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HABARI KITAIFA

Mwenyekiti wa Chemba ya Wafanyabiashara, Kilimo na Viwanda Tanzania (TCCIA), Mkoa wa Mara, Boniphace
Ndengo (katikati), akizungumza wakati wa kikao cha kuhitimisha kampeni ya elimu kwa mlipakodi mlango
kwa mlango mayoendeshvva na Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), mjini Musoma, mkoani Mara jana. Kusho-
to ni Mkurugenzi wa Huduma na Elimu kwa Mlipakodi wa TRA, Richard Kayombo. PICHA: TRA

JK afichua sababu
kumteua Dk. Mwele

Na Paul Mabeja, DODOMA

RAIS mstaafu, Dk. Jakaya Kikwete,
amefichua siri ya kumteua Dk. Mwele
Malecela mwaka 2010, kuwa Mkuru-
genzi Mkuu wa Taasisi ya Magonjwa ya
Binadamu (NIMR).

Dk. Mwele alifariki dunia Februari
10, mwaka huu, kwa saratani ya kichwa
nchini Uswisi akiwa anafanya kazi Shiri-
ka la Afya Duniani (WHO), kwa nafasi ya
Mkurugenzi wa Magonjwa Yasiyopewa
Kipaumbele, Geneva Uswisi.

Akitoa salamu za pole kwa wanafa-
milia na mamia ya waombolezaji, alise-
ma kilichomvutia ni ujasiri wake wa
kuyasema magonjwa mbalimbali husu-
san matende na hakuwa na kigugumizi.

Alisema kuna wakati alimwambia
huogopi kuyasemea na alimjibu ndiyo
kazi yetu kusema na kwamba lazima
kuyataja yalivyo.

“Aliendelea na kazi nilivyokuwa Rais
nilimteua, nilimwita nikamwambia na-
taka nikuteue akasema nakushukuru
sana kaka, nikamwambia naamini
utaiweza akasema sina wasiwasi ni-
taimudu tu,” alisema jana kwenye
maziko yake Mvumi wilayani Chamwi-
no, mkoani Dodoma na kuongeza:

“Kwa kweli amefanya kazi nzuri iliyo-
tukuka, nakumbuka katika kipindi cha
wimbi la kikombe cha Babu wa Lolion-
do alikuwa Mkurugenzi wa NIMR, watu
wanakwenda, wanatoa wagonjwa hos-
pitalini hata kwenye Baraza la Mawaziri
niliona wanakunywa.”

“Tulipitia kipindi kile kigumu vizuri
alitushauri serikali, santuri ikaisha ugu-
mu wake (kikombe), baadaye alipata
kazi WHO Afrika na baadaye Makao

Makuu..nilikutana na Mkurugenzi wa
WHO namuuliza dada yangu anaende-
leaje akaniambia ndiyo mkono wangu,”
alisema.

Kikwete alisema “Mzee John Malecela
umepoteza mtoto, familia imepoteza
mwanafamilia muhimu, mimi nime-
poteza dada maana kila tukikutana
namwita dada, rafiki, lakini taifa lime-
poteza mmoja wa raia wema, wazal-
endo wa kweli. Mwele ameondoka siyo
rahisi kuamini kama hatunaye, hatut-
amwona na hatutakutana tena.”

Alisema taifa litamkumbuka kwa
mema mengi aliyoifanyia nchi na dunia
kwa ujumla.

“Rais Mwinyi alikuwa anapenda
kusema unataka historia yako iandik-
waje nafikiri historia ya Dk. Mwele im-
eandikwa vizuri sana hivyo tunatakiwa
kuungana kwa pamoja na familia kum-
wombea mapumziko mema na mzee
tunakupa pole sana kwa msiba huu
mzito,” alisema Kikwete.

Aidha, Kikwete aliongoza viongozi wa

serikali na mashirika mbalimbali ya ki-
taifa na kimataifa katika maziko.
mi nyumbani kwa Waziri Mkuu mstaa-
fu, Mzee John Samwel Malecela, majira
ya saa 9:30 alasiri akiwa amefutana na
mkewe Salma Kikwete na kupokelewa
na viongozi wengine akiwamo Waziri
Mkuu mstaafu wa awamu ya tatu, Fre-
drick Sumaye na wawakilishi kutoka
(WHO).

Awali, katika ibada ya kuaga mwili wa

Dk. Mwele, iliyofanyika katika Kanisa
la Aglikana Dayosisi ya Kati, Askofu wa
Kanisa hilo Dk. Dickson Chilongani,
alisema hakuna msiba unaouma sana

kama kuondokewa na mtoto wa kum-
zaa.

“Sote tunategemea sana kutangulia
kabla ya watoto wetu, lakini Mungu ndi-
ye amepanga na ikitokea hivyo hakuna
anayeweza kuvumilia maumivu yake,
maneno ya kibinadamu hayawezi kuon-
doa maumivu yenu Mungu ndiye pekee
atakaye ondoa maumivu hayo.

“Dk. Mwele alikuwa na mchango
mkubwa sana kitaifa na kimataifa tu-
litamani aendelee kuwapo ameondoka
mapema sana wakati ambao bado tuli-
kuwa tunahitaji kunufaika na matunda
yake jambo la muhimu ni sisi kuendelea
kuenzi mema yake aliyofanya katika
wakati wa uhai wake,”alisema Askofu
Dk. Chilongani.

Sumaye alisema: “Napenda kuungana
nanyi katika msiba huu ..nitamkum-
buka sana kwa jambo moja ambalo ni
misimamo yake aliyokuwa nayo katika
mambo ambayo yeye alikuwa anaamini
hakuwa mtu wa kuyumbishwa na mtu
katika kile anachokiamini.”

Aidha, alisema Tanzania imempoteza
mtu ambaye matunda yake yalikuwa
bado yanahitajika kitaifa na kimataifa
na taifa litaendelea kujivunia kazi aliyoi-
fanya ndani na nje ya mipaka yake.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais (Kazi
Maalum Tkulu), George Mkuchika, alise-
ma Dk. Mwele, alikuwa ni mcha Mungu.

“Mara nyingi tulikuwa tunakutana na
Dk. Mwele baada ya kutoka kwenye iba-
da alikuwa anapenda sana kujiombea
mwenyewe ndiyo maana hata leo hii sisi
tunamwombea ni kazi sana kumwom-
bea mtu ambaye alikuwa haombi wakati
wa uhai wake,” alisema Mkuchika katika
maziko hayo yaliyohudhuriwa na umati.

]
Serikali yalegeza
makali kwa

vyombo vya habari

Na Jenifer Gilla

SERIKALI imesema itamfungia
mwandishi atakayeandika habari
yenye utata na si chombo cha habari
kilichochapisha.

Akihojiwa na chombo kimoja cha
wa Habari, Mawasiliano na TeknoIOJla
va Habari, Nape Nnauye, alisema:

“Kwenye vyombo vya habari hasa
upande wa ‘print’ (magazeti) hatuna
mpango wa kufungiana, mpango wetu
kwa mujibu wa Sheria ya Huduma za
Habari Mwaka 2016 ni kukushughulikia
wewe uliyeleta shida.”

Alisema kufungia gazeti ni sawa na
kuwaadhibu wengine ambao hawa-
husiki na makosa ya mtu mmoja, huku
akitolea mfano wa mfagiaji na ‘vendor’
(wakala) ambao hawahusiki kabisa na
makosa va kivandishi.

“Gazeti lina wafanyakazi 50 yule
mfag|aj| mhasibu, ‘vendor’ hausiki na
‘story’ (habari)..kuna mtu ameandika
‘story’ ya utata, halafu sisi tunakwenda
kuwaadhibu wote mpaka ambao ha-
wakuhusika, kichwani kidogo inakataa,
mbona daktari akikosea hatufungi hos-
pitali, tunamshughulikia yule daktari,
"alisema na kuongeza:

“Ndiyo maana nikasema tutengeneze
mazingira sheria hii itupeleke mahali
ambako tutakupa leseni wewe mwandi-
shi wa habari, ukikosea tukushughu-
likia wewe wengine waendelee kwa
sababu hawahusiki na makosa yako,”
alifafanua.

Alisema kuwa pia Rais Samia Suluhu
Hassan amewaambia wapitie sheria na
kanuni za wizara zao, ili ziendane na
wakati pamoja na mazingira ya sasa.

Pia alisema kuna mchakato unaoen-
delea kutunga sheria ya ‘data protec-
tion’, ili kuzuia uvujajl wa mazungumzo
bila ridhaa va wahusika, ikiwa ni s
ehemu vya faragha za matumizi ya
simu

“Nadhani baadhi ya haya makosa
yatashughulikiwa kwenye sheria
tunazorekebisha, hata dunia inatu-
uliza data zetu zipo salama Kiasi gani,
kwenye mchakato wa hizi sheria tuna-
zozitunga ikiwamo ya ‘data protection’
tutashughulikia hilo ili watu waji-
amini kuwa wapo huru na faragha zao
zimelindwa,"alisema.

Pia alitoa rai kwa yeyote ambaye
faragha yake katika mawasiliano ita-
vujishwa atoe ripoti kwenye Mamlaka
ya Mawasiliano Tanzania (TCRA), ili wa-
husika washtakiwe kwa kukiuka sheria.

Kama tumekuadhibu kwa sababu
umeandika story (habari) mbaya halafu
ukaiweka kwenye gazeti na online
(mtandaoni).

Kuhusu Bunge mubashara (live)
Waziri Nape, alisema kuwa uamuzi huo
haukuwa wa serikali bali wa Bunge
lenyewe ingawa serikali ndiyo iliyotoa
amri ya kuondoa mubashara huo.

“Kwa sababu serikali ndiyo ilikuwa
mstari wa mbele, tuliwaondoa TBC na
wengine, lakini napenda nirudie kwa
msisitizo sana kwamba matangazo
ya bunge ni suala la Bunge lenyewe,”
alisema.

Alisema kuwa ni matumaini yake
kuwa wataboresha namna Bunge
l[inavyopaswa kuendeshwa na yupo
tayari kushirikiana na muhimili huo,
ikiwa kutakuwa na kanuni itakay-
oonyesha matangazo yanarushwaje.

“Kanuni za kuendesha vipindi vya
Bunge ndizo zitakazosema, vipindi
gani vinakwenda ‘live’, kwa staili gani?
Kwa namna gani? Nani anavirusha?
Anayevirusha analipwa au analilipa
Bunge?" Alifafanua.
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RUFANI YA SABAYA

Jamhuri: silaha zilitumika kupora mali

Na Allan Isack, ARUSHA

WAKILI wa wajibu rufani kwenye kesi
ya jinai namba 105, Ofmedy Mtenga, ame-
dai mahakamani kuwa silaha zilitumika
katika tukio la kupora fedha na mali ny-
ingine katika tukio linalodaiwa kufanywa
na Lengai Ole Sabaya kwenye duka la
Mohamed Saad, lililoko Mtaa wa Bondeni

Wakili huyo alitoa madai hayo jana
wakati wa usikilizwaji wa Rufani namba
129, katika shauri lililokuwa linamkabili,
Ole Sabaya na wenzake wawili, mbele ya
Jaji wa Mahakama Kuu Kanda ya Arusha,
Sedekia Kisanya.

Akijibu hoja ya saba ya mawakili wa
waleta kwa nini wateja wao walistahili
kutiwa hatiani na kufungwa miaka 30
kwenda jela, Wakili wa Serikali Mwan-
damizi, Mtenga, alidai kwamba kwa mu-
jibu wa ushahidi uliotolewa na mashahidi
wa mashtaka katika tukio hilo kulikuwapo
na silaha.

Alidai kwamba kwa mujibu wa shahidi
wa sita wa mashtaka Bakari Msangi, kwe-
nye kielelezo cha kwanza walichokitoa
mahakamani cha maelezo aliyoandika
Kituo Kikuu cha Polisi Arusha, silaha
zinaonekana kutumika katika tukio la
kupora mali na kuwaweka watu chini ya
ulinzi.

“Ushahidi unaonyesha kuwa kuliku-
wapo na watu wengi siyo rahisi kwa kila
mtu kuona kila kitu kinachoendelea kwa
kuwa kila mmoja alikuwa amewekwa
kwenye sehemu yake, pia siyo kila mmoja
atakuwa jasiri wa kuangalia tukio linavy-

oendelea.”

“Mazingira ya tukio yalikuwa mabaya
sana hivyo kwa mashahidi kujichanganya
kwenye maelezo yao, ni kutokana na wao
kuwa sehemu tofauti na wengine wakiwa
wamelazwa kifudifudi na kufungwa pin-
gu, Wakili Mtenga,alidai.

Naye Wakili wa Serikali, Veridiana
Mlenza, alipinga hoja ya kwamba aliyean-
dikwa kwenye hati ya mashtaka, Moham-
ed Saad ni tofauti na yule aliyekwenda
mahakamani kutoa ushahidi, Mohamed
Saad Hajirini.

“Jaji hoja yao haina mashiko kilicho-
tokea ni kwamba katika hati ya mashtaka
yalitumika majina mawili na shahidi al-
ipokuja hapa mahakamani alijitambu-
lisha kwa majina matatu hivyo hakuna
utofauti wa majina kama walivyodai kwa
kuwa eneo ni sahihi na halina utata wow-
ote,” alidai Mlenza.

Alidai ya kuwapo kwa mkanganyiko
eneo la tukio lilipotokea na duka lilipo
haina msingi kwa kuwa ni sehemu sahihi
na waleta rufani awali walikaa kimya.

Naye Wakili Mwandamizi, Baraka
Mgaya, alidai kuhusu kufanya marekebi-
sho ya hati ya mashtaka kwa kuwa kuna
vitu ambavyo havikuorodheshwa, iki-
wamo waleti kwenye eneo hilo, aliwezi
kuathiri chochote kwa kuwa shahidi wa
sita wa mashtaka, Bakari Msangi, alikana
kuwapo na pochi siku ya tukio.

Aliieleza Mahakama kwamba kwa mu-
jibu wa shtaka la tatu, fedha na simu aina
ya Tekno Pop 1 ziliorodheshwa katika hati
ya mashtaka isipokuwa karatasi ya ma-
hitaji, ambayo waliona haina thamani na

wasingeweza kuthibitisha mahakamani.
“Kushindwa kuthibitisha kitu kimoja
haiwezi kufuta kabisa shtaka hilo na ka-
tika shtaka la kwanza kuna vitu viwili vil-
iongezeka vikiwamo fedha za sarafu na

mashine ya kielekroniki na kwa mujibu
shahidi wa pili washtaka, alidai kwamba
hakufahamu kiasi hali cha sarafu, lakini
kwa suala la EFD ni mali na ombi letu
wakati Mahakama yako ikitoa uamuzi
iangalie kwa kosa la kwanza kutokuwek-
wa kwa mashine hiyo, je, iliwaathiri nini
waleta rufani?”

Wakili Mlenza alidai kwamba hati hiyo
siyo batili na imekidhi vigezo vya kisheria
na warufani walifahamu ni makosa gani
yanawakabili.

Vile vile, Wakili Mtenga alidai hakuna
utata katika suala la utambuzi wa mleta
rufani wa tatu, Daniel Mbura, kwa kuwa
awali alimtambua baada ya Sabaya kum-
wita kwa jina lake wakiwa dukani kwa
Mohamed Saad na polisi baada ya ku-
fanyika kwa gwaride la utambuzi na polisi
nao walimjulisha jina halisi la mkata ru-
fani huyo.

Kuhusu maelezo aliyoandika, Bakari
Msangi, kituo cha polisi na kutofautiana
na ushahidi ulioutoa mahakamani kwa
kuwa kulikuwapo na ushawishi wa kum-
shawishi kutokuendelea na kesi uliofany-
wa na askari wa polisi Kalebu, pia hawa-
kumsomea maelezo baada ya kuandika
maelezo hayo.

Kadhalika, kuhusu hoja ya mashahidi
wa pili na nne kupewa dhamana na polisi
na akiwamo, Deogratius, anayesemekana
alipewa dhamana na alitakiwa kuungan-
ishwa katika shauri hilo, alidai kwamba
tukio lililoripotiwa awali lilikuwa sham-
bulio la kudhuru na siyo unyang’anyi wa
kutumia silaha na Deogratius alivunja
dhamana.

Viwavijeshi vyawaachia
kilio wakulima Kilombero

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

HEKARI 4,976 za mpunga na hekari
228 za mahindi zimeteketezwa kwa kuli-
wa na wadudu aina ya viwavijeshi katika
Wilaya ya Kilombero mkoani Morogoro
na kusababisha hasara kwa wakulima
wa mazao hayo.

Kutokana na tatizo hilo, timu ya
watafiti kutoka Taasisi ya Utafiti wa Kil-
imo Tanzania (TARI) imetembelea ka-
tika maeneo yalioathirika ili kutoa elimu
kwa wakulima namna ya kukabiliana
nao pamoja na  kuwadhibiti wadudu
hao.

Akitoa elimu kwa wakulima walio-
athirika na wadudu hao, Mkurugenzi wa
TARI kituo cha Katrin Ifakara, Dk. Kigon-
za Bilalo, alisema viwavijeshi hivyo vina-
dhibitika na viuatilifu na  kuwataka
wakulima kununua dawa kulingana na
ushauri wa watalaamu wa kilimo.

Dk.Bilaloambaye nimtafitiwamahindi
na mpunga, alisema kulingana na ushau-
ri wa kiutafiti kuna viuatilifu ambavyo
vinaua viwavijeshi hao hivyo mkulima
kabla ya kufanya maamuzi ya kununua
dawa anapaswa kuwasiliana na maofisa
ugani.

“Wapo wakulima wenzenu wamekim-
biliakwendakununuadawabila kuwasili-
ana na wataalamu wa kilimo matokeo
yake wadudu wameendelea kuwapo,
sasa ni muhimu kuwasilina na sisi kama
wataalamu wa kilimo ili tukielekeza
viuatilifu pamoja na matumizi yake,”
alisema Bilalo.

Aidha, aliwataka wakulima hao ku-

chukua taadhari pale wanapoona pan-
zi wanaanza kushambulia mazao ili ku-
zuia madhara yanayoweza kujitokeza
zaidi huku akiahidi kwenda kutoa elimu
kwa wakulima wengine.

cha Kilama, ambaye shamba lake lime-
vamiwa na viwavijeshi, Husein Moham-
ed, alisema hiyo ni mara ya kwanza tan-
gu ameanza kilimo hicho kwenye miaka
ya 70 na anashangazwa na wadudu hao
jinsi wanavyoshambulia mpunga kwa
kasi ya ajabu.

Akizungumzia uharibifu huo, Mkuu
wa Wilaya ya Kilombero, Hanji Godi-
godi, alisema umetokea katika kata 12
za Halmashauri ya Mji wa Ifakara, la-
kini kata saba ndizo zimeathiriwa zaidi
zikiwamo, Lumemo, Msolwa Station,
Kiberege, Mang'ula, Mbasa, Kibaoni na
Ifakara.

Alisema katika jitihada za awali za
serikali imepeleka lita 90 za viuatilifu
kwa ajili ya kuwagawia wakulima wa-
sio kuwa na uwezo ili kudhibiti viwavi
jesho hivyo huku ikiwasiliana na Wiz-
ara ya Kilimo kupata kibali cha kuagiza
lita 1,500 za viuatilifu kupeleka katika
maeneo mengine yaliyokumbwa na
tatizo hilo.

Ofisa Kilimo wa Halmashauri ya Mji wa
Ifakara, Hoffu Mwakaje, alisema yeye na
timu yake ya maofisa ugani wanaendele-
lea kutembelea mashamba ya wananchi
waliopata athari hizo ili kutoa elimu
ya njia sahihi ya kukabiliana na viwavi
jeshi hivyo pamoja na kubaini maeneo
mengine.

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
COMMERCIAL DIVISION

AT DAR ES SALAAM.

TAXATION CAUSE NO. 16 OF 2018
JIELONG HOLDINGS TANZANIA LTD......

VERSUS

CHESSANO COTTON

GINNERY 2006 LTD.....cc.cocviamiisonievssaseses

SUBSTITUTED SERVICE BY PUBLICATION

.-.DECREE/HOLDER/APPLICANT

JUDGEMENT DEBTOR/RESPONDENT

TO:

CHESSANO COTTON GINNERY 2006 LTD,

P.0.BOX 219,
SIMIYU.

TAKE NOTICE that the Decree Holder has instituted an Application for Bill of costs against
you. Service of the Summons on you has been ordered by means of this publication.

You are hereby summoned to appear in this Court in person or by an Advocate or an agent duly
authorized on 24" day of February, 2022 at 10:00 am when the same will be called for hearing.

TAKE FURTHER NOTICE that should you default to enter appearance in Court on the day
and time mentioned above, the suit will proceed and decision may be given in your absence.

Given under my hand and the seal of the Court this 16™ day of February, 2022.

216715202
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Jamhuri ya Muungano wa Tanzaj
Wizara ya Fedha na Miparia
i

Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha na Mipango, Emmanuel Tutuba (kulia) na Mkurugenzi wa Benki ya Dunia nchini
Tanzania, Mara Warwick, wakibadilishana hati, jijini Dar es Salaam jana, baada ya kutiliana saini mikataba miwili
ya mkopo wenye masharti nafuu. PICHA: WFM

WB yaipa Tanzania
mkopo nafuu tril. 1.5/-

Na Gwamaka Alipipi

SERIKALI imepokea mkopo wenye
masharti nafuu kutoka Benki ya Dunia
(WB) wa Dola za Marekani milioni 650
(Sh.trilioni 1.501) kwa ajili ya kughara-
mia utekelezaji wa miradi ya kuboresha
elimu ya msingi, pamoja na mradi wa
kuimarisha usalama wa milki za ardhi.

Akizungumza na waandishi wa habari
baada ya kuingia kwa mikataba hiyo,
Katibu Mkuu Wizara ya Fedha na Mipa-
ngo, Emmanuel Tutuba, alisema kati ya
fedha hizo dola za Marekani milioni 500
zitaelekezwa katika kuboresha elimu ya
msingi na Dola za Marekani milioni 150
(Sh. bilioni 346.5) zitatumika katika kui-
marisha usalama wa milki za ardhi.

Tutuba alisema miradi hiyo miwili in-
atekeleza Mpango wa Tatu wa Taifa wa
Maendeleo wa Miaka Mitano na ni se-
hemu ya ajenda kuu ya serikali.

Alisema: “Fedha hizi zitakwenda
kuboresha na kusimamia mazingira
shirikishi ya kufundishia na kujifunzia
katika ngazi ya awali na msingi; kubore-
sha uwezo wa walimu katika ngazi ya

awali na msingi; kukuza na kuhamasisha
matumizi ya TEHAMA katika ufundis-
haji na kujifunza katika shule za awali na
msingi.”

Aliongeza: “Pia itawezesha kukuza na
kuwezesha upangaji, upimaji na utoaji
hatimiliki za ardhi kwa ajili ya uwekezaji
na usalama wa makazi ya watu; kubore-
sha na kuongeza mfumo unganishi wa
taarifa za usimamizi wa ardhi; na kuku-
za matumizi ya TEHAMA katika upimaji
na uandaaji wa hati miliki ya ardhi.”

Alisema utekelezaji wa mradi wa
elimu utaleta maboresho makubwa ka-
tika sekta ya elimu ikiwa ni pamoja na
ujenzi wa vyumba 12,000 vya madarasa
pamoja na vifaa vinavyohitajika vya
elimu.

