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Waziri Lugola ageuka trafiki

Na Felix Mwagara, BUSEGA

WAZIRI wa Mambo ya Ndani ya
Nchi, Kangi Lugola, ameyakamata
magari mawili yaliyotaka kusaba-
bisha ajali kwa kufukuzana na
kulazimisha kuyapita magari men-
gine bila ya kuwa na tahadhari
katika Barabara Kuu ya Mwanza-
Mara.

Magari hayo ni basi lililokuwa
na abiria liitwalo Manoni Safaris
lenye namba za usajili TSOO DCU
na lori namba T865 CV] yaliyoku-
wa yanatokea Mwanza kuelekea
mkoani Mara.

Akiwa safarini akitokea wilayani
Bunda, waziri huyo alilazimika

kuchukua hatua hiyo jana, magari
Nyashishi wilayani Busega mkoani
Simiyu yakidaiwa kuwa kwenye
mwendokasi.

Ilielezwa kuwa baada ya kush-
uhudia magari hayo yakiwa ka-
tika mwendokasi na yanalazimika
kuyapita magari mengine bila ku-
chukua  tahadhari, waziri huyo
alimtaka  dereva wake ku-
geuza gari na kuyafuatilia magari
hayo.

“Huyu dereva wa basi hana
tahadhari na ni mtu hatari sana,
alitaka kutuua na pia kuua abiria
wa basi hili, lazima afunguliwe
mashtaka apelekwe mahakamani

na iwe fundisho kwa madereva
wazembe wa aina hii, na nimeam-
biwa na abiria hapa kuwa aliwapu-
uza baada ya kuambiwa apunguze
mwendo,” alisema Lugola baada
ya kulisimamisha basi hilo.

Waziri huyo alimkamata dere-
va wa basi hilo, Marijani Saidi,
na kumtaka atoe leseni yake na
baadaye alipelekwa Kituo cha
Polisi Busega ili kukamilisha tara-
tibu za kufunguliwa mashtaka.

Waziri huyo pia aliagiza abiria
wa basi hilo warudishiwe nauli
7ao na watafutiwe basi lingine ili
waendelee na safari.

Akizungumzia tukio hilo, abiria
wa basi hilo, Mwita Machela, alidai

walimtaka dereva huyo kuacha
kuendesha kwa mwendokasi, la-
kini aliwapuuza na kuendelea na
safari.

“Waziri yuko sahihi kutusimam-
isha maana ametuokoa pia, huyu
dereva alikua mwendokasi, tulim-
wonya aache, lakini hakutusiki-
liza, sasa haraka yake imeishia
hapa, na sisi tumepotezewa muda
wetu kutokana na uzembe wake,”
alisema.

Waziri Lugola pia alimsimamia
kondakta wa basi hilo akiwarud-
ishia nauli abiria hao na kuhakiki-
sha wanapandishwa katika ma-
basi yaliyokuwa yanapita katika
barabara hiyo

Waziri Mkuu mstaafu, Mizengo Pinda (wa pili kushoto), akifurahia jambo na Waziri Mkuu mstaafu, Frederick Sumaye (wa pili kulia),
Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya Mwalimu Nyerere, Joseph Butiku (kulia), Naibu Waziri wa Tamisemi, Mwita Waitara (katikati), :
Mwenyekiti wa Kituo cha Sera za Kimataifa Afrika, Prof. Rwekaza Mukandala (kushoto), Mwenyekiti wa Kituo cha Demokrasia Tanzania, :
James Mbatia na viongozi wengine, baada ya kuwasili kwa ajili ya kufungua kongamano la kitaifa la amani, jijini Dar es Salaam jana.

PICHA: JOHN BADI
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Mvua nyingi
kuhamia
mikoa
Kanda ya
Ziwa

Na Salome Kitomari

MAMLAKA ya Hali ya
Hewa Tanzania (TMA),
imesema mikoa ya Kanda
yva Ziwa itakuwa na mvua
nyingi na kuwataka wa-
nanchi kuchukua tahadhari.

Kwa mujibu wa taarifa
iliyotolewa na TMA, mikoa
itakayokumbwa na mvua
hizo ni Geita, Kagera, Mara
na Magharibi mwa Simiyu.

Aidha, kiwango cha atha-
ri kinachoweza kutokea ni
baadhi ya makazi kuzun-
gukwa na maji, uchelewe-
shaji wa usafiri, kusimama
kwa muda kwa baadhi ya
shughuli za kiuchumi na
Kijamii.

Wiki kadhaa zilizopita
TMA ilitoa tahadhari ya
Uwapo wa mvua kwenye
mikoa mbalimbali nchini
ambayo itaanza Novemba
hadi Aprili mwakani.

Aidha, siku chache
baadaye Mamlaka hiyo
ilitoa utabiri wa mvua
kwenye mikoa ya Dar es
Salaam, Pwani na Tanga.

Tangu kuanza kwa mvua
hizo, watu 25 wamepoteza
maisha katika mikoa
ya Morogoro na Tanga,
huku madaraja manne
yalisombwa na maji na
kukatika kwa mawasiliano
kwa mikoa ya Kanda ya
Kaskazini.

Kiharusi cha pili kwa vifo duniani

Na Romana Mallya

UGONJWA wa kiharusi umeele-
zwa kuwa ni tishio kutokana na ku-
sababisha vifo vya watu duniani na
sasa unashika nafasi ya pili baada
ya maradhi ya moyo.

Wakati hali ikiwa hivyo kwa
kushika nafasi hiyo kwa asilimia
11.8, imeelezwa kuwa Hospitali ya
Taifa ya Muhimbili (MNH) kwa siku
imekuwa ikipokea wagonjwa wata-
tu hadi watano wenye kiharusi.

Sambamba na hilo, imeelezwa
kuwa kwa upande wa watoto, tak-
wimu za wagonjwa wa ndani zilizo-
anzia Julai, mwaka jana hadi Julai,
mwaka huu, watoto waliogunduli-
ka kuwa na kiharusi chini ya miaka
14 ni 23Wakizungumza jana kwa
nyakati tofauti wakati wa maa-
dhimisho ya Siku ya Kiharusi Duni-
ani, madaktari bingwa wa hospitali
hiyo walisema ugonjwa huo ni wa
tatu unaosababisha ulemavu kwa

asilimia 4.5 ya walemavu duniani.
Daktari Bingwa wa Mishipa ya Fa-
hamu, Ubongo na Uti wa Mgongo,
Patience Njenje, alisema kiharusi
ni moja ya magonjwa ambayo si ya
kuambukiza lakini akasisitiza: “Kwa
siku watu wazima wanaopokewa
Muhimbili, wagonjwa watatu mpa-
ka watano wana kiharusi.”
Akielezea chanzo cha ugonjwa
huo, Dk. Njenje alisema mtu anapa-
ta kiharusi pale ubongo unapokosa
hewa na chakula ambacho ni damu
inayosafirishwa kupitia mishipa.
“Kuna wakati mishipa hii huziba
au hupasuka. Mtu akipata hali hiyo
anaweza kukosa nguvu upande
mmoja. Kama imepasuka upande
wa kushoto, utakosa nguvu upande
wa kulia na madhara makubwa ni
kifo au kupata ulemavu,” alisema.
Alisema takwimu za sasa za
dunia zinaonyesha kiharusi kina-
shika nafasi ya pili katika kusaba-
bisha kifo lakini zamani kilikuwa

nafasi ya mbali kidogo. “Maana
yake, kiharusi kinazidi kusogea na
hatuombei. Kinaweza kuvuka na
kupita magonjwa ya moyo. Wengi
wanafikiri mtu akipata kiharusi
amerogwa, lakini tunataka ku-
waelimisha wananchi kuwa mata-
tizo haya yapo na nijukumu la kila
mmoja kuchukua tahadhari kwe-
nye mfumo mzima wa maisha.

“Zamani, matatizo ya kiharusi
yalikuwa zaidi nchi za Ulaya, la-
kini sasa inakuja kwa sababu
watu wameiga maisha ya Ulaya.
Tusiporudi tulikotoka kwa mfumo
mzima wa maisha hali itazidi kuwa
mbaya,” alisema.

Daktari huyo alisema awali
ugonjwa huo ulikuwa ukiwapata
watu wenye umri wa miaka 65 kue-
ndelea lakini kwa sasa wenye mia-
ka 45 na kushuka chini wanaupata.

Dk. Zameer Fakih, Daktari Bing-
wa wa Magonjwa ya Watoto, alise-
ma kiharusi kwa watoto kinaweza

kutokea kabla ya kuzaliwa, wakati
wa kuzaliwa na baada ya kuzaliwa.

“Takwimu zinaonyesha kati ya
watoto 4,000 wanaozaliwa, mmoja
anapata kiharusi wakati akizaliwa.
Chini ya umri wa miaka 18 kila
mwaka watoto 2,000 wanapata
kiharusi kutokana na sababu mbal-
imbali. Takwimu hizi ni za utafiti
wa dunia nzima,” alisema.

Dk. Fakih alisema endapo mtoto
anayezaliwa atakosa hewa (oxy-
gen) ana uwezekano wa kupata
kiharusi baadaye. “Anaweza ku-
pata degedege ikahusisha upande
mmoja wa mwili au mwili mzima
au akapata ulemavu upande mmo-
ja akawa anakakamaa upande
mmoja. Anaweza kuonyesha dalili
za kushindwa kunyonya au kula
sawasawa na wakubwa ambao
wanaweza kupata dalili za kukata
kauli,” alisema. Hata hivyo, alisema
iwapo mtoto atawahishwa hospi-
talini chini ya saa sita, matibabu

yatakuwa rahisi zaidi na atakapo-
cheleweshwa, atahitaji upasuaji.

Dk Fakih alibainisha kuwa wa-
toto ambao wanaweza kupata ki-
harusi ni wale wenye matatizo ya
seli mundu ikifuatiwa na wale we-
nye matatizo ya valvu za moyo.

Naye Daktari Bingwa wa Ma-
gonjwa ya Ubongo na Mishipa
ya Fahamu, Mohamed Mnacho,
alisema utafiti unahitajika zaidi ili
kupata takwimu za hali ilivyo kwa
wakati huu.

Dk. Mnacho alisema utafiti uli-
ofanyika Tanzania na duniani, un-
aonyesha kwa kiasi kikubwa mata-
tizo ya shinikizo la juu la damu,
kisukari, magonjwa ya moyo (valvu
za moyo), seli mundu na moyo ku-
tanuka, yanachangia kwa kiasi ki-
kubwa mtu kupata kiharusi.

“Baadhi ya wanawake wakati wa
ujauzito hupata kiharusi, ugonjwa
huu unatibika kama mgonjwa atafi-
ka hospitali kwa wakati,” alisema.
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Waliotumbuliwa na vyeti feki
wabuni mbinu kupata mafao

Na Shaban Njia, KAHAMA

WATUMISHI wa serikali walioachishwa
kazi kwa udanganyifu wa vyeti vya kielimu
na taaluma, wamebuni mbinu za kupata ma-
fao.

Imeelezwa kuwa moja ya mbinu zao ni ku-
tumia majina ya walimu waliostaafu miaka
ya nyuma.

Mwalimu mstaafu wa Shule ya Msingi Ka-
hama B iliyoko mjini Kahama, Cornel Ben-
edict (65), amefichua mbinu hizo baada ya
kunusurika kupoteza mafao yake kutokana
na mmoja wa watumishi wa umma kutumia
jina lake kuomba kulipwa mafao.

Benedict aliyestaafu mwaka 2016, alisema
katika jitihada za kufuatilia mafao yake Hal-
mashauri ya Mji wa Kahama, alibaini ku-
wapo kwa mtu anayetumia majina yake ya
Cornel Benedict na tayari alikuwa kwenye
mchakato wa kupatiwa mafao.

Alisema alibaini uwapo wa mtu huyo
baada ya kupigiwa simu na watumishi wa
halmashauri hiyo na kuelezwa kuwa kuna
mtu kajitokeza anatumia majina yake na
anahitaji kupatiwa faili lake.

“Nilipigiwa simu na maofisa wa Hal-
mashauri wa Idara ya Elimu wakiniambia
kuna mtu anafuatilia mafao akitumia jina
langu, lakini walishikwa na hofu kutokana
na mtu huyo kuwa na umri mdogo na kwa

kumwangalia hajafika umri wa kustaafu, ba-
hati nzuri ofisi ile inanifahamu,” alisema.

Mzee huyo aliendelea kueleza kuwa alingi-
wa hofu zaidi alipokumbuka kuwa mwaka
1989 akiwa Chuo cha Ualimu Mlutunguru,
Ukerewe mkoani Mwanza, alilazimika kure-
jea nyumbani kumuuguza baba yake mzazi
na aliporejea chuoni, alikuta jina lake lime-
shafanyiwa mtihani na mtu anayedaiwa
anaishi Kahama.

Benedict aliishauri serikali kulinda ma-
slahi ya wastaafu wanaofuatilia mafao yao
ili kuwaepusha na utapeli unaofanywa na
watumishi waliotumbuliwa kutokana na
kuwa na vyeti feki au kutumia vyeti vya watu
wengine.

Ofisa Elimu (Shule za Msingi) Halmashauri
ya Mji wa Kahama, Aluko Lukolela, alidai ofi-
si yake haijapokea malalamiko ya aina hiyo
na kuwatoa wasiwasi wastaafu kuwa kuna
nyaraka za kujitosheleza tangu wastaafu
walipoajiriwa na si rahisi mafao yao kutole-
wa kwa mtu asiyestahili.

Aliongeza kuwa kama mtumishi amesi-
mamishwa kazi kutokana na kuwa na vyeti
feki, hawezi kupatiwa mafao.

Kwa walimu ambao wamesimamishwa
kazi kutokana na taratibu zingine za kiu-
tumishi, Lukolela alisema watapatiwa stahiki
zake kupitia chombo ambacho kinasimamia
haki za walimu nchini.

Mshtakiwa kesi vigogo wa
Nida ajisalimisha kwa DPP

XAVERY Silverius, anayekabiliwa na kesi
ya uhujumu uchumi, ameandika barua
kwa Mkurugenzi wa Mashtaka nchini (DPP)
kuomba kukiri kuhujumu na kuomba msa-
maha.

Silverius na wenzake wanne akiwamo
Mkurugenzi Mkuu wa zamani wa Mamlaka
ya Vitambulisho vya Taifa (Nida), Dickson
Maimu, wanakabiliwa na mashtaka 55 liki-
wamo la kuisababishia serikali hasara ya Sh.

bilioni 1.175.

Wakili wa Utetezi, Tully Kaundime, jana
alitoa madai hayo mbele ya Hakimu Mkazi
Mwandamizi, Salum Ally katika Mahakama

Kesi hiyo ilipangwa kutajwa juzi, lakini
upande wa utetezi ulidai una hoja ya ku-
wasilisha.

Kaundime alidai kuwa mteja wake
aliandika barua hiyo Septemba 26, mwaka

INAENDELEA UK.8

Na Enock Charles

CHAMA cha Demokrasia na
Maendeleo (Chadema) kimelala-
mikia kuhusu kile wanachokiita
kukiukwa kwa Kanuni za Uchaguzi
wa Serikali za Mitaa kunaodaiwa
kufanyika maeneo mbalimbali
nchini na kusababisha wagombea
wao kutokupewa fomu za kugom-
bea au kupewa fomu pungufu.

Akizungumza na waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam jana,
Mkurugenzi wa Itikadi, Ma-
wasiliano na Mambo ya Nje wa
chama hicho, John Mrema, alidai
yapo baadhi ya maeneo nchini
ambayo wasimamizi wa uchaguzi
huo wamekiuka kanuni za uchagu-
zi kwa kutokuwapa wagombea wa
chama hicho fomu za kugombea
kwa wakati licha ya wagombea
wao kufika vituoni mapema.

“Kuna mambo sita makubwa
ambayo tumeyabaini mpaka
hatua ya sasa katika uchaguzi
huu ambayo hayana afya kwa
demokrasia ya nchi yetu,” alidai
Mrema.

Kwa mujibu wa mkurugenzi
huyo, kuna baadhi ya maeneo

yakiwamo majimbo la Vwawa
mkoani Songwe na Mbozi mkoani
Mbeya ambayo wagombea wa
chama hicho walikuwa hawaja-
patiwa fomu za kugombea mpaka
kufikia saa saba mchana huku
ofisi za serikali za mitaa katika
maeneo hayo zikidaiwa kufungwa.

Mrema pia alidai kuwa katika
baadhi ya maeneo, wagombea
wa Chadema wamekuwa wakip-
ewa fomu pungufu kinyume cha
kanuni, akifafanua kuwa mgom-
bea anapaswa kupewa fomu tatu
ikiwamo maadili.

Alidai kuwa baadhi ya maeneo
nchini, fomu hizo hazijafika hivyo
fomu wanapewa wagombea kuwa
na upungufu wa kikanuni.

Chama hicho pia kimedai kuwa
baadhi ya fomu wanazopewa
wagombea wake zimerudufiwa na
nyingine kutogongwa mhuri wa
halmashauri, kitu ambacho Mrema
alidai ni mkakati wa makusudi
ili wagombea wao wawekewe
pingamizi baadaye.

Jambo lingine ambalo limelala-
mikiwa na chama hicho ni kutoku-
wapo kwa waangalizi wa ndani
wa uchaguzi huo.

OFISI YA RAIS,

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA
MKDA WA MTWARA

HKOMGAMANO LA UWEKEZAJI NA
MADNESHO YA BIASHARA MTWARA 2019

MIGENIF

TAREHE: X7 DK

TAMNTZANIA
ARLIATL MITWARA
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Tuanze sasa udhibiti
mbegu, pembejeo feki

MVUA zinazoendelea kunyesha licha ya kusababisha mafuriko
kwenye maeneo mengine, ni fursa nyingine ya uhakika kwenye kil-
imo kwa sababu zimewahi na kunyesha kwa wakati. Kutokana na
mabadiliko ya tabianchi mara nyingi mvua huchelewa, hunyesha
kidogo na kwa miaka kadhaa mvua za vuli zimekuwa na changa-
moto nyingi kwani hazipatikani. Mwaka huu kama ambavyo
Mamlaka ya Hali ya Hewa (TMA) imekuwa ikitangaza, imeujulisha
umma kuwa mvua ni nyingi na zitaendelea kunyesha kwa muda
mrefu.

Tunaomba furaha ya mvua hii isiwe chanzo cha umaskini mion-
goni mwa wakulima ambao wanajikuta wakiuziwa mbegu feki.

Licha ya kwamba kuna wakala wa kudhibiti ubora wa mbegu
TOSCI ni jukumu la mamlaka zinazohusika kuingilia kati na ku-
hakikisha kuwa wananchi hawadhulumiwa na kuuziwa mbegu
zisizoota. Ndiyo wakati ambao wakulima wanatarajia kuona kazi
za wakala wa mbegu za kilimo (ASA) na TOSCI ukifanyakazi za ku-
wadhibiti wadanganyifu ambao mara nyingi husababisha hasara
kwa wakulima.

kuta katika tatizo la kuuziwa mbegu feki ndiyo maana nasi tunazi-
kumbusha mamlaka za kuzalisha na kudhibiti mbegu kufuatilia ili
kuepusha usambazaji mbegu duni kwa wakulima unaofanywa na
wafanyabiashara wasio waadilifu.

Tunazikumbusha taasisi hizi wajibu wa kufuatilia kwa sababu
mara nyingi mwanzo wa mvua kama hizi ambazo zimenyesha pen-
gine bila wakulima kujiandaa ndiyo wakati wa wafanyabiashara
wasio waadilifu kuwauzia mbegu feki wakulima ambao wengi wa-
likuwa hawajajitayarisha kwa kilimo. Lakini si mbegu tu na pembe-
jeo nyingine kama mbolea na viuatilifu ambavyo kama vile mbegu
zisizoota, hupewa mbolea ambayo hairutubishi mimea na kemi-
kali ambazo hazitibu mazao wala kuua wadudu na visumbufu.

Pengine ASA na TOSCI haziwezi kufika kila mahali kwa wakati,
lakini kuna vyama vya ushirika vya msingi (AMCOS) hivi viko kila
wanawajua wauza mbegu, mbolea na pembejeo. Vyama hivi vina
wajibu wa kusaka na kudhibiti wababaishaji hao na kufikisha taar-
ifa ASA na TOSCI ili kuwakamata wahusika na kudhibiti mazoea
hayo yanayosababisha hasara kwa wakulima wetu kila mwaka.

Tunahimiza ushiriki wa AMCOS kwa sababu baadhi ya wafanya-
biashara wanatumia elimu ndogo na uelewa mdogo wa wakulima
katika kutambua iwe mbegu, mbolea, au viuatilifu na kuwauzia
bidhaa duni na feki.

Tunawakumbusha kuwa ni vyema kuweka kambi za kitaalamu
na za wadhibiti kukagua mara kwa mara hasa kipindi hiki ili wa-
naouza pembejeo hizo wadhibitiwe mara moja na kuadhibiwa.
Tunashauri kazi kufanywa mapema ili kukabiliana na matokeo
mabaya maana hakuna tija iwapo ukaguzi utafanyika na kuwabaini
wahusika ambao tayari watakuwa wamewaumiza wananchi.

Ikumbukwe kuwa wakulima wanatumia gharama kubwa kuan-
daa mashamba, kununua mbegu, mbolea na viuatilifu na iwapo
yote hayo yatakwamishwa na uuzaji wa pembejeo feki hakuna
atakayesaidia kufidia wala kupunguza gharama hizo. Pengine tu-
naona kwamba umefika wakati wa kukomesha mwenendo huu
kwa kuwafungulia mashtaka ya kuhujumu uchumi watuhumiwa
wa kuuza pembejeo feki ili kukomesha mazoea hayo yanayotishia
hatima ya kilimo na ustawi wa wakulima wetu ambao wengi ni
maskini.

Wakati mwingine kuna haja ya kuandaa sheria ya kuwabana
wauzaji na wakulima kutumia mbegu za kisasa na watakaoshind-
wa kufanya hivyo kuadhibiwa ikiwa ni njia mojawapo ya kukome-
sha matumizi ya pembejeo na mbegu feki.

Tunaamini kuwa jitihada hizi zitasaidia kudhibiti kuuza mbegu
na kupenyeza pembejeo feki zinazowaumia wakulima.
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Na Sabato
Kasika

Haya yakizingatiwa, uchaguzi
serikali za mitaa ni mteremko

KIPENGA kwa ajili ya uchuku-
aji na urejeshaji wa fomu za
kuwania nafasi mbalimbali za
uongozi kwenye uchaguzi wa
serikali za mitaa kilipulizwa
jana, huku kukiwa na maele-
kezo ya kuzingatia kanuni za
uchukuaji wa fomu hizo.

Uchukuaji na urejeshwaji wa
fomu hizo unafanyika ndani
ya siku saba na kufuatiwa na
kampeni za uchaguzi zitakazo-
dumu kwa muda wa siku saba
na kisha uchaguzi kufanyika
Novemba 24 mwaka huu.

Kampeni hizo zitatarajia
kuanza Novemba 17 na kuhiti-
mishwa Novemba 23 zikiwa
zimefanyika kwa muda wa siku
saba, ambao serikali inaamini
unatosha kwa ajili ya uchaguzi
huo.

Pamoja na kipenga kupuli-
zwa, wadau wa uchaguzi, waki-
wamo wagombea na vyama
vyao, wamepewa maelekezo
ya kuzingatia kwa lengo la ku-
fanikisha mchakato huo.

Baadhi ya maelekezo hayo
yaliyotolewa na Waziri wa
Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa
(Tamisemi), Selemani Jafo, ni
lile linalowataka  wasimam-
izi wa uchaguzi kuhakikisha
utoaji fomu hauingiliwi na
changamoto ya aina yeyote.

Wasimamizi pia wanatakiwa
kuhakikisha kila mwananchi
anapata haki yake stahili ya
kidemokrasia kama, ambavyo
serikali inakusudia, ili kila
mtu ashiriki katika uchaguzi
huu bila kukwazwa na jambo
lolote.

Kwamba ni muhimu  kusi-
mamia kanuni katika mchaka-
to mzima wa kuchukua na
kurejesha fomu.

Katika mwendelezo wa
maelekezo hayo, hairuhusiwi
kufanya kampeni kabla ya siku
iliyoanishwa na kwamba hata
kama kuna mbwembwe wakati
wa kuchukua fomu au kureje-
sha, zisiwe katika mtindo wa
kampeni.

Vyama vya siasa navyo vina-
takiwa kuhakikisha vinatumia
vizuri demokrasia kwa ku-
peleka watu wanaowakusudia
na kuwadhamini kwa mujibu
wa kanuni, huku watendaji
waruhusiwi kutekeleza juku-
mu lolote linalopaswa kuam-
uliwa kwanza na halmashauri
za vijiji au mitaa.

Muungwana anaamini
kwamba iwapo maelekezo
hayo ya serikali yatazingatiwa
na vyama vya siasa, hakutaku-
wa na malalamiko ambayo
yamewahi kujitokeza kwenye
chaguzi zilizotangulia.

Wagombea na vyama vyao,
wasimamizi na wadau wen-
gine wazingatie kile ambacho
kimeelekezwa na serikali, ili
Watanzania washiriki katika
uchaguzi huo.

Hapa si kuchagua tu bali
wawe huru kuchagua viongozi
wanaowataka, na ndiyo maana
wasimamizi wanatakiwa kusi-
mamia demokrasia, ili kila
mtu apate haki yake stahili ya
kidemokrasia kama, ambavyo
serikali inakusudia.

Hivyo kwa muda wa siku
saba, ambazo zimewekwa kwa
ajili ya mchakato wa uchuku-
aji na urejeshaji wa fomu, ni
muhimu wagombea na vyama
vyao kuzitumia vizuri kwa
ustawi wa demokrasia nchini.

Malekezo hayo yakizin-
gatiwa yatakuwa yamezima

malalamiko ambayo yame-
wahi kuripotiwa na vyombo
vya habari kuhusu wagombea
kuwekeana mapingamizi kwa

lengo la kukomoana.
Aidha, maelekezo hayo
yanaweza kuondoa vilevile

malalamiko kutoka kwa baadhi
ya wagombea kudai kuzuiwa
kuchukua fomu au fomu zao
kutopokelewa na wasimamizi.

Kwa maana hiyo Watanza-
nia wanaotaka kushika nafasi
mbalimbali za uongozi kwenye
serikali za mitaa, huu ndiyo
wakati wao, lakini pia wazinga-
tie maelekezo ya serikali.

Serikali inasema, katika
uchaguzi huo hakutarajiwi
kutokee changamoto ya aina
yeyote, kwa vile jambo ambalo
lilikuwa halijaeleweka vizuri,
watu waliomba ufafanuzi na
wakawa wamepewa.

Matarajio ya serikali ni ku-
taka wagombea wote wapati-
kane kwa haki kwa kuzingatia
maelekezo ambayo imetoa
kwa wadau wote wa uchaguzi.

Kuanzia wenyeviti wa vi-
tongoji, katika mamlaka za
miji midogo, mwenyekiti wa
mtaa na wajumbe wa kamati
ya mtaa (kundi mchanganyiko
la wanawake na wanaume) na
wajumbe wa kamati ya mtaa
(kundi la wanawake) katika
mamlaka za miji wanapatikana
kwa haki.

