika Hospitali
ya Tumbi, Kibaha mkoani Pwani
unatarajiwa kuagwa bungeni ke-
sho.

Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ack-
son alitoa, taarifa hiyo jana bun-
geni baada ya kutoa taarifa ya kua-
hirishwa kwa shughuli za Bunge
hadi Aprili 27, mwaka huu kufuatia
kifo cha mbunge huyo.

Kwenye taarifa yake, Dk. Tulia
alisema mwili wa Irene utaletwa
bungeni Aprili 27 kwa ajili ya
kuagwa na wabunge, unatarajiwa
kuzikwa Aprili 29, mkoani Katavi.

Dk. Tulia alisema: “Waheshim-
iwa wabunge kwa masikitiko
makubwa naomba kuwatanga-
zia kifo cha mbunge mwenzetu,
Irene Ndyamkama aliyekuwa
Mbunge wa Viti Maalum Mkoa wa
Rukwa.”

Aliongeza: “ Irene Ndyamkama
alifariki jana (Jumapili) katika Hos-
pitali ya Tumbi, Kibaha alikokuwa
akipatiwa matibabu, aliugua
ghafla akiwa safarini kuelekea Dar
es Salaam, akalazimika kukimbi-
zwa hospitalini kwa matibabu ya
haraka. Naomba kutumia fursa hii
kutoa pole kwa familia ya marehe-
mu, ndugu jamaa na wananchi wa
Mkoa wa Rukwa”.

KUAHIRISHWA SHUGHULI ZA
BUNGE
DKk. Tulia alisema : “Kwa mujibu

wa kanuni na taratibu za Bunge,
tunapofiwa na mbunge mwenzetu,
siku za kazi kuna kuwa hakuna
kikao cha Bunge ili kupata fursa
ya kuomboleza msiba huu na ku-
jiandaa kuupokea mwili. Hivyo
naahirisha shughuli za Bunge hadi
Jumatano.”

WABUNGE
ELEZEA

Baada ya Spika Dk. Tulia kuahiri-
sha shughuli za Bunge, wabunge
mbalimbali walimuelezea mare-
hemu Irene namna alivyokuwa
enzi za uhai wake ndani na nje ya
Bunge.

Wakizungumza na Nipashe
wabunge hao walisema alikuwa ni
mchapakazi, mcheshi, michango
yake bungeni ililenga kuwatetea
vijana na kinamama hususani wa
Mkoa wa Katavi.

Wamesema enzi za uhai wake
Irene alikuwa akishikamana na
wabunge wenzake, kwamba kwe-
nye shughuli za kijamii alikuwa
mstari wa mbele katika kutoa
mchango.

Mbunge wa Mvumi (CCM), Liv-
ingstone Lusinde, alisema enzi za
uhai wake Irene alikuwa ni kijana
mzuri, alishirikiana na wabunge
wenzake, alitoa michango mizuri
bungeni.

“Alikuwa ni mbunge mcheshi,
mchangamfu. Kwenye mambo
serious (ya maana), alikuwa aki-
jitokeza. Muda wote alikuwa aki-
zungumzia masuala ya vijana.
Ijumaa nilikuwa naye na tuliongea

ZAIDI WAMU-

Mtendaji Mkuu, Menejimenti na Watumishi wa Wakala wa Mabasi Yaendayo Haraka (DART)
tunaungana na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Samia Suluhu Hassan na Rais

wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar Dr. Hussein Ali Mwinyi na Watanzania wote katika

kusherehekea Miaka 58 ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar.

Dr. Hussein Ali Mwinyi
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti
wa Baraza la Mapinduzi

mambo kadhaa,” alisema Lusinde.
Mbunge wa Chaani, Juma Usonge
Hamad (CCM), alisema Irene ali-
kuwa mjumbe mwenzake katika
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Vi-
wanda, Biashara na Mazingira.
Alisema: “Tulikuwa na safari ya
kuelekea Dar es Salaam kukagua
shughuli za viwanda, tulipokuwa
njiani alizidiwa. Kwenye kamati
alikuwa anachangia vizuri na ali-
kuwa ni mchapakazi. Ninaweza

kusema tumepoteza mbunge
hodari.”
Mbunge wa Kibaha Vijijini

(CCM), Michael Mwakamo, alisema
kifo cha Irene ni msiba wenye ma-
jonzi kwa sababu alikuwa na mshi-
kamano na umewagusa wabunge
wote.

Mbunge wa Viti Maalum, Salome
Makamba, alisema: “Ni jambo zito
kulizungumzia. Irene ninamfa-
hamu sana kwa sababu mimi ni
Makamu Mwenyekiti wa wabunge
vijana bungeni, Irene alikuwa ak-
ichangia sana masuala ya vijana.

Alisema Irene alikuwa kiungo
muhimu, amefariki akiwa na mi-
aka 35, hivyo alikuwa bado anan-
guvu ya kulitumikia Taifa.

Mbunge wa Dodoma Mjini
(CCM), Anthony Mavunde, alisema:
“Nampa pole Spika na wabunge
wote kwa msiba huu. Irene enzi
za uhai wake alikuwa ni mcheshi
sana. Aliwasimamia na kuwatetea
wanawake wa Mkoa wa Katavi.
Alama aliyoiacha tutaikumbuka.
Ni msiba mkubwa, tunamuombea
kwa Mungu.”

Mhe. Samia Suluhu Hassan
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

Ubungo Maji, Barabara ya Morogoro, S.L.P 724, DAR ES SALAAM, Tanzania Simu: +255 222 928634/33 Nukushi: +255 22 2928635, Barua pepe: info@dart.go.tz, Tovuti: www.dart.o.tz

o Wakala wa Mabasi Yaendayo Haraka

o Darthendokasi
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MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Aliyoibua CAG
kuhusu ARV
yashughulikiwe

SEHEMU ya ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali (CAG), imebainisha kuwapo dawa zenye thamani ya Sh. bilioni
23.04 zilizokwisha muda wake katika maghala ya Bohari Kuu ya
Dawa (MSD) na Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH).

Ukaguzi huo uliofanywa mwaka wa fedha 2020/21 ripoti yake il-
ishakabidhiwa kwa Rais Samia Suluhu Hassan, na Bunge kwa ajili
ya kujadiliwa na wawakilishi wa wananchi, kwa mujibu wa sheria.

Alifafanua kuwa kiwango cha kwisha muda wa dawa kwa mwaka
wa fedha 202021 kilikuwa asilimia tano ya gharama za mauzo ya
Sh. bilioni 196.83 sawa na kiwango kilichoripotiwa mwaka 2019/20
cha asilimia tano.

Pia, kiwango hicho kilizidi kinachotakiwa kwa asilimia mbili
kilivyoelezwa katika Aya ya 7.3.3 ya Mwongozo wa Usimamizi wa
Mali za MSD wa mwezi Juni 2018, huku MSD ikiwa na jumla ya bid-
haa 7,676,436 za thamani ya Sh. bilioni 22.8 zilizopitwa na muda
zilizokuwa kwenye maghala ya MSD kuanzia Aprili 16, 2000 hadi
Juni 30, 2021.

Pia, CAG alibainisha kuwa MSD ilipokea fedha kutoka kwa wafa-
dhili ambazo ni Dola za Marekani 239,023.92 ili kugharamia uteket-
ezaji dawa za kupunguza makali ya VVU/UKIMWI, na kwamba
licha ya ruhusa ya kuteketeza dawa hizo kutolewa na Wizara ya
Fedha na Mipango tangu Oktoba 7, mwaka 2021, hazikuharibiwa
hadi wakati wa ukaguzi mwezi Desemba 2021.

Aliendelea kueleza kuwa katika Hospitali ya Taifa Muhimbili
alibaini kuwapo ucheleweshaji wa kuomba vibali vya uhakiki wa
vifaa tiba vya kuanzia mwaka 2014 hadi Juni 2020, ambavyo ni
dawa, vifaa vya matumizi ya upasuaji na vitendanishi vilivopitwa
na muda kutoka katika mamlaka za serikali zinazohusika.

Ripoti ya CAG imeibua tatizo hilo, hivyo ni vyema dawa hizo
zilizoachwa zikaharibika, ziteketezwe ili kuepusha madhara men-
gine na pengine waliokuwa wanahitaji hawakupata kwa sababu
ambazo hakuna anayejua.

Pia, ni muhimu kujua vifaa vilivyostahiki kuteketezwa viliachwa
kuendelea kuwapo, licha ya kuwa ni hatari kwa afya na kwa mu-
jibu wa sheria vinapaswa kuteketezwa.

Aidha, gharama ya kuhifadhi dawa na vifaa hivyo wakati zikisub-
iri kuteketezwa, zingeweza kutumika katika shughuli nyingine za
kusaidia wananchi.

Tunatambua wapo Watanzania waliopo maeneo mbalimbali

wakuzipata inavyotakiwa, kwa sababu mbalimbali ambazo ni
muhimu kujua ili walipakodi waweze kuelewa.

Yapo maswali mengi ya kujiuliza.

Kama nchi ina takwimu sahihi za mahitaji ya ARV maana yake
inapoagiza au inapoomba msaada itaomba kwa kadiri ya mahitaji,
ikiwa ni pamoja na kuweka makadirio ya watakaoongezeka kwa
kuwa tayari takwimu za kuonyesha hali ya maambukizi na muda
wanaotakiwa kuanza kutumia dawa hizo utajulikana.

Inapotokea dawa zinaharibika na hazijateketezwa inashangaza
na kuzua maswali mengi, ndiyo maana tunaona kuna haja ya kila
jambo linalozua maswali likajibiwa.

Tayari CAG amebainisha hatari iliyopo kwa wafanyakazi wa ma-
ghala yaliyohifadhi dawa hizo, jambo ambalo sio sawa.

Tunaamini penye wengi kuna mengi hasa ya watu kutaka kuji-
tafutia fedha kwa njia haramu.

Ni muhimu ukafanyika uchunguzi kabla ya kuteketeza kujiri-
dhisha kuwa kiwango kilichohifadhiwa ndicho kilichopo hadi siku
ya uteketezaji, na kama kimepungua ni muhimu kujua zilikwenda
wapi na waliofanya hivyo wachukuliwe hatua.
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Na Sabato
Kasika

LEO ni kilele cha maadhim-
isho ya miaka 58 ya Muunga-
no wa Tanganyika na Zanzi-
bar uliofanyika mwaka 1964,
ambao ulizaa taifa la Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania.
Muungano unaendelea
kuwa imara tofauti na nchi
nyingine ambazo zilijaribu

kuungana lakini zikasam-
baratika.
Mathalani, mwaka 198lI,

mataifa ya Senegal na Gam-
bia ya Afrika Magharibi
yalitia saini mkataba wa
makubaliano wa kuanzisha
Shirikisho la ‘Sene Gambia’
au SeneGambia Confedera-
tion, hata hivyo hawakufikia
malengo baada ya kusam-
baratika.

Aidha, Ethiopia na Eretria
ziliungana mwanzoni mwa
miaka ya 1950 ikiwa ni juhudi
za kuunganisha makoloni ya
Italia , lakini hakukuwa na
mafanikio na sasa ni uhasa-
ma.

Muungano kutimiza miaka
58 leo si kazi ndogo , kwani
ni umri unaozidi nusu karne,
angekuwa binadamu ni mtu
mzima mwenye wajukuu.
Katika kipindi hicho Muun-
gano umeendelea kuwaweka
Watanzania pamoja wakien-
delea kuwa wamoja bila ku-
wapo wa Utanganyika wala
fikra za Uzanzibari.

Miongoni mwa mambo ya-
nayotarajiwa kujiri kwenye
kilele cha maadhiimisho ya
Muungano ni mashindano
ya insha kuhusu Muungano
kwa wanafunzi wa shule za
sekondari ambayo yanataraji-
wa kuibua washindi sita.

Washindi watatu watatoka
Tanzania Bara na wengine
watatu ni kutoka Zanzibar
ambao wanatarajiwa kupewa

B Muungwana Lazima Nilonge

Elimu kuhusu Muungano
ni sharti iwe endelevu

zawadi zao leo.

Maandiko au insha hizo
zinawapa fursa wanafunzi
kuelezea historia ya Muun-
gano, mafanikio na changa-
moto zake.

Waziri wa Nchi Ofisi ya
Makamu wa Rais (Muungano
na Mazingira), Dk. Selemani
Jafo, anasema Muungano un-
apotimiza miaka 58 ni jambo
la kujivunia na kuendeleza
mazuri yaliyopatikana.

Katika ufafanuzi wake,
anasema kuwa lengo ni lile-
lile la kuelimisha umma hasa
vijana, ndiyo maana wame-
andaa mashindano ya insha
kuhusu Muungano kwa wa-
nafunzi wa shule sita za se-
kondari.

Lakini, pamoja na hayo,
ingekuwa ni vyema kuwapo
kwa utaratibu endelevu wa
mashindano ya kuandika in-
sha kuhusu Muungano, usio-
subiri maadhimisho, badala
yake yafanyike kila mara.

Utaratibu huo ungepanuli-
wa wigo wake hadi kwa shule
za msingi, wafundishwe
wauelewe Muungano, kisha
nao wawe wanashirikishwa
kwenye mashindano endel-
evuyainsha kuhusu historia
ya Muungano.

Ninaamini hatua hiyo in-
aweza kuwafanya waelewe
umuhimu wa Muungano na
kuwafanya wawe miongoni
mwa wale wanaouenzi kwa
manufaa ya pande mbili zi-
lizoungana na kuzaliwa Tan-
zania.

Kwa utaratihu huo, in-
awezekana ikawa rahisi hata
wanafunzi wanapokuwa
watu wazima wakaendelea
kuelezea na kuutetea kutetea
Muungano mbele ya umma
na kuufanya uzidi kudumu

vizazi hadi vizazi.

Ukweli ni kwamba, Watan-
zania hawana budi kujivu-
nia Muungano huo ambao
umewafanya waendelee
kuthaminiana kuheshimiana,
na sasa sherehe za mwaka
huu kinazinduliwa kitabu cha
historia ya Muungano.

Kitabu hicho chenye lengo
la kuelimisha umma kuhusu
Muungano kitazinduliwa leo
na Samia Suluhu Hassan, zote
hizo zikiwa ni jitihada za kue-
limisha umma kuuelewa kwa
upana zaidi.

Hatua hiyo inaweza
kuongeza uelewa zaidi kwa
kuruhusu kitabu hicho ku-
tumiwa shuleni kufundishia
wanafunzi wa pande zote
mbili ili wawe mabalozi wa
baadaye wa Muungano huo
ambao tangu mwaka 1964
haujatetereka.

Makongamono ambayo ya-
mekuwa kwenye maadhim-
isho ya miaka 58 ya Muunga-
no huo ni sawa, lakini kwenye
suala la mashindano ya insha
lingetafutiwa utaratibu wa
kuhakikisha wanafunzi kuan-
nalielewa.

Ikumbukwe kuwa hao
ndiyo viongozi wa baadaye,
hivyo ni muhimu historia ya
Muungano wakaielewa waki-
wa wadogo badala ya kusub-
iri wanakuwa wakubwa na
kuingia kwenye siasa ndipo
wanafundishwa.

Kuwaambia vijana kuwa
Muungano ni tunu, wauenzi
na waulinde bila kujua histo-
ria yake inaweza ikawa vigu-
mu kwao, hivyo ninashauri
mashindano ya insha yawe
endelevu na ikiwezekana
historia yake ifundishwe shu-
leni.
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Prof. Ngowi: Biashara
inahitaji mipango

Na Jenifer Gilla

600 waunganishiwa gesi
asilia majumbani Mtwara

Na Abdallah Bakari, MTWARA

KATIKA mada za nyuma kuhusu mafunzo
ya aliyekuwa mchumi mbobezi na Pro-
fesa wa Chuo Kikuu Mzumbe, marehemu
Prof. Honest Ngowi, tulishaandika kuhusu
mada hii ambapo aliongelea mambo ya
kuzingatia unapoandika mpango wa bi-
ashara. Leo tunaangazia upande mwingine
ambapo aliongelea kuhusu umuhimu wa
wajasiriamali kuwa na mpango huo.

Katika somo lake la kwanza alielezea
mpango wa biashara kuwa ni andiko
linaloelezea kwa undani biashara inay-
ofanywa na mhusika ambalo hutoa taswira
inayoeleweka kuhusu biashara inayofany-
wa na mjasiriamali husika.

Aliongeza kuwa Kkila wazo la biashara
linatakiwa kuwa na mpango wake, kwa
sababu kila biashara ina malengo yake,
mikakati yake na ndoto zake.Kwa hiyo
kuandika mpango huo kwa biashara zaidi
ya moja kutasababisha utalekelezaji wa
biashara hizo kukwama.

Akiwa katika hafla iliyohusu masuala
ya biashara, Prof. Ngowi alianza kusema
kuwa ni muhimu kwa mijasiriamali kuwa
na biashara iliyopangiliwa ili kuepuka
kufanya mambo kiholela na kuishia kupata
hasara au kupata faida ya kustukiza.

Alisema biashara iliyopangiliwa hum-
saidia msajiriamali kujua mwelekeo wa
biashara yake na kitu gani anatakiwa
aongeze au kupunguza. Pia humsaidia
kufahamu kama anaelekea kupata faida
au hasara kulingana na mwenendo anavy-
ouona.

Alifafanua kuwa ni muhimu kwa mja-
siriamali kuandaa mpango wa biashara
kabla ya kuanza biashara yenyewe ili iwe
hmvvongozo katika utekelezaji wa shughuli

iyo

waa sababu mpango wa biashara ndio
utakuonyesha je, biashara nianze au
nisianze?Nikianza wateja wangu wawe
kina nani?Nikianza washindani wangu
wawe kina nani?Nikianza mtaji naupata
wapi?Kwa hiyo Utakusa|d|a wewe mwe-
nyewe tu kujipanga vizuri,” alisema Prof.
Ngowi.

Alisema kuwa mpango wa biashara ndio
kitambulisho cha mjasiriamali katika masu-
ala yanayohusisha fedha ikiwamo mikopo,
ukitoa picha nzima ya biashara kama vile
ina ukubwa gani na soko lake lipoje.

Vilevile alisema mpango huo hutoa
maono ya mjasiriamali, hivyo hata mtu
mwingine anapouona anajua ndoto, malen-
g0 Na wapi mfanyabiashara huyo anataka
kuelekea katika biashara zake, hivyo
hata watoto wako wanaweza kuendeleza
malengo yako pale anapokuwa haupo.

“Usiinuke umeacha biashara, mabilioni,
matrilioni, watu wanaanza kuuana hawa-
jui wewe ulikuwa umefocus wapi? Ulikuwa
unaenda wapi?Kwa hiyo kuna kila haja ya
kuwa na mpango wa biashara,” allsema

Mchumi huyo alisema kuwa mpango
wa biashara pia utamsaidia mjasiri-
amali kujua ni kwa namna gani atauza na
kusambaza biashara yake (distribution
network) kwa wateja kama vile kuuza kwa
mitandao, atapeleka kwenye magulio au
kusimama kwenye masoko.

Umuhimu mwingine katika mpango wa
biashara kwa mujibu wa mchumi huyo, ni
kumsaidia mjasiriamali katika usimamizi
wa biashara yake, jambo alilolieleza kama
ni changamoto kvva wajasiriamali wengi.

“Kwa hiyo ni lazima rafiki kabla hujaanza
biashara kufikiria hivi ni nani ataKUJa kui-
simamia, haya mamilioni niliyoyawekeza

pale nani anafaa kuyasimamia, na sio
Ia2|ma zisimamiwe na ndugu zetu, marafiki
zetu na wajomba zetu wakati mwingine
tujaribu kuepuka hilo,” alisema.