Alisema pia utasaidia usimikaji wa mi-
fumo na usambazaji wa vifaa vya TEHA-
MA katika shule na vyuo vya ualimu 800
kwa pamoja na kuongeza uandikishaji
wa wanafunzi kwa shule za awali na
msingi.

Kuhusu mradi wa maboresho ya us-
alama wa milki za ardhi, Tutuba alise-
ma una lengo la kuimarisha mfumo

wa kitaifa wa usimamizi wa ardhi na
kuongeza usalama wa umiliki kwa wa-
nanchi katika maeneo ya mradi.

“Mradi huu unatarajia kunufaisha
nchi kupitia ongezeko la

usalama wa umiliki katika wilaya 40
zilizochaguliwa kwa 1<utoa hati za kim-
miliki ardhi mijini na lesem za makam
alisema Tutuba.

Aliongeza kuwa mradi huo pia
utaongeza ufanisi wa usimamizi wa
taarifa za ardhi kupitia uboreshaji wa
mfumo wa kidijitali wa taarifa za ardhi
na utengenezaji wa ramani za msingi.

Mkurugenzi Mkazi wa WB, Mara
Warwick, alisema uandikishaji wa wa-
nafunzi shule za msingi Tanzania un-
aongezeka kwa kasi na kufikia milioni
2.5 mwaka 2013, kwamba kwa sasa zaidi
ya wanafunzi milioni 12.3 wameingia
shule ya msingi.

Alisema fedha zilizotolewa na WB zi-
takwenda kusaidia kuboresha mazingi-
ra ya kusomea kwa wanafunzi wa shule
za msingi hususani ujenzi wa vyumba
vya madarasa.

-
- Mwalimu atakayeondoa

‘zero’ kulamba Sh.

milioni 5 Mtwara

Na Abdallah Khamis, MTWARA

MKUU wa Mkoa wa Mtwara Brige-
dia Jenerali Marco Gaguti, amesema
mkoa huo umepanga kutoa zawadi

va Sh. milioni 5 kwa shule itakay-

ofanikiwa kufuta alama sifuri katika
mitihani ya kidato cha nne kuan-
zia matokeo ya 2022/23

Amesema mbali na shule ku-
zawadiwa kiasi hicho cha fedha pia
mwalimu, atakayefanikiwa kuondoa
sifuri katika somo lake atakuwa ni
mnufaika wa sehemu ya fedha hizo.

Gaguti, alitoa kauli hiyo jana
wakati ak|pokea kiasi cha Sh.
milioni 100 kutoka katika vyama

¢ vikuu vya Ushirika vya MAMCU na
g TANECU, ikiwa ni sehemu ya vyama

hivyo kuunga mkono jitihada za
kuinua elimu katika mkoa wa Mt-
wara.

Alisema matokeo ya elimu ya
sekondari kwa mwaka 2022 katika
mkoa wa Mtwara hayakuwa ya
kuridhisha kwa kuwa asilimia 12 ya

§ waliofanya mtihani wa kidato cha

nne walipata daraja sifuri huku asil-
imia 60, wakipata daraja la nne.

“Pesa hizo hazitatumika katika
ngazi ya mkoa wala kulipana posho
bali kuhamasisha walimu kufundis-
ha kwa bidii na kuleta matokeo bora
mkoani,” alisema.

A||ongeza kuwa fedha hizo alizo-
pokea zimetokana na ushuru wa zao
la korosho katika msimu uliomal-
izika wa 2021/2022.

Akizungumza na waandishi wa
habari, Meneja Mkuu wa TANECU,
Mohamed Nassor, alisema chama
chake kimetoa Sh. milioni 50 am-
bayo ni sawa na asilimia 3 hadi 5 ya
mauzo ya korosho kwa msimu wa
2021/2022.

Alisema katika msimu huo, chama
hicho kilipata Sh. bilioni 122 zi-
lizoenda kwa wakulima moja kwa
moja.

“Katika msimu huu TANECU ilivu-
na tani 56,000 kulinganisha na tani
50,000 zilizozalishwa katika msimu
uliopita wa 2020/2021," alisema
Nasoro.

Meneja Mkuu wa MAMCU, Biadia
Matipa, alisema ili kutimiza malengo

va serikali ya mkoa ya kuleta map-

induzi katika sekta ya elimu wameo-
na ipo haja ya kuchangia kiasi hicho
cha pesa.

Alisema katika msimu wa
2021/2022 chama hicho kimeingiza
kiasi cha Sh. bilioni 147.7 kutokana
na Mmauzo ya korosho.

Wanahabari waliokufa ajalini walipwa fidia

Na Richard Makore, MWANZA

FAMILIA za wanahabari watatu wali
fidia ya Sh. milioni 15 kama kifuta ma-
chozi.

Fidia hiyo ilitolewa jana jijini Mwan-
za na Benki ya Biashara Tanzania
(TCB), kwa kushirikiana na Shirika
la Bima la Alliance Life na kukabidhi-
wa kwa familia hizo.

Wanahabari hao katika uhai wao wali-
kuwa wanachama wa kikundi cha bima ya
majanga ambayo inatolewa na TCB.

Katika bima hiyo mwanachama akip-
oteza maisha analipwa Sh. milioni 5 na
familia hizo tatu za marehemu, Husna
Milanzi, Anthony Chuwa na Johari Shani

jana zilipokea jumla ya Sh. milioni 15.

Akizungumza katika hafla ya kukabi-
dhi hundi hiyo ya Sh. milioni 15, Mkuu wa
Wilaya ya Nyamagana, Amina Makilagi, al-
iishukuru benki hiyo pamoja na Shirika la
Bima la Alliance Life kwa kutoa fidia hiyo.

Alisema wanahabari hao walipoteza
maisha wakiwa kazini na kwamba umo-
ja waliojiunga nao umekuwa nguzo
muhimu kwa sababu familia zimepata
fidia.

“Fedha hizi hazilingani na thamani ya
mtu yeyote, lakini kifo hakikwepeki na hili
lililotokea limeacha funzo kwa waandishi
wa habari,” alisema Makilagi.

Aidha, Makilagi alishauri benki hiyo
kuanzisha kifurushi cha faraja ambacho
kitakuwa kinatoa mikopo kwa ajili ya

mambo ya furaha ikiwamo harusi pamoja
na kulipia ada za watoto.

Kwa upande wake, mwenyekiti wa
umoja huo wa wanahabari waliojiunga
na bima, Peter Saramba, aliishukuru beki
hiyo pamoja na Shirika la Alliance Life
kwa kutoa mkono wa pole kwa familia za
wanahabari hao.

Akizungumza katika hafla hiyo iliyo-
fanyika jijini Mwanza jana, Saramba alise-
ma walikuwa wanachama 31 na baada
ya wanahabari watatu kupoteza maisha
wamebaki 28.

Aliwaomba wanahabari kujiunga na
umoja huo ili wanapopata majanga iki-
wamo kifo, familia zao ziweze kupewa
mkono wa pole.

Wanufaika wengine katika bima hiyo

kinapotokea kifo ama ulemavu wa ku-
dumu pamoja na kufiwa na mke ama
mume, mama pamoja na wakwe wa pan-
de mbili.

Akizungumza katika hafla hiyo, mwak-
ilishi wa TCB, Francis Kaaya, alisema wa-
natoa mkono wa pole kwa mwanachama
wa kikundi, mke, mume, mtoto pamoja na
wake wanapofariki dunia.

Aliwaomba wanahabari wengine nchini
ambao hawajajiunga na bima hiyo ku-
changamkia fursa hiyo na kwamba fidia
inatolewa kwa wakati.

Kuhusu ombi la Makilagi la kutaka ian-
zishwe bima ya faraja itakayokuwa inatoa
mikopo kwa mtu akiwa anataka, sherehe
ama jambo lolote la furaha, alisema watal-
ifanyia kazi.
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Tulia awataka

wabunge kumpa

ushirikiano Rais

Na Jenifer Gilla

SPIKA wa Bunge , Dk. Tu-
lia Ackson, amewaambia
wabunge kuwa wanalo ju-
kumu kubwa la kumsaidia
Rais Samia Suluhu Hassan
katika kutekeleza vipaum-
bele vyake alivyoviahidi
kwa wananchi.

Tulia aliyasema hayo jana
wakati akifungua semina
ya mafunzo ya kuwajengea
uwezo wajumbe wa Kamati
ya Uongozi, makamu we-
nyeviti wa kamati na Tume
ya Utumishi wa Bunge am-
bayo inafanyika katika Ofisi
ndogo za Bunge zilizopo
Tunguu Zanzibar.

“Ninyi nyote ni masha-
hidi kwamba serikali yetu
ya sasa inayoongozwa na
Mheshimiwa Rais Samia
Suluhu Hassan ilishasema
vipaumbele vyake wakati
alipokuja Bungeni, basi sisi
kama wabunge ni kazi yetu
kuhakikisha mambo yanay-
oletwa kwenye kamati zetu
yanazingatia  vipaumbele
vyake.” alisema Spika.

Alisema kuwa lengo la
semina hiyo ni kuhakiki-
sha kuwa serikali inazin-
gatia yale ambayo Rais
aliyasema kwamba ndio
vipaumbele vyake.

“Mtakumbuka  siku
mliponipa heshima ya kuwa

Spika nilisema kwamba,
Bunge letu ni daraja kati
ya wananchi na serikali na
naamini mafunzo haya yat-
atujengea uwezo wa kufan-
va kazi vizuri kama Bunge
ikiwa ni pamoja na kuwa-
fanya wale tunao waongoza
sisi kama daraja baina yao
na Serikali,” alisisitiza.

Vilevile Spika aliwataka
washiriki wote kuhakiki-
sha wanatumia nafasi hiyo
ya mafunzo vizuri ikiwa ni
pamoja na kujenga uhusi-
ano bora baina yao na wa-
tumishi wengine wa taasisi
mbalimbali ikiwemo Bunge
na Serikali.

“Tunaamini kila mmoja
wenu baada ya kumaliza
mafunzo haya ataweza kusi-
mamia kikamilifu sheria,
kanuni na taratibu za Bunge
na mtakuwa kioo kuzingatia
miiko ya uongozi na uta-
wala bora, watu watajifunza
mengi kutoka kwenu,” ali-
fafanua Tulia.

Kwa upande wake, Spika
wa Baraza la Wawakilishi
Zanzibar ,Mhe. Zuber Ali
Maulid, alimweleza Spika
huyo kuwa  Baraza lake
litahakikisha linashirikiana
vyema na Bunge lake katika
nyanja mbalimbali za kiu-
tendaji ili kufanikisha ad-
hma ya Serikali ya Tanzania.

Wavunja makaburi,
waiba hondo Mwanza

Na Richard Makore,
MWANZA

WATU wasiojulikana
wamevamia makaburi ya
serikali ~wilayani = Magu
mkoani Mwanza na kuya-
vunja kwa lengo la ku-
chukua nondo zilizojenge-
wa na kwenda kuziuza.

Mkuu wa Wilaya ya
Magu, Salum Kali, amekiri
kutokea tukio hilo baada ya
kutembelea eneo hilo akiwa
ameambatana na kamati ya
ulinzi na usalama ya wilaya.

Alisema uchunguzi wa
awali umebaini kwamba
waliofanya tukio hilo la kin-
yama ni vijana wanaotafuta
nondo na misalaba kwa len-
go la kwenda kuziuza.

Akizungumza na Nipashe
jana, Kali alisema msako wa
kuwasaka watu hao umean-
za na kwamba ameagiza vy-
ombo vya ulinzi na usalama
kufanya kazi hiyo usiku na
mchana ili kubaini wahusi-
ka.

Mkuu huyo wa wilaya
alisema alipokea taarifa ku-

toka kwa wananchi kuhusu
kuwapo uvunjaji wa maka-
buri hayo na kwamba ali-
fika huko haraka na kukuta
makaburi yaliyovunjwa
yakiwa wazi.

Alisema watu hao wana-
vunja misalaba iliyotengen-
ezwa kwa nondo pamoja na
kubomoa zege la juu na ku-
chomoa nondo zote.

“Hawa inaonekana ni vi-
jana wanaosaka nondo za
kwenda kuuza kwa kuwa
tumekuta makaburi yakiwa
wazi majeneza yanaoneka-
na na hawakuvunja jeneza
hata moja,” alisema.

Kali akiwa katika ziara
ya kuhamisha matumizi ya
anwani ya makazi katika
eneo hilo, alisema, ni lazima
watu hao wakamatwe ili iwe
fundisho kwa wengine.

Kutokana na hali hiyo
eneo hilo limeimarishwa
ulinzi wa mgambo ambao
wameagizwa kulinda maka-
buri hayo wakati ndugu
wa marehemu waliozikwa
hapo wakifanya utaratibu
wa kuyajenga upya.

A | e J
Mwanzilishi wa Taasisi ya Zanzibar Maisha Bora, Mama Mariam Mwinyi (wapili kulia), akipata maelezo kutoka
kwa Meneja Maendeleo Biashara Tawi la Benki ya NBC Zanzibar, Obedy Ngavatula (kushoto), baada ya
kutembelea huduma ya Mobile Clinic, inayotolewa na benki hiyo nchi nzima, wakati wa uzinduzi wa taasisi
hiyo, mwishoni mwa wiki, yenye lengo la kusaidia wanawake, vijana na watoto. PICHA: MPIGAPICHA WETU

NMB

Karibu yako

<5<

SIFIBOND

, TIJA MARA DUFU

Wekeza Nasi Kuimarisha Biashara na
Miradi ya kuwanufaisha Wanawake

Huku Ukifurahia Riba Nono ya

85:
W /

kwa mwaka

Itakayolipwa kila
baada ya miezi 3

Wekeza Kuanzia TZS 500,000 | Mauzo yatafunguliwa 07/02 hadi 21/03 | Muda: Miaka 3
Tembelea Tawi la NMB Karibu Yako Kuwekeza Nasi au Tupigie 0800 002 002 kwa Taarifa Zaidi.

Hatifungani hii imeidhinishwa na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na
Dhamana (CMSA)

216715901
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Madeni ya NSSF
na NHIF yalipwe
mifuko ijiendeshe

MWISHONI mwa wiki Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za
Serikali (PAC), iliitaka serikali kuweka mkakati madhubuti wa kuli-
pa madeni ya Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) na Mfuko
wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF), kwa kuwa yanaathiri utekelezaji
wa majukumu yake.

Aidha, kamati hiyo ilisema hadi Juni 30, mwaka 2020 deni la
NSSF lilifikia Sh. trilioni 1.174 ambalo lilipatikana kwa kuanzia
mwaka 2007 hadi mwaka huo.

Kwa NHIF deni lilifikia Sh. bilioni 209.70, huku kamati ikisema
kuwa pamoja na kupunguza ufanisi wa mifuko husika, lakini
yanaharibu taratibu za mizania ya fedha kinyume na kanuni za
kimataifa za uandaaji wa hesabu.

Kwa ujumla madeni hayo yamesababisha mifuko kushindwa
kutimiza majukumu yake kisheria kwa ufanisi kwa wakati.

Kamati hiyo ilipongeza serikali kwa kuanza kulipa deni la Mfuko
wa Pensheni kwa Watumishi wa Umma (PSSSF) la Sh. bilioni731
ambalo hadi Juni mwaka 2021 zililipwa Sh. bilioni 500 na mwaka
huu, wametoa hati fungani maalum isiyo taslimu yenye thamani
ya zaidi ya Sh. trilioni 1.176.

Majukumu ya NSSF ni kutunza michango ya wanachama wa
sekta binafsi na isiyo rasmi kama wavuvi, wafugaji, wajasiriamali,
wachimbaji na wengineo.

Kwa mujibu wa Sheria ya NSSF na marekebisho ya mwaka 2018,
mwanachama aliyetimiza matakwa ya kikanuni anapata pensheni
ya uzeeni, pensheni ya urithi, pensheni ya ulemavu, fao la upotevu
wa ajira, bima ya afya, mafao ya uzazi, msaada wa mazishi.

1li mafao yote yaweze kutolewa kwa wakati ni lazima mfuko uwe
na fedha, inapotokea sasa fedha nyingi ziko serikalini na nyingine
zimewekezwa kwenye miradi ambayo baadhi inalalamikiwa kwa
kuwa haijaweza kutimiza lengo la uanzishwaji wake, wanaoumia
ni wanachama.

Mathalani, kumekuwa na malalamiko ya watu kuachishwa kazi
na kutolipwa fao la ukosefu wa ajira, fao la uzazi na pensheni zao
kwa wakati, wengine wakisotea miaka na miaka bila sababu kue-
lezwa.

Kwa upande wa NHIF, kazi yake ni kuhakikisha wanachama wa-
napata bima ya afya na matibabu pale wanapokwenda kwenye
maeneo husika.

Kwa muda mrefu kumekuwa na kilio cha Bima ya Afya kwa
wote, imekuwa ni ombi la wabunge kwa serikali ipeleke Muswada
wa Sheria ya Bima ya Afya kwa wote na imesema iko katika hatua
nzuri na utakapokamilika utapelekwa kwenye muhimili huo.

Ni muhimu serikali ikalipa madeni hayo kwa wakati, ili kurahi-
sisha upatikanaji wa mafao kwa wanachama wa mifuko, bila ku-
fanya hivyo ni kukwaza utendaji na wanaoumia ni wanachama
wenyewe.

Kama ambavyo madeni ya PSSSF yameanza kulipwa basi uta-
ratibu huo ufanyike kwa mifuko mingine, ili kusiwe na kusuasua
kwa madai ya wanachama ambao kimsingi wanapaswa kunufaika
na mifuko hiyo.

Kwa kufanya hivyo kutawafanya wanachama wa mifuko hiyo
kuwa na imani nayo kwamba michango yao iko salama na kuwa
na uhakika kupata mafao yao na pensheni kwa wakati mwafaka
bila usumbufu wowote katika ufuatiliaji.

Ni matarajio yetu kwamba serikali itachukua hata haraka ku-
hakikisha madeni hayo yanalipwa ili mifuko hiyo ijiendeshe.
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Kasika

Kuwachapa viboko wanafunczi
sawa wakati mwingine, lakini...

iri ama kwa makosa ya jinai
yaliyotendeka ndani au nje ya
shule na yenye mwelekeo wa
kuishushia shule heshima.

SUALA la kuwapo ama kuon-
dolewa adhabu ya viboko
shuleni ni mjadala miongoni
mwa wadau, unaowagawa
watu katika makundi ya wa-
naunga mkono na wanaop-
inga adhabu hiyo.

Viboko vimekuwa ni mjada-
la kutokana na matukio ya
kufariki dunia au kuumizwa
baadhi ya wanafunzi na hivyo
kuwafanya wadau wa elimu
kutoona umuhimu wake na
wengine kuamini kwamba
bado adhabu hiyo inafaa.

Katika msimamo wake,
Rais John Magufuli, enzi ya
uhai wake, aliwahi kusema,
viboko vinafundisha na kuwa
ipo haja ya kuifanyia mareke-
bisho sheria inayozuia adha-
bu hiyo.

Ni katika ziara yake mkoani
Mbeya wakati huo, anasema:
“Nafikiri kama kuna mahali
tulikosea ni ile sheria, ina-
bidi ikafanyiwe marekebisho
wawe wanatandikwa viboko”.

Hatua hiyo ilitokana na
aliyekuwa Mkuu wa Mkoa
wa Mbeya, Albert Chalamila,
kuwachapa viboko 14 na
kuwarudisha nyumbani wa-
nafunzi 392 wa Sekondari ya
Kiwanja Chunya kwa madai
ya kuchoma moto mabweni
ya shule hiyo.

Mbali ya kupewa adhabu
hiyo, wanafunzi hao walitak-
iwa kulipa Sh. 200,000 kila
mmoja kwa ajili ya kukarabati
mabweni mawili ambayo wal-
ituhumiwa kuyateketeza kwa
moto.

Binafsi naunga na kauli
hiyo, kwa kuwa adhabu ya
viboko kwa mwanafunzi, si
mbaya kama itatolewa kwa
lengo la kumrekebisha, lakini
ikiwa ni ya kumkomoa, ma-
tokeo yake ni kuumia na ku-

chochea mjadala zaidi.

Kwenye Biblia kitabu cha
Mithali 23: 13 kinashauri:
“Usimnyime mtoto wako ma-
pigo; maana ukimpiga kwa
fimbo hatakufa”.

Hivyo suala la kuwapo
adhabu ya viboko kwa wa-
nafunzi ni jambo la kawaida,
ikitolewa kwa utaratibu un-
aotakiwa, inaweza kupun-
guza matukio ya uharibifu wa
mali za shule mambo men-
gine yasiyotakiwa.

Vilevile, adhabu hiyo iki-
tolewa kwa utaratibu un-
aotakiwa, itapunguza pia
matukio athari ya viboko kwa
wanafunzi shuleni kama vile
kuumizwa kwa baadhi yao na
hata kuachwa na makovu.

Ni jukumu la mzazi na mle-
zi kumpa fursa ya kusoma
mtoto wake na pia mwalimu
anatakiwa kutimiza wajibu
wake kwa uadilifu wa kumpa
elimu, kumtunza, kumlea na
kumuongoza kwa kumkuza
na kumwendeleza.

Si dhamira ya mwalimu
kumdhuru mwanafunzi kwa
viboko, bali kumjenga na
kumrekebisha, kwa kuwa
mwalimu ni mlezi wake shu-
leni, hivyo hata adhabu anay-
otoa inatakiwa kumrekebisha
na siyo kumkomoa.

Akiwa Waziri wa Elimu,
Sayansi, Teknolojia na Elimu
ya Ufundi, Profesa Joyce
Ndalichako, alishaonyesha
kukerwa na baadhi ya wal-
imu wanaoshindwa kufuata
mwongozo wa adhabu ya vi-
boko shuleni.

Mwongozo huo upo katika
waraka namba 24 wa mwaka
2002, unaoweka wazi kuwa
adhabu ya viboko inaweza
kutolewa endapo kutatokea
utovu wa nidhamu uliokith-

Anaweka  wazi  kuwa
waraka huo pia unaongeza
kwamba viboko vitatolewa
kwa masharti ya kuzingatia
ukubwa wa kosa, umri, jinsi
na afya ya mtoto na isizidi
viboko vinne kwa wakati
mmoja.

Pamoja na hayo anabaini-
sha kuwa waraka unamtam-
bua mwalimu mkuu kama
mwenye mamlaka ya kutoa
adhabu ya viboko na unamta-
ka pia atie saini katika kitabu
maalum kila adhabu ya vi-
boko inapotolewa.

Aidha, anasema, waraka
huo unaweka wazi kuwa,
mwanafunzi ama mzazi an-
apokataa adhabu ya viboko,
sharti asimamishwe shule ili
kupisha hatua nyingine za ki-
nidhamu juu ya kosa lake.

Walimu pia wanaonywa
kuwa hatua kali za kinidha-
mu zitachukuliwa dhidi yao
kama watakiuka utaratibu ul-
ioidhinishwa na waraka huo,
na ni marufuku kuonekana
wakiwa na fimbo mkononi
kwa lengo la kumwadhibu
mwanafunzi.

