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Na Mwandishi Wetu

H
ADI sasa kote duniani, 
nadharia mazingira 
imeshika kasi kwa ma-
tendo, hata ngazi ya 

taaluma. Ina mzizi mrefu ambao 
ngazi ya kushamiri kwake, Tan-
zania inaingia katika rekodi ya 
mdau mkuu.

Simulizi ndefu za kutetea us-
alama wa mazingira, inajumuisha 
miaka 58 iliyopita, Marekani wa-
nasayansi walipompa tahadhari 
Rais Lyndon Baines, janga la maz-
ingira dunia iendako.

Kimsingi, ndiko ilikofika sasa 
nyenzo ya kupigania fimbo maal-
um iitwayo ‘COP’ inatumika ku-
kabili ongezeko la joto duniani na 
athari tabianchi, sura kuu inatoka 
kwenye makubaliano makuu du-
niani yaliyofikiwa mwaka 1997 
ikiunda sura ya pamoja.

MAZINGIRA NCHINI
Nchini Tanzania miaka miwili 

kabla ya makubaliano hayo ya 
mwaka 1997, kukashuhudiwa 
muundo wa kiserikali, Wizara 
Mazingira inaundwa chini ya Ofisi 
ya Makamu wa Rais. Hiyo ni katika 
zama Awamu ya Tatu, uongozi wa 
Rais Benjamin Mkapa, aliyeanza 
mwaka 1995, hadi 2005.

Sura nyingine husika, ni katika 
uongozi wa Awamu ya Nne kwa 
Rais Jakaya Kikwete, aliyeanza 

mwaka 2005, kufika mwaka 2010 
akampata Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Makamu wa Rais - Muungano na 
Mazingira, Samia Suluhu Hassan.

Hapo kwa namna ya pekee, 
Dk. Samia akapata ujuzi mpana 
kusimamia mazingira, sekta nyeti 
kitaifa na kimataifa, huku mkuu 
wake Rais Kikwete katika uon-
gozi wake wa miaka 10, mwishoni 
akachaguliwa Mwenyekiti wa 
Kamati ya Mazingira ya Umoja wa 
Afrika (AU).

Kamati hiyo ikawa na jukumu la 

kuongoza nchi za Afrika kupanga 
mikakati, mbinu na njia za kuka-
biliana na madhara ya tabianchi 
na  kutumia changamoto zake, 
kuleta maendeleo kwa Afrika

Ni kamati anayoiongoza Rais 
Dk. Kikwete, ikawa na wajumbe 
wakuu wa nchi za; Algeria, Ethi-
opia, Congo Brazaville, Kenya, 
Mauritania, Mauritius, Msumbiji 
na Uganda.

Katika ajenda zake, ikawa ina-
sisitiza nchi za Kiafrika, kubore-
sha uwezo wa kupata taarifa za 

tahadhari zote, fedha, mawasi-
liano na usafirishaji katika miji 
yake, zikizuia mafuriko kwa njia 
za kisasa, kupanga miji na kupun-
guza athari.

Ndii kipindi harakati za Umoja 
wa Mataifa (UN) kuelekea Mkata-
ba wa Paris wa Mazingira, zikawa 
zimepamba moto, nchini kuki-
wapo ubia wa kiutendaji kati ya 
Rais Kikwete mwenye dhamana 
kimataifa na waziri wake wake, 
Dk. Samia, anayesimamia mazin-
gira.

Pia, aliyekuwa Katibu Mkuu wa 
Umoja wa Mataifa, Ban Kin Moon, 
akaanzisha mawasiliano na Kik-
wete kueneza ushawishi wake 
kwa ajenda ya dunia, Mkataba wa 
Paris kupitia kivuli cha AU kwa Af-
rika, mtekelezaji kiserikali nyum-
bani akiwa Samia.

Mnamo Juni 2014, kwenye ki-
kao cha AU jijini Malabo, Guin-
ea ya Equator, Ban Kin Moon 
akatembelea Kamati ya Mazingira 
chini ya Kikwete, akateta nayo 
kuhusu kudai ushirukiano wa 
ajenda ya Paris ya 2015, ambayo 
mwanzo wake ukawa kikoa cha 
Septemba, 2014 nchini Marekani,  
Rais mstaafu Kikwete akingia ka-
tika timu ya Katibu Mkuu UN ku-
fanikisja mkakati.

JK ALIPOSTAAFU
Hiyo ikajenga mzizi wa kina 

nchini baada ya uchaguzi wa 
mwaka 2015, zama Awamu ya 
Sita, Dk. Samia akawa amepanda 
daraja, yu msimamizi na mhu-
dumiaji moja kwa moja wa maz-
ingira kitaifa, katika nafasi yake 
Makamu wa Rais.

Wakati Mkataba wa Paris ul-
ishafikiwa miezi kadhaa kabla ya 
Rais Kikwete kustaafu, zama za 
Awamu ya Tano chini ya rais JohN 
Magufuli, Samia akawa amebaki 
ni kada mwenye ujuzi na hisito-
ria hai ya Tanzania na Mazingira, 
akiwa msimamizi mkuu kitaifa.
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Mapya ya Samia kunakishi mzizi wa JKna tabianchi nyumbani hadi kimataifa

Rais Samia Suluhu Hassan, akijadili mada katika mkutano ulioandaliwa na Benki ya Dunia, kuhusu miradi ya mazingira inayopunguza hewa ukaa kwenye kikao cha COP 27 nchini Misri, Novemba, mwaka jana. Mkutano uliongozwa na Rais wa Benki ya Dunia, David Malpass, pia ukahudhuriwa na Rais wa Msumbiji, Filipe Nyussi. PICHA: MTANDAO.

MDAU UASISI MKATABA PARIS – AENDELEZA VIKAONI COP…

•Pia yumo penye sauti ‘mama na mazingira’ 

Abiria zaidi ya 200 wanaosafiri kutoka mjini Muheza, mkoani Tanga kwenda vijiji vya Kicheba, Misozwe na maeneo mengine, wakiwa 
wamekwama kuendelea na safari baada ya maji ya Mto Mkurumuzi kupita juu ya daraja (picha ndogo) na kukata mawasiliano kutokana na 
mvua iliyonyesha jana. PICHA: STEVEN WILLIAM
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Kikwete ang’aka ‘vita’ 
uwekezaji USA, China 
Na Augusta Njoji, DODOMA

RAIS mstaafu Jakaya Kikwete ameeleza 
uzoefu wake katika diplomasia ya uchumi, 
namna alivyohimili kutoegemea upande 
wowote kwenye uwekezaji na biashara ki-
mataifa nchini.

Mstaafu huyo akafafanua kuwapo msu-
guano kati ya uwekezaji wa Kichina na Ki-
marekani, lakini daima akadumu kwenye 
ufanisi wa biashara na uwekezaji unaoivu-
sha Tanzania.

Huku akiwataka viongozi wa sasa ku-
fuata nyayo hizo, Kikwete, maarufu JK, 
ameongezea mbinu nyingine aliyotumia, 
utafiti na ushauri wa kitaalamu ulikuwa 
mtaji wake mkubwa kufanikisha uchumi.

Kikwete ambaye kitaaluma ni mchumi, 
aliyasema hayo jana jijini hapa alipofun-
gua Kongamano la Kitaaluma la Maende-
leo ya Biashara na Uchumi lililoandaliwa 
na Chuo cha Elimu ya Biashara (CBE).

“Watu wanapiga kelele kweli, ‘China...’ 
Siku moja nilikuwa na Wamarekani, wana-
niambia tatizo ni China,” akatamka na ku-
fafanua ulivyokuwa mrejesho wake kwao,  
kwamba:

“Hamuwataki Wachina tu? Nchi zetu 
zinatafuta uwekezaji, Wachina wana-
leta uwekezaji, Wamarekani wapo, Wain-
gereza wapo, Warumi wapo, Waajemi 
wapo. Nchi zetu zinatafuta masoko ya 
bidhaa zetu China, Uingereza, Marekani 
tunapata.”

Kuhusu utafiti, Kikwete aliweka angalizo 
kwamba hakuna mbadala kwenye suala 
hilo na kinyume chake nchi haitakuwa ya 
uhakika wa kuvuka kuelekea katika maen-
deleo. 

Alikumbusha alivyotumia kada ya was-
omi kumvusha, alipowatengea asilimia 
moja ya bajeti ya nchi kuwekeza katika 
utafiti wa miradi, akitoa mfano wa map-
induzi kwenye Taasisi ya Utafiti wa Kilimo 
(TARI), akinyooshea kidole Kituo cha TARI 
Naliendele kilivyompatia mrejesho chan-
ya.

Alisema kwenye michakato ya 
uwekezaji, suala la kukutana na misug-
uano hiyo ya mataifa makubwa kiuchumi 
ni kawaida, muhimu ni kwa viongozi wa 
Kitanzania kusimamia maslahi ya nchi 
pasipokuwa sehemu ya mivutano hiyo.

Kikwete alitetea hoja yake kwa mfano 
wa ziara yake ya hivi karibuni kwenye Ki-
wanda cha Toyota China. Alikuta bendera 
za Marekani, Japan, China na mataifa men-
gine yaliyowekeza huko.

“Kiwanda kinazalisha magari 200,000 
kwa mwaka na walisema magari haya tu-
nauza hapahapa China, hakuna hata moja 
linalotoka.

“Meneja aliyejitambulisha kwangu ni 
raia wa Japan, akasema ‘tuna viwanda vita-
tu vya namna hii’. Sasa wao wamewekeza, 
lakini Mchina akija kuwekeza huku 
shida, yaani kama vile wanataka wao 
wakawekeze lakini sisi tusinufaike,” alise-
ma.

Katika simulizi hiyo, Kikwete alisema 
uzoefu unaonesha kwenye uzalishaji simu 
aina ya Iphone inayotoka China, akisisitiza 
usipokuwa mwelevu na kutambua yanay-
oendelea, watakubana wakati wao ndio 
wawekezaji wakubwa China na wame-
saidia kujenga uchumi wa taifa hilo.

“Umoja wa Mataifa, ile Taiwan ilikuwa 
inawakilisha China. Baba wa Taifa alikuwa 
mstari wa mbele kuipigania haki ya China, 
baadaye kampeni ile ilifanikiwa na ndio 
msingi wa urafiki wa China na Tanzania.

“Kwanini nchi za Afrika kufanya bi-
ashara na China iwe tatizo? Lakini sisi tu-

Mikopo ya asilimia  
10 yarejeshwa 
Na Allan Isack, ARUSHA

MIKOPO ya halmashauri kwa makundi 
maalum sasa inarejea baada ya kusitishwa 
na serikali. Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa 
ameagiza Wizara ya Fedha na Ofisi ya 
Rais-TAMISEMI, kuwa ifikapo Januari 15 
mwakani, halmashauri zote zirudi katika 
utaratibu wa kuitoa.
Waziri Mkuu aliagiza hayo jana jijini Aru-

sha wakati akizindua wiki ya Maadhimisho 
ya Huduma za Kifedha Kitaifa na kusema 
kuwa utaratibu wa zamani ulisitishwa ka-
tika utoaji mikopo kwa vikundi kwa kuwa 
baadhi ya taratibu zilikiukwa na serikali 
iliagiza kuwapo utaratibu mzuri wa utoaji 
mikopo kupitia huduma za kifedha.
Alisema toka ilipotangazwa kusitishwa na 

serikali, ana uhakika umewekwa utaratibu 
mzuri wa vikundi kunufaika na fedha hizo, 
hivyo ifikapo Januari 15 mwakani, ukope-
shaji kwa vikundi uwe umeanza.
Waziri Mkuu alisema serikali ilikuwa in-

atoa fedha nyingi katika vikundi hivyo, 
lakini kuna baadhi ya watumishi ambao sio 
wema, walikuwa wanatumia mwanya wa 
utaratibu mbovu kujinufaisha. Sasa mianya 
hiyo imefungwa na vikundi vya jamii  
hiyo vitakuwa vikinufaika ifikapo mwa-
kani.
Akizungumzia wiki ya maadhimisho hayo, 

Majaliwa aliitaka Wizara ya Fedha ku-
hakikisha elimu inatolewa hasa maeneo ya 
vijijini kwa njia za sinema, matangazo kwa 
njia ya mitandaoni, vyombo vya habari 
vya kidigitali, redio na televisheni.
Majaliwa alisema asilimia 53.8 ya watumi-

aji huduma ya fedha iliyopo sasa haitoshi 
kwa kuwa kuna uwezekano mkubwa elimu 
ya huduma hiyo haijawafikia wananchi wa 
vijijini, hivyo kuna wajibu wa wizara ya 
fedha kujikita huko, ili kuinua uchumi wa 
mwananchi mmoja mmoja na Taifa kwa 
ujumla.
Waziri Mkuu aliikumbusha wizara hiyo 

kuhakikisha inazingatia na kutekeleza mi-
pango ya maendeleo kwa Taifa kwa ajili ya 
kuinua uchumi wa nchi.
Vilevile, alizitaka taasisi zote za fedha 

zitambulishe mahali zilipo, ili wajasiriamali 
wadogo na wa kati wakopesheke kwa 
lengo la kukuza mitaji yao na kujikwamua 
kiuchumi.
Waziri wa Fedha, Dk. Mwigulu Nchemba, 

alisema amefurahishwa na maandalizi ya 
maadhimisho hayo kwa kuwa yanatoa fur-
sa kwa wadau wa taasisi za kifedha kutoa 
elimu kwa wananchi kutumia huduma za 
kifedha.
“Kutokana na maadhimisho haya Wa-

tanzania watanufaika na elimu hii kwa 
kuwa watapata elimu ambayo itawasaidia 
kuongeza kipato na kukua kiuchumi,” 
alisema. 
Waziri huyo alisema jamii ikiwa na uele-

wa sahihi wa elimu ya huduma za kifedha 
itawasaidia wananchi kutokukopa mikopo 
umiza na kuingia mikataba ambayo itawa-
bana pasipo kutambua kwa kuwa wengi 
wao hawasomi mikataba hiyo, bali hukim-
bilia kutia saini na kuchukua fedha bila 
kusoma na kuielewa.
“Watanzania wengi hatuna nidhamu 

ya mikopo na tunakopa kwa malengo 
yaliyokusudiwa, lakini tukichukua fedha 
tunaishia kuzipeleka katika matumizi yasi-
yokuwa rasmi na baadaye kujutia wakati 
wa urejeshaji mikopo hiyo,’’alisema.
Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha, Natu 

El-maamry, alisema maadhimisho hayo ya 
tatu ni mwendelezo wa jitihada za seri-
kali katika kuongeza uelewa wa masuala 
fedha kwa Watanzania ili waweze kuwa na 
uelewa kuhusu matumizi sahihi ya huduma 
za kifedha.
Alisema taasisi mbalimbali za kifedha na 

wadau wa kisekta wanatumia kipindi hiki 
kutoa elimu na huduma kwa wananchi ka-
tika maeneo mbalimbali nchini.
Natu alisema maadhimisho hayo yamean-

daliwa na wizara hiyo kwa kushirikiana na 
wadau wa huduma za kifedha. Benki 35 na 
kampuni za simu nchini zimeshiriki.   
    

nahitaji msaada wa maendeleo. 
Wamarekani wanatoa na China 
wanatoa, sasa kuna tofauti gani? 

“Lakini wakubwa hawawataki, 
mnaulizwa hawa Wachina vipi? 
Kitu cha muhimu ni kuwaambia 
‘ninyi mna matatizo na China, 
sisi hatuna matatizo wala ugomvi 
nao. Mnataka sisi turithi ugomvi 
wenu?’ Mnachogombania nini? 
Sisi hatujui, mnajua wenyewe 
huko katika ukubwa wenu, lakini 
nchi za Afrika zenyewe kuna vitu 
inavyovitafuta hiki na hiki, yeyote 
atakayetupa fursa hiyo, sisi tuta-
fanya naye shughuli’,” alisema.

Alisisitiza maendeleo yana-
chochewa na matumizi sahihi ya 
utafiti na ushauri wa kitaalamu 
na katika jamii yenye matumizi 
madogo ya utafiti, nchi hiyo huwa 
nyuma kimaendeleo. Na ndio 
sababu Afrika iko nyuma kimaen-
deleo.

“Pale Samsung, pale kazi yao ni 
utafiti. Kama hamwekezi kwenye 
utafiti, huwezi kukua. Nilipokuwa 
Rais, nilitembelea vituo vyote vya 
utafiti. Kwanza nikakuta watu 
wote wazee nikauliza ‘kwanini?’ 
Wakasema ni kwa sababu ajira 
zilisimamishwa.

“Nikawaambia sasa la kufanya 
nikasema ‘hamtastaafu, mtaende-
lea kufanya kazi hadi pale utaka-
pochanganya viini vya maharage 
na mahindi, tutasema wewe sasa 
kalee wajukuu’,” alisema Kikwete 
na kuibua vicheko kwa washiriki 
wa kongamano hilo.

Kuhusu mazingira ya uwekezaji 
nchini, Kikwete alisema ili nchi 
ikue, inahitajika kutengeneza 
mazingira mazuri ya uwekezaji 
na biashara ili watu wavutike ku-
wekeza.

“Tunapozungumzia watu kuvu-
tika kuwekeza si wa nje tu, bali pia 
wa ndani na nje. Kukiwa na mazin-
gira magumu ya biashara, hata wa 
ndani hawawekezi, wanakimbia.

“Si siri, siku moja nilikwenda 
Afrika Kusini, nikamkuta mare-
hemu Zacharia Hanspope, bi-
ashara yake nikamkuta akasema 
na magari yangu nimehamishia 
huku, nikamwuliza sababu ni nini, 
akasema pale nyumbani mazingi-
ra ya uwekezaji hayajakaa sawa,” 
alisema.

Alisisitiza kuwa ili uchumi ukue, 
lazima kuwapo uwekezaji na 
hakuna uchumi utakaokua, lakini 
wawekezaji hawapendwi.

“Hakuna uchumi unaoweza 
kukua bila uwekezaji, uwekezaji 
unastawi kwenye mazingira 
ya biashara ambayo ni mazuri, 
uwekezaji ni bidhaa ambayo inao-

na aibu kuwapo mahali ambapo si 
rafiki.

“Ukitengeneza mazingira ya bi-
ashara yasiyokuwa rafiki, wapya 
wanaogopa kuja na waliopo wa-
naondoka na kama hawaondoki 
hawajitanui kibiashara wanasema 
‘ngoja tuangalie inavyokwenda 
maana huna hakika kesho yako 
itakuwaje,” alisema.

Alieleza kuwa anaamini katika 
kongamano hilo yatazungumzwa 
mazingira ya uwekezaji yalivyo 
ili kutoa ushauri kwa serikali juu 
ya kile kizuri cha kuyafanya na 
kuendeleza na kile kisicho kizuri 
kirekebishwe au kiachwe.

“Tukifanya hivyo ndugu zangu 
ndivyo uchumi utakavyokua, 
hata ukizungumza unataka ajira, 
ajira zinazalishwa na uchumi una-
okua, uchumi usiokua hakuna 
ulichoongeza na ajira hakuna,” 
alionya.

Kikwete aliongeza, “mtangoja 
waliozeeka wastaafu na sasa hivi 
wazee wenyewe ni kama sisi, 
hivi kila ukituona unadhani bado 
vijana, huwa wanarudi kwenye 
mafaili kule wanasema walikosea 
kuandika mwaka wa kuzaliwa.

“Nilipokuwa waziri, nilikuwa 
ninayapata sana hayo, unaam-
biwa baba yake alikosea kuandika 
mwaka, vijana wanakaa wanasu-
biri ajira hazipatikani,” alisema 
Kikwete na kusababisha vicheko 
zaidi.

Alisema wajibu wa serikali ni 
kutengeneza mazingira ya sekta 
binafsi kukua na kugusia kuwa 
wakati wa Mpango wa Matokeo 
Makubwa Sasa (BRN) walianga-
lia mazingira ya biashara na kila 
walipokutana katika Baraza la 
Mawaziri walijadili.

“Mjadili na mwangalie kwa kina 
mchango wa biashara, uvumbuzi 
katika mageuzi ya kiuchumi ya 
nchi yetu, nimevutiwa na mada 
zilizopo kama uboreshaji na ura-
hisishaji mazingira ya biashara 
katika kutoa ajira kwa vijana,” 
alisema.

Hata hivyo, alisema endapo 
mada za kongamano hilo zitajadil-
iwa ipasavyo na wadau na seri-
kali ikafanyia tafakuri ya kina na 
mapendekezo yake, kongamano 
hilo litakuwa chachu ya kuchagiza 
maendeleo makubwa ya kiuchu-
mi nchini.

Alitoa rai CBE kuandaa makon-
gamano hayo kwa kushirikiana na 
taasisi nyingine kwa kuwa mawa-
zo, ushauri na mapendekezo yata-
kayotolewa na kufikisha kwa wa-
dau na serikali yatakuwa na uzito 
mkubwa.
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Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MASHINE maalum (ATM) ya kutolea 
huduma za vipimo vya maambukizi ya 
Virusi vya UKIMWI (VVU) ijulikanayo 
kwa jina la “Jipime” (HIV Self-Testing) 
imezinduliwa jijini hapa. 

Lengo la huduma hiyo ni kuhama-
sisha wananchi kupima na kutambua 
afya zao ili kujilinda dhidi ya maam-
bukizi mapya ya virusi hivyo.

Huduma hiyo  ilizinduliwa jana na 
Mkurugenzi Mkazi wa Walter Reed 
Army Institute of Research (WRAIR) 
kutoka Ubalozi wa Marekani, Mark 
Breda, akiwa na mabinti na wananchi 
wengine waliohudhuria hafla ya uzin-
duzi  wa mashine hiyo. 

Katika hafla hiyo, Breda aliwataka 
vijana kuendelea kuchukua tahad-
hari kuepuka maambukizi  mapya ya 
UKIMWI.

“Serikali ya Marekani kupitia WRAIR 
tumefanikiwa kufadhili upatikanaji 
wa mashine hizi zitakazo sambazwa  
hapa Mbeya na mikoa yote ya nyan-
da za juu kusini kupitia Shirika la 
HJFMRI, ili kurahisisha upatikanaji wa  
huduma za VVU katika jamii,” alise-
ma Breda.

Awali, akizungumza kuhusu lengo la 
kuweka  “ATM” hizo kwenye maeneo 
ya kutolea huduma za kijamii, Mkuru-
genzi Mkuu wa Shirika la HJF Medi-
cal Research International (HJFMRI), 
inayosambaza upatikanaji wa vipimo 
vya kujipima VVU vya Jipime, Sally 
Chalamila, alisema shirika lake lime-
lenga kuwafikishia wananchi huduma 
za kupima VVU katika maeneo yao, 
ikiwa ni pamoja   na upatikanaji wa 
vipimo vya Jipime na uhamasishaji wa 
matumizi ya kondomu.

“Mashine hizi zimeletwa kusaidia 
jitihada za serikali kufikia malengo ya 
kitaifa ya kufikia 95-95-95 ambapo ka-
tika 95 ya kwanza inataka kila Mtanza-
nia kutambua afya yake kwa kupima 
VVU. 

“Vipimo hivi vitapatikana bure na 
kila mwananchi ataweza kujipima 
VVU kupitia maelezo yaliyomo kwe-

nye mashine na kipimo husika na 
endapo kipimo kitaonyesha kuwa na 
maambukizi anatakiwa kufika kwenye 
kituo cha afya ili kufanya kipimo cha 
uhakikisho” alisema  Chalamila. 

HJFMRI ni shirika la kimataifa lisilo 
la kiserikali linalotekeleza afua za ma-
tunzo na matibabu ya VVU kwa ush-
irikiano wa karibu na Wizara ya Afya 
na Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMISEMI) kupitia 
Timu za Usimamizi wa Afya za Mikoa 
na Halmashauri katika mikoa ya 
Mbeya, Songwe Rukwa na Katavi.

Katika mkoa wa Ruvuma, shirika 
linatekeleza afua moja tu ya tohara   
kwa wanaume ili kujikinga na maam-
bukizi.

Chalamila alisema baadae mashine 
hizo zitawezeshwa kutoa huduma 
za dawa kinga maarufu kama (Pre-
exposure prophylaxis (PrEP) na kwa 
mkoa wa Mbeya wanakusudia kuwe-
ka mashine kwenye maeneo yote ya 
starehe, vyuo vikuu, na maeneo yenye 
mikusanyiko mingi ya watu.

“Katika utekelezaji wetu wa afua hizi 
za UKIMWI hapa nchini, tumegun-
dua kuwa kuna tatizo la maambukizi 
mapya ya virusi vya Ukimwi kwa vi-
jana wenye umri kati ya miaka 15 mpa-
ka 24, ambapo hali ya maambukizi 
mapya kwa vijana hao ni asilimia 40 
huku vijana wa kike ikiwa ni asilimia 
80 na wakiume ikiwa ni asilimia 20, 
uwepo   wa mashine hizi zitasaidia 
sana kundi hili kunufaika na njia za 
kujikinga na maambukizi mapya ya 
VVU,” aliongeza.

Kwa mujibu wa Shirika la Ukimwi 
la Umoja wa Mataifa (UNAIDS), nchi 
zilizofanikiwa kufikia lengo la 95-95-
95 ni Tanzania, Botswana, Eswatini, 
Rwanda na Zimbabwe.

Takwimu hizo zinamaana kuwa 
asilimia 95 ya watu wanaoishi na VVU 
wanajua hali zao za VVU, asilimia 95 
ya watu wanaojua hali zao wanapata 
matibabu ya kurefusha maisha, na 
asilimia 95 ya watu wanaopata mat-
ibabu wamefubaza virusi hivyo, kwa-
hiyo haiwezekani kusambaza.

Wananchi wakiangalia lori la mizigo lililobeba bidhaa ya unga wa ngano, 
lililopinduka katika eneo la Vigwaza-Chamakweza, mkoani Pwani jana. Kwa 
mujibu wa mashuhuda wa ajali hiyo, lori hilo lilipoteza mwelekeo baada ya 
kugusana ubavuni na basi la abiria la Kamwana wakati wakipishana, am-
bapo watu wawili wamejeruhiwa na wengine watatu wanadaiwa kupoteza 
maisha. PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE

Mbaroni tuhuma 
udhalilishaji  
watoto Zanzibar 
Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

JESHI la Polisi Zanzi-
bar linawashikilia watu 14 
kwa tuhuma za vitendo 
vya udhalilishaji, ikiwamo 
kuwaruhusu watoto wa ki-
ume kuingiliana wenyewe 
kwa wenyewe, ulawiti na 
ubakaji.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari ofisini kwake 
visiwani hapa. Kamanda wa 
Polisi Mkoa wa Mjini Ma-
gharibi, Richard Mchumvu, 
alisema watuhumiwa hao 
wamekamatwa katika mae-
neo mbalimbali ya mkoa na 
utaratibu wa kuwafikisha 
mahakamani unaendelea. 