Prof Ngowi alisema mpango huo pia
hurahisisha watu kuelewa bidhaa za waja-
siriamali kiundani, kwa kuwa taarifa hizo
zitakuwa ndani yake, hivyo kuepuka mas-
wali yasiyo va lazima kutoka kwa wadau.

SHIRIKA la Maendeleo ya Petroli
Tanzania (TPDC) limewaunganisha
zaidi ya wakazi 600 wa Manispaa ya
Mtwara Mikindani mkoani hapa na
mtandao wa matumizi ya gesi asilia
majumbani.

Wakazi hao wameunganishiwa ni-
shati hiyo kwa ajili ya kupikia tangu
kuanza kwa mpango huo mapema
mwaka 2020.

Ofisa Maendeleo ya Jamii wa
shirika hilo, Adelian Kabwogi, alitoa
taarifa hiyo alipokuwa akimweleza
Kiongozi wa mbio za Mwenge wa
Uhuru mwaka huu, Sahil Nyanza-
bara Geraruma, katika mkesha wa
Mwenge wa Uhuru uliofanyika ka
Wilaya ya Mtwara kuwa wakazi hao
kwa sasa wanafaidika na matumizi
ya gesi asilia kwa ajili ya kupikia.

Alisema hatua hiyo inawawez-

esha kuondokana na matumizi ya
mkaa na kuni kwa ajili ya nishati ya
kupikia na kuchangia katika uhifadi
wa mazingira, na kwamba mpango
uliopo ni kuwaunganisha wananchi
wengi zaidi.

“Tumefanikiwa kuwaunganisha
zaidi ya wakazi 600 na huduma ya
matumizi ya gesi asilia majumba-
ni katika Mji wa Mtwara hatua hii
ni muhimu kwa kuwa inapunguza
matumizi ya kuni na mkaa, hivyo
kuhifadhi mazingira” alisema na
kuongeza:

“Mipango iliyopo ni kuwafikia wa-
nanchi wengi zaidi ili faida ya gesi
asilia ianze kuonekana ndani ya
kaya si tu kwa kutumia umeme bali
kuitumia yenyewe kwa kupikia.”

Alibainisha kuwa uwapo wa vi-
sima vya gesi asilia katika ardhi ya
Wilaya ya Mtwara imewawezesha
kutumia zaidi ya Sh. milioni 321.8/-
kwa ajili ya kusaidia huduma za

jamii kwa wananchi wa maeneo
hayo katika kipindi cha 2014 hadi
2022.

Alitaja baadhi ya miradi iliyonu-
faika na fedha hizo ni uchimbaji
Madimba, ujenzi wa nyumba ya
mganga katika Zahanati ya Mingoji,
ujenzi wa ofisi ya Mtaa wa Kiangu
51ma viwili vya maji Miyuyi, ukara
bati wa boti ya Polisi na ujenzi wa
nyumba ya mkuu wa wilaya.

Geraruma aliipongeza TPDC na
kuitaka kujikita katika utafiti wa
mafuta ili Tanzania iweze kuzalisha
kwa wingi na hatimaye kuchangia
kushusha bei ya mafuta nchini.

“Ni muhimu zaidi kuwekeza ka-
tika utafiti wa mafuta kama Taifa
ili tuwe wazalishaji wakubwa wa
mafuta ili tuweze kupunguza bei ya
nishati hiyo kwa wananchi wetu,”
alisema.
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Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, Martin Shigela akichukua futari katika hafla iliyoandaliwa na Benki ya KCB kwa
wateja wake mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Dar kujenga sekondari ya
kisasa wanafunzi mchanganyiko

Na Mary Geofrey

MKOA wa Dar es Salaam, un-
atarajia kujenga shule ya kisasa ya
sekondari ya wanafunzi mchang-
anyiko, kuanzia kidato cha kwanza
hadi cha sita itakayokuwa na uwezo
wa kuchukua wanafunzi 4,000.

Shule hiyo itakuwa ya bweni na
inatarajiwa kujengwa katika mwaka
mpya wa fedha wa 2022/23 na itaka-
milika mwisho mwa mwaka huu.

Katibu Tawala wa Mkoa wa Dar es
Salaam, Hassan Rugwa, aliyasema
hayo jana mkoani humo, wakati aki-
zungumza kwa niaba ya Mkuu wa
mkoa huo, Amos Makalla, kwenye
uzinduzi wa ugawaji wa vifaa vya
TEHAMA kwa vituo vya walimu na
shule teule katika Shule ya Sekond-
ari Benjamin Mkapa.

Uzinduzi huo ulifanywa na Wa-
ziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-

SEMI), Innocent Bashungwa, sam-
bamba na ugawaji wa vifaa hivyo
kwa maofisa elimu wa mikoa na
wakurugenzi wa halmashauri mbal-
imbali nchini.

“Nikudokeze Waziri Bashungwa
unaweza kuona shule hii ya Ben-
jamin Mkapa ni kubwa sana kwa
mkoa wetu kwa sababu inachukua
wanafunzi zaidi ya 1,700, lakini tuna
mpango wa kujenga shule bora ya
kisasa ya mkoa itakayochukua wa-
nafunzi wengi zaidi na ujenzi utaan-
za muda wowote kuanzia sasa,”
alisema Rugwa.

Alimueleza Bashungwa kuwa,
lengo la mkoa huo ni kukamilisha
ujenzi mapema iwezekanavyo ili
ianze kufanya kazi kuanzia Januari
mwakani.

Waziri Bashungwa alisema, vifaa
vya TEHAMA vimetolewa kwenye
vituo 150 vilivyopo nchini kwa ajili
ya walimu kujifunza na kufundishia

somo la TEHAMA.

Alitaja vifaa walivyogawa kuwa ni
mashine za kutolea nakala kwenye
vituo vyote, kompyuta za ofisini
600 na projekta.

Bashungwa aliwataka wakuru-
genzi wa halmashauri zote nchini,
kutenga fedha kwa ajili ya kusamba-
za vifaa hivyo ili lengo la serikali la
kutoa elimu stahiki kufikiwa nchini.

Alisema serikali ipo katika hatua
za mwisho za kuanzisha mfumo wa
kutoa elimu ya sayansi kwa njia ya
televisheni nchini.

Naibu Katibu Mkuu wa TAMI-
SEMI sekta ya elimu, Gerald Mweli,
alisema serikali imeamua kufufua
vituo vya kujifunzia walimu kwa
kutoa mashine hizo za kisasa za
TEHAMA.

Aliwataka walimu wote wanao-
lengwa kufikiwa na huduma hiyo ili
nao watoe elimu inayoendana na vi-
wango vya kimataifa.
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Wal,l O,lhu-]umu o Wazalishaji matofali
Ushirika Pwani

wasisitizwa viwango

waandaliwa dawa

Na Julieth MKireri, KIBAHA

MKUU wa Mkoa wa Pwani,
Abubakari Kunenge, amesema
Chama Kikuu cha Ushirika Mkoa
wa Pwani (CORECU) kinatakiwa
kuwachukulia hatua za kisheria
viongozi wanaotuhumiwa kuki-
hujumu na kusababisha hasara
bila kuogopana.

Kunenge amesema kazi
yake kubwa atakayoifanya ni
kutekeleza na kuondoa kero ziliz-
opo upande wa Serikali hususani
kwenye eneo la pembejeo na sua-
la la kuwawajibisha wahujumu li-
simamiwe na viongozi wa chama.

Mkuu huyo wa Mkoa alitoa
maelekezo hayo mwishoni mwa
wiki alipokuwa akizungumza
na wajumbe wa Mkutano Mkuu
wa CORECU uliofanyika Kibaha
na kuhusisha wajumbe kutoka
wilaya za Mkoa huo.

“Kuna mambo mengine mme-
niomba niyachukue, ila sijaya-
chukua ya kwenu kwakua yako
ndani ya mamlaka yenu mnaweza
kuyafanya, lakini hamjafanya

hivyo kwa makusudi yenu bila
kuona kuwa wanaoumia ni wale
wananchi ambao wanawaamini
nyinyi muwaongoze na waone
faida ya zao la korosho.”

“Yaani chama cha msingi
kimemkabidhi mtu korosho tani
20 zimepotea halafu mimi ndio
niende nikafuatilie na aliyeka-
bidhiwa hayupo, kwa hili jamani
haliwezekani tutafute namna ya
kuwawajibisha wahusika ambao
tunawajua,” alisema.

Aidha, Kunenge alisema ataen-
delea kufanya yale anayotakiwa
kufanya kama serikali ikiwamo
kupata pembejeo kwa wakati

“Tumedhamiria kuleta mapin-
duzi katika zao la korosho kwe-
nye mkoa wetu na ushirika mna-
takiwa katika kutekeleza ilani ya
Chama Cha Mapinduzi muende
sambamba na malengo yake am-
bayo ni kufikia uzalishaji wa tani
36 kwa mwaka 2025 na hili nina
imani linawezekana kwa kasi ya
uongozi huu,” alisema.

Mwenyekiti wa CORECU, Mus-
sa Hemed, alisema watatekeleza

maelekezo ya Mkuu wa mkoa iki-
wamo kuwachukulia hatua wali-
ohusika na ubadhirifu kwenye
ushirika.

Alisema  maelekezo  hayo
watayafanyia kazi ndani ya mwezi
mmoja ili kusafisha chama hicho
na kwenda sawa na mipango wali-
yojiwekea ya kuleta mabadiliko.

Meneja wa CORECU mkoa
wa Pwani, Mantawela Hamisi,
alisema katika mkutano huo
mkuu wamewaripoti kwe-
nye vyombo vya dola viongozi
wanaotuhumiwa kuwaibia
wakulima hatua za kisheria zi-
fuatwe.

Mmoja wa wajumbe wa mku-
tano huo, Kassim Juma ambaye
ni mwenyekiti wa AMCOS ya Ik-
wiriri,  alisema matarajio yao
kwa uongozi wa sasa wa CORECU
ni kuleta mabadiliko chanya kwa
wakulima.

Alisema uongozi huo unataki-
wa kusimamia kuondoa migogoro
iliyokuwapo awali ambayo ili-
sababisha baadhi ya vyama ku-
jitoa.

Na Joseph Mwendapole

WAZALISHAJI wa matofali wamehimizwa kuzingatia
ubora na viwango katika kuzalisha bidhaa hiyo.

Mbinu hiyo imetolewa kwa wadau hao na Shirika
la Viwango Tanzania (TBS) kwa kuwataka kuzalisha
matofali kwa kuhakikisha wanazingatia uzalishaji we-
nye ubora na viwango vinavyokubalika.

Wito huo ulitolewa mwishoni mwa wiki na Kaimu
Mkurugenzi waTBS, Johanes Maganga, wakati akifun-
gua mkutano ulioandaliwa na shirika hilo na kuwa-
shirikisha wadau wa kuzalisha matofauli.

Alisema wazalishaji wa matofauli ni wadau muhimu
k%tika suala la kuhakikisha wanazalisha matofali yenye
ubora.

Katika majadiliano hayo wazalishaji wa matofali wal-
itoa wito kwa TBS kuwatembelea katika maeneo yao
va uzalishaji kwa ajili ya kukagua na kuwapa mafunzo
ili kuzalisha matofali yenye ubora.

Aidha, walishauri TBS kukutana na wadau wa ku-
zalisha matofali na kukubaliana, kuelimishana suala la
‘marking’ na ‘grades’ za matofali zitakazotumika kwa
ajili ya ‘marking'’.

“Mfano grade A1 kwa ajili ya matofali ya inchi 4
yenye kustahimili kubeba uzito fulani kama ilivyo-
fanyika kwa wadau wa nondo, ili kusaidia wateja
kutambua aina ya tofali alilouziwa kwa urahisi na vile
vile wazalishaji kuuza kulingana na ubora wa matofali,”
alisema John Zimbwe.

Aidha, alishauri wapatiwe elimu kuhusu mtiririko
wa kuzalishaji matofali yenye bora hususani suala
zima la jinsi ya kumwagilia matofali maji kwa siku.
Zimbwe alishukuru TBS kwa jinsi ambavyo imetambua
umuhimu wakuwa na mkutano huo kwani wameongeza
uelewa na aliahidi kufikisha elimu kwa wenzao wali-
oshindwa kufika kutokana na kutingwa na majukumu.

Wakati huo huo, TBS imeahidi kufanyia kazi maombi
na ushauri wa wazalishaji wa matofali ili kuwawezesha
kuzalisha matofali yenye viwango.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA WAZIRI MKUU
KAZI, VIJANA, AJIRA NA WENYE ULEMAVU
WAKALA WA USALAMA NA AFYA MAHALI PA KAZI (OSHA)

Dk. Hussein Ally Mwinyi, Rais wa Zanzibar na

Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi

wa Tanganyika na Zanzibar.

( Bodi ya Usimamizi, Menejimenti na Wafanyakazi wa Wakala b

wa Usalama na Afya Mahali pa Kazi (OSHA) tunaungana na
Mh. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania na Mh. Dkt. Hussein Hassan Ali Mwinyi Rais wa
Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, pamoja na
Wananchi wote katika kuadhimisha Miaka 58 ya Muungano

Mh. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri

ya Muungano wa Tanzania

“Usalama na Afya Mahali pa Kazi huongeza tija” OSHA inasimamia hilo

n Occupational Safety and Health Authority
osha_tanzania_official

g TanzaniaOsha
EB Oshaonline TV

SIVTPA7.N:{V:1-10800110091/2

Mamlaka ya Usalama na Afya Mahali pa Kazi (OSHAJ,

PO Box 519, DARES SALAAM
Simu Na: +255- (0)22 -2760548/276055

Nukushi Na: (022) 27605 Barua pepe: info@osha.go.tz
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Jumuiya Wazazi
CCM yajielekeza
kwenye uchumi

Na Sabato Kasika

MJUMBE wa Kamati ya
Utekelezaji ya Jumuiya ya Wazazi
ya CCM Taifa, Suleiman Kimei,
amewataka wanachama wa jumui-
va kuanzisha vikundi vya ujasiri-
amali ili kuinuka kiuchumi, kwa
kuwa siasa ni uchumi
Dar es Salaam juzi wakati akifun-
gua mafunzo ya ujasiriamali kwa
wanachama wa jumuiya hiyo ku-
toka wilaya ya lIlala na kufafanua
kuwa siasa hazina budi kuendana
na uchumi.

Mafunzo hayo yaliendeshwa na
wataalam wa Kituo cha Taarifa na
Maarifa cha Kipunguni kinacho-
pambana na ukatili wa kijinsia,
ambapo wanufaika walikuwa ni
wanachama wa jumuiya hiyo toka
kata 36 za Wilaya ya llala.

“Umefika wakati sasa kupiga
hatua kwa kuanzisha vikundi vya
ujasiriamali ambavyo vitawasaidia
kuinuka kiuchumi, kwani siasa ni
uchumi, hivyo tumieni mafunzo
haya vizuri ili yawanufaishe,”
alisema Kimei.

Aidha, aliwapongeza viongozi
wa jumuiya hiyo Wilaya ya llala
kwa kuandaa mafunzo hayo na
kutaka wengine kuiga mfano huo
kwa ajili ya kuimarisha uchumi wa
wanachama wao na jumuiya kwa
ujumla.

Mwenyekiti wa jumuiya hiyo
Wilaya va llala, Mohamed Msofe,
alisema lengo la mafunzo hayo ni
kutaka washiriki wote kuyapeleka
kwenye vikundi vyao ili kusam-
baza elimu ya ujasiriamali ili
vijikomboe kiuchumi.

“Kumekuwapo na baadhi ya
watu wanaochukua mikopo inayo-
tolewa na manispaa bila kuji-
panga na kujikuta wanaitumia kwa
mambo mengine, lakini kupitia
mafunzo hayo tatizo linaweza
kuisha,” alisema Msofe.

Alisema, anaamini fedha za
mikopo hazitapotelea kwenye
mambo mengine na badala yake
watakaokopa wataitumia kwa kile
walichokusudia ili kuwawezesha
kufanya shughuli mbalimbali za
Kiuchumi.

Mkurugenzi wa Kituo cha Taarifa
na Maarifa cha Kipunguni, Sele-
man Bishagazi alitaja mafunzo
ambayo kituo chake kimetoa kuwa
ni jinsi ya kutengeneza keki na
kuipamba.

“Kutengeneza mkaa unaotokana
na takataka mbalimbali, kuten-
geneza sabuni za kufulia, jiki,
sabuni za kusugulia sinki, kuten-
geneza mikate bila mafuta na
urembo mbalimbali kwa kutumia
shanga,"alisema Bishagazi.

Bishagazi aliongeza kuwa
mafunzo mengine waliyotoa kwa
wanachama wa jumuiya hiyo
kuwa ni ya ufugaji wa kuku na
jinsi ya kuibua fursa zinazotokana
na changamoto zinazomzunguka
mtu.

Wasiojulikana waiba nyaya
za kopa kwenye transfoma

Na Shaban Njia,
KAHAMA

ATU wasioju-

likana wameiba

nyaya za kopa

katika transfoma
ya Shirika la Umeme Tan-
zania (TANESCO) katika Hal-
mashauri ya Msalala mkoani
Shinyanga na kusababisha ku-
kosekana kwa umeme katika
eneo hilo.

Vitendo hivyo vimekuwa
vikifanywa nyakati za usiku
na watu wasiojulikana katika
maeneo ya kata za Bulyan-
hulu Halmashauri ya Msalala
na Mwendakulima Manispaa

ya Kahama.

Hujuma hiyo imesababisha
wananchi kukosa huduma
ya umeme kwa zaidi ya saa
24 tangu ulipotokea wizi huo
mwishoni mwa wiki.

Hujuma hizo zilibainishwa
na Ofisa Uhusiano na Hudu-
ma kwa wateja wa TANESCO
wilayani Kahama, Jimmy Mo-
nyo.

Alisema vitendo hivyo ni
vibaya kwa jamii, na kwamba
mtu atakayebainika kuvifanya
atashtakiwa kwa kosa la uhu-
jumu kwani kufanya hivyo ni
kuhujumu shirika lisiendelee
kutoa huduma ipasavyo.

Alisema zaidi ya transfoma

tisa zimeibiwa nyaya za kopa
ambazo zinatumika kulinda
transfoma isipigwe na radi
wakati wa mvua na kwamba
huuzwa mtaani kama vyuma
chakavu.

Monyo alitaja baadhi ya
maeneo ambayo transfoma
zimeharibiwa kuwa ni pamo-
ja na mtaa wa Mbulu, Mbulu
Misheni, kata ya Mwendakuli-
ma, Mwendakulima shuleni,
zahanati ya Kabale.

“Tumekuwa  tukishughu-
lika kila siku kuhakikisha
umeme haukatiki katiki mara
kwa mara kwa wateja wetu,
viwanda vyetu vinapata

umeme wa uhakiki, lakini
kuna baadhi ya watu wanao-
hujumu shirika kwa kukata
nyaya kwenye transfoma,
tukiwabaini watakuwa mfa-
no kwa wengine, alisema
Monyo.

Aidha, aliwataka wananchi
kutoa taarifa wakimuona mtu
nyakati za usiku amepanda
juu ya transfoma hata kama
yuko na gari la shirika hilo na
wafike wamhoji pamoja na
kumuomba kitambulisho cha
kazi yake na wakati mwingine
wapige simu kwa namba za
huduma kwa wateja ili kujiri-
dhisha kama ni mfanyakazi
wa shirika hilo.

