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KiduKu AmwAnzishiA mthAilAnd dozi KutwA mArA tAtu   UK. 23miChezo mAoni, KAtuni uK. 6
Mgombea urais wa CCM, Dk. John Magufuli akicheza muziki wa msanii maarufu wa nyimbo za injili, Rose Mhando, katika mkutano wa hadhara wa 
kampeni mjini Vwawa, wilayani Mbozi, mkoa wa Songwe jana. PICHA: IKULU

Mgombea mwenza wa urais kupitia (CHADEMA), Salum Mwalim, akihutubia mkutano wa kampeni katika eneo la Kihesa Sokoni, mjini Iringa juzi. 
PICHA: FRANCIS DANDE
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hospitali ...
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tAmwA yAombA 
seriKAli utArAtibu 
ulinzi wA wAtoto 
CHAMA cha 
Waandishi wa Habari 
Wanawake Tanzania 
(TAMWA), kimeiomba 
serikali...

uKurAsA wA 4

sArAtAni bAdo
 tishio nChini
TAASISI ya Tiba ya 
Saratani Ocean Road 
(ORCI), imebainisha 
kuwapo na ongezeko 
la wagonjwa wapya 
kila mwaka zaidi ya... 

Cheyo asisitiza kumuunga 
mkono mgombea wa CCm

isikupite
KIUNGO wa Manchester 
United, Paul Pogba, ame-
kiri kuwa bado ni ndoto 
yake siku moja kuichezea 
Real Madrid ya Hispania, 
lakini mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 
27, akaongeza “nitafanya 
kila liwezekanalo kuiweka 
United sehemu ambayo 
klabu hii inastahili kuwa-
po”.

NIPASHE jumAtAtu OKtOBA 12, 2020

LONDON, England 

D
IRISHA la usajili lilifungwa Oktoba 5, 
mwaka huu na sasa klabu zitatulia na 
vikosi vyao vipya baada ya uvumi wa 
miezi kadhaa. 

Hata hivyo, timu za Ligi Kuu ya England bado 
zina uwezo wa kuimarisha vikosi vyao kwa 
kwenda kwenye soka la wachezaji waliopo 
huru, yaani wale waliomaliza mikataba na timu 
zao za zamani.

Tayari baadhi ya wachezaji wenye majina 
makubwa ambao wapo huru wameshasajiliwa 
na timu kadhaa. 

Manchester United imemsajili Edinson Ca-
vani kwa uhamisho huru siku ya mwisho ya 
kufungwa kwa pazia la usajili. 

Cavani alibaki kuwa mchezaji huru baada ya 
kumaliza mkataba wake kule kwenye klabu ya 
PSG ya Ufaransa.

Hata hivyo, bado kuna majina makubwa ya-
nayotambulika ambayo yanaweza kusajiliwa 

kwa kipindi hiki.
Hapa tunawaangalia wachezaji watano am-

bao wapo huru na klabu za Ligi Kuu ya England 
zinaweza kuwasajili ili kuimarisha vikosi vyao, 
shuka nayo...

#5. Nathaniel Clyne
Mkataba wa Nathaniel Clyne na mabingwa 

watetezi wa Ligi Kuu ya England, Liverpool uli-
malizika kipindi cha majira ya joto na kwa sasa 
yupo huru. Mlinzi huyo wa kulia mwenye umri 
wa miaka 29, ambaye alianza maisha ya soka 
kule Crystal Palace, kwa sasa anafanya nao ma-
zoezi na imeripotiwa kuwa yupo tayari kuha-
mia hapo kwenye dimba la Selhurst Park.

#4. Shinji Kagawa
Kiungo wa zamani wa Manchester United, 

Shinji Kagawa kwa sasa ni mchezaji huru baada 
ya kuvunja mkataba wake na Real Zaragoza 
ya Hispania. Real Zaragoza ilitangaza kuvunja 
mkataba na mchezaji huyo katika taarifa il-

iyosomeka, “Real Zaragoza imemaliza mkataba 
kwa maelewano na mchezaji Shinji Kagawa.”

Kagawa ana umri wa miaka 31 na ana uzoefu 
wa kucheza katika soka la Uingereza na Uje-
rumani.

#3. Alexandre Pato na Daniel Sturridge
Alexandre Pato alivunja mkataba wake na 

Sao Paulo Agosti mwaka huu na kwa sasa ni 
mchezaji huru na anaweza kusajiliwa popote. 

Internacional imeripotiwa kuwania kumsajili 
straika huyo mwenye umri wa miaka 31, lakini 
raia huyo wa Brazil anaonekana hataki kucheza 
tena nyumbani.

Pato kamwe hakuweza kuthibitisha ubora 
wake wakati wa ujana wakati akicheza kwa 
muda mrefu kule AC Milan kuanzia mwaka 
2007 hadi 2013. Crystal Palace inatajwa ku-
wania kumsajili mchezaji huyo ili kuimarisha 
safu yake ya ushambuliaji.

Wakati huo huo, straika wa zamani wa Liver-
pool, Daniel Sturridge pia ni mchezaji huru tan-

gu Machi mwaka huu. Klabu yake 
ya utotoni ya Aston Villa inatajwa 
kwamba inataka kumsajili nyota 
huyo wa zamani wa Liverpool.

#2. Danny Welbeck
Danny Welbeck kwa sasa ame-

vunja mkataba wake na Watford 
kwa maelewano. Welbeck amekaa 
kwa muda mfupi pale Watford na 
sasa anataka kwenda sehemu ny-
ingine.

Watford wasingeweza kuende-
lea kubaki naye kutokana na msha-
hara wake wa pauni 100,000 kwa 
wiki. Lakini klabu ya Crystal Palace 
imeonyesha nia ya kutaka huduma 
yake.

#1. Jack Wilshere
Majeruhi yamekuwa yakimwan-

dama zaidi Muingereza huyu mwe-
nye umri wa miaka 28, na West 
Ham wakaamua kuvunja mkataba 
naye, kwani kwa kipindi chote ali-
chokuwa nao amekuwa majeruhi.

Pengine Wilshere angependa 
kucheza nje ya Ligi Kuu ya Eng-
land, lakini anaweza kupata nafasi 
ya kucheza kwenye klabu yoyote 
itakayomhitaji kwa sasa.

Licha ya kusumbuliwa na maje-
ruhi, lakini nyota huyo anajulikana 
kwa uwezo wake mkubwa katika 
dimba la kati hasa wakati akitamba 
kule Arsenal.

10 - bora ya namba saba wa wakati wote dunianii  uk. 12&13

nyota wa5 ambao dirisha 
ePL kwao bado LiPo wazi

 Jack Wilshere

CHADEMA: Hatuna 
kinyongo na Magufuli
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Rais mstaafu Alhaj Ali Hassan Mwinyi (katikati), akikata utepe kuzindua kitabu cha “Kwa nini Amani?”, kilicho-
andikwa na Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya Al-Hikma, Sheikh Nurdeen  Kishk (kulia), katika hafla iliyofanyika 
jijini Dar es Salaam juzi.  Kushoto ni Rais wa Taasisi hiyo, Abdulqadir  Al-Ahdal  na (wa pili kushoto) ni Sheikh 
wa Mkoa wa Dar es Salaam, Alhad Mussa Salum. PICHA: JUMANNE JUMA

CHADEMA: Hatuna 
kinyongo na Magufuli
Na Francis Godwin, IRINGA 

CHAMA cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA), kimeahidi kik-
ishinda uchaguzi na kuingia madara-
kani, hakitakuwa na kinyongo na Rais 
Dk. John Magufuli, kwa kuwa kitampa 
kazi ya kufanya.

Pia, kimesema kitampa nafasi ya 
kwenda nje ya Tanzania zikiwamo 
nchi za Ulaya kumwakilisha, Tundu 
Lissu ambaye wakati huo atakuwa 
rais.

Akihutubia wananchi katika vi-
wanja vya Kihesa Sokoni, mjini hapa, 
mgombea mwenza wa urais kupitia 
chama hicho, Salum Mwalimu, alise-

ma kiongozi huyo asiwe na wasiwasi 
kwa kuwa bado atafanyakazi na seri-
kali ya chama chao.

Alifafanua kuwa Lissu hataunda 
serikali ya kinyongo na  kulipa kisasi 
kwa kiongozi yeyote wa serikali 
iliyotoka    madarakani,  badala yake 
atawapata  nafasi ya kufanya kazi 
pamoja.

Akizungumzia serikali ya CHADE-
MA, mgombea mwenza huyo alisema, 
itawaenzi vyema viongozi hao aki-
wamo rais anayemaliza muda wake 
(Magufuli), mawaziri, wakuu wa 
mikoa na wilaya.

Pia, aliwatoa wasiwasi wakuu vya 
vyombo vya ulinzi na usalama nchini, 

likiwamo Jeshi la Polisi kuwa serikali 
ya CHADEMA itahakikisha wanaishi 
kwa uhuru.

“Hatuna shida na Dk. Magufuli, 
tukiingia madarakani tutaendelea 
kumpa heshima yake ya kulitumikia 
taifa kwa kutumwa kwenye shughuli 
mbalimbali za kitaifa katika vikao vya 
nje, asiwe na hofu, suala la kula bata 
atakula sana bata wakati wa serikali 
ya CHADEMA,” alijinadi Mwalimu 
kwa wananchi hao.

Kuhusu uhuru wa vyombo vya 
habari, alisema serikali ya CHADEMA 
ikishaingia madarakani itapeleka 
bungeni marekebisho ya miswada 
yote ya sheria.

Lissu ataka Watanzania
kujitokeza Oktoba 28

Zitto atoka hospitali, kurejea kampeni
Na Mwandishi Wetu

KIONGOZI Mkuu wa ACT-Wazalendo, Zitto Ka-
bwe, ametoka hospitali na kuwashukuru wahu-
dumu wa afya sehemu alizotibiwa, huku akiahidi 
kurudi kwenye kampeni za uchaguzi mkuu.

Jana katika ukurasa wake wa Tweeter aliandi-
ka: “Nimeruhusiwa kutoka hospitali. Nawashuk-
uru madaktari na wauguzi Kituo cha Afya Kalya-
Uvinza, Hospitali ya Maweni Kigoma na Hospitali 
ya Aga Khan Dar es Salaam.

“Asanteni sana wote kwa dua, sala na maombi 
yenu. Natarajia kurudi kwenye kampeni siku 
chache zijazo,” alisema ambaye anatetea nafasi 
yake ya ubunge Jimbo la Kigoma Mjini.

Katika ukurasa wa mke wa Zitto, unaojulikana 
kwa jina la Binti Bwana, aliandika:  “Zitto alivun-
jika bega kwenye ajali ya juzi Kigoma (Oktoba 8) 
amefanyiwa operesheni kurekebisha bega hilo. 
Tunashukuru operesheni imeenda salama. Ameni-
omba niwashukuru wote kwa maombi.”

Zitto alipata ajali Oktoba 6, mwaka huu, mpaka-
ni mwa kata za Kalya na Lukoma, mkoni Kigoma.

Oktoba 10, mwaka huu, Mgombea ubunge wa 
Jimbo la Mtwara Vijijini kwa tiketi ya ACT-Wa-
zalendo, Fuata Nabaraka, alipata ajali akiwa na 
wenzake saba, ambao wajeruhiwa na baada ya 
matibabu wanne waliruhusiwa kutoka hospitali.

 Ajali hiyo ilisababishwa na hitilafu kwenye 
mfumo wa breki za gari hilo lililoshindwa ku-
panda mlima.

Cheyo: UDP inamuunga mkono mgombea urais CCM
Na Romana Mallya

MWENYEKITI wa Chama cha 
United Democratic Party (UDP), John 
Cheyo, amesisitiza msimamo wa cha-
ma chake kumuunga mkono mgom-
bea urais wa Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), Dk. John Magufuli, uko pale 
pale.

Cheyo aliyasema hayo jana waka-
ti akizungumza na waandishi wa 
habari kuwa UDP haijabadili msi-
mamo wake katika suala hilo.

“Hatujasitisha kumpigia kampeni 
mgombea urais wa CCM, tulikubali-
ana kwenye chama endapo CCM ki-
tamsimamisha Rais Magufuli kuwa 
mgombea urais tutamuunga mkono, 
tunaona hapa katikati kuna baadhi 
wamesema tumesitisha msimamo 
huu, hatujasitisha huu ndiyo msi-

mamo wa UDP,” alisema.
Cheyo alisema mambo ya uchagu-

zi ni hiari ya mtu kumpigia kampeni 
nani. Alisema walitangaza kumuunga 
mkono mgombea urais wa CCM na 
hawajafanya mazungumzo yoyote 
na chama hicho bali wamevutiwa na 
utendaji kazi wake wa kuimarisha mi-
undombinu.

Alisema hawajavunja sheria yoy-
ote kumuunga mkono mgombea wa 
CCM.

“UDP inaendelea na msimamo ule 
ule, tumeshuhudia namna Rais Magu-
fuli amefanya mambo makubwa, 
miaka mingi katika nchi hii imezun-
gumza kuhusu kujitegemea na ni kip-
indi hiki tu tumeona raha ya kujitege-
mea, tumeona uhuru bila kutegemea 
mtu, rais tuliyenaye ametuonyesha 
kama tukikusanya rasilimali vizuri 

sisi ni matajiri hatuhitaji utegemezi 
wa kujenga miradi mikubwa kwa ku-
taka misaada tunaweza wenyewe.

“Jana nimeenda kuona mradi wa 
Ubungo amefanya makubwa, Wa-
tanzania tupo huru hatuhitaji Muin-
gereza.”

Alisema sababu nyingine ya ku-
muunga mkono mgombea wa CCM 
ni namna alivyoimarisha miundom-
binu ambayo mikoa mbalimbali ina-
tumia kusafirisha mazao.

Alisema sababu nyingine ni 
utekelezaji wa miradi wa reli ya kati 
ambao wanaona wasiopomuunga 
mkono haitajengwa.

“Tunahitaji umeme kuchenjua 
dhahabu zetu, kuendesha viwanda 
ili kuongeza ajira, UDP tunafanya 
kampeni ili kuunga mkono miradi ili-
yopo sasa,” alisema.

Na Mwandishi Wetu

MGOMBEA urais wa Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA), Tundu Lissu, amewataka 
wananchi kujitokeza kwa wingi kupiga kura kwa 
kiongozi wanayeona anafaa kuliongoza taifa la 
Tanzania kwa miaka mingine mitano.

Aliyasema hayo jana wakati akizungumza kwe-
nye mikutano tofauti ya kampeni mkoani Singida, 
na kuwataka  Watanzania wafanye maamuzi 
sahihi Oktoba 28, mwaka huu, kwa ajili ya maen-
delo yao.

“Sauti ya watu ni sauti ya Mungu na yenu 
kwenye uchaguzi huu, itakuwa sauti ya Mungu, 
hakuna atakayeweza kupambana na Mungu, 
mkiamua, Tanzania mkiamua hakuna atakayewa-
bishia,” alisema.

“Mkapige kura, kila mmoja wetu ili tukomboe 
nchi yetu, tukapige kura, tukomboe nchi yetu, 
tukapige kura tutendewe haki, jambo la kwanza 
ni kwenda kupiga kura ya kimbunga,” alisisitiza 
Lissu.

Akiwa wilayani Ikungi juzi, Lissu alisema ilani 
ya chama hicho, inaeleza kuwapo kwa uhuru na 
haki na maendeleo kwa wananchi.

Aidha, alilaani mauaji ya viongozi mbalimbali 
wa chama hicho na hatua kutochukuliwa na hata 
zikichukuliwa wanakamatwa viongozi wa chama 
hicho, wakati upande mwingine ni tofauti.

Alisema Oktoba 6, mwaka huu, kuuawa kwa 
aliyekuwa Katibu Mwenezi wa CHADEMA Kata 
ya Mhintiri, Jimbo la Singida Magharibi, Nicholas 
Andrea, ikidaiwa kukutwa amekatwa mapanga na 
alizikwa juzi.

“Mungu anafahamu tumekuwa tukionewa na 
Jeshi la Polisi wanasema wajibu wao ni kulinda 
raia, lakini hawalindi, hawasimamii viapo vyao,” 
alisema.

Akiwa Mkalama na Iguguno,  Lissu alisema 
ataongoza serikali ya haki na maendeleo yenye 
maana kwa wananchi wa kawaida, ikiwamo ku-
hakikisha dawa kwenye hospitali, huduma bora za 
maji, shule na barabara. 

 “Tuchague serikali itakayolinda uhuru wetu, 
itakayosimamia haki zetu, itakayoleta maendeleo 
ya watu wetu na si kunyanyasa watu hadharani, 
tusilalamike tu bali tuchukue hatua kwa kupiga 
kura,” alisema.
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Jela maisha kwa kunajisi mtoto wa shemeji yake

Vichwa vya treni vya bil. 13/- vyazinduliwa
Na Paul Mabeja, DODOMA 

SERIKALI imezindua vichwa 
saba vya treni kwa ajili ya mizigo 
vilivyofanyiwa matengenezo ka-
tika karakana ya Shirika la Reli 
Nchini (TRC) mkoani Morogoro 
viliivyogharimu kiasi cha Sh. bil-
ioni 13.

Akizindua vichwa hivyo jana 
jijini Dodoma, Waziri wa Ujen-
zi, Uchukuzi na Mawasiliano, 
Mhandisi Isack Kamwelwe, 
alisema vitasaidia kurahisisha 
utoaji huduma kwa wananchi 
pamoja na kupunguza gharama 
za uendeshaji.

Kamwelwe, alisema kuwa 
vichwa hivyo saba vimekarabati-

wa kwa gharama ya Sh. bilioni 13 
ikiwa ni fedha kutoka Benki ya 
Dunia mkopo wenye masharti 
nafuu.

“Ukarabati wa vichwa hivi vya 
treni kwa ajili ya mizigo ni sehe-
mu ya mradi wa kuboresha reli 
ya kati ambao unafadhiliwa na 
Benki ya Dunia utakao gharimu 
kiasi cha Sh. bilioni 680,” alisema 
Kamwelwe. Alisema kuwa katika 
mradi huo pia utahusisha shu-
ghuli za ukarabati wa njia ya reli, 
ukarabati wa vichwa vya treni 
pamoja na mabehewa ya mizigo.

Pia Kamwele alisema kuwa 
ukarabati wa vichwa hivyo uta-
saidia kurahisisha usafirishaji 
wa mizigo kutoka katika Bandari 

Kavu ya Kwara   na vingine vi-
tapelekwa mikoa ya Kilimanjaro 
na Dar es Saalam.

“Awali hatukuwa kabisa na 
vichwa hivi kwa ajili ya mizigo 
hali ambayo ililazimika kutumia 
vichwa vikubwa kuvuta mizigo 
hali ambayo inachangia gharama 
kubwa za uendeshaji,” alifafanua 
Kamwele. Vilevile, alisema katika 
mwaka huu wa fedha wamet-
enga kiasi kingine cha fedha kwa 
ajili ya kukarabati vichwa vingine 
saba ambavyo vitakuwa kwa ajili 
ya mizigo.

“Hii inamaanisha kuwa serikali 
ya awamu ya tano imedhamilia 
kuboresha Shirika la Reli Nchini 
kwa kuboresha miundombinu 

mbalimbali na ukarabati huu 
umefanywa na Watanzania,” 
alisema.

Vilevile alisema kuwa kufan-
ya ukarabati wa vichwa hivyo 
kumesaidia kupunguza gharama 
kwa serikali kwa kuwa kama in-
genunua vipya kila kimoja king-
egharimu Sh. bilioni 4.

Akizungumzia ujenzi wa reli ya 
kisasa (SGR) unaendelea, alisema 
kuwa mwezi Februari 2021 seri-
kali itaanza kupokea mabehewa 
kwa ajili ya usafiri huo.

Hata hivyo, alitoa rai kwa 
Shirika la Reli Tanzania (TRC) 
kuwasimamia makandarasi wa-
naotekeleza miradi mbalimbali 
ili ujenzi kufanyika kwa wakati.

Na Marco Maduhu,   
shinyAngA

JESHI la Polisi mkoani 
Shinyanga linamshikilia 
Paulo Shija (30), mkazi wa 
kijiji cha Didia wilayani 
Shinyanga, kwa tuhuma 
za kumuua mkewe Mari-
am Julius (26) kwa kum-
choma kisu shingoni na 
yeye mwenyewe kujaribu 
kujiua kwa kujichoma kisu 
tumboni na kusababisha 
utumbo wake kutoka nje.

Kamanda wa Polisi 
mkoani Shinyanga, Deb-
ora Magiligimba, alisema 
tukio hilo limetokea usiku 
wa kumakia jana, majira 
ya saa saba usiku, wakati 
Mariam akiwa amelala 
na mumewe na kuzuka 
ugomvi ambao mtuhumi-
wa alikuwa akimtuhumu 
mkewe kuwa na mwa-
naume mwingine anay-
etoka naye kimapenzi.

Alisema ugomvi huo 
uliendelea na mtuhumiwa 
alichukua kisu na kum-
choma shingoni mkewe 
na kusababisha kifo 
chake. 

Alisema mtuhumiwa 
alipoona hali hiyo, naye 
alichukua kisu akijaribu 
kujiua kwa kujichoma 
tumboni na kusababisha 
utumbo wake kutoka nje 
na kukimbizwa  Hospitali 
ya Rufani mkoani Shin-
yanga kupatiwa matibabu.

“Chanzo cha kifo cha 
mwanamke huyu Mariam 
Julius ni wivu wa ki-
mapenzi, mume wake 
alikuwa akimtuhumu ana 
mahusiano ya kimapenzi 
na mwanaume mwingine 
ambaye hamjui jina wala 
sura, na kudai kuna watu 
(akiwataja kwa majina) 
walikuwa wakimtafutia 
wanaume,” alisema Magil-
igimba.

Alisema mwili wa 
marehemu umehifadhiwa 
kwenye chumba cha kuhi-
fadhia maiti, huku mtuhu-
miwa akipatiwa matibabu 
kwenye hospitali hiyo, 
na kwamba hali yake ni 
mbaya.

Kamanda alitoa wito 
kwa wanandoa kuacha 
tabia ya kujichukulia she-
ria mkononi, badala yake 
wapeleke matatizo yao 
kwenye ofisi za dawati la 
jinsia na watoto, vion-
gozi wa dini,  pamoja na  
ofisi za ustawi wa jamii, 
ili kupata suluhisho la 
migogoro yao.

Na Said Hamdani, LinDi

MKAZI wa Kijiji cha Mnolela, 
wilayani Lindi, Ramadhani Yusu-
fu (22), amehukumiwa kwenda 
jela maisha, baada ya kukutwa 
na hatia ya kumlawiti mtoto     wa 
kike wa shemeji yake mwenye 
umri wa miaka mitatu. 

  Hukumu hiyo ilitolewa 
mwishoni mwa wiki na Hakimu 
Mkazi wa Mahakama ya Wilaya 
ya Lindi, Maria Batraine, baada 
ya kusikiliza ushahidi wa pande 
zote ikiwamo mshtakiwa kukiri 
kosa hilo. 

Awali, Hakimu Batraine alitoa 
nafasi kwa mshtakiwa kujitetea, 
ambaye aliiomba Mahakama 
imwonee huruma kwa kutompa 
adhabu kubwa kwa kuwa alifan-
ya kitendo hicho kimetokana na 
kubanwa na ibilisi wa mapenzi.

  Baada ya utetezi huo, Mwa-

nasheria wa Serikali, Godfrey 
Mramba, aliiomba Mahakama 
kumpatia mshtakiwa adhabu 
kali ili iwe fundisho kwake na 
wengine walio na tabia ya aina 
hiyo.

  Aidha, Mramba alitaka Ma-
hakama kuzingatia kuwa kiten-
do alichofanyiwa mtuhumiwa ni      
cha kinyama zaidi dhidi ya mtoto 
asiyekuwa na hatia.

Akitoa hukumu hiyo, Batraine 
alisema kutokana na kosa alilolif-
anya mshtakiwa kuwa na ukomo 
wa kifungo, alimuhukumu kutu-
mikia gerezani kifungo cha mai-
sha.

  Awali, ilidaiwa mahakamani 
kuwa mshtakiwa kwa makusudi, 
huku akitambua anachokifanya 
ni kosa, Septemba 17, mwaka 
huu, katika Kijiji na Kata ya Ma-
dangwa alimlawiti mtoto wa 
shemeji yake mwenye umri wa 

miaka mitatu. 
Kwa mujibu Mramba, unyama 

huo dhidi ya mtoto huyo alimsaba-

bishia maumivu makali maeneo 
mbalimbali ya mwili wake ziki-
wamo za siri.