Muungwana anaamini
kwamba, kutozingatia mwon-
gozo huo, ndiyo chanzo cha
kuwagawa watu na kuzusha
mjadala katika jamii wa kuta-
ka adhabu ya viboko iendelee
ama ifutwe.

Wakati huu ambao serikali
inalifanyia kazi pendekezo ka
kupitia kanuni na miongozo
ya uchapaji viboko, si vibaya
ikaweka washauri nasaha
shuleni watakaokuwa wak-
isikiliza malalamiko ya wa-
nafunzi.
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Wamiliki wa vyombo vya usafiri

majini wasisitizwa utaratibu

Na Maulid Mmbaga

SHIRIKA la Uwakala wa
Meli Tanzania (TASAC) lime-
wataka wamiliki wa vyombo
vya usafiri majini kuzingatia
kanuni, miongozo na sheria
za uendeshaji wa vyombo
hivyo ili kuhakikisha us-
alama wa Watanzania, na
kwamba  litawawajibisha
wamiliki watakaoenda kiny-
ume.

Akizungumza na waandi-
Dar es Salaam Mkurugenzi
Mkuu wa (TASAC), Kaimu
Mkeyenge, alisema chombo
chochote kinachomilikiwa
na serikali au binafsi ni la-
zima kiwe salama akidai
kuwa kama hakitakuwa
salama maisha ya wananchi
yatakuwa hatarini.

Pia alitoa msimamo
kwamba watahakikisha wa-
nasimamia kanuni kwa kui-
wakilisha nchi kwasababu
ni mwanachama wa Shirika
la Bahari Duniani (IMO).

“Huwa tunakaguliwa
kila baada ya miaka fulani

sasa wakikuta kwamba ha-
tudhibiti hilo eneo taarifa
zake hazitachukuliwa kama
za TASAC au wizara itakuwa
ni nchi hivyo tunaharibu
uwakilishi wetu kule na tu-
naingia kwenye orodha ya
nchi ambazo hadhikidhi
vigezo vya kuwa mmoja wa
wanachama kwasababu tu-
naendesha sekta kiholela.

“Hiyo ni hatari kwa uchu-
mi wa nchi kwa sababu ul-
inzi na usalama wa vyombo
unajumuisha mambo mengi
na wanaweza wakakaa
wakaongea kwamba eneo
au ukanda fulani hauko
salama kwa sababu wao we-
nyewe kijidhibiti hawawezi,
kwa hiyo vile vigezo tukiviz-
ingatia itasaidia kuinua nchi
katika maeneo hayo,” alise-
ma Mkayenge.

Pia alisema kunapokuwa
na vyombo ambavyo ni
salama na kujihakikishia
kuwa vimekidhi vigezo wa-
nawaweka wananchi katika
hali bora na salama, kuokoa
maisha pamoja na mali zao,
akidai kwamba kutokana na

Leseni 2,000 za uchimbaji
mdogo hazijaendelezwa

Na Jumbe Ismailly,
IRAMBA

MKOA wa Singida una
jumla ya leseni 2,089 za
uchimbaji mdogo wa ma-
dini zisizofanyakazi, jambo
linalosababisha maeneo
mengi kushikiliwa bila shu-
ghuli za uchimbaji kufanyi-
ka.

Ofisa Madini Mkazi Mkoa
wa Singida, Chone Malem-
bo, aliyasema hayo kwenye
taarifa aliyotoa kwa Naibu
Waziri wa Madini, Dk. Ste-
ven Kiruswa, wakati wa
kongamano la siku moja
kujadili fursa na changa-
moto kwenye sekta hiyo lil-
ilofanyika katika mji mdogo
wa Kiomboi, wilayani Iram-
ba.

“Wilaya ya Iramba inaon-
goza kwa kuwa na idadi
kubwa ya leseni za uchim-
baji mdogo katika Mkoa
wa Singida, leseni zinazo-
fanyakazi ni chache sana
na hivyo kufanya maeneo
mengi kuwa yameshikiliwa
bila kuchimbwa,” alisisitiza
Chone.

Akifafanua, Meneja huyo
alisema Wilaya ya Iramba
ina jumla ya leseni 694 kati
yake 102 zinafanya kazi na
692 hazifanyi kazi, huku
Wilaya ya Manyoni ziko 539
zinazofanyakazi ni 75 na
463 hazifanyikazi.

Aidha, Chone alisema
Tkungi kuna leseni 581 zi-

lizoko kati yake 108 zina-
fanyakazi na 473 hazifanyi-
kazi, Wilaya ya Mkalama ni
495 zinazofanyakazi ni tano
huku 490 hazifanyikazi,
Wilaya ya Singida zipo 139
zinazofanyakazi ni 68 na 71
hazifanyikazi.

Kwa mujibu wa Chone,
wachimbaji katika Wilaya
ya Iramba hususani wadogo
wanapata hadha kubwa na
kushindwa kuzalisha ku-
tokana na uwepo wa maji
mengi chini ya ardhi.

Akifungua  kongamano
hilo la siku moja, Naibu
Waziri wa Madini, Dk. Ste-
ven Kiruswa, alisema tangu
enzi za ukoloni Wilaya ya
Iramba, ilijulikana kuwa na
utajiri wa madini na kwa
historia mgodi wa kwanza
wa dhahabu Tanzania ulian-
zishwa miaka ya 1909 katika
eneo la Sekenke, wilayani
Iramba.

Kwa mujibu wa Dk. Ki-
ruswa, takwimu zinaonye-
sha kwamba kwa kipindi
cha kuanzia mwaka 2019
hadi 2022 jumla ya gramu
1,037,000 sawa na tani 1.1
zenye thamani ya Sh. bilioni
7.69 ikiwa ni mrahaba na
ada ya ukaguzi zilikusany-
wa.

Alisema Halmashauri ya
Wilaya ya Iramba imeweza
kukusanya jumla ya Sh. mil-
ioni 328.4, ikiwa ni ushuru
wa huduma kutokana na
uzalishaji huo.

kaguzi mbalimbali walizozifanya
walisimamisha kivuko cha MV
Kazi baada ya kubaini kuwa hak-
ipo salama.

Aliongeza kuwa sheria iliyo-
fanyiwa marekebisho imewapa
jukumu la kudhibiti ulinzi na
usalama wa vyombo ambavyo
vinatembea majini ikiwamo vi-
vuko ambavyo vinamilikiwa na

kuendeshwa na Wakala wa Ufun-
di na Umeme (TEMESA).
“Tumeona sasa ni muda mwa-
faka kutoa uelewa kwa watumi-
aji wa vyombo, lakini wamiliki
kwamba sasa (TASAC) inafanya
ukaguzi na kutoa taarifa ambayo
inaonyesha mapungufu na ya-
natakiwa yafanyiwe kazi kishe-
ria, kinyume na hapo tutatoa

adhabu ikiwamo kusimamisha

kivuko.

“Katika sekta yetu ya uchukuzi
hususani usafiri kwa njia ya maji

tunasema kilichoko kwenye

ar-

dhi kina usalama zaidi kuliko ku-
ingia kwenye maji, unapokuwa
kwenye maji hauko salama hata
kama uko kwenye chombo sala-

ma,” alitahadharisha Mkeyenge.

Tangu kampuni ya Barrick ilipoingia ubia na Serikali ya Tanzania, mwaka
2019, iljikita katika kufufua na kukuza uzalishaji katika migodi ya North Mara,
Bulyanhulu na Buzwagi. Kwa hakika, jitihada hizo zilizaa matunda. Kwani, hadi
kufikia mwishoni mwa mwaka 2020, kampuni ya Barrick iliweza kuilipa Serikali
gawio la Dola milioni 250 pamoja na awamu ya kwanza ya Dola Milioni 300 kama
malipo yaliyotokana na maafikiano (settlement) na Serikali. Aidha, kampuni ya
Barrick imewekeza zaidi ya Dola za kimarekani bilioni 1.8 katika uchumi wa nchi
na kutumia kiasi cha Dola za kimarekani milioni 6.7 katika masuala mbalimbali ya
kijlamii. Kwa upande wa raslimali watu, Barrick, imetengeneza ajira mpya 600.
Hatua hii imefanya asilimia 96 ya wafanyakazi wote migodini kuwa ni Watanzania.

Upande wa uzalishaji, kuna uwekezaji mkubwa unaofanywa katika migodi ya

North Mara na Bulyanhulu ili kuiwezesha migodi hiyo, kufikia hatua ya daraja la
hali ya juu kabisa ya uzalishaji wa dhahabu (*Tier 17 Gold Complex). Hatua hii,

ILY9 VdP

itaifanya migodi ya Barrick yenye hadhi hiyo duniani kuwa saba.

BARRICK

Tunajenga Mustakabali

www.barrick.com | NYSE : GOLD - TSX : ABX

* Mgodi wa daraja la juu (Tier One Gold Asset), ni mgodi wenye uwezo wa kuzalisha wakia 500,000 za dhahabu kwa mwaka kwa
gharama iliyo chini ya wastani wa gharama za uzalishaji katika sekta ya madini ya dhahabu kwa kipindi cha wa uhai wa mgodi huo

ambao ni angalau miaka kumi.

216716101
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Mil. 100/- kujenga
wodi ya mama
na mtoto Dar

Na Salome Mwasamale

Sababu ushirika kusuasua
ukusanyaji wa korosho

Na Sabato Kasika

SERIKALI imetenga shilingi milioni
100 kwa ajili ya ujenzi wa wodi ya
mama na mtoto katika Kituo cha
Afya Mbezi Manispaa ya Ubungo
mkoani Dar es Salaam ili kuondoa
kero mbalimbali wanazokutana nazo
wajawazito wakati wa kujifungua.

Pia imetenga shilingi milioni
200 kwa ajili ya ujenzi wa jengo la
utawala, wodi ya mama na mtoto na
maabara katika zahanati ya Mpigi
Magohe ambayo imepandishwa
hadhi na kuwa Kkituo cha afya.

Hayo yalibainishwa mwishoni
mwa wiki na Diwani wa Kata ya
Mbezi, Ismail Malata, alipokuwa
akizungumza na wananchi kwenye
mkutano wake wa kwanza katika
mwaka huu.

Malata alisema yupo kwenye
mchakato wa kuhakikisha Mtaa wa
Msumi nao unapata zahanati hivyo
aliwaomba wananchi kujitolea eneo
ili kufanikisha zoezi hilo.

“Najua wananchi mnayo maeneo
hivyo naomba muisaidie serikali
kwa kujitolea maeneo ili na wao
wawajengee zahanati kwa kuwa
fedha zipo fanyeni hivyo kwa
manufaa yetu na watoto wetu,”
alisema.

Akizungumzia kuhusu elimu,
alisema wapo kwenye mapambano
va kuinua kiwango cha ufaulu na
kuteketeza ziro katika kata hiyo
zoezi ambalo linafanyika kupitia
mikakati mbalimbali ikiwamo ya
kuongeza idadi ya shule, madawati
na kuboresha nidhamu.

Aidha, aliipongeza serikali ya
awamu ya sita kwa kuwapatia
shilingi milioni 400 fedha za mfuko
wa ujenzi wa madarasa ya UVIKO-19
kwa ajili ya ujenzi wa shule mpya ya
Makabe Sekondari ambayo imeka-
milika na tayari imeanza
kutoa huduma hivyo kufanikisha
kata ya Mbezi sasa kuwa na sekond-
ari tatu.

“Naomba nimshukuru sana mama
Samia Suluhu Hassan kwa kutu-
kumbuka na sisi na kutupatia fedha
hizi ambazo zimefanikisha Kata ya
Mbezi sasa kuwa na shule tatu za
sekondari na kupunguza changa-
moto ya umbali kwa watoto wetu,”
alisema.

Pia alisema shilingi 470 kimet-
engwa kwa ajili ya ujenzi wa Shule
va Sekondari Msakuzi fedha ambayo
itafanikisha upatikanaji wa ma-
darasa, madawati, jengo la utawala,
matundu ya vyoo na maabara tatu.

CHAMA cha Msingi cha Ushirika
Umoja cha mjini Liwale mkoani Lin-
di, kimeshindwa kufikia lengo la uku-
sanyaji wa korosho kilichojiwekea
msimu wa 2021/2022 kutokana na
sababu mbalimbali ikiwamo uzal-
ishaji duni.

Mwenyekiti wa chama hicho, Has-
san Myao, alisema hayo alipozun-
gumza na gazeti hili, kuwa katika
msimu huo uliomalizika hivi karibu-
ni, walitarajia kukusanya tani 3,000
za korosho, lakini wamejikuta waki-
ishia tani 1,758.

“Hii imetokana na mvua kutonye-
sha kwa wakati na kusababisha uzal-
ishaji kuwa duni, lakini ninaamini
wakulima wetu hawatakata tamaa,
badala yake hali hiyo itakuwa ni fur-
sa kwao kujipanga kwa ajili ya msimu
ujao,” alisema Myao.

Alisema, kupanda au kushuka kati-

e %
Waziri wa Nishati na Madini wa Sudan Kusini, Martin Gama Abucha (wapili kushoto), akipata maelezo ya shu-
ghuli za kampuni ya madini ya Barrick kutoka kwa Meneja Uhusiano, Neema Ndossi (katikati), wakati alipotem-

ka ukusanyaji wa korosho ni jambo la
kawaida ambalo halipaswi kuwakati-
sha tamaa wakulima wa chama hicho
na kwamba, viongozi wataendelea
kuwahimiza kuongeza uzalishaji.

“Unajua penye wengi pana mengi,
inawezekana wakawapo wa kukata
tamaa kutokana na hali ya hewa ili-
vyokuwa msimu uliopita, lakini sisi
viongozi wao hatuna budi kuwatia
moyo wakulima wetu,” alisema.

Alifafanua kuwa uzalishaji duni wa
korosho, ni miongoni mwa ajenda
ambazo zinatarajiwa kufikishwa kwe-
nye mkutano mkuu wa mwaka wa
chama hicho utakaofanyika mwisho-
ni mwa mwezi ujao.

Aidha, Mwenyekiti huyo alisema,
katika msimu huo uliopita, kilo moja
ya korosho daraja la kwanza ilikuwa
inauzwa kuanzia shilingi 1,600 hadi
shilingi 2,395, huku daraja la pili ikiu-
zwa shilingi 1,300.

“Pamoja na kasoro hizo za uzal-

ishaji na bei ndogo ya korosho, chama
chetu kinaendelea kuimarika kwani
kina jumla ya wanachama 1,042 na
maghala makubwa mawili ya kuhifa-
dhia mazao ya wakulima,” alisema.

Mwenyekiti huyo alisema, hakuna
chama cha msingi cha ushirika kina-
choweza kufikia mafanikio ya umoja,
kwa madai kwamba chama chao kina
vitega uchumi vingi ikiwamo mashine
ya kukamua mafuta ya alizeti.

“Vilevile, maghala yetu nayo ni
miongoni mwa vitega uchumi vikub-
wa, kwani wakulima ambao si wana-
chama wa Umoja, wanaotunza mazao
yao katika maghala hayo, wanalipia,
lakini tuna majengo ya kupangisha,”
alisema.

Myao alisema: “Kwa ujumla ni
kwamba, chama chetu cha Umoja
kina mali mbalimbali zikiwamo zi-
sizohamishika na zinazohamishika,
zenye thamani ambayo inaweza kuzi-
di Sh. bilioni moja.”

Kulia ni Ofisa wa Barrick, Abela Mutiganzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Utumishi wakumbushwa kumsaidia Samia usimamizi wa rasilimali watu

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, Mene-
jimenti ya Utumishi wa Umma na Uta-
wala Bora, Jenista Mhagama, amesema
watumishi wa ofisi yake wanao wajibu
wa kumsaidia Rais Samia Suluhu Has-
san kujenga na kusimamia vema rasili-
mali watu katika sekta zote ili itumike
kuleta maendeleo endelevu.
katika siku maalum (UTUMISHI DAY
GALA 2022), iliyoandaliwa na meneji-
menti ya ofisi yake kwa lengo la kujenga
umoja na kuongeza chachu ya utendaji
kazi kwa watumishi wa ofisi yake.

Waziri Jenista amesema, juhudi zi-
nazofanywa na Rais kujenga rasili-

mali watu katika sekta za elimu, afya,
kilimo, madini, maji, nishati, anga na
miundombinu ya barabara na reli zi-
napaswa kuungwa mkono kwa vitendo
na watumishi wote wa umma nchini ili
kuchangia ukuaji wa uchumi na kuleta
maendeleo endelevu.

“Wajibu wetu sisi ni kumsaidia Rais
Samia kuimarisha rasilimali watu seri-
kalini ili sekta zote zitoe mchango
chanya katika ujenzi wa uchumi imara
na maendeleo ya taifa kwa ujumla,” ali-
sisitiza Mhagama.

Alitoa wito kwa watumishi wa ofisi
yake, kujenga umoja na mshikamano
ili kuweka mazingira rahisi na rafiki ya
utendaji kazi ambao utakuwa unaunga
mkono kwa vitendo jitihada za Rais Sa-

mia kutoa huduma bora kwa wananchi
na kuleta maendeleo kwa taifa.

“Tupendane na tuishi kama ndugu
kwani mafanikio ya kila mmoja wetu
ni mafanikio ya ofisi yetu na utumishi
wa umma kwa ujumla, tuna kila saba-
bu ya kufanya kazi kwa bidii, weledi,
uzalendo na kwa kuzingatia miiko, Ka-
nuni za Maadili ya Utendaji Kazi ikiwa
ni pamoja Sheria, Taratibu na Mion-
gozo ya utumishi wa umma iliyopo kwa
ajili ya maslahi mapana ya taifa letu,”
alifafanua.

Aidha, amewataka watumishi wa
ofisi yake kuwa kioo na mfano bora
wa kuigwa kiutendaji na watumishi wa
taasisi zote za umma nchini, kwani ofisi
yake ndio imepewa jukumu kubwa la

kumsaidia Rais kusimamia masuala ya
Utumishi wa Umma na Utawala Bora.

Naibu Waziri, Ofisi ya Rais, Meneji-
menti ya Utumishi wa Umma na Utawa-
la Bora, Deogratius Ndejembi, alisema
watumishi wa Ofisi ya Rais-UTUMISHI
ndio wamebeba dhamana ya maisha
ya watumishi wote wa umma na usta-
wi wao hivyo amewataka kuendelea
kuchapa kazi kwa bidii.

Naye Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, Me-
nejimenti ya Utumishi wa Umma, Dk.
Laurean Ndumbaro, aliwashukuru wa-
tumishi wa ofisi yake kwa kufanya kazi
kwa bidii katika mwaka uliopita wa
2021 na kuwakumbusha kuendelea ku-
fanya kazi kwa bidii na weledi ili kutoa
huduma bora.
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Mkutano kupokea
mrejesho mradi
ukatili kingono

Na Sabato Kasika

MBUNGE wa Kinondoni Dar es
Salaam, Abbas Tarimba, anata-
rajiwa kufungua mkutano wa
kutoa mrejesho wa awali kuhusu
utekelezaji wa mradi wa majar-
ibio ya kukabiliana na ukatili wa
kingono unaofanyika Kinondoni.

Mkutano huo ambao utafanyika

leo, Makumbusho Dar es Salaam
unatarajisha kushirikisha wadau

mbalimbali baadhi yao ni watend-

aji wa kata, wenyeviti wa serikali
za mitaa, madaktam wauguzi,
maofisa elimu, walimu na wa-
nasheria. o

Akizungumza na gazeti hili,
mratibu wa mradi huo Dk. Geof-
rey Chambua, alisema unatekele-
zwa na Kituo cha Haki za Bin-
adamu (LHRC), kwa kushirikiana
na Shirika la Maendele la Japan
(JICA), katika kata za Makum-
busho na Mwanyamala wilayani
Kinondoni.

“Tumemualika mbunge wa
Kinondoni kutufungulia mkutano
wetu ambao wadau watarejesha
tathmini ya kile walichokifanya
na walichokiona tangu mradi
uanze mwishoni mwa mwaka
jana,” alisema Dk. Chambua.

Akifafanua zaidi, alisema ulian-
za kwa kufanya upembuzi awali
ili kubaini hali halisi ya udhalil-
ishaji na unyanyasaji wa kingono

na muitikio wa taasisi za uwajibi- :

kaji na utoaji wa huduma katika
eneo la mradi.

“Vilevile kuwa na kuutambuli-
sha mradi kwa wadau wote wa

mradi na Kufanya vikao vya mara :

kwa mara kuelezea maendeleo
va mradi katika awamu zote za
mradi,” alisema.

A||ongeza kuwa waliwajengea

uwezo watumishi wa Hospitali ya
Rufaa ya Mkoa ya Mwananyamala :

wakiwamo madaktari, wauguzi,
wataalamu wa maabara na wa-
tumishi wa kada nyingine zina-
zoendana na mradi.
Akizungumza hivi karibuni
wakati wa kutambulisha mradi
huo kwa wajumbe wa Kamati ya
Mkakati wa Kutokomeza Ukatili
wa Kijinsia kwa Wanawake na

Watoto (MTAKUWWA), Mkurugen- :
zi Mtendaji wa LHRC Wakili Anna :

Henga, alisema wamewajengea
uwezo askari polisi zaidi ya 50.
Polisi hao ni wale wa Dawati
la Jinsia na Watoto Katika Mkoa
wa Kipolisi wa Kinondoni ambao
wamejengwa uwezo wa jinsi ya

kushughulikia kesi za udhalilishaji

na unyanyasaji wa kingono.

Wakili Henga pia alisema, mradi

umetoa mafunzo kwa watend-
aji na wenyeviti wa serikali za
kata na mitaa yote 13 ya Mwa-

nanyama la Makumbusho, na kwa

waajumbe zaidi ya 50 wa Kamati
va Mkakati wa Kutokomeza Uka-

tili wa Kijinsia kwa Wanawake na
Watoto (MTAKUWWA) katika kata :

hizo mbili.

Aliongeza kuwa matarajio
yake ni kuona mradi huu unaku-
wa msaada kwa manusura wa
udhalilishaji na unyanyasaji wa

kingono na kutoa elimu kwa jamii

katika kata hizo, ili kupambana

na kutokomeza vitendo hivyo na

kuhakikisha huduma na haki
kwa walengwa zinapatikana kwa
ufanisi na wakati muafaka.

CCM vyamuunga mkono
Rais Samia kimataifa

Na Beatrice Shayo

HAMA Cha Mapinduzi (CCM),
kimesema kuwa kimeridhishwa na
jitihada za Rais Samia Suluhu Has-
san, kwenye medali za kimataifa
ambazo zimeifanya nchi kupata manufaa
yakayoharakisha maendeleo ya wananchi.

Akizungumza na waandishi wa habari
juzi baada ya kumpokea Rais Samia aki-
tokea nchi za Ufaransa na Ubelgiji, Katibu
wa Itikadi na Uenezi wa CCM, Shaka Ham-
du Shaka, alisema uthubutu, sera nzuri na
utendaji wenye tija ndiyo umeifanya Tan-
zania kuaminika kimataifa.

Alisema kazi inayofanywa na Rais Samia
siyo nyepesi bali kubwa inayotakiwa ku-
ungwa mkono kwa kuwa ameithibitishia
dunia msimamo wa taifa na sera nzuri ze-
nye ushawishi hata ndani ya Afrika.

