
UKURASA  2

Serikali 
kufungia 

mwandishi 
siyo 

chombo 
cha habari 

UKURASA 2

www.ippmedia.com

Jumanne Februari 22, 2022  Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

ISSN 0856 • Na. 0580864

nipasheTZ nipasheTZ nipasheTZ 0745 700710The Guardian digital

Jamhuri:  
Zilitumika 
silaha kupora 

ADEBAYOR KUVUNJIWA BENKI SIMBA UK.24MICHEZO MAONI, KATUNI UK.6

UKURASA  3

JK afichua sababu 
kumteua Dk. Mwele

Viwavijeshi 
vyateketeza 
maelfu hekari 
za mazao

ARTETA: ARTETA: 
ODEGAARD ODEGAARD 

ANAFAA KUWA ANAFAA KUWA 
NAHODHANAHODHA

UKURASA 22

Rais mstaafu, Dk. Jakaya Kikwete na mkewe, Mama Salma 
Kikwete, wakiweka shada la maua kwenye kaburi la ali-
yekuwa Mkurugenzi wa  Idara ya Udhibiti wa Magonjwa  ya 
Kitropiki Yasiyopewa Kipaumbele  wa Shirika la Afya Duniani 
(WHO), Dk. Mwele Ntuli  Malecela, baada ya mazishi yake,  ki-
jijini kwao, Mvumi, Wilaya ya Chamwino, mkoani Dodoma, 
jana. Picha ndogo: Watoto wa marehemu, Naomi (kushoto) na 
Nenewa, wakiweka udongo kwenye kaburi la mama yao.
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JK afichua sababu 
kumteua Dk. Mwele

Serikali yalegeza 
makali kwa  
vyombo vya habari
Na Jenifer Gilla

SERIKALI imesema itamfungia 
mwandishi atakayeandika habari 
yenye utata na si chombo cha habari 
kilichochapisha.

Akihojiwa na chombo kimoja cha 
habari jana jijini Dar es Salaam, Waziri 
wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia 
ya Habari, Nape Nnauye, alisema:

“Kwenye vyombo vya habari hasa 
upande wa ‘print’ (magazeti) hatuna 
mpango wa kufungiana, mpango wetu 
kwa mujibu wa Sheria ya Huduma za 
Habari Mwaka 2016 ni kukushughulikia 
wewe uliyeleta shida.”

Alisema kufungia gazeti ni sawa na 
kuwaadhibu wengine ambao hawa-
husiki na makosa ya mtu mmoja, huku 
akitolea mfano wa mfagiaji na ‘vendor’ 
(wakala) ambao hawahusiki kabisa na 
makosa ya kiuandishi.

“Gazeti lina wafanyakazi 50 yule 
mfagiaji, mhasibu, ‘vendor’ hausiki na 
‘story’ (habari)…kuna mtu ameandika 
‘story’ ya utata, halafu sisi tunakwenda 
kuwaadhibu wote mpaka ambao ha-
wakuhusika, kichwani kidogo inakataa, 
mbona daktari akikosea hatufungi hos-
pitali, tunamshughulikia yule daktari, 
”alisema na kuongeza:

“Ndiyo maana nikasema tutengeneze 
mazingira sheria hii itupeleke mahali 
ambako tutakupa leseni wewe mwandi-
shi wa habari, ukikosea tukushughu-
likia wewe wengine waendelee kwa 
sababu hawahusiki na makosa yako,” 
alifafanua. 

Alisema kuwa pia Rais Samia Suluhu 
Hassan amewaambia wapitie sheria na 
kanuni za wizara zao, ili ziendane na 
wakati pamoja na mazingira ya sasa.

Pia alisema kuna mchakato unaoen-
delea kutunga sheria ya ‘data protec-
tion’, ili kuzuia uvujaji wa mazungumzo 
bila ridhaa ya wahusika, ikiwa ni s 
ehemu ya faragha za matumizi ya  
simu.

“Nadhani baadhi ya haya makosa 
yatashughulikiwa kwenye sheria 
tunazorekebisha, hata dunia inatu-
uliza data zetu zipo salama kiasi gani, 
kwenye mchakato wa hizi sheria tuna-
zozitunga ikiwamo ya ‘data protection’ 
tutashughulikia hilo ili watu waji-
amini kuwa wapo huru na faragha zao 
zimelindwa,”alisema.

Pia alitoa rai kwa yeyote ambaye 
faragha yake katika mawasiliano ita-
vujishwa atoe ripoti kwenye Mamlaka 
ya Mawasiliano Tanzania (TCRA), ili wa-
husika washtakiwe kwa kukiuka sheria.

Kama tumekuadhibu kwa sababu 
umeandika story (habari) mbaya halafu 
ukaiweka kwenye gazeti na online 
(mtandaoni).

Kuhusu Bunge mubashara (live) 
Waziri Nape, alisema kuwa uamuzi huo 
haukuwa wa serikali bali wa Bunge 
lenyewe ingawa serikali ndiyo iliyotoa 
amri ya kuondoa mubashara huo.

“Kwa sababu serikali ndiyo ilikuwa 
mstari wa mbele, tuliwaondoa TBC na 
wengine, lakini napenda nirudie kwa 
msisitizo sana kwamba matangazo 
ya bunge ni suala la Bunge lenyewe,” 
alisema.

Alisema kuwa ni matumaini yake 
kuwa wataboresha namna Bunge 
linavyopaswa kuendeshwa na yupo 
tayari kushirikiana na muhimili huo, 
ikiwa  kutakuwa na kanuni itakay-
oonyesha matangazo yanarushwaje.

“Kanuni za kuendesha vipindi vya 
Bunge ndizo zitakazosema, vipindi 
gani vinakwenda ‘live’, kwa staili gani? 
Kwa namna gani? Nani anavirusha? 
Anayevirusha analipwa au analilipa 
Bunge?” Alifafanua.

Na Paul Mabeja, DODOMA

RAIS mstaafu, Dk. Jakaya Kikwete, 
amefichua siri ya kumteua Dk. Mwele 
Malecela mwaka 2010, kuwa Mkuru-
genzi Mkuu wa Taasisi ya Magonjwa ya 
Binadamu (NIMR).

Dk. Mwele alifariki dunia Februari 
10, mwaka huu, kwa saratani ya kichwa 
nchini Uswisi akiwa anafanya kazi Shiri-
ka la Afya Duniani (WHO), kwa nafasi ya 
Mkurugenzi wa Magonjwa Yasiyopewa 
Kipaumbele, Geneva Uswisi.

Akitoa salamu za pole kwa wanafa-
milia na mamia ya waombolezaji, alise-
ma kilichomvutia ni ujasiri wake wa 
kuyasema magonjwa mbalimbali husu-
san matende na hakuwa na kigugumizi.

Alisema kuna wakati alimwambia 
huogopi kuyasemea na alimjibu ndiyo 
kazi yetu kusema na kwamba lazima 
kuyataja yalivyo.

“Aliendelea na kazi nilivyokuwa Rais 
nilimteua, nilimwita nikamwambia na-
taka nikuteue akasema nakushukuru 
sana kaka, nikamwambia naamini 
utaiweza akasema sina wasiwasi ni-
taimudu tu,” alisema jana kwenye 
maziko yake Mvumi wilayani Chamwi-
no, mkoani Dodoma na kuongeza:

 “Kwa kweli amefanya kazi nzuri iliyo-
tukuka, nakumbuka katika kipindi cha 
wimbi la kikombe cha Babu wa Lolion-
do alikuwa Mkurugenzi wa NIMR, watu 
wanakwenda, wanatoa wagonjwa hos-
pitalini hata kwenye Baraza la Mawaziri 
niliona wanakunywa.”

“Tulipitia kipindi kile kigumu vizuri 
alitushauri serikali, santuri ikaisha ugu-
mu wake (kikombe), baadaye alipata 
kazi WHO Afrika na baadaye Makao 

Makuu…nilikutana na Mkurugenzi wa 
WHO namuuliza dada yangu anaende-
leaje akaniambia ndiyo mkono wangu,” 
alisema.

Kikwete alisema “Mzee John Malecela 
umepoteza mtoto, familia imepoteza 
mwanafamilia muhimu, mimi nime-
poteza dada maana kila tukikutana 
namwita dada, rafiki, lakini taifa lime-
poteza mmoja wa raia wema, wazal-
endo wa kweli. Mwele ameondoka siyo 
rahisi kuamini kama hatunaye, hatut-
amwona na hatutakutana tena.”

Alisema taifa litamkumbuka kwa 
mema mengi aliyoifanyia nchi na dunia 
kwa ujumla.

“Rais Mwinyi alikuwa anapenda 
kusema unataka historia yako iandik-
waje nafikiri historia ya Dk. Mwele im-
eandikwa vizuri sana hivyo tunatakiwa 
kuungana kwa pamoja na familia kum-
wombea mapumziko mema na mzee 
tunakupa pole sana kwa msiba huu 
mzito,” alisema Kikwete.

Aidha, Kikwete aliongoza viongozi wa 
serikali na mashirika mbalimbali ya ki-
taifa na kimataifa katika maziko.

Kikwete aliwasili katika kijiji cha Mvu-
mi nyumbani kwa Waziri Mkuu mstaa-
fu, Mzee John Samwel Malecela, majira 
ya saa 9:30 alasiri akiwa amefutana na 
mkewe Salma Kikwete na kupokelewa 
na viongozi wengine akiwamo Waziri 
Mkuu mstaafu wa awamu ya tatu, Fre-
drick Sumaye na wawakilishi kutoka 
(WHO).

Awali, katika ibada ya kuaga mwili wa 
 Dk. Mwele, iliyofanyika katika Kanisa 

la Aglikana Dayosisi ya Kati, Askofu wa 
Kanisa hilo Dk. Dickson Chilongani, 
alisema hakuna msiba unaouma sana 

kama kuondokewa na mtoto wa kum-
zaa.

“Sote tunategemea sana kutangulia 
kabla ya watoto wetu, lakini Mungu ndi-
ye amepanga na ikitokea hivyo hakuna 
anayeweza kuvumilia maumivu yake, 
maneno ya kibinadamu hayawezi kuon-
doa maumivu yenu Mungu ndiye pekee 
atakaye ondoa maumivu hayo.

“Dk. Mwele alikuwa na mchango 
mkubwa sana kitaifa na kimataifa tu-
litamani aendelee kuwapo ameondoka 
mapema sana wakati ambao bado tuli-
kuwa tunahitaji kunufaika na matunda 
yake jambo la muhimu ni sisi kuendelea 
kuenzi mema yake aliyofanya katika 
wakati wa uhai wake,”alisema Askofu 
Dk. Chilongani.

Sumaye alisema: “Napenda kuungana 
nanyi katika msiba huu …nitamkum-
buka sana kwa jambo moja ambalo ni 
misimamo yake aliyokuwa nayo katika 
mambo ambayo yeye alikuwa anaamini 
hakuwa mtu wa kuyumbishwa na mtu 
katika kile anachokiamini.”

Aidha, alisema Tanzania imempoteza 
mtu ambaye matunda yake yalikuwa 
bado yanahitajika kitaifa na kimataifa 
na taifa litaendelea kujivunia kazi aliyoi-
fanya ndani na nje ya mipaka yake.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais (Kazi 
Maalum Ikulu), George Mkuchika, alise-
ma Dk. Mwele, alikuwa ni mcha Mungu.

“Mara nyingi tulikuwa tunakutana na 
Dk. Mwele baada ya kutoka kwenye iba-
da alikuwa anapenda sana kujiombea 
mwenyewe ndiyo maana hata leo hii sisi 
tunamwombea ni kazi sana kumwom-
bea mtu ambaye alikuwa haombi wakati 
wa uhai wake,” alisema Mkuchika katika 
maziko hayo yaliyohudhuriwa na umati.

Mwenyekiti wa Chemba ya Wafanyabiashara, Kilimo na Viwanda Tanzania (TCCIA), Mkoa wa Mara, Boniphace 
Ndengo (katikati), akizungumza wakati wa kikao cha kuhitimisha kampeni ya elimu kwa mlipakodi mlango 
kwa mlango inayoendeshwa na Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), mjini Musoma, mkoani Mara jana. Kusho-
to ni  Mkurugenzi wa Huduma na Elimu kwa Mlipakodi wa TRA, Richard Kayombo. PICHA: TRA
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Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

HEKARI 4,976 za  mpunga na hekari 
228 za mahindi zimeteketezwa kwa kuli-
wa na wadudu aina ya viwavijeshi katika 
Wilaya ya Kilombero mkoani Morogoro 
na kusababisha hasara  kwa wakulima 
wa mazao hayo.

Kutokana na tatizo hilo, timu ya 
watafiti kutoka Taasisi ya Utafiti wa Kil-
imo Tanzania (TARI) imetembelea  ka-
tika maeneo yalioathirika ili kutoa elimu 
kwa wakulima    namna ya kukabiliana 
nao pamoja na    kuwadhibiti wadudu 
hao.

Akitoa elimu kwa wakulima walio-
athirika na wadudu hao, Mkurugenzi wa 
TARI kituo cha Katrin Ifakara, Dk. Kigon-
za Bilalo, alisema viwavijeshi hivyo vina-
dhibitika na viuatilifu na    kuwataka 
wakulima kununua dawa  kulingana na 
ushauri wa watalaamu wa kilimo.

Dk. Bilalo ambaye ni mtafiti wa mahindi 
na mpunga, alisema kulingana na ushau-
ri wa kiutafiti kuna viuatilifu ambavyo 
vinaua viwavijeshi hao hivyo mkulima 
kabla ya kufanya maamuzi ya kununua  
dawa anapaswa kuwasiliana na maofisa 
ugani.

“ Wapo wakulima wenzenu wamekim-
bilia kwenda kununua dawa bila kuwasili-
ana na wataalamu wa kilimo matokeo 
yake wadudu wameendelea kuwapo, 
sasa ni muhimu kuwasilina na sisi kama  
wataalamu wa kilimo ili tukielekeza 
viuatilifu pamoja na matumizi yake,” 
alisema Bilalo.

Aidha, aliwataka wakulima hao ku-

chukua taadhari pale wanapoona  pan-
zi wanaanza kushambulia mazao ili ku-
zuia madhara yanayoweza kujitokeza 
zaidi huku akiahidi kwenda kutoa elimu 
kwa wakulima wengine.

Mmoja wa wakulima hao, kutoka Kijiji 
cha Kilama, ambaye shamba lake lime-
vamiwa na viwavijeshi, Husein Moham-
ed, alisema hiyo ni mara ya kwanza tan-
gu ameanza kilimo hicho kwenye miaka 
ya 70 na anashangazwa na wadudu hao 
jinsi wanavyoshambulia mpunga  kwa 
kasi ya ajabu.

Akizungumzia  uharibifu huo, Mkuu 
wa Wilaya ya Kilombero, Hanji Godi-
godi, alisema umetokea katika kata 12 
za Halmashauri ya Mji wa Ifakara, la-
kini kata saba ndizo zimeathiriwa zaidi 
zikiwamo, Lumemo, Msolwa Station,  
Kiberege, Mang’ula, Mbasa, Kibaoni na 
Ifakara.

Alisema katika jitihada za awali za 
serikali imepeleka lita 90 za viuatilifu 
kwa ajili ya kuwagawia wakulima wa-
sio kuwa na uwezo ili kudhibiti viwavi 
jesho hivyo huku ikiwasiliana na Wiz-
ara ya Kilimo kupata kibali cha kuagiza 
lita 1,500 za viuatilifu  kupeleka katika  
maeneo mengine yaliyokumbwa na 
tatizo hilo.

Ofisa Kilimo wa Halmashauri ya Mji wa 
Ifakara, Hoffu Mwakaje, alisema yeye na 
timu yake ya maofisa ugani wanaendele-
lea kutembelea mashamba ya wananchi 
waliopata athari hizo ili kutoa elimu 
ya njia sahihi ya kukabiliana na viwavi  
jeshi hivyo pamoja na kubaini maeneo 
mengine.

Jamhuri: silaha zilitumika kupora mali

Viwavijeshi vyawaachia 
kilio wakulima Kilombero

Na Allan Isack, ARUSHA

WAKILI wa wajibu rufani kwenye kesi 
ya jinai namba 105, Ofmedy Mtenga, ame-
dai mahakamani kuwa silaha zilitumika 
katika tukio la kupora fedha na mali ny-
ingine katika tukio linalodaiwa kufanywa 
na Lengai Ole Sabaya kwenye duka la 
Mohamed Saad, lililoko Mtaa wa Bondeni 
jijini Arusha. 

Wakili huyo alitoa madai hayo jana 
wakati wa usikilizwaji wa Rufani namba 
129, katika shauri lililokuwa linamkabili, 
Ole Sabaya na wenzake wawili, mbele ya 
Jaji wa Mahakama Kuu Kanda ya Arusha, 
Sedekia Kisanya.

Akijibu hoja ya saba ya mawakili wa 
waleta kwa nini wateja wao walistahili 
kutiwa hatiani na kufungwa miaka 30 
kwenda jela, Wakili wa Serikali Mwan-
damizi, Mtenga, alidai kwamba kwa mu-
jibu wa ushahidi uliotolewa na mashahidi 
wa mashtaka katika tukio hilo kulikuwapo 
na silaha.

Alidai kwamba kwa mujibu wa shahidi 
wa sita wa mashtaka Bakari Msangi, kwe-
nye kielelezo cha kwanza walichokitoa 
mahakamani cha maelezo aliyoandika 
Kituo Kikuu cha Polisi Arusha, silaha 
zinaonekana kutumika katika tukio la 
kupora mali na kuwaweka watu chini ya 
ulinzi.

“Ushahidi unaonyesha kuwa kuliku-
wapo na watu wengi siyo rahisi kwa kila 
mtu kuona kila kitu kinachoendelea kwa 
kuwa kila mmoja alikuwa amewekwa 
kwenye sehemu yake, pia siyo kila mmoja 
atakuwa jasiri wa kuangalia tukio linavy-

oendelea.”
“Mazingira ya tukio yalikuwa mabaya 

sana hivyo kwa mashahidi kujichanganya 
kwenye maelezo yao, ni kutokana na wao 
kuwa sehemu tofauti na wengine wakiwa 
wamelazwa kifudifudi na kufungwa pin-
gu, Wakili Mtenga,”alidai.

Naye Wakili wa Serikali, Veridiana 
Mlenza, alipinga hoja ya kwamba aliyean-
dikwa kwenye hati ya mashtaka, Moham-
ed Saad ni tofauti na yule aliyekwenda 
mahakamani kutoa ushahidi, Mohamed 
Saad Hajirini.

“Jaji hoja yao haina mashiko kilicho-
tokea ni kwamba katika hati ya mashtaka 
yalitumika majina mawili na shahidi al-
ipokuja hapa mahakamani alijitambu-
lisha kwa majina matatu hivyo hakuna 
utofauti wa majina kama walivyodai kwa 
kuwa eneo ni sahihi na halina utata wow-
ote,” alidai Mlenza.

Alidai ya kuwapo kwa mkanganyiko 
eneo la tukio lilipotokea na duka lilipo 
haina msingi kwa kuwa ni sehemu sahihi 
na waleta rufani awali walikaa kimya.

Naye Wakili Mwandamizi, Baraka 
Mgaya, alidai kuhusu kufanya marekebi-
sho ya hati ya mashtaka kwa kuwa kuna 
vitu ambavyo havikuorodheshwa, iki-
wamo waleti kwenye eneo hilo, aliwezi 
kuathiri chochote kwa kuwa shahidi wa 
sita wa mashtaka, Bakari Msangi, alikana 
kuwapo na pochi siku ya tukio.

Aliieleza Mahakama kwamba kwa mu-
jibu wa shtaka la tatu, fedha na simu aina 
ya Tekno Pop 1 ziliorodheshwa katika hati 
ya mashtaka isipokuwa karatasi ya ma-
hitaji, ambayo waliona haina thamani na 

wasingeweza kuthibitisha mahakamani.
“Kushindwa kuthibitisha kitu kimoja 

haiwezi kufuta kabisa shtaka hilo na ka-
tika shtaka la kwanza kuna vitu viwili vil-
iongezeka vikiwamo fedha za sarafu na 

mashine ya kielekroniki  na kwa mujibu 
shahidi wa pili washtaka, alidai kwamba 
hakufahamu kiasi hali cha sarafu, lakini 
kwa suala la EFD ni mali na ombi letu 
wakati Mahakama yako ikitoa uamuzi 
iangalie kwa kosa la kwanza kutokuwek-
wa kwa mashine hiyo, je, iliwaathiri nini 
waleta rufani?”

Wakili Mlenza alidai kwamba hati hiyo 
siyo batili na imekidhi vigezo vya kisheria 
na warufani walifahamu ni makosa gani 
yanawakabili.

Vile vile, Wakili Mtenga alidai hakuna 
utata katika suala la utambuzi wa mleta 
rufani wa tatu, Daniel Mbura, kwa kuwa 
awali alimtambua baada ya Sabaya kum-
wita kwa jina lake wakiwa dukani kwa 
Mohamed Saad  na polisi baada ya ku-
fanyika kwa gwaride la utambuzi na polisi 
nao walimjulisha jina halisi la mkata ru-
fani huyo.

Kuhusu maelezo aliyoandika, Bakari 
Msangi, kituo cha polisi na kutofautiana 
na ushahidi ulioutoa mahakamani kwa 
kuwa kulikuwapo na ushawishi wa kum-
shawishi kutokuendelea na kesi uliofany-
wa na askari wa polisi Kalebu, pia hawa-
kumsomea maelezo baada ya kuandika 
maelezo hayo.

Kadhalika, kuhusu hoja ya  mashahidi 
wa pili na nne kupewa dhamana na polisi 
na akiwamo, Deogratius, anayesemekana 
alipewa dhamana na alitakiwa kuungan-
ishwa katika shauri hilo, alidai kwamba 
tukio lililoripotiwa awali lilikuwa sham-
bulio la kudhuru na siyo unyang’anyi wa 
kutumia silaha na Deogratius alivunja 
dhamana.
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Mwalimu atakayeondoa 
‘zero’ kulamba Sh. 
milioni 5 Mtwara
Na Abdallah Khamis, MTWARA

MKUU wa Mkoa wa Mtwara Brige-
dia Jenerali Marco Gaguti, amesema 
mkoa huo umepanga kutoa zawadi 
ya Sh. milioni 5 kwa shule itakay-
ofanikiwa kufuta alama sifuri katika 
mitihani ya kidato cha nne kuan-
zia  matokeo ya 2022/23

Amesema mbali na shule ku-
zawadiwa kiasi hicho cha fedha pia 
mwalimu, atakayefanikiwa kuondoa 
sifuri katika somo lake atakuwa ni 
mnufaika wa sehemu ya fedha hizo.

 Gaguti, alitoa kauli hiyo jana 
wakati akipokea kiasi cha Sh.  
milioni 100 kutoka katika vyama 
vikuu vya Ushirika vya MAMCU na 
TANECU, ikiwa ni sehemu ya vyama 
hivyo kuunga mkono jitihada za 
kuinua elimu katika mkoa wa Mt-
wara.

Alisema matokeo ya elimu ya 
sekondari kwa mwaka 2022 katika 
mkoa wa Mtwara hayakuwa ya 
kuridhisha kwa kuwa asilimia 12 ya 
waliofanya mtihani wa kidato cha 
nne walipata daraja sifuri huku asil-
imia 60, wakipata daraja la nne.