Mkuu wa Wilaya ya Kisarawe, Jokate Mwegelo (kulia), akipokea msaada wa pedi za wanafunzi wa kike kwa ajili ya shule mbalimbali za 
wilaya hiyo, kutoka kwa Meneja Uhusiano wa kampuni ya IPP, Nancy Mwanyika, katika hafla iliyofanyika Shule ya Sekondari Minaki 
jana, baada ya matembezi ya hisani yaliyoandaliwa na EATV/Radio kupitia kampeni yake ya Namthamini kama sehemu ya kuadhimi-
sha Siku ya Mtoto wa Kike Duniani. PICHA: JUMANNE JUMA
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DC atishia 
kufunga mgodi 
wa dhahabu

TAMWA yaomba serikali utaratibu ulinzi wa watoto
Na Mwandishi Wetu

CHAMA cha Waandishi wa 
Habari Wanawake Tanzania 
(TAMWA), kimeiomba serikali 
kuandaa utaratibu wa ulinzi, 
utoaji taarifa na ufuatiliaji kwa 
watoto wakati wa magonjwa 
ya mlipuko kama ilivyotokea 
corona, ili kuepuka madhara 
yanayoweza kujitokeza.

Kwa mujibu wa taarifa ili-
yotolewa na Mwenyekiti wa 
TAMWA, Joyce Shebe, kuhusu 
maadhimisho ya kimataifa ya 
mtoto wa kike chini ya kaulim-
biu ya kitaifa: “Tumwezeshe 
mtoto wa kike, kujenga taifa 
lenye usawa” na ya kimataifa: 
“Sauti yangu, ni mustakabali 
wetu wa usawa”, siku hiyo hua-
dhimishwa kukumbuka madh-
ila wanayopitia watoto wa kike 
na kuikumbusha jamii nguvu 

iliyomo kwa watoto.
Kwa mujibu wa Shebe, tangu 

kuzuka kwa ugonjwa wa coro-
na, unyanyasaji wa nyumbani 
umeongezeka kwa kasi, na 
kuiasa jamii kuacha mifumo 
inayomkandamiza mtoto wa 
kike ili kuwa na taifa lenye 
amani linalozingatia ulinzi kwa 
watoto wa jinsia zote.

Alisema takwimu za uhalifu 
za Ofisi ya Taifa ya Takwimu 
(NBS), zinaonyesha katika kip-
indi cha Januari hadi Desemba 
2016, jumla ya kesi 10,551 za 
uhalifu dhidi ya watoto ziliri-
potiwa katika vituo vya polisi.

Pia, alisema hiyo ikilingan-
ishwa na kesi 9,541 kuanzia 
Januari hadi Desemba mwa-
ka 2015, ikiwa ni uhalifu wa 
ubakaji, ukeketaji wa watoto, 
wizi wa watoto, utekelezaji 
na mashambulio ya kudhuru 

mwili.
“TAMWA tunaomba wazazi, 

walezi na watoto wa kike wa-
naofanyiwa ukatili, wavunje 
ukimya, kwani zipo asasi, 
taasisi na vyombo vya serikali 
ambavyo wanaweza kuvitu-
mia kuripoti matukio ya ukatili 
wa kijinsia,” alisema Shebe na 
kuongeza;

“Tunasisitiza serikali ijenge 
mifumo imara ya utoaji taarifa 
ili tujue kwa kina sababu na ki-
wango cha ukatili huu…tukum-
buke watoto ni taifa la kesho, 
wanapoharibiwa misingi bora 
ya maisha, tunakwenda kuhar-
ibu mustakabali wa taifa.”

Alikumbusha umuhimu wa 
mabadiliko ya Sheria ya Ndoa 
ya Mwaka 1971, kwa kuamiani 
kuwa mtoto wa chini ya miaka 
18 bado hajapevuka vya ku-
tosha kumudu majukumu ya 

ndoa na kubeba ujauzito.
Vile vile, alimpongeza Wa-

ziri wa Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Wazee na Watoto, Ummy 
Mwalimu, kwa jitihada za ulin-
zi na afya kwa watoto wa kike 
nchini.

Ripoti ya Shirika la Umoja 
wa Mataifa linalohudumia Wa-
toto (UNICEF), linaeleza wa-
toto wa kike milioni mbili hu-
olewa kabla ya kufikisha umri 
wa miaka 18 kila mwaka.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, 
watoto wa kike takribani mil-
ioni sita hadi 17 duniani  hawa-
japata nafasi ya kwenda shule 
na wa kike milioni 15 duniani 
wa kuanzia miaka 15 hadi 19 
wameathirika kisaikolojia ku-
tokana na manyanyaso ya uka-
tili wa kijinsia kama kubakwa, 
vipigo na udhalilishaji wa 
kingono.

Na Happy Severine, SIMIYU

SERIKALI imetishia kuufunga mgodi 
wa dhahabu wa Bulumbaka ulioko 
katika kijiji cha Gasuma, Halmashauri ya 
Wilaya ya Bariadi mkoani

Simiyu kutokana na uwapo wa 
migogoro ya mara kwa mara ambayo 
inasababishwa na makundi ya wachim-
baji. Hatua hiyo imekuja kutokana na 
kusimama kwa muda wa siku mbili shu-
ghuli za uchimbaji kwenye mgodi huo, 
kutokana na mgogoro wa kiuongozi.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Festo Kiswaga, 
alisema serikali haitavumilia migogoro 
hiyo katika mgodi.

Kiswaga alisema wamepata taarifa 
kuwa baadhi ya watu kwenye mgodi 
huo wanaanzisha vurugu kwa lengo 
la kutaka kutorosha madini usiku, na 
kwamba serikali haitavumilia hali hiyo. 
Katika hatua nyingine Kiswaga amewa-
piga marufuku ya kuingia katika mgodi 
huo, baadhi ya wachimbaji ambao 
wanatajwa kusababisha migogoro hiyo, 
ambapo Jeshi la Polisi ambalo linaon-
goza ulinzi mgodini hapo, limeagizwa 
kuhakikisha linawazuia wasifike mgo-
dini hapo.

“Uongozi wa Mkoa na Wilaya uli-
wasikiliza wote wanaolalamika na wale 
wanaolalamikiwa na kusuluhusisha… sisi 
tulifikiri mambo sasa yako

vizuri, lakini tunashangaa bado ya-
naendelea, kama serikali hatutakubali 
mtu yeyote atuyumbishe na kuchochea 
migogoro hii,” alisema Kiswaga.

“Tumeliagiza Jeshi la Polisi kuhakiki-
sha wale wote ambao wanatajwa ku-
chochea vurugu hizi, kuwazuia wasifike 
kwenye mgodi, tumewapiga

marufuku kama wana shughuli yoyote 
hapa mgodini watume wasaidizi wao,” 
aliongeza Kiswaga.

Wakiongea na waandishi wa habari 
mgodini hapo, baadhi ya wachim-
baji walisema  chanzo ni wamiliki wa 
mashamba kuzuia shughuli za uchimbaji 
kutokana na kutounga mkono uongozi 
ambao umechaguliwa kuongoza mgodi. 
Matinde Ntudu, mmoja wa wamiliki 
mashamba, alisema uongozi ambao uli-
chaguliwa na serikali hauna uwezo wa 
kuendesha mgodi, kwani historia yake 
inaonyesha walisababisha mgodi namba 
moja kuharibika.

Naye Nkamba Lisu mmiliki wa 
mashamba, alisema kuwa uongozi 
ambao umechaguliwa hawautaki kwani 
katika mgodi namba mmoja ambao wal-
iharibu waliacha madeni mengi ambayo 
hawajalipa wakiwamo watu wa usafi.

Kaimu Ofisa Madini Mkoa, Oscar Ka-
loa, alisema malalamiko hayo yalifany-
iwa kazi katika kikao cha pamoja kati 
ya Mkuu wa Mkoa, Anthony Mtaka, na 
vikundi vyote vilivyoko kwenye mgodi 
huo. Alisema wamiliki wa mashamba 
kwenye kikundi ambacho kilichaguliwa 
kuongoza mgodi, wao walipewa nafasi 
ya mwenyekiti, naibu katibu pamoja na 
naibu mhasibu tofauti na mwanzo wao 
hawakuwamo.

“Kwenye kile kikao mkuu wa mkoa 
aliagiza wananchi wa kijiji ambacho 
mgodi upo ndiyo wapewa tenda ya 
kuongoza mgodi, maana mwanzoni wa-
likuwa wamepewa tenda watu kutoka 
maeneo mengine, ndipo wamiliki waka-
pewa hizo nafasi na mgogoro ukamal-
izika,” alisema Mhandisi Kaloa.

Kada wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Shy-Rose Bhanji, akimnadi mgombea urais wa chama hicho, Dk. John Magufuli, katika 
maeneo mbalimbali ya Mbweni, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Zaidi ya 42,000 waugua saratani kila mwaka
Na Mary Geofrey 

TAASISI ya Tiba ya Saratani 
Ocean Road (ORCI), imebaini-
sha kuwapo na ongezeko la 
wagonjwa wapya kila mwaka 
zaidi ya 42,060.

Mkurugenzi wa Tiba wa 
ORCI, Dk. Mark Mseti, ali-
yasema hayo juzi jijini Dar 
es Salaam, wakati wa Siku ya 
Tiba Shufaa Duniani ambayo 
huadhimishwa Oktoba 10 kila 
mwaka yenye kauli mbiu inay-
osema, ‘Huduma Yangu Faraja 
Yangu’.

Alisema idadi hiyo ya 
wagonjwa inaongezeka kila 
mwaka, na kwamba kati ya 
wagonjwa hao asilimia 70 
hadi 80 wanafika hospitalini 

hapo wakiwa hatua za juu za 
ugonjwa na asilimia 20 hadi 
30 wanafika wakiwa katika 
hatua ya kwanza na ya pili ya 
kutibika.

Alisema wagonjwa wanaofi-
ka katika hatua ya tatu hadi 
ya nne, matibabu yao huwa ya 
kuzuia kuenea kwa saratani na 
kumwongezea siku za kuishi 
tofauti na hatua ya kwanza na 
ya pili ambayo mgonjwa hu-
patiwa matibabu na kupona.

“Asilimia 70 hadi 80 ya wag-
onjwa tunaowaona wanahitaji 
huduma ya tiba shufaa kwa 
hali moja au nyingine kwa 
sababu wanakuwa katika hali 
mbaya ya ugonjwa,” alisema 
daktari huyo bingwa.

Akizungumzia matibabu sh-

ufaa wanayotoa katika taasisi 
hiyo, alisema  tiba shufaa ni 
huduma ambayo anapatiwa 
mgonjwa mwenye magonjwa 
endelevu kama vile saratani.

“Lengo ni kuboresha maisha 
ya wagonjwa na familia yake, 
kama ana maumivu makali 
tutahakikisha tunampunguzia 
maumivu, tunampa faraja, tu-
namwondoa kwenye changa-
moto zote zinazomkabili 
mgonjwa wetu,” alisema Dk. 
Mseti.

Alisema wagonjwa wenye 
magonjwa yasiyoambukiza 
kama saratani ndio walengwa 
wakuu na huwapa huduma 
za kisaikolojia, kisheria   na 
ushauri wa namna ya kuende-
sha maisha mara baada ya ku-

pata ugonjwa.
Alisema  wagonjwa wa aina 

hiyo pia wanahitaji ushauri wa 
kifedha na kuendesha maisha 
ili kumudu matibabu mengine 
wanayopatiwa.

“Wagonjwa hawa pia wa-
nahitaji huduma za kiroho 
kutoka kwa viongozi wa dini, 
ili wajisamehe makosa yao na 
wasiwe watu wa kujihukumu 
kutokana na ugonjwa walion-
ao,” alisema Dk. Mseti.

Akizungumzia mafanikio ya 
miaka mitano ya taasisi hiyo, 
alisema wameongeza idadi 
ya watoa huduma, wamepata 
mashine za kisasa na dawa 
za kutosha ambazo zinawapa 
uhakika wa matibabu kwa 
wagonjwa wao.
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LHRC yawapa kazi 
wabunge watarajiwa
Na Thobias Mwanakatwe

KITUO cha Sheria na Haki 
za Binadamu (LHRC), kime-
waomba wabunge wataka-
ochaguliwa katika uchaguzi 
mkuu wa mwaka huu, kulipa 
kipaumbele suala la kufutwa 
kwa sheria ya adhabu ya kifo 
kwa sababu haitekelezeki 
nchini. Mkurugenzi Mtend-
aji wa LHRC, Anna  Henga, 
alisema hayo jana kwenye 
Siku ya Kupinga Sheria ya 
Kunyongwa Duniani iliyo-
fanyika jijini Dar es Salaam.

 Alisema adhabu hiyo 
haina umuhimu kwa sababu 
kwa Tanzania kwa zaidi ya 
miaka 20 hakuna mtu ali-
yehukumiwa kifo aliyewahi 
kunyongwa.

“Hatusemi wanyongwe, 
ila ni adhabu ambayo 
haitekelezeki, hata Rais wa 
sasa wa awamu ya tano 
alishasema yeye hataki ka-
bisa kusaini adhabu ya kifo, 
kwa hiyo ni kitu ambacho 
haitekelezeki, haina haja ya 
kuwapo katika sheria zetu za 
Tanzania,” alisema.

Alisema ni rahisi kuifuta 

sheria ya kifo kwa sababu 
kama haijatekelezwa kwa 
zaidi ya miaka 20, hivyo tu-
naziomba mamlaka za utun-
gaji sheria zifikirie kuifuta 
katika Bunge la Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania lijalo.

Aliongeza kuwa kwe-
nye magereza kuna watu 
takribani 400, ambao wame-
shahukumiwa kifo, lakini tu 
husubiri kunyongwa, lakini 
haitekelezwi, jambo ambalo 
ni kuwapotezea muda wao na 
kunyimwa fursa ya kuwa na 
familia zao.

“Kwanza ni hasara kwa 
taifa kwa sababu unawalisha 
watu 400 ambao hawafanyi 
kazi, wanaendelea kuwapo 
gerezani tu, ni adhabu isi-
yokuwa na maana kabisa,” 
alisema.

Alisema LHRC ilishawahi 
kufungua kesi katika Mahaka-
ma ya Afrika ya Haki za Bin-
adamu na Watu kutaka suala 
la adhabu ya kifo lifutwe.

Alisema LHRC ilishinda kesi 
katika Mahakama ya Afrika 
ya Haki za Binadamu na 
Watu, ambapo serikali iliagi-
zwa ifute adhabu hiyo.      

Prof. Kitila kukomesha 
maiti kudaiwa hospitali
Na Thobias Mwanakatwe

MGOMBEA ubunge Jimbo la 
Ubungo kupitia CCM, Prof. Kitila 
Mkumbo (pichani), ameahidi 
kwamba iwapo atapewa ridhaa, 
atahakikisha malalamiko ya wa-
nanchi ya kutozwa huduma ya       
kuchukua miili ya marehemu 
katika                Hospitali ya Taifa 
ya     Muhimbili- Mloganzila tati-
zo hilo linakomeshwa haraka.

Alitoa ahadi hiyo jana, wakati 
akizungumza na wananchi wa 
Kata ya Makukumila kwenye 
mfululizo wa kampeni zina-
zoendelea katika jimbo hilo ku-
waomba wananchi kuichagua 
CCM.

Prof. Mkumbo alisema msin-
gi wa kwanza wa CCM ni utu, 
hivyo kuzuia kuchukua mwili 
wa marehemu inaenda kinyume 
cha msingi wa chama hicho.

“Serikali ya CCM itakakiki-
sha tatizo hilo linakoma haraka 
sana, na tayari nimeshaanza 
kuongea na Waziri na Katibu 
Mkuu Wizara ya Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto kuangalia namna ya ku-
komesha tatizo hilo,” alisema.

Alisema hata leo atamweleza 
Rais        John Magufuli, waka-
ti wa mkutano wa kampeni 
utakaofanyika katika Jimbo la 
Ubungo.

Prof. Mkumbo alisema suala 
jingine ambalo linalalamikiwa 
na wananchi dhidi ya Hospitali 
ya Mloganzila ni kuwatoza fed-
ha wanawake wanapokwenda 
kujifungua.

Alisema kwa mujibu wa sera 
ya taifa, huduma za kujifungua 
zinatakiwa ziwe bure, hivyo 
kuwatoza wanawake fedha ni 
kwenda kinyume cha sheria.

“Jambo hilo halikubaliki, 
hatuwezi kuruhusu na Rais 
Magufuli, nami nimelichukua, 
tutalifuatilia ili kuhakikisha 
wataalamu wa afya wanafuata 
utaratibu…huduma za kujifun-
gua kwa kinamama zinakuwa 
bure,” alisema.

Prof. Mkumbo aliwahidi wa-
nanchi kwamba kituo kidogo 
cha Polisi Makulumila kilicho-
jengwa atazungumza na vion-
gozi wa Jeshi la Polisi ili kiweze 
kuwa na askari muda wote, kwa 
lengo la kudhibiti vitendo vya 
uhalifu.
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BAADA ya kuhudumiwa kwa tabu kwa muda mrefu, hatimaye sasa 
ni faraja kwa timu ya Taifa ya Soka ya Tanzania, Taifa Stars, furaha 
hiyo ikitokana na serikali kutangaza kutenga bajeti rasmi ya mwaka 
mzima kwa timu hiyo. Kwa muda mrefu Taifa Stars kama zilivyo 
timu nyingine za michezo mbalimbali za Taifa hapa nchini, juku-
mu la kuihudumia limekuwa likiachwa chini ya Shirikisho la Soka 
Tanzania (TFF), jambo ambalo lilikuwa mzigo mzito kwa shirikisho 
hilo. Hatua hiyo iliifanya TFF kutembeza bakuli mara kadhaa pindi 
Taifa Stars inapokabiliwa na mashindano mbalimbali ama mechi 
za kimataifa za kirafiki, jambo ambalo kwa kiasi kikubwa hapo 
awali lilikuwa likichangia wachezaji kutokuwa na ari ya kuvutiwa 
kwenda kuitumikia timu hiyo pindi wanapoitwa.

Lakini wiki iliyopita, wakati wa hafla fupi ya TFF na Kampuni 
ya Bia ya Serengeti (SBL), ya kuingia mkataba wa wenye thamani 
ya Sh. bilioni tatu kwa ajili ya kuidhamini Taifa Stars, Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Dk. Hassan 
Abbas, aliweka wazi kuwa kwa mara ya kwanza katika historia ya 
Tanzania sasa timu hiyo imetengewa bajeti yake na serikali.

Hii ni hatua ya kupongezwa sana kwa serikali hii ya Awamu ya 
Tano chini ya Rais John Magufuli, kwani imeonyesha ni kwa namna 
gani imedhamiria kuona Tanzania inafanya vizuri katika medali 
ya soka, ambayo kwa sasa ni ajira kubwa kwa vijana. Ingawa ka-
tika hilo, tunatambua Tanzania itakuwa imechelewa sana, kwani 
mataifa mengi yaliyopiga hatua kisoka na michezo kwa ujumla, ju-
kumu la kuzihudumia timu za taifa ni la serikali, lakini bado tuna 
kila sababu ya kumpongeza Rais Magufuli kwa kuliona hilo na kuri-
dhia serikali yake kuanza kubeba jukumu hilo.

Pamoja na pongezi hizo, lakini Nipashe hatuna budi kuikumbu-
sha serikali, isiishie kufanyika kwa Taifa Stars ama  soka pekee, bali 
tungetamani kuona ikibeba jukumu kama hilo kwa timu zote za 
taifa za michezo mbalimbali nchini kama ambavyo zinafanya nchi 
zilizopiga hatua katika medali ya michezo.

Mara kadhaa, tumeshuhudia timu za Taifa za riadha, ngumi, 
tenesi, mpira wa pete na michezo mingine zikitembeza bakuli ili 
kuweza kwenda kushiriki michuano mbalimbali ya kimataifa kwa 
vipindi tofauti, hivyo ni wakati sasa wa serikali kugeukia timu zote 
za taifa ili kuinua sekta ya michezo nchini kwa ujumla.

Tunatambua huo ni mzigo mzito, lakini kwa kuanza serikali 
haina budi kutenga hata bajeti ndogo kwa timu zote za taifa za 
michezo mbalimbali, na si soka pekee ili kuvipunguzia mzigo vy-
ama ama mashirikisho ya michezo husika ambayo huwa katika 
wakati mgumu pindi wanapokabiliwa na michuano mbalimbali 
nje ya nchi. Aidha, pamoja na serikali kuamua kuanza kuihudumia 
Taifa Stars, tunaikumbusha TFF hiyo isiwe sababu ya idara yao ya 
masoko kulala na kuona tayari imeshatua mzigo huo, badala yake 
huu sasa ndio uwe wakati muafaka wa kupanua idara ya masoko 
na kuipa nguvu ya kuingia sokoni zaidi kuongeza wadhamini wa 
timu hiyo na zingine.  Nipashe tunatamani kuona TFF ikizidi kuz-
ishawishi kampuni nyingi zaidi kujitokeza kuomba kuidhamini 
Taifa Stars na timu nyingine ikiwamo Twiga Stars na Serengeti 
Boys, kwani tunatambua wadhamini wanapokuwa wengi na ma-
slahi ya wachezaji wanaoitwa kuzitumikia timu hizo yanakuwa 
makubwa, hivyo kuwafanya wahamasike na kuongeza ushindani 
ili kuweza kujumuishwa katika vikosi hivyo. Tunatamani kuona 
wachezaji wanapigana vikumbo kwa kuonyesha uwezo mkubwa 
uwanjani ili kujitengenezea nafasi ya kuitwa timu ya taifa, jambo 
ambalo litaifanya Tanzania kuwa na timu imara za taifa.

Ili hilo lifanyike kwa ufanisi mkubwa, mbali na wachezaji kuo-
na fahari kuitwa kuichezea timu ya taifa, lakini mazingira ma-
zuri na maslahi makubwa kwao ni miongoni mwa vitu ambavyo 
vitawaongezea hamasa kubwa na kuwafanya kuongeza juhudi 
wawapo uwanjani. Tunaamini serikali itasikia kilio chetu cha kuim-
ulika michezo mingine, lakini ni wakati wa TFF kuzidi kushawishi 
kampuni nyingi zaidi kujitokeza kutoa udhamini wao kwa timu za 
taifa na wakati huo huo wachezaji wakiona umuhimu wa kuiten-
dea haki jezi ya taifa pindi wanapoitwa kuitumikia.

NIMESIKIA kuwa uongozi wa Na-
mungo umekaa kikao na Kocha 
Mkuu wa timu hiyo, Hitimana 
Thiery kuzungumza naye kuhu-
su mwendo wao wa kusuasua 
kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara 
msimu wa 2020/21. Kumbuka 
kuwa Namungo hiyo hiyo ndi-
yo inayotarajiwa kuiwakilisha 
Tanzania kwenye michuano ya 
Kombe la Shirikisho barani Afri-
ka, ambapo ratiba yake huenda 
ikatoka mwezi ujao.

Mwenyekiti wa Namungo, 
Hassan Zidadu, amesema kwa 
namna ambavyo kikosi chao 
kinakwenda kwenye ligi im-
ewalazimu kukaa chini na ku-
zungumza na benchi la ufundi.

“Tulianza kukaa kikao na uon-
gozi wenyewe na kisha tulim-
wita kocha tukazungumza naye 
tukiwa na benchi lote la ufundi 
ili kujua tatizo lipo wapi?” Alise-
ma mwenyekiti huyo. Alisema 
ni kweli msimu huu haujaanza 
vizuri kama ilivyokuwa uliopita 
na sababu kubwa ni kwamba 
safari hii maandalizi yamekuwa 
mafupi kutokana na ugonjwa 
wa COVID-19 unaosababishwa 
na vrusi vya corona. Akaongeza 
kuwa jambo hilo si lao peke yao, 
kwani timu nyingi zimekuwa 
zikikumbana na hali kama yao, 
lakini wamejipanga kuona wa-
narejea kwenye ubora wao.

Sitaki kujua sana ni nini wali-
choongea uongozi na kocha 
wao, lakini chochote ambacho 
wameongea ni lazima timu 
hiyo irejee kwenye kiwango 
chake kilichozoeleka ili isiende 
kutia aibu kwenye michuano 
ya kimataifa. Kwenye Ligi Kuu 
msimu huu, Namungo bado hai-
jafanya vema tofauti na msimu 
uliopita ilipoanza kucheza Ligi 
Kuu kwa mara ya kwanza. Im-
echeza mechi tano mpaka sasa, 
ikiwa imeshinda mbili na ku-
fungwa tatu. Imefunga mabao 
mawili tu na kufungwa matatu. 
Inashikilia nafasi ya tisa kwa 
kuwa na pointi sita.

