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Mtawa auawa kikatili kwa kuchomwa kisu

Marufuku maziwa ya nje ofisi za serikali
Temeke kinara 
ukatili wa watoto
Na Devota Mwachang’a 

KESI za ulawiti na ubakaji zimetajwa kuwa 
kinara kwa matukio ya ukatili dhidi ya watoto 
katika Wilaya ya Temeke mkoani Dar es Sa-
laam. Inaelezwa kuwa  baadhi ya watoto hao 
wanalawitiana wenyewe kwenye  vyoo vya 
shule wakati wa masomo. 

  Blandina Ndunguru,  Mkaguzi msaidi-
zi kutoka Dawati la Jinsia Kituo cha Polisi 
Chang’ombe Wilaya ya Temeke, akizungumza 
na Nipashe alisema takwimu za ulawiti mion-
goni mwa watoto wadogo zinazidi kupanda 
kadri miaka inavyozidi kwenda badala ya 
kushuka.

 Alieleza kuwa walipokwenda kutoa elimu 
ya kukabiliana na ukatili kwa watoto shuleni 
wamegundua kuwa nusu ya wavulana darasa 
la kwanza na la pili ni waathirika wa ulawiti.   
“Uchunguzi wetu umebaini kuwa watoto wa-
nalawitiwa na watoto wenzao wawapo shu-
leni, moja ya mbinu wanazotumia ni kuon-
gozana wawili kwenda chooni… huko ndiko 
wanaitumia fursa wanakwenda kufanya ula-
witi, pia hufanya kwenye nyumba (mapaga-
la),” alisema Ndunguru.

Aidha, alisema matukio ya ukatili yanaende-
lea na mengi yanaishia mitaani hayafikishwi 
Dawati la Jinsia kwa hatua zaidi.

  Alisema mbali na ulawiti kutekelezwa 
na watoto wenyewe kwa wenyewe wawapo 
katika mazingira ya shule,  pia wapo wano-
fanyiwa ukatili huo na ndugu ndani ya familia 
zao.  Kwa mujibu wa Ndunguru, wanapobaini 
tatizo na kuwahoji wahusika (watoto na 
wazazi wao) kutaka kujua watoto hao hu-
fundishwa na nani, majibu huwa ni kutokana 
na kuangalia picha za ngono kwenye vibanda 
vya maonesho ya video mitaani. 

“Sababu nyingine iliyobainika ni umasikini 
unaopelekea wazazi kulala chumba kimoja na 
watoto, hali hii hufanya watoto kushuhudia 
kwa siri pale wazazi wao wanapokuwa fara-
gha wakiamini kuwa watoto wao wamelala 
fofofo,” alibainisha.

  Aidha, alikemea tabia ya baadhi ya wa-
zazi kuruhusu ndugu wafikao nyumbani 
kulala pamoja na watoto wao. “Kuna ndugu 
huleta tabia zao mbaya kutoka kijijini, hivyo 
wasichanganywe na watoto pamoja, watoto 
walindwe wasilale na wageni wawe jinsia ya 
kike au kiume.” Kwa mujibu wa Ndunguru, 
sheria bado haijakaa vizuri haitambui kum-
shtaki mtoto wa umri miaka 12 kwenda chini, 
hata hao wa kuanzia miaka 13 na kuendelea 
pia adhabu zao huwa ni ndogo kwa mujibu wa 
sheria. 

“Wazazi wasikwame kwenye malezi, wasi-
we wakali, wawe marafiki na wawafahamu 
watoto, waseme nao; mzazi akifahamu tabia 
za mwanae inamuwia rahisi kugundua kama 
mtoto amefanyiwa kitu cha tofauti kutokana 
na kuonekana mnyonge.”

Katibu wa Kikundi cha Utetezi wa Haki za 
Wanawake na Watoto cha ‘Tufashanwe’ kili-
chopo Majohe-Ilala, Mariam Kivugo, bila kuta-
ja takwimu, alithibitisha uwapo wa kesi nyingi 
za ubakaji dhidi ya watoto kwenye eneo lao 
ambazo humalizwa kiholela kwa makubaliano 
bila kufuata taratibu za kisheria.  

Hivi karibuni katika hafla ya ufunguzi wa Ki-
wanda cha Ushoni na majengo ya Polisi Kuras-
ini Manispaa ya Temeke, Inspekta Jenerali wa 
Polisi (UGP), Simon Sirro, akizungumza mbele 
ya Rais John Magufuli aliyekuwa mgeni rasmi, 
alisema Jeshi linakabiliwa na changamoto ya 
makosa ya jinai ikiwamo ubakaji kwa watoto.

Na Elizabeth Zaya

BODI ya Maziwa Tanzania, 
imesema ipo katika mpango 
wa kuelekeza kutotumika kwa 
maziwa wa unga kutoka nje ya 
nchi katika ofisi mbalimbali za 
serikali.

Aidha, imesema badala ya 
kutumia maziwa hayo yanay-
oagizwa kutoka nje, yatatumika 
yanayozalishwa na viwanda vya 
ndani.

Akizungumza na Nipashe 

jana, Kaimu Msajili wa maziwa 
nchini, Noely Byamungu, alise-
ma wamebaini kwa sasa hakuna 
haja ya kuendelea kutumia mazi-
wa kutoka nje ya nchi katika ofisi 
za umma kwa kuwa maziwa ya 
aina hiyo yanayozalishwa ndani 
ya nchi yanatosheleza mahitaji.

“Ni kweli tunapanga kuacha 
kutumia maziwa ya unga ya-
nayoagizwa nje ya nchi kwenye 
ofisi za serikali kama ambavyo 
tumekuwa tukifanya. Serikali im-
ekuwa ikitumia gharama kubwa 

kuagiza maziwa ya unga nje ya 
nchi kwa ajili ya kuyasambaza 
kwenye ofisi za serikali,” alibaini-
sha Byamungu.

“Lakini kwa sasa tumeona 
hakuna haja hiyo kwa sababu 
viwanda vyetu vya ndani ya nchi 
vinatengeneza maziwa ya ku-
tosha ya     aina hiyo kwa sasa… 
mpaka sasa tuna viwanda vitano 
vinavyotengeneza maziwa ya 
aina hiyo na yanatosheleza ma-
hitaji katika ofisi zetu mwaka 
mzima.”

Kwa mujibu wa Byamungu, 
kuanza kutumia maziwa ya 
ndani katika ofisi za serikali, ku-
tachangia pia kutangaza soko la 
maziwa ya ndani.

“Na ndiyo maana tukasema 
kama maziwa yanayotengen-
ezwa nje ndiyo hayo yanayoten-
genezwa katika viwanda vyetu 
vya ndani, hakuna haja ya kue-
ndelea kuyaagiza nje. Na tutaku-
wa tumeokoa gharama kubwa 
ambayo ilikuwa inatumika,” 
alisema Byamungu.

Na Ashton Balaigwa,           
MOROGORO

MTAWA wa kituo cha kuhu-
dumia wagonjwa wa ukoma cha 
Nazareth mjini Ifakara, wilayani 
Kilombero, mkoani Morogoro, 
Agatha Mbalalila (50), ameuawa 
kwa kuchomwa kisu na mtu 
anayedaiwa kupokelewa katika 
kituo    hicho kwa ajili ya mat-
ibabu.

Kifo cha mtawa huyo aliyeku-
wa muuguzi katika kituo hicho, 
kilitokea Machi 5, mwaka huu 
baada ya mmoja kati ya wag-
onjwa waliokuwa wakipatiwa 
matibabu katika kituo hicho 
( jina limehifadhiwa kwa upele-
lezi), kudaiwa kumchoma kisu 
wakati akielekea kuwahudumia 
wagonjwa wengine.

Akizungumzia kifo hicho, 
Katibu wa Kituo cha Nazareth, 
Ladislaus Mloti, alisema Agatha 
alimpokea mtuhumiwa huyo 
Februari 27, mwaka huu, baada 
ya kufika katika kituo na ku-
jieleza kuwa ametoka katika 
matibabu ya ugonjwa wa ukoma 
Wilaya ya Bagamoyo.

Alisema baada ya kujieleza 
alionyesha kadi yake ambayo 
ilionyesha kuwa na matatizo ya 

ukoma na waliamua kumchukua 
na kumpima tena na kugunduli-
ka kuwa na tatizo hilo na kuan-
zishiwa matibabu mapya.

Alisema mtuhumiwa hakuwa 
na matatizo ya akili wakati an-
apokelewa na waliamua kum-
laza ili kumpatia matibabu ya 
vidonda alivyokuwa navyo 
mguuni na wakaona busara 
waanze kumtibia vidonda hivyo 
na baada ya kupona wangem-
ruhusu arudi nyumbani ili kue-
ndelea na matibabu ya ugonjwa 
wa ukoma.

Siku ya tukio, Katibu alisema 
alifika kituoni baada ya kutoka 
kuchukua fedha, ikiwa ni maan-
dalizi ya kuwanunulia nyama 
wanafunzi wa Shule ya Sekond-
ari Ifakara ambao walimuomba 
akawanunulie na wakati akiji-
andaa kuwasha gari alimuona 
Aghata akimkimbilia na kuomba 
amsaidie kumkimbiza hospitali 
ili kupatiwa matibabu.

Mloti ambaye pia ni Diwani 
wa Kata ya Mlabani, alisema 
wakati anakaribia kumsaidia 
Mtawa huyo alimuona mtuhu-
miwa kwa nyuma akimkimbiza 
huku akiwa na kisu mkononi 
na alipoona kundi la watu, alia-
mua kujichoma kisu tumboni na 

baadaye kuanguka chini baada 
ya kuishiwa nguvu.

Alisema alipoona Agatha ana-
tokwa damu yeye na wafanyaka-
zi wenzie waliamua kumkim-
biza Hospitali ya Rufani ya Mt. 
Francis na baada ya kupokelewa 
alipewa taarifa muda mfupi 
baadaye kuwa mtawa huyo ame-
fariki dunia.

Alisema kuwa walitoa taarifa 
Polisi na walipofika eneo la 
tukio walimkuta mtuhumiwa 
akiwa amejijeruhi tumboni 
huku   utumbo ukiwa nje na 
kumchukua     na kumpeleka 
hospitali.

Katibu huyo alisema, Agatha 
alikuwa muuguzi mkuu wa kituo 
hicho na alianza kazi miaka ya 
90, licha ya kuwa muuguzi mkuu 
pia alikuwa mkuu wa nyumba ya 
masista wa kitengo cha Amani 
mjini Ifakara.

Mloti alisema shughuli za 
mazishi zinatarajiwa kufanyika 
kesho kwa mwili kuombewa 
katika kituo na Kanisa Kuu Ka-
toliki la Ifakara na baadaye kusa-
firishwa kuelekea Itete wilayani 
Malinyi wanakozikwa watawa 
wa Shirika la Wafransisco.

Alisema tukio hilo ni la kwan-
za kutokea katika kituo hicho  na 

kwamba hivi sasa wanajipanga 
kwaajili ya kuimarisha  ulinzi 
kwa wagonjwa wanaoingia na 
waliopo.

Mkurugenzi wa Hospitali ya 
Rufani ya Mt. Francis Dk. Win-
frid Gingo, alisema Agatha alifia 
hospitali wakati akipatiwa mat-
ibabu.

Alisema uchunguzi wa kifo 
chake umefanywa na daktari wa 
halmashauri ambaye bado haja-
wasilisha majibu, lakini Agatha 
alipofika hospitali alilalamika 
kuwa alichomwa kisu.

Kuhusu hali ya mtuhumiwa, 
alisema baada kupokelewa ali-
fanyiwa upasuaji na kubainika 
mshipa mkuu wa kupeleka 
damu katika utumbo ulikatika 
baada ya kujichoma kisu cha 
tumbo.

Kwa upande wake Mkuu wa 
Wilaya ya Kilombero, Ismail 
Mlawa, alithibitisha kutokea kwa 
tukio hilo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Morogoro, Fotunatus Muslimu, 
akizungumza kwa njia simu, 
alisema hajapata taarifa rasmi 
juu ya tukio hilo na anawasiliana 
na Mkuu wa Polisi wa Wilaya 
ya Kilombero   ili kupata taarifa 
zaidi.

Mkuu wa Ka-
mandi ya Brigedi 
ya 202 Kundi la 
Vikosi, Brigedia 
Jenerali Julius 
Gambosi (ali-
yeshika fimbo), 
akimwongoza 
jana Mkuu wa 
Mkoa wa Tabora, 
Dk. Philemon 
Sengati (mwenye 
suti ya drafti), 
kuelekea eneo 
mojawapo  la 
zoezi la utan-
gulizi la kijeshi 
lililokuwa 
likijulikana kama 
Onesho Uw-
ezo lililofanyika 
ndani ya Msitu 
wa Isawima 
kwa siku saba. 
PICHA: VINCENT 
TIGANYA
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Abuni banda la 
mbuzi juu ya mti
Na Marco Maduhu, BUSEGA

RAHEL Nicolaus, mkazi wa kijiji 
cha Kabita wilayani Busega mkoani 
Simiyu, amejenga banda la mbuzi 
juu ya miti ili kuwaepusha mifugo 
hao kuliwa na wanyama aina 
ya fisi.

Nicolaus ambaye pia ni mlengwa 
wa mpango wa kunusuru kaya 
maskini kupitia Mfuko wa Maen-
deleo ya Jamii (TASAF), alibainisha 
hayo mwishoni mwa wiki, wakati 
maofisa wa TASAF kutoka makao 
makuu walipotembelea walengwa 
wa mpango huo wilayani humo.

Alisema kutokana na fisi kuwa 
wengi kijijini humo, aliamua kuka-
ta miti na kisha kujenga banda la 
mbuzi juu ya miti hiyo, ili kuwae-
pusha kuliwa na wanyama hao, na 
kumrudisha kwenye umaskini.

“Katika kijiji hiki kuna fisi wengi 
sana, hivyo nikabuni mbinu ya 
kujenga banda la kuhifadhi mbuzi 
wangu juu ya miti, ili wawe salama 
na kwamba nina mpango wa 
kubadilisha na kuweka nguzo za 
chuma ili kuhakikisha usalama wao 
zaidi,” alisema Nicolaus.

“Mbuzi hawa niliwapata kupi-
tia fedha za ruzuku TASAF, na 
wamenisaidia sana kutatua shida 
zangu nyingi, ikiwamo kujenga ny-
umba hii ambayo mnaiona, na sasa 
nimebakiwa na mbuzi watano,” 
aliongeza.

Ofisa ufuatiliaji wa TASAF  
wilayani Busega mkoani Simiyu, 
Gibanga Makoba, alisema kwenye 
kijiji hicho kuna tatizo la mifugo 
kuliwa na fisi, na kwamba kwa 
ubunifu wa mwanamke huyo 
ataweza kuwathibiti na kulinda 
mifugo yake. 

Aidha, alisema asilimia 85 ya 
walengwa TASAF wilayani humo 
maisha yao ni mazuri, na kwamba 
wamejenga nyumba imara, wana 
mashamba, pamoja na mifugo, na 
wana walengwa  3,300 na tangu 
mwaka 2015 wameshatoa kiasi cha 
Sh. bilioni 4.9, kwa ajili ya kuzinu-
suru kaya maskini.

Naibu 
Waziri wa 
Maliasili na 
Utalii, Mary 
Masanja, 
akiwa na 
baadhi ya 
wanawake 
aliowaongo-
za kufanya 
utalii wa 
ndani katika 
Hifadhi ya 
Taifa ya 
Tarangire. 
PICHA: 
ASRAJI 
MVUNGI

Mawaziri wa Burundi, Tanzania 
watembelea miradi ya kimkakati
Na Deogratius Nsokolo, 
KIGOMA

MAWAZIRI watatu toka Tanza-
nia na Burundi wametembelea 
miradi ya kimkakati inayoziun-
ganisha nchi hizo mkoani Kigo-
ma na kutoa maelekezo yanay-
oitaka miradi hiyo ikamilike kwa 
wakati ili kurahisisha shughuli za 
kiuchumi na kijamii.

Mawaziri hao ni  wa Mambo 
ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki wa Tanzania, Prof. 
Palamagamba Kabudi; Waziri 
wa Ujenzi na Uchukuzi, Leonard 
Chamuriho na Waziri wa Mambo 
ya Nje wa Burundi, Albert Shin-
gilo.

Akizungumza na wakazi wa 
Kijiji cha Mnanila ambacho 
kipo katika mpaka wa Tanzania 
na Burundi wilayani Buhigwe 
mkoani Kigoma, Prof. Kabudi 
alisema Serikali imedhamiria 

kuufungua Mkoa wa Kigoma kwa 
kuimarisha miundombinu ya 
barabara, reli, uwanja wa ndege 
wa Kigoma na bandari ili shughu-
li za usafirishaji ziweze kufanyika 
kikamilifu.

Aidha, alisema ujenzi wa 
kituo cha pamoja cha forodha 
mpakani utaimarisha utendaji 
wa maofisa wanaohusika na 
wananchi wanaotumia mpaka 
huo kuvuka na kupunguza kasi 
ya watu wanaotumia njia zisizo 
rasmi kuvuka na kuingia nchi 
nyingine.

Alisema miradi hiyo inafadhili-
wa na Benki ya Maendeleo ya Af-
rika, na kwamba miundombinu 
inayojengwa inaimarisha uhusi-
ano ya kindugu kati ya wananchi 
wa Tanzania na Burundi pamoja 
na ulinzi na usalama katika eneo 
hilo.

“Pamoja na mtandao wa 
barabara, serikali za Tanzania 

na Burundi zinafanya jitihada 
za kuimarisha mawasiliano ya 
barabara na reli ili kurahisisha 
uchukuzi wa mizigo na watu 
kusafiri, lakini pia tunajenga reli- 
Uvinza -Kigoma hadi Msongati 
Burundi yenye urefu wa kilomita 
240 ambapo kati kilomita hizo 
84 zipo Burundi na matarajio ni 
reli hiyo kwenda mpanda Jam-
huri ya kidemokrasi ya Congo,” 
alisema Prof. Kabudi.

Naye Waziri Shingilo alisema 
hatua ya Burundi kuingia kwe-
nye ukanda wa ushoroba wa kati 
itaisaidia nchi hiyo ambayo im-
ewekewa vikwazo na Jumuia ya 
Kimataifa kukuza uchumi wake, 
na kwamba wananchi wa Bu-
rundi wako tayari kushirikiana 
na Tanzania katika kuinua na 
kukuza uhusiano wa kiuchumi 
na kijamii.

Kwa upande wake, Waziri Cha-
muriho akizungumza baada ya 

kukagua maendeleo ya ujenzi wa 
barabara ya Kasulu hadi katika 
mpaka wa Tanzania na Burundi, 
Mnanila yenye urefu wa kilomita 
68 inayojengwa kwa kiwango 
cha lami, alisema  haridhishwi 
na kasi ya ujenzi, na kuwataka 
wasimamizi wa mradi huo ku-
hakikisha barabara hiyo inaka-
milika katika muda uliopangwa  
wa miezi 36.

Alisema zaidi ya Sh. bilioni 76.1 
zinatumika kujenga barabara 
hiyo     ikiwa ni sehemu ya ujenzi 
wa     barabara inayounganisha 
mikoa ya Kigoma na Kagera 
yenye     urefu       wa     kilomita 
260.

“Ujenzi huu ni mkubwa, 
nawaomba wananchi mtoe ush-
irikiano wa dhati kwa makandar-
asi na viongozi ili kazi iende 
vizuri lakini pia muwe tayari 
kufanya kazi za ujenzi kwenye 
miradi hii,” alisema.

Waziri aagiza wanaozunguka migodi kupewa ajira kwanza
Na Shaban Njia, KAHAMA

SERIKALI imeiagiza kampuni ya 
Barrick Buzwagi na Bulyanhulu, 
kutangaza matangazo yote ya ajira 
kwenye mbao za matangazo katika 
maeneo yanayozunguka migodi 
hiyo. Naibu Waziri, Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Kazi, Vijana na Ajira, Patrobas 
Katambi, alitoa agizo hilo jana ka-
tika ziara yake ya siku moja kwenye 
migodi hiyo eneo la uwekezaji lil-
ilotengwa na Halmashauri ya Man-
ispaa ya Kahama lenye hekari 2,100.

Alisema kuwa viongozi wa migo-
di hiyo wana wajibu wa kutoa ma-
tangazo ya ajira kwa wananchi wa-

naozunguka migodi ya Bulyanhulu 
na Buzwagi ili wananchi waombe 
kazi na kuondoa malalamiko ya mi-
godi kuwapa ajira watu kutoka nchi 
za nje na mikoa jirani.

“Tuna vijana wengi mitaani wa-
naozunguka migodi hii hawana 
ajira licha ya kuwa na ujuzi mbalim-
bali, wanashindwa kuona ajira kwa 
kutoona matangazo ya ajira, hivyo 
naagiza matangazo yote ya ajira ya-
bandikwe kwenye mbao za mtanga-
zo vijijini na ofisa za watendaji wa 
kata,” alisema Katambi.

Mbunge wa Msalala, Idd Kasimu, 
alisema kuna ukiritimba katika mas-
uala ya ajira zinazotolewa na mgodi 

kwenda kwa wananchi wanaozun-
guka maeneo hayo  suala ambalo 
linasababisha uhusiano kuwa ma-
baya baina yao na wananchi.

Kwa upande wake, Kaimu Meneja 
Mkuu wa mgodi wa Bulyanhulu, 
Zumbi Musiba, alisema suala hilo 
amelipokea na atalifanyia kazi ili 
kuondoa malalamiko na kuwataka 
wananchi kutokuwa na wasiwasi.

Mkazi wa kijiji cha Kakola, Kata ya 
Mulyanhulu, Erasto Venace, alisema 
mgodi unatoa ajira kwa mafundi 
ujenzi kutoka nchini za nje, wilayani 
na mikoa jirani, lakini wanaozungu-
ka mgodi huo wanakosa ajira licha 
ya kuwa na ujuzi.
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Kesi za ndoa, mirathi zinavyotikisa nchini
nTabora, Katavi balaa ndoa za utotoni
nArusha yaongoza matukio ya ukeketaji

Na Frank Monyo

T
ANZANIA inaungana na 
nchi zingine duniani leo 
kuadhimisha Siku ya Mwa-
namke Duniani. Siku hii hu-

tumika kupima mafanikio ya utetezi 
na utoaji elimu kwa jamii katika sa-
fari za ukombozi wa mtoto wa kike 
juu ya madhira yote anayokutana 
nayo katika jamii.

Serikali, taasisi na mashirika 
mbalimbali yasiyo ya kiserikali ya-
mekuwa mstari wa mbele katika 
kutetea kundi hilo, ili kuhakikisha 
kunakuwa na usawa katika jamii.

Nipashe imepata nafasi ya ku-
fanya mahojiano na Ofisa Mtendaji 
Mkuu wa Shirika la Legal Services 
Facility (LSF), Lulu Ng’wanakilala, 
kuhusu siku hiyo muhimu katika 
ukombozi wa mwanamke.

Lulu anasema ukatili wa kijinsia 
katika jamii hautaisha ikiwa jamii 
haitashiriki kutokomeza vitendo 
hivyo, ikiwamo kuachana na mila, 
desturi na fikra hasi dhidi ya mwa-
namke.

Ifuatayo ni sehemu ya mahojiano 
ya Nipashe na ofisa huyo kuhusu 
mchango wa LSF katika ukombozi 
wa mwanamke na mambo men-
gine:-

SWALI: Mpaka sasa mmefani-
kiwa kuwafikia wananchi wangapi 
katika huduma zenu za msaada wa 
kisheria?

LULU: Tangu LSF ilipoanza 
kutekeleza mradi wa upatikanaji 
wa haki nchini takribani muongo 
mmoja sasa, imekuwa ikitoa ripoti 
kila mwaka kuonyesha ni jinsi gani 
mradi huu umekuwa na matunda 
katika jamii.

Kwa mujibu wa ripoti yetu ya 
mwaka 2020 juu ya utekelezaji wa 
mradi wetu nchini, takribani watu 
99,844 wamepatiwa huduma ya 
msaada wa kisheria. Kati yao, wa-
naume ni 39,641 (asilimia 40) huku 
wanawake ni 60,203.

