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UTATA MAUAJI DAR

UKURASA 2

Mwili wa mtu asiyejulikana
aliyekuwa na silaha aina
ya bunduki na kupiga risasi
ovyo na kusababisha vifo
vya watu wanne, katika
eneo la jirani na Ubalozi wa
Ufaransa, Barabara ya Ali
Hassan Mwinyi, mkoani Dar
es Salaam jana, ukiwa umelala
chini baada ya kufariki dunia
wakati wa majibizano ya
risasi na polisi. Picha ndogo:
Askari polisi wakiimarisha
ulinzi eneo la tukio. PICHA:
JUMANNE JUMA
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Rais Samia ICU JKCI yazidiwa wagonjwa
awashukia o Prof. Janabi asema hajawahi
polisi vifo kushuhudia vifo vingi kama ilivyo
watuhumiwa sasa...Endelea ukurasa 2
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HABARI KITAIFA
A Utata mauaji askari Dar

Na Romana Mallya

MKURUGENZI  Mtendaji
wa Taasisi ya Moyo ya Jakaya
Kikwete (JKCI), Prof. Moham-
med Janab, amesema janga
la corona limesababisha
vyumba vyao vya Uangalizi
Maalum (ICU) kujaa wag-
onjwa na kushauri wananchi
wachanje badala ya kusubiri
wafikishwe hospitali wakiwa
na magonjwa zaidi ya moja.

Prof. Janab alitoa ushauri
huo juzi jioni wakati akitoa
elimu ya chanjo na athari
zitokanazo na corona kwa
wafanyakazi wa shule bin-
afsi ya International School
of Tanganyika (IST) iliyoko
na baada ya mafunzo hayo,
utolewaji wa chanjo kwa hi-
ari ulifanyika shuleni huko.

Akijibu swali la mmoja
wa wafanyakazi wa shule
hiyo aliyetaka kujua muda
wa kutumia dawa kwa mtu
mwenye shinikizo la damu
endapo akiamua kuchan-
jwa, Prof. Janab alisema mtu
huyo anaweza kuchanja na
kuendelea na dozi yake.

Prof. Janab alifafanua
kuwa mtu mwenye tatizo la
shinikizo la damu, atapata
kiharusi ikiwa ataacha ku-
tumia dawa.

“Dawa za shinikizo la
damu haziachwi hata dakika
moja, shinikizo la damu li-
naharibu mishipa ya damu,
corona inaharibu mishipa
ya damu, ninatamani upate
muda hata kesho (jana) up-
ite JKCI nikuonyeshe namna
ICU zilivyojaa.

“Uje uone watu wanavyo-
teseka ICU zetu zote hazina
nafasi kwa sababu kuna wag-
onjwa wa COVID-19, ninaku-
pa elimu leo, uamuzi wa
mwisho ni wako kuchanja au
kutochanja,” alisema.

Prof. Janab aliwataka
wafanyakazi hao wajiulize
wapate corona huku tayari
wana maradhi mengine
mwilini  yanayowasumbua
au wajikinge na janga hilo.

“Kipi kirahisi upate corona
na shinikizo la damu? Au uje
ukiwa na ugonjwa wako wa
shinikizo la damu au mwing-
ine tukutibie?

“Nilikuwapo wimbi la
kwanza, wimbi la pili, wimbi
la tatu sitaki kukumbushia
watu waliopoteza maisha,
sio kupinga, ni maisha ya
watu yanapotea, hatujawahi
kupata vifo vingi namna hii,
ni uamuzi wa kila mmoja
wetu,” alisema.

Aliwaondoa hofu wale
wanaohofia chanjo kwa ku-

Na Romana Mallya

AIS Samia Suluhu

Hassan  ameliagiza

Jeshi la Polisi kuchun-

guza tukio lililojaa
utata la mauaji ya askari wanne
walioshambuliwa na kijana
mwenye silaha eneo la Selander
jijini Dar es Salaam jana.

Katika tukio hilo ambalo watu
wengine sita wamejeruhiwa,
kijana mwenye silaha am-
baye baada ya kufanya mauaji
hayo aliuawa na Jeshi la Polisi,
anadaiwa kufika eneo hilo na
kuanza kufyatua risasi ovyo na
kusababisha taharuki kwa wa-
tumiaji wa barabara hiyo.

Kutokana na tukio hilo, Rais
Samia ametoa pole kwa Jeshi
la Polisi na familia za askari
polisi watatu na askari mmoja
wa Kampuni ya Ulinzi ya SGA
waliopoteza maisha baada ya
mtu huyo mwenye silaha ku-
washambulia.

Kupitia ukurasa wake rasmi
wa Twitter jana, Rais ameliagiza
Jeshi la Polisi kuchunguza kwa
kina tukio hilo huku akieleza
kuwa mtu huyo amedhibitiwa
na hali ni shwari.

Awali, Mkuu wa Jeshi la Polisi
(IGP), Simon Sirro, alisema mtu
huyo aliwaua askari wawili.

“Aliwapiga risasi wote wawili,
akaingia barabara kuu akawa
anatamba na SMG naye akapig-
wa risasi na askari wetu, askari
wetu wamefariki na yeye huyu
bwana amefariki.

“Tunaendelea kufuatilia ku-
jua namna gani, lakini challenge
(changamoto) tuliyonayo ni
kwamba kama mnavyojua kule
Msumbiji kuna shida.

“Majeshi yetu yapo kule, ni
suala la kujipanga, tumepoteza
askari wetu wawili lakini huyu
Bwana aliyefanya mauaji hayo
tunataka kujua ametoka wapi,
ni nani? Baadaye nitawapa taar-
ifa,” aliahidi.

Kamishna wa Operesheni na
Mafunzo ya Jeshi la Polisi, Lib-
eratus Sabas, alisema wakati
askari wakiwa kazini, alifika

waeleza kuwa chanjo zilizopit-
ishwa ni salama.

“Kama mnaniamini mimi,
mnaniletea ndugu zenu au
ninyi wenyewe, ninafanya
upasuaji mkubwa wa moyo,
tunausimamisha kwa saa nne
au sita halafu ninaupiga umeme
uanze tena kufanya kazi,
ninaomba mtuamini kwenye
hili la chanjo tunachowaeleza,”
Prof. Janab alisema.

Pia alisema matatizo yaliyopo
duniani kwa sasa mabhitaji ya
chanjo ni makubwa kuliko
uzalishaji ndiyo maana nchi
zilizoendelea wamelipia

mtu huyo akawashambulia kwa
silaha aina ya bastola kisha aka-
chukua silaha mbili akaanza ku-
rusha risasi ovyo kuelekea Uba-
lozi wa Ufaransa.

Alisema alipofika ubalozini
kuna kibanda akajibanza na
kuanza kufyatua risasi ovyo na
kuua askari wanne na kujeruhi
watu sita ambao wanaendelea
na matibabu katika Hospitali ya
Taifa Muhimbili (MNH).

“Uchunguzi utabaini (saba-
bu), tumeshaanzisha timu ya
upelelezi na muda sio mrefu tu-
takamilisha,” alisema.

WALIOSHUHUDIA

Askari anayefanya kazi Uba-
lozi wa Ufaransa, ambaye
hakupenda jina lake liandikwe
gazetini, alisimulia kuwa wakati
tukio linatokea ilikuwa majira
ya saa 5:30 asubuhi ambapo
walianza kusikia milio ya risasi
ikitokea nje ya geti lao.

“Sisi tulikuwa ndani, milio ya
risasi ilianza kusikika maeneo
ya Selander, wakati huo tuli-
kuwa askari wawili wa kampuni

na nje walikuwa askari polisi
ambao wakati huo walikwenda
kudumisha nguvu maeneo ya
Daraja la Selander ambao pia
wanakujaga hapa maeneo ya
ubalozi. “Wakawa wameondo-
ka, wamekwenda kule baadaye
ndiyo tukasikia hizo sauti za
milio ya bunduki wakati hao
askari hawapo, tulipochungulia
tukaona kuna mashambulio ya-
naendelea, tukatoa taarifa kwa
bosi wetu,” alidai.

Alisema baadaye aliona mtu
huyo akikimbilia maeneo ya
kibanda cha askari polisi nje
ya jengo hilo ndipo baadhi ya
askari polisi wakamshambulia
wakiwa wanatupiana risasi.

“Mpaka anauawa yalikuwa
ni mashambulizi kati ya askari
polisi na huyo mtu ambaye
mpaka sasa hatujui alikuwa na
shida gani,” alisema.

Shuhuda mwingine, Maziku
Mohamed alidai kijana aliye-
fanya mauaji hayo alitokea eneo
la Daraja la Selander, akaingia
kwenye kibanda cha askari, aka-

chukua silaha ya askari polisi na
kuwajeruhi kisha kwenda eneo
la Ubalozi wa Ufaransa.

Alidai mtu huyo alianza kuru-
sha risasi akijibizana na askari
polisi na kusababisha taharuki
eneo hilo, magari yakishindwa
kupita.

“Alikuwa peke yake, ana asili
kama ya Kisomali hivi lakini
polisi walimzunguka, kwa hiyo
kama unavyoona yupo chini,”
alisema.

Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA) jana
kilitoa salamu za rambirambi
kwa IGP Sirro na familia zilizo-
poteza ndugu zao kutokana na
tukio hilo.

“Tunaomba Watanzania
wawaombee majeruhi wote ili
waweze kupona na kuendelea
na majukumu ya kujenga taifa,”
ilisomeka sehemu ya taarifa
ya chama hicho iliyotolewa
na Mkurugenzi wa Itifaki, Ma-
wasiliano na Mambo ya Nje,
John Mrema.

Mwili wa kijana aliyeuawa baada ya kuua askari wanne ukiwa eneo la tukio. PICHA: MPIGAPICHA WETU
_______________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________|

huduma hiyo hadi mwakani.
Prof. Janab alitaja takwimu za
watu waliojitokeza kuchanjwa
katika kituo cha kutolea chanjo
kilichoko JKCI na kueleza kuwa
hadi siku hiyo, walikuwa zaidi
ya 3,500 na kwamba hakuna
aliyerudi na kusema amepata
matatizo baada ya huduma hiyo.
“Kwa miaka karibu miwili
tulichojifunza hautakiwi
(corona) ikukute na kitu
chochote, haitaki watu wazima,
wengi waliofariki ni hao wenye
matatizo mengine, ndiyo maana
kwa yule mwenye kisukari,
shinikizo la damu, figo, saratani,

chanjo zilivyokuja tulisema
wawe mstari wa mbele kwa
sababu ukikukuta na chochote
katika hivyo kwa lugha ya
mtaani (virusi) vinapata kichaa,”
alisema.

Mkurugenzi wa IST, Mark
Hardeman, alisema shule hiyo
imeamua kumwita mtaalamu
huyo kutoa elimu ya corona na
chanjo kwa wafanyakazi wake
baada ya kuridhika na juhudi
za Serikali ya Tanzania katika
kupambana na janga hilo kwa
kuhamamsisha wananchi
wakachanje.

“Tumeamua kuwa sehemu

ya mapambano hayo kwa ku-
wawezesha wafanyakazi wetu
kupata mafunzo dhidi ya co-
rona na chanjo zinazotolewa ili
na wao waamue kuchanja kwa
hiari yao,” alisema.

Hardeman alisema wana wa-
fanyakazi takribani 260 ambao
anaamini elimu iliyotolewa
kwao itawawezesha kutambua
umuhimu wa kujilinda wao we-
nyewe na jamii kwa ujumla.

Nipashe ilishuhudia baada
elimu hiyo idadi kubwa ya
wafanyakazi walioitikia wito
wa serikali kuchanja kwa hiari
shuleni huko.
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Samia awashukia polisi

vifo watuhumiwa vituoni

Na Waandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan
amelitaka Jeshi la Polisi kukaa
na wadau kuangalia uweze-
kano wa kurekebisha sheria ya
kuweka mtu mahabusu.

Amesema kucheleweshwa
kwa upelelezi kunaongeza
mzigo mkubwa kwa serikali
kuweka mahabusu jela.

“Tukiangalia takwimu hadi
mwezi huu tarehe 22, idadi ya
mahabusu katika jela zetu ni
karibu na idadi ya wafungwa
katika jela zetu.

“Wafungwa walikuwa 16,542

kano wa kurekebisha sheria ya
kuweka mtu mahabusu.

“Kwenye nchi nyingine mtu
hakamatwi mpaka upele-
lezi umetimia, akikamatwa
anawekwa ndani wiki, siku
tatu nne tayari mahakamani
anahukumiwa  anaendelea,”
alisema.

Rais alibainisha kuwa baadhi
ya askari polisi wanatuhumiwa
kutotenda haki kwa jamii, aki-
tolea mfano tukio la baadhi
yao kudaiwa kunyanganya
nyama kutoka kwa wafanyabi-

Mbunge wa
Kawe, Askofu
Josephat
Gwajima
akihojiwa na
Wajumbe wa
Kamati ya
Haki, Maadili
na Madaraka
ya Bunge,
huku akiwa
amesimama
baada ya ku-
goma kukalia
kiti alichoan-
Dodoma jana.
PICHA: IBRA-
HIM JOSEPH

s e b o GUM@JTIMA @hOJiwa aKiwa amesimama

Salaam na kugawana.

lakini mahabusu 15,194 mpa-
ka juzi, sasa mahabusu hawa
wapo waliokaa wiki, miaka
miwili, miaka mitatu, mwaka
na muda mbalimbali,” Rais Sa-
mia alisema jana Dar es Salaam
wakati akifungua kikao kazi
cha maofisa wa polisi.

Alitoa wito kwa jeshi hilo
kwa zile kesi ambazo wanaona
upelelezi wake hautokamilika,
watuhumiwa hao watolewe
jela wakafaidi uhuru wao wak-
iwa nje.

“Kama kesi haina mwelekeo,
na hili ninalisema kwa mara
ya pili ama mara ya tatu, basi
hao watu watolewe, lakini kwa
zile kesi ambazo una uhaki-
ka wupelelezi utatimia, basi
mharakishe kama mlivyoji-
wekea muda miezi sita mpaka
mwaka.

“Lakini kwa upande mwing-
ine mwanadamu ni mwan-
adamu na ana uhuru wake,
ninaomba mkae na wadau
wengine mwangalie uweze-

WATUHUMIWA KUFA KITUONI

Rais Samia pia alizungum-
zia suala la watuhumiwa
kufia mikononi mwa polisi,
akisema: “Mtuhumiwa anapok-
ufa mikononi mwako askari
wa polisi, umemchukua huko,
umemburuza, umemchapa
virungu, wanadamu sisi tupo
wa afya tofauti tofauti. Kuna
mwingine utamchapa lakini
yupo ngangari, mwingine vi-
fimbo viwili tu ashafika mbele
za haki.

“Kwa hiyo nadhani matumizi
makubwa ya nguvu, IGP (Mkuu
wa Jeshi la Polisi) na lenyewe
mlitazame. Kesi za kufa watu
vituo vya polisi hazileti pi-
cha nzuri, ninaomba sana
ndugu zangu tendeni yalio
haki.”

Rais pia aliliagia jeshi hilo
kuwafikia wananchi na kushu-
ghulikia matatizo yao ipasavyo
ili kuzuia wananchi kujichuku-
lia sheria mkononi.

Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMATI ya Haki, Maadili na Ma-
daraka ya Bunge, imekamilisha
kumhoji Mbunge wa Kawe (CCM),
Askofu Josephat Gwajima, safari hii
akihojiwa akiwa amesimama.

Imesema tayari imeshapata taar-
ifa ilizokuwa inazitaka kutoka kwa
shahidi huyo.

Kamati hiyo pia imeanza kazi
ya kuchambua na kufanya maju-
muisho ya hoja ilizoziona na haita-
zuia kumwita tena shahidi huyo
kama kutakuwa na jambo la ziada
linalohitaji ufafanuzi.

Akizungumza baada ya kumhoji
mbunge huyo jana, Mwenyekiti wa
Kamati hiyo, Emmanuel Mwaka-
saka, alisema kwa sasa kamati im-
ekamilisha kumhoji shahidi huyo
na baada ya kamati kumaliza kazi
yake, itawasilisha taarifa kwa Spi-
ka wa Bunge, Job Ndugai, ambaye
ndiye aliyepeleka shauri kwa kama-
ti.

“Tumemsikiliza Askofu Gwajima,
shauri lake limeisha, kazi inayoen-

delea ni majumuisho ya tulichokio-
na lakini haizuii kama kuna jambo
la ziada ataitwa, kwa sasa kazi imei-
sha,” alisema.

Askofu Gwajima alihojiwa jana
kwa mara ya pili ikiwa ni mwende-
lezo wa mahojiano yaliyofanyika
Agosti 23, mwaka huu.

AHOJIWA AKIWA AMESIMAMA
Mbunge huyo aliingia ukumbini
saa 8:29 mchana na kusogeza kwa
mguu kiti kilichokuwa kimeandali-
wa kwa ajili yake na kutaka ahojiwe
akiwa amesimama kwa madai ya
kuwa angekuwa huru zaidi.
“Samahani Mwenyekiti, kwa leo
nitasimama na nimeamua kwa
sababu nimezoea na nipo ‘comfort-
able’ kuongea nikiwa nimesimama
kama itakupendeza,” alisema.
Kufuatia ombi hilo, Mwakasaka
alikubali hoja yake na kumbhoji
sababu ya yeye kusimama badala
ya kukaa.
“Shahidi tunaomba utueleze
sababu ya kusimama kama una
ugonjwa wowote unakusumbua au

tatizo lolote lakini kama upo huru,
sawa unaweza kusimama,” alisema.

Kabla ya kuhojiwa, Gwa-
jima aliulizwa na waandishi wa
habari sababu za kugoma kukalia
kiti ~ kilichoandaliwa, akisisitiza
hawezi kusema chochote kuhusu
hilo.

Agosti 21 mwaka huu, Spika
Ndugai aliamuru Askofu Gwajima
na Mbunge wa Ukonga, Jerry Silaa,
kuhojiwa na kamati hiyo ili kujibu
tuhuma mbalimbali ikiwamo uon-
go na kushusha hadhi na heshima
ya Bunge.

Wabunge hao walitakiwa kufika
mbele ya kamati kwa mujibu wa ka-
nuni ya 4(1)(a) na (b) ya nyongeza
ya nane ya Kanuni za Kudumu za
Bunge toleo la Juni 2020 ambayo
inaipa mamlaka kamati hiyo ku-
chunguza mambo yanayohusu
maadili ya wabunge yanayopele-
kwa kwa Spika.

Leo kamati hiyo inatarajiwa kue-
ndelea na mahojiano kwa mara ya
pili na Mbunge Silaa kuanzia saa
tano asubuhi.

Bil. 173/- zatumika kulipa watumishi

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa,
amesema kuanzia Mei, mwaka huu
hadi sasa, serikali imetumia Sh. bil-
ioni 172.614 kulipa madeni mbalim-
bali ya watumishi wa umma.

Pia amesema serikali inaendelea
kulifanyia kazi suala hilo ili lisiend-
elee kuwa kero kwa wastaafu katika
kumudu maisha baada ya kukoma
utumishi wao.

Majaliwa alisema hayo jana al-
ipokuwa akifungua mkutano mkuu
wa Chama cha Wafanyakazi wa
Serikali za Mitaa Tanzania (TAL-
GWU) uliofanyika katika ukumbi
doma.

Waziri Mkuu pia aliuagiza uon-
gozi wa TALGWU kutumia fedha
na rasilimali za chama hicho kwa
kuwahudumia wanachama wao
wote bila ubadhirifu.

“Ninawaagiza waajiri wote wazin-
gatie Kanuni za Kudumu Utumishi
wa Umma za Mwaka 2009 ili kuon-

doa changamoto ya watumishi ku-
tolipwa gharama za kurejeshwa ny-
umbani na stahili zao zingine baada
ya kustaafu,” alisema.

Alitoa wito wanaTALGWU na
kuwasihi  waendelee kushiriki-
ana, kushikamana na kuwajibika
kwa kuzingatia uadilifu kwa kuwa
kutekeleza majukumu yao kwa
ufanisi ni silaha kuu katika kufikia
malengo ili kupunguza mzigo kwa
serikali. Kadhalika, aliwataka
viongozi watakaoibuka kidedea ka-
tika uchaguzi waliotarajia kuufanya
jana, wahakikishe wanakwenda
kutekeleza majukumu yao ya ki-
katiba kwa weledi na kwa kuweka
mbele maslahi ya wanachama.

“Natambua kuwa harakati za uch-
aguzi zinapitia mchakato mkubwa
wenye mambo mengi. Hata hivyo,
nawasihi baada ya uchaguzi huu
mkaimarishe umoja na mshikama-
no kwani hizo ndizo silaha kuu za
kutetea haki na kuimarisha maslahi
ya wafanyakazi nchini,” alisisitiza.

Kuhusu wugonjwa wa corona,

Waziri Mkuu aliwataka wananchi
wafuate maelekezo yanayotolewa
na wataalamu wa afya katika kuji-
unga na ugonjwa huo na pale wan-
apoona dalili ambazo hawazielewi,
wawahi katika vituo vya kutolea
huduma za afya kwa uchunguzi na
matibabu. Alisema kuwa chanjo ya
corona inapatikana na inasamba-
zwa nchini kote ikiwamo Dodoma
ambako inatolewa katika vituo 89
ndani ya mkoa.

“Niwatoe hofu wananchi wote
kuwa chanjo hii ni salama, haina
madhara yoyote na ni hiari wala
hakuna atakayechanjwa pasipo
ridhaa yake. Niwaombe wananchi
kujiepusha na watu wanaopotosha
ukweli kuhusu suala la chanjo,” ali-
sisitiza.

Naye Katibu Mkuu wa TALGWU,
Rashidi Mtima, alimpongeza Rais
Samia Suluhu Hassan kwa kuen-
delea kuchukua hatua madhubuti
kwa lengo la kuondoa kero na kui-
marisha maslahi ya wafanyakazi
nchini.

High Commission for Pakistan, Dar es Salaam,
United Republic of Tanzania

Invitation to attend the
“Pakistani Contemporary Art”
exhibition at the National Museum of

Tanzania on August 28-29, 2021 to
commemorate the 75" Independence Day of
Pakistan 2021 (August 14)

To commemorate the 75" Independence Day of Pakistan an special
“Pakistani Contemporary Art” exhibition comprising painting and
calligraphy works of 35 Pakistani renowned artists is being held in the
National Museum of Tanzania in Dar es Salaam from 1000-1500 hours
on August 28-29, 2021.

The exhibition would be open for art lovers, media persons and culture
fans from 1000-1500 hours on August 28-29, 2021.

Dar es Salaam
August 25, 2021




4 NipaShe Alhamisi Agosti 26, 2021

HABARI KITAIFA

Mhitimu valimu adaiwa
Kujinyonga, aacha ujumbe

Na Thobias Mwanakatwe

HITIMU wa ualimu

ngazi ya astashahada,

Ezekiel Kitumbo (26),

anadaiwa kujiua kwa
kujinyonga na kuacha ujumbe
akiwasihi wazazi wake kuzingatia
matumizi ya barakoa.

Kaimu Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Songwe, Rashid Ngonya-
ni, Kitumbo ambaye ni mkazi wa
Mtaa wa Majengo, Kata ya Ichen-
jezya, Mbozi mkoani Songwe,
mwili wake uligundulika juzi asu-
buhi saa 1:00 asubuhi ukining’inja

juu ya mti.

Alisema mtu huyo alitumia
waya wa kusukia umeme ku-
jinyonga katika mti ulioko karibu
na nyumbani kwao katika mtaa
wa Majengo.

Kamanda Ngonyani alisema
uchunguzi wa awali unaonyesha
kuwa Kitumbo alikuwa na homa
kali japokuwa hakwenda hos-
pitalini kupima na kupata mat-
ibabu.

“Baada ya kuupekua mwili wa
marehemu, mfukoni tuliukuta
ujumbe mfukoni uliowasihi wa-
zazi wake kuzingatia matumizi ya

barakoa. Baada ya mwili kufanyi-
wa uchunguzi, ulionyesha aliku-
wa na homa kali japo haijabainika
ni ugonjwa gani,” alisema.

Aliongeza kuwa mwili wa mare-
hemu baada ya kufanyiwa uchun-
guzi tayari umekabidhiwa kwa
ndugu ili kuendelea na taratibu za
mazishi.

Naye Mwenyekiti wa Mtaa wa
Majengo, Yohana Mapembe, alise-
ma tukio hilo wamelipokea kwa
masikitiko makubwa kutokana na
kijana huyo mhitimu wa chuo cha
ualimu mwaka 2019, kutojihusi-
sha na matukio ya ovyo.

“Kitumbo ni kijana ambaye
alikuwa wa mfano kwa vijana
wengi. Baada ya kuhitimu Chuo
cha Ualimu Singida mwaka 2019
alikuwa anajishughulisha na
ufundi pikipiki katika Kata ya
Ichenjezya mjini Vwawa,” alisema
Mapembe.

Kaka wa marehemu, Reagan
Kitumbo, alisema mdogo wake
alionekana kuwa na homa kidogo
kwa muda mfupi, lakini hakuwa
na tatizo lingine lolote kipindi
hicho chote, jambo lililowaumiza
baada ya kuukuta mwili juu ya
mti.