Katika hali isiyokuwa ya 

kawaida, Namungo imepoteza 
mechi mbili nyumbani, ikiwa 
Uwanja wa Majaliwa, Rungwa 
mkoani Lindi, kati ya mechi tatu 
ilizocheza. Ilikuwa si rahisi kuo-
na Namungo ikipoteza nyum-
bani msimu uliopita. Ilipoteza 
mara moja tu dhidi ya Coastal 
Union. Wengi wanajiuliza ni 
nini kimeikumba Namungo 
msimu huu? Ukweli ni kwamba 
vikao vitakaliwa, lakini binafsi 
naona kuwa lilikuwa ni kosa 
kubwa na la kiufundi ililofanya 
Namungo kumuacha straika 
wao Reliants Lusajo kuondoka 
kirahisi kwenye klabu hiyo bila 
kutavuta mtu sahihi wa kuvaa 
viatu vyake.

Sijui nini kilitokea, lakini 
Lusajo aliondoka kwenye kla-
bu hiyo na kujiunga na KMC 
ya Kinondoni. Sidhani kama 
kweli Namungo ingetaka kum-
bakisha Lusajo ingeshindwa. 
Nasema lilikuwa ni kosa kubwa 
la kiufundi kwa sababu huwezi 
kumuacha straika aliyeongoza 
kwenye ufungaji bora wa timu 
hiyo akiwa na mabao 11, sawa na 
straika mwingine wa timu hiyo 
Bigirimana Blaise.

Kwa ujumla wao Lusajo na 
Bigirimana msimu uliopita wali-
ipatia Namungo magoli 22. Na 
kwa taarifa tu, kwenye mechi 
tano ilizocheza, Lusajo ame-
shaifungia KMC mabao mawili, 
sawa na Bigirimana ambaye 
naye ameifungia mawili. Hapo 
takwimu zinaonyesha kuwa 
magoli yote mawili ya Namungo 
mpaka sasa yamefungwa na 
Bigirimana tu. Inawezekana ka-
bisa kuwa Lusajo angekuwapo 
angeweza kumsaidia mwen-
zake na hayo mawili ya Lusajo 
kwa KMC yangeweza kuwa ya 
Namungo.

Na ingekuwa hivyo, sidhani 
kama timu hiyo ingekuwa hapo 
ilipo, au kuonekana kudorora 
kiasi hiki. Ni kweli Namungo 
ilihitaji kufanya usajili. Lakini ili-
takiwa ihakikishe inawabakisha 
wachezaji wote muhimu ambao 

waliipa mafanikio msimu uli-
opita na si kuwaacha wakiondo-
ka klabuni na kwenda kutafuta 
wengine ambao hawana uhaki-
ka nao.

Namungo ingefuata nyayo 
za Simba ambayo ilichofanya 
kwanza ni kubakisha kikosi 
chake cha msimu uliopita kwa 
wachezaji wale tegemeo, hala-
fu ikaongeza wengine ambao 
wameonekana kuingia kwenye 
kikosi cha kwanza taratibu na 
si kubadili nusu ya kikosi kizima 
kwa mara moja.

Kwa sasa si Tanzania tu au 
Afrika, bali ni dunia nzima, mas-
traika wenye uwezo wa kufunga 
mabao wamekuwa adimu sana, 
hivyo bahati waliokuwa nayo 
kwa kuwa na Lusajo wasingeitu-
pa kwani ili timu ishinde inahi-
taji kufunga magoli mengi zaidi 
ya mpinzani wake.

Kama timu haina mastraika 
wenye uchu wa kufunga, au 
kutegemea mmoja tu, ni hatari 
kwani timu inaweza kufungwa 
goli moja tu na ikalala.

Mpira wa miguu ni magoli, 
kwa hiyo ni lazima timu kama 
Namungo yenye uwezo angalau 
kidogo wa kipesa, lakini pia in-
aiwakilisha nchi kwenye mechi 
za kimataifa, ilitakiwa iwe na 
mastraika aina ya kina Lusajo ili 
kufanya vema.

 Ndiyo maana hata kocha wa 
Namungo alipowasili kutoka 
kwao Rwanda kipindi kile cha 
usajili na kukuta ameshasajiliwa 
na KMC, alionyesha kusikitika 
kuondoka kwa straika huyo.  Na 
akaweka wazi kuondoka kwa 
Lusajo ni kama vile magoli ya-
meondoka.

Na mimi nashikilia hapo hapo 
kuwa pamoja na mambo men-
gine, lakini moja ya mapungufu 
makubwa ya Namungo msimu 
huu ni kutokuwa na straika 
kama Lusajo ili kumsaidia Bi-
girimana. Ilikuwa ni makosa 
makubwa kumucha Lusajo aon-
doke wakati timu ilikuwa na uw-
ezo wa kumzuia.

Mzimu wa Lusajo umeanza kuitafuna Namungo taratibu
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Na Peter Mkwavila, 
DODOMA 

MGOMBEA ubunge 
wa Dodoma Mjini kwa 
tiketi ya CHADEMA, Ai-
sha Madoga, amesema 
endapo akichaguliwa, 
atahakikisha anatatua 
kero ya ardhi ambayo 
imekuwa sugu kwa 
muda mrefu.

 Akizungumza jana 
kwenye mkutano wa 
kampeni Kata ya Uhuru, 
Madoga alisema ak-
ichaguliwa atasimamia 
suala la ardhi ambapo 
hivi sasa imekuwa kero 
kutokana na kwenye 
mabaraza ya  kata na 
mahakama mbalimbali 
kuwa na kesi nyingi 
zisizotatulika.

 “Msifanye makosa 
kwa kuchagua viongozi 
ambao wanafanya kazi 
zao kwa mazoea bila 
kujali kero zilizopo, 
mkafanye chaguo lililo 
sahihi na msichague 
kutokana na mvuto wa 
kuyaona mabango na 
madudu ya kijani am-
bayo yamewazunguka,” 
alisema.

 Aliwaomba wananchi 
kumchagua ili awaletee 
maendeleo na kuacha 
kuchagua kwa itikadi 
ya mazoea ambayo ya-
mekuwa hayatatui kero 
isipokuwa kujinadi kwa 
mbwembwe wakiwa 
majukwaani.

 Alisema wakazi wa 
Dodoma kwa miaka 
mingi hiyo wame-
kuwa wakikumbana na 
migogoro hiyo kuto-
kana na usimamizi 
mbovu, na kuwaomba 
kufanya mabadiliko 
kwa kuchagua chama 
ambacho kitahakikisha 
kinaondoa adha hiyo. 

“Mkituchagua mimi 
na diwani wa Kata ya 
Uhuru wa CHADEMA, 
tutaenda kusimamia 
kodi ya ardhi ya kila 
mwanaDodoma ili 
kupata haki yake ya 
umiliki kwa uhuru 
na haki pamoja na 
urasilimishaji wa ardhi,” 
alisema. 

Naye Diwani wa Kata 
ya Uhuru, Salma Mam-
bo, aliwaomba  wakazi 
wa mtaa huo kumcha-
gua ili arudishe eneo la 
kiwanja cha kuchezea 
mpira cha Shule ya 
Msingi ya Uhuru, 
ambacho Jiji limeamua 
kukifanya kuwa stendi 
ya malori ya mizigo.

Mgombea 
ajitwisha zigo 
migogoro 
sugu ya ardhi 

Kisarawe yatenga mil. 7/- kununulia taulo za kike

Na Shaban Njia, KAHAMA 

WANAFUNZI 20 Halmashauri ya 
Msalala wilayani Kahama mkoani 
Shinyanga, wamepata ujauzito kwa 
kipindi cha Julai hadi Septemba 
mwaka huu na kushindwa  kuende-
lea na masomo.

Kutokana na hali hiyo, wahusika 
wanalisaidia  Jeshi la Ppolisi kuwa-
baini waliowapa ujauzito.

  Ili kutokomeza tatizo hilo, hal-
mashauri hiyo imejipanga kujenga 
mabweni zaidi katika shule za se-
kondari, na mpaka sasa wana ma-
bweni sita ambayo yanatumiwa na 
wanafunzi, huku wakitarajia ku-
jenga pia katika Shule ya Sekond-
ari Buswangili kwa kushirikiana na 

Mgodi wa Bulyanhulu. 
Hayo yalibainishwa na Ofisa 

Maendeleo ya Jamii wa Halmashauri 
hiyo, Neema Katengesya, wakati wa 
mkutano wa waandishi wa habari 
kuelekea kilele cha maadhimisho 
ya Siku ya Mtoto wa Kike Duniani 
iliyofanyika jana katika  viwanja vya 
Shule ya Msingi Segese.

  Alisema wanafunzi wa kike 20 
wa shule za msingi na sekondari 
wamepata ujauzito na kusitisha 
masomo, hali ambayo imesababisha 
kutotimiza malengo yao ya kielimu.

 “Halmashauri yetu imezungukwa 
na wachimbaji wadogo na kusababi-
sha uwapo wa vishawishi vingi kwa 
wanafunzi wetu wa kike…ili kukabil-
iana na hali hii, tumeanza kujenga 

mabweni sita katika shule zetu za 
sekondari, na hivi karibu tutajenga 
mbweni Sekondari ya Buswangili 
kwa kushirikiana na Mgodi wa Buly-
anhuru,” alisema Katengesya.

 Naye Ofisa Ustawi wa Jamii Hal-
mashauri hiyo, Asnath Remtulla, 
alisema wamekuwa wakiwachuku-
lia hatua za kisheria wamiliki wa 
migodi midogo ya madini ambayo 
wamekuwa wakiwatumikisha wato-
to wagodo wenye umri wa kwenda 
shule katika shughuli za uchimbaji 
wa madini na usombaji wa mawe ya 
dhahabu.

 Aidha, alisema wamekuwa waki-
watumia wazee wa kimila katika 
utoaji wa elimu kwa jamii kuondo-
kana na dhana ya kuwaogesha dawa 

za mvuto wa mapenzi kwa mabinti 
zao kwa imani ya kutaka waolewa 
haraka. 

Mratibu wa huduma za simu kwa 
watoto Tanzania (116), Michael Mar-
wa, alisema, ugumu wa maisha kati-
ka familia umesababisha wanafunzi 
wengi wa kike kujihusisha na viten-
do vya mapenzi na wengi kukatisha 
masomo na kwenda kufanyakazi za 
ndani. 

Pia alisema kuwa, wanaokwenda 
kufanyakazi za ndani ni wale ambao 
wako mbioni kuingia darasa la saba 
na wale ambao wanakwenda kuhit-
imu elimu ya msingi, na kwamba 
tatizo hilo limekuwa likisababisha 
uwapo wa watoto wengi wa kike wa-
siokuwa na elimu.

Wanafunzi 20 wapata mimba Msalala ndani ya miezi mitatu

Na Christina Mwakangale

HALMASHAURI ya Wilaya ya 
Kisarawe mkoani Pwani imetenga 
kiasi cha Sh. milioni saba kwa ajili ya 
kuwanunulia watoto taulo za kike.

Hayo yalielezwa jana na Mkuu 
wa Wilaya ya Kisarawe Jokate Mwe-
gelo, kwenye maadhimisho ya Siku 
ya Mtoto wa Kike Duniani, yaliyo-
fanyika Shule ya Sekondari Minaki 
na kuongoza matembezi ya hisani 
katika kampeni ya Namthamini, yal-
iyolenga kukusanya taulo za kike na 
vifaa vya elimu kwa wasichana.

Matembeizi hayo yalianzia ofisi 

ya Mkuu wa Wilaya Kisarawe hadi 
Shule ya Sekondari Minaki yalian-
daliwa na kituo cha televisheni na 
redio ya East Africa kwa kushiriki-
ana na ofisi hiyo, yalihudhuriwa 
na wadau mbalimbali ikiwamo wa-
nafunzi wa shule za wilayani humo.

Alisema wilaya hiyo inafanya jiti-
hada mbalimbali kuinua elimu ya 
mtoto wa kike, ikiwamo za kutenga 
fedha ili kuwanunulia taulo za kike 
na kujenga shule ya sekondari za 
bweni kwa wanafunzi wa kike.

Jokate alisema mwaka jana hal-
mashauri ilitenga Sh. milioni nne 
na imetenga Sh. milioni tatu mwaka 

huu, ikiwa ni jitihada za kumkwa-
mua mtoto wa kike, huku zikiungwa 
mkono na EATV East Africa Redio, 
kupitia kampeni ya Namthamini.

Awali akifungua maadhimisho 
hayo Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kisarawe, 
Mussa Gama, alisema kuwa wilaya 
hiyo bado inakabiliwa na tatizo 
la mimba za utoto ambapo hatua 
mbalimbali zimekuwa zikichuku-
liwa kudhibiti hali hiyo.                        

Meneja Rasilimali Fedha wa 
kampuni ya The Guardian Limited, 
Samuel Mtui, alikabidhi taulo za 
kike, ikiwa ni kuchangia na kutatua 

changamoto zinazowakwamisha 
watoto hao kwenye elimu.

Pia Mkuu wa Rasilimali Watu wa 
kituo cha televisheni ITV na Redio 
One, Hellen Elipokea, alikabidhi 
taulo hizo kwa Mkuu wa Masoko 
na Mauzo wa East Tv na redio, Roy 
Ronald. 

Maadhimisho hayo yaliyoan-
daliwa na Ofisi ya Mkuu wa Wilaya 
Kisarawe kwa kushirikiana na EATV, 
yamefanikiwa kupatikana kwa taulo 
za kike zinazokidhi mahitaji ya wa-
nafunzi wa kike 300 kwa mwaka 
mzima, pamoja na vifaa vingine vya 
shule.

Mkuu wa Wilaya ya Kahama, mkoani Shinyanga, Anamringi Macha (mwenye miwani) akipokea msaada wa vitanda na magodoro kutoka kwa Ofisa Mkuu  
Raslimali Watu wa Benki ya NMB,  Emmanuel Akonay, wilayani humo juzi, kwa ajili ya kusaidia Hospitali ya Wilaya ya Ushetu, ikiwa ni sehemu ya maa-
dhimisho ya Wiki ya Huduma kwa Wateja. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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AMCOs 
zadaiwa 
mil. 5.2/- 
za vipimo
Na Said Hamdani, LINDI

 OFISI ya Wakala wa 
Vipimo Mkoa wa Lindi, 
inadai Sh. milioni 5.2 
katika vyama 23 vya 
msingi na ushirika 
(AMCO’s), ambazo ni 
malipo ya ada kwa kazi 
iliyofanywa ya kuhakiki 
na kurekebisha mizani 
zilizobainika kuwa na 
tatizo kwa msimu wa 
ununuzi wakorosho na 
ufuta 2019/2020.

 Meneja wa Wakala wa 
Vipimo mkoani humo, 
Andrew Mbwambo, 
aliyaeleza hayo katika 
mahojiano maalumu na 
Nipashe. 

Alisema malipo hayo 
yanatokana na kazi 
iliyofanyika ya kuhakiki 
mizani zinazotumika 
kupima mazao kama vile 
ufuta na korosho kabla 
ya msimu kuanza mwaka 
2019/2020. 

Mbwambo alisema 
katika kipindi hicho cha 
msimu vyama 112 vya 
msingi vilivyofanyiwa 
uhakiki na marekebisho 
ya mizani ni 23 bado 
havijakamilisha kulipa 
ada zao, licha ya kukum-
bushwa kufanya hivyo 
mara kwa mara. 

“Hizi Amcos 23 ndizo 
hazijakamilisha malipo 
ya ada za uhakiki wa 
mizani zake, licha ya 
kukumbushwa mara kwa 
mara,” alisema Mbwam-
bo.

 Aidha, alivitaja vyama 
hivyo vya msingi na 
ushirika vinavyodaiwa 
na idadi yake kwa kila 
Wilaya kwenye mabano 
Ruangwa (9), Nachingwea 
(8) Liwale (4) na Kilwa 
(2).

 Kwa mujibu wa mene-
ja huyo, mizani zinapoku-
wa sahihi hupunguza 
na kuondoa malalamiko 
kutoka kwa wananchi 
wanaopata huduma za 
kupimiwa bidhaa, pamoja 
na kuimarisha uchumi na 
mapato ya serikali kwa 
ujumla. 

Aidha, aliwataka vion-
gozi wa vyama hivyo 
husika vinavyodaiwa 
kuhakikisha wanalipa 
madeni ya ada husika 
kuepuka kuchukuliwa 
hatua kwa mujibu wa 
sheria zilizopo, ikiwa ni 
pamoja na kufikishwa 
mahakamani kudai 
malipo hayo.

Katibu Mkuu Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. John 
Jingu (mwenye miwani), akikabidhi moja ya vyerehani kwa wanafunzi vinara wa dawati 
la ukatili dhidi ya watoto Shule ya Sekondari Dundani, wilayani Mkuranga, mkoa wa Pwani 
jana. Kulia kwake ni Mkurugenzi wa Shirika la HakiElimu, Dk. John Kalage. 
PICHA: ZUWENA SHAME

Na Francis Godwin, IRINGA 

SERIKALI ya Wilaya ya  Kilolo imewahakikishia wananchi wa kijiji cha 
Ibofwe, kuwa  kero ya  umeme na maji  inayowakabili  itashughulikiwa mape-
ma  iwezekanavyo  kupitia mipango ya  serikali ya  kusogeza  huduma   hizo 
kwa wananchi.

Mkuu  wa Wilaya ya Kilolo, Asia Abdallah, aliyasema hayo juzi wakati wa 
mkutano  wake wa hadhara  wa kuhamasisha shughuli  za maendeleo katika  
kata  hiyo.

Alisema, serikali imesogeza umeme na maji katika maen

Hatimaye mlinzi wa bilionea Laizer azikwa
Na Woinde Shizza, ARUSHA

HATIMAYE mwili wa Manase 
William (47), mlinzi wa bilionea 
wa madini ya Tanzanite, San-
iniu Laizer, aliyeuawa kinyama 
mgodini Mererani, umezikwa 
jana nyumbani kwake Ilkiding’a, 
wilayani Arumeru huku familia 
ikitishia kuvunja chungu ili ku-
komesha mauaji ya namna hiyo 
yanayotokea katika machimbo 
hayo.

Kabla ya mazishi hayo upande 
wa familia uliingia kwenye 
mgogoro mkubwa na upande wa 
mmiliki wa mgodi, Laizer kuhusu 
kifo hicho huku Meneja wa Mgo-
di, Kiria Laizer na mdhamini wa 
mgodi, George Nditika, kufuku-
zwa kwenye kikao cha familia ya 

marehemu. Akizungumza katika 
mazishi hayo yaliyohudhuriwa na 
umati mkubwa wa waombolezaji 
bila kuwapo upande wa wami-
liki wa mgodi, kaka mkubwa wa 
marehemu, Peter William, alili-
taka Jeshi la Polisi, mkoani Man-
yara kuharakisha uchunguzi ili 
kubaini vinara wa tukio hilo na 
kuchukuliwa hatua.

Hata hivyo, alisema familia 
haitakaa kimya kwa kuwa wa-
naamini ndugu yao alikatishwa 
uhai na watu wasiojulikana, kwa 
kutumia mila zao wanatafakari 
kuvunja chungu kama sehemu ya 
kuwaibua wahalifu na kukome-
sha matukio ya namna hiyo.

Kwa mujibu wa jamii hiyo ya Ki-
masai kitendo cha kuvunja chun-
gu ni jambo ambalo wanaamini 

litamwonyesha aliyehusika na 
tukio hilo akiwa hai ama ame-
kufa.

Mchungaji wa Kanisa la KKKT, 
Zacharia Mollel, aliyeoongoza 
maziko hayo, aliitaka familia hiyo 
kutafakari kwa kina jambo hilo 
na kumwachia Mungu kwa kuwa 
kwake hakuna masuala ya kuvun-
ja chungu.

“Tusitafute kulipiza kisasi 
kwa njia isiyo sawa, tunatumaini 
Mungu ndiye mwenye uwezo wa 
kulipa kisasi, tusikimbilie kuvun-
ja chungu, Wakristo hawavunji 
chungu,” alisema Mchungaji Mol-
lel. Alisema kuwa hakuna ubishi 
kuwa Manase aliuawa, lakini kwa 
kuwa jambo hilo lipo kwenye vy-
ombo vya sheria viachwe vifanye 
kazi yake.

Akizungumzia tukio la kutofika 
katika mazishi ya marehemu 
mlinzi wake, Lazier alisema 
upande marehemu hawakutaka 
ushirikiano.

“Kama ndugu zangu walifuku-
zwa kwenye kikao cha familia ya 
marehemu sasa mimi nitawezaje 
kwenda tunachofanya ni kuanga-
lia utaratibu utakaofaa kumsaidia 
mke wa marehemu,” alisema 
Laizer. 

Marehemu Manase anadaiwa 
kuuawa na watu wasiojulika ak-
iwa kazini Septemba 27, mwaka 
huu na mwili wake kukutwa 
umeegeshwa pembezoni kwa 
mgodi. Hadi sasa watu saba waki-
wamo wafanyakazi wa bilionea 
Laizer wanashikiliwa na polisi 
mkoani Manyara.

Wanafunzi 
waelimishwa 
sababu wazee kuwa 
na macho mekundu
Na Neema Sakawa, KAHAMA

WANAFUNZI wa shule za msingi katika 
Halmashauri ya Msalala, wilayani Kahama, 
mkoani Shinyanga wametakiwa kusaidia 
kutoa elimu kwa wazazi kuhusu fikra poto-
fu ya kuwa wazee wenye macho mekundu 
wanajishughulisha na kazi za uchawi.

Msaidizi wa Daktari wa Mifugo kutoka 
katika Shirika lisilo la kiserikali linalojishu-
ghulisha na Ustawi wa Wanyama nchini 
(TAPO), Abdul Kalegi, alisema hayo wakati 
akitoa elimu hiyo kwa wanafunzi hao 
pamoja na matumizi sahihi ya mnyama 
punda katika jamii.

Alisema hali hiyo ya kuwa na macho 
mekundu inatokana na uhaba wa nishati 
ya kuni katika maeneo yao hali ambayo 
iyowafanya kutumia nishati ya kinyesi cha 
ng’ombe kilichokauka kupikia chakula 
wakati wote.

Kalegi alisema matumizi ya kinyesi cha 
ng’ombe kama nishati katika kupikia ni ya 
kurithi kutoka kwa mababu zao ambao wa-
likuwa wakifanya hivyo kuni zinapokuwa 
adimu katika maeneo yao.

Dk. Kalegi pia, aliwataka wanafunzi 
hao kutoa elimu kwa wazazi wao kuhusu 
kutunza mazingira ikiwa ni pamoja na 
kupanda miti katika maeneo husika ku-
wasaidia kutumia miti hiyo kama kuni 
ambazo zitapunguza watu kuwa na macho 
mekundu kwa sababu ya kutumia kinyesi 
cha ng’ombe.

Shirika la TAPO linatoa elimu kwa wa-
nafunzi wa shule za msingi ikiwa ni pamoja 
na kupanda miti ili kuondoa hali hiyo mae-
neo ya shule, nyumbani na kuwake mazin-
gira  katika hali bora.

Vile vile, shirika hilo lilitoa elimu ya 
matumizi ya punda kwa wanafunzi wa dar-
asa la nne kuacha tabia ya kuwafanyisha 
kazi kwa muda mwingi na unyanyasaji kwa 
wanyama hao ambao ni msaada mkubwa 
katika jamii kwa kuwaongezea kipato.

“Punda ni mnyama mpole sana na ukim-
tumia vizuri anaweza kukuza uchumi ka-
tika familia kwa kuwaingizia kipato kwa 
kubeba mizigo,” alisema.

Pia, shirika hilo lilitoa elimu ya kujua 
magonjwa anayopata punda na jinsi ya 
kumkinga na kuwatibu waliokuwa tayari 
wameathirika.
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Na Mwandishi Wetu, KAHAMA

NAIBU Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe, 
amezindua kiwanda cha pamba cha Kahama 
(KACU) kilichofufuliwa na Benki ya Maende-
leo ya Kilimo Tanzania (TADB), ambapo zaidi 
ya shilingi bilioni 4.6 zimeshatolewa.

Akizungumza katika uzinduzi huo, Bashe 
alisema kufufuliwa  kwa kiwanda hicho ni 
dhamira ya kweli ya serikali ya kuinua na 
kuongeza uzalisha wa mazao yote ya kim-
kakati ikiwamo pamba  nchini.

“Kuzinduliwa kwa kiwanda hiki inamaana 
kubwa sana kwa wakulima wa pamba kwa 
maeneo hayo kwani kitasaidia kuongeza 
uzalishaji wa pamba na kuwaongezea kipato 
wakulima wa zao hili,’’ alisema.

Alisema kutokana na umuhimu wa ki-
wanda hicho, alilazimika kuhamishia ofisi 
yake TADB, ili kuhakikisha zoezi la kukifufua 
kiwanda linakamilika kwa wakati na kuleta 
mapinduzi ya dhahabu nyeupe (pamba).