Kukamatwa kwa watuhu-
miwa hao kunatokana na 
taarifa  za watoto watatu 
wa kiume katika maeneo 
tofauti kutoa taarifa ya kula-
witiwa na watu mbalimbali 
katika vituo vya polisi.

Alivitaja vituo walivyori-
poti matukio hayo kuwa ni 
Ng’ambu, Fuoni, Mazizini, 
Bubu na Madema, vyote 
viko katika mkoa wa Mjini 
Magharibi.

Kamanda Mchomvu 
alisema waliendesha msa-
ko maalum katika maeneo 
ya Raha Leo, Kisauni, Fuo-
ni, Bububu, Malindi, Ma-
gomeni Jitini ambayo yana-
daiwa kuhusika na vitendo 
hivyo na umri wa vijana 
waliolawitiwa ni wa miaka 
15 hadi 17.

“Watuhumiwa wawili 
kati ya 13 tunaendelea na 
uchunguzi dhidi ya ushiriki 
wao katika makosa hayo,” 
alisema Kamanda Mchom-
vu.

Alitaja majalada yali-
ofunguliwa kuhusiana na 
matukio hayo ya udhalil-
ishaji ni tisa kati ya hayo, 

manne upelelezi umekami-
lika na yamepelekwa ofisi 
ya Mkurugenzi wa Mashta-
ka kwa hatua zaidi. Alisema 
majalada matano yanaen-
delea na upelelezi na kua-
hidi kuwa ukishakamilika, 
watuhumiwa watafikishwa 
mahakamani.

Katika uchunguzi wa 
awali, alisema wamegun-
dua waliofanyiwa vitendo 
vya udhalilishaji ni mion-
goni mwa watoto waliokosa 
malezi na maadili kutoka 
katika familia zao, hivyo 
kujiingiza katika vitendo 
viovu.

“Hawa wahanga 
(waathirika) tumewahoji 
kwa kina na kubaini kuwa 
ni miongoni mwa vijana 
ambao wazazi wao wali-
washinda tokea wadogo, 
na kutelekezwa na baba 
yao hivyo kukosa malezi ya 
baba yao na kukosa maadi-
li,” alisema.

Kamanda Mchomvu 
alisema matukio hayo ya-
metokea kwa sababu ya 
mmomonyoko wa maadili 
na kuwataka wazazi na 
walezi kuwa karibu na wa-
toto wao katika kuwaamri-
sha mambo mema na ku-
wakata matendo maovu.

Pia alisema jeshi hilo lin-
amshikilia Amour Suleiman 
Said (44) ambaye ni mtumi-
shi wa umma kwa tuhuma 
za kumbaka mtoto wake wa 
kumlea (13) katika nyakati 
tofauti.

Katika hatua nyingine, 
Kamanda Mchomvu ali-
waonya watu wanaotumia 
majina ya watu wengine na 
vyeo vya kipolisi kwa ma-
slahi yao binafsi.

Alisema katika watuhu-
miwa 13 waliokamatwa na 
tuhuma za vitendo vya ula-
witi, wako wanaojiita maji-

na ya inspekta ambalo ni 
cheo cha kipolisi na mwing-
ine kujiita jina la Zuchu am-
balo ni jina la msanii.

“Ni kosa kisheria mtu 
kujiita jina ambalo si lake. 
Kwanza mtoto wa kiume 
vipi utajiita jina la Zuchu? 
Miongoni  mwa tulio-
wakamata yuko ambaye 
umaarufu wake ni Zuchu 
na mwingine anajiita Ins-
pekta hili ni kosa kisheria,” 
alisema.

Watuhumiwa wal-
iokamatwa kwa tuhuma 
hizo za vitendo hivyo vya 
udhalilishaji ni Ibrahim 
Saleh Mngwali, (29) mkaazi 
wa Sateen, Abrahman Saleh 
Rashid (22) maarufu Zuchu 
mkazi wa Raha Leo, Ali Ab-
dallah Moh’d (27) mkazi wa 
Kisauni.

Wengine ni Yassir Ab-
dallah Abdillah (17) mkazi 
wa Mwera, Twahir Salum 
Moh’d (25) mkazi wa Ki-
sauni, Suleiman Juma Omar 
(22) mkazi wa Kisauni, Oth-
man Moh’d Salum (49) mka-
zi wa Fuoni, Ali Haji Khamis 
(25) maarufu Inspekta Nyo-
ta Mbili, mkazi Kijichi.

Pia wamo Mudathir Ja-
cob Simon (27) mkazi wa 
Magomeni Sogea, Ali Salim 
Abdallah (53) mkazi wa 
Shanghani, Mohamed Fuad 
Moh’d (21) mkazi Mkuna-
zini.

Kwa mujibu wa Ofisi ya 
Mtakwimu Mkuu wa Serika-
li Zanzibar, kwa mwezi wa 
Oktoba mwaka huu jumla 
ya matukio 199 ya ukatili 
na udhalilishaji wa kijin-
sia yameripotiwa, yakiwa 
na idadi ya waathirika 199 
wa matukio hayo, ambapo 
waathirika wengi wakiwa 
ni watoto kwa asilimia 78.9, 
wanawake 16.1 na wanaume 
asilimia 5.0.

Mashine maalum 
VVU yazinduliwa
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DAWASA yaja mfumo lipa maji kabla

Watumishi 
hospitali 
matatani 
kwa madai 
kuharibu 
ushahidi 
Na Moses Ng’wat, MBOZI

WATUMISHI wanne wa Hospi-
tali ya Wilaya ya Mbozi mkoani 
Songwe, wanashikiliwa na jeshi 
la Polisi kwa tuhuma za ku-
haribu vielelezo vya ushahidi 
ili kumlinda Mganga Mfawidhi 
wa Zahanati ya Iporoto, Dk. Ny-
amosi Rioba (34).
Daktari huyo alikamatwa Julai 

19, mwaka huu kwa tuhuma za 
wizi wa dawa na vifaa tiba.  
Watumishi hao, kwa mujibu wa 

taarifa kutoka hospitalini hapo, 
wanadaiwa   kuchezea vielel-
ezo hivyo ambavyo ni dawa na 
vifaa tiba vilivyokamatawa na 
kuhifadhiwa, vikimhusu mganga 
mfawadhi huyo ambaye tayari 
amefikishwa mahakamani kwa 
madai ya wizi wa dawa na vi-
faa tiba vyenye thamani ya Sh. 
1,066,120.
Kamanda wa Polisi Mkoa wa 

Songwe, Kamishna Msaidizi 
(ACP) Theopista Mallya, alith-
ibitisha kukamatwa kwa wa-
tumishi hao na kwamba wataun-
ganishwa katika kesi ya wizi 
wa dawa na vifaa tiba ambayo 
inamkabili Dk. Rioba. 
“Mtuhumiwa (Dk. Rioba ) 

alikamatwa na kuhojiwa kisha 
kufikishwa mahakamani Julai 
31, 2023. Wakati  upelelezi zaidi 
ukiendelea kuhusiana na tukio 
hilo, ilibainika kuwapo watumi-
shi wengine wanne walioshiriki 
katika wizi huo, “ alisema Ka-
manda Mallya.
Aliwataja watumishi hao ambao 

kwa sasa wanashikiliwa kuwa ni 
ni  Muuguzi Mkuu Hospitali ya 
Wilaya ya Mbozi, Abdalbertha 
Haule,  Mfamasia na Mteknolojia 
Dawa, Prosper Johnson, Mra-
tibu wa Kifua Kikuu na Ukoma, 
Stephano Kiluka, na Simoni 
Komba ambaye ni msimamizi 
wa huduma za maabara katika 
hospitali hiyo.
Julai 19, mwaka huu, Jeshi la 

Polisi Mkoa wa Songwe kwa 
ushirikiano  na wananchi, lilim-
kamata Dk. Rioba kwa tuhuma 
za wizi wa dawa za binadamu, 
mali ya serikali na vifaa tiba ka-
tika zahanati hiyo ya kijiji.

Na Joseph Mwendapole

MAMLAKA ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Dar es Salaam (DA-
WASA), imeanza kufunga mita za 
kisasa za maji za kulipia ankara 
kabla ya matumizi. 

Mpango huo ni sehemu ya 
kuepuka malimbikizo ya bili ku-
toka kwa wateja kama ilivyoku-
wa mwanzo pamoja na mfumo 
uliopo. 

 Mamlaka hiyo imeanza ku-
funga mita hizo kwenye vioski 
vya maji katika mji wa Chalinze 
mkoa wa Pwani kwa sehemu ya  
majaribio na baadaye kuendelea 
katika maeneo mengine ya kihu-

duma.
Ofisa wa Teknolojia ya Habari 

na Mawasiliano (TEHAMA) wa 
DAWASA, Mhandisi Emmanuel 
Mwanyamaki,   alisema jana 
kuwa uboreshaji wa mita hizo za 
kisasa unatekelezwa na wataala-
mu wa ndani wa mamlaka baada 
ya kubuni na kusanifu teknolojia 
hiyo iliyoasisiwa mapema mwa-
ka wa fedha 2023/24.

Alisema utaratibu wa kufun-
ga mita za lipa kabla, ulianza 
Septemba, mwaka huu na sasa 
maboresho yanaendelea ili 
kuongeza ufanisi zaidi katika 
kutoa huduma ya maji.

“Mpaka sasa tumefanikiwa ku-

funga mita hizi kwenye maeneo 
mbalimbali vikiwamo vituo vya 
maji Mdaula, Chamakweza, Pin-
go na Mwindu na tunaendelea 
na maboresho, lakini tuko katika 
mchakato wa utekelezaji kwe-
nye maeneo mengine,” alisema 
Mwanyamaki.

“Kwa eneo la Chalinze, kuna 
vioski vya maji 550 na kwa kuan-
zia tumefunga kwenye zaidi ya 
vioski 10 na kazi hii itaendelea 
ili kukamilisha kwenye vioski 
vyote,” alisema.  Mwanyamaki al-
iongeza kuwa teknolojia hiyo ya 
mita za kulipa kabla ina manu-
faa mengi kwa wateja ikiwamo 
kupunguza upotevu wa maji na 

kuepusha upotevu wa fedha kwa 
wasimamizi wa vioski. Aliwaom-
ba wasimamizi wa vituo vya maji 
Chalinze kuendelea kuwa maba-
lozi wazuri na waangalizi wazuri 
wa miundombinu hiyo ya maji ili 
idumu na kuendelea kutoa hu-
duma kwa ufanisi mkubwa.

  Naye Mwenyekiti wa Mtaa 
wa Mwidu, Hassan Mtemvu, ali-
ishukuru DAWASA kwa kuja na 
ubunifu mzuri wa mita za lipa 
kabla kwani italeta nafuu ya 
changamoto mbalimbali kwenye 
huduma ya maji.

“Ubunifu huu ni mzuri na uta-
wawezesha wananchi kupata 
huduma bora na ya uhakika, na 

pia kupunguza upotevu wa maji 
mitaani,” alieleza Mwenyekiti 
Mtemvu.

Msimamizi wa kituo cha 
maji Mdaula, Ester John, alise-
ma   amefurahishwa na mfumo 
huo wa mita za kulipa kabla kwa 
kuwa inawasaidia kuondokana 
na madeni  kwa mamlaka.

Kuanza kwa matumizi ya mita 
za maji za kulipia kabla ni se-
hemu ya mapinduzi makubwa 
ya teknolojia yaliyotekelezwa na 
DAWASA na yatakayosaidia ka-
tika kupunguza upotevu wa maji 
mitaani, kupunguza gharama za 
ufuatiliaji madeni kwa sehemu 
za mbali.

Na Gideon Mwakanosya, 
SONGEA

MLINZI wa kampuni bin-
afsi ya ulinzi ya Suma Guard 
mkoani Ruvuma, Boliva Ma-
punda (26), mkazi wa Kata ya 
Mateka, Manispaa ya Songea, 
ameuawa na watu wasioju-
likana wanaodaiwa kuwa na 
mgogoro na Wakala wa Hudu-
ma za Misitu Tanzania (TFS), 
huku watatu wakijeruhiwa.

Askari huyo alikuwa lindoni 
akiendelea na majukumu yake 
katika Hifadhi ya Misitu ya 

Safu ya Milima ya Livingstone 
iliyoko mpakani mwa wilaya 
za Nyasa na Mbinga, inayomi-
likiwa na TFS.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa 
wa Ruvuma, Kamishna Msaid-
izi (ACP) Marco Chilya, alisema 
tukio hilo lilitokea Novemba 
20, mwaka huu, majira ya saa 
2:00 asubuhi katika kijiji cha 
Mkali wilayani Nyasa.

Alisema zaidi ya wananchi 
50 walivamia eneo la msitu 
huo na kuwakuta askari waki-
wa lindoni kisha wakaanza ku-
washambulia sehemu mbal-

imbali za miili kwa kutumia 
silaha za jadi kisha walinzi 
hao wakapoteza mwelekeo na 
mmoja kufariki dunia.

Kamanda Chilya aliwataja 
walijeruhiwa kuwa ni Yohana 
Komba, Kevini Mtitu na Daudi 
Kambanga.

Alisema chanzo cha tukio 
hilo ni wananchi wa kijiji hi-
cho kudai kuwa maeneo hayo 
ya hifadhi yanayomilikiwa na 
TFS ni yao ambayo yalichuku-
liwa na serikali bila kulipwa 
fidia.

Chilya alisema baada ya 

polisi kupata taarifa, wali-
fanya msako na kuwakamata 
watu 40 wakiwa wamejificha 
kwenye mapango ya safu za 
Milima ya Livingstone jirani 
na vijiji vya Mkalia na Mkua 
wakiwa na silaha zao za jadi 
na gobole moja.

Kamanda Chilya alisema 
bado Jeshi la Polisi linaende-
lea na operesheni ya kubaini 
na kuwakamata waliohusika 
kwenye mauaji ya mlinzi na 
kuwajeruhi walinzi wengine ili 
wachukuliwe hatua za kishe-
ria.

Mlinzi kampuni binafsi  
auawa, watatu wajeruhiwa

Mafundi wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira (DAWASA), wakisafisha miundombinu ya majitaka katika mitaa 
jijini Dar es Salaam jana, ili kuhakikisha inafanya kazi kwa ufanisi na kuepuka kuziba mara kwa mara kunakosababisha 
uchafuzi wa mazingira. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE
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Na Halfan Chussi 

KATIKA kupambana na 
wadaiwa sugu wa kodi ya 
pango katika nyumba za 
serikali, Wakala wa Majengo 
Tanzania (TBA) imesema 
inatarajia kutumia dalali wa 
mahakama ambaye ataanza 
kazi Desemba Mosi, mwaka 
huu, kukusanya madeni 
hayo.

Hatua hiyo, inaanzishwa 
baada ya deni hilo kufikia 
Sh. bilioni 7.8 huku wahusika 
wakuu wakiwa watumishi 
wa umma na taasisi mbalim-
bali za serikali.

Kuanza kwa mchakato 
huo kulitangazwa jana jijini 
Dar es Salaam na Mtendaji 
Mkuu wa TBA, Daud Kon-
doro, wakati akihamasisha 

wapangaji kulipa kodi kwa 
wakati.

Alisema dalali huyo aliye-
patikana atazunguka nchi 
nzima kuwafikia wadaiwa 
wote na kuhakikisha wana-
lipa huku akisisitiza kuwa 
jambo hilo liko kwa mujibu 
wa sheria na kwamba ata-
kayeshindwa kulipa hata 
kama ameondolewa kwa 
nguvu, atafunguliwa kesi ya 
madai.

Kondoro alisema kitendo 
cha wapangaji kushindwa 
kulipa kodi ya pango kwa 
wakati kinakwamisha juhudi 
za kuendeleza ukarabati na 
ujenzi wa nyumba zingine 
za watumishi.

“Moja ya hatua tutaka-
zochukua ni kuwaondoa 
wadaiwa sugu kwa nguvu 

kupitia dalali wa mahaka-
ma aliyepewa zabuni hiyo 
kwa niaba ya TBA. Kwa sasa 
tayari kampuni ya udalali ya 
WINS Auction Mart, tume-
shaikabidhi orodha ya wa-
daiwa sugu wote kwa ajili ya 
utekelezaji wa kazi hiyo ya 
kuwaondoa.

“Ninawataka wapangaji 
wetu wote kuhakikisha 
wanalipa madeni yao kwa 
wakati zikiwamo taasisi za 
umma baada ya kupokea 
namba za kumbukumbu 
za malipo ambazo hutum-
wa kwao kila mwezi kwa  
njia ya ujumbe mfupi,” ali-
sisitiza.  

Aliwaarifu wapangaji 
kuanzia Desemba Mosi, 
mwaka huu, kuwa wataanza 
kutumia mfumo wa kielek-

troniki wa Usimamizi wa Mi-
liki za Serikali (GRMS) toleo 
la pili la mfumo mpya om-
bao utakuwa unatoza riba 
ya asilimia 20 kwa mpangaji 
atakayekaa zaidi ya miezi 
mitatu bila kulipa kodi ya 
pango.

Pia alisema tayari TBA 
imeshaanza kutumia vitasa 
janja, ili kudhibiti malim-
bikizo ya kodi ya pango 
akisisitiza mpango huo 
utaendelea kutekelezwa 
hadi kwenye nyumba zao za 
zamani.

Alizitaja taasisi zinazoon-
goza kwa madeni kuwa ni 
pamoja zile zilizoko Do-
doma, Arusha, Mwanza 
na Mbeya na kwamba  
zinadaiwa zaidi ya Sh. bilioni 
1.4.

Madalali kukusanya 
madeni kodi TBA

Polisi yapokea magari  
43 kukabili uhalifu 

Wahitimu 
wahimizwa 
ujenzi bweni 
wasichana

Na Maulid Mmbaga

JESHI la Polisi limepokea 
magari 43 kutoka Kampuni 
ya Ashok Leyland ya In-
dia ikiwa ni mwendelezo 
wa jitihada za serikali ka-
tika kuliwezesha jeshi hilo 
kutekeleza majukumu yake 
ipasavyo.

Akizungumza jana mkoa-
ni Dar es Salaam katika hafla 
ya kupokea magari hayo, 
Naibu Waziri wa Mambo 
ya Ndani ya Nchi, Jumanne 
Sagini, alisema magari hayo 
yametokana na mkataba wa 
masharti nafuu wa mwaka 
2013 ulioingiwa kati ya Tan-
zania na India.

Sagini alisema mkataba 

huo ulikuwa na jumla ya 
magari 881 na baadhi ya 
magari yalishawasilishwa 
nchini na kubaki 20 na 
kwamba wako katika hatua 
za mwisho kupokea magari 
yaliyosalia.

“Tulikubaliana na Ashok 
Leyland kwamba ifikapo 
Januari, 2024 magari yali-
yobaki ambayo ni 157 yat-
akuwa yameingia nchini. 
Lengo ni kuwezesha Jeshi la 
Polisi kutekeleza majukumu 
yao ipasavyo na haliwezi 
kutekeleza bila kuwa na vi-
tendea kazi muhimu kama 
haya magari,” alisema.

“Magari haya yana uwezo 
wa kwenda kilomita 200 
kwa saa. Sasa kama mtu 

ataiba na gari lake akakim-
bia, tutamkamata tu muda 
si mrefu kwa sababu tuna 
magari yenye uwezo. Tume-
sisitiza madereva wapewe 
mafunzo ili wamudu kue-
ndesha magari haya ip-
asavyo,” alisema Sagini.

Pia alisisitiza kuwa ka-
tika matengenezo ya magari 
hayo, uwekwe mfumo am-
bao utahakikisha yanadumu 
kwa muda mrefu huku aki-
agiza Jeshi la Polisi kutenga 
bajeti ya matengenezo ya 
mara kwa mara ili magari 
hayo yadumu.

Akizungumza kwa niaba 
ya Mkuu wa Jeshi la Polisi 
nchini, Kamishna wa Mene-
jimenti ya Utawala na Rasili-

mali watu, Suzan Kaganda, 
alisema magari hayo yatat-
umiwa kwa malengo yali-
yokusudiwa ikiwa ni pamoja 
na kuliwezesha jeshi hilo ka-
tika maboresho yanayoen-
delea ili kuongeza ufanisi wa 
kutoa huduma kwa wakati   
kwa wananchi.

Naye Naibu Balozi wa In-
dia nchini, Manoj Varma, 
alisema ushirikiano uliopo 
kati ya Tanzania na India ni 
wa muda mrefu na umeen-
delea kuwa na manufaa 
makubwa kwa pande zote.

Alisema magari hayo yat-
alisaidia jeshi hilo kutimiza 
majukumu yake kwa urahisi 
na kwa wakati.

 

Na Christina Haule, MOROGORO

WAHITIMU wa Chuo Kikuu Mzumbe 
wamehimizwa kuchangia ujenzi wa 
bweni la mtoto wa kike katika Kam-
pasi ya Mbeya ili kusaidia watoto wa 
jinsia hiyo kupata elimu inayostahili.
Rais Samia Suluhu Hassan alisema 

hayo jana kwenye hotuba iliyosom-
wa kwa niaba yake na Waziri wa 
Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. 
Adolf Mkenda, kwenye mkutano 
maalum wa 23 wa Baraza la Wahit-
imu wa Chuo Kikuu Mzumbe lililo-
fanyika chuoni hapo, nje kidogo ya 
mji wa Morogoro. 
Alisema akiwa mmoja wa wahitimu 

wa chuo hicho, aliyehitimu mwaka 
1986, ameona ujenzi wa bweni la 
mtoto wa kike kuwa ni sehemu ya 
kuhimiza na kumsomesha mtoto wa 
kike kwa manufaa ya watu wote.
Mtendaji Mkuu wa Mahakama,  Prof. 

Elisante Ole Gabriel, aliwataka wa-
hitimu wa chuo hicho kuwa mstari 
wa mbele katika kuchangia ujenzi wa 
bweni hilo la wasichana Mbeya kwa 
maendeleo ya chuo hicho.
Prof. Ole Gabriel ambaye pia ni 

mmoja wa wahitimu wa chuo hicho, 
aliwasihi  wahitimu kuwa mabalozi 
wazuri wa kukitangaza chuo popote 
wanapokuwa.
 Rais wa Baraza la Wahitimu wa 

Chuo hicho, CPA  Ludovick Utouh, 
alisema kuanzishwa kwa baraza ni 
mkakati wa kuboresha nidhamu kwa 
wanachuo na kutaka chuo kwenda 
mbali zaidi kwa maendeleo.
CPA Utouh ambaye pia ni Mdhibiti 

na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali (CAG) mstaafu,  alisema kupitia 
baraza hilo, wameshajenga bweni la 
Maria Nyerere lililoko  kampasi ya 
Mzumbe. Aliwataka wahitimu kujitoa 
katika kuchangia ujenzi wa bweni 
jipya  la Mbeya.
Awali , Kaimu Makamu wa Mkuu 

wa Chuo Kikuu Mzumbe, Prof. Wil-
liam Mwegoha, alisema Sh. bilioni 
6.65 zimetumika katika kukamilisha 
ujenzi wa mabweni ya wanafunzi ya-
takayosaidia wanavyuo katika eneo 
jipya la Maekani lililoko kampasi ya 
Morogoro.
Prof. Mwegoha alisema ujenzi huo 

ulikamilika mwaka 2021 na mabweni 
hayo yameanza kutumika tangu 
kuanza kwa mwaka huu wa masomo 
wa 2023/24.
Pia, alisema fedha hizo zimetokana 

na mapato ndani pamoja na serikali 
kuu huku Sh.  milioni 924 zikitengwa 
kwa ajili ya kuimarisha miundombinu 
iliyoko kwenye eneo jipya ukiwamo 
ujenzi wa barabara za ndani.

Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani, Jumanne Sagini (katikati) na Kamishna wa Polisi Utawala na Usimamizi 
wa Rasilimali Watu, Suzan Kaganda, wakipokea mfano wa funguo kama ishara ya kupokea magari 43 kuto-
ka Kampundi ya Ashok Layland yaliyokabidhiwa na Naibu Balozi wa India nchini, Manoj Varma (kulia), jijini 
Dar es Salaam juzi, kwa ajili ya kuongeza ufanisi wa utendaji kazi wa jeshi hilo. PICHA: MAULID MMBAGA

Alisema akiwa mmoja 
wa wahitimu wa chuo 
hicho, aliyehitimu 
mwaka 1986, ameona 
ujenzi wa bweni la 
mtoto wa kike kuwa ni 
sehemu ya kuhimiza na 
kumsomesha mtoto wa 
kike kwa manufaa ya 
watu wote.
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MAONI & UCHAMBUZI

WAKATI uchaguzi mkuu ukikaribia kufanyika nchini, Tume ya 
Uchaguzi Zanzibar (ZEC) na Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), 
zimeanza maandalizi ya uandikishaji wa Daftari la Mpigakura.

Hii ni hatua muhimu katika kutoa haki kwa kila Mtanzania ku-
pata fursa ya kumchagua kiongozi anayemtamani kumwongoza.

Daftari la Mpigakura hutoa fursa kwa Watanzania ambao wakati 
likianzishwa kuna ambao walikuwa hawajafikia umri wa kupiga 
kura ambao ni miaka 18 na sasa wamefikia umri huo ili nao wapate 
haki yao ya kupiga kura.

Vile vile, daftari hili husaidia kuboresha taarifa za watu ambao 
wamehama makazi yao ya awali na kuhamia kwingine ili waweze 
kutambulika wakati wa kupiga kura.

Kuna taarifa pia za watu ambao walijiandikisha kwenye daftari 
hilo, lakini kwa sasa wameshatangulia mbele ya haki.

Utaratibu huu husaidia kuwabaini pia wadanganyifu na kuwaon-
doa kwenye orodha ya daftari hilo ili unapofika wakati wa kupiga 
kura kusijitokeze malalamiko na kuharibu dhana nzima ya kuon-
doa sintofahamu.  

Kwa upande wa Tanzania Visiwani, kazi ya uandikishaji inaanzia 
Pemba na Wazanzibari wenye sifa, wameombwa kujitokeza kuan-
dikishwa katika daftari la kudumu la wapigakura.

Tayari Tume ya Uchaguzi Zanzibar (ZEC), imetoa taarifa kwa wa-
nanchi kuandikisha wapigakura wapya, kuanzia mwezi Desemba 
ili kutimiza matakwa ya sheria kama Katiba ya Zanzibar inavyoele-
keza, kuanzisha daftari la kudumu la wapigakura na kuweka utara-
tibu wa kurekebisha yaliomo katika daftari hilo.

Ibara ya 8 (A) ya Katiba ya Zanzibar inaeleza kuwa mamlaka ya 
kuendesha nchi ni wananchi wenyewe, ambapo nguvu na mam-
laka inatokana na wananchi wenywe.”

Ili kufikia malengo hayo lazima wananchi wajitokeze kujiandisha 
kupata nafasi ya kupiga kura, kutimiza matakwa yao ya kisheria, 
kwa kuwa wasipojiandisha watakosa haki ya kuwachagua viongozi 
wanaowataka.