Mkazi wa Kijiji cha Maturi, Kata ya Mnadani, jijini Dodoma, Athuman Juma, akichota maji yasiyo salama kwenye kisima kwa ajili ya matumizi
ya nyumbani juzi, alidai kuwa kutokana na uhaba huo wamekuwa wakitumia maji hayo pamoja na mifugo. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Wakili wa bosi wa zamani NIDA ajitoa

Na Kulwa Mzee

WAKILI, Joseph Ndunguru
aliyekuwa akimtetea Mkurugenzi
wa zamani wa Mamlaka ya Vitam-
bulisho vya Taifa (NIDA), Dickson
Maimu na Mkurugenzi wa Sheria,
Sabina Raymond, amejitoa ku-
wawakilisha washtakiwa hao.

Hayo yalibainika jana Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Kisutu
mbele ya Hakimu Mkazi Mwan-
damizi, Rashid Chaungu, wakati
kesi hiyo ilipokuja, kwa ajili ya
washtakiwa kuanza kujitetea.

Wakili Sosthenes Mbedule,
anayemwakilisha mshtakiwa wa
pili, alidai washtakiwa walitakiwa
kuanza kujitetea, lakini mshtaki-
wa wa kwanza na mshtakiwa wa
pili hawana wakili baada ya kuan-
dika barua ya kujitoa.

Maimu alipoulizwa kama ana

taarifa na wakili wake, alidai
alipata taarifa hizo Ijumaa, lakini
hajaonana naye na kuomba kupe-
wa muda wa kutafuta mwingine.

Mshtakiwa Maimu anadai
aliomba kupewa mwenendo wa
kesi, lakini hawajapewa.

Wakili wa Serikali Kuu, Zakaria
Ndaskoi, alidai upande wa Jam-
huri walikuwa tayari kuendelea,
hawakuwa na pingamizi kwa
maombi ya washtakiwa, wapewe
mwenendo wa Kkesi ndani ya
muda mfupi, ili kesi iendelee.

Alidai hoja ya mshtakiwa wa
kwanza na watano kutafuta wak-
ili ni haki yao kisheria, aliomba
shauri hilo lipangwe kwa kutajwa,
ili kutoa fursa ya kupata nakala za
mwenendo wa kesi na wapate na-
fasi ya kutafuta wakili.

Hakimu Shaungu baada ya
kusikiliza hoja zote alisema

mwenendo wa kesi unachapwa
ukiwa tayari watapewa.

“Baada ya wiki mbili tukikutana
ndiyo tutapanga tarehe ya kuan-
za utetezi, mahakama inawapa
muda wa kutafuta wakili, mki-
pata kabla ya tarehe ya kutajwa si
vibaya akaja kufuatilia mwenen-
do wa shauri,” alisema Hakimu.

Mawakili wengine wa utetezi ni
Tuli Kaundime na James Mwenda.

Mahakama iliahirisha kesi hiyo
hadi Septemba 8, mwaka huu.

Maimu anatarajia kuwa na
mashahidi si chini ya 20 na viele-
lezo visivyozidi 10 wakati wa
utetezi.

Hakimu Chaungu alisema
amepitia ushahidi na vielelezo
vilivyowasilishwa mahakamani
na upande wa mashtaka na al-
iridhika kuwa washtakiwa wote
wana kesi ya kujibu na wanataki-

wa kujitetea.

Katika kesi hiyo, washtakiwa
wanakabiliwa na mashtaka 55
likiwamo la kuongoza genge la
uhalifu, kughushi, kutoa nyaraka
za kughushi kwa lengo la kum-
danganya mwajiri, kusababisha
hasara, utakatishaji fedha na
matumizi mabaya ya madaraka.

Katika kesi hiyo, upande wa
mashtaka ulikuwa na jumla ya
mashahidi 26 pamoja na vielelezo
45.

Mbali ya Maimu, washtakiwa
wengine ni aliyekuwa Mkurugen-
zi wa Sheria Sabina Raymond, Xa-
very Kayombo, Meneja Biashara
wa (NIDA), Aveln Momburi, na
George Ntalima.

Maimu na wenzake wanaka-
biliwa na mashtaka mbalimbali
likiwamo kuisababishia hasara
serikali Sh. bilioni 1.175.

I
Wataka somo
la demokKrasia

Na Mwandishi wetu

WADAU wa elimu, wameishau-
ri serikali kuingiza somo la
demokrasia kwenye mitaala ya
shule za msingi ili kuwajengea
uvelewa wanafunzi kwenye masu-
ala hayo tangu wakiwa wadogo.
Salaam wakati wa uzinduzi wa
kitabu cha Kiini cha Demokrasia
kilichoandikwa na Eamon Butler,
Mshauri wa Wanafunzi Msaidizi
kutoka Chuo cha Elimu ya Bi-
ashara (CBE), Michael Stephano,
alisema demokrasia ni mfumo
bora lakini baadhi ya watu ha-
watambui jinsi unavyofanya kazi.

Stephano alisema kutokana na
changamoto hiyo upo ulazima wa
watu hasa wanafunzi kufundish-
wa tangu wakiwa wadogo, ili
kuuelewa mfumo wa demokrasia
unafanyaje kazi na unatekele-
ZWaje.

Naye Mhadhili kutoka Chuo
cha Kumbukumbu ya Mwalimu
Nyerere, Dk. Tatu Nyange, alise-
ma demokrasia ni pana hivyo ni
ngumu wananchi kuelewa kwa
urahisi kwa sasa.

“Ndiyo maana tunashauri kuwa
liwapo somo la demokrasia ngazi
va shule ya msingi ili kuotesha
mizizi ambayo itasaidia kuwa
na idadi kubwa ya Watanzania
wanaoelewa neno demokrasia
kwa upana.

Ni wazi kuwa demokrasia ina
faida na hasara zake, hivyo
somo hili likifundishwa kuanzia
ngazi ya chini litasaidia kuwapo
kwa uelewa mpana,” alisema DKk.
Nyange.

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi
va Kisera na Elimu va Liberty
Spark, Evans Exaud, alisema uz-
induzi wa kitabu hicho umelenga
kutoa uelewa mpana kwa jamii
juu ya maana halisi ya demokra-
sia.

“Kitabu hichi kimeeleza kiunda-
ni dhamira kuu iliyopo ndani ya
demokrasia na kujikita kueleza
aina zote tatu za demokrasia am-
bazo ni kisiasa, kijamii na kiuchu-
mi. Kupitia kitabu hiki mwandishi
ameeleza kiundani maana halisi
va demokrasia na kuweka wazi
kila nchi duniani ina demokrasia
yake kutokana na jamii iliyopo na
utamaduni wake,” alibainisha.

“Ndiyo maana tunashauri
kuwa liwapo somo la
demokrasia ngazi ya shule
ya msingi ili kuotesha miz-
izi ambayo itasaidia kuwa
na idadi kubwa ya Watan-
Zania wanaoelewa neno
demokrasia kwa upana.
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_ I
Polisi, LSF

wakubaliana
kukuza haki

Na Frank Monyo

JESHI la Polisi limezindua mwongozo wa
jumla wa utendaji kazi (Police General Or-
der) baada ya kuufanyia marekebisho yanay-
olenga kuongeza ufanisi katika utendaji kazi
wa jeshi hilo.

Marekebisho ya mwongozo huo yalizin-
Jeshi hilo (IGP) Simon Sirro.

Kutokana na uhitaji wa maboresho
ya mwongozo huo, jeshi hilo limeingia
makubaliano na shirika lisilo la kiserikali lin-
alofanya kazi ya kukuza upatikanaji wa haki
nchini la Legal Services Facility (LSF).

LSF lilitoa Sh. milioni 400 kwa ajili ya kue-
ndesha mchakato mzima wa kupitia upya
mwongozo uliokuwapo awali na kuangalia
maeneo ambayo yanaweza kuboreshwa zaidi
ili kuendelea kulinda na kutetea haki za wa-
nawake na watoto nchini.

Akizungumza katika hafla ya uzinduzi
wa mwongozo huo, IGP Sirro alisema anayo
furaha kushirikiana na LSF katika kufani-
kisha kupitia na kurekebisha mwongozo wa
Jeshi la Polisi nchini, ambao sasa utasaidia
kuwalinda zaidi wanawake na watoto kama
kundi maalum linalohitaji uangalizi kutoka-
na na kuathirika zaidi na vitendo vya ukatili.

“Kutokana na kushamiri kwa vitendo vya
ukatili wa kijinsia nchini, ilitulazimu kuan-
zisha madawati maalum ya jinsia na watoto
ndani ya jeshi letu ili kushughulikia tatizo hili.

“Uundwaji wa madawati haya ulikuwa jiti-
hada mahususi za kiu ya kutaka kuwalinda
wanawake na watoto dhidi ya ukatili mbal-
imbali ingawaje madawati haya hayakuwa
yameingizwa rasmi katika Amri ya Jumla
ya Jeshi la Polisi au Mwongozo wa Jumla wa
Utendaji wa Jeshi la Polisi,” alifafanua.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa LSF, Lulu
Ng'wanakilala, alisema kukamilika kwa mapi-
tio na maboresho ya mwongozo wa jeshi hilo
ili kusimika ama kutambua rasmi jitihada zi-
lizokuwapo kama vile madawati ya jinsia na
mtandao wa askari wanawake ndani ya jeshi
hilo, ni sehemu ya mkakati maalum wa LSF
kushirikiana na serikali pamoja na taasisi
zake katika kufanya uchechemuzi, ili kuleta
mabadiliko ya kisera, sheria na miongozo
mbalimbali nchini.

“Uzinduzi huu una maana kubwa sana
kwetu kama shirika binafsi linalofanya kazi
ya kukuza upatikanaji wa haki nchini Tanza-
nia.

“Hii ni sehemu ya ushirikiano wetu na Jeshi
la Polisi kupitia makubaliano tuliyotiliana
saini ili kusaidia kuupitia upya mwongozo
wao ili kurasimisha kabisa madawati ya jin-
sia, ambayo yamekuwa yakifanya kazi kubwa
ya kulinda na kutetea haki za wanawake na
watoto nchini,” alisema.

Akinukuu ripoti ya LSF ya mwaka 2020,
N'wanakilala alisema inaonyesha takribani
watu 99,844 walipatiwa huduma za msaada
wa kisheria nchi nzima. Kati yao, wanawake
walikuwa 60,203 sawa na asilimia 60 na wa-
naume 39,641 sawa na asilimia 40.

“Ripoti yetu inaonyesha katika kila
matukio manne ya ukatili yaliyoripotiwa
na wanawake, yalihusisha unyanyasaji wa
kijinsia, ambapo visa vyote vilivyoripotiwa
vinakadiriwa kufikia asilimia 26.5 kwa mwa-
ka 2020,” alibainisha.

Taasisi ya Mkapa vatia
mkono kukabili corona

Na Romana Mallya

TAASISI ya Benjamin Mkapa
katika kuiunga mkono serikali
kukabiliana na tatizo la upun-
gufu wa watumishi wa afya hasa
kipindi hiki cha corona, imeajiri
watu 3,195 ili wasaidie utoaji wa
huduma za afya zikiwamo za
chanjo katika mikoa 20 nchini.

Mkurugenzi wa Miradi wa
taasisi hiyo, Rahel Sheiza, alise-
ma jana mkoano Dar es Salaam
kuwa wameajiri watumishi 605
katika mikoa 20 yenye vituo vya
kutolea huduma na wengine
2,590 wanaotoa huduma ya
elimu ya afya ngazi ya jamii.

Alibainisha hayo wakati wa
mkutano baina yao na wahariri
na waandishi wa habari walioku-
tana kujadili matatizo ya uhaba
wa watumishi katika Sekta ya
Afya na namna bora ya kukabili-
ana nayo.

Alisema taasisi hiyo imekuja

na mkakati wake unaoendana
na mkakati wa kitaifa wa chanjo
na ule wa kuboresha huduma za
afya katika ngazi za vituo, lengo
ni kwamba wanapohamasisha
watu wachanje, lazima wahama-
sishe wajikinge.

“Tunatoa elimu kuongeza
nguvu kwenye kuchanja, kuwa-
jengea uwezo watumishi wa afya
kuhusu kutoa huduma ya ku-
chanja, watumishi wetu wa afya
ngazi ya jamii wanaendelea kue-
limisha makundi maalum yenye
kipaumbele,” alisema.

Mkurugenzi huyo alisema
watoa huduma wa afya ngazi
ya jamii wanafuatilia watu wa-
naopewa vipaumbele katika
chanjo na kupata mrejesho na
kurudisha kwa wataalamu wa
afya ili kufanya uchambuzi ku-
hakikisha zinaendelea kutolewa
kwa njia salama.

Mkurugenzi Mtendaji wa
taasisi hiyo, Dk. Ellen Senkoro,

alisema taasisi hiyo inatambua
Sekta ya Afya ina kazi kubwa ya
kufanya kuhakikisha wananchi
wanakuwa na afya njema ili ku-
fikia Malengo ya Milenia na ya
kitaifa.

“Miradi mingi ya Taasisi ya
Mkapa imejikita katika kuimari-
sha mifumo afya. Sekta hii ina-
hitaji rasilimali watu, tunapenda
na ninyi muwe wadau wakubwa
kuongeza chachu ya uwekezaji
wa rasilimali watu Sekta ya Afya,”
alisema.

Dk. Senkoro alibainisha bado
kuna tatizo la upungufu wa wa-
tumishi katika sekta hiyo, akitaja
uhitaji wa watumishi takriban
200,000, lakini waliopo ni asil-
imia 48 (takwimu halisi takriban
98,000), hivyo wanaohitajika ni
zaidi ya 100,000.

“Huu upungufu ndiyo tu-
nataka tuangalie tunafanyaje
kuziba hili pengo la asilimia 52
zilizobaki.

“Viwango vya Shirika la Afya
Duniani (WHO) vinasema anga-
lau kuwe na daktari mmoja kati
ya watu 1,000 lakini tuna daktari
mmoja kwa watu 20,000,” ali-
lalamika.

Pia alisema upo utofauti
mkubwa kati ya maeneo ya mjini
ni uwiano ulipo ni daktari mmo-
ja kwa watu 78,000 na mjini ni
daktari mmoja kwa watu 9,000.

“Taasisi yetu haikusimama
nyumba wakati wa mlipuko wa
COVID-19, tuliona watumishi ni
wachache na mabhitaji ni makub-
wa.

“Tuliongeza watumishi wa
afya sio tu kwenye vituo vya afya,
(bali) hata kwenye maeneo ya
mipaka ya nchi. Hata sasa katika
suala la chanjo tunashirikiana na
serikali ili kuhakikisha idadi ya
watu wanaotakiwa kupata chan-
jo inaongezeka,” alisema.

MKkuu wa Jeshi la Polisi
nchini, IGP Simon Sirro,
akimkabidhi Ofisa Mtenda-
ji Mkuu wa Shirika la Legal
Services Facility (LSF),
Lulu Ng'wanakilala, tuzo
va heshima kwa kudhami-
ni zoezi zima la kufanya
mapitio ya Mwongozo wa
Jumla wa Utendaji Kazi
wa Jeshi la Polisi (Police
General Orders), ulioka-
milika na kuzinduliwa
rasmi jijini Dar es Saalam
jana. Kulia ni Meneja wa
Mawasiliano LSF, Jane
Matinde. PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Timu yaundwa kupitia mifumo va kodi

Na Gwamaka Alipipi

SERIKALI imeunda timu ya

wataalamu 10 watakaopitia mfu-
mo wa ukusanyaji mapato na
matumizi ya serikali, kupende-
keza namna ya kuboresha kodi
zinazotozwa ili kuweka mazin-
gira wezeshi ya ufanyaji wa bi-
ashara hapa nchini.
Dar es Salaam yenye wajumbe
wabobezi katika masuala ya
uchumi, kodi, fedha na mifumo
ya matumizi ya serikali, Wa-
ziri wa Fedha na Mipango, Dk.
Mwigulu Nchemba, alisema wa-
takwenda kufanya tathmini na
kutoa mapendekezo kwa serikali
juu na namna bora ya ukusanyaji
mapato kutakakoendana na uku-
aji wa uchumi.

“Ni imani yangu kuwa timu

hii ninayoizindua leo kwa miezi
sita itakuja na mapendekezo ya-
takayoboresha mfumo uliopo
pamoja na kuongeza ufanisi
wa ukusanyaji wa mapato na
matumizi ya serikali, hivyo kuwa
na bajeti endelevu,” alisema Dk.
Nchemba.

Alisema sehemu ya majukumu
mahsusi ya timu hiyo ni pamoja
na kufanya tathmini ya mfumo
wa kibajeti na kupendekeza
namna bora ya kuiwezesha seri-
kali kuwa na bajeti endelevu.

Jukumu lingine ni kufanya ul-
inganishi wa mfumo wa kodi wa
Tanzania na nchi nyingine zina-
zofanya vizuri katika ukusanyaji
wa mapato ya serikali.

Dk. Mwigulu alitaja jukumu
lingine ni kupitia ukusanyaji
wa mapato na matumizi ya mi-
fuko yenye vyanzo maalum na

kushauri ipasavyo iwapo kuna
haja ya kuendelea nayo au vingi-
nevyo kwa lengo la kuboresha
utekelezaji wa bajeti ya serikali.

Alitaja jukumu lingine ni ku-
fanya tathmini ya mwenendo wa
nakisi ya bajeti ya serikali na ku-
toa mapendekezo kwa kuzinga-
tia mahitaji muhimu ya serikali.

Alisema timu hiyo itafanya
tathmini ya ukuaji na ughara-
miaji wa deni la serikali, ulipaji
wa mishahara, ulipaji wa mal-
imbikizo ya madai/madeni na
ukuaji wake.

Kadhalika, alitaja jukumu
lingine kuwa ni kupitia gharama,
taratibu za uanzishaji na uende-
shaji wa biashara nchini na ku-
pendekeza namna ya kuboresha
kodi zinazotozwa ili kuweka
mazingira wezeshi ya ufanyaji wa
biashara hapa nchini.

Dk. Nchemba alisema wastani
wa ukusanyaji wa kodi katika
nchi za Afrika Kusini mwa Jang-
wa la Sahara ni asilimia 15.1 ya
Pato la Taifa, wakati kwa nchi
zilizoendelea zinakusanya hadi
asilimia 40 ya pato la taifa au
zaidi, kwamba kiwango hicho ki-
naziwezesha nchi zilizoendelea
kugharamia kikamilifu matumizi
muhimu ya kiuchumi na kijamii.

Alisema hata hivyo kiwango
cha ukusanyaji wa mapato ya
kodi nchini ni chini ya wastani
wa ukusanyaji wa kodi katika
nchi za Afrika Kusini mwa Jang-
wa la Sahara.

Dk. Mwigulu alisema: “Kwa
mfano mwaka 2020/21, jumla ya
mapato ya ndani yalikuwa asil-
imia 13.3 ya pato la taifa, mapato
ya kodi yalichangia asilimia 11.2
ya pato la taifa.”
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Ni wakati mwafaka NEC kuwa
na ofisi, watumishi majimboni

KWA kipindi kirefu yamekuwapo mapendekezo kutoka kwa
wadau kutaka Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) kuwa na ofisi na
watumishi wake hadi ngazi ya majimbo.

Lengo limekuwa likielezwa kuwa ni kuifanya NEC kuwa chombo
huru katika kutekeleza jukumu lake la kikatiba la kuandaa, kuratibu
na kusimamia uchaguzi kwa tija na ufanisi.

Tangu kuanzishwa kwa NEC mwaka 1992 baada ya kurejeshwa
kwa mfumo wa vyama vingi vya siasa, imekuwa ikikosolewa
kutokana na jinsi inavyotekeleza jukumu lake la msingi na la
kikatiba.

Malalamiko mengi ya wadau yamekuwa yakielekezwa katika
suala la kutokuwa na ofisi zake wala watumishi wake kwenye
wilaya na majimbo, hivyo kutekeleza majukumu yake kwa kutumia
wakala ambaye ni wakurugenzi wa halmashauri za miji, wilaya,
nanispaa na majiji.

Wakurugenzi hao amekuwa wakikosolewa kutekeleza majukumu
ya NEC kwa madai kwamba hawawezi kutoa haki kwa sababu ni
waajiriwa wa serikali, ambao hawatokani na chombo huru.

Pamoja na kuwapo malalamiko hayo na mapendekezo ya wadau
kwa muda mrefu, jambo hili halijafanyiwa kazi na matokeo yake
ni kuwa hivi karibuni zimeonekana dosari na kasoro kubwa katika
usimamizi wa uchaguzi mbalimbali.

Miongoni mwa dosari hizo ni wakurugenzi kuwaengua
wagombea wengi wa vyama vya upinzani wakati wa uteuzi kwa
maelezo ya kukosea kujaza fomu, mawakala wa vyama hivyo
kutoruhusiwa kuingia katika vituo vya kupigia kura na wakati
mwingine kuchelewa kuruhusiwa. Pia wakurugenzi wamekuwa
wakilalamikiwa kuondoka ofisini, hivyo, wagombea wa upinzani
kushindwa kurejesha fomu.

Malalamiko haya tunaona kwamba sasa ni wakati mwafaka
kutafutiwa ufumbuzi, kubwa zaidi ni NEC kuwa na watumishi na
ofisi zake ngazi ya wilaya/majimboni, hivyo kuacha kuwatumia
wakurugenzi, ambao wanategemea maelekezo ya mamlaka ya
uteuzi.

Mwenyekiti mstaafu wa NEC, Jaji Damian Kubuva, akiwa kwenye
wadhifa huo kabla ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2015, aliahidi kuwa
tume ilikuwa na mpango wa kuwa na watumishi kuanzia makao
makuu hadi wilayani ili kutekeleza majukumu yake yenyewe.

Taasisi ya Utawala Bora na Maendeleo Tanzania (CEGODETA)
juzi ilisema kuwa NEC ikiwa na watendaji wake ngazi ya
halmashauri, kasoro ambazo hujitokeza mara kwa mara katika
uchaguzi zitapungua.

Moja ya kasoro zilizotajwa na CEGODETA ni tuhuma za kuwapo
kwa baadhi ya mawakala wa vyama kunyimwa nakala za viapo
kutokana na baadhi ya wasimamizi wa uchaguzi katika ngazi hiyo
kuwa ni makada wa chama tawala.

Taasisi hiyo ilisema inajua kwamba uchaguzi huwa unakumbwa
na kasoro nyingi ikiwamo ya baadhi ya mawakala kunyimwa viapo,
na kuwa hiyo inatokana baadhi ya wakurugenzi wa halmashauri ni
makada.

Hata hivyo, tunaamini kuwa serikali imeshaliona hili, kutokana
na kauli ya Rais Samia Suluhu Hassan wiki iliyopita wakati wa
kupokea ripoti ya Uchaguzi Mkuu wa 2020 kutoka NEC; kwa kutaka
baadhi ya sheria kufanyiwa marekebisho.

Pamoja na mambo mengine, tunaona kuwa suala la NEC kuwa
na ofisi kwenye wilaya/majimbo ni wakati mwafaka kufanyika
sasa kwa lengo la kuendesha uchaguzi kwa njia za uhuru na haki
pamoja na kuondoa malalamiko ya kila mara kuwa inapendelea
chama kimoja.
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THE GUARDIAN LIMITED
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Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
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B Muungwana Lazima Nilonge

Na Ester
Mgidula

Vita Gwajima, Waziri
Afya isichukuliwe poa

JINA la Mchungaji Josephat Gwajima na la
Dk. Dorothy Gwajima, Waziri wa Afya, ndiyo
yanayoshika kasi kwa sasa, kutokana na
malumbano kati yao, ambayo mzizi wake ni
chanjo ya corona.

Miaka ya nyuma, Gwajima, Mbunge wa
Kawe (CCM) na Askofu wa Kanisa Ufufuo na
Uzima alishawahi kuwa maarufu kutokana
na mambo kadhaa ya kisiasa na kidini, safari
hii anapata umaarufu kwenye afya kutokana
na kupinga chanjo ya corona.

Licha ya kwamba ilianza kama utani baada
ya Askofu Gwajima kutangaza msimamo
wake dhidi ya chanjo ya corona, akidai kuwa
hana mpango wa kuchanjwa na kuonya watu
wasichanje, kauli yake ilizua taharuki na
kupokelewa kwa hisia tofauti.

Wapo walioona kuwa anatafuta ‘kiki’
kama vijana wengi wa mjini wanavyosema,
lakini muda ulivyosonga mbele ndivyo
ambavyo ilionekana  kuwa  Askofu
Gwajima amemaanisha kile alichokuwa
akikizungumzianaameendelea kukisimamia.

Huo ni msimamo wake na ana haki ya
kutoa maoni yake, isipokuwa inachukuliwa
tofauti kwa kuwa nguvu yake katika jamii
ni kubwa na ana wushawishi mkubwa
kutokana na imani na huduma zake kwa
wanaomfuatilia.

Hatua ya Waziri Dorothy Gwajima
kujibu hoja za Askofu Gwajima, akiingia
katika masuala binafsi, inamaanisha kuwa
aliupeleka mvutano huo katika hatua
nyingine.