Pia, tumewafikia takribani watu 
milioni sita kwa kuwapatia elimu 
juu ya masuala mbalimbali ya she-
ria. Mafanikio haya yamekuwa cha-
chu kubwa katika kuwezesha jamii 
kuwa na uelewa wa sheria na kujua 
haki zao na kisha kuzidai na kuzipa-
ta kwa maendeleo yao kwa ujumla.

SWALI: Kipi kikwazo kikuu katika 
utendaji na utekelezaji wa majuku-
mu yenu ya kazi?

LULU: Tangu LSF ianze kufanya 
shughuli zake, kumekuwa na vikwa-
zo kadhaa ikiwamo ukubwa wa nchi 
na miundombinu imesababisha 
huduma za msaada wa kisheria ku-
tokufika kwenye kila kata.

Kwa sasa wasaidizi wa kisheria 
wanapatikana kila wilaya, lakini 
upande wa kata tumezifikia kata 
1,750 kati ya kata zaidi ya 3,000. Tu-
naona iko haja kuongeza idadi ya 
watoa huduma za msaada wa kishe-
ria na kuongeza ruzuku ili kufikia 
malengo haya.

Kikwazo cha pili ni cha muda 
mrefu wasaidizi wa kisheria wali-
kuwa hawatambuliki kisheria na ku-

fanya uwapo wao na utendaji wao 
kuwa na changamoto kubwa, la-
kini LSF kwa kushirikiana na wadau 
mbalimbali pamoja na serikali chini 
ya Wizara ya Katiba na Sheria, ili-
saidia sana kuundwa kwa Sheria ya 
Msaada wa Kisheria ya Mwaka 2017. 

Sheria hii imewapa fursa wasaidi-
zi wa kisheria kufanya kazi zao kwa 
uhuru kwa kuwa wanatambulika 
kihalali juu ya kazi zao wanazozi-
fanya za kusaidia jamii huduma za 
msaada wa kisheria.

Kikwazo kingine ni kupungua 
kwa idadi ya wasaidizi wa kisheria 
waliopewa mafunzo kila mwaka. Hii 
inatokana na kwamba kazi hii ni ya 
kujitolea na hivyo tunaona iko haja 
kuweka mifumo bora ya utoaji wa 
huduma za msaada wa kisheria, ku-
wapatia motisha na kuwawezesha 
wasaidizi wa kisheria kufanya kazi 
katika mazingira wezeshi zaidi.

SWALI: Ni kesi zipi mnazokutana 
nazo wakati wa kutoa msaada wa 
kisheria?

LULU: Kesi tunazokumbana nazo 
mara nyingi zinakuwa za madai 
pamoja na jinai. Katika mradi wetu, 
kupitia wasaidizi wetu wa kisheria, 
tunashughulika zaidi na kesi za ma-
dai ambazo zinakuwa bado hazijafi-
ka mahakamani.

Mara nyingi kesi ambazo zime-
shafika mahakamani wasaidizi wetu 
wa kisheria huwa hawashughuliki 
nazo kwa kuwa ni nje ya maeneo 
yao ya kiutengaji.

Hata hivyo, kuna baadhi ya kesi 
zinazoshindikana mahakamani hu-
warudia wasaidizi wetu wa kisheria 
ambao hushughulika nao na wakati 
mwingine hufanikiwa kuzitatua 
kwa amani kabisa pasipo tatizo 
lolote.

Ikumbukwe kuwa kesi nyingi zi-
napelekwa mahakamani, lakini ni 
asilimia nne ndizo zinazomalizika. 
Hivyo, wasaidizi wetu wa kisheria 
bado wana kazi kubwa ya kufanya 
kuendelea kusaidia jamii.

SWALI: Ni matukio yapi mnay-
oyaona yamekithiri katika kesi mna-

zoshughulikia? Unadhani kwanini?
LULU: Kati ya kesi 99,844 zili-

zoripotiwa kwa mwaka 2020 kwa 
mfano, suala kubwa lilionekana 
kuripotiwa kwa kiwango kikubwa 
ni migogoro ya ardhi ambayo im-
eripotiwa kwa asilimia 33 ikifuatiwa 
na kesi za mirathi ambazo zimeri-
potiwa kwa asilimia 12, na migogoro 
ya ndoa ambayo nayo imeripotiwa 
kwa asilimia 11.

Katika migogoro ya ardhi 11,474 
iliyoripotiwa na wanawake kwa wa-
saidizi wa kisheria ilitatuliwa huku 
migogoro mingine 1,749 ilipewa 
rufani ya kwenda kwenye vyombo 
vingine vya uamuzi wa kisheria 
kama vile mahakama na kesi 2,746 
bado zinaendelea mpaka sasa.

Migogoro ya ardhi imeonekana 
kwa kiasi kikubwa kwa sababu ndi-
yo msingi wa uchumi wa watu hu-
susani walioko katika maeneo ya vi-
jijini. Watu walio wengi hutegemea 
shughuli za kilimo ili kuendesha 
maisha yao.

Ndiyo maana ardhi imeonekana 
kwa kiasi kikubwa kuwa sehemu ya 
kesi zilizoripotiwa zaidi na kimsingi 
migogoro ya ardhi ndiyo inaongoza 
zaidi.

SWALI: Mpaka sasa mmehu-
dumia kesi ngapi za migogoro ya 
wanandoa na za wanawake kudai 
matunzo ya watoto?

LULU: Kama nilivyosema hapo 
awali, migogoro ya ndoa nayo imeri-
potiwa kwa kiasi kikubwa ukiacha-
na na ya ardhi pamoja na mirathi.

Ripoti yetu inaonyesha kuwa kesi 
za migogoro ya ndoa 5,301 ziliripoti-
wa na wanawake, ambapo zilitatu-
liwa na kumalizika huku kesi 1,081 
zikipatiwa rufani na kesi 1,134 bado 
zinaendelea mpaka sasa.

Kesi za migogoro ya matunzo ya 
watoto zilizoripotiwa na wanawake 
zilikuwa 5,949 ambazo zilitatuliwa 
na kumalizika kabisa huku kesi 
1,062 zikipatiwa rufani kwa ajili ya 
hatua nyingine zaidi katika vyombo 
vingine vya sheria.

Kesi 1,013 za matunzo ya watoto 

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Shirika la Legal Services 
Facility (LSF), Lulu Ng’wanakilala.

inatajwa zaidi kutokana na uwapo 
wa matukio mengi ya ndoa za uto-
toni.

Kuna mikoa ya Arusha na Man-
yara ambayo kwa pamoja inatajwa 
kuwa na vitendo vingi vya ukatili 
wa kijinsia hususani ukeketaji. Asil-
imia 80 ya visa vingi vya ukeketaji 
viliripotiwa kutokea katika Mkoa wa 
Arusha.

Mila potofu katika jamii na uele-
wa mdogo juu ya athari ya vitendo 
vya ukatili wa kijinsia kama vile 
ukeketaji, ni sababu ya kuendelea 
kuwapo kwa matukio kama haya.

SWALI: Katika maadhimisho Siku 
ya Wanawake Dunia, mchango wa 
LSF ni upi katika jamii hususani wa-
nawake?

LULU: LSF ni shirika lisilo la kish-
erikali linalowezesha upatikanaji 
wa haki hususani kwa wanawake. 
Tunawezesha upatikanaji wa haki 
kupitia watoa huduma za msaada 
wa kisheria, lakini pia tunawez-
esha jamii kujua sheria na kutam-
bua haki zao kwani tunaamini mtu 
akijua sheria, ataitumia kudai haki 
yake na mwisho kuipata.

LSF tunatambua pamoja na 
kwamba masuala ya haki yanaikum-
ba jamii nzima, lakini wanawake wa-
naathirika zaidi katika kupata haki 
zao za kiuchumi, kijamii na kisiasa. 

Kumekuwa na changamoto ny-
ingi kwa wanawake kumiliki ardhi, 
kushiriki katika nafasi za uamuzi, 
kurithi mali na nyingine nyingi.

Programu hii ya upatikanaji wa 
haki inawajengea wanawake uwezo 
kwenye masuala ya kisheria, lakini 
pia tumewawezesha wale waliopata 
matatizo ya kupokonywa haki zao 
kuzipata. Katika kufanikisha haya 
yote, LSF inafadhiliwa na wadau wa 
maendeleo ambao ni DANIDA, DFID 
pamoja na Umoja wa Ulaya (EU).

SWALI: Corona imewaathiri vipi 
katika utendaji wenu?

LULU: Kuwapo kwa ugonjwa 
wa corona kumeathiri baadhi ya 
shughuli zetu zinazohusisha mku-
sanyiko wa watu wengi husani kazi 
zinazofanya na wasaidizi wa kishe-
ria katika jamii za kutoa elimu kwe-
nye mikutano na magulio.

Kazi hii zilisimama kabisa, lakini 
kumekuwa na ubunifu kama vile ku-
tumia magari ya matangazo pamoja 
na kipaza sauti kutoa ujumbe, lakini 
ofisi za wasaidizi wa kisheria hazi-
jafungwa bado wananchi wanaen-
delea kupatiwa huduma.

Covid-19 imetusaidia kufikiri 
njia mpya na za kibunifu kuweza 
kuwafikiwa wananchi kama vile 
kufanya mikutano yetu kupitia 
mitandao, kutumia redio, televi-
sion na mitandao ya kijamii kufiki-
wa watu, kuanzisha ‘mobile APP’ 
itakayokuwa na uwezo wa kutoa 
mfunzo, kutoa msaada wa kisheria 
kwa jamii kupitia simu ya mkononi.

Tunachohofia sana ni pengine 
kupungua kwa ruzuku tunazopokea 
kutoka kwa wadau wa maendeleo. 
Hii inaweza kutokea kwa vile nchi 
nyingi za Ulaya zimeathiriwa kwa 
kiasi kikubwa na Covid-19.

bado zinaendelea kushughulikiwa 
mpaka sasa. Elimu bado inahitajika 
katika jamii ili kuhakikisha watu wa-
nazitambua sheria.

Hii itasaidia watu kuepuka ku-
fanya makosa ambayo yatawafanya 
waingie katika matatizo, mfano 
kutelekeza mtoto. 

SWALI: Nini kifanyike kukome-
sha tatizo hili?

LULU: Vyombo vinavyosimamia 
sheria vinapaswa kuendelea kusi-
mamia zaidi ili kuhakikisha kila mtu 
anakuwa chini ya sheria ili kujenga 
jamii yenye usawa pasi na kukan-
damiza mtu mwingine kwa sababu 
zozote zile.

SWALI:  Tatizo la wanawake wa-
jane kudhulumiwa mali ni kubwa 
kiasi gani katika jamii?

LULU: Kwa ujumla, wanawake 
ndiyo kundi kubwa linalokumbana 
na changamoto mbalimbali zinazo-
hitaji huduma za msaada wa kishe-
ria.

Kwa mujibu wa takwimu zetu, 
wanawake wanaongoza kwa kuri-
poti matukio mbalimbali yanay-
owakumba katika jamii kama vile 
kufanyiwa vitendo vya ukatili wa 
kijinsia, migogoro ya ardhi na ndoa, 
ukeketaji na hata mirathi.

Ripoti yetu ya mwaka 2020 inao-
nyesha kuwa kesi za mirathi takrib-
ani 11,555 ziliripotiwa, ambapo kesi 
5,686 (asilimia 49) ziliripotiwa na 
wanawake.

Bado suala la mila potofu zina-
zochochea ukandamizaji wa mwa-
namke katika jamii. Ndiyo sababu 
ya kuendelea kuwapo kwa vitendo 
mbalimbali vya unyanyasaji wa ki-
jinsia.

Mathalani, jamii ya wafugaji 
maeneo ya Arusha hasa Wilaya ya 
Ngorongoro kumekuwa utekelezaji 
wa mila mbovu zinazomkandamiza 
mwanamke na kumnyima haki ya 
kumiliki ardhi.

SWALI: Nini kifanyike ili kupun-
guza au kumaliza kabisa ukatili wa 
kijinsia nchini?

LULU: Kwanza, inapaswa kue-
leweka kuwa vita ya kupinga na ku-
pambana na ukatili wa kijinsia ni ya 
kila mmoja wetu katika jamii pasipo 
kujali jinsia.

Hivyo, iwe mwanamke au mwa-
naume, kila mmoja wetu anapaswa 
kuwa mstari wa mbele katika kuke-
mea vikali vitendo vya ukatili mbal-
imbali wa kijinsia.

Naamini kabisa, endapo kila 
mmoja wetu akiamua kuwa ukatili 
hauna nafasi katika jamii, basi viten-
do kama hivyo vitamalizika.

Kila mmoja akiwajibika kwa nafa-
si yake tutatokomeza kabisa ukatili 
huu wa kijinsia. 

SWALI: Maeneo gani ya nchi ya-
mekithiri kwa matukio ya unyan-
yasaji wa wanawake na watoto?

JIBU: Mikoa ya Tabora na Katavi 
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MAONI & UCHAMBUZI

TAYARI wawakilishi wa Tanzania kwenye Ligi ya Mabingwa 
Afrika, Simba, wamekamilisha mzunguko wa kwanza wa 
michuano hiyo hatua ya makundi wakiwa kileleni mwa msi-
mamo wa Kundi A, linalozijumuisha Al Ahly ya Misri, AS Vita 
ya DR Congo na Al-Merrikh ya Sudan.

Simba ambayo ilianza kwa kushinda bao 1-0 ugenini dhidi 
ya AS Vita, kisha ikaibuka na ushindi kama huo ikiwa nyumba-
ni katika Uwanja wa Benjamin Mkapa dhidi ya Al Ahly kabla ya 
Jumamosi iliyopita kulazimisha sare tasa nchini Sudan dhidi 
ya Al-Merrikh, imejikusanyia pointi saba hadi sasa mzunguko 
huu wa kwanza ukiwa umekamilika.

Kwa pointi hizo, ni wazi sasa Simba imejiweka katika nafasi 
nzuri ya kufuzu hatua ya robo fainali ya michuano hiyo inay-
oongoza kwa utajiri kwa ngazi ya klabu barani Afrika, hasa 
kutokana na wapinzani wao wanaowafuata kwa karibu, AS 
Vita na Al Ahly kuwa na pointi nne kila moja huku Al-Merrikh 
ikiburuza mkia kwa alama moja.

Kwa sasa macho na masikio lakini pia na maombi kwa 
mashabiki wa soka nchini na Watanzania kwa ujumla, ya-
meelekezwa kwa wawakilishi wengine wa nchi kwenye mi-
chuano ya Kombe la Shirikisho Afrika, Namungo FC.

Miamba hiyo kutoka Ruangwa mkoano Lindi, ambayo ipo 
Kundi D pamoja na Pyramids ya Misri, Nkana FC ya Zambia na 
Raja Casablanca ya Morocco, keshokutwa Jumatano itaanza 
kibarua kigumu cha hatua ya makundi ikiwa ugenini dhidi ya 
Wamorocco hao.

Kwa ujumla tunatambua Namungo ipo kundi gumu hasa ku-
tokana na ukweli kwamba timu itakazokutana nazo ni zoefu 
na kongwe kwenye michuano hiyo inayoshika nafasi ya pili 
kwa utajiri kwa ngazi ya klabu barani Afrika baada ya ile ya 
Ligi ya Mabingwa.

Pamoja na ugumu huo, hatuna shaka na uwezo wa Namun-
go, kwani hadi kufika hatua hiyo, imeonyesha inaweza baada 
ya kuitoa timu kongwe na zoefu, CD de Agosto ya Angola kwe-
nye mechi ya ya mchujo kuwania kufuzu hatua ya makundi.

Hivyo, tunaamini kama uongozi wa klabu, wachezaji na 
benchi la ufundi watakuwa wamejipanga vizuri kukabiliana 
na changamoto zote za nje na ndani ya uwanja, hakuna kina-
choweza kuizuia Namungo kuandika historia mpya katika mi-
chuano hiyo.

Tunachotaka kwa sasa ni kuona Namungo nayo inabeba 
vema jukumu hilo la kuipeperusha bendera ya Tanzania kwe-
nye michuano hiyo kwa kujiweka katika nafasi ya juu kileleni 
mwa kundi lake ili kuondoa hofu ya kufuzu hatua ya robo 
fainali na kutimiza lengo la Watanzania kuona kwa mara ya 
kwanza Tanzania inafanikiwa kuingiza timu mbili hatua ya 
robo fainali kwa msimu moja.

Kadhalika, tunatambua kwa hatua tu ambayo Simba na Na-
mungo zimefikia katika michuano hiyo ya CAF, tayari zimei-
wezesha Tanzania kushika nafasi ya 12 kwenye viwango vya 
CAF kwa nchi zinazoruhusiwa kuingiza timu nne kwa msimu 
mmoja katika mashindano hayo, lakini bado inaweza kupoteza 
nafasi hiyo kama timu hizo hazitafuzu hatua ya robo fainali na 
nchi nyingine zinazoifukuzia zikifanya vizuri na kufika mbali 
zaidi katika michuano hiyo msimu huu.

Kwa mantiki hiyo, Watanzania kwa ujumla hatuna budi 
kuwa nyuma ya timu hizo kwa hamasa na maombi lakipi pia 
Simba na Namungo tukizitaka kutotazama mafanikio yao bin-
afsi katika michuano hiyo, bali kutambua wajibu wao mkubwa 
katika kupigania nafasi ya Tanzania kuingiza timu nne msimu 
ujao na mingine mbeleni kwa kufika mbali zaidi.

Na Adam 
Fungamwango

Kuna haja sasa kwa Ligi ya 
Wanawake kuonyeshwa laivu

 Muungwana Lazima Nilonge

Simba, Namungo ibebeni 
vizuri Tanzania timu 4 CAF
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ILIKUWA si rahisi nchini 
kuona mashabiki wa soka 
wanahangaika kwa ajili ya 
kuangalia mechi ya soka la wa-
nawake. Lakini katika hali isiyo 
ya kawaida, Ijumaa iliyopita 
mashabiki wa soka walijazana 
kwenye vibanda umiza, kwe-
nye mabaa, mahotelini, kumbi 
mbalimbali za starehe, na hata 
kwenye Uwanja wa Uhuru ji-
jini Dar es Salaam kutazama 
mechi ya mahasimu wa jadi 
nchini, Simba Queens na Yan-
ga Princess.

Katika mechi hiyo ya Ligi 
Kuu ambayo Simba iliibuka na 
ushindi wa mabao 3-0, kilicho-
vutia zaidi ni hamasa ile ile ya 
ushabiki wa klabu kubwa mbili 
nchini kama inavyokuwa kwa 
wanaume.

Ilikuwa si rahisi kuona 
mashabiki wa Simba waki-
furahi eti timu ya wanawake 
imeshinda, au Yanga kuhuzu-
nika kwa sababu timu yao ya 
kinadada imefungwa.

Lakini kwenye mechi hii hali 
ilikuwa tofauti. Mashabiki wa 
Simba walishangilia kama timu 
ya wanaume imeshinda na wa 
Yanga walionyesha kuhuzuni-
ka, pia kwenye vibanda umiza 
pamoja na kuangalia, lakini 
watu walikuwa wakibishana 
kuhusu mechi hiyo.

Wachezaji wa timu hizo nao 
hawakuwaangusha mashabiki, 
walicheza soka safi ambalo 
nadhani baadhi ya mashabiki 
walikuwa hawajawahi kuona 
kinadada wakicheza kwa ki-
wango cha juu kiasi hicho.

Uwezo mkubwa uliokuwa 
ukionyeshwa na kinadada hao 
uliwakuna wengine waliokuwa 
wanaangalia laivu kwenye 
televisheni na kusema kabisa 
kuwa hawakujua kuwa wana-
kosa uhondo kwenye Ligi Kuu 
ya Wanawake nchini Tanzania 
kwa kiasi hicho.

Mashabiki walipata bu-
rudani ya aina yake kutoka 
kwa wachezaji wa Yanga kwa 
kushuhudia kipaji kama cha 
kipa Husna Zuberi, Mrundi An-
iela Uwimana, Neema Chibara, 
mpiga faulo wao matata, Hap-
pyness Mwaipaja, Fatuma 
Bushiri ‘Tshishimbi’ na straika 
wao hatari Aisha Masaka.

Kwa upande wa Simba iliku-
wa ni starehe kuwaona Mwa-
nahamisi Omari, kinara wa 
mabao kwenye ligi hiyo, Opa 
Clement, beki matata Juliet Sin-
gano, Asha Jaffar, Mrundi Joel 
Bukuru bila kumsahau dada 
wa Kikongomani Mawete Mu-
solo aliyekuwa ndiye nyota wa 
mchezo kwa mashabiki wengi 
walioangalia mechi hiyo, ku-
tokana na uwezo mkubwa al-
iouonyesha, akivaa namba 17, 
na vitu alivyokuwa akivifanya, 
mtaani tayari amepachikwa 
jina la Clautos Chama.

Hii ni mechi moja tu na tayari 
si tu mashabiki wameshaanza 
kuwafahamu wachezaji hao, 
lakini pia wanaonekana ku-
taka kufuatilia hata michezo 
mingine ya ligi inayoendelea.

Kutokana na hali hiyo, kuna 
haja sasa kwa Shirikisho la 
Soka nchini (TFF), pamoja na 
wadhamini wa ligi wanaoru-
sha matangazo kwenye lunin-
ga, kuanza kuonyesha baadhi 
ya mechi ili kuupa mchezo huo 
msukumo, nguvu na kuanza 
kupendwa na mashabiki kama 
ilivyo kwa upande wa wa-
naume.

Kumbe hakuna uchawi 
mwingine wowote wa kuli-
kuza soka la wanawake, bali 
ni kuanza kuonyesha baadhi 
ya mechi na taratibu utaanza 
kuwa na mashabiki wengi am-
bao watakuwa wanafuatilia.

Kama ikiwa hivi, basi hata 
wadhamini wengine sasa 
wataanza kujitokeza na hiyo 

ndiyo njia ya kupata pesa ili 
kuboresha soka hilo na hata 
maisha ya kinadada hao, 
kwani posho zao zitaongezeka 
na kupata matunzo ya kambi 
nzuri, usafiri, chakula chao na 
maandalizi yatakuwa mazuri 
kuliko sasa.

Kuanza kuingia kwa baadhi 
ya watu kama Fatma Dewji 
kuwa mlezi wa Simba pamoja 
na Yvonne Cherry maarufu 
Monalisa kuteuliwa kuwa mse-
maji wa klabu hiyo, ni ishara 
nzuri kuwa soka la wanawake 
taratibu sasa linaanza kupanda 
juu.

Tunaona sasa kuna hata 
wachezaji wa kigeni kwenye 
soka la wanawake kama tulivy-
owashuhudia kina Uwinama, 
Bukuru na Mawete, hivyo sasa 
kinachohitajika ni ubunifu tu 
kwa TFF, hasa huu wa kuwao-
nyesha baadhi ya mechi.

Nasema hivi kwa sababu 
baadhi ya mashabiki walikuwa 
wanalalamika kuwa kumbe 
hata kwenye ligi ya wanawake 
kuna uhondo na wangetamani 
waendelee kuangalia, lakini 
huwa hawaonyeshi, hivyo in-
awapa tabu.

Niwapongeze TFF na Azam 
TV kwa kurusha mechi hiyo 
kwani imefanya wengi sasa 
kufahamu soka la wanawake 
lipoje au ligi yao iko vipi na 
wamekubali kama kiwango ni 
kile, basi ipo vizuri, kilichobaki 
tu sasa ni kufanya kama wana-
vyotaka.

Hii itafanya hata sasa watu 
waanze kulipa viingilio uwan-
jani kwa siku za usoni, kwani 
tayari watakuwa wameshapa-
ta uhondo na itakuwa ni faida 
kwa      TFF, ligi yenyewe na 
timu zote za wanawake kwa 
ujumla, kwani  bado zinatun-
zwa kwenye mazingira duni, 
lakini pia nchi itafaidika kwa 
mapato.
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Fedha za ng’ombe zilivyomponza kupata kilema

2,162 hawajaripoti kidato cha 1
Shirika 
laiomba 
Serikali 
unafuu bei 
taulo za kike
Na Neema Emmanuel, MWANZA

SERIKALI imeombwa kusimamia 
upatikanaji wa taulo za kike kwa 
gharama nafuu ili kusaidia watoto 
wa kike kujihifadhi na kuhudhuria 
masomo yao vizuri.