“Napenda kuchukua nafasi hii kuipongeza 
benki ya TADB na benki washirika wake, 
Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Mrajisi wa 
Ushirika na wengine kwa namna mlivyo-
simamia kukamilika kwa zoezi la kufufua 
kiwanda hiki ambacho kitawanufaisha 
wakulima mkoani Shinyanga,’’ alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa TADB, Japhet 
Justine, alisema uzinduzi wa kiwanda hicho 
utaongeza tija kwa wakulima kwa kuwa 
bei ya pamba itaongezeka na kuwafanya 
wamudu gharama za maisha na kuchangia  
ukuaji wa pato la Taifa.

“Uzinduzi wa kiwanda hiki utaongeza uzal-
ishaji wa pamba ambayo ni

malighafi muhimu kwa viwanda vya ndani, 
lakini thamani ya zao la pamba litaongezeka 
na kuzidi kutoa mchango wake katika ukuaji 
wa pato la Taifa na mkulima mmoja mmoja,” 
alisema Justine.

Kiwanda cha pamba 
Kahama chafufuliwa 

Na Beatrice Shayo, ali-

yekuwa MBEYA

 

W
AKAZI wa-
naoishi katika 
vijiji vinavyo-
pakana na 

Hifadhi ya Taifa ya Ruaha 
Kanda ya Kusini, wame-
omba kupatiwa elimu zaidi 
kuhusiana na masuala ya 
uhifadhi na wanyamapori, 
ili kumaliza migogoro kati 
ya wananchi na hifadhi.

  Wameeleza kuwa elimu 
waliyonayo ni ndogo na baa-
dhi ya wanavijiji hawana ka-
bisa, jambo ambalo linasa-
babisha kushindwa kutatua 

changamoto zinazohusiana 
na wanyamapori na uhifa-
dhi.

Waliyasema hayo wakati 
wakihojiwa na Chama cha 
Waandishi wa Habari za 
Mazingira ( JET) katika ziara 
iliyoandaliwa na Shirika la 
Maendeleo la Marekani (US-
AID).

 Akizungumza kwa niaba 
yao, Ofisa Mtendaji wa Ki-
tongoji cha Mawindi, Edson 
Kilemile, alisema licha ya 
kuwapo na faida za kuwa 
karibu na hifadhi, bado 
wanachangamoto nyingi 
ikiwamo elimu haba katika 
uhifadhi wa wanyamapori. 

Alisema kukosekana kwa 

elimu kumesababisha ku-
wapo na migogoro isiyo ya 
lazima.

Alisema baadhi ya wa-
nanchi wamejikuta waki-
wakimbia watu wa sekta 
ya uhifadhi kutokana na 
mtazamo hasi waliokuwa 
nao, licha ya kwamba hawa-
jafanya uhalifu wowote. 

Naye Kamishna Msaidizi 
wa Hifadhi Kanda ya Kusini, 
Pius Mzimbe, alisema wana 
kitengo maalum cha ujirani 
mwema moja ya majukumu 
yake ni kutoa elimu ya mas-
uala ya uhifadhi wa wany-
amapori na kuimarisha 
uhusiano kati ya wana vijiji 
wanaozunguka hifadhi.

  Alisema ofisi yake ina 
mikakati ya kuongeza ngu-
vu kwenye elimu kwa wa-
nanchi, ili kuimarisha ush-
irikiano uliokuwapo.Mkuu 
wa Wilaya ya Mbarali, Reu-
ben Mfune, alisema baadhi 
ya wana vijiji wamekuwa 
wakitumia suala la elimu 
kama kisingizio cha kujilin-
da.

  Alisema halmashauri 
kwa kushirikana na Shirika 
la Hifadhi za Taifa (TANA-
PA) walifanikiwa kupeleka 
wataalamu wanaohusiana 
na masuala mbalimbali ya 
sekta hiyo na kutoa elimu 
kwa wananchi wanaozun-
guka maeneo ya hifadhi.

Wanaopakana Hifadhi 
ya Ruaha wataka elimu

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI  Mkuu,  Kassim 
Mjaliwa, ameitaka Kampuni 
ya mbolea ya YARA

kuongeza uwekezaji wa 
mbolea nchini sambamba 
na kuinua sekta ya kilimo ili  
kuongeza tija   na manufaa 
zaidi kwa mkulima.

Akizungumza  baada ya 
kutembelea makao makuu 
ya kampuni hiyo jijini Dar es 
Salaam juzi pamoja mambo 
mengine, Majaliwa

alipongeza uwekezaji uli-
ofanywa na kampuni hiyo 
sambamba   na kutaka 
uwekezaji zaidi kwenye sek-
ta ya kilimo ambayo inaajiri 
zaidi ya

asilimia 70 ya Watanza-
nia.

“Serikali imeweka kip-
aumbele kwenye sekta ya 
kilimo  ili kuwa na  uhakika 
wa malighafi   viwandani   
na kufanikisha azma yake 
ya ujenzi wa uchumi wa 
viwanda. Tunawapongeza 
YARA na wadau wengine 
kwa namna wanavyounga

mkono juhudi hizi za seri-
kali,” alisema.

Alifurahishwa na  juhudi 
za  kampuni hiyo kuwasaid-
ia wakulima

wadogo nchini katika 
kupunguza tatizo la ajira, 
kuinua sekta ya kilimo na 
kuhakikisha usalama wa 
chakula unakuwapo pamoja 
na kuchangia pato la Taifa.

Aidha, aliwahakikishia 
wawekezaji

nchini kuwa serikali itaen-

delea kutatua changamoto 
zilizopo katika uwekezaji 
ili kuvutia uwekezaji zaidi 
katika sekta mbalimbali za 
uchumi.

“Tumeona namna YARA 
mnavyofanya kazi zenu ka-
tika mikoa ya   Dar es Sa-
laam, Iringa, Mbeya, Tabora, 
Njombe na Kilimanjaro. 
Serikali itaendelea kushiriki-
ana nanyi kwa kuweka maz-
ingira rafiki na wezeshi ili 
kuwafikia wakulima wengi 
zaidi,” alisema.

Balozi wa Norway nchini, 
Elisabeth Jacobsen, alisema 
nchi yake imekuwa mstari 
wa mbele  kuunga mkono 
maendeleo ya

sekta ya kilimo barani Af-
rika ikiwamo Tanzania.

“Afrika imekuwa na 

changamoto ya upatikanaji 
wa chakula, YARA imekuwa

na mipango mingi katika 
kuhakikisha panakuwapo 
na usalama wa chakula. 

Naye Mkrugenzi Mtendaji 
wa YARA Tanzania, Win-
stone Odhiambo, alisema 
kampuni yake itaende-
lea kusimamia ubora wa 
mbolea ili kuongeza uzal-
ishaji wa mazao   hapa 
nchini sambamba   na 
kutengeneza ajira kwa Wa-
tanzania.

“Tutaendelea kutengen-
eza mbolea bora ili kuzidi 
kumnufaisha mkulima, laki-
ni kuzidi kutoa ajira ambapo 
mpaka sasa tumetengeneza 
ajira rasmi zaidi ya 60 na 
ajira zisizo za kudumu zaidi 
ya 300,’’ alisema Odhiambo.

PM ahamasisha uwekezaji sekta ya kilimo

Mafundi wa kampuni ya ujenzi China Railway Seventh Group (CRSG), wakiweka matuta katika eneo la Shule ya Mama 
Salma Kikwete, eneo la Kijitonyama, jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki, ili kuyafanya magari yapunguze mwendo. 
PICHA: MIRAJI MSALA

RC ataka wazawa 
kupewa kipaumbele
Na Tiganya Vincent

MKUU wa Mkoa wa Tabora, Dk. Philemon 
Sengati, ameagiza Watanzania wapewe 
kipaumbele wakati wa utoaji wa kazi zote 
ndogo ambazo hazihitaji ujuzi kwenye 
utekelezaji wa miradi mikubwa ya maende-
leo.

Alitoa agizo hilo jana wakati wa ziara 
yake ya kukagua mradi wa kutoa maji Ziwa 
Victoria kuleta mkoani Tabora na uboreshaji 
wa bomba la maji kutoka katika Bwawa la 
Igombe kwa ajili ya wakazi wa Manispaa ya 
Tabora.

Dk. Sengati alisema maelekezo ya serikali 
yanataka kazi ambazo hazihitaji ujuzi wa 
hali ya juu kwenye miradi mikubwa uki-
wamo wa ujenzi wa bomba la maji kutoka 
Ziwa Victoria na ile ya barabara wapewe 
Watanzania na sio wageni.

Aliongeza kuwa hata pale ambapo kutaku-
wa na uhitaji wa kutumia mafundi wa nje ya 
Tanzania, ni lazima wafanye Watanzania ili 
nao wapate ujuzi huo na pindi wataalamu 
wa kigeni watakapoondoka waweze kuende-
leza ujuzi huo kwa manufaa ya nchi.

Mhandisi kutoka Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira Tabora (TUWASA), Athu-
man Kiludumya, alisema kwenye mkataba 
wa ujenzi wa mradi wa maji kutoka Ziwa 
Victoria  wanaotakiwa kufanyakazi kutoka 
nje ya nchi ni wataalamu wa juu na sio wa 
kufanyakazi ndogo kama wa kuchomelea.
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Na Christina Mwakangale

MGOMBEA udiwani Kata ya Masiwani 
jijini Tanga, kupitia ACT-Wazalendo, Ju-
manne Iddi Selemani, amesema wananchi 
wasichague ‘digrii’ (shahada) badala yake 
wamchague mtatua kero zao.

Alitoa kauli hiyo jijini Tanga hivi karibu-
ni wakati akizungumza na Nipashe kueleza 
namna atakavyotatua kero za wananchi 
wa eneo hilo, na kufafanua kuwa nafasi ya 
udiwani ni muhimu kwa kuwa husimamia 
shughuli za maendeleo kuanzia ngazi ya 
chini kwenye jamii.

Alisema wananchi wawachague wag-
ombea wanaofahamu changamoto za kata 
husika, hivyo kuwa rahisi kuzitatua, na 
kwamba yeye ndiye anafaa.

“Mwaka 2014 nilichaguliwa kuwa mwe-
nyekiti wa serikali ya mtaa wa Mbugani, 
nilifanikisha kuwapo kwa huduma ya maji, 
umeme, madaraja, barabara na hadi mwa-
ka 2019 vikakamilika,” alisema Jumanne na 
kuongeza:

Nilifanikisha kupatikana pia kwa usafiri 
wa umma eneo la kutoka Tanga mjini hadi 
Masiwani Mbugani ambako kulikuwa na 
miundombinu duni, kipindi hicho.”

Alisema iwapo akichaguliwa atasimamia 
kukamilika ujenzi wa miundombinu na 
barabara kwa kipindi cha miaka mitano.

“Kama ambavyo niliweza kuongoza kwe-
nye mtaa hapo nyuma na katika udiwani 
nitaweza,” alisema.

“Tunavyokwenda katika nafasi hizi 
udiwani, ni zetu sisi wananchi wa kawaida 
hususan maendeleo, tukienda kuchagua 
viongozi tuchague wanaofahamu mazingira 
ya eneo au kata husika.”

Mgombea ACT: Wananchi 
wawachague watatua kero

Katambi aahidi fursa wafugaji na wakulima

Na Ibrahim Joseph, 
DODOMA

W
AZIRI wa Ma-
liasili na Utalii, 
Dk. Hamisi 
Kigwangal la ,  

ameagiza kuundwa kwa kiko-
si maalum cha kukabiliana 
na matukio ya wanyamapori 
wakali   na waharibifu ili 
kuokoa mali na maisha ya bi-
nadamu.

Aidha, ameagiza kuhakiki-
sha mfumo wa kielektroniki 
wa ukusanyaji wa taarifa za 
wanyamapori wakali na wa-
haribifu ukamilishwe kabla 
ya mwisho wa mwaka wa 
fedha 2020/21.

Dk. Kigwangalla alitoa maa-
gizo hayo jana wakati wa uz-

induzi wa mkakati wa kitaifa 
wa kusimamia utatuzi wa 
migogoro kati ya binadamu 
na wanyamapori wa mwaka 
2020 hadi 2024 uliofanyika 
jijini hapa.

Alisema kikosi hicho ki-
takuwa chini ya Mfumo wa 
Jeshi la Uhifadhi ili kukabili-
ana na matukio kwa ajili ya 
kuokoa maisha na mali za 
binadamu dhidi ya wany-
amapori wakali na wahari-
bifu.

Pia, aliagiza   kuwa uta-
ratibu wa kutenga maeneo ya 
shoroba na mtawanyiko wa 
wanyamapori uharakishwe ili 
kudhibiti mwingiliano wa njia  
za wanyama.

“Kwa Taasisi za Wizara yetu 
TANAPA, NCAA, TAWA na TFS 

naelekeza mtenge bajeti ka-
tika kutekeleza mkakati huu,” 
alisema.

Aliziomba Wizara ya Kili-
mo na Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi kushirikiana na Wizara 
ya Maliasili na Utalii katika 
kuandaa mipango ya matumi-
zi bora ya ardhi ili kupunguza 
migogoro.

Aliongeza kuwa wizara 
hiyo itashirikiana na Wizara 
ya Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia katika kuweka suala la 
migogoro kati ya binadamu 
na wanyamapori katika mi-
taala ili lifundishwe kuanzia 
shule za awali, msingi na se-
kondari.

Naye Mkurungenzi wa 
Idara ya Wanyamapori, Dk. 
Maurius Msuha, alisema len-

go la mkakati huo ni kupun-
guza migogoro iliyokuwapo 
kwa baadhi ya watu wanaoi-
shi jirani na hifadhi za taifa.

Alisema malengo mengine 
ni kuwezesha jamii kutumia 
njia sahihi zinazofaa kupun-
guza madhara yanayosaba-
bishwa na wanyamapori.

Aliyataja baadhi ya mad-
hara hayo kuwa ni kama vifo 
vya watu, majeruhi, uharibifu 
wa mazao, mifugo na mali 
zingine.

Katibu Mkuu wa Wizara 
hiyo, Dk. Aloyce Nzuki, alise-
ma pamoja na kuzinduliwa 
kwa mpango huo wataende-
lea na kutoa elimu kwa wa-
nanchi namna ya kujikinga 
na madhara ya wanyamapori 
hao.

Kikosi maalum kukabiliana 
na wanyamapori waharibifu

Na Marco Maduhu,   
SHINYANGA

MGOMBEA ubunge wa Jim-
bo la Shinyanga Mjini kupi-
tia CCM, Patrobas Katambi, 
amemwaga sera zake kwa 
wananchi wa jimbo hilo, 
na kuahidi kuwa endapo 
wakimchangua, atahakikisha 
anakuza uchumi wa wafugaji 
na wakulima.

Katambi alitoa ahadi hizo 
juzi kwenye eneo la soko 
kuu mjini Shinyanga, wakati 
akinadi sera zake kwa wa-
nanchi wa jimbo hilo, ili siku 
ya uchaguzi mkuu Oktoba 28, 

mwaka huu wampigie kura 
za ushindi na kuwa mbunge 
wao.

  Alisema kwa mujibu wa 
utafiti, Jimbo la Shinyanga 
mjini halina wafugaji wa 
kutosha, ambao wataweza 
kuhudumia kiwanda cha ny-
ama pamoja na machinjio ya 
kisasa, na kuahidi wananchi 
kuwa  endapo wakimchagua, 
atatenga eneo kubwa kwa ajili 
ya kufugia mifugo tu na kuin-
ua uchumi wa mfugaji.

“Mimi nataka kiwanda hiki 
cha nyama ambacho tutakifu-
fua, pamoja na machinjio ya 
kisasa iliyopo, malighafi yake 

ambayo ni ng’ombe itoke kwa 
wazawa ambao ni wana-Shin-
yanga wenyewe ili muinuke 
kiuchumi,” alisema Katambi.

Pia alisema kwa upande 
wa kilimo, ataleta Taasisi 
ya Utafiti ya Kilimo (TARI), 
kubaini mbegu za kilimo 
ambazo zinakubalika kwe-
nye ardhi ya Shinyanga, ili 
wananchi walime kilimo che-
nye tija ambacho kitawainua 
kiuchumi, badala yakufanya 
kilimo cha kubahatisha.

Katika hatua nyingine, 
aliahidi kuboresha mazin-
gira ya wafanyabiashara, iki-
wamo kulikarabati soko kuu 

la mjini Shinyanga, kuleta 
wawekezaji, pamoja na wa-
fanyabiashara wa usafirishaji 
wa baiskeli, daladala, boda-
boda, na bajaji na kuwapatia 
mikopo kupitia vikundi  ili 
wapate   kupanuka kibiasha-
ra.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa 
wa Shinyanga, Mabala Mlol-
wa, aliwataka wakazi wa Jim-
bo la Shinyanga Mjini siku ya 
kupiga kura wasifanye mako-
sa bali wamchangue Katambi, 
pamoja na mgombea urais, 
John Magufuli, ili wawaletee 
maendeleo na Shinyanga ien-
dane na uchumi wa kati.

Wazazi, walezi wapewa 
angalizo kesi za ukatili
Na Yasmine Protace

WAZAZI na walezi wametakiwa kutomali-
zana majumbani na watuhumiwa wanaodai-
wa kufanya vitendo vya ukatili kwa watoto 
wao, badala yake kutoa taarifa ili hatua 
dhidi yao zichukuliwe.

Pia imeelezwa kuwa vitisho ambavyo 
vinatolewa na watuhumiwa kwa wazazi na 
walezi ambao watoto wao wamefanyiwa 
ukatili, vimesababisha hata kesi kuchelewa 
kufikishwa mahakamani.

Hayo yalisemwa na Naibu Msajili katika 
Mahakama Kuu, Nyegulila Mwaseba,  katika 
semina za Jinsia na Maendeleo ya Jamii 
(GDSS) zinazoratibiwa na Mtandao wa Jin-
sia Tanzania (TGNP).

“Matukio ya ukatili yapo, watoto wana-
fanyiwa ukatili, lakini familia zao zinao-
gopa kusema kutokana na vitisho wanavyo-
vipata kutoka kwa watuhumiwa,” alisema.

Alisema kesi zinapofikishwa mahakamani 
hafiki kwa wakati na hata wakati mwing-
ine wanaofanyiwa ukatili wanapopelekwa 
wanakuwa wameshaharibika  hata sehemu 
za siri kutokana na kukaa muda mrefu bila 
kutoa taarifa ili hatua zichukuliwe kwa 
wahusika.

Alisema kinachosikitisha ni pale  mtoto 
anapofanyiwa ukatili halafu hafikishwi kwa 
wakati sehemu husika ili asaidiwe kisheria 
pamoja na kukaa kimya kunachangia wa-
toto kuharibika miili yao.

Alisema watoto wanayohaki ya kulindwa 
na kama wamefanyiwa ukatili ni jukumu 
la wazazi au walezi kuwapeleka polisi ili 
wasimamiwe kisheria.

Mkuu wa Kitengo cha  Masoko, Mawasiliano na Uraia  katika benki ya NCBA  Tanzania, Caroline Mbaga (katikati), akitoa 
mada wakati wa Jukwaa la Wanawake katika sekta ya fedha, lililowashirikisha wadau wanawake kutoka sekta za kibenki 
na bima, jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki, na  kudhaminiwa na benki hiyo. Kulia ni Meneja Mkuu wa Usimamizi 
wa Takwimu na Uhatarishi wa Shirika la Bima la Taifa (NIC), Annet Magogo na Ofisa Mkuu Mtendaji wa AAR Insurance, 
Violet Mardichai. PICHA: MPIGAPICHA WETU



isikupite
KIUNGO wa Manchester 
United, Paul Pogba, ame-
kiri kuwa bado ni ndoto 
yake siku moja kuichezea 
Real Madrid ya Hispania, 
lakini mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 
27, akaongeza “nitafanya 
kila liwezekanalo kuiweka 
United sehemu ambayo 
klabu hii inastahili kuwa-
po”.

NIPASHE jumAtAtu OKtOBA 12, 2020

LONDON, England 

D
IRISHA la usajili lilifungwa Oktoba 5, 
mwaka huu na sasa klabu zitatulia na 
vikosi vyao vipya baada ya uvumi wa 
miezi kadhaa. 

Hata hivyo, timu za Ligi Kuu ya England bado 
zina uwezo wa kuimarisha vikosi vyao kwa 
kwenda kwenye soka la wachezaji waliopo 
huru, yaani wale waliomaliza mikataba na timu 
zao za zamani.

Tayari baadhi ya wachezaji wenye majina 
makubwa ambao wapo huru wameshasajiliwa 
na timu kadhaa. 

Manchester United imemsajili Edinson Ca-
vani kwa uhamisho huru siku ya mwisho ya 
kufungwa kwa pazia la usajili. 

Cavani alibaki kuwa mchezaji huru baada ya 
kumaliza mkataba wake kule kwenye klabu ya 
PSG ya Ufaransa.

Hata hivyo, bado kuna majina makubwa ya-
nayotambulika ambayo yanaweza kusajiliwa 

kwa kipindi hiki.
Hapa tunawaangalia wachezaji watano am-

bao wapo huru na klabu za Ligi Kuu ya England 
zinaweza kuwasajili ili kuimarisha vikosi vyao, 
shuka nayo...

#5. Nathaniel Clyne
Mkataba wa Nathaniel Clyne na mabingwa 

watetezi wa Ligi Kuu ya England, Liverpool uli-
malizika kipindi cha majira ya joto na kwa sasa 
yupo huru. Mlinzi huyo wa kulia mwenye umri 
wa miaka 29, ambaye alianza maisha ya soka 
kule Crystal Palace, kwa sasa anafanya nao ma-
zoezi na imeripotiwa kuwa yupo tayari kuha-
mia hapo kwenye dimba la Selhurst Park.

#4. Shinji Kagawa
Kiungo wa zamani wa Manchester United, 

Shinji Kagawa kwa sasa ni mchezaji huru baada 
ya kuvunja mkataba wake na Real Zaragoza 
ya Hispania. Real Zaragoza ilitangaza kuvunja 
mkataba na mchezaji huyo katika taarifa il-

iyosomeka, “Real Zaragoza imemaliza mkataba 
kwa maelewano na mchezaji Shinji Kagawa.”

Kagawa ana umri wa miaka 31 na ana uzoefu 
wa kucheza katika soka la Uingereza na Uje-
rumani.

#3. Alexandre Pato na Daniel Sturridge
Alexandre Pato alivunja mkataba wake na 

Sao Paulo Agosti mwaka huu na kwa sasa ni 
mchezaji huru na anaweza kusajiliwa popote. 

Internacional imeripotiwa kuwania kumsajili 
straika huyo mwenye umri wa miaka 31, lakini 
raia huyo wa Brazil anaonekana hataki kucheza 
tena nyumbani.

Pato kamwe hakuweza kuthibitisha ubora 
wake wakati wa ujana wakati akicheza kwa 
muda mrefu kule AC Milan kuanzia mwaka 
2007 hadi 2013. Crystal Palace inatajwa ku-
wania kumsajili mchezaji huyo ili kuimarisha 
safu yake ya ushambuliaji.

Wakati huo huo, straika wa zamani wa Liver-
pool, Daniel Sturridge pia ni mchezaji huru tan-

gu Machi mwaka huu. Klabu yake 
ya utotoni ya Aston Villa inatajwa 
kwamba inataka kumsajili nyota 
huyo wa zamani wa Liverpool.

#2. Danny Welbeck
Danny Welbeck kwa sasa ame-

vunja mkataba wake na Watford 
kwa maelewano. Welbeck amekaa 
kwa muda mfupi pale Watford na 
sasa anataka kwenda sehemu ny-
ingine.

Watford wasingeweza kuende-
lea kubaki naye kutokana na msha-
hara wake wa pauni 100,000 kwa 
wiki. Lakini klabu ya Crystal Palace 
imeonyesha nia ya kutaka huduma 
yake.

#1. Jack Wilshere
Majeruhi yamekuwa yakimwan-

dama zaidi Muingereza huyu mwe-
nye umri wa miaka 28, na West 
Ham wakaamua kuvunja mkataba 
naye, kwani kwa kipindi chote ali-
chokuwa nao amekuwa majeruhi.

Pengine Wilshere angependa 
kucheza nje ya Ligi Kuu ya Eng-
land, lakini anaweza kupata nafasi 
ya kucheza kwenye klabu yoyote 
itakayomhitaji kwa sasa.

Licha ya kusumbuliwa na maje-
ruhi, lakini nyota huyo anajulikana 
kwa uwezo wake mkubwa katika 
dimba la kati hasa wakati akitamba 
kule Arsenal.