Maelekezo hayo hayahusu
wagombea hao tu bali hata

mchanganyiko la wanawake
na wanaume), wajumbe wa
wanawake) na wenyeviti wa
vitongoji katika mamlaka za
wilaya.
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UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

AKIBA COMMERCIAL BANK PLC

AKIBA COMMERCIAL BANK PLC

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30.09.2019 KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30.09.2019

(Kiasi kwa shilingi milioni)

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo Mwaka Robo Mwaka | P
e o S Mwaka uliopita | Robo Mwaka ya Ro.b'o MYlaka Mwaka wa lebif(lza |B' '
30-Sep-19 30-Jun-19 : sasa iliyopita Mwaka Linganishi
A. MALI | 30-Sep-19 30-Jun-19 30-Sep-18
1 Fedha Taslimu 9,197 12,455 |
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 9,893 12,491 : I:  Mtiririko wa Fedha Kutok: na i za
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 25,470 22,920, : Mapato/(Hasara) Halisi -2,202
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 104 384 Marekebisho kwa Ajili ya: 0|
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 122 12 H - Hasara Katika Mali 397
? ’E‘;"_'I_arzf!la_'a ‘?:_‘"a ya Matawi g g - Badiliko Halisi Katika Mikopo 3,844
ih Zihzoatikiwa . .
8  Dhima za Wateja Zilizokubalika o 0 - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali 4
. . Ny - Mabadiliko Halisi Katika Amana -7,900
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine [0] 0 Mabadiliko Halisi Katika A Muda Mfupi Zilizoafiki 1035
10  Uwekezaji Katika Amana Nyingine 0 0| : - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa ;
11 Mikopo Halisi lliyopo 91,576 89,971 : - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 2,031
12 Mali Nyingine 13,890 14,467 | -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine -1,153
13 Uwekezaji wa Hisa 20 20 ' - Kodi lliyolipwa 0
14 Akaunti za udhamini 0 0| | - Mengineyo (bainisha) 769
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 2,766 3,079 Fedha Halisi zifi: iti; ika) kwa i za -2,975
16 JUMLA YA MALI 153,037 155,899 :
: Il: Mtiririko wa Fedha Kutokana na i za
B. DHIMA : Gawio Lililopokewa 0f
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 1,924 1,167 H Ununuzi wa Mali za Kudumu -158]
13 gp“a"a za Wa'\t/lella, \wa Fedha Tasii 109'313 110*883 : Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu 0
amana ya Malipo kwa Fedha Taslimu Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala 0
20 Amana Maalumu 0 0 Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakal o
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha 0 0 | Mapa.O uoba. ?ha auzo ya Amana Zisizoshught! ana Mawakala 0
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 3 23 | engineyo (bainisha) o , .
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 4,519 4,122 : Fedha Halisi Ziti kwa 2a J] -158
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja (0] 0 |
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi 12 15 : lll: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 1,171 1,173 | Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu 0|
27 Dhima Nyingine 1,239 1,182 Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu 0
28 Madeni 13,001 15,023 ; Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa 0
29 JUMLA YA DHIMA 131,183 133,591 : Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu 0
30 MALV(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 21,853 22,308 | Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine 0
Mengineyo (bainisha) 0|
¢ FEDHA ZA WANAHISA 3 Fedha Halisi Zili ilizotumika) kwa i za Kifedha 0
31 Mtaji wa a Uliolipwa 8,607 8,607 |
32 Akiba ya Mtaji o} [ . . . .
33 Mapato Yaliyobakizwa 7,549 7,400 : IV: Fedha Taslimu na Mali Z|pazqfanana na Fefiha Tasllrr.m. )
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 496 371 | Ongezeko/PEJn.guzo Halisi Katika Fedha la.sllmu na Mali z\nazofanana na Fedha Taslimu -3,133
35 Akaunti Nyingine za Mtaji 5,202 5,930 : Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 21,001
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache 0 (] i Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 17,868
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 21,853 22,308
38 Dhima Zisizo Dhahiri 280 490
39 Mikopo Chechefu 19,848 21,313
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 12,274 14,849 : BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30.09.2019
41 Mali Nyingine Chechefu 1,459 1,459 |
Katika kuanda taarifa hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
i Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 14.3% 14.3%
Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 18.9% 20.1%
u no wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 92.3% 92.8% | . -
Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 68.7% 68.0%) : Jina na Cheo Saini __ Tarehe
Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 76.5% 72.7% |
Ongezeko la Amana -0.7% -1.2% :
Ongezeko la Mali -1.8% 4.5% | Augustine Akowuah
| (Mtendaji Mkuu)
AKIBA COMMERCIAL BANK PLC \ | Bertha simon
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI | Mverena
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30.09.2019 | Spemo Mten i
= = : (Mkaguzi Mkuu wa Ndani)
(Kiasi kwa shilingi milioni) 1
: Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, kwamba
Lnndlibe iz : taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zi i i na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa
Robo ya Robo ya mwaka |Mwaka wa |Limbikizo la : : N L : N N
Mwaka sasa| Linganishi e Mwaka Linganishi | ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.
30-Sep-19|  30-Sep-18 30-Sep-19 30-Sep-18| ]
1 Mapato ya Riba 7,289 6,807 21,494 21,773
2 Gharama za Riba -1,416 -1,162 -3,895 -4,235 ; . .
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 5,873 5,645 17,600 17,538 : Jina Saini Tarehe
4 Madeni Viza Yaliyofutwa 0 o 0 0 :
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo -795 933 -1,403 -3,156 :
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 1,412 2,469 5,180 6,366 ] 1. Emest Massawe
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 95 18 252 74
6.2 Ada na Kamisheni 1,010 1,889 3,978 5,283
6.3 Gawio [} 0 0 [ i
6.4 Mapato Mengine 307 561 950 1,009 2. Dr. Josephat Daniel Lotto
7 Gharama Zisizo za Riba: -6,312 -8,205 -20,668 -24,912
7.1 Mishahara na Mafao -3,206 3,736 10,542 -11,234]
7.2 Ada na Kamisheni [ 0 0 of
7.3 Gharama Nyingine -3,106 -4,468 -10,126 -13,678|
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaiji 178 843 708 -4,163
9 Tengo la Kodi ya Mapato -53 0 212 0|
10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 124 843 496 4,163
11 Mapato i iyojumui: ini 0 0 0 0|
12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 124 843 496 -4,163
13 Idadi ya Waajiriwa 433 450 433 450
14 Mapato kwa Hisa 14 98 58 -484
15 Idadi ya Matawi 18 18 18 18
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 0.3% 2% 0.4% -4%
(ii) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 2.3% 16% 3.0% -27%
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 86.6% 101% 90.7% 104%
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 20.4% 20% 20.4% 21%

AKIBA COMMERCIAL BANK PLC

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30.09.2019

Malipo 100 |yapato Tengo la
ya bei ya Ziada ya
Mtaji wa Hisa |hisa Yaliyobakizwa |, 1. ya Kisheria | Jumla Jumla
Wwaka wa sasa
Salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2019 5,607,136 | 2,431,917 7,546,745 2,537,257 779,217 21,002,272
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato o o 495717 o o 495,717
Mapato mengine yaliyojumuishwa o o o o o -
Miamala na wanahisa o o o o o -
Gawio lililolipwa o o o o o -
Ziada ya Kisheria 0 o (777,418) 232,616 o (544,803)
Tengo la Ziada ya Jumla o o 779217 of (79217 -
Mengineyo 0 0 ) o o -
Salio la mwisho wa mwaka 30.09.2019 5,607,136 | 2,431,017 5,044,260 2,769,873 - 21,853,186
[Mwaka Utiopita
Salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2018 8,607,136] 2,431,917 2,981,019 694,193 543,314 25,557,579
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato o o 4163274 o o 4163274
Mapato mengine yaliyojumuishwa o o o o o ol
Miamala na wanahisa o o o o o ol
Gawio lililolipwa o o o o o ol
Ziada ya Kisheria o o 2,266,432 2,234,954 o -31,478|
Tengo la Ziada ya Jumia o o 101,631 of  -101,631 ol
Mengineyo 0 o ) o o
Salio la mwisho wa mwaka 30.09.2018 5,607,136] 2,431,017 6,652,944 2,929,147 741,683 21,362,826
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HABARI KITAIFA

Taboa yafunguka kukatika kwa mawasiliano Kaskazini

&

pgtl BEST GROUP (T) LIMITED

Kwa idhini tuliyopewa na UNITED BANK FOR AFRICA, tutauza kwa MNADA WA
HADHARA, dhamana ya mkopo wa mdaiwa wao ambayo ni NYUMBA YA MAKAZI.
Mnada utafanyika siku ya jumamosi tarehe 29/11/2019 saa 4:00 asubuhi. Mahali
dhamana ilipo kama inavyoonesha kwenye jedwali hapo chini.

2630, KITALU “A”. ILIYOPO ENEO
LA KIMARA MATANGINI, MANISPAA
YA UBUNGO. ILIYOPO KWA JINA
LA VITUS MWALIKANGIME MBILIGI.

s/n | JINA LA MDAIWA DHAMANA TAREHE YA MNADA
1 | MKINDO GENERAL | NYUMBA YA MAKAZI YENYE HATI | 29/11/2019
MOTORS NA. 106380, ILIYOPO KIWANJA NA.

MASHARTI YA MNADA

1. Dhamana itauzwa kama ilivyo.

Kwa Taarifa zaidi wasiliana na:

Mkurugezi Mtendaji

Best Group (T) LTD

Alli Hassan Mwinyi Road.

Green Acres Buliding, 2nd Floor.

P.0. BOX 1088

DAR ES SALAAM

MOBILE + 255 715-363537/ +255 765-363537

yote ya awali ya asilimia 25%, na mnada kurudiwa.

2. Mnunuzi atatakiwa kulipa siku ya mnada asilimia 25% ya bei iliyofikiwa.
3. Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14). Kukamilisha
malipo yote. Kushindwa kufanya hiyo mnunuzi atakuwa amepoteza malipo

4. Gharama za kuona, kukagua, kuhamisha umiliki, kumtoa mdaiwa/mpangaji

na zingine zinazoambatana na hilo ni jukumu la mnunuzi.

Mkurugezi Mtendaji,
UBA Bank,
30C/30D Nyerere Road,
P.O Box 80514,

DAR ES SALAAM.

Tel: +255 2863452/3
Fax: 2863254

o~
=3
=
1)
=
©
=
-
~

Na Salome Kitomari

SIKU chache baada ya Wakala wa
Barabara nchini (Tanroads), kusema
mawasiliano ya wilaya ya Handeni
mkoani Tanga yatarejea ndani ya siku
tatu, Chama cha Wasafirishaji Tanza-
nia (Taboa), kimefunguka.

Taboa imeitaka serikali kutafuta
suluhisho la kudumu la madaraja ya
Mkoa wa Tanga ambayo nyakati za
mvua nyingi huzolewa na mvua.

Akizungumza jana na Nipashe, Ka-
tibu wa Taboa, Enea Mrutu (pichani),
alisema daraja la Mandera linapaswa
kuangaliwa kwa jicho la pekee na
hatua ya kuimarisha miundombinu
kuchukuliwa.

“Nakumbuka tangu nikiwa dereva
miaka ya 70 hadi 88, eneo hilo ni
korofi kwa nyakati za mvua, kuna
wakati basi lilisombwa na maji na
kusababisha vifo vya watu wengi,”
alisema.

Aidha, alisema wataalamu wa mi-
undombinu wanafahamu eneo hilo,
na kwamba si mara ya kwanza hali
kuwa hivyo, na imekuwa ikijirudia
kila kunapokuwa na mvua nyingi.

“Ifike wakati serikali ijenge upya
miundombinu ya eneo hilo wasijenge
kwa kufuata barabara ilivyoteremka,
bali wanyanyue daraja liwe juu kwa
kuwa ni eneo korofi linalojulikana,”
alisema Mrutu.

Alisema kutokana na mvua za hivi

karibuni wasafirishaji na wasafiri
wameishi katika wakati mgumu
ikiwamo kuongeza gharama za
matumizi ambayo hawakuyata-
rajia.

“Magari yamekaa siku mbili
eneo hilo, wapo ambao walilazi-
mika kupitia njia nyingine kwen-
da hadi Dodoma ndipo wafike
mikoa ya Kaskazini na wengine
kurudi walikotoka, kwa ujumla
iliongeza gharama za uendeshaji
na usumbufu,” alisema.

Akizungumza na Nipashe,
Kamanda wa Polisi mkoa wa
Tanga, Edward Bukombe, alise-
ma kazi inayoendelea kwenye
maeneo ambayo wanaimarisha

kingo zilizobomoka, alafu
ndiyo watandaze madaraja ya
muda  yanayotumiwa najeshi

Alisema wakishamaliza kujen-
ga kingo watapachika madaraja,
lakini kazi kubwa inayofanywa
sasa ni ujenzi wa kingo imara ili
madaraja yasibebwe.

Naye Meneja wa Tanroads,
mkoa wa Tanga, Mhandisi Al-
fred Ndumbaro, alisema kwa
kushirikiana na Jeshi la Wa-
nanchi (JWTZ), wamerejesha
mawasiliano kwenye barabara
mbalimbali, huku wakiendelea
kuimarisha miundombinu kwe-
nye maeneo yenye uharibifu
mkubwa.

Mshtakiwa kesi vigogo wa Nida ajisalimisha kwa DPP
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huu, lakini mpaka juzi
walikuwa hawajapewa
majibu  kuhusiana  na
maombi hayo.

Kutokana na hali hiyo,
wakili  huyo aliomba
upande wa mashtaka
ueleze umefika hatua gani
baada ya mteja wake ku-
wasilisha barua kwa DPP.

Wakili wa Serikali Mwan-
damizi, Ladslaus Komanya,
alidai kesi hiyo ilipangwa
kwa ajili ya kutajwa, lakini
Jamhuri inaomba kuwab-
adilishia washtakiwa hati

ya mashtaka kwa kum-
wondoa mshtakiwa Astery
Ndege. Mahakama hiyo
ilimhukumu Ndege kulipa
fidia ya Sh. 293,446,400.23
baada ya kuandika barua
ya kukiri makosa yake ya
kutakatisha fedha.

Ndege ambaye ni Mkuru-
genzi wa Kampuni ya Aste
Insurance Brokers, alilipa
fidia hiyo ikiwa ni sehemu
ya hasara iinayodaiwa ku-
sababishwa na washtakiwa
hao ya Sh. bilioni 1.175.

Hakimu Ally baada ya
kusikiliza hoja za pande
zote, aliahirisha kesi hiyo

hadi Novemba 11, mwaka
huu itakapokuja kwa ajili
ya kusomewa maelezo ya
awali. Mbali na Maimu,
washtakiwa wengine katika
hati mpya ya mashtaka ni
Avelin Momburi, George
Ntalima, Xavery Silverius,
maarufu kama Silverius
Kayombo, na Sabrina Ray-
mond.

Katika kesi hiyo,
washtakiwa wanakabiliwa
na mashtaka 55 yakiwamo
ya kuongoza genge la
uhalifu, kutakatisha fedha
na kuisababishia serikali
hasara ya Sh. bilioni 1.175.

Ujenzi barabara za mzunguko waanza

Na Renatha Msungu, DODOMA

SERIKALI imezindua rasmi ujenzi wa
barabara za mzunguko za njia nne za urefu
ujenzi wake unagharimu kiasi cha Sh. bil-
ioni 494. Fedha hizo zimetolewa na Benki
ya Maendeleo ya Afrika ADB Sh. bilion 412,
ambapo ni sawa na asilimia 83.4, huku seri-
kali ikitoa Sh. billion 82 sawa asimia 16.6.

Akizungumza na waandishi wa habari
jana, Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na Ma-
wasiliano, Isack Kamwelwe, alisema huo ni
mpango mkakati wa serikali wa kupunguza
msongamano katika Jijini la Dodoma kuto-
kana na kuwa na ushoroba mkali wa bara-
bara kuu inayotoka Cape Town (Afrika Kusi-
ni) hadi Cairo (Misri), hivyo kutakuwa na
msongamano mkubwa wa magari. Alise-
ma Sh. bilioni 17 zimetengwa kwa ajili ya
kulipa fidia mali ambazo zitaathiriwa kwa
wananchi walengwa watakao pitiwa na
ujenzi wa mradi huo. Alisema kuwa mradi

huo ni mkubwa ambao utaenda sambamba
na ujenzi wa kiwanja cha ndege cha Msalato
ambapo baada ya serikali kupokea ndege
mpya pili itaanzisha safari ya kutoka Do-
doma kwenda Mwanza.

Naye Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Bara-
bara Tanzania (Tanroads), Mhandisi Patrick
Mfugale, alisema mradi huo utakuwa ni wa
kilomita 112 .3 ambapo zitajengwa barabara
za mzunguko kilomita 15 kila upande kabla
ya kuingia jijini Dodoma.

Alisema kutakuwa na miradi mingine
midogo, ambapo watajenga vituo vya afya
ula, Nala, Thumwa pamoja na Matumburu
pamoja na kutoa magari ya kubebea wag-
onjwa.

Alisema pia watakarabati Shule ya Msin-
gi Chiwanga pamoja na uchimbaji visima
virefu vyenye urefu wa mita 200.

Mfugale alisema watakarabati barabara

28.3 ambazo ni kutoka Kizota hadi Zuzu.
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Mafundi wa Kampuni ya Yapi Merkezi wanaojenga reli ya treni ya mwendokasi ya Kisasa, wakiendelea na ujenzi wa barabara ya juu maeneo ya
Gerezani, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Wabunge walivyoibana
TPA mfumo wa Tehama

Na Augusta Njoji, DODOMA

AMATI ya Bunge ya

Hesabu za Serikali

(PAC) imeibana Mam-

aka ya Bandari (TPA)
kwa kushindwa kufunga mfumo
thabiti wa Tehama na kudai kui-
sababishia hasara serikali kuto-
kana na makusanyo ya mapato
kidogo.

Hali hiyo ilijitokeza juzi wakati
kamati hiyo ikifanya mahojiano
na TPA kufuatia ripoti ya Mdhibiti
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAG) kwa mwaka ulio-
ishia Juni 2018.

Mwenyekiti wa kamati hiyo,
Naghenjwa Kaboyoka, alisema

kamati yake imesikitishwa na
utendaji kazi wa TPA kutokana
na kushindwa kutekeleza agizo la
kusimika mfumo huo kwa muda
mreful.

Kaboyoka alisema mamlaka
hiyo inategemewa kwa kiasi ki-
kubwa na serikali kukusanya fed-
ha, lakini kama mifumo haifanyi
kazi haitaweza kutekeleza juku-
mu hilo.

“Rais wetu amekuwa akizun-
gumzia mara kadhaa kuhusu up-
otevu wa fedha katika mamlaka
hii...Kamati hii haitatoa maagizo
tena kwa mamlaka hii kuhusu
usimikaji wa mfumo kwa kuwa
kwa miaka mitatu mfululizo
tumeagiza bila ya utekelezaji,”

alisema.

Aliongeza: “Tutakaa
baadaye na kujua hatua tutakay-
ochukua na kutoa mapendek-
ezo kwa mamlaka ya uteuzi, kwa
sababu hata tukitoa maagizo hadi
auditing ifanyike mwakani yat-
akuwa mambo haya haya.”

Mwenyekiti huyo alisema: “Ni
fedha kiasi gani inapotea wakati
mfumo haufanyi kazi. Rais anat-
egemea hili shirika kuleta fedha
za kuendesha nchi.”

Awali, akichangia Mbunge
wa Kilindi (CCM), Omary Ki-
gua, alisema kamati hiyo ilitoa
agizo kwa TPA, msajili na kam-
puni iliyopewa kandarasi hiyo ya
kufunga mfumo huo kukutana ili

kuhakikisha mfumo huo unafung-
wa. Alisema kandarasi hiyo ilikuwa
imefanya kazi takribani karibu robo
tatu ya kazi na fedha nyingi zimelip-
wa, lakini menejimenti ya TPA
ilipofika kwenye kamati walisema
wanataka apatikane mtu mwingine.
Kigua alibainisha kutokuwapo
kwa mfumo wa ukusanyaji wa ma-
pato ya bandari kumeifanya Mam-
laka ya Mapato (TRA) ifanye kazi
hiyo kwa muda wakati jukumu hilo
linapaswa kufanywa na TPA.
“Ukiangalia taarifa ya CAG,
maelekezo ya kamati yako waku-
tane na mkandarasi halijatekelezwa
na tafsiri yake ni kuwa kamati yako
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. Wenye
-uvalbino
- wapewa
elimu

Na Ndalike Sonda, KAHAMA

KATIKA kukabiliana na
changamoto za unyanyasaji
dhidi ya watu wenye ual-
bino, Chama cha Watu we-
nye Ualbino Tanzania (TAS)
wilayani Kahama mkoani
Shinyanga, kimeanza kutoa
elimu shuleni ili kuwajengea
uelewa wanafunzi namna ya
kuwaona watu wenye ual-
bino ni kama watu wengine.

Katibu wa TAS, Wilaya
ya Kahama, Sitta Masenya,
cha Masabi, alisema bado
changamoto za unyanya-
paa zipo katika jamii, hivyo
ni lazima elimu itolewe ili
kukabiliana na changamoto
hiyo, huku akiiomba serikali
kuendelea kuimarisha ulinzi
kwa watu wenye ualbino.

Alisema wameamua
kuanzia kwenye shule kwa
kuwa huko kuna kundi
kubwa la watoto ambao
wakifundishwa watakuwa
mabalozi wazuri katika
jamii, na kwamba elimu
hiyo pia wanaitoka katika

Naye Mwenyekiti wa
TAS, wilayani humo, Ngassa
Mrisho, alisema watu we-
nye valbino ni watu kama
wengine wenye uwezo wa
kushiriki katika shughuli
zote za kijamii hivyo ni
vyema wakashirikishwa
kuanzia ngazi ya familia,
jamii na taifa kwa ujumla.
Miongoni mwa wanafunzi
waliopatiwa elimu hiyo
ni kutoka katika Shule ya
Msingi Masabi Kata ya
Mega katika Halmashauri ya
Msalala, ambapo baadhi ya
wanafunzi wamepata elimu
ya kutosha juu ya kuwap-
enda watu wenye ualbino
na kuahidi kushirikiana nao
katika masomo na shughuli
zingine.

Sababu shule za serikali D’'Salaam kutofanya vizuri

Na Daniel Limbe

ZIKIWA zimesalia siku saba kuan-
za mitihani ya kuhitimu kidato cha
nne mwaka 2019, baadhi ya wadau
wa elimu wameeleza sababu za
shule nyingi za serikali jijini Dar es
Salaam kufanya vibaya kwenye ma-
tokeo.

Wamedai iwapo changamoto
zilizopo zikifanyiwa kazi kwa kuun-
ganisha nguvu kati ya serikali, wa-
dau, walimu, wazazi na wanafunzi
hakika mapinduzi makubwa ya kie-
limu yatapatikana ukilinganisha na
hali ilivyo sasa.

Mkuu wa Shule ya Sekondari
Kiluvya Kata ya Kibamba Manis-
Christina Mwita, amedai licha ya
shule yake kufanya vizuri kwenye
matokeo ya kidato cha pili na nne
kwa shule za umma, bado shule
nyingi zinakabiliwa na uhaba wa
miundombinu ya kufundishia na
kujifunzia.

Akitoa mfano kwa shule hiyo
licha ya kuwa na wanafunzi 1,465
wavulana wakiwa 700 na wasi-
chana 765, alisema kuna uhaba wa
jengo la maktaba, jengo la utawala,
kompyuta, makabati, meza pamoja
na viti ambapo wanalazimika ku-

tumia vya wanafunzi kwa lengo la
kuandikia na kukalia.

Changamoto nyingine ni kuko-
sekana kwa uzio hali inayosababi-
sha baadhi ya wananchi kuharibu
miundombinu  ya shule pamoja
na wanafunzi kutoroka shuleni na
kujiunga  kwenye makundi ya ki-
halifu.

Hatua hiyo husababisha wa-
nafunzi kutumia dawa za kulevya,
uhalifu na kufanya ukahaba, hali
ambayo imedaiwa kuwa chanzo
cha kuporomoka kwa ufaulu kwa
baadhi ya wanafunzi wa sekondari

Mwalimu Christina alikuwa kwe-

nye mahafali ya wanafunzi wa ki-
dato cha nne wa Kiluvya Sekondari
wanaotazamiwa kuhitimu mwaka
huu.

Hata hivyo, Dk. Kessy Kopwe, am-
baye alikuwa mgeni rasmi, alilieleza
Nipashe siri ya mafanikio kwa wa-
nafunzi kufikia ndoto zao kwamba
ni kujiwekea malengo mazuri.

Kadhalika, kuwa na nidhamu
kwa wazazi, walimu na jamii, ku-
tumia muda wao vizuri kwa ku-
tenda mambo mema yawapasayo,
kawa na vipaumbele, kutafuta
maarifa nje ya darasa na kuchagua
marafiki bora.

Moja wa wanafunzi wa kidato

cha nne wa shule hiyo, Kenned Son-
golo, mbali na kuipongeza serikali
kwa kutoa elimu bure, aliwasisitiza
wazazi kuthamini vipaji vya wa-
toto wao pamoja na kushirikiana
na serikali kuhakikisha watoto wote
wanapata elimu bora kwa kuwa-
timizia mahitaji yao.

Magwaiga Magesa, mkazi wa
Kiluvya, alisema kutofanya vizuri
kwa shule za umma inatokana na
baadhi ya wazazi na jamii kushind-
wa kutimiza majukumu yao katika
malezi ya watoto, na kwamba kuna
haja kubwa ya kutambua kuwa
viongozi bora wa kesho huandaliwa
mapema.
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mwenyekiti inadharauliwa,”
alisema.

Kuhusu hoja ya ardhi iliyo-
alisema TPA iliamua kulipa Sh.
bilioni 6.3 bila kufuata utara-
tibu wa manunuzi wa serikali.

“CAG amethibitisha malipo ya
eneo hilo yalifanyika kwa barua
na malipo hayo valikuwa ya-
fanyike kwa awamu tatu yaani
asilimia 40, asilimia 40 na ku-
malizia asilimia 20, lakini wao
walilipa asilimia 50 ya malipo
yote kinyume cha utaratibu,”
alisema.

Hata hivyo, alisema kwa mu-
jibu wa CAG tathmini ilifanyika
Mei 20, mwaka 2019, takrib-
ani miaka mitatu ya baada ya
malipo wakati wao walitakiwa
kufanya tathmini kabla ya
kulipa.

Naye Mbunge wa Ole (CUF),
Juma Hamad Omar, alisema ku-
tokana na kutokuwa na mfumo
makusanyo ya madeni ya TPA
yamepanda kwa miaka mitatu.

Alieleza kuwa madeni hayo
yamepanda kutoka Sh. bil-
joni 106.4 kwa mwaka wa
fedha unaoishia Juni 2016 hadi
kufikia Sh. bilioni 458.5 kwa
mwaka unaoishia Juni 2017,
huku mwaka wa fedha unao-
ishia Juni, 2018 yamefikia Sh.
bilioni 701.6.

“Kutokusanywa kwa madeni
hayo kumeathiri pia faida ya
mamlaka hiyo ambayo imepun-
gua kutoka Sh. bilioni 78.6 Juni
30 mwaka 2017 hadi kufikia Sh.
bilioni 68.5 Juni 2018, nising-
etarajia shirika hili linatangaza
faida ya Sh. bilioni 68.5, mamla-
ka imekuwa kaidi,” alisema.

Akijibu hoja za wajumbe hao,
Mwenyekiti wa Bodi ya Mamla-
ka hiyo, Prof. Ignas Rubaratuka,
alifafanua kuwa kampuni TTCS
iliyopewa kandarasi ya kufunga
mfumo chini ya leseni ya Kam-
puni ya ERP-SAP, lakini baada
yva changamoto hiyo iliyotokea
imekubali kukamilisha kazi
iliyobaki kwa gharama ya chini
va asilimia 30.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa
TPA, Deusdedit Kakoko, alisema
wataendelea kutekeleza maa-
gizo ya kamati hiyo na kwamba
suala la kusimika mfumo litaka-
milika.

“Msajili wa Hazina aliunda
kamati mara baada ya maagizo
va Bunge ambayo ilikabidhiwa
nyaraka zote stahili za mradi
huo,” alisema.

Kuhusu ardhi ya lhumwa,
Mkurugenzi huyo alisema
walikwenda kuchukua ardhi
kwa mwenye mamlaka am-
baye ni iliyokuwa Mamlaka ya
Ustawishaji wa Makao Makuu
(CDA) iliyokuwa na utaratibu
wake wa kufuatwa.

797 wafundishwa kilimo kinachohimili tabianchi

Na Beatrice Philemon

UMLA ya  wakulima
797 katika mikoa minne
wamepata mafunzo juu
ya kilimo kinachohimili
mabadiliko ya tabianchi ili ku-
kabiliana na athari za mabadiliko
hayo, kuongeza tija, kipato na
kurutubisha udongo.

Akizungumza na Nipashe
baada ya mafunzo ya uhama-
sishaji wa wanahabari kuhusu
kilimo kinachohimili mabadiliko
yatabianchina lishe, ofisa kilimo
wa Taasisi ya Kimataifa ya Utafiti
wa Kilimo cha Kitropiki (IITA),
Sigismund  Mujuni, alisema
mafunzo hayo yalitolewa bure
kwa wakulima katika msimu wa
kilimo wa mwaka 2017/2018 na
2018/2019.

Alisema mafunzo hayo yalitole-
wa katika mkoa wa Dodoma,
Morogoro, Lindi, Iringa katika
Halmashauri za Wilaya za Kilolo,
Mvomero, Ruangwa na Dodoma.

Kupitia ~Mradi wa Kujenga
uwezo katika Kilimo Himilivu

kwa mabadiliko ya Tabianchi,
(BCRFS) unaofadhiliwa na Shiri-
ka la Marekani la Maendeleo ya
Kimataifa (USAID), wakulima
walifundishwa teknolojia mbal-
imbali ambazo zitawasaidia kuhi-
mili athari za mabadiliko ya tabia
nchi. “Walifundishwa jinsi ya ku-
tumia teknolojia ya Tie-ridging
(matuta ya kufunga), jinsi ya ku-
changanya mimea jamii ya mi-
kunde kunde na mazao mengine
(intercropping,)  chololo pits,
teknolojia ya matuta ya fanya
juu na fanya chini  ikiwamo ku-
tumia mbegu bora zinazovumilia
ukame,” alisema.

Pia walifundishwa teknolojia
ya kuvuna maji shambani, ku-
zuia mmomonyoko wa udongo
na kuhifadhi unyevu nyevu
shambani.

Mbali na hilo, IITA iliandaa
mashamba darasa katika kila ki-
jiji ambapo wakulima walipata
mafunzo ili waweze kuona na
kuchagua teknolojia inayowafaa
katika kuhimili mabadiliko ya
tabia nchi.

Lengo la mafunzo hayo ilikuwa
ni kuwajengea uwezo ili wawe
na ujuzi ambao utawasaidia ku-
weza kutumia teknolojia hizo
katika shughuli zao za kilimo ili
kuongeza tija, kipato.

Kati ya hao, wakulima 358
walipata mafunzo katika  Kkijiji
chaHombolonaNghumbi katika
mkoa wa Dodoma katika msimu
wa kilimo wa mwaka 2017/2018
and 2018/2019.

Katika Wilaya ya Kilolo, mkoa-
ni Iringa, wakulima 154 walipata
na Mtandika kwa msimu wa kili-
mo wa 2018/2019.

Pia katika Halmashauri ya
Wilaya ya Mvomero, wakulima
156 walipata mafunzo katika ki-
jiji cha Kimambira na Taasisi ya
Utafiti wa Kilimo ITlonga (MATT)
katika msimu wa kilimo wa mwa-
ka 2018/2019.

Katika Wilaya ya Ruangwa,
jumla ya wakulima 129 walipata
jele and Machamaja katika msimu
wa kilimo wa mwaka 2018/2019.