'4Yév
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Makamu Mwenyekiti wa CCM Bara, Abdulrahman Kinana (wa tatu kushoto) na Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) Innocent Bashungwa (kulia kwake) na baadhi ya wafanyabiashara, wakiwa katika

mwa wiki.PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wanafunzi sekondari, vyuo vikuu kupata ufadhili 2022

Na Julieth Mkileri, KIBAHA

Wanafunzi 200 wa vyuo
vikuu na elimu ya sekondari
wamepata fursa ya ufadhili
wa masomo mwaka huu.

Fursa hiyo kutoka kwa
Benki ya NMB itatolewa kwa
wanafunzi 150 wa kidato cha
tano na sita, huku 50 kwa wa-
nafunzi wa vyuo vikuu kwa
mwaka 2022.

Aliyetoa ahadi ya ufadhili
huo ni Mkaguzi wa ndani wa
benki hiyo, Benedicto Barago-
mwa, wakati wa mahafali ya
kidato cha sita katika Shule
ya Sekondari ya Mwanalu-
gali iliyopo Wilaya ya Kibaha
mkoani Pwani .

Baragomwa alisema ufa-
dhili huo hutolewa na benki
hiyo kupitia miradi yao miwili
iitwayo Nuru Yangu Scholar-
ship na Mentorship Program
chini ya NMB Foundation ili-

yozinduliwa mwaka jana.

Aidha NMB imetoa viti 50
na meza 50 vyenye thamani
ya Sh.milioni tano kwenye
Shule ya Sekondari ya Mwa-
nalugali kwa ajili ya kupungu-
za changamoto za shule hiyo.

“Ufadhili huu ni wa maso-
mo kwa wanafunzi wa kidato
cha tano na sita na kwa wale
wanaoingia vyuoni kigezo ki-
kubwa uwe umefaulu vizuri
na pia wanaotoka familia
duni,”alisema Baragomwa.

Alisema kuwa anaamini
wahitimu wote hao wataen-
delea na masomo ya vyuo
vikuu hivyo waachane na
ile dhana potofu kuwa elimu
bora inapatikana nje ya nchi
kwani elimu ya Tanzania ni
bora sana.

“Kwa taarifa yenu tu mimi
pia ni zao la elimu hii hii na
nilisoma katika shule kama
hizi na nilizingatia vyema

mafundisho ya walimu wan-
gu na wazazi na mpaka leo
hii nipo hapa kama mgeni
rasmi nikiwa ni Mkaguzi
Mkuu wa Ndani wa Benki ya
NMB,”alisema Baragomwa.

Alisema kuwa wanahamasi-
sha wanafunzi wasome kwa
bidii ili kupata viongozi bora
na kuwataka walimu kufanya
kazi kwa bidii ili kusaidia
vijana kuinua kiwango cha
elimu,kwa kuwa kufanya kazi
kwa bidii kutatoa mchango
mkubwa hasa katika kuitikia
wito wa serikali wa kuboresha
elimu.

“Wanafunzi wanapomaliza
shule na kuingia mtaani, wa-
kumbuke kuwa kuna hatari
ambazo wasipokuwa makini,
watajikuta  wanatumbukia
katika majanga mbalimbali-
yanayoweza  kukiangamiza
kizazi cha vijana.

Mfano Ugonjwa wa UKIM-

WI na Madawa ya Kulevya;
ukizingatia ukweli kwamba,
Taifa la watu dhaifu kiafya,

haliwezi kupambana na
umaskini,”alisema  Barago-
mwa.

Mwalimu Mkuu wa shule
hiyo, Joseph Mkumbo, alise-
ma changamoto kubwa
iliyopo ni kutokuwa na uzio
hali ambayo inasababisha
baadhi ya wanafunzi hasa
wavulana kutoka maeneo
mengi kutoendelezwa na
kusababisha matokeo kuwa
mabaya.

Mkumbo alisema kuwa
changamoto nyingine ni up-
ungufu wa meza, uchakavu
wa sakafu, milango na madar-
asa, na malengo ni kuwa na
uzio ifikapo Julai mwaka huu
ili kudhibiti utoro.Shule hiyo
ilianza mwaka 2007 na ki-
dato cha tano kilianza mwaka
2020 na wamehitimu 32.
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Baadhi ya Wabunge wakiwa wamesimama Bungeni Dodoma jana kuonyesha kutoa heshima na maombi yao
kutokana na kifo cha mbunge mwenzao Irene Ndyamakama kilichotokea juzi Hospitali ya Tumbi Mkoa wa
Pwani. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Wachachamaa mali za
ushirika kuchukuliwa

Na Julieth Mkireri, MIONO

HAMA cha Ushirika
(AMCOS) Miono Hal-
mashauri ya Chal-
inze Mkoa wa Pwani
kimelalamikia mali za ush-
irika wao kuchukuliwa bila
kufuata utaratibu.
Mwenyekiti wa chama hi-
cho, Iteri Mtewele, aliiomba
Ofisi ya Waziri Mkuu kuingilia
kati ushirika huo urejeshewe
mali zake na anayetaka ku-
chukua kwa upande wa seri-
kali taratibu zifuatwe.
kuwa mali zinazolalamikiwa
awali zilikuwa zinamilikiwa
na taasisi ya Darubini na
baada ya kuanzishwa vy-
ama vya ushirika Mrajisi
aliielekeza Serikali kuwa mali
hizo sasa zimilkiwe na Ush-
irika.
Waraka huo baada ya ku-

wa kuwathibitisha kumiliki
mali hizo mwaka 2001.

“Sisi baada ya waraka ku-
ishwa kumiliki mali zilizoku-
wa zinamilikiwa na Darubini,

Mkwajuni walitwaa mali za
ushirika wakidai kuwa mali
ni za kwao kwa kuwa zipo
kwenye eneo lao bila kufuata

utaratibu tumechukua hatua
mbalimbali tumeweka kusu-
dio la kwenda mahakamani,”
alieleza.

Alisema wanachosikitika
ni mamlaka za serikali ngazi
ya chini kuhujumu ushirika
wakati Rais amesema hivi
ndio kwa kunyang’anya mali
za ushirika bila kufuata tara-
tibu.
mwanzo waliomba ku-
waweka wakulima 12 ku-
fanya biashara  kwenye
eneo la ushirika kupisha
ujenzi wa soko jipya, tu-
kakaa nao tukakubaliana
na tukaanza malipo tuna-
choshangaa ilipofika kati-
kati walinyang’anya maeneo
hayo, tumewapa siku 90 na
zimeisha tunamsubiri mwa-
nasheria wetu kwa hatua
zaidi.”

Alisema hata eneo lililo-
jengwa ofisi ya Kata ya Miono
walijadiliana kabla ya kuanza
ujenzi lakini kabla ya kuafiki-
ana walishangazwa na kiten-
do cha ujenzi kuanza na hata
walivyokamilisha hawakuz-
ingatia waliyojadili kwenye
kikao cha pamoja.

Alisema  wanachoomba
kwa Serikalini kurejeshewa
mali hizo kwani sio za mtu ni
za ushirika na zikiwepo zina-
wasaidia.

Shabani Mpwimbwi, mmo-
ja wa wanachama wa ush-
irika huo, alisema matatizo

Miono kugawanywa.

Alisema mbali ya eneo lao
wajuni, lakini pia lipo eneo
lao lingine limechukuliwa na
Serikali ya Kata ya Miono bila
kufuata utaratibu.

“Viongozi wa Mkwajuni
waliomba wafanyabiashara
wafanye biashara zao kwe-
walielekezwa kwenye ushiri-
ka ambao ndio wamiliki wa
eneo hilo... na sisi wanaush-
irika ndio tuliopima maeneo
hayo na walipoanza tulikuwa
tunachukua ushuru wa ardhi
tunashangaa baadae wame-
badilika wakidai ni eneo lao,”
alisema Shabani.

Alisema viongozi hao wa-
napojitwalia mali hizo waki-
ulizwa sababu wanasema
ushirika ulishavunjwa, jam-
bo ambalo sio la kweli.
Miono, Sadick Kisagasi, aliki-
ri kuufahamu mgogoro kati
ya Ushirika na Serikali ya
kata ambao wamejenga ofisi
katika eneo la ushirika na
wafanyabiashara wao wana-
fanya shughuli zao kwenye
eneo linalodaiwa kuwa ni la
ushirika.

Mkwajuni, Heri ~ Nchimbi,
alikiri kuwapo kwa mgogoro

irika ambao ulianza baada ya

Bado kuna mkanganyiko
kwa baadhi ya viongozi wa
ushirika kutokana na kauli
zao ambao wengine wanase-
ma walinunua na wengine
wakidai ni la kwao wamepe-
wa na Serikali.

Hivi karibuni walikutana
na Ofisa ardhi wa wilaya,

mwanasheria wa ushirika :

huo ambao walikubaliana

kumaliza suala hilo kupitia

vikao wakihusisha viongozi
wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM).

Diwani wa Miono, Juma :

Mpwimbwi, alisema eneo

hilo si mali ya ushirika na :

kutokana na mkanganyiko
huo Ushirika wanatakiwa

kwenda mahakamani  ili

kuonyesha vielelezo vya umi-
liki.

ya Miono, Kilo Charles, aliki-
ri kuufahamu mgogoro huo
ambapo alitaka pande zote
mbili mlamikiwa na mlalami-
kaji kila mmoja kufika kwe-

nye kikao kitakachoitishwa :
wakiwa na vielelezo vya :

makubaliano
awali .
Uongozi wa ushirika huo
umesema utatekeleza kauli
ya Mkuu wa Mkoa wa Pwani,
Abubakar Kunenge, iliyowa-

yaliyofikiwa

taka viongozi kuwachukulia :

hatua wahujumu ushirika
bila kusubiri kazi hiyo ku-
fanywa na mkuu wa mkoa.

Mwenyekiti wa CCM Kata

Bodaboda
watuhumiwa
kulawiti watoto

Na Gurian Adolf, SUMBAWANGA

WAENDESHA pikipiki maarufu kama
bodaboda wanatuhumiwa kujihusu-
sha na vitendo vya kuwalawiti wa-
toto wadogo hususani wanafunzi wa
shule za msingi mjini Sumbawanga
mkoani Rukwa.

Ofisa wa Dawati la Jinsia katika
kituo cha Polisi mjini Sumbawanga,
Winni Dilli, alifichua unyama huo
wakati wa mdahalo kuhusu uhuru
wa kujieleza na maadili ya uandishi
wa habari uliofanyika katika ukumbi
wa ofisi ya mkuu wa wilaya ya Sum-
bawanga mkoani hapa.

Alisema kwamba kumekuwapo na
malalamiko kutoka kwa walezi na
wazazi wa wanafunzi wa shule za
msingi kwamba baadhi ya bodaboda
wamekuwa na tabia ya kuwabaka
na wakati mwingine wakiwaingilia
kinyume na maumbile watoto wao
wa kiume.

Sio siri watoto wanaumizwa sana
tena wakiwa wadogo kabisa wana-
bakwa na kulawitiwa, hizi taarifa
zinaripotiwa katika dawati letu ka-
ribu kila siku na tunapofuatilia kwa
wanaotuhumiwa mara nyingi wana-
dai sio wao na tunakosa ushahidi wa
kuwatia nguvuni hivyo wanahabari
mtusaidie kuelimisha jamii kuhusu
suala hili,” alisema Winni

Pia alisema kwamba baadhi ya bod-
aboda hao wanahusishwa na vitendo
vya kuwakatisha shule wanafunzi wa
shule za msingi na sekondari ambapo
hushiriki nao ngono na kuwapa mim-
ba na kuwaoa.

Winni alisema Polisi imekuwa
ikifuatilia kesi hizo lakini haipati
ushirikiano kutoka kwa wahusika
hususani wazazi na walezi kwa kuwa
wengi wao wanakuwa wamewaoza
kinyemela watoto hao ambao wen-
gine wanakuwa chini ya miaka 18.

“Ukiona mzazi au mlezi anakuja
Polisi kuripoti tukio la mtoto wake
kupewa mimba ujue wameshindwa
kuelewana sasa anakuja kumtingisha
mtuhumiwa kisha Polisi tukianza
kufuatilia wanamalizana kimya
kimya hivyo kesi inakosa ushahidi na
tunashindwa kuipeleka mahakamani,”
alisema

Hata hivyo, Katibu wa bodaboda
mkoa wa Rukwa, Wilson Mwakibete,
alikanusha taarifa hizo, na kuongeza
kwamba wao wamekuwa wakitoa
elimu ya mara kwa mara kwa wen-
Za0 wasijihusishe na vitendo hivyo
vya kikatili dhidi ya watoto na wa-
nawake.

“Tatizo kuna watu sio badoboda,
lakini ni wamiliki wa pikipiki wa-
najihusisha na vitendo hivi vya
ukatili sasa wananchi wanashindwa
kuwatofautisha na sisi wanadai sote
ni bodaboda...hawatutendei haki sisi
tupo makini sana na tunatoa elimu
mara kwa mara na wanachama wetu
wanaelewa,” alisema.

Awali, Katibu wa Klabu ya waandi-
shi wa Habari ya mkoa wa Rukwa,
Sammy Kisika, alisema kwamba mda-
halo huo uliodhaminiwa na umoja wa
Klabu za waandishi wa habari Tanza-
nia (UTPC) ni sehemu ya utekelezaji
wa mradi wa ushirikiano kati yake na
international media support (IMS).

Alisema mdahalo huo umeleta
pamoja wadau na wanahabari ka-
ribu ili kubaini kama jamii ina uhuru
wa kujieleza na kuibua changamoto
zinazowakabili kwa kushirikiana na
waandishi wa habari wa mkoa huo.
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MIAKA 58 YA MUUNGANO
ASIKUAMBIE MTU KITU..

Muungano hgome,wainusuru

SMZ kuangukia kwa mahaini

METIMIA miaka 58 ya Muun-

gano wa Tanganyika na Zanzi-

bar tangu ulipoasisiwa mwa-

ka 1964, kwa kipindi cha nusu
karne, yamesikika maoni mbal-
imbali kutoka kwa wanaoamini
kuwa Muungano umekuwa wa tija
na wale au unaohitaji utizamwe
upya.

Uwepo wa Muungamo unata-
jwa kuwa na manufaa sababu na
kimojawapo kikubwa ni kuilinda
na kuiepusha SMZ na mikono ya
wabhaini, ikielezwa kuwa baada
ya Mapinduzi ya Januari 1964,
kumekuwapo na majaribio zaidi
ya 10 ya mtutu wa bunduki ya kui-
ondoa SMZ madarakani.

Kikwazo pekee kwa mahaini
kushindwa kuipindua serikali
ni nguzo imara ya Muungano
wa Tanganyika na Zanzibar,
anathibitisha Waziri wa Mawasi-
liano na Uchukuzi wa SMZ  Dk.
Khalid Salum Mohamed.

Ni ushuhuda anaoutoa mjini
Zanzibar kwenye kongamano la
kujadili na kutathmini miaka 58
ya Jamhuri ya Watu wa Tanzania.

Waziri Mohamed anasema
uamuzi wa mataifa mawili ya
Tanganyika na Zanzibar kuunda
taifa moja haikuwa kazi rahisi
na iliwahitaji viongozi wenye
uzalendo, umoja na kuona mbali.

Anasema pamoja na kuwepo
baadhi ya kasoro, hitilafu na kero
za Muungano, anawaondoa wasi-
wasi Watanzania Bara na Visiwani
kuwa masuala hayo yanazun-
gumzika na kusahihishwa.

WA

Makamu wa P|I| wa Rais wa SMZ, Hemed Su|e|man Abdulla, akizungumza kwenye Kongamano la
miaka 58 ya Muungano. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Waziri anasema bado Muun-
gano una tija na faida nyingi kwa
pande zote kuliko fikra za kuu-
vunja kama baadhi ya wanasiasa
wanavyokusudia

Dk. Mohamed anasema hati
yaMuungano wa Tanganyika na
Zanzibar iliposainiwa kulikuwa
na mambo 11 hatimaye yakafikia
23 kutokana na sababu za msingi
kwa mujibu wa nyakati na mahi-
taji.

Anasema suala la ulinzi na
usalama limepewa kipaumbele

ikiwamo kuimarishwa kwa jeshi
la ulinzi na vyombo vya usalama.

Anaongeza kuwa kabla ya
Muungano kulikuwa na Jeshi la
Ukombozila Zanzibar (JLU)na
Jeshi la Tanganyika ila baada ya
kuunganishwa likaundwa Jeshi la
Ulinzi la Wananchi wa Tanzania
(JWTZ).

Aidha, Dk Mohamed anasema
kila Mtanzania ana haki ya kuishi
mahali popote, kufanya biashara
kwa kuwa kuna sarafu moja, hati
moja ya kusafiria, benki kuu

moja huku gharama zote za
uendeshaji zikibebwa na Serikali
ya Muungano .

Anasema suala la ulinzi
na usalama ni mtambuka na
nyeti kwani ustawi wa usalama
na amani hutokana na vyombo
vinavyosimamia masuala hayo
kwa weledi, umakini na uzalendo.

AMANI IMEDUMU

Katika kongamano hilo
Makamu wa Pili wa Rais wa Zan-
zibar, Hemed Suleiman Abdulla

anasema kipindi cha miaka 58
ya Muungano wa Tanganyika na
Zanzibar mambo mengi ya msingi
yamefanyika ya kimaendeleo
kwa Tanzania Bara na Zanzibar
yakiwamo kuwepo kwa amani na
utulivu.

Anasema hatua hiyo inaonye-
sha ukomavu na umadhubuti
wa Muungano ambao umeleta
matunda ambayo wanaendelea
kufaidi katika pande zote mbili
za Muungano.

Anasema waasisi walioun-
ganisha Tanganyika na Zanzibar
hayati Abed Amani Karume na
Julius Nyerere, walikuwa na nia
thabati ya kuendeleza umoja na
udugu pamoja na amani na mshi-
kamano kwa Watanzania

Abdulla anasema fursa nyingi
za kiuchumi, kisiasa na kijamii
zimepatikana  kupitia muun-
gano huo hivyo kuna kila sababu
ya kuulinda na kuudumisha.

Anaeleza kuwa maingiliano wa
kidamu na kiuchumi yaliyopo
baina ya nchi mbili yamesaba-
bisha uwepo wa idadi kubwa ya
wawekezaji na wafanyabiashara
Wazanzibari katika maeneo
mbalimbali ya Tanzania Bara
pamoja na wafanyabiashara na
wawekezaji wa Tanzania Bara
waliopo Zanzibar.

Anabainisha kwamba katika
kuhakikisha Muungano unaende-
lea kuimarika Serikali ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania chini

INAENDELEA UK.14
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MIAKA 58 YA MUUNGANO

NA MWANDISHI

WETU, DODOMA

Yajue mambo 22 yanayofanywa
iushirika Tanganylka Zanzibar

EO Aprili 26, Watanza-

nia wanapoadhimisha

miaka 58 ya Muungano

wa mataifa mawili huru
ya Tanganyika na Zanzibar, yali-
younda Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, wanaendelea kwa
amani, umoja na upendo.

Daima wanawakumbuka na
kuwaenzi waasisi Baba wa Taifa
Mwalimu Julius Nyerere na Abeid
Amani Karume, waliotimiza azma
hiyo mwaka 1964.

Pamoja na kuwapo kwa seri-
kali mbili ambazo ni ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania (SMT)
na Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar (SMZ), yapo masuala
kadhaa yanayozihusisha pande
mbili za Muungano, ikiwamo
katiba, sarafu na ushirikiano wa
kimataifa.

Yote yanaainishwa na katiba ya
Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia ya mwaka 1977 inayoyaorod-
hesha masuala 22 yanayohusu
Muungano.