10 - bora ya namba saba wa wakati wote dunianii  uk. 12&13

nyota wa5 ambao dirisha 
ePL kwao bado LiPo wazi

 Jack Wilshere
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Extra Time

“Tumekuwa tukimwangalia Thomas 
[Partey] kwa muda mrefu, hivyo 
sasa tunafuraha kumpata mchezaji 
mwenye kiwango bora katika kikosi 
chetu. Ni kiungo wa aina yake na 
mwenye nguvu kubwa. Ataleta 
uzoefu wake hapa alioupata kwa 
muda mrefu kule LaLiga na Ligi ya 
Mabingwa Ulaya, tumeridhishwa 
na kiwango chake na ubora wake,” 
Kocha wa Arsenal, Mikel Arteta.

“[Edinson] Cavani hatakuwa na 
shida ya ukubwa wa klabu. Ni 
mchezaji wa kiwango cha daraja la 
juu, nadhani uzoefu wake utam-
saidia ila macho ya watu yataeleke-
zwa kwake na atalazimika kufanya 
kweli kwa sababu presha itakuwa 
kwake, wasiwasi wangu ni mmoja 
tu, wachezaji wengi wa kutoka 
Amerika Kusini wamekuwa na 
wakati mgumu wanapotua kwenye 
kikosi cha Man United baada ya 
Radamel Falcao, Angel di Maria na 
Alexis Sanchez kuboronga,” Gwiji 
wa Manchester United Ryan Giggs.

“Kiukweli kabisa ni aibu, kwa 
sababu Karim [Benzema] anabaki 
kuwa mchezaji muhimu na mwenye 
ubora wake, mimi binafsi sina tatizo 
lolote na yeye, historia ilitaka sisi 
kuwa wapinzani. Mara zote nime-
kuwa namwelewa na namheshimu,” 
Olivier Giroud akisikitika Benzema 
kutokujumuishwa katika kikosi cha 
timu ya Taifa ya Ufaransa.

Nukuu“LONDON, England

J
EZI namba saba katika mpira wa miguu kawaida hu-
valiwa na mawinga na washambuliaji wa pili, lakini 
imepambwa na washambuliaji wengine maarufu wal-
iocheza mchezo huo.

Kiutamaduni, jezi Na. 7 imekuwa na wachezaji wanao-
penda kupiga chenga na kukimbilia nyuma ya ulinzi wa 
wapinzani kupiga mijeledi kuwapelekea wenzao eneo la 
katikati. 

Hata hivyo, kwenye soka la kisasa, majukumu ya 
mchezaji Na. 7 yamebadilika kutokana na wakati.

Aidha, mchezaji hodari katika timu mara nyingi hu-
pewa heshima ya kuvaa jezi Na. 7. Baadhi ya wachezaji 
mashuhuri katika mchezo huo, wote wanaocheza sasa na 
waliostaafu, wamevaa jezi hii kwa timu kwa miaka iliyo-
pita.

Kwenye makala haya, hebu tuangalie wachezaji 10-bora 
waliowahi kuvaa jezi Na. 7, bila kuangalia mpangilio wao, 
ambao walikuwa alama ya jezi hiyo, twende sasa...

# 10. Raul
Raul Gonzalez wa Real Madrid, anayejulikana zaidi kwa 

jina lake tu, ni mmoja wa idadi maarufu zaidi ya saba si tu 
katika historia ya klabu bora, lakini kwenye mchezo we-
nyewe.

Raul, ambaye alikulia kwenye akademi ya Madrid, alir-
ithi jezi maarufu ya Real Madrid Na.7 kutoka kwa Emilio 
Butragueno aliyestaafu mwaka 1995, akiwa na miaka 17 na 
hakuangalia nyuma tena.

Wakati wake wa mafanikio ya miaka mingi pale kwenye 
dimba la Bernabeu, Raul alifunga mabao mengi, 323 yeye 
akiwa namba saba wa mwisho kuwa kufungaji bora wa 
klabu hiyo kabla ya ujio wa Cristiano Ronaldo.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Hispania alikuwa kwe-
nye kiwango bora katika msimu wa 2000-01 kwani mabao 
yake 32 kwenye mashindano yote yalisaidia Real Madrid 
kushinda taji la LaLiga na kutinga nusu fainali ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya. Raul aliondoka kwenda Schalke mnamo 
mwaka 2010 baada ya kushinda mataji sita ya ligi na mata-
tu ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.

#9. Franck Ribery
Franck Ribery aliwasili Bayern Munich katika msimu wa 

joto wa 2007 na kurithi jezi Na. 7 ya klabu hiyo kutoka kwa 
Mehmet Scholl aliyekuwa amestaafu.

Si kila mtu alikuwa na imani kubwa kwake baada ya 
kutua pale Bavaria, lakini Ribery aliweza kuthibitisha ub-
ora wake na kuwa kipenzi cha Bayern kwa kufunga bao 
kwenye mchezo wake wa pili wa Bundesliga, na hakutaka 
kuangalia tena nyuma kutoka hapo.

Alifunga mabao 11 na kusaidia nane wakati Bayern wak-
ishinda taji la ligi na akawa mchezaji wa pili mgeni ambaye 
si raia wa Ujerumani kushinda tuzo ya mchezaji bora wa 
mwaka. 

Mwaka mmoja baadaye, Ribery aliungana na Arjen Rob-
ben, na wawili hao walipewa jina la utani la ‘Robbery’ na 
wakatawala safu zote za winga, Ribery akicheza kushoto 
na Robben kulia. Mawinga hao walifanya Bayern kutawala 
soka la Ujerumani. 

Kwa kipindi cha misimu 12 aliyokaa pale Bavaria, Ribery 
licha ya kukumbwa na majeraha ya mara kwa mara, alifan-
ikiwa kufunga mabao 124 na kutoa pasi za mwisho 182 na 
akaipiku rekodi ya Hasan Salihamidzic na kuwa mchezaji 
wa kigeni aliyecheza mechi nyingi zaidi. 

Ribery aliyemaliza kipindi cha kucheza Bayern akiwa na 
mataji 23, msimu uliopita alisajiliwa kuichezea Fiorentina. 

#8. Kevin Keegan
Kevin Keegan ni mmoja wa wachezaji wa aina yake ka-

tika historia ya Liverpool.
Kwa kipindi cha misimu sita aliyocheza pale Anfield ku-

toka mwaka 1971 hadi 1977, Keegan alikuwa alama ya Na. 7. 
Keegan alifunga mabao 90 na kutoa pasi za mwisho 56 

katika mashindano yote, huku akishinda taji la ligi mara 
tatu, la Ulaya moja na lile la FA.

#7. David Beckham
David Beckham, alijulikana kwa uwezo wake wa ku-

piga pasi kutoka winga ya kulia hasa kwa mipira iliyokufa, 
alikuwa namba saba aliyeutendea haki mchezo wa soka 
kwenye historia yake.

Beckham kwa mara ya kwanza alipewa jezi namba saba 
akiwa na umri wa miaka 21 pale Manchester United baada 
ya awali kuvaliwa na Eric Cantona, aliyeondoka klabuni 

hapo.
Muingereza huyo, ambaye hakuvaa jezi 

Na. 7 katika kipindi chake cha miaka 
minne ya kucheza kule Real Madrid, 
alifunga mabao 127 na kutoa pasi za 
mwisho 202 kwa kipindi alichoz-
ichezea klabu sita tofauti.

Beckham alifunga mabao ya 
adhabu ndogo 65 kwa kipindi cha 
uchezaji wake wa karibia miongo 
miwili kwenye ngazi ya klabu na 
nchi, yakiwamo mabao 29 kwa 
Manchester United na 14 kwa 
Real Madrid.

#6. Eric Cantona
Eric Cantona alianza kutamba 

kule Leeds United mwaka 1992 
wakati alipofunga mabao tisa na 
kuwezesha klabu yake hiyo kuipi-
ku Manchester United kushinda 
taji la Ligi Kuu kwa mara ya kwan-
za kwa kipindi cha miaka 18.

Baada ya kutokuwa na ma-
husiano mazuri na kocha 
wake pale Leeds, Manches-
ter United wakamuita 
Cantona, na kuanzia 
hapo akawa na mafani-
kio makubwa mbele 
yake.

Kama mengi 
aliyoyafanya kule 
kwenye dimba la 
Elland Road, Can-
tona akawa kipenzi 
namba moja cha 
mashabiki pale Old 
Trafford. 

Mfaransa huyo 
alifunga mabao 61 
na pasi za mwisho 81 
katika misimu minne 
na nusu pale Manches-
ter United, huku akitwaa 
mataji manne ya Ligi Kuu, 
matano ya Super na mawili ya 
FA.

#5. Luis Figo
Luis Figo aliitengeneza jezi Na. 7, 

mwenyewe pale Sporting Lisbon na 
baadaye FC Barcelona ambako alishin-
da taji la Ligi Kuu mfululizo pamoja na lile 
la Hispania.

Figo akawakasirisha mashabiki kwa 
uamuzi wake wa kuondoka Barcelona na 
kwenda kwa wapinzani wao wakubwa, Real 
Madrid. Ingawa nyota huyo wa zamani wa Ure-
no hakuvaa jezi namba saba pale Madrid, lakini 
alikuwa na wakati mzuri wa kufunga mabao yake 
56 na pasi za mwisho 93.

Baadaye mchezaji huyo aliyecheza mechi nyingi 
zaidi kwa timu ya Taifa ya Ureno, alihamia Inter Milan 
ambapo alipewa jezi Na. 7.

#4. Bastian Schweinsteiger
Ingawa Bastian Schweinsteiger hajawahi kuvaa jezi 

namba saba kwa klabu zote alizozichezea, nyota huyo ali-
itendea haki jezi hiyo akiwa na kikosi cha timu ya Taifa ya 
Ujerumani hasa wakati wakitwaa Kombe la Dunia mwaka 
2014.

Schweinsteiger alivaa jezi Na. 31 wakati akicheza 
pale Bayern kwa misimu 13, misimu miwili na Man-
chester United na mitatu na Chicago Bulls kwe-
nye Ligi Kuu ya Marekani, MLS.

#3. George Best
George Best ni mmoja wa wachezaji 

magwiji kwenye historia ya soka na 
anachukuliwa kama mmoja wa 
wachezaji bora zaidi duniani ku-
wahi kuucheza mchezo huo. 

Raia huyo wa Ireland Kaskazini ali-
kuwa na wakati bora zaidi akiwa anavaa jezi 
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hiyo katika kipindi chake cha uchezaji pale Manchester United.
Katika kipindi alichocheza pale Man United, Best alishinda mataji mawili ya Ligi, Super, FA na Ligi ya 

Mabingwa Ulaya.

#2. Garrincha
Manuel Francisco dos Santos, maarufu zaidi kama Garrincha, ni mmoja wa wachezaji wanaojua ku-

piga chenga wa wakati wote.
Winga huyo wa kulia alikuwa na balaa zito kwenye nafasi hiyo kwa kutupia krosi zenye macho. Kwa 

kipindi ambacho alikosekana Pele, Garrincha ndiye alikuwa mchezaji muhimu wa Brazil wakati Brazil 
wakitetea Kombe la Dunia mwaka 1962, ambapo pia aliibuka mfungaji bora wa mashindano hayo na 

kushinda Kiatu cha Dhahabu. 
Garrincha kwa kipindi chote cha uchezaji aliitumikia zaidi timu yake ya Botafogo.

#1. Cristiano Ronaldo
Cristiano Ronaldo anaweza kuwa nafasi ya pili kwa kupiga chenga ukimwondoa 
Garrincha na amekuwa akiendelea kuipaisha jezi Na. 7. 

Nahodha huyo wa Ureno ambaye ni mchezaji pekee wa Ulaya kufunga 
mabao 100 kwa timu ya taifa, mafanikio yake yalianza pale aliposajiliwa na 

Manchester United chini ya gwiji, Sir Alex Ferguson mwaka 2003.
Ukiacha msimu mmoja na Sporting Lisbon, Ronaldo mara zote ame-

kuwa akivaa jezi Na. 7 kwa kipindi chake chote cha uchezaji katika kla-
bu na timu ya taifa.

Ni mfungaji wa wakati wote wa Real Madrid na mshindi wa kihisto-
ria kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Kwa sasa anaendeleza kazi yake kule Juventus katika umri wake 
wa miaka 35.



KIPIGO cha mabao 2-1 ilichokitoa kwa 
Ukraine juzi, kinaifanya Ujerumani sasa ku-
pata ushindi wake wa kwanza kwenye mi-
chuano ya Ligi ya Mataifa ya Ulaya katika 
Kundi lao la A4. Kikosi hicho cha Joachim 
Low kimeshindwa kufurukuta katika mechi 
sita za awali ilizocheza, lakini juzi mabao 
ya Matthias Ginter na Leon Goretzka yali-
wapa ushindi wa kwanza.

JE
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?

Na Adam Fungamwango

R
AUNDI tano za Ligi Kuu 
Tanzania Bara zimekami-
lika huku timu zote wiki 
hii zikiwa mapumziko 

kutokana na kalenda za mechi za 
kimataifa kwa timu za taifa.

Mpaka sasa yamepatikana ma-
bao 74 kwenye michezo 45 ambayo 
zimechezwa, mechi za ushindi 
zikiwa 37 na sare nane tu.

Rekodi zetu zinaonyesha kuwa 
katika mechi 45 zilizochezwa 
mpaka sasa, timu zimeshinda ny-
umbani mechi 23, na mechi 14 za 
ushindi zimepatikana ugenini, 
huku nane zikiwa sare ambazo ni 
mchanganyiko wa nyumbani na 
ugenini.

Mpaka sasa hakuna goli lolote la 
penalti kwenye Ligi Kuu, huku bao 
la kujifunga likiwa moja tu lililopa-
tikana kwenye mechi kati ya JKT 
Tanzania dhidi ya Coastal Union. 
Kwenye mechi hiyo, Edson Katan-
ga wa JKT Tanzania alijifunga na 
kuipa Coastal Union ushindi wa 
bao 1-0.

Zifuatazo ni rekodi nyingine kali 
zilizowekwa kwenye Ligi Kuu Tan-
zania Bara msimu wa 2020/21 hadi 
kufikia raundi ya tano, zifahamu 
sasa...

1. Azam yashinda mechi zote
Licha ya kwamba inaongoza Ligi 

Kuu mpaka sasa, Azam FC ndiyo 
timu pekee mpaka sasa imeshinda 
mechi zote za ligi, ikishinda zote 
tano, ikiongoza kwa pointi 15, 
mabao tisa ya kufungwa, ikifunga 
mawili tu.

2. Simba haikamatiki kwa ku-
tupia

Mabingwa watetezi, Simba ndi-
yo timu iliyofunga mabao mengi 
zaidi mpaka sasa kwenye Ligi 
Kuu. Tayari imeshatupia mabao 14 
kwa mechi tano tu ilizocheza, na 
inakamata nafasi ya pili kwenye 
msimamo wa ligi ikiwa na pointi 
13, ikishinda mechi nne na kutoa 
sare moja.

3. Yanga beki ukuta wa chu-
ma

Yanga inashika nafasi ya tatu 
kwenye msimamo wa ligi ikiwa na 
pointi 13 kama Simba, lakini im-
ezidiwa mabao ya kufunga, kwani 
imefunga mara saba tu. Lakini 
mpaka sasa ina rekodi ya kuwa 
timu iliyofungwa mabao mach-
ache zaidi kuliko timu yoyote ile. 
Imefungwa goli moja tu mpaka 
sasa, huku Simba na Azam ze-
nyewe zikiruhusu mabao mawili 
kila moja.

Rekodi 10 kali ligi kuu 
ikienda mapumziko

4. Simba, Yanga na Azam 
hazijapoteza

Timu tatu za juu, Azam inay-
oongoza ligi kwa pointi 15 na 
Simba na Yanga ambazo zina 
pointi 13 kila moja, ndizo timu 
ambazo mpaka sasa hazijapoteza 
mechi yoyote ile ya Ligi Kuu.

Timu hizo zimeshacheza 
mechi tano kila moja. Ni Azam 
pekee iliyoshinda zote, huku 
Simba na Yanga zikishinda nne 
na sare moja kila moja.

5. KMC, Mwadui, Namungo 
hazina sare

Jumla ya timu tano mpaka sasa 
hazijatoka sare yoyote ile mpaka 
sasa. Timu hizo ni Azam, KMC, 
Mwadui, Namungo na Ihefu FC.

Ni Azam tu ndiyo iliyoshinda 
zote, lakini zilizobaki zimeshin-
da na pia kupokea vichapo, kila 
moja ikiwa kwenye nafasi tofauti.

Washambuliaji wa Simba waliofunga mabao saba kati ya 14 ya timu hiyo, kutoka kushoto ni Chris Mugalu (mabao 3), 
Meddie Kagere (mabao 4). Kulia ni mpishi mkuu wa mabao wa klabu hiyo, Clatous Chama. PICHA: MAKTABA
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6. Mbeya City haijaziona 
nyavu

Timu ya Mbeya City, licha ya 
kwamba imeweka rekodi ya ku-
toshinda mechi hata moja mpa-
ka sasa, lakini ina rekodi ya pili 
kuwa ndiyo timu pekee ambayo 
haijafunga bao hata moja kwenye 
Ligi Kuu mpaka sasa. Imecheza 
mechi tano, imetoka sare moja 
na kufungwa nne. Hata sare yake 
ilikuwa ni ya bila kufungana dhi-
di ya Tanzania Prisons.

7. Simba haijaruhusu bao ny-
umbani

Rekodi zinaonyesha kuwa 
Simba haijaruhusu bao lolote 
ikiwa kwenye uwanja wake wa 
nyumbani wa Benjamin Mkapa. 
Mechi ya kwanza ilicheza dhidi 
ya Biashara United na kushinda 
4-0, ya pili dhidi ya Gwambia 
ikashinda 3-0, huku mechi tatu 
ikicheza ugenini dhidi ya Ihefu 
FC (Sokoine, Mbeya) ikashinda 
2-1 kabla ya kulazimishwa sare 
ya bao 1-1 ( Jamhuri, Morogoro) 
dhidi ya Mtibwa Sugar na kisha 
kwenda kuichapa JKT Tanzania 
4-0 katika Uwanja wa Jamhuri ji-
jini Dodoma.

8. Yanga, Azam hazijaruhu-
su bao ugenini

Timu za Yanga na Azam hazi-

jafungwa bao lolote zikicheza 
viwanja vya ugenini. Yanga im-
echeza mechi mbili ugenini na 
kushinda bao 1-0 kila mechi dhidi 
ya Kagera Sugar na Mtibwa Sugar, 
huku Azam ikicheza mechi mbili 
ikishinda bao 1-0 kila mechi dhidi 
ya Mbeya City na Tanzania Pris-
ons.

9. JKT Tanzania haijashinda 
nyumbani

Timu ya JKT Tanzania haijashin-
da mechi yoyote ikicheza nyum-
bani, Uwanja wa Jamhuri Dodoma, 
badala yake pointi zake zote nne 
imezipatia ugenini. Kati ya mechi 
tano ilizocheza, imecheza mbili 
nyumbani ikifungwa mabao 2-0 
dhidi ya Dodoma Jiji na mabao 4-0 
dhidi ya Simba.

10. Azam, Biashara vinara 
pointi za nyumbani

Timu za Azam FC na Biashara 
United ndiyo zinaongoza kwa ku-
vuna pointi nyingi zikicheza vi-
wanja vya nyumbani. Timu hizi 
zimevuna pointi tisa kila moja 
kukiwa hakuna timu yoyote yenye 
idadi ya pointi hizo ilizozipata iki-
wa uwanja wa nyumbani.
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HABARI DODOMA

Na Peter Mkwavila, DODOMA 

WIZARA ya Afya Maendeleo, 
Jamii, Jinsia, Wazee na Wa-
toto, imewaomba viongozi wa 
dini kusaidia kuelimisha jamii 
kuhusu umuhimu wa kupata 
chanjo kwa ajili ya kuzuia ma-
gonjwa yanayozuilika.  

 Mejena Mpango wa Taifa wa 
Chanjo, Dk. Dafrossa Lyimo, 
aliyasema hayo mwishoni mwa 
wiki alipokuwa akizungumza 
na viongozi wa dini wa Mkoa 
wa Dodoma, kwenye warsha 
ya kusaidia kuelimisha waumi-
ni wao umuhimu wa kupata 
chanjo ya kujikinga na maam-
bukizi ya magonjwa mbalim-
bali yanayozuilika.

Alisema viongozi hao wana-
takiwa kukanusha upotoshaji 
unaojitokeza kuhusiana chanjo 
hizo zinazotolewa kuwa zina 
madhara kwa wanaopatiwa.

Meneja huyo alisema kuwa 
hofu iliyojengeka kuwa hu-
duma hiyo kiafya siyo nzuri ni 
taarifa za uzushi.

Aliwaomba kutokana na uka-
ribu wao na waumini serikali 
inaamini watafikisha elimu 
hiyo kwa wakati na uhakika.

“Nafasi mnazokuwanazo za 
kila siku kukutana na waumini 
kupitia mikutano ya mihad-
hara, semina, makongamano 
na mtu mmoja mmoja. Ni imani 
yetu sisi watumishi wa Wizara 
ya Afya elimu hii itawafikia na 
wataweza kushiriki kikamilifu 
kwenye kupatiwa huduma ya 
chanjo,” alisema.

Awali, akifungua warsha 
hiyo Mkurugenzi Msaidizi wa 
Huduma za Afya ya Uzazi, 
Mama na Mtoto kutoka wizara 
hiyo, Dk. Ahmad Makuwani, 
alisema mpango wa kudhibiti 
magonjwa yanayotibika kwa 
huduma ya chanjo unaridhisha 
kutokana na mafanikio yanay-
oonekana kwa kiasi kikubwa 
hapa nchini.

Alisema kuwa mafanikio 
hayo yametokana na watumi-
shi wa afya kuwafikia jamii 
kwenye maeneo yao kwa 
wakati ikiwamo kutoa elimu na 
uhamasishaji wa umuhimu wa 
kupata chanjo.

Dk. Makuwani alitaja baadhi 
ya magonjwa ambayo yaliyo-
dhibitiwa kwa kiasi kikubwa 
kwa kutibiwa na chanjo ni 
pamoja na surua, polio, tetenas 
na kifaduru ambayo kwa hivi 
sasa hapa nchini Tanzania im-
efanikiwa kupungua kwa kiasi 
kikubwa.

“Kwa kushirikiana na ny-
inyi maaskofu, mashehe na 
wachungaji ni tumaini letu 
sisi kama wizara ya afya tu-
naamini elimu mtakayopewa 
hapa mtakuwa mabalozi kwa 
waumini wenu, ili na wao 
waone umuhimu wa kupata 
chanjo ili kujikinga na maam-
bukizi ya magonjwa mbalim-
bali,” alisema.

Viongozi wa dini 
waombwa kutoa
elimu ya chanjo

Na Augusta Njoji, BAHI

W
IZARA ya Mifugo 
na Uvuvi, im-
ewaagiza wafu-
gaji kuhakikisha 

wanaogesha mifugo yao ili 
kudhibiti magonjwa yanay-
oenezwa na kupe ambayo ya-
nachangia vifo vya ng’ombe 
nchini kwa asilimia 72.

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, 
Prof. Elisante Ole Gabriel, al-
itoa agizo hilo jana alipokuwa 
akizindua awamu ya tatu ya 
kampeni ya uogeshaji mifugo 
nchini iliyofanyika katika Ki-
jiji cha Bahi Sokoni, Wilaya ya 
Bahi, mkoani Dodoma.

“Lengo la kuogesha mifugo 
ni kudhibiti magonjwa yanay-
oenezwa na kupe hususan ndi-
gana kali ambayo imekuwa ni 
tatizo katika kuendeleza tasnia 
ya mifugo nchini, na magonjwa 
haya yamekuwa yakiathiri 
mifugo na kusababisha hasara 
kubwa kwa mfugaji,” alisema.

Alibainisha kuwa katika vifo 
hivyo, asilimia 44 huchangiwa 

na ugonjwa wa ndigana kali.
Katibu Mkuu huyo alisema 

hasara inayotokana na ma-
gonjwa hayo inakadiriwa kuwa 
takribani Sh. bilioni 145, na ku-
sababisha kupungua uzalishaji 
maziwa, nyama kutokana na 
kukonda, kushuka kwa thama-
ni ya ngozi, kupoteza wanyama 
kazi na udumavu wa ndama.

Prof. Gabriel alisema lengo la 
serikali ni kuongeza tija ya ufu-
gaji kwa kuwa na mifugo yenye 
afya itakayozalisha mazao zaidi 
yenye ubora wa kitaifa na ki-
mataifa, ambapo uogeshaji wa 
mifugo kwa kutumia josho ni 
mzuri na unadhibiti magonjwa 
hayo.