Alisema katika kijiji cha
Mtandika na Image, Wilaya ya
Kilolo TTA ilifundisha wakuli-
ma teknolojia ya matuta ya
fanya juu na fanya chini, jinsi ya
kutumia mbegu bora za mahi-
ndi, maharage na alizeti na wali-
changanya mahindi na maharage
na walionyesha namna bora za
kuchanganya haya mazao yalete
ufanisi.

Pia NIITA imekuwa ikishiriki
maonyesho ya Sanenane Do-
doma kuonyesha hizi teknolojia
ikiwamo kilimo himilivu (Climate
Smart Agriculture).

Naye Ofisa Mawasiliano wa
IITA, Catherine Njuguna, alise-
ma katika utoaji wa mafunzo wa-
nashirikiana na Wizara ya Kilimo
na wadau wengine.

Alisema USAID ilitoa dola za
Kimarekani milioni 2 kwa IITA
ili kutekeleza mradi wa ku-
jenga uwezo katika Kilimo Himil-
ivu kwa Mabadiliko ya Tabianchi,
(BCRFS) Tanzania Bara na Zanzi-
bar kwa kushirikiana na Wizara
ya Wilimo na wadau wengine.

Wafan-
yausafi
wakitoa
mchanga
katika eneo
la Jangwani,
es Salaaam
jana, uli-
otokana na
mvua zilizo-
nyesha hivi
karibuni. PI-
CHA: MIRAJI
MSALA

Madiwani wanawake wafundwa

Na Christina Haule,
MOROGORO

MWENYEKITI wa Halmashau-
ri ya Wilaya ya Morogoro, Kibena
Kingo, amewataka madiwani wa-
nawake nchini kuzidisha upen-
do baina yao na kuacha unafiki,
huku wakijifunza kukaa kimya,
jambo litakalowasaidia kushika
nafasi za uongozi kwenye kata
zao na kukamilisha dhana ya
serikali ya 50 kwa 50.

Kingo ambaye ni Diwani wa
Ngerengere wilayani humo,
alisema hayo jana wakati akizun-
gumza na baadhi ya madiwani
wanawake na wa Viti Maalum
walioshiriki warsha ya siku tatu
kwa wanawake watia nia ya ku-
vitongoji katika uchaguzi wa
Serikali za Mitaa iliyoandaliwa
na Mtandao wa Jinsia Tanzania

(TGNP- Mtandao).

Alisema, akiwa diwani kamili
anaamini suala la upendo na
kutokuwa na unafiki linaweza
kumfanya kiongozi kuzidi kukua
katika nyadhifa mbalimbali za
uongozi. “Jifunze kukaa kimya
na sio kila jambo unalosikia
au kuliona unatakiwa uliseme,
unatakiwa uangalie la kuongea
na mahali la kuongea,” alisema
Kingo. Aidha, alisema Wilaya ya
Morogoro ina jumla ya kata 31
za uchaguzi, na kwamba mpaka
sasa wanawake wameshika kata
6 ambapo anatarajia katika uch-
aguzi ujao mwakani wanawake
wataendelea kushika nafasi na
kufikia hata kata 10 zenye madi-
wani wanawake.

Hata hivyo, aliwataka kutam-
bua kuwa 50 kwa 50 haiji kwa
kusubiriwa bali kwa kuidai na
kuitafuta ambapo aliwataka ku-

tokubali kubaguliwa ili kufikia
lengo linalokusudiwa.

Hivyo aliwaasa madiwani
ambao ni walezi wa kata kuen-
delea kuwa walezi wazuri kwa
kata zao na watu wake kwani
kufanya hivyo kutawaongezea
imani wapigakura. Naye Mkuru-
genzi Mtendaji wa Halmashauri
ya Wilaya hiyo, Rehema Saidi
Bwasi, aliwataka washiriki hao
kwenda  kuyatumia  vyema
mafunzo hayo waliyopewa ili ku-
pata kushika nafasi mbalimbali
za uongozi ambazo haziji bila
ushirikiano kwa lengo la kupata
usawa wa 50 kwa 50.

Awali mwezeshaji wa warsha
hiyo kutoka TGNP, Dk. Conso-
lata Sulley, alisema lengo la war-
sha hiyo ni kuwajengea uwezo
wanawake wa wilaya hiyo wali-
otia nia katika kugombea nafasi
mbalimbali kwenye uchaguzi wa

serikali za mitaa.

DK. Sulley ambaye ni Mhadhiri
kutoka Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam, alisema warsha hiyo pia
imelenga kuwatoa hofu na ku-
watia moyo sambamba na kuwa-
fahamisha namna mchakato wa
uchaguzi unavyotaka mtu kuwa
na moyo wa ujasili tofauti na hali
ilivyo mara nyingi mwanamke
amekuwa akionekana kuwa
muoga. Dk. Selley aliwataka wa-
nawake waliotia nia kutambua
kuwa mambo ya kuvunjana
moyo yapo sehemu mbalimbali
hata kwenye familia ambapo
alisema mada juu ya jinsia na
uchaguzi zinaeleza tofauti za
kimajukumu juu ya mwanamke
na mwanaume na kwamba mara
nyingi katika wigo wa kisiasa in-
aamini kuwa kiongozi ni mwa-
naume na kumbe majukumu ya
uongozi ni ya wote.
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Malengo 17 ya UN Kupelekwa Miima K'njaro

Na Cynthia Mwilolezi,

ARUSHA
JANA mbalim-
bali  kutoka nchi za
Afrika, wamejipanga

kupanda Mlima Kili-
manjaro kwa lengo la kuha-
masisha wenzao kushiriki ka-
tika kutimiza Malengo Endelevu
ya Maendeleo (SDG) ya Umoja
wa Mataifa (UN).
Aidha, vijana hao  wataku-
wa wa kwanza kupeleka bango

la malengo hayo katika kilele
cha Mlima Kilimanjaro ili kila
atakayefika kileleni aone na ku-
kumbuka malengo hayo.

Mratibu wa Mpango huo, Mun-
yaradzi Muzenda, kutoka Zim-
babwe alisema jana kuwa wa-
naendesha kampeni ya Mlima
Kilimanjaro isemayo ‘TIshi

Ndoto Zako’ ambayo inalenga
kuhamasisha malengo endelevu
ya UN na kuhamasisha malen-
go ya Umoja wa Afrika 263 ya
Afrika wanayoyataka.

“Ni vyema kila kijana aka-
hakikisha anashiriki kutangaza
malengo ya UN kwa kupanda
Mlima Kilimanjaro na ili iwe ha-
masa kwa wengine,” alisema.

Munyaradzi alisema vijana 17
watapanda na vibao vya malen-
go hayo, wakijikita zaidi kwenye
lengo namba moja la kuondoa
umaskini na kuhimiza vijana
kushiriki katika shughuli zitaka-
zosaidia kutokomeza umaskini.

Pia alisema Tanzania itakuwa
nchi ya kwanza duniani kupele-

SHIZZA

ka malengo hayo katika mlima
huo wa pili kwa urefu duniani,
hivyo amewataka wadau kuun-
gana katika kampeni hiyo ya ku-
panda mlima mwishoni mwaka
huu

Vijana kutoka mataifa mbalim-
bali watafika Arusha, kwa ajili ya
kupanda mlima na wanatarajia
kupitia kampeni hiyo, watafani-
kiwa kwa kiasi kikubwa.

Aliongeza vijana ni kundi kub-
wa linalotegemewa katika nchi
zote duniani, hivyo ni vyema

Babati kicheko fedha ukarabati shule

Na Jaliwason Jasson,
BABATI

HALMASHAURI ya Mji wa
Babati mkoani Manyara, im-
eishukuru serikali kwa kuipa-
tia Sh. milioni 501 kwa ajili ya
ukarabati wa miundombinu
ya shule za msingi na sekond-
ari kwa miaka mitatu iliyopita.
Shukrani hizo zilitolewa juzi na
Mchumi wa Halmashauri hiyo,
Khamis Katimba, alipokuwa
akizungumza na Nipashe ofisi-
ni kwake.

Katimba alisema inawa-
jali na kuthamini wananchi
wote bila ubaguzi kwa kuwa
inatoa fedha nyingi na bila ku-
jali itikadi wala ukabila.

“Kweli tunamshukuru sana
Rais (John Magufuli) kwa
makubwa anayotutendea.
Yaani serikali hii hakika ni ya
wanyonge maana halimashau-
ri yetu hatujawahi kupokea
fedha kama hizi katika serikali
zingine,” alisema.

Alisema baada ya kupokea
fedha hizo, walitoa Sh. milioni

395 kwa ajili ya kukarabati
vyumba 35 vya madarasa ya
sekondari na vyoo, huku Sh.
milioni 152 zinatarajia kujen-
ga mabweni mawili ya sekond-
ari ya Nakwa. Katimba alisema
kwa shule za msingi kwa mwa-
ka 2018/19, zilitolewa Sh. milio-
ni 106 kwa gajili ya kurekebisha
mfumo wa takwimu na shu-

ghuli zingine.
Pia alisema  serikali im-
ejenga madarasa  manne

ambayo ni ya shule za msingi
za Harambee. Osterbay Ba-

bati na Ziwani ambayo ujenzi
wake uligharimu Sh. milioni
12.5. Alisema ili kuboresha
miundombinu, serikali inaen-
delea kushirikiana na wadau
wa maendeleo kwa lengo la
kuwezesha watoto wasome vi-
zuri. “Tunaimani tunabobore-
sha miundombinu ya wanafun-
zi, tunawezesha wanafunzi au
watoto wetu kusoma vizuri na
kwa bidii kwa sababu mazin-
gira ya elimu yanawaruhusu
kujisomea kwa amani na utu-
livu,” alisema.

BAWASA
yatoa ofa Maj|
kuvutia wateja

Na Jaliwason Jasson, BABATI

MAMLAKA ya MajiSafi na
usafi wa Mazingira Mjini Ba-
bati (Bawasa) imetoa punguzo
la asilimia 20 kwa wateja
wapya na wateja wenye mad-
eni, ili kuhakikisha wananchi
wote wanapata maji na
kuwavutia wengi zaidi kupata
huduma hiyo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Ba-
wasa, Mhandisi lddy Msuya,
alisema hayo juzi wakati
akizungumza na Nipashe
ofisini kwake, kuhusu hu-
duma va utoaji maji safi kwa
wananchi.

Alisema punguzo hilo wa-
nalitoa kila wiki ya kwanza
ya mwezi ili kuwafikia wa-
nanchi kiurahisi katika hu-
duma vao na kufikia malengo
ya serikali ya upatikanaji bora
wa huduma ya maji, ifikapo
mwakani.

Msuya alisema punguzo hilo
la huduma kwa mteja lina-
lenga wateja wapya ambao
watapunguziwa asilimia 20
huku akitoa mfano kuwa
kama gharama za vifaa vyote
alitakiwa alipe Sh. 100,000
mteja anapunguziwa Sh.
20,000.

“Kwa wale wateja wal-
ioondolewa huduma kwa
kushindwa kulipa billi zao
tunarudisha maji bila kulipia
ile faini ya Sh. 15,000. Mfano
mteja alitakiwa alipe Sh.
20,000 akashindwa akakatiwa
ukiweka na faini alitakiwa
alipe Sh. 35,000 sasa atalipa
Sh. 20,000 tu alizokuwa ana-
daiwa,” alisema.

Alisema ofa hiyo inataki-
wa iishie kesho lakini uongo-
Zi wa Bawasa unatarajia ku-
kaa na Bodi ya Wakurugenzi
na kuwaomba iendelee
mpaka mwishoni mwa mwezi
ujao.

Alifafanua kuwa hali ya
upatikanaji wa huduma vya
maji kwa wakazi wa Mji wa
Babati na viunga vyake ni
asilimia 82, hivyo wananchi
waendelee kuiamini mamlaka
hiyo kwa huduma wanayoitoa.

Licha mafanikio hayo.
Alisema mamlaka inakabiliwa
inakabiliwa na uhaba wa
matangi kwa kuwa yaliyopo
ni madogo, hivyo kushindwa
kutoa huduma kwa urahisi
pamoja na vyanzo vya maji
kuvamiwa na wananchi.

Changamoto ny-
ingine alisema ni wananchi
kuiba maji na kwamba kwa
mwaka huu wameshakamata
wezi 15 ambao wametozwa
faini na wengine wame-
kubaliana nao wawe wanalipa
kidogo kidogo.



1 2 NipaShe Jumatano Oktoba 30, 2019

HABARI KILIMANJARO

Wazazi
wakumbushwa
umuhimu lishe
watoto

Na Cynthia Mwilolezi, MOSHI

WANANCHI wa Wilaya
ya Moshi wametakiwa
kushiriki katika vita dhidi
ya udumavu miongoni mwa
watoto kwa kulima mboga
na matunda na kuvitumia
vizuri ili kuhakikisha kuwa
watoto hawapati tatizo hilo
na hatimaye kukua vizuri
kimwili na kiakili.

Mratibu wa Mradi wa
Lishe unaotekelezwa na
shirika lisilo la kiserikali la
Initiative for Youth , Lau-
rent Sabuni, alisema hayo
jana alipotembelea klabu za
lishe zilizoundwa shuleni
katika wilaya hiyo ambayo
imelenga kuhamasisha uli-
maji wa bustani za mboga
na kutumia mboga kwa
wingi pamoja na vitamin
ili kuondokana na tatizo la
lishe duni.

Sabuni alisema wilaya
hiyo inakabiliwa na tatizo
la udumavu kwa watoto
licha ya wazazi wao kuwa
wakulima wazuri wa mboga
na matunda ambayo mara
nyingi wanauza na kupata
fedha.

“Tunafanya kampeni ya
lishe katika kata sita za
Wilaya ya Moshi ambazo ni
Mabogini, Matala, Masaera,
Kilimaposo na Makuyuni
kuelimisha juu ya namna ya
kuandaa lishe bora kwa fa-
milia na watoto. Pia tume-
unda klabu za lishe shuleni
ambazo tunatoa elimu kwa
kushirikiana na maofisa
lishe ili kutokomeza tatizo
la udumavu,” alisema
Sabuni.

Hata hivyo, Sabuni ali-
fafanua kuwa ushirikishwaji
wa wananchi umekuwa
ukifanyika kwa kuwafikia
wananchi kupitia mikutano
kaya kwa kaya hususan am-
bazo ziko hatarini kupata
udumavu ili kuwanusuru.

Mtaalamu wa Lishe ku-
toka shirika hilo, Elias Joel,
alisema kuwa wamekua
wakitoa elimu juu ya uan-
daaji wa mboga na matunda
ili yasipoteze virutubisho
muhimu vinavyohitajika
kwenye mwili juhudi am-
bazo tayari zimeanza kuzaa
matunda kwa wananchi hu-
susan kinamama wameanza
kuwa na mwamko juu va
namna ya kuandaa lishe
bora hivyo tunawashukuru
wafadhili wa mradi ambao
ni Shirika la Global Alliance
for Improved Nutrion Gain
kwa kutuwezesha kuwafikia
wananchi na kupata ma-
tokeo mazuri.

Miradi ya ujenzi kufanyiwa tathmini

Na Godfrey Mushi, MOSHI

IRADI yote ya umma

inayojengwa kwa fed-

ha za serikali katika

Mkoa wa Kilimanjaro
itafanyiwa tathmini upya, baada ya
amri ya Wizara ya Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi.

Taarifa zaidi zinaeleza kuwa
tathmini hiyo ni miongoni mwa
maelekezo yaliyotolewa na Naibu
Waziri wa Wizara ya Ardhi na
Maendeleo ya Makazi, Angelina
Mabula, wiki iliyopita.

Mabula ameagiza kufanyika
kwa tathmini ya miradi yote ya
ujenzi inayoendelea mkoani hapa
ili kuhakikisha vifaa vya ujenzi vi-
navyotumika vinakidhi viwango
vinavyohitajika kisheria.

“Nimeagiza baada ya kutem-
belea miradi inayotekelezwa na
Shirika la Nyumba la Taifa (NHC)
katika wilaya za Hai na Rombo.
Nimeridhika na uamuzi wa NHC
kununua vifaa nje ya Kilimanjaro
ili kuendana na agizo la serikali
la kuhakikisha vinatumika vifaa
vyenye kukidhi viwango. Uamuzi
huu ni wa kuungwa mkono maana
ni matumizi mazuri ya kodi za
wananchi,” alisema Mabula juzi al-
ipoulizwa kuhusu agizo hilo.

Nipashe  ilizungumza  pia
na Kaimu Meneja wa NHC Mkoa
wa Kilimanjaro, Stanley Msofe, am-
baye alisema katika Wilaya ya Hai
wanaendelea na mradi wa ujenzi
wa jengo la Ofisi ya Mkuu wa
Wilaya ya Hai ambalo litagharimu
Sh. 910, 585, 940 hadi utakapoka-

milika.

Aliutaja  mradi mwingine ni
ujenzi wa ofisi ya Wakala wa Hu-
duma za Misitu Tanzania (TFS)
eneo la Rongai, Rombo na nyumba
tatu za watumishi wa taasisi hiyo

wilayani humo.
“Mradi utagharimu Sh.
532,924,81905 na unatarajiwa

kutekelezwa ndani ya miezi 10
kuanzia Septemba, mwaka huu,”
alisema.

Akizungumzia changamoto
zinaoukabili mrdai huo wa Rom-
bo, Msofe alisema ni pamoja na
baadhi ya malighafi zinatumika
kuagizwa kutoka nje ya Wilaya ya
Rombo na nyingine nje ya Mkoa
wa Kilimanjaro.

“Mchanga tunatoa wilayani
Mwanga kutokana na huu ulioko

hapa kutokuwa mzuri kwa ujenzi
na chuma tunaagiza kutoka Dar
es Salaam maana vinavyopati-
kana hapa Kilimanjaro havikidhi
viwango vinavyohitajika katika
kutekeleza miradi ya ujenzi ya seri-
kali,” alisema.

Awali, Meneja Mawasiliano wa
NHC, Muungano Saguya, alitoa
wito kwa taasisi za serikali na zile
za binafsi kulitumia shirika hilo
katika kutekeleza miradi ya ujenzi.

“Tayari shirika letu lina leseni
ya ujenzi Daraja la Kwanza na pia
tuna miradi mingi ikiwamo ile ya
serikali ambayo imesna inaende-
lea kutelezwa na NHC”, alisema
na kuongeza kuwa miradi hiyo
pamoja na kuwa yenye ubora wa
hali ya juu, gharama za kuitekeleza
ni nafuu.

Mkuu wa Kitengo cha
Fedha Taslimu na
Miamala kwa Wateja
Wakubwa na wa Kati
wa Benki ya Taifa ya
Biashara (NBC), Jim-
my Myalize, akizun-
gumza na baadhi ya
Mwanza, juzi, walipo-
kutana kwa ajili ya
wakiwafahamisha
kuhusu huduma
mbalimbali zitole-
wazo na benki hiyo,
pia kupata mrejesho
kutoka kwao juu ya
huduma hizo na jinsi
wanaweza kuwahu-
dumia vizuri zaidi,
ikiwa ni sehemu ya
maadhimisho ya
mwezi wa huduma
kwa wateja. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Agizo la Samia lazua minong’ono

Na Godfrey Mushi, SIHA

KUCHELEWA  kutekelezwa
kwa ahadi ya Makamu wa Rais,
Samia Suluhu Hassan, kuhusu
uamuzi wa serikali wa kutaka
kuyamega mashamba ya umma
ili kutoa fursa kwa wananchi
wa ukanda wa West Kiliman-
jaro kupata makazi ya kudumu,
kumeanza kuibua minongono
ya lini ahadi hiyo itatekelezwa.

Jana, baadhi ya wananchi wa
umeti, wilayani Siha wakizun-
gumza na Nipashe, waliitaka
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Kili-
manjaro kufuatilia ahadi hiyo
kwa kuwa wananchi wana kiu ya
kujenga makazi ya kudumu.

“Tunaiomba Ofisi ya Mkuu wa
Mkoa wa Kilimanjaro kuweka
utaratibu mzuri wa kufuatilia
ahadi za viongozi wa kitaifa am-
bazo wanatoa wanapofika katika
wilaya zetu. Changamoto kubwa
ni waliopewa dhamana kukaa
kimya bila kutoa mrejesho kwa

wananchi,” alisema Mahamoud
Adinani.

Alitolea mfano ahadi ya Maka-
mu wa Rais aliyoitoa Novemba,
mwaka jana, alipotembelea
wilaya hiyo kwamba haijatolewa
mrejesho, hivyo kuwafanya wa-
nanchi kuanza kuhoji ukweli
kuhusu kauli za viongozi wa ki-
taifa.

“Makamu wa Rais Samia
alifanya ziara ya kikazi mkoani
Kilimanjaro ambapo Novemba
18, 2018, akiwa wilayani Siha
kwenye mkutano wa hadhara
aliwaahidi wananchi wa eneo la
Matadi kuwa atakutana na Wazi-
ri wa Ardhi, Nyumba na Maende-
leo ya Makazi pamoja na Waziri
wa Kilimo ili kuangalia namna ya
kumega baadhi ya mashamba ya
umma ili wapate makazi ya ku-
dumu,” alisema.

“Mwenyekiti wa Serikali ya
kutusaidia kwa kipindi chote
alichokuwapo madarakani, kata
yetu ina changamoto mbalimba-

li ikiwamo eneo la makazi ya ku-
dumu, kituo cha afya, barabara
lakini ufuatiliaji hata wa ahadi
za viongozi waliohidi kutusaidia
kukabiliana na changamoto hizi
hakuna,” alisema.

Mkazi mwingine, Kassim Mn-
deme, alisema viongozi wa ki-
taifa wamekuwa wakifika eneo
hilo mara kwa mara na kutoa
hadi lukuki ambazo hata hivyo
huwa hazifuatiliwa na mamlaka
husika.

Kwa upande wake, Ester Ta-
rimo, alisema wanawajibika ku-
wakumbushia viongozi kufua-
tilia ahadi za wakubwa wao na
kwamba ni jambo la kushangaza
watu wanajitokeza kunadi sera
zao haswa katika kura za maoni
wakati kuna ahadi tele za vion-
gozi wakuu hazifuatiliwi.

Diwani wa Ndumeti, Jackson
Joseph, alisema tatizo la makazi
kata hiyo ni la muda mrefu na
kwamba ni muda muafaka kwa
mamlaka husika kulitafutia
ufumbuzi.

Katibu wa Chama Cha Map-
induzi Mkoa wa Kilimanjaro
(CCM), Jonathan Mabihya, alise-
ma mchakato wa kura za maoni
ndani ya mkoa huo unakwenda
vizuri pamoja na kuwepo na
changamoto chache zilizopele-
kea baadhi ya maeneo kurudiwa
kwa kura za maoni.

“Unapoingia kwenye uchaguzi
kuna mambo mawili kushinda
na kushindwa, wako baadhi ya
wagombea hawakushinda la-
kini hawakuridhika na matokeo
hayo,” alisema.

Alisema katiba ya CCM na
kanuni zake, inatoa nafasi kwa
mwanachama ambaye ana
malalamiko yake kuyawasilisha
katika ngazi husika.

“Ni kweli katika mkoa wetu
tulipokea malalamiko kwa baa-
dhi ya maeneo ambayo tayari
tumeshayafanyia kazi na tayari
kura za maoni zimeshafanyika
katika maeneo ambayo yalione-
kana kuwa na changamoto,” ali-
fafanua Mabihya.
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JAMES MAPALALA, mwanasiasa
ambaye hakukata tamaa Kisiasa

Na Sabato Kasika

WANASIASA  mkong-
we, James Kobelo Ma-
palala, ambaye alifariki
dunia wiki iliyopita, ni
miongoni mwa wanasiasa wataka-
okumbukwa kwa mchango wao
mkubwa kwenye siasa za nchi hii.

Kimsingi historia ya harakati za
demokrasia nchini haiwezi kuka-
milika bila ya kutaja jina la James
Mapalala, kutokana na ukweli
kwamba alikuwa miongoni mwa
Watanzania wa mwanzo kabisa ku-
dai mfumo wa vyama vingi nchini.

Historia inaonyesha kwamba
akiwa katika harakati za kisiasa
mwaka 1968, aliandika makala ka-
tika gazeti la Kiongozi, wakati huo
akiwa anaishi Tabora akielezea
kutoridhishwa na mateso wanayo-
pata wananchi wakati huo.

Alikuwa akichukizwa na tabia
wakati huo kuwatesa wananchi na
akaamua kuandika kilichotokea na
kujikuta akikumbana na changa-
moto zilizosababisha kuswekwa
ndani katika vituo mbalimbali vya
polisi na hatimaye kuwekwa ku-
Zuizini

Kumbukumbu zinaonyesha
kuwa mwaka 1984 alimwandikia
barua Mwalimu Julius Nyerere
wakati wa Mkutano Mkuu wa CCM
akimtaka aruhusu kuanzishwa
kwa mfumo wa vyama vingi, lakini
akajikuta matatani na kuwekwa
kizuizini.

Mwaka 1986 alikamatwa tena na
kupelekwa kizuizini mkoani Lindi,
ambako alikaa hadi mwaka 1990,
wakati huo akiwa amehamishiwa
kisiwani Mafia mkoani Pwani.

Pamoja na matatizo hayo, haku-
kata tamaa kwa kuwa mawazo
yake ya kuanzisha mfumo wa vy-
ama vingi yalikuwa palepale na
alipotoka kizuizini, aliendeleza
mawazo yake ya kuanzisha chama
cha siasa.

Aliungana na wenzake na kuan-
zisha chama wakati ambapo hapa-
kuwa na sheria ya vyama vingi,
walienda kwa Waziri wa Mambo
ya Ndani, wakati huo Augustine
Mrema na kumweleza nia yao
hiyo.Inasemekana Mrema alikuwa
mkali na akawatimua, wakaamua
kuandamana wakidai haki ya
kuanzisha chama cha siasa waki-
wa watu 35 na walipofika maeneo
ya Kariakoo, watu waliongezeka
hadi kufika 1,000.

Hata hivyo, polisi waliingilia kati
na kuwakamata watu 25, huku
yeye (Mapalala) akikimbilia Uba-
lozi wa Sweden kujificha, lakini
waliokamatwa waligoma kula kwa
siku kadhaa na kuanza kuitisha
serikali.

Kitendo cha watu hao kugoma
kilisababisha aingilie kati ku-
wabembeleza wale chakula tena
kizuri kilichotolewa Kilimanjaro
Hotel na kupelekwa gerezani.

KUANZISHA CHAMA SIASA

Wakati sakata hilo likiendelea,
kulikuwa tayari kumeshajitokeza
mabadiliko ya kisasa na kiuchumi
ulimwenguni kufuatia mfumo wa
ukomunisti kuanza kuanguka na
ndipo baadaye alianzisha rasmi
chama cha siasa.

Kwa ujumla, katika umri wake
wa miaka 83, ambao Mungu alim-
jalia kuishi hapa duniani, historia

Mzee James Mapalala (kulia), enzi za uhai wake akiteta jambo la Rais Mstaafu wa Awamu ya
Nne, Jakaya Kikwete. PICHA: MTANDAO

Mbali na
Mapalala,
VIONEOZ]
wengine wa
kwanza wa
kitaifa wa
CUF waliku-
wa, Makamu
Mwenyekiti
Maalim Seif
Sharif Ham-
ad wakati
Katibu Mkuu
akiwa ni
Shabani
MI00.

inaonyesha kuwa mwanasiasa
huyo alikaa kuzuizini miaka sita
kwenye mikoa ya Kusini.

Hakukata tamaa, bali aliende-
lea na harakati zake za kisiasa bila
kuchoka, kwani baada ya nchi ku-
ridhia mfumo wa vyama vingi vya
siasa, alikuwa ni miongoni mwa
waanzilishi wa vyama vya siasa.

Ninaweza kusema kuwa vugu-
vugu la vyama vingi lilirudisha kiu
ya James Mapalala ya kuwatumikia
wananchi, kwani mwaka 1991
alianzisha chama cha siasa kiitwa-
cho Chama cha Wananchi Tanza-
nia (CCWT).

Wakati anaanzisha CCWT, kwa
upande wa Zanzibar kulikuwa na
Kamati ya Mabadiliko ya Kisiasa
(KAMAHURU), iliyokuwa chini
ya Shaban Mloo akishirikiana na
Maalim Seif Sharif Hamad.

Wanasiasa wengine wa kamati
hiyo walikuwa ni Ali Haji Pandu,
Hamad Rashid Mohamed, Dk.
Maulid Makame na Soud Yusuph
Mgeni, baadaye ikawa ni chama
cha siasa kiitwacho Zanzibar Unit-
ed Front.

VYAMA VYAUNGANA

Mwaka 1992 baada ya kuruhusi-
wa kwa mfumo vya vyama vingi
vya siasa, mkakati ulianza kwa
kuangalia uwezekano wa kuun-
ganisha Zanzibar United Front
(ZUF) na Chama cha Wananchi
(CCWT) cha Mapalala.

Historia inaonyesha Chama
cha wananchi (CUF) kilianzishwa
mwaka 1993 baada ya muungano
wa vyama viwili; Zanzibar United
Front (ZUF) kutoka Zanzibar na
Chama Cha Wananchi Tanzania
(CCWT) kutoka Bara.

Halmashauri kuu za vyama vy-

ote zilikutana na kuanzisha nguvu
ya pamoja mwaka huo, huku Ma-
palala akichaguliwa kuwa mwe-
nyekiti wa kwanza wa CUF na
alianza rasmi kazi ya kukitangaza
chama Bara na visiwani.

Mbali na Mapalala, viongozi
wengine wa kwanza wa Kkitaifa
wa CUF walikuwa, Makamu Mwe-
nyekiti Maalim Seif Sharif Hamad
wakati Katibu Mkuu akiwa ni Sha-
bani Mloo.