Hayo yalisemwa mwishoni mwa 
wiki na Mwanasheria na Meneja 
Mipango wa Shirika la Wadada 
Solution Gender Based on Violence 
mkoani Mwanza, Anitha Samson, 
wakati akizungumza na Nipashe 
kuwa suala la taulo za kike ni 
tatizo kwa kuwa bei wanayouziwa 
ni kubwa ikilinganishwa na maisha 
ya baadhi ya wanawake.

Samson alisema hali hiyo hu-
changia wanafunzi wa kike kujihu-
sisha na uhusiano wa kimapenzi ili 
waweze kupata fedha za kununua 
na matokeo yake wanapata 
ujauzito na kusitisha masomo huku 
wakipoteza malengo yao.

“Serikali itambue umuhimu wa 
kupunguza bei ya taulo za kike 
najua, tamko likitoka serikalini kila 
mtu atafanya endapo litawekewa 
mkazo, maana mwanzo tamko 
lilitolewa na kodi iliondolewa kwe-
nye bidhaa hizo, lakini mwisho wa 
siku bei ikabaki juu,” alisema.

Alisema wengine wamelazimika 
kutumia kinyesi cha ng’ombe am-
bacho wanatengeneza kwa ajili ya 
kuweka kama taulo za kike huku 
wengine wakitumia vitambaa bila 
kuelewa namna ya kuvitumia.

 “Unakuta mtu anaanika vitam-
baa sehemu ambazo hamna joto, 
havikauki vizuri na hawavipigi 
pasi ili kuua vidudu vinavyoweza 
kuhatarisha afya yao katika 
mfumo wa uzazi na pia kushindwa 
kuvifua vizuri kutokana na sehemu 
nyingine kuwa na tatizo la maji,” 
alisema. 

Alisema wanahamasisha watoto 
wa kiume kupigania watoto wa 
kike kupata elimu pamoja na ku-
sisitiza utoaji wa elimu ya afya ya 
uzazi kuanzia mtoto akiwa elimu 
ya msingi ili imsaidie katika ukuaji 
wake na kutimiza ndoto zake.

Kwa upande wake mmoja wa 
wakazi wa Kata ya Nyamanoro, 
Agnes Lucas, alisema ipo haja ya 
jamii, wadau na serikali kuchukulia 
suala la taulo za kike kama ajenda 
ya kudumu.

“Jambo hili tulichukulie kwa 
uzito wake maana nikitafakari 
watoto wanaoishi katika mazingira 
magumu kiukweli napata kigugu-
mizi, inabidi lifanyike jambo hili 
taulo za kike zipatikane bure,” 
alisema.

Na Said Hamdani, LINDI

WANAFUNZI 2,162 sawa na 
asilimia 13. kati ya 15,860 wali-
ochaguliwa kuendelea na elimu 
ya sekondari mkoani Lindi mwa-
ka huu, hawajaripoti kwenye 
shule walizopangiwa kutokana 

na sababu mbalimbali, zikiwamo 
utoro.

Mshauri wa elimu katika Mkoa 
huo,Victor Kayombo, alibainisha 
hayo alipokuwa anazungumza 
na Nipashe, na kufafanua kuwa 
wanafunzi hao ambao hawa-
jaripoti  shule katika shule wal-

izopangiwa hadi Februari 26, 
2021,ni  wasichana 1,157 na wavu-
lana 1,005, huku Halmashauri za 
Nachingwea na Kilwa zikiongoza 
kwa kuwa na idadi kubwa ya wa-
toto 533.

Kayombo alisema Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kilwa 

ina wanafunzi wasioripoti (481), 
Nachingwea (452), Mtama (390), 
Ruangwa (353), Liwale (292) na 
Lindi Manispaa (194).

Alisema kufuatia hali hiyo, 
baadhi ya wazazi na walezi 
wameanza kuchukuliwa hatua, 
ingawa hakuzitaja.

Na Samson Chacha, RORYA

MKAZI wa Kijiji cha Kitembe, 
Kata ya Kitembe tarafa ya Gi-
rango, wilayani Rorya, Peter 
Ochieng (53), amenusurika kifo 
baada ya kukatwa mapanga na 
watu wanaodaiwa kuwa ndugu 
zake waliokuwa wanataka fedha 
alizouza mifugo na kumsaba-
bishia kilema cha mikono.

Watuhumiwa hao wametajwa 
kuwa ni Omolo Oyugi na Kwaga 

Oyugi, waliokuwa na silaha za 
jadi ambao wanadaiwa kumva-
mia Ochieng nyumbani kwake 
usiku akiwa amelala na kuvunja 
mlango na kuanza kumkata 
kwa mapanga huku wakimtaka 
atoe fedha alizokuwa maeuza 
ng’ombe wake wawili. 

Akizungumza na waandi-
shi wa habari katika Kijiji cha 
Kitembe wilayani Rorya, mwis-
honi mwa wiki, Ochieng alisema 
Januari 4, mwaka huu alipeleka 

ng’ombe wake wawili kuwauza 
katika mnada wa Randa wote 
kwa Sh. 1,200,000.

Alisema wakati akiuza mifugo 
yake ndugu zake walimuona ak-
ipokea fedha hizo.

Alisema ilipofika usiku saa 
nane alisikia mlango wa ny-
umba yake ukivunjwa na al-
ipoamka na mke wake kupiga 
kelele za kuomba msaada kwa 
majirani, wahalifu hao, walianza 
kuwashambulia kwa kumkata 

mapanga kichwani, mgongoni, 
kifuani na mikononi na kum-
sababishia kilema.

Kamanda wa Polisi Tarime 
Rorya ACP William Mkonda, am-
ethibitisha kutokea kwa tukio 
hilo na kudai kuwa  mtuhumiwa 
Omolo Oyugi, amekamatwa na 
Jeshi la Polisi linaendelea kum-
saka mtuhumiwa wa pili Kwaga 
Oyugi, ili kufikishwa mahakam-
ani kujibu tuhuma zinazowaka-
bili.

Mbunge wa Musoma Vijijini mkoani Mara, Prof. Sospeter Muhongo, akiwa mbele ya pikipiki sita ambazo amewanunulia wasaidizi wake 
juzi, kwa ajili ya kurahisisha utendaji wa kazi zao za kumsaidia kuleta maendeleo jimboni humo. PICHA: MPIGA PICHA WETU

Waliokuwa wafanyakazi Bulyanhulu wadai malipo
Na Shaban Njia, KAHAMA

ZAIDI ya watu 200 waliokuwa 
wafanyakazi wa mgodi wa Buly-
anhulu, Halmashauri ya Msalala, 
mkoani Shinyanga, wamemu-
omba Naibu Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana na 
Ajira, Patrobas Katambi, kuin-
gilia kati malipo ya stahiki zao.

Walitoa malalamiko hayo 

mwishoni mwa wiki kwa Waziri 
Katambi kuwa tangu kusimam-
ishwa kazi miaka 11 iliyopita 
mpaka sasa hawajalipwa stahiki 
zao. Mtumwa Mkweka, alisema 
alikuwa mfanyakazi wa mgodi 
wa Bulyanhulu tangu mwaka 
1998 kama mlinzi na mwaka 2017 
alisimama kazi baada ya kuumia, 
lakini mpaka sasa hajalipwa sta-
hiki zake. Alisema kuwa mgodi 

uliendelea kumhudumia kimat-
ibabu na mwaka 2018 walisitisha 
matibabu na akarejea nyumbani 
na kwamba sasa anaonekana 
mzigo ndani ya familia yake.

Jamada Jabili, alisema alikuwa 
miongoni mwa wafanyakazi na 
aliumia kwenye uti wa mgongo 
akiwa kazini na mwaka 2015 
aliondolewa kazini na kupewa 
Sh. 3,000,000, wengine Sh. 

5,000,000 fedha ambazo hazi-
kukidhi mahitaji kulingana na 
ugonjwa waliopata.

Alisema kuwa kwa sasa hawe-
zi kufanyakazi yoyote.

Kwa upande wake, Katambi 
alikiri kutambua malalamiko 
hayo ambayo yalifika ofisini 
kwake na kwamba nyaraka zao 
zipo na kuwaomba kuwa na 
subira.
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Mpango wa bima kwa vikundi waanza
Na Mwandishi Wetu 

BARAZA la Taifa la Uwez-
eshaji wa Wananchi Kiuchumi 
(NEEC), kwa kushirikiana na 
Kampuni ya Bima ya Sanlam 
General pamoja na Mamlaka 
ya Usimamizi wa Bima (TIRA) 
wamezindua mpango wa bima 
kwa vikundi vya VICOBA ili 
kuongeza ushiriki wa vikundi 
hivyo katika sekta za fedha 
na kupunguza gharama wan-
apofikwa na majanga au vifo. 

Akizungumza na waandishi 
wa habari jijini Dar es Salaam  
baada ya uzinduzi wa mpango 
huo, Katibu Mtendaji wa NEEC, 

Beng’I Issa, alisema NEEC ita-
fanya kazi ya kuratibu na kusi-
mamia mpango huo pamoja na 
kuhakikisha malengo yaliyoku-
sudiwa yanatimia.

 “Baraza limekuwa likiwaun-
ganisha wananchi na fursa za 
kiuchumi hivyo ujio wa Sanlam 
utaongeza chachu ya wananchi 
kujua umuhimu wa Bima ka-
tika kuchochea maendeleo ya 
nchi lakini pia kukabiliana na 
changamoto ambazo wananchi 
wamekuwa wakikumbana nazo 
wakati wa majanga na vifo,’’ 
alisema  Beng’I.  Aidha, alisema 
Baraza litatengeneza mwon-
gozo wa usimamizi wa mpango 

huo, unatekelezwa ikiwa pamo-
ja na kuwaunganisha waratibu 
wa uwezeshaji walioko kwenye 
mikoa/halmashauri na watend-
aji wa Sanlam ili wawafikie wa-
nanchi.   Ofisa Mtendaji Mkuu 
wa Sanlam,  Geofray Masige, 
mbali ya kuipongeza Serikali 
kwa kuweka mazingira ma-
zuri ya kushirikisha wadau wa 
sekta binafsi ili kutatua changa-
moto za wananchi, alisema 
makubaliano hayo ni hatua 
muhimu ya kuwawezesha 
wajasiriamali wadogo husu-
sani wanaofanya shughuli zao 
kwenye vikundi nchi nzima.   
“Gharama ya bima hii kwa kila 

mwana kikundi ni Sh.7,000 kwa 
mwaka na Sanlam itatoa mkono 
wa pole kwa mwanachama au 
mrithi atakapofariki kifo cha 
kawaida au cha ajali,’’ alisema 
na kufafanua kuwa kwa kifo cha 
kawaida mwanachama atalip-
wa Sh.1,000,000 na kifo cha aja-
li ni Sh. 2,000,000 wakati vifo 
vya warithi wao Sanlam itatoa 
mkono wa pole wa Sh. 500,000. 

Kaimu Mkurugenzi    wa 
Mipango, Tafiti na Maendeleo 
ya Masoko kutoka TIRA, Za-
karia Muyengi, alisema wao 
wataendelea kusimamia utoaji 
wa elimu kwa wananchi juu ya 
umuhimu wa bima.

Kunenge aagiza viongozi 
kutatua kero za wananchi

Gairo yapitisha bajeti 
zaidi ya bil. 20/- 
Na Frank Kaundula,  MOROGORO

MADIWANI wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Gairo, mkoani Morogoro, wamepitisha bajeti ya 
Sh. 20,985,913,464.72 katika mwaka wa fedha 
2021/2022 zinazotokana na vyanzo mbalimbali 
vya mapato wilayani hapo.

Hayo yalisemwa mwishoni mwa wiki iliyopita 
na Mwenyekiti wa halmashauri hiyo, Rachael 
Nyangas, kwenye kikao cha Baraza la Madiwani 
ambao wote waliomba bajeti hiyo itumike kuleta 
maendeleo ya wananchi kila kata.

“Nachukua fursa hii kuwashukuru madiwani 
wote kwa kuipitisha bajeti hii, ni matumaini yan-
gu kuwa wilaya yetu ya Gairo itapata maendeleo 
makubwa katika maeneo mbalimbali hasa kwe-
nye kata zetu sisi madiwani,” alisema Rachael.

Alisema miongoni mwa miradi ambayo im-
eelekezwa katika bajeti hiyo ni pamoja na kuen-
deleza kilimo cha mazao ya kimkakati ikiwamo 
korosho, pamba, ufuta, kahawa na katani na pia 
kuwawezesha wananchi kiuchumi ili kuongeza 
mapato.

Kwa upande wao madiwani waliomba fedha 
zote zitumike kuleta maendeleo yaliyokusudiwa 
ili kila mwananchi kwenye kata yake apate kunu-
faika kutokana na maendeleo mbalimbali yata-
kayokuwapo.

Na Maulid Mmbaga

MKUU wa Mkoa wa Dar es 
Salaam, Aboubakar Kunenge, 
amewataka viongozi wa mkoa 
huo kutimiza majukumu kwa 
kutatua kero za wananchi na 
kutekeleza miradi ya maende-
leo.

Aliyasema hayo jana katika 
kikao cha kwanza cha kamati 
ya ushauri ya mkoa (RCC) 
kilichofanyika Dar es Salaam 
na kuhudhuriwa na Waziri 

wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa 
Rais Muungano na Mazingira, 
Ummy Mwalimu.

Aliwataka viongozi kujadili 
na kushauriana kuhusu maen-
deleo ya mkoa na kuhakikisha 
wanajibu kero za wananchi 
kimkakati na kuboresha maisha 
yao. Alisema kila wanapofanya 
ziara kwa wananchi wanaku-
tana na kero nyingi ikiwamo za 
taka na barabara ambazo kim-
kakati zinatakiwa kutatuliwa 
kwa mustakabali wa maende-

leo ya wananchi na taifa.
Alisema viongozi wana waji-

bu wa kuhakikisha vipaumbele 
wanavyo viweka kwaajili ya 
wananchi vinakuwa sahihi na 
kusimamia yanayotakiwa ku-
fanyika.

Aliwafahamisha wajumbe 
kuwa ofisi yake ilipokea magari 
20 yatakayosaidia utunzaji wa 
mazingira kwa kukusanya taka.

Waziri Ummy wakati wa ku-
wasilisha muongozo wa maz-
ingira katika usafishaji wa mito 

na kuondoa taka ngumu kwe-
nye mkoa huo, alisema kume-
kuwa na uchimbaji holela wa 
mchanga ambao unasababisha 
uharibifu mkubwa wa mazin-
gira unaochangia kuharibika  
kingo za mito kupanuka.

Alisema alipata taarifa katika 
Wilaya ya Kinondoni ndani ya 
kipindi cha miaka mitatu ny-
umba 209 zilianguka sababu 
ikitajwa kuwa ni uchimbaji 
holela wa michanga kwenye 
mito na mabonde.
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Wakili Rehema Mmanga akitoa elimu ya haki za wasichana na kupinga ukatilli wa kijinsia kwa wanafunzi wa Mugabe Sekondari, jijini 
Dar es Salaam juzi ambayo Chama cha Wanasheria cha Tanganyika kupitia Kamati ya Jinsia na HIV/AIDS ikiwa ni sehemu ya maa-
dhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani, ambayo inafikia kilele chake kesho. PICHA: MPIGA PICHA  WETU

Watakiwa kushirikiana 
kudhibiti uvuvi haramu
Na Elizabeth Faustine, MWANZA

WANANCHI wametakiwa kushirikiana ku-
dhibiti uvuvi haramu katika Ziwa Victoria ili 
kuendelea kunufaika na rasilimali zake.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba Nda-
ki, alitoa wito huo mwishoni mwa wiki katika 
kikao cha wadau wa uvuvi Kanda ya Ziwa, 
kuhusu ulinzi na usimamizi wa rasilimali za 
uvuvi.

Mashimba alisema suala hilo ni jukumu la 
kila mmoja katika ngazi zote kuanzia kiton-
goji mpaka wilaya ili kuudhibiti.

“Ikiwa uvuvi haramu tutaukumbatia tut-
ajiangamiza wenyewe, ninyi mnaofaidika 
na ziwa mpo na athari mnaiona kwanini 
waje maaskari kutoka Dodoma au sehemu 
nyingine kuja kufanya msako kwenu, ndugu 
zangu naomba tushirikiane wote, ngazi ya 
kitongoji, kijiji, kata wote hili ni jukumu letu 
suala la uvuvi haramu halikubaliki,” alisema 
Ndaki.

“Ipo dhana inayozungumzwa kuwa uvuvi 
haramu ni dhana tu inayojengwa na wataala-
mu na serikali na kuna dhana nyingine kuwa 
samaki wapo tu ziwani na kuongeza kuwa 
ikiwa uvuvi haramu tutaukumbatia tutaji-
angamiza wenyewe,” alisema.

Mwenyekiti wa Kikundi cha Usimamizi 
Shirikishi wa Raslimali za Uvuvi (BMU), 
Wilaya ya Rorya, Stephano Mchoye, alitaka 
halmashauri kushirikiana na vikundi hivyo 
ili kudhibiti uvuvi haramu kwa manufaa ya 
vizazi vilivyopo na vijavyo.

“Ulinzi shirikishi katika ziwa letu haujaanza 
leo, ninaomba wizara iangalie zana hizi zina-
zotumika katika uvuvi haramu zinatoka wapi 
dawa ya hiyo ikishapatikana naamini uvuvi 
haramu Tanzania hautapatikana,” alisema 
Stephano.



Jumatatu Machi 8, 2020 9

HABARI kItAIfA

Wizara yataka taasisi zake kutumia vyombo vya sheria
Na Frank Monyo 

KATIBU Mkuu Ofisi ya Waziri 
Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira na wenye 
Ulemavu), Andrew Massawe, ame-
ziagiza taasisi zilizo chini ya wizara 
hiyo kuvihusisha vyombo vya she-
ria katika kutekeleza majukumu 
yao ili kuleta usawa na uwajibikaji 
miongoni mwa taasisi husika na 
wadau wao.

Taasisi hizo ni pamoja na Wakala 
wa Usalama na Afya Mahali pa Kazi 
(OSHA), Idara ya Kazi, Tume ya Ua-
muzi na Usuluhishi (CMA), Mfuko 
wa Hifadhi kwa Jamii wa Sekta 
Binafsi (NSSF), Mfuko wa Hifadhi 

kwa Jamii wa Watumishi wa Umma 
(PSSSF) na Mfuko wa Fidia kwa Wa-
fanyakazi (WCF). 

Maagizo ameyatoa  jijini Dar 
es Salaam alipokuwa anafunga 
semina kuhusu Sheria ya Afya na 
Usalama Mahali pa Kazi Na. 5 ya 
mwaka 2003 iliyotolewa na OSHA 
kwa Mawakili wa Serikali chini ya 
Ofisi ya Mwendesha Mashtaka wa 
Serikali (DPP). 

Alisema taasisi hizo zinapaswa 
kushirikiana na vyombo hivyo vya 
dola kwa kutoa mafunzo kwa wa-
tumishi katika vyombo hivyo ili 
kuleta uelewa wa pamoja katika 
utekelezaji wa sheria mbalimbali 

ambazo utekelezaji wake unasi-
mamiwa na taasisi hizo.

“Kuna kuwa na ugumu endapo 
kila taasisi itapambana peke yake 
katika kushughulikiwa masu-
ala mbalimbali ya kisheria ya-
nayoihusu hivyo ili kuleta ufanisi 
katika utekelezaji wa sheria zenu 
ni muhimu sana kuvishirikisha 
vyombo vya kisheria vya seri-
kali ikiwemo Ofisi ya Mwendesha 
Mashtaka wa Serikali (DPP), Wak-
ili wa Serikali (Solicitor General), 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali (At-
torney General) na Jeshi la Polisi,” 
alisema Massawe

Akifungua semina hiyo, Kaimu 

Mtendaji Mkuu wa OSHA, Khadija 
Mwenda, alisema lengo la semina 
hiyo ni kujenga uelewa wa pamoja 
baina ya OSHA na Mawakili wa 
Serikali ili kurahisisha utekelezaji 
wa sheria husika.

“Tunaamini kwamba kupitia 
mafunzo haya ya leo mtapata ku-
fahamu kwa undani dhumuni kuu 
la Sheria Na. 5 ya Afya na Usalama 
Mahali pa Kazi ya mwaka 2003 na 
pia namna ambavyo OSHA inasi-
mamia utekelezaji wa sheria husi-
ka na hivyo tutaweza kushirikiana 
vizuri katika kuhakikisha kwamba 
sheria inatekelezwa ipasavyo,” 
alisema Mwenda.

Mkuu wa Wilaya ya Karatu, Abasi Kayanda, akipata maelezo kutoka kwa  Angela Malley, mmoja wa wakulima kuhusu hatua waliofikia kwenye 
kampeni zao za kustawisha mbegu za asili za mazao mbalimbali yaliyothibitishwa na wataalam kuwa na virutubisho na pia kinga za magonjwa 
mbalimbali. PICHA: ASRAJI MVUNGI

Wanawake changamkieni fursa zabuni za umma-PPRA 
Na Mwandishi Wetu

M
AMLAKA ya Kudhibiti 
Ununuzi wa Umma 
(PPRA) imewaha-
masisha wanawake 

kuchangamkia fursa za zabuni za 
umma ili kujikomboa kiuchumi 
kwa kuwa Sheria ya Ununuzi wa 
Umma inawatambua na imewapa 
nafasi ya kipekee. 

Katika ujumbe wake kwa umma, 
Mkurugenzi wa Kujenga Uwezo na 
Ushauri kutoka PPRA, Mhandisi 
Mary Swai, alisema kuwa katika 
kusherehekea Siku ya Wanawake 
Duniani, wanawake na jamii kwa 
ujumla inakumbushwa kuwa she-
ria imewatambua wanawake kama 
moja ya makundi maalum. 

“Maboresho ya sheria yaliyo-
fanyika yameweka makundi maal-
um ambayo ni wanawake, vijana, 

wazee na watu wenye ulemavu. 
Kutokana na umuhimu wa wa-
nawake, sheria inawataka waingie 
kwenye zabuni zinazotangazwa 
na Serikali kwa sababu ni fursa,” 
alisema Mhandisi Swai. 

Aidha, alieleza kuwa hatua hiyo 
ya mabadiliko ya sheria imetokana 
na uhalisia kuwa ukimwezesha 
mwanamke kiuchumi utakuwa 
umeiinua jamii nzima kiuchumi 
kuanzia ngazi ya familia. 

Alisema kwa kuzingatia hilo, 
mamlaka imekuwa ikitoa mafunzo 
bure kwa kwa wanawake ili ku-
wajengea uwezo wa jinsi ya kush-
iriki fursa za zabuni za umma. 
Ameongeza kuwa katika mafunzo 
hayo hushirikiana na Baraza la 
Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiu-
chumi (NEEC), ambalo huwapa wa-
nawake hao elimu kuhusu fursa za 
mifuko inayotoa mitaji kuwawez-

esha. 
“Kwenye hayo mafunzo tu-

nayofanya, NEEC inatoa mada 
inayowaeleza mifuko iliyopo ya 
kuwasaidia. Unakuta wengi hawa-
jui kama kuna mifuko mingi am-
bayo wanaweza kuichangamkia 
ikaongeza mitaji yao na baadaye 
wakarudisha kidogo-kidogo. Kuna 
mifuko zaidi ya thelathini (30) am-
bayo Baraza linawaeleza. Kwahiyo, 
ni wao tu kuchangamkia fursa,” 
alisema Mhandisi Swai. 

Pia, aliwakumbusha wanawake 
kuwa Serikali imeweka utaratibu 
mzuri zaidi wa kumwezesha kila 
mwanamke. Kwamba katika kila 
Halmashauri kuna idara inay-
oshuhulika na wanawake, na kati-
ka kila makusanyo ya Halmashauri 
husika kuna asilimia zinazoenda 
kuwawezesha wanawake. 