Aidha, alisema mwaka 2018 
wizara hiyo ilitengeneza mkaka-
ti wa kudhibiti magonjwa hayo 
kwa kuanzisha kampeni hiyo 
ambapo kwa awamu ya kwan-
za na pili serikali ilinunua lita 
21,373.06 zenye thamani ya Sh. 
milioni 740.7 kwa ajili ya kuoge-
sha mifugo.

“Katika awamu zote mbili 
kumekuwa na jumla ya micho-

vyo milioni 245.37 ya mifugo 
yote ikiwamo ng’ombe milioni 
176.32, mbuzi milioni 58.02, 
kondoa milioni 20.03 na punda 
2,685,” alisema.

Kuhusu kampeni huyo 
awamu ya tatu, alisema seri-
kali imenunua dawa ya kuoge-
sha mifugo aina ya Paranex, 
Paratop, Amitraz kiasi cha lita 
15,579 zenye thamani ya Sh. 
milioni 592.82 ambazo zita-
tosheleza majosho 1,983 katika 
halmashauri 162 na michovyo 
inayotarajiwa ni milioni 405 ya 
mifugo yote itakayoogeshwa.

Aliagiza halmashauri kusi-
mamia kanuni ya uogeshaji ili 
wafugaji waifuate na kushiriki-
ana nao kujenga na kukarabati 
majosho na miundombinu min-
gine ya mifugo.

Awali, akitoa taarifa ya uoge-
shaji mifugo wilayani Bahi, 
Mkurugenzi wa Halmashauri ya 
Wilaya hiyo, Dk. Fatuma Mgan-
ga, alisema asilimia 55 ya mapa-
to ya ndani ya halmashauri hiyo 
yanachangiwa na mifugo.

Alisema kuna minada 15 

ambayo hufanyika biashara ya 
kuuza mifugo ambapo wastani 
wa ng’ombe 3,882, mbuzi 4,602 
na kondoo 89 waliuzwa kwa 
mwezi.

Dk. Mganga alisema mzun-
guko wa fedha kwenye minada 
hiyo kwa mwezi Agosti, 2020 
ni zaidi ya Sh. bilioni 2 ambazo 
zilitokana na mauzo ya mifugo 
hiyo. Hata hivyo, alisema hal-
mashuari imekwisha andika 
andiko la mradi wa kiwanda cha 
uchakataji ngozi lenye thamani 
ya Sh. bilioni 3.3 tayari andiko 
hilo lipo Wizara ya Fedha kwa 
ajili ya mapitio ya mwisho kabla 
fedha kutolewa.

Naye Mkurugenzi wa Hu-
duma za Mifugo, Prof. Hezron 
Nonga, alisema   mwaka 2019, 
majosho zaidi ya 511 yalikara-
batiwa nchi nzima kwenye 
halmashauri, huku 78 mapya 
yalijengwa. “Vifo vya ng’ombe 
hususan ndama vilipungua 
kwa asilimia 30 kwa sababu ya 
uogeshaji, tukiogesha vifo vya 
ng’ombe zetu tunatokomeza,” 
alisema.

Wafugaji waagizwa uogeshaji wa mifugo

Na Augusta Njoji, DODOMA

MAMLAKA ya Udhibiti wa 
Huudma za Nishati na Maji 
(EWURA), imesema kutakuwa 
na mafuta ya kutosha nchini 
wakati wa shughuli za uchaguzi 
mkuu unaotarajiwa kufanyika 
Oktoba 28, mwaka huu.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu 
wa EWURA, Mhandisi Godfrey 
Chibulunje, aliyasema hayo kwa 
nyakati tofauti baada ya kufanya 
ziara kwenye Kampuni za Uu-
zaji wa Mafuta Tanzania (OMCs) 
na kumhakikishia uwapo wa 

mafuta kwa kipindi hicho.
Chibulunje alisema OMCs im-

eihakikishia EWURA usalama 
thabiti wa usambazaji wa bid-
haa za petroli wakati wa shu-
ghuli hizo.

“Katika ziara yangu nime-
kutana na watendaji wakuu 
wa jumla wa Total Tanzania, 
GBP Tanzania na Oryx Energy 
na wamenihakikishia kuwa 
watasambaza bidhaa za petroli 
za kutosha wakati na baada ya 
uchaguzi mkuu,” alisema.

Aidha, alisema wakati nchi 
inaelekea kwenye uchaguzi huo 

matumizi halisi ya mafuta ya 
kila siku ya dizeli katika robo 
ya tatu ya mwaka 2020 ilifikia 
lita milioni 5.83 iliongezeka ku-
toka lita milioni 5.14 kwa mwaka 
2019. Pia alisema kwa upande 
wa petroli imeongezeka hadi 
lita milioni 4.61 kutoka lita mil-
ioni 3.654 zilizopatikana mwaka 
2019.

Katika ziara hiyo, Mhandisi 
Chibulunje alipokea maoni 
ya uboreshaji wa usalama na 
usambazaji bidhaa za mafuta, 
ambapo OMCs waliomba ku-
wadhibiti waendeshaji wengine 

wasio waaminifu ambao wanau-
za bidhaa kwa punguzo kubwa 
ambalo ni chini ya gharama 
ya bidhaa. Alisema EWURA na 
mamlaka zingine zinazohusika 
ikiwamo Tume ya Ushindani 
wanalichukua suala hilo ili kuli-
tafutia ufumbuzi.

Kwa upande wao, Mkurugen-
zi wa Petroli, Gerald Maganga 
na Meneja Biashara wa Petroli, 
Kemi Kafanabo, walisema wako 
tayari kufanya kazi kwa saa 
nyingi zaidi ili kuhakikisha us-
ambazaji wa bidhaa za petroli 
unakuwa sawa nchini.

EWURA: Kutakuwa na mafuta ya kutosha wakati wa uchaguzi

Baadhi ya wananchi wakitoka kununua mahitaji kwenye soko la Mavunde Chang’ombe, jijini Dodoma jana. Soko hilo, limeboreshwa na 
kuwa la kisasa baada ya lile la zamani lililokuwa na mapaa ya magunia kuondolewa. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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HABARI MBEYA

Grace Mwakalinga, MBARALI

MGOMBEA ubunge Jimbo la 
Mbarali, mkoani Mbeya, kwa 
tiketi ya Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), Francis Mtega, ameahidi 
kusimamia utoaji wa ruzuku 
kwa wakulima kwa kuzingatia 
masharti nafuu pamoja na uhaki-
ka wa soko la zao la mpunga.

Mtega alitoa ahadi hiyo jana 
kwenye mkutano wake wa 
kampeni uliofanyika kwenye 
Kata ya Igurusi, kuwa jukumu 
la kwanza atakalolifanya kama 
atachaguliwa kwenye uchaguzi 
mkuu ni kusimamia utoaji wa 
ruzuku za pembejeo za kilimo 
kwa masharti nafuu ili kumsaidia 
mkulima kuzipata kwa wakati.

Alisema Kata ya Igurusi ni moja 
ya maeneo ambayo wakazi wake 
kwa asilimia kubwa wanajihusi-
sha na kilimo hivyo wanapaswa 
kuandaliwa mazingira bora ya 
kufanya shughuli zao.

“Mkinichagua kuwa mbunge 
wenu nitashughulikia suala la 
utoaji ruzuku za pembejeo za 
kilimo kama vile mbolea, kwa ku-
hakikisha zinauzwa kwa bei ele-
kezi na mtakayoweza kuimudu, 
lakini pia ipatikane kwa wakati 
na mara nyingine kuuzwa kwa 
bei ghali, mimi ni mkulima na 
madhira hayo yananigusa moja 
kwa moja mnichague ili nikayase-
mee hayo kwa watunga sheria na 
sera,” alisema Mtega.

Alisema atahakikisha kunapa-
tikana wataalamu wa kutosha 
kwenye kilimo na ufugaji ili 
wawasaidie wakulima kuwapa 
mbinu za kuzalisha kwa tija na 
kuendana na soko la kimataifa 
na kuwafundisha wafugaji namna 
bora ya kufuga mifugo michache  
yenye manufaa, ili kuepuka uhar-
ibifu wa mazingira na migogoro 
ya ardhi. Mgombea udiwani wa 
Igurusi, Hawa Kihwele alisema 
moja ya matatizo yanakabili eneo 
hilo ni barabara na madaraja hali 
inayosababisha maafa na vifo.

Alisema kipindi cha masika 
baadhi ya madaraja hayapitiki na 
kusababisha wanafunzi kushind-
wa kuhudhuria vipindi vya 
masomo.Alimwomba mgombea 
ubunge, Francis Mtega, akipewa 
ridhaa ya kuongoza na Wanam-
barali kushughulikia matatizo ya 
miundombinu ili wakazi wa eneo 
hilo waishi kwa furaha.

Akijibu hoja hizo, Mtega 
aliwahakikishia Wanaigurusi 
kuwa atazungumza na Wakala 
wa Huduma za  Barabara Mijini 
na Vijijini (TARURA), Wilaya ya 
Mbarali kuhusu ukarabati wa 
barabara na madaraja katika vijiji 
vya Muungano, ili kuunganisha 
mawasiliano na kuweka alama za 
pundamilia kwenye barabara kuu 
ya Mbeya-Iringa ili kuzuia ajali 
za mara kwa mara.

Naye mwanachama wa chama 
hicho Mkoa wa Mbeya, Sauli 
Mwaisenye, aliwaomba wananchi 
kuchagua viongozi walio tayari 
kutatua matatizo yanayowakabili.

Mgombea aahidi 
kusimamia ruzuku 
kwa wakulima

Mahakama Kuu yaboresha huduma kutoa haki

Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

T
AASISI ya Utafiti wa 
Kilimo Tanzania TARI, 
Kituo cha Uyole kili-
chopo mkoani Mbeya, 

kimebuni aina tatu za mbegu  
za  ulezi zenye madini ya pro-
tini,  kalsiamu  na virutubisho 
vingine muhimu kwa ajili ya 
afya ya mwanadamu ili ku-
kabiliana na tatizo la uduma-
vu  na kisukari kwa Mikoa ya 
Nyanda za Juu Kusini.

Akizungumza na waandishi 
wa habari ofisini kwake kuhu-
su Wiki ya Chakula Duniani 

iliyoanza Oktoba 10 ikibeba 
kaulimbiu: ‘Kesho njema hu-
jengwa na lishe endelevu’, 
Mkurugenzi wa Taasisi hiyo, 
Dk. Tulole Bucheyeki, alisema 
aina mpya za mbegu za ulezi 
zitasaidia kupunguza tatizo la 
udumavu pamoja na utapiam-
lo katika jamii.

Dk. Bucheyeki alisema 
mikoa ya Nyanda za Juu Kusini 
inakabaliwa na tatizo kubwa 
la utapiamlo pamoja na udu-
mavu licha ya kuwa inaongoza 
kwa uzalishaji mkubwa wa 
chakula.

Alisema mwarobaini wa tati-
zo la udumavu na utapiamlo 

ni ulezi na kwamba wananchi 
wanapaswa kutumia uji wa zao 
hilo kwa kuwa una virutubisho 
vyote muhimu katika kukabili-
ana na magonjwa. 

“Kituo chetu kimebuni 
teknolojia mpya za mbegu za 
ulezi ambazo zililenga kubore-
sha afya za wananchi wetu, 
tunataka kukomesha tatizo la 
udumavu na utapiamlo dhidi 
ya watoto, lakini hata watu 
wazima maana ulezi unaviru-
tubisho vinavyohitajika kwa 
ajili kuimarisha afya za wa-
nanchi,” alisema Dk. Bucheye-
ki.

Mtafiti wa zao la ulezi Kituo 

cha Uyole, Dk. Dennis Tippe, 
alisema jukumu la kituo hicho 
ni kuhakikisha lishe za wa-
nanchi zinaendelea kuimarika 
kupitia aina mpya za mbegu 
walizozibuni ili kukabiliana na 
tatizo la udumavu.

Alisema kwenye Wiki ya 
Chakula Duniani ambayo il-
ianza Oktoba 10 hadi 16, kituo 
hicho kitajikita kutoa elimu na 
umuhimu wa ulezi kwa kuha-
masisha matumizi ya uji.

Alisema tayari kituo hicho 
kimeanza kupika uji kwa ku-
hakikisha watumishi wote 
wanajenga utamaduni wa ku-
nywa kinjwaji hicho.

Aina mpya mbegu ya ulezi 
kupunguza udumavu

Na Grace Mwakalinga

MAHAKAMA Kuu ya Tan-
zania imeanzisha utaratibu 
wa kuboresha huduma zake 
ikiwamo kusikiliza na kuamua 
mashauri kwa wakati na kutoa 
nakala za hukumu lengo likiwa 
ni kutoa haki kwa wakati.

Jaji Kiongozi wa Mahakama 
Kuu ya Tanzania, Dk. Eliezer 
Feleshi, alisema hayo wakati wa 
ufunguzi wa jengo jipya la Ma-
hakama ya Wilaya ya Chunya.

Alisema mwaka huu, ma-

hakama imejipambanua kusi-
mamia maadili ya watumishi 
wa umma kwa kuhakikisha 
wanasimamia na kuendesha 
mashauri kwa muda uliopang-
wa na kutumia teknolojia ili 
kurahisisha kazi.

“Kuna tatizo la kuchelewa 
kusikiliza kesi na utoaji wa 
maamuzi kwa wakati katika 
kuboresha mahakama tayari il-
iandaa utaratibu wa kushughu-
likia kisasa, ambapo tunatumia 
teknolojia ili kuwapatia wa-
nanchi huduma bora,” alisema 

Dk. Feleshi.  
Alisema licha ya serikali 

kuendelea kusogeza huduma, 
utoaji wa sheria katika kila 
pembe ya nchi kwa kufungua 
na kuboresha miundombinu 
ya mahakama, aliwataka wa-
tumishi kuwa waadilifu na 
wazalendo. “Nawasihi watumi-
shi wa mahakama hii ya Chu-
nya na nyingine za hapa nchini 
kubadili mienendo na tabia 
ambazo zimekuwa zikikiuka 
miiko na maadili ya kazi kwa 
watumishi wa umma kama vile 

rushwa na matumizi mabaya 
ya lugha,” alisema Jaji Kiongozi.

Akisoma risala kwa mgeni 
rasmi, Mtendaji wa Mahakama 
Kuu Kanda ya Mbeya, Teoford 
Ndomba, alisema kukamilika 
kwa jengo hilo ni hatua kubwa 
za kufanikisha maboresho ya 
miundombinu ya mahakama, 
pia kutasaidia kuimarisha hu-
duma ya kimahakama katika 
Wilaya ya Chunya na kujenga 
imani kwa watoa huduma za ki-
mahakama. Alisema jengo hilo 
limegharimu Sh. milioni 443.

Daktari wa macho kutoka Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Mbeya, Fariji Killewa, akimfanyia uchunguzi wa macho mmoja wa wag-
onjwa, wakati wa kilele cha Siku ya Afya ya Macho Duniani, iliyofanyika hospitalini hapo, jijini Mbeya mwishoni mwa wiki. PICHA: 
GRACE MWAKALINGA
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HABARI ZANZIBAR

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MJUMBE wa Halmashauri Kuu ya Taifa 
ya CCM, Anna Msuya, amewataka wananchi 
wa Zanzibar kuwachagua wagombea kupitia 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) katika uchaguzi 
mkuu unatarajiwa kufanyika Oktoba 28, 
mwaka huu.

 Alisema hayo alipokuwa akihutubia 
mkutano wa kampeni Jimbo la Kikwajuni 
uliofanyika katika uwanja wa kisonge Mjini 
Unguja, na kuwanadi kuwaombea kura wag-
ombea wa jimbo hilo kupitia CCM.

Msuya alisema ni vyema wananchi wa 
Jimbo la Kikwajuni kuhakikisha wana-
warudisha tena madarakani viongozi wa 
jimbo hilo kutokana na maendeleo makubwa 
waliyoyafanya katika kipindi cha uongozi 
wao sambamba na kuwahimiza katika ku-
fanikisha ushindi wa CCM kwa kiti cha urais 
na majimbo yote.

 Alisema kazi kubwa inayofanywa na seri-
kali inayoongozwa na CCM ni moja ya alama 
ya kuwa chama hicho kinatoa viongozi bora 
na wenye uzalendo wa kuleta maendeleo. 

Akiomba kura kwa wananchi wa Kikwajuni 
mgombea ubunge wa jimbo hilo, Mhandisi 
Hamad Masauni, aliwahakikishia wananchi 
kuwa amechochea  maendeleo makubwa 
katika awamu iliyopita, ikwamo kutatua 
changamoto ya upatikanji wa majisafi na 
salama.

Masauni pia aliwaahidi wananchi wa 
jimbo hilo, kuwa kipindi kijacho endapo ata-
pata ridhaa tena ya kuongoza, atahakikisha 
anakabiliana na changamoto ya ajira kwa 
wananchi wa Kikwajuni. 

“Katika kipindi cha uongozi wangu 
niliahidi kukabiliana na tatizo la maji na 
tayari nimefanikiwa kwa kuchukua juhudi 
mbalimbali ikiwamo kuanzisha miradi ya 
upatikanaji wa maji jimboni yenye gharama 
ya zaidi ya bilioni moja kwa ushirikiano na 
wafadhili mbalimbali ndani na nje ya nchi, 
na kwasasa endapo mtatupa ridhaa ya kuon-
goza tena, nitahakikisha tunakabiliana na 
tatizo la ukosefu wa ajira ili kupunguza idadi 
ya wimbi kubwa la vijana ambao hawana 
ajira,” alisema Masauni.

 Wagombea wengine wa Jimbo la kikwa-
juni ni Nassor Salum Jazeera anayegombea 
nafasi ya uwakilishi, Ibrahim Khamis, nafasi 
ya udiwani Wadi ya Kikwajuni na Mbarouk 
Abdulla Hanga, nafasi ya udiwani Wadi ya 
Rahaleo.

Kada awapigia 
debe wagombea 
wa CCM

Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa Zan-
zibar, Balozi Seif Ali Iddi, amesema 
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii 
(TASAF), umeonyesha mwelekeo 
mzuri wa ufanisi mkubwa unao-
patikana katika utekelezaji wa mi-
radi ya jamii tokea ulipoanzishwa 
ndani ya awamu ya tatu ya Serikali 
ya Jamuhuri ya Muungano wa Tan-
zania. Alisema viongozi wa wilaya, 
halmashauri, majimbo, wadi na 
shehia wana wajibu na jukumu la 
kuwasimamia vyema wananchi 
katika kuona miradi wanayoiibua 
katika maeneo yao inaendelea ku-
pata ufanisi kama inavyojidhihiri-

sha hivi sasa katika mpango huo 
unaosaidia kustawisha jamii.

Balozi Iddi alitoa kauli hiyo 
wakati akizungumza na walimu, 
wanafunzi na wananchi wa shehia 
za Mkataleni na Mahonda, baada 
ya kuweka   mawe ya msingi ya 
ujenzi wa jengo la madarasa mata-
tu pamoja na jengo la utawala la 
Shule ya Sekondari ya Mahonda,   
miradi inayofadhiliwa na TASAF.

Alisema Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar ililazimika kufanya 
mabadiliko katika ngazi ya utawala 
kwenye mfuko wa TASAF  kwa 
upande wa Zanzibar, ili   taasisi 
hiyo ya kijamii inatekeleza wajibu 
wake katika misingi iliyopangiwa 
ya kuunga mkono jitihada za jamii 

kwenye miradi yao ya maendeleo.
Balozi Iddi alisema wapo baa-

dhi ya watendaji wa TASAF ka-
tika kipindi kilichopita walikuwa 
wakizorotesha kazi kwa kufikiria 
zaidi maslahi yao binafsi bila  kujali 
kwamba chombo hicho kimean-
zishwa kwa lengo la kuwakomboa 
wananchi kiuchumi.

 “Nikiri kwa dhati kwamba ma-
jengo haya niliyoyawekea mawe ya 
msingi hivi punde   yanaendelea 
kujengwa katika ubora unaokuba-
lika katika fani ya ujenzi, na uhara-
ka wake uliyofikia huwezi kuamini 
kama ni ya mwezi mmoja,” alisema 
Balozi Iddi.  Alisema kwamba 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
kupitia sera yake ya elimu imejiza-

titi kuona wanafunzi wote wa visi-
wa vya Unguja na Pemba wanapata 
taaluma katika mazingira bora na 
kiwango kinachokubalika kitaifa 
na kimataifa. Akisoma risala ya wa-
nanchi wa  shehia za Mahonda na 
Mkataleni, mjumbe wa kamati ya 
usimamizi wa ujenzi wa majengo 
hayo, Madaraka Suleiman Haroun, 
alisema ushiriki wa wananchi 
katika ujenzi huo umeleta faraja 
kubwa   licha ya kuwapo baadhi 
yao kuona mradi huo hauwahusu.

Madaraka alisema kukamilika 
kwa miradi hiyo miwili kutasaidia 
kupunguza msongamano wa wa-
nafunzi na hata walimu, jambo 
ambalo litaongeza fursa za mas-
omo zitakazokwenda sambamba 

na ufaulu mkubwa utakaosaidia 
kurejesha heshima ya shule hiyo.

Wakitoa   taarifa ya utekelezaji 
wa miradi, Mkurugenzi Mtendaji 
wa TASAF, Ladislaus Mwamanga 
na Mkurugenzi wa Uratibu wa Shu-
ghuli za Serikali Zanzibar anayesi-
mamia TASAF, Khalid Bakari 
Amran, walisema Zanzibar ime-
pangiwa kupata Sh. bilioni 112 ka-
tika kipindi cha miaka minne ijayo.

Walieleza kwamba utekelezaji 
wa mradi wowote wa TASAF hu-
pangiwa kukamilika ndani ya 
kipindi kisichozidi miezi 12, lakini 
itashangaza kuona miradi inay-
otekelezwa ndani ya Zanzibar 
haizidi katika kipindi cha miezi 
minne, ukiwa ni mfano bora.

Mwelekeo wa TASAF wairidhisha SMZ

Mjumbe wa Halmashauri Kuu ya Taifa ya CCM, Anna Msuya, akimnadi mgombea ubunge wa Jimbo la Kikwajuni, Hamad Yus-
suf Masauni, katika mkutano wa kampeni kwenye viwanja vya Kisonge, mjini Unguja jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN 

Na Rahma Suleiman,        
ZANZIBAR

R
AIS  wa Zanzibar, 
Dk. Ali Mohamed 
Shein, amewataka 
wazee kuendelea 

kusimamia malezi ya watoto 
wao, wakati huu vitendo vya 
unyanyasaji wa kijinsia vi-
kiwa vimeshamiri. 

Aliyasema hayo katika 
ufunguzi wa Shule ya Se-
kondari Mwanakwereke 
mpya, ambayo hivi sasa ina-
tambulika kwa jina la Shule 
ya Sekondari ya Dk. John 
Pombe Magufuli.

  Alisema vitendo  vya 
udhalilishaji wa kijinsia am-
bavyo vimeshamiri sio sifa ya 
Wazanzibari, hivyo akawata-
ka wazee kutoiachia serikali 

pekee jukumu la   kukabili-
ana na uhalifu huo na badala 
yake kushirikiana nayo.

  “Hali hii ni lazima tushi-
kamane katika kupambana 
na wahalifu hao,” alisema Dk. 
Shein.

  Alieleza kuwa vitendo 
vya unyanyasaji wa kijinsia 
kwa wanawake na watoto 
wadogo, ikiwamo wanafunzi 
vimekuwa vikifanywa   kwa 
makusudi, huku familia zi-
nazoathirika zikiwaficha wa-
halifu wanaohusika.

 Dk. Shein alisema anaun-
ga mkono azma ya mgombea 
urais wa Zanzibar kupitia 
CCM, Dk. Hussein Mwinyi, ya 
kuchukua hatua kali  katika 
kukabiliana na vitendo hivyo.

  Alisema serikali inaende-
lea na juhudi za kuweka maz-

ingira bora ya elimu ili kupata 
wataalamu wazalendo na 
ndio maana shule zinazo-
jengwa kama hiyo zimekuwa 
na  maabara za aina tofauti.

 Aidha, aliwataka wanafun-
zi kusoma kwa bidii, huku 
serikali ikiendelea na jukumu 
lake la kuweka mazingira 
bora, ikiwamo kufanikisha 
dhana ya elimu bila malipo 
na kutoa elimu bure hadi ki-
dato cha sita kadri uchumi 
utakavyoendelea kukua.

  “Nyinyi wanafunzi kazi 
yenu kusoma, serikali yenu 
iko pamoja nanyi na walimu 
nanyi somesheni kwa kuten-
geneza sio kulipua, na wa-
zee simamieni maendeleo 
ya elimu ya watoto wenu,” 
alisema.