Kwa mujibu wa Shaka, licha ya kuonye-
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sha upeo, maarifa na ufahamu mpana,
Rais Samia aliweka bayana msimamo wa
nchi yake kwenye dhamira ya kudunisha
NA kuendeleza ushirikiano wa kikanda na
kimataifa.

“Rais Samia kila alipopita akikutana na
wakuu wa nchi wenzake, pia alikutana na
makundi mbalimbali na kutoa hotuba za
kizalendo akiweka msisitizo wa mshika-
mano wa kikanda na kimataifa na kum-
fanya ajipambanue kimataifa,” alifafanua
Shaka.

Aliongeza: “Rais Samia ni alama mpya
ya nchi yetu na kioo cha Afrika kwenye
medani za kimataifa amekuwa mchapa-
kazi anayesimamia utekelezaji wa sera zi-
lizomo kwenye ilani ya uchaguzi.”

Aidha, Shaka alisema Sera ya Mambo
ya Nje ya Tanzania imelenga kuendeleza
diplomasia ya uchumi, baada ya kupata
mfanikio makubwa ya kujitangaza Kki-
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mataifa, kuelezea sera na misimamo yake
tokea awamu ya kwanza hadi ya sita.

Alisema Rais Samia amejenga ukaribu
na viongozi wa mataifa wenye uchumi
imara duniani, baada ya kufanikiwa
kukutana na marais wenzake kadhaa ku-
tokana na msingi uliowekwa watangulizi
wake.

“Kama nilivyosema Rais hatazuiwa
kwenda mahali popote atafanya hivyo
kwa sababu dunia ya sasa si ile ya kuji-
fungia Ikulu anapaswa kuingia kwenye
mawindo ya diplomasia ya uchumi Ul-
tegemeana na wala si muda wa l<UJ1tenga
alibainisha Shaka.

Alisema, Rais Samia amekuwa akishiri-
ki kwenye meza na majukaa mbalim-
bali ya majadiliano ya kisiasa, kibiashara
na ya kiuchumi kwa manufaa ya Watanza-
nia.

Wafanyabiashara wadogo wa Kihesa, Manispaa va Iringa, wakihamisha kibanda chao kilichokuwa kando ya bara-
bara kuu va Iringa -Dodoma jana, baada yva Wakala wa Barabara nchini (TANROADS), mkoani humo kutaka vibanda
vyote vilivyo ndani ya mita 60 kuondolewa. PICHA: FRANCIS GODWIN

RC aingilia kati udumavu kwa watoto

Na Julieth MKreri, KIBAHA

MKUU wa Mkoa wa Pwani, Abubakar
Kunenge, ameiagiza Kamati ya Afya ya
Msingi katika mkoa huo (CHMT) kuweka
mkakati madhubuti wa utoaji wa elimu
ya lishe kwa wananchi ili kukabiliana na
udumavu kwa watoto.

Kunenge alitoa agizo hilo juzi mijini
Kibaha wakati wa kikao cha tano cha
tathmini ya hali ya lishe katika mkoa huo
kuanzia Julai hadi Desemba 2021.

Alisema licha ya kusainiwa kwa mka-
taba wa lishe, bado mkoa huo unakabil-
iwa na tatizo la utapiamlo na udumavu

kwa watoto wenye umri wa chini ya
miaka mitano ambapo kila watoto 100
wanaozaliwa 25 wanazaliwa na uduma-
vu.

“Kila mmoja anatakiwa kusimamia vi-
zuri majukumu yake kwani pamoja na ku-
saini mkataba wa lishe, utekelezaji wake
bado ni mzito, mipango inayopangwa in-
ategemea kutekelezwa na rasilimali watu
tuwajibike katika nafasi zetu,” alisema
Kunenge.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa Pwani,
Dk. Gunini Kamba, alisema mkoa huo
umeanza mpango wa kutoa ellimu ya
lishe kwa wakazi wake kwa kuwatumia

maoﬁsa lishe kuanzia ngazi ya mkoa hadi
linaweza kupunguza tatizo hilo ndani
muda mfupi.

Ofisa Lishe wa mkoa huo, Pamela Mee-
na, alisema hali ya udumavu kwa mkoa ni
asiimia 23.8 chini ya kiwango cha Taifa
cha asilimia 30.1 (TNNS, 2018).

Pamela alieleza kuwa katika watoto
196,524 wenye umri chini ya miaka mi-
tano watoto wa mkoa huo 46,773 wame-
dumaa na hawana uwezo wa kufundishi-
ka na hata kuinua uchumi wa familia na
taifa kwa ujumla watakapokuwa watu
wazima.
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HABARI KITAIFA

Umeme wa jua kuinufaisha Meatu IS

Na Marco Maduhu, KISHAPU

ANANCHI wa Halmashauri

ya Wilaya ya Kishapu, wa-

natarajiwa kuondokana

na ukosefu wa huduma ya
umeme, baada ya serikali kuahidi ku-
peleka mradi mkubwa wa umeme wa
Megawatts 150.

Sophia Mjema, alibainisha hayo juzi
kwenye mkutano wa hadhara wa kusikili-
za kero za wananchi na kuzitafutia ufum
wﬂayanl Kishapu.

Alisema changamoto ambayo
wameisema wananchi hao juu ya uko-
sefu wa huduma ya umeme, serikali hivi
karibuni italitatua ambapo kuna mradi
mkubwa wa umeme wa jua unakuja
ishwa na huduma hiyo na hakutakuwa
tena na malalamiko ya ukosefu wa
umeme.

=y [

“Changamoto ya ukosefu ya huduma
hii ya Kishapu itakwisha, ambapo hivi ka-
ribu Waziri wa Nishati atakuja kuzindua
mradi mkubwa wa umeme wa Jua wenye
Megawatts 150, na umeme huu ni kwa
ajili ya wananchi wa Kishapu tu,”alisema
Mjema.

Asuala la ul<osefu wa zahanati 1<We
italifanyia kazi, kwa sababu ndiyo ajenga
kubwa ya Rais Samia Suluhu Hassan, ya
kuhakikisha wananchi wote wanapata
huduma za afya karibu, na ndiyo maana
sasa hivi katika maeneo mengi kuna ujen-
zi wa zahanati na vituo vya afya.

Alizungumezia pia tatizo la ubovu miun-
dombinu ya barabara hasa kutoka kwe-
nye kibao cha Shule ya Msingi Ipeja hadi
shuleni, na kuaaliagiza giza barabara hiyo
ifanywe matengenezo ya haraka, ili kuon-
doa changamoto ya wanafunzi kupata
usumbufu wa kwenda shule hasa kipindi

=] oty
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hiki cha msimu wa mvua.

Alisema katika changamoto ya ukosefu
wa huduma ya majisafi na salama, wa-
nanchi watapata maji hayo kwa sababu
serikali imeshasaini miradi 10 ya maji
na makandarasi, na kwamba maji hayo
yawafikia pia wananchi hao.

Katika hatua nyingine Mkuu wa Mkoa,
aliwataka wananchi wote mkoani Shin-
yanga, kuwa siku ya zoezi la kuhesabiwa
sensa ambalo litafanyika Agosti mwaka
huu watoe ushirikiano wa kuhesabiwa,
ili serikali ipate idadi kamili ya watu
na kuwa virahisi kutoa huduma kwa
Jjamii.

Juma Bundallah, akiwasilisha kero za Wa
nanchi wake kwenye mkutano huo wa
hadhara wa Mkuu wa Mkoa wa Shinyan-
ga, alisema wanakabiliwa na ukosefu wa
huduma ya umeme, majisafi na salama,
zahanati pamoja na ubovu wa miundom-
binu ya barabara hasa ya kwenda shuleni.

Mabasi yakiwa yameegeshvva katika Kituo cha mabasi cha Makambako, mkoani Njombe jana, ambacho maz-
ingira yake ni mabaya kutokana na kuwa na mashimo makubwa yanayopelekea kujaa maji wakati wa mvua,
kitendo kinachosababisha usumbufu kwa abiria na madereva. PICHA: MPIGAPICHA WETU

UVIKO-19 ulivyopunguza idadi watalii

Na Elizabeth John, NJOMBE

IMEELEZWA kuwa kutokana na janga
la UVIKO - 19 upande wa Tanzania idadi
ya watalii waliotembelea nchini ilipun-
gua kutoka 1,527,230 mwaka 2019 hadi
620,867 mwaka 2020 sawa na upungufu
wa asilimia 59.3 na mapato yatokanayo
na utalii yalipungua.

Kwamba yalipungua kutoka Dola za
Marekani bilioni 2.6 mwaka 2019 hadi
dola bilioni 0.715 mwaka 2020 sawa na
upungufu wa asilimia 72.5.

Hayo yalibainishwa jana na Mkuu wa
Wilaya ya Njombe, Kissa Kasongwa, kwa
niaba ya Mkuu wa Mkoa wa Njombe,
Mhandisi Marwa Rubirya, wakati wa uz-
induzi wa mafunzo kwa watoa huduma
za utalii nchini kuhusu mwongozo wa ku-
kabiliana na UVIKO katika sekta ya utalii
mkoa wa Njombe.

“Tumeshuhudia kuyumba kwa biasha-
ra za utalii na hata kufungwa kwa baadhi
ya kampuni za utalii na hoteli. Hata hivyo

kwa sasa sekta ya utalii nchini imeanza
kuimarika kutokana na jitihada mbalim-
bali zilizofanywa na serikali ya awamu ya
sita chini ya Rais Samia Suluhu Hassan,”
alisema.

Alisema kuwa mafunzo hayo yatawa-
jengea uwezo watoa huduma za utalii
nchini juu ya namna bora ya kukabili-
ana na janga la UVIKO-19 kwa kuzingatia
matakwa ya kiafya na usalama pamoja
na kuboresha huduma zimazotolewa na
hatimaye kuimarisha ushindani wa nchi
katika masoko mbalimbali.

“Ni matarajio ya serikali kuwa
mafunzo haya yatakapokamilika ya-
tachangia kuboresha utoaji huduma
katika mnyororo wa utalii na kusaba-
bisha nchi kuongeza idadi ya watalii
na kufikia malengo ya kupata watalii
milioni tano mwaka 2025,” alisema Ka-
songwa.

Naye Katibu Tawala Mkoa wa Njombe,
Judica Omari, aliwataka watoa huduma
kuwa wakarimu ili kujiongezeka kipato

kwa kuwa ukarimu ni biashara.

Mkurugenzi wa mafunzo na shu-
ghuli za kitaalamu, Dk. Florian Mtei, ku-
toka Chuo cha Taifa cha Utalii alisema
mafunzo hayo yatawezesha kuchangia
uboreshaji utoaji huduma katika sekta ya
utalii hasa kipindi cha baada ya athari za
Uviko-19.

“Kwa kipindi hiki cha janga la UVIKO-19,
wakala wa Chuo cha Taifa cha Utalii upo
chini ya Wizara ya Maliasili na Utalii we-
nye dhamana ya kutoa mafunzo ya uka-
rimu na utalii nchini, kutoa huduma za
ushauri na kufanya utafiti mbalimbali
katika fani ya ukarimu na utalii nchini na
kubaini kuwa watoa huduma sio waka-
rimu,” alisema Mtei.

Wizara ya Maliasili na Utalii ya kupitia
chuo hicho imeandaa mafunzo hayo ya
siku tano kwa wadau, wakuu wa sekta ya
utalii na ukarimu na watoa huduma ka-
tika mnyororo mzima wa utalii, ambayo
ni sehemu vya utekelezaji wa mradi wa
UVIKO-19 awamu ya kwanza.

K|]|[no cha
Mmisitu sasa
kuongezwa

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

SERIKALI inakusudia kuongeza
idadi ya wakulima wanaojishu-
ghulisha na kilimo misitu nchini
kutoka milioni nne  kufikia mil-
joni 15 ambao watasaidia ku-
punguza uharibifu wa misitu na
kuongeza kasi ya uhifadhi wa
mazingira.

Kauli hiyo ya serikali imetolewa
na Mkurugenzi wa Misitu na
Nyuki kutoka Wizara ya Maliasili
na Utalii, Dk. Ezekiel Mwakaluk-
wa, wakati akifungua mkutano wa
wadau kwa ajili ya kupitia rasimu
mbalimbali za kuendeleza sekta
ya misitu nchini unaofanyika mji-
ni Morogoro.

Alisema kwa sasa uharibifu wa
misitu kwa mwaka ni takribani
hekta 462,000 kiwango ambacho
ni kikubwa na kwamba lazima ku-
wapo na mkakati wa kuhakikisha
misitu hiyo inaokolewa.

Dk. Mwakalukwa alisema moja
ya mikakati hiyo ni pamoja na
kuongeza kilimo misitu ambacho
kikiweza kuwafikia watu wengi
kupunguza presha ya watu kupata
mahitaji ya rasilimali za misitu au
watu kwenda msituni kukata kuni
na matumizi mengine.

“Tukiweza kuwafikia watu
wengi wakafanya shughuli za
kilimo misitu itasaidia kupunguza
presha ya matumizi ya miti katika
misitu yetu kwa kuwa mkulima
atalima na kupata mazao yake
kama kawaida na wakati huo huo
atakuwa anapata mahitaji yake ya
kuni au kuchoma mkaa
kupitia shamba lake hilo hilo,”
alisema.

Aliwatoa hofu wakulima hao
kuwa hakuna madhara yoyote ya
kuchanganya mazao na miti bali
kinachotakiwa ni kujua ni aina
gani ya miti ambayo wakati wa
upandaji utachanganya na hayo
mazao ambayo utavuna kwa
nyakati tofauti huku ukipata faida
mara mbili.

Kwa upande wake DK. Felician
Kilahama, Mwenyekiti wa Bodi
va Taasisi ya Utafiti wa Misitu
Tanzania (TAFORI), alisema bila
kuwapo kwa misitu hakuna shu-
ghuli za kilimo, hakuna chakula
na ukame utaongezeka kwa kuwa
hakutakuwa na maji hivyo ni
muhimu kutengeneza mazingira
va kuendelea kuitunza misitu.

Awali Mkurugenzi Mkuu wa
TAFORI, Dk. Revocatus Mush-
umbuzi, alisema kuwa licha ya
kuongezeka kwa mazao ya siti
mbao nchini Tanzania lakini
kumekuwa na changamoto ka-
tika matumizi endelevu ikiwapo
kutotoa kipaumbele cha kutosha
katika mnyororo mzima wa tham-
ani wa mazao hayo ili kuongeza
mchango wake kiuchumi katika
pato la Taifa.
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Safari ya wajawazito kubebwa
ha ng'ombe kwenda zahanati

LIMU na kampeni za uza-

zi salama hapa zinaelekea

kugonga mwamba. Ni

kwa sababu licha ya seri-
kali na wadau kufundisha elimu
ya afya ya uzazi kwa wajawazito
ili kuzijua dalili hatarishi wakati
wa ujauzito kuna maeneo taarifa
hizo hazifanyi kazi wala kuwanu-
faisha walengwa.

Dalili hatarishi kama upungufu
wa damu, kutokwa damu ukiwa
mjamzito, kuugua malaria mara
kwa mara, shinikizo la juu la
damu na kifafa cha mimba, lakini
yote tisa kinamama wa baadhi ya
maeneo hawawezi kujifungulia
hospitalini.

Hawafiki kwa watalaamu wala
kujifungulia hospitalini kuto-
kana na kukosekana, zahanati na
vituo vya afya, hivyo kukwamisha
juhudi za elimu na uzazi salama
kupunguza vifo vya wazazi na
watoto.

‘AMBULENSI’ ZA NG'OMBE
..... cha
Ng'wamadelanha wilayani Shin-
yanga, hasa wajawazito wana
mengi ya kusimulia yanayohuzu-
nisha, licha ya kusikia taarifa za
elimu ya uzazi salama.

Baadhi wanaweza kusema
wanajuta kuwa na hali hiyo kuto-
kana na ukosefu wa huduma za
afya, zinazoweka rehani maisha
yao na ya watoto tumboni, lakini
kubebwa kwenye mikokoteni
wakiwa na uchungu wa uzazi.

Kikubwa zaidi ni kukosa hos-
pitali na kulazimika kusafiri zaidi
ya l(ilometa 20 kufuata huduma

jirani. Wanatembea takribani kilo-

Mwisho enzi za ukatili; Bila
cheti cha kuzaliwa hakuna ndoa

Wajawazito kusafirishwa na mikokoteni ya kubebea mizigo karne ya 21 ni jambo la kutafakari
zaidi. PICHA: MTANDAO

meta 40 kwenda na kurudi kufikia
matibabu kwenye zahanati ya
cha Sayuili kuifikia zahanati hiyo.

Hayo yanatokea wakati Sera ya
Afya ya mwaka 1990 iliyofanyiwa
mapitio mwaka 2007, ikijinasibu
kuwa ina lenga kuimarisha afya
za wananchi wote, na kipaumbele
kinatolewa kwa makundi yaliyo
katika hatari zaidi ya kuugua,
ambayo ni watoto chini ya umri
wa miaka mitano na wajawazito.

Marekebisho ya Sera ya Afya
yanalenga pia kuboresha upati-
kanaji wa huduma za afya kuwa
karibu na Wananchi kwa kujenga

na vituo vya afya kwa kila kata,

ili kuwaondolea adha wananchi
kufuata huduma za matibabu
umbali mrefu

..... cha
Ng'wamadelanha, Manyambo
Joseph anasema kutokana na
ati, wajawazito, wanaumia Zaldl
wakibebwa na mikokoteni
abiliwa na ubovu na ukosefu
wa barabara, ambapo hata gari
la wagonjwa haliwezi kupita,
na wamekuwa wakiwabeba
wajawazito kwenye mikokoteni
yang ‘ombe kuwaﬁkisha Shilabela
zahanati ambayo ipo kwenye
hatua za ukamilishaji, na itaka-

poanza kufanya kazi itakuwa
mkombozi wetu na kuondokana
na adha ya kuwabeba wajawa-
zito kwenye mikokoteni ya
ng'ombe,”anasema Joseph.

KUJIFUNGULIA NYUMBANI
Lega Kulwa ni mwanamama wa

wanawake Wengl l<u11fungulla
nyumbani sehemu ambayo siyo
salama, na endapo wakizidiwa
au kupata matatizo wanakwenda
hospitalini.

Mwanamama mwingine Matha
George anasema Wajawazito

Ukurasa 14

Maafa tablanchl

Kkliniki kujua maendeleo ya watoto
wao na hali za ujauzito, pamoja na
kupata elimu ya afya ya uzazi na
uzazi wa mpango, kutokana na
umbali unaowachosha kwenye
kufuata matibabu.

“Huduma za matibabu
zinapokuwa umbali mrefu wenye
kuteseka ni wanawake na watoto,
hivyo tunaiomba serikali itukamil-
ili tuondokane na changamoto
ya kubebwa kwenye mikokoteni
kwenda kujifungua,”’anasema
Matha.

“Tunavyobebwa kwenye
mikokoteni ya ngombe, au
kubebwa kwenye bodaboda
kutokana na huduma kuwa mbali,
tuna jifungulia njiani,” anaongeza.

Mwanamama mwingine Flor-
ensia Faustine, anasema wajawa-
zito wanapojifungulia nyumbani
maisha yao na watoto huwa
hatarini, kutokana na ukosefu
wa vifaa maalum vya kuzalishia,
utaalamu, kupoteza damu nyingi
na wakati mwingine watoto
hunywa maji ya uzazi na kupoteza
maisha.

Mtendaji wa Kata ya Pandag-
ichiza Deogratius Mashamba,
anasema baada ya wananchi wa
kupata changamoto ya huduma
za afya kuwa mbali, walikubaliana
kujenga zahanati.

Anasema walianza kuijenga
kwa kutoa nguvu zao na kisha
serikali kuanza kuikamilisha na
sasa ipo hatua za mwisho.

Anasema ujenzi huo una zaidi
ya miaka 10 na matarajio ya
serikali ni kuikamilisha mwaka
huu na kuanza kufanya kazi,
ili kuondoa adha ya wananchi
kufuata huduma za matibabu
umbali mrefu, kuepusha mateso
na vifo vya wajawazito na watoto
vitokanavyo na uzazi, ambavyo
vingezuilika.

INAENDELEA UK.12
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Kamati ulinzi mwanamke, mtoto
ziingie kazini kustawisha jamii

IKOA mbalimbali inak-

abiliana na ongezeko

la vitendo vya ukatili

wa kijinsia, hali inayo-
dhihirisha kuwa kazi ya kupam-
bana na matendo hayo inahitaji
juhudi zaidi.

Vita yake ni endelevu kuto-
kana na ukweli kuwa vitendo vya
kikatili vinazorotesha juhudi za
kufikia maendeleo kuanzia ngazi
ya familia, jamii na taifa pia.

Kundi la wanawake na watoto
ni muhimu katika juhudi za
kujenga ustawi bora wa jamii na
kufikia nchi yenye maendeleo
katika nyanja za kisiasa, uongozi,
jamii na uchumi.

Pamoja na umuhimu wa kundi
hilo hasa wanawake ambao kitaifa
ni asilimia zaidi ya 50 ya idadi ya
Watanzania, katika ustawi wa
jamii na maendeleo, baadhi ya
wanajamii wanashiriki kulifanyia
ukatili hali inayoathiri juhudi
zinazofanyika za kufikia ustawi
na maendeleo.

Dodoma, Waziri wa Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wanawake na
Watoto, Dk. Dorothy Gwajima,
anatoa rai kwa kamati za ulinzi
wa wanawake na watoto zina-
zotekeleza Mpango Kazi wa Taifa
wa Kutokomeza Ukatili Dhidi ya
Wanawake na Watoto (MTAKU-
WWA) kuweka mikakati ya
kupambana na vitendo vya ukatili
vinavyotokea sehemu mbalimbali.

Uundwaji wa kamati za ulinzi
wa wanawake na watoto ni juhudi
zinazofanywa na serikali katika
mapambano ya vitendo vya kika-
tili kama vile ubakaji, ukeketaji,
ulawiti, kuwapiga wanawake,
ajira za watoto na mimba za
utotoni kutokana na umuhimu
wa kujenga jamii yenye amani,
furaha na ustawi, serikali haina
budi kushirikiana na asasi za
kiraia, viongozi wa dini na jamii
kufanikisha vita dhidi ya vitendo
vya kikatili.
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Ukatili dhidi ya watoto na utumikishwaji haramu ni masuala ya kudhibitiwa na kamati za
MTAKUWWA. PICHA MTANDAO

Vitendo vya
ukatili havi-
wezi kupun-
gua kama
kamati za
ulinzi wa
wanawake
na watoto
hazitasimama
Imara katika
mapambano
haya.

Utendaji kazi usioridhisha wa
kamati za ulinzi wa wanawake na
watoto hususani kwenye ngazi za
jwa kuwa miongoni mwa changa-
moto zinazoathiri mapambano ya
ukatili wa kijinsia.

Kamati za ulinzi wa wanawake
na watoto zilizoko kwenye mitaa
utoaji wa taarifa za vitendo vya
ukatili kwani ndizo kamati zina-
zoishi na wanajamii moja kwa
moja. Kwa hiyo, ufanisi wa utend-
aji kazi wa kamati hizo utasaidia
hatua madhubuti kuchukuliwa
dhidi ya wote wanaoshiriki katika
vitendo vya ukatili wa wanawake
na watoto.