Binafsi naamini kuwa hoja iliyotakiwa
kubaki ni kuhusu kuchanjwa na msimamo
wake kama ambavyo Askofu Gwajima
amekuwa akielezea hisia zake, lakini kuingia
kwenye maisha binafsi hilo ni jambo jingine.

Mada hiyo ilienda mbele zaidi kwa
kuhusisha mambo binafsi ya familia baada
ya Askofu kutumia madhabahu kujibu hoja
kwa kumtaja kaka yake halikuwa jambo
la busara, kwa kuwa wahusika hao wana
uhusiano wa kindugu.

Kibaya zaidi ni kuwa wakati wote ni
wanachama na wabunge wa CCM, walikuwa

na nafasi ya kubishana hoja kwa hoja ndani
ya vikao vyao, lakini kuingiza masuala binafsi
na ya kifamilia kwenye ibada na mitandao ya
kijamii pengine haikuwa sawa.

Waziri ni kiongozi, ana heshima kitaifa ,
kauli yake anapoitoa popote inachukuliwa
kama serikali, kwa upande wa Askofu
Gwajima, heshima yake ni kubwa kwa
waamini wake na wengine wanaomwamini
na kumkubali kutokana na kuhubiri Injili.

Inajulikana wazi kuwa kunapokuwa
na mgogoro wa kifamilia au lolote lenye
utata uamuzi wake pia unahitaji busara na
uvumilivu.

Kitendo cha wanasiasa hao kulifanya suala
la chanjo ya virusi vya corona kama la kisiasa,
utani au ajenda ya kulipua mambo ya watu
binafsi naliona kama hailiko sawa.

Naamini serikali inatamani na itahakikisha
idadi kubwa ya watu wanapata chanjo ili
kuwakinga na ugonjwa huo, ni vema busara
zikatumika katika kurejesha mambo kwenye
mstari na mambo yakamalizika.

Chanjo ni hiari, ibaki hivyo labda kwa
wale serikali itakaowaagiza kuwa ni lazima
wachanjwe kutokana na majukumu yao,
hivyo utani kama huo unaoendelea kipindi
hiki usiwe na ulazima ili kila mmoja awe na
uhuru wa kufikiria na kufanya uamuzi lakini
akizingatia kuwa chanjo ni hiyari , lakini pia
kujikinga na corona ni jambo jema.

Pengine viongozi wangetambua kuwa ni
taa ya kuwaongoza Watanzania kwahiyo
kama watazimika wananchi watajikuta
wamekwama katika vikwazo na kukosa wa
kuwasaidia.

Ninawomba kuacha mivutano isiyokuwa
na sababu na ukweli ubaki kuwa chanjo ni
hiari na wote mbunge na Waziri wa Afya
mshirikiane kujenga taifa kama ambavyo,
mmekuwa mkifanya siku zote.

Serikaliimeshatangaza kuwa coronaipona
ina madhara na inaua, kwahiyo ni jukumu la
kila mwananchi kuchagua upande anaoona
upo sahihi, kwa kusikiliza na kutafakari
mambo mbalimbali lakini mwisho, ‘akili ya
kuambiwa, changanya na yako'.
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Kortini madai ya
Kumwibia mwajiri

Na Waandishi Wetu

WAFANYAKAZI wanne wa Ben-
ki ya NBC Tawi la Mbagala, Dar es
Salaam, wamefikishwa katika Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Kisutu
kwa tuhuma za kumwibia mwajiri
wao zaidi ya Sh. milioni 243.2.

Mbele ya Hakimu Mwandamizi
Agustina  Mmbando, Wakili wa
Serikali Adolf Verandumi, alidai
watuhumiwa hao walitenda kosa
hilo kwa nyakati tofauti mwaka
2018.

Watuhumiwa hao ni Grace Jo-
nah (50), Rahma Mkumba (36),
Ahmed Khalidi (34) na Patrick Chi-
motto (53) wote wakazi wa Dar es
Salaam.

Wakili Verandumi alidai
kuwa Machi 3, 2018 na Aprili 30,
2018 washtakiwa hao waliiba Sh.
243,270,550 mali ya mwajiri wao,
Benki ya NBC. Washtakiwa wote
wanne walikana mashtaka hayo.

Baada ya kukana mashtaka,
upande wa utetezi uliomba ma-
hakama hiyo kutoa dhamana kwa
washtakiwa hao.

Hakimu Mbando alikubali ombi
hilo na kutoa masharti yadhamana
kwa kila mshtakiwa, kuwasilisha
Sh. milioni 30 taslimu au mali isiyo-
hamishika yenye thamani hiyo.

Pia kila mmoja alitakiwa kuwa
na barua mbili za wadhamini
zenye picha mbili pamoja na vi-
tambulisho vya kazi na taifa na
kuwasilisha hati zao za kusafiria
mahakamani.

Wakili wa serikali alidai ma-
hakamani kuwa upelelezi wa kesi
hiyo bado haujakamilika na kuom-
ba tarehe nyingine ya kutajwa.

Imeandikwa na Beatrice Inya-
si, Paulina Chimeledya na Kalebo
Mussa (TUDARCo)

Bunge laiagiza TRA kesi za kodi ya tril. 360/-

Na Augusta Njoji, DODOMA

AMATT ya Bunge ya Hesabu za

Serikali (PAC), imeiagiza Mamla-

ka ya Mapato (TRA) kukamilisha

kazi ya kujibu hoja za ukaguzi
zilizoibuliwa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG) ifikapo Juni
mwakani, ikiwamo kuzishughulikia kesi za
kodi za Sh. trilioni 360.

Akizungumza na Nipashe baada ya ku-
fanya mahojiano na TRA kuhusu hoja za uk-
aguzi zilizoibuliwa na CAG kwenye fedha za
taifa, Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Naghen-
jwa Kaboyoka, alisema hoja za ukaguzi zili-
kuwa 300, lakini 66 ndio zimefanyiwa kazi.

Aidha, alisema kutoshughulikiwa kwa
kesi hizo ikiwamo ya makinikia kunatokana
na tatizo la kuchelewa kuundwa bodi za
rufani mapema na Wizara ya Fedha na Mi-
pango.

“Wizara ya Fedha ndio inayounda bodi
ina mwenyekiti, lakini haina wajumbe wa
bodi, kwa hiyo hizo bodi hazikai kwa wakati
na matokeo yake kunakuwa na malimbikizo
makubwa ya kodi. Kwa mfano, ile kesi ya
kikodi ya makinikia haijashughulikiwa na

unakuta kodi zingine zinadaiwa tangu mwa-
ka 2001 mpaka leo miaka 20, sasa kodi gani
miaka 20 itakuwa na thamani kweli?” Ali-
hoji. Alieleza kuwa kama kuna kesi zingine
zimeshafungwa, serikali iombe zifutwe na
kuondokana na malimbikizo ya hoja amba-
70 zinaonyesha madeni makubwa ya kodi
yasiyo na maana.

“Tumewaambia kabla ya Juni waje tena
tuangalie wamefikia wapi ukamilishaji wa
madeni yote ya kodi yanayodaiwa, waende
kuangalia namna ya kumaliza hili, hili ni
tatizo hatuwezi kuzungumzia hilo miaka
nenda rudi,” alisema.

Kadhalika, Kaboyoka alisema TRA ime-
agizwa kutokadiria wananchi kodi kubwa
na kusababisha kufunga biashara.

“Tunataka makadirio yawe ya kweli
yasiyo yale ya kumkomoa mwananchi na
kusababisha kufunga biashara,” alisema.

Pia alisema kamati iliagiza TRA kutaza-
ma mifumo yao.

Makamu Mwenyekiti wa kamati hiyo,
Japhet Hasunga, alisema TRA inatakiwa
kuzifanyia kazi hoja hizo na kuzifunga kwa
kuwa nyingi ni za muda mrefu.

“Tunataka bodi ziundwe maana zingine

hazina wajumbe wakutosha ufanyaji kazi
wa zile bodi imekuwa ni changamoto mat-
rilioni ya fedha yanaonekana zipo mkononi
mwa watu, kutokana na kesi zao hazijaisha,
tunataka bodi zile zifanye kazi ziwezeshwe
ili kumaliza hayo mambo,” alisema.

“Kuna kesi zinatokana na wale watu wa-
naosafirisha mizigo, ambao wanasema
inaenda on transit, lakini ikifika mwisho hai-
toki... sasa kuna kodi inatakiwa sasa ilipwe
baada ya kuikamata hiyo mizigo yaani wa-
naishusha ndani badala ya kutoa nje wakati
wamesema inaenda kwenye on transit.”

“Lakini kuna mafuta ambayo wanathibit-
isha kuwa inaenda on transit halafu mafuta
yanashushwa humu ndani, kuna mengine
yanashushwa humu ndani wanalipa kodi
kama kawaida sasa zile taarifa kwenda
kwenye mfumo kwa kuzifuta kuwa tayari
kesi imekwisha hazifutwi, inaonekana zi-
nakwenda on transit hoja haijafungwa na
kumbe walishalipa,” alisema.

Alifafanua suala la makinikia lipo kwe-
nye kesi za kodi ambazo za Sh. trilioni 360,
na kwamba kama suala lilishaisha lifutwe
kuliko kuonekana zinadaiwa wakati hazid-
aiwi.

Madiwani Manispaa ya Shinyanga, wakiushusha kaburini mwili wa aliyekuwa Meya wa Manispaa hiyo, marehemu David Nkulila,
wakati wa mazishi yake yaliyofanyika kwenye makaburi ya Dodoma mjini Shinyanga jana. Nkulila, alifariki dunia Agosti 23, mwaka
huu kwa ugonjwa wa moyo. PICHA: MARCO MADUHU

Vijana wahimizwa matumizi ya teknolojia

Na Maulid Mmbaga

SERIKALI imesema imeweka mazingira
wezeshi ya kuendeleza na kufanikisha
matumizi ya TEHAMA nchini, huku
ikiwahimiza vijana kutumia teknolojia
hiyo katika kuchangamkia fursa zilizopo
katika sekta ya mawasiliano.

Hayo yalibainishwa jana jijini Dar es
Salaam na Kaimu Katibu Mkuu wa Wizara
ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari,
Mulembwa Munaku, wakati akifungua
kongamano la kidijitali la vijana nchini
kwa niaba ya Waziri wa Wizara hiyo, Dk.
Faustine Ndugulile.

Alisema wizara hiyo imetengeneza sera
ya taifa ya TEHAMA, sheria na kanuni,
ujenzi wa miundombinu ya TEHAMA
ikiwamo mkonga wa taifa wa mawasiliano

wenye urefu wa kilomita 8,319 unaofikisha
huduma za mawasiliano kwenye mikoa na
nchi jirani.

“Zaidi ya asilimia 75 ya Watanzania ni
vijana na serikali imetambua hilo, hivyo
imeweka mikakati na miradi ya TEHAMA
inayogusa vijana ili kuongeza wigo wa fur-
sa ya teknolojia hiyo katika nyanja mbal-
imbali ikiwamo fursa ya ajira, biashara,
mafunzo na ubunifu, ili itumike kutatua
na kujibu changamoto zinazoikabili jamii.

“Katika kipindi cha miaka mitano
kuanzia mwaka huu, serikali imepata
mkopo nafuu wa dola za Marekani milioni
150 kutoka Benki ya Dunia ili kutekeleza
mradi wa Tanzania ya Kidijitali na mradi
huo utagusa vijana na TEHAMA katika
nyanja ya kiuchumi na kijamii,” alisema
Munaku.

Naibu kiongozi wa ujumbe wa Umoja wa
Ulaya (EU) nchini, Emilio Rossetti, alisema
kupitia umoja wao wamekuwa wakitoa
misaada nchini na kushirikiana na serikali
kuendeleza na kuongeza matumizi ya
TEHAMA.

“Tumeshirikiana na serikali kuongeza
matumizi ya TEHAMA hususan kwa vijana
na wanawake na tuko tayari kuendelea
kufanya hivyo ili vijana wanufaike na fursa
zinazotokana na teknolojia hiyo,” alisema
Rossetti.

Mkurugenzi Mkazi wa Kampuni ya
DOT Tanzania, Diana Ninsiima, alisema
kampuni hiyo imeshirikiana na wadau
wengine kuandaa kongamano hilo ili
litumike kama jukwaa la kujenga uelewa
kwa jamii kuhusu nafasi ya vijana katika
TEHAMA ikiwa na kauli mbiu ‘Ujuzi wa

Kidijitali kwa ajili ya Ajira na Ujasiriamali
kwa Vijana’.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa kampuni
ya Mtabe Innovations, Given Edward,
akizungumza kwa niaba ya vijana, alisema
kwa sasa vijana wa kitanzania wanapata
mazingira sawa na vijana wengine duniani
kutumia TEHAMA kuendesha maisha yao
na wanaishukuru serikali kwa kubadilisha
mitazamo ya jamii kuhusu umuhimu na
manufaa ya teknolojia hiyo.

Katika kongamano hilo walihudhuria
wadau mbalimbali kama Umoja wa Ma-
wasiliano Duniani, Ofisi za ubalozi wa
Canada, Ireland, UNICEF, Wizara ya Elimu,
Sayansi na Teknolojia, Tume ya Taifa ya
Sayansi na Teknolojia, na kampuni za
TEHAMA za vijana zilizopo nchini.
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Wadai kuchangishwa mafuta

ili kupata huduma va upasuaji

Na Julieth MKireri, RUFIJI

Nyaminywili, Ru-
fiji mkoani Pwani,
wameiomba  Seri-
kali kuwasaidia upatikanaji wa
huduma ya upasuaji katika kituo

hlcho walisema kukosekana kwa
huduma hiyo kumekuwa tatizo,
hivyo kusababisha kuchangia fed-
ha za mafuta lita 25 hadi 30 kwa
ajili ya gari la wagonjwa kwenda
kupata huduma hiyo katika hos-

pitali zingine.

Pilly Magawa, mmoja wa waka-
zi hao, alisema inapotokea mmo-
ja wao anahitaji huduma ya upas-
uaji, analazimika kusafirishwa
hadi Hospitali ya Utete ambako
huduma hiyo inapatikana.

Naye Halima Mussa alisema
kutokana na tatizo hilo, baadhi ya
wanawake wamepoteza maisha
wakati wakipelekwa kupatiwa
huduma ya upasuaji.

Alisema chumba cha huduma
hapo kimekamilika muda mrefu
lakini hakijaanza kutoa huduma.

Mussa alisema baadhi ya wa-

nawake wanapokaribia kujifun-
gua, wenye ndugu mjini wanala-
zimika kwenda huko hadi pale
watakapojifungua ili kupata ura-
hisi wakati unapofika.
“Unapokaribia kujifungua wa-
nakwambia mapema utayarishe
fedha ya mafuta kukufikisha
Utete au Songa ambako utapata
huduma ya upasuaji. Unalazimi-
ka kufanya jitihada hata kukopa
kutokana na hali zetu za kimaisha
ili ikitokea dharura uwahishwe,”
alisema Mariam Amiri mkazi
Mganga Mfawidhi wa Kltuo hi-
cho, Dk. William Ismail, alikiri ku-

kamilika kwa ujenzi wa chumba
cha upasuaji kwa muda mrefu
na kwamba kwa sasa vifaa vyote
tayari vimefungwa kwa ajili ya ku-
toa huduma hiyo.

Ismail alisema vifaa hivyo
vimefungwa mwezi uliopita na
kwamba kwa sasa bado hajapa-
tikana mgonjwa anayetakiwa ku-
patiwa huduma hiyo.

Kuhusu fedha za kuchangia
mafuta, mganga huyo alikiri na
kusema hiyo ni kutokana na
ufinyu wa bajeti, hivyo anay-
etumia gari la wagonjwa anatak-
iwa kuchangia mafuta kulingana
na umbali.

Waziri Mkuu, Kassim Ma'alivva akizungumza na vvanachama wa Chama cha Wafanyakazi wa Serikali za Mitaa (TALGWU), alipofungua MKu-

tano Mkuu wa chama hicho, j

Wajasiriamali, wamiliki viwanda
watakiwa kupata alama za ubora

Na Mwandishi Wetu, LIWALE

WAJASIRIAMALI na wenye
viwanda Liwale mkoani Lindi,
wametakiwa kujitokeza katika
ofisi za Shirika la Viwango Tan-
zania (TBS) kupata alama za ub-
ora, hatua ambayo itawawezesha
kuondokana na vikwazo vya kibi-
ashara na kupanua wigo wa soko
la bidhaa zao.

Wito huo ulitolewa kwa nyakati
tofauti juzi na jana na maofisa wa
TBS, walipowatembelea waja-
siriamali na wenye viwanda na
kuzungumza nao katika maeneo
yao ya biashara kwa lengo la
kuwahamasisha wajitokeze ku-
pata alama ya ubora.

Akizungumza na waandishi wa
habari wilayani hapa jana, Ofisa

Usalama wa Chakula wa TBS,
Barnabas Jacob, alisema wako
wilayani Liwale kwa ajili ya kazi
hiyo pamoja na kufanya ukaguzi.

“Kwa hiyo tunatoa wito kwa
wajasiriamali  kujitokeza kwa
wingi kuthibitisha ubora wa bid-
haa zao TBS hatua itakayowez-
esha bidhaa zao kuondokana na
vikwazo vya kibiashara,” alisema
Jacob.

Alisema wanachotakiwa kuwa
nacho ni barua ya utambul-
isho kutoka SIDO na baada ya
hapo wakifika TBS mchakato
unaanza mara moja, hivyo ni
muhimu kwao kuchangamkia
fursa hiyo.

Jacob alifafanua kwamba ala-
ma ya ubora kwa wajasiriamali
inatolewa kwao bure na shirika

hilo, kwani gharama zote zinalip-
wa na Serikali, hivyo wanacho-
takiwa wao ni kupitia SIDO kwa
ajili ya kupata barua ya utambu-
lisho.

Pia Jacob alisema wamefanya
ukaguzi wa awali kwa wenye
viwanda ambavyo wazalishaji
wake wanataka kupata alama ya
ubora.

Alitaja miongoni mwa viwanda
ambavyo maofisa hao wa TBS
wamefanya ukaguzi na kuhama-
sisha kujitokeza kupata alama
ya ubora kuwa ni pamoja na vile
vinavyokamua mafuta ya alizeti,
viwanda vya kubangua korosho,
kwenye mashine za kusaga unga
pamoja na kiwanda cha uzalishaji
wa bidhaa za mikate.

“Wote hao tumewafikia na

kuwahamasisha kuja kupata ala-
ma ya ubora TBS,” alisema Jacob.

Pia alitaja kazi nyingine am-
bayo wameifanya wilayani humo
kuwa ni pamoja na kukagua na
kusajili maduka ya vipodozi na
chakula ili kuwawezesha kufanya
shughuli zao kwa kukidhi matak-
wa ya sheria za nchi na kulinda
afya za watumiaji.

Alisema usajili majengo ya
biashara unawapa wafanyabi-
ashara uhakika wa kutunza bid-
haa na kwamba wanasajili jengo
kulingana na bidhaa zinazoenda
kuhifadhiwa humo.

Usajili wa bidhaa, majengo ya
vyakula na vipodozi ni takwa la
kisheria ili kuwawezesha wafan-
yabiashara kufanya biashara bila
vikwazo.

]
Fukwe za
Dar sasa
kuonekana
kivingine

Na Maulid Mmbaga

SERIKALI imetangaza mpango
wa kuziboresha fukwe zote ka-
tika Mkoa wa Dar es Salaam na
kuzifanya za kisasa, sambamba
na kuwawekea mazingira rafiki
wafanyabiashara katika mae-
neo hayo.

Mkuu wa Mkoa wa Dar es
Salaam, Amos Makalla, alisema
hayo jana alipotembelea
ufukwe wa Coco ili kujionea
hali halisi katika eneo hilo na
kuahidi maboresho ya kuufan-
ya uwe wa kisasa na kwamba
maboresho hayo yataanza
muda wowote kuanzia sasa.

Pia alibainisha kwamba seri-
kali imejizatiti kuziboresha fuk-
we zingine na kuzifanya kuwa
sehemu ya utalii, burudani na
mapumziko.

Katika kufanya hivyo,
alisema amepata wadau am-
bao wamekubali kuwajengea
vibanda vya kisasa wafanya-
biashara katika ufukwe huo
vitakavyosaidia eneo hilo kuwa
na mandhari safi na nzuri.

“Nimekagua ufukwe huu
nikiambatana na viongozi na
wadau waliokubali kushirikiana
na serikali katika maboresho
va fukwe wakiwemo benki za
NMB, CRDB, kampuni za uten-
genezaji wa vinywaji zikiwemo
TBL, Coca-Cola, Pepsi, Asas na
Azam. Wote tutashirikiana ka-
tika kuzifanya fukwe kuwa za
kisasa,” alisema.

“Dhamira ya serikali ni kuona
Coco inakuwa ya kisasa na
shughuli za kiutalii zinafanyika.
Tayari tumezungumza na mfan-
yabiashara mkubwa nchini,
Said Salim Bakhresa, kwa ajili
va kuleta boti za utalii kwenye
ufukwe huu,” aliongeza.

Katika hatua nyingine,
Makalla aliitaka Manispaa ya
Kinondoni kupitia Mkuu wa
Wilaya hiyo, Godwin Gondwe,
kuanza mara moja ujenzi wa
ofisi, stoo na vyoo vya kisasa
kwenye ufukwe huo.

Sambamba na hilo, alitaka
kupelekwa umeme katika eneo
lote la Coco huku akimwelekeza
Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Kinondoni, Ramadhani Kingai,
kuimarisha ulinzi na usalama.

Mpango wa kuboresha fukwe
za Dar es Salaam unakwenda
sambamba na maboresho ya
maeneo ya wazi, bustani za ku-
pumzika, usafi na upandaji miti
na maua katika kingo za fukwe
na pembezoni mwa barabara.
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Watishia kugoma
ununuzi wa dengu

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

WAFANYABIASHARA mkoani Shinyanga
wametishia kugoma kununua zao la dengu,
kutoka kwa mkulima kutokana na masharti
magumu va serikali yanayowataka wasi-
safirishe zao hilo nje ya mkoa huo badala
yake wauzie Vyama vya Msingi vya Ushirika
(AMCQS).

Wamedai wananunua dengu kutoka kwa
mkulima kwa Sh. 1,200 kwa kilo, lakini wakiuza
kwenye AMCOS kwa mfumo wa stakabadhi
ghalani bei yake ni Sh. 900 na kuwa wakifanya
hivyo watapata hasara.

Wafanyabiashara hao wakizungumza
juzi na Nipashe kwa masharti ya kutotajwa
majina yao, walisema awali serikali iliwazuia
wasinunue zao hilo kwa mkulima, baada ya
kulalamika wakaruhusiwa, lakini limejitokeza
katazo lingine la kutosafirisha dengu nje ya
Mkoa wa Shinyanga, badala yake wauze kwe-
nye AMCOS.

Aidha, walimwomba Rais Samia Suluhu Has-
sani, kuingilia kati suala hilo.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Dk. Philemon
Sengati, alitolea ufafanuzi suala hilo kuwa
mazao hayo kwa mwongozo wa serikali, yana-
takiwa yauzwe kwa mnada wa soko la bidhaa
Tanzania TMX kwa mfumo wa stakabadhi
ghalani kupitia AMCOS.

Alisema wakiuza mazao hayo kwa mfumo
huo, AMCOS zitapata pia ushuru na halmashau-
ri na kubainisha kuwa wafanyabiashara
wanawaumiza wakulima na kudhoofisha hal-
mashauri na ushirika, na kutolea mfano mwaka
jana kupitia mfumo wa TMX zao la choroko
kilo moja ilikuwa Sh. 1,600 na dengu Sh. 5,000.

Ukosefu zahanati
watesa wanavijiji

Na Restuta Damian, MULEBA

na Burungura vv||ayan| Muleba mkoani Kagera
hawana zahanati, hali inayowafanya kutembea
kilomita 12 kutafuta huduma hiyo maeneo ya
jirani.

gura na Kakoma ambao vvanala2|m|ka kutembea
kvvenda Kata ya Mubunda iliyopo 'irani

wanawake vvamekuvva wakipata shlda ya kupata
huduma hiyo.

Alisema wajawazito hujifungua njiani wakikim- :

bizwa kwenye Kituo cha Afya cha Mubunda
ambacho kipo kata jirani.

Atugonza Rwija, alisema matukio ya kuufungulia

jiani yamekuvva ni kawaida kwa kwa wanawake §

“Tunalazimika kunfungulia nyumbani ukiangalia

umbali wa kutembea, lazima uzalie njiani muda
mwingine hauna nauli ya pikipiki bado ukienda
umeshajifungua wanakupiga faini ya kujifungulia
nyumbani,” alisema Kaijage.
Diwani wa Burungura, Dominick Domisian,
alisema wanahamasisha ili wachangie fedha kwa
ajili ya ujenzi wa zahanati.

wamejitolea kujenga msingi ambao tayari umeka- :

milika na hatua inayofauta ni kupaua jengo hilo.
Mganga Mkuu wa Wilaya ya Muleba Dk. Deo

'Nyati wasababisha

‘taharuki Kijijini

Na Gurian Adolf, KALAMBO

YATI sita wameva-

Wilaya ya Kalambo

mkoani Rukwa na

kuzua taharuki kwa wananchi

pamoja na kushindwa kuen-

delea na shughuli za uzalishaji
wakihofia maisha yao.