Wazanzibari wote wenye vyama na wasio na vyama wametakiwa 
kujitokeza kujiandisha katika daftari hilo na hata asiye na chama 
ana haki ya kupiga kura kama atajiandikisha mapema.

Tume ya uchaguzi inajukumu pia la kuangalia na kuondoa kaso-
ro ndogo ndogo ili kila mmoja apate haki yake.

Masheha pia wametakiwa kuzingatia sheria ya uchaguzi kwa ku-
towazuia watu kujiandikisha, kwa sababu wenye mamlaka ya ku-
fanya hivyo ni Tume ya Uchaguzi kwa vigezo vilivyowekwa kishe-
ria.

Pia wananchi ambao hawana sifa ya kujiandikisha wahakikishe 
hawafiki katika vituo vya kujiandisha, ili kuondoa fujo ambazo 
hazina msingi.

Kwa upande wa Tanzania Bara Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) 
inatarajia kuanza majaribio ya uboreshaji wa daftari la kudumu la 
wapigakura katika mikoa miwili ya Tabora na Mara ambayo im-
echaguliwa kwa ajili ya kufanya majaribio hayo lengo likiwa kupi-
ma utayari wa mifumo na vifaa vya uboreshaji wa daftari hilo.

Lengo lingine la uboreshaji wa taarifa hizo ni kuandikisha kila 
raia wa Tanzania mwenye umri wa miaka 18 au zaidi na atakay-
etimiza umri huo kabla au ifikapo tarehe ya uchaguzi mkuu wa 
mwaka 2025.

Kundi lingine litakalohusika kwenye uboreshaji huo ni wapigaku-
ra wanaoboresha taarifa zao ambao wamehama kutoka eneo moja 
la uchaguzi kwenda eneo lingine, waliopoteza au kuharibikiwa na 
kadi, wanaorekebisha taarifa zao na kuondoa wapigakura wali-
opoteza sifa za kuwamo katika daftari.

Ifikie zama makondakta nao 
waheshimiwe kwa hadhi zao

 Muungwana Lazima Nilonge

Wenye sifa ya 
kujiandikisha Daftari la 

Mpigakura fursa hiyo
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IMEKUWA jambo la kawaida na lil-
ilozoeleka kwa makondakta wa da-
ladala katika maeneo mbalimbali ya 
hapa nchini kutokuheshimika, huku 
baadhi ya watu wakitumia kauli chafu 
dhidi ya hao makondakta. 

Jambo ambalo linawadhalilisha 
makondakta hawa na kuwafanya wa-
jisikie wanyonge kulingana na kauli 
mbaya zitolewazo na baadhi ya abiria 
wasio wastaarabu.

Kazi ya ukondakta ni kazi kama zili-
vyo kazi nyingine za maofisini, tofauti 
yake ni katika mazingira wanayofan-
ya kazi. 

Unakuta kondakta anadharaulika 
kutokana na mavazi yake anayovaa, 
jinsi alivyo pengine na muonekano 
wake wa nje ulivyo. Si jambo zuri ku-
waudhi na kutumia kauli zenye kash-
fa mbaya dhidi ya wahasibu hawa wa 
fedha katika daladala. 

Unaweza kukuta katika gari kondak-
ta anajaribu kuwapanga vizuri ili 
wote waenee, lakini baadhi ya abiria 
wakaidi wanakuwa wagumu kuelewa 
na kuishia kuwatolea kauli chafu, 
hata kuwatukana, jambo ambalo 
limekuwa ni kero kwa abiria wengine 
pindi wanapoona hayo yanatokea.

Tukumbuke kuwa makondakta 
hawa ni kaka, baba, dada, shangazi 
na mjomba kwa watu wengine, hivyo 
tusiwanyanyase na kufanya maisha 
yao kuwa magumu. 

Pia, tukumbuke bila wao hakuna 
kinachoweza kuendelea kwenye 
vyombo hivi vya usafiri hivyo ni 
muhimu kutambua nafasi yao.

Baadhi ya watu hudai kuwa, ma-
kondakta wa daladala ni wakorofi,  
lakini ukweli ni kutokana na maz-
ingira ya kazi zao ya kukutana na 
abiria wakorofi na wenye kuudhi, 
mwingine kwa makusudi tu hataki 
kutoa nauli au anatoa nauli pungufu 
bila makubaliano je unatarajia nini 
kutoka kwa kondakta ambaye kipato 
chake ni kidogo?

Je akija mwingine na kweli akawa 
na nauli pungufu au amepoteza nauli 
ataeleweka? Tuwape thamani ma-

Hali kama 
hiyo 
inapotokea 
inamfanya 
kondakta 
kuhisi kud-
harauliwa 
na hivyo ili 
kurejesha 
heshima 
yake hana 
budi kuwa 
mkali kama 
pilipili 
kulazi-
misha 
kulipwa 
haki yake 
ya nauli, 
mbaya 
zaidi ni 
pale abiria 
wengine 
wana-
poshindwa 
kusimama 
upande 
wa haki na 
kuegemea 
upande 
wa abiria 
mwen-
zao kana 
kwamba 
alichoki-
fanya ni 
kitu sahihi.

Na Mary 
Seme 

kondakta hawa, ili kutokuwaathiri ki-
saikolojia na matokeo yake wanaku-
wa na hasira kila wakati, lakini kumbe 
chanzo chake ni tabia za abiria.

Sehemu yoyote ukitaka kuhudumi-
wa vizuri ni vyema wewe mwenyewe 
pia ukaanza vizuri, mathalan kuwa 
na lugha nzuri kwa mtoa huduma 
husika.

Vinginevyo wewe ukianza vibaya, 
tambua kuwa huwezi kuhudumiwa 
vizuri. Siku moja nilishuhudia abiria 
amepanda gari mpaka mwisho wa 
kituo na badala ya kutoa nauli akadai 
ya kwamba eti amepelekwa kituo to-
fauti hivyo hawezi kutoa nauli.

Baadhi ya abiria tulibaki tukim-
shangaa, kwamba iwapo hakujua 
kusoma inapoishia gari, ni kwanini 
hakufanya ustaarabu angalau wa ku-
uliza kwa abiria wengine?

Kwa muonekano tu, alionekana si 
mtu ambaye hajui kusoma na kuan-
dika, pia hana shida ya kusikia, hata 
useme hakusikia vituo vinapotanga-
zwa kila daladala inaposimama, 
hivyo ashindwe kugundua kuwa 
amepanda daladala tofauti na ana-
poelekea hata afike kituo cha mwisho 
ndipo agundue hilo.

Hali kama hiyo inapotokea inam-
fanya kondakta kuhisi kudharauliwa 
na hivyo ili kurejesha heshima yake 
hana budi kuwa mkali kama pilipili 
kulazimisha kulipwa haki yake ya 
nauli, mbaya zaidi ni pale abiria 
wengine wanaposhindwa kusima-
ma upande wa haki na kuegemea 
upande wa abiria mwenzao kana 
kwamba alichokifanya ni kitu sahihi.

Ila niwape ndugu zangu hao an-
galizo, kwamba heshima mbele ya 
jumuiya, ambako kuna mema na 
maasi, kuna vigezo na masharti yake, 
kwamba vinatengezwa, ili kujihakik-
ishia heshima.

Pengine inaweza ikaibua swali, kwa 
vipi? Makondakta watakapovaa kwa 
unadhifu na usafi, huku wakiambat-
anisha vigezo vya nidhamu kazini, 
hapana shaka watajihakikishia hilo 
ninalowapigia upatu.
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UN Women 
kuwezesha 
wanawake, 
wasichana

Mfumo mpya utendaji kazi utumishi 
mwarobaini wasiotimiza majukumu 

KABWELA Fadhili Mohamed

Na Lusungu Helela, IRINGA 

NAIBU Waziri Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora, Ri-
dhiwani Kikwete, amesema 
mfumo mpya wa usimamizi 
wa utendaji kazi wa mtumishi 
na taasisi (PEPMIS & PIPMIS) 
ni mwarobaini kwa watumi-
shi wasiotekeleza wajibu wao.

Kikwete alisema hayo juzi 
mjini hapa wakati akifungua 
mafunzo hayo yanayoenda 
sambamba na mafunzo ya 
mfumo wa tathmini ya ma-
hitaji ya rasilimali watu utaka-

owezesha kubainisha mahi-
taji katika taasisi husika.

Akizungumza katika ufun-
guzi huo na watumishi wa 
mamlaka za serikali za mitaa 
zilizoko mkoani hapa pamoja  
na taasisi na mashirika ya 
umma, Kikwete alisema  mi-
fumo hiyo imelenga kubore-
sha utendaji kazi unaojali 
matokeo na tija katika kutoa 
huduma bora kwa wananchi.

‘’Tumetuma wataalamu 
nchi nzima kwa  ajili ya ku-
jenga uelewa wa namna ya 
kutumia mifumo hiyo ya 
kidijitali ambayo tunaamini 

itasaidia watumishi wa umma 
kuwahudumia wananchi kwa 
viwango vya juu,” alisema.

Kikwete alisema mwan-
zo   serikali ilikuwa ikitumia 
mfumo wa wazi wa mapitio 
na upimaji wa utendaji kazi 
(OPRAS) kusimamia utend-
aji kwa watumishi wa umma 
lakini kutokana na changa-
moto zake, imeamua kuja na 
mfumo mpya ambao utajibu 
changamoto za mfumo huo 
wa zamani. 

Awali, Mkuu wa Mkoa wa 
Iringa, Halima Dendego, 
aliishukuru Ofisi ya Rais 

Utumishi  kwa kufika Iringa 
kutoa mafunzo ya namna 
ya kutumia mifumo hiyo ya 
kidijitali kwa ajili ya kupima 
utendaji kazi wa watumi-
shi. Aliihakikishia ofisi hiyo  
kupata ushirikiano wa kuto-
sha.

Timu ya wataalamu ku-
toka Ofisi ya Rais, Utumishi 
ikiongozwa na Mkurugenzi 
wa Mikataba ya Utendaji 
Kazi, Zainab Kutengezah, iko 
mkoani Iringa kutoa mafunzo 
kwa watumishi kuhusu nam-
na bora ya kutumia mifumo 
hiyo.

Na Faustine Feliciane

SHIRIKA la Umoja wa Mataifa 
la Masuala ya Wanawake (UN 
Women), limezindua mpango wa 
kusaidia na kuwezesha wasichana 
na wanawake wa Kitanzania ku-
pata ujuzi wa sayansi, teknolojia, 
uhandisi na Hisabati kwa mfumo 
wa kidigitali.
UN Women wataendesha mpan-

go huo kwa kushirikiana na kam-
puni ya huduma za simu ya Tigo, 
wakiwezesha wasichana wenye 
umri kuanzia miaka 17 hadi 25 
kuchukua masomo na taaluma 
katika sekta ya Habari, Teknolojia 
na Mawasiliano (TEHAMA).
Wakati wa kutia saini mkataba 

wa awali wa makubaliano kati ya 
taasisi hizo juzi, Mwakilishi Mkazi 
wa UN Women nchini, Hodan 
Addou, alisema ushirikiano huo 
unalenga kuunga mkono juhudi za 
serikali kuongeza usawa wa kijin-
sia na kuwapa fursa wanawake 
kuchangia uchumi wa kidigitali.
Addou alisema takwimu zinaone-

sha kuwa asilimia 90 ya kazi zi-
jazo ulimwenguni zinahitaji ujuzi 
wa TEHAMA.
“Lakini uandikishaji katika maso-

mo ya sayansi unaonesha pengo 
kubwa la kijinsia na wasichana 
wachache kuliko wavulana wana-
oshiriki, wanawake wana uwak-
ilishi mdogo katika taaluma za 
sayansi na uhandisi, mpango huu 
tunaoshirikiana na Tigo utasaidia 
kuondoa pengo lililopo sasa,” 
alisema.
Mkurugenzi Mtendaji wa Tigo, 

Kamal Okba, alisema mpango huo 
utasaidia kutomwacha mwan-
amke nyuma kwenye masuala ya 
TEHAMA na digitali.
Alisema Tigo kwa kushirikiana na 

UN Women wamedhamiria kuziba 
pengo la kijinsia katika sayansi, 
teknolojia, uhandisi na hisabati.

Wanafunzi waliohudhuria kampeni ya kutokomeza malaria ya Barrick Bulyanhulu  katika Kijiji cha Lwaka-
banga, wakiwa pamoja na maofisa wa kampuni hiyo, baada ya kukabidhiwa  vyandarua vyenye dawa vya 
kuwakinga dhidi ya ugonjwa huo, katika kampeni inayoendelea kwa kipindi cha wiki moja wilayani Msalala, 
mkoani Shinyanga jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Dar es Salaam Merchant Group 
(DMG) imeahidi kukarabati kwa viwango na 
kwa wakati meli ya abiria na mizigo MV. Liemba 
iliyoko mkoani Kigoma (Ziwa Tanganyika), MV. 
Ukerewe pamoja na meli ya MT. Nyangumi zina-
zofanya kazi Ziwa Victoria.

Jijini Mwanza baada ya kutia saini mikataba 
hiyo mitatu ya ukarabati wa meli hizo na Kam-
puni ya Huduma za Meli (MSCL) yenye thamani 
ya zaidi bilioni 48, Mkurugenzi Mtendaji wa 
Kampuni ya Dar es Salaam Merchant Group 
(DMG), Rayton Kwembe alisema:

“Tunaaidi ukarabati uliotukuka na wenye 
viwango ambapo kwenye utekelezaji huu tuna-
fanya kwa ushirikiano na Kampuni ya M/S Bro-
dosplit JSC ya Croatia kwa gharama ya zaidi ya 
Sh. bilioni 48.”

Mkurugenzi huyo alisema ukarabati wa meli 
kongwe ya abiria na mizigo MV. Liemba uta-
gharimu Sh. bilioni 32 wakati ukarabati wa MV. 
Ukerewe utafanywa kwa Sh. bilioni sita huku 
ukarabati wa meli ya MT. Nyangumi ukitarajiwa 
kugharimu Sh. bilioni nane.

Kwembe alishukuru serikali kwa kuendelea 
kuwaamini na kuahidi kamwe hawatawaangu-
sha katika utekelezaji wa miradi hiyo.

Meli tatu kukarabatiwa kwa bilioni 48/- 
“Ili kutekeleza vyema miradi ya ujenzi 

wa meli na matengenezo yake, DMG il-
ianzisha idara ya kushughulikia mambo 
hayo mwanzoni mwaka 2017 kwa nia ya 
kutatua changamoto zinazoikabili sekta 
hii iliyo katika uchumi wa bluu,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa MSCL, Eric 
Hamissi alisema serikali imeamua ku-
wekeza katika ukarabati wa meli hizo 
kutokana na uimara wake na kuokoa 

gharama ya kujenga au kutengeneza 
meli mpya.

“Kuna watu walikuwa wananiuliza 
kwanini serikali inafanya ukarabati wa 
meli hii sasa? Ni wajibu kwamba mbali 
na meli hizi kuwa na miaka mingi la-
kini gharama za kutengeneza meli mpya 
kama hizi moja ni zaidi ya Sh. bilioni 120, 
lakini pia baada ya wataalamu kuchun-
guza meli zilizopo tulibaini bado vyuma 

vyake vina ubora mkubwa na havina 
uchakavu, ndio maana serikali ikaamua 
kuwekeza,” alisema Hamissi.

Akizungumza wakati wa hafla ya utiaji 
saini wa mikataba mitatu ya ukarabati 
wa meli uliofanyika katika Bandari ya 
Kusini jijini Mwanza, Naibu Waziri wa 
Wizara ya Uchukuzi, David Kihenzile ali-
taka ukarabati huo kuzingatia muda wa 
mkataba.
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Juhudi zi-
nazofanywa 
na Rais Samia 
kuijenga nchi 
kwa serikali 
kuwa sikivu, 
kupokea mao-
ni mbalimbali 
ikiwamo ya 
kuboresha 
mazingira 
mazuri ya 
kibiashara na 
uwekezaji, 
zimefungua 
fursa nyingi 
za wageni 
kuitembelea 
Tanzania.

Na Mwandishi Wetu, 
ARUSHA

VIONGOZI wakuu wa 
nchi za Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC), wanaan-
za mkutano wa siku mbili 
jijini Arusha leo, ambao 
awali ulikuwa ufanyike 
nchini Burundi.

Kura imeiangukia Tan-
zania ambayo inang’ara 
katika masuala ya diplo-
masia za kimataifa.

Mkutano huo wa vion-
gozi wakuu wa nchi hizo 
utakuwa chini ya mwe-
nyeji wao Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan, William 
Ruto wa Kenya, Paul 
Kagame wa Rwanda na 
Evariste Ndayishimiye wa 
Burundi. Pamoja nao ni 
Felix Tshisekedi wa DRC, 
Salva Kiir wa Sudan Kusi-
ni na Yoweri Museveni 
wa Uganda.

Kufanyika kwa mku-
tano huo jijini Arusha ni 
heshima nyingine inay-
opewa Tanzania ambayo 
inasifika kwenye masu-
ala ya kidiplomasia, lakini 
pia ikiwa ni kisiwa cha 
amani tangu Uhuru 1961.

Ni wazi kuwa kwa Af-
rika Mashariki, Tanzania 
inaendelea kuwa na raia 
wanaoishi kwa amani na 
kudumisha hisia za umo-
ja na utaifa mmoja bila 
kuwa na mgawanyiko wa 
udini, rangi au ukabila 
licha ya kwamba kuna 

makabila zaidi ya 130.
Kwa mujibu wa Katiba 

ya Jumuiya ya Afrika 
Mashariki, uenyekiti huo 
wa EAC ni wadhifa wa 
mzunguko ambao una-
shikiliwa na kila nchi 
mwanachama kwa 
muhula wa mwaka mmo-
ja na rais wa taifa ambalo 
mkutano hufanyika ndiye 
anakuwa mwenyekiti na 
kwa sasa ni Burundi.

Juhudi zinazofanywa 
na Rais Samia kuijenga 
nchi kwa serikali kuwa 
sikivu, kupokea maoni 
mbalimbali ikiwamo ya 
kuboresha mazingira 
mazuri ya kibiashara na 
uwekezaji, zimefungua 
fursa nyingi za wageni 
kuitembelea Tanzania.

Katika mkutano huo 
wa 23 wa Wakuu wa Nchi 
za EAC, mambo mengi 
yatajadiliwa ikiwa ni 
pamoja na suala la amani 
hasa migogoro ya vita na 
uasi nchini DRC, ambako 
waasi wa M23 na vikun-
di mbalimbali vya kiasi 
kama Maimai kutishia 
amani Mashariki mwa 
Congo.

Kadhalika, Sudan Kusin 
ambako kuna mgogoro 
wa ndani baina ya viongo-
zi wakuu wa nchi ni moja 
ya ajenda zitakazofik-
ishwa mezani. Kadhalika 
mengine yatakayozun-
gumzwa na wakuu hao 
ambao Mwenyekiti wa 

EAC safari hii ni Jenerali 
Evariste Ndayishimiye ni 
mabadiliko ya tabianchi.

Viongozi wa EAC wa-
najadili kadhia za ma-
badiliko ya tabianchi 
kipindi hiki zikiwa zime-
salia siku saba kabla ya 
kuanza mkutano wa 
kilele wa mazingira duni-
ani COP28, unaofanyika 
Dubai, kuanzia Novemba 
30.

Mabadiliko ya hali ya 
hewa yamesababisha 
changamoto mbalim-
bali kwa Afrika Mashariki 
ikiwamo njaa, ukame 
na nzige wanaoongeza 
uhaba wa chakula na 
ugumu wa maisha.

Aidha, mafuriko, vifo, 
uharibifu wa miundom-
binu hasa nchini DRC 
ni mambo yanayohitaji 
nguvu za pamoja kujik-
wamua makubaliano 
pengine yakianzia katika 
mkutano huo.

Vilevile, viongozi 
wa EAC wanatarajiwa 
kupokea ripoti ya uana-
chama mpya wa Somalia 
kwenye umoja huo, mku-
tano wa 23 wa kawaida 
mjini Arusha, ukitegeme-
wa kutoa baraka za kui-
dhinisha mwanachama 
mpya.

Viongozi hao wanata-
rajiwa kuijadili Somalia 
inayoomba kuwa mwana-
chama wao mpya, ambao 
pia watafahamishwa hat-

ua za mwisho za mchaka-
to wake wa kujiunga na 
EAC huku kukiwa na 
uwezekano wa kuikaribi-
sha rasmi mwaka huu.

Kuikaribisha Somalia 
kuliidhinishwa kwenye 
mkutano wa 22 wa kawai-
da wa wakuu wa nchi za 
EAC ambao ulitoa maele-
kezo kwa baraza lake ku-
fuatilia zoezi la uhakiki 
kwa mujibu wa taratibu 
za EAC za uandikishaji wa 
wanachama wapya.

Katika mkutano huo 
mwenyeji Tanzania am-
baye ni lango la kiuchumi 
ana fursa ya kujitangaza 
kwa wanachama wake 
akiwamo Sudan Kusini, 
DRC, Rwanda, Burundi 
na Uganda hasa kwenye 
usafirishaji na uchukuzi 
wa shehena.

Ikumbukwe kuwa kitu 
ambacho nchi hii inaji-
vunia na kukigeuza kuwa 
fursa kwa kila mwana 
EAC ni kuwa lango la 
uchukuzi hasa Bandari 
ya Dar es Salaam ambayo 
sasa imepata nguvu mpya 
baada ya ujenzi wa reli ya 
kisasa ya mwendo kasi 
(SGR) na kukamilika kwa 
bandari kavu ya Kwala.

Hivyo kijiografia Tan-
zania iko katika eneo 
ambalo ni lango kwa nchi 
nyingi za EAC, lakini pia 
za Kusini mwa Afrika iki-
wamo Malawi, Zambia na 
hata Zimbabwe.

Wakuu nchi Afrika Mashariki 
waanza mkutano Arusha

Viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wakiwa katika moja ya mikutano yao hivi karibuni PICHA: MAKTABA

Utayari wa bandari 
kavu ya Kwala iliyopo 
mkoani Pwani, am-
bayo imekamilika na 
kuhudumia shehena 
inayopokelewa kwenye 
Bandari ya Dar es Sa-
laam na kuielekeza mikoa 
mbalimbali na mataifa 
jirani, ni fursa tosha ya 
kibiashara.

Bandari ya Kwala ita-
punguza msongamano 
wa mizigo na magari 
makubwa katika Bandari 
ya Dar es Salaam kwa vile 
ina uwezo wa kuhifadhi 
makasha au makontena 
ya mataifa wanachama 
wa EAC kama Burundi, 
Rwanda, DRC Congo, 
Uganda, Sudan Kusini, 
lakini pia Zambia na Ma-
lawi.

Ujenzi wa bandari ya 
kavu ya Kwala utapun-
guza kwa kiasi kikubwa 
foleni ya malori Bandari 
Dar es Salaam na kurahi-
sisha utendaji wa bandari 
hiyo kwa kuwa mizigo 
itashushwa kwenye meli 
na kupelekwa bandari 
hiyo.

Ikumbukwe kuwa usa-
firishaji kwa ufanisi wa 
shehena na watu ni masu-
ala muhimu katika ujenzi 
wa uchumi imara na 
kuendeleza mtangama-
no miongoni mwa nchi 
wanachama hasa ambao 
wanategemea Bandari ya 
Dar es Salaam.



habari kaskazini
 9Alhamisi Novemba 23, 2023

Ofisa Mikopo wa Mfuko wa SELF, Mbwana Msangule (katikati), akitoa elimu ya masuala ya fedha kwa wa-
nanchi waliotembelea banda lao katika maonyesho ya tatu ya Wiki ya Huduma za Kifedha kitaifa, kwenye 
viwanja vya Sheikh Amri Abeid, jijini Arusha jana.  PICHA: WOINDE SHIZZA 

Na Godfrey Mushi, ARUSHA

KITUO cha Dunia cha Mboga (WVC) 
kimebuni teknolojia ya kisasa ya kuz-
iongezea maisha bidhaa zinazotokana 
na mboga, matunda na viungo, hata 
kutoharibika na kupoteza ubora katika 
kipindi cha zaidi ya mwaka mmoja 
zikiwa sokoni.
Jana Mtafiti Mwandamizi wa WVC 

(World Vegetable Centre), Omari Mb-
wambo, alisema upotevu wa mazao 
hayo nchini kwa sasa baada ya kuvun-
wa ni asilimia 50.
Alikuwa akizungumza na timu ya 

waandishi wa habari za kilimo wali-
otembelea mashamba ya kuzalishia 
mbegu za aina mbalimbali yanayosi-
mamiwa na Taasisi ya Kimataifa ya 
Utafiti na Uendelezaji wa Kilimo cha 
Mboga Kanda ya Mashariki na Kusini 
Mwa Afrika kuelekea Jubilee ya miaka 
50.
“Hizi mboga ambazo ni perishable 

(zile ambazo haziwezi kukaa kwa muda 
mrefu), nyingi zina kiwango kikubwa 
cha maji. Ili kuzuia huo upotevu kuna 
teknolojia mbalimbali kama tannel solar 
drier, ambayo hukausha mazao haya 
kwa kutumia nishati ya jua.
“Faida ya tannel solar drier ni kuz-

iongezea maisha hizi bidhaa zinazo-
tokana na mboga. Inapunguza maji, na 
mboga inaweza kukaa kwa muda mrefu 
zaidi. Inaweza kukaa hadi mwaka mmo-
ja baada ya kuzikausha. Joto lake la 
kukaushia ni mpaka kufikia nyuzi joto 
70,” alisema.
Kituo hicho pia kimefanikiwa kuja na 

aina 360 za mbegu za mchicha, ambazo 
zinawapa wakulima fursa ya kuchagua, 
kulingana na mahitaji.
Kwa mujibu wa Mbwambo, ambaye 

pia ni Meneja wa Mashamba ya WVC, 
katika utafiti wao, zao la mchicha lime-
pewa kipaumbele zaidi kwa kuwa ni 
asili ya Afrika, hasa kutokana na kulim-
wa kwa muda mrefu.
Mwanasayansi na Mtafiti wa Mbegu za 

Asili za Mboga wa WVC, Dk. Sognigbe, 
alisema  taasisi hiyo ni ufunguo wa 
mkusanyiko wa mbegu za asili za Af-
rika, inayolenga kukusanya, kuzifanyia 
utafiti, kuziboresha na kuzihifadhi kwa 
ajili ya kilimo na lishe, pia mahususi 
kwa ajili ya vizazi vijavyo.
“Tumekusanya mbegu zaidi ya 6,000 

za mboga na katika hizo, tumeweza 
kuzifanyia utafiti na kuziboresha. Ku-
tokana na mbegu hizo, sasa tumeweza 
kuzalisha mbegu mpya zaidi ya 100 
ambazo ni rafiki, zikiwamo za mchicha, 
mnavu na nyinginezo ambazo tunaziita 
mbegu za asili za Afrika,” alisema.
Kwa mujibu wa Dk. N’Danikou, WVC 

inapokea mbegu kutoka kwa wakulima 
wa maeneo mbalimbali ya Tanzania, 
Uganda, Kenya, Madagascar, Benin na 
Senegal.
“Nchi nyingine zinakuja katika kifun-

gashio kidogo sana, ambapo tunachoki-
fanya ni kuziendeleza kwa kuzizalisha 
katika mashamba yetu ili kuwa na mbe-
gu ya kutosha, lakini pia tunazijaribu ili 
kupata mbegu zenye ubora.
“Kingine tunachokifanya katika Geen-

Bank (Benki ya Vinasaba vya Mbegu) 
ni kusambaza, kwa sababu benki hii si 
makumbusho, useme watu watakuja 
kuangalia na kuondoka. 
“Mbegu ni lazima itumike kwa ajili 

ya uzalishaji. Kwahiyo, tunasambaza 
mbegu kupitia miradi ya kimaendeleo, 
ambayo inawafanya wakulima kuzifikia 
mbegu hizi na kuzitumia katika bustani 
za nyumbani, za shule na maeneo men-
gine,” alisema.