Ongezeko la vitendo vya ukatili
katika jamii, limesababisha
kuongezeka idadi ya kamati za
ulinzi wa wanawake na watoto ili
kukabiliana na unyanyasaji huo.
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“Kamati za ulinzi wa wanawake
na watoto 18,186 zimeanzishwa
katika ngazi ya taifa, mkoa, hal-
mwaka 2021 ikilinganishwa na
kamati 16,343 mwaka 2019 sawa
na ongezeko la kamati 1843,”
anasema Dk. Dorothy.

Ongezeko la kamati za ulinzi ni
jambo moja lakini ufanisi katika
utendaji ni jambo la msingi zaidi
kufanikisha vita ya ukatili wa
kijinsia.

Kwa hiyo, kamati zote kuanzia
ngazi ya taifa hadi mitaa zina-
paswa kuingia katika utendaji kazi
ili malengo ya kupunguza vitendo
vya ukatili dhidi ya wanawake na
watoto kwa asilimia 50 ifikapo
mwaka 2022 yafikiwe.

Ni vyema kamati hizi zitekeleze
kikamilifu wajibu wao ili kusaidia
kujenga jamii yenye furaha, amani
na ustawi bora kwa maendeleo

endelevu.

Vitendo vya ukatili haviwezi
kupungua kama kamati za ulinzi
wa wanawake na watoto hazitasi-
mama imara katika mapambano
haya.

Muda wa kamati hizi kukaa
maofisi kusubiri taarifa za ukatili
umepitwa na wakati, badala
yake wanawajibika kufuatilia na
kuchukua hatua dhidi ya ukatili.

Vilevile, kamati hizi zizingatie
kuwa mwaka huu 2022 unapaswa
kuwa mwaka wa mafanikio katika
mapambano ya vitendo vya
ukatili wa kijinsia ikizingatiwa
kuwa malengo ni kupunguza
ukatili kwa asilimia 50 ndani ya
mwaka huu.

Mafanikio ya mapambano
dhidi ya vitendo vya ukatili kwa
wanawake na watoto yanachagiza
kufikiwa kwa mipango ya maen-
deleo katika nchi yetu kutokana
na umuhimu wa kundi hili katika
jamii.

Wasichana ambao ni mama
na wazazi wa baadaye, wakipata
haki ya elimu bila ubaguzi, wata-
jikomboa kifikra na kiuchumi na
hatimaye taifa kupata maendeleo.

Ni jukumu la kamati za ulinzi
wa wanawake na watoto nchi
kushirikiana na jamii ili kupata
taarifa muhimu zitakazowezesha
kuwa na mawasiliano na hati-
maye kuchukuliwa hatua dhidi ya
wahusika wa vitendo vya ukatili.

Halikadhalika, jamii inawajibika
kuwafichua wahusika wa vitendo
vya ukatili ili hatua stahiki badala
ya kuendelea kuoneana aibu.

Watanzania wana wajibu wa
kuifanya ajenda ya mapambano
ya vitendo vya ukatili kuwa ya
kitaifa ili kila mtu aone anawa-
jibika katika kuchangia mafanikio
na ustawi wa jamii kwa kuondoa
vitendo vya kikatili. Tutafakari.

Mwandishi ni Mwalimu wa
Sekondari Mlali ya Kongwa,
Dodoma.

Maoni: 0620-800462.

Safari ya wajawazito kubebwa na ng'ombe kwenda zahanati
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Diwani wa Pandagichiza,
Charles Kabogo, anasema
kwenye kata hiyo kuna
ichiza, Ng'wamadelanha na
Shilabela, ambavyo vyote
vinategemea zahanati hiyo
Ng'wamadelanha ndicho
kilichoko mbali zaidi ya

vingine ambavyo havina
zahanati vipo katika hatua
va ujenzi, na kwamba

50 kwa ajili ya kuikamili-
sha, na sasa wamepokea
tena milioni 20 fedha

za mapato ya ndani ya

halmashauri, na wanajenga
VY00 Vya nje na ndani,
pamoja na shimo la kutupa
taka za uzazi.

“Ukosefu wa zahanati
kubwa kwa wananchi
kupata huduma za mat-
ibabu hasa kwa wajawa-
zito, ndiyo maana maeneo

gulia nyumbani, na endapo

mjamzito akipata matatizo
wakati wa kujifunga kuna
uwezekano mkubwa wa
kupoteza maisha,"anasema
Kabogo.

Mganga Mkuu wa Za-
hanati ya Shilabela wilay-
ani Shinyanga, Nassoro
Ahmed, anasema wame-
kuwa wakipokea wag-
onjwa wengi, na wakati
mwingine wanaelemewa

kutokana na uchache wa
wauguzi kwenye akisema
wapo watatu, na kwa siku
moja hutoa matibabu kwa
wagonjwa zaidi ya 30 hadi
40.

Anasema wakifunga si
kwamba wanapumzika wa-
naendelea kutoa huduma
za dharura kwa wajawa-
zito na wagonjwa wa
dharura zikiwamo pia ajali.
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Bila cheti cha kuzaliwa hakuna ndoa

KATILI wa kijinsia kwa

watoto na wanawake

unaweza kuelezwa

kama kaa la moto licha
ya juhudi za serikali na wadau
kupambana kulipunguza kwe-
nye jamii.

Mathalani unyanyasaji
umekuwa ukifanyika kutokana
na tamaa za mali za baadhi ya
wazazi wanaowaozesha watoto
katika umri mdogo, ili kupata
pesa au mifugo.

Ripoti ya Jeshi la Polisi ya hivi
karibuni inaonyesha ongezeko la
asilimia 25.95 la ukatili wa kijin-
sia kwa kinamama na watoto
kwa mwaka 2020 visa 7,388
vikiripotiwa kote nchini tofauti
na mwaka 2015, matukio yalikuwa
5,803.

Jeshi la Polisi linakuja na
ripoti hiyo katika kipindi hicho
ambacho wazazi na walezi wengi
wanatajwa kutokuwa karibu na
watoto wao, wengi wakijihusisha
na kusaka maisha bora ili kuzipa
mahitaji ya msingi familia zao.

Pia miongoni mwa ukatili
dhidi ya watoto ulioripotiwa kwa
kiwango kikubwa kuwa kunyan-
yaswa kingono.

Mwaka 2020 kuliripotiwa visa
7,263 ikiwa ni ongezeko kubwa
ikilinganishwa na mwaka 2015
ambao vilirikodiwa visa 5,803, hii
ikiwa ni sawa na matukio 615 kwa
mwezi jambo ambalo linahatari-
sha mustakabali wa ustawi kwa
watoto nchini.

Takwimu za Wizaya ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto na Makundi Maalum
za mwaka 2017 pekee, zinasema
zaidi ya matukio 40,000 ya ukatili
wa kijinsia kwa watoto wadogo
na akinamama yameripotiwa
na watetezi wa masuala ya haki
za watoto. Yanayotajwa kuwa
chanzo ni imani za Kkishirikina
na utandawazi kuwa miongoni
mwa sababu za kuongezeka kwa
matukio hayo.

Kwa kuona ukubwa wa tatizo
hilo, Mfuko wa Wanawake Tanza-
nia (WFT) unashirikiana na asasi
za Kkirai, Jeshi la Polisi (madawati
ya jinsia), Halmashauri ya Wilaya
ya Shinyanga pamoja na Klabu
ya Waandishi wa Habari mkoani
Shinyanga (SPC) katika kukabili-
ana na matukio ya ukatili huo.

Mradi unaanza na Halmashauri
ya Wilaya ya Shinyanga katika
kata 26, na huko mashirika
ya Thubutu Afrika Intiatives,
WEADO, Rafiki SDO, Yawe, Green
Community Intiatives (GCI),
Agape na Radio Faraja, wameanza
kazi Januari mwaka huu na kuen-
delea hadi Machi.

Glory Mbia, Mwakilishi wa WFT
anasema, mradi wa ukatili wa
kijinsia kwa watoto na wanawake

Ulinzi wa watoto ili waso

Matarajio
yvetu kwenye
utekelezaji
wa mradi
huu, ni kuleta
mabadiliko
chanya ndani
va jamii, ku-
pUNgUZa ama
kutokomeza
matukio ya
ukatili wa
Kijinsia dhidi
va wanawake
na watoto.

ik

unalenga kupunguza vitendo
vya kikatili ndani ya familia na
jamii unafanyakazi na hadi sasa
Shilingi milioni 170 zimetolewa
kwa mashirika saba.

Anawataja wahusika kuwa ni
dawati la jinsia, klabu ya SPC,
Radio Faraja na Halmashauri ya
Wilaya ya Shinyanga, kila mmoja
akipangiwa eneo la kufanyia kazi.

“Matarajio yetu kwenye
utekelezaji wa mradi huu,
ni kuleta mabadiliko chanya
ndani ya jamii, kupunguza ama
kutokomeza matukio ya ukatili
wa kijinsia dhidi ya wanawake na
watoto,” anasema Mbia.

ULINZI MNADANI

Ofisa Mtendaji wa Kata ya
Puni, unapotekelezwa mradi
huo, Fumbuka Mathias, anasema,
wamekubaliana na wananchi wa
kata hiyo kuwasindikiza watoto
katika maeneo ya minada na
magulio ili kuwalinda dhidi ya
wahalifu wanaoweza kuwafanyia
vitendo vya kikatili ikiwamo
ubakaji na ulawiti.

Anasema, lengo la kuweka
makubaliano hayo ni kuhakiki-
sha watoto wa kike wanasoma na
kuhitimu masomo katika hali ya
usalama kwani wamebaini siku
za magulio na minada ndipo yan-
apokwenda kufanyika matendo
maovu dhidi ya watoto hao.

Kadhalika anasema, wamepiti-

- Ulinzi mkali magulioni na mnadani

-

me na kufikia hatima bora za maisha yao ni muhimu kwa maendeleo
endelevu. PICHA: MTANDAO

mojawapo ni kuzuia sheria ya
ndoa yoyote itakayofungwa katika

kata kufahamu ili kwa kuona cheti
za kuzaliwa ili kujiridhisha kuwa
wanaoona wana umri unaotajwa
kisheria na siyo watoto wa chini
ya miaka 18.

Mwananchi kutoka kata ya Puni
Hamisi Masanja, anasema, uwepo
wa makubaliano hayo umefani-
kisha kupunguza ukatili wa kijin-
sia kwa watoto, kwani hakuna
vitendo vya ubakaji na ulawiti
tofauti ilivyokuwa hapo awali.

Anasema kabla ya kuingia
makubaliano ya kuwasindika
watoto magulioni, matukio hayo
yalirindima.

KUTUMIA VYETI

“Hivi karibu mtoto wangu
alitaka kuoa wakati najianda
kwenda kutoa mahari ili ndoa
ifungwe, nikaamua kwenda
kujiridhisha na wazee wenzangu
kama muolewa ana umri ambao
unaotajwa kisheria au lah. Nilis-
hangaa.”

Anasema cha kushangaa wali-
kuta binti anayeolewa ana miaka
16 na ndoa haikufungwa.

Angelina Dohole, mzazi kutoka
Puni anaongeza kuwa, ubakaji na
ulawiti kwa watoto wadogo hasa
wanafunzi ulikuwa unafanywa

siku za magulio na minada baada
ya kurubuniwa na vijana wana-
okutana nao siku hizo, lakini
kuwasindikiza kumepunguza
matendo hayo.

WAGANGA WAHUSISHWA

Damson Fofo, miongoni mwa
wajumbe wa Mpango Kazi wa
Taifa wa Kutokomeza Ukatili
Dhidi ya Wanawake na Watoto
(MTAKUWWA) ya kata hiyo,
anasema, awali kabla ya kuundwa
kwa kamati hiyo kulikuwa na
matukio mengi ya ukatili wa kijin-
sia na asilimia kubwa ya wahanga
walikuwa ni kinamama na watoto.

Anasema watoto wa kike wal-
ipelekwa kwa waganga wa jadi
kuogesha dawa za mvuto wa
mapenzi na kwamba wazazi
wengi walikuwa wakiyafanya
hayo ili kuepukana na mimba za
utoto au za kable ya kuolewa.

Walifanya hivyo kwa mabinti
zao bila kutambua kumwozesha
mtoto akiwa na umri wa chini ya
miaka 18 ni ukatili, lakini anasema
baada ya kuundwa kwa kamati
hiyo na kuanza kutoa elimu ya
ukatili matukio yamepungua.

Mjumbe mwingine Lucy
Michael anasema, wamekuwa
wakikutana kila baada ya miezi
mitatu na kwa mwaka mmoja
wanakutana mara nne lengo
likiwa ni kukumbushana wajibu
na kuendelea kutoa elimu ya
ukatili wa kijinsia kwa wananchi
waliko pembezoni mwa kata ili
watambue wapi wanatakiwa
kuanza kutoa taarifa.

Lucy anaongeza kuwa siku ya
magulio na minada wajumbe
wamekuwa wakifika na kutoa
elimu ya ukatili wa kijinsia na
kuwasihi wazazi kuongozana na
watoto wao siku hizo ili wanaume
au vijana wanawarubuni watoto
wao hasa wanafunzi wasipate
nafasi.

UHABA SEKONDARI

Happynes Kishimba ni mzazi
anayeshughulikia tatizo hilo,
akisema ukosefu wa sekondari
katika kata ya Puni, umesababi-
sha baadhi ya wanafunzi hasa wa
kike kuacha masomo na kubaki
majumbani baada ya kutembea
umbali wa kilometa 10 kwenda
shuleni na kurudi nyumbani
kwenye Sekondari ya Itwangi ili-
yokoKata ya Nyida.

Anasema, Kata ya Puni haina
sekondari na badala yake
wanafunzi wanalazimika kutem-
bea umbali mrefu kupata elimu
hali ambayo imewalazimisha
wazazi na walezi kutenga eneo la
ekari 58 za ujenzi wa sekondari
lakini, ujenzi bado haufanyiki na
hakuna hatua zilizochukuliwa na
serikali.
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Maafa tabianchi yanavyoiweka
Afrika kwenye Kona mbaya _

OPO la Umoja wa Mataifa

la Mabadiliko ya Tabianchi

(IPCC), linachambua na

kuripoti taarifa za mabadi-
liko ya tabianchi huku, likizitaja
nchi maskini kuwa zinakabiliwa
na kitisho kikubwa cha mabadiliko
hayo.

Kwa mfano mataifa yaliyo
kwenye ukanda wa tropiki kama
Afrika, Asia Kusini na Visiwa vya
Pacific kuwa na hatari kubwa ya
kukabiliwa na majanga na athari
zaidi.

IPCC na Shirikisho la Hali ya
Hewa Duniani (WMO) vinaeleza
kuwa takwimu za maafa zilizo-
tolewa mwaka jana zinaonyesha
kuwa watu takribani bilioni 4.5
wameathirika na athari za mab-
adiliko ya tabianchi katika kipindi
cha miaka 50 iliyopita, lakini mata-
tizo yakiwa makubwa zaidi miaka
20 iliyopita.

Nchi zinazopakana na Bahari
ya Hindi hasa upande wa jirani na
Madagascar ziko kwenye hati hati
kutokana na athari za mabadiliko
ya tabianchi na hivi karibuni kim-
bunga cha Tropiki cha Batsirai kili-
ipiga Madagascar na kusababisha
athari mbaya.

Takriban watu 21,000 walikim-
bia makazi yao na nyumba 20,500
ziliharibiwa, kujaa mafuriko, au
kuharibiwa.

Wakati jamii za watu zikiwa
zinaamka au kupona kutokana
na kimbunga Ana na Batsirai,
taarifa za hali ya hewa za wiki hii
zinaeleza kuwapo kwa kimbunga
kingine cha  Emnat ambacho
mfumo wake unajiunda na
kuanzia kwenye Bahari ya Hindi
na Madagascar ni miongoni mwa
waathirika.

Kimbunga hicho kinaelezwa
kuwa kilikuwa na uwezekano
wa kuipiga pwani ya Mashariki
ya Madagascar pengine kuanzia
kesho na kuelezea  kitisho
kingine kwa taifa hilo la Afrika ya
Mashariki jirani na Msumbiji.

Shirika la Hali ya Hewa Duniani
(IMO) linaeleza kuwa kimbunga
cha Batsirai kimekuwa na athari
kubwa kwa maisha kuanzia
kuumiza uchumi, kilimo, makazi
na ustawi wa watu.

Katibu Mkuu wa WMO, Petteri
Taalas, akizungumza na jopo la
wataalamu wa mabadiliko ya
tabianchi anasema fikra kuwa
ongezeko la nyuzi joto mbili
sentigredi (2°C) lilikuwa jambo
ambalo limebadilisha mawazo
yaliyokuwapo hapo mwanzoni
kuhusu changamoto za hali ya
hewa duniani.

Mkutano wa 26 wa Nchi Wana-

Athari za kimbunga cha Ana kilichotokea mwaka huu na kuathm ma|sha na uchumi nchi za Madagascar, Malavv| Msumbm na
Zimbabwe. Baada ya hapo kilifuatiwa na Batsirai kilichoiharibu zaidi Madagascar. PICHA: MTANDAO

Mkutano huo
wa COP27
utakaofanyi-
ka Misri eneo
la Sharm-el-
Sheik, huenda
usiwe na

tija kwa Af-
rika kama
hakutakuwa
na fedha za
kuisaidia
kukabiliana
na matokeo
va athari za
mabadiliko
hayo.

chama wa Mkataba wa Mabadiliko
ya Tabianchi maarufu COP2, uli-
ofanyika mwezi Novemba mwaka
jana nchini Scotland, haukuo-
nyesha namna bora ya kuisaidia
nchi maskini kama Afrika na
Asia licha ya kuwa zinatajwa kuwa
zitaathirika zaidi.

Kinachoikwamisha Afrika ni
pamoja na kukosa rasilimali kama
fedha, utaalamu na vitendea kazi
hasa katika mazingira magumu ya
kukabiliana athari mathalani kim-
bunga kama hicho kilichotokea
Madagascar.

Kinachosumbua zaidi ni ahadi
hewa za fedha zinazotolewa na
mataifa yanayochangia kuchafua
anga za juu kwa kuzalisha gesi
au hewa ukaa kwa wingi au kwa
mabilioni ya tani kila siku.

Mataifa hayo ni pamoja na
Marekani, China na India. Katika
mikutano ya COP mataifa tajiri
viongozi wake wamekuwa
wakieleza namna ambavyo wata-
saidia mataifa maskini lakini kwa
ujumla hakuna kinachofanyika
kwasababu hayatimizi ahadi.

Mkutano wa mabadiliko ya tabi-
anchi COP27 mwaka huu unatara-
jiwa kufanyika Misri mwaka huu
ukiwa umeletwa Afrika, lakini kazi
kubwa itakuwa ni kuhakikisha
fedha zinazoahidiwa zinatolewa
vinginevyo itakuwa ni ubabaishaji.

Licha ya WMO kueleza kuwa
mabadiliko ya tabianchi yana
athari kwenye uchumi, chakula,

miundombinu, hali za anga za juu
na afya za binadamu kinachosisiti-
zwa zaidi ni kuwa na mikakati ya
uhimilivu na kuendelea na maisha
(adapt strategies).

Ikimaanishwa kuwa wataka-
oathiriwa ni lazima wawe tayari
kukabiliana na ukame, mafuriko,
vimbunga, dhoruba, matukio ya
jotokali, uhaba wa maji, upepo
mkali na maeneo ya pwani
kuzama baharini.

Mkutano huo wa COP27 utaka-
ofanyika Misri eneo la Sharm-
el-Sheik, huenda usiwe na tija
kwa Afrika kama hakutakuwa na
fedha za kuisaidia kukabiliana na
matokeo ya athari za mabadiliko
hayo.

Katibu Mkuu wa WMO, Petteri
Taalas, akizungumzia mkutano
wa Misri anasema “Tunaamini
kutakuwa na upendeleo maalumu
wa Afrika bara ambalo lipo
kwenye hatari na hali mbaya
zaidi,” anaeleza.

Akuzungumzia jinsi ya kuzi-
saidia Afrika na Visiwa vya Car-
ibbean kuwa na uhimilivu na
kuweza kutoka kwenye athari
hizo (adaptation) Taalas anasema
WMO inaelekeza nguvu kwenye
kutoa taarifa za tahadhari na
kuchukua hatua mapema (multi
hazard early warning) zinazo-
lenga kutambua na kuepuka
athari mbaya za matukio yatakay-
otokea.

Anataja mkakati mpya wa

kupata fedha kuwezesha kufani-
kisha upatikanaji wa huduma
kama maji kwa watakaothrika,
anasema shirika hilo litashirikiana
na wadau kama Benki ya Dunia
(WWB), Umoja wa Ulaya, UNDP,
Shirika la Green Climate Fund,
kupata fedha kwa ajili ya WMO
kuwekeza kwenye kutoa taarifa za
awali za tahadahari za maafa na
namna bora ya kukabiliana nazo.

Changamoto za kukabiliana
na athari za majanga Afrika
ni kubwa na bila msaada wa
kimataifa ni vigumu, kwa mfano
hivi karibuni Ofisi ya Umoja wa
Mataifa ya Kuratibu Misaada ya
Dharura (OCHA), ilitangaza
kutenga dola milioni 2.5 kusaidia
maafa ya kimbunga cha batsirai
kilichotokea Madagascar.

Mkuu wa OCHA Martin Grif-
fiths, anaahidi kuwa fedha hizo
zitapelekwa kwenye kutoa maji
ya kunywa na chakula, huduma
za afya kwa simu, kuhudumia
wazazi, kusaidia waathirika wa
unyanyasaji wa kijinsia, vifaa vya
makazi na bidhaa za msingi za
nyumbani, kusaidizi wanafunzi
shuleni.

Ni wazi kwamba bila usaidizi
wa jumuiya kimataifa na kuzipa
taasisi za kushughulikia maafa
za nchi maskini fedha inakuwa
vigumu kwa mataifa maskini
kuhudumia watu wake kwenye
majanga hasa hayo yanayotokana
na mabadiliko ya tabianchi.
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Siku ya
Maridhiano
kuhamaS|sha
sensa

Na Peter Mkwavila, DODOMA

MWENYEKITI wa Jumuiya ya
Maridhiano Mkoa wa Dodoma,
Askofu Dk. Evance Chande, amese-
ma kuwa Siku ya Maridhiano
itafanyika kitaifa mkoani humo
Machi 3, mwaka huu, huku shughuli
mbalimbali zitafanyika ikiwamo
kuhamasisha Watanzania kushiriki
kwenye Sensa ya Watu na Makazi
Agosti mwaka huu.

Akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu maandalizi ya siku
hiyo, mwenyekiti huyo alisema
wataelimisha na kuhamasisha jamii
kuona umuhimu wa kujiandikisha
kwenye zoezi la sensa ya watu na
makazi ambayo itakayofanyika
mwaka huu.

“Serikali yetu mnafahamu
inahitaji kuwafikishia watu wake
maendeleo, lakini bila kujua idadi
yake bado itakuwa ni tatizo, hivyo
jumuiya inatumia nafasi hii kwe-
nye kipindi hiki tunachoelekea
kufanyika kwa maadhimisho hayo
ya ‘Maridhiano Day’ viongozi
watawaelimisha pia watu wetu
umuhimu wa kujitokeza kujiandiki-
sha kwenye zoezi hilo la kuji-
andikisha kwenye sensa ya watu
na makazi,"alifafanua.