Jana wakati baraza la madi-

wani la Halmashauri ya Wilaya
ya Nkasi likiendelea, Diwani
wa Kata ya Sunda, Peter Simuy-
emba, alitoa taarifa katika kikao
hicho kuwa kundi hilo la nyati
zua hofu kwa wananchi.
Alisema kuwa wakazi wa
fungia ndani ya nyumba zao
wakishindwa hata kuendelea

na shughuli za uzalishaji, hivyo
wanaiomba halmashauri kupi-
tia idara ya maliasili iwasaidie
kuwaondoa wanyama hao.
Diwani huyo alisema kuwa
da ya kuvamiwa na tembo 1<11a
mwaka kipindi cha masika na
wamekuwa wakila mazao ya
wakulima na kuwasababishia
hasara kubwa na njaa kwa ku-

kosa mavuno.

Baada ya taarifa hiyo, Mwe-
nyekiti wa halmashauri hiyo,
Daud Sichone aliiagl'za idara
na kuwarudisha nyati hao ka-
tika mapori ya akiba, pia aliwa
kuendelea kuchukua tahadha-
ri, ili kuepuka madhara yanay-
oweza kukitokeza.

Wananchi wakibomoa nyumba zao ili kupisha upanuzi wa barabara katika eneo la Mabibo, mkoani Dar es Salaam jana. PICHA:

MIRAJI MSALA

Benki ya Malawi kuwekeza
ACB mfumo wa Kidigitali

Na Enock Charles

BENKI ya Biashara Akiba
(ACB) imesema ipo mbioni
kufungua ukurasa mpya wa
kibiashara kwa kujenga mfumo
thabiti wa utoaji huduma kidigi-
tali, baada ya kupata mwekezaji
wa kimkakati ambaye ni Benki
ya Taifa ya Malawi (NBM).

Ubia huo kati ya ACB na
NBM uliofikiwa hivi karibuni,
unalenga kuijenga zaidi benki
hiyo kwa kutanua mtandao
wake wa huduma za kifedha
nchini na kuhimili ushindani
miongoni mwa watoa huduma.

Dora Saria, Mkuu wa Kitengo
cha Masoko na Mawasiliano wa

Salaam kuwa ubia huo ni wa

muda mrefu na umeshaanza
kuonyesha matunda kama vile
kuanzishwa kwa huduma ya
Akiba wakala.

“Benki imepata mwekezaji
wa kimkakati, ambaye ni Benki
ya Taifa ya Malawi (NBM). Tuna
imani kwamba ubia huu uta-
saidia kupanua wigo wetu wa
kibiashara ikizingatiwa NBM
ni moja ya benki kubwa kwe-
nye ukanda wetu wa nchi za
kusini mwa Afrika. Ushirikiano
tuliouanzisha kati yetu na NBM
umeleta ari kubwa, ambayo
siyo tu ya kuhakikisha huduma
za benki zinapatikana nchi nzi-
ma bali zinapatikana kidigitali
na kwa uhakika,” alisema Saria.

Alisema  mchakato  wa
kuibadili benki kuwa ya kidigi-

tali unaendelea vizuri na una
uhakika kuwa, utaleta unafuu
na kuokoa gharama za upati-
kananji wa huduma.

Kwa sasa benki inatoa hudu-
ma ya Akiba Mobile, ambayo in-
awezesha wateja wetu kufanya
malipo ya LUKU, vingamuzi,
muda wa maongezi pamoja na
malipo yote ya Serikali.

Alisema benki ya Akiba siku
zote imekuwa mstari wa mbele
katika kufanya utafiti mbalim-
bali kuangalia mahitaji ya soko
na wateja wake kwa ujumla,
kwani inatambua umuhimu wa
kutoa huduma zinazoendana
na mabhitaji ya soko.

Akizungumzia huduma ya
Akiba Wakala ambayo imeanza
kutolewa takribani wiki tatu

sasa, Saria alisema tayari im-
eanza kutoa matokeo mazuri
kwa kuwezesha wateja kupata
huduma kwa urahisi zaidi po-
pote pale walipo. “Tunaamini
kwamba, kupitia huduma hii
benki inakuwa mshiriki mzuri
katika kuunga mkono harakati
za Serikali za kuhakikisha
uwapo wa huduma jumuishi za
kifedha yaani kwa Watanzania
wote,” alisema na kuongeza:

“Tumeingia sokoni na jumla
ya mawakala wapatao 200,
na lengo letu ni kuendelea
kuongeza mawakala wengi
kadri iwezekanavyo kwa lengo
la kukidhi kiu ya upatikanaji
wa huduma hii nchi nzima bila
ulazima wa mteja kuja kwenye
matawi ya benki.”
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HABARI KITAIFA

Fursa yaja uwekezaji
kwenye viwanda 20

. Pemba

: Na Mwandishi Wetu, PEMBA

Na Mwandishi Wetu

AZIRI wa Viwanda

na Biashara, Prof.

Kitila Mkumbo,

ametangaza fursa
za uwekezaji katika viwanda 20
vilivyokuwa vimebinafsishwa na
kurejeshwa serikalini.

Prof. Mkumbo aliyasema hayo
juzi jijini Dar es Salaam kuhusu
fursa za kuwekeza katika viwanda
vilivyobinafsishwa na kurejeshwa
serikalini.

Alisema serikali ilifanya tath-
mini mwaka 2017 katika viwanda
156 vilivyobinafsishwa tangu
mwaka 1990 na kubaini kuwa 88
vinafanya kazi kwa kuzingatia ma-
takwa ya mikataba husika na 68
vilikuwa havifanyi kazi kwa mu-
jibu wa mikataba husika.

Waziri alisema serikali iko ka-
tika hatua ya kurudisha viwanda

48 kati ya 68 visivyofanya kazi
kwa mujibu wa mikataba husika
kwa hatua zingine za uwekezaji,
ambapo hadi sasa 20 havina
mgogoro wa kisheria na viko ka-
tika hatua ya uwekezaji.

Prof. Mkumbo pia alisema uta-
ratibu wa kuwekeza katika viwan-
dahivyo20 kwakuvigawa 10 kwa
wawekezaji kutoka sekta binafsi ili
waviendeleze, viwanda nane
vimekabidhiwa kwa Mamlaka ya
Maeneo ya Uzalishaji wa Mauzo ya
Nje EPZA kwa ajili ya wawekezaji
katika maeneo hayo na viwili vi-
takabidhiwa mashirika ya umma
ili waviendeleze kwa kuingia
ubia na wawekezaji wa sekta bin-
afsi.

Viwanda 10 vitakavyokabi-
dhiwa kwa sekta binafsi kwa
ajili ya uwekezaji ni pamoja na
Kiwanda cha Kilimanjaro Paddy
Hauling kilichoko Kilimanjaro,

Polysacks Company Ltd kilichoko
Dar es Salaam, NMC Isaka Rice
Mill Company Limited kilichoko
Shinyanga na Multipurpose
Qil seed Processing Co.td (MO-
PROCO), kwa mujibu wa  Prof.
Mkumbo.

Vingine ni CDA Intergrated
Concrete Industry kilichoko Do-
doma, Manawa Generies Ltd kili-
choko Mwanza, NMC Tabora Rice
Mill kilichoko Tabora, Musoma
Textikes Mills kilichoko Musoma,
NMC Mzizima Maize Mill Kili-
choko Dar es Salaam na Pesticides
Manufacturers limited - Moshi
kilichoko Kilimanjaro.

Viwanda nane vinavyokabi-
dhiwa kwa EPZA ni Mwanza Tan-
neries kilichoko Mwanza, TPL
Shinyanga Meat Plant kilichoko
Shinyanga, Mafuta Ilulu kilichoko
Lindi, Nachingwea Cashewnut
kilichoko Lindi, TPL Mbeya kili-

choko Mbeya, Sikh Sawmill Lim-
ited kilichoko Tanga na National
Steel Corporation kilichoko Dar es
Salaam.

Prof. Mkumbo alisema viwanda
viwili vitakavyokabidhiwa Ma-
shirika ya Umma ni Magula Me-
chanical MachineTolls kilichoko
Morogoro  kitakabidhiwa kwa
Shirika la Maendeleo la Taifa
(NDC) na Mbeya Ceramics Co.
Ltd kitakabidhiwa kwa Shirika
la Kuhudumia Viwanda Vidogo
(SIDO).

Aidha, alisema wawekezaji we-
nye nia na uwezo wa kuwekeza
katika viwanda hivyo wawasil-
ishe maombi yao Ofisi ya Katibu
Mkuu Wizara ya Viwanda na Bi-
ashara ambapo zoezi la kuwa-
pata wawekezaji litafanyika kwa
uwazi na ushindani na taratibu
za maombi hayo zitatolewa katika
vyombo vya habari.

Mkuu wa Mauzo na Usambazaji wa Vodacom Tanzania Plc, George Lugata akizungumza na waandishi wa habari, Dar es Salaam jana, wakati
akitangaza kuungana na kampuni ya Samsung, kuzindua simu mpya aina ya Samsung A22. Kulia ni Meneja wa Samsung Tanzania, Suleiman
Mohamed. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Watatu kortini madai kusafirisha kilo 10 heroine

Na Beatrice Inyasi, TUDARCo

WATU watatu wamefikishwa
katika Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu, Dar es Salaam,
wakituhumiwa kusafirisha dawa
za kulevya aina ya heroine zenye
uzito wa kilogramu 10.

Mbele ya Hakimu Mkazi Mwan-
damizi wa Mahakama hiyo, Joseph
Luambano, jana Wakili wa Seri-
kali, Ashura Mzava, alidai kuwa
watuhumiwa hao walikamatwa
Agosti 11, mwaka huu, katika
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa
wa Mwalimu Julius Nyerere.

Watuhumiwa hao ni Mohamed
Kassim Yusuf (35), Sania Said
Kombo (33) na Nasri Ally Khamis
(33), wote wakazi Mombasa Zan-
zibar.

Aidha, washtakiwa hao hawa-
kutakiwa kujibu chochote kwa
kuwa mahakama hiyo haina

mamlaka kesi
hiyo.

Upande wa mashtaka ulidai
upelelezi wa kesi hiyo haujaka-
milika na imeahirishwa hadi Sep-
temba 7, mwaka huu kwa ajili ya

kutajwa.

ya kusikiliza

Vijana wapewa
jukumu utatuzi
migogoro

VIJANA Kisiwani Pemba wametakiwa

¢ kushirikiana katika kuhakikisha wa-
: natatua migogoro inayoweza kutokea
: ndani ya jamii.

Akizungumza na viongozi wa kwe-

nye jamii na taasisi katika mkutano wa

: Utatuzi wa migogoro kwa njia shiriki-

: shi, ambao ulifanyika Chake Chake,

: Afisa Mradi wa Dumisha Amani Pemba,
: Khamis Abbasi Khamis, alisema, kila

: mmoja anayo haki ya kudumisha amani.

Alisema vijana wana mchango

: mkubwa wa kuhakikisha kwamba hawa-
: sababishi migogoro, badala yake wawe
ni sehemu ya kuitatua, ili jamii iwe na

: amani.

“Tunaona kwamba baadhi ya vijana

: hutumiwa kwa lengo la kusababisha

: migogoro na hatimae kuchafua amani,
: jambo ambalo kuirejesha ni gharama
: kubwa, hivyo tujitahidi kutatua

: migogoro ndani ya jamii yetu na sio

: kusababisha," alisema.

Aidha, alisema migogoro ni kitu kisich-

1 oepukika ndani ya jamii, hivyo ni vyema
¢ kabla ya kutatua, kwanza wajitambue
na ndipo waanze kutatua, kitu amba-

: cho kitawarahisishia katika utatuzi wa

: migogoro hiyo.

Kwa upande wake Afisa Habari kutoka

: Shirika hilo, Khelef Nassor, alieleza

¢ mkutano huo ni utekelezaji wa mradi wa
: Dumisha Amani, ambao utatekelezwa

: kwa miezi 18 kwa Zanzibar.

“Tunatoa mafunzo haya kwa makundi

mbali mbali, ili kuhakikisha kwamba

: tunaondoa migogoro na mifarakano,

: ambayo mara nyingi hujitokezea baada
: ya kumaliza uchaguzi mkuu nchini,”

: alisema Khelef.

Aliwataka washiriki wa mafunzo hayo

: waifikishe elimu hiyo katika jamii sam-
: bamba na kusaidia kutatua migogoro

¢ kwa kutumia njia sahihi, ili amani iweze
: kudumu.

Mshiriki, Warda Waly Mohamed,

¢ aliwataka washiriki wenzake kufuatilia
: chanzo cha mgogoro na ndipo waanze
: kusuluhisha, na kuwa hiyo itawapa

: wepesi katika kufikia lengo.

“Tuna tabia ya kuangalia jambo pale

: tunapoona tu, tunasahau kwamba kuna
: mzizi wake, tukiwa tutaangalia hivyo,

: naamini tutafanikiwa kutatua migogoro
' na jamii itaishi kwa amani,” alisema.

Mshiriki Ali Juma, alisema ni vyema

wakasimamia katika kuondoa migogoro

: na wasiwe ni chanzo cha kuvunja amani,
: hivyo washirikiane kuhakikisha vijana

: hawatumiliwi vibaya na watu wachache
: wasiopendelea mema nchi yao.

Nae mshiriki, Mohamed Abrahaman

: Shehe, alisema mafunzo waliyopewa ni
* muhimu sana na wamepata uelewa wa
: mambo mbalimbali ambayo yatawa-

: saidia katika kutatua migogoro kwenye
: jamii.

Mkutano huo wa siku tatu wa utatuzi

: wa migogoro kwa njia shirikishi, uliwa-

¢ shirikisha maofisa wa serikali, viongozi

: wa jamii, wakiwamo masheha, viongozi
* 'wa mabaraza ya vijana, walimu na vion-
: 80zi wa taasisi zisizo za kiserikali.
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Baada ya GBV kuwaathiri kiafya,
Kinamama waungana kuikabili

Wajawazito mmesikia
ni ruksa kuchanjwa
UVIKO- 19 ila...

Kuupuuza UVIKO-19 sasa kwaiibua CHAKUA

e\N/ajitosa ndani ya vyombo vya usafiri, stendi

Katibu wa CHAKUA Kanda ya Kaskazini, Godwin Mpinga, akitoa elimu ya kujikinga na UVIKO-19 kwa abiria ndani ya basi, jijini
Arusha. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Sabato Kasika

ITA dhidi ya UVIKO-19
imepata nguvu mpya
baada ya Chama
cha Kutetea Abiria
(CHAKUA) kusambaza maofisa
wake kuhamasisha abiria ndani
ya mabasi kuchukua tahadhari.
Hatua hiyo inafuatia hali ya ku-
suasua kujihadhari na ugonjwa
huo inayoonekana kwenye mae-
neo na mikoa mingi nchini.
Wahamasishaji hao, wapo
mikoa yote ya Bara wakiendelea
kutoa elimu ndani ya daladala,
mabasi makubwa na kwenye vi-
tuo vya mabasi hasa vikubwa.
Msemaji wa CHAKUA, Solomon
Nkiggi, anasema, wanahimiza
abiria na wananchi maeneo hayo

kuvaa barakoa, kunawa mara kwa
mara, kutumia vitakasa mikono,
lakini pia kuepuka kula ovyo bila
kunawa na kuzingatia maelekezo
ya mwongozo wa afya kujikinga
na corona.

“CHAKUA tuna nafasi ya ku-
hakikisha abiria wanakuwa sala-
ma wanapoanza safari hadi wan-
apofika mwisho, hivyo tunashiriki
kikamilifu kutoa elimu ya kujik-
inga na corona,” anasema NKkiggi.

Kwa mujibu wa Nkiggi, wa-
nachukua hatua hiyo, baada ya
kubaini kuwa tangu mwongozo
utolewe, abiria wengi na hata ma-
kondakta na madereva hawajab-
adilika, hali inayoweza kuchangia
kuenea kwa ugonjwa huo.

“Maelekezo ya serikali yanaa-
giza wasafiri kuwekewa miun-

dombinu ya kunawa mikono kwa
sabuni na maji tiririka kabla ya
kuingia kwenye vyombo vya usa-
firi, lakini kuna sehemu mambo
hayo hayatekelezwi,” anasema.

Msemaji huyo anaongeza kuwa,
wamiliki wa vyombo vya usafiri
wanaelekezwa kuweka vitakasa
mikono katika vyombo hivyo, kwa
usalama wa afya za abiria.

Aidha, CHAKUA mbali na kutoa
elimu ya kujikinga na ugonjwa
huo, anasema, chama hicho kina-
himiza viongozi wake na wana-
chama kupata chanjo ya corona
kwa ajili ya usalama wa afya zao
na wa abiria pia.

OMBI KWA WIZARA
Katibu wa CHAKUA kanda
ya kaskazini, Godwin Mpinga,

anaiomba Wizara ya Afya, hal-
mashauri na wadau wengine,
kusambaza vifaa vya kunawia
mikono kwenye vituo vya mabasi
vinavyozingatia mahitaji ya we-
nye ulemavu.

Anasema, katika kanda hiyo,
serikali imeweka huduma hizo ka-
tika stendi kuu za mabasi, ili kuk-
inga wananchi dhidi ya corona,
lakini inahitajika zaidi kuwakum-
buka wenye uhitaji maalumu.

“Kwenye stendi kuu ya mabasi
Arusha kuna matangi madogo ya
maji na sabuni, lakini wakati maji
yanaisha hayawekwi mengine
kwa wakati. Lakini pia hakuna
vifaa ambavyo ni rafiki kwa wale-
mavu,” anaongeza.

Anasema, kuna haja ya kuweka
miundombinu ambayo ni rafiki

kwa kundi hilo ambalo mara ny-
ingi halifikiwi na huduma hizo ku-
tokana na kukosekana miundom-
binu rafiki.

“Kwa mfano tangi la maji na
sabuni vimewekwa juu kwenye
ngazi maalum ambako mlemavu
hawezi kufikia. Tunashauri miun-
dombinu hiyo iwe rafiki kwa kun-
di hilo ili kila mmoja ahudumiwe,”
anasema.

KUSIMAMIA MWONGOZO

Julai mwaka huu, Wizara ya
Afya, ilieleza kuwa wagonjwa wa
UVIKO -19 walifikia 682 na kutoa
mwongozo mpya wa kudhibiti
ugonjwa huo.

Takwimu hizo zilitolewa na
Waziri wa Afya, Dk. Dorothy
Gwajima, zilifuatiwa na maelek-
ezo ya Katibu Mkuu, Profesa Abel
Makubi, akatoa mwongozo mpya
unaoelekeza namna ya kujikinga
na maradhi hayo.

Mwongozo huo unaainisha kue-
puka misongamano katika shu-
ghuli za kijamii, ndani ya vyombo
vya usafiri, kwenye vituo vya ma-
basi ya mijini na mikoani.

Aidha, ndani ya daladala abiria
wakae kulingana na idadi ya viti
‘level seat’, lakini bajaj na boda-
boda madereva na wateja wao
wavae barakoa na kuepuka mson-
gamano wa abiria, kwa kuwa
ugonjwa huo unaweza kusamba-
zwa kupitia vyombo vya usafiri.

Hata hivyo, pamoja na kuwapo
kwa mwongozo huo, bado haku-
jawa na mabadiliko kwenye baa-
dhi ya vyombo hivyo na Dar es
Salaam hali ni mbaya zaidi, kwa
vile maagizo hayo yanapuuzwa
kila mahali isipokuwa hospital-
ini, ndani ya mwendokasi na ofisi

zinazosimamia na kutekeleza
mwongozo huo.
KUDHARAU UGONJWA

Mkazi wa jijini Dar es Salaam
anayejitambulisha kwa jina la
Shaban Bata, anasema, licha ya

INAENDELEA UK.12
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Baada ya GBV kuwaathiri kiafya,
kinamama waungana kuikabili

Mkuu wa Polisi Kituo cha Kilwa(0CS), Anna Komba, anawapa wazazi ujumbe wa kuimarisha ulinzi na malezi bora kupunguza ukatili

.PICHA: MWANDISHI WETU.
Na Mwandishi Wetu

KATILI wa Kkijinsia (GBV)

unaathiri afya na wakati

mwingine unaweza ku-

sababisha vifo. Katika
moja ya ripoti za Shirika la Afya Dun-
iani (WHO) ukatili wa kijinsia ni moja
ya vyanzo vya vifo vya watu wengi
wenye umri wa kati uya miaka 15-44
duniani na kwamba asilimia kubwa
ya vifo hivyo ni vya wanawake.

Ukatili wa kijinsia upo nchini na
katika Wilaya ya Kilwa mkoani Lindi
mambo kama kutelekeza wanawake
na watoto, kunyimwa ardhi, kubaka,
kunajisi na ndoa za utotoni hata kuo-
za wanafunzi usiku ni jambo lililoota
mizizi.

Baadhi ya kinamama wanataabika
kiakili, kimwili na hata kuishi na so-
nona. Suala hilo linaibuka wakati wa
ziara ya wanahabari kutembelea mi-
radi ya shirika la ActionAid, wilayani
Kilwa hivi karibu.

Wanawake  wanasema  zipo
sababu nyingi lakini mojawapo ni
kilimo, wakisema wakazi wa Kilwa
ni wakulima wa ufuta na korosho
na baadhi husafiri kwenda mbali na
kuacha familia nyumbani, na huo
huwa mwanzo wa mabinti kubakwa
na watoto kunajisiwa .

Watuhumiwa hufanya hivyo wa-
kiamini kuwa watoto hawana ulinzi
wala mabhitaji ya kutosha hivyo ni ra-
hisi kuwarubuni.

Wanasema jambo jingine ni ku-

tandu, Njinjo, Mandawa, Maguruwe,
Kipindimbi, Mitole na Ngea havina
maji safi na salama ya bomba au vi-
sima, hivyo kulazimisha wasichana
kutafuta maji hata usiku wa manane
visimani na mabondeni.

Hapo baadhi hubakwa au kudan-
ganywa na wanaume wanaowataka
kiuhusiano wakiwaeleza kuwa wa-
takuwa wanawachotea maji na ku-
wapa mabhitaji ya muhimu.

Hata hivyo, juhudi mbalimbali
zinafanywa kuwahamasisha wa-
nawake, watoto na mabinti kukabili-
ana na unyanyasaji kwa kuwafundi-
sha ujasiri na kuripoti unyanyasaji
polisi, ustawi wa jamii na kush-
irikiana kuwafikisha wahusika ma-

hakamani.

Tumaini Jipya la Wanawake Kilwa
(TUJIWAKI), ni jukwaa la kuhama-
sisha mabadiliko na kupinga uka-
tili wa kijinsia na kutetea haki za
wanawake wilayani humo.

Asasi hiyo iliyoanzishwa mwaka
2016 kwa kushirikiana na ActionAid
Kilwa, imeelimisha jamii kuhusu
athari za ukatili huo na sasa wa-
nawake wameamka wanaripoti
polisi, mabaraza ya ardhi, ustawi
wa jamii hadi mahakamani udhalil-
ishaji.

Anasema Pili Kuliwa, Katibu wa
TUJIWAKI Kilwa, na kuongeza kuwa
wamefungua miduara (vikundi)i4

sisha mabadiliko.

Anasema wanawake zaidi ya
2,500 wamefunzwa kuhusu uka-
tili wa kijinsia na kwa kutumia njia
mbalimbali kama simu, mikutano
nawake duniani, ya mtoto wa Afrika,
UKIMWI na siku ya mtoto wa kike
wamehamasisha kupinga matendo
hayo na sasa kuna mabadiliko.

“Kwa kutumia ujumbe kama wa
simu, redio za kijamii, maonyesho
tumewafikia zaidi ya watu 10,000 na
kuongeza ufahamu dhidi ya ukatili
huu

“Wanawake sasa wanafahamu
athari za unyanyasaji, wanaweza
kusimama kujitetea na kudai haki
zao licha ya kwamba bado kuna

kazi,” anasema Pili.

TUJIWAKI iliyoanzishwa rasmi
miaka minne iliyopita, Pili anasema
ina wanachama 520 katika kata 14
za wilaya ya Kilwa na kwamba wana
mengi ya kujivunia ikiwa pamoja na
wanawake waliotalikiwa kudai na
kupata haki zao.

Pili anasema: “Kuna wanachama
wetu wawili waliotalikiwa na kutim-
uliwa lakini kwa kutumia mafunzo
na hamasa waliyopewa walifika
mahakamani kudai haki na sasa
wameanza maisha upya licha ya
kupokonywa kila kitu na kufukuzwa.
Leo wamepata tena haki zao.”

Anasema  hawajaishia ~ hapo
wamekwamishwa ndoa za watoto
watano na kuwarejesha shuleni na
sasa wanaendelea na masomo.

Pili anaeleza kuwa kuna mengi
ya kujivunia ikiwa ni pamoja na ku-
fanikisha kuwarudishia huduma
watoto wanne waliokuwa wam-
etelekezwa na baba zao, lakini sasa
wamewapokea na wanawahudumia.

Anasema kazi hiyo inafanywa kwa
kushirikiana na ofisi ya ustawi wa
jamii pamoja na polisi.