Hata hivyo, badala ya muungano
huo kuwa na nguvu, chama hicho
kiliingia katika mgogoro, kukiwa
na kundi lillompinga Mapalala,
ambaye alimtuhumu katibu wake
kwamba alikuwa akitaka kureje-
sha utawala wa kisultani Zanzibar.

Mgogoro huo ulimalizika baada
ya Mkutano Mkuu wa CUF ku-
fanyika mwaka 1994 na kumtimua
Mapalala, nafasi yake ilishikiliwa
na Musobi Mageni aliyechaguliwa
mwaka 1995.

Mageni alishikilia nafasi hiyo
ya mwenyekiti wa CUF taifa hadi
mwaka 1999, ambapo mwanasiasa
mwingine Profesa Ibrahim Lipum-
ba akachaguliwa kushika nafasi
hiyo anayoendelea nayo hadi sasa.

Kuondolewa kwa Mapalala
kulitokana na viongozi wa CUF
Zanzibar kuibua hoja kwamba
ni msaliti, anafanya kazi mbili, ni
mwenyekiti CUF lakini pia anatu-
mika na Chama Cha Mapinduzi
(CCM) hivyo kutofaa kuwa mwe-
nyekiti wa chama hicho.

Mgogoro wa CUF ulifika kwa
msajili wa vyama wakati huo,
George Liundi, ambaye pia ali-
kubaliana na tuhuma zilizoeleke-
zwa kwa Mapalala, hivyo ukawa
mwisho wa mwanasiasa huyo
ndani ya chama hicho.

HAKUKATA TAMAA

Baada ya kutimuliwa ndani ya
CUF, mwanasiasa huyo hakukata
tamaa katika harakati zake za ki-
siasa, kwani mwaka 2001 alianzi-
sha chama kingine kipya, Chama
cha Haki na Ustawi (Chausta) aki-
wa ni mwanzilishi na mwenyekiti.

BUNGE MAALUMU

Mapalala aliendelea na harakati
za kisiasa, na mwaka 2014 alikuwa
miongoni mwa wanasiasa wali-
oteuliwa kuwa wajumbe wa Bunge
Maalum la Katiba kupitia chama
chake hicho cha siasa.

Moja ya kile alichokifanya ka-
tika Bunge bila kutoka kama wal-
ivyofanya wanasiasa wengine na
kuanzisha Umoja wa Katiba ya
Wananchi (Ukawa), ni kukataa ku-
pigia upatu serikali mbili, katika
kamati yake namba moja.

Sababu kubwa aliyoeleza kuhu-
su msimamo wake huo ni kwamba
serikali mbili zilikuwa zinamche-
fua, hivyo hakutaka kushiriki ka-
tika usaliti huo wa kuunga mkono
serikali mbili na alipambana humo
bungeni bila kutoka ndani.

Mbali na hilo, mwanasiasa huyo
akawarushia dongo wajumbe wa
Bunge Maalum la Katiba kwamba
walikuwa wakitengeneza mfumo
wa kugawana posho kwa watu wa
Tanzania Bara na Visiwani.

CHAUSTA YAFUTWA

Mwishoni mwa mwaka 2016,
Chausta kilikuwa miongoni mwa
vyama vitatu vya siasa vilivyofuti-
wa usajili, vingine vikiwa ni The Af-
rican Progressive Party of Tanza-
nia (APPT-Maendeleo) na Chama
cha Jahazi Asilia.

Sababu za kufutwa kwa vyama
hivyo zilielezwa na Msajili wa Vy-
ama vya Siasa, Jaji Francis Mutun-
gi, kuwa ni kutokana na zoezi la
uhakiki wa utekelezaji wa mashar-
ti ya usajili na matakwa mengine
ya sheria ya vyama vya siasa vye-
nye usajili wa kudumu lililofanyika
Juni hadi Julai mwaka 2016.

Baada ya uhakiki huo ilibainika
kuwa vilipoteza sifa za usajili wa
kudumu kwa kukiuka masharti ya
sheria ya vyama vya siasa, na kila
chama kilipewa nia ya msajili kufu-
ta usajili wake, lakini vikashindwa
kutoa utetezi wa kuridhisha ili visi-
futiwe usajili.

Kufuatia uamuzi huo, Msajili
aliwataka waliokuwa wanachama
wote wa vyama hivyo kutojihusi-
sha na shughuli yoyote kwa majina
ya vyama hivyo, na kwamba ku-
fanya hivyo ingekuwa ni kuvunja
sheria. Tangu kufutwa kwa Chaus-
ta katika daftari la Msajili wa Vy-
ama vya Siasa, mwanasiasa huyo
hakusikika tena katika harakati za
kisiasa hadi taarifa za kifo chake
zilipotangazwa.

Haijulikani kama Mapalala aliji-
unga na chama kingine cha siasa,
na huenda akikaa pembeni ili
kushuhudia jinsi harakati za ki-
siasa zinavyoendelea nchini baada
ya yeye (Mapalala) kutoa mchango
mkubwa kwa miaka mingi

Hivyo kama nilieleza awali,
katika siasa za nchi hii, Mapalala
hawezi kuachwa pembeni, kwani
ni miongoni mwa wanasiasa wali-
opoteza muda wao ili Watanzania
wawe huru kujiunga na chama
chochote cha siasa wanachoki-
taka.
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Mafunzo yanavyohamasisha
wanawake kuwania uongozi

Na Neema Sawaka, KISHAPU

CHAGUZI wa Serikali za

Mitaa unaofanyika No-

vemba 24 mwaka huu,

umefanya baadhi ya ma-
shirika likiwemo la Mtandao wa
Jinsia Tanzania (TGNP) kuratibu
mafunzo maalumu.

Ni mafunzo ya kuwajengea wa-
nawake uwezo, ujasiri na mbinu
ya kuingia na kupambana katika
kinyang’anyiro cha uchaguzi huo
kwa lengo la kushinda.

Mwanasheria  Theresia  Sa-
waya kutoka TGNP, aliyekuwa
mwezeshaji kwa  wanawake
wanaotarajia  kuingia  katika
kinyanganyiro cha uchaguzi wa
serikali za mitaa kugombea na-
fasi mbalimbali ndani ya vyama
vyao wilayani Kishapu, ananena.

Sawaya anasema wameamua
kuwajengea uwezo na mbinu za
kuwafanya waondoe hofu, hatua
itakayovunja suala la mfumo
dume uliopo ndani ya jamii.

Akiwa ni mwezeshaji wa wa-
nawake zaidi ya 60 waliotia nia
ya kuwania uongozi katika uch-
aguzi wa serikali za mitaa, Sawaya
anawataka wanawake waondoe
usiri.

Kwamba wasifanye siri kwa
waume zao au ndani ya familia
zao ambako ndiko kuna vikwazo
vinavyowafanya wagombea wa-
nawake, hasa walioolewa kukata
tamaa ya kugombea nafasi za
uongozi.

“Ninawakumbusha watia nia ya
kuwania uongozi kuwa wawazi,
kushirikisha wananchi wanaowa-
zunguka, kwamba hata kama
hawakupendi, fanya ushawishi
wafahamu malengo yako na hasa
utafanya nini ukipata nafasi hiyo
unayoitaka,” anasema.

Anabainisha kwamba kuna baa-
dhi ya wanawake ambao wame-
kuwa wakitia nia ya kugombea
kwenye chaguzi mbalimbali, la-
kini hushindwa kujieleza.

“Ni bora basi kujiandaa mape-
ma, kusoma mazingira ya ku-
jieleza vizuri, kuandaa mpango
kazi na raslimali fedha hata kwa
kuomba, ila isiwe rushwa ambayo
ina madhara baadaye,” anasema
na kuongeza:

“Shirikisha  jamii,  familia
kama mume wako, pia shirik-
isheni viongozi wa dini bila kusa-
hau vyombo vya habari ili taarifa
zako zifike mbali.”

Naye Evahawa Juma, mwa-
nasheria vilevile kutoka TGNP,
anasema lengo mahsusi ya
mafunzo hayo lisiwe kugombea
tu nafasi za uongozi kwenye vy-
ama vya siasa, bali hata kwenye
vikundi vya kijamii.

“Wanawake wengine wame-
kuwa wakishindwa kuongoza
hata vikoba, na wenzao wanapo-
jitokeza  kuongoza husemwa
kwamba hawawezi badala ya
kuwatia moyo,” anasema na
kuongeza:

“Tukishikamana tunaweza,
idadi yetu ni kubwa kuliko wa-
naume..neno wanawake hatu-
pendani liondoke, tushikamane
hata kwenye uchaguzi unaokuja”
anasema.

WAWANIA UONGOZzI
Angelina Mahona (30) ambaye

e NI kvvenyg uchag
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NI bora basi
kujlandaa
mapema, Ku-
SOma maz-
INgira va
kujieleza
Vizuri, kKuan-
daa mpango
kazi na rasili-
mali fedha
hata kwa
kuomba, ila
Isiwe rushwa
ambavo ina
madhara
baadaye.

ameongoza katika kura za maoni
kwa tiketi ya Chama cha Map-
induzi ( CCM), anasema anata-
rajia kuingia katika kampeni ili
aweze kuibuka mshindi.

Anawania nafasi ya uenyekiti
wa Kitongoji cha Nhobola, Ki-
jiji cha Bulimba, Kata ya Ukeny-
enge, wilayani Kishapu.

Angelina anasema haikuwa ra-
hisi kuwashinda wapinzani wake
wanne aliokuwa akishindana nao
kwenye kura za maoni, baada
ya kupata kura 14, akifuatiwa na
mwanaume aliyepata kura 12.

Angelina anabainisha ni ujasiri
uliomfanya afikie hatua hiyo.

Anasema awali alikuwa
alishawishika kuwania nafasi hiyo
ya uenyekiti wa kitongoji baada
ya kuona anafaa kuwatumikia
wananchi na kuwa nao bega kwa
bega kutatua changamoto zina-
zowakabili.

“Kihistoria nimekutana na
changamoto nyingi za kimai-
sha ndani ya familia, umaskini,
kukosa msaada katika jamii na
mbaya zaidi nilipomaliza darasa
la saba na kufaulu, wazazi walidai
hawawezi kusomesha mtoto wa
kike,” anasema.

Anabainisha kwamba akiwa na
umri wa miaka 17 tayari alikuwa
kapata mtoto na aliolewa kwa
sababu hakuwa na namna ya ku-
fanya.

“Pamoja na hayo nilijielekeza
pia kanisani, ambapo nilikuwa
nikimshirikisha mchungaji wa
kanisa aliyenitia moyo kuwa ja-
siri,” anasema na kuongeza:

“Nilijilunga na uimbaji wa
kwaya ya Kanisa la KKKT, lililo
enge, wilayani Kishapu.”

Angelina anasema baada ya
kuonekana kanisani ana juhudi
ya kuweza kuwasimamia wen-
gine, uongozi wa kanisa hilo ulim-
kabidhi mtaa wa eneo la kanisa na
waimbaji wenzake.

“Na mtaa ulionekana kwenda
vizuri, kwaya haikuyumba na
mpaka nikatunukiwa zawadi ya
baiskeli,” anasema.

ANNE MAKINDA

Angelina anasema angependa
kufikia mafanikio ya aliyeku-
wa Spika wa Bunge la Jamhuri
wa Muungano wa Tanzania,
Anne Makinda, aliyeliongoza
Bunge vyema na kwa mafanikio.

Anasema ameisoma historia
ya Spika huyo mstaafu kwenye
majarida na vitabu mbalimbali
vilivyoanisha changamoto nyin-
gi alizokumbana nazo katika fa-
milia yake, lakini alisimama imara
na kwa ujasiri akapambana na
changamoto hadi kufikia nafasi
ya juu ya mojawapo ya mhimili ya
dola, yaani Bunge.

“Nami naamini siku moja ni-
takuwa kama mama Makinda,”
anasema.

Akizungumzia mtazamo wa
mumewe kuhusiana na hatua
yake ya kugombea uongozi, An-
gelina anasema hajapata vikwazo
vyovyote kutoka kwa mume wake
sababu nafasi anayoiwania ya ue-
nyekiti wa kitongoji ilikuwa ina-
shikiliwa na mumewe huyo.

ESTHER LUGONDEKA

Huyu ni mwanamke mwingine
aliyepita kwenye kura za maoni
kwa tiketi ya CCM, akiwania na-
fasi ya uenyekiti wa Kitongoji cha
ya Ukenyenge wilayani Kishapu.

Anasema amekumbana na kik-
wazo kutoka kwenye jamii kina-
chojaribu kumuonyesha kwamba
mwanamke hawezi kutumikia
mabwana wawili, yaani familia
na uongozi pindi atakapohitajika
kwenye majukumu.

DIWANI

Diwani wa viti maalumu Suzana
Makoye ambaye alishawahi kuwa
Katibu Tarafa ya Mondo, wilayani

uzi Serikali za I_\/Iitaa wilayani Kishapu

Kishapu, anatoa ushuhuda wa
alivyokuwa akipewa vikwazo
na mume wake vya kumkatisha
tamaa.

“Mume wangu alikuwa akinipa
nadharia kwamba haiwezekani
mimi kuwa diwani kwa sababu
nimetoka kwenye wadhifa wa juu
na kuja kugombea nafasi ya chini,
kwamba ni kujidhalilisha,” anase-
ma na kuongeza”

“Sikuvizingatia vikwazo hivyo,
kwani nilichojua familia yangu
inakwenda vizuri na nitaweza kui-
tumikia jamii endapo nitapewa
nafasi na ndicho kilichotokea...
sasa mume wangu ananiunga
mkono na ananipa ushirikiano
katika kuitumikia jamii.”

Hali iko hivyo vilevile kwa Sara
Masinga ambaye naye ni Diwani
wa viti maalum kutoka wilaya ya
Kishapu.

Anasema alishirikisha familia
yake ukiwemo uongozi wa kanisa
na kufanikiwa kupata nafasi hiyo.

ELIZABETH LWENGE

Elizabeth naye ni Diwani wa
viti maalum ambaye anabainisha
kupata vikwazo kutoka kwenye
jamii mwaka 2010, alipokuwa
akigombea nafasi ya uenyekiti
serikali za mitaa.

“Nilinyoshewa kidole kuwa sina
sera ninayoenda kuisimamia zaidi
ya kwenda kujiuza..hata mume
wangu alianza kuniwekea vikwa-
zo akinitaka niwaachie wanaume
kwani ndio wanaoweza kukabili-
ana hata na migogoro inayotokea
nyakati za usiku,” anasema na
kuongeza:

“Jamii iliniona kama nisiyefaa
kuongoza, ikisema mama huyu
hataki kuishi na mume wake ana-
taka kuvunja mji wake.”

Elizabeth anasema si kwenye
jamii tu bali na ndani ya familia,
kwenye vyama, kote huko kuna
changamoto vilevile pale mwa-
namke anapokwenda kuchukua
fomu ya uongozi.
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za Mitaa na kuwapa kipaumbele
katika shughuli muhimu zikiwamo
za uchaguzi.

Rehema anasema katika kipindi
hicho cha kujiandikisha, baadhi
ya watu wenye ulemavu walipata
changamoto ya kutokana na maz-
ingira waliyonayo ya kutoona.

Anasema miongoni mwa saba-
bu zilizochangia baadhi ya watu
wenye ulemavu kushindwa kuji-
andikisha kwa ajili ya maandalizi
ya kupiga kura kuchagua vion-
gozi wa ngazi hiyo Novemba 24
mwaka huu, ni pamoja na kukosa
wasindikizaji, pia elimu ya uraia
kwa kundi hilo.

“Katika kipindi cha uandikishaji
hali haikuwa nzuri sana kwa watu
wenye ulemavu hususani wasioo-
na..kwa mfano katika jiji la Dar es
Salaam katika kipindi cha uandik-
ishaji, kulikuwa na mvua nyingi,
hivyo mtu kama mimi ambaye sio-
ni, inakuwa ngumu kumudu hali
hiyo,” anasema na kuongeza:

“Pili, sisi kutembea kwetu
huwa lazima tuwe na mtu wa ku-
tusindikiza au kutuongoza.. kwa
hiyo wakati mwingine mtu unay-
emtegemea kwamba akusindikize
halafu naye akawa ametingwa
na shughuli zake nyingine, tayari
unakuwa umekwama.”

sababu ya tatu anayoitaja Rehe-
ma ni kwamba, wengi wa watu we-
nye ulemavu bado hawana elimu
ya kutosha ya uraia juu ya ushiriki
wao katika mambo haya muhimu
kitaifa.

“Mara nyingi huwa wanajiona
hawahusiki au wanajitoa katika

Ifike mahali
kundi nili
nalo lipewe

Kipaumbele...

tatizo watu
wanawa-
chukulia we-
nye ulemavu
kama ambao
hawana uw-
ezo, hill siyo
Sawa.

mambo muhimu, na hii yote ni
kwa sababu ya kukosekana kwa
elimu ya uraia.. kwa mfano ka-
tika masuala ya uchaguzi, Tume
ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) ina kazi
ya kufanya hapa, itoe elimu kwa
kundi hili,” anasema.

Rehema anataja sababu ny-
ingine inayochangia kundi hili la
watu wenye ulemavu wasijitokeze
kwa wingi ni la wao kujinyanya-
paa.

“Na hali hiyo ya watu wenye ul-
emavu kujiona hawafai, chimbuko
lake ni jamii kwa sababu mpaka
sasa nchi yetu bado haina imani na
mtu mwenye ulemavu, na ndiyo
maana anapozaliwa tu anaanza
kunyanyapaliwa na wengine hu-
waficha ndani kabisa,” anasema
na kuongeza:

“Kwa hiyo na wenyewe wali-
fika mahali wakajiona hawafai,
wakaanza Kkujinyanyapaa hata
kama hawajanyanyapaliwa...ndiyo
maana ni muhimu kwa minajili ya
kuondoa hii hali kwa kundi hili ni
lazima familia, jamii na hata seri-
kali ifanye kazi ya ziada kuondoa
imani hiyo, kwa kuwaonyesha up-
endo na kuwapatia upendeleo wa
juu kivitendo na hasa katika vipin-
di kama hivi vya uchaguzi.”

Rehema ambaye pia ni mwal-
imu wa shule ya msingi Tuangoma
wilayani Temeke, anasema yeye
alipata bahati ya kujiandikisha
baada ya shule kuwawekea uta-
ratibu mzuri wenye ulemavu kwa
kuwafuata katika maeneo yao ya
kazi.

“Kwa kweli nipongeze utaratibu
uliofanywa na uongozi wa shule
yetu, wa kuzungumza na serikali

Wenye ulemavu na uchaguzi

Wananchi wakiwa katika foleni ya kuchagua viongozi wao.

za mitaa tunakotoka ili wafike shu-
leni kuja kutuandikisha,”anasema.

Anashauri kwamba ni vema
serikali za mitaa husika zikaweka
utaratibu wa kuwatambua watu
wenye ulemavu katika mitaa yao.

Anasema, hiyo ni la msingi ili
kunapotokea shughuli mbalimbali
muhimu zinazohitaji ushiriki wao
hususani za uchaguzi na nyingin-
ezo, kundi hilo liwe limewekewa
utaratibu wake maalum wa kush-
iriki badala ya kukaa kimya bila
kufahamu kama wanashiriki au la.

“Utaratibbu  huu utawezesha
kupata sauti ya kundi hili, hata
ikiwezekana wakodishiwe usafiri
wa kuwafikisha mahali ambapo
ushiriki wao unahitajika,” anase-
ma na kuongeza”

“Ifike mahali kundi hili nalo
lipewe kipaumbele... tatizo watu
wanawachukulia wenye ulemavu
kama ambao hawana uwezo, hili
siyo sawa.”

MRATIBU

Mratibu Idara ya Maendeleo ya
Vijana na Chipukizi wa TLB, Kion-
go Itambu, anasema yeye kama
kiongozi kwenye chama hicho,
anaona bado kunahitajika nguvu
ya ziada kupambana na fikra na
imani za Watanzania juu ya watu
wenye ulemavu.

Itambu anabainisha kuwa watu
bado wanaamini kwamba mtu
mwenye ulemavu hawezi kuwa
na uwezo wa kufanya lolote na si
lazima kumshirikisha.

“Imani hii ipo kuanzia hata
katika familia zetu, pamoja na
kwamba siku hizi elimu inatolewa
watu waondokane na imani hizo,
lakini bado hali ni ngumu kwetu...
unakuta hata katika familia tuna-

kotoka kuna jambo muhimu la
kujadili, lakini hatushirikishwi...
kadhalika kwenye nyanja mbal-
imbali za maamuzi serikalini, japo
sasa hivi tunaona angalau tumean-
za kupewa nafasi,”anasema.

Anaongeza: “ Kwa mfano mimi
ni mwanachama wa chama cha
siasa, nimekuwa nikishuhudia
katika nafasi mbalimbali tunapo-
taka kugombea ndani ya chama
hatupewi kipaumbele. Si kwamba
wanatukataza kugombea isipoku-
wa wanatuacha tugombee, lakini
inapofika kwenye kura za maoni
hatupitishwi.”

Itambu anafafanua kwamba
huwa kuna kampeni za chinichini
zinazofanyika ili waachwe wag-
ombee lakini wasipigiwe kura za
maoni za kuwapitisha, sababu
kubwa ikidaiwa kwamba wata-
poteza nafasi, iwe ni katika mitaa,
udiwani au ubunge.

“Niliwahi kugombea Udiwani
lakini nilipigwa vita kwenye kura
za maoni, nikashindwa na wasio
na ulemavu, wakihofia kupoteza
nafasi hivyo hivyo, wengine wak-
isema sasa huyu hata akichaguliwa
ataongozaje..kwa hiyo bado tuna
kazi kubwa ya kufanya katika hili,”
anasema.

WITO

Itambu anasema ni vema ikafika
wakati, Ofisi ya Msajili wa Vyama
vya Siasa, ikaweka sheria ya kuvila-
zimisha vyama kuweka utaratibu
ambao utaondoa vikwazo vyote
kwa kundi la watu wenye ulemavu
kuwania nafasi ndani ya vyama
vya siasa.

“Sheria hiyo kwa vyama vya sia-
sa, iweke nafasi maalum ambazo
zitakuwa za kundi hilo zitakazos-
hindaniwa na wenyewe, kama ziko
tano, wajitokeze wenye ulemavu
wapambane na kupigiwa kura, la-
kini si kuwaacha wapambane na
wasio na ulemavu,” anasema na
kuongeza:

“Hapa kutakuwa hakuna ile
tabia ya chama kusema oohh tuta-
poteza mtaa, kata au Jimbo, kwa
sababu nafasi zitakuwa zimewek-
wa kabisa, na hapa ndiyo itakuwa
mwanzo wa kundi hili kuonekana
na kuonyesha uwezo wao na
naamini kwamba haya yanaweze-
kana.”

Itambu anasema hilo si jambo
baya kwani ni sawa na anapoji-
unga na uanachama, kwani huwa
wanapokelewa na kulipa ada zote,
hivyo haoni sababu inapofika kwe-
nye suala la kugombea, kunakuwa
na hofu ya chama kupoteza nafasi.

“Hii siyo haki kabisa,”anasema.

MENEJA

Meneja Utafutaji Rasilimali wa
Kituo cha Sheria na Haki za Bi-
nadamu (LHRC), Naemy Silayo,
anasema kugombea nafasi zozote
katika ngazi ya siasa ni haki ya kila
mtu, hivyo kundi hilo linastahili
haki hiyo kama yalivyo makundi
mengine.

Silayo anasema ni vema serikali
kupitia Ofisi ya Msajili wa Vyama
vya Siasa ikaweka mfumo ambao
utavilazimisha vyama kuwa na na-
fasi maalum za kundi la watu we-
nye ulemavu.

“Na mfumo huo uweke masharti
kwamba chama chochote
kitakachoshindwa kutenga nafasi
kwa wenye ulemevu, Kkifutiwe
usajili... lazima ifike wakati tuone
umuhimu wa kundi hili kwani si

MTAALAM maalum wa
Umoja wa Mataifa (UN)
kuhusu haki za watu wa
jamii za asili, Victoria Tauli-
Corpuz, amehitimisha ziara
yake ya siku 11 nchini
Jamhuri ya Kidemokrasia
va Congo (DRC) na kusisitiza
umuhimu wa serikali hiyo
kutekeleza kwa vitendo
sheria ya kuheshimu haki za
jamii hiyo.

Katika ripoti yake iliyo-
tolewa na Ofisi ya Haki za
Binadamu ya Umoja wa
Mataifa (OHCHR), mwishoni
mwa ziara yake, mtaalam
huyo amesema anashukuru
na kutambua hatua za
serikali ya DRC ya kupitisha
sheria namba 5 ya mwaka
2011, ili kuendeleza haki
hizo.

Haki hizo zikiwamo
za elimu, kijamii na hata
umiliki wa ardhi lakini bado
kuna changamoto kutokana
na kusuasua kwa utekelezaji
wa sheria hiyo iliyopitishwa
mwaka 2015.

Amesema ingawa maofisa
wa serikali wamekuwa mara

jambo jema kuacha kumwamini
mtu wakati hujamjaribu...
unaweza ukamnyima mtu nafasi
kwa kusema humwamini na
ukampatia mwingine unayesema
unamwamini, ndiyo  akawa
mbaya kuliko yule uliyesema
humwamini,” anasema.

Anashauri kwamba kutokana
na changamoto mbalimbali am-
bazo kundi hili hukutana nazo, ni
vema vilevile kukawa na utaratibu
maalum kwa serikali kuwatengea
bajeti ambayo itakuwa inashughu-
likia gharama katika vipindi vya
shughuli zinazohitaji ushiriki wao.

TAMISEMI
Naibu Waziri Ofisi ya Rais (TAMI-
SEMI), Mwita Waitara, anasema ka-

Rais Felix Tshisekedi wa DRC. PICHA: MTANDAO

kwa mara wakimhakik-
ishia kuwa kuna utashi
wa Kisiasa wa kutekeleza
sheria hiyo ambayo hata
mwaka 2017, kulitolewa
msururu wa maagizo ya
kutekeleza, bado kuna
vikwazo. Tauli-Corpuz
anatoa mfano wa ziara
yake huko Kabo am-
bako kuna shule yenye
wanafunzi 140 wa jamii
ya asili, lakini ina walimu
watatu ambao wote si wa
jamii ya asili.

Mtaalam huyo amese-
ma anaamini kuwa
uwepo wa utashi wa
kisiasa kutekeleza sheria
hiyo va kuendeleza haki
za jamii ya asili, uende
sambamba na kutenga
bajeti ili kuweza kupata
rasilimali zinazohitajika
kuwawezesha wapate
haki zao.

“Nasisitiza tena map-
endekezo yaliyotolewa
na mtangulizi wangu
kuwa mifumo ya kimsingi
iliyowekwa ya kubagua
watu wa jamii ya asili,

.. Tatizo watu
wanawa-
chukulia we-
nye ulemavu
kama ambao
hawana uw-
ezo, hili siyo
Sawa.

DRC yatakiwa kulinda
kKivitendo watu wa asili

inahitaji ushiriki sahihi wa
kijamii ili iweze kutambu-
lika na hatua zichukuliwe
kujenga heshima baina ya
watu wa jamii zote nchini
DRC,” anasema.

Anakumbusha kuwa
kukabili changamoto hizo za
elimu na nyinginezo kwenye
afya na hata jamii hizo
kushiriki kwenye miradi
inayoweza kuathiri maeneo
yao, kunawezekana tu pale
ambapo kuna juhudi za
pamoja zikileta pamoja seri-
kali, mashirika ya kiraia na
wadau wengine wa maen-
deﬂller na watu wenyewe wa
asili.

Anakumbusha kuwa
wanaweza kuchangia
maarifa yao ya asili katika
usimamizi wa rasilimali asili,
mabadiliko ya tabianchi na
tiba za asili.

Wakati wa ziara hiyo
inayotokana na mwaliko
wa serikali, mtaalam huyo
alikutana na viongozi wa
serikali, mashirika ya kiraia,
UN na watu wa jamii ya
asili. HABARIUN

tika hili kwamba tayari Chama Cha
Mapinduzi (CCM) kimeshalitolea
ufafanuzi.

“Haya ni miongoni mwa mambo
ambayo yametolewa mwongozo
na Katibu Mkuu wa CCM Dk. Ba-
shiru Ally, lengo likiwa ni kuhakiki-
sha anachaguliwa kiongozi bora
bila kujali hali aliyonayo ili mradi
awe amethibitika kuwa ana sifa za
kuwa kiongozi bora,” anasema.

NEC

Kamishna wa Tume ya Taifa ya
Uchaguzi (NEC), Omary Mafuli,
anasema Tume hiyo imekuwa iki-
kutana na makundi mbalimbali
kutoa elimu ya uraia, lengo likiwa
ni kuhakikisha kila kundi linashiri-
ki katika uchaguzi.
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TUJIKUMBUSHE

ABU BAKR AL-BAGHDADI

« Kiongozi wa IS ambaye ameuawa na Marekani

BU Bakr al-Baghdadi,

Kiongozi wa kundi la Ki-

jihad la Islamic State (IS)

a mtu ambaye alikuwa

akisakwa sana duniani, alijiua ku-

fuatia uvamizi wa Marekani uli-

otekelezwa na kikosi maalum cha

wanajeshi Kaskazini Magharibi

mwa Syria, kulingana na Rais Don-
ald Trump.

Kiongozi huyo aliyejiita ‘Kalifa
Ibrahim’ alikuwa amewekewa dola
milioni 25 kwa mtu yeyote am-
baye angefichua maficho yake na
alikuwa akisakwa na Marekani na
washirika wake, tangu kuanzishwa
kwa kundi la IS miaka mitano iliyo-
pita.