KATIBA

Tkumbukwe kuwa kabla ya
Muungano, Tanganyika na Zan-
zibar zilikuwa huru kila moja
akijitegemea. Tanzania Bara,
ilikuwa Jamhuri ya Tanganyika ili-
youndwa 1962 baada ya uhuru na
Jamhuri ya Watu wa Zanzibar ili-
yopatikana baada ya Mapinduzi
ya Januari 12, 1964.

Kabla ya Muungano kila taifa
lilikuwa na mamlaka yake (sover-
eign) ikijumuisha mipaka, katiba,
serikali na kujiendesha kiutawala.

Leo kuna katiba ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania inayo-
husika na masuala ya Muungano
na yasiyo ya Muungano kwa
Tanzania Bara na Zanzibar inayo
katiba yake iliyotungwa mwaka
1984.

Aidha, masuala yote ya Muun-
gano yamewekwa katika nyongeza
ya kwanza ya Katiba ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania ambayo
tangu kutungwa mwaka 1977,
imefanyiwa mabadiliko mara 14,
lengo likiwa kuiboreshaili iendane
na mabadiliko yanayotokea pia
kukidhi mahitaji ya wananchi.

MAMBO YA NJE

Wizara ya Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashariki
ndiyo inayoratibu na kusimamia
masuala yote ya kimataifa yaliyo
na yasiyo ya Muungano.

Majukumu yake ni pamoja na
kusimamia utekelezaji wa Sera
ya Mambo ya Nje, mikataba ya
kimataifa pamoja na kuangalia
fursa za ushirikiano wa kiuchumi

Viongozi na wahadhiri wakijumuika kwenye mahafali katika Chuo Kikuu cha Taifa Zanzibar (SUZA). E||mu ya juu ni eneo ||na|05|mam|v\/a na Seri-
kali ya Muungano. PICHA: MTANDAO

Bandari za
Dar es Sa-
laam, Tanga,
Zanzibar na
Pemba zi-
nahusika,
kadhalika
hali ya ma-
wasiliano
ya Ssimu im-
eendelea
kukua kwa
kasi pande
zote mbili za
Muungano.
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zilizopo na majukumu hayo
hutekelezwa pia kwa kushirikisha
ofisi za kibalozi.

Msisitizo ni diplomasia ya
uchumi pamoja na kuweka
mikakati endelevu ya kuvutia
wawekezaji, kukuza utalii ili
kuongeza kasi ya ukuaji wa
uchumi na kuchochea maendeleo.

Aidha, kutokana na umuhimu
wa lugha ya Kiswahili, nchi za
Jumuiya ya Afrika Mashariki zime-
anzisha Kamisheni ya Kiswahili ya
Jumuiya ili kukikuza.

Makao Makuu ya Kamisheni
yako Zanzibar na pande zote
za Muungano zimeshirikishwa
kiuwakilishi kwenye masuala
muhimu ya kimataifa. Mwon-
gozo kuhusu ushiriki wa SMZ
katika masuala mbalimbali ya
kimataifa na kikanda umepit-
ishwa na kusambazwa Juni 21,
2019. Umezingatia maeneo ya
mikutano ya kimataifa na kikanda,
nafasi za masomo ya elimu ya juu
na mafunzo mengine nje ya nchi
na utafutaji wa fedha za misaada
na mikopo ya miradi maendeleo.

ULINZI NA USALAMA

Suala hili limeendelea kutekele-
zwa kimuungano na vyombo vya
ulinzi na usalama vimeendelea
kulilinda taifa na kushiriki shu-
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ghuli za kijamii wakiwamo vijana
kutoka pande zote za Muungano
kupewa fursa ya kujiunga na
vyombo vya ulinzi na usalama
kama mafunzo.

POLISI

Jeshi la Polisi ndilo lenye jukumu
la kuhakikisha amani na utulivu
vinadumishwa ndani Ya Tanzania
na Zanzibar pamoja na kuheshimu
sheria na taratibu zilizowekwa.

Polisi inafanya kazi kubwa ya
kudumisha amani na kushiriki
katika shughuli za kijamii.

HALI YA HATARI

Mamlaka juu ya mambo yanayo-
husika na hali ya hatari yako kwa
Rais, kifungu cha 5(1) cha Sheria
ya Hali ya Hatari ya 1986 kinampa
Mamlaka Rais wa Tanzania kutan-
gaza hali ya hatari na anaweza
kukasimu madaraka hayo kwa
Rais wa SMZ.

Aidha kwa sheria hiyo, wakuu
wa mikoa na wilaya wamepewa
madaraka kutangaza hali ya hatari
katika maeneo yao.

URAIA

Sheria ya Uraia ya mwaka 1995
ndiyo inayotumika, ilitungwa
kufuta sheria mbalimbali zilizo-
husu uraia katika Jamhuri ya
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Muungano wa Tanzania na hata
kusababisha mkanganyiko.

Kwa kipindi kirefu tangu kua-
sisiwa kwa Muungano, utam-
bulisho wa raia wa Tanzania na
wasio raia ulikuwa unafanyika kwa
kutumia pasi za kusafiria, hati za
vizazi na vifo na nyumba kumi-
kumi.

Julai 30,2008, Tanzania iliunda
Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa
(NIDA), ikipewa majukumu ya
kuhakiki uraia na kusajili taarifa za
raia, kutoa vitambulisho na kuten-
geneza daftarila kudumu la taarifa
za utambuzi wa watu zitakazo-
tumiwa na taasisi nyingine.

UHAMIAJI

Mwaka 1995, sheria zilizokuwa
zinasimamia mambo ya uhamiaji,
Tanzania Bara na Zanzibar zili-
futwa na kutungwa Sheria ya Uha-
miaji Namba 7 ya mwaka 1995.

Aidha, sheria zilizokuwa zinasi-
mamia masuala ya uraia ziliun-
ganishwa na kuwa Sheria ya Uraia
Namba 6 ya mwaka 1995.

Pia, ili kuboresha huduma za
pasipoti, serikali ilitunga Sheria ya
Kusimamia Utoaji wa Pasipoti na
Hati za Kusafiria.

MIKOPO YA BIASHARA
Serikali ya Jamhuri ya Muun-

gano wa Tanzania inawasiliana na
wahisani kupata mikopo nafuu ya
kutekeleza miradi ya maendeleo.
Aidha, kwa utaratibu uliopo SMZ
kwa upande wake inazungumza na
wahisani moja kwa moja kwa lengo
la kupata misaada kwa kutumia
utaratibu uliowekwa.

Mwaka 2009 serikali ilianzi-
sha Mamlaka ya Maendeleo ya
Biashara Tanzania (TANTRADE)
na katika kuimarisha Muungano,
kwenye ulingo wa biashara nje na
ndani, Ofisi ya TANTRADE Zanzibar
imeundwa ili kusogeza huduma
karibu na wananchi. Hatua hiyo
ni muhimu katika kuunganisha
nguvu ya kuitangaza Tanzania na
fursa zake kiuwekezaji, utalii na
biashara.

UTUMISHI

Utumishi katika Serikali ya
Jamhuri ya Muungano, unasi-
mamiwa na Sheria ya Utumishi
wa Umma Na.8 ya mwaka 2002
kwa kuweka utaratibu wa wazi wa
ajira katika utumishi wa umma na
kuondoa dosari zilizokuwepo.

Serikali ya Jamhuri ya Muun-
gano imekuwa ikitoa fursa sawa
za ajira kwa wote Bara na Visiwani
kwa kuzingatia vigezo.

Kuhusu nafasi za watumishi wa
kawaida kwenye taasisi za Muun-
gano, utaratibu wa muda wa mgao
wa ajira uliokubalika kutumika ni
asilimia 79 Bara na 21 kwa Zanzi-
bar. Utaratibu huu unatekelezwa
kwa mujibu wa Waraka wa Serikali
wa Mei 10, 2013.

KODI YA MAPATO

Kodi ya mapato inayolipwa na
watu binafsi na mashirika, ushuru
wa forodha na ushuru wa bidhaa
zinazotengenezwa nchini inasi-
mamiwa na Idara ya Forodha.

Ushuru wa forodha ni kodi
inayotozwa kwa bidhaa zote zina-
zoingizwa nchini na ili kuwa na
utaratibu mzuri wa kukusanya na
kutumia kodi ya aina hii kwa maen-
deleo ya Watanzania wote iliam-
uliwa kuwa Ushuru wa Forodha
unaokusanywa Zanzibar uwasil-
ishwe kwenye Mfuko wa Hazina
wa SMZ.

USAFIRISHAJI

Bandari, mambo yanayohusika
na usafiri wa anga, majini, posta
na simu vimeboreshwa kwa
kuwaruhusu watu binafsi kutumia
vyombo vya kisasa kusafirisha
abiria wa pande zote.

Bandari za Dar es Salaam, Tanga,
Zanzibar na Pemba zinahusika,
kadhalika hali ya mawasiliano ya
simu imeendelea kukua kwa kasi
pande zote mbili za Muungano.

FEDHA

Mambo yanayohusika na sarafu
na fedha kwa ajili ya malipo halali
pamoja na noti, benki na shughuli
zake zote, fedha za kigeni na usi-
mamizi juu ya mambo yanayo-
husika na fedha za kigeni kablaya
Muungano yalikuwa yanasimam-
iwa na kila taifa.
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Usafirishaji wa shehena na abiria baharini unashirikisha pande zote za Muungano pamoja na
wawekezaji binafsi. PICHA: MTANDAO.

Bodi ya Sarafu ya Afrika
Mashariki iliyojumuisha nchi za
Yemen, Somalia, Zanzibar, Tang-
anyika, Kenya na Uganda.

Hlipofika 1964, bodi hiyo ilivun-
jika na kila nchi kuwa na sarafu
yake Tanganyika na Zanzibar zili-
kubaliana kuwa masuala ya sarafu
na sera za fedha kuwa Mambo ya
Muungano. Serikali ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania ilianzi-
sha Benki Kuu (BoT) na jukumu
la msingi likabaki kuandaa na
kutekeleza Sera za Fedha zinazo-
lenga kutunza thamani ya fedha
na kudhibiti mfumuko wa bei ili
kuchochea ukuaji uchumi.

Muundo wa Benki Kuu una sura
ya Muungano, hii ikiwa na maana
ya kuwa na watumishi na ofisi
pande zote za Muungano.

Aidha, Zanzibar inaendelea
kupata gawio la asilimia 4.5 kuto-
kana na faida inayotokana na shu-
ghuli za BoT.

LESENI VIWANDA, TAK-
WIMU

Shughuli za leseni na takwimu
za viwanda zipo chini ya Wizara
ya Biashara na Viwanda ya Seri-
kali ya Jamhuri ya Muungano na
chombo cha utekelezaji ni Mrajisi
wa Viwanda na Bodi ya Kutoa
Leseni za Viwanda.

Mrajisi wa Viwanda na Bodi
ya utoaji wa Leseni za Viwanda
wanashirikiana na Naibu Msajili
wa Viwanda Zanzibar.

ELIMU YA JUU

Elimu ya juu ilikuwa mojawapo
ya maeneo yaliyopewa kipaum-
bele baada ya Muungano, kabla ya
hapo, Zanzibar haikuwa na chuo
kikuu wakati Tanganyika ilikuwa
na Chuo Kikuu Dar es Salaam

pekee kilichoanzishwa Oktoba 25,
1961 kikiwa chuo kishiriki cha Chuo
Kikuu cha London, Uingereza.

Mwaka 1963, chuo kishiriki cha
Dar es Salaam kilijiunga na vyuo
vikuu Vishiriki vya Makerere na
Nairobi na kuunda Chuo Kikuu cha
Afrika Mashariki.

Kwa kutambua umuhimu wa
kuwa na wataalamu wazalendo
wa fani mbalimbali na kujenga
uwezo wa ndani kielimu, mwaka
1967 Serikali iliamua kuingiza suala
la Elimu ya Juu katika Orodha ya
Mambo ya Muungano. Julai 1, 1970
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
kilipandishwa hadhi kuwa Chuo
Kikuu kamili baada ya kukivunja
Chuo Kikuu cha Afrika Mashariki.

Kwa upande wa Zanzibar, Chuo
Kikuu cha Taifa Zanzibar (SUZA)
kilianzishwa Septemba, 2001.

Mwaka 2005, serikali ilianzisha
Tume ya Vyuo Vikuu ili kudhibiti
ubora wa elimu ya juu kwa kusi-
mamia ubora wa mazingira ya
kufundishia, majengo, mitaala,
walimu na taratibu za mitihani.

Tangu kuanzishwa kwake,
udahili wa wanafunzi wanao-
jiunga na vyuo vya elimu ya juu
kutoka pande zote za Muungano
hufanyika kwa kuzingatia vigezo
muhimu vinavyowawezesha
kusoma katika vyuo kote nchini.

MALIASILI

Mafuta ghafi na yaliyochujwa
yakiwamo petroli na aina nyingin-
ezo za mafuta au bidhaa, na gesi
asilia suala hili liliingizwa kwenye
mambo ya Muungano mwaka 1968.

Kwa upande wa Tanzania Bara,
suala hili linasimamiwa na Shirika
la Maendeleo ya Petroli (TPDC)
wakati Zanzibar, Wizara ya Ardhi,
Nyumba, Maji na Nishati.

Hoja ya namna ya kugawana
mapato ya mafuta na gesi asilia
itakapopatikana, serikali baada ya
kujadiliana, zilimtumia mshauri
mwelekezi AUPEC kutoka Uin-
gereza kushauri kitaalam mga-
wanyo huo. AUPEC ilikamilisha
kazi hiyo na kuwasilisha mapende-
kezo kwa serikali zote.

Sheria zimetungwa ikiwemo
Sheria ya Mafuta ya mwaka 2015
ya SMT ambayo ilifuta sheria ya
zamani, Sheria ya Utafutaji na
Uzalishaji wa Mafuta Sura ya 328
na kuipa Zanzibar Mamlaka ya
kuanzisha chombo au vyombo vya
kusimamia masuala ya mafuta na
gesi asilia kwa kutumia Sheria ya
Zanzibar. Hivyo, Zanzibar ilitunga
sheria yake ya Mafuta na Gesi Asilia
mwaka 2016.

KUSIMAMIA MITIHANI

Baraza la Taifa la Mitihani la
Taifa (NECTA) linahusika na usi-
mamizi wa mitihani chombo hiki
kipo chini ya Wizara ya Elimu,
Sayansi na Teknolojia ya Serikali
ya Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania. Jukumu likiwa kutunga na
kusahihisha mitihani kwa pande
mbili za Muungano isipokuwa
kwa mitihani ya kidato cha tatu
ambayo hutungwa na SMZ.

NECTA inaendeshwa na Bodi
ya Wakurugenzi yenye wajumbe
kutoka pande zote, aidha, huajiri
watumishi kutoka pande zote.

SEKTA YA ANGA

Usafiri na usafirishaji wa anga,
ni sekta ambayo inaimarishwa
ikiwa ni pamoja na kuuboresha
uwanja wa ndege wa Zanzibar,
kufungua ofisi ndogo ya msaidizi
wa Mamlaka ya Usafiri wa Anga
Zanzibar na kuruhusu mashirika

ya watu binafsi kuendesha
biashara ya usafiri na usafirishaji.
Aidha, usimamizi, udhibiti na Sera
ya Usafiri na Usafirishaji wa Anga
vimeendelea kusimamiwa na
kuratibiwa katika sura ya Muun-
gano.

UTAFITI

Ni eneo linalosimamiwa na
kuratibiwa na Tume ya Taifa ya
Sayansi na Teknolojia (COSTECH)
liyoanzishwa mwaka 1986 ambayo
hutumika pia Zanzibar. Wajumbe
wa Bodi ya COSTEC hutoka Bara
na Zanzibar.

HALI YA HEWA

Utabiri wa Hali ya Hewa
husimamiwa na kuratibiwa na
Mamlaka ya Hali ya Hewa chini
ya Wizara ya Miundombinu ya
Serikali ya Jamhuri ya Muungano.

TAKWIMU

Kila upande una sheria na idara
ya kusimamia takwimu, hata
hivyo wakati wa kuhesabu watu
au sensaa idara hizo mbili hufan-
yakazi pamoja.

MAHAKAMA YA RUFANI

Mahakama ya Rufani ya Jamhuri
ya Muungano inasikiliza kesi zina-
zohusu masuala yote isipokuwa
kesi zinazotokana na masuala
ya dini ya Kiislamu zilizoam-
uliwa kwa upande wa Zanzibar.
Mahakama ya Rufani ina vituo
Dar es Salaam (Makao Makuu);
Mwanza,Dodoma, Arusha, Zanzi-
bar, Mbeya na Tanga.

KUANDIKISHA VYAMA

Uandikishaji wa vyama vya
siasa na mambo mengine yanay-
ohusiana na navyo ni suala la
Muungano.

Kufuatia uamuzi wa serikali wa
kuruhusu demokrasia ya vyama
vingi vya siasa nchini mwaka
1992 na kutungwa kwa Sheria
ya Vyama vya Siasa, sura 258,
uandikishaji wa vyama vya siasa
uliorodheshwa kwenye mambo
ya Muungano.

Hadi kufikia mwaka 2020
Vyama 21 vimesajiliwa na vimesh-
iriki kikamilifu katika masuala
mbalimbali ya kisiasa nchini.

Aidha, Ofisi ya Msajili wa Vyama
imefungua tawi la Ofisi zake Zan-
zibar ili kuongeza ufanisi katika
kuhudumia vyama vya siasa
pande zote mbili za Muungano.

Hivyo, usimamiaji makini wa
utekelezaji wa mambo ya Muun-
gano unathibitishwa na mafani-
kio yaliyopatikana yakijumuisha
kuimarika kwa utaifa na umoja,
amani na utulivu na hali ya
maisha ya wananchi kutokana na
ukuaji wa uchumi wa pande zote
mbili.

Pia, utekelezaji wa mambo
ya Muungano kwa mujibu wa
katiba na sheria na yale yasiyo
ya Muungano unakwenda sanjari
na mipango, sera, programu na
mikakati ya maendeleo ambayo
serikali zote mbili zilijiwekea.
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Muungano ngome,wainusuru
SMZ kuangukla kwa mahaini
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ya Rais Samia Suluhu Hassan na
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti
wa Baraza la Mapinduzi Dk.
Hussein Ali Mwinyi, wanasimamia
makubaliano ya kuondoa hoja 11 za
Muungano zilizopatiwa ufumbuzi.

TANZANIA INAIGWA

Mtoto wa Rais wa Kwanza wa
Zanzibar, Balozi Ali Karume, aki-
zungumza kwenye jukwaa hilo,
anasema Muungano wa Tanzania
ni wakuigwa duniani kwa sababu
zipo nchi ambazo zilijaribu kuun-
gana lakini zilishindwa kutokana
na vikwazo mbalimbali.

Anasema Muungano wa Tang-
anyika na Zanzibar ni wa kipekee
na wenye faida na mafanikio
makubwa na hadi sasa hakuna mtu
aliyeupinga duniani.

“Wapo watu kwenye mitandao
ya kijamii ambao wanaubeza
Muungano wetu lakini hakuna hata
mmoja mwenye heshima zake ali-
yekwenda Umoja wa Mataifa (UN)
na kushtaki kuwa unashida na
haukufuata utaratibu”, anasema.

MUUNDO UNADUMISHA
Mwanasiasa mkongwe Steven
Wassira, akijumuika kwenye konga-
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Waasisi wa Muungano , Abeid Amani Karume (kushoto) na Mwalimu Julius Nyerere. PICHA: MAK-

TABA

mano hilo mjini Zanzibar, anasema
Muungano wa serikali mbili uliopo
sasa ndiyo imara ambao unauhakik-
ishia kuwa utaendelea kuwa wa
kudumu.