Anaeleza kuwa TUJIWAKI im-
eamua kuwekeza kwenye miradi
mbalimbali ya kuendeleza na ku-
saidia maendeleo ya wanawake na
sasa wanajenga ofisi ya kutoa hudu-
ma itakayogharimu takriban Shilingi
milioni 83 msaada wa ActionAid
Kilwa.

Takwimu kutoka wilayani Kilwa
zinaonyesha kuwa mwaka 2019
wanafunzi 160 walipata ujauzito
mkoani Lindi, wakati mwaka 2020,
waliopata ujauzito walikuwa 75.

Zinaongeza kuwa wilayani Kilwa
kuanzia Januari hadi Machi mwaka
huu mabinti 40 walipewa mimba.

Anna Tembo OCS wa Polisi Wilaya
ya Kilwa, anapozungumza na wa-
nahabari anasema, unyanyasaji wa
kijinsia ni tatizo kubwa katika wilaya
hiyo, akihusisha shida hiyo na male-
zi duni na wazazi pamoja na walezi
kutojali watoto.

Anataja mafunzo na ngoma za
kuwafundisha mabinti masuala ya
watu wazima, kuishi na wenza waka-
ti walitakiwa shuleni, kuwa yote
hayo yanachangia mimba utotoni na
utoro shuleni.

Anasema katika kutibu suala
hilo Polisi Wilaya ya Kilwa inafanya
mafunzo shuleni kuwahamasisha
watoto hasa mabinti kuamka na kup-
inga ukatili dhidi yao na kufikisha
ripoti polisi, kwa walimu, wazazi na
ustawi wa jamii wanaponyanyaswa.

“Tumewafundisha wanafunzi
wa primari na sekondari za Kilwa
Masoko. Tumefika sekondari za
Mnazi na Kilwa Day, Shule ya Msingi
Kwa Sultan na Sekondari ya Kilwa
Masoko na watoto takribani 1,079
wamenufaika.

Kuupuuza UVIKO-19 sasa kwaiibua CHAKUA

INATOKA UK.11

maelekezo ya serikali ya kujik-
inga na ugonjwa huo ndani ya
vyombo vya usafiri, baadhi ya
abiria, makondakta na madereva
ni wabishi.

“Tunaelekezwa kwamba, kila
abiria anayeingia kwenye chom-
bo cha usafiri wa umma lazima
avae barakoa, wengine hawafanyi

hivyo, wanadai kwamba hakuna
ugonjwa, corona ni ugonjwa wa
wazee , matajiri au kama umean-
dikiwa kufa utakufa tu..” anase-
ma Bata.

Anasema, daladala zinatakiwa
kupakiza abiria ‘level seat’ na
kuvaa barakoa, na kwamba hilo
nalo halizingatiwi, badala yake
abiria wenyewe, makondakta na
madereva hawachukui tahadhari

na msongamano uko pale pale.
“Binafsi nimefuatilia sana
mwongozo huo, unaelekeza pia
bodaboda wasibebe mishikaki
na kuvaa barakoa lakini hilo nalo
halifanyiki...,” anasema.
Anaongeza kuwa, stendi ku-
natakiwa kuwe na ujumbe wa
kuelimisha wasafiri mara kwa
mara kupitia vipaza sauti na wa-
napokuwa safarini, madereva

na wahudumu wa vyombo vya
usafiri wahakikishe ujumbe wa
kuelimisha unatolewa katika
chombo mara kwa mara, yote
hayajaonekana.

“Ukienda kwenye vituo vya da-
ladala utakutana na msongama-
no nje na ndani ya mabasi hayo
na muziki unaosikika ni bongo-
fleva na singeli bila ujumbe wa
kuhamasisha kuchukua hadhari.
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Mila potofu zisiwe kikwazo
kwa maziwa ya kwanza

Yasitupwe ni chanjo, tiba kwa watoto

Na Maulid Mmbaga

AZIWA ya mama kwa
mtoto mchanga mara
tu anapozaliwa yana
umuhimu wa kipekee
kwa sababu ya virutubisho vilivyo
ndani yake ambavyo humpa mtoto
kinga ya magonjwa na kuimarisha
ufahamu au utimilifu wa akili.

Lakini licha ya umuhimu huo
imani potofu kuwa maziwa ya
kwanza yenye rangi ya njano si
salama kwa mtoto, inaendelea
kukwamisha juhudi za unyonye-
shaji, pengine si Tanzania pekee
bali Afrika na Kusini mwa Jangwa la
Sahara.

Maziwa hayo ya kwanza au ‘co-
lostrums’, ndiyo ya muhimu zaidi
kuliko mengine yoyote atakayope-
wa, ni kama chanjo ya kwanza
kwa binadamu na yana virutubisho
vingi na pia kinga ambazo zinamue-
pusha mtoto na maradhi mbalim-
bali, anasema Dk.Peter Daudi, ku-
toka Hospitali na Kituo cha Utafiti
wa Magonjwa ya Kuambukiza cha
Kibong'oto.

Mtaalamu huyo wa watoto,
anasema utafiti unaonyesha kuwa
asilimia kubwa ya kinamama mazi-
wa yao yanatosha kabisa katika
kumnyonyesha mtoto kwa miezi
sita.

Wakati anayasema hayo, baadhi
ya jamii huwahimiza wazazi kuka-
mulia chini maziwa hayo kwa mael-
ezo kuwa hayafai kwa mtoto huku
wengine wakiamini kuwa yana-
muumiza tumbo.

Mathalani, jamii za kanda ya ziwa
zinaelekeza mama anapojifungua
kabla ya kumnyonyesha mtoto,
kukamulia maziwa hayo ukutani
hadi yanapokuwa meupe, bila ku-
jua kuwa wanaharibu kitu muhimu
kwa maisha ya binadamu.

Essong Jerry, mwanahabari ku-
toka Cameroon, anayeishi Tanza-
nia anaeleza kuwa hata katika taifa
lake, kuna mila potofu zinazowata-
ka wanawake kuyakamulia chini na
kuufanya mwiko kumnyonyesha
mtoto maziwa ya njano.

Dokta Daudi, anasema kuhamasi-
sha unyonyeshaji kutamaliza tatizo
hilo baada ya kinamama kuelim-
ishwa umuhimu wa maziwa hayo
kazi inayotakiwa kufanyika kliniki

Anaendelea kusema kuwa, tatizo
lililopo ni kuwa kinamama wengi
hufikiria hawana maziwa ya kuto-
sha kwasababu utengenezaji wa
maziwa pia unahusisha saikolojia
ya mama mwenyewe, kama ana
mawazo mengi, msongo na kucho-
ka vyote huchangia kuyapunguza.

Maziwa ya mwanzo yenye rangi ya njano ni tiba, chanjo na kinga ya kudumu. Mama amnyonyeshe
mtoto asiyatupe. PICHA:MTANDAO.

MTOTO ASIPEWE MAJI

Dokta Daudi, anafafanua kuwa
maziwa ya kwanza ni muhimu na
yana virutubisho vyote muhimu
kina mama wasiyatupe. Yana maji
hivyo mtoto anayenyonya ndani
ya miezi sita hahisi kiu na hahitaji
maji.

Akifafanua sababu za mtoto kulia
na kuibua hofu kwa mzazi, anase-
ma kunatokana na sababu mbalim-
bali, lakini kunyonyesha kunaweza
kumbembeleza na kama mama
atafuata maelekezo yote maziwa
yatatosha na atashiba vizuri, lakini
pia ni vizuri kujua mambo mengine
yanayosababisha mtoto kulia.

Anawashauri kinamama wanao-
hofu kuwa wakianza kazi baada ya
miezi mitatu watoto hawatashiba
na kuanza kuwapa watoto maziwa
ya kopo, ya ngombe au uji mwepesi
kuwa wanakosea.

“Kabla ya kwenda kazini un-
aweza kukamua na Kkuyatunza
kwenye jokofu na kuyagandisha,
yanaweza kukaa kwa siku nyingi
bila kuharibika na kufanya mtoto
wako aendelee kupata maziwa
yako, hiyo inamsaidia mtoto asipate
vyakula vingine kabla ya miezi sita.”
Anasema Daudi.

Anakumbusha kuwa mtoto ana-

paswa kunyonya ndani ya saa moja
baada ya kuzaliwa kwa kufuata
masharti ya kiafya yanayohusu un-
yonyeshaji, na anaweza kunyonya
mpaka angalau miaka miwili, ak-
ilishwa vyakula vingine baada ya
kunyonya maziwa ya mama pekee
kwa miezi sita.

“Maziwa ya mama ni muhimu
sana kwa mtoto kwasababu yana-
jenga kinga imara ya mtoto, yan-
amfanya awe na makuzi bora ya
ubongo, hivyo mtoto anapoyakosa
lazima atapata shida kimakuzi pia
atakuwa katika hatari ya kupata
magonjwa mara kwa mara.”

KINACHOKWAMISHA MAZIWA
Anataja baadhi ya sababu zina-
zomfanya mama asitoe maziwa ya
kutosha kuwa ni pamoja na mata-
tizo ya vichocheo au ‘hormones’,
mama anapojifungua kama ataku-
wa na matatizo mfano kisukari
yanaweza kukwamisha maziwa.
Daktari anataja matumizi ya
dawa za kupanga uzazi zenye
vichocheo’
akisema, kama mama aliyejifun-
gua ataanza kuzitumia kabla mtoto
kufikisha miezi minne, inaweza ku-
sababisha maziwa kupungua.
Wakati mwingine upungufu wa

maziwa unatokana na matumizi ya
baadhi ya dawa za kusaidia kuha-
rakisha kuyjifungua kama epidural
anaesthetic’ zinaweza kupunguza
maziwa, anasema Dk. Daudi.

“Kumuongezea mtoto mazi-
wa ya kopo pale baadhi ya ki-
namama wanapojifungua siku ya
kwanza kwa vile maziwa hayato-
ki, iwapo ataanza kupewa mazi-
wa kwenye hatua za mwanzo
kabisa itasababisha matiti yasiten-
geneze maziwa kwa kiwango cha
kutosha,” anaonya na kukumbusha
kuwa maziwa yatatoka kwa wingi
kama mzazi atamnyonyesha mtoto
mara kwa mara kwani kufanya
hivyo kunachochea utengenezaji
wa maziwa.

Anataja kutomyonyesha mtoto
usiku kuwa ni sababu nyingine ya
kupungua maziwa.

“Ni kawaida kwa mama anay-
enyonyesha kutopenda kumyonye-
sha mtoto usikuili alale, tabia hii
ikiendelea inapunguza kiwango
cha maziwa kinachotengenezwa
kwasababu usiku vichocheo vi-
navyosisimua utengenezwaji wa
maziwa vinafanyakazi zaidi, hivyo
kuongeza uzalishaji na kama
hanyonyeshi usiku, mwili utahisi
hayahitajiki na kiwango kitashuka,

” anabainisha.

Dokta Daudi anataja sababu ya
mtoto kutonyonya ipasavyo in-
aweza kuyapunguza kwani anatak-
iwa kuvuta maziwa kikamilifu kwe-
nye chuchu na akishindwa inaweza
kupunguza utokaji.

Kukosa lishe bora na virutubisho
mama anapokuwa mjamzito na an-
apojifungua, kuimarisha afya yake
na ya mtoto pamoja na kutengen-
eza maziwa ya kutosha na kuepuka
mtoto kuwa na utapia mlo ni saba-
bu nyingine.

Msongo wa mawazo pia unahusi-
ka kwa vile mama anayenyonyesha
anapokuwa na hali hiyo kutokana
na sababu mbalimbali inaweza ku-
changia kukausha maziwa.

Kwa mujibu wa Taasisi ya
Chakula na Lishe (TFNC), mama
anayenyonyesha anatakiwa kuwa
na lishe bora yenye aina zote za
virutubisho kutokana na mabhitaji
makubwa kwa ajili ya afya yake na
kutengeneza maziwa ya mtoto na
kushauriwa kula milo kamili zaidi
ya mitatu kwa siku na vyakula ving-
ine kati ya mlo na mlo.

TFNC inaeleza umuhimu wa ul-
aji unaofaa kwa mama anayenyo-
nyesha kwa sababu humpatia afya
bora na virutubisho vya kutosha
kukidhi ongezeko la mabhitaji yake
na ya mtoto anayenyonya na kuu-
wezesha mwili kutengeneza na
kutoa maziwa ya kutosha wakati
wote.

Lishe bora ni kinga na tiba ya ku-
zuia upungufu wa damu kwa mama
na mtoto, aidha huongeza akiba ya
madini chuma ambayo hutumika
kwa mama na kwa mtoto kuzalisha
damu.

MAMBO YA KUZINGATIA

TFNC inamshauri mama kula
milo kamili zaidi ya mitatu kwa
siku yenye mchanganyiko angalau
chakula kimoja kutoka katika kila
kundi la chakula na kula chakula
kingi na cha kutosha katika kila
mlo, kupata asusa (vyakula ving-
ine) kati ya mlo mmoja na mwing-
ine, kumeza vidonge vya kuongeza
damu (FEFO) kwa kipindi cha miezi
mitatu baada ya kujifungua, ku-
tumia vyakula vilivyoongezwa viru-
tubisho.

Hivyo ni pamoja na unga wa nga-
no, wa mahindi, mafuta ya kupikia
na kutumia chumvi yenye madini
joto, pia kuongeza ulaji wa nyama,
kuku, samaki. Kutumia mayai,
maziwa na vyakula vyenye madini
chuma kuongeza damu mwilini.

Matunda ya aina mbalimbali na
mbogamboga kwa wingi, kunywa
maji ya kutosha kila siku angalau
lita 1.5 kwa siku ni muhimu pia.
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Na Christina Mwakangale

ANGU kuwapo kwa maam-
bukizi ya virusi vya corona
duniani hadi jitihada za kupati-
kana chanjo zilipofanikiwa hivi
karibuni, suala la wajawazito na wanao-
nyonyesha kupewa chanjo linaendelea
kubhitaji ufafanuzi na taarifa zaidi.

Makundi ambayo yalipewa kipaum-
bele kuchanjwa ni pamoja na wataala-
mu wa afya, wazee, wenye magonjwa
yasiyoambukiza na watu walio katika
huduma au kazi zinazowakutanisha na
mamia ya watu.

Hata hivyo, suala la wajawazito na
wanaonyonyesha kupata chanjo hiyo
halikutajwa kwa kiwango kikubwa hasa
kwa baadhi ya nchi, hivyo, kuibua hisia
kuwa huenda wanaweza kuathirika
iwapo wangechanjwa.

Kufuatia hatua hiyo, Chama cha
Madaktari wa Magonjwa ya Wanawake
na na Uzazi Tanzania (AGOTA), hivi ka-
ribuni kimetoa ufafanuzi kuhusu mus-
takali wa wajawazito na wanaonyonye-
sha kuchanjwa, na kushauri wachanje.

Mabingwa 10 wanachama wa Cha-
ma cha Madaktari wa Magonjwa ya
Wanawake na Uzazi katika andiko hilo
wanaeleza kuwa kundi hilo nalo linas-
tahili kupata chanjo ya corona, lakini
kwa kuchukua tahadhari kwa kujua
hali ya afya zao.

Bingwa wa Magonjwa ya Wanawake
na Uzazi kutoka Hospitali ya Taifa
Muhimbili (MNH), Dk. Matilda Ngarina,
mmoja wa walioshiriki kuandaa andiko
hilo, anasema sababu ya kutoa mael-
ezo kuhusu wajawazito na kinamama
wanaonyonyesha na chanjo hiyo ku-
natokana na kupokea maswali ambayo
watu wameomba kupatiwa ufafanuzi.

Ngarina ambaye pia ni Rais (AGOTA),
anasema kutokana na hilo wataalamu
hao walikusanya taarifa za takwimu ku-
toka sehemu tofauti na kuja na maelezo
kuwa kundi hilo linahitaji chanjo pia.

AGOTA inaeleza kuwa wajawazito
wamo katika hatari ya kupata maam-
bukizo ikilinganishwa na wengine.

Aidha, wapo katika hatari ya kujifun-
gua mapema kabla ya wakati au kutimi-
za iwapo watapata COVID-19, hivyo wa-
nahitaji kukingwa .

Inaendelea kubainisha kwamba wa-
jawazito wanatakiwa kusubiri siku 14
iwapo wamepatiwa chanjo nyingine

kuchanjw
UVIKO- 19

zinazohusiana na ujauzito, kabla ya ku-
chanjwa chanjo ya corona.

Pia baada ya chanjo hiyo ya corona
inatakiwa kukaa siku 28 kabla ya kupati-
wa chanjo nyingine ambayo inatolewa
kwa wajawazito, isipokuwa kama kuna
dharura kwa magonjwa kama homa ya
ini itokanayo na kirusi cha Hepatitis B.

ATHARI BAADA YA CHANJO

Kuhusu athari baada ya chanjo AGO-
TA inasema iwapo umechanjwa chanjo
dhidi ya corona kama ilivyo kwa ny-
ingine hususan kwa chanjo yenye dozi
mbili, wajawazito hawajaripoti athari
zozote, isipokuwa kero ndogo ikiwamo
homa, ambazo hupunguzwa na dawa
za kutuliza maumivu kama paraceta-
mol na panadol.

Pia baadhi hupata athari kutokana
na mzio au aleji walionao baada ya ku-
chanjwa, na kwamba watoa huduma
za afya wanatakiwa wawaulize kabla
ya kuwachanja kama wana historia ya
kupata madhara .

WANAONYONYESHA

Wakati wa kunyonyesha, AGOTA
inaeleza kuwa hakuna utafiti un-
aoonyesha kuna athari kwa walio kwe-
nye kundi hilo, na kwamba kinamama
hao ambao hupatiwa chanjo ya corona
wana kinga maalumu kupitia maziwa
ambayo huwalinda watoto wao.

WAJAWAZITO WATARAJITWA

Kwa upande wa wanawake wa-
naotarajia kubeba ujauzito, AGOTA
inasema kupitia utafiti uliofanyika ka-
tika nchi kadhaa hakuna taarifa rasmi
zilizoonyesha madhara kwa walio ka-
tika kundi hilo iwe ni wanaume au wa-
nawake.

UFAFANUZI ZAIDI

Jopo la wataalam wa afya wa ma-
shirika ya Kimarekani hapa nchini, nalo
pialilitaja makundi ambayo hawastahi-
li kuchanjwa UVIKO-19, lakini likaeleza
kuwa wajawazito wanachanjwa lakini
kwa kuangalia masuala muhimu ya
kiafya. Makundi hayo ni watoto we-
nye umri chini ya miaka 18. Pia ni mtu
anayejisikia kuumwa mfano homa siku
anayotakiwa kichanjwa na wenye nzio
(aleji).

Kwa upande wa wajawazito ambao
wana ugonjwa wa kifua kikuu (TB) na

“Wenye ma-
gonjwa ya
muda mrefu
kama kisukari,
saratani, UKIM-
WI na shini-
kizo la damu
wanatakiwa
kuchanja lakini
kubwa ni kutoa
taarifa sahihi
kwa mhudumu
wa afya kabla
va kuchanja ili
aweze kushauri
vyema,”

upungufu wa damu wanatakiwa
kupata ushauri wa madaktari
wao kwanza kabla ya kujichanja.

Daktari wa Huduma za Mat-
ibabu kwa Raia wa Marekani wa-
naokuja nchini kwa ajili ya kuji-
tolea, Dk. Arkan Ibwe, anasema
kwa wenye umri huo sababu ni
kuwa hadi sasa hakuna utafiti
wa kuthibitisha chanjo inayofaa
kwao.

Anasema kwa wanaoumwa
homa siku ya kuamkia kuchan-
jwa wanapaswa kusubiri mpaka
wapone ndipo wachanje, huku
wenye aleji wanatakiwa kuju-
likana aina ya aleji zinazowa-
sumbua ili kuangalia chanjo
itakayoendana nao ili kuepusha
madhara.

Katika maelezo yake daktari
wa Elimu na Afya ya Jamii na
Huduma za Uzazi wa Shirika
la Misaada la Watu wa Mare-
kani (USAID), Dk.Emmanuel
Tluway,anasema hakuna kina-
chozuia wajawazito kupewa
chanjo.

“Lakini kutokana na hali zao
wanashauriwa kupata ushauri
kwa madaktari wao au wataal-
amu wa afya kabla ya kufanya
uamuzi.”

Anaongeza: “Kutokana na
mabadiliko ya mwili kwasababu
za ujauzito wako katika uweze-
kano mkubwa wa kuambukizwa
UVIKO-19 ni muhimu kuangalia

faida na hasara kwanza. Kama
faida ni kubwa basi wachanje
kwa ushauri wa wataalam wa
afya, hadi sasa hakuna utafiti
unaozuia wasichanje na hai-
jaelezwa kama utafiti wa chanjo
uliwahusisha wajawazito,hivyo
hatuna majibu ya kisayansi kwa
asilimia 100,ila wanashauriwa
wachanje.”

Alisema kwa wenye ugonjwa
wa kifua kikuu wanapaswa ku-
wasiliana na madaktari wao
kabla ya kufanya uamuzi, kwa
kuwa wagonjwa hao huwa ka-
tika hatua tofauti.

“Wenye magonjwa ya muda
mrefu kama kisukari, saratani,
UKIMWI na Shinikizo la Damu
wanatakiwa kuchanja lakini
kubwa ni kutoa taarifa sahihi
kwa mhudumu wa afya kabla
ya kuchanja ili aweze kushauri
vyema,”alisema Dk.Ibwe.

Kuhusu kazi ya chanjo
mwilini,Dk. Tluway alisema ina-
sisimua mwili, kuuwezesha kua-
mka na kupambana kwa haraka
na UVIKO-19, inaimarisha kinga
kwenye chembe hai (seli) nye-
upe zinazohusika na kupam-
bana na kuangamiza maradhi na
kuyazuia yasiingie mwilini.

Hadi sasa Watanzania takriba-
ni 261,000 walikuwa wamepata
chanjo kutoka mikoa tofauti
nchini, kwa mujibu wa taarifa ya
Wizara ya Afya.
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Bashe ataka
sekta binafsi

kuchangamkla

uwekezaji

Na Renatha Msungu, DODOMA

NAIBU Waziri wa Kilimo, Hus-
sein Bashe, ameitaka sekta binafsi
kuchangamkia fursa za uwekezaji
wa kutumia teknolojia ya kisasa ya
unyunyiziaji dawa kwenye mazao kwa
kutumia ndege maalum isiyokuwa na
rubani ‘Drone’ ili kurahisisha utendaji
kazi
katika ziara maalum ya k|kaZ| va kush-
uhudia teknolojia hiyo inavyofanya
kazi kwenye viwanja vya wakulima
Nanenane.

Bashe alisema teknolojia ya un-
yunyiziaji dawa kupitia ndege hiyo
ina manufaa makubwa kwa sababu
watalazimika kutumia muda mchache
kufanya kazi eneo kubwa tofauti
wangefanya zoezi hilo kupitia mikono.

“Sekta ya kilimo mnapaswa ku-
changamkia fursa hii kwa sababu ina
umuhimu mkubwa kuwa nayo katika
utendaji kazi zenu,” alisema Bashe.

Alitoa wito kwa wataalamu wa-
naoendesha teknolojia hiyo kuangalia
jinsi watakavyov\/aﬁkia v\/akulima wote

na kwamba n| vyema wakaona namna
va kuipeleka teknolojia hiyo katika
maeneo ya pembezoni.

“Hii teknolojia inapaswa kufika kila
eneo ili wakulima wanufaike hivyo
mnapaswa kuona namna va kuifikisha
alisema Bashe.

Alisema wanahitaji kuona wakulima
wote wananufaika na teknolojia hiyo
ili kufanya kilimo chenye tija.

Kwa upande wake, Mhandisi Elibari
Nsenuka, ambaye ni mtaalamu wa
teknolojia hiyo, alisema miongoni mwa
kero wanazokabiliana nazo ni pamoja
na kukosa vibali vya kurusha kifaa
hicho kutoka Mamlaka ya Usafiri wa
Anga (TAA).

Nsenuka ambaye ni mtaalamu ku-
toka kampuni ya Gegro, alisema tatizo
hilo linachangia wao kurudi nyuma na
kuomba wizara hiyo iwasaidie kuzi-
fanyia kazi.

Alisema lengo lao ni kuona wanafan-
ikisha teknolojia hiyo kila maeneo ili
kuisadia serikali katika sekta ya kilimo.

sneataa. UVCCM yazungumzia
‘ziara za Rais Samia

Na Augusta Njoji, DODOMA

MOJA wa Vijana wa
Chama Cha Mapinduzi
(UVCCM), umesema zi-
ara mbalimbali za Rais
Samia Suluhu Hassan nje ya nchi
ikiwamo kuhudhuria kuapishwa
kwa Rais wa Zambia, Hakainde
Hichilema, zinalenga kuendeleza
uhusiano na nchi hizo.
Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari, Katibu Mkuu
wa UVCCM, Kenani Kihongosi,
alisema ziara hizo ni matokeo ya
uhusiano mzuri wa kidiplomasia
ulioasisiwa na waasisi wa taifa

na kuwataka wote wanaoweka
propaganda katika suala hilo
watambue kuwa taifa limejengwa
katika misingi ya uhusiano na
umoja.