IS lilidhibiti kilomita 88,000
mraba za eneo kutoa Magharibi
mwa Syria hadi Mashiriki mwa
Iraq, na likaweka utawala wake wa
kikatili kwa zaidi ya watu milioni 8,
huku likijipatia mabilioni ya dola
kutoka kwa mapato ya mafuta,
wizi na utekaji nyara.

Lakini licha ya kuangamizwa
kwa utawala wao na kiongozi
wake, IS inasalia kuwa kundi kali
la kivita na kikosi chenye nidhamu
ya hali ya juu, ambapo kuangami-
zwa kwake hakuna uhakika.

‘ALIYEAMINI’

Jina lake Baghdadi, ni Ibrahim
Awwad Ibrahim al-Badri na alizal-
iwa mwaka 1971, katika mji wa kati
wa Iraq kwa jina Samarra.

Familia yake ni ya Waarabu wa
madhehebu ya Sunni, inayodaiwa
kutoka katika kabila la mtume Mu-
hammad la Quraysh, kitu kinacho-
aminika kuwa sifa ya kuwa Kalifa.

Akiwa kijana, alipewa jina la uta-
ni ‘Muumin’ na nduguze kwa kuwa
alihudumia muda wake mwingi
akiwa ndani ya msikiti akisoma
Quran na kwamba mara kwa mara
aliwashutumu walioshindwa ku-
fuata sheria ya Kiislamu au sharia.

Baada ya kumaliza shule mape-
ma miaka ya 1990, alielekea katika
mji mkuu wa Baghdad. Alijipatia
shahada na shahada ya uzamivu
katika mafunzo ya Kiislamu kabla
ya kusomea stashahada Kkatika
chuo kikuu cha Kiislamu cha Bagh-
dad. Kulingana na wasifu wake uli-
ochapishwa na wafuasi wake.

Akiwa mwanafunzi aliishi ka-
ribu na msikiti wa Kisunni katika
mji wa Kaskazini Magharibi mwa
Baghdad, wilaya ya Tobchi.

Anasemekana kuwa mtu mtu-
livu aliyewekuwa msiri wa mambo
yake isipokuwa wakati alipoku-
wa akijifunza kusoma Quran na
kuichezea soka klabu ya msikiti
huo.

Baghdadi anaaminika kukumba-
tia Jihad na salafi wakati huo.

‘CHUO KIKUU CHA KLJI-
HADI

Kufuatia mashambulizi ya Mare-
kani yaliyompindua Rais Saddam
Hussein 2003, Baghdadi aliripoti-
wa kuanzisha kundi la wapiganaji
wa Kiislamu kwa jina Jamaat Jaysh
Al al- Sunnah wa-al-Jamaah am-
balo lilishambulia vikosi vya Mare-
kani na washirika wao.

Ndani ya kundi hilo, alikuwa
kiongozi wa kamati ya sharia.
Mapema 2004, Baghdadi alikamat-
wa na wanajeshi wa Marekani ka-
tika mji wa Faluja, Magharibi mwa

Mapema
mwaka
2006, Al
Qaeda ili-
unda baraza
la Jihad kwa
Jina Mujahi-
deen Shura,
ambalo
kundi hilo
la Baghdad
lianidl Kutli
na kujiunga
nalo.

Baghdad, na kupelekwa katika
kambi moja ya Bucca Kusini.

Kambi ya Bucca ilikuwa kile
ilichoelezewa kuwa chuo cha vion-
gozi wa siku zijazo, huku wafung-
wa wakipewa itikadi kali na kupata
mawasiliano muhimu.

Baghdadi aliripotiwa kuongoza
ibada, alitoa hotuba na kufunza
madarasa ya kidini akiwa kizuizini
na mara nyingine alitakiwa ku-
ingilia kati ili kutatua mizozo na
utawala wa Marekani katika kambi
hiyo.

Hakuonekana kama mwenye
tishio kubwa kwa Marekani na
alitolewa baada ya miezi 10.

“Alikuwa mhalifu wa barabarani
tulipomkamata 2004, Ni vigumu
kufikiria kwamba atakuwa kion-
gozi wa IS,” Ofisa mmoja wa Pen-
tagon aliliambia gazeti la The New
York Times 2014.

KUUNDA AL-QAEDA NCHINI
IRAQ

Baada ya kuondoka kambi ya
Bucca, Baghdad anaaminika ku-
wasiliana na uongozi mpya wa al-
Qaeda nchini Iraq.

Chini ya uongozi wa Abu Musab
al - Zargawi, Al - Qaeda lilibadi-
lika na kuwa kundi kubwa katika
uvamizi huo wa Iraq na kupata sifa
kwa ukatili wake, ikiwamo kuchin-
jawatu vichwa.

Mapema mwaka 2006, Al Qaeda
iliunda baraza la Jihad kwa jina
Mujahideen Shura, ambalo kundi
hilo la Baghdad liliahidi kutii na
kujiunga nalo.

Baadaye mwaka huo, kufuatia

kifo cha Zarqawi aliyefariki kuto-
kana mashambulizi ya angani ya
wanajeshi wa Marekani, shirika
hilo lilibadili jina lake hadi kundi la
Islamic State nchini Iraq.

Baghdadi alisimamia kamati ya
ISI na kujiunga na baraza hilo la
Shura.

Wakati kiongozi wa ISI Abu
Umar al- Baghdadi alipofariki ku-
tokana na mashambulizi ya Mare-
kani ya 2010 pamoja na naibu
wake Abu Ayyub al- Masri, Abu
bakr al- Baghdadi, alitajwa kuwa
mrithi wake.

Alirithi shirika ambalo maka-
manda wa Marekani waliamini li-
nakaribia kushindwa.

Lakini kupitia usaidizi wa wa-
najeshi kadhaa wa Saddam na
maofisa wa Kijasusi, miongoni
mwao wafungwa wenza wa kambi
ya Bucca alianza kuijenga upya ISI.

‘KALIPHA IBRAHIM’

Mapema 2013, lilikuwa
likitekeleza mashambulio kadhaa
kwa mwezi nchini Iraq.

Pia lilishiriki katika pingamizi
dhidi ya utawala wa Rais Bashir
Assad, akituma wanajeshi wa Syria
kurudi Iraq baada ya kuunda kun-
dila al- Nusra Front kama mshirika
wa al- Qaeda nchini humo.

Wakiwa hapo waliweza kupata
silaha kwa urahisi.

Mwezi Aprili, Baghdadi ali-
tangaza kuunganishwa kwa vikosi
vyake nchini Irag na Syria na
uundaji wa kundi la Islamic State
(IS) nchini Iraq na lile la ISIL.

Viongozi wa al - Nusra na al-Qae-

da walikataa hatua hiyo, lakini wa-
piganaji walio watiifu kwa Bagh-
dad walijiondoa katika al-Nusra na
kulisaidia ISIS kusalia Syria.

Mwisho wa mwaka 2013, IS
ilirudi Iraq na kusababisha hali
ya sintofahamu kati ya serikali ya
madhehebu ya Kishia na walio
wachache wa madhehebu ya Sun-
ni walio Waarabu.

Wakisaidiwa na makabila yao
na waliokuwa wandani wa Rais
Saddam Hussein, ISIS iliiteka Fa-
luja.

Mwezi Juni 2014, wanajeshi
kadhaa wa ISIS waliteka mji wa
Mosul, wakilifukuza Jeshi la Iraq
na baadaye kuelekea Kusini mwa
Baghdad, wakiwaua wapinzani
wao na kutishia kuyaangamiza
makabila mengi ya walio wach-
ache.

Mwisho wa mwezi, baada ya
kuteka makumi ya maeneo ya miji
ya Iraq, ISIL ilitangaza uongozi wa
Kiislamu, taifa linaloongozwa kwa
mujibu wa sharia za Kiislamu na
kulitaja kuwa taifa la Kiislamu Is-
lamic State.

Ulimtangaza Baghdadi kama Ka-
lipha Ibrahim na kutaka utiifu ku-
toka kwa Waislamu wote duniani.

Siku tano baadaye, kanda ya vid-
eo ilitolewa ikimuonyesha Bagh-
dadi akitoa hutuba katika msikiti
mkuu wa Mosul wa al- Nuri, ikiwa
mara yake ya kwanza kuonekana
katika kamera.

Wataalam walisema kwamba
hotuba za Baghdadi zilifanana na
hotuba zilizotolewa na makalifa
wa karne ya kwanza wa Kiislamu.

Aliwaomba Waislamu duniani
kuhamia katika eneo la Islamic
State ili kusaidia Waislamu kupi-
gana dhidi ya wasioamini. Makumi
ya maelfu ya wageni walielekea ka-
tika eneo hilo ili kuitikia wito huo.

Mwezi mmoja baadaye, wapiga-
naji wa IS waliingia katika maeneo
yanayodhibitiwa na Wakurdi walio
wachache nchini Irag na kuwaua
mbali na kuwateka maelfu ya watu
wa kabila hilo wanaotoka katika
dini ya Yazidi.

Ukatili huo dhidi ya Yazidi, am-
bao wachunguzi wa Umoja wa
Mataifa (UN) walisema unashiriki-
sha uhalifu wa kimbari, ulisaba-
bisha kuundwa kwa muungano
unaoongozwa na Marekani ambao
ulianza kampeni ya angani dhidi
ya wapiganaji wa kijihadi nchini
Irag. Muungano huo ulianza
mashambulizi ya angani nchini
Syria mwezi Septemba, baada ya
IS kuwachinja mateka kadhaa wa
Magharibi.

IS ilijibu mashambulizi ya moja
kwa moja dhidi ya muungano huo
unaoongozwa na Marekani, wak-
iutaja kama vita dhidi ya adui wa
Waislamu vilivyotabiriwa na ha-
dithi za mitume.

Katika maeneo yaliyopo chini ya
udhibiti wake, IS iliweka sheria ya
Kiislamu iliyokuwa ikiwanyanyasa
wakazi.

Wanawake waliotuhumiwa
kushiriki ngono nje ya ndoa wali-
pigwa mawe hadi kufa, mikono
ya wezi ilikatwa huku wale wali-
otuhumiwa kupinga uongozi wa IS
walikatwa vichwa.

Rubani mmoja wa Jordan am-
baye ndege yake ilianguka karibu
na Raqga, Luteni Moaz al-Kasas-
beh alichomwa moto hadi kufa.

BBC
ITAENDELEA
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Vyama vilivyojipanga Kilimanjaro
kushinda katika chagu2| zijazo

v s

Na Mary Mosha, KILIMANJARO

OVEMBER 24, mwaka
huu, utafanyika uchagu-
zi wa Serikali za Mitaa
nchini.

Kwa upande wa Mkoa wa Kili-
manjaro, kunatarajiwa kuchaguli-
na vitongoji 2,260, huku kukiwa na
vituo vya uandikishaji 2,362.

Miongoni mwa vyama vya siasa
vinavyotarajiwa kushiriki katika
uchaguzi huo mkoani Kilimanjaro
ni pamoja na NCCR Mageuzi, Cha-
ma cha Demokrasia na Maendeleo
(Chadema) na Chama Cha Mapin-
duzi (CCM).

Vyama vyote vya siasa vimeen-
delea kujigamba kuwa, kila kimoja
kitashinda kwa kishindo kwenye
uchaguzi huo, na hivyo kujiweka
katika nafasi nzuri kwa ajili ya uch-
aguzi mkuu, unaotarajiwa kufanyi-
ka Oktoba 25, mwakani.

Pamoja na majigambo hayo,
vyama shiriki vya upinza-
ni vinaonyesha wasiwasi kwa
wagombea wao kutotangazwa en-
dapo watashinda.

Vinatoa msimamo huo vikidai
kuwa inatokana na matamko am-
bayo yamekuwa yakitolewa na
baadhi ya viongozi wa Serikali na
CCM, kuwa chama hicho kitashin-
da kwa namna yoyote.

NCCR

Katibu Mwenezi wa NCCR Ma-
geuzi Taifa, Hemedi Msabaha,
anasema wamejipanga kushiriki
kwenye uchaguzi wa serikali za
mitaa kwa mujibu wa katiba na
kanuni.

Msabaha anasema, hiyo ni licha
ya kuwa kinaamini kinakabili-
wa na changamoto kubwa ya uta-
ratibu na usimamizi kutokana na
changamoto zilizojitokeza wakati
wa uandikishaji.

Anasema chama chao kime-
jipanga kushiriki kikamilifu ka-
tika uchaguzi huo, na wanatarajia
kushinda licha ya kuwa na changa-
moto za kimfumo, hasa kutokana
na baadhi ya viongozi ambao ha-
wamo kwa mujibu wa sheria.

Anabainisha kwamba, chama
chao kinaona viongozi kama hao
wanauingilia uchaguzi huo kwa
kutoa matamko mbalimbali pamo-
ja na kuwaaminisha wananchi
kwamba wagombea wa CCM,
watashinda kwanamna yoyoteile.

“Mwaka 2014, kulikuwa na Umo-
jawa Katiba ya Wananchi (Ukawa),
laklru katika jImbO la Vunjo tull-

86 kwa Mkoa wa Klllmanjaro
anasema na kuongeza:

“Kwani majimbo na wilaya zote
tumesimamisha wagombea na
kwa takwimu tutaziweka wazi...
tunaingia kwenye uchaguzi wa
serikali za mitaa, tukiamini tuna
changamoto nyingi hasa za viti-
sho.”

Msabaha anadai mfumo wa
kiuchaguzi umeingiliwa na baa-
dhi ya viongozi ambao hawasta-
hili kuingia kwenye uchaguzi na
matamko ya baadhi ya viongozi
wa chama tawala, yanaleta hofu ili
wakate tamaa.

“Hata hivyo, hatutakata tamaa...
kitendo hichi hakitafanyika kwa
marayakwanza, kwani katika jim-

Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, Anna Mghwira. PICHA: MTANDAO

Tunatarajia
kuendeleza
historia Ku-
tokana na
Jitihada ana-
zofanya mwe-
nyekiti wa
chama Taifa,
Rais John
Magufuli.

bo la Vunjo kwenye uchaguzi wa
huni, Kirua VUH]O Magharibi, all-
tangazwa mgombea  ambaye
hakushinda kihalali,” anasema na
kuongeza:

“Hali hiyo ilisababisha uvun-
jifu wa amani, miongoni mwa
wananchi, kitendo ambacho si
kizuri na kinakwamisha maende-
leo.”

CccCM

Kwa upande wake, Jonathani
Mabia, Katibu wa CCM, Mkoa wa
Kilimanjaro, anasema wamejipan-
ga vyema kwa ajili ya uchaguzi wa
serikali za mitaa, Novemba 24.

Anasema chama hicho tayari
kimemaliza mchakato wa kupata
wagombea wa chama wataka-
oshiriki katika kinyang'anyiro hi-
cho, ngazi ya serikali za mitaa.

Anabainisha kutokana na utend-
aji uliotukuka wa serikali ya awa-
mu ya tano, wanatarajia kushinda

kwa asilimia 100.

“Sisi kama watendaji, tume-
hakikisha tumechagua viongozi
wanaokubalika na wananchi kati-
ka kujituma na kuwaletea maende-
leo... hatuna mashaka ya kushind-
wa katika uchaguzi wa serikali za
mitaa kwa sababu kupitia Ilani ya
CCM na utendaji wa serikali, ume-
waridhisha wananchi,” anasema.

Mabia anabainisha kwamba
kwenye chaguzi za mwaka 2014,
ngazi ya serikali za mitaa, chama
hicho kiliongoza kwa kupata 1dad1

Tunatarajlakuendelezahlstorla
hiyo kutokana na jitthada anazo-
fanya mwenyekiti wa chama Taifa,
Rais John Magufuli,”anasema.

Anabainisha kwamba wao wa-
nashiriki kwenye uchaguzi huu
kwa mujibu wa sheria na kui-
onyesha dunia kuwa wanatekeleza
demokrasia kwa mujibu wa Katiba
ya Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania ya Mwaka 1977.

TUHUMA ZA VYAMA VYA
UPINZANI

Akizungumzia tuhuma za vy-
ama vya upinzani juu ya kutangan-
zwa kwa wagombea hata kama ha-
watashinda, Mabia anasema hilo
halitegemewi.

“Vyama vyote vina uhuru wa
kuweka mawakala wa kulinda
hesabu na kusimamia kura za
wagombea wao..lakini pia suala
la kutangaza si la chama bali ni la
kisheria,” anasema na kuongeza:

“Chama kimefanya mambo
makubwa kwa wananchi, hivyo
hatutegemei kushindwa na badala
yake tunatarajia ushindi wa asil-
imia 100.”

Mabia anatoa rai kwa vyama vya
upinzani kutoogopa kuingia uwan-
jani, kwamba la muhimu kwa wote
ni kufuata sheria na taratibu za
uchaguzi, ili hatimaye apatikane
mshindi atakayeweza kuwatu-
mikia vyema wananchi.

“Tunasikia baadhi ya viongozi
wanalalamika kuhusu muda ulio-
wekwa wa kampeni, lakini CCM
tunasema muda uliowekwa wa
siku saba unatosha kwa sababu
viongozi wanaochaguliwa wapo
katika maeneo ya wananchi am-
bao wanajua nini wamewaten-
dea,” anasema.

CHADEMA

Kwa upande wake, Chadema
kinabainisha kwamba kutokana
na jitihada walizofanya wanata-
rajia kupata ushindi kwa asilimia
80, katika mkoa wa Kilimanjaro.

“CCM imejitahidi kufanya siasa
za chuki, lakini ukweli chama
chetu kiko imara kwani kimejenga
imani kubwa kwa wananchi katika
kutetea maslahi yao,” anasema Ka-
tibu wa Mkoa, Basil Lema.

Lema anasema licha ya hali
ya siasa nchini kuwa tete kitu ki-
nacchosababisha baadhi ya wag-
ombea katika baadhi ya maeneo
kuogopa kusimama, lakini wa-
meendelea na uhamasishaji na
maeneo yote ya mkoa huo, wana-
gombea.

“Hakuna sehemu mgombea wa
CCM atakayepita bila kupingwa
kwani tumejipanga na tutashinda
kwa kishindo kikubwa,”

WANACHAMA

Elisante Munuo ni mwanacha-
ma wa Chadema. Anasema mba-
li na changamoto ambazo wanak-
abiliana nazo yakiwamo matamko
mbalimbali yabaadhiya viongozi
wa serikali na CCM, bado watafan-
ya maamuzi sahihi ya kuchagua
viongozi wanaowataka.

“Changamoto ni nyingi la-
kini hatujakata tamaa, tutafanya
maamuzi ambayo yataiacha CCM
na baadhi ya viongozi wa seri-
kali mdomo wazi,” anasema na
kuongeza:

“Tumejipanga kushinda kwa
asilimia 100, viongozi tulio nao
wanajitahidi na tunawaamini.”

Naye Mariamu Msuya, mwa-
nachama wa CCM anasema kuto-
kana na jitihada za mwenyekiti
wa chama hicho Taifa, Dk. Magu-
fuli za kuwatetea wanyonge na
kupigania maendeleo, wagom-
bea wengi wa CCM watapita bila
kupingwa kwenye uchaguzi wa
serikali za mitaa mwaka huu, na
uchaguzi mkuu mwakani.
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Mfumo wa Iran uliowekwa Iraq,
Lebanon waanza kusambaratika

« Hata Washia waisusa Hezbollah

I

[

Kiongozi Mkuu wa Iran, Ayatollah Ali Khamenei. PICHA: MTANDAO

Na Anil Kija

UNA  viashiria kuwa

nguvu ya Iran, inaanza

kupungua katika eneo la

Mashariki ya Kati baada
ya milipuko ya kisiasa na maanda-
mano yasiyoisha kuzikumba Iraq
na Lebanon, nchi mbili ambazo
mfumo wake wa kisiasa unaitege-
mea Iran kwa kiasi kikubwa.

Nchi zote mbili zina makundi
makubwa ya kijeshi yanayopokea
amri kutoka Iran, huku mfumo wa
utawala na mgawo wa rasilimali
unategemea makundi ya Kkisiasa
hasa yaliyo na majeshi yanaeleke-
zwa kutoka Iran, na wanaweza ku-
fikia muafaka wa utawala kwa ki-
wango gani na makundi mengine.

Kwa kawaida mfumo huo ume-
kuwa ukifanya kazi lakini viashiria
vya kuyumba kwake vinaongezeka.

Baadhi ya wachunguzi wa
habari nchini Marekani wamean-
za kuunda hisia mpya kwa Iran,
ina uwezo mkubwa wa kushawishi
makundi yanayoendana na itikadi
yake kutwaa madaraka nchi moja
au nyingine, lakini siyo ufanisi ka-
tika kutumia madaraka hayo.

Siyo rahisi kusema kuwa tatizo
liko katika uwezo wa kutawala au
kutumia vyema madaraka ya nchi,
kwani taasisi za serikali nchini
Lebanon zimedumu kwa takriban
miaka 30 tangu kumalizika kwa
vita kati ya makundi tofauti ya kii-
tikadi nchini humo kuanzia mwa-
ka 1975 hadi 1990.

Ni vita ambavyo watu 120,000
walipoteza maisha, zaidi ya mil-
ioni moja wakaondoka nchini ku-
hamia kwingine na hasa Ulaya ya
Kusini na Magharibi, mpangilio
mpya wa utawala ukakubaliwa,
ukadumu hadi sasa.

Badala ya kudai kuwa Iran hai-

lran ni nchi
INnayoon-
g0ZWa na
Itikadl ya
‘wilayat e
figh,” yvaani
utawala
wa kuhani
(mfikiria]i
sheria ya
dini aliye
mahiri kati

va wenzake).

na uwezo wa kushikilia hatamu
za utawala baada ya kupata ma-
daraka au makundi ya itikadi hiyo
kushika hatamu za nchi, ni bora
kuangalia jinsi Iraq na Lebanon zi-
navyokumbwa na wimbi la kutori-
dhika hasa miongoni mwa vijana.

Kama ilivyo barani Ulaya, Ameri-
ka ya Kusini katika nchi kadhaa,
Mashariki ya Mbali huko Hong
Kong na barani Afrika huko Sudan,
Algeria na Misri (kwa sababu to-
fauti kiasi) hivi karibuni, ndiyo hali
inayoinyemelea Iraq na Lebanon.

Suala muhimu la kimkakati ni
kama Iran inamudu kutanzua hali
hiyo, wakati nafasi yake ya kufanya
biashara na kuingiza mapato im-
ebanwa na Marekani.

Kilichowashangaza wafuatiliaji
wa habari ni jinsi maandamano
hayo yalivyoteka miji ya Lebanon
kila upande wa nchi, na siyo tu jiji
la Beirut, na cha msingi ni kuwa
watu hawaridhiki tena katika nafa-
si ambayo kila jumuiya imepangi-
wa katika mfumo huo.

Wachunguzi nchini Marekani
wanafikia tamati kuwa kinachosa-
mbaratika hivi sasa ni uwezo wa
Iran kushawishi watu wa mataifa
yanayoizunguka kuwa njia yake
ya kiitikadi ndiyo bora na kutii mi-
fumo ya utawala na mgawo wa ma-
jukumu kuelekea mikakati mipana
ya kiitikadi.

Ndiyo inayotawala mwenendo
wa Iran tangu mapinduzi ya mwa-
ka 1979, yanayokwamishwa na
kibano cha uchumi.

Iran ilishinda katika misukosuko
mikubwa ya eneo hilo hasa kuan-
zia kuzuka kwa Uamsho wa nchi
za Kiarabu mwaka 2011 na kuuawa
Osama bin Laden mwezi Mei 2011.

Ilisaidia kuzuia kuondolewa uta-
wala wa Syria licha ya kuwa nguvu
kubwa zaidi ilikuwa ni ya Russia,

na nchini Lebanon na Iraq vyama
na makundi ya kijeshi tiifu kwa
Iran yameendelea kushinda.

Tatizo kwa upande mmoja ni
kuongezeka kwa vita, vikwazo na
kupauka uchumi kutokana na mz-
ingiro huo.

Wachambuzi  katika  jarida
muhimu la Marekani kuhusu siasa
za nchi za nje wanasema kuwa
kwa miongo minne tangu mapin-
duzi ya 1979, watawala nchini Iran
wamefaulu kutumia kila mwanya
kupenyeza itikadi na kuunda
makundi ya kisiasa yanayomiliki
silaha, kulinda uwezo wao wa
kutetea nafasi zao katika maeneo
hayo.

Wanasema kuwa ambacho Iran
haikuwahi kufikiria ni ‘visheni’ au
mtazamo mpana wa kukua kwa
uchumi na mahusiano ya kijamii
katika hali hiyo, suala ambalo kwa
anayeelewa mfumo wa fikra unao-
tawala Iran, halina msingi halisi.

Iran ni nchi inayoongozwa na
itikadi ya ‘wilayat e figh,” yaani uta-
wala wa kuhani (mfikiriaji sheria
ya dini aliye mahiri kati ya wen-
zake).

Ndiye anayesimamia serikali in-
ayoundwa na shura, yaani Baraza
la Wawakilishi linalochaguliwa na
umati wa watu huku kanuni za
msingi za mapinduzi zikifuatwa.

Kwa maana hiyo hapakuwa na
haja ya kufikiria nini kitatokea ka-
tika uchumi na baada ya hapo Iran
itafanya nini, kwani kila utawala
uchumi duniani hutegemea ka-
nuni za msingi za kuendesha nchi,
kwa mfano demokrasia ya vyama
vingi, au soko.

Kuwapo mabadiliko ya kina au
ya ghafla ni kitu kinachotokana
na historia kisichoweza kubuniwa
mapema, lakini uwezo wa kukabil-
iana na hali kama hiyo unaendana

na kile kilichokuwa kinatazamiwa
awali.

Kwa upande huo ni wazi kuwa
matazamio ya mapinduzi ya
mwaka 1979 yalikuwa ni kuende-
lea kupata nguvu kwa itikadi ya
kimapinduzi (ya dini, si yale ya
kikomunisti) na kupungua nguvu
kwa ‘ubeberu,” mfumo wa nchi za
Magharibi wa demokrasia, soko
huria na kukamata rasilimali kote
duniani.

Kimsingi, Iran ilikuwa na njozi
ya itikadi ya mfumo wa jamii inay-
outetea kukubalika kote Mashariki
ya Kati.

Kimsingi hali hiyo ilifikiwa lakini
haiwezi kudumu zaidi ya miaka
40, kwani kuna mkondo mkubwa
zaidi wa uchumi ina maana kwa
hiyo siasa ambayo unaeleweka ka-
tika fikra tofauti ya kimapinduzi,
kuwa dunia nzima inataka maisha
bora zaidi, yaani bidhaa bora kwa
bei rahisi.

Ndiyo inakuwa utandawazi,
kuwa nchi ikiwa na viwanda vyake
vya teknolojia ya zamani na mad-
eni lukuki ya kutafuta vipuri au
spea za viwanda hivyo inajilun-
dikia madeni, walanguzi wanap-
enyeza bidhaa bei poa, kodi zina-
zidi kwani nchi haina uwezo wa
kununua vitu vingi kutoka nje.

Silaha kuu ya Iran ilikuwa ni
mafuta, sasa teknolojia imebadi-
lika hata Iran hivi majuzi ilipoipiga
Saudia katika medani ya mafuta,
bei yake haikupanda kubadili nauli
kokote.

Ambacho pia kinaitesa Iran na
watu wake au washiriki wa mfumo
wake katika nchi kama Iraq na
Lebanon kwa karibu na kwing-
ineko kwa njia tofauti ni kuwa
kupenya kwa teknolojia za habari
na mawasiliano, zimerahisisha
ushawishii wa kisiasa na kuunda
mifungamano ya kutoa madai, na
hata kubadili serikali.

Mtafaruku uliomwangusha
hayati Rais Mohamed Morsi nchini
Misri ilikuwa ni Bunge la Undugu
wa Kiislamu (Muslim Brother-
hood) wakiwa ndiyo wengi kupiti-
sha marekebisho ya katiba kuwa
umri wa kuolewa binti iwe ni mia-
ka kuanzia 12, kwa ruhusa ya baba
yake.

Nchini Sudan maandamano
yalianza bei ya mikate ilipopanda
wakati tayari watu wanapata tabu
kumudu maisha, na nchini Leba-
non serikali ilileta kodi mpya ya
matumizi ya WhatsApp, mtandao
unaopendwa  kutumiwa  na
makundi ya kijamii ili kuzuia wasi-
wasiliane.

Kwa upande mwingine, un-
aweza kusema kuwa itikadi ya uta-
wala nchini Tran kuanzia mwaka
1979 iliegeshwa katika dhana kuwa
nje ya utawala huo kuna falme za
Kiarabu ambazo pia zinashirikiana
na Marekani kwa kina.

Mtazamo huo umekwamishwa
na kuzuka kwa Dola ya Kiislamu
na mkasa wa kuuawa yeyote asi-
yekubaliana na kila wanachosema
- tatizo ambalo pia liliigusa Iran
wakati wa mapinduzi kama ilivyo
kwa mapinduzi kote duniani.

Sasa hatari ya kuzuka dola ya
aina hiyo inaondoa ushawishi
wa hisia kuwa unaweza kuunda
‘demokrasia ya kidini’ kwani hu-
wezi kutabiri nani atachukua ma-
daraka. Vijana wanataka ajira na
uhuru, basi.
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Neema yaonekana Mto Ruaha Mkuu

Na Nebart Msokwa,
MBARALI

ITIHADA za kutunza
vyanzo vya maji vya
Mto Ruaha Mkuu
zimekuwa na mafani-
kio makubwa mwaka huu na
kushuhudia ongezeko kubwa
la maji yanayoingia Bonde la
Thefu wilayani Mbarali na pia
kwenye bwawa la Mtera.