Kwa msimamo huo anatofauti-

ana na baadhi ya wanaotaka seri-
kali tatu ambao anauita muundo
utakaovunja Muungano.

Wassira anasema Muungano wa
serikali mbili unaihakikishia Zan-
zibar kuwa na utawala wake na

wananchi wake kuendelea kufuata
mila, utamaduni ikiwa ni sehemu ya
utambulisho wake.

Anasema waasisi wa Muungano
Mwalimu Julius Nyerere, pamoja
na Shekhe Abeid Amani Karume,

walikuja na wazo la kuwepo kwa
Muungano wa Serikali mbili
ambao unaihakikishia Zanzibar
kuendelea kuwepo katika uongozi
wake za serikali bila ya kupoteza
utambulisho wake wenye utama-
duni wa asili.

Anasema wapo watu wanaodai
kuwepo kwa serikali tatu ambazo
hazina maslahi na uhai wa Muun-
gano uliopo ambao hatimaye
utakufa.

“Vijana ni muhimu kufahamu
historia ya Muungano ambayo
kadri siku zinavyokwenda wapo
watu wamekuwa wakifanya upo-
toshaji mkubwa ikiwemo kuonye-
sha kwamba Muungano huu hauna
faida kwa Zanzibar”anasema.

Kwa mfano anasema hata
kabla ya Mapinduzi yapo maka-
bila ambayo yalikuwepo Zanzibar
kama WamakondeWanyamwezi
pamoja na Waluguru na Wamany-
ema huku wakiwapo watu wali-
ofika mapema kutoka Bara waki-
tokea katika visiwa vidogo kama
Mafia na Kilwa.

Anasema makabila hayo yali-
kuwa na mchango mkubwa katika
Mapinduzi ya Januari 12, 1964 na
kuendelea kuwepo Zanzibar yaki-
dumisha maingiliano na kuchang-
anya damu.

WANENAVYO MALENGA

MUDA KUJITATHMINI

Afrika Mashariki, muda kujitathmini.

Si kufukuafukua, kila kitu wakijua,
Kujenga afya ya mwili, jukumu la Kkila siku.

Jumuiya hii yetu, au twadai ni yetu?

Ya kwamba bajeti yetu, sehemu si jasho lety,
Tunategemea watu, walipie mambo yetu,
Afrika Mashariki, muda kujitathmini.

Hao mawaziri wetu, na wawakilishi wetu,
Kusema bajeti yetu, kwa sehemu siyo yetu,
Kwamba marafiki zetu, ndio egemeo letu,
Afrika mashariki, muda kujitathmini.

Ingekuwa bora kwetu, kubajeti mambo yetu,
Fedha zitokee kwetu, kwa huu umoja wetu,

Tukifanya mambo yetu, mgeni asiwe kwetu,
Afrika Mashariki, muda kujitathmini.

Zaidi theluthi yetu, bajeti siyo ya kwetu,

Hivyo hata mambo yetu, theluthi siyo ya kwetu,

Atupaye pesa kwetu, ataona mambo yety,
Afrika Mashariki, muda kujitathmini.

Nchi saba huku kwetu, kwenye Jumuiya yetu,
Tuchange michango yetu, tujenge umoja wetu,
Hao marafiki zetu, waongeze nguvu kwetu,
Afrika Mashariki, muda kujitathmini.

Dola milioni zetu, tisini bajeti yetu,

Theluthi siyo za kwetu, ni za washirika wetu,
Hatuwezi peke yetu, kuendesha chombo chetu?
Afrika Mashariki, muda kujitathmini.

Arusha makao yetu, huko kuna Bunge letu,
Jadili bajeti yetu, kujitegemea kwetu,
Misaada ije kwetu, nyongeza ya nguvu zetu,

Wakitoa pesa kwetu, twakosa uhuru wetu,

Watataka mambo yetu, mazuri kwao si kwetu,

Sababu si pesa zetu, huo ni unyonge kwetu,
Afrika Mashariki, muda kujitathmini.

Uhuru tuwe na vyetu, tokana na jasho lety,
Tuyapange mambo yetu, kwa huu undugu
wetu,

Tufike mkono wetu, ufikapo pale petu,
Afrika Mashariki, muda kujitathmini.

Na Lwaga Mwambande (KiMPAB)
Iwagha@gmail.com 0767223602

JUKUMU LA KILA SIKU

Bora kuotea jua, mwili unaufungua,
Ulikuwa unajua, au kama hukujua,

Afya ya mwili ni jua, mwili linaufungua,
Kujenga afya ya mwili, jukumu la Kila siku.

Mwili tunavyoujua, kupumzika wajua,

Vile vinavyougua, kutumika kwapungua,
Kesho likitoka jua, ukurasa wafungua,
Kujenga afya ya mwili, jukumu la kila siku.

Mazoezi tunajua, viungo yanafungua,
Muda tukiuchukua, mengi tunayatatua,

Ni sawa nguo kufua, na vizuri kukamua,
Kujenga afya ya mwili, jukumu la Kila siku.

Chakula tunakijua, njaa zetu chatatua,

Anza kinywa kufungua, lishe njema kutambua,

Vyakula kufukunyua, eti kwamba watanua,
Magonjwa unachukua, bila ya wewe kujua,
Usiseme sikujua, sasa ndio unajua,

Kujenga afya ya mwili, jukumu la kila siku.

Kujiamini tambua, hata mwili unajua,

Sawa ua kuchanua, baadaye kuchavua,

Woga mwili wasumbua, na magonjwa kununua,
Kujenga afya ya mwili, jukumu la Kila siku.

Hawa si wa kununua, ni jinsi ya kuwajua,
Si wa hewa kuchafua, ubaki wapigwa jua,
Endapo ukiwajua, maisha wayafungua,
Kujenga afya ya mwili, jukumu la Kkila siku.

Marafiki twawajua, sura zao wafunua,

Na vizuri watujua, pendo si la kuchagua,
Hao chaguachagua, utazidi kutanua,
Kujenga afya ya mwili, jukumu la kila siku.

Kujifanya unajua, peke yako watanua,

lwe mvua au jua, hutaki mtu kujua,

Mwisho kuja kung'amua, maisha meshakamua,
Kujenga afya ya mwili, jukumu la Kila siku.

Mungu kama wamjua, imani waichukua,
Mengi atakufungua, changamoto kutatua,
Maishani kuungua, huwezi ukakujua,
Kujenga afya ya mwili, jukumu la Kkila siku.

Na Lwaga Mwambande (KiMPAB)
Iwagha@gmail.com 0767223602
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IS Hekta 580 za mahindi na
alizeti zaliwa na ng’ombe

Serikali yawaahidi :
fursa watu wenye
mahitaji maalum

Na Peter Mkwavila, DODOMA

Na Paul Mabeja,
CHAMWINO

NAIBU Waziri wa Kilimo, Atho-
ny Mavunde, amesema serikali
itaendelea kUJaI| makundi ya
watu wenye mahitaji maalumu
kwa kuwawezesha kwa namna
mbalimbali.

Miongoni mwa uwezeshaji huo
ni wa Kielimu, afya na kiuchumi.

Mavunde alitoa ahadi hiyo
katika hafla ya futari ya mfungo
wa Mwezi Mtukufu wa Ramad-
hani iliyofanyika katika Msikiti
wa Gadafi iliyoandaliwa na Ju-
muiya ya Wanawake wa Kiislamu
Tanzania (JUWAKITA) Wilaya ya
Dodoma.

Alisema serikali inatambua
umuhimu wa kuyafikia makundi
ya watu wenye uhitaji kwa kush-
irikiana na wadau mbalimbali
ambao wamekuwa wakichangia
misaada yenye tija kama elimu,
afya na kwenye maisha yao ya
kila siku.

Alisema kutokana na juhudi
ambazo zimefanywa na Jumuiya
hiyo ni mategemeo yake taasisi
zingine zitaungana kuhakikisha
makundi hayo yanapata mahitaji
yao.

“Hapa tuna wanafunzi hao
wanaolelewa na BAKWATA
kupitia idara mbalimbali za
kiislamu,wanatakiwa kupatiwa
misaada mbalimbali kuwawez-
esha kuondokana na changa-
moto walizonazo, hivyo sisi
kama serikali tutaendelea ku-
watazama na kutatua mahitaji
waliyonayo,”alisema.

Shekhe Mkuu wa Mkoa wa
Dodoma, Mustaph Rajabu, ali-
waomba wadau kutoka taasisi
mbalimbali za kidini na serikali
kujitokeza kusaidia jamii ambazo
hazina uwezo wa kimaisha.

Shekhe Rajabu, alisema
bado kuna changamoto
kwenye makundi hayo
yasiyojiweza,hivyo ni wajibu
kwa taasisi hizo kujitoa ill watu
hao waweze kupata haki zao za
msingi kama vile afya, chakula,
mavazi na elimu.

Katibu Mkuu wa Jumuiya ya
Umoja wa Wanawake wa Chama
cha Mapinduzi (UWT), Filipi
Yimbi, aliipongeza Jumuiya ya
Wanawake wa Kiislamu Tanzania
wilaya ya Dodoma kwa kuwa-
kumbuka watoto yatima na wa-
jane.

EKA 580 za mabhi-

ndi na alizeti katika

kitongoji cha Wali

wilayani Chamwino
zimeliwa na ngombe baada
ya jamii ya wafugaji kuingiza
mifugo yao katika mashamba
ya wakulima. Tukio hilo ina-
daiwa ni sehemu ya mgogoro
kati ya wakulima na wafugaji
ambao wamekuwa wakigom-
bania mpaka na kata jirani ya
Chitego wilayani Kongwa kwa
zaidi ya miaka 18.

Kufuatia hali hiyo, Mkuu wa
Mkoa wa Dodoma, Anthony
Mtaka, alifanya ziara juzi ya
kutembelea mashamba hayo
na kuzungumza na pande
zote mbili ili kupata muafaka.

Akizungumza na wananchi
wa kitongoji cha Wali, alisema
serikali  itahakikisha inali-

fanyia kazi suala hilo na hali-
tajirudia tena.

“Hichi ambacho kimefany-
wa na wafugaji hakistahili ku-
fumbiwa macho kwani hata
kama mtu ana makosa huwe-
zi kabisa kuingiza mifugo ka-
tika shamba la mtu na kulisha
mazao yake yote” alisema.

Aidha, aliuagiza uogozi
wa wilaya ya Chamwino na
Kongwa kukaa pamoja na ku-
fanya tathmini ya uharibifu
wa mazao hayo uliofanywa

na wafugaji.

“Ifanyike  tathmini  ili
kubaini kuwa  wakulima
kiasi ambacho walikuwa

wamewekeza na kwa yeyote
aliyehusika na kukamatwa
hatua kali za kisheria zichuku-
liwa ikiwamo kulipa fidia kwa
kiasi ambacho wakulima wal-
itarajia kupata baada ya ku-
vuna.

“Katika wakati wote ni-
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Daktari Bmgvva wa upasuaji wa mdomo wazi kutoka Hospitali ya Dodoma, Athanus Masele akiongoza jopo la madaktari ka-
tika zoezi la upasuaji wa mdomo wazi kwa watoto katika Hospitali ya TPC iliyopo wilayani Moshi mkoani Kilimanjaro ikiwa

ni zoezi lililofadhiliwa na Taasisi ya The Same Qulities Foundation. PICHA: MARY MOSHA

takapokuwa Dodoma jambo
hili mimi sitaruhusu kutokea
kwani ni ujinga... mtu kulisha
mazao ya mtu eti tuu kwa
sababu ya mgogoro wa mpa-
ka hakikisheni kila aliyehusi-
ka analipa kwa mujibu wa
sheria,”alisema Mtaka.

Aliwahakikishia wakulima
ambao mashamba yao ya-
meliwa na mifugo kutokuwa
na wasiwasi kwani mkoa uta-
hakikisha kila mmoja wao
anapata haki yake.

“Pia nawataka wakurugenzi
mrudi kazini na mkae pamoja
ili timu ya wataalamu wa ar-
dhi ije haraka na kufanya kazi
yake na kuondoa kero hii ya
mgogoro wa wakulima na
wafugaji,”alisema.

Vilevile, aliwataka wafugaji
kuacha tabia ya kujichuku-
lia sheria mkononi kwani ni
kinyume cha sheria za nchi.

“Kama mfugaji unataka

kuendelea kuwa kitega uchu-
mi cha wakulima basi wakuli-
ma wataendelea kulima na
wewe endelea kuingiza mifu-
go yako ili kila mwaka uwe
unawalipa,”alisema.

Aliwataka wafugaji badala
ya kuendelea kugombania
ardhi ya serikali wahakikishe
kuwa wanapima kwanza wali-
yonayo ili kuimiliki kihalali.

“Hichi mnachokifanya ni
sawa na kugombania hawala
baa kwani hii ni ardhi ya seri-
kali pimeni kwanza ya kwenu
ili muimiliki kihalali ving-
inevyo hata hiyo mnaweza
kuikosa”alisisitiza Mtaka

Mkuu wa Wilaya ya Cham-
wino, Gift Msuya, alisema
wameshakamata  ngombe
zaidi ya 300 pamoja na
wafugaji ambao walihusika
katika kulisha mashamba ya
wakulima na hatua nyingine
za kisheria zinaendelea.

Rais Samia awakuna wajasiriamali wanawake

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAJASIRIAMALI wanawake

Rais Samia Suluhu Hassan kwa
kuweka mazingira wezeshi kwa
wafanyabiashara wadogo yanay-
owezesha kufanya kazi zao kwa
tija na kujiletea maendeleo
doma wakati wa ziara ya Mene
jimenti ya Wizara ya Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wanawake na
Makundi Maalum ikiongozwa na
Katibu Mkuu, Dk. Zainab Chaula
na Naibu wake, Amon Mpanju.
Akizungumza na viongozi hao,
mjasiriamali anayejishughulisha

na uchakataji wa bidhaa za plas-
tiki, Aziza Abdi Hassir, alisema
aliamua kufanya shughuli hiyo
kwa sababu ya kutaka kujiajiri
na kufanya kazi ambayo itasaidia
watu wengine.

Aliongeza kuwa kazi hiyo ali-
ianza mwaka 2009 kwa kuanzi-
sha kampuni ikiwamo dampo
na alijifunza kutoka kwa ndugu
yake mkoani Dar es Salaam na
kuanza kupelekea chupa na bid-
haa za plastiki kwa wanunuzi ka-
tika viwanda vikubwa.

Alisema kwa sasa ana uwezo
wa kupeleka tani 90 za chupa na
bidhaa za plastiki katika viwan-
da ikiwamo chupa zenye soko

mkoani Dar es Salaam na plastiki
zenye soko mkoani Dodoma ka-
tika viwanda mbalimbali.

Aidha alisema kwa sasa ana
uwezo kuuza mzigo wa Sh mil-
ioni 16 kutokana mzigo wa tani
20 na pia wakiwa na uwezo wa
kuzalisha tani 90 kwa wiki in-
ayowawezesha kupata faida ya
milioni 10 kwa wiki kutokana na
biashara hiyo.

“Mwanzoni hata mume wangu
aliona aibu na kuwaza kwanini
nifanye biashara hii ya chupa, ila
baada ya kuona mafanikio ameo-
na faida yake na yeye sasa ndio
amekuwa mfanyakazi mkubwa
zaidi ya mimi,” alisema Aziza.

Hadija Zuberi aliiomba serikali
kuwatazama wajasiriamali kwa
jicho la tatu hasa wanaojishu-
ghulisha na biashara ya chupa,
bidhaa za plastiki na taka ngumu
kwa kuanzisha viwanda vidogo
na vikubwa ili kupata soko kub-
wa la kupeleka malighafi zaidi na
kuongeza ajira na kipato.

Dk. Chaula alisema nia ya seri-
kali ni kuyawezesha makundi
maalum wakiwamo wajasaria-
mali kwa kuwawekea mazingira
wezeshi.

“Tumekuja hapa kwa lengo la
kujifunza na timu nzima ya me-
nejimenti ya wizara pamoja na
Naibu Katibu Mkuu wangu ... len-

go tujue changamoto zinazowak-
abili wajasiriamali na kuweka
mikakati thabiti ya kusaidiana na
wizara za kisekta katika kutatua
changamoto hizo,” alisema Dk.
Chaula. Mpanju aliwapongeza
wanawake hao kwa kuanzisha
biashara hizo na kuwasaidia vi-
jana kupata ajira zinazowasaidia
kuendesha familia zao, hivyo ku-
wezesha watu wengi zaidi kupi-
tia biashara hiyo.

Aliongeza kuwa wizara ime-
chukua maombi na changamoto
zao na itahakikisha kushirikiana
na Wizara za kisekta, kuzitatua
kwa manufaa ya wajasiriamali
katika kuendeleza shughuli zao.
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HABARI MBEYA

Biashara vyuma chakavu

Sababu za

sasa vapigwa marufuku

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

ERIKALI ya Wilaya ya

Mbeya imepiga maru-

fuku biashara ya vyu-

ma chakavu baada ya
kubaini kuwapo kwa kundi
kubwa la watoto wa mitaani
kujiingiza katika biashara
hiyo na kuhusika katika
matukio ya uhalifu, ulawiti,
ngono, ulevi na madawa ya
kulevya.

Marufuku hiyo ilitolewa
jana na Mkuu wa Wilaya ya
Mbeya, Dk. Rashid Chuachua,
wakati akieleza mikakati ya
serikali kukabiliana na wimbi
la watoto wa mitaani wa-
naotoka mikoa mbalimbali
kufanya biashara ya vyuma
chakavu mkoani Mbeya na
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kujiingiza kwenye vitendo
vya uhalifu.

“Kumeibuka kundi kubwa
la watoto mitaani wengi wao
sio wazaliwa wa Mbeya wa-
natoka mikoa mbalimbali
nchini licha ya kujihusisha
na biashara ya vyuma chaka-
vu, lakini pia wanajihusisha
na uhalifu, ulawiti, ngono
zisizo  salama, matumizi
ya pombe na madawa ya
kulevya ambao wanaishi kwa
kuokota na kuuza vyuma
chakavuy,” alisema Dk. Chua-
chua.

Kutokana na hali hiyo,
Serikali ya Wilaya ya Mbeya
imepiga marufuku biashara
hiyo kwa watoto wenye umri
chini ya miaka 18 ikiwa ni
pamoja na Halmashauri ya
Jiji 1a Mbeya kuagiza watoto

i {
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wote warejeshwe makwao.

Alisema katika kufani-
kisha suala hilo, atakutana
na wakurugenzi wa hal-
mashauri pamoja na wadau
wa malezi na makuzi kuona
namna bora ya kupata taarifa
za watoto watakaobainika
kutoka mikoani na kufanya
mawasiliano na familia zao
na kuwarejesha kwa utara-
tibu maalum,” alisema.

Ofisa Ustawi wa Jamii Mkoa
wa Mbeya, Aika Temu, alikiri
kuwapo kwa kundi kubwa la
watoto hao na kwamba kwa
mwaka jana zaidi ya 200
walitambuliwa na baadhi wa-
lirejeshwa makwao na wen-
gine kupelekwa katika vyuo
vya ufundi stadi.

Alisema licha ya ku-
warejesha makwao, mwaka

huu wamekuwa wengi na
miongoni mwa mikakati ni
kupiga marufuku biashara
hiyo pamoja na kuagiza
kurejeshwa makwao.