Cynthia Mwilolezi,  
ARUSHA 

N
AFASI ya Mwe-
nyekiti wa Chama 
Cha Mapinduzi 
(CCM) Mkoa wa 

Arusha imevutia wengi, hadi 
jana mchana, makada 20 
walikuwa wamejitokeza ku-
chukua fomu.

Wakati makada hao waki-
pigana vikumbo kutaka 
kumrithi aliyekuwa Mwe-
nyekiti wake, marehemu 
Zelothe Steven, Katibu wa 
CCM mkoani Arusha, Musa 
Matoroka, ameonya wa-
naofanya kampeni za siri 
ili kutengeneza mazingira 
ya ushawishi na kukubalika 

kwao.
Jana akizungumzia 

mchakato huo wa kujaza 
nafasi hiyo iliyoachwa wazi 
na Zelothe, Kamishna wa 
zamani wa Jeshi la Polisi 
nchini (CP) aliyefariki du-
nia Oktoba 26 mwaka huu, 
Matoroka alisema makada 
hao hawaruhusiwi kufanya 
kampeni hadi hapo Kamati 
Kuu ya Halmashauri Kuu ya 
CCM, itakapoketi na kuteua 
wagombea.

Kwa mujibu wa Matoroka, 
pazia la uchukuaji fomu za 
kujaza nafasi hiyo lilianza 
Novemba 21 na litafungwa 
jioni ya Novemba 23, mwaka 
huu.

“CCM ina intelijensia kub-

wa, na hivi sasa inaendelea 
kufuatilia mienendo yote ya 
wagombea wanaochukua 
fomu na ikithibitika kuwa 
kuna mgombea anafanya 
kampeni kwa namna yoyote 
ile, hilo hatua kali za kikanu-
ni zitachukuliwa dhidi yake 
ikiwa ni pamoja na kuengua 
jina lake.

“Marufuku kwa wagom-
bea wote wanaochukua 
fomu kuanza kufanya 
kampeni za kuomba kura 
na kufanya kampeni za ku-
wapaka matope wagombea 
wenzao kwa wajumbe wa-
naotakiwa kupiga kura.

“Hiyo ni kwa sababu 
bado ni mapema mno 
na watambue kwamba 

tunawafuatilia kwa karibu 
na ikithibitika kuwa kuna 
wagombea wameanza ku-
fanya kampeni, majina yao 
yataenguliwa mara moja,” 
alionya.

Kuhusu gharama za ku-
chukua fomu, Matoroka 
alisema hakuna gharama zo-
zote. Fomu zinatolewa bila 
malipo.

Wanaotajwa kupigana 
vikumbo kutaka kumrithi 
Zelothe ni baadhi ya vigogo 
wastaafu serikalini, waki-
wamo wakuu wa mikoa, 
‘kigogo’ toka Halmashauri 
Kuu ya CCM (NEC) na maka-
da wengine wa chama hicho 
wasio na majina makubwa 
kisiasa.

Makada 20 wajitosa 
kumrithi Zelothe CCM

Wabuni 
teknolojia ya 
kuzuia mboga, 
matunda 
kuharibika 

AUABC yaipongeza Tanzania 
mapambano dhidi ya rushwa 
Na Cynthia Mwilolezi, 
ARUSHA 

BODI ya Kupambana na 
Rushwa ya Umoja wa Af-
rika (AUABC) imeipongeza 
Tanzania kwa jitihada zake 
za kuzuia rushwa na utoaji 
elimu kwa watoto shuleni.

Mwenyekiti wa bodi hiyo, 
Seymabou Diakhate, aliipa 
kongole Serikali ya Tanza-
nia jana jijini Arusha alipo-
zungumza na waandishi wa 
habari kuhusu kikao cha 
bodi hiyo kinachoendelea.

Mbali na mambo men-
gine, kikao hicho kinacho-
jadili namna nchi za Afrika 

zinavyopambana na masu-
ala ya rushwa. Kilianza No-
vemba 20 na kitahitimishwa 
Novemba 28 mwaka huu.

Alisema Tanzania im-
epiga hatua ya kupambana 
na rushwa kwa uanzishwaji 
klabu za mapambano ya 
rushwa kwenye shule, pia 
hata mahakamani kesi zi-
nasikilizwa ipasavyo iki-
wamo wale wanaotumia 
miradi kujipatia fedha isivyo 
halali.

“Bodi inaipongeza Tan-
zania kwa kupiga hatua 
kubwa katika mapambano 
ya rushwa kwa sababu wa-
naklabu za watoto shuleni 

na hata kesi za rushwa zi-
nafikishwa mahakamani,” 
alisema.

Mwenyekiti huyo pia 
alisema vita dhidi ya rushwa  
haiwezi kufanikiwa kama 
rasilimali zilizoibwa Afrika, 
hazitarejeshwa na hilo lita-
fanikiwa kwa nchi hizo ku-
ungana kupigania fedha zi-
lizoibwa zirejeshwe.

“Lazima nchi za Afrika 
ziungane kuhakikisha 
rasilimali zilizoibwa zin-
arejeshwa, kwa kuwa kuna 
mbinu nyingi zinazotumika 
katika kutekeleza uhalifu wa 
wizi wa fedha kupeleka nchi 
za nje,” alisema.

Kiongozi huyo alisema 
walitegemea fedha zilizo-
fichwa Ulaya na baadhi ya 
viongozi baada ya kupin-
duliwa yale mataifa ya Ulaya 
yangezirudisha, lakini haku-
na kilichorejeshwa mpaka 
sasa na ipo mifano mingi 
katika hilo.

Diakhate alisisitiza ni vy-
ema mataifa ya Afrika yaka-
tumia AUABC kubadilishana 
uzoefu katika kukabiliana na 
rushwa, ikiwamo mikataba 
ya uwekezaji kwenye rasili-
mali wanayoingia na kam-
puni kubwa zinazowekeza 
Afrika ili wanufaike  na 
uwekezaji huo.



10 Alhamisi Novemba 23, 2023

habari kanda ya ziwa

Viongozi CBWSO wakanywa wizi ankara za maji

Majaribio uboreshaji wa daftari la
kudumu kufanyika Tabora, Mara
Na Halima Ikunji, TABORA

T
UME ya Taifa ya Uch-
aguzi (NEC), inatarajia 
kuanza majaribio ya 
uboreshaji wa daftari la 

kudumu la wapigakura katika 
mikoa miwili ya Tabora na Mara 
ambayo imechaguliwa kwa ajili 
ya kufanya majaribio hayo kupi-
ma utayari wa mifumo na vifaa 
vya uboreshaji daftari.

Mjumbe wa NEC, Balozi Omar 
Ramadhan Mapuri, alisema 
hayo wakati wa ufunguzi wa 
mkutano wa Tume na wadau wa 
uchaguzi uliofanyika juzi mkoa-
ni hapa na kuwataka wakazi wa 
maeneo yaliyochaguliwa kush-
iriki kikamilifu ili kufanikisha 
hatua hiyo.

Balozi Mapuri alisema majar-
ibio hayo yataanza Novemba 24 
hadi 30 katika Kata za Ng’ambo 

Halmashauri ya Manispaa ya 
Tabora mkoani hapa na Ikoma 
iliyopo katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Rorya, mkoani Mara.

“Uboreshaji wa majaribio 
kwenye kata hizo utafanyika 
katika vituo 16 vya kuandikisha 
wapigakura ambako vituo 10 
vipo katika Kata ya Ng’ambo 
na vingine sita katika Kata ya 
Ikoma ambavyo vitafunguliwa 
saa 2:00 asubuhi na kufungwa 
saa 12:00 jioni,” alisema Balozi 
Mapuri.

Uboreshaji wa taarifa hizo ni 
kuandikisha kila raia wa Tanza-
nia mwenye umri wa miaka 18 
au zaidi na atakayetimiza umri 
huo kabla au ifikapo tarehe ya 
uchaguzi mkuu wa mwaka 2025.

Vilevile, alitaja kundi lingine 
litakalohusika kwenye ubore-
shaji huo kuwa ni wapigakura 
wanaoboresha taarifa zao am-

Mkuu wa Mkoa wa Tabora, Dk. Batilda Buriani (katikati), akikabidhi vifaa vya ufugaji wa nyuki kwa Mwenyekiti 
wa Wajasiriamali katika Wilaya ya Uyui, Hobokela Mwansisya ikiwa ni sehemu ya Kampuni ya JTI Leaf Services 
kurudisha kwa jamii na kuwawezesha watu wanaoishi na ulemavu kujitegemea, mjini Tabora juzi. Wa tatu kush-
oto ni Mwenyekiti wa Bodi ya JTI Leaf Services, Spika wa Bunge mstaafu, Anne Makinda na viongozi waandamizi 
wa kampuni hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Marco Maduhu,  
SHINYANGA

VIONGOZI wa vyombo vya watoa 
huduma ya maji ngazi ya jamii (CB-
WSO), mkoani Shinyanga wameo-
nywa kujihusisha na wizi wa fedha 
za ankara za maji na watakaokaidi 
watafunguliwa kesi ya uhujumu 
uchumi.

Hayo yalibainishwa juzi na Kaimu 
Katibu Tawala wa Mkoa wa Shin-
yanga, Dafroza Ndalichako, wakati 
akifungua mafunzo ya siku 10 kwa 
viongozi hao wa CBWSO kuhusu 
kukusanya ankara za maji kutoka 

kwenye malipo ya mkononi kwen-
da mfumo wa kutumia namba ya 
malipo ‘Control Namba’.

Alisema kupitia mfumo wa 
malipo ya namba, hatarajii kusikia 
viongozi hao wanapokea malipo 
ya Ankara kinyume na mfumo huo 
na kufanya ubadhirifu wa fedha za 
umma.

“Hakikisheni mnaingiza taarifa 
zote za wateja wenu kwenye mfu-
mo wa kielektroniki ili walipe an-
kara za maji kwa mfumo huu mpya 
na siyo kupokea fedha mkononi, 
kiongozi atakaye kwenda kinyume 
na mfumo huu hatobaki salama,” 

alisema Ndalichako.
“Hizi ni fedha za umma na iki-

tokea umezitumia vibaya bila 
kufuata taratibu utawajibishwa 
na naomba niwaambie kuwa seri-
kali ipo makini na chombo chenu  
kipo kwa mujibu wa sheria ya maji 
namba tano ya mwaka 2019,” al-
iongeza.

Meneja wa RUWASA Mkoa wa 
Shinyanga, Mhandisi Juliety Pay-
ovela, alisema mfumo huo wa 
malipo ya Ankara za maji kwa ku-
tumia namba ya malipo, utasaidia 
kuongeza ukusanyaji wa mapato 
katika mauzo ya maji.

Na Shaban Njia, KAHAMA

WAHITIMU wa mafunzo ya 
Jeshi la akiba ‘Mgambo’ wilayani 
hapa, wameiomba serikali ku-
weka udhibiti katika kampuni 
za ulinzi binafsi ili ziache kuajiri 
vijana wasiokuwa na sifa katika 
kazi za ulinzi hali inayopunguza 
ufanisi kwenye kazi hiyo.
Wametoa ombi hilo juzi wakati 

wa kufungwa kwa mafunzo ya 
jeshi hilo kwa vijana 56 kutoka 
Halmashauri za Msalala, Ush-
etu na Manispaa ya Kahama na 
kuomba kampuni hizo kutoa 
kipaumbele kwa wahitimu wa 
mafunzo hayo ambao wame-
fundishwa mbinu mbalimbali za 
ulinzi na usalama wa raia.
Mmoja wa wahitimu hao, Timo-

theo Edward, alisema wamiliki 
wa kampuni binafsi za ulinzi wa-
naogopa kuajiri vijana waliopata 
mafunzo ya kijeshi kwa kigezo 
cha gharama za mishahara na 
kuajiri wasiokuwa na mafunzo 
kwa kuwalipa fedha kidogo.
Alisema, ili kuondoa utaratibu 

huo ni vema serikali ikaingilia 
kati na kuwataka kuajiri vijana 
wenye sifa kama wao au kutoka 
Jeshi la Kujenga Taifa (JKT) na 
watakaobainika kwenda kiny-
ume wawajibishwe kisheria.
Awali, akitoa taarifa ya mafun-

zo hayo mbele ya Mkuu wa 
Wilaya ya Kahama, Mboni Mhita, 
Mkuu wa Jeshi la Akiba, Meja 
Nagunwa Kingu, alisema wahit-
imu hao wamewapatia mafunzo 
mbalimbali ya kukabiliana na 
vitendo vya kihalifu ikiwamo 
mbinu za kivita.
“Pia wamefunzwa usomaji wa 

ramani, ulengaji wa shabaha, 
kwata, uraia na uhamiaji ili ku-
saidia ulinzi wa jamii na kukabil-
iana na uvamizi katika maeneo 
mbalimbali watakapofanya kazi,” 
alisema Meja Kingu.
Mkuu wa wilaya hiyo, Mhita, 

alisema watafanya uhakiki wa 
kampuni za ulinzi wilayani 
humo ili kujiridhisha kama zi-
natekeleza takwa la kisheria la 
kuajiri walinzi wenye sifa katika 
kazi za ulinzi.
“Hii itaenda sambamba na 

uhakiki wa uboreshaji wa stahiki 
za watumishi wao hali ambayo 
itaongeza tija na ufanisi katika 
utekelezaji wa majukumu yao na 
kutoingia tamaa ya wizi wakati 
wa kazi,” alisema Mhita.
Aidha, aliwahakikishia wahit-

imu hao kuwa ofisi yake itawapa 
ushirikiano kwa kusimamia na 
kuratibu mafunzo kwa kushiriki-
ana na mshauri wa mgambo ili 
kuhakikisha hakuna atakayeajiri-
wa asiyekuwa na sifa stahiki. 

Mgambo waomba 
udhibiti ajira 
wasio na mafunzo

“Uboreshaji 
wa majaribio 
kwenye kata 
hizo utafanyika 
katika vituo 16 
vya kuandiki-
sha wapigakura 
ambako vituo 
10 vipo katika 
Kata ya Ng’ambo 
na vingine sita 
katika Kata ya 
Ikoma ambavyo 
vitafunguliwa 
saa 2:00 asubuhi 
na kufungwa 
saa 12:00 jioni,” 
alisema Balozi 
Mapuri.

Alisema kupi-
tia mfumo 
wa malipo ya 
namba, hatarajii 
kusikia viongozi 
hao wanapokea 
malipo ya An-
kara kinyume 
na mfumo huo 
na kufanya uba-
dhirifu wa fedha 
za umma.

“Kila robo CBWSO zinaingiza Sh. 
milioni 500, na hapo fedha zinaku-
wa mikononi mwa watu na lazima 
upotevu wa fedha uwepo japokuwa 
bado hatuna takwimu sahihi, lakini 
kwa mfumo huu tutadhibiti mianya 
hiyo,” alisema Mhandisi Juliety.

Mratibu wa masuala ya fedha 
kwa CBWSO Tanzania, Adam Mz-
engi, alisema malipo hayo ya ankara 
za maji yakikusanywa vizuri kwa 
mfumo huo wa namba ya malipo, 
mapato yataongezeka na itasaidia 
RUWASA kuendelea kutekeleza mi-
radi mingi ya maji kwa wananchi na 
kumtua mama ndoo kichwani. 

bao wamehama kutoka eneo 
moja la uchaguzi kwenda lingine, 
waliopoteza au kuharibikiwa na 
kadi, wanaorekebisha taarifa zao 
na kuondoa wapigakura wali-
opoteza sifa za kuwamo katika 
daftari.

Kuhusu ushiriki wa vyama vya 
kisiasa katika hatua hiyo, Balozi 
Mapuri alisema vitashiriki kwa 
kuweka wakala kila kituo cha ku-
jiandikisha wapigakura lengo liki-
wa ni kushuhudia na kujiridhisha 
na taratibu zitakazotumika waka-
ti wa uboreshaji wa majaribio wa 
daftari hilo.

Mwakilishi wa Asasi za Kiraia, 
Deogratius Kahumbi, aliishauri 
Tume hiyo kutafuta mbinu 
mbadala ya kuwabaini wa-
pigakura wasiokuwa na sifa na  
kuwaondoa ili uchaguzi un-
apofika iwe rahisi kumaliza kwa 
wakati.



Na Mwandishi Wetu

H
ADI sasa kote duniani, 
nadharia mazingira 
imeshika kasi kwa ma-
tendo, hata ngazi ya 

taaluma. Ina mzizi mrefu ambao 
ngazi ya kushamiri kwake, Tan-
zania inaingia katika rekodi ya 
mdau mkuu.

Simulizi ndefu za kutetea us-
alama wa mazingira, inajumuisha 
miaka 58 iliyopita, Marekani wa-
nasayansi walipompa tahadhari 
Rais Lyndon Baines, janga la maz-
ingira dunia iendako.

Kimsingi, ndiko ilikofika sasa 
nyenzo ya kupigania fimbo maal-
um iitwayo ‘COP’ inatumika ku-
kabili ongezeko la joto duniani na 
athari tabianchi, sura kuu inatoka 
kwenye makubaliano makuu du-
niani yaliyofikiwa mwaka 1997 
ikiunda sura ya pamoja.

MAZINGIRA NCHINI
Nchini Tanzania miaka miwili 

kabla ya makubaliano hayo ya 
mwaka 1997, kukashuhudiwa 
muundo wa kiserikali, Wizara 
Mazingira inaundwa chini ya Ofisi 
ya Makamu wa Rais. Hiyo ni katika 
zama Awamu ya Tatu, uongozi wa 
Rais Benjamin Mkapa, aliyeanza 
mwaka 1995, hadi 2005.

Sura nyingine husika, ni katika 
uongozi wa Awamu ya Nne kwa 
Rais Jakaya Kikwete, aliyeanza 

mwaka 2005, kufika mwaka 2010 
akampata Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Makamu wa Rais - Muungano na 
Mazingira, Samia Suluhu Hassan.

Hapo kwa namna ya pekee, 
Dk. Samia akapata ujuzi mpana 
kusimamia mazingira, sekta nyeti 
kitaifa na kimataifa, huku mkuu 
wake Rais Kikwete katika uon-
gozi wake wa miaka 10, mwishoni 
akachaguliwa Mwenyekiti wa 
Kamati ya Mazingira ya Umoja wa 
Afrika (AU).

Kamati hiyo ikawa na jukumu la 

kuongoza nchi za Afrika kupanga 
mikakati, mbinu na njia za kuka-
biliana na madhara ya tabianchi 
na  kutumia changamoto zake, 
kuleta maendeleo kwa Afrika

Ni kamati anayoiongoza Rais 
Dk. Kikwete, ikawa na wajumbe 
wakuu wa nchi za; Algeria, Ethi-
opia, Congo Brazaville, Kenya, 
Mauritania, Mauritius, Msumbiji 
na Uganda.

Katika ajenda zake, ikawa ina-
sisitiza nchi za Kiafrika, kubore-
sha uwezo wa kupata taarifa za 

tahadhari zote, fedha, mawasi-
liano na usafirishaji katika miji 
yake, zikizuia mafuriko kwa njia 
za kisasa, kupanga miji na kupun-
guza athari.

Ndii kipindi harakati za Umoja 
wa Mataifa (UN) kuelekea Mkata-
ba wa Paris wa Mazingira, zikawa 
zimepamba moto, nchini kuki-
wapo ubia wa kiutendaji kati ya 
Rais Kikwete mwenye dhamana 
kimataifa na waziri wake wake, 
Dk. Samia, anayesimamia mazin-
gira.

Pia, aliyekuwa Katibu Mkuu wa 
Umoja wa Mataifa, Ban Kin Moon, 
akaanzisha mawasiliano na Kik-
wete kueneza ushawishi wake 
kwa ajenda ya dunia, Mkataba wa 
Paris kupitia kivuli cha AU kwa Af-
rika, mtekelezaji kiserikali nyum-
bani akiwa Samia.

Mnamo Juni 2014, kwenye ki-
kao cha AU jijini Malabo, Guin-
ea ya Equator, Ban Kin Moon 
akatembelea Kamati ya Mazingira 
chini ya Kikwete, akateta nayo 
kuhusu kudai ushirukiano wa 
ajenda ya Paris ya 2015, ambayo 
mwanzo wake ukawa kikoa cha 
Septemba, 2014 nchini Marekani,  
Rais mstaafu Kikwete akingia ka-
tika timu ya Katibu Mkuu UN ku-
fanikisja mkakati.

JK ALIPOSTAAFU
Hiyo ikajenga mzizi wa kina 

nchini baada ya uchaguzi wa 
mwaka 2015, zama Awamu ya 
Sita, Dk. Samia akawa amepanda 
daraja, yu msimamizi na mhu-
dumiaji moja kwa moja wa maz-
ingira kitaifa, katika nafasi yake 
Makamu wa Rais.

Wakati Mkataba wa Paris ul-
ishafikiwa miezi kadhaa kabla ya 
Rais Kikwete kustaafu, zama za 
Awamu ya Tano chini ya rais JohN 
Magufuli, Samia akawa amebaki 
ni kada mwenye ujuzi na hisito-
ria hai ya Tanzania na Mazingira, 
akiwa msimamizi mkuu kitaifa.
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Rais Samia Suluhu Hassan, akijadili mada katika mkutano ulioandaliwa na Benki ya Dunia, kuhusu 
miradi ya mazingira inayopunguza hewa ukaa kwenye kikao cha COP 27 nchini Misri, Novemba, 
mwaka jana. Mkutano uliongozwa na Rais wa Benki ya Dunia, David Malpass, pia ukahudhuriwa 
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MDAU UASISI MKATABA PARIS – AENDELEZA VIKAONI COP…

•Pia yumo penye sauti ‘mama na mazingira’ 
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Waziri achachamaa ‘kula sahani moja’
na maduka wauza dawa bila ya cheti

Na Yasmine Protace

H
IVI sasa kuna maduka 
mengi ya dawa, mjini na 
vijijini kuwahudumia 
wahitaji kwa vigezo na 

msharti.
Inawezekana mgonjwa akaenda 

kituo cha afya, hospitali au za-
hanati, wakapata vipimo na kuan-
dikiwa dawa, lakini dawa zinaweza 
zisiwapo na akapewa kibali aende 
kununua dawa katika maduka ya-
nayouza dawa hizo.

Hilo ni jambo jema kitaifa na kis-
era, mtu anapata dawa kupitia uta-
ratibu wa daktari kwa kuandikiwa 
kibali tena kilicho na idhini.

Ndani ya utaratibu huo, kunata-
jwa kuwapo mazoea kwa baadhi ya 
watu wanasumbuliwa na maradhi, 
badala ya kwenda hospitali, ha-
wafuati utaratibu sahihi wanaenda 
kunakouzwa dawa, na wanazipata 
bila ya kuwa na kibali.

Ni hali inatajwa kuchangia watu 
kupata usugu wa dawa, kutokana 
na kutofuata utaratibu walioweke-
wa.

Sasa kisheria na kisera, inata-
jwa ni jukumu la mafamasia, pia 
mmiliki wa duka  husika la dawa, 
kuhakikisha waliowaajiri, hawatoi 
dawa bila ya kukabidhiwa kibali 
kutoka kwa wataalamu sahihi  wa 
afya.

Hivi karibuni Waziri wa Afya 
Ummy Mwalimu amesema kuwa 
wafamasi na wamiliki wa maduka 
ya dawa, wanatakiwa kutoa dawa 
kwa kuangalia cheti cha daktari na 
si kinyume cha hapo.

Waziri Ummy anasema, kama 
dawa zitaendelea kutolewa bila ya 
kupokea cheti, hali hiyo itachangia 
kuwapo kwa tatizo la usugu na 
vimelea. vya magonjwa dhidi ya 
dawa na kuhatarisha afya za watu.

Anatamka hilo katika tukio la ku-
funga Kongamano la Tatu la Usugu 
wa Vimelea dhidi ya Dawa na ku-

fungua rasmi wiki ya uhamasishaji 
na uelimishaji jamii, matumizi sa-
hihi ya dawa darasa la wiki moja 

linalohitimishwa kesho.
Kongamano hilo linaolofanyika 

jijini Arusha, waziri anatoa agizo 

lenye ufafanuzi, kwamba: 
“Nataka wafamasia wote nchini, 

kuacha mara moja tabia ya kutoa 

dawa ikiwamo za antibiotiki bila ya 
cheti cha daktari na nikimkamata 
mtu siku moja, nitampiga faini 
kubwa, kama sio kumfungia duka 
kabisa.”

Hapo anaahidi kutumia timu 
mahsusi kufanya ukaguzi wa kush-
itukiza kwenye maduka ya dawa, 
akisisitiza kuwa mfamasia atakaye-
bainika kutoa dawa, hasa za anti-
baiotiki bila ya cheti cha daktari, 
atafikishwa mahakamani ambako 
kuna sheria inayotoza faini kubwa.

Aidha, Waziri Ummy anawa-
taka wataalamu wa afya kuzingatia 
Mwongozo wa Taifa wa Matibabu, 
wanapowahudumia wagonjwa, 
ili  kufanikisha kampeni ya ‘Afya 
Moja’ yenye lengo la mapambano 
ya usugu wa vimelea vya magonjwa 
dhidi ya dawa.

“Naendelea kusisitiza kwa wataal-
am wetu wa Afya, hakikisheni mna-
zingatia ‘Mwongozo wa Taifa wa 
Matibabu’ Nawaomba sana hasa ka-
tika kuwaandikia wagonjwa dawa, 
maana tumepata kesi tunaona mtu 
ana UTI anaandikiwa antibiotic 
mpaka saba,” anatamka waziri.

Anasema iwapo watoa huduma 
za afya watafuata Mwongozo wa 
Taifa wa Matibabu, itaiwezesha 
serikali kwenda kwa kasi katika 
mapambano ya usugu wa vimelea 
dhidi ya dawa.

Jamal Juma, mkazi wa jijini 
Mwanza, anatoa uzoefu wa baadhi 
ya maduka ya dawa, mtu anaenda 
na kuongea na mtoa huduma katika 
duka hilo na anapatiwa huduma ya 
dawa.