“Pesa hizo hazitatumika katika 
ngazi ya mkoa wala kulipana posho 
bali kuhamasisha walimu kufundis-
ha kwa bidii na kuleta matokeo bora 
mkoani,” alisema. 

Aliongeza kuwa fedha hizo alizo-
pokea zimetokana na ushuru wa zao 
la korosho katika msimu uliomal-
izika wa 2021/2022. 

Akizungumza na waandishi wa 
habari, Meneja Mkuu wa TANECU, 
Mohamed Nassor, alisema chama 
chake kimetoa Sh. milioni 50 am-
bayo ni sawa na asilimia 3 hadi 5 ya 
mauzo ya korosho kwa msimu  wa 
2021/2022.

Alisema katika msimu huo, chama 
hicho kilipata Sh. bilioni 122 zi-
lizoenda kwa wakulima moja kwa 
moja.  

“Katika msimu huu TANECU ilivu-
na tani 56,000 kulinganisha na tani 
50,000 zilizozalishwa katika msimu 
uliopita wa 2020/2021,” alisema 
Nasoro.  

Meneja Mkuu wa MAMCU, Biadia 
Matipa, alisema ili kutimiza malengo 
ya serikali ya mkoa ya kuleta map-
induzi katika sekta ya elimu wameo-
na ipo haja ya kuchangia kiasi hicho 
cha pesa. 

Alisema katika msimu wa 
2021/2022 chama hicho kimeingiza 
kiasi cha Sh. bilioni 147.7 kutokana 
na mauzo ya korosho. 

Na Richard Makore, MWANZA

FAMILIA za wanahabari watatu wali-
opoteza maisha jijini Mwanza zimelipwa 
fidia ya Sh. milioni 15 kama kifuta ma-
chozi.

Fidia hiyo ilitolewa jana jijini Mwan-
za na   Benki ya Biashara Tanzania 
(TCB),   kwa kushirikiana na Shirika 
la Bima la Alliance Life na kukabidhi-
wa  kwa familia hizo.

Wanahabari hao katika uhai wao wali-
kuwa wanachama wa kikundi cha bima ya 
majanga ambayo inatolewa na TCB.

Katika bima hiyo mwanachama akip-
oteza maisha analipwa Sh. milioni 5 na 
familia hizo tatu za marehemu, Husna 
Milanzi, Anthony Chuwa  na Johari Shani 

jana zilipokea jumla ya Sh. milioni 15.
Akizungumza katika hafla ya kukabi-

dhi hundi hiyo ya Sh. milioni 15, Mkuu wa 
Wilaya ya Nyamagana, Amina Makilagi, al-
iishukuru benki hiyo pamoja na Shirika la 
Bima la Alliance Life kwa kutoa fidia hiyo.

Alisema wanahabari hao  walipoteza 
maisha wakiwa kazini na kwamba umo-
ja waliojiunga nao umekuwa nguzo  
muhimu kwa sababu familia zimepata 
fidia.

“Fedha hizi hazilingani na thamani ya 
mtu yeyote, lakini kifo hakikwepeki na hili 
lililotokea limeacha funzo kwa waandishi 
wa habari,’’ alisema Makilagi.

Aidha, Makilagi alishauri benki hiyo 
kuanzisha kifurushi cha faraja ambacho 
kitakuwa kinatoa mikopo kwa ajili ya 

mambo ya furaha ikiwamo harusi pamoja 
na kulipia ada za watoto.

Kwa upande wake, mwenyekiti wa 
umoja huo wa wanahabari waliojiunga 
na bima, Peter Saramba, aliishukuru beki 
hiyo pamoja na Shirika la Alliance Life 
kwa kutoa mkono wa pole kwa familia za 
wanahabari hao.

Akizungumza katika hafla hiyo iliyo-
fanyika jijini Mwanza jana, Saramba alise-
ma walikuwa wanachama 31 na baada 
ya wanahabari watatu kupoteza maisha 
wamebaki 28.

Aliwaomba wanahabari kujiunga na 
umoja huo ili wanapopata majanga iki-
wamo kifo, familia zao ziweze kupewa 
mkono wa pole.

Wanufaika wengine katika bima hiyo 

kinapotokea kifo ama ulemavu wa ku-
dumu pamoja na kufiwa na mke ama  
mume, mama pamoja na wakwe wa pan-
de mbili.

Akizungumza katika hafla hiyo, mwak-
ilishi wa TCB, Francis Kaaya, alisema wa-
natoa mkono wa pole kwa mwanachama 
wa kikundi, mke, mume, mtoto pamoja na 
wake wanapofariki dunia.

Aliwaomba wanahabari wengine nchini 
ambao hawajajiunga na bima hiyo ku-
changamkia fursa hiyo na kwamba fidia 
inatolewa kwa wakati.

Kuhusu ombi la Makilagi la kutaka ian-
zishwe bima ya faraja itakayokuwa inatoa 
mikopo kwa mtu akiwa anataka, sherehe 
ama jambo lolote la furaha, alisema watal-
ifanyia kazi.

Wanahabari waliokufa ajalini walipwa fidia

Na Gwamaka Alipipi

SERIKALI imepokea mkopo wenye 
masharti nafuu kutoka Benki ya Dunia 
(WB) wa Dola za Marekani milioni 650 
(Sh.trilioni 1.501) kwa ajili ya kughara-
mia utekelezaji wa miradi ya kuboresha 
elimu ya msingi, pamoja na mradi wa 
kuimarisha usalama wa milki za ardhi.

Akizungumza na waandishi wa habari 
baada ya kuingia kwa mikataba hiyo, 
Katibu Mkuu Wizara ya Fedha na Mipa-
ngo, Emmanuel Tutuba, alisema kati ya 
fedha hizo dola za Marekani milioni 500 
zitaelekezwa katika kuboresha elimu ya 
msingi na Dola za Marekani milioni 150 
(Sh. bilioni 346.5) zitatumika katika kui-
marisha usalama wa milki za ardhi.

Tutuba alisema miradi hiyo miwili in-
atekeleza Mpango wa Tatu wa Taifa wa 
Maendeleo wa Miaka Mitano na ni se-
hemu ya ajenda kuu ya serikali.

Alisema: “Fedha hizi zitakwenda 
kuboresha na kusimamia mazingira 
shirikishi ya kufundishia na kujifunzia 
katika ngazi ya awali na msingi; kubore-
sha uwezo wa walimu katika ngazi ya 

awali na msingi; kukuza na kuhamasisha 
matumizi ya TEHAMA katika ufundis-
haji na kujifunza katika shule za awali na 
msingi.”

Aliongeza: “Pia itawezesha kukuza na 
kuwezesha upangaji, upimaji na utoaji 
hatimiliki za ardhi kwa ajili ya uwekezaji 
na usalama wa makazi ya watu; kubore-
sha na kuongeza mfumo unganishi wa 
taarifa za usimamizi wa ardhi; na kuku-
za matumizi ya TEHAMA katika upimaji 
na uandaaji wa hati miliki ya ardhi.”

Alisema utekelezaji wa mradi wa 
elimu utaleta maboresho makubwa ka-
tika sekta ya elimu ikiwa ni pamoja na 
ujenzi wa vyumba 12,000 vya madarasa 
pamoja na vifaa vinavyohitajika vya 
elimu.

Alisema pia utasaidia usimikaji wa mi-
fumo na usambazaji wa vifaa vya TEHA-
MA katika shule na vyuo vya ualimu 800 
kwa pamoja na kuongeza uandikishaji 
wa wanafunzi kwa shule za awali na 
msingi.

Kuhusu mradi wa maboresho ya us-
alama wa milki za ardhi, Tutuba alise-
ma una lengo la kuimarisha mfumo 

wa kitaifa wa usimamizi wa ardhi na 
kuongeza usalama wa umiliki kwa wa-
nanchi katika maeneo ya mradi. 

“Mradi huu unatarajia kunufaisha 
nchi kupitia ongezeko la

usalama wa umiliki katika wilaya 40 
zilizochaguliwa, kwa kutoa hati za kim-
ila ya kumiliki ardhi vijijini, hati za ku-
miliki ardhi mijini na leseni za makazi,” 
alisema Tutuba.

Aliongeza kuwa mradi huo pia 
utaongeza ufanisi wa usimamizi wa 
taarifa za ardhi kupitia uboreshaji wa 
mfumo wa kidijitali wa taarifa za ardhi 
na utengenezaji wa ramani za msingi.

Mkurugenzi Mkazi wa WB, Mara 
Warwick, alisema uandikishaji wa wa-
nafunzi shule za msingi Tanzania un-
aongezeka kwa kasi na kufikia milioni 
2.5 mwaka 2013, kwamba kwa sasa zaidi 
ya wanafunzi milioni 12.3 wameingia 
shule ya msingi.

Alisema fedha zilizotolewa na WB zi-
takwenda kusaidia kuboresha mazingi-
ra ya kusomea kwa wanafunzi wa shule 
za msingi hususani ujenzi wa vyumba 
vya madarasa.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha na Mipango, Emmanuel Tutuba (kulia) na Mkurugenzi wa Benki ya Dunia nchini 
Tanzania, Mara Warwick, wakibadilishana hati, jijini Dar es Salaam jana, baada ya kutiliana saini mikataba miwili 
ya mkopo wenye masharti nafuu.  PICHA: WFM
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Wavunja makaburi,  
waiba nondo Mwanza

 Na Jenifer Gilla 

SPIKA wa Bunge , Dk. Tu-
lia Ackson,   amewaambia 
wabunge kuwa wanalo ju-
kumu kubwa la kumsaidia 
Rais Samia Suluhu Hassan 
katika kutekeleza vipaum-
bele vyake alivyoviahidi 
kwa wananchi.

Tulia aliyasema hayo jana 
wakati akifungua semina 
ya mafunzo ya kuwajengea 
uwezo wajumbe wa Kamati 
ya Uongozi, makamu we-
nyeviti wa kamati na Tume 
ya Utumishi wa Bunge am-
bayo inafanyika katika Ofisi 
ndogo za Bunge zilizopo 
Tunguu Zanzibar.

   “Ninyi nyote ni masha-
hidi kwamba serikali yetu 
ya sasa inayoongozwa na 
Mheshimiwa Rais Samia 
Suluhu Hassan ilishasema 
vipaumbele vyake wakati 
alipokuja Bungeni, basi sisi 
kama wabunge ni kazi yetu 
kuhakikisha mambo yanay-
oletwa kwenye kamati zetu 
yanazingatia vipaumbele 
vyake.” alisema Spika. 

Alisema kuwa lengo la 
semina hiyo ni kuhakiki-
sha kuwa   serikali inazin-
gatia   yale ambayo   Rais  
aliyasema kwamba ndio 
vipaumbele vyake. 

  “Mtakumbuka siku 
mliponipa heshima ya kuwa 

Spika nilisema kwamba, 
Bunge letu ni daraja kati 
ya wananchi na serikali na 
naamini mafunzo haya yat-
atujengea uwezo wa kufan-
ya kazi vizuri kama Bunge 
ikiwa ni pamoja na kuwa-
fanya wale tunao waongoza 
sisi kama daraja baina yao 
na Serikali,”  alisisitiza.

Vilevile   Spika aliwataka 
washiriki wote kuhakiki-
sha wanatumia nafasi hiyo 
ya mafunzo vizuri ikiwa ni 
pamoja na kujenga uhusi-
ano bora baina yao na wa-
tumishi wengine wa taasisi  
mbalimbali ikiwemo Bunge  
na   Serikali.

“Tunaamini kila mmoja 
wenu baada ya kumaliza 
mafunzo haya ataweza kusi-
mamia kikamilifu sheria, 
kanuni na taratibu za Bunge 
na mtakuwa kioo kuzingatia 
miiko ya uongozi na uta-
wala bora, watu watajifunza 
mengi kutoka kwenu,” ali-
fafanua Tulia.

Kwa upande wake, Spika 
wa Baraza la Wawakilishi 
Zanzibar ,Mhe. Zuber Ali 
Maulid, alimweleza Spika   
huyo kuwa   Baraza lake 
litahakikisha linashirikiana 
vyema na Bunge lake katika 
nyanja mbalimbali za kiu-
tendaji ili kufanikisha ad-
hma ya Serikali ya Tanzania.

Na  Richard  Makore, 
MWANZA

WATU wasiojulikana 
wamevamia makaburi ya 
serikali wilayani Magu 
mkoani Mwanza   na kuya-
vunja kwa lengo la ku-
chukua nondo zilizojenge-
wa na kwenda kuziuza.

Mkuu  wa Wilaya ya 
Magu, Salum Kali, amekiri 
kutokea tukio hilo baada ya 
kutembelea eneo hilo akiwa 
ameambatana na kamati ya 
ulinzi na usalama ya wilaya.

Alisema uchunguzi wa 
awali umebaini kwamba 
waliofanya tukio hilo la kin-
yama ni vijana wanaotafuta 
nondo na misalaba kwa len-
go la kwenda kuziuza.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Kali alisema msako wa 
kuwasaka watu hao umean-
za na kwamba ameagiza vy-
ombo vya ulinzi na usalama 
kufanya kazi hiyo usiku na 
mchana ili kubaini wahusi-
ka.

Mkuu huyo wa wilaya 
alisema alipokea taarifa ku-

toka kwa wananchi kuhusu 
kuwapo uvunjaji wa maka-
buri hayo na kwamba ali-
fika huko haraka na kukuta 
makaburi   yaliyovunjwa 
yakiwa wazi.

Alisema watu hao wana-
vunja misalaba iliyotengen-
ezwa kwa nondo pamoja na 
kubomoa zege la juu na ku-
chomoa nondo zote.

“Hawa inaonekana ni vi-
jana wanaosaka nondo za 
kwenda kuuza kwa kuwa 
tumekuta makaburi yakiwa 
wazi majeneza yanaoneka-
na na hawakuvunja jeneza 
hata moja,’’ alisema.

Kali akiwa katika ziara 
ya kuhamisha matumizi ya 
anwani ya makazi katika 
eneo hilo, alisema, ni lazima 
watu hao wakamatwe ili iwe 
fundisho kwa wengine.

Kutokana na hali hiyo 
eneo   hilo  limeimarishwa 
ulinzi wa mgambo ambao 
wameagizwa kulinda maka-
buri hayo wakati ndugu 
wa marehemu waliozikwa 
hapo wakifanya utaratibu 
wa kuyajenga upya.

Tulia awataka 
wabunge kumpa 
ushirikiano Rais
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Mwanzilishi wa Taasisi ya Zanzibar Maisha Bora, Mama Mariam Mwinyi (wapili kulia), akipata maelezo kutoka 
kwa Meneja Maendeleo Biashara Tawi la  Benki ya NBC Zanzibar, Obedy Ngavatula (kushoto), baada ya 
kutembelea huduma ya Mobile Clinic, inayotolewa na benki hiyo nchi nzima, wakati wa uzinduzi wa taasisi 
hiyo, mwishoni mwa wiki, yenye lengo la kusaidia wanawake, vijana na watoto. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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MAONI & UCHAMBUZI

MWISHONI mwa wiki Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za 
Serikali (PAC), iliitaka serikali kuweka mkakati madhubuti wa kuli-
pa madeni ya Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) na Mfuko 
wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF), kwa kuwa yanaathiri utekelezaji 
wa majukumu yake.

Aidha, kamati hiyo ilisema hadi Juni 30, mwaka 2020 deni la 
NSSF lilifikia Sh. trilioni 1.174 ambalo lilipatikana kwa kuanzia 
mwaka 2007 hadi mwaka huo.

Kwa NHIF deni lilifikia Sh. bilioni 209.70, huku kamati ikisema 
kuwa pamoja na kupunguza ufanisi wa mifuko husika, lakini 
yanaharibu taratibu za mizania ya fedha kinyume na kanuni za 
kimataifa za uandaaji wa hesabu.

Kwa ujumla madeni hayo yamesababisha mifuko kushindwa 
kutimiza majukumu yake kisheria kwa ufanisi kwa wakati.

Kamati hiyo ilipongeza serikali kwa kuanza kulipa deni la Mfuko 
wa Pensheni kwa Watumishi wa Umma (PSSSF) la Sh. bilioni731 
ambalo hadi Juni mwaka 2021 zililipwa Sh. bilioni 500 na mwaka 
huu, wametoa hati fungani maalum isiyo taslimu yenye thamani 
ya zaidi ya Sh. trilioni 1.176.

Majukumu ya NSSF ni kutunza michango ya wanachama wa 
sekta binafsi na isiyo rasmi kama wavuvi, wafugaji, wajasiriamali, 
wachimbaji na wengineo.

Kwa mujibu wa Sheria ya NSSF na marekebisho ya mwaka 2018, 
mwanachama aliyetimiza matakwa ya kikanuni anapata pensheni 
ya uzeeni, pensheni ya urithi, pensheni ya ulemavu, fao la upotevu 
wa ajira, bima ya afya, mafao ya uzazi, msaada wa mazishi.

Ili mafao yote yaweze kutolewa kwa wakati ni lazima mfuko uwe 
na fedha, inapotokea sasa fedha nyingi ziko serikalini na nyingine 
zimewekezwa kwenye miradi ambayo baadhi inalalamikiwa kwa 
kuwa haijaweza kutimiza lengo la uanzishwaji wake, wanaoumia 
ni wanachama.

Mathalani, kumekuwa na malalamiko ya watu kuachishwa kazi 
na kutolipwa fao la ukosefu wa ajira, fao la uzazi na pensheni zao 
kwa wakati, wengine wakisotea miaka na miaka bila sababu kue-
lezwa.

Kwa upande wa NHIF, kazi yake ni kuhakikisha wanachama wa-
napata bima ya afya na matibabu pale wanapokwenda kwenye 
maeneo husika.

Kwa muda mrefu kumekuwa na kilio cha Bima ya Afya kwa 
wote, imekuwa ni ombi la wabunge kwa serikali ipeleke Muswada 
wa Sheria ya Bima ya Afya kwa wote na imesema iko katika hatua 
nzuri na utakapokamilika utapelekwa kwenye muhimili huo.

Ni muhimu serikali ikalipa madeni hayo kwa wakati, ili kurahi-
sisha upatikanaji wa mafao kwa wanachama wa mifuko, bila ku-
fanya hivyo ni kukwaza utendaji na wanaoumia ni wanachama 
wenyewe.

Kama ambavyo madeni ya PSSSF yameanza kulipwa basi uta-
ratibu huo ufanyike kwa mifuko mingine, ili kusiwe na kusuasua 
kwa madai ya wanachama ambao kimsingi wanapaswa kunufaika 
na mifuko hiyo.

Kwa kufanya hivyo kutawafanya wanachama wa mifuko hiyo 
kuwa na imani nayo kwamba michango yao iko salama na kuwa 
na uhakika kupata mafao yao na pensheni kwa wakati mwafaka 
bila usumbufu wowote katika ufuatiliaji.

Ni matarajio yetu kwamba serikali itachukua hata haraka ku-
hakikisha madeni hayo yanalipwa ili mifuko hiyo ijiendeshe.

Na Sabato 
Kasika

Kuwachapa viboko wanafunzi  
sawa wakati mwingine, lakini...

 Muungwana Lazima Nilonge

Madeni ya NSSF 
na NHIF yalipwe 

mifuko ijiendeshe
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SUALA la kuwapo ama kuon-
dolewa adhabu ya viboko 
shuleni ni mjadala miongoni 
mwa wadau, unaowagawa 
watu katika makundi ya wa-
naunga mkono na wanaop-
inga adhabu hiyo.

Viboko vimekuwa ni mjada-
la  kutokana na matukio ya 
kufariki dunia au kuumizwa 
baadhi ya wanafunzi na hivyo 
kuwafanya wadau wa elimu 
kutoona umuhimu wake na 
wengine kuamini kwamba 
bado adhabu hiyo inafaa.

Katika msimamo wake, 
Rais John Magufuli, enzi ya 
uhai wake, aliwahi kusema, 
viboko vinafundisha na kuwa 
ipo haja ya kuifanyia mareke-
bisho sheria inayozuia adha-
bu hiyo.

Ni katika ziara yake mkoani 
Mbeya wakati huo, anasema: 
“Nafikiri kama kuna mahali 
tulikosea ni ile sheria, ina-
bidi ikafanyiwe marekebisho 
wawe wanatandikwa viboko”.

Hatua hiyo ilitokana na 
aliyekuwa Mkuu wa Mkoa 
wa Mbeya, Albert Chalamila, 
kuwachapa viboko 14 na 
kuwarudisha nyumbani wa-
nafunzi 392 wa Sekondari ya 
Kiwanja Chunya kwa madai 
ya kuchoma moto mabweni 
ya shule hiyo.

Mbali ya kupewa adhabu 
hiyo, wanafunzi hao walitak-
iwa kulipa Sh. 200,000 kila 
mmoja kwa ajili ya kukarabati 
mabweni mawili ambayo wal-
ituhumiwa kuyateketeza kwa 
moto.

Binafsi naunga na kauli 
hiyo, kwa kuwa adhabu ya 
viboko kwa mwanafunzi, si 
mbaya kama itatolewa kwa 
lengo la kumrekebisha, lakini 
ikiwa ni ya kumkomoa, ma-
tokeo yake ni kuumia na ku-

chochea mjadala zaidi.
Kwenye Biblia kitabu cha 

Mithali 23: 13 kinashauri: 
“Usimnyime mtoto wako ma-
pigo; maana ukimpiga kwa 
fimbo hatakufa”.

Hivyo suala la kuwapo 
adhabu ya viboko kwa wa-
nafunzi ni jambo la kawaida, 
ikitolewa kwa utaratibu un-
aotakiwa, inaweza kupun-
guza matukio ya uharibifu wa 
mali za shule mambo men-
gine yasiyotakiwa.

Vilevile, adhabu hiyo iki-
tolewa kwa utaratibu un-
aotakiwa, itapunguza pia 
matukio athari ya viboko kwa 
wanafunzi shuleni kama vile 
kuumizwa kwa baadhi yao na 
hata kuachwa na makovu.

Ni jukumu la mzazi na mle-
zi kumpa fursa ya kusoma 
mtoto wake na pia  mwalimu 
anatakiwa kutimiza wajibu 
wake kwa uadilifu wa kumpa 
elimu, kumtunza, kumlea na 
kumuongoza kwa kumkuza 
na kumwendeleza.

Si dhamira ya mwalimu 
kumdhuru mwanafunzi kwa 
viboko, bali kumjenga na 
kumrekebisha, kwa kuwa 
mwalimu ni mlezi wake shu-
leni, hivyo hata adhabu anay-
otoa inatakiwa kumrekebisha 
na siyo kumkomoa.

Akiwa Waziri wa Elimu, 
Sayansi, Teknolojia na Elimu 
ya Ufundi, Profesa Joyce 
Ndalichako, alishaonyesha 
kukerwa na baadhi ya wal-
imu wanaoshindwa kufuata 
mwongozo wa adhabu ya vi-
boko shuleni.

Mwongozo huo upo katika 
waraka namba 24 wa mwaka 
2002, unaoweka wazi kuwa 
adhabu ya viboko inaweza 
kutolewa endapo kutatokea 
utovu wa nidhamu uliokith-

iri ama kwa makosa ya jinai 
yaliyotendeka ndani au nje ya 
shule na yenye mwelekeo wa 
kuishushia shule heshima.