Amewataka wanawake wenye 

kipato cha kawaida au cha chini 
kuachana na fikra kuwa kushiriki 
tenda za Serikali kunahitaji kuwa 
na mitaji mikubwa, kwani zipo 
tenda ambazo zinahitaji mitaji mi-
dogo.  “Sio lazima kuwa na mitaji 
mikubwa, tenda za Serikali zina 
mambo mengi, kuanzia madogo 
hadi makubwa. Mfano kuna tenda 
za kufanya usafi, tenda za migaha-
wa ambazo Serikali inaweza kuhi-
taji hizo huduma na kuna tenda 
ndogondogo za bidhaa ndogon-
dogo,” alisema. 

Mkurugenzi huyo wa PPRA 
amesema kuwa hivi sasa kuna ma-
badiliko makubwa kwenye sekta ya 
ununuzi wa umma kwenye upande 
wa usawa wa kijinsia, kwani wapo 
wahandisi wengi wanawake, na 
kwenye miradi mingi mikubwa hivi 
sasa kuna wanawake wanaosima-
mia vizuri miradi hiyo. 

70 wafadhiliwa 
masomo ya kilimo
Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Bia ya Serengeti (SBL) 
imetangaza kutoa nafasi mpya 70 za 
ufadhili wa masomo kwa wanafunzi 
wanaosomea kilimo hapa nchini. 

Ufadhili huu unajumuisha ada 
pamoja na gharama nyingine zote za 
masomo katika kipindi chote mwa-
nafunzi anapokuwa chuoni.

Hii ni mara ya pili SBL inatoa ufa-
dhili wa masomo kwa wanafunzi 
waliofanya vizuri katika masomo 
yao na ambao wanatoka katika fa-
milia zenye vipato duni. Mwaka jana 
wakati SBL ikizindua mpango wake 
wa ufadhili wa masomo ya kilimo 
unaojulikana kama Kilimo Viwanda, 
ilitoa ufadhili kwa wanafunzi 40.

Programu ya Kilimo-Viwanda 
inalenga kuunga mkono jitihada za 
serikali katika kuongeza idadi ya 
wataalamu wa kilimo hapa nchini, 
kwa mujibu wa Mkurugenzi Mtendaji 
wa SBL, Mark Ocitti. 

Akitangaza wanafunzi 15 waliopa-
ta ufadhili huo kwa mwaka huu ku-
toka Chuo cha Kaole Wazazi College 
of Agriculture cha Bagamoyo mkoani 
Pwani, Ocitti alisema pamoja na 
kutoa ufadhili wa masomo kampuni 
hiyo pia inafanya kazi na wakulima 
400 ambao mwaka jana waliiuzia 
SBL tani 17,000 za nafaka sawa na 
asilimia 70 ya mahitaji yake ya ma-
lighafi kwa ajili ya kutengenezea bia.

“Uhusiano wa SBL na sekta ya 
kilimo una historia ndefu. Kwa sasa 
kampuni inafanya kazi na mtandao 
wa wakulima 400 kwenye mikoa 
nane hapa nchini ambapo tuna-
nunua shayiri, mahindi na mtama 
kwa ajili ya uzalishaji wa bia zetu. 
SBL huwasaidia wakulima hawa kwa 
kuwapatia mbegu za bure, huduma 
za ughani pamoja na kuwaunganisha 
na taasisi za kifedha kwa ajili ya ku-
pata mikopo na kupanua uzalishaji 
wao,” alisema. Mkuu wa chuo cha  
Kaole Wazazi College of Agriculture, 
Sinani Simba, aliishukuru SBL kwa 
kuwa mstari wa mbele katika kuunga 
mkono maendeleo ya sekta ya kilimo 
ambayo ni sekta mama inayoajiri Wa-
tanzania wengi kuliko sekta yeyote 
ile. “Mafunzo kwa ajili ya wataalamu 
wa kilimo ni moja kati ya vipaumbele 
kwenye Mpango wa Maendeleo ya 
Kilimo Awamu ya Pili. Wataalamu wa 
kilimo ni muhimu katika kuwasaidia 
wakulima kuboresha shughuli zao 
kwa kuwaelekeza namna ya kulima 
kitaalamu ili kuongeza uzalishaji 
na kuboresha vipato vyao,” alisema 
mkuu huyo wa chuo. 

Kampuni ya SBL inashirikiana na 
vyuo vinne vya hapa nchini katika 
kutoa uhifadhili wa masomo chini 
ya Programu ya Kilimo Viwanda. 
Vyuo vingine ni Kilacha Agriculture 
Institute kilichopo Moshi mkoani Kil-
imanjaro, Igabiro Institute of Agricul-
ture kilichopo Bukoba mkoani Kag-
era na St. Maria Goretti Agriculture 
Training Institute kilichopo mkoani 
Iringa.
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Jumatatu Machi 8, 2020

Maboresho Bandari Kigoma yapaisha mapato

Meneja wa Benki ya NMB Kanda ya Mashariki, Dismas Prosper akizindua kampeni ya Promosheni ya NMB Bonge 
la Mpango kwa Kanda ya Mashariki mkoani Morogoro. Kushoto ni Meneja Mwandamizi Kilimo Biashara wa NMB, 
Isaac Masusu. Benki ya NMB jana kwa mikoa minne ( Mtwara, Morogoro, Kilimanjaro na Zanzibar),  ilizindua 
kampeni ya bonge la mpango inalenga kutambua na kuthamini utamaduni chanya wa wateja kujiwekea akiba, 
ikiwa ni pamoja na kurejesha sehemu ya faida ya benki hiyo kwa mwaka uliopita, ambako NMB ilipata faida ya 
zaidi ya Sh. Bilioni 205. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mil. 400/- zawajengea 
hosteli wanafunzi wa kike
Na Stevie Chindiye, Songea 

H
ALMASHAURI ya Wilaya 
ya Songea mkoani Ruvuma 
imetumia Sh. milioni 400 
kujenga hosteli tano katika 

shule za sekondari ikiwa ni juhudi za 
serikali kuwapunguzia kero wanafun-
zi wa kike.

Hayo yamebainishwa na Ofisa 
Mipango wa Halimashauri hiyo, 
Athumani Nyange, na kueleza kuwa 
kila hosteli imegharimu Sh.milioni 
80, na kwamba fedha zilizotumika 
kutekeleza mradi huo zilitolewa na 
Serikali kwa ajili ya kujenga hosteli 
katika shule za sekondari Matimira, 
Kilagano, Maposeni, Mpitimbi na 
Mhalule.

Nyange alisema Halmashauri il-
ipokea fedha hizo Agosti 2020, kwa 
ajili ya kutekeleza mradi huo ambapo 
ujenzi umekamilika kwa asilimia 100, 
na kwamba kinachosubiriwa ni ku-
weka vitanda na hosteli kuanza ku-
tumika.

“Kila hosteli  ina nyunba 20 na ina 
uwezo wa kubeba wanafunzi 80 na 
kila chumba kinachukua wanafunzi 
wane, hivyo kwa niaba ya wananchi 
tunaishukuru sana serikali kwa saba-
bu hosteli hizi ni ukombozi kwa wa-
toto wa kike,’’ alisema Nyange.

Mwalimu Selestin Mlelwa, Kaimu 
Mkuu wa Shule ya Sekondari   Mha-
lule,  alisema mradi wa hosteli katika 
shule hiyo umekamilika na kusisitiza 
kuwa hosteli hiyo itakuwa ukombozi 

kwa watoto wa kike ambao wame-
kuwa wanatembea kilometa tisa kila 
siku kwenda na kurudi shuleni. Mkuu 
wa Shule ya Sekondari Mpitimbi, Pat-
rick Matembo,   aliishukuru serikali 
kwa kuipatia shule hiyo zaidi ya Sh. 
milioni 106 kwa   ajili ya kutekeleza 
miradi mitatu ambayo ni hosteli moja 
iliyogharimu Sh. milioni 80, darasa 
moja Sh. milioni 20 na ujenzi wa choo 
matundu sita uliogharimu Sh.milioni 
sita.

Akiongea kwa niaba ya wanafunzi 
wa kidato cha sita sekondari ya Mpit-
imbi, Elizabeth Mwakyusa, aliishuk-
uru serikali kwa kuwajengea hosteli, 
na kuwa hatua hiyo itawaongezea wa-
nafunzi ari ya kusoma na kuongeza 
ufaulu.

Na Elizabeth Zaya  

MKURUGENZI Mkuu wa Mamlaka 
ya Usimamizi wa Bandari Tanzania 
(TPA), Deusidedit Kakoko, amesema 
maboresho makubwa yaliyofanywa 
katika Bandari ya Kigoma yameanza 
kuleta matokeo chanya ikiwamo 
kuongeza shehena ya mizigo pamoja 
na mapato.  

Akizungumza na waandishi wa 
habari katika Bandari ya Kigoma, Ka-
koko alisema shehena na mapato ka-
tika bandari hiyo yameizidi Bandari 
ya Mwanza ambayo awali ndiyo 
iliyokuwa ikiongoza kabla ya mabore-
sho katika bandari hiyo ya Kigoma. 

Alisema Bandari ya Kigoma am-
bayo inahusisha bandari zote zilizopo 
katika Ziwa Tanganyika, imeanza ku-

fanyiwa maboresho kuanzia mwaka 
2016/17 ikihusisha ujenzi wa magati,   
ununuzi wa mitambo,  ujenzi wa ma-
ghala na majengo ya abiria pamoja 
na ujenzi wa ofisi za kisasa za makao 
makuu       ya Bandari hiyo ambazo 
ziko katika hatua za mwisho kukami-
lika. 

Aliongeza kuwa maboresho hayo 
yanafanyika kutokana na kasi kubwa 
ya ongezeko la mahitaji ambayo hay-
akuendana na miundombinu iliyoku-
wapo awali.  

Alisema bandari za Ziwa Tanganyi-
ka zimekuwa kiungo kikubwa cha bi-
ashara kati ya Tanzania na nchi jirani 
za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo 
(DRC), Burundi na Zambia, huku bi-
ashara kubwa ikiwa ni mazao yanayo-
zalishwa Tanzania.

Kakoko alisema bandari hizo zime-
kuwa kichocheo kikubwa cha kukuza 
uchumi wa wananchi wa mikoa inay-
ozunguka Ziwa Tanganyika kutokana 
mazao yao kupata idadi kubwa ya 
wanunuzi wanaotokana na kutumia 
bandari hiyo. 

 Pia, alisema matumizi ya bandari 
pamoja na meli katika usafirishaji, 
kumesaidia kupunguza bei za bidhaa 
ambazo gharama zake zimekuwa 
zikipanda kutokana na gharama kub-
wa za usafirishaji. 

  Kakoko alisema bado kuna ma-
boresho zaidi yanaendelea katika 
bandari Kuu ya Kigoma yanayohu-
sisha ujenzi wa gati ya maboti ya 
Kibirizi,   gati ya abiria na makasha 
pamoja na ujenzi wa bandari Kavu ya 
Katosho.

Waridhishwa ofisi 
TBS kwenye kanda

Na Joseph Mwendapole

WAJASIRIAMALI wamepongeza uamuzi wa Shirika la Vi-
wango Tanzania (TBS)   kufungua ofisi za kanda, wakisema 
zimewarahisishia kupata huduma ikiwamo uthibitishaji ubora 
wa bidhaa wanazozalisha bila kulazimika kufunga safari hadi 
makao makuu ya shirika hilo, jijini Dar es Salaam.

Walitoa kauli hiyo kwa nyakati tofauti wakati wakizungumza 
kwenye Maonyesho ya Bidhaa za Viwanda vya Wanawake Tan-
zania yaliyoandaliwa Chama cha Wafanyabiashara Wanawake 
Tanzania (TWCC).

Maonyesho hayo yaliyoanza Februari 26, yalimalizika jana 
kwenye Viwanja vya Posta, Kijitonyama jijini Dar es Salaam.

 Mmiliki wa Kampuni ya RUMZAHRAIM Investment ya mkoa-
ni Mtwara, Rikia Liumba, alisema TBS kufungua ofisini kwenye 
kanda imewafanya wawe karibu na shirika hilo.

Alitoa mfano kuwa siku za karibuni alikumbana na changa-
moto kwenye uzalishaji wa bidhaa zake, lakini kwa sababu TBS 
wapo Mtwara ilikuwa rahisi kwake kuwafuata na kumsaidia 
tatizo lake.   Akieleza faida alizopata tangu alipopatiwa leseni 
ya kutumia alama ya ubora wa TBS, tangu Agosti, mwaka jana 
alisema bidhaa yake ya unga wa muhogo imezidi kupata soko 
kinyume na hapo awali.

Alisema wanapothibitisha bidhaa zao wanakuwa wameon-
dokana na vikwazo vya kibiashara, kwani zamani unga wake 
ulikuwa unakataliwa kwenye masoko makubwa, lakini sasa hivi 
wanamtafuta mwenyewe.

 Alisema kabla ya kwenda TBS kupata alama ya ubora alienda 
SIDO ambao walikuwa wakimpatia elimu kuhusu uzalishaji bid-
haa zake na baadaye aliwaomba wamuunganishe na shirika hilo 
aweze kuthibitisha bidhaa zake.

 Mjasiriamali mwingine, Anna John, alisema changamoto am-
bazo alikuwa akikumbana nazo kabla ya kuthibitisha ubora wa 
bidhaa zake, kwa sasa zimegeuka fursa. 

Akizungumza ushiriki wa TBS kwenye maonesho hayo, Ofi-
sa Udhibiti Ubora wa TBS, Frola Luvanda, alisema walishiriki 
maonesho hayo kwa ajili ya kutoa elimu kwa wajasiriamali 
kuhusu umuhimu wa kuthibitisha bidhaa zao.

Alisema kwenye maonesho hayo wanashiriki wajasiriamali 
ambao wamethibitisha bidhaa zao, wengine wapo kwenye 
mchakato huo na wapo ambao bidhaa zao hazijathibitishwa.

Waganga waagizwa 
kutoa elimu ya lishe
Na Renatha Msungu, DoDoMa

SERIKALI imewaagiza waganga wakuu wa mikoa na maofisa 
ustawi wa jamii, kuhakikisha wanajenga utaratibu wa kukutana 
na mamalishe, wajasiriamali  na vikundi mbalimbali kuwapa 
elimu ya namna ya kuandaa lishe  bora ili kuepukana na ma-
gonjwa ya mlipuko.

Mkurugenzi Msaidizi wa Kitengo cha Elimu kwa Umma wa 
Wizara ya Afya, Dk. Ama Kasangala, aliyasema hayo alipokuwa 
akifungua tamasha la wanawake lililoandaliwa na Shirika lin-
alojihusisha kutoa msuk mo kwa jamii katika mapambano ya 
Maendeleo (CFCTO).

Dk. Kasangala alisema lengo la Wizara  ni kuhakikisha jamii 
inafuata taratibu  za kujikinga na magonjwa mbalimbali, ndio 
maana kitengo hiko kimekuwa kikitoa elimu ya namna ya kujik-
inga na magonjwa mbalimbali yakiwamo ya mlipuko.

Alivishukuru vikundi mbalimbali vya mkoa wa Dodoma, ku-
tokana na kuitikia wito wa kupata elimu hiyo, ambayo ilienda 
sambamba na ufanyaji mazoezi ili kuuweka mwili sawa jambo 
ambalo linasaidia kuwa na afya bora.

Naye, Mkurugenzi wa Taasisi isiyo ya Kiserikali ya Endless 
Success Foundation, Amina Ferus, alisema lengo la kukutana 
pamoja ni kuamsha uelewa  na kuiwezesha jamii katika ku-
tokomeza umaskini, ujinga na kupeana elimu ya namna ya ku-
jikinga na magonjwa mbalimbali.



isikupite
GEORGE Weah ambaye kwa 
sasa ni Rais wa Liberia, bado 
anaendelea kushikilia rekodi 
ya kuwa Mwafrika aliyefunga 
mabao mengi Ligi Kuu Italia 
Serie A akiwa na mabao 46, 
akifuatiwa na Gervinho (Ivory 
Coast- mabao 39), Khouma 
Babacar (Senegal- mabao 
39), Mohamed Kallon (Sierra 
Leone- mabao 39) na Keita 
Balde (Senegal, mabao 36).
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W
AKATI wachezaji kutoka Ul-
aya wamejaa kwenye Ligi 
Kuu England tangu mabore-
sho ya ligi hiyo mwaka 1990, 

wachezaji wa Uingereza walikuwa wach-
ache sana wanaokwenda kucheza ligi 
za nchi nyingine. Hata hivyo, hivi sasa 
mambo yamebadilika.

Wachezaji wengi Waingereza 
wameamua kwenda kucheza nje kwa 
kipindi cha misimu michache iliyopita. 
Wachezaji kama Kieran Trippier, Chris 
Smalling na Ashley Young wamehama 
na kwenda kucheza kwenye ligi nyingine 
Ulaya.

Hapa tunawaangalia wachezaji wata-
no Waingereza wanaofanya vizuri nje ya 
Ligi Kuu England, twende sasa...

#1. Jadon Sancho (BoruSSia 
dortmund)

Pengine ni haki kusema kwamba, Ja-
don Sancho kwa sasa ndiye amewaha-
masisha zaidi wachezaji wa Uingereza 
kucheza nje ya EPL.

Winga huyo aliondoka Manchester 
City na kwenda Borussia Dortmund 
wakati akiwa na umri wa miaka 17 kip-
indi cha majira ya joto mwaka 2017. Na 
tangu hapo amekuwa kwenye kiwango 
cha kuvutia kwenye Ligi Kuu Ujerumani, 
Bundesliga.

Msimu wa 2018-19, alicheza mechi 34 
za Bundesliga akifunga mabao 12 na pasi 
za mwisho 14 na mwaka 2018, akaitwa 
kwa mara ya kwanza kikosi cha timu ya 

Taifa ya England.

#2. Stephy mavididi (montpel-
lier)

Arsenal ni klabu inayoheshimika kwa 
kuwaruhusu vijana wengi kama Serge 
Gnabry na Wojciech Szczesny kwenda 
kutafuta mafanikio zaidi nje ya Emirates 
katika miaka ya hivi karibuni.

Huyu ni straika wa timu ya Taifa ya 
England akiwa amehitimu kwenye aka-
demi ya vijana ya Arsenal alikokaa miaka 
nane na aliondoka mwaka 2018 akiwa na 
umri wa miaka 20 na kwenda kujiunga 
na miamba wa Italia, Juventus.

Licha ya kuwa Muingereza wa kwanza 
kuichezea Juventus tangu David Platt, 
Mavididi hakufanikiwa pale Turin.

Lakini badala ya kurudi England, 
akaamua kwenda nchini Ufaransa na 
akajiunga na Dijon, ambako alifunga ma-
bao matano kwenye mechi 24 msimu wa 
2019-20.

Kipindi cha majira ya joto mwaka 
2020, akahamia Montpellier kwa ada ya 
euro milioni sita na tangu hapo ameku-
wa na kiwango cha kuvutia

Mavididi amejiimarisha yeye mwenye 
kama mmoja wa wachezaji wa kikosi cha 
kwanza cha kocha Michel de Zakarian 
akicheza mechi 23 za Ligue 1. 

#3. angel gomeS (BoaviSta)
Angel Gomes amekuwa moto kule 

Boavista tangu alipoondoka Manchester 
United kipindi cha majira ya joto kilicho-
pita.

Mwaka 2017, Gomes alitengeneza 

historia wakati alipokuwa mchezaji wa 
kwanza kijana zaidi kuichezea Manches-
ter United na kuwa mchezaji wa kwanza 
aliyezaliwa mwaka 2000 kucheza Ligi 
Kuu England.

Hata hivyo, hakuwa na nafasi kwenye 
kikosi cha kwanza na kipindi cha majira 
ya joto cha mwaka 2020, aliondoka pale 
Old Trafford.

Alisajiliwa na Lille kwa mkataba wa 
miaka mitano na wakamtoa kwa mkopo 
katika klabu ya Boavista ya nchini Ureno 
mwanzoni mwa msimu huu wa 2020-21. 
Na amekuwa kwenye kiwango bora zaidi 
akitoa pasi za mwisho mbili katika mechi 
mbili na kufunga bao moja.

#4. noni madueke (pSv eind-
hoven)

Jina la Noni Madueke limekuwa liki-
tamba kwenye Ligi Kuu Uholanzi. Al-
itokea akademi ya Tottenham na sasa 
akiwa na umri wa miaka 18, amekuwa 
kwenye kiwango cha kuvutia pale PSV 
Eindhoven tangu alipojiunga nayo kip-
indi cha majira ya joto mwaka 2018.

#5. Jude Bellingham (BoruSSia 
dortmund)

Baada ya mafanikio ya Jadon San-
cho, ambaye alihamia Borussia Dort-
mund mwaka 2017, ilionekana ni wazi 
kwamba miamba hao wa Bundesliga 
wangewasajili wachezaji wengi kutoka 
Uingereza.

Na Julai 2020, wazo hilo likaja wakati 
walipoilipa Birmingham City pauni mil-
lion 25 na kumtwaa kiungo Jude Belling-

Wachezaji 5 
Waingereza 
Wanaong’ara 
nje ya ePL

ham – na kumfanya kuwa mchezaji ghali 
zaidi mwenye umri wa miaka 17 katika 
historia ya soka la Uingereza.

Bellingham amecheza mechi 41 kwa 
Birmingham msimu wa 2019-20, na al-
ipouzwa klabu hiyo ilistaafisha jezi yake 
namba 22.

Bellingham bado hajafikisha umri wa 
miaka 18 hadi Juni, lakini tayari amecheza 
mechi 18 za Bundesliga pamoja na Ligi ya 
Mabingwa Ulaya. Bellingham tayari ame-
shaichezea timu ya taifa ya wakubwa ya 
England.

Sancho

nyota 10 Wa afrika Wenye thamani zaidi duniani 2021  uk. 12-13



LONDON, England 

A
FRIKA imezalisha wachezaji wengi 
wenye vipaji vya hali ya juu kwa 
kipindi cha miongo minne iliyopita. 
Wengi wa nyota hao wamekuwa wa-

kicheza zaidi katika nafasi ya ushambuliaji.
Hata hivyo, kwa sasa pia kuna 
walinzi na magolikipa kutoka 
bara hili na wanang’ara kwe-

nye ligi mbalimbali duniani.
Samuel Eto’o, George Weah, Didier Drog-

ba, Roger Milla na Yaya Toure ni baadhi ya 
wachezaji ambao wameitangaza Afrika vi-
zuri sana, kitu ambacho kinashangaza ni 
kwamba hadi sasa ni nyota mmoja tu kutoka 
bara hili ambaye amewahi kutwaa taji la Bal-
lon d’Or. Nyota huyo ni Weah ambaye kwa 
sasa ni rais wa Liberia.

Makala haya inawaangalia wachezaji 10 
ambao wana thamani kubwa zaidi duniani 
kwa sasa, twende sasa...

#10. Wilfred Ndidi – euro Mil. 45
Wilfred Ndidi alikuwa nguzo kubwa waka-

ti Leicester City ikifuzu kucheza Ligi ya Eu-
ropa msimu uliopita. Raia huyo wa Nigeria 
ni mmoja wa viungo bora zaidi wakabaji 
barani Ulaya kwa wakati huu.

Euro milioni 20 iliyolipwa kwa Genk 
mwaka 2017 sasa inaonekana kama ni ndo-
go sana. Kwani thamani yake kwa sasa ni 
euro milioni 45.

#9. HakiM ZiyecH – euro Mil. 45
Morocco ina kikosi imara sana kwa sasa, 

hasa linapokuja suala la idara ya usham-
buliaji. Mmoja wa nyota wanaotamba kwa 
Simba hao wa Atlas ni Hakim Ziyech.

Straika huyo alitengeneza jina lake mwe-
nyewe wakati akiwa kwenye kikosi cha 
Ajax kilichokuwa na nyota kama Matthijs 
De Ligt, Donny Van de Beek na Frenkie 
De Jong. 

Kikosi kile cha vijana kiliwafunga 
Real Madrid na Juventus kwenye Ligi ya 
Mabingwa Ulaya na kufuzu nusu fainali 
msimu wa 2018-19.

“Ukisoma namba hizi kwa sauti 
kubwa basi inaonekana sio, lakini 
hatupaswi kupunguza mawazo 
yetu. Tunapaswa kujaribu na sio 
kujiandaa kwa visingizio. Kiasi cha 
alama kinaonyesha jinsi pengo 
lilivyo kubwa, lakini lazima iwe 
matarajio ya kuipunguza haraka 
iwezekanavyo,” kocha wa chelsea, 
Thomas Tuchel, akiamini bado 
wana nafasi ya ubingwa ligi kuu 
england.