Mkurugenzi wa Shirika lisi-
lo la kiserikali Sauti ya Mama
Afrika (Samofa), Thabitha
Bughali, alisema kwa Mkoa
wa Mbeya kuna tatizo kubwa
la ajira kwa watoto, lakini ali-
ishauri serikali kuona namna
ya kujenga kituo cha malezi
na makuzi.

Alisema mbali na kundi
hilo la watoto wa mitaani
pia kuna wazee wanaoishi
maisha duni ambao wam-
etelekezwa na familia zao na
kugeuka ombaomba nao pia
wanapaswa kuangaliwa na
serikali kushirikiana na wa-
dau.

Mchimbaji wa madini ya dhahabu Abdallah Moses anayefanya shughuli zake katika Mgodi wa Mlima Eliza-
beth, ulioko eneo la Saza Mkwajuni wilayani Songwe akiendelea na shughuli za kutafuta madini kwenye
mojawapo ya mashimo waliyoyachimba juzi. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Bajaji sasa nauli rasmi zatangazwa

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

UMOJA wa Madereva Bajaji
Jiji la Mbeya umetangaza ras-
mi kupandisha nauli kutoka
Sh. 500 mpaka 700 kwa kila
kituo kuanzia juzi.

Akizungumza na Nipashe
jana, Mwenyekiti wa umoja
huo, Feso Mwasimba alise-
ma, wamefikia uamuzi huo
sio kwa sababu ya kupanda
kwa bei ya mafuta bali ni kwa
sababu nauli ya Sh. 500 ime-
dumu kwa kipindi cha miaka
tisa sasa.

Alifafanua kuwa bei hiyo
sasa itatumika pia kwa wa-
nafunzi wa shule za sekond-
ari kutoka Sh. 200 hadi 300
huku mwanafunzi wa shule
ya msingi akilipa Sh 200.

“Bajaji ni chombo cha ku-
kodiwa na abiria sio sawa
na daladala ambazo wana-
pangiwa nauli na Mamlaka
ya Udhibiti wa Usafiri wa Ar-
dhini (LATRA) pia, madereva
bajaji wanalalamikia sana
nauli ya Sh. 500 kila mwaka
pasipo kupandishwa,” alise-
ma Mwasimba.

Alisema  kutokana na

malalamiko  hayo, Aprili
21, 2022 walikaa kikao na
kupitisha uamuzi huo na
kutoa matangazo kwa kila
bajaji kubandika nauli mpya
ili abiria wazione na kuon-
doa sintofahamu kuanzia
Aprili 25 inapoanza nauli
mpya.

Dereva bajaji anayefanya
safari za Kabwe kwenda
Iyunga, Yasim Ally, alisema
kuwa kiwango cha nauli
kuwa 700 ni kidogo walita-
rajia ingefika Sh. 1,000 kwa
kila abiria ili kufidia gharama
za mafuta na kupata malengo

ya wamiliki wa bajaji.

Ofisa Mfawidhi wa Mam-
laka ya Udhibiti wa Usafiri
wa Ardhini (Latra) Kanda
ya Nyanda za Juu, Denis
Daudi alisema kwa sasa hana
taarifa ya uamuzi huo wa
usafiri wa bajaji kupandisha
nauli kutoka Sh. 500 mpaka
700.

Alisema kuwa atafanya
mawasiliano na uongozi wa
bajaji mkoa huku wakien-
delea kusubiri bei elekezi ya
serikali ya kupanda kwa nauli
kwa usafiri wa umma na ba-
jaji nchini.

kuporomoka

‘soko la

parachichi

Zatajwa

Na Grace Mwakalinga, RUNGWE

KUPOROMOKA kwa soko la parachichi

¢ zinazozalishwa wilayani Rungwe, ime-

: daiwa ni kutokana na kuwapo kwa vita
:ya kiuchumi baina ya nchi ya Russia na

1 Ukraine kwa sababu ya meli zilizokuwa

+ zikitumika kusafirisha shehena za mizigo
¢ kusitisha safari.

Kauli hiyo ilitolewa juzi na Mkuu wa

¢ Wilaya ya Rungwe, Mkoa wa Mbeya, Dk.

* Vicent Anney, baada ya kufanya ziara ya

¢ mashamba ya wakulima, vituo vya un-

¢ unuzi na kuzungumza na wawekezaji wa

: Kampuni ya Kuza Afrika inayojihusisha na
+ kilimo cha parachichi na usafirishaji nje ya
:nchi hususani, Dubai, India na Russia.

Akizungumza mbele ya Mkuu wa Wilaya,

: Meneja Rasilimali watu wa Kampuni ya

* Kuza Afrika, Noel Kabuje, alisema tangu

¢ kuanza kwa vita hiyo usafirishaji wa she-
¢ hena za parachichi umepungua kutoka

: wastani wa tani 100 mpaka 20 kwa wiki

: sawa na kontena saba mpaka nane za

: shehena ya mzigo.

Alisema kuwa hali hiyo imewaathiri kwa

: kiwango kikubwa na sasa wanategemea

: masoko kwa wateja wachache ambao

* wananunua kwa oda na kusafirishiwa kwa
¢ njia ya ndege.

“Mkuu wa wilaya kwa sasa vita ya Urusi

: imeathiri biashara ya parachichi, kutokana
* kwa sababu usafiri mkubwa wa bidhaa

: hizo kimataifa ni meli ambazo asilimia

: kubwa zinamilikiwa na raia wa nchi hiyo

: ambazo baada ya kuibuka machafuko zi-

* mesitisha safari kusababisha kuwa mwiba
: kwetu wasafirishaji,” alisema Kabuje.

Mkuu wa wilaya, Dk. Vicent Anney, alise-

: ma kuwa amelazimika kuingia masham-

* bani kwa wakulima na kukagua vituo vya
i mauzo ya parachichi baada ya kusikia

: taarifa za malalamiko ya wakulima kudai
: matunda kuozea mashambani kwa kukosa
* masoko.

“Nimeona hali halisi ya zao la parachichi

¢ kwa wakulima nimeona uzalishaji ume-

: kuwa mkubwa masoko hakuna na pia

: kwa wenzetu wawekezaji wa makampuni
¢ kushindwa kusafirisha sababu ikiwa ni

¢ vita vya Urusi na Ukraine ambavyo vi-

: mechochea usafiri wa meli kukwama,”

. alisema DK. Anney.

Alisema kutokana na vita hivyo, serikali

: inatafuta mwarobaini wa kuona tatizo

: hilo linatafutiwa ufumbuzi kwa kuangalia
: milango mingine ya soko ya ndani inafun-
 guka sambamba na kuthibiti madalali wa
: kati ambao wana wakandamiza wakulima
: kwa kujipangia bei.

Mkulima ambaye pia mjumbe wa bodi

* ya Chama cha Ushirika cha Wakulima wa
: parachichi wilaya ya Rungwe (Uwamaru),
: Christopher Mwene alisema hali hiyo im-
¢ echochea kundi kubwa la madalali kuingia
* mashambani na kununua parachichi kwa

: bei ya Sh. 600 kwa kilo badala ya bei ele-
¢ kezi ya serikali ya Sh. 1,600.

Alisema kutokana na tatizo hilo, wa-

: naiomba serikali iwafuatilie na kuwa-

: chukulia hatua madalali wanaoingia

: mashambani kwa madai hawana leseni
: halali za ununuzi na wanakwepa kulipia
¢ mapato serikalini.
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Bajeti Kuu Serikali
ya Mapinduzi |
kusomwa Juni 6

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

ﬁ DANALA LA VWAVWARKILISHI
; ZANZIBAR

MKUTANO wa saba wa baraza la kumi la
Wawakilishi unatarajiwa kuanza Aprili 27,
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Katibu wa Baraza la wawakilishi Raya Issa Mselem (kati) akizungumza na waandishi wa habari ambao hawapo
pichani kuhusu kikao cha baraza hilo kitakachoanza kesho. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Makandarasi watakiwa kuharakisha
ujenzi barabara Chakechake-Wete

Pia, aliomba

serikali

na Bandari ya Shumba Mji-

mwaka huu ukiwa na bajeti kuu ya Serikali
ya Zanzibar ya mwaka 2022/2023.

Akizungumza na waandishi wa habari
katika ukumbi wa Baraza hilo Chukwani
nje ya Mji wa Zanzibar, Katibu wa Baraza
hilo, Raya Issa Mselem, alisema mkutano
huo utajumuisha shughuli mbalimbali za
serikali ikiwamo maswali na majibu 185.

Alisema pia miswada miwili ya seri-
kali itawasilishwa na kujadiliwa ikiwamo
mswada wa sheria ya fedha na mswada
wa sheria ya kudhibiti matumizi ya seri-
kali kwa mwaka 2022/2023.

Alisema bajeti kuu ya serikali itasomwa
Juni 6, mwaka huu na Waziri wa Fedha na
Mipango, Dk. Saada Mkuya.

Alisema kuwa Baraza la wawakilishi lin-
aendelea na utaratibu wa baraza mtandao-
ni ili kupunguza matumizi ya karatasi.

“Bado hatujafanya tathmini rasmi kuhusu
matumizi ya baraza mtandaoni, lakini mfu-
mo huu umesaidia sana kudhibiti mapato,
lakini pia kuhifadhi mazingira,” alisema

Na Rahma Suleiman, kukamilika itasaidia kuun-
ZANZIBAR ganisha mawasiliano baina
ya watu kutoka pande zote

AKANDARASI  zamikoa ya Pemba.

wanaojenga

Barabara ya

Chake-  Wete
Pemba yenye urefu wa
kilomita 22.1 wametakiwa
kufanya kazi kwa kasi ili
barabara hiyo ikamilike
kwa wakati.

Naibu Waziri, Wizara
ya Ujenzi, mawasiliano na
Uchukuzi, Juma Makun-
gu Juma, aliyasema hayo
wakati alipokua katika zi-
ara ya kuzikagua barabara
zinazojengwa kisiwani
Pemba pamoja na minara
ya mawasiliano. Waziri
Juma alisema kuwa, bara-
bara hiyo ni tegemeo la
wananchi ambayo baada ya

Alisema serikali tayari
imejipanga kutatua changa-
moto zinazokwamisha
utekelezaji wa kazi hiyo, na
kampuni iliyopewa dhama-
na ya kufanya ujenzi katika
barabara hiyo inatakiwa
kuzingatia muda uliopang-
wa ili wamalize kazi kwa
wakati uliopangwa.

Naye Meneja mradi
anayesimamia ujenzi wa
barabara hiyo kutoka kam-
puni ya MECO, Vedesto
Tega, alisema tayari kampu-
ni yao imefanikiwa kusafi-
sha eneo la kilomita tatu iki-
wamo kukata miti pamoja
na kuondoa vizuwizi katika
barabara hiyo.

kuangalia uwezekano wa
kukamilisha ulipaji wa
fidia kwa wananchi ambao
wataguswa na mradi huo ili
kuokoa muda wakati waki-
wa tayari kuendelea na kazi
katika maeneo mengine.
Wakati akikagua maende-
leo ya ujenzi wa barabara ya
maeneo huru ya uwekezaji
Micheweni Pemba ambayo
barabara hiyo imeshaanza
kuwekwa lami, Naibu Wa-
ziri Juma alimtaka Mkuru-
genzi wa Wakala wa Bara-
bara kuharakisha kazi ya
uwekaji wa lami na serikali
imekusudia  kukaribisha
wawekezaji kupitia eneo
hilo. Katika ziara hiyo, Naibu
Waziri huyo pia alitembelea
barabara ya Chimba, Finya
- Kicha, Maambani pamoja

ni, kisiwani humo.

Akiwa katika barabara
ya Maambani ambayo
inajengwa kwa Mfuko wa
Mwakilishi, wakazi wa eno
hilo walimuomba kuijenga
barabara hiyo kwa kiwango
cha kifusi kutokana na kuk-
abiliwa na changamoto kip-
indi ambacho wanahitaji
kuwapeleka wagonjwa hos-
pitali wakiwamo wajawa-
zito wakati wa kujifungua.

Naibu waziri huyo pia
alitembelea ujenzi wa
minara mbalimbali ya
mawasiliano kisiwani
Pemba ikiwamo mnara
unaojengwa Msuka, Kan-
gagani pamoja na kuuka-
gua mnara wa Kigomasha
uliopo Makangale Mkoa wa
Kaskazini Pemba.

Katibu huyo.

Masoud awapa mwongozo Vijana shuleni

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Kwanza wa Rais
wa Zanzibar Othman Masoud
Othman, amesema vijana Zanzi-
bar wanawajibika kusoma kwa
dhamira ya kufikia mwelekeo
wa mabadiliko ya dunia ka-
tika maendeleo ya sayansi na
teknolojia na sio kukamilisha
elimu za vyuo vikuu.

Aliyasema hayo Shule ya Se-
kondari ya Fedelcastro Pemba,
alipozungunza na walimu na wa-
nafunzi wa shule hiyo alipoitem-
belea. Alisema dunia ya sasa ni ya
mahitaji ya matumizi makubwa
ya elimu ya sayansi na teknolojia
inayotokana na maarifa ya kitaal-

uma na kwamba vijana wa Zanzi-
bar ni lazima wawe na jitihada za
kupata elimu na kutumia maarifa
katika mabadiliko ya dunia ya-
nayohitajika.

Alisema kuwa maendeleo hayo
yamefikiwa kutokana na jitihada
za kusoma na kutumia maarifa
ya elimu jambo linalowezekana
iwapo vijana watafanya jitihada
za kutafuta elimu inayohitajika
katika maendeleo hayo ya say-
ansi na teknolojia.

Alisema maendeleo hayo
hayawahusu wazungu pekee,
lakini kila mmoja ana uwezo wa
kujitahidi na kufikia ubingwa wa
utaalamu katika fani mbalim-
bali ukiwamo, urubani, uhandisi,

udaktari na mengine mengi na
kusaidia maendeleo ya taifa.

Othman alisema hakuna uko-
mo wa kupata elimu kwa mwa-
nadamu, lakini jambo muhimu
linalohitajika ni juhudi ya kila
mmoja na kuweka dhamira ya
kufikia safari ya malengo ya
kutafuta elimu aliyoyaweka na
kutarajia maendeleo.

Aliwataka vijana kujitambua
na kuona kwamba kwa jitihada
kila mmoja ana uwezo kama al-
ionao mtu mwingine wa kuwa
mtaalamu bingwa na aliyebo-
bea baada ya kuweka malengo
na matarajio. Aliwataka vijana
wasibabaike kwa kuingia kidato
cha nne na sita na badala yake

waitumie fursa hiyo kama ni
ufunguo wa kuongeza jitihada za
kusonga mbele zaidi katika safari
ya kutafuta upeo wa elimu zaidi.
Kwa upande wa serikali alise-
ma inakusudia kufanya mageuzi
makubwa katika sekta ya elimu
na tayari Wizara ya Elimu na
Mafunzo ya Amali imeagizwa
kuandaa na kuwasilisha serika-
lini mpango madhubuti wa ma-
geuzi muhimu katika sekta elimu
ili kwenda sambamba na ma-
hitaji ya sasa katika kufikia maen-
deleo ya sayansi na teknolojia.
Vile vile, alisema mpango huo
wa mageuzi utahusisha pia nyen-
70 za kisasa, vifaa na matumizi ya
rasilimali fedha na watu ili uweze

kukidhi dhamira ya mageuzi in-
ayohitajika na serikali kwa maen-
deleo ya nchi.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Kusi-
ni Pemba, Matar Zahor Msoud,
alisema jitihada zinazofanywa na
walimu wa Shule ya Fedelcastro
zimewezesha shule hiyo kupata
matokeo mazuri katika matokeo
ya mitihani ya kitaifa ya kidato
cha nne na sita.

Alisema, katika kuunga mkono
juhudi hizo serikali inaendelea
na ujenzi wa madarasa mapya
katika shule mbalimbali ili ku-
punguza wingi wa wanafunzi
madarasani jambo ambalo lita-
saidia kuongeza mafanikio katika
sekta hiyo ya elimu.
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TANGAZO

MATANGAZ

O MCHANGANYIKO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya TANGA
Kituo cha..... MJINI TANGA.... Mkoa... TANGA
79/2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU:
ERNEST APPELES SHEWALI

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA: CARLOS ERNEST SHEWALI

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Usimamizi wa Mirathi

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano
wowote/maslai yoyote na mirathi ya marehemu
tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria
katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo tarehe 28/4/2022 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;

« Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani
waweza kukaguliwa.

- Marehemu hakuacha wosia
« Futaisiyohusika
Imetolewa leo 21/4/2022

i

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

IMANI BRIGHTON
MWAKASAGULE anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari aina ya
MITSUBISHI FUSO yenye usajili
namba T612 DFU, CHASSIS
NAMBA KF627G530018, ENGINE
NAMBA: 6D25654565. Kwa
yeyote atakaeiona atoe tarifa
kituo cha polisi.

POLISI TAARIFA:

ARU/ARU/RB/161687/2022

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
Probate and Administration Cause

In the matter of the estate of the late ANNA
ELIAS MHEMA of Tambukareli within Dodoma
City
And
In the matter of application for letters of
administration by FROLA P. KOMBA
GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 of 163)

All PERSONS claiming to have any interest in

the Estate of the above named deceased are

hereby cited to come and see the proceedings

if they think fit before the grant of letters of

Administration is made to the above named

Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or

before the 12 Day of 5...... 2022

Dated at Dodoma this 22nd day of April 2022

O o

BETRATE I s

DODOMA

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

SILVANO MANG'ANG'A
MAISANGARA anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari aina ya
TOYOTA TUNDRA yenye usajili
namba T 120 DXN, CHASSIS
NAMBA : 5TFBW5F11JX698874,
ENGINE NAMBA : 3URFES5L.
Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
POLISI TAARIFA:

DAR/0ST/RB/162922/2022

KUPOTEA KWA CHETI
CHA CHUO KIKUU
(MUHIMBILI UNIVERSITY)

PATRICK DAMIAN MWAMWONGI
Anatangaza kupotelewa kwa cheti cha
chuo kikuu (muhimbili university) namba
ya cheti DDS000152, kimeibiwa yeyote
atakae kiona atoe taarifa kituo cha polisi
au piga simu namba 0628536620

MOR/MOR/RB/162570/2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA (MAHAKAMA)
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO ENABOISHU WILAYA YA ARUMERU
SHAURI LA JINAI/MADAI NA 18.YA 2022
Mwombaji WILFRED MASIYAYA MDAI/ MLALAMIKAJI
Dhidiya
MAREHEMU PAULO MASIYAYA LAIZER MDAIWA/MSHTAKIWA
HATI YA KUITWA SHAURINI
(MCA Na 2/1984)

Kwa yeyote anaayehusika na MIRATHI HIl TANZANIA BARA NA
VISIWANI.

Kwa kuwa umelazimika uhudhurie mahakamani ili ujibu shtaka /madai
kuwa shahidi kama ifuatavyo

FIKAMAHAKAMANI BILA KUKOSA.

UNAAMRIWA NA JAMHURI uhudhurie mbele ya mahakama hii siku ya
ALHAMISI tarehe 28/4/2022 saa 03:00 asubuhi au mara baada ya
hapo ili shauri hili liweze kusikilizwa .

USIKOSE KUHUDHURIA

Fahamu ya kwamba ukikataa kupokea hati hii na kuweka sahihi yako
au ukipokea na kuacha kuhudhuria mahakamani ni kosa K/f Na. 114 A
Sura 16 K/A.Hivyo mahakama inaweza kukuchukulia hatua Kali za
kisheria .

HATI HIl IMETOLEWA NA AMRI YANGU NA MUHURI WA MAHAKAMA HIl
LEO TAREHE 25/04/2022

Hati hii imetolewa kwa ombi la WILFRED MASIYAYA.