Pia alisema kutakuwa na uchang-
iaji damu utafanyika katika Hospi-
tali ya Rufani ya Mkoa wa Dodoma
ili kusaidia wenye uhitaji.

“Jumuiya hii itakuwa imeisaidia
serikali katika kuongeza upatikanaji
wa damu kutokana na hivi sasa
una uhitaji mkubwa wa damu ili

kusaidia jamii ambayo haina uwezo

pindi wanapotakiwa kuwekewa.”

“Shughuli zingine zitakazofanyika
kwenye kuelekea maadhimisho
haya katika maeneo mengine ya
Mkoa ni pamoja na upandaji miti
sehemu mbalimbali zikiwamo za
kitaasisi kama vile shule, nyumba
za ibada dini, majumbani na katika
ofisi za kiserikali," alisema.

Aisema vvatalunga serikali kwa
kuhimiza upandaji miti ili mazin-
gira yawe va kijani na kurudisha
uoto wa asili uliotoweka.

Dk. Chande alisema kuwa kwenye

maadhimisho hayo kwa upande wa
nyumba za ibada zitaendelea ku-
fanya maombi kwa ajili ya kuiom-
bea nchi na viongozi.

Elimu kwa watoto wa kike yahimizwa

Renatha Msungu, CHEMBA

AZAZI katika Wilaya ya
Chemba, wametakiwa ku-
wapa hamasa ya kusoma
watoto wao wa kike ili wafik-
ie ndoto zao.

Ofisa Elimu Taaluma (Sekondari)
wilayani humo, Hausi Mkwachu, aliyase-
ma hayo jana kwenye uzinduzi wa uha-
masishaji kuondoa vikwazo ili mtoto wa
kike apate elimu bora, ambao

unatekelezwa na Shirika lisilokuwa
la Kiserikali la Mtandao wa Elimu Tan-
zania (TEN/MET) na Woman Wake Up
(WOWAP).

Alisema watoto wa kike hasa wa mae-
neo ya pembezoni wamekuwa wakika-
biliana na vikwazo vingi kwenye njia zao,
hivyo wazazi wanapaswa kuwa karibu na

watoto ili kuwapa hamasa ya kutokata
tamaa.

“Katika fursa mtoto wa kike anakabili-
ana na vikwazo ukilinganisha na mtoto
wa kiume, hususani katika jamii zetu
za kiafrika, hivyo tunapaswa kulianga-
lia hilo na kuwasaidia watoto wa kike ili
watimize ndoto zao,” alisema Mkwa-
chu.

Aliongeza: “Miaka ya nyuma kulikuwa
na wanafunzi wengi wanaoacha shule
kutokana na sababu mbalimbali, ilifikia
asilimia nne hadi tano, ambapo baada
ya kufanya jitihada za makusudi kwa ku-
tumia viongozi wa kijamii, wanaokatisha
masomo sasa ni asilimia 1.9.”

Mkwachu alisema hivi sasa wilaya hiyo
imepiga hatua kubwa katika ufaulu ikiwa
ni juhudi za serikali na wadau mbalimba-
li wa elimu ambapo ufaulu umeongezeka

kutoka asilimia 34 kwa mwaka 2018 na
kufikia asilimia 78.8 mwaka 2021.

Kwa upande wake, Meneja Miradi wa
TEN/MET, Alistidia Kamugisha, alisema
kwa mwaka 2020 waliona ni vyema ku-
fanya wiki ya elimu na kuweka msukumo
wa elimu katika Wilaya ya Chemba kuto-
kana na kutofanya vizuri kwenye mtihani
wa darasa la saba.

“Tuliingia Chemba kupitia juma la
elimu ndio maana tumekuja kutambuli-
sha mradi wa uhamasishaji wa kuondoa
vikwazo ili mtoto wa kike apate elimu
bora,” alisema Kamugisha.

Alisema mradi huo utashirikisha
shule sita, ikiwamo tatu za msingi na tatu
za sekondari, ambapo za msingi ni Kele-
ma, Soya na Mrijo huku za Sekondari ni
Mrijo, Soya na kwa Mtoro.

f

Naibu Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi (Sekta ya Ujenzi), Mhandisi Godfrey Kasekenya (wapili kulia), akipata maelezo
kutoka kwa Kaimu Meneja wa Wakala wa Barabara (TANROADS), Mkoa wa Dodoma, Mhandisi John Temu, wakati aki-
kagua kazi iliyofanywa na wakala huo ya ufungaji wa daraja la chuma katika Mto Bubuku wilayani Chemba mkoani
Dodoma juzi, baada va la zamani kukatika na kusimamisha shughuli za usafirishaji katika eneo hilo. PICHA: WUU

Utendaji wa WCF wamkosha Waziri Katambi

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

NAIBU Waziri wa Kazi, Ajira na Vijana,
Patrobas Katambi, amesema Mfuko wa
Fidia kwa Wafanyakazi (WCF) ni mion-
goni mwa taasisi za serikali ambazo ni
mfano wa kuigwa kutokana na utendaji
wake katika kuihudumia jamii.

Katambi alisema hayo mwishoni mwa
wiki jijini hapo kwenye hafla ya kukabi-
dhi kompyuta kwa Ofisi ya Rais, Tume
ya Utumishi wa Umma zilizotolewa na
WCF kwa ajili ya kuboresha utekelezaji
wa majukumu yao.

Alisema WCF inafanya vizuri katika kazi
zake hadi kutoa misaada kwa serikali,
hivyo inastahili kupongezwa kutokana
na kuonyesha mfano huo hapa nchini.

“Mfuko huu umekuwa ukitekeleza
majukumu yake kisasa zaidi  hivyo mi-
fuko mingine inatakiwa kuiga mfano huu
mzuri wa WCF katika kuwahudumia wa-
teja wake na kutoa misaada serikalini,”
alisema.

Alipongeza mfuko huo kwa kuwekeza
kwenye ya matumizi ya Teknolojia ya
HabarinaMawasiliano (TEHAMA) kuanzia
usajili, kupokea michango hadi kuchakata
madai vyote kwa njia ya mtandao.

Kadhalika, alisema kuwa WCF im-
efanikiwa kulipa mabilioni ya fidia kwa
kipindi kifupi sana tangu kuanzishwa
kwake mwaka 2015, hivyo kupunguza
malalamiko kwenye jamii.

Pia alisema serikali iliona umuhimu wa

kuboresha mazingira ya uwekezaji ndio
maana iliridhia punguzo la michango ya
wafanyakazi kwa waajiri wa sekta binafsi
kutoka asilimia moja hadi 0.6 pamoja
na punguzo la tozo kutoka asilimia kumi
hadi asilimia mbili.

Alibainisha kwa lengo la punguzo
hilo ni kuweka mazingira rafiki zaidi ya
uwekezaji hapa nchini, na hiyo ndio dira
ya Rais Samia Suluhu Hassan.

Aidha, alisema Ofisi ya Tume ya Utumi-
shi wa Umma ina wajibu mkubwa ku-
hakikisha wananchi wanapokea huduma
zilizokusudiwa kwa kusimamia vyema
nidhamu ya watumishi wa umma.

“Napongeza WCF kwa kuandaa
machapisho yenye miongozo mbalimbali
kuhusu fidia kwa wafanyakazi kwa nukta

nundu ambayo yalikabidhiwa kwa Ju-
muiya ya Watu Wasioona (TAB) wakati wa
kilele cha Maadhimisho ya Maandishi ya
Nukta Nundu(Braille) pamoja na  mis-
aada ya fimbo nyeupe kwa jamii hiyo
yenye mahitaji maalum,” alisema.

Naye Katibu Ofisi ya Rais Tume ya Utum-
ishi wa Umma, Mathew Kirama, alishuku-
ru kwa msaada waliotoa kwao utasaid-
ia kutekelezamajukumu yao kwa ufanisi
zaidi.

Kwa upande wake, Mkurugenzi Mkuu
wa WCF, Dk. John Mduma, alisema kwa
kutambua umuhimu wa mabhitaji ya ofisi
hiyo, WCF iliona ishiriki katika kusaidia
upatikanaji wa kompyuta za mezani kwa
lengo la kuongeza ufanisi kwenye maju-
kumu yao.
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HABARI MBEYA

Juma Homera ataka

elimuv

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

ATIKA kuhamasisha wakazi wa

Mkoa wa Mbeya kujiunga na

Mfuko wa Bima ya Jamii (CHF)

iliyoboreshwa, Mkuu wa Mkoa
huo Juma Homera amesema elimu kwa
bu mwamko bado ni mdogo.

Alisema licha ya Halmashauri na Wilaya
zote zaMkoa wa Mbeya kuendelea kuha-
masisha wananchi kujiunga na CHF iliyob-
oreshwa lakini mwamko wa waishio
mdogo na kuwaomba wataalamu wa afya
kuyafikia maeneo hayo.

Alifafanua kuwa kwa mwaka 2021/2022

A 14z

-
1

(MB)

ijijini va

Halmashauri ya Busokelo inaendelea na
zoezi la uhamasisha wananchi kujiunga
na CHF iliyoboreshwa ambapo hadi ku-
fikia Januari 2022 jumla ya kaya 1,879 kati
ya kaya 24,187.

“Wilaya ya Chunya jumla ya kaya 3,743
kati ya 33,573 zenye wanachama 18,102
sawa na asilimia 114 huku Kyela ikifikia
wastani wa 5.9 ya lengo kwa kuandikisha
kaya 3,180, lakini inaendelea kuhamasi-
sha kupitia mikutano ya hadhara kwa ku-
watumia maofisa wanane kuwatembelea
wananchi,” alisema Homera.

Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya im-
efanikiwa kuandikisha kaya 4,225 zenye
jumla ya wanafamilia 15,898 zoezi hilo

.- ’*'ll/

Mk,

CHF

jiunga na CHF iliyoboreshwa.

Katika hatua nyingine, Kaimu Mganga
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Benson Sanga,
alisema licha ya kuwahamasisha wa-
nanchi kujiunga na CHF iliyoboreshwa,
lakini wanaendelea kuwahimiza ku-
changia shughuli za maendeleo ikiwamo
ujenzi wa hospitali, vituo vya afya na za-
hanati.

Alisema katika kuhakikisha utekelezaji
wa wananchi kushiriki ujenzi wa vi-
tuo vya afya kwa Wilaya ya Kyela walitoa
nguvu kazi ya usombaji tofali, uchimbaji
msingi, kumwaga zege la jamvi na lenta,
kusogeza mawe na mchanga ambapo
nguvu kazi hiyo inathamani ya shilingi
milioni 12.

Mkurugenzi wa Kampuni ya Lahmeyer Consulting Engineers Ltd, Mhandisi Ngwisa Mpembe (kulia) na Mkurugenzi
Mtendaji wa Mamlaka ya Maji Mbeya, CPA Gilbert Kayange, wakibadilishana nyaraka baada ya kutiliana saini mka-
taba wa ujenzi wa mradi wa maji wa Mto Kiwira, mwishoni mwa wiki. PICHA: GRACE MWAKALINGA

I
. Miradi ya Mbarali

- sasa kutekelezwa

- kwa bil. 38.7/-

Na Grace Mwakalinga, MBARALI

¢ HALMASHAURI ya Wilaya Mbarali,

¢ imedhamiria kukusanya Sh. bilioni

: 38 .7 kutoka vyanzo mbalimbali kwa
¢ lengo la kutekeleza miradi mbalimbali
¢ ya maendeleo.

: Kwa mujibu wa Mwenyekiti wa Hal-
: mashauri ya Mbarali, Twalib Lubanda-
: mo, alisema licha ya kuweka makisio
¢ ya Sh. bilioni 38.7 bado wameweka

¢ baki ya mwaka 2020/2021 kiasi cha

: Sh. milioni 747 na kufanya jumla ya

: mapato yote kuwa Sh. bilioni 39.4.

¢ Alifafanua kuwa kwa Septemba

¢ 2021 halmashauri ilikusanya jumla ya
: Sh. bilioni tatu kutokana na vyanzo

: mbalimbali vya mapato ya halmashau-
* riikiwa ni sawa na asilimia 106 ya

: lengo la mwezi la Sh. bilioni tatu na

: kufikisha jumla ya mapato bilioni tisa
¢ valiyokusanywa hadi sasa ikiwa ni

: asilimia 24 ya lengo la mwaka.

© “"Kwa mapato ya ndani, halmashauri
¢ ilikusanya Sh. milioni 445 kwa Sep-

: temba 2021 ikiwa ni asilimia 108 ya

¢ lengo la mwezi la Sh. milioni 411 na

¢ kufikisha jumla ya mapato ya bilioni

: moja yaliyokusanywa hadi sasa ikiwa
¢ ni asilimia 34 ya lengo la mwaka bil-
¢ joni nne,” alisema Lubandamo.

¢ Kwa kuzingatia bajeti hiyo hal-

¢ mashauri imepanga kuboresha stendi
: ya mabasi ya Rujewa ili kuzuia maji

: kutuama kwa kuzingatia ukarabati wa
¢ choo.

¢ Alisema miongoni mwa miradi itay-
: otekelezwa ni pamoja na ujenzi wa

* vyumba vya madarasa, Vituo vya afya
* pamoja na miundombinu ya barabara
: Na madaraja.

: Kwa upande wake, Diwani Bahati

¢ Salum, alisema halmashauri imetenga
: Sh. milioni 10 kwa ajili ya maboresho
¢ va ukarabati wa Zahanati ya Imalilo

¢ Songwe ili kusaidia upatikanaji wa

: maji, ujenzi wa vyoo pamoja na

¢ upanuzi wa chumba cha kujifungulia.

“Kwa mapato ya ndani,
halmashauri ilikusanya

: Sh. milioni 445 kwa
Septemba 2021 ikiwa ni
asilimia 108 ya lengo la
mwezi la Sh. milioni 411
na kufikisha jumla ya

: mapato ya bilioni moja

. yaliyokusanywa hadi sasa

. 1kiwa ni asilimia 34 yalen-
go la mwaka bilioni nne,”
alisema Lubandamo.

Wachimbaji wadogo wa dhahabu watakiwa kujiunga kwenye vikundi

Na Grace Mwakalinga, CHUNYA

MBUNGE wa Lupa wilayani Chunya,
Masache Kasaka, amehamasisha wachim-
baji wadogo wa madini ya dhahabu mi-
godini kujiunga kwenye vikundi ili waweze
kupata mikopo ya asilimia 10 na kuanzisha
miradi mingine ya kiuchumi.

Masache alitoa kauli hiyo juzi ambapo
alisema vijana wanaojishughulisha na
uchimbaji madini ya dhahabu wanapaswa

kujiunga kwenye vikundi ili kupata sifa ya
kukopesheka.

Alisema kilio kikubwa cha vijana hao
ni mikopo ili kuongeza mitaji kwenye
shughuli za uchimbaji madini pamoja na
kubuni shughuli nyingine.

“Nawaomba wananchi hususani vijana
ambao shughuli zao za uchimbaji wa ma-
dini, vibarua na biashara zingine waji-
unge kwenye vikundi fedha zipo kwenye
halmashauri na ni sera ambayo inaelekeza

mikopo asilimia 10 zielekezwe huko ikiwa
ni pamoja na wenye ulemavu,” alisema
Kasaka. Aidha, alisema kuwa akiwa kama
mwakilishi wao amejipanga kuhakikisha
vijana wanakuwa na miradi ya kiuchumi
mbali na kazi kwenye migodi na hata kuji-
husisha na uchimbaji mdogo wa madini.

“Sera inaelekeza vijana, wanawake na
wenye ulemavu wapate mikopo hivyo ni
wakati wao sasa kuchangamkia fursa hiyo,”
alisema.

Mchimbaji wa Kata ya Matundasi, Em-
manuel Jackson, alisema kuwa shughuli
za uchimbaji wa madini zinahitaki mtaji
mkubwa, hivyo wanaiomba serikali kuwa-
patia mikopo ya vifaa vya kisasa ili kwenda
na wakati na si uchimbaji wa kubahatisha.

“Shughuli za madini hazihitaji fedha
mkononi, hivyo tupatiwe mikopo ya vi-
faa vya utafutaji uchimbaji kwa kutumia
teknolojia za kisasa na kuchana na kuchim-
ba kwa mazoea,” alisema Jackson.
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Anwani za makazi kukamilika Mei

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

ERIKALI ya Muungano na Zanzi-
bar, kwa pamoja zinashirikiana
kutekeleza mfumo wa anwani za
makazi nchini, kwenye mikoa yote
ili kukamilika ifikapo Mei, kwa lengo la ku-
fanikisha Sensa ya Watu na Makazi, inay-
otarajiwa kuanza Agosti mwaka huu.
Akizungumza kwenye kikao cha
utekelezaji wa mfumo huo Mjini Zanzibar,
jana, Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzi-
bar, Hemed Suleiman Abdullah, aliwataka
wakuu wa mikoa mitano ya Zanzibar, ku-
hakikisha fedha zilizotengwa kwa ajili ya
mchakato huo, zinatumika kama zilivyo
kusudiwa.
Hemed alisema serikali imetenga fedha
Sh. bilioni 28 kwa mikoa yote ya Tanza-

Marufuku
ya muziki
wa usiku

yasisitizwa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa, Serikali za Mitaa
na ldara Maalum za SMZ, Masoud
Muhammed, amesema agizo la seri-
kali la kupiga marufuku shughuli
za ngoma na muziki baada ya saa
sita usiku, halijafutwa na lipo katika
utekelezaji.

Aliyasema hayo katika kikao cha
Baraza la Wawakilishi, wakati aki-
jibu swali la mwakilishi wa Jimbo
la Kikwajuni, Nassor Salum, aliye-
taka kufahamu agizo hilo iwapo
limefutwa.

Masoud alisema, Mkoa wa Mjini
Magharibi, unalisimamia agizo hilo
kupitia masheha, hivyo wanatakiwa
kutoa taarifa ikiwa ndani ya shehia
zao bado kuna hali kama hiyo.

Alisema serikali ya Mkoa wa Mjini,
itaendelea na jitihada za kuhakiki-
sha kuwa agizo hilo linasimamiwa
kwa kuwakumbusha mashehg,
kuongeza jitihada katika kutekeleza
agizo hilo la serikali.

Wakati huo huo, waziri huyo aki-
jibu swali la mwakilishi wa Jimbo la
Mfenesini Machano, Othman Said,
aliyetaka kujua mkakati wa serikali
wa kudumu katika kukabiliana na
tatizo sugu la kuzurura kwa wany-
ama kama ng'ombe na punda.

Masoud, alibainisha kwamba jumla
ya wanyama 17 walikamatwa na
wafugaji saba, walitozwa faini.

Alisema serikali ya MKoa wa
Mjini, itaendelea na jitihada
za kuhakikisha kuwa ag-

izo hilo linasimamiwa kwa
kuwakumbusha masheha,
kuongeza jitihada katika
kutekeleza agizo hilo la
serikali.

nia, kwa ajili ya zoezi hilo, hivyo serikali
haitakuwa tayari kuona fedha hizo zikitu-
mika kinyume na matarajio na kwamba,
endapo fedha hizo zitatumika tofauti na
matarajio, wakuu wa mikoa watapoteza
nyadhifa zao.

“Nimeamua kulisema hili, ili zoezi hili
kufanikiwa na fedha hizi zikitumika vy-
enginevyo nawaambia wakuu wa mikoa
safari zenu zitaishia hapo, tutawaengua,”
alisema Hemed.

Aidha, aliwataka viongozi wa serikali
kuwa wazalendo na kusimamia maslahi
ya Taifa, akisema serikali zote mbili zime-
kusudia kutekeleza mfumo wa anwani
za makazi ili kurahisisha utambuzi wa
wakazi na kila mwananchi kupata makazi
katika eneo lake analoishi.

Alisema mfumo huo wa makazi ume-

thibitika ni mfumo bora unaoendana na
mabadiliko ya teknolojia duniani, hasa
katika kufanikisha uchumi wa kidigitali
na manufaa yake ni kurahisisha masuala
ya ulinzi na usalama, ikiwamo shughuli za
zimamoto na uokoaji.

“Kukosekana kwa mfumo wa uhakika
wa utambuzi wa wakazi na makazi kuna
athari nyingi za kiuchumi, kiusalama na
kijamii,” alisema Hemed.

Waziri wa Habari, Mawasiliano na
Teknolojia ya Habari, Nape Nnauye alise-
ma kuwa utekelezaji wa mfumo huo, ni to-
fauti ila unategemeana na pia operesheni
hiyo imelenga kuongeza nguvu mchakato
wa sensa.

“Anwani za makazi ni safari ya kuele-
kea Tanzania ya kidijitali, bila anwani za
makazi Tanzania ya kidijitali haiwezakani,

tayari dunia imeshaenda kidijitali, sisi ni
sehemu ya dunia kama tunataka kwenda
kwenye mapinduzi ya nne ya viwanda ni
lazima tutekeleze mfumo wa anwani za
makazi na Zanzibar ya kidijitali inaweze-
kana,” alisema Nape.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa
Pili wa Rais, Zanzibar (Sera, Uratibu na
Baraza la Wawakilishi), Dk. Khalid Salum
Mohammed, alisema masuala hayo yana-
hitaji ushirikiano wa pamoja hivyo baada
yakikao kilammoja achukue jukumu lake
la kuhakikisha anwani za makazi na sensa
ya watu inakamilika ipasavyo.

“Ni lazima wananchi wajue kibao hiki
kipo hapa kwa manufaa gani, hivyo ni
muhimu kujenga uelewa kwa wananchi,
ili malengo yaliyokusudiwa yaweze kupa-
tikana,” alisisitiza waziri huyo.

N

f

~ MHE. OMAR
SAID SHAABAN

Waziri wa Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo Zanzibar, Tabia Maulid Mwita (kushoto), akijadiliana jambo na
Waziri wa Biashara, Maendeleo na Viwanda, Omar Said Shabani, wakati wa kikao cha Baraza la Wawakilishi,
Chukwani, nje ya Mji wa Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

mikakati yaja kukabili mabadiliko tabianchi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Makamu
wa Kwanza wa Rais, Dk. Saada Mkuya,
amesema kuwa athari za mabadiliko ya
tabianchi zimeenea kote duniani. Hivyo
hatua kadhaa zinachukuliwa na serikali
ikiwamo udhibiti na uhimilivu wa athari
hizo kwa upandaji wa mikoko na ujenzi
wa kuta katika maeneo mbalimbali ya
fukwe. Imesema mabadiliko hayo yame-
sababisha kuwapo matukio mbalimbali
yanayotokana na mabadiliko tabianchi,
ikiwamo tsunami, kimbunga, mafuriko,
upepo mkali, uhaba wa mvua au mvua

kubwa.

Alisema kutokana na hali hiyo, mae-

neo mbalimbali ya Unguja na Pemba
nayo pia yanakabiliwa na athari zina-
zoambatana na mabadiliko ya tabianchi,
ikiwa pamoja na mmomonyoka wa
fukwe ukanda wa bahari na kuingia kwa
maji ya chumvi kutokana na kupanda

kwa kina cha bahari.

Mkuya, aliyasema hayo jana katika
kikao cha Baraza la Wawakilishi, wakati
akijibu swali la mwakilishi wa Jimbo la
Pandani, Prof. Omar Fakih, aliyetaka ku-
fahamua serikali inachukua hatua gani,
kuzuia uvamizi wa chumvi katika bonde
la kilimo cha juu katika ukanda wa ba-

hari ya Mashariki ya Pemba.