“Bado tuna nafasi kwenye mbio 
za ubingwa. Najua vijana hawa 
wanaamini, wanafanya mazoezi 
vizuri na wanataka kurudi kushinda 
taji na hii inanifanya nijisikie raha, 
hatuangalii ni nani aliye juu yetu 
au nyuma yetu, tunakazana sisi 
wenyewe. Lengo lazima libaki vile 
vile. Kuna michezo mingi bado, 
tutakuwapo,”kocha wa Juventus, 
andrea Pirlo.

“Hatufungi mabao yakutosha, hilo 
ni kwa uhakika kabisa, tunatakiwa 
kushinda, kupata mabao na kuon-
doka na pointi tatu,” kocha wa 
Manchester united, ole Gunnar 
Solskjaer.

Nukuu“wa Manchester United ni mmoja wa mastraika 
wenye kiwango cha kuvutia.

Katika umri wake wa miaka 28, yupo kwenye 
kiwango cha juu, ingawa amekuwa akikabiliwa 
na majeraha ya mara kwa mara. Thamani yake 
ya sasa inatajwa kuwa ni euro milioni 50.

#3. kalidou koulibaly – euro Mil. 60
Walinzi thamani yao imekuwa ikipanda kwa 

kipindi cha muongo mmoja uliopita. Wachezaji 
kama Virgil Van Dijk wamethibitisha namna 
gani walivyoimara kwenye safu ya ulinzi wa kati.

Kalidou Koulibaly ni mmoja wa walinzi ambao 
wapo kwenye kiwango bora zaidi kwa sasa. Ali-
kuwa nguzo ya Napoli wakati wakishinda taji la 
Coppa Italia msimu uliopita.

Yeye ni miongoni mwa kikosi imara cha Sen-
egal, na sasa thamani yake inatajwa kuwa euro 
milioni 60.

#2. Sadio MaNe – euro Mil. 120
Liverpool ni moja ya timu yenye kikosi imara 

zaidi duniani kwa sasa, ikiwa imetinga fainali ya 
Ligi ya Mabingwa Ulaya mara mbili kwa kipindi 
cha miaka mitatu iliyopita na wakitwaa Kombe 
la Ligi msimu uliopita.

Sadio Manea amechomoza kama mmoja wa 
mawinga bora duniani pale Liverpool na uki-
angalia nyuma ada ya euro milioni 40 iliyolipwa 
mwaka 2016, sasa ni tofauti kabisa.

Yupo msimu wake wa tano na klabu hiyo na 
tayari ameshinda mataji manne na ‘Wekundu’ 
hao. Pia aliisaidia Senegal kutinga fainali ya 
mataifa ya Afrika mwaka 2019. 

Msimu wa 2019-20 ulikuwa bora zaidi kwake, 
lakini msimu huu amekuwa kwenye kiwango 
kisicho bora zaidi.Amekuwa akihusishwa na 
uhamisho wa kuhamia Real Madrid kwa kipindi 
cha mwaka uliopita. Na sasa thamani yake inata-
jwa kuwa euro milioni 120.

#1. MoHaMed SalaH – euro Mil. 120
Mara kwa mara amekuwa akiitwa ‘Messi wa 

Afrika’, Mo Salah ni mmoja wa wachezaji bora 
duniani kwa sasa. Winga huyu wa Misri ame-
kuwa kwenye kiwango cha kuvutia tangu ali-
posajiliwa na kocha Jurgen Klopp pale Liverpool 
mwaka 2017.

Tayari amefikisha mabao 100 kwa ‘Wekundu’ 
hao, na kuwa mchezaji pekee kufikia idadi hiyo 
ya mabao tangu gwiji Steven Gerrard.

Kwa sasa yupo kwenye msimu wake wa nne 
na klabu hiyo na tayati ameshinda tuzo ya Kiatu 
cha Dhahabu mara mbili na anaongoza kwa ku-
funga mabao kwenye Ligi Kuu England msimu 
huu 2020-21.

Mchezaji huyo alisajiliwa kwa 
ada iliyoweka rekodi pale Mer-
seyside, kwa euro milioni 42 
mwaka 2017. Na sasa tham-

ani yake inatajwa kuwa 
euro milioni 120.
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kikosi cha timu ya Taifa ya Nigeria tangu mwaka 
2017 na amecheza mechi 10 kwa Nigeria, na ame-
funga mabao manne. Mabao yake yote aliyafunga 
miaka miwili iliyopita. Kwa sasa thamani yake ni 
euro milioni 50.

#6. acHraf HakiMi - euro Mil. 50
Katika soka la kisasa mabeki wa pembeni ni 

muhimu sana. Anakipiga pale Inter Milan nafasi 
ya beki wa kuli na kwa sasa ni mmoja wa walinzi 
bora zaidi barani Ulaya kwa nafasi hiyo na amefiti 
vizuri katika mfumo wa kocha Antonio Conte.

Thamani yake imepanda kutoka euro milioni 
40 ambazo Inter walilipa kwa Real Madrid hadi 
euro milioni 50 kwa sasa. Pia ni mmoja wa wal-
inzi wenye thamani kubwa Afrika.

#5. THoMaS ParTey - euro MilioNi 50
Thomas Partey ni mchezaji mwingine ambaye 

msimu huu anacheza katika timu mpya na ni raia 
wa Ghana pekee katika orodha ya wachezaji we-
nye thamani kubwa kutoka Afrika.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 27, alisaini 
kuichezea Arsenal mwanzoni mwa msimu huu 
akitokea Atletico Madrid, huku  Lucas Torreira 

akienda upande mwingine.
Majeruhi yamemfanya kukosa mechi ny-
ingi za Ligi Kuu msimu huu, lakini thama-

ni yake kwa sasa ni euro milioni 50.

#4. Wilfred ZaHa – euro 
Mil. 50

Kujumuishwa kwa Wilfred Zaha 
kwenye orodha hii pengine kuta-
washangaza mashabiki wach-

ache wa Ligi Kuu England. 
Nyota huyo wa Crystal Palace 

aliichezea timu ya taifa ya 
vijana ya England chini ya 

umri wa miaka 19 na 21, la-
kini baadaye mwaka 2017 

akaamua kuichezea 
Ivory Coast, sehemu 

ambayo alizaliwa.
Nyota huyo 

wa zamani 

Nyota 10 wa afrika 
weNye thamaNi 
zaidi duNiaNi 2021

Kiwango chake kikamfanya apate nafasi 
ya kusajiliwa Chelsea Februari 2020 na sasa 
thamani yake imepanda na kuwa euro mil-
ioni 45.

#8. riyad MaHreZ – euro Mil 48
Algeria kwa sasa ndio mabingwa wa Af-

rika, wakiwa wameshinda taji hilo kwenye 
mashindano yaliyofanyika nchini Misri 
mwaka 2019. Hivyo, ilitarajiwa kwamba 
wachezaji wengi kutoka kwa kikosi hicho 
cha ‘Mbweha wa Jangwani’ kuwapo kwenye 
orodha hii. Chakushangaza ni nahodha, Ri-
yad Mahrez pekee ndio yupo.

Winga huyo wa Manchester City ame-
kuwa kwenye kiwango cha kuvutia kwenye 
Ligi Kuu England, licha ya kutopata nafasi 
chache za kucheza chini ya kocha Pep Guar-
diola.

Bado hajawa kwenye kiwango alichokio-
nyesha kule Leicester alipoisaidia kutwaa 
taji la Ligi Kuu msimu wa 2015-16. Aliti-
miza umri wa miaka 30 mwezi huu na 
thamani sasa ni euro milioni 48.

#7. VicTor oSiMHeN – euro 
Mil 50

Victor Osimhen mara kwa 
mara anachukuliwa kama 
mmoja wa wachezaji wenye 
vipaji vikubwa kutoka Af-
rika. Tayari ameshafungua 
akaunti ya mabao kule 
Napoli, klabu aliyojiunga 
nao mwanzoni mwa 
msimu huu, na ana ma-
bao mawili kwa jina 
lake katika mashindano 
yote.

Amekuwa kwenye 

MaNe



MABAO mawili aliyofunga Erling Braut Haaland 
wakati Borussia Dortmund ikichezea kichapo 
cha 4-2 dhidi ya Bayern Munich juzi, yamem-
fanya kuwahi kufikisha mabao 100 kwenye 
mashindano yote tangu aanze kucheza timu ya 
wakubwa, kwa sasa akiwa na umri wa miaka 
20, imemchuakua mechi 145 kufikisha idadi 
hiyo - ukilinganisha na Kylian Mbappe yeye il-
imchukua mechi 180, Lionel Messi (mechi 210) 
na Cristiano Ronaldo (mechi 301).JE

, W
A
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A

?

Na Adam Fungamwango

W
AWAKILISHI wa Tanza-
nia kwenye michuano 
ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika, Simba, ni moja 

kati ya timu mbili tu kati ya 16 am-
bazo zinazoshiriki ligi hiyo ambazo 
haijaruhusu bao lolote mpaka 
sasa wakati mzunguko wa kwanza 
uliisha juzi kwa kila timu kucheza 
mechi tatu.

Baada ya juzi Jumamosi kula-
zimisha suluhu ugenini dhidi ya 
Al-Merreikh ya Sudan, Simba im-
eingia kwenye rekodi hiyo pamoja 
na Wydad Casablanca ya Morocco 
ambayo nayo siku hiyo, ikiwa ny-
umbani iliikandamiza Horoya ya 
Guinea mabao 2-0 na kuendelea 
kuliongoza Kundi C ikiwa nayo hai-
jaruhusu bao lolote.

Timu 14 zilizobaki zote
 tayari nyavu zao zimesha-
tikiswa kwenye michuano

 hiyo mikubwa barani Afrika.
Simba yenyewe ni kinara ya Kun-

di A, ikiwa na pointi saba, ikizion-
goza timu za AS Vita ya DR Congo 
yenye pointi nne, sawa na Mabing-
wa Watetezi Afrika, Al Ahly ya Misri, 
yenye pointi nne pia, huku Al-Mer-
reikh ya Sudan, ikishika mkia kwa 
pointi moja.

Wydad, ina pointi tisa, inazion-
goza timu za Horoya ya Guinea na 
Kaizer Chiefs ya Afrika Kusini zote 
zikiwa na pointi nne, huku Petro 
Atletico ya Angola ikiwa haina poin-
ti yoyote mpaka sasa.

Katika makala haya, tunakule-
tea takwimu za timu zote ambazo 
zimeruhusu mabao na ambazo 
hazijaruhusu kwenye hatua hii ya 
makundi msimu huu, tiririka nayo 
sasa...

#1. SimbA - KUndi A (hAi-
JArUhUSU bAo)

Simba imemaliza mzunguko kwa 
kwanza wa Ligi ya Mabingwa Af-
rika, ikiweka rekodi ya kutoruhusu 

Simba, Wydad na 
rekodi ya nyavu 
ziSizotikiSWa CaF

nyavu zao kutikishwa mara tatu 
hadi kumalizika kwa mzunguko wa 
kwanza wa ligi hiyo.

#8. Al hilAl omdUrmAn - 
KUndi b (mAbAo 3)

Timu hii ya Sudan, mpaka sasa 
ipo kwenye nafasi ya pili ya Kundi 
B, juu ya TP Mazembe zote zikiwa 
na pointi mbili. Hata hivyo, Al Hi-
lal mpaka sasa imeruhusu mabao 
matatu kwenye nyavu zake.

#9. ESpErAncE - KUndi d 
(mAbAo 3)

Vinara wa Kundi D, Esperance ya 
Tunisia, wana pointi saba mpaka 
sasa, wakiwa wamefunga mabao 
sita, lakini nao pia wameruhusu 
mabao matatu mpaka sasa.

#10. ZAmAlEK - KUndi d 
(mAbAo 3)

Wamisri hawa wamemaliza 
mzunguko wa kwanza wakishika 
nafasi ya tatu Kundi D kwa pointi 
mbili, pia wameshafungwa mabao 
matatu mpaka sasa.

#11. TEUngUETh - KUndi d 
(mAbAo 3)

Hii ni timu kutoka Senegal am-
bayo inaburuza mkia kwenye 
Kundi D kwa kuwa na pointi moja 
tu. Hata hivyo imepachikwa mabao 
matatu mpaka sasa.

#12. AS ViTA - KUndi A (mA-
bAo 4)

Inakamata nafasi ya pili kwenye 
Kundi A nyuma ya Simba ikiwa na 
pointi nne. Imefunga mabao sita 
mpaka sasa, lakini imesharuhsu 
mabao manne nyavuni.

#13. KAiZEr chiEfS - KUndi 
c (mAbAo 4)

Timu hii kutoka Afrika Kusini, iko 
kwenye nafasi ya tatu ya msimamo 
ikiwa na pointi nne, lakini pia imer-
ushusu mabao manne mpaka sasa.

#14. pETro ATlETico - 
KUndi c (mAbAo 5)

Inashika mkia kwenye Kundi 
C. Timu hii kutoka Angola, Haina 
pointi na imeruhusu mabao mata-
no mpaka sasa kwenye kundi lake.

#15. cr bEloUZdAd - KUndi 
b (mAbAo 6)

Ni timu kutoka Algeria ambayo 
inazibeba timu zote za Kundi B. 
Ina pointi mbili na imeruhusu ma-
bao sita mpaka sasa kwenye vyavu 
zake.

#16. El mErrEiKh - KUndi A 
(mAbAo 7)

Timu hii ya Sudan ambayo ipo 
Kundi A linaloongozwa na Simba, 
inakamata mkia ikiwa na pointi 
moja, lakini ndiyo timu inayoon-
goza kwa kufungwa mabao mengi 
mpaka sasa kwenye ligi hiyo kwa 
makundi yote manne. Imeruhusu 
mabao saba.

Kiungo wa Simba, 
Rally Bwalya, 
akiwatoka mabeki 
wa Al-Merreikh 
kwenye mechi ya 
Ligi ya Mabingwa 
Afrika iliyopigwa 
Jumamosi iliyo-
pita nchini Sudan 
na kumalizika kwa 
sare tasa. pichA: 
SimbA

bao lolote mpaka sasa, ikicheza 
mechi tatu mbili za ugenini na moja 
nyumbani.

Ikiwa ugenini DR Congo, ilishin-
da bao 1-0, ikarejea Dar es Salaam 
na kuwachapa Mabingwa wa Af-
rika, Al Ahly ya Misri bao 1-0, kabla 
ya kwenda kutoa suhulu ya bila 
kufungana dhidi ya Al-Merreikh 
ya Sudan, ikimaliza mzunguko wa 
kwanza ikiwa na mabao mawili na 
haijafungwa.

#2. WydAd cASAblAncA - 
KUndi c (hAiJArUhUSU bAo)

Timu hii ya nchini Morocco, kama 
Simba, haijaruhusu bao lolote mpa-
ka sasa. Mbali na hilo, imeshinda 
mechi zote tatu ilizocheza.

Ilianzia ugenini nchini Angola 
dhidi ya Petro Atletico ikashinda 
bao 1-0, ikarudi nyumbani na 
kucheza mechi mbili, ikiibabua 
Kaizer Chiefs ya Afrika Kusini ma-
bao 4-0 na juzi Jumamosi ikiichapa 
Horoya mabao 2-0.

#3. mc AlgEr - KUndi d (bAo 
1)

MC Alger ya Algeria, timu am-
bayo iko kwenye Kundi C, inaone-
kana nayo ina ukuta mgumu kwani 
mpaka sasa imeruhusu bao moja tu 
hadi kumalizika kwa mzunguko wa 
kwanza.

Inashika nafasi ya pili ikiwa na 
pointi tano nyuma ya Esperance 
ya Tunisia inayoongoza kundi hilo 
ikiwa na pointi saba. Ilitoa suluhu 
na Zamalek ya Misri, ikatoka sare 
ya bao 1-1 dhidi ya Esperance, kabla 

ya kushinda1-0 dhidi ya Teungueth 
ya Senegal.

#4. mAmElodi SUndoWnS - 
KUndi b (bAo 2)

Vinara wa Kundi B, Mamelo-
di Sondowns ya Afrika Kusini, 
yenyewe inaliongoza kundi hilo, 
ikiwa na pointi tisa na mabao ya ku-
funga tisa, lakini imeruhusu mabao 
mawili mpaka sasa, nayo pia ikiwa 
imeshinda mechi zake zote tatu il-
izocheza.

#5. Tp mAZEmbE - KUndi b 
(bAo 2)

Baada ya kuchapwa mabao 2-1 
nyumbani dhidi ya Mamelodi 
Sundowns Jumamosi iliyopita, TP 
Mazembe ya DR Congo, inashika 
nafasi ya tatu kwenye Kundi B kwa 
pointi mbili baada ya mzunguko 
wa kwanza, lakini nayo ikiwa ime-
sharuhu mabao mawili.

#6. horoyA - KUndi c (bAo 
2)

Kwenye Kundi C, Horoya ya 
Guinea inashika nafasi ya pili 
ikiwa na pointi nne nyuma ya Wy-
dad Casablanca. Nayo mpaka sasa 
imeruhusu mabao mawili kwenye 
nyavu zake.

#7. Al Ahly - KUndi A (mA-
bAo 3)

Mabingwa Watetezi, Al Ahly am-
bao wanakamata nafasi ya tatu 
kwenye Kundi A, linaloongozwa 
na Simba, tayari wamesharuhusu 
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LITA yatakiwa kuzingatia uadilifu, maadili
Na Mwandishi wetu, 
DODOMA

KATIBU Mkuu wa Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi, Prof. Elisante 
Ole Gabriel, ameitaka Wakala 
ya Vyuo vya Mafunzo ya Mifugo  
(LITA) kuzingatia maadili na 
uadilifu wakati wa utekelezaji 
wa majukumu yake.

Prof. Ole Gabriel alitoa kauli 
hiyo mwishoni mwa wiki al-
ipokuwa akifungua mkutano wa 
Baraza la Nane la Wafanyakazi 
wa Taasisi hiyo.

Alisema mikutano ya aina 
hiyo inapaswa kuwa na tija kwa 
watumishi na watu wote wa-
naonufaika na uwepo wa taasisi 
hiyo.

“Mkutano huu ni mkubwa 
sana na una heshima yake 

hivyo ni vizuri utumike kujadili 
kwa kina namna ya kupunguza 
na kuondoa kero za watumi-
shi wa kampasi zote za LITA ili 
kutekeleza vyema jukumu la 
kuzalisha wataalam wa tasnia ya 
ufugaji hapa nchini,” alisema.

Alitoa wito kwa kampasi 
zote za taasisi hiyo kuhakikisha 
zinabadilisha mifumo yake ya 
ufundishaji ili kuwafanya wa-
hitimu wa vyuo hivyo kujiajiri 
badala ya kusubiri kuajiriwa 
kama ilivyozoeleka hivi sasa.

“Huwa inanisikitisha sana 
kumuona mzazi anamghara-
mia mwanae ada ya masomo 
kwa miaka isiyopungua mitatu 
halafu baadae mzazi huyo huyo 
anaanza kuwajibika kumtafutia 
mtoto wake ajira, ni lazima tu-
badilishe huu mtazamo na kwa 

sababu chuo chenu kimejikita 
zaidi kwenye vitendo ni wakati 
sasa mzalishe wataalam wa-
takaojitegemea kwenye soko la 
ajira,” alisema.

Aliitaka LITA kuhakikisha ina-
zingatia usawa wa kijinsia katika 
utekelezaji wa majukumu mbal-
imbali ndani ya taasisi hiyo iki-
wa ni pamoja na kuwapa nafasi 
wanawake katika ngazi mbalim-
bali wanazostahili.

“Kuwa mnene au mwem-
bamba ni juhudi za mtu bin-
afsi, lakini kuwa mwanamke 
au mwanaume ni uamuzi wa 
Mungu hivyo si vyema kushind-
wa kumpa mtu nafasi kisa ni 
mwanamke na kufanya hivyo 
kwa kweli ni kosa kubwa sana,” 
alisema. Awali, akitoa taarifa ya 
utangulizi kuhusu mafanikio ya 

LITA, Mtendaji Mkuu wa wakala 
huo, Dk. Pius Mwambene, alise-
ma katika kipindi cha mwaka 
uliopita wakala umefanikiwa 
kuongeza nafasi ya udahili wa 
wanafunzi kutoka 2,536 hadi 
3,574 mwaka huu.

“Hata hivyo kutokana na 
ongezeko hilo, tumekuwa na 
changamoto kadhaa ikiwa ni 
pamoja na mabweni, madarasa, 
maabara, maktaba na walimu 
wa fani za afya ya Mifugo na 
uhandisi kilimo ambapo mpaka 
sasa tunahitaji walimu 34,” alise-
ma.

Aidha Dk. Mwambene alise-
ma wanakabiliwa na tatizo la 
uchakavu ikiwa ni pamoja na 
majengo ambayo kwa sehemu 
kubwa yanatakiwa kuvunjwa na 
kujengwa mengine.

Ofisa wa ardhi wa Jiji la Dodoma, Leonard Machunde, akijibu kero mbalimbali kutoka kwa  wananchi wa Mtaa wa Ndachi Kata ya 
Mnadani jijini Dodoma, kwenye mkutano uliofanyika juzi ambapo walidai kucheleweshewa upimaji wa viwanja na utoaji wa vibali kwa 
ajili ya kujenga nyumba. PICHA: PETER MKWAVILA

Na Augusta Njoji, DODOMA

WANAWAKE viongozi 
wameaswa kutosahau maju-
kumu yao ya kifamilia wan-
apoonyesha ushupavu wa uon-
gozi kwenye maeneo ya kazi.

Mtendaji Mkuu wa Mfuko wa 
Mawasiliano kwa Wote ( UC-
SAF), Justina Mashiba. alitoa rai 
hiyo juzi wakati wanawake wa 
mfuko huo wakitoa msaada wa 
vitu mbalimbali vyenye thamani 
ya Sh.Milioni 4.5 kwa kituo cha 
kulelea watoto yatima cha Ny-
umba ya Matumaini jijini hapa 
ikiwa ni sehemu ya maadhim-
isho ya siku ya Wanawake Duni-
ani leo.

Mashiba alisema wanawake 

hasa viongozi wanapaswa kuwa 
wabunifu na kufanya kazi kwa 
uadilifu na ufanisi mkubwa 
huku wakiendelea kutambua 
kuwa wao ni wazazi na walezi 
wa familia.

Alisema ili taifa liendelee 
kuwa na watoto waliolelewa 
katika misingi bora ya kifamilia, 
wanawake hasa viongozi wana-
takiwa kutambua kuwa nafasi za 
uongozi walizonazo si mbadala 
wa majukumu yao katika fa-
milia.

“Nitoe wito kwa wanawake 
wenzangu hasa viongozi un-
apokuwa katika majukumu ya 
kikazi kuonyesha ushupavu 
wako lakini unaporudi nyum-
bani usiwe kiongozi wa baba 

timiza majukumu yako kama 
mwanamke, wewe ni mama, 
tusilisahau hilo,”alisema.

Aidha, Mtendaji huyo alisema 
baadhi ya familia zimekuwa 
kwenye migogoro ambayo ina-
sababisha unyanyasaji na kuten-
gana kwa wazazi hali ambayo 
inachangia ongezeko la watoto 
yatima   pamoja na wale wanaoi-
shi         katika mazingira hata-
rishi.

“Sisi wanawake wa UCSAF 
tumeona tutoe kile tulichojali-
wa kwa ajili ya kuwajali watoto 
hawa na kumshukuru Mungu 
kwa nafasi hizi za uongozi ili tu-
wajali wenye uhitaji kama hawa 
watoto yatima,”alisema.

Akizungumza baada ya 

kupokea msaada huo, Sista 
Aurea Kyara, alisema kituo hi-
cho kina watoto zaidi ya 70 na 
kuushukuru mfuko huo kwa 
msaada.

Alitoa wito taasisi na wadau 
wengine kuendelea kujitolea ka-
tika kusaidia kituo hicho pamoja 
na vituo vingine vinavyolea ya-
tima.