Katibu wa Bodi wa Kuen-
deleza Bonde la Mto Rufiji,
Idrisa Msuya, alisema wakati
wa hafla ya kukabidhi vifaa
vya kutunza mazingira kwa
watumiaji 35 katika bonde
hilo vilivyotolewa na Wizara
ya Maji na Umwagiliaji.

Vifaa hivyo ni pamoja na
baiskeli, mapanga, mashoka,
makwanja, miamvuli na tochi
zinazotumia nishati jua kwa

ajili ya kutumia nyakati za usi-
ku. Alisema miaka ya nyuma
mto huo ulikuwa unakauka
na kuhatarisha maisha ya vi-
umbe hai vinavyoishi majini
na wanyamapori kwenye hifa-
dhi ya taifa ya Ruaha pamoja
na kupungua kwa uzalishaji
wa umeme bwawani Mtera.

Alisema katika kituo cha
Nyaluhanga kuanzia mwezi
Septemba ujazo wa maji yali-
yokuwa yanatiririka yalikuwa
chini ya lita 100 kwa sekunde,
lakini mwaka huu kiwango
cha maji yanayotiririka kime-
fikia lita 3,000 kwa sekunde.

“Lakini miaka ya nyuma
kipindi kama hiki hifadhi
yetu ya Ruaha, maji yalikuwa
yanakauka na wanyama wali-
teseke, lakini tumefuatilia na
kuona maji yanatiririka vi-
zuri,” alisema Msuya.

Aidha, utunzaji wa vyanzo
vya maji vya mto huo unaleta
matumaini ya kufanikiwa
kwa mradi mkubwa wa kufua
umeme katika Mto Rufiji wa
Bwawa la Nyerere (Stiglers
Gorge).

Mwenyekiti wa Bodi ya
Bonde la Maji ya Mto Rufiji,
Vitalis Mnyanga, alizipongeza
jumuiya za watumia maji wa
bonde hilo kuwezesha maji
kuongezeka Mto Ruaha.

Alisema Wizara ya Maji
ilibaini kuwa jumuiya hizo zi-
nafanya kazi katika mazingira
magumu ndiyo maana im-
ezisaidia vifaa vya kuboresha
mazingira na kuongeza ufanisi
hasa kwa wakulima.

Vifaa vilivyonunuliwa vina
thamani ya zaidi ya Sh. milioni
140 na kuwataka kuvitumia
kwa malengo yaliyokusudiwa.

“Kila jumuiya inapata vi-
faa vyenye thamani ya Sh.
4,000,000, baadhi ya vifaa
hivyo ni baiskeli, mapanga,
mashoka, makwanja, miam-
vuli kwa gjili ya kujikinga na
mvua na tochi za jua kwa ajili
ya kutumia nyakati za usiku na
tunaamini vitatatua baadhi ya
matatizo,” alisema Mnyanga.

Wilaya ya Mbarali ambayo
ndiyo yenye vyanzo vingi vya
maji, vifaa hivyo vya kusaidia
kutunza mazingira vilikabi-
dhiwa kwa jumuiya tatu za
watumia maji na Kaimu Ka-
tibu Tawala wa Wilaya, Asher
Mwakimonga.

Miaka ya hivi karibuni baa-
dhi ya wanyama na viumbe
hai walikufa katika Hifadhi ya
Taifa ya Ruaha kutokana na
ukame hali ambayo iliyotishia
ikolojia ya hifadhi hiyo.

Baadhi ya watalii wa ndani wakiangalia Ziwa Ngosi, lililopo mkoani Mbeya juzi, ambalo ni la pili kwa ukubwa barani Afrika kwa
maziwa yanayotokana na mlipuko wa Volkano, ni ziwa lenye mwonekano wa Kipekee kutokana na umbo lake ambalo linafanana
na ramani ya Bara la Afrika. PICHA: NEBART MSOKWA

- Wataka udhibiti
wa mbegu feki

Na Nebart Msokwa, MBEYA

BAADHI ya wakulima mkoani Mbeya
wameiomba serikali kudhibiti uzal-
ishaji na uvuzaji mbegu feki ili kuepusha
usambazaji mbegu duni kwa wakulima
unaofanywa na wafanyabiashara wasio
waaminifu.

Wakulima hao walisema kila un-
apoanza msimu mpya wa kilimo,
wauzaji wa pembejeo za kilimo, wa-
naongezeka na baadhi yao kuwauzia
mbegu feki zisizoota na hata zikiota
hazizai.

Walitoa ombi hilo juzi walipokuwa
wanazungumza na Nipashe kwa
nyakati tofauti katika Mamlaka ya Mji
Mdogo wa Mbalizi ambao una wafan-
yabiashara wengi wanaotegemewa na
wakulima wa Wilaya ya Mbeya.

Mmoja wa wakulima hao, Aidan
Siwila, alisema baadhi ya wafanyabi-
ashara wanatumia nafasi ya uelewa
mdogo wa wakulima wa utambuzi wa
mbegu kuwauzia mbegu feki.

Aliwaomba wataalamu wa udhibiti
kukagua mara kwa mara hasa kipindi
hiki ili maduka yanayobainika kuuza
mbegu hizo yafungiwe kuuza pembejeo
hizo.

“Kila mwaka katika mkoa wetu wa-
nakuja wakaguzi kukagua maduka ya
pembejeo na wanakamata shehena za
kutosha za mbegu feki. Lakini wa-
nakuja wakati tayari tumeshapanda
na wakati mwingine tunakuwa tumes-
hazinunua hizo hizo. Sasa mwaka huu
tunawaomba wawahi kufanya ukaguzi,”
alisema Siwila.

Mkulima Martin Mwenizuwa, alisema
wamekuwa wakitumia gharama kubwa
kununua mbegu za mahindi na kutii
maagizo ya wataalamu lakini huambu-
l[ia mazao kidogo kutokana na kuuziwa
mbegu feki.

Alisema katika Mji wa Mbalizi kuna
baadhi ya wafanyabiashara wakubwa
walikamatwa mwaka jana wakizalisha
mbegu feki, lakini mpaka sasa maduka
yao bado yanafanya kazi hivyo ni
hatari kwa baadhi ya wakulima ambao
hawayajui.

Aliwaomba wataalamu kuendelea
kutoa elimu kwa wananchi ili waweze
kuzitambua na kuziepuka mbegu feki
Za mazao hayo na waziepuke.

Hifadhi ya Mporoto hatarini kutoweka

Na Nebart Msokwa, RUNGWE

WANAVIJIJI  vinavyozunguka
msitu wa Hifadhi ya Mporoto,
vimeharibu mazingira ya msitu
huo na kuhatarisha hatima ya
ustawi wake.

Ofisa Utalii wa Hifadhi ya Maz-
ingira Asilia ya Mlima Rungwe
kutoka Wakala wa Usimamizi wa
Misitu (TFS), Jesica Mgata, alise-
ma wakati wa ziara ya watalii wa
ndani.

Watalii hao walihusisha wa-
nahabari na wasanii wa mkoani
Mbeya zaidi ya 20 waliotembe-
lea Ziwa Ngosi lililopo ndani ya

msitu huo.

Alisema baadhi ya shughuli zi-
nazofanywa na wananchi hao zi-
naharibu mazingira na kusababi-
sha kutoweka msitu huo ndicho
chanzo cha Ziwa Ngosi ambalo
halina chanzo kingine.

Alizitaja baadhi ya shughuli
zinazofanywa na wananchi hao
kuwa ni pamoja na uwindaji har-
amu, uchomaji moto ovyo hasa
wakati wa kiangazi ili kuandaa
mashamba.

Vilevile baadhi hukata baadhi
ya miti ikiwamo mianzi kwa ajili
ya kujengea nyumba na kuten-
genezea nyungo pamoja na ku-
chuna mifugo.

“Tunakabiliana na uharibifu
huo wa mazingira kwa njia mbal-
imbali, tunatoa elimu ya utunzaji
wa mazingira, tunawapatia ajira
za muda hasa kutengeneza mip-
aka na kukwatua njia za kukabili-
ana na moto, tunawagawia miz-
inga ya nyuki na miche ya miti
ili waipande kwa ajili ya kuni,”
alisema Mgata.

Akizungumzia Ziwa Ngosi,
ambalo ni la pili kwa ukubwa
barani Afrika kwa maziwa yanay-
otokana na volkano pamoja na
umbo lake kufanana na ramani
ya Afrika idadi ya watalii imean-
za kuongezeka na kufikia zaidi ya
700 kwa mwaka.

Alisema Wizara ya Maliasili
na Utalii inatarajia kuanza
utekelezaji wa mpango wa kui-
ondoa mimea vamizi ndani ya hi-
fadhi ya misitu asilia ya Rungwe
ukiwamo wa Mporoto.

Mkurugenzi wa Shirika la
Elimisha la Mbeya ambalo lina-
jishughulisha na mambo mbal-
imbali yakiwamo uhifadhi wa
mazingira na upangaji wa bajeti,
Festo Sikagonamo, alisema wa-
nanchi wanabhitaji elimu ya kuto-
sha ili watunze mazingira.

Alisema Elimisha inawaelimi-
sha wananchi namna ya kutunza
vyanzo vya maji na kuepuka ku-
fanya shughuli za kijamii kama

kilimo kwenye maeneo hayo.

Aidha, wanafunzwa kupanga
bajeti katika ngazi ya familia ili
wapunguze matumizi ya nishati
zitokanazo na miti kama mkaa
na kuni.

Baadhi ya watalii waliotembe-
lea Ziwa Ngosi waliiomba seri-
kali kuboresha miundombinu
ya barabara zinazoenda kwenye
ziwa hilo ili iwe rahisi kwa watal-
ii kulifikia. Mmoja wa watalii
hao, Esther Mwakalobo, alisema
ziwa hilo lina mwonekano wa
pekee na endapo miundom-
binu itaboreshwa watalii wengi
watatembelea na kuliingizia taifa
mapato ya kutosha.
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Wasiosikia waiomba NEC
wakalimani lugha ya alama

Na Paul Mabeja, DODOMA

ALEMAVU wa
kusikia (viziwi)
wameitaka
Tume ya Taifa
ya Uchaguzi (NEC), kuweka
wakalimani wa lugha ya ala-
ma katika maeneo ya vituo
vya kujiandikisha, mikutano
ya kampeni na kwenye vituo
vya kupigia kura ili waweze
kushiriki kikamilifu katika ku-
wachagua viongozi wao.

Rai hiyo ilitolewa na Mwe-
nyekiti wa Chama cha Wa-
sioona Tanzania (Chavita)
Mkoa wa Dodoma, Yusuph
Mloli, alipokuwa akichangia
mada katika mkutano wa
wadau wa uchaguzi kuelekea
zoezi la uboreshaji wa daft-

ari la kudumu la wapigakura
mkoani Dodoma.

Miloli alisema moja kati ya
changamoto ambazo wame-
kuwa wakikumbana nazo ni
kukosekana kwa wakalimani
wa lugha za alama katika vi-
tuo vya kujiandikisha, miku-
tano ya kampeni na wakati wa
zoezi la kupiga kura.

“Tunaomba tume ya Taifa
ya Uchaguzi iangalie namna
ya kuweka wakalimani wa
lugha ya alama katika maeneo
mbalimbali ili na sisi tuweze
kushiriki kikamilifu katika
kuchagua viongozi wetu,”
alisema Mloli.

Aidha, alisema wanashind-
wa kushiriki hata mikutano ya
kampeni za wagombea katika
chaguzi ambazo zimekuwa

zikifanyika nchini kutokana
na kukosa wakalimani.

“Kutokana na kukosa waka-
limani kwenye mikutano ya
kampeni, tunashindwa hata
kuchagua viongozi wenye sifa
kutokana na kushindwa kuz-
ielewa sera zao, hali ambayo
inatulazimu kusaidiwa kuch-
aguliwa kiongozi na watu
wengine kwa mujibu wa
utashi wao,” alisema.

Naye Mwenyekiti wa Shirik-
isho la Watu wenye Ulemavu
(Shivyawata) mkoani Do-
doma, Jastus Ng'wantalima,
alisema kuwa moja ya
changamoto kwa watu we-
nye ulemavu katika mikutano
ya kampeni ni uwapo wa
vurugu katika maeneo mbal-
imbali.

Ng'wantalima alisema kuto-
kana na hali hiyo, walemavu
wengi wamekuwa wakikosa
fursa ya kushiriki katika miku-
tano ya kampeni kwa kuhofia
usalama wao.

Akijibu hoja hizo, Mwe-
nyekiti wa NEC, Jaji Semisto-
cles Kaijage, alisema suala la
kufanya vurugu katika miku-
tano ya kampeni ni uhalifu
kama yalivyo makosa men-
gine.

“Kutokana na hali hiyo sisi
kama tume huwa tuna utara-
tibu wa kukutana na vyombo
vya ulinzi na usalama pamoja
na vyama vya siasa kujadili-
ana namna ya kuwa na uch-
aguzi wenye amani, lakini
huru na wa haki,” alisema Jaji
Kaijage.

Mkurungenzi wa Jiji la Dodoma, Godwin Kunambi (kulia), akimkabidhi cheti, Sebastian Ollomy, baada ya kushiriki
mafunzo ya mawakala wa Benki ya NMB, Mkoa wa Dodoma yaliyofanyika mwisho wa wiki jijini humo. PICHA NA
IBRAHIM JOSEPH

Bil, 14/- zakopesha pembejeo wakulima wa mahindi 52,000

Na Renatha Msungu,
DODOMA

ZAIDI ya Sh. bilioni 14
zimetumika kwa ajili ya
mradi wa utoaji mkopo wa
pembejeo za kilimo cha ma-
hindi kwa wakulima zaidi
ya 52,000 waliojiandikisha
kupata mkopo huo kwenye
msimu wa kilimo uliyopita
katika mikoa mitano.
Dodoma na Ofisa Mawasiliano
wa taasisi isiyo ya kiserikali ya
One Acre Fund (OAF), Dor-
cas Tinga, alipokuwa akizun-

gumza na gazeti hili.

Tinga alisema lengo la
mkopo huo ni kuhakikisha
wanainua kilimo cha mabhi-
ndi kwa kuwafanya wakulima
kulima kwa tija, na kuinua
vipato vyao tofauti nailivyoku-
wa awali ambapo wakulima
wengi  walikuwa wanalima
bila tija na kushindwa kufikia
malengo. Akizungumzia
changamoto ya wakulima
kushindwa kutumia kwa usa-
hihi viuatilifu, Tinga alisema
kwa sasa hawana mradi huo,
lakini siku za usoni wanaweza
kuifanyia kazi changamoto

hiyo kwa undani zaidi ili
kulinda afya za wakulima na
kuongeza uzalishaji mali wa
wakulima nchini. Alisema ka-
tika misimu miwili iliyopita ya
mwaka 201718, walitoa elimu
ya viuatilifu kufuatia kuzuka
kwa ugonjwa wa viwavi jeshi
kwa mikoa ya Nyanda za Juu
Kusini, hivyo kutoa elimu
hiyo kwa wakulima ili kunus-
uru mazao kuliwa na wadudu
hao.

Alisema mkopo huo una-
tolewa kwa kikundi cha
wakulima kuanzia watano
hadi 16, ambao hupewa kifu-

rushi kamili cha mbolea za
kupandia na kuvunia na mbe-
gu kulingana na ukubwa wa
shamba lake, mkopo ambao
mkulima ataulipa kwa fedha
baada ya msimu wa mavuno
kukamilika. Alisema baada ya
mkopo huo maofisa shamba
hutoa mafunzo ya namna
ya kuandaa shamba, palizi,
matumizi sahihi ya mbolea na
namna ya kuvuna ili kuhakik-
isha wakulima wananufaika
na kilimo chao. Tinga aliitaja
mikoa ambayo imefikiwa na
fursa hizo ni Iringa, Njombe,
Mbeya, Songwe na Arusha.

I
Mufti ahimiza

Waislamu
elimu va
Tehama

Na Peter Mkwavila, DODOMA

MUFTI wa Tanzania, Sheikh Abubakar
Zuberi, wamewata mashekhe, maimamu,
walimu na waumini wa dini ya Kiislamu
kujiunga kwenye mafunzo ya elimu ya
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano
(TEHAMA) ambayo yameandaliwa na
ofisi yake kupitia Baraza Kuu la Wais-
lamu Tanzania (Bakwata).

Kwa hivi sasa mafunzo hayo yanarati-
biwa na Bakwata ambayo yanatolewa
kwa miaka mitatu 2019-21 na yatagha-
rimu takribani Sh. bilioni 1.4 na yame-
pangwa kuifikia mikoa 26 ifikapo Juni
2020. Akizungumza wakati wa uzinduzi
wa madarasa va IT na lugha mbalimbali
Waislamu wanatakiwa kujiendeleza na
ili waweze kubadilika kupitia mafunzo
ya Tehama kupitia kompyuta kwa hivi
sasa. Alisema pamoja na waumini wa
dini hiyo kufahamu vizuri zaidi elimu
va kurani, lakini kwa hivi sasa pia ni
wakati wake kwa mashekhe, mausta-
dhi, maimamu na walimu wa madarasa
nchini, kujikita kwenye mafunzo ya
elimu hiyo.

“Madarasa hayo yatakayofunguliwa
katika maeneo mbalimbali nchini yat-
akuwa katika taasisi mbalimbali za Kiis-
lamu, vituo vya elimu, madrasa na shule
za sekondari za Kiislamu, ili Waislamu
wengi wapate nafasi ya kutumia vituo
hivyo kujifunza elimu hiyo,” alisema.

Alisema wakati umefika kwa Wais-
lamu kujifunza elimu ya mazingira ili
kuelewa elimu ya sayansi ambayo pia
imeandikwa ndani ya Koran, hivyo wasi-
iache elimu hiyo wajifunze ili kwenda
sambamba na maendeleo ya dunia.

Sheikh Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,
Mustapha Shaban, alipongeza mkakati
wa Mufti wa kurekebisha mambo mbal-
imbali katika Bakwata na hasa kupigania
maendeleo ya chombo hicho hususani
kwa kuanzisha mradi huo wa mafunzo.

Alisema kutokana na kazi nzuri ana-
zofanya alistahili kuwa Mufti wa Afrika
Mashariki kwani hata nchi za nje wa-
nasema angestahili kushika nafasi hiyo
kutokana na umahiri wake wa kuijenga
Bakwata na Uislamu kwa ujumla.

Mratibu wa Mafunzo hayo ya Tehema
na Lugha kutoka Ofisi ya Mufti, Sheikh
Harith Nkussa, alisema mafunzo hayo
yanalenga kusaidia vijana na Watan-
zania kwa ujumla ili kukabiliana na
changamoto za kielimu na kiuchumi za
ulimwengu wa kidigitali na kielektroniki.

“Mafunzo hayo yanawahusu wanafun-
zi waliohitimu kidato cha nne na kukosa
ajira, mashehe, maustadhi na walimu wa
madrasa ili kuongeza ujuzi katika elimu
ya kompyuta,” alisema.

Nkussa alisema masomo hayo yatam-
wezesha mtahiniwa kujiajiri au kuajiri-
wa kwa haraka na popote nchini kwa
pato la faida kubwa.

Mafunzo hayo yalianza kutolewa
katika Chuo cha Ualimu cha Al-haramain
masheikh 450 wamepata mafunzo.

Chuo hicho kinatoa mafunzo katika
ngazi ya cheti na mwakani kitaanza
kutoa Diploma, ambapo walimu wataka-
ohitimu watakuwa wakitoa mafunzo
katika vituo mbalimbali nchini.

Uzinduzi wa madrasa ya mafunzo ya
es Salaam katika vituo viwili, mkoani
Njombe, Arusha, Kilimanjaro na sasa
Dodoma na wataenda pia Singida na
mwakani watakamilisha mikoa 26.
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Mwalkilishi
azimwagia
maskani
mabati, jezi

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

WANACHAMA wa CCM ka-
tika maskani nane za Chama
Cha Mapinduzi zilizomo
katika jimbo la Jang'ombe,
wamenufaika na vifaa
mbalimbali vilivyotolewa
na mwakilishi wao ikiwa ni
utekelezaji wa ahadi zake
kwa wapiga kura wake.

Mwakilishi wa jimbo la
Jang'ombe Ramadhan Hamza
Chande, alitoa vifaa mbal-
imbali vyenye thamani ya
zaidi ya Sh. milioni 1.5 kwa
maskani nane za Chama Cha
Mapinduzi zilizomo katika
jimbo hilo.

Akizungumza katika mwen-
delezo wa ziara zake ka-
tika maskani mbali mbali za
CCM jimboni humo, Chande
alisema kuwa vifaa hivyo
ambavyo ni mabati ya kue-
zekea nyumba, jezi za mpira
wa miguu na fedha taslimu
ni sehemu ya utekelezaji
wa ahadi zake alizowaahidi
wananchi katika kampeni za
uchaguzi zilizopita.

Alisema katika uongozi
wake ndani ya jimbo hilo
ataendelea kuwa karibu na
wananchi wa makundi yote,
bila kuwabagua kwani kila
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Wananchi kufuatilia uchaguzi kieletroniki

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TUME ya Uchaguzi Zanzibar
(ZEC) imetoa namba itakay-
owawezesha wananchi popote
simu na kujua taarifa zote zina-
zohusu uchaguzi.

ZEC inachukua hatua hiyo ka-
tika kuhakikisha kuwa kila mwa-
nanchi anapata urahisi wa kujua
taarifa ~ za kiuchaguzi hasa
kuandikishwa, kitambulisho cha
Mzanzibari mkazi na kituo cha
kupigia kura.

Hayo yalielezwa na  Ofisa
Habari na Uhusiano wa ZEC
Jaala Makame Haji, jana mijini

Zanzibar. Alisema mwananchi
anayetaka kujua kituo chake cha
kupigia kura na kuhakiki taarifa
za upigaji kura , atapiga simu
kwenye namba hizo na kupata
maelezo. Alizitaja namba hizo
kuwa ni  *152*29# (nyota mia
moja hamsini na mbili, nyota
mbili tisa, alama ya reli) ambayo
itamwezesha pia mwananchi
kujua kama kitambulisho chake
cha Mzanzibari mkazi kime-
hakikiwa ama hakikuhakikiwa.
Alisema wameweka nam-
bari hizo kutokana na usumbufu
walioupata wananchi katika uch-
aguzi uliopita wa mwaka 2015
na wengine kulazimika kuingia

katika tovuti ya ZEC huku baa-
dhi ya wananchi wakishindwa
kwani hawana elimu ya masuala
ya mtandao.

Aidha, wengine walishindwa
kwa sababu hawamiliki simu
janja zenye intanet.

“Siyo wananchi wote am-
bao wanajua kuingia katika
mitandao na kupata taarifa za
uchaguzi. Kwasababu si wote
wanaoishi kwenye miundom-
binu yenye huduma hizo. Wapo
mea zaidi kupata taarifa katika
vyombo vya habari na simu zao
za mikononi ndiyo maana ZEC
imeona ipo haya ya kuweka nam-
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Zanzibar
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ba hiyo maalum ambayo mwa-
nanchi anaweza kupata taarifa
zote za uchaguzi na akafahamu
kile anachotamani.”Alisema ofi-
sa huyo. Aidha, kuwapo kwa
namba hiyo maalum ya kupata
taarifa za uchaguzi kutawasaidia
wananchi kupata maelezo sa-
hihi yanayotolewa na tume na
kuachana na taarifa za upoto-
shaji zinazotolewa na vyanzo
visivyo rasmi.

Haji aliwataka wananchi ku-
tumia namba hiyo kwaajili ya
taarifa zinazohusu masuala ya
uchaguzi na si kuuliza maswali
ambayo hayahusiani na madhu-
muni yaliyowekwa.

mmoja ana umuhimu wake
katika maisha ya kisiasa.

A VITAMB L HO V

mwakilishi huyo aliwambia

viongozi na makada wa mas-
kani hizo kuwa Chama Cha
Mapinduzi kinawathamini
kutokana na mchango wao
wa kuimarisha taasisi hiyo
kisiasa na kiuchumi.

Katika ziara hiyo aliwa-
kumbusha wananchi hasa
wanachama wa CCM kuhakiki
vitambulisho vyao vya Mzan-
zibari mkaazi sambamba na
kujiandikisha katika daftari
la kudumu la wapiga Kura
ili wapate uhalali kukipigia
kura Chama Cha Mapinduzi
na kukipa ushinda katika uch-
aguzi mkuu wa mwaka 2020.

Diwani wa wadi ya Kwaali-
natu Fatma Suleiman Juma,
aliwataka wananchi kuende-
lea kujali na kuitunza miradi
ya maendeleo inayotekele-
zwa na serikali ya CCM ili
idumu kwa muda mrefu kwa
maslahi ya vizazi vya sasa na
Vijavyo.

Akizungumza katika shu-
ghuli hiyo, Katibu wa Siasa na
Uenezi wa Jimbo, Ali Hamad
Ibrahim, alisema ziara hiyo
imeongeza hamasa kubwa
kwa wana maskani hao kwani
changamoto zao za muda
mrefu zimetafutiwa ufumbuzi
wa kudumu na mwakilishi
huyo.

Aliongeza kuwa kila mwa-
nachama na viongozi wa CCM
ndani ya jimbo hilo ana-
takiwa kuandaa vizuri zana
zake za mapambano ya vita
va Kisiasa kuelekea uchaguzi
wa 2020, kwani muda wa
kusema kwa maneno umepita
na Kilichobaki ni kutekeleza
kwa vitendo.

Katika maelezo yake 5

T CL

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed Shein, akipokea Kitambulisho kipya cha Kielektroniki
cha Mzanzibar Mkaazi kama ishara ya Uzinduzi rasmi wa Vitambulisho hivyo, kutoka kwa Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais,Tawala
za Mikoa, Serikali za Mitaa na Idara Maluum za SMZ, Haji Omar Kheir , wakati wa hafla iliofanyika Kikwajuni Mjini Zanzibar jana.

PICHA: IKULU ZANZIBAR

Taarifa za wanajamii zitadhibiti mihadarati

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MKUU wa Wilaya ya Mjini,
Marina Joel Thomas , amewa-
taka wananchi  kutoa taarifa na
kushirikiana na jeshi la polisi na
viongozi waliopo wa shehia zao
ili kuwanasa wanauza dawa za
kulevya.

Alisema ni lazima wafanye
hivyo katika kuendeleza juhudi
za kupambana na matumizi ya
dawa za kulevya na biashara
haramu ya dawa hizo katika mae-
neo yao.

Tomas aliyasema hayo katika
mkutano uliojumuisha kamati ya
ulinzi nausalama ya Wilaya ya
Mjini, kitengo cha kupambana na

dawa za kulevya pamoja na wa-
nanchi wa shehia za Kundemba,
Makadara na Mwembeladu.

Alisema vijana wanaangami-
Zwa na utumiaji wa dawa za
kulevya huku baadhi ya wa-
nanchi wanaowajua wahusika,
wakiacha kutoa ushirikiano kwa
vyombo vya dola juu ya wauzaji
wa dawa hizo waliopo katika she-
hia zao.

Alisema jambo hilo linasaba-
bisha taifa kuendelea kupoteza
vijana kwa matumizi ya dawa
hizo.

Alisema wananchi kwa pamo-
ja wana jukumu la kushirikiana
na jeshi la polisi katika kuwafi-
chua wauzaji wa dawa hizo ka-

tika maeneo yao ili kuwanusuru
vijana ambao tayari wameshain-
gia kwenye utumiaji wa dawa
hizo na hata wale ambao hawa-
jaingia ili wasizitumie.

Ofisa wa Polisi kutoka makao
makuu ya polisi Zanzibar, Omar
Khamis Abdallah, aliitaka jamii
kushirikiana kwa karibu na jeshi
hilo kukemea na kupambana
dhidi ya matumizi na uuzaji wa
dawa za kulevya katika maeneo

yanayowazunguka ili kuokoa
nguvu kazi ya taifa.
Alisema  inasikitisha kuona

baadhi ya wazazi wanashind-
wa kuwakemea vijana wanao-
tumia dawa hizo huku waki-
ichukulia biashara hiyo kama ni

jambo la kawaida na kusababisha
kuongezeka kwa wimbi kubwa la
vijana kujiingiza katika biashara
hiyo siku hadi siku.

Katika mkutano huo Mku-
rugenzi Mdhibiti na Uchun-
guzi kutoka Tume ya Dawa za
Kulevya Juma Abdulrahman ,
alisema serikali imeamua kwa
makusudi kupambana na dawa
za kulevya kwa kurekebisha she-
ria katika vifungu vya adhabu
ambapo kwa sasa kifungo cha
chini ni miaka isiyopungua 15.

Alisema sheria hiyo inawagusa
na wale wanaoishi katika nyum-
ba inayofanyika biashara hiyo
hata kama hawahusiki katika uu-
zaji wa biashara hiyo haramu.
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Utekelezaji mfumo kudhibiti
vikwazo vya biashara kuanza

Na Romana Mallya

ERIKALI imesema itaan-
za Kkutekeleza Mpango
wa Kuboresha Mfumo
wa Udhibiti wa Biashara
nchini (Blueprint) ili kurahisisha
zaidi ufanyaji biashara Tanzania.

Mkurugenzi wa Kituo cha
Uwekezaji Tanzania (TIC), Geof-
frey Mwambe, aliyasema hayo
jana wakati akizungumza na Ni-
pashe kuhusu mambo mbalimba-
li ya biashara na uwekezaji tangu
kituo hicho kianzishwe.