Alimpongeza  Rais  Samia
kwa kuendeleza uhusiano huo
hususan kwa kuzingatia kuwa
Tanzania imeshiriki harakati za
ukombozi kwa nchi nyingi barani
Afrika.

Akizungumzia kuhusu ulipaji
kodi, aliwaomba wananchi kui-
amini serikali yao na kuendelea
kulipa kodi kwa kuwa kila senti
inaenda kugusa maisha yao.

Alisema kuwa wiki iliyopita

Waziri wa Fedha na Mipango, Dk.
Mwigulu Nchemba, alibainisha
Sh. bilioni 48 zimekusanywa na
kugawanywa katika mambo mbal-
imbali ikiwamo ujenzi wa vituo
150 vya afya.

“Tunaipongeza serikali kwa
kuwa fedha hizo zitaenda kureke-
bisha barabara na kila jimbo
lilishapewa zaidi ya Sh. milioni
500 uchumi utaenda kuimarika
litaongezeka,” alisema.

“Tunaiomba serikali fedha hizi
ziende katika kazi ile ambayo
imekusudiwa, walengwa husika
waende wakaguswe na mambo

haya yaweze kwenda vizuri.”

Kuhusu wanaoitukana serikali
katika mitandao, Kihongosi alise-
ma;

“nitoe wito nidhamu ni mali
na nidhamu ni uadilifu, kijana
utapimwa unapokosa nidhamu
kwa mzazi wako na kiongozi wako
maana yake huna tofauti na msal-
iti lazima tuwe wazalendo tush-
irikiane na viongozi wetu.”

Alisema hivi karibuni UVCCM
itakuja na programu ya kuandaa
makongamano ya fursa pamoja
na dira ya jinsi gani ya kutumia
vipaji ili kuondokana na tatizo la
ajira.

Mbunge wa Kawe, Askofu Josephat Gwajima (katikati), akisindikizwa na askari wa Bunge, wakati akiingia kwenye viwanja vya bungeni, jijini
Dodoma jana, kwa ajili ya kuendelea na mahojiano na Kamati ya Haki, Maadili na Madaraka ya Bunge. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Kamati zatakiwa kusimamia maadili ya mahakimu

Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMATI za maadili za mahaka-
ma za mikoa na wilaya zimetakiwa
kusimamia maadili ya mahakimu ili
kuhakikisha wanatenda haki katika
utendaji kazi.

Jaji Mfawidhi wa Mahakama Kuu
Kanda ya Dodoma, Mustapher Siya-
ni, alisema hayo alipokuwa akifun-
gua semina kwa ajili ya kuwajengea
uwezo maofisa wa kamati za maadili
mikoa na wilaya.

Alisema kamati hizo ni jicho lama-
hakama katika kusimamia maadili
ya watumishi wa umma ili kuufanya

mhimili huo uzidi kuheshimika.

“Ninafahamu umuhimu wa kama-
ti hizi za maadili, kamati hizi ni jicho
la mahakama katika kusimamia na
kuendeleza maadili ya utumishi wa
mahakama ili kuufanya mhimili huo
uwe wenye kuvutia na kutukuka,”
alisema.

Hata hivyo, alisema kumekuwapo
na tatizo wananchi kuwa na uelewa
mdogo kuhusu kazi na shughuli
zinazofanywa na kamati hizo, am-
etaka elimu itolewe ili jamii iweze
kujua.

“Uzoefu tuliupata licha ya kamati
kuwapo, lakini malalamiko yame-

kuwa ni machache ila tumegundua
ni uelewa mdogo katika kujua kama
kuna tume, naiomba iendelee ku-
toa elimu kwa njia mbalimbali ili
kuwawezesha wananchi kufahamu
uwapo wa kamati hizi,” alisema.

“Hali halisi inaonyesha kwamba
mahakimu ni vijana jambo linalola-
zimika kujitafutia mali, naiomba
tume na mahakama ziendelee
kutoa mafunzo kwa maofisa wa
mahakama na kamati zitumie fursa
chache ili kujiepusha na ukiukwaji
huo na wawe watumishi waadilifu,”
alisema.

Jaji Mfawidhi

Siyani alisema,

kamati zina wajibu wa kuzishauri
tume ya utumishi wa mahakama
kuhusu uzingatiaji wa maadili kwa
maofisa wa mahakama pamoja na
uzingatiaji wa utoaji wa huduma
bora na nafuu.

“Mada zitakazotolewa ni Muundo
wa Tume ya Mahakama ni matu-
maini yangu mtajadili suala la utawa-
la bora na mtapokea mafunzo hayo
kwa umakini mkubwa lengo muwe
na ufahamu mkubwa,” alisema.

Alisema endapo kamati za maadili
zitafanya kazi vizuri maadili ya ma-
hakimu yataboreka na kuwawez-
esha wananchi kupata haki.

Kwa upande wake, Mkuu wa
Wilaya ya Chamwino, Gift Msuya,
alisema wataendelea kutekeleza
na kusimamia wale wanaoitwa ka-
tika kamati hizo kuhakikisha wana-
tendewa haki na tuhuma zinakuwa
Za msingi.

“Changamoto kwa  wananchi
kuwa na uelewa mdogo juu ya
kamati hizo jinsi zinavyofanya kazi
hivyo mimi kama mwenyekiti ni-
mejiwekea utaratibu wa kukutana
na wananchi na kuwaelimisha juu
ya hizi kama na jinsi gani wanaweza
kuwasilisha malalamiko,” alisema
Msuya.
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Shehena dawa, vifaa | i eva
tiba bandia yanaswa bajaji,

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

HEHENA ya dawa na

vifaa tiba zenye tham-

ani ya Sh. milioni 7.7 zi-

lizokwisha muda wake,
mihuri na nembo mbalimbali
ambazo zinatumika kubadilisha
muda wa matumizi wa dawa
hizo ili zionekane mpya, zime-
nyumba ya mtu mmoja eneo la
Igawilo.

Mzigo huo ulikamatwa
jana baada ya kufanya upekuzi
uliyofanywa na Mamlaka ya
Dawa, Vifaa Tiba na Vitendanishi
(TMDA), Kanda ya Nyanda za

Juu Kusini, ikiongozwa na
Kaimu Meneja wake, Anitha
Mshighati, kwa kushirikiana na
Jeshi la Polisi.

Mshighati alisema walipata
taarifa kutoka kwa wasamaria
wema juu ya kuwapo kwa mtu
huyo ambaye amepaki shehena
ya dawa, vifaa tiba na vitend-

anishi katika nyumba yake huku
akiendelea kuuza licha ya muda
wake kwisha huku akitumia mi-
huri na vifaa vingine kubadilisha
ili zionekane hazijaisha muda
wake.

“TMDA tulipata taarifa uwepo
wa dawa ambazo zimekwisha
muda wake katika nyumba ya
Mbeya, zikiwamo dawa za seri-
kali zimeonekana zikibadilishwa
muda wa matumizi zionekane
bado ni mpya. Tumekuta lebo na
mihuri mbalimbali ili kupotosha
watu kwamba bado ni mpya,”
alisema Mshighati.

Alibainisha kuwa dawa na vi-
faa tiba walivyovikamata kuwa
ni antibayotiki, sindano na
nyuzi za kushonea, malaria na
asidi ambazo ni za serikali zikiwa
zimefutwa lebo.

“Dawa zote zimekutwa katika
makazi ya mtu zikiwa zimewek-
wa katika hali isiyofaa bila mpan-
gilio wowote kinyume cha Sheria

ya Dawa na Vifaa Tiba Sura ya
219 ya mwaka 2013 kwa sababu
vitu vilivyokutwa ni mali ya seri-
kali. Tumeziorodhesha dawa
zote na zimechukuliwa. Mtuhu-
miwa atafikishwa mahakamani
kwa ajili ya utaratibu mwingine,”
alisema Mshighati.

Kuhusu adhabu dhidi ya
mtuhumiwa huyo, alisema ma-
hakama ndiyo itakayoamua
baada ya kuthibitisha pasipoku-
wa na shaka kwa sababu ni jam-
bo la kisheria kwa sababu sheria
itakayotumika ni ya dawa na vi-
faa tiba pamoja na ya jinai.

Akizungumzia uuzwaji na
uingizwaji wa dawa zilizokwisha
muda, alisema wanaendelea ku-
fanya oparesheni maalum katika
mikoa ya Songwe na Mbeya na
kwamba wanashirikiana na wa-
nanchi kupata taarifa ya sehemu
Zinazouzwa.

Alisema wanaendelea ku-
dhibiti mipaka ya Tunduma na
Kasumulu ili dawa za magendo

na zilizokwisha muda zisiingi-
zwe nchini huku wakiendelea
kutoa elimu kwa wananchi  kue-
pukana na athari za kiafya.

Kaimu Mwenyekiti wa
Mtaa wa Mwanyanje, Nessy
Shitambala, alieleza kusikitishwa
na tukio na mwananchi wake
kukutwa na shehena ya dawa
nyumbani kwake mali ya seri-
kali ambayo zimekwisha muda
wake.

Alisema mtuhumiwa huyo
amekuwa akiwauzia dawa huku
wakiamini huduma anayowapa-
tia ni ya uhakika kumbe anaha-
tarisha afya za wananchi.

Kutokana na hali hiyo, alim-
shauri mtuhumiwa huyo kuacha-
na na biashara hiyo ya kuuza
dawa zilizopita muda wake na
ujanja anaoufanya kubadilisha
lebo za muda wa matumizi ili
zionekane muda haujaisha kwa
kuwa amepoteza imani kwa
wananchi.

Kaimu Meneja wa Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA) Kanda ya Nyanda za Juu Kusini, Anitha Mshighati, akionyesha mihuri iliyoku-
wa inatumika kubadilisha tarehe ya matumizi ya dawa zilizokwisha muda wake, baada ya kufanya upekuzi kwenye nyumba ya mkazi

Miche milioni 1.6 kuzalishwa kutunza
mazingira na uzalishaji wa matunda

Na Grace Mwakalinga, TUKUYU

WILAYA ya Rungwe mkoani
Mbeya kwa kushirikiana na wa-
dau mbalimbali wamepanga ku-
zalisha zaidi ya miche milioni1.6
yambao, matunda na kivuli ili
kukabiliana na mabadiliko ya
tabia nchi na kuhifadhi mazin-
gira.

Ofisa Maliasili wa Halmashau-
ri ya Wilaya ya Rungwe, Cas-
tor Makeula, alisema hayo juzi
wakati wa uoteshaji wa miche ya
kitalu kilichoko Kata ya Bulyaga

mjini hapa.

Makeula  alisema  miche
hiyo itagawiwa bure kwa wa-
nanchi kwenye sekta binafsi na
umma kwa lengo la kuwawez-
esha wananchi kujikwamua kiu-
chumi kupitia biashara ya mbao
na matunda.

“Tumeamua kuzalisha miche
milioni 1.6 ya aina mbalimbali
kama vile matunda, mbao na ki-
vuli ikiwa ni hatua ya kuhifadhi
vyanzo vya maji, kilimo na kuku-
za biashara ili kukuza uchumi wa
wakazi wa Rungwe sambamba

na utunzaji wa mazingira,” alise-
ma Makeula.

Kwa mujibu wa Makeula, kwa
sasa wanaendelea kuzalisha
miche hiyo na kwamba ifikapo
Januari, mwakani, wananchi
wataanza kugawiwa kwa kush-
irikiana na maofisa ugani kutoka
kila kata ya wilaya hiyo.

Baadhi ya wananchi walisema
ni utaratibu mzuri ulianzishwa
na wilaya kuwagawia miche ili
kuendeleza jitihada za kuhifadhi
mazingira na kwamba wataen-
delea kuitunza kwa manufaa ya

kizazi cha sasa na baadaye.

Mmoja wa wananchi hao,

challolo, alisema ni mara kadhaa
amekuwa akipewa miche ya ma-
tunda nambao na viongozi wa
wilaya hiyo na kwamba ameanza
kunufaika kwa kuuza mapara-
chichi na kujiingiza kipato.
Aliishukuru serikali na
kuishauri kuongeza jitihada ku-
tunza chanzo cha maji cha mto
Kilasi ili kiendelee kutoa maji
katika kipindi chote cha mwaka
sambamba na kupanda miti.

‘bodaboda
‘waonywa

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

JESHI la Polisi Kikosi cha Usalama
Barabarani mkoani Mbeya, limewataka
madereva wote wa vyombo vya moto
mkoani hapa kuhakikisha wanafanya
kazi hiyo kwa kuzingatia sheria iki-
wamo kuwa na leseni ya udereva.

Mkuu wa Kikosi cha Usalama Bara-
barani wa Mkoa wa Mbeya, Meloe
Busema, alisema hayo juzi alipokuwa
anazungumza na waendesha pikipiki za
abiria, maarufu kwa jina la bodaboda
na waendesha bajaji.

Alisema madereva wengi wa vy-
ombo hivyo wamekuwa wakisababisha
ajali kutokana na kutozijua sheria za
usalama barabarani, hivyo akawataka
kwenda shuleni kupata mafunzo ya
udereva.

Busema alisema jeshi hilo kwa kush-
irikiana na moja ya vyuo vya udereva
madereva hao ili kuhakikisha wanazi-
fahamu sheria na kuzizingatia wakati
wa kuendesha vyombo hivyo ili kupun-
guza ajali.

“Tumeamua kuanzisha mafunzo haya
ili kuwarahisishia madereva hawa
kuyapata na kupata leseni, baada ya
mafunzo haya hatutegemei kumuona
dereva anayeendesha vyombo hivi
akiwa hana leseni ya udereva,” alisema
Buzema.

Mbeya, alisema ni miongoni mwa
mikoa yenye vyombo vingi vya moto,
hivyo mafunzo hayo ya udereva ni
muhimu na hivyo akawataka hata
madereva ambao tayari wana mafunzo
kuhudhuria ili kukumbushwa baadhi ya
misingi.

Alisema wataendelea kufanya op-
eresheni za kukagua vyombo vya moto
na madereva ili kuhakikisha vinafanya
kazi kwa kufuata sheria na kupunguza
ajali za barabarani.

Mkuu huyo aliwataka viongozi wa
bodaboda na bajaji kuwahamasisha
wanachama wao kuhudhuria mafunzo
hayo ili wafanye kazi kwa kufuata
sheria na kuepuka migogoro isiyokuwa
va lazima.

“Tumeamua kuanzisha
mafunzo haya ili ku-
warahisishia madereva
hawa kuyapata na kupata
leseni, baada ya mafunzo
haya hatutegemei kumu-
ona dereva anayeendesha
vyombo hivi akiwa hana
leseni ya udereva,” alise-
ma Buzema.
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Masoud ataka elimu ya sensa ifike kwa usahihi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AKAMU wa Kwanza wa

Rais wa Zanzibar, Oth-

man Masoud, amesema

ni vyema kwa wa-

tendaji wa sensa kufanya jitihada

za kuwafikia viongozi wa kisiasa na

vyama vyao ili kufikishia kwa usa-

hihi wananchi ujumbe wa elimu ya
sensa ya watu na makazi.

Aliyasema hayo jana ofisini kwake

Migombani, alipokutana na kufanya

mazungumzo na Kamisaa wa Sensa

ya Watu na Makazi, Balozi Moham-

med Hamza pamoja na watendaji
wa sensa ofisi ya Zanzibar.

Alisema kufanya hivyo kutasaidia
wananchi kupata elimu sahihi juu
ya sensa ya watu na makazi inayota-
rajiwa kufanyika mwakani ili ofisi
hiyo iweze kukabiliana na baadhi ya
changamoto za uwelewa mbaya wa
wananchi kuhusu suala la sensa.

Alisema ni vyema wananchi wa-
kaelimishwa ili wafahamu kwamba
kushiriki katika sensa ni uwekezaji
muhimu na uwekaji wa mipango sa-
hihi ya maendeleo ya Zanzibar.

Naye Kamisaa wa Sensa Zanzibar,

Balozi Mohammed Hamaza, amem-
weleza makamu kwamba maandal-
izi ya sensa hiyo yanaendelea ikiwa
ni pamoja ukataji wa maeneo ya
kuhesabu watu.

Balozi Hamza alisema sensa ijayo
itafanyika kwa kutumia teknolojia
ya kisasa ili kuwezesha kukusanywa
kwa usahihi takwimu mbalimbali
zinazohusu idadi ya watu, makazi,
shughuli za kijamii na mambo men-
gine.

Katika hatua nyingine Othman
alikutana na uongozi wa Chama
cha Mabaharia Zanzibar na kua-

hidi kushirikiana na chama hicho
kusaidia  kutatua  changamoto
mbalimbali za mabaharia ikiwamo
kufuatilia suala la kupatikana
malipo ya fidia kwa mabaharia wa
Zanzibar waliopata matatizo waki-
wa kazini.

Naye Katibu wa Chama cha Ma-
baharia Zanzibar, Hussein Said Uki,
alisema kusitishwa suala la usajili
wa meli za nje Zanzibar na kukose-
kana chuo cha kufundisha maba-
haria ni changamoto kubwa inay-
owakabili.

Alisema suala la usitishwaji wa

Wafurahia

mradi kurudisha

watoro shuleni

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAFADHILI wa mradi wa kuwareje-
sha watoto shule, katika ngazi ya
msingi, wameelezea kuridhishwa na
hatua ya Wizara ya Elimu kuwarejesha
shule watoto waliotoroka.

Wakizungumza wakati walipofanya
ziara kuangalia baadhi ya shule waliopo
wanafunzi hao walisema, juhudi kubwa
bado zinahitajika kuwarejesha watoto
hao hasa wanawake.

Mwakilishi kutoka taasisi ya elimu
kwa wote kutoka Qatar, Mary Pigoz,
alisema imeonekana idadi kubwa
ya watoto waliorejea hadi sasa ni
wanaume kuliko wanawake, hali
inayoonyesha kuwapo kwa mwamko
mdogo kwa wazazi na walezi katika
kuwarejesha watoto wao shule hasa
wanawake.

Aliahidi kuyafanyia kazi mahitaji
yote wanayoyataka ili kuhakikisha
wanawasaidia watoto hao kusoma na
kuwa viongozi bora wa baadaye.

Naye Mkurugenzi Idara ya Mipango,
Sera na Utafiti, Wizara ya Elimu na
Mafunzo ya Amali Zanzibar, Khalid Ma-
soud, alisema madhumuni ya ziara hiyo
ni kuona kwa vitendo namna mradi huo
ulivyoanza kutekelezwa tangu
ulipozinduliwa na Makamu wa Pili wa
Rais.

Alisema mpaka sasa wanafunzi 4,009
wamesharejeshwa shule kwa Unguja na
Pemba na bado wanaendelea kuwa-
hamasisha jamii na viongozi wa ngazi
za shehia, wilaya na mikoa ili kusaidia
kuwarudisha shule watoto hao.

Kwa upande wao wanafunzi wame-
pata nafasi ya kuiomba Wizara ya
Elimu pamoja na ufadhili huo, kuwa-
patia sare za shule, vifaa vyote vya
kusomea pamoja na kuwawekea miun-
dombinu bora ya shule zao ili kusoma
kwa ufanisi zaidi.

Shule walizotembelewa ni pamoja na
Shule ya Msingi Fukuchani, Potoa na
Mkokotoni.

Mradi wa kuwarejesha watoto shule
unatekelezwa na Wizara ya Elimu
na Mafunzo ya Amali Zanzibar kwa
ufadhili wa Shirika la UNICEF pamoja
na Taasisi inayoshughulikia masuala ya
elimu kwa wote EAC kutoka Qatar.

usajili wa meli za kigeni Zanzibar
kunaipunguzia mapato serikali na
pia kuwakosesha vijana ajira.
Katibu huyo aliiomba Serikali
ya Mapinduzi ya Zanzibar kufua-
tilia suala hilo la kusitishwa usajili
wa meli za kimataifa Zanzibar kwa
kuwa ni muhimu kwa uchumi na
maendeleo ya wananchi wake.
Alisema katika kipindi ambacho
Zanzibar inaendeleza harakati za
uchumi wa bluu, suala la mafunzo
na elimu ya ubaharia ni muhimu
na hakuna budi kurejesha chuo cha
mabahari kilichokuwapo awali.

Mkurugenzi wa Taasisi ya Jakaya Kikwete Foundation, Vanessa Manyota, akitoa mada katika warsha ya Bima ya Afya kwa watu wote, mjini
Zanzibar jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Aonya urasimishaji bodaboda
Isiwe kigezo cha uhalifu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MKUU wa Wilaya ya Mjiji,
Rashid Simai Msaraka, amewa-
taka waendesha bodaboda kufa-
hamu kuwa kurasimisha mfumo
wa bodaboda isiwe kigezo cha
kusababisha uhalifu na kutaka
wasaidie ulinzi na usalama wa
nchi.

Aliyasema hayo wakati akizun-
gumza na waendesha bodaboda
na Bajaji wa Wilaya ya Mjini Un-
guja, kikao kilichofanyika viwanja
vya Maisara.

Alisema serikali haipo tayari
kuona mtu kufanya uovu kupitia

biashara hiyo kwa kuwa lengo la
kurasimisha biashara hiyo ni ku-
wasaidia vijana kujiajiri.

Alisema wataweka raratibu kila
anayetamani kufanya biashara
hiyo kufuata utaratibu ambao
utatolewa wilayani.

“Tunataka waendesha bodabo-
da nidhamu zao hazitiliwi shaka
lazima iwe biashara ya kistarabu,”
alisema.

Aliongeza kuwa; “tutaliangalia
suala la bodaboda kwa macho
manne na tutahakikisha tunafan-
ya ukaguzi kwa bodaboda zote na
hatutaruhusu bodaboda za wizi
tukigundua umenunua pikipiki
ya wizi tutakushughulikia.”

Alisema hapendi kuwaona
waendesha bodaboda kutumika
katika vitendo vya kihalifu na ku-
wasisitiza kuifanya biashara hiyo
yenye nidhamu.

Aliwataka ~ wafanyabiashara
hao kuwa wasafi wa mwili na kui-
penda kazi yao na kuona kama
kazi zingine.

Aliwatahadharisha kukaa
mbali na wanafunzi wa shule za
msingi na sekondari na kujiepu-
sha na vitendo vya udhalilishaji
na uhalifu ambavyo vinaweza ku-
waweka pabaya.

Issa Khamis Juma, Mkuu wa Us-
alama Barabarani Wilaya ya Mjini,
aliwataka waendesha bodaboda

kufuata sheria ikiwamo uvaaji wa
kofia ngumu kwa dereva na mteja
wake.

Alisema madereva bodaboda
wengi hawana leseni na kuwa-
taka kutafuta ili kuepuka kuk-
wazana na askari wa usalama
barabarani. Hassan Vuai Hassan
Mwanasheria wa Mamlaka ya
Usafiri wa Barabarani, aliwataka
kufuata sheria na kanuni za urasi-
mishaji wa biashara hiyo.

Kwa upande wao waendesha
bodaboda wameiomba serikali
kuwapunguzia masharti ya ku-
pata leseni na kuwaruhusu ku-
peleka abiria bandarini na ndani
ya Mji Mkongwe.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

ENEO LA UWEKEZAJI

LINAUZWA

LIPO KIBAHA,
KONGOWE CENTRE.
NI EKARI NNE,KUNA

MAJENGO,UMEME
NA MAJI VIPO,LINA
HATI

MAWASILIANO:
0713 515744
0657 585952

116421402

JAMUHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika Mahakama ya mwanzo
MJINI MOROGORO
Usimamizi wa mirathi
NO.256/2021

116423402

Ombi la UPENDO HANS MHALILA Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi ya marehemu HANS
MWANAMHALALA MHALILA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaalikwa kuja
kuhudhuria shaurini mnamo tarehe 29/09/2021
kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo .

Wosia wa marehemu huyo upo hapa
mahakamani waweza kukaguliwa.
Tarehe 24/08/2021

KUPOTEA KWA CHETI | KUPOTEA KWA CHETI

116423502

DAMARES AINEA MSAKI anatangaza
kupotelewa na cheti cheti cha kidato cha nne
chenye index namba P0567-020 kilichotole-
wa na baraza la mitihani kupitia shule/chuo
ya MHONDA CENTRE mwaka 1989,yeyote
atakayekiokota atoe taarifa kituo chochote
cha polisi

Polisi taarifa REF NO.BNG/RB/2385/2021

116421302

JULIETH HEAVENLIGHT MINJA
anatangaza kupotelewa na cheti cha kidato
cha nne chenye index namba S$0205/0086
kilichotolewa na baraza la mitihani kupitia
shule ya secondary KIBOSHO GIRLS
mwaka 2015,yeyote atakayekiokota atoe
taarifa kituo chochote cha polisi

Polisi taarifa DAR/CHU/RB/415795/2021

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
(DAR ES SALAAM DISTRICT REGISTRY)
AT DAR ES SALAAM
MISC.LAND APPLICATION NO.3 OF 2021

from Misc.iand no.2 of 2021)
BETWEEN
HALIDAY NAJEEB......... APPLICANT
VERSUS

MOHAMED A.SHATRY........ 1st RESPONDENT
SIFA MWITU. ..2nd RESPONDENT
ERICK AUCTION MART. 3rd RESPONDENT
SUMMONS FOR APPLICATION
TO.MANAGING DIRECTOR ,

ERICK AUCTION MART AND COURT BROKER
P OBOX
DAR ES SALAAM

WHEREAS, the above mentioned case has been fixed for
hearing 16th day of September ,2021 at 9:00 am before
Hon.DR.J.L.MASABO-judge you are required to appear in
this court without fail and must produce on that day all the
documents upon which you intend to rely in support of your
case.