Anaweka wazi kuwa 
waraka huo pia unaongeza 
kwamba viboko vitatolewa 
kwa masharti ya kuzingatia 
ukubwa wa kosa, umri, jinsi 
na afya ya mtoto na isizidi 
viboko vinne kwa wakati 
mmoja.

Pamoja na hayo anabaini-
sha kuwa waraka unamtam-
bua mwalimu mkuu kama 
mwenye mamlaka ya kutoa 
adhabu ya viboko na unamta-
ka pia atie saini katika kitabu 
maalum kila adhabu ya vi-
boko inapotolewa.

Aidha, anasema, waraka 
huo unaweka wazi kuwa, 
mwanafunzi ama mzazi an-
apokataa adhabu ya viboko, 
sharti asimamishwe shule ili 
kupisha hatua nyingine za ki-
nidhamu juu ya kosa lake.

Walimu pia wanaonywa 
kuwa hatua kali za kinidha-
mu zitachukuliwa dhidi yao 
kama watakiuka utaratibu ul-
ioidhinishwa na waraka huo, 
na ni marufuku  kuonekana 
wakiwa na fimbo mkononi 
kwa lengo la kumwadhibu 
mwanafunzi.

Muungwana anaamini 
kwamba, kutozingatia mwon-
gozo huo, ndiyo chanzo cha 
kuwagawa watu na kuzusha 
mjadala katika jamii wa kuta-
ka adhabu ya viboko iendelee 
ama ifutwe.

Wakati huu ambao serikali 
inalifanyia kazi pendekezo ka 
kupitia kanuni na miongozo 
ya uchapaji viboko, si vibaya 
ikaweka washauri nasaha 
shuleni watakaokuwa wak-
isikiliza malalamiko ya wa-
nafunzi.
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Wamiliki wa vyombo vya usafiri 
majini wasisitizwa utaratibu
Na Maulid Mmbaga

SHIRIKA la Uwakala wa 
Meli Tanzania (TASAC) lime-
wataka wamiliki wa vyombo 
vya usafiri majini kuzingatia 
kanuni, miongozo na sheria 
za uendeshaji wa vyombo 
hivyo ili kuhakikisha us-
alama wa Watanzania, na 
kwamba litawawajibisha 
wamiliki watakaoenda kiny-
ume.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jana jijini 
Dar es Salaam Mkurugenzi 
Mkuu wa (TASAC), Kaimu 
Mkeyenge, alisema chombo 
chochote kinachomilikiwa 
na serikali au binafsi ni la-
zima kiwe salama akidai 
kuwa kama hakitakuwa 
salama maisha ya wananchi 
yatakuwa hatarini.

Pia alitoa msimamo 
kwamba watahakikisha wa-
nasimamia kanuni kwa kui-
wakilisha nchi kwasababu 
ni mwanachama wa Shirika 
la Bahari Duniani (IMO).

“Huwa tunakaguliwa 
kila baada ya miaka fulani 

sasa wakikuta kwamba ha-
tudhibiti hilo eneo taarifa 
zake hazitachukuliwa kama 
za TASAC au wizara itakuwa 
ni nchi hivyo tunaharibu 
uwakilishi wetu kule na tu-
naingia kwenye orodha ya 
nchi ambazo hadhikidhi 
vigezo vya kuwa mmoja wa 
wanachama kwasababu tu-
naendesha sekta kiholela.

“Hiyo ni hatari kwa uchu-
mi wa nchi kwa sababu ul-
inzi na usalama wa vyombo 
unajumuisha mambo mengi 
na wanaweza wakakaa 
wakaongea kwamba eneo 
au ukanda fulani hauko 
salama kwa sababu wao we-
nyewe kijidhibiti hawawezi, 
kwa hiyo vile vigezo tukiviz-
ingatia itasaidia kuinua nchi 
katika maeneo hayo,” alise-
ma Mkayenge.

Pia alisema kunapokuwa 
na vyombo ambavyo ni 
salama na kujihakikishia 
kuwa vimekidhi vigezo wa-
nawaweka wananchi katika 
hali bora na salama, kuokoa 
maisha pamoja na mali zao, 
akidai kwamba kutokana na 

Na Jumbe Ismailly, 
IRAMBA             

MKOA wa Singida una 
jumla ya leseni 2,089 za 
uchimbaji mdogo wa ma-
dini zisizofanyakazi, jambo 
linalosababisha maeneo 
mengi kushikiliwa bila shu-
ghuli za uchimbaji kufanyi-
ka.

Ofisa Madini Mkazi Mkoa 
wa Singida, Chone Malem-
bo, aliyasema hayo kwenye 
taarifa aliyotoa kwa Naibu 
Waziri wa Madini, Dk. Ste-
ven Kiruswa, wakati wa 
kongamano la siku moja 
kujadili fursa na changa-
moto kwenye sekta hiyo lil-
ilofanyika katika mji mdogo 
wa Kiomboi, wilayani Iram-
ba.

“Wilaya ya Iramba inaon-
goza kwa kuwa na idadi 
kubwa ya leseni za uchim-
baji mdogo katika Mkoa 
wa Singida, leseni zinazo-
fanyakazi ni chache sana 
na hivyo kufanya maeneo 
mengi kuwa yameshikiliwa 
bila kuchimbwa,’’ alisisitiza 
Chone.

Akifafanua, Meneja huyo 
alisema Wilaya ya Iramba 
ina jumla ya leseni 694 kati 
yake 102 zinafanya kazi na 
692 hazifanyi kazi, huku 
Wilaya ya Manyoni ziko 539 
zinazofanyakazi ni 75 na 
463 hazifanyikazi.

Aidha, Chone alisema 
Ikungi kuna leseni 581 zi-

lizoko kati yake 108 zina-
fanyakazi na 473 hazifanyi-
kazi, Wilaya ya Mkalama ni 
495 zinazofanyakazi ni tano 
huku 490 hazifanyikazi, 
Wilaya ya Singida zipo 139 
zinazofanyakazi ni 68 na 71 
hazifanyikazi.

Kwa mujibu wa Chone, 
wachimbaji katika Wilaya 
ya Iramba hususani wadogo 
wanapata hadha kubwa na 
kushindwa kuzalisha ku-
tokana na uwepo wa maji 
mengi chini ya ardhi.

Akifungua kongamano 
hilo la siku moja, Naibu 
Waziri wa Madini, Dk. Ste-
ven Kiruswa, alisema tangu 
enzi za ukoloni Wilaya ya 
Iramba, ilijulikana kuwa na 
utajiri wa madini na kwa 
historia mgodi wa kwanza 
wa dhahabu Tanzania ulian-
zishwa miaka ya 1909 katika 
eneo la Sekenke, wilayani 
Iramba.

Kwa mujibu wa Dk. Ki-
ruswa, takwimu zinaonye-
sha kwamba kwa kipindi 
cha kuanzia mwaka 2019 
hadi 2022 jumla ya gramu 
1,037,000 sawa na tani 1.1 
zenye thamani ya Sh. bilioni 
7.69 ikiwa ni mrahaba na 
ada ya ukaguzi zilikusany-
wa.

Alisema Halmashauri ya 
Wilaya ya Iramba imeweza 
kukusanya jumla ya Sh. mil-
ioni 328.4, ikiwa ni ushuru 
wa huduma kutokana na 
uzalishaji huo.

Leseni 2,000 za uchimbaji 
mdogo hazijaendelezwa

kaguzi mbalimbali walizozifanya 
walisimamisha kivuko cha MV 
Kazi baada ya kubaini kuwa hak-
ipo salama.

Aliongeza kuwa sheria iliyo-
fanyiwa marekebisho imewapa 
jukumu la kudhibiti ulinzi na 
usalama wa vyombo ambavyo 
vinatembea majini ikiwamo vi-
vuko ambavyo vinamilikiwa na 

kuendeshwa na Wakala wa Ufun-
di na Umeme (TEMESA).

“Tumeona sasa ni muda mwa-
faka kutoa uelewa kwa watumi-
aji wa vyombo, lakini wamiliki 
kwamba sasa (TASAC) inafanya 
ukaguzi na kutoa taarifa ambayo 
inaonyesha mapungufu na ya-
natakiwa yafanyiwe kazi kishe-
ria, kinyume na hapo tutatoa 

adhabu ikiwamo kusimamisha 
kivuko.

“Katika sekta yetu ya uchukuzi 
hususani usafiri kwa njia ya maji 
tunasema kilichoko kwenye ar-
dhi kina usalama zaidi kuliko ku-
ingia kwenye maji, unapokuwa 
kwenye maji hauko salama hata 
kama uko kwenye chombo sala-
ma,” alitahadharisha Mkeyenge.
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Na Sabato Kasika

CHAMA  cha Msingi cha Ushirika 
Umoja cha mjini Liwale mkoani Lin-
di, kimeshindwa kufikia lengo la uku-
sanyaji wa korosho kilichojiwekea 
msimu wa 2021/2022 kutokana na 
sababu mbalimbali ikiwamo uzal-
ishaji duni.

Mwenyekiti wa chama hicho, Has-
san Myao, alisema hayo alipozun-
gumza na gazeti hili, kuwa katika 
msimu huo uliomalizika hivi karibu-
ni, walitarajia kukusanya tani 3,000 
za korosho, lakini wamejikuta waki-
ishia tani 1,758.

“Hii imetokana na mvua kutonye-
sha kwa wakati na kusababisha uzal-
ishaji kuwa duni, lakini ninaamini 
wakulima wetu hawatakata tamaa, 
badala yake hali hiyo itakuwa ni fur-
sa kwao kujipanga kwa ajili ya msimu 
ujao,” alisema Myao.

Alisema, kupanda au kushuka kati-

ka ukusanyaji wa korosho ni jambo la 
kawaida ambalo halipaswi kuwakati-
sha tamaa wakulima wa chama hicho 
na kwamba, viongozi wataendelea 
kuwahimiza kuongeza uzalishaji.

“Unajua penye wengi pana mengi, 
inawezekana wakawapo wa kukata 
tamaa kutokana na hali ya hewa ili-
vyokuwa msimu uliopita, lakini sisi 
viongozi wao hatuna budi kuwatia 
moyo wakulima wetu,” alisema.

Alifafanua kuwa uzalishaji duni wa 
korosho, ni miongoni mwa ajenda 
ambazo zinatarajiwa kufikishwa kwe-
nye mkutano mkuu wa mwaka wa 
chama hicho utakaofanyika mwisho-
ni mwa mwezi ujao.

Aidha, Mwenyekiti huyo alisema, 
katika msimu huo uliopita, kilo moja 
ya korosho daraja la kwanza ilikuwa 
inauzwa kuanzia shilingi 1,600 hadi 
shilingi 2,395, huku daraja la pili ikiu-
zwa shilingi 1,300.

“Pamoja na kasoro hizo za uzal-

ishaji na bei ndogo ya korosho, chama 
chetu kinaendelea kuimarika kwani 
kina jumla ya wanachama 1,042 na 
maghala makubwa mawili ya kuhifa-
dhia mazao ya wakulima,” alisema.

Mwenyekiti huyo alisema, hakuna 
chama cha msingi cha ushirika kina-
choweza kufikia mafanikio ya umoja, 
kwa madai kwamba chama chao kina 
vitega uchumi vingi ikiwamo mashine 
ya kukamua mafuta ya alizeti.

“Vilevile, maghala yetu nayo ni 
miongoni mwa vitega uchumi vikub-
wa, kwani wakulima ambao si wana-
chama wa Umoja, wanaotunza mazao 
yao katika maghala hayo, wanalipia, 
lakini tuna majengo ya kupangisha,” 
alisema.

Myao alisema: “Kwa ujumla ni 
kwamba, chama chetu cha Umoja 
kina mali mbalimbali zikiwamo zi-
sizohamishika na zinazohamishika, 
zenye thamani ambayo inaweza kuzi-
di Sh. bilioni moja.”

Sababu ushirika kusuasua
ukusanyaji wa korosho

Mil. 100/- kujenga 
wodi ya mama  
na mtoto Dar
Na Salome Mwasamale

SERIKALI imetenga shilingi milioni 
100 kwa ajili ya ujenzi wa wodi ya 
mama na mtoto katika Kituo cha 
Afya Mbezi  Manispaa ya Ubungo 
mkoani  Dar es Salaam ili kuondoa 
kero mbalimbali wanazokutana nazo 
wajawazito wakati wa kujifungua.

Pia imetenga shilingi milioni 
200 kwa ajili ya ujenzi wa jengo la 
utawala, wodi ya mama na mtoto na 
maabara katika zahanati ya Mpigi 
Magohe ambayo imepandishwa 
hadhi na kuwa kituo cha afya.

Hayo yalibainishwa mwishoni 
mwa wiki na Diwani wa Kata ya 
Mbezi, Ismail Malata, alipokuwa 
akizungumza na wananchi kwenye 
mkutano wake wa kwanza katika 
mwaka huu.

Malata alisema yupo kwenye 
mchakato wa kuhakikisha Mtaa wa 
Msumi nao unapata zahanati hivyo 
aliwaomba wananchi kujitolea eneo 
ili kufanikisha zoezi hilo.

“Najua wananchi mnayo maeneo 
hivyo naomba muisaidie serikali 
kwa kujitolea maeneo ili na wao 
wawajengee zahanati kwa kuwa 
fedha zipo fanyeni hivyo kwa  
manufaa yetu na watoto wetu,” 
alisema.

Akizungumzia kuhusu elimu, 
alisema wapo kwenye mapambano 
ya kuinua kiwango cha ufaulu na 
kuteketeza ziro katika kata hiyo 
zoezi ambalo linafanyika kupitia 
mikakati mbalimbali ikiwamo ya 
kuongeza idadi ya shule, madawati 
na kuboresha nidhamu.

Aidha, aliipongeza serikali ya 
awamu ya sita kwa kuwapatia 
shilingi milioni 400 fedha za mfuko 
wa ujenzi wa madarasa ya UVIKO-19  
kwa ajili ya ujenzi wa shule mpya ya 
Makabe Sekondari ambayo imeka-
milika na tayari imeanza  
kutoa huduma hivyo kufanikisha 
kata ya Mbezi sasa kuwa na sekond-
ari tatu.

“Naomba nimshukuru sana mama 
Samia Suluhu Hassan kwa kutu-
kumbuka na sisi na kutupatia fedha 
hizi ambazo zimefanikisha Kata ya 
Mbezi sasa kuwa na shule tatu za 
sekondari na kupunguza changa-
moto ya umbali kwa watoto wetu,” 
alisema.

Pia alisema shilingi 470 kimet-
engwa kwa ajili ya ujenzi wa Shule 
ya Sekondari Msakuzi fedha ambayo 
itafanikisha upatikanaji wa ma-
darasa, madawati, jengo la utawala, 
matundu ya vyoo na maabara tatu.

Waziri wa Nishati na Madini wa Sudan Kusini, Martin Gama Abucha (wapili kushoto), akipata maelezo ya shu-
ghuli za kampuni ya madini ya Barrick kutoka kwa Meneja Uhusiano, Neema Ndossi (katikati), wakati alipotem-
belea maonyesho ya kimataifa ya uwekezaji katika sekta ya madini Tanzania 2022, jijini Dar es Salaam jana. 
Kulia ni Ofisa wa Barrick, Abela Mutiganzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, Mene-
jimenti ya Utumishi wa Umma na Uta-
wala Bora, Jenista Mhagama, amesema 
watumishi wa ofisi yake wanao wajibu 
wa kumsaidia Rais Samia Suluhu Has-
san kujenga na kusimamia vema rasili-
mali watu katika sekta zote ili itumike 
kuleta maendeleo endelevu.

Jenista alisema hayo jijini Dodoma 
katika siku maalum (UTUMISHI DAY 
GALA 2022), iliyoandaliwa na meneji-
menti ya ofisi yake kwa lengo la kujenga 
umoja na kuongeza chachu ya utendaji 
kazi kwa watumishi wa ofisi yake.

Waziri Jenista amesema, juhudi zi-
nazofanywa na Rais kujenga rasili-

mali watu katika sekta za elimu, afya, 
kilimo, madini, maji, nishati, anga na 
miundombinu ya barabara na reli zi-
napaswa kuungwa mkono kwa vitendo 
na watumishi wote wa umma nchini ili 
kuchangia ukuaji wa uchumi na kuleta 
maendeleo endelevu.

“Wajibu wetu sisi ni kumsaidia Rais 
Samia kuimarisha rasilimali watu seri-
kalini ili sekta zote zitoe mchango 
chanya katika ujenzi  wa uchumi imara 
na maendeleo ya taifa kwa ujumla,” ali-
sisitiza Mhagama. 

Alitoa wito kwa watumishi wa ofisi 
yake, kujenga umoja na mshikamano 
ili kuweka mazingira rahisi na rafiki ya 
utendaji kazi ambao utakuwa unaunga 
mkono kwa vitendo jitihada za Rais Sa-

mia  kutoa huduma bora kwa wananchi 
na kuleta maendeleo kwa taifa.

“Tupendane na tuishi kama ndugu 
kwani mafanikio ya kila mmoja wetu 
ni mafanikio ya ofisi yetu na utumishi 
wa umma kwa ujumla, tuna kila saba-
bu ya kufanya kazi kwa bidii, weledi, 
uzalendo na kwa kuzingatia miiko, Ka-
nuni za Maadili ya Utendaji Kazi ikiwa 
ni pamoja Sheria, Taratibu na Mion-
gozo ya utumishi wa umma iliyopo kwa 
ajili ya maslahi mapana ya taifa letu,” 
alifafanua.

Aidha, amewataka watumishi wa 
ofisi yake kuwa kioo na mfano bora 
wa kuigwa kiutendaji na watumishi wa 
taasisi zote za umma nchini, kwani ofisi 
yake ndio imepewa jukumu kubwa la 

kumsaidia Rais kusimamia masuala ya 
Utumishi wa Umma na Utawala Bora.

Naibu Waziri, Ofisi ya Rais, Meneji-
menti ya Utumishi wa Umma na Utawa-
la Bora, Deogratius Ndejembi, alisema 
watumishi wa Ofisi ya Rais-UTUMISHI 
ndio wamebeba dhamana ya maisha 
ya watumishi wote wa umma na usta-
wi wao hivyo amewataka kuendelea 
kuchapa kazi kwa bidii.

Naye Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, Me-
nejimenti ya Utumishi wa Umma, Dk. 
Laurean Ndumbaro, aliwashukuru wa-
tumishi wa ofisi yake kwa kufanya kazi 
kwa bidii katika mwaka uliopita wa 
2021 na kuwakumbusha kuendelea ku-
fanya kazi kwa bidii na weledi ili kutoa 
huduma bora.

Utumishi wakumbushwa kumsaidia Samia usimamizi wa rasilimali watu
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CCM yamuunga mkono 
Rais Samia kimataifa

Na Julieth Mkreri, KIBAHA

MKUU wa Mkoa wa Pwani, Abubakar 
Kunenge, ameiagiza Kamati ya Afya ya 
Msingi katika mkoa huo (CHMT) kuweka 
mkakati madhubuti wa utoaji wa elimu 
ya lishe kwa wananchi ili kukabiliana na 
udumavu kwa watoto.

Kunenge alitoa agizo hilo juzi mjini 
Kibaha wakati wa kikao cha tano cha 
tathmini ya hali ya lishe katika mkoa huo 
kuanzia Julai hadi Desemba 2021.

Alisema  licha ya kusainiwa kwa mka-
taba wa lishe, bado mkoa huo unakabil-
iwa na tatizo la utapiamlo na udumavu   

kwa watoto wenye  umri wa chini ya 
miaka mitano ambapo   kila watoto 100  
wanaozaliwa 25 wanazaliwa na   uduma-
vu.

“Kila mmoja anatakiwa kusimamia vi-
zuri majukumu yake kwani pamoja na ku-
saini mkataba wa lishe, utekelezaji wake 
bado ni mzito, mipango inayopangwa in-
ategemea kutekelezwa na rasilimali watu 
tuwajibike katika nafasi zetu,” alisema 
Kunenge.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa Pwani, 
Dk. Gunini Kamba, alisema mkoa huo   
umeanza mpango wa kutoa ellimu ya 
lishe kwa wakazi wake kwa kuwatumia 

maofisa lishe kuanzia ngazi ya mkoa hadi 
ngazi ya vijiji jambo ambalo wanaamini 
linaweza kupunguza tatizo hilo ndani 
muda mfupi.

Ofisa Lishe wa mkoa huo, Pamela Mee-
na, alisema hali ya udumavu kwa mkoa ni  
asiimia 23.8 chini ya kiwango cha Taifa 
cha asilimia 30.1 (TNNS, 2018). 

Pamela alieleza kuwa katika watoto 
196,524 wenye umri chini ya miaka mi-
tano watoto wa mkoa huo  46,773 wame-
dumaa na hawana uwezo wa kufundishi-
ka na hata kuinua uchumi wa familia na 
taifa kwa ujumla  watakapokuwa watu 
wazima.

RC aingilia kati udumavu kwa watoto

 Na Beatrice Shayo 

C
HAMA Cha Mapinduzi (CCM), 
kimesema kuwa kimeridhishwa na 
jitihada za Rais Samia Suluhu Has-
san, kwenye medali za kimataifa 

ambazo zimeifanya nchi kupata manufaa 
yakayoharakisha maendeleo ya wananchi.

Akizungumza na waandishi wa habari 
juzi  baada ya kumpokea Rais Samia aki-
tokea nchi za Ufaransa na Ubelgiji, Katibu 
wa Itikadi na Uenezi wa CCM, Shaka Ham-
du Shaka, alisema uthubutu, sera nzuri na 
utendaji wenye tija ndiyo umeifanya Tan-
zania kuaminika kimataifa.

Alisema kazi inayofanywa na Rais Samia 
siyo nyepesi bali kubwa inayotakiwa ku-
ungwa mkono kwa kuwa ameithibitishia 
dunia msimamo wa taifa na sera nzuri ze-
nye ushawishi hata ndani ya Afrika.

Kwa mujibu wa Shaka, licha ya kuonye-

sha upeo, maarifa na ufahamu mpana, 
Rais Samia aliweka bayana msimamo wa 
nchi yake kwenye dhamira ya kudunisha 
NA kuendeleza ushirikiano wa kikanda na 
kimataifa. 

“Rais Samia kila alipopita akikutana na 
wakuu wa nchi wenzake, pia alikutana na 
makundi mbalimbali na kutoa hotuba za 
kizalendo akiweka msisitizo wa mshika-
mano wa kikanda na kimataifa na kum-
fanya ajipambanue kimataifa,” alifafanua 
Shaka.

Aliongeza: “Rais Samia ni alama mpya 
ya nchi yetu na kioo cha Afrika kwenye 
medani za kimataifa amekuwa mchapa-
kazi anayesimamia utekelezaji wa sera zi-
lizomo kwenye ilani ya uchaguzi.”

Aidha, Shaka alisema Sera ya Mambo 
ya Nje ya Tanzania imelenga kuendeleza 
diplomasia ya uchumi, baada ya kupata 
mfanikio makubwa ya kujitangaza ki-

mataifa, kuelezea sera na misimamo yake 
tokea awamu ya kwanza hadi ya sita. 

Alisema Rais Samia amejenga ukaribu 
na viongozi wa mataifa wenye uchumi 
imara duniani, baada ya kufanikiwa  
kukutana na marais wenzake kadhaa ku-
tokana na msingi uliowekwa watangulizi 
wake. 