“Tatizo lililopo baadhi ya 
ndugu wa watoto hawa huwa-
telekeza baada ya kuwaleta kit-
uoni baada ya wazazi kufariki 
dunia, pia baadhi ya watoto 
wamekuwa wakikataa kurudi 
kwenye familia zao muda un-
apofika, hali ambayo inasaba-
bisha kituo kuendelea kuwa na 
idadi kuwa ya watoto,” alisema.

Wanawake viongozi shupavu wafundwa
Miti 8,000 kuifanya 
Dodoma ya kijani
Na Peter Mkwavila DODOMA

SHIRIKA lisilo la kiserikali ya Rafiki 
Wildlife Foundation (RWF) kwa kush-
irikiana na Wakala wa Misitu Tanza-
nia (TFS) imetoa zaidi ya miti 8,000 
kwa ajili ya kupanda kwenye mae-
neo mbalimbali ya Mkoa wa Dodoma 
ili kuufanya kuwa wa kijani.

Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika 
hilo, Mchungaji Clement Matwiga, 
aliyasema hayo alipokuwa akizun-
gumza kwenye upandaji wa miti uli-
ofanyika Chuo cha Afya na Sayansi 
Shirikishi cha DECCA, kilichopo Nala 
na Chuo Kikuu cha Kanisa la TAG 
(Central Bible College-Dodoma).

Mchungaji Matwiga alisema kuwa 
wametoa miti hiyo ikiwa ni juhudi 
za kuunga mkono serikali pamoja 
na kufanya uendelezaji wa Dodoma 
kuwa ya kijani sambamba na kuenzi 
siku ya wanyama Duniani ambayo 
hufanyika Maschi 3, kila mwaka.

Alisema miti hiyo itasaidia kutunza 
wanyama kwa kuwa kama hakuna 
mazingira mazuri yanayowavutia 
wanyama wa aina zote ni vigumu 
kutunza wanyama.

“Mimi kama Mkurugenzi Mtend-
aji wa Shirika la Rafiki Wildlife 
Faundation, kwa kushirikiana na 
wakala wa misitu pamoja na wadau 
mbalimbali wa mazingira tumeona 
kuna umuhimu wa kutoa miti katika 
mashirika na taasisi mbalimbali kwa 
kuhamasisha mazingira kwa lengo 
ya kuyaboresha na kuyapendekeza,” 
alisema.

Akipokea miti hiyo, Mkuu wa Chuo 
cha DECCA, Dk. James Ng’wandu, 
alisema upandaji miti Mkoa wa 
Dodoma ni uendelezaji wa kutimiza 
azma ya serikali  ya kuhimiza ku-
fanya mazingira kuwa mazuri.

Naye, Mratibu wa Dodoma ya 
Kijani, TFS, Frank Chambo alisema 
wataendelea kuhamasisha upandaji 
wa miti ikiwa na utunzaji wa mazin-
gira.

“Tumekuwa tukiwahamasisha 
Watanzania pamoja na taasisi zote 
za umma, serikali na watu binafsi 
kuhakikisha wanapanda miti ya aina 
mbalimbali ikiwamo ya vivuli, ma-
tunda na miti tiba,” alisema.

Alisema kuna mikakati ya muda 
mrefu kwa Dodoma ili kuondokana 
na dhana iliyojengeka kuwa Dodoma 
ni kame.

Davidi Mwakipesile ambaye ni 
Meneja wa Kitengo cha Mahusiano 
Kampuni ya Grumeti Fund iliyoko 
Wilaya ya Serengeti, alisema kuwa 
kwa sasa kampuni hiyo imekuwa na 
mafanikio makubwa kutokana na 
elimu inayotolewa kwa jamii juu ya 
uhifadhi wa mazingira.

Alisema kuwa hivi sasa jamii am-
bayo imezunguka kwenye uhifadhi 
imekuwa na uelewa wa maendeleo 
katika kuhakikisha wanawatunza 
wanyama wanaotoroka kuingia kwe-
nye makazi na kuwalinda.
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Na Nebart Msokwa, MBEYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya, Al-
bert Chalamila, amesema mkoa 
huo unaonekana kuwa na takwimu 
kubwa za maambukizi ya Virusi vya 
UKIMWI (VVU), kwa sababu hazi-
kugawanywa wakati wa kuugawa 
mkoa huo na kuanzisha Mkoa wa 
Songwe.

Chalamila aliyasema hayo mwis-
honi mwa wiki wakati wa ziara ya 
Kamati ya Bunge ya Masuala ya 
UKIMWI, Kifua, Kikuu na Dawa 
za Kulevya iliyotembelea maeneo 
mbalimbali ya mkoa huo yanayotu-
mika kukabiliana na maambukizi ya 
VVU.

Alisema takwimu hizo zilitakiwa 
zigawanywe kama walivyogawana 
mali, madeni  na rasilimali zingine, 

na kwamba ingefanyika, kuna 
uwezekano takwimu zilizopo sasa 
hivi zingekuwa zimepungua na ku-
ufanya mkoa huo kutokuwa mion-
goni mwa yenye viwango vikubwa 
vya maambukizi.

Alisema kabla ya mwaka 2016, 
takwimu zozote za Mkoa wa Mbeya 
zilikuwa zinasoma mpaka katika 
Mkoa wa Songwe ambao ni mion-
goni mwa mikoa inayopakana na 
mataifa mengine ya Ukanda wa 
SADC, lakini kuna uwezekano 
kwamba wataalamu walisahau ku-
gawa takwimu hizo baada ya ku-
gawa mkoa.

“Kuna uwezekano kwamba hizi 
takwimu zinazosoma kwamba 
tuna asilimia 9.3 zingeshuka mpaka 
kwenye asilimia sita ili kuonyesha 
kwamba zingine zilikuwa za Mkoa 

wa Songwe, na pengine tusingeku-
wa miongoni mwa mikoa yenye 
viwango vya juu vya maambukizi,” 
alisema Chalamila.

Alisema kabla Mkoa wa Mbeya 
haujagawanywa, ulikuwa na zaidi 
ya kilomita za Mraba 60,000, la-
kini baada ya kugawanywa ulibaki 
na kilomita      za mraba 35,000 na 
Songwe   una kilomita za mraba 
35,000.

Mratibu wa Tume ya Taifa ya Ku-
dhibiti UKIMWI (TACAIDS), Mkoa 
wa Mbeya, Dk. Masili Lutaragula, 
alisema mkoa huo unaendelea na 
mikakati mbalimbali za kukabiliana 
na maambukizi mapya ya VVU.

Alisema moja kati ya mikakati 
wanayoendelea nayo ni kuhamasi-
sha matumizi ya kondomu, ambapo 
alisema mpaka kufikia  Disemba 

2020, Mkoa huo ulisambaza kon-
domu zaidi ya milioni 3.14 kwenye 
vituo vya kutolea huduma za afya 
na kwenye ngazi ya jamii.

Vilevile, alisema wanaendelea 
kuhamasisha tohara ya hiyari kwa 
wanaume kutokana na tafiti za 
kitaalamu kubaini kuwa tohara 
inasaidia kupunguza maambukizi 
kwa asilimia 60 pamoja na kutoa 
huduma kwa makundi yaliyo katika 
mazingira hatarishi.

“Vile vile tunaendelea kutoa 
elimu ya UKIMWI kwa jamii kuhusu 
mapambano dhidi ya janga hili, pia 
tunaendelea na kupunguza maam-
bukizi ya VVU kutoka kwa mama 
kwenda kwa mtoto na tunaendelea 
na huduma ya tiba na matunzo,” 
alisema Dk. Lutaragula.

Mkurugenzi wa Shirika la Walter 

Read Tanzania, Dk. David Maganga, 
alisema kwa kushirikiana na Hospi-
tali ya Rufani ya Mkoa wa Mbeya, 
wameanzisha huduma ya tiba na 
matunzo kwa watu wanaoishi na 
maambukizi.

Alisema vilevile, wameanzisha 
huduma ya kliniki kwa watoto ka-
tika Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa 
Mbeya ambayo inafanyika Juma-
mosi        mbili kila mwezi kwa ajili 
ya kuchukua      dawa,     vipimo na 
ushauri.

Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge 
ya Masuala ya Ukimwi, Kifua Kikuu 
na Dawa za Kulevya, Fatma Toufiq, 
aliupongeza Mkoa wa Mbeya kwa 
kuwa na mikakati mizuri ya kukabil-
iana na VVU, na kwamba ikitekele-
zwa vizuri, itasaidia kupunguza 
maambukizi.

RC ataka takwimu za VVU kugawanywa Mbeya, Songwe

Na Nebart Msokwa, MBEYA

W
ANANCHI wa Kata 
za Maendeleo na 
Tembela katika 
Halmashauri ya 

Wilaya ya Mbeya, wanalazimika 
kusafirisha maiti kwa kutumia 
machela kutokana na barabara 
inayounganisha kata hizo ku-
haribika, hivyo kusababisha 
magari na vyombo vingine vya 
moto kushindwa kupita.

Aidha, wananchi wa kata hizo 
wanadai  kuharibika kwa bara-
bara hiyo kuwalazimu kubeba 
maiti na wagonjwa kwa kutumia 
machela pamoja na kushindwa 
kusafirisha mazao yao kwenda 
sokoni hasa viazi mviringo am-
bavyo ndio zao kuu la biashara 
kwenye maeneo hayo.

Wakizungumza na wandishi 
wa habari juzi, walidai wame-
kosa mawasiliano ya barabara 
hasa kipindi hiki ambacho 
mvua inanyesha, huku baadhi 

ya wanawake wakidai wanalazi-
mika kujifungulia njiani.

Diwani wa Kata ya Maende-
leo, Daniel Nyamwale, alisema 
barabara hiyo ya Simambwe-
Shamwengo ina urefu wa kilo-
mita 27, na kwamba kwa sasa 
tatizo kubwa lipo kuanzia ka-
tika Kijiji cha Muungano mpaka 
Shamwengo.

Alisema mbali na barabara 
kuharibika, pia daraja la Mto 
Mawe lina hatarisha maisha ya 
wananchi kutokana na kutoku-
wa na kingo upande mmoja 
na hivyo kuwa hatari kwa mtu 
yeyote ambaye atateleza.

Aliiomba Serikali kupitia 
Wakala wa Barabara za Mijini 
na vijijini (TARURA) kuikara-
bati barabara hiyo ili wananchi 
waendelee na shughuli zao za 
maendeleo.

“Daraja la Mto Mawe ma-
wasiliano yamekatika, sasa mtu 
akifa mjini tunasafirisha kwa 
gari mpaka hapa kisha tunafun-

ga kwenye machela na kubeba 
‘mzega mzega’ mpaka nyum-
bani, hili ni tatizo kubwa sana 
kwetu tunaiomba Serikali itusai-
die,” alisema Nyamwale.

Kwa maeneo yaliyoharibika 
ambayo ni Daraja la Mto Mawe 
na eneo la Shilabhi yana urefu 
wa kilomita moja, hivyo aliiom-
ba Serikali kukarabati kipande 
hicho kwa bajeti ya dharura, 
huku akiomba baadaye itengwe 
bajeti ya kuijenga barabara hiyo 
kwa kiwango cha changarawe ili 
ipitike mwaka mzima.

Naye Diwani wa Tembela, 
Juma Mwakalobo, alisema wa-
nalazimika kushusha maiti kati-
ka Kijiji cha Simambwe na kuan-
za kusafirisha kwa machela.

Alisema barabara hiyo ni 
hatari kutokana na kuwa na 
milima na madaraja, na kwam-
ba baadhi ya magari huwa ya-
nashindwa kupanda milima na 
kuanza kurudi nyuma, hali am-
bayo huwa inahatarisha maisha 

ya watu.
Alisema katika daraja la Mto 

Mawe, kuna mwananchi ame-
wahi kuangukia mtoni kuto-
kana na daraja hilo kutokuwa 
na kingo, na kwamba wananchi 
wamekuwa wakilalamika mara 
kwa mara.

“Mimi mwenyewe nilishuhu-
dia wananchi wakiwa wam-
embeba mjamzito kwenye 
machela, walinikuta kwenye 
makao makuu ya kata, niliumia 
sana, maana yule mama ali-
kuwa amechoka sana, pengine 
ningekuwa na kamera ninge-
piga picha, maana haya mambo 
ni ya zamani sana,” alisema 
Mwakalobo.

Nao baadhi ya wanawake 
walisema kitendo cha kubebwa 
kwenye machela kinawakera na 
kuwaumiza,  na kwamba haku-
na njia mbadala ya kusafirishwa 
kutokana na magari kushindwa 
kabisa kupita kwenye barabara 
hiyo.

Wabeba maiti, wagonjwa kwenye machela

Walia konokono 
kula maharagwe

Mwenyekiti 
wa Kamati 
ya Bunge ya 
Masuala ya 
UKIMWI, kifua 
kikuu na dawa 
za kulevya, 
Fatma Toufiq 
(kulia), akikagua 
bidhaa mbal-
imbali ambazo 
zinazalishwa 
na vikundi vya 
watu wanaoishi 
na maambukizi 
ya Virusi vya 
UKIMWI (VVU) 
jijini Mbeya, 
wakati kamati 
hiyo ilipotem-
belea Konga ya 
Jiji la Mbeya 
mwishoni mwa 
wiki. PICHA: 
NEBART 
MSOKWA.

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAKULIMA wa maharagwe Kata ya 
Mshewe, Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbeya, wamedai imeibuka aina ya ko-
nokono ambao wanakula maharagwe 
na kuwasababishia hasara.

Wanadai kuwa wanalazimika ku-
fanya kazi ya kuokota na kuwaua ko-
nokono hao kila siku mashambani, na 
kwamba bila kufanya hivyo mkulima 
hawezi kuambulia kitu kutokana na 
aina hiyo ya konokono kukata maha-
ragwe kwenye shina ama kula ma-
tunda.

Joshua Soja, alisema konokono hao 
walianza kula maharagwe mwaka juzi, 
lakini mwaka huu wameleta madhara 
zaidi kutokana na kuharibu mashamba 
makubwa.

Alisema hawajawahi kuona konoko-
no wakiharibu mazao, lakini miaka hii 
miwili wameshuhudia sehemu kubwa 
ya mazao yao yakiliwa hasa maha-
ragwe, alizeti na kahawa.

“Tumejaribu kutumia dawa mbal-
imbali, lakini tumeshindwa hawafi, 
njia pekee tunayofaulu ni kuwaokota 
shambani na kuwaua ama kuwatupa 
mbali kazi ambayo inatugharimu 
muda mrefu sana,” alisema Soja.

Josephine Jengela, ambaye anakaa 
Mbalizi alisema alilima ekari moja 
ya maharage katika Kijiji cha Itimba, 
lakini kutokana na kwamba alikuwa 
haendi mara kwa mara alikuta zaidi 
ya nusu ya shamba hilo maharage 
hayapo.

Alisema awali hakugundua kina-
chokata lakini alipowauliza wenyeji 
aliambiwa kuwa ni konokono na ndipo 
akaanza juhudi za kuokoa kidogo yali-
yokuwa yamebaki.

“Niliamua kuajiri watu kwa ajili 
ya kuokota wadudu hawa maana ni 
wengi mno na  wanazaliana haraka, 
ukiokota leo unakuta wapo hata 
wadogo wengi ambao ndani ya wiki 
moja wanakuwa tayari wakubwa na 
wanaanza kula maharagwe tena,” 
alisema Josephine.
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Wanaoingia Z’bar kupima corona kimtandao
Na Rahma Suleiman,            
ZANZIBAR

WIZARA ya Afya, Ustawi wa 
Jamii, Wazee, Jinsia, Wazee na Wa-
toto itaanzisha vipimo vya corona 
kwa wasafiri wanaoingia na kuto-
ka Zanzibar kwa njia ya mtandao 
kuanzia Machi 9, mwaka huu.

Uamuzi huo umeandaliwa ili 
kukabiliana na vyeti feki na kuon-
doa usumbufu na msongamano 
wa wasafiri kwenye vituo vinavy-
oendesha zoezi hilo Mazizini na 
Lumumba kwa Unguja na kituo 
kimoja kilichopo Pemba.

Akizungumza  na waandishi wa 
habari, Katibu Mkuu wa Wizara 
hiyo, Dk. Omar Dadi Shajak, alise-
ma Wizara inajiandaa kuanzisha 
vituo vingine katika maeneo yenye 
hoteli nyingi ili kuongeza ufani-
si.  Dk. Shajak alisema gharama ya 
kipimo cha corona imeongezeka 
kufikia dola 80 kwa wasafiri wote 
kutokana na kuongezeka gharama 
ya kununulia mashine za kupimia 
maradhi  hayo. 

Hata hivyo, alisema wananchi 
wa Zanzibar hawana haja ya ku-
lalamika kupanda bei kipimo cha 
corona kwa sababu sio suala la 

matibabu bali ni matakwa ya ma-
shirika ya ndege kwa wasafiri kula-
zimisha wawe na vyeti vya mara-
dhi hayo.

 Alisema kutoa bure kipimo hi-
cho, kama zinavyotolewa huduma 
zengine za afya, ama kupunguza 
bei ni kuwaongezea mzigo wa 
maisha wananchi wengine bila ya 
sababu za msingi. 

Wakati huo huo, Wizara hiyo 
imetiliana saini mkataba wa ush-
irikiano wa miaka mitatu na Hos-
pitali ya SIMS ya India.

  Kupitia mkataba huo uliotiwa 
saini na Dk. Shajak na Meneja wa 

nchi za nje wa SIMS. Zanzibar 
itafaidika kwa kuwapeleka wag-
onjwa India watakaoshindwa ku-
pata matibabu Hospitali ya Mna-
zimmoja na hospitali za Tanzania 
Bara. 

Dk. Shajak alisema maeneo 
mengine yaliyomo ndani ya mka-
taba huo ni kupatiwa mafunzo 
ya muda mrefu na mfupi madak-
tari wa Zanzibar nchini India na 
madaktari bingwa kutoka Hos-
pitali ya SIMS kuandaa kambi za 
uchunguzi wa maradhi mbalim-
bali kwa gharama zao na Serikali 
kuhudumia matibabu.

Ataka watoto wa 
kike kuandaliwa
kuwa viongozi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

 
MWANDISHI wa habari 

mkongwe Zanzibar, Mahfoudha 
Aley Hamid, amesema iko haja 
ya watoto wa kike kuandaliwa 
ili kujitambua na kuwa viongozi 
baadae. 

Akifungua mafunzo kwa 
waandishi wa habari kuhusu 
ushirikishwaji wanawake katika 
uongozi, alisema hatua hiyo 
itamuwezesha kumjengea ujasiri 
na  kujiamini kwa kutambua 
umuhimu wa kushiriki harakati 
hizo.

 Aidha aliesema wanawake wa-
nakumbana na changamoto ny-
ingi za ubaguzi hasa wa kijinsia 
na umri na ndio maana ushiriki 
wao katika uongozi ni mdogo.

 Aidha alisema katika kero 
kubwa duniani ambayo bado ni 
changamoto nzito, ni idadi ndogo 
ya   uongozi kwa wanawake ka-
tika sekta zote na uwakilishi wao 
kwenye ngazi ya uongozi bado ni 
ndogo sana. 

“ Hadi leo wanawake wa-
nakabiliwa na sheria kandamizi, 
taasisi ambazo hazikidhi haja 
katika kumkomboa mwanamke 
na kumwendeleza katika ku-
fikia ngazi ya uongozi na tabia 
mbaya iliyozoweleka ambayo 
inamnyima mwanamke fursa na 
kumfanya asipate nafasi kamili 
ya kushiriki kikamilifu katika kazi 
za umma akiwa kama kiongozi,” 
alisema. 

Alieleza kuwa  wanawake hata 
wakiwa wengi katika taasisi, 
iwapo uongozi wa juu wa nchi 
na taasisi husika umehodhiwa na 
wanaume, wanawake watabaki 
wasindikizaji. 

 “Tukiangalia historia kuna wa-
naume wengi wa umri mkubwa 
ambao wanashika nyadhifa za 
juu kuliko wanawake. Wanawake 
wanakuwa wanafuata map-
endekezo ya wanaume, hivyo 
wanakuwa waathirika.”

  Naye Mkurugenzi wa Chama 
cha Waandishi wa Habari 
Wanawake Tanzania (TAMWA) 
Zanzibar, Dk. Mzuri Issa, alisema 
waandishi wana jukumu ka-
tika kuleta mabadiliko, hivyo 
waandike habari hadi jamii 
itakapobadilika na kumkubali 
mwanawake.  

Aliyataja maeneo ambayo ni 
muhimu katika kuyafanyia kazi 
ni upatikanaji wa haki ya usawa 
wa kijinsia ikiwamo idadi sawa 
katika ngazi za uamuzi . 

Mafunzo hayo ya siku mbili 
kwa waandishi wa habari yana 
lengo la kukuza ushirikishwaji 
wanawake katika uongozi yame-
andaliwa na TAMWA Zanzibar.

Rais Mwinyi ahimiza kilimo cha miwa
Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR 

R
AIS wa Zanzibar na Mwe-
nyekiti wa Baraza la Map-
induzi, Dk. Hussein Ali 
Mwinyi, amevitaka vikosi 

vya ulinzi na usalama kuongeza 
nguvu katika shughuli za kilimo 
cha miwa, ili kukiwezesha kiwan-
da cha sukari Mahonda kuwa na 
malighafi ya kutosha. 

Dk. Mwinyi alisema hayo juzi 
Mahonda Mkoa wa Kaskazini Un-
guja, alipokitembelea kiwanda 
hicho na kuangalia mchakato 
mzima wa uzalishaji wa sukari 
pamoja na kuzungumza na uon-
gozi,   wafanyakazi, wawakilishi 
wa wakulima wa nje pamoja na 
wawakilishi wa Vikosi vya Serikali 
ya Zanzibar.

 Alivitaka vikosi vya ulinzi na us-
alama, ikiwamo Jeshi la Magereza, 
Jeshi la kujenga Uchumi ( JKU) na 
Kikosi cha Valantia (KVZ) kupitia 
nguvu kazi waliyonayo, zana za 
kilimo na ardhi ya kutosha iliopo 
kuongeza juhudi na kuongeza 
uzalishaji wa miwa katika maeneo 

yao.
  Alisema hali ya kilimo hi-

cho ilivyo hivi sasa katika vikosi 
hivyo   haiendani na uwezo hal-
isi wa vikosi, hivyo akawataka 
kuongeza uzalishaji   kwa kigezo 
kuwa kutawaongezea kiwango 
cha  mapato.

 Alieleza kuwa Serikali itazipa-
tia ufumbuzi changamoto mbal-
imbali zinazokikabili kiwanda 
hicho, huku akiutaka uongozi wa 
kiwanda   kuyatatua matatizo ya 
wafanyakazi mapema iwezekana-
vyo.  

Alisema pamoja na mambo 
mengine, Serikali itaangalia bei 
ya sukari, pamoja na upatikanaji 
wa ardhi bora kwa ajili ya kilimo 
cha miwa sambamba na kuitaka 
Wizara ya Kilimo, Umwagiliaji, 
Maliasili na Mifugo kuwawezesha 
wakulima wa kilimo cha miwa ku-
tumia njia ya umwagiliaji ili kiwan-
da hicho kipate malighafi zaidi. 

Alisema kilimo cha miwa 
kinaweza kuwa mkombozi wa 
maisha ya wakulima, hivyo ni vy-
ema Serikali ikatafuta maeneo 
mazuri ili yaweze kutumika kwa 

kilimo hicho.
 “Watu kama wataweka mkazo 

katika kilimo cha miwa wataweza 
kubadili maisha yao,” alisema.

  Aidha, akatoa wito  kwa 
wakulima wakubwa kujitokeza 
kuunga mkono ukulima wa kilimo 
cha miwa, sambamba na wakuli-
ma wadogo kuwezeshwa kwani 
kinaweza kubadili maisha yao. 

Akigusia juu ya madai mbalim-
bali ya wafanyakazi wa kiwanda 
hicho, Rais Dk. Mwinyi alisema 
hapendi kusikia changamoto za 
wafanyakazi, ikiwamo kutoku-
wapo kwa mikataba, mishahara 
duni pamoja na kuchangia vifaa 
vya kazi, hivyo akaagiza kupatiwa 
ufumbuzi.  