TAKE NOTICE that in default of your appearance on that day
aforementioned, the suit will be heard and determined in your
absence

GIVEN under my HAND and SEAL of court this 18th day of
august, 2021

116423602

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
(DAR ES SALAAM DISTRICT REGISTRY)
AT DAR ES SALAAM
MISC.LAND APPLICATION NO.3 OF 2021

from Misc.fand no.2 of 2021)
BETWEEN
HALIDAY NAJEEB........ APPLICANT
VERSUS

MOHAMED A.SHATRY.......1st RESPONDENT
SIFA MWITU... 2nd RESPONDENT
ERICK AUCTION MAR’ +......3rd RESPONDENT
SUMMONS FOR APPLICATION
TO.SIFA MWIU,

P OBOX
DAR ES SALAAM

WHEREAS, the above mentioned case has been fixed for
hearing 16th day of September ,2021 at 9:00 am before
Hon.DR.J.L.MASABO-judge you are required to appear in
this court without fail and must produce on that day all the
documents upon which you intend to rely in support of your
case.

TAKE NOTICE that in default of your appearance on that day
aforementioned, the suit will be heard and determined in your
absence

GIVEN under my HAND and SEAL of court this 18th day of
august, 2021

116423802

KIBAIGWA AUCTION MART & CO. LTD
COURT BROKER

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

TUTAFANYA  MNADA TAREHE
24/09/2021 SAA NNE ASUBUHI WA
KUUZA GARI AINA YA TOYOTA
ALTEZA T 839 DJX, MALI YA
ZAKAYO AYIEKO CYPRIAN, BAADA
YA KUSHINDWA KULIPA MKOPO
ALIYOKOPA IMARISHA MAISHA
LIMITED, P.O. BOX4169 DODOMA.
MNADA UTAFANYIKA NYERERE
SQUARE, HIVYO TUNAPENDA

KUWATANGAZIA WAHITAJI WOTE.
KWA MAWASILIANAO PIGA
NO. 0688729841/0784718272.

116424702

KIBAIGWA AUCTION MART & CO. LTD
COURT BROKER

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

TUTAFANYA MNADA TAREHE
24/09/2021 SAA NNE ASUBUHI WA
KUUZA GARI AINA YA FORD ESCAPE
T 565 CXL, MALI YA MWELLA YUSUF
MAKWAIA, BAADA YA KUSHINDWA

KULIPA MKOPO ALIYOKOPA
IMARISHA MAISHA LIMITED, P.O.
BOX4169 DODOMA. MNADA

UTAFANYIKA NYERERE SQUARE,
HIVYO TUNAPENDA KUWATANGAZIA
WAHITAJI WOTE.
KWA MAWASILIANAO PIGA
NO. 0688729841/0784718272.

116424702

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE
NO.80 OF 2021
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE
LATE PHILIPO BETHSEBA CHELELO
AND
IN THE MATTER OF THE APPLICATION
FOR LETTERS OF ADMINISTRATION BY
NEEMA ROBERT SANGA.
GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit before
the grant of letters of Administration is made to the
above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
29 Day of SEPTEMBER 2021.

Dated at Dodoma this 23rd day of August 2021.

116424802

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

SAMSON MENAS KALO
anatangaza kupotelewa na
kadi ya Gari aina ya SUZUKI
CARRY yenye namba za
usajili T 895 DGD Chassis
No. DC51T542493, Engine
No.4555457.Kwa yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha Polisi. Taarifa ya
Polisi DOD/DOD/
RB/414122/2021.

116424902

Embassy of the State of
Qatar in Dar es Salaam

would like to sale 2012
TOYOTA HILUX PICK-UP in
a mint condition.

Interested buyers can view
the vehicle between
0900-1500 at the Embassy
located at 6 Msasani
Road, Dar es salaam.

A SALES PERSON IS REQUIRED
A SALES PERSON IS REQUIRED
FOR AN ESTABLISHED
PHARMACEUTICAL COMPANY
BASED IN DAR ES SALAAM
CONTACT: 0713 786 300

116422702

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA
Mahakama ya Mwanzo MAKOLE
Wilaya ya DODOMA
MADAI NAMBARI 92/2021
MDAI GEOFREY IBRAHIMU
DHIDI YA
MDAIWA ANJELICK MZIRAYI
Kwa ANJELICK MZIRAYI
MOSHI.

Kwa kuwa mdai ameleta madai yake kwamba MADAI
TSH 755,000/=

Kwa hiyo unahitajiwa kuhudhuria binafsi katika
mahakama hii siku ya JUMANNE Tarehe 31/08/2021
saa 2.30 asubuhi kwa kujibu madai hayo na kwa kuwa
siku hiyo ya kuitwa shauri hilo ni lazima kuleta mashidi
wako/wenu na hati zote zinazohusu shauri hilo kwa ajili
ya kujitetea katika shauri hilo.

Angalia kama hukuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu.
Mahakama ikithibitisha kama umepokea kuitwa shaurini
hii, itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na Chapa ya
c\‘Mahakama hii leo tarehe 24/08/2021.

111642440.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(MCA/63)

Mahakama ya mwanzo ya maili moja
Wilaya ya kibaha

MADAI NAMBARI 90 ya 2020
Mdai.... Twahili Kasimu
Mdaiwa.....Emanuel Makota
Kwa.Twahili kasimu kwa mfipa 0714330060

Kwakua mdai/wadai ameleta/wameleta madai yakefyao
kwamba ....utekelezaji

Kwahiyo unahitajika kuhudhuria binafsi katika mahakama hii
jumatano tarehe 08/09/2021 saa 2:00 asubuhi kwakujibu
madai hayo na kwakua siku hiyo nisiku ya kukatwa shauri hilo
ni lazima kuleta mashahidi wako/wenu na hati zote
zinazohusu shauri hilo kwaajili ya kujitetea kaika shauri hilo
Angalia, kama hukuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu
mahakama ikithibitisha kama umepokea kuitwa shaurini
hii,itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa.

Hati hii imetolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama
hii leo tarehe 28/07/2021

116422002

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA YA DODOMA

MAHALI DODOMA
MAOMBI NA.111 YA MWAKA 2021

BAINA YA
JOVINARY WILFRED RWEMIGIRA ...... MKAZA HUKUMU

DHIDI YA
ISAKA NYAU NA WNZAKE......... WAKAZIWA HUKUMU

KWA:

ELIA CHIBADA

ALFONCE PAULO MAYUNGA
GRACIANA LANDANI MWAMBANDALE
POPOTE MLIPO.

YAH: KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo maelezo yake
yameelezwa katika Nakala ya Maombi ambayo inapatikana katika Baraza hili
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza hili wewe binafsiWakili au
mwakilishi yeyote ambaye anaruhusiwa Kisheria tarehe 07.09.2021 saa
3.00 asubuhi. Kwa mujibu wa maombi hayo unatakiwa kuleta utetezi wako
kwa maandishi.

ANGALIZO: - Kama haukuhudhurisa tarehe iliyotajwa hapo juu, Baraza
likithibitisha kuwa umepokea Hati ya Wito, Baraza linaweza kutoa
HJukumu dhidi yako.

Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na lakiri/Muhuri wa Baraza hili leo
tarehe 04 ya Mwezi Agosti, 2021

116422302

KUPOTEA KWA CHETI

116421202

HILDA FREDY ZANDA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba $0938/0029
kilichotolewa na baraza la mitihani
kupitia shule ya secondary MBEZI
BEACH HIGH mwaka 2018yeyote
atakayekiokota atoe taarifa  kituo
chochote cha polisi

Polisi taarifa WMB/RB/417/2021

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA
Kituo cha DODOMA Mkoa DODOMA
Shauri la madai No....... /2021
Jina la mdai DICKSON KATANGA

Jina la mdaiwa JUMA SALMIN

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu Madai katika Mahakama za Mwanzo)
Kwa JUMA SALMIN

Kwa kuwa Mdai ameleta madai yake kwamba MADAI YA
PESA TSH 2,900,000.

Hivyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii
tarehe 30 mwezi 08 mwaka 2021 saa 2:00 asubuhi. Kwa
mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ya kusikilizwa
shauri hili ni lazima kuleta shahidi/ mashahidi wako na
vielelezo vyote vinazohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
kuthibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, Mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo
20/08/2021.

116424602

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya
wilaya ya njombe

Kituo cha njombe mjini Mkoa wa njombe

Usimamizi wa mirathi na 12/2019

Godfrey Thomas mfyuiji. marehemu
Thomas godfrey mfyuiji mwombaji
TAARIFA KWA UMMA

MAOMBI YA KUTANGAZA KUFUNGA MIRATHI

Kwa watu wote wanaodai kuwa na haki ya marehemu
aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na
kuangalia orodha ya mali za marehemu na hesabu za
mirathi katika jalada la mirathi

Mapingamizi yoyote kuhusu orodha ya mali na au hesabu
za mirathi hii yawe yameandikishwa mnamo au kabla ya
siku ya tarehe 25th ya mwezi wa September 2021

Imetolewa na hakimu mkazi leo siku ya tarehe 24"
agosti mwaka 2021

216424501

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

MVAYGE WA JI

Tupigie
0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

Chad kutofanya
mazishi ya Rais wa
zamani Hissen Habre
N’'Djamena, CHAD

SERIKALI ya Chad imesema haina
mpango wa kuandaa mazishi ya Ki-
taifa kwa aliyekuwa rais wa Hissene
Habre, aliyefariki dunia siku ya juzi,
baada ya kuambikizwa virusi vya
corona, nchini Senegal akitumikia ki-
fungo cha maisha kwa uhalifu dhidi
ya binadamu.

“Kufuatia uhalifu wake na kutowa-
heshimu waathiriwa wa vitendo
vyake vya uhalifu, hakutokuwa na
sherehe rasmi za kumuenzi”, serikali
va Chad imeliambia shirika la habari
la AFP.

Kiongozi huyo wa zamani wa
Chad, alifariki katika hospitali kuu
mjini Dakar, juzi, akiwa na umri wa
miaka 79.

Habre alichukua madaraka mwaka
wa 1982, akiiongoza Chad kimabavu
hadi alipokimbilia Senegal, mwaka
wa 1990 baada ya kuondolewa ma-
darakani na Idriss Deby Itno.

Uongozi wake uligubikwa na ukan-
damizaji wa kikatili dhidi ya wapin-
zani, ikiwamo madai ya mateso na
mauaji holela ya wapinzani, huku
watu 40,000 wanakadiriwa kuuawa,
vitendo vilivyosababisha Habre
kupewa jina la utani la “Pinochet wa
Afrika”.

VOA

Algeria yavunja
uvhusiano wa
kidiplomasia

na Morocco

Rabat, MOROCCO

WAZIRI wa Mambo ya Kigeni Al-
geria Ramtane Lamamra, amesema
kwamba taifa lake limevunja uhu-
siano wa kidiplomasia na Morocco,
wakati uhusiano kati ya mataifa
mengi va Afrika Kaskazini ukiende-
lea kudorora.

Kwa mujibu wa shirika la habari la
AP Lamamra, kuhusu taarifa ya rais
kuhusiana na hatua hiyo.

Tangazo hilo limekuja baada ya
karibu wiki moja tangu rais wa Alge-
ria Abdelmadjid Tebboune, kulieleza
baraza la usalama kuhusu uchokozi
wa Morocco, wakati akisisitiza
umuhimu wa kutathmini tena uhusi-
ano wa mataifa yote mawili, pamoja
na haja ya kuimarisha usalama
kwenye mpaka wao.

Algeria na Morocco, kwa muda
mrefu wameishi katika mazingira ya
mivutano huku wakiwa wamefunga
mipaka baina yao.

Hali ilidorora zaidi wiki kadhaa zi-
lizopita baada ya balozi wa Morocco
kwenye Umoja wa Mataifa kusema
kwamba, watu wa Algeria kwenye
eneo la Kabyle wanastahili kupewa
nafasi ya kuamua hatima yao.

Algeria imekuwa ikiunga mkono
kundi la wapiganaji wa Polisario,
ambalo linadai kujitawala kwa eneo
hilo lililotekwa na Morocco mwaka
1975. VOA

"Uganda, Rwanda zapokea

‘wakimbizi Kutoka Afgh

Kampala, UGANDA

WIZARA ya Mambo ya Nje
Uganda imesema kundi la kwan-
za la wakimbizi 51 kutoka Afghan-
istan, limewasili jana asubuhi
katika uwanja wa kimataifa wa
Entebbe kupitia ndege binafsi.

Wizara hiyo imeongeza kwam-
ba, kundi hilo linapita tu Uganda
na litaelekea Marekani na nchi
nyingine, ingawa haijafahamika
kundi hilo litakaa Uganda kwa
muda gani.

Watu hao walifanyiwa vipimo
vya virusi vya corona na watakaa
karantini, taarifa hiyo imesema.

Uganda ilipokea watu hao
kufuatia maombi ya serikali ya

Marekani ya kutaka nchi hiyo
isaidie kupokea watu wanaokim-
bia ghasia za Afghanistan, tangu
kundi la Taliban lishike hatamu
juma lililopita.

Wiki iliyopita serikali ya Ugan-
da ililambia BBC kwamba, nchi
hiyo inatarajia kupokea wakim-
bizi 2,000 kutoka Afghaistan, ku-
tokana na maombi ya Marekani.

Maofisa wa juu wa serikali
baadae walisema mazungumzo
bado yanaendelea.

Uganda inawahifadhi wakim-
bizi zaidi ya milioni moja, ku-
toka nchi za ukanda wa Afrika
Mashariki ambao wamekimbia
nchi zao, kwa sababu ya vita na
majanga mengine.

Rwanda itakuwa mwenyeji wa
wasichana wengi wa shule wa-
naohamishwa kutoka Afghani-
stan kufuatia kuchukuliwa kwa
nchi hiyo na wanamgambo wa
Taliban. Shabana Basij-Rasikh,
mwanzilishi wa Shule binafsi
ya Uongozi Afghanistan (SOLA),
alisema jana kwamba, wanafunzi
wapatao 250, wafanyakazi na
wanafamilia walikuwa njiani
kwenda Rwanda, kupitia Qatar,
kuanza muhula mwingine kwa
wanafunzi wote.

Wizara ya Elimu Rwanda, ilitu-
ma ujumbe wa kukaribisha jamii
ya SOLA.

Mwanzilishi wa shule hiyo
alisema walikuwa na matumaini

anistan

ya kuishi kwa muda tu hadi
muhula ukamilike na kurudi Af-
ghanistan wakati hali itakapoku-
wa tulivu . Waafghanistan wame-
kuwa wakikimbia kuondoka
nchini mwao, kwa hofu ya kuishi
chini ya utawala wa Taliban na
maelfu wamehamishwa kwenda
nchi zingine.

Marekani na baadhi ya washiri-
ka wake, wameshindwa kuafiki-
ana juu ya msimamo wa Rais
Joe Biden wa kusisitiza Agosti 31,
kama muda wa mwisho wa kuon-
doa vikosi vyake vya usalama Af-
ghanistan, hatua ambayo itafun-
ga kabisa zoezi la kuwahamisha
watu kutoka Kabul.

BBC/DW

Baadhi ya
Waaf-
ghanistan
wakiwasili
mjini
Roma,
jana,
wakitokea
Kabul kwa
ajili ya
hifadhi,
pichani
mtoto
akiwa
ameketi
chini
kwenye
Uwanja
wa Ndege
wa Fiumi-
cino Italia.
PICHA:
REUTERS

Taliban yatoa agizo wanawake
wafanyakazi kubaki nyumbani

Kabul, AFGHANISTAN

WANAWAKE wanaofanya kazi Afghanistan, kwa

lazima wametakiwa kubaki nyumbani hadi mifumo :

sahihi itakapowekwa, kuhakikisha usalama wao,
msemaji wa Taliban amewaambia waandishi wa :

. kibiashara Desemba mwishoni

habari.

“Ni utaratibu wa muda mfupi,” msemaji Zabihul-
lah Mujahid alisema. Taliban, ambao walitekeleza :

. Kenya, Tanzania kuondoa vikwazo

sharia kali za kiislamu wakati walipokuwa wakion-

goza Afghanistan kabla ya 2001, walichukua udhibi- :

ti kamili wa nchi hiyo, siku 10 zilizopita.

Umoja wa Mataifa (UN), unafuatilia ripoti za kua-
minika kuhusu dhuluma za Taliban, hasa vikwazo
dhidi ya wanawake.

Kamishna Mkuu wa Haki za Binadamu wa Umoja
: dibaina ya nchi mbili.

wa Mataifa Michelle Bachelet, alisema jana kwamba

haki za wanawake ni mstari mwekundu ambao Tali- :
: mefikiwa katika kikao cha
pamoja kati ya vyombo
: vilivyoundwa kushugulikia
: masuala yanayoathiri ush-
: irikiano, hasa wa kibiashara

ban hawafai kuuvuka.

Katika mkutano wake na waandishi wa habari,
Kabul, msemaji wa Taliban, pia alizungumzia
uokoaji unaoongozwa na Marekani kutoka Miji
Mkuu, Kabul.

BBC

: zimekubaliana kufikia De-
. semba, mwaka huu, ziwe
: zimeondoa vikwazo vya

kibiashara visivyo vya kiko-

Makubaliano hayo ya-

: Nairobi, KENYA baina ya nchi mbili.
; Mkutano huo wa siku
KENYA na Tanzania, tano uliofanyika Nairobi na

kumalizika juzi, umefikia
makubaliano ya kuondoa
vikwazo vilivyokuwa vinai-
kumba mara kwa mara
biashara za nchi hizo, ili
kuongeza ufanisi wa shu-
ghuli za kibiashara zinazo-
vuka mipaka.

Juni mwaka huu, mwezi
mmoja baada ya ziara ya
Rais Samia Suluhu Has-

san nchini Kenya, kamati
iliyoundwa ilibainisha
changamoto zaidi ya 60 za
kikodi za zisizo za kikodi,
zinazozikabili nchi hizo, iki-
wamo tozo za ukaguzi wa
bidhaa mipakani.

Taarifa ya pamoja ku-
toka kikao hicho, zinasema
changamoto 30 kati ya 64
zimeshafanyiwa kazi, huku
zilizosalia zikifanyiwa kazi
kabla ya Desemba mwaka
huu. BBC
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MADRID, Hispania

HJK HELSINKI
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FENERBAHGE

SHAMBULIAJI wa Paris Saint-

Germain, Kylian Mbappe ame-

kuwa akihusishwa kuhamia

Real Madrid kwa miaka sasa, la-
kini angalau inaonekana sasa yupo karibu
kujiunga na Los Blancos hao kuliko wakati
wowote ule.

Mbappe amekataa kusaini mkataba
mpya na PSG na mkataba wake wa sasa
unamalizika majira ya joto mwakani.

Kwa mujibu wa ripoti ya RMC Sport, PSG
sasa inazingatia uwezekano wa kumuuza
Mbappe kabla ya dirisha la usajili halija-
fungwa.

Kwa kushangaza, kama Mbappe ataha-
mia Real Madrid, inaweza kuwa na athari
WEKA PESA. kwa mustakabali wa mshambuliaji wa Ju-
-pia *150*87# O | g Dairtel ventus, Cristiano Ronaldo, ambaye ghafla

cuncun 4 - WEKA PESA. vodacom | m-pesa anaweza kuwa chaguo kwa PSG.
Real Madrid wamebaki wakisisitiza

epveesn kwamba, wanafikiria tu kumsajili Mbappe,

- FUNGUA MENYU YA
HALOPESA

- CHAGUA LIPA/LIPIA BILI

- WEKA NAMBA YA
KAMPUNI 150888,
KUMBUKUMBU 888.

- KISHA WEKA 500

AUZAIDI.

WEKA BET.

-nca ~ 150*87#

SportPesa
SPORTPESA.C0.TZ

PIGA*1 50*8 7#

carozas HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:
0764115588,0677115588
0685115588

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

licha ya kuwa na chaguo la kwenda kwenye
njia ya kujadili makubaliano na mshambu-
liaji wa Borussia Dortmund, Erling Haaland
au hata hatua ambayo itamfanya Ronaldo
arejee pale Santiago Bernabeu.

Hata hivyo, kocha wa Madrid, Carlo An-
celotti mapema wiki iliyopita alibainisha
wazi kuwa, hana mpango na Ronaldo kwe-

nye kikosi chake.

Arteta: Itachukua muda
Arsenal kurejea sawa

LONDON, England

MIKEL Arteta amekubali “itachu-
kua muda” kwa Arsenal kurudi katika
kiwango chake baada ya klabu hiyo
kuwa na mwanzo mbaya zaidi kwe-
nye Ligi Kuu England katika historia
yake.

Washikabunduki hao walipoteza
mabao 2-0 kwa Brentford na Chelsea
kwenye mechi zake mbili za mwan-
70 za msimu huu na wapo kwenye
mstari wa kushuka daraja baada ya
mechi mbili, ikiwa ni mara ya kwanza
tangu Agosti mwaka 1992.

Arsenal walimaliza Ligi Kuu Eng-
land msimu uliopita wakiwa katika

nafasi ya nane na hawakufuzu ku-
cheza michuano ya Ulaya.

Na sasa Kocha Arteta, ambaye
sasa amekalia kuti kavu amebaini-
sha wazi kuwa, itachukua muda
timu hiyo kurudi kwenye kiwango
chake.

“Naweza kusema asanteni kwa
sababu hali ya timu nilivyoiona
kabla ya mchezo wa Chelsea iliku-
wa ya aina yake,” alisema Arteta.

“Mambo yamekuwa tofauti,
timu ilijjitahidi kwa kadili ilivyowe-
za, lakini vitu havikuwa sawa.

“Mashabiki  walijaribu kuipa
sapoti timu yao, na wachezaji wa-
najua wanawakatisha sana tamaa
mashabiki wanapopoteza nyum-
bani.”
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MANCHESTER, England

LABU ya Manchester City imetaja dau la
fedha wanayotaka ili kumwachia, Aymeric
Laporte, kwa mujibu wa Daily Mail.

Manchester City wametaja kiasi cha pauni

milioni 60 ndio kinaweza kumtoa beki huyo wa His-

pania ambaye inasemekana hana furaha kutokana
na kukosa nafasi ya kucheza katika kikosi hicho.

Mabingwa wa hao wa Ligi Kuu England watasikili-

za dau lenye thamani ya kuanzia pauni milioni 60 au

zaidi kwa Laporte, ambaye msimu uliopita alicheza

mbele ya Ruben Dias na John Stones kwenye safu ya

ulinzi.

Klabu za Juventus na Real Madrid hivi karibuni
zimehusishwa na mpango wa kuwania huduma ya
beki huyo wa kati, lakini hadi sasa hakuna ofa rasmi
iliyowakilishwa katika klabu ya City.

Taarifa za karibu zinasema Laporte anapata shida
kupata timu nyingine kutokana na mshahara mkub-
wa anaolipwa na City wa pauni milioni 160,000 kwa

wiki.

Hata hivyo, Laporte anaweza kutua Juventus kama
dili la Cristiano Ronaldo litakamilika kabla ya ku-
fungwa kwa dirisha la usajili la kipindi hiki cha ma-

jiraya joto.

City, imeripotiwa ikimtaja Laporte au Bernardo
Silva mmoja wao kutumika kwenye dili la kumsajili

Ronaldo.

Fati arejea mazoezini Barcelona

BARCELONA, Hispania

FOWADI wa Barcelona, Ansu
Fati amerejea mazoezini na kikosi
cha kwanza baada ya kuwa nje ya
dimba kwa muda mrefu kutokana
na majeraha.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 18 alikosa nusu ya pili ya
msimu wa LaLiga baada ya kuumia
goti la upande wa kushoto hapo
Novemba, mwaka jana.

Fati alipata jeraha wakati wa
ushindi wa 5-2 wa Barcelona dhidi
ya Real Betis huko Camp Nou, na
baadaye akafanyiwa operesheni
tatu.

Lakini, mchezaji huyo wa kima-
taifa wa Hispania anakaribia ku-
rudi uwanjani baada ya kupigwa
picha tena kwenye uwanja wa
mazoezi wa Barcelona, Ciutat Es-

portiva Joan Gamper siku ya Ju-
manne.

Ingawa hatapatikana kwenye
mchezo wa LaLiga wa wikendi hii
dhidi ya Getafe, Fati anaweza kuwa
kwenye safari ya Barcelona kwen-
da Sevilla Septemba 11, mwaka
huu. Fowadi huyo alikua mfungaji
mwenye umri mdogo zaidi katika
historia ya Barca wakati alipofun-
ga dhidi ya Osasuna Agosti 2019
akiwa na miaka 16 na siku 304.

Fati ameongeza mabao mengine
12 katika mechi 42 kwenye mash-
indano yote ya Blaugrana hao, am-
bayo alijiunga nayo akiwa na umri
wa miaka 10.