“Kama nilivyosema Rais hatazuiwa 
kwenda mahali popote atafanya hivyo 
kwa sababu dunia ya sasa si ile ya kuji-
fungia Ikulu anapaswa kuingia kwenye 
mawindo ya diplomasia ya uchumi. Ul-
imwengu wa leo ni kijiji kimoja kinacho-
tegemeana na wala si muda wa kujitenga,” 
alibainisha Shaka.

Alisema, Rais Samia amekuwa akishiri-
ki kwenye meza na majukaa mbalim-
bali ya majadiliano ya kisiasa, kibiashara  
na ya kiuchumi kwa manufaa ya Watanza-
nia.

Wafanyabiashara wadogo wa Kihesa, Manispaa ya Iringa, wakihamisha kibanda chao kilichokuwa kando ya bara-
bara kuu ya Iringa -Dodoma jana, baada ya Wakala wa Barabara nchini (TANROADS), mkoani humo kutaka vibanda 
vyote vilivyo ndani ya mita 60 kuondolewa. PICHA: FRANCIS GODWIN

Mkutano kupokea 
mrejesho mradi
ukatili kingono
Na Sabato Kasika

MBUNGE wa Kinondoni Dar es 
Salaam, Abbas Tarimba, anata-
rajiwa kufungua mkutano wa 
kutoa mrejesho wa awali kuhusu 
utekelezaji wa mradi wa majar-
ibio ya kukabiliana na ukatili wa 
kingono unaofanyika Kinondoni.

Mkutano huo ambao utafanyika 
leo, Makumbusho Dar es Salaam 
unatarajisha kushirikisha wadau 
mbalimbali baadhi yao ni watend-
aji wa kata, wenyeviti wa serikali 
za mitaa, madaktari, wauguzi, 
maofisa elimu, walimu na wa-
nasheria.

Akizungumza na gazeti hili, 
mratibu wa mradi huo Dk. Geof-
rey Chambua, alisema unatekele-
zwa na Kituo cha Haki za Bin-
adamu (LHRC), kwa kushirikiana 
na Shirika la Maendele la Japan 
(JICA), katika kata za Makum-
busho na Mwanyamala wilayani 
Kinondoni.

“Tumemualika mbunge wa 
Kinondoni kutufungulia mkutano 
wetu ambao wadau watarejesha 
tathmini ya kile walichokifanya 
na walichokiona tangu mradi 
uanze mwishoni mwa mwaka 
jana,” alisema Dk. Chambua.

Akifafanua zaidi, alisema ulian-
za kwa kufanya upembuzi awali 
ili kubaini hali halisi ya udhalil-
ishaji na unyanyasaji wa kingono 
na muitikio wa taasisi za uwajibi-
kaji na utoaji wa huduma katika 
eneo la mradi.

“Vilevile kuwa na kuutambuli-
sha mradi kwa wadau wote wa 
mradi na Kufanya vikao vya mara 
kwa mara kuelezea maendeleo 
ya mradi katika awamu zote za 
mradi,” alisema.

Aliongeza kuwa waliwajengea 
uwezo watumishi wa Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa ya Mwananyamala 
wakiwamo madaktari, wauguzi, 
wataalamu wa maabara na wa-
tumishi wa kada nyingine zina-
zoendana na mradi.

Akizungumza hivi karibuni 
wakati wa kutambulisha mradi 
huo kwa wajumbe wa Kamati ya 
Mkakati wa Kutokomeza Ukatili 
wa Kijinsia kwa Wanawake na 
Watoto (MTAKUWWA), Mkurugen-
zi Mtendaji wa  LHRC Wakili Anna 
Henga, alisema wamewajengea 
uwezo askari polisi zaidi ya 50.

Polisi hao ni wale wa Dawati 
la Jinsia na Watoto Katika Mkoa 
wa Kipolisi wa Kinondoni ambao 
wamejengwa uwezo wa jinsi ya 
kushughulikia kesi za udhalilishaji 
na unyanyasaji wa kingono.

Wakili Henga pia alisema, mradi 
umetoa mafunzo kwa watend-
aji na wenyeviti wa serikali za 
kata na mitaa yote 13 ya Mwa-
nanyama la Makumbusho, na kwa 
waajumbe zaidi ya 50 wa Kamati 
ya Mkakati wa Kutokomeza Uka-
tili wa Kijinsia kwa Wanawake na 
Watoto (MTAKUWWA) katika kata 
hizo mbili.

Aliongeza kuwa matarajio 
yake ni kuona mradi huu unaku-
wa  msaada kwa manusura wa 
udhalilishaji na unyanyasaji wa 
kingono na kutoa elimu kwa jamii 
katika kata hizo, ili kupambana 
na kutokomeza vitendo hivyo  na 
kuhakikisha huduma na haki 
kwa walengwa zinapatikana kwa 
ufanisi na wakati muafaka.
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Umeme wa jua kuinufaisha Meatu
Na Marco Maduhu, KISHAPU

W
ANANCHI wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Kishapu, wa-
natarajiwa kuondokana 
na ukosefu wa huduma ya 

umeme, baada ya serikali kuahidi  ku-
peleka mradi mkubwa wa umeme wa 
Megawatts 150.

Sophia Mjema, alibainisha hayo juzi 
kwenye mkutano wa hadhara wa kusikili-
za kero za wananchi na kuzitafutia ufum-
buzi, uliofanyika katika Kijiji cha Ipeja 
wilayani Kishapu.

Alisema changamoto ambayo 
wameisema wananchi hao juu ya uko-
sefu wa huduma ya umeme, serikali hivi 
karibuni italitatua ambapo kuna mradi 
mkubwa wa umeme wa jua unakuja 
wilayani humo, na vijiji vyote vitaungan-
ishwa na huduma hiyo na hakutakuwa 
tena na malalamiko ya ukosefu wa 
umeme.

“Changamoto ya ukosefu ya huduma 
ya umeme kwenye vijiji vyote vya wilaya 
hii ya Kishapu itakwisha, ambapo hivi ka-
ribu Waziri wa Nishati atakuja kuzindua 
mradi mkubwa wa umeme wa Jua wenye 
Megawatts 150, na umeme huu ni kwa 
ajili ya wananchi wa Kishapu tu,”alisema 
Mjema.

Asuala la ukosefu wa zahanati kwe-
nye kijiji hicho, alisema kuwa serikali 
italifanyia kazi, kwa sababu ndiyo ajenga 
kubwa ya Rais Samia Suluhu Hassan, ya 
kuhakikisha wananchi wote wanapata 
huduma za afya karibu, na ndiyo maana 
sasa hivi katika maeneo mengi kuna ujen-
zi wa zahanati na vituo vya afya.

Alizungumzia pia tatizo la ubovu miun-
dombinu ya barabara hasa kutoka kwe-
nye kibao cha Shule ya Msingi Ipeja hadi 
shuleni, na kuaaliagiza giza barabara hiyo 
ifanywe matengenezo ya haraka, ili kuon-
doa changamoto ya wanafunzi kupata 
usumbufu wa kwenda shule hasa kipindi 

hiki cha msimu wa mvua.
Alisema katika changamoto ya ukosefu 

wa huduma ya majisafi na salama, wa-
nanchi watapata maji hayo kwa sababu 
serikali imeshasaini miradi 10 ya maji 
na makandarasi, na kwamba  maji hayo 
yawafikia pia wananchi hao.

Katika hatua nyingine Mkuu wa Mkoa, 
aliwataka wananchi wote mkoani Shin-
yanga, kuwa siku ya zoezi la kuhesabiwa 
sensa ambalo litafanyika Agosti mwaka 
huu watoe ushirikiano wa kuhesabiwa, 
ili serikali ipate idadi kamili ya watu  
na kuwa virahisi kutoa huduma kwa 
jamii.

Awali Mwenyekiti wa Kijiji cha Ipeja, 
Juma Bundallah, akiwasilisha kero za wa-
nanchi wake kwenye mkutano huo wa 
hadhara wa Mkuu wa Mkoa wa Shinyan-
ga, alisema wanakabiliwa na ukosefu wa 
huduma ya umeme, majisafi na salama, 
zahanati pamoja na ubovu wa miundom-
binu ya barabara hasa ya kwenda shuleni.

Mabasi yakiwa yameegeshwa katika Kituo cha mabasi cha Makambako, mkoani Njombe jana, ambacho maz-
ingira yake ni mabaya kutokana na kuwa na mashimo makubwa yanayopelekea kujaa maji wakati wa mvua, 
kitendo kinachosababisha usumbufu kwa abiria na madereva. PICHA: MPIGAPICHA WETU

UVIKO-19 ulivyopunguza idadi watalii
Na Elizabeth John, NJOMBE

IMEELEZWA kuwa kutokana na janga 
la UVIKO - 19 upande wa Tanzania idadi 
ya watalii waliotembelea nchini ilipun-
gua kutoka 1,527,230 mwaka 2019 hadi 
620,867 mwaka 2020 sawa na upungufu 
wa asilimia 59.3 na mapato yatokanayo 
na utalii yalipungua.

Kwamba yalipungua kutoka Dola za 
Marekani bilioni 2.6 mwaka 2019 hadi 
dola  bilioni 0.715 mwaka 2020 sawa na 
upungufu wa asilimia 72.5.

Hayo yalibainishwa jana  na Mkuu wa 
Wilaya ya Njombe, Kissa Kasongwa, kwa 
niaba ya Mkuu wa Mkoa wa Njombe, 
Mhandisi Marwa Rubirya, wakati wa uz-
induzi wa mafunzo kwa watoa huduma 
za utalii nchini kuhusu mwongozo wa ku-
kabiliana na UVIKO katika sekta ya utalii 
mkoa wa Njombe.

“Tumeshuhudia kuyumba kwa biasha-
ra za utalii na hata kufungwa kwa baadhi 
ya kampuni za utalii na hoteli. Hata hivyo 

kwa sasa sekta ya utalii nchini imeanza 
kuimarika kutokana na jitihada mbalim-
bali zilizofanywa na serikali ya awamu ya 
sita chini ya Rais Samia Suluhu Hassan,” 
alisema.

Alisema kuwa mafunzo hayo yatawa-
jengea uwezo watoa huduma za utalii 
nchini juu ya namna bora ya kukabili-
ana na janga la UVIKO-19 kwa kuzingatia 
matakwa ya kiafya na usalama pamoja 
na kuboresha huduma zimazotolewa na 
hatimaye kuimarisha ushindani wa nchi 
katika masoko mbalimbali.

“Ni matarajio ya serikali kuwa 
mafunzo haya yatakapokamilika ya-
tachangia kuboresha utoaji huduma 
katika mnyororo wa utalii na kusaba-
bisha nchi kuongeza idadi ya watalii 
na kufikia malengo ya kupata watalii  
milioni tano mwaka 2025,” alisema Ka-
songwa.

Naye Katibu Tawala Mkoa wa Njombe, 
Judica Omari, aliwataka watoa huduma 
kuwa wakarimu ili kujiongezeka kipato 

kwa kuwa ukarimu ni biashara.
Mkurugenzi wa mafunzo na shu-

ghuli za kitaalamu, Dk.  Florian Mtei, ku-
toka Chuo cha Taifa cha Utalii alisema 
mafunzo hayo yatawezesha kuchangia 
uboreshaji utoaji huduma katika sekta ya 
utalii hasa kipindi cha baada ya athari za 
Uviko-19.

“Kwa kipindi hiki cha janga la UVIKO-19, 
wakala wa Chuo cha Taifa cha Utalii upo 
chini ya Wizara ya Maliasili na Utalii we-
nye dhamana ya kutoa mafunzo ya uka-
rimu na utalii nchini, kutoa huduma za 
ushauri na kufanya utafiti mbalimbali 
katika fani ya ukarimu na utalii nchini na 
kubaini kuwa watoa huduma sio waka-
rimu,” alisema Mtei.

Wizara ya Maliasili na Utalii ya kupitia 
chuo hicho imeandaa mafunzo hayo ya 
siku tano kwa wadau, wakuu wa sekta ya 
utalii na ukarimu na watoa huduma ka-
tika mnyororo mzima wa utalii, ambayo 
ni sehemu vya utekelezaji wa mradi wa 
UVIKO-19 awamu ya kwanza.

Kilimo cha 
misitu sasa 
kuongezwa
Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

SERIKALI inakusudia kuongeza 
idadi ya wakulima wanaojishu-
ghulisha na  kilimo misitu  nchini 
kutoka milioni nne   kufikia mil-
ioni 15 ambao watasaidia  ku-
punguza uharibifu wa misitu na 
kuongeza kasi ya uhifadhi wa 
mazingira.

Kauli hiyo ya serikali imetolewa 
na Mkurugenzi wa Misitu na 
Nyuki kutoka Wizara ya Maliasili 
na Utalii, Dk. Ezekiel Mwakaluk-
wa, wakati akifungua mkutano wa 
wadau kwa ajili ya kupitia rasimu 
mbalimbali za kuendeleza sekta 
ya misitu nchini unaofanyika mji-
ni Morogoro.

Alisema kwa sasa uharibifu wa 
misitu kwa mwaka ni takribani 
hekta 462,000 kiwango ambacho 
ni kikubwa na kwamba lazima ku-
wapo na mkakati wa kuhakikisha 
misitu hiyo inaokolewa.

Dk. Mwakalukwa alisema moja 
ya mikakati hiyo ni pamoja na 
kuongeza kilimo misitu ambacho 
kikiweza kuwafikia watu wengi 
kupunguza presha ya watu kupata 
mahitaji ya rasilimali za misitu au 
watu kwenda msituni kukata kuni 
na matumizi mengine.

“Tukiweza kuwafikia watu 
wengi wakafanya shughuli za 
kilimo misitu itasaidia kupunguza 
presha ya matumizi ya miti katika 
misitu yetu kwa kuwa mkulima 
atalima na kupata mazao yake 
kama kawaida na wakati huo huo 
atakuwa anapata mahitaji yake ya 
kuni au kuchoma mkaa  
kupitia shamba lake hilo hilo,” 
alisema.

Aliwatoa hofu wakulima hao 
kuwa hakuna madhara yoyote ya 
kuchanganya mazao na miti bali 
kinachotakiwa ni kujua ni aina 
gani ya miti ambayo wakati wa 
upandaji utachanganya na hayo 
mazao ambayo utavuna kwa 
nyakati tofauti huku ukipata faida 
mara mbili.

Kwa upande wake Dk. Felician 
Kilahama, Mwenyekiti wa Bodi 
ya Taasisi ya Utafiti wa Misitu 
Tanzania (TAFORI), alisema bila 
kuwapo kwa misitu hakuna shu-
ghuli za kilimo, hakuna chakula 
na ukame utaongezeka kwa kuwa 
hakutakuwa na maji hivyo ni 
muhimu kutengeneza mazingira 
ya kuendelea kuitunza misitu.

Awali Mkurugenzi Mkuu wa 
TAFORI, Dk. Revocatus Mush-
umbuzi, alisema kuwa licha ya 
kuongezeka kwa mazao ya siti 
mbao nchini Tanzania lakini 
kumekuwa na changamoto ka-
tika matumizi endelevu ikiwapo 
kutotoa kipaumbele cha kutosha 
katika mnyororo mzima wa tham-
ani wa mazao hayo ili kuongeza 
mchango wake kiuchumi katika 
pato la Taifa.
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E
LIMU na kampeni za uza-
zi salama hapa zinaelekea 
kugonga mwamba. Ni 
kwa sababu licha ya seri-

kali na wadau kufundisha elimu 
ya afya ya uzazi kwa wajawazito 
ili kuzijua dalili hatarishi wakati 
wa ujauzito kuna maeneo taarifa 
hizo hazifanyi kazi wala kuwanu-
faisha walengwa.

Dalili hatarishi kama upungufu 
wa damu, kutokwa damu ukiwa 
mjamzito, kuugua malaria mara 
kwa mara, shinikizo la juu la 
damu na kifafa cha mimba, lakini 
yote tisa kinamama wa baadhi ya 
maeneo hawawezi kujifungulia 
hospitalini.

Hawafiki kwa watalaamu wala 
kujifungulia hospitalini kuto-
kana na kukosekana, zahanati na 
vituo vya afya, hivyo kukwamisha 
juhudi za elimu na uzazi salama 
kupunguza vifo vya wazazi na 
watoto.

‘AMBULENSI’ ZA NG’OMBE
Wanawake wa Kijiji cha 

Ng’wamadelanha wilayani Shin-
yanga, hasa wajawazito wana 
mengi ya kusimulia yanayohuzu-
nisha, licha ya kusikia taarifa za 
elimu ya uzazi salama.

Baadhi wanaweza kusema 
wanajuta kuwa na hali hiyo kuto-
kana na ukosefu wa huduma za 
afya, zinazoweka rehani maisha 
yao na ya watoto tumboni, lakini 
kubebwa kwenye mikokoteni 
wakiwa na uchungu wa uzazi.

Kikubwa zaidi ni kukosa hos-
pitali na kulazimika kusafiri zaidi 
ya kilometa 20 kufuata huduma 
za matibabu zilizoko kwenye kijiji 
jirani. Wanatembea takribani kilo-

kliniki kujua maendeleo ya watoto 
wao na hali za ujauzito, pamoja na 
kupata elimu ya afya ya uzazi na 
uzazi wa mpango, kutokana na 
umbali unaowachosha kwenye 
kufuata matibabu.

“Huduma za matibabu 
zinapokuwa umbali mrefu wenye 
kuteseka ni wanawake na watoto, 
hivyo tunaiomba serikali itukamil-
ishie zahanati kwenye kijiji chetu, 
ili tuondokane na changamoto 
ya kubebwa kwenye mikokoteni 
kwenda kujifungua,”anasema 
Matha.

“Tunavyobebwa kwenye 
mikokoteni ya ng’ombe, au 
kubebwa kwenye bodaboda 
kutokana na huduma kuwa mbali, 
tuna jifungulia njiani,” anaongeza.

Mwanamama mwingine Flor-
ensia Faustine, anasema wajawa-
zito wanapojifungulia nyumbani 
maisha yao na watoto huwa 
hatarini, kutokana na ukosefu 
wa vifaa maalum vya kuzalishia, 
utaalamu, kupoteza damu nyingi 
na wakati mwingine watoto 
hunywa maji ya uzazi na kupoteza 
maisha.

Mtendaji wa Kata ya Pandag-
ichiza Deogratius Mashamba, 
anasema baada ya wananchi wa 
kijiji hicho cha Ng’wamadelanha 
kupata changamoto ya huduma 
za afya kuwa mbali, walikubaliana 
kujenga zahanati.

Anasema walianza kuijenga 
kwa kutoa nguvu zao na kisha 
serikali kuanza kuikamilisha na 
sasa ipo hatua za mwisho.

Anasema ujenzi huo una zaidi 
ya miaka 10 na matarajio ya 
serikali ni kuikamilisha mwaka 
huu na kuanza kufanya kazi, 
ili kuondoa adha ya wananchi 
kufuata huduma za matibabu 
umbali mrefu, kuepusha mateso 
na vifo vya wajawazito na watoto 
vitokanavyo na uzazi, ambavyo 
vingezuilika.

UCHUNGU JUU YA UCHUNGU
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ELIMU 
NA MARCO MADUHU, 
SHINYANGA

ili kuwaondolea adha wananchi 
kufuata huduma za matibabu 
umbali mrefu.

Mwenyekiti wa Kijiji cha 
Ng’wamadelanha, Manyambo 
Joseph, anasema kutokana na 
kijiji hicho kutokuwa na zahan-
ati, wajawazito, wanaumia zaidi, 
wakibebwa na mikokoteni.

Anasema kijiji hicho pia kinak-
abiliwa na ubovu na ukosefu 
wa barabara, ambapo hata gari 
la wagonjwa haliwezi kupita, 
na wamekuwa wakiwabeba 
wajawazito kwenye mikokoteni 
ya ng’ombe kuwafikisha Shilabela.

“Hapa kijijini tuna ujenzi wa 
zahanati ambayo ipo kwenye 
hatua za ukamilishaji, na itaka-

meta 40 kwenda na kurudi kufikia 
matibabu kwenye zahanati ya 
Kijiji cha Shilabela, wakipita Kijiji 
cha Sayu ili kuifikia zahanati hiyo.

Hayo yanatokea wakati Sera ya 
Afya ya mwaka 1990 iliyofanyiwa 
mapitio mwaka 2007, ikijinasibu 
kuwa ina lenga kuimarisha afya 
za wananchi wote, na kipaumbele 
kinatolewa kwa makundi yaliyo 
katika hatari zaidi ya kuugua, 
ambayo ni watoto chini ya umri 
wa miaka mitano na wajawazito.

Marekebisho ya Sera ya Afya 
yanalenga pia kuboresha upati-
kanaji wa huduma za afya kuwa 
karibu na wananchi, kwa kujenga 
zahanati kwa kila kijiji, pamoja 
na vituo vya afya kwa kila kata, 

Mwisho enzi za ukatili; Bila 
cheti cha kuzaliwa hakuna ndoa

Kamati ulinzi mwanamke, mtoto 
ziingie kazini kustawisha jamii 

Ukurasa 13Ukurasa 12

Wajawazito  kusafirishwa na mikokoteni ya kubebea mizigo karne ya 21 ni jambo la kutafakari 
zaidi. PICHA: MTANDAO 

poanza kufanya kazi itakuwa 
mkombozi wetu na kuondokana 
na adha ya kuwabeba wajawa-
zito kwenye mikokoteni ya 
ng’ombe,”anasema Joseph.

KUJIFUNGULIA NYUMBANI
Lega Kulwa ni mwanamama wa 

kijiji hicho cha Ng’wamadelanha, 
anayesema ukosefu wa zahan-
ati kijijini humo, unasababisha 
wanawake wengi kujifungulia 
nyumbani sehemu ambayo siyo 
salama, na endapo wakizidiwa 
au kupata matatizo wanakwenda 
hospitalini.

Mwanamama mwingine Matha 
George, anasema wajawazito 
katika kijiji hicho hawaendi hata 
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Diwani wa Pandagichiza, 
Charles Kabogo, anasema 
kwenye kata hiyo kuna 
vijiji vya Sayu, Pandag-
ichiza, Ng’wamadelanha na 
Shilabela, ambavyo vyote 
vinategemea zahanati hiyo 
moja, lakini kijiji hicho cha 
Ng’wamadelanha ndicho 
kilichoko mbali zaidi ya 

vijiji vyote.
Anasema vijiji hivyo 

vingine ambavyo havina 
zahanati vipo katika hatua 
ya ujenzi, na kwamba 
zahanati ya kijiji cha 
Ng’wamadelanha awali, 
kijiji kilipokea Sh. milioni 
50 kwa ajili ya kuikamili-
sha, na sasa wamepokea 
tena milioni 20 fedha 
za mapato ya ndani ya 

halmashauri, na wanajenga 
vyoo vya nje na ndani, 
pamoja na shimo la kutupa 
taka za uzazi.

“Ukosefu wa zahanati 
kwa kila kijiji ni tatizo 
kubwa kwa wananchi 
kupata huduma za mat-
ibabu hasa kwa wajawa-
zito, ndiyo maana maeneo 
mengi ya vijijini kujifun-
gulia nyumbani, na endapo 

mjamzito akipata matatizo 
wakati wa kujifunga kuna 
uwezekano mkubwa wa 
kupoteza maisha,”anasema 
Kabogo.