Mwambe alisema katika ripoti
ya mwaka 2019/20 ya urahisi wa
ufanyaji biashara iliyotolewa na
Benki ya Dunia (WB), Tanzania
imeshika nafasi ya 141 kati ya nchi
190.

“Kwa mujibu wa ripoti hii ikil-
inganishwa na ya mwaka jana,
Tanzania imepanda kutoka nafasi
ya 144 hadi 141 ambapo mwaka
huu tumeyazidi mataifa matatu,”

alisema Mwambe na kuongeza:

“Tunaamini utekelezaji wa
Blueprint kama tunavyojua ni
nyenzo ya kufanya marekebisho
ya msingi, ripoti ijayo tunataka
tupande zaidi,” alisema.

Mwambe alisema zipo juhudi
ambazo serikali inazifanya za ku-
leta mkakati mpya wa utekelezaji
wa Blueprint.

“Nafikiri muda muafaka ukifika
mtataarifiwa na mtaona, namna
ya utekelezaji iliyokuwa ikifikiri-
wa mwanzo siyo sahihi, itafika
muda muafaka mamlaka inayo-

husika itatoa taarifa, lakini
kama kituo tunashirikishwa,”
alisema.

Alisema watahakikisha Blue-
print inatekelezwa kwa haraka
zaidi ili kuhakikisha Tanzania
inaendelea kuwa juu katika kuvu-
tia uwekezaji na biashara.

Pia, alisema lengo la serikali ni
kupanda hadi kufika kwenye na-
fasi ya nchi 100 ya nchi zenye ura-

hisi wa ufanyaji biashara duniani.

Mwambe alitaja baadhi ya
maeneo ambayo ripoti hiyo im-
eainisha Tanzania imefanya vi-
zuri kuwa ni maamuzi ya kulinda
zabuni ambayo huchukua siku 18,
mazingira ya uanzishaji biashara,
vibali vya ujenzi, urahisi wa kuli-
pa kodi.

Kwa upande wa maeneo am-
bayo imefanya vibaya, Mwambe
aliyataja  ni uunganishaji wa
umeme, mikopo, namna mikata-
ba inaheshimiwa na kulindwa na
usajili wa mali.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo,
vilitajwa vikwazo 12 vya ufanyaji
biashara Tanzania, lakini ime-
onyesha imeboresha baadhi ya
mambo kiasi ya kuifanya kushika
nafasi hiyo ya 141 kati ya 190.

Maboresho hayo yameifanya
Tanzania kushika nafasi ya nne
katika nchi za Afrika Mashariki
baada ya Rwanda, Kenya na
Uganda.

Katika hatua nyingine,
Mwambe alisema katika kipindi
cha robo tatu ya mwaka kilicho-
anzia Februari hadi Septemba,
TIC imesajili jumla ya miradi 227
yenye thamani ya dola za Kimare-
kani bilioni mbili.

Mwambe alisema kati ya mi-
radi hiyo, ipo ambayo utekelezaji
wake utachangia ajira kwa vijana
zaidi ya 38,000.

“Robo tatu hiyo ya mwaka
imegawanyika mara tatu ambapo
ni Februari hadi Machi, Aprili hadi
Juni na Julai na Septemba. Katika
miradi yote 227 iliyosajiliwa, vi-
wanda vimeongoza kwa kusajili
miradi 128, ambapo inafuatiwa na
usafirishaji miradi 29,” alisema.

“Miradi iliyosajiliwa ya biashara
ya huduma ni 18, kilimo 15, utalii
14, uwekezaji wa majengo ya
biashara miradi 10, uwekezaji
wa vyuo miradi sita, uzalishaji
umeme wa jua, upepo miradi mi-
wili,” alisema.
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ni Mkuu wa Kitengo cha Malipo, Mshana Mshana. PICHA: JUMANNE JUMA

RC awawashia moto wabadhirifu

Na Idda Mushi, MOROCGORO

MKUU wa Mkoa wa Morogoro,
Loata Ole Sanare, ameonya kuwa
yeyote aliyefanya ubadhirifu wa
fedha za umma kwa kula au ku-
tumia vibaya kwa matumizi yasi-
yozingatia utaratibu wa serikali,
ni vyema akarudisha fedha hizo
mara moja kwa hiari.

Aidha, amewataka wahusika
kumwonesha nakala ya risiti
ya urejeshwaji, vinginevyo ata-
kayekiuka hatabaki salama hata
kama amehama mkoa, kutoroka
au kwenda kwingineko.

Alitoa onyo hilo wakati aki-

zungumza na watumishi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kilombero
na Mji Mdogo wa Ifakara, baada ya
vikao vya ndani na watendaji na
viongozi ikiwamo kamati za ulinzi
na usalama za mkoa na wilaya na
baadaye wakuu wa idara na madi-
wani wanaounda kamati mbalim-
bali ikiwamo ya fedha.

Sanare alisema  watumishi
waliotumia vibaya fedha hizo na
kushindwa kuzirudisha hatasita
kuwachukulia hatua kwani seri-
kali ina mkono mrefu kumfikia.

“Mnageuza hizi fedha za umma
kama shamba la bibi, kuna huyu
(anamtaja jina), amekimbia na

fedha za Halmashauri ya Mji Mdo-
go wa Ifakara zaidi ya Sh. milioni
146, huwezi kula hela za serikali
ovyo ovyo na kukimbia, lazima
ukamatwe na urudishe fedha hizi,
OCD, RPC nataka kuona RB yake
na kumsaka alipo mumchukulie
hatua, vinginevyo nyie mtakuwa
wa kwanza kuwajibika,” alisema
mkuu. Alirejea kuwataja watumi-
shi mbalimbali wa Halmashauri
ya Ifakara Mji na Kilombero wali-
otuhumiwa kutumia fedha za hal-
mashauri, kula fedha au kupoteza
kwa namna yeyote ile, kinyume
cha taratibu, ambao waliibuliwa
wakati wa ziara ya Waziri Mkuu,

Kassim Majaliwa, kwa kuhakiki-
sha wana risiti za kuonyesha
kuwa wamesharejesha fedha hizo
na kuambatanisha na risiti, ving-
inevyo waondoke kabla ya kuon-
dolewa. “Nataka kuona yale maa-
gizo ya Waziri Mkuu aliyekuwa
Morogoro karibuni ikiwamo ka-
tika halmashauri hizi na kuagiza
waliokula fedha au kutumia
vibaya wazirejeshe kama wam-
etekelezwa, hata kama hizi fedha
ulitumia kihalali, kama hukufuata
taratibu za serikali kinyume cha
matumizi ya fedha za serikali ni
lazima uzirejeshe,” alisisitiza San-
are.

Halmashauri
Shy kuhama
Jumatatu

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

HALMASHAURI ya Wilaya ya
Shinyanga, inatarajia kuhamia
rasmi kwenye makao yake
makuu katika Kata ya Iselamag-
azi kutoka Shinyanga Mjini,
mahali ambapo ilikuwa ikitolea
huduma kwa wananchi.

Hatua hiyo ni utekelezaji wa
agizo la Rais John Magufuli la
halmashauri zote nchini zihamie
kwenye maeneo yao.

Hayo yalibainishwa jana na
Kaimu Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashauri hiyo, Edward
Maduhu, kuwa wameshaji-
panga kutekeleza agizo hilo, na
kwamba wataanza kufungasha
mizigo yao kuanzia Jumamosi
hadi Jumapili kisha kuhama
rasmi Jumatatu.

Alisema licha ya kuhamia
huko, lakini bado wanakabiliwa
na changamoto ya uhaba wa
majengo ya ofisi pamoja na
nyumba za watumishi, hali am-
bayo itaathiri utendaji wao wa
kazi, huku akioomba serikali ku-
wapatia Sh. bilioni 1.5 kwa ajili
va kujenga majengo ya ofisi.

“Sasa hivi tunakwenda
kujibana hivyo hivyo kwenye
majengo va serikali yaliyopo
kwenye Kata ya Iselamagazi,
ambapo ndipo makao yetu
makuu. Majengo valiyopo ni
machache na hayawezi kukidhi
mahitaji, lakini hatuna namna
itatubidi tukafanye kazi hivyo
hivyo,” alisema Maduhu.

“Changamoto nyingine ni uko-
sefu wa nyumba za watumishi,
lakini tumekubaliana hakuna
mtumishi kuishi Shinyanga
Mjini... wote tutakaa huko huko
Vijijini, ila shida hakuna hata
nyumba za kupanga za kuto-
sha, lakini baadhi wamepata
wengine ndiyo bado wanahang-
haika,” aliongeza.

Baadhi ya watumishi wa hal-
mashauri hiyo ambao hawakuta
kutajwa majina yao, walisema
agizo hilo la halmashauri
kuhamia kwenye maeneo yao
lilipaswa kupewa muda mrefu,
ili wajipange namna watakavy-
oishi huko pamoja na kujengwa
baadhi ya majengo ya ofisi,
tofauti na hivi sasa watakwenda
kuishi maisha ya shida.

Hata hivyo, baadhi ya watum-
ishi wa halmashauri hiyo ambao
wanaishi maeneo hayo ya
walipongeza halmashauri hiyo
kuhamia kwenye makao yake
makuu na kubainisha walikuwa
wakipata shida sana kwenda
mjini kwenye vikao ikiwamo
na kutumia gharama kubwa za
usafiri.

Faustine Sengerema, ambaye
anaishi Iselamagazi, alisema
wamejipanga vyema ku-
wapokea watumishi hao pamoja
na kuwapatia makazi kutokana
na kusogezewa huduma karibu.
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TANDAHIMBA COMMUNITY BANK PLC

UONYESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30/09/2019 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30/09/2019

(Kiasi kwa shilingi Maelfu)

(Kiasi kwa shilingi Maelfu)

Mwaka ya Mwaka/Ulio Limbikizo la
/Mwaka wa pita mwaka
Robo Linganishi(M
mwaka ya | Robo Mwaka | Limbikizo la waka
30/09/2019 | 30/06/2019 sasa iliyopita Mwaka wa sasa |Uliopita)
A. | MALI
L. | Fedha Taslimu ) 195,287 93,177 30/09/2019| 30/06/2019 30/09/2019| 30/09/2018
2. | Salio katl!fa bgnkl kuu ya Tanza_nla_ - - I: | Mtiririko wa Fedha K na i za U 5
3 | Uwekezaji katika amana za serikali - - Mapato/(Hasara) Halisi (16,863) (4,100) 22,245 25,032
4 | Salio katika benki nyingine na Taasisi za fedha 568,118 369,649 Marekebisho Kwa Ajili ya: 4,099 (1,840) 419 (26,097)
5 | Hundi na miamala ya kushughulikiwa - - - Hasara Katika Mali 5,823 8,293 21,441 49,098
6 Miamala baina ya matawi - - - Badiliko halisi katika Mikopo 49,245 93,264 476,876 (785,786)
7 | Bili zilizofikiwa - - - Faida/Hasara kwenye mauzo ya mali - - - -
8 | Dhima za wateja zilizokubalilka - - - Mabasiliko halisi katika amana 257,854 (1,167,512) (19,030) (3,075,799)
9 Mikopo iliyotolewa kwa benki nyingine - - - Mabadiliko halisi katika amana za muda mfupi zilizo afikiwa - - - -
10 | Uwekezaiji katika amana nyingine - - - Mabadiliko halisi katika dhima nyingine (14,085) (268,671) (159,642) 90,613
11 | Mikopo halisi iliyopo 2,470,912 2,520,157 - ra;a_«l:!llllig halisi katika mali nyingine 62,235 66,418 (23,664) 133,512
12 | Mali nyingine 237,300 299,536 - Kodiiliyolipwa - - - -
13 | Uwekezaji wa hisa - - Fedh -h Nllfer!glpﬁyo(b?lnlsha)_r ikaow: . " N N N i
14 | Akaunti za udhamini _ _ ‘edha halisi zilizotolewa(zilizotumika)kwa za 348,308 (1,274,148) 318,645 (3,589,427)
15 | Mali zisizohamishika,mitambo na vifaa 175,387 180,945 1x: | Mtiririk fedh ~
16 | JUMLA YA MALI 3,647,004 3,463,464 3 | Mriniriko wa fecha na =
gawio lililopokelewa - - -
- - Ununuzi wa mali za kudumu - (16,064) (19,411) (44,279)
B. | DHIMA o - Mapato kutokana na mauzo ya mali za kudumu
17 | Amana za benki nyingine na Taasisi za fedha - - Ununuzi wa amana zisizoshughulikiwa na mawakala - - 0 0
18 | Amana za wateja 1,073,627 815,773 Mapato kutokana na mauzo ya amana zisizoshughulikiwva na mawakala - - -
19 | Dhamana ya malipo kwa fedha taslimu Mengineyo (Bainisha) - 0
20 | Amana Maalum - - Fedha halisi zilizotolewa(zilizotumika) kwa i za - (16,064) (19,411) (44,279)
21 | Maagizo ya malipo /Fedha kuhamisha - -
22 | Hundi na Hawala za kibenki zilizotolewa - - III:| Mtiririko wa fedha na i za kifedh
23 | limbiko la kodi na ghalama zitakazolipwa - - Ulipaji wa madeni ya muda mrefu - - -
24 | Dhima la tozo kwaajili ya usuluhishi baina ya benki na mteja - - Mapato kutokana na utoaji wa madeni ya muda mrefu - - N
25 | Fedha za washirika(MIVARF Grant) _ _ Map.ato. kutqkana na utoaji wa m'tajl wa hisa 5,992 (13,705) (4,963) 3,383,182
26 | Mapato yaliyoingia ya kipindi kijacho na tozo nyingine zitakazo Gawio _I'.IOIOI'pW.a. kw_a fedha taghlmu . ) ) -
lipwa baadaye _ ~ Mabadiliko halisi katika madeni mengine (30,324) (30,424) (581,085) (709,613)
) 7 Mengnineyo (23,397) (90,106) (125,804) (68,225)
27 | Dhima nyingine 158,479 172,564 N, - . - L an
4 g Fedha hal I Zil kw; 47,729 134,235 711,852 2,605,344
28 | Madeni 202,379 232,703 D . ) lowa = (97.729) (134,235) (711,852)] 2,605,
29 | JUMLA YA DHIMA 1,434,485 1,221,040 IV: | Fedha taslimu na mali zinazo fanana na fedha taslimu
30 | MALMI /(DHIMA) HALISI(16 kutoa 29) 2,212,519 2,242,424 Ongezeko/Punguzo halisi kaitka fedha taslimu na mali
zinazofanana na fedha tasliimu 300,579 (1,424,447) (412,618) (1,028,362)
C. | FEDHA ZA WANAHISA Fedha na mali zinazofanana na fedha taslimu mwanzoni mwa
31 | Mtaji wa hisa uliolipwa 4,493,394 4,487,402 robo mwaka/Mwaka 462,825 1,887,272 3,526,118 4,052,233
32 | Akiba ya mtaji (2,410,480) (2,410,744), Fedha na mali zi na fedha i ishoni mwa
33 | Mapato yaliyobakizwa (16,863) (4,100)| robo mwaka/Mwaka 763,404 462,825 3,113,500 3,023,871
34 | Faida(hasara)ya kipindi husika 130,624 154,021
35 | Akaunti nyingine za mtaji 15,844 15,845
36 | Stahiki za wenye hisa chache - -
37 | JUIMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 3,212,519 [ 2,242,424 TAARIFA YA MABADILIKO YA M | KWA KIPINDI KINACHOISHA 30/09/2019
38 | Dhima zisizo dhahiri - N
39 | Mikopo chechefu 186,203 132,753 _ _ _
40 | Tengo kwa ajili ya mikopo chechefu 64,428 56,765 M:la}' wa Mab"E° J“:_ M?Pa?k_ kl_'a:a ya 'I:e:go la 12| Mengine
41 Mali nyingine chechefu _ ~ isa ya bei ya hisa |yaliyobakizwa isheria ziada ya Jumla o giney Sumia
Robo Mwaka wa sasa
D. | BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Salio la mwanzo wa Robo mwaka wa sasa 4,487,402 0 -2,414,844 12,116 15,845 141,905| 2,242,424
(I) | Uwiano wa fedha za wanahisa na jumla ya mali 61% 65%| r:ida/t(hasa"a? ha"s:_ba?ada_‘/: kodi ya mapato -16,863 '16'863
L . . . " lapato mengine yaliyojumuishwa
(u) Uw!ano wa m!kopo chechefu_ na jumla ya mikopo ghafi 8% 5.3% Miamala na wanahisa 5,992 o o 5,992
(iii) | Uwiano wa mikopo ghafi na jumla ya amana 230% 309% Gawio lililolipwa 0 0
(iv) | Uwiano wa mikopo halisi na jumla ya mali halisi 68%| 73% Ziada ya kisheria 0 0 0
(v) | Uwiano wa mali zinazozalisha na jumla ya mali 83% 83% Tengo la ziada ya jumla 0 0 0 0
(vi) | Ongezeko la Amana 32%| 82% Mengineyo 4,363 0 -23,397 -19,034
(vii) | Ongezeko la mali 5% 12% Salio la mwisho wa robo mwaka 4,493,394 0 -2,427,344 12,116 15,845 118,508| 2,212,519
Robo ya Mwaka iliyopita
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI Salio la mwanzo wa robo mwaka 4,501,108 0 -2,317,588 12,116 15,845 133,541| 2,345,022
KWA ROBO INAYOISHIA 30/09/2019 Faida/(hasara) halisi baaada ya kodi ya mapato -4,100 -4,100
Mapato mengine yaliyojumuishwa 0
o o Miamala na wanahisa -13,706 0 0 -13,706
(Kiasi kwa shilingi Maelfu) Gawio lililolipwa 0 0
Ziada ya kisheria 0 0 0
Tengo la ziada ya jumla 0 0 8,364 8,364
Rob Limbikizo | Mengineyo -93,156 0 0 -93,156
000 ya imbikizo fa Salio la mwisho wa robo mwaka 4,487,402 0 2,414,844 12,116 15845]  141,905| 2,242,424
Robo ya mwaka Limbikizo I mwaka
mwaka wa | linganishi(M mw'aka'“:?s:sa linganisha
B e i Katika kuandaa taarifa hizi za fedha ,sera za uandaji ni zilezile zilizotumika wakati wa
uandaji wa taarifa za fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita
30/09/2019| 30/09/2018 30/09/2019 30/09/2018
1. | Mapato yariba 98,249 109,606 342,989 281,250 Tarehe
2. | Ghi ibi 1,801 8,905 9,242] 42,197, i i ini
3. Mai?t'é'?xaz\?s.r Iy;? riba(1 kutoa 2) 9(6,448) 105),701) 33§,747) z:gs,us:s) Mugwagi Steven imesainiwa 30/10/19
4. | Madeni viza yaliyopitwa Mtendaji Mkuu
5. | Punguzo/ongezeko la tengo katika mikopo (7,662) 7,057 (7,369) (9,410)
6. | Mapato yasiyo ya riba 63,072 68,985 129,863 276,547
6.1 Faida/(hasara) zitokanazo na miamala ya fedha za kigeni - - - - Anthony Bichakila imesainiwa 30/10/19
6.2 Ada na kamisheni 63,072 68,985 129,863 276,547
6.3 Gawio - . B . Mkuu wa fedha
6.4 Mapato mengine - - - -
7. | Gharama zisizo na riba (164,622)|  (172,794) (473,104) (481,158)
7.1 Mishahara na Mafao (87,664) (90,299) (251,192) (236,815) . A ) . A A ) o
7.2 Ada na kamishani - - - - Sisi,tuliotajwa hapo chini ,wajumbe wa bodi ya wakurugenzi,tunathibitisha
7.3 Gharama nyingine (76,958) (82,495) (221,912) (244,343) o - - - .. - -
8. | Faida/(Hasara) ya uendeshaji (12,764) 3,049 (16,863) 25,032 usahihi wa taarifa za hapo juu ,tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi,na
9 | Tengo la kodi ya mapato - (1,185) - (7,510) kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya kimataifa
10 | Faida /(Hasara)Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (12,764) 2,764 (16,863) 17,522 - == - - -
#| Mapato Mengine Yaliyojumui inisiha) vya uwasilishaji wa taarifa za fedha na matakwa ya sheria ya Benki na
#| Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka T isi za fedha ya mwaka 2006,na zinaonesha hali halisi.
13 | Idadi ya Waajiriwa 15 15 15 15
14 | Mapato kwa Hisa (2.84) 0 ) 1 Tarehe
14 | Idadiya Matawi L L L L Said Msomoka imesainiwa 30/10/19
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANIST Mwenyekiti wa bodi
(I') Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali -0.3% 0.1% -0.5% 0.6% o
(if) Uwiano wa Faida Baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wang -0.6% 0% -1% 1% . o g
(iif) Uwiano wa Matumizi Yasiyo na Riba na Mapato Ghafi 103% 102% 102% 93% Juma Namuna Imesainiwa 30/10/19 §
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozal 6% 4% 22% 9% Mjumbe wa bodi &
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

MCHANGANYIKO

LAND CRUISER INAUZWA
TOYOTA LANDCRUISER
VX AMAZON, DIESEL,
AUTOMATIC, INATEMBEA IPGQ
KWENYE HALI NZURI. TSHS

24.5 Milioni. 0719 774 474.

VIWANJA / MASHAMBA

SHAMBA LINAUZWA

Shamba la Ekari 13 linauzwa liko Mlandizi
barabara iendayo Bagamoyo, lina miti ya
matunda inayozaa, lina umeme. Lina maji
ya DAWASCO na maji ni matamu. Pia kuna
kisima kirefu. Kwa mawasiliano piga simu
namba 0655 099825 / 0767 237404 / 0715
237404.

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA YAKO KWA

BEI NAFUU SANA

KUPOTEA KWA CHETI

215485802

ALVIN M. GEORGE anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha
nne chenye index namba S.1619-0098
kilichotolewa na VICTORY
SEKONDARI mwaka 2016.

Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo
cha polisi. Taarifa ya polisi:
DAR/KI)/RB/423814/2019.

DANIEL JOHN PETRO anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S.0744/0050
kilichotolewa na NANGA SEKONDARI
mwaka 2005.

Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
IGU/IR/170/2008.

215485802

SHUKURU A. BASTA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha
nne chenye index namba S.1344/0113
kilichotolewa na MWL ).K. NYERERE
mwaka 2016.

Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
SON/TUN/RB/188893/2019.

115487102

ALLY AHMED ABDURAHMAN
anatangaza kupotelewa na kadi za magari
zenye namba za usajili T 259 AKM, T 268
AKM,T 272 AKM, T 284 AKM,T 288 AKM,
T 294 AKM, T 300 AKM, T 449 AKM, T 464
AKM,T 473 AKM,T478 AKM, T 483 AKM,
T490 AKM, T 493 AKM, T 498 AKM, T 506
AKM,T 526 AKM, T 544 AKM,T 546 AKM,
T 547 AKM, T 550 AKM, T 555 AKM, T 557
AKM,T 563 AKM, T 568 AKM,T 573 AKM,
T 580 T, T 586 AKM, T 625 AKQ, T 631
AKQ,T 639 AKQ,, T 240 AV), MC 707 ALP,
T 959 AZS, T 966 AZS, T 970 AZS, T 567
BCsS.

Yeyote atakayeziona atoe taarifa

kituo cha polisi.Taarifa ya polisi:

115487602

TAN/TAN/RB/406639/2019.

ALLY AHMED ABDURAHMAN
anatangaza kupotelewa na kadi za
magari zenye namba za usajili T 378
AGG,T 410 AGG,T 429 AGG,T 453
AGG,T 473 AGG,T455 AKL,T458
AKL,T 460 AKL, T 467 AKL, T 474
AKL, T 476 AKL, T 481 AKL, T 483
AKL,T 568 AKL, T 621 AKL, T 627
AKL, T I55AKM, T 168 AKM,T 171
AKM, T 174 AKM, T 188 AKM.
Yeyote atakayeziona atoe taarifa
kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
TAN/TAN/RB/406635/2019.

KUPOTEA KWA CHETI KUPOTEA KWA CHETI KUPOTEA KWA KADI ZA KUPOTEA KWA KADI
MAGARI NA PIKIPIKI ZA MAGARI

115487602

KUPOTEA KWA RESULT SLIP

ADONIS ALEX MLINDWA anatangaza
kupotelewa na Result Slip yenye index
namba S.0473/053 1 iliyotolewa na
KANYIGO SEKONDARI mwaka 2019.

Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
DAR/MBA/RB/415023/2019.

215487502

Uza,
Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0767 223311

usikose Gazeti

lako

la Nipashe kila

Siku

Tupigie 0767 223

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Costa anafurahia
benchi Morata
akiwika- Simeone

MADRID, Hispania

DIEGO Simeone amesema Diego Costa

ana furaha kuona Alvaro Morata amerudi
kwenye kiwago chake pale Atletico Madrid
licha ya kupoteza nafasi kwenye kikosi cha
kwanza.

Morata aliingia akitokea benchi na
kufunga bao pekee katika ushindi wa 1-0
dhidi ya Bayer Leverkusen kwenye Ligi ya
Mabingwa Jumanne na pia alifunga la pili
Jumamosi wakati wakiwafunga 2-0 Ath-
letic Bilbao kwenye mchezo wa Ligi Kuu
va Hispania.

Wakati Morata akionekana kuzidi ku-
jiamini, Costa anaonekana kutokuwa na
nafasi kwenye kikosi cha kwanza.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
31, amefunga mara moja msimu huu na ali-
kuwa benchi kwenye mchezo wa mwishoni
mwa wiki pale kwenye dimba la Wanda
Metropolitano.

Hata hivyo, Simeone amekanusha taarifa
kwamba Costa amekasirishwa na kitendo
cha kuwekwa benchi na Morata.

“Anaonekana ana furaha kwamba,
Morata anafunga na kiwango chake kue-
ndelea kuimarika,” bosi huyo wa Atletico
alisema akiwaambia waandishi wa habari
juzi, Jumatatu.

“Ni wachezaji marafiki. Tunaendelea
kuwa na Costa pamoja na wachezaji wote
kikosini hapa.

“Ni kawaida washambuliaji kuwa na hofu
pale wanapoona mabao yanatoka kwing-
ine. Lakini kila mmoja yupo poa tu."

MADRID, Hispania

LABU ya Real Madrid imeri-
potiwa kwamba, inaji-
andaa kutoa ofa kwa
anchester United
wakati wa dirisha dogo la
usajili la Januari ili kum-
sajili Paul Pogba, kwa
mujibu wa ESPN.
Imeripotiwa kwam-
ba, Real Madrid
wanapanga kutoa
kiasi cha pauni mil- =
ioni 129 kwa ajili ya P
kumsajili ~ kiungo
huyo wa kimataifa
wa Ufaransa.

Hivi  karibuni
staa huyo aliku-
tana na Kocha wa
Madrid, Zinedine
na kuzua gumzo
kubwa katika vy-
ombo vya habari
mbalimbali  ba-
rani Ulaya na sasa
inadaiwa Madrid
wanataka kurudi
kwake tena Janu-
ari.

United wa-
naweza kulazimi-
ka kumuuza Pogba
baada ya staa huyo
kuwaambia ~ wazi
hana mpango wa ku-
saini mkataba mwing-
ine  klabuni  hapo
pindi huu wa sasa utaka- ‘
pomalizika Juni 2021 na
endapo atashindwa kufan-
ya hivyo sasa, thamani yake
itaanza kushuka.

Kwa muda sasa Pogba
amekuwa nje ya uwanja ku-
tokana na majeraha na hata
akirudi uwanjani akili yake ni
kufikiria tu kuondoka United diri-
sha lijalo la usajili Ulaya.

‘Van Dijk atashinda Ballon d’Or 2019’

LIVERPOOL, England

‘DOGO’ wa Liverpool, Rhian Brew-
ster anaamini kwamba Virgil van
Dijk anastahili kushinda tuzo ya
Ballon D’Or 2019.

Hata hivyo, kinda huyo amesema
mpizani mkubwa wa Van Dijk kwe-
nye kushinda tuzo hiyo ni mchezaji
mwenzake, Roberto Firmino.

Kinda huyo ameanza kuibukia
huko kwenye kikosi cha kwanza
Anfield, lakini mwenyewe anafa-
hamu ugumu unaomkabili katika

kupata nafasi ya kucheza katika
timu ya kwanza ya wababe hao
wanaonolewa na Mjerumani, Jur-
gen Klopp.

Wachezaji saba wa Liver-
pool wameorodheshwa kwenye
kinyang’anyiro hicho cha kusaka
tuzo ya Ballon d’Or, ambapo Van
Dijk na Firmino wameungana na
Trent Alexander-Arnold, Alisson,
Mohamed Salah, Sadio Mane na
Georginio Wijnaldum.

Alipoulizwa nani atashinda
tuzo hiyo, Brewster alisema beki

Mdachi ndiye anayestahili baada
ya kile alichokifanya na anachoen-
delea kukifanya kwenye kikosi hi-
cho cha Merseyside.

“Kwa nini beki wa kati asishinde
Ballon d'Or?,” alisema Brewster
na kuongeza naamini ni wakati
wake na ana nafasi kubwa zaidi ya
kuibeba.

“Watu watasema ameibadili
Liverpool na hakika amekuwa
akitusaidia kucheza mechi bila ya
kuruhusu wavu wetu kuguswa. Na-
dhani Van Dijk atashinda.”



wsmeonanzozs INIPASII@ 29

HABARI MICHEZO

LIVERPOOL, England muhimu zaidi kwake, anawasiliana na

kila mtu kiuwazi tu,” alisema Keita aki-

IUNGO wa Liverpool, Naby
Keita amesema kocha Jurgen
Klopp hana mchezaji yeyote
nayempendelea kwenye
klabu hiyo.