Kijana huyo aliyezaliwa Guinea-
Bissau amecheza mara nne na
timu ya taifa ya Hispania, na alifun-
ga bao lake la kwanza la kimataifa
dhidi ya Ukraine Septemba, 2020.

JACKPOT

MECHI WIKI HII

~ BASHIRIKWAUSAHIHIMECHIZOTE13

T WYUMBAN SARE UGENN
TAREHE MUDA
01.28/08/21
02.28/08/21
03.28/08/21
04.28/08/21
05.28/08/21
06.28/08/21
07.28/08/21
08.28/08/21
09.29/08/21
10.29/08/21
11.29/08/21
12.29/08/21
13.29/08/21

MICHEZO

Brighton vs Everton

Newcastle vs Southampton

Huddersfield vs Reading

Preston vs Swansea
Luton Town vs Sheffield Utd
Celta Vigo vs Athletic Bilbao

Liverpool vs Chelsea

Real Oviedo vs Tenerife

Burnley vs Leeds

Angers vs Rennes

Union Berlin vs Monchengladbach

Cadiz CF vs Osasuna

Rayo Vallecano vs Granada

MECHI ZA USHINDI

“1" NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X™ NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

ALHAMISI - 26 -

TAREHE  GAMEID

AGOSTI 2021

NYUMBANI ~ SARE  UGENINI
MICHEZO 10X 2

Ufa vs Kryliya Sovetov

Kairat Almaty vs Fola

Fernando Mora vs CA 3 De Febrero

Pakhtakor vs Otmk Olmaliq

Dinamo-Auto vs Zimbru

Deportivo Capiata vs Atyra FC

Tsarsko Selo vs Botev Plovdiv

Alashkert Martuni vs Rangers
Al Dhafra vs Al Sharjah SC
Al Nasr Dubai vs AL Urooba

Manama Club vs East Riffa

Spartak Moscow vs Sochi

AL Khalidiyah vs AL Badii

Santos FC Ica vs Molinos EL Pirata FC
Al Fateh (KSA) vs Al Shabab Riyadh

HJK Helsinki vs Fenerbahce

Lincoln FC vs FC Riga

Ullensaker/Kisa vs Bryne

Bodo Glimt vs Zalgiris

MSK Zilina vs Baumit Jablonec

CSKA Sofia vs Viktoria Plzen

GD Chaves vs Viseu

Elfsborg vs Feyenoord

Hammarby vs FC Basel

Godoy Cruz vs Union Santa Fe

Akhmat Grozny vs Arsenal Tula

Maccabi Tel Aviv vs Shakhter Karagandy

Zenit St Petersburg vs CSKA Moscow

Al Nasr Riyadh vs Al Taawon
HNK Rijeka vs PAOK

La Serena vs Audax Italiano

St Johnstone vs LASK Linz

Galatasaray vs Randers

KAA Gent vs Rakow Czestochowa

Al Hidd Club vs Al Hala Muharraq

AZ Alkmaar vs Celtic

Union Berlin vs KuPS Kuopio

CFR Cluj vs Red Star Belgrade

Slovan Bratislava vs Olympiakos

Shamrock Rovers vs Flora Tallinn

Aberdeen vs Karabakh

Legia Warszawa vs Slavia Prague

Partizan vs Santa Clara

Talaea El Gaish vs Al Masry Club

Royal Antwerp vs Omonia Nicosia

Sturm Graz vs NK Mura

Mineros Guyana vs Lala FC

KFG vs Hottur

Santiago Wanderers vs Union Espanola

Deportivo Llacuabamba vs Juan Aurich

CHEZA KWA WAJIBU. KINANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

RONALDO ALAZIMISHA
KURUDI KATIKA EPL

® ® @ Mshambuliaji huyo kutoka Ureno
ameweka wazi kuwa hataki...

TURIN, ITALIA

RISTIANO Ronaldo anataka

kulazimisha uhamisho wa

kwenda kwenye Ligi Kuu ya

England, kabla ya kufungwa
kwa dirisha la usajili wa kipindi hiki
cha majira ya joto, kwa mujibu wa
LEquipe.

Uvumi umekuwa ukisambaa kwa
muda sasa kuhusu majaliwa ya Ron-
aldo pale Juventus.

Ronaldo aliwekwa benchi kwenye
mchezo wa kwanza wa Juventus wa

ufunguzi wa Ligi Kuu ya Italia, Serie
A, Jumapili.

Kocha wa Juve, Massimiliano Al-
legri alisisitiza kuwa hakukuwa na
kitu chochote kilichosababisha asi-
cheze, lakini uvumi umeendelea
kukua tangu hapo.

Raia huyo wa Ureno na fowadi
wa zamani wa Manchester United
anataka kujiunga na mabingwa wa
Ligi Kuu ya England, Manchester
City, huku ripoti ikimtaja Aymeric
Laporte au Bernardo Silva mmoja
wao kutumika kwenye dili hilo.

Ronaldo ameripotiwa kwamba
hataki kumalizia mwaka wake
mmoja kwenye mkataba aliobakia
hapo Juventus, huku uvumi ukisema
kwamba, jambo lake linaweza ku-
malizwa wiki hii.

Sky Sport Italia imedai kwamba,
Ronaldo amefanya mawasiliano
kuhusu mpango wake huo na
wachezaji wa Juve na Man City.

Ronaldo amecheza kwa kipindi
cha misimu mitatu kule Juventus
baada ya kutamba sana Real Madrid.

MADRID WATUMA OFA

REAL Madrid imepeleka ofa ya kwanza ya pauni mil-
ioni 137 kwa ajili ya mshambuliaji wa Paris St-Germain,
Kylian Mbappe mwenye umri wa miaka 22, lakini klabu
hiyo ya Ufaransa inatarajia kukataa ofa yoyote kwa ajili
ya nyota huyo aliyebakiza mkataba wa mwaka mmoja.
(Mail)

PSG YAMTAKA RICHARLISON

KLABU ya PSG inaweza kumwania mshambuliaji wa
Everton na Brazil, Richarlison mwenye umri wa miaka
24, kama mbadala wa Mbappe. (Eurosport)

RONALDO KUSHAWISHI

MSHAMBULIAJI wa Juventus na Ureno, Cristiano
Ronaldo mwenye umri wa miaka 36, atashawishi
ahamie kwa mabingwa wa Ligi Kuu ya England, Man-
chester City katika wiki hii ya mwisho ya usajili, huku
nyota huyo wa zamani wa Manchester United anget-
amani kutomalizia mkataba wake wa mwaka mmoja
uliosalia hapo Turin. (LEquipe)

WACHEZAJI NA CORONA

KLABU za Ligi Kuu ya England hazitawaruhusu
wachezaji wake kuchezea timu zao za taifa katika
mataifa yenye hatari kubwa ya maambukizi ya virusi
vya corona.(Mail)

HAALAND ANUKIA MAN UNITED

KLABU ya Manchester United ipo kwenye nafasi
nzuri ya kumsajili mshambuliaji wa Borussia Dortmund
na Norway, Erling Braut Haaland msimu ujao. Kinda
huyo mwenye miaka 21 amekuwa lulu sokoni baada ya
kufunga mabao 62 katika mechi 63 alizowachezea Wa-
jerumani hao wa ligi ya Ujerumani, Bundesliga. (Bild)

NUGUEZ AGOMBEWA EPL

CHELSEA huenda ikakabiliana na Manchester United
kama watajitosa kujaribu kunasa saini ya kiungo wa
Atletico Madrid na Hispania, Saul Niguez kwenye umri
wa miaka 26. (Guardian)

SARABIA NA NIGUEZ

KAMA kiungo, Saul Niguez ataondoka Atletico Ma-
drid, klabu hiyo imemworodhesha kiungo wa Hispania,
Pablo Sarabia kutoka Paris St-German kama mbadala
wake. (Marca)

TRIPPIER AITAKA MAN UNITED

ARSENAL imefanya mazungumzo na Atletico Madrid
kuhusu uhamisho wa beki wa kulia wa England, Kieran
Trippier, ingawa beki huyo mwenye umri wa miaka 30
angetamani kwenda Manchester United kama atataki-
wa kuondoka Madrid.(Marca)

NYOTA KUTEMWA ARSENAL
~WINGA wa Brazil; Willian mwenye umri-wamiaka 33,
beki wa kulia wa England, Ainsley Maitland-Niles mwe-
nye miaka 23, mshambuliaji, Eddie Nketiah mwenye
miaka 22, Hector Bellerin (26), Lucas Torreira (25), Reiss
Nelson (21) na Sead Kolasinac (28) huenda wakatupiwa
virago na Arsenal wiki ijayo. (Standard)

ZOUMA HUYO WEST HAM

WEST Ham wana matumaini ya kumsajili mlinzi wa
kati wa Ufaransa, Kurt Zouma kutoka Chelsea kabla ya
kufungwa kwa dirisha la usajili. (Telegraph)
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Azam FC, Zanaco
kupimana ubavu

Na Adam Fungamwango

WAKATI Yanga ikitarajia kucheza
mechi ya kirafiki ya kimataifa dhidi
ya Zanaco kutoka Zambia katika
kiilele cha Wiki ya Mwananchi ita-
kayochezwa keshokutwa kwenye

es Salaam, Azam yenyewe itavaana
na vigogo hao katika mechi zake nne
za kirafiki watakazocheza wakiwa
nchini Zambia.

Azam FC imeweka kambi Zambia
kwa ajili ya kujiandaa na msimu
mpya wa Ligi Kuu Tanzania Bara na
mashindano ya kimataifa ya Kombe
la Shirikisho Afrika.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Ofisa Mtendaji Mkuu wa Azam,
Abdulkarim Amin ‘Popat’, amesema
kikosi hicho kitakaa Zambia kwa siku
12, na kimeshaanza kufanya mazoezi
mara mbili asubuhi na jioni, huku
kikitarajia kucheza mechi nne za
kurafiki kabla ya kurejea Tanzania.
Popat alisema wanaamini mechi hizo
zitasaidia kuwaimarisha wachezaji
wao na kuwa tayari kukabiliana na
ushindani katika msimu mpya utaka-
0anza Septemba 25, mwaka huu.
“Kikosi kitakaa kwa siku 12, mazoezi
kinafanya mara mbili kwa siku na
kitacheza mechi nne, kila baada ya
siku mbili, na ni dhidi ya Zanaco,
Zesco, Red Arrow na Forest Ranger,”
Popat alisema.

Dube arejea
dimbani kamili

Na Saada Akida

MSHAMBULIAJI wa Azam FC, Price
Dube ameanza mazoezi ‘makali’
baada ya kutoka katika majeruhi
na amejiunga na kikosi cha timu
hiyo kilichoweka kambi yake kwe-
nye Mji wa Ndola, Zambia.

Azam FC imeweka kambi nchini
humo kwa ajili ya kujiandaa

na mechi ya hatua ya awali ya
mashindano ya Kombe la Shirik-
isho Afrika dhidi ya Horseed SC ya
Somalia.

Kocha Msaidizi wa Azam FC, Vivier
Bahati alisema Dube wanafuraha
kuona mshambuliaji huyo amerejea
kikosini kwa ajili ya kujiandaa na
msimu mpya ambao wanakabiliwa
na mashindano mbalimbali.
“Hakuweza kumaliza mechi za
msimu uliopita kwa sababu al-
ipewa mapumziko ya wiki mbili ili
kuhakikishia amepona kwa asilimia
kubwa, tunashukuru yuko fiti na
tayari kuendelea na majukumu
yake va kazi,” alisema Vivier.
Kocha huyo alisema wanatarajia
kumpa dakika chache katika mechi
za kirafiki watakazocheza ili kuen-
delea kumjenga taratibu.

“Tunajua (modern football),
kucheza na mtu haumjuwi ni shida
kubwa sasa kwa hiyo ni lazima tut-
afute habari za wapinzani ikiwamo
ubora na madhaifu yao, tuna imani
na wao wenyewe wanatafuta kujua
habari zetu,” alisema kocha huyo.

SAMATTA KUJIUNGA NA
TAIFA STARS J'PILI DRC

Na Tunu Hassan, TUDARCo

SHAMBULIAJI na nahodha wa
Timu ya Soka ya Taifa (Taifa
Stars), Mbwana Samata anata-
rajiwa kujiunga na kikosi hicho
sia ya Congo (DRC), Jumapili kwa ajili ya
mechi ya kusaka tiketi ya kushiriki fainali
za Kombe la Dunia dhidi ya wenyeji ita-
kayochezwa Septemba 2, mwaka huu.

Taifa Stars imepangwa Kundi ] pamoja
na DRC, Madagascar na Benin.

Katika kujiandaa na mechi hiyo na ny-
ingine dhidi ya Madagascar itakayoche-
zwa Septemba 7, mwaka huu kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es
Salaam, Stars iliingia kambini juzi.

Samatta atajiunga na kikosi hicho siku
ya Jumapili akitokea nchini Uturuki, ili
kujiandaa na mchezo wa kwanza dhidi

ya DR Congo Septemba 2 na ule wa Sep-
temba 7, mwaka huu dhidi ya Madagascar.
jana, Mratibu wa Taifa Stars, Danny Msan-
gi alisema maandalizi yanaendelea vizuri
chini ya Kocha Kim Poulsen na wachezaji
wote wanaonyesha ari ya kujituma ili
kuhakikisha wanapata mafanikio katika
mechi hizo.

Msangi alisema Samatta atajiunga na
kikosi hicho Jumapili mjini Lubumbashi
wakati winga, Simon Msuva ambaye
anacheza soka la kulipwa nchini Morocco
atajiunga na wenzake Jumamosi.

“Ni kweli timu ipo salama na wachezaji
wote wana ari kubwa ya kufanya vizuri na
matumaini ni makubwa ya vijana kupam-
bana na kufanikiwa kufika mbali zaidi, tu-
naamini wataitendea haki jezi ya Timu ya
Taifa,” alisema Msangi.

Aliongeza kila kitu kwenye kambi hiyo

kipo sawa sawa na programu za mazoezi
zinaendelea vizuri, kwa kufanya mazoezi
asubuhi na jioni ili kuwaweka tayari na
mechi hizo zinazowakabili.

Kiongozi huyo alisema wamekosa mch-
ezo wa kirafiki kama walivyotarajia baada
ya Shirikisho la Soka Tanzania (TFF),
kushindwa kuipatia kutokana na changa-
moto mbalimbali zilizojitokeza.

“TFF wamejaribu sana kadri ya uwezo
wao kuona hilo linafanikiwa kutokana na
ratiba kubana imeshindikana kupata
mechi ya kirafiki, lakini wanahakikisha
kwamba kila kitu kinakuwa sawa ili vijana
wapambane kadri ya uwezo wao,” Msangi
alisema.

Ili kujiandaa na mechi hizo, Poulsen
ameita wachezaji 28 ili kupambana ku-
hakikisha wanapata tiketi ya kushiriki
fainali hizo zitakazochezwa Qatar.

Golikipa wa Timu ya Soka ya Taifa (Taifa Stars), Aishi Manula (katikati), akiwa katika mazoezi ya timu hiyo inayojiandaa
na mechi ya kusaka tiketi ya kushiriki fainali za Kombe la Dunia dhidi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo (DRO),

Simba Queens yaiota fainali CAF

Na Veronica Ngongona, SAUT

KOCHA Mkuu wa Simba Queens,
Hababuu Ali, amesema timu yake inak-
wenda Nairobi, Kenya kupambana ili
kuhakikisha inakata tiketi ya kushiriki
Fainali za Klabu za Afrika zitakazofanyi-
ka baadaye mwaka huu nchini Misri.

Kikosi hicho kilitarajiwa kuwasili Nai-
robi jana usiku tayari kwa ajili ya kush-
iriki michuano hiyo itakayoshirikisha
klabu tisa kutoka nchi wanachama wa
Baraza la Soka Afrika Mashariki na Kati
(CECAFA).

Akizungumza na gazeti hili, Hababuu
alisema kikosi chake kiko tayari kuiwak-
ilisha nchi vyema na hatimaye kuweka
rekodi katika mashindano hayo yanay-
ofanyika kwa mara ya kwanza.

Kocha huyo pia aliwaomba Watanza-
nia na mashabiki wote kuisapoti na kui-
ombea dua timu yao ili kufikia malengo.

“Sisi tunaenda kuiwakilisha nchi, tu-
naenda kushiriki katika mashindano
haya yanayofanyika kwa mara ya kwan-
za, tunaitaka hii nafasi ili twende kwe-
nye fainali kubwa,” alisema Hababuu.

Simba Queens itacheza mechi yake ya

kwanza ya hatua ya makundi Jumamosi
kucheza dhidi ya PVP FC ya Burundi
halafu itashuka tena dimbani Agosti 30
kuvaana na Lady Doves WFC kutoka
Uganda na Septemba 3, mwaka huu
watamaliza hatua ya makundi kwa ku-
vaana na FAD FC ya Djibouti.

Timu nyingine zinazoshiriki michua-
no hiyo zilizoko Kundi B ni pamoja na
Yei Joint Stars FC ya Sudan Kusini, New
Generation FC ya Zanzibar, Kikosi cha
Benki ya Biashara Ethiopia na wenyeji
Vihiga Queens.
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Ronaldo alazimisha kurudi EPL

Mkurugenzi wa Michezo katika Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Yusuph Singo (wa pili kushoto), akiwa
na viongozi wa klabu ya Yanga katika utambulisho wa jezi zitakazotumiwa na timu yao kwenye mechi za nyumbani na
ugenini katika msimu ujao wa 2021/2022. PICHA: JUMANNE JUMA

YANGA YAFUNGUKA

KAZI ZA MANARA

® @ ® Mwenyewe aahidi kufanya mambo mazuri klabuni
hapo, kutowaingilia Bumbuli, Nugaz...

Na Faustine Feliciane

IKU moja baada ya aliyekuwa Mkuu
wa Idara ya Habari na Mawasiliano
wa Simba, Haji Manara, kutangaza
kujiunga na klabu hiyo, mabosi wa
Yanga wameweka wazi majukumu ambayo
yatafanywa na kiongozi huyo, imefahamika.

Manara alitambulishwa rasmi kuhamia

Yanga juzi, lakini haikuelezwa atakuwa
katika nafasi gani ndani ya klabu hiyo am-
bayo msimu ujao itashiriki mashindano ya
kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika.
Dar es Salaam, Kaimu Katibu Mkuu wa
Yanga, Haji Mfikirwa, alisema wanachama
na mashabiki wamekuwa na wasiwasi juu
ya kazi atakazofanya Manara kutokana na
uwepo wa Ofisa Mhamasishaji, Antonio Nu-
gaz na Ofisa Habari, Hassan Bumbuli.

Mfikirwa alisema Manara atashughulika
zaidi katika idara ya kuhamasisha mashabi-
ki na hiyo itasaidia kuiimarisha klabu yao
kuelekea kwenye mabadiliko ya mfumo wa
uendeshaji.

“Wakati tunamtangaza Haji (Manara)
pale Serena jana (juzi) hatukusema anakuja
kufanya kazi gani hasa, lakini niseme uon-
gozi upo makini na haujakurupuka kum-
chukua Haji, kuna majukumu yapo na
ataenda kuyafanyia kazi hasa kutokana na
mabadiliko ya klabu yanayofanywa sasa,
kutoka katika mfumo wa sasa na kwenda
mfumo mpya na wa kisasa zaidi, hatoingili-

ana na Nugaz na Bumbuli” alisema Mfikir-
wa na kuendelea.

“Katika mabadiliko ambayo tunayafanya
kwa sasa kuna suala la ‘fan base’, hapa tu-
nahitaji mtu wa kushawishi mashabiki
waingie kwenye mfumo rasmi wa klabu
baada ya kukamilika taratibu zote, kuna
mashabiki mikoa mbalimbali ambao klabu
inawahitaji, lakini lazima washawishike,
hapa ndipo panapohitajika watu au mtu
mwenye kujua kushawishi, kuna nani zaidi
ya Manara?, ili ni eneo ambalo tunaamini
atafanya kazi kubwa sana kwa manufaa ya
klabu,” alisema Mfikirwa.

Alisema kila mmoja (Nugaz, Bumbuli
na Manara), atafanya kazi yake kwa maen-
deleo ya klabu na hakutakuwa na mwing-
iliano.

“Mashabiki wauamini uongozi wao, sisi
tupo pale (madarakani) kwa niaba yao,
hivyo chochote tutakachokifanya ni kwa
faida ya timu hivyo hakuna haja ya kuwa na
shaka na ujio wa Manara ndani ya Yanga,”
Mfikirwa alisema.

Naye Mkurugenzi wa Uwekezaji wa Wad-
hamini wa klabu hiyo kutoka GSM, Hersi
Said, alisema Manara amekuja kuongeza
‘kitu’ ndani ya klabu hiyo.

Hersi alisema wanaamini Manara atai-
letea mafanikio chanya Yanga na uamuzi
wa kumchukua umefanywa na umezinga-
tia maslahi ya klabu yao.

Mapema wakati wa uzinduzi wa jezi
mpya, Manara alianza kwa kuwapiga ki-

jembe Simba huku akiwaomba mashabiki,
wanachama pamoja na viongozi wa klabu
hiyo kumpa ushirikiano ili afanye kazi yake
kwa ufasaha na weledi.

“Niliyoyafanya kule (Simba), nilipotoka
huku nitayafanya mara elfu moja..., nime-
kuja kwenye klabu kubwa zaidi Afrika
Mashariki na Kati, tazama na leo (jana), tu-
nazindua jezi bora zaidi ambayo haina ma-
korokocho, haina pikipiki, haina nazi wala
uchafu wowote, hizi ni jezi bora kwa ajili ya
timu bora,” alisema Manara huku akishan-
giliwa na baadhi ya mashabiki na viongozi
wa klabu hiyo walioudhuria hafla hiyo.

Manara alisema kwa sasa amekuwa na
furaha baada ya kupitia ‘mambo magumu’
na ameishukuru Yanga kwa kumwamini na
kumchukua.

Viongozi mbalimbali walihudhuria uz-
induzi wa jezi hizo zitakazotumika katika
msimu wa 2021/2022 akiwamo Mkurugenzi
wa Michezo, Yusuph Singo ambaye alim-
wakilisha Waziri wa Habari, Utamaduni,
Sanaa na Michezo, Innocent Bashungwa,
Mkuu wa Wilaya ya Temeke na shabiki
wa Yanga, Jokate Mwegelo na Makamu wa
Kwanza wa Rais wa Shirikisho la Soka Tan-
zania (TFF), Athuman Nyamlani.

Jezi hizo zilizozinduliwa zitatumika katika
mechi za nyumbani na ugenini katika Ligi
Kuu Tanzania Bara, michuano ya kimataifa
ya Ligi ya Mabingwa Afrika, pamoja na jezi
kwa ajili safari kwa wachezaji, benchi la
ufundi na viongozi.
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Simba dimbani
tena Morocco

Na Saada Akida

KIKOSI cha Simba ambacho
bado kinaendelea na mazoezi
yake Morocco kwa ajili ya kuji-
andaa na msimu mpya, Kinata-
rajia kushuka dimbani kucheza
mechi nyingine ya kirafiki ya
kimataifa dhidi Olympigue Club
de Khouribga itakayochezwa
leo nchini humo.

Kaimu Ofisa Habari wa
Simba, Ezikiel Kamwaga, alil-
iambia gazeti hili Kocha Mkuu,
Didier Gomes amehitaji kikosi
chake kicheze mchezo mwing-
ine wa kirafiki ili kuwajenga
ikiwa ni sehemu ya programu
za mazoezi alizoziandaa kwa
timu yake.

Kamwaga alisema Gomes
anaamini mechi hiyo itaende-
lea kuwaweka wachezaji wao
fiti" na kuimarisha uelewano
wa wachezaji ambao baadhi
yao ni wapya kwenye Kikosi
hicho.

“Programu iliyopo kwa sasa
ni timu kuendelea kubaki
nchini Morocco na kesho (leo),
tutacheza mechi ya pili ya
kirafiki na Olympigue Club de
Khouribga, ambayo itakuwa pia
va kuwaangalia kiufundi zaidi
wachezaji, hizi mechi zinam-
saidia kuona wachezaji wapya
na wazamani walipofikia, *
alisema Kamwaga.

Kocha huyo amewataka
mashabiki kuendelea kuwa
watulivu, kuhusu maendeleo ya
timu hiyo ambayo iko sehemu
tulivu na itakaporejea wataku-
wa na kazi moja ya kuhakiki-
sha wanapambana ili kupata
matokeo mazuri.

“Nafurahishwa na namna
ambavyo wachezaji wangu wa-
nafanya, ni furaha kwangu na
kwao pia, kikubwa sio matokeo
bali ni jinsi gani walivyofanya
na kile ambacho niliwapa
katika mazoezi, bado tuna
mwezi mmoja wa kufanya kazi
na maandalizi zaidi, tuna muda
wa kujiaandaa kwa ajili ya
msimu ujao na ninafurahishwa
na kile ambacho wachezaji
wanakifanya,"alisema Gomes.

Simba ikiwa nchini humo

tayari wamecheza mchezo
mmoja wa Kirafiki dhidi ya FAR
Rabat ulimalizika kwa sare ya
mabao 2-2.
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