Mganga Mkuu wa Za-
hanati ya Shilabela wilay-
ani Shinyanga, Nassoro 
Ahmed, anasema wame-
kuwa wakipokea wag-
onjwa wengi, na wakati 
mwingine wanaelemewa 

kutokana na uchache wa 
wauguzi kwenye akisema 
wapo watatu, na kwa siku 
moja hutoa matibabu kwa 
wagonjwa zaidi ya 30 hadi 
40.

Anasema wakifunga si 
kwamba wanapumzika wa-
naendelea kutoa huduma 
za dharura kwa wajawa-
zito na wagonjwa wa 
dharura zikiwamo pia ajali.

INATOKA UK.11

Ukatili dhidi ya watoto na utumikishwaji  haramu ni masuala ya kudhibitiwa na kamati za 
MTAKUWWA. PICHA MTANDAO

ELIMU 
NA REUBENI LUMBAGALA, 
DODOMA

M
IKOA mbalimbali inak-
abiliana na ongezeko 
la vitendo vya ukatili 
wa kijinsia, hali inayo-

dhihirisha kuwa kazi ya kupam-
bana na matendo hayo inahitaji 
juhudi zaidi.

Vita yake ni endelevu kuto-
kana na ukweli kuwa vitendo vya 
kikatili vinazorotesha juhudi za 
kufikia maendeleo kuanzia ngazi 
ya familia, jamii na taifa pia.

Kundi la wanawake na watoto 
ni muhimu katika juhudi za 
kujenga ustawi bora wa jamii na 
kufikia nchi yenye maendeleo 
katika nyanja za kisiasa, uongozi, 
jamii na uchumi.

Pamoja na umuhimu wa kundi 
hilo hasa wanawake ambao kitaifa 
ni asilimia zaidi ya 50 ya idadi ya 
Watanzania, katika ustawi wa 
jamii na maendeleo, baadhi ya 
wanajamii wanashiriki kulifanyia 
ukatili hali inayoathiri juhudi 
zinazofanyika za kufikia ustawi 
na maendeleo.

Februari mwaka huu jijini 
Dodoma, Waziri wa Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wanawake na 
Watoto, Dk. Dorothy Gwajima, 
anatoa rai kwa kamati za ulinzi 
wa wanawake na watoto zina-
zotekeleza Mpango Kazi wa Taifa 
wa Kutokomeza Ukatili Dhidi ya 
Wanawake na Watoto (MTAKU-
WWA) kuweka mikakati ya 
kupambana na vitendo vya ukatili 
vinavyotokea sehemu mbalimbali.

Uundwaji wa kamati za ulinzi 
wa wanawake na watoto ni juhudi 
zinazofanywa na serikali katika 
mapambano ya vitendo vya kika-
tili kama vile ubakaji, ukeketaji, 
ulawiti, kuwapiga wanawake, 
ajira za watoto na mimba za 
utotoni kutokana na umuhimu 
wa kujenga jamii yenye amani, 
furaha na ustawi, serikali haina 
budi kushirikiana na asasi za 
kiraia, viongozi wa dini na jamii 
kufanikisha vita dhidi ya vitendo 
vya kikatili. 

Utendaji kazi usioridhisha wa 
kamati za ulinzi wa wanawake na 
watoto hususani kwenye ngazi za 
serikali za mitaa na vijiji unata-
jwa kuwa miongoni mwa changa-
moto zinazoathiri mapambano ya 
ukatili wa kijinsia.

Kamati za ulinzi wa wanawake 
na watoto zilizoko kwenye mitaa 
na vijiji ni nguzo muhimu katika 
utoaji wa taarifa za vitendo vya 
ukatili kwani ndizo kamati zina-
zoishi na wanajamii moja kwa 
moja. Kwa hiyo, ufanisi wa utend-
aji kazi wa kamati hizo utasaidia 
hatua madhubuti kuchukuliwa 
dhidi ya wote wanaoshiriki katika 
vitendo vya ukatili wa wanawake 
na watoto.

Ongezeko la vitendo vya ukatili 
katika jamii, limesababisha 
kuongezeka idadi ya kamati za 
ulinzi wa wanawake na watoto ili 
kukabiliana na unyanyasaji huo.

endelevu. 
Vitendo vya ukatili haviwezi 

kupungua kama kamati za ulinzi 
wa wanawake na watoto hazitasi-
mama imara katika mapambano 
haya.

Muda wa kamati hizi kukaa 
maofisi kusubiri taarifa za ukatili 
umepitwa na wakati, badala 
yake wanawajibika kufuatilia na 
kuchukua hatua dhidi ya ukatili. 

Vilevile, kamati hizi zizingatie 
kuwa mwaka huu 2022 unapaswa 
kuwa mwaka wa mafanikio katika 
mapambano ya vitendo vya 
ukatili wa kijinsia ikizingatiwa 
kuwa malengo ni kupunguza 
ukatili kwa asilimia 50 ndani ya 
mwaka huu. 

Mafanikio ya mapambano 
dhidi ya vitendo vya ukatili kwa 
wanawake na watoto yanachagiza 
kufikiwa kwa mipango ya maen-
deleo katika nchi yetu kutokana 
na umuhimu wa kundi hili katika 
jamii. 

Wasichana ambao ni mama 
na wazazi wa baadaye, wakipata 
haki ya elimu bila ubaguzi, wata-
jikomboa kifikra na kiuchumi na 
hatimaye taifa kupata maendeleo. 

Ni jukumu la kamati za ulinzi 
wa wanawake na watoto nchi 
kushirikiana na jamii ili kupata 
taarifa muhimu zitakazowezesha 
kuwa na mawasiliano na hati-
maye kuchukuliwa hatua dhidi ya 
wahusika wa vitendo vya ukatili. 

Halikadhalika, jamii inawajibika 
kuwafichua wahusika wa vitendo 
vya ukatili ili hatua stahiki badala 
ya kuendelea kuoneana aibu.

Watanzania wana wajibu wa 
kuifanya ajenda ya mapambano 
ya vitendo vya ukatili kuwa ya 
kitaifa ili kila mtu aone anawa-
jibika katika kuchangia mafanikio 
na ustawi wa jamii kwa kuondoa 
vitendo vya kikatili. Tutafakari.

Mwandishi ni Mwalimu wa 
Sekondari Mlali ya Kongwa, 
Dodoma. 

Maoni: 0620-800462.

Vitendo vya 
ukatili havi-
wezi kupun-
gua kama 
kamati za 
ulinzi wa 
wanawake 
na watoto 
hazitasimama 
imara katika 
mapambano 
haya.

Kamati ulinzi mwanamke, mtoto 
ziingie kazini kustawisha jamii 

“Kamati za ulinzi wa wanawake 
na watoto 18,186 zimeanzishwa 
katika ngazi ya taifa, mkoa, hal-
mashauri, kata, vijiji na mitaa, 
mwaka 2021 ikilinganishwa na 
kamati 16,343 mwaka 2019 sawa 
na ongezeko la kamati 1843,” 
anasema Dk. Dorothy.

Ongezeko la kamati za ulinzi ni 
jambo moja lakini ufanisi katika 
utendaji ni jambo la msingi zaidi 
kufanikisha vita ya ukatili wa 
kijinsia.

Kwa hiyo, kamati zote kuanzia 
ngazi ya taifa hadi mitaa zina-
paswa kuingia katika utendaji kazi 
ili malengo ya kupunguza vitendo 
vya ukatili dhidi ya wanawake na 
watoto kwa asilimia 50 ifikapo 
mwaka 2022 yafikiwe. 

Ni vyema kamati hizi zitekeleze 
kikamilifu wajibu wao ili kusaidia 
kujenga jamii yenye furaha, amani 
na ustawi bora kwa maendeleo 
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Matarajio 
yetu kwenye 
utekelezaji 
wa mradi 
huu, ni kuleta 
mabadiliko 
chanya ndani 
ya jamii, ku-
punguza ama 
kutokomeza 
matukio ya 
ukatili wa 
kijinsia dhidi 
ya wanawake 
na watoto.

ELIMU
NA SHABAN NJIA, 
SHINYANGA

• Ulinzi mkali magulioni na mnadani
Bila cheti cha kuzaliwa hakuna ndoa

Ulinzi wa  watoto  ili wasome na kufikia hatima bora za maisha yao  ni muhimu kwa maendeleo 
endelevu. PICHA: MTANDAO

U
KATILI wa kijinsia kwa 
watoto na wanawake 
unaweza kuelezwa 
kama kaa la moto licha 

ya juhudi za serikali na wadau 
kupambana kulipunguza kwe-
nye jamii.

Mathalani  unyanyasaj i 
umekuwa ukifanyika kutokana 
na tamaa za mali za baadhi ya 
wazazi wanaowaozesha watoto 
katika umri mdogo, ili kupata 
pesa au mifugo.

Ripoti ya Jeshi la Polisi ya hivi 
karibuni inaonyesha ongezeko la 
asilimia 25.95 la ukatili wa kijin-
sia kwa kinamama na watoto 
kwa mwaka 2020 visa 7,388 
vikiripotiwa kote nchini tofauti 
na mwaka 2015, matukio yalikuwa 
5,803.

Jeshi la Polisi linakuja na 
ripoti hiyo katika kipindi hicho 
ambacho wazazi na walezi wengi 
wanatajwa kutokuwa karibu na 
watoto wao, wengi wakijihusisha 
na kusaka maisha bora ili kuzipa 
mahitaji ya msingi familia zao.

Pia miongoni mwa ukatili 
dhidi ya watoto ulioripotiwa kwa 
kiwango kikubwa kuwa kunyan-
yaswa kingono.

Mwaka 2020 kuliripotiwa visa 
7,263 ikiwa ni ongezeko kubwa 
ikilinganishwa na mwaka 2015 
ambao vilirikodiwa visa 5,803, hii 
ikiwa ni sawa na matukio 615 kwa 
mwezi jambo ambalo linahatari-
sha mustakabali wa ustawi kwa 
watoto nchini.

Takwimu za Wizaya ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto na Makundi Maalum 
za mwaka 2017 pekee, zinasema 
zaidi ya matukio 40,000 ya ukatili 
wa kijinsia kwa watoto wadogo 
na akinamama yameripotiwa 
na watetezi wa masuala ya haki 
za watoto. Yanayotajwa kuwa 
chanzo ni imani za kishirikina 
na utandawazi kuwa miongoni 
mwa sababu za kuongezeka kwa 
matukio hayo.

Kwa kuona ukubwa wa tatizo 
hilo, Mfuko wa Wanawake Tanza-
nia (WFT) unashirikiana na asasi 
za kirai, Jeshi la Polisi (madawati 
ya jinsia), Halmashauri ya Wilaya 
ya Shinyanga pamoja na Klabu 
ya Waandishi wa Habari mkoani 
Shinyanga (SPC) katika kukabili-
ana na matukio ya ukatili huo.

Mradi unaanza na Halmashauri 
ya Wilaya ya Shinyanga katika 
kata 26,  na huko mashirika 
ya Thubutu Afrika Intiatives, 
WEADO, Rafiki SDO, Yawe, Green 
Community Intiatives (GCI), 
Agape na Radio Faraja, wameanza 
kazi Januari mwaka huu na kuen-
delea hadi Machi.

Glory Mbia, Mwakilishi wa WFT 
anasema, mradi wa ukatili wa 
kijinsia kwa watoto na wanawake 

siku za magulio na minada baada 
ya kurubuniwa na vijana wana-
okutana nao siku hizo, lakini 
kuwasindikiza kumepunguza 
matendo hayo.

WAGANGA WAHUSISHWA
Damson Fofo, miongoni mwa 

wajumbe wa Mpango Kazi wa 
Taifa wa Kutokomeza Ukatili 
Dhidi ya Wanawake na Watoto 
(MTAKUWWA) ya kata hiyo, 
anasema, awali kabla ya kuundwa 
kwa kamati hiyo kulikuwa na 
matukio mengi ya ukatili wa kijin-
sia na asilimia kubwa ya wahanga 
walikuwa ni kinamama na watoto.

Anasema watoto wa kike wal-
ipelekwa kwa waganga wa jadi 
kuogesha dawa za mvuto wa 
mapenzi na kwamba wazazi 
wengi walikuwa wakiyafanya 
hayo ili kuepukana na mimba za 
utoto au za kable ya kuolewa.

Walifanya hivyo kwa mabinti 
zao bila kutambua kumwozesha 
mtoto akiwa na umri wa chini ya 
miaka 18 ni ukatili, lakini anasema 
baada ya kuundwa kwa kamati 
hiyo na kuanza kutoa elimu ya 
ukatili matukio yamepungua.

Mjumbe mwingine Lucy 
Michael anasema, wamekuwa 
wakikutana kila baada ya miezi 
mitatu na kwa mwaka mmoja 
wanakutana mara nne lengo 
likiwa ni kukumbushana wajibu 
na kuendelea kutoa elimu ya 
ukatili wa kijinsia kwa wananchi 
waliko pembezoni mwa kata ili 
watambue wapi wanatakiwa 
kuanza kutoa taarifa.

Lucy anaongeza kuwa siku ya 
magulio na minada wajumbe 
wamekuwa wakifika na kutoa 
elimu ya ukatili wa kijinsia na 
kuwasihi wazazi kuongozana na 
watoto wao siku hizo ili wanaume 
au vijana wanawarubuni watoto 
wao hasa wanafunzi wasipate 
nafasi.

UHABA SEKONDARI
Happynes Kishimba ni mzazi 

anayeshughulikia tatizo hilo, 
akisema ukosefu wa sekondari 
katika kata ya Puni, umesababi-
sha baadhi ya wanafunzi hasa wa 
kike kuacha masomo na kubaki 
majumbani baada ya kutembea 
umbali wa kilometa 10 kwenda 
shuleni na kurudi nyumbani 
kwenye Sekondari ya Itwangi ili-
yokoKata ya Nyida.

Anasema, Kata ya Puni haina 
sekondari na badala yake 
wanafunzi wanalazimika kutem-
bea umbali mrefu kupata elimu 
hali ambayo imewalazimisha 
wazazi na walezi kutenga eneo la 
ekari 58 za ujenzi wa sekondari 
lakini, ujenzi bado haufanyiki na 
hakuna hatua  zilizochukuliwa na 
serikali.

unalenga kupunguza vitendo 
vya kikatili ndani ya familia na 
jamii unafanyakazi na hadi sasa 
Shilingi milioni 170 zimetolewa 
kwa mashirika saba.

Anawataja wahusika kuwa ni 
dawati la jinsia, klabu ya SPC, 
Radio Faraja na Halmashauri ya 
Wilaya ya Shinyanga, kila mmoja 
akipangiwa eneo la kufanyia kazi.

“Matarajio yetu kwenye 
utekelezaji wa mradi huu, 
ni kuleta mabadiliko chanya 
ndani ya jamii, kupunguza ama 
kutokomeza matukio ya ukatili 
wa kijinsia dhidi ya wanawake na 
watoto,” anasema Mbia.

ULINZI MNADANI
Ofisa Mtendaji wa Kata ya 

Puni, unapotekelezwa mradi 
huo, Fumbuka Mathias, anasema, 
wamekubaliana na wananchi wa 
kata hiyo kuwasindikiza watoto 
katika maeneo ya minada na 
magulio ili kuwalinda dhidi ya 
wahalifu wanaoweza kuwafanyia 
vitendo vya kikatili ikiwamo 
ubakaji na ulawiti.

Anasema, lengo la kuweka 
makubaliano hayo ni kuhakiki-
sha watoto wa kike wanasoma na 
kuhitimu masomo katika hali ya 
usalama kwani wamebaini siku 
za magulio na minada ndipo yan-
apokwenda kufanyika matendo 
maovu dhidi ya watoto hao.

Kadhalika anasema, wamepiti-

sha sheria ndogo za vijiji na 
mojawapo ni kuzuia sheria ya 
ndoa yoyote itakayofungwa katika 
vijiji vyao bila uongozi wa serikali 
za vijiji na ofisi ya mtendaji wa 
kata kufahamu ili kwa kuona cheti 
za kuzaliwa ili kujiridhisha kuwa 
wanaoona wana umri unaotajwa 
kisheria na siyo watoto wa chini 
ya miaka 18.

Mwananchi kutoka kata ya Puni 
Hamisi Masanja, anasema, uwepo 
wa makubaliano hayo umefani-
kisha kupunguza ukatili wa kijin-
sia kwa watoto, kwani hakuna 
vitendo vya ubakaji na ulawiti 
tofauti ilivyokuwa hapo awali.

Anasema kabla ya kuingia 
makubaliano ya kuwasindika 
watoto magulioni, matukio hayo 
yalirindima.

KUTUMIA VYETI
“Hivi karibu mtoto wangu 

alitaka kuoa wakati najianda 
kwenda kutoa mahari ili ndoa 
ifungwe, nikaamua kwenda 
kujiridhisha na wazee wenzangu 
kama muolewa ana umri ambao 
unaotajwa kisheria au lah. Nilis-
hangaa.”

Anasema cha kushangaa wali-
kuta binti anayeolewa ana miaka 
16 na ndoa haikufungwa.

Angelina Dohole, mzazi kutoka 
Puni anaongeza kuwa, ubakaji na 
ulawiti kwa watoto wadogo hasa 
wanafunzi ulikuwa unafanywa 
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Athari za kimbunga cha Ana kilichotokea mwaka huu na kuathiri maisha na uchumi nchi za Madagascar, Malawi, Msumbiji na 
Zimbabwe. Baada ya hapo kilifuatiwa na Batsirai kilichoiharibu zaidi Madagascar. PICHA: MTANDAO

ELIMU 
NA GAUDENSIA 
MNGUMI

J
OPO la Umoja wa Mataifa 
la Mabadiliko ya Tabianchi 
(IPCC), linachambua na 
kuripoti taarifa za mabadi-

liko ya tabianchi huku, likizitaja 
nchi maskini kuwa zinakabiliwa 
na kitisho kikubwa cha mabadiliko 
hayo.

Kwa mfano mataifa yaliyo 
kwenye  ukanda wa tropiki kama  
Afrika, Asia Kusini na Visiwa vya 
Pacific kuwa na hatari kubwa ya 
kukabiliwa na majanga  na athari 
zaidi.

IPCC na Shirikisho la Hali ya 
Hewa Duniani (WMO) vinaeleza 
kuwa takwimu za maafa zilizo-
tolewa mwaka jana zinaonyesha 
kuwa watu takribani bilioni 4.5 
wameathirika na athari za mab-
adiliko ya tabianchi katika kipindi 
cha miaka 50 iliyopita, lakini mata-
tizo yakiwa makubwa zaidi miaka 
20 iliyopita.

Nchi  zinazopakana na Bahari 
ya Hindi hasa upande wa  jirani na 
Madagascar  ziko kwenye hati hati 
kutokana na athari za mabadiliko 
ya tabianchi na hivi karibuni  kim-
bunga cha Tropiki cha Batsirai kili-
ipiga Madagascar na kusababisha 
athari mbaya.

Takriban watu 21,000 walikim-
bia makazi yao na nyumba 20,500 
ziliharibiwa, kujaa mafuriko, au 
kuharibiwa.

Wakati  jamii za watu  zikiwa 
zinaamka au kupona kutokana 
na kimbunga Ana na  Batsirai, 
taarifa za hali ya hewa za wiki hii 
zinaeleza kuwapo kwa  kimbunga 
kingine cha    Emnat ambacho 
mfumo wake unajiunda na 
kuanzia  kwenye Bahari ya Hindi 
na Madagascar ni miongoni mwa 
waathirika.

Kimbunga hicho kinaelezwa 
kuwa kilikuwa na uwezekano 
wa kuipiga pwani ya Mashariki 
ya Madagascar pengine kuanzia 
kesho na kuelezea  kitisho 
kingine kwa taifa hilo la Afrika ya 
Mashariki jirani na Msumbiji.

Shirika la Hali ya Hewa Duniani 
(IMO) linaeleza kuwa kimbunga 
cha Batsirai kimekuwa na athari 
kubwa kwa maisha kuanzia 
kuumiza uchumi, kilimo, makazi 
na ustawi wa watu.

Katibu Mkuu wa WMO, Petteri 
Taalas, akizungumza na jopo la 
wataalamu wa mabadiliko ya 
tabianchi anasema fikra kuwa 
ongezeko la nyuzi joto mbili  
sentigredi (2°C)  lilikuwa jambo 
ambalo limebadilisha mawazo 
yaliyokuwapo hapo mwanzoni 
kuhusu changamoto za  hali ya 
hewa duniani.

Mkutano wa 26 wa Nchi Wana-

chama wa Mkataba wa Mabadiliko 
ya Tabianchi maarufu COP2, uli-
ofanyika mwezi Novemba mwaka 
jana nchini Scotland, haukuo-
nyesha namna bora ya kuisaidia 
nchi maskini kama Afrika   na 
Asia licha ya kuwa zinatajwa kuwa 
zitaathirika zaidi.

Kinachoikwamisha Afrika ni 
pamoja na kukosa rasilimali kama 
fedha, utaalamu na vitendea kazi 
hasa katika mazingira magumu ya 
kukabiliana athari mathalani kim-
bunga kama hicho kilichotokea 
Madagascar.

Kinachosumbua zaidi ni ahadi 
hewa  za  fedha zinazotolewa na 
mataifa yanayochangia kuchafua 
anga za juu kwa kuzalisha gesi 
au hewa ukaa kwa wingi au kwa 
mabilioni ya tani kila siku.

Mataifa hayo ni pamoja na 
Marekani, China na India. Katika 
mikutano ya COP mataifa tajiri   
viongozi wake wamekuwa 
wakieleza namna ambavyo wata-
saidia mataifa maskini lakini kwa 
ujumla hakuna kinachofanyika 
kwasababu hayatimizi ahadi. 

Mkutano wa mabadiliko ya tabi-
anchi COP27 mwaka huu unatara-
jiwa kufanyika  Misri mwaka huu 
ukiwa umeletwa Afrika, lakini  kazi 
kubwa itakuwa ni kuhakikisha 
fedha zinazoahidiwa zinatolewa 
vinginevyo itakuwa ni ubabaishaji.  

  Licha ya WMO kueleza kuwa 
mabadiliko ya tabianchi yana 
athari kwenye uchumi, chakula, 

kupata fedha kuwezesha kufani-
kisha upatikanaji wa huduma 
kama maji kwa watakaothrika, 
anasema shirika hilo litashirikiana 
na wadau kama Benki ya Dunia 
(WWB), Umoja wa Ulaya, UNDP, 
Shirika la Green Climate Fund, 
kupata fedha kwa ajili ya WMO 
kuwekeza kwenye kutoa taarifa za 
awali za tahadahari za  maafa na 
namna bora ya kukabiliana nazo.

Changamoto za kukabiliana 
na athari za majanga Afrika 
ni kubwa na bila msaada wa 
kimataifa ni vigumu, kwa mfano 
hivi karibuni Ofisi ya Umoja wa 
Mataifa ya Kuratibu Misaada  ya 
Dharura  (OCHA), ilitangaza 
kutenga dola milioni 2.5 kusaidia 
maafa ya kimbunga cha batsirai  
kilichotokea Madagascar.

 Mkuu wa OCHA Martin Grif-
fiths, anaahidi kuwa fedha hizo 
zitapelekwa kwenye kutoa maji 
ya kunywa na chakula, huduma 
za afya kwa simu, kuhudumia 
wazazi, kusaidia  waathirika wa 
unyanyasaji wa kijinsia, vifaa vya 
makazi na bidhaa za msingi za 
nyumbani, kusaidizi wanafunzi 
shuleni.