  Naye, Waziri wa Biashara na 
Maendeleo ya Viwanda, Omar 
Said Shaaban, alisema Wizara hiyo 
imekuwa ikifanya vikao mbalim-
bali kwa lengo la kuzitafutia ufum-
buzi changamoto tofauti zinazoki-
kabili kiwanda hicho. 

Kwa upande wake, Mkuu wa 
Mkoa wa Kaskazini Unguja, Ayoub 
Mohamed Mahamoud, alisema 
uongozi wa mkoa huo umeunda 

kamati maalum inayolenga kuzi-
tafutia ufumbuzi changamoto 
mbalimbali zilizokikabili kiwanda 
na kuchochea kushusha kiwango 
cha uzalishaji wa sukari.

  Mkurugenzi wa kiwanda cha 
Sukari Mahonda, Rahim Bhaloo, 
alisema ushirikiano baina ya wiz-
ara na mwekezaji ndio njia pekee 
itakayowezesha utatuzi wa mata-
tizo mbalimbali inayokikabili ki-
wanda hicho.

  Aliiomba Serikali kusaidia ku-
wahamasisha wakulima kulima 
miwa katika maeneo mbalimbali, 
ambako ardhi ni nzuri kwa ajili ya 
kilimo katika mabonde madogo. 

Aidha, aliiomba Serikali kupitia 
wataalamu wa kilimo, kuhakiki-
sha maeneo yanayotolewa kwa 
kilimo cha miwa kwa ajili ya ki-
wanda hicho yanakuwa yenye 
rutuba na kuwezesha zao hilo 
kustawi vyema. 

Aidha, wafanyakazi wa kiwan-
da hicho walilalamika kukosa 
mikataba ya ajira, kiwango duni 
cha mishahara wanacholipwa na 
kutakiwa kununua vifaa vya ku-
fanyia kazi.

Mwandishi 
wa habari 
mwandamizi, 
Mahfoudha 
Alley, 
akizungumza 
wakati 
akifungua 
mafunzo kwa 
waandishi 
wa habari 
kuhusu 
nafasi za 
uongozi kwa 
wanawake 
yalioan-
daliwa na 
Chama Cha 
Waandishi 
wa Habari 
Wanawake 
Tanzania 
(TAMWA) 
Zanzibar. PI-
CHA: RAHMA 
SULEIMAN
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habari kitaifa

Zimamoto yatoa elimu 
kujikinga majanga ya moto 

Wazoa 
zawadi za mil. 
200/- NMB 
MastaBata
Na Mwandishi Wetu

WASHINDI 448 wa kampeni ya 
NMB MastaBata Sio Kikawaida 
wamekamilisha miezi mitatu 
ya droo hiyo wiki hii baada ya 
kujinyakulia zawadi mbalimbali 
za vifaa vya nyumbani, fedha 
taslimu, simu za mkononi na sa-
fari za kitalii ambapo thamani ya 
zawadi zote ni Sh. milioni 200.

Droo hiyo imehitimishwa 
katika fainali iliyofanyika Machi 
4, 2021 makao makuu ya Benki 
ya NMB jijini Dar es Salaam kwa 
kupatikana washindi 12 am-
bao wawili kati yao walichagua 
zawadi ya safari ya kitalii ita-
kayojumuisha watu wawili kwa 
siku nne, safari hizo ni Serengeti, 
Ngorongoro na Visiwa vya Zan-
zibar.

Waliobaki walichagua vifaa 
vya nyumbani ambavyo vili-
kuwa ni Runinga kubwa (Smart 
TV) yenye king’amuzi cha Dstv 
kilicholipiwa kwa miezi mitatu, 
Jokofu la milango miwili, simu ya 
mkononi aina ya Samsung Galaxy 
Note 20, Microwave, Mashine ya 
kuchuja maji (Water Dispenser) 
na computer mpakato (Laptop) 
iliyounganishwa na Printer.

Washindi hao ni Mohamed 
Said Ali aliyechagua vifaa vya 
nyumbani, Miriam Aidan Mongii 
(vifaa), Ally Abubakary Ally (vi-
faa), Indra Pratap Narain Pathak 
alichagua safari ya kitalii pamoja 
na Abshir Farah Gure pia alicha-
gua safari.

 Washindi waliobakia wote 
walichagua vifaa vya nyumbani 
ambao ni Mango Mechris Christo-
pher, Mohamed Hisham Mo-
hamed Nouman, Job Lay Naman, 
Clara Cynthia Mwinchumu, Alice 
W. Mariki, Harid Valentino Gange 
na Christabel Ilona Hiza.

Akizungumza katika hafla ya 
fainali hiyo jijini Dar es Salaam 
wiki hii, Kaimu Ofisa Mkuu 
wa Fedha, Benedicto Barago-
mwa, alisema kwenye shindano 
hilo katika fainali iliyohusisha 
washindi 12, kila zawadi ilikuwa 
na thamani ya Sh. milioni  8 
hivyo jumla ya Sh. milioni  96 
zilichukuliwa katika fainali.

“Ukiangalia zawadi za mwisho 
zinahusisha vifaa vya nyumbani 
na mbuga za wanyama ikiwamo 
Serengeti na Ngorongoro pamoja 
na Visiwa vya Zanzibar, maana 
yake tunataka kuimarisha utalii 
wa ndani. Vilevile msingi wa 
shindano hili ni kutaka wateja 
wetu wapunguze matumizi ya 
fedha taslimu, ndiyo maana 
tulitaka kila anayetumia kadi ku-
fanya miamala kuwa sehemu ya 
washindi,” alisema Baragomwa.

Mwakilishi wa Bodi ya Michezo 
ya Kubahatisha Nchini (GBT), 
Elibariki Sengasenga, alisema 
anawapongeza NMB kwa ubunifu 
wao, lakini pia kwa kipindi chote 
cha miezi mitatu walipokuwa 
wakiendesha kampeni hiyo wali-
fuata taratibu zote za bodi hiyo.

Wajasiriamali wadogo 
wanolewa biashara

Mwendesha pikipiki akiwa amepakia magunia manne ya mkaa ambapo huchukuwa nafasi kubwa barabarani na hu-
sababisha foleni ya magari kutokana na mwendo wake mdogo na magari kushindwa kuwapita kutokana na urefu wa 
mzigo aliobeba eneo la Kimara Temboni barabara ya Dar es Salaam -Morogoro juzi. PICHA: SALOME KITOMARI

Na Julieth Mkireri, MKURANGA

MKUU wa Jeshi la Zimamoto Wilaya ya 
Mkuranga, Fransisco Chunji, amewataka 
wananchi wa wilaya hiyo kuchukua tahad-
hari ya matumizi ya simu wakati wa mvua 
zinazoambatana na radi.

Alitoa rai hiyo katika Shule za Msingi za 
Binga, Kitomondo na Shule ya Sekondari 
Kiparang’anda, akiwa katika utaratibu wa 
jeshi hilo wa kutoa elimu dhidi ya majanga 
katika taasisi mbalimbali na mikutano ya 
wananchi.

Chunji alisema ili kuepuka maafa ya-
nayo sababishwa na radi, wanafunzi wana-
takiwa kuwa mabalozi wa kufikisha elimu 
hiyo kwa wazazi na walezi wao kutotumia 

simu wakati wa mvua kubwa na kwa ny-
umba zinazotumia umeme kuhakikisha 
zinakuwa na kidhibiti radi.

Alisema ili kuepuka ajali za kuporomo-
ka kwa majengo, miti mikubwa karibu na 
nyumba za makazi inatakiwa kukatwa au 
kupunguzwa matawi. Alitoa angalizo kwa 
wananchi kuepuka kujenga nyumba ma-
bondeni, pia kutengeneza njia ya maji kue-
pusha majanga yanayoepukika.

Akitoa elimu ya kuepuka majanga shu-
leni, Chunji alisema kila shule inatakiwa 
kuhakikisha wanafunzi wana elimu dhidi 
ya majanga, vifaa vya kuzimia moto vin-
afungwa katika maeneo yote muhimu 
bwenini, ofisini na maeneo ya stoo na 
mabweni yote yanafungwa mifumo ya 

kung’amua moshi.
“Vifaa hivyo husaidia kupiga kelele 

wakati wa tukio la moto na hivyo kurahisi-
sha uokoaji wa mali katika chumba husika, 
tunaendelea kuwaasa wamiliki wa shule 
kuhakikisha vyumba vya maabara haviwi 
na mitungi ya gesi ndani badala yake iwek-
we nje ya jengo katika chemba maalumu,” 
alisisitiza.

Alisema ni wajibu wa kila mmiliki wa 
shule katika Wilaya ya Mkuranga kutoa 
taarifa ofisi ya Jeshi la Zimamoto iwapo 
anataka kuanzisha shule ili elimu dhidi 
ya majanga ianze kutolewa kuanzia kwe-
nye ramani ya jengo ujenzi unapoendelea 
hadi wanafunzi wanapokuwa wameanza 
masomo.

Na Zuwena Shame

TAASISI ya Tanzania Data Lab (dLab) imetoa mafunzo ya taarifa 
na biashara kwa wajasirimali wadogo  zaidi ya 45 kutoka Manis-
paa ya Kinondoni mkoani Dar es Salaam.

Taasisi hiyo  imetoa mafunzo kwa wajasirimali wa kike zaidi ya 
150 kutoka Shinyanga, Kagera, Mbeya na Dar es Salaam kati ya 
Januari na Machi 2021.   

Mafunzo hayo  ya wiki moja lengo lake ni kuwawezesha wa-
jasiriamali  wenye biashara ndogo kuwa na uelewa wa kukuza 
biashara zao kwa  kutumia taarifa na kukuza mitaji na hatimae  
kukua kiuchumi.

Mwanzilishi Mwenza wa Tanzania Data Lab na mkurugenzi 
wa sayansi ya data, utafiti na mafunzo , Mahadia Tunga, alisema  
taasisi hiyo imekuwa ikiendesha mafunzo hayo kila mwaka kwa 
wanawake waliopo maofisini ila kwa mwaka huu imekuwa tofauti 
kwani nguvu zaidi zimelekezwa kwa wajasiriamali  wadogo wa-
nawake. 

Tunga alisema  baada ya mafunzo hayo wajasiriamali hao 
wanawake wataweza kufanya baishara zao kwa kutumia 
taarifa kwa kujiamini na kufanya uamuzi wa biashara zao 
kikamilifu.

Wanawake kupewa nafasi
Benki Standard Chartered  
Na Enock Charles 

KATIKA  kuadhimisha Siku ya Wanawake duni-
ani leo, Benki ya Standard Chartered  imeweka 
mpango mkakati wa kuwajumuisha wanawake 
katika uongozi wa juu wa benki hiyo ili kuha-
masisha usawa wa kijinsia katika benki hiyo .

Akizungumzia matokeo ya Shirika la Fedha la 
Kimataifa (IFC) kuhusu usawa wa kijinsia katika 
benki hiyo, Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya 
Standard Chartered, Sanjay Rughani,  alielezea 
kufurahishwa na matokeo ya awali ya shirika 
hilo yaliyoonyesha benki hiyo ina utamaduni 
unaounga mkono usawa wa kijinsia .

“Nimefurahi kuona matokeo ya awali 
yaliyowasilishwa na IFC juu ya uchunguzi 
wa kijinsia ambao wamefanya kwenye 
Benki,  Matokeo haya ya awali yanaonesha 
maendeleo makubwa ambayo tumefanya 
juu ya dhumuni letu pamoja na ajenda ya  
ujumuishaji.” alisema Rughani.



Ebola yaua 13 
Guinea, DRC
Addis Ababa, ETHIOPIA

NCHI ya Guinea na Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC), 
zimeripoti visa 29 vya virusi vya 
Ebola na vifo 13 hadi sasa.

Taarifa hiyo ni kwa mujibu wa 
Kituo cha Kudhibiti na Kuzuia 
Magonjwa cha Afrika (Africa 
CDC). Afrika CDC, wakala maalum 
wa huduma ya afya wa Jumuiya 
ya Afrika wenye wanachama 
55, uliripoti kiwango cha vifo 
cha asilimia 45 katika nchi hizo 
mbili.

Hadi sasa, kituo hicho kimeri-
poti visa 11, vifo vinne na 
waliopona wawili, huku Guinea 
ikithibitisha visa 18, vifo tisa na 
kupona wawili pia.

Mlipuko mpya wa ugonjwa huo 
katika nchi hizo mbili za Kiafrika 
unatuma salamu barani Afrika 
wakati bara likikabiliwa na janga 
la COVID-19.

Mlipuko wa virusi vya Ebola, 
Afrika Magharibi mwaka 2014 
hadi 2016 ulisababisha vifo vya 
watu zaidi ya 11,300, na visa 
zaidi ya 28,600 vikirekodiwa. 
Xinhua

Papa Francis aongoza misa Iraq
Baghdad, IRAQ

KIONGOZI wa Kanisa Katoliki duniani, 
Papa Francis, ameadhimisha Ibada ya 
Misa katika Kanisa Katoliki la Walkadea la 
Mtakatifu Joseph, mjini Baghdad, jana.

Aliwasili kwenye mji wa Mosul na 
kufanya ibada katika moja ya makanisa 
yaliyoharibiwa na wapiganaji wa IS na 
kisha kufanya ibada maalumu katika 
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Papa Francis akiwa amezungukwa na makanisa yaliyoharibiwa, akihudhuria sala kwa waathiriwa wa vita eneo la 
Hosh al-Bieaa, Church Square, Mosul, uliokuwa mji mkuu wa kundi la IS, nchini Iraq, jana. PICHA: APMaelfu wapinga 

sheria kilimo India
New Delhi, INDIA

WAKULIMA nchini India wame-
andam]ana na kufunga barabara 
kupinga sheria mpya za kilimo, 
zilizowekwa na serikali.

Maelfu ya wakulima nchini India, 
waliondamana kupinga sheria 
hiyo, walionekana katika barabara 
kuu za ndani na nje ya mji mkuu 
wa New Delhi, ikiwa ni siku ya 100 
ya maandamano hayo.

Waandamanaji walishiriki maan-
damano hayo kwa matrekta yao na 
kutoa kaulimbiu za kupinga sheria 
mpya ya kilimo.

Serikali ya India ilitunga she-
ria tatu, Septemba mwaka jana, 
ambazo zilileta uhuru wa sekta ya 
kilimo, kuondoa bei ya wastani na 
msaada wa sera za ununuzi.

Wakulima walisema kuwa sheria 
mpya za kilimo zitapunguza ma-
pato yao, ziwape nguvu zaidi wa-
fanyabiashara wa kati na hatimaye 
kuwaacha bila ardhi.

Kama sehemu ya maandamano, 
mara kwa mara kumekuwa na 
makabiliano kati ya polisi na 
wakulima.

Awamu ya 11 ya mazungumzo 
kati ya serikali na wakulima haiku-
leta  matokeo.

Pendekezo la serikali la kusi-
mamisha sheria kwa miezi 18 pia 
lilikataliwa na wakulima. TRT

ajali yaua, yajeruhi
Multan, PAKISTAN

AJALI ya treni iliyotokea Kusini mwa 
Pakistan, jana, imesababisha kifo cha 
mtu mmoja na kujeruhi wengine 40.

Ajali hiyo (pichani) ilitokea kati ya 
vituo vya Rohri na Sangi, Kusini mwa 
Mkoa wa Sindh na kusababisha kusi-
tishwa kwa muda kwa matumizi ya 
njia zote mbili, Ofisa wa Reli, Kamran 
Lashari, alisema. 

Ajali za treni ni za kawaida kutokea 
nchini Pakistan huku serikali ikitoa 
kipaumbele kidogo katika kuboresha 
mfumo wa usafiri huo.

Lashari alisema ajali hiyo ilihusi-
sha mabehewa 18 yaliyotoka Karachi 

kuelekea mji wa Mashariki wa Lahore 
huku  sita yakitumbukia shimoni.

Muhammad Arshad alisema giza na 
uharibifu katika eneo hilo unakwami-
sha juhudi za uokoaji. 

Alisema mwili wa mwanamke ali-
yekufa na abiria 40 waliojeruhiwa, 
walipelekwa hospitalini katika miji ya 
karibu.  

Haikufahamika mara moja ni abiria 
wangapi walikuwa kwenye treni.

Waziri wa Reli, Azam Sawati, aliki-
ambia kituo cha runinga kuwa, ajali 
hiyo inachunguzwa na serikali itatoa 
fidia ya kifedha kwa familia ya mwa-
namke aliyekufa pamoja na majeruhi 
wote. Abc NEWS

mji wa Irbil, watu zaidi ya 10,000 
walihudhuria.

Papa Francis anakuwa kiongozi wa 
kwanza wa kanisa hilo, kuongoza Misa 
kwa kutumia liturjia ya Ibada ya Kanisa 
Katoliki la Mashariki. 

Papa Francis (84), aliwaambia waumi-
ni kuwa si matajiri na wenye nguvu am-
bao wamebarikiwa, bali wale wanaowa-
hurumia ndugu zao.

Mkuu wa Kanisa Katoliki la Walkadea, 
Kardinali Louis Raphaeli I Sako, aliita 
ziara ya Papa Francis, kama iliyopokele-
wa kwa furaha na kanisa lote.

Juzi, Papa Francis alishiriki katika 
mkutano wa kihistoria na kiongozi wa 
Waislamu wa madhehebu ya Shia, Aya-
tollah Ali al-Sistani, kwenye mji mtakat-
ifu wa Najaf. 

Pia alilizuru eneo linaloaminika kuwa 

sehemu ya kuzaliwa Abrahamu. 
Jana, Papa Francis alizuru eneo la 

Mosul ambalo lilikuwa ngome kuu 
ya kundi linalojiita Dola la Kiislamu, 
IS.

Ziara hiyo ni ya kwanza kufanywa 
na Papa Francis nje ya Italia tangu 
kuripotiwa kwa mara ya kwanza kwa 
maambukizi ya virusi vya corona duni-
ani, jana. DW

Jana, Papa 
alizuru eneo 
la mosul am-
balo lilikuwa 
ngome kuu 
ya kundi a 
Dola la kiis-
lamu, iS.



TURIN, Italia 

KLABU ya Juventus imengia kwenye 
mbio za kuwania kumsajili strika wa 
Manchester City, Sergio Kun Aguero, 
kwa mujibu wa Sky Sport Italia.

Ripoti zinaeleza kwamba, Juven-
tus wanawania kumsajili nyota huyo 
wa kimataifa wa Argentina, wakati 
wa kipindi cha majira ya joto kina-
chokuja.

Aguero mkataba wake na Man 
City unafikia tamati mwishoni mwa 
msimu huu, na hakuna dalili za kuo-
nyesha anaweza kuongezewa. 

Kama hataongezewa mka-
taba ina maana kwamba, Aguero 
ataondoka pale kwenye dimba la 
Etihad akiwa mchezaji huru.

Ripoti za nchini Italia zi-
naeleza kwamba, Juventus 
inafikiria kumchukua msham-
buliaji huyo ili kuimarisha 
safu yake ambayo inaongo-
zwa na nyota wa kimataifa 
wa Ureno, Cristiano Ron-
aldo.

Miamba hao wa Ligi 
Kuu Italia, Serie A, wa-
naamini Aguero atakuwa 
msaada mkubwa akiwa na 
upatina na Ronaldo.
Hata hivyo, Aguero pia 

amekuwa akihusishwa na mpan-
go wa kutua kule Barcelona kwenda 
kucheza pamoja na rafiki yake Lionel 
Messi.

Msimu huu umekuwa mgumu 
kwake, hasa kutokana na kusumbu-
liwa na majeraha ya mara kwa mara 
na wiki iliyopita alicheza kwa mara 
ya kwanza tangu Oktoba, mwaka 
jana.

Aguero 
aipasua 
kichwa 
Juventus
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LIVERPOOL, England 

STRAIKA wa Liverpool, Mohamed 
Salah, amehusishwa na mpango 
wa kutaka kuondoka klabuni hapo 
mwishoni mwa msimu huu.

Kwa mujibu wa gazeti la Hispania 
la Marca, nyota huyu anajiandaa 
kuhamia Hispania, huku klabu za 
Barcelona na Real Madrid zikitajwa 
kumuwaniwa.

Mshambuliaji huyo alionekana 
kutokuwa na furaha baada ya 
kichapo cha bao 1-0 kutoka kwa 
Chelsea Alhamisi, na taarifa zi-
nasema kocha Jurgen Klopp sasa 
anafanya jitihada kurejesha furaha 
yake kikosini hapo.

Salah alijiunga na Liverpool 
mwaka 2017 akitokea Roma kwa 

dau la pauni milioni 37.8, na hadi 
sasa nyota huyo mwenye umri wa 
miaka 28, amecheka na nyavu mara 
118 katika mechi 189 alizocheza tan-
gu alipowasili klabuni hapo.

Alikuwa sehemu muhimu sana 
ya kikosi cha Liverpool katika kut-
waa mataji ya Ligi Kuu England na 
Ligi ya Mabingwa Ulaya.  

Licha ya kuwa na mafanikio 
klabuni hapo, taarifa za kuhitaji 
kuondoka hapo zimekuwa ziki-
chukua taswira kubwa zaidi.

Kwa mujibu wa ripoti za hivi 
karibuni, wakala wa staa huyo wa 
Misri tayari ameshapanga miku-
tano na klabu zote mbili, Barcelona 
na Real Madrid, kipindi ambacho 
zote zitakuwa kwenye mawindo ya 
kuwania saini yake.

MANCHESTER, England 

K
IPA namba moja wa Manches-
ter United, David De Gea, ana-
tajwa kuwindwa na klabu ya 
Paris Saint-Germain ya nchini 

Ufaransa, kuchukua nafasi ya Keylor 
Navas.

Kwa mujibu wa gazeti la Sun, David 
de Gea amekuwa akilengwa zaidi kati-
ka uhamisho huo kuelekea Paris Saint-
Germain.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa His-
pania anawaniwa na kocha wa PSG, 
Mauricio Pochettino, kuchukua nafasi 
ya Navas, baada ya kukaa miaka 10 pale 
Old Trafford.

De Gea ameona nafasi yake ikiwa 
chini ya shinikizo kutoka kwa Dean 
Henderson, lakini mkongwe huyo hadi 
sasa ameendelea na kazi yake ya kuan-
za kikosi cha kwanza.

De Gea amekuwa akifanya ma-
kosa mengi ambayo yamekuwa ya-
kiigharimu timu kwa misimu ya hivi 
karibuni na inaonekana wazi kuwa 
anaweza kuondoka mwishoni 
mwa msimu huu.

Licha ya kuongeza mkataba 
msimu uliopita, De Gea alionye-
sha wazi nia ya kutaka kuon-
doka kwa ‘Mashetani Wekundu’ 
hao, huku Klabu ya Real Madrid ya 
Hispania ikitajwa kumuwania.

Salah sasa mtegoni 
Madrid, Barcelona

De Gea 
sasa 
awinDwa 
PsG
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Kroos kustaafia Madrid

TURIN, Italia

KLABU ya Juventus ya Ligi Kuu Italia 
Serie A, ipo kwenye hesabu za kui-
wania saini ya kiungo wa Chelsea, 
Jorginho ili awe ndani ya kikosi hicho 
msimu ujao.

Nyota huyo ambaye yupo mikononi 
mwa kocha Thomas Tuchel ambaye 
ametua hapo kuchukua mikoba ya 
Frank Lampard aliyefukuzwa, anata-
jwa kuwa kwenye hesabu za Kocha 
Mkuu wa Juventus, Andrea Pirlo kwe-
nye usajili wa msimu huu.

Licha ya Juventus kumhitaji Jorgin-
ho, utakuwa ni mpango wa pili ikiwa 
hesabu za chaguo lao la kwanza la 
kuipata saini ya Manuel Locatelli 
ambaye ni kiungo bora ndani ya 
kikosi cha Sas- suolo na dau 
lake linatajwa kuwa pauni 
milioni 30.

Hata hivyo, 
ripoti zimeeleza 
kwamba Juve 
hawapo 
tayari kutoa 
zaidi ya pauni 
milioni 30, 
jambo ambalo 
limewafanya 
wafikirie mbadala 
wa kumpata kiungo 
mwingine.

Na Jorginho raia wa 
Italia mzaliwa wa Brazil, 
anaonekana kwamba, 
ndiye anayefaa zaidi kwa 
kikosi hicho.