Alisema pia serikali inaendelea ku-
chukua hatua mbadala, akisema mwaka

2013, mradi wa kuhimili athari za mab-
adiliko ya tabianchi kwa jamii, ulitekele-
zwa katika maeneo ya Tovuni, Ukele,
Kisiwa Panza na Tumbe, kwa upandaji
wa mikoko na ujenzi wa kuta kuzuia maji
chumvi katika maeneo ya kilimo.

Aidha, alifafanua kuhusu bonde la
kilimo cha juu cha watu wa Mjananza
Pemba, hatua tayari zinaendelea ku-
chukuliwa na jumla ya Sh. 234,701,710
zimepangwa kujenga tuta na ujenzi wake
unatarajiwa kuanza mwaka huu.

Mkuya, alisema ujenzi huo utasaidia
kuhimili mabadiliko ya tabianchi, kupitia
Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi
wa Mazingira (NEMC) hivyo wananchi
kuendelea na shughuli zao za kilimo.
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TANGAZO

MATANGAZ

O MCHANGANYIKO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya mwanzo wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI mkoa DAR ES SALAAM
Usimamizi wa mirathi na 365/2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU HUSSEIN HASSAN UPAMBA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI

YALIYOLETWA NA SARAH BERNARD MWAMBOLA

TANGAZO
(kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa mirathi
mahakama za mwanzo)

Watu  wote  wanaodai kuwa na  uhusiano
wowowte/maslahi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa
hapo juu wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili
endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 14 mwezi
3 mwaka 2022 kabla huyo mwombaji hajateuliwa
msimamizi wa mirathi hiyo

Zingatia:endapo  kuna yeyote mwenye wosia wa
marehemu anaweza kuuleta mahakani kukaguliwa
Imetolewa leo tarehe ZLI_nwezi 2 mwaka 2022

=T

KUPOTEA KWA
PASSPORTI YA KUSAFIRIA

KAREN BONIFACE EMMANUEL anatangaza
kupotelewa na pasipoti ya kusafiria yenye
namba TAE320039 iliyotolewa na wizara ya
mambo ya ndani ya nchi UHAMIAJI-PCO, DAR
ES SALAAM mwaka 2020,yeyote atakayeiokota
atoe taarifa kituo chochote cha polisi

Polisi taarifa

CONTROL NAMBA.9910832145742

KUPOTEA KWA
PASSPORT

JUMA  RAPHAEL MASUKA  Anatangaza
kupotelewa na PASIPOTI ya kusafiria yenye
namba AB518052 iliyotolewa tarehe
23/04/2012 PCO-DAR ES SALAAM. lliibiwa
pamoja na begi maeneo ya Igomela siku ya
tarege 07/01/2022. Atakayeiona ataoe taarifa
kituo chochote cha polisi kilichopo jirani yake.
Taarifa ya Polisi. MAJ/RB/141/2022.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

MANAV P. SANGHVI
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari yenye namba

za usajili T 786 AAF -
TOYOTA LANDCRUISER.
CHASSIS NO.
HDJ810000849. ENGINE
NO. IHD0002522. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi:
IRI/IRI/RB/71074/2022.

KADI YA GARI
ISAYA NELSON JULIUS
ANATANGAZA kupotelewa
na kadi ya GARI(NISSAN
PATROL) mali ya THE
MWALIMU NYERERE
MEMORIAL ACADEMY
yenye namba za usajili SU
38377 Chassis namba:
JNITCSY6120577251
Injini namba : TD42212456
Kadi Namba : 2903528
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
taarifa ya polisi RB namba
IRI/IRI/RB/74212/2022.

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA

AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE

NO. 3 OF 2022

In the matter of the estate of the late

MERY FIDELIS| MASSAWE of HAZINA within
Dodoma Region
AND
IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR
LETTERS OF ADMINISTRATION BY
ISDORA VENZESLAUSIS KISHINDILIO

GENERAL CITATION
(RULE 75 OF PROBATE RULES GN. 369 OF 163)

All PERSONS claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of letters of
Administration is made to the above named
Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or
before the 28 Day of 2,2022

Date at Dodoma this 4th Day of January,2022

S M

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo MAKOLE - DODOMA
Kituo cha MAKOLE Mkoa wa DODOMA
Usimamizi wa mirathi Na. 17/2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU
HENERICO wa MIPANGO
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOTOLEWA NA MARIETHA NYANG’'HOMA

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo
wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 28 Mwezi 02
Mwaka 2022 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo. Zingatia; endapo kuna yeyote
mwenye wosia wa Marehemu anaweza kuuleta
Mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo tarehe 21 Mwezi 02 Mwaka 2022.

W

KUPOTEAKWA

KADI YA GARI

AYUBU ATHUMANI FUNDI
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya TOYOTA

OPA yenye usajili namba
T591 DBX CHASIS namba
ZCT100026181, INJINI
namba 12Z1558872. Yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
Taarifa polisi:
DAR/KTS/RB/68527/2022

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE
OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 20 OF 2022

In the Matter of the Estate of the Late
DYNESS MWITANWA KALIMBA

By 1. ESTHER CLAVERY MAUTA
2u e

All persons claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of probate (or letter of
administration) is made to the above — named
petitioner.

Objection to the grant should be filed on or
before the 28 day of FEB..2022

Dated at Morogoro this 18th day of FEB..2022

RESIDENT MAGISTRATE

Uza, Chenye
Thamani Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi Kwa

Beil Poa
Tupigie 0782253676

Uza,
Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharasma yoyote kati yake na mtangazaiji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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I
Mke adaiwa

kumchoma
KisU mume
mara 140

FLORIDA, MAREKANI

MWANAMKE mmoja katika Jimbo
|]a Florida, anashtakiwa kwa
mauaji, baada ya polisi kumtuhumu
kumdunga kisu mume wake zaidi
ya mara 140.

Joan Burke, 61, ambaye anashi-
kiliwa bila dhamana, alifika mbele
ya hakimu wa Kaunti ya Palm
Beach, Jumapili kupitia mkutano
wa video.

Katika ripoti ya tukio, maofisa
wa Polisi wa Palm Spring, wal-
isema walifika kwa Burke jioni
ya Februari 11, baada ya kupokea
simu kutoka kwa mtu aliyejitambu-
lisha kuwa mtoto wa mshukiwa.

Mpiga simu alisema alikuwa
amefika nyumbani kutoka kazini
na kugundua mwili wa babake wa
kambo, Melvin Weller, 62, ukiwa
umelala jikoni kwenye dimbwi la
damu.

Alipoulizwa ikiwa kuna mtu
mwingine yeyote nyumbani wakati
huo, mpiga simu, hakujibu, alitulia
kwa sekunde kadhaa kisha kusema
mama yake Joan Burke alikuwapo,
ripoti hiyo ilisema.

Maofisa walipofika, walim-
pata mwathiriwa kwenye dimbwi
kubwa la damu, lililofunika zaidi ya
nusu ya sakafu ya jikoni. Wachun-
guzi pia waliukuta ufagio na zana
zingine za kusafisha karibu na
mwili.

Polisi walisema mwathiriwa, am-
baye alionekana kuwa amefariki,
alikuwa na majeraha mengi ya ku-
chomwa kisu na majeraha kwenye
mwili wake.

Maofisa waliona damu zilizota-
pakaa ukutani, kabati na kaunta za
jikoni huku visu kadhaa kikiwamo
cha nyama, vikipatikana kwenye
sinki la jikoni.

Wakati wa ukaguzi wa nyumba
hiyo, maofisa walimgundua Burke
akiwa amelala kitandani chumbani,
akiwa na fahamu lakini alinyamaza
kimya. Alisafirishwa hadi hospitali
ya karibu kwa uchunguzi.

Uchunguzi wa maiti ulionyesha
kwamba, mwathiriwa alipata ma-
jeraha zaidi ya 140 ya kuchomwa
na kuvunjika fuvu la kichwa, lililo-
sababishwa na pigo la kichwa na
kisu cha nyama, ripoti hiyo ilisema.
BBC

Akamatwa kwa madai
ulaghai wa mapenzi

Bhubaneshwar, INDIA

POLISI katika Jimbo la Bhubaneshwar,
wamemkamata mwanaume anayedai-
wa kuwalaghai wanawake 17 kwa kuji-
fanya daktari na wakati mwingine hata
ofisa mkuu wa afya.

bo nane na kuwaibia pesa.

baneshwar,

Hatimaye
Ramesh Chandra Swain, mwenye Jumapili
umri wa miaka 66, alikamatwa Jumapili tulipata
wiki hii, usiku, katika nyumba moja taarifa
eneo la Khandagiri, Bhubaneswar. kwamba
Remesh anatuhumiwa kuoa kwa njia :::‘l‘e";‘i’l"(:
ya ulaghai wanawake 17 kutoka majim Bhubanesh-
Mkuu wa Polisi wa jimbo hilo, Bhu- r(vaar:la:r:ll;ta
aliiambia BBC kwamba ysjku huo
huenda mwanaume huyo aliwalaghai huo nyum-
wanawake wengine kando na wa- bani Kwake
Khandagiri.

nawake hao 17.

“Tumepokea taarifa kuhusu wa-
nawake watatu kati ya 17 baada ya ku-
kamatwa kwa Ramesh.”

Maofisa pia wanachunguza simu ya
mkononi ya Remesh ili kujua kuhusu
fedha zake.

Akitoa taarifa za namna
Ramesh alivyokamatwa, kaman-
da huyo alisema: Tumekuwa
tukimtafuta mtu huyu kwa siku
kadhaa, tumechukua kila hatua
kumkamata. Lakini aliishi Bhu-
baneswar hivyo kwa muda fulani
haikuwezekana kumkamata.

“Hatimaye Jumapili tulipata
taarifa kwamba alikuwa ame-
fika Bhubaneshwar na tukam-
kamata usiku huo huo nyum-
bani kwake Khandagiri,” alisema
Umashankar Das, Gavana wa
Mkoa.

Msako wa polisi wa Bhubane-
swar, kumtafuta Ramesh ulire-
kodiwa na mmoja wa wanawake
17 aliowadanganya.

Mwanafunzi mmoja wa kike
mjini Delhi, alikuwa mwathirika
wa mwisho wa Ramesh.

Baada ya siku chache, Ramesh
alifika Bhubaneswar na mke
wake mpya, wakatulia jengo la

ghorofa huko Khandagiri.

Mwanamke huyo aligundua
kuwa Remesh alikuwa na mwa-
namke mwingine na akafungua
malalamiko dhidi ya Remesh.

Alipogundua kuwa polisi wa-
likuwa wanamtafuta, alibadili-
sha nambari yake ya simu na
kukimbia, kwa mujibu wa polisi,
mwanaume huyo alikuwa na
mwanamke mwingine, Guwahati
wakati huo.

Jinsi alivyokuwa akidanganya
wanawake Ramesh, mkazi wa
Patkura katika Wilaya ya Kend-
rapara ya Odisha, alioa kwa mara
ya kwanza mwaka wa 1982, mke
wake wa kwanza alijifungua wa-
toto watatu wa kiume, kati yao
ni madaktari na wanaishi nje ya
nchi.

Mwaka 2002, miaka 20 baada
ya ndoa yake ya kwanza, alimsal-
iti mwanamke huko Jharkhand.
BBC

' - —_—
-

Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC), Felix Tshisekedi (katikati), akiwa na mwenzake wa Uturuki, Recep
Tayyip Erdogan, baada ya kuwasili mjini Kinshasa, juzi. PICHA: AFP

KINSHASA, DRC

RAIS wa Uturuki, Recep Tayyip
Erdogan, anajizatiti kuimarisha
uhusiano na bara la Afrika ka-
tika nyanja mbalimbali ikiwamo
usalama na biashara, huku juzi
akizuru Jamhuri ya Kidemokrasi
ya Congo (DRC).

Amewasili DRC kwa
makubaliano kadhaa ikiwamo
ya usalama na akialikwa na mwe-

nyeji wake Rais Felix Tshisekedi.

Tschisekedi baada ya kuku-
tana na kiongozi huyo, aliweka
wazi kwamba makubaliano yao
ni yenye ushindi kwa pande zote
mbili za nchi.

Katika ziara iliyoitwa ya kihis-
toria DRC, Rais Erdogan alifua-
tana na ujumbe wa maofisa wa
serikali yake, pamoja na wafan-
yabiashara.

Pamoja na masuala mengine

Rais Tshisekedi, alisema DRC na
Uturuki, zimefikia makubaliano
ya manufaa kwa pande zote
mbili, kujenga  ushirikiano
kuhusu masuala ya wusalama,
miundombinu, afya pamoja na
uchukuzi.

Rais Tshisekedi aliongeza
kwamba DRC imeomba msaada
Uturuki katika mapambano ya
muda mrefu dhidi ya makundi ya
waasi katika eneo lenye mgogoro

la Mashariki.

Ziara hiyo ya Erdogan barani
Afrika, iliyoanza Februari 20
itakamilika Februari 23, mwaka
huu, kwa kutembelea pia Senegal
na Guinea Bissau.

Septemba, mwaka jana, Rais
Tshisekedi alifanya ziara rasmi
mjini Ankara, Uturuki, akiwa na
ajenda ya kutafuta ushirikiano
wa kiuchumi na nchi hiyo pia
alikwenda Istanbul Desemba

Rais Erdogén aimarisha uhusiano Afrika

mwaka jana, kushiriki mkutano
wa kilele kati ya Uturuki na Af-
rika.

Uhusiano kati ya nchi hizo,
kwa kipindi cha miaka mingi
unakua na kiwango cha uwekeza-
ji wa Uturuki na DRC, umeende-
lea kuongezeka huku biashara
pande zote ikiongezeka kufikia
dola milioni 40. Uturuki inalenga
kujiimarisha zaidi katika bara la
Afrika. DW
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NGASSA ATOA SIRI
JEZI YAKE YANGA

Na Adam Fungamwango

ATIMAYE winga wa zamani wa

Yanga, Simba, Azam na Timu

ya Taifa, Taifa Stars, Mrisho

Ngassa, amefunguka sababu ya
kupigania mchezaji Denis Nkane apewe
jezi yenye namba aliyokuwa anavaa (16).
Ngassa amesema kuwa wakati
akicheza soka, Nkane alikuwa
mdogo, lakini kila anapokwen
da kufanya mazoezi binafsi
alikuwa akija kumshuhudia na
kuanza kuiga vitu mbalimbali

, Ikiwamo uchezaji kutoka
kwake.

Alisema kumwombea jezi namba 16

kwa viongozi wa Yanga wala haikuwa
kwa bahati mbaya, kwani Nkane akiwa
mtaani alikuwa akivaa jezi yenye namba
hiyo.

“Huyu kijana alikuwa ananikubali
sana. Wakati nakaa Yombo miaka ya
nyuma, na yeye alikuwa anakaa kule
kule, nikienda kufanya mazoezi binafsi
na yeye anakuja kunishuhudia, na mimi
nikaanza kumzoea, nikaona anaanza
kuiga vitu vingi kutoka kwangu, uchezaji
na kila kitu, kikubwa zaidi akaanza pia
kuvaa jezi namba 16 akiwa mtaani kwetu
pale, japo siyo ya Yanga,” alisema Ngassa
ambaye alipambana kutaka mchezaji
huyo kinda apewe jezi namba 16 na ku-
fanikiwa.

Nkane alisajiliwa na Yanga kipindi

—

_ “%

-
%

cha dirisha dogo akitokea Biashara
United.

“Wala watu wasidhani eti nimefanya
hivyo kwa sababu gani, hapana mimi
namfahamu na nilifurahi sana kusikia
amejiunga na Yanga, ndiyo maana nika-
omba apewe namba hiyo kwa sababu
najua anaipenda tangu huko nyuma.
Pia anaweza kuvaa viatu vyangu kwa

sababu kila kitu nilichokuwa
nafanya na yeye alikuwa anatamani aki-
fanye.

“Alikuwa anafuatilia mpaka video
zangu na kuzifanyia kazi, kwa hiyo sina
mashaka naye, ingawa kwa sasa majera-
ha kidogo yamemfanya akae nje, lakini ni
mchezaji mzuri hilo wala halina shaka,”
alisema.

Bondia Manganga Kulwa akimpa wakati mgumu Hamadi Furahisha kwenye pambajo la raundi nne uzani wa_
Feather Kg 57, hatua ya nusu fainali ya Champion wa Kitaa, lililofanyika Dar Live, Mbagala nje kidogo va Jiji la

Dar es Salaam. MPIGAPICHA WETU

Manara sasa
balozi wa Hunter

Na Mwandishi Wetu

MDAU wa soka nchini, Haji
Manara, ameteuliwa kuwa Balozi
wa Pikipiki za Hunter zinazozal-
ishwa na Kampuni ya Hero na
kusambazwa na Sunbeam Auto
Ltd, imeelezwa.

Akizungumza na waandishi wa
habari akiwa kwenye ofisi za
kampuni hiyo, Manara alibainisha
kuwa atatumia ubalozi wake huo
katika kutoa elimu kwa waende-
sha bodaboda ili kuepuka ajali za
barabarani.

Alisema imekuwa ni kawaida
kwa waendesha bodaboda kue-
ndesha usafiri huo bila ya kuvaa
kofia ngumu za kuwakinga na
madhara ya majeraha pindi ajali
ikitokea huku akisisitiza kuwa
katika kila kona ya nchi ata-
kayokuwa akienda kufanya kazi
va ubalozi wake huo, atajikita pia
katika kutoa elimu ya kuwasaidia
wa?ndesha bodaboda kujinga na
ajali

“Kwa hatua hii ya bodaboda za
Hunter kutoa kofia ngumu yaani
hizi ‘helmet’ mbili kwa kila boda-
boda moja wanayouza kwa ajili
ya dereva na abiria, ni nzuri na
yenye kuonyesha nia ya dhati ya
kuwanusuru dhidi ya majeraha,
hivyo kwangu nikiwa balozi
mbali na kuzitangaza nitatangaza
umuhimu wa kutii sherla Za Us-
alama barabarani,” alisema
Manara.

Alisema bei za bodaboda za
Hunter 100 CC, 125 CC na Hunter
150 CC zinazofanya kazi kwa
kaulimbiu ya “Piga gia barabara is-
hangae” ikielezea ubora wa pikipi-
ki hizo zinazopatikana nchi nzima
kwa mawakala 27 huku ikiwa na
bima hadi ya Sh. milioni tano na
huduma ya ukarabati mara tatu za
mwanzo.

Kampuni ya Hero MotoCorp in-
aongoza kwa kutengeneza na ku-
zalisha pikipiki zinazoongoza kwa
ubora duniani ambapo kwa Hunter
100CC inauzwa kwa Sh. milioni
2.45, na Hunter 125CC- inayouzwa
kwa Sh. milioni 2.50 huku Hunter
150CC ikiuzwa kwa Sh. millioni
2.90. Pamoja na hayo kuna )
fursa za mikopo kwa wanaohitaji.

“Vipuri vya pikipiki hizi vina-
patikana kila kona ya nchi kwa
ajili ya kuwawezesha wateja wetu
kuwa na uhakika wa kufanya
matengenezo na niwasihi Watan-
zania kununua na kutumia aina
hizi za pikipiki, kwanza bei zake
ni raf|k| na matumizi yake ni poa
zaidi,” alisema Ofisa Operesheni
Mkuu wa Sunbeam Auto Ltd, Vi-
naykant Chaturvedi.

Fainali Championi wa Kitaa sasa Machi

Na Saada Akida

FAINALI ya shindano la ngumi la
kumtafuta Bingwa wa Kitaa (Champion
wa Kitaa), limesogezwa mbele kutoka
Februari 27 hadi mwanzoni mwa Machi
mwaka huu litakapofanyika katika Uwan-
jawa Azam Complex, Chamazi nje kidogo
yaJiji la Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jana, Mra-
tibu Mkuu wa Peaktime Media, Meja Se-
lemani Semunyu, ambao ni waandaaji wa
fainali hizo, alisema lengo la kusogezwa

mbele ni kuwapa nafasi mabondia walio-
ingia fainali kujipanga vizuri.

“Fainali tumesogeza mbele kwa wiki
mbili zaidi badala ya Februari 27, hivyo
itachezwa Machi mwanzoni ambapo tuta-
pata Bingwa wa Kitaa,” alisema Semunyu.

Alitaja mabondia ambao wametinga
kucheza fainali hiyo kuwa ni Abdallah
Muhumba ambaye amempiga Shabani
Kimimbi katika uzito wa Kg 52 huku pam-
bano hilo likitarajiwa kurejewa baada ya
mashabiki kutoridhia matokeo ya majaji
wawili kwa mmoja.

Bondia wengine ambao wametinga
fainali ni Omary Salum aliyempiga Bakari
Kitogo katika uzito wa Kg 51, Peter Toshi
akishinda baada ya kumchakaza Salum
Zahoro na Swahibu Ramadhani akim-
chakaza Antony Peter katika uzito wa Kg
59. Sebastian Deo amefanikiwa kutinga
fainali kwa ushindi wa majaji wote watatu
kwa kumpiga Enock Enock katika uzito
wa Kg 72 na Said Uwezo akimpiga David
Edward katika uzito wa Kg 67.

Mabondia wengine ni Mrisho Mzezele
aliyemtembezea kichapo Sadiq Jumbe

katika uzito wa Kg 52 na Maneno Osward
akishinda dhidi ya Khalifan Okala katika
uzito wa Kg 57 huku Kennedy Samuel
akimchakaza Shabani Kaoneka katika
uzito wa Kg 76.

Mwingine ni Hamadi Furahisha akim-
piga Manganga Kulwa katika uzito wa Kg
57 kwenye raundi sita.

Kwa mujibu wa Semunyu, mabondi hao
wataenda kusindikiza pambano la Twaha
Kiduku dhidi ya Alex Kabangu kutoka DR
Congo, pambano hilo likitarajiwa kupigwa
Machi 26, mwaka huu mkoani Morogoro.
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ARSENAL WAKOMAA NA MORATA

ARSENAL bado wana nia ya kumsajili msham-
buliaji wa Hispania, Alvaro Morata mwenye umri
wa miaka 29, ambaye yuko kwa mkopo Juventus
akitokea Atletico Madrid. (Clciomercato, via The
Boot Room)

STERLING KUBAKISHWA CITY

KOCHA wa Manchester City, Pep Guardiola,
anataka klabu hiyo kuongeza mkataba wa mshambu-
liaji wa England, Raheem Sterling mwenye umri wa
miaka 27. (Fabrizio Romano on Twitter).

HERRERA KUNG'OLEWA ATLETICO

KLABU ya Houston Dynamo imetoa ofa ya kum-
sajili kiungo wa kati wa Atletico Madrid na Mexico,
Hector Herrera mwenye umri wa miaka 31. (MLS)

VAZQUEZ KUONDOKA MADRID

MLINZI wa Real Madrid, Lucas Vazquez mwenye
umri wa miaka 30, anataka kuondoka katika klabu
hiyo kwenda kwingineko kutafuta nafasi ya kucheza
soka katika kikosi cha kwanza ili aweze kuwa katika
kikosi cha Hispania kitakachoshiriki Kombe la Dunia.
(El Nacional)

DEPAY AWINDWA ITALIA

KLABU tatu za Italia, Inter Milan, AC Milan na
Juventus zote zinavutiwa na mshambuliaji wa Barce-
lona na Uholanzi, Memphis Depay mwenye umri wa
miaka 28. (Sport)

SPURS KWA DE VRIJ

KLABU ya Tottenham Hotspur inaongoza katika
kinyang’anyiro cha kumsajili mlinzi wa Inter Milan
na Uholanzi, Stefan de Vrij mwenye umri wa miaka
30. (InterLive, via Star).