Ni wazi kwamba bila usaidizi 
wa jumuiya kimataifa na kuzipa 
taasisi za kushughulikia maafa 
za nchi maskini fedha inakuwa 
vigumu kwa mataifa maskini 
kuhudumia watu wake kwenye 
majanga hasa hayo yanayotokana 
na mabadiliko ya tabianchi.

Mkutano huo 
wa COP27 
utakaofanyi-
ka Misri eneo 
la Sharm-el-
Sheik, huenda 
usiwe na 
tija kwa Af-
rika kama 
hakutakuwa 
na fedha za 
kuisaidia 
kukabiliana 
na matokeo 
ya athari za 
mabadiliko 
hayo.

Maafa tabianchi yanavyoiweka 
Afrika kwenye kona mbaya

miundombinu, hali za anga za juu 
na afya za binadamu kinachosisiti-
zwa zaidi ni kuwa na mikakati ya 
uhimilivu na kuendelea na maisha 
(adapt strategies).

Ikimaanishwa kuwa wataka-
oathiriwa ni lazima wawe tayari 
kukabiliana na ukame, mafuriko, 
vimbunga, dhoruba, matukio ya 
jotokali, uhaba wa maji, upepo 
mkali na maeneo ya pwani 
kuzama baharini. 

Mkutano huo wa COP27 utaka-
ofanyika Misri eneo la Sharm-
el-Sheik, huenda usiwe na tija 
kwa Afrika kama hakutakuwa na 
fedha za kuisaidia kukabiliana na 
matokeo ya athari za mabadiliko 
hayo.

Katibu Mkuu wa WMO, Petteri 
Taalas, akizungumzia mkutano 
wa Misri anasema “Tunaamini 
kutakuwa na upendeleo maalumu 
wa Afrika bara ambalo lipo 
kwenye hatari na hali mbaya 
zaidi,” anaeleza.

Akuzungumzia jinsi ya kuzi-
saidia Afrika na Visiwa vya Car-
ibbean kuwa na uhimilivu na  
kuweza kutoka kwenye athari 
hizo (adaptation)  Taalas anasema  
WMO inaelekeza nguvu kwenye 
kutoa taarifa za tahadhari na 
kuchukua hatua mapema (multi 
hazard early warning)  zinazo-
lenga kutambua na kuepuka 
athari mbaya za matukio yatakay-
otokea.

Anataja mkakati mpya wa 
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habari DODOMA

Elimu kwa watoto wa kike yahimizwa

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

NAIBU Waziri wa Kazi, Ajira na Vijana, 
Patrobas Katambi,  amesema Mfuko wa 
Fidia kwa Wafanyakazi (WCF) ni mion-
goni mwa taasisi za serikali ambazo ni 
mfano wa kuigwa  kutokana na utendaji 
wake katika  kuihudumia jamii.

Katambi alisema hayo mwishoni mwa 
wiki jijini hapo kwenye hafla ya kukabi-
dhi kompyuta kwa  Ofisi ya Rais,  Tume 
ya Utumishi wa Umma  zilizotolewa na 
WCF  kwa ajili ya kuboresha utekelezaji 
wa majukumu yao.

Alisema WCF inafanya vizuri katika kazi 
zake hadi kutoa misaada kwa serikali, 
hivyo inastahili kupongezwa   kutokana 
na kuonyesha mfano huo  hapa nchini.

 
“Mfuko huu umekuwa ukitekeleza 

majukumu yake kisasa zaidi    hivyo mi-
fuko mingine inatakiwa kuiga mfano huu 
mzuri wa WCF katika kuwahudumia wa-
teja wake na kutoa misaada serikalini,” 
alisema.

Alipongeza mfuko huo kwa kuwekeza 
kwenye  ya  matumizi ya Teknolojia  ya 
Habari na Mawasiliano (TEHAMA) kuanzia 
usajili, kupokea michango hadi kuchakata 
madai vyote kwa njia ya mtandao.

Kadhalika, alisema  kuwa WCF im-
efanikiwa kulipa mabilioni ya fidia kwa 
kipindi kifupi sana tangu kuanzishwa 
kwake  mwaka  2015, hivyo kupunguza 
malalamiko kwenye jamii.

Pia alisema serikali iliona umuhimu wa 

kuboresha mazingira ya uwekezaji ndio 
maana iliridhia punguzo la michango ya 
wafanyakazi kwa waajiri wa sekta binafsi 
kutoka asilimia moja hadi 0.6  pamoja 
na punguzo la tozo kutoka asilimia kumi 
hadi asilimia mbili.

Alibainisha kwa  lengo la  punguzo 
hilo ni  kuweka mazingira rafiki zaidi ya 
uwekezaji hapa nchini, na hiyo ndio dira 
ya Rais Samia Suluhu Hassan.

Aidha, alisema Ofisi ya Tume ya Utumi-
shi wa Umma  ina wajibu mkubwa ku-
hakikisha wananchi wanapokea huduma 
zilizokusudiwa kwa kusimamia vyema 
nidhamu ya watumishi wa umma.

“Napongeza WCF kwa kuandaa 
machapisho yenye miongozo mbalimbali 
kuhusu fidia kwa wafanyakazi kwa nukta 

nundu ambayo yalikabidhiwa kwa Ju-
muiya ya Watu Wasioona (TAB) wakati wa 
kilele cha Maadhimisho ya Maandishi ya 
Nukta Nundu(Braille)  pamoja na    mis-
aada ya fimbo nyeupe kwa jamii hiyo 
yenye mahitaji maalum,” alisema.

Naye Katibu Ofisi ya Rais Tume ya Utum-
ishi wa Umma, Mathew Kirama, alishuku-
ru kwa msaada waliotoa kwao utasaid-
ia kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi 
zaidi.

Kwa upande wake, Mkurugenzi Mkuu 
wa WCF, Dk. John Mduma, alisema  kwa 
kutambua umuhimu wa mahitaji ya ofisi 
hiyo, WCF iliona ishiriki katika kusaidia 
upatikanaji wa kompyuta za mezani kwa 
lengo la kuongeza ufanisi kwenye maju-
kumu yao.

Utendaji wa WCF wamkosha Waziri Katambi

Renatha Msungu, CHEMBA

W
AZAZI katika Wilaya ya 
Chemba,   wametakiwa ku-
wapa hamasa ya kusoma 
watoto wao wa kike ili wafik-

ie ndoto zao.
Ofisa Elimu Taaluma (Sekondari) 

wilayani humo, Hausi Mkwachu, aliyase-
ma hayo jana kwenye uzinduzi wa uha-
masishaji kuondoa vikwazo ili mtoto wa 
kike apate elimu bora, ambao

unatekelezwa na Shirika lisilokuwa 
la Kiserikali la Mtandao wa Elimu Tan-
zania (TEN/MET)   na Woman Wake Up 
(WOWAP).

Alisema watoto wa kike hasa wa mae-
neo ya pembezoni wamekuwa wakika-
biliana na vikwazo vingi kwenye njia zao, 
hivyo wazazi wanapaswa kuwa karibu na 

watoto ili kuwapa hamasa ya kutokata 
tamaa.

“Katika fursa mtoto wa kike anakabili-
ana na vikwazo ukilinganisha na mtoto 
wa kiume, hususani katika jamii zetu 
za kiafrika, hivyo tunapaswa kulianga-
lia hilo na kuwasaidia watoto wa kike ili  
watimize ndoto zao,”   alisema   Mkwa-
chu.

Aliongeza: “Miaka ya nyuma kulikuwa 
na wanafunzi wengi wanaoacha shule 
kutokana na sababu mbalimbali, ilifikia 
asilimia nne hadi tano, ambapo baada 
ya kufanya jitihada za makusudi kwa ku-
tumia viongozi wa kijamii, wanaokatisha 
masomo sasa ni asilimia 1.9.”

Mkwachu alisema hivi sasa wilaya hiyo 
imepiga hatua kubwa katika ufaulu ikiwa 
ni juhudi za serikali na wadau mbalimba-
li wa elimu ambapo ufaulu umeongezeka 

kutoka asilimia 34 kwa mwaka 2018 na 
kufikia asilimia 78.8 mwaka 2021.

Kwa upande wake, Meneja Miradi wa 
TEN/MET, Alistidia Kamugisha, alisema 
kwa mwaka 2020 waliona ni vyema ku-
fanya wiki ya elimu na kuweka msukumo 
wa elimu katika Wilaya ya Chemba kuto-
kana na kutofanya vizuri kwenye mtihani 
wa darasa la saba.

“Tuliingia Chemba kupitia juma la 
elimu ndio maana tumekuja kutambuli-
sha mradi wa uhamasishaji wa kuondoa 
vikwazo ili mtoto wa kike apate elimu 
bora,” alisema Kamugisha.

Alisema mradi huo utashirikisha   
shule sita, ikiwamo tatu za msingi na tatu 
za sekondari, ambapo za msingi ni Kele-
ma, Soya na Mrijo huku za Sekondari ni 
Mrijo, Soya na kwa Mtoro.

Naibu Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi (Sekta ya Ujenzi), Mhandisi Godfrey Kasekenya (wapili kulia), akipata maelezo 
kutoka kwa Kaimu Meneja wa Wakala wa Barabara (TANROADS), Mkoa wa Dodoma, Mhandisi John Temu, wakati aki-
kagua kazi iliyofanywa na wakala huo ya ufungaji wa daraja la chuma katika Mto Bubuku, wilayani Chemba, mkoani 
Dodoma juzi, baada ya la zamani kukatika na kusimamisha shughuli za usafirishaji katika eneo hilo. PICHA: WUU

Siku ya 
Maridhiano 
kuhamasisha 
sensa
Na Peter Mkwavila, DODOMA

MWENYEKITI wa Jumuiya ya 
Maridhiano Mkoa wa Dodoma, 
Askofu Dk. Evance Chande, amese-
ma kuwa Siku ya Maridhiano 
itafanyika kitaifa mkoani humo 
Machi 3, mwaka huu, huku shughuli 
mbalimbali zitafanyika ikiwamo 
kuhamasisha Watanzania kushiriki 
kwenye Sensa ya Watu na Makazi 
Agosti mwaka huu.

Akizungumza na waandishi wa 
habari kuhusu maandalizi ya siku 
hiyo, mwenyekiti huyo alisema 
wataelimisha na kuhamasisha jamii 
kuona umuhimu wa kujiandikisha 
kwenye zoezi la sensa ya watu na 
makazi ambayo itakayofanyika 
mwaka huu.

“Serikali yetu mnafahamu 
inahitaji kuwafikishia watu wake 
maendeleo, lakini bila kujua idadi 
yake bado itakuwa ni tatizo, hivyo 
jumuiya inatumia nafasi hii kwe-
nye kipindi hiki tunachoelekea 
kufanyika kwa maadhimisho hayo 
ya ‘Maridhiano Day’ viongozi 
watawaelimisha pia watu wetu 
umuhimu wa kujitokeza kujiandiki-
sha kwenye zoezi hilo  la kuji-
andikisha kwenye sensa ya watu 
na makazi,”alifafanua.

Pia alisema kutakuwa na uchang-
iaji damu utafanyika katika Hospi-
tali ya Rufani ya Mkoa wa Dodoma 
ili kusaidia wenye uhitaji.

“Jumuiya hii itakuwa imeisaidia 
serikali katika kuongeza upatikanaji 
wa damu kutokana na hivi sasa 
una uhitaji mkubwa wa damu ili 
kusaidia jamii ambayo haina uwezo 
pindi wanapotakiwa kuwekewa.”

“Shughuli zingine zitakazofanyika 
kwenye kuelekea maadhimisho 
haya katika maeneo mengine ya 
Mkoa ni pamoja na upandaji miti 
sehemu mbalimbali zikiwamo za 
kitaasisi kama vile shule, nyumba 
za ibada dini, majumbani na katika 
ofisi za kiserikali,” alisema.

Aisema wataiunga serikali kwa 
kuhimiza upandaji miti ili mazin-
gira yawe ya kijani na kurudisha 
uoto wa asili uliotoweka.

Dk. Chande alisema kuwa kwenye 
maadhimisho hayo kwa upande wa 
nyumba za ibada zitaendelea ku-
fanya maombi kwa ajili ya kuiom-
bea nchi na viongozi.
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HABARI MBEYA

Juma Homera ataka 
elimu vijijini ya CHF
Na Grace Mwakalinga, MBEYA

K
ATIKA kuhamasisha wakazi wa 
Mkoa wa Mbeya kujiunga na 
Mfuko wa Bima ya Jamii (CHF) 
iliyoboreshwa, Mkuu wa Mkoa 

huo, Juma Homera,  amesema elimu kwa 
waishio vijijini bado inahitajika kwa saba-
bu mwamko bado ni mdogo.

Alisema licha ya Halmashauri na Wilaya 
zote za Mkoa  wa Mbeya kuendelea  kuha-
masisha wananchi kujiunga na CHF iliyob-
oreshwa,   lakini   mwamko wa   waishio 
vijijini kujiunga na mfuko huo bado ni 
mdogo na kuwaomba wataalamu wa afya 
kuyafikia maeneo hayo.

Alifafanua kuwa  kwa mwaka 2021/2022  

Halmashauri ya Busokelo inaendelea na 
zoezi la uhamasisha wananchi kujiunga 
na CHF iliyoboreshwa ambapo hadi ku-
fikia Januari 2022 jumla ya kaya 1,879 kati 
ya  kaya 24,187.

“Wilaya ya Chunya jumla ya kaya 3,743 
kati ya  33,573 zenye wanachama 18,102 
sawa na asilimia 11.4 huku Kyela ikifikia 
wastani wa 5.9 ya lengo kwa kuandikisha 
kaya 3,180,   lakini inaendelea kuhamasi-
sha kupitia mikutano ya hadhara kwa ku-
watumia maofisa wanane kuwatembelea 
wananchi,” alisema Homera.

Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya im-
efanikiwa kuandikisha kaya 4,225 zenye 
jumla ya wanafamilia 15,898   zoezi hilo 
likihusisha vijiji vyote 152 kuhamasisha ku-

jiunga na CHF iliyoboreshwa.
Katika hatua nyingine, Kaimu Mganga 

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Benson Sanga, 
alisema licha ya kuwahamasisha wa-
nanchi kujiunga na CHF iliyoboreshwa, 
lakini wanaendelea kuwahimiza ku-
changia  shughuli za maendeleo ikiwamo  
ujenzi wa hospitali, vituo vya afya na za-
hanati.

Alisema katika kuhakikisha utekelezaji 
wa wananchi kushiriki ujenzi wa vi-
tuo vya afya kwa Wilaya ya Kyela walitoa 
nguvu kazi ya usombaji tofali, uchimbaji 
msingi, kumwaga zege la jamvi na lenta,  
kusogeza mawe na mchanga ambapo 
nguvu kazi hiyo inathamani ya shilingi  
milioni 12.

Wachimbaji wadogo wa dhahabu watakiwa kujiunga kwenye vikundi
Na Grace Mwakalinga, CHUNYA

MBUNGE wa Lupa wilayani Chunya, 
Masache Kasaka, amehamasisha wachim-
baji wadogo wa madini ya dhahabu   mi-
godini kujiunga kwenye vikundi ili waweze 
kupata mikopo ya asilimia 10 na kuanzisha 
miradi mingine ya kiuchumi.

Masache alitoa kauli hiyo juzi ambapo 
alisema vijana wanaojishughulisha na 
uchimbaji madini ya dhahabu wanapaswa 

kujiunga kwenye vikundi ili kupata sifa ya 
kukopesheka.

Alisema kilio kikubwa cha vijana hao 
ni mikopo ili kuongeza mitaji kwenye 
shughuli za uchimbaji madini pamoja na 
kubuni shughuli nyingine.

‘’Nawaomba wananchi hususani vijana 
ambao shughuli zao za uchimbaji wa ma-
dini, vibarua na   biashara zingine waji-
unge kwenye vikundi fedha zipo kwenye 
halmashauri na ni sera ambayo inaelekeza 

mikopo asilimia 10 zielekezwe huko ikiwa 
ni pamoja na wenye ulemavu,’’ alisema 
Kasaka. Aidha, alisema kuwa akiwa kama 
mwakilishi wao amejipanga kuhakikisha 
vijana wanakuwa na miradi ya kiuchumi 
mbali na kazi kwenye migodi na hata kuji-
husisha na uchimbaji mdogo wa madini.

‘’Sera inaelekeza vijana, wanawake na 
wenye ulemavu wapate mikopo hivyo ni 
wakati wao sasa kuchangamkia fursa hiyo,’’ 
alisema.

Mchimbaji wa Kata ya Matundasi, Em-
manuel Jackson, alisema kuwa shughuli 
za uchimbaji wa madini zinahitaki mtaji 
mkubwa, hivyo wanaiomba serikali kuwa-
patia mikopo ya vifaa vya kisasa ili kwenda 
na wakati na si uchimbaji wa kubahatisha.

“Shughuli za madini hazihitaji fedha 
mkononi, hivyo tupatiwe mikopo ya vi-
faa vya utafutaji uchimbaji kwa kutumia 
teknolojia za kisasa na kuchana na kuchim-
ba kwa mazoea,” alisema Jackson.

Miradi ya Mbarali 
sasa kutekelezwa 
kwa bil. 38.7/-
Na Grace Mwakalinga, MBARALI

HALMASHAURI ya Wilaya Mbarali, 
imedhamiria kukusanya Sh. bilioni 
38 .7 kutoka vyanzo mbalimbali kwa 
lengo la kutekeleza miradi mbalimbali 
ya maendeleo.

Kwa mujibu wa Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Mbarali, Twalib Lubanda-
mo, alisema licha ya kuweka makisio 
ya Sh. bilioni 38.7 bado wameweka 
baki ya mwaka 2020/2021 kiasi cha 
Sh. milioni 747 na kufanya jumla ya 
mapato yote kuwa Sh. bilioni 39.4.

Alifafanua kuwa kwa  Septemba 
2021 halmashauri ilikusanya jumla ya 
Sh. bilioni  tatu kutokana na vyanzo 
mbalimbali vya mapato ya halmashau-
ri ikiwa ni sawa na asilimia 106 ya 
lengo la mwezi la Sh. bilioni tatu  na 
kufikisha jumla ya mapato bilioni tisa 
yaliyokusanywa  hadi sasa ikiwa ni 
asilimia 24 ya lengo la mwaka.

“Kwa mapato ya ndani, halmashauri 
ilikusanya Sh. milioni 445 kwa Sep-
temba 2021 ikiwa ni asilimia 108 ya 
lengo la mwezi la Sh. milioni 411 na 
kufikisha jumla ya mapato ya bilioni 
moja yaliyokusanywa hadi sasa ikiwa 
ni asilimia 34 ya lengo la mwaka bil-
ioni nne,” alisema Lubandamo.

Kwa kuzingatia bajeti hiyo hal-
mashauri imepanga kuboresha stendi 
ya mabasi ya Rujewa ili kuzuia maji 
kutuama kwa kuzingatia ukarabati wa 
choo.

Alisema miongoni mwa miradi itay-
otekelezwa ni pamoja na ujenzi wa 
vyumba vya madarasa, vituo vya afya 
pamoja na miundombinu ya barabara 
na madaraja.

Kwa upande wake, Diwani Bahati 
Salum, alisema halmashauri imetenga 
Sh. milioni 10 kwa ajili ya maboresho 
ya ukarabati wa Zahanati ya Imalilo 
Songwe ili kusaidia upatikanaji wa 
maji, ujenzi wa vyoo pamoja na 
upanuzi wa chumba cha kujifungulia.

Mkurugenzi wa Kampuni ya Lahmeyer Consulting Engineers Ltd, Mhandisi Ngwisa Mpembe (kulia) na Mkurugenzi 
Mtendaji wa Mamlaka ya Maji Mbeya, CPA Gilbert Kayange, wakibadilishana nyaraka baada ya kutiliana saini mka-
taba wa ujenzi wa mradi wa maji wa Mto Kiwira, mwishoni mwa wiki. PICHA: GRACE MWAKALINGA

“Kwa mapato ya ndani, 
halmashauri ilikusanya 
Sh. milioni 445 kwa 
Septemba 2021 ikiwa ni 
asilimia 108 ya lengo la 
mwezi la Sh. milioni 411 
na kufikisha jumla ya 
mapato ya bilioni moja 
yaliyokusanywa hadi sasa 
ikiwa ni asilimia 34 ya len-
go la mwaka bilioni nne,” 
alisema Lubandamo.
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Anwani za makazi kukamilika Mei
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

S
ERIKALI ya Muungano na Zanzi-
bar, kwa pamoja zinashirikiana 
kutekeleza mfumo wa anwani za 
makazi nchini, kwenye mikoa yote 

ili kukamilika ifikapo Mei, kwa lengo la ku-
fanikisha Sensa ya Watu na Makazi, inay-
otarajiwa kuanza Agosti mwaka huu.

Akizungumza kwenye kikao cha 
utekelezaji wa mfumo huo Mjini Zanzibar, 
jana, Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzi-
bar, Hemed Suleiman Abdullah, aliwataka 
wakuu wa mikoa mitano ya Zanzibar, ku-
hakikisha fedha zilizotengwa kwa ajili ya 
mchakato huo, zinatumika kama zilivyo 
kusudiwa.

Hemed alisema serikali imetenga fedha 
Sh. bilioni 28 kwa mikoa yote ya Tanza-

nia, kwa ajili ya zoezi hilo, hivyo serikali 
haitakuwa tayari kuona fedha hizo zikitu-
mika kinyume na matarajio na kwamba, 
endapo fedha hizo zitatumika tofauti na 
matarajio, wakuu wa mikoa watapoteza 
nyadhifa zao.

“Nimeamua kulisema hili, ili zoezi hili 
kufanikiwa na fedha hizi zikitumika vy-
enginevyo nawaambia wakuu wa mikoa 
safari zenu zitaishia hapo, tutawaengua,” 
alisema Hemed.

Aidha, aliwataka viongozi wa serikali 
kuwa wazalendo na kusimamia maslahi 
ya Taifa, akisema serikali zote mbili zime-
kusudia kutekeleza mfumo wa anwani 
za makazi ili kurahisisha utambuzi wa 
wakazi na kila mwananchi kupata makazi 
katika eneo lake analoishi.

Alisema mfumo huo wa makazi ume-

thibitika ni mfumo bora unaoendana na 
mabadiliko ya teknolojia duniani, hasa 
katika kufanikisha uchumi wa kidigitali 
na manufaa yake ni kurahisisha masuala 
ya ulinzi na usalama, ikiwamo shughuli za 
zimamoto na uokoaji.

“Kukosekana kwa mfumo wa uhakika 
wa utambuzi wa wakazi na makazi kuna 
athari nyingi za kiuchumi, kiusalama na 
kijamii,” alisema Hemed.

Waziri wa Habari, Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari, Nape Nnauye alise-
ma kuwa utekelezaji wa mfumo huo, ni to-
fauti ila unategemeana na pia operesheni 
hiyo imelenga kuongeza nguvu mchakato 
wa sensa.