Kwa mujibu wa Calci-
omercatio, Juverntus walian-
za kumuweka Jorginho kwe-
nye rada tangu zama za Maurizo 
Sarri akiwa ni kocha mkuu, jambo 
ambalo linawafanya wawe na uhaki-
ka wa kile wanachokifanya.

MILAN, Italia 

Z
LATAN Ibrahimovic anata-
rajia kurejeshwa kwenye 
kikosi cha timu ya Taifa ya 
Sweden mwezi huu, kwa 

mujibu wa ripoti mbalimbali za 
soka.

Nyota huyo mwenye umri wa 
miaka 39, aliamua kuachana 

na soka la kimataifa mwaka 
2016, lakini sasa yupo ta-

yari kurudi kuichezea 
tena timu hiyo.

Ibrahimovic ana-
tarajiwa kuitwa 

tena kwenye 
timu ya Swe-

den kwenye 
likizo ijayo 

ya kima-
taifa, 
wakati 
kikosi 

hicho 
kikijiandaa 

kuumana na 
Kosovo, Georgia na 

Estonia.
Nyota huyo amekuwa na 

kiwango bora zaidi cha kuvutia 
akicheza pale AC Milan, hivyo ina-
onekana anaweza kuwa na mchan-
go mkubwa kwa timu ya taifa.

Awali iliripotiwa kwamba, Ibrahi-
movic alitembelewa mazoezini na 
kocha mkuu wa Sweden, baada ya 
kuona anazungumzia suala la kure-
jea dimbani kwenye timu ya taifa.

Juventus 
kuibomoa 
Chelsea

IbrahImovIc 
kurejeshwa 

tImu ya taIfa 
sweden 

MADRID, Hispania 

NYOTA wa Real Madrid, Toni 
Kroos, amesema ana mpango wa 
kumalizia soka lake akiwa na mi-
amba hao wa Ligi Kuu Hispania, 
LaLiga.

Kroos amefurahia mafanikio 
mbalimbali makubwa tangu aji-
unge na Madrid akitokea klabu 
ya Ligi Kuu ya Ujerumani, Bun-
desliga, Bayern Munich mwaka 

2014.Ameshinda mataji ya Ligi 
ya Mabingwa Ulaya mara tatu, 
LaLiga mara mbili na pia kutwaa 
mataji mengine 13 kwa kipindi al-
ichocheza kwenye timu hiyo.

Mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 31, amecheza mechi 
309 kwa Real madrid katika 

mashindano yote na anakuwa 
raia wa kwanza wa Ujerumani ali-
yecheza mechi nyingi zaidi baada 
ya Uli Stielike.

Kroos ambaye amefanikiwa ku-
funga mabao 21 tangu atue katika 
klabu ya Madrid, aliiambia Madrid 
TV: “Ni kitu maalumu, unapoanga-
lia Wajerumani ambao wa-
mecheza hapa unagundua kuwa 
wana majina makubwa: Gunter 
Netzer, Bernd Schuster au Stielike.

“Kumpita Stielike ambaye ni 
gwiji katika klabu, inanifanya niwe 
na furaha sana, ni rekodi maalu-
mu ninajivunia kufikia hatua hii.

“Kama nisemavyo siku zote, 
wazo langu ni kumalizia soka 
hapa na hicho ndiyo ninaenda 
kukifanya.”



Bayern kumnunua Haaland

KOCHA wa Bayern Munich, Hansi Flick, amesema 
kuna “uwezekano mkubwa” wa klabu hiyo kum-
nunua mshambuliaji wa Borussia Dortmund na 
Norway, Erling Braut Haaland, 20. (Mail)

liver yajitosa kwa mBappe

LIVERPOOL imeingia kwenye mbio moja na Real 
Madrid katika kuwania saini ya mshambuliaji wa 
PSG, Kylian Mbappe, 22, ikiwa mshambuliaji wao, 
Mohamed Salah, 28, ataondoka klabuni hapo. (AS)

psG wamtaka de Gea

KLABU ya Paris St-Germain wanamnyatia golikipa 
wa Manchester United na Hispania, David de Gea, 30, 
na huenda wakamnunua msimu huu wa majira ya 
joto. (Sun)

Barca kumkosa traore

BARCELONA inakabiliwa na changamoto za 
kifedha huenda ikashindwa kumnunua mshambuliaji 
wa Wolves na Hispania, Adama Traore, 25. (Mundo 
Deportivo)

sasa aGomBewa ulaya

WEST Ham wamejiunga na RB Leipzig na Roma ka-
tika mbio za kumsaka mshambuliaji wa Austria, Sasa 
Kalajdzic, 23, ambaye Stuttgart wako tayari kumuuza 
kwa karibu pauni milioni 15. (Mail)

watzke afunGuka dortmund

MTENDAJI Mkuu wa Borussia Dortmund, Hans-
Joachim Watzke, amesema hatarajii kupokea dau 
kubwa msimu huu kwa ajili ya winga wao, Erling 
Haaland, 20 au nyota wa England, Jadon Sancho. 
(Goal)

man city wamtaka raBiot

MANCHESTER City wanataka kumsajili kiungo wa 
kati wa Juventus, Adrien Rabiot, 25, lakini Everton 
pia wanamnyatia nyota huyo wa Ufaransa. (Tutto-
sport)

poGBa Bado Hekieleweki

KLABU ya Manchester United ipo gizani kuhusu 
hatma ya kiungo wa kati wa Ufaransa, Paul Pogba 
mwenye umri wa miaka 27, kwa sababu hakuna 
majadiliano yoyote yanayoendelea kati ya klabu hiyo 
na wakala wake, Mino Raiola. Mkataba wa Pogba 
unakamilika mwisho wa msimu huu. (Star)

rapHina awaniwa united

MANCHESTER United wamewasilisha dau la 
kutaka kumnunua winga wa Leeds United, Mbra-
zil Raphinha, 24, wakati dirisha la uhamisho wa 
wachezaji litakapofunguliwa. (UOL Esporte)

silva Bado awindwa

MANCHESTER United wanajiandaa kushindana 
na Atletico Madrid katika mbio za kumsajili msham-
buliaji wa Eintracht Frankfurt, Andre Silva mwenye 
miaka 25. (Todofichajes)

Xhaka sasa awaangukia
mashabiki bao arsenal

zisikupite

HaBa
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dondoo za soka 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

G
RANIT Xhaka ameomba 
radhi kwa mashabiki wa 
Arsenal baada ya kosa lake 
kuizawadia Burnley bao la 

kusawazisha kwenye sare ya 1-1 juzi, 
Jumamosi kwenye Uwanja wa Turf 
Moor.

‘Washikabunduki’ hao
 walianza kwa kuongoza

 kupitia kwa Pierre-Emerick
Aubameyang aliyeungani-

sha pasi nzuri ya Willian.

Xhaka alipewa pasi fupi kutoka 
kwa golikipa, Bernd Leno na wakati 
akijaribu kumpasia David Luiz, 
akajikuta akipiga mpira kuelekea 
langoni mwake na kumkuta straika, 

Chris Wood aliyefunga bao la ku-
sawazisha.

Tukio hilo liliigharimu Arsenal 
na kushindwa kuondoka na pointi 
tatu kwenye mchezo huo. Baada ya 
mchezo huo, Xhaka akaomba radhi 
kwa mashabiki kupitia kwenye uku-
rasa wake wa Instagram.

“Nakunja mikono yao kuhusu bao 
lile na naomba samahani kwa kosa 
lile,” aliandika Xhaka.

“Hiyo ndilo soka na kwa sasa 
najiona kama nimewaweka kwenye 
wakati mbaya mashabiki wote.”

Kocha wa Arsenal, Mikel Arteta 
alikataa kumshutumu Xhaka baada 
ya mchezo huo, akisisitiza, anataka 
wachezaji wake kuwa na utulivu, 
kwani makosa ni jambo la kawaida 
kwenye soka.

“Tunazungumza kuhusu mabao 
rahisi, hilo si jambo muhimu kwa 
sasa, makosa ni sehemu ya soka,” 
alisema Arteta akiwaambia waandi-
shi wa habari.

“Wiki chache zilizopita, tume-
fanya hivyo. Tunatakiwa kuimarika 
ili kuendelea kupata matokeo, na 
mwisho wa siku tunatakiwa kufan-
ya uamuzi nje ya uwanja na ndani 
ya uwanjani.

“Na si jambo rahisi kucheza nje 
ya nyumbani, lakini kama kuna mtu 
anafanya makosa kwa sababu wa-
nacheza kwa staili ambayo tunataka 
kucheza.”

Sare hiyo imeifanya Arsenal kuba-
ki nafasi ya 10 kwenye msimamo wa 
Ligi Kuu England, pointi tisa nyuma 
nje ya nne bora.

    Nakunja mikono yao na naomba samahani 
kwa kosa lile, kwa sasa najiona kama nimewaweka...

HaBari micHezo
Jumatatu Machi 8, 2021



Na Mwandishi Wetu 

K
IUNGO mshambuliaji wa ki-
mataifa wa Tanzania, Simon Msu-
va, ameendelea kung’ara katika 
michuano ya Ligi ya Mabingwa 

Afrika baada ya juzi, Jumamosi kuipasha 
kileleni timu yake ya  Wydad Casablanca 
kwa kuifungia bao la pili wakati ikiibuka 
na ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya Horoya 
FC ya Guinea.

Bao hilo linamfanya Msuva
 sasa kuifungia timu hiyo mara

 mbili mfululizo kwenye mi-
chuano hiyo inayoandaliwa na 

Shirikisho la Soka barani Afrika
 (CAF), baada ya mechi iliyopita
 kufunga moja wakati wakiibu-

ka na ushindi wa mabao 4-0 
dhidi ya Kaizer Chiefs FC ya Af-

rika Kusini.

Katika mchezo wa  juzi, uliopigwa 
Uwanja wa Mohamed V jijini Casablan-
ca, Morocco, Msuva, nyota wa zamani 
wa klabu ya Yanga alifunga bao hilo 
dakika ya 90 akimalizia kazi nzuri iliyo-
fanywa na Ayoub El Kaabi, aliyefunga 
bao la kwanza dakika ya 19 kwa pasi ya 
mshambuliaji mwenzake Mmorocco, 
Walid El Karti.

Kwa ushindi huo, Wydad sasa inafiki-
sha pointi tisa na kuendelea kuongoza 
Kundi C, ikifuatiwa na Horoya yenye 
pointi nne sawa na Kaizer Chiefs ya Af-
rika Kusini wakati Petro Atletico ya An-
gola inashika mkia ikiwa haina pointi 
baada ya wote kucheza mechi tatu.

Lakini pia Wydad inaungana na Ma-
melods Sundowns ya Afrika Kusini ku-
toka Kundi B, kuwa timu pekee katika 
hatua ya makundi ya michuano hiyo 
msimu huu ambazo hazijapoteza mechi 

hata moja hadi mzunguko huu wa kwan-
za unamalizika.

Timu zingine zilizofanya vizuri hadi 
sasa mbali na Wydad na Memelodi, ni 
Simba ya Tanzania kutoka Kundi A na 
Esperance ya Tunisia kutoka Kundi 
D, ambazo zimemaliza mzunguko wa 
kwanza zikiwa zikiwa kileleni mwa 
makundi yao kwa kufikisha pointi 
saba.

Simba ipo kundi moja na Al Ahly ya 
Misri, AS Vita ya DR Congo ambazo 
zimemaliza mzunguko wa kwanza ziki-
wa na pointi nne wakati timu nyingine 
ya kundi hilo, Al-Merrikh ya Sudan 
ikiburuza mkia kwa pointi moja.

Kwa upande wa kundi la Esperance 
inafutiwa na MC Alger ya Algeria yenye 
pointi tanio El Zamalek ya Misri pointi 
mbili huku Teungueth FC ya Senegal 
ikiburuza mkia na pointi moja.

Waziri wa TAMISEMI, Suleiman Jafo (kushoto),  Naibu Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo,  Abdallah 
Ulega (wa pili kulia), Meneja wa Vodacom Tanzania Foundation, Sandra Oswald (kulia) na Mhifadhi Mazingira kutoka 
WWF, Dk. Severin Kalonga, wakiwa kwenye picha ya pamoja na washindi wa jumla wa mbio za Kisarawe Ushoroba 
Marathon Km 21, Omary Maulidi (katikati), Rebecca Machege  (kushoto) na Grace Charles, zilizodhaminiwa na Voda-
com na kufanyika wilayani wilayani Kisarawe, Pwani jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Msuva awika tena, aipaisha 
waydad Mabingwa afrika

habari michezo
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Na Adam Fungamwango

KWA mara ya kwanza mashabiki 
wa soka nchini Tanzania wal-
ishuhudia laivu mechi ya Ligi 
Kuu ya Wanawake iliyochezwa 
kwenye Uwanja wa Uhuru Dar es 
Salaam Ijumaa iliyopita kati ya 
klabu mbili hasimu nchini Simba 
na Yanga, ikiacha gumzo na baadhi 
ya wachezaji kuwavutia wengi. 
wakitaka pia baadhi ya michezo 
iendelee kuonyeshwa.

Mara baada ya kumalizika mechi 
hiyo, mitaani na kwenye mitandao 
ya kijamii imekuwa ikizungumziwa 
sana tofauti na ilivyokuwa huko 
nyuma, huku wacheza Mwana-
hamisi Omari, Mawete Musolo, 
Joel Bukuru, Opa Clement na 
Janeth Shija kwa upande wa Simba 
wakiwa gumzo kutokana na uwezo 
mkubwa walioonyesha, wakati 
Aisha Masaka na Husna Zuberi 
kwa upande wa Yanga nao wakiwa 
midomoni mwa mshabiki.

“Nimefurahi, unajua zinapocheza 
timu hizi pinzani ni lazima 
mchezaji ucheze mara mbili ya 
vile unavyocheza siku zote, ndiyo 
maana umeona tumejituma zaidi, 
pia wenzetu walikuwa wanaon-
goza ligi kwa muda mrefu, ushindi 
wa mechi hii ulikuwa unaturudi-
sha kileleni,” alisema nahodha wa 
Simba, Mwanahamisi ambaye ni 
maarufu kwa jina la Gaucho.

Gaucho pia amesifu jinsi Shirik-
isho la Soka nchini (TFF) na 
Wadhamini wa Ligi Kuu, kuamua 
kuionyesha mechi hiyo na kufanya 
watu wengi waone vitu ambavyo 
wanawake wanaweza kufanya 
kama wanaume.

Husna alisema kuwa wame-
poteza mechi kutokana na makosa 
waliyoyafanya na watayarekebi-
sha kwani ligi bado haijaisha.

Mashabiki tayari wameshaanza 
kuwapa majina wachezaji, kwani 
Mawete, kiungo kutoka DR Congo 
akipachikwa jina la Chama na 
mashabiki wa Simba kutokana na 
uwezo wake mkubwa wa kupiga 
chenga za maudhi, pasi za uhakika 
na utulivu mkubwa.

Mashabiki 
wavutiwa 
na Ligi ya 
Wanawake

Na Shufaa Lyimo

KIKOSI cha timu ya Namungo 
kimewasili jijini Dar es Salaam 
jana kikitokea mkoani Kagera 
moja kwa moja na kuanza sa-
fari ya kuelekea nchini Morocco 
tayari kwa mechi yao ya hatua ya 
makundi dhidi ya Raja Casablan-
ca itakayopigwa keshokutwa, Ju-
matano.

Akizungumza na gazeti hili 

jana, Mwenyekiti wa klabu hiyo, 
Hassan Zidadu, alisema walita-
rajia timu yao iondoke jana saa 
nne.

“Tunatarajia kuondoka leo 
usiku au kesho (leo) asubuhi len-
go ni kwenda kufanya vizuri na 
kuipeperusha vema bendera ya 
Tanzania, alisema Hassan.

Alisema baada ya kupata poin-
ti sita kwenye michezo yao miwili 
ya ugenini waliyoicheza, hayo ni 

maandalizi tosha kuelekea kwe-
nye mchezo huo wa kimataifa.

Mwenyekiti huyo alisema kuna 
watu waliwatanguliza mapema 
nchini Morocco kwa ajili ya 
kwenda kuandaa mazingira ya 
timu itakaposhukia kabla hawa-
jafika ikiwa ni pamoja na kuk-
wepa hujuma.

Alisema wachezaji wote wa-
naendelea vizuri na kwamba 
wataondoka na wachezaji 29, 

viongozi watatu na benchi la 
watatu.

Katika mechi hiyo ya juzi ya 
Ligi Kuu Bara iliyopigwa Uwanja 
wa Kaitaba mjini Bukoba, Na-
mungo ilishinda 1-0, shukrani 
kwa mfungaji Sixtus Sabilo daki-
ka ya 68, ushindi ambao Kocha 
Mkuu wa timu hiyo, Hemed Mor-
roco, alisema utawaongezea hali 
ya kujiamini kuelekea kwenye 
mechi hiyo ya kimataifa .

“Ilikuwa ni kazi kubwa ndani 
ya uwanja ila mwisho wa siku 
tumepata ushindi, hiyo ni furaha 
kwetu kwa kuwa imetuongezea 
hali ya kujiamini kuelekea kwe-
nye mechi zetu za kimataifa.

“Tulikuwa tunahitaji pointi 
tatu nasi tumepata hivyo pongezi 
kwa wachezaji pamoja na sapoti 
kutoka kwa mashabiki ambao 
wamekuwa nasi bega kwa bega,” 
alisema Morocco.

Namungo matumaini kibao wakiwafuata Wamorocco

UShorobA MArAthoN...



Yanga yabebeshwa sare Polisi

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042

    Yazidi kuiachia njia Simba Fiston akifungua 
rasmi akaunti ya mabao Ligi Kuu huku...

Kipa wa Arsenal, Bernd Leno, akiwahi na kudaka shuti lililoelekezwa langoni mwao kwenye mechi ya Ligi Kuu England 
dhidi ya Burnley iliyopigwa  Uwanja wa Turf Moor juzi na kumalizika kwa sare ya bao 1-1. PICHA: MTANDAO
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Gomes 
afunguka 
Morrison 
kuachwa
Na Mwandishi Wetu

KOCHA Mkuu wa wawakilishi wa 
Tanzania kwenye michuano ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika, Simba, 
Mfaransa Didier Gomes, ameweka 
wazi uvumi unaomhusisha na 
kugombana na winga wa timu hiyo, 
Mghana Bernard Morrison, kwa 
kueleza hakuna kitu kama hicho na 
wana uhusiano mzuri.

Gazeti moja la Kiingereza lili-
chapisha taarifa ya kuwapo kwa 
ugomvi kwa wawili hao, na kisha 
taarifa hiyo kutafsiriwa kwa kiswa-
hili na mtangazaji mmoja wa redio 
kisha kuiposti katika mtandao 
wake wa kijamii wa Instagram, 
jambo ambalo lilizua maneno 
mengi.

Jana baada ya Simba kuwasili 
ikitokea Sudan ilipolazimisha sare 
tasa dhidi ya Al-Merrikh kwenye 
mechi yao ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika, Gomes na Ofisa Mtendaji 
Mkuu wa klabu hiyo, Barbara Gon-
zalez wakakanusha vikali taarifa 
hizo wakidai ni uvumi tu.

Gomes alipoulizwa na mwandishi 
wetu kuhusu sakata hilo, alisema: 
“Hakuna ugomvi wowote kati 
yangu na Morrison, niamini mimi, 
ninaweza kusema tuna uhusiano 
mzuri tunazungumza pamoja na 
nimemweleza malengo yangu, 
unajua kikosi ni familia tunahitaji 
kufanya kazi kama familia.

“Kila kitu ni kizuri na kama nili-
vyosema tukiwa Mbeya, ninajua 
atatusaidia kutimiza malengo yetu, 
suala la kumuacha kikosini ni la 
kifamilia, unajua kikosi ni familia 
tunahitaji kufanya kazi kifamilia.”

Kwa upande wa Barbara, alisema 
Suala la Morrison ni uongo na 
kuachwa kwake ni suala la kiufundi 
tu.

“Hiyo inanikumbusha wakati 
ule ilipotengenezwa stori kuhusu 
Kagere (Meddie) kuwa amepigana 
na kocha (Sven Vandenbroeck), 
Morrison ni mchezaji mwenye 
nidhamu kubwa, hana tatizo na 
hakuna ugomvi wowote, unajua 
stori hizi si nzuri kwa sababu 
zinamfanya mchezaji ajisikie 
vibaya,” alisema Barbara.

 

Na Adam Fungamwango

K
IUNGO wa zamani wa Yanga 
Paul Buswita, jana alikatisha 
furaha za mashabiki wa timu 
hiyo alipoisawazishia timu yake 

ya sasa Polisi Tanzania dakika moja kab-
la ya mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara 
kumalizika na kuifanya mechi hiyo iishe 
kwa sare ya bao 1-1.

Tayari baadhi ya mashabiki
 wa Yanga walikuwa wakifura-
hi na wengine kutoka kwenye 

Uwanja wa Sheikh Amri 
Abeid jijini Arusha wakidhani

 wataondoka na ushindi wa
 bao 1-0, lakini Buswita, aliye-
ingia kipindi cha pili kuchukua

 nafasi ya Kassim Shaaban aliu-
weka mpira wavuni na kuilazi-
misha Yanga kukubali sare na

 ‘Walinda Usalama’ hao wa 
nchi, Polisi.

Ulikuwa ni mpira wa faulo iliyopigwa 
na Deusdedity Cosmas ukatua kwenye 
kichwa cha mfungaji akaujaza wavuni, 

akimuacha kipa Metacha Mnata akiruka 
baada ya mpira kujaa wavuni.

Ni bao lililoingia dakika moja tu baada 
ya beki wa zamani wa Yanga, Kelvin Yon-
dani ambaye naye anaichezea Polisi Tan-
zania kwa sasa, kulimwa kadi nyekundu 
kutokana na kumchezea vibaya mfun-
gaji wa bao la kwanza la Yanga, Fiston 
Abdulrazack.

Awali Yondani alionyeshwa kadi ya 
njano kwa kumchezea rafu mchezaji 
huyo raia wa Burundi.

Kushindwa kuibuka na ushindi kwa 
Yanga kulitokana zaidi na kuamua ku-
jilinda kwa muda mrefu wa kipindi 
cha pili baada ya kupata bao dakika za 
mwisho za kipindi cha kwanza.

Awali Yanga iliandika bao la kwanza 
dakika ya 41, Fiston alipofunga kwa 
kisigino, akiunganisha krosi ya Tuisila 
Kisinda kutoka upande wa kulia.

Ni bao la kwanza kwa Fiston kwenye 
mechi za Ligi Kuu Tanzania Bara tangu 
asajiliwe kipindi cha dirisha dogo la us-
ajili.

Niyonzima aliikosesha Yanga bao, ali-
popata krosi kutoka kwa Kisinda, mabe-

ki wa Polisi Tanzania wakidhani mpira 
umetoka, lakini alijiandaa sana, kiasi 
cha mabeki kurejea golini na shuti lililo-
pigwa kuwababatiza, likarejea uwanjani.

Shambulizi la hatari zaidi ambalo Poli-
si Tanzania ilifanya kipindi cha kwanza 
lilikuwa ni la dakika ya 29, straika Kassim 
Shaaban alimpomzidi nguvu Said Maka-
pu na kupiga shuti kali akiwa ndani ya 
eneo la hatari na mpira kugonga mwam-
ba wa juu na kurejea uwajani.

Kipindi cha pili kila timu ilifanya ma-
badiliko, lakini yaliinufaisha zaidi Polisi 
Tanzania kutokana na mchezaji wake 
aliyetoka benchini kufunga bao.

Kwa matokeo hayo, Yanga bado inaen-
delea kuwa kileleni ikiwa imefikisha 
pointi 50, tano mbele ya Mabingwa 
Watetezi, Simba, lakini vinara hao wak-
iwa mechi nne mbele. Simba imecheza 
mechi 19,  Yanga ikicheza mechi 23. Pia 
kwa sare hiyo Polisi Tanzania bado ipo 
kwenye nafasi ile ile ya nane ikiwa na 
pointi 29 kwa mechi 22 ilizocheza.

Hivyo kama Simba ikishinda viporo 
vyake vinne, itaizidi Yanga kwa pointi 
saba.

WANGU HUU...
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