Anasema,  usahihi unatakiwa 
kwa watoa huduma za dawa wazin-
gatie maudhui ya vyeti vya madak-
tari, ili kuondoa vimelea vya usugu 
katika miili ya binadanu.

Amina Jabir, anaomba elimu ien-
delee kutolewa kwa jamii, kwa baa-
dhi ya watu wanapata matatizo ya 
kiafya, anakimbilia katika duka la 
dawa na kupatiwa dawa.

“ Kuna baadhi ya watu wanapo-
jisikia vibaya kiafya, hukimbilia ka-
tika maduka ya dawa na kupatiwa 
dawa,” anasema.

Anaongeza kuwa, vimelea vya 
usugu vinaweza kupotea kama 
jamii iishio mijini na vijijini itakuwa 
na elimu ya kutosha, itakayowasaid-
ia kuacha kukimbilia katika maduka 
ya dawa bila ya kuwa na cheti cha 
daktari.

• Inaharibu nguvu kiume na mimba, mtindio 

Inatoka Uk. 11

Zao la Mkataba wa Paris wa 2015 
uliotiwa saini mwanzo na nchi 196, 
ukazaa mkakati duniani unaopitia 
vikao vya nchi kila mwaka, mara 
nyingi vikichukua wiki mbili (COP 
– Conference of Parties), ajenda ni 
kukabili joto na mabadiliko tabi-
anchi, ikiangaliwa kwa pekee hali 
ya hewa viwandani.

SAMIA KATIKA COP
Miezi tisa baada ya kuwa Rais 

Novemba mwaka 2021, Dk. Samia 

akahudhuria na kuhutubia kikao 
cha COP26, huko Glasgow Scot-
land, ambako akaeleza kile Tanza-
nia na nchi nyingine zinazoende-
lea zinahitaji zitekelezwe.

Kauli yake ni baada ya kuhutubia 
mjadala wa wazi mkutanoni, kuki-
wapo malalamiko kwa nchi tajiri 
zinasuasua kutekeleza ahadi kati-
ka maguezi ya mazingira kimataifa.

  Dk. Samia akanena “kwenye 
mkutano huu (COP26, Novemba 
2021) mengi yamezungumzwa, 
lakini tunayopenda kusikia na 
tunayosukuma yazungumzwe ni 

sasa tutoke kwenye maneno na 
ahadi, twende kwenye kufanya 
kweli.

“Kwa sababu kila tunapokaa 
haya mabadiliko ya tabianchi 
yanaleta madhara mengi. Tunavy-
oendelea kubishana  tutoe fedha 
au tusitoe, madhara yanaendelea.”

Akaendelea: “Nchi nyingi tume-
kubaliana, nchi zilizoendelea zi-
ache kuvuta ahadi zao na badala 
yake zitoe hizo fedha haraka, ili 
nchi zinazoendelea ziendelee 
kutekeleza mipango tuliyojipangia 
ya marekebisho ya tabianchi.”

MAMA NA MAZINGIRA
Vilevile katika hatua hiyo 

kupokea kijiti cha mazingira ki-
mataifa cha Dk. Kikwete, akashiriki 
mkutano maalum wa wanawake 
viongozi ulioitishwa na kiongozi 
wa Scotland, Nicola Sturgeon, 
ukimulika nafasi yao kukabili ma-
badiliko ya tabianchi.

Dk, Samia akawa na hoja: “Sisi 
wanawake viongozi wanawake 
tutaendelea kupaza sauti kwa ajili 
ya wanawake wenzetu. Tutaen-
delea kuwataka viongozi wa du-

nia kuchukua hatua zaidi kutatua 
changamoto zitokanazo na mab-
adiliko ya tabianchi,

“Tunataka kuona ahadi thabiti 
za kupunguza kiwango cha joto 
hadi nyuzi joto 1.5. Tusipofanya 
hivyo madhara ni makubwa zaidi 
kwa wanawake na watoto wa kike.”

Rais Samia anaelezea jinsi Tan-
zania ina mkakati maalum wa 
kitaifa kijinsia na mabadiliko ya 
tabianchi wa mwaka 2013, ambao 
lengo lake ni kuhakikisha wa-
nawake wanashiriki kikamilifu ku-
kabili mabadiliko ya tabianchi.

MAPYA YA SAMIA KUNAKISHI MZIZI WA JK NA TABIANCHI NYUMBANI HADI KIMATAIFA

Shughuli zikiendelea ndani ya duka la dawa, Waziri Ummy Mwalimu, akisisitiza vigezo na masharti 
ni muhimu katika utendaji wa maeneo hayo. PICHA: MTANDAO.

• Adai ya antibaiotiki yanampandisha hasira
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MAZINGIRA

Na Mwandishi Wetu 

M
TI wa Mbuyu unaweza 
kupewa sifa ya ‘mti wa 
uzima’ kumaanisha un-
aishi na kustawi muda 

mrefu sana, ukiwa na wasifu wa 
kisayansi, pia ‘sayansi pori’ ikiipa 
sifa zake za kimaabara. 

Azimio la Umoja wa Mataifa la Ku-
pambana na Kuenea kwa Jangwa, 
unasema mbuyu unaweza kuishi 
hadi miaka 3,000, kukua upana 
hadi mita 50, na mita 30 za urefu. 

Kunatajwa kuwapo aina tisa za 
mbuyu, sita kati ya hizo hupati-
kana katika kisiwa cha Madagaska, 
Mbuyu bado umeendelea kuwa mti 
usioleweka kutokana na usiri wake. 

Miongoni mwa vivutio vya dunia, 
ni mbuyu wenye asili ya Sagole, un-
aopatikana nchini Afrika Kusini, am-
bao kutokana na upekee wake, sasa 
una Rekodi ya Dunia ya Guinness.

Nchini katika Makumbusho mo-
jawapo, kunatajwa kuwapo mbuyu 
wenye miaka zaidi ya 50

KILICHOJIRI TABATA
 Kuna tukio, ilikuwa  majira ya saa 

7.00 mchana, jua kali linawaka siku 
ya Jumapili hivi karibuni, kukashi-
kika kishindo kikubwa kutikisha ka-
tika maeneo mengi ya Segerea, Dar 
es Salaam, jirani na mti mkubwa 
aina ya mbuyu, hata ukazua taharu-
ki ya watu kukumbwa na tetemeko 
la ardhi.

Umma huo ukatoka kwenye ma-
jumba yao, huku wengine wakikim-
bia huku na kule kunusuru maisha 
yao.

“Nikiwa ndani ya nyumba yangu 
nilisikia kama tetemeko la ardhi li-
natikisa na baadhi ya vitu vilianguka 
chini, nikaogopa sana, nikajiuliza ni 
nini hiki tena,” anasema mkazi, Kel-
vina Mwamba.

Mama huyo wa watoto wawili, 
anasema ni tukio  la Jumapili, wakati 
wakiwa katika maandalizi ya kupika 
chakula cha mchana kwa familia.

Anasimulia kusikia kishindo ki-
kubwa na alipotoka nje hakujua 
kilichotokea, ila baadaye akawaona 
majirani zake wakikimbia kutoka 
kwenye nyumba zao.

Kelvina anaeleza kadri muda ul-
ivyoenda, watu walitoka kwenye 
makazi yao na kukusanyika ka-
tika makundi, wakihoji na kuijadili 
kishindo hicho, wakichukua tahad-
hari ya kilichojiri.

Hapo Kelvina anasimulia, ghafla 
wakatokea vijana waendesha boda-
boda wakishangilia, huku wakipiga 
honi kuzunguka maeneo ya makazi 
yao.

Simulizi iliyojaa sayansi tata, mbuyu
uliosheheni historia ulipoanguka Dar

“Tulipigwa butwaa kwa kitendo 
cha hawa bodaboda, kila mmoja 
wetu akawa anajiuliza sababu za 
wao kuzunguka wakipiga honi, 
yowe huku wakinyanyua mikono 
juu,” anasema.

Jirani mwingine, Michael George, 
anasema njiani wakati anarejea 
akaisikia watu wakisema ‘mbuyu 
umeanguka.’

George anasema, baada ya ku-
pata taarifa hizo, akaenda moja 
kwa moja kwenye eneo la tukio 
kushuhudia ukweli wa mbuyu huo 
ulivyoanguka, hata ukafunga bara-
bara inayounganisha maeneo ya 
Tabata Chang’ombe kwenda Tabata 
Kisukulu, Dar es Salaam.

Mashuhuda wanaeleza ni tukio 

mbalo halikuwa na madhara kwa 
wapita njia, pia wakazi jirani. 
Anaendelea; “Mahali ulipo mbuyu 
pamoja na kuwa kijiwe cha boda-
boda, ni makutano ya barabara ya 
kutoka Kimanga kuelekea Machim-
bo, Chang’ombe hadi Majichumvi 
Kisukulu.”

“Kwangu mimi naona maajabu, 
kwa sababu wakati ukianguka 
hakukuwa na bodaboda aliyeku-
wapo, haukusababisha maafa kwa 
maana ya vifo, uharibifu wa mali 
kama kubomoa nyumba na kuhari-
bu magari.”

Mzee Hamisi Kambaulaya, anase-
ma mbuyu huo una miaka mingi na 
kuanguka kwake, huenda umetoka-
na na kuzeeka, binafsi akiufahamu 

Viongozi wa Mtaa wa Machicha, Tabata , Dar es  Salaam, wakikagua mti wa 
mbuyu ulioanguka na kuziba barabara. PICHA: JOHN BADI.

tangu akiwa na wazazi wake mahali 
hapo, alipoishi muda mrefu.

“Watu wengi walikuwa wanaishi 
katika maeneo hayo kwa ajili ya ku-
kata miti kwa ajili ya kupasua kuni 
na kuchoma mkaa,” akidokeza ni 
eneo lililotawaliwa na pori na wao 
waliishi kwa kuhamahama, wakiwa 
na makazi ya nyasi.

Mkazi mwingine, Emmanuel 
Thobias (55), anasema wakati wa-
zazi wake wanahamia katika eneo 
hilo la Machimbo, kulikuwapo pori 
lenye miti mingi mikubwa, ukiwa-
mo mbuyu huo na wanyama kama 
simba, nyoka na ndege aina ya bun-
di na nyumba ndogo za kufanyia 
matambiko ya ukoo.

Anasema katika maeneo hayo, 
majira ya saa 1.00 usiku waliku-
wapo wakiwaona watu wakiwa 
wamevaa mavazi meupe, kichwnai 
wamefunga vilemba, wameongo-
zana wakielekea kwenye vibanda 
hivyo.

“Ilikuwa ni kawaida wazazi wetu 
kukutana na watu hao, walikuwa 
hawazungumzi na mtu yoyote wala 
kugeuka wanapokutana nao,” ana-
tamka.,

Anarejea kuwapo madai, watu 
hao walikutana kwenye mbuyu 
huyo kwa ajili ya kufanya matam-
biko.

“Ili eneo lote lilikuwa na vibanda 
vingi vya matambiko, mwanzoni 
tulikuwa tunaogopa, lakini baadaye 
tuliizoea hiyo hali, tukawa tunaona 
ni mambo ya kawaida tu,” anasema.

YA BODABODA
Bodaboda, Henry Komba anataja 

hisia zake, kwamba mbuyu huo un-
atumika kwa mambo ya kishirikina, 
kwa sababu baada ya kuanguka, 
ndani yake kulikuwapo shimo kub-
wa lenye vyungu, majiko, sahani, 
bakuli, vijiko na vikombe.

Pia, kukawapo vyakula; mchele, 
mahindi, karanga, uwele, ufuta 
na ulezi. Henri anaendelea: “Kuna 
wakati mwingine ukiwa unasubiri 
abiria, unasikia watu wanaongea, 
lakini huwaoni. Hali hiyo ilikuwa 
inatutisha sana, kiasi kwamba mtu 
hawezi kukaa pekee yako kwenye 
kijiweni.”

Mwendesha bodaboda mwingine 
aliyejitambulisha kwa jina Shosho-
sho, ana madai:“Unawaona watu 
wamesimama au wamekaa wa-
naongea, ukigeuka kidogo tu, ghafla 
unakuta wametoweka… dunia hii 
jamani kuna mambo!”

WENYEJI MTAANI
Boniface Ngimwa, anayeishi ji-

rani na mbuyu, anadai nyakati za 

usiku wamekuwa wakishuhudia 
vihoja vya sauti za watu na wanapo-
toka nje, hawawaoni.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Machim-
bo, Mariamu Machicha, anathibiti-
sha kuanguka mbuyu, ila anap-
inga madai ya ushirikina, kuwa na 
matamshi: “Unajua watu wanaweza 
kudhani hivyo kwa sababu mti huo 
ulikuwa uko njia panda ambako 
kuna makutano ya Barabara.”

Machicha anaiaomba Nipashe 
kuwa,wakati mti huo unaanguka 
hakukuwapo bodaboda na ulian-
gukia kwenye barabara inayotoka 
Tabata Chang’ombe hadi Maji-
chumvi, ikaziba njia.

Anaeleza jitihada zilifanyika kuu-
kata mti huo, kwa ushikirikiano na 
wakazi wa eneo hilo, aliyetoa vifaa 
na hakukuwapo madhara.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Machim-
bo, Mariamu Machicha anasema 
baada ya kupata taarifa za kuan-
guka mbuyu, Kamati ya Ulinzi na 
Usalama, ilienda kwenye eneo la 
tukio kuimarisha ulinzi na ndiko 
wasamaria jirani wakauwaunga 
mkono, hata kuwezesha Barabara 
kufunguka.

Nipashe ilipotaka kujua ukweli 
wa kukutwa vifaa vya mapishi ma-
hali, akajibu: “Nadhani ni imani tu, 
kwa sababu mti huo ulikuwa kwe-
nye makutano ya barabara, mtu 
anaweza kudhani hivyo tu.”

MBUYU NI NINI?
Ni mti unaopewa sifa ‘mti wa 

uzima’ kumaanisha unaoishi na 
kustawi muda mrefu sana na kuta-
nuka na kuenea zaidi, ikizungukwa 
na kila aina ya itikadi na maajabu ya 
kisayansi. 

Azimio la Umoja wa Mataifa 
la Kupambana na Kuenea kwa 
Jangwa, mti wa mbuyu unautaja 
unaweza kuishi hadi miaka 3,000, 
kukua upana wa hadi mita 50, na 
kufikia hadi mita 30 kwa urefu. 

Kuna takribani aina tisa za 
mbuyu, sita kati ya hizo hupatikana 
katika kisiwa cha Madagaska na mti 
wa mbuyu wenye asili ya kuvutia 
ujulikanao kama Sagole, unaopati-
kana nchini Afrika Kusini, ambao 
kutokana na upekee wake hadi sasa 
unamiliki rekodi ya dunia ya Guin-
ness.

Mbuyu pia kitaalam hufahamika 
kama mti ulioota juu chini, kwa 
sababu unaonekana kana kwamba 
mizizi yake inamea juu angani. 

Lingine, lisilojulikana sana, ma-
jimaji yake yana tindikali ianyoto-
sha kutumika kugandisha maziwa, 
kupikia, kuoka na kutengeneza 
kileo. 

•Bodaboda na yao; wakongwe na enzi hizo…
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MAZINGIRA

Na Maulid Mmbaga

H
IVI  sasa janga la 
mafuriko kimataifa ni 
tatizo kubwa duniani, 
hasa barani Afrika, 

ikibainishwa changamoto inayo-
sababisha maafa zaidi katika vi-
pindi vya mvua, kutokana na mi-
undombinu duni inayozunguka 
makazi ya watu.

Tanzania imo katika orodha 
barani Afrika ya nchi zinazoka-
biliwa na mafuriko mara kadhaa 
na kushuhudiwa maafa, katika 
mikoa kama Dar es Salaam, Aru-
sha, Tanga, Morogoro, Mbeya, 
Pwani na Mara.

Ni mfano hai wakazi wa Dar 
es Salaam wanakumbwa na 
mafuriko hayo, kila inapofikia 
majira ya mvua na baadhi waki-
poteza mali zao, amani, makazi 
na mifugo, huku miundombinu 
kama barabara na madaraja ziki-
haribika.

Athari zake sasa, hata shughuli 
za kijamii zinasimama kutokana 
na mafuriko, hilo linathibitika 
mkoani Dar es Salaam, baada ya 
mamlaka ya jiji kufunga baadhi 
ya Barabara, kama vile Morogoro 
inayopita eneo la Jangwani na 
Kigogo.

Mamlaka ya Hali ya Hewa 
nchini (TMA), ilitoa tahadhari 
kuhusiana na mvua kubwa inay-
oendelea kunyesha na kuagizia 
uwezekano wa kutokea uharibi-
fu wa miundombinu na makazi 
ya watu, ambayo tayari ume-
shashuhudiwa kutokea.

KAULI YA SERIKALI
Waziri wa Ujenzi, Innocent 

Bashungwa, anasema serikali ina 
mipango ya muda mrefu kujenga 
daraja eneo la Jangwani, kuna-
kokumbwa na mafuriko ya kila 
mara, hata kufanyiwa mareke-
bisho ya muda mfupi, ikiwamo 
kuondoa tope na kusafisha 
mifereji.

Pia, anawaelekeza wakuu wa 
mikoa na wilaya nchini, kutoa 
elimu kwa wananchi kuzingatia 
usafi, kutokutupa taka ovyo, jam-
bo analolitaja kuchangia mifereji 
na madaraji kuziba, hata kusaba-
bisha maji kushindwa kupita vi-
zuri kwenye njia zake.

“Niipongeze mamlaka ya hali 
ya hewa, ilitoa tahadhari mape-
ma, lakini mabadiliko ya tabi-
anchi hakuna anayejua kesho 
yatakuja kwa njia zipi. 

“Tunawaahidi Watanzania, tu-
taendelea kujipanga kama seri-
kali kujua tunakabiliana vipi na 
mafuriko,” anasema Bashungwa.

Mkurugenzi wa Idara ya Me-
nejimenti ya Maafa, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Meja Jenerali Charles 
Mbuge, anaeleza serikali itaen-
delea kuimarisha ushirikiano 
na sekta katika kukabiliana na 

Mafuriko yanavyochochea ufukara Afrika

maafa, kuhakikisha umma unaishi 
kwenye mazingira salama.

HALI YA UGENINI
Shirika la Umoja wa Mataifa la 

kuhudumia Wakimbizi (UNHCR), 
nalo linasema mamilioni ya watu 
wanaathiriwa na mafuriko Afrika 
Magharibi na Kati, eneo lililogubik-
wa na migogoro, pia umaskini.

UNHCR inataja mafuriko 
makubwa na mabaya zaidi katika 
muongo mmoja uliopita, hata ku-
sababisha watu zaidi ya milioni 3.4 
kukoseshwa makazi nchi za Nige-
ria, Chad, Niger, Burkina Faso, Mali 
na Cameroon.

Shirika hilo linasema, Kaskazini 
Mashariki mwa Nigeria, mafuriko 
yameathiri watu milioni tatu, 
ikaua mamia na kuwakosesha 
makazi zaidi ya watu milioni 1.3 
amboa pia wameharibiwa makazi 
yaliyokuwa yakihifadhi zaidi ya 
watu milioni mbili.

Msemaji wa UNHCR, Olga Sar-
rado, anasema Chad ilitangaza 
dharura baada ya mafuriko ya-
nayowaathiri zaidi ya watu milioni 
moja, mito ikafurika hadi kwenye 
kingo zake, mashamba kufunikwa, 
mifugo kufa na kuwalazimisha 
watu 90,000 kukimbia nyumba 
zao.

“Katika nchi za Sahel ya Kati, 
Burkina Faso, Niger, na Mali mvua 
kuliko viwango vya wastani na 
mafuriko yameua mamia ya watu, 
maelfu kukoseshwa makazi na 
takriban hekta milioni moja zime-
haribiwa.

“Hali mbaya sana ya hewa katika 
eneo la Sahel, imechochea ukame 
na mafuriko, kushusha viwango 
vya mazao na kuchangia kwa jum-
la kudorora huduma za umma na 

kusababisha ukosefu wa makazi,” 
anatamka Sarrado.

SUDAN KUSINI
Nchini Sudan Kusini, nako ni 

miongoni mwa mataifa yanayota-
jwa kukabiliwa na mafuriko kwa 
kipindi kirefu, mwaka 2021 mvua 
kubwa zilinyesha na kuathiri 
barabara, madaraja na viwanja 
vya ndege, huku zaidi ya waka-
zi  700,000 wa jimbo la Jonglei, 
wakibaki bila msaada, sehemu 
kubwa ya eneo lao liokijaa maji.

Pia inabainishwa athari zili-
zoletwa na mafuriko, zikijumui-
sha nyumba kusombwa na maji, 
mashamba kuharibiwa, huku we-
nye mifugo wakilazimika kuiham-
ishia maeneo ya juu katika miji 
jirani, wakazi wakihanagika bila ya 
chakula, maji na huduma za usafi 
wa mazingira.

Inaelezwa, mnamo Agosti 
2022, Sudan Kusini ilikumbwa na 
mafuriko, watu 52 walifariki na ny-
umba 8,000 zikaharibiwa.

Shirika la Umoja wa Mataifa la 
Kuratibu Masuala ya Kibinadamu 
na Misaada ya Dharura (OCHA), 
linaonyesha wasiwasi kwa maisha 
ya Wasudan yanatishiwa, huku 
vyanzo vya maji kama visima vi-
kizamishwa katika maeneo mengi 
nchini humo.

Hata hivyo, UNHCR inashauri 
mabadiliko ya tabianchi yasiwe 
chanzo cha watu kukata tamaa 
kwakuwa suluhisho la mafuriko ni 
pamoja na kutenganesha mifereji 
na mipango mizuri ya miji.

DRC NA MSUMBIJI
Mwaka 2022, inaelezwa zaidi ya 

watu 120 walipoteza maisha kuto-
kana na mafuriko kwenye mitaa 

Wananchi wakiangalia makazi yao yaliyojaa maji, baada ya mafuriko katika eneo la Kigogo, Dar es Salaam. 
PICHA MAULID MBAGA.

24, ilioyokuwa inakaliwa na zaidi 
ya watu milioni 12 katika Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo (DRC), 
huku ikisadikika vifo vingi hasa 
vya watoto, baada ya nyumba zao 
kuanguka.

Pia mwaka huu, inabainishwa 
zaidi ya watu 500 wamefariki ku-
tokana na mafuriko, pia mapor-
omoko ya matope katika wilaya ya 
Kivu.

Vilevile, Shirika la Afya Duniani 
(WHO), linaonya kuwa mafuriko 
yanayotokana na mvua Kusini 
mwa Afrika, yanaongeza hatari ya 
ugonjwa kipindupindu.

Kwa mujibu wa WHO, timu za 
kukabiliana na ugonjwa huo zi-
napata changamoto ya kuwafikia 
wanaohitaji huduma, kutokana na 
miundombinu mibovu iliyoharibi-
wa na mafuriko. 

Vilevile inatathminiwa na WHO, 
kwamba mafuriko yameathiri 
zaidi ya watu 44,000, vituo vya 
afya 55 na inakadiriwa kilomita 
3,500 za barabara zimeharibika na 
kumeshuhudiwa ongezeko kubwa 
la athari tangu Desemba 2022 
wakati wa msimu wa mvua.

BARANI ULAYA
Kwa mataifa ya Ulaya ya Kati, 

yanatajwa kukabiliwa na dharura 
ya mvua kubwa inayoendelea ku-
nyesha na kusababisha mafuriko 
yaliyovunja rekodi, pia kuwapo 
maporomoko ya udongo.

Inakadiriwa, mataifa yali-
yoathirika zaidi ni Slovenia, Aus-
tria na Croatia ambazo ni za nchi 
jirani, nako kuna vifo vya watu sita 
vimeripotiwa.

Waziri Mkuu wa Slovenia Robert 
Golob, anakadiria hasara iliyoto-
kana na mafuriko hayo, imefikia 
Euro milioni 500 (sawa na shilingi 
bilioni 1.368 (Sh.

 1,367,623,775,0000), jambo lin-
alomfanya kuomba msaada wa 
haraka kutoka Umoja wa Ulaya 
(EU) na Jumuiya ya Kujihami ya  
NATO.

Inaelezwa, kingo za mito mikub-
wa mitatu nchini humo zimepasu-
ka na baadhi ya vijiji, barabara na 
njia za reli zimefunikwa na maji. 

•Vifo, vilio makazi, mifugo na miundombinu

Barabara iliyoharibika vibaya kutokana na mafuriko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo (DRC). PICHA 
ZOTE MTANDAO.
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Soko kufanyiwa maboresho
Na Mwandishi Wetu, DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma, Rose-
mary Senyamule, amesema Soko la 
Majengo jijini Dodoma litafanyiwa 
maboresho ili liwe na hadhi ya makao 
makuu ya nchi kutokana na baadhi ya 
miundombinu yake kuchakaa.
Akizungumza na wafanyabiashara 

wa soko hilo jana, Senyamule alisema, 
“soko linakuja kujengwa kwa viwango 
vya majengo ya Jiji la Dodoma, kwa 
hadhi ya makao makuu ya kisasa. 
“Lazima huduma za soko hili ziendane 

na sura ya makao makuu ya nchi. Ma-
boresho ni lazima yafanyike kwa uta-
ratibu uliowekwa na serikali wa kukaa, 
kushauriana na kukubaliana kwani 
yamo kwenye sera ya nchi ya mabore-
sho ya masoko,” alisema.
Mkuu wa Wilaya ya Dodoma, Jabir 

Shekimweri, alisema soko hilo lina 
wafanyabiashara 220, kila mmoja ana-

hudumia wateja kuanzia wanne hadi 
watano kwa siku, hivyo takribani watu 
10,000 kwa siku wanahudumiwa huko.
Alisema kuwa kwa kuzingatia 

umuhimu huo wa utoaji huduma kwa 
wananchi, maboresho ni lazima ku-
fanyika kwenye soko ili kuwa na maz-
ingira rafiki kwa wateja.
Kaimu Mkurugenzi wa Jiji, Francis 

Kaunda, alisema vyanzo vya mapato 
ya soko hilo vinakusanywa moja kwa 
moja na Halmashauri ya Jiji la Dodoma 
kutoka kwa wafanyabiashara na ving-
ine vinakusanywa na wazabuni.
“Kuna kodi ya pango kwa ajili ya 

vibanda na meza, ushuru wa vyoo, 
mizigo inayoingia sokoni pamoja na 
ada za mikataba na makisio ya mapato 
kwa mwaka ni Sh. milioni 204.7. 
“Halmashauri ya Jiji la Dodoma huku-

sanya ada ya leseni pamoja na ushuru 
wa huduma kutoka kwa wafanyabi-
ashara waliopo ndani ya soko wenye 
sifa za kupewa leseni,” alisema.