HATI hii imetolewa kwa ombi la Mdai.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHINA NYUMBA
WILAYA YA MOROGORO
LILILOPO MOROGORO

RUFAA NAMBA 72 YA 2021

KULWA DIONIZI LUSANA.........ccooirrnnec MUOMBAJI
DHIDI YA

SILVANUS P .MWACHA NA

SALOME SEBASTIAN MATEMO.......... WAJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI KWA

SILVANUS P .MWACHA popote ulipo unaarifiwa ufike
katika Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya ya Morogoro
tarehe 12/05/2022 mbele ya Mwenyekiti E.MOGOSA
wewe mwenyewe binafsi au utume muwakilishi wako bila
kukosa ambapo maombi yamepangwa kutajwa.Endapo
hautahudhuria maombi yatatajwa na kusikilizwa upande
mmoja dhidi yako na kutolewa uamuzi

Imetolewa kwa MKONO wangu na MUHURI Baraza leo
tarehe 21/04/2022.

E.MOGASA
MWENYEKITI
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W)
MOROGORO

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 49 OF 2022

In the Matter of the Estate of the Late
SELINA RAJU MATINYA

By 1. MODESTA ALPHONCE MALATI
2.

All persons claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are
hereby cited to come and see the proceedings
if they think fit before the grant of probate (or
letter of administration) is made to the above
-named petitioner.

Objection to the grant should be filed on or
before the 05 day of MAY ..... 2022

Dated at MOROGORO this 20 day of APRIL
...2022

Uza, Chenye
Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi Kwa
Bei Poa Tupigie
0782253676

Kwa Habari Motomoto
usikose Gazeti lako la
Nipashe kila siku

OFISI'ZA MATANGAZO MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
MOB:| +255 - 0782253676

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharasma yoyote kati yake na mtangazaiji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

Jaji anusurika
kuuawa Uganda

Kampala, UGANDA

JAJI wa Uganda, amenusurika
kuuawa Kkatika shambulio la
silaha baada ya msafara wake
kupigwa risasi mwishoni mwa
wiki, mamlaka imesema.

Katika taarifa yake siku ya
juzi, mahakama ilisema Jaji
Flavian Zeija na timu yake
hawakujeruhiwa wakati wa
ufyatulianaji wa risasi uliotokea
saa 1:00 usiku.

Msemaji wa Mahakama, Jame-
son Karemani alitaja tukio hilo
kuwa la kushtusha na kusema
kuwa wahusika watafikishwa
mahakamani.

Mamlaka imeanza uchunguzi
kuhusu shambulio hilo.

Idadi ya watu wenye hadhi ya
juu, Uganda, wamewahi ku-
lengwa na mashambulizi katika
miaka ya hivi karibuni. Kesi
nyingi bado hazijatatuliwa.

Juni, mwaka jana, waziri
mmoja alinusurika jaribio la
mauaji lililofanywa na watu
wenye silaha waliokuwa kwe-
nye pikipiki katika kitongoji cha
Kampala. Binti yake na mlinzi
wake walivawa.

Wengine ambao wameuawa
kwa kupigwa risasi katika hali
kama hiyo ni pamoja na ofisa
mkuu wa polisi, mwendesha
mashtaka mkuu na mbunge. BBC

Macron
achaguliwa tena
Ufaransa

Paris, UFARANSA

WAFARANSA kwa mara ny-
ingine, wamepiga kura kwa
duru ya pili ya uchaguzi wa
urais, juzi, uliowakutanisha rais
Emmanuel Macron (pichani) na
mwanasiasa wa siasa za mrengo
wa kulia, Marine Le Pen.

Hatua ya duru ya pili ni
baada ya kushindwa kupatikana
mshindi katika duru ya kwanza,
wiki mbili zilizo-
pita.

Kulingana na
makadirio ya
kwanza ya Ipsos,
iliyochapishwa
juzi, Emmanuel
Macron amech-
aguliwa tena kwa
muhula wa pili
kwa asilimia 58.2 ya kura.

Kiwango cha ushiriki katika
duru ya pili ya uchaguzi wa
urais nchini Ufaransa kimefikia
asilimia 63.23 juzi, zaidi ya
pointi mbili chini ya mwaka wa
2017.

Ushindi huu wa wazi wa Em-
manuel Macron, umechangiwa
na pengo kubwa sana la mrengo
wa kulia kwa asilimia 28 ya
kura, kiwango ambacho haki-
jawahi kushuhudiwa kwa duru
ya pili tangu mwaka 1969.

Marine Le Pen amepata alama
za juu zaidi kwa mrengo wa
kulia katika uchaguzi wa urais.
RFI

WHO: Chanjo ya kwanza

New York, MAREKANI

SHIRIKA la Afya Duniani (WHO), lin-
apendekeza upanuzi wa matumizi ya
chanjo ya kwanza ya malaria barani
Afrika na kwamba inawezekana ku-
leta mabadiliko katika vita dhidi ya
Malaria.

Linatoa pendekezo hilo wakati jana
ni siku ya Malaria Duniani. Malaria ni
ugonjwa unaozuilika, na unaotibika.
Hata hivyo kila mwaka malaria hu-
wakumba zaidi ya watu milioni 200
na kuua zaidi ya 600,000.

Vifo vingi kati ya hivyo karibu nusu
milioni, miongoni mwao ni watoto
wadogo barani Afrika, ikimaanisha
kila sekunde 60 mtoto hufariki kwa
malaria.

Licha ya habari hizo, mtazamo wa
kudhibiti malaria unatia matumaini
kutokana na kutengenezwa kwa
chanjo ya kwanza ya malaria duniani.

WHO, linayaita mafanikio hayo ya
kihistoria kwa sayansi.

Mpango wa majaribio ulianzishwa

-
.

Kama
chanjo
hiyo
itasamba-
zwa kwa
wingi,
inakadi-
riwa
kwamba
inaweza
kuokoa
maisha
ya watoto
wengine
hadi
80,000 kila
mwaka.

L

-

mwaka 2019 nchini Ghana, Kenya na
Malawi. Tangu wakati huo, WHO lin-
aripoti zaidi ya watoto milioni moja
katika nchi hizo tatu wamepokea
chanjo ya malaria.

Mary Hamel, Mkuu wa Mpango
wa Utekelezaji wa Chanjo ya Malaria
WHO, alisema mpango wa majar-
ibio wa miaka miwili umeonyesha
chanjo hiyo ni salama, na kupunguza
ugonjwa huo hatari.

“Tuliona kupungua kwa asilimia
30 kwa watoto wanaoletwa hospitali
na ugonjwa mbaya wa malaria. Pia
tuliona kupungua kwa karibu asil-
imia 10 kwa vifo vyote vya watoto
vinavyosababishwa na malaria.

“Kama chanjo hiyo itasambazwa
kwa wingi, inakadiriwa kwamba
inaweza kuokoa maisha ya watoto
wengine hadi 80,000 kila mwaka”.

WHO inaripoti kwamba zitatolewa
zaidi ya Dola milioni 155 kusaidia
kupanua uzinduzi wa chanjo ya ma-
laria kwa nchi zinazostahiki, GAVI,
barani Afrika, Kusini mwa Jangwa la

ya Malaria ianze Afrika

Sahara.

Chanjo dhidi ya malaria, ilikuwa
ikitengenezwa kabla ya chanjo ya
Uviko-19 kutengenezwa.

Hamel alisema WHO imejifunza
mengi kutokana na juhudi hizo
ambazo zinaweza kutumika katika
utengenezaji wa chanjo za malaria
siku zijazo.

“Tunajua kumekuwa na mifumo
mipya iliyojitokeza tangu chanjo
ya Uviko-19, ikijumuisha jukwaa la
mRNA na hivi sasa watengenezaji wa
mojawapo ya chanjo ya mRNA wana-
tazamia kutengeneza chanjo ya ma-
laria kwa kutumia jukwaa hilo hilo”.

Julai mwaka jana, BioNTech, mten-
genezaji wa chanjo ya Pfizer-BioN-
Tech, ilitangaza inataka kuendeleza
mafanikio hayo kwa kutengeneza
chanjo ya malaria kwa kutumia
teknolojia ya mRNA.

Kampuni hiyo ya kutengeneza
dawa ilisema inalenga kuanza majar-
ibio ya kimatibabu kufikia mwisho
wa mwaka huu. VOA

Y
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Rais Uhuru Kenyatta akipeana ishara ya salamu na Naibu Rais William Ruto, eneo la bunge, baada ya viongozi kadhaa
kukutana kwa ajili ya kuuaga mwili wa aliyekuwa rais wa nchi hiyo, Mwai Kibaki. PICHA: NATION MEDIA GROUP

Mwili wa Mwai Kibaki wawasili Ikulu

Nairobi, KENYA

Jumatano, ili kuwapa Wakenya muda wa

RAIS Uhuru Kenyatta na mkewe Marga-
ret Kenyatta, wameongoza waomboleza-
ji kuuaga mwili wa aliyekuwa Rais wa
nchi hiyo, Mwai Kibaki, baada ya kuwasili

bungeni, jijini Nairobi.

Mwili wa Kibaki utalala bungeni kwa
siku tatu, kuanzia jana Jumatatu hadi

kuagwa.

Naibu Rais William Ruto, mawaziri,
mabalozi, wakuu wa jeshi na viongozi
wengine wakuu wa serikali, walikuwa ni
kati ya viongozi wa kitaifa walioshiriki

kutoa heshima zao za mwisho.
Mwili wa Rais Kibaki, uliwasili ka-
tika majengo ya bunge kwa ajili ya

shughuli hiyo ya mazishi.

Leo na Jumatano, itakuwa zamu ya
wananchi wa kawaida kuutazama mwili
wa Kibaki ndani ya majengo ya bunge la

taifa.

Misa ya kitaifa ya kumuaga Kibaki, ita-
fanywa siku ya Ijumaa Aprili 29, mwaka
huu, na atazikwa Jumamosi nyumbani
kwake, Othaya Nyeri. BBC
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HABARI MICHEZO

SIMBA QUEENS:

Na Saada Akida

ICHA ya kukubali ki-

pigo cha bao 1-0 dhidi

ya watani wao wa jadi,

'Yanga Princess, Kocha
Mkuu wa Simba Queens, Se-
bastian Nkoma, amesema ku-
poteza mchezo huo hakuwezi
kuwaondoa katika mipango
yao ya kutetea ubingwa kwa
mara ya tatu mfululizo kwenye
msimu huu wa Ligi Kuu ya Wa-
nawake Tanzania.

Simba Queens juzi ilipoteza
mechi yake ya kwanza msimu
huu, dhidi ya Yanga Princess
ambao wamevunja mwiko kwa
kuwafunga Malkia wa Simba
hao kwa mara ya kwanza
baada ya misimu mitatu ya ligi

HAKITUTOI

hiyo.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Nkoma alisema msimamo
wao wa kutwaa ubingwa bado
uko pale pale na watahakikisha
wanafanya vizuri katika mich-
ezo iliyobakia ya ligi hiyo.

Alisema kupoteza mchezo
huo kulitokana na kuathiriwa
na kadi nyekundu ya mapema
aliyopewa beki wao, Julieth
Singano, baada ya kumchezea
madhambi Clara Luvanga.

“Kipindi cha kwanza tuli-
jaribu, lakini mipango yetu hai-
kufanikiwa, hata hivyo kitendo
cha kufungwa dhidi ya Yanga
hakijatuondoa katika reli ya
mbio zetu za ubingwa, baada
ya mechi sita sasa tunaongeza
ya saba ya kupambania na-

fasi ya ubingwa wetu,” alisema
Nkoma.

Alisema walifanya makosa
na Yanga waliyatumia mad-
haifu yao ya kuwa pungufu na
kupata bao la mapema kipindi
cha kwanza ambalo lilidumu
hadi dakika 90 za mchezo huo
zinakamilika.

“Ni mechi yetu ya kwanza
kupoteza msimu huu na ku-
fungwa na Yanga ambayo
hajawahi  kutufunga, lakini
pia kufungwa kwa mechi hii,
hakujatuondoa katika mbio
zetu za ubingwa kwa sababu
aliyetufunga tumemzidi pointi
10 na anayeshika nafasi ya pili
tukimzidi kwa alama saba,”
alisema Nkoma.

Naye Kocha wa Yanga Prin-

YANGA

cess, Edna Lema, alisema
mechi ilikuwa mzuri kwa pan-
de zote mbili ila anawapongeza
wachezaji wake kucheza kwa
nidhamu ya hali ya juu na kum-
heshimu mpinzani wake.

Alisema ushindi huo kwake
umekuwa na maana kubwa
mbili, kwanza kuvunja mwiko
na uteja mbele ya Simba, lakini
pia kuwa timu ya kwanza ku-
wafunga Simba Queens msimu
huu.

“Tulijiandaa kushinda mch-
ezo huu, tumecheza kwa
nidhamu ya hali ya juu kwa
kumheshimu mpinzani wetu,
niwapongeze wachezaji wangu
wamefanya kile nilichowaele-
keza mazoezini na kuhamishia
uwanjani,” alisema Edna.

& .

Msham-
buliaji
wa Simba
Queens,
Asha Juma,
akimiliki
mpira dhidi
ya Dan-
iela Ngoyi
wa Yanga
Princess
kwenye
mechi ya
Ligi Kuu ya
Wanawake
Bara
iliyopigwa
Uwanja wa
Benjamin
Mkapa
juzi. Yanga
ilishinda
bao 1-0.
MPIGAPI-
CHA WETU

/T
Ligi ya
Wanawake
Zanzibar
walia ukata

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

VIONGOZ! wa Kklabu zina-
zoshiriki Ligi Kuu ya Wa-
nawake Zanzibar, wamese-
ma licha kuanza mzunguko
wa pili wa ligi hiyo, wa-
nakabiliwa na changamoto
kubwa ya ukata.

Kwa mujibu wa ratiba
iliyotolewa na Kamati ya
Soka la Wanawake Zanzibar,
mzunguko wa pili wa ligi
hiyo utaendelea mapema
Mei 10, mwaka huu na
itachezwa katika viwanja
vya Unguja na Pemba.

Akizungumza na gazeti
hili jana, mmoja wa vion-
gozi wa timu hizo, Suleiman
Mohmed Boko, ambaye ni
Katibu wa Dunga Queens,
alisema mzunguko huu timu
zinatakiwa kwenda kucheza
Uwanja wa Gombani katika
mechi zake za ugenini.

Alisema katika mzunguko
huu timu zinahitaji fedha
kwa ajili ya kusafiri kutoka
Kisiwani Unguja kuelekea
Pemba pamoja na fedha
nyingine za kujikimu kwa
kipindi ambacho timu hiyo
itakuwa kisiwani humo.

Boko alisema mpaka sasa
timu hiyo haijaweza kuka-
milisha bajeti yake wali-
yoiandaa katika mzunguko
huu wa pili hasa kwa mechi
mbili watakazoenda kucheza
Pemba.

“Tunajiandaa na mzunguko
wa pili ambao utakuwa na
gharama zaidi kwa ajili ya
kusafiri, lakini pia zitahi-
tajika fedha za kujikimu kwa
wachezaji pindi wakiwa
Pemba, hivyo tunaendelea
na jitihada kuona tunapata
walau wafadhili kwa ajili ya
kufanikisha mzunguko wa
pili,"alisema.

Hata hivyo, amewaomba
wadau wa soka hapa Zan-
zibar kujitokeza kuzisaidia
timu za wanawake pamoja
na kuzipa hamasa ili zisonge
mbele pamoja na kupata
timu nyingi za wanawake
ikilinganishwa na sasa am-
bapo kwa Zanzibar nzima
kuna timu 10 tu.

Scolastica atwaa tena ubingwa baiskeli

Na Renatha Msungu,
DODOMA

BINGWA mara tatu mfu-
lulizo wa michuano ya Kombe
la Mei Mosi, Scolastica Hamis
wa timu ya Wizara ya Ujenzi na
Uchukuzi (Sekta ya Uchukuzi),
ametwaa tena ubingwa wa kue-
ndesha baiskeli kwa upande
wa wanawake baada ya juzi ku-
maliza kinara kwenye mbio za
kilometa 15 zilizoanzia eneo la
Chisichiiri na kumalizikia Isanga
Plaza.

Scolastica, ambaye ni bingwa

wa mbio hizo kwa miaka mitatu
mfululizo, amesema amekuwa
akitwaa ubingwa huo mara kwa
mara katika michuano hii na ile
ya Shirikisho la Michezo ya Wiz-
ara na Idara za Serikali (SHIM-
IWI), kutokana na kuupenda
mchezo huo na pia kufanya
mazoezi kwa bidii akizingatia
maelekezo ya makocha wake.
“Huu mchezo naupenda sana
nahisi nisipocheza ninaumwa
ndio maana nimekuwa nik-
ishiriki sana katika mashindano
mbalimbali na ninamshukuru
sana Mwenyezi Mungu, sekta

yangu ya Uchukuzi na taasisi
yangu Mamlaka ya Viwanja vya
Ndege kwa kunipa ushirikiano
na msaada mkubwa wa kushiriki
kwenye michuano hii na min-
gine,” alisema Scolastica.
Ushindi wa pili kwa wanawake
umechukuliwa na Bertha Mtan-
ga wa TEMESA na ushindi wa
tatu umekwenda kwa Alavuya
Mtalima wa Wizara ya Mambo
ya Ndani. Kwa upande wa wa-
naume, mchezaji Steven Sanga
wa timu ya Taasisi ya Saratani ya
Ocean Road, ametwaa ubingwa
baada ya kuwabwaga wachezaji

wakongwe na wazoefu katika
mbio za kilomita 21 zilizoanzia
eneo la Matumburu na kumal-
izikia Isanga Plaza.

Sanga alisema siri ya ushindi
wake ni kumtanguliza Mungu
mbele, pamoja na kufanya ma-
zoezi kwa bidii kwa kufuata
maelekezo ya makocha.

“Ninamshukuru sana Mungu
kwa kutwaa ushindi wa kwanza
maana mbio zetu zilikuwa na
ushindani mkubwa sana, hivyo
ninaahidi kuendelea kutwaa ub-
ingwa katika michuano mingine
ijayo,” alisema Sanga.

Wazoefu walioangukia pua
na kushika nafasi ya pili ni Has-
san Ligoneko wa Wizara ya Afya
na aliyeshika nafasi ya tatu ni
Chaptelel Muhumba wa Wizara
ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta ya
Uchukuzi).

Mbio hizo zimeshirikisha
wachezaji 18 kwa upande wa
wanaume na 10 kwa upande wa
wanawake.