  Naye Waziri wa Elimu 

na Mafunzo ya Amali, Riziki 
Pembe Juma, alisema wizara 
hiyo itaendelea kusimamia 
maendeleo ya elimu nchini 
na kuhakikisha ubora wa 
elimu unasimamia vizuri.

  Katibu Mkuu wa Wiz-
ara hiyo, Dk. Idrissa Muslim 
Hijja,   alisema   hadi kufikia 
mwaka 2010, Zanzibar iliku-
wa na jumla ya shule 10 za se-
kondari za majengo ya ghoro-
fa, ikiwamo Lumumba, Haile 
Sellasie, Ben-bella, Hamamni, 
Forodhani, Tumekuja, Uwele-
ni, Kiponda, Hurumzi na 
Mwanakwerekwe ‘C’.

  Alisema katika kipindi 
cha miaka kumi ya uongozi 
wa awamu ya saba chini ya 
Dk. Shein, jumla ya shule 26 
za sekondari za majengo ya 
ghorofa zimejengwa.

Shein ataka usimamia malezi ya watoto



Jumatatu Oktoba 12, 2020 18

HABARI PICHANI

HEKA HEKA KAMPENI ZA UCHAGUZI MKUU

Mjumbe wa Kamati Kuu ya Halmashauri Kuu ya Taifa ya CCM, Kassim Majaliwa, akizun-
gumza wakati akimwombea kura mgombea urais wa CCM, Rais Dk. John Magufuli, mbunge 
na madiwani wa CCM katika mkutano wa kampeni uliofanyika  kwenye uwanja wa Burwa, 
Amani wilayani Muheza Mkoa wa Tanga, jana. PICHA: OWM

Mgombea urais kuptia Chama cha ADC, Queen Cuthbert Sendiga, akihutubia wananchi wa 
Tandahimba Mjini mkoani Mtwara jana, ikiwa ni hitimisho la kampeni zake kwa upande 
wa mikoa ya kusini. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kada wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Shy-Rose Bhanji (kushoto), akimnadi mgombea 
urais wa chama hicho, Dk. John Magufuli katika maeneo mbalimbali ya Mbweni, jijini Dar 
es Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mgombea ubunge Jimbo la Ukonga kupitia Chama cha ACT-Wazalendo, Webiro Wassira (ka-
tikati), akizungumza na baadhi ya wakazi wa Kitunda Kati wakati alipokuwa katika mkutano 
wa kampeni, jijini Dar es Salaam juzi. PICHA:JUMANNE JUMA

Mgombea ubunge wa Jimbo la Vunjo mkoani Kilimanjaro (CCM), Dk. Charles Kimei, ak-
ipokea baraka za wakazi wa Kata ya Marangu Magharibi juzi, baada ya Agness Makombe 
kumwekea mikono kichwani ili kumtakia ushindi, wakati wa mkutano wake wa kampeni 
za kujinadi kuelekea uchaguzi mkuu wa Oktoba 28 mwaka huu. PICHA: GODFREY MUSHI

Mbunge mteule wa Jimbo la Babati Vijijini mkoani Manyara, kwa tiketi ya CCM, Daniel Sillo, 
akiomba kura za mgombea urais na madiwani kwenye Kijiji cha Saydoda Kata ya Ufana, 
jana. PICHA: GIFT THADEY
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HABARI KIMATAIFA

Maambukizi corona yapaa
zaidi Ulaya, Amerika Kusini Saba wafa 

Azerbaijan 
kwenye 
mashambulizi 
Ganja, Azerbaijan

AZERBAIJAN imesema kuwa 
mashambulizi yaliofanywa na 
vikosi vya Armenia katika mji 
wa pili mkubwa nchini humo 
Ganja, yamesababisha vifo vya 
watu saba siku moja baada ya 
makubaliano ya kusitisha ma-
pigano kati ya pande hizo mbili 
kutarajiwa kutekelezwa. 

Katika ujumbe kupitia ukurasa 
wa twitter, Wizara ya Mambo ya 
Nje ya Azerbaijan ilisema kuwa 
shambulizi jipya la makombora 
lililofanywa na vikosi hivyo vya 
Armenia katika mji huo wa Ganja 
pia lilisababisha kujeruhiwa 
kwa watu wengine 33 ikiwa ni 
pamoja na watoto. 

Hata hivyo, Wizara ya Ul-
inzi ya Armenia ilisema kuwa 
vikosi vya nchi hiyo katika eneo 
lililojitenga la Nagorno Kara-
bakh vinaheshimu makubaliano 
hayo ya kusitisha mapigano 
na kuishutumu Azerbaijan kwa 
kuyalenga maeneo ya raia na 
kwamba ripoti za kushambuliwa 
kwa Ganja ni za uongo. 

Makubaliano hayo ya kusitisha 
mapigano ambayo yameendelea 
kwa wiki mbili sasa, yalianza 
kutekelezwa jana Jumamosi 
mchana na kuidhinishwa na 
mawaziri wa mambo ya nje wa 
pande hizo mbili katika mfu-
lulizo wa mazungumzo yaliosi-
mamiwa na Urusi mjini Moscow. 

   DW

Madaktari wakiwa kwenye chumba cha wagonjwa  mahututi wanaougua COVID -19 nchini Ufaransa. Idadi ya watu wanaoambukizwa 
virusi vya corona imeendelea kuongezeka barani Ulaya. PICHA: DW  

Bonn, Ujerumani

UJERUMANI na Poland zimeweka upya 
masharti ya karantini ili kudhibiti kuenea 
maambukizi ya virusi vya corona.

Idadi ya watu wanaoambukizwa imeen-
delea kuongezeka barani Ulaya,

Karantini imewekwa kwenye mji mkuu 
wa Ujerumani, Berlin maarufu kwa shu-
ghuli za usiku ili kukabiliana na kusambaa 
kwa virusi vya corona. 

Migahawa na baa vitafungwa saa tano 
usiku, marufuku ambayo itadumu hadi 
Oktoba 31.

Hatua kama hiyo imechukuliwa katika 
mji wa Frankfurt, lakini utekelezaji wake 
utaanza saa nne usiku huku kukiwa na 
maambukizi ya zaidi ya watu 400 kwa siku 
mjini Berlin.

Pia ufungaji wa maeneo hayo ya biasha-
ra unahusu maduka yote isipokuwa madu-
ka ya dawa na vituo vya kuuzia mafuta in-
gawa havitaruhusiwa kuuza pombe.

Kansela wa Ujerumani, Angela Merkel 
tayari alionya siku ya Ijumaa wiki iliyopita, 
kuwa maeneo yenye kiwango kikubwa cha 
maambukizi yataangaliwa kwa muda wa 
siku 10 kuona kama maambukizi yatapun-

gua la sivyo hatua madhubuti zitachuku-
liwa.

Katika nchi jirani ya Poland, viongozi 
wanawasisitizia watu wavae barakoa kati-
ka maeneo yote ya umma baada ya maam-
bukizi mapya ya virusi hivyo kwa siku 
moja kufikia watu 4,280.

Jamuhuri ya Czech, matarajio ya kuwek-
wa vizuizi vipya yanapewa kipaumbele 
kutokana na kuongezeka kwa maradhi ya 
COVID -19. 

Serikali mbalimbali barani Ulaya, zi-
najitahidi kudhibiti kuongezeka kwa 
maambukizi wakati huu wa wimbi la pili 
la janga la corona linalotokea huku msimu 
wa mafua makali (Influenza) ukiwa unasu-
biriwa.

Shirika la Afya Duniani (WHO), limese-
ma kwa mara ya kwanza idadi ya kila siku 
barani Ulaya ya maambukizi ya virusi vya 
corona imefikia watu 100,000 huku His-
pania ikiathirika zaidi kutokana na maam-
bukizi hayo. 

Serikali ya nchi hiyo imetangaza hali ya 
dharura katika mji mkuu, Madrid.

Miji kadhaa ya Ufaransa tayari ime-
shashuhudia idadi ya kupindukia ya 
maambukizi hayo na Uholanzi, zaidi ya 

maambukizi mapya ya watu 6,000 yaliri-
potiwa, huku idadi ya wagonjwa ikiwa in-
aongozeka mahospitalini.

Wakati huo huo, Daktari wa ikulu ya 
Marekani, Kamanda Sean Conley, alisema, 
Rais Donald Trump, hayumo tena katika 
kitisho cha kuweza kuambukiza virusi vya 
corona. 

Taarifa hiyo ya uchunguzi wa kita-
bibu ilitolewa katika kipindi ambacho 
Rais Trump anajiandaa kuanzisha upya 
kampeni na shughuli zingine.

Taarifa ya daktari huyo ilisema Trump 
ametimiza vigezo vya usalama kulingana 
na Kituo cha Udhibiti na Kinga (CDC) kwa 
hiyo hayumo katika hatari ya kuweza kue-
neza maambukizi. 

Taarifa hiyo ilitolewa baada ya Rais 
Trump kuonekana kwa mara ya kwanza 
mbele ya umma, tangu aliporudi Ikulu 
baada ya kutibiwa ugonjwa wa COVID -19. 

Mamia ya watu walikusanyika siku ya 
Jumamosi alasiri kwenye eneo la wazi 
la Kusini mwa Ikulu wakati Rais Trump 
akiwa kwenye roshani aliwahutubia na 
kusisitiza kuhusu anavyowaunga mkono 
maofisa wa usalama nchini Marekani. DW

Tishio la ubakaji wanawake India

Waandamana 
kupinga ukatili 
wa polisi Nigeria
LAGOS, Nigeria

MAANDAMANO ya nchi nzima 
dhidi ya ukatili wa polisi yameli-
kumba taifa la Nigeria kwa siku ya 
tatu mfululizo. 

Mtu mmoja anaaminika kufariki 
hapo juzi huku ghasia zikiendelea 
kati ya waandamanaji na maofisa 
wa polisi. 

Maandamano hayo yalitarajiwa 
kuwa ya amani, waandamanaji 
walishambulia kituo cha polisi na 
kusababisha kifo cha ofisa mmoja 
wa polisi. 

Polisi walifyatua gesi za kutoa 
machozi na pia kuwarushia magu-
runedi waandamanaji hao ambao 
waliwashtumu maofisa hao kwa 
kutumia risasi za moto.

Mamia ya watu waliandamana 
na kutoa wito wa kuvunjiliwa 
mbali kwa kikosi maalumu cha 
kukabiliana na waporaji kinachoju-
likana kama SARS. 

Maandamano hayo yalisababi-
sha kusitishwa kwa shughuli ka-
tika mji mkubwa wa Nigeria Lagos 
pamoja na mji mkuu Abuja, na miji 
mingine midogo. DW

Dalit, India

WIKI iliyopita, inasemekana kwamba 
mwanamke wa Dalit (19), alibakwa na 
genge la wahalifu na kushambuliwa na 
kundi la wanaume wa tabaka la juu kutoka 
Jimbo la Uttar Pradesh.

Taarifa hizo zinaonyesha kusambaa 
kwa dhuluma za kingono kunakowakabili 
wanawake milioni 80 wa Dalit nchini In-
dia na waume zao ambao nao pia wana-
chukuliwa kuwa wa tabaka la chini kabisa.

Wanawake hao ambao ni karibu asilim-
ia 16 ya idadi ya wanawake nchini India, 
wanakabiliana na ‘mzigo mara tatu’ wa 
ubaguzi wa kijinsia, kunyanyapaliwa na 
ukosefu wa mahitaji ya msingi.

“Wanawake wa Dalit wanatoka katika 
kundi linalonyanyaswa zaidi duniani,” 
alisema daktari Suraj Yengde, mwandishi 
wa kitabu cha ‘Caste Matters’.

“Ni mwathirika wa utamaduni na un-

yanyasaji wa taasisi, ndani na nje. Na hili 
linajitokeza katika dhuluma ambazo wa-
nawake wa Dalit wamekuwa wakizipitia 
miaka nenda rudi.”

Matokeo ya ubakaji uliotokea hivi kar-
ibuni na mauaji ya mwanawake wa Hath-
ras, huko Uttar Pradesh, yanayosemekana 
kutekelezwa na wanaume wa tabaka la 
juu, kulionyesha hali inayoshuhudiwa 
pale mwanamke wa Dalit anaposhambu-
liwa:

Polisi wamerekodi malalamishi kwa 
kasi ya polepole; wachunguzi huchukua 
muda mrefu; maofisa huanza kushuku, 
ikiwa kweli ubakaji umetokea; kuna dha-
na kwamba hilo halina uhusiano wowote 
na tabaka; na mamlaka huonekana kuun-
ga mkono tabaka la juu ambao ndio wa-
tendaji wa dhuluma hizo.

Wanawake 10 wa Delit walibakwa kila 
siku nchini India, mwaka jana, kulingana 
na idadi rasmi iliyotolewa.

Jimbo la Kaskazini mwa Uttar Pradesh,   
linaloongoza kwa idadi ya juu ya matukio 
dhidi ya wanawake pamoja na visa vya un-
yanyasaji vya kingono kwa wasichana.

Majimbo matatu - Uttar Pradesh, Bihar 
na Rajasthan - yaliripoti zaidi ya nusu ya 
matukio ya ukatili dhidi ya wanawake wa 
Dalit.

Kituo cha kundi la kutetea haki za wa-
nawake wa Dalit kilitathmini matukio 
100 ya dhuluma za kingono dhidi ya wa-
nawake na wasichana wa Dalit katika mae-
neo 16 nchini India kati ya mwaka 2004 na 
2013.

Kituo hicho kilibaini kwamba asilimia 
46 ya waathirika walikuwa na umri wa 
chini ya miaka 18 na asilimia 85 walikuwa 
chini ya miaka 30. Waliotekeleza dhuluma 
hizo walitoka katika matabaka 36 tofauti 
tofauti ikiwamo tabaka la Dalit.BBC
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LONDON, England 

NYOTA wa Ubelgiji, Kevin de Bruyne anaamini 
England inatakiwa kuongoza kuwa timu inayope-
wa nafasi kubwa ya kutwaa Kombe la Mataifa ya 
Ulaya, Euro, na Kombe la Dunia mwaka 2022.

Kiungo huyo wa Manchester City jana Jumapili 
alikuwa sehemu ya kikosi cha Ubelgiji kilichoivaa 
England kwenye mchezo wa Ligi ya Mataifa ya 
UEFA katika Uwanja wa Wembley.

Timu zote mbili zilifika nusu fainali ya Kombe 
la Dunia nchini Urusi miaka miwili iliyopita.

“Nafikiri watakuwa na hamasa kubwa,” alisema 
akiizungumzia England. “Ni timu yenye vijana 

wengi na wana nafasi kwa hilo.”
England bado haijawahi kushinda mashindano 

makubwa tangu walipotwaa Kombe la Dunia 
mwaka 1966, lakini De Bruyne, ambaye msimu 
uliopita alichaguliwa kuwa mchezaji bora wa 
mwaka wa Ligi Kuu ya England amesema: “Nafiki-
ri wanatakiwa kujiwekea malengo ya kushinda 
mashindano ya Euro na Kombe la Dunia. 

“Nafikiri wana nafasi hiyo. Mara zote kuna timu 
nyingi ambazo hutaka kushinda, lakini kwa timu 
waliyonayo, wachezaji wanaocheza katika klabu 
kubwa, wanatakiwa kufanya hivyo.” 

BRuynE 
AIpA nAfAsI EnglAnd kuBEBA EuRO, kOMBE lA dunIA

***
***

------------------

%%%%%%

%%%%%

%%%%%

KIEV, Ukraine

KOCHA Mkuu wa Ujerumani, Joachim Low, bado ha-
jaridhishwa na kiwango cha timu yake licha ya ushindi 
wa 2-1 walioupata dhidi ya Ukraine kwenye mchezo wa 
Ligi ya Mataifa ya UEFA.

Ujerumani ilisherehekea ushindi huo kwa mabao ya 
Matthias Ginter na Leon Goretzka mchezo uliopigwa 
mjini Kiev, Jumamosi.

Ujerumani iliongoza kwa 2-0 baada ya dakika 49 kabla 
ya Ruslan Malinovskiy kuifungia Ukraine dakika ya 76 
kwa mkwaju wa penalti.

Baada ya kushinda mchezo wake huo wa kwanza kwa 
mwaka huu 2020, akiwa ametoka sare mechi tatu zilizo-
pita, Low aliwaambia waandishi wa habari: “Nina furaha 
kwamba tumeshinda.

“Kabla tuliruhusu mabao, tungeweza kushinda 3-0 
au 4-0. Penalti haikuwa na umuhimu wowote. Jambo la 
muhimu ni kwamba tuliwaruhusu wapate nafasi chache 
za kucheza.

“Tulijitahidi, lakini haikuwa kazi rahisi sana. Walijari-
bu wakati tulipokuwa tunaongoza kwa mabao 2-0. 

“Hata hivyo, bado tunatakiwa kufanya vizuri zaidi, 
maana naona uwezo huo tunao na tunaweza kwenda 
mbele zaidi.

“Sitabadilisha kikosi cha kwanza dhidi ya Uswisi kama 
hakutakuwa na majeruhi yeyote.”

lOw HAjARIdHIkA nA 
kIwAngO ujERuMAnI

%%%%

%%%%

%%%%%%

EnRIquE: HIspAnIA 
IMEstAHIlI usHIndI
MADRID, Hispania 

KOCHA Mkuu wa Hispania, Luis Enrique amesema kikosi chake 
kilicheza kwa kujituma dhidi ya Uswisi ndio maana wakapata ushindi 
na sio makosa ya wageni wao hao.

Hispania iliibuka na ushindi wa bao 1-0 dhidi ya Uswisi mjini Ma-
drid, Jumamosi mfungaji akiwa Mikel Oyarzabal katika dakika ya 14.

Straika huyo wa Real Sociedad aliuwahi mpira wa pasi fupi uli-
opigwa na Yann Sommer na kuwazawadia Hispania nafasi hiyo ya 
kufunga kwa urahisi.

Wakati Uswisi wanaweza kulaumu makosa ya Sommer kwa bao 
hilo, Enrique anaamini Hispania ilipata ushindi iliostahili.

“Hayakuwa makosa yao, ilikuwa ni juhudi zetu za kucheza kwa ku-
jituma kuanzia dakika ya kwanza ya mchezo,” alisema akiwaambia 
waandishi wa habari.

“Nafasi iliyopatikana ni kutokana na timu kucheza kwa ari kubwa 
na kufuta kila nafasi ya kufunga na ilipopatikana tukaitumia na si ma-
kosa ya Uswisi.

“Nafikiri hakuna ambacho sikukipenda kuhusu kiwango cha 
wachezaji. Maana Uswisi ni timu yenye presha kubwa, ambao wana 
washambuliaji wakati watatu na viungo wawili.”

Hispania itacheza na Ukraine kesho Jumanne kwenye mchezo 
mwingine wa Ligi ya Mataifa ya UEFA.
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BRuynE LukAku 
MILAN, Italia 

ROMELU Lukaku anaamini Inter Milan 
ina nafasi ya kumaliza ukame wa mataji 
msimu huu kwa sababu ya mipango ya ko-
cha, Antonio Conte.

Straika huyo wa zamani wa Manchester 
United, Lukaku amesema kufanya kazi na 
Conte kumeimarisha kiwango chake, ak-
ibainisha kwamba anajiona kama ni mtu 
aliyebadilika tangu alipohamia hapo San 
Siro.

Mbio zao za ubingwa wa Ligi Kuu ya Ita-
lia, Serie A, msimu uliopita zilitibuliwa na 
Juventus ambao walitwaa taji hilo kwa ku-
wazidi pointi moja tu.

Inter pia ilitinga fainali ya Kombe la Ligi 
ya Europa ambapo walifungwa na Sevilla 
3-2, na hawajashinda taji lolote kubwa tan-
gu msimu wa 2010-11 walipotwaa Coppa 

Italia.
Shaka juu ya majaliwa ya Conte yalifuata 

baada ya kumaliza msimu bila taji kabla ya 
baadaye kuhakikishiwa kuendelea kuwa 
kocha wa kikosi hicho na Lukaku ana-
vutiwa zaidi na mbinu za kocha huyo wa 
zamani wa Juventus, Italia na Chelsea.

“Tangu niwe na Conte kiwango changu 
kimeimarika zaidi katika kila mchezo,” 
alisema Lukaku, ambaye alitajwa kuwa 
mchezaji bora wa mashindano ya Ligi ya 
Europa msimu wa 2019-20.

“Kama unataka kucheza chini yake, la-
zima ujue namna ya kujitolea kwa ajili ya 
timu na uwe fiti.

“Mbinu zake zimenifanya niimarike zai-
di kama mchezaji na nina uhakika sasa ana 
nafasi kubwa ya kumaliza ukame wa mataji 
hapa Inter Milan.”

BARCELONA, Hispania 

ANSU Fati ameshinda tuzo ya Septemba kama 

mchezaji mwenye thamani kubwa kwenye Ligi 

Kuu ya Hispania, LaLiga.
Fati mwenye umri wa miaka 17, alitwaa tuzo 

hiyo Jumamosi baada ya kuwa na mwanzo mzuri 

wa msimu huu.
Katika Twitter ya mdhamini wa LaLiga, San-

tander, iliandikwa: “Tuna mshindi mpya mwenye 

thamani zaidi wa LaLiga Septemba (MVP).

“Amechaguliwa mmoja ni Ansu Fati. Hongera!”

Fati alicheza mchezo mmoja tu wa LaLiga Sep-

temba, baada ya Barcelona kuchelewa kuanza 

msimu wa ligi kutokana na kuwapo kwenye Ligi ya 

Mabingwa Ulaya msimu uliopita.

Hata hivyo, mshambuliaji huyo kinda alikuwa na mchango 

mkubwa wakati alipofunga mara mbili ndani ya dakika 20 za 

mwanzo kwenye ushindi wa 4-0 dhidi ya Villarreal pale Camp 

Nou.
Akafunga tena siku nne baadaye, Oktoba Mosi kwenye ushin-

di wa 3-0 dhidi ya Celta Vigo.
Fati pia akawa mchezaji mwenye umri mdogo zaidi kuifun-

gia Hispania wakati akiwa na umri wa miaka 17 na siku 311, ali-

popachika bao kwenye ushindi wa 4-0 dhidi ya Ukraine, Sep-

temba 6 katika mchezo wa Ligi ya Mataifa ya UEFA.

Wakati nyota wa Barcelona, Lionel Messi akiwa amefunga 

bao moja tu katika mechi tatu za LaLiga msimu huu, Fati ndiye 

anayeongoza kwa ufungaji katika kikosi hicho kinachonolewa 

na kocha, Mholanzi Ronald Koeman.

FAtI MCHEZAjI BORA wA LALIgA SEptEMBA

AItABIRIA MAtAjI MEngI IntER

pepe kucheza 
kombe la 
Dunia 2022 na 
miaka 39 
LISBON, Ureno

MLINZI wa Ureno, Pepe ana-
tazamia kucheza michuano ya 

Kombe la Dunia nchini Qatar 
mwaka 2022, wakati atakapokuwa 
na umri wa miaka 39.

Mlinzi huyo wa zamani wa Real 
Madrid, kwa sasa anacheza pale 
FC Porto, na amecheza mechi 
111 kwa Ureno tangu alipoanza 
kuichezea kwa mara ya kwanza 
mwaka 2007.

Amecheza katika michuano mi-
tatu ya Kombe la Dunia na mitatu 
ya Mataifa ya Ulaya, Euro, ikiwamo 

wakati wanashinda Kombe la Euro 
2016 nchini Ufaransa.

Pepe alitajwa nyota wa mchezaji 
kwenye fainali wakati walipocheza 
na wenyeji na kuibuka na ushindi 
wa bao 1-0.

Ushindani wa namba kwenye 
kikosi cha Ureno umekuwa mkub-
wa kwake, na alianza kwenye sare 
ya bila kufungana na Hispania, Ju-
manne.

Na sasa Pepe amejiandaa 

kucheza Kombe la Dunia, ambapo 
itaanza miezi mitatu kabla haja-
timiza umri wa miaka 40 mwaka 
2022.

“Huwezi kujua,” aliwaambia 
waandishi wa habari kuelekea 
mchezo dhidi ya Ufaransa kwenye 
Ligi ya Mataifa ya UEFA.

“Kwa sasa akili yangu ni kuanga-
lia mchezo unaofuata, lakini na-
fasi ya kucheza Kombe la Dunia ni 
kubwa kwangu.”
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  Solskjaer anaweza kutimuliwa kama atafungwa mechi 
ijayo, na Guardiola hajasaini mkataba mpya, hivyo...