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

SERIKALI imesema itaende-
lea kushirikiana na wadau 
wa sekta ya kilimo ili kuleta 
mabadiliko katika sekta hiyo 
na kutumia fursa zilizopo 
kwenye mifumo ya chakula.
Mkurugenzi wa Maendeleo 

ya Mazao wa Wizara ya 
Kilimo, Nyasebwa Chimago 
alitoa kauli hiyo jana alipo-
fungua Jukwaa la Wadau wa 
Kilimo Wasio wa Kiserikali 
(ANSAF) kwa niaba ya Ka-
tibu Mkuu Wizara ya Kilimo.
Alisema eneo kubwa am-

balo serikali inasisitiza ni 
matumizi ya teknolojia 
ili kuboresha mifumo ya 
chakula nchini.
“Ni lazima tuongeze tija 

kwenye kilimo, tunahitaji 
kupiga hatua mbele kama 
Rais alivyoamua kuwekeza 
katika kilimo,” alisema 
Chimagu.
Alisema malengo walioji-

wekea katika Mkutano wa 
Kimataifa wa Mifumo ya 
Chakula (AGRF) ni sekta bi-
nafsi kuwekeza na kutumia 
fursa zilizopo kwenye sekta 
ya kilimo.
Naibu Katibu Mkuu wa 

Wizara ya Mifugo, Dk. Dan-
iel Mushi, alisema sekta 
binafsi zinatakiwa kutumia 
fursa za mkutano wa AGRF 
ili kupaisha sekta ya kilimo 
na mifugo.
Alisema itakuwa ajabu 

kwa Watanzania kushindwa 
kutumia fursa hizo wakati 
mkutano huo ulifanyika 
nchini na nchi mbalimbali 
zilihudhuria na kutangaza 
fursa.
Alisema Tanzania haina 

sababu ya kuagiza mazao 
nje kwa sababu ardhi wa-
nayo na wataalamu wa 
kilimo wapo.
Mkurugenzi Mtendaji 

wa ANSAF, Honest Mseri, 
alisema kuna haja kuongeza 
uzalishaji kwenye kilimo ili 
kukidhi mahitaji yaliyopo 
na kuimarisha mifumo ya 
chakula.

Na Augusta Njoji, DODOMA

K
AIMU Meneja wa 
Ushauri na Uele-
kezi wa Mamlaka ya 
Serikali Mtandao (e-

GA), amewataka wachumbuzi 
wa mifumo ya Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano (TEHA-
MA) kwenye taasisi za umma 
kuongeza elimu na kupata 
maarifa mapya ili kuendana na 
kasi ya ukuaji wa mabadiliko ya 
teknolojia mpya zinazoibuka 
ikiwamo akili bandia.

Joan Valentine alitoa maagizo 
hayo jana alipofungua mafun-

zo kwa wachambuzi hao jijini 
hapa, akisema kuwa kutokana 
na kasi ya ukuaji wa teknolojia, 
wachambuzi wanapaswa kue-
ndana na wakati kwa kujifunza 
stadi mbalimbali za teknolojia 
ya akili bandia na uchambuzi 
wa takwimu, ili ziwasaidie ku-
pambana na mabadiliko ya 
teknolojia.

“Kwa sasa dunia inazun-
gumza kuhusu akili bandia, 
hivyo wachambuzi wa mifumo 
lazima muwe na ujuzi wa hizi 
teknolojia ili kuzisaidia taasisi 
zenu katika utendaji kazi wa 
kila siku.

“Ni muhimu kujifunza stadi 
tepe (soft skills) ili ziweze ku-
wasaidia katika kupambana 
na mabadiliko yanayoendelea 
kutokea katika TEHAMA ulim-
wengu kote,” alisema.

Mratibu wa Mafunzo hayo, 
Ceaser Mwambani ambaye 
ni Mchambuzi wa Mifumo ya 
TEHAMA kutoka e-GA, alisema 
lengo la mafunzo hayo ni ku-
wajengea uwezo maofisa hao 
katika maeneo ya uchambuzi 
wa mifumo ya TEHAMA, usi-
mamizi wa miradi ya TEHAMA, 
miongozo, viwango, usimamizi, 
ubora na usalama wa mifumo 

ya TEHAMA serikalini.
“Kupitia mafunzo hayo tuna 

imani kuwa washiriki wote 
hapa watakuwa na uelewa zaidi 
kuhusu uchambuzi wa mifumo 
na miradi ya TEHAMA pamoja 
na kutoa mchango mzuri kwe-
nye taasisi zao ili kuwa na mi-
radi yenye tija kwa taifa,” ali-
fafanua.

Mafunzo hayo yanayota-
rajiwa kukamilika kesho, ikiwa 
ni mwendelezo wa jitihada za 
e-GA kuhakikisha inashirikiana 
na kuzijengea uwezo taasisi za 
umma katika kukuza serikali 
mtandao.

Wachambuzi wa mifumo ya TEHAMA 
wapewa angalizo ubunifu akili bandiaSerikali, 

wadau waona
fursa mifumo 
ya chakula
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Na Thobias Mwa-
nakatwe

TUME ya Kureke-
bisha Sheria Tanzania 
(LRCT) imeanza kutoa 
elimu kuhusu sheria 
mbalimbali katika shule 
za msingi na sekondari 
za Mkoa wa Rukwa ili 
kuongeza uelewa na utii 
wa sheria bila shuruti.

Mkuu wa Kitengo cha 
Elimu ya Sheria kwa 
Umma, Zainabu Chanzi, 
katika taarifa aliyotoa 
kwa vyombo vya habari 
jana, alisema kuwa moja 
ya majukumu ya tume 
hiyo ni kutoa elimu kwa 
umma ili kuisaidia jamii 

kuzielewa sheria na 
hivyo kupunguza utend-
aji makosa mbalimbali 
ya jinai.

Chanzi alisema elimu 
hiyo kwa shule hizo ni 
pamoja na Sheria ya 
Mtoto, makosa dhidi ya 
maadili ya utu, makosa 
ya kimtandao, Sheria ya 
Kudhibiti na Kupamba-
na na Dawa za Kulevya.

Katibu Tawala Mkoa 
wa Rukwa, Gerald 
Kusaya, aliipongeza 
tume kwa kutoa elimu 
hiyo kwa wanafunzi. 
Itakuwa na tija kubwa 
kwa jamii na kusaidia 
watoto kufahamu haki 
na wajibu wao na kujie-

pusha kutenda makosa 
mbalimbali yaliyoan-
ishwa katika sheria 
husika.

Katibu Tawala huyo 
aliiomba tume hiyo kue-
ndelea kutoa elimu hiyo 
kwenye shule na vikundi 
mbalimbali vya vijana 
na wajasiriamali kwa 
kuwa uelewa wa sheria 
utasaidia wananchi kutii 
sheria bila shuruti.

Kusaya alishauri elimu 
hiyo kuendelea ku-
tolewa katika makundi 
mbalimbali ya jamii 
bila kusubiri watende 
makosa kufikishwa ma-
hakamani. 

Wanafunzi msingi, sekondari 
wapewa elimu kuhusu sheria 

Mkurungenzi Mkuu wa Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote (UCSAF), Justina Mashiba  akizungumza na  wajumbe wa 
Kamati ya mawasiliano, ardhi na nishati wa Baraza la Wawakilishi Zanzibar, walipotembelea ofisi za mfuko huo, jijini 
Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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Meneja Shughuli wa Kampuni ya Ununuzi wa Tumbaku ya Premium Active Tanzania, Nico Royssos (kushoto), 
akikabidhi mfano wa hundi ya Sh. milioni 47.8 kwa Mkuu wa Wilaya ya Chunya, mkoani Mbeya, Mayeka Si-
mon Mayeka wilayani humo jana, ambazo ni sehemu ya uchangiaji wa huduma za kijamii kwenye kata tisa za 
wilaya ya Chunya na Songwe ambazo zinazalisha tumbaku. PICHA: NEBART MSOKWA

 Na Nebart Msokwa,  
CHUNYA

K
AMPUNI ya Ununuzi 
wa Tumbaku ya Pre-
mium Active Tan-
zania, imekabidhi 

hundi ya Sh. milioni 47.8 kwa 
kata tisa za wilaya za Chunya 
mkoani Mbeya na Songwe 
kama sehemu ya uchangiaji 
wa huduma za jamii (CSR).

Mfano wa hundi ya fedha 
hizo ilikabidhiwa juzi na Me-
neja Shughuli wa Kampuni 
hiyo, Nico Royssos, kwenye 
hafla maalum iliyofanyika 
kwenye ofisi za kampuni,  
Lupa Tingatinga wilayani 
hapa. 

Roysss alisema fedha hizo 
zimetolewa na kampuni hiyo 
kwa ajili ya kuchangia hudu-
ma za kijamii hasa katika sek-
ta za elimu na afya kwenye 
kata tisa ambazo ndizo zinaji-
husisha na kilimo cha tum-
baku katika wilaya hizo mbili. 
Alisema kati ya fedha hizo, 
Sh. milioni 9.34 ni kwa ajili ya 
kata tatu za wilaya ya Songwe 

na Sh. milioni 38.4 kwa ajili ya 
kata sita za wilaya ya Chunya 
ambayo ndiyo yenye eneo 
kubwa la uzalishaji.

“Utaratibu wa kutoa fedha 
hizi unazingatia kiwango cha 
uzalishaji katika kila kata 
ndiyo maana kwenye huu 
mgawo, Chunya inapata fed-
ha nyingi zaidi kuliko Songwe 
japokuwa sisi hili eneo lote ni 
mkoa wa kitumbaku,” alise-
ma Royssos.

Alizitaja kata zinazonufaika 
na fedha hizo kuwa ni Lu-
alaje, Kambikatoto, Matwiga, 
Mtanila, Lupa tingatinga na 
Nkung’ungu za wilayani Chu-
nya na Kapalala, Ngwala na 
Gua za wilaya ya Songwe. 

Ofisa Uhusiano na Usi-
mamizi wa Premium Active 
Tanzania, Yusuph Mahundi, 
alisema katika msimu uliopi-
ta wa ununuzi wa tumbaku 
kwa wilaya ya Chunya, wa-
linunua kilo milioni 6.4 zenye 
thamani ya Dola za Kimare-
kani milioni 16.

Alisema kwa wilaya ya 
Songwe, kampuni hiyo ili-

nunua kilo milioni 1.5 zenye 
thamani ya Dola za Kima-
rekani milioni 3.7. mbali na 
mchango huo wa kwenye hu-
duma za kijamii pia wamelipa 
malipo mbalimbali kwenye 
halmashauri.

“Kwa msimu ujao wa kilimo 
tumeingia mkataba na vyama 
saba vya msingi na kwa wilaya 
ya Songwe tumeongeza vy-
ama vingine tisa. Kwahiyo en-
dapo hili zao litakuwa endel-
evu tutafanya mambo mengi 
makubwa,” alisema Mahundi.

Akizungumza kwa niaba 
ya madiwani wa kata zinazo-
zalisha tumbaku, Diwani wa  
Mtanila, Nickson Mwakuga, 
aliiomba kampuni hiyo kue-
ndelea na utaratibu huo wa 
kuchangia huduma za kijamii 
kwa wananchi.

Alisema, kampuni hiyo im-
ekuwepo wilayani humo kwa 
muda mrefu na imekuwa 
ikitoa ushirikiano kwa wa-
nanchi hasa wakulima wa zao 
hilo ambalo ni miongoni mwa 
mazao ya kimkakati kwa sasa.

Akipokea hundi hiyo, Mkuu 

wa Wilaya ya Chunya, Simon 
Mayeka, aliishukuru kampu-
ni hiyo kwa kuiunga mkono 
serikali kwenye uboreshaji 
wa huduma za kijamii katika 
wilaya yake.

Mayeka aliwataka madi-
wani na viongozi wengine 
wa serikali kwenye maeneo 
yanayonufaika kuhakikisha 
wanasimamia fedha hizo ili 
zilete matokeo Chanya na 
kwamba atafuatilia ili ku-
hakikisha zinaleta matokeo 
yanayokusudiwa.

“Hizi fedha si za kulipana 
posho kwahiyo hatutarajii 
kusikia watu walikuwa wa-
nalipana posho. Fuatilieni  na 
mtusaidie kusimamia, fedha 
hizi zilizotolewa si haba na 
zikisimamiwa vizuri zitaleta 
matokeo Chanya,” alisema 
Mayeka.

Alishauri kampuni hiyo 
kuanzisha mashamba darasa 
kwenye maeneo ya wakulima 
ili kuwasaidia kuongeza ubo-
ra wa tumbaku inayozalishwa 
na kulifanya zao hilo kuwa 
endelevu.

Kampuni yatoa mil. 48/- 
huduma za kijamii 

CCM yachangia 
ujenzi wa ofisi 
Na Nebart Msokwa, MBEYA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) 
Mkoa wa Mbeya, kimechangia 
mifuko 100 ya saruji kwa ajili ya 
ujenzi wa ofisi ya chama  Kata ya 
Itezi jijini Mbeya ambayo ilianza 
kujengwa kwa nguvu za wanacha-
ma wa chama wa kata hiyo.
Katibu wa Siasa, Itikadi na Uenezi 

wa CCM Mkoa wa Mbeya, Christo-
pher Uhagile, alikabidhi saruji hiyo 
juzi kwa niaba ya chama na ku-
wapongeza wanachama kwa kusi-
mamia vizuri mali za chama.
Pia, aliwapongeza wanachama 

kwa kuamua kujenga ofisi hiyo 
akisema miundombinu hiyo ni 
muhimu kwa ajili ya maendeleo ya 
chama katika eneo hilo.
“Yametajwa maeneo mengi hapa 

yanayomilikiwa na chama lakini 
maeneo haya yapo kwa sababu ya 
uzalendo wenu. Msingekuwa  wa-
zalendo haya maeneo yasingeku-
wapo,” alisema Uhagile.
Alisema katika mikoa yote ya 

Kanda ya Nyanda za Juu Kusini, 
Kata hiyo ya Itezi ndiyo itakuwa 
nzuri kuliko zote na kwamba eneo 
la ofisi hiyo ni kubwa kuliko mae-
neo mengine.
Diwani wa Itezi, Sambwee Shi-

tambala, alisema eneo hilo lilikuwa 
limeuzwa kinyemela na wahuni na 
kwamba walitumia nguvu kubwa 
kulikomboa.

Pia, aliwapongeza wa-
nachama kwa kuamua 
kujenga ofisi hiyo ak-
isema miundombinu hiyo 
ni muhimu kwa ajili ya 
maendeleo ya chama ka-
tika eneo hilo.

Ujenzi barabara kuleta mageuzi kiuchumi
Na Elizabeth John, 
WANGING’OMBE

UJENZI wa barabara ya Ig-
wachanya – Itulahumba wilayani 
Wanging’ombe yenye urefu wa 
kilomita 19.25 kwa kiwango cha 
lami yenye thamani za Sh. bilioni 
9.8, inataraji kuleta mageuzi kwa 
kuchochea fursa kwenye sekta 
ya kilimo pamoja na kufungua 
makao makuu ya wilaya baada 
ya kukamilika. 

Naibu Waziri Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI), Dk. Festo 

Dugange, alisema hayo juzi 
wakati wa mkutano kwa ku-
kabidhi mikataba ambayo 
Wakala wa Barabara Mjini na  
Vijijini (TARURA) imeingia na 
kampuni ya Summer Communi-
cation Ltd pamoja na kumtam-
bulisha mkandarasi huyo kwa 
wananchi.

Dk. Dugange alisema bara-
bara hiyo ilikuwa kilio cha miaka 
mingi kwa wananchi kwa kuwa 
iliahidiwa miaka mingi lakini hai-
kuwahi kutekelezwa.

“Kutoka Itulaumba kuja Ig-
wachanya makao makuu ya 

wilaya yetu, tunakutana na tope 
wakati wa mvua. Tunakutana  na 
vumbi wakati wa kiangazi kama 
sasa na mkaniambia Mheshimi-
wa Mbunge hii barabara itajeng-
wa lini kwa kiwango cha lami? 
Nikawaambia  naenda kumwom-
ba Rais Samia (Suluhu Hassan) 
atupatie fedha tujenge barabara 
kiwango cha lami ili tufungue 
makao makuu ya wilaya yetu 
hapa Ingwachanya,” alisema.

Dk. Dugange alimtaka 
mkandarasi wa barabara hiyo 
kuanza kazi mapema na kuka-
milisha kwa wakati ili kuleta tija 

kwa wananchi.
“Barabara hii ni mkombozi 

mkubwa kwetu. Itafungua  uchu-
mi wetu lakini mbali na bara-
bara hii kuna kazi ya barabara 
inajengwa kutoka Igwachanya 
kwenda Ihanja na mimi mbunge 
wenu kupitia TARURA, TAMI-
SEMI nilihakikisha tunapata ba-
jeti nzuri sana wa ujenzi wa bara-
bara zetu,” alisema.

Meneja wa TARURA Mkoa wa 
Njombe, Mhandisi Gerald Mat-
indi, alisema Rais Samia ameen-
delea kutoa fedha nyingi kwa ajili 
ya kufungua barabara mkoani 

Njombe. 
Vivian Mndolwa kutoka 

Summer Communication Ltd, 
alisema mradi wa Igwachanya 
-Itulahumba utekelezaji wake un-
atarajia kuchukua miezi 20.

Akisoma taarifa ya mradi huo, 
Meneja wa TARURA Wilaya ya 
Wanging’ombe, Boniface Kasam-
bo, alisema barabara ya Igwach-
anya - Itulahumba ni miongozi 
mwa barabara zenye urefu wa 
kilomita 48.22 ambazo zinajeng-
wa kwa kiwango cha lami kupitia 
programu ya Agri-Connect awa-
mu ya pili nchi nzima.
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SMZ, GST kushirikiana utafiti 
wa kisayansi wa jiolojia
Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

S
ERIKALI ya Map-
induzi ya Zanzibar 
kwa kushirikiana na 
Taasisi ya Jiolojia na 

Utafiti wa Madini Tanzania 
(GST), kwa pamoja zimezin-
dua ushirikiano wa kuanza 
utafiti wa kisayansi wa Jiolo-
jia.

Hafla hiyo ilifanyika Wiz-
ara ya Maji, Nishati na Ma-
dini, Maisara jana na taasisi 
hiyo itakuwa na kazi ya ku-
fanya utafiti katika visiwa 
vya Zanzibar.

Meneja wa Jiolojia wa 
taasisi hiyo, Maswi Solo-
mon, alisema taasisi hiyo, 
itakuwa Zanzibar kwa 
kushirikiana na wizara hiyo  
kuendesha utafiti wa kisay-
ansi.

Alisema, watafanya utafiti 
utakaohusisha miamba kwa 
ajili ya kuchora ramani ya 
jiolojia ya visiwa vya Zanzi-
bar, ambayo hivi sasa rama-
ni hiyo haipo.

Alisema ramani ya jiolojia 
ni muhimu katika harakati 
za maisha na itahusisha ku-
jua aina za miamba na aina 
ya madini yaliyopo Zanzi-

bar.
‘’Hii itasaidia kujua miam-

ba ambayo inaweza kuhifa-
dhi maji, kutambua aina za 
mashimo hatarishi, pia ku-
tambua  baadhi ya viumbe 
na kujua hali ya udongo,” 
alisema.

Alisema utafiti wa ramani 
ya jiolijia utakuwa unagusa 
maeneo mengi ikiwamo 
madini, ujenzi, kilimo, 
utalii, maafa na majanga na 
maji na itafanya kazi kwa 
lengo la kupata taarifa ili 
kuendelea ardhi.

Katibu Mkuu Wizara ya 
Nishati Maji na Madini Jo-

seph Kilangi, alisema hatua 
hiyo ni moja ya ushirikiano 
mzuri, baina ya Wizara ya 
Madini Zanzibar na ya Bara.

Alisema tukio hilo ni 
muhimu kwa kuwa wa-
naanza kazi ya utafiti wa  
miamba Zanzibar, 
kutengeza ramani kujua mi-
amba yake.

Pia, serikali imepiga hat-
ua kubwa kutokana na jam-
bo hilo kutofanyika, lakini 
serikali ya awamu ya nane 
imethubutu kufanya hivyo 
na ramani ya Zanzibar ku-
julikana bahari pamoja na 
fukwe zake.

Demokrasia Makini 
yahamasisha 
Wazanzibar 
kujiandikisha 
kupiga kura
Na Mwandishi Wetu

CHAMA cha Demokrasia Makini kime-
waomba Wazanzibar wenye sifa, kuji-
tokeza kuandikishwa katika daftari la 
kudumu la wapiga kura.
Kauli hiyo imetolewa jana na Katibu 

Mkuu wa chama hicho Ameir Hassan 
Ameir, wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari visiwani humo, kuhama-
sisha wananchi kutumia fursa ya kuji-
andisha katika daftari hilo.
Alisema Tume ya Uchaguzi Zanzibar 

imetoa taarifa ya kwa wananchi kuan-
dikisha wapiga kura wapya, kuanzi 
mwezi Disemba kwani kufanya hivyo 
ni kutimiza matakwa ya sheria kama 
katiba ya Zanzibar inavyoelekeza, 
kuanzisha daftari la kudumu la wapiga 
kura na kuweka utaratibu wa kurekebi-
sha yaliyomo katika daftari hilo.
“Ibara ya 8 (A) ya Katiba ya Zanzibar 

inaeleza kuwa mamlaka ya kuendesha 
nchi ni wananchi wenyewe, ambapo 
nguvu na mamlaka inatokana na wa-
nanchi wenywe,” alisema.
Alisema ili kufikia malengo hayo, lazi-

ma wananchi wajitokeze kujiandikisha 
kupata nafasi ya kupiga kura, kutimiza 
matakwa yao ya kisheria, kwa kuwa 
wasipojiandikisha watakosa haki ya 
kuwachagua viongozi wanaowataka.
Aliwataka wazanzibar wote wenye 

vyama na wasio na vyama kujitokeza 
kujiandisha katika daftari hilo, hata 
asiye na chama ana haki ya kupiga 
kura kama atajiandisha mapema.
Pia, aliitaka ZEC kufuata sheria, kama 

kuna kasoro ndogo ndogo wazirekebi-
she ili kila mmoja apate haki yake.
Kuhusu masheha, alisema kwa mu-

jibu wa sheria ni mawakala imeeleza 
wazi kuwa masheha, hawana mamlaka 
ya kumzuia mtu kujiandisha, wenye 
mamlaka ya kufanya hivyo ni Tume 
ya Uchaguzi kwa vigezo vilivyowekwa 
kisheria.
“Masheha wasiharibu daftari la wapi-

ga kura, wasifanye kazi kwa mihemko 
ya kisiasa, wasiwakatae watu wenye 
sifa badala yake wafuate sheria ili kila 
mmoja apate haki yake,” alisisitiza.
Aliwataka wananchi ambao hawana 

sifa ya kujiandikisha wahakikishe wa-
hafiki katika vituo vya kujiandikisha, 
kwani endapo watakwenda wanaweza 
kusababisha fujo ambazo hazina msin-
gi.

Ofisa Mauzo wa Kampuni ya Serengeti Breweries Ltd (SBL) Kanda ya Dar es Salaam Kusini, Doreen Tagal-
ile (kushoto), akikabidhi mfano wa hundi ya Sh. 500,000 kwa mshindi wa kampeni ya SBL Maokoto ndani 
ya Kizibo, Tumaini Ndumbaro, Savoy Lounge, eneo Buza, jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki.  
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

MWANASHERIA Mkuu 
wa Serikali ya Mapinduzi ya  
Zanzibar, Dk. Mwinyi Talib 
Haji, amewataka watoa hu-
duma za msaada wa kisheria  
kuendeleza jukumu la kutoa 
msaada wa kisheria kwa maslahi 
ya nchi.

Akizungumza jana wakati aki-
fungua jukwaa la tatu la msaada 
wa kisheria kwa niaba yake, 
Naibu Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali, Shaaban Ramadhan Ab-
dalla, alisema serikali inatambua 
na kuthamini mchango wa wa-
dau hao katika kuhakikisha jamii 
isiyo na uwezo inafikiwa vilivyo 
na kupata haki zao.

Alisema, watoa huduma hizo 
wakifikisha huduma za msaada 

wa kisheria ngazi ya jamii, wali-
tumie jukwaa hilo  katika kujadi-
li, kubadilishana uzoefu, kuima-
risha ushirikiano wa maswala ya 
msaada wa kisheria na kuende-
leza juhudi za serikali kuhakiki-
sha upatikanaji wa haki za jamii 
ya Wazanzibar.

Aidha, alifurahishwa na 
utekelezwaji wa maazimio yali-
ofikiwa na Idara ya Katiba na 
msaada wa kisheria kupitia 
utekelezaji wa jukwaa la pili la 
msaada wa kisheria na kuwataka 
katika jukwaa la tatu kuondoka 
na maazimio yatakayoimarisha 
masuala ya kisheria hasa katika 
mwelekeo wa mapitio ya sera ya 
msaada wa kisheria ya mwaka 
2017 na kufana mabadiliko ya 
sheria ya msaada wa kisheria No. 
13 ya mwaka 2018.

Mkurugenzi Idara ya Katiba 

na msaada wa kisheria, Hanifa 
Ramadhani Said, alisema lengo 
kuu la kufanyika kwa Jukwaa 
hilo ni kukuza ubunifu, kuimari-
sha ufanisi na weledi wa utendaji 
wa majukumu kwa watoaji wa 
msaada wa kisheria na kuwez-
esha upatikananji wa sera mpya 
zinazokidhi mahitaji ya jamii 
katika upatikanaji wa huduma 
za kisheria pamoja na kuwaun-
ganisha watoaji wa msaada wa 
kisheria na taasisi nyingine ili 
kuwawezesha kufanya kazi kwa 
pamoja.

Mwakilishi wa Taasisi ya hu-
duma za kisheria Tanzania (LFS), 
Wakili Alphonce Gura, alisema 
kwa sasa Zanzibar imekuwa se-
hemu ya kujifunza katika utoaji 
wa msaada wa kisheria kwa nchi 
za Afrika Mashariki hna taasisi 
hiyo itaendelea kuunga mkono 

jitihada hizo ili kufikia malengo 
yaliyokusudiwa.

Akifunga kongamano hilo, 
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais 
Katiba Sheria Utumishi na Uta-
wala Bora, Haroun Ali Suleiman, 
aliagiza kufutwa kwa ada ya 
usajili kwa wasaidizi wa sheria 
kwasababu kazi wanayoifanya ni 
ya kujitolea.

Alisema, awali wasaidizi wa 
sheria walikua wakilipa Sh. 
20,000 kwa mwaka kama ada ya 
usajili na kwa sasa ada hiyo im-
eondolewa rasmi.

Alizitaka taasisi zote zinazo-
husika na usimamizi wa sheria  
kushirikiana kwa pamoja kui-
marisha maslahi ya wasaidizi wa 
sheria na kuwapongeza wasaidi-
zi hao kwa kazi kubwa wanayoi-
fanya bila ya malipo.