Michuano hii ambayo inata-
rajia kufikia kilele ljumaa wiki
hii, iliendelea jana katika Uwanja
wa Jamhuri kwa michezo ya jadi
ya kucheza draft, bao na karata.
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POCHETTINO KUTIMULIWA PSG

KLABU ya Paris St-Germain inatarajia kum-
timua kocha wake, Mauricio Pochettino huku
kocha wa Tottenham Antonio Conte akitajwa
kumrithi. (Le Parisien via GFFN)

OSIMHEN HUYOOO ARSENAL

ARSENAL inakaribia kumnasa mshambu-
liaji wa Napoli na Nigeria Victor Osimhen, 23.
(Gazzetta dello Sport via HITC)

KOUNDE KUTUA CHELSEA

CHELSEA huenda ikafufua tena mbio zake za
kumnasa mlinzi wa Sevilla na Ufaransa, Jules
Kounde mwenye umri wa miaka 23 katika diri-
sha lijalo baada ya kuthibitishwa kuwa Antonio
Rudiger kuondoka klabuni hapo. (Football
London)

JESUS AMEGOMA

MSHAMBULIAJI wa Manchester City, Gabriel
Jesus mwenye umri wa miaka 25, amegoma kuba-
kia City baada ya msimu kumalizika. (Guardian)

HUBERS AWINDWA LEEDS

LEEDS United imewatuma wasaka vipaji wake
kumuangalia mlinzi wa kati wa Cologne ya Uje-
rumani, Timo Hubers mwenye umri wa miaka 25.
(Football Insider)

SATRIANO AGOMBEWA

CHELSEA na Tottenham zinamfuatilia msham-
buliaji wa Inter Milan, Martin Satriano mwenye
umri wa miaka 21. Mruguay huyu kwa sasa
anakipiga kwa mkopo katika Klabu ya Ufaransa
ya Brest. (Mirror)

PAQUETA KUAMUA LYON

KIUNGO wa kimataifa wa Brazil anayehusishwa
na Newcastle United, Lucas Paqueta mwenye
umri wa miaka 24, ameiambia klabu yake ya sasa
ya Lyon kwamba atafanya uamuzi wa hatma yake
mwishoni mwa msimu. (Evening Chronicle)

KEAN KUWA KOCHA

KIUNGO wa zamani wa Manchester United,
Roy Keane anatajwa kuwania nafasi ya kukinoa
kikosi cha Hibernian. (Times)

DYBALA ATAKIWA ROMA

AS Roma imeingia katika mbio za kumsaka
mshambuliaji wa Juventus na Argentina, Paolo
Dybala mwenye umri wa miaka 28. (Fichajes)

ISCO KUTUA BETIS

REAL Betis wanajaribu kumsajili kiungo
mchezaji wa Real Madrid na Hispania, Isco mwe-
nye umri wa miaka 30. (Marca)

ELNENY KUBAKI ARSENAL

KIUNGO wa Misri, Mohamed Elneny mwenye
umri wa miaka 29, amesema anaweza kusaini
mkataba mpya wa kubakia Arsenal hata kama
hatapewa uhakika wa kupata nafasi katika kikosi
cha kwanza. (Irish Examiner)

BARCA

WAKALA WA

® ® ® Tulikuwa na mkutano naye, lakini pia
anawakilisha wachezaji wengine, hivyo...

BARCELONA, Hispania

KURUGENZI wa Barce-
lona, Mateu Alemany,
amethibitisha  kufanya
mazungumzo na wakala
wa Antonio Rudiger, lakini ame-
sisitiza mustakabali wa beki huyo
wa Chelsea haukujadiliwa wakati
wa mkutano huo.
Kocha wa Chelsea, Thomas
Tuchel alifichua baada
ya ushindi wa dakika za
lala salama dhidi ya West
Ham Jumapili kuwa Rudi-
ger ana nia ya kuondoka
katika klabu hiyo mkata-
ba wake utakapomalizika
mwishoni mwa msimu
huu.
Tuchel alipendekeza kuwa ua-
muzi wa Rudiger ulichangiwa na
vikwazo vya kifedha vilivyowekwa

kwa Chelsea huku mmiliki mpya wa
kumrithi Roman Abramovich aki-
tafutwa.

Barcelona ni miongoni mwa timu
ambazo zimehusishwa na nyota
huyo wa kimataifa wa Ujerumani,
pamoja na wapinzani wao, Real
Madrid, Juventus na Paris Saint-Ger-
main.

Akizungumza kabla ya pambano
la nyumbani la Barca kwenye LaLiga
dhidi ya Rayo Vallecano baadaye
Jumapili, Alemany alisema wameku-
tana na wakala wa beki huyo wa kati.

“Tulikuwa na mkutano na waka-
la wake, lakini pia anawakilisha
wachezaji wengine,” alisema Alema-
ny akiiambia Movistar.

“Hatukuzungumza kuhusu hali
yake, lakini kuhusu mambo men-
gine mengi kwa sababu wakala wake
anawakilisha wachezaji wengi. Ni
sheria ya nyumbani kutozungumza
kuhusu wachezaji wa klabu ny-

ingine.”

Barca wamelazimika kukabiliana
na ukomo wa kifedha wao wenyewe,
lakini bado waliweza kuwasajili
Ferran Torres, Pierre-Emerick Au-
bameyang, Dani Alves na Adama
Traore, Januari. Na wababe hao
wa Katalunya, ambao watamaliza
msimu huu wa 2021-22 bila taji, wa-
natarajiwa kuwa na shughuli nyingi
katika dirisha lijalo la uhamisho.

“Tayari tuna mawazo ya hali ya
juu,” Alemany alisema. “Tutafanya
tathmini ya pamoja ligi inapomal-
izika au wakati msimamo wetu
umewekwa.

“Majira ya joto yaliyopita yali-
kuwa magumu kwani tulizuiliwa
katika kiwango cha ‘fair play’. Sasa
tumeridhishwa na timu ya makocha
na tunakusudia kufanya kiwango ki-
kubwa cha ubora.

“Nia yetu ni kutengeneza timu ya
ushindani kwa mwaka ujao.”
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MANCHESTER CITY
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REAL MADRID
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CHA(ORIGI

LIVERPOOL, England

OCHA wa Liverpool, Jur-

gen Klopp alifurahishwa na

juhudi za Divock Origi waka-

ti wa ushindi wa mabao 2-0
wa timu yake dhidi ya Everton, Ju-
mapili.

Origi amefunga mabao sita dhidi
ya Everton katika michuano yote
akiwa na Liverpool, ambayo ni mara
mbili ya mabao aliyofunga dhidi ya
timu nyingine yoyote.

Akizungumza na Sky Sports baada
ya ushindi huo, Klopp alimmwagia
sifa Origin na kusema ni mchezaji
wa kimataifa.

“(Origi) ni mshambuliaji wa ki-
wango cha kimataifa,” alisema.

“Yeye ndiye mkamilishaji wetu
bora, bila shaka - alikuwa siku zote,
na kila mtu angesema hivyo.

“Unamuona anafanya mambo
ya aina hii kwenye mazoezi, halafu
hayupo kwenye kikosi kwa sababu
ya ubora wa wachezaji wengine, ni
ngumu sana.

“Hatutawahi kukosa mchezaji
kama yeye kwa sababu akiondoka,
atang’ara popote atakapoenda ..
yeye ni gwiji na atabaki kuwa gwiji
milele.”

1
X
2

PIGA*1 50*8 7#

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa
2. Michezo zaidi
3. JACKPOT
4. Weka Pesa
S. Akaunti yangu
6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi
00. Toka

Pioli ataka wachezaji wasifiwe
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MILAN, Italia

STEFANO Pioli anaamini
kuwa wachezaji wake
wa AC Milan hawapati
sifa wanazostahili baada
ya bao la dakika za lala
salama la Sandro To-
nali kuhitimisha ushindi
muhimu wa 2-1 dhidi ya
Lazio, Jumapili.

Olivier Giroud alikuwa
amesawazisha bao la
mapema la Ciro Immo-
bile kwenye Uwanja wa
Olimpico, lakini ilioneka-
na kama Rossoneri hao
wesingeibuka na ushindi
baada ya kukosa nafasi

nyingi za wazi.

Lakini Tonali aliibuka
kuwa shujaa katika da-
kika ya pili ya muda wa
nyongeza na kupata ush-
indi ambao uliwanyanyua
Milan pointi mbili juu ya
Inter kileleni mwa msima-
mo, ingawa wamecheza
mchezo mmoja zaidi.

Matokeo hayo yali-
maanisha kuwa
wameshinda michezo
mitatu dhidi ya vijana
wa Maurizio Sarri katika
msimu mmoja  (miwili
katika Serie A, mmoja
Coppa Italia) kwa mara ya
kwanza tangu msimu wa

2004-05.

Akizungumza na DAZN
baada ya kumalizika kwa
mchezo huo, Pioli alizun-
gumzia kujivunia kwake
kutokana na jitihada za
wachezaji wake na ku-
sisitiza kuwa hawapokei
pongezi wanazostahili.

“Ninajivunia sana wa-
chezaji wangu na kama
ningekuwa katika viatu
vyao, ningekasirika,”
alisema.

“Watu hawawapi hon-
gera za kutosha. Kwa
miaka mingi, wamekuwa
wakijidhihirisha katika ki-
wango cha juu.

; e |
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475,840

AZAM FC

SITA KANDA

Na Saada Akida

AADA ya kujiondoa katika

mbio za ubingwa wa Ligi Kuu

Bara, Kocha Mkuu wa Azam

FC, Abdihamid Moallin, hesa-
bu zake amezielekeza kuwania nafasi
ya tatu, lakini kwa sasa akiweka wazi
anahitaji pointi sita za mechi mbili za
ugenini kwanza.

Azam FC imeshuka dimbani Iju-
maa wiki hii kuivaa Geita Gold FC
ambayo itakuwa katika uwanja wake
wa nyumbani wa Namkumbu uliopo
mjini Geita, na baada ya hapo ‘Wa-
nalambalamba’ hao watafunga safari
kuelekea Bukoba kuvaana na Kagera

- '_ N
Wachezaji wa Azam

HESABU

Sugar Mei 3, mwaka huu.
AkKizungumza na gazeti hili
jana, kocha huyo alisema
maandalizi ya mechi hizo
yanaendelea vizuri na
wanajipanga kuhakikisha
wanapata pointi sita za
michezo hiyo miwili ya
ugenini.

Alisema mechi zimekuwa na ush-
indani mkubwa na wanapambana
kuhakikisha timu inapata matokeo
mazuri katika michezo hiyo ili kuji-
weka katika nafasi nzuri ya kumaliza
ligi katika nafasi tatu za juu.

“Tunatakiwa kushinda mechi
zilizopo mbele yetu ili kufikia ma-
lengo hayo, tunaenda kucheza mechi
mbili za ugenini, ni muhimu kutafuta
matokeo ili kujiweka katika nafasi
tatu za juu kwenye msimamo wa ligi,”
alisema Moallin.

Alisema wamepata mechi ya kirafi-
ki ambayo imempa mwanga wa ku-
ona mapungufu ya kikosi chake kue-
lekea mchezo dhidi ya Geita Gold FC.

Azam FC kwa sasa ipo nafasi
ya nne ikiwa na alama 28, moja
nyuma ya Namongo FC iliyopo
nafasi ya tatu, lakini ikiwa imeshuka
dimbani mechi mbili zaidi ya
Wanalambalamba hao.

FC, wakiwa mazoezini kujiandaa na mechi za Ligi Kuu. MPIGAPICHA WETU

Jeshi Stars, Tanesco zafanya kweli Wavu

Na Saada Akida

TIMU ya Jeshi Stars na Tanesco zimei-
buka na ushindi katika michezo yao ya
Ligi ya Mpira wa Wavu Mkoa Dar es Sa-
laam iliyochezwa juzi kwenye Uwanja
wa Ndani wa Taifa, Dar es Salaam.
Timu ya Wanawake ya Jeshi stars

iliibuka na ushindi wa seti 3-O dhidi
ya UDSM, huku upande wa wanaume
Tanesco ikishinda seti 3-1 dhidi ya
UDSM.

Matokeo mengine ya mechi za wan-
awake, Wazo ilikubali kichapo cha seti
3-0 dhidi ya Star Girls, wakati kwa wa-
naume, Maafande wa Jeshi Stars waki-

wapigisha kwata maafande wenzao,
Nyika kwa seti 3-0.

Ligi hiyo inatarajiwa kuendelea leo
kwa michezo miwili kupigwa kwenye
uwanja huo, mchezo wa kwanza kwa
wanawake utakuwa kati Star Girls dhidi
ya Magereza, wakati upande wa wanau-
me Chui wakimenyana na Jeshi stars

JACKPOT

MECHI WIKI HIlI

TAREHE
01.30/04/22

MUDA MICHEZO

Watford vs Burnley

NYUMBANI
1

SARE
X

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

UGENIN
2

02.30/04/22

Wolverhampton vs Brighton

03.30/04/22

Southampton vs Crystal Palace

04.30/04/22

Barnsley vs Preston

05.30/04/22

Coventry vs Huddersfield

06.30/04/22

Sampdoria vs Genoa

07.30/04/22

Athletic Bilbao vs Atletico Madrid

08. 01/05/22

Elche vs Osasuna

09.01/05/22

GO Ahead Eagles vs Vitesse Arnhem

10. 01/05/22

Empoli vs Torino

11.01/05/22

Granada vs Celta Vigo

12.01/05/22

Rayo Vallecano vs Real Sociedad

13.01/05/22

Waalwick vs Groningen

MECHI ZA USHINDI

“1" - NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA

“X" = NITIMU KUTOKA SARE

“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

GAMEID

JUMANNE - 26/04/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO

Arba Minch Kenema vs Fasil Kenema

1

X

Watford U23 vs QPR U23

Tobol Kostanay vs Astana

Dziugas vs Banga Gargzdai

Varnsdorf vs SK Lisen

AEK Larnaca vs Ethnikos Achnas

Universitatea Cluj vs Petrolul Ploiesti

Vindbjart vs Start 2

AS Trencin vs Zlate Moravce

Chrobry Glogow vs Resovia Rzeszow|

Anorthosis Famagusta vs Omonia Nicosia

Zaglebie Sosnowiec vs Miedz Legnica

TSV Hartberg vs SCR Altach

WSG Wattens vs LASK Linz

TSV Rain/Lech vs Schweinfurt

Josko Ried vs Admira Wacker

Grorud IL 2 vs Stabaek Fotball 2

Nomme Kalju vs Tallinna JK Legion

Kalmar vs Norrkoping

Orebro SK vs Halmstads BK

Lorenskog vs Mjondalen 2

Skeid Fotball 2 vs Lyn Oslo

Qalali vs Bahrain Club

Defensores de Belgrano vs Satsaid

Sheffield United U23 vs Millwall U23

Widzew Lodz vs Korona Kielce

Justo Jose De Urquiza vs ltuzaingo

Southend vs Boreham Wood

Sutton United vs Crawley Town

Sunderland vs Rotherham

Dover vs Notts County

Swindon Town vs Forest Green

Fleetwood Town vs Sheffield Wed

Al Shabbab-Al vs Tadamun Buri

Weymouth vs Wrexham

Mansfield vs Stevenage

College 1975 FC vs Europa Point FC

Barnsley vs Blackpool

Chester vs York City

Exeter vs Barrow

Fulham vs Nottingham

Concord Rangers vs Slough Town

Swansea vs Bournemouth

Portsmouth vs Wigan

Alfreton vs Curzon

Bromley vs Aldershot

Manchester City vs Real Madrid

Ismaily SC vs Enppi Club

National Bank vs Eastern Company SC

Arab Contractors vs El Ittihad Alexandria

(@) CHEZA KWA WAJBU| KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIVA.
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Kiungo wa Simba, Sadio Kanoute, akiwania mpira kwa kichwa na mchezaji wa Orlando Pirates, kwenye mechi ya
robo fainali Mkondo wa pili wa Kombe |a Shirikisho Afrika iliyopigwa Uwanja wa Orlando, Soweto nchini Afrika
Kusini juzi. Orlando ilishinda kwa mikwaju ya penalti 4-3 baada ya dakika 90 kumalizika wakishinda 1-0 kama

ambavyo Simba ilishinda nyumbani, hivyo kufanya matokeo ya jumla kuwa 1-1. PICHA: SIMBA

Pablo awapoza mashabiki Simba

® ® ® Asema subirini tutarudi kwa kishindo
michuano CAF, atoa sababu kipigo Sauzi...

Na Adam Fungamwango

OCHA Mkuu wa Simba, Pablo
Franco amesema wamekubali
kushindwa kwenye michuano ya

Kombe la Shirikisho la Soka Af-
rika (CAF), kwa kutolewa na timu ngumu
ya Orlando Pirates, lakini akitamba kuwa
atarejea msimu ujao na timu yake wakiwa
imara zaidi.

AKizungumza baada ya ku-
malizika kwa mechi hiyo
ilivochezwa juzi kwenye

Uwanja wa Orlando, Soweto
nchini Afrika Kusini, Pablo
ameipongeza Orlando kwa

kutinga hatua ya nusu fainali,
lakini pia akiwapongeza
wachezaji wa timu yake ya

Simba kwa kupambana kwa

dakika zote 180 nyumbani na
uvgenini dhidi ya timu am-
bayo iliwazidi kwa kila kitu.

kabisa

“Kwanza napenda  ku-

wapongeza Orlando Pirates, siyo kama
alivyofanya kocha mwenzangu wiki moja
iliyopita kwa kuzungumzia vikwazo, kue-
lezea mapokezi na VAR, walikuwa wa-
zuri zaidi yetu kwa dakika 180, walicheza
soka zuri kushinda sisi na walituzidi.
Kwa mara ya kwanza nimeona wachezaji
wa Simba wakishindana na kupambana
kwenye mchezo mgumu, tena ugenini
kwenye mashindano haya na kama tu-
livyokuwa 11 kwa 11 kule Dar es Salaam,
licha ya kuwa vinara wa magoli kwenye
hatua za makundi, hivyo ikabidi tujiima-
rishe zaidi,” alisema Pablo.

Alisema kuwa tatizo lilikuja walipo-
poteza mchezaji mmoja, Chris Mugalu
ambaye alizawadiwa kadi nyekundu kwa
kumkanyaga beki wa Orlando Pirates.

“Nawapongeza sana wachezaji wangu
kwa moyo wa kujitolea kwa ajili ya timu
licha ya kucheza pungufu uwanjani kwa

muda mrefu, ulikuwa mchezo mgumu
wakuvutia, lakini tutasubiri kwa mwaka
mmoja kufikia malengo yetu.

“Kuanzia hapo tulijitahidi kuzuia, tu-
kaenda kwenye penalti ambazo hazina
mwenyewe, ni suala la kiwango, umakini
na bahati. Najivunia kufanya vizuri kwa
wachezaji wangu na najipanga kwenye
michuano mingine, kama siyo hii basi ni
Ligi ya Mabingwa Afrika,” alisema.

Simba ilitolewa juzi kwenye hatua ya
boro fainali kwa mikwaju ya penalti 4-3,
baada ya timu hizo kufungana bao 1-1,
kila timu ikishinda bao 1-O nyumbani.

Baada ya kutolewa, Simba iliwasili jana
nchini kujiandaa na mechi ya Ligi Kuu
Tanzania Bara dhidi ya watani zao wa
jadi, Yanga itakayopigwa Jumapili wiki
hii katika Uwanja wa Benjamin Mkapa.

Simba inaweza kuiwakilisha tena nchi
kwenye michuano ya kimataifa; Ligi ya

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Klopp akunwa na
kiwango cha Origi

LIVERPOOL, England

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp
alifurahishwa na juhudi za Divock
Origi wakati wa ushindi wa mabao...

HABARI UK 22

Azam FC yataka
6 Kanda ya Ziwa

Na Saada Akida

BAADA va kujiondoa katika mbio za
ubingwa wa Ligi Kuu Bara, Kocha
Mkuu wa Azam FC, Abdihamid...

, 7 /
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Mabingwa Afrika msimu ujao endapo
itamaliza nafasi ya kwanza ama ya pili
kwenye Ligi Kuu Bara kwani msimu ujao
Tanzania itaingiza tena timu nne kwe-
nye michuano hiyo ya CAF.

Hiyo ni kutokana na juhudi ilizozi-
fanya Simba katika michuano hiyo na
kufanikiwa kuiongezea Tanzania pointi,
hivyo kuwa miongoni mwa nchi 12 am-
bazo kila moja itaingiza timu nne kwe-
nye michuano hiyo ya Afrika; mbili Ligi
ya Mabingwa na idadi kama hiyo Kombe

la Shirikisho.
54100

770856
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