“Anwani za makazi ni safari ya kuele-
kea Tanzania ya kidijitali, bila anwani za 
makazi Tanzania ya kidijitali haiwezakani, 

tayari dunia imeshaenda kidijitali, sisi ni 
sehemu ya dunia kama tunataka kwenda 
kwenye mapinduzi ya nne ya viwanda ni 
lazima tutekeleze mfumo wa anwani za 
makazi na Zanzibar ya kidijitali inaweze-
kana,” alisema Nape.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa 
Pili wa Rais, Zanzibar (Sera, Uratibu na 
Baraza la Wawakilishi), Dk. Khalid Salum 
Mohammed, alisema masuala hayo yana-
hitaji ushirikiano wa pamoja hivyo baada 
ya kikao kila mmoja achukue jukumu lake 
la kuhakikisha anwani za makazi na sensa 
ya watu inakamilika ipasavyo.

“Ni lazima wananchi wajue kibao hiki 
kipo hapa kwa manufaa gani, hivyo ni 
muhimu kujenga uelewa kwa wananchi, 
ili malengo yaliyokusudiwa yaweze kupa-
tikana,” alisisitiza waziri huyo.

Waziri wa Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo Zanzibar, Tabia Maulid Mwita (kushoto), akijadiliana jambo na 
Waziri wa Biashara, Maendeleo na Viwanda, Omar Said Shabani, wakati wa  kikao cha  Baraza la Wawakilishi, 
Chukwani, nje ya Mji wa Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa, Serikali za Mitaa 
na Idara Maalum za SMZ, Masoud 
Muhammed, amesema agizo la seri-
kali la kupiga marufuku shughuli 
za ngoma na muziki baada ya saa 
sita usiku, halijafutwa na lipo katika 
utekelezaji.
Aliyasema hayo katika kikao cha 

Baraza la Wawakilishi, wakati aki-
jibu swali la mwakilishi wa Jimbo 
la Kikwajuni, Nassor Salum, aliye-
taka kufahamu agizo hilo iwapo 
limefutwa.
Masoud alisema, Mkoa wa Mjini 

Magharibi, unalisimamia agizo hilo 
kupitia masheha, hivyo wanatakiwa 
kutoa taarifa ikiwa ndani ya shehia 
zao bado kuna hali kama hiyo.
Alisema serikali ya Mkoa wa Mjini, 

itaendelea na jitihada za kuhakiki-
sha kuwa agizo hilo linasimamiwa 
kwa kuwakumbusha masheha, 
kuongeza jitihada katika kutekeleza 
agizo hilo la serikali.
Wakati huo huo, waziri huyo aki-

jibu swali la mwakilishi wa Jimbo la 
Mfenesini Machano, Othman Said, 
aliyetaka kujua mkakati wa serikali 
wa kudumu katika kukabiliana na 
tatizo sugu la kuzurura kwa wany-
ama kama ng’ombe na punda.
Masoud, alibainisha kwamba jumla 

ya wanyama 17 walikamatwa na 
wafugaji saba, walitozwa faini.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Makamu 
wa Kwanza wa Rais, Dk. Saada Mkuya, 
amesema kuwa athari za mabadiliko ya 
tabianchi zimeenea kote duniani. Hivyo 
hatua kadhaa zinachukuliwa na serikali 
ikiwamo udhibiti na uhimilivu wa athari 
hizo kwa upandaji wa mikoko na ujenzi 
wa kuta katika maeneo mbalimbali ya 
fukwe. Imesema mabadiliko hayo yame-
sababisha kuwapo matukio mbalimbali 
yanayotokana na mabadiliko tabianchi, 
ikiwamo tsunami, kimbunga, mafuriko, 
upepo mkali, uhaba wa mvua au mvua 
kubwa.

Alisema kutokana na hali hiyo, mae-

neo mbalimbali ya Unguja na Pemba 
nayo pia yanakabiliwa na athari zina-
zoambatana na mabadiliko ya tabianchi, 
ikiwa pamoja na mmomonyoka wa 
fukwe ukanda wa bahari na kuingia kwa 
maji ya chumvi kutokana na kupanda 
kwa kina cha bahari.

Mkuya, aliyasema hayo jana katika 
kikao cha Baraza la Wawakilishi, wakati 
akijibu swali la mwakilishi wa Jimbo la 
Pandani, Prof. Omar Fakih, aliyetaka ku-
fahamua serikali inachukua hatua gani, 
kuzuia uvamizi wa chumvi katika bonde 
la kilimo cha juu katika ukanda wa ba-
hari ya Mashariki ya Pemba.

Alisema pia serikali inaendelea ku-
chukua hatua mbadala, akisema mwaka 

2013, mradi wa kuhimili athari za mab-
adiliko ya tabianchi kwa jamii, ulitekele-
zwa katika maeneo ya Tovuni, Ukele, 
Kisiwa Panza na Tumbe, kwa upandaji 
wa mikoko na ujenzi wa kuta kuzuia maji 
chumvi katika maeneo ya kilimo.

Aidha, alifafanua kuhusu bonde la 
kilimo cha juu cha watu wa Mjananza 
Pemba, hatua tayari zinaendelea ku-
chukuliwa na jumla ya Sh. 234,701,710 
zimepangwa kujenga tuta na ujenzi wake 
unatarajiwa kuanza mwaka huu.

Mkuya, alisema ujenzi huo utasaidia 
kuhimili mabadiliko ya tabianchi, kupitia 
Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi 
wa Mazingira (NEMC) hivyo wananchi 
kuendelea na shughuli zao za kilimo.

mikakati yaja kukabili mabadiliko tabianchi 

Marufuku 
ya muziki 
wa usiku 
yasisitizwa

Alisema serikali ya Mkoa wa 
Mjini, itaendelea na jitihada 
za kuhakikisha kuwa ag-
izo hilo linasimamiwa kwa 
kuwakumbusha masheha, 
kuongeza jitihada katika 
kutekeleza agizo hilo la 
serikali.
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Uza, 
Chenye Thamani  

Kubwa Kwa 
Kutangaza Nasi 

Kwa  Bei Poa  
Tupigie  

0782253676

Uza, Chenye 
Thamani  Kubwa Kwa 
Kutangaza Nasi Kwa  

Bei Poa  
Tupigie  0782253676

TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharasma yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.



Akamatwa kwa madai 
ulaghai wa mapenzi 
Bhubaneshwar, INDIA

POLISI katika Jimbo la Bhubaneshwar, 
wamemkamata mwanaume anayedai-
wa kuwalaghai wanawake 17 kwa kuji-
fanya daktari na wakati mwingine hata 
ofisa mkuu wa afya.

Ramesh Chandra Swain, mwenye 
umri wa miaka 66, alikamatwa Jumapili 
wiki hii, usiku, katika nyumba moja 
eneo la Khandagiri, Bhubaneswar.

Remesh anatuhumiwa kuoa kwa njia 
ya ulaghai wanawake 17 kutoka majim-
bo nane na kuwaibia pesa.

Mkuu wa Polisi wa jimbo hilo, Bhu-
baneshwar, aliiambia BBC kwamba 
huenda mwanaume huyo aliwalaghai 
wanawake wengine kando na wa-
nawake hao 17. 

“Tumepokea taarifa kuhusu wa-
nawake watatu kati ya 17 baada ya ku-
kamatwa kwa Ramesh.”

Maofisa pia wanachunguza simu ya 
mkononi ya Remesh ili kujua kuhusu 
fedha zake.

Akitoa taarifa za namna 
Ramesh alivyokamatwa, kaman-
da huyo alisema: Tumekuwa 
tukimtafuta mtu huyu kwa siku 
kadhaa, tumechukua kila hatua 
kumkamata. Lakini aliishi Bhu-
baneswar hivyo kwa muda fulani 
haikuwezekana kumkamata. 

“Hatimaye Jumapili tulipata 
taarifa kwamba alikuwa ame-
fika Bhubaneshwar na tukam-
kamata usiku huo huo nyum-
bani kwake Khandagiri,” alisema 
Umashankar Das, Gavana wa 
Mkoa.

Msako wa polisi wa Bhubane-
swar, kumtafuta Ramesh ulire-
kodiwa na mmoja wa wanawake 
17 aliowadanganya. 

Mwanafunzi mmoja wa kike 
mjini Delhi, alikuwa mwathirika 
wa mwisho wa Ramesh.  

Baada ya siku chache, Ramesh 
alifika Bhubaneswar na mke 
wake mpya, wakatulia jengo la 

ghorofa huko Khandagiri. 
Mwanamke huyo aligundua 

kuwa Remesh alikuwa na mwa-
namke mwingine na akafungua 
malalamiko dhidi ya Remesh.

Alipogundua kuwa polisi wa-
likuwa wanamtafuta, alibadili-
sha nambari yake ya simu na 
kukimbia, kwa mujibu wa polisi, 
mwanaume huyo alikuwa na 
mwanamke mwingine, Guwahati 
wakati huo.

Jinsi alivyokuwa akidanganya 
wanawake Ramesh, mkazi wa 
Patkura katika Wilaya ya Kend-
rapara ya Odisha, alioa kwa mara 
ya kwanza mwaka wa 1982, mke 
wake wa kwanza alijifungua wa-
toto watatu wa kiume, kati yao 
ni madaktari na wanaishi nje ya 
nchi.

Mwaka 2002, miaka 20 baada 
ya ndoa yake ya kwanza, alimsal-
iti mwanamke huko Jharkhand.
BBC

Hatimaye 
Jumapili 
tulipata 
taarifa 
kwamba 
alikuwa 
amefika 
Bhubanesh-
war na tu-
kamkamata 
usiku huo 
huo nyum-
bani kwake 
Khandagiri.
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Mke adaiwa 
kumchoma 
kisu mume 
mara 140

Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC), Felix Tshisekedi (katikati), akiwa na mwenzake wa Uturuki, Recep 
Tayyip Erdogan, baada ya kuwasili mjini Kinshasa, juzi. PICHA: AFP

FLORIDA, MAREKANI

MWANAMKE mmoja katika Jimbo 
la Florida, anashtakiwa kwa 
mauaji, baada ya polisi kumtuhumu 
kumdunga kisu mume wake zaidi 
ya mara 140.

Joan Burke, 61, ambaye anashi-
kiliwa bila dhamana, alifika mbele 
ya hakimu wa Kaunti ya Palm 
Beach, Jumapili kupitia mkutano 
wa video.

Katika ripoti ya tukio, maofisa 
wa Polisi wa Palm Spring, wal-
isema walifika kwa Burke jioni 
ya Februari 11, baada ya kupokea 
simu kutoka kwa mtu aliyejitambu-
lisha kuwa mtoto wa mshukiwa.

Mpiga simu alisema alikuwa 
amefika nyumbani kutoka kazini 
na kugundua mwili wa babake wa 
kambo, Melvin Weller, 62, ukiwa 
umelala jikoni kwenye dimbwi la 
damu. 

Alipoulizwa ikiwa kuna mtu 
mwingine yeyote nyumbani wakati 
huo, mpiga simu, hakujibu, alitulia 
kwa sekunde kadhaa kisha kusema 
mama yake Joan Burke alikuwapo, 
ripoti hiyo ilisema.

Maofisa walipofika, walim-
pata mwathiriwa kwenye dimbwi 
kubwa la damu, lililofunika zaidi ya 
nusu ya sakafu ya jikoni. Wachun-
guzi pia waliukuta ufagio na zana 
zingine za kusafisha karibu na 
mwili.

Polisi walisema mwathiriwa, am-
baye alionekana kuwa amefariki, 
alikuwa na majeraha mengi ya ku-
chomwa kisu na majeraha kwenye 
mwili wake. 

Maofisa waliona damu zilizota-
pakaa ukutani, kabati na kaunta za 
jikoni huku visu kadhaa kikiwamo 
cha nyama, vikipatikana kwenye 
sinki la jikoni.

Wakati wa ukaguzi wa nyumba 
hiyo, maofisa walimgundua Burke 
akiwa amelala kitandani chumbani, 
akiwa na fahamu lakini alinyamaza 
kimya. Alisafirishwa hadi hospitali 
ya karibu kwa uchunguzi.

Uchunguzi wa maiti ulionyesha 
kwamba, mwathiriwa alipata ma-
jeraha zaidi ya 140 ya kuchomwa 
na kuvunjika fuvu la kichwa, lililo-
sababishwa na pigo la kichwa na 
kisu cha nyama, ripoti hiyo ilisema.
BBC

Rais Erdogan aimarisha uhusiano Afrika
KINSHASA, DRC

RAIS wa Uturuki, Recep Tayyip 
Erdogan, anajizatiti kuimarisha 
uhusiano na bara la Afrika ka-
tika nyanja mbalimbali ikiwamo 
usalama na biashara, huku juzi 
akizuru Jamhuri ya Kidemokrasi 
ya Congo (DRC).

Amewasili DRC kwa 
makubaliano kadhaa ikiwamo 
ya usalama na akialikwa na mwe-

nyeji wake Rais Felix Tshisekedi.
Tschisekedi baada ya kuku-

tana na kiongozi huyo, aliweka 
wazi kwamba makubaliano yao 
ni yenye ushindi kwa pande zote 
mbili za nchi. 

Katika ziara iliyoitwa ya kihis-
toria DRC, Rais Erdogan alifua-
tana na ujumbe wa maofisa wa 
serikali yake, pamoja na wafan-
yabiashara.

Pamoja na masuala mengine 

Rais Tshisekedi, alisema DRC na 
Uturuki, zimefikia makubaliano 
ya manufaa kwa pande zote 
mbili, kujenga ushirikiano 
kuhusu masuala ya usalama, 
miundombinu, afya pamoja na 
uchukuzi.

Rais Tshisekedi aliongeza 
kwamba DRC imeomba msaada 
Uturuki katika mapambano ya 
muda mrefu dhidi ya makundi ya 
waasi katika eneo lenye mgogoro 

la Mashariki.  
Ziara hiyo ya Erdogan barani 

Afrika, iliyoanza Februari 20 
itakamilika Februari 23, mwaka 
huu, kwa kutembelea pia Senegal 
na Guinea Bissau.

Septemba, mwaka jana, Rais 
Tshisekedi alifanya ziara rasmi 
mjini Ankara, Uturuki, akiwa na 
ajenda ya kutafuta ushirikiano 
wa kiuchumi na nchi hiyo pia 
alikwenda Istanbul Desemba 

mwaka jana, kushiriki mkutano 
wa kilele kati ya Uturuki na Af-
rika.

Uhusiano kati ya nchi hizo, 
kwa kipindi cha miaka mingi 
unakua na kiwango cha uwekeza-
ji wa Uturuki na DRC, umeende-
lea kuongezeka huku biashara 
pande zote ikiongezeka kufikia 
dola milioni 40. Uturuki inalenga 
kujiimarisha zaidi katika bara la 
Afrika. DW
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Na Adam Fungamwango

H
ATIMAYE winga wa zamani wa 
Yanga, Simba, Azam na Timu 
ya Taifa, Taifa Stars, Mrisho 
Ngassa, amefunguka sababu ya 

kupigania mchezaji Denis Nkane apewe 
jezi yenye namba aliyokuwa anavaa (16).

Ngassa amesema kuwa wakati 
akicheza soka, Nkane alikuwa 
mdogo, lakini kila anapokwen

da kufanya mazoezi binafsi
 alikuwa akija kumshuhudia na

kuanza kuiga vitu mbalimbali
, ikiwamo uchezaji kutoka 

kwake.

Alisema kumwombea jezi namba 16 

kwa viongozi wa Yanga wala haikuwa 
kwa bahati mbaya, kwani Nkane akiwa 
mtaani alikuwa akivaa jezi yenye namba 
hiyo.

“Huyu kijana alikuwa ananikubali 
sana. Wakati nakaa Yombo miaka ya 
nyuma, na yeye alikuwa anakaa kule 
kule, nikienda kufanya mazoezi binafsi 
na yeye anakuja kunishuhudia, na mimi 
nikaanza kumzoea, nikaona anaanza 
kuiga vitu vingi kutoka kwangu, uchezaji 
na kila kitu, kikubwa zaidi akaanza pia 
kuvaa jezi namba 16 akiwa mtaani kwetu 
pale, japo siyo ya Yanga,” alisema Ngassa 
ambaye alipambana kutaka mchezaji 
huyo kinda apewe jezi namba 16 na ku-
fanikiwa.

Nkane alisajiliwa na Yanga kipindi 

cha dirisha   dogo   akitokea   Biashara   
United.

“Wala watu wasidhani eti nimefanya 
hivyo kwa sababu gani, hapana mimi 
namfahamu na nilifurahi sana kusikia 
amejiunga na Yanga, ndiyo maana nika-
omba apewe namba hiyo kwa sababu 
najua anaipenda tangu huko nyuma. 
Pia anaweza kuvaa viatu vyangu kwa  
sababu kila kitu nilichokuwa  
nafanya na yeye alikuwa anatamani aki-
fanye.

“Alikuwa anafuatilia mpaka video 
zangu na kuzifanyia kazi, kwa hiyo sina 
mashaka naye, ingawa kwa sasa majera-
ha kidogo yamemfanya akae nje, lakini ni 
mchezaji mzuri hilo wala halina shaka,” 
alisema.

Ngassa atoa siri Nkane 
kuvaa jezi yake Yanga

Na Saada Akida 

FAINALI ya shindano la ngumi la 
kumtafuta Bingwa wa Kitaa (Champion 
wa Kitaa), limesogezwa mbele kutoka 
Februari 27 hadi mwanzoni mwa Machi 
mwaka huu litakapofanyika katika Uwan-
ja wa Azam Complex, Chamazi nje kidogo 
ya Jiji la Dar es Salaam. 

Akizungumza na gazeti hili jana, Mra-
tibu Mkuu wa Peaktime Media, Meja Se-
lemani Semunyu, ambao ni waandaaji wa 
fainali hizo, alisema lengo la kusogezwa 

mbele ni kuwapa nafasi mabondia walio-
ingia fainali kujipanga vizuri.

“Fainali tumesogeza mbele kwa wiki 
mbili zaidi badala ya Februari 27, hivyo 
itachezwa Machi mwanzoni ambapo tuta-
pata Bingwa wa Kitaa,” alisema Semunyu.

Alitaja mabondia ambao wametinga 
kucheza fainali hiyo kuwa ni Abdallah 
Muhumba ambaye amempiga Shabani 
Kimimbi katika uzito wa Kg 52 huku pam-
bano hilo likitarajiwa kurejewa baada ya 
mashabiki kutoridhia matokeo ya majaji 
wawili kwa mmoja.

Bondia wengine ambao wametinga 
fainali ni Omary Salum aliyempiga Bakari 
Kitogo katika uzito wa Kg 51, Peter Toshi 
akishinda baada ya kumchakaza Salum 
Zahoro na Swahibu Ramadhani akim-
chakaza Antony Peter katika uzito wa Kg 
59. Sebastian Deo amefanikiwa kutinga 
fainali kwa ushindi wa majaji wote watatu 
kwa kumpiga Enock Enock katika uzito 
wa Kg 72 na Said Uwezo akimpiga David 
Edward katika uzito wa Kg 67.

Mabondia wengine ni Mrisho Mzezele 
aliyemtembezea kichapo Sadiq Jumbe 

katika uzito wa Kg 52 na Maneno Osward 
akishinda dhidi ya Khalifan Okala katika 
uzito wa Kg 57 huku Kennedy Samuel 
akimchakaza Shabani Kaoneka katika 
uzito wa Kg 76.

Mwingine ni Hamadi Furahisha akim-
piga Manganga Kulwa katika uzito wa Kg 
57 kwenye  raundi sita.

Kwa mujibu wa Semunyu, mabondi hao 
wataenda kusindikiza pambano la Twaha 
Kiduku dhidi ya Alex Kabangu kutoka DR 
Congo, pambano hilo likitarajiwa kupigwa 
Machi 26, mwaka huu mkoani Morogoro.

Fainali Championi wa Kitaa sasa Machi

Bondia Manganga Kulwa akimpa wakati mgumu Hamadi Furahisha kwenye pambajo la raundi nne uzani wa 
Feather Kg 57, hatua ya nusu fainali ya Champion wa Kitaa, lililofanyika Dar Live, Mbagala nje kidogo ya Jiji la 
Dar es Salaam. MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

MDAU wa soka nchini, Haji 
Manara, ameteuliwa kuwa Balozi 
wa Pikipiki za Hunter zinazozal-
ishwa na Kampuni ya Hero na 
kusambazwa na Sunbeam Auto 
Ltd, imeelezwa. 

Akizungumza na waandishi wa 
habari akiwa kwenye ofisi za 
kampuni hiyo, Manara alibainisha 
kuwa atatumia ubalozi wake huo 
katika kutoa elimu kwa waende-
sha bodaboda ili kuepuka ajali za 
barabarani.

Alisema imekuwa ni kawaida 
kwa waendesha bodaboda kue-
ndesha usafiri huo bila ya kuvaa 
kofia ngumu za kuwakinga na 
madhara ya majeraha pindi ajali 
ikitokea huku akisisitiza kuwa 
katika kila kona ya nchi ata-
kayokuwa akienda kufanya kazi 
ya ubalozi wake huo, atajikita pia 
katika kutoa elimu ya kuwasaidia 
waendesha bodaboda kujinga na 
ajali.

“Kwa hatua hii ya bodaboda za 
Hunter kutoa kofia ngumu yaani 
hizi ‘helmet’ mbili kwa kila boda-
boda moja wanayouza kwa ajili 
ya dereva na abiria, ni nzuri na 
yenye kuonyesha nia ya dhati ya 
kuwanusuru dhidi ya majeraha, 
hivyo kwangu nikiwa balozi 
mbali na kuzitangaza nitatangaza 
umuhimu wa kutii sheria za us-
alama barabarani,’’ alisema  
Manara.

Alisema bei za bodaboda za 
Hunter 100 CC, 125 CC na Hunter 
150 CC zinazofanya kazi kwa 
kaulimbiu ya “Piga gia barabara is-
hangae” ikielezea ubora wa pikipi-
ki hizo zinazopatikana nchi nzima 
kwa mawakala 27 huku ikiwa na 
bima hadi ya Sh. milioni tano na 
huduma ya ukarabati mara tatu za 
mwanzo.

Kampuni ya Hero MotoCorp in-
aongoza kwa kutengeneza na ku-
zalisha pikipiki zinazoongoza kwa 
ubora duniani ambapo kwa Hunter 
100CC inauzwa kwa Sh. milioni 
2.45, na Hunter 125CC- inayouzwa 
kwa Sh. milioni 2.50 huku Hunter 
150CC ikiuzwa kwa Sh. millioni 
2.90. Pamoja na hayo kuna  
fursa za mikopo kwa wanaohitaji.

“Vipuri vya pikipiki hizi vina-
patikana kila kona ya nchi kwa 
ajili ya kuwawezesha wateja wetu 
kuwa na uhakika wa kufanya 
matengenezo na niwasihi Watan-
zania kununua na kutumia aina 
hizi za pikipiki, kwanza bei zake 
ni rafiki na matumizi yake ni poa 
zaidi,” alisema Ofisa Operesheni 
Mkuu wa Sunbeam Auto Ltd, Vi-
naykant Chaturvedi. 

Manara sasa 
balozi wa Hunter



21

habari michezo

Jumanne Februari 22, 2022

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

BARCELONA, Hispania

X
AVI na Sergio Busquets 
walimsifu Pierre-Emerick 
Aubameyang baada ya 
mchezaji huyo wa zamani 

wa Arsenal kufunga mabao matatu 
‘hat-trick’ katika ushindi wa 4-1 
wa Barcelona dhidi ya Valencia, 
Jumapili. Mshambulizi huyo wa 
Gabon alipachika wavuni mabao 
mawili na moja la Frenki De Jong na 
kuwapa Barca uongozi wa 3-0 kue-
lekea mapumziko, kabla ya kuka-
milisha mabao yake matatu dakika 
za lala salama, baada ya Carlos Soler 
kurudisha bao moja kwa Valencia.