Keita bado hajapenya kwenye kikosi
cha kwanza cha Klopp tangu alipotua
hapo akitokea RB Leipzig mwaka 2018.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Guinea, ambaye muda wake hapo kwe-
nye dimba la Anfield umekumbwa na
majeruhi ya mara kwa mara, amebaini-
sha jinsi kocha huyo anavyowachuku-
lia wachezaji wenzake nyuma ya pazia.

“Sifikirii kama ana mchezaji anay-
empendelea zaidi au kuwa na mmoja

iambia Sky Sports News.

“Anapenda kucheza na kutania,
ana mahusiano ya kimajukumu na
wachezaji wote kikosini.”

Alipoulizwa kama Sadio Mane ni
mchezaji anayependelewa zaidi na
Klopp, Keita alicheka na kujibu: “Kama
nikifikia kiwango cha Mo na Sadio pen-
gine nitakuwa napendelewa zaidi siku
moja.”

Liverpool ambayo haijafungwa kwe-
nye mchezo wowote tangu kuanza
kwa ligi hiyo, inaongoza msimamo wa
ligi kwa tofauti ya pointi sita dhidi ya
mabingwa watetezi, Manchester City
kwenye msimamo wa ligi.

Bellerin ataka
umoja Arsenal

LONDON, England

HECTOR Bellerin ameitaka Arsenal kuwa na umoja
bada ya kutokea kuzozana kati ya mashabiki na
Granit Xhaka wakati ‘Washika Bundiki’ hao wa Lon-
don wakitoka sare na Crystal Palace, Jumapili.

Kikosi hicho cha kocha, Unai Emery licha ya
kuongoza kwa 2-0, lakini kiliambulia sare ya mabao
2-2 na Palace pale kwenye dimba lao la nyumbani la
Emirates ukiwa ni mchezo wa Ligi Kuu ya England.

Mchezo huo uliibua utata baada ya matumizi ya
VAR kuwazawadia wageni penalti huku pia bao la
dakika za majeruhi ya Sokratis Papastathopoulos
likikataliwa.

Wakati Xhaka ambaye ni nahodha wa timu hiyo
alipotolewa nje, mashabiki walimzoea na yeye aki-
wajibu kwa kuonesha ishara ya kutosikia.

Na baadaye Bellerin aliwataka mashabiki wa Ar-
senal kuwa na umoja kupitia mtandao wa kijamii.

“Wote ni binadamu, tuna hisia na wakati mwing-
ine si rahisi kupambana na hali hii,” aliaandika.
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REQUEST FOR EXPRESSIONS OF INTEREST (EOI)

INVESTMENT OPPORTUNITIES AT HAZINA SACCOS BUSINESS CENTRE

. Hazina SACCOS Ltd is a registered Savings and

Credit Co-operative Society whose main
objective is to mobilize savings from members
and in return provide credit facilities. The
SACCOS was established in 1972 and
registered on March 1973, at that time it was
having 100 members, but now the number of
members of SACCOS has increased to about
5,600.The SACCOS has members from all the
Ministries and Government parastatals and
corporations  in Tanzania Mainland. The
SACCOS run its activities in compliance with
the Co-operative Societies Act, No.6 of 2013
and its regulations issued in 2015, the Hazina

SACCOS Constitution and its internal policies.

. Hazina SACCOS Ltd is determined to employ

all the possibility for more growth and better
performance to ensure sustainability of the
institution. The action being taken in improving
quality of services includes increasing shares,
savings which contribute to an even faster
growth in savings and loan portfolio which will
in turn lead to improved profitability, liquidity
and hence strengthening of the Society.

. Hazina SACCOS owns a piece of land with

approximately 22.80 acres located at Plot 7,
Block F, at Njedengwain Dodoma City; about
13 Kilometers from Dodoma City Centre.The
SACCOS aims to develop, over the said plot a
business centre to comprise of a four star
hotel, a shopping mall and office building. The
plot is surrounded by tarmac roads from
University of Dodoma and Morogoro road. It
is neighbored by Road Fund Board, NEC,
TANROAD  and Arusha International
Conference Centre (AICC).

. Consistent with its objectives, the Hazina

SACCOS Ltd is now seeking for eligible,
competent, and reputable strategic investor(s)
who can demonstrate the appropriate
expertise and experience to invest in the
development of the Business Centre. The
Hazina SACCOS will contribute land for the
project in this strategic partnership.

. Attractive proposals will be selected and

allocated parcels of land to develop and
operate the developed properties through a
qualification-based selection process on the
EIOs submitted in response to this invitation.

. The parcels of land that are already planned

have been delineated as follows:
A. Commercial/shopping mall;
B. Four star hotel;
C. Office block; and
D. Other associated
infrastructure facilities.

social and

. HazinaSACCOS now invites sealed bids for

Expression of Interest (EOI) from eligible and
reputable local and international investors to
formally express their interest in becoming
preferred investors in the development of the
Hazina SACCOS Business Centre in Dodoma.

. Interested and eligible prospective investors

must  provide information that  will

demonstrate their capability and experience
to design, build, finance, operate and transfer
projects of their choice by providing the
following information:

a) Company profile.

b) Financial information.

c) Average annual turnover.

d) Legal capacity to enter into an agreement
in accordance with and as is required by
law.

e) Demonstration of the ability to mobilize
resources in undertaking of real estate
development projects.

a) Demonstration of expertise and skills in
undertaking real estate and related
infrastructure development projects.

b) Demonstration of relevant experience in
undertaking real estate development
projects of similar size and scope.

c) Demonstration  of
incorporate new housing development
technologies.

creativity  to

9. Interested eligible local and international
investors may submit their bids as individual or
company or as a consortium of two or more
individual/companies.

10.Interested local and international investors
may seek clarification in writing, and the same
to be received, at least fourteen (14) working
days (Mondays to Fridays) before the date of
closing of the EOl advertisement.

.The SACCOS reserves the right to accept or
reject any bid, and to annul the Expression of
Interest process and reject all bids at any time
prior to short listing and awarding, without
thereby incurring any liability to the affected
bidder/s.

12.Further, through this solicitation Hazina
SACCOS invites Expressions of Interest (EOI)
from individuals and business entities, who are
interested in investing in Hazina Business
Centre at Njedengwa by providing their own
proposals and business concepts that are
congruent with the Dodoma Masterplan. All
concepts are welcome as long as they align
with the Dodoma City Masterplan.

13.The Bid will be available at the cost Equivalet
to Usd 100 deposited in account number
20106600494  with NationalMicrofinance
Bank (NMB) With a name Hazina SACCOS
Ltd.

I4.All applications should be submitted before
30th of November 2019. The application
should be submitted to:

Chairman,
Hazina SACCOS Limited,
P.O.Box 9111,

Dar es Salaam, Tanzania.

Bidders are strongly encouraged to read the
entire project business plan that can be obtained
from Hazina SACCOS Ltd office located at
Dodoma Hazina Saccos Ltd —Traesury square .
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BALE AIONYA REAL KUMUANIKA

NYOTA wa kimataifa wa Wales, Gareth Bale, 30, ameit-
aka Real Madrid kutoanika kwa kuzichapisha rekodi zake
za kimatibabu, kwa kutumia haki yake chini ya sheria ya
Hispania ya ulinzi wa data binafsi.(ESPN)

MILNER ANOGEWA LIVERPOOL

KIUNGO wa Liverpool, James Milner, 33, anataka
kubaki klabuni hapo baada ya mkataba wake wa sasa
ambao unamalizika mwishoni mwa msimu. (Guardian)

UTD KWA SOUMARE, DEMBELE

MANCHESTER United inavutiwa na kumwajiri kiungo
wa Lille, Mfaransa Boubakary Soumare, 20, na straika wa
Lyon, Moussa Dembele, 23. (ESPN)

VERTONGHEN AZUIWA INTER

TOTTENHAM imeiambia Inter haitamuuza beki wao,
Jan Vertonghen, 32, katika dirisha la usajili la Januari
lakini miamba hiyo ya Serie A inatumai nyota huyo wa
kimataifa wa Ubelgiji atajiunga nao akiwa huru majira ya
joto. (Guardian)

e

RONALDO: MESSE NDIYE
HANIFANYA KUWA EORA

@ @ @ Awali ya yote, unahitaji kipaji, vinginevyo huwezi
kuwa zaidi, nisingeweza kuwa nilipo sasa pasipo...

TURIN, Italia

SHAMBULIAJI wa Ju-

ventus, Cristiano Ron-

aldo anaamini “ushindani

wake mzuri” na straika wa
Barcelon, Lionel Messi wakati akiwa
LaLiga umemfanya kuwa mchezaji
bora.

Wote wawili wametwaa
tuzo ya Mchezaji Bora

wa Mwaka ya Ballon d’'Or
mara tano na wanachuku-
liwa kama wachezaji bora
wa wakati wote.

Ronaldo aliitumikia Real Madrid
kwa miaka tisa kabla ya kujiunga na
Juventus mwaka 2018 na Messi hivi
karibuni alikiri walihitaji kuvumili-
ana kwa kila mmoja katika tuzo hiyo
binafsi.

Nyota huyo wa zamani wa Man-
chester United amekariri maoni hayo,
akiliambia Jarida la France Football:
“Watu wengi walisema kwamba tu-

nalishana kila mmoja, kwamba kuwa
pamoja nchini Hispania kunatufanya
bora.

“Hilo pengine ni kweli. Nilihisi
uwapo wake zaidi nikiwa Madrid
kuliko nikiwa Manchester. Ulikuwa
ushindani mzuri. Tulikuwa nembo ya
klabu.

“Daima ni nzuri kusemwa kwa njia
ya kupendeza. Ni vizuri ikiwa wa-
nasema nimekuwa bora, mchezaji
mzuri.

“Leo, ninasikia kila kitu wana-
chosema kuhusu mimi, lakini itaka-
pokwisha, mwisho wa kazi yangu,
sitajali kwa sababu nitafunga kwa kila
kitu. “

Ronaldo anajulikana vizuri kwa ku-
jitolea kwake mazoezini na kusisitiza
kujituma zaidi uwanjani, kumemsaid-
ia kuwa mmoja wa wachezaji bora wa
wakati wote.

“Awali ya yote, unabhitaji kipaji,
vinginevyo huwezi kuwa zaidi,” alise-
ma. “Hata hivyo, kipaji hakina maana
bila kujituma zaidi.

“Nisingeweza kuwa nilipo sasa

pasipo utamaduni wa kujituma zai-
di”

Ronaldo hivi karibuni alifunga
bao la 700 katika wasifu wake kisoka
wakati Ureno ikichezea kichapo cha
mabao 2-1 dhidi ya Ukraine, kati ya
mabao hayo, 450 alifunga wakati aki-
itumikia miamba ya Santiago Berna-
beu, Madrid.

Alipotakiwa kuchagua bao lake la
kuvutia, mshambuliaji huyo mwenye
umri wa miaka 34, aliangukia katika
bao lake la kubinjuka hewani mithili
ya baiskeli iliyogeuzwa juu chini, al-
iloifungia Real Madrid kwenye mechi
ya robo fainali ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya dhidi ya Juventus msimu wa
2017-18.

“Kufikisha mabao 700 kunanifanya
nijisikie fahari, ni idadi ya kuvutia
ambayo wachezaji wachache wame-
fikisha,” alisema.

“Kama nilipaswa kuchagua la kuvu-
tia, ningeweza kusema moja dhidi ya
Juventus kwa sababu ni bao ambalo
nilikuwa nikijaribu namna ya kuli-
funga kwa miaka mingi.”

XHAKA AFUATWA NYUMBANI

NAHODHA wa Arsenal, Granit Xhaka, 27, alitembelewa
nyumbani na wachezaji watatu wa kikosi cha kwanza

baada ya kuwajibu mbovu mashabiki wakati akizomewa

alipofanyiwa mabadiliko (‘sab’) wakitoka sare nyumbani
dhidi ya Crystal Palace Jumapili. (The Athletic)

ROMA YAMKATAA RODWELL

ROMA imekataa kumsajili kiungo wa Manchester City,

Jack Rodwell, 28. (Corriere dello Sport, via Mail)

SMALLING KUREJEA UNITED

BEKI wa England, Chris Smalling, 29, anatarajia kurejea
Manchester United pindi makataba wake wa mkopo wa
mwaka mmoja utakapomalizika na Roma majira ya joto,
licha ya tetesi za hivi karibuni za kutaka kujiunga jumla
na klabu hiyo ya Italia. (Sky Sports)

SHEARER AMFUNGUKIA XHAKA

NAHODHA wa zamani wa England, Alan Shearer
amesema Granit Xhaka anaweza kuhaha kurejea mch-
ezoni baada ya kuonekana akitibuana na mashabiki wa

Arsenal kufuatia kufanyiwa mabadiliko (‘sab’) wakati wa

mechi dhidi ya Crystal Palace Jumapili. (Sun)

NAPOLI KUMKIMBIA HAALAND

NAPOLI itaondoa matumaini ya kumsajili mshambu-
liaji wa RB Salzburg, mzaliwa wa Leeds, Erling Haaland
katika dirisha la usajili la Januari kwa sababu wanatarajia
Manchester United watamsajili kinda huyo mwenye umri

wa miaka 19. (Corriere dello Sport, via Talksport)

MATIP NJE ZAIDI LIVERPOOL

BEKI wa Liverpool, Mcameroon Joel Matip, anajiandaa
kuwa nje zaidi baada ya kuendelea kusumbuliwa na ma-

jeraha ya goti wakati akijiweka sawa kurejea na anaweza

kuwa nje hadi wiki 6. (London Evening Standard)

KUITEMA SOUTHAMPTON

KIPA wa Southampton, Fraser Forster, 31, anayecheza
kwa mkopo Celtic yupo tayari kukatwa sehemu ya
malipo yake na miamba hiyo ya Ligi Kuu England ili ku-
fanikisha kujiunga na klabu hiyo jumla. (The Scotsman)
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BINES KAGERE: POINTI 3 KWANZA,
MFUNGAJI KWETU BEAADAYE

Kipanga watambua
wanapojikwaa
Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA Msaidizi wa timu ya Kipan-
ga va Ligi Kuu Zanzibar, Mohamed
Khamis, amesema tatizo kubwa lil-
ilopo katika timu yao ambayo hadi
sasa imeshinda mechi moja kati ya
saba, ni mbinu za ufungaji jambo
ambalo linasababisha kuendelea
kupoteza mechi zao.

Kipanga ambayo tayari imeshuka
dimbani mara saba msimu huu,
imeshinda mechi moja ikitoka sare
michezo mitatu na kupoteza tatu,
hivyo kujikuta ikikalia nafasi ya 10
ikiwa na alama zake sita.

Akizungumza na gazeti hili jana
kocha huyo alisema bado wachezaji
wake wanatakiwa kupata mazoezi
ya umakini katika upachikaji wa
mabao ili kuondoa changamoto ya
kosakosa kama ilivyo hivi sasa.

Alisema tayari wameshaanza
mazoezi ya kujiandaa na mechi ya
mzunguko wa nane, ambapo Kipan-
ga itakuwa ugenini Kisiwani Pemba
kupepetana na timu ya Machomane.

“Bado hatujapata matokea mazuri
sana tangu kuanza kwa ligi, na
tayari tumeshaanza mazoezi ya
mapungufu tulio nayo ikiwamo safu
nzima ya ushambuliaji, walinzi na
hasa mabeki wa kati ambao muda
mwingine wanapangulika ovyo
uwanjani,” alisema.

Kwa upande wake nahodha wa
Kipanga, Imani Abdullahi, alikiri
kuwapo kwa changamoto ya umali-
ziaji katika kikosi chao licha ya
kucheza vizuri.

Shimmuta
kurindima Mwanza
Novemba 17

Na Shufaa Lyimo

MICHUANO ya Mashirika ya Umma na
Kampuni Binafsi (Shimmuta), inata-
rajiwa kuanza kutimua vumbi No-
vemba 17 hadi Desemba Mosi, mwaka

Akizungumza na Nipashe juzi, Mwe-
nyekiti wa Shimmuta, Khamis Mka-
nachi alisema maandalizi kwa ajili ya
mashindano hayo yanaendelea vizuri.

“Maandalizi kwa ajili ya mashinda-
no yetu ya Mwanza yanaendelea
vizuri kila taasisi inafanya mazoezi
kuhakikisha wanafanya vizuri katika
michuano hiyo,” alisema.

Aidha, alisema katika mtanange huo
kutakuwa na michezo mbalimbali iki-
wamo riadha, kukimbiza kuku, mpira
wa miguu, kuruka kamba na mingine
mingi.

“Kutakuwa na michezo mingi siku
hiyo si tu mpira wa miguu tunaomba
wadau mbalimbali wajitokeze kwa
wingi kushuhudia mashindano hayo
ambayo mwaka huu tumeyaboresha
kwa kiasi kikubwa,” alisema mwe-
nyekiti huyo huku akiwataka Watan-
zania kupenda kuwa na utamaduni wa
kufanya mazoezi mara kwa mara kwa
kuwa michezo ni afya.

Na Mwandishi Wetu

AKATI mashabiki wa soka

wakiwa na kiu ya kuona Med-

die Kagere akiendeleza kasi

yake ya kucheka na nyavu

katika mechi ya leo dhidi ya Mwadui FC,

mshambuliaji huyo aliyefunga mechi tano

mfululizo, amesema anachotazama ni
ushindi wa timu na si yeye kufunga.

Kagere ambaye ameichezea Simba

mechi zote sita msimu huu, amefunga ma-

bao saba katika michezo mitano mfululizo

kabla ya mchezo dhidi ya Singida United

kushindwa kucheka na nyavu wakati Mi-

raji Athumani akiifungia timu hiyo bao pe-

kee liliwafanya kuibuka ushindi wa bao 1-O
katika Uwanja wa Sheikh Amri Abeid jijini
Arusha mwishoni mwa wiki.

Simba ambayo ilitua juzi mjini
Shinyanga, itashuka katika
Uwanja wa Kambarage leo
saa 10 jioni kumenyana na

Mwadui FC, ikiwa imeshinda
mechi zake zote msimu huu
wakati huu ikiwa kileleni mwa
ligi hiyo.

Hata hivyo, Kagere ambaye yupo kilele-
ni mwa orodha ya wafungaji wa Ligi Kuu,
amesema kushindwa kufunga katika mch-
ezo mmoja kwake si tatizo na kwamba

jambo la muhimu kwake ni timu kuvuna
pointi tatu.

“Huna tatizo kwangu kufunga au ku-
tokufunga, la muhimu, tunachotazama
wachezaji wote kwetu ni timu kupata
pointi tatu, hilo ndilo jambo la muhimu,
mengine yatafuata,” Kagere alisema.

Msimu uliopita, Kagere alitwaa Kiatu
cha Dhahabu baada ya kuibuka mfungaji
bora wa Ligi Kuu Bara na hadi sasa ndiye
anayeiongoza mbio hizo akiwa na ma-
bao saba, matatu mbele ya mshambuliaji
mwenza wa Simba, Miraji ambaye anashi-
ka nafasi ya pili huku wachezaji wengine
wakifuata nyuma wakiwa wamecheka na
nyavu mara tatu tu.

Mchezaji wa timu ya Kituo cha JKM, Ally Abeid, akijaribu kumtoka mchezaji wa timu ya Kituo cha Fountain Gate,
Mwinyi Daud (kushoto) katika mchezo wa mashindano ya U-17 uliochezwa katika viwanja vya Jakaya Kikwete
mwishoni mwa wiki. JKM Park ilishinda kwa bao 1-0 na kufuzu nusu fainali. PICHA: JUMANNE JUMA

Mwambusi afunguka City ikiibanjua Mbao

Na Focus Nicus

BAADA ya Mbeya City kuzinduka na
kupata ushindi wa ugenini wa mabao
2-1 dhidi ya wenyeji, Mbao FC kwenye
imesema sasa kazi imeanza rasmi.

Huo ni ushindi wa kwanza kwa Mbeya
City msimu huu baada ya kushuka dimba-
ni mara saba ikitoka sare nne na kupoteza
mechi mbili.

Kocha wa Mbeya City, Juma Mwambusi
alisema kikosi chake kimeanza kuimarika
na kuelewana, hivyo ana uhakika wa kue-
ndelea kukisuka vema na kuweza kuen-

deleza ushindi walioanza kuupata juzi.

“Wachezaji wangu wameanza kuele-
wana, bado ninaendelea kukiandaa ili ku-
weza kurudia makali yake na kuendeleza
ushindi,” alisema.

Katika mchezo huo uliochezeshwa
na refa Martin Saanya wa Morogoro aki-
saidiwa na Sunday Kamba pamoja na Ab-
dulaziz Ally wote kutoka Arusha, Mbao FC
ilianza kuchezea kichapo dakika ya kwan-
za tu baada ya kuanza kipindi cha pili, ku-
fuatia mchezaji wake, Babilas Chitembe
kumchezea rafu Baraka Ngusa ndani ya 18
na kuzaa penalti iliyozamishwa kimyani na
Peter Mapunda dakika ya 48.

Kama mshambuliaji Said Khamis Jun-
ior angetulia na kuongeza umakini, an-
geweza kuisawazishia Mbao FC, lakini mk-
waju wake wa penalti uliokolewa na kipa
Haroun Mandanda dakika ya 88 kufuatia
Datus Peter kuchezewa rafu na beki wa
Mbeya City, Hassan Mwasapili.

Na katika dakika ya 90 wakati wengi wa-
kiamini Mbeya City itaibuka na ushindi wa
bao 1-0, Emmanuel Charles Lukinda alii-
sawazishia Mbao FC dakika ya 90 na waka-
ti mashabiki wa timu hiyo hawajamaliza
kushangilia, Peter Mapunda akaifungia
Mbeya City bao la ushindi kwa shuti la
mpira wa adhabu dakika ya majeruhi.
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Wachezaji wa Simba wakiwa mazoezini jana kati

Ronaldo: Messi kanifanya

T e

ka Uwanja wa CCM Kambarage mjini Shinyanga kujiandaa na mechi ya

Ligi Kuu Bara dhidi ya Mwadui FC itakayopigwa uwanjani hapo leo. PICHA: SOMOE NG’ITU

ZAHERA AISHUKIA
YANGA KUTIMULIWA

® @ @ Asema alisajili kwa ajili ya Ligi Kuu na si kimataifa

huku akidai Pyramids si saizi yao, Ally Mayay aionya...

Na Waandishi Wetu

AKATI mashabiki wa Yanga
wakitaka Kocha Mkuu, Mwinyi
Zahera sasa atimuliwe huku
uongozi wa timu hiyo, ukieleza
umesikia “kilio” chao, na kwamba un-
asubiri kwanza ripoti ya kiufundi ambayo
ndio itatoa mwongozo, Mkongomani huyo
ameishukia klabu hiyo na kumwaga kila
kitu hadharani huku akieleza wamesajili
wachezaji wa Ligi Kuu tu na si wa kimataifa.
Kipigo cha mabao 2-1 kutoka
kwa Pyramids ya Misri kwe-
nye mechi ya mchujo ya ku-
wania kufuzu hatua ya makun-
di ya Kombe la Shirikisho Af-
rika iliyopigwa Uwanja wa CCM
Kirumba mwishoni mwa wiki,
ndicho kilichowaibua mashabi-
ki wa Yanga wakitaka Zahera
atimuliwe.
Baadhi ya sababu ya mashabiki hao ku-
taka Zahera atimuliwe ni kutokana na timu
kushindwa kuwa na muunganiko mzuri,
kucheza ovyo pasipo maelewano, lakini
wakieleza zaidi ya asilimia 90 ya wachezaji
wote waliosajiliwa ni kutokana na mapende-
kezo yake, hivyo kufanya vibaya kwa timu
lazima abebe mzigo huo kwa kutimuliwa.
Lakini juzi, Makamu Mwenyekiti wa
Yanga, Frederick Mwakalebela, aliliambia
Nipashe kuwa uongozi ulisikia “kilio” cha

mashabiki wao, ila uamuzi wa kuachana na
Zahera, bado haujazungumzwa na kwamba
wanasubiri ripoti ya kiufundi ambayo ndio
itatoa mwongozo wa hatima yake.

Akizungumza na gazeti hili jana, Zahera,
alisema kikosi cha Yanga hakina mchezaji
anayeweza kupambana katika mashindano
ya kimataifa na wao walisajiliwa na kuanda-
liwa kushiriki Ligi Kuu Tanzania Bara tu.

Zahera alisema hakushangazwa na ha-
jaumizwa na matokeo yaliyopatikana katika
mchezo huo uliochezwa kwenye Uwanja wa
CCM Kirumba na “maneno” ya mashabiki
hayamuumizi kichwa.

“Mimi ni kocha mwenye uzoefu mkubwa
hapa barani Afrika, Yanga haina mchezaji
hata mmoja mwenye hadhi ya kucheza Pyr-
amids, hatukusajili wachezaji wa kushiriki
mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika,
hatukujiandaa na mashindano hayo, sisi tu-
lisajili kwa ajili ya Ligi Kuu Tanzania Bara,
hatukuwa tayari kupambana,” alisema Za-
hera. Aliongeza kuwa mashabiki wa Yanga
wanatakiwa kuumia endapo watafungwa na
klabu kutoka Burundi au Uganda na kamwe
wasiumie pale wanapofungwa na timu
kama Pyramids ambayo imejipanga na kuji-
andaa vema kupambana katika mashindano
haya ya kimataifa.

“Mimi nilijiandaa kwa Ligi Kuu tu, nikiwa
Afcon (Kombe la Mataifa Afrika), ndio ni-
kaelezwa Yanga tunashiriki mashindano ya
Ligi ya Mabingwa Afrika, wachezaji tulionao
ni wa kawaida, nasema hatukuwa tayari

kushiriki mashindano hayo,” alisisitiza ko-
cha huyo Mmsaidizi wa zamani wa Timu ya
Taifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC) ambaye mkataba wake na Yanga un-
atarajiwa kumalizia Septemba mwakani.

Aidha, Zahera alisema pia hana hofu ya
kutimuliwa na vitendo vya kurushiwa chupa
au kuzomewa na mashabiki ni vya kawaida
kwenye maisha ya mpira wa miguu.

Wakati Zahera akieleza hivyo, mchambu-
zi wa soka nchini na Mjumbe wa Kamati ya
Ufundi ya Yanga aliyewahi kuitumikia klabu
hiyo kwa mafanikio makubwa, Ally Mayay
ameionya klabu hiyo akiitaka kuwa ma-
kini kwa maamuzi watakayoyafanya kuhusu
kumtimua kocha huyo.

Mayay alisema ni kweli kwa sasa Yanga
inacheza soka bovu ukilinganisha na msimu
uliopita ikiwa na kocha huyo huyo ambaye
kabla ya msimu kuanza alipewa nafasi ya
kufanya usajili wa wachezaji anaowataka to-
fauti na aliowakuta msimu uliopita.

“Kwa zaidi ya asilimia 90 wachezaji wali-
opo Yanga ni kocha ndiye aliyependekeza
wasgjiliwe, hivyo mashabiki ni wazi walitege-
mea kuiona Yanga bora tofauti na ilivyo sasa,
kinachoonekana ni timu kukosa muungan-
iko mzuri kwa sasa,” Mayay alisema.

“Lakini suala la kumtimua Zahera kwa
sasa linapaswa kufanywa kisayansi zaidi na
kwa umakini wa hali ya juu kwani ni katikati
ya msimu na ligi inaendelea hivyo kufanya
mabadiliko kwa sasa, kunaweza kuharibu
kila kitu.”
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Shy, Aussems
afunguka

Na Somoe Ng'itu, SHINYANGA

KAGERE, Kagere, 'This is Simbaaaa, This
is Simbaaaa! Ndio maneno yaliyokuwa ya-
natamkwa na wanachama na mashabiki
wakati wanaipokea timu yao ya Simba
ambayo wataishuhudia ikishuka kuwaka-
bili Mwadui FC katika mechi ya Ligi Kuu
Tanzania Bara itakayochezwa leo kwenye
Uwanja wa CCM Kambarage mjini hapa.

Mshambuliaji wa kimataifa wa ma-
bingwa hao watetezi wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara Mnyarwanda Meddie Kagere na
Miraji Athumani, wanatarajiwa kuongoza
safu ya ushambuliaji ya timu hiyo inay-
oongoza katika msimamo wa ligi hiyo.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ko-
cha Mkuu wa Simba, Patrick Aussems,
alisema wamekuja kushindana kama am-
bavyo walifanya katika mechi zilizopita za
ligi hiyo inayoshirikisha timu 20 kutoka
mikoa mbalimbali ya Tanzania Bara.

Aussems alisema wanatarajia kukutana
na changamoto kwa sababu kila timu ina-
hitaji kupata matokeo mazuri na kujiweka
kwenye nafasi nzuri na kutimiza malengo
iliyojiwekea katika msimu huu.

"Tunatarajia kufanya mazoezi ya
mwisho leo (jana) jioni, matumaini yetu
ni kuwa na mchezo mzuri, lakini wenye
changamoto na ushindani, hakuna mechi
rahisi, timu zote zinajiandaa kusaka ma-
tokeo mazuri, na wachezaji wanajua ni
nafasi yao ya kujitangaza na kuonyesha
wanaweza," alisema Aussems.

Kocha Mkuu wa Mwadui FC, Khalid
Adam, alisema jana kuwa kikosi chake
kiko imara na kimefanya maandalizi ma-
zuri kuelekea mchezo wa leo.

"Tunaijua Simba, tunajua wachezaji
wake wanavyocheza, tumejiandaa Kku-
washangaza, tumepanga kuisimamisha,
tunawaomba mashabiki wetu wajitokeze
kutushangilia katika mechi hii ya kesho
(leo)," Khalid aliliambia gazeti hili jana.
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