Katika Jukwaa hilo jumla ya 

maazimio tisa yamepitishwa 
na kuwasilishwa ripoti ya 
utekelezaji wake katika jukwaa 
linalofuata.

Miongoni mwa maazimio hayo 
ni kuhamasisha baadhi ya taasisi 
hususani vyama vya wafanyaka-
zi kuwa na utaratibu wa kutoa 
huduma za msaada wa kisheria 
kwa wanachama wake na kuwe-
ka wasaidizi wa sheria kwenye 
maeneo yao.

Vilevile, jukwaa limeazimia 
kwa Skuli ya Sheria Zanzibar 
kuweka ulazima kwa wanafun-
zi wanaosomea uwakili ku-
tumia muda wa kutoa msaada 
wa kisheria kama sehemu ya 
mafunzo kwa vitendo, pamoja 
na kuchapisha utafiti wa kitaifa 
kuhusu utoaji wa huduma za 
kisheria Zanzibar.

Watoa msaada kisheria watakiwa kuendeleza jukumu
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LONDON, Uingereza

WIZARA ya Madini imezinadi leseni zi-
patazo 441 za utafutaji wa madini muhimu na 
mkakati na leseni 46 kwa ajili ya uchimbaji wa 
madini hayo ambazo ni fursa kwa wawekezaji 
kwa ajili ya kuingia ubia na wamiliki wa leseni 
hizo kuziendeleza na hatimaye kuanzisha mi-
godi.

Hayo yalibainishwa juzi na Kamishna 
Msaidizi wa Madini wa Wizara ya Madini, Ally 
Samaje, wakati akitoa wasilisho la wizara ka-
tika Siku ya kwanza ya Jukwaa la Biashara kati 
ya nchi ya Uingereza na Tanzania.

Aliieleza hadhira hiyo kuhusu madini 
muhimu na mkakati iliyopo Tanzania, fursa 
zilizopo katika uwekezaji kwenye madini 
hayo na mikakati ya serikali katika kuvutia 
uwekezaji.

Samaje alisema kati ya leseni hizo, Shirika 
la Madini la Taifa (STAMICO) linayo miradi ya 
utafutaji madini muhimu ya lithium, graphite, 
rare earth elements na shaba ambayo iko kati-
ka hatua mbalimbali za uendelezaji na amba-
zo wawekezaji wanakaribishwa kushirikiana 
na STAMICO kuziendeleza kufikia hatua ya 
uchimbaji kwa manufaa ya pande zote mbili.

Mbali na miradi ya STAMICO, Samaje ali-
yataja baadhi ya madini muhimu na mkakati 
katika jukwaa hilo lenye lengo la kukuza ush-
irikiano wa kikanda na kuwavutia wawekezaji 
kuwekeza Tanzania katika sekta mbalimbali 
ikiwamo sekta ya madini kuwa ni pamoja 
na madini ya lithium, graphite, iron, nickel, 
phosphate, rare earth element (REE), cobalt 
na shaba.

Aliongeza kwamba moja ya mikakati ya 
serikali katika kuendeleza madini muhimu 
nchini ni kupata taarifa za kina za kijiolojia 
kwa kufanya utafiti wa kina kwa kutumia 
ndege (High Resolution Airborne Geophysical 
Survey) mpaka kufikia takribani asilimia 50 ya 
ukubwa wa nchi ifikapo mwaka 2030, hatua 
ambayo itavutia uwekezaji Tanzania hususan 
katika hatua ya utafutaji madini mbalimbali.

“Hivi sasa utafiti wa aina hii nchini ume-
fanyika kwa asilimia 16 tu. Hivyo, programu hii 
ni moja ya masuala muhimu yatakayotekele-
zwa kupitia ‘Vision 2030 - Madini ni Maisha na 
utajiri’,” alisema Samaje.

Alifafanua kuwa upatikanaji taarifa za kina 
za kijiolojia kupitia programu ya ‘Vision 2030’ 
kutasaidia kutambua maeneo yenye viashiria 
vya madini mbalimbali ili utafiti wa kina kama 

uchorongaji ufanyike katika maeneo hayo 
kwa lengo la kubainisha kuwapo mashapo ya 
madini yanayoweza kuchimbwa kibiashara.

“Upatikanaji wa taarifa za kijiolojia katika 
maeneo ya wachimbaji wadogo utasaidia 
wachimbe kwa tija bila kupoteza mitaji yao. 

“Pia taarifa zitakazopatikana zitatumiwa na 
wizara na taasisi nyingine za serikali kama vile 
Wizara ya Maji kujua maeneo yenye miamba 
yenye mikondo ya maji chini ya ardhi kwa 
matumizi mbalimbali,” alifafanua.

Jukwaa hilo limeandaliwa na Ofisi ya Rais 
- Mipango na Uwekezaji kwa kushirikiana na 
Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC) na Uba-
lozi wa Uingereza Tanzania. 

Sekta za umma kutoka Tanzania Bara na 
Tanzania Zanzibar zinazoshiriki katika juk-
waa hilo ni pamoja na viwanda, kilimo, madi-
ni, nishati, uchumi wa buluu, fedha, uwekezaji 
na biashara.

Sekta ya Madini, ujumbe wake unaongozwa 
na Katibu Mkuu wa Wizara, Kheri Mahimbali, 
Mtendaji Mkuu wa Taasisi ya Jiolojia na Utafiti 
wa Madini Tanzania (GST), Dk. Mussa Budeba, 
Mkurugenzi wa Sera na Mipango, Augustine 
Olal, Kamishna Msaidizi wa Madini, Samaje na 
Mchumi, Aman Ng’oma.

Tanzania yanadi leseni 
441 za madini Uingereza 

Chuo cha Kodi 
chaanza 
kufundisha 
kodi kidijitali
 

Na Joseph Mwendapole

CHUO cha Kodi (ITA) kime-
anza kutoa mafunzo kwa njia ya 
mtandao, kikiwavutia Watanzania 
wengi kusomea masomo ya uha-
sibu na kodi.
Jana jijini Dar es Salaam, Mkuu 

wa Chuo hicho, Prof. Isaya Jairo, 
alibainisha hayo alipozungumza 
na waandishi wa habari kuhusu 
mahafali ya 16 ya chuo hicho.
Alisema kuwa wao ni chuo pe-

kee nchini na katika Ukanda wa 
Mashariki na Kusini mwa Afrika 
chenye usajili na ithibati ya ku-
dumu kutoa mafunzo ya forodha 
na kodi kwa wadau mbalimbali 
katika ngazi ya shahada ya awali 
na shahada ya uzamili.
Alisema chuo hicho kimekuwa 

kinatoa mafunzo yanayoendana 
na mabadiliko ya sayansi, 
teknolojia na uchumi yanayolen-
ga mahitaji ya soko la wataalamu 
wanaohitajika katika nyanja za 
forodha na kodi nchini, barani 
Afrika na ulimwenguni.
Alisema kwa kuzingatia uhusi-

ano na ushirikiano uliopo kati ya 
chuo na mamlaka za mapato za 
Afrika, kimewaalika baadhi ya 
wakuu wa mamlaka za mapato 
mbalimbali ambapo tayari baadhi 
ikiwamo Uganda wamethibitisha 
kushiriki.
Alisema mahafali ya 16 yana-

fanyika wakati chuo hicho kina-
jivunia mafanikio mengi katika 
utekelezaji wa Mpango Mkuu wa 
Tano wa Chuo ambao umejikita 
zaidi katika kutoa mafunzo kwa 
njia ya kisasa za kidijitali.
“Chuo cha Kodi ambacho ni 

sehemu ya Mamlaka ya Mapato 
(TRA) pia kinatoa ushauri na ku-
wajengea uwezo watumishi wa 
TRA, Mamlaka ya Mapato Zanzi-
bar (ZRA) na mamlaka zingine za 
mapato Afrika,” alisema.
Kiongozi huyo alisema mahafali 

ya 16 yatafanyika kesho. Wahit-
imu 508 wanatarajiwa kutunuki-
wa vyeti. Kati yao, wahitimu 293 
ni wanaume na 215 ni wanawake.

Ofisa Maen-
deleo ya 
Jamii Kata 
ya Kipungu-
ni, jijini Dar 
es Salaam, 
Rozina Soka, 
akizun-
gumza kwe-
nye kikao 
cha kupanga 
mikakati 
ya kuha-
masisha 
jamii ishiriki 
katika vita 
dhidi ya 
vitendo vya 
ukatili wa 
kijinsia, kili-
choandaliwa 
na Kituo 
cha Sauti 
ya Jamii 
Kipunguni 
juzi. PICHA: 
SABATO 
KASIKA

KUPOTEA 
KWA VYETI

CHRISTIAN LUKALI anatangaza kupotea kwa 
cheti cha kidato cha nne chenye index namba 
S8003/0134 kilichotolewa Baraza la Mitihani la 
Taifa kupitia ST. MATTHEW SEKONDARI 
mwaka 2005. Cheti cha chuo cha Ualimu 
chenye namba E514/0233 kilichotolewa na 
CHUO CHA UALIMU ILONGA mwaka 2008. 
Yeyote atakayeviona atoe taarifa kituo cha 
polisi. Taarifa ya polisi:

PHQ/DAR/KIN/4250/2023.

KUPOTEA KWA CHETI CHA 
USAJIRI WA MSKITI WA MASJID 

HUDAA-CHAMWINO MJINI

MOHAMED JUMA HASSAN 
KATIBU WA MASJID HUDAA, 

Anatangaza kupotea kwa 
Cheti cha Usajiri wa Mskiti 

wa Masjid Hudaa 
kilichotolewa na Wizara ya 
Mambo ya Ndani ya Nchi. 
Yeyote atakaekiona atoe 

taarifa kituo chochote  cha 
Polisi. TAARIFA YA POLISI: 
PHQ/DOD/DOD/9534/2023
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GAZA, Palestina

JESHI la Israel (IDF) liliendelea 
kufanya mashambulizi makali 
kutoka angani, ardhini na baha-
rini katika maeneo mbalimbali 
ya Ukanda wa Gaza jana.

Mashambuli hayo yalifanyika 
kabla ya muda wa kusimamisha 
mapigano kati ya wanamgambo 
wa Hamas na Jeshi la Israel kwa 
ajili ya kubadilishana mateka.

Kutokana na taarifa katika 
eneo la mapambano, masham-
bulizi  yaliongezeka zaidi katika 
saa za mwisho kabla ya kufikia 
usitishaji mapigano, huku ndege 
za Israel zilitupa mabomu katika 
maeneo tofauti ya Ukanda wa 
Gaza.

Kufuatia mashambulizi hayo, 
Wapalestina kadhaa waliuawa na 
wengine kujeruhiwa wengi wao 
wakiwa raia.

Idadi ya waathiriwa wa uvam-
izi wa Israel mjini Gaza tangu 
kuanza kwa uvamizi huo siku 47 

zilizopita imeongezeka.
Hadi sasa jumla ya watu 14,128 

wamefariki wakiwamo watoto 
zaidi ya 5,840 na wanawake 
3,920, kulingana na Wizara ya 
Afya ya Palestina na idadi ya 
waliojeruhiwa iliongezeka hadi 
33,000 waliojeruhiwa.

Israel na Hamas zimekubali-
ana kusitisha mapigano ka-
bisa kwa siku nne ambapo 
mamia ya malori zilizosheheni 
misaada ya kibinadamu na mafu-
ta yataruhusiwa kuingia Gaza, 
na ofisa wa Marekani alisema 
kuwa mpango huo ni hatua  
kuelekea kuachiliwa kwa mateka 
zaidi.

Kundi la kwanza la mateka li-
natarajiwa kuachiliwa Alhamisi 
- siku ya kwanza ya utekelezwaji 
wa makubaliano ya usitishaji ma-
pigano.

Wakati wa kuanza kwa usi-
tishwaji wa vita unastahili ku-
tangazwa katika saa 24 zijazo.

Katika taarifa lililotumwa 

katika mtandao wa X, zamani 
Twitter, IDF ilitoa maelezo ya 
mashambulizi ya ndege, kufyatu-
liana risasi na wapiganaji wa Ha-
mas na uharibifu wa miundom-
binu inayodaiwa kuwa ya Hamas.

Maeneo yaliyolengwa ni  
pamoja na Khan Younis, mji am-
bao uko kusini mwa Ukanda wa 
Gaza.

Maafikiano yaliyofikiwa kati ya 
pande zote mbili ni usitishwaji 
wa mapigano kwa siku nne na 
ilitarajiwa kutangazwa jana.

Picha za anga zilizochukuliwa 
Gaza asubuhi ya jana zinaonye-
sha moshi ukipaa juu ya eneo 
hilo baada ya shambulio la anga 
la Israel.

Wakati huo huo, Israel imetoa 
orodha ya Wapalestina 300 am-
bao wanaweza kutolewa chini ya 
makubaliano yaliyofikiwa kati ya 
Israel na Hamas.

Orodha hiyo, iliyowekwa kwe-
nye tovuti ya Wizara ya Sheria 
ya Israel, inajumuisha majina ya 

wahusika, umri na makosa yal-
iyosababisha kushikiliwa.

Kati ya hao, wafungwa 150 pe-
kee ndio wanaotarajiwa kuachil-
iwa katika makubaliano hayo, 
huku Hamas wakiwaachia mate-
ka 50 wa Israel.

Marekani pia imethibitisha 
kwamba zaidi ya idadi hiyo ya 
mateka watakaoachiliwa kutoka 
kwenye mikono ya Hamas.

Ofisa mmoja wa Wizara ya 
Mambo ya Nje, alisema mpango 
huo ulivyopangwa ndivyo unavy-
ohimiza kuachiliwa kwa kila mtu. 

Katika hatua nyingine, 
wabunge wa Afrika Kusini wame-
piga kura ya kuufunga uba-
lozi wa Israel mjini Pretoria na  
kusitisha uhusiano wa kidiplo-
masia.

Chama tawala cha African Na-
tional Congress (ANC) ambacho 
kinatawala bunge kimekuwa 
kikiikosoa Israel kwa muda mre-
fu na kuongoza upigaji kura hiyo 
bungeni.

Hoja hiyo ilitoa wito wa ku-
fungwa kwa ubalozi huo na kusi-
tishwa kwa uhusiano hadi Israel 
itakapokubali kusitisha mapiga-
no na kufanya mazungumzo ya 
Amani.

Hoja hiyo ilipitishwa kwa kura 
248 dhidi ya 91 na kusababisha 
wabunge kupiga kelele za “Pales-
tina huru, huru”.

Kabla ya upigaji kura, Israel il-
imwita balozi wake kwa mashau-
riano hatua ambayo ilisema ilito-
kana na taarifa za kura hiyo.

Rais Cyril Ramaphosa hivi kar-
ibuni aliishtaki Israel kwenye Ma-
hakama ya Kimataifa ya Uhalifu 
(ICC) kwa uhalifu wa kivita.

Wakati akiongoza mkutano wa 
kilele wa kundi la nchi za Brics 
siku ya Jumanne kujadili hali ya 
Gaza, Ramaphosa lugha yake 
ilikuwa kali, akiishutumu Israel 
kwa kufanya mauaji ya halaiki 
huko Gaza na pia kukemea kile 
alichokiita adhabu ya pamoja ya 
raia wa Palestina.

Mashambulizi yaongezeka Israel 
wakati usitishwaji vita ukikaribia

NEWYORK, Marekani

KATIBU Mkuu wa Umoja wa 
Mataifa, Antonio Guterres, ame-
laani hatua ya Korea Kaskazini 
ya kurusha satelaiti ya upelelezi 
katika mzingo wa dunia.

Msemaji wa Katibu Mkuu huyo, 
Farhan Haq, alieleza kuwa kion-
gozi huyo amelaani vikali ku-
rushwa kwa satelaiti ya kijeshi ya 
nchi hiyo kwa kutumia teknolojia 
ya makombora ya balistiki.

Haq aliongeza kuwa, urushwaji 
wa satelaiti hiyo ya kijasusi ka-
tika mzingo wa dunia unakwenda 
kinyume na maazimio ya baraza 
la usalama la Umoja wa Mataifa.

Hilo ni jaribio la tatu la Korea 
Kaskazini la kurusha satelaiti ka-
tika mzingo wa dunia, baada ya 
majaribio mawili ya awali kufeli.

Guterres 
alaani Korea 
Kaskazini 
kurusha 
satelaiti 
mzingo wa 
dunia

Wingu la moshi ulioambatana na moto uliotokana na bomu lililorushwa na ndege ya Israel katika eneo la gaza 
jana asubuhi. PICHA: REUTERS

KINSHASA, DRC

KINARA wa upinzani ka-
tika uchaguzi wa Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo 
(DRC) ambaye alikuwa gavana 
wa Katanga, Moise Katumbi, 
anaendelea kufanya kampen-
zi zake kwa mafanikio baada 
ya wagombea zaidi wa kiti 
cha urais kujitoa na kuhamia 
kambi yake.

Katumbi alianza safari ya 
kuwania nafasi hiyo kaskazini 
mwa mji wa Kisangani.

Awali Waziri Mkuu wa zam-
ani, Matata Ponyo, alikuwa 
wa kwanza kujiondoa katika 
orodha ya mgombea na ku-
tangaza kumuunga mkono 
Katumbi. Wagombea wengine 
waliotia nia kutangaza kuwa 
na Katumbi ni Seth Kikuni na 
Frank Diongo.

Wagombea wengine wali-
ozindua kampeni zao ku-
taka kumwondoa madara-
kani Rais Filex Tshisekedi ni 
Daktari Denis Mukwege na 
mwanamke pekee kwenye 
kinyang’anyiro hicho, Marie-
Josee Ifoku.

Rais wa sasa Felix Tshiseke-
di anayewania kuchaguliwa 
kwa muhula wa pili, alizindua 
kampeni jijini Kinshasa kwe-

nye uwanja wa Martyrs na 
kuahidi kukamilisha ahadi za 
uchaguzi na kusimamia usala-
ma mashariki mwa nchi hiyo.

Mgombea mwingine wa up-
inzani ambaye anaonekana 
kuwa tishio kwa Tshesekedi 
ni Martin Fayulu, ambaye ka-
tika kampeni zake ameahidi 
atashughulikia changamoto 
zinazoikabili nchi hiyo kwa 
sasa.

Mose Katumbi azidi 
kuungwa mkono DRC
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HABARI MICHEZO
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Na Saada Akida 

BARAZA la Michezo la Taifa (BMT), 
limeandaa kongamano la wanawake 
maalum kwa ajili ya mchezo wa riadha 
litakalofanyika kuanzia leo kwenye vi-
wanja vya Uhuru na Benjamin Mkapa, 
Dar es Salaam.

Akizungumza na Nipashe jana, Katibu 
Mtendaji wa BMT, Neema Msitha, alisema 
kongamano hilo ambalo hufanyika kila 
mwaka litakuwa la siku tatu na litahusi-
sha wanariadha wanawake.

Msitha alisema siku ya kwanza ya kon-
gamano kutakuwa na wakufunzi mbalim-
bali ambao watatoa elimu ya ujasiriamali 
ili kuwawezesha wanawake kujiandaa na 
maisha baada ya michezo.

“Pia semina ya uongozi namna gani 
anaweza kujisimamia hapo baadaye wa-
takapoachana na mchezo huu na kupata 
nafasi katika kuongoza katika sehemu 
nyingine ikiwamo kuchaguliwa katika vy-
ama vya michezo. 

Mgeni rasmi atakaye hudhuria siku ya 
mwisho ambaye tunamtarajia ni Waziri 

wa Utamaduni Sanaa na Michezo, Dk. 
Damas Ndumbaro,” alisema Msitha.

Mwakilishi wa Shirikisho la Riadha 
Tanzania (RT), Michael Washa, alisema 
mashindano hayo yatashirikisha mikoa 
31 kutoka Tanzania Bara na Zanzibar.

“Mpaka sasa mikoa 25 imethibitisha 
kushiriki mashindano hayo huku mikoa 
mingine sita ikiendelea na taratibu za ku-
jisajili wakati michezo sita itashindaniwa 
ikiwamo kurusha mkuki, kupokezana vi-
jiti na mbio za mita 100, 200, 2000, 1000, 
800, 1500 na  5000.

AZAM, DODOMA JIJI VINARA
U-20, YANGA YASHIKA MKIA

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kumtangaza winga 
kutoka Jamhuri ya Kidemokrasi 
ya Congo (DRC), Isabelle Diakiese 
na kiungo mshambuliaji, Mganda 
Riticia Nabbosa, kutoka Fountain 
Gate Princess, Simba Queens 
imeendelea kujiimarisha kwa ku-
wasajili, Joanita Ainembabazi na 
beki wa kati, Elizabeth Wambui.

Joanita anayeichezea Timu ya 
Taifa ya wanawake ya Uganda na 
Wambui yupo katika kikosi cha 
She Starlets.

Kocha Mkuu wa timu hiyo, 
Mussa Hassan Mgosi amesema 
jana usajili walioufanya ni kutaka 
kurejesha makali ambayo timu 
hiyo ilikuwa nayo misimu miwili 
iliyopita ambapo walitwaa ub-
ingwa wa Tanzania Bara, Afrika 
Mashariki na Kati (CECAFA) na 
kutinga hatua ya nusu fainali ya 
michuano ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika msimu uliopita.

“Tumesajili kwa ajili ya kutaka 
kuziba zile nafasi ambazo zil-
ionekana zina mapungufu katika 
msimu uliopita, tunataka kureje-
sha heshima yetu kwa sababu 
tuna malengo makubwa hasa ka-
tika mechi za kimataifa,” alisema 
Mgosi.

Ainembabazi, Wambui
watua Simba Queens

Wanariadha wanawake darasani

Na Adam Fungamwango

TIMU za vijana za Azam FC na Dodoma 
Jiji zinaongoza katika Ligi ya vijana ya umri 
chini ya miaka 20 (U-20), inayondelea 
hapa nchini wakati Simba ikiwa hoi huku 
Yanga ikiburuza mkia.

Wakati Azam ikiongoza Kundi A, Dodo-
ma Jiji inaongoza Kundi B katika ligi hiyo 
inayofanyika kwenye viwanja mbalimbali 
nchini, ikiwa imeingia katika raundi ya 
nne.

Kwa mujibu wa msimamo uliotolewa na 
Shirikisho la Mpira wa Miguu Nchini (TFF), 
jana, Azam inaongoza ikiwa na pointi tisa, 
kwa kucheza mechi nne, ikishinda tatu na 

kupoteza moja, ikifuatiwa na Coastal Un-
ion yenye pointi nane, iliyocheza mechi 
nne, kushinda mbili na sare mbili, Prisons 
ikishika nafasi ya tatu ikiwa ina pointi saba 
ilizozipata kwa kucheza mechi nne, ik-
ishinda mbili, sare moja na kupoteza moja.

Namungo ipo nafasi ya nne ikiwa na 
pointi nne, Simba ya tano ikiwa na pointi 
tatu, Ihefu inashika nafasi ya sita ikiwa na 
pointi tatu pia, KMC ya saba na pointi zake 
mbili, huku timu ya Yanga chini ya miaka 
20 ikiburuza mkia ikiwa na pointi mbili 
mpaka sasa ikiwa na pointi mbili.

Kundi B linaongozwa na Dodoma Jiji 
FC ambayo imejizolea pointi 12 mpaka 
sasa baada ua kushinda mechi zote nne 

ilizocheza huku Mtibwa Sugar ipo nafasi 
ya pili ikiwa na pointi saba na mabao 11, 
Singida Fountain Gate nafasi ya tatu ikiwa 
na pointi saba na mabao sita, nafasi ya nne 
ikichukuliwa na JKT Tanzania ikiwa pia na 
pointi saba, lakini imefunga matatu.

Geita Gold inakamata nafasi ya tano na 
pointi zake sita, Mashujaa FC ipo nafasi ya 
sita pointi zake tatu, Tabora United nafasi 
ya saba ikiwa na pointi mbili, Kagera Sugar 
ikiburuza mkia ikivuna pointi moja tu ka-
tika mechi nne ilizocheza.

Ligi hiyo inashirikisha timu za vijana za 
klabu zote zinazoshiriki Ligi Kuu Tanza-
nia Bara ambayo bingwa wake mtetezi ni 
Yanga ya Dar es Salaam.

Wachezaji wa Timu ya Taifa ya Vijana ya Wanaume ya umri chini ya miaka 18 wakifanya mazoezi kujiandaa na michuano ya 
Afrika Mashariki na Kati (CECAFA U-18), itakayofanyika kuanzia Novemba 25 hadi Desemba 9, mwaka huu katika vituo viwili 
vya Kisumu na Kakamega, Kenya. PICHA: TFF

JKT TZ yajiimarisha 
kuwakabili Ihefu SC
Na Shufaa Lyimo

KATIKA kuhakikisha inaon-
doka na pointi tatu, JKT Tanzania 
imeandaa programu maalumu ya 
mazoezi kwa ajili ya kuwavaa 
Ihefu SC katika mechi ya Ligi Kuu 
Bara itakayochezwa Jumamosi 
kwenye Uwanja wa Uhuru, Dar es 
Salaam.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Msemaji wa JKT Tanzania, 
Masau Bwire. alisema wachezaji 
wote wana morali ya juu kuelekea 
mechi hiyo.

“Kila mchezo kwetu ni sawa 
na fainali, tunaipambania timu 
yetu kuhakikisha inafanya vyema 
katika mechi hii ijayo kwa sababu 
tunaamini mchezo huo utakuwa 
na upinzani mkubwa, “ alisema 
Bwire.

Aliongeza wanaipa umuhimu 
mkubwa mchezo huo kwa sababu 
wanatambua msimu huu kila timu 
imejipanga vizuri ili kuvuna pointi 
mapema na kujinusuru na janga la 
kushuka daraja.

“Tunafahamu Ihefu ni timu 
nzuri, hivyo tutaingia uwanjani 
kwa tahadhari tukiwa na lengo 
la kupata matokeo mazuri, kila 
mchezaji wetu anajua hakuna 
mechi rahisi kwenye ligi hii, pia 
tunawaomba mashabiki wetu 
waendelee kutuunga mkono,” 
Bwire alisema.