Bao la nne la Barcelona katika 
mchezo huo wa Ligi Kuu ya Hispa-
nia, LaLiga uliopigwa juzi, Jumapili, 

awali lilipewa Pedri, lakini baadaye 
alitambulika Aubameyang mwenye 
umri wa miaka 32, ambaye aligusa 
kabla ya kuingia wavuni.

Ilikuwa ni mara ya kwanza kwa 
Aubameyang, ambaye alikuwa aki-
anza kwenye LaLiga kwa mara ya 
kwanza, kufunga mabao mengi 
kwenye mchezo wa ligi tangu al-
ipofunga hat-trick akiwa na Arse-
nal dhidi ya Leeds United miezi 12 
iliyopita, na Xavi alifurahishwa na 
mchango wa mshambuliaji huyo.

“Amefunga mabao maisha
 yake yote,” alisema Xavi

 akimsifia Aubameyang 
baada ya mchezo huo.

“Ilitarajiwa kwamba angefunga 
hapa hivi karibuni pia. Anakwenda 

vizuri sana (kutafuta) nafasi, ame-
komaa, ana akili sana.

“Nimefurahishwa naye. Malengo 
haya yatakuwa mazuri sana kwake.”

Bao la ufunguzi la Aubameyang 
lilimfanya kuwa mchezaji wa nne 
pekee kufunga katika Ligi Kuu za 
Hispania, Uingereza, Ujerumani na 
Ufaransa karne hii, baada ya Stevan 
Jovetic, Michy Batshuayi, na James 
Rodriguez, huku mshambuliaji 
huyo pia akiwa mchezaji wa kwanza 
wa Gabon kufunga kwenye LaLiga.

Nahodha wa Barca, Busquets, 
alizidisha sifa zake kwa mchezaji 
mwenzake huyo mpya.

“Anafanya kazi vizuri sana, alifika 
na kukosa dakika, lakini anazipata 
sasa. Ni mchezaji mzuri,” Busquets 
alisema.

    Amefunga mabao maisha yake yote, ilitar-
ajiwa kwamba angefunga hapa hivi karibuni pia, 
nimefurahishwa naye...

Xavi amsifu Aubameyang 
kwa hat-trick Barca ikiua

zisikupite

Arsenal wakomaa na Morata

ARSENAL bado wana nia ya kumsajili msham-
buliaji wa Hispania, Alvaro Morata mwenye umri 
wa miaka 29, ambaye yuko kwa mkopo Juventus 
akitokea Atletico Madrid. (Clciomercato, via The 
Boot Room)

Sterling kubakishwa City 

KOCHA wa Manchester City, Pep Guardiola, 
anataka klabu hiyo kuongeza mkataba wa mshambu-
liaji wa England, Raheem Sterling mwenye umri wa 
miaka 27. (Fabrizio Romano on Twitter).

Herrera kung’olewa Atletico

KLABU ya Houston Dynamo imetoa ofa ya kum-
sajili kiungo wa kati wa Atletico Madrid na Mexico, 
Hector Herrera mwenye umri wa miaka 31. (MLS)

Vazquez kuondoka mADRID

MLINZI wa Real Madrid, Lucas Vazquez mwenye 
umri wa miaka 30, anataka kuondoka katika klabu 
hiyo kwenda kwingineko kutafuta nafasi ya kucheza 
soka katika kikosi cha kwanza ili aweze kuwa katika 
kikosi cha Hispania kitakachoshiriki Kombe la Dunia. 
(El Nacional)

Depay awindwa Italia

KLABU tatu za Italia, Inter Milan, AC Milan na 
Juventus zote zinavutiwa na mshambuliaji wa Barce-
lona na Uholanzi, Memphis Depay mwenye umri wa 
miaka 28. (Sport)

Spurs kwa de Vrij 

KLABU ya Tottenham Hotspur inaongoza katika 
kinyang’anyiro cha kumsajili mlinzi wa Inter Milan 
na Uholanzi, Stefan de Vrij mwenye umri wa miaka 
30. (InterLive, via Star).

Everton yatega watatu

EVERTON inaweza kujaribu kumsajili mmoja 
wa wachezaji watatu wa Chelsea wanaocheza kwa 
mkopo, Billy Gilmour, Conor Gallagher au Armando 
Broja msimu huu wa majira ya joto. (Mail) 

Bergwijn atakiwa Milan

WINGA wa Tottenham Hotspur na Uholanzi, Ste-
ven Bergwijn mwenye umri wa miaka 24, anaivutia 
AC Milan. (Calciomercato)

Flamengo kumkosa Pereira 

UHAMISHO wa kiungo wa kati wa Brazil, Andreas 
Pereira mwenye umri wa miaka 26, kwenda Fla-
mengo unaweza kushindikana, matokeo ambayo 
yataifanya Manchester United kupoteza mamilioni.
(Sport Witness,Via Mirror)

Bielsa ageuka bubu Leeds

KOCHA Marcelo Bielsa amekataa kuzungumzia 
mustakabali wake huku kukiwa na uvumi iwapo 
atasalia kuwa kocha mkuu wa Leeds kwa msimu 
mwingine.(Independent)
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LONDON, England 

MARTIN Odegaard ana sifa zote 
za kumfanya kuwa nahodha wa 
Arsenal, kwa mujibu wa kocha, 
Mikel Arteta.

Arteta alisema Odegaard “ana 
sifa zote” za kazi hiyo huku akiz-
ingatia nani anafaa kuchukua kit-
ambaa ambacho awali kilikuwa 
cha Pierre-Emerick Aubameyang.

Baada​​ ya Aubameyang ku-
hamia Barcelona, Arteta bado 
hajateua nahodha mpya wa 
wakati wote wa klabu hiyo.

Kieran Tierney ni mwingine 
ambaye Arteta anaweza kumgeu-

kia, huku beki wa zamani wa 
‘Washikabunduki’ hao, Martin 
Keown akiwa amemwangazia 
beki huyo wa kushoto kama mtu 
anayefaa.

Akiwa na umri wa miaka 23, 
Odegaard tayari ni nahodha 
wa Norway, na Arteta anaamini 
kuwa nafasi kama hiyo katika 
ngazi ya klabu ingemfaa mchezaji 
huyo wa zamani wa Real Madrid.

“Hakika ana sifa zote za kufan-
ya hivyo,” alisema Arteta. 

“Anaonyesha kuwa na nidhamu 
na kiongozi mzuri uwanjani, na 
ninaamini siku moja atafaa kuwa 
nahodha wa Arsenal.”

Arteta: Odegaard 
anafaa kuwa nahodha

UTD YAWEKA 
REKODI YA 
KUSHINDA 
MECHI 700

MANCHESTER, England 

K
LABU ya Manchester United ime-
kuwa timu ya kwanza kush-
inda michezo 700 ya Ligi Kuu 
England baada ya ushindi 

wao wa kusisimua wa 4-2 dhidi ya 
Leeds United, Jumapili.

‘Mashetani Wekundu’ hao 
walipata bao lao la kwanza pale El-
land Road lililofungwa na nahod-
ha, Harry Maguire kabla ya Bruno 
Fernandes kuongeza la pili. Lakini 
Rodrigo na Raphinha walirejesha 
usawa kwa mabao ya haraka mape-
ma katika kipindi cha pili.

Hata hivyo, Fred alifunga la tatu 
baada ya kuingia akitokea benchi kabla 
ya mchezaji mwenzake wa benchi Anthony 
Elanga kufunga bao la nne mwishoni mwa 
mchezo. Kwa jumla, klabu hiyo ya Old Traf-
ford imeshinda mechi 90 mbele ya Chelsea, 
ambao wameshinda mechi (610), huku Arse-
nal wakifunga katika nafasi ya tatu kwa ush-
indi mara 609.

Nyota wa Man United, Ryan Giggs 
ameshinda michezo mingi zaidi kwenye 
kinyang’anyiro cha klabu hiyo, akishinda me-
chi 407 kati ya 632.  Paul Scholes ni wa pili 
kwenye orodha hiyo, akiwa ameshinda mara 
321.

Kati ya ushindi wao wa 700 kati ya huo, 399 
wameupata Old Trafford huku viwanja vya 
ugenini ambapo wamepata ushindi mkubwa 
ni Villa Park (17) na Goodison Park (17).
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Na Adam Fungamwango

B
AO la dakika ya 38 lililofung-
wa na straika wa Geita Gold, 
anayekuja juu nchini kwa 
sasa, George Mpole wakati 

wakiibuka na ushindi wa mabao 2-0 
dhidi ya Coastal Union Jumamosi ili-
yopita katika Uwanja wa Shule ya Se-
kondari ya Nyankumbu mjini Geita, 
limemfanya kufikisha mabao saba.
Kwa idadi hiyo Mpole sasa
 anamzidi bao moja straika

 wa Yanga, Mkongomani 
Fiston Mayele mwenye

 mabao sita, lakini akimzi-
di kinara wa mabao kwa

 upande wa Simba, Meddie
 Kagere ambaye amesalia

 na mabao yake matano.
Mpole, ambaye kwa sasa amekuwa 

hashikiki, akifunga mabao kwenye 
Ligi na Kombe la FA, anakamata na-
fasi ya pili kwenye orodha ya vinara 
wa ufungaji bora wa Ligi Kuu, akiwa 
amebakisha mabao mawili kumfikia 
kinara wa mabao kwa sasa Reliants 
Lusajo, ambaye ana mabao tisa mpa-

ka sasa.
Ni msimu unaoonekana kuwa 

mzuri kwa mastraika wa Tanzania 
ambao wanaonekana kuongozana 
kwa wingi kwenye mbio za kusaka 
Kiatu cha Dhahabu cha Ligi Kuu 
Bara.

Hata hivyo, wakati Mpole na Lusa-
jo wakifunga angalau bao moja kila 
baada ya mechi mbili au tatu kwa 
sasa, kuna wachezaji ambao ni kama 
wamepigwa breki au wamewekewa 
gundi miguuni kwani kwa muda 
mrefu wamesalia na mabao hayo 
hayo bila kuongeza.

Hao ni Jeremiah Juma wa Tan-
zania Prisons, Vitalis Mayanga wa 
Polisi Tanzania, ambao kila mmoja 
amesimama na mabao yake matano, 
lakini Kagere anayeonekana msimu 
huu kuwa na ukame wa kupachika 
mabao.

Wakati Lusajo ana mabao tisa, 
Mpole saba, Mayanga na Mayele 
wakiwa na sita, Kagere na Jeremiah 
wakiwa na matano, wachezaji Rich-
ardson Ng’ondya na Juma Luzio wa 
Mbeya City, Daniel Lyanga wa Geita 
Gold na Feisal Salum wa Yanga, wote 
wana mabao manne kila mmoja.

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Ruvu Shooting 
imesema ushindi wa bao 
1-0 ilioupata juzi dhidi ya 
Tanzania Prisons ikiwa 
ugenini kwenye Uwanja 
wa Sokoine jijini Mbeya, 
ni maalum kwa ajili ya 
mchezaji wao, Ally Mtoni 
Sonso (pichani) aliyefariki 
hivi karibuni jijini Dar es 
Salaam na kuzikwa katika 
makaburi ya Ndugumbi, 
Magomeni Makuti.

Kocha Mkuu wa timu 
hiyo, Boniface Mkwasa, 
amesema ilikuwa mechi 
ngumu, lakini vijana wake 
walipambana kuhakikisha 
wanashinda kwa ajili ya ku-
muenzi mchezaji mwenzao 
Sonso, ambaye amewaachia 
wachezaji wenzake majonzi 
makubwa.

“Mechi ilikuwa ngumu, 
tulikuwa tunacheza na timu 
ambayo tunapigania nayo 
nafasi moja, kipindi cha 
kwanza tuliwamiliki, lakini 
cha pili walitumia zaidi mi-
pira mirefu, pia kulikuwa na 
utelezi, kwa hiyo ilituathiri 
sana. Tumefurahi kupata 
ushindi kwa sababu mechi 
ya kwanza tulipoteza kwa 
idadi kubwa ya mabao dhi-

di ya Simba kwenye Kombe 
la FA, na kwa kiasi kikubwa 
ilitokana na wachezaji 
wengi hawakuwa sawa kwa 
sababu ya kufiwa. 

“Hivi nikwambie tu, kuna 
mchezaji alikuwa analala 
naye chumba kimoja, 
hadi leo hayupo sawa, na 
hajaanza kufanya mazoezi. 
Kwa ushindi huu nadhani 
wachezaji sasa kisaikolojia 
watakaa sawa, na ushindi 
huu wameupeleka kwa 
mwenzao aliyetangulia 
mbele za haki,” alisema 
Mkwasa.

Ofisa Habari wa klabu 
hiyo, Masau Bwire, alimtaja 
mchezaji ambaye hayuko 
vizuri mpaka sasa kuwa ni 
Saadat Mohamed.

“Huyu ndiye alikuwa 
anakaa na Sonso chumba 
kimoja, ameumia sana, 
amelia sana, alizimia na 
kupelekwa hospitali, hadi 
leo bado hajarejea kwenye 
hali ya kawaida, hii ni kuo-
nyesha msiba ule ulivyotu-
athiri,” alisema. 

Bao pekee kwenye mechi 
hiyo lilifungwa na Hamadi 
Majimengi na kuipeleka 
timu hiyo hadi nafasi ya 14, 
ikicheza mechi 15 na kuji-
kusanyia pointi 15.

Ushindi wa Ruvu 
maalum kwa Sonso

kia, huku beki wa zamani wa 
‘Washikabunduki’ hao, Martin 
Keown akiwa amemwangazia 
beki huyo wa kushoto kama mtu 
anayefaa.

Akiwa na umri wa miaka 23, 
Odegaard tayari ni nahodha 
wa Norway, na Arteta anaamini 
kuwa nafasi kama hiyo katika 
ngazi ya klabu ingemfaa mchezaji 
huyo wa zamani wa Real Madrid.

“Hakika ana sifa zote za kufan-
ya hivyo,” alisema Arteta. 

“Anaonyesha kuwa na nidhamu 
na kiongozi mzuri uwanjani, na 
ninaamini siku moja atafaa kuwa 
nahodha wa Arsenal.”

Arteta: Odegaard 
anafaa kuwa nahodha

MAYELE, KAGERE WAZIDI 
KUPIGWA PINI YA MABAO



Na Waandishi Wetu

B
AADA ya kulazimisha sare ugenini 
juzi kwenye michuano ya Kombe 
la Shirikisho Afrika, jana saa 
12:00 jioni kwa saa za Niger am-

bazo ni sawa na saa 2:00 usiku kwa Afrika 
Mashariki, wawakilishi pekee wa Tanzania 
kwenye michuano ya kimataifa kwa ngazi 
ya klabu, Simba walikwea pipa juu kwa juu 
kuelekea nchini Morocco tayari kwa mch-
ezo unaofuata dhidi ya RS Berkane.

Simba juzi iliondoka na pointi
 moja baada ya kutoka sare ya

 bao 1-1 dhidi ya Union Sportive
 Gendarmerie Nationale (USGN)

 hiyo ikiwa mechi yake ya pili 
na ya kwanza ugenini kwenye

 hatua ya makundi, hivyo kukaa
 kileleni mwa Kundi D ikiwa na

 alama nne kutokana na kushin-
da 3-1 katika mechi ya kwanza
 nyumbani dhidi ya Asec Mimo-
sas ya Ivory Coast ambayo juzi
 nayo ilitoa kipigo kama hicho

 ikiwa kwao dhidi ya RS Berkane.
Katika mchezo wa juzi, winga wa Union 

Sportive Gendarmerie Nationale, Victo-
rien Adebayor, ambaye alionyesha kiwan-
go cha hali ya juu alihusishwa na kutua 
Msimbazi msimu ujao, mwenyewe akise-
ma hawezi kukataa ofa hiyo kama itakuja.

    Viongozi wakiri ni kifaa, Pablo atoa sababu kuam-
bulia sare kwa USGN, sasa kujichimbia Casablanca...
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Winga wa Simba, Bernard Morrison akishangilia sambamba na John Bocco baada ya nyota 
huyo raia wa Ghana kuifungia timu yake bao la kusawazisha dhidi ya USGN katika mechi ya 
Kombe la Shirikisho Afrika iliyopigwa Uwanja wa General Seyni Kountche, Niamey nchini 
Niger. Simba iliondoka nchini humo jana kuelekea Morocco tayari kwa mechi ijayo dhidi ya 
RS Berkane. PICHA: SIMBA

Xavi amsifu Aubameyang kwa hat-trick 

Adebayor kuvunjiwa benki
Simba, waifuata Berkane

Winga huyo raia wa Niger, alionyesha 
uwezo mkubwa kwenye mechi hiyo, aki-
wachachafya mabeki wa Simba, lakini 
alifunga mabao mawili katika mechi ya 
kwanza dhidi ya RS Berkane wakati waki-
poteza kwa mabao 5-3.

“Simba ni timu kubwa Afrika na kila 
mara inafanya vizuri, ni fahari kuchezea 
timu kubwa kama hii, wachezaji wengi 
wangetamani kuichezea, hata mimi, iki-
tokea fursa siwezi kuiacha kama watanihi-
taji,” alisema Adebayor alipohojiwa baada 
ya mechi hiyo kumalizika.

Alipoulizwa Mwenyekiti wa Bodi ya 
Wakurugenzi wa Simba, Salim Abdallah 
‘Try Again’, mapokeo yake kuhusu kauli 
ya winga huyo, alisema atamshawishi Rais 
wa Heshima wa klabu hiyo, Mohamed 
“Mo” Dewji ‘kuvunja benki’ ili kumsajili 
Adebayor ambaye anaichezea USGN kwa 
mkopo.

“Nimemwona, ni mchezaji mzuri, nil-
ishawahi kuongea na wakala wake huko 
nyuma, kwa bahati mbaya kwa sasa ame-
sajiliwa nchini Denmark, hapa anacheza 
kwa mkopo. Lakini leo nimezungumza 
tena na wakala wake asubuhi na hata saa 
hizi mechi imeisha nimeongea naye tena, 

na nitaongea na rais wa klabu hii avunje 
benki kwa ajili ya kumpata mchezaji huyu 
asirudi Ulaya, kwa sababu ana uwezo 
mkubwa, ana nguvu na spidi na anajua 
kufunga. Huyu ni mchezaji wa kuichezea 
Simba, wala hawezi kurudi Ulaya,” alisema 
Try Again.

Kwa upande wa Kocha Mkuu wa Simba, 
Pablo Franco, ameeleza kuridhishwa na 
sare iliyopatikana ugenini juzi, huku akidai 
imepatikana kwenye mazingira magumu 
kutokana na baadhi ya wachezaji wake 
kukabiliwa na changamoto za kiafya zi-
lizochangiwa na hali ya hewa.

“Tulitaka kushinda mechi hii, kwa saba-
bu ndiyo malengo yetu, lakini ilishindika-
na kwa sababu nyingi, kwanza ugumu wa 
usafiri, hatukuwa na muda wa kujiandaa, 
tuliangalia mikanda ya mechi zao haraka 
haraka na wala hatukuwa na muda wa 
kufanyia mazoezi uwanjani, badala yake 
tuliwaelekeza tu wachezaji jinsi gani ya 
kufanya. Nashukuru wachezaji wetu wali-
fuata maelekezo. Kupata sare ugenini kwa 
hali kama hii ni jambo la kujivunia kwa 
sababu pia hali ya hewa ya joto na vumbi 
lilituathiri wakati wa mchezo, kupumua 
kwa wachezaji ilikuwa shida pia,” alisema 

kocha huyo.
Yalikuwa ni mabao ya Wilfried Gbeuli 

dakika ya 12 na Bernard Morrison dakika 
ya 84 yaliyoifanya mechi hiyo ya Kombe la 
Shirikisho Afrika hatua ya makundi kuisha 
kwa sare ya bao 1-1.

Katika hatua nyingine Meneja Habari wa 
Simba, Ahmed Ally, amesema kikosi hicho 
kilitarajiwa kuondoka jana saa 12:00 jioni 
kwa saa za Niger sawa na saa 2:00 usiku 
kwa Tanzania, ambapo kitapitia Uturuki 
kabla ya kutua Morocco tayari kwa mechi 
yao dhidi ya RS Berkane itakayopigwa Ju-
mapili wiki hii.

Alisema wamelazimika kwenda mape-
ma nchini humo kutokana na hali ya 
baridi kali iliyoko huko kwa sasa, hivyo 
kuwapa muda wachezaji wakuizoea na 
kupumzika ambapo wataweka kambi ya 
siku tano jijini Casablaca kabla ya kuiele-
kea mjini Berkane kwa mchezo huo.

Imeandaliwa na Adam Fungam-
wango, Saada Akida na Shufaa Lyimo

Na Saada Akida

MABINGWA watetezi wa 
Kombe la Shirikisho la Azam 
(ASFC) maarufu FA Cup, 
Simba watacheza dhidi ya 
Pamba FC ya Mwanza katika 
mchezo wa robo fainali ya 
michuano hiyo huku Yanga 
yenyewe ikipepetana na 
Geita Gold kwenye hatua 
hiyo inayotarajiwa kuche-
zwa Aprili 8 hadi 13, mwaka 
huu.

Katika droo iliyopangwa 
juzi makao makuu ya Ofisi 
za Azam Media ambao ni 
wadhamini wa michuano 
hiyo, Simba watakuwa 
wenyeji ikiwakaribisha 
Pamba FC katika Uwanja 
wa Benjamini Mkapa jijini 
Dar es Salaam wakati Yanga 
wakishuka dimbani hapo 
kuwakaribisha Geita Gold 
FC, huku Azam FC yenyewe 
ikiialika Polisi Tanzania ka-
tika dimba la Azam Complex 
na Coastal Union wakiwa 
wenyeji wa Kagera Sugar 
Uwanja wa Mkwakwani jijini 

Tanga.
Wakizungumza kwa 

nyakati tofauti na gazeti 
hili baada ya droo hiyo, 
Meneja wa Idara ya Habari 
na Mawasiliano wa Simba, 
Ahmed Ally, alisema robo 
fainali itakuwa ya ushindani 
kwa sababu mara nyingi 
timu kubwa zinapocheza na 
zilizoko ligi ya chini kuhitaji 
kumdhalilisha mkubwa.

“Tunapokutana na timu 
kama hizi hutakiwi kuingia 
kichwa kichwa itakuathiri, 
tunatambua juu ya hizi 
timu itakuwa mechi ngumu 
sana na Simba imejipanga 
kuhakikisha tunapata ma-
tokeo mazuri na kucheza 
nusu fainali na tunahitaji 
kukutana na mnyonge wetu 
(Yanga) katika michuano 
hii,” alisema Ahmed Ally.

Naye Mkurugenzi wa 
Mashindano wa Yanga, 
Thabiti Kandoro, alisema 
Geita ni timu nzuri na wa-
likutana katika mchezo wa 
Ligi Kuu Tanzania na mechi 
kuwa ya ushindani mkubwa.

Simba, Yanga kazi ipo FA
BADO BERKANE...
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