KWa UFUPi

MANCHESTER, England 

MAURICIO Pochettino anaweza 
kujikuta akirudi tena kwenye kazi ya 
ukocha hivi karibuni zaidi tofauti na 
ilivyofikiriwa.

Pochettino alifukuzwa katika Kla-
bu ya Tottenham Hotspur Novemba 
mwaka jana, akiwa ametoka kuion-
goza kutinga fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya msimu wa 2018-19.

Sasa Manchester United na Man-
chester City zimeripotiwa kwamba 
zinawania saini ya Pochettino ili ku-
kabidhiwa mikoba ya timu zao.

Klabu hizo za jiji moja la Man-

chester, zinaonekana Pochettino 
ndiye chaguo lao la kwanza kama 
wataachana na makocha wao wa 
sasa, kwa mujibu wa gazeti la Mirror.

Pochettino hajawa na kazi tangu 
alipofukuzwa kule Tottenham na 
anapewa nafasi kubwa ya kwenda 
kuchukua mikoba ya Ole Gunnar Sol-
skjaer ambaye yupo kwenye nafasi 
ngumu pale United.

Kikosi hicho cha Solskjaer kilifu-
muliwa mabao 6-1 na Spurs kwenye 
mchezo wa Ligi Kuu kabla ya mechi 
za kimataifa.

Makamu Mwenyekiti wa United, 
Ed Woodward, ameripotiwa kwamba 

yupo tayari kumfukuza Solskjaer 
kama matokeo hayataimarika ndani 
ya kikosi hicho.

Imeripotiwa kwamba, Solskjaer 
anaweza kupoteza kibarua chake 
kama atafungwa kwenye mechi ijayo 
ya Ligi Kuu.

Wakati huo huo, wao Man City 
wanamfikiria pia Pochettino, wakati 
ambapo Pep Guardiola akiwa bado 
hajasaini mkataba mpya.

Ripoti zinasema kwamba, Guar-
diola hajaonyesha nia ya kutaka ku-
saini mkataba na klabu hiyo ambapo 
wa sasa unamalizika msimu ujao.

brUyne hamtaKi messi city
KIUNGO wa Manchester City, Kevin de Bruyne 

mwenye umri wa miaka 29, amesema kuna 
wachezaji wengi wazuri klabuni hapo na hivyo 
hakuna haja ya kumsajili straika wa Barcelona, Li-
onel Messi mwenye umri wa miaka 33. (Manches-
ter Evening News)

Wenger amtetea ozil
KOCHA wa zamani wa Arsenal, Arsene Wenger, 

amesisitiza kiungo Mesut Ozil, mwenye umri wa 
miaka 31, bado anaweza kuwa na mchango mkub-
wa kwa ‘Washikabunduki’ hao. (Goal)

casillas amtaja moUrinho
GOLIKIPA wa zamani wa Real Madrid na Hispa-

nia, Iker Casillas, amesema kocha wa sasa wa Tot-
tenham, Jose Mourinho alikuwa mtu wa kwanza 
kumpigia simu baada ya kupatwa na shambulio la 
moyo akiwa kwenye mazoezi na Porto. (ESPN)

WoodWard amtishia solsKjaer
MAKAMU Mwenyekiti wa Manchester United, 

Ed Woodward, hatasita kumfukuza kazi kocha, 
Ole Gunnar Solskjaer kama ataendelea kuwa na 
msimu mbaya. (Sunday Mirror)

West ham KWa benrahma
KLABU ya West Ham United imetoa ofa ya pauni 

milioni 17, ili kumsajili mshambuliaji wa Brentford 
na Algeria, Said Benrahma, mwenye umri wa mia-
ka 25. (90 Min)

bale KUmvUta rodon sPUrs
STRAIKA aliyejiunga na Tottenham Hotspur 

kwa mkopo, Gareth Bale, anaweza kuwa na 
mchango mkubwa wa Spurs kuweza kumsajili 
mchezaji mwenzake wa kimataifa wa Wales, Joe 
Rodon mwenye umri wa miaka 22, anayecheza 
kule Swansea. (Star on Sunday)

liverPool KUmsajili bUtland
LIVERPOOL inafikiria kumsajili golikipa wa 

Stoke City, Jack Butland mwenye umri wa miaka 
27. (Sunday Mirror)

sPUrs yamFUngUKia WatKins
TOTTENHAM Hotspur ilifanya mazungumzo ya 

kumsajili Staika, Ollie Watkins, ambaye alikuwa 
tayari kujiunga na kikosi hicho, kabla ya Mwe-
nyekiti Daniel Levy kughairi baada ya ada iliyota-
jwa na Brentford ya pauni milioni 28 ili kumpata 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 24. (Foot-
ball Insider)

havertz aKiri ePl ni ngUvU
KIUNGO wa Chelsea, Kai Havertz mwenye umri 

wa miaka 21, amesema Ligi Kuu ya England ni ya 
nguvu zaidi ikilinganishwa na ile ya Ujerumani, 
Bundesliga. (Evening Standard)

Kean hajUtii KUondoKa ePl
STRAIKA wa Everton na Italia, Moise Kean 

mwenye umri wa miaka 20, amebainisha hajutii 
kuondoka soka la Uingereza na kwenda Paris St-
Germain. (Mail on Sunday)

leicester nayo KWa rodon
KLABU ya Leicester City pia inawania kumsajili 

Joe Rodon, lakini wao wanataka kuipata huduma 
yake katika dirisha la Januari ama kipindi cha 
majira ya joto kinachokuja. (Sun on Sunday)

sababU United KUmKosa sarr 
OMBI la Manchester United la kutaka kumsajili 

winga wa Watford, Ismaila Sarr mwenye umri wa 
miaka 22, kwa mkopo wa muda mrefu, lilikataliwa 
kwani walikuwa wanataka kumuuza moja kwa 
moja. (Manchester Evening News)

moWatt sasa lUlU england
KLABU za Middlesbrough, QPR na Cardiff City 

zinamwania kwa karibu mlinzi wa kati wa Barns-
ley, Alex Mowatt mwenye umri wa miaka 25. 
(Football League World)

dondoo za soKa 
MAGAZETI YA ULAYA

Pochetticho sasa lulu 
kwa Man united, city
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hAbAri Michezo

Na Mwandishi Wetu

MSIMU wa 11 wa mbio za Rock City Mara-
thon zinazofanyika kila mwaka jijini Mwanza, 
umezinduliwa rasmi mwishoni mwa wiki ji-
jini Dar es Salaam.

Waandaaji wa mbio hizo Kampuni ya Capi-
tal Plus International, imesema mbio hizo 
zenye agenda ya kutangaza utalii wa ndani 
katika mikoa ya Kanda ya Ziwa, zimepangwa 
kufanyika Novemba 29, mwaka huu eneo la 
Rock City Mall jijini Mwanza.

Akizungumza kwenye hafla fupi ya uzindu-
zi huo, Mratibu wa mbio hizo, Kasara Naftal, 
alisema maandalizi muhimu yameshafanyika 
ikiwamo suala zima la fulana za washiriki 
pamoja na medali huku akitaja mbio zitaka-
zohusishwa kuwa ni Km 21, Km 10 na Km 5.

“Kuhusu zawadi, pamoja na medali, 
washindi wa kwanza wa mbio za kilomita 21 
kwa wanaume na wanawake watajinyakulia 
Sh. milioni mbili kila mmoja, Sh. milioni 1.3 
kwa washindi wa pili na Sh. 700,000 kwa 
washindi wa tatu, huku washindi wanne hadi 
kumi nao pia wakiibuka na zawadi  za medali 
na pesa taslimu.

“Kwa upande wa mbio za kilomita 10, ha-

tutakuwa na zawadi za fedha taslimu isipoku-
wa washiriki watajipatia medali na fulana 
na kuhusu mbio za kilomita tano ambazo 
zitahusisha washiriki kutoka mashirika na 
taasisi mbalimbali (corporates) sambamba 
na washiriki wenye ulemavu wa ngozi (ual-
bino) zawadi za fedha taslimu zitatolewa kwa 
washindi watatu,” Naftal alifafanua.

Mbio za Rock City Marathon zilizoan-
zishwa miaka 11 iliyopita, zinazozidi ku-
jiongezea umaarufu kila mwaka na tayari 
zimefanikiwa kuwavutia baadhi ya wadhami-
ni ikiwa ni pamoja na Kampuni za TIPER, 
Pepsi, Bodi ya Utalii Tanzania (TTB), Wakala 
wa Misitu Tanzania (TFS), Kampuni ya Ujenzi 
ya CRJE, Pigeon Hotel, CF Hospital, Hospitali 
ya Bugando, Garda World, The Cask na Chuo 
cha SAUT Mwanza.

Kwa upande wa msemaji wa mbio hizo, 
Samwel Gisayi, alisema usajili wa mbio hizo 
tayari umeanza kwa njia ya mtandao kupi-
tia tovuti ya mbio hizo pamoja na usajili wa 
kawaida kupitia vituo mbalimbali vilivyopo 
mikoa ya Dar es Salaam, Mwanza, Geita, Simi-
yu, Shinyanga, Dodoma, Arusha huku mikoa 
zaidi ikiendelea kuongezwa.

“Usajili unaendelea vizuri na mwitikio 

wa washiriki ni mkubwa. Lengo ni kukim-
biza washiriki wasiopungua 3,000 yakiwamo 
makundi yote yaani wakimbiaji wa mbio za 
ushindani (Elite runners), washiriki wa mbio 
za kujifurahisha (Fun run) pamoja na wa-
nafunzi,” alisema.

Wakizungumza katika hafla hiyo iliyohu-
sisha wawakilishi wa klabu mbalimbali za 
wakimbiaji za jijini Dar es Salaam, baadhi ya 
wakimbiaji waliwapongeza waandaaji wa 
mbio hizo kwa namna walivyojiandaa huku 
wakibainisha kuwa maandalizi hayo yanazi-
fanya mbio hizo kuendelea kuwa miongoni 
mwa mbio kubwa nchini.

“Tumekuwa karibu sana na waandaaji wa 
mbio hizi na tumejionea wenyewe namna 
walivyojipanga kuhakikisha mambo ya-
naenda vizuri zaidi. Tuwatoe hofu washiriki 
wenzetu hapa kila kitu kipo vizuri kikubwa 
wajitokeze kwa wingi kuja kushiriki ili pia 
tupate fursa ya kutembelea vivutio vya utalii 
vilivyopo Kanda ya Ziwa ikiwamo Visiwa vya 
Saanane na Hifadhi mpya ya Burigi Chato,” 
alisema Caroline Joseph mwakilishi wa 
wakimbiaji pamoja na balozi wa mbio hizo.

Rock city MaRathon 2020 
sasa zazinduliwa RasMi 

Kipanga kuonyesha 
cheche Ligi ya Vijana
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA wa timu ya Kipanga chini ya 
umri wa miaka 20, Ramadhani Ahma-
da Idd, amesema msimu huu wameji-
panga kufanya vizuri kwa upande wa 
Ligi ya Vijana ambayo inatarajia kuan-
za mwezi ujao.

Akizungumza na gazeti hili jana, ko-
cha huyo alisema msimu uliopita licha 
ya kuwa mara ya kwanza  kuchezwa 
ligi hiyo kwa timu za vijana za timu 
kubwa za Ligi Kuu Zanzibar, lakini 
walikuwa miongoni mwa zilizofanya 
vizuri ingawa ligi hiyo haikumaliza ku-
tokana na mlipuko wa janga la corona.

Alisema msimu huu wamejipanga 
kuhakikisha wanafanya vizuri zaidi, 
hatua itakayowasaidia kuzalisha 
wachezaji wenye uwezo watakoitu-
mikia timu ya wakubwa ya Kipanga 
Ligi Kuu Zanzibar.

Alisema Ligi ya Vijana ndio pe-
kee ambayo inaweza kuzalisha 
wachezaji wenye uwezo na nidhamu 
za wachezaji, hivyo Shirikisho la Soka 
Zanzibar (ZFF) linatakiwa kuisimamia 
kwa umakini mkubwa ili kufikia lengo 
lilokusudiwa la kuwapo kwa ligi hiyo 
ambayo kwa msimu huu itakuwa mara 
ya pili kuchezwa.

“Dhumuni la kuwapo kwa Ligi ya 
Vijana kwa kila timu inayoshiriki Ligi 
Kuu Zanzibar, ni wazo zuri ambalo 
linatakiwa lisimamiwe na kutiliwa 
mkazo mkubwa, hapa ndipo tutawa-
pata wachezaji tunaowataka na ku-
wategemea katika timu zetu za Taifa, 
maana mchezaji wa umri wa chini ya 
miaka 20 unauwezo wa kumfundisha 
na akafundishika,” alisema

Aidha, aliiomba ZFF kuangalia 
uwezekano wa ligi hizo kuchezwa siku 
ambayo timu zao kubwa zinacheza ili 
kuleta radha ya ligi hiyo ambayo ina-
hudhuriwa na vijana wengi uwanjani.

ZFF katika msimu uliopita wa 
20219/2020, ilipanga Ligi ya Vijana 
kuchezwa siku za mapumziko kuto-
kana na wachezaji wengi wanaocheza 
timu hizo kubanwa na ratiba za mas-
omo shuleni kwa kuwa ni wanafunzi.

Waratibu wa mbio za 
Rock City Marathon,  
Naftal Kasala (wa 
pili kulia) na Samwel 
Gisayi (Kushoto) sam-
bamba na wawak-
ilishi kutoka klabu za 
wakimbiaji wa mbio 
hizo, Caroline Joseph 
(wa pili kushoto) na 
Mustafa Abdulhafi-
dhi (kulia), wakati 
wa hafla fupi ya uz-
induzi wa mbio hizo 
iliyofanyika jijini Dar 
es Salaam jana, wak-
ionyesha fulana kwa 
ajili ya washiriki wa 
mbio za msimu wa 
11 zinazotarajiwa 
kufanyika Novemba 
29, mwaka huu jijini 
Mwanza. MPIGAPICHA 
WETU

Na Shufaa Lyimo

BONDIA wa ngumi za kulipwa nchini, 
Twaha Kiduku, amesema anaendelea na 
mazoezi magumu kutwa mara tatu, asu-
buhi, mchana na jioni wakati huu akijiandaa 
kupanda ulingoni dhidi ya mpinzani wake, 
Sirimongkol Singwancha kutoka Thailand.

Katika pambano hilo ambalo litapigwa ji-
jini Dar es Salaam Oktoba 30, mwaka huu, 
mabondia hao watakuwa wakiwania mkan-
da wa dunia uzito wa kati, kilo 76, unaotam-
buliwa na Baraza la Ngumi Duniani (WBC).

Akizungumza na gazeti hili jana kutoka 
mjini Morogoro Twaha alisema enaendela 
na mazoezi makali katika kambi yake ali-
yoiweka maeneo ya Mazingu Road sehemu 
ambayo inampa utulivu wa kutosha kuweza 
kujifua vizuri.

“Naendelea vizuri na mazoezi kwa ajili ya 
kukutana na mpinzani wangu huyo,  lengo 
ni kuwapa burudani Watanzania siku hiyo,” 
alisema Kiduku.

Alisema tayari amemfuatilia mpinzani 
wake katika mambano ambayo ameyacheza 

na anatambua ni bondia mwenye rekodi 
nzuri ambapo ameshinda mapambano 97 
kati ya 101 aliyocheza hadi sasa.

“Nimemfuatilia kwa kipindi kirefu ni bon-
dia mwenye rekodi nzuri ambaye nikikutana 
naye nitajifunza mambo mengi,” alisema.

Kuhusu mazoezi, alisema amekuwa akiji-
fua kila siku asubuhi mchana na jioni, akiwa 
chini ya walimu wake Pawa Ilanda pamoja 
na Saimon Mponela.

Kwa upande wa Kocha Mkuu wa Kiduku, 
Ilanda alisema, anamjenga zaidi kisaikolojia 
pamoja na kumpa mazoezi ya kumjenga 
mwili anaamini atafanya vizuri kwa kuwa 
kila mchezo kwao wanauchukulia kama 
fainali.

Alisema licha ya Mthailand huyo kuwa na 
rekodi nzuri, hana wasiwasi kwa kuwa mara 
nyingi wakikutana na bondia kutoka nje ya 
nchi pambano huwa linakuwa jepesi kwao.

“Nimemfuatilia bondia huyo wa Mthai-
land, anatumia akili nyingi akiwa ulingoni 
na ana nguvu sana, hivyo ninampa mazoezi 
ambayo naamini atafanya vizuri,” alisema 
Ilanda.

Kiduku amwanzishia Mthailand 
dozi kutwa mara tatu

Mshindi wa bonasi ya Jackpot ya SportPesa, Aldofu Chanda, kutoka Iringa akionyesha 
mfano wa hundi ya Sh. 10,619,725 baada ya kukabidhi kutokana na kubashiri kwa usahihi 
mechi 12 kati ya 13 kwenye Jackpot ya mechi za mpira wa miguu wiki iliyopita. Jackpot 
ya SportPesa wiki hii ni Sh. 225,116,840. PICHA: SPORTPESA

MSHINDI...
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Na Adam Fungamwango

BAO lililofungwa na Said Ntiba-
zonkiza dakika sita kabla ya mechi 
kumalizika, liliifanya timu ya Taifa 
ya Tanzania, Taifa Stars kuon-
doka kichwa chini nyumbani kwa 
kuchapwa bao 1-0 dhidi ya Burundi, 
‘Intamba Murugamba.’

Katika mechi hiyo ya kirafiki ya 
kimataifa iliyo kwenye Kalenda ya 
FIFA, ambayo iliyochezwa Uwanja 
wa Benjamin Mkapa jijini Dar es 
Salaam, mfungaji aliupata mpira 
akiwa mbali kidogo na eneo la 
hatari, lakini alipiga shuti la juu la 
pembeni lililomuacha kipa David 
Kissu akiruka bila mafanikio.

Taifa Stars inabidi ijilaumu 
yenyewe kwa kukosa japo kutoka 
sare kwenye mechi hiyo kutokana 
na kukosa magoli mengi katika 
mchezo huo ambao iliumiliki kwa 
asilimia kubwa.

Dakika ya tano tu ya mchezo, 
Idd Nado aliingia kwenye eneo la 
hatari na kupiga shuti kali ambalo 
lilipaa juu ya lango la Burundi huku 
Warundi hao nao nusura wapate 
bao baada ya Cedric Amissi kuukuta 
mpira uliotemwa na kipa Kissu, 
lakini shuti lake lilitoka nje kidogo 
ya lango.

Nahodha wa Stars, Mbwana 
Samatta aliikosesha timu yake bao 
dakika ya 18 akiwa anatazamana 
ana kwa ana na kipa wa Burundi, 
lakini shuti lake lilipaa juu la lango.

Dakika ya 50 pia Simon Msuva 
akiwa peke yake na kipa aka-
piga mpira uliogonga nguzo huku 
Shomari Kapombe, Nado, na Said 
Ndemla wakikosa magoli ya wazi 
dakika ya 52, 56, na 79.

Stars ilipata pigo dakika ya 75 
wakati kiungo wake Jonas Mkude 
alipozawadiwa kadi nyekundu, 
ikiwa ni njano ya pili kutokana na 
kumchezea vibaya mchezaji Fre-
drick Nsengiyuva wa Burundi.

Kutoka kwa Mkude kulionekana 
kuipa nguvu Burundi, kwani ndipo 
walipoanza kuutawala mchezo 
na kufanya mashambulizi kadhaa 
ambayo yalisababisha kupata bao 
hilo pekee.

Kwenye mechi hiyo Stars iliwatoa 
Ndemla, Samatta, Feisal Salum 
na Abdallah Kheri na nafasi zao 
zikichukuliwa na Mzamiru Yassin, 
Thomas Ulimwengu, Ditram Nchim-
bi na Salum Aboubakar, mabadiliko 
ambayo hayakuweza kubadili ubao 
wa magoli.

Taifa STarS 
kichwa chini 
nyumbani 
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Adam Fungamwango na Saada Akida

KLABU ya Simba imewachambua  
wachezaji wao wanaocheza winga ya 
kulia na kushoto, Luis Miquissone raia 
wa Msumbuji na Mghana Benard Morri-
son kuwa licha kuwa na vipaji vikubwa 
kwenye kusakata soka, lakini kuna kitu 
kikubwa kinachowatofautisha ambacho 
ni tabia zao.

Akizungumza jijini Dar es Salaam, 
Meneja wa klabu hiyo, Patrick Rwey-
emamu baada ya mazoezi ya utimamu 
wa mwili ‘gym’,  alisema pamoja na 
wote kuwa mahiri kwenye kusakata 
kambumbu, lakini Miquissone yeye 
kitabia ni mpole sana na si mtu wa ku-
jichanganya kama mwenzake Morrison 
ambaye ni mcheshi.

“Luis ni mtulivu, si mchangamfu 
sana, siyo mtu wa kujichanganya sana, 
nadhani maisha aliyokulia hayakuwa ya 
kujichanganya, pia inaonekana ndiyo 
hulka yake.” alisema meneja huyo 
na kumwelezea Morrison kuwa yupo 
tofauti na mwenzake.

“Yeye Morrison ni mtu wa kujichang-
anya, mcheshi, kila tukio yupo, pia ni 
mchekeshaji yaani ‘komediani’, na hii 
inasababisha maisha ya kambi yawe 

rahisi kwa wenzake na watu wengine 
kwa ujumla,” alisema meneja huyo.

Miquissone alisajiliwa na Simba 
katikati ya msimu uliopita wa Ligi Kuu, 
kipindi cha dirisha dogo akitokea UD 
Songo ya Msumbiji alikokuwa akicheza 
kwa mkopo kutoka Mamelodi Sun-
downs, huku Morrison akisajiliwa usajili 
wa dirisha kubwa baada ya kumaliza 
mkataba na Yanga.

Kuhusu kuahirishwa kwa mechi ya 
watani wa jadi, Rweyemamu alisema 
kuwa imevunja morali ya wachezaji 
wake kwani walikuwa wamejiandaa 
sana na mechi hiyo.

“Nikwambie ukweli imetuathiri 
kisaikolojia kwa sababu tulijiandaa 
kweli kweli. Mimi sisemi kwa ushabiki, 
lakini nakwambia tulijiandaa hasa, kwa 
hiyo sasa tunajiandaa na mechi zingine, 
lakini imetupa muda wa kuendelea na 
mazoezi na hii itatupa muda wa kuen-
delea kujiandaa zaidi ya mara mbili au 
tatu ya mwanzo kwenye mchezo wa 
‘dabi’,” alisema.

Katika hatua nyingine Kamati ya She-
ria na Hadhi za Wachezaji ya Shirikisho 
la Soka nchini (TFF) inatarajia kukutana 
leo kujadili mambo mbalimbali iki-
wamo mbivu mbichi juu ya malalamiko 
ya Yanga iliyoyatoa kuhusu kasoro 

zilizopo kwenye mkataba wa Morrison 
na Simba.

Taarifa zilizolifikia gazeti hili kutoka 
ndani ya chanzo chetu katika kamati 
hiyo zilieleza kuwa inatarajia kukutana 
leo kwa ajili ya kupitia malalamiko 
hayo.

“Kamati inakutana leo, hukumu na 
ukweli juu ya Yanga kuhusu mkataba 
wa Morrison na Simba kuwa na ma-
kosa, itajulikana baada ya kikao hicho,” 
kilieleza chanzo chetu.

Hivi karibuni uongozi wa Yanga 
uliibua upya sakata la winga huyo kwa 
kudai kuwa mkataba wake mpya alio-
ingia na Simba hauna saini za kiongozi 
yeyote wa mabingwa hao wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara.

Kauli hiyo Yanga ilikuja baada ya 
kamati hiyo ya TFF kumtangaza Mor-
rison kuwa ni mchezaji huru katika kesi 
yao ya awali ya kimkataba na baadaye 
kusajiliwa na Simba, lakini klabu yake 
hiyo ya awali ikieleza kuwa imewasili-
sha rufani yao Mahakama ya Usuluhishi 
ya masuala ya Soka (CAS) hata hivyo 
kabla ya majibu hayo kutoka ndipo 
ikaibuka na sakata jipya la mapungufu 
yaliyopo katika mkataba wa mchezaji 
huyo na Simba.

Morrison, Miquissone 
waanikwa siMba sC

  Yasema Mghana huyo hurahisisha maisha kambini, 
Kamati TFF nayo kumjadili leo, huku mwenzake...

Winga wa Taifa Stars, Simon Msuva, akimiliki mpira huku ‘msitu’ wa mabeki wa timu ya Taifa ya Burundi wakiwa wamejipanga vema 
kumkabili wakati wa mchezo wa kirafiki wa kimataifa ulipigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam jana na wageni hao 
kushinda kwa bao 1-0. PICHA: JUMANNE JUMA

MSITU...
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