NEVES KUTUA CITY
BERNADO Silva amedokeza anaweza kujaribu 

kumshawishi, Joao Neves, mwenye umri wa miaka 
19 ajiunge na Manchester City licha ya Manchester 
United kumtaka kiungo huyo wa Benfica. (MEN)

RUBEN HAONDOKI SAUDIA
KIUNGO wa kati wa Ureno, Ruben Neves mwenye 

umri wa miaka 26, hatarajiwi kuondoka katika klabu 
ya Saudia ya Al-Hilal ifikapo Januari kutokana na 
kuhusishwa na Newcastle United. (Mail)

SILVA KUREJEA BENFICA
KIUNGO wa kati wa Manchester City na Ureno, 

Bernado Silva mwenye umri wa miaka 29 amesema 
angependa kurejea kuichezea Benfica kabla ya ku-
maliza soka yake. (CNN, via TalkSport)

VARANE KUBAKIA UNITED
KOCHA wa Manchester United, Erik ten Hag, 

hatamruhusu mlinzi wa kati Mfaransa Raphael Var-
ane mwenye umri wa miaka 30 kuondoka katika kla-
bu hiyo hadi dirisha la usajili la majira ya joto. (Sun)

JUVE YAMTAJA VLAHOVIC
KLABU ya Juventus ina matumaini mshambuliaji 

wa Serbia, Dusan Vlahovic mwenye umri wa miaka 
23 atakubali kusaini mkataba wa nyongeza katika 
timu hiyo licha ya kutakiwa na Arsenal na Manches-
ter United. (90min)

ROMA KUMBAKIZA LUKAKU
CHELSEA ina matumaini itaweza kumuuza msham-

buliaji wa Ubelgiji, Romelu Lukaku msimu ujao wa 
joto, huku AS Roma ikitamani kufanya uhamisho wa 
mkopo wa mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 30 
kuwa wa kudumu. (Evening Standard)

GRIEZMANN AIKATAA UNITED
MSHAMBULIAJI wa Ufaransa, Antoine Griezmann 

hatajiunga na Manchester United na mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 32 analenga kubakia Atletico 
Madrid. (Fabrizio Romano)

PALHINHA KUTUA BAYERN
FULHAM itamruhusu kiungo wa kati wa Ureno, 

Joao Palhinha, mwenye umri wa miaka 28 kuondoka 
na kujiunga na Bayern Munich Januari kwa dau la 
chini ya euro 60 ambayo klabu ilitaka hapo awali. 
(Florian Plettenberg, Sky Germany)

DE GEA KWENDA MAREKANI
GOLIKIPA wa Hispania, David de Gea ameweka 

wazi hataki kujiunga na klabu ya Saudia, lakini 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 33 anaweza 
kuhamia Ligi Kuu ya Soka ya Marekani hapo mwa-
kani. (90min)

TOMIYASU ANUKIA BAYERN
KLABU ya Bayern Munich inashinikiza kumsajili 

beki wa Japan, Takehiro Tomiyasu, msimu ujao wa 
joto, lakini Arsenal hawataki kumwachia mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 25. (Florian Pletten-
berg, Sky Germany)

NYOTA UNITED WAFUNGUKA
BAADHI ya wachezaji wa Manchester United wa-

naamini mwanzo mbaya wa timu hiyo msimu huu 
ulisababishwa na kocha Erik ten Hag kukifanyisha 
kikosi kazi kupita kiasi katika maandalizi ya msimu 
mpya. (Guardian)

ZISIKUPITE
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MIAMI, Marekani

KLABU ya Inter Miami ime-
kanusha ilikubali kushiriki katika 
mechi ya kirafiki ya Kombe la Ri-
yadh itakayofanyika Februari, 
mwakani dhidi ya Al Nassr, ambao 
ungeweza kumshuhudia Lionel 
Messi akichuana na mpinzani 
mkubwa, Cristiano Ronaldo kwa 
mara ya mwisho.

Waandaaji wa mchezo huo 
nchini Saudi Arabia walikuwa 
wametangaza tukio la “Ngoma 
ya Mwisho” kupitia mitandao ya 
kijamii kwenye Ukumbi wa King-
dom Arena mjini Riyadh bila ku-
weka tarehe kamili.

Hata hivyo, Miami ilisema 
baadaye hakuna makubaliano 
yaliyofikiwa.

“Tumesikia tangazo lilitolewa 
ikisema Inter Miami CF imerati-
biwa kucheza Kombe la Msimu 
wa Riyadh. Hii sio sahihi,” Idara 
ya mawasiliano ya Inter Miami CF 
ilisema katika taarifa. 

“Toleo hilo lilijumuisha taarifa 
zinazohusishwa na mmiliki wa 
timu, Jorge Mas. Mas hajatoa mao-
ni yoyote hadharani au kwa fara-
gha, kuhusiana na ziara ya maan-
dalizi ya msimu mpya.

“Tangu siku ya kwanza, Inter 
Miami CF imejipanga chapa ya ki-
mataifa. Kwa ajili hiyo, tumekuwa 
kwenye mazungumzo ili kubaini-
sha ratiba yetu ya msimu wa kabla 
ya msimu wa 2024. Tunatazamia 
kuwaonyesha wachezaji wetu 
kwenye ziara ya kwanza ya ki-
mataifa ya Inter Miami CF ambayo 
itatangazwa katika wiki zijazo.”

Tangazo la awali lilisema 
mchuano huo wa timu tatu utaka-
milika na Al Hilal ya Neymar, in-
gawa mchezaji huyo wa kimataifa 
wa Brazil ni majeruhi.

“Msisimko na shauku ya ki-
mataifa ambayo tunatarajia 
kuibua mashindano haya in-
aongezeka juu ya moja ya matara-
jio yetu kuu ya msimu wa Riyadh -- 
kuunda hafla za kimataifa ambazo 
wageni wa Riyadh na mashabiki 
kote ulimwenguni wanaweza ku-
furahia,” alisema Turki Alalshikh, 
Mwenyekiti wa Mamlaka Kuu ya 
Burudani ya Saudia.

Saudi Arabia imefanya msuku-
mo mkubwa katika soka la dunia 
kwa kusajili baadhi ya wachezaji 
wakubwa wa mchezo huo. 

Lakini haikuweza kumvutia 
Messi kwenye ufalme huo tajiri 
kwa mafuta alipoondoka Paris 

Saint-Germain mwishoni mwa 
msimu uliopita, huku mshindi 
huyo mara nane wa Ballon d’Or 
akiamua kuhamia Ligi ya Soka ya 
Marekani (MLS), badala yake.

Mara ya mwisho kwa wapinzani 
hao wawili wa LaLiga kucheza 
dhidi ya kila mmoja ilikuwa Janu-
ari 19, 2023, mjini Riyadh.

Messi alishiriki Kombe la Msimu 
wa Riyadh msimu uliopita aki-
wa na PSG na pia akaja dhidi ya 
Ronaldo baada ya nyota huyo wa 
Ureno kuhamia Al Nassr. PSG il-
ishinda kwa mabao 5-4.

Mei, mwaka huu Messi alipigwa 
faini na kusimamishwa na klabu 
hiyo ya Ufaransa kwa safari isiyoi-
dhinishwa kwenda Saudi Arabia.

Messi, ambaye aliiongoza Ar-
gentina kutwaa ubingwa wa 
Kombe la Dunia mwaka jana, 
tayari ameshinda kombe lake la 
kwanza akiwa na Miami.

Messi na Ronaldo wanachuku-
liwa wachezaji wawili wazuri 
bora zaidi wa wakati wote na wal-
ishindana kila mmoja kwa tuzo 
kubwa zaidi za soka wakati wa 
miaka yao nchini Hispania katika 
klabu za Barcelona na Real Ma-
drid.

   Ni katika michuano ya Kombe la Riyadh 
ambayo itafanyika...
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RIO DE JANEIRO, Bra-
zil

K
OCHA wa Timu 
ya Taifa ya Ar-
gentina, Lionel 
Scaloni, amesema 

kwa sasa anajiuliza kama 
abakie kuendelea kuki-
noa kikosi hicho ama la, 
imeelezwa.

Scaloni alitoa dokezo 
hili baada ya Argentina 
kuifunga Brazil bao 1-0 
katika mchezo wa ku-
fuzu michuano ya Kombe 
la Dunia 2026, usiku wa 
kuamkia jana.

“Nahitaji kufikiria sana 
nitakachofanya,” alisema 
Scaloni katika mkutano na 
waandishi wa habari baa-
da ya ushindi huo dhidi ya 
Brazil mjini Rio de Janeiro. 

“Nahitaji wakati huu 
kufikiria.”Scaloni alisema 
angefikiria kabla ya ku-
zungumza na Rais wa 
Shirikisho la Soka la Ar-
gentina, Claudio Tapia, 

na wachezaji “kwa sababu 
timu hii ya taifa inahi-
taji kocha ambaye ana kila 
nguvu iwezekanayo, na 
anajisikia vizuri.”

Matokeo hayo kwenye 
Uwanja wa Maracana yali-
kuwa ni mechi ya kwanza 
kabisa kwa Brazil kush-
indwa nyumbani katika 
mechi ya kufuzu Kombe la 
Dunia.

“Si kwaheri, si kitu 
kingine. Lakini ninahitaji 
kufikiria kwa sababu ari 
ipo juu sana na ni ngu-
mu kuendelea,” alisema 
Scaloni. “Ni vigumu kuen-
delea kushinda.”

Hakujibu maswali men-
gine baada ya kutoa mao-
ni yake.

Scaloni (45), ambaye 
mkataba wake uliongez-
wa hadi Kombe la Dunia 
la 2026 baada ya ushindi 
wake mwaka jana nchini 
Qatar, alichukua nafasi ya 
Jorge Sampaoli baada ya 
Argentina kufungwa na 

LONDON, England 

PEP Guardiola ametawazwa 
kuwa kocha mwenye ushawishi 
mkubwa zaidi katika soka la 
England kutokana na ripoti ya 
LiveScore baada ya kupigiwa 
kura nyingi na watumiaji wa 
mtandao huo ijulikanayo ‘Ma-
geuzi ya Mashabiki’.

Ligi Kuu England inaanza tena 
wikendi hii huku Manchester 
City ya Guardiola ikiwakaribisha 
Liverpool mechi itakayochezwa 
Jumamosi.

Na ingawa pambano la uwan-
jani linaonekana kuwa gumu, 
watumiaji wa LiveScore wamem-
pigia kura kocha huyo wa City 
kama kocha mwenye ushawishi 
zaidi na kuwabwaga, Sir Alex 
Ferguson na Jurgen Klopp.

Katika kura hizo asilimia 52 
walimchagua Guardiola dhidi ya 
makocha hao wawili.

Huku asilimia 50 wakimpi-
gia kocha mkuu wa zamani wa 
Manchester United, Ferguson na 
asilimia 32 walimchagua Klopp.

Kama sehemu ya maadhim-
isho ya miaka 25 ya LiveScore, 
ripoti ya Mageuzi ya Mashabiki 
huchanganua data kutoka kwa 
karibu watumiaji 25,000 wa 
programu za Uingereza na 
kufichua mabadiliko ya tabia za 
mashabiki wa soka katika kipindi 
chote hicho.

Kwa kuwa ripoti inapaswa 
kutolewa kikamilifu mwanzoni 
mwa 2024, wasomaji wanaweza 
kutazamia maarifa mengi ya 
kuvutia kutoka kwa data iliyoku-
sanywa.

Guardiola 
kocha mwenye 
ushawishi zaidi

LONDON, England 

MSHAMBULIAJI wa Arsenal, Kai 
Havertz amekiri kupata ugumu wa kuji-
unga na klabu hiyo kutoka kwa mahasimu 
wao wa jiji la London, Chelsea, akisema  
bado hajaaminiwa na mashabiki.

Havertz alijiunga na Arsenal kwa 
uhamisho wa pauni milioni 65 baada 
ya kuhangaika kupata kiwango chake 
kwa uhamisho wake wa pauni milioni 71 
kwenda Chelsea kutoka Bayer Leverku-
sen miaka mitatu iliyopita.

Tangu ahamie London, Havertz bado 
hajawa katika kiwango chake ambacho 
kilimfanya kuwa miongoni mwa vijana 
wenye vipaji vya kutumainiwa barani 
Ulaya, huku Kocha, Mikel Arteta akijaribu 
kumchukua mchezaji huyo wa kimataifa 
wa Ujerumani kwenye kikosi chake.

Licha ya ugumu wake, Havertz ames-
isitiza anafurahi kuwa Arsenal.

“Kutoka nje, Arsenal siku zote ilion-
ekana kama familia,” alisema akiiambia 
tovuti rasmi ya klabu hiyo. 

“Hiyo ndiyo hisia niliyokuwa nayo 
wakati nikicheza. Na nilipojiunga, ndivyo 
ilivyokuwa, na wafanyakazi ni wazuri pia - 
na hiyo hurahisisha maisha kwa mchezaji 
mpya.

“Tangu dakika ya kwanza nilipozung-
umza na Mikel (Arteta) kuhusu kujiunga 
na Arsenal, nilikuwa na hisia kwamba 
anatuheshimu sana sote, kwa hiyo hiyo 
ilikuwa sehemu kubwa ya mimi kujiun-
ga na klabu. Nilihisi tu umoja wa klabu 
kutoka kwa wachezaji na hasa ndani ya 
mashabiki na klabu nzima.

“Ni muhimu sana kuaminiwa na 
mashabiki. Siku zote ni ngumu unapo-
tokea Chelsea, kwa sababu ni wapinzani 
wakubwa, hivyo inaweza kuchukua 
wiki kadhaa kupata imani kutoka kwa 
mashabiki. 

“Lakini mabao na michezo mizuri in-
aweza kunisaidia na siku zote nitatoa 
asilimia 100 katika michezo na vipindi 
vya mazoezi. Nadhani watalitambua hili 
pia, ambalo ni muhimu sana. Nina furaha 
sana kuwa hapa.”

Havertz afunguka 
alivyotua Arsenal

SCALONI: 
NAFIKIRIA 
KUONDOKA 
ARGENTINA

Ufaransa katika hatua ya 16 
bora kwenye fainali za Kombe 
la Dunia la mwaka, 2018.

Kabla ya kuhudhuria mku-
tano wa wanahabari Jumanne, 
Scaloni alionekana akiwakum-
batia na kuwabusu wahudumu 
wengine wa Argentina. Ilikuwa 
mechi ya mwisho ya timu hiyo 
kwa mwaka 2023.

Argentina inaongoza mch-
uano huo wa timu 10 wa ku-

fuzu kutoka Amerika Kusini 
ikiwa na pointi 15 katika mechi 
sita, ikifuatiwa na Uruguay ye-
nye pointi 13 na Colombia 12. 
Brazil ipo nafasi ya sita, ikiwa 
na pointi saba.

Kombe la Dunia la 2026 lita-
fanyika nchini Marekani, Mex-
ico na Canada litajumuisha 
timu 48, ikimaanisha kuingia 
moja kwa moja kwa timu sita 
kutoka Amerika Kusini.
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ROTARY YAANDAA NUSU 
MARATHON KUTIBU MACHO

Na Beatrice Shayo

KLABU ya Rotary eClub-Masaki ya 
jijini Dar es Salaam imezindua mbio za 
nusu marathon kwa ajili ya kuchangisha 
fedha za kusaidia kutoa mitababu ya ma-
cho.

Mbio hizo zilizopewa jina la ‘Run for 
Sight, zitafanyika Januari 12 mwakani 
na kujumuisha zaidi ya washiriki 2,000 
ambao watachangia fedha kwa ajili ya 
kusaidia watu wenye matatizo ya macho.

Akizungumza jijini Dar es Salaam jana, 
Rais wa klabu hiyo, Leena Kapadia, alise-
ma wanatarajia kukusanya Shilingi mil-
ioni 70 zitakazosaidia kutoa matibabu ya 
macho kwa wananchi wenye uhitaji.  

“Kupitia mbio hizi tunalenga kuleta 
mabadiliko katika maisha ya wale we-

nye matatizo ya macho nchini. Fedha 
zitakazopatikana zitasaidia kuweka 
kambi ya matibabu ya macho pamoja na 
kufanya upasuaji bila malipo na huduma 
muhimu za wenye matatizo hayo,” alise-
ma Kapadia.

Alisema waliamua kufanya mbio hizo 
kwa sababu takwimu za Shirika la Afya 
Duniani (WHO), zinaonyesha takribani 
watu bilioni moja, wana matatizo ya kuo-
na na wengi wao wanaishi kwenye nchi 
zinazoendelea kama Tanzania.

Aidha, Mratibu wa mbio hizo, Reshma 
Shah, alisema mwaka jana waliendesha 
mbio kama hizo na washiriki 1,283 wa-
likimbia na kukusanya Sh. milioni 14 am-
bazo ziliendesha kambi ya matibabu ya 
macho katika mikoa ya Kahama, Mwan-
za na Zanzibar.

Alisema jumla ya wagonjwa 9,027 
walipimwa huku 587 wakifanyiwa upas-
uaji wa mtoto wa jicho bila malipo na 
sasa wamerudi tena  ambapo Januari 12 
mwakani watakusanya fedha hizo kwa 
ajili ya kambi ya matibabu.

Alisema katika mbio hizo kila mshiriki 
atachangia Sh. 35,000 ambapo washindi 
watapewa zawadi mbalimbali ikiwamo 
fedha kuanzia Sh. milioni 1.5 kwa mshin-
di wa kwanza, Sh. 750,000 mshindi wa 
pili na Sh. 500,000 kwa mshindi wa tatu.

 “Mbio hizi ni tukio muhimu na fedha 
zitakazopatikana zitasaidia upasuaji wa 
mtoto wa jicho, upasuaji mdogo, kutibu 
upungufu wa seli unaosababishwa na 
uzee, trakoma na matatizo mengine ya-
tokanayo na ugonjwa wa macho,” alise-
ma.

INATOKA  UK. 24
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Yanga kurudia ya 
USM Alger
kuimaliza CR 
Belouizdad kwao

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya simu ya Tigo 
jana imezindua shindano lake 
jipya kwa ajili ya wateja wake 
ambapo zawadi mbalimbali 
zitatolewa yakiwamo magari 
mawili mapya.

Shindano hilo lililopewa 
jina la ‘Giftisha dabo dabo’ lita-
mwezesha mteja wa kampuni 
hiyo kushinda zawadi pamoja 
na mpendwa wake atakayem-
chagua.

Akizungumza jana jijini 
Dar es Salaam kwenye hafla 

fupi ya kuzindua shindano 
hilo, Mkurugenzi wa Masoko 
wa Tigo, Edwardina Mgendi, 
alisema kampuni hiyo itat-
umia mpaka Shilingi milioni 
165 kama zawadi  wakiwa na 
lengo la kuwapongeza wateja 
wao, lakini kuwazawadia kwa 
kuwa nao pamoja kwa mwaka 
mzima.

“Hili ni shindano ambalo 
wateja wetu watapata fursa ya 
kushinda zawadi mbalimbali 
na kuwapa nafasi pia wapend-
wa wao kushinda, tunataka 
kufurahi pamoja na wateja 

wetu,” alisema Mgendi.
Aidha, Ofisa Mkuu wa Ti-

goPesa wa Kampuni hiyo, 
Angelica Pesha, alisema wa-
teja wa kampuni hiyo wa-
naweza wakashinda zawadi 
mbalimbali zikiwamo vifaa 
vya umeme kama majokofu, 
runinga, safari za mapumziko 
kwenda Dubai na Zanzibar, 
pesa zinazofikia mpaka Sh. 
milioni 30 kwa mteja mmoja 
na zawadi kubwa ya gari 
mpya.

“Kila mteja atakayeshinda 
zawadi yoyote, atakuwa na na-

fasi ya kumchagua mpendwa 
wake mmoja na yeye kushin-
da aina hiyo ya zawadi, ata-
kayeshinda gari atamchagua 
mpendwa wake mmoja na 
yeye ashinde gari jipya na ndio 
maana tumetenga magari 
mawili kwenye kampeni hii,” 
alisema Pesha.

Alisema kampeni hiyo ita-
dumu kwa kipindi cha miezi 
mitatu kuanzia jana ambapo 
droo ya mwisho itachezeshwa 
Januari mwakani kwa mshindi 
wa gari.

Tigo yaja na shindano jipya

 Msemaji wa shindano jipya la ‘Magift Dabo Dabo’, Haji Manara (kushoto) akizungumza na Waandishi wa Habari juu 
ya Shindano hilo jipya, pembeni ni Ofisa Mkuu wa Tigopesa, Angelica Pesha. PICHA:MPIGA PICHA  WETU

Shirikisho kwenye mechi hiyo ya fainali 
kutokana na matokeo mabaya ya nyum-
bani.

Alisema mbali na kufikia kwenye hoteli 
hiyo ambayo wanaona wana bahati nayo, 
wametumia mbinu zilezile kukwepa fitina 
za wenyeji wao kuelekea kwenye mchezo 
huo.

“Tumefikia kwenye hoteli ambayo 
mara ya mwisho tulikuja kucheza mechi 
yetu ya fainali dhidi ya USM Alger, inaone-
kana tuna bahati nayo, hii inatupa matu-
maini na nguvu kuwa tunaweza kupata 
matokeo mazuri. Tumerudi tena hapa, 
tutakuwa hapa hadi siku ya mechi yetu 
Ijumaa,” alisema Kamwe na kuongeza,

“Yanga ni ile ile, hoteli ni ile ile na uwanja 
ni ule ule, lakini kikubwa tumetumia mbi-
nu ile ile tuliyotumia dhidi ya USM Alger, 
kwa uwezo wa Mungu matokeo yatabaki 
vile vile,” alisema Kamwe.

Yanga itakipiga katika Uwanja wa Juil-
let wa Tano jijini Algiers, ambao mara ya 
mwisho iliifunga USM Alger bao 1-0 lililo-
fungwa kwa mkwaju wa penalti na Djuma 
Shaaban dakika ya saba ya mchezo, katika 
fainali hiyo iliyochezwa Juni 3 mwaka huu.

Akizungumzia kundi la pili la wachezaji, 
Kamwe alisema lilitarajiwa kuwasili leo 
baada ya majukumu ya timu ya taifa.  

“Kundi la pili lilitarajiwa kuondoka leo 
(jana) baada ya majukumu ya timu ya 
taifa, unajua sisi wachezaji wetu wengi wa-
naocheza timu za taifa wapo Taifa Stars, 
kwa hiyo tunatarajia kesho (leo), wataku-
wa wamewasili,” alisema Kamwe.

hatuwezi kufanya hivyo bila shabiki 
bora kuwepo uwanjani, tuna uchungu 
na timu yetu na ili kuonyesha kweli 
tuna uchungu lazima tuisaidie timu 
kushinda Jumamosi. 

Wabaya wetu wanawekeza 
nguvu kubwa kutukejeli ili tupoteze 
mwelekeo na mchezo wa Jumamosi 
tufanye vibaya, lakini Simba tume-
shakuwa wakomavu, tutahakikisha 
tunapata ushindi mbele ya Asec 
Mimosas,” alisema Ahmed.

Alisema wachezaji wamewaahidi 
kwenda kuipambania timu na kili-
chobaki mashabiki kwenda uwanjani 
kwa wingi siku hiyo kwa ajili ya 
kuwapa furaha.

Cadena: 
Tupo tayari 
kuwakabili 
Asec Mimosas
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Na Adam Fungamwango

KIKOSI cha Yanga kimewasili 
salama nchini Algeria tayari kwa 
mchezo wake wa kwanza hatua 
ya makundi ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika dhidi ya CR Belouizdad 
huku wakitamba kupita njia zile 
zile ambazo ilizopita ilipocheza 

mechi ya fainali ya Kombe la 
Shirikisho msimu uliopita dhidi 
ya USM Alger na kuibuka na 
ushindi wa bao 1-0.

Yanga iliwasili juzi jijini Algiers 
ikiwa na baadhi ya wachezaji na 
huku wachezaji wengine wal-
iokuwa kwenye majukumu ya 
timu zao za taifa wanategemea 

kuwasili leo tayari kwa mchezo 
huo utakaochezwa kesho.

 Akizungumza na Nipashe 
jana jijini Algiers, Ofisa Habari 
wa klabu hiyo, Ali Kamwe, alise-
ma maandalizi ya mechi hiyo ya 
Kundi D yanakwenda vizuri am-
bapo mbali na wachezaji kuwa 
tayari kwa ajili mchezo huo kwa 

mbinu na kisaikolojia, lakini kitu 
kingine kinachowafanya wawe 
na uhakika wa ushindi ni kukaa 
kwenye hoteli ambayo walifikia 
wakati wanajiandaa kucheza 
dhidi ya USM Alger na kushinda 
mechi hiyo kwa bao 1-0, ingawa 
walishindwa kutwaa Kombe la 

Cadena: 
Tupo tayari 
kuwakabili 
Asec Mimosas

   Yatamba kuwafunga wenyeji wao nyumbani 
kama ilivyokuwa kwenye...
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Miami yagoma Messi kukutana na Ronaldo

Na Saada Akida 

BAADA ya kuifuatilia Asec Mi-
mosas katika michezo yao miwili 
ya Ligi Kuu, Kaimu Kocha Mkuu wa 
Simba, Daniel Cadena, amesema 
amegundua ubora na udhaifu 
wa wapinzani wao na sasa wapo 
tayari kukabiliana nao.

Simba inatarajia kuwa mwenyeji 
wa Asec Mimosas katika mchezo 
wa kwanza hatua ya makundi 
Jumamosi kwenye Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa jijini Dar es Salaam.

Cadena aliiambia Nipashe jana 
kuwa wapinzani wao hao wa-
mecheza michezo mitano ya Ligi 
Kuu nchini kwao na kati ya hiyo 
wameshinda mechi mbili, wame-
toka sare mechi moja na kupoteza 
mechi mbili ambapo ameona 
sehemu yenye udhaifu.

“Tupo tayari sasa kukabiliana 
nao, utakuwa mchezo mzuri lakini 
naamini Simba itafanya vizuri, 
tumewafuatilia vya kutosha wap-
inzani wetu, tumeona wapi wapo 
imara na wapi tunaweza kutumia 
udhaifu wao kupata matokeo 
mazuri, tunataka kuanza vizuri 
kwenye hatua hii,” alisema Cadena.

Alisema moja ya sehemu ambayo 
wapinzani wao hawapo vizuri ni 
sehemu ya ulinzi ambapo anaamini 
kwa safu ya Simba ya ushambu-
liaji wanaweza wakapata matokeo 
mazuri.

“Hili tatizo kwenye ulinzi na sisi 
tulikuwa nalo, lakini nashukuru 
tumelifanyia kazi na kwa kiasi 
kikubwa tumefanikiwa kuweka 
mambo sawa, hii inanipa matu-
maini ya kufanya vizuri Jumamo-
si,” alisema Cadena.

Alisema kuna mabadiliko 
makubwa ndani ya kikosi chake 
na mashabiki watashangaa kwa 
namna walivyobadilika haraka.

Katika hatua nyingi Meneja wa 
Idara ya Habari na Mawasiliano 
wa klabu hiyo, Ahmed Ally, ali-
wataka mashabiki wa klabu hiyo 
kujitokeza kwa wingi Jumamosi 
kushangilia timu yao.

Alisema timu iko vizuri na 
wamedhamiria kushinda mchezo 
huo na hakuna timu yoyote am-
bayo inaweza kuwasumbua kwe-
nye Uwanja wa Mkapa.

“Tumedhamiria kushinda na 

Wachezaji wa Simba, Hussein Kazi, Moses Phiri na Che Malone wakiwa wamevaa jezi mpya za timu hiyo zilizozin-
duliwa jana kwa ajili ya michezo yao ya hatua ya Makundi ya Ligi ya Mabingwa Afrika. PICHA: SIMBA

YANGA KURUDIA YA USM ALGER
KUIMALIZA CR BELOUIZDAD KWAO
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