EVERTON YATEGA WATATU

EVERTON inaweza kujaribu kumsajili mmoja
wa wachezaji watatu wa Chelsea wanaocheza kwa
mkopo, Billy Gilmour, Conor Gallagher au Armando
Broja msimu huu wa majira ya joto. (Mail)

BERGWIJN ATAKIWA MILAN

WINGA wa Tottenham Hotspur na Uholanzi, Ste-
ven Bergwijn mwenye umri wa miaka 24, anaivutia
AC Milan. (Calciomercato)

FLAMENGO KUMKOSA PEREIRA

UHAMISHO wa kiungo wa kati wa Brazil, Andreas
Pereira mwenye umri wa miaka 26, kwenda Fla-
mengo unaweza kushindikana, matokeo ambayo
yataifanya Manchester United kupoteza mamilioni.
(Sport Witness,Via Mirror)

BIELSA AGEUKA BUBU LEEDS

KOCHA Marcelo Bielsa amekataa kuzungumzia
mustakabali wake huku kukiwa na uvumi iwapo
atasalia kuwa kocha mkuu wa Leeds kwa msimu
mwingine.(Independent)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

KWA

BARCELONA, HISPANIA

AVI na Sergio Busquets
walimsifu Pierre-Emerick
Aubameyang baada ya
mchezaji huyo wa zamani
wa Arsenal kufunga mabao matatu
‘hat-trick’ katika ushindi wa 4-1
wa Barcelona dhidi ya Valencia,
Jumapili. Mshambulizi huyo wa
Gabon alipachika wavuni mabao
mawili na moja la Frenki De Jong na
kuwapa Barca uongozi wa 3-0 kue-
lekea mapumziko, kabla ya kuka-
milisha mabao yake matatu dakika
za lala salama, baada ya Carlos Soler
kurudisha bao moja kwa Valencia.
Bao la nne la Barcelona katika
mchezo huo wa Ligi Kuu ya Hispa-
nia, LaLiga uliopigwa juzi, Jumapili,

XAVI AMSIFU AUBAMEYANG

BARCA

® ® ® Amefunga mabao maisha yake yote, ilitar-
ajiwa kwamba angefunga hapa hivi karibuni pia,
nimefurahishwa naye...

awali lilipewa Pedri, lakini baadaye
alitambulika Aubameyang mwenye
umri wa miaka 32, ambaye aligusa
kabla ya kuingia wavuni.

Ilikuwa ni mara ya kwanza kwa
Aubameyang, ambaye alikuwa aki-
anza kwenye LaLiga kwa mara ya
kwanza, kufunga mabao mengi
kwenye mchezo wa ligi tangu al-
ipofunga hat-trick akiwa na Arse-
nal dhidi ya Leeds United miezi 12
iliyopita, na Xavi alifurahishwa na
mchango wa mshambuliaji huyo.

“Amefunga mabao maisha

yake yote,” alisema Xavi
akimsifia Aubameyang
baada ya mchezo huo.

“Ilitarajiwa kwamba angefunga
hapa hivi karibuni pia. Anakwenda

vizuri sana (kutafuta) nafasi, ame-
komaa, ana akili sana.

“Nimefurahishwa naye. Malengo
haya yatakuwa mazuri sana kwake.”

Bao la ufunguzi la Aubameyang
lilimfanya kuwa mchezaji wa nne
pekee kufunga katika Ligi Kuu za
Hispania, Uingereza, Ujerumani na
Ufaransa karne hii, baada ya Stevan
Jovetic, Michy Batshuayi, na James
Rodriguez, huku mshambuliaji
huyo pia akiwa mchezaji wa kwanza
wa Gabon kufunga kwenye LaLiga.

Nahodha wa Barca, Busquets,
alizidisha sifa zake kwa mchezaji
mwenzake huyo mpya.

“Anafanya kazi vizuri sana, alifika
na kukosa dakika, lakini anazipata
sasa. Ni mchezaji mzuri,” Busquets
alisema.
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UTD YAWEKA
REKODI YA
KUSHINDA
MECHI 700

MANCHESTER, England

LABU ya Manchester United ime-
kuwa timu ya kwanza kush-
inda michezo 700 ya Ligi Kuu

ngland baada ya ushindi
wao wa kusisimua wa 4-2 dhidi ya
Leeds United, Jumapili.
‘Mashetani ~ Wekundu”  hao

walipata bao lao la kwanza pale El-

land Road lililofungwa na nahod-
ha, Harry Maguire kabla ya Bruno
Fernandes kuongeza la pili. Lakini
Rodrigo na Raphinha walirejesha
usawa kwa mabao ya haraka mape-
ma katika kipindi cha pili.

Hata hivyo, Fred alifunga la tatu
baada ya kuingia akitokea benchi kabla
ya mchezaji mwenzake wa benchi Anthony
Elanga kufunga bao la nne mwishoni mwa
mchezo. Kwa jumla, klabu hiyo ya Old Traf-
ford imeshinda mechi 90 mbele ya Chelsea,
ambao wameshinda mechi (610), huku Arse-
nal wakifunga katika nafasi ya tatu kwa ush-
indi mara 609.

Nyota wa Man United, Ryan Giggs
ameshinda michezo mingi zaidi kwenye
kinyang’anyiro cha klabu hiyo, akishinda me-
chi 407 kati ya 632. Paul Scholes ni wa pili
kwenye orodha hiyo, akiwa ameshinda mara
321

Kati ya ushindi wao wa 700 kati ya huo, 399
wameupata Old Trafford huku viwanja vya
ugenini ambapo wamepata ushindi mkubwa
ni Villa Park (17) na Goodison Park (17).

LONDON, England

MARTIN Odegaard ana sifa zote
za kumfanya kuwa nahodha wa
Arsenal, kwa mujibu wa kocha,
Mikel Arteta.

Arteta alisema Odegaard “ana
sifa zote” za kazi hiyo huku akiz-
ingatia nani anafaa kuchukua kit-
ambaa ambacho awali kilikuwa
cha Pierre-Emerick Aubameyang.

Baada ya Aubameyang ku-
hamia Barcelona, Arteta bado
hajateua nahodha mpya wa
wakati wote wa klabu hiyo.

Kieran Tierney ni mwingine
ambaye Arteta anaweza kumgeu-

Arteta: Odegaard
anafaa kuwa nahodhe

kia, huku beki wa zamani
‘Washikabunduki’® hao, Mar
Keown akiwa amemwanga
beki huyo wa kushoto kama n
anayefaa.

Akiwa na umri wa miaka
Odegaard tayari ni nahod
wa Norway, na Arteta anaam
kuwa nafasi kama hiyo kat
ngazi ya klabu ingemfaa mchez
huyo wa zamani wa Real Madr

“Hakika ana sifa zote za kuf:
ya hivyo,” alisema Arteta.

“Anaonyesha kuwa na nidhar
na kiongozi mzuri uwanjani,
ninaamini siku moja atafaa ku
nahodha wa Arsenal.”
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HABARI MICHEZO

MECHI WIKI HIlI
’ BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI  SARE  UGENINI

wa wanashinda kwa ajili ya ku-  vizuri mpaka sasa kuwa ni Scunthorpe vs Northampton
tin muenzi mchezaji mwenzao  Saadat Mohamed. Doncaster vs Accrington
zia Sonso, ambaye amewaachia Huyu ndiye alikuwa
tu  wachezaji wenzake majonzi  anakaa na Sonso chumba Rotherham v Morecambe
makubwa. kimoja, ameumia sana, Crewe vs Oxford Utd
%) MEChl ilikuwa ngumu, amelia Sana, alizimia na Swansea vs Bournemouth
ha tulikuwa tunacheza na timu  kupelekwa hospitali, hadi Partick Thisle vs Morton
ini ambayo tunapigania nayo leo bado hajarejea kvvenye Kelty Hearts FC vs Cowdenbeath
L nafasi moja, kipindi cha hali ya kawaida, hii ni kuo- Charlton ve MK Dons
ka kwanza tuliwamiliki, lakini nyesha msiba ule ulivyotu- :
aji cha pili walitumia zaidi mi-  athiri” alisema. Preston vs Nottingham
id. pira mirefu, pia kulikuwa na Bao pekee kwenye mechi Bolton vs Lincoln
n- utelezi, kwa hiyo ilituathiri hiyo lilifungwa na Hamadi Chelsea vs Lille
sana. Tumefurahi kupata - Majimengi na kuipeleka Reading vs Birmingham
nu ushindi kwa SababU mechi timu hl\jO hadi nafasi ya 14, Villarreal vs Juventus
na va kwanza tulipoteza kwa ikicheza mechi 15 na kuji-
wa idadi kubwa ya mabao dhi-  kusanyia pointi 15. @ CHEZA KWA WAJIBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.

Na Adam Fungamwango

AO la dakika ya 38 lililofung-
wa na straika wa Geita Gold,
anayekuja juu nchini kwa
sasa, George Mpole wakati
wakiibuka na ushindi wa mabao 2-0
dhidi ya Coastal Union Jumamosi ili-
yopita katika Uwanja wa Shule ya Se-
kondari ya Nyankumbu mjini Geita,
limemfanya kufikisha mabao saba.
Kwa idadi hiyo Mpole sasa
anamzidi bao moja straika
wa Yanga, Mkongomani
Fiston Mayele mwenye
mabao sita, lakini akimzi-
di kinara wa mabao kwa
upande wa Simba, Meddie
Kagere ambaye amesalia
na mabao yake matano.
Mpole, ambaye kwa sasa amekuwa
hashikiki, akifunga mabao kwenye
Ligi na Kombe la FA, anakamata na-
fasi ya pili kwenye orodha ya vinara
wa ufungaji bora wa Ligi Kuu, akiwa
amebakisha mabao mawili kumfikia
kinara wa mabao kwa sasa Reliants
Lusajo, ambaye ana mabao tisa mpa-

MAYELE,

WAZIDI

PINI YA

ka sasa.

Ni msimu unaoonekana kuwa
mzuri kwa mastraika wa Tanzania
ambao wanaonekana kuongozana
kwa wingi kwenye mbio za kusaka
Kiatu cha Dhahabu cha Ligi Kuu
Bara.

Hata hivyo, wakati Mpole na Lusa-
jo wakifunga angalau bao moja kila
baada ya mechi mbili au tatu kwa
sasa, kuna wachezaji ambao ni kama
wamepigwa breki au wamewekewa
gundi miguuni kwani kwa muda
mrefu wamesalia na mabao hayc
hayo bila kuongeza.

Hao ni Jeremiah Juma wa Tan-
zania Prisons, Vitalis Mayanga wa
Polisi Tanzania, ambao kila mmoja
amesimama na mabao yake matano,
lakini Kagere anayeonekana msimu
huu kuwa na ukame wa kupachika
mabao.

Wakati Lusajo ana mabao tisa,
Mpole saba, Mayanga na Mayele
wakiwa na sita, Kagere na Jeremiah
wakiwa na matano, wachezaji Rich-
ardson Ngondya na Juma Luzio wa
Mbeya City, Daniel Lyanga wa Geita
Gold na Feisal Salum wa Yanga, wote
wana mabao manne kila mmoja.

Ushindi wa Ruvu
maalum kwa Sonso

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Ruvu Shooting
imesema ushindi wa bao
1-0 ilioupata juzi dhidi ya
Tanzania Prisons ikiwa
ugenini kwenye Uwanja
wa Sokoine jijini Mbeya,
ni maalum kwa ajili ya
mchezaji wao, AIIy Mtoni
Sonso (plcham) aliyefariki

Salaam na kuzikwa katika
makaburi ya Ndugumbi,
Magomeni Makuti.

Kocha Mkuu wa timu
hiyo, Boniface Mkwasa,
amesema ilikuwa mechi
ngumu, lakini vijana wake
walipambana kuhakikisha

di ya Simba kwenye Kombe
la FA, na kwa kiasi kikubwa
ilitokana na wachezaji
wengi hawakuwa sawa kwa
sababu ya kufiwa.

“Hivi nikwambie tu, kuna
mchezaji alikuwa analala
naye chumba kimoja,
hadi leo hayupo sawa, na
hajaanza kufanya mazoezi.
Kwa ushindi huu nadhani
wachezaji sasa kisaikolojia
watakaa sawa, na ushindi
huu wameupeleka kwa
mwenzao aliyetangulia
mbele za haki,” alisema
Mkwasa.

Ofisa Habari wa klabu
hiyo, Masau Bwire, alimtaja
mchezaji ambaye hayuko

01.26/02/22

Brighton vs Aston Villa

TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2

02.26/02/22

Brentford vs Newcastle

03.26/02/22

Peterborough vs Hull City

04.26/02/22

Millwall vs Sheffield Utd

05.26/02/22

Birmingham vs Huddersfield

06.26/02/22

Sivasspor vs Besiktas

07.26/02/22

Oostende vs St Truiden

08.26/02/22

Sassuolo vs Fiorentina

09.27/02/22

AZ Alkmaar vs Feyenoord

10.27/02/22

Hamburger SV vs Werder Bremen

1.27/02/22

Alanyaspor vs Konyaspor

12.27/02/22

Angers vs Lens

13.27/02/22

Metz vs Nantes

MECHI ZA USHINDI

“1" - NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA

“X

TAREHE GAMEID

“ = NI TIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMANNE - 22/02/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO

Biashara United vs Azam

1

X

2

AL Akhdood vs AL Nahdha

Jeddah Club vs AL Sahel SC

Alshoulla vs AL Kawkab

Enppi Club vs El Ittihad Alexandria

Pardubice vs Slovacko

Latina vs Avellino

Olympiakos Nicosia vs Paeek

Basaksehir vs Konyaspor

Pisa vs Parma

Spal vs Ternana

Alessandria vs Perugia

Cremonese vs Vicenza

Pordenone vs Monza

Al Ahly Cairo vs Misr Lel Makasa

FC Schaffhausen vs FC Thun

Colchester vs Hartlepool

Shrewsbury vs Portsmouth

Cliftonville Belfast vs Warrenpoint

Bradford City vs Harrogate

Sunderland vs Burton

Chesterfield vs Wrexham

Solihull Moors vs Wealdstone

Middlesbrough vs West Bromwich

Wycombe vs Wigan

Dagenham and Redbridge vs Woking

Swindon Town vs Walsall

Bristol City vs Coventry

Fleetwood Town vs Sheffield Wed

Gillingham vs AFC Wimbledon|

Cambridge Utd vs Plymouth

Rochdale vs Port Vale

Hull City vs Barnsley

Leyton Orient vs Bristol Rovers

Ipswich vs Cheltenham

Falkirk FC vs Peterhead

Notts County vs Halifax
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nga wa Simba, Bemard Morrison akishangilia sambamba na John Bocco baada ya nyota
huyo raia wa Ghana kuifungia timu yake bao la kusawazisha dhidi ya USGN katika mechi ya
Kombe la Shirikisho Afrika iliyopigwa Uwanja wa General Seyni Kountche, Niamey nchini
Niger. Simba iliondoka nchini humo jana kuelekea Morocco tayari kwa mechi ijayo dhidi ya

RS Berkane. PICHA: SIMBA

Adebayor kuvunjiwa benki
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Na Saada Akida

Simba, Yanga kazi ipo FA

Tanga.
Wakizungumza kwa

huu.

MABINGWA watetezi wa
Kombe la Shirikisho la Azam
(ASFC) maarufu FA Cup,
Simba watacheza dhidi ya
Pamba FC ya Mwanza katika
mchezo wa robo fainali ya
michuano hiyo huku Yanga
yenyewe ikipepetana na
Geita Gold kwenye hatua
hiyo inayotarajiwa kuche-
zwa Aprili 8 hadi 13, mwaka

Katika droo iliyopangwa
juzi makao makuu ya Ofisi
za Azam Media ambao ni
wadhamini wa michuano
hiyo, Simba watakuwa
wenyeji ikiwakaribisha
Pamba FC katika Uwanja
Dar es Salaam wakati Yanga f¢
wakishuka dimbani hapo hi,
kuwakaribisha Geita Gold
FC, huku Azam FC yenyewe
ikiialika Polisi Tanzania ka-
tika dimba la Azam Complex
na Coastal Union wakiwa
wenyeji wa Kagera Sugar
Uwanja wa Mkwakwani jijini

nyakati tofauti na gazeti
hili baada ya droo hiyo,
Meneja wa ldara ya Habari
na Mawasiliano wa Simba,
Ahmed Ally, alisema robo
fainali itakuwa ya ushindani
kwa sababu mara nyingi
timu kubwa zinapocheza na
zilizoko ligi ya chini kuhitaji
kumdhalilisha mkubwa.
“Tunapokutana na timu
kama hizi hutakiwi kuingia
kichwa kichwa itakuathiri,
tunatambua juu ya hizi
timu itakuwa mechi ngumu
sana na Simba imejipanga
kuhakikisha tunapata ma-
tokeo mazuri na kucheza
nusu fainali na tunahitaji
kukutana na mnyonge wetu
(Yanga) katika michuano
"alisema Ahmed Ally.
Naye Mkurugenzi wa
Mashindano wa Yanga,
Thabiti Kandoro, alisema
Geita ni timu nzuri na wa-
likutana katika mchezo wa
Ligi Kuu Tanzania na mechi
kuwa ya ushindani mkubwa.

Simba, waifuata Berkane

Na Waandishi Wetu

AADA ya kulazimisha sare ugenini
B juzi kwenye michuano ya Kombe

la Shirikisho Afrika, jana saa
12:00 jioni kwa saa za Niger am-
bazo ni sawa na saa 2:00 usiku kwa Afrika
Mashariki, wawakilishi pekee wa Tanzania
kwenye michuano ya kimataifa kwa ngazi
ya klabu, Simba walikwea pipa juu kwa juu
kuelekea nchini Morocco tayari kwa mch-
ezo unaofuata dhidi ya RS Berkane.
Simba juzi iliondoka na pointi
moja baada ya kutoka sare ya
bao 1-1 dhidi ya Union Sportive
Gendarmerie Nationale (USGN)
hiyo ikiwa mechi yake ya pili
na ya kwanza ugenini kwenye
hatua ya makundi, hivyo kukaa
kileleni mwa Kundi D ikiwa na
alama nne kutokana na kushin-
da 3-1 katika mechi ya kwanza
nyumbani dhidi ya Asec Mimo-
sas ya lvory Coast ambayo juzi
nayo ilitoa kipigo kama hicho
ikiwa kwao dhidi ya RS Berkane.
Katika mchezo wa juzi, winga wa Union
Sportive Gendarmerie Nationale, Victo-
rien Adebayor, ambaye alionyesha kiwan-
go cha hali ya juu alihusishwa na kutua
Msimbazi msimu ujao, mwenyewe akise-
ma hawezi kukataa ofa hiyo kama itakuja.

® ® ® Viongozi wakiri ni kifaa, Pablo atoa sababu kuam-

bulia sare kwa USGN, sasa kujichimbia Casablanca...

Winga huyo raia wa Niger, alionyesha
uwezo mkubwa kwenye mechi hiyo, aki-
wachachafya mabeki wa Simba, lakini
alifunga mabao mawili katika mechi ya
kwanza dhidi ya RS Berkane wakati waki-
poteza kwa mabao 5-3.

“Simba ni timu kubwa Afrika na kila
mara inafanya vizuri, ni fahari kuchezea
timu kubwa kama hii, wachezaji wengi
wangetamani kuichezea, hata mimi, iki-
tokea fursa siwezi kuiacha kama watanihi-
taji,” alisema Adebayor alipohojiwa baada
ya mechi hiyo kumalizika.

Alipoulizwa Mwenyekiti wa Bodi ya
Wakurugenzi wa Simba, Salim Abdallah
“Try Again’, mapokeo yake kuhusu kauli
ya winga huyo, alisema atamshawishi Rais
wa Heshima wa klabu hiyo, Mohamed
“Mo” Dewji ‘kuvunja benki’ ili kumsajili
Adebayor ambaye anaichezea USGN kwa
mkopo.

“Nimemwona, ni mchezaji mzuri, nil-
ishawahi kuongea na wakala wake huko
nyuma, kwa bahati mbaya kwa sasa ame-
sajiliwa nchini Denmark, hapa anacheza
kwa mkopo. Lakini leo nimezungumza
tena na wakala wake asubuhi na hata saa
hizi mechi imeisha nimeongea naye tena,

na nitaongea na rais wa klabu hii avunje
benki kwa ajili ya kumpata mchezaji huyu
asirudi Ulaya, kwa sababu ana uwezo
mkubwa, ana nguvu na spidi na anajua
kufunga. Huyu ni mchezaji wa kuichezea
Simba, wala hawezi kurudi Ulaya,” alisema
Try Again.

Kwa upande wa Kocha Mkuu wa Simba,
Pablo Franco, ameeleza kuridhishwa na
sare iliyopatikana ugenini juzi, huku akidai
imepatikana kwenye mazingira magumu
kutokana na baadhi ya wachezaji wake
kukabiliwa na changamoto za kiafya zi-
lizochangiwa na hali ya hewa.

“Tulitaka kushinda mechi hii, kwa saba-
bu ndiyo malengo yetu, lakini ilishindika-
na kwa sababu nyingi, kwanza ugumu wa
usafiri, hatukuwa na muda wa kujiandaa,
tuliangalia mikanda ya mechi zao haraka
haraka na wala hatukuwa na muda wa
kufanyia mazoezi uwanjani, badala yake
tuliwaelekeza tu wachezaji jinsi gani ya
kufanya. Nashukuru wachezaji wetu wali-
fuata maelekezo. Kupata sare ugenini kwa
hali kama hii ni jambo la kujivunia kwa
sababu pia hali ya hewa ya joto na vumbi
lilituathiri wakati wa mchezo, kupumua
kwa wachezaji ilikuwa shida pia,” alisema

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

kocha huyo.

Yalikuwa ni mabao ya Wilfried Gbeuli
dakika ya 12 na Bernard Morrison dakika
ya 84 yaliyoifanya mechi hiyo ya Kombe la
Shirikisho Afrika hatua ya makundi kuisha
kwa sare ya bao I-1.

Katika hatua nyingine Meneja Habari wa
Simba, Ahmed Ally, amesema kikosi hicho
kilitarajiwa kuondoka jana saa 12:00 jioni
kwa saa za Niger sawa na saa 2:00 usiku
kwa Tanzania, ambapo kitapitia Uturuki
kabla ya kutua Morocco tayari kwa mechi
yao dhidi ya RS Berkane itakayopigwa Ju-
mapili wiki hii.

Alisema wamelazimika kwenda mape-
ma nchini humo kutokana na hali ya
baridi kali iliyoko huko kwa sasa, hivyo
kuwapa muda wachezaji wakuizoea na
kupumzika ambapo wataweka kambi ya
siku tano jijini Casablaca kabla ya kuiele-
kea mjini Berkane kwa mchezo huo.

Imeandaliwa na Adam Fungam-
wango, Saada Akida na Shufaa